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NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu kilichoko mikononi mwako ni tarjuma ya kitabu
cha Kiarabu kiitwacho Adabu ‘I-Haramain kilichoandikwa
na Sayyid Jawad al-Husaini Aali Ali ash-Shahrudi. Sisi
tumekiita, Amali za Madina.

Kitabu hiki kinaelezea mambo ya kuzingatiwa kuanzia
wakati mtu anapoanza safari kwa ajili ya kufanya ziara
(ziyara) katika mji mtukufu wa Madina (yaani Adabu za
Ziara).

Kila safari ina taratibu zake na madhumuni yake. Kwa
hiyo, msafiri hutakiwa kuzingatia utaratibu wa safari hiyo
ili kufanikisha madhumuni yake. Safari ya Ziara ina
utaratibu na kanuni zake zilizowekwa kisheria, hivyo, mtu
anapokwenda mji wowote mtukufu kwa ajili ya Ziara
lazima ayazingatie hayo ili afanikishe madhumuni ya safari
yake hiyo muhimu.

Katika kitabu hiki mwandishi ameelezea kwa lugha fasaha
hatua kwa hatua kuanzia mtu kuondoka kwenda kufanya
ziara katika mji mtukufu wa Madina mpaka anapomaliza
ziara yake na  kurudi nyumbani.  Mwandishi
ameshughulikia kwa kina adabu na amali za kufanya kwa
mwenye kufanya ziara Madina tukufu. Hata hivyo, ni
matarajio yetu kwamba ataendelea kutufahamisha kuhusu
adabu na amali za kufanya katika miji mingine mitukufu
insha’Allah.

Kutokana na wukweli huo, Taasisi yetu ya Al-Itrah
Foundation imeamua kukichapisha kitabu hiki kwa lugha
ya Kiswahili kwa madhumuni yake yaleyale ya



kuwahudumia Waislamu, hususan wazungumzaji wa
Kiswabhili.

Tunamshukuru ndugu yetu Alhaj Hemedi Lubumba kwa
kukubali jukumu hili la kukifanyia tarjuma kitabu hiki.
Vilevile tunawashukuru wale wote walioshiriki kwa njia
moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa kwake.

Ni matumaini yetu kwamba kitabu hiki kitakuwa ni chenye
manufaa sana kwa wale wote wanaokusudia kufanya ziara

kwa sasa na baadaye insha’ Allah.

Mchapishaji:
Al-Itrah Foundation
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DIBAJI

Hijja ni fursa ya Ummah wa Kiislamu kufikia hali ya
Kiibrahim katika sekta ya kisiasa, kijamii, kitamaduni na
kiroho. Mwenyezi Mungu amesema: ‘“Hakika Nyumba ya
kwanza waliyowekewa watu ni ile iliyoko Makka yenye
kubarikiwa na mwongozo kwa walimwengu.” (Sura
Aali Imran: 96).

Watu wamezoea zaidi kutimiza Hijja yao kwa mwonekano
wa nje katika siku za mkutano huu wa kimungu ambao
huwaleta pamoja waislamu toka pande zote za dunia bila
kujali rangi zao, makabila wala mataifa na tamaduni za
asili. Kwa kuwa Hijja ni mkusanyiko wa kiroho wenye
kulenga kuchanua na kustawi katika nyanja zote za maisha
ya mwanadamu, ni vizuri mahujaji wetu wakaelewa
kwamba ibada hii ni kama ibada nyingine katika kuilea
jamii katika sekta zote za maisha ya kisiasa, kitamaduni na
kijamii, na hivyo ni lazima tuitumie fursa hii kama Bunge
la Waislamu la Kimataifa na Baraza kuu la Waislamu
duniani kupanga mikakati yao ya kiroho, kisiasa, kiuchumi,
kijamii na kiutamaduni, ili kwamba lengo la Ibrahim (a.s.)
lidhihirike ndani ya maisha yetu ya kila siku.

Ni juu ya Waislamu ambao hubeba ujumbe wa Mungu
Mwenyezi, kufaidika kisiasa na kijamii na maudhui ya
Hijja, na kamwe wasiridhike na mwonekano wa nje. Lakini
ni lazima watambue kwamba ibada ya kisiasa na kijamii ya
Hijja inaweza kupatikana iwapo tu tutatimiza na kufikia
ibada ya kimaadili na kiroho.

Mji wa jihadi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.)

ni kituo muhimu ambacho yapaswa kuheshimiwa kwa

mahujaji kukipa kipaumbele. Makka na eneo la makaburi

matukufu ni kioo cha msingi wa matukio makubwa ya
11



harakati za Manabii, Uislamu na ujumbe wa Mtume
Muhammad (s.a.w.w.), nalo ni eneo ambalo walifika hapo
Manabii wa Mwenyezi Mungu na Jibril. Sehemu hii
inatukumbusha matatizo na mazito aliyovumilia Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) katika njia ya kuusimamisha Uislamu na
kuulea ubinadamu kwa muda mfupi wenye mafanikio
makubwa. Hakika uwepo wa mahujaji kwenye makaburi
matukufu na maeneo matakatifu ukichukuliwa kwa
mazingatio, unaonyesha wajibu mkubwa walionao katika
kulinda mafanikio makubwa ya Uislamu, kwani ni mara
ngapi Mtume (s.a.w.w.) kavumilia machungu na matatizo
mazito kwa ajili ya haki na ni mara ngapi Maimam (a.s.)
waliteseka kwa ugeni, kiu na njaa kwa ajili ya kuondoa
batili.

Hakika walisimama kidete na imara wala
hawakuyumbishwa na tuhuma na vitimbi vya watu mfano
wa Abu Jahli, Abu Lahabi, Abu Sufyan, Muawiya na hata
Yazid. Wakati wakipambana na ushetani huu na vitimbi
vyao ni wakati huohuo waliendelea na harakati zao katika
kuinua na kustawisha roho zao kwa Sala, Saumu, Zaka,
sadaka, dua na tabia njema, yaani kwa ibada zote, ili
kwamba ibada hizo zidhihiri katika ustawi wa uchumi wao,
elimu zao, sayansi yao, teknolojia zao, utabibu wao,
viwanda vyao, kilimo chao, ufugaji wao, utamaduni wao,
idara zao, dola yao, uongozi wao, utawala wao, ulinzi wao,
jamii zao na sekta zao zote za maisha yao, hivyo ni wajibu
juu ya mahujaji kutambua falsafa ya Hijja na malengo yake
ya kiroho, kisiasa, kiuchumi, kijamii na kiutamaduni ili
kwamba iwe ni Hijja halisi ya Ibrahimu na si Hijja ya utalii
na kumbukumbu.

Alhaji Hemedi Lubumba.
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FASLU YA KWANZA
ADABU ZA SAFARI

Dua na adabu za safari ni nyingi, nasi hapa tutataja baadhi
tu kati ya hizo:

1. Istikhara: Miongoni mwa adabu za safari na mambo
yaliyo mustahabu kwa ajili ya safari sawa iwe ni ya Hijja
au nyingineyo, ni kufanya Istikhara, na makusudio ya
Istikhara ni dua na kuomba kheri kutoka kwa Mwenyezi
Mungu katika kutenda jambo lolote na hasa Hijja.

Imepokewa kutoka kwa Imam al-Baqir (a.s.) kwamba
alisema: “Hakika Ali bin Husein (a.s.) alikuwa akiifanya
anaponuwia kwenda Hijja au Umra, au kuuza au kununua
au kumwacha huru mtumwa.”Na katika riwaya zetu nyingi
kuna katazo la kutenda amali yoyote bila kufanya Istikhara.

Sura nzuri ya Istikhara ni aseme:

Ao 38ms Ao abl st

“Namuomba Mwenyezi Mungu kheri kupitia rehema Zake
katika lile lenye afya.”

Aseme hivyo mara tatu au saba au kumi au hamsini au
sabini au mara mia moja. Mara zote hizo zimepokewa
ndani ya Hadithi, kisha baada ya dua hii aendelee na amali
yake au safari yake.

2. Kuchagua wakati: Imepokewa kutoka kwa Imam as-
Sadiq (a.s.) kwamba alisema: ‘“Anayetaka kusafiri basi

13



safari yake iwe ni siku ya jumamosi, kwani lau jiwe
litadondoka toka mlimani siku ya Jumamosi basi
Mwenyezi Mungu atalirudisha sehemu yake. Au siku ya
Jumanne, kwani ndiyo siku ambayo Mwenyezi Mungu
aliyayusha chuma kwa ajili ya Daud (a.s.). Au siku ya
Alhamisi, kwani Mtume (s.a.w.w.) na masahaba zake
walikuwa wakipigana ndani ya siku hii na wakishinda.”

Kuna riwaya zimepatikana zikikataza kusafiri siku ya
Jumatatu, kwani ndio siku ambayo humo alifariki Mtume
wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) na Wahyi ukakoma. Na
ndio siku aliyouawa Husain (a.s.). Na imekatazwa kusafiri
siku ya Jumatano, kwani ndio siku ambayo humo
ziliumbwa nguzo za moto na kuangamizwa Ummah
zilizotangulia. Na imekatazwa kusafiri siku ya Ijumaa
kabla ya Sala. Na pia imekatazwa kusafiri siku ya tatu, ya
nne, naya tano ya mwezi mwandamo.

3. Kutoa sadaka: Ni mustahabu kutoa sadaka kwa ajili ya
safari. Na asome dua hii wakati wa kutoa sadaka hiyo:

Lo 5 (6w Vo 5 oo D30l ¥ SRl !
Seo Lo s s Gorws (S0 Lo o s (4ol s ] . Se

“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi kupitia sadaka hii
nimenunua usalama wangu na usalama wa safari yangu na
wa vile vilivyo pamoja nami. Ewe Mwenyezi Mungu!
Nihifadhi na vihifadhi vile vilivyo pamoja nami,
nisalimishe na visalimishe vile vilivyo pamoja nami, na

14



kwa mafikio yako mema na mazuri nifikishe mimi pamoja
na vifikishe vile vilivyo pamoja nami.”

4. Wosia: Ni Sunna kukabidhi Wosia wakati wa kutoka, na
hasa unaohusu haki za wajibu na za kidini.

5. Kuaga: Atakaponuia kutoka asali rakaa mbili au nne,
kisha awaage wanafamilia yake na awaweke amana kwa
Mola wake Mlezi, na amfanye Mwenyezi Mungu kuwa
mrithi wake juu yao, aseme:

LSL:,’J:) S5 dLe; u\bi; ku d&:,ﬁmi :),L r“..eJJ\
u\-&wb)@ui)&;ﬁ

“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi naiweka Kwako
kama amana nafsi yangu, ndugu zangu, mali yangu, kizazi
changu, dunia yangu, akhera yangu, amani yangu na
hatima ya amali yangu.”

Imepokewa kutoka kwa as-Sadiq (a.s.) kwamba alisema:
“Mtu hawezi kuacha usimamizi bora kwa ajili ya familia
yake kushinda huo, na hakuna mtu aliyeuacha kupitia dua
hiyo ila Mwenyezi Mungu alimpa alichoomba.”

6.Awajulishe ndugu zake: Imepokewa kutoka kwa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwamba alisema: “Ni haki juu
ya mwislamu atakapokusafiri awajulishe ndugu zake, na ni
haki juu ya ndugu zake atakaporejea waende kumlaki.”

7. Ni Sunna kusoma dua na Sura zilizofundishwa na Ahlul-
Baiti, awekapo tu mguu katika kipando aseme:

15
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“Ametakasika Yeye aliyetutiishia haya na tusingeliweza
kutenda haya wenyewe.”

Kisha aseme mara saba:

AbI VLY s b drm s bl Olns

“Ametakasika Mwenyezi Mungu, na kila sifa njema ni ya
Mwenyezi Mungu, na hapana mungu ila Mwenyezi

Mungu.”

Na dua nyinginezo miongoni mwa zile zilizofundishwa na
Ahlul-Baiti.

8. Kuwasaidia wasafiri wenzake: Awasaidie wasafiri
wenzake na awatangulie katika kutekeleza haja kwa kadiri
awezavyo, na wala asipuuze kujitolea kwa juhudi zake
katika kuwakidhia haja zao ili Mwenyezi Mungu
amwondolee matatizo yake na amwepushe hapa duniani na
huzuni na shida, na ili amwondolee shida adhimu siku ya
Kiyama. Na imekuja katika hadithi kwamba: “Ndugu
mbaya mno safarini ni yule ambaye ana uwezo wa
kuwasaidia wengine lakini hawasaidii na bado anasubiri
wengine wamsaidie.” Na kuna msisitizo wa kwamba awe
mvumilivu kwa ndugu zake na awe na maadili mema
kwao.

9. Atekeleze Sala ndani ya wakati wake: Azingatie
safarini kutekeleza Sala za wajibu mwanzo wa wakati, na

16



iwapo sehemu na mazingira vitamlazimu kuwafuata
Masunni katika Sala basi asipuuzie kufanya hivyo.

Inapasa kwa mwenye kwenda Hijja anapokuwa anakwenda
Hijja nia yake iwe ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu tu,
kiasi kwamba asiichanganye na malengo mengine ya
kidunia, na wala sababu ya kwenda Hijja isiwe ila ni
kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu, kupata thawabu
Zake na kujiokoa na moto Wake. Ajihadhari sana kwamba
asiwe na sababu nyingine ya siri moyoni mwake, kama vile
kujionyesha kwa watu, kujihadhari na tuhuma za watu na
kushutumiwa kwa uovu iwapo hatakwenda Hijja, au
kuhofia ufakiri na mali kuharibika iwapo hatokwenda
Hijja, kama ilivyo mashuhuri kwamba mwenye kuacha
kwenda Hijja atapata balaa la ufakiri na kurudi nyuma
kiuchumi, au awe amekusudia kufanya biashara au
shughuli nyingine. Hayo yote hukitoa kitendo katika wigo
wa ikhlasi na hukizuia kutoa faida na kupata thawabu
zilizoahidiwa kwacho.

Ni ujinga ulioje! Kuvumilia matendo mazito ambayo
kwayo unaweza kupata mafanikio mema kwa ajili ya ndoto
zisizo na faida ambazo hazisababishi chochote ila hasara.
Hivyo ajitolee juhudi zake zote kwa kuifanya azma yake
iwe ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu tu, iliyo mbali na kila
aina ya kujionyesha kwa watu na kutaka kusifiwa. Na awe
na yakini kwamba kusudio lake na amali yake
havitokubaliwa ila iwapo tu ni mwenye ikhlasi, na kwamba
uchafu mbaya mno ni kuiendea Nyumba ya Mfalme
(Allah) na eneo lake tukufu ilihali anayekusudiwa ni
mwingine (st Allah). Aisahihishe azma yake nafsini
mwake, na kuisahihisha ni kuwa na ikhlasi kwa kujiepusha
na kila aina ya kujionyesha na kutaka kusifiwa.

17



Atubie kwa Mwenyezi Mungu kwa toba halisi, na
aadhimishe ndani ya nafsi yake hadhi ya Nyumba na hadhi
ya Mola Mlezi wa Nyumba. Aiepushe nafsi yake na kila
chenye kuushughulisha moyo wake, mpaka iwe hamu yake
ni Mwenyezi Mungu tu, na moyo uwe umetulia
umejielekeza kwa Mwenyezi Mungu na ukiadhimisha
alama zake.

Masurufu yake yawe ni ya halali na awasaidie wengine
masurufu hayo kwa moyo mkunjufu, asinung’unike kwa
kutoa na kuwapa wengine, bali nafsi yake iwe radhi kwa
hilo, kwani kutoa mali kwa ajili ya Hijja ni kutoa mali
katika njia ya Mwenyezi Mungu, na dirhamu moja atoayo
hapo ni sawa na kutoa dirhamu mia saba.

Awe na maadili mema na maneno mazuri, akithirishe
unyenyekevu na ajiepushe na maadili mabaya na maneno
machafu. Awe aliye rafurafu asiyejipamba, na asiwe ni
mwenye kuelemea kwenye mambo yanayopelekea ufahari
na kujilimbikizia mali ili asije kuandikwa katika orodha ya
wenye kiburi na kutolewa kwenye kundi la wanyonge
masikini.

18



FASLU YA PILI
ADABU ZA ZIARA

Adabu zinazopasa kutekelezwa maeneo matakatifu na
kwenye makaburi matukufu ni nyingi mno, nasi hapa
tutataja baadhi tu, nazo ni:

1.

Kuoga wunapokusudia kwenda kumzuru Mtume
(s.a.w.w.) na Maimam (a.s.).

Kuwa katika hali ya tohara dhidi ya najisi, hadathi
ndogo na hadathi kubwa.

Avae nguo yenye tohara na safi, na ni Sunna kwamba
iwe mpya na nyeupe.

Atembee kwa hatua fupi fupi aelekeapo kwenye eneo
tukufu, atembee kwa utulivu na unyenyekevu na hali
ni mwenye hofu na aliyeinamisha kichwa chini na
bila kugeuka huku na huku.

Asijinukize manukato ila tu aendapo kulizuru kaburi
la Husain.

Aendapo kufanya Ziara aushughulishe ulimi wake
kwa Takbira, Tasbihi, Tahlili, Tamjidi na kumsalia
Mtume na aali zake.

Asimame kwenye mlango wa kuingilia eneo takatifu
na aanze kuomba idhini ya kuingia Kkupitia
mafundisho  yaliyofundishwa na  Ahlul-Baiti.
Ajitahidi kuleta hali ya unyenyekevu na kuishiwa
nguvu, ajiweke kama mtu aliye mbele ya hadhara ya
mheshimiwa, na kwamba (huyo mheshimiwa)
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anamuona, anasikia maneno yake na anamjibu
salamu yake, kama zithibitishavyo hilo Ziyara '
mbalimbali zilizofunzwa na Ahlul-Baiti. Atafakari
huruma yao na mapenzi yao kwa wafuasi wao na
kwa wale wenye kuwazuru. Atafakari kuhusu
uharibifu wa nafsi yake, kuwatenga kwake, kukataa
kwake mafunzo yao mengi na yale maudhi
aliyowatendea wao, wafuasi wao na vipenzi vyao.
Akijitazama mwenyewe mtazamo wa kutafakari na
umakini basi nyayo zake zitashindwa kutembea,
moyo wake utapatwa na hofu na hatimaye macho
yake yatatokwa na machozi. Na huu ndio moyo hasa
wa adabu zote za Ziara.

Na Ziara muhimu kushinda zote ni kumzuru Mtume
(s.a.w.w.) na hasa kwa mahujaji, na kuna hadithi nyingi
zikihimiza hilo, na hapa tutatosheka na hadithi moja.
Imepokewa katika kitabu al-Wasa’il kutoka kwa Abu
Abdillah (a.s.) kwamba alisema: “Mtume wa Mwenyezi
Mungu (s.a.w.w.) alisema: 'Atakayekuja Makka kwa ajili
ya Hijja na akawa hakunizuru mimi huko Madina,
nitamnyanyapaa Siku ya Kiyama. Na atakayekuja kunizuru
basi  atawajibikiwa  kupata  Shufaa  yangu, na
atakayewajibikiwa kupata Shufaa yangu atawajibikiwa
kuingia peponi. Na atakayekufa na hali akiwa katika hali ya
kuhamia kwa Mwenyezi Mungu atafufuliwa Siku ya
Kiyama pamoja na watu wa Badri.”

Haya ni maneno anayotamka au kuyasoma yule mwenye
kufanya Ziara. Ama neno Ziara lenyewe linamaanisha
shughuli nzima ya kumzuru marehemu, kama inavyosema
Kamusi ya Kiswahili Sanifu, toleo la pili la Oxford
University: “Ziara: 1- Ni tendo la kwenda mahala patakatifu
kufanya kisomo au tendo maalumu la kidini. 2- Kaburi.)” —
Mtarjumu.
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Mwenyezi Mungu anasema: ‘“Na bila shaka una tabia
njema, tukufu.” (Sura al-Qalami: 4).

Na Mwenyezi Mungu anasema: “Bila shaka amekufikieni
Mtume kutoka miongoni mwenu, yanamhuzunisha
yanayokutaabisheni, anakuhangaikieni, kwa Waumini
ni Mpole, Mwenye kurehemu.” (Sura Tawba: 128).
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FASLU YA TATU
KATIKA KUMZURU MTUME (S.A.W.W.,)

Al-Kaf’amiy amesema: “Utakapotaka kuingia msikiti wa
Mtume (s.a.w.w.) au moja ya maeneo matakatifu ya
makaburi ya mmoja miongoni mwa Maimam, simama
mlangoni na sema:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nimesimama
mlangoni miongoni mwa milango ya nyumba za Nabii
Wako sala na salamu ziwe juu yake na juu ya aali zake, na
bila shaka umewakataza watu kuingia isipokuwa kwa
idhini yake, ukasema: “Enyi mlioamini! Msiingie
nyumba za Nabii ila mtakapopewa idhini.” Ewe
mwenyezi Mungu! Hakika mimi naitakidi utukufu wa
mwenye kaburi hili tukufu wakati wa ghaiba yake, kama
ninavyoitakidi utukufu huo wakati wa hadhira yake. Na
ninajua vilivyo kwamba Mtume Wako na Makhalifa Wako
(a.s.) wangali hai, wako kwako wanaruzukiwa, wanaona
kisimamo changu, wanasikia maneno yangu na wananijibu
salamu yangu. Na hakika Wewe umezuia nisisikie maneno
yao na umefungua mlango wa fahamu yangu kupitia utamu
wa munajati wao. Na hakika mimi kwanza nakuomba
idhini ewe Mola Mlezi na pili namuomba idhini Mtume
Wako (s.a.w.w.), na ninamuomba idhini Khalifa Wako,
Imam ambaye nimefaradhishiwa kumtii al-Hujja ibnu
Hasan al-Mahdi amani iwe juu yake.Na tatu (ninawaomba
idhini) malaika waliokabidhiwa eneo hili lenye kubarikiwa.
Je niingie ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Je niingie
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ewe Hoja wa Mwenyezi Mungu. Je niingie enyi malaika
wa Mwenyezi Mungu mlio wakuruba wenye kuishi katika
kaburi hili. Nipe idhini ya kuingia ewe Kiongozi wangu,
idhini bora kushinda ile uliyompa yeyote miongoni mwa
vipenzi vyako, kwani nikiwa sistahiki hilo, wewe ni
mwenye kustahiki kufanya hivyo.”

(Na kama utakuwa katika kumzuru mmoja wa Maimam
basi utataja jina lake na jina la baba yake badala ya jina al-
Hujja ibnu Hasan al-Mahdi).

Ingia na sema:
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“Kwa jina la Mwenyezi Mungu, na kwa Mwenyezi Mungu,
na katika njia ya Mwenyezi Mungu, na kwa kufuata mila
ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.), ewe Mwenyezi
Mungu nighufirie, nihurumie na nikubalie toba, hakika
Wewe ni Mwingi wa kukubali toba na Mwingi wa
huruma.”

Ingia kupitia mlango wa Jibril, nao ni ule uliyopo upande
wa Baqii. Kisha sema: “Allahu Akbar” mara mia moja.
Kisha Sali rakaa mbili salamu ya msikiti, kisha nenda
chumba kitukufu, kielekee na sema:
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Ziyara ya Kwanza:
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“Asalam Alayka ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu!
Asalam Alayka ewe Nabii wa Mwenyezi Mungu! Asalam
Alayka ewe Muhammad bin Abdillah! Asalam Alayka ewe
mwisho wa Manabii! Nashahidilia kwamba hakika wewe
umefikisha ujumbe, umesimamisha Sala, umetoa Zaka,
umeamrisha mema, umekataza maovu na umemwabudu
Mwenyezi Mungu kwa ikhlasi mpaka yakini (kifo)
ilipokufika, hivyo sala za Mwenyezi Mungu na rehema
Zake viwe juu yako na juu ya Ahlul-Baiti wako
watoharifu.”

