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NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu kilichoko mikononi mwako, ni tarjuma ya kitabu cha Kiarabu
kiitwacho, Aadaabu ‘s-Sawq wa ‘t-Tariig. Sisi tumekiita, Adabu za Sokoni
na Njiani. Kitabu hiki kimeandikwa na Jumuia ya Maarifa na Utamaduni
wa Kiislamu.

Inafahamika vizuri kwamba kwa vile Uislamu ni dini na ni mfumo wa
maisha, hivyo, haukuacha jambo lolote linahusu maisha ya mwanadamu.
Uislamu umetengeneza kanuni, sheria na adabu zinazohusu kila suala la
mwanadamu. Soko na njia ni maeneo ambayo watu wa Kila aina huyatu-
mia katika maisha yao ya kila siku. Katika muktadha huu, soko ni kuanzia
maduka madogo ya mitaani, maduka makubwa (supermarkets), na masoko
ya kitaifa na kimataifa. Njia katika muktadha huu ni kuanzia njia za kawai-
da wanazotumia watu (za miguu), barabara za magari, reli, usafiri wa maji-
ni na angani, kitaifa na kimataifa. Kwa hiyo, Uislamu umeweka kanuni,
sheria na adabu kwa ajili ya matumizi ya watu katika maeneo hayo ili
kulinda haki ya kila mtu.

Mwandishi wa kitabu hiki ameelezea kanuni, sheria na adabu zinazotumi-
ka katika maeneo hayo kwa mujibu wa mafundisho ya Kiiislamu ambayo
ni kutoka katika Qur’ani Tukufu na Sunna.

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, kwani kinagusa harakati
za maisha ya watu ya Kila siku. Tunakitoa kwa lugha ya Kiswahili kwa

malengo yetu yaleyale ya kuwahudumia wasomaji wetu wazungumzaji wa
Kiswahili ili wapate kuongeza elimu yao ya dini na ya kijamii kwa ujum-
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Tunamshukuru ndugu yetu, Sheikh Amir Musa Kea kwa kukubali kukitar-
jumi kitabu hiki. Vilevile tunawashukuru wale wote walioshiriki kwa njia
moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa kwake.

Mchapishaji:

Al-ltrah Foundation
S.L.P. 19701
Dar-es-Salaam, Tanzania.
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Adabu za Sokoni na Njiani

Utangulizi

Kila sifa njema anastahiki Mola wa viumbe, kisha rehnema na amani zim-
fikie aliyetumwa kwa watu wote Abul-Qaasim Mtume Muhammad
{s.a.w.w} na Aali zake watoharifu.

Sehemu za umma ambazo watu wote hushirikiana katika uislamu zina
hukumu na adabu zake, kwa hivyo ni juu ya kila binadamu mwenye imani
kuzichunga na kutokwenda kinyume nazo, hana haki yoyote ya kujipende-
lea na kuzitumia yeye binafsi, na sio miliki ya mtu fulani, kuwa yeye ndiye
anayestahili na kujilimbikizia yeye, vile vile azitumie namna apendavyo,
mfano wa sehemu hizo ni njia na soko, kwa hakika vitu hivyo watu wote
wana haki sawa, kwa hivyo hapa linakuja swali: Ni adabu zipi ambazo
Uislamu umeziweka kuhusiana na sehemu hizo na ambazo umetutaka sisi
tuzifuate?

Tutaeleza katika kitabu hiki kuhusiana na adabu ambazo zimepokewa
kutoka kwa Ahlul-Bayt {a.s} walio maasumu na watoharifu katika sehemu
hizi mbili sokoni na njiani, huenda akatuwezesha Mwenyezi Mungu {a.j}

kufuata adabu hizo ambazo ni sira na nyendo za mawalii wake, kwa haki-
ka Yeye ni Msikifu Mwitikia maombi.

ADABU ZA NJIANI

Mtume {s.a.w.w} amesema:

"o adalald el By yda e S 6l e Sain ddall e JA0"
“Mja atakuwa ameingia peponi kwa kuondoa tawi la miiba lililokuwa

kwenye njiaya waislamu”.
.82
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Adabu za Sokoni na Njiani

Maelezo:

Hakika njia ambazo binadamu hupita zina adabu nyingi ambazo Uislamu
umetilia umuhimu sana, umezibainisha na kuzisisitiza zizingatiwe na zifu-
atwe, yapo maandiko mengi ya kisheria kuhusiana na hilo...

Kwa hivyo mwenye kuchunga adabu za njiani kwa hakika humuepusha na
ubinafsi, kujipendelea ili aishi katika jamii yote kwa upendo mkubwa na
kupenda heri kwa kila mpita njia, naye katika wakati huo huo huonyesha
sura na mtazamo mzuri katika jamii anayoishi...

Ni dhahiri shahiri kwamba mtu yeyote yule ambaye huingia katika jamii
yoyote ile, kitu cha kwanza ambacho hukiona ni barabara, mazingira
yanayoizunguka, utaratibu na mpangilio wake, hali kadhalika tabia za
watembeao na wavukao barabara, kwani hayo yote yatamfichulia tabia za
jamii hiyo na maendeleo ya watu wake.

Kwa mantiki hiyo tunaona mkazo na msisitizo wa Uislamu juu ya kadhia
hiyo ulioelezwa kwa marefu na mapana, kwa hakika njia au barabara ni
dirisha ambalo wachunguzi huangalia dhahiri ya maisha ya waislamu
wote, na wanachukua kwayo dhana kutokana na njia ya maisha yao, na
wanafichua kutokana na hayo matendo yanayotokana na mtu, kwani hud-
hihirisha utamaduni aliokuwa nao ... ni adabu gani hizo ambazo uislamu
umesisitiza zichungwe na zifanyiwe kazi?

Zipo adabu nyingi sana ambazo zimeelezwa kuhusiana na kadhia hiyo,
hapa tunataja baadhi ya hizo:

1. KUIWEKA NJIA KATIKA HALI YA USIFI
Uislamu umetilia umuhimu mkubwa suala la usafi, na kwa hivyo Uislamu

umeweka adabu ili kuhifadhi suala la usafi katika yale ambayo yanafunga-
mana na maisha ya binadamu muumini anayeishi katika jamii husika, ama

%29
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Adabu za Sokoni na Njiani

yale yanayofungamana na nafsi yake au yale ambayo yanahusiana na
mavazi yake, nyumba yake na njia anayopita.

Imepokewa hadithi kutoka kwa Mtume {s.a.w.w} amesema: “Mja mbaya
ni yule mchafu”l Vilevile {s.a.w.w} amesema: “Wameangamia watu
wachafu2

Kama vile yapo maangamio katika upande wa kimaada namna ambayo
huleta na kusababisha maradhi pamoja na maisha mbaya, vivyo hivyo
huathiri binadamu katika upande wa kiroho.

Imepokewa hadithi kutoka kwa Mtume {s.a.w.w} amesema: “Hakika
Mwenyezi Mungu ni mzuri humpenda mtu mzuri na msafi na anayependa
usafi”3

Kwa hivyo kama tulivyosema hapo kabla kwamba athari za usafi hazihu-
siani wala kuishia tu upande wa kimaada bali huvuka na huwa ni sababu
miongoni mwa sababu za kupata upendo wa Mungu.

Imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Ridha {s.a} amesema: “Miongoni
mwa tabia za mitume ni usafi”4

Hadithi hizo zinajulisha juu ya mambo mawili; huashiria usafi na kwamba
ulikuwa ni jambo la kudumu, aidha ni mfumo wa maisha wa Mitume {a.s},
na ndiyo nyendo walizojulikana kwa watu, vilevile hutoa ishara kwamba
usafi ni miongoni mwa mambo ya kitabia, kwa hivyo usafi ni jambo la
dhahiri ambalo hupelekea athari zake katika mambo ya batini.

