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NNEENNOO  LLAA  MMCCHHAAPPIISSHHAAJJII

Kitabu kilichoko mikononi mwako, ni tarjuma ya kitabu cha
Kiingereza, kwa jina la: “Abu Dharr”

Kitabu hiki kinahusu maisha ya Sahaba mkubwa na mashuhuri; 
Abu Dharr (Jundab bin Junadah). Abu Dharr alikuwa mtu wa tano
kuingia kwenye Uislamu na upanga wake ulikuwa unafaa sana katika
kuendeleza Uislamu. Aliona mikengeuko mingi katika Uislamu tangu
kuanza kwake, na baada ya kifo cha Mtukufu Mtume mambo
hayakuwa mazuri. Alishuhudia mitafaruku mingi wakati wa
makhalifa watatu wa mwanzo kiasi kwamba hakuweza kuvumilia, na
alianza kukemea maovu yanayofanywa na  makhalifa wazi wazi na
kwa ujasiri mkubwa sana mpaka ikafikia Khalifa wa tatu kuchukua
hatua za kumhamisha na kumpeleka jangwani ambako aliishi maisha
ya dhiki mpaka kifo kikamkuta huko. 

Kwa bahati mbaya sana wanahistoria wengi wa Kiislamu na wasio wa
Kiislamu hawakuzungumza habari zake kwa kina na kama
inavyostahiki kuwa. Kwa hakika Abu Dharr pamoja na Masahaba
wengine kama vile Amar bin Yasir, Mikidadi, Salman Farsy,
halikadhalika na ami yake Mtukufu Mtume, mzee Abu Twalib na
mke wa Mtume Bibi Khadija, alikuwa ni madhulumu wa historia. 

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu
wa maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja zote, ambapo
uwongo, ngano za kale na upotoshaji wa historia ni mambo ambayo
hayana nafasi tena katika akili za watu. Kutokana na ukweli huo,
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Taasisi yetu ya 'Al-Itrah Foundation' imeona ikitoe kitabu hiki kwa
luhga ya Kiswahili, kwa madhumuni yake yale yale ya kuwahudumia
Waislamu, hususan wazungumzaji wa Kiswahili.

Tunamshukuru ndugu yetu, Salman Shou kwa kukubali jukumu hili
la kukifanyia tarjuma kitabu hiki. Vile vile tunawashukuru wale wote
walioshiriki kwa njia moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa
kwa kitabu hiki. 

Ni matumaini yetu kwamba kitabu hiki kitakuwa ni mwanga kwa
wasomaji wetu na kuzidisha upeo wao wa elimu katika dini.

MMcchhaappiisshhaajjii::
AAll--IIttrraahh  FFoouunnddaattiioonn
SS..  LL..  PP..  1199770011
DDaarr--eess--SSaallaaaamm..
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ABU DHARR

22

KKUUHHUUSSUU  WWAACCHHAAPPIISSHHAAJJII

Leo hii akili yenye hadhari inaona kiakili mabadiliko ya maisha ya
mwanadamu. Sayansi na teknolojia na mafanikio yao ya kushangaza
yanaonekana yamefika kwenye kilele chao.  Mahitaji ya kidunia hisia
kali za matamanio ya mamlaka na ukubwa, ni mambo ambayo
yamemwelekeza mwanadamu kwenye muflisi wa maadili mema.
Katika hali hii ya kukatisha tamaa, mtu analazimika kutulia na
kukadiria upya hatari zinazoweza kuwa tishio kwa mwanadamu kwa
ujumla. Mwanadamu kwa mara nyingine tena ameelekeza macho yake
kwa Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu
kwani sasa ametambua kwamba ufumbuzi wa matatizo yake na hatima
ya ukombozi wake ni mambo yaliyomo katika kufuata na kutekeleza. 

Kuhama huku kutoka kwenye fikra ya mambo ya kidunia na kwenda
kwenye mambo ya kiroho ni hali inayoafikiana kikamilifu na
malengo na madhumuni ya seminari ya Kiislamu. Miongozo ya
kidini, iliyo sambamba na maendeleo ya wakati uliopo, yanatoa
kimbilio linalohitajiwa sana na akili inayosumbuliwa na yenye wasi
wasi. ni matokeo ya ongezeko la utambuzi, kwamba imeeleweka
kwamba siri ya kuishi maisha ya uadilifu hapa duniani kuelekeza
kwenye furaha kamili ya milele ya maisha ya Peponi. Huu ni ujumbe
wa Uislamu kwa ulimwengu wote.

Jumuiya yetu ya Kiislamu inataka kunyanyua juu mwenge wa 
mwongozo wa kiroho na kusaidia kwa moyo wote kutangaza urithi wa
kiroho wa mwanadamu. Inaonyesha njia ya maisha kwa mujibu wa
Quran katika utukufu wake ulio safi kabisa. Inaonyesha hayo tu yenye
mamlaka na yaliyothabiti. Uenezi wake umebuniwa kwa jinsi 
inayoweza kukidhi mahitaji ya kiroho katika wakati uliopo.
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Itahudumia kama shemshem ya kudumu kwa wale wenye kiu ya ujuzi.
Seminari ya Kiislamu ni taasisi ya kimataifa ambayo inajaribu kuleta
udugu wa Kislamu. Inapata mchango mzuri sana kutoka kwa
wanachuo, kama nyongeza ya kuwa na msaada wa kimataifa kwa ajili
ya kutimiza lengo lake kubwa. Inayo vituo; Asia, Afrika, Ulaya,
Amerika, Canada na Mashariki ya mbali.

MMppeennddwwaa  mmssoommaajjii..

Kitabu hiki kimechapishwa na Seminari ya Kiislamu. Uenezi wake
umebuniwa kwa ajili ya kuhudumia mahitaji ya kiroho katika kipindi
hiki ukiwa na msisitizo mahsusi kusafisha akili na fikra ya Muislamu.
Juhudi kubwa sana zimefanywa na Seminari kuweka katika machapisho
yake yale ambayo yanaaminika na thabiti kweli katika Uislamu.

Unaombwa kwa ukarimu kukisoma kitabu hiki kwa moyo ambao
umekusudiwa. Pia unaombwa uwe huru kuwasilisha kwetu maoni
yako ambayo yatathaminiwa sana kuhusu uenezi wetu. 

Kutangaza ujumbe wa Uislamu ni kazi inayotaka ushirikiano wa watu
wote. Seminari inakukaribisha katika kazi hii ikikubaliana kwa furaha
na Aya ya Quran Tukufu.

“Sema; Mimi ninakunasihini kwa jambo moja tu ya kwamba msimame
kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, wawili wawili na mmoja mmoja.” ((3344::4466)).

MMwweennyyeezzii  MMuunngguu  nnaa  aakkuurreehheemmuu..
WWaakkoo  kkaattiikkaa  UUiissllaammuu..

ABU DHARR
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UUTTAANNGGUULLIIZZII

Baada ya miaka kumi na tatu ya mfululizo wa mateso na mapambano,
Mtume wa Uislamu aliondoka Makkah na kwenda Madina. Alihisi
kwamba kipindi cha uvunjaji sheria na kutangazwa kwa siri kwa
Uislamu kilikwisha na kwa msaada wa masahaba wake waaminifu na
jasiri angeweza kujenga jumba kubwa la dola ya Kiislamu na kuweka
msingi wa serikali ya kisiyasa kama anavyotaka Mwenyezi Mungu.

Mara tu baada ya kufika Madina, Mtukufu Mtume alijenga msikiti
hapo. Alijenga nyumba yake iliyotazamana na msikiti, na alifanya
mlango wake wa kuingia moja kwa moja msikitini. Hapakuwepo na
mabadiliko ya maisha yake tangu mwanzo hadi mwisho. Tabia,
mwenendo na maadili mema yalikuwa hivyo hata baada ya kuanzisha
serikali ya Kiislamu katika Arabia yote.

Mfumo wa utawala mpya na dola mpya vilitokeza na kuanza kuwepo
katikati ya dola mbili za wakati huo. Kwenye Serikali hii ya Kiislamu
hapakuwepo na mtawala na mtawaliwa, hapakuwepo afisa na wa
chini yake, na hapakuwepo na bwana na mtumwa. Wote walikuwa
sawa mbele ya Mwenyezi Mungu.

Mwasisi wa mfumo huu mpaya wa utawala alitawafu na baada ya
kunyang’anywa Ali urithi na kuundwa kwa vikundi vya kisiasa,
mkengeuko wa kwanza ambao ulitikisa msingi wa Kiislamu ulitokeza
kwenye jambo la Ukhalifa.

Mmojawapo wa masahaba waaminifu sana na jasiri sana wa Mtukufu
Mtume alikuwa Abu Dharr. Alikuwa mtu wa tano kuingia kwenye
Uislamu na upanga wake ulikuwa unafaa sana katika kuendeleza
Uislamu. Aliona mikengeuko yote hii. Ali ambaye alikuwa mfano
halisi wa wema na ukweli, alilazimika kuishi maisha ya upweke na

ABU DHARR
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maadui wa Uislamu walipe na kwenye mfumo wa Ukhalifa na
walikuwa wanauharibu Uislamu kwama mchwa.

Abu Dharr alisumbuliwa sana na kushtuka na aliona kwamba hali 
ya Uislamu  ya siku za usoni ilikuwa ya wasi wasi na kuogopesha.
Hata hivyo pia aliona kwamba kwa hali yoyote ile msafara wa
Uislamu ulikuwa unaendelea kwenye njia yake, ingawa haki kuu
ilikuwa, mpangilio wa Kiislamu hakuvunjika kabisa. Kwa hivyo,
ingawa alihuzunika na kufadhaika, alinyamaza kimya!

Mfumo wa utawala wa Uthman ulipopata uwezo kamili wa serikali ya
Kiislamu, haki za wafanya kazi na Waislamu wasio jiweza zilikiuka
na wala riba, wanao shughulika na watumwa, matajiri na makabaila,
ambao walifika kwenye baraza la Uthman na Muawiyah. Tofauti za
matabaka na kuhodhi utajiri ni  tabia zilizoanzishwa tena na Uislamu
uliotishiwa na hatari kubwa. Njia na tabia za Mtukufu Mtume
ziliachwa. Maelfu ya dinari zilitumika kujenga Ikulu ya Muawiyah
iliyoitwa (Green Palace) ya mtawala wa Kiislamu na utaratibu wa
mabaraza ya Kifalme ulianzishwa. Umari aliendesha maisha yake
kama mtu wa kawaida na Abu Bakr naye aliishi hivyo hivyo, 
ili kuendesha maisha yake, alikuwa anafanya kazi ya kukamua 
mbuzi wa Myahudi ambapo kidani cha mke wa Uthman, Khalifa 
wa tatu kiligharimu thuluthi moja (1/3) ya pato la lililoletwa 
kutoka Afrika.

Akichukua nafuu isiyostahili ya kazi anayofanya baba yake, mtoto wa
kiume wa mmojawapo wa maofisa wa ngazi ya juu sana katika
utawala wa Umari alichukua farasi wa mtu kwa lazima. Kwa upande
mwingine Uthman alimteua Marwan bin Hakam kama mshauri wake
mtu ambaye alipewa adhabu ya uhamisho na Mtukufu Mtume na
akampa zawadi ya kiunga cha Kheybar pamoja na malipo kutoka
Afrika!

ABU DHARR
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Abu Dharr alipochunguza shughuli hizi za kuaibisha hakuweza kuvumilia
yote haya, aliamua kufanya upinzani dhidi ya mfumo huo wa kidikteta.
Yalikuwa maasi ya kijasiri na ukakamavu ambayo yalisababisha nchi zote
za Kiislamu kufanya uasi dhidi ya Uthman; mawimbi yake yanayo 
rindima bado yanaweza kuonekana kwenye jamii nyingi za binadamu.

Abu Dharr alikuwa na shauku ya kuanzisha mfumo wa maadili ya
Kiislamu, ambapo utawala wa Uthman ulikuwa unakiuka kwa
kuhuisha utawala wa kitabaka. Abu Dharr aliona  Uislamu kuwa ndio
kimbilio la wasiojiweza, na mafakiri waliokuwa wanakandamizwa,
na Uthman aliufanya utawala wake kuwa njia ya kuwafadhili jamii ya
watu wakuu na wala riba.

Ugomvi huu baina ya Abu Dharr na Uthman uliendelea, hatimaye
Abu Dharr alipoteza maisha yake kwa sababu hii. 

Abu Dharr alimtambua Mwenyezi Mungu Mweza wa yote; kwa hiyo
kamwe hakutetereka katika njia Yake hata kwa nukta moja. Aligeuka
kuwa mtu bora katika kundi la Uislamu na ndio jambo ambalo
linatosha kuonyesha umashuhuri wake.

Abu Dharr ni mmojawapo wa wale viongozi na wakombozi wa uhuru
ambapo mwanadamu anautaka leo hii. Hususan kwa vile utaratibu wa
muda umefanyiza hali ya wasiwasi mkubwa katika ulimwengu wa
uchumi na matatizo ya kiuchumi yanashughulikiwa kuwa ndio
matatizo ya msingi zaidi ya maisha, maoni yake yamepata umuhimu
mkubwa. Hali hiyo hiyo iliyoanzisha huko Syria na Madina kwa
kuwakusanya mafakiri na wasiojiweza na kuwashawishi waasi dhidi
ya wala riba na wanaohodhi utajiri, pia leo hii imejitokeza. Waislamu
hapa duniani wanakumbuka maneno yake ya kuvutia, maoni sahihi na
hotuba kali. Inawezekana kwamba wanaweza kuona kwenye sehemu
za mbali sana historia kwamba amewakusanya wanaokandamizwa na

ABU DHARR
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wasiojiweza kwenye msikiti na ana chokonowa hisia zao dhidi ya wale
waishio kwenye ikulu (majumba ya maraisi wa mataifa mbali mbali
duniani) na utaratibu mchafu wa Uthman na kutangaza hadharani:
“Watu hao wanao hodhi dhahabu na fedha na hawatumii katika njia
ya Mwenyezi Mungu, wanapaswa kujua kwamba adhabu yao itakuwa
mateso makali.” ((QQuurraann  99::3344))..

“Ewe Muawiyah! Endapo unajenga Ikulu hii kwa fedha yako
mwenyewe ni ubadhilifu, na kama unajenga kwa kutumia hazina ya
taifa, huko ni kuitwalia.”

“Ewe Uthman! Masikini wamekuwa masikini zaidi na matajiri
wamekuwa matajiri zaidi. Yote haya yanasababishwa na wewe.”

WWAACCHHAAPPIISSHHAAJJII

SSUURRAA  YYAA  KKWWAANNZZAA

Abu Dharr alikuwa mmojawapo wa  hao masahaba wa Mtume wa
Uislamu, Muhammad (s.aw.) ambao walikuwa wachaji Mungu na
wapenda uhuru na walikuwa na tabia bora kwa mujibu wa maneno ya
Mtukufu, Mtume; Pepo na wakazi wa huko wanawataka haraka sana.
Alifaidika kuwa na Mtume katima uhalisi wake.

Abu Dharr mwenyewe anasema, “Jina langu halisi ni Jundab bin
Junadah, lakini bada ya kuingia kwenye Uislamu, Mtume alinipatia
jina la ‘Abdullah’ na hili ndilo jina ninalolipenda hasa.”

Abu Dharr ilikuwa Kuniyah yake (kutokana na mtoto wake wa
kwanza aliyeitwa Dhar).

ABU DHARR
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Wanavyuoni wanakubaliana kwamba Abu Dharr alikuwa mtoto wa
kiume wa Junadah bin Qays bin Saghir bin Hazam bin Ghafir na
mama yake alikuwa Ramlah binti Wafiah Ghifariah. Alikuwa wa
jamii ya Kiarabu na alikuwa wa kabila la Ghifar. Ndio sababu ya neno
‘Ghifar; limeandikwa na jina lake.

Abdullah al-Subaiti ameandika, “Tunapoangalia wasifu wa 
Abu Dharr inaonekana kama vile ni nuru iliyopewa umbo la
Binadamu. Alikuwa mfano halisi wa sifa za mtu mashuhuri. Alikuwa
na sifa pekee ya akili, uelewa, busara na werevu.” Kwa maneno ya
Imamu Jafar Sadiq: “Wakati wote alikuwa katika tafakuri na Swala
zake ziliegemezwa kwenye mawazo kuhusu Mungu.” (Sahih Muslim).

Mwandishi maarufu wa Misri Abdul Hamid Jaudatus Sahar, kwenye
kitabu ‘Al-Ishtiraki az-Zahid, ameandika: Wakati fulani ilitokea njaa kali.
Watemi wa kabila la Ghifar walikusanyika kwa ajili ya kushauriana ili
wapate ufumbuzi wa tatizo hilo kwa sababu ya ukame wa muda mrefu.
Kwa hiyo hicho kilikuwa kipindi cha mateso makubwa. Wanyama
walikonda na akiba kwenye maghala ilikwisha. Waliambizana wao kwa
wao, ‘Hatujui kwa nini Mungu wetu (sanamu Manat) amekasirishwa na
nini kutoka kwetu, ingawa tumeomba mvua, tumetoa sadaka ya ngamia
na tumefanya kila linalowezekana ili atupendelee.

Msimu wa mvua sasa umekwisha. Hakuna hata dalili ya wingu
angani. Hapajatokea mngurumo na rasha rasha ya mvua kipindi hiki,
hakuna hata tone la mvua au manyunyu. Unafikiria nini? Tumekuwa
wapotevu hivyo kwamba ghadhabu ya mungu wetu imetuangukia?
Kwa nini ahisi amekosewa na sisi ambapo tumetoa sadaka nyingi kwa
ajili ya kumfurahisha yeye?”

Watu walianza kutafakari juu ya jambo hili na kubadilishana mawazo.
‘Binadamu hawezi kuingilia mipango ya Mbinguni. Hakuna mtu 
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yeyote anayeweza kuleta mawingu ya mvua kutoka angani.
Anayeweza kufanya hivyo ni ‘Manat’ tu. Kwa hiyo hatuna njia
nyingine isipokuwa sisi, wanaume na wanawake, twende Hija huku
tunalia kwa huzuni na kusali na kumwombea kwa huzuni na kusali na
kumwomba  Manat atusamehe. Labda inawezekana akatusamehe na
mvua ikaanza kunyesha na kuifanya ardhi kuwa kijani kibichi baada
ya ukame, ili umasikini wetu ubadilike kuwa mafanikio, uchungu
kuwa furaha na matatizo kuwa raha na starehe.”

Kwa hiyo, kabila lote lilianza matayarisho ya safari ya kwenda
kumuona Manat. Wale waliokuwa wamelala waliamka na kuweza
kuweka mito ya kukalia juu ya migongo ya ngamia wao. Unais
(ndugu yake Abu Dharr) naye pia alipanda ngamia wake na
kumwendesha, ili aungane na msafara, karibu na Pwani ya bahari,
Mushalsal na Qadid sehemu zilizomo kati ya Makkah na Madina,
ambapo ndipo Manat alipo.

Unais alitazama huku na kule lakini hakumuona kaka yake.
Alimbembeleza ngamia akakaa chini. alikimbia kuelekea nyumbani.
Aliingia ndani huku akiita ‘Jundab! Jundab! alipoona kwamba Jundab
alikuwa amelala kitandani pake kwa raha mstarehe, alisema: Unais:
“Hukusikia ‘wito’ wa kwenda safarini”

Jundab: “Ndio, nilisikia. Lakini nifanye nini ambapo ninahisi
kuchoka na pia sitaki kwenda kwenye Hija ya manata.”

Unais: “Nyamaza! Mwombe mungu akuhurumie. Huogopi kwamba
endapo mungu atakusikia anaweza kukutesa.”

Jundab: “Wewe unaridhika kwamba Manat hutusikia sauti zetu na
hutuona?”
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Unais: “Nini kimekutokea leo? Kuna jinni lolote limekuzidi nguvu,
au umeugua ugonjwa? Njoo jisikitikie. Labda Manat anaweza
akakubali toba yako.”

Abu Dharr alipoanza kujibiringisha kitandani mwake, kaka yake
alisema, “Amka msafara umekwisha ondoka na kabila linakwenda
huko.”

Hawa ndugu wawili walikuwa wanaendelea na mazungumzo ambapo
mama yao aliwasili hapo na walinyamaza.

Mama: “Wanangu! Nini maoni yenu?”
Unais: “Kuhusu nini  mama?”
Mama: “Kuhusu mvua.”
Unais: “Tunakubaliana na pendekezo lako.”
Mama: “Ninapendekeza twende kwa mjomba wenu (kaka yake mama
yao Abu Dharr na Unais) ambaye ni tajiri.”
Unais: “Sawa! Tutafanya upendavyo. Mungu na aifanye hali yetu
kuwa nzuri zaidi.”

Abu Dharr, Unais na mama yao walikwenda nyumbani kwa mjomba
wao. Mjomba wao aliwakaribisha kwa ukarimu mkubwa. Waliishi
hapo kwa muda mrefu. Matatizo yao yaligeuka kuwa raha ma
machungu yao yakawa starehe. Watu wa kabila lao walipoona
kwamba mjomba wao alikuwa mtu mwema kwa Abu Dharr na Unais
na aliwapenda kama watoto wake mwenyewe, waliwaonea wivu na
walianza kufikiria mipango ya kumfanya awadharau. Waliendelea
kufikiria na kushauriana wao kwa wao, hadi hatimaye waliamua
kutumia hila na walimchagua mtu kutekeleza njama yao.

Mtu huyo alikwenda nyumbani kwa mjomba wake Abu Dharr na akaketi
chini, akiwa kimya na ameinama. Mjomba wake Abu Dharr alimuuliza
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mtu huyo, ‘Ndio, waonaje hali?” Mtu huyo alionekana na huzuni sana na
alisema, Nimekuja kwako kwa shughuli muhimu! kama ingelikuwa kwa
sababu ya kukupenda na kukuheshimu wewe nisingekwambia,  lolote.
Lakini uaminifu wangu umenilazimisha kufanya hivi. Nataka kufichua
jambo usilolijua, ili uone nini kinachoendelea kwa sababu ninaona
kwamba upendeleo wako unaelekezwa mahali pasipofaa!”

Mjomba wake Abu Dharr alihisi kuna jambo lenye maudhi limetokea.
Alihuzunika, sana na akasema, “Sema usifiche.” Mtu huyo alisema:
“Nitakwambiaje kwamba unapotoka nje ya makazi yako, mpwa wako
Unais, hukaa na mkeo na kuzungumza naye kwa siri sijui
huzungumza nini naye?”

Mjomba wake Unais alisema, “Haya ni mashtaka ya uongo dhidi yake,
na siwezi kuamini kwa jinsi yoyote ile!” Alijibu: “Sisi pia tulidhani
kwamba ni uongo. Lakini ninajuta kusema kwamba ni kweli.”

Alimwambia atoe ushahidi. Mtu huyo alimwambia, “Kabila lote
linaweza kutoa ushahidi kuhusu jambo hili. Wote wamemuona na
wanazo hisia kama zako. Kama unataka ninaweza kuleta mashahidi
wasio hesabika kutoka kwenye kabila langu.”

Aliposikia hivyo mjomba wake Unais alianza kufikiria heshima na hadhi
yake. Alihisi heshima yake binafsi ilichafuliwa. Mtu huyo alitoka nje ya
nyumba alipoona ametimiza kazi yake.

Mjomba wake Unais aliridhika kwamba taarifa aliyopewa ilikuwa
kweli. Alifanya kila jitihada kupata utulivu wa kiakili, lakini 
alishindwa. Alisikitika sana na alihisi uchungu mkali na mateso
moyoni mwake na kila siku. Wakati wowote ambapo wapwa 
zake walipofika mbele yake aligeuzia uso wake upande mwingine.
Ukimya ulienea ndani ya nyumba yote.

ABU DHARR

1111

Abudhar.qxd  7/9/2005  11:29 AM  Page 11



Abu Dharr alipoona dalili ya huzuni kwenye uso wa mjomba wake,
aliamua kumuuliza, “Mpendwa mjomba! Nini Kimekusibu?
Nimekuwa nikichunguza mabadiliko ya hali yako kwa muda wa siku
kadhaa sasa. Unatusemesha mara chache sana na muda mwingi
unakuwa na mawazo mengi na kufadhaika.”

Mjomba wake alimjibu, “Hakuna tatizo lolote.” Abu Dharr akasema,
“Hapana, hakika ipo sababu ya hali hii. Tafadhali niambie. 
Labda ninaweza kukufariji kuhusu huo wasi wasi wako au ninaweza
kuwa pamoja na wewe kuhusu baadhi ya matatizo yako.”

Akasema, “Siwezi kueleza jambo ambalo watu wa kabila langu
wamenieleza.”

Abu Dharr akasema; “Tafadhali nijulishe. Watu wa kabila lako
wamekwambia nini?” Mjomba wake alijibu, “Wamesema kwamba,
Unais huzungumza na mke wangu kwa siri wakati mimi sipo.”

Aliposikia hivi Abu Dharr aligeuka rangi na kuwa nyekundu iliyoiva
kwa hasira na akasema, “Umeharibu msaada wako wote uliotupatia.
Sasa tunaondoka, na hatutakuona tena!”

Hatimaye waliondoka hapo na walikwenda sehemu iitwayo ‘Batu Mari’,
karibu na Makkah. Hapa ndipo Abu Dharr alipopata kujua kwamba
Mtume alitokea huko Makkah. Alipata shauku ya kutaka kujua kuhusu
taarifa hii. Haraka sana alimwita kaka yake Unais na akamuomba aende
Makkah na afanye utafiti wa habari kamili kuhusu Mtume.

Unais alikuwa hajaondoka kwenda Makkah, ambapo mtu alionekana
anawasili hapo kutoka huko, na alikwenda moja kwa moja kuungana
na watu wa nyumba ya Abu Dharr. Abu Dharr alimuuliza, “Unatoka
wapi?” Akajibu; “Nimekuja kutokea Makkah?”
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Abu Dharr aliuliza, “Hali ya huko ikoje?”
Akajibu, “Yupo mtu anayesema kwamba yeye ni Mtume na hupata
ufunuo kutoka mbinguni.” Abu Dharr akasema; “Watu wa Makkah
walimfanya nini?”

Mtu huyo akasema; “Walimkadhibisha, walimtesa, na waliwazuia
watu wasiende kwake. Humtishia na kumuogopesha yeyote
anayekwenda kumuona.”

Abu Dharr akauliza; “Kwa nini watu hawamwamini?”
Watamwaminije, alisema mtu huyo, ambaye huwatukana miungu
wao, huwaambia wapumbavu na wahenga wao wapotevu.”
Abu Dharr alisema; “Ni kweli kwamba husema hivyo? Ndio, husema
hivyo kwamba Mungu ni Mmoja. Ona sasa! Sio jambo la kushangaza
hili?” alisema mtu huyo.

Abu Dharr alianza kufikiria mtu aliyesema Mungu ni Mmoja.
Aliendelea kufikiria kimya kimya kwa kipindi kirefu. Mtu huyo
mgeni alimtazama na akamuona anayo mawazo mengi akamuaga
akaondoka.

Baada ya kuondoka mtu huyo Abu Dharr alimwambia ndugu yake
Unais, “Nenda Makkah na ufanye utafiti wa habari kamili za mtu
huyu. Anasema kwamba hupokea ufunuo kutoka mbinguni! Uongeaji
wake ukoje? Angalia kama kuna ukweli katika mazungumzo yake au
hapana.”

Unais aliondoka kwenda safari ya kuelekea Makkah. Baada ya kupita
vituo mbali mbali alifika Makkah na akaenda Ka’abah na kuzunguka.
Alipotoka hapo, aliona kundi la watu. Alimuuliza mtu aliyekuwa
anakuja mbele yake, “Kuna nini kinachofanyika hapo?” Akajibu,
“Mwasi anawaita watu waende kwenye imani mpya!”
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Mara tu Unais aliposikia hivyo, alikimbia kwenda huko. Alipofika
hapo, alimuona mtu anasema, “Sifa zote zinastahiki kwake Mwenyezi
Mungu. Ninamsifu Yeye na ninahitaji msaada Wake. Ninamwamini
Yeye, ninamtegemea Yeye na ninashahidilia kwamba hapana mungu
ila Mwenyezi Mungu na Hana mshirika.”

Katika nukuu ya Subaiti, Unais alimsikia mtu huyo akitangaza, 
“Enyi watu! Nimekuleteeni neema ya dunia hii na baada ya 
maisha haya. Semeni kwamba hapana mungu isipokuwa Allah ili
muweze kupata ukombozi. Mimi ni Mjumbe wa Mwenyezi Mungu na
nimekuja kwenu. Ninawaonya kuhusu adhabu ya siku ya Hukumu.
Kumbukeni kwamba hakuna mtu atakayepata kuokolewa isipokuwa
yule anayekuja mbele ya Mwenyezi Mungu kwa moyo 
wa unyenyekevu. Wala utajiri hautakuwa na manufaa kwake, 
ama watoto hawatawasaidieni. Mwogopeni Mwenyezi Mungu,
Mwenyezi Mungu atakuwa mwema kwenu. Enyi watu! Nisikilizeni!
Ninasema wazi kabisa kwamba mababu zetu walifanya upotovu kwa
kuacha njia iliyonyooka na kuanza kuabudu masanamu haya na
nyinyi mnafuata nyayo zao. Kumbukeni kwamba masanamu wala
hayawezi kuwaumizeni ama kuwanufaisheni. Wala hayawezi
kuwazuieni ama kuwaongozeni.” 

Unais aliposikia hotuba hii yenye ushawishi mkubwa alishangaa.
Lakini katika kustajabu kwake aliona kwamba watu walikuwa
wanasema mambo tofauti dhidi yake.

Aliposikia Mtume alisema, “Mitume hawasemi uongo. Ninaapa kwa
jina la Mwenyezi Mungu ambaye hapana mungu nbali na Yeye,
kwamba nimetumwa kwenu kama mjumbe. Kwa jina la Mwenyezi
Mungu mtakufa kama mnavyolala na mtafufuka kama mnavyoamka.
mtaitwa kuhesabiwa matendo yenu. Halafu mtapewa Pepo au
Jahanamu ya milele!”
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Aliposema hivi watu walimuuliza Mtume, watafufukaje baada ya
kuwa vumbi?

Wakati huu huu Mwenyezi Mungu aliteremsha Aya zifuatazo:
“Sema: Kuweni hata mawe, na chuma. au umbo lolote mnaloliona
kubwa katika vifua. Watasema: Nani atakayeturudisha tena? Sema:
Yule aliye kuumbeni mara ya kwanza! Watakutikisia vichwa vyao, 
na watasema: Lini hayo? Sema: Asaa yakawa karibu!” ((1177::5500--5511)).

Mara tu Mtume alipomaliza hotuba yake watu walinyanyuka. Wakati
walipokuwa wanasambaa, mmoja wao alisema: “Huyu ni mtabiri?”
Mwingine akasema, “Huyu ni mchawi.”

Unais alimsikiliza Mtume na watu. Aliinamisha kichwa chake kwa
muda fulani na akanong’ona: “Kwa jina la Mwenyezi Mungu maneno
yake ni matamu. Hayo aliyoyasema ni kweli na watu wanaompinga ni
wapumbavu.”

Halafu akapanda ngamia wake akaanza safari ya kuelekea kwao.
Aliendelea kufikiria kuhusu Muhammad, Mtume wa Mwenyezi
Mungu wakati wote wa safari yake, na alikuwa anashangaa kuhusu
mazungumzo yake, hadi alipoonana na Abu Dharr.

Abu Dharr alipomuona Unais, alimuuliza kwa shauku kubwa, 
“Kuna taarifa gani? Uliona nini Makkah?”

Unais: “Wanasema kwamba mtu huyu ni mshairi, mchawi na mtabiri.
Lakini nilipochunguza mazungumzo yake kulingana na wale
wanaosema kuwa ni mshairi, niliona kwamba maneno yake si mashairi
wala si utabiri kwani nimewahi kukutana na watabiri wengi, 
na mazungumzo yake si sawa na yale ya watabiri.

Abu Dharr: “Hufanya nini na husema nini?”
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Unais: “Husema mambo ya ajabu.”
Abu Dharr: “Huwezi kukumbuka chochote katika yale aliyosema.”

Unais: “Kwa jina la Mwenyezi Mungu! Hotuba yake ilikuwa tamu sana
lakini sikumbuki chochote zaidi ya yale ambayo nimekwisha kwambia,
lakini nimemuona anasali karibu na Al-Ka’abah, na pia nimemuona
kijana moja mwenye sura ya kupendeza ambaye haja-balekhe, akisali
pamoja naye. Watu wanasema kwamba huyo ni binamu yake Ali. Pia
niliona mwanamke anasali nyuma ya mtu huyu. Watu waliniambia huyo
ni mke wake, Khadijah.

SSUURRAA  YYAA  PPIILLII

Baada ya kumsikiliza kaka yake, Abu Dharr alisema, “Sijaridhishwa
na ripoti yako. Nitakwenda huko mimi mwenyewe, nimuone na
nimsikilize mimi binafsi.”

Abu Dharr alifika Makkah, aliingia kwenye eneo la Ka’abah na akaanza
kumtafuta Mtume, lakini wala hakumuona pale, ama kusikia akitajwa.
Alikaa hapo hadi machweo ya jua. Ali aliwasili hapo na akapita karibu
na pale alipoketi Abu Dharr. Alimuuliza, “Unaonekana kuwa msafiri. 
Ni kweli?”

Abu Dharr: “Ndio.”
Ali: “Njoo nifuate.”

Ali alimchukua nyumbani kwake. Wote wawili walikuwa kimya
wakati wanakwenda nyumbani  kwa Ali. Abu Dharr hakumuuliza Ali
kitu chochote hadi walipofika nyumbani. Ali alitayarisha mahali pa
kulala na Abu Dharr akalala. Kesho yake asubuhi alikwenda tena
Ka’abah kumtafuta Mtume. Wala hakumuuliza mtu yeyote ama mtu
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yeyote kumwambia chochote. Abu Dharr aliendelea kungoja kwa
hamu kubwa hadi mwisho wa siku. Ali alikwenda tena kwenye 
Al-Ka’abah kama kawaida yake na  alipita mbele ya Abu Dharr: mara
alipomuona  Abu Dharr, alimuuliza: “Kwa nini hujaenda nyumbani
hadi sasa?”

Abu Dharr: “Hapana.”
Ali: “Vema! Sasa twende nifuate Mimi.”
Wote walili walikuwa wanakwenda kimya Ali alipouliza, “kwa nini!
Umekuja hapa kwa sababu gani?”
Abu Dharr: “Ninaweza kukuambia sababu endapo hutamwambia mtu
mwingine.”

Ali: “Sema wazi chochote unachotaka kusema. Sitamwambia mtu
yeyote.”

Abu Dharr: Nimekuja kumuona mtu baada ya kupata taarifa kwamba
mtu huyu anajiita yeye Mtume. Nilimtuma kaka yangu azungumze
naye. Aliporudi hakunipa taarifa ya kuridhisha. Sasa, nimeamua
kumuona mtu huyu mimi mwenyewe.” 

Ali: Umefika. Sasa ninakwenda pale alipo. Nifuate. Ingia popote
nitakapoingia. Endapo nitaona hatari yoyote nitaanza kukiweka sawa
kiatu changu, nikiwa nimesimama karibu na ukuta, na nikianza
kufanya hivyo, wewe rudi.”

Abu Dharr anasema, “Ali alinipeleka hadi ndani ya nyumba. Niliona
nuru katika umbo la mtu inaonekana hapo. Mara tu nilipo muona,
nilivutiwa kwake na nikahisi ninataka kubusu miguu yake. Kwa hiyo,
nilimsalimia Assalamu Alaykum.” (Alikuwa mtu wa kwanza
kumsalimia Mtume wa Uislamu kwa desturi ya Kiislamu, kabla ya
kusilimu).
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Alijibu Salamu, akasema, “Waa Aliakum as Salam, wa rahmatullah
wa Barakatuh. Ndio Unataka nini?”
Nilijibu; “Nimekuja kuwako kwa moyo  na imani.”
Alinielekeza mambo fulani muhimu na akanitaka nikariri Kalimah
(Shahada) yaani (La ilaha illalah Muhammadun Rasulul lah) nilisoma
hivyo, na kwa hiyo nikaingia kwenye Uislamu.

Baada ya hapo, aliondoka kwenda Ka’abah. Alipofika hapo alipoona
kundi kubwa la makafiri wa kabila la Quraishi, alisema kwa sauti
kubwa, “Sikilizeni enyi Waquraishi nina shahidilia kwamba
Mwenyezi Mungu ni Mmoja na Muhammad ni Mtume Wake.”

Sauti hii iliwaogofya Quraishi na kuvunja sanamu lao la Lat na Uzza.
Hisia za Quraishi kwamba heshima ya masanamu yao imeshushwa
iliwatia wasiwasi sana.

Hatimaye watu walimzunguka Abu Dharr wakaanza kumpiga 
sana hadi akazirai. Ilibakia kidogo afe lakini Abbas bin Abd 
al-Mutalib alifika hapo ghafla. Alipoona kwamba mfuasi wa
Muhammad alikaribia kufa, alilazimika kumlalia Abu Dharr.

Akasema: “Enyi watu! Nini kimewatokea ninyi? Munataka kumuua
mtu mkubwa wa kabila la  Bani Ghifar. Mmesahau kwamba nyinyi
hufanya biashara na Bani Ghifar na huwa mnatembelea huko mara
kwa mara. Hamliogopi kabila lake kabisa!”

Baada ya kusikia hayo, watu hao waliondoka hapo na Abu Dharr
ambaye alikuwa anatoka damu, alinyanyuka na kwenda kwenye
kisima cha zam zam.

Alihisi kiu sana kwa sababu ya majeraha makubwa na kutoka damu
nyingi. kwa hiyo, kwanza alikunywa maji halafu akasafisha mwili
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wake. Baada ya hapo alikwenda kwa Mtukufu Mtume huku akigumia.
Mara tu Mtume  alipomuona katika hali ile, alisikitika sana na
akasema, “Abu Dharr! Umekula au kunywa chochote?”

Abu Dharr: “Bwana wangu! Nimeona nafuu kidogo baada ya kunywa
maji ya Zam zam.”
Mtume: “Bila shaka maji hayo hutoa nafuu.”
Baada ya hapo alimliwaza Abu Dharr na akampa chakula. Ingawa
Abu Dharr aliumia sana kwa sababu ya hotuba yake, bado hamasa ya
dini haikumruhusu aondoke kwenda kwao kimya kimya. Imani yake
ilimtaka awafanye Maquraishii waamini kwamba akili ya
mwanadamu hudharau ushirikina wa uchaji masanamu.

Aliondoka hapo akaenda kwenye eneo la Al-Ka’abah tena. Alisimama
sehemu iliyoinuka na akaita kwa sauti ya ushupavu imara. “Enyi watu
wa Quraishii! Nisikilizeni! Ninashahidilia kwamba hapana mungu ila
Mwenyezi Mungu na ninashahidilia kwamba Muhammad ni Mjumbe
wa Mwenyezi Mungu.”

Waliposikia hivyo wale wapotovu ambao waliona misingi ya miungu
yao inatikiswa na ambao walikasirishwa sana na hotuba yake ya
mwanzo, kwa mara nyingine waligutushwa na  wakawa katika hali ya
wasiwasi na wakageuka kuelekea upande inakotoka sauti na haraka
sana walikusanyika na kumzunguka yeye. Walikuwa wanapiga kelele
“Muueni huyu Ghifari haraka iwezekanavyo  kwani yeye nia yake ni
kuwatukana miungu wetu.”

Mkusanyiko wote ulisema kwa sauti moja, Mueni Abu Dharr.” 
Kwa hiyo walimpiga Abu Dharr hadi akazirai.

Abbas bin Abdul Muttalib alipoona hivi alijitokeza mbele na kumlalia
Abu Dharr kama ilivyofanya jana yake, na akasema; “Enyi Quraishi!
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Nini kimewatokeeni kwamba mnamuua mtu wa kabila la 
Ghifari ingawa mnao uhusiano mzuri na kabila lake na biashara 
yenu inaendelea vizuri kwa msaada wa kabila lake. Msiendelee
kumpiga.”

Baada ya kusikia haya, watu wote waliondoka na kumwacha 
Abu Dharr akiwa amepoteza fahamu. Alipopata fahamu, alikwenda
kwenye kisima cha Zam zam! na baada ya kunywa maji alisafisha
mwili wake  uliokuwa umetapakaa damu.

Abdullah Subaiti ameandika kwamba ingawa Abu Dharr aliteseka
sana kwa majeraha lakini hata hivyo aliwalazimisha Quraishi kuwa na
maoni kwa mujibu wa hotuba zake kwamba Uislamu ulikwisha enea
kwa watu  na uliwavutia sana.

Kwa ufupi Abu Dharr alinyanyuka kutoka kwenye kisima cha Zamzam
na kwenda kwa Mtukufu Mtume. Mtume alipomuona Abu Dharr 
katika hali hiyo alisema, “Ewe Abu Dharr! Ulikwenda wapi na kwa nini
umekuwa katika hali hii?” Abu Dharr alijibu, “Nilekwenda kwenye
Ka’abah tena. Nilitoa hotuba tena na nikatapakaa damu kwa kipigo.
Sasa nimekuja kwako baada ya kuoga maji ya Zam zam.” 
Mtume akasema; “Ewe Abu Dharr! Sasa ninakuamuru urudi 
nchini kwako mara moja. Nisikilize! Utakapofika nyumbani 
kwako, mjomba wako tayari atakuwa amekufa. Kwani hana 
mrithi mwingine isipokuwa wewe, wewe utakuwa mrithi wake na
kuwa mmiliki wa rasilimali yake. Nenda ukatumie mali hiyo kwa
kutangaza Uislamu. Baada ya muda mfupi nitakwenda na kuhamia
Madina mji wa mitende. Wewe endelea kufanya kazi huko hadi
nitakapohamia huko.” Abu Dharr alisema, “Ndio! Bwana wangu
vyema sana. Nitaondoka hivi karibuni na kuendelea kutangaza
Uislamu.” Sahih Bukhari, Sura ya Uislamu na Abu Dharr, chapa ya
Misri, 1312 Hijiriya.
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SSUURRAA  YYAA  TTAATTUU

Baada ya kuingia kwenye Uislamu, Abu Dharr aliondoka Makkah
kwenda  nchini kwake. Abdullah Subaiti ameandika kwamba 
Abu Dharr alipoondoka, alikuwa anabubujika imani, kamili, 
na alikuwa na furaha sana. Alifurahia sana kwamba Mwenyezi
Mungu, alimwongoza kwenye imani ambayo imekubaliwa na 
waliotakasika na dhamira imeridhika nayo na akili inakaribisha kwa
ukamilifu.

Aliendelea na safari hadi nchini kwake. Mtu wa kwanza kumsalimia
alikuwa kaka yake Unais na pia alikuwa mtu wa kwanza kupata
mwamko wa imani yake. Unais alikwenda kubusu miguu ya kaka
yake na kusema, “Ewe ndugu yangu! Umepitisha siku nyingi sana
Makkah sasa niambie ulichopata huko.”

Abu Dharr alisema, “Unais! Nimefanya uamuzi wenye busara.
Niliamua  baada ya kutafakari sana kwamba lazima nikubali imani ya
Muhammad!  Ewe Unais! siwezi kukuambia kwamba nilipokutana na
Muhammad na  kumtazama uso wake, nilihisi kama vile kifua changu
kilikuwa kinaongezeka. Moyo wangu ulijaa furaha na akili yangu
ililewa imani. Mara nikakariri kalimah-shahada na kukubali Utume
wake nilimwomba alifundishe vipengele vya imani. Kwa hiyo
alinieleza kanuni za Uislamu. Ewe Unais Ninakuomba kwa kweli na
kwa moyo safi na nia njema uinamishe kichwa chako kwa
unyenyekevu mbele ya Mwenyezi Mungu na uache kuabudu miungu
hii iliyotengenezwa na mikono ya watu yenye asili ya mawe.”

Aliposikia hivi, Unais alikaa chini huku akiwa ameinamisha kichwa
chake na kuanza kufikiri. Alipatwa na hali kama vile umelewa. Unais
alikumbuka mambo hayo yote aliyo yaona huko Makkah. Baada ya
muda fulani alisema, “Ewe Ndugu! Akili yangu imethibitisha ukweli
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wako na mantiki yangu inanieleza nikutii wewe. kwa hiyo  sikiliza!
Ninashahidilia kwamba hapana mungu ila Mwenyezi Mungu na
ninakiri kwamba Muhammad ni Mtume wa Mwenyezi Mungu.”

Abu Dharr alifurahi sana kuona Unais anaikubali imani. Alimwambia:
“Sasa twende kwa mama yetu.” Wote wawili walikwenda kwa 
mama yao. Baada ya kumuamkia mama yao, Abu Dharr akasema,
“Mama yangu  mpendwa! Nakuomba unisamehe!  Nimekuwa mbali
na wewe kwa kipindi kirefu sana. Lakini, nimepata kitu cha nadra
ambacho hakuna mtu aliye nacho hapa.”

Mama Akamuuliza, “Kitu hicho ni kipi ambacho kinakubainisha
wewe?” Abu Dharr alisema, “Hii ni tunu ya imani mama. Nilikutana na
mtu huko Makkah ambaye uso wake uling’aa nuru ya uadilifu, hana wa
kumlinganisha kwa uzuri wa tabia yake na ukarimu wake. 
“Yeye husema kweli tupu. Yeye husema kilicho sahihi. Hutenda haki.
Maneno yake yanayo busara. Mama! Maadui zake pia humwita mkweli
na mwaminifu. Huwaita watu wamwelekee Mwenyezi Mungu ambaye
ni muumba wa mbinguni na ardhi na mpangiliaji wa kuweza kudumu
kwa ulimwengu huu.

“Nimekubali kumuamini mtu huyu kwa kuvutiwa na mwelekeo wake,
maneno yake na semi zake, na Unais pia amekuwa Muislamu.
Tumekubali Upweke wa Mwenyezi Mungu na Utume wa Muhammad.”

Mama yake Abu Dharr akasema: “Mwanangu, endapo ndio hivyo,
mimi pia nina shahidilia kwamba hapana mungu ila Mwenyezi
Mungu, na kukiri kwamba Muhammad ni Mtume wa Mwenyezi
Mungu.”

Abu Dharr alitiwa moyo baada ya kaka yake na mama yake kuingia
kwenye Uislamu na sasa alianza kutafakari jinsi ya kuwashawishi
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watu wa kabila lake na kuwavuta waelekee kwenye njia iliyonyooka.
Baada ya kufikiri sana Abu Dharr alitoka nje ya nyumba yake. 
Mama na kaka yake pia walikuwa naye. Baada ya kusafiri 
mwendo mfupi walipiga hema lao karibu na mahema ya watu wa
kabila lao. 

Usiku uliingia. Wasafiri hawa waliochoka walikuwa wamelala 
kwenye mahema yao walipohisi kwamba watu wengi wa kabila hilo
waliokuwa pale walikuwa wanasimuliana hadithi wao kwa wao na
kuelezea matukio mbali mbali. Walikuwa katika mazungumzo
mfululizo.

Abu Dharr alipojaribu kusikiliza kwa siri walikuwa wanasema 
nini, alisikia kwamba walikuwa wanamsema yeye. Baada ya 
hapo watu waliondoka kutoka kwenye mahema yao na 
kwenda kwenye hema la Abu Dharr, akamwambia kaka yake, 
Unais, “Watu wa kabila letu wamekuja karibu na hema letu. Nenda
nje ukawaone.” 

Unais alitoka nje mara moja. Aliwaona vijana wa kabila 
hilo walikuwa karibu na hema. Walikwenda karibu na hema ili 
wajue endapo Unais na Abu Dharr walikuwa hapo. Walimsalimia.
Baada ya Unais kujibu Swalamu yao, aliwauliza sababu ya wao
kutembelea hapo. Wakasema, “Tumekuja tu kukuona wewe na 
Abu Dharr.”

Unais alirudi ndani na akamwambia Abu Dharr, “Vijana wa kabila
letu wamekuja kutaka kujua hali ya safari.”

Abu Dharr alisema, “Waambie waingie ndani. Nitazungumza nao.
Inawezekana labda nikawasilimisha waanze kumuabudu Mwenyezi
Mungu, Aliye Pekee.”
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Unais alitoka nje na akawaambia, “Ingieni ndani kwani kaka 
Abu Dharr anawaiteni.”

Wote walikwenda kwa Abu Dharr. Mmojawao akasema, 
“Ewe Abu Dharr! Hatujakuona kwa kipindi kirefu na matokeo yake
ni kwamba tunasikitika sana.”

Abu Dharr akasema, “Wapendwa wangu vijana! Moyo wangu unayo
mapenzi makubwa sana kwenu, na ninawahurumieni.”

Mtu mmoja: “Abu Dharr! Ulikuwa wapi kwa muda mrefu hivi?
Tumeshindwa kukuona kwa kipindi kirefu.”

Abu Dharr: “Nilikwenda Makkah. Nilirudi siku chache zilizopita.”
Mtu wa pili: “Tunafurahi kwamba ulikwenda Makkah.”

Abu Dharr: “Kama mambo yalivyo, nilikwenda  Makkah, lakini
sikutoa sadaka kwa Hubal wala sikuwasujudia Lat na Uzza. Vijana
wangu! Kwa nini nifanye yote haya ambapo ninafahamu kwamba
masanamu haya wala hayana uhai, ama kuweza kuumiza au
kumnufaisha yeyote? Wala hayawezi kuona ama kusikia, ama kuzuia
janga linaloweza kuwapata.

“Sikilizeni! Mimi nimekimbilia kwa Mwenyezi Mungu katika
matendo yangu na mambo yangu yote. hakika Yeye ni Peke yake,
hana mfano wala mshirika, na ninakiri kwa Mwenyezi Mungu
ambaye ni Yeye peke yake anapaswa kuabudiwa, Yeye ni Muumbaji
wa kila kitu na mwezeshaji wa kila kiumbe.

Ninawaomba njooni kwangu tuwe pamoja katika mpango wetu wa
utekelezaji na mshahidilie Upweke wa Mwenyezi Mungu kama sisi”
Waliposikia hivi, watu wote walianza kutetemeka. Mmoja wao
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alisema kwa mshangao, “Ewe Abu Dharr! Unasema nini?” 
Abu Dharr: “Sikilizeni kwa yale ninayowaambieni ingawa siwezi
kumuona Mwenyezi Mungu kwa macho yangu bado ninaweza
kumuona Yeye kwa jicho langu la kiroho na sikilizeni!
Inawezekanaje kitu chochote kinachotengenezwa na mikono ya
mwanadamu kiwe na thamani ya kuabudiwa na binadamu? 
Si busara kuabudu masanamu yaliyotengenezwa kwa mawe na miti,
na kuyaomba ili yatutimizie haja zetu.

“Watu wa kabila langu! mnajua kwamba masanamu haya hayana
uwezo wowote. Wala hayawezi kuzuia uovu, ama kuwa na nguvu ya
kupata manufaa?”

Baada ya kusikia ushawishi huu wa Abu Dharr, watu walianza
kunong’onezana wao kwa wao.

Mmoja wao alisema; “Nimekwisha waambieni kwamba huko
Makkah, mtu amejitokeza, anajiita yeye ni Mtume na  anawaita watu
kumwabudu Mwenyezi Mungu Mmoja. Abu Dharr amekutana na mtu
huyu, na mahubiri ya mtu huyu yamesisimua sana hivyo kwamba
fikra zozote anazozitoa Abu Dharr ni za mtu huyo.”

Mtu mwingine akasema; “Hali ni mbaya sana. Sasa tupo hatarini
ambayo inatujia kupitia kwa Abu Dharr na mahubiri yake. Tunadhani
kwamba endapo ataendelea kuhubiri namna hii, tofauti zitajitokeza
kwenye kabila letu na maisha yetu yataharibika. Ni vema twende kwa
mtemi wetu Khafaf, tumwelekeze hatari zote zinazoweza kujitokeza,
na tumsisitizie na alipatie jambo hili kipaumbele ili tuweze
kukabiliana nalo.”

Vijana wa kabila la Ghifari waliondoka nyumbani kwa Abu Dharr na
walikwenda kumwona Khafaf. Wakati wapo njiani walibadilishana
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mawazo wao kwa wao. Mmoja wao alisema, “Abu Dharr ameanzisha
ghasia kubwa.”

Mwingine akasema, “Itakuwa aibu kubwa sana kwetu kama
tutaifumbia macho dhambi hii kubwa ya Abu Dharr. Anaifanyia
ufisadi dini yetu waziwazi na kukebehi miungu yetu.” Mtu wa tatu
akasema, “Ni wajibu wetu kumfukuza kutoka kwenye kabila letu bila
kuchelewa hata kidogo, kwa sababu kama tukichelewa kumtenga
katika kipindi kifupi tu, atawaelemea vijana wetu, wanawake zetu,
watumwa wetu na kuwatia mawazo yake maovu akilini mwao.
Endapo inatokea hivyo, tutapata hasara kubwa sana.”

Mtu wa nne akasema, “Maoni yako ni sahihi. Lakini, nani atamfunga
paka kengele? Huyu ni mtu mashuhuri wa kabila na ni mzee wa kaya.
Ninaona kwamba hata Unais anayo mawazo haya haya, na  yeye pia
ni mtu mwenye kuheshimiwa.”

Mtu wa tano akasema, “Hakuna haja ya wasi wasi. Njooni
tukamtaarifu Khafaf. Tunao uhakika kwamba Khafaf na watu wengine
waungwana wa kabila ndio watakao mfukuza kutoka kwenye kabila.”

Mtu wa sita akasema, “Ninatafakari kuhusu mawazo yao. 
Sina uhakika kama wataweza kuwabadili. Inawezekana kwamba wao
ndio watakao badilika na kwenda kwenye njia iliyo nyooka 
tusijisumbue, lakini na tutafakari kuhusu dini yao. Nisikilizeni!
Ninaona kuna ukweli kwenye imani yao. Hata hivyo karibu 
tutafika kwa mtemi Khafaf. Baada ya mazungumzo yetu na yeye,
tunategemea kufikia uamuzi wenye msimamo.”

Kwa ufupi, wakizungumza pamoja, watu hawa walifika nyumbani
kwa mtemi wa kabila la Ghifar na wakamwambia, “Tumetoka kwa
Abu Dharr kuja kwako.”
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Khafaf: “Abu Dharr amerudi kutoka safari yake ya kutoka Makkah?”
Mtu mmoja akasema, “Bwana, Abu Dharr ameasi. Aliwabeza miungu
wetu. Anasema kwamba yupo mtu ameteuliwa kuwa Mtume. Kazi yake
ni kuwaita watu  waende kumuabudu Mungu Mmoja na pia kufundisha
mambo mazuri. Abu Dharr haridhiki bila kukubali utume wa mtu huyu
na kuendelea na msimamo huo, lakini wakati wote anahubiri kwa watu
na kuwaita wote wengine waende kwa Mtume huyo na Mungu wake.

Khafaf aliposikia, alisema, “inasikitisha kuona kwamba Abu Dharr,
anawaacha miungu wote, na kutangaza kumuabudu Mungu Mmoja.
Ni uovu mkubwa sana na kutia kinyaa. 

Ninaona kwamba jambo hili litachochea vurugu kubwa katika kabila
letu, na matokeo yake kabila litaangamia. Enyi vijana wangu!
Msifanye haraka lakini nipeni, muda wa kutafakari kuhusu jambo hili
la Abu Dharr.”

Baada ya vijana hao kuondoka na kurudi makwao, Khafaf mtemi wa
kabila, alianza kufikiri kwa nini wote walikuwa wanasema kwa
kumpinga Abu Dharr. Aliendelea kutafakari usiku wote akiwa
kitandani kwake. Hali ilimkanganya sana na hakuweza kufanya
msimamo hasa. Lakini akili yake ilikuwa na fikra nzito kuhusu
maneno yaliyosemwa na Abu Dharr. Saa nyingi zilipita bila kupata
usingizi, na alikuwa anafumba macho yake.

Mtemi Khafaf pia alikumbuka hotuba ya mwanafalsafa wa Kiarabu,
Qays bin Saidah, pale sokoni. Alisema kwamba Muumbaji wa
ulimwengu bila shaka ni Mmoja na ni Yeye tu ndiye anaye stahiki
kuabudiwa. Aliunga mkono kikamilifu maoni ya Abu Dharr kwenye
hayo mahubri yake ya kusifika na pia alitamka kwamba fikra za
Warqa bin Naufal, Zayd binAmr, Uthman bin Hoverath na Abdallah
bin Hajash kuelekea kwenye imani ya Abu Dharr.
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Alikuwa katika hali hii ya kustaajabisha ambapo akili yake ilimuongoza
na akajisemea mwenyewe, ‘Naam! Abu Dharr yu sahihi kwa sababu
Qays bin Saida amemuunga mkono na ninao uhakika kwamba Qays
hawezi akashindwa kuelewa wala kukubali itikadi yoyote ya uongo. Bila
shaka, lazima atakuwepo muongozaji wa dunia hii, na lazima pawepo na
nguvu yenye uwezo wa kuendesha mpangilio wote wa ulimwengu na ni
dhahiri kwamba miungu wetu wa mawe na miti hawana kabisa uwezo
kama huu. Ee Mungu wa Abu Dharr! Tuongoze na utukomboe kutoka
kwenye uovu huu na utuweke kwenye njia ya haki.”

Wakati ambapo Khafaf alikuwa anafanya uamuzi wake muhimu, siku
ilipambazuka hadi jua lilionekana angani pamoja na kuenea kwa
mwanga wa  jua, pia habari zilizidi kuenea kwamba Abu Dharr, 
kaka yake na mama yake wote wamerudi kutoka Makkah na
wamemuabudu Mungu Mmoja tu.

Pamoja na kuenea habari hizi hasira ilichochewa. Watu walianza
kumlaani Abu Dharr na kusema, ‘Amepata kichaa na hawezi
kuelewa kwamba haya masanamu yetu hutuponya maradhi,
yanatupatia riziki na kutulinda. Abu Dharr ni mtu wa ajabu
ambaye anatuita twende kwa mungu asiyeonekana! Inaonyesha
kama vile Abu Dharr anataka kuanzisha vurumai na matatizo
miongoni mwa vijana wetu na kuwapotosha watoto wetu na
wanawake wetu. Hakika mtu huyu ni muongo na madai yake si
sahihi. Lazima afukuzwe kutoka kwenye kabila.”

Mmojawao akasema, “Kwa nini! Unawezaje kuelezea wazo la
kumfukuza mtu huyu? Itafanyikaje? Hapana , kamwe! Haiwezekani
kutokea. Huyu ni mtu jasiri katika kabila letu.”

Baada ya mazungumzo haya watu hao waliamua kutaka wasikilizwe
na wazee kuhusu suala hili. Kufuatana na uamuzi wao, waliwaendea
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wazee wao kushughulikia jambo hili. Wazee wao waliamua
kulipeleka jambo hili la Abu Dharr kwa mtemi. Kwa hiyo, wote
walikwenda kwa Khafaf.

Mtemi wa kabila alimtuma mtumwa wake haraka aende kumwita 
Abu Dharr. Mtumwa huyo alipofika nyumbani kwa Abu Dharr 
alisema, “Abu Dharr! Wewe na Unais mnaitwa na Mtemi.”

Abu Dharr akajibu kwamba alikuwa tayari kwenda kwa mtemi.
Mtumwa alipoondoka, Abu Dharr alichukua upanga wake na
kuhifadhi kwenye mkanda na alimwambia kaka yake, Unais, “Njoo;
twende kwa Khafaf!”

Unais: “Ewe kaka! Nimesikia mambo mabaya yanazungumzwa na
watu kuhusu wewe. Nina hofu huu mkutano wetu unaweza usiwe na
manufaa, jambo lisilotegemewa linaweza kutokea badala ya
mategemeo yetu.”

Abu Dharr: “Hapana, siyo. Namjua Khafaf vizuri sana. Ni mtu
mwenye hekima. Mwenyezi Mungu amempa hekima. Ni mtu
mwenye akili sana miongoni mwa kabila letu.”

Ndugu hawa wawili waliendelea kuzungumza hadi wakafika kwa
Khafaf. Hapo waliona kwamba watu maarufu wa kabila hilo
walikuwa wamekaa kumzunguka Khafaf. Akawaamkia wote 
Abu Dharr akasema, “Salaamu Alaykum” (Amani iwe kwenu).

Waliposikia maamkizi ya Abu Dharr kwa jinsi ya Kiislamu, wazee wa
kabila hilo walikasirika na walisema kwa hasira; “Salamu gani hii
ambayo hatujawahi kuisikia kamwe.” Halafu mmojawao akasema
“Inasikitisha. Hatujui Abu Dharr anakoelekea.”
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Mtu mwingine akasema, “Hebu mtazame. Amekaa na upanga wake,
na hana heshima kwa mtemi.” Mtu wa tatu akasema, maneno yako ni
sahihi. Lakini, huyu ni mpanda farasi wa kabila letu na watu jasiri
wakati wote huwa tayari kwa lolote.”

Abu Dharr akasema, “Silikizeni! Ninawaheshimu nyinyi kwa sababu
ni watu maarufu wa kabila letu, ambao mnastahili kujivuniwa na
kuwaenzi. Salaamu niliyo wapeni ni Salamu ya Kiislamu.”

Baada ya haya, Abu Dharr na Unais waliketi kwenye nafasi zao
wakitazamana uso kwa uso na mtemi, Khafaf. Khafaf alisema kwa
sauti ya upole lakini kali, “Ewe Abu Dharr! Ninayo Taarifa kwamba
wewe umekuwa na msimamo wa kumuabudu Mwenyezi Mungu
Ambaye haonekani. Watu mashuhuri wa kabila letu wamekasirika na
msimamo wako huu. Wanasema kwamba Abu Dharr amewatukana
miungu yao na anawaita hawana hekima yoyote.

Ewe Abu Dharr! Tunakuheshimu lakini haimaanishi kwamba tupo
tayari kustahamili miungu yetu kubezwa. Ninakuomba uache hoja ya
mawazo yako ya sasa na urudi kwenye imani ya wahenga wako, au
vinginevyo unatakiwa uieleze imani yako kwangu ili niweze kuelewa
ukweli wa imani yako. Pia, ninakuhakikishia kwamba nitafikiria
kuingia kwenye imani hiyo endapo utathibitisha kwamba imani yako
haina shaka zaidi kuliko ya kwetu.

Abu Dharr naye alijibu, “Ewe mtemi wa kabila! Tunakuheshimu na
kustahi chochote unacho sema. Lakini, wakati huo huo tunataka
kueleza kwamba Mwenyezi Mungu, wa Pekee Ambaye 
tumeamua kumuabudu na Ambaye tunamwamini, ni huyu huyu
ambaye ameumba dunia na mbingu, Ambaye huruzuku viumbe
vyote, Ambaye kudhibiti maisha ya viumbe vyote vyenye uhai na
Ambaye uwezo wake hauna mipaka.
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Masanamu ambayo tumekuwa tunayaabudu hadi sasa,
yametengenezwa na mikono yetu kwa kutumia patasi na nyundo.
Akili inaweza kuamrisha kwamba yule ambaye ametengenezwa na
mikono yetu anaweza kuwa muumbaji wetu, anaweza kuruzuku na
tusikiliza dua zetu? 

Mwanadamu ni kiumbe bora zaidi kuliko viumbe vya muumbo wote.
Inawezekana yeye na heshima yake astahili kuinamisha kichwa chake
mbele ya jiwe? Mtemi wangu! Tafadhali tafakari bila upendeleo
kuhusu haya ninayosema. Masanamu hayana hata uwezo wa
kufukuza adui yao.

Nisikilize, ewe mtemi! Wakati fulani nilikwenda kwa Manat na
nikampa sadaka ya kikombe cha maziwa. Nilikuwa bado nipo eneo
hilo ambapo mbweha alifika hapo na akanywa maziwa hayo yote na
akamkojolea Manat. Tukio hili liliniathiri sana na nilifikiri kwa nini
mungu anashindwa kujilinda mwenyewe?

