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ADHANA:  SHERIA NA VIPENGELE VYAKE KWA
MUJIBU WA KITABU NA SUNNA

Kila sifa njema ni zake Mwenyezi Mungu mlezi wa ulimwengu. 

Rehma na Amani zimfikie mbora wa viumbe na hitimisho la mitume
wake, pia kizazi chake kitakatifu ambacho ndicho kasha la elimu
yake na hazina ya mafunzo yake. Hakika Uislamu ni imani na she-
ria. Imani ni kuamini Mwenyezi Mungu, mitume wake na siku ya
mwisho. Na sheria ni hukumu za Mwenyezi Mungu ambazo zina-
jukumu la kumpa mwanadamu maisha bora na kumhakikishia wema
wa dunia na Akhera.

Sheria ya Kiislamu ni ya kipekee kwa kuwa inahusika na kila jambo
huku ikiweka utatuzi wa matatizo yote yanayompata mwanadamu
katika sekta zote za maisha yake, hivyo Mwenyezi Mungu akasema:

“Leo nimewakamilishieni dini yenu na kuwatimizieni neema
yangu na nimewapendeleeni Uisilamu uwe dini yenu.” ( 5:3 ).

Isipokuwa kuna masuala madogo madogo ambayo wanazuoni wa
sheria wameikhtilafiana kwa sababu ya kutofautiana kwao kuhusu
riwaya ambazo zimenasibishwa kwa Mtume. Jambo ambalo lime-
pelekea kutofautiana kuhusu masuala madodo madogo ya sheria.

i



Kwa kuwa ukweli hutokana na utafiti, basi hakika katika mtiririko
wa masomo haya tumejaribu kuliweka sala hili juu ya meza ya utafi-
ti, kwani huenda ikawa ndio njia ya kuunganisha mtazamo na kuso-
geza hatua katika uwanja huu. Kwani tofauti iliyopo si katika asili na
misingi ya dini hata ipelekee kuwa na uadui na chuki, bali tofauti
iliyopo ni kuhusu riwaya zilizonasibishwa na Mtume, nalo ni jambo
dogo ukilinganisha na mambo mengi ambayo tunaafikiana kati ya
madhehebu za kiisilamu. Na muongozo wetu katika njia hii ni kauli
ya Mwenyezi Mungu:  

“Na shikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote wala
msifarakiane. Na kumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu iliyo
juu yenu, mlipokuwa maadui na akaziunganisha nyoyo zenu,
hivyo kwa neema zake mkawa ndugu. (3:10 3).

Jafar Subhany
Tasisi ya Imam Sadiq ( a.s.)
Qum
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Imam Jafar Sadiq (a.s.) aliambiwa: “Wanadai kuwa kuna mtu kati ya
Answari aliona adhana usingizini.” Imam akajibu: Wamesema
uongo, hakika dini ya Mwenyezi Mungu ni takatifu zaidi ya
kuonekana usingizini.”

Muhammad Al-Hanafiya amesema: “Mmelizushia uongo jambo
ambalo lina asili ndani ya sheria ya Uislamu na mafunzo ya dini
yenu, hivyo mkadai eti lilitokana na ndoto aliyoiona mtu kati ya
Answari usingizini mwake. Ndoto ambayo huenda ikawa ni uongo
au kweli, na huenda ikawa si chochote.”
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ADHANA KILUGHA NA KISHERIA

Na nafasi ya muadhuni mbele ya Allah

Adhana kilugha: Ni tangazo. Mwenyezi Mungu amesema: 

“Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na Mtume wake kwa
watu siku ya Hijja kubwa.” (9:3). 

Maana yake ni tangazo kwa watu kutoka kwa wao wawili.

Kisheria: Ni tangazo la kuingia wakati wa Sala ya faradhi kwa kutumia
maneno maalumu yaliyopokewa kwa sifa mahususi. Nayo ni kati ya amali
bora ambazo humkurubisha mtu kwa Mwenyezi Mungu, na ni yenye fad-
hila nyingi na ujira mkubwa.

Amepokea Sheikh Tusi katika (Tahdhib) kutoka kwa Muawiya bin Wahabi,
toka kwa Abu Abdillah (a.s.) kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu amese-
ma: “Atakayeadhini  muda wa mwaka mmoja ndani ya mji kati ya miji ya
Waisilamu basi atawajibika kupata pepo.”1

Pia amepokea toka kwa Saadil-askafu kuwa: “Nimemsikia Aba Abdillah
akisema: Atakayeadhini muda wa miaka saba kwa ajili ya kupata radhi za
Allah basi atakuja siku ya Kiyama akiwa hana dhambi yoyote.” 2.

Amepokea Swaduq toka kwa Al-Urzumiy toka kwa Aba Abdillah kuwa:
“Watakaokuwa na shingo ndefu sana siku ya Kiyama zaidi ya watu wote ni

ADHANA

1.At-Tahdhibu: 2 /283 ?1126

2.At-Tahdhibu: 2 /283 ?1128
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waadhini.” 3

Ameandika Ahmadi Muhammad Al-Barqiy katika kitabu Al-Mahasini toka
kwa Jafar Al-Jaafy toka kwa Muhammad bin Ali Al-Baaqir kuwa: Mtume
wa Mwenyezi Mungu amesema: “Muadhini mwenye kutaka radhi za Allah
ni sawa na mpiganaji katika njia ya Allah, mwenye kupigana kati ya
makundi mawili.”4

Na nyingine nyingi riwaya kama hizi zenye kuhimiza kutoa adhana huku
zikiwataka watu wa tabaka zote kuitangaza, na kukerwa na kitendo cha
madhaifu kuificha adhana kwa udhaifu wao.

Tumeleta uchambuzi huu kwa ajili ya kubainisha mambo mawili: 

Kwanza: Hakika sheria ya adhana ni sheria ya Mwenyezi Mungu haina
uingiliano wowote na mwanadamu.

Pili: Kusoma historia ya tamko la:                                         Sala ni bora
kuliko usingizi (Tathwib) katika Sala ya asubuhi. Huku tukithibitisha kuwa
tamko hili si sehemu ya adhana bali liliongezwa kwa kuungwa mkono na
baadhi ya watu.

Hivyo mazungumzo yatahusu sehemu mbili:

ADHANA

3.Thawabul-Amali: 52 
4.Al-Mahasin: 48 Namba: 68
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SEHEMU YA KWANZA

Nafasi ya adhana ndani ya sheria ya Kiisilamu.

Hakuna mwanadamu yeyote aliyehusika katika kuleta sheria ya
adhana

Hakika adhana na iqama ni kati ya mambo yaliyothibiti ndani ya dini na ni
alama ya dini. Mwenyezi Mungu aliyateremsha ndani ya moyo wa mbora
wa mitume, na bila shaka Mwenyezi Mungu aliyefaradhisha Sala na ndiye
aliyefaradhisha adhana na iqama, na hakika chanzo cha vyote ni kimoja.
Na wala hakuna mwanadamu yeyote aliyehusika katika kuleta sheria hiyo,
si katika hali ya macho wala ya usingizi.

Na hii ndio hali ya ibada zote ambazo mwanadamu hufanya kumwabudu
muumba wake. Wala ndani ya sheria ya Uislamu hatujaona ibada ya kish-
eria ambayo imewekwa na mwanadamu kisha Mwenyezi Mungu akaipi-
tisha na kuiunga mkono isipokuwa katika mambo maalumu ambayo
yamewekwa na Mtume mtakasifu.

Jambo linalodhihirisha hilo ni kuwa vipengele vyote kuanzia takbira
mpaka tahlili vina mvuto wa kimungu na maana ya hali ya juu na ya ndani
zaidi, ambayo huamsha hisia za mwanadamu na kumpeleka katika maana
ya juu na nzuri zaidi ya ile iliyomo akilini mwa watu. 

Hivyo laiti adhana na iqama vingetokana na chanzo kisichokuwa ufunuo
wa Mwenyezi Mungu basi visingekuwa na mvuto huu wa kimungu.

Hivyo Mwislamu hana njia isipokuwa ni kukubali mambo mawili: 1:
Hakika sheria ya adhana na iqama inatokana na Mwenyezi Mungu, na yeye
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ndiye aliyemfunulia mja wake adhana na iqama, wala mwanadamu
hakuhusika na lolote katika jambo hilo.

2. Kama ilivyokuwa asili ya adhana ni ufunuo wa Allah aliouteremsha kati-
ka moyo wa Mtume (s.a.w.w.) basi hivyo hivyo kila kipengele kati ya
vipengele vya adhana ni ufunuo alioteremshiwa Mtume (s.a.w.w.) hivyo
mwanadamu yeyote hana haki ya kupunguza au kuongeza kipengele cho-
chote katika adhana.

HISTORIA YA KULETWA SHERIA YA ADHANA
NDANI YA HADITHI ZA AHLUL-BAYT

Maimam wote wa Ahlul-Bayt wamekubaliana kuwa adhana ni miongoni
mwa mambo ya ibada, hivyo ina hadhi kama vile ibada nyingine, na
aliyeileta ikiwa ni sheria ni Mwenyezi Mungu. Imam aliteremka na adhana
kisha akamfunza Mtume na Mtume akamfunza Bilal, wala hakuna yeyote
aliyeshiriki katika kuleta sheria ya adhana. Jambo hili ni kati ya mambo
waliyokubaliana maimam wa Ahlul-Bait. Na kuna riwaya na maneno yao
mengi yanayothibitisha hilo, na sisi hapa tutatoa machache tu kwani:
“Katika cheni nzima inakutosha sehemu ya shingo ” 5

Amepolea Kulayni kwa njia sahihi toka kwa Zararat na Al-Fadhil, toka
kwa Aba Jafari Al-Baqir kuwa alisema: “Mtume alipopelekwa mbinguni
alifika sehemu iitwayo Nyumba inayozuriwa (Baytul-Maamur), wakati wa
Sala ukaingia hapo, Imam akaadhini na kukimu hapo Mtume akatangulia
kisha malaika na mitume wengine wakapanga safu nyuma yake
Muhammad ( s.a.w.w.).”

5. Riwaya mbili hazipingani kwani ni mara ngapi Imam ameshuka na ufunuo wa
aya moja mara mbili, na atakayefuatilia ataona wazi kuwa lengo la adhana katika
riwaya ya mwanzo si lile lililopo kwenye riwaya ya pili.
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2 Pia kapokea Kulayni kwa njia sahihi toka kwa Imam Sadiq amesema:
“Pindi Imam alipoteremka na adhana kwa Mtume wa Allah kichwa cha
Mtume kilikuwa mapajani mwa Ali (a.s.) hivyo Imam aliadhini na kukimu.

( 1 ), baada ya Mtume kuzinduka alisema: “Ewe Ali umesikia?”
Akajibu: “Ndiyo.” 6 Akasema: “Umehifadhi?” Akajibu:  “Ndiyo.”
Akasema: “Mwite Bilal.” Hapo Ali akamwita Bilal kisha akam-
fundisha. 7

3. Pia amepokea kwa njia sahihi toka kwa Umar bin Udheynat toka kwa
Sadiq (a.s.) alisema: “Kundi hili limepokea nini?” Nikasema niko chini
yako, ni kuhusu nini?  Akasema: “Kuhusu adhana…Nikasema, wao huse-
ma kuwa Ubayy bin Kaab aliiona ndotoni. Akasema: “Wamesema uongo,
hakika dini ya Allah ni tukufu zaidi ya kuonekana ndotoni.” Akasema:
Sudayri Al-Swayrify akamwambia: Niko chini yako, hebu tusimulie habari
za jambo hilo.” Akasema: “Hakika Mwenyezi Mungu ni Mtukufu sana
hivyo pindi alipompeleka nabii wake Miraji na kumfikisha mbingu ya saba
..Akaendelea mpaka mwisho wa hadithi ya kwanza. 8

4. Muhammad bin Makkiy Al-Shahidu amepokea katika kitabu Ad-Dhikra
toka kwa mwanachuoni wa kishia mwanzoni mwa karne ya nne -
Nikimaanisha Ibnu Abi Aqiil Al-Aammaniy – kuwa alipokea toka kwa
Imam Jafar Sadiq kuwa: Imam aliwalaani watu wanaodai kuwa eti nabii
alichukua adhana toka kwa Abdallah ibnu Zaid, 9 Imam akasema: “Ufunuo

6Ali tangu udogo alikuwa akisikia maneno ya malaika: Angalia Sahih Bukhari: 4
/ 200, na sherehe yake: Irshadil-Sari: 6 /99 na nyingine. Mlango: Watu
wanasemeshwa na malaika bila ya kuwa manabii… Amepokea Abu Huraira toka
kwa Mtume kuwa alisema: “Lilikuwa likifanyika hata kwa waliyokuwa kabla
yenu kwa Bani Israili…”

7.Al-Kulayniy: Al-Kafy: 3/302 mlango: Chanzo cha adhana hadithi ya 1 na 2

8. Al-Kafy: 3/482 Juz. 1. Mlango wa mambo nadra. Tutakuletea huko kuwa kari-
buni watu kumi na nne walidai eti wameiota adhana.
9. Itakufikia riwaya toka ndani ya vitabu sita (As-Sunan)
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unateremka kwa nabii wenu kisha ninyi mnadai eti alichukua adhana toka
kwa Abdallah  bin Zaid?”10

Si Shia peke yao ndiyo waliyopokea riwaya hizi toka kwa Maimam wa
Ahlul-Bait. Hivyo Al-Hakimu na wengine nao wamepokea riwaya
kama hizi toka kwa maimam. Zifuatazo ni baadhi ya riwaya zili-
zopokewa kwa njia ya masunni kuhusu suala hili:

Al-Hakim amepokea toka kwa Sufiani bin Alayli kuwa: “Yalipotokea yale
yaliyotokea kati ya Hasan bin Ali na Muawiya bin Abu Sufian nilikwenda
Madina nikamkuta amekaa... Akasema: Basi tukazungumzia adhana mbele
yake, hapo baadhi yetu wakasema: Hakika chanzo cha adhana ni ndoto
aliyoiona Abdallah bin Zaid. Hapo Hasan bin Ali akawaambia: “Hakika
hadhi ya adhana ni kubwa zaidi ya hilo, Jibril aliadhini mbinguni mara
mbili mbili kisha akamfunza Mtume wa Allah. Akakimu mara moja moja
11 kisha akamfunza Mtume wa Allah.” 12

Al-Muttaqi Al-Hindi amepokea toka kwa Ashahidu Zaid bin Imam Ali bin
Al-Husain toka kwa babu zake toka kwa Ali  (a.s.) kuwa: Mtume alifun-
zwa adhana na kufaradhishiwa Sala usiku wa miraji13.