1 Miizanul-Hikma Hadithi 20317.
2 Miizanul-Hikma Hadithi 20318.
3 Miizanul-Hikma Hadithi 20314.
4 Miizanul-Hikma, Hadithi 20330.

%P
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Ewe mpendwa muumini iwapo unataka kutembea njiani kwa utaratibi wa
manabii na unapenda usifike kwa tabia njema basi jua kwamba usafi na
kuwa katika nyendo za manabii ni moja ya tabia ambazo yakupasa
kushikamana nazo.

2. UPANUAJI WA NJIA

Hakika njia kwa msingi imewekwa ili kila mpita njia aitumie na afaidike
nayo, kwa hivyo ni haki ya watu wote wala haimuhusu mtu mmoja pekee,
kwa mantiki hiyo kuwabania wao njia ni kupora haki yao, kwa ajili hiyo
inampasa kila mpita njia kuwapa nafasi ya njia wengine, wala asisimame
njiani katika hali ambayo atafanya njia iwe finyu.

Imepokewa kutoka kwa Amirul-Mu’miniina {a.s} katika usia wake kwa
Imam Hasan {a.s} amesema: “Jiepushe kukaa njiani”’®

Pamoja na kuwepo msongamano mkubwa wa magari njiani, mara nyingi
tumekuwa tukikumbana na masuala mbalimbali yanayotokea njiani ikiwa
ni pamoja na kuwabania watu njia, hasa hasa mijini kuna misongamano
mingi, kwa hivyo ni juu yako kuchukua tahadhari pamoja na kujiepusha
kuegesha gari yako katika sehemu ambayo utawabania watu njia, wala
huheshimu haki ya watu kupita kwa uhuru. Na jaribu Kkujiepusha
kuzungumza na mwingine kupitia dirisha la gari yako ikiwa imesimama
katikati ya barabara, vilevile jaribu kutoshusha bidhaa yako mahsusi
kwenye njia ambayo imeandaliwa kwa ajili ya wapitaji... na vizuizi
vinginevyo ambavyo hubana njia na huleta msongamano kwa wapitaji,
kwa mantiki hiyo ndiyo maana tumeamrishwa kuviondoa.

Vivyo hivyo usiweke kile ambacho huzuia harakati za upitaji bali ni kati-
ka mambo ya lazima kuondoa kitu ambacho kwa njia moja au nyigine
kitawaudhi na kuwasumbua wapitaji, Mwenyezi Mungu {a.j} amemuan-

5 Al-Amaal, uk. 222 cha Sheikh Mufiid.

%59
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dalia malipo makubwa yule ambaye hujipamba na tabia hii ya kuwafanyia
wepesi wapita njia kama ilivyokuja katika hadithi tukufu.

Bwana Mtume {s.a.w.w} amesema: “Mja ameingia peponi kwa kuondoa
tawi la miba lililo kwenye njia ya waislamu’®

Na katika hadithi nyingine amesema: “Ni juu ya kila Mwislamu kutoa
swadaka kila siku” ikasemwa: Ni nani atakayeweza hilo? Akasema:
“Kuondoa kitu njiani ambacho huleta madhara kwa watu pia ni swadaka”’

Bali ametuamrisha tutengeneze njia na kuisafisha, na malipo yake huwa ni

kuondolewa adhabu, kama ilivyokuja katika baadhi ya hadithi tukufu,
Mtume {s.a.w.w} amesema: “Isa bin Maryam {a.s} alipita katika kaburi
ambalo aliyekuwemo kaburini alikuwa akiadhibiwa, kisha akapita mwaka
uliyofuata hakuona akiadhibiwa akasema: Ee Mola wangu nimepita
kwenye kaburi hili mwaka uliyopita alikuwa akiadhibiwa na nimepita
mwaka huu haadhibiwi kulikoni? Mwenyezi Mungu {a.j} akampa wahyi:
Ewe Roho wa Mwenyezi Mungu, mtu huyo aliacha mtoto mwema
akasafisha njia na akampa hifadhi yatima basi nikamsamehe yeye
kutokana na matendo ya mwanawe™8

Chunguza thamani ya tendo hili ambalo baraka zake zimemfikia baba
aliyekufa kutoka kwa mwanawe na ikawa sababu ya kuondolewa adhabu!

Na kutokana na yale yaliyotangulia tunajua kwamba hakika muumini
hubeba masumbufu ya watu hata mawe, kutoka njiani mwao na vipande
vya chupa kutoka njiani kuwakinga wadogo wao...

6 Khiswalu, Juz. 1, uk. 32 Hadithi 111.
7 Mustadrakul-Wasa’il, Juz. 2, uk. 402 mlango 19 Hadithi 6.
8 Amaal, uk. 512 Majlis ya 77 Hadithi 8.

%09
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3. KUJIEPUSHA NA YALE AMBAYO HUENDA KINYUME NA
MURUA

Kuna mambo mengi ambayo hayanasibiani na utu na mazoea, na
Mwenyezi Mungu {a.j} anamtaka muumini silika zake ziende sanjari na
jamii, kwa hivyo sheria tukufu zimetilia mkazo juu ya mambo kadhaa
ambayo yampasa muumini afanye inavyostahili, na ajiepushe na baadhi ya
mambo katika sehemu za uma hasa hasa njiani na barabarani, namna
ambayo huzingatiwa kitendo chake hicho njiani huenda kinyume na
murua.

Miongoni mwa mambo hayo ni:

» Kula Chakula:

Jambo hilo ni makuruhu kama ilivvyokuja katika sheria. Imepokewa kuto-
ka kwa Imam Kadhim {a.s} kwamba siku moja aliulizwa kuhusiana na mtu
wa hali ya chini kwa tabia? akasema: “Ni yule anayekula masokoni”.

» Kutafuna Ubani:

Ni katika yale mambo ambayo yanayotweza. Imepokewa hadithi kutoka

kwa Imam Bagir {a.s} amesema: “... Kuvurumisha vijiwe na kutafuna
ubani katika vikao na kukaa katikati ya njia ni katika matendo ya watu wa
Lut”®

» Kucheka kwa kutoa sauti kubwa:

Ahlul-Bayt {a.s} wameeleza kuwa kazi hiyo ni miongoni mwa kazi za
Shetani, ipo hadithi iliyopokewa kutoka kwa Abu Abdullah {a.s} amese-

9 Man la Yahdhuruhul-Fagiih, Juz. 1, uk. 260.

%79
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ma: “Kicheko cha sauti kinatokana na Shetani”10

Kwa hakika yampasa mtu kuacha hilo ili utu, shakhsiya na haiba ya
muumini ibakie, aidha ipo hadithi nyingine kutoka kwake {a.s} amesema:
“Kucheka sana kunaondoa maji ya uso {murua}”11

4. Kuwahudumia Wasafiri:

Uislamu umetilia mkazo juu ya kuwahudumia watu na kuwakidhia haja
zao, na binadamu akiwa safarini haja zake huzidi za kimaada na za kiroho,
nayo ni natija ya mchoko wa kimwili ambao hukumbana nao akiwa safari-
ni na mchoko wa kiroho ambao huenda ukamtokea yeye hasahasa
kutokana na kuwa na mwenzi safarini asiyelingana.