Kisha simama kwenye nguzo tukufu kuliani mwa kaburi na
hali umeelekea Kibla, na bega lako la kulia likielekea
mimbari. Eneo hili ndipo kilipo kichwa cha Mtume
(s.a.w.w.), sema:
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“Nashahidilia kwamba hakuna mungu ila Mwenyezi
Mungu, wa pekee hana mshirika. Na nashahidilia kwamba
hakika Muhammad ni mja Wake na Mtume Wake. na
nashahidilia kwamba hakika wewe ni Mtume wa
Mwenyezi Mungu na hakika wewe ni Muhammad bin
Abdullah. Na nashahidilia kwamba hakika wewe
umefikisha ujumbe wa Mola Wako Mlezi, umeunasihi
Ummah Wako, umepigana katika njia ya Mwenyezi
Mungu, na umemwabudu Mwenyezi Mungu kwa ikhlasi,
hikma na mawaidha mazuri mpaka kifo kilipokufika.
Umetekeleza haki iliyokuwa juu yako, na umewafanyia
upole waumini na ukali makafiri, hivyo Mwenyezi Mungu
akakufikisha kwenye kilele cha ubora wa sehemu ya wale
waliotukuzwa.

Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu aliyetuepusha na
Shirki na upotovu kupitia Kwako. Ewe Mwenyezi Mungu!
Weka sala Zako na sala za malaika Wako wakuruba, za
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Manabii Wako waliotumwa, za waja Wako wema, za
wakazi wa mbinguni na ardhini, na za kila aliyekutakasa
ewe Mola Mlezi wa viumbe wote kuanzia za wale
waliotangulia mpaka za wale watakaofuatia, juu ya
Muhammad mja Wako, Mtume Wako, Nabii Wako,
mwaminifu Wako, msiri Wako, kipenzi Chako, mteule
Wako, muhtasi Wako na chaguo Lako miongoni mwa
viumbe Wako.

Ewe Mwenyezi Mungu! Mpe daraja la juu,mpe wasila toka
Peponi na muinue cheo kinachosifika, chenye kutamaniwa
na waliotangulia na watakaokuja. Ewe Mwenyezi Mungu!
Hakika umesema: “Na lau wangelikujia
walipojidhulumu nafsi zao wakaomba msamaha kwa
Mwenyezi Mungu, na Mtume akawaombea msamaha,
bila shaka wangemkuta Mwenyezi Mungu, Mwenye
kupokea toba, Mwenye kurehemu.”Nami nimekuja
kwako na hali ni mwenye kuomba maghfira na mwenye
kutubia dhambi zangu, nami bila shaka nakutanguliza kwa
Mwenyezi Mungu Mola wangu Mlezi na Mola wako Mlezi
ili anighufirie dhambi zangu.”

Kisha soma sala makhsusi ya Mtume (s.a.w.w.):
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie Muhammad kama
alivyobeba wahyi Wako na akafikisha ujumbe Wako. Na
msalie Muhammad kama alivyohalalisha halali Yako na
akaharamisha haramu Yako na akafundisha Kitabu Chako.
Na msalie Muhammad kama alivyosimamisha Sala, akatoa
Zaka na akalingania katika dini Yako. Na msalie
Muhammad kama alivyosadikisha ahadi ya adhabu Yako
na akajiepusha na adhabu Yako. Na msalie Muhammad
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kama ulivyomsamehe makosa, ukamsitiria aibu na
ukamwondolea matatizo. Na msalie Muhammad kama
ulivyomwondolea mashaka, ukamwondolea huzuni,
ukamjibia dua na ukamwokoa na balaa. Na msalie
Muhammad kama ulivyowarehemu waja kupitia kwake,
ukahuisha nchi kupitia kwake, ukawang’oa majabari
kupitia kwake na ukawahilikisha mafarao kupitia kwake.
Na msalie Muhammadkama ulivyodhoofisha mali kupitia
kwake, wukazuia vitisho kupitia kwake, ukateketeza
masanamu kupitia kwake na ukawarehemu viumbe kupitia
kwake. Na msalie Muhammad kama ulivyomtuma akiwa
na dini bora, ukaipa nguvu imani kupitia kwake,
ukaangamiza masanamu kupitia kwake na ukaitukuza
Nyumba tukufu kupitia kwake. Na msalie Muhammad na
watu wa nyumba yake watoharifu wema, na msalimie
sana.”

Ziyara ya Pili:

Simama kwenye nguzo upande wa kulia wa kaburi
tukufu kichwani, na useme:
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“Amani iwe juu yako ewe Nabii wa Mwenyezi Mungu na
rehema za Mwenyezi Mungu na Baraka Zake! Amani iwe
juu yako ewe Abul Qasim! Amani iwe juu yako ewe bwana
wa waliotangulia na watakaokuja! Amani iwe juu yako ewe
pambo la Kiyama! Amani iwe juu yako ewe mwombezi wa
siku ya Kiyama! Nashuhudilia kwamba hapana mungu ila
Mwenyezi Mungu wa pekee asiye na mshirika. Na
nashuhudilia kwamba hakika wewe ni mja Wake na Mtume
Wake,umefikisha ujumbe na umefikisha amana,
umeunasihi Ummah wako na umejitolea katika njia ya
Mola Wako Mlezi mpaka kifo kilipokufika. Sala za
Mwenyezi Mungu ziwe juu yako na juu ya Ahlul-Baiti
wako, ni mwema ukiwa hai na hata ukiwa maiti. Sala za
Mwenyezi Mungu ziwe juu yako na juu ya ndugu yako,
Wasii wako na binamu yako Amirul-Muuminina,na ziwe
juu ya binti yako mbora wa wanawake wote wa
ulimwenguni, na juu ya wanao Hasan na Husein, salamu
bora, maamkizi mema na sala safi. Na ziwe juu yetu toka
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kwenu salamu, rehema za Mwenyezi Mungu na Baraka
Zake.”

Ni Sunna kwamba uweke mkono wako juu ya ukuta wa
jiwe na useme:
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“Nimekuja kwako ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu na
hali ni mwenye kuhamia kwako na mwenye kutimiza yale
aliyoyawajibisha Mwenyezi Mungu juu ya yule mwenye
kukukusudia. Ijapokuwa sijakudiriki ukiwa hai lakini bila
shaka nimekukusudia baada ya kifo chako na hali ni
mwenye kujua kwamba hakika utukufu wako wakati wa
kifo chako ni sawa na utukufu wako wakati wa uhai wako,
basi kuwa shahidi wa hayo mbele ya Mwenyezi Mungu.”

Ni Sunna kwamba upitishe kiganja chako juu ya uso
wako na hali wasema:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Jaalia hayo yawe ni kiapo cha
utii chenye kuridhiwa Kwako na ahadi yenye kusisitizwa
Kwako, nipe uhai madhali tu bado wanipa uhai wa
kuitekeleza na kutimiza sharti zake, miko yake, haki zake
na hukumu zake. Na unifishe madhali tu wanifisha juu
yake, na unifufue madhali tu wanifufua juu yake.”

Ziyara ya Tatu:

Lielekee kaburi tukufu kwa kuipa mgongo Kibla, na
sema:
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“Amani iwe juu yako ewe Nabii wa Mwenyezi Mungu na
Mtume Wake! Amani iwe juu yako ewe mteule wa
Mwenyezi Mungu na chaguo Lake toka katika viumbe
Wake! Amani iwe juu yako ewe mwaminifu wa Mwenyezi
Mungu na hoja Yake! Amani iwe juu yako ewe mwisho wa
Manabii na sayidi wa Mitume! Amani iwe juu yako ewe
mtoaji wa habari njema na mwonyaji! Amani iwe juu yako
ewe muitaji kwa Mwenyezi Mungu na taa itoayo nuru!
Amani iwe juu yako na juu ya Ahlul-Baiti wako ambao
Mwenyezi Mungu amewaondolea uchafu na kuwatakasa
kabisa. Nakiri kwamba hakika wewe ewe Mtume wa
Mwenyezi Mungu umeleta haki na umesema kweli.

Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye
ameniwafikisha kuamini na kusadiki, na amenineemesha
kukutii na kufuata njia yako, amenijaalia kuwa miongoni
mwa Ummah wako na wenye kuitikia wito wako, na
ameniongoza katika kukujua wewe na kuwajua Maimamu

35



toka katika kizazi chako. Najikurubisha kwa Mwenyezi
Mungu kwa yale yanayokuridhisha na ninajisalimisha kwa
Mwenyezi  Mungu  kwa  kujiepusha na  yale
yanayokuchukiza, ni mwenye upendo kwa vipenzi vyako
na ni mwenye uadui kwa maadui zako. Nimekuja kwako
ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu na hali ni mwenye
kukuzuru, na nimekukusudia na hali ni mwenye raghba
nawe na ni mwenye kukufanya wasila wa kufikia kwa
Mwenyezi Mungu, nawe ndiye mwenye wasila, cheo
kitukufu, Shufaa yenye kukubalika na ombi Ilenye
kukubaliwa. Hivyo niombee kwa Mwenyezi Mungu
maghfira, rehema, taufiki na kinga, kwani bila shaka
dhambi zimepindukia, aibu zimeenea, mgongo wangu
umehemezwa, na uzito umeongezeka.

Na bila shaka umetupa habari na habari zako ni kweli tupu,
kwamba Mwenyezi Mungu amesema na kauli Yake ni haki
tupu: “Na lau wangelikujia walipojidhulumu nafsi zao
wakaomba msamaha kwa Mwenyezi Mungu, na Mtume
akawaombea msamaha, bila shaka wangemkuta
Mwenyezi Mungu, Mwenye kupokea toba, Mwenye
kurehemu.” Nami nimekujia ewe Mtume wa Mwenyezi
Mungu na hali ni mwenye kuomba maghfira dhidi ya
dhambi zangu na ni mwenye kutubia maasi yangu na
maovu yangu. Na hakika mimi naelekea kwa Mwenyezi
Mungu Mola Wangu Mlezi na Mola Wako Mlezi ili
anighufirie dhambi zangu, hivyo niombee ewe mwombezi
wa Ummah na niokoe ewe Nabii wa rehema, sala za
Mwenyezi Mungu ziwe juu yako na juu ya aali zako
watoharifu.”

Soma dua ya Ali bin Husein Zaynul-'Abidin (a.s.) na hali
umeegemeza mgongo wako kwenye kaburi. Kisha tambua
kwamba kumpa kisogo Mtume ijapokuwa kidhahiri ni
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utovu wa adabu, lakini si vibaya iwapo tu ni kwa lengo la
kuelekea kwa Mwenyezi Mungu:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Nimelileta jambo langu
Kwako,nimeegemeza mgongo wangu kwenye kaburi la
Nabii Wako Muhammad (s.a.w.w.) mja Wako na Mtume
Wako,na nimeelekea  kwenye  Kibla  Chako
ulichomchagulia Muhammad (s.a.w.w.). Ewe Mwenyezi
Mungu! Hakika mimi nimeamka ilihali similiki kheri
yoyote ninayoitaraji kwa ajili ya nafsi yangu, na ilihali
siwezi kuiondolea shari yoyote ninayoiogopa juu yake,
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hivyo mambo yote yamepambazukiwa yakiwa mikononi
Mwako na hakuna mhitaji kushinda mimi kwani hakika
mimi ni mhitaji wa kheri utakayoniteremshia. Ewe
Mwenyezi Mungu! Nirudishe na kheri toka Kwako kwani
hakuna wa kuzuia fadhila Zako. Ewe Mwenyezi Mungu!
Hakika mimi najikinga Kwako usilibadili jina langu na
kughairi mwili wangu au kuondoa neema Yako kwangu.
Ewe Mwenyezi Mungu nipambe kwa uchamungu,
nipendezeshe kwa neema, nifunike afya njema, na niruzuku
hali ya kushukuru afya.”

Omba haja yako kwani ina nafasi kubwa ya kukidhiwa. Ni
Sunna kusoma Sura al-Qadri mara kumi na moja na uombe
haja yako. Kisha Sali rakaa mbili na thawabu zake uzitoe
zawadi kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.),
useme:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nimesali,
nimerukuu na nimesujudu kwa ajili Yako Wewe peke Yako
usiye na mshirika, kwa sababu Sala, rukuu na sijda
havipasi kutekelezwa ila kwa ajili Yako, kwa sababu
Wewe ndiye Allah Ambaye hakuna mungu ila Wewe. Ewe
Mwenyezi Mungu msalie Muhammad na aali Muhammad,
Na wafikishie salamu bora na maamkizi kutoka kwangu,
Na nifikishie salamu kutoka kwao. Ewe Mwenyezi Mungu!
Hizi rakaa mbili ni zawadi kutoka kwangu kwenda kwa
bwana wangu na kiongozi wangu Mtume wa Mwenyezi
Mungu (s.a.w.w.), hivyo zipokee toka kwangu kwa
mapokezi Yako mema, na unipe malipo juu yake kwa
kiwango bora cha matumaini yangu na matarajio yangu
Kwako na kwa Mtume Wako, ewe Kiongozi wa waumini.”

Ni Sunna pia kwamba baada ya Sala usome dua hii:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika Wewe ulimwambia Nabii
Wako Muhammad (s.a.w.w.):”’Na lau wangelikujia
walipojidhulumu nafsi zao wakaomba msamaha kwa
Mwenyezi Mungu, na Mtume akawaombea msamaha,
bila shaka wangemkuta Mwenyezi Mungu, Mwenye
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kupokea toba, Mwenye kurehemu.” Ewe Mwenyezi
Mungu! Sikuzidiriki zama za Mtume Wako (a.s.), lakini
bila shaka nimemzuru na hali ni mwenye raghba, ni
mwenye kutubia ubaya wa amali yangu, ni mwenye
kuomba maghfira Kwako dhidi ya dhambi zangu na ni
mwenye kuungama dhambi hizo Kwako, Nawe wazijua
zaidi kushinda mimi, na ni mwenye kuelekea Kwako
kupitia Nabii Wako, Nabii wa rehema, sala Zako ziwe juu
yake na juu ya aali zake, hivyo nijaalie ewe Mwenyezi
Mungu kwa haki ya Muhammad na watu wa nyumba yake
niwe mwenye hadhi Kwako duniani na akhera, na niwe
miongoni mwa wenye kukurubishwa.

“Ewe Muhammad! Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu!
(s.a.w.w.) Nakufidia kwa baba yangu, na mama yangu, ewe
Nabii wa Mwenyezi Mungu! Ewe mbora wa viumbe vya
Mwenyezi Mungu! Hakika mimi naelekea kupitia kwako
kwa Mwenyezi Mungu Mola Wangu Mlezi na Mola Wako
Mlezi ili anighufirie dhambi zangu, na apokee amali toka
kwangu na anikidhie haja zangu. Hivyo kuwa mwombezi
wangu mbele ya Mola Wako Mlezi na Mola Wangu Mlezi,
muombwa bora aliye bwana ni Mola Wangu Mlezi, na
muombezi bora ni wewe ewe Muhammad salamu ziwe juu
yako na juu ya watu wa nyumba yako. Ewe Mwenyezi
Mungu! Niwajibishie toka Kwako maghfira, rehema, riziki
pana nzuri na yenye manufaa, kama ulivyowajibisha kwa
yule aliyemjia Nabii Wako Muhammad (s.a.w.w.) wakati
wa uhai wake,na akaungama dhambi zake Kwako; na
Mtume Wako (s.a.w.w.) akamwombea maghfira, Nawe
ukamghufiria kwa rehema Zako ewe mwenye kurehemu
kushinda wote wenye kurehemu. Na sala za Mwenyezi
Mungu ziwe juu ya Muhammad na aali zake watoharifu.”
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Ziyara ya Nne:

Nayo ni ya kumzuru Mtume (s.a.w.w.) kwa mbali. Mtume
(s.a.w.w.) amesema: “Atakayezuru kaburi langu baada ya
kifo changu ni kama aliyenijia wakati wa uhai wangu,
ikiwa hamtaweza kulizuru kaburi langu basi nitumieni
salamu kwani hakika hunifikia.”

Imepokewa kutoka kwa Ahmad bin Abi Nasri al-Bazantiy
kutoka kwa Ridha (a.s.) kwamba alisema: “Utasema baada
ya Sala ya wajibu:
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“Amani iwe juu yako ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu na
rehema za Mwenyezi Mungu na Baraka Zake! Amani iwe
juu yako ewe Muhammad bin Abdullah! Amani iwe juu
yako ewe chaguo la Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu
yako ewe kipenzi cha Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu
yako ewe mteule wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu
yako ewe mwaminifu wa Mwenyezi Mungu! Nashahidilia
kwamba hakika wewe ni Mtume wa Mwenyezi Mungu, na
nashahidilia kwamba hakika wewe ni Muhammad bin
Abdullah, na nashahidilia kwamba hakika wewe
umeunasihi Ummah wako na umepigana katika njia ya
Mola Wako Mlezi, na umemwabudu kwa ikhlasi mpaka
kifo kilipokufika, namwomba Mwenyezi Mungu akulipe
ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu malipo bora kushinda
yale aliyomlipa Nabii yeyote kwa ajili ya Ummah wake.
Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie Muhammad na aali
Muhammad sala bora kushinda ile uliyomsalia Ibrahim na
aali Ibrahim, hakika Wewe ni Mhimidiwa Msifika.”

Kithirisha kusalia ndani ya msikiti wa Nabii (s.a.w.w.),
kwani hakika Sala moja humo ni sawa na Sala elfu moja
nje ya humo, na hasa eneo lililopo kati ya mimbari na
kaburi tukufu, kwani imekuja riwaya toka kwake (s.a.w.w.)
kwamba alisema: “Eneo lililopo kati ya kaburi langu na
mimbari yangu ni kitalu miongoni mwa vitalu vya peponi,
na mimbari yangu ni sawa na mlango miongoni mwa
milango ya Peponi.” Na mpaka wa kitalu kitukufu kwa
urefu ni tokea kwenye kaburi tukufu mpaka eneo la
mimbari, na kwa upana ni tokea kwenye mimbari hadi
kwenye nguzo ya nne. Ni sunna kusoma dua hii eneo hilo
la kitalu kitukufu:
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Dua isomwayo katika kitalu kitukufu:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika hiki ni kitalu miongoni
mwa vitalu vya Pepo Yako, na ni mkondo miongoni mwa
mikondo ya rehema Zako ambao ameutaja Mtume Wako
na akabainisha fadhila zake na sharafu ya kufanyia ibada
humo, bila shaka umenifikisha katika mkondo huo na hali
nafsi yangu ikiwa salama, hivyo una kila sifa njema ewe
Bwana Wangu kutokana na neema Yako adhimu uliyonipa
katika hilo, na kutokana na yale uliyoniruzuku ikiwemo
kitendo cha kukutii Wewe, kutafuta radhi Yako na
kutukuza heshima ya Nabii Wako kwa kulizuru kaburi
lake, kumtolea salamu na kutaradadi maeneo yake na
sehemu alizosimama.

“Una kila sifa njema ewe Kiongozi Wangu sifa njema
ambazo kwazo unanadhimika kwa ajili Yako utukuzaji wa
wabebaji wa Arshi Yako na wakazi wa mbingu Yako, na
ambazo kwa ajili Yako hazifikiwi na himidi za waliopita na
zinazishinda himidi za waliobakia miongoni mwa viumbe
Wako. Na una kila sifa njema ewe Kiongozi Wangu sifa
njema ya yule aliyejua kukuhimidi Wewe na
akawafikishwa kupata tawfiki ya kukuhimidi toka Kwako.
Sifa njema inayojaza ulivyoumba na inafika kiwango
unachotoka, haiweki kizuizi dhidi Yako na wala haitoweki
bila Wewe, inafika kileleni mwa ridhaa Yako na wala ile
iliyo kinara miongoni mwa himidi za viumbe Wako Kwako
haifiki mkiani mwake. Una sifa njema muda wote niliojua
kuhimidi, ninaoitakidi kuhimidi na uliofanywa mwanzo wa
maneno ni kuhimidi. Ewe mwenye utukufu na adhama ya
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kuendelea na mwenye utawala na uwezo wa kudumu,
mwenye mateso makali na nguvu na mwenye kupenyeza
amri na utashi, mwingi wa huruma na maghfira na Mola
Mlezi wa dunia na akhera, ni neema Zako ngapi nilizonazo
ambapo himidi yangu inashindwa kuifikia angalau ile iliyo
ndogo kabisa, na shukrani yangu haiifikii angalau ile iliyo
chini kabisa.

Ni vitendo vingapi vya wema ambavyo umenitendea,
kutokana na wingi wake mawazo yangu hayavikumbuki na
wala fikra zangu hazividhibiti. Ewe Mwenyezi Mungu!
Msalie Nabii Wako mteule utotoni kati ya viumbe Wako,
mbora wao ujanani na uzeeni, mtakasifu kushinda
watakaswa wote kihulka, mkarimu kushinda wote wenye
kuendelea kiukarimu, na kiumbe mtukufu kiasili, ambaye
kupitia yeye umeweka wazi dalili mbalimbali, umezuia
risala mbalimbali, umehitimisha unabii mbalimbali na
umefungua heri mbalimbali, umemdhihirisha waziwazi na
ukamtuma  akiwa  Nabii, Kiongozi,  Mwaminifu,
Mwongozaji, Muitaji Kwako, Dalili Yako na Hoja mbele
Yako. Ewe Mwenyezi Mungu! Wasalie Maasumina toka
katika kizazi chake na wema toka katika familia yake.
Kitukuze cheo chao mbele Yako kupitia kwake, na
adhimisha nafasi yao Kwako, weka vikao vyao katika
urafiki wa hadhi ya juu na nyanyua daraja yao mpaka
karibu na Mtume Wako, kamilisha furaha yao kwa
kukutana naye na watimizie urafiki wao kupitia sehemu
yake.”

Na inahimizwa kumzuru yeye (s.a.w.w.) siku tukufu na
nyakati na muda wenye Baraka na hasa nyakati ambazo
zinamhusu yeye (s.a.w.w.), kama vile siku ya kuzaliwa
kwake nayo ni siku ya kumi na saba ya mfunguo sita, na
inasemekana ni siku ya kumi na mbili ya mwezi huo. Na
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siku ya kufa kwake nayo ni siku ya ishirini na nane ya
mfunguo tano, na siku ya kukabidhiwa kwake unabii nayo
ni siku ya ishirini na saba ya mwezi wa Rajabu.

Na siku ambazo Mwenyezi Mungu alimpa ushindi dhidi ya
maadui zake au alimwepusha na shari zao kama ilivyotajwa
katika historia yake. Na siku ya Maapizano yake dhidi ya
Wakristo wa Najran, nayo ni siku ya ishirini na nne ya
mfunguo tatu, na inasemekana ni siku ya ishirini na tano ya
mwezi huo, na siku aliyohama toka Makka kwenda Madina
nayo ni usiku wa kwanza wa mfunguo sita, na siku
aliyoingia Madina nayo ni siku ya kumi na mbili ya
mfunguo sita, na siku aliyotoka katika bonde la Abu Talib
nayo ni katikati ya mwezi wa Rajabu, na siku ambayo
mimba yake ilitunga, nayo ni usiku wa kumi na tisa wa
mfunguo tisa, na siku aliyokwenda Miraji, nayo ni siku ya
ishirini na moja ya mwezi wa Ramadhani, na inasemekana
ni siku ya tisa ya ya mfunguo tatu, na inasemwa pia ni siku
ya kumi na saba ya mfunguo sita, na siku aliyomuoa
Khadija (r.a.) nayo ni siku ya kumi ya mfunguo sita.