7. Al-Halabiy amepokea toka kwa Abi Al-Alaiy kuwa: “Nilimwambia
Muhammad bin Al-Hanafia kuwa: Sisi husimulia kuwa chanzo cha adhana
hii ni ndoto aliyoiona mtu kati ya Answari alipokuwa usingizini. Akasema:
Akashtuka sana Muhammad Al-Hanafia kwa hilo na kusema: Mmelizushia

10. Wasailul-Shiat: Juzuu ya 4/612 Mlango wa kwanza kati ya milango ya adhana
na iqama. Hadithi 3

11 Kilichopokewa toka kwao (a.s.) ni kuwa iqama ni mara mbilimbili isipokua
kifungu cha mwisho ndio mara moja.

12. Al-Hakimu: Al-Mustadarak: 3/181, Kitabu: Kuwajua Maswahaba

13. Al-Mutaqiy Al-Hindiy: Kanzul-Amali: 12/350 namba 35354
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uongo jambo ambalo lina asili ndani ya sheria ya Uislamu na mafunzo ya
dini yenu, hivyo mkadai eti lilitokana na ndoto aliyoiona mtu kati ya
Answari usingizini mwake. Ndoto ambayo huenda ikawa ni uongo au
kweli, na huenda ikawa si chochote. Akasema: Nikamwambia: Hadithi hii
imeenea kwa watu. Akajibu: “Naapa kwa Allah hili ni batili…”.14

8-Al-Mutaqiy Al-Hindiy amepokea toka kwenye Musnadi ya Rafi’u bin
Khudeyji kuwa: Alipopelekwa Mtume mbinguni alifunuliwa adhana,
Hivyo Jibril akateremka na adhana na kumfunza Mtume. (Tabarani na yeye
kapokea katika kitabu Al-Awsatwu toka kwa Mwana wa Omar). 15

9- Inaonekana kuwa adhana ilitokana na ufunuo wa Allah hiyo ni kwa
mujibu wa riwaya aliyopokea Abdul-Razaq toka kwa Atwai.16

10-Al-Halabii amesema: Zimepokewa hadithi zinazoonyesha kuwa sheria
ya adhana iliteremshwa kipindi cha Makka kabla ya kuhama. Kati ya
hadithi hizo ni Ile iliyomo ndani ya kitabu cha Tabraniy toka kwa Ibnu
Omar... Na hapa akanukuu riwaya ya nane. 17

Hii ndio historia ya adhana na kwa njia hii ndivyo sheria hii ya adhana
ilivyoletwa, huku Shia wakiichukua toka chemchemu safi toka kwa watu
ambao wao ndio wasiri wa Sunna ya Mtume, watu ambao mkweli hupokea
toka kwa mkweli mpaka mwisho hukomea kwa Mtume .

Pia riwaya nyingine zimeunga mkono jambo hili kama ulivyoona.

14. Burhanul-dini Al-Halabiy: As-Sirat Al-Halabiyat: 2/300-301.

15. Kanzul-Ummal:8/329 namba 231338, kipengele cha adhana

16.Abdurazaqi bin Hamam Al-Swinaiy (126-211 ) mtunzi: 1/456 namba 1775

17.As-Sirat Al-Halabiyat : 2/296 mlango: Kuanza sheria ya adhana
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JINSI ILIVYOLETWA SHERIA YA ADHANA

Kwa mujibu wa riwaya za Ahlu-Sunna

Kuna mambo yaliyomo ndani ya riwaya za Kisunni kuhusu jinsi ilivyolet-
wa sheria ya adhana. Mambo hayo hayasihi kabisa kunasibishwa na
Mtume. Matokeo ya riwaya hizo ni kuwa: Mtume alikuwa akihimiza Sala
ya jamaa lakini alikuwa hajui ni kwa njia gani angeweza kuwakusanya
watu kwa ajili ya Sala kutokana na umbali uliopo kati ya nyumba moja
hadi nyingine pia mtawanyiko uliopo kwa muhajirina na answari katika
mitaa ya madina. 

Hivyo katika kutatua hili Mtume akaomba ushauri; ndipo aliposhauriwa
mambo yafuatayo:
1. Atumie kuweka bendera pindi watu wakiiona watatangaziana wao kwa

wao, lakini Mtume hakupendezwa na rai hiyo.

2.Wakamshauri atumie tarumbeta, lakini Mtume hakupendezwa na hilo.

3. Atumie kengele kama wanavyofanya wakristo. Mwanzo Mtume haku-
pendezwa na hilo lakini baadae akaamrisha itumike hivyo, ikaten-
genezwa kengele ya mbao ili iwe inapigwa ili watu wakusanyike kwa
ajili ya Sala.

4. Mtume alikuwa katika hali kama hiyo ndipo alipokuja Abdallah bin Zaid
na kumwambia Mtume kuwa, yeye alikuwa katika usingizi mwepesi
ndipo alipokuja mtu na kumuotesha adhana. Akasema Umar bin Al-
Khattab kuwa alikuwa tayari keshaiona adhana hiyo kabla ya siku
ishirini lakini alificha. Akasema: Kisha Umar akamsimulia Mtume.
Hapo Mtume akamuuliza: “Ni kitu gani kilichokuzuia usinieleze?”
Akajibu: “Abdallah bin Zaidi kanitangulia hivyo nikaona haya.” Hapo
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Mtume akasema: “Ewe Bilal, simama na ufanye atakachokuamrisha
Abdallah bin Zaid.” Hapo Abdallah akamfunza Bilal na Bilal akajifun-
za adhana na akaadhini.

Huu ni muhtasari wa yale yaliyopokewa na watu wa hadithi kuhusu jinsi
sheria ya adhana ilivyoteremka, hivyo wajibu wetu sasa ni kuchambua
maneno na upokezi wa riwaya. Na ufuatao ni uchambuzi wake. 

RIWAYA KUHUSU JINSI SHERIA YA ADHANA
ILIVYOLETWA NDANI YA VITABU TEGEMEZI

VYA HADITHI ( SUNAN )

1-Amepokea Abu Daudi (202 – 275) kuwa: Ametusimulia Abadu bin Musa
Al-Khataly na Ziad bin Ayyub (Na hadithi ya Abadi ndiyo timilifu) wao
wawili wamesema: Ametusimulia Hashimu toka kwa Abi Bashiri toka kwa
Abi Amiri bin Anasi toka kwa ami zake wa ki-Answari. Amesema: Mtume
alitilia umuhimu sana Sala hivyo akawa akitafuta namna ya kuwakusanya
watu kwa ajili ya Sala hapo akaambiwa: Wakati wa Sala ukiingia weka
bendera, pindi watakapoiona bendera hiyo watatangaziana wao kwa wao.
Lakini hakupendezwa na hilo. 

Akasema: Akatajiwa tarumbeta. Ziad anasema: Yaani tarumbeta la
Mayahudi. Lakini hakupendezwa na hilo huku akisema: “Hilo ni jambo la
Mayahudi.” 

Akasema: Akatajiwa kengele. Akasema: “Hilo ni jambo la Wakristo.”
Ndipo alipoondoka Abdallah bin Zaid huku akifikiria jambo
linalomshughulisha Mtume. Ndipo alipooteshwa adhana usingizini.
Akasema: Asubuhi mapema akaamkia kwa Mtume na kumwambia: “Ewe
Mtume, mimi nilikuwa katika usingizi mwepesi ndipo aliponiijia mtu na
kunionyesha adhana .”    
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Akasema: Umar bin Al-Khattabi alikuwa tayari kesha iona adhana hiyo
kabla ya siku ishirini lakini akaificha 18. Akasema: Kisha Umar akam-
simulia Mtume. Hapo Mtume akamuuliza: Ni kitu gani kilichokuzuia
usinieleze? Akajibu: Abdallah bin Zaidi kanitangulia hivyo nikaona aibu.
Hapo Mtume akasema: Ewe Bilal simama na ufanye atakachokuamrisha
Abdallah bin Zaid. Akasema: Hapo  Bilal akaadhini. Abu Bashiri akasema:
Hapo Abu Umairi akaniambia: Answari wanadai kuwa laiti si Abdallah bin
Zaidi kuwa mgonjwa siku hiyo basi Mtume angamfanya kuwa muadhini.

2- Ametusimulia Muhammad bin Mansur At-Tusi Ametusimulia Ya’qubu
Ametusimulia baba yangu toka kwa Muhammad bin Is’haq. Ametusimulia
Muhammad bin Ibrahim bin Al-Harith At-Taymy toka kwa Muhammad bin
Abdallah bin Zaid bin Abdallah amesema: Ametusimulia baba yangu
Abdallah bin Zaid amesema kuwa: Pindi Mtume alipoamrishwa iten-
genezwe kengele ili ipigwe kwa ajili ya kuwakusanya watu kwa ajili ya
Sala, basi nikiwa usingizini alinizunguka mtu huku akiwa amabeba ken-
gele nami nikamwambia: Ewe mja wa Mwenyezi Mungu, je unauza ken-
gele? Akanijibu: “Unataka ufanyie nini kengele hii?” Nikamjibu: Tuwaitie
watu waje kwenye Sala. Akasema: “Je hutaki nikufundishe njia bora kuliko
hiyo?” Nikasema: Nataka. Anasema: Akasema: “Uwe ukisema: ARABIC
TEXT HERE PLEASE                     (Allah mkubwa Allah mkubwa. Allah
mkubwa Allah mkubwa. Nashuhudia kuwa hapana mola wa haki
isipokuwa Allah. Nashuhudia kuwa hapana mola wa haki isipokuwa Allah.
Nashuhudia kuwa hakika Muhammad ni Mtume wa Allah. Nashuhudia
kuwa hakika Muhammad ni Mtume wa Allah. Njooni kwenye Sala. Njooni
kwenye Sala. Njooni kwenye ushindi. Njooni kwenye ushindi. Allah
mkubwa Allah mkubwa. Hapana mola wa haki isipokuwa Allah). 

18 Hivi inasihi kiakili mtu afiche ndoto hiyo siku ishirini ndoto ambayo ina raha
kwa Mtume na maswahaba zake, kisha baada ya kuisikia kwa Ibnu Zaidi atoe
udhuru kuwa aliona aibu, ilihali hata mimi siwezi kuwa na akili kama hizi za khal-
ifa. Zaidi ya hapo inagongana na hadithi ya pili.
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Akasema: “Kisha akarudi nyuma kidogo na kusema: Wakati wa kukimu
Sala sema: ARABIC TEXT HERE PLEASE               (Allah mkubwa Allah
mkubwa. Nashuhudia kuwa hapana mola wa haki isipokuwa Allah.
Nashuhudia kuwa hakika Muhammad ni Mtume wa Allah. Njooni kwenye
Sala. Njooni kwenye ushindi. Imesimama Sala imesimama Sala. Allah
mkubwa Allah mkubwa. Hapana mola wa haki isipokuwa Allah).

Nilipoamka asubuhi nilikwenda kwa Mtume na kumpa habari ya yale
niliyoyaona. Mtume akasema: “Inshaallah hiyo ni ndoto ya kweli, simama
umfundishe Bilal uliyoyaona ili aadhini kwa namna hiyo, hakika yeye ana
sauti nzuri kuliko wewe.” Nikasimama na Bilal nikawa nikimfundisha na
yeye akiadhini.