Kwa hivyo safari huzingatiwa kuwa ni miongoni mwa hali za kipekee
ambazo binadamu huhitaji mkono ambao utamshika na kumuondolea na
kufuta taabu za njiani kwenye paji lake la uso, kwa hivyo tunakuta hadithi
chungu nzima zinazotuelekeza kwa watu hawa na kutuhimiza tuwasaidie
kwa kile kiwezekanacho ili kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu {a.j}
hasa katika safari ndefu. Mwenyezi Mungu {a.j} ameratibu ujira mkubwa
zaidi kwa ajili ya kazi hii kuliko anavyofikiri binadamu.

Imepokewa hadithi kutoka kwa Mtume {s.a.w.w} amesema: “Mwenye
kutengeneza sehemu ya mapumziko kwa ajili ya mpita njia, Mwenyezi
Mungu atamfufua mtu huyo siku ya Qiyama katika ulodi kutokana na lulu
na johari na uso wake ukitoa mwanga wa nuru kwa watu waliokusanyika
itakayofika hadi katika kuba la Ibrahim al’Khalilu {a.s}, hapo walioku-
sanyika watasema: “Huyu ni Malaika miongoni mwa Malaika, hatuja-
muona mfano wake katu, na wataingia katika uombezi wake watu wa
peponi maelfu arobaini ya watu. Na mwenye kuchimba kisima cha maji
hadi maji yakatoka, kisha maji hayo akawapatia waislamu atapata yeye

%09
b

10 Kaafi, Juz. 2, uk. 664.
11 Kaafi, Juz. 2, uk. 664.
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malipo kama vile yule aliyechukua udhuu na akaswali na atapata ujira
sawa na idadi ya kila unywele mmoja wa mwenye kunywa maji hayo
miongoni mwa binadamu, mifugo, wanyama wenye kushambulia au
ndege, na sawa na kuwaacha huru watu watumwa elfu, na ataingia katika
hodhi ya Quddus Siku ya Qiyama, na wataingia katika uombezi wake watu
sawa na idadi ya nyota” ikasemwa: Ee Mjumbe wa Mwenyezi Mungu ni
nini hiyo hodhi ya Quddus? Akasema: “Ni hodhi yangu ni hodhi yangul2
mara tatu”.

Na katika hadithi nyingine {s.a.w.w} amesema: “Mwenye kuchimba kisi-
ma au hodhi jangwani ataswaliwa na Malaika wa mbinguni, na atapata
malipo kwa kila atakayekunywa miongoni mwa binadamu, ndege au
wanyama maelfu ya wema yenye kutakabaliwa na shingo elfu miongoni
mwa kizazi cha Ismail na ngamia elfu, na itakuwa ni haki ya Mwenyezi
Mungu kumuingiza mtu huyo katika Boma la Qudus™13

ADABU ZA KUTEMBEA

Mwenyezi Mungu {a.j} anasema:

=2
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“Wala usigeuze mashavu yako kuwabeuwa watu, wala usitembee kati-
ka nchi kwa maringo, hakika Mwenyezi Mungu hampendi kila ajivu-
naye, ajifaharishaye” (31:18)

Miongoni mwa mambo ambayo sheria ya Kiislamu imetilia mkazo mahsusi
ni suala la namna ya utembeaji njiani, hali ambayo yamkini kwa mtembeaji

12 Mir’atul-Kamaal, Juz. 2, uk. 347-348.
13 Mustadrakul-Wasa’il, juz. 2, uk. 402 mlango 20 Hadithi 1.

%09
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kupindua hatua za mtu za kitabia na hali zake za kinafsi na kubainisha
sehemu muhimu ya utu wake, kutokana na yale ambayo huyaficha lakimi
hufichuliwa na silika hizi za kawaida ambazo hudhihiri baadhi yake katika
utembeaji wake, kwa hivyo Uislamu umetilia mkazo hilo kwa kuondoa
uchafu katika njia hizi, basi ukauwekea utembeaji adabu ili mwislamu azi-
fuate kwazo.

1. Unyenyekevu katika Utembeaji

Mwenyezi Mungu {a.j} amekataza utembeaji ambao hudhihirisha kwam-
ba binadamu ana tabia ya kiburi na kijikweza kwa wengine, na tabia ya mtu
kujikweza kwa wenzake ni jambo ambalo limekatazwa na Mola Manani
katika Kitabu Chake kitukufu kuhusiana na utembeaji wa maringo na Kuji-
faharisha, bali inambidi mtu asiwafanyie watu jeuri pale aliposema:

=2
1
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“Wala usiwabeuwe watu, wala usitembee katika nchi kwa maringo,
hakika Mwenyezi Mungu hampendi kila ajivunaye, ajifaharishaye”
31:18

Kugeuza mashavu: Yaani Binadamu kuuzungusha uso wake mbali na
anayeongea naye kwa namna inayomjulisha hamtilii manani yeye na
mazungumzo yake.

Na kufanya maringo katika kwenda ni mtu kuinua mabega yake wakati wa
kwenda moja juu, kudhihirisha nguvu na majigambo na kuinua kichwa
chake kuonesha makuu na kuwa yu tofauti na wengine.

Mtume {s.a.w.w} amemwelezea mtu ambaye anatembea kwa majivuno
kuwa ni  mwendawazimu. Imepokewa hadithi kutoka kwa Mtume

&
b



Adabu za sokoni. By Lubumba.gxd 7/1/2011 $0:57 AM Page 11

Adabu za Sokoni na Njiani

{s.a.w.w} amesema: “Hakika mwendawazimu ni mwenye kujifaharisha
katika utembeaji wake, mwenye kuangalia kwapa zake, mwenye
kutingisha pande zake mbili kwa mabega yake, basi huyo ndiyo mwenda
wazimu”14

Hadi ardhi inamlaani yule ambaye anaitembea kwa hali hiyo, imekuja kati-
ka hadithi tukufu kwamba bwana Mtume {s.a.w.w} amesema: “Mwenye
kutembea juu ya ardhi kwa maringo na kujifaharisha hulaaniwa na ardhi na
yule aliye chini yake na juu yake”1®

Kwa hivyo ni juu ya kila mtu awe ni katika tabia yake hali akitembea
njiani awe mnyenyekevu katika utembeaji wake. kwa kuwa unyenyekevu
katika mwendo ni tabia ya wachamungu.

Imepokewa hadithi kutoka kwa Amirul-Mu’minin ameeleza sifa za
wachamungu kwa kusema: “Mavazi yao ni wastani na utembeaji wao ni

wa unyeyekevu16 o) 5 agadia g 3Lal® YY) agnla g
2. Upole katika utembeaji

Miongoni mwa mambo ambayo yamehimizwa na hadithi mbalimbali za
maasumiin ni binadamu atembee kwa upole na apambike kwa utulivu, na
aache yale ambayo yanasababisha kwa njia moja au nyingine kuondoa utu
na heshima yake, hasa hasa ukimbiaji wa kasi isipokuwa katika hali ya
dharura ambayo itamsababisha kufanya hayo.