Kusali kwenye nguzo ya Abu Lubabah:

Sali rakaa mbili kwenye nguzo ya Abu Lubabah
inayojulikana kama nguzo ya toba. Abu Lubabah ni Bashir
bin Abdul-Mundhir, hakujumuika na jeshi la Waislamu
katika Vita vya Tabuk, nayo ni ile Vita aliyoingoza Mtume
mwenyewe na akamwacha Ali Madina kama kiongozi, na
akamwambia ile kauli mashuhuri: “Wewe kwangu mimi
una cheo cha Harun kwa Musa.” Abu Lubabah akajutia
hilo na akajifunga kwenye moja ya nguzo za Msikiti wa
Mtume (s.a.w.w.) na akala yamini kwamba hatokula wala
kunywa mpaka Mwenyezi Mungu akubali toba yake au
afikwe na kifo.
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Alibakia siku saba katika hali hiyo na akazimia mpaka
Mwenyezi Mungu akamteremshia Mtume wake Aya hii:
“Na wengine waliokiri dhambi zao wakachanganya
vitendo vyao vizuri na vingine vibaya, huenda
Mwenyezi Mungua kapokea toba zao, hakika Mwenyezi
Mungu ni Mwingi wa kusamehe, Mwenye kurehemu.”
(Sura Tawba: 102), ndipo Mtume wa Mwenyezi Mungu
akaja msikitini na kumfungua toka kwenye nguzo hiyo
ambayo baadaye ilipewa jina lake na jina la nguzo ya toba
kutokana na kukubaliwa toba yake. na inasemekana
kwamba aliyekataa kujumuika na jeshi kwenda vitani
alikuwa ni mtu mwingine kama ilivyo ndani ya vitabu vya
tafsiri. Na inasemekana kwamba sababu ya kuteremka kwa
Aya hiyo ni lile tukio lake la Bani Quraydha pale
aliposema: “lkiwa mtakubali hukumu ya Sa’d bin Ma’adh
basi ni kuchinjwa.” Punde tu alipojua kuwa kamkhini
Mwenyezi Mungu na Mtume wake alijutia hapo hapo.

Baada ya kusali katika nguzo hii, utasoma dua hii:
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“Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema
Mwenye kurehemu. Ewe Mwenyezi Mungu! Usinilize kwa
ufakiri, usinidhalilishe kwa deni na wala usinirudishe
kwenye maangamio, nihifadhi ili nijihifadhi, nirekebishe ili
nijirekebishe na niongoze ili niongozeke. Ewe Mwenyezi
Mungu! Nisaidie kupambana na nafsi yangu na wala
usiniadhibu kutokana na dhana yangu mbaya, na wala
usiniangamize ilihali Wewe ndio tarajio langu, Wewe
ndiye mwenye uwezo wa kunighufiria, nami nimeshakosea,
Wewe ndiye mwenye uwezo wa kunisamehe nami
nimeshaungama, Wewe ndiye mwenye uwezo wa
kuninyanyua nami nimeshajikwaa, Wewe ndiye mwenye
uwezo wa kunitendea wema nami nimeshatenda uovu, na
Wewe ndiye mmiliki wa tagqwa na maghfira hivyo
niwafikishe katika lile ulipendalo na uliridhialo,
nirahisishie mepesi na niepushe na kila zito. Ewe
Mwenyezi Mungu! Nitosheleze kwa halali badala ya
haramu, mambo ya utiifu badala ya maasi na utajiri badala
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ya ufakiri, pepo badala ya moto, na watu wema badala ya
waovu. Ewe Ambaye hufanani na chochote Naye ni
Msikivu Mwenye kuona, na Wewe juu ya kila kitu ni
Muweza.” (Kisha omba haja yako bila shaka itajibiwa
inshaallah.)

Swaumu ya Sunna ya huko Madina:

Ni Sunna kufunga huko Madina siku tatu kwa ajili ya
kukidhiwa haja hata kama mtu huyo atakuwa ni msafiri. Na
Swaumu hiyo inapasa iwe siku ya jumatano, alhamisi na
ijumaa. Na ni Sunna kusali kwenye nguzo hii ya Abu
Lubabah usiku wa jumatano na mchana wake, na kwenye
nguzo inayofuatia usiku wa alhamisi na mchana wake, na
kwenye nguzo iliyopo pembezoni mwa mihrabu ya Mtume
(s.a.w.w.w.) usiku wa ijumaa na mchana wake. Na uomnbe
haja zako za kidunia na kiakhera, na miongoni mwa dua za
kuomba ni useme:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Haja yoyote ambayo mimi
nilianza kuitafuta au kuitaka, au sijaanza lakini
nimekuomba haja hiyo au sijakuomba,basi hakika mimi
naclekea Kwako kupitia Nabii Wako Muhammad
(s.a.w.w.) Nabii wa rehema unikidhie haja zangu ndogo na
kubwa. Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nakuomba
kwa utukufu Wako na nguvu Zako na uwezo Wako na kila
kile kilichodhibitiwa na elimu Yako, umsalie Muhammad
na aali Muhammad (s.a.w.w.) na unifanyie kadha wa
kadha.” (Badala ya neno kadha wa kadha taja haja zako
inshaallah dua yako itajibiwa.)

Kusali eneo alilokuwa akisimama Jibril (Magam
Jibril):

Ni Sunna kusali Magam Jibril, nalo ni eneo ambalo Jibril
alikuwa akisimama na kuomba idhini ya kuingia kwa
Mtume (s.a.w.w.), nalo ni lile la chini ya bomba lililokuwa
juu ya mlango wa Fatima (a.s.), na mlango wa Fatima (a.s.)
ni ule mlango uliyo pembeni mwa kaburi lake kwa yule
anayeona kuwa kaburi lake limo ndani ya nyumba yake
kama ilivyopokewa katika baadhi ya habari. Baada ya
kusali sema:
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“Ewe Ambaye ameumba mbingu na kuzijaza jeshi
miongoni mwa malaika wenye kumsabihi na wenye
kutukuza uwezo Wake na adhama Yake, akaweka juu ya
miili yao mapambo ya karama na akazitamkisha ndimi zao
lugha mbalimbali, akawavisha vazi la uchamungu na
akawavisha mkufu wa akili, akawafanya kuwa wenye
maarifa ya umoja Wake, uwezo Wake, utukufu Wake na
adhama Yake kushinda aina nyingine za viumbe Wake, ni
wenye kumjua zaidi na ni wenye fadhaa zaidi kushinda
wengine, ni wenye utii wa kudumu Kwake, unyenyekevu
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na woga. Ewe Ambaye amemfadhilisha Jibril mwaminifu
kwa sifa zake za pekee, daraja zake na vyeo vyake,
akamteua kwa ajili ya Wahyi Wake, ubalozi Wake, ahadi
Yake, amana Yake na kuteremsha vitabu Vyake na amri
Zake kwa Manabii Wake na Mitume Wake, na akamfanya
kiungo baina Yake mwenyewe na wao.

“Nakuomba umsalie Muhammad na aali Muhammad na
malaika Zako wote na wakazi wa mbingu Zako, wale
wakujuao kuliko viumbe Wako wengine, wenye hofu
Nawe kuliko viumbe Wako wengine, wenye ukaribu Nawe
kuliko viumbe Wako wengine, wenye kukutii sana Wewe
kuliko viumbe Wako wengine, ambao hawafunikwi na
usingizi wa macho wala sahau ya akili, wala uchovu wa
miili, wenye kukirimiwa pembezoni Mwako, wenye
kuaminiwa Wahyi Wako, wenye kuepushwa na
maangamizi, wenye kukingwa dhidi ya maovu. Ewe
Mwenyezi Mungu! Mtengee toka Kwako maradufu ya
hayo Roho mwaminifu (Jibril), sala Zako ziwe juu yake na
juu ya malaika Wako waliokurubishwa na juu ya matabaka
ya wale waliokurubishwa na wale maruhani. Mzidishie
cheo chake Kwako na haki zake alizonazo kwa wakazi wa
ardhini kutokana na zile sheria za dini Yako alizokuwa
akiziteremsha, na kutokana na yale uliyoyabainisha juu ya
ndimi za Manabii Wako miongoni mwa yale uliyohalalisha
na uliyoharamisha. Ewe Mwenyezi Mungu! Kithirisha sala
Zako juu ya Jibril kwani hakika yeye ni kigezo cha
Manabii, kiongozi wa wateule na wa sita kati ya watu wa
kishamia.

“Ewe Mwenyezi Mungu! Jaalia kusimama kwangu sehemu
yake hii kuwe sababu ya kuteremkiwa na rehema Zako na
kunisamehe Kwako. Mola Wetu Mlezi! Hakika tumemsikia
mwitaji anayeitia kwenye imani kwamba: Mwaminini

56



Mola Wenu Mlezi, nasi tukaamini. Mola Wetu Mlezi!
Tusamehe madhambi yetu na utufutie maovu yetu na
utufishe pamoja na watu wema. Mola Wetu Mlezi! Na
umpe  uliyotuahidi kwa  Mitume Wako  wala
usitufedheheshe Siku ya Kiyama, hakika Wewe huvunji
miadi. Ewe Mkarimu! Ewe Karimu! Ewe uliye karibu!
Ewe wa mbali!Nakuomba umsalie Muhammad na aali
Muhammad na uniwafikishe kukutii Wewe na wala
usiondoe neema Zako kwangu, na uniruzuku pepo kwa
rehema Zako na unizidishie fadhila Zako na unitosheleze
dhidi ya waovu miongoni mwa viumbe Wako, nipe ilhamu
ya kukushukuru Wewe na kukutaja Wewe, usiirudishe bila
kitu dua yangu ewe Mola Mlezi na wala usivunje
matumaini yangu, kwa haki ya Muhammad na aali zake.

“Na ninakuomba kwa sababu Wewe ndiye Allah ambaye
haufanani na chochote unikinge dhidi ya maangamio,
unisalimishe na mihangaiko ya dunia na akhera na mashaka
ya safari na ubaya wa marejeo. Na unirudishe mjini
kwangu nikiwa salama baada ya Hijja yenye kukubaliwa na
juhudi zenye kuthaminiwa na amali zenye kupokewa, na
wala usiifanye kuwa ahadi yangu ya mwisho ya kukutana
na eneo Lako takatifu na eneo takatifu la Mtume Wako
(s.a.w.w.). Ewe Mkarim! Ewe Karim! Ewe uliye karibu!
Ewe uliye mbali! Nakuomba umsalie Muhammadna watu
wa nyumba yake na unirudishie neema Zako.”

Dua ya eneo alilokuwa akisimama Jibril (Magam
Jibril) na hasa kwa mwenye hedhi aombe ili apate
tohara:

Imepokewa kwamba mwanamke aliye katika hedhi
atakapoomba dua eneo hili la Magam Jibrilili apate tohara
dhidi ya damu aliyoiona inshaallah itakubaliwa. Maelezo
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ya Hadithi yanasema: Amepokea al-Kulayniy katika
Hadithi Sahihi kutoka kwa Muawiya bin Ammar kutoka
kwa Abu Abdullah (a.s.) kwamba alisema: ‘“Mwanamke
akiingia kwenye ibada zake za Hijja na hali ni mwenye
hedhi, basi aoge na asimame eneo alilokuwa akisimama
Jibril (Maqgam Jibril), na wanawake wenzake wawe nyuma
yake wakiitikia dua yake, aseme:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nakuomba kupitia
kila jina ambalo ni Lako au umejiita kwalo kupitia yeyoye
miongoni mwa viumbe Wako au umelipa kipaumbele
Kwako katika elimu ya ghaibu, na ninakuomba kupitia jina
Lako tukufu Al-'Adhamu, na kupitia kila herufi
uliyoiteremsha kwa Musa, na kupitia kila herufi
uliyoiteremsha kwa 1Isa, na kupitia kila herufi
uliyoiteremsha kwa Muhammad (s.a.w.w.), ila uwe
umeniondolea ghamu hii.”

Utakapotaka kuingia Msikiti Mtukufu au Msikiti wa
Mtume (s.a.w.w.) fanya kama hivyo.(akaendelea kueleza
mpaka  akasema):- Mwanamke mwenye  hedhi
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hatamwomba Mwenyezi Mungu kwa dua ya damu eneo
hilo na hali ameelekea Kibla ila atapata tohara.”

Nasema: Huenda makusudio ya mwenye hedhi hapa ni
mwenye istihadha isiyokatika, kama alivyosema al-
Majlisiy katika kitabu al-Bihar.

Ibnu Qawalayhi amepokea kwa sanadi zake kutoka kwa
Muhammad bin Mas'ud kwamba alisema: Nilimwona as-
Sadiq (a.s.) akiwa ameweka mkono wake mtukufu juu ya
kaburi la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na akasema:
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“Namuomba Mwenyezi Mungu Ambaye alikuteua,
alikuchagua na alikuongoza na akaongoza kupitia Kwako,
akusalie wewe. Hakika Mwenyezi Mungu na Malaika
Wake humsalia Mtume, enyi mlioamini! Msalieni na
muombeeni amani.”

Ukimaliza kuomba dua kwenye kaburi tukufu nenda
mimbarini na simama hapo, muhimidi Mwenyezi Mungu
na mtukuze kisha omba haja yako. Na kwa kuwa mimbari
ya asili hivi sasa haipo lakini iliyopo hivi sasa imechukua
nafasi ya ile ya asili basi si vibaya kufanya hivyo kwa
kutaraji kupata utakacho, kisha utakwenda magam Nabii na
usali uwezavyo.
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FASLU YA NNE
FADHILA ZA KUMZURU ZAHRA (A.S.)

Allama al-Majlisiy ametaja kutoka kwenye kitabu
Musbahul-An’war kutoka kwa Fatima (a.s.) kwamba
alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) alisema:
'Ewe  Fatima! Atakayekusalia =~ Mwenyezi Mungu
atamghufiria na atamkutanisha nami pale nitakapokuwepo
Peponi.”

Wametofautiana kuhusu pale lilipo kaburi lake, baadhi
wakasema kuwa amezikwa katika eneo (kitalu) lililopo kati
ya mimbari na kaburi la Mtume (s.a.w.w.). Wengine
wakasema amezikwa ndani ya nyumba yake, nalo ni eneo
lililopo mbele ya mlango wa Jibril, na dhahiri ni kwamba
dirisha linalozunguka kaburi la Mtume wa Mwenyezi
Mungu (s.a.w.w.) ndilo linalozunguka chumba na nyumba
ya Fatima (a.s.), na huenda kutokana na upanuzi wa Msikiti
hivi sasa kaburi lake limekuwa Msikitini, kama ilivyo
katika riwaya ya al-Bazantiy alisema: “Nilimuuliza Ridha
(a.s.) kuhusu kaburi la Fatima (a.s.) akasema: Alizikwa
ndani ya nyumba yake, Bani Umaiyya walipofanya upanuzi
wa Msikiti akawa msikitini.”

Na inasemekana kwamba alizikwa huko Bagii, na
maswahiba zetu wengi wanasema kuwa alizikwa eneo
(kitalu) lililopo kati ya mimbari na kaburi la Mtume
(s.a.w.w.). Ni hali nzito kwa vipenzi wasijue kaburi la binti
ya Nabii wao hasa ukizingatia kwamba Mtume baada ya
kufa hakuacha ila binti mmoja tu.

Ni Sunna kumzuru Fatima (a.s.) sehemu tatu:
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“Ewe mtahiniwa! Mwenyezi Mungu aliyekuumba
alikutahini kabla hajakuumba, akakukuta ni mwenye subira
kwa yale aliyokutahini nayo. Na tukadai kwamba sisi ni
vipenzi vyako, ni wenye kusadikisha na ni wenye subira
dhidi ya kila alilotuletea baba yako (s.a.w.w.) na kila
alilotuletea Wasii wake, hivyo sisi tunakuomba ikiwa
kweli tumekusadikisha utukutanishe nao kupitia usadiki
wetu ili tuzipe habari njema nafsi zetu kwamba
tumetakasika kupitia mapenzi yetu kwako.”

Ni Sunna useme:
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“Amani iwe juu Yako ewe binti wa Mtume wa Mwenyezi
Mungu! Amani iwe juu Yako ewe binti wa Nabii wa
Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu Yako ewe binti wa
hababi wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu Yako ewe
binti wa kipenzi cha Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu
Yako ewe binti wa mteule wa Mwenyezi Mungu! Amani
iwe juu Yako ewe binti wa mwaminifu wa Mwenyezi
Mungu! Amani iwe juu Yako ewe binti wa mbora wa
viumbe wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu Yako ewe
binti wa mbora wa Manabii wa Mwenyezi Mungu, Mitume
Wake na Malaika Wake! Amani iwe juu Yako ewe binti wa
mwema wa viumbe! Amani iwe juu Yako ewe mbora wa
wanawake wote wa ulimwenguni kuanzia wa mwanzo hadi
wa mwisho!

“Amani iwe juu Yako ewe mke wa Walii na kiumbe bora
baada ya Mtume wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu
Yako ewe mama mzazi wa Hasan na Husain mabwana
wawili wa vijana wa peponi! Amani iwe juu Yako ewe
mkweli uliyekufa kishahidi! Amani iwe juu Yako ewe
mwenye kuridhia mwenye kuridhiwa! Amani iwe juu Yako
ewe mwema mtakasifu! Amani iwe juu Yako ewe
Hurulaini wa kibinadamu! Amani iwe juu Yako ewe
mchamungu uliye msafi! Amani iwe juu Yako ewe
msimuliwa mjuzi! Amani iwe juu Yako ewe mdhulumiwa
mporwaji!  Amani iwe juu Yako ewe mwenye
kukandamizwa mwenye kuonewa! Amani iwe juu Yako
ewe Fatima binti ya Mtume wa Mwenyezi Mungu na pia
rehema za Mwenyezi Mungu na Baraka Zake!

“Mwenyezi Mungu akusalie wewe, roho yako na mwili
wako. Nashahidilia kwamba hakika wewe umepita juu ya
hoja toka kwa Mola Wako Mlezi, na kwamba mwenye
kukufurahisha wewe bila shaka amemfurahisha Mtume wa
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Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.), na mwenye kukutenga wewe
bila shaka amemtenga Mtume wa Mwenyezi Mungu
(s.a.w.w.), na mwenye kukuudhi wewe bila shaka
amemuudhi Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.), na
mwenye kuendeleza mahusiano nawe bila shaka
ameendeleza mahusiano na Mtume wa Mwenyezi Mungu
(s.a.w.w.), na mwenye kukata mahusiano nawe bila shaka
amekata mahusiano na Mtume wa Mwenyezi Mungu
(s.a.w.w.), kwa sababu wewe ni pande la nyama yake na ni
roho yake anayotembea nayo.

“Namshuhudilishia Mwenyezi Mungu, Mitume Wake na
malaika Wake kuwa kwa hakika mimi ni mwenye kuwa
radhi na yule uliyokuwa radhi naye, na si mwenye kuwa
radhi na yule usiyekuwa radhi naye, ni mwenye kujitenga
na wale uliojitenga nao, ni mwenye kuwapenda wale
uliowapenda, ni mwenye uadui na wale uliokuwa na uadui
nao, ni mwenye kuchukizwa na wale uliochukizwa nao, na
ni mwenye mapenzi na wale uliokuwa na mapenzi nao. Na
Mwenyezi Mungu atosha kabisa kuwa Shahidi, Mwenye
kuhasibu, Mwenye kulipa na Mwenye kutoa thawabu.”

Kisha msalie Nabii (s.a.w.w.) na Maimamu (a.s.), na ni
Sunna baada ya hapo usali rakaa mbili kwa ajili ya
ziyara na uzitowe thawabu zake zawadi kwa Fatima
Zahra (a.s.), kisha uombe dua hii:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi naelekea Kwako
kupitia Nabii wetu Muhammad (s.a.w.w.) na watu wa
nyumba yake sala Zako ziwe juu yao. Na ninakuomba
kupitia haki Yako adhimu ambayo hakuna ajuaye kiini
chake ila Wewe. Na ninakuomba kupitia haki ya yule
ambaye haki yake Kwako ni adhimu, na kupitia majina
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Yako mema ambayo umeniamuru nikuombe kwayo. Na
ninakuomba kupitia jina Lako tukufu mno ambalo
ulimwamrisha Ibrahim kupitia kwalo amwite ndege na
ukawa umemjibu, na kupitia jina Lako tukufu ambalo
kupitia kwalo ulivambia moto kuwa baridi na salama kwa
Ibrahim na ukawa baridi na salama, na kupitia jina
ulipendalo mno kati ya majina Yako, ambalo ni tukufu
kuliko yote na adhimu kuliko yote Kwako, ambalo hutoa
jibu haraka kuliko yote na hufanikisha ombi kuliko yote, na
kupitia lile ambalo Wewe ndiye mwenye nalo, mwenye
kustahiki na mwenye kuwajibika nalo.

“Na ninatawassali Kwako, ninaelekea Kwako kwa shauku,
ninanyenyekea na ninakusisitiza. Na ninakuomba kupitia
vitabu Vyako ambavyo umeviteremsha kwa Manabii Wako
na Mitume Wako (a.s.) kuanzia Taurati, Injili, Zaburi hadi
Qur’an Tukufu, kwani hakika humo mna jina Lako tukufu
mno, na kupitia majina Yako matukufu yaliyomo humo,
umsalie Muhammad na aali Muhammad na uwape faraja
aali Muhammad, wafuasi wao, vipenzi vyao na mimi
mwenyewe, uifungulie dua yangu milango ya mbinguni na
uiinue hadi katika wale walio juu kabisa, na utoe idhini
kwa ajili yangu leo hii na katika saa hii kwa kunipa faraja,
kunipa matumaini yangu na ombi langu duniani na akhera.

“Ewe Ambaye hakuna yeyote ajuaye jinsi Yeye alivyo, na
uwezo Wake ila Yeye mwenyewe! Ewe Ambaye aliiziba
hewa kupitia mbingu na akaiweka ardhi juu ya maji na
akajichagulia mwenyewe majina mazuri! Ewe Ambaye
alijiita kwa jina ambalo kwalo haja za mwenye kumwomba
hukidhiwa! Ninakuomba kupitia haki ya jina hilo, kwani
sina mwombezi mwenye nguvu kuliko lenyewe, umsalie
Muhammad na aali Muhammad na unikidhie haja zangu na
usikie sauti yangu kupitia Muhammad, Ali, Fatima, Hasan,
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Husein, Ali bin Husein, Muhammad bin Ali, Ja’far bin
Muhammad, Musa bin Ja’far, Ali bin Musa, Muhammad
bin Ali, Ali bin Muhammad, Hasan bin Ali na al-Huja
mwenye kungojea idhini Yako, sala Zako, salamu Zako,
rehema Zako na Baraka Zako viwe juu yao, ili waniombee
Kwako na wuwape ruhusa ya kuniombea, na wala
usinirudishe bila kufanikiwa, kwa haki ya tamko: Hapana
mungu ila Wewe.”