Jambo hili lilinidhihirishia kwamba sanamu haliwezi kuwa mungu.
Nina uhakika na kila mtu mwenye akili ataamini kwamba Muumbaji
wa mbingu ni bora zaidi kuliko mbingu na muumbaji wa dunia ni
bora zaidi kuliko ardhi. Kwa mujibu wa kanuni hii yenye mantiki,
masanamu hayawezi kuwa ni bora kuzidi sisi, haina maana sisi
kuyaabudu.

Ewe mtemi wangu! Nimekuja kwenye kweli kwamba Mwenyezi
Mungu ni Peke Yake Ambaye ni Mumbaji na mwenye kuruzuku
ulimwengu, na Muhammad Mustafa ambaye alipelekwa Makkah ni
Mjumbe Wake.

“Anazo sifa nzuri kama hizo hivyo kwamba hakuna afananaye Naye
hapa duniani. Quraishi ambao ni maadui zake wabaya wanakubali
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ukweli wake na uwezo wake. hata wanapojua kuwa Muhammad ni
mpinzani mkubwa wa miungu yao na dini yao, wamempatia jina la
Sadiq na Amin, kama ambavyo, nimetambua hivi karibuni tu. Sikiliza!
Uso wake unang’aa nuru na hekima inatiririka kutoka kwenye maneno
yake.”

Mara tu Abu Dharr alipomaliza hotuba yake, kelele kubwa ilitoka
sehemu zote, “Jinsi gani maneno ya Abu Dharr yalivyo matamu! Kwa
hiyo, miungu yetu haisikii na haisemi! Abu Dharr ameidhalilisha
imani yetu na anaitukana miungu yetu!”

Kundi moja lilisema kwa pamoja, “Rafiki zangu! Msizungumze
mambo yasiyo na mantiki. Kwa uaminifu tunasema kwamba lolote
alilosema Abu Dharr linaonekana kuwa sahihi na akili inataka
kwamba lazima tukubali ukweli. Tunao uhakika kwamba hatuwezi
kupata mwongozo mzuri zaidi kuzidi yale ambayo Abu Dharr
ametuletea.”

Sauti nyingine ilitokeza: “Nchi ya Arabuni inahitaji muongozaji na
inaonyesha kama vile hakuna mwongoaji bora zaidi kuliko huyu
ambaye amedhihirishwa na Abu Dharr.”

Halafu sauti nyingine ilitokeza, “Hotuba ya Abu Dharr ni  ya maana
sana.” na baada ya hii sauti ya juu sana ilitokeza; kama vile ingetoboa
masikio, Ewe Abu Dharr! Ninashahidilia kwamba hakuna mungu 
ila Mwenyezi Mungu na ninakiri kuamba Muhammad ni 
Mtume Wake!”

Alipoona hivi, Khafaf, mtemi wa kabila, baada ya kufikiri sana
alinyanyua kichwa chake na akawaambia watu wake: “Wapendwa
watu wa kabila langu! Nisikilizeni kwa makini. Mmesikia yote hayo
aliyoyasema Abu Dharr. Ni wajibu wetu kutafakari kuhusu hotuba
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yake kwa uangalifu sana na kwa makini sana na tuweze kuona inayo
kiasi gani cha ukweli.

Uamuzi wa haraka haufai. Si busara kutupilia mbali ushauri wa mtu
bila kuchunguza. Rafiki zangu! Mnatambua kiasi cha machafuko
yaliopo miongoni mwetu na jinsi uhalifu ulivyo zidi ambao sisi
tunahusika. Matajiri wanawanyonya masikini na hakuna mipaka 
katika kufanya dhambi na maovu.

“Mimi nimeamua kwamba lazima nikubali na kuunga mkono yale
anayoyasema Abu Dharr. Sasa ni juu yenu nyinyi kujiamulia
wenyewe. Sikilizeni nyinyi nyote. Ninashahidilia kwamba hakuna
mungu ila Mwenyezi Mungu na Muhammad ni Mtume wake!”

Mara tu Khafaf alipotamka Kalimah (la ila ha illalah Muhammadan
Rasulillah) palitokea kelele kubwa ndani ya kabila, Khafaf amekuwa
Muislamu. Khafah ameingia Uislamu!”

Haikupita muda mrefu baada ya Khafaf kuingia kwenye Uislamu, hali
ya kabila ilibadilika kabisa. Watu walio wengi walisilimu na kuwa
Waislamu hapo hapo, ambapo wengine walingojea kukubali kuwa
Waislamu mbele ya Mtukufu Mtume baada ya kuwasili huko Madina.

Kwa ufupi, kwa juhudi kubwa ya Abu Dharr watu wengi wa kabila la
Ghifar walikubali kuwa Waislamu na palitokeza ukelele wa 
“Mungu Mkubwa! na “Mungu ndiye Mwenye Kusifiwa!” na jina la
Mtukufu Mtume likaanza kutangazwa mchana na usiku.

Baada ya kujaza moyo wa Uislamu kwenye kabila la Ghifari na
kuwasilimisha watu na kuingia kwenye Uislamu, Abu Dharr
alielekeza umakini wake Asfan.  Alipofika huko alianza kuhubiri
Uislamu miongoni mwa watu. Kwa kuwa sehemu hii ilikuwa
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kwenye njia kuu iliyotumiwa mara nyingi na Quraishi na alijenga
hisia dhidi yao kwa sababu ya mateso aliyofanyiwa nao alifanya
zoezi la nidhamu kali katika kuwafanya kuwa Waislamu. Kundi la
Quraishi lilipopita hapo, aliwaeleza habari ya Uislamu na kwa hiyo
idadi kubwa ya Quraishi walikubali kuwa Waislamu.

SSUURRAA  YYAA  NNNNEE

Abdul Hamid Jaudatus Sahar wa Misri ameandika, Uislamu ulienea
Madina kama moto wa mbuga ya majani makavu.” Kabila la Ghifar
lilifurahishwa sana na hali hiyo. Waislamu walipongezana wao kwa
wao kwamba makabila mawili ya Aus na Khazraj, ambao walikuwa
wasemaji sana, wapiganaji wazuri sana na waunga mkono wazuri
sana walikubali kuingia kwenye Uislamu, na pia kwa kuwa
Mwenyezi Mungu alikwisha ridhika kuinyanyua dini Yake na
alinuia kumsaidia Mtukufu Mtume na kutimiza ahadi yake.

Unais alikwenda kwa kaka yake Abu Dharr akiwa na habari za
kufurahisha na akasema “Uislamu umeenea Madina na Aus na
Khazraj wamekubali Uislamu!”

Abu Dharr akasema, “Mtume wa Mwenyezi Mungu atakwenda na
kuhamia huko baada ya kipindi kifupi.”

Unais alimwangalia kaka yake kwa mshangao na alisema,
“Umepokea habari zozote za aina hiyo?”

Abu Dharr, “Hapana, wala sina taarifa yoyote kuhusu habari hizi, 
ama kujua kwamba watu wa Yathrib wamekuwa waumini.”
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Unais, “Vipi sasa ulijua kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu atahamia
Yathrib?”

Abu Dharr, “Aliniambia siku hiyo hiyo nilipokutana naye, kwamba
alitarajia kwenda kwenye mji wa mitende na nadhani sehemu hiyo ya
Yathrib, Mtume alisema kweli.” 

Unais, “Inawezekana kwamba kabila lake litamruhusu aondoke hapo
akiwa na Waisilamu, ili kwamba baada ya matayarisho kamili
awashambulie?”

Abu Dharr, “Wanaweza wakamruhusu au wasimruhusu, lakini baada
ya kipindi kifupi atahamia huko. Kama mambo yalivyo, ni Mwenyezi
Mungu tu ndiye anaye jua ni vipi na lini itatokea.”

Abu Dharr alisilimisha kabila lake  na kuingia kwenye Uislamu
baada ya yeye kuwa muumini. Halafu akaelekeza shughuli hiyo
Madina. tangu aliporudi kutoka Makkah hadi kuhama kwa Mtukufu
Mtume, Abu Dharr alikuwa anashughulika na kuhubiri Uislamu na
aliendelea kufanya juhudi kuipeleka dini ya Mungu kwa umma
Mtukufu Mtume aliendelea kufanya kazi yake ya kuhubiri Uislamu
na Quraishi waliendelea kufanya kazi yao ya kumtesa Mtume.
Walimpa mateso makubwa sana hivyo kwamba hakuwa na
uchaguzi mwingine isipokuwa kuondoka nyumbani kwake. 
Kwa ufupi, kwa amri ya Mwenyezi Mungu Jibril alimwambia 
aondoke Makkah baada ya kumwambia Ali alale kwenye kitanda
cha Mtume.

Alifanya alivyoagizwa. Alimwambia alale kitandani pake na
akaondoka, hivyo kwamba Quraishi hawangejua kama hayupo
kitandani pake. Baada ya kukaa siku tatu kwenye pango la Hira
aliondoka kwenda Madina.
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Abu Dharr alikuwa anangojea uhamiaji  Madina. Watu wa kabila lake
pia walikuwa wanangojea na walikuwa wanauliza mara kwa mara
habari za Mtukufu Mtume kwa mtu yeyote aliyetokea sehemu hiyo.

Kuanzia Makkah na baada ya kukaa kwa muda wa siku chache
pangoni, Mtume aliondoka kwenda Madina. Kabila la Ghifar
lilipopata taarifa kwamba alikuwa kati ya Makkah na Madina
walifurahi sana. Abu Dharr alihisi wimbi la neema lilikuwa linakuja.
Aliungana na kabila kungoja.

Watu walikusanyika na kumzunguka na walimuuliza kuhusu Mtume
wa Mwenyezi Mungu, mwenendo wake na umbile lake alijibu,
“Mtamuona baada ya muda si mrefu.

Yeye ni bora kuliko wote na anamzidi kila mtu kwa sifa.” Watu
walipongojea kwa kipindi kirefu, Abu Dharr alikuwa anaangalia njia,
ili awe  mtu wa kwanza kuwataarifu watu atakapo wasili Mtume na
kutuliza nyoyo za watu na kuondoa hofu iliyokuwa inawaelemea kwa
kungojea kwa kipindi kirefu hivyo.

Muda uliendelea kupita. Watu wa kabila la Ghifar walikuwa na
shauku kubwa ya kumpokea Mtume. Abu Dharr alipotupa jicho 
aliona ngamia anakwenda hapo. Watu wote walikuwa wanaangalia
macho ya Abu Dharr. Baada ya muda mfupi, Abu Dharr akasema kwa
sauti ya kushangaa, “Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mtume
anawasili!”

Allamah Subaiti ameandika, “Uso wa Mtukufu Mtume ulikuwa
unatoa nuru. Kwa  ufupi watu wote walimfuata Abu Dharr, 
huku wakisema kwa sauti moja, “Mtume wa Mwenyezi Mungu
amekuja! Mtume wa Mwenyezi Mungu amekuja!” Abu Dharr 
alikwenda mbele haraka na akashika hatamu ya ngamia wake.
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Watu walianza kusema, “Allahu Akbar.” (Mwenyezi Mungu
Mkubwa) huku wakimzunguka Mtume kwa hamu kubwa. Wanawake
wote, vijana na vikongwe, wavulana na wasichana walikuwa
wanashangilia kwa furaha kubwa. Mtume wa Mwenyezi Mungu
amewasili! Mtume wa Mwenyezi Mungu amewasili!” 

Baada ya hapo watu wa kabila la Aslam walisema, “Pia na sisi
tumekuwa Waislamu kama walivyo fanya ndugu zetu wa kabila la
Ghifar.” Mtume wa Mwenyezi Mungu alifurahi sana na alinyanyua
mikono yake kuelekea mbinguni aliomba, “Ee Mola wa ulimwengu!
Wasamehe kabila la Ghifari na uwaweke kabila la Aslam Salama.”

Baada ya hapo Mtukufu Mtume aliteremka kwenye ngamia na
akaanza kukariri Quran. Sauti yake iliingia kwenye nyoyo za watu.
Halafu akaanza kuhubiri. Watu walikwenda mbele kwa makundi na
kutoa kiapo cha utii kwake. Abu Dharr alisImamua kwa maringo
karibu na Mtume akiwa amefurahi kupita kiasi.

Watu wa kabila la Ghifari walijitokeza mbele na wakasema, 
“Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Abu Dharr alitufundisha yote
yale uliyomwambia. Tukasilimu na kuwa Waislamu na tukakiri
kwamba wewe ni Mtume wa Mwenyezi Mungu.”

Baada ya hapo watu walifurahi sana na walikuwa wanaangalia uso wa
Mtume mara kwa mara. Abdul Hamid Jaudatus Sahar ameandika,
“Watu walianza kuangalia uso wa Mtume kwa makini, waliona
kwamba alikuwa mtu mwenye uso unao ng’aa midomo inayo
tabasamu na tabia njema kuhusu umbo lake, hakuwa mwembamba au
aliye konda ama mnene. Alikuwa na sura nzuri ya kupendeza.

Macho yalikuwa makubwa na meusi, kope za macho zilikuwa ndefu,
nyusi zake nyeusi zilizojikunja mfano wa tao, nywele nyeusi, shingo
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ndefu na ndevu nyingi. Alikuwa Mtukufu wakati ametulia na alikuwa
anatia moyo kwa heshima wakati anasema. Mazungumzo yake
yalikuwa matamu. Wala hakuwa mkimya au msemaji. Alikuwa na
sura ya kupendeza sana akiwa mbali na mzuri sana akiwa karibu.

Saizi ya umbile lake ilikuwa ya kati, wala hakuwa mrefu sana kiasi
cha kutokupendeza kumwangalia, ama mfupi sana kiasi cha
kufikiriwa kuwa mtu duni.

Baada ya hapo Mtukufu Mtume aliondoka kwenda Madina na 
Abu Dharr aliendela kuishi na kabila lake.”

Kutoka hapo, Mtukufu Mtume aliondoka kuelekea Madina. Alipofika
Madina, watu walimkaribisha kwa moyo mkunjufu. Mara tu baada 
ya kufika, alianza kuhubiri ujumbe wa Uislamu. Abu Dharr 
ambaye hakuweza kumsindikiza Mtukufu Mtume huko Madina 
aliishi mjini kwake kwa kipindi kirefu sana hivyo, vita kuu tatu 
za Kiislamu (Ghazawat) vita vya Badr, mwaka wa 2, Hijiriya, 
Uhud mwaka wa 3 Hijiriya, na Ahzab mwaka wa 5 Hijiriya 
zilipiganwa hadi mwisho.

Baada ya vita ya Ahzab, aya ya Quran Tukufu ilimlazimisha Abu Dharr
kuondoka kwenda Madina. Siku moja alikuwa anashughulika na dua
baada ya Swala ya jioni kwenye msikiti wa mjini kwake, ambapo
alisikia mtu anasoma kwa sauti Aya ((6611::1100))

“Enyi mlio amini! Nikuonyesheni biashara itakayokuokoeni na
adhabu iliyo chungu.” (6611::1100))

ABU DHARR

3388

Abudhar.qxd  7/9/2005  11:29 AM  Page 38



Baada ya kutafakari maana ya Aya hii alipata shauku ya Jihadi na
akamwambia Unais, “Nitaondoka kwenda Yathrib kesho.”

Unais: “Sawa! Nenda. Mwenyezi Mungu na akufikishe huko
Salama!”

Abu Dharr, “Sitarudi. Nitatumia maisha yangu yote katika kumtumikia
Mtukufu Mtume.”

Unais, “Ewe ndugu yangu! Umekuwa muumini wa kweli na imani
imepenya kwenye moyo na roho yako. Kabila lako na watu wako
hapa wanakutaka sana. Patakuwepo pengo kubwa sana ukiondoka
hapa. Nadhani ungeacha mpango wa kwenda Madina na uishi hapa
hadi mwisho wa uhai wako.”

Abu Dharr; “Mtukufu Mtume ni bora zaidi kuliko watu hawa.
Chochote ambacho kimetekelezwa kinatosha.  Mtukufu Mtume
alipigana Badr, Mimi sikuwa naye. Akapigana huko Uhud Mimi si
kuwepo. Hadi lini nitaendelea kulitumikia kabila langu na nikose
baraka za kufa shahidi. Yote hayo ambayo yamefanyika mpaka sasa
yanatosha. Sasa sitakata tama hata kwa dakika moja kuhusu uamuzi
wangu wa kwenda Yathrib.”

Unais, “Pendekezo langu ni kwamba wewe uendelee kuishi hapa
nyumbani kama kawaida. Mtukufu Mtume atakuita yeye mwenyewe
atakapokuhitaji. Wewe angalia walikuwepo watu wengi waliokuwa
katika miji ya kwao na waliondoka kwenda Madina baada ya kuitwa
na Mtukufu Mtume.”

Abu Dharr akasema: “muda wa kungojea umepita. Endapo Mtume
hajaniita mimi pia nina wajibu. Sitaendelea kungoja, nitakwenda
huko bila kuitwa.”
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Unais: “Vema! Lakini usifanye haraka. Chukua mahitaji ya muhimu
kwa  safari.”

Abu Dharr; “Sihitaji chochote. Vipande vya mikate mikavu
vinanitosha.”

Abu Dharr aliondoka nyumbani kwake na kuelekea Madina. Alipofika
huko alipata heshima ya kukutana na Mtume na akawa naye.

Alikuwa na desturi ya kulala kwenye msikiti wa Mtume usiku na wakati
wa mchana alikutana na watu. Alikula chakula pamoja na Mtume na
akaiga maisha yake ya kidunia kwa uchaji Mungu na uadilifu. Alifanya
bidii sana kujifunza hadithi za Mtume na kuzihifadhi katika kumbu
kumbu.

Baada ya kuifika Madina Abu Dharr aliugua kwa sababu ya
mabadiliko ya hali ya hewa. Mtume alipata taarifa ya ugonjwa wake.
Akaenda kumuona Abu Dharr na akamwambia; “Abu Dharr!
Unatakiwa uishi nje ya Madina kwa muda fulani sehemu ambayo
ngamia, kondoo na mbuzi wa taifa huchungwa na uzingatie kwamba
usile chochote isipokuwa maziwa wakati wote utakapo kuwa kule.”

Mara tu baada ya kupokea amri ya Mtume, Abu Dharr aliondoka
kwenda mahali hapo alipoambiwa akiwa na mkewe.

Ugonjwa ulikuwa mkali sana kwa kipindi cha siku kadhaa lakini,
ulipungua pole pole akapata afya nzuri hadi akaweza kutimiza tendo
la ndoa na mke wake. Sasa, palijitokeza tatizo la upatikanaji wa maji
kwa ajili ya josho kubwa la kuondoa janaba kabla ya Swala. 
Hadi hapo alikuwa hajajua Tayamamu. Kwa hiyo alikuwa hajui la
kufanya kwa muda fulani. Hatimaye akili yake ilimwongoza na
akaenda kumuona Mtume kwa mwendo wa haraka sana wa ngamia.
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Mara tu Mtume alipomuona Abu Dharr alitabasamu na alisema 
kabla Abu Dharr hajasema, “Abu Dharr! Usiwe na wasiwasi. 
Maji yametayarishwa kwa ajili yako hapa na sasa hivi. kwa hiyo,
msichana aliyekuwa mtumishi wa Mtume alitayarisha maji na 
Abu Dharr akaoga. Baadaye alikwenda kwa Mtukufu Mtume na aka
fundishwa jinsi ya kutumia udongo kwa  ajili ya kuchukua Wudhu
(Tayamamu)- (Musnad Ahmad bin Hanbal).

Abu Dharr alikuwa anaendesha maisha yake ambapo Vita ya Tabuk 
ilitokea mnamo mwaka wa 9 Hijiriya. Waandishi wa historia wanasema
kwamba Mtume alijua kwamba Wakristo wa Syria walifanya uamuzi
thabiti wa kushambulia Madina na wapiganaji elfu arobaini kutoka kwa
Harcules, Mfalme wa Roma. Kwa hiyo, Mtume aliamua kuondoka
kwenda Syria kama hatua ya tahadhari akiwa na wapiganaji kati ya elfu
thelathini hadi arobaini. Alimteua Ali kuwa mbadala wake Madina.
Baada ya kutayarisha jeshi lake aliondoka Madina.

Baada ya kuondoka Mtume wanafiki walianza kumdhihaki Ali
kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu alimwacha ili kupunguza
mzigo wake mwenyewe. Katika kuwathibitishia kwamba wanafiki ni
waongo aliamua kwenda kwa Mtume.

Kwa kufuatana na Mtume mahali paitwapo Jaraf na akamtaarifu
kuhusu dhihaka ya wanafiki.

Mtume akasema, “Wanafiki ni waongo. Nimekuja hapa baada ya
kukufanya wewe kuwa kaimu wangu. Ewe Ali hufurahikii cheo
chako cha juu zaidi. Uhusiano wako na mimi ni sawa na uhusiano
aliokuwa nao Harun na Musa ila tofauti moja tu ni kwamba
hapatakuwepo na Mtume baada yangu. Maana yake ni kwamba Musa
alipokwenda kwenye Mlima wa Tur alimteua Harun kuwa kaimu
(wakili) wake na  yeye (Mtukufu Mtume) alifanya namna  hiyo hiyo.”
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Aliposikia hivi Ali alirudi Madina na Mtume aliendelea na safari ya
kwenda Tabuk sehemu iliyokuwa kwenye mpaka wa iliyokuwa
Falme ya Roma katika urefu wa vituo kumi kutoka Madina na
Dameski. Alipofika Tabuk, alikaa hapo kwa muda wa siku kumi.
Wakati wa kuwepo yeye hapo, alimtuma Sariys (jeshi la Uislamu
linaloongozwa na mtu mwingine na si Mtume) sehemu zote, 
na alisisitiza kuwaita watu waingie kwenye Uislamu. Hakuna jeshi
lililofika hapo kutoka Roma kwa madhumuni ya vita. Kwa hiyo,
alilazimika kurudi Madina. 

Wakati wa safari hiyo, siku moja usiku wanafiki walitaka kumuua
wakati anapita kwenye bonde la Aqaba Zi Fata, kwa kumuogofya
ngamia wake, ambaye angeweza kumwangusha chini, lakini
Hudhayfah bin Yaman na Ammar bin Yasir walimwokoa. Baada ya
Mtukufu Mtume kuvuka bonde, alimwambia Huzayfah bin Yaman
majina ya wanafiki waliotaka kumuua kwenye giza, na akamuamuru
kuwa majina hayo iwe siri yake. Masahaba maarufu walikuwemo
kwenye orodha hiyo. (Madarijum Nuduwah uk. 302). 

Kwa mujibu wa Tahzibut Tahzib, watu hao walijaribu kupata majina
hayo kutoka kwa Hudhayfah lakini hakufichua.

Hatimaye mmoja wapo wa masahaba hao alikiri mwenyewe,
“Uniambie ama usiniambie, kwa jina la Mwenyezi Mungu, 
mimi nilikuwa miongoni mwa wanafiki hao!” Kwa ufupi, 
Mtume alirudi Madina wakati wa mwezi wa Ramadhani.

Wakati wa kuondoka kutoka Madina kwa madhumuni ya Vita ya
Tabuk, Abu Dharr alikuwa naye. Lakini kwa kuwa ngamia wake
alikuwa dhaifu na kukonda, hakuweza kuwa katika msafara. 
Abu Dharr, hata hivyo, alibaki nyuma ya msafara kwa umbali wa
muda wa safari ya siku tatu. 
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Alijitahidi sana kuwa karibu na Mtume lakini alishindwa.
Alihuzunika sana alipotambua kwamba haingewezekana yeye kuwa
ndani ya msafara.

Kwa mujibu wa maelezo mengine, alipobaki nyuma, watu fulani
walimwambia Mtume kwamba ilikuwa vigumu sana Abu Dharr kuwa
naye. Aliposikia hivi, Mtume akasema, “Mwacheni huyo hivyo alivyo.
Atafika Inshallah. Kwa hiyo msafara uliendelea na Abu Dharr alizidi
kubaki nyuma akiwa amefadhaika na wasi wasi. Wakati mwingine
alifikiria kurudi Madina na halafu tena alishawishika kuendelea na
safari hadi Tabuk kwa jinsi yoyote ile kwa sababu kuwa nyuma ya
Mtume ni hali ambayo ilimtesa sana.

Aliendesha ngamia wake kwa msisimko mkubwa lakini hakuweza
kwenda haraka kwa sababu ya udhaifu wake. 

Alipogundua hivi, aliteremka kutoka kwenye ngamia na akachukua
mzigo wake wote na kubeba mgongoni mwake na akaendelea na
safari kwa mguu. Ulikua msimu wa joto kali. Kwa hiyo, ni jambo
linalojulikana kwa wasafiri kiasi cha ukali wa kiu ambayo ingempata.

Alikuwa anatembea na mzigo mgongoni mwake wakati ambapo
kiu ilikaribia  kumwelemea. Tayari alikwisha choka na wakati
huo kiu ilifanya hali yake kua mbaya zaidi. Abu Dharr akiwa na
kiu kali, alitafuta maji huku na kule akaona maji ya mvua
yaliyokuwa kwenye dimbwi. Akafika kwenye dimbwi la maji
ambapo alikuwa na  kiu sana, na alitaka kunywa maji yaliyojaa
kwenye kiganja chake, ambapo ghafla, aliwaza kwamba maji
hayo yalikuwa baridi sana na haikuwa vema yeye  kunywa maji
hayo kabla ya Mtukufu Mtume. kwa hiyo, baada ya fikra hii 
kuingia akilini mwake akayamwaga maji hayo na akajaza maji
hayo kwenye gudulia. 
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Abu Dharr alikuwa peke yake huku akiwa na kiu kali sana na gudulia
lililojaa maji hadi akafika kwenye mipaka ya Tabuk.

Mara tu alipofika kwenye mipaka ya Tabuk, Waislamu walimuona na
wakamtaarifu Mtume kuhusu kuwasili kwa msafiri aliyedhikika. Mara
moja alisema, huyu ni sahaba wangu, Abu Dharr. Kimbieni, enyi
masahaba wangu, na mleteni kwangu. Waliposikia hivyo, masahaba
walikwenda haraka kwa Abu Dharr na wakamfikisha kwa Mtume.

Baada ya Mtume kuuliza kuhusu afya yake, akasema, 
“Ewe Abu Dharr, unayo maji. Kwa nini basi unakiu kali namna hii?”

Abu Dharr; “Bwana wangu, kama unavyoona, maji yapo, lakini
siwezi kunywa.”

Mtume; “Kwa sababu gani?”

Abu Dharr; “Bwana wangu! Nilipokuwa njiani. Kuja hapa niliona maji
karibu na kilima, lakini dhamiri yangu haikuniruhusu kunywa maji haya
kwa ajili yako. Mimi nitayaonja baada ya wewe kunywa.”

Aliposikia hivi Mtume alisema; “Ewe Abu Dharr! Mwenyezi Mungu
Atakuhurumia. Utaishi peke yako na utaondoka hapa duniani peke
yako. Utafufuka peke yako mnamo Siku ya Hukumu. Utaingia Peponi
peke yako na kundi la watu wa Iraq watapata furaha kamili kwa sababu
yako, ni kwamba watakuosha watakuvika sanda na kusalia maiti yako.” 

Tukio hili si tu linaonyesha mapenzi makubwa ya Abu Dharr kwa
Mtume lakini kupitia kwenye tukio hili Mtukufu Mtume kwa wazi
kabisa alitabiri matatizo na majanga ambayo yangemfika Abu Dharr 
katika maisha yake. Ni dhahiri kutoka katika maneno ya mwanachuo wa
madhehebu ya Shia yangemtokea Abu Dharr. Amenukuu tukio kutoka
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kwa Bin Babway kutoka kwa Abbas kwamba siku moja Mtume (s.a.w)
alikuwa ameketi ndani ya msikiti wa Quba na masahaba wake wengi
walikuwa wamemzunguka.

Alisema, “Mtu ambaye atakuwa wa kwanza kuingia kwenye lango la
Msikiti huu, atakuwa ametoka kwenye kundi la watu wa Peponi.” 
Baada ya muda mfupi Abu Dharr aliingia kupitia kwenye lango hilo.
Alikuwa wa kwanza ambaye alitoka nje akiwa peke yake. Mtukufu
Mtume akasema hapo hapo, “Ewe Abu Dharr! Wewe unatoka kwenye
watu wa Peponi.” Aliendelea kusema, wewe utafukuzwa Makkah kwa
sababu ya kuwapenda watu wa Nyumba yangu. Utaishi ugenini na 
utakufa katika hali ya upweke. Kundi la watu wa Iraq wataneemeka kwa
kushughulikia maziko yako na utakuwa pamoja na mimi Peponi.”

SSUURRAA  YYAA  TTAANNOO

Historia inashuhudia kwamba Abu Dharr alielimika sana baada ya
kuwa Muislam hivyo kwamba hapakuwepo wa kumlinganisha naye
miongoni mwa masahaba. Alipata utakaso ulio bora wa imani na
unyofu wa moyo hivyo kwamba alihakikisha kwamba yeye ni
nguzo ya nuru kwa watu wenye utambuzi. Alizirutubisha akili za
watu kwa ushauri, baada ya kuja kwa Uislamu, aliwafundisha watu
masomo ya usawa na upendo na aliwafundisha jinsi ya kumtii
Mwenyezi Mungu na Mtukufu Mtume.

Maisha yake ya Kiislamu yaliheshimika sana hivyo kwamba
hapakuwepo na mtu wa kulingana naye miongoni mwa waumini.
Abdulah Subaiti ameandika kwamba Abu Dharr alijipatia sifa sana
miongoni mwa masahaba hao ambao walifanya vizuri kuzidi wengine
katika uchaji Mungu, kujihini, kumuabudu Mwenyezi Mungu, ukweli,
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uimara wa imani na hakuna wa kumfananisha katika kujisalimisha kwa
Radhi ya Mwenyezi Mungu. Wakati wa uhai wa Mtume (s.a.w) chakula
chake cha kila siku kilikuwa kilo tatu za tende na aliendelea hivyo hadi
mwisho wa maisha yake.

Anaendelea kuandika Abdullah Subaiti kwamba Abu Dharr
alinyanyuliwa juu sana katika maadili na tabia yake hiyo kwamba
Mtukufu Mtume alimjumuisha kwenye kundi la Ahlul-bait (watu wa
Nyumba ya Mtume) kama alivyo mjumuisha Salman Farsi. Hafiz
Abu Naim anasema kwamba Abu Dharr alikuwa msalihina, mtu
mchaji Mungu, na alikuwa na moyo ulioridhika. Alikuwa mtu wa nne
katika msululu wa kukubali Uislamu. Aliacha maovu yote hata kabla
ya kuanza kutekeleza sharia ya Kiislamu. Hili lilikuwa lengo lake
alilolihifadhi, kukataa kuwatii watawala dhalimu. Alikuwa imara
katika kuvumilia maumivu na huzuni. Alijipatia sifa ya juu katika
kuhifadhi hadithi na nasaha za Mtukufu Mtume.

Abu Naim ameandika kwamba Abu Dharr alitoa huduma kubwa kwa
Mtukufu Mtume na alipata ujuzi wa vipengele vya imani na
utekelezaji akiwa naye, na alijiepusha na maovu. Sifa yake maalum
ilikuwa kuuliza maswali kwa Mtukufu Mtume. Alijifunza kuhifadhi
maana na fahamu zilizotolewa na yeye (Mtume) na alikuwa na
shauku sana kuhusu jambo hili. Kwa ufupi, kwa kadiri alivyoweza,
hakuridhika na kuuliza maswali tu lakini pia alikusanya hazina kubwa
ya ujuzi wa Kiislamu kwa ajili ya wafuasi wa Uislamu.

Kitendo kingine maarufu cha maisha yake ni kwamba alifuata nyayo
za Mtukufu Mtume alizozitilia maanani na kuzithibitisha, na ambazo
aliziamuru zifuatwe.

Akaambatana na Imamu Ali baada ya Mtukufu Mtume na hakumkana
hata kidogo. Alimfuata na alipata manufaa kutokana na ujuzi mkubwa
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wa Imamu Ali. Abu Dharr alihifadhi akilini anasa za mwili, ukarimu,
maadili mema na tabia njema za Imamu Ali. Ndio sababu Mtume
(s.a.w) alisema, “Abu Dharr ni Mtu mkweli zaidi katika taifa hili.”

Mahali pengine alisema, “Abu Dharr yu kama Mtume Isa katika ibada
ya kujinyima anasa za mwili.” Kwa mujibu wa hadithi alisema, 
“Mtu anayetaka kuona mfano wa maisha na staha ya Isa amwangalie
Abu Dharr.”

Ni dhahiri kwamba ibada ya dini kama alivyofanya Abu Dharr,
haikuwekewa mpaka kwenye Swala peke yake. Alikuwa hodari
kiutendaji katika aina zote za ibada.  Ni jambo lisilo na upinzani
kwamba, kutafakari kuwepo kwa Mwenyezi Mungu na muumbo
wake, pia ni ibada kubwa. Abu Dharr alifanikiwa katika ibada hii pia.

Waandishi wa historia na hadithi wanakubaliana kwa pamoja kwamba
Abu Dharr alipata kiwango kikubwa cha ujuzi na hii ilikuwa kwa
sababu alipata ujuzi kwa moyo ulio nyooka wakati anafuatana na
Mtukufu Mtume. Alimuuliza maswali Mtume kila wakati na alijifunza
na kuhifadhi majibu yake. Alikuwa na uzoefu mkubwa wa ujuzi
wakati anafuatana na Mtume. Mwandishi wa Kitabu Darayatus Rafiah
anasema kwamba Abu Dharr alihesabiwa katika safu ya wanachuo
wakubwa na washikilia maadili na alikuwa na daraja la pekee la
kitaalam. Alikuwa sahaba mwandamizi wa Mtume alikuwa miongoni
mwa watu hao waliotimiza agano lao na Mwenyezi Mungu yaani,
watu hao walitimiza ahadi ambayo waliahidiana Naye kuhusu wao
kuwa wafuasi wa imani iliyokamilika, na alikuwa mmojawapo wa
wale watu wanne ambao waumini wote wanawajibika kuwapenda.

Allamah Manazir Ahsan Gilani ametoa maelezo mafupi kuhusu
utaalamu wa juu wa Abu Dharr, ameandika, Soma tamko la Ali,
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mbora wa majaji miongoni mwa masahaba, na lango la Ujuzi na
uhitimishe mwenyewe kwamba anaposema, “Abu Dharr alikuwa na
shauku na hamu kubwa ya kupata ujuzi;” anasema jambo lililo sahihi. 

Je! Hivi ushahidi huu wa Iman Ali, hauhalalishi madai ya Abu Dharr?
Wakati mwingine Abu Dharr mwenyewe alikuwa akisema kwa
shauku kubwa, “Tumetenganishwa na Mtukufu Mtume wakati
ambapo hakuna hata mmoja wetu ambaye anaweza kujitegemea
mwenyewe, kwa sababu bado hatujajua mambo fulani maalum.”
(Tabaqat bin Sad Juzuu ya 4, uk. 10).

Allamah Gilani ameandika kuhusu ujuzi wa Abu Dharr, “Mtu mmoja
alimuuliza Imamu Ali, alimfikiriaje Abu Dharr. Akamjibu kwamba
wa’aa ilman ajaza fike, yaani ‘Yeye, Abu Dharr alihifadhi ujuzi
ambao ulimuemea.’

Umesoma na kuona jinsi alivyo kuwa mwepesi kukubali fikira, na
wewe mwenyewe unaweza kukisia kutokana na matukio. Ndio maana
kila mara alikuwa tayari kutekeleza kwa mujibu wa vile alivyosikia
kutoka kwa Mtukufu Mtume. Kama vile alivyo jaribu kusikia kutoka
kwa Mtukufu Mtume, kutoka kwa Mtukufu Mtume alitaka kutekeleza
kwa vitendo bila kusita hata kidogo. Ilikuwa utashi wa dhati kuona
kwamba tendo lake liliendana kwa ukamilifu na ujuzi. 

Abu Dharr alinuia sana na alikuwa imara kuhusu kipengele hiki hivyo
kwamba hakujali kamwe mamlaka yenye uwezo mkubwa kuliko zote
hapa duniani kama ingekuwa kipingamizi chake. Hotuba na
ushawishi hazikuweza kumtikisa kutokana na msimamo wake
aliokuwa nao.

Akajivunia sifa hii wakati mwingine alisema, “Enyi watu! Mnaona
siku ya Hukumu, mimi nitakuwa karibu sana na Mtume (s.a.w) na
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kundi lake, kwa sababu nimemsikia akisema kwamba atakayekuwa
karibu sana naye mnamo siku ya Hukumu atakuwa mtu ambaye
ataondoka katika dunia hii katika hali ile ile ambayo alimwacha.
Ninaapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba sasa hapana yeyote
aliye achwa miongoni mwenu ambaye yumo katika hali ile ya wakati
wa uhai wa Mtukufu Mtume isipokuwa mimi na sijanajisiwa na kitu
chochote kipya. (Tabaqat bin Sad na Musnad ya  Ahmad bin Hanbal).

Hili halikuwa dai la haki peke yake tu, lakini pia kiongozi wa dunia
na Mtume wa mwisho alishuhudia hivyo.

Allamah Subaiti amesema kwamba mifano ya uadilifu iliyowekwa na
Abu Dharr inastahili pongezi. Msimulizi anasema, “Nilipomuona
Abu Dharr amejifunika blanketi na amekaa kwenye kona ya msikiti,
nilimuuliza kwa nini alikuwa amekaa peke yake hapo? Alisema
kwamba alimsikia Mtukufu Mtume anasema, “Ni vizuri kukaa
kwenye kona peke yako kuliko kuketi katikati ya kundi la watu
wabaya na ni vema kuketi na watu wenye maadili mema kuliko kuketi
peke yako. Kimya ni kizuri kuliko kusema jambo baya na kusema
jambo zuri ni vema kuliko kunyamaza kimya.”

Abu Dharr alisema kwamba Mtukufu Mtume amemwambia mengi
kuhusu maelekezo ya maadili mema. Yapo Saba:

Fanya urafiki na watu masikini na jaribu kuwa nao karibu.
Ili uweze kuboresha hali yako waangalie watu wenye hali ya chini
kuzidi wewe na usijilinganishe na watu wenye hali nzuri kuzidi yako.

Usimwombe mtu yeyote msaada wa mambo ya kidunia na ujenge
tabia ya kuridhika.
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Wahurumie ndugu zako na wasaidie wanapohitaji msaada.
Usisite kusema kweli hata kama dunia itakugeukia wewe.

Usijali shutuma za Kafiri kuhusu Mwenyezi Mungu.

Kila mara sema. “La hawla wa la quwwata illa billah.” (Hapana mweza
isipokuwa Mwenyezi Mungu). Kwa maneno mengine, ‘Mwenyezi
Mungu ni Uwezo Usiowezwa.

Abu Dharr anasema, baada ya kusema mambo haya, Mtume alisema
huku anashika kifua changu, “Ewe Abu Dharr hakuna busara nzuri
zaidi kama kupanga mambo vizuri, hakuna uchaji Mungu ulio bora
zaidi kama kujizuia na hapana kitu kizuri zaidi kama maadili mema.”

Allamah Gihani alikinukuu Musnad ya Ahmad bin Hanbal anataja
madili mawili tu miongoni mwa maadili haya yaliyotajwa hapo juu,
ambayo yanaendana na kufanya urafiki na watu maskini na
kuwatazama watu wenye hali ya chini kuzidi ya kwako, na halafu
ameandika: “Kwa kweli, haya ndio marekebisho mazuri kuliko yote
dhidi ya maradhi ya kupenda utajiri na kupenda anasa za dunia.
idhaniwe kwamba yupo mtu ambaye analo shati la Muislamu na
suruali ndefu kuvaa, mkate wa ngano na nyama ya kondoo kwa  ajili
ya chakula, na nyumba ya udongo wa mfinyazi iliyo pangwa vizuri na
safi kuishi humo. Sasa, endapo mtu huyu anajilinganisha na mtu
ambaye hana kitu isipokuwa nguo iliyo duni. Mkate wa shayiri
nyumba iliyoezekwa kwa mabua, atamshukuru Mwenyezi Mungu
kwa hali yake nzuri zaidi na hatateseka kisaikolojia, mateso ambayo
angeyapata endapo angejilinganisha na mtu tajiri mwenye nguo za
gharama zadi na chakula kizuri. Njia hii ndio bora zaidi kupata
kujitosheleza kidunia na manufaa mengineyo ya kidunia.
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Lakini wangapi miongoni mwetu wanatekeleza hivi leo? 
Hata ninaweza kwamba mtu hatapata matatizo yoyote endapo 
anafuata kanuni hii. Hii peke yake ndio kanuni ya muhimu kwa ajili
ya dunia hii na kwa ajili ya Peponi, ambayo imeelezewa katika 
sentenso ifuatayo` ya Sheikh Sa’d, bingwa wa mashairi wa Iran.

“Nilikuwa nalilia jozi ya viatu hadi nilipo muona mtu asiyekuwa na
miguu.” Baada ya kupenda utajiri sehemu nyingine ya kupenda dunia
ni kupenda daraja na uwezo. Hii inayo hatari zaidi na ni sababu ya
uovu wa mpangilio wa dunia. Uharibifu unaendelezwa duniani na
watumwa wa utajiri ni pungufu zaid kuliko ule unaosababishwa na
watu wenye uroho wa cheo na uwezo.

Sababu halisi ya maradhi haya ni kwamba mtu anapohisi ubora wake
katika fani fulani, husahau uwezo wa yule ambaye amemboresha, 
na hujifikiria yeye ni matokeo ya hivi hivi tu. Halafu hajaribu
kuwafanya watu wengine, wako karibu naye, watambue umuhimu
wake ambao amejipachika mwenyewe. Akiwa na hitimisho la fikra
hii, hutayarisha mipango kwa mujibu wa uwezo wa akili yake. 
Ni mara chache sana kuonekana kwamba mtumwa wa ulafi na uchoyo
ashindwe kufanya kila awezalo kwa lengo la kutimiza kusudio lake.
Hujaza akili yake unafiki na wakati wote hubakia kuwepo kwake
kupitia njia za halali na mbaya sana. Ubora ambao Abu Dharr alipata
au alikaribia kupata, ulikuwa ule wa uchaji Mungu. Palikuwepo hofu
kwamba hali ile ingemfanya kuwa na majivuno na kupenda makuu,
ambayo baadaye tamaa ya hadhi na heshima huvuruga amani ya hapa
duniani na Peponi. Kwa hiyo Mtume alizuia hiyo mapema na
akamwambia Abu Dharr, siku moja kwa maneno ya wazi.

Mwenyezi Mungu alisema: “Enyi waja wangu! Wote nyinyi mnazo
dhambi isipokuwa hao ambao nimewapa kinga. Kwa hiyo wote lazima
msali mkiomba msamaha kwa utaratibu unaokubalika. Nitawasameheni.
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Nitasamehe dhambi za mtu anayeniona Mimi kuwa 
ninao uwezo wa kutosha kumkomboa kutoka kwenye dhambi zake
na kwamba ninawaokoa, na kwa mtu aliyeomba msamaha wa
dhambi zake kupitia kwenye uwezo Wangu.

Enyi waja wangu! Nyote nyinyi ni wapotovu isipokuwa hao
Ninawaonyesha njia iliyonyooka. kwa hiyo lazima mniombe Mimi ili
niwaongoze. Wote nyinyi ni masikini na wahitaji isipokuwa wale
Ninao wafanya matajiri.

Niombeni Mimi kwa ajili ya riziki yenu na kumbukeni kwamba
endapo nyinyi wote walio hai na wafu, wazee na vijana, waovu na
waadilifu, muungwana na kujizuia msiombe chochote kutoka 
kwangu hapataongezeka chochote kwenye milki Yangu. Na  endapo
wote nyinyi wafu na walio hai, wazee na vijana, waovu na waadilifu
mnakusanyika pamoja na kuniomba Mimi niwatimizie mahitaji yenu
na kuwatosheleza mahitaji yenu, hapatatokea upinzani wowote
kwenye himaya yangu usiolingana hata na wingi wa maji
yaliyochukuliwa na ncha ya sindano mtu anapoitumbukiza baharini.
Hii ni kwa sababu Mimi ni Mkarimu, msamehevu, Mkuu,
Anayetukuzwa na Aliyeko kila mahali.

Mtu yeyote anaweza kujivunia kuwepo kwake au mafanikio 
yake na utulivu wake baada ya kuamini ukweli wa Utulivu wa 
Mungu na Ufahari ambao unauona katika hali hii? Hivi mtu 
yeyote anaweza kuwa na kiburi hata kwa sekunde moja baada ya hapa?
Mtu yeyote anayemwamini Mwenyezi Mungu anaweza kuchochea
uhaini hapa duniani kwa ajili ya kituo chake cha maisha, heshima,
kujionyesha na hudumu baada ya hao? Nani mwenye 
wazimu anayeweza kujivunia uchaji Mungu wake ambapo kila mmoja
wetu ana dhambi?
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Pale ambapo utajiri wa watu matajiri upo kwenye udhabiti na mamlaka
ya Mwenyezi Mungu; yeyoye huyo anayeonyesha pesa si mpumbavu
huyu? Endapo ni sahihi kwamba makubwa na madogo yetu hayawezi
hata kwa kuungana kuongeza hata nukta moja upana wa himaya ya
Mungu, mtu ambaye ni vumbi la kujaa kiganja tu atajivunia nini?
Inapokuwa hii ni hali ya uhuru wake kutokana na utashi hata katika
mambo ya mwongozo na ukomavu  wa akili anafikiria upendeleo na
uwezo a Mwenyezi Mungu kuwa ndio wakala halisi, ni katika misingi
gani mhudumu wa dini au mrekebishaji atafikia juhudi zake zitastahili
kuthaminiwa?

Ambapo kila kitu ni mali yake na sisi ni masikini  na wahitaji, 
kwa nini basi kiburi hiki na  kwa nini ufidhuli huu na majigambo
haya?

Hizi zilikuwa amri na hotuba ambazo ziliiingiza maadili ya Mtume
Isa kwenye moyo wa Abu Dharr. Hata hivyo, hali ilikuwa hiyo na
hata zaidi ya Mtume alivyokuwa na desturi ya kuchokonoa tabia ya
kujinyima ya Abu Dharr.

Lakini tunatakiwa kutazamna kwa makini zaidi wa upande huo wa
mafundisho yake na nasaha ambamo humo ndimo Uislamu umesimama
na kutofautiana na dini zingine zote.

Lazima utajihisi unataka kujaribu kufikiria kwamba kama haya
yalikuwa mafundisho ya Mtukufu Mtume, kwa nini Uislamu ulipinga
maisha ya utawa na kuyafikiria kuwa ni bidaa zilizoendakezwa na
watawa na wahudumu wa kanisa? Nitajaribu kuelekeza usikivu wako
kwenye jibu la swali hili. kwa ujumla kujizuia na uchaji mungu
maana yake ni kuondoka  mijini na kwenda milimani na misituni
kuabudu Mwenyezi Mungu katika hali ya upweke. Abu Dharr
anaeleza ifuatavyo:
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Mtukufu Mtume alimwabia kwamba pia ni jambo zuri kuondoa mawe
njiani, kuwasaidia wasiojiweza pia ni hisani na hata lendo la ndoa na
mkeo ni kitendo cha fadhila. (Musnad Ahmad bin Hanbal)

Nilimuuliza Mtukufu Mtume kwa mshangao, pia ni sadaka kufanya
tendo la ndoa na mke wa mtu, ingawa anatosheleza tamaa yake kwa
tendo hili? Endapo mwanamume anatosheleza tamaa yake, 
pia atapata fidia kwa tendo hilo? Mtume alisema, “Vema, niambie,
haitakuwa dhambi endapo  ungetosheleza tamaa kwa kufanya kitendo
kisicho halali na kilicho haramishwa?” Nilijibu, “Bila shaka.”

Akasema, “Nyinyi watu mnafikiria kuhusu dhambi lakini si matendo
mema. Kwa kawaida watu wanaoishi maisha ya kushikilia maadili
kuacha kufanya kazi ili wajipatie riziki na baadaye pale ambapo
mahitaji ya kidunia yanapowabana sana wanaanza kuomba.”

“Siku moja Mtume (s.a.w) aliniita na akasema, “Unaweza kutoa
kiapo cha uaminifu kwamba baada ya hapo patakuwepo Pepo tu
inakungojea wewe.” Nikajibu, “Ndio” Halafu nikanyosha mkono
wangu. Mtukufu Mtume akasema, Ninataka useme kwamba
hutaomba kitu chochote kutoka kwa mtu yeyote?” Nikajibu “Sawa”
akasema, “hata ule mjeledi unaoanguka kutoka kwenye farasi wako.
unatakiwa uteremke chini na kuchukua wewe mwenyewe.”

Abu Dharr anasema kwamba Mtukufu Mtume alimwambia,
“Usifikirie wema wowote na upendeleo kuwa ni kitu kisichokuwa 
na thamani na kidogo. Endapo hunacho kitu cha kumpa ndugu 
yako Muisilamu, angalau ni muhimu ukutane naye huku
unatabasamau.”
Abu Dharr anasema, “Mpendwa wangu (yaani Mtume) ameniusia
kwamba niendelee kuonyesha wema kwa ndugu zangu, hata kama
siwezi kutimiza kikamilifu, (Musnad Ahmad bin Hanbal) kwa sababu
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ni vigumu sana. Hata hivyo mtu anatakiwa kuwafanyia wema watu
wote kadiri iwezekanavyo.”

Tabia ya Abu Dharr inadhihiri ambapo tunaona kwamba kila mara
yupo na watu fukara na wenye kuhitaji. Alikuwa makini sana kuhusu
mafundisho ya Mtume na hakuna miongoni mwa masahaba wenye
mioyo migumu ambao hawakuathiriwa na maadili ya Mtume.
Alikuwa muungaji mkono madhubuti wa Imamu Ali hivyo kwamba
alichota tabia ya kiwango cha juu cha desturi njema za Mtume.

Agizo la Mtume lilikuwa: “Wape watumwa wako na watumishi 
wako chakula unachokula wewe, na wape nguo unazovaa wewe.”
(Musnad ya Ahmad bin Hanbal) Na Abu Dharr alifuata utaratibu huo
huo. Kila siku aliwapa watumwa wake na watumwa wasichana
chakula alichokula yeye na aliwapa nguo alizovaa yeye.

Kwa mujibu wa hadithi ya Mtukufu Mtume, Abu Dharr aliona ndoa
ni jambo la muhimu. Alioa lakini kwake ndoa kamwe haikuwa na
maana ya starehe na furaha. Alidhani kwamba ndoa ilikuwa ni jina la
kufuata Hadith ya Mtukufu Mtume. Inaeleweka kwamba alifuatana
na mke wake popote alipokwenda.

Kwa kuwa mke wake alitoka Afrika, wakati fulani watu walisema,
“wewe unaye mke mweusi?” Alijibu, “Nafikiri ni bora zaidi kuwa na
mke mweusi na mwenye sura mbaya kuliko mke wenye sura
inayopendeza na watu wanitembelee kwa sababu tu ya uzuri wa sura
ya mke wangu.” Abu Dharr alikuwa anamjali sana mkewe.

Ukarimu si tu ndio mojawapo ya sifa bora sana, lakini ni kiini cha 
ubinadamu. Jinsi mtu anavyozidi kutambua kanuni za Uislamu
ndivyo anayozidi kujaa moyo wa huruma.
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Naim Bin Qanat Riyath anasema, “Siku moja nilikwenda
kumtembelea Abu Dharr na nikamwambia kwamba ninampenda
na ninamdharau wakati huo huo.” Abu Dharr akasema,
“Inawezekanaje hali hizi mbili zije pamoja?” Nilisema,
“Nimekuwa nikiwaua watoto wangu. Sasa nimetambua kwamba
hicho ni kitendo kiovu. Kwa hiyo, kila mara ninapofikiria kuja
kwako kukuuliza kuhusu vipi nitaokolewa na kusamehewa, hisia
hizi kubwa zinapanda pamoja. Nilipofikiria kwamba ingekuwa
bora kama ungeniambia kuhusu ufumbuzi wake hisia za mapenzi
zilipanda juu sana, lakini nilipofikiria kwamba ningeumia daima
milele endapo ungetangaza kwamba dhambi hiyo haisameheki,
chuki dhidi yako ilizidi kuongezeka. Sasa nimekuja kutaka
kutafuta ufumbuzi wa tatizo hili.”

Abu Dharr alisema, Sawa! Niambie endapo umefanya yote haya
mnamo siku za ujahilia au baada ya kuingia kwenye Uislamu?

Nilisema, “Wakati wa ujahilia.” Abu Dharr akasema, “Dhambi yako
imesamehewa. Uislamu ni ukombozi wa uchafu wa aina hiyo yote na
dhambi zote.” 

Niliposikia hivi niliridhika. Baadae nilitaka kuondoka akasema,
“Ngoja!” Na nilifuata maelekezo yake.

“Baadaye alimwambia mkewe kwa alama alete chakula ambaye
alikwenda ndani na akarudi akiwa na chakula. Abu Dharr alisema,
“Naim, Bismillah (maana yake kula katika jina la Mwenyezi Mungu).

Kabla sijaanza kula nilimwambia tule wote. Akasema, “Mimi nimo
kwenye Swaumu.” Aliposema hivi akaanza kuswali. Mimi nikaanza
kula na nilipokaribia kumaliza, naye akamaliza Swala na akaanza
kula.
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Nilisema, “kusema uongo ni dhambi kubwa katika Uislamu na hata
kama nikimdhania mtu fulani kuwa ni mwongo inawezekana kwamba
anaweza kuwa mwongo, lakini nikufikirie vipi wewe?”

Abu Dharr alisema, “Umekaa muda mrefu na mimi. Jambo gani
limekufanya unifikirie mimi kuwa ni mwongo?” 
Nikasema, “Muda mfupi uiliopita uliniambia kwamba unafunga
Swaumu na sasa unakula na mimi.”

Aliniambia, “Sijakuambia uongo. Nimefunga Swaumu na wakati huo
huo ninakula na wewe.”

Akasema, Mtukufu Mtume amesema kwamba yeyote anayefunga
Swaumu terehe 13, 14, na 15 ya mwezi huu wa Shabani, kwa namna
nyingine ni sawa kama amefunga Swaumu ya mwezi mzima. 
Kwa maneno mengine, atapata thawabu ya kufunga Swaumu ya siku
thelathini yaani kila Saumu ya siku moja inabeba uzito wa Swaumu
ya siku kumi. Kwa kuwa nimefunga Swaumu katika siku hizi ninayo
haki ya kusema kwamba ninafunga Swaumu ya mwezi mzima.”
(Musnad Ahmad bin Hanbal na Hayatul Qulubi-Allamah Majlis).

Alamah Bayhaqi pia amesimulia tukio la aina hiyo hiyo. Muhtasari
wake ni kama ifuatavyo:
Siku moja Abu Dharr na Abdullah bin Shafiq Uqaili walikwenda
nyumbani kwa mtu kama wageni. Abu Dharr alikwisha sema
kwamba yeye anafunga  Saumu na chakula kilipoletwa alianza
kula. Abdullah alidokeza, “Wewe unafunga Saumu.” Abu Dharr
alisema, “Ninaikumbuka Swaumu yangu. Sijaisahau Saumu yangu.
Kila mara nipo makini kufunga Swaumu katika hizo siku tatu za
kila mwezi ambazo huitwa “Ayyam al-Beydh.” na kwa mujibu wa
hadithi ya Mtukufu Mtume (s.a.w), uelewe kwamba mimi
ninafunga Saumu (Sunan Bayhaqi).
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SSUURRAA  YYAA  SSIITTAA

Shahidi Thalit Allamah Nurullah Shustari ameandika:
Abu Dharr alikuwa mmoja wa masahaba mashuhuri sana na
anahesabiwa miongoni mwa masahaba wa mwanzo kabisa walioingia
kwenye Uislamu. Katika kuukubali Uislamu alikuwa mtu wa tatu,
hivyo kwamba, aliingia kwenye Uislamu baada ya mama wa
Waumini Khadijahtul Kubra na Amiri wa Waumini Ali. Kwa mujibu
wa mwandishi wa kitabu cha ‘Isti’ab’ alikuwa na sifa ya juu katika
ujuzi, kushikilia maadili, uchaji Mungu na kuwa mkweli, miongoni
mwa masahaba wote. Ali amesema kwamba, Abu Dharr alifanikiwa
nafasi hiyo katika kupata na kuelewa mafundisho ya kidini ambayo
hakuna mwingine ambaye angeyafikia. Mtukufu Mtume alikuwa
anasema, “Abu Dharr yu kama Mtume Isa katika umma wangu. 
Abu Dharr anashikilia maadili kama alivyofanya Mtume Isa.”

Kwa mujibu wa hadithi, mtu anayetaka kuona mfano wa Mtume Isa
amuone Abu Dharr. Shaykh Saduq katika kitabu chake Uyumul
Akhbar al-Ridha ameandika kwamba Imamu Ali al-Ridha amesema
kutoka kwa mamlaka ya wahenga wake kwamba kwa mujibu wa
Hadith ya Mtume, “Abu Dharr ni mtu mkweli wa umma huu.”

Ali anasema kwamba Abu Dharr ndiye mtu peke yake asiye jali
kamwe kushutumiwa kwa sababu ya Mwenyezi Mungu maamrisho
na maagizo yake, ni kwamba, yeye alisema lolote ambalo ni haki na
atatekeleza kwa vitendo, na wala hatajali vitisho vyovyote kuhusu
jambo hili, ama kuogopeshwa na uwezo wa serikali.

Wanavyuoni wameandika kwamba Abu Dharr alitoa kiapo cha
uaminifu kwa Mtume kwa ahadi kwamba katika imani ya Mwenyezi
Mungu hangejali mtu yeyote anaye mshutumu na kwamba angesema
ukweli hata ungelikuwa na athari ya aina yoyote ile.
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Ukweli na ujasiri ni sifa ambazo hata watu mashuhuri sana hushindwa
kushikilia. Mtukufu Mtume ameitabiri sifa hii  ya Abu Dharr na
akasema kwamba Abu Dharr angetoa mchango mkubwa katika jambo
hili na ataendelea kushikilia hata katika mateso makali ambayo
angeyavumulia.

Mtume alisema: “Hapana mtu mkweli zaidi ya Abu Dharr kati ya
utando wa anga na ardhi.” (Mustadrak Hakim uk. 342 Isabah bin
Hajar Asqalani, Juz. 2, uk. 622, Feheist Tusi, uk. 70).

Katika ufafanuzi wa hadithi hii Allamah Subaiti ameandika:
“Mtukufu Mtume aliwahutubia masahaba wake alisema: 
“Enyi masahaba wangu! Ni nani miongoni mwenu ambaye atakutana
na mimi mnamo siku ya Hesabu katika hali hiyo hiyo ambayo
nitamwacha nayo hapa duniani?”

Waliposikia hivi, kila mmoja wao alinyamanza kimya isipokuwa 
Abu Dharr aliyesema kuwa mtu huyo ni yeye. Mtukufu Mtume 
akasema, “Bila shaka! umesema kweli.” 

Baada ya hapo, aliongeza, “Enyi masahaba wangu! kumbukeni
ninayowaambieni. Hakuna mtu kati ya mbingu na dunia ambaye ni
mkweli zaidi kuliko Abu Dharr.”  (Tazama Tarikhi Himmah uk. 251).

Allamah Majlis ameandika maelezo baada ya kunukuu hadithi hiyo
hapo juu kwenye kitabu chake (Hayatul Qulub).

Bin Babwayh ameeleza kupitia mamlaka ya kuaminika kwamba mtu
fulani alimuuliza Imamu al-Sadiq endapo Abu Dharr alikuwa bora
zaidi ya Ahlul –Bait wa Mtukufu Mtume au vinginevyo. Imamu
Alisema, “Mwaka mmoja una miezi mingapi?” Alijibu, “Kumi na
miwili.” Imamu akasema, “Miongoni mwa miezi hiyo mingapi
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inaheshimika na kutakaswa?” Akasema, “Miezi minne,” Imamu
aliuliza, “Mwezi wa Ramadhani umejumuishwa katika miezi hii
minne?” Akasema, “Hapana.” Imamu aliuliza, “Mwezi wa
Ramadhani ni bora zaidi au miezi hiyo ni bora zaidi.”

Akajibu, Mwezi wa Ramadhani ni bora zaidi.” Imamu Akasema,
“Ndivyo ilivyo na sisi, Ahlul-Bait. Huwezi kumlinganisha 
yeyote na sisi.”

Siku moja Abu Dharr alikuwa ameketi katika kundi la watu ambao
walikuwa wanaeleza maadili ya taifa hili. Abu Dharr alisema, 
“Ali ni bora kuliko wote katika taifa hili, na  yeye ni mpaka wa 
Pepo na Jahanamu, ni Siddiq na Farooq wa Umma na utibitisho 
wa ujuzi wa mambo ya dini wa taifa hili.” Waliposikia maelezo 
haya kutoka kwake wanafiki hao waligeuza nyuso zao na 
kutazama upande mwingine na kukanusha tamko lake na 
kumwita muongo. Haraka Abu Amamah alinyanyuka na akaenda 
kwa Mtukufu Mtume na kumwambia alichosema Abu Dharr, 
na jinsi kundi hilo lilivyokataa kukubali. Mtukufu Mtume 
akasema, “Hapana mtu kati ya ardhi na mbingu ambaye ni 
mkweli kuliko Abu Dharr.”

Kitabu hiki hiki kimeeleza kupitia mamlaka nyingine kwamba mtu
mmoja alimuuliza Imamu Jafar al-Saqiq endapo hadhithi hiyo ilikuwa
sahihi ambamo Mtukufu Mtume ametangaza hivyo. Imamu alisema,
“Ndio.” Akasema, “Kama ndio hivyo, Mtukufu Mtume, Ali, Imamu
Hasan, na Imamu Husein na nafasi yao ni ipi?”

Imamu akajibu, “Sisi ni kama mwezi wa Ramadhani ambao ndani
mwake upo usiku huo ambao ibada yake ni sawa na ile ya miezi elfu
moja ambapo masahaba ni sawa na mwezi unao heshimika
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ikilinganishwa na miezi mingine, na hapana mtu anayeweza
kulinganishwa na sisi, Ahlul-Bait.”

Ni dhahiri kama mwanga wa mchana kutoka kwenye hadithi hiyo
hapo juu ya Mtukufu Mtume kwamba Abu Dharr alikuwa hana wa
kumlinganisha naye katika ukweli.

Maelezo na ufafanuzi wa hadithi hii hii kama yalivyotolewa na
Subaiti inaeleza kwamba Abu Dharr ataondoka hapa duniani akiwa
katika hali ile ile ambayo Mtume alimwacha nayo, na atamuona
akiwa katika hali hiyo hiyo huko Peponi.

Kama hadithi hii ikitazamwa kwa umakini zaidi, msimamo imara wa
Abu Dharr  kwenye njia ambayo iliimarishwa na Mtukufu Mtume
unadhihirisha uadilifu wake. Wanavyuo wanakubaliana kwenye
mtazamo huu kwamba Abu Dharr hakutetereka hata nchi moja kutoka
katika njia ya Mtukufu Mtume. Baada ya Mtume, hata sabaha kama
Salman alilazimishwa kutoa kiapo cha utii na siku moja alipigwa sana
ndani ya msikiti hadi shingo yake ikavimba. Lakini Abu Dharr kamwe
hakunyamaza.

Allamah Subaiti ameandika: “Abu Dharr alikuwa mmojawapo wa
wafuasi wa Mtukufu Mtume ambao walishika njia yao na walisimama
imara kuhusu agano lao walilofanya na Mwenyezi Mungu. Ali mtu
Mtukufu Mtume kwa uaminifu, alifuata nyayo zake na kuiga
mwenendo wake. Hakuachana na Imamu Ali hata kidogo, alimfuata
hdi mwisho na akapata faida ya nuru ya ujuzi wake.

