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Shirika linaloongoza kwenye sekta ya digitali ya afya, D-tree International, limetunukiwa kiasi cha dola 
milioni 6 za kimarekani ili kusaidia Wizara ya Afya ya Zanzibar kutekeleza programu maalum ya watoa 
huduma wa afya ngazi ya jamii itakayotumia mfumo wa digitali  
 

Zanzibar, Tanzania: 19 Juni 2018: Shirika la D-tree International imetunukiwa kiasi cha dola 
milioni 6 za kimarekani kutoka kwenye shirika la Foundation Botnar pamoja na Mfuko wa 
Ubunifu wa Maendeleo ya Watu (HDIF) ili kushirikiana na Wizara ya Afya Zanzibar pamoja na 
wadau wengine katika kutekeleza kitaifa mfumo wa digitali wa afya ya jamii, ili kuboresha utoaji 
huduma wa afya ya mama na mtoto. Watoa huduma wa afya ngazi ya jamii kisiwani Zanzibar 
watawezeshwa katika utoaji huduma ya afya kwa familia, mama wajawazito na watoto, kwa 
kuendeleza mfumo wa digitali unaotumika sasa 
katika programu ya Uzazi Salama inayotekelezwa na 
D-tree International ikishirikiana na Wizara ya Afya 
Zanzibar. 
 

Kama ilivyosisitizwa katika azimio lililopitishwa hivi 
karibuni na Shirika la Afya Duniani, mfumo wa afya 
wa kutumia njia ya digitali unafahamika kuwa na 
uwezo mkubwa sana katika kubadilisha mifumo ya 
kiafya. Kwa kuanzisha mpango wa kitaifa wa digitali, 
Wizara ya Afya Zanzibar imejiweka kipau mbele 
katika kutumia teknolojia ya digitali ili kuboresha 
utoaji wa huduma za afya. 
 
 
Kufikiria upya utoaji huduma za afya ngazi ya jamii kwa kutumia mifumo ya digitali ya afya  
 

Kisiwani Zanzibar, takwimu za vifo vya mama wajawazito na watoto wachanga zimeendelea 
kuwa juu, mara nyingi kutokana na ukosefu wa elimu juu ya huduma muhimu za afya, pamoja 

Mtoa huduma wa afya wa ngazi ya jamii katika programu 
ya Uzazi Salama, akikutana na mama na mtoto mchanga 
kisiwani Zanzibar, Tanzania. Picha imepigwa na Mark 
Leong, Shirika la Afya Duniani 
 

http://apps.who.int/gb/ebwha/pdf_files/WHA71/A71_R7-en.pdf


na ukosefu wa uratibu kati ya wagonjwa, watoa huduma wa afya, na vituo vya kutolea huduma 
za afya. Mapungufu haya yanaweza kusababisha familia kuchelewa kutafuta na kupokea 
huduma za afya pindi hali inapokuwa mbaya: kipindi cha ujauzito, kipindi cha kujifungua na 
uhudhuriaji wa kliniki kwa watoto wachanga na watoto wenye umri chini ya miaka mitano.  
  
Katika kukabiliana na changamoto hizi, D-tree International imekuwa ikishiriakiana na Wizara ya Afya 
Zanzibar tangu mwaka 2011 katika jitihada za kuboresha utoaji huduma za afya ya mama na watoto 
wachanga ngazi ya jamiii kwa kupitia programu ya kibunifu ya Uzazi Salama, programu inayotumia mfumo 
maalumu wa digitali kutolea huduma za afya katika jamii. Kwenye programu hii ya Uzazi Salama, watoa 
huduma ngazi ya jamii hutembelea familia na kutoa huduma za afya huku wakiongozwa na mfumo 
unaowekwa kwenye simu. Watoa huduma wanawasaidia mama wajawazito kutengeneza mpango binafsi 
wa kujifungua salama, kutambua dalili hatarishi na kuwaunganisha kina mama, pamoja na familia zao, na 
vituo vya kutolea huduma za afya. Data kutoka kwenye mfumo huu hutumiwa na viongozi na wasimamizi 
wa programu katika kuhakiki na kufanya mabadiliko stahiki ya kuboresha programu. Kufuatia utekelezaji 
wa programu hii, takwimu zinaonesha ongezeko la asilimia 50 ya idadi ya kina mama wajawazito 
wanaojifungulia kwenye vituo vya kutolea huduma za afya na 
ongezeko katika ufuatiliaji wa kina mama waliojifungua mara 
nne zaidi kulinganisha na hapo awali. 
 
Shirika la D-tree International, Wizara ya Afya pamoja na 
wadau wengine watatumia fedha hizi kupanua mfumo huu wa 
digitali ili kuboresha huduma za afya ya mama na mtoto 
mchanga na kunufaisha sekta ya afya ya mtoto katika ngazi ya 
kitaifa. Kupitia ushirikiano huu, watu milioni 1.5 wa kisiwani 
Zanzibar watakwenda kupata huduma bora za afya ya kina 
mama na familia. 
 