Akasema: Omar bin Al-Khatabu akasikia, wakati huo alikuwa nyumbani
kwake hivyo akatoka huku akiburuza joho lake na kusema: “Naapa kwa
yule aliyekupa unabii kwa haki ewe Mtume wa Allah, hakika mimi niliona
mfano wa hili aliloliona.” 

Mtume akajibu:  “Basi kila sifa njema ni ya Allah 19. 

Ibnu Majah ( 207 – 275) amepokea kwa njia mbili zifuatazo:

3. Ametusimulia Abu Ubaydi: Muhammad bin Maymun Al-Madaniy.
Ametusimulia Muhammad Salmat Al-Haraniy. Ametusimulia Muhammad
Is’haqa. Ametusimulia Muhammad Ibrahim Al-Tamimiy, toka kwa
Muhammad Abdallah Zaid, toka kwa baba yake amesema: “Mtume
alichukizwa na tarumbeta akaamrisha ichongwe kengele ndipo alipootesh-
wa Abdallah bin Zaid adhana usingizini.”
4. Ametusimulia Muhammad bin Khalid bin Abdallah Al-Wasatwiy.
Ametusimulia baba yangu toka kwa Abdul-Rahmani Is’haqa, toka kwa Al-
19Abu Daud: As-Sunan: 1/134/135 namba 498-499 Utafiti wa Muhammad
Muhyi-dini. Hadithi hii inazungumzia kitendo cha Omar kujua adhana baada ya
adhana ya Bilal, kinyume na hadithi iliyotangulia.
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Zahriy toka kwa Salim, toka kwa baba yake kuwa: Mtume alitaka ushauri
wa watu kuhusu namna ya kuwakusanya kwa ajili ya Sala. Wakamtajia
tarumbeta lakini hakupendezwa nalo kwa sababu ya mayahudi. Kisha
akatajiwa kengele nayo ikamchukiza kwa sababu ya wakiristo. Ndipo
usiku huo mtu mmoja kati ya Answari akaoteshwa wito, na mtu huyo anait-
wa: Abdallah bin Zaid na Umar bin Al-Khattab…  Al-Zahriy  akasema:
Bilal akaongeza katika wito wa asubuhi : ARABIC TEXT

(Sala ni bora kuliko usingizi).  Mtume akaridhia 20.

Tirmidhi kapokea kwa njia ifuatayo: 
5- Ametusimulia Said bin Yahya bin Said Al-Amawiy, ametusimulia
Muhammad bin Is’haqa toka kwa Muhammad Ibrahim Al-Harith Al-
Tamimiy, toka kwa Muhammad Abdallah bin Zaid, toka kwa baba yake.
Amesema: “Tulipoamka asubuhi nilikwenda kwa Mtume na nikamsimulia
ndoto yote…….. mpaka mwisho.

6-Tirmidhi amesema: Hadthi hii kaipokea Ibrahim bin Saadi kwa utimilifu
sana na urefu zaidi toka kwa Muhammad Is’haqa. Kisha Tirmidhiy
akaongeza:  Na Abdallah bin Zaid ndiye Ibnu Abdurabah. Na sisi hatujui
chochote kilicho sahihi alichopokea toka kwa Mtume isipokuwa ni hadithi
hii ya mpokezi moja inayohusu adhana. 21

Haya ndiyo yaliyopokewa na watu wa Sunna toka kwenye Sahihi Sita au
vitabu sita huku vikiwa vina umuhimu mkubwa zaidi ya vitabu vingine vya
Sunna, kama vile: Sunanil-Daramy au Ad-Darqutniy au yaliyopokewa na
Ibnu Saad katika kitabu chake Twabaqat na Bayhaqiy katika kitabu chake
Sunan. Kutokana na nafasi maalumu ya vitabu hivyo sita ndiyo maana
tumebainisha yale yaliyomo ndani ya vitabu hivyo maarufu vya Sunna na
20.Ibnu Majah : As-Sunan: 1/232-233 mlango: kuanza kwa adhana namba 706-

707.

21. Al-Tirmidhi : As-Sunan: 1/358-361, mlango: yanayohusu mwanzo wa adhana
namba 189.
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kuacha yale yaliyomo ndani ya vitabu vingine. Hebu sasa tusome riwaya
hizi kuanzia ibara (matnu) na sanadi (njia za upokezi) ili tupambanukiwe
na ukweli kisha tutataja maelezo mengine yaliyomo ndani ya vitabu
vingine.

UCHAMBUZI WA MADHUMUNI YA RIWAYA

Riwaya hizi hazifai kuwa dalili kwa sababu mbalimbali:
Kwanza: Zinapingana na hadhi ya unabii

Hakika Allah alimtuma Mtume ili yeye na waumini wasimamishe Sala
ndani ya nyakati tofauti, hivyo asili ya suala hili inalazimu Mwenyezi
Mungu amfunze Mtume jinsi ya kutimiza matakwa haya. Hivyo hamna
maana yoyote Mtume kubakia hajui chochote kipindi chote hiki muda wa
siku ishirini kama alivyopokea Abu Daudi katika riwaya ya mwanzo, eti
abakie huku hajui ni jinsi gani atatimiza jukumu alilopewa  huku aki-
hangaika mara atumie njia hii mara njia ile mpaka akapata njia na sababu
zitakazompa matumaini ya kufikia kusudio lake ilihali Mwenyezi Mungu
anasema kuhusu Mtume kuwa: 

“Na lau kuwa sifa fadhila  ya Mwenyeezi Mungu  juu yako  na rehe-
ma. (4:113).”

Na makusudio ya fadhila hapa ni elimu hiyo ni kutokana na mazungumzo
ya sentensi ya kabla yake: “Na amekufundisha yale uliyokuwa huyajui.”

Hakika Sala na Swaumu ni kati ya mambo ya kiibada na wala si kama vita
na mapigano ambayo huenda Mtume akashauriana na maswahaba wake.
Na wala kushauriana kwake na maswahaba katika vita na mapigano si kwa
kuwa alikuwa hajui ni lipi linalofaa, bali alishauriana nao kwa ajili ya kuta-
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ka kuvuta nyoyo zao kama anavyosema Mwenyezi Mungu:

“Basi  ni kwa sababu  ya rehema itokayo kwa Mwenyeezi Mungu ndio
umekuwa laini kwao. Na lau ungeli kuwa mkali, Mwenye moyo
mgumu, bila shaka wangeli kukimbia. Basi  wasamehe, na waombee
maghfira, na shauriane nao katika mambo. Na ukisha kata shauri basi
mtegemee Mwenyeezi Mungu.” ( 3: 159) 

Hivi huoni kuwa ni kuidharau dini kwa ndoto za watu wa kawaida kuwa
chanzo cha amri ya kiibada iliyo muhimu sana kama vile adhana na iqama.
Jambo hili linatupelekea kusema kuwa: Ndoto kuwa chanzo cha adhana ni
uongo mtupu dhidi ya sheria na ni rahisi sana kusema kuwa ami zake
Abdallah bin Zaid ndiyo waliyoeneza ndoto hiyo na kuipamba ili familia
zao na makabila yao yapate ubora, hivyo ndiyo maana tunaona katika
baadhi ya sanadi kuwa watoto wa ami zake ndio wapokezi wa hadithi hii,
na yule aliyewategemea katika kunukuu basi alifanya hivyo kwa kuwad-
hania vizuri.

Pili: riwaya hizi kiundani zinapingana

Hakika riwaya zilizopita zinazohusu mwanzo wa adhana na jinsi sheria ya
adhana ilivyoletwa kiundani zinapingana kwa sababu zifuatazo: 
1. Kulingana na riwaya ya kwanza ya Abi Daud ni kuwa Umar aliiona

adhana kabla ya Abdallah siku ishirini zilizopita. Lakini kwa mujibu wa
riwaya ya nne ya Ibnu Majah ni kuwa aliiona usiku huo huo aliyoiona
Abdallah bin Zaid.

2. Ndoto ya Abdallah ndio chanzo cha sheria ya adhana na Umar aliposikia
adhana akaja kwa Mtume na kudai kuwa hata yeye aliota ndoto mfano
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wa hiyo hata hivyo hakuinukuu kwa Mtume kwa kuona aibu.

3. Hakika chanzo cha sheria ya adhana ni yeye mwenyewe Umar wala si
ndoto yake kwa sababu yeye ndiye aliyetoa wazo la kupatikana wito
kwa ajili ya Sala, wito ambao kwa ibara nyingine ndio adhana. Tirmidhi
kapokea ndani ya kitabu chake (Sunan) kuwa: Waislamu walipofika
Madina ………mpaka akasema: Baadhi yao wakasema: Tengenezeni
tarumbeta kama tarumbeta la mayahudi. Akasema: Hapo Umar akase-
ma: “Hamumteui mtu anadi kwa ajili ya Sala?” Amesema: Hapo Mtume
akasema: “Ewe Bilal simama na unadi kwa ajili ya Sala – yaani adhana.
22 Pia hadithi hii kaipokea An-Nasaiy 23 na Al-Bayhaqiy 24 ndani ya
Sunan zao (vitabu vyao). Ibnu Hajari kafasiri kuwa makusudio ya wito
kwa ajili ya Sala ni tamko (Salati jamia ) (4)  Wala hakuna dalili yoyote
juu ya tafsiri hiyo. 

4. Hakika chanzo cha sheria ya adhana ni Mtume mwenyewe. Amepokea
Bayhaqiy ...Wakasema wapige kengele au wawashe moto, hapo akaam-
rishwa Bilal aadhini mara mbili mbili na aqimu mara moja moja.
Akasema: Ameipokea Bukhari toka kwa Muhammad toka kwa Abdul-
Wahabi At-Thaqafy. Na ameipokea Muslim toka kwa Is’haqa bin
Ibrahim 25.

Je? Itakuwaje tutegemee nukuu hizi zenye kupingana kwa kiasi hiki.

5. Hakika kwa mujibu wa riwaya, kwanza ni kuwa Omar alikuwepo kwa
Mtume pindi Abdallah akisimulia ndoto lakini kwa mujibu wa riwaya ya
pili hakuwepo kiasi kwamba alitoka nyumbani kwake pindi aliposikia

22. (1, 2, 3) At-Tirmidhiy; As-Sunan:1/362 namba 190 na An-Nasai: As-Sunani
23.2/3. Al-Bayhaqiy: As-Sunani: 1/389 mlango: Kuanza kwa adhana. Hadithi ya
kwanza.
24. As-Sirat Al-Halabiyat: 2/297
25. Al-Bayhaqiy: As-Sunan: 1/390, hadithi 1.
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adhana ya Bilal baada ya kuwa Abdallah tayari amekwisha simulia ndoto
yake.

TATU: waotaji wa ndoto hiyo walikuwa ni watu kumi na nne, si mtu
mmoja

Kwa mujibu wa yale aliyopokea Al-Halabiy inaonekana kuwa aliyeota
ndoto ya adhana si Ibnu Zaid na Ibnu Al-Khatabi peke yao bali amedai
kuwa hata Abubakari  aliota kwani aliona mfano wa yale waliyoyaona hao
wawili. Na inasemekana kuwa na wengine saba kati ya Answari. Na inase-
mekana ni watu kumi na nne 26 wote walidai kuwa waliiona adhana ndo-
toni. Sheria si matakwa ya kila mtu, hivyo ikiwa sheria na hukumu zinafu-
ata ndoto ya kila mtu basi Uislamu umekwisha.

NNE: mgongano kati ya riwaya za Bukhari na nyinginezo

Hakika tamko la wazi la Sahihi Bukhari ni kuwa Mtume alimuamrisha
Bilal atoe wito kwa ajili ya Sala wakiwa katika kikao cha ushauri. Umar
alikuwepo wakati amri hiyo inatoka. Amepokea kutoka kwa mtoto wa
Umar kuwa: Walipofika Madina Waislamu walikuwa wakikusanyika na
wakiitana kwa ajili ya sala bila ya kuwepo wito mahususi kwa ajili ya Sala. 

Hivyo siku moja wakajadiliana kuhusu suala hilo. Baadhi yao wakasema:
Fanyeni kengele kama kengele ya wakristo, wengine wakasema: Fanyeni
tarumbeta kama za mayahudi, hapo Umar akasema: Hivi hamumteui mtu
anadi kwa ajili ya Sala? Hapo Mtume akasema: Ewe Bilal simama, hapo
akanadi kwa ajili ya sala27.

Uwazi wa hadithi ya ndoto ni kuwa Mtume alimuamuru Bilal kunadi baada
ya kuwa amesimuliwa ndoto na Ibnu Zaid wala Umar hakuwepo bali
alisikia adhana akiwa nyumbani kwake akatoka huku akiburuza nguo yake
26. As-Sirat Al-Halabiyat: 2/300
27.Al-Bukhari: Al-Swahihi:1/120 mlango: Mwanzo wa adhana
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akisema: “Naapa kwa yule aliyekutuma kwa haki ewe Mtume wa
Mwenyezi Mungu, hakika niliona mfano wa aliyoyaona.” 28. 

