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NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu ulichonacho mikononi mwako ni tarjuma ya kitabu cha

Kiaarabu kilichoandikwa na Mwanachuoni: Sayyid Murtadha Al-

Ridhwi.

Kitabu hiki kinahusu umoja wa Waislamu, mada ambayo ni

muhimu sana tokea zamani, na ambayo umuhimu wake umezidi

sana katika zama hii tuliyo nayo sasa. Maadui wa Uislamu

wametangaza wazi wazi kwamba: sasa baada ya kuusambaratisha

ukomunisti, adui yetu aliyebaki ni Uislamu na Waislamu. na wote

tumeona walivyofanya na wanavyoendelea kufanya katika nchi

za Kiislamu, nenda Afghanistan angalia walivyofanya, nenda Iraq

angalia walivyofanya, nenda Pakistan angalia wanavyo wagom-

banisha Waislamu kule kwa kuzikuza tofauti za Madhehebu. Sasa

hivi wameiandama Iran, kisa, Iran wanataka kutengeneza nishati

ya nyukilia kwa matumizi yao ya viwanda na matumizi mengine

ya kawaida (sio kwa ajili ya silaha), lakini wimbo unaoimbwa na

maadui hawa ni kwamba Iran wanataka kutengeneza silaha za

maangamizi. Ajabu ni kwamba wamesahau silaha za maangamizi

walizonazo wao na ambazo wamezitumia huko Hiroshima Japan

na kuteketeza maelfu ya watu, na athari yake inaendelea mpaka

leo. Ukweli ni kwamba Maadui hawa hawataki kuona Waislamu

wanaendelea katika nyanja yoyote ile, kwa hiyo wanatumia kila

hitilafu tulizo nazo ili kutusambaratisha. Na kwa kiasi fulani

wamefanikiwa, na kama hatutanabahi basi hali itakuwa mbaya

zaidi upande wetu Waislamu, ni muhimu hilo kulitambua.

Mwandishi wa kitabu hiki amekusanya maoni ya wanachuoni

wakubwa wa Sunni na Shia, na wote wamesisitizia juu ya umoja

wa Waisalamu bila kujali Madhehebu zao. Ili kuweza kukabiliana

na maadui hawa, hatuna budi sisi kufuata ushauri wao. 



Ni matumaini yetu kwamba kitabu hiki kitakuwa ni njia ya kujua-

na sisi Waislamu na kufuata maneno ya Allah swt. "Shikamaneni

nyote katika kamba ya Allah kwa pamoja  wala msi-

farikiane." Na kwa hakika hakuna kitakachotufanya  tumshinde

adui yetu ila Umoja na kuachana na kasumba za kimadhehebu.

Tumeona tukitoe kitabu hiki kwa lugha ya Kiswahili, ili wasoma-

ji wetu Waislamu wanaotumia lugha hii waweze kuchangia kati-

ka mada hii muhimu.

Tunamshukuru Ndugu yetu Ustadh Abdallah Mohamed kwa

kukubali kukifanyia tarjuma kitabu hiki, na wale wengine wote

waliosaidia kwa njia moja au nyingine hadi kufanikisha

kuchapishwa kwa kitabu hiki.                    

Mchapishaji:
Al-Itrah Foundation
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UTANGULIZI WA MWANDISHI

Baadhi ya waumini wema na wenye nia nzuri na wanao-

jishughulisha kuondoa hitilafu zilizoko miongoni mwa umma wa

Kiislamu wameniomba nikusanye maoni ya baadhi ya waandishi

wa kisasa kuhusu umoja wa umma wa Kiislamu ili kutekeleza

kauli ya Mwenyezi Mungu: “Shikamaneni na kamba ya

Mwenyezi Mungu nyote wala msifarakane.”

Vilevile kujiepusha na mizozo kwa kauli yake Mwenyezi Mungu:

“Wala msizozane mtafeli …”

Katika hali kama hizi za sasa za kiubaguzi, yapasa Waislamu wote

wawe bega kwa bega, wawe kitu kimoja na wafanye juhudi za

kuungana na kuwe na sauti moja ili lao liwe moja dhidi ya watu

wengine.

Mwenyezi Mungu (s.w.t.) amesema: “Hakika umma wenu huu

ni umma mmoja na Mimi ni Mola wenu basi niabuduni”

Ikiwa madhehebu nyingine potofu hivi leo zinaungana kwa wingi,

kwa nini basi sisi Waislamu tusiwe na umoja na tusihurumiane?

Mtume (s.a.w.) anasema: “Mfano wa Waislamu katika kupen-

dana kwao na kusikitikiana ni kama mfano wa mwili mmoja,

iwapo kiungo kimoja cha mwili huo kitaumwa basi viungo

vingine pia vitaumwa huku vikikesha na vikiwa na homa.”

Kwa hivyo basi yapasa Waislamu wote waelekee kwenye kuwa

kitu kimoja na kuwa na sauti moja, kwani Mwenyezi Mungu ame-

tuambia kutupa nusra yake pale aliposema:

“Mkimnusuru Mwenyezi Mungu naye atawanusuru na

kuwaimarisha.”
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Twamuomba Mwenyezi Mungu Mtukufu ayaelekeze kwenye

mambo yaliyo na kheri kwa umma wa Kiislamu, tuishilie kwenye

mafarakano na atuwafikie kwa yale yaamrishwayo.

KUJENGA UMOJA WA KIISLAMU 
(AL-WAHDA)

Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehma Mwenye

kurehemu.

Mwenyezi Mungu (s.w.t.) amesema:

“Zimepita adabu namna kwa namna walizotiwa waliokuwa

kabla yenu. Basi safirini katika nchi na muone ulikuwaje

mwisho wa waliokadhibisha. Haya ni maelezo yaliyo wazi

kwa watu wote na uongozi na mauidha kwa wamchao. (3:137-

138).

Kwa kipindi kirefu kilichopita moto wa chuki umechochewa

baina ya Waislamu ili kuleta hitilafu kati yao, na hilo ni kwa

kuwashughulisha na tofauti ndogondogo kwanza, ndipo wenye

roho dhaifu wakanunuliwa na kuzitumia kalamu zao kuvunja

umoja wa kiislam, wakadhaniana vibaya Waislamu wenyewe kwa

wenyewe hata kufikia kukufurishana na kumwaga damu zao.

Bado akili hazijasahau mauaji na fitina zilizotokea kati ya Shia na

Sunni nchini Iraq na Afrika ya Kaskazini katika enzi ya utawala

wa Bani Abbas mpaka kuishia kwa dola ya Fatimiya.

Mimi naamini kwamba yote hayo yametokea kwa ajili ya kutaka
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radhi ya Mwenyezi Mungu tu, na kwa sababu vikundi vyote

viwili hivyo vinaona kuwa kila kimoja kiko kwenye haki na

kingine kimepotoka, na hivyo damu ya nduguye Mwislamu ni

halali kwake bila ya kuhisi kuwa huyo ni nduguye, “Je siwaambii

wale waliohasirika? Hao ni wale ambao amali zao zimepotea kati-

ka maisha ya duniani na wao wanadhani kuwa wanafanya mema.”

na yote hayo ni kwa sababu ya upotoshaji wa habari kutoka kwa

wale wanaonufaika na mfarakano wa Waislamu.

Mfano wa wanavyuoni hao wamekuwa kama kasuku wanakariri

kile wanachoambiwa na mawakala wa utawala bila ya kuhakik-

isha au kuchunguza, na wanasahau kwamba yale wanayoandika

hayaendi na wakati wa sasa ambao haukubali jambo kiholela tu

bila ya kuthibiti ukweli wake, na ukweli wa hayo niyanenayo

umekusanywa na mwanachuoni Seyyid Murtada Ridhaa aliyeji-

tolea nafsi yake kwa bidii zote ili kuueneza ukweli wa Kiislamu,

kuhakikisha umoja na kuunganisha Waislamu.

Na haya tuyasomayo katika kitabu hiki ni natija ya juhudi za

wanavyuoni katika kupekua, kuchunguza na kusoma vitabu

vikubwa, ndipo kwa kuamua kusema ukweli kwa ushujaa wote na

wakayaeneza ili wengine pia waelimike, huenda nyoyo zikakarib-

iana, ukaondoka na uchafu, na umma wa Kiislamu kurudi kama

ulivyokuwa mwanzo umma bora ulioletwa kwa  watu kama

alivyosema Mwenyezi Mungu (s.w.t.):

“Hakika umma wenu huu ni umma mmoja na Mimi ndiye

Mungu wenu basi niabuduni.”

Basi maji na yarudi kwenye mapitio yake, na ndugu wa Kiislamu

wapeane mikono Mashariki na Magharibi mwa dunia na waun-

gane katika kuondoa tofauti za zamani, wafungue ukurasa mpya;

suluhusheni baina ya ndugu zenu, ili wavishinde vitimbi vya

maadui.
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Vilevile mtazamo mmoja tu wa maneno ya wanavyuoni hao

(yaliyomo kitabuni humu) yanayotokana na nasaha za Mwenyezi

Mungu na Mtume wake (s.a.w.), unatosha kutambua hakika inay-

owapasa Waislamu wote waijue.

“Hakika hilo mna ukumbusho kwa mwenye kuwa na moyo au

akatega sikio na hali anashuhudia.”

Abbas Tarjummani.

Tehran

16 Dhul-Hijja, 1398 A.H.



AL- WAHDA AL- WAHDA

Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehma 

Mwenye kurehemu.

Bila shaka mambo ya umma wa Kiislamu hayawezi kusuluhish-

wa kwa kuendeleza usongo, hitilafu na kufufua mambo ya chuki

yaliyopita siku za nyuma.

Je yafaa tuendeleze tofauti zetu baina ya Sunni na mwingine, au

mjadala wa Mungu kuwa na mwili au hana, au wa Sunni na Shia.

Je tupoteze wakati na akili za wazee na vijana wetu juu ya

mjadala wa kuwajibika au kutowajibika kwa Mungu? Au nad-

haria ya kuumba vitendo vya waja? Au nadharia ya kufaa

kumwadhibu mtii na kumlipa mema muasi na mengineyo? Hivi

ulimwengu huu wa sasa unaoendelea kwa kasi utatungoja sisi

tumalize tofauti zetu ndogondogo kama hizi?

Bila shaka jibu ni kwamba hapana nafasi ya jambo hilo, na ikiwa

waliotutangulia walikuwa na wakati wa kufikiria hayo, sasa hivi

sisi tu katika mazingira mengine, la muhimu ni kwetu sisi

tuachane na tusahau kasumba hizi na tuseme tu kwamba sisi ni

Waislamu, dini yetu ni moja, Mungu mmoja, Kitabu kimoja.

Mtume wetu mmoja na malengo yetu katika maisha ni mamoja.

Aidha tujue kwamba maadui zetu ni wamoja, hawaangalii kuwa

sisi ni Shia au Sunni bali hutuchukulia kuwa ni Waislamu, kina-

chotufanya tuwe wamoja ni malengo na misingi ya Uislamu.

Lengo letu sisi si Sunni au Shia aache madhehebu yake, la, bali

tunachotaka ni wote waungane kwenye misingi inayoafikiana na

1
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watu, wasamehe katika mambo yasiyokuwa sharti miongoni mwa

masharti, wala nguzo miongoni mwa nguzo za Kiislamu.

Na Mwenyezi Mungu ndiye mwenye kuwafiki na ndiye Mnusuru

wa watu wenye nyoyo safi.

Muhammad Muhammad Al-Madani.

HITILAFU ZILIZOPO

Waislamu hawajahitilafiana kuhusu kwamba hukumu ni sehemu

ya dini, yaani Uisalmu ni sharia na Imani; wala pia hawajahiti-

lafiana kwamba Qur’an ndiyo inayohukumu.

Waislamu walichagua Maswahaba wale waliokuwa karibu zaidi

na Mtume (s.a.w.), Shia wakaonelea kwamba Ali ndiye aliyefaa

zaidi kwa ukhalifa, ambapo Makhawariji wanaonelea kwamba

Mwislamu yeyote afaa kufuatwa.