14 Biharul-Anwar, Juz. 76, uk. 57.

15 Thawabul-A’amaal wa Amali, cha Swaduq amenukuu kutoka Tafsir Nuru
Thagalayni.

16 Nahjul-Balaghah, hutuba ya 184, inajulikana sana kwa jina la hutuba ya

Wachamungu.
1 g
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Imepokewa kutoka kwa Mtume {s.a.w.w} amesema: “Utembeaji wa hara-
ka huondoa hadhi ya mtu”17

Kwa hivyo tunawaona katika sira ya bwana Mtume {s.a..w.w} na Ahlul-
Bayt wake walikuwa wakitembea kwa utulivu na upole, na pindi tunapoz-
itupia macho hadithi zinazoelezea sifa zao tunazikuta zinaeleza namna
ulivyokuwa utembeaji wao wa upole, na katika wasifu wa Imam Zaynul-
Abidiina {a.s} imeelezwa kwamba: “Hakika yeye alipokuwa akitembea
mkono wake ulikuwa hauvuki paja lake wala hakulemeza mkono wake na
alikuwa mtulivu na mnyenyekevu18

3. Kutosukumana (Kutopiga vikumbo)

Usukumaji huenda wanaume wakawafanyia wanawake na pia ikawa
kinyume na hivyo, mambo yote mawili hayafai, kwa hivyo ni juu ya
mwanamke ajichunge kusukumana {au kupigana vikumbo} na wanaume,
vivyo hivyo kwa mwanaume ajiepushe iwezekanavyo kufanya yale
ambayo kwa njia moja au nyingine yatamfanya apige vikumbo hasa hasa
katika njia finyu au yenye msongamano.

Imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Swadiq {a.s} amesema: Amirul-
Mu’miniina amesema: “Enyi watu wa lIraq nimepata habari kwamba
wanawake wenu hupigana vikumbo na wanaume njiani, hamuoni haya?”19

Na katika hadithi nyingine amesema: “Ama hamuoni haya wala
hamuwaonei wivu wanawake wenu, wanatoka kwenda masokoni na
husongamana na wavimba misuli20...~21

17 Miizanul-Hikma, Juz. 7, uk. 2908.

18 Miizanul-Hikma, Juz. 7, uk. 2908.

19 \wasa’il shi’iah, Juz. 2, uk. 235.

20" Ni mwanaume mwenye nguvu, na ikasemwa kuwa ni kila mwenye ndevu.

21 Kaafi, Juz. 5, uk. 518.
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Wanawake watembee wapi?

Hakika uislamu kulingana na sheria zake zote unataka kumlinda
mwanamke kupatwa na ubaya kutoka kwa wengine, kwa hivyo
umemwekea yeye adabu mahsusi za utembeaji njiani, nayo ni asitembee
katikati ya njia bali atembee pembezoni ili asigongane na wanaume na
kutambulika na wapumbavu miongoni mwao.

Imepokewa hadithi kutoka kwa Mtume {s.a.w.w} amesema: “Wanawake
hawapaswi kutembea Kkatikati ya njia lakini wawe wanatembea upande wa
ukuta wa njiani”22

Na imepokewa hadithi kutoka kwa Abul Hasan {a.s} amesema: “Haimpasi
mwanamke kutembea Kkatikati ya njia, lakini yeye atembee pembezoni
mwa ukuta”23

ADABU ZA SOKONI

Imepokewa hadithi kutoka kwa Amirul-Mu’minin Ali bin Abi Twalib {a.s}
amesema:

o O inall (oa ) g 80 g A pguually ) 98 g B AT ) padd jlail) Ll

Oaglliall | gheaall g alll) (8 ) glad g QIS ) gaila g Gaand) (8 1 AL g aladly

1580 Y g gl (i) ) pudi W g ) Sl g Jasl) 198919 L) 1 52 A5 Y
" (i 021

“Enyi wafanyabiashara, muombeni ushauri Mwenyezi Mungu, na

mtabaruku kwa wepesi, kuweni karibu na wanunuzi, jipambeni kwa upole,

acheni viapo, jiepusheni na uongo, na acheni dhuluma, fanyeni insafu kwa

waliodhulumiwa, wala msiikaribie riba, tekelezeni vipimo na mizani,
msipunguze vitu vya watu na wala msiwe wafisadi katika ardhi”.

22 Kaafi, Juz. 5, uk. 518.
23 Man la Yahdhuruhul-Fagqiih, Juz. 3, uk. 561.

&
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Utangulizi

Hakika kupanga mambo ya watu katika maisha yao huhitaji kuweka
kanuni inayoheshimu humo nyanja zote, namna na vipengele vyote, na
jambo hili la kutilia umuhimu nyanja zote halimo katika uwezo wa kanuni
inayowekwa na wanadamu, kwani hata ikitimiza kitu bado haiachi kuwa
na mapungufu na dhuluma katika mambo mengi. Na hupungukiwa na
jambo lingine nalo ni kutotilia umuhimu kwa kadhia ya mtu binafsi, na
wala haiangalii uhusiano wa watu kitabia ili kuweka mpangilio. Hiyo ni
kinyume na sheria ha mpango wake, yenyewe ukiachia mbali kutengeneza
kwake nidhamu ya mahusiano ya kiujumla, pia hujumuisha mambo mengi
yanayohusu adabu ambazo mahala pake ni ndani ya nafsi ya binadamu,
kwani humlea katika kuimarisha nguzo za akhlaq katika nafsi yake ili ziak-
isi uzuri na wema, na kwenda sanjari pindi anapokutana na wengine. Na
suala la soko ni suala ambalo lina umuhimu mkubwa kutokana na soko
kuwa ni:

Mosi: Kituo cha mji na mahala pa shughuli za kiuchumi.

Pili: Moja ya sehemu ambazo watu wengi hukutana, na kutokana na hali
ya kukutana watu sehemu moja ni kawaida hutokea mgongano kati ya mtu
na mwingine, na huenda kutokuwepo utaratibu na mipangilio au katazo la
ndani kukasababisha matatizo mengi, ambayo hutokea na huleta sura iliyo
kinyume, na hivyo kuharibu uhusiano wa kidugu wa wanajamii moja,
ambao Uislamu kupitia mipango na mikakati yake mbalimbali unahangai-
ka wakati wote kwa lengo la kuuhifadhi ili jamii iwe kitu kimoja yenye
kushirikiana baina yake.

Kwa hivyo tunajaribu katika kurasa hizi kueleza baadhi ya mambo
yaliyokuja katika sheria ya kiislamu miongoni mwa mafundisho na adabu
ambazo yamkini mtu kuzizingatia hizo masokoni, na tunamwomba
Mwenyezi Mungu {a.j} atusaidie katika kumtii Yeye katika kila mambo
yetu hakika Yeye ni Msikivu Mwenye kujibu.

%
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SOKO NI MAHALA PA UTUKUFU
WA MUUMINI

Ili jambo liwe lenye kusifiwa na kupendeza hapana budi liwe na kiwango
kizuri cha ukamilifu, kwa hivyo soko lenye kusifika kwa sifa nzuri ni laz-
ima lienee mambo kadhaa, kama ilivyoelezwa na hadithi kwamba ni maha-
la patuku kwa yule mwenye kujishungulisha humo, Mulla bin Khunis ame-
pokea kwamba Imam Swadiq {a.s} siku moja alimuona hakuenda sokoni,
akamwambia: “Kesho nenda katika utukufu wako”24

Iweje sokoni pawe ni sehemu ya utukufu kwa muumini? Ni kazi
inapokuwa ina lengo la halali na linalokubalika kisheria, aidha hakuna
udangayifu, vitimbi na nia mbaya, binadamu anafanya hivyo ili kutafuta
kipato kwa ajili ya familia yake katika huwapatia chakula wao, wala mtu
asifanye udanganyifu kwa wanunuzi ili kujipatia kipato kwa njia ya hara-
ka, yampasa kuendelea katika kuchuma kwa njia ya halali kwa kutokwa na
jasho la uso kwa lengo la kijikurubisha kwa Mwenyezi Mungu {a.j} kwa
kazi yake aifanyayo, kazi yake huwa ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu bali
huwa ni mfano wa kuigwa wa nyendo nzuri na nafsi safi, mtu huyu mweye
mtazamo na nia kama hiyo, bila shaka ndiye ambaye soko kwake ni maha-
la patukufu, na anakuwa uthibitisho wa maneno ya Imam Swadiq {a.s} ali-
posema: “Mtafuta riziki kwa ajili ya familia yake ni kama vile mwenye
kupigana vita katika dini ya Mwenyezi Mungu.”2°

24 Man la Yahdhuruhul-Faqiih, Juz. 3, uk. 192.

25 Kaafi, Juz. 5, uk. 88.
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SOKO LA MASHETANI

Mkabala na hadithi hizo ambazo zinaelezea soko kwamba ni mahala
patukufu kwa muumini tunazikuta hadithi zingine zinazolielezea soko kwa
aina nyigine kuwa ni mahala pa shetani.

Imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Swadiq {a.s} amesema: “Sehemu
mbaya katika ardhi ni masokoni, napo ni mahala pa Ibilisi, huenda kwa
bendera yake, hunyanyua kiti chake na hueneza kizazi chake...”.

Ipi sababu ya hivyo? Imam {a.s} anaendelea kueleza: “...Yupo mwenye
kupunguza katika kipimo chake, au mwenye kupunguza katika mzani, au
mwizi katika dhiraa au mwongo Katika biashara yake...”26

Kwa hivyo wewe wapigwa na butwaa, hivi iweje soko liwe na sifa hizo!
Na sio jambo la ajabu soko kuwa ni mamlaka ya Ibilisi kwani hapo
hufanywa mambo hayo ya maasi ambayo hufungamana na haki za watu,
ambayo Mwenyezi Mungu {a.j} hasamehi kwa kutubia pekee, bali yahita-
ji kupata nsamaha toka kwa yule ambaye mali yake imeibiwa au kafanyi-
wa udanganyifu katika biashara husika.

MAWAIDHA YA AMIRUL-MU’MININ
{A.S} KWA WATU WA SOKONI

Ili mambo yasifike katika kiwango cha chini miongoni mwa tabia zisizo-
faa, Amirul-Mu’minin {a.s} ana shauku kuwapa waadhi watu wa sokoni
kama ilivyokuwa ada yake kuhifadhi na kulinda mambo yote ya kijamii.

%
b

26 Miizanul-Hikma, Hadithi 9042.
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Alikuwa Imam Ali {a.s} akienda sokoni akibeba mjeledi ili kumchapia kila
ambaye anawafanyia udanganyifu waislamu, na waliokuwa wakijaribu
kuwaibia wanunuzi2’ wa biashara zao, kisha alikuwa akisimama baina ya
wafanya biashara akiwapa mawaidha akisema: “Enyi wafanyabiashara
mwombeni ushauri Mwenyezi Mungu, tabarukuni kwa wepesi, kuweni
karibu na walio wanunuzi, jipambeni kwa upole, acheni viapo, acheni
uongo na acheni dhuluma, wafanyieni wadhulumiwa insafu msiikaribie
riba, tekelezeni vipimo na mzani, msiwapuguzie watu vitu vyao wala
msiwe wafisadi katika ardhi”28

Na katika riwaya nyingine imeelezwa kwamba aliingia sokoni akawakuta
watu wakiuza na wengine wakinunua akalia kilio kikubwa kisha akasema:
“Enyi watumwa wa dunia na wafanyakazi wake, mkiwa mchana mnaapa,
na usiku mnalala juu ya vitanda vyenu, na kutokana na hilo mnasahau
akhera, wakati gani mtaandaa masurufu yenu na mkafikiria Qiyama.”

Mtu mmoja akamwambia: Ewe Amirul-Mu’minin ni lazima watu waishi
tufanyeje? Akasema: “Hakika kutafuta maisha kwa halali haimzuii yeye
kufanya kwa ajili ya akhera, na iwapo utasema hapana budi kulimbikiza
mali hautakuwa na udhuru.”29

Hivyo ndivyo Amirul-Mu’minin {a.s} anavyotufundisha matendo yetu
yawe kwa ajili ya Mwenyezi Mungu {a.j} na nafsi zetu zisifungamane na
sababu pekee.

Hivyo ndivyo anavyotaka Amirul-Mu’minin {a.s} katika serikali yake ya
kiislamu na katika miji mingine ya kiislamu soko liwe mahali pa amani
kwa anayeingia humo, na wala asifanyiwe udanganyifu wa wafanya vitim-
bi, na neema iliyoje ya adabu ambazo Amirul-Mu’minin {a.s} amewa-
fundisha wafuasi wake.

27 Kaafi, Juz. 5, uk. 151.
28 Kaafi, Juz. 5, uk. 151.
29 Miizanul-Hikma, Hadithi 9046.
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ADABU ZA MNUNUZI

Zipo aina mbili za watu ambao wanakusudia kwenda sokoni:
Mosi: Mwenye kukusudia kwa haja yake kama vile anakusudia kununua
mahitaji mbalimbali au kumuona humo mmoja wao.

Pili: Mwenye kukusudia kwa ajili ya kazi, kama vile ana duka humo au
mkokoteni anauzia kwa huo, kwa hivyo aina zote mbili hizi zina adabu
maaalum ambazo tutazieleza punde, kwanza tutaeleza adabu za mwenye
kukusudia kwenda sokoni kwa kuwa ana mahitaji humo.

KUAMINI SOKO LA WAISLAMU

Ni juu ya kila mwislamu kuliamini soko la waislamu, wala asiulize kila
kitu kinachotolewa na kuingizwa humo je! hiki ni cha halali au cha hara-
mu? Au kila nyama je! imechinjwa au hapana? Bali aamini soko lao na
ajengee kwamba kila kitu kilichopo humo kuwa ni cha halali, na zime-
pokewa hadithi chungu nzima zenye kutilia mkazo juu ya mchakato huo.

Mtu mmoja alimuuliza Imam Swadiq {a.s} kwa kusema: “Sisi tunanunua
khufu sokoni kwetu basi waonaje katika swala kwayo?” Imam {a.s} akase-
ma: “Swali nayo mpaka wakwambie kuwa inatokana na mzoga kwa dhati
yake.”30

Imepokewa kutoka kwa Imam Abu Hasan {a.s} alipoulizwa na mmoja wao
akisema: “Naingia sokoni na ninanua khufu na sijui kama inatokana na
kilichochinjwa au hapana?” Akamwambia: “Swali nayo...” Muulizaji
akamwambia: “Mimi sina raha kwa hili.” Imam {a.s} akamwambia: “Je!
Waacha yale aliyokuwa akiyafanya Abul Hasan?”31 Na pindi muulizaji

30 Kaafi, Juz. 3, uk. 403.
31 Kaafi, Juz. 3, uk. 404.
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alipomwambia Imam {a.s}: “Hakika mimi sioni raha kwa hilo.” alikuwa
anamaanisha kwamba nafsi yake haina raha isipokuwa kwa kuwekewa
mkazo kwamba hiyo imechinjwa.

Na Imam akamjibu kwa jawabu la kukata shauri: “Si wajibu kwako
kuuliza”.

Na huenda katika hadithi hii ni ponyo kwa yule ambaye hupatwa na wasi
wasi katika mambo yake.

Na katika hali yoyote ile uaminifu wa soko la waislamu humsahilishia
aliyefikia umri wa balehe, na suala hili linapelekea kupatikana utulivu kati-
ka nafsi ya muumini kutokana na chanzo cha riziki yake ni chanzo cha
kweli na chenye kuaminiwa kwake.

UTAAMILIANA NA NANI SOKONI?