Ziyara ya Pili:

Ameitaja Sayyid ibnu Tawuus (r.a):
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“Amani iwe juu Yako ewe mbora wa wanawake wote wa
ulimwenguni! Amani iwe juu Yako ewe mzazi wa wale
walio hoja juu ya watu wote! Amani iwe juu Yako ewe
mdhulumiwa mzuiliwa haki yake! Ewe Mwenyezi Mungu!
Msalie mja Wako wa kike na binti ya Nabii Wako na mke
wa Wasii wa Nabii Wako, sala utakazozipa daraja kushinda
daraja la waja Wako wenye kukirimiwa miongoni mwa
wakazi wa mbinguni na ardhini.”
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Imepokewa kwamba atakayemzuru (a.s.) kupitia ziyara hii
na akaomba maghfira kwa Mwenyezi Mungu basi
Mwenyezi Mungu atamghufiria dhambi zake na
kumwingiza peponi. Na baadhi ya ulamaa wameona ni
Ziyara makhsusi kwa ajili ya siku ya kufa kwake, yaani
siku ya tatu ya mfunguo tisa.

Katika kumsalia sema:

Saws Zops 4551 2265 4 ada J& o pa
i85 (Bs&) uux (elials el 213 o SO
20 I ufr.e.ux el sl g2 G315
a3l o3y Gl 1 (5 gl Cafinns sl
el ol 8105 (sl 2l T eilas WS 1
S Lo s Lale e (281 Sl e 5, K015
ez 1555 ealT5 a2l 4 o vt el 25 20
2ol (3T 2elid) i 3 G mailsls (e wi;T

LNE13
“Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie mkweli Fatima mtakasifu

kipenzi cha hababi Wako na Nabii Wako, na mama wa
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vipenzi Vyako na wateule Wako ambaye umemteua na
kumfadhilisha na kumchagua kuwa bora kushinda
wanawake wote wa ulimwenguni. Ewe Mwenyezi Mungu!
Kuwa Mwenye kuomba haki yake toka kwa
aliyemdhulumu na akapuuza haki yake, na kuwa mlipiza
kisasi wa damu ya wanawe ewe Mwenyezi Mungu. Ewe
Mwenyezi Mungu! Kama ulivyomfanya kuwa mama wa
Maimamu wa uongofu, mke wa mshika bendera ya Mtume
na mheshimiwa kwenye mkutano mtukufu, hivyo hivyo
msalie yeye na mama yake sala ambayo kwayo utaupa
heshima uso wa baba yake Muhammad (s.a.w.w.) na
kutuliza macho ya kizazi chake, na niwafikishe katika saa
hii maamkizi bora na salamu kutoka kwangu.”

Ni wazi kwamba kumzuru (a.s.) nyakati, saa tukufu na
muda ulio makhsusi kwake ni bora zaidi na ni mnasaba,
kama vile siku ya kuzaliwa kwake ambayo ni siku ya
ishirini ya mfunguo tisa au siku ya kumi ya mwezi huo kwa
mujibu wa baadhi ya kauli, na siku ya kufariki kwake
ambayo ni siku ya tatu ya mfunguo tisa au siku nyingine
kama ilivyo katika baadhi ya riwaya. Na siku ya kuolewa
kwake na Amirul-Muuminina (a.s.), nayo ni katikati ya
mwezi wa Rajabu au mwanzoni mwa mfunguo tatu au siku
ya sita ya mwezi huo, au usiku wa kupelekwa kwa
mumewe nao ni usiku wa ishirini na moja wa mfunguo
nne. Na pia siku nyinginezo ambazo humo ilidhihiri
karama na fadhila yake, kama vile siku ya maapizano na
siku ya kuteremka Sura Dahri ambayo ni siku ya ishirini na
tano ya mfunguo tatu, na siku nyingine zenye minasaba
inayomhusu.
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FASLU YA TANO

KUWAZURU MAIMAMU (A.S.) HUKO
BAQII

Allama al-Majlisiy (r.a) amesema katika Hadithi kutoka
kwa Abdullah bin Abbas kutoka kwa Mtume (s.a.w.w.)
kwamba alisema: “Atakayemzuru Hasan huko Baqii basi
nyayo zake zitathibiti kwenye Sirati siku ambayo nyayo
zitateleza.” Na katika kitabu al-Mugnia imepokewa kutoka
kwa as-Sadiq (a.s.) kwamba alisema: ‘“Atakayenizuru
Mwenyezi Mungu atamghufiria dhambi zake na hatokufa
fakiri.”

Na Ibnu Qawalayhi ametaja katika kitabu al-Kamil
kwamba imepokewa kutoka kwa Hisham bin Salim alisema
katika Hadithi ndefu kwamba as-Sadiq (a.s.) alijiwa na mtu
akasema: “Je mzazi wako hufanyiwa ziara?”

Akasema: Ndio.

Akasema: “Atapata nini mwenye kumzuru?”

Akasema: “Pepo ikiwa anafuata uimamu wake.”
Akasema: “Atapata nini atakayeacha kwa kutompenda?”’
Akasema: “Ni majuto siku ya majuto.”

Na katika kitabu al-Fusuul cha Sayyid al-Murtaza
amenukuu kutoka kwa Sheikh wake al-Mufid (r.a.)
kwamba alisema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.)
alimwambia Hasan (a.s.): “Atakayekuzuru baada ya kifo
chako au akamzuru baba yako au ndugu yako atapata
pepo.”
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Sehemu za kuzuru na maeneo matakatifu huko
Bagqii:

Kwanza:Makaburi ya Maimamu (a.s):

1. Kaburi la Imam Hasan bin Ali (a.s.)

2. Kaburi la Imam Zainul-Abidin Ali bin Husein (a.s.)
3. Kaburi la Imam Muhammad bin Ali al-Baqir (a.s.)

4 Kaburi la Imam Ja’far bin Muhammad as-Sadiq

(a.s.)
Makaburi haya manne yapo sehemu moja.
Pili:Makaburi mengine nayo ni kwa utaratibu huu:

1. Kaburi la Abbas bin Abdul-Mutalib, ami yake Mtume
(s.a.w.w.)

2. Kaburi la Fatima binti Asad mama mzazi wa Amirul-
Muuminina Ali (a.s.)

Makaburi haya mawili yameungana na makaburi ya
Maimamu huko Baqii, na huenda hata kaburi la Fatima
Zahrau (a.s.) likawepo eneo hili.

Tatu: Makaburi ya mabinti wa Mtume wa Mwenyezi
Mungu: Nao ni Zainab, Kulthum na Rugayyah. Makaburi
yao yapo karibu na makaburi ya Maimamu huko Baqii.

Nne: Makaburi matatu yaliyopo karibu na mlango wa
kutokea: Nayo ni ya shangazi wawili wa Mtume (s.a.w.w.)
na Saiyyida Ummul-Banina mama yake na Abul-Fadhli
Abbas (a.s.).
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Tano: Kaburi la Abdullah bin Ja’far Tayyari: Hili lipo
sehemu moja pamoja na kaburi la ami yake Aqil bin Abu
Talib, na la Sufyan bin al-Harith.

Sita: Kaburi la Ibrahim mtoto wa Mtume (s.a.w.w.): Hili
lipo karibu na mlango wa kuingilia.

Saba: Makaburi ya wakeze Mtume (s.a.w.w.).

Nane: Kaburi la Ismail mtoto wa Imam Ja’far as-Sadiq
(a.s.): Hili lilikuwa nje ya Bagqii, na baadaye mwili wake
ukahamishiwa ndani ya Baqii.

Tisa: Kaburi la Sayyida Halima Sa’adiyya, naye ni yule
aliyemnyonyesha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.): Kaburi lake
lipo mwishoni mwa Bagii.

Kumi: Makaburi ya wahanga wa tukio la Hura na wahanga
wa Vita vya Uhudi: Katika uwanja huu mtukufu
wamezikwa maswahaba na tabiina wengi, na hakuna
Ziyara makhsusi inayowahusu wao hivyo inatosha salamu
yoyote ile baada ya kuwasomea sehemu fulani ya Qur’an.
Hizi hapa Ziyara ambazo ni Sunna kwa ajili ya maeneo
haya matukufu, lakini kabla ya kuanza kusoma ziyara ni
Sunna kuomba idhini, hapa tutataja namna mbili za
kuomba idhini:

Aina ya kwanza ya kuomba idhini kwa ajili ya
Ziyara:

Utasimama kwenye mlango wa Bagqii na useme:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Nimesimama kwenye mlango
miongoni mwa milango ya nyumba za Nabii Wako, sala
Zako na salamu ziwe juu yake na juu ya aali zake, na bila
shaka uliwazuia watu wasiingie humo ila kwa idhini yake,
ukasema: “Enyi mlioamini! Msiingie nyumba za Nabii
ila mtakapopewa idhini.” Ewe mwenyezi Mungu! Hakika
mimi naitakidi utukufu wa wenye makaburi haya matukufu
wakati hawapo, kama ninavyoitakidi utukufu huo wakati
wa hadhira yao. Na ninajua vilivyo kwamba Mtume Wako
na Makhalifa Wako (a.s.) wangali hai, wako kwako
wanaruzukiwa, wanaona kisimamo changu, wanasikia
maneno yangu na wananijibu salamu yangu. Na hakika
Wewe umezuia nisisikie maneno yao na umefungua
mlango wa fahamu yangu kupitia utamu wa munajati wao.
Na hakika mimi kwanza nakuomba idhini ewe Mola Mlezi
na pili namuomba idhini Mtume Wako (s.a.w.w.).

“Na tatu ninawaomba idhini Makhalifa Wako Maimam
ambao nimefaradhishiwa kuwatii Hasan bin Ali, Ali bin
Husain, Muhammad bin Ali na Ja’far bin Muhammad
amani iwe juu yao, na malaika waliokabidhiwa makaburi
haya. Je niingie ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Je
niingie enyi Hoja wa Mwenyezi Mungu. Je niingie enyi
Malaika wa Mwenyezi Mungu mlio wakuruba wenye
kuishi katika eneo hili lililobarikiwa. Nipeni idhini ya
kuingia enyi viongozi wangu, idhini bora kushinda ile
mliyompa yeyote miongoni mwa vipenzi vyenu, kwani
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nikiwa sistahiki hilo, ninyi ni wenye kustahiki kufanya
hivyo.”

Ingia na sema:
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“Kwa jina la Mwenyezi Mungu, na kwa Mwenyezi Mungu,
na katika njia ya Mwenyezi Mungu, na kwa kufuata mila
ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.), ewe Mwenyezi
Mungu nighufirie, nihurumie na nikubalie toba, hakika
Wewe ni Mwingi wa kukubali toba na Mwingi wa
huruma.”

Aina ya pili ya kuomba idhini kwa ajili ya Ziyara:
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“Enyi wapendwa wangu! Enyi watoto wa Mtume wa
Mwenyezi Mungu! Mtumwa wenu na mtoto wa mjakazi
wenu, aliye dhalili mbele yenu, mwenye kutukuza heshima
ya hadhi yenu na mwenye kutambua haki yenu, amekuja
kwenu na hali ni mwenye kuomba ujirani wenu, ni
mwenye kulikusudia eneo lenu tukufu, ni mwenye
kujikurubisha kwenye makazi yenu na ni mwenye
kutawasali kwa Mwenyezi Mungu kupitia kwenu. Je
niingie enyi wapendwa wangu, je niingie enyi mawalii wa
Mwenyezi Mungu, je niingie enyi malaika wa Mwenyezi
Mungu wenye kulizunguka eneo hili tukufu na wenye
kuishi katika jengo hili.”

Nyenyekea kwa Mola Wako Mlezi na ulie, moyo wako
utakapolainika na macho yako kutoka machozi, tambua
hiyo ni alama ya kukubaliwa na kupewa idhini, kisha
tanguliza mguu wako wa kulia na sema na hali ukiwa ni
mnyenyekevu mwenye utulivu:
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“Allah ni Mtukufu mno, Mwenyezi Mungu ana sifa njema
nyingi mno, na utakatifu ni wa Mwenyezi Mungu asubuhi
na jioni. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu mmoja
mkusudiwa wa haja, mtukuzwa wa pekee, mfadhili aliye
mpaji, mwenye uwezo mwenye huruma, Ambaye ametoa
kwa uwezo Wake, na amesahilisha kitendo cha kuwazuru
mabwana zangu kwa ihsani Yake, na wala hajanifanya
niwe mwenye kushindwa kuwazuru, bali amekuwa na
uwezo na akatoa.”

Ziyara ya kwanza ya Maimamu wa huko Bagii:

Baadhi ya ulamaa wameitaja, na ameitaja pia Shaikh Saduq
(q.s) katika kitabu al-Fighi kwa tofauti ndogo. Simama
kwenye makaburi yao matukufu yaelekee na ukipe Kibla
mgongo, sema:
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“Amani iwe juu yenu enyi Maimamu wa uongofu! Amani
iwe juu yenu enyi wenye uchamungu! Amani iwe juu yenu
enyi mlio Hoja juu ya wakazi wa duniani! Amani iwe juu
yenu enyi wasimamizi wa viumbe kwa uadilifu! Amani
iwe juu yenu enyi wenye uteule! Amani iwe juu yenu enyi
aali wa Mtume wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yenu
enyl mnaohusika na maongezi ya siri! Nashahidilia
kwamba hakika nyinyi mmefikisha, mmenasihi na
mmefanya subira kwa ajili ya Mwenyezi Mungu,
mmekadhibishwa na kutendewa ubaya lakini mkasamehe.
Nashahidilia kwamba hakika nyinyi ni Maimamu wema
waongofu,na kwamba kuwatii nyinyi ni faradhi, na
kwamba hakika kauli yenu ni ukweli, na hakika nyinyi
mmeita lakini hamjajibiwa, mmeamrisha lakini hamjatiiwa,
na kwamba hakika nyinyi ni mihimili ya dini na nguzo za
ardhi, mmeendelea kuwa katika usimamizi wa Mwenyezi
Mungu akiwatoeni toka kwenye mifupa ya mgongo wa kila
aliyetakaswa na akiwahamisha toka kwenye vizazi vya
waliotakaswa, ujahilia wa majahili haujawachafua na wala
fitina za matamanio hazijashiriki kwenu.

“Ninyi ni wasafi na ni safi asili yenu, ninyi ni neema
tuliyoneemeshwa na hakimu wa Siku ya Malipo, hivyo
amewaweka katika nyumba ambazo Mwenyezi Mungu
ameamrisha zitukuzwe, na humo litajwe jina Lake, na
amefanya sala zetu juu yenu ni rehema kwetu na ni kafara
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ya madhambi yetu,pale Mwenyezi Mungu alipowachagua
kwa ajili yetu na akayaweka uzuri maumbo yetu kwa
neema aliyotuneemesha ya mapenzi yetu kwenu, na
tulikuwa Kwake tukiitwa kwa elimu yenu na tukijulikana
kwa usadiki wetu kwenu, na hiki ni kisimamo cha mtu
aliyefanya uharibifu, akakosea, akanyenyekea na
akaungama makosa aliyotenda na akataraji uokovu kupitia
kisimamo chake, na amuombe yule mwenye kuwaokoa
wale walioangamia amuokoe toka kwenye maangamio
kupitia kwenu, hivyo kuweni waombezi wangu, kwani
nimefunga safari hadi kwenu pale wakazi wa dunia
walipojitenga nanyi, na wakazifanyia mchezo alama za
Mwenyezi Mungu na kuzifanyia kiburi.”

Inua kichwa chako na useme:
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“Ewe Ambaye ni mwenye kusimamia mambo asiyesahau,
wa kudumu asiyeghafilika, na mwenye ujuzi wa kila kitu!
Neema ni Yako kwa lile uliloniafikisha na kunijulisha lile
ulilonisimamisha kwa ajili yake, pale waja Wako
walipolizuia na wakashindwa kulijua, wakadharau haki
yake na wakaelemea kwenye lisilokuwa hilo, hivyo hiyo
ikawa ni neema Yako juu yangu pamoja na wale watu
uliowapa lile ulilonipa. Hivyo una sifa njema ninapokuwa
ni mwenye kutajwa na kuandikwa Kwako katika kisimamo
changu hiki, basi usininyime nililotaraji na usinirudishe
bila kunipa nililokuomba, kwa utukufu wa Muhammad na
aali zake watoharifu, na (ninamuomba) Mwenyezi Mungu
amsalie Muhammad na aali Muhammad.”

Kisha jiombee utakalo, kisha Sali Sala ya Ziyara rakaa
nane, yaani Sali rakaa mbili kwa ajili ya zawadi kwa kila
Imam (a.s.), ni sawa hiyo iwe nyumbani kwako au ndani ya
Msikiti wa Mtume (s.a.w.w.), kwa sababu hivi sasa ni
vigumu kusalia ndani ya Bagii.

Ziyara ya pili ya Maimamu wa huko Bagqii:

Nayo ni Ziyara mjumuisho, inatumika kuwazuru
Maasumina wote (a.s.), ameitaja Shaikh Saduq katika
kitabu al-Fighi, amesema: Ridha (a.s.) aliulizwa kuhusu
kuliendea kaburi la Abu Hasan Musa, akasema: Salini
kwenye misikiti inayolizunguka, na inatosheleza kuisoma
katika sehemu zote (yaani katika makaburi yote ya
Maimamu au makaburi yote ya Manabii na Maimamu,
kama ilivyo dhahiri).

Kama alivyosema Shaikh Saduq baada ya kuitaja ziyara
yenyewe: Hii inatosheleza katika ziara zote (yaani katika
makaburi yote ya Manabii na Maimamu).
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Inatosha kusema:
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“Amani iwe juu ya Mawalii wa Mwenyezi Mungu na
wateule Wake! Amani iwe juu ya waaminifu wa Mwenyezi
Mungu na vipenzi Vyake! Amani iwe juu ya wasaidizi wa
Mwenyezi Mungu na makhalifa Wake! Amani iwe juu ya
sehemu yalipokaa maarifa ya Mwenyezi Mungu! Amani
iwe juu ya makazi ya utajo wa Mwenyezi Mungu! Amani
iwe juu ya wadhihirishaji wa amri ya Mwenyezi Mungu na
katazo Lake! Amani iwe juu ya waitaji kwa Mwenyezi
Mungu! Amani iwe juu ya wenye kutulia katika radhi za
Mwenyezi Mungu! “Amani iwe juu ya wenye ikhlasi
katika kumtii Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu ya wenye
kuonyesha ni nani Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu ya
wale ambao mwenye kuwapena wao bila shaka
amempenda Mwenyezi Mungu, mwenye kuwafanyia uadui
wao bila shaka amemfanyia uadui Mwenyezi Mungu,
mwenye kuwatambua wao bila shaka amemtambua
Mwenyezi Mungu, asiyewatambua wao bila shaka
hajamtambua Mwenyezi Mungu, mwenye kushikamana
nao bila shaka ameshikamana na Mwenyezi Mungu, na
mwenye kujitenga nao bila shaka amejitenga na Mwenyezi
Mungu!

“Namshuhudilisha Mwenyezi Mungu kwamba hakika
mimi ni mwenye amani kwa yule mliye na amani naye na
ni mwenye kumpiga vita yule mnayempiga vita, ni
mwenye kuamini siri yenu na dhahiri yenu, katika hilo
nimeyaacha yote mikononi mwenu. (Ninamuomba)
Mwenyezi Mungu amlaani adui waMuhammad miongoni
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mwa majini na watu, na ninakimbilia kwa Mwenyezi
Mungu kwa kujitenga nao. Na (ninamuomba) Mwenyezi
Mungu amsalie Muhammad na aali zake.”

Kithirisha kumsalia Muhammad na aali Muhammad na
kuwataja kwa majina mmoja baada ya mwingine na kutoa
tamko la kujitenga na maadui zao, na kisha omba utakalo
kwa ajili yako mwenyewe na kwa ajili ya waumini wa
kiume na wa kike.

Kuwasalia Maimamu Hasan na Husein (a.s.):

Katika kuwasalia Maimamu Hasan na Husein (a.s.)
sema:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie Hasan na Husein waja
Wako wawili, mawalii Wako wawili, watoto wa Mtume
Wako, vijana wa rehema na mabwana wa vijana wa
Peponi, sala iliyo bora kushinda ile uliyomsalia yeyote
miongoni mwa watoto wa Manabii na Mitume. Ewe
Mwenyezi Mungu! Msalie Hasan mtoto wa mbora wa
Manabii na Wasii wa Amirul-Muuminina. Amani iwe juu
yako ewe mtoto wa Mtume wa Mwenyezi Mungu! Amani
iwe juu yako ewe mtoto wa mbora wa Mawasii!
Nashahidilia kwamba hakika wewe mtoto wa Amirul-
Muuminina ni mwaminifu wa Mwenyezi Mungu na mwana
wa mwaminifu Wake, umeishi katika hali ya kudhulumiwa
na umeondaka na hali ni shahidi. Na nashahidilia kwamba
hakika wewe ni Imam mtakasifu, kiongozi uliye
mwongozo. Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie na ifikishie
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roho yake na mwili wake katika saa hii maamkizi bora mno
na salamu kutoka kwangu.

“Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie Husein bin Al
mdhulumiwa aliyekufa kishahidi, muuwaji wa makafiri na
muondowaji wa waovu. Amani iwe juu yako ewe Abu
Abdillah! Amani iwe juu yako ewe mtoto wa Mtume wa
Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe mtoto wa
Amirul-Muuminina! Nashahidilia kwa yakini kabisa
kwamba hakika wewe ni mwaminifu wa Mwenyezi Mungu
na mwana wa mwaminifu Wake, umeuawa katika hali ya
kudhulumiwa na umeondaka na hali ni shahidi. Na
nashahidilia kwamba hakika Mwenyezi Mungu atakulipizia
kisasi na atakutimizia alichokuahidi ambacho ni kukupa
ushindi na kukuunga mkono katika kumhilikisha adui yako
na kudhihirisha wito wako. Na nashahidilia kwamba
hakika wewe ulitekeleza ahadi ya Mwenyezi Mungu,
Ukapigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu, na
ukamwabudu Mwenyezi Mungu kwa ikhlasi mpaka kifo
kilipokufika. =~ Mwenyezi Mungu aulaani Ummah
uliokuuwa, = Mwenyezi Mungu aulaani Ummah
uliokutelekeza, na Mwenyezi Mungu aulaani Ummah
ulioitikia wito dhidi yako, nakimbilia kwa Mwenyezi
Mungu dhidi ya yule aliyekukadhibisha, akadharau haki
yako na akahalalisha damu yako.

“Kwa haki ya baba yangu, haki yako na haki ya mama
yangu, ewe Abu Abdillah! Mwenyezi Mungu amlaani
aliyekuuwa, Mwenyezi Mungu amlaani aliyekutelekeza,
Mwenyezi Mungu amlaani aliyesikia wito wako lakini
hakukuitikia na hakukusaidia, na Mwenyezi Mungu
amlaani aliyewafanya mateka wanawake wako, mimi ni
mwenye kukimbilia kwa Mwenyezi Mungu dhidi yao,
dhidi ya vipenzi vyao, dhidi ya kundi lao na dhidi ya wale
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waliowasaidia. Na nashahidilia kwamba hakika wewe na
Maimamu toka katika kizazi chako ni neno la uchamungu,
mlango wa uongofu, shikio madhubuti na ni hoja juu ya
wakazi wa ardhini. Na nashahidilia kwamba hakika mimi
ni mwenye kuwaamini nyinyi na ni mwenye yakini na cheo
chenu, na ni mwenye kuwafuata nyinyi kwa mambo ya
nafsi yangu, sheria ya dini yangu, hatma ya amali yangu na
mgeuko wangu katika dunia yangu na akhera yangu.”