Je hitilafu hii inavunja misingi ya imani na mafunzo ya Sharia?

Au ni mdahalo tu wa kisiasa uliowezekana kuzimwa kwa njia

nyingi bila vita?

Vilevile Waislamu hawajahitilafiana kwamba Mwenyezi Mungu

ni Mwadilifu ambaye humlipa mema mtu mwema na kumwad-

hibu mwovu kama alivyotuambia Mwenyezi Mungu katika

Kitabu Chake kitukufu, na huo umekuwa ni wajibu wa kisharia

kati ya Mu’tazila na Sunni.

Je kiakili hilo ni wajibu kwa Mwenyezi Mungu au la? Sasa,

maswali kama hayo ni kupoteza wakati. Hitilafu hii yatokana na

kukosa la kufanya; na haiwezekani kuwagawanya Waislamu kwa

misingi ya maswali.
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Ndipo tukasema kuwa hakuna tofauti zinazoweza kidini

kugawanya Waislamu kama ulivyogawanyika mto Nile. Ndiyo,

tunaweza kusema kuwa zipo madhehebu za kifikra au za ki-fiqhi;

na hitilafu hizi ni mambo ya kisiasa yaliyobaki kwa hivyo

yataonekana ni ya kawaida tu.

Mathalan, hivi sasa kuna upinzani mkali wa kisiasa uliogawanya

Uingereza ambapo chama kimoja ndicho kinachotawala na

vingine ni vya upinzani, je hali hii inamaanisha kuwa Uingereza

imegawanyika mara tatu? La, sivyo.

Lau mazingira ya umma wa Kiislamu yangelikuwa mazuri

magomvi yasingelikuwa makali kiasi hiki kilichoandikwa na

Historia.

Pamoja na kutofautiana huko kwa maoni, ni lazima umma uwe na

imani ya Kiislamu hata kama ni Mu’tazila au Khawariji au Shia.

Dini ya Kiislamu inaamuru kuondoa mizozo na kushikamana kwa

umoja, na ndiyo maana ya kauli yake Mwenyerzi Mungu

“Shikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyinyi nyote

wala msifarikiane.”

Au kama Mtume (s.a.w.) alivyosema: “Na msije mkawa

makafiri baada ya kuondoka  (kufariki) kwangu mkauwana

nyinyi kwa nyinyi.”

Lakini sisi tumeyapinga maneno yote hayo tukafarikiana, tuka-

zozana na tukapigana wenyewe kwa wenyewe kwa jina la dini

kwa sababu tumefuata madhehebu mbali mbali, kila kikundi

kinang’ang’ania madhehebu yake na kuwapiga vita ndugu zake

wengine Waislamu huku mfuasi wake akijidai kwamba yeye anai-

nusuru dini hali ya kuwa anaiangusha kwa kuusambaratisha

umoja wa Kiislamu.
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Huyu hapa Msunni anapigana na Mshia, na Mshia anagombana

na Msunni. Mshafi naye apigana na Mhanafi. Kisha kuna wale

wanaowapiga vita watu wanaofuata njia za watu wema wa kale

(Masalafi).

Je amri hii imetoka kwa Mwenyezi Mungu na Mtume wake au

kutoka kwa Maimam Mujtahidina? Jibu ni hapana, isipokuwa ni

ushindani tu na ugomvi ndio uliowapoteza njia iliyonyooka waka-

fuata nyayo za shetani.

(Kitabu: Ad-difaa’a’nil aqiida)

Sheikh Mohamed Al-Ghazali.

Cairo, Misri. 1395. A.H.
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UMOJA WA KIISLAMU

Mtume Muhammad (s.a.w.) alitambua kuwa kufaulu

alikokukusudia Mwenyezi Mungu kwa ulimwengu hakupatikani

ila kwa njia ya umma unaoamini kusimamia na kueneza dunia

japokuwa kutakuwa na ugumu wa kupatikana kwake, ndipo

akasema: “Uislamu unahitajia zaidi umoja wa kijamii kuliko

umoja unavyohitaji Uislamu.”

Haya ni maneno yanayoonyesha mtazamo wa kina wa falsafa na

kufanya mambo kwa pamoja. Mwanzo hakukuwa na falsafa hii,

ndipo akaeleza umuhimu wake juu ya kujenga jamii ya pamoja ya

Kiislamu kiasi kwamba isitengane mpaka litimie tangazo la neno

la Mwenyezi Mungu dunia nzima, ndipo katika maneno yake

Mtume (s.a.w.) akazungumzia udugu baina ya Waislamu mpaka

wawe kama mtu mmoja, akasema: “Mfano wa Waislamu katika

kupendana na kuhurumiana kwao, ni kama mfano wa mwili

mmoja, kiungo kimoja tu kikiuma basi viungo vingine pia

vitashikwa na homa na kukesha.”

“Asiyewashughulikia Waislamu si katika wao.”

“Mwislamu kwa Mwislamu mwenzake ni kama majengo

yanavyoshikamana.”

“Hawezi kuamini mmoja wenu mpaka ampendelee nduguye

lile analolipenda.”

“Atakayetengana na jamii (ya Kiislamu) hata kwa shibri

moja tu basi atakufa kifo cha ujahiliya.”

Ilipokuwa hima ya Waislamu wa mwanzo ni katika ibada na kuji-

weka karibu na Mwenyezi Mungu, Mtume (s.a.w.) aliwabainishia

kwamba kukesha kwa ajili ya kulinda jamii ya Kiislamu ni bora

kuliko ibada zingine walizokuwa wakizitukuza, akasema, “Mtu
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kumwangalia nduguye  kwa pendo jema ni  bora kwake

kuliko kufanya itikafu mwaka mzima ndani ya msikiti wangu

huu.”

“Mtu atakayekwenda kwa saa moja tu kwa ajili ya kumkid-

hia haja nduguye, iwe ni usiku au mchana, na hata asiweze

kumtimizia basi huwa ni bora kwake kuliko kufanya itikafu

miezi miwili.”

“Je siwapi habari juu ya lililo bora kuliko daraja ya Swala,

Saumu na Sadaka?” Maswahaba wakamjibu, “Kwa nini!

Tuambie” Mtume (s.a.w.) akasema: “Ni kusuluhisha walio-

gombana.”

Mtume (s.a.w.) hakuishia hapo bali aliwathibitisha kwamba kusu-

luhisha waliogombana kwa ajili ya kujenga jamii, kunakinga na

adhabu ya siku ya Kiyama, akasema: “Mtu atakayewaondolea

Waislamu kitu kinachowaudhi, Mwenyezi Mungu ata-

muandikia jema, na atakapoandikiwa jema ataingia Peponi.”

“Mwenye kumfurahisha Mwislamu, Mwenyezi Mungu naye

atamfurahisha siku ya Kiyama.”

Mtume (s.a.w.) amesema: “Watakapokutana Waislamu wawili

wakapeana mikono hugawanywa misamaha sabini kati yao

na sita huipata yule mwenye kuonyesha furaha zaidi.”

Hadith zote hizi na nyingine kama hizi zimewafanya Waislamu

kuwa kama mtu mmoja, na umma ukifikia hali hii ya kuwa na

mpango mzuri na kusaidiana basi hauwezi kutetereka na matukio

ya kawaida.

Kitabu: Dawaat Taqriib Uk. 343.

Muhammad Farid Wajdi.

Kimechapishwa Misri mwaka 1386 A.H
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MWITO WA KUWA KITU KIMOJA

Kwa hakika nilihisi vibaya moyoni mwangu nilipokuwa nikisoma

aliyoyaandika mzungu Gould juu ya Mshia na Msunni; je, ni

kweli kuna Uislamu wa aina mbili kwenye umma wetu? La,

Uislamu ni mmoja tu. Uislamu hauna mambo hayo yaliy-

oongezwa, yaliyozushwa. Mwenyezi Mungu alituridhia dini yetu

kuwa ya Kiislamu na kwa karne sabini baba wa Mitume, Ibrahim,

alituita hivyo. 

Kisha akaja Mtume wa mwisho Muhammad (s.a.w.) akatuongoza

njia na kututimizia neema na kutuachia wahyi na uongofu wake

nasi tumeshikamana na turathi zake na hatutaki jengine. Ndiyo,

Waislamu wametofautiana katika mambo mengi lakini alama yao

wote ni ule ule Uislamu hawaridhiii dini nyingine, kwa hivyo nini

kimetokea?

Kwa kweli kuna watu hawamchi Mwenyezi Mungu katika dini

yao na umma wao, wameacha mawingu mazito na wemejaza fikra

za watu mambo mapotofu, watu wamekuwa ni wahanga wa

uwongo usio na msingi, na siku kifuniko kitakapofunguka na

ukweli kujulikana wengi watadhihakiwa.

Ama mzungu Gould katika fikra zake anaona kwamba sisi tuna-

jizamisha kwenye hitilafu bila ya sababu ya maana.

Siku moja alinijia bwana mmoja, katika watu wa kawaida huku

akiwa amekasirika akauliza, “Vipi Sheikh wa Azhar ametoa fatwa

kwamba Shia ni Madhehebu ya Kiislamu kama madhehebu

mengine maarufu?

Nikamuuliza, “Kwani waijua Shia?” Akajibu, baada ya kusita

kidogo, “Ndio, wao ni watu wasio katika dini yetu.” 
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Nikamwambia: “Lakini nimewaona wakiswali na kufunga kama

sisi.” Yule bwana akastaajabu, akasema, “Vipi?” Nikamwambia

“Basi la ajabu zaidi wao husoma Qur’an kama sisi, wanamtukuza

Mtume na wanaenda kuhiji Makka tukufu!” Akasema: “Lakini

wao wana Qur’an nyingine na wanakwenda kwenye Al-Ka’aba ili

watudhuru!”

Kwa hakika wengine katika sisi huwatafuta wengine ili kuwavun-

ja kama Warusi wanavyofanyia Wamarekani na Wamarekani

wanavyowafanyia Warusi, kama kwamba sisi si umma mmoja.

Ndiyo, sikatai kwamba zipo hitilafu baina ya baadhi ya

wanavyuoni lakini haifai hitilafu hizo kuzihamishia kwenye

medani ya maisha kwa ujumla na kuugawanya umma wetu na

kuharibu mustakabali wake.

Hii ni kwa sababu wenye malengo hayo wamefanya hivyo kitam-

bo sana ili umma upatwe na majanga kwa yule anayebaki na shari

hii mpaka ifike mahali watu wengi waseme huu ni Uislamu wa

Ki-sunni na huu ni wa Kishia.

Mwenyezi Mungu amlipe Nadir Shah kwa jihadi yake ya

kuwaunganisha Waislamu, lakini Jumuiya ya Daarul –Taqbir ya

zama zetu hizi inajaribu hilo kabla viongozi hawajaanza.

Ni kweli kwamba hitilafu zilianza za kisiasa zikapitia njia za

viongozi, kwa hivyo hawa viongozi walioko sasa ni lazima

watengeneze kile kilichoharibiwa na wenzao waliopita na watie

nguvu zao katika kuunganisha. Lakini, kama nilivyosema, kazi hii

hivi sasa ifanywe na Wanavyuoni. Yaani, ilimu ilikuwa imeathiri-

wa na utawala, na masomo ya dini yalitawaliwa na matakwa ya

kidunia, kisha wale walionufaika na utawala wakaondoka wak-

abaki wasomi waliohadaika.
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Kwa hivyo yatupasa sisi tunaoubeba Uislamu tusahihishe makosa

hayo na tuondoe vishawishi. Naamini fatwa ya Ustadhi mkuu

Sheikh Mahmud Shaltut itaongoza kwenye njia hii nayo ni

kufufua juhudi za wale viongozi wenye ikhlasi na wasomi, na

kukadhibisha mbegu za chuki zinazopandwa na wazungu.

Kwa maoni yangu fatwa hiyo ndiyo mwanzo wa njia na kufanya

vitendo. Mwanzo wa njia ya kukutana chini ya nembo ya Uislamu

aliotukamilishia na kuturidhia nayo Mwenyezi Mungu. Na ni

mwanzo wa kufanya vitendo vya ujumbe unaowatukuza

Waislamu.