Hatuwezi kufasiri neno wito lililopokewa na Bukhari kuwa ni tamko:
(salat jamia ) na neno wito lilomo ndani ya hadithi za ndoto kuwa ni
adhana, kwa sababu kufanya hivyo kwanza ni kuoanisha bila dalili. Pili
laiti kama Mtume angemuamrisha Bilal ainue sauti kwa kutamka:  (Salat
jamia) basi tatizo lingekwisha na utata ungeondoka hasa hasa kama sente-
si salat jamia ingekaririwa mara kwa mara na wala isingebakia tena sehe-
mu ya utata. Na hii ni dalili kuwa kunadi huku alikoamrisha Mtume
kulikuwa ni kwa  kutumia adhana hii ya kisheria. 

(Adhana ya kawaida ). 29

MJADALA JUU YA NJIA ZA
UPOKEZI (SANADI)

Sababu tano zote tulizozitaja zinahusu madhumuni ya hadithi huku ziki-
tosha kabisa kuvunja utegemezi juu ya hadithi hizo. Na sasa ni uchambuzi
wa njia za upokezi moja baada ya nyingine. Njia ambazo baadhi ya
mtiririko wake haujafika kwa Mtume (s.a.w.w.) na nyingine zina watu
wasiojulikana au wasio waaminifu au madhaifu wasiyokubalika, Ufuatao
ni uchambuzi kwa kufuata utaratibu uliopita:

28. Angalia hadithi namba 2
29. Sharafu dini: An-Nasu wal-ijtihadi: 137
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RIWAYA YA KWANZA

Ambayo kaipokea Abu Daudi nayo ni riwaya dhaifu:
Kwa sababu mwisho imekomea kwa mtu au watu wasiojulikana pale ana-
posema: toka kwa ami zake wa kianswari. Abu Umayri bin Anas naye
kapokea toka kwa ami zake. Ibnu Hajari katoa wasifu wake kwa kusema:
Amepokea riwaya kuhusu kuuona mwezi mwandamo na adhana toka kwa
ami zake wa kianswari miongoni mwa swahaba wa Mtume. Na Ibnu Saadi
kasema: Alikuwa mkweli mchache wa hadithi. Ibnu Abdul-Bari amesema:
Hajulikani, huyu si hoja 30.

Jamalud-dini amesema: Haya aliyosimulia katika hizi maudhui mbili:
Kuona mwezi mwandamo adhana ndiyo yote aliyonayo kwao31.

RIWAYA YA PILI

Katika sanadi ya riwaya hii kuna watu wasiosihi kuwa hoja, mfano wa:
1. Muhammad Ibrahim Al-Harithi bin Khalidi At-Taymiy Abu Abdallah
aliyefariki mwishoni mwa miaka ya 120. Amesema Abu Jafar Al-Aqiliy
toka kwa Abdallah bin Ahmadi bin Hambali: Nilimsikia baba yangu akim-
taja Muhammad bin Ibrahim At-Taymiy Al-Madaniy nakusema: Katika
simulizi zake kuna shaka kwani hupokea hadithi zisizokubalika au
isiyokubalika 32.

2. Muhammad bin Is’haqa bin Yasari bin Khiyari. Hakika riwaya zake
huwa si hoja kwa masunni. Japokuwa yeye ndiyo msingi wa “Sira ya Ibnu
Hisham”-Iliyochapishwa – Amesema Ahmadi bin Abi Khaythamat….. na

30..Ibnu Hajar: Tahdhibul-Tahdhibi:12/188 namba. 867
31.  Jamaludini Al-Maziy: Tahadhibul-Kamali:34/142 namba 7545
32.Tahdhibul-Kamali:24/304
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Yahya bin       Muini aliulizwa kuhusu yeye (Ibnu Is’haqa) akajibu: Yule si
chochote ni dhaifu. Akasema:  Na nikamsikia Yahya bin Muini mara
nyingine akisema: Kwangu mimi Muhammad bin Is’haqa ni dhaifu
mwenye dosari. Amesema Abul-Hasani Al-Maymuni: Nilimsikia Yahya
bin Muini akisema: Muhammad bin Is’haqa ni dhaifu. Al-Nasai naye kase-
ma: Sio tegemeo 33.

3. Abdallah bin Zaidi: Mpokezi wa hadithi moja tu. Inakutosha ufahamu
kuhusiana na yeye kuwa ni mchache sana wa hadithi. Amesema Tirmidhiy:
Hatufahamu chochote kilicho sahihi alichokipokea toka kwa Mtume
isipokuwa hadithi moja tu kuhusu adhana. Al-Hakim amesema: “Ni sahihi
na yeye aliuwawa katika vita vya Uhud na riwaya zote zilizopokewa toka
kwake ni pungufu.” 

Ibnu Adii amesema: “Hakuna tunachikifahamu kuhusu yeye kinachosihi
kutoka kwa Mtume isipokuwa hadithi hii ya adhana”34. 

Tirmidhiy kapokea toka kwa Bukhari kuwa hatuna chochote tunachokijua
toka kwake isipokuwa hadithi ya adhana 35. Al-Hakim amesema:
“Abdallah bin Zaidi ni yule aliyeoteshwa adhana ambayo wanazuoni wa
Kiisilamu wameikubali na wala haijatoka ndani ya sahihi mbili kwa sababu
ya kutofautiana wapokezi katika njia za upokezi wake.”36 .

RIWAYA YA TATU

Mtiririko wa sanadi yake umemjumuisha Muhammad bin Is’haqa bin
Yasari na Muhammad bin Ibrahim At-Taymiy. Tayari umeshaujua wasifu
wao kama ulivyojua kuwa Abdallah bin Zaidi alikuwa mchache zaidi wa

33.Chanzo cha mwanzo 24/423-424, Angalia Tarikhu Baghdadi: 1/221-224.
34. As-Sunan: Al-Tirmidhiy:1/361, Ibnu Hajar: Tahdhibul-Tahadhibi: 5/224
35.Tahdhibul-Kamali: 14/541
36. Al-Hakimu: Al-Mustadarak, 3/336
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riwaya na riwaya zote zilizotoka kwake ni pungufu kwasababu aliuwawa
vita vya Uhud.

RIWAYA YA NNE

Katika mtiririko wa sanadi yumo Abdur-Rahmani bin Is’haqa bin Abdallah
Al-Madaniy. Amesema Yahya bin Said Al-Qataniy: “Niliuliza watu wa
Madina kuhusu yeye. Sikumuona yeyote akimsifia. Na hivyo ndivyo
alivyosema Ali Al-Madayniy. Pia Ali amesema: “Sufiyani aliulizwa
kuhusu Abdur-Rahmani nikamsikia akijibu: Alikuwa ni qadiriya, hivyo
watu wa Madina wakamkanusha akaja hapa wakati wa kifo cha Al-Walidi
wala hatukukaa naye.  

Abu Twalibu Amesema: “Nilimuuliza Ahmadi bin Hambali kuhusu yeye.
Akajibu: Alipokea hadithi zisizokubalika kwa Abi Al-Zanadi. Amesema
Ahmadi bin Abdallah Al-Ajaly: Hadithi zake huandikwa lakini si tege-
meo.”

Abu Hatimu amesema: “Hadithi zake huandikwa lakini si hoja.” Bukhari
amesema: “Si mtu anayetegemewa kwa yale aliyohifadhi..Hana mwana-
funzi anayejulikana Madina isipokuwa Musa Az-Zamiiyu, Amepokea vitu
kutoka kwake, vitu ambavyo vingi kati ya hivyo ni utata mtupu.”

Ad-Daruqutniy amesema: “Ni dhaifu wa kutupiliwa mbali.” Amesema
Ahmadi Adii: “Katika baadhi ya hadithi zake kuna mambo yasiyokubalika
wala hayafuatwi.”37.

2- Muhammad bin Khalidi bin Abdallah Al-Wasitwiy (150- 240 A.H. )
Jamalul-Dini Al-Maziy ametaja wasifu kwa kusema: “Amesema Ibnu
Muiniy: Huyu si chochote, na amekanusha riwaya zake alizipokea toka

37. Tahdhibul-Kamali:16/ 519 namba 3755
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kwa baba yake.” Abu Hatimu amesema: Nilimuuliza Yahya bin Muiniy
kuhusu yeye akajibu: Huyo ni mtu mbaya, muongo sana…Kisha akatoa
mambo yasiyokubalika. Abu Uthman Saidi bin Amru Al-Baradaiy amese-
ma: Nilimuuliza (Yaani Aba Zariat)  kuhusu Muhammad bin Khalid aka-
jibu: Ni mtu mbaya. Ibnu Habani kataja wasifu wake ndani ya kitabu chake
kiitwacho Thuqati akasema: “Hukosea na huenda kinyume.”38. Na As-
Shaukaniy baada ya kunukuu riwaya akasema: “Ni dhaifu sana katika
upokezi wake.”39

RIWAYA YA TANO 

Kaitika mtiririko wa njia hii yumo:
1. Muhammad bin Is’haqa bin Yasari
2. Muhammad bin Al-Harithi At-Taymiy 
3. Abdallah bin Zaid. Tayari umeshajua dosari za wawili wa mwanzo na
jinsi zisivyo timilifu kila riwaya anazipokea wa tatu. Kwa ajili hiyo inad-
hihirika wazi hali ya sanadi ya riwaya ya sita.

Haya ndiyo yaliyopokewa ndani ya Sunan. Ama yaliyomo ndani ya vitabu
vingine tutayataja baadhi kama yalivyopokewa na Imam Ahmadi na Al-
Daramiy na Ad-Dariqatwaniy  katika vitabu vyao vya hadithi. 

Pia Imam Maliki katika kitabu chake Al-Muwatwau. Na Ibnu Saadi katika
Twabaqati yake. Na Bayhaqiy katika Sunan. Na ufuatao ni uchambuzi.

RIWAYA ZA ADHANA KATIKA VITABU 
VINGINE MBALI NA SAHIH SITA

Kutokana na maelezo ya Al-Hakim umefahamu kuwa mashekhe wawili
(Bukhari na Muslim) hawakuitoa hadithi ya Abdallah bin Zaid kwa sababu
ya kutofautiana wapokezi katika njia zao hao wawili. Isipokuwa mtu

38. Tahdhibul-Kamali 25/139 namba 5178
39. Al Shaukaniy: Naylul-Atuwar:2/37-38
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aliyeitoa hadithi hiyo kati ya waandishi wa vitabu sita ni Abu Daud,
Tirmidhiy, na Ibnu Majah. Na tayari umeshajua jinsi madhumuni ya riwaya
hizo yanavyopingana, huku sanad (njia zake) zikiwa dhaifu. Hivyo twende
pamoja ili tusome yale yaliyoandikwa na waandishi wa hadithi na wengine
kati ya watu ambao vitabu vyao huhesabika ni makini na sahihi baada ya
vitabu sita.

a: Aliyopokea Imam Ahmadi ndani ya Musnadi yake:

Imam Ahmad amepokea ndoto ya adhana ndani ya Musnad yake toka kwa
Ibnu Zaid kwa njia tatu: 40

1-Katika njia ya kwanza yumo Zaidi bin Al-Hababi bin Al-Rayani At-
Tamimiy (Aliyefariki mwaka 203 A.H. ). Yeye kasifika sana kwa kukosea
na amepokea toka kwa Sufian At-Thauriy hadithi zenye kushangaza  jinsi
anavyozipokea. 

Ibnu Muini amesema: “Riwaya zake toka kwa Al-Thauriy
zimegeuzwa.”41.

Pia imemjumuisha Abdallah bin Muhammad bin Abdallah bin Zaid bin
Abdurabah ambaye ndani ya sahihi sita na vitabu vya hadithi hana riwaya
isipokuwa moja tu, nayo ndiyo hii ambayo ndani yake mna ubora kwa
familia yake, na kwa ajili hiyo hatuitegemei sana riwaya hii.

Njia ya pili yumo Muhammad bin Is’haqa bin Yasari ambaye tayari ume-
shamfahamu. Njia ya tatu yumo Muhammad bin Ibrahimu Al-Harithi At-
Taymiy, ukiongeza na  Muhammad Is’haqa na mwisho inakomea kwa
Abdallah bin Zaid na yeye ndiye yule mchache sana wa hadithi. 