Kumsalia Imamu Zainul-Abidina (a.s.):

Katika kumsalia Imamu Zainul-Abidina (a.s.) sema:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie Ali bin Husein bwana wa
wafanya ibada ambaye umemteua kwa ajili Yako
mwenyewe, na ukatoa toka kwake Maimamu wa uongofu
ambao huongoza kwa haki na kwayo hufanya uadilifu,
umemchagua kwa ajili Yako mwenyewe na umemtakasa na
uchafu, na umemteua na kumfanya kiongozi aliye
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mwongozo. Ewe Mwenyezi Mungu! Basi msalie yeye sala
bora kushinda uliyomsalia yeyote toka katika kizazi cha
Manabii Wako, mpaka kwa sala hiyo umfikishie kile
kitakachotuliza macho yake duniani na akhera, hakika
Wewe ni Mwenye nguvu Mwenye hikima.”

Kumsalia Imamu Muhammad al-Baqir (a.s.):

Katika kumsalia Imamu Muhammad al-Bagqir (a.s.) sema:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie Muhammad bin Alj,
mpasuaji wa elimu na Imam wa uongofu, kiongozi wa
wachamungu na mteule kati ya waja Wako. Ewe
Mwenyezi Mungu! Kama ulivyomfanya alama ya waja
Wako, mnara wa nchi Yako, hifadhi ya hikima Yako na
mfafanuzi wa Wahyi Wako, na ukaamuru kumtii na
ukahadharisha kumuasi,vilevile msalie ewe Mola Mlezi
sala bora mno kushinda uliyomsalia yeyote toka katika
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kizazi cha Manabii Wako, wateule Wako, Mitume Wako
na waaminifu Wako, ewe Mola Mlezi wa viumbe wote.”

Kumsalia Imamu Ja’far as-Sadiq (a.s.):

Katika kumsalia Imamu Ja’far as-Sadiq (a.s.) sema:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie Ja’far bin Muhammad as-
Sadig,muhazini wa elimu, muitaji Kwako kwa haki na
aliye nuru ya wazi. Ewe Mwenyezi Mungu! Kama
ulivyomfanya kituo cha maneno Yako na wahyi Wako,
mhazini wa elimu Yako na ulimi wa Tauhidi Yako,
msimamizi wa jambo Lako na muhifadhi wa dini
Yako,vilevile msalie sala bora kushinda ile uliyomsalia
yeyote miongoni mwa wateule Wako na hoja Wako, hakika
Wewe ni mhimidiwa msifika.”
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Namna ya kumzuru Sayyida Fatima binti Asadi,
mama mzazi wa Amirul-Muuminina Ali (a.s.):

Simama kwenye kaburi lake lililopo pembezoni mwa
makaburi ya Maimamu huko Baqii. Na baadhi wamesema
kwamba kaburi lake lipo pembezoni mwa kaburi la Halima
Sa’diyya, yaani nje ya Baqii. Sema:
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“Amani iwe juu ya Nabii wa Mwenyezi Mungu! Amani
iwe juu ya Mtume wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu
ya Muhammad mbora wa Mitume! Amani iwe juu ya
Muhammad mbora wa wale wa mwanzo! Amani iwe juu
ya Muhammad mbora wa wale wa mwisho! Amani iwe juu
ya yule aliyetumwa na Mwenyezi Mungu awe rehema kwa
walimwengu! Amani iwe juu yako ewe Nabii na pia
rehema za Mwenyezi Mungu na Baraka Zake! Amani iwe
juu yako Fatima binti Asadi mhashimiya! Amani iwe juu
yako ewe mkweli mwenye kuridhiwa! Amani iwe juu yako
ewe mchamungu msafi! Amani iwe juu yako ewe mkarimu
mwenye kuridhia! Amani iwe juu yako ewe mlezi wa
Muhammad mwisho wa Manabii! Amani iwe juu yako ewe
mama mzazi wa bwana wa Mawasii! Amani iwe juu yako
ewe ambaye ilidhihiri huruma yake kwa Mtume wa
Mwenyezi Mungu mwisho wa Manabii! Amani iwe juu
yako ewe ambaye yalidhihiri malezi yake kwa Walii wa
Mwenyezi Mungu aliye mwaminifu! Amani iwe juu yako
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na juu ya roho yako na mwili wako ulio tohara! Amani iwe
juu yako na juu ya mzazi wako pia reheme za Mwenyezi
Mungu na Baraka Zake.

“Nashahidilia kwamba hakika wewe ulitoa malezi bora,
ukatekeleza amana, ukajitolea kwa juhudi katika lile
limridhishalo Mwenyezi Mungu na ukapindukia katika
kumhifadhi Mtume wa Mwenyezi Mungu, na hali ni
mwenye kutambua haki yake, mwenye kuamini ukweli
wake, mwenye kukiri unabii wake, mwenye kuona neema
yake, mwenye kusimamia malezi yake, mwenye
kumhurumia, mwenye kumhudumia, mwenye kuchagua
radhi yake (mwenye kumfadhilisha kuliko yeye
mwenyewe). Na nashahidilia kwamba hakika wewe
umepita juu ya imani na umeshikamana na dini tukufu
mno,ilhali ni mwenye kuridhia mwenye kuridhiwa,
uliyetoharika mtakasifu, mchamungu na msafi, Mwenyezi
Mungu akawa radhi nawe na akakuridhisha, na akafanya
Pepo ndio mashukio yako na mafikio yako. Ewe Mwenyezi
Mungu! Msalie Muhammad na aali Muhammad na
ninufaishe kwa kumzuru kwangu (Fatima) na nithibitishe
katika mapenzi yake, na wala usininyime uombezi wake na
uombezi wa Maimamu toka katika kizazi chake, na
niruzuku urafiki wake na nikusanye pamoja naye na
pamoja na wanae watakasifu.

“Ewe Mwenyezi Mungu! Usifanye hii kuwa ahadi yangu
ya mwisho ya kumzuru yeye, niruzuku hali ya kurudi tena
kwake muda wote utakaoniweka hai, na utakaponifisha
unikusanye katika kundi lake, na uniingize katika uombezi
wake kwa rehema Zako ewe Mwenye kurehemu kushinda
wote wenye kurehemu. Ewe Mwenyezi Mungu! Kupitia
haki yake iliyopo Kwako na cheo chake Kwako nighufirie
mimi na wazazi wangu na waumini wote wa kiume na wa
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kike, na utupe katika dunia mema na katika akhera mema
na utukinge na adhabu ya moto kwa rehema Zako.” (Kisha
Sali Sala ya Ziyara eneo linalofaa kwa nia ya kujibiwa.)

Namna ya kumzuru Ibrahim mtoto wa Mtume wa
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.):

Simama kwenye kaburi lake na useme:
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“Amani iwe juu ya Mtume wa Mwenyezi Mungu! Amani
iwe juu ya Nabii wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu ya
hababi wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu ya mteule wa
Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu ya msema siri na
Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu ya Muhammad bin
Abdullah mbora wa Manabii, mwisho wa Mitume na
chaguo la Mwenyezi Mungu toka katika viumbe Vyake
ardhini na mbinguni! Amani iwe juu ya Manabii Wake
wote na Mitume Wake! Amani iwe juu ya Mashahidi wote,
wema na waswalihina! Amani iwe juu yetu na juu ya waja
wema wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe
roho takasifu! Amani iwe juu yako ewe nafsi tukufu!
Amani iwe juu yako ewe asili takasifu! Amani iwe juu
yako ewe nafsi takasifu!

“Amani iwe juu yako ewe mtoto wa mbora wa viumbe!
Amani iwe juu yako ewe mtoto wa Nabii mteule! Amani
iwe juu yako ewe mtoto wa aliyetumwa kwa viumbe wote!
Amani iwe juu yako ewe mtoto wa mtoa habari njema na
mwonyaji! Amani iwe juu yako ewe mtoto wa taa itoayo
nuru! Amani iwe juu yako ewe mtoto wa aliyepewa nguvu
kwa Qur’an! Amani iwe juu yako ewe mtoto wa
aliyetumwa kwa wanadamu na majini! Amani iwe juu yako
ewe mtoto wa mwenye bendera na alama! Amani iwe juu
yako ewe mtoto wa mwombezi wa Siku ya Kiyama! Amani
iwe juu yako ewe mtoto wa aliyetunukiwa heshima na
Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako na pia rehema za
Mwenyezi Mungu na Baraka Zake!

“Nashahidilia kwamba hakika Mwenyezi Mungu
amekuchagulia nyumba ya kukuneemeshea kabla
hajafaradhisha juu yako hukumu Zake au kukuwajibisha
kwa halili Yake na haramu Yake, hivyo akakuhamishia
Kwake na hali wewe ni mwema, mtakasifu, mwenye
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kuridhiwa, msafi dhidi ya kila najisi na mtakaswa dhidi ya
kila uchafu. Akakupa makazi katika pepo uliyofikia na
akakunyanyua mpaka kwenye daraja za juu. Mwenyezi
Mungu akusalie sala itakayotuliza macho ya Mtume Wake
na kumfikishia lile kubwa mno analolitumaini.

“Ewe Mwenyezi Mungu! Jaalia Sala Yako iliyo bora
kushinda zote, tukufu kushinda zote, na baraka Yako yenye
kuongezeka kushinda zote na yenye kutimia kushinda zote,
ziwe juu ya Mtume Wako, Nabii Wako na chaguo Lako
toka katika viumbe Vyako Muhammad mwisho wa
Manabii, na ziwe juu ya kizazi toka katika watoto wake
wema, na ziwe juu ya aliyowaacha toka katika kizazi chake
kitakasifu, kwa rehema Zako ewe Mwenye kurehemu
kushinda wote wenye kurehemu. Ewe Mwenyezi Mungu!
Hakika mimi nakuomba kwa haki ya Muhammad mteule
Wako na Ibrahim mtoto wa Nabii Wako, ufanye mwendo
wangu uwe wenye kuthaminiwa kupitia kwao, dhambi
zangu ziwe zenye kughufiriwa kupitia kwao, uhai wangu
uwe wenye mafanikio kupitia kwao, hatima yangu iwe
njema kupitia kwao, haja zangu ziwe zenye kukidhiwa
kupitia kwao, vitendo vyangu viwe vyenye kuridhiwa
kupitia kwao, mambo yangu yawe yenye mafanikio kupitia
kwao na mambo yangu yawe yenye kusifika kupitia kwao.

“Ewe Mwenyezi Mungu! Niwafikishe vizuri na niondolee
kila tabu na dhiki. Ewe Mwenyezi Mungu! Niepushe na
adhabu Yako na nitunukie thawabu Zako, nipe makazi
ndani ya pepo Yako na niruzuku ridhaa Yako na amani
Yako, na kwa ajili yangu mshirikishe katika dua yangu
njema mzazi wangu, kizazi changu na waumini wote wa
kike na wa kiume walio hai miongoni mwao na walio
wafu, hakika Wewe ndiye msimamizi wa yale yenye
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kudumu yaliyo mema. Amina ewe Mola Mlezi wa
walimwengu.”

(Omba haja yako na Sali sehemu ifaayo Sala ya Ziyara.)

Namna ya kuwazuru mabinti wa Mtume wa
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.):

Simama kwenye makaburi yao na sema katika kuwazuru:
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“Amani iwe juu yako ewe Mtume wa Mola Mlezi wa
walimwengu! Amani iwe juu yako ewe chaguo bora kati ya
Manabii wote na Mitume wote! Amani iwe juu yako ewe
ambaye Mwenyezi Mungu alimchagua juu ya viumbe
wote, na pia rehema Zake na Baraka Zake viwe juu yako!
Amani iwe juu ya mabinti wa bwana mteule! Amani iwe
juu ya mabinti wa Nabii mteule! Amani iwe juu ya mabinti
wa ambaye Mwenyezi Mungu alimteua mbinguni na
akamfadhilisha kushinda viumbe wote! Amani iwe juu ya
kizazi cha bwana mtukufu toka katika kizazi cha Ismail na
asili ya Ibrahim khalili!

“Amani iwe juu ya mabinti wa Nabii aliye Mtume! Amani
iwe juu ya ndugu wa kike wa Fatima Zahrau al-Batul!
Amani iwe juu ya kizazi chema na safi na kizazi kitakasifu
chenye kutoa nuru, mabinti wa mwisho wa Manabii na
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mbora wa Manabii na Mitume na chaguo bora kati ya
Mitume wote wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu ya
kizazi safi kitakasifu na kizazi cha mteule! Amani iwe juu
ya Zainab, Ummu Kulthum na Ruqgayyah! Amani iwe juu
ya wenye nasaba tukufu na nasaba takasifu! Amani iwe juu
ya mabinti wa mababa watukufu na asili ya mababu
watukufu waheshimiwa Abdul-Muttalib, Abdu Manaf na
Hashim, na pia rehema za Mwenyezi Mungu na Baraka
Zake viwe juu yao.”

Namna ya kuwazuru shangazi wawili wa Mtume:
Swafiyyah na Atigah:
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“Amani iwe juu yenu enyi mashangazi wa Mtume wa
Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yenu enyi mashangazi
wa Nabii wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yenu enyi
mashangazi wa hababi wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe
juu yenu enyi mashangazi wa mteule! Mwenyezi Mungu
awe radhi nanyi na afanye Pepo kuwa makazi yenu, na pia
rehema za Mwenyezi Mungu na baraka Zake viwe juu
yenu.

Namna ya kumzuru Bibi Fatima Ummul-Banina
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mama mzazi wa Abul-Fadhli Abbas:

Katika kumzuru Ummul-Banina (a.s.) utasema:
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“Amani iwe juu yako ewe mke wa Walii wa Mwenyezi
Mungu! Amani iwe juu yako ewe mke wa Amirul-
Muuminina! Amani iwe juu yako ewe mama wa watoto wa
kiume! Amani iwe juu yako ewe mama yake Abbasi mtoto
wa Amirul-Muuminina Ali bin Abu Talib! Mwenyezi
Mungu awe radhi nawe na afanye Pepo kuwa makazi yako
na mafikio yako, na pia rehema za Mwenyezi Mungu na
baraka Zake viwe juu yako.”

Namna ya kumzuru Bwana wetu Aqiil naBwana
wetu Abdullah bin Ja’far Tayyar (a.s.):
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“Amani iwe juu yako ewe Bwana wetu ewe Aqiil bin Abi
Talib! Amani iwe juu yako ewe mtoto wa ami yake Mtume
wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe mtoto wa
ami yake Nabii wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako
ewe mtoto wa ami yake hababi wa Mwenyezi Mungu!
Amani iwe juu yako ewe mtoto wa ami yake mteule!
Amani iwe juu yako ewe ndugu yake Ali al-Murtadha!
Amani iwe juu ya Abdullah bin Ja’far mwenye kupaa
Peponi, na iwe juu ya wale walio pembezoni mwenu
miongoni mwa masahaba wa Mtume wa Mwenyezi
Mungu! Mwenyezi Mungu awe radhi nanyi na awaridhishe
kwa ridhaa bora kabisa, na aifanye Pepo kuwa mashukio
yenu, makazi yenu, mahali penu na mafikio yenu.Amani
iwe juu yenu na pia rehema za Mwenyezi Mungu na
Baraka Zake.”
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Namna ya kuwazuru wahanga:

Katika kuzuru makaburi ya wahanga wa tukio la Hura na
wahanga wa Vita vya Uhudi, sema:
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“Amani iwe juu yenu enyl wahanga, enyl wema, enyi
waheshimiwa, enyi viongozi wa makabila, enyi wakweli na
watekeleza ahadi! Amani iwe juu yenu enyi mliopigana
jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu jihadi ya kweli!
Amani iwe juu yenu kwa ile subira mliyofanya, basi ni
mema yaliyoje matokeo ya nyumba ya Akhera! Amani iwe
juu yenu enyi wahanga wote, na pia rehema za Mwenyezi
Mungu na Baraka Zake ziwe juu yenu.”

Namna ya kumzuru Bibi Halima Sa’diyya
aliyemnyonyesha Mtume wa Mwenyezi Mungu
(s.a.w.w.):
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“Amani iwe juu yako ewe mama yake Mtume wa
Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe mama yake
chaguo bora la Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako
ewe mama yake hababi wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe
juu yako ewe mama wa mteule wa Mwenyezi Mungu!
Amani iwe juu yako ewe uliyemnyonyesha Mtume wa
Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe Halima
Sa’diyyah! Mwenyezi Mungu awe radhi nawe na
akuridhishe, na aifanye pepo kuwa mashukio yako na
mafikio yako, na pia rehema za Mwenyezi Mungu na
Baraka Zake ziwe juu yako.”

Namna ya kuwazuru walio makaburini:
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“Amani iwe juu ya watu wa tamko ‘Hapana mungu ila
Allah’ kutoka kwa watu wa tamko ‘Hapana mungu ila
Allah’! Enyi watu wa ‘Hapana mungu ila Allah’ kwa haki
ya ‘Hapana mungu ila Allah® mmeikutaje kauli ‘Hapana
mungu ila Allah’ toka kwa ‘Hapana mungu ila Allah’! Ewe
Ambaye ‘Hapana mungu ila Allah’ kwa haki ya ‘Hapana
mungu ila Allah’ mghufirie aliyesema ‘Hapana mungu ila
Allah’ na utukusanye katika kundi la waliosema ‘Hapana
mungu ila Allah, Muhammad ni Mtume wa Mwenyezi
Mungu na Ali ni Walii wa Mwenyezi Mungu.’”

Kutoka kwa Ali Amirul-Muuminina (a.s.): “Atakayeingia
makaburini na akasoma ziyara Mwenyezi Mungu atampa
thawabu za ibada ya miaka hamsini, na atamfutia
madhambi yake na ya wazazi wake ya miaka hamsini.”

Na kutoka kwa Mtume (s.a.w.w.): “Atakayesoma Surat al-
Qadri mara saba kwenye kaburi la muumini Mwenyezi
Mungu atamtumia malaika atakayekuwa akimwabudu
Mwenyezi Mungu kwenye kaburi lake, na thawabu za
matendo ya huyo malaika atamwandikia maiti huyo, hivyo
Mwenyezi Mungu atakapomfufua toka kaburini kwake
hatopita kwenye msukosuko ila Mwenyezi Mungu
atamwondolea msukosuko huo kwa amali hizo mpaka
aingie Peponi.”

Ni Sunna baada ya kusoma Sura al-Qadri mara saba usome
Alhamdu na Sura Nasi na Sura al-Falaqi, na Sura Ikhlasi na
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Ayati Kursiyyu, kila moja mara tatu. Na katika riwaya ni
kwamba asome hayo na hali akiwa ameelekea Kibla.

Namna ya kumzuru Bwana wetu Ismail mtoto wa
Imam Ja’far as-Sadiq (a.s.):
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“Amani iwe juu ya babu yako al-Mustafa! Amani iwe juu
ya baba yako al-Murtadha! Amani iwe juu ya mabwana
wawili Hasan na Husain! Amani iwe juu ya Khadija mama
wa waumini mama yake na mbora wa wanawake wote wa
ulimwengu! Amani iwe juu ya Fatima mama wa Maimamu
watakasifu! Amani iwe juu ya nafsi bora, bahari za elimu
zenye kujaa, waombezi wangu huko akhera na viongozi
wangu pindi roho itakaporejea kwenye mifupa
iliyoharibika, Maimamu wa viumbe na viongozi wa haki!
Amani iwe juu yako ewe mtu sharifu Ismail mtoto wa
maulana Ja’far bin Muhammad as-Sadiq (a.s.) mtakasifu
aliye mkarimu. Nashahidilia kwamba hapana mungu ila
Allah na hakika Muhammad ni mja Wake na ndiye
aliyemteua, na hakika Ali ni Walii Wake na mteule Wake,
na hakika Uimamu ni katika kizazi chake mpaka siku ya
hukumu, tunayajua hayo kwa elimu ya yakini na sisi ni
wenye kuyaitakidi hayo na ni wenye kutoa juhudi katika
kuwasaidia wao.”

Namna ya kumzuru Bwana wetu Abdullah bin
Abdul-Muttalib baba mzazi wa Mtume wa
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.):

Alifariki alipokuwa akirudi toka Sham, na ilikuwa ni kabla
ya kuzaliwa Mtume (s.a.w.w.). Kaburi lake lipo karibu na
soko. Na kwa hivi sasa kuwa katika eneo la kusalia na hali
umeelekea Mlango wa Salamu (Babus-Salam) na useme:
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“Amani iwe juu yako ewe Walii wa Mwenyezi Mungu!
Amani iwe juu yako ewe mwaminifu wa Mwenyezi
Mungu! Amani iwe juu yako ewe nuru ya Mwenyezi
Mungu! Amani iwe juu yako ewe hifadhi ya nuru ya
Mtume wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe
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mzazi wa mwisho wa Manabii! Amani iwe juu yako ewe
ambaye kwake imekomea amana nzito! Amani iwe juu
yako ewe ambaye Mwenyezi Mungu aliweka katika mifupa
ya mgongo wake safi mtakasifu na uliohifadhika nuru ya
Mtume wa Mwenyezi Mungu msema kweli mwaminifu!
Amani iwe juu yako ewe mzazi wa mbora wa Manabii na
Mitume!

“Nashahidilia kwamba hakika wewe ulihifadhi wosia na
ukatekeleza amana kutoka kwa Mola Mlezi wa
walimwengu kuhusu Mtume Wake, na ulikuwa katika
yakini na dini yako. Na nashahidilia kwamba hakika wewe
ulifuata dini ya Mwenyezi Mungu katika uhai wako na
baada ya kufa kwako kwa kufuata nyayo za babu yako
Ibrahim Khalili wa Mwenyezi Mungu, na kwa kufuata yale
aliyomridhia Mwenyezi Mungu Mtume Wake. Ulikiri na
kusadikisha unabii wa Mtume wa Mwenyezi Mungu
(s.a.w.w.) na uongozi wa Amirul-Muuminina (a.s.) na wa
Maimamu watakasifu (a.s.), hivyo Mwenyezi Mungu
akusalie uwapo hai na uwapo maiti, na pia rehema za
Mwenyezi Mungu na Baraka Zake ziwe juu yako.”

Ziyara ya pili:
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“Amani iwe juu yako ewe mwenye utukufu wa asili!
Amani iwe juu yako ewe tawi bora toka katika mti wa
Khalili! Amani iwe juu yako ewe mtoto wa dhabihu Ismail!
Amani iwe juu yako ewe asili ya watu wema! Amani iwe
juu yako ewe baba yake na Nabii mteule, ami yake Wasii
imara na mzazi wa Maimamu watakasifu! Amani iwe juu
yako ewe ambaye aliziangaza pande za mbingu kwa nuru
ya paji lake wakati wa kuzaliwa kwake! Amani iwe juu
yako ewe Yusufu wa aali Abdu Manafi! Amani iwe juu
yako ewe ambaye alifuata mwenendo wa babu yake
Ismail, akajisalimisha kwa baba yake ili amchinje! Amani
iwe juu yako ewe ambaye Mwenyezi Mungu alimfidia kwa
fidia Yake akaikubali, Mwenyezi Mungu akampa yeye na
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baba yake! Amani iwe juu yako ewe uliyebeba nuru ya
unabii! Amani iwe juu yako ewe uliye mbora kushinda
watu wote katika ubaba na utoto! Amani iwe juu yako ewe
mzazi wa mwisho wa Manabii! Amani iwe juu yako ewe
baba wa watakasifu baada ya watakasifu na mtoto wa
watakasifu! Pia rehema za Mwenyezi Mungu na Baraka
Zake ziwe juu yako.”