Kuondosha dhana na uzushi kunahitajia wote, Sunni na Shia na

kutengana mbali kunawaweka mbali na haki ya Mwenyezi

Mungu na maisha ya dunia nayo yaenda mbio, na yule asiye na

dini anapanda kwa haraka kuwakejeli wale watu walio nyuma, na

hapana jingine kwa Uislamu ila kutibu maovu haya, lakini

Uislamu upi? Ni ule Uislamu unaowafanya watu wawe ndugu? Je

tuwashe moto uchome yai letu, na tujishughulishe na kulaumiana

na kusema uongo?

Mimi naona njia bado ni ndefu lakini tumeshajua na tushaanza

kwenda, na afuataye njia basi hufika. Mimi sisikitishwi na wale

wanaojisemea ovyo tu, bali wanaoleta tuhuma wasiojali mwisho

wa mambo unavyokuwa. Nilimsikia mmoja wao akisema: “Shia

wana Qur’an nyingine ambayo imeongezwa na imepunguzwa.”

Nikamuuliza “Iko wapi hiyo?”

Ulimwengu wa Kiislamu ulioenea kwenye mabara makuu matatu

umedumu tangu kutimilizwa Mtume (s.a.w.) mpaka leo kwa

karne kumi na nne haujui ila msahafu tu uliodhibitiwa mwanzo

hadi mwisho, uliohisabiwa Sura, Aya na matamshi yake, ipo wapi

hiyo Qur’an nyingine? Na kwa nini watu na majini hawaijui
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nakala yake kwa muda wote huo mrefu? Kwa nini uzushi huu?

Malipo ya aenezaye haya na kudanganya ili awafanye ndugu zake

wafikiriwe vibaya basi yeye ndiye anayekidhania vibaya kitabu

chao.

Msahafu huo huo mmoja unachapishwa Cairo, Mashia wa najaf

(Iraq) au Tehran (Iran) wanautukuza na kupeana majumbani

mwao bila ya kufikiria chochote ila kuueneza tu, kwa nini basi

kuwazulia uongo watu na wahyi wa Mwenyezi Mungu?

Katika waongo hao hao kuna wasemao kuwa Mashia ni wafuasi

wa Ali na Masunni ni wafuasi wa Mtume (s.a.w.), na kwamba

Shia wanaona kuwa Ali ana haki ya ujumbe; huu wote ni upuuzi

na uwongo mbaya sana.

Mashia wanaamini utume ujumbe wa Mtume (s.a.w.), na

wanatambua utukufu wa Ali wa kumfuata Mtume (s.a.w.) na

kushikamana na mwenendo wake, wao ni kama Waislamu

wengine hawachukulii kama kuna kiumbe wa zamani au

atakayekuja ambaye ni mtukufu zaidi kuliko Mtume (s.a.w.)

ambaye ni mkweli na mwaminifu, na hakuna afaaye zaidi kufuat-

wa kuliko yeye kwa nini basi wasingiziwe uzushi huu?

Ukweli ni kwamba wale wanaogawanya umma baada ya kukosa

sababu ya maana na kuugawanya umma ndipo wakategemea

vijisababu hivyo.

Ndiyo, sikatai kwamba ziko tofauti za ki-fikhi na kinadhiria baina

ya Shia na Sunni lakini tofauti hizi hazileti watu kutengana, hata

kwenye madhehebu za  Sunni zenyewe pia kuna hitilafu, bali hata

ndani ya dhehebu moja pia (kati ya manne hayo).

Ni vizuri Shia watambue kwamba Sunni wanawapenda mno
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Ahlul Bait na wanachukia sana wawachukiao. Na ni vizuri sana

waelewe kwamba Shia wanashikamana sana na Mtume (s.a.w.) na

wanachukulia kutofanya hivyo ni upotofu.

Ama tofauti za ki-fiqhi au ki-nadharia zina marejeo ya kielimu

(mategemeo), nao nia yao ni nzuri katika Ijithad yao kama wata-

pata, au kama watakosa pia watapata malipo.

Kuna watu watashikilia kusema, “Lakini huyo kweli amekosa”

ndiyo, lakini kosa hilo lina uhusiano gani na nyoyo zenye imani? 

Hebu tuseme hatibu amekosea irabu tu katika matamshi, au

mwandishi kukosea imla, au mhasibu amekosa namba, au

mwanahistoria kudhibiti tukio, yote hayo …. Je, kuna uhusiano

gani wa makosa hayo na uhakika wa dini?

Ikiwa mtu anaamini, kama mimi, maana ya kitabu cha Mwenyezi

Mungu na Sunna za Mtume (s.a.w.), na anaswali kila siku, ana-

funga Ramadhani kila mwaka na anahiji, vipi mtaweza kumkufu-

risha kwa sababu amekosa katika baadhi ya mambo? Au iwe ni

kweli pametokea makosa katika jambo hili au lile ambalo mimi

silikubali, kwa nini tusitoe muda wa kutatua matatizo hayo badala

ya vita vya mizozo au mapigano yatakayoondoa imani na kuipa

nguvu sauti ya shetani?

Hitilafu za ki-fiqhi au kinadharia katika mambo mengi si mkate

wa kula kila siku, na yanayotokea kwenye mizozo hiyo Waislamu

wanaweza kuyatupa kando wakayasahau kisha wakajishughulisha

na kujenga si kuvunja. Au kufanya kazi kwa ajili ya Mwenyezi

Mungu katika msikiti au katika nyanja zingine zenye faida.

Ama watu kujishughulisha na hitilafu ndogo au kubwa basi wajue

katika dini hakuna hivyo udogo au wingi. Na wale wanaopupia

kufanya hivyo basi kwa Mungu hawana kitu.
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Anaendelea kusema Sheikh Muhammad Al-Ghazali: “Kila hiti-

lafu zilizobaki kwenye zama zetu ni mwanya unaoleta madhara

kati ya Sunni na Shia! Ni mwanya unaotumiwa na wakoloni kwa

kuupanua zaidi ili uwe daima ni kitenganishi kati ya makundi

mawili.”

MSHIKAMANO WA KIISLAMU

Sheikh mkuu wa chuo kikuu cha Al-Azhar cha Misri ustadhi

Mahmud Shaltut anasema: “Hakuna ubaguzi katika Uislamu,

wakati wa ubaguzi wa ki-jahiliya umepita, sisi sote ni Waislamu

na madhehebu yetu yote yatokana na asili moja, nayo ni ujumbe

wa Muhammad, Kitabu cha Mwenyezi Mungu (Qur’an) na Sunna

za Mtume wake. Kwa hakika mimi na wanavyuoni wengi wa

kishia tumeandikiana barua nyingi juu ya kupasa kuwe na uwele-

wano na kuondosha kasumba iliyopo kati ya Sunni na Shia

ambayo maadui  na wakoloni wameitumia kuwatenganisha nchi-

ni Misri, Iran na Iraq.

Anaendelea Sheikh Shaltut: “Ukoloni unatafuta kutoboa tundu la

umoja wa Kiislamu ili waurarue, kuutawanya, na kuleta chuki

kati ya Waislamu, ambapo dini yao yawalingania kwenye neno la

Mwenyezi Mungu: “Wala msizozane msije mkafeli …”

Madhehebu ya Shia yana dalili zenye nguvu katika masuala ya

Waislamu na hasa yale yahusuyo hali zinazowahusu watu

(mambo ya maisha yao ya kila siku), na mtafiti mwenye kuzinga-

tia hoja zao za nguvu zinazoshikamana na malengo ya sharia kati-

ka kutangamana jamii ataona”

Kisha Sheikh huyo mkuu akatangaza kukubali elimu ya Fiqhi ya

Kiislamu isomeshwe katika Kitengo cha sheria (cha chuo kikuu)

ya madhehebu yote yakiwamo ya Shia Imamiya na Zaidiya akase-

ma:
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“Nimekubalina na Ustadhi Al-Baquuri kwamba watu madhehe-

bu washikamane na kamba ya Mwenyezi Mungu kuungana

kwenye nguzo ya ujumbe wa Mtume (s.a.w.); naye waziri huyo

ustadhi Al-Baquuri amekubali mwito huo kwa vizuri sana.”

Katika mahojiano yaliyofanywa kati ya Ustadhi mkuu na gazeti la

‘Al-Shaab’ litokalo Cairo, alizungumzia kuhusu Shia na tofauti za

kimadhehebu na akafafanua kwa kirefu nafasi ya chuo kikuu cha

Azhar katika msimamo huo, kisha ufafanuzi huo ulipelekwa kwa

Sheikh Shaltut ili awatangazie Waislamu neno hilo la Uislamu,

ndipo Sheikh Shaltut alizungumza nami akisema: “Uislamu

umelingania umoja na ukafanya nguzo ya kushikamana kwa

Waislamu ni kushikamana na kamba ya Mwenyezi Mungu na

hiyo imetajwa katika Aya za Qur’an kama vile:

“Shikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyinyi nyote

wala msifarikiane.” (Al-Imran).

Na kufarikiana kwa ujumla ni kufarikiana pia kwa sababu za

kimadhehebu, ambapo madhehebu za ki-fiqhi za Kiislamu pamo-

ja na wingi wake na kutofautiana njia zake, zote asili yake ni

Qur’an na Suna za Mtume (s.a.w.).

Akazungumza athari za ‘Ijtihad’ katika hukumu, kisha nika-

muuliza: “Sisi hatupingi Ijthad lakini kilichotokea ni kwamba

madhehebu yamefarikiana na kuwa mengi, je una rai gani juu ya

Ijtihad pale ilipofikia katika kutofautiana madhehebu kulikoji-

tokeza miongoni mwa Waislamu?

Akijibu: “ijthad katika hukumu imekuwa ni uwanja mpana ambao

madhehebu yanatofautiana kwayo, na licha ya kuwa mengi na

kuhitilafiana kwenye hukumu nyingi na rai zao kuwa nyingi

kwenye suala moja; licha ya hayo yote, wote wamekuwa wakiku-
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tana kwenye msingi mmoja na neno la sawa la imani na kuki-

tukuza kitabu cha Mwenyezi Mungu na Sunna ya Mtume wake,

ambaye amesema: “Hadith ikiswihi basi ndiyo madhehebu

yangu, na yapimeni maneno yangu kwa mapana ya ukuta.”

Na hapa ndipo Shafi, Hanafi, Malik, Hanbali, (Suni) na Shia wali-

posaidiana, na tofauti ya viongozi wa madhehebu zinadhihiri pale

wanapoangalia njia hasa ya Ijtihad na wakaathirika na mapen-

dekezo ndipo zikapatikana tundu zilitobolewa na adui wa daima,

kisha akaendelea kuipanua tundu hiyo mpaka akaweza kupitia

hapo na kuufikia umoja wa Kiislamu akaupanua, akawagawanya

na kuwafanya wawe maadui, na athari yake ndipo wakashutumi-

ana Waislamu wenyewe kwa wenyewe. Lakini wale walio nyuma

yao wanawaita wakisema: “njooni kwenye neno la Mungu.” 

Nikamuuliza Sheikh: “Je umezifuata rai katika Shia ambazo

umeziona kwa kuwa zinafaa bila ya kuchukua rai zingine katika

suala moja.”

Akajibu: “Siwezi kusahau nilipokuwa nikisoma ulinganishaji wa

madhehebu kwenye kitivo cha sheria kwenye chuo kikuu cha Al-

Azhar, nilikuwa nikiziweka rai nyingi kwenye suala moja (pamo-

ja na rai za Shia) lakini aghalabu niliona za Shia zinafaa zaidi

kwani nilikubali nguvu ya hoja zao. Vilevile sisahau nilikuwa

nikifuata masuala mengi kwa madhehebu ya Shia na nikitoa

ushahidi katika mambo yanayohitajiwa sana na watu kama vile

uharamu kutokana na kunyonya au yale ya hali za kila siku zina-

zomhusu mwanadamu. Hebu tuone mifano ya masuala haya:

Talaka tatu kwa tamko moja tu, ambayo hiyo hufanywa na mad-

hehebu mengi ya Sunni kuwa ni tatu, lakini katika Shia huwa ni

moja tu tena talaka-rejea, ndipo ikawa fatwa hapo haina uzani

kwa mtazamo wa hukumu.
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Kanuni zihusuzo hali za maisha ya watu zaonelea kuwa kuna tala-

ka inayofaa na isiyofaa kulingana na lengo la kukusudia kuacha

au kuonya, lakini Shia wanaonelea kukusudia uwache hakuachi;

nami napendelea rai hii.