Allamah Majlis ameandika: “Bin Babwayh anaeleza kupitia kwa
mamlaka ya kuaminika kutoka kwa Imamu Ja’far 
al-Sadiq kwamba siku moja Abu Dharr alikuwa anapita karibu na
Mtume wakati Jibril alikuwa anazungumza naye katika faragha katika
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umbile la ‘Dahyah Kalbi.’ Abu Dharr alirudi nyuma kwa kudhani
kwamba Dahyah Kalbi alikuwa anazungumza na Mtume kwenye
faragha. Aliporudi Jibril alimwambia Mtume, “Ewe Muhammad!
Abu Dharr alikuja muda mfupi uliopita na akarudi bila kunisalimia.
Amini kwamba endapo angenisalimia, hakika ningejibu Swalamu
yake. Ewe Muhammad! Abu Dharr anayo dua yake ambayo 
inajulikana kwa watu wa Peponi. Tazama! Nitakapoandoka kwenda
mbinguzi muulize kuhusu taarifa hii. Akasema, “Vema.”

Jibril alipoondoka na Abu Dharr akarudi kwa Mtume, Mtume
akasema; “Ewe Abu Dharr! Kwa nini hukutusalimia ulipokuja hapa
muda mfupi uliopita? Abu Dharr alijibu, Nilipokuja, Dahyah Kalbi
alikuwa ameketi na wewe na mlikuwa na mazungumzo. Nilidhani
mnazungumza kuhusu mambo fulani ya siri na mimi sikuona vema
kuingilia kati.

Kwa hiyo nikarudi. Mtukufu Mtume akasema, “Huyo hakuwa
Dahyah Kalbi lakini huyo alikuwa Jibrili aliyenijia katika umbile la
Dahyah Kalbi. Ewe Abu Dharr! Alikuwa ananiambia kwamba endapo
ungemsalimia naye angejibu Swalamu yako. Pia aliniambia kwamba
unayo dua ambayo inajulikana sana miongoni mwa watu wa Peponi.”
Abu Dharr aliondoka akiwa na haya sana na akaonyesha kujutia
kitendo chake.

Halafu Mtukufu Mtume akasema, “Ewe Abu Dharr! Niambie dua
unayosoma na ambalo linazungumziwa sana mbinguni” Abu Dharr
akamwambia Mtume “Dua hiyo ni hii ifuatayo:
Allahumma inni Asalukal Amna wal Imana bika wat tasdiqa bi
nabiyyika wal ‘Aafiyata min jami’il blaa’i’  washukra ‘alal ‘afiyat wal
ghina’an shirarin naasi.”
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(Hayatul Qulub, Juz.1, uk. 166, Rabiyl Abrar, sura 23 iliyoandikwa
kwa mkono, Mamba’us Sadiqin).

Zipo hadithi nyingi sana upande wa madhehebu ya Shia na Suni
ambamo maagizo maalum yametolewa kuwapenda masahaba wanne.
Wanavyuo wanasema kwamba masahaba hao wane ni Ali, 
Abu Dharr, Miqdad na Salman.

Umar Kashi ameandika kwenye Rijal yake, Abu Jafar Qummi
kwenye Khasail, Abdullah Humayri kwenye Qurbul Asnad, 
Shaykh Mufid kwenye Iktisas, Ayashi kwenye maelezo yake, 
Sadiqu kwenye Uyun Akhbar al-Riza, Abdul Barr kwenye Istiab,
Bin Sad  kwenye Tabaqat na mwandishi wa Usudul Ghabah kwenye
kitabu chake: 
Mtukufu Mtume (s.a.w) amesema kwamba  Mwenyezi Mungu
amemuagiza kuwaweka masahaba wangu wanne kuwa  marafiki
zangu na niwapende, na pia nimeambiwa kwamba Yeye pia 
marafiki masahaba hao majina yao ni  haya: Ali bin Abi Talib, 
Abu Dharr Al-Ghifari, Miqdad bin  Al-Aswad na Salman Farsi
(Mishkat Sharif uk. 572).

Hadithi inasema kwamba hao masahaba wanne ni Salman, 
Abu Dharr, Miqdad na Ammar. Wanachuo wanafikiria kwamba hawa
masahaba wanne ambao Pepo na wakazi wa Pepo wanawapenda sana.
Inasimuliwa kwenye hadithi kwamba ambapo mtangazaji atatangaza
mnamo siku ya Hukumu, “Wako wapi hao masahaba wa Muhammad
bin Abdullah ambao hawakuvunja ahadi yao ya kuwapenda 
Ahlul Bait al-Risalah, lakini walikuwa imara kuendelea nayo?”
Salman, Miqdadi, na Abu Dharr watasimama.

Allamah Nuri ameandika kwa kumnukuu Raudhatul Waidhin cha
Shaykh Shahia Muhammad bin Ahmad bin Ali bin Fital Naishapuri
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kwamba Imamu Muhammad al-Baqir amesema, zimo daraja kumi za
imani. Miqdad amepata daraja nane, Abu Dharr amepata daraja tisa
na Salman amepata zote kumi.

Dhamana ya udugu inakumbusha hilo tukio la kihistoria ambalo
Mtukufu Mtume aliasisi udugu katika jozi moja ya masahaba wake
kabla na baada ya kuhamia Madina.

Kabla ya Hijiriya aliasisi dhamana ya udugu baina ya kila masahaba
wawili ili kwamba waweze kuhurumiana kwenye udugu huu alifikiria
mfanano wa tabia wa masahaba wawili. Aliwafanya hao masahaba
wawili kuwa ndugu wa kila mmoja kwa kua tabia zao zilikuwa
zinafanana na kulingana kwa mwenendo. Kwa njia hii alitangaza
udugu kati ya Abu Bakr na Umar, Talhah na Zubayr, Uthman na
Abdur Rahman bin Auf, Hamza na Zayd bin Harith, Salman na 
Abu Dharr na Ali na yeye  Mtume.

Halafu baada ya miezi mitano au minane, baada ya Hijiriya, 
Mtume (s.a.w) kwa mara nyingine aliasisi dhamana ya udugu kwa
njia ile ile. Ilikuwa muhimu kuanzisha udugu baina ya wahamiaji na
wenyeji wa Madina kwa lengo la kujenga misingi ya kuhurumiana
baina yao. Mtume alianzisha udugu miongoni mwa masahaba 
hamsini.

Allamah Sahibli Nomani ameandika: “Kwenye himaya ya Uislamu
yapo maadili na tabia safi sana. Ilikuwa ilizingatiwa kwamba
masahaba ambao walipewa dhamana ya udugu baina yao walikuwa
na mfanano wa  upendeleo. Muungano huu wa upendeleo baina ya
mwalimu na mwanafunzi ni muhimu kwa lengo la usilimishaji wa
ujuzi. Baada ya kuuliza  kupima ilionekana kwamba muungano huu
wa upendeleo wa hao wawili waliofanywa ndugu ulizingatiwa na
tunapoona kwamba ni kama vile haiwezekani kuamua kikamilifu na
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kwa usahihi mienendo na upendeleo wa mamia ya watu 
kwa muda mfupi hivyo,  lazima ikubalike kwamba uamuzi 
wa Mtukufu Mtume ulikuwa mfano wa sifa maalumu ya Utume.
Siratu Nabi, Juz. 1, uk. 112)

Juu ya hayo, hili pia linafaa kukumbukwa kwamba  Mtume hakupata
mtu mwenye upendeleo unaofanana na ule wa Ali ama miongoni
mwa Muhajirina (wahamiaji au Ansari). Ali akasema, “Ewe Mjumbe
wa Mwenyezi Mungu umeniunganisha na nani?” Akasema, “Wewe
ni ndugu yangu hapa duniani na baada ya hapa duniani (Peponi)”
Ndio maana ya Ali alitangaza mara kwa mara kwenye mimbari ya
Msikiti wa Kufa, “Mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu na ndugu yake
Mtume wa Mwenyezi Mungu.” (Tarikh Abul Fida, Juz. 1, uk. 127)
Mtukufu Mtume pia alisema kuhusu Salman, “Salman ni mmoja wetu
sisi Ahlul Bait.”

Kwa maoni yangu hii pia ni mojawapo ya sifa bora za Abu Dharr
kwamba mtu mwenye uamuzi ulio komaa kama Mtukufu Mtume
alimtangaza kuwa ndugu yake Salman. Allamah Subaiti amenukuu
usemi wa Saleh al-Ahwal ambaye alimsikia Imamu Jafar al-Sadiq
akisema kwamba Mtukufu Mtume alianzisha dhamana ya udugu
baina ya Salman na Abu Dharr na alimwambia Abu Dharr 
asije akampinga Salman. (Abu Dharr al-Ghifar uk. 86, Kama
ilivyonukuliwa na Usulul Kafi).

Hadith ya Abu Dharr ni ya juu sana hivyo kwamba aya za Quran
Tukufu zimeteremshwa kwa ajili ya kumsifu yeye. Moja ya Aya hizo
ni kama ilivyonukuliwa hapa chini:
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“Hakika wale walioamini na wakatenda mema mashukio yao
yatakuwa kwenye Pepo ya Firdausi.” ((SSuurraahh  1188::110077)).

Imamu Jafar al-Sadiq anasema kwamba Aya hii imeteremshwa
kuhusu Abu Dharr, Miqdadi, Ammar na Salman.

Kwa mujibu wa hadithi, Mtume alisema kwamba Mwenyezi Mungu
alimuamuru ampende Salman, Abu Dharr, Miqdadi na Ammar na
akaongeza zaidi kwamba yeye mwenyewe aliwafanya hao marafiki
zake. Kwa mujibu wa hadithi nyingine Mtume alisema, “Pepo inayo
shauku na watu hawa.” (Hayatul Qulubi, Juz.2)

Allamah Gilani ameandika kwamba heshima ya Abu Dharr na hadhi
yake ni hali zilizoongezeka sana siku hadi siku katika mazingira ya
Mtume, hivyo kwamba, Mtukufu Mtume alipokwenda kwenye Vita
ya Zaat al-Ruqa1 alimfanya yeye kuwa mtemi wa Madina, na si yeye
tu kuwa mtemi lakini kwa ajili yake wakati fulani Ghifari wengine pia
walipata cheo hiki. Mathalani, Mtukufu Mtume alimteua Saya’ bin
Urfah al-Ghifari kama Mtemi wa Madina wakati wa Vita ya
Daumatul jandal, (Zaadul Ma’ad).

Ilikuwa kawaida ya huko Arabuni kwamba wakati wowote
ilipotokea mtu anapanda ngamia alimfanya mtu wake maalumu
kuwa ‘sanjari’ wake. Sanjari alipoketi nyuma, alikuwa akishika
hatamu kwa kuzungusha kiunoni. Kwa mujibu wa hadith hii ya
hawaida Mtukufu Mtume pia alimfanya mtu kuwa Sanjari wake.
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Wakati wa hija ya mwisho, Sanjari wake alikuwa Fazal bin Abbas
bin Abdul Muttalib.

Masahaba waliona kuwa ni heshima kuwa Sanjari. Sanjari wa
Mtume aliitwa’Radifun Nabi.’ Wasomi wanasema kwamba Mtume
zaidi alimpa heshima hii Abu Dharr. Mtume alikuwa na desturi ya
kupanda wanyama wengine wadogo. 

Punda pia mara nyingi walitumika kumbeba Mtume. Alikuwa na
tabia ya  kumruhusu Abu Dharr kukaa nyuma yake na waliendelea na
safari huku wanazungumza.
(Tabaqat Ibn Sa’d).

Shah Walyullah Dehlavi, anapoelezea ghasia kwenye Uislamu,
ameandika kuhusu tukio la Harrah. Abu Dawudi amemnukuu 
Abu Dharr ambaye alisema, “Siku moja niliketi nyuma ya Mtukufu
Mtume tukiwa tumepanda punda.

Tulipokuwa nje ya Madina- sehemu isiyokaliwa na watu, aliniuliza
hali yangu ingekuwaje wakati njaa itakapoikumba Madina, 
na ningeshindwa kuvumilia kabla ya kufika  msikitini baada ya 
kutoka kitandani mwangu.” Nikasema, “Mwenyezi Mungu na Mtume
Wake wanajua zaidi.”

Akasema, “Ewe Abu Dharr! Usije ukaenda kuomba wakati huo.”
Halafu akasema, “Hali yako itakuwaje ambapo bei ya kaburi
italingana na ile ya mtumwa kwa sababu ya kiasi kikubwa cha  vifo?”
Nikasema. “Mwenyezi Mungu na Mtume Wake wanajua zaidi.”
Akasema, “Ewe Abu Dharr! Jizoeze uvumilivu.”

Halafu aliuliza tena, “Ewe Abu Dharr! Hali yako itakuwaje ambapo 
patatokea mauaji ya haliaiki hapa Madina hivyo kwamba mawe na
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mchanga vitaloa damu?” Nikajibu, “Mwenyezi Mungu na Mtume Wake
wanajua zaidi.”  Alisema, “Wakati huo utatakiwa ukae nyumbani kwako.”

Nilimuuliza, “Itabidi nishike upanga  wakati huo?” Alijibu, 
“Kama ukifanya hivyo utafikiriwa kuwa ni mshirika wao.” Halafu
nilimuuliza, “Ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu! Nifanye nini
wakati huo?” Alisema, “Hata kama unaogopa kwamba mng’ao wa
upanga utafanya macho yako yasione vizuri, funika uso wako tu kwa
kipande cha nguo yako na usipigane, lakini nyamaza kimya.”

Maelezo haya yapo ukurasa wa 176 kwenye Juzuu ya 5 ya Musnad
Ahmad bin Hanbal iliyochapishwa Misri. Kwamba Mtukufu Mtume
alikuwa na kawaida ya kumdokeza Abu Dharr siri zake na akasema
kwamba alikuwa anamwamini sana. Abu Dharr naye pia, alikuwa
mwangalifu sana kuficha siri zake. Wakati wowote alipoulizwa
kuhusu Hadith, alisema, “Isipokuwa mambo yale ambayo Mtukufu
Mtume ameniambia kuwa ni siri, nipo tayari kukueleza kila kitu.
Unaweza kuniuliza chochote unachotaka.”

SSUURRAA  YYAA  SSAABBAA

Zipo nasaha nyingi ambazo Mtume alimpa Abu Dharr. Hapa
tunadokeza kuhusu chache miongoni mwazo. Muhammad Harun
Zangipuri ameandika ka mujibu ya mamlaka ya ‘Amali’ ya Shaykh
Tusi kwamba Mtume alimwambia Abu Dharr: “Ewe Abu Dharr!
Muabudu Mwenyezi Mungu kama vile unamuona Yeye, na Yeye
Anakuona wewe na hata kama humuoni wewe.”
Tambua kwamba kwanza kabisa ibada Yake ni kumtambua yaani
kuelewa kwamba Yeye ni wa kwanza kabla ya chochote. Yeye hana
mshirika. Yeye ni wa Milele hana mwisho.

ABU DHARR

6688

Abudhar.qxd  7/9/2005  11:30 AM  Page 68



Yeye ni Muumbaji wa vitu baina ya ardhi na mbingu. Yeye
Ametakasika na yumo kila mahali. Yeye hahusiki na dosari yoyote,
na ni Muumbaji wa vitu vyote.

Baada ya kuelewa Upweke wa Mwenyezi Mungu ni 
muhimu kukubali Utume wangu na kuamini, kwamba 
Mwenyezi Mungu amenituma kama mjumbe wa habari njema,
mwonyaji na taa nyeye nuru ya mwongozo kuwaita watu kwa
Mwenyezi Mungu.

Baada ya kukubali Utume wangu, ni wajibu na muhimu kuwapenda
Ahlil-Bait wangu ambao Mwenyezi Mungu ameweatakasa kutokana
na uovu wote.
Zingatia kwamba vimo vitu viwili vyenye neema: Afya njema na
fursa ya kufanya ibada.

Vithamini vitu vitano kabla ya vitu vitano: Thamini ujana kabla
hujazeeka, afya njema kabla ya kuugua maradhi, utajiri kabla ya
umaskini, starehe kabla ya kazi na uhai kabla ya kifo. Ishi duniani
kama mgeni au pitisha siku zako kama mpita njia.

Unapoamka asubuhi, usiwe na matumaini ya kuiona 
jioni, na baada ya kupitisha siku usiwe na tegemeo la kuiona
asubuhi. Chukua nafuu ya afya yako njema (kwa ajili ya kuabudu
kabla hujaugua na tumia maisha (katika njia ya Mwenyezi Mungu)
kabla hujafa, kwa sababu hatujui watu watatuitaje kesho tukiwa hai
au tumekufa; maana yake ni kwamba  hatujui endapo kesho
tutakuwa hai au hapana.

Uwe bahili kuhusu maisha yako kuliko pesa zako. Kwa maneno
mengine, kama vile unavyotumia fedha zako kwa kujinyima na
unajaribu hutaki kutumia kitu chochote isivyofaa kwa njia ile ile,
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unatakiwa kuwa bahili kuhusu maisha yako na jaribu kutokufuja
katika matendo ya uovu.

Mnamo siku ya Hesabu, Mwenyezi Mungu atawapia jicho baya kupita
kiasi la kutoridhika hao Maulamaa ambao ujuzi wao haukuwanufaisha
watu, au ambao wamepata ujuzi kwa lengo la kupata heshima ya kidunia
bila kumnufaisha yeyote. Maulamaa wa aina hiyo, hawatanusa
manukato ya Pepo.

Wakati wowote unapoulizwa kuhusu kitu ambacho hukijui, kiri ujinga
wako wazi wazi. Tazama usitoe uamuzi kuhusu jambo usilolijua.

Siku inakuja ambapo baadhi ya wakazi wa Peponi watawaambia
baadhi ya wakazi wa Jahanamu, “Kwa sababu gani tumeingia Peponi
kwa sababu ya mafundisho yako na nasaha, lakini wewe umeingia
Jahanamu?” Watajibu kwa kusema, “Tuliwaagiza wengine kufanya
wema lakini sisi hatukufanya hivyo sisi.”

Mwenyezi Mungu anazo haki nyingi juu yako. Ili iweze kuzitambua
unatakiwa kuomba msamaha wake wakati wa kulala na unapoamka
asubuhi.

Kifo kinakutafuta wewe na kinaweza kuja wakati wowote. Kwa hiyo,
inatakiwa kufanya mambo mema na uharakie kufanya hivyo, 
na sikiliza!  Mtu huvuna anachokipanda. Ngano huzaa ngano na shairi
huzaa shairi. Usisahau adhabu ya matendo yako.

Watu wanaojihini ni makamanda na wanasheria ni viongozi, kuna
manufaa yasiyo na mwisho kuwa karibu nao. 

Muumini anafikiria dhambi kuwa mzigo mkubwa kama mlima.
Anahisi kama vile anakandamizwa na mlima.
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Lakini asiye muumini anafikiria dhambi kama inzi kwenye pua yake.

Usiangalie udogo wa dhambi lakini angalia unafanya dhambi hiyo
kinyume cha matakwa ya nani.

Mtu ambaye ni muumini anao wasiwasi zaidi katika dunia hii kuliko
ndege aliye nasa kwenye mtego wako. Anataka aondoke duniani
haraka iwezekanavyo.

Si vema kuingilia katika kila jambo na unatakiwa kudhibiti ulimi
wako kwa namna ile ile unavyo linda chakula chako.

Mwenyezi Mungu amezifanya Swala kuwa utulivu wa macho yako.
Ewe Abu Dharr! Mtu mwenye njaa hula chakula hadi anashiba na
mwenye kiu hunywa maji hadi anatosheka, lakini mimi sitosheki na
Swala.

Almuradi unaswali, wewe ni kama vile unagonga mlango wa Mfalme
kamili, unatakiwa utambue kwamba, kwa kugonga mlango huo
mfululizo, hatimaye mlango huo hufunguka.

Usiifanye nyumba yako kama kaburi. Nyumba ambamo haisaliwi Swala
imeenea giza kama kaburi. Unatakiwa kufanya mpango wa kuweka nuru
kwenye kaburi lako kwa kusali ndani ya nyumba yako kwani unaposali
ndani ya nyumba yako, unatia nuru kwenye kaburi lako.

Sala ni nguzo ya imani na sadaka hutakasa dhambi, lakini kudhibiti
ulimi wako ni jambo la muhimu zaidi kuliko hayo mawili yaliyo
tangulia kutajwa.

Mtu mwenye moyo mgumu hawezi kumkaribia Mwenyezi Mungu.
Kwa hiyo, unatakiwa kuwa na moyo wa huruma.
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Mkumbuke Mwenyezi Mungu Katika hali ya Khumul (faragha)
Nilimuuliza yeye, “Ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu! Khumul ni
nini?” akajibu, “Maana yake ni kumkumbuka mwenyezi Mungu
katika faragha.”

Mwenyezi Mungu anasema: “Mja wangu ni yule anayeniogopa.
Nitamfanya mtu wa aina hii asiogope mnamo siku ya Hukumu, ikiwa
ananiogopa Mimi.  Hatakuwa na fadhaiko siku ya ufufuo badala yake
atakuwa na amani.”

Mwenye akili ni yule ambaye hunyenyekea na kufanya matendo kwa
ajili ya kuingia Peponi; “Na asiye na msaada na mpumbavu ni yule
anayefuata matamanio ya kidunia na hajali Pepo.
Dunia na watu wa dunia wamelaaniwa. Ni vitu hivyo tu ambavyo
vimetumika katika njia ya Mwenyezi Mungu, vinaweza
kuwanufaisha watu wa dunia.

Mwenyezi Mungu alimfunulia ndugu yangu, Mtume Isa, “Ewe Isa!
Usiipende dunia kwa sababu ni mahali pa marejeo. Kila mtu atarejea
hapo na atatakiwa kutoa maelezo ya matendo yake hapo. Thawabu za
matendo mazuri zitakuwa nzuri na adhabu itatolewa kwa matendo
maovu.

Mwenyezi Mungu ataujaza busara moyo wa mtu anayejinyima.
Ataupatia ulimi wake uwezo wa kujieleza kwa ufasaha,
atamwonyesha maovu ya dunia na jinsi ya kuyaepuka na
atamnyanyua kutoka hapa duniani kwa namna ambayo kwamba
atafika kwenye nyumba ya amani (Darus-Salaam) kwa jinsi
inayostahili.

Mwenyezi Mungu kamwe hakuamuru kukusanya utajiri. Badala yake
Ameagiza Aabudiwe Yeye. Kwa hiyo, unatakiwa kuwa mchaji
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Mungu, rukuu mbele Yake na uendelee kumuabudu Yeye hadi
mwisho wa uhai wako.

Mimi huvaa nguo za kawaida, huketi kwenye ardhi na hupanda punda
asiye na mito ya kukalia. Sikiliza! Unatakiwa kuwa mfuasi wangu na
ufuate Sunna zangu. Mtu anayekataa Sunna zangu, hata hesabiwa
miongoni mwa watu wangu.

Nawapongeza watu wanao hiji ni ambao hawajali mambo ya dunia na
wanaielekea Pepo; ambao hukaa chini kwenye ardhi, na huifanya
ardhi kuwa zulia na maji yake kuwa safi; watu ambao wanacho kitabu
cha Mwenyezi mungu, Qurani Tukufu kuwa kigezo chao na maombi
kuwa heshima yao, na hujitenga na dunia.

Bidhaa za dunia ni watoto na utajiri na bidhaa za Peponi ni matendo
mema.

Muogope Mwenyezi Mungu na usiwajali watu. Watu watakuheshimu
wewe pia ikiwa utamuogopa Mwenyezi Mungu.

Nyamaza kimya unapoona maiti imebebwa, au unapokuwa na maiti.
Pia nyamaza mapigano yanapoendelea na pia unyamaze wakati Quran
Tukufu inaposomwa.

Chumvi huhifadhi kila kitu kisioze, lakini chumvi ikiharibika, hakuna
marekebisho (Hadith hii inahusu wanavyuo na maana yake ni
kwamba imani huharibika pale ambapo wanavyuo kuwa waovu). 
Swala mbili fupi zikisaliwa kwa uaminifu na tafakuri ni bora zaidi
kuliko Swala za usiku moja zilizosaliwa bila uaminifu.

Jiite na ujifanye unahesabiwa matendo yako mnamo Siku ya Hesabu.
Kusali bila matendo mema ni sawa na kutupa mshale bila lengo.
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Mtu anaposali angalipo porini, Mwenyezi Mungu huwaamuru
Malaika kusimama katika safu na kusali nyuma yake na kusema
Amin baada ya Swala yake alimuradi Adhan imeadhiniwa na Swala
imekimiwa kabla ya Swala. 

Endapo mtu anasali Swala bila ya wito huo uliotajwa hapo juu,
malaika wawili tu kuamuriwa kushiriki katika Swala hiyo.

Kumkumbuka Mwenyezi Mungu miongoni mwa watu wazembe ni
sawa na kupigana kwenye uwanja wa vita. Kuwa na watu wazuri ni
bora zaidi kuliko kukaa katika upweke na upweke ni bora zaidi kuliko
kuwa miongoni mwa watu wabaya.

Kila wakati fanya urafiki na waumini, kula na kunywa na watu wanao
jinyima.
Mwenyezi Mungu yu karibu na ulimi wa kila msemaji kila wakati.
Kwa hiyo mfikirie Mwenyezi Mungu unaposema.

Kwa uwongo inatosha kwamba mtu husema chochote asikiacho. 
Ni muhimu kudhibiti ulimi moja kwa moja.

Mwenyezi Mungu humpenda mtu anayeheshimu ujuzi, wanavyuo,
Waislamu wakongwe, wafuasi wa Qurani Tukufu, na mtawala
mwenye haki.

Zilinde na uzifuate amri za Mwenyezi Mungu. Naye atakulinda na
utamuona Yeye yu mbele yako. Mkumbuke Yeye wakati wa furaha
naye atakukumbuka wakati wa shida na atakukomboa kutoka humo.
Kama unahitaji kitu, omba kutoka kwake tu. Hakuna atakaye
kudhuru hata kama dunia yote itakuwa adui yako, almuradi
Mwenyezi Mungu hana ugomvi na wewe. Hutaweza kunufaika hata
kama watu wote kwa kuungana pamoja wanataka kukunufaisha
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wewe isipokuwa Mwenyezi Mungu aridhie hivyo. Mwenyezi
Mungu hukusaidia wewe ukiwa kwenye uvumilivu. Ni Yeye ndiye
anayekuondolea maumivu yako. Kila mara kuna faraja baada ya
shida.

Mwenyezi Mungu haangalii nyuso zenu au utajiri wenu; Yeye
hutazama nia zenu na matendo yenu.
Sifa za muumini ni kuwa na amani, kuonyesha staha na kumkumbuka
Mwenyezi Mungu katika hali yoyote ile. Aliyelaaniwa ni yule
anayesema uwongo kwa watu kwa madhumuni ya kuchekesha tu.

Epukana na usengenyi kwa sababu hilo ni tendo ovu zaidi ya zinaa.
Nikauliza, “Vipi Ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu?” Mtume
alijibu, “Mzinzi akitubu, Mwenyezi Mungu hukubali toba yake lakini
dhambi ya kuteta (kusenyenya) haisameheki hadi mtu ambaye
ametetwa (amesengenywa) anaisamehe.”

Mtu anayemtukana muumini ni mwovu na mtu anayepigana na
muumini ni kafiri, na akimsengenya muumini maana yake ni kwamba
anakula nyama ya anayemsengenya na  kwa hivyo ni mwovu
mkubwa; na mtu anaye linda mali ya muumini ni sawa kama vile
analinda maisha yake.”

Mimi nilisema, “ewe mjumbe wa Mwenyezi Mungu! Kusengenya
ni nani?” Akasema, “Kumtaja ndugu yako kwa mabaya yake
ambayo hangependa kutajwa kwayo.” Mimi nikasema, “Hata kama
anazo sifa hizo?” Akasema, “Hiyo ni kusengenya, kwa kweli;
lakini, kama ukimsingizia mambo asiyo kuwa nayo, hiyo ni
usingiziaji ambao adhabu yake ni tofauti.” 
Mwenyezi Mungu atamzawadia thawabu ya kwenda Peponi endapo
anamwondolea shida ndugu yake katika imani.
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Qatat, hawataingia Peponi.” niliuliza, “Ni nani hawa Qatat?” Alijibu,
“Hawa ni wasengenyaji.” 

Mtetaji hataweza kukwepa adhabu ya Mwenyezi Mungu huko
Akhera.”

“Msaliti atakwenda Jahanamu.” kutoa siri ya rafiki yako ni usaliti.

Endapo mtu anakufa kabla ya kuhisi toba baada ya kuonyesha
majivuno hata mara moja tu, hatanusa harufu ya Pepo.
Mtume mwenye mashati mawili, yeye atumie moja na la pili ampe
ndugu yake ambaye hana shati.

Mtu anayeacha kuvaa nguo za gharama, pamoja na yeye kuwa tajiri,
kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, huko Peponi atapewa majoho kutoka
kwa Mwenyezi Mungu.

Kabla ya majilio ya Mahdi. (Angalia ISP 1979,–The Awaited
Saviour) watatokea watu watakaovaa nguo za sufi wakati majira ya
joto na baridi, kuonyesha ubora wao kwa watu wengine. Mwenyezi
Mungu atawalaani.
Dunia hii ni jela kwa muumini na Pepo kwa kafiri. Nia yako 
katika hali yoyote lazima iwe uaminifu. Hata kula na kulala 
kwako ni mambo ambayo unatakiwa uyafanye kwa makusudio 
ya uamifu.

Kwa mujibu wa Hafidh Abu Naim, Kama inavyoelezwa kwenye
kitabu chake, Huyatul Awlita Abu Dharr anasema: “Siku moja
nilikwenda kwa Mtukufu Mtume alipokuwa amekaa msikitini.
Nilikuwa hata bado sijaketi sawasawa, akiniambia, “Bado hujatoa
heshima yako kwa msikiti.”
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Nilimuuliza, “Kitu gani hicho bwana wangu!” Alijibu, “Rakaa mbili
za Swala. Ewe Abu Dharr!  Unapoingia msikitini haraka sana lazima
swali Swala ya raka mbili.” Kufuatana na amri yake, mara moja
nilisali Swala ya rakaa mbili.

Halafu niliuliza, “Nini msingi na dhamira ya Swala?” Alijibu, 
“Ni ibada bora kuliko zote.”

Halafu niliuliza, “Ni amali gani iliyo bora kuliko zote.” Alijibu,
“kumwamini Mwenyezi Mungu na kupigana katika njia ya Mwenyezi
Mungu hizi ni amali kuzidi zote.”

Nikauliza, “Ewe bwana! Ni waumini gani ambao imani yao
inafikiriwa kuwa kamili?” Alijibu, “Ni hao ambao matendo yao ni
mema na tabia zao ni nzuri.” akasema, “Ni hao ambao ndimi zao
haziwasemi kwa ubaya na mikono yao haiwashambulii Waislamu
wenzao” Niliuliza, “Ni mambo gani  mtu anatakiwa ayaepuke?”
Alijibu, “Kujinyima na kuepuka kufanya dhambi.” Nikauliza. 
“Ni Swala zipi zilizo bora kuliko zote?” Alijibu, “Ni Swala zile
ambazo dua ndefu hukaririwa katika Qunuti,” Nikauliza, 
“Ewe bwana! Kufunga swaumu ni nini?” Akajibu, “Ni ibada ya
faradhi ambayo thawabu yake ni kubwa sana” Niliuliza, “Ni jihadi
ipi iliyo bora zaidi?” akajibu, “Ni hiyo ambayo miguu ya mnyama
aliyepandwa hukatwa na aliyempanda mnyama huyo kuuawa.”
Niliuliza, “Ni sadaka ipi iliyo bora zaid?”

Alijibu, Ni sadaka ile iliyotolewa kutokana na malipo ya kazi
ngumu.” Niliuliza, “Ewe bwana ni Aya gani miongoni mwa zile
zilizofunuliwa na Mwenyezi Mungu ni bora zaidi kuzidi zingine?”
Alijibu, “Ayat al-Kursi (aya za kiti cha enzi) Nikasema, Ewe bwana!
Nipe nasaha zako.” Akasema, “Nina kushauri umwogope Mwenyezi
Mungu kwa sababu huo ndio msingi wa amali njema.”
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Kariri Qurani Tukufu ambayo ni chanzo cha nuru kwako hapa
duniani, na utajo wa upendeleo wako huko mbinguni.
Usicheke sana, ukicheka sana moyo hukosa uhai na uso husinyaa.
Uwe kimya kwa muda mrefu zaidi, kwani hali hii itakuepusha
kwenye matatizo mengi.

Uwe kipenzi cha watu fukara na uwe nao.

Waangalie watu hao ambao kipato chao ni cha chini zaidi na
usijilinganishe na watu ambao kiuchumi wapo juu zaidi.

Wafanyie wema ahali zako, hata kama wanakudharau. Usijali lawama
yoyote endapo tendo lako ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. 
Sema ukweli hata kama unauma. 

Kwa kuwa Mtukufu Mtume alikuwa na uwezo wa kubashiri mara
kwa mara alitamka matukio na matatizo ambayo yangempata 
Abu Dharr katika maisha yake ya baadaye.

Imeandikwa kwenye Musnad ya Ahmad bin Hanbali kwamba siku moja
Abu Dharr alikwenda msikitini na kulala baada ya mchoko wa mahubiri.
Mtume alikwenda msikitini kumliwaza na akaona kwamba alikuwa
amelala. Mtume alimwambia kwa ishara ya kidole gumba chake na
alisema: “Ewe Abu Dharr! Utafanya nini utakapofukuzwa kwenye
msikiti?” Abu Dharr alijibu, “Ewe bwana! Endapo hali inakuwa hiyo,
nitachomoa upanga wangu na nitamkata kichwa chake mtu atakayefanya
hivyo.” Mtume akasema, “Ewe Abu Dharr! Usije ukafanya hivyo lakini
uwe mvumilivu wakati huo; nenda popote utakapo pelekwa na uondoke
uende huko utakapopelekwa.”

Allamah Muhammad Baqir Majlis ameandika kwamba siku moja
Mtume alimwambia Abu Dharr, “Ewe Abu Dharr! Utaishi maisha ya
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upweke, na utakufa ukiwa peke yako. Utafufuka mnamo siku ya
Ufufuo ukiwa peke yako. Utafariki dunia ukiwa peke yako katika
nchi ya ugenini. Baadhi ya watu wa Iraq wataikafini maiti yako,
wataivisha sanda, na kukuzika.” (Anwarul Qulub).

Aidha ameandika kwamba siku moja Uthman na Abu Dharr walingia
kwenye msikiti wa Mtume huku wakizungumza.

Hapo walimuona Mtume ameketi akiwa ameegemea kwenye mto.
Wote wawili walikwenda kwake. Baada ya muda mfupi Uthman
aliondoka hapo. Baadaye Mtume akasema, “Ewe Abu Dharr! Ulikuwa
unazunguma nini  na Uthman?” Abu Dharr alisema, “Tulikuwa
tunazungumza kuhusu aya fulani ya Quran Tukufu.” Mtume akasema,
Ewe Abu Dharr! Haiko mbali siku ambapo wewe na Uthman
mtatofautiana sana na wote nyinyi wawili mtakuwa wahasimu
wakubwa. Wakati huo mmoja wenu atakandamizwa na mwingine
atakuwa mkandamizaji. Abu Dharr! Usiache kusema kweli, hata kama
ukifanyiwa udhalimu wa aina yoyote ile” (Hayatul Qulub).

Ilielekea zaidi kwamba aya iliyotajwa kwenye fungu la maneno hapo
juu lilihusu suala la Zaka kwa sababu Allamah Subaiti akidokeza
kwenye kitabu chake ameandika kwamba palitokea mazungumzo
baina ya Uthman na Abu Dharr kuhusu suala la Zaka, ambalo
lilisuluhishwa na Mtukufu Mtume (Hayatul Qulubi).

Waandishi wa historia na wahadithi wanakubaliana kwamba 
Abu Dharr alikuwa kwenye upeo wa uchaji Mungu. Alitumia maisha
yake yote katika kuhubiri, na sababu ni kwamba alitoa kiapo cha utii
kwa Mtukufu Mtume katika kipindi hicho hicho. alisema kwamba
hangemjali mtu yeyote mwenye kumshutumu kwa sababu
inayohusiana na amri za Mwenyezi Mungu. Hotuba zake ni nyingi
sana, baadhi ya hizo zimeatajwa hapa chini:
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Kwa mujibu wa maneno ya Allamah Turayhi, Abu Dharr amesema
mara nyingi kwenye mahubiri yake, “Enyi watu! Hata kama migongo
yenu itajikunja na miguu yenu kushindwa kufanya kazi kwa sababu
ya kusali sana na huduma zingine za dini, haitawapeni manufaa
isipokuwa muwapende Ahlul-Bait katika mioyo yenu. Kwa hiyo
mnatakiwa kwanza, muwapenhe watu wa nyumba ya Muhammad
kwenye nyoyo zenu (kwa maelezo zaidi kuhusu “kuwapenda Ndugu”
angalia Bwana na Ubwana, ISP, 1979, Majma’ul Bahrain uk. 356).

Allamah Subaiti ameandika kwamba siku moja Abu Dharr aliita kwa
sauti kwenye mlango wa Al-Kaaba, “Enyi ndugu zangu! Njooni
karibu yangu na msikileze kwa uangalifu.”

Waliposikia hivi watu walikusanyika karibu naye. Abu Dharr 
alisema, kila mmoja wenu hukusanya mahitaji kwa ajili ya safari yake
na huanza safari yake baaada ya kukusanya mahitaji. Si rahisi
kumuona mtu miongoni mwetu ambaye ataanza safari bila mahitaji. 
“Enyi ndugu zangu! Safari yenu kwenye siku ya Ufufuo ipo 
mbele yenu. Kwa hiyo, ni muhimu kwenu kukusanya mahitaji kwa
ajili ya safari.”

Watu wakasema, “Ewe ndugu hapana shaka kuhusu safari ya kwenye
Ufufuo, lakini hatujui tuchukue mahitaji gani?” Abu Dharr akasema,
“Jambo linalohitajiwa katika safari hii ni Hija ya kutembelea Kaabah.
Mahitaji yake ni kufunga Swaumu wakati wa siku za joto sana na
kusali Swala ya rakaa mbili ili kuondoa hofu ya kaburi kwenye usiku
wa giza, “Enyi ndugu zangu! Fanyeni amali njema. Chunga ulimi
wako usitamke maneno mabaya. Tumia utajiri wako katika 
kutoa Sadaka. Tumia siku za uhai wako katika kuitafuta Pepo, 
na tafuta njia  za halali za kupata riziki. Ukipata dinari mbili, 
tumia moja kwa kumpa nduguyo na nyingine toa sadaka kwa ajili ya
ustawi wa Pepo.
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“Sasa sikilizeni! Maisha yenu yamegawanyika katika hatua mbili.
Mojawapo ya hatua hizo imepita na nyingine inakuja. Fanyeni amali
njema na jiepusheni na kutenda dhambi wakati huu uliopo kwa ajili
ya hatua ijayo. Sikilizeni! Kama hamtafuata ushauri huu, bila shaka
mtaangamia na mtalaaniwa huko Peponi.”

Mtu mmoja akamuuliza, “Vema! Tujulishe kwa nini hatupendi kifo?”
akasema, “Kwa sababu mmeangamiza maisha yenu ya baada ya hapa
duniani kwa sababu ya kupenda mambo ya kidunia. Mnajua kwamba
hamkufanya lolote kwa ajili ya Pepo na mtapata matatizo huko. Kwa
hiyo inawezekanaje mtu apende kuondoka kwenda mahali, ambapo
anajua kwamba haitakuwa vizuri yeye kufanya hivyo.”

Halafu akauliza, “Ni jinsi gani tutafikishwa mbele 
ya Mwenyezi Mungu?” Abu Dharr akajibu, “Wale waliofanya
amali njema watakwenda Kwake kama msafiri ambaye amerudi
nyumbani kwake, na wala waovu watafika huko kama mtoro
aliyefikishwa hapo baada ya kukamatwa.”
Halafu, akauliza tena, “Hali yetu itakuwaje mbele ya Mwenyezi
Mungu?” Abu Dharr alijibu, “Unaweza kuamua wewe mwenyewe.
Yafanyie hukumu matendo yako kwa kuzingatia Kitabu cha Dini.
Mwenyezi Mungu anasema: “Watu waadilifu watakwenda Peponi na
waovu watakwenda Jahanamu.” Akauliza, “kama ndiyo hivyo,
huruma Yake itatusaidiaje?” Abu Dharr alisema; “Mwenyezi Mungu
tayari amekwisha sema kwamba, huruma Yake ni kwa ajili ya watu
waadilifu.”

Mtu mmoja alimwandikia Abu Dharr, “Andika vitu vya ujuzi kwa
ajili yangu.” Alijibu, “Mambo ya ujuzi ni mengi wala hayana
mwisho. Ninaweza kukuandikia hadi wapi kuhusu ujuzi huo?
Jambo moja tu la kuzingatia usimfanyie ubaya rafiki yako.” Halafu
aliandika, “Yupo mtu yeyote ambaye humfanyia ubaya rafiki
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yake?” Abu Dharr akaandika, “Ujipende wewe zaidi na usiwe 
na mtu mwingine yeyote ambaye utampenda kuliko unavyojipenda
wewe mwenyewe. Kwa hali yoyote ile, ukimkosea Mwenyezi
Mungu kwa kutenda dhambi, hakika utakuwa umejifanyia ubaya
wewe mwenyewe.”

Pia, mahali pengine amesema, “Enyi watu! Mwenyezi Mungu
amekuumbeni kama mwanadamu. Usijiteremshe daraja na kuwa
hayawani na kuwa mnyama katili kwa kumkosea Yeye kwa kutenda
dhambi.”
Allamah Shaykh Mufid ameandika; “Siku moja Abu Dharr alisema
katika hotuba: “Utalipwa kufuatana na matendo yako. Utavuna kile
ulichokipanda, yaani utapata thawabu kulingana na amali
zako.Ukifanya amali njema hapa duniani utapata thawabu nzuri
Peponi na endapo unafanya matendo maovu utapata adhabu
kulingana na hayo Ulimi wako ni ufunguo wa matendo mema na
maovu. Unatakiwa kuuziba moyo wako kama unavyofunga pochi
yako. Ni kwamba, kama unavyolinda utajiri wako, unatakiwa
kuulinda moyo wako vivyo hivyo na jaribu kufanya kila uwezavyo
usiruhusu uovu wowote usiingie humo.

Mawazo yanayojikusanya humo lazima yawe safi.” (Amali, Shaykh
Mufid) 

Allamah Majlis ameandika: “Abu Dharr alikuwa na desturi ya kusema
mihadhara yake na hotuba zake. Ewe mtafutaji wa ujuzi! Vitu vyote
vya hapa duniani vinavyo hali moja katika hizi mbili. Uzuri wao
unakunufaisha wewe au uovu wao unakudhuru wewe. Unatakiwa
ukipende kitu chenye matarajio ya kukunufaisha. Ewe mtafutaji wa
ujuzi! Upo uwezekano isije familia yako na utajiri wako vikufanye
wewe usiwe mwangalifu wa maisha yako, kwa sababu ipo siku
ambapo kwa hakika utatenganishwa na familia yako na rasilimali yako
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na utakapokaribia kuondoka, utakuwa kama mgeni ambaye ameishi na
kundi la watu kwa usiku moja na kuondoka kesho yake asubuhi.
Sikiliza! Umbali uliopo baina ya kifo na Ufufuo ni kama kuwa katika
hali ya ndoto na kuamka haraka sana.”

“Ewe mtafutaji wa ujuzi! Peleka amali zako njema mapema kwa ajili
ya siku hiyo ambapo utasimamishwa mbele ya Mwenyezi Mungu
kuhojiwa na kujieleza. Mnamo siku hiyo utapata thawabu za amali
zako njema na utalipwa fidia kwa tendo lolote jema ambalo
umelifanya hapa duniani.” 
(Hayatul Qulubi Juz. 2).

SSUURRAA  YYAA  NNAANNEE

Masimulizi ya hadithi ni kitu chenye muhimu mkubwa. Wala si 
kila mtu anaruhusiwa kusimulia, ama kusikiliza simulizi zao. 
Ujuzi wa wahadithi ndio kipimo chake. Abu Dharr ni mmojawapo 
wa wasimulizi wa kuaminika, kutegemewa na wakweli 
ambao simulizi zao hazitiliwi shaka au kukataliwa. Amekuwa 
na Mtukufu Mtume kwa muda mrefu sana wa uhai wake. 
Kwa maelezo yake ni mengi sana miongoni mwa hayo, machache
yameandikwa hapa.

Kuhusu Aya za Qurani Tukufu! Enyi mliamini! Mtiini Mwenyezi
Mungu, Mjumbe wake na “Ulil amr-i minkum,” Imamu Fakuddin
Razi ametoa maelezo kwenye Tafsirul Kabir kwamba Aya hiyo
inawazungumzia wale wasiokosea na Saiyid Ali  Hamadani ameitaja
katika Mawaddatul Kubra kwamba inawahusu wenye utakaso kumi
na wawili. 
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Lakini inahitaji kuthibitishwa na masahaba wa Mtume wenye
kuheshimika kwamba Mtume mwenyewe alisimulia hadithi hiyo.
Abu Dharr anasimulia kutoka kwa Mtume kwamba aya iliyotajwa
hapo juu ilipo funuliwa, alimwomba Mtukufu Mtume amwambie
majina ya Waku wa mambo ‘Ulil Amr. Aliwataja maimamu kumi na
mbili. Baada ya kuwataja majina, Abu Dharr anatoa maelezo kwa
ufupi kwamba mteule wa kwanza ni Ali na wa mwisho ni Imamu
Mahdi. (Yanabiul  Mawaddah, Shaykh Sulayman Qandozy al-Hanafi
na Riuzatul Ahbab).

Abu Ishaq Thalabi ameandika kwenye maelezo yake: 
“Siku moja Bin Abbas alikuwa anasimulia hadithi za 
Mtukufu Mtume (s.a.w) alipokuwa ameketi karibu na kisima 
cha Zamzam ambapo mtu mmoja aliyefunika uso wake 
alikuja hapo. Bin Abbas alinyamaza kwa muda. Mtu huyo 
alianza kusimulia hadithi ya Mtume Bin Abbas akasema, 
“Ewe mtu! Nina kuuliza katika jina la Mwenyezi Mungu uniambie
kwa kweli wewe ni nani?” Alifunua uso wake na akasema, 
“Enyi watu! Yule anaye nijua mimi ananijua mimi, lakini yule
asiyenijua mimi, anatakiwa anitambue kwamba mimi ni Abu Dharr
Ghifari. Nimesikia kutoka kwa Mtukufu Mtume kwa masikio haya
mawili ambayo yanaweza kupata maradhi na kuwa kiziwi kama
sikukosea, na nimeona kwa macho haya mawili ambayo yanaweza
kupofuka endapo mtasema uwongo kwamba Mtume alisema kuhusu
Ali kwamba ni kiongozi wa watu waadilifu na muuaji wa watenda
maovu. Mtu aliye msaidia yeye alipata ushindi na yule aliye
mtelekeza yeye naye alitupwa.”

Kufuatana na simulizi ya Abu Dharr Ghifari, Mtume wa 
Mwenyezi Mungu alisema: “Ali ni lango la ujuzi wangu 
mwongozo wa wafuasi wangu wa lengo lililosababisha 
nitumwe. Kumpenda yeye ni imani na kumfanyia uadui yeye 
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ni unafiki na kuwa rafiki yake ni ibada.” (Arjahul Matalib uk. 
604 kwa mamlaka ya Dailami).

Kwa mujibu wa simulizi ya Abu Dharr, Mtume alisema: 
“Mtu akiniheshimu mimi, anamheshimu Mwenyezi Mungu. 
Asiye niheshimu mimi, hamheshimu Mwenyezi mungu. Mtu
anayemheshimu Ali, ananiheshimu mimi, na yule asiyemheshimu 
Ali haniheshimu Mimi.” (Arjahul Matalib Uk 606, kwa mamlaka 
ya Hakim).

Abu Dharr anasema; “Tulikuwa tunawatambua wanafiki kwa vitu
vitatu: Kwanza kwa kumkana Mwenyezi Mungu na Mtume Wake,
mbili kwa kuacha kusali, na tatu kwa chuki yake dhidi ya Ali.”
(Arjahul Matalib uk. 608 kwa mamlaka ya bin Shazan).

Ipo hadith ambayo imesimuliwa na Abu Dharr, kwamba Mtume
alisema, “Ali ni lango la ujuzi wangu. Yeye ni msimulizi wa mambo
hayo ambayo yamesababisha niteuliwe. Ku mpenda Ali ni imani na
kumchukia ni unafiki, na kumwangalia yeye ni ibada.” Bin Abd 
al-Barr ameandika kwenye Istiab kwamba masahaba wengi
wamesimulia hadithi hii ya Mtume: “Ewe Ali! Hapana yeyote atakaye
kuwa rafiki yako isipokuwa muumini, na hapana yeyote atakayekuwa
adui yako isipokuwa mnafiki.” (Arjahul Matalid uk. 609 kwa
mamlaka ya Dailami).

Abu Dharr amemnukuu Umm Salamah kwa kusema kwamba
alimsikia Mtukufu anasema; “Ali  yu mkweli na ukweli umo kwa Ali
na Ali na ukweli hawatatengana hadi watakapofika kwenye Haudhi
ya Neema (Arjahul Matalib uk. 699 kwa mamlaka ya Bin Marduyah)
Mtume alimwambia yeye; Allmah Subaiti ameandika: “Abu Dharr
amesema kwamba Mtume alimwambia yeye “Mtu anaye kubali imani
kwa uaminifu huuweka moyo wake katika hali safi kwa ajili ya
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Mwenyezi Mungu, husema ukweli, huwa makini, anakuwa na tabia
njema, hutumia masikio yake kusikiliza mambo mazuri, na  hutumia
macho yake kuona vitu vinavyostahili, atapata ukombozi.”

Abu Dharr anasema kwamba Mtume amesema: “Wafuasi 
wangu hawata neemeshwa endapo watafuturu kabla ya muda na
kuchelewa kula daku kabla ya alfajiri (muda wa kuanza kufunga
wakati wa mwezi wa ramadhani).”Abu Dharr anasema kwamba
Mtukufu Mtume anasema: “Furaha yangu ni kwamba dhahabu 
igawiwe kama sadaka hata kama ingekuwa kubwa kama Mlima
Uhud.” (Tafsir Bin Kathir uk. 61).

Abu Dharr anasema kwamba Mtukufu Mtume amesema: “Ewe Ali!
Mwenyezi Mungu ametufanya mimi na wewe kuwa mti mmoja.
Mimi ni mizizi ya mti huo na wewe ni tawi lake. Mwenyezi Mungu
atamtupa mtu Jahananu kwa kutanguliza uso wake, kama akikata
Tawi Lake.” Aliendelea kusema, “Ali ni kiongozi wa Waislamu na
Imamu wa wacha Mungu. Atawaua watakaovunja ahadi ya utiiifu
kwake (watu wa Jamal), walio tengwa na jamii (makhawariji) na
wakanushaji.” (Tafsir bin Kathir uk. 61).

Abu Dharr anasema kwamba Mtukufu Mtume amesema; “Ali kwangu
ni kama Harun alivyokuwa kwa Musa isipokuwa tofauti moja tu
kwamba hapatakuwepo na Mtume badala yangu.”

Hadithi hii imenukuliwa na masahaba wengine wengi, miongoni
mwao wakiwemo Umar bin Khatab, Sa’d bin Abi Waqqas, 
Abu Hurayrah, Abdullah bin Mas’oud, Abdallah bin Abbas, Jabir bin
Abdullah, Abu Said Khidri, Jabir bin Samrah, Malik bin Harith, 
Bara bin Azib, Zayd bin Arqam, Anas bin Malik, Abu Ayyub 
Al-Ansari, Aqil bin Abi Talib na kadhalika (Arjahul Matalib).
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Allamah Abdul Mu’min Shablanji ameandika kwenye kitabu chake
‘Nurul Absar’ kwamba, Abu Dharr, ananukuu kutoka kwa Mtume
ambaye alisema: “Kitendo kizuri kwa ajili ya Mwenyezi Mungu ni
kumpenda yeye na kutofanya chochote kinyume na Ridhaa Yake..”

Abu Dharr anamnukuu Mtukufu Mtume (s.a.w) akisema:
“Unapokuwa na urafiki na mtu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu
mfahamishe.”
Abu Dharr anasimulia kwamba Mtukufu Mtume anasema; 
“Mtu anapokasirika, kama amesImamua, ni vema aketi chini na
endapo hasira haipungui, alale chini.” (Nurul Absar, Uk. 29).

Abu Dharr ananukuu hadithi ya Mtume kwamba Mwenyezi Mungu
humpenda mtu anaye vumilia anapotendewa mabaya na jirani yake
(Nurul Absar, uk. 32).

Abu Dharr anasema kwamba Mtume (s.aw.) ameagiza uchaji Mungu
na kujinyima na alituomba tulinde dhamana, tusipite tunaomba kwa
mtu yeyote, tusivunje uhusiano wa kimapenzi uliopo baina ya watu
wawili, kumtendea wema mtu anayekutendea ubaya, na kumuogopa
Mwenyezi Mungu kila mara katika jambo la wazi na siri (Nurul
Absar, uk. 33).

Abu Dharr anasimulia hadith ya Mtume hivi: “Mwenyezi Mungu
alifananisha Ahlul Bait na Safina ya Nuhu (Safinatu Nuh) kwa
wafuasi wangu. Yeyote aliyepanda humo, aliokoka na yeyote ambaye
hakupanda alikufa maji, yaani kwa usemi mwingine alikengeuka.

Pia Ahlul Bait wangu, wapo kama mlango wa kwendea toba (Hittab)
kwa wafuasi wangu. Kuhusu wana wa Uyahudi ambao Mwenyezi
Mungu aliwaambia kwamba mtu aliyeingia kupitia mlangoni,
ataokoka kutokana na mateso ya dunia na Akhera. Vivyo hivyo,
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yeyote yule kutoka miongoni mwa wafuasi wangu akifuata njia ya
Ahlul-Bait wangu na anaendelea kuwa imara katika kuwafuata,
ataokolewa katika Siku ya Hesabu.”

(Ainul Hayat).

Ali bin Shahab Hamadani anamnukuu Abu Dharr ambaye anasema
kwamba alimsikia Mtukufu Mtume anasema; “Ewe Abu Dharr! Ali ni
yeye ndiye  atakayezigawanya Pepo na Jahanamu. Ewe Abu Dharr!
Hakuna hata malaika moja aliyeweza kupata heshima ya kugawa
Pepo kutoka kwenye Jahamanu. Tazama! Pepo ipo pale kwa ajili ya
wanao muunga mkono yeye na amepewa ndugu kama mimi ambapo
hakuna ndugu ya mtu yeyote yupo kama mimi.”

Abu Dharr anamnuku Mtukufu Mtume akisema; “Mwenyezi Mungu
ameimarisha Uislamu kupitia kwa Ali Ali anatokana na mimi na mimi
ninatokana na Ali, na Aya  hii,

“Basi mtu aliye na dalili wazi itokayo kwa Mola wake Mlezi,
inayofuatwa na shahidi anaye toka kwake na kabla yake kilikuwa
Kitabu cha Musa kilicho kuwa mwongozi na rehema ……” ((1111::1177)).

Imeteremshwa kuhusu yeye (Ali) mimi ninao uthibitisho katika Aya
hii na Ali ni shahidi yangu” (Muwaddatul Qurba, uk. 78)

Kwa mujibu wa Abu Dharr, Mtume alimwambia Ali, “Ewe Ali! 
Mtu anayenitii mimi, anamtii Mwenyezi Mungu na mtu anayekutii
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wewe, ananitii mimi, na mtu asiyenitii mimi hamtii Mwenyezi na mtu
asiyekutii wewe, hanitii mimi.” (Muwaddatul Qurba uk. 78 na
Yanabiul Mawaddah, Shaykh Sulayman Qandozy).

Abu Dharr anasema kwamba siku moja alipokuwa kwenye Uwanja
wa makaburi wa Baqi’ (Madina) na Mtume (s.a.w), ambapo alisema,
“Ninaapa kwa jina la Mwenyezi Mungu ambaye anaoudhibiti wa
maisha yangu kwamba yupo mtu miongoni mwenu ambaye atapigana
kwa ajili ya fasiri iliyo sahihi ya Quran Tukufu, kwa namna ile ile
niliyopigana mimi na wanao abudu miungu wengi wakati wa ufunuo
wa Qurani, ingawa watakuwa wanakariri mfumo ya imani 
(Hapana Mungu ila Mwenyezi Mungu). Ambapo yeye (Ali) 
atapigana nao watu wataona si sahihi na watamkosoa rafiki 
ya Mwenyezi Mungu (yaani Ali) na watamkasirikia kwa sababu ya
vita hii kama Mtume Musa alivyomkasirikia Khidhr kwa sababu 
ya kutoboa mashua, kumuua mtoto na kujenga ukuta, ingawa 
kutoboa mashua, kumuua mtoto na kujenga ukuta ni matukio 
yaliyotekelezwa kufuatana na amri ya Mwenyezi Mungu.” 
(Arjahul Matalib uk. 31).

Muhammad bin Yusuf Kanji Shafii amemnukuu Abu Dharr akisema
kwamba Mtume alisema, Bendera ya Ali bin Abi Talib, kiongozi wa
waumini, kiongozi mkuu wa wenye nyuso zing’arazo na mrithi
wangu itanifikia mimi kwenye Haudhi ya Neema (kifay tut Talib).

Abu Dharr anasema kwamba alimuuliza Mtume, “Ni msikiti gani wa
kwanza kujengwa hapa duniani? “ Akajibu, “Msikiti wa al-Haram ”
Akasema, “Na baada ya huo?” Akajibu, “Msikiti wa Bayt al-Maqdis
(Yerusalemu)” Halafu aklasema, “Palikuwepo urefu gani wa
kipindi?” Mtume alijibu, “Miaka arobaini.” (Tajrid Bukhari).
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Imamu Bukhari amemnukuu Abu Dharr anasema kwamba Mtukufu
Mtume alisema, “Endapo kwa makusudi mtu anajihusisha na mtu
mwingine kwamba ni baba yake ambapo sivyo, mtu huyo si muumini,
na mtu, ambaye anajionesha kwamba yeye ni mtu wa jamii ambamo
hana wazazi. Lazima ajitayarishe kufanya Jahanamu kuwa masikani
yake.” (Tajrid Bukhari).

SSUURRAA  YYAA  TTIISSAA

Wataalamu wa historia na wahadithi wa madhehebu yote mawili
(Shia na Sunni) wanakubaliana kwamba pale ambapo Mtume (s.a.w)
alitaka kuanza safari yake ya kwenda kwenye hija yake ya mwisho,
alitangaza waziwazi kwamba masahaba wote lazima wafuatane naye
kwenye safari hiyo. Baada ya tangazo hili, masahaba wa Mtume
walianza kufika Madina kutoka sehemu zote. Pia aliwataarifu watu
kwamba wale ambao hawangeweza kufika Madina, waende Makkah
moja kwa moja ili wahiji pamoja naye.

Mtume aliondoka Madina tarehe 25 ya mwezi wa Zilqadah, mwaka wa
10 Hijiriya (Tarikh bin Alward). Masahaba wengi sana walianza safari
naye tangu madina, pamoja na Salman, Miqdad, Abu Dharr na Ammar.

Alipofika Makkah, Mtume alitekeleza ibada zote za Hijja. Ahlul-Bait
wake wote, wake zake na masahaba wote walikuwa naye katika Hijja.
Alitoa hotuba wakati wa Hijja na akaorodhesha mambo yenye
kuendeleza matumaini kwa wafuasi wake na akaeleza njia ambazo
umma ungepita ili upate kukombolewa.

Alipomaliza Hijja Mtume aliondoka Makkah kwenda Madina.
Kufuatana na masimulizi ya Muhadithi Dehlavi walikuwepo 
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masahaba 124,000 au kwa mujibu wa taarifa ya Khawand Shah 125,000.
(Izalatul Khifa, Juz. 1, uk. 514 na Rauzatus Safa, Juz. 2, uk. 215).

Alipofika sehemu iitwayo Ghadir Khum akiwa na masahaba wake,
malaika Jibril aliteremsha ujumbe wa Mungu usemao: “Ewe Mtume!
Fikisha uliyoteremshiwa kutoka kwa Mola wako Mlezi. Na ikiwa
hukufanya hayo basi hukufikisha ujumbe wake. Na Mwenyezi
Mungu atakulinda na watu.” ((55::6677))

Baada ya amri hii ya wazi hapakuwepo na chaguo lingine sipokuwa
yeye (Mtume) alifikisha ujumbe kwa watu.

Aliagiza mimbari itengenezwe kufuatana na hali halisi kwa
kutumia mito ya kukalia kwenye ngamia! Baada ya hapo
alimwambia Bilal wa Afrika, “Ewe Bilal! Waite watu na waambie
masahaba wangu kwamba wale walioko mbele warudi na wale
ambao bado wapo nyuma, wafanye haraka kuja mbele.” Bilal aliita,
Hayya ala Khairil Amal (Kimbilieni kwenye kitendo kilicho bora).
Kundi lilikusanyika kuzunguka mimbari ya Mtume. Alipanda
kwenye mimbari na baada ya hotuba ndefu sana alimwita Ali aende
aliposimama. Halafu, akiwa ameshika mikono miwili ya Ali kwa
mikono yake mwenyewe, alinyanyua mikono hiyo juu sana hivyo
kwamba weupe wa kwapa za Ali ulionekana wazi. Halafu akasema;
“Yeyote anayefikiria mimi kuwa mtawala na mlezi wake lazima pia
amfikirie Ali kuwa mtawala na mlezi wake. Ee Mwenyezi Mungu!
Uwe rafiki ya mtu ambaye ni rafiki yake Ali na uwe adui ya mtu
ambaye ni adui yake Ali.”

Mara watu waliposikia taarifa hii walitamka kwa sauti kubwa
kuonesha kumuuunga mkono. Mtukufu Mtume aliondoka kwenye
mimbari na akamwamuru Ali kupokea hongera kutoka kwa masahaba
kwenye hema la kijani. Ali alipokea pongezi za kumrithi Mtume na
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aliwashukuru watu kwa kumpongeza. Imeandikwa kwenye Maarijun
Nubuwwah kwamba, licha ya masahaba, wake zake Mtume pia
walimpongeza Ali kwa kuwa mtawala na kiongozi wa umma wa
Waislamu.

Kwa mujibu wa Tarikh bin Khalqami Mtume katika hotuba yake ya
Ghadir iliweka wazi kuhuzu kuwa na sifa, fahari na  kukubalika kwa
Ali akasema kwamba  Ali alikuwa na uhusiano sawa na yeye  kama
Harun alivyokuwa na Musa. 

Ukifuatana na Mustadrak al-Hakim alisema, “Ninawaachieni vitu
viwili vya thamani sana miongoni mwenu, Kitabu cha Mwenyezi
Mungu na Ahlul Bait wangu.

Hamtapotoka mkivishikilia vitu hivyo.” Maneno kama hayo
yameandikwa kwenye Khasais an-Nasai. Kwa mujibu wa Rauzatul
Ahbab, Mtukufu Mtume pia alisema, “Ee Mwenyezi Mungu! Mfanye
rafiki yako yule anayempenda Ali na uwe adui wa yule ambaye ni
adui wa Ali na pia ielekeze kweli upande huo ambako Ali huelekeza
uso wake.”