Katika riwaya ya pili ni kuwa baada ya kutaja kisa cha ndoto na Bilal kuji-
funza adhana amesema: “Hakika Bilal alikuja kwa Mtume akamkuta kalala

40 Al-Imam Ahmadi: Al-Musnadi: 4/42-43
41Al-Dhahabiy: Mizanul-Itidali: 2/100 namba 2997
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hapo. Bilal akanadi kwa sauti ya juu: ‘Sala ni bora kuliko usingizi,’ basi
ndipo tamko hili likaingizwa katika adhana ya asubuhi.” Yaliyopo mwis-
honi mwa hadithi hii yanatosha kuthibitisha kuwa ni hadithi dhaifu.

b: Aliyopokea Ad-Daramiy katika Musnadi yake

Ad-Daramiy kapokea kwa njia nyingi ndani ya kitabu chake kisa cha ndoto
na njia zote ni dhaifu. Na hapa tunakuonyesha baadhi ya njia hizo:
Alitupa habari Muhammad Hamid kuwa: Alitusimulia Salamat kuwa:
Alinisimulia Muhammad Is’haqa kuwa: Mtume alipofika Madina
alikuwa…

Njia hiyo hiyo baada ya Muhammad Is’haqa imekuja: Amenisimulia
hadithi hii Muhammad bin Ibrahim Al-Harithi At-Taymiy toka kwa
Muhammad bin Abdallah bin Zaidi bin Abdurabah toka kwa baba yake,
akataja hadithi hii.

Ametupa habari Muhammad bin Yahya kuwa ametusimulia Yaaqubu
Ibrahim bin Saadi kuwa ametusimulia baba yangu toka kwa Is’haqa …
Maelezo yaliyobaki ni kama yale ya njia ya pili 42 .

Njia ya kwanza si kamilifu. Njia ya pili yumo Muhammad bin Ibrahim
Al-Harithi At-Taymiy ambaye tayari umeshaujua wasifu wake. Njia ya
tatu yumo Ibnu Is’haqa naye tayari umeshaujua wasifu wake.

C: Aliyopokea Imam Malik katika kitabu chake al-Muwatwau

Imam Maliki kapokea kisa cha ndoto ya adhana ndani ya Muwatwau toka
kwa Yahya toka kwa Maliki toka kwa Yahya bin Saidi kuwa alisema:
Mtume alitaka kutengeneza kengele ya mbao ili iwe inagongwa 43. …….. 

42. Al-Daramiy: As-Sunan:1/268-269 mlango: mwanzo wa adhana

43. Maliki: Al-Muwatwau:15 mlango: yanayohusu wito wa sala namba 1
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Njia yake ni pungufu na makusudio ya Yahya hapa ni Yahya bin Saidi bin
Qaysi aliyezaliwa kabla ya mwaka 70 akafariki eneo la Hashimiyat mwaka
143. 44

d: Aliyopokea Ibnu Saadi katika Twabaqati yake.

Ibnu Saadi kapokea ndani ya kitabu chake kwa njia pungufu45 zisizokuwa
hoja.

Kwanza: Inakomea kwa Nafi’u Jubayrii ambaye alifariki ndani ya kumi la
tisini na inasemekana mwaka 99 A.H.

Pili: Inakomea kwa Ur’watu bin Al-Zubairiy ambaye alizaliwa mwaka 29
na kufariki mwaka 93 A.H.

Tatu: Inakomea kwa Zaidi bin Aslamu ambaye alifariki mwaka 136 A.H.

Nne: Inakomea kwa Saidi bin Al-Musayyab ambaye alifariki mwaka 94
A.H. na pia inakomea kwa Abdurahmani bin Abi Layli ambaye alifariki
mwaka 82 A.H. au 83. A.H.

Katika kutoa wasifu wa Abdallah bin Zaidi amesema Ad-Dhahabi kuwa:
Wamesimulia toka kwake Saidi bin Al-Musayibu na Abdu-Rahman bin Abi
Layli ili hali hawakukutana nae 46. 

Pia amepokea kwa njia ifuatayo: Ametujulisha Ahmadi bin Muhammadi
bin Al-Wahidi Al-Azraqiy kuwa: Ametusimulia Abdurahmani bin Umar
toka kwa Abdallah bin Umar kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu alitaka

44. Siratul-Aalamu Al-Nubalau: 5/468 namba 213
45. Kitabu: ‘Tabakatil kubra’
46. Siratul-Aalamu Al-Nubalau:2/376 namba 79. Uchambuzi wake utakuijia sehe-
mu ya pili.
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kuweka kitu kitakachomsaidia kuwakusanya watu...mpaka mtu katika
Answari alipooteshwa, Mtu huyo anaitwa Abdallah bin Zaid. Ndani ya
usiku huo huo Umar naye akaoteshwa……Akaendelea mpaka akasema:
Bilal akaongeza katika Sala ya asubuhi (Sala ni bora kuliko usingizi);
Mtume akaipitisha. 

Njia hii imemjumuisha :
1-Muslimu bin Khalidi bin Qarqurat, pia huitwa Ibnu Jarhat ambaye kad-
hoofishwa na Yahya bin Muini. 

Amesema Ali Al-Madayniy kuwa: Huyo si chochote. Bukhari amesema:
“Hadithi yake haikubaliki.” An-Nasai amesema: “Ni dhaifu.” Abi Hatimu
amesema:47. “Huyo ni dhaifu hadithi yake haikubaliki, hadithi yake
huandikwa lakini si hoja, hadithi zake hujulikana na hukanushwa.”

2-Muhammad bin Muslim bin Ubaydullah bin Abdallah bin Shahabu Az-
Zahariy (51 – 123 A.H.) Anas bin Iyadhi amenukuu toka kwa Abdallah bin
Umar kuwa: nilikuwa nikimuona Az-Zahariy akitoa kitabu lakini hakuna
anayekisoma wala anayesoma kwake, mwisho huambiwa tupokee haya
toka kwako? Naye hujibu ndiyo.

Amesema Ibrahim Abu Sufiyani Al-Qaysaraniy toka kwa Al-Faryabiy
kuwa: Nilimsikia Sufyani At-Thauriy akisema: “Nilimuendea Az-Zahriy
yakanizidia mambo. Nikamwambia: Ni vizuri kama ungewaendea
mashekhe zetu wakutengenezee mfano wa hili. Akajibu: Kama wewe?
Akaingia ndani na kuniletea kitabu na kusema: Chukua hiki na upokee toka
kwangu; lakini sikupokea hata herufi moja toka kwake. 48

e- Aliyopokea al-Bayhaqiy katika kitabu chake

Bayhaqiy kapokea kisa cha adhana kwa njia ambazo zote hazikosi dosari

47 Jamalul-Dini Al-Maziy: Tahdhibul-Kamali:27/508 namba 5925.
48.Chimbuko lile lile
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moja au nyingi, na yafuatayo ni ishara tu ya wale dhaifu waliyopatikana
ndani ya njia zake:
Kwanza: Imemjumuisha Abu Umayri bin Anas toka kwa ami zake wa
kianswari. Tayari umeshamjua Abu Umayr bin Anas, yeye kazungumziwa
na Ibnu Abdul-Bari kuwa: Hakika yeye hajulikani na wala si hoja 49,

hupokea kwa jina la ami zake toka kwa watu wasiojulikana 50. Wala haku-
na dalili yoyote inayothibitisha kuwa hawa walikuwa ni swahaba. Hata
tukikadiria kuwa maswahaba wote ni waadilifu na tukasema kuwa ami
zake walikuwa ni maswahaba lakini bado hadithi zikomeazo kwa swahaba
si hoja kwani hatuna yakini kama kweli kapokea toka kwa nabii.

Pili: Imejumuisha watu ambao huwa si hoja:
Muhammad bin Is’haqa bin Yasari
Muhammad bin Ibrahim Al-Harithi At-Taymiy
3-Abdallah bin Zaid. Na hawa wote tayari umeshajua wasifu wao.

Tatu: Imemjumuisha Ibnu Shihabi Az-Zahariy ambaye anapokea toka kwa
Saidi bin Al-Musayyab aliyefariki mwaka 94 A.H. toka kwa Abdallah bin
Zaidi 51 . 

Tayari umeshajua kuwa wote wawili hawakuwepo zama za uhai wa
Abdallah bin Zaidi

f: Aliyopokea Ad-Darqutniy katika kitabu chake

Ad-Darqutniy kapokea kisa cha ndoto ya adhana kwa njia nyingi na ufu-
atao ni uchambuzi wake:
Katusimulia Muhammad bin Yahya bin Murdasi kuwa: Katusimulia Abu
Daudi kuwa: Katusimulia Uthuman bin Abi Shaybat kuwa: Katusimulia
Hamadi bin Khalid kuwa: Katusimulia Muhammad bin Amru toka kwa
49.Al-Bayhaqiy: As-Sunan:1/390.

50.Ibnu Hajar Tahdhibul-Tahadhibi: 12/188 namba 868.
51. Al-Bayhaqiy: As-Sunani: 1/390



28

ADHANA

Muhammad bin Abdallah toka kwa ami yake Abdallah bin Zaidi.

Katusimulia Muhammad bin Yahya Katusimulia Abi Daudi kuwa:
Katusimulia Ubaydullah bin Omar kuwa: Katusimulia Abdul-Rahmani bin
Mahdi kuwa: Katusimulia Muhammad bin Amru amesema: Nilimsikia
Abdallah bin Muhammad akisema: Babu yangu Abdallah bin Zaidi
alikuwa akisimulia habari hii 52 .

Njia zote mbili zimemjumuisha Muhammad bin Amru huku yeye haju-
likani ni yupi kati ya answari, ambaye ndani ya sahihi na vitabu vya hadithi
hana riwaya isipokuwa hii tu. Ad-Dhahabiy amesema: Hajulikani. Yupo
pia Muhammad bin Amru ambaye ni Abu Sahlu Al-Answari ambaye Yahya
bin Al-Qitaniyna Ibnu Muini na Ibnu Adiy wamemdhoofisha 53.

Ametusimulia Muhammad bin Sa’id kuwa: Alitusimulia Al-Hasan bin
Yunus kuwa: Alitusimulia Al-As’wadi bin Amiri kuwa: Alitusimulia
Abubakar bin Iyashi toka kwa Al-Aamashi toka kwa Amru bin Marati toka
kwa Al-Rahman bin Abi Layli toka kwa Maadhi bin Jabali kuwa amesema:
Alisimama mtu toka kwa answari Abdallah bin Zaid akaenda kwa Mtume
na kusema: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, hakika mimi nimeona usin-
gizini……. 54

Njia hii ni pungufu kwa sababu Maadhi alifariki mwaka wa ishirini au
kumi na nane. Na Abdul-Rahmani bin Abi Layli kazaliwa mwaka wa
kumi na saba. Zaidi ya hapo ni kuwa Ad-Darqutniy kamdhoofisha
Abdurahmani kwa kusema: Ni dhaifu wa hadithi mwenye kumbukum-
bu mbaya. Huku Ibnu Abi Layli haujathibitika usikivu wake toka kwa

52.Ad-Daruqutniy: As-Sunan: 1/245 namba 56 na 57
53. Al-Dhahabiy: Mizanul-Itidali: 3/674 namba 8017 na 8018. Jamalul-Dini Al-
Maziy: Tahdhibil-Kamali: 26/220 namba 5516. Ibnu Hajar: Tahdhibul-Tahadhibi:
9/378 namba 620

54. Ad-Daruqutniy: As-Sunan:1/242 namba 31
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Abdallah bin Zaid 55 .

Mpaka hapa mazungumzo kuhusu sehemu ya kwanza yamekamilika
na imedhihiri kuwa: Sheria ya adhana ililetwa kwa njia ya ufunuo wa
Mwenyezi Mungu na wala si kwa ndoto ya Abdallah bin Zaid wala si
kwa ndoto ya Umar bin Al-Khattabi wala si kwa ndoto ya mtu yoyote.
Na ni kwamba hizi hadithi zinapingana, na hazina njia timilifu
kimapokezi wala hazithibitishi chochote. Zaidi ya hapo ni kama
tulivyosema mwanzo wa uchambuzi kuwa akili salama haikubaliani na
hilo.

Sasa umefika wakati wa kuchambua jinsi kilivyoingizwa kipengele
cha ziada ndani ya adhana ya alfajiri. Na hii ni sehemu ya pili
tutakayokuletea hivyo tunasema:

55.  Ad-Daruqutniy: As-Sunan:1/241
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SEHEMU YA PILI

UCHAMBUZI KUHUSU HISTORIA YA KUIN-
GIA KIPENGELE CHA KUHIMIZA

(TATHUWIBI) KATIKA YA ADHANA YA
ALFAJIRI

At-Tathuwibi ni neno la Kiarabu litokanalo na kitenzi Thaba - Yathubu:
Linaweza kuwa na maana ya kurejea, hivyo katika adhana litamaan-
isha kurejea kwenye amri kwa kuharakisha kuelekea kwenye Sala.
Hivyo muadhini akisema: Njooni kwenye Sala atakuwa kawaita
waelekee kwenye Sala, hivyo akisema tena: Sala ni bora kuliko usin-
gizi atakuwa karejea katika maneno ambayo maana yake ni kuharak-
isha kwenda kwenye Sala. Mwandishi wa kamusi iitwayo: Al-Qamusi
amefasiri kwa maana mbalimbali kati ya hizo maana ni: Kuomba
waelekee kwenye Sala. Na ile hali ya kurudia mara mbili mbili ni
ombi. Na pia kusema katika adhana ya alfajiri: Sala ni bora kuliko
usingizi   – mara mbili -   ni ombi.”