Mtafiti hasa wa kweli ataona Shia mara nyingi dalili zao zina

nguvu na zinaenda na malengo ya sheria za kutengeneza jamii.

Nikasema: “Je, Sheikh, waona tofauti zimeanza kuwadhiki Sunni

na Shia?” Akajibu: “Wakati wa kasumba hiyo umepita na ukurasa

wake umefungwa, na Waislamu wameshajua kuwa hitilafu za

ndugu hazidumu, lazima ifike siku wahakikishe nasaha yao kwa

baba yao, na moyo huu umeendelea kukua mpaka Mhanafi

amemfuata Mshafi na Sunni kufuata Mshia na wakanufaika,

maoni yakaungana hata tukafikia wakati wetu hivi sasa.”

Nilirudia kuuliza: “Je kuna hatua iliyochukuliwa katika kuvunja

tofauti, na je mna ratiba gani hapo?

Ustadhi mkuu akajibu: “Nimeamua kwamba fiqh isomeshwe kati-

ka Kitengo cha sheria ambapo miongoni mwayo ni ya Shia

Imamiya na Zaidiya.”

Vilevile Sheikh Shaltut amezumgumza na waziri wa wakfu

Ustadh Sheikh Hasan Al-Baquuri Al-Azhari ambaye ni

Msunni, kuhusu kasumba ya kimadhehebu baina ya Sunni na Shia

na wajibu wake juu ya kupambana nayo na kuwa chini ya nguzo

tukufu ya ujumbe wa Muhammad juu ya kitabu cha Mwenyezi

Mungu na Sunna, ndipo waziri alijibu  kwa kutoa mwito

kikachapishwa kitabu ‘Al-Mukhtaswaru nnafi’ cha Fiqh ya Shia

na kikagawanywa bure.

Vilevile Umoja wa mlingamano wa madhehebu, ulichapisha
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kitabu ‘Majamaul- Ibayaan’ kwa rai ya Sheikh wetu Abdul-Majid

Salim aliyekuwa sheikh wa Azhar, nikaandika utangulizi wake, na

pia kuchapishwa kitabu cha Imam wa Shia Abu Ali Al-Fadhil bin

Hasan At-Tabrasi, mmoja katika wanavyuo wakubwa kwa Kishia.

Nikamhoji tena huyo Sheikh wa Azhar: “Je una uhusiano wowote

kati yako na wanavyuoni wa Kishia?”

Alijibu: “Mimi na wanavyuoni wengi wa Shia tumeandikiana

barua juu ya kuwa karibu, kuelewana na kuondoa kasumba zili-

zopo kati ya pande hizi mbili zilizowekwa na wakoloni ili kuwa-

tenganisha Waislamu nchini Misri, Iran na iraq.

Na katika mahojiano kati ya Sheikh wa Azhar Mahmud Shaltut

na mwandishi wa gazeti la Kiran la ‘Itlaat’ mwandishi huyo

asema: “Nilimuuliza Sheikh Mahmud Shaltut ujumbe wa Azhar

hivi sasa ni upi” Akajibu: “Ratiba muhimu sana kwangu hivi sasa

ni kupambana na kasumba hii ya kimadhehebu na elimu za dini

kwenye anga ya udugu wa kutafuta ukweli kwa manufaa ya watu,

Waislamu wakiweza kufikia lengo hili watakuwa na nguvu zenye

mshikamano na watajiondolea mizigo iliyopita iliyowaletea

kasumba na kuwafanya duniani waonekane kama wanaofuata dini

tofauti ambapo wao ni wa dini moja wanaoamini Mungu Mmoja,

Mtume mmoja na kitabu Kimoja.

Nikamuuliza: “Lakini kawaida masomo yana tofauti za kifikra

nimeona kuna Mujtahid wengi katika historia ya elimu za

Kiislamu na rai nyingi hata kwenye dhehebu moja.” Akajibu:

Tofauti ya maoni ni dharura katika jamii, hilo huwezi kulikana,

lakini kuna tofauti ya hitilafu za kasumba za madhehebu, na

kuganda na fikra maalum tu hata kama fikra hiyo yaenda kinyume

na dalili za mantiki. Kwa hiyo kuna tofauti na inawagawanya

Waislamu, ama ya pili ni hitilafu ya insafu na utafiti iliyo nyuma

ya ukweli na kuheshimu kila kikundi rai ya kingine.
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Maimamu wa zamani walihitilafiana kielimu lakini waliheshimi-

ana, kushauriana na kubadilishana maoni, wakitembeleana na

mmoja kuchukua elimu kutoka kwa mwingine.

Kwa hivyo sisi hatuiti watu kwenye dhehebu moja, bali katika

madhehebu ya Shia yaungane na ya Sunni, Waislamu wawe

kwenye rangi moja ya kusaidiana na mapenzi, na waache usongo,

kubandikana majina mabaya, na kudhaniana vibaya, Sunni anu-

faike na maoni ya nduguye Shia, na Shia kwa nduguye Sunni,

maadam wote ni wa asili moja - Waislamu. 

Wote ni umma mmoja na msingi mmoja wa walioafikiana tangu

mwanzo wa historia ya Uislamu. Wana lengo moja la kuamrisha

mema na kukataza maovu. Yaani, juu ya kutengeza imani na

kufanya kazi pamoja wawe mmoja mmoja au makundi, wasisahau

hilo wasiache masuala madogo madogo yawatenganishe.”

Nikamwambia: “Sheikh, Ndiyo, ni kweli kwamba Uislamu ni

umma mmoja lakini je, ni nyenzo gani zitakazouhifadhi umoja

huo?”

Akajibu: “Nyenzo ya kwanza ni ile iliyokuwa ya kuacha kasum-

ba, kutafuta haki na kusaidiana, hili ni sharti la kwanza, mengine

ni kama kufanya mafunzo ya Kiislamu kuwa mamoja, na kun-

ufaika na kila upande, vitabu vigawanywe, barua ziandikwe na

vyuo vikuu na madrasa zijuane na kubadilishana wanafunzi na

waalimu, au kushauriana, kutembeleana na kutafiti matatizo

tofauti kama alivyosema Mtume kuwa Waislamu katika kupen-

dana na kusikitikiana ni wamoja kama mwili mmoja, ambao kiun-

go kimoja kikiumwa basi mwili mzima utateseka kwa maumivu

na homa.”

Nikamuliza: “Watu wanaelewa kuwa nyinyi ni viongozi wa

mlingano wa umoja wa madhehebu, je nini hatua zenu juu ya

umoja huo.”
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Alijibu: “Jumuiya hii imeundwa mjini Cairo yapata miaka kumi

iliyopita na aliyeisimamia kwa juhudi kubwa ni ndugu yangu

Muhammad Taqi Al-Qummi mwana chuoni Mshia wa ki-Irani.”

Mwito huu niliupokea nikiwa kati ya roho mbili tofauti:

Ya kwanza: Ni wale wasiotaka uelewano na wanaoogopa fikra

ambayo hawajaizoea, ikiwa baadhi ya wapinzani hao wanasema

kuwa Jumuiya hii ni Sunni ya kuwafanya watu wawe Mashia,

wengine wakasema ni ya Shia kuwafanya wawe Masunni.

Ama roho ya pili: Ni wale waumini walioshikamana na dini yao

ambao hawaangalii dhahiri ya mambo tu, bali wanazingatia na

kujua Historia ya Kiislamu mwanzo wake na ilipofikia, na wana-

jua siri ya hivyo na hao ni wale wajuzi, wenye subira, na ndiyo

kwa wao ikaanzishwa jumuiya hiyo nami niliipenda fikra hii

tangu siku za mwanzo na niliipokea kutoka kwa Sheikh Abdul

Majid Salim aliyekuwa Sheikh mkuu wa Azhar na nikajuwa

kuwa Sheikh Al-Maraghi na Sheikh Mustafa Abdul Razaaq

(masheikh wakuu wa zamani wa Azhar) wanaiangalia fikra hiyo

kwa matarajio mema, ndipo nikalazimika nilitumie jarida  lake la

Rasalatul-Islam’kwa kufanya utafiti wangu wa tafsiri ya Qur’an

ambayo nimefuata utaratibu mpya katika kufafanua maelezo ya

Qur’an, nikawa napokea barua nyingi kama zile za jarida hilo.

Katika maisha yangu yote nilizama katika kusoma Fiqhi kwenye

utafiti huru ambao msingi wake ni dalili na hoja ili nitoe hazina,

watu wanufaike na mimi nimeweza, na ndugu zangu wengi kati-

ka Jumuiya ya muungano wa madhehebu, walitaka nipendelee

maoni yasiyokuwa ya Sunni licha ya kuwa sisi ni Masunni, kwa

ajili hiyo kanuni zinazohusu mambo ya watu za Misri

hazikuchukua talaka n.k haya yote yatokana na madhehebu ya

Shia. Na sasa naona ni wajibu wangu niingie Kitengo cha Sharia

katika chuo kikuu Azhar nikitafiti fiqhi kwa njia isiyo na kasum-
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ba ya kimadhehebu, lengo si jingine ila kufikia hukumu sahihi

katika mambo yote ya Waislamu, na hasa ya ki-elimu. Imefikia

mwanachuoni huyu mkubwa avae nguo yake imfaayo na watu

wajue kuwa yeye ni mwanachuoni hasa na ni nguzo yao.

Na hapa ndipo Azhar itasimama msimamo adhimu juu ya

Waislamu licha ya tofauti yao.”

Mwisho nilimuuliza Sheikh: “Nini mustakabali wa Kiislamu

baada ya haya maendeleo ya kisayansi hivi leo?”

Alijibu: “Uislamu daima unakuwa kadri elimu inavyokuwa na

kuendelea na kujua siri za viumbe na kufaidika na alivyopewa

mwanadamu kuvitumia hivyo kwa sababu hii ndiyo njia pekee ya

kumjua Mwenyezi Mungu na kuamini utukufu wake, dini ya

Kiislamu inahimiza elimu kwani elimu ndiyo inayofunua ukuu

wa ulimwengu huu jambo linalotia nguvu imani ya waumini juu

ya utukufu wa Muumba wake. Mwenyezi Mungu amesema

kweli! “Wale waliopewa ilimu …”

Amri za Qur’an na kutafiti ardhi na mbingu lengo kuu ni kutia

imani nyoyoni mwa waumini.

Elimu ni njia ya kuhifadhi imani na kujikinga na unyonge, ndipo

daima mimi hufurahi kila elimu inapokuwa, na nasaha yangu kwa

ndugu na wanangu Waislamu wasishtushwe na vitisho vya dhahiri

na wasizubaishwe na vitu visivyo na roho kwa vyenye roho.

Naomba Mwenyezi Mungu awape Waislamu rehma kutoka

Kwake, Yeye ndiye mwenye kusikiliza dua.”

Muhammad Shaltut

Mwanachama wa wanavyuoni.

Wakuu wa mlingano wa madhehebu. 
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Ustadhi mkuu amesema: “Moja katika mambo yanayokusudiwa

na Kitengo cha Sharia ni mtaala wake mpya wa Fiqhi ya kulin-

ganisha madhehebu za Kiislamu kwa misingi ifuatayo:

Masomo yawe ya madhehebu mbalimbali bila ya kuwepo tofauti

ya Sunni na Shia. Yaani kwa namna hasa ya mtazamo na Ki-fiqhi,

ki-hukmu na kidalili kwa madhehebu zote nne za Sunni maarufu

na Shia ithnasheria na Zaidiya.