Imeandikwa kwenye Asbab al-Nuzul Tafsir Durrul Manthur, kwenye
Tafsir Fatahul Bayan kilichoandikwa na Siddiq Hasan, kwamba 
Aya hii ‘Balligh’ imeteremshwa kuhusu Ali tu. Imeandikwa kwenye
Sharh Bukhari Aini, Tafsir Gharaibul Qurani of Naishapuni, 
Tarikh bin Wazih, Kanzul Ummal na kadhalika, kwamba Aya ya
‘Balligh’ imeteremshwa kuhusu hadhi na ubora wa Ali. 

Imeandikwa kwenye Tarikh Abul Fida kwamba baada ya kurudi
kutoka Ghadir al-Khum, Mtukufu Mtume aliugua mwishoni mwa
siku za Safar (Machi), 11, Hijiriya. Kwa mujibu wa Mishkat Sharif,
sababu ya ugonjwa ilikuwa sumu ile ile iliyopelekwa huko Khaybar
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na ambayo ilionesha athari yake nyakati fulani. Imetaarifiwa kwenye
Tarikh bin Alward kwamba aliwaomba masahaba wake wote kwenda
na jeshi la Usmah bi Zayd na akasema kwamba alimteua Usamah
kuwa ndiye kamanda wa jeshi. 

Muhadithi Dehavi ameandika kwenye Madarij kwamba siku
iliyofuata Mtukufu Mtume akiwa mahututi, alimkabidhi Usamah
bendera ya vita na akamwomba aondoke aende kupigana na makafiri
kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. 

Usamah alimpa bendera hiyo Buradah bin Khazib nje ya jiji na
akamteua kuwa mbeba bendera ya jeshi. Akaanza safari yake kutoka
Madina na akasimama ‘Jaraf’ sehemu ambayo ipo karibu na Madina
hadi jeshi lilipokusanyika. Pia Mtume aliagiza kwamba Muhajirina na
Ansar isipokuwa Ali lazima wajiunge na jeshi la Usamah na kwenda
naye. Baadhi ya masahaba walianza kulaumu kwamba Mtukufu
Mtume alimteua mtumwa na kumweka juu  ya Muhajirina na Ansari
wenye vyeo vya juu. Kwa hiyo walijiingiza katika ukosoaji wa wazi
kuhusu suala hili. Taarifa hii ilipomfikia Mtukufu Mtume alihuzunika
sana, na licha ya homa, alitoka nje ya nyumba yake akiwa
amekasirika sana na alipanda kwenye mimbari. Hapo, aliwahutubia
watu, “Enyi watu! Haya ni mazungumzo gani ambayo mmejiingiza
kuhusu kuteuliwa kwa Usamah kama kamanda wa jeshi, kama
mlivyofanya wakati wa Vita ya Motah ambapo baba yake Usamah
aliteuliwa kuwa kamanda wa jeshi. Kwa jina la Mwenyezi Mungu
Usamah anastahili kuwa kamanda kama alivyokuwa baba yake.”

Ni kwenye al-Milal wan Nahl kilichoandikwa na Shahristan na
Hujajul Karamah kilichoandikwa na Sidiq kwamba Mtukufu Mtume
aliwaambia masahaba kufanya matayarisho ya haraka kwa ajili ya
jeshi la Usamah. Alaaniwe mtu anaye pinga jeshi la Usamah! Kwa
mujibu wa Madarijun Nubuwwah, Abu Bakr na Umar walibaki
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Madina na Usamah akaondoka na jeshi. Alipokaribia kuondoka
mama yake alimwambia kwamba hali ya Mtume haikuwa nzuri.
Alimshauri asiendelee na safari na hakwenda. Kwa mujibu wa
Tarikhut Tabari, katika hali hiyo, Mtume aliagiza Ali aende kwake.
Aishah alimshauri amwite baba yake (Abu Bakr) badala ya Ali, na
Hafsa alishauri jina la baba yake (Umar) badala ya jina la Ali. Wakati
huo watu hawa walikusanyika hapo. Lakini Mtume alisema, 
“Rudini makwenu. Nitawaiteni mimi endapo nitawahitaji.”
Waliposikia hivyo watu hao waliondoka.

Kwenye Sahih Muslim imetaarifiwa kutoka kwa Bin Abbas kwamba
Mtukufu Mtume alikaribia kutawafu akiwa kitandani kwake, Umar
bin Khatab na masahaba wengine walikuwepo hapo nyumbani kwake
Mtume. Mtukufu Mtume akasema, “Niletee kipande cha karatasi na
kalamu ili kwamba niweze kuandika kitu (kama wosia wangu) kwa
ajili yenu msije mkapotoka baada yangu.” Umar akasema, 
“Mtume haya kwa sababu ya weweseko. Tunayo Quran Tukufu na
hiyo inatosha.” Hapo hapo palitokea mzozo miongoni mwa watu
waliokuwepo hapo.

Baadhi yao walisema, “Ni wajibu wetu kutii maagizo yake ili
kwamba aweze kuandika chochote apendacho kutuandikia.” Baadhi
yao walimuunga mkono Umar. Ilipotokea kelele kubwa kuhusu suala
hili, Mtume alisema, “ondokeni hapa kwangu.” Ilikuwa kwa sababu
hii kwamba Bin Abbas alikuwa akisema, “Ulikuwa msiba mkubwa na
maafa kwamba Mtume hangeweza kuandika chochote kwa sababu ya
kelele na mfarakano miongoni mwa watu.”

Abdullah bin Abbas amenukuliwa na anasema kupitia kwa simulizi
ya Said bin Jubayr alieleza kwenye Sahih Bukhari. “Ni siku ya janga
iliyoje siku hii ya Alhamisi!” Baada ya kusema hivi, alilia na halafu
akasema, “Siku hiyo ya Alhamisi, ugonjwa wa Mtume ulizidi sana,
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akasema nileteeni kitu cha kuandikia ili niweze kuandika kitu kwa
namna ya wosia wangu ambao mkiufuata hamtakengeuka baada
yangu.” Baada ya kusikia haya watu walianza kubishana na
kupingana Mtume akasema: “Haifai kugombana mbele ya Mtume.”
Watu wakasema, Mtume anasema katika hali ya kuweweseka. Mtume
akasema, “Ondokeni hapa kwangu. Hali yangu ni njema hata iwe
vyopvyote vile. Si sahihi vyovyote vile mtakavyo sema. Niacheni
peke yangu. Ondokeni hapa.” Baada ya hapo Mtukufu Mtume
alitamka wosia zake tatu kwanza kuwa fukuza kwa nguvu washirikina
wote waliopo kwenye Rasi ya Uarabuni na pili, kuridhia ujumbe
uliotoka sehemu za mbali. Msimulizi hakusimulia wosia wa tatu au
alisahau.”

Imesimuliwa kutoka kwa Said bin Jubayr kwenye Musnad Ahmad
Bin Hanbal na Sahih Muslim kwamba Abdullah bin Abbas alisema,
“Ni siku iliyoje siku hii ya Alhamisi, akalia sana hivyo kwamba
machozi  yalitiririka kwenye mashavu yake kama nyuzi za lulu.
Baada ya hapo alielezea kwamba Alhamisi ni siku ambapo Mtukufu
Mtume alisema, “Nipeni vitu vya kuandikia ili kwamba niweze
kuandika kitu kwa ajili yenu ambacho kwa njia ya wosia wangu msije
mkapotoka kwamwe baada yangu.” Lakini, pamoja na yote hayo,
watu walisema, “Anasema akiwa katika kuweweseka.” 

Shahabuddin Khafaji ameandika kwenye Nasimur Riyaz Sharah
Shafa Qadhi Ayaz kwamba kufuatana na maelezo ya  hadith zingine
kuhusu tukio hili, Umar alisema, “Mtume anasema akiwa katika
kuweweseka.”  Shahristani ameandika katika kitabu chake al-Milal
wan Nihal kwamba mabishano na tofauti ya kwanza wakati Mtume
anaugua ni pale ambapo Muhammad Ismail bukhari amesimulia
kutoka kwa Abdallah bin Abbas kwa mamlaka ya kwake kwenye
kitabu chake- Sahih Bukhari kwamba wakati maradhi yaliyo
sababisha kifo cha Mtume yalipozidi, alisema, “Nipeni kidau cha
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wino na karatasi ili niweze kuandika kwa ajili yenu hati kwa njia ya
uthibitisho msije mkapotoka baada yangu.” Aliposikia hivi, Umar
alisema, “Mtume anasema hivyo kwa sababu ya ukali wa maumivu ya
ugonjwa. Kitabu cha Mungu kitafanya kazi hiyo.” Hivyo, palitokea
mzozo, Mtume alisema, “Ondokeni niacheni mimi na msibishane na
kuhojiana mbele yangu.” Hii ndio sababu iliyomfanya Abdullah bin
Abbas aseme baadae, “Ni balaa iliyoje iliyo sababishwa na
mabishano hayo! Ilikuwa baina yetu na kuandika kwa Mtume na
ilisababisha asiandike.”

Allamah, Shibli Nomani ameandika, “Lipo neno la Hayr kwenye
hadith lenye maana ya kuweweseka. Umar aliifasiri hotuba ya
Mtukufu Mtume kama kuweweseka.” (Al-Faruq, ul. 61) kwenye
kamusi  maana ya neno ‘Hizyan’ imeoneshwa kama mazungumzo
ya upuuzi (Sirat Juzuu ya 2, uk. 522).

Nazir Ahmad Dehlavi ameandika, “Wale waliokuwa na njozi za
Ukhalifa katika akili zao walitangua mpango huo kwa kutumia
ugomvi wa kuhalalisha upinzani wao kwa kusema kwamba Qurani
ilitosha kufanya yote na kwa kuwa Mtume alikwishapoteza 
fahamu hapakuwepo na haja ya  kumpa karatasi na kidau cha 
wino au vinginevyo angetoa imla ya mambo yasio na umuhimu.”
(Ummahatul Ummah, uk. 92).

Imamu Ghazali ameandika kwamba kabla ya kifo chake Mtume wa
Mwenyezi Mungu aliwaambia masahaba wake wampe kalamu,
karatasi na wino ili aandike ni nani aliye stahili na kuwa Imamu na
Khalifa wao. Lakini wakati huo Umar, aliwaambia watu kumwacha
mtu huyo kwani alikuwa anasema upuuzi. (Sirral Alamin, Sharah
Muslim Navi, Juzuu ya 2).
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Kwa ufupi, Mtume aliponyimwa kalamu na wino palitokea mzozo
miongoni mwa wale waliokuwepo hapo. Ufahamu wangu wa
kihistoria umesema kwamba wakati huo Abu Dharr, Salman, Miqdadi
na bin Abbas na kadhalika walipinga kitendo cha kukataa na
wanawake wakawaasa kutoka nyuma, “Nini kimewatokea! Kwa nini
hamsikilizi kile anachosema Mtukufu Mtume? Kwa  ajili ya
Mwenyezi Mungu, mpeni anachotaka.” Waliposikia hivyo Umar
akasema, “Nyamazeni! Nyini ni sawa na wanawake wa Yusuf.
Mnalia wakati Mtume mgonjwa na mnamghasi wakati anayo afya
njema.” Mtume aliposikia sauti yake akasema, “Usiwakaripie kwani
wao ni bora zaidi kuliko nyinyi.” (Tabrani).

Kwa mujibu wa Rauzatul Ahbab, wakati wa kifo chake, Mtume
alimwambia mwanawe Fatimah Zahra awaite wanawe wa kiume.
Aliwapeleka mbele yake. Wajukuuu hao wawili, waliketi karibu na
babu yao baada ya kumpa heshima yake na walipomwona yupo katika
maumivu makubwa  ya ugonjwa, walilia sana hivyo kwamba watu
waliowaona nao pia wakaanza kulia. Hasan aliweka uso wake
kwenye uso wa Mtume na Husein aliweka kichwa chake kwenye
kifua chake. Mtume alifungua macho na akawatazama kwa huba,
akawapapasa kwa mahaba, na akaonesha utashi wake kwa watu
kwamba wanastahili kuheshimiwa na kunyenyekewa. Pia ipo Hadith
kwamba baada ya kumsikia Husain analia, wote wale waliokuwa
hapo walianza kulia na alipowasikia Mtume pia alianza kulia. Halafu
akaagiza ndugu yake mpendwa, Ali aende kwake, Ali alikwenda na
akaketi kuelekea kichwa cha Mtume. Aliponyanyua kichwa chake,
Ali alikuwa anasogea karibu naye, alikiweka kichwa cha Mtume
kwenye mkono wake. Mtume akasema, “Ali! Nimekopa kiasi hiki cha
deni kutoka kwa Myahudi fulani kwa ajili ya vifaa vya jeshi la
Usamah. Mlipe kiasi hicho cha fedha. Ewe Ali! Utakuwa mtu wa
kwanza kuja kwangu kwenye Haudhi ya Neema  na utapata matatizo
makubwa baada yangu. Yakabili matatizo hayo kwa uvumilivu na
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utakapoona kwamba watu wamechagua dunia, wewe shughulikia
mambo ya akhera.” (Madarijun Nubuwwah, Juzuu ya 2, na Tarikhul
Baghaad, Juzuu ya 11).

Pia imeandikwa kwenye Madarijun Nubuwah kwamba Fatimah
Zahra lipata mshituko mkubwa kwa sababu ya kifo cha Mtume na
alilia sana kwa uchungu. Muhadithi Dehlavi ameandika kwenye
kitabu ‘Ma thabatabis Sunnah” kwamba matukio mengi ya hatari
yalitokea baada ya kifo cha Mtume. Ameyataja kwenye shairi
akisema kwamba endapo  matatizo ambayo yalimpata, yangeipata
mchana ungegeuka kuwa usiku wa giza. Mwandishi wa Rauzatul
Ahbah anasema kwamba baada ya kifo cha Mtume hakuna mtu
aliyemwona anacheka.

Tabaqat cha bin Sad ameandika kwamba kichwa cha Mtume kilikuwa
kwenye paja la Ali wakati wa mwisho wa uhai wake. Hakim anasema
kwenye Mustadirak kwamba Mtume kabla hajakata roho alipitisha
siri kwa Ali na alitatua matatizo yake ya kimuujiza.

Abdul Barr kwenye kitabu chake, Istiab amemnukuu Abdullah bin
Abbas akisema, “Ali anazo sifa nne za aina hiyo na hakuna miongoni
mwenu aliye nazo. Kwanza, Alikuwa mtu wa kwanza kupata heshima
ya kuswali na Mtukufu Mtume. Pili, alikuwa ndiye mshika bendera
pekee wa Mtume katika kila vita. Tatu, ambapo wakati wa vita
vitakatifu wakati mwingine watu walikuwa wanakimbia kutoka
kwenye uwanja wa vita na kumwacha Mtume nyuma, Ali alikuwa
imara kuwa pamoja na Mtume. Nne, Ali ni mtu aliyeiosha maiti ya
Mtume na kuizika kaburini.”

Kwa mujibu wa imani ya Waislamu wa madhehebu ya Shia, Mtukufu
Mtume alifariki siku ya Jumatatu terehe 28 ya mwenzi wa Safar
(machi), 11A.H. (Muwaddatul Qurba), uk. 49 kimechapishwa

ABU DHARR

9988

Abudhar.qxd  7/9/2005  11:30 AM  Page 98



Bombay, 1310 A.H). Baada ya kifo chake palikuwepo na masikitiko
na kilio miongoni mwa watu wa nyumba yake na masahaba
walioheshimiwa. Abu Dharr, Salman, Miqdad, Ammar na masahaba
wengine waaminifu walikuwa wanalia sana. Kwa ufupi alikuwa kama
rafiki mpenzi aliyekuwa na masikitiko kando yake. Historia
inaonyesha kwamba Abu Dharr Ghifari alikuwa na maono ya 
kudumu kuhusu msiba huu. Manazir Aksan Gilan ameandika,
“Kwenye maelezo mengi ya maisha ya Abu Dharr japokuwa dalili za
wazi zinaonekana za maumivu hayo ambayo bila ya kuwepo 
muumini anakuwa si muumini, hata hivyo yapo matukio kadhaa ya
kutia moyo ambayo yanadhihirisha taswira nzuri ya uhusiano wa
wote wawili yaani anayependa na anayependwa katika macho ya 
akili  zetu.”  (al-Ishteraki az-Zahid, uk. 90).

Wakati Mtukufu Mtume anakata roho, Abu Bakr alikuwa nyumbani
kwake, Sakh, umbali wa maili moja kutoka Madina. Umar alizuia
taarifa ya kifo isienee na Abu Bakr alipofika wote wawili walikwenda
Saqifah Banni Saidah iliyopo maili tatu kutoka Madina, na pamoja
nao pia alikuwa Abu Ubaydah bin Jarrah ambaye kazi yake ilikuwa
mwosha. Vyovyote vile, masahaba wakuu wa Mtume walikwenda
kuungana na kugombea Ukhalifa na kuacha maiti yake, na Ali
alifanya mpango na akamudu mambo ya kuosha maiti ya Mtume na
maziko. Ali aliosha maiti, Fazal bin Abas alinyanyua kaptura yake,
Abbas na Qathm walimgeuza na Usamah na Shaqran walimwagia
maiti maji. Baada ya maiti ya Mtume  kuoshwa, ilivishwa sanda. 
Abu Talhah alichimba kaburi. Ali, aliongoza Swala ya kumsalia 
maiti na yeye ndiye aliyeingia kaburini na kuilaza maiti inavyo 
stahili mahali pake. Baadda ya hayo, alifukia kaburi kwa masikitiko
makubwa. Abu Bakr na Umar na wengineo hawakushiriki 
matayarisho ya maziko yaani kuosha maiti, kuvesha sanda kusalia
hadi kushusha maiti ndani ya kaburi, na kufukia kaburi la Mtukufu
Mtume. Kwa sababu waliporudi kutoka Saqifah, Mtume alikwisha
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zikwa. (Kanzul Ummal, Juzuu ya 3, uk. 140 Arjahul Matalib, uk. 670,
Fatahul Bari, Juz ya 6, uk. 4).

Mtukufu Mtume alikuwa na umri wa miaka 63 alipotawafu. 
(Abul Fida, Juz. ya 1, uk. 152).

SSUURRAA  YYAA  KKUUMMII

Baada ya kifo cha Mtume, wale masahaba ambao hawakuridhika kwa
kitendo chake cha Ghadir Khum ambao walimpinga Ali, haraka sana
walikusanyika Saqifah  Bani Sadah mahali ambapo palitayarishwa
maalumu kwa mashauriano yasiyofaa (Ghayathul Lughaat) na watu
wachache wapatao 200 ambao walikuwemo Muhajirina na Ansar
waliokubali na wasikubali walikuwemo, walianzisha msingi wa
serikali ya mtu binafsi. Aliporudi Madina kutoka Saqifa, baada ya
maziko ya Mtume, walianza kudai kiapo cha utii kutoka kwa watu
kwa lengo la kupatia serikali hiyo ya kibinafsi sura ya pamoja na aina
ya kidemokrasia. Ili kukamilisha lengo hili walionesha tabia ambayo
katika ubinadamu wa kawaida inatetemesha si tu kwa masahaba wa
kuheshimiwa lakini pia kwa Ahlul-Bait.

Kiini hasa cha hadithi hiii inayoumiza ya kipindi hiki ni kwamba, 
Ali alilazimishwa kutoa kiapo cha utii (Rauzatul Ahbab) na
alipokataa, jeshi la Khalifa lilimpeleka mahakamani, huku shingo
yake ikiwa imefungwa kwa kwamba (Bin Abil Hadid Motazali).
Nyumba ya Fatimah ilichomwa moto (Tarikh Tabari, Tarikh 
al-Imamuah wa as-Siyasah Miratul Uqul) Mlango wa nyumba
ulimwangukia Fatimah na kusababisha kuharibika kwa mimba ya
mtoto wake wa kiume.(al-Milal wan Nahl of Shahristani). Allamah
Mukkah Muin Kashifi ameandika kwamba Fatimah aliugua kwa
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sababu ya mshtuko wa tukio hili, na hatimaye alifariki. (Maarij 
un-Nabuwwah Juz. 4, Sura ya 3, uk. 42). Halafu wale watu ambao
walikataa kula kiapo cha uaminifu kwa Abu Bakr walilazimishwa
kwa ukali, na wengine walipigwa sana. Salman Farsi ambaye Mtume
alikwisha mjumuisha kwenye Ahlul Bait wake, pia alikuwa mmoja
wapo wa majeruhi wa udikteta wao. Alipigwa sana hivyo kwamba
shingo yake ilitenguka na hali hiyo ilidumu hadi kifo chake.

Majina ya wale waliokuwepo Madina na ambao walikataa kula kiapo
cha uaminifu kwa Abu Bakr yameorodheshwa chini:
Imamu Ali, Abu Dharr, Salman Farsi, Ammar bin Yasir, Miqdadi
bin al-Aswad Khalid bin Said, Burayda Aslami, Ubay bin Kab,
Huzayma bin Thabit, Suhayl bin Harrif, Uthman bin Hanif, Abu
Ayyub Al-Ansari, Hudhayfa bin al-Yamani, Sad bin Ubaydah, Qays
bin Sad Abdullah bin Abbas, Abbas bin Abdul Muttalib, Abdul
Haytham bin Tayhan, Jabir bin Abdullah, Abdullah bin Thamit,
Ubaydah bin Thamit, Abu Said Khidri (Tabsaratul Awam, uk. 24,
Ainul’Hayat, uk. 5).

Imeandikwa kwenye ukurasa wa 43 wa kitabu hicho hicho
(Tabsaratul Awam) kwamba baada ya siku chache Sad bin Ubaydah
alipigwa mshale na akafa kwa sababu ya kukataa kwake kutoa kiapo
cha utii.

Vyovyote vile uhuni huu wa kisiasa uliendelea baada 
ya kifo cha Mtukufu Mtume. Waandishi wa historia wameandika
kwamba kiunga cha Fadak, rasilimali ya Ahlul bait kilinyang’anywa
kwa sababu tu ya kukataa kutoa kiapo cha utii. Watu hawa walisema
kwamba Ukhalifa ni haki isioondolewa kwa Ali na lazima apate.
Maelezo marefu ya madai haya bado yapo kwenye hotuba ya Ali ya
Shiqthiyyah iliyopo kwenye Nahjul Balaghah. Ali amesema wazi
kwamba Ukhalifa ilikuwa haki yake ambayo iliporwa kutoka
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kwake. Pia amesema jaribio lake la kuanzisha madai yake kama
inavyoonekana kwenye ukurasa wa 231 katika kitabu cha 
an-Nihayah cha bin Athir. Sasa tunanukulu kutoka kwenye Tarikhi
Ahmadi kuhusu msiba wa tukio hili la maangamizi ambalo
liliwatokea Ahlul-Bait na masahaba waaminifu baada ya kifo cha
Mtukufu Mtume, hivyo kwamba msomaji aweze kujua nini
kilitokea baada ya yote kwa uzao wa Mtume na masahaba wake
waaminifu majuma mawili tu baada ya kifo cha Mtume na 
Abu Dharr aliwajibika vipi kwa hali mambo yalivyokuwa.

Kwa mujibu wa Tarikh bin Jasir, Umar alikuwepo wakati wa kifo cha
Mtukufu Mtume lakini Abu Bakr hakuwepo. Alikuwa kwenye kijiji
kiitwacho Sakh. Mtume alipokufa, Umar alisema, “Kufuatana na
dhana ya wanafiki, Mtume ametawafu, lakini ninaapa kwa jina la
Mwenyezi Mungu kwamba yu hai.”

Kwa mujibu wa al-Milal wan Nihal cha Shahristani, Umar 
alitishia kumuua kwa upanga wake endapo mtu anasema Mtume
ametawafu. Tukio hili pia limeandikwa kwenye vitabu vingine
kama (Tarikh Abul Fida, Juz. 1, uk. 164, Tabaqatul Kubra Juz. ya
2, uk. 271, Sunan bin Maja Juz. 1, uk. 571, Hadith ya 1618,
Musnad Ahmad bin Hanbal Juz. 1).

Kwa mujibu wa Rauzatul Alhbab watu walianza kuwa na shaka kuhusu
kifo cha Mtume waliposikia tishio hili la Umar. Wakati huo, Abu bakr
alikuwa nyumbani kwake Sakh. Alipopewa taarifa ya kifo cha Mtume
haraka sana alikwenda Madina na alipofika kwenye msikiti wa an-Nabi
aliona kwamba watu walikuwa katika ghasia nyingi.

Kwa mujibu wa Tarikh Abul Fida, Abu Bakr alipoona hali hii  ya
watu, akakariri Aya ifuatayo: 
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“Na Muhammad hakuwa ila ni Mtume tu. Wamekwisha pita kabla
yake Mitume. Je, akifa au akauawa ndiyo mtageuka mrudi nyuma?”
((QQuurraannii  33::114444)).

Waliposikia hivi watu wakasadiki kuhusu kifo cha Mtukufu Mtume.
Baada ya hapo watu wote waliondoka kwenda Saqifah Bani Sadah.

Kwa mujibu wa Tarikh Bin Khaldun, baada ya kufika Saqifah Abu
Bakr alisema, “Sisi ni sahaba na ndugu wa Mtume na kwa hiyo
tunastahili zaidi kudai Ukhalifa wa Mtume kuliko mtu mwingine
yeyote.”

Kwa mujibu wa Tarikh Tabari cha Bin Jarir, Umar alimwambia Abu
Bakr; “Nyoosha mkono wako ili niweze kutoa kiapo cha uaminifu
kwako” Abu Bakr alisema, “Hapana; wewe ndiye unyooshe mkono
kwa sababu katika kila hali wewe ni mwenye uwezo zaidi kuliko
mimi.” Pambano hili liliendelea kwa kipindi fulani. Hatimaye Umar
aliunyoosha mkono wa Abu Bakr na akatoa kiapo cha uaminifu
kwake na pia alisema,  “Pia uelewe kwamba nguvu zangu
zimeunganishwa.”

Kwa mujibu wa Tarikh Kamil cha Bin Athir, Umar na watu wengine
waliapa kuwa waaminifu kwa Abu Bakr, lakini Ansar wote au baadhi
miongoni mwao walisema, “Hatutatoa kiapo cha uaminifu kwa
yeyote isipokuwa Ali.”
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Kufuatana na Tarikg Khamis, wakati Abu Bakr alipomaliza kazi ya
kupokea viapo, aliondoka Saqifa na kwenda Msikiti wa Nabi na
akaketi kwenye mimbari. Hapa, pia, aliendelea kupokea viapo hadi
mwisho wa siku na watu walishindwa kuhudhuria mazishi ya
Mtukufu Mtume. Ilikuwa siku ya Jumanne usiku.

Kwa mujibu wa Kanzul Ummal imesimuliwa na Urwa kwamba Abu
Bakr na Umar hawakuwepo kwenye mazishi ya Mtukufu Mtume,
lakini walikuwepo kwenye kundi la Ansari (huko Saqifa bani Sadah)
na Mtume alizikwa kabla ya kurudi kutoka huko.

Kwa mujibu wa Nihayah cha Bin Athir Jazari, Majma al-Bidar cha
Mulla Tahir Qutni na al- Milal wa Nihal cha Shahristani, baadaye
Umar alisema kwamba kutoa kiapo cha uaminifu kwa Abu Bakr ni
jambo lililotegemewa lakini  Mwenyezi Mungu alitunusuru kutoka
kwenye uovu wake.

Kufuatana na Tarikh Abu Fida kundi la Bani Hashim na pia 
Zubayr bin al-Awam, Miqdadi bin Amr, Salman Farsi, Abu Dharr,
Ammar al-Yasir, Bara bin Azib na wengine waliokuwa upande 
wa Ali, walikaa pembeni wakati wa kutoa kiapo cha uaminifu kwa
Abu Bakr.

Imeandikwa kwenye Istiab cha Abdul Barr kwamba wakati kiapo cha
uaminifu kilikuwa kinatolewa kwa Abu Bakr, Ali hakuapa uaminifu
kwake na alikaa nyumbani kwake.

Kwa mujibu wa Muruj uz-Zahab cha Masudi, ambapo mnamo siku ya
Saqifah kiapo cha uaminifu kilitolewa kwa Abu Bakr, 
Ali alimwambia Abu Bakr; “Umeharibu mambo yetu, ulituona kwa
ushauri na hukufikiria haki yetu.” Abu Bakr akasdma, “Lalamiko lako
ni halali lakini nimefanya hivyo kwa kuhofia maasi.”

ABU DHARR

110044

Abudhar.qxd  7/9/2005  11:30 AM  Page 104



Kwa mujibu wa Rauzatul Ahbab, Abu Bakr alipomaliza kazi ya
kutafuta kiapo cha uaminifu kwake, alimwita Ali kupitia kwa
Wahajirina na Ansari kadhaa. Ali alikwenda na akauliza kwa nini
nimeitwa? Umar akasema, “Umeitwa ili kutoa kiapo cha uaminifu
kama ambavyo wengine wamekwisha fanya”. Ali akasema,
“Ninaiweka mbele yako hoja ile ile, ambayo umewaambia Ansari
kupata Ukhalifa. Niambie kwa uaminifu mtu ambaye yu karibu
zaidi na Mtume.”  

Umar alisema, “Hatutakuachia hadi hapo utakapotoa kiapo 
cha uaminifu.” Ali alisema, “Jibu swali langu kwanza 
halafu niambie suala la kutoa kiapo cha uaminifu.” Abu 
Ubaydah bin Jarrah akasema, “Ewe Abul Hasan! Ni wewe tu 
ndiye unayestahili Ukhalifa na utawala kwa sababu ya kutangulia
katika Uislamu na ukaribu wako kwa Mtume, lakini kwa 
kuwa masahaba wamemkubali Abu Bakr, ni vema wewe pia 
uungane nao,” Ali akasema Abu Ubaydah! Unataka kuhamisha
neema kubwa ambayo Mwenyezi Mungu ameipatia familia 
ya Mtume na kupeleka kwingineko. Tazama! Sisi ni 
mahali palipoteremshwa Wahyi, mahali ambapo ziliwasili amri na
makatazo, chanzo cha uadilifu na maarifa, na mgodi wa akili na
ustahamilivu.

“Aliposikia hivi, Bashir bin Said akasema, “Ewe Abu Hasan!
Tulidhania kwamba kukaa kwako nyumbani ulikuwa tayari kujitoa
katika kinyang’anyiro cha Ukhalifa.” Ali akasema, “Hivi nyinyi watu
mnaona ni sawa kuacha maiti ya Mtume bila kukafiniwa, kuvishwa
sanda na kuzikwa, na kwa hiyo  ningejiingiza kwenye kugombania na
kukirimu watu kwa kutafuta Ukhalifa?”

Imeandikwa kwenye Usudul ul-Ghibah kwamba Ali alimnukuu
Mtukufu Mtume akisema, “Ewe Ali! Wewe ni kama Ka’abah ambapo
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kila mtu huenda kuzulu, ambapo yenyewe haiendi kuzulu mtu 
yeyote. Kwa hiyo, endapo watu wa kundi lako wanakuja kwako 
kutoa kiapo cha uaminifu kwako kubali. Usiende kwao hadi wao 
waje kwako.”

Kwa mujibu wa Rauzatul Ahbah, Abu Bakr aliposikia mambo haya
na kuona kwamba kila sababu na hoja ya Ali, Ilikuwa haipingiki,
thabiti na dhahiri kama hoja elfu moja, alisema kwa upole, “Ewe Abul
Hasan! Nilidhani kwamba hungekataa kutoa kiapo cha uaminifu
kwangu. Kama ningejua kwamba ungekataa, nisingekubali kuwa
Khalifa. Sasa, kwa kuwa watu wametoa kiapo cha utii kwangu,
nafikiri ni vema uungane nao, kama utapenda. Lakini, kama unasita
kwa sababu hii, sitakulaumu.” Baada ya Ali kusikia haya alinyanyuka
na kwenda nyumbani kwake.

Kwa mujibu wa Iqdul Farid, cha Shahabuddin bin Abd 
Rabbihi Undlusi, watu waliokataa kutoa kiapo cha uaminifu 
kwa Abu Bakr walikuwa; Ali, Abu Dharr, Zubayr na Sad bin 
Ubadah. Miongoni mwao, Ali Abbas na Zubayr walikaa nyumbani
kwa Bibi Fatimah hadi Abu Bakr alipomtuma Umar aende kuwatoa
nje watu hao na kutumia upanga endapo wangekataa. Kwa hiyo,
Umar alifika hapo akiwa na moto kwa lengo la kuchoma nyumba
hiyo. Fatimah alipotambua nini kinachoendelea, alisema; 
“Ewe mwana wa Khattab! Umekuja kuchoma moto nyumba yangu!?”
Umar alisema, Bila shaka nimekuja kwa nia ya hiyo, au vinginevyo,
watu waliomo ndani ya nyumba hii watoke na watoe kiapo cha
uaminifu kwa Abu Bakr.”

Kwa mujibu wa Tarikh Abul Fida, Umar alikwenda na moto kwa nia
ya kuchoma moto nyumba ya Fatimah. Fatimah alipotambua,
alisema, “Ewe mwana wa Khatab! Umekuja kuchoma moto nyumba
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yangu!?” Umar akajibu, “Ndio, vinginevyo watu waliopo ndani watoe
kiapo cha uaminifu kwa Abu Bakr.”

Kufuatana na Tarikhut Tabari cha bin Jarir, Umar alikwenda nyumbani
kwa Murtaza (Imamu Ali) ambamo walikuwemo Talha, Zubayr na
muhajirina kadhaa na akasema, “Kwa jina la Mwenyezi Mungu!
Nitachoma moto nyumba hii vinginevyo mtoke nje kwa ajili ya kutoa
kiapo cha uaminifu.”

Imeandikwa kwenye Al-Imamah wa as-Siyasah cha bin Qutaybah
Dinuri kwamba Abu Bakr alipogundua kwamba wale waliokuwa na
Ali hawakuwepo wakati kiapo cha auaminifu kilipokuwa kinatolewa,
alimtuma Umar awaite. Watu hao walikuwa ndani ya nyumba ya Ali. 
Walikataa kutoka nje. Umar aliagiza apewe kitita cha kuni 
zilizowashwa moto na akasema, “Tokeni nje au vinginevyo kwa jina
la Mwenyezi Mungu nitawachoma watu waliomo ndani kwa moto!”
Watu wakasema, “Fatimah, binti yake Mtukufu Mtume na yeye pia
yupo ndani ya nyumba hii.”

Umar akajibu, “Haidhuru kitu,” Waliposikia hivi watu wote
waliokuwa ndani ya nyumba walitoka nje isipokuwa Ali aliyekuwa
anawapa maelezo watu ambao walitumwa wamwite, akasema; 
“Enyi kundi la Muhajirina! Ninayo haki zaidi ya kuchukua Ukhalifa
kuliko nyinyi katika hali zote.

Sitatoa  kiapo cha uaminifu kwenu. Kwa usahihi zaidi, nyinyi
mnatakiwa kutoa kiapo cha uaminifu kwangu.

Tazama! Mmepata Ukhalifa kwa hoja mliyowapa Ansari kwamba
nyinyi ni ndugu wa Mtume na jambo la kushangaza ni kwamba sasa
mnajaribu kuchukua isivyo halali Ukhalifa kutoka kwa Ahlul-Bait wa
Mtume. 
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Hamweki madai yenu katika msingi kwamba nyinyi ni bora zaidi
kuzidi Ansari kwa kisingizio kwamba Mtume alikuwa wa kabila
lenu? Sasa nakupeni hoja hiyo hiyo ambayo mliwapa Ansari kwamba,
uhusiano wetu na Mtume ni mkubwa na karibu zaidi kuliko wenu
wakati wa uhai wake na baada ya kifo chake.

Sasa mnatakiwa kutenda haki bila upendeleo endapo nyinyi
mnamwanini Mwenyezi Mungu na kumwogopa Yeye. 

Kuhusu kundi la wahajirina! Mkumbukeni Mwenyezi Mungu na
msichukue uongozi wa Mtume kutoka kwenye nyumba yake na
kupeleka nyumbani kwenu.” Baadhi ya hapo, Fatimah alisema akiwa
kwenye ngazi za mlango wake, “Enyi watu! Mlituachia maiti ya
Mtume, mkatatua jambo la Ukhalifa kwa kujipendelea nyinyi na 
hamkuzingatia haki yetu.”

Kwa mujibu wa Tarikh bin Qataybah Umar alipokwenda kwa 
Abu Bakr alisema, kwa nini hutoi amri ya kukamatwa Ali ambapo
anapinga kutoa kiapo cha utii kwako? 

Kwa mara nyingine Abu Bakr alimtuma mtumwa wake Qanfaz
amwite Ali. Qanfaz alimwambia Ali, “Khalifa wa Mtume wa
Mwenyezi Mungu anakuita wewe.” Ali akasema, ‘Mmemkashifu
Mtume haraka kiasi hicho nyie watu.” 

Qanfaz alirudi kwa Abu Bakr na akarudia maneno aliyoambiwa na
Ali. Baada ya kusikia Abu Bakr aliendelea kulia kwa kipindi fulani.
Umar akamwambia Abu Bakr kwa mara ya pili, “Usimpe muda Ali
ambaye hataki kutoa kiapo cha utii kwako.” Abubakr akamuagiza
tena Qunfaz kwenda kwa Ali na kusema, Amiri wa Waumini anakuita
ili utoe kiapo cha uaminifu. Qanfaz aliwasilisha ujumbe wa Abubakr
kwa Ali. Ali akasema kwa sauti kubwa “Mwenyezi Mungu na
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asifiwe! Bwana wako amedai uhusiano huo ambao hana uwiano nao.”
Qafaz akaenda kwa Abu Bakr na kurudia maneno ya Ali. baada ya
kusikia hivi, Abu Bakr alianza kulia tena. Halafu Umar akasimama na
akifuatana na kundi la watu, alikwenda nyumbani kwa Fatimah na
akagonga mlango. Aliposikia kelele za watu, Fatimah alianza kulia
kwa sauti kubwa, “Ewe Baba! Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! 
Ni tatizo gani hili lenye uzito mkubwa ambao limeletwa kwetu na
mwana wa Khattab na Abu Quhafah!” Watu waliposikia kilio cha
Fatimah, wengi wao walirudi huku wanalia na wachache tu ndio
waliobaki nyuma na Umar. Halafu Ali akatoka nje ya nyumba na
akaenda nao kwa Abu Bakr. Ali aliambiwa atoe kiapo cha uaminifu
kwa Abu bakr. Alisema, “Endapo sitatoa kiapo cha utii itakuwaje?”
Akasema, “Endapo hutatoa kiapo cha uaminifu, kwa jina la
Mwenyezi Mungu tutakuua.”

Ali alisema, Mtamuua mtu ambaye ni mja wa Mwenyezi Mungu na
ndugu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu?” Umar akasema,
“Tunakiri kwamba wewe ni mja wa Mwenyezi Mungu, lakini hatujui
kama pia wewe ni ndugu yake Mtume.” Abu Bakr alikuwa kimya
wakati huo. Umar akamwambia, “Kwa nini hutoi amri, umekaaa tu?”
Abu Bakr akasema, “Sitamlazimisha Ali wakati Fatimah bado hai.”
Halafu Ali alinyanyuka na alikwenda kwenye kaburi la Mtume
ambapo alilia, kwa uchungu na akasema, “Ewe ndugu! Watu wa
kabila wamenitukana sana na walikaribia kuniua.”

Abu Dharr alikuwa anayaona mambo haya kwa macho yake.

Alikuwa na kumbukumbu ya yele aliyoyaona humo Ghadir al- Khum.
Alishangaa sana kuona yaliyokuwa yanatokea.

Akiwa bado yupo katika mshangao, ghafla imani yake ilitikisa hisia
zake na alikimbia hadi kwenye Msikiti wa Nabi. Akili yake ilipatwa

ABU DHARR

110099

Abudhar.qxd  7/9/2005  11:30 AM  Page 109



na fadhaa na kusumbuliwa na damu yake ilichemka kwa shauku.
Alikuwa anangoja apate fursa ili atoe mawazo bila woga. Alipofika
msikitini aliona kundi la masahaba wakiwemo Abu Bakr na Umar
miongoni mwao.

Ujasiri wake wa kiume ulisisimuka na akaanza kutoa hotuba akiwa
amesimama kwenye sehemu iliyoinuka.

Alisema: “Enyi watu wa Qurayshi!  Nini kimetokea? Mmekuwa
wazembe kiasi gani! Mmedharau kabisa ndugu wa karibu zaidi wa
Mtume! Kwa jina la Mwenyezi Mungu kundi la Waarabu limeamua
kuasi, na kutengeneza nyufa za mashaka katika imani. Nisikilizeni!
Ukhalifa ni haki ya Ahlul Bait. Vurugu hii na ugomvi wa kelele ni
mambo yasiyo na maana. Nini kimewapateni? Mnawaita wenye
uwezo hawana uwezo na mnawasifu wasio na uwezo. kwa jina la
Mwenyezi Mungu wote nyinyi mnatambua kwamba Mtume
ametangaza tena na tena, ‘Baada yangu Ukhalifa na uongozi ni wa
Ali, halafu Hasan halafu Husein na halafu uzao wangu ambao ni
maasum  ndio watakao shika nafasi hii.’

Hamjali neno la Mwenyezi Mungu! Mlisahau mkataba ule na amri ile
ambayo inawapa masharti. Mnaisujudia dunia hii ambayo inaandamia
na mnauza Pepo ambayo inadumu milele, na ambamo vijana
hawatazeeka na neema hazitapungua, na wakazi wake na neema
hazitapungua, na wakazi wake hawatapata huzuni au kufadhaika na
ambamo malaika wa kifo hatafika. Mmeuza kitu cha thawabu kubwa
sana kwa bei ndigo sana. Mmefanya kitu kile kile walichofanya watu
wa Mitume wa zamani. Walivunja kiapo chao cha uaminifu na waliasi
pindi Mtume wao alipokufa!

Walitangua mikataba yao, walibadilisha amri na kugeuza imani.
Sasa mnathibitisha kwamba mpo sawa na wao. Kundi la Quraishii!
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Baada ya muda mfupi sana mtapata malipo ya makosa yenu na
adhabu kwa maovu yenu. Kile mlichokituma kupitia na tabia yenu
kitakuja kwenu kumbukeni! Vyovyote itakavyotokea itakuwa 
haki, kwa sababu Mwenyezi Mungu hawadhulumu waja Wake 
(al-Ishtiraki az-Zahis, uk. 113).

Ujasiri wa kiume wa Abu Dharr unaweza kudhihirishwa na hotuba
iliyojaa ushawishi. Ni wazi kwamba alikuwa na moyo ulio mwepesi
kuhisi na alijaalia kuwa shupavu na jasiri.

Abu Dharr alitoa hotuba hii wakati ambapo hakuna hata mtu mmoja
ambaye angeweza kusema neno. Jeshi la Khalifa lilikuwa
linawasonga masahaba wa Mtukufu Mtume. Yeyote aliyeonesha
dalili za kukataa kutoa kiapo cha uaminifu aliuawa. Yeyote aliyesita
kutoa  kiapo cha Uaminifu alisongwa. Mtu jasiri kama Ali alifungwa
kwamba shingoni na sahaba kama Salman alikabwa koo na kupigwa
sana hivyo kwamba maumivu yake yalisababisha kifo chake.

Shaykh Abbas Qummi ameandika kwamba Fatimah binti yake Mtume
baada ya kupata maumivu kwa kuangukiwa na mlango, aliugua 
kwa kipindi fulani na alifariki dunia. Kwa mujibu wa wosia wake, 
Ali hakutangaza kifo chake kwa watu walioshiriki katika kusababisha 
usumbufu wake. Baada ya kumaliza kuosha maiti, Ali alimtuma Imamu
Hasan kumwita Abu Dharr ili aisalie maiti, na alikwenda akamwambia.
(Safinatul Bihar, cha Shaykh Abbas Qummi, Juz. ya 1, uk. 483).

Hafidh Muhammad bin Ali bin Shahr Ashob (alifariki dunia mwaka
588 A.H) ameandika kwamba, maiti ya Fatimah ilisaliwa na Ali,
Hasan na Husein, Aqil, Salman, Abu Dharr, Miqdad, Ammar na
Buraydah. Hadith nyingine imejumuisha majina ya Abbas bin Abdul
Muttalib, Fazal, Huzayfah na bin Masud pia (Manaqib bin Shahr
Ashob, Juz. ya 2, uk. 65 kimechapishwa Multan).
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SSUURRAA  YYAA  KKUUMMII  NNAA  MMOOJJAA

Abu Dharr, kwa sababu ya desturi yake, mwenendo wake, tabia na
amri ya Mtume, alishindwa kunyamaza inapobidi alisema kweli na
aliishi maisha ya kimya. Kazi kubwa zaidi ya kumuabudu Mwenyezi
Mungu ilikuwa kukaa karibu na kaburi la Mtume na kuwasifu 
Aali Muhammad (Uzao wa Mtume). Inaonekana na kwenye vitabu
vingine vya historia kwamba Ali alimshauri afuate sera ya upole.
(Nasikhul Tawarikh, Juz ya 2, uk. 803).

Baada ya muda kupita hadi mwaka wa 13. A.H., Abu Bakr 
alifariki dunia. Kwa mujibu wa Tarikh Tabari na Mujam Kabir
ya Tabarani, Abu Bakr alisema kwa majuto na masikitoko; 
“Endapo nisinge fungua nyumba ya Fatimah hata kama ilifungwa kwa
nia ya kupigana, na kama nisingekubali Ofisi ya Ukhalifa, lakini 
ni kwamba niliweka mkufu wa Ukhalifa kwenye shingo la Umar au 
Abu Ubaydah.”

Imeandika kwenye Tarikhi bin al-Wardi kwamba baada ya hapo
alimteua Umar kuwa Mrithi wake. Kwa mujibu wa al-milal wan nahl
cha Shahristani, Abu Bakr alipomteua Umar kuwa Khalifa muda
mfupi kabla ya kifo chake, watu walipiga kelele, “Umemteua mtu
mwenye hasira na moyo mgumu kama kiongozi wetu.”

Kwa mujibu wa Tarikh Abul Fida, Abu Bakr alikufa mwezi 
wa Jamadiul ukhra tarehe 22, mwaka wa 13 A.H, kati ya muda 
wa Swala ya magharibi (jioni) na Isha (usiku) na siku hiyo hiyo 
kiapo cha utii kilitolewa kwa Umar. Abu Dharr hakushiriki Swala 
ya kumsalia maiti au taratibu zingine za mazishi ya Abu Bakr 
kwa sababu hakuna kitabu cha historia kinachotaja jina lake katika
tukio hili.
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Wimbi la ushindi lilijitokeza bada ya kifo cha Abu Bakr. Chini ya hali
iliyojitokeza wakati huo, Abu Dharr aliamua kuondoka Madina na
kwenda Syria na kuishi huko kwa kipindi chote cha uhai wake. Kwenye
kitabu cha Musnad cha Ahmad, anasema kwamba Abu Dharr
alipendelea kuishi Syria kwa sababu ya wasia wa Mtume ambapo unasema
ifuatavyo;  “Ewe Abu Dharr! Ondoka Madina uende Syria wakati idadi ya
watu itaongezeka na kuenea hadi Mlima Sala.”

Kwa vyovyote vile, kwa mujibu wa wosia wa Mtume, Abu Dharr
aliondoka kwenda  Syria akiwa na mke wake na mtoto wa kike
mmoja. Shah Walyullah Dehlavi, ameandika kwamba Abu Dharr
aliondoka kwenda Syria baada ya kifo cha Abu Bakr na akaloea huko.
(Izalatul Khiofa Juz. ya I , uk. 282).
Abu Dharr alikuwa mkali sana kuhusu kweli. Kwa hali hii, kamwe
hakujali ukali wa mtu yeyote, wala hakuogopa serikali ya mtu yeyote
au uwezo wa mtu yeyote.

Baada ya Abu Dharr kuondoka kwenda Syria, Umar alikwenda huko
kwa madhumuni mengine alipokutana na Abu Dharr ambaye
alimsimulia hadith moja ya Mtume. Abu Dharr alisema; “Nina
shahidilia kweli kwamba  Mtume wa Mwenyezi Mungu alisema;
“Mtu ambaye anafanywa kuwa mtawala au kiongozi wa mtu,
ataamuriwa kusImamua kwenye daraja la Jahanamu. Atapata
ukombozi kama yeye ni muadilifu, lakini kama ni mwovu, daraja
litavunjika na kuanguka na mtu huyo ataanguka ndani ya Jahanamu.”

Abu Dharr alikuwa anampenda sana Mtume (s.a.w). Mapenzi haya
yaliongezeka zaidi baada ya kufa Mtume na alikuwa akilia sana.
Wakati alipokuwa anaishi Syria, watu walimshinikiza Bilal aadhini
Adhana kwa ajili ya Swala.
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Bilal akasema, “Nimeacha  kuadhini Adhana baada ya kifo cha
Mtume (s.a.w). Wala sewezi kukariri Adhana sasa na siwezi
kuivumilia.” Kwa hali yoyote  Bilal alishindwa na kwa shida sana
alilazimishwa kukubali. Bilal alisImamua ili adhini Adhana na
akaanza kuadhini kwa sauti yake kubwa ambayo kipindi fulani
ilisikika kwenye mitaa ya Madina wakati wa uahi wa Mtume (s.a.w).
Abu Dharr aliinamisha kichwa chake kuelekea mbele. Machozi
yalianza kutiririka kwenye machavu yake. Fikra zake zilimkumbusha
Madina na akamuona Mtume kwa macho yake ya kiroho, akiwa
amezungukwa na masahaba wake. Akakumbuka mambo yaliyopita
akaanza kulia kwa sauti  kubwa huku machozi yakimtoka machoni
pake.” (al-Ishtiraki az-Zahid).

Abu Dharr aliishi nje ya Madina kwa muda wa miaka kumi huko Syria
na alirudi Madina baada ya kupata taarifa kwamba Umar ameuawa.

Abdul Fida ameandika kwenye historia yake kwamba mtu aliyeitwa
Abu Lulu alimshambulia Umar mnano mwezi wa Dhil Hijjah tarehe
24, mwaka wa 23 A.H Tarikh Kamil bin Athir ameonesha kwamba
Umar alipojeruhiwa, mganga wa kabila la Bani Harith aliagizwa.
Alimpa Umar divai ya tende. Uliotoka bila mabadiliko. Halafu
akampa maziwa anywe, pia yalitoka bila ya kuona hali hiyo; 
“Ewe Amiri wa Waumini! Tayarisha wosia wowote unaotaka.”

Imesimuliwa kutoka kwa Abu Wajiz kwenye Kanzul Ummal kwamba
Umar aliuliza watu, “Mnataka nani awe Khalifa baada yangu?”
Mmoja wao alisema, :”Zubayr bin al-Awam.”

Umar akasema, “Mtamfanya mtu huyo kuwa Khalifa wenu ambaye ni
bahili na hana staha.” Mtu mwingine akasema; “Tutamfanya Talha
awe khalifa wetu,” Umar akasema; “Mtapenda kumpa Ukhalifa 
mtu ambaye aliweka rehani kwa mwanamke wa Kiyahudi 
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aridhi iliyotolewa wakfu na Mtume wa Mwenyezi Mungu?” Baada ya
kusikia hivi, bado mtu mwingine akasema, “Tutamfanya Ali 
kuwa Khalifa wetu.” Umar akasema, “Kwa niaba ya 
uhai wangu! Hamtamfanya Ali kuwa khalifa na endapo kwa jina la
Mwenyezi Mungu, mtamfanya Ali kuwa Khalifa wenu, 
hatajizuia kuwawekeni katika njia iliyonyoka hata kama nyinyi 
hampendi.” Walid bin Uqbah aliposikia hivyo, akasema, 
“Namjua mtu atakayekuwa khalifa baada yako,” Umar alinyanyuka
na akamuuliza, “Nani?” Walid akasema; “Uthman”. Huzayfa 
bin al-Yaman anasimulia kwamba Umar aliulizwa, alipokuwa na 
afya njema, kama nani angekuwa khalifa baada yake. 
Akajibu, “Uthman bin Affan.” Mulla Ali Qari ameandika kwenye
‘Sharah I-iaqh Akbar’ kwamba wakati wa muda wa kifo cha Umar
ulipokaribia shughuli za Ukhalifa zilianza  kufanywa na Uthman, 
Ali, Talha, Zubayr, Abdul Rahman bin Auf na Sad bin Abi Waqqas,
na akasema kwamba Ukhalifa usivuke hawa watu sita.

Imeandikwa kwenye Tarikh Kamil kwamba Baada ya hapo Umar
alimlaumu Suhayb, “Waongoze watu kwenye Swala kwa kipindi 
cha siku tatu wafungie ndani ya nyumba hawa watu sita ambao
wengine miongoni mwao wanatekeleza kazi za ukhalifa halafu
uwaangalie. Kama watano miongoni mwa watu hawa wanamkubali
mtu mmoja na mtu mmoja anapinga, auawe endapo watu wanne
wanakubaliana na wawili hawakubaliani, wawili wanakataa wauawe
na kama watatu wanakubaliana na watatu wengine wanakataa,
Abdullah bin Umar ateuliwe kuwa mwamuzi wa kuamua, na kama
watu hawa wanamkataa Abdullah bin Umar kuwa mwamuzi, 
kundi ambalo Abdullah Rahman yupo lishinde na kundi lingine 
la watu liuawe.”

Kwa mujibu wa Tarikh Abul Fida, Umar alikufa siku ya Jumamosi
tarehe 30 mwezi wa Zil Hajjah. Kwa mujibu wa ‘Sharah Fiqh Akbar,’
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Ambapo baada ya kifo cha Umar, na kufuatana na maagizo yake,
kikao cha baraza la ushauri kilifanyika ndani ya nyumba ya Fatimah,
dada yake na Ashath bin Qays. “Kwa mujibu wa Tarikh Aathama,
uk. 112, watu wa kundi hilo la watu sita lilimpa Abdul Rahman bin
Auf, haki ya kumteua khalifa. 

Abdul Rahman akiwa amenyanyua mkono wa Ali aliuliza mara tatu,
“Endapo tunakuteua wewe Walyyul Amir na Imamu upo tayari 
kufuata Kitabu cha Mungu, Hadith za Mtume na hadith za Shaykhain
(Abu Bakr na Umar)?” Ali alijibu, “Nitafanya hivyo, vyovyote vile
itakavyokuwa, nitafuata Quran Tukufu na Suna ya Mtukufu Mtume
(s.a.w) lakini (kuhusu suna za (shaikhain), nitapitia amri za kidini
kufuatana na ujuzi wangu.” Baada ya kusikia hivi Abdul Rahman
alimuuliza Uthman mara tatu, “Utafuata Kitabu cha Mungu, Suna za
Mtume na Suna za Abu Bakr na Umar, endapo tunakuteua wewe
kuwa Imamu?” Uthman alisema, “Ndio vyovyote vile itakavyokuwa,
nitafanya.” Halafu Abdul Rahman alitoa kiapo cha uaminifu kwake
na wengine wakafuata hivyo.

Imetamkwa kwenye Tarikh Kamil na Tarikh Abul Fida kwamba
kiapo cha uaminifu kilipokuwa kinatolewa kwa Uthman, Ali alipoona
hila katika jambo hili la kutoa kiapo cha uaminifu alisema, “Leo si
mara ya kwanza kwamba mmepata ushindi kwa kutumia hila. Vema!
Ni bora zaidi kuwa  mvumilivu. Ewe Abdul Rahman! Kwa jina la
Mwenyezi Mungu! Umetoa kiapo cha uaminifu kwa Uthman ili
ukhalifa ukuelekee wewe,” Abdul Rahman alisema; “ewe Ali! Usijali
hili.” Halafu akatoka nje ya nyumba huku akisema; Ilitakiwa iwe
hivyo. Miqdad akasema; “Ewe Abdul Rahman!  Ulimwacha Ali
pamoja na kwamba, kwa jina la Mwenyezi Mungu, yeye ni miongoni
mwa watu wasio achana na kweli na hutoa hukumu zenye haki.”
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Tarikh Kamil na Tarikh Tabari ni maandishi yanayosema kwamba,
Miqdad iliendelea  kusema., ‘nilikuwa sijaona kitendo cha ukorofi
kama hiki wanafanyiwa watu wa Nyumba ya Mtume baada ya 
kifo chake. Ninashangaa kuona kwamba Qurayshi wamemwacha 
mtu ambaye ninamfikiria kuwa mwanachuoni bora kuliko wote
(Alim-i Rabbani) na jaji muadilifu kuliko wote (Adil). Kwa jina la
Mwenyezi Mungu, endapo ningepata wa kuniunga mkono na
msaidizi!” Miqdadi alisema hivi tu ambapo Abdul Rahman aliingilia
kati, “Ewe Miqdadi! Muogope Mwenyezi Mungu. Ninahofu
vinginevyo waweza ukajikuta upo kwenye matatizo.”

Imeandikwa kwenye Murujuz Zahab cha Musudi kwamba Ammar
Yasir alisImamua kwenye Msikiti wa Nabi na akasema; “Enyi kundi
la Waquraishi! Mlipopora Ukhalifa kutoka kwa Ahlul Bait wa Mtume
wenu na mkauondosha na kuupeleka mara hapa mara kule, pia lazima
tuwe na matumaini kwamba Mwenyezi Mungu atauchukua ukhalifa
kutoka kwenu na kumpatia mtu mwingine kama ambavyo
mmechukua kutoka kwa anayestahili.” Halafu Miqdadi akasimama na
kusema, Sijapata kuona kamwe aina hii  ya mateso na maudhi ambayo
Ahlul Bait wanapewa baadda ya kifo cha Mtume.” Abdul Rahman
akasema, “Ewe Miqdadi! Unafanya nini?” Miqdad akasema, 
“Kwa nini nisiseme?

Mimi ni rafiki wa Ahlul Bait wa Mtume kwa sababu mapenzi
niliyonayo kwa Mtume na  hakika wao hawaachani na kweli na  ipo
kwao peke yao. Ewe Abdul Rahman! Ninawashangaa Waquraishi
ambao unajaribu kuwasaidia wapate kuwazidi wengine na ambao
wamekula nyama kutaka kupora upendo na ukuu wa Mtume (s.a.w)
kutoka kwa Ahlul Bait wake baada yake. Ewe Abdul Rahman!
Tambua! Kwa  jina la Mwenyezi Mungu! Kama ningekuwa na watu
wa kuniunga mkono na marafiki, ningepigana na Quraishii kama
ambavyo nilivyofanya kwenye vita ya Badr.”
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Kufuatana na Tarikh Tabari, Ammar Yasir alisema, “Enyi watu!
Mwenyezi Mungu ametimiza jambo kubwa kwa kutupatia imani
Yake na ametupatia ukuu kwa sababu ya Mtukufu Mtume. Mnataka
kupeleka wapi Ukhalifa mnapowanyang’anya Ahlul-Bait wa Mtume
wenu?”

Kwa mujibu wa Raudhatul Ahbab Abdul Rahman bin Auf alipotoa
kiapo cha uaminifu kwa Uthman na wale waliokuwepo kwenye
mkutano walifuata kufanya hivyo, Ali alisema baada ya kutua kwa
muda, “Enyi watu! Ninawaulizeni mniambie kwa kiapo kama yupo
hata mtu mmoja isipokuwa mimi miongoni mwa masahaba wa
Mtume ambaye Mtume kwenye tukio la kutangaza ‘udugu’ baada ya
kunitangaza mimi kuwa ndugu yake, kwamba mimi ni ndugu yake
hapa duniani na Akhera.” Wasikilizaji wakajibu, “Hakuna.” 
Ali akasema “Yupo mtu yeyote miongoni mwenu isipokuwa mimi
ambaye Mtume angemteua kuitangaza Sura ya Baraat (Sura ya 9 ya
Quran Tukufu) ikifuatiwa na tangazo kwamba kazi ya Utume wa
Mwenyezi Mungu haiwezi kufanywa na yeyote yule isipokuwa  na
yeye  au mojawapo wa Ahlul Baiti wake?” Wote walisema,
“Hakuna.” Ali akasema; Mnatambua kwamba kiongozi wa
wanadamu bna mwombezi wa Siku ya Hudkumu alinipeleka 
mimi kama kamanda  wa Muhajirina na Ansari wote katika Siriyas
(vita ambazo Mtume hakushiriki yeye binafsi) nyingi zaidi na
akawaamuru wanitii na kamwe hakumteua mtu yeyote kama
kamanda kunizidi mimi.” Watu wakasema, “Ndio, kwa vyovyote
vile. Ni kweli.” Ali akasema, “Mnatambua Mtukufu Mtume
ametangaza elimu yangu kwa kusema; “Mimi ni jiji la elimu na Ali
ni lango lake.” 

Watu wote walikiri, “Ndio tunajua.” Ali akasema, “vita nyingi
masahaba walikimbia na kuondoka kwenye uwanja wa vita na
kumwacha Mtume ameelemewa katikati ya maadui lakini mimi
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kamwe sikumtekeleza kwenye vita yoyote ya hatari na nilibaki naye
kujitolea maisha yangu kwa ajili ya maisha ya Mtume.” Watu wote
walisema, “Ndio, hasa.” Ali akasema, “mnajua kwamba mimi
nilikuwa wa kwanza  kuingia kwenye Uislamu.” Watu wakasema,
“Ndio tunatambua.”

Halafu Ali akauliza, “Ni nani kati yetu ambaye yupo karibu zaidi na
Mtume kwa sababu ya uhusiano wa undugu?” Wote kwa pamoja
walisema, “Hapana shaka kwamba uhusiano wako wa nasaba na
Mtukufu Mtume (s.a.w) unathibitishwa vema sana, rasmi na
umeimarika kwa njia zote.” Ali alipokuwa anazungumza hivyo naye
Abdul Rahman bin Auf alisema, “Enyi Abul Hasan! Hakuna mtu
anayeweza kukanusha sifa ambazo umezitaja na kuzieleza. Lakini,
kwa kuwa sasa watu walio wengi wametoa kiapo cha utii kwa
Uthman, na anayo matumaini kwamba  wewe pia utaungana nao
kwa jambo hili.”  Ali akajibu, “Kwa Jina la Allah wewe unatambua
vema sana ni nani aliyestahili Ukhalifa, lakini, inasikitisha kwamba
umemwacha kwa kukusudia.”

Kwa mujibu wa Tarikh tabari, Ali alikariri Ayah ii kutoka kwenye
Qurani Tukufu;
“Na tahadharini na Mwenyezi Mungu ambaye kwaye mnaomba na
jamaa zenu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kuwaangalia.”
((SSuurraa  44::11)).

Mazungumzo ya tukio la kuchaguliwa kwa Uthman pia yameandikwa
katika Iqdul Farid, Juz. 3 uk. 75, kimechapishwa Misri na Sharah
Maqasid Taftazani, uk. 296.

Mwandishi wa historia Muhammed bin Ali bin Athman Kufi
ameandika kwenye kitabu chake mmnao mwaka wa 204 A.H
kwamba Ali bin Abi Twalib (a.s) aliongezea kwa kusema, Enyi
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watu! Mnatambua kwamba sisi ni Ahli Bit wa Mtume na njia ya
ulinzi wa  umma dhidi ya kila janga na dhiki. Endapo hamtatupatia
haki yetu, itajifikisha yenyewe kwenye mhimili wake, na kama
hamtatupata haki yetu, tutakwenda popote tunapoona panafaa kwa
kupanda ngamia, bila kujali muda utakaotumika, na saa ya ahadi ya
kuonana, tutarudi. Ninaapa kwa Utukufu wa jina la Mwenyezi
Mungu kwamba kama Muhammad hakuchukua ahadi kutoka kwetu
na kutuambia kuhusu jambo hili, nisingekataa haki yangu, wala
nisingejaribu sana kupita haki yangu hivyo kwamba nisingesita
kufanikisha lango langu hata kama ingemaanisha kupoteza uhai
wangu.

Kufuatana na Tarikh Abul Fida kiapo cha uaminifu kwa Uthman
kilifanyika mwezi wa Muharram tarehe 3, mwaka wa 23 A.H.