Namna ya kumuaga Mtume (s.a.w.w.):

Ewe mheshimiwa hujaji! Utakapotaka kusafiri toka Madina
maliza haja zako zote, oga na vaa nguo safi mno kati ya
zile ulizonazo, na kisha nenda kumzuru Mtume (s.a.w.w.),
mzuru kwa kusoma zile ziyara zilizotangulia na kisha
muage kwa kumwambia:
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“Amani iwe juu yako ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu!
Amani iwe juu yako ewe mtoa habari njema na mwonyaji!
Amani iwe juu yako ewe taa itoayo nuru! Amani iwe juu
yako ewe balozi baina ya Mwenyezi Mungu na viumbe
Wake! Nashahidilia ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu
kwamba hakika wewe ulikuwa nuru katika mifupa ya
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migongo mitukufu na vizazi vitakasifu, ujahiliya
haujakuchafua kwa uchafu wake wala giza halijakuvisha
vazi lake. Nakiri ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu
kwamba hakika mimi ni mwenye kukuamini wewe na
Maimamu toka katika watu wa nyumba yako. Na ni
mwenye yakini na yote uliyoleta, na ni mwenye kuridhia na
kuamini.Na ninakiri kwamba hakika maimamu toka katika
watu wa nyumba yako ni bendera za uongofu, shikio
madhubuti na hoja juu ya wakazi wa duniani.

“Ewe Mwenyezi Mungu! Usiifanye hii kuwa ndio ahadi
yangu ya mwisho ya kumzuru Nabii Wako (a.s.), na kama
utanifisha basi hakika mimi nashahidilia katika mauti
yangu yale ninayoshahidilia katika uhai wangu, kwamba
hakika Wewe ni Allah hapana mungu ila Wewe peke Yako
hauna mshirika, na kwamba hakika Muhammad ni mja
Wako na Mtume Wako, na kwamba hakika Maimamu toka
katika watu wa nyumba yake ni vipenzi Vyako, wasaidizi
Wako na hoja Wako juu ya viumbe Vyako, ni makhalifa
Wako kwa waja Wako, bendera Zako katika nchi Yako,
wahazini wa elimu Yako, hifadhi ya siri Yako na
wafafanuzi wa Wahyi Wako.

“Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie Muhammad na aali
Muhammad na ifikishie roho ya Nabii Wako Muhammad
na za aali zake maamkizi na salamu kutoka kwangu, katika
saa yangu hii na katika kila saa. Amani iwe juu yako ewe
Mtume wa Mwenyezi Mungu, na pia rehema za Mwenyezi
Mungu na Baraka Zake ziwe juu yako. Mwenyezi Mungu
asifanye kuwa ndio mwisho wa mimi kukutolea salamu.”

Kisha sema:

117



4

u,ewammduwu»waﬂo&w»\
"»’/’ ”“:9»:“, ,:)J‘}ﬁf/ : /;ﬁo“\p&‘

LS&J\@”’ LW §5 a3 Y3 cw‘}w}ﬁeﬁ‘}:)d;

o

AT b ke Y IZIE AN Eaali) 125G 35005

“Ewe Mwenyezi Mungu! Usiifanye kuwa ni ahadi yangu
ya mwisho ya kulizuru kaburi la Nabii Wako, kwani iwapo
utanifisha kabla ya hilo (kulizuru tena) basi mimi
nashahidilia katika mauti yangu yale ninayoshahidilia
katika uhai wangu, kwamba hapana mungu ila Wewe, na
kwamba hakika Muhammad ni mja Wako na Mtume
Wako, na kwamba hakika Wewe umemchagua toka katika
viumbe Wako, kisha ukachagua toka katika watu wa
nyumba yake Maimamu watakasifu ambao uliwaondolea
uchafu na ukawatakasa sanasana, hivyo tukusanye pamoja
nao na katika kundi lao na chini ya bendera yao, na wala
usitutenganishe sisi na wao duniani na akhera, ewe
Mwenye kurehemu kushinda wote wenye kurehemu.
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Amani iwe juu yako na Mwenyezi Mungu asifanye kuwa
ndio mwisho wa mimi kukutolea salamu.”

Ziyara ya kuwaaga Maimamu huko Bagqii:

Ewe mheshimiwa hujaji! Baada ya kulizuru kaburi la
Mtukufu Mtume wako (s.a.w.w.) na kumuaga kwa ziyara
iliyotangulia, sasa elekea Baqii ili ukawaage Maimamu
wako wanne (a.s.) na wazuru kwa ziyara zao zilizotangulia,
kisha waage. Sheikh na Sayyid bin Tawuus amesema:
Katika kuwaaga sema:
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“Amani iwe juu yenu enyi Maimamu wa uongofu na pia
rehema za Mwenyezi Mungu na baraka Zake! Nawaacha
nyinyi kwa Mwenyezi Mungu na ninawasomea salamu.
Tumemwamini Mwenyezi Mungu, Mtume na yale
mliyokuja nayo na kutujulisha. Ewe Mwenyezi Mungu
tuandike pamoja na mashahidi. Na wala usiifanye kuwa
ndio ahadi ya mwisho ya mimi kuwazuru. Amani iwe juu
yenu na rehema za Mwenyezi Mungu na Baraka Zake.”
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NAMNA YA KUWAZURU MAASUMINA KUMI
NA WANNE KATIKA SIKU SABA ZA JUMA

Ziyara ya Mtume wa Mwenyezi Mungu siku ya
Jumamosi:

Imetajwa kwamba katika kumzuru Mtume wa Mwenyezi
Mungu siku ya Jumamosi sema:
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“Nashahidilia kwamba hapana mungu ila Allah peke Yake
hana mshirika. Na nashahidilia kwamba hakika wewe ni
Mtume Wake na hakika wewe ni Muhammad bin
Abdullah. Na nashahidilia kwamba hakika wewe
umefikisha ujumbe wote wa Mola Wako Mlezi,
umeunasihi Ummah wako, umejitolea katika njia ya
Mwenyezi Mungu kwa hekima na mawaidha mazuri, na
umefikisha haki iliyokuwa wajibu juu yako. Na hakika
wewe umekuwa na huruma kwa waumini na mkali kwa
makafiri, umemwabudu Mwenyezi Mungu kwa ikhlasi
mpaka kifo kilipokufika, hivyo Mwenyezi Mungu
akakufikisha kwenye kilele cha ubora wa sehemu ya wale
waliotukuzwa.
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“Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu aliyetuepusha na
Shirki na upotovu kupitia Kwako. Ewe Mwenyezi Mungu!
Msalie Muhammad na aali zake na weka sala Zako na sala
za malaika Wako, za Manabii Wako waliotumwa, za waja
Wako wema, za wakazi wa mbinguni na ardhini, na za kila
aliyekutakasa ewe Mola Mlezi wa viumbe wote kuanzia za
wale waliotangulia mpaka za wale watakaofuatia, juu ya
Muhammad mja Wako, Mtume Wako, Nabii Wako,
mwaminifu Wako, msiri Wako, kipenzi Chako, mteule
Wako, chaguo Lako bora, muhtasi Wako, makhsusi Wako
na chaguo Lako miongoni mwa viumbe Wako. Mpe ubora
na fadhila, wasila na daraja la juu, na muinue cheo
kinachosifika, chenye kutamaniwa na waliotangulia na
watakaokuja.

“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika Wewe umesema: “Na
lau wangelikujia walipojidhulumu nafsi zao wakaomba
msamaha kwa Mwenyezi Mungu, na Mtume
akawaombea msamaha, bila shaka wangemkuta
Mwenyezi Mungu, Mwenye kupokea toba, Mwenye
kurehemu.” Ilahi! Nami nimemjia Nabii Wako na hali ni
mwenye kuomba maghfira na mwenye kutubia dhambi
zangu, basi msalie Muhammad na aali zake na nighufirie
dhambi zangu. Ewe bwana wetu! kupitia kwako na kwa
watu wa nyumba yako naelekea kwa Mwenyezi Mungu
Mola Wako Mlezi na Mola Wangu Mlezi ili anighufirie.
Hakika sisi sote ni wa Mwenyezi Mungu na Kwake
tutarejea. Hakika sisi sote ni wa Mwenyezi Mungu na
Kwake tutarejea. Hakika sisi sote ni wa Mwenyezi Mungu
na Kwake tutarejea.

“Tumepatwa na msiba wako ewe kipenzi cha nyoyo zetu,
ni msiba mkubwa ulioje msiba wako! kwani tumekatikiwa
na wahyi na tumekupoteza, hakika sisi sote ni wa
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Mwenyezi Mungu na Kwake Yeye tutarejea. Ewe bwana
wetu! Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Sala za
Mwenyezi Mungu ziwe juu yako na juu ya watu wa
nyumba yako wema watakasifu. Hii ni siku ya Jumamosi
nayo ndio siku yako na mimi ni mgeni Wako humo na
jirani yako, hivyo upokee ugeni wangu na niweke jirani,
kwani hakika wewe ni mkarimu unapenda ugeni na
umeamrishwa kukubali ujirani, upokee ugeni wangu na
uenzi vilivyo ugeni wangu, tufanye majirani na uenzi
vilivyo ujirani wetu kwa cheo cha Mwenyezi Mungu
ulicho nacho na kilichopo kwa watu wa nyumba yako, na
kwa cheo chao Kwake, na kwa elimu Yake aliyoiweka
kwenu, kwani hakika Yeye ni mkarimu kushinda wakarimu
wote.”

Ziyara ya Amirul-Muuminina siku ya Jumapili:

Alishuhudiwa Sahibuz-Zaman al-Mahdi (a.s.) katika ziyara
ya kumzuru (a.s.) siku ya Jumapili akisema:
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“Amani iwe juu ya mti wa unabii, mti wa Kihashimiya,
wenye kuangaza, wenye kutoa matunda kupitia unabii,
yaliyowiva kupitia uimamu, na iwe juu ya mbavu zako
mbili Adam na Nuh (a.s.)! Amani iwe juu yako na juu ya
watu wa nyumba yako wema watakasifu! Amani iwe juu
yako na juu ya Malaika waliokuzunguka waliojaa na
kulizunguka kaburi lako! Ewe kiongozi wangu! Ewe
Amirul-Muuminina! Hii ni siku ya Jumapili nayo ndio siku
yako na ya jina lako na mimi ni mgeni wako humu na jirani
yako, hivyo upokee ugeni wangu ewe kiongozi wangu na
niweke jirani, kwani hakika wewe ni mkarimu unapenda
ugeni na umeamrishwa kukubali ujirani, tenda yale
niliyotamani kwako humu na niliyoyataraji toka kwako,
kwa cheo ulichonacho na walicho nacho watu wa nyumba
yako kwa Mwenyezi Mungu, na kwa cheo Chake
alichonacho kwenu, na kwa haki ya binamu yako Mtume
wa Mwenyezi Mungu sala na salamu za Mwenyezi Mungu
ziwe juu yake na juu ya aali zake, ziwe juu yao na juu yenu
nyote.”
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Ziyara ya Zahra (a.s.):

Ameitaja Allama al-Majlisiy katika mlango wa ziyara za
katika siku saba za juma:

s
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“Amani iwe juu yako ewe mtahiniwa ambaye amekutahini
Yule aliyekuumba, akakukuta ni mwenye subira kwa yale
aliyokutahini! Mimi ni mwenye kukusadiki wewe na ni
mwenye subira juu ya yale aliyoyaleta baba yako na Wasii
wake sala za Mwenyezi Mungu ziwe juu yao. Na mimi
nakuomba ikiwa kweli nimekusadikisha basi unikutanishe
na usadiki wangu kwao ili nafsi yangu ifurahi, hivyo
shuhudilia kwamba hakika mimi ni msafi kupitia mapenzi
yako na mapenzi ya aali wa Nabii wako Muhammad sala
za Mwenyezi Mungu ziwe juu yao wote.

Amesema al-Majlisiy: Katika ziyara hii nilikuta
nyongeza kupitia riwaya nyingine, nayo ni:
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“Amani iwe juu yako ewe mtahiniwa! Mwenyezi Mungu
aliyekuumba alikutahini kabla hajakuumba, na ulikuwa ni
mwenye subira kwa yale aliyokutahini, na sisi ni vipenzi
vyako wenye kukusadikisha wewe, na ni wenye kukubali
kila alilotuletea baba yako (s.a.w.w.) na kila alilotuletea
Wasii wake, na sisi tunakuomba ewe Mwenyezi Mungu
ikiwa kweli tumewasadikisha utukutanishe na daraja la juu
kupitia usadiki wetu ili tuzipe habari njema nafsi zetu
kwamba tumetakasika kupitia mapenzi yetu kwako.”

Ziyara ya Imam Hasan (a.s.) siku ya Jumatatu:
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“Amani iwe juu yako ewe mtoto wa Mtume wa Mola
Mlezi wa walimwengu! Amani iwe juu yako ewe mtoto wa
Amirul-Muuminina! Amani iwe juu yako ewe mtoto wa
Fatima Zahra! Amani iwe juu yako ewe hababi wa
Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe chaguo bora
la Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe mwaminifu
wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe hoja wa
Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe nuru ya
Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe njia ya
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Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe
mbainishajiwa hukmu ya Mwenyezi Mungu!

“Amani iwe juu yako ewe mwenye kuinusuru dini ya
Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe bwana
mtakasifu! Amani iwe juu yako ewe mwema mtekelezaji!
Amani iwe juu yako ewe mwenye kusimamia mwaminifu!
Amani iwe juu yako ewe mjuzi wa taawili! Amani iwe juu
yako ewe kiongozi uliye mwongozo! Amani iwe juu yako
ewe msafi mtakasifu! Amani iwe juu yako ewe
mchamungu msafi! Amani iwe juu yako ewe uliye haki
kweli! Amani iwe juu yako ewe shahidi msema kweli!
Amani iwe juu yako ewe Abu Muhammad Hasan bin Ali
na pia rehema za Mwenyezi Mungu na Baraka Zake ziwe
juu yako.”

Ziyara ya Imam Husain (a.s.) siku ya Jumatatu:

Mol O il gl Jyos ol Ske il

‘%

\a

7| s

ST Gl 2l 30 a0 T2 L a3l
Eogs B sl E3as %,Sjw EST 350l EGET Lef

S, by o g 27 /4 259 by 42 . 257 ~
53lee 5541 3 G0l Ladl 4l &35 K201 2

2l g3 S e e 230801 83 G AT 5

" .

(5 693 L 0 Gl Gl B T 425 30615

129



ke Jlad bl NSNS

2
&
Nalq
=
(4
ey
$
g\
WO
\C
<
\% \o‘o\a
C\
.
3
C’—\\

~ s s rd

EnI ST LG
“Amani iwe juu yako ewe mtoto wa Mtume wa Mwenyezi
Mungu! Amani iwe juu yako ewe mtoto wa Amirul-
Muuminina! Amani iwe juu yako ewe mtoto wa mbora wa
wanawake wote wa ulimwenguni! Nashahidilia kwamba
hakika wewe umesimamisha Sala, umetoa Zaka,
umeamrisha mema, umekataza maovu, na umemwabudu
Mwenyezi Mungu kwa ikhlasi na umepigana katika njia ya
Mwenyezi Mungu mpaka kifo kilipokufika, hivyo ikufikie
salamu toka kwangu muda wote nitakaokuwa hai na muda
wote utakaobaki usiku na mchana, na pia iwafikie watu wa
nyumba yako wema watakasifu. Mimi ewe kiongozi wangu
ni mwenye mapenzi nawe na watu wa nyumba yako, nina
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amani na yule mwenye amani nanyi na ni mwenye
kumpiga vita yule mwenye kuwapiga vita, ni mwenye
kuamini siri yenu na dhahiri yenu, nje yenu na ndani yenu.
Mwenyezi Mungu awalaani maadui zenu kuanzia wale wa
mwanzo hadi wale wa mwisho, na mimi nakimbilia kwa
Mwenyezi Mungu dhidi yao.

“Ewe kiongozi wangu! Ewe Abu Muhammad! Ewe
kiongozi wangu! Ewe Abu Abdillah! Hii ni siku ya
Jumatatu nayo ndio siku yenu na ya jina lenu na mimi
humu ni mgeni wenu naomba mpokee ugeni wangu na
muuenzi vilivyo ugeni wangu, kwani ni uzuri ulioje kwa
yule atakayepokewa nanyi katika ugeni. Na mimi humu ni
jirani yenu hivyo kubalini ujirani wangu kwani hakika
nyinyi mmeamrishwa kupokea ugeni na kukubali ujirani,
Mwenyezi Mungu awasalie nyinyi na aali zenu wema.”

Ziyara ya Imam  Zainul-Abidina, Imam
Muhammad al-Baqir na Imam Ja’far as-Sadiq
(a.s.) siku ya Jumanne:
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“Amani iwe juu yenu enyi wahazini wa elimu ya
Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yenu enyi wafasiri wa
wahyi wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yenu enyi
Maimamu wa uongofu! Amani iwe juu yenu enyi bendera
za uchamungu! Amani iwe juu yenu enyi watoto wa
Mtume wa Mwenyezi Mungu! Naapa kwa baba yangu,
kwenu na mama yangu kwamba mimi ni mwenye
kutambua haki yenu, mwenye kuona hadhi yenu, mwenye
vadui na maadui zenu na mwenye mapenzi na vipenzi
vyenu ninyi, sala za Mwenyezi Mungu ziwe juu yenu. Ewe
Mwenyezi Mungu! Hakika mimi namtawalisha wa mwisho
wao kama nilivyomtawalisha wa mwanzo wao, na
ninajitenga na kila aliyekwenda kombo nao, na
ninayakufuru masanamu, shetani, Lata na Uzza. Sala za
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Mwenyezi Mungu ziwe juu yenu enyi viongozi wangu na
pia rehema za Mwenyezi Mungu na Baraka Zake.

“Amani iwe juu yako ewe bwana wa wafanya ibada na asili
ya mawasii! Amani iwe juu yako ewe mpasuaji wa elimu
ya Manabii! Amani iwe juu yako ewe mkweli msadikishaji
katika kauli na kitendo! Enyi viongozi wangu! Hii ni siku
yenu nayo ni siku ya Jumanne, nami humu ni mgeni wenu
na ni mwenye kutaka ujirani wenu basi pokeeni ugeni
wangu na niwekeni jirani, kwa haki ya cheo cha Mwenyezi
Mungu alichonacho kwenu na kwa watu wa nyumba yenu
wema watakasifu.”

Ziyara ya Imam Musa al-Kadhim, Imam Ali
Ridha, Imam Muhammad Jawwad na Imam Ali al-
Hadi (a.s.) siku ya Jumatano:
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“Amani iwe juu yenu enyi mawalii wa Mwenyezi Mungu!
Amani iwe juu yenu enyi hoja wa Mwenyezi Mungu!
Amani iwe juu yenu enyi nuru ya Mwenyezi Mungu katika
giza la ardhini! Amani iwe juu yenu enyi ambao sala za
Mwenyezi Mungu ziwe juu yenu na juu ya watu wa
nyumba yenu wema watakasifu! Kwa haki ya baba yangu,
yenu na ya mama yangu hakika mmemwabudu Mwenyezi
Mungu kwa ikhlasi na mmepigana katika njia ya
Mwenyezi Mungu jihadi ya kweli mpaka yakini
ilipowafika. Mwenyezi Mungu awalaani maadui zenu wote
miongoni mwa majini na watu, na mimi nakimbilia kwa
Mwenyezi Mungu na kwenu dhidi yao.

“Ewe kiongozi wangu! Ewe Abu Ibrahim Musa bin Ja’far!
Ewe kiongozi wangu! Ewe Abu Hasan Ali bin Musa
Ridha! Ewe kiongozi wangu! Ewe Abu Ja’far Muhammad
bin Ali! Ewe kiongozi wangu! Ewe Abu Hasan Ali bin
Muhammad! Mimi ni mwenye mapenzi nanyi, mwenye
kuamini siri yenu na dhahiri yenu, mwenye kutaka ugeni
kwenu katika siku yenu hii nayo ni siku ya Jumatano, na ni
mwenye kuomba ujirani wenu basi pokeeni ugeni wangu
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na niwekeni jirani, kwa haki ya watu wa nyumba yenu
wema watakasifu.”

Ziyara ya Imam Hasan al-Askari (a.s.) siku ya
Alhamisi:
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“Amani iwe juu yako ewe Walii wa Mwenyezi Mungu!
Amani iwe juu yako ewe hoja wa Mwenyezi Mungu na
chaguo lake makhsusi! Amani iwe juu yako ewe Imamu wa
waumini, mrithi wa Mitume na hoja wa Mola Mlezi wa
walimwengu! Mwenyezi Mungu akusalie wewe na watu
wa nyumba yako wema watakasifu. Ewe kiongozi wangu!
Ewe Abu Muhammad Hasan bin Ali! Mimi ni mwenye
mapenzi nawe na watu wa nyumba yako, na hii ni siku
yako nayo ni siku ya Alhamisi, na mimi ni mgeni wako
humu na ni mwenye kuomba ujirani wako, basi uenzi
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vilivyo ugeni wangu na ujirani wangu, kwa haki ya watu
wa nyumba yako wema watakasifu.”

Ziyara ya Imamu wa zama hizi (a.s.) siku ya
Ijumaa:

Siku ya Ijumaa ni makhsusi kwa ajili ya Hujja mtoto wa
Hasan al-Askari, nayo ndio siku atakayodhihiri:
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“Amani iwe juu yako ewe Hoja wa Mwenyezi Mungu
katika ardhi Yake! Amani iwe juu yako ewe jicho la
Mwenyezi Mungu kwa viumbe Wake! Amani iwe juu yako
ewe nuru ya Mwenyezi Mungu ambayo kwayo wenye
kutaka kuongoka huongoka na kwayo waumini hufarijika!
Amani iwe juu yako ewe uliyefunzwa maadili mema na
uliye na hofu! Amani iwe juu yako ewe kiongozi mnasihi!
Amani iwe juu yako ewe safina ya uokovu! Amani iwe juu
yako ewe chemchemu ya uhai! Amani iwe juu yako ewe
ambaye Mwenyezi Mungu hukusalie wewe na watu wa
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nyumba yako wema watakasifu! Amani iwe juu yako ewe
ambaye Mwenyezi Mungu akuharakishie yale aliyokuahidi
ambayo ni ushindi na kudhihiri jambo!

“Amani iwe juu yako ewe kiongozi wangu! Mimi ni
mwenye kukutawalisha wewe na mwenye kutambua
mwanzo wako na mwisho wako, najikurubisha kwa
Mwenyezi Mungu kupitia kwako na watu wa nyumba
yako, na ninangojea kudhihiri kwako na kudhihiri kwa haki
mikononi mwako, na ninamuomba Mwenyezi Mungu
amsalie Muhammad na aali Muhammad na anijaalie niwe
miongoni mwa wenye kukungojea wewe, wenye
kukufuata, wenye kukusaidia wewe dhidi ya maadui zako,
na wenye kufa kishahidi mikononi mwako katika kundi la
hao.

“Ewe kiongozi wangu! Ewe mhusika wa zama hizi, sala za
Mwenyezi Mungu ziwe juu yako na juu ya watu wa
nyumba yako, hii ni siku ya [jumaa nayo ndio siku yako
unayotarajiwa kudhihiri humo na waumini kupata faraja
mikononi mwako na kuwauwa makafiri kwa upanga wako,
na mimi humu ewe kiongozi wangu ni mgeni wako na
jirani yako, na wewe ewe kiongozi wangu ni mkarimu
mtoto wa wakarimu na ni mwenye kuamrishwa kupokea
ugeni na ujirani hivyo pokea ugeni wangu na niweke jirani,
sala za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako na juu ya watu wa
nyumba yako watakasifu.”