Kwa kuwa soko ni mahala ambapo hukusanyika waletaji wa biashara
humo, ni hali ya kawaida tabia zao ziwe nyingi na zitofautiane, kuanzia ada
zao hadi tabia zao, kwa hivyo inampasa mwingiaji sokoni kwa lengo la
kununua amchunguze yule anayetaka aamiliane naye ili asifikwe na mdan-
ganyifu, mpunguzaji au mwizi.

Imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Swadiq {a.s} ambaye ni miongoni
mwa Ahlul-Bayt {a.s} amesema: “Msichanganyike wala usiamiliane
isipokuwa na yule aliyekulia katika kheri.”32

32 Kaafi, Juz. 5, uk. 159.
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Hadithi hii inatufundisha kwamba tusiruhusu haraka na ufinyu wa wakati
ukatupelekea tukanunua kwa muuzaji yeyote, bali tununue kwa wauzaji
tunaojua nyendo zao kuwa ziko sawasawa, na kwa hivyo hatutafikwa na
yale tuliyoyataja miongoni mwa mambo kama vile wizi, udanganyifu,
utapeli, ulimbikizaji au wauzaji ghali.

KUMTAJA MWENYEZI MUNGU SOKONI

Zimepokewa hadithi nyingi kuhusiana na mambo ya mustahabu na dhikiri
anazozisoma mtu sokoni, wakati wa kununua na kuangalia bidhaa, na hapa
tunazitaja dhikiri hizo kama ifuatavyo:

DHIKRI WAKATI WA KUINGIA SOKONI

Imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Swadiq {a.s} amesema:
“Unapoingia sokoni sema:

Ol a0 gaga La 2 A Clase ¢y gilal La dae A) YA Y
nb_&&‘n
mara tatu kisha sema: 33
A lasa ¢ gilals La a3e ) Glasa ¢ g Le 23 A Clas!!
1 Cpallad) oy ) & LS G ga g La 230
Imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Bagir {a.s} amesema: “Mwenye

kuingia sokoni na akaangalia vitu vyake vitamu, na vichungu vyake na vya
uchachu wake basi aseme:

Jowis 00 Jdana G g ad Sl & W san g A W) 4 Y o) 2g-dd
"PSLAJ\JNL&\J?LBMw@wb&@éw‘mhigﬂe@l\

“Nashuhudia hakuna Mungu anayestahiki kuabudiwa isipokuwa

&3
b

33, Usuul Sitta Ashara uk. 114.
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Mwenyezi Mungu wapekee hana mshirika, na hakika Muhammad ni mja
wake na mjumbe wake, Ee Mola wangu hakika mimi nakuomba kwa fad-
hila zako uniepushe na dhulma, hasara na dhambi”34

Imepokewa hadithi nyingine kutoka kwa Imam Swadiq {a.s} amesema:
“Mwenye kusoma sokoni:

BLS Jdana ) gl g Ad ey pi Y san g A W) AN Y () 2l
"ilua il uﬂiﬂﬁ)\gﬁﬁyJJ
Mwenyezi Mungu atamwandikia yeye maelfu ya mema’3>

DHIKRI WAKATI WA KUNUNUA:

Na imepokewa hadithi kutoka kwa mmoja kati ya hao wawili yaani Imam
Bagir {a.s} au Imam Swadiq {a.s} amesema: “Utakaponunua bidhaa basi
sema: Allahu Akbar, Allahu Akbar, Allahu Akbar, kisha sema:;

a1 40 Y ralh A (n 4gb (a3 500 ) agli
@\@\M@@@BMUA@M\@M\@$
M), A A Jaald B ) (e Agh (eall ATy 5
“Ee Mola wangu hakika mimi nimenunua nategemea heri zako basi
nijaalie heri kwayo, Ee Mola wangu hakika mimi nimenunua nategemea

fadhila zako basi nipe fadhila kwayo, Ee Mola wangu hakika mimi nime-
nunua nategemea riziki yako basi niruzuku kwayo”36

Na katika hadithi ya Imam Ali Ridha {a.s}: “Alikuwa akiandika katika
mzigo Barakatul-lana”37

34 Mahasin juz. 1 uk. 40.
35 Mahasin Juz. 1 uk. 40.
36, Man la Yahdhuruhul-Fagiih juz. 3 uk. 200.
37 Man la Yahdhuruhul-Fagiih Juz. 3 uk. 201.
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KUWEKA MIPAKA YALE UNAYONUNUA

Hakika hadithi zilizopokewa kutoka kwa bwana Mtume {s.a.w.w} na
Ahlul-Bayt {a.s} zimetaja suala muhimu, nalo mtu asinunue bidhaa bila
Kipimo, asimwambie hivi: “Niuzie hii katika mfuko huu.” yaani kwa
kiwango kilichomo, bali ni lazima amjulishe kiwango chake.

Imepokewa hadithi kutoka kwa bwana Mtume {s.a.w.w} amesema:

“Pimeni vyakula vyenu, hakika chakula kinachopimwa kina baraka nyin-
gi_”38

MUUZAJI SOKONI

Hakika kazi za sokoni zina mema mengi sana kwa sababu kazi hiyo huh-
esabiwa kuwa ni kufanya biashara, na kufanya biashara ni sunna, na soko
ni kimbilio la mafukara pindi maisha yanapokuwa magumu na nafasi za
kazi zinapokuwa chache.

Kwa hakika Maimamu wetu waliwaamrisha baadhi ya wafuasi wao pindi
maisha yanapokuwa kwao magumu wajishighulishe sokoni katika yale
ambayo anayoyaridhia Mwenyezi Mungu {a.j}.

Imekuja katika hadithi kwamba mmoja wao alimwambia Imam Swadiq
{a.s}: Nilikuwa na kitu mkononi mwangu lakini nikakikosa na maisha
yakaniwia magumu sana. Imam {a.s} akamuuliza: “Je! Unalo duka
sokoni?” Akasema: Ndiyo. Akasema {a.s}: “Utakaporejea kwenye mji wa
Kufa basi kakae dukani kwako...”3® Kwa hivyo lipo katazo kwa yule
ambaye anayemiliki biashara au duka Kisha akaliacha au akaacha kufanya
biashara.

38 Miizanul-Hikma, Hadithi 2051.

39 Kaafi, Juz. 3, uk. 474.
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Ipo hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imam Swadiq {a.s} kwamba nil-
imwambia yeye: “Mimi nimeazimia kuacha kujishughulisha sokoni na
ninacho kitu mkononi mwangu.” Imam {a.s} akasema: “Kwa hivyo
inapoanguka rai yako hakitakusaidia wewe chochote.”40

Kwa hivyo soko ni sehemu ya kukutana watu na kujuana juu ya rai zao na
maelekezo na mitazamo yao mbalimbali kwa ajili ya kupata uzoefu na
kufaidika kutokana na biashara zao, kwa hakika ni shule ya kivitendo.

MAHALA PA KUUZA SOKONI

Mara nyingi tunawaona wauzaji wengi wakizozana kuhusiana na sehemu
ya kuuzia, kwani kila mmoja hudai sehemu fulani ni mahala pake, na
kwamba alikuwa anauza hapo kabla ya kutokea mzozo, au anakuwa
mmaoja wao amezoea kuweka mkokoteni wake sehemu fulani kisha anaku-
ja kumkuta muuzaji mwingine ameweka mkokoteni wake katika sehemu
yake, basi hapo watatofautiana kuhusu ni nani mwenye haki zaidi ya maha-
la hapo, na kila mmoja anadai na kumtuhumu mwenzake kuwa amepora
sehemu hiyo.

Na lau tutazirejea hadithi za Ahlul-Bayt {a.s} tunazikuta zinaeleza kwam-
ba mwenye kutangulia katika sehemu fulani basi yeye ana haki zaidi.