Baada ya kuchaguliwa kwake kwa kazi ya ukhalifa, Uthman alifuata
utaratibu unaotakiwa kutawala kwa muda fulani. Lakini, muda
ulivyozidi kupita ndivyo alivyondeleza kukengeuka, aikaacha
kutenda haki na kuwa dhalimu, matokeo yake ni kwamba ilitokea
vurumai ya kusisimua miongoni mwa masahaba wa Mtukufu Mtume.

Muhammad bin Ali bin Atham Kufi, mwandishi wa historia wa
Uislamu wa karne ya tatu A.H amesema kwamba lolote lile
walilosema watu kuhusu Uthman na maneno na matendo yake yoyote
yale yaliyovumiliwa nao, yalisimuliwa kutoka kwa wahadithi wa
kuaminika kwa maneno na mitindo tofauti, lakini kwa kuwa kiini
chao kimoja, ameyafupisha maneno hayo katika neno moja.
Wasimulizi wanasema kwamba baada ya kuwa khalifa Uthman
aliendelea nao watendaji wa Umar kwa muda wa siku chache ambapo
baadaye aliwafukuza kazi na akawapatia Bani Umayyah ambao
walikuwa binamu na ndugu zake mikoa yote. Alimteua Abdullah bin
Amir Kurbuz huko Basrah.
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Walid bin Atabah aliteuliwa gavana wa Kufah, Muawiyah bin Abi
Sufyani aliendelea kuwa gavana wa Syria, alimteua Abdullah bin Sad
bin Abi Sarah kuwa gavana wa Misri, na Umar bin Aas aliteuliwa
kuwa gavana wa Palestina.

Sehemu ya ngawira ilipelekwa kwa Khalifa baada ya kutoka
Khurasan, Sijistan, Pars, Kerman, Misr, Syria na visiwa vya Iraq. Pia
khalifa Uthman alikuwa na tabia njema hadi wakati huo na alizingatia
utoaji wa haki. Lakini ofisi ya ukhalifa ilipoanza kupelekewa utajiri
mkubwa na ngawira nyingi, tabia ya Uthman ilibadilika. Uliweka
utawala wote chini ya udhibiti wa Bani Umayyah, na aliwapatia ndugu
zake miji yote. Aliwapa ndugu zake idadi kubwa ya fedha bila sababu
za msingi kutoka hazina ya taifa. Alimpa Abdullah bin Khalid bin
Asas bin Aas bin Umayyah dinari 100,000 mara tu alipomtaarifu
kwamba yupo pale ingawa hakuwepo kwenye orodha, alimpa mwanae
Harith bin Hakim  Aas dinari 100,000 na alimpa mwanae Harith bin
Hakim   kiasi hicho hicho. Watu hawakukubaliana na ugawaji wa
namna hii wa fedha, walilalamika kwa Abdul Rahman bin Auf na
wakasema, “Utawajibika kwa matokeo yake. Tunapata hasara hii kwa
sababu yako. Siku hiyo ulipomfanya Khalifa, hatukutoa kiapo cha
uaminifu kwa matendo haya mabaya na uovu. Sasa tunataka kujua
tufanye nini.” Abdul Rahman akasema, “Bado sijapata taarifa ya hayo
mnayoyasema.” Siku iliyofuata Ali alimuona Abdul Rahman na
akamuuliza endapo alikubaliana na matendo kama hayo. Abdul
Rahman akasema, “Mimi sijui endapo mambo haya ni ya kweli na
tabia ya Uthman imebadilika kama hivi, chomoa upanga wako na
mimi pia nitafanya hivyo.”  Watu, pia nao walipeleka taarifa hii kwa
Uthman ambaye alikasirika na akasema, “Abdul Rahman ni 
mnafiki na yeye kuniua mimi halitakuwa jambo gumu kwake.” 
Abdul Rahman pia alisikia maneno haya, alikasirika na akasema,
“Kamwe nisingedhani kwamba Uthman angediriki kuniita mimi
mnafiki.” Halafu akaapa kwamba hatasema na Uthman hadi mwisho
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wa uhai wake.  Sasa mambo haya yakajulikana na kila mtu akawa
anamshutumu Uthman.

Taarifa zilikuwa zinamfikia Uthman pia. Siku moja aliagiza
Waislamu wote wakusanyike msikitini. Watu walipokusanyika
Uthman alipanda kwenye mimbari, akamsifu Mwenyezi Mungu na
kakariri Salawat na Salam kwa ajili ya Mtukufu Mtume. Baada ya
hapo akasema; “Enyi watu! Endeleeni kumshukuru Mwenyezi
Mungu kwa ukarimu Wake ili kwamba neema na utajiri unaweza
kuongezeka. Mkumbukeni Yeye wakati wote, chukueni Jina Lake, 
na mzingatie haki Zake. Nyinyi ni Waislamu na muwe nacho Kitabu
cha Mungu ambamo kila kitu kimeandikwa.

Tambueni kwamba kuweza kukalia kiti cha Mjumbe wa Mwenyezi
Mungu na kuendesha ukhalifa ni kazi ngumu sana. Pia cheo cha
Ukhalifa kipo nje ya uwezo wenu wa kuelewa. Mwenyezi Mungu
amewapa utawala Mawalii na Maamiri ili waweze kuamua ugomvi
baina ya wanyonge na wenye uwezo na kuwazuia wenye uwezo
wasiwakandamize wanyonge.

Mjue kwamba ni amri ya Mwenyezi Mungu kumtii mtawala. Muwe
na hofu kwa Mwenyezi Mungu. Mfuate maagizo Yake. Mjiepushe na
upinzani na dhambi.

Wapo wengi miongoni mwenu ambao wameona siku za 
Mtukufu Mtume, wamesikia mazungumzo yake matakatifu na
wameshuhudia matendo yake. Zaidi ya hayo, Kitabu cha Mwenyezi
Mungu kipo mikononi mwenu. Lazima mmezisoma amri zote na
makatazo yote na matendo mema na maovu. Mwenyezi Mungu
amekupeni tangazo Lake la mwisho, Ameahidi kuwazidishia
neema wale watakao mshukuru Yeye kwa neema hizo. Watu
waadilifu watapata thawabu na adhabu watapewa waovu. Tayari
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nimesikia ufahari na maonyesho na utukufu na uwezo wa wafalme
na watawala. Wao walikuwa na uwezo zaidi kuzidi sisi na
walikuwa na majeshi makubwa zaidi. Walikuwa na majiji 
makubwa na walikuwa wanaishi kwenye raha na starehe. 
lakini, kwa kuwa hawakutekeleza amri za Mwenyezi 
Mungu, walipenda zaidi dunia kuliko pepo, walipenda 
zaidi ugomvi na  vurugu, na hawakutaka kumshukuru Yeye 
kwa ajili ya neema Zake. Aliwaweka kwenye uoza, na akawapeni
nyinyi miji yao, nyumba zao na malisho yao wakawapeni 
neema zao zote. Neema zitabaki kwenu kama mkiendelea
kumshukuru Mwenyezi Mungu kwazo, au vinginevyo 
zitapunguzwa kwa sababu ya dhambi zako na kutokuwa mtiifu na
hatimaye utaangamia.

Mwenyezi Mungu amenipa mimi Ukhalifa wa Mtume. Nina uwezo
wa kufanya kazi hii leo. Nimechukua ofisi hii mkononi mwangu na
ninafanya kazi muhimu na nzito.

Mwenyezi Mungu huyu huyu ambaye amenipa Ukhalifa, hunipa
uwezo unaolingana na ridhaa Yake, na pia nilitambua siri ya
sentenso; Wote nyinyi ni walinzi na wote mtaitwa kuhesabu masuala
yenu, na mmeelewa ukweli ulio wazi kwamba mtu ambaye
amefanywa kuwa kamanda, amepewa dhamana kueleza kila tendo la
watu wake na kuhesabu kila chembe na atomi. Watu wameniambia
kwamba baadhi yenu waneweka pingamizi kuhusu fedha
ninayotumia na wanaambizana kwamba ingelikuwa vizuri kama
Uthman angeliwapa fedha hizi wapiganaji na watoto wao. Kwa
vyovyote vile lingekuwa jambo la manufaa na lingekubaliwa na
Mwenyezi Mungu. Ninakubali na nitaebndelea kukubali siku zijazo.
Nimewatuma watu wa kuaminika katika kila jiji na kuwagawia
wapiganaji na watoto wao fedha nyingi kadiri watakavyokusanya na
kuweka akiba zitakazobaki kwa matumizi wakati zitakapohitajika.
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Inshallah, nitakuwa ninawalipia haki zao wazee, fakiri, mayatima na
wajane, nitataka ushauri wenu ninapokuwa na muda, kuhusu mambo
yanayojitokeza na kuhitaji kufikiriwa na nitatekeleza kufuatana na
ushauri wenu. Njooni kwangu mara kwa mara, zungumzeni na mimi
matatizo na manufaa na nielezeni yale mnayoona yanastahili.
Nitafanikisha kazi kama  mnavyotaka na kufuatana na dharura
itakayo kuwepo muda huo. Sina mlinzi mlangoni kwangu wa
kuwakagua nyinyi. Mtu yeyote anaweza kuja wakati wowote na
kuniambia lolote atakalo. Amani iwe kwenu!”

Baada ya kumsikia Uthman Waislamu wote walifurahi na walirudi
kwao wakimsifu na kumwombea. Uthman alifuata njia ya haki,
akazingatia usawa baina ya wapiganaji na raia, aliwafanya wema
watu wote na aliwatimizia masikini na mayatima. Mwaka mmoja
ulikwisha katika hali hii.

Kwa mara nyingine tabia yake  ilibadilika kufuata taratibu ambazo
zilikuwa kinyume na Sunna na uadilifu. Masahaba wa Mtume
walikasirika sana. Walifanya mkutano na wakaamua kumuona
Khalifa na wawasilishe kwake orodha ya maandishi ya mambo hayo
ambayo yanachukiza katika Uislamu na ambayo yametokea tangu
alipochukua cheo cha ukhalifa, kwa sababu mazungumzo ya
mdomo yangeweza kusahaulika na hata kama wangekumbuka
baadhi ya mambo muhimu lakini wangeshindwa kuyabainisha wazi
wazi. Kwa hiyo ilionekena ni busara kuyaandika mambo hayo.
Baada ya hayo, waloandika mambo yote matatu yanayo pingana na
dini ambayo yalitokea tangu mwanzo wa Ukhalifa wa Uthman hadi
muda huo, na walitaka waende wote kwa pamoja kukabidhi Khalifa
waraka huo.

Halafu, watu hawa walionana na Ammar bin Yasir, wakamwambia
walichoandika na wakamwomba awasilishe waraka huo kwa Uthman.
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Ammar akajibu kwamba alikuwa tayari kufanya hivyo. Halafu
akaemda kwa Uthman na waraka ule. Wakati ambapo khalifa alikuwa
anatoka nje ya nyumba yake, Ammar alikuwa amefika mlangoni na
akamuuliza, “Ewe Abul Yaqzan! Unataka kuniona?” Ammar akajibu,
“Sina jambo lolote la kibinafsi na wewe lakini masahaba wa Mtume
kwa pamoja wameandika orodha ya matendo yako ambayo
umeyafanya kinyume na sharia ya dini , ili ufafanue maoni yako.”

Uthman alichukua waraka huo akiwa amekasirika, alisoma mistari
michache halafu akazitupa. Ammar akamwambia, “Usitupe kwa
kuwa makaratasi haya yameandikwa na masahaba wa Mtume (s.a.w).
Badala yake, soma kwa uangalifu na utoe jibu ipasavyo, nina
kwambia mambo haya kwa maslahi yako.” Uthman akasema, 
“Ewe mwana wa Sumayyah! Unasema uwongo!” Akajibu, 
“Bila shaka mimi mtoto wa Sumayyah bin Yasir.”

Khalifa akakasirika. Akaamuru watumishi wake wampige Ammar,
sahaba wa Mtume (s.a.w). Alipigwa sana hivyo kwamba alianguka
chini na kupoteza fahamu. Halafu yeye mwenyewe Uthman
alimpiga Ammar mateke kadhaa tumboni na sehemu za siri. Ammar
akapoteza fahamu tena. Alipata mpasuko tumboni na kusababisha
ngiri. Watu wa bani Makhzum ambao walikwua ndugu zake
Ammar, walikwenda na Hashim bin Walid bin Mughirah
waliposikia habari hizo. Wakamchukua Ammar na kumlaza
kitandani. Ammar alikuwa bado amepoteza fahamu ambapo watu
wote waliapa kiapo kwamba endapo angekufa, kwa sababu ya
kipigo wangemuua Uthman. Wakati Ammar bado hana fahamu,
vipindi vya Swala vya adhuhuri na jioni vilipita. Alipopata fahamu
wakati wa usiku aliamka, akatawadha na kusali Swala zake za
vipindi vilivyopita.
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Jambo hili la Ammar pia ni mojawapo ya matendo mabaya ya
Uthman ambayo yalisababisha masahaba wa Mtukufu Mtume (s.a.w)
kuvunja kiapo cha uaminifu kwa hasira (Tarikh Aatham Kufi, uk.
126-130). Hili ni tukio moja tu ambalo limeandikwa kwenye vitabu
vya historia. Ifuatayo ni mifano michache kutoka kwenye vitabu vya
kuaminika na mashuhuri vya historia, ili ijulikane ni matendo gani
aliyoyafanya wakati wa Ukhalifa wake na alifanya kwa umma na
masahaba wa Mtukufu Mtume (s.a.w).

Imeandikwa kwenye Tarikh khulafa cha Suyuti, kwamba Uthmani
alikuwa mtu wa kwana kuanzisha Adhan ya kwanza kabla ya Sala ya
Ijumaa. Kufuatana na ‘al-Wasail Fi Marifatul Awail’ Uthman alikuwa
mtu wa kwanza kufanya hotuba itangulie Swala ya Idd. Kamwe
haikufanyika wakati wa uhai wa Mtume (s.a.w) na wakati wa utawaka
wa khalifa wa kwanza na wa pili. Kwa mujibu wa taarifa ya Masoud
iliyopo kwenye, Murujuz Dhahab, Uthman alipopata Ukhalifa,
mjomba wake Hakam bin  al-Aas, Marwan bin Hakam na wengineo
kutoka Bani Umayyah (ambao walifukuzwa Madina kwa amri ya
Mtume) walikusanyika kwa Uthman. Marwan alikuwa ni yule yule
aliyetengwa na kutolewa Madina na Mtume na alikatazwa kusogea
karibu na Madina. Pia magavana walioteuliwa na Uthman,
alijumuishwa kaka yake upande wa kikeni, Walid bin Uqbah ambaye
Mtume alikwisha sema habari zake kwamba angekwenda Jahanamu.
Walid bin Uqbah alikuwa na tabia ya kunywa kilevi na marafiki zake
wapiga muziki na Malaya usiku kucha, na muadhini (anayewaita
watu kwenye Swala) alikuwa akimwamsha kwa ajili ya Swala, naye
(akiwa amelewa) alikwenda msikitini kuongoza Swala ya alfajiri, na
baada ya Swala kusalisha rakaa nne badala ya mbili, alionesha 
kutaka kuendelea na rakaa zingine endapo watu walitaka kuendelea.
Pia imeandikwa kwamba Walid akiwa kwenye rukuu ya Swala
alikawia kunyanyuka na kusema; kunyweni na mnifanye mimi 
ninywe. Kwa hiyo, mara mmoja ilitokea watu waliokuwa mstari wa
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mbele nyuma yake walisema, ‘Hatukushangai wewe lakini
tunamshangaa yule aliyekuleta wewe hapa ili uwe kamanda 
wetu.” Taarifa ya ufisadi wa Walid na kulewa kwake ilipoenea 
kwa watu wote, kundi la Waislamu, akiwemo Abu Jundab na 
Abu Zaynab, walimzonga Walid msikitini. Wakamuona amelala na
hana fahamu.

Watu walijaribu kumwamsha, lakini aliposhindwa kupata fahamu,
walichukua pete yake ya alama kutoka kwenye kidole chake na
haraka walikwenda Madina na kutoa taarifa ya ulevi wa Walid kwa
Uthman. Uthman alimuuliza Abu Jundab ba Abu Zaynab walijuaje
kama Walid alilewa mvinyo. Walisema huku wanampa pete yake
kama ushahidi wa ulevi wake. Alikunywa mvinyo huo huo
tuliokuwa tunakunywa wakati wa siku za ujahiliya (kabla ya
Uislamu). “Badala ya Uthman kusikiliza mazungumzo yao yote,
alianza kuwa laumu na kuwasukuma huku akisema, “Ondokeni
hapa.” Waliposikia hivi wote wawili walirudi haraka.

Kwa mujibu wa Tarikh Abul Fida Uthman alimfukuza Amr bin 
al-Aas kwenye ugavana wa Misri na badala yake akamteua kaka yake
wa kuchangia ziwa Sad bin Ali Sarh na ni mtu huyu huyu ambaye
Mtume alikwisha toa ruhusa ya kuuawa siku Makah ilipotekwa na
Waislamu. Kwa mujibu wa Tarikh Kamil, Uthman alikwenda Hija na
watu mwaka 26 A.H. Marwan bin Hakim anasimulia kwenye Musnad
Abu Daud Tialisi. Nilimuona Uthman na Ali wakati wa Hija. Uthman
alikuwa anawakataza watu kufanya Hija ya Mut’a (kutekeleza Hija 
na Umra). Ali alipoona hivi alikariri Tahlil (La ilaha illallah) ya Hija
na Umra kwa pamoja na akasema; “Nipo hapa kwa Hija na Umra
pamoja,” Uthman akasema, “Ewe Ali! Unafanya jambo lile ambalo
nimekataza watu wasifanye,” Ali akajibu, ‘Sitaacha Sunna ya Mtume
kwa ombi la mtu.” (Hadith hii inaweza kuonekana kwenye 
Sahih Bukhari pia).
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SSUURRAA  YYAA  KKUUMMII  NNAA  MMBBIILLII

Abdul Hamid wa Misri na Allamah Abdullah Subaiti wameandika
kwamba Abu Dharr alikaa Madina baada ya kifo cha Umar. Aliona
kwamba Uthman alikuwa anawapendelea Bani Umayyah ambao
mvuto wao ulipenya kwa kina kirefu katika serikali ya Kiislamu
ambapo ilikwisha pata utukufu wa himaya. Watu waliendekeza
ufahari na maonesho na waliishi maisha ya anasa sana. Watu
walipendelea zaidi pato la dunia. Aliona kwamba masahaba wengi
walibadilika kabisa. Zubayr, Talha na Abdul Rahman bin Auf
(wakawa wamepatana na serikali) walinunua ardhi na nyumba! 
Sad bin Abi Waqqas alikuwa na mawe magumu yaliyo kongomewa
kwenye ikulu yake, aliinyanyua sana, akapanua na akajenga minara
juu yake. Kwa hiyo, Abu Dharr alisimama na akajitokeza wazi wazi.
Hangevunjwa moyo na kamanda au Khalifa yeyote. Alianza kuwaita
watu kwenye kushikilia maadili na kumshambulia Uthman katika
hotuba zake.

Siku moja alitambua kwamba Uthman alimpa moja ya tano ya ushuru
kutoka Afrika Marwan bin Hakam, dinari 300,000 alimpa Harith bin
al-As, Zayd bin Thabit alimpa dinari 100, 000, Abdullah bin Ali Sarah
kaka yeke wa kuchangia ziwa, alimpa sehemu kubwa sana isiyo na
idadi ngawira kutoka Afrika, na ardhi ya Fadak iliyoporwa kwa
Fatimah alimpa Marwan alianza kukariri aya hii msikitini;
“Na wanaokusanya dhahabu na fedha, wala hawazitumii katika Njia
za Mwenyezi Mungu.” ((QQuurraann  TTuukkuuffuu,,  99::3344)).

Marwan akatambua kwamba Abu Dharr alimshambulia yeye na
Uthman, akalalamika kwa Uthman ambaye alimuagiza mtumishi
wake amwite Abu Dharr aende kwake. Abu Dharr alikwenda
kwake. Uthman alipomuona akasema, “Abu Dharr! Acha hayo
ambayo yanasikia, vinginevyo hutamuona mtu yeyote aliye na
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madhara kwako isipokuwa mimi.”  Abu Dharr akasema, “Ewe
kamanda! Umesikia ninasema nini?” Uthman akasema,
“Nimetambua kwamba unawachochea watu dhidi yangu.” Abu
Dharr aliuliza, “Kwa vipi?” Uthman alisema, “Unakariri aya
‘Tangaza  . . .  mateso machungu . . . ndani ya msikiti.” Abu Dharr
akasema, “Ewe kamanda! Unanikataza mimi nisikariri kitabu cha
Mwenyezi Mungu na nisifichue dosari za wale ambao wameacha
amri za Mwenyezi Mungu! Kwa jina la Mwenyezi Mungu, siwezi
kumkosea Mwenyezi Mungu kwa ajili ya Uthman. Hasira ya
Uthman ni bora zaidi kwangu kuliko hasira ya Mwenyezi Mungu.”

Aliposikia hivi Uthman alimkunjia uso Abu Dharr lakini hakuweza
kuamua ajibu vipi maneno ya Abu Dharr. Kwa hiyo, hakusema 
kitu na akanyamaza kwa muda fulani. Abu Dharr alisImamua na
akaondoka hapo, akiwa na azimio madhubuti la kuwakosoa wale
ambao walikuwa wanafanya kinyume na amri za Mwenyezi Mungu
kuliko kipindi chochote kile.

Abu Dharr alimshambulia Uthman mara nyingi zaidi. Kwa hiyo
alikasirika sana na alingojea fursa ijitokeze amfukuze Abu Dharr
aende  uhamishoni. Siku moja alipata nafasi na akaitumia.

Kwa mujibu wa Bin Wazir mwandishi wa Tarikh Yaqubi, watu
walimwambia Uthman kwamba Abu Dharr Ghifari alimdhihaki yeye
msikiti na alitoa hotuba kwenye lango la msikiti ifuatayo:
“Enyi watu! Yule anayenijua mimi ananijua mimi, lakini yule ambaye
hanijui mimi, ambaye hanitambui ajue kwamba mimi ni Abu Dharr
Ghifari. Jina langu ni Jundab bin Junadah Rabazi. Mwenyezi Mungu
alimnyanyua Adam, Nuh, uzao wa Ibrahim na watoto wa Imrani,
miongoni mwa watu wa duniani. Mtume Muhammad ni mrithi wa
ujuzi wa Adam na maadili yote ambayo yaliwabainisha Mitume, na
Ali bin Abi Twalib  ni mrithi wa Mtume na mrithi wa ujuzi wake.
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Enyi watu mliokanganyikiwa! Endapo baada ya Mtume 
wenu mlimpenda  yule ambaye Mwenyezi Mungu amempenda 
na alimweka nyuma yule ambaye Mwenyezi Mungu alimweka 
nyuma na amaeuwekea mipaka utawala na urithi miongoni mwa
Ahlul –Bait, mungepata neema zisizo na hesabu kutoka juu ya 
vichwa vyenu na kutoka chini ya miguu yenu na hakuna rafiki 
yake Mwenyezi Mungu angekuwa masikini na fukara, na hakuna
sehemu ya wajibu wa Dini ingepotezwa, na hakuna watu 
wawili ambao wangepambana kwa sababu ya amri ya Mungu kwa
sababu wangepata taarifa kuhusu amri hiyo kwenye Kitabu cha
Mungu na Sunna za Mtume, kwa mujibu wa Ahlul-Bait kuhusu
Mtume wao. Lakini kwa kuwa amekusudia kufanya yale ambayo
hungefanya, lazima utapata adhabu kwa sababu ya maovu yako, na
haikuchukua muda mrefu kabla ya hao ambao wamefanya uovu 
watajua watarudi kwa nani.”

Pia imeandikwa kwenye kitabu hicho hicho kwamba Uthman pia
alipata taarifa kwamba alifanya mabadiliko ya Sunna za Mtukufu
Mtume na Sunna za Abu Bakr na Umar kwenye msingi ambapo ndoto
ya Ukhalifa wake ulitokeza, na kwamba Abu Dharr aliweka lalamiko
hilo mbele ya Umma.

Uthman aliposikia mambo haya, alimpeleka kwa Muawiyah, gavana
wa Syria. Kwa mujibu wa Tarikh Abul Fida, tukio hili lilitokea
mwaka wa 30. A.H.

Wasomi wanasema kwamba kwa kuwa Abu Dharr aliendelea
kumkosoa Uthman kwa matendo yake ambayo yalikiuka sheria za
dini, Uthman alimwekea mipaka mikali. Uthman aliagiza kwamba
hakuna mtu aliyeruhusiwa kuzungumza na Abu Dharr au kwenda 
naye au kukaa naye. Mikutano iliitishwa mara kwa mara kutangaza
agizo hili.
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Kwa mujibu wa maelezo ya Allamah Majlis na Allamah Subaiti, 
Ahnaf bin Qays mara nyingi alikuwa na mazoea ya kwenda msikitini
na kuketi humo siku moja aliomba  kwa Mwenyezi Mungu; “Ee Mola!
Nibadilishie kutokuchangamana kwangu na watu niwe na upendo na
upweke wangu na watu wa kuwa nao na nipe rafiki anayefaa asiye na
mfano.”

Baada ya kumaliza Swala hii alimuona mtu amekaa na kufanya ibada
kwenye pembe ya msikiti. Alinyanyuka kutoka alipoketi na
akamwendea mtu huyo na kuketi karibu naye. Halafu akasema,
“Wewe ni nani na jina lako ni nani?” Akajibu, “Jundab bin Junadah.”
Aliposikia hivi akasema, Mwenyezi Mungu mkubwa! Mwenyezi
Mungu Mkubwa.”

Abu Dharr akasema, “Kwa nini ulikariri Takbira?” Akajibu,
“Nilipoingia msikitini leo nilimwomba Mwenyezi Mungu anipe rafiki
mzuri sana. Ametimiza matakwa yangu haraka sana na amenipa mimi
heshima ya kukutana na wewe.”

Abu Dharr akasema, “Ninamwita Mwenyezi Mungu, zaidi yako,
kumtukuza Yeye kwa sababu niliamuriwa kuwa sababu anayefaa.
Ewe binadamu! Nisikilize mimi. Mtukufu Mtume ameniambia
kwamba wewe na mimi tutakuwa sehemu ya juu sana na tutabaki
hapo hadi watu wote wamefanyiwa hesabu.” Abu Dharr aliendelea
kusema; “Ewe mja wa Mwenyezi Mungu! Kaa mbali na mimi
vinginevyo utapata matatizo.” Akauliza, “Vipi hivyo rafiki?” 
Abu Dharr alimjibu, “Uthman bin Affan amenikataza nisikae na watu
na ameagiza kwamba yeyote atakayekutana na mimi na kuzungumza
na kaka na mimi ataadhibiwa.” (Hayatul Qulub, cha Allamah Majlis
Juzu ya 2, na Abu Dharr bin Al-Ghifari, cha Allamah Subaiti).
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Kwa ufupi, Uthman alikasirishwa na ukweli wa Abu Dharr. Aliendelea
na kazi yake licha ya kuwekewa mipaka na Uthman alipata taarifa
kama kawaida. Hatimaye, alipochoshwa na Abu Dharr aliamua
kumpeleka uhamishoni Syria.

SSUURRAA  YYAA  KKUUMMII  NNAA  TTAATTUU

Waandishi wa historia wanasema kwamba Uthman alipochoshwa na
kilio cha kutetea ukweli cha Abu Dharr alimfanyia kila aina ya
ugandamizaji huko Madina. Amri yake ilikuwa hakuna ruhusa mtu
yeyote kusema na kukaa naye. Alilazimishwa kunyamaza, lakini 
kilio chake cha kutetea ukweli kiliendelea. Alipotoa hotuba kwenye
msikiti wa Mtume, watu waliyasikia maneno yake. Alipozungumza
kuhusu masuala yanayohusiana na makatazo ya Mwenyezi Mungu na
Mtume wake, hotuba yake ilisisimua nyoyo za watu wa kawaida.
Watu walizidi kuudhika kwa sababu ya matendo maovu na shughuli
za Uthman zilikuwa kinyume na Uislamu. Kwa hiyo, kisiasa aliona
inafaa kumtoa nje ya mji. Kisiasa aliona inafaa kumtoa nje ya mji.
Katika kutekeleza lengo hili alimpeleka Syria. Labda alidhani
kwamba kwa kuwa Muawiyah alikuwa Gavana wa Syria na pia
mwerevu sana, Abu Dharr angepooza kabisa huko. 

Kufuatana na uamuzi wake, Uthman alimlazimisha Abu Dharr 
kwenda Syria.

Abu Dharr aliondoka na kuacha maskani yake akiwa na familia yake
na akafika Syria. Kufika kwake Syria ni tukio liliolothibitisha utabiri
wa Mtume (s.a.w) ambao alitamka mbele ya Abu Dharr walipokuwa
katika mazungumzo siku za nyuma. Kufuatana na ushawishi wa
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Mtume alioonesha uvumilivu na alikubali uhamisho wake bila ubishi 
(al-Ghadir Allamah Amyn, Juz. 8, uk. 302).

Abu Dharr alikwisha choshwa na kuchukizwa na mwenendo wa
Uthman uliokiuka mafundisho ya  Kiislamu, lakini alipofikia Syria na
kuona tabia ya Muawiyah ambayo ilikuwa inaharibu Uislamu,
alishangaa sana na akajisemea peke yake kwamba  mfumo wote wa
utawala ulikuwa mbovu. Alilazimika kufikiria kuhusu mtindo wa
maisha ya Muawiyah kwamba Uislamu kama ulivyo dhihirishwa na
Mtume si tu ulikuwa unadhoofu lakini ulikuwa unazimwa.

Kufuatana na hali hii, hisia zake za kawaida zilisisimuka.

Alilazimika kuanzisha tena kilio cha ukweli kufuatana na sifa zake za
uaminifu na kusema kweli. Kwa kuwa alikuwa jasiri sana, hakusikia
kusema kweli kwa hivyo, bila kufikiria kwamba Muawiyah alikuwa
ndiye mtawala wakati huo, alianza kufanya kazi zake za Kiislamu na
akaanza kusema kwa lengo la kumzuia Muawiyah asifanye matendo
yaliyo kinyume cha Uislamu. Alimwambia wazi kwamba alikuwa
anaendesha utawala kinyume na Uislamu kama ule wa Uthman bin
Affan. Alamah Subaiti ameandika kwamba Uthman alipochukua
hatua ya kumhamisha Abu Dharr na kumpeleka Syria ni uthibitisho
wa uhakika wa kweli kwamba alikuwa anakwepesha msimamo wa 
ukosoaji wa Abu Dharr kutoka kwake kwenda kwa Muawiyah 
(Abu Dharr al-Ghifari).
Mwandishi wa historia Balazari Allamah majlis, Allamah Subaiti na
Allamah Amyni wameandika kwamba Abu Dharr alipofika Syria
Muawiyah alikuwa anajenga Ikulu yake ‘al-Khizra.’ Maelfu ya
vibarua walikuwa wanafanya kazi hapo. 

Siku moja Muawiyah alikuwa anaiangalia Ikulu hiyo kwa majivuno.
Abu Dharr akamuona, akamkaribia, na akasema, “Ewe Muawiyah!
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Endapo Ikulu hii inajengwa kwa kutumia hazina ya Taifa ni uvunjaji
wa uaminifu na endapo inajengwa kwa fedha yako binafsi ni
ubadhirifu.”

Aliposikia hivi Muawiyah alinyamaza kimya, aligeuza uso wake na
kutazama upande mwingine na hakujibu. Abu Dharr aliondoka na
kafika msikitini. Alitafuta nafasi akaketi. Baadhi ya watu
walilalamika kwa Abu Dharr kuhusu Muawiyah kwa kusema
kwamba hawajapata chochote katika zawadi ambazo hutolewa na
sasa mwaka umepita. Abu Dharr aliinamisha kichwa chake kuelekea
mbele halafu akasImamua. Watu walimwangalia. Akasema; 
“Kwa jina la Mwenyezi Mungu, bidaa za namna hii zinaenea siku hizi
kwani hazipo kwenye Quran Tukufu au Hadith za Mtume. Kwa Jina
la Mwenyezi Mungu, nimeona kwamba ukweli unadumazwa na
uwongo unazidi kuwa na nguvu. Watu wakweli wanasingiziwa kuwa
waongo na waovu wanapewa upendeleo kuzidi waadilifu.

Enyi watu wakuu! Ewe Muawuyah na magavana wake! Wasikitikie
masikini. Wale wanaokusanya dhahabu na fedha na hawatumii katika
njia ya Mwenyezi Mungu, wanajua kwamba nyuso zao, pande zote na
migongo yao itapigwa chapa ya moto. Enyi mnaohodhi utajiri!
Hamjui kwamba mtu anapokufa kila kitu hufarakana naye. Vitu vitatu
tu hubaki naye; sadaka ya kudumu, elimu yenye manufaa, na mtoto
mwema, ambaye humwombea yeye.”

Watu walisikia mhadhara wake wanao gandamizwa na masikini
walikusanyika kumzunguka yeye na matajiri wakaanza kumuogopa.
Habith bin Muslim Fahri alipoona kundi la watu karibu na Abu Dharr
alisema, ‘Hali ni kero kubwa!” alikwenda  kwa Muawiyah haraka na
akamwambia; “Ewe Muawiyah! Abu Dharr atavuruga kabisa utawala
wa Syria. Endapo unawahitaji watu wa Syria, lazima uzuie usumbufu
huu kabla haujakomaa.Muawiyah alitafakari jambo hili peke yake.
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“Nimshughulikie kwa ukali au kwa upole? Nikitumia ukali moto
utawaka na kuenea. Je, Ni lazima nilalamike kwa Uthman? Lakini,
Uthman atasema nini? “Atasema kwamba sikuweza kumfanya
atengamae hata mtu mmoja miongoni mwa raia wangu. Kwa hiyo ni
vizuri zaid kumwondoa Syria.”

Imekuwa ni mazoea ya kawaida kukandamiza kwa ukali maneno ya
kweli ya watu wa kimungu kwa sababu ya uchungu wao.
Ingewezekana watu wapenda mambo ya kidunia wanyamaze baada
ya kusikia hotuba za Abu Dharr zenye hamasa ya kidini imekuwa
jambo la kawaida kwake, na halafu inawezekanaje mtu ampende
Muawiyah, ambaye alifikiria mtu mkubwa kabisa aliyeko chini yake
katika majisifu yake ya uwezo na hila, afuate ushauri wa Abu Dharr
na angewezaje kuvumilia maneno yake makali?

Abu Dharr akitumia sauti ya kunasihi alikuwa na desturi ya kukariri
Aya ya Qurani: 
“Na wanaokusanya dhahabu na fedha, wala hawazitumii kwa njia ya
Mwenyezi Mungu, wabashirie habari ya adhabu iliyo chungu.”
((QQuurraann  99::3344)).

Na alikuwa na kawaida yake kwamba alikariri aya hii dhidi ya
Muawiyah mwenye mitaa mingi zaidi na barabara za Syria. Kila
alipokiariri Aya  hii, masikini na wenywe kuhitaji wakimzunguka
yeye na mara nyingi walimlalamikia kuhusu magavana wanaotafuta
anasa za utajiri na umasikini wao. Muawiyah alikuwa na kawaida ya
kupata taarifa ya mahubiri yake mara kwa mara. Hatimaye alimwekea
mipaka mnikali na kumtesa kwa kila njia. Ilipoonekana kwamba hata
hatua hii haikufaa, alimtishia Abu Dharr kwa kifo.

Abu Dharr aliposikia tishio hilo la kifo alisema, “Ufalme wa
Muawiyah unanitishia mimi kwa umasikini na kifo. Ninapenda
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kuwaambia kwamba umasikini ni wa kutamanika zaidi 
kwangu kuliko utajiri, na ninapenda kuwa chini ya ardhi kuliko 
kuwa juu yake. Wala siogopeshwi kwa tukio la kifo, ama 
kifo chenyewe.”

Allamah Majlisi ameandika kupitia kwa mamlaka ya Shaykh Mufid
watu wa Syria walisema nini kuhusu hotuba nzito za Abu Dharr;
“Uthman alipomhamisha Abu Dharr kutoka Madina kwenda Syiria,
aliishi miongoni mwetu, na akaanza kuhutubia mlolongo wa hotuba
ambazo zilitusisimua sana. Alikuwa na mazoea ya kuanza hotuba
yake kwa kumsifu Mwenyezi Mungu na Mtume na halafu alisema;
“Kuwapenda uzao wa Mtume (s.a.w) ni wajibu wa kila mtu. 
Yule asiye wapenda hawa hatanusa hata ile harufu ya Pepo.” 
Halafu aliongeza; “Enyi watu! Nisikilizeni. Nilikuwa na kawaida 
ya kuheshimu maagano yangu kabla sijakubali Uislamu, wakati 
wa ujahiliya kabla ya wahyi wa Quran na kabla ya kuteuliwa 
kwa Mtume. Alisema kweli, niliwafanyia wema majirani zangu,
niliona kwamba ukarimu ni wajibu wangu, nilikuwa nawakirimu
masikini, na niligawia utajiri wangu. Baadaye, Mwenyezi Mungu
alipoleta ufunuo wa Kitabu chake na akamteua Mtume wake, 
niliulizia kuhusu mambo haya nikatambua kwamba ni namna na 
desturi zile zile tulizokuwa tunazitumia sisi, pia zilikuwepo 
kwenye nasaba za Mtume. Enyi watu! Inafaa zaidi Waisilamu kuwa
waadilifu. Ni kweli kwamba Waislamu walifuata mwenendo 
kufuatana na mafundisho ya Uislamu, lakini rafiki zangu! Tabia ya
Waislamu ilikuwa njema kwa kipindi kifupi. Halafu ilitokea kwamba
madhalimu walionesha matendo maovu ambayo tulikuwa 
hatujayaona kabla yake. Watu hawakuharibu Sunna za Mtume,
walianzisha bidaa, walimpinga mtu aliyesema kweli, wakaungana na
kundi lka watu waovu na kuwaacha wale waliokuwa wacha Mungu
na wanaofaa.
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Ichukue roho yangu endapo unayo mambo
mazuri kwa ajili yangu unayo kulijko haya yaliomo katika dunia hii,
kabla sijapotosha imani Yako au kubadili Suna za Mtume Wako.”

Aliendelea kwa kusema, ‘Enyi watu! Shikamaneni na ibada ya
Mwenyezi Mungu na mjiepushe na dhambi.” Halafu akaelezea sifa za
Ahlul Bait ambazo alizisikia kutoka kwa Mtume na akawashauri watu
waambatane na Ahlul Bait.
Watu wa Syria wanasema kwamba walisikiliza hotuba zake kwa
umasikini sana na kundi kubwa la watu lilikusanyika kumzunguka
yeye alipokuwa anahutubia, hadi Muawiyah akamtaarifu Uthman
kuhusu matukio haya, kwa hiyo, alimwita Abu Dharr aende Madina.

Kwa kuwa Abu Dharr alimuudhi sana Muawiyah kwa mihadhara yake
ya kidini, yeye, katika jitihada ya kumnyamazisha kwa vyovyote vile
alifanya ujasiri wa kumpelekea mfuko wa fedha kwa sababu hakuweza
kufikiria njia nyingine yoyote ya kufanya.

Wasomi na waandishi wa historia wanasema kwamba Muawiyah
alimpelekea Abu Dharr mfuko wa dinari za dhahabu mia tatu
zilizopelekwa na mjumbe ili kumnyamazisha. Alipoona hivi
alisema, “Mwambie Muawiyah kwamba sihitaji fedha yoyote
kutoka kwake,” na akarudisha mfuko huo. (al Ishtiraki az-Zahid,
Tarikh Balazari, al-Ghandir, Juz. 8, uk. 293).

Abu Dharr aliona kwa macho yake baada ya kutawafu Mtume matukio
yote hayo ya hatari ambayo Ale Muhammad (Uzao wa Mtume)
walilazimishwa kupambana nayo. Alisema wazi dhidi ya kuhodhi
utajiri, kwani alikwisha elewa kwa ukamilifu, lengo la Hazina ya taifa
na madhumuni ya  Qurani Tukufu, aliona namna ya utendaji wa Mtume
na alikuwa anachunguza mwenendo wa maisha ya uzao wa
Muhammad. Alipoona tabia na namna ya maisha ya wale wenye
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madaraka ya Ukhalifa ni kinyume kabisa na Suna hizi, alihisi wasi wasi
sana kwa sbabu ya imani yake kuwa imara. Kamwe alikuwa hajafikiria
yale aliyo yaona kwa macho yake. Mara tu baaada ya Uthman kushika
hatamu ya serikali na Ukhalifa, alilazimisha hisia zake kutoka kwanye
moyo wake na kuzipeleka mdomoni mwake na alilazimika kifichua kile
alichokificha moyoni mwake kwa muda mrefu. Aliona kwamba utajiri
uliongezekla kuliko alivyo fikiria, upendeleo na fadhila kwa ndugu ni
mambo ambayo yalifika upeo wa juu sana, utajiri wa Hazina ya Taifa
ulikuwa inagawiwa kwa ndugu, marafiki na wanaomunga mkono
badala ya watu wanao stahili, bila hata kufikiria , na kwa sababu 
ya utajiri huu bida zilizokuwa zinztikisa misingi ya Uislamu, zilikuwa
zinzongezeka bila ya kuzuiz. Kwa hiyo, kufuatana na mkataba wa
uaminifu  aliofanya na Mtume, alianza kukataa na kuwakosoa wale
wenye kuwajibika, ambayo matokeo yake alihamishwa Madina na
kupelekwa Syria. Huko aliona bidaa nyingi za kutafuta starehe ambazo
zilikuwa zinapingana na Uislamu na ambazo zilizidi hata njia za maisha
ya anasa za Kaisari na Khussoe. Kwa kuwa alilazimishwa na amri ya
Mtume, na ahadi iliyofanywa kwake, na ahadi iliyofanywa kwake, 
na pia kwa uimara wake, wa kidini alianza pia kuhubiri huko. 
Alianza kuhadhiri huko Syria chini ya mwongozo wa Aya ile ile ya
Quran ambayo ilikuwa kiini cha hotuba zake Madina. Katika uhusiano
huu, alihutubia hotuba nyingi, baadhi ya hizo zimetajwa kwenye kurasa
za nyuma.

Maelezo ya hotuba yake ya kushutumu kuhodhi utajiri ilikuwa 
Aya ifuatayo: 

“Enyi mlioamini! Hakika wengi katika makuhani na wamonaki
wanakula mali za watu kwa batili na wanazuilia Njia ya Mwenyezi
Mungu. Na wanao kusanya dhahabu na fedha, wala hawazitumii
katika Njia ya Mwenyezi Mungu, wabashirie  habari ya adhabu
iliyochungu. Siku zitapotiwa moto katika Moto wa Jahanamu, 
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na  kwazo vikachomwa vipaji vya nyuso zao na mbavu zao na 
migongo yao, wakaambiwa; Haya ndio mliyojilimbikizia nafsi zenu,
basi onjeni mliyokuwa mkilimbikiza.” ((QQuurraannii  99::3344)).

Wasomi na waandishi wa historia wanasimulia kwamba alipokuwa
anahutubia kundi huko Syria, alisema; “Kwa jina la Mwenyezi
Mungu! Ninaamini kwamba kweli inaangamia, udanganyifu
unahusishwa, watu wa kweli wanawekewa pingamizi na watu
wanaendekeza uchoyo badala ya uchaji Mungu.” (al-Balazari, Juz. 5,
uk. 56).

Aliendelea kusema; “Dhahabu na fedha zitageuka kuwa miale ya
moto na zitawazunguka kuwa miale ya moto na zitawazunguka wale
wanaoziweka kwa kuzifungia hadi wazitumie katika njia ya
Mwenyezi Mungu.” Akisisitiza jambo hili alisema; “Vipande
vilivyochomwa moto wa Jahanamu vitawekwa kwenye vifua vya
wale wanaokusanya dhahabu na fedha, hadi vitoboe mbavu zao na
mifupa ya mabega yao.” (Sahih Bukhari-Kitab az-Zakat).

Abdul Hamid, mwandishi wa Misri ameandika kwamba badaye 
Abu Dharr alipowasili kwenye msikiti watu walikusanyika na
kumzunguka na akawaambia; “Tumieni chochote ambacho
Mwenyezi Mungu amewapeni. Tahadharini sana hivyo kwamba
maisha ya dunia yasiwadanganye. Weka fungu la rasilimali yako liwe
haki ya wasio nacho. Mtume amesema kwamba tama ya wingi wa
rasilimali imefanya mzame kwenye kusahau.”

Mwanadamu anasema; “Mali yangu! Mali yanngu! Lakini mali yako
ni ile ambayo umekula imeksisha au umetoa sadaka; kwa maana
kwamba umeweka kwa lengo la kuhifadhi. Mwenyezi Mungu
amezuia kuhodhi mali. Mtume amesema; “inasikitisha, inasikitisha
dhahabu na fedha,” Ngawira ni haki ya Waislamu, lakini Muawiyah
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amehifadhi na kuitumia kwa watumishi na walinzi wake na kwa
ufahari na maonesho yake. Muawiyah amesahau kwamba ni majoho
mawili tu yanaruhusiwa kwake kutika kwenye  hazina ya Taifa, 
maja kwa alili ya majira baridi na lingine kwa ajili ya majira ya joto.
Zaidi ya  hayo, anaweza kuchukua matumizi ya Hijja na familia yake
tu kama ambavyo familia ya tabaka la kati ya Quraishii inaweza
kuchukua. 

Ngawira lazima igawanywe kwa miongoni mwa Waislamu wote
walio masikini. Lakini, sasa ardhi inatwaliwa, na nyumba zinajengwa,
na maelfu ya dinari yanatumika katika kuziremba nyumba hizi na
Waislamu walio masikini wanatelekezwa.”

Mtu alimnong’oneza sikioni mwake, “Tafadhali! Unasema nini
kuhusu Muawiyah? Humuogopi?”

Abu Dharr alimjibu na kumwambia; “Rafiki yangu alinishauri niseme
kweli, hata kama inaumiza, na bila kujali shutuma za anayeshutumu,
ambapo nipo kwenye njia iliyonyoka. Ninamuomba Mwenyezi
Mungu anilinde nisiwe na uoga, ubakhili na ujinga.” Halafu
akaongeza, “Watu wameanza kupika vyakula vya aina tofauti, 
na wanatumia dawa ili visagwe. Mtume wetu hakula chakula cha aina
mbili kwa wakati mmoja hata siku moja hadi mwisho wa uhai wake.
Kama alikula tende hakula mkate. Wazao wa Mtukufu Mtume kamwe
hawakula mkate wa shayiri hadi kushiba kwa siku tatu mfululizo hadi
mwisho wa uhai wao. Nyumbani kwa Mtume (s.a.w), mara nyingine
ilitokea kwamba wala moto haukukokwa, ama mkate, ama chakula
cha aina nyingine kilipikwa mfululizo kwa mwezi moja.” 

Mtu mmoja aliuliza, “Aliwezaje kuwa hai Abu Dharr akajibu;
“Mtukufu Mtume alikula tende na kunywa maji. Alisema kwamba
hakuna mtu aliyeona chombo kibaya sana kuliko tumbo lake.
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Vipande vichache tu vinamtosha mtu kuwa hai. Endapo ni muhimu
kula, theluthi moja ya tumbo liwe wazi kwa ajili ya chakula, theluthi
moja kwa ajili ya maji na iliyobaki iwe kwa kwa ajili ya chakula,
theluthi moja kwa ajili ya maji na iliyobaki iwe kwa ajili ya hewa.
Mtume ametushauri kwamba tusile chakula kupita kiasi kwa sababu
hutengeneza ulegevu, huharibu mwili na kumhusisha mtu na
magonjwa. Uwe na ulinganifu unaostahili katika mlo kwa sababu
utaepukana na israfu, mwili utakuwa na nguvu na husaidia katika
ibada. Mtume kamwe hakukusanya au kuhodhi kitu chochote.
Kinyume chake, alikuwa akitoa sadaka chochote alichopata, hivyo
kwamba hakuna kilichobaki kwa ajili ya mlo wake. Bila kuhusisha
Hazina ya taifa Mtume alikuwa anatoa hata mgao wake kama
sadaka.”

Makabaila walimsihi Muawiyah na wakalalamika kuhusu propaganda
ya Abu Dharr. Muawiyah alimwita na akamwambia kuhusu azimio
imara la kuondosha tishio hili ambalo lilitikisa misingi ya serikali
yake na kuvunja matumaini yake.

Abu Dharr aliingia kwenye baraza la Muawiyah akiwa na mwili
mwembamba na  mkondefu. Dalili za ushupavu na uimara
zilionekana kwenye uso wake wa mviringo alisImamua kumkaribisha
na akamwonesha mahali pa kuketi karibu na  yeye. Halafu akawaita
watumishi na akawagiza walete chakula. Nguo ya chakula ilitandikwa
na vyakula vya aina nyingi mbali mbali ambavyo vilizidisha ladha,
vilitayarishwa.

Muawiyah akamwambia Abu Dharr, “Ndio, tafadhali.” Abu Dharr
alikataa na akasema, “Mimi ninakula kilo mbili za ngano kwa juma
moja. Haya yamekua mazoea yangu tangu uhai wa Mtume. Kwa jina
la Mwenyezi Mungu sitafanya chochote kuzidi hapo hadi
nitakapoungana naye.” Halafu akamgeukia Muawiyah akamwambia,
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“Umebadili mwenendo wako chakula kinachotayarishwa kwa ajili
yako sasa, sio kama kile cha zamani. Unakula mkate uliopikwa unga
mzuri, unakuwa na vyakula vya aina kadhaa kwenye mlo moja na
unavaa nguo tofauti na ile ya jioni. Wewe hukuwa  na tabia hii wakati
wa uhai wa Mtume. Hali yako haikuwa tofauti na ile ya mtu
masikini.” (Sahih Muslim, Sunan Nisai na Sunan Baihaqi).

Muawiyah; “Maafisa wangu wanalalamika kuhusu wewe. Wanasema
kwamba unawachochea masikini wawachukie wao.”

Abu Dharr; “Ninawazuia wasihodhi.”Muawiyah; “Kwa nini unafanya
hivyo?”

Abu Dharr:

“Ninafanya hivi kwa sababu Mwenyezi Mungu amesema; “Na wanao
kusanya dhahabu na fedha, wala hawazitumii katika njia ya
Mwenyezi Mungu,wabashirie bahari ya adhabu iliyochungu.”
((QQuurraannii  99::3344)).
Abu Dharr; Ewe Muawiyah! Kwa jina la Mwenyezi Mungu, sitaacha
hadi hapo utajiri utakapogawiwa kwa masikini.”

Vyovyote vile, matatizo yalimzunguka Abu Dharr pande zote. Mateso
makubwa yalimpata kutoka kwa Bani Umayyah. Aligandamizwa
sana. Lakini hakuonesha udhaifu wowote na hakuacha  kuhubiri. Sasa
alianza mashambulizi makali zaidi.

Abdullah Subaiti, Abdul Hamid Misri na Manazir Ahsan Gilani
wanasema kwamba Abu Dharr aliendelea kufanya kazi ya kuhubiri
mara kwa mara na akiwaonya kuhusu adhabu kali kwa wanaohodhi.
Hatimaye Muawiyah akaanza kufikiria mipango ya kujinasua kutoka
kwenye michomo ya maneno yake na kuzuia utekelezaji wa malengo

ABU DHARR

114422

Abudhar.qxd  7/9/2005  11:30 AM  Page 142



yake. Hata hivyo, aliamua kwamba pangeweza kuwepo fursa ya kuwa
huru kutokana na mashambulizi endapo tabia ya kuhodhi mali
inaweza kuthibitishwa na wale wanao ishambulia. Kwa hiyo, alipata
mpango, na aliridhika kwamba mpango huo ungefanya kazi
iliyokusudiwa.

Bin Athir baada ya kutaja Aya za Qurani, ameandika kwamba
ilipoonekana si rahisi kumnyamazisha Abu Dharr kwa namna yoyote
ile, Muawiyah alimtuma mtu na dinari elfu moja kwenda kwake
wakati wa usiku. Abu Dharr alizichukua fedha hizo na akazigawa
kwa masikini kabla ya alfajiri na hakubakisha hata sarafu moja kwa
ajili ya matumizi yake.

Muawiyah, alimwita mtu aliyepeleka sarafu za dhahabu kwa 
Abu Dharr, baada ya Swala ya alfajiri, akamuamuru aende kwa 
Abu Dharr na amwambie kwa kujifanya anao wasi wasi, “Ewe Abu
Dharr! Niokoe kutokana na mateso ya Muawiyah. Muawiyah 
aliniamuru nipeleke hizo sarafu za dhahabu kwa mtu mwingine 
lakini mimi nimekuletea wewe kwa makosa.”

Mjumbe wa Muawiyah alikwenda kwa Abu Dharr na kumwambia
kama alivyoagizwa na Muawiyah. Abu Dharr akasema, “Ewe mwana!
Mwambie Muawiyah kwamba fedha alizoniletea nilizigawa kwa watu
wanaozihitaji kabla alfajiri leo. Sina hata sarafu moja sasa hivi na
kama anataka fedha hizo zirudi kwake, atalazimika kunipa siku tatu,
ambapo nitazipata fedha hizo kutoka mahali pengine ili nimrudishie.”

Mtu huyo alirudia taarifa hiyo kwa Muawiyah kama alivyoisikia
kutoka kwa Abu Dharr, ambaye alisema, Bila shaka Abu Dharr
hufanya yale ambayo huwaambia wengine wafanye.” (Tarikh kamil,
Juz. 3, uk. 24, tafsir bin Kathir, sehemu ya 10, uk. 34).
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Abdullah Subaiti, baada ya kunukuu tukio hili ameandika katika
maelezo ya kifalsafa kwamba Abu Dharr alikuwa mtu mwenye tabia
ya hali ya juu sana. Bani Umayyah walionesha kutokuwa na uwezo wa
kuona mbali kiakili katika kumweleza yeye. Ndio sababu waliona
umuhimu wa kufanya utapeli wa kisiasa. Abdul Hamid Misri
ameandika baada ya tukio hili. Muawiyah alielewa kwamba Abu
Dharr alikuwa mkweli kwa maneno yake. Alitumia dinari zote ka
usiku moja Muawiyah alishindwa kutimiza lengo lake. Alionesha
huruma kwa Abu Dharr lakini haikufaa kitu. Halafu akatumia nguvu
dhidi ya Abu Dharr lakini hakuathirika. Hatimaye akataka amnunue
kwa dinari mia tatu, lakini hakufaulu. (Abu Dharr al-Ghifari, Uk. 133).

Kwa mujibu wa wasomi na waandishi wa historia, Abu Dharr alikuwa
bado yupo Syria Muawiyah alipotuma jeshi kwa ruhusa ya Uthman
kwa vita vya majini (Tarikh Abul Fida).

Abu Dharr alikuwa anashughulika na kazi yake. Baada ya vita hiyo
kwisha, Muawiyah akamwagiza Abul Darda, Umar bin al-Aas,
Ubadah bin Samit na Umme Hizam, ambao walikuwa masahaba wa
Mtukufu Mtume waende kwake.
Walipofika, Muawiyah aliwaambia; “Nimechoka kumwonya Abu Dharr
lakini hataki kunisikia. Inanisumbua. Nyinyi pia mmepewa heshimna ya
kuwa masahaba wa Mtume kama Abu Dharr alivyo. Nendeni kwake na
mwambieni aache shughuli zake na aishi maisha ya kimya na utulivu.
Nimechoshwa sana na mtu huyu na pia watu matajiri wa nchi hii.”

Watu hawa walikubali haraka sana kwamba wangekwenda kwa 
Abu Dharr na wangemwomba afanye kama ilivyoagizwa na
Muawiyah. Kwa hiyo, walikubaliana kwa pamoja kuhusu mpango
fulani na wakamtembelea. Wakamwambia Abu Dharr; “Tumekuja
kwa niaba ya Muawiyah. Ametutuma tuje kwako na ombi kwamba
uache mahubiri yako na uendeshe maisha yako kwa amani.”
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Aliposikia hivi, Abu Dharr alikasirika. Alifikiria kwamba watu hao
waliyaona mahubiri yake ni halali kabisa na walijua kwamba lolote
alilokuwa anafanya liliendana na Radhi ya Mwenyezi Mungu na
Mtume wake na bado walikwenda kwake kwa amri ya Muawiyah.

Kwanza kabisa alimwambia Ubadah bin Samit; “Ewe Abul Walid
Ubadah! Hapana shaka kwamba unanitangulia mimi kwa kila namna
na unanizidi kwa ubora katika kila njia. Wewe ni mkubwa kwa umri
na umekuwa pamoja na Mtume kwa kipindi kirefu zaidi. 
unazo busara, akili, unajua sana mambo ya dini na utu wako ni bora.
Lakini ninasikitika kusema kwamba licha ya kujua kila kitu sawa,
umekuja kunishauriu mimi ka ombi la Muawiyah.

“Ewe Ubadah! Kwani sielewi mambo? Hivi nimepoteza akili ya
kuhoji. Hutambui hali ya mambo? Haya ninayo si sahihi? Nasaha
zangu haziendani na nia ya Mwenyezi Mungu na Mtume Wake? Ewe
Ubadah! Iliniuma sana kwamba wewe ni mtu mwenye akili, unajua
kila kitu sana, unakuja kwangu kunishauri mimi. Sikiliza! Ninayo
chuki kubwa kwa ujumla huu wote kwa sababu mtu mwenye kuelewa
mambo kama wewe umejumuika kwenye ujumbe huu.” 

Halafu akamgeukia Abu Darda na akasema; “Ewe Abu Darda!
Umepewa neema ya kumpenda Mtume angalau kidogo. Ilikuwa wazi
kwako kwamba endapo hungekubali haraka, hungepewa heshima ya
usahaba kwa sababu ya kifo cha Mtume. Lakini uliikubali imani,
ukapewa heshima ya usahaba, na ukafikiriwa kuwa sahaba mzuri.
Lakini sikiliza! Wewe hukufaidika na usahaba wa Mtukufu Mtume
(s.a.w) kama nilivyuofaidika mimi. Wewe huwezi kuelewa malengo
yake kwa kiasi ninachoelewa mimi. Ninayaelewa malengo ya Mtume
na ninafanya kufuatana na utashi wa Mwenyezi Mungu na Mtume
Wake. Kwa hiyo, huna haki ya kunishauri mimi.”
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Halafu akaanza kuzungumza na Umar bin Aas kwa kumwambia kwa
sauti ya ukali; ‘Ewe Umara bin Aas! Ninakutambua wewe vizuri
sana. Umefanya nini zaidi ya kushiriki kwenye vita? Kama hali
ilivyo, ulipewa heshima ya usahaba wa Mtukufu Mtume lakini
kwamwe hukupata nafasi ya kuishi na yeye. Kila mara ulikuwa mbali
na Mtume (s.a.w) kwa sababu ya vita. Wala huwezi kuelewa nia yake
ama kuwa na uwezo wa kutosha kuunda maoni sahihi kuhusu
matendo na tabia yangu. Ninajua kwamba wewe upo kwenye mvuto
wa Muawiyah wakati huu ndio maana umekuja kuniona mimi bila
kufikiria kwanza.”

Halafu akamgeukia Ummu Hizam na kusema; “Nikwambie nini
wewe? Wewe ni mwanamke. Lakini bado wewe ni mwanamke, kwa
kiwango chochote kile, na unazo akili za kike.” Halafu akasema;
“Nendeni mwambieni Muawiyah aone akili zake, aendeshe mambo
kufuatana na ushauri wangu na asipoteze imani kwa ajili ya dunia.”

Waliposikia mambo yote haya, wote walinyamaza kimya. Baada ya
muda mfupi waliondoka kwa Abu Dharr na kurudi kwa Muawiyah.
Walimwambia kwamba walifikisha ujumbe kwa Abu Dharr.
Aliwauliza walichosema na majibu waliyopewa na Abu Dharr.
Ubadah bin Samit alirudia tukio lote na mwishowe akasema, “Kamwe
sijawahi kukaa mahali ambapo shutuma kali kama hizo zinatolewa
kwa wazi sana.” (Musnad bin Hanbal, Masanid Abu Dharr).

Abu Dharr alikuwa anashughulika na mahubiri huko Syria wakati wa
Hija ulipofika. Aliomba ruhusa kutoka kwa Uthman na kusema
alitaka kutoka nje ya Syria aende kuhiji na akae kwenye kaburi la
Mtukufu Mtume (s.a.w) kwa muda wa siku chache. Uthman
akampelekea barua ya ruhusa kutoka Madina na Abu Dharr akaenda
Hija. alifanya ibada ya Hija na akaenda Madina. Alikaa karibu na
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kaburi la Mtume kwa siku chache na halafu akarudi Syria. Balazari
pia amesimulia tukio hili kwa sentenso chache.

Aliporudi kutoka Hija akaanza tena shughuli yake ya kuhubiri. Kwa
upande moja alikuwa anatumia nguvu zake zote katika kutoa nasaha na
kwa upande mwingine maombi mengi sana yalikuwa ya watu matajiri
yalikuwa yanamfikia Muawiyah kwamba akomeshe kelele za Abu Dharr.
Kiini cha maombi haya ni kwamba watu walikuwa wanakariri mitaani na
barabarani Aya ya Qurani ambayo inawaonya watu wenye fedha ambao
wanapigwa chapa kwa dhahabu na fedha iliyochomwa moto, kwa hiyo
inakuwa vigumu wao kupita kwenda Syria. Na matokeo yake ni kwamba
Muawiyah alitangaza kwamba hakuna mtu yeyote kuwasiliana kwa
namna yoyote na Abu Dharr (Tabaqati  ya bin Sad uk. 176).

Abu Dharr alipopata taarifa ya kususiwa kijamii, yeye mwenyewe alianza
kuwaambia watu wasiende kwake au kuketi naye. Hii ni kwa sababu 
alidhani kwamba endapo mtu alikwenda kwake angeteswa na serikali.
Lakini kwa kuwa yeye ilimwia vigumu kuacha kuhubiri, yeye mwenyewe
alikwenda kwenye mikusanyiko ya watu na akaanza kufanya kazi yake.

Kwa mujibu wa bin Khaldun, kundi la watu lilipokwenda kumuona
baada ya amri ya kumsusa, Abu Dharr aliwaambia watu hao 
waondoke na  yeye abaki peke yake. (Tarikh bin Khaldun uk. 27).

Inaonyesha kutoka kwenye taarifa ya Balazari kwamba watu 
hao waliofanya mawasiliano na Abu Dharr na kusikiliza hotuba 
zake, walishughulikiwa kwa ukali zaidi kuliko hata  Abu Dharr
mwenyewe (Tarikh Balazari, Juz. 5, uk. 65). Abu Dharr alikuwa jasiri
kiwango gani! Hakuvumilia ukatili wowote kwa wale waliokuwa
wanamwendea, na hakutaka watu hao wapate usumbufu wowote.
Lakini almuradi hisia zake za moyoni zilimpa msukumo, alisisitiza
kuendelea kuzisoma kwa watu kwa imani na hamasa kamili. 
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Yeye hakujali kuhusu mafanikio au hasara yoyote katika njia ya
Mwenyezi Mungu.

SSUURRAA  YYAA  KKUUMMII  NNAA  NNNNEE

Abu Dharr alikuwa mtu mkweli. Alikuwa anawaonya watu wengine
wafanye matendo mema. Muawiyah alikuwa mtu aliyependa mambo
ya dunia. Kila mara Abu Dharr alikuwa anamwelekeza kufanya
matendo mazuri hadi watu wa Syria walianza kuona aibu. Siku moja
Muawiyah alimwambia Abu Dharr, “Wewe si muadilifu kiasi cha
kunielekeza mimi kufanya matendo mema mbele ya umma.” Aliposikia
hivi Abu Dharr akasema, “Nyamaza! Huoni hata aibu!”