Namna ya kuwazuru Maasumina kumi na nne
(a.s.) kwa mbali:

Sayyid Ibnu Tawuusi amesema katika kitabu al-Igbali:
Tambua kwamba hakika mimi nimekuta katika riwaya
mbalimbali kutoka kwa waaminifu kwamba kila siku
miongoni mwa siku za juma yupo anayekinga hatari zake
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na anamkaribisha mwanadamu humo katika meza ya mema
yake. Jumamosi ni siku ya Mtume wa Mwenyezi Mungu
(s.a.w.w.). Jumapili ni ya maulana Ali (a.s.). Jumatatu ni ya
Hasan na Husain (a.s.). Jumanne ni ya Ali bin Husain na
Muhammad al-Baqir na Ja’far as-Sadiq (a.s.). Jumatano ni
ya Musa al-Kadhim, Ali Ridha, Muhammad Jawwad na Ali
al-Hadi (a.s.). Alhamisi ni ya Hasan al-Askari (a.s.). Na
Ijumaa ni ya al-Mahdi (a.s.).

Imepokewa kutoka kwa as-Sadiq Ja’far bin Muhammad
(a.s.) kwamba alisema: “Atakayetaka kulizuru kaburi la
Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.), kaburi la Amirul-
Muuminina, Fatima, Hasan, Husein na kaburi la hoja wa
Mwenyezi Mungu (a.s.) na hali akiwa nchini kwake basi
akoge siku ya Ijumaa na avae nguo mbili safi na aende
kwenye ardhi isiyo na mimea kisha asali rakaa nne, asome
katika rakaa hizo chochote awezacho miongoni mwa
Qur’an, atakapotoa tashahudi na salamu asimame akiwa
ameelekea Kibla na aseme:
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“Amani iwe juu yako ewe Nabii na pia rehema za
Mwenyezi Mungu na Baraka Zake! Amani iwe juu yako
ewe Nabii uliyetumwa, na ewe Wasii uliyeridhiwa, na ewe
bi Khadija na ewe Bi Zahara, na enyi wajukuu wawili
wateule, na enyi watoto wajuzi, waaminfu na wateule,
nimekuja na hali ni mwenye kujielekeza kwenu, kwa baba
zenu na kwa mtoto wenu aliyeachwa kwa ajili ya Baraka za
viumbe. Moyo wangu ni wenye kusalimishwa kwenu na
usaidizi wangu kwenu ni wenye kuandaliwa, mpaka
Mwenyezi Mungu ahukumu mbele yake, nipo pamoja
nanyi, nipo pamoja nanyi na si pamoja na maadui zenu,
hakika mimi ni miongoni mwa wenye kutamka ubora wenu
na ni mwenye kukiri kurejea kwenu, sikanushi kwa
Mwenyezi Mungu uwezo wowote na wala sidai ila yale
ayatakayo Mwenyezi Mungu, ametakasika Mwenyezi
Mungu na kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu mwenye
umiliki na ufalme, viumbe Vyake vyote humsabihi Yeye
Mwenyezi Mungu kupitia majina Yake. Na amani iwe juu
ya roho zenu na miili yenu! Amani iwe juu yenu na pia
rehema za Mwenyezi Mungu na Baraka Zake.”
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Na katika riwaya nyingine: Fanya hayo ukiwa juu ya paa
ya nyumba yako.

Dua baada ya ziyara:

Sayyid Ibnu Tawuus amesema: “Ni Sunna kuomba dua hii
baada ya ziyara hizo za Maimamu (a.s.) huko kwenye
makaburi yao matukufu:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Ikiwa dhambi zangu
zimeuchakaza uso wangu Kwako, na zimezuia maombi
yangu Kwako, na zimeweka kizuizi kati yangu na Wewe,
basi nakuomba unielekee kwa heshima Yako tukufu na
ueneze juu yangu rehema Zako na unishushie Baraka Zako.
Na kama zimezuia sauti yangu isifike Kwako, au
usinighufirie dhambi zangu au kunisamehe makosa yangu
yenye kuangamiza, basi ni mimi hapa nakuomba ujirani
kupitia heshima ya utukufu Wako na nguvu za utukufu
Wako, ni mwenye kutawassali Kwako na kujikurubisha
Kwako kupitia kiumbe ukipendacho mno kushinda vingine,
kitukufu mno Kwako kushinda vingine, kilicho bora mno
Kwako kushinda vingine, chenye utii Kwako kushinda
vingine, na chenye cheo na nafasi tukufu mno Kwako
kushinda vingine, Muhammad (s.a.w.w.), na kupitia kizazi
chake kitakasifu Maimamu wa uongofu walio mwongozo,
ambao umewawajibisha viumbe Wako kuwatii wao,
ukaamuru kuwapenda wao na ukawafanya viongozi wa
jambo (Uislamu) baada ya Mtume Wako (s.a.w.w.). Ewe
mwenye kumdhalilisha kila jabari mkaidi! Na ewe mwenye
kuwapa heshima waumini! Juhudi zangu zimekomea hapa
hivyo ipe nafsi yangu wasaa na rehema kutoka Kwako
ambayo itakuwa ni neema kwangu, ewe Mwenye
kurehemu kushinda wote wenye kureheme.

Kisha sema:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika hili ni kaburi ambalo yule
atakayepitwa na rehema Zako hapa hataraji kuzipata
kwingine, na wala hakuna yeyote aliye muovu kushinda
mtu mwenye kulikusudia huku akiwa ni mwenye matarajio
kisha arudi mikono mitupu. Ewe Mwenyezi Mungu!
Hakika mimi najikinga Kwako dhidi ya shari za safari ya
kurudi, kufeli wakati wa mgeuko, na mahojiano wakati wa
hesabu. Uko mbali ewe Mola Mlezi na kitendo cha
kuambatanisha utii wa Walii Wako na utii Wako, uongozi
wake na uongozi Wako, uasi dhidi yake na uasi dhidi
Yako, kisha umkatishe tamaa mwenye kumzuru na
mwenye kujifungasha toka mji wa mbali mpaka kwenye
kaburi lake. Naapa kwa utukufu Wako ewe Mola Mlezi
dhamira yangu haiamini hilo kwani nyoyo zinaashiria
mazuri Kwako.”

143



Sheikh Mufid naye kaitaja dua hii, lakini yeye kaongeza
kipande hiki:
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“Ewe Walii wa Mwenyezi Mungu! Hakika baina yangu na
Mwenyezi Mungu Mtukufu kuna dhambi hakuna wa
kuzifunika ila ridhaa Yako, hivyo kwa haki ya Yule
aliyekuamini kwa kukupa siri Yake, akakupa jukumu la
kuwachunga viumbe Wake, akaambatanisha utii wako na
utii Wake na uongozi wako na uongozi Wake, simamia
ubadilishaji wa hali yangu pamoja na Mwenyezi Mungu
Mtukufu, na fanya fungu langu toka katika kukuzuru wewe
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liwe ni kunichanga mimi na wale wenye kukuzuru wewe
kwa ikhlasi, ambao unamuomba Mwenyezi Mungu aziache
huru shingo zao (dhidi ya moto) na unawaombea Kwake
malipo mema.Na mimi ni huyu hapa leo hii nakimbilia
kwenye kaburi lako na ninajikinga kwa utetezi wako
mwema, hivyo nilaki ewe kiongozi wangu na nidiriki, na
muombe Mwenyezi Mungu Mtukufu kuhusu jambo langu
kwani hakika una cheo kitukufu kwa Mwenyezi Mungu na
heshima adhimu. Sala na salamu za Mwenyezi Mungu
ziwe juu yako.”

Dua ya kumwombea Hujjah (a.s.):

Ni bora kwa mwenye kufanya ziara akitaka kuomba
kwenye kaburi lolote miongoni mwa makaburi matukufu,
bali ni bora kwa mwenye kuomba popote atakapokuwa na
kwa haja yoyote ile aanze kwa kuomba dua ya kumuombea
afya njema al-Hujjah Imam wa Zama hizi, maamkizi mema
na salamu viwe juu yake na juu ya baba zake. Na hili ni
jambo muhimu sana na ni lenye faida nyingi. Na muhtasari
wake ni aseme:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Kuwa msimamizi, muhifadhi,
kiongozi, msaidizi, dalili (mwelekezi) na mlinzi kwa walii
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Wako Hujjah mtoto wa al-Hasan sala Zako ziwe juu yake
na juu ya baba zake katika saa hii na katika kila saa, mpaka
umpe makazi ardhini Kwako kwa utiifu, na umstareheshe
humo muda mrefu.”

Sala ya Ja’far Tayyar:

Imepokewa kwamba atakayemzuru Imam Ridha (a.s.) au
mmoja kati ya Maimamu (a.s.) na akasali hapo Sala ya
Ja’far Tayyar (a.s.) basi ataandikiwa kwa kila rakaa moja
malipo ya mtu aliyehiji Hijja elfu moja na aliyekwenda
Umra mara elfu moja, akawapa uhuru katika njia ya
Mwenyezi Mungu watumwa elfu moja, na akasimama
kidete katika Jihadi mara elfu moja safu moja na Nabii
aliyetumwa. Na atapata kwa kila hatua aliyopiga malipo ya
Hijja elfu moja, Umra elfu moja na kuwapa uhuru katika
njia ya Mwenyezi Mungu watumwa elfu moja. Na
ataandikiwa mema mia moja na atafutiwa madhambi mia
moja.

Kuna riwaya imepatikana inayozungumzia fadhila adhimu
ilizonayo Sala ya Ja’far Tayyar (a.s.) kwa njia bora kabisa.
Na fadhila muhimu iliyonayo ni kufutiwa dhambi kubwa.
Na wakati wake bora ni mwanzoni mwa mchana wa siku
ya Ijumaa. Nayo ni rakaa nne kwa Tashahudi mbili na
Salamu mbili, katika kila rakaa baada ya Alhamdu na Sura
nyingine na kabla ya rukuu atasoma mara kumi na tano:
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“Mwenyezi Mungu ametakasika. Na kila sifa njema ni ya
Mwenyezi Mungu. Na hapana mungu ila Allah. Na
Mwenyezi Mungu ni mkubwa mno.”
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Na atasema hayo mara kumi katika rukuu yake baada ya
dhikri.Na atakaponyooka toka katika rukuu akiwa
amesimama atasema hayo mara kumi. Atakaposujudu
atayasema mara kumi. Atakapokaa baina ya sijda mbili
atayasema mara kumi. Atakaposujudu sijda ya pili
atayasema mara kumi. Atakapokaa kupumzika ili asimame
atayasema mara kumi kabla hajasimama. Atafanya hivyo
katika rakaa zote nne, hivyo jumla ya idadi yake itakuwa ni
tasbihi mia tatu. Si sharti katika Sala hiyo Sura makhsusi,
lakini bora ni asome katika rakaa ya kwanza baada ya
Alhamdu Sura Zilzala, katika rakaa ya pili baada ya
Alhamdu Sura Al’adiyati, katika rakaa ya tatu Sura Nasru,
na katika rakaa ya nne Sura Ikhlasi.

Kama ambavyo ni Sunna baada ya kumaliza Tasbihati
katika sijda ya pili katika rakaa ya nne asome:
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“Ametakasika Ambaye amevaa utukufu na heshima!
Ametakasika Ambaye amejifunika utukufu na amepata
heshima kwao! Ametakasika Ambaye haipasi kufanya
Tasbihi ila kwa ajili Yake! Ametakasika Ambaye elimu
yake imekihisabu kila kitu! Ametakasika mwenye ihsani na
neema! Ametakasika mwenye uwezo na heshima! Ewe
Mwenyezi Mungu! Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi
nakuomba kupitia vifungo vya utukufu toka katika Arshi
Yako na kilele cha rehema toka katika Kitabu Chako, jina
Lako adhimu mno na maneno Yako timilifu ambayo
yametimia kwa ukweli na uvadilifu, umsalie Muhammad na
watu wa nyumba yake na unifanyie mimi kadha wa kadha.”
(Utaomba haja yako badala ya maneno kadha wa kadha.)”

Ni Sunna kwamba baada ya kumaliza Sala baada ya
rakaa ya nne ainue mikono yake na aseme:
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“Ewe Mola Mlezi! Ewe Mola Mlezi!” mpaka hapa pumzi
iishe.

“Ewe Mola wangu Mlezi! Ewe Mola wangu Mlezi!”
mpaka hapa pumazi iishe

“Ewe Allah! Ewe Allah!” mpaka hapa pumzi iishe.

“Ewe Uliye hai! Ewe Uliye hai!” mpaka hapa pumzi iishe.
“Ewe Rahimu! Ewe Rahimu!” mpaka hapa pumazi iishe.
“Ewe Rahmani! Ewe Rahmani!” mara saba.

“Ewe Mwenye kurehemu kushinda wote wenye kurehemu!
Ewe Mwenye kurehemu kushinda wote wenye kurehemu!”
mara saba.

Kisha aseme:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi ninaanza kauli kwa
kukuhimidi Wewe, ninatamka kwa kukusifu Wewe, na
ninakutukuza Wewe na hali hakuna kikomo cha sifa Zako,
na ninakusifu na ni nani anayefikia kikomo cha sifa Zako
na umbali wa utukufu Wako. Na umewafikia viumbe Wako
wakati wa kuzijua sifa Zako, na ni wakati upi haukuwa
msifiwa kwa fadhila Zako, Mtukuzwa kwa sifa Zako na
mwenye kuwarudia wenye dhambi kwa uvumilivu Wako.
Wakazi wa ardhi Yako wamejitenga na utii Wako lakini
umekuwa mpole kwao kwa ukarimu Wako, Mkarimu kwa
fadhila Zako na mwenye kuwarudia kwa ukarimu Wako,
ewe Ambaye hapana mungu ila Wewe, Mpaji Mwenye
utukufu na ukarimu.”
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FASLU YA YA SITA
KUMZURU BWANA WETU HAMZA

Utasema katika kumzuru Hamza Bwana wa
wahanga (r.a.):
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“Amani iwe juu yako ewe ami yake Mtume wa Mwenyezi
Mungu (s.a.w.w.)! Amani iwe juu yako ewe mbora wa
mashahidi! Amani iwe juu yako ewe simba wa Mwenyezi
Mungu na simba wa Mtume Wake! Nashahidilia kwamba
hakika wewe ulipigana jihadi katika njia ya Mwenyezi
Mungu Mtukufu na ulijituma, ulimshauri Mtume wa
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) na ulikuwa ni mwenye hamu
na yale yaliyopo kwa Mwenyezi Mungu, kwa haki ya baba
yangu, yako na ya mama yangu, nimekujia na hali ni
mwenye kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kwa
kukuzuru wewe, na ni mwenye kujikurubisha kwa Mtume
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wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) kwa kufanya hivyo, ni
mwenye hamu ya kupata uombezi wako, natafuta kupitia
ziara yangu kwako uokovu wa nafsi yangu, ni mwenye
kujikinga kupitia kwako na moto anaostahili mtu mfano
wangu kutokana na makosa niliyoitendea nafsi yangu, ni
mwenye  kuyakimbia madhambi  yangu ambayo
nimeyageuza kuni juu ya mgongo wangu, ni mwenye
kukimbilia Kwako nikitaraji rehema za Mola Wangu
Mlezi.

“Nimekuja kwako toka sehemu ya mbali nikiwa ni
mwenye kutafuta kukombolewa na wewe dhidi ya moto,
na bila shaka dhambi zimeuelemea mgongo wangu na
nimetenda yanayomchukiza Mola wangu Mlezi, na sijapata
yeyote wa kumkimbilia aliye kheri kwangu kushinda
nyinyi watu wa nyumba ya rehema, hivyo kuwa mwombezi
wangu siku ya ufakiri wangu na haja yangu, nimetembea
kuja kwako nikiwa ni mwenye kuhuzunishwa, na
nimekujia nikiwa ni mwenye kutatizwa, nimemwaga
machozi yangu kwako hali ni mwenye kulia na nimekuwa
kwako mpweke, na wewe ni miongoni mwa yule ambaye
Mwenyezi Mungu aliniamuru na akanihimiza kumtendea
wema, na akanionyesha fadhila zake na akaniongoza
kumpenda, akanipa shauku ya kumfungia safari na akanipa
ilhamu ya kuomba haja kwake. Enyi watu wa nyumba ya
Mtume! Hahangaiki yule mwenye kuwatawalisha nyinyi,
hatoki mikono mitupu yule mwenye kuwajia, hapati hasara
yule mwenye kuwapenda na wala hafanikiwi yule mwenye
uadui nanyi.”

Kisha nenda kwenye Msikiti wa Uhud, nao ni ule msikiti
uliyo karibu, Sali humo rakaa mbili ukiongezea na sala ya
maamkizi ya msikiti, kisha nenda kwenye eneo la kaburi na
sema:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie Muhammad na aali
Muhammad! Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi
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nimezitafuta rehema Zako kwa kuliandama kaburi la ami
ya Nabii Wako (s.a.w.w.) ili aniepushe na adhabu Yako,
ghadhabu Yako na hasira Zako siku ambayo sauti humo
zitakithiri na kila nafsi itajishughulisha na yale
iliyoyatanguliza na kujijadili yenyewe, hivyo ikiwa leo
utanirehemu basi sintakuwa na hofu wala huzuni, na kama
utaniadhibu ni kwa sababu bwana ana uwezo juu ya
mtumwa wake, na wala usinirudishe mikono mitupu baada
ya leo, na wala usiniondoe bila haja yangu, bila shaka
nimejiambatanisha na kaburi la ammi ya Nabii Wako na
nimejikurubisha Kwako kupitia kwake kwa ajili ya
kutafuta radhi Zako na nikitaraji rehema Zako, hivyo pokea
toka kwangu na urudie ujinga wangu kwa upole Wako, na
makosa ya nafsi yangu kwa huruma Yako, kwani makosa
yangu ni makubwa na hofu yangu si kwamba
utanidhulumu lakini ninalohofu ni hesabu yangu mbaya.
Utazame leo kwa huruma ugeukaji wangu juu ya kaburi la
ami ya Nabii Wako (a.s.) na kwa kupitia kwao nikomboe
dhidi ya moto, na wala usiurudishe mwendo wangu bila
kitu, na wala unyenyekevu wangu usiwe mwepesi Kwako,
na wala usiizuie sauti yangu na Wewe, na wala usinigeuze
bila haja zangu.

“Ewe Uliye msaada wa kila mwenye kutatizwa mwenye
kuhuzunishwa! Na ewe mfariji wa kila aliyedhikika,
mwenye kufadhaika, mwenye kuzama na mwenye kufikwa
na maangamio! Msalie Muhammad na aali Muhammad na
unitazame mtazamo ambao sintahangaika baada yake
abadani, na urehemu unyenyekevu wangu na kilio changu
na upweke wangu, kwani bila shaka nimetaraji ridhaa Zako
na nimechagua kheri ambayo haitoi yeyote isipokuwa
Wewe, hivyo usiyarudishe matarajio yangu.
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Ukiniadhibu hiyo ni kwa sababu
bwana ana uwezo juu ya mtumwa wake na ni kwa sababu
ya malipo ya ubaya wa vitendo vyake, hivyo usinitoe
mikono mitupu leo na wala usiniondoe bila haja yangu, na
wala usinirudishe mikono mitupu utengano wangu na ugeni
wangu, kwani bila shaka nimemaliza masurufu yangu,
nimeuchosha mwili wangu, nimekata masafa, nimeiacha
familia na mali na uliyonitunuku, na nimetanguliza
kilichopo Kwako kabla ya nafsi yangu, nimekimbilia
kwenye kaburi la ammi ya Nabii Wako (s.a.w.w.) na
nimejikurubisha kwake nikitafuta radhi Zako, hivyo urudie
yjinga wangu kwa upole Wako, na dhambi zangu kwa
huruma Yako, kwani hakika kosa langu ni kubwa, kwa
rehema Zako ewe Mkarimu, ewe Mkarimu.

Namna ya kuwazuru wahanga huko Uhud:

Sema katika Ziyara yao:
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“Amani iwe juu ya Mtume wa Mwenyezi Mungu! Amani
iwe juu ya Nabii wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu ya
Muhammad bin Abdillah! Amani iwe juu ya watu wa
nyumba yake watakasifu! Amani iwe juu yenu enyi
wahanga waumini! Amani iwe juu yenu enyi watu wa
nyumba ya imani na Tauhidi! Amani iwe juu yenu enyi
watetezi wa dini ya Mwenyezi Mungu na watetezi wa
Mtume wake! Amani iwe juu yake na juu ya aali zake!
Amani iwe juu yenu kwa subira mliyofanya, ni nzuri
iliyoje nyumba ya baadaye.

“Nashahidilia kwamba hakika Mwenyezi Mungu
amewachagua kwa ajili ya dini Yake na amewateua kwa
ajili ya Mtume Wake. Na nashahidilia kwamba hakika
nyinyl mmepigana jihadi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu
jihadi ya kweli, mmejitoa kwa ajili ya dini ya Mwenyezi
Mungu na Nabii Wake, na mmejituma kwa kumtetea Yeye.
Na nashahidilia kwamba hakika nyinyi mmeuwawa katika
njia ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, hivyo naomba
Mwenyezi Mungu awalipe kwa ajili ya Nabii Wake,
Uislamu na watu wake malipo bora. Na atutambulishe
nyuso zenu mahali pa ridhaa Yake na sehemu ya ukarimu
Wake pamoja na Manabii, Masidiki, Mashahidi na
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Wasalihina, na hao wana urafiki mzuri. Nashahidilia
kwamba hakika nyinyi ni kundi la Mwenyezi Mungu na
kwamba mwenye kuwapiga vita nyinyi amempiga vita
Mwenyezi Mungu, na kwamba hakika nyinyi ni miongoni
mwa waliokurubishwa wenye kufuzu, ambao wao wako hai
kwa Mola wao Mlezi wakiruzukiwa, hivyo laana ya
Mwenyezi Mungu, Malaika na watu wote iwe juu ya wale
waliokuuweni.

“Nimekujieni enyi wanatauhidi hali ni mwenye kuwazuru
na ni mwenye kutambua haki zenu, na ni mwenye
kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kwa ziara yenu, na ni
mwenye kujua amali njema zilizotangulia na vitendo vya
kuridhiwa, hivyo amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu
yenu, na pia rehema Zake na Baraka Zake. Na laana ya
Mwenyezi Mungu, ghadhabu Zake na hasira Yake viwe juu
ya wale waliokuuweni. Ewe Mwenyezi Mungu! Ninufaishe
kwa ziara yao na nithibitishe juu ya kusudio lao, na nifishe
katika yale uliyowafisha wao, na nikusanye mimi na wao
pamoja katika nyumba ya kudumu ya rehema Zako.
Nashahidilia hakika nyinyi ni wenye kututangulia nasi ni
wenye kuwakuta.

Kisha soma Sura al-Qadri kiasi uwezavyo, kisha nenda
kwenye msikiti uliyopo karibu na Sali humo rakaa mbili
kwa ajili ya ziyara.