Imepokewa hadithi kutoka kwa Amirul-Mu’minin {a.s} amesema: “Soko
la waislamu ni kama vile msikiti wao, mwenye kutangulia sehemu basi
yeye ana haki zaidi hadi usiku.”41

40 Kaafi, Juz. 5, uk. 149.
41 Kaafi, Juz. 3, uk. 662.
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ADABU ZA MUUZAJI

Tutazitaja baadhi ya adabu ambazo hapana budi ajipambe nazo yule
anayejishughulisha sokoni.

Zipo hadithi mbalimbali za Ahlul-Bayt {a.s}, Maasumu na Watoharifu
zinazoelezea adabu, nazo ni:

1. DUA SOKONI

Zipo baadhi ya dua ambazo ni mustahabu, ambazo zinasomwa sokoni hasa
hasa kwa muuzaji, miongoni mwa dua hizo ni:

I. Wakati wa kutoka Sokoni:

Imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Swadiq {a.s} amesema: “Utapotaka
kutoka kwenda sokoni kwako, basi swali rakaa mbili au nne, kisha baada
ya swala sema hivi:

Cralal) ) lighg el gay (K19 868 Y g (e Joa Dy g 5"
Allad fpa BB agll) 68 dliag Aoa cuild by W) 5 5811 5 Jsad)
aa LgSlay Y 4dld clidle & (abla U g Lk ) 8 B ) )
"‘ﬂj,éé
“Nimeelekea bila ya ustadi kutoka kwangu wala nguvu, lakini ni kwa usta-
di wako na nguvu zako, najiepusha kwako- nijidhaniye - kuwa nina ustadi
na nguvu, ila kutoka kwako, Wewe ndio ustadi wangu, na nguvu zangu ni
kutoka kwako. Ewe Mungu wangu, niruzuku kutokana na fadhila zako
zenye wasaa riziki nyingi nzuri, na mimi nina wasaa katika afya yako, kwa
kuwa haimiliki yeyote asiyekuwa wewe.”42

&
b

42, Kaafi juz. 3 uk. 474.
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1. Wakati wa kuingia Sokoni:

Imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Bagir {a.s} amesema: “Hakuna mtu
muumini anayekwenda au anakuja katika kikao chake au sokoni kwake na
akasema pindi anapoweka mguu wake sokoni:

Lelal ol g Ll (e bl () agll «Ee Mungu wangu hakika mimi
ninakuomba kutokana na kheri zake na kheri za watu wake” isipokuwa
Mwenyezi Mungu humtumia mwenye kumuhifadhi na atahifadhika hadi
atakaporejea nyumbani kwake, na atamwambia yeye: “Hakika siku hii ya
leo umekingwa na shari za soko na shari za watu wake kwa idhini ya
Mwenyezi Mungu {a.j} na umeruzukiwa heri zake na heri za watu wake
katika siku hii...”

Ii. Wakati wa kukaa katika sehemu ya biashara:

Imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Bagir {a.s} amesema: “... na
atakapokaa katika sehemu yake aseme:

sLe Jdana O a9 AL Sl 1 W sas g Ab) W AN Y o gl
mmwsﬂelﬁblﬁh\lﬂawwﬁiuigﬂe@ﬂﬂyJ\g

MAGIS Crpan g B il

“Nashuhudia hakuna Mungu anayestahiki kuabudiwa isipokuwa
Mwenyezi Mungu wapekee wala hana mshirika, na ninashuhudia
Muhammad ni mja wake na mjumbe wake, Ee Mungu wangu hakika mimi
nakuomba kutokana na fadhila zako halali nzuri, na najilinda kwako
kutokana na kupata hasara na kiapo cha uwongo” na atakaposema hivyo
Malaika aliyetumwa kwa ajili yake atamwambia: Natoa bishara njema
katika yale yaliyomo katika soko lako hakuna mtu yeyote mwenye hadhi
kubwa zaidi yako, hakika imeleta mema haraka na kufuta mabaya, na
yatakujia yale ambayo Mwenyezi Mungu amekugawia, halali iliyokithiri
na nzuri na yenye baraka humo”43

&
b

43 Kaafi, Juz. 5, uk. 155.
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2. UWAZI KATIKA KUUZA NA KUNUNUA

Lengo la mchakato huu ni kwamba ili mtu asije kuangukia katika maasi ya
Mwenyezi Mungu {a.j} kwa kuwafanyia udanganyifu waumini au muuza-
ji kuwafanyia hila wanunuzi, kwa hivyo inapaswa mambo kuwa wazi
wakati wa uuzaji bidhaa na thamani, aidha iwepo bidhaa na vinginevyo...

Kwa hivyo imekuja katika baadhi ya hadithi ambazo zinakataza utaratibu
fulani ambao huenda ukamwingiza mnunuzi katika kutapeliwa na udan-
ganyifu, kama vile mtu anauza bidhaa yake katika kivuli au giza.

Imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Kadhim {a.s} amesema: “Ewe
Hisham hakika uuzaji wa bidhaa gizani ni udanganyifu, na hakika udan-
ganyifu sio halali.”44

Vivyo hivyo zinamkataza muuzaji ambaye hafanyi vizuri biashara kukaa
sokoni kwa ajili ya kufanya biashara . Imekuja katika hadithi kutoka kwa
Amirul-Mu’minin {a.s} amesema: “Asikae sokoni isipokuwa yule ambaye
ana akili ya kuuza na kununua.”4%

3. BIASHARA ISIMPUMBAZE MTU KUHUSIANA NA
SWALA

Hakika tumeeleza hapo kabla kuhusiana na adabu za kijumla za sokoni
kwamba Amirul-Mu’minin aliwalilia watu wa sokoni ambao wana-
jishughulisha na dunia na hali ya kusahau akhera, kwa hivyo ni juu ya kila
mwenye kujishughulisha na kazi ya sokoni asisahau wakati wa swala
unapoingia, bali aache kila kazi iliyopo mkononi kwake aitikie wito wa
Mwenyezi Mungu {hayya’ala swalaa} na ajihadhari kwa hadhari yote
usemaji wa baadaye wa kishetani kwamba wakati ni mrefu kwa hivyo

44 Kaafi, Juz. 5, hadithi 161.
45 Kaafi, Juz. 5, uk. 154.
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nitaswali baada ya muda kidogo baada ya kuondoka wanunuzi, kwani hilo
ni miongoni mwa mbinu zake zenye kuhadaa mpaka usahau wito wa
Mwenyezi Mungu, au kukukosesha fadhila ya swala katika wakati wake.

Imepokewa katika hadithi tukufu kwamba mmoja wao alimwambia Imam
Ridha {a.s}: Mimi nakuwa sokoni na ninajua wakati na inaniwia vifinyu
kwangu kuingia na kuswali, akasema: “Hakika Shetani ana ukaribu na jua
katika hali tatu: lkiwa mwanzoni, katikati na litakapozama, basi swali
baada ya kupinduka jua hakika shetani anataka akuingize katika upanga
utakaokukata na kumwacha mwingine.”46

KUTOAPA KATIKA BIASHARA

Mwenyezi Mungu {a.j}

p—‘:b-'w\?w ;isﬁji;f.iﬁ;g?

“Wala msimfanye Mwenyezi Mungu ni Kizuizi cha viapo vyenu...”
2:224

=

Hakuna shaka kwamba kiapo cha uongo ni haramu katika sheria na bila
kutegemea huenda akafanya binadamu muumini mfano wa matendo hayo
ya haramu na mabaya, lakini ni nini kiapo cha kweli? Je! binadamu
anaweza kuapa katika mambo ya kibiashara iwapo atakuwa mkweli katika
maneno yake?