Kwa ufupi, Muawiyah alipoona kwamba hangeweza kujirekebisha na
hangemnyamazisha Abu Dharr, aliamua kumhamisha Syria. Kwa
hiyo, aliamua kumpeleka Jabal al-Amul. Subaiti anasema kwamba
Abu Dharr alipowaita watu wa huko kuwaelekea Ahlul-Bait,
walikubali wito huo haraka sana! Kwa kuwa sehemu hiyo ilikuwa
pana sana, wito wake haukubakia kwenye mipaka ya ndani ya Jabal 
al-Amul lakini ilifika hata kwenye sehemu za karibu.
Ni dhahiri kwamba Muawiyah alimpeleka Abu Dharr Jabal al-Amul
kutoka Syria kwa sababu tu alidhani kwamba shughuli zake za
kuhubiri miongoni mwa watu hao wageni zingesimama, lakini
aliposikia kwamba Abu Dharr na hotuba zake kali aliwafanya watu
wa Jabal al-Amul waelekee ukweli,1 alimwita arudi Syria haraka.
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Abu Dharr alianza tena kazi yake alipofika Syria. Alikuwa na tabia ya
kukaa mahali paitwapo bab Damishq (lango la Dameski), baada ya
Swala ya alfajiri na kila anapoona msururu wa ngamia uliobeba mali
ya serikali aliita kwa sauti kubwa; “Watu! Msururu huu wa ngamia
ambao unakuja haukubeba mali ile umebeba moto. Wamelaaniwa
watu wanao walekeza wenzao kufanya wema lakini wao hawafanyi
hivyo, na iwaangukie laana watu wanaowakataza wengine wasifanye
uovu lakini wao hufanya uovu.” (Tarikh Yaqubi, Juz. 2, uk. 148 na 
al-Ghadir, Juz. 8, uk. 299).
Halafu Abu Dharr aliondoka mahali hapo na kwenda 
kwenye lango la Ikulu ya Muawiyah na akatoa hotuba hiyo. 
Hili ilikwisha kuwa kawaida yake na alifanya hivyo mara kwa mara.
Hatimaye Muayiyah alimkamata.

Abu Dharr aliizingatia hadith ambayo imenukuliwa na Khatib 
al-Baghdad na Almad bin Hanbal. Kufuatana na maelezo ya hadith
hii Mtukufu Mtume aliwaambia masahaba wake; “Enyi masahaba
wangu! Sikilizeni kwa makini.

Baada yangu watawala wa umma wangu watakuwa kama makabila.
Wao hawatatofautisha haki na dhuluma na kweli na uwongo.
Lakini, yeyote atakayekwenda upande wao na kuthibitisha uwongo
wao na kuwa unga mkono katika udhalimu wao, hatakuwa na
uhusiano na mimi, na hatakutana na mimi kwenye Haudhi ya
Neema. Mtu ambaye hatakuwa na uhusiano nao, hatahalalisha
uwongo wao, na hatawaunga mkono katika udhalimu wao, huyo
atakuwa ametoka kwangu na mimi nitakuwa nimetoka kwake na
atanikuta kwenye Haudhi ya Neema. (Tarikh al-Khatib al-Baghdad,
Juz. 2, na Juz. 5, Musnad Ahmad bin Hanbal Juz.1)

Mtu yeyote mwenye akili ataelewa kwamba katika hali hiyo 
Abu Dharr hangejali mamlaka yoyote. Tabia ya Abu Dharr, zaidi ya
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kuwa mtu wa kawaida na wa hulka, kuwa matokeo ya mafundisho ya
Mtukufu Mtume. Hakuna hata mfano moja uliotajwa kwenye historia
za kuaminika kuonesha kwamba katika uhai wake Abu Dharr alisita
kusema kweli.

Jalam bin Jandal Ghifari, Gavana wa Qiusarin anasema; 
“Wakati mmoja, wakati wa ukhalifa wa Uthman nilipokuwa 
Gavana wa Qiusarin nilikwenda kwa Muawiyah, Gavana wa 
Syria kwa shughuli za kikazi. Ghafla nilisikia mtu anasema kwa 
sauti kubwa kwenye lango la ikulu. Msururu wa ngamia unaokuja
kwako umebeba Moto wa Jahanamu. Mwenyezi Mungu na awalaani
wale wanao waambia wenzao kufanya matendo mema, lakini 
wao wenyewe hawafanyi hivyo. Mwenyezi Mungu na awalani wale
wanaowakataza wenzao kufanya matendo maovu ambapo wao
hufanya maovu.

“Wakati huo niliona kwamba uso wa Muawiyah ulibadilika rangi kwa
sababu ya hasira. Aliniuliza kama nilikuwa humtambua mtu huyo,
ambaye alikuwa analia. Nilimjibu hapana. Halafu Muawiyah
akasema, ‘Huyu ni Jandab bin Janedah Ghifari. Huja kwenye lango la
Ikulu yetu kila siku na kurudia maneno yale yale ambayo uliyasikia
muda mfupi uliopita. Halafu akaamuru auawe.

“Ghafla nikamuona Yaqudunah anamleta Abu Dharr akimburuza na
akamsimamisha mbele. Muawiyah akamwambia, ewe adui yake
Mwenyezi Mungu na Mtume wake. Kila siku unakuja kwetu na
kurudia rudia maneno hayo. Hakika ningekwisha kukuua kama
ningeweza kumuua sahaba wa Mtume bila ruhusa ya Uthman. Sasa
nitaomba ruhusa kuhusu wewe.”

Nikataka kumuona Abu Dharr kwa sababu anatoka kwenye kabila
letu. Nilipomtazama, nilimuona alikuwa amesinyaa, mwembamba na
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mrefu. Ndevu zake hazikuwa nyingi, na mgongo wake ulikunjika kwa
sababu ya kuzeeka.

Abu Dharr alimjibu Muawiyah; “Mimi si adui yake Mwenyezi
Mungu na Mtume Wake lakini wewe ndiye adui yake Mwenyezi
Mungu na Mtume Wake na baba yako pia alikuwa adui yake
Mwenyezi Mungu na Mtume Wake. Nyinyi watu mlitangaza Uislamu
kwa maslahi ya kibinafsi lakini katika nyoyo zenu mlikuwa makafiri.
Mtume wa Uislamu alikulaani mara mbili na alikuapiza hivyo 
kwamba ule bila kushiba. Nimesikia kutoka kwa Mtume wa
Mwenyezi Mungu kwamba Umma wake utadhani fitina ya mtu
mwenye macho makubwa na koo pana, ambaye hatosheki chakula
ingawa hula sana, pale atakapokuwa mtawala wa umma huu.

Aliposikia hivi Muawiyah akasema; “Mimi si yule Mjumbe wa
Mwenyezi Mungu,” alisema;  Abu Dharr akasema; ‘Ewe Muawiyah!
Haina maana kukanusha kwa hakika wewe ni mtu yule yule na
sikiliza! Mtume  ameniambia kwamba mtu  huyo alimaanisha wewe
na wewe peke yako. Ewe Muawiyah! Siku moja ulipokuwa unapita
mbele ya Mtume, nilimsikia akisema; Ee Mwenyezi Mungu! Mlaani
huyo na ulijaze tumbo lake vumbi. Ewe Muawiyah! Nimemsikia
Mtume akisema pia kwamba upande mmoja wa Muawiyah upo
kwenye Moto wa Jahanamu. Aliposikia hivi, Muawiyah alicheka
kicheko cha aibu, akaamuru Abu Dharr akamatwe, akapelekwa jela
na akamwandikia barua Uthman kuhusu jambo hili. (Hayat al-Qulubi,
Juz. 2, uk. 1043, al-Ghadir, Juz. 8, uk. 299 kama ilivyo nukuliwa
kutoka kwenye Tarikh Yaqubi).

Baada ya kumpeleka Abu Dharr jela Muawiyah katika barua aliyo
mwandikia Uthman alilalamika kuhusu Abu Dharr kwa maana
kwamba angeondolewa Syria na kurudishwa Madina. Kufuatana na
Barua hiyo Uthman alimrudisha Abu Dharr Madina. Kwa mujibu wa
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tafsiri ya Tarikh Atham Kufi Shafii (Majlisul Muaminin uk. 119)
Maudhui yak e ni kama yafuatayo:

“Baada ya heshima ipasayo kwako Muawiyah bin Sakhr kwa
unyenyekevu kwa kusema kwamba Abu Dharr amewachochea watu
wa Syria waasi dhidi yako. Anawahamasisha watu wakuchukie
wewe. Anawakumbuka Umar na Abu Bakr kila wakati na
anakumbusha kuhusu mwenendo na uadilifu wao mzuri. Hukutaja
wewe kwa kutumia maneno mabaya na husema maneno yako na
matendo yako ni maovu na yenye makosa. Haifai kumruhusu aishi
Syria, Misri na Iraq kwa sababu watu wa nchi hizi ni wapenda fitina
na huungana na watu wachochezi haraka na kusababisha ghasia.
Nimekutaarifu kuhusu yaliyo jitokeza. Sasa vyovyote khalifa
atakavyo amua ni bora. Wasalam.”

Mpanda ngamia aliondoka na barua ya Muawiyah na kuiwasilisha
kwa Uthman huko Madina. Mara baada ya Uthman kupokea barua
hiyo alirudisha majibu kwa Muawiyah mara moja. “Ninayo barua
yako; nimekwisha elewa ulichoandika kuhusu Abu Dharr. Mara
upatapo barua hii msafirishe Abu Dharr aje Madina kwa kutumia
ngamia wa mwendo wa haraka ambaye ataendeshwa na mtu mwenye
moyo mgumu ambaye atamkimbiza ngamia mchana na usiku ili 
Abu Dharr achoke na alale ili asahau kusema mambo yako na yangu.”

Baada ya kupokea barua hii, Muawiyah alimwita Abu Dharr 
na akamsafirisha kwenda Madina kwa kupanda ngamia asiye na
tandiko la kukalia na ambaye ni mtundu na mwendeshaji 
mbaya. Muawiyah alimwagiza mwendesha ngamia kumfanya 
ngamia akimbie usiku na mchana bila kupumzika hadi Madina. 
Abu Dharr alikuwa mrefu na mwembamba na wakati huo 
tayari alikuwa mzee sana hivyo kwamba nywele na ndevu 
zake zilikuwa kijivu. Zaidi ya haya alidhoofu sana. hapakutandikwa
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nguo au tandiko la kukalia kwenye mgongo wa ngamia huyo. 
Mshika hatamu wa ngamia hakuwa na huruma naye. Kwa sababu 
ya matatizo yote haya na majeraha, mapaja ya Abu Dharr yalipata
majeraha na alihisi maumivu makali na kuchoka.

Waandishi wa historia  wanakubaliana kwamba Abu Dharr alipelekwa
Madina peke yake. Familia yake haikuwa naye. Labda inaezekana 
hakuruhusiwa  kwenda nyumbani kwake kuchukua familia yake. Lazima
aliitwa kutoka jela na kusafirishwa kwenda Madina moja kwa moja.

Kwa mujibu wa Allamah Majlis na Allamah Subaiti Abu Dharr
alipokaribia kuondoka kwenda Madina, taarifa iliwafikia Waislamu
ambao walikwenda kumuona na kumuuliza alikuwa anakwenda wapi.
Abu Dharr akajibu; “Uthman ameniita Madina. Ninakwenda kuitika
wito wake. Enyi Waislamu! Uthman alipohisi nimekosea, alinileta
hapa kwenu. Sasa ninaitwa tena Madina. Ninatambua kwamba safari
hii nimeitwa ili niteswe. Lakini ni muhimu mimi, kwenda, 
kwa vyovyote vile. Sikilizeni! Uhusiano wangu na Uthman utabakia
hivi. Msisikitike na msiwe na wasi wasi kuhusu suala hili.”

SSUURRAA  YYAA  KKUUMMII  NNAA  TTAANNOO

Abu Dharr alipokuwa anaondoka, watu walimsindikiza kumuaga hadi
walifika dair Maran sehemu iliopo nje ya jiji. Hapo aliswali Swala ya
jamaa. Halafu akahutubia watu na tafsiri yake ni kama ilivyotolewa
na Hayatul Qulub.

“Enyi watu! Ninawaachieni wasia  wa kitu ambacho kitakuwa na 
manufaa kwenu.” Baada ya hapo aliwaambia wamshukuru Mwenyezi
Mungu. Wote wakasema,  “Sifa zote zinastahiki kwake Mwenyezi
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Mungu.” Halafu Abu Dharr akashahidilia Upweke wa Mwenyezi Mungu
na Utume wa Muhammad na wote wakasema kama alivyosema. halafu
akasema; “Ninakiri kuwepo kwa Ufufuo na Siku ya Hukum na kuwepo
kwa Pepo na Jahanamu. Ninaamini yale ambayo Mtume alileta kutoka
kwa Mwenyezi Mungu na ninawatakeni mshuhudie hii  imani yangu.”
Wote wakasema, “Tunashahidilia yale ambayo umeyasema. “Baada ya
hapo akasema, “Yeyote miongoni mwenu atakaye kufa akiwa kwenye
imani hii atapata habari njema za huruma na wema wa Mwenyezi Mungu
almuradi yeye si msaidizi wa watenda dhambi anayeunga mkono 
matendo ya wagandamizaji, mshirika wa madhalimu. Enyi kundi la watu!
Ghadhabu na msononeko iwe pia sehemu ya Swala zenu na kufunga
Swaumu, mnapowaona watu wanafanya dhambi kinyume na matashi ya
Mwenyezi Mungu. Msiwafurahishe viongozi wenu kwa vitu ambavyo ni
sababu ya hasira ya Mwenyezi Mungu. Endapo watu hao wanaingiza vitu
katika imani ya Mungu ambavyo ukweli wake hamjui, waacheni na
mfichue makosa yao hadharani, hata kama watawatesa na kuwaondoeni
kwenye makundi yao, hata kama watawanyang’anya zawadi  zao, 
na kuwahamisheni kutoka kwenye miji, ili Mwenyezi Mungu apate 
kufurahishwa na nyinyi. Hakika Mwenyezi Mungu ametukuka mno na
yuko Juu sana. Haistahili kumkasirisha Yeye kwa  sababu ya 
kuwafurahisha viumbe Vyake Mwenyezi Mungu na waghufirie nyinyi na
mimi. Sasa ninawaacheni kwa Mwenyezi Mungu na ninawatakia amani
na huruma za Mwenyezi Mungu.”

Wote wakajibu; “Ewe Abu Dharr! ewe sahaba wa Mjumbe wa
Mwenyezi Mungu na akuweke Salama na akuridhie neema Zake!
Hungependa tukuchukue tena tukurudishe  jijini kwetu na tukuunge
mkono mbele ya maadui.” Abu Dharr akasema; “Mwenyezi Mungu
na akupeni rehema! Sasa mnaweza kurudi. Hakika mimi ni
msitahimilivu zaidi kwenye mabalaa kuliko nyinyi. Kamwe
msifarakane na msiwe na wasiwasi na msitofautiane miongoni
mwenu.”
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Waandishi wa historia wanasema kwamba Abu Dharr alipofika
Madina akiwa ameiacha familia yake Syria, akiwa amenyong’onyea
na kuchoka sana alipelekwa mbele ya mfalme wa wakati huo, Khalifa
Uthman. Wakati huo watu wengi walikuwepo kwenye baraza. Mara
Khalifa Uthman alipomuona Abu Dharr, alianza kumshutumu bila
kujali heshima yake mbele ya Mtukufu Mtume. Inaonekana kwenye
wasomi wa histoira kama vile Uthman alisema chochote kilichokuwa
akilini mwake akiwa kwenye hasira na ghadhabu. Hata alisema, 
“Ni wewe ndiye ambaye amefanya matendo yasiyostahili.” 
Abu Dharr akasema, “Mimi sikufanya lolote isipokuwa nilikupa
ushauri na ukauwelewa vibaya  ushauri wangu na ukanihamisha na
kunipeleka mbali na wewe. Halafu nika,shauri Muawiyah. Na  yeye
pia hakupenda ushauri wangu na amenihamisha na kunipeleka mbali
na yeye .” Uthman akasema; “Wewe ni mwongo. Wewe unaendekeza
uhaini akilini mwako. Unataka kuichochea Syria iniasi mimi.” 
Abu Dharr akasema; “Ewe Uthman! Fuata nyayo za Abu Bakr na
Umar tu na  hakuna mtu atakayesema lolote dhidi yako.” 
Uthman akasema, “Kuna umuhimu gani mimi kufuata nyayo zao au
nisifuate nyayo zao. Mama yako na afe!” Abu Dharr akasema; 
“Kwa jina la Mwenyezi Mungu, huwezi kunishutumu mimi kwa
lolote isipokuwa mimi ninawaelekeza  watu wafanye matendo mema
na kuwakataza wasifanye matendo mabaya. 
Aliposikia maneno haya Uthman alijaa hasira na akasema, “Enyi
wazee wa baraza! Nipeni ushauri nimfanye nini huyu mzee mwongo.
Nimpe adhabu ya kumtandika viboko, nimfunge jela, auawe, au
nimpeleke uhamishoni. Amesababisha wasiwasi katika jamii ya
Waislamu.” Baada ya kusikia hivi, Ali ambaye alikuwepo hapo,
alisema; “Ewe Uthman! Nina kushauri wewe kama muumini wa taifa
la Firauni umwache mtu huyo alivyo. Endapo yeye ni mwongo basi
atapata malipo yake na kama yeye ni mkweli hakika wewe ndiye
utakaye umia. Mwenyezi Mungu hamwongozi yule ambaye ni
mbadhirifu na mwongo.” Hapa palitokea mabishano makali kati ya
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Uthman na Ali ambayo sitaki kuyaeleza hapa. (Tabaqati bion Sad 
al-Waqidi, alifariki mwaka 230 A.H. Juzu. ya 4, uk. 168).

Muhammad bin Ali bin Atham Kufi, Ameandika kuhusu mzozo huo:

Ali alimwambia khalifa Uthman, “Usimsumbue Abu Dharr. Endapo
yeye ni mwongo atateseka kufuatana na matokeo ya matendo yake, 
na kama ni mkweli, yale anayoyasema yatatokeza dhahiri.” Uthman
hakukubaliana na usemi huu wa Ali. Alimwambia Ali kwa hasira,
“Usiingilie jambo lisilokuhusu! Ali pia alirudia maneno hayo hayo.
Halafu Ali akasema; “Ewe Uthman! Unafanya nini sasa? Ni dhuluma
iliyoje unaifanya sasa! Haistahili wewe kutamka maneno kama hayo
kuhusu Abu Dharr ambaye ni rafiki yake Mtume wa Mwenyezi
Mungu kwa sababu ya mambo yasiyojulikana ambayo Muawiyah
ameyasema. Hivi huna habari kwamba upo upinzani, ugandamizaji,
maasi na uovu wa  Muawiyah? Aliposikia hivi Khalifa Uthman
alinyamaza.” (Tarikh Atham. Kufi na Majalisul Muminin).

Sayed Nurullah Shustari ameandika kwamba mara tu Abu Dharr
alipomuona Khalifa Uthman mbele yake alikuwa na desturi ya
kukarir Aya ya Qurani; “Iogope siku ambapo Moto wa Jahanamu
utaunguza nyuso zao na zitapigwa chapa.” Akimaanisha kusema
kwamba, ‘Ewe Uthman! Ni kosa kwako unapoacha kuwapa masikini
utajiri unao hodhi lakini unapotoa, huwapa ndugu zako. Siku hiyo ipo
karibu ambapo pande zako na uso wako utapigwa chapa huko
Jahanamu.” (Mjalisul Muminin, uk. 94).

Kwa mujibu wa Tabari ilitokea Ali alimwambia Uthman; “Umeacha
kufuata nyayo za wale waliokutangulia na sasa kwa urahisi tu
unazidisha kuwapa mali uzao wa Umayyah na ndugu zako.
Umewasahau masikini kabisa  unavyofanya si sawa hata kidogo.
Umepata wapi haki ya kugawa rasilimali ya Waislamu kwa njia ya
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dhuluma?” Uthman akakasirika aliposikia maneno haya ya Ali na
akajibu, “Wale walio tangulia waliwakosea ndugu zao. Mimi sitaki
kufanya hivyo. Nitawapa ndugu zangu masikini kile nitakachoweza.”
Ali akasema; “Ndio hao tu watu wenye haki ya kuwapa maelfu 
ya dinari kutoka kwenye Hazina ya Taifa ya waislamu? Hakuna
masikini mwingine?” (Tarikh Tabari, Juz. 2, uk. 272).

Waandishi wa historia kama Abul Hassan Ali bin Husein bin Ali 
al-Masudi (alifariki maka 346 A.H) Ahmad bin Abi Yaqubi na Ishaq
bin Jafar bin Wahhab bin Wazeh Yaqubi (alifariki mwaka wa 278
A.H), na Muhammad bin Sad al-Zahri al-Basri, Katib al-Abbasi 
al-Waqidi (alifariki mwaka 230 A.H) wamesimulia tukio hili hivi:
Abu Dharr alipofikishwa kwenye baraza la Uthman alimwambia Abu
Dharr; “Nimeambiwa kwamba umewaambia watu hadithi ya Mtume
kwamba wakati idadi ya wanaume wa Bani Umaah thelathini kamili,
wataifikiria miji yote ya Mwenyezi Mungu kuwa ngawira yao na waja
wa Mwenyezi Mungu watumishi wao wa kiume na wakike na
wataifanya dini ya Mwenyezi Mungu kama udanganyifu.” Abu Dharr
akasema, “Ndoto, nimemsikia Mtume anasema hivyo.” Uthman
akawauliza wasikilizaji wa baraza, “Mlimsikia Mtume anasema
hivyo?” Wakasema, “hapana!” Halafu akamwita Ali na akasema,
“Ewe Abul Hassan! Unathibitisha hadith hii?” Ali akasema; “Ndio.”
Uthman akasema; “Nini uthibitisho wa ukweli wa hadithi hii?” Ali
akajibu, Usemi wa Mtukufu Mtume kwamba hakuna msemaji chini
ya mbingu na juu ya ardhi, ambaye ni mkweli kuzidi Abu Dharr.”

Abu Dharr alikaa Madina kwa siku chache tu baada ya tukio hili
ambapo Uthman alimpelekea ujumbe kwamba, “Kwa jina la
Mwenyezi Mungu, hakika utahamishwa  kutoka Madina.” (Murujuz
Dhahab al-Masud; Juz. 1, uk. 438 na Tarikh Yaqubi, Juz. 2, uk. 148).
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Allamah Majlis ameandika kwamba baada ya kurudi kutoka Syria,
Abu Dharr aliugua. Siku moja aliingia barazani akiwa na mkongojo.
Alikuwa ndio amefika hapo ambapo maofisa wa serikali waliingia
hapo wakiwa na dinari 100,00, ambazo walikusanya kutoka sehemu
mbali mbali za nchi. Mara tu Abu Dharr alipoziona akasema, 
“Ewe Uthman! Rasilimali hiyo ni ya nani?” Akajibu, “Rasilimali ya
Waislamu.” Akauliza, “Itakuwa kwenye hazina hadi lini kabla
haijawafikia Waislamu?” Khalifa akasema, “Fedha hii nitakuwa nayo
hadi zitakapopatikana dinari zingine 100,000, kwa  sababu
wameniletea mimi utajiri huu. Kwa hiyo, ninangojea zingine zaidi, ili
niweze kumgawia yeyote ninayemtaka, na kuzitumia ninapoona pana
stahili.” Abu Dharr akasema, “Zipi nyingi, dinari nne au 100,000?”
Uthman akasema; “100,000 ndizo nyingi.” Aliposikia hivi Abu Dharr
akasema:
Ewe Uthman! Hukumbuki ya kwamba siku moja wewe na mimi
tulikwenda kwa Mtume usiku sana na tulipomuona amehuzunika
tukamuuliza sababu ya huzuni yake, hata hakusema na sisi kwa
sababu ya uzito wa majonzi yake. Halafu tuliokwenda kumuona tena
asubuhi tulimkuta anafurahi na anacheka, tukamuuliza kwa nini usiku
wa jana yake alisema na huzuni sana na kwa nini alifurahi sana
asubuhi hiyo, Usiku wa jana, baada ya asubuhi hiyo, Usiku wa jana,
baada ya kugawa rasilimali ya Waislamu zilibaki dinari nne tu, 
kwa hiyo nilifadhaika sana. Lakini nimempa mtu aliye na haki ya
kuzipata. Kwa hiyo, sasa ninafurahi.”

SSUURRAA  YYAA  KKUUMMII  NNAA  SSIITTAA

Tumeonesha kwa ufupi kuhusu Uthman kwenye kurasa za nyuma, na
tumesema , kwamba kwa kugawa fedha ya Waislamu miongoni mwa
ndugu zake tu alikuwa anawanyima haki watu masikini. Abu Dharr,
kwa ajili ya ushupavu wake wa kidini katika kufuatilia mafundisho
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matukufu ya Mtume, alilazimika kupiga kelele kukemea maovu hayo.
Matokeo yake alipelekwa Syria. Halafu aliitwa kutoka Syria na
kurudi Madina kwa namna ya kuadhibiwa. Akawekwa katika taabu
nyingi. Kwa kuwa Abu Dharr alikuwa mtu mwenye msimamo na
alikuwa makini katika kutimiza ahadi yake ya kuwa mkweli ambayo
alimwahidi Mtukufu Mtume, aliendelea na kazi yake bila kujali
mamlaka yoyote au shutuma kutoka popote pale. kamwe hakujali ama
alikuwa anazungumza kwa  mfalme au kwa mtu wa kawaida.
Hakujali kama pale alipokuwa anasema ni mtaani, sokoni, msikitini
au baraza. Mzigo na aina ya kilio chake cha ukweli ulikuwa ni ule ule.

Sasa tunataka kuandika kwa kina kwa taarifa yako jinsi Uthman 
alivyofungua mlango wa Hazina ya Taifa kwa ajili ya washirika wake
na jinsi ndugu wa wafuasi wake walivyo tajirika kupindukia. 
Hapa tunaorodhesha majina ya watu kuhusu na jambo hili ambapo
itakuwa rahisi wewe msomaji kuamua jinsi wale waliofuata nyayo za
Mtume (s.a.w) yaani Ali, Abu Dharr, Salman, Miqdadi, Ammar, na
masahaba wengineo wa Mtume, walivyoweza kuwa kimya. Hata
hivyo, wao pia walikuwa na wajibu wao kwa Uislamu. Ndio sababu
watu hawa waolifanya upinzani dhidi ya utendaji wa aina hiyo.

Sasa tunataka kunukuu mifano michache ya ubadhirifu na upendeleo
wa Uthman. Lakini, kabla ya hapo tunataka kuelezea jinsi fikra ya
kuionesha upendeleo kwa uzao wa Umayyah ilivyo anza akilini
mwake na jinsi alivyo vuka mipaka ya mwenendo mwema. 
Bin Asakir, mwandishi wa historia na mtoa maoni wa labda karne ya
pili ya A.H ameandika:
Kwa mujibu wa simulizi za Anas bin Malik, siku moja Abu Sufyani
bin Harb, ambaye alikwishapofuka, alikwenda kwa Uthman na
akauliza kama palikuwepo na mtu mwingine pale. Masahaba wake
wakasema, ‘hapana.” halafu akasema, “Ewe Uthman! Ifanye serikali
hii  ya Kiislamu iwe ya kabla ya Uislamu; iache inchi iwe kama ile
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iliyonyakuliwa kutoka kwa mtu na uitunze iwe ya kudumu kwa ajili
ya uzao wa Umayyah.” (Tarikh bin Kathir, Juz. 6, uk. 407).

Waheshimiwa wasomaji! Ni Abu Sufyani yule yule aliyemfanyia
Mtukufu Mtume karaha zisizo na mfano kabla ya Uislamu. halafu
akaingia kwenye Uislamu bila kupenda. Hakuheshimu Uislamu
katika yakini ya moyo wake.

Uthman alikubali ushauri wake akawaunga mkono kwa 
ukamilifu Bani Umayyah, akawafanya kuwa matajiri na 
kufanya serikali kuwa nchi iliyonyakuliwa kutoka kwa mtu, 
akaanza kuwatendea matendo mabaya na kuwadharau wenyewe wa
mwanzo. Ni dhahiri kwamba haki ya kumiliki utawala ulitakiwa
uende kwa Ali na uzao wake. Kwa hiyo, Uthman kuwatendea 
uonevu kama alivyoshauriwa na Abu Sufyani haiendani na utaratibu
uliowekwa.

Inathibitika kutoka kwenye maelezo ya kihistoria kwamba usiku 
huo alipofariki Umm Kulthum, Uthman alifanya tendo la 
ndoa na mwanamke mwingine bila kumjali yule anayeugua 
kwa sababu ya kwamba alikuwa na uhusiano wa kindugu na 
Mtume. (Tajul Urus Juz. 6, uk. 220, Tabaqat bin Sad Juz. 8, 
uk. 31; Musnad Almad Juz. 3, uk. 126; Mustadirak Juz. 4, uk. 47; 
Sunan al-Kubra Bayhaqi, Juz. 4, uk. 53, Nihaya bin Athir, Juz. 3, 
uk. 286; ilichapishwa Misri, Lisanul Arab, Juz. 11, uk. 8809, Isabah,
Juz. 4, uk. 489). 

Maelezo kuhusu sababu ya watu kuwa wapinzani wa Uthman
waandishi wa historia wameandika kwamba Uthman alimpa Marwani
bin Hakam, Fadak (Kiunga kilichoporwa kutoka kwa Fatimah wakati
wa utawala wa Abu Bakr –khalifa wa Kwanza).
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Fadak ni rasilimali iliyobakia kwenye miliki ya Marwani na 
wazao wake hadi hapo Umar bin Abdul Aziz aliichukua 
kutoka kwake na akawarudishia kutoka Ahlul Bait ambao 
ndio walikua na haki ya kumiliki. (Maarif cha bin Qutayba, uk. 84,
Tarikh Abul Fida, Juz. 1, uk. 168; Sunan al-Kubra Bayhaqi, Juz. 6,
uk. 301, Iqdul Farid, Juz. 2, uk. 261). Uthman hakumpa Marwan bin
Hakam alikuwa binamu yake na mume wa bint yake, Umme Aban,
umilikaji wa Fadak tu lakini alimpa pia sehemu yatano  (1/5) 
ya ngawira iliyopokelewa kutoka Afrika yaani dinari laki tano
ambazo Abdul Rahman bin Hanbal al-Jamai al-Kindi wakati
anazungumza na Khalifa alikariri aya za kejeli. Kwenye mojawapo 
ya Aya hizi anasema;
“Ewe Khalifa! Ulimleta Marwan aliyelaaniwa karibu sana na 
wewe kinyume na walivyofanya wale waliokutangulia na ukamfanya
kuwa mkwe wako, na halafu ukampa moja ya tano ya ngawira 
ya Afrika ukawadhulumu masikini.” (Maaeij uk. 84; Abul Fida, 
Juz. 1, uk. 160) Waandishi wa historia bin Kathir na Waqidi
wanasimulia kwamba jumla ya thamani ya ngawira ya Afrika 
aliyopewa Marwan ilikuwa sarafu za dhahabu elfu ishirini. 
(Tarikh bin Kathir, Juz. 7, uk. 152) Tabari anasema kwamba 
ilikuwa dinari laki tano, sarafu aza dhahabu elfu ishirini 
(Tarikh Tabari, Juz. 5, uk. 50 Zaidi ya haya pia alipewa moja ya tano
ya ngawira kutoka Misri. (Ansab al-Ashraf Balazari, Juz. 5, uk. 25;
Tabari bin Sad, Juz. ya 3, uk. 44, ilichapishwa London) Bin Abil
Hadid ameandika, khalafu alipomuoza mwanae kwa Marwan pia
alimpa dinari laki moja kutoka kwenye Hazina ya Taifa. 
Kwa kitendo hiki, Zayd bin Arqam alimtupia Uthman funguo za 
hazina na  akasema kwamba Marwan hakustahili kupewa hata dinari
mia moja (Sharah bin Abil hadid, Juz. 1, uk. 67).

Waandishi wa historia wote, watoa maoni, wahadithi na wasimulizi
miongoni mwao, dinari Aishah anashika nafasi ya kutambulikana,
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wanasema wazi kwamba wote wawili Marwan na baba yake 
Hakam na pia uzao wao alilaaniwa na walichukiwa na 
Mtume. Aishah anasema kwamba Marwan alizaliwa kutokana 
na mbegu ya kiume iliyolaaniwa na Mtume hakuvumilia kuishi 
kwao hapa duniani. Mwenyezi Mungu aliwatangaza wao, 
wahenga wao na wazao wao mti wa nasaba iliyolaaniwa na Mtume
wa Mwenyezi Mumngu alimhamisha Hakam kutoka Madina. 
Abu Bakr na Umar pia hawakuwaruhusu kurudi. Lakini Uthman 
aliwarudisha, akawapa zawadi na akamwoza binti yake Umm Aban
kwa Marwan.

Kwa maelezo ya kina angalia kwenye Mustadrak Hakam, Juz. 4, 481,
Tafsir Qurtabi, Juz. 16, uk. 197, Tafsir Khashashaf Juz. 3, uk. 99,
ilichapishwa Misri.

Marwan bin Hakam aliporudi kwa kuitwa na Uthman 
alivaa matambaa  na alipotoka ndani ya baraza lake alivaa nguo 
za hariri na josho. Khalifa alimpa laki tatu kutoka kwenye sadak 
ya Yemen. (Tarikh Yaqubi, Juz. 2, uk. 41) Ni mtu ambaye 
alihamishwa na Mtume wa Mwenyezi Mungu na Abu Bakr na 
Umar pia hawakumruhusu kuingia Madina. Lakini Uthman 
alimwita akampa zawadi ya dinari laki moja. (Maarif bin Qutaibah,
uk. 83, Iqdul Farid, Juz. 2, uk 261, na Mahizirat al-Jinan Yafei,
Juz. 1, uk 85).

Harith bin Hakim alikuwa ndugu yake Marwan na mume wa 
Ayesha bint yake Uthman. Uthman alimpa dinari laki tatu 
kutoka kwenye rasilimali ya Waislamu. Pia kama sadaka 
(Ansabul Ashraf Balazaqi, Juz. 5, uk 52). Uthman pia alimpa 
soko “Mahzuni, ambalo liliasisiwa na Mtume hapo Madina. 
(Maarif, uk. 84, Iqdul Farid, Juz. 2, uk. 261; Mahazarat Raghib
Isafahan, Juz. 2, uk. 212). Zaidi ya hii, sehemu ya kumi (1/10) ya pato
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lililopokelewa kutoka kwenye masoko ya Madina pia ikitengwa kwa
ajili ya Harith. (Sirat Halaabian, Juz.2).

Uthman alimpa Said bin Aas bin Umayyah dinari laki moja. 
(Abu Makhnaf na Waqidi) Aas baba yake na Said alikuwa 
mtu aliyekuwa na tabia ya kumtesa sana Mtume Ali alimua 
kwenye vita ya Badr. (Tabaqat bin Sad, Juz. 3, uk 301). Said mtu
ambaye wakati moja  alimwita Hashim bin Utabah mtu mwenye 
jicho moja kwa dharau wakati wa kuangalia mwezi. Mtu huyu
alipoteza jicho moja katika vita ya Siffin. Matokeo ya kejeli ya Said
masahaba waheshimiwa wa Mtume wakampiga na kuichoma 
nyumba yake. (Tabaqat bin Sad). Inaeleweka kwamba Ali, Talha,
Zubayr na Abdul Rabman bin Auf alipinga kitendo cha Uthman
kumpa Said dinari laki moja, lakini khalifa hakujali. (Ansabul Ashraf
Balazari, Juz. 5, uk. 28).

Uthman alimpa kaka yake wa kambo Walid bin Uqbah bin Abi Muit
bin Abi Umar bin Umayyah mkopo wa dinari laki moja kutoka kwa
Abdullah bin Masud, mweka hazina wa Kufah. Baadaye, bin Masud
alimwambia arudishe fedha hizo za Hazina ya taifa, alimwandikia
barua Khalifa kwamba bin Masud alimwambia arudishe deni la fedha
za Hazina ya taifa ambazo yeye Uthman alimpa. Tukio hili lilimfanya
Khalifa Uthman aandike barua kwa Abdullah bin Masud, “Wewe ni
mweka hazina wangu. Ninakuamuru usimwambie Walid kurudisha
deni ambalo amekopa kutoka Hazina ya taifa, wala usikatae
kutekeleza amri hii.”

Alipoona hali hii, Abdullah bin Masud alikwenda kwenye msikiti wa
Kufah siku ya Ijumaa na akawaambia watu tukio hili la Walid na
Uthman bila kuficha. Walid akamtaarifu Uthman kuhusu jambo hili
ambapo matokeo yake Abdullah bin Masud alifukuzwa kazi. (Ansabul
Ashraf Balazari, Juz. 5, uk. 30 na Iqdul Farid, Juz. 2, uk. 272).
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Huyu Walid ni mtu ambaye baba yake, Uqbah alikuwa adui 
mbaya sana wa Mtukufu Mtume. Kwa mujibu wa simulizi ya 
Aishah, Mtukufu Mtume mara nyingi alikuwa akisema;
“Nimechoshwa na majirani zangu wawili. Mmojawapo ni Abu 
Lahab na mwingine ni Uqbah bin Abi Muit. Wote wawili, zaidi 
ya fitina zingine, huacha lundo la uchafu na takataka, mlangoni
mwangu.” (Tabaqat bin Sad, Juz. 1, uk. 186, chapa Misri). Waandishi
wa historia wametengeneza orodha ya watu kama hawa ambamo
majina ya Abu Lahab, Uqbah Abu Jahl, Hakam bin Abil, Aas bin
Umayyah ni maarufu. (Tabaqat bin Sad, Juz. 1, uk. 186;  na Sirah bin
Hisham, Juz. 2, uk 25).

Watoa maoni na waandishi wa historia wanayomaoni kwamba Uqbah
ni mtu aliye laaniwa ambaye alikwenda asi baada ya kuingia kwenye
Uislamu. Aya hii iliteremshwa kwa ajili yake;  

“Na siku ambayo mwenye kudhulumu atajiuma mikono yake.”
(SSuurraahh  aall--FFuurrqqaann,,  2255::2277)).

Kwenye Aya  hii dhalimu maana yake ni huyu Uqbad aliye laaniwa
kama ambavyo imeelezwa kwenye Tafsir, Juz. 9, uk. 25; Tafsir
Baizawi, Juz. 2, uk. 161; Tafsir bin Kathir, Juz. 3, uk. 317; Tafsir
Naishapuri kwenye maandishi ya pembeni Tabari, Juz. 19, uk 10;
Tafsir Kabir Razi, Juz. 6, uk. 369).

Kwa ufupi, yapo maandishi mengi sana kwenye vitabu vya historia na
hadith kuhusu tabia  mbaya ya Walid na baba yake kwamba kitabu
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cha pekee yake kinaweza kuandika kuhusu watu hawa. Kwa ufupi ni
kwamba Walid alikuwa asherati, mzinifu, fisadi, na mlevi ambaye
alinajisi imani. hapa chini tunaorodhesha baadhi ya matukio muhimu
ambayo yana dhihirisha tabia yake:
Kwenye Msikiti wa Kufah, Walid asali Swala ya rakaa nne wakati wa
Swala  ya alfajiri badala ya rakaa mbili kwa sababu alilewa.

Kwa amri ya Imamu Ali, Abdullah bin Jafar alimwadhibu Walid kwa
kumchapa viboko thelathini kwa sababu ya kunywa mvinyo.

Walid bin Aas  aliposhikanafasi ya Ugavana wa Kufah baada yake,
alihakikisha mimbari ilisafishwa na alisema, “Ondoeni uchafu wa
Walid kutoka humo.” Na zaidi ya  hayo. (al-Ghadir na Allamah
Amini, Juz. 1, uk 274).

Khalifa Uthman alimpa Abdullah bin Khalid bin Usayd bin Aas bin
Umayah dinari laki  tatu na dinari elfu moja kwa kila mtu wa kabila
lake. (Iqdul Farid, Juz. 2, uk. 26) na  Maarif cha bin Qutayba, uk. 84),
Bin Abil hadid ameandika tarakimu ya laki nne (Sharah Nahju 
balaghah Juz. 1, uk. 66).

Yaqubi ameandika kwamba Uthman alimuoza binti yake kwa
Abdullah bin Khalid na Usayd na akaamuru apewe dinari laki sita na
kuhusu jambo hili alimwandikia Abdullah bin Aamir kwamba kiasi
hicho cha fedha kichotwe kutoka kwenye Hazina ya Taifa ya Basrah
(Tarikh bin Wazih Yaqubi, Juz. 2,  uk. 45).

Kila mtu anajua tabia ya Abu Sufyani bin Harb, Uthman pia alimpa
mtu huyu dinari laki mbili kutoka kwenye Hazina ya taifa fedha hii
ilitolewa siku moja alipopewa Marwan bin Hakam dinari laki moja
(Sharah Nahju Balagha, Juz. 1, uk. 67).
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Khalifa Uthman alimpa Abdullah bin Sad bin Abi Sarah kaka yake
wa kuchangia ziwa sehemu ya tano ya ngawira kutoka Afrika. 

Kwa mujibu wa Abul Fida thamani ya ngawira hiyo ilikuwa dinari
laki moja (Usudul Ghaba, Juz. 3, uk. 173; na Tarikh bin Khathir,
Juz. 7, uk. 152).

Bin Abil Hadid ameandika kwamba Uthman alimpa Abdullah bin 
Sad ngawira yote iliyopokewa kutoka Afrika ya Magharibi 
bila kupunguza hata sehemu ndogo kumpa Muislamu yeyote. 
(Sharah Nahju Balaghah, Juz. 1, uk. 67).

Sad bin Abi Sarah ndiye mtu aliyeingia kwenye Uislamu kabla
Makkah haijatekwa. Halafu akahamia Madina na akaasi imani ya
Uislamu. Baada ya uasi wake, Mtume wa Mwenyezi Mungu
akatangaza kwamba Sad bin Abi Sarah lazima auawe popote pale
atakapoonekana  hata kama alikuwa chini ya kifumiko cha Ka’abah
takatifu. Katika kuangalia mambo haya, Uthman alimficha na
akamwombea msamaha akasamehewa. (Sunan Abu Daud na
Mustadrak Hakim).

Uthman alimpa Talha bin Abdullah dinari laki mbili (Sarafu za
dhahabu). (Balazari, Juz. 5, uk. 7) na alimpa mifuko kadhaa ya
dhahabu na fedha.

Mifano iliyotajwa hapo ju imeonesha upendeleo wa Uthman na jinsi
alivyo watengeneza Bani Umayyah wanagalagala kwenye utajiri wa
Waislamu. Sasa tunataka kueleza jinsi watu wengine ambao si
masahaba walivyoanza kutafuta dunia baada ya kifo cha Mtume na
sasa dunia imewashinda. Lakini kabla ya hapo tunataka kuonesha
kwamba msukumo waliopewa bani Umayyah na Uthman ilikuwa
kinyume na radhi ya Mwenyezi Mungu na Mtume Wake. Mwenyezi
Mungu amewaita ‘mti uliolaaniwa. Mtume wa Mwenyezi Mungu
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amewaita watu walioapizwa na umma. Wasomi wanakubaliana kwa
pamoja kwamba Bani Umayyah walikuwa na chuki dhidi ya Mtume.

Ali anasema kwamba kila umma ulikuwa na shida za nambna moja au
nyingine Balaa la uma huu ni Bani umayyah (Tathir al-Jinan kwenye
maandishi ya pembeni Sawaiq Muhriqah, uk. 143, na Kanzul
Ummah, Juz. 6, uk. 91).

Kwa mujibu wa maoni yaliyothibitishwa ya Mtume na uzao 
wake, Bani Ummayah walikuwa balaa la uma lakini msimamo 
wa Uthman kwao ni kwamba alijivunia kitendo cha kufungua 
hazina ya Taifa kwa ajili yao. Khalifa Uthman alikuwa akisema;
“Hazina ya Taifa ni yetu. Tutatumia kama tupendavyo na 
hatuta kubali ushauri wa mtu yeyote.” (Sahuh Bukhari, Juz. 5, 
uk 17 na Tarihut Tashrib, Juz. 7).

Sasa tutatoa maelezo kuhusu urithi kwa baba wa masahaba.
Itahakikishwa kutoka kwao utajiri kiasi gani wa Waislamu ulifujwa
na Uthman na jinsi alivyo watajirisha ndugu zake.

Zubayr bin Awam alikuwa mkwe wa khalifa wa kwanza. 
Alichoacha baada ya kifo chake ni;
Nyumba kumi na moja –Madina
Nyumba mbili –Basrah
Nyumba moja- Kufah.
Nyumba moja Misri.
Alioa wanwake wanne.

Baada ya kutoa theluthi moja (1/3) ya utajiri wake, kila mke alipata
robo (1/4) ya thamani ya utajiri wa rasilimali yake yote ilikuwa dinari
laki nane. (Sahih Bukhari, Kitabul Jihad Baab Barakar al-Ghifani 
Fi-Malih, Juz. 5, uk 17 na 21; Irshad al-sare Undat al-Qari Shazarat

ABU DHARR

116677

Abudhar.qxd  7/9/2005  11:30 AM  Page 167



Dhahab Juz. 1, uk 43, Tarikh bin Kathir Juz. 7 uk. 249 na Tarikh
Khsanus, Juz. 2, uk 311).

Muhammad bin Sad al-Dhahri al-Basri, Kitab al-Abbasi al-Qaqidi
(Alifariki mwaka 230 A.H), ameandika kwamba alikuwa na
mashamba huko Alexandria, Misri na Kufah na nyumba kadhaa
Basrah. Alipokea magunia mengi sana ya nafaka kutoka Madina
(Tabaqat bin Sad Waqidi; Juz. 3, uk. 77 chapa –London) Abul Has Ali
bin Husain bin Ali Masud alikufa mwaka 346 A.H) ameandika
kwamba zaidi ya vitu hivi aliacha farasi elfu moja, watumishi elfu
moja, watumishi wa kike elfu moja na sehemu kubwa ya ardhi.
(Murujuz Zahab uk, 434).
Talha bin Ubaydullah Tamim pia alikuwa mkwe wa Khalifa 
wa kwanza. Alikuwa na nyumba Kufah iliyojulikana kwa jina 
la Kanaas. Pato lake la kila siku kutokana na mauzo ya nafaka 
ilikuwa dinari elfu moja. Alikuwa na nyumba za kulala wageni 
kadhaa ambazo zilikuwa  kati ya Tahama na Taif. Alimiliki ikulu 
ya hali ya juu sana Madina. Alikuwa na rasilimali Iraq 
ambayo ilikuwa inazalisha pato la dinari 10,000 kila mwezi Musa 
bin Talha anasema kwamba aliacha dinari laki mbili fedha taslim. 
Pia aliacha ardhi ya kilimo. Zaidi ya hayo, aliacha magunia ya 
ngozi mia tatu yaliyojaa dhahabu na fedha. Bin Jauzi anasema 
magunia hayo yalitengenezwa kwa ngozi ya ngamia na yalikuwa
makubwa sana (Tabaqat bin Sad, Juz. 3, uk 158, Ansabul Ashraf
Balazari, Juz. 5, uk 7; Murujuz Zahab, Juz. 1, uk. 434, Iqbdul Farid,
Juz. 2, uk 258, Duwalul Islam Zahabi, Juz. 1, uk 18 na Al-Khulasah
Khazraji, uk. 152).

Abdur Rahman bin Auf alikuwa shemeji yake Uthman na ni mtu 
huyu ndiye wakati Umar alimfanya Uthman kuwa Khalifa badala 
ya Ali, kama ambavyo imekwisha simuliwa. Aliacha ngamia 
elfu moja, mbuzi elfu themanini na farasi mia moja na aliacha 
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dhahabu nyingi sana hivyo kwamba ilibidi ikatwe kwa shoka 
ili igawanyike. Alikuwa na wanawake wanne wa ndoa. 
Kila mmojawao alikuwa na dinari 83,000. Alimtaliki mke mmoja 
wakati anaugua na alimpa dinari 83,000. Aliacha kondoo 10,000,
wenye thamani ya dinari 84,000. (Tabaqat bin Sad, Juz. 3, uk 96,
Murujuz Zahab, Juz. 1, uk 434; Tarikh Yaqubi Juz, 2, uk. 146;
Safwatus Safwah bin Jauzi Juz. 1, uk. 138, Riazun Nazrah, Juz. 2, 
uk. 291; Istiab Abdul Barr Makki, Juz. 2, uk. 404 na Tuhfah Ithna
Ashariyah na Muahadithi Dehlavi). Sasa kutokana na uritha iliooacha
sababu iliyomfanya amweke Uthman kwenye Ukhalifa badala ya 
Ali bin Abi  Talib.

Sad bibn Abi Waqqas aliacha dinari 250,000 na nyumba iliyojengwa
mahali paitwapo Aqiq. Nyumba hii ilikuwa nzuri, kubwa yenye nafasi
ndefu kwenda juu. (Tabaqat bin Sad, Juz. 3, uk 105,  na Murujuz
Zahab, uk 120 wa Tafsir ya kitabu cha Abdul Hamid Jaudatus Sahar
kwamba Sad bin Abi Waqqas alikuwa amenakshi sehemu ya ndani ya
ikulu yake kwa mawe magumu.

Yala bin Ummayah ambaye alikuwa gavana wa Yemen aliacha dinari
500,000, wadeni wake wengi na ardhi kubwa. Zaidi yake, aliacha
rasilimali yenye thamani ya Dinari 100,000. (Murujuz Zahab, Juz. 1,
uk 432).
Zaid bin Thabit ni mtu aliye msaidia Uthman kwa kila njia  na
alikuwa mnyenyekevu kwake. Alipokufa, aliacha dhahabu na fedha
katika hali ambayo haingegawika isipokuwa kuikata kwa shoka na
kishoka. Zaidi ya hayo, aliacha mali nyingine iliyokuwa na thamani
ya dinari laki moja. (Murujuz Zahab Masud).

Huu ulikuwa ukarimu, upendeleo na fadhila za Uthman, Khalifa wa
tatu kwa watu wake waliokuwa wanamtakia mema. Hakuna mfuasi
wa Mtume ambaye angevumilia namna yake ya kugawa utajiri wa
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Waislamu miongoni mwa watu wake. Ndio sababu Ali, Salman, 
Abu Dharr, Miqdadi na Ammar walikuwa wanampinga wakati wote
kuhusu tabia yake.

Inawezekana watu wakasema kwamba lolote alilofanya 
Uthman ilikuwa kwa ajili ya ndugu zake kama alivyo sema 
yeye mwenyewe kwamba aliwafikiria kwamba walistahili na 
hakufanya lolote kwa maslahi yake. Jibu la maoni ya 
Uthman linaweza kuwa mtu asiye zingatia sharia ya dini katika 
masuala yahusuyo ndugu zake, kwa hakikahatakuwa muangalifu 
hata kwa mambo yanayo mhusu yeye mwenyewe. Uthman alikuwa
na meno kadhaa yaliyotengenezwa kwa dhahabu. Kivazi chake
kilikuwa joho la hariri na manyoya ambalo thamani yake ilikuwa
dinari mia moja. vazi la mkewe Nailah pia liligharimu dinari mia
moja. (Tabaqat bin Sad Juz. 3, uk. 40; Ansad, Balazari Juz. 3, uk. 4,
Istiab, Juz. 4, uk. 476).

Palikuwepo kasha kwenye Hazina ya Taifa huko Madina ambalo
lilijaa dhahabu na fedha. Alitengenezesha urembo kwa ajili ya
familia yake kutokana na madini hayo. Watu walimpinga sana
kuhusu suala hilo, na alizozana na Ali pia, lakini hakujali lolote.
(Ansah, Balaziri juz, 3, uk. 4). Alijenga ikulu Madina; jingo hilo
liliimarishwa kwa mawe na nmara na milango yake ilitengenezwa
kwa mbao za mvule zenye ubapa unaoteleza. Alihodhi utajiri
mwingi nsana. Alimiliki chemchem kadhaa Madina. Waandishi wa
historia wanasema kwamba baada ya kuuawa, aliacha dinari laki
hamsini. Miongoni mwa mali zake na vitu vingine vilivyokuwa
kwenye miliki yake, vile vilivyokuwa kwenye bonde la Qura na
Hunayn peke yake thamani yake ilifika dinari laki moja. Zaidi ya
hayo aliacha farasi na ngamia wengi. Kwa mujibu wa bin Sad
thamani urith wa bonde la Qura na Khaybar ulikuwa dinari laki
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mbili. (Tabaqat bin Sad, Juz. 3, uk 53 na Masudi, Juz. 1, uk 433).
Na kwa mujibu wa Jovji  Zaydan urith huo ulikuwa dinari laki 10.
(Tamaddume Islam, Juz 1, uk 22, chapa Misri) Zaid yake, aliacha
watumishi elfu moja; (Bin Sad, Juz. 3, uk. 53).

Umar khalifa wa pili pia hakuweza kuepuka ladha 
ya ukabaila. Alikuwa na bustani Hijaz iliyokuwa inaingiza pato 
la dinari elfu 40 kwa mwaka ambalo alitumia yeye binafsi 
na familia yake Bani Adi. (Tarikh Tabari, Juz. 2, uk. 82, 
chapa Misri) kwa mujibu wa hadith ilioko sahih Bukhari, Umar 
aliuliza kiasi cha deni lake alilotakiwa kulipa Hazina ya Taifa. 
Watu walifanya hesabu na wakamwambia deni lake lilikuwa 
dinari elfu themanini na sita. Akawaamuru walipe deni hilo 
kutoka kwenye fedha ya ndugu zake mwenyewe. Ni kwamba, 
aliwaambia walipe deni hilo kutoka kwenye rasilimali yake. 
(Tarikh Tabari, Juz. 2, uk. 382). Naafe mtumishi wa bin 
Umar, amekanusha kwamba Umar ahakuwa na deni na 
amesema ingewezekanaje Umar kwua na deni ambapo mmojawapo
wa warithi wake aliuza mgawo wa rasilimali kwa dinari 
laki moja. (Kitab Madina Umar bin Shaybah).
Akitoa maoni kuhusu usemi wa Naafe bin Hajaz alisema 
kwamba wakati mwingine hutokea kwamba mtu anakuwa na 
deni licha ya utajiri wake. (Tarikh Tabari, Juz. 3, uk. 383). 
Ndugu alimuomba Umar fedha. Mara ya kwanza alimdharau 
lakini baadaye alimpelekea dinari elfu kumi. (Tarikh Tabari, 
Juz. 5, uk. 19) Yakiwepo mambo kama haya tunapoangalia uzao 
wa Mtume na jinsi walivyoteseka, tunawasikitikia na tunashtuka 
sana tunapoona kwamba watu hawa waliwanyang’anya Ahlul-Bait
hata ile haki yao yak humus (Izatul Khifa, Juz. 2, uk. 256) na 
kuwapora fadak.
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SSUURRAA  YYAA  KKUUMMII  NNAA  SSAABBAA

Ni ukweli ulio thabiti kwamba Abu Dharr alikuwa karibu sana 
na Mtukufu Mtume na Ahlul Bait wake na aliendelea kuwa msiri 
wao mkubwa. Aliona kwa uangalifu sana kila kipengele cha 
maisha yao, na alijifunza mengi kutokana nao. Ameona kwa 
macho yake si mara moja lakini mara nyingi kwamba Mtukufu
Mtume alikuwa anajilaza msikitini akiwa na njaa na watoto wake
nyumbani walikuwa na njaa. (Alaimun Nubuwwah, al-Mawardi, 
uk. 146 chapa Misri). 

Abu Dharr pia alimuona Ali bin Abi Talib akifanya kazi ya 
kupokea ujira akiwa amevaa nguo kukwaruza. Aliona majani 
ya mtende kwenye joho la bint yake Mtume. Pia aliusikia  Ali 
akimnasihi mtumishi wake wa kike Kiafrika Fizzah; “Ewe Fizah! 
Sisi Ahlul Bait hatukuumbwa kwa ajili ya dunia au kutafuta faida 
ya kidunia. Badala yake tumeumbwa kwa ajili ya kumuabudu
Mwenyezi Mungu na kutangaza ujumbe wa Mwenyezi 
Mungu, Uislamu. Ni kazi yetu kuongoza thamani ya uadilifu wa 
mtu, kuwasha mwanga wa Upweke wa Mwenyezi Mungu kwenye
mioyo ya watu na kuwapa njia na namna ya kuendesha na kustawisha
maisha yao.
Abu Dharr pia aliona kwamba Ali alikuwa na kawaida ya kula 
mkate mkavu wa shayiri na alizika mifuko unga wa Shayiri yake 
kwa ustadi mkubwa hivyo kwamba haingewezekana mtu kuweka 
samli. (Allamah Kashif al-Ghita, The Shia Origin and Faith, ISP 1982).
Pia alimuona Ali kwamba alikuwa na desturi ya kubeba mfuko ya unga
yeye mwenyewe kuwapelekea wajane masikini na mayatima. 
Pia alimuona Ali akiiambia dunia, “Ewe Dunia! Nenda ukawadanganye
wengine. Nimetengana na wewe.” Pia alishuhudia kwa macho yake
kwamba wazawa wa Muhammad walikuwa na tabia ya kula chakula
pamoja na watumishi na watumwa wao. Alikumbuka vizuri kwamba
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wakati fulani ambapo zilibaki dinari nne zilibaki baada ya Mtume
kugawa fedha aliyokuwa nayo na kiasi hiki hakingemfikia 
mtu anayestahili, alisikitika sana. Alikuwa bado anakumbuka maneno
haya ya Mtume aliyomwambia yeye, Ewe Abu Dharr! Hata kama nina
miliki dhahabu yenye ukubwa sawa na Mlima Uhud sipendi ibakiea
kwangu hata chembe.”

Katika hali kama hii, ingewezekanaje Abu Dharr anyamaze wakati
Uislamu ulikuwa unageuzwa na mafundisho ya viongozi wa Uislamu
yalikuwa yanadharauliwa? Mara tu Mtukufu Mtume alipotawafu kila
kitu kilibadilishwa. Dhuluma na udikteta ni hali iliyoshamiri, 
watu walilazimishwa kutoa kiapo cha uaminifu, nyumba ya Ahlul
Bait ilichomwa moto, na mlango ulivunjwa na kumwangusha
Fatimah, bint yake Mtukufu Mtume.(al-Milal wan Nahl Juz. 1, 
uk. 25 chapa ya Bombay).

Ali alifungwa kwamba shingoni na masahaba mashuhuri waliishi
maisha ya upweke majumbani mwao. Katika kulazimishwa na 
hali halisi Abu Dharr alistahamili kwa kipindi fulani. Hatimaye
akaondoka Madina na kwenda Syria na akakaa huko. Baada ya muda
alipokwenda tena Madina aliona kwamba viongozi walifika kwenye
kilele cha kuendelea mambo ya dunia.

Fahari na maonesho ya kifalme yalishika nafasi ya bustani 
aliyoishi Mtukufu Mtume. Fadhila na upendeleo ni tabia ambazo 
zilishamiri, na uaminifu na uchaji Mungu vilionekana kuwa vitu 
vya zamani. Utajiri wa Hazina ya Taifa ulikuwa unafujwa. Utajiri 
wa Waislamu ulikuwa unatumiwa kwa maslahi ya binafsi. 
Kila ndugu na anayemtakia mema khalifa alipata  umilionea.
Ukabaila ulipanuka. Palikuwepo na utajiri mwingi sana. hakuna mtu 
aliyejali Zakai. Hakuna Mtu aliyejali mayatima na wajane.
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Alipoona mambo mengi yasiyo na idadi kama haya, Abu Dharr
alijaribu kumwonya Khalifa Uthman kwa ajili ya kuulinda umma 
wa Kiislamu na serikali ya Kiislamu na akamshauri kadiri 
alivyoweza, lakini Khatifa hakutilia maanani ushauri 
wake. Hatimaye kwa kuzingatia ahadi aliyoahidi kwa Mtukufu
Mtume na ule uzio wa imani ambao Mwenyezi Mungu alihifadhi
moyoni mwake, alijitokeza uwanjani na akaanza kutangaza dosari za
Uthman. kuunganisha na hayo, pia alikemea tabia ya kuhodhi utajiri
na ukabaila na  alianza hotuba yake na zile aya za Qurani zinazokosoa
kuhodhi utajiri.

Kwa kuwa Abu Dharr hakuvumilia kuona utajiri wa rasilimali ya 
taifa inatumika kwa kuwagawia ndugu zake khalifa tu na 
mayatima na wajane wanakufa kwa njaa, aliongeza kazi ya 
mahubiri yake, na kwa hiyo alikwenda sehemu nyingi mbali 
mbali. Alihamishwa kutoka Madina na kupelekwa Syria na 
wakati mwingine alilazimishwa kuishi kwenye sehemu iliyokuwa
tupu kama Rabzah.

Ni dhahiri kwamba kugawa utajiri miongoni mwa fukara ni muhinu,
lakini pia ni muhimu kufikiria utajiri huo ugawiwe kwa kanuni gani
kwa masikini na watu wengine wanaostahili. Ilikuwa ni kanuni ya
Mtume kwamba aligawa utajiri bila upendeleo. Kuhusu ngawira 
ya kivita, alisema kwamba moja ya tano (1/5) ilikuwa kwa ajili ya
Mwenyezi Mungu na Mtume Wake na sehemu nne ya tano (4/5) kwa
ajili ya jeshi la Uislamu ambamo mashujaa wote wanapata mgawo
sawa. Hakuna anayestahili kupata zaid ya mwingine (Sunan Baihaqi).
Inajulikana kutoka kwenye vitabu vya hadithi kwamba alikuwa na
kawaida ya kugawa pato la ushuru miongoni mwa Waislamu 
siku hiyo hiyo ya kupokea pato hilo. Watu waliooa aliwapa mgawo
mara mbili na mgawo moja kwa mseja. (Sunan Abi Daud, Juz. 1, 
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uk 25; Musnad Ahmad bin Hanbal, Juz. 2, uk. 29 na Sunan Baihaqi
Juz. 6, uk. 346).

Utaratibu huo huo ulifuatwa na Imamu Ali. Hafidh Baihaqi 
anasema kwamba wakati fulani alipata fedha na rasilimali 
kutoka Isfaham. Aligawa fedha na rasilimali hiyo katika sehemu 
saba za mgawo zilizo sawa. mkate wa boflo moja ulibaki lakini 
aliugawa pia katika vipande saba vilivyo sawa na kuweka kipande
kimoja kwenye kila mgawo katika hiyo migawo saba. Aliandika 
majina na alimpa mtu mgawo ambaye jina lake lilitokea kwenye kura.
(Sunan Baihaqi juz, 6, uk 438). Wakati fulani  wanawake wawili 
walimwombea. 

Mmojawao alikuwa huru na mwingine alikuwa na asili ya 
utumwa. Alimpa kila mmoja ngano kidogo na dinari 
arobaini. Mwanamke mwenye asili ya  utumwa alikwenda na 
mgawo wake lakini yule mwanamke huru akasema, “Umenipa
mgawo sawa na ule wa mtumwa, ingawa mimi ni mwanamke huru 
wa Kiarabu ambapo mwenzangu ni mtumwa na si Mwarabu.” 
Amiri wa Waumini akasema, Nemepelekua kwa uangalifu wa 
mkubwa  Kitabu cha Mungu lakini sikuona sababu yoyote ya 
ubora wako.”