Na amesema ndani ya kitabu Al-Magharibi kuwa: At-Tathuwibi ya
zamani ilikuwa ni ile kauli aisemayo muadhini katika adhana ya asub-
uhi: Sala ni bora kuliko usingizi - mara mbili -  Na hivi sasa At-
Tathuwibi ni kusema: Sala Sala, au imesimama imesi mama 56

Dhahiri ni kuwa tathuwibi inatumika sana kwa maimam wa hadithi
wakimaanisha ile kauli inayotajwa ndani ya adhana.

Pia huenda ikatumika kumaanisha wito wowote unaokuja baada ya
wito wa mwanzo hivyo hujumuisha wito wowote autoawo muadhini

56 Al-Baharaniy: Al-Hadaiqu: 7/419 Angalia An-Nihayati mlango wa hadithi ya
kustaabasha 1/226. (2)Lisanul-Arabi: kitenzi: Thawaba. Na Al-Qamusi kitenzi:
Thawaba.
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baada ya kumaliza adhana kwa kutamka tamko lolote alipendalo lenye
maana ya wito wenye kuelekeza kwenye Sala.

As-Sanadiy amesema katika maelezo yake ya ziada ndani ya kitabu
Sunanin-Nasai kuwa: “Tathuwibi maana yake ni kurudia tangazo
baada ya tangazo, Hivyo kauli ya muadhini: Sala ni bora kuliko usin-
gizi ni sawa na hali hiyo hiyo, hivyo ikaitwa tathuwibi.57

Makusudio ya sehemu hii ni kutaka kudhihirisha hukumu ya kauli ya
muadhini ndani ya adhana ya Sala ya alfajiri: Sala ni bora kuliko usin-
gizi. Je ni kauli ya kisheria au ni bidaa iliyozushwa baada ya Mtume
kutokana na pendekezo la baadhi ya watu walioona kuwa ni vizuri
iwekwe kwenye adhana. Hiyo ni sawa iwe ndani ya adhana au hata
baada ya adhana kwa wito wowote unaoelekeza kwenye Sala. Sawa
iwe kwa tamko hili au lingine. 

Hivyo tunasema kuwa tathuwibi kwa maana hii (Sala ni bora kuliko
usingizi) imepatikana ndani ya hadithi za kisa cha ndoto ya adhana, na
imepatikana tena katika hadithi nyingine. Ama katika fungu la kwanza
imepatikana katika riwaya zifuatazo:

1. Riwaya aliyoipokea Ibnu Majah (Riwaya ya nne) na tayari umeshasikia
maelezo ya As-Shaukaniy jinsi ilivyodhoofika 58 .

2. Riwaya aliyoipokea Imam Ahmad nayo umeshajua udhaifu wa njia yake
kwani yumo Muhammad bin Is’haqa na Abdallah bin Zaid bin
Abdurabah59 .
Riwaya aliyoipokea Saad katika kitabu chake At-Twabaqat. Katika njia
yake yumo Muslim bin Khalid bin Qarqarat. Udhaifu wake tayari ume-

57. As-Sunan: 2/14 Upande wa nyongeza
58.Angalia riwaya ya nne uk. 25 na maneno ya Ash-Shaukani katika kitabu hiki
uk.39
59. Angalia tuliyonukuu toka kwa Imam Ahmadi baada ya hadithi toka vitabu sita
uk.41
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shaujua 60.

Ama katika fungu la pili yaani tathuwibi katika hadithi zisizo za kisa cha
ndoto ya adhana ni kwamba hadithi hizo zimenukuliwa na waandishi wa
vitabu sita, na yafuatayo ni maelezo yao:

Aliyonukuu Ibnu Majah: ni kwa njia ifuatayo:

Alitusimulia Abu Bakr bin Shaybati kuwa: Alitusimulia Muhammad bin
Abdallah Al-Asadiy toka kwa Abi Izraili toka kwa Al-Hakamu toka kwa
Abdurahmani bin Layli toka kwa Bilal amesema kuwa: Mtume aliniamr-
isha nihimize (Sala ni bora kuliko usingizi ) katika Sala ya Asubuhi na
akanikataza katika Sala ya Isha 61.  

Katika riwaya hii kuna dalili inayoonyesha kuwa katika kuhimiza unaweza
kutumia wito wowote unaoelekeza kwenye Sala hata kama si tamko la:
Sala ni bora kuliko usingizi. Dalili juu ya hilo ni kile kitendo cha kukataza
kuhimiza katika Sala ya isha kwa sababu huwezi kuhimiza katika Sala hii
isipokuwa kwa tamko lingine, mfano wa: Salat jamia, au imesimama Sala,
au tamko lingine.

5-Ametusimulia Umar bin Rafi kuwa: Ametusimulia Abdallah bin Al-
Mubarak toka kwa Maamari toka kwa Az-Zahariy toka kwa Saidi bin Al-
Musayab toka kwa Bilal kuwa: Alikuja kumuadhinia Mtume kwa ajili ya
sala ya asubuhi akaambiwa amelala, hapo akasema: Sala ni bora kuliko
usingizi, Sala ni bora kuliko usingizi, basi ikaidhinishwa iwekwe kwenye
adhana ya Sala ya alfajiri. Basi kwa namna hiyo jambo hilo likathibiti 62.
Njia zote mbili za upokezi ni pungufu.

ADHANA

60. Angalia uk. 47 ndani ya kitabu hiki.
61. Ibnu Majah: As-Sunan: 1/237 namba 715
62 Ibnu Majah: As-Sunan: 1/237 namba 716
62 Ibnu Majah: As-Sunan: 1/237 namba 716
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Kwanza: Ibnu Abi Layli amezaliwa mwaka wa 17 na Bilal kafariki mwaka
wa 20 au 21 huko Sham. Na Bilal alikuwa huko Sham tangu Shamu ilipo-
funguliwa hivyo Bilal ni mkazi wa Sham na Ibnu Abi Layli ni mkazi wa
Kufa, hivyo itakuwaje asikie toka kwa Bilal ilhali kiumri yeye ni mdogo
sana kwa Bilal na kimakazi yuko mbali na Bilal 63 .  

Na Tirmidhi kapokea kama hivyo lakini kwa tofauti katika njia (sanad)
asema: Hadithi ya Bilal hatuijui isipokuwa kupitia hadithi ya Abi Israii Al-
Mlai, na huyu Abi Israili hajaisikia hadithi hii toka kwa Al-Hakamu (Ibnu
Utayba).

Akasema: “hakika yeye aliipokea toka kwa Al-Hasani bin Amarat toka kwa
Al-Hakam. Na Abu Israili jina lake ni Ismail bin Abi Is’haqa, na yeye kwa
watu wa hadithi ni dhaifu 64

Pili: ni kuwa Ibnu Majah amenukuu maneno toka kwa Az-zawaidi kwa
kusema: Wapokezi wake ni wakweli isipokuwa njia yake ni pungufu kwa
sababu Said bin Al-Musayabu hakuisikia toka kwa Bilal 65 .

6. Aliyopokea an-Nasaiy

Alitupa habari Suwayd bin Nasri kuwa: Alitupa habari Abdallah toka kwa
Sufiani toka kwa Jafari toka kwa Abi Salmani toka kwa Abi Mahdhurat
amesema kuwa: Nilikuwa nikimuadhinia Mtume wa Mwenyezi Mungu na
nilikuwa nikisema katika adhana ya Alfajiri ya mwanzo: (Njooni kwenye
ushindi, Sala ni bora kuliko usingizi, Sala ni bora kuliko usingizi, Allah
mkubwa Allah mkubwa, hapana mola wa haki isipokuwa Allah)66 .  

ADHANA

63.Ash-Shaukaniy: Naylil-Awtari: 2/38
64.At-Tirmidhiy : As-Sunan1/378 namba 198
65.Ibnu Majah: As-Sunani:1/237 namba 716. Saidi Al-Musayabu amezaliwa
mwaka 13 na kufariki mwaka 94

66. An-Nasaiy: As-Sunan: 2/13 Mlango: kuhimiza katika adhana (Tathuwibi)
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Katika Sunan ya Al-Bayhaqiy 67 na Subulu Salama 68 sehemu ya jina Abi
Salmani lipo jina Abi Sulaymani. Al-Bayhaqiy amesema: “Na Abu
Sulaymani jina lake ni Hamamul-muadhin, wala katika vitabu vyote
tulivyonavyo vya wasifu wa wapokezi hakuna wasifu wa Hamamul-
Muadhini hivyo Adh-Dhahabiy hakumtaja ndani ya kitabu chake
(Mwenendo wa wasomi wema). Wala Al-Mazriy hakumtaja ndani ya
Tahdhibil-Kimal na huyu Hamamu ni mtu asiyefahamika”. 

Ama Abu Mahdhurat yeye ni kati ya swahaba lakini mchache wa riwaya
kwani riwaya alizopokea hazizidi kumi na alikuwa muadhini wa Mtume
mwaka wa nane wakati wa vita vya Hunayni 69 .

7. Aliyopokea Al-Bayhaqiy

Katika kitabu chake  (Sunan) kuna njia inayokomea kwa Abi Qadamat toka
kwa Muhammad bin Abdul-Malik bin Abi Mahdhurat toka kwa baba yake
toka kwa babu yake kuwa amesema: Nilisema: Ewe Mtume wa Allah,
nifundishe sunna ya adhana. Akasimulia hadithi husika, na katika maelezo
yake Mtume akasema:                                                           (Njooni
kwenye Sala njooni kwenye Sala), ikiwa ni sala ya Asubuhi sema: 

(Sala ni  bora kuliko usingizi, Sala ni bora kuliko
usingizi).

8. Pia kapokea kwa njia inayokomea kwa Uthman bin Al-Saibu: Alinipa
habari baba yangu na mama wa Abdul-Maliki bin Abi Mahdhurat toka kwa
Abi Mahdhurat toka kwa Mtume. Mfano wa riwaya iliyopita 70.
Umeshajua hali ya Muhammad bin Abdul-Malik. Na Uthman bin Al-Saibu
ni mtoto na mzazi wasiyojulikana hawana riwaya isipokuwa hiyo moja tu
71.

ADHANA

67. Al-Bayhaqiy: As-Sunan: 1/422. Al-Swinaiy: Subulul-Salami: 1/221
68.Al-Bayhaqiy: As-Sunan: 1/422. Al-Swinaiy: Subulul-Salami: 1/221
69.Ibnu Hazmi Muhispania: Majina ya maswahaba wapokezi:161 namba 188
70.Al-Bayhaqiy: As-Sunan: 1/421- 422 Mlango: kuhimiza katika adhana ya Subhi
71.Al-Dhahabiy: Mizanul-Itidali: 2/114 namba 3075. (Al-Saibu), Ibnu Hajar: 
Tahdhibul-tahdhibi: 7/117 namba 252 (Uthman bin Al-Saibu)
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.9-Aliyopokea Abu Daud

Amepokea kwa njia inayokomea kwa Al-Harith bin Ubaydi toka kwa
Muhammad bin Abdul-Malik toka kwa baba yake toka kwa babu yake
amesema kuwa: Nilisema: Ewe Mtume wa Allah nifundishe sunna ya
adhana. Akaendelea mpaka akasema: Kama ni Sala ya asubuhi utasema:
(Sala ni bora kuliko usingizi Sala ni bora kuliko usingizi).72 

Njia hii imemjumuisha Muhammad bin Abdul-Malik. Amesema Ibnu
Hajari kuwa: Amesema Abdul-haqi kuwa: Njia hii si hoja. Na Ibnu Qaytani
akasema: Huyu hajulikani, hatumjui aliyopokea toka kwake isipokuwa Al-
Harith73. Na Amesema  Al-Shaukani kuhusu Muhammad bin Abdul-Malik
bin Abi Mahdhurat kuwa wasifu wake haujulikani. Na Al-Harith bin
Ubaydi na yeye ana maelezo yake 74.

10-Pia amepokea kwa njia inayokomea kwa Uthman bin Saibu:
Alinijulisha baba yangu na mama wa Muhammad binAbdul-Malik bin Abi
Mahdhurat toka kwa baba Mahdhurat toka kwa Mtume Mfano wa habari
hii75. Tayari umeshajua udhaifu wa njia hii.

11. Pia amepokea kwa njia inayokomea kwa Ibrahim bin Ismail bin
Muhammad bin Abdul-Malik bin Abi Mahdhurat amesema kuwa:
Nilimsikia babu yangu Abdul-Malik bin Abi Mahdhurat akisema kuwa
alimsikia Abi Mahdhurat akisema kuwa: Mtume alinifundisha adhana
herufi baada ya herufi - mpaka akasema: Alikuwa akisema katika Sala ya
Alfajiri:                                      (Sala ni bora kuliko usingizi)76.