Hukumu inayoongoza dalili iangaliwe kuwafikiria na

kutowafikiana na madhehebu ya mwalimu na mwanafunzi, ila

faida kulinganisha ipatikane nayo ni kufafanua maoni yenye

nguvu zaidi baina ya maoni mbalimbali na hapo kasumba itaon-

doka.

Na katika Usuulul-Fiqh pia, yaani kwa namna maalum ya kubain-

isha maudhui za asili na hitilafu baina ya madhehebu manne ya

Sunni na zitajwe sababu za hitilafu.

Na katika ilimu ya Mustalah ya Hadith na ya ‘Rijaal masomo

yatakuwa ni yale waliyo kongamana Sunni na yale waliyokonga-

mana Shia Imamiya na Zaidiya. Kama ambavyo masomo yataku-

sanya mapokezi mashuhuri na wenye sanadi’wa madhehebu zote

mbili pamoja na kupanua utafiti huu katika masomo ya elimu ya

juu ya Kitengo cha sheria.

Sheikh aliulizwa: “Kuna baadhi ya watu wanaonelea kuwa yapasa

kwa Mwislamu ili ibada na muamala wake uwe sahihi, afuate

moja ya madhehebu manne maarufu ambapo ya Shia hayamo je

Sheikh, unakubaliana na Shia mathalan?”

Hapo Sheikh alijibu: “Uislamu hauwajibishi mtu kufuata madhe-

hebu maalum unasema: Kila mtu ana haki ya kufuata madhehebu
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yaliyopokewa sahihi katika hukmu na vitabu vyake na mtu

anaweza kuhama kutoka katika moja ya madhehebu hayo na

hapana makosa.

Madhehebu ya Shia Jaafariya, yajulikanayo kama Shia

Ithnaasharia ni madhehebu kama zingune za ki-Sunni.1

Yapasa Waislamu wajue hivyo, na waachane na kasumba bila ya

haki ya kushika madhehebu maalum tu, dini ya Mwenyezi Mungu

au Sharia yake haifuati dhehebu. Wote hao wanajitahidi na

wanakubaliwa mbele ya Mwenyezi Mungu, yafaa kwa asiyefanya

Ijtihad awafuate na kufanya yale waliyoyathibitisha kwenye Fiqh

zao na hapana tofauti ya hilo katika ibada na muamala.

Sheikh Mahmud Shaltut pia ana utangulizi aliouandika kuhusu

madhehebu yawe karibu, uliotolewa Cairo kwenye toleo la 55,

hata Sheikh Muhammad Al-Madani ametaja katika kitabu

chake ‘da’watut-Taqrib’ mnamo mwaka 1966 A.D.

Sheikh anaeleza hatua zilizopitia juu ya mlingano na hata fatwa

yake ya kufaa kufanya ibada kwa mujibu wa Shia Ithnaasheria.

Huu hapa utangulizi wenyewe:

“Fikra ya kuwa na mlingano nimechukulia kuwa ni fikra ya msin-

gi, na tangu siku ya kwanza nimejitolea kuisimamia, miongoni

mwa yaliyofuatia ni Tafsiri ya Qur’an ambayo ilikuwa ikichapish-

wa kwenye jarida la ‘Risalatul-Islam’ kiasi cha miaka kumi na

minne mpaka ikatimu kitabu ambayo naamini ndiyo fikra yangu

kuu na natarajia kupata thawabu za Mola wangu kwani analotege-

mea mja kwa Mola wake ni kufanya juhudi katika kutumikia

kitabu cha Mwenyezi Mungu.
1.   Ametaja Sheikh Mahmud Shaltut fatwa ya kufaa kuabudu kwa 

madhehebu ya Ki-Shia katika jarida la Risalatul Islam, Cairo, Toleo 

la tatu, mwaka 1959 A.D (1379 A.H).
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Kwa njia hii nimepata kubaki kwenye ulimwengu wa Kiislamu

kutokea nijue uhakika wa mambo mengi wasiwe na sauti moja.

Na imenifanya nijue kuwa wengi wenye rai na fikra za Kiislamu,

na nikaweza kutoa fatwa ya kufaa kuabudu kwa madhehebu ya

Kiislamu yenye misingi thabiti miongoni mwayo ni ya Shia

Imamiya Ithnaashariya nayo ni fatwa iliyosajiliwa kutoka

Jumuiya yetu na kueneza sehemu mbali za miji ya Kiislamu duni-

ani, na wale wasio na kasumba macho yao yameburudika kwayo.

Nami naamini ni sahihi, na nayaunga mkono kila mara, kwa

kuwaandikia wapendao na kuwajibu wapingao kwa nakala au

redioni nikilingania umoja na kuzunguka kwenye misingi ya

Waislamu na kusahau chuki mpaka ukawa  ni ukweli uliothibiti

unawapitia Waislamu kama jambo lao baada ya kuwa kwenye

zama za unyonge wa kifikra, na mizozo ya kisiasa.

Hiyo Azhar nayo imeanza mwanzo wa kuwa karibu na wengine

wa madhehebu mengine na kukubali isomeshwe Fiqhi ya madhe-

hebu mengine, Sunni na Shia, masomo ya kihoja na kidalili bila

ya kasumba ya mtu fulani, Vilevile nimejitolea kuunda jumuiya

za utafiti za Kiislamu ambazo wanachama wake ni wawakilishi

wa madhehebu tofauti.

Kwa hivyo ile fikra tunayoitumia na kuifanyia bidii imejikita hivi

sasa ikawa ni mahali penye utukufu.

Nilikuwa natamani, lau kama naweza nizungumze kwenye miku-

tano ambapo mu-Iraq akae na Mu-Iran, au Mlebanoni na Mu-Iraq

au mfuasi wa Maliki akae pembeni mwa Mshia Imamiyya na

Zaidiya pia waketi meza moja wakizungumza elimu, fasihi,

tasawwuf na fiqhi huku kukiwa na roho ya udugu na mapenzi.

Nilikuwa natamani nitowe sauti kama ya mtu msafi wa moyo,

mtaalamu, mwenye tabia nzuri ambaye mtu huyo ni Ustadhi
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mkuu sheikh Mustafa Abdul Razak, au kama mtu muumin,

mwenye nguvu, aliyejaa elimu ya madhehebu zote, ustadhi

Sheikh Abdul-Majid Salim, au kama mtu aliye na uzoefu wa

kutosha kama Ustadh Muhammad Ali Aluba.

Na pengine ningezungumza na wengi wengine kama hao kama

vile Imam mkuu Al-Haj Agha Husein Burujerdi (Mungu

amuweke pema) au Maimam wawili Sheikh Muhammad Al-

Husein Al-Kashful Ghita na Sayyid Abdul Mushin

Sharafuddin Al-Musawi. 

Hao wameenda kwa Mola wao wakiwa radhi, wameridhiwa nasi,

pia tuna ndugu walioamini fikra zao na wanaendelea kuziunga

mkono, wao ni Maimam wa Kiislamu Mungu pia awape umri

mrefu na azibe makosa yao kwenye njia ya haki.

Watu wenye mawazo mafupi na wengine wenye malengo mabaya

walipiga vita hii, kwani kila umma haukosi watu kama hawa.

Hao ni wale wanaoziajiri kalamu zao kwa ajili ya siasa za mta-

faruku, kupinga harakati zozote za utengenezaji na kusimama

dhidi ya kazi yoyote ya kuwaunganisha Waislamu.

Nilikuwa natamani lau naweza kueleza yote kisha lifuatie jarida

la Rasalatu-Islam ambalo limetekeleza amana yake likiwa la

kupinga rai za wanavyuoni wa kila upande, ikawa ofisi ya Sunni

inajifaharisha nalo kama vile Shia.

Nasi twamshukuru Mwenyezi Mungu kuwa fikra ya ulingano wa

madhehebu imekuwa ni yenye kutajika kwenye Historia ya

kutangaza Uislamu na imeleta athari kubwa.

Moja katika safari zangu za Cairo nilitembelea ofisi ya Darut-
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Taqriib (Ofisi ya Ulingano wa madhehebu) kama kawaida

nilipewa nakala ya kisa cha ulingano na fatwa ya ki-historia

kuhusu madhehebu za Kiislamu, ambayo chini imetiwa saini na

Ustadhi mkuu Sheikh Mahmud Shaltut nasi tumeitoa kopi yake

kama ifuatavyo:

“Basi ni juu yetu sisi kwamba kufarikiana Waislamu kwa kila

mmoja atetee rai yake katika kuteka na kila mmoja apambane

fikra yake hii na mwendo wake ule; ni lazima tujue kwamba yote

haya ni dalili ya kusihi si dalili ya kushindwa, na mapambano siku

zote yanaonyesha mwamko si kifo.

Dini imeshatimiza pale ilipokamilika kushuka Qur’an. Uislamu

wakati wa Mtume ulikuwa ni ulinganiaji na fikra. 

Ofisi ya Sheikh Mkuu wa Chuo kikuu cha Al-Azhar.
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Kwa Jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa 

Rehema Mwenye kurehemu

Nakala ya fatwa aliyotoa bwana mkubwa na mwalimu mkub-

wa Sheikh Mahmud Shaltut, Sheikh (mkuu) wa chuo kikuu,

kuhusu kufaa kufuata madhehebu ya Shia Imamiya.

Swali: Baadhi ya watu wanaonelea kuwa ni wajibu kwa

Mwislamu, katika kutekeleza ibada zake na matumizi yake yote,

afuate mojawapo ya madhehebu manne ndipo zitakapokuwa sahi-

hi. Na katika madhehebu hayo manne, madhehebu ya Shia

Ithnaashariya na Shia Zaidiya hayapo. Je, unakubaliana na rai hii

na kukataza kwa mfano kufuatwa madhehebu ya Shia Imamiya

Ithnaashariya?

Majibu:

Uislamu haukumlazimisha yeyote kufuata madhehebu fulani, bali

tuseme kila Mwislamu anayo haki ya kufuata madhehebu yoyote

katika yaliyonukuliwa kwa usahihi na yenye vitabu mahsus vya

hukmu zake. Na mwenye kufuata madhehebu yoyote miongoni

mwayo anaweza kuhamia kwenye madhehebu mengine, hakuna

ubaya wowote wa hilo.

Madhehebu ya Ja’fariya yanayojulikana kwa jina maarufu la

madhehebu ya Shia Imamiya Ithnaashariya inajuzu kuyafuatwa

kama madhehebu mengine ya Kisunni.

Inatakikana kwa Waislamu walijue hilo na waachane na ubaguzi

wa madhehebu na kung’ang’ania dhehebu fulani. Dini ya

Mwenyezi Mungu na Sharia yake haifuati madhehebu fulani.
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Mujtahid wote wanakubalika kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu.

Inafaa kwa asiyeweza kufanya utafiti na Ijtihad amfuate Mujtahid

na kutumia kwa mujibu wa uthibitisho wa fiqhi yake, wala haku-

na tofauti hilo kwa ibada au matumizi yote kwa ujumla.

Bwana mkubwa mwanachuoni mtukufu Ustadhi Muhammad Taqi

Al-Qummiy katibu mkuu wa kamati ya kunganisha madhehebu

ya Kiislamu.

As salamu alaykum wa rahamatullahi wabarakatuh

Baada ya salaam, ninafuraha kukuletea nakala yenye fatwa niliy-

oitoa ya kufaa kufuata madhehebu ya Shia Imamiya, nikitumai

kuwa utaihifadhi katika mas-ala ya kamati ya kuunganisha mad-

hehebu ya Kiislamu ambayo kwa pamoja tumefanya bidii

kuianzisha.

Mwenyezi Mungu atupe Tawfiq ya kutekeleza ujumbe wa kamati

hiyo.

Wassalaam.

Sheikh mkuu wa chuo cha Azhar.

Ikiwa Mtume aliweka dola yenye misingi ya kuweka Sheria ya

Qur’an, ilikuwa kwa hali yoyote ni dola ndogo kwa mipaka laki-

ni yenye nguvu, daima inayokuwa na kuzagaa, ikabaki tu ikami-

like na kupanda utawala wake kwa misingi salama, ambayo

ilikuwa ni mbegu ngumu mfano wa Granite, bendera yake ime-

bebwa na watu waumini wacha Mungu wasioogopa mauti

yatawafika wapi, kwani hiyo kwao ni sehemu ya maisha.