Namna ya kumzuru Abu Dharr al-Ghaffariy:

Ni Sunna kumzuru Abu Dharri (r.a.) huko Rabadha, na
kwa mujibu wa kitabu Bihar katika mlango unaohusu ziara
ni kwamba Rabadha ni karibu na Safrau kuliani mwa njia
itokayo Makka kuelekea Madina, na kwa hivi sasa inaitwa
al-Wasitu (kiunganishi). Mwandishi wa kitabu Miftahul-
Janati ametaja ziyara hii kwa ajili yake:
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“Amani iwe juu yako ewe Abu Dharr al-Ghaffariy! Amani
iwe juu yako ewe sahaba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu,
na pia rehema za Mwenyezi Mungu na baraka Zake!
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Amani iwe juu yako ewe ambaye Mtume wa Mwenyezi
Mungu (s.a.w.w.) alisema kuhusu haki yake: “Mbingu
haijamfunika wala ardhi haijambeba mtu mkweli kuliko
Abu Dharri!” Amani iwe juu yako ewe ambaye alitamka
haki na hajaogopa katika jambo la Mwenyezi Mungu
lawama ya mwenye kulaumu wala dhulma ya mwenye
kudhulumu! Nimekujia na hali ni mwenye kukuzuru
mwenye kushukuru mtihani wako katika Uislamu, hivyo
namuomba Mwenyezi Mungu ambaye aliyekuhusisha na
ulimi wa kweli, kujinyima (utawa) kwa ajili ya Mwenyezi
Mungu na kuwafuata wabora, anihuishe maisha yako,
anifishe kifo chako na anikusanye pamoja nawe kwa
kuyakanusha yale uliyokanusha na kuyatupilia mbali yale
uliyoyatupilia mbali. Namuomba Mwenyezi Mungu
atukusanye sisi na wewe na Mtume Wake na aali zake
(s.a.w.w.) kwenye makazi ya rehema Zake. Amani ziwe
juu yako na rehema za Mwenyezi Mungu na baraka Zake.”
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FADHILA ZA KUMZURU HAMZA BWANA WA
WAHANGA, NA WAHANGA WENGINE HUKO
UHUD

Fakhrul-Muhaqiqina ametaja katika kitabu Risalatul-
Fakhriyyah kwamba: “Ni Sunna kumzuru Hamza na
wahanga wengine huko Uhud. Imepokewa kutoka kwa
Mtume (s.a.w.w.) kwamba alisema: “Atakayenizuru mimi
bila kumzuru ammi yangu Hamza bila shaka atakuwa
ameninyanyapaa.”

Sheikh al-Mufid amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu
(s.a.w.w.) alikaowa ameamuru kulizuru kaburi la Hamza
(a.s.), na alikuwa akimtilia manani yeye na wahanga, na
Fatima (a.s.) baada ya kifo chake (s.a.w.w.) aliendelea
kwenda mara kwa mara kwenye kaburi lake (a.s.). Na
ilikuwa ni sera ya kawaida kwa waislamu zama zake
(s.a.w.w.) kumzuru Hamza (a.s.) na kulitilia manani kaburi
lake.

Katika Hadithi imesemwa kwamba: Fatima (a.s.) baada ya
baba yake aliishi siku sabini na tano bila kuonekana akiwa
na furaha wala kucheka, huku akiyajia makaburi ya
wahanga kila siku ya Ijumaa mara mbili, na siku ya
Jumatatu na Alhamisi na akisema: Hapa ndipo Mtume wa
Mwenyezi Mungu alipokuwepo, na hapa ndipo mushrikina
walipokuwepo. Na katika nukuu nyingine ni kwamba
alikuwa akisali hapo na kuomba dua. Wahanga wa Uhud ni
takribani sabini, nao ni Hamza (a.s.), Abdullah bin Jahshi,
Mus’ab bin Umayri, Ammarat bin Ziyad, Shimas bin
Uthman na wengineo radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu
yao.
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FASLU YA SABA

INAHUSU MISIKITI NA MAENEO
YALIYOBARIKIWA HUKO MADINA NA
PEMBEZONI MWAKE

Kwanza: Msikiti wa Mtume (s.a.w.w.):

Kabla hatujagusia hilo ni lazima utambue kwamba Madina
ina eneo maalumu lililo tukufu kama Makka. Mipaka yake
ni kuanzia Airu mpaka Iru, na kila mmoja ni mlima
unaoizungaka Madina, mmoja ni kutokea Mashariki na
mwingine ni kutokea Magharibi. Hiyo ndio mipaka ya eneo
tukufu la Madina, na ijapokuwa si wajibu kuhirimia ndani
ya eneo hilo kama ilivyo wajibu kwa eneo tukufu la Makka
tukufu lakini inapasa kuliheshimu kwa ajili ya wale
wanaoishi eneo hilo.

Ama mambo yaliyo Sunna humo ni:

1. Josho (Ghusli) kwa ajili ya kuingia Madina, kuingia
Miikitini na kumzuru Mtume (s.a.w.w.). Inaruhusiwa
kuoga josho moja kwa nia ya mambo yote matatu.

2. Wakati wa kuingia Msikitini usali rakaa mbili Sala ya
maamkizi, kama ilivyotangulia.

3. Kusali Sala tano za wajibu Msikitini. Na thawabu za
kusalia humo kwa mujibu wa baadhi ya riwaya ni
sawa na thawabu na malipo ya Sala elfu kumi
zinazosaliwa eneo lingine. Na sehemu bora kabisa
humo Msikitini ni eneo lililopo kati ya mimbari na
kaburi la Mtume (s.a.w.w.) (Raudha).
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10.

1.

Umsalimie Mtume (s.a.w.w.) kwa niaba ya wazazi
wawili, ndugu na marafiki.

Usali rakaa mbili baada ya Ziyara na thawabu zake
uzitoe zawadi kwa Mtume (s.a.w.w.) kama
ilivyotangulia.

Kusimama kwenye kaburi tukufu, kumhimidi Allah,
kumtukuza na kuomba dua.

Kusali na kuomba dua kwenye Magam Jibril (a.s.)
kama ilivyotangulia.

Usali ndani ya nyumba ya Fatima (a.s.) na umzuru
huko.

Umsalie Mtume (s.a.w.w.) wakati wa kuingia
Misikitini na wakati wa kutoka.

Usali kwenye mihrabu ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
kama ilivyotangulia, na inapasa ukithirishe kusoma
Qur’ani tukufu katika Msikiti wa Mtume (s.a.w.w.),
kwani hapo ndio kituo cha wahyi na Chuo kikuu na
Shule kubwa ya mafunzo yake yenye manufaa,
mawaidha yake yenye kuponyesha, maelekezo yake
ya juu kwa Ummah wa kiislamu, na humo ndimo
walimohitimu masahaba wakubwa miongoni mwa
watangulizi wetu wema, radhi za Mwenyezi Mungu
Ziwe juu yao wote.

Usali rakaa mbili kwenye nguzo ya Abu Lubabah
inayojulikana kama nguzo ya toba, kama
ilivyotangulia.
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12.  Usali na kuomba dua eneo lililopo kati ya mimbari na
kaburi la Mtume (s.a.w.w.) (Raudha), kama
ilivyotangulia.

13. Usiinue sauti yako Msikitini.

14. Utoe sadaka kwa mafakiri na masikini huko Madina
kadiri uwezavyo. Al-Majlisiy ametaja katika Hadithi
sahihi kwamba: “Sadaka ya dirhamu moja huko
Madina ni sawa na dirhamu elfu kumi eneo lingine.”

15. Uwafanyie wema masharifu na kizazi cha Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) ili upate thawabu na malipo
makubwa.

Pili: Msikiti wa Quba:

Nao ni ule msikiti ambao ulijengwa juu ya uchamungu toka
siku ya kwanza, pale Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
alipohamia Madina na akashuka hapo Quba, akakaa hapo
zaidi ya siku ishirini akiwa anapunguza Sala, akingojea
kuja kwa binamu yake Ali bin Abu Talib (a.s.). Msikiti huu
uliasisiwa kabla ya Msikiti wa Madina, na humo ndimo
ilimoteremkia kauli ya Mwenyezi Mungu: “Hakika
Msikiti uliojengwa juu ya msingi wa kumcha Mwenyezi
Mungu tangu siku ya kwanza unastahili zaidi wewe
usimame humo. Humo wamo watu wanaopenda
kujitakasa, na Mwenyezi Mungu anawapenda
wanaojitakasa.” (Sura Tawba: 108).

Ni Sunna kusali ndani ya msikiti huu mtukufu na kuomba
dua humo. Imepokewa kutoka kwa Mtume (s.a.w.w.)
kwamba alisema: “Atakayechukua tohara nyumbani kwake
na akaja Msikiti wa Quba na kusali humo rakaa mbili
atapata malipo sawa na ya Umra.” Hivyo Sali humo Sala
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ya maamkizi rakaa mbili, na baada ya Sala fanya tasbihi ya
Fatima Zahrau (a.s.), na ni bora uombe dua hii:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika Wewe ulisema katika
kitabu Chako kilichotelemshwa juu ya kifua cha Nabii
Wako aliyetumwa, na kauli yako ni haki, kwamba:
““Hakika Msikiti uliojengwa juu ya msingi wa kumcha
Mwenyezi Mungu tangu siku ya kwanza unastahili
zaidi wewe usimame humo. Humo wamo watu
wanaopenda kujitakasa, na Mwenyezi Mungu
anawapenda wanaojitakasa.”” Ewe Mwenyezi Mungu
takasa nyoyo zetu na unafiki, matendo yetu na kujionyesha,
tupu zetu na zinaa, ndimi zetu na uongo na utesi, na macho
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yetu na hiyana, kwani hakika Wewe unajua hiyana ya
macho na yanayoficha vifua. Ewe Mola wetu Mlezi!
Tumezidhulumu nafsi zetu na kama hutatughufiria na
kuturehemu bila shaka tutakuwa miongoni mwa wenye
hasara.”

Hapa kuna dua ndefu imetajwa katika mlango wa ziyara wa
kitabu al-Bihar, tumeacha kuitaja kutokana na kufanya
mukhtasari.

Nyuma ya msikiti huu kuna nyumba ya Amirul-Muuminina
Ali (a.s.). Mbele ya msikiti huu kuna kisima ambacho maji
yake yalikuwa matamu na mengi lakini hivi sasa
yamekauka. Na inasemekana kwamba pete ya Mtume
(s.a.w.w.) ilidondokea humo ndipo kikaitwa Kisima cha
Pete. Na pia kinaitwa Kisima cha Mate ya Mtume
(s.a.w.w.) kutokana na lile linalosemwa kwamba Mtume
(s.a.w.w.) alitemea mate humo na ndipo maji yake yakawa
matamu, na kabla ya hapo yalikuwa ya chumvichumvi.

Tatu: Chumba cha mama yake Ibrahim:

Nacho ni chumba cha mama yake Ibrahim mtoto wa
Mtume (s.a.w.w.), na jina lake ni Maria al-Qibtiyyah.
Kilikuwa ni makazi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu
(s.a.w.w.) na msala wake, nacho kimeungana na Msikiti wa
Quba. Sali humo rakaa mbili ukiweza, na omba haja yako
kutoka kwa Mwenyezi Mungu.

Nne: Msikiti wa al-Fadhikhu:

Nao unaitwa kwa jina la mtende uliokuwepo hapo, nao ni
msikiti uliyopo upande wa Mashariki mwa Msikiti wa
Quba, na pia huitwa kwa jina la Msikiti wa Mtende. Nao ni
ule msikiti ambao jua lilirejeshwa kwa ajili ya Imam Ali
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(a.s.), akasali Sala ya Alasiri alipokuwa amepitwa na
wakati kwa sababu ya kulazwa na Mtume mapajani
mwake, alipomaliza kusali lilitoweka mtoweko wa
nyota.Sali humo rakaa mbili za maamkizi ukiweza, na
omba haja zako toka kwa Mwenyezi Mungu, na ni bora
uombe dua hii:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie Muhammad na aali
Muhammad, na wala usiache kwa ajili yangu katika eneo
hili tukufu na msikiti huu muadhamu dhambi yoyote ila
uwe umeighfuri, wala tatizo lolote ila uwe umeliondoa,
wala maradhi yoyote ila uwe umeniponya,wala dosari
yoyote ila uwe umeisitiri, wala riziki yoyote ila uwe
umeikunjua, wala khofu yoyote ila uwe umeiondoa, wala
mtawanyiko wowote ila uwe umeukusanya, wala yeyote
aliye mbali ila uwe umemuhifadhi na kumleta karibu, wala
deni lolote ila uwe umelipa, wala haja yoyote miongoni
mwa haja za dunia na akhera uliyo radhi nayo na yenye
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wema kwangu ila uwe umeitekeleza. Ewe Mwenye
kurehemu kushinda wote wenye kurehemu.”

Tano: Msikiti wa Fat’hu:

Pia huitwa Msikiti wa Ahzab (Makundi). Upo juu ya
mlima, umeitwa msikiti wa Fat’hu (Ushindi) kutokana na
Mwenyezi Mungu kuwapa ushindi Waislamu mikononi
mwa Ali bin Abu Talib (a.s.) kwa kumuua Amru bin Abdi
Wudi al-Amiriy, na hapo makundi ya upinzani
yakashindwa. Allah anasema: “Na wale waliokufuru
Mwenyezi Mungu amewarudisha na ghadhabu yao,
hawakupata chochote katika kheri, na Mwenyezi
Mungu amewatoshea Waumini katika mapigano,
Mwenyezi Mungu ni Mwenye uwezo Mwenye nguvu.”
(Sura Ahzab: 25). Hayo yote ni kutokana dua ya Mtume
(s.a.w.w.) aliyoiomba eneo hili. Sali humo rakaa mbili na
usome dua hii:
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“Ewe uliye kilio cha wenye mashaka! Ewe Mwenye kujibu
maombi ya wenye kudhikika! Ewe Mwenye kuwasaidia
wenye kunyong’onyeshwa! Niondolee dhiki, unyonge,
mashaka, na adha, kama ulivyomuondolea Nabii Wako
(s.a.w.w.) unyonge wake na ukamtosheleza kitisho cha
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adui yake. Na nitosheleze yale yanayonitia unyonge
miongoni mwa mambo ya dunia na Akhera. Ewe Mwenye
kurehemu kushinda wote wenye kurehemu.”

Sita: Msikiti wa Ali, Msikiti wa Fatima Zahrau
(a.s.), na Msikiti wa Salman (r.a.):

Nayo ipo karibu na Msikiti wa Ushindi, ni Sunna kusali
ndani ya misikiti yote.

Saba: Nyumba ya Imam Zainul-Abidin, Imam
Ja’far as-Sadiq (a.s.) na Msikiti wa Mubahala
(Maapizano):

Ni Sunna kusali ndani ya Nyumba ya Imam Zainul-Abidin,
Imam Ja’far as-Sadiq (a.s.) na pia katika Msikiti wa
Mubahala (Maapizano). Nenda maeneo haya matukufu na
usali humo ukiweza, omba humo utakacho, na ni bora
uombe dua hii:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nakuomba subira
ya wenye kukushukuru, amali ya wenye hofu Nawe na
yakini ya wenye kukuabudu Wewe. Ewe Mwenyezi
Mungu! Wewe ni Mkuu uliye Adhimu, na mimi ni mja
Wako mkata aliye fakiri. Wewe ni Tajiri aliye
Muhimidiwa, na mimi ni mja aliye dhalili. Ewe Mwenyezi
Mungu! Msalie Muhammad na aali Muhammad na
umimine utajiri Wako juu ya ufakiri wangu, uvumilivu
Wako juu ya ujinga wangu na nguvu Zako juu ya udhaifu
wangu. Ewe Mwenye nguvu! Ewe Mtukufu! Ewe
Mwenyezi Mungu! Msalie Muhammad na aali zake
mawasii walioridhiwa, na nitosheleze yale yaliyonitia
unyonge miongoni mwa mambo ya dunia na Akhera. Ewe
Mwenye kurehemu kushinda wote wenye kurehemu.”

Nane: Msikiti wa Kibla mbili (Qiblatayn):

Ni Sunna kusali ndani ya Msikiti wa Kibla mbili
(Qiblatayn) na usome dua hii:
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika huu ni msikiti wa Kibla
mbili (Qiblatayn) na msala wa Nabii wetu, kipenzi chetu na
bwana wetu Muhammad (s.a.w.w.). Ewe Mwenyezi
Mungu! Hakika Wewe ulisema katika kitabu Chako
kilichoteremshwa juu ya kifua cha Nabii Wako
aliyetumwa, na kauli Yako ni haki, kwamba: “Hakika
tumeona uso wako ukielekea mbinguni, basi bila shaka
tutakugeuza kwenye Kibla ukipendacho. Basi elekeza
uso wako upande wa Msikiti Mtukufu.”’Ewe Mwenyezi
Mungu! Kama ulivyotufikisha duniani maziara yake na
maeneo matukufu ya athari zake basi usitunyime ewe

Sura al-Baqara: 144
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Mwenyezi Mungu huko Akhera fadhila za uombezi wa
Muhammad (s.a.w.w.), na utukusanye katika kundi lake na
chini ya bendera yake na utufishe katika mapenzi yake na
sunnah yake, na tunyweshe kwa mkono wake mtukufu toka
katika birika lake kinywaji tulivu kiburudishacho ambacho
baada yake hakuna kiu milele, hakika Wewe juu ya kila
kitu ni Muweza.”

Tisa: Misikiti iliyomo ndani ya mji wa Madina:
Nayo ni kama ifuatavyo:

1. Mskiti wa Ghamam

2. Msikiti wa Imam Ali (a.s.)

3. Msikiti wa Zahra (a.s.).

Sali ndani ya kila mmoja na tumia ipasavyo fursa yako
ndani ya maeneo haya matukufu, jlombee na kumuombea
yule umpendaye, na hasa wazazi wako wawili na Waumini
wote wa kiume na wa kike, waombee kheri ya dunia na
Akhera, na wala usighafilike kuomba kheri.
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FASLU YA NANE

YAHUSU KUWAZURU WAHANGA WA
BADRI (R.A.)

walikufa kishahidi masahaba kumi na nne wa Mtume
(s.a.w.w.) katika Vita vya Badri. Baada ya kuwazuru
wahanga Sali ndani ya Msikiti wa Arshi uliyopo karibu na
wahanga wa Badri. Mtume wa Mwenyezi Mungu
(s.a.w.w.) alisalia eneo hili katika vita. Sema katika
kuwazuru wahanga:
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“Amani iwe juu ya Mtume wa Mwenyezi Mungu! Amani
iwe juu ya Nabii wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu ya
Muhammad bin Abdillah! Amani iwe juu ya watu wa
nyumba yake watakasifu! Amani iwe juu yenu enyi
wahanga Waumini! Amani iwe juu yenu enyi watu wa
nyumba ya imani na Tauhidi! Amani iwe juu yenu enyi
watetezi wa dini ya Mwenyezi Mungu na watetezi wa
Mtume Wake (s.a.w.w.)! Amani iwe juu yenu kwa subira
mliyofanya, ni nzuri iliyoje nyumba ya baadaye!

“Nashahidilia kwamba hakika Mwenyezi Mungu
amewachagueni kwa ajili ya dini Yake na amekuteuweni
kwa ajili ya Mtume Wake. Na nashahidilia kwamba hakika
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nyinyl mmepigana jihadi ukweli wa kupigana na
mmeinusuru dini ya Mwenyezi Mungu na sunnah ya
Mtume Wake na mmejituma nafsi zenu kumlinda yeye. Na
nashahidilia kwamba hakika nyinyi mmeuwawa juu ya njia
ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu
awalipeni niaba ya Nabii Wake, Uislamu na watu wake,
malipo bora. Na atutambulishe sehemu ya ridhaa Zake na
eneo la heshima Yake pamoja na Manabii, Masiddiki,
Mashahidi na Watu wema, na hao ndio marafiki wema.
Nashahidilia kwamba hakika nyinyi ni kundi la Mwenyezi
Mungu na kwamba mwenye kuwapigeni vita bila shaka
amempiga vita Mwenyezi Mungu, na kwamba hakika
nyinyi ni miongoni mwa waliokaribishwa waliofuzu,
ambao wao ni hai mbele ya Mola wao Mlezi
wakiruzukiwa. Laana ya Mwenyezi Mungu, malaika na
watu wote iwe juu ya wale waliokuuweni. Amani ya
Mwenyezi Mungu iwe juu yenu na pia rehema za
Mwenyezi Mungu na Baraka zake.”

Tunakutakia Hijja yenye kukubaliwa,
juhudi zenye kuthaminiwa

na amali zenye kupokewa.
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ORODHA YA VITABU VILIVYO
CHAPISHWA NA AL-ITRAH FOUNDATION

I.  Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya
kwanza mpaka Thelathini

2. Uharamisho wa Riba

3. Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Kwanza
4. Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Pili

5. Hekaya za Bahlul

6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

7.  Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
8.  Hijab vazi Bora

9.  Ukweli wa Shia Ithnaashariyyah

10. Madhambi Makuu

11.  Mbingu imenikirimu

12.  Abdallah Ibn Saba

13. Khadijatul Kubra

14.  Utumwa

15. Umakini katika Swala

16. Misingi ya Maarifa
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Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

Bilal wa Afrika
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Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
Salman Farsi

Ammar Yasir

Qur'an na Hadithi

Elimu ya Nafsi

Yajue Madhehebu ya Shia

Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
Al-Wahda

Ponyo kutoka katika Qur'an.

Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
Mashukio ya Akhera

Al Amali

Dua Indal Ahlul Bayt

Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna

Haki za wanawake katika Uislamu
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Mwenyeezi Mungu na sifa zake
Kumswalia Mtume (s)

Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

Adhana

Upendo katika Ukristo na Uislamu
Tiba ya Maradhi ya Kimaadili

Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu

Kupaka juu ya khofu
Kukusanya swala mbili

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa
Jahara

Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya
Kusujudu juu ya udongo
Kusherehekea Maulidi Ya Mtume (s)
Tarawehe

Malumbano baina ya Sunni na Shia
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Kufungua safarini
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Umaasumu wa Manabii
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Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu
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Utata
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Muhammad (s)
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KOPI NNE ZIFUATAZO ZIMETAFSIRIWA
KWA LUGHA KINYARWANDA

Amateka Na Aba'Khalifa
2. Nyuma yaho naje kuyoboka
3. Amavu n’amavuko by’ubushiya

4.  Shiya na Hadithi
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Hija ni fursa ya Ummah wa Kiislamu kufikia hali ya
Kiibrahim katika sekta ya kisiasa, kijamii, kitamaduni na
kiroho. Mwenyezi Mungu amesema: “Hakika Nyumba ya
kwanza waliyowekewa watu ni ile iliyoko Makka yenye
kubarikiwa na mwongozo kwa walimwengu.” (Sura Aali
Imran: 96).

Watu wamezoea zaidi kutimiza Hija yao kwa mwonekano
wa nje katika siku za mkutano huu wa kimungu ambao
huwaleta pamoja Waislamu toka pande zote za dunia bila
kujali rangi zao, makabila wala mataifa na tamaduni za
asili. Kwa kuwa Hija ni mkusanyiko wa kiroho wenye
kulenga kuchanua na kustawi katika nyanja zote za maisha
ya mwanadamu, ni vizuri mahujaji wetu wakaelewa
kwamba ibada hii ni kama ibada nyingine katika kuilea
jamii katika sekta zote za maisha ya kisiasa, kitamaduni na
kijamii, na hivyo ni lazima tuitumie fursa hii kama Bunge
la Waislamu la Kimataifa na Baraza Kuu la Waislamu
duniani kupanga mikakati yao ya kiroho, kisiasa, kiuchumi,
kijamii na kiutamaduni, ili kwamba lengo la Nabii Ibrahim
(a.s.) lidhihirike ndani ya maisha yetu ya kila siku.

Ni juu ya Waislamu ambao hubeba ujumbe wa Mungu
Mwenyezi, kufaidika kisiasa na kijamii na maudhui ya
Hija, na kamwe wasiridhike na mwonekano wa nje. Lakini
ni lazima watambue kwamba ibada ya kisiasa na kijamii ya
Hija inaweza kupatikana iwapo tu tutatimiza na kufikia
ibada ya kimaadili na kiroho.

Kimetolewa na kuchapishwa na:

Alitrah Foundation
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S.L.P. 19701 Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255 22 2110640
Simu/Nukushi: 4255 22 2127555
Barua Pepe: alitrah @yahoo.com
Tovuti: www.ibn-tv.com

Katika mtandao: www.alitrah.info
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