Muhammad Razi Zangipuri ameandika kwamba wakati wa 
utawala wa Ali ambapo utaratibu wa Mtume alifuatwa na fedha 
iligawanywa katika misingi ya  usawa, hali ya kutokuridhika 
chuki na kero ilionea miongoni mwa masahaba wa Mtume 
walio mashuhuri wakipinga mbinu hiyo. Ali akasema kuhusu 
kuonesha kwao chuki na kero; “Mtakuwa mnaniamuru mimi 
kwamba nitafute msaada wenu na kuniunga mkono kwa 
kufanya udhalimu kwa watu ambao kuwa ajili yao  mimi 
nimewafanywa mtawala? Ni kwamba, niwapunje stahili yao ili 
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nyingi niwazidishe mgawo na kwa hiyo kuwafanyeni nyinyi 
kuwa watu wanao niunga mkono? Kwa jina la Mwenyezi 
Mungu hadi hapo ambapo hadithi za usiku zinaendelea kusimuliwa 
na nyota inafuata nyingine yaani nyota zinakuwa kwenye mwendo,
sitakaribia utaratibu kama huo. Hata kama ingekuwa  rasilimali yangu
binafsi, ningeigawa sawa kwa sawa miongoni mwa watu, lakini sasa
inapokuwa hii ni mali ya Mwenyezi Mungu, kwa nini nisizingatie
usawa. Lazima mtambue kwamba kugawa fedha na wema bila
kuzingatia usawa ni ubadhilifu na ufujaji ambao unamnyanyua
mgawaji juu hapa duniani na kumremsha chini na kumfedhehesha
huko akhera.” (Islam ka Maashi Nizam, toleo la lugha ya Urdu, 
uk 154).

Ni wazi kwamba kutokana na kanuni iliyotajwa kwenye kurasa 
za nyuma ya kugawa utajiri kwamba rasilimali zitagawanywa 
bila upendeleo miongoni mwa masikini, wasiojiweza na aina zote 
za watu wanaostahili. Mara tu Ali alipokalia kiti cha Ukhalifa 
alitangaza, “Nyingi ni waja wake Mwenyezi Mungu. 
Utajiri utagawanywa sawa sawa miongoni mwenu bila ubaguzi au
kutofautisha.” (Nasikhut tawarikh, Juz. 2, uk. 21).

Endapo Waislamu wanafuata njia  za Kiislamu, maisha ya umasikini
hayatakuwa mzigo kwao.

SSUURRAA  YYAA  KKUUMMII  NNAA  NNAANNEE

Baada ya Abu Dharr kurudi Madina kutoka Syria, alijishughulisha na
mahubiri yake ambapo tukio lingine la kupasua  moyo lilitokea 
kwa mara nyingine na hilo lilikuwa ni kuchomwa kwa Qurani. 
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Tayari alikwisha huzunika kuona Serikali ya Kiislamu ilikuwa 
inaharibiwa. Utajiri wa Waislamu ulikuwa unatumika kuwapa 
ndugu na jamaa wa Khalifa. Mlango wa Hazina ya Taifa 
ulifungwa kabisa kwa wanaohitaji, masikini, mayatima na wajane, 
lakini ulikuwa umefunguliwa wazi sana kwa uzao wa Umayyah. 
Watu masikini walikuwa wanateseka kwa njaa ambapo ndugu wa 
khalifa walikuwa  wananunua nyumba, mabustani na ardhi. Ghafla 
akapata taarifa kwamba khalifa alikuiwa na nakala tofauti za 
Qurani ambazo zilikusanywa kutoka sehemu mbali mbali na 
akazichoma moto. Kwa hiyo, tukio hili muhimu likawa lenye mahubiri
yake.Mwandishi wa historia Abul Fida ameandika kwamba tukio 
hili lililotokea mwaka wa 30 A.H. (Tarikh Abul Fida, Juz. 2, uk. 100,
chapa Amritsar, 1901 A.D).

Mwandishi wa historia Yaqubi (alifariki mwaka wa 278 A.H )
ameandika kwenye kitabu chake kwamba Uthman alikusanya Qurani
na akazipanga kwa namna ambayo aliziweka sara ndefu pamoja na
sura fupi pamoja mbali mbali, na akaagiza nakala kutoka kila sehemu,
zikaoshwa kwa maji ya moto na siki na akazichoma moto. Matokeo
yake  ni kwamba hakuna nakala ya Qurani iliyobakia isipokuwa
nakala iliyomilikiwa na Bin Masud ambayo alikuwa nayo Kufah.
Abdullah bin Amir, gavana wa Kufah alipomuuliza bin Masud
amwoneshe nakala yake akakataa. Uthman alipopata taarifa hii
alimwandikia barua Amir amkamate bin Masud na ampeleke kwake
Madina. Bin Masud alipoingia msikitini, Uthman alikuwa 
anatoa hotuba. 

Alipomuona Bin Masud akasema; “Mnyama mbaya na 
katili amekuja.” Bin Masud naye alitoa jibu kali. Uthman 
aliposikia, akaamuru watu wampige. Kwa hiyo, watu wakampiga 
na kumburuza kwa namna ambayo kwamba mbavu zake 
mbili zilivunjika.
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Imeandikwa kwenye tarjumi ya Kiajemi  ya Tarikh Atham Kufi
(imechapishwa Bombay, uk. 147 mstari wa 8) kwamba Uthman
alipasua Quran na ikachomwa moto. Ni maelezo ya aina haya haya
yapo kwenye kitabu ‘Successors of Muhammad’ (W. Iqving Uk. 160
chapa –London, 1850 A.D). Kwa mujibu wa Majatul Mumin usemi
wa Mulla Mohsin Kashmiri, Uthman akavunja mbavu za bin Masud
na akamnyang’anya Quran na akaichoma moto. Kufuatana Raudhatul
Ahad Juz. 2, uk. 229, chapa Luckanow), Uthman aliamuru Qurani
yangu lazima ipewe nafasi ya  kuenea kwenye utawala wangu na
nakala zingine zichomwe moto. Kwa mujibu wa  Tarikh al-Quran
usemi wa Abdul Qadir Makki, uk. 36 chapa ya Jeddah, 1365 A.H
Sahih Bukhari Juz. 6, uk. 26 chapa Bombay, Mishkar Shari chapa
Delhi, uk. 150, na Tafsir Itqan Suyuti chapa Ahmads, Juz. 1, uk 84,
Uthman alipeleka taarifa kwa Hafsah, mke wa Mtukufu Mtume, 
ili ampelekee Maandishi ili aweze kunakili na halafu amrudishie.
Hafsah alimpekea nakala alizokuwa nazo na Uthman akamteua Zayd
bin Thabit, Abdullah bin Zubayr, Said bin As, Abdul Rahman 
bin Harith kukusanya na kunakili maandiko hayo, na aliwataka watu
hao wote watatu wa  Quraishii kuandika Qurani kwa kutumia
mazungumzo ya Quraishi endapo pangetokea tofauti fulani katika
mambo kadhaa, kwa sababu Qurani iliteremshwa katika lugha yao.
Watu hao watatu walifanya kufuatana na walivyoagizwa hadi mwisho
na Uthman akayarudisha Maandiko hayo kwa Hafsah kama
alivyoahidi na akampelekea nakala iliyotayarishwa upya. Sasa, nakala
ya Qurani iliyobakia ni hiyo tu iliyotayarishwa na Uthman iliendelea
kuwepo na nakala zingine zote zilichomwa moto. Kwa mujibu wa
Fathul Bari, usemi wa bin Hajar Asqalani Juz. 4, uk 226, Uthman
alirudisha Qurani ya Hafsah lakini Marwan alichukua kwa nguvu na
akaichoma moto. Kwa mujibu wa Tarikh Khamis uk. 270, Istiab uk.
373 na Sawaiq Muhrizah uk. 68 Uthman alihakikisha nakala zote za
Qurni zimechomwa moto isipokuwa ya kwake na aliamuru Abdullah
bin Masud apigwe sana hivyo kwamba alipata maradhi ya henia
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(ngiri). Halafu akamfunga jela na akafia huko. Kwa mujibu wa
Tuhfah Ithna Ashariyah, usemi wa Abdul Aziz, Ubayy bin 
Kab alimpa Uthman Qurani  yake na hakupigwa. Qurani hiyo pia 
ilichomwa moto.

Kwa hali yoyote ile imeandikwa kwenye vitabu vingi sana 
kwamba Uthman alichoma maandiko matakatifu. Hizi ni 
nakala  za Qurani zilizokusanywa wakati wa ukhalifa wa 
Abu Bakr. Aishah Ummul Muminin alipopata habari 
ya Qurani kuchomwa moto alikuwa na wasi wasi. Akasema, 
“Enyi Waislamu! Muueni mtu huyu ambaye anachoma 
Qurani! Amefanya udhalimu mkubwa sana.”(Anwarul Qulub,
Muhammad Baqir Majlis uk. 313).

Aishah hakuridhika na jambo hili alifululiza kudhihirisha  kero dhidi
ya Uthman. Alisema tena na tena; “Muueni Yahudi huyu, Na’thal.
Mwenyezi Mungu na  amuue. Amekuwa asi.” Rauzatul Ahbab, Juz.
3, uk. 12). Kwa mujibu wa Tazkirab Khawasul Ummah uk. 38, 40, 41
bin Athir Jazari alikwua akisema, “Muueni Na’thal huyu. Mwenyezi
Mungu na amuue.” Kwa matamshi haya alikuwa anamaanisha khalifa
Uthman. halafu bin Athir anaeleza kwa nini Aishah alimuita Uthman
Na’thal. Sababu ni kwamba Na’thal alikuwa yahudi wa Misri na
ndevu zake zilifanana na zile za Uthman. Halafu tena anasema
kwamba kufuatana na matamshi ya Shaykh ilimaanisha mpumbavu.
Anaendelea kusema kwamba baadae Aishah alikwenda Makkah
(Nihayah bin Athir).

Mwandishi wa historia Ibn Taqtaqi ameandika kwamba Uthman
aliuawa kwa matokeo ya amri ya Aishah, ‘muueni Na’thal huyu.”
Siku hiyo hiyo nyumba yake ilipozingirwa, Aishah alikwenda
Makkah. (Tarikh Fakhri, uk. 62 chapa Misri).

ABU DHARR

117799

Abudhar.qxd  7/9/2005  11:30 AM  Page 179



Inaeleweka wazi kwamba Aishah akiwa mwanamke alishtushwa 
na tukio hili, kwa nini Ali asingeshtushwa na tukio hili la 
kutisha? Imejulikana kutokana na maandishi ya wasomi 
wa kuaminika kwamba Ali alishtushwa sana na tukio 
hili la kuchomwa Qurani. Kwa hiyo, aliona umuhimu wa 
kutaka ushauri wa Abu Dharr kuhusu suala hili. Allamah Majlis 
ameandika kwamba baada ya tukio hili Ali alimuomba Abdul 
Malik, mtoto wa Abu Dharr ampeleke baba yake kwake. 
Alipofika, alibadilishana mawazo naye kuhusu tukio hili, 
alionesha kuhuzunika kwake na akasema jambo hili limenyoshwa na
kupasuliwa vipande vidogo. Inawezekana Mwenyezi Mungu atalipa
kisasi kwake kwa jinsi ile ile. Abu Dharr akasema , “Ewe Ali!
Nimemsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu akisema kwamba wafalme
dhalimu watawaua watu wa nyumba yake.” Ali akasema, “Ewe Abu
Dharr! Unataka kunikumbusha kuhusu kuuawa kwangu?” Abu Dharr
akasema, “Hapana shaka, hilo litatokea na wewe utakuwa mtu wa
kwanza miongoni mwa uzawa wa Mtume kuuawa.” (Hayatul Qulubi,
Juz. 2, uk. 104).

Kwa ufupi, inaonesha wazi kwamba Abu Dharr aliathirika sana  na
tukio hili la kuogofya. Pia aliongeza maudhui moja zaidi kwenye
hotuba zake na kuliita tukio hili njia isiyo ya Kiislamu. Na itambulike
kwamba kwa kuwa  kitendo cha kuchoma Qurani kinatia jeraha moyo
wa Kiislamu kwa baadhi ya waandishi wa siku hizi, wamebadilisha
neno kuchoma pale ambapo maelezo ya kuchomwa 
Qurani yanatolewa. Shah Walyullah Dehlavi, kwenye matukio 
katika maisha ya Uthman ameandika.  . .  . . . Aliyaondoa maandiko
mengine ambayo yalifikiriwa kusababisha migongano. (Izalatul Khifa
Juz. 1, uk 274).
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SSUURRAA  YYAA  KKUUMMII  NNAA  TTIISSAA

Waandishi wa historia wanasema kwamba Abu Dharr alitoa 
hotuba zake kuhusu mada maalum. Msikitini, nje ya msikiti, 
kwenye baza, kwenye viwanja vya maonyesho ya michezo, 
mitaani na mahali popote alipopata fursa ya kufanya 
hivyo. Hakuogopa kuuawa sababu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
alikwisha mwambia kwamba hakuna mtu  ambaye angeweza kumua
au kumfanya aache imani yake wala hakuogopa shutuma kwa sababu
aliapa mbele ya Mtukufu Mtume kuhusu suala hili. Alikuwa na 
uhakika kabisa kwamba lolote alilofanya ilikuwa  linakubaliana na
utashi wa Mwenyezi Mungu na Mtume Wake. Ndio sababu alikuwa
anashughulika wakati wote katika kutekeleza kazi yake kwa ujasiri na
hamasa kubwa.

Kwa upande moja mahubiri ya Abu Dharr yalizidi kupamba moto 
na kwa upande mwingine Uthman alikuwa anaendelea na 
zoezi la kuipima dhamiri yake kwenye kioo cha tabia 
yake mwenyewe. Alitaka ushauri kutoka kwa Marwan ili aweze 
kujua Abu Dharr angenyamazishwa kwa njia gani na shutuma 
zake kuhusu tabia ya Uthman na upinzani wake kuhusu kuhodhi 
utajiri ungesitishwa.

Marwan akasema, “Ipo njia moja tu ya kuweza kufanikiwa ni kwamba,
kiasi fulani cha fedha kipelekwe kwa Abu Dharr. Labda anaweza
akakubali na kunyamaza.” Uthman alisikia jibu hili la Marwan na
akanyhamaza. Sababu ya kimya chake ni kwamba alikuwa anatambua
tabia ya Abu Dharr. Alijua kwamba Abu Dharr alikuwa hana tama ya
fedha. Marwan aliwaita watu wawili, akawapa mfuko wenye dinari mia
mbili na akasema, “Mpelekeeni Abu Dharr na mwambieni kwamba
Uthman anamtakia kila la kheri na amemwomba akubali kuchukua
mfuko huo wa fedha na atumie apendavyo.”
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Watu hao walikwenda kwa Abu Dharr usiku wakiwa na huo mfuko wa
fedha. Wakati huo alikuwa anasali msikitini. Labda alikuwa anakaa
kwenye msikiti wa Mtume wakati  huo kwa sababu Uthman alimuita
kwa lazima kutoka Syria ambapo familia yake ilikuwa bado huko.

Akiwatazama wageni, Abu Dharr aliwauliza wao walikuwa nani na
walikuwa na madhumuni gani? Wakampa mfuko wa fedha na
wakasema, “Khalifa Uthman amekupa Salamu zake na anakuomba
ukubali kuchukua hizi dinari mia mbili kwa ajili ya matumizi yako.”
(Kashkol Bahai).

Abu Dharr akasema, “Je! Amegawa kiasi kama hiki kwa Muislamu
mwingine pia?” Wakajibu, “Hapana, hajampa yeyote. Huu ni
ukarimu wa Khalifa kwako peke yako.

Tafadhali chukua.”Abu Dharr akasema, “Mimi pia ni mmojawapo wa
Waislamu ambapo Khalifa hajampa Muislamu yeyote, mimi peke
yangu siwezi kukubali kuchukua. Mimi sihitaji fedha ambapo
Waislamu wengine masikini hawakupata. Nendeni, mrudishieni na
mwambieni kwamba mimi ninatosheka na ngano kidogo tu, 
mimi hupata ujira wa riziki yangu. Nifanye nini na dinari hizi?” 
(Abu Dharr Ghifari, uk. 126, na Hayatul Qulub Juz. 2, uk 1039).

Marwan alikosea kufanya uamuzi huo kuhusu Abu Dharr. Yeye
alidhani kwamba kama vile watafutaji wengine wa dunia hawakujali
imani na itikadi kwa ajili ya utajiri, Abu Dharr naye angefanya hivyo.
Hakujua kwamba Abu Dharr alikuwa kwenye daraja la juu zaidi
kulinganishwa na watafutaji wa dunia.

Tukiliangalia tukio huli kwa uangalifu, Abu Dharr alifuata kwa
karibu sana nyayo za Mtukufu Mtume na Ali kwa kurudisha fedha na
kwa kusema, “Maana yake nini kunipelekea fedha peke yangu na
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kutowajali Waislamu wengine?” Hawa (Mtume na Ali) ni watu
ambao walijali kuwatumikia Waislamu zaidi kuliko kutumikia nafsi
zao. Wao hawakutaka wawe wanabilingika kwenye utajiri ambapo
masikini waendelee kuwa masikini. Wao hawakupenda kuwepo na
hata ile tofauti ndogo baina yao na watu masikini. Kwa uthibitisho
tunaweza kutoa mfano wa tukio la kufuturu kwa Ali kama
ilivyosimuliwa na Ahnaf bin Qays mbele ya Muawiyah barazani
kwake.

Kwa mujibu wa Mansur bin Husein Abi alikufa 422 A.H) kwenye
kitabu chake Nass ud-Duras, kama ilivyo nukuliwa na Shaykh
Muhammad husayn Ale Kashiful Ghita; Ahnaf bin Qays alisema,
“Wakati fulani nilikwenda kwa Muawiyah.

Aliweka mbele yangu vyakula vya aina nyingi mno. Nilikuwa bado
ninashangaa ambapo aliweka mbele yangu chakula maalum ambacho
sikuweza kukitambua. Nikamuuliza hicho kilikuwa chakula gani.
Akajibu kwamba huo ulikuwa utumbo wa bata uliojazwa ubongo  na
kukaangwa kwenye mafuta na kunyunyiuzia viungo.

Niliposikia hivi nilianza kulia. Muawiyah akaniuliza sababu ya kulia,
nikamwambia kwamba nilimkumbuka Ali wakati huo.

“Siku moja nilikuwa na Ali ambapo muda wa kufturu ulifika.
Aliniomba nisiondoke. Wakati huo huo mfuko ulio zibwa vizuri
uliletwa. Nikamuuliza mfuko ulikuwa na nini. Akajibu kwamba  huo
ulikuwa unga wa shayiri iliyokaushwa . Nikamuuliza kwa nini mfuko
huo ulizibwa kwa uangalifu kiasi hicho, ilikuwa ni sababu ya kuzuia
usiibwe au matatizo ya kiuchumi. Akajibu kwamba haikuwa sababu
yoyote kati ya hizo mbili zilizotajwa. tahadhari hiyo ilikuwa
kuwazuia wanawe wasije wakachanganya unga huo na mafuta ya
samli au michikichi.
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“Niliendelea kuuliza endapo mafuta ya samli au mchikichi
yaliharamishwa. Akajibu kwamba hayakuharamishwa. Bado, ilikuwa
muhimu kwa viongozi wa umma kujiweka katika  hali iliyo sawa na
ile ya watu masikini, ili kwamba ukosefu wa njia za kujikimu isije
ikawa sababu ya tabaka la watu masikini kugeuka kuwa waasi.
Muawiyah akaniambia kwamba nilimkumbuka mtu ambaye uadilifu
wake si rahisi kukanusha.”

Hata hivyo, wale waliopeleka mfuko wa dhahabu kwa Abu Dharr
walirudi kwa Uthmani na wakamwambia alivyowaambia Abu Dharr.
Uthman akamwambia Marwan, “Nilijua kabla kwamba Abu Dharr
hangekubali kuchukua fedha hiyo.”

Abu Dharr aliendelea na shughuli yake ya kuhubiri kama kawaida.
Kila alichosema haikuwa upinzani ulioelekezwa kwa mtu fulani
pekee. Hakika, alitaka watu wasimsahau Mwenyezi Mungu kwa
sababu ya kuhodhi fedha lakini kuimarisha kanuni za Uislamu kwa
kuwahurumia masikini. Abu Dharr hakuweza kuvumilia kuona utajiri
wa Hazina ya Taifa unatumika kwa kupewa watu wasiostahili bila
sababu yoyote ambapo watu wanaohitaji wanateseka njaa.

Hakuvumilia hata kupasuliwa na kuchomwa Quran. Hakuchoka
kuwashutumu wale ambao walikuwa na hatia kwa kufanya uhalifu
kama hao. Alikuwa nazo amri za Mwenyezi Mungu na Mtume Wake.
Alikuwa anazingatia kanuni za Uislamu. Alitaka watawala Waislamu
kufuata njia ya Uislamu.

Kwa ufupi, kwa upande moja Abu Dharr alikuwa anashughulika na
kazi yake ya kuhubiri na kwa upande mwingine, Uthman alikuwa
na shauku ya kupata njia ya kumnyamazisha. katika kutimiza lengo
hili alijaribu kushauri kila aina ya mpango lakini  hakuweza
kufaulu. Hatimaye alitoa amri katika tangazo la jumla, 
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“Hakuna ruhusa mtu yeyote kukaa na Abu Dharr, wala kusema
naye.” (al-Masud).
Agizo la mtawala lilitakiwa kutekelezwa bila masharti. Mara tu
tangazo hili lilipofanywa watu waliacha kuwasiliana naye na
wakaacha kusema naye. Watu waliondoka popote pale Abu Dharr
alipopita kuepuka wasije wakashtakiwa kwa khalifa. Hakuna mtu
aliyemsikiliza Abu Dharr wala kufika mahali alipokuwa. Lakini
Ahuzar alikuwa mtu jasiri aliyoje. Hakujali mambo haya. Alikuwa
anasadiki kwamba lolote alilofanya ilikuwa inalingana na Radhi ya
Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo, alikuwa anaridhika kabisa na yale
aliyokuwa anayafanya na hakuna sharti lolote ambalo lingefaulu.

Subaiti anasema kwamba licha ya tangazo, Abu Dharr aliendelea
kuwapa nasaha watu kama kawaida. Kwa bidii sana hivyo kwamba
humo Madina watu wa ukoo wa Umayyah ambao walikuwa waunga
mkono wa Uthman, walichoshwa naye na wakalalamika 
kwa Uthman, kwamba Abu Dharr alikuwa hajaacha kuhubiri. 
“Sasa ametuchosha sana. kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na ufanywe
mpango mwingine.”

Aliposikia hivi, Uthman aliamuru Abu Dharr apelekwe kwenye
baraza lake.

Kwa amri ya Uthman watu wakamkamata Abu Dharr na kumpeleka
kwa Uthman ambaye alisema, “Ewe Abu Dharr! Nimekuonya kwa
kila njia lakini hutaki kuzingatia ushauri wangu. Nini kimekutokea?”
Abu Dharr akajibu, “Laana iwe juu yako, ewe Uthman! Mwenendo
wako ni sawa na ule wa Mtukufu Mtume, au sawa na ule wa 
Abu Bakr bin Quhafa na Umar bin Khatab? Wewe unafanya mambo 
miongoni mwetu yale ambayo madhalimu hufanya.” Uthman
akasema, “Sijui lolote. Toka nje ya jiji langu!”
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Abu Dharr, “Mimi pia sitaki kukaa karibu na wewe. Sawa, niambie
niondoke nielekee wapi?”

Uthman, “Nenda popote unapotaka lakini ondoka hapa!”
Abu Dharr, “Naweza kwenda Syria?”

Uthman, “Hapana, nimeagiza na ukaburuzwa kutoka huko. 
umewafanya watu wa Syria wanione mimi ni mkosaji kwao.
Ninaweza kukupeleka huko tena?”
Abu Dharr, “Labda niende Iraq?”

Uthman; “Hapana, unataka kwenda ambako watu hawashutumu
watawala wao?”
Abu Dharr, “Kama hivyo, niende Misri?” 
Uthman, “Hapana!”
Abu Dharr; “Niende Kufah?”
Uthman, “Hapana.”
Abu Dharr, “Sasa niende wapi? Niende Makkah?”
Uthman, “Hapana!”
Abu Dharr; “Ewe uthman! Hutaki mimi niende kwenye nyumba ya
Mwenyezi Mungu! Kuna tatizo gani kwako endapo mimi ninakwenda
huko na kumuabudu Mwenyezi Mungu hadi kifo changu?”

Uthman, “Hapana, kwa jina la Mwenyezi Mungu, kamwe!”
Abu Dharr, “Basi niambie niondoke niende wapi. Niende porini.”

Uthman, “Hapana”
Abu Dharr; “Basi nirudi kwenye siku zangu kabla ya Uislamu na
niende kuishi Najd. Kwa vyovyote vile niambie mahali pa kwenda.”
Uthman, “Ewe Abu Dharr! Niambie ni sehemu gani unapenda zaidi
zaidi.”
Abu Dharr, “Madina au Makkah au Jerusalem.
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Uthman, “Huwezi kuishi huko kwa vyovyote vile. Sasa niambie
sehemu unayo ichukia kuliko zote.”

Abu Dharr, “Rabzah”
Uthman, “Vema, ninakuamuru uondoke uende Rabzah!”
Aliposikia hivi, Abu Dharr akasema; “Mwenyezi Mungu Mkubwa!
Mtukufu Mtume alisema kweli kwamba yote haya yatatokea.”
Uthman, “Mtume alisema nini?”

Abu Dharr, “Alisema Mtume Kwamba, ningehamishwa kutoka
Madina, ningezuiwa kwenda Makkah ningelazimishwa kuishi
sehemu mbaya sana Rabzah ambapo ningeuawa na ningezikwa na
kundi la watu wa Iraq ambao wangekuwa wanakwenda Hijaz.”

Aliposikia hivi Khalifa Uthman kwa mujibu wa Athan kufi, alisema,
“Nyanyuka ondoka kwenda Rabzah. Kaa huko na usiende popote.”
Kwa mujibu wa Damah Sakibah Juz. 1, uk 194, aliteswa na kujeruhiwa
sana. Halafu Khalifa akamuagiza Marwan ampeleke Rabzah akiwa
amepanda ngamia asiye na tandiko la kukalia, na atangaze kwamba
hakuna mtu atakaye ruhusiwa kumuona wakati anaondoka! (Murujudh
Dhahab- Masud Juz. 1, uk. 438; Tarikh Yaqubi, Juz. 2, uk. 148;
Tabaqati bin Sad, Juz. 4, uk 169. Hayat Qulubi, Juz. 2, uk. 1033;
Majalisul Mumin, uk. 94, Tarikh Atham Kufi, uk. 131; Kitab 
al-Sufiyania, Abu Uthman Jahiz.

Haiwezekani kukanushwa kwamba huhamishwa kwa lazima ni sawa na
kuuawa. Wale wanaofukuzwa kutoka nchini kwao hupendelea zaidi
kuuawa  kuliko kuhamishwa. Matukio yanajieleza yenyewe kwamba
watu waliofukuzwa kutoka kwenye nchi ya uzalendo wao kila mara
walilia sana. Uzalendo ni zawadi ya viumbe vyote. Hadith zimeiita hali
hiyo ni sehemu ya imani. Mtume Yusufu alikuwa na kawaida ya kulilia
kwao alikozaliwa wakati ameketi kwenye kiti cha ufalme wa Misri.
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Bila kutaja Mitume wengine, na tutafakari matukio ya Mtume
Muhammad (s.aw). Alilazimika kuhama Makkah na kwenda Madina.
Lakini kila alipokumbuka Makkah au alipowaona wakazi wa jiji hilo,
macho yake yalijaa machozi. Loo! Abu Dharr alikuwa anafukuzwa
kutoka kwenye mji wa nyumbani. Fikiria jinsi ambavyo alijihisi 
hususan alipokuwa anaondoka na kuacha kaburi la Mtume. Lakini
hapakuwepo na uchaguzi wowote kwa sababu aliondolewa na
kuhamishwa kwa mujibu wa mwandishi wa historia Tabari, ilikuwa
ni utendaji wa Uthman kwamba alimfarikisha mtu kutoka watu, aliye
kuwa kero kwake na alikuwa na kawaida ya kusema kwamba hakuna
adhabu iliyokuwa kali kama hiyo. (Tarikh Tabari, Juz. 4, uk. 527).

Amri zilitolewa kwa ajili ya kuhamishwa kwa Abu Dharr na pia
kwamba hakuna mtu aliyeruhusiwa kumuaga au hata kusema naye au
kumtembelea.

Abdullah bin Abbas anasema kwamba Abu Dharr alipohamishwa
Madina kwenda Rabzah tangazo lilitoka kwamba hakuna 
mtu aliyeruhusiwa kusema na Abu Dharr au kumuona anaondoka.
(Saqifah Ahmad bin Abdul Aziz Janhari, Murujuz Zahab, Juz. 1, 
uk. 438; Sharh bin Hadid). Hili ni agizo ambalo lilifadhaisha 
watu na kuwazuia makwao. Hakuna mtu aliyeweza kuwa 
jasiri kutoka nje ya nyumba yake kwa madhumuni ya kumuona 
sahaba wa Mtukufu Mtume (s.a.w) mwenye kuheshimiwa kama 
Abu Dharr isipokuwa Imamu Ali, Hasan, Husein, Aqil, Abdullah bin
Jafar, Abdulah bin Abbas na Miqdadi bin al-Aswad.

Ingawa masahaba wa Mtukufu Mtume (s.a.w) hawakuweza kutoa
maoni yao dhidi ya agizo la Uthman kuhusu uhamisho wa Abu Dharr,
bado walipata wasi wasi sana. Si tu masahaba waliokuwa pale ambao
walisumbuliwa na tukio hili lakini pia wale ambao walikuwa nje ya
Madina lakini walisikia habari ya  kufukuzwa kwa Abu Dharr Madina.

ABU DHARR

118888

Abudhar.qxd  7/9/2005  11:30 AM  Page 188



Mathalan Abdullah bin Masud2 ambaye alikuwa Kufah na pia watu
wa kabila lake walipatwa na fadhaa.

Abdullah bin Masud aliposikia habari hizi akiwa Kufah, alipata wasi wasi
na akahutubia kundi la watu ndani ya msikiti wa Kufah, 
“Enyi watu! Mmewahi kuisikia Ayah hii? “Bado, ni nyinyi ndio mnao
waua watu wenu, na mnawafukuza baadhi yao nje ya makazi yao.”
Alipinga khalifa kwa kukariri ayah hii. Walid, gavana wa Kufah
alimtaarifu Khalifa Uthman kuhusu tukio hili. Khalifa alimjibu barua
yake kwa kumuagiza ampeleke bin Masud kwake. Abdullah bin Masud
alipofika Madina, Uthman alikuwa na hutubia. Alipomuona, Uthman
alimuamuru mtumishi wake Aswad ampige bin Masud. Alimvuta na
kumtoa nje ya msikiti na kumtupa chini na akamcharaza sana, akamzuia
nyumbani mwake na akasitisha ruzuku yake kwa maisha yake yote. 
(Abu Dharr Ghifari, uk. 146, Musnad Ahmad bin Hanbal, Juz. 5, uk 197).

Lazima ieleweke kwamba Ali pia ameonesha  masikitiko yake kuhusu
kufukuzwa kwa Abu Dharr kwa maombi ya ‘Zammul Quraysh.”
(Sahifah Alawiyah).

Kwa ufupi, kufuatana na agizo la Uthman, Marwan alimpeleka ngamia
ambaye hakuwekewa tandiko la kukalia kwa lengo la kumsafirisha
Abu Dharr kusiko julikana ambapo ghafla Ali, Hasan, Husein, Aqil,
Ammar, Abdullah bin Jafar, Miqdadi bin al-Aswad na Abdullah bin
Abbbad  walifika hapo na kusema; “Wewe Marwan uliye laaniwa!
Acha! Usimkalishe kwenye ngamia. Lazima tumpe kwa heri.”
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2. Allamah Subaiti anasema kwamba masahaba wa Mtume walionesha kukasirika
kwao kwa sababu ya kufukuzwa Abu Dharr kutoka Madina na kupelekwa Rabzah.
Kwa mujibu wa Mustadirak wa Hakim, Abu Darda aliposikia habari za kufukuzwa
kwake alisema kwa mshangao, “Inna Lillahi wa inna illahe rajiun!” (Sisi tumetoka
kwa Mwenyezi Mungu na tutarudi Kwake) Alirudia maneno haya mara kumi
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Ali akasema; “Ewe Abu Dharr! Usiwe na wasi wasi. Watu 
walikuogopa kwa sababu ya tamaa ya mambo ya dunia, na wewe
hukuwaogopa kwa sababu ya imani yako hadi wakati walipofukuza.
Abu Dharr! Mchamungu hupatwa na kila aina ya matatizo, lakini 
kumbuka kwamba Mwenyezi Mungu ni stadi wa kutengeneza njia za
ajabu za ukombozi kwa wacha mungu. Hakuna kitu kinachoweza
kukupatia maliwazo isipokuwa ‘ukweli’. Ukweli’ ndio utakao kuwa
sahaba wako huko kwenye upweke. Najua kwamba wewe unaweza
kupata mshtuko wa hofu kutokana na uwongo na hali hiyo haiwezi
kuja karibu na wewe.

Halafu Imamu Ali akawaambia wanawe waagane na mjomba 
wao. Baada ya kusikia hivyo, Imamu Hassan akasema, 
“Ewe mpendwa wangu mjomba Abu Dharr! Mwenyezi Mungu na 
akuhurumie. Nyoyo zetu zinateseka. Usiwe  na wasi wasi. 
Mwenyezi Mungu ndiye kiongozi wako na ni Yeye unatakiwa
umweke mbele yako. Ewe Mjomba! Hakuna kitu kizuri kama 
uvumilivu. Mwamini Mwenyezi Mungu. Yeye ndiye mpangaji wa
mambo yako.”

Ammar alisema kwa hasira, “Mwenyezi Mungu na asimhurumie 
mtu ambaye amekupa taabu kubwa sana na ampe wasi wasi 
mtu ambaye anakusumbua. Ewe Abu Dharr, kwa jina la Mwenyezi
Mungu, endapo ungeikumbatia dunia ya watafutaji wa 
dunia, hawangekufukuza na endapo angekuwa umekubali tabia 
yao, wangekufanya wewe rafiki yao. Uliposimama kidete 
kwenye imani yako, wapenda mambo ya dunia wamechoshwa na
wewe. Usiwe na wasi wasi kwa sababu Mwenyezi Mungu yupo
pamoja na wewe.

Watu hawa ni wale wenye bahati mbaya ambao mawazo yao
yanatamani dunia na wamo kwenye hasara kubwa sana. 
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Vivyo hivyo, watu wengine pia walisema na kumliwaza Abu Dharr
kwa maneno tofauti.

Baada ya kusikia hotuba hizi Abu Dharr akalia sana na akasema, 
“Enyi Watu wa familia ya Mtukufu Mtume mlio neemeshwa! 
Nilipo waoneni, nilimkumbuka Mtukufu Mtume (s.a.w) na 
neema zikanizunguka. Enyi watu ninao waenzi! Ni nyinyi peke 
yenu mlikuwa njia ya kupita faraja hapa Madina! Wakati wowote
nilipowaoneni nilipata hali ya kuridhisha moyo wangu na utulivu 
wa akili yangu. 

Enyi wazee wangu! Kama ambavyo nilikuwa mzigo kwa Uthman
hapa Hijaz, nilikuwa mzigo kwa Muawiyah huko Syria, kwa sababu
anaye kaka yake wa kuchangia ziwa Abdallah bin Sarah kama gavana
wa Misri, na mtoto wa kiume wa mama yake mdogo, Abdullah bin
Amir kama Gavana wa Basra. 

Sasa mnanipeleka mahali ambapo ni jangwa ambapo sina
anayeniunga mkono mwingine isipokuwa Mwenyezi Mungu. 
Kwa jina la Mwenyezi Mungu, natambua kwamba ni Mwenyezi
Mungu peke yake ndiye msaidizi wangu na kwa ajili Yake peke Yake
sitajali upweke wa nyika.”

Kwa mujibu wa Allamah Subaiti, baada ya haya, Abu Dharr 
ambaye alikwisha kuwa mzee na dhaifu, alinyanyua mikono 
yake kuelekea mbinguni na akasema, “Ee Mwenyezi Mungu! 
uwe shahidi kwamba mimi ni rafiki yao Ahlul Bait na kila mara
nitakuwa rafiki yao kwa ajili yako na kwa ajili ya Akhera, hata kama
nitakatwa vipande kwa ajili ya mapenzi yangu kwa vitu hivi viwili.”
Baada ya  haya Ali (a.s) akasema, “Ewe Abu Dharr! Mwenyezi Mungu
na akuhurumie. 
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Tunatambua sana kwamba sababu pekee ya  wewe kufukuzwa kutoka
sehemu moja na kupelekwa nyingine ni mapenzi yako kwetu, wazao
wa Mtukufu Mtume (s.a.w).3

Hata hivyo, watu hawa mashuhuri waliporudi Madina baada ya
kuagana na Abu Dharr kwa huzuni, Uthman alikasirika sana.

Atham Kufi ameandika, Abu Dharr alianza safari ya kwenda Rabzah
na masahaba wengine na Ali wakarudi. Khalifa akaagiza Ali aende
kwake na akamuuliza sababu ya kutoka nje ya Madina na kumuaga
Abu Dharr na kwa nini alichukua kundi la masahaba kwenda naye,
bila kujali amri yake. Ali alimuuliza Khalifa endapo ilikuwa wajibu
kwake kufuata amri za Uthman hata pale ambapo zilipingana na utii
kwa Mwenyezi Mungu na ukweli. Halafu akaapa kwa jina la
Mwenyezi Mungu kwamba kamwe hangefanya hivyo.” 
(Tarikh Atham Kufi, uk. 131, chapa Delhi).
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3. Abu Dharr alitambua kwamba kuwapenda Ahlul Bait ndio msingi wa Uislamu. Kwa
mujibu wa Jazairi, Imamu Jafar al-Sadiq amemnukuu Mtukufu Mtume akisema,
"Kama ambavyo kila kinacho msingi, msingi wa Uislamu ni kutupenda sisi, Ahlul -Bait
(Anwar Nomaniah).
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SSUURRAA  YYAA  IISSHHIIRRIINNII

Abu Dharr alikuwa anaona siku zinapita akiwa Rabzah katika 
hali ya upekee na upweke. Hapakuwepo na mtu wa kumtunza na
kujua hali yake. Alikuwa hana njia ya kufarijika. Kama familia yake
ingekuwepo naye, hangehisi uchungu wa upweke kiasi hicho. Familia
yake ilikua bado ipo Syria na Abu Dharr akafukuzwa na kupelekwa
Madina na halafu akafukuzwa kupelekwa Rabzah.

Abdul Hamid Jaudatus Sihar ameandika kwamba Muawiyah
alipopata taarifa kwamba Uthman amemfukuza Abu Dharr na
kumpeleka Rabzah, akamsafirisha mkewe na (wengineo) kwenda
huko. Mke wa Abu Dharr alipotoka nje ya nyumba yake, alikuwa na
sanduku tu. Muawiyah akawaambia watu, “Tazameni vitu anavyo
miliki mhubiri wa maadili.” Baada ya kusikia begi hivi mke wa 
Abu Dharr akasema, Ndani ya begi hili zipo sarafu chache na si dinari
na hizo pia zinatosha kwa matumizi tu.” Mkewe alipofika Rabzah
aliona kwamba Abu Dharr alikwisha jenga msikiti.

Waandishi wa historia wengi wameandika kuhusu Abu Dharr kujenga
msikiti huko Rabzah. Tunaona kutajwa kwa msikiti huo kwenye vitabu vya
Tabari bin Athir na  bin Khaldun. Kwenye nakala ya Kiarabu ya Tabari ipo
sentensi isomekayo, ‘Abu Dharr alikuwa ameweka alama za msikiti, na
mahali hapo ndipo ambapo alikuwa akisali, kama vile ilivyo leo, watu
hukusanya udongo porini na kuuita msikiti, wala haingewezekana yeye
kujenga msikiti kama wa siku hizi. Kwa mujibu wa Abdul Hamid, siku za
Hija watu walipopita Rabzah walisali kwenye msikiti wa Abu Dharr. 

Maana yake ni kwamba, sehemu hiyo haikuwa na watu. Endapo
pangekuwepo na watu, ingeandikwa kwenye msikiti huo, kama vile
ambavyo imetamkwa kwamba mahujaji walikuwa wanaswali kwenye
msikiti huo.
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Allamah Subaiti ameandika kwamba Abu Dharr alikuwa katika hali
ya upweke na alikuwa akipitisha siku zake Rabzah katika hali ambayo
hakuna binadamu angeonekana hapo isipokuwa mara chache ambapo
mpita njia alipita hapo. Hapakuwepo sehemu yoyote ambapo
angejihifadhi. Aliishi chini ya mti. Hapakuwepo na mpango wowote
wa chakula chake. palikuwepo na majani yenye  sumu sehemu yote
iliyozunguka hapo na hayo ndio yaliyo sababisha kifo chake na cha
mkewe.” (Abu Dharr al-Ghifari, uk. 165, chapa Najaf, 1364 A.H).

Baada ya hapo, mwandishi anaongeza kwamba, sababu ya kumpeleka
Abu Dharr mahali kama hapo ilikuwa kusitishwa hotuba  zake, ili
pasiwepo na mtu wa kumsikia  kwani alikuwa na ucheshi kwenye
ulimi wake. Wakati wote aliposema, alisema ukweli, ambao ulitikisa
misingi ya serikali.

Kwa ufupi, Abu Dharr alikuwa anaishi maisha yake na familia yake 
katika hali ya  dhiki sana. Hapakuwepo na mtu wa kumliwaza huko.
Lakini wale watu waaminifu ambao walikwua wanampenda na
kumheshimu katika nyoyo zao walikuwa na desturi ya kwenda kumuona. 

Kwa mujibu wa mwandishi wa historia, Waqidi, Abul Aswal Duayli
anasema; “Nilikuwa nataka kumtembelea Abu Dharr kwa moyo
wangu wote na kumuuliza kwa nini alifukuzwa. Kwa hiyo, nilikwenda
kwake Rabzah na nikamuuuliza kama aliondoka Madina kwa chaguo
lake mwenyewe au alifukuzwa kwa lazima. Akasema; “Ndugu yangu!
Namna ya kukuambia kwamba nilipopelekwa Syria nilidhani kwamba
nimnekwenda mahali ambapo ni muhimu kwa Waislamu.

Nilifurahi kuwa kule lakini sikuruhusiwa kukaa huko na nikaitwa tena
Madina. Nilipofika huko nilijiliwaza mwenyewe kwa fikra kwamba
hiyo ilikwua ni sehemu ambayo ilikuwa nimehamia na ambapo
nilipata heshima ya usahaba wa Mtukufu Mtume. Lakini, loo, 
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pia nilifukuzwa kutoka hapo na nipo hapa unaponiona.” Baada ya
hapo akasema, “Ewe Abul Aswad! Sikiliza, nikuambie. Siku moja
nilikuwa nimelala kwenye msikiti wa Mtume.

Kwa bahati tu Mtukufu Mtume aliingia msikitini. Akaniamsha na
akasema, “Ewe Abu Dharr! Kwa nini unalala msikitini?”

Abu Dharr, “Usingizi ulinizidi na ghafla nikalala.
Mtume, “Niambie utafanya nini utakapofukuzwa kwenye msikiti
huu?

Abu Dharr, “Nitakwenda Syria, kwa sababu zipo ishara za Uislamu,
huko. Pia sehemu hiyo ni mahali pa Jihadi.

Mtume, “Utafanya nini utakapofukuzwa huko pia?”

Abu Dharr, Wakati huo nitachomoa upanga wangu na kumuua mtu
atakaye nifukuza.”

Mtume, “Ninakupa ushauri mzuri sana.”

Abu Dharr, “Ushauri gani huo?”

Mtume, “Toa ruhusa ya kuburuzwa utakapoburuzwa, na kwamba
ukubali kila unaloambiwa, na usipigane.

Ewe Abul Aswad! Kufuatana na ushauri wa Mtume, nilisikiliza
nilivyoambiwa na wao na nikakubali yale waliyoyasema. Bado
ninaendelea kusikiliza wanayoyasema. Kwa jina la Mwenyezi
Mungu, Atalipa kisasi kwa Uthman kwa yale ambayo amenifanyia na
atathibitishwa kuwa mtenda dhambi mbaya kuzidi, kuhusu hili tatizo
langu atakapofika kwenye mahakama ya Mwenyezi Mungu.”
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(Sharh bin Abil Hadid, Juz. 1, uk 214; Murujuz Zahab Musudi, Juz. 1, uk.
238; Tarikh Yaqubi, Juz. 2, uk 148, Mustadirak Hakim, Juz. 3, 
uk. 343; Hulyah Abu Naima, Juz. 1, uk 162; Tabaqatul Kubra bin Sad,
Juz. 1, uk. 166; Musnad Ahmad, Juz. 5, uk 156 na 180; Sunan Abi Daudi,
Juz. 3, uk 213; Umdatul Qari Sharh Sahih Bukhari 8, Juz. 4, uk 291).

Wasimuliaji wa hadithi hii ya kuaminika ni watu wa kuaminika sana
na kutegemewea kama ilivyo andikwa na Allamah Amini kwenye
kitabu chake ‘al-ghadir.’

Mtu alimuuliza  Abu Dharr wakati alipokuwa anaishi Rabzah, 
“ewe Abu Dharr unao utajiri wowote?” Akasema, “Utajiri wangu 
ni matendo yangu.” Pia akasema, Ninaposema utajiri nina maana 
utajiri huu wa hapa duniani na ninataka kujua endapo 
unao utajiri wa kidunia au hapana.” Abu Dharr akasema; 
“Kamwe sijawahi kuwa na utajiri wa kidunia hata kwa siku 
moja au usiku moja nikiwa na hazina au tajiri wa kidunia 
na mimi. Nimesikia kutoka kwa Mtukufu Mtume kwamba 
utajiri wa mtu ni kaburi yaani utajiri wa kidunia haufai lolote, 
lakini mwenendo wa mtu lazima uwe mzuri kwa sababu utamtumikia
kila mahali hususan Kaburini. Utajiri wa dunia hubaki duniani, 
na tabia njema hukunufaisha wewe huko Peponi.” (Hayatul Qulubi,
Juz. 2, uk. 1046).

Allamah Majlis akimnukuu Shaykh Mufid anasimulia kutoka 
kwa Abu Ammah Bahili4 kwamba Abu Dharr baada ya kufika 
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4. Jina lake alikuwa Sadi bin Ajlan Zaidi hujulikana jina lake la utani, Bahilah ni jina la
kabila lake. Hadith nyingi zimesimuliwa na  yeye. Aliishi Homs (Syria) ambako alikufa
akiwa na miaka 91. Watu wengine husema kwamba huko Syria alikuwa sahaba wa
mwisho wa Mtume (s.a.w) kufia huko. Lakini ukweli ni kwamba huko Syria sahaba wa
mwisho kufa alikuwa Abdallah bin Bashir (Izalatul Khifa, Juz. 1, uk 285).
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Rabzah alimuandikia mambo ya hatari yaliyo mpata Huzayfah bin 
al-Yaman,5 sahaba wa Mtukufu Mtume ambaye labda alikuwa Kufah.
Kwenye barua hiyo, ametoa, ushauri wa aina mbali mbali na akaeleza
kuhusu shida zake na matatizo yake. Ameandika’ Neorullah Shustari 
ameandika kwamba wakati moja Huzayfah alimtembelea Abdullah bin
Umar ambaye hakumheshimu. Wakati huo Huzayfah alimwambia 
kwamba wale ambao walikuwa bora zaidi yeye (binUmar) walihesabiwa
kama wanafiki. Tukio la Uqbah lilitokea wakati watu wanarudi kutoka
Vita ya Tabuk. Ali hakuwa na Mtume. Hatamu ya ngamia wa Mtume
ilishikwa na Huzayfah na Ammar alikuwa anamwendesha ngamia.
Ngamia alipofika kwenye mpasuko wa hatari baadhi ya wanafiki 
walijaribu kumuua Mtume kwa kumuogofya ngamia. Lakini aliokolewea
na ujanja wa Ammar na Huzayfah. Huzayfah  alikwenda kuishi Kufah
siku arobaini baada ya kutoa kiapo cha uaminifu kwa Ali. Alikuwa 
anamuunga mkono kwa uaminifu. (Majalisul Monimi).

Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwenye
Kurehemu. Mpendwa Huzaifah, Ninakuandikia kwa kumuogopa
Mwenyezi Mungu kwamba kilio chako kimechupa mipaka. Ewe
ndugu! Ikatae dunia kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Usilale usiku
kucha ukeshe unamuabudu Mwenyezi Mungu na uweke mwili

ABU DHARR

119977

5. Huyu alikuwa sahaba aliye heshimiwa. Jina halisi la baba yake, Yaman lilikuwa Asal
au Umail. Alikufa shahidi kwenye vita ya Uhud. Hudhayfah aliambiwa majina ya
wanafiki na Mtume wa Uislamu. Kila mara Umar alikuwa akimuuliza Hudhayfah
majina ya wanafiki. Hudhayfah pia alikuwa mtawala katika Madain wakati wa khalifa
wa pili (Izatul Khifa, Juz. 1, uk. 282). Tabarsi anasema kwamba wanafiki walitayarisha
njama ya kumuua Mtume wa Mwenyezi Mungu kwenye bonde la Uqbah, lakini
mpango huo ulivurugwa  na Ammar yasir na wengineo. Mara tu baada ya tukio hilo,
Mtukufu Mtume akafichua majina ya wanafiki kwa Hudhayfa.  . . Kwa mujibu wa
maandishi ya Abu Dharr orodha ya majina yaliyofichuliwa kwa  Hudhayfa pia
ilijulikana Ashrah Mubashirah (Masahaba kumi wa Mtume ambao walijulikana kwa
cheo hiki baada ya kifo cha Mtume. Maandishi ya pembeni ya Ethtijaj Tabarsi, uk. 29).

Abudhar.qxd  7/9/2005  11:30 AM  Page 197



wako na roho yako katika taabu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu.
Haya ni mambo yafaayo kufanya. ewe Ndugu! Ni muhimu kwa mtu
ambaye anatambua kwamba mtu ambaye amekasirikiwa na
Mwenyezi Mungu atadumu Jahanamu, ili uondokane na starehe za
dunia, kesho usiku kucha katika kumuabudu Yeye na uteseke kwa
ajili ya Mwenyezi Mungu. Ewe Ndugu! Ni muhimu kwa mtu anaye
tambua kwamba furaha ya Mwenyezi Mungu ni ujumbe kuishi
Peponi, kujaribu kutafuta radhi Yake mfululizo ili upatikane 
ukombozi na kufuzu. Ewe Ndugu! Mtu asijali kufarakana na 
familia yake kwa ajili ya radhi ya Mwenyezi Mungu. Ni radhi ya
Mwenyezi Mungu tu ndio usalama wa Peponi. Endapo Mwenyezi
Mungu anaridhika mambo yetu yote yatatimia na Pepo itakubalika.
Lakini, endapo Mwenyezi Mungu haridhiki ni vigumu sisi kuwa na
mwisho wenye furaha. Ewe Ndugu yangu! Mtu anayetaka kuwa
pamoja na Mtume na watakatifu huko Peponi, lazima abadili
maisha kama ambavyo nimefanya  na kama ambavyo nimesema
hapo juu. Ewe Hudhayfah! Wewe ni mmojawapo wa watu ambao
ninao furaha kuwaelezea kuhusu machungu na mateso yangu. 
Kwa kweli mimi ninajiliwaza kwa kukutaarifu wewe yale 
yanayonipata au yaliyonipata.

“Ewe Hudhayfah! Nimeona dhuluma ya madhalimu kwa macho
yangu, na nimesikia maneno yao ya kuchukiza kwa masikio yangu.
Kwa hiyo, ninalazimika kutoa maoni yangu kuhusu mazungumzo
hayo karaha na kuwaambia wao kwamba vyovyote walivyo kuwa
wanafanya haikuwa sahihi kabisa. Nilifanya kwa kutimiza wajibu
na kwa hiyo watu hao dhalimu wakaninyang’anya haki zangu zote.
Wakanifukuza kutoka jiji hadi jiji na kuniswaga kutoka sehemu 
hadi sehemu na wakaniweka mbali na ndugu na jamaa zangu. 
Ewe Hudhayfa! Walisababisha vurugu kubwa na baya zaidi kuliko
yote, walinizuia hata kwenda  kutembelea kaburi la Mtume.
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“Ewe Hudhayfa! Ninakuelezea kuhusu mateso yangu, lakini nina
hofu isije maelezo yangu haya yakageuka kuwa malalamiko dhidi ya
Mwenyezi Mungu. Hudhayfah! Ninakubali kwamba uamuzi wowote
wa Mola wangu Mlezi na Muumbaji atakao ufanya kuhusu mimi ni
sawa. Ninainamisha kichwa changu mbele ya amri Yake. Maisha
yangu na yawe mhanga katika njia Yake. Ninatamani kupata radhi
Yake. Nionaandika yote haya kwako ili uniombee na Waislamu
wanaojitolea kwa Mwenyezi Mungu.

Amani iwe kwako.”
Abu Dharr.

Haijulikani Abu Dharr alipelekaje barua hii kwa Huzayfah bin 
al-Yamah. Huzayfah aliposoma barua hii macho yake yalijaa
machozi. Akazikumbuka hadith za Mtume (s.a.w) kuhusu Abu Dharr.
Kilichomshangaza yeye zaidi ni kufukuzwa kwa Abu Dharr na
kupelekwa kwenye upweke. Alishika kalamu kwa uchungu mwingi
na akaandika jibu la barua hii:
“Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa Rehema Mwenye
kuneemesha.

Mpendwa wangu Abu Dharr, 

Niliipokea barua yako na nikajua yanayokusibu. Umeniogofya
kuhusu kurudi kwangu siku ya Hukumu na umeshawishi nifanye
mambo fulani, kwa ajili ya kujitengeneza na kujiboresha mimi
mwenyewe.

Ewe ndugu! Wewe umekuwa ukinitakia mema mimi na Waislamu
wote kila mara na umekuwa na huruma na mwema ka wote. Kila mara
ulikuwa na shauku ya ustawi wa wote. Kila  mara uliwaonesha watu

ABU DHARR

119999

Abudhar.qxd  7/9/2005  11:30 AM  Page 199



njia ya uadilifu na ukakataza wasifanye uovu. Mambo kama yalivyo,
uongozi ni haki ya pekee ya Mwenyezi Mungu. Humwokoa amtakaye
na ukombozi  unategemea radhi Yake. Ninamuomba Mwenyezi
Mungu Atoe msamaha kwa jumla na neema nyingi kwangu, 
kwa wateule na watu wa kawaida wa umma wote.

Nimafahamu hayo mambo ya kushangaza, ambayo umeyataja
kwenye barua yako, ni kwamba, ule uhamisho wako wa kufukuzwa
kutoka mji wa nyumbani kwako na kuachwa kwenye nchi ya kigeni
bila marafiki na wanao kuunga mkono, na kule kutupwa nje ya
nyumba yako.

Ewe Abu Dharr! habari kuhusu mateso yako zimevunja moyo wangu
kabisa kabisa na mateso ambayo unayapata sasa yanasikitisha sana.
Lakini ninasikitika kusema kwamba siwezi kufanya lolote nikiwa
hapa. Kama ingekuwa inawezekana kununua mabalaa yako yote kwa
fedha yangu yote, ningefanya hivyo. Kwa jina la Mwenyezi Mungu,
kama ingewezekana ningejitolea kila kitu changu kwa ajili yako. 
Ewe Abu Dharr! Umo katika dhiki na siwezi kufanya lolote. 

Kwa jina la Mwenyezi Mungu kama ingekuwa inawezekana mimi na
wewe kugawana matatizo yako hakika ningefanya hivyo. Nina hisi
uchungu ulioje kwamba siwezi kukutana na wewe. Ni vigumu kufika
pale ulipo. Endapo watu hawa katili wakinifanya mimi mshirika sawa
na wewe katika matatizoa yako, nipo tayari kuchukua matatizo yako.
Lakini,  loo, haiwezekani iwe hivyo.

Ewe Abu Dharr! Usiwe na wasi wasi. Mwenyezi Mungu ndiye
anayekuunga mkono. Anayaona mambo haya yote. Ndugu! 
Ni muhimu kwetu sisi, mimi na wewe, kumwomba Mwenyezi Mungu
na tumsihi Yeye ili atuzawadie thawabu nyingi na atuokoe kutoka
kwenye adhabu. Ewe ndugu! Muda unakaribia sana ambapo mimi na
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wewe tutaitwa mbele ya Mwenyezi Mungu na tutaondoka kuelekea
huko hivi karibuni. Ewe Ndugu! Usiwe na wasi wasi kwa matatizo
ambayo umekuwa unayapata na usistaajabu. Mwombe Mwenyezi
Mungu akupatie malipo yake.

Ewe ndugu! Ninafikiria kifo ni bora zaidi kwetu sisi kuliko 
kuishi hapa. Sasa ni muhimu sisi kuiacha dunia hii  ya kupita kwa
sababu baada ya muda si mrefu ghasia6 zitatokea kwa mfuatano 
moja baada ya nyingine. Ghasia hizi zitaendelea kuongezeka  na
zitawagandamiza watu waadilifu wa  dunia. Panga zitachomolewa
kwenye vurugu hizi na kifo kitawazunguka watu pande zote. Yeyote
ambaye atanyanyua kichwa chake kwenye vurugu hizi hakika atauawa.

Ewe Abu Dharr! Ninakuombea wewe wakati wote. Mwenyezi Mungu
na atuweke chini ya huruma Yake na  atulinde tusiwe na kiburi wakati
wa ibada. Mpangaji mkubwa wa mambo yetu. Siku zote sisi
hutegemea ukarimu Wake.

Amani iwe kwako.”
Hudhayfah

(Shifa’us Sudur, Abu Dharr Gihfari, uk. 105 al-Fusul kilichoandikwa
na Murtaza Alamul Huda).
Wasomi wanasema kwamba Abu Dharr aliishi na familia yake huko
Rabzah ambapo ghafla mtoto wake wa kiume, Dhar aliugua.
Hapakuwepo na daktari wa kumwendea huko jangwani kwa ajili ya
tiba isipokuwa kumwamini Mwenyezi Mungu. Hatimaye maradhi
yalizidi hadi wakati wake wa kufa ulikaribia. Mama mwenye huzuni
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alinyanyua kichwa cha mwanae kutoka kwenye mchanga na
kukiweka juu ya goti lake. Dhar alifariki. Mama na dada yake Dhar
walianza kulia. Abu Dharr alishtuka sana lakini imani yake kwa
Mwenyezi Mungu ilimliwaza. Alijizuia na hakulia. Kwa kuwa
ilikuwa jangwa hapakuwepo na matayarisho kwa ajili ya mazishi.
Historia haisemi haituambii Abu Dharr alivyomzika mwanae, lakini
inajulikana kutoka kwa chanzo cha kuaminika alichofanya baada ya
hisia zake kwa maneno muhadithi Yaqubi Kulayni ameandika;
“Wakati mtoto wa kiume wa Abu Dharr, Dhar alipokufa Abu Dharr
aliweka mkono wake juu ya kaburi lake na akasema; 
“Ewe mwanangu! Mwenyezi Mungu na akuhurumie. Ulikuwa mtoto
anaye jiweza sana. Umekufa wakati mimi nina furaha na wewe.
Utambue kwamba, kwa jina la Mwenyezi Mungu, sikupata hasara
yoyote  kutokana na kifo chako na simhitaji mwingine yeyote
isipokuwa Mwenyezi Mungu. Ewe mwanangu! Endapo
hapangekuwepo na kufikiria mshtuko baada ya kifo ningefurahi 
kutamani kuchukua nafasi yako kaburini. Lakini sasa kwa kuwa mimi
nina omboleza kifo chako, hutaomboleza kifo changu. Kwa jina la
Mwenyezi Mungu, sikulia kwa ajili ya kifo chako lakini mateso yako
ndio yamenifanya nilie. Natamani ningejua nini ulichoulizwa na
majibu yako. Ee Mwenyezi Mungu! Nimesamehe haki  zangu
ambazo nilikuwa ninamdai. Ee mstawishaji wangu! Ninakuomba
umsamehe haki zozote ambazo ulikuwa unamdai. Mola wangu Mlezi!
Wewe ni msamehevu zaidi kuliko mimi.” (Usudul Kafi).

Shaykh Abbas Qummi ameandika kwenye kitabu chake Safinatul
Bahar Juzuu ya 1, ukurasa wa 438 kwamba maneno yaliyotamkwa na
Abu Dharr juu ya kaburi la mwanae Dhar, pia yalitamkwa na Imamu
Jafar Sadiq juu ya kaburi la mwanane Ismail.

Abu Dharr alikuwa hajasahau kifo cha mwanae kijana ambapo 
mke wake pia alipatwa na mauti na hakumuona tena hadi milele. 
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Kwa mujibu wa Allamah Abdul Hamid, Abu Dharr na watu wa
familia yake walikuwa wanaishi katika hali ambayo haikuwa na
mpango unaostahili kuhusu chakula isipokuwa walikuwa wanapata
kipande kidogo cha nyama ya ngamia aliyechinjwa kwa ajili ya
maafisa wa serikali. (Tabari, Juz. 5, uk. 67). Kwa kawaida walikula
majani kama chakula chao kikuu  au vitu vingine kipindi hicho. 
Siku moja mke wa Abu Dharr alikula majani yenye sumu ambayo 
yalisababisha apate maradhi ya hatari na alifariki dunia. 
(Hayatul Qulubi, Juz. 2, uk. 1049) Abu Dharr naye akaugua.

Baada ya kifo cha mke wake, Abu Dharr alihisi kuwa mpweke mno.
Alibaki yeye  na mwanae wa kike. Watu waliokuwa wanaishi Rabzah
walipojua kuugua kwa Abu Dharr, baadhi yao walimtembelea na
kumtaka hali. Kwa mujibu wa usemi wa mtoto wa kike wa Abu Dharr,
watu hao walimwambia; “Ewe Abu Dharr!Unaumwa na nini na
unalalamika kuhusu nini?” Abu Dharr akajibu; “Nina malalamiko
kuhusu dhambi zangu.” Watu hao wakasema, “Unatamani kitu
chochote?” Akasema, “Ndio natamani huruma za Mwenyezi Mungu”
Wakasema, “Kama unataka tunaweza kumwita daktari wa tiba.”
Akasema, “Mwenyezi Mungu ndiye mganga wa uhakika. Maradhi na
tiba yake vyote vimo kwenye uwezo Wake. Mimi sihitaji mganga wa
tiba.” (Hayatul Qulubi) Alikuwa na uhakika wa kifo chake.

Majlis, kwa mamlaka ya Sayyid bin Taus, amemnukuu Muawiyah bin
Thalabah anasema: Hali ya Abu Dharr ilipozidi kuwa mbaya huko
Rabzah  na tukapata taarifa, tuliondoka Madina kwenda Rabzah kwa
lengo la kumuona yeye. Baada ya kuulizia kuhusu hali yake tulimsihi
atengeneze wasia wake. Akasema kwamba alikwisha tayarisha wasia
wake, vyovyote itakavyo kuwa, mbele ya Amiri wa Waumini.
Tukauliza, “Kwa Amiri wa Waumini unamaanisha Khalifa Uthman?”
Akasema, “Kamwe! Kwa Amiri wa Waumini maana yake ni kwamba
yule ambaye ndiye anayestahili kuwa Amiri wa Waumini. Ewe bin
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Thalabah! Nisikilize! Abi Turab, (Baba wa Ardhi) Ali ndiye yeye
ambaye ni maua ya dunia. Yeye ni msomi wa dini wa umma huu.
Sikiliza! Utaona mambo mengi ya kuchukiza sana hapa duniani baada
ya kifo chake.” Nikasema; “Ewe Abuzah! Tunaona kwamba unafanya
urafiki na watu ambao Mtume aliwapenda.”