Wao hawakuogopa mtu wala chochote wala dola yoyote wala

serikali, fikra zao ni kwenye usawa tu. Baadhi ya Waislamu
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walioongozwa na Ali (a.s) walianza kujenga dola iliyoundwa na

nadharia na fikra, kisha wakatofautiana maoni yao na wale ambao

imani haijawaingia damuni.

Abdul-Hadi Musud Al-Ibyari.

Mjumbe wa wizara ya elimu na mwongozo wa jamii 

Cairo.

MAHOJIANO

Baina ya mtunzi wa kitabu hiki na Ustadhi mkuu wa chuo kikuu

cha Azhar.

Nilimuuliza Sheikh: “Aliyekutangulia marehemu Sheikh

Mahmud Shaltut aliyekuwa Sheikh wa Azhar, alitoa fatwa ya

kujuzu kufanya ibada kwa kufuata madhehebu ya Shia Imamiya,

je nini maoni yako?’

Alijibu: “Mimi ni miongoni mwa wanaopendezwa na Sheikh

Shaltut kwa tabia, elimu, ujuzi wake mwingi wa kufahamu vizuri

lugha ya kiarabu na tafsiri ya Qur’an na elimu yake ya usulul

Fiqhi. Fatwa aliyoitoa bila shaka ni fatwa yenye misingi katika

imani yangu. na kwa hakika tumeamrishwa tuwe na ulinganio

kwa Aya: “Shikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote

wala msifarakane”. Nami nahisi baada ya kuzuru miji mingi ya

Kiislamu na kuchanganyika na wanavyuoni nimehisi kuna

mapenzi mengi na kujua siri nyingi za Kiislamu, na hamu yao

kubwa ya kujuana na kuwa karibu na ndugu zao katika nchi

nyingine za Kiislamu. Na tunataraji Mungu awawafikie Waislamu

na aunganishe nyoyo zao, na katika kupendana huku ni kheri

kubwa kwa Waislamu na hasa katika wakati huu ambapo Uislamu

umeenea katika nchi ambazo hazizungumzi lugha ya kiarabu na

hata viongozi wao kusilimu.”
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Nikamuuliza: “Ukiwa kama Sheikh mkuu wa Azhar umeweza

kuwa mwenyekiti wa mikutano mitatu ya wanavyuoni na ume-

safiri nchi nyingi, je una maoni gani juu ya mlingano wa Kiislamu

licha ya tofauti za madhehebu zao?”

Alijibu: “Katika hili hii yapasa Waislamu wasaidiane na watem-

beleane, bali huu ni wajibu wa kwanza kwa Waislamu, na ilivyo

ni kwamba Mwislamu ni kila yule apigaye shahada (Ash-hadu an

laa ila ill illah wa- ash-hadu anna Muhammadan Rasulu llah)

Uislamu haumtoki kwa sababu amefuata madhehebu fulani.

Nimefaidika na kuwapa faida walio katika nchi za Kiislamu kwa

ziara zangu huko katika kuandaa mkuruba huu, jambo hilo

tunahimizwa na Mwenyezi Mungu: “Enyi watu! Tumewaumba

wanaume kwa wanawake na tukawafanya mataifa na maka-

bila mbali mbali ili mpate kujuana” kujuana kumelinganiwa na

Uislamu tangu zamani sana, kwani kujuana huleta kuzoweana

ambako huleta mapenzi, nayo huleta kufahamiana huleta amani

ambayo ni upendo na hili yapasa Waislamu wote walijue.

Miongoni mwa sheria za Kiislamu ni kwanza kutoa salam kwa

maamkuzi ya Kiislamu ‘Assalam Alaykum’ hili mimi huliita ni

neno la siri kati ya Waislamu. Mtu anapokuwa katika moja ya njia

za jangwani, usiku au mchana kabla ya kusalimiana na mtu huwa

na hofu ya aina fulani na shaka ya yule anayekutana naye, lakini

asikiapo salaam hii basi hofu yake huondoka.

Hatusahau Hadith zinazolingania kupendana na kuhurumiana kati

ya Waislamu kama: “Hawezi kuamini mmoja wenu mpaka

amempendelee nduguye lile analojipendelea mwenyewe.”

Au: “mfano wa waumini katika kupendana na kuhurumiana

ni kama mwili mmoja, kiungo kimoja tu kikiuma basi mwili

mzima utakesha na homa.”
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Jengine katika Uislamu ni kumkirimu mgeni, Mtume (s.a.w.)

amesema: “Anayemwamini Mwenyezi Mungu na Mtume

wake na amkirimu mgeni wake.” 

Nyingine: “Jibril hakuacha kuniusia juu ya jirani mpaka

nikadhani atamrithisha.”

Nyingine: “Mwenyezi Mungu amrehemu mtu mcha Mungu

mkarimu anapouza, anaponunua na anapoamua” Hadith

kuhusu hili ni nyingi hazina idadi, lililo wajibu kwa Waislamu ni

kutangamana na watu wengine wanaowapinga katika dini.”

Hapa, nilisimama nikamwomba ruhusa Sheikh nikaenda zangu. 

Ifuatayo ni barua ya Ustadhi mkuu, iliyoandikwa mfungo pili

mwaka 1397 A.H. aliyomwandikia Al-hajj Agha Hasan Said,

mwanachuoni mkubwa wa kishia wa Iran, nami nainukuu:

Kwako Sheikh Hasan Said

Nimefurahi sana kuuzuru mtaa wa Ali bin Abi Talib, pamoja na

rafiki yangu Talib Ar-Rifaai, ziara hii imenikumbusha ziara yangu

niliyoifanya mjini Tehran mwaka 1970 A.D nikawajua

wanavyuoni wengi wa kishia na nikajua ukarimu wao ambao

sikujua hapo mwanzo.  Na ziara yangu hii ya leo ni kuonyesha

kutekeleza ukarimu wao, Mwenyezi Mungu awajaze kheri kwa

bidii yao kuleta madhehebu zote karibu, ambalo hilo kwa kweli ni

jambo moja katika misingi ya itikadi ya Kiislamu ambayo ime-

wakusanya katika udugu kama ilivyosema Qur’an: “Kwa hakika

Waislamu wote ni ndugu.” Udugu huu ni wajibu kwa

wanavyuoni wa Kislamu waupokee, licha ya tofauti za madhehe-

bu zao.
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Mungu amrehemu Sheikh Shaltut aliyezingatia maana hii tukufu

akatoa fatwa yake wazi ya kishujaa alipozungumzia kuwa

kufanya ibada kwa mujibu wa madhehebu ya Shia Imamiya

(Ithnaasheriya) kunajuzu, akizingatia kuwa ni madhehebu ya ki-

fiqhi ya Kiislamu ya nyendo na Qur’an na Sunna. Namwomba

Mungu awawafikie wale wanaofanya juhudi juu ya kuwaleta

karibu wawe pamoja kwenye imani ya kweli ya Kiislamu.

Sheikh wa Azhar (wa zamani) Muh’d Al-Faham

12 Mfungo Pili 1397 A.H.
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MAHOJIANO KATI YA MTUNZI NA

MKUU WA MSIKITI WA CAIRO

Nilianza kwa kumuuliza mkuu huyo: “Nini maoni yako juu ya

Shia, na jinsi mlango wa Ijtihad ulivyo wazi kwao?”

Alinijibu: “Fikra zao haziwezi kupuuzwa kwani wao wanawakil-

isha nusu ya Waislamu wa dunia nzima, hainiingii akilini Ijtihad

yao ipuzwe au wafanyiwe uadui katika wakati ambao tunalinga-

nia umoja wa Waislamu chini ya ‘Lailaha illa llah’ 

Mashia wana Ijtihad nzuri katika fiqh sijui kwa nini Masunni

wanawapuuza pamoja na kuwa wengi wao wanashirikiana na

jamii yetu ya leo.”

Kama nilivyowaona huko Tanzania, Afrika ya Mashariki

nilipokuwa nafanya kazi nikiwa mkuu wa kituo cha Kiislamu, nil-

iona wanafanya kazi kubwa ya kuhudunia Uislamu katika eneo

hilo, Vilevile nchini Kenya, Uganda, Zambia na Msumbiji,

Vilevile wanasimamia kujenga na kuikarabati misikiti.

Nikamuuliza: “Vipi maoni yako juu ya fatwa aliyotoa ya kuabudu

kwa mujibu wa madhehebu ya Shia?”

Akajibu: “Fatwa hiyo ya Sheikh ndiyo tunayoitumia hivi sasa, na

Sheikh Shaltut ni Imam Mujtahid na maoni yake ni yenye kusibu,

na ni jicho la haki, na kwa nini tugande kwenye madhehebu

maalum tu na wote hao ni Mujtahid.”

Abdur-Rahman An-Najjar

Mkuu wa misikiti –Cairo.
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MAHOJIANO NA USTADH ABDUL FATAH
ABDUL MAQSUD.

“Ustadh nini maoni yako juu ya Shia na itikadi zao?”

Majibu: “Mimi kwa maoni yangu, Shia ni kioo safi cha Uislamu

na atakaye kuuangalia Uislamu auangalie kupitia  itikadi ya Shia

na amali zao, na Historia ndio shahidi mzuri wa huduma zilizo-

fanywa na Shia katika kulinda itikadi za Kiislamu. Na

wanavyuoni wa Shia ndio waliofanya kazi kubwa ambayo hai-

jafanywa na yeyote, wamepigana na kujitoa mhanga kwa ajili ya

kuinua neno la Mungu, kueneza mafunzo yake na kuamsha watu

na kuwapeleka kwenye Qur’an.”

Kuhusu fatwa ya Sheikh Shaltut ya kufaa kufanya ibada kwa

mujibu wa Shia.

Sheikh huyu alikuwa na haya ya kusema: “Sioni sababu ya mad-

hehebu kuwa mengi ila ni njia tu ya kufafanua yale yaliyojificha

katika hukumu za Kiislamu. Kutoka hapo ndipo madhehebu ya

Shia yana haki kuwa kama madhehebu mengine, wala si makosa

nikisema kwamba soma uchukuwe yaliyo bora kwa mwingine na

hasa ukijua kuwa shina lake ni Imam Ali bin Abi Talib aliyekuwa

mjuzi zaidi wa dini ya Kiislamu baada ya Mtume (s.a.w.).”
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BARUA YA SHEIKH AHMAD HASAN
AL-BAQIRI, WA WIZARA YA WAKF, ALIY-
OMWANDIKIA MTUNGAJI WA KITABU

HIKI.

Ustadh Sayid Murtadha Ridhwi,

Assalam alaykum,

Nakushukuru kwa bidii yako kwa kutoa kitabu Wasailu Shia’

ambacho twataraji kitafungua kurasa mpya katika kuwaleta

karibu wafuasi wa madhehebu za Waislamu. Waislamu wali-

farikana hapo zamani kwa sababu ya utengano kama huu

uliokataa mawasiliano yao, wakadhaniana vibaya; na hakuna njia

ya kujua kadhia ya hali hii ila kwa kufunua zile tofauti zilizoko

kwenye makundi mbali mbali, tofauti za Sunni na Shia nyingi

zinajitokeza kwa kutojua tu, kwani pande mbili hazikai kujifa-

hamisha maoni yao na hoja wanazotofautiana..

Kuitangaza fiqhi ya Shia kwa Sunni, na kutangaza ya Sunni kwa

Shia ndio njia yenye nguvu ya kuondoa tofauti baina yao.

Kwa hivyo kutoa kitabu kama hiki ni kazi inayostahiki shukrani

kwa wenye kuisimamia.

Wassalam aleykum,

Wizara ya Wakf

15/2/1985.
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HISTORIA YA KIISLAMU

Iko haja kwetu ya kuisoma historia kielimu na zaidi kuisoma kisi-

asa na kifiqhi kwa undani zaidi.