ADHANA

72. Abu-Daudi: As-Sunan: 1/136 namba 500
73. Ibnu Hajar: Tahdhibul-Tahdhibi: 9/317
74. Al-Shaukaniy: Naylul-Awtwari: 2/38
75. Abu Daudi: As-Sunan: 1/136-137 Mlango: Muundo wa adhana namba 501
76.Abu Daudi: As-Sunan:1/136-137 Mlango: Muundo wa adhana namba 504
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Na Ibrahim bin Ismail ana riwaya moja tu na ukweli wake haujathibitish-
wa 77. Zaidi ya hapo huenda njia hii ni pungufu.

Aliyopokea Ad-Darqutniy 

Nayo yamegawanyika:
12. Zipo riwaya zinazoonyesha kuwa ni sunna ndani ya adhana,
amezipokea toka kwa Anas na Umar bila kuzinasibisha kwa Mtume nazo
ni hadithi tatu:78

13. Zinazoonyesha kuwa Mtume alimuamrisha Bilal kufanya hivyo, lakini
njia hiyo ni pungufu. Amepokea Abdul-Rahman bin Abi Layli toka kwa
Bilal79 huku njia yake ni dhaifu kwa kuwemo Abdur-rahmani bin Al-
Hasan ambaye huitwa Abu Mas’udi Az-Zajaju.Na Abu Hatim kamuelezea
kwa kusema: Yeye si hoja hata kama wengine wakimlainisha 80. 

14. Zipo zinazoonyesha tangazo kabla ya adhana kwa namna yoyote ile.
Na hilo liko nje ya mada. Na baadhi ya waliyomo katika mtiririko wa njia
hii wameidhoofisha 81 .

Aliyopokea Al-Daramiy

15. Ad-Daramiy kapokea kwa njia inayokomea kwa Az-Zahariy toka kwa
Hafsa bin Umar bin Suad Muadhini…Hafsa amesema: “Walinisimulia
ndugu zangu kuwa Bilal alikwenda kumuadhinia Mtume kwa ajili ya Sala
ya Asubuhi, wakamwambia Mtume amelala, hapo Bilal akanadi kwa sauti
ya juu:                                ( Sala ni bora kuliko usingizi:, ndipo ikapi-
tishwa na kuwekwa ndani ya adhana ya Sala ya Alfajiri 82. Riwaya hii si

ADHANA

77.Jamalud-Dini Al-Maziy: Tahdhibul-Kamali: 2/44 namba 147
78.Ad-Darqutniy: As-Sunan: 1/243 namba 38-39-40.
79. Ad-Darqutniy: As-Sunan:1/243 namba 41
80. Angalia Mizanul-Itidali:2/556 namba 4851
81.Ad-Darqutniy: As-Sunan:1/244-245 namba 48,51,52,53
82.Ad-Darqutniy: As-Sunan:1/270 Mlango: Kuhimiza katika adhana ya Al-fajiri
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hoja: Kwanza kwa kuwemo Az-Zahriy na Hafsa ambaye hana riwaya
isipokuwa moja tu nayo ni hii 83.

Zaidi ya hapo ni kuwa hajulikani ni nani asili aliyenukuu riwaya hii.

16. Aliyopokea Imam Malik

Ni kuwa muadhini alikwenda kumuadhinia Umar bin Al-Khatab kwa ajili
ya Sala ya Asubuhi hivyo akamkuta amelala, muadhini akasema:

(Sala ni bora kuliko usingizi), ndipo Umar akaam-
risha kipengele hicho kiwekwe ndani ya wito wa Sala ya Asubuhi 84.

MATOKEO YA RIWAYA

Hakika riwaya zinazoelezea kipengele cha kuhimiza (Sala ni bora kuliko
usingizi) zinapingana sana huwezi kuzioanisha katika maana moja. Na
vifuatavyo ni vifungu vyake:
1. Zipo zinazoonyesha kuwa Abdallah bin Zaid aliota usingizini kipengele
cha (Sala ni bora kuliko usingizi) katika ndoto yake na ilikuwa ni sehemu
ya adhana tangu mwanzo wa adhana. 

2. Zipo zinazoonyesha kuwa Bilal aliongeza kipengele hicho ndani ya
adhana, na Mtume akakipitisha na kumtaka Bilal akiweke kiwe sehemu ya
adhana, na hilo ni kama ilivyo kwenye riwaya ya Ad-Daramiy.

3. Zipo zinazoonyesha kuwa Umar bin Al-Khatabi alimuamrisha muadhi-
ni akiweke ndani ya wito wa asubuhi, hilo ni kama alivyopokea Imam

ADHANA

83. Jamalul-Din Al-Maziy: Tahdhibul-Kamali: 7/30 namba 1399. Na Al-Dhahabiy
amesema katika Mizanul-Itidali: 1/560 namba 2129 kuwa: 
Al-zaharii peke yake ndiye kapokea riwaya toka kwa Hafsu

84. Al-Imam Maliki: Al-Muwatwau: 78 namba 8
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Malik.

4. Zipo zinazoonyesha kuwa Mtume wa Allah alimfundisha Abi
Mahdhurat, hilo ni kama ilivyo katika riwaya ya Al-Bayhaqiy katika kitabu
chake.

5. Dhahiri ni kuwa Bilal alikuwa akinadi asubuhi akisema: Arabic text
(Njooni kwenye amali bora), hivyo Mtume akamwamrisha atoe kipengele
hicho na sehemu yake aweke kipengele: Arabic text (Sala ni bora kuliko
usingizi), na aache Arabic text (njooni kwenye amali bora. Haya ni kama
alivyopokea Al-Muttaqiy Al-Hindiy ndani ya kitabu chake Kanzu 8 / 345
namba 23188 ).

Kutokana na mgongano huu wa wazi hatuwezi kutegemea riwaya hizo. Na
kwa kuwa jambo lenyewe lipo kati ya hali mbili: ima liwe ni sunna au
bidaa basi tunapasa kuliacha kwa kuwa hatutoadhibiwa iwapo tutaliacha
kinyume na litakapokuwa ni bidaa.

MANENO YA WANAVYUONI KUHUSIANA
NA: KUHIMIZA SALA NI BORA KULIKO 

USINGIZI

Upande wa swahaba na tabiina wapo wanaoona kuwa jambo hilo ni bidaa
wala Mtume hakuliamrisha, na kuwa lilizuka baada ya Mtume. Yafuatayo
ni maelezo yao:
1-Ibnu Jariri anasema: “Amr bin Hafsa alinipa habari kuwa Saad muadhi-
ni ndiye mtu wa kwanza aliyesema: arabuc text (Sala ni bora kuliko usin-
gizi), ilikuwa wakati wa utawala wa Umar hivyo Umar akasema: Ni bidaa,
kisha akamuacha na wala Bilal hakumuadhinia Umar.

ADHANA
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2-Pia amepokea toka kwake kuwa: Alinipa habari Hasan Muslim kuwa
kuna mtu alimuuliza Twausi: Ni lini ilianza: Arabic text (Sala ni bora
kuliko usingizi)? Akajibu: “Haikutamkwa hii wakati wa Mtume lakini
Bilal aliisikia zama za Abu Bakr baada ya kifo cha Mtume (s.a.w.w.)
ilikuwa ikitamkwa na mtu asiye muadhini, hivyo akaichukua toka kwake,
kisha akaadhini kwa kipengele hicho, lakini toka wakati huo Abu Bakr
hakuishi sana zikawa zimeingia zama za Umar. Akasema Umar:
Tungemkataza Bilal kuhusu hili alilolizusha, utadhani kalisahau  ameen-
delea kuwaadhinia watu kwa hili mpaka leo 85.

3-Amepokea Abdur-Razaqi toka kwa Uyynati toka kwa Laythu toka kwa
Mujahidu kuwa amasema: “Nilikuwa na Ibnu Umar akasikia mtu aki-
himiza (tathuwibi). Akasema: “Hebu twende zetu tutoke kwa mtu huyu wa
bidaa.” 86.

Kwa riwaya ya Abu Daud ndani ya Sunan yake, dhahiri ni kuwa mtu huyo
alihimiza katika Sala ya adhuhuri na Sala ya Alasiri na si Sala ya
Asubuhi.87

4-Yaliyopokewa toka kwa Abu Hanifa kama ilivyo ndani ya Jamiul-
Masanidi toka kwa Hamadi toka kwa Ibrahimu amesema: Nilimuuliza
kuhusu tamko la himizo (tathuwibi) akasema: Hilo ni katika mambo yaliy-
ozushwa na watu, nalo ni jambo zuri kati ya mambo waliyoyazusha. Kisha
akaongeza kuwa: wao tamko hilo lilikuwa baada ya muadhini kumaliza
adhana yake husema: Arabic text                       (Sala ni bora kuliko usin-
gizi) – mara mbili.

ADHANA

85. Al-Mutaqiy Al-Hindiy: Kanzul-Ummal: 8/357 namba 23252 na 23251. Na

riwaya ya Abdul-Razaqi katika Al-Muswanaf: 1/474 namba1827 1828 na 1829.
86.Abdul-razaqiy Al-Swinaiy: Al-Muswanafu:1475 namba 1832. Pia imepokewa
na Al-Mutaqiy Al-Hindiy ndani ya Kanzul-Ummal: 8/357 namba 23250
87.Abu Daudi: As-sunan:1/148 namba 538
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Amesema: Riwaya hii ameitoa Imam Muhammad bin Al-Hasan (As-
Shaybani) ndani ya kitabu chake Al-athar. Wao wawili wamepokea toka
kwa Abu Hanifa. Kisha Muhammad akasema: Nayo ni kauli ya Abu Hanifa
na ndio tunayoifuata 88. 

Riwaya hii inaonyesha kuwa kipengele hiki kilikuwa kinawekwa baada ya
kumaliza adhana hizo ni zama za mtukufu Mtume au makhalifa na wala
hakikuwa ni sehemu ya adhana bali muadhini alikitamka yeye mwenyewe
kwa ajili ya kuamsha watu toka usingizin, kisha baadaye kikaingizwa
ndani ya adhana.

As-Shaukani kanukuu toka kwenye Al-Bahri Al-Zakhari kuwa: Alikizua
Omar. Mwanae akasema: “Hii ni bidaa. Imepokewa toka kwa Ali (a.s.)
kuwa baada ya kusikia tamko hilo (tathuwibi) alisema: “Msizidishe ndani
ya adhana kitu ambacho hakimo.” Kisha baada ya kutaja hadithi ya Abu
Mahdhurat na Bilal akasema: “Tunasema ikiwa ni kwa sababu ya
kukanushwa na  Ali (as) na mwana wa Omar na Twausi basi tumekubali.
Hivyo timeamrishwa kwa ajili ya kuhisisha hali na wala si kama sheria,
hiyo ni ili tuoanishe kati ya riwaya hizo 89.

Al-Amiru Al-Yamaniy As-Swinaiy (Aliyefariki mwaka 182) amesema:
“Nilisema: Kutokana na haya ni kuwa kipengele hiki
ARABIC TEXT (Sala ni bora kuliko usingizi) si miongoni mwa
matamshi ya adhana iliyowekwa na sheria kwa ajili ya kuwaita watu
waelekee kwenye Sala huku ikionyesha kuwa wakati wa Sala umeingia.
Bali kipengele hiki ni kati ya matamshi ambayo yalianzishwa ili
kumuamsha yule aliyelala, hivyo matamshi hayo ni sawa na ile tasbihi ya
mwisho ambayo hivi sasa watu wameizoea hasa badala ya adhana ya
kwanza.    

ADHANA

88. Al-Khawazimiy: Jamiul-Masanidi:1/296
89.Al-Shaukaniy: Naylul-Awtwari: 2/38
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Kisha akasema: Basi ukishalijua hili utakuwa mwepesi kwako mjadala
uliyozoeleka kati ya wanazuoni kuhusiana na matamshi hayo, Je yenyewe
ni sehemu ya matamshi ya adhana au siyo. Na je ni bidaa au siyo 90.

7-Ibnu Qaddama amenukuu toka kwa Is’haqa kuwa  baada ya kunukuu
riwaya ya Abi Mahdhurat alisema: “Hili ni jambo walilolizua watu.” 

Abu Isa amesema: “Hiki ndio kipengele cha kuhimiza (tathuwibi) kili-
chochukiwa na wanazuoni, na ndicho kilichomsababisha mwana wa Umar
atoke msikitini alipokisikia 91.