Sasa tunataka kusema kitu kuhusu mahali, Rabzar ambapo Abu Dharr
alizuiliwa na hakuruhusiwa kuvuka mipaka yake. 

Wasomi na waandishi wa historia wanakubaliana kwamba Rabzah
ipo umbali wa maili tatu kutoka Madina karibu na  Zate Araq kufuata
njia ya kuelekea Hijaz na wakati huo huo haikuwa zaidi ya sehemu 
iliyotekelezwa na pweke maoni ukurasa wa 17 wa Juz. 2, ya Nahjul
Balagha kwamba Rabzah ni sehemu iliopo karibu na Madina ambapo
kaburi la Abu Dharr lipo. Bin Abil Hadid anasema kwamba
Kufukuzwa kwa Abu Dharr na kupelekwa Rabzah ilikuwa sababu
moja wapo ambayo iliwachochea Waislamu kumuasi Uthman.

Hapana shaka kwamba Abu Dharr alipata daraja la juu zaidi la imani.
Alizingatia hadi dakika za mwisho za uhai wake kwamba aliapa kwa
Mtume kusema kweli na bila kujali shutuma yoyote kwa ajili ya ukweli.
Shah Walyullah Dehlavi ameandika kwamba katika  utekelezaji kwa
Mtume (s.a.w) ni kwamba alichukua viapo vya uaminifu vya aina mbali
mbali kutoka kwa watu mbali mbali yaani kwenda Jihad, kukataa bidaa,
kuanzisha sheria za Kiislamu, na kusema kweli. (Shifau alil).

Kiapo alichochukua kutoka kwa Abu Dharr ni kusema kweli. 
Abu Dharr alifanya kwa mujibu wa kiapo cha uaminifu baada ya
kutambua vema maana yake na kwamba asingefanya hivyo, ambapo
alikwisha sadiki sana hali ambayo iliondoa shaka kwake, kwamba
chochote alichofanya kililingana na Ridhaa ya Mwenyezi Mungu na
nia ya Mtukufu Mtume (s.a.w) (Futunatul Makkiyah bin Arabi, 
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Sura ya 269). Kuhusiana na hilo, kamwe hakujali nguvu za 
serikali wala kuogopa kupata matatizo. Alistahamili kila aina ya 
ukandamizaji na alibeba kila aina ya usumbufu lakini hakuacha 
kusema kweli, hadi akafukuzwa na kupelekwa uhamishoni mara mbili.
Uhamisho wa Abu Dharr wa mara ya mwisho hauna mfano wake.

Alijitolea mhanga kwa kuzuiliwa kwenye jangwa ambalo ni pweke.
Bila kuzungumzia habari za nyumba ya kuishi, alifanya kivuli cha mti
kuwa makazi yake. Hakuwa na mpango wowote wa chakula na
makazi ambapo angepumzika au kulala. Lakini kwa ujasiri wake wa
hali ya juu na azima aliokuwa nayo, Abu Dharr aliyachukua matatizo
yote kwa uchangamfu kwa sababu ya kumridhisha Mwenyezi Mungu.
Mke na mtoto wake wa kiume walipokufa sasa muda ulikaribia
ambapo alikuwa anangojea kifo chake mwenye we akiwa kwenye
sehemu pweke kama hiyo akiwa na mtoto wake wa kike tu.

Loo! Siku ya mwisho ya uhai wa Abu Dharr kwenye sehemu hiyo pweke
ilikaribia. Alikuwa anasali mara nyingi na binti yake alikuwa na wasi
wasi na shauku kuhusu hali ya baba yake na mwisho wake uliokuwa
unakaribia. Hapakuwepo na mtu. Hapakuwepo na hata mnyama. 
Muda wa kuwasili malaika wa kifo ulikaribia. Muda ambao binadamu
hulia na mtoto wa kike kunyang’anywa mapenzi ya baba yake.

Si tu kwamba alikuwa anaangalia kwa makini kwa kutokuwa na
msaada kwa baba yake ambaye mapenzi yake yalisababisha mshtuko
mara kwa mara.7

ABU DHARR

220055

7. Waandishi wengi wa historia wamehusisha tukio la kifo cha Abu Dharr kwa mke wake
Umm Dhar, lakini haioneshi kuwa sahihi kwa sababu waandishi wa historia kama  vile
Masudi na Yaqubi, wameandika kwamba mke na binti yake Abu Dharr walikwisha fika
huko Rabzah. Majilisi ametoa maelezo ya kifo cha mke wake huko Rabza kama 
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kuaminika ambaye ametamka kuhusu kuwasili kwa mke wa Abu Dharr Madina.
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Hapa tunatoa maelezo ya historia ya hatari ya kifo cha Abu Dharr
kama ilivyosimuliwa na binti yake kama ilivyoandikwa na  Majlisi.
Binti huyu anasema; “Siku zetu zilipita katika mateso yasiyo elezeka
kwenye upweke. “Siku moja ilitokea kwamba hatukuweza kupata
chochote chakula. Tulijitahidi kutafuta lakini hatukufanikiwa. 
Baba yangu aliyekuwa taabani akaniambia, “Binti yangu kwa nini
una wasi wasi sana leo?” Nikasema, “Baba, mimi nina njaa sana na
wewe unazidi kudhoofika pia kwa sababu ya njaa. Nimejaribu 
kujitahidi kila nilivyoweza kupata chakula ili niweze kuhisi 
ninaheshimika kwako lakini sikufanikiwa.”Abu Dharr akasema,
“Usiwe na wasi wasi.

Mwenyezi Mungu ndiye mpangaji mkuu wa mambo yetu.” 
Mimi nikasema, “Baba! Ni sawa lakini hakuna kitu chochote sasa
ambacho kinaweza kukidhi mahitaji yetu.”

Akasema; “Binti yangu! Nishike bega langu na unipeleke hapa na
pale. Labda tunaweza tukapata chochote huko.” Nilimshika mkono
wake na tukaanza kwenda  kuelekea upande alikonielekeza. Wakati
tupo njiani baba yangu aliniambia nimkalishe chini. Nikamketisha
kwenye mchanga wenye joto. Akakusanya mchanga na akalaza
kichwa chake juu ya mchanga huo.

Mara tu alipolala chini, macho yakaanza kuzunguka na akahisi
uchungu wa kifo. Nilipoona hivi nikaanza kulia kwa sauti kubwa
sana. Akajikaza kidogo na akasema, “Kwa nini unalia, binti yangu?”
Nikasema, “Nitafanya nini baba yangu? Hapa ni jangwa na hakuna
mtu yeyote. Sina sanda ya kukuvesha na pia hakuna mtu wa kuchimba
kaburi hapa. Nitafanya nini  mauti yakikufika hapa kwenye sehemu
hii pweke.”
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Akalia baada ya kuona jinsi nilivyokuwa sina jinsi ya kuwa 
na msaada wowote na akasema, “Binti yangu! Usiwe na wasi 
wasi. Huyo rafiki yangu ambaye kwa ajili ya kumpenda yeye 
na watoto wake ninavumilia matatizo yote haya, aliniambia 
kuhusu tukio hili mapema, Sikiliza, Ewe bint yangu mpendwa
Alisema mbele ya kundi la masahaba wake wakati wa Vita 
ya Tabuk kwamba mmojawao angekufa lakini jangwani na kundi 
la masahaba wangekwenda kwenye maziko na mazishi yake. 
Sasa hakuna hata mmoja wao aliyehai isipokuwa mimi. 
Wote wamekufa wakiwa kwenye sehemu zenye watu. Ni mimi 
tu niliye baki na pia nipo kwenye upweke wa pekee. Kamwe 
sijapata kuona jangwa la aina hii ambapo nimelala sasa na mwenye
uchungu wa kifo. Binti yangu mpendwa! Nikifa nifunike joho
langu na ukae kwenye njia inayoelekea Iraq. Kundi la watu 
waumini watapita hapo. Waambie kwamba Abu Dharr sahaba 
wa Mtume (s.a.w) amekufa. Kwa hiyo tafadhalini tayarisheni
mazishi yake.”

Alikuwa anazungumza na mimi wakati malaika wa kifo alipofika
na kumtazama uso wake. Baba yangu  alipomtazama uso wake
ukawa mwekundu na akasema, “Ewe Malaika wa Kifo! Umekuwa
wapi hadi sasa? Nimekuwa ninakungojea wewe. Ewe rafiki yangu!
Umekuja wakati ambapo mimi ninakuhitaji sana. Ewe Malaika wa
kifo! Na asiokolewe mtu asiyefurahi kuonana na wewe. Kwa ajili
ya Mwenyezi Mungu nichukue haraka sana na unipeleke kwa
Mwenyezi Mungu mwenye Huruma sana ili niweze kupumzika na
matatizo ya dunia hii.”
Baada ya hapo alimwambia Mwenyezi Mungu, “Ee Msitawishaji
wangu! Ninaapa Kwako Wewe, na Unajua kwamba ninasema kweli
kwamba kamwe sikuchukia kifo na kila mara nilitamani kukutana
na wewe.”
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Baada ya hapo jasho la kifo likatoka kwenye uso wa baba yangu na
aliponitazama, aligeuza uso wake na kuiaga dunia daima milele. 
Sisi tunatoka kwa Mwenyezi Mungu na Kwake tutarejea.”8

Binti yake Abu Dharr aliendelea, “Baba yangu alipokufa nilianza kulia
huku ninakimbia kuelekea kwenye njia inayoelekea Iraq. Nilikuwa
nimeketi pale nikangojea kundi la watu linalokuja. Ghafla nilikumbuka
kwamba maiti ya baba yangu ilikuwa haina mtu wa kuiangalia. 
Kwa hiyo, nilikimbia hadi ilipokuwa maiti. Tena nikarudi kwenye njia
isije kundi likapita bila kulitaarifu. Kwa hiyo, ikawa ninakwenda
kwenye maiti na kurudi njiani, mara kadhaa.

Sasa, ghafla nikawaona watu wanakuja wakiwa wamepanda ngamia.
Walipokaribia, nikawaendea huku nikilia na kutokwa na machozi na
nikawaambia; “Enyi masahaba wa Mtume! Sahaba wa Mtume amekufa.”
Wakaniuliza sahaba huyo ni nani?” Nikajibu; “Baba yangu, Abu Dharr
Ghifari.”

Mara waliposikia waliteremka kutoka kwenye ngamia na wakafuatana
na mimi huku wakilia. Walipofika hapo wakalia sana kuhusu kifo
chake cha kuhuzunisha na wakashughulikia ibada ya mazishi yake.

Mwandishi wa historia Atham Kufi, amesema kwamba kundi la watu
waliokuwa wanakwenda Iraq, alikuwepo; Ahnaf bin Qays, Tamimi,
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8. Imetamkwa kwenye masimulizi ya kwamba Abu Dharr hakuhisi uchungu wowote
wa kifo, na uhalali wake  ulithibitika kwa sababu uchungu wa kifo anauhisi yule tu
ambaye matendo yake yalikuwa ya kuchukiza au  ambaye amefanya kitu ambacho
kumbukumbu yake katika maisha husababisha kizuizi kwa roho kutoka. Mathalani
Aishah alipohisi mateso makubwa alipokuwa kwenye uchungu wa kukata roho na
alianza kupumua kwa nguvu sana watu wakamuuliza, Ewe Mama wa Waumini! Kwa
nini imekuwa hivi? Nini kinachokusumbua" Akajibu, Vita vya Ngamia vinasonga
roho (Rauzatul Akhyar anasimulia kutoka kwenye Rabiul Abrar).
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Sasaah bin Sauhan al-Abdi, Kharijah bin Salat Tamimi, Abdulah bin
Muslimah Tamimi, Halal bin Malik Nazle, Jarir bin Abdullah bajali,
Malik bin Ashtar bin Harith na wengineo. Watu hawa walimkosha
Abu Dharr na wakafanya mpango wa kumvisha sanda. Baada ya
mazishi Malik bin Ashtar alisimama pembeni mwa kaburi na akatoa
hutuba ambapo ilirejea mambo ya Abu Dharr na kumwombea yeye.
Baada ya kumsifu Mwenyezi Mungu Mweza wa yote akasema” 

“Ee Mwenyezi Mungu! Abu Dharr alikuwa sahaba wa Mtume Wako
na muumini wa Vitabu Vyako na Mitume Wako. Alipigana kishujaa
sana katika njia Yako, alikuwa, mfuasi imara  wa sheria Zako za
Kiislamu na kamwe hakubadilisha au kugeuza amri yoyote miongoni
mwa amri Zako.

Ee Mola wangu Mlezi! Alipoona ukinzani unafanywa dhidi ya Kitabu
na Sunna akapiga kelele na kuwa tahadharisha wahusika kwa umma
ili wajirekebishe, matokeo yake wakamtesa, wakamhamisha kutoka
sehemu moja hadi nyingine, wakamfedhehesha, wakamhamisha
kutoka katika nchi ya Mtume Wako mpendwa na kumweka kwenye
matatizo makubwa sana. hatimaye amekufa akiwa katika hali ya
upweke kabisa sehemu ambayo hawaishi watu.

Ee Mwenyezi Mungu! Mpe Abu Dharr sehemu kubwa ya hizo neema za
mbinguni ambazo Umewaahidi waaminio na umlipe kisasi yule ambaye
amemfukuza kutoka Madina na umpe adhabu kamili anayostahiki.”9
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9. Upo uwezekano kwamba matokeo ya laana hiyo Uthman aliuawa baadaye kwa
mfano wake. Historia inasema kwamba mwili wake ulilala juu ya lundo la kinyesi
kwa muda wa siku tatu na mbwa walikula mguu wake mmoja. (Tarikh Atham Kufi).
Baada ya mazishi ya Abu Dharr watu waliondoka Rabzah lakini mwanae wa kike
aliendelea kukaa hapo kufuatana na wasia wake. Baada ya siku kadhaa, khalifa
Uthman alimwita na akampeleka kwao. (Tarikh Tabari Juz. 4, uk 527)
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Malik Ashtar alimwombea Abu Dharr kwenye hotuba yake na wote
wale ambao walikuwepo hapo na akasema, “Amini”  (Na iwe hiyo).
Hata hivyo, walipokamilisha ibada ya mazishi ilikuwa jioni na
wakawa hapo hadi asubuhi. Wakaondoka asubuhi siku iliyofuata.”
(Tarikh kamil, Juz. 3,  Izalatul Khifa Juz. 1, Tarikh Tabari, Juz. 4).

Hata hivyo bint yake Abu Dharr ambaye aliendelea kukaa hapo Rabzah
kwa muda wa siku chache zaidi. Siku moja usiku alimuona Abu Dharr
kwenye ndoto ameketi na anakariri Qurani Tukufu. Akasema, Baba!
Nini kimekutokea na umerehemewa kwa kiwango gani na Mwenyezi
Mungu ambaye ni Mwingi wa Rehma? Akasema, Ewe binti yangu!
Mwenyezi Mungu amenizawadia upendeleo usio na mipaka, amenipa
starehe zote na amenipa kila kitu. Ninafurahia sana ukarimu Wake. 
Ni wajibu wako kujishughulisha na kumuabudu Mwenyezi Mungu
kama kawaida na usiruhusu aina yoyote ya maringo na kiburi kuja
kwako.” (Hayatul Qulubi, Juz. 2,).

Wasomi na waandishi wa historia wanakubaliana kwamba Abu Dharr 
alikufa tarehe 8, Zilhajjah, 32 A.H, Rabzah. Alikuwa na umri wa miaka 85.

SSUURRAA  YYAA  IISSHHIIRRIINNII  NNAA  MMOOJJAA

Baada ya kupata mateso ya kugandamizwa na matatizo mfululizo na 
mfuatano wa kuhamishwa kutoka kwa watu wenye fikra za kidunia, 
Abu Dharr aliiacha dunia hii  ya muda mfupi akiwa Rabzah. Lakini hadith
ya mapenzi yake kwa Mwenyezi Mungu bado inaendelea kuishi hadi
daima milele. Historia imejaa mifano, ukweli na hotuba zake zilizowazi na
kuaminika zitaendelea kusikika kwenye nyoyo za waumini. Abu Dharr
bado yu hai kupitia kwa tabia yake hata baada ya kifo chake; 
na ataendelea kuwa hai kupitia kwa kanuni alizozishikilia sana.
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Dunia inatambua kwamba Abu Dharr alikufa katika Njia ya
Mwenyezi Mungu. Aliteseka kwa matatizo na dhiki kwa ajili ya
kutetea ukweli na kuanzisha na kutangaza kanuni za Uislamu katika
Nchi za Kiislamu. Lakini inasikitisha kuona kwamba dhalimu hataki
kutubu kwa udhalimu wake. Tunatoa maelezo ya tukio hili hapa kwa
maneno ya mfasiri wa ‘Hitoria’ yaliyoandikwa na Muhammad bin Ali
bin Atham Kufi, mwandishi wa historia wa karne ya 3 Hijiriya.
Ameandika;

Habari za kifo cha Abu Dharr zilipomfikia Uthman, Ammar bin 
Yasir alikuwepo hapo. Ammar akasema; “Mwenyezi Mungu 
amhurumie Abu Dharr. Mwenyezi Mungu! Uwe shahidi kwamba
tunaomba kwa nyoyo na roho zetu umhurumie yeye. Ee Mwenyezi
Mungu umsamehe.”

Mara tu khalifa aliposikia akakasirika na akasema, “Ewe mpumbavu!
Na wee utakutana na hatima ya aina hii hii. Nisikilize! Sioni aibu kwa
sababu ya kumhamisha Abu Dharr na kifo chake cha upwekeni.”
Ammar akasema, “Kwa jina la Mwenyezi Mungu, hii haitakuwa
sababu ya mwisho wangu.”

Khalifa aliposikia hivi akaagiza wafanya kazi wake wa 
baraza, “Msukumeni nje, mhamisheni hapa Madina na mpelekeni
sehemu hiyo hiyo ambako  Abu Dharr alipelekwa Yeye pia aendeshe
maisha ya aina ile ile na msimruhusu arudi Madina almradi bado 
nipo hai.”

Ammar akasema, “Kwa jina la Mwenyezi Mungu! Napenda zaidi
kuwa jirani na mbwa mwitu na mbwa kuliko kuwa karibu na wewe.”
Baada ya kusema hivyo alinyanyuka na kuondoka hapo na akaenda
kwake.
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Khalifa alipoamua kumpeleka Ammar huko Rabzah na taarifa
ikalifikia  kabila lake la Bani Makhzum, wakakasirika.
Wakasemezana wao kwa wao kwamba Uthman alikwisha chupa
mipaka ya uadilifu. Baada ya hapo walikaa kikao cha baraza na
wakafikiria kwamba ingekuwa bora endapo kabla ya kuchukua hatua
yoyote jambo hili lisuluhishwe kwa maelewano. Wakiwa na lengo
hili katika maoni yao, walikwenda kumuona Ali. Ali akawauliza, kwa
nini nyinyi wote mmenijia wakati kama huu? Wakasema, “Lipo tatizo
kubwa linatukabili, khalifa ameamua kumfukuza Ammar kutoka
Madina kwenda Rabzah. Uwe mwema kiasi cha kutosha, uende kwa
khalifa na umsihi kwa maneno yenye busara amwache Ammar kama
alivyo na asimfukuze kutoka jijini, vinginevyo ghasia ya aina hiyo
inaweza kuanzisha vurugu ambayo itakuwa si rahisi kuizima.”

Imamu Ali aliwasikiliza, akawaliwaza na akawaomba wasifanye
haraka. Akawaambia, “Nitakwenda nijaribu kusuluhisha jambo hili.
Ninao uhakika litasuluhishwa kwa makubaliano. Ninatambua vema
hali hii. Nitamfikisha pale  kwenye fikra yenu.”

Baada ya mazungumzo haya, Ali alikwenda kwa khalifa Uthman na
akasema, “ Ewe Uthman! Kuna mambo mengine unayafanya haraka
na unadharau ushauri wa marafiki na washauri. Wakati fulani
ulimfukuza Abu Dharr Madina. Alikuwa Muislamu Muadilifu sana,
sahaba mashuhuri wa Mtume wa Mwenyezi Mungu na muhajirina
bora sana. ulimpeleka Rabzah ambako alifariki katika hali ya upweke.
Kwa sababu ya tukio hili, Waislamu sasa tayari wamekugeuka,
hawako na wewe. Sasa ninasikia kwamba umeamua kumfukuza
Ammar  kutoka Madina. Kwa ajili ya Mwenyezi Mungu usiwape
usumbufu wa aina hii masahaba wa Mtume (s.a.w) na waache waishi
kwa amani.” Uthman aliposikia hivi akamjibu Ali kwa hasira; 
“Wewe ndiye unayetakiwa kufukuzwa kwanza kutoka hapa jijini kwa
sababu ni wewe ndiye unayemharibu Ammar na wengine.”

ABU DHARR
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Ali aliposikia maneno haya yasiyofaa, akassema; “Ewe Uthman!
Unawezaje kudiriki kunifikiria mimi namna hii? Hutaweza kufanya
jambo hili hata kama unatamani kulifanya na kama unatilia mashaka
maneno yangu, jaribu kufanya hivyo. Hapo ndipo utakapotambua hali
halisi ya mambo na ndipo utakapotambua ni nani hasa unaokabiliana
nao. Na sasa unasema kwamba mimi ninamharibu Ammar na
wengine. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, vurugu hii inatoka upande
wako. Sioni kama watu hawa wana dosari yoyote. Unafanya matendo
ambayo ni kinyume cha dini na maadili mema. Watu
hawatayavumilia, na sasa wanaanza kukupa kisogo, na wewe huwezi
kuvumilia mambo haya. Unahisi unakosewa na kila mtu na halafu
unawasababishia matatizo. MsImamuo huu upo mbali sana na vile
walivyofanya wazee wetu.” Baada ya maneno haya akanyanyuka na
kuondoka hapo.

Watu wa Bani Makhzum walipokwenda kwa Ali kutaka kujua khalifa
alimwambia nini kuhusu suala lao, Ali aliwaambia, “Mwambieni
Ammar asitoke nje ya nyumba yake.

Mwenyezi Mungu atamkomboa kutoka kwenye mbinu za hila.”
Khalifa pia alipata taarifa ya mazungumzo haya kupitia kwa mtu
mwingine na akaacha kumfukuza Ammar. Zayd bin Thabit
akamwambia Uthman, “Endapo khalifa anataka hivyo tunaweza
kwenda kwa Ali na kubadilishana mawazo naye kwa lengo la
kuondoa hali ya kutoelewana ambayo imejitokeza na uelewano
uendelee kama kawaida.” Khalifa akasema; “mnao uhuru wa kufanya
hivyo.”

Zayd bin Thabit na Mughyrah bin Ahnas Thaqafi walikwenda kwa
Ali, wakamsalimia na wakaketi. halafu Zayd bin Thabit alianza
kumsifu Ali na akasema, “Hapana mtu yeyote hapa duniani ambaye
anao ukaribu huo, undugu, daraja na heshima kwa Mtukufu Mtume
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kama wewe ulivyo.  Hapana mtu yeyote anaweza kulingana na wewe
katika kuunga mkono Uislamu na kuwa  mtu wa kwanza kuwa
Muislamu. Wewe ni chemchem ya uadilifu na chanzo cha ukarimu.”

Baada ya wasifu huu Zayd bin Thabit akasema lengo lake hasa
lililompeleka kwake na akasema; “Ewe Ali bin Abi Talib!
Tulikwenda kwa  khalifa Uthman. Ametoa aina fulani ya malalamiko
dhidi yako, na amesema kwamba wakati mwingine unapinga matendo
yake na unaingilia mambo anayotaka kuyafanya. Kwa hiyo, ili
maudhi na kero zilizopo kati yenu ziondolewe kwani hiyo itakuwa ni
furaha na shangwe kwa Waislamu wote.”

Ali akasema, “Kwa jina la Mwenyezi Mungu, kwa kadiri
nilivyoweza. Sikupinga kitu chochote wala sikuingilia jambo lolote.
Lakini, sasa, mambo yamekuja kwenye  kiwango ambacho
haiwezekani kuonesha uvumilivu au kunyamaza. Nilimwambia
ukweli kuhusu Ammar jambo ambalo lilimaanisha ustawi wake
Uthman, uswalama na manufaa yake mwenyewe. Nilifanya kazi
yangu na sasa shauri yake kufanya apendavyo.”

Aliposikia hivi Mughyrah bin Ahmad akasema; “Ewe Ali! Unatakiwa
kukubaliana na hayo anayoyasema au anayoyataka kufanya Khalifa
hata kama unasadiki moyoni mwako au hapana. Unatakiwa kufikiria
kwamba utiifu kwa amri zake ni muhimu kwa sababu yeye
anaoudhabiti juu yako na wewe huna udhibiti juu yake. Ametutuma
kwako kwa sababu anataka tu tushuhudie yale unayoyasema na baada
ya hapo, anaweza akasema lolote kuwa kosa.”

Aliposikia maneno ya Mughyrah, Ali alikasirika na akasema, 
“Kwa jina la Mwenyezi Mungu, yule nnaye muunga mkono, kamwe
hataheshimiwa na yule ambaye mna mfukuza kamwe hatapumzika.
Ondoka nenda zako.”
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Mughyrah alipatwa na bumbuwazi kwa yale aliyoyasema Ali na
hakuweza kusema, “Ewe Ali! Mughyrah amesema upuuzi. Amesema
mambo haya kufuatana na anavyotaka mwenyewe. Kwa jina la
Mwenyezi Mungu, hatukuja kwako kwa ajili ya kushuhudia wala si
nia yetu kukukosoa wewe au kupinga yale unayoyasema. Tulitaka
tufungue mlango wa maelewano na mapatano na kwamba hiyo ndio
sababu iliyotuleta hapa. Tunakuomba ufikirie jambo hili.” 
Ali akaonesha ridhaa yake na Zayd bin Thabit akarudi.

Imesimuliwa hapo juu jinsi Ali alivyopinga mwenendo wa Uthman.
Bila shaka kuchupa mipaka kwa Uthman, iliwafanya masahaba wa
Mtume (s.a.w) kuwa na wasi wasi na kusumbuka sana. Tayari
walikwisha mkasirikia Uthman waliposikia mateso ya Abu Dharr.
Mkasa huu ulisababisha hasira kubwa miongoni mwa Waislamu wa
matabaka yote. Kwa hiyo, watu walianza kumkosoa Khalifa kibinafsi
na kwa makundi.

Kuhusu suala hili, Zubayr bin al-Awam, sahaba wa Mtume alikwenda
kwake na akasema, “Hivi Umar alichukua ahadi kwako kwamba
hungewapachika watoto  wa Abi Muit kwa watu?” Khalifa akasema,
“Ndio, alichukua ahadi hiyo kutoka kwangu.” Zubayr akasema, 
“Kwa nini ulimteua Walid bin Uqbah Gavana wa Kufah?” Khalifa
akasema, “Nimefanya hivyo kama Umar alivyompa  Ugavana wa
Kufah Mughayrah bin Shubah. Kama mambo yalivyo, nilikwisha
mteua kuwa gavana wa kufah lakini tabia yake ilipogeuka na kuwa
kinyume na Uislamu, yaani akaanza kunywa mvinyo na kuzini, 
nilimwondoa na kumweka mtu mwingine kushika nafasi yake.”
Halafu Zubayr akasema, kwa nini ulimteua Muawiyah kuwa Gavana
wa Syria kwa mujibu wa maoni ya Umar bin Khatab kwa sababu
kabla yangu ni yeye ndiye aliyemteua Muawiyah kuwa Gavana  wa
Syria.” Tena akauliza, “Kwa nini uliwakemea masahaba wa Mtume,
ingawa wewe si bora kuliko wao kwa namna yoyote ile?” 

ABU DHARR

221155

Abudhar.qxd  7/9/2005  11:30 AM  Page 215



Uthman akasema, Sikukusema wewe kwa ubaya. Kwani unajali nini
ikiwa niliwakaripia wengine?”

Halafu akauliza, Kwa nini ulisema kwamba kukariri nakala ya Quran
Tukufu ya Abdullah bin Masud ni vibaya, ambavyo alijifunza
kukariri Qurani Tuklufu kutoka kwa Mtume Zaidi ya hayo, kwa nini
ulimgandamiza? Ukaagiza apigwe hadi akapoteza fahamu.” Khalifa
akasema, “Alikuwa na desturi ya kusema maneno ambayo
hayangevumiliwa.” Akauliza tena, “Kwa nini ulimpiga mateke
Ammar bin Yasir na kwa agizo lako akapigwa sana hadi akapata
maradhi ya henia?” Uthman akasema, “Kwa sababu alikuwa na
desturi ya kuwachochea watu waniasi mimi.”

Zubayr akamuuliza tena, kwa nini ulimhamisha Abu Dharr na
ukamtupa mahali ambapo penye upweke na hakuna hata mti. Mtu
alikufa katika hali ya kukata tamaa kwa kutokuwa na msaada. Ewe
Uthman! Hukuwa unatambua kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu
alimfanya kuwa rafiki yake mkubwa, na akasema kwamba hapana
mtu aliye mkweli zaidi ya Abu Dharr kati ya mbingu na dunia?
Hukuwa unajua kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu hakuwa
anastahamili kuwa mbali naye na wakati wowote walipokuwa
hamuoni alitoka kwenda kumtafuta Abu Dharr?” Uthman bin Affan
akajibu, “Alikuwa anawachochea watu wa Syria waniasi, alikuwa
ananikashifu na alikuwa anafichua mapungufu yangu kwa watu.”
Halafu Zubayr akauliza, “Kwa nini ulimfukuza Malik Ashtar na
masahaba wake kutoka Kufah na kwa nini uliwatenganisha na familia
zao?” Uthman akasema, “Walikuwa wanasababisha vuruga Kufah na
hawakumtii Gavana wangu Said bin Aas.” Zubayr bin Awam
akasema, Ewe Uthman matendo yako si halali. Hukuwa unafikiri na
kujua ni nani hao uliokuwa unawachukulia hatua kama hizo. Mambo
uliyoyataja hayakuwa sababu ya kuwafanyia  mateso kama hayo
masahaba wa Mtume walio heshimiwa sana.
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Ewe Uthman! Endapo utaniruhusu, nitakutajia matendo yako
yaliyokiuka mafundisho ya imani. Ninasisitiza kwamba umuogope
Mwenyezi Mungu na usijitenge kwa sababu ya serikali ya Kiislamu
ambayo wewe ni kiongozi, vinginevyo siku utakapopata malipo ya
matendo yako hapa duniani, wala haipo mbali. Adhabu hii itakuwa
nyongeza ya adhabu utakayopata Akhera.”

Baada ya kifo cha kutisha cha Abu Dharr ambapo watu mashuhuri wa
Misri  walikwenda Madina kutafuta marekebisho ya malalamiko yao
na wakaingia kwenye msikiti wa Mtukufu Mtume , humo waliona
mkusanyiko wa Muhajirina na Ansar. Wakawasalimia na wao
wakaitikia. Waislamu waliokusanyika hapo wakawauliza watu wa
Misri, “Kwa nini mmekuja hapa kutoka Misri,” Wakawaelezea
sababu ya  safari yao ndefu kama hiyo. Walisema kwamba Gavana wa
Misri aliyeteuliwa hakuwa na uwezo wa kazi kabisa na katili.

Hata hivyo watu wa Misri walikwenda mlangoni kwa khalifa Uthman
na wakaomba wamuone. Wakapata ruhusa na wakaingia bada ya
kupeana Swalamu, wakasema, “Ewe Uthman! Tumeteswa na Gavana
wako. Mtendo anayoyafanya yanararua moyo, yanatia uchungu na
kusikitisha. Ewe khalifa! Mwenyezi Mungu amekupatia utajiri
mwingi. 

Umshukuru Mwenyezi Mungu, uwe mchunguzi na mkali kwa
watendaji wako na lengo lako liwe kusitawisha umma. Si tu kwamba
tumeleta malalamiko dhidi ya Gavana wako, lakini pia mambo
ambayo unayafanya wewe yana udhia.”

Uthman akasema, “Niambieni mambo hayo ni yepi.” Wakasema;
“Ulimwita Hakam bin Aas arudi Madina tena, ingawa Mtume
alikwisha mfukuza kutoka Madina na akampeleka Taif milele na Abu
Bakr na Umar waliheshimu uamuzi wake wakati wa uongozi katika
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serikali zao. Ulipasua Qurani na kuichoma. umewapa udhibiti wa
maji ya mvua ndugu zako ambapo yanatakiwa yatumiwe na watu
wote na watu wamenyang’anywa manufaa yake. Umewafukuza
baadhi ya masahaba wa Mtukufu Mtume kutoka Madina. unataka
watu wakufuate wewe kwa  hali yoyote ile hata kama yale
unayoyafanya yanaendana na sheria za imani au vinginevyo. Ewe
Uthman! Sikiliza; tunakwambia wazi wazi kwamba tutakufuata wewe
endapo utafuata njia iliyo sahihi na kama  uking’ang’ania kuendeleza
mwenendo ulio nao sasa, tutawajibika kutupilia mbali kiapo cha
uaminifu kwako na kwa hiyo pande zote mbili kwa hakika
zitaharibika.

Ewe Uthman! Mwenyezi Mungu anatambua hali ya kila mtu. 
Kila Muislamu lazima amuogope yeye, sikiliza Uhusiano baina ya
mtawala na mtawaliwa ni dhaifu sana. Mtawala lazima amuogope
Mwenyezi Mungu na aache kufanya vitu ambavyo ni kinyume na
amri ya Mwenyezi Mungu na mtawaliwa  lazima wamtii yeye. 
Mtu ataitwa kuhesabu hata matendo madogo kiasi chochote kile
mbele ya Mwenyezi Mungu. Tumesema tulichotaka kusema. Sasa ni
shauri lako kufanya unavyotaka.”

Baada ya kusikia haya Uthman aliinamisha kichwa chake kuelekea
mbele na baada ya kuwa kimya kwa muda fulani akasema, kwa hali
ilivyo sasa  sitatoa  maelezo yoyote kuhusu upinzani wenu kwa
sababu mojawapo ya haya ni mengi sana, lakini ninachosema kuhusu
Hakam bin Aas kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu hakukosewa
naye kwa sababu ya matendo yake mabaya na yasiyo stahili na ndio
sababu alimfukuza kutoka hapa jijini. Sasa, niliposhika kazi ya
Ukhalifa nilimwita arudi kwa sababu ya kuzingatia undugu wetu.
Niambieni ikiwa watu wa Madina wanayo malalamiko yoyote yake,
kwa hakika nitamwita ili ajieleze.
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Waandishi wa historia wanasema kwamba watu walipompelekea
Uthman mfululizo wa kipingamizi kuhusu mambo kadhaa, 
aliamua kuyafikiria mambo hayo na kuhusiana na hilo aliwaandikia
barua magavana wote wa utawala wake kuwaambia watu 
waende Madina na kulalamika moja kwa moja kwake dhidi ya 
magavana. Mara tu barua hizi zilipowafikia magavana, malalamiko
kutoka kila sehemu ya utawala yalianza kupelekwa Madina 
mfululizo.

Malalamiko ya kwanza kuasili yalikota Kufah, Basrana Misri. Kutoka
Kufah, Malik bin Ashtar Nakhai akifuatana na watu mia moja.
Kutoka Basra Hakam bin Heil akifuatiwa na watu mia moja hamsini.
Kutoka Misri watu mia nne wakifuatiwa na Abu Umar bin Badil,
Wahhab bin Waraqa Khuzai, Kanana bin Shir al-Hamni na Saidi bin
Hamran Muradi walifika Madina.

Baada ya watu hawa kufika Madina, Muhajirina na Ansari
waliokasirishwa na tabia ya Uthman na walikuwa wamehuzunika
sana kwa sababu ya matendo yake mabaya, waliungana nao na wote
wakaamua kukubaliana endapo  Uthman atafikiria kuhusu mambo
hayo ambayo walimpa na akatoa majibu sahihi na ya  kuridhisha,
walikuwa tayari kumfuata lakini kama hakutoa majibu yaliyo sahihi
na  ya kuridhisha, wangempindua na kumpa Ukhalifa mtu mwingine
aliye bora badala yake.

Mjumbe alipo wasilisha habari hizi kwa Uthman, alitubu na kukiri
kwamba alifanya kosa kubwa la kipumbavu kwa kuwaita watu hao
Madina. baada ya kutafakari kwa kina sana kuhusu jambo hili, hata
hivyo, alifanya uamuzi kwamba hatakutana nao. Huu ulikuwa uamuzi
wake usio sahihi, lakini aliamua hivyo. Akajificha ndani ya nyumba
yake na milango mikubwa yote ilifungwa kwa ndani.
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Watu walipofika kwenye lango la ikulu ya Uthman, alianza kufanya
mazungumo nao kutoka kwenye paa la nyumba. Akasema, Ni jambo
gani ambalo nimelifanya linalowakera? Kuweni na uhakika kwamba
nitakubali madai yenu yote na nitafanya kama mnavyotaka. Msiwe na
wasi wasi. Sitawakasirisha kwa namna yoyote ile.”

Watu hao wakassema, “umeyafanya maji ya mvua kwamba si sheria
watu wote kuyatumia isipokwua ndugu zako.” Khalifa akasema,
Msiwe na wasi wasi. Nisikilizeni kwa makini, nimesitisha matumizi
ya maji kwa sababu nimeyahifadhi kwa ajili ya ngamia ambao
nimewapokea kwa njia ya sadaka lakini endapo mnataka niruhusu
yatumiwe na  watu wote sina kipingamizi kwa hilo.”

Watu wakasema, “Umepasua nakala nyingi zisizohesabika za Qurani
na ukazichoma moto. Huu ni ukiukaji wa sheria ya Kiislamu.”
Khalifa akajibu, “Kwa kuwa palikuwepo na matokeo mengi ya
Qurani moja, nilikusanya maandishi kwenye nakala zingine zote
kwenye ardhi badala ya kuzichoma?” Kwa nini hukufuatana na
Mtume kwenye Vita ya Badr na kwa nini hukushiriki?” Akajibu,
“Wakati huo mke wangu alikuwa mgonjwa kwa hiyo nilishughulika
kumtunza.” Wakasema, “Kwa nini hukushiriki kwenye Bayatus
Rizwan (Kiapo cha ahadi kwa Mtume kilichofanyika Rizwan)?”
Akajibu, “Nilikuwa nimetoka nje wakati huo,” Wakauliza, “Kwa nini
ulikimbia na kumwacha Mtume peke yake kwenye Vita ya Uhud?”
Akajibu, “Nilikimbia kama mambo yalivyotokea, lakini hii ni dhambi
yangu ambayo nilisamehewa. Kwa hiyo hakuna haja ya kuhoji jambo
hili sasa.” 

Wakasema, “Umewafukuza masahaba wengi wa Mtume ambao
waliteseka kwa matatizo mengi huko uhamishoni. Baadhi yao
walikuwa wanaheshimiwa sana na wenye hadhi. Uliwafukuza kutoka
nyumbani kwao na ukawaweka kwenye dhamana ya vijana wasio na
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uzoefu na watu waovu ambao alijihalalishia umwagaji damu na utajiri
ulikatazwa. Ewe Uthman! Miongoni mwa wale waliofukuzwa
alikuwepo pia sahaba ambaye alikuwa kipenzi cha Mtume na
Mwenyezi Mungu alimuamuru Mtume ampende.

Unatambua kwamba Abu Dharr alipokwenda mahali Mtume mwenye
alikuwa anatoka kwenda kumtafuta. Ulimpeleka kwenye  jangwa
lililo na upweke huko alikufa kwa njaa na kiu. Unayo maelezo gani
kuhusu kitendo chako hiki kiovu.”

Uthman akasema, “Niliwafukuza watu hawa kutoka kwenye miji ya
masikini walipoanza kuwashawishi watu kutoniamini. Nilihofu
kwamba wangesababisha mgogoro na kutokuelewana. Mwachieni
Mwenyezi Mungu kama mnafikiria kuwa ni dhambi yangu. Sasa,
kuhusu wale watu ambao bado wapo kwenye uhamisho ninasema
kwamba kuanzia sasa mnaweza kuwaita kupitia kwa mtu mwingine
kama mnataka hivyo. Sina kipingamizi.”

Wakasema, “Dhuluma uliyomfanyia Ammar haisameheki. Kwa nini
uliagiza apigwe sana hivyo kwamba akapata maradhi ya henia na
bado mgonjwa hadi sasa.” Khalifa akasema, “Alinikosoa mimi na
akatangaza mapungufu yangu hadharani.”

Wakasema, Kwa nini uligawa fedha ya Hazina ya Taifa kwa ndugu
zako na kuwafanya kuwa matajiri? Masikini wanateseka na njaa na
ndugu zako wanaishi maisha ya anasa.?”

Akajibu; “Umar bin Khatab pia alitumia mtindo huu.

Alikuwa anampa zaidi mwenye kujiweza.” Wakasema, “Hakufanya
upendeleo kama unavyofanya wewe. Uligawa fedha yote kwa ndugu
zako. Hivi sifa zimewekewa mipaka kwa nduguzo tu? Salman,
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Miqdad, Ammar, Abu Dharr hawakuwa na sifa hadi wakanyang’anywa
mgao wa ruzuku na msaada? Umetumia fedha yote kwa ubadhilifu na
kupoteza utajiri wa Waislamu.” Uthman akasema, “Kama mnadhani
hivyo, fanyeni hesabu fedha ninazolipwa. Nitalipa fedha hiyo polepole
na kuziweka kwenye Hazina ya Taifa.”

Baada ya hapo khalifa alizungumza kwa maneno laini na
kunyenyekea mbele yao, na wakati huo watu hao walikwenda zao.
Khalifa hakuridhika hata walipokwisha ondoka. 
Alitambua kwamba watu hao wangemshambulia baada ya muda
mfupi. Kwa hiyo akamwita Abdullah bin Umar na akataka ushauri
wake. Alimshauri amwite Ali ili amwombe aende kuwapooza watu
hao. Alikuwa na uhakika kwamba wangefuata ushauri wa Ali.

Khalifa akamwita Ali kupitia kwa mjumbe maalum na akamweleza
jambo lote na jinsi alivyotakiwa kuwatuliza watu hao. Ali akamuahidi
kufanya kufuatana na ombi la Khalifa na alipokwenda kwa watu
akawaambia, “Ni bora zaidi kuwa na moyo mtulivu.” Walikasirika
sana; wakasema; “Tunakuchukulia katika heshima ya juu, lakini
hatuwezi kuvumilia jeuri na kujiachia hadi kuchupa mipaka kwa
Uthman.” Kwa mujibu wa Athan Kufi,  Ali aliwahakikishia na
akasema, “Msiwe na wasi wasi, maelewano ni bora zaidi kuliko
ugomvi.” Baada ya  hapo Ali akaenda kwa Uthman akifuatana na
viongozi wa makundi hayo. Baada ya mabishano marefu
walihitimisha kwa kukubaliana na Uthman aliandika mkataba wa
makubaliano ambao tunaunukuu hapa kwa maneno ya mfasiri wa
Tarikh Atham Kufi:
Kwa niaba ya Uthman, waraka huu umetolewa kwa maandishi kwa
watu wa Basra, Kufah na Misri ambao amepinga vitendo vyangu, na
ninategemea kwamba kuanzia sasa na kuendelea nitafanya kazi yangu
kwa kufuata Kitabu cha Mwenyezi Mungu na Suna za Mtume.
Sitadharau ridhaa ya watu na nitaepuka ugomvi. Nitawaita watu
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niliowafukuza warudi makwao na nitawarudishia watu misaada ya
fedha walio nyang’anywa. Nitamwondosha Abdullah bin Sad bin Abi
Sarah kwenye Ugavana wa Misri na nitamteua mtu ambaye
angependwa na watu wa Misri.”

Watu wa Misri wakasema; “Tunamtaka huyo Muhammad bin Abi
Bakr bin Abi Quhafah ateuliwe kuwa mtawala wetu.” Uthman
akasema; “Ndio, hilo litafanyika.” Kwa ufupi, Ali ndiye aliyekuwa
dhamana katika mambo yote haya na ushahidi wa Zubayr bin 
al-Awam, Talha bin Abdullah bin Umar, Zayd bin Thabit Suhayl
bin Hanif na Abu Ayyub bin Zayd, waliandikwa na alama zao
zilibandikwa. Maneno ya mwisho yalikuwa, “Waraka huu
uliandikwa mwezi wa Ziqadah 35 A.H.” Baada ya hapo Ali na watu
wote waliondoka hapo.

Waandishi wa historia wanasema kwamba Uthman alitoa waraka
wa maandishi kuhusu Ugavana wa watu wa Misri, wakaondoka
Madina wakiwa wamefurahi na kuridhika. Wakiwa amefuatana na
Muhammad bin Abi Bakr (mtoto wa kiume wa Khalifa wa
kwanza), walikuwa wamesafiri hatua kwa hatua hadi walipokuwa
wamesafiri hatua tatu au walikuwa wamekwenda umbali wa siku
tatu, kwa mujibu wa bin Qutaybah na Atham Kufi, wakamuona mtu
amepanda ngamia akienda mwendo wa haraka kuelekea Misri.

Muhammad bin Abi Bakr aliamuru mtu huyo wakamatwe na apelekwe
kwake. Watu walimwendea mtu huyo haraka na akamkamata na
kumfikisha kwa Muhammad. Muhammad akamuuliza; “Unatoka wapi
na unakwenda wapio?” Akajibu; “Ninatoka Madina na ninakwenda
Misri.”  Wakamuuliza kwa nini alikuwa anakwenda Misri? Akajibu
kwamba alikuwa na shughuli zake binafsi. Kwa kuwa wakikwisha 
mtilia shaka walimuuliza kama alikuwa na barua yoyote.
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Akakataa. Muhammad bin Abi Bakr aliamuru apekuliwe.
Alipopekulia, hakuna barua yoyoite iliyoonekana.

Muhammad akasema, “Pekueni kiriba chake cha maji.” Maji yaliyokua
kwenye  chupa yalipomwagwa, waliona barua ambayo ilihifadhiwa
kwa kuzungushia nta. Walipoifungua, waligundua kwamba barua hiyo
iliandikwa na Uthman na ikagongwa muhuri wake na ilikuwa
inapelekwa kwa Gavana wa Misri, Abdullah bin Sad bin Abi Sarah:

Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa Rehma Mwenye
Kurehemu.

Mimi, mtumishi wa Mwenyezi Mungu, Uthman ninakuagiza wewe
(Abdullah bin Sarah) kwamba mara tu Umar bin Badil Khuzai
akifika kwako umkate kichwa na ikate miguu ya Alqamah bin Adis,
kananah bin Bashir na Urwaisi ili wafe wakiwa wanabilingika na
kugaragara kwenye damu yao. Halafu itundike miili yao kwenye miti
karibu na njia panda. Utekeleze amri zilizoandikwa kwa mkono
wangu, ambazo Muhammad bin Abi Bakr anazo anakuletea wewe, na
ikiwezekana  muue kwa kutumia mbinu zozote. Endelea kuwa gavana
bila wasi wasi. Usiogope kitu chochote na uitawale Misri.”

Muhammad bin Abi Bakr na watu wengine mashuhuri wa Misri
walishtuka baada ya kusoma barua hiyo na wakasema, “Mkataba
mzuri ulioje ambao ameuhitimisha!  Kwa uaminifu wa jinsi gani
kiapo kimetolewa na kwa uaminifu kiasi gani ahadi imetimizwa!
Ingekuwaje kama tungefika Misri baada ya kuwasili mtumwa wa
Uthman!!”

Kwa ufupi walimshukuru Mwenyezi Mungu kwamba waliikwepa
hatari, na wakarudi Madina waliwakusanya masahaba wote wa
Mtume na wakaisoma barua ya Uthman bin Affan mbele yao. 

ABU DHARR

222244

Abudhar.qxd  7/9/2005  11:30 AM  Page 224



Baada ya kusikia yaliyokuwa kwenye barua hiyo na kugundua ukweli
halisi, hakuna hata mkazi moja wa Madina aliyekuwa na huruma kwa
Khalifa. Msisimko wa uasi mkubwa ulikuwa unatokeza pole pole na
watu wote wakaanza kuzungumza wazi wazi shutuma dhidi ya
khalifa. Nyoyo zilijaa shauku na kwa sababu ya hila hii kila mtu
alikasirikia utawala wa Khalifa. Watu hao –kwa mujibu wa al-Fakhri
ambao waliwahi kusikia sentenso ya Aishah ‘Muueni yahudi huyu
Uthman” na watu hao ambao kwa mujibu wa Atham Kufi
walikirahishwa na kuhuzunishwa ssana, kwa sababu wazee wao
waliteswa, walikuwa tayari kupigana.

Bani Salim walikasirishwa kwa sababu ya Abdullah bin Masud,
BaniMakhzum walikwua na wasi wasi kwa sababu ya tukio la hatari
lililomtokea Ammar bin Yasir na Bani Ghifar walikasirishwa kwa
sababu ya yale aliyofanyiwa Abu Dharr Ghifari. Kwa  maneno
mengine, makabila haya yaliasi kwa sababu ya tabia ya Uthman
kuhusiana na viongozi wao na walikasirika sana hivyo kwamba
hawakuwa wanafikiria jambo lingine isipokuwa kumuua Uthman.

Katika hali hi makala yote pamoja na watu wa Misri waliazimia
kumuona Ali Kwanza, kwa sababu yeye  alikuwa dhamana yao katika
mkataba wao na walitia sahihi hati ya mkataba kwa cheo hicho. 
Kwa hiyo watu wote walikwenda kwa Ali na wakampa barua hiyo ya
Khalifa iliyozuiwa njiani. Ali alipoisoma barua ile na kufahamu
yaliyoandikwa humo, alishtuka sana. Alisema kwa mshangao 
mkubwa, “Mimi nimeshangaa sana. Uthman amefanya nini?” Baada
ya hapo Ali alikwenda kwa Uthamn akiwa na barua hiyo na
akaiionesha mbele yake, alisema, “Soma barua hii!” Uthman
aliposoma hadi mwisho, Ali akasema, “Mimi sijui nifanye nini
kuhusu wewe. Umecheza mchezo wa uharibifu. Niliwafanya watu
hawa wakubaliane na wewe. Sasa umefanya yasiyofikiriwa kufanywa
na Muislamu. Ninasikitika kwamba hata hukutambua  ugumu 
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niliopata katika kuondoa uadui wao kwako. Unatambua kwamba,
watu hawa walikwishaondoka kwenda kwao wakiwa wameridhika na
kufurahi kikamilifu kwa sababu ya imani yao kwangu. Ewe Uthman!
Nilidhani jambo hili lilikwisha suluhishwa moja kwa moja. Nilidhani
kwamba uadui uliondolewa na Waislamu walikwisha maliza ugomvi
huu. Lakini loo! Niambie hii ni barua ya aina gani? Nani mwandishi
wa barua hii? Hiki ni kitendo cha aina gani? Kutumia itakuwa  maoni
gani kuhusu udanganyifu hu na njama hii?” 

Uthman akasema, “Ewe Abul Hasan! Kwa jina la Mwenyezi Mungu,
sikuandika barua hii, wala sikumwambia mtu yeyote kuandika, wala
sikumwambia mtumishi wangu kwenda Misri. Mimi sijui lolote
kuhusu tatizo hili!”  Ali akauliza; “Huyu ni ngamia wako?” Akajibu;
“Ndio.” Ali akauliza tena, “Muhuri wako?” Akajibu, “ndio”  Ali
akasema; “Mwandiko huu unafanana na ule wa mwandishi wako.
Muhuri wa kwako. Mtumwa wa kwako na ngamia ni wa kwako; 
hata hivyo unasema kwamba hujui lolote!” Khalifa akasema;
“Inawezekana kwamba sikutaarifiwa, na barua ikaandikwa na
kusafirishwa.” Hata hivyo, Ali aliondoka hapo baada ya mazungumzo
haya.

Hatimaye, Khalifa alihutubia kwenye Msikiti wa kati na alijaribu
kutoa mmaelezo kuhusu msimamo wake kuhusu barua . Watu
wakasema, “Sawa! Tunadhani kwamba hukuandika barua hii. Lakini
imethibitishwa kwamba  imeandikwa na mkono wa mwandishi 
wako, Marwan. Muhuri ni wako. Ngamia ni wako. Mtumwa ni wako. 
Sasa tunakuomba urudi kwenye ikulu yako na utuletee Marwan.”

Khalifa akasema, “Hapana, kamwe haitawezekana!”

Ghasia kubwa zilitokea baada ya mazungumzo haya. Kwa mujibu wa
Tham Kufi mapigano yalianza na msikiti ukageuka kuwa uwanja wa
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vita, hali hiyo iliendelea kuwa mbaya zaidi hivyo kwamba Uthman
alipoteza fahamu kwa sababu ya kupigwa mawe. Halafu akaondoshwa
hapo na kupelekwa kwake.
Sasa muda ulikaribia ambapo wale watu ambao waliagizwa na
Uthman kuwa huko Misri waliamua kutekeleza amri ya Ummul
Muminina, mfululizo wa maneno, “Muueni Yahudi huyu! Amekua
asi!” Kwa hiyo watu wakaizunguka nyumba ya Khalifa. Al-Fakhi
ameandika kwamba mara tu nyumba ilipozungukwa na waasi, Aishah
aliondoka Madina na akaelekea Makkah na khalifa Uthman akauawa
na watu, chini ya uongozi wa Muhammad bin Abi Bakr:

Kwa mujibu wa Tarikh Abul Fida, Uthman aliuawa tarehe 18,
Zilhajjah 35 A.H.Ukhalifa wake ulidumu kwa muda wa miaka kumi
na tatu. Mwili wake ulidumu siku tatu bila kuzikwa kwa sababu
maadui zake walizuia asizikwe. Kwa mujibu wa bin Jarir Tabari,
maiti ya Uthman ilidumu siku mbili na hakuna mtu aliyediriki
kuuzika. Mwandishi wa historia, Atham Kufi, ameandika kwamba
maiti ya Uthman haikuzikwa mpaka baada ya siku tatu na haukupata
ulinzi hadi mbwa walinyofoa mguu wake mmoja. Baada ya hapo,
Hubayr bin Mutia Taujeer bin Mutim na Hakim bin Hizam
walikwenda kwa Ali na wakasema, “Tafadhali jaribu kupata maiti
hiyo izikwe.” Kufuatana na vitisho vya Ali, mpango ulifanywa kuzika
maiti hiyo. Lakini watu hawakukubali maiti hiyo izikwe kwenye
uwanja wa makaburi ya Waislamu! Hatimaye mwili wake ulizikwa
Hash Kaukab uwanja wa makaburi ya Wayahudi.

Baada ya hapo mwandishi wa historia huyo huyo ameandika kwamba
tukio hili lilitokea tarehe 17, Zilhajjah, 35, A.H. siku ya Ijumaa baada
ya Sala ya Alasiri. Uthman alikuwa na umri wa miaka 82. Taarifa ya
tukio hili ilipomfikia Aishah, mama wa Waumini huko Makkah
alipojua kwamba Uthman aliuawa na masahaba mashuhuri wa
Mtume, alifurahi sana na akasema, “Mwenyezi Mungu amempa
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malipo kwa ajili ya matendo yake. Ninamshukuru Mwenyezi Mungu,
Amemwadhibu kama ilivyo stahili.” (Tarikh Atham Kufi, Tarikh 
al-Imamuah vas Siyasah, Juz.1; Tarikh al-Fakhii, Tarikh Abul Fida,
Tarikh Tabari). 

Kwa ufupi, Uthman aliuawa miaka mitatu tu ya kifo cha kutisha cha
Abu Dharr. Ukitafakari kwa uangalifu, mauaji yake yalihusiana na
matendo hayo ambayo Abu Dharr alimwambia aache kufanya. 
Kama Uthman angekubali ushauri wa mheshimiwa Abu Dharr,
hangekutana na siku kama hii, na mabalaa kama hayo hayangemfika
na Abu Dharr pia hangetupwa huko upwekeni Rabzah ambako alikufa
kifo cha kutisha.

SSUURRAA  YYAA  IISSHHIIRRIINNII  NNAA  MMBBIILLII

Jaun bin Huwi alikuwa mtumwa wa Abu Dharr ambaye historia ya
maisha yake yanaonekana jinsi alivyofundishwa na Abu Dharr. 
Kwa mujibu wa Mama qani, nasaba ya Jaun ni kama ifuatavyo:
Jaun bin Huwi bin Qatadah bin Awar bin Saidah bin Awf bin Kab bin
Huwi Habashi (Tanqihul Maqal Juz. 1)

Imeandikwa  kuhusu mtu huyu kwamba alikuwa wa jami ya Kiafrika na
alikuwa anamilikiwa na Fadhl bin Abbas bin Abdul Muttalib, ambako
Ali alimnunua kwa sarafu za dhahabu 150 na akamtoa kama zawadi kwa
Abu Dharr. Ali alitaka Jaun amtumikie Abu Dharr.

Kama ilivyotarajiwa, Jaun alifanya kazi inayostahili sifa kwa Abu Dharr
ambaye alikuwa akifurahi sana kuwa anaye. Jaun alimtumikia Abu
Dharr na pia alipata faida ya kuwa naye. Alichunguza kila kipengele cha
tabia ya Abu Dharr kwa uangalifu mkubwa na alipendezwa sana nayo.
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Kwa mambo yalivyokuwa, Jaun alimtumikia Abu Dharr kwa kila
jinsi alivyoweza. Pia hakuna mahali ambapo alikosa heshima ya kuwa
na Abu Dharr isipokuwa  huko Rabzah ambako kuwepo kwake huko
hapatajwi na mwandishi yeyote wa kuaminika wa historia. hata hivyo,
Jaun alimtumikia Abu Dharr kwa ufanisi kwa kadiri alivyoweza.
baada ya Abu Dharr kuondoka kwenda Rabzah yeye alibaki na
kuendelea kumtumikia Ali. Baada ya Ali kufa kishahidi aliendelea
kumtumikia Imamu Hasan naye alipokufa kishahidi mwaka wa 
50 A.H alianza kumtumikia Imamu Husein.

Kwa ufupi, aliwatumikia kwa uaminifu watu waadilifu maisha yake
yote. Imamu Husein alipoondoka Madina na kwenda kwanza Makkah
na halafu Karbalah wakati wa mwezi wa Rajabu, mwaka wa 60 A.H.
Jaun alikuwa naye kwenye safari hii.

Allamah Majlisi na Allamah Samawi wameandika kupitia kwa
mamlaka ya Sayyid Razi daudi kwamba mapigano yalipoanza
Karbala tarehe 10, Muharram, mwaka wa 61, A.H. Jaun alikwenda
kwa Imamu Husain na akaomba ruhusa apigane. Imamu Husain
akasema unaruhusiwa. 

Lakini ewe jaun! Umeishi na mimi kwa kipindi kirefu katika  amani
na sasa unataka kuuawa!” Aliposikia maneno haya, Jaun alianguka
miguuni mwa  Imamu Husain na akasema, “Ewe bwana wangu, mimi
si mmojawapo wa wale wanaokudanganya wakati wa amani na na
furaha, na kukuacha wakati wa dhiki. Ewe bwana wangu! Hapana
shaka kwamba jasho langu hunuka harufu mbaya, nasaba yangu si ya
watu bora na rangi yangu nyeusi, lakini ukiniruhusu, jasho langu
litanukia harufu nzuri, nasaba yangu itakuwa bora na rangi yangu
itakuwa nyeupe huko peponi. Kwa jina la Mwenyezi Mungu,
sitakuacha hadi hapo damu yangu itakapo changanyika na damu
yako.” 
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Hatimaye Imamu Husain alimpa ruhusa. Jaun akaingia kwenye 
uwanja wa vita, akaanza kupigana na akakariri rajaza ifuatayo:
“Enyi mliolaaniwa! Mliwahi kuona mtumwa Mwafrika anavyopigana?
Angalieni anavyopigana akiwaunga mkono uzao wa Mtukufu Mtume!”

Baada ya kukariri ‘rajaz’ Jaun alifanya shambulizi kali kwa adui na
aliendelea kupigana mfululizo hadi akawaua maadui ishirini na tano
na yeye  mwenyewe alikufa kishahidi (Muntahul Amal).

Muhammad bin Abi Talib Makki ameandika kwamba Jaun 
alikufa kishahidi, Imamu Husain alikwenda kwenye maiti 
yake, akaweka kichwa chake kwenye  maiti yake, akaweka 
kichwa chake kwenye  paja lake na akamwombea Mwenyezi Mumgu;
“Ee Mwenyezi Mungu! Tia nuru uso wa Jaun, fanya jasho lake 
liwe na harufu ya kupendeza na mpe mahali awe na waadilifu 
wa huko Peponi, ili aweze kuwa na Muhammad na uzao wake 
(Ahlul-Bait).”

Wasomi humnukuu Imamu Muhammad Baqir ambaye humnukulu
baba yake Imamu Zaynul Abidin akisema kwamba siku chache baada
ya Bani Asad kuzika maiti ya mashahidi na kuondoka, waliona maiti
ya Jaun ambayo uso wake ulikuwa unang’ara na maiti yake ilitoa
harufu nzuri ya manukato. (Absanul Ainu uk. 165; chapa Hyderabad
Deccan, 1357 A.H Biharul Anwar, Juz 1). 

Kwa ufupi, mtumwa huyu mwaminifu wa Abu Dharr aliyeweka
mhanga maisha yake kwa ajili ya bwana wake, Imamu Husain,
aliyekuwa anapigana na Yazid bin Muawiyah Dikteta wa Umayyad,
kwa ujasiri ushujaa na ushupavu na akafa shahidi.

Ni ukweli uliothibitishwa kwamba mara tu baada ya kutawafu
Mtukufu Mtume, mafundisho yake yote na maonyo hayakutiliwa
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maanani na wanafiki, ambao lengo lao moja tu lilikuwa kupata 
manufaa ya kidunia na wakayadharau mafundisho ya Mtume.

Baadhi ya masahaba wa Mtukufu Mtume walikuwa waumini imara
wa Uislamu na mapenzi yao kwake na Ahlul Bait wake yalijaa
kwenye mioyo yao, walinyanyuka kupigana kufa na kupona na hizo
nguvu za uovu. Walikuwa wafuasi wa kweli wa Mtume Muhammad
na Ahlul-Bait wake na walichukua mwongozo kutokana na yale
waliyoyasema na kuyatenda. Pia walipata masahaba wengine ambao
walipata uwezo na mamlaka kwa jina la Uislamu. Lakini badala ya
kutumikia njia ya Uislamu, wakalitumia vibaya jina la Uislamu na
utajiri kwa maslahi yao binafsi na kujiongezea kifamilia. Walifuja
utajiri wa taifa kama vile ulikuwa rasilimali yao. Miongoni mwa
masahaba alikuwepo mmoja ambaye aliweza hata kutamka; “Kwa
jina la Mwenyezi Mungu hadi hapo nitakapolifuta jina la Mtume
Muhammad kutoka kwenye uso wa ardhi sitapata amani”. (Murujuz
Zahab Andalus Press) Matokeo yake ni kwamba mfumo mpya wa
utawala ulijitokeza yaani ufalme ambao ulisababisha matisho miaka
iliyofuata. Kupotoshwa kwa Uislamu kwa namna hiyo haikuvumiliwa
na masahaba wa kweli ambao hawakujizuia kusema kweli hata kama
ilimanisha kupoteza maisha.

Abu Dharr ni mfano wa wazi wa kubeba dhiki za kila aina na uimara
na ujasiri ambazo ni sifa alizozionesha alipokuwa anateswa na mateso
hayo yalikuwa makali kiasi cha kusababisha kifo chake kama
ambavyo ilikwisha tabiriwa na Mtukufu Mtume (s.a.w). Mfano wake
ulifuatwa na mtumwa wake Jaun ambaye naye pia alijitoa mhanga
kwenye mchanga wa Karbala ambapo aliamua kuutetea Uislamu bega
kwa bega na mjukuu wa Mtukufu Mtume, Husein. (a.s). 

ABU DHARR

223311

Abudhar.qxd  7/9/2005  11:30 AM  Page 231