Haja yetu ni kubwa zaidi wakati tunapokubali kwa yakini kiasi

ilivyofanya siasa ya Bani Umayya na Bani Abbas katika kuleta

picha ya kimadhehebu na ki-fiqhi, na tunapojua kwa yakini mate-

so waliyopata Shia katika familia hizi mbili zilizotawala kwa

muda wa karne nane kamili.

Haya wanayofanya wanavyuoni wa dhehebu la Shia katika

kufafanua elimu ya Kiislamu nafikiri ni rududi ya mapinduzi ya

kisaikolojia ambayo yamewasha moto siasa za Bani Umayya na

Bani Abbas katika nafsi za Mashia, wafuasi wa Imam Ali na

Maimam waliokuja baada yake.

Kukandamizwa kwa Mashia kulifanya imani yao ikawa imetulia

nafsini mwao kiasi  kwamba mapinduzi yao katika historia

yamechanganyika na damu ya nyama zao mchanganyiko wa

imani ya kweli katika nafsi za Waislamu. Shia kwa upande huu -

kwa dhati - ni waumini .

Na imani hii yenye kina na mwendo huu unaofufuliwa na Shia

katika kila karne hiyo pekee ni siri ya harakati hii katika ulinga-

niaji wao, nayo pia ni siri ya mwamko katika vitabu vyao, na hii

ndiyo roho tuionayo vitabuni mwao.

Dkt. Hamid Hafna Daud

Mkuu wa Kitengo cha Fasihi na Lugha ya Kiarabu

Chuo kikuu cha ‘Aynu Shams.’
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BAINA YA SHIA NA SUNNI

Namshukuru Mwenyezi Mungu Bwana wa viumbe vyote, rehma

na amani zimfikie Mtume wa Mwenyezi Mungu, mbora wa

viumbe, na juu ya Aali zake watukufu.

Siku nyingi zilizopita niliandika barua yangu iitwayo ‘Baina ya

Shia na Sunni’ nikiwa na hamu Shia na Sunni wakutane katika

kuanza udugu na mapenzi, na kung’oa kilichopandwa na maadui

wa pande mbili hizo katika nafsi na kusababisha ugomvi.

Na nikataka kila kikundi kiangalie upande mwingine kwa jicho la

mtu anayetafuta haki na kujua kwamba haki ndiyo yenye haki

zaidi ya kufuatwa.

Nikasema: “Itakapokuwa athari ambayo tumerithi kutoka kwa

wazee wetu wema imetilia mkazo dharura ya kuipupia haki pale

inapopatikana.

Na hekima ni kitu kilichompotea Mwislamu anapokipata popote

pale hukichukua hata kutoka kwenye mdomo wa kafiri, basi nase-

ma wazi, mwenye akili haijui haki kwa watu bali huijua haki kwa

dalili na hoja kwani akishajua ndiyo ashawajua watu wa haki.

Inakuwa muhimu kwetu sisi wa kizazi hiki tuipupie haki, tuji-

himize nafsi zetu kwayo na tuizungukie bila ya kumwangalia yule

anayetuita kwayo.

Mwislamu ana dhamira ya kuheshimu kila mtafiti kwa kuangalia

maoni ya wengine, hata kama watahitilafiana lakini wakati huo

huo wawe marafiki vipenzi. Mungu amrehemu asemaye: “Tofauti

ya imani haiharibu mapenzi.”
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Uislamu umebeba bendera ya Uislamu ya juu pale uliposema: 

“Lingania kwenye njia ya Mola wako kwa hikma na mawaidha

mazuri.”

Yatosha fahari kwa Waislamu kuwa wao wamekutana katika

misingi ya dini yao, hawakuhitilafiana kwayo; katika nafsi za

Waislamu kumtukuza Mungu ni katika mambo matukufu.

Imani ya ufufuo, utume na kuwa Mtume wetu Muhammad bin

Abdillah (s.a.w.) ni wa mwisho, na ukweli wa Qur’an na Hadith

sahih kutoka kwake, wote hao Waislamu wanayatukuza kwa

namna ambayo hapana dini yoyote inayotukuza kiasi hicho.

Mengi hayo nimeyasema katika ‘Baina ya Shia na Sunni’ japo

sikusema yote kutokana na hali ilivyo.

Dkt. Suleiman Duniya.

Profesa wa Falsafa, Kitengo cha Usuulu dini

Chuo kikuu cha Azhar, Cairo, Na mkuu wa kituo cha

Kiislamu New York.
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WANAHISTORIA HAWANA 

USAWA KWA SHIA

Zimepita karne kumi na tatu katika historia ya Kiislamu, lakini

‘Insafu ya wanavyuoni’ wakati huo wanapotowa hukumu zao juu

ya Shia zinakuwa na jazba na utashi zao, na njia hii ikiwa ndiyo

sababu ya kuzusha rabsha hizi miongoni mwa makundi ya

Kiislamu, na kuanzia hapo ndipo elimu ikapata hasara ya kukosa

elimu za kundi hili na maoni ya watu wao.

Hasara ya elimu ikawa kubwa inapogusa Shia. Lau wanavyuoni

hao wangeacha kasumba wanapoandika juu ya Shia au wajifunze

kwa mbinu sahihi za utafiti, na wangetanguliza hukumu ya akili

kabla ya hukumu ya moyo, na wangetanguliza maoni kabla ya

mapenzi ya moyo, tungepata elimu nyingi kwa Shia na tungelin-

ufaika sana na turathi za madhehebu haya.

Mtafiti muadilifu, anachukua kutoka kwa Shia kiasi kile ana-

chochukua kutoka kwenye madhehebu mengine ya Kiislamu

manne ya kiSunni.

Imam Jafar Sadiq aliyefariki mwaka 148 A.H ndiye aliyekuwa

mwalimu wa Maimam wawili wa Kisunni: Imam Abu Hanifa

Nuuman bin Thabit (aliyefariki mwaka wa 150 A.H.)  ambaye

kwa hilo Abu Hanif anakiri juu ya mwalimu wake akisema: “Lau

si miaka miwili angaliangamia Nuuman” akikusudia miaka

miwili aliyosoma kwa Imam Jafar bin Muhammad.

Imam Malik bin Anas naye anasema: “Sijaona aliye fakihi zaidi

kuliko Jafar bin Muhammad.”

Balaa ilikuwa kubwa zaidi pale baadhi ya Muhadithina (wapokezi

wa Hadith) walipojitokeza kwa watu, huku wamejitanda vazi la
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elimu kutaka kujitukuza nafsi zao walipotangaza mapinduzi dhidi

ya vikundi, na Shia ikawa ndio zaidi kwao, wakaharibu

yaliyoandikwa na Shia, utafiti wa kielimu na kuwafungia milan-

go ya ki-elimu.

Kwa bahati mbaya mwalimu wetu Ahmad Amin alikuwa mmoja

wao ambaye alijinyima nuru ya maarifa kutoka nguzo kuu mion-

goni mwa nguzo za maendeleo ya Kiislamu nguzo ambayo Shia

walitangulia wengine katika maendeleo ya kielimu, ukawa mwen-

do huu uliosajiliwa na historia ya Kiislamu ni kama wa wengine

waliofuata nyayo zake, katika waalimu wa vyuo vikuu ambao

walifadhilisha kasumba pofu dhidi ya fikra huru.

Hiyo si njia ya sawa inayofuatwa na watafiti wa hakika, na huen-

da likawa ndilo kosa kubwa zaidi la kihistoria lililowafunika

watafiti hao na hawakuligundua.

Masingizio haya waliyowasingizia wanavyuoni wa Shia

walipowabandikia kisa cha ‘Abdalla bin Saba’ na kudai kuwa kila

uzushi au ngano zimeletwa na wanavyuoni wa Shia.

Wengi wanakosea wanaodai kwamba wanaweza kusimamisha

Shia, imani yao na elimu zao hata wakielimika kiasi gani au hata

wawe na uwaminifu ulioje katika kunukuu nassi.

Nasema haya kwa mkato, baada ya mimi mwenyewe kutumia

wakati mwingi nikitafiti hasa imani za Shia Ithnaasheria, lakini

sikupata cha maana kutokana na yaliyoandikwa na ulama wa

Sunni.

Hamu yangu ya kuzidi kutafiti haikuzidi bali nilitengwa mbali na

kutolewa kufikiria pale nilipotaka kufikia kwenye ukweli wake na

hiyo ni kwa sababu ya utafiti butu nilioufanya kutumia vitabu vya

uhasimu vinavyopinga madhehebu haya ambayo yanawakilisha

nusu ya Waislamu duniani pote.
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Kuanzia hapo nililazimika kuitafuta haki popote ilipo, na hima

popote niipatapo ndipo nipime utafiti wangu wa kielimu kwa

madhehebu ya Shia Ithnasheri na mengineyo.

Nako ni kuyasoma madhehebu haya kwenye vitabu vya

wanavyuoni wa Kishia na nijue itikadi zao.

Ilivyo hasa ni kwamba mwenye madhehebu anayajua zaidi kuliko

mhasimu wake hata mhasimu huyo awe hodari kiasi gani.

Isitoshe ‘amana ya elimu’ ambayo ni msingi wa mbinu za ki-

sayansi ndiyo niliyouchagua na kuufanya kuwa ndiyo mtindo

wangu wa kufanya utafiti na utunzi wangu, pale ninapotaka

kugundua ukweli wa kiroho na kimaadili.

Amana hii iliyotajwa inataka uthabiti kamili wa nassi za Kishia

bila ya kutegemea vitabu vya marejeo yao, kama si hivyo basi

atakanganywa katika utafiti wake na utafiti wake hautakuwa na

msingi thabiti.

Hilo ndilo lililonifanya nifanye utafiti wangu kwa kutumia vitabu

vya Shia wenyewe nizijue itikadi zao nikinakili kwa mujibu wa

walivyoandika wao wenyewe kwa  mikono yao, na ndimi zao

zilivyotamka bila kupunguza wala kuzidisha, ili nisiingie kwenye

kuchanganyikiwa kama wenzangu wengine.

Na yule mtafiti anayetaka kusoma ukweli wa wengine bila kuu-

pata kwa wenyewe huyo anacheza, hana chochote katika elimu.

Ama wanavyuoni wa Shia wanajipa ruhusa ya kufanya Ijtihad, na

wanafanya bidii sana na mlango wa Ijtihad haujafungiwa

wanavyuoni wake katika karne yoyote mpaka leo hii.
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Isitoshe, wao ni lazima kwao kuwe na Mujtahid wa zama zao na

wanawajibisha  wamfuate na siyo wamfuate aliyekufa, maadamu

Mujtahid huyu ‘wa sasa’ anafuata katika Ijtihad yake- msingi na

matawi- kutoka kwa waliomtangulia.

Hili siyo lengo langu ninaloliangalia kuhusu Ijtihad, bali jambo

zuri katika suala hili ni kwamba Ijtihad hii tunayoisoma kutoka

kwao inaenda na mwendo wa maisha na kukua kwake na inafanya

nassi za kisharia ziwe hai na zenye kuendelea kukua zinazoenda

na wakati bila ya kubaki kwenye kuganda kukuwa elimu jambo

tunalolishuhudia sana katika madhehebu ziwapingazo.

Ama picha ya pili ambayo watafiti wanaifungulia macho na

kuwapeleka kuzama kwenye masuala yao kama vile mjadala wa

wanavyuoni wa Shia au suala la ‘uzuri na ubaya’ wa mambo au

jambo, au je jambo zuri ni zuri kwa maumbile yake au ni zuri kwa

sababu Mwenyezi Mungu ameliamrisha na kuwaamulia watu

wake.

Na hivyo hivyo kuhusu jambo baya je ni baya lenyewe au ubaya

umekuja kwa kuharamishwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu.

Ama sisi hatuoni cha kushtua au kukanganya, kwani Shia

wamechukua hukumu za dini kwa njia ya akili kwa kadiri ya

kuchukua kwa njia ya upokezi, na maoni yao juu ya wema na

ubaya ni maoni ya Mu’tazila.

Kuna swali moja limebaki tulijibu, kwa nini wameathiriwa na

Mu’tazila au Mutazila wameathiriwa na Shia?