8-Kwa sababu riwaya nyingi zilizotoka kwa Maimam wa Ahlul-Bait
zinathibitisha kuwa ni bidaa. Amepokea Sheikh Tusiy kwa njia sahihi toka
kwa Muawiya bin Wahabi alisema kuwa: Nilimuuliza Aba Abdullah
kuhusu tamko la kuhimiza ambalo huwa kati ya adhana na iqama akasema:
Hatulijui 92

9-Jambo lililodhihiri kwangu baada ya kudurusu riwaya zinazozungumzia
adhana ni kuwa: Familia mbili zilifuatilia kwa undani yale yaliyopokewa
toka kwa babu yao Abdallah bin Zaid na Abi Mahdhurat, hivyo zikafanya
makusudi kueneza yale yaliyonasibishwa kwa babu yao kwa sababu
yanaonyesha fadhila kwa familia, kwani laiti ingekuwa si hivyo basi jambo
hili la sheria ya adhana kuletwa kwa ndoto, na kuongezwa kipengele cha
kuhimiza katika adhana ya Sala ya Asubuhi lisingeenea kwa mapana ya
namna hii. Kwa ajili hiyo huenda mtu angeweza kuyatilia shaka yale yaliy-
onukuliwa toka kwa babu yao. 

Tayari umeshajua kuwepo kwa wapokezi ambao wanaonasibishwa na
familia hizi mbili katika njia ya upokezi wa riwaya hizi.

ADHANA

90. Al-Swinaiy:Siubulul-Salami fi Sharhi bulughul-Marami:1/120
91. Ibnu qadamat Al-mughniy. 1/420
92. Al-wasailu:4/650 mlango wa 22 mlango wa adhana na Iqama Hadithi ya 1
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10-Hakika kifungu cha kwanza na cha pili kinathibitisha kuwa yeye Allah
ndiye Mungu wa ulimwengu wote na kisicho Yeye ni sawa na si rabi hak-
ina utawala wowote mbele ya Allah. Kifungu cha tatu kinathibitisha kuwa
Muhammad (s.a.w.w.) ni Mtume wa Allah ambaye alimtuma kufikisha
ujumbe wake na kutekeleza wito wake. Hivyo mwisho wa kifungu hicho
tangazo na wito wake unabadilika toka katika uthibitisho mpaka kwenye
wito wa kuelekeza kwenye Sala ambayo ameifaradhisha Mwenyezi
Mungu na ambayo mwanadamu huitumia kuwasiliana na Mwenyezi
Mungu, na kupitia Sala hiyo unyenyekevu wa mwanadamu
huchanganyikana na utukufu wa muumba. Kisha hutoa wito kuelekea
kwenye ushindi na uokovu na amali bora ambayo ndio lengo la Sala. Na
baada ya kumaliza wito wa ushindi na amali bora hurudia tena kutaja
ukweli halisi wa milele ambao ulitamkwa wazi wazi mwanzo wa vifungu
vya adhana, hivyo husema: 

ARABIC TEXT Allah Mkubwa Allah Mkubwa.
Hapana mola wa haki isipokuwa Allah. Hapana mola wa haki isipokuwa
Allah. Hii ndio hali halisi ya adhana na muundo wake huku yote mawili
yakiwa katika mtiririko mmoja ambao umehitimishwa na sheria ya
Mwenyezi Mungu kwa ufanisi. Huku ukielezea ukweli halisi wa milele na
kumzuwia mwanadamu asijifunge katika minyororo ya dunia na udan-
ganyifu wake. 

Hii ndio hali halisi anayoihisi kila anayesikia adhana na kila mwenye
kufatilia vifungu vya adhana na maana yake. Lakini hapa kuna ukweli
ambao mimi au mwingine hawezi kuuficha (Iwapo tu mtu huyo atajiepusha
na mtazamo wake wa mwanzo au ubinafsi wa kimadhehebu) nao ni kuwa:
Muadhini anapotoka katika kifungu cha wito wa kuelekea kwenye Sala na
ushindi na amali bora (katika adhana ya asubuhi) kisha akaingia kwenye
tangazo la kuwa: ARABIC TEXT Sala ni bora kuliko usingizi, hapo
anakuwa katoka kwenye kilele cha fasaha na kwenda kwenye maneno
yasiyo fasaha. Kwani anakuwa anatangaza jambo ambalo linafahamika
hata kwa watoto wadogo, kwani anapigia kelele jambo ambalo linafa-

ADHANA
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hamika kwa wote isipokuwa yule asiyefahamu mambo ya kiakili. Kwa
sababu kule kutangaza kuwa sala ni bora kuliko usingizi ni sawa na mtu
anayesimama katika mkusanyiko wa watu na kutangaza eti mbili ni nusu
ya nne.

Hili ndilo nililolihisi pindi nilipozuru Nyumba tukufu ya Mwenyezi
Mungu mwaka 1375 A.H. huku nikisikia adhana toka haramu mbili takat-
ifu. Bado akili na ubongo wangu unaamini kuwa kifungu hiki si miongoni
mwa maneno ya Allah, bali kilipandikizwa kati ya vifungu vya adhana kwa
sababu maalumu. Na hilo ndilo lililonifanya nichambue maudhui hii na
kuandika ujumbe huu.

HITIMISHO

Bidaa baada ya bidaa

Hakika historia ya adhana na iqama imejaa bidaa huku mikono ya waanzil-
ishi wa bidaa imetumika kwa malengo ya mapendekezo ambayo
hayakubaliki ndani ya sharia. Yafuatayo ni baadhi ya mambo yaliyozush-
wa (bidaa ) baada ya Mtume:

Adhana ya pili siku ya ijumaa 

Mwenendo wa Mtume zama zake na zama za mashekhe wawili (Abubakari
na Umar) ni kuadhini pindi Imam anapopanda mimbari kwa ajili ya kutoa
hotuba. Lakini baada ya watu kuongezeka zama za Khalifa wa tatu khalifa
aliamrisha adhana ya pili, nayo ni adhana inayotolewa pindi unapoingia
wakati wa adhana, nayo hufahamika kama adhana ya pili ya Khalifa. 

Imepokewa toka kwa Shafii kuwa ni sunna siku ya ijumaa kuwa na adhana
moja wakati wa kupanda mimbari 93.

ADHANA

93. Al-Majimuu: 3/132
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Ikiwa adhana ni kati ya mambo yanayomuhusu Mwenyezi Mungu tu basi
mwanadamu hana haki kisheria kuongeza au kupunguza chochote humo.
Huku khalifa alikuwa na uwezo wa kutatua suala husika kwa njia nyingine,
nayo ni njia ya kuwatangazia watu kwa njia ambazo kwa namna yoyote ile
hazitoingiliana na sheria ya Kiislamu, wala haikupasa kumwamrisha
muadhini atoe adhana nyingine ambayo haikuwepo kabla. 

Na cha kushangaza zaidi ni kuwa hata wanazuoni wenyewe wametofau-
tiana upande wa hukumu kuhusu adhana mbili za siku ya ijumaa, na ni ipi
inayohusiana na uharamu wa kuuza uliyopo ndani ya Aya ya Mwenyezi
Mungu: 

“Enyi mlioamini  inaponadiwa kwa ajili ya Sala siku ya ijumaa, basi
nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara, hiyo ni
bora kwenu ikiwa mnajua”. 62:9

2.Baada ya kipindi cha maswahaba kupita wanazuoni wa Kufa wa kihanafi
walianzisha kipengele kipya cha kuhimizia (tathuwibi) nacho ni kuongeza:
ARABIC TEXT Njooni kwenye Sala, njooni kwenye
ushindi mara mbili baada ya adhana na iqama katika adhana ya alfajiri. Na
hiyo ilipendekezwa na wanazuoni wa zamani wa kihanafi iwe ni kwenye
alfajiri tu, wakadai ni makuruhu nyakati nyingine, lakini wale wa sasa
wakapendekeza iwe kwenye sala zote isipokuwa magharibi kwa ajili ya
ufinyu wa wakati.

Na hilo ni baada ya watu kuanza kupuuzia mambo ya kidini wakasema:
Kuhimiza kati ya adhana na iqama wakati wa sala kuwe kulingana na
wanavyofahamu watu wenyewe wa mji husika, sawa iwe kwa kuunguru-
ma au kusema: Sala sala au kwa namna nyingine

ADHANA
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3.Abu Yusufu alizua jipya kwa kuruhusu tamko la kuhimiza kwa ajili ya
kumtanabahisha kila anayesimamia mambo na masilahi ya Waislamu,
kama vile Imam na kadhi na mfano wa hao, hivyo baada ya muadhini
kumaliza adhana aseme: Amani iwe juu yako ewe kiongozi, njoo kwenye
Sala njoo kwenye ushindi, kaswali Allah atakurehemu. 

Katika hili wafuasi wa Shafi na baadhi ya wafuasi wa Maliki wameungana
na Abu Yusufu. Pia wafuasi wa Hanbali wameungana naye kwa sharti tu
iwapo Imam au mfano wake hakusikia adhana, lakini Muhammad bin
Hasan amelikanusha kwa sababu watu wote ni sawa katika amri ya jamaa.
Baadhi ya wafuasi wa Maliki wameungana naye katika hilo 94.

KUONDOLEWA KWA KIPENGELE: NJOONI
KWENYE AMALI BORA

Tumesema mwanzo kuwa bidaa katika adhana si kuingiza kipengele cha
kuhimiza tu bali kuna mfano mwingine kama huo nao ni kuondolewa kati-
ka vipengele vya adhana na iqama kipengele cha:   ARABIC TEXT
Njooni kwenye amali bora, eti kwa lengo la kuzuwia tangazo hili ndani ya
adhana lisiwe ni sababu ya kuzuwia watu kwenda kwenye jihadi. Kwa
sababu iwapo watu watajua kuwa Sala ni amali bora basi watajihusisha tu
na Sala na wataacha jihadi. 

Mbele ya macho ya Mwenyezi Mungu hili ni kuichafua na kuigilia sheria
ya Mwenyezi Mungu kwa falsafa ya kitoto. Kwani kwa hakika mwenye
jukumu la kuweka sheria tangu mwanzo alifahamu tahadhari hiyo lakini
pamoja na hayo yote aliingiza kipengele hicho katika adhana. 

Al-Qushajiy (Mwana theiolojia wa kiashaira) amenukuu kauli ya Khalifa

ADHANA

94. Al-mausuat Al-fiqihiyat: 2/361 neno adhana
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wa pili kwa kusema:  “Khalifa wa pili alisema akiwa juu ya mimbari kuwa:
Vitu vitatu vilikuwepo zama za Mtume na mimi navikataza na ninavi-
haramisha na nitatoa adhabu kwa atakayevitenda: Ndoa ya muda (muta’),
Muta’atil-Hajji ARABIC TEXT na njooni kwenye amali bora.” 95

Mashia wote wamekubaliana kuwa hiki ni kifungu cha adhana na hivyo
ndivyo walivyoanzia zama za Mtume mpaka leo, na hilo limekuwa ni
alama yao. Wanahistoria wengi wamekuwa wakiwaita Mashia kwa jina la
utani kuwa ni: Wasema ARABIC TEXT (njooni kwenye amali bora). 

Abufarji amesema ndani ya kitabu Maqatilu Twalibina, mlango wa
mauwaji ya Al-Husayni bin Ali bin Al-Hasan bin Al-Hasani bin Ali (a.s.)
kuwa: Hakika yeye alitawala Madina ndipo Abdallah bin Al-Hasan Al-
Aftusi akapanda kwenye mnara ambao upo kichwani kwa Mtume sehemu
ya majeneza, akamwambia muadhini: Adhini kwa kutamka:
ARABIC TEXT “Njooni kwenye amali bora”…. 96

Al-Halabiy amesema: Imenukuliwa toka kwa mwana wa Umar na toka
kwa Zainul-Abidina Ali bin Husein (a.s.) kuwa wao wawili walikuwa
ndani ya adhana zao wakisema baada ya “njooni kwenye ushindi”: “njooni
kwenye amali bora”. 97

“Hao ndio ambao Mwenyezi Mungu amewaongoza, basi fuata muon-
gozo wao.” (6:90)

ADHANA

95. Alaul-dini Al-Qushujiy (Alifariki mwaka 879 A.H. huko
Qistwintwiniyya): Sharhul-Tajridi: Soma tafsiri yake katika kitabu chetu
(Buhuthu fil-milali wal-Nihali Juzu ya 2. Chapa ya Beirut

96.Abul - faju Al-isfihaniy (284 - 357): Maqtalul- twalibina:297
97.Burhanil-Dini Al-Halabiy: As-Siyrat:2/305
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA
AL-ITRAH FOUNDATION:

1. Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka
kumi na tatu

2. Uharamisho wa Riba
3. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya kwanza 
4. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya pili
5. Hekaya za Bahlul
6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
8. Hijab vazi Bora
9. Ukweli wa Shia Ithnaashari
10. Madhambi Makuu
11. Mbingu imenikirimu
12. Abdallah Ibn Saba
13. Khadijatul Kubra
14. Utumwa
15. Umakini katika Sala
16. Misingi ya Maarifa
17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18. Bilal wa Afrika
19. Abudharr
20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21. Salman Farsi
22. Ammar Yasir
23. Qur'an na Hadithi
24. Elimu ya Nafsi
25. Yajue Madhehebu ya Shia
26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
27. Al-Wahda

ADHANA



48

28. Ponyo kutoka katika Qur'an. 
29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera
31. Al Amali
32. Dua Indal Ahlul Bayt
33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.

ADHANA