Hakika Qur’ani tukufu inatukataza kuapa hata kama tukiwa wakweli, na
Ahlul-Bayt {a.s} wakatilia mkazo na kusisitiza kuwa ni makuruhu kufanya
hivyo.

46 Kaafi, Juz. 3, uk. 290.
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Imepokewa hadithi kutoka kwa Amirul-Mu’minin {a.s} amesema: “Enyi
wafanyabiashara, jiepusheni na vitu vitano; Usifiaji wa muuzaji, dharau ya
mnunuzi, kiapo katika kuuza, kuficha aibu na riba, halali kwenu itakuwa
sahihi na mtaepukana na haramu.”47

Na imepokewa hadithi kutoka kwa Amirul-Mu’minin {a.s} amesema: “Ole
wenu na kuapa, kwani kiapo hutia Kipato katika biashara na hufuta bara-
ka.”48

Na imepokewa hadithi kutoka kwa Mtume {s.a.w.w} amesema: “Mambo
manne mwenye kuwa nayo kitakuwa kizuri kichumo chake, ikiwa ata-
nunua bila kutia kasoro, na atakapouza hasifii, wala hafanyi udanganyifu
na kati ya hayo haapi.”49

47 Wasa’il Shi’ah, Juz. 12 uk. 284 cahpa ya Daru lhyaa Turaath Arabi, Juzuu 20.

48 Kaafi, Juz. 5, uk. 162.
49 Miizanul-Hikma, Hadithi 2038.
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA
AL-ITRAH FOUNDATION:

1. Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka
Ishirini na Nne

2. Uharamisho wa Riba

3. Uharamisho wa uwongo Juzuu ya kwanza

4. Uharamisho wa uwongo Juzuu ya pili

5. Hekaya za Bahlul

6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)

8. Hijab vazi Bora

9. Ukweli wa Shia Ithnaashari

10. Madhambi Makuu

11. Mbingu imenikirimu

12. Abdallah Ibn Saba

13. Khadijatul Kubra

14. Utumwa

15. Umakini katika Swala

16. Misingi ya Maarifa

17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

18. Bilal wa Afrika

19. Abudharr

20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu

21. Salman Farsi

22. Ammar Yasir

23. Qur'an na Hadithi

24. Elimu ya Nafsi

25. Yajue Madhehebu ya Shia

26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu

217. Al-Wahda

28. Ponyo kutoka katika Qur'an.

&
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29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera

31. Al Amali

32. Dua Indal Ahlul Bayt

33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.

34. Haki za wanawake katika Uislamu

35. Mwenyeezi Mungu na sifa zake

36. Amateka Na Aba'Khalifa

37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38. Adhana.

39 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40. Nyuma yaho naje kuyoboka

41. Amavu n’amavuko by’ubushiya

42. Kupaka juu ya khofu

43. Kukusanya swala mbili

44, Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45, Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46. Kusujudu juu ya udongo
47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)

48. Tarawehe

49. Malumbano baina ya Sunni na Shia
50. Kupunguza Swala safarini

51. Kufungua safarini

52. Umaasumu wa Manabii

53. Qur’an inatoa changamoto

54. as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm

55. Uadilifu wa Masahaba
56. Dua e Kumayl
57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume Muhammad (s)

61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
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62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili

63. Kuzuru Makaburi

64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza

65. Maswali Na Mishkili EIfu - Sehemu ya Pili

66. Maswali Na Mishkili EIfu - Sehemu ya Tatu

67. Tujifunze Misingi Ya Dini

68. Sala ni Nguzo ya Dini

69. Mikesha Ya Peshawar

70. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

71. Ubora wa Imam "Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia iliy
onyooka

72. Shia asema haya, Sunni asema haya, Wewe wasemaje?

73. Ligaa-u-llaah

74. Muhammad (s) Mtume wa Allah

75. Amani na Jihadi Katika Uislamu

76. Uislamu Ulienea Vipi?

77. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s)

78. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad ()

79. Urejeo (al-Raja’a)

80. Shahidi kwa ajili ya Ubinadamu

81. Utokezo (al - Badau)

82. Kuanzia ndoa hadi kuwa wazazi

83. Myahudi wa Kimataifa

84. Uislamu na dhana

85. Mtoto mwema

86. Johari za hekima kwa vijana

87. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Kwanza
88. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Pili

89. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Tatu

90. Tawasali
91. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

92. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
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93. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi

94, Swala ya maiti na kumlilia maiti

95. Shiya na Hadithi (kinyarwanda)

96. Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu

97. Hadithi ya Thagalain

98. Fatima al-Zahra

99. Tabaruku

100.  Sunan an-Nabii

101.  Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
102.  Idil Ghadiri

103.  Mahdi katika sunna

104.  Kusalia Nabii (s.a.w)

105.  Ujumbe -Sehemu ya Kwanza

106.  Ujumbe - Sehemu ya Pili

107.  Ujumbe - Sehemu ya Tatu

108.  Ujumbe - Sehemu ya Nne

109 Shiya N’abasahaba

110.  Iduwa ya Kumayili

112. Maarifa ya Kiislamu.

113.  Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
114.  Ukweli uliopotea sehemu ya Pili

115.  Ukweli uliopotea sehemu ya Nne
116.  Ukweli uliopotea seshmu ya Tano
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BACK COVER

Sehemu za Umma wa Kiislamu ambazo watu wote hushirikiana katika
Uislamu zina hukumu na adabu zake, hivyo, ni juu ya kila binadamu
mwenye imani kuzichunga na kutokwenda kinyume nazo. Mtu hana haki
yoyote ya kujipendelea na kuzitumia kwa ajili yake binafsi, na sio milki ya
mtu fulani, kuwa yeye ndiye anayestahiki na kujilimbikizia yeye, au azitu-
mie namna apendavyo, mfano wa sehemu hizo ni njia na soko. Kwa haki-
ka, watu wote wana haki sawa katika utumiaji wa vitu hivyo, kwa hivyo,
hapa linakuja swali: Ni adabu na desturi zipi ambazo Uislamu umeziweka
kuhusiana na sehemu hizo na ambazo umetutaka sisi tuzifuate?

Inafahamika vizuri kwamba kwa vile Uislamu ni dini na ni mfumo wa
maisha, hivyo, haukuacha jambo lolote linahusu maisha ya mwanadamu.
Uislamu umetengeneza kanuni, sheria na adabu zinazohusu kila suala la
mwanadamu. Soko na njia ni maeneo ambayo watu wa kila aina huyatu-
mia katika maisha yao ya kila siku. Katika muktadha huu, soko ni kuanzia
maduka madogo ya mitaani, maduka makubwa (supermarkets), na masoko
ya kitaifa na kimataifa. Njia katika muktadha huu ni kuanzia njia za kawai-
da wanazotumia watu (za miguu), barabara za magari, reli, usafiri wa maji-
ni na angani, kitaifa na kimataifa. Kwa hiyo, Uislamu umeweka kanuni,
sheria na adabu kwa ajili ya matumizi ya watu katika maeneo hayo ili
kulinda haki ya kila mtu.

Mwandishi wa kitabu hiki ameelezea kanuni, sheria na adabu zinazotumi-
ka katika maeneo hayo kwa mujibu wa mafundisho ya Kiiislamu ambayo
ni kutoka katika Qur’ani Tukufu na Sunna.

Kimetolewa na kuchapishwa na:
Alitrah Foundation

S.L.P. 19701 Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255 22 2110640
Simu/Nukushi: +255 22 2127555
Barua Pepe: alitrah@raha.com

Tovuti: www.alitrah.org
Katika mtandao: www.alitrah.info
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