Watafiti wengi wanaona kwamba Shia wameathiriwa na

Mu’tazila kwa kufuata njia ya kutumia akili, lakini mimi naweza

kusema kuwa Mu’tazila ndio walioathirika na Shia na kwamba

Ushia ni itikadi iliyotangulia ya Mu’tazila.
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Mu’tazila ni mtoto aliyelelewa na Shia, na viongozi wa Shia wal-

itangulia kuwapo kabla ya Mu’tazila.

Nakwambia hivi kwa kuwa tumekubali ukweli wa historia na

hatuna shaka kwamba Shia walidhihiri tangu enzi ya makhalifa na

kutokea kwa ukhalifa kwa Imam Ali (a.s) katika njia ambayo

haina ubishi.

Imam Ali kabla hajafariki Shia walikuwa tayari ni kipote kina-

chotia changamoto vikundi vyote vya kisiasa na kidini katika

Uislamu.

Kuanzia hapa naweza nikamfunulia msomaji mwenye kuzingatia

kwamba Ushia, siyo kama wanavyodai watafiti wazushi, kuwa ni

madhehebu yaliyonakiliwa tu au imejaa uzushi na mapokezi ya

ki-Israili au imetokea kwa Abdalla bin Saba na wengine watu wa

kubuniwa tu katika Historia, bali Ushia, kwa mtazamo wa mbinu

zetu za kitafiti za kisasa, ni kinyume na wanavyodai mahasimu

wao.

Ni madhehebu ya kwanza ya Kiislamu yaliyojitahidi sana kwa

mapokezi na kutumia akili.

Hebu nikupe picha ya tatu ambayo utaona kama inapingana na

mbinu ya akili tuliyokuelezea hapo awali, nayo ni kufanya bidii

sana kwa Mashia kuzuru makaburi ya Mawalii na Maimam wa

Ahlul bait wa Mtume (s.a.w.), na kudumisha Swala tano, kuweka

mihadhara ya elimu na kuhuyisha kumbukumbu za Maimam wao

kumi na wawili.

Ama Masunni wao wanakubaliana na ndugu zao wa Kishia

Imamiya katika itikadi hii, kwani makundi mawili hayo yote

yanaamini kwamba Mawalii na Maimamu na wote walio duniani
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hawakunufaishi na lolote ila tu mpaka atakapotaka Mwenyezi

Mungu likupate.

Vilevile hawakudhuru chochote mpaka atakapotaka Mwenyezi

Mungu. Kwa msingi huu, sababu ya kuzuru makaburi ya watu hao

ni kuiga yao mazuri na mazingatio na mawaidha katika kuad-

himisha kumbukumbu zao, na hilo ni wazi kwa vikundi hivyo

viwili.

Muungano huu umefika kilele cha muungano baina ya mataifa

mawili katikati ya karne ya nne yakafikia mwisho wake shakhsiya

ya Swahib bin Ubad ambaye aliongoza Mu’tazila na Shia katika

nusu ya pili ya karne hiyo ambayo ilimu ya Kiislamu ilikuwa

huko. Ukweli ni kwamba vikundi viwili Mu’tazila na Shia walio

upande mmoja na Sunni na Masufi upande mwingine wote wana

njia zao katika sifa za Mwenyezi Mungu. 

Ama Masunni na Masufi wanapendelea kutetea ‘uhuru wa

Mwenyezi Mungu’ yaani ana uhuru kabisa, kwa ushahidi wa Aya

isemayo ‘haulizwi alifanyalo’ na kila upande una upande uupen-

dao.

Ikiwa Mashia wanasema kama Imam Jafar Sadiq (a.s.) “Hapana

kulazimishwa wala kuachiliwa jambo ni kati ya mawili’ wao hapo

wanakubaliana kabisa na ndugu zao Sunni wanaosema kuwa

mwanadamu ana sehemu ya hiyari (ana hiyari). 

Dkt. Hamid Hafna

Mkuu wa kidato cha fasihi, Chuo kikuu cha Aynu Shamsi-

Cairo.
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SHIA NA FIQH YA KIISLAMU

Marejeo ya Fiqh ya Kiislamu yanatofautiana, na Shia wamekuwa

na misingi yao hasa kutokana na tafsiri ya Maimam wao

walivyokifasiri kitabu cha Mwenyezi Mungu na Hadith zili-

zopokewa na wapokezi wao kwani wao ni wenye kuaminiwa, na

Hadith za Maimam wao ni kama daraja ya wahyi kwa isma yao,

hawafuati mbinu za Sunni wanazotumia za istinbaat, katika fiqhi

ya Ahlul Bait kuna yanayotosheleza haja za anayetaka kufaidika.

Na utapata ulamaa wao wanasibu katika mengi ya kuhukumu

yanayonakili makusudio ya sheria hata kama hawazikubali

kanuni za kufanya istinbaat kwa Masunni, miongoni mwa tungo

zao zinazofafanua hayo ni kitabu Wasaailu Shia ila tahswili

masaailu sharia ambacho kimeandikwa na Hurrul-A’amily

kimekusanya masuala mbalimbali ya fani hii na kitabu

Mustadirak al-Wasaail cha Mirza Husein Nuri, hicho hukumu

zake zinarejea zaidi kwenye misingi na kizuri kwa wanafunzi na

watekelezaji.

Pamoja na hayo tofauti ya matawi si nyingi, mwenye kusoma

kitabu Al-iatisaa cha Sayyid Murtadha atajua kuwa Sunni na Shia

hawakutofautiana ila kidogo na hitilafu ya maoni ya wanavyuoni

haifai kuwa ni sababu ya kuzuia ilimu ya siri ya istinbaat.

Na hiyo siyo yenye kuwatenganisha wanavyuoni. Masunni wana

madhehebu mengi ya fiqhi lakini wanafaidika na fiqhi kwa kuan-

galia vitabu vinavyohusu fiqhi ya kulinganisha.

Hakuna kinachodhuru dini kama kasumba, na baya zaidi kwa

akili na watu ni kudhania vibaya na ubinafsi. Fiqh ya Kiislamu

kwa Mukallaf wote ni moja, watu wa miji mbali mbali wanaitu-

mia kwa ibada kulingana na tofauti ya madhehebu.
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Natamani lau Sunni na Shia wangebadilishana elimu walizo nazo

iwe kama bahari inavyochanganyikana na kutoa Lulu na Marijani.

Tunamuomba Mwenyezi Mungu akusanye neno letu na kutakasa

nia zetu, yeye ndiye Muweza wa ayatakayo. Rehma na amani

zimshukie Muhammad na Aali zake na maswahaba –Amin.

Abdul Wahab Abdul –Latif

Mwalimu wa Kitengo cha sheria, Chuo cha Azhar, Cairo

15 Jamadal Akhra 1377 A.H - 5 Januari 1958 A.D.

HAPANA TOFAUTI KUBWA

Shia ni madhehebu ya Kiislam, kiibada na kimuamala haitofau-

tiani na madhehebu manne ya ki-Sunni, na yanafanana sana na ya

ki-Hanafi, Vilevile mtazamo wake wa kifalsafa unaenda sambam-

ba na hisia zetu.

Wao katika Hadith za Ahlul Bait wana hoja zao za kifalsafa, wao

wako nyuma ya Ali bin Abi Talib na wanasema kuwa yeye ni

khalifa naye ana haki zaidi.

Wameshikamana na haki hii na wakaitetea. Msimamo wa Shia

unaonyesha jinsi nyoyo zilivyojengwa kwa imani zenye uhuru wa

kimawazo na hilo ndilo liunalojulikana kwa ndugu zetu Shia kila

mahali, nchini Iraq, Iran, Bahrain, Yemen, India, Pakistani na

Brazil.

Watu wanapokosea ni kule kuitakidi kwamba Shia wako kwenye

matukio na mizozo iliyoanzishwa na Muawiya tu … Hapana hii

si kweli.

Watu walikuwa wafuasi wa Ali baada ya kufariki Mtume (s.a.w.).
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Siku Maansari waliponadi ukhalifa na Muhajirin na Waarabu

wengine pia waliponadi na hitilafu hazikwisha ila baada ya kukat-

wa na Umar.

Ama lau ingekuwa kwa Ahlul Bait peke yao pamoja na kuanzisha

mashauriano na nasaha iliyokubaliwa na Uislamu, lau Umar

angelitazama kwa mtazamo huu yasingetokea matatizo haya bali

Uislamu ungelibaki juu milele na ukawa na nguvu zaidi, nasi

huku Mashariki tungelikuwa na khilafa ya Kiislamu na dola ya

Kiarabu inayolingana na Vatican ya Roma na nguvu za kimaada

za ki-Magharibi

Haki husemwa, lakini ukweli wa mwanzo wa madhehebu ya Shia

na falsafa yake haujulikani hata wanavyuoni wetu wa Ki-Sunni

pia hawajui, jambo hilo ndilo lililosababisha chuo chetu cha

Azhar kiweke mtaala hasa wa kusomesha madhehebu ya Shia na

Falsafa yake katika vitengo vyake, tunatarajia hilo litafanya

maoni yetu yawe mamoja, mizani ilingane na matarajio yetu yap-

atikane, Mungu ndiye mwenye kuongoza, mwenye utafiti.

Fikri Abu Nasr

Mwalimu wa zamani wa fasihi ya ki-Arabu nchini Libya

Cairo.
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NI TAWI

Hapana shaka kwamba madhehebu ya Shia ni tawi muhimu kati-

ka matawi ya madhehebu za Kiislamu ambayo yanafuatwa na

watu zaidi ya mamilioni nchini India, Iran na Iraq.

Na ipo haja kwenye kila masomo yetu madhehehu haya

yasomeshwe ili tuweze kufikia lengo letu ambalo ni kupata

mwafaka baina ya madhehebu mbalimbali za Kiislamu zilizo

ndani ya Kitabu cha Mwenyezi Mungu - Qur’an Tukufu.

Madhehebu haya yana misingi ya kifikra kama madhehebu

mengine za Kiislamu na wanavyuoni wa Shia ni kama wa Sunni

wanapata kila kitu kutoka kwenye mipaka ya Kitabu cha

Mwenyezi Mungu, na yana thamani kubwa katika medani ya

Kiislamu, na katika kufufua turathi za dini wana sehemu kubwa.

Kwa kweli nimewaona wao ni wenye harakati kubwa sana na

maendeleo ya ki-elimu ya kipekee.

Ikiwa Shia wanaonelea kwamba Ali (a.s.) alikuwa na haki zaidi ya

utawala kuliko Abubakr, Umar na Uthman, hilo siyo msingi wa

dini, au si lenye kupinga chochote katika mambo yaliyotajwa na

Qur’an au Hadith za Mtume (s.a.w.).

Haya ni masuala ya maoni tu katika utawala, ni masuala yanay-

ohusika na nafsi ya mtu, na si aibu baadhi ya watu wakionelea

kwamba kuna watu walio bora zaidi ya kushika nafasi hiyo kuliko

hao walioshika hatamu ya uongozi, kuna wengi nimeona

wanapinga Shia au masikilizano baina ya Sunni na Shia lakini

wanaikimbia asili ya tatizo bila ya kuwa na sababu ya maana,

mimi nionavyo haifai kuwa hivi.



Nimefuatilia kusoma vitabu vingi vya Shia na nimefuatilia maoni

yanayosemekana kwamba yanahitilafiana na wanapoelekea Sunni

nikagundua kuwa ni tofauti zisizo na msingi kwenye mizizi.

Tofauti kuhusu kumfadhilisha Ali (k.w.) ni tofauti ambayo si kati-

ka misingi ya dini, wala hawaivunji nguzo yoyote miongoni mwa

nguzo za dini.

Mtume (s.a.w.) alifariki dunia kama walivyofariki Makhalifa

wane na maswahaba wengine. Wala hapana faida ya hitilafu kati-

ka kumrudisha mmoja wao au mwingine katika utawala.

Lau tukifikiri kwamba Imam atadhihiri siku zijazo basi ulimwen-

gu wote utamngoja kwa sababu yeye atatiwa nguvu na roho ya

Mwenyezi