 
Ushirikiano kati ya taasisi za umma na binafsi kuanzia uanzishaji, utekelezaji na tathmini 
 
D-tree International inayofanya kazi kwenye nchi zaidi ya 12 tangu mwaka 2004, ni shirika linaloongoza 
kwenye sekta ya digitali ya afya ulimwenguni katika kutumia teknolojia ya kisasa, kujenga mifumo ya 
digitali ambayo inaimarisha mifumo ya afya, inaboresha programu na kutoa mchango mkubwa kwenye 
sekta ya afya. D-tree International imeonesha kwamba mifumo ya digitali ya afya inaweza kuboresha 
maamuzi ya kitabibu, kuongeza motisha na utendaji kazi wa mtoa huduma wa afya, na hatimaye 
kusababisha matokeo bora ya afya. 
 
Foundation Botnar ni shirika la Uswisi lililoanzishwa kwa lengo maalumu la kuboresha afya na ustawi wa 
watoto pamoja na vijana walioko kwenye miji inayokua duniani. Moja kati ya maeneo muhimu ya shirika 
hili ni kuwekeza katika akili bandia (Artificial Intelligence, AI) na mifumo ya kidigitali inayotoa suluhisho 
ili kuharakisha mabadiliko ya huduma ya afya ya kisasa inayobadilika kutoka hospitali kwenda sebuleni. 
 
HDIF inalenga kuhamasisha maendeleo ya kijamii kwa kufadhili ubunifu katika sekta za elimu, afya, na 
maji na usafi wa mazingira kupitia shindano la ubunifu na kwa kutoa msaada wa kiufundi. Kati ya 
washindanaji 137 walioshiriki, HDIF imetoa ufadhili kwa mashirika saba—likiwemo D-tree International—
kama sehemu ya awamu yake ya tatu ya Mfuko wa Ubunifu. 
 

Kukua kwa Programu ya Uzazi Salama ili kufikia 
watoto wenye umri chini ya miaka mitano kisiwani 
Zanzibar, Tanzania. Picha imepigwa na Mark Leong, 
Shirika la Afya Duniani 



 
DONDOO: 
 
Wizara ya Afya Zanzibar: 
"Wizara ya Afya inafurahi kuendelea na ushirikiano wetu wa muda mrefu na D-tree International ili 
kukuza na kuimarisha mfumo wa digitali wa afya ya jamii ambao tayari umeonesha uwezo mkubwa 
katika kuboresha maisha ya wanawake na watoto kisiwani Zanzibar, kusaidia ukusanyaji wa takwimu na 
kuimarisha mfumo wa rufaa ili kuepuka ucheleweshaji unaopelekea kusababisha vifo vya mama 
vinavyotokana na uzazi pamoja na watoto."- Dr. Fadhil Abdalla, Mkurugenzi wa Kitengo cha Kuzuia 
Magonjwa, Wizara ya Afya ya Zanzibar 

 
D-tree International: 
“Tangu mwaka 2011, tumeonesha kwamba kwa kuwawezesha wahudumu wa afya ngazi ya jamii kupitia 
mfumo wa kidigitali kisiwani Zanzibar, tunaweza kuboresha utoaji wa huduma, inayopelekea wahudumu 
hao kuunganishwa kwenye mfumo mzima wa afya, na kuimarisha mchakato wa kufanya maamuzi pamoja 
na upangaji mipango. Tunafurahi sana kupata nafasi nyingine ya kufanya kazi kwa ukaribu na Wizara ya 
Afya pamoja na wadau wengine ili kuupanua mfumo huu hata kufikia nchi nzima.” – Erica Layer, 
Mkurugenzi Mkuu, D-tree International 
 
Fondation Botnar: 
“Tunaona fursa ya kuondokana na ukosefu wa huduma bora za afya na zenye ufanisi, unaosababishwa na 
ukosefu wa uratibu mzuri kwa kuwekeza katika mifumo ya kidigitali. Mradi wa Zanzibar unaendana na 
lengo letu la uwekezaji na tunafurahi kushirikiana na D-tree International ili kupanua programu hii yenye 
mafanikio.” – Stefan Germann, Mkurugenzi Mkuu, Fondation Botnar 
 
Mfuko wa Ubunifu wa Maendeleo ya Watu (HDIF): 
 
“HDIF inafurahi kusaidia kazi inayofanywa na D-tree International katika kuboresha maisha ya wanawake 
na watoto Zanzibar. D-tree International imejithibitisha kuwa kiongozi kwenye sekta ya digitali nchini 
Tanzania na uwezo wa kushirikiana katika kutengeneza mifumo ya teknolojia pamoja na wadau wa Serikali 
na jamii. Tunatarajia kujifunza kutoka kwa D-tree International na wadau wake na ubunifu huu kupitishwa 
na Wizara ya Afya.”– David McGinty, Kiongozi wa Timu, HDIF 
 
Programu ya Uzazi Salama kwa sasa inafadhiliwa kwa msaada kutoka kwa wadau wa Saving Lives at Birth 
(Okoa Maisha wakati wa kuzaliwa): Shirika la Marekani la Maendeleo ya Kimataifa (USAID), Serikali ya 
Norway, Shirika la Bill & Melinda Gates, Grand Challenges Canada, na Serikali ya Uingereza. Ripoti hii 
imetayarishwa na D-tree International na si lazima maoni haya yawe sawa na ya wadau wa Saving Lives 
at Birth. 
 
 
 

MAWASILIANO: 
Erica Layer 
CEO 
D-tree International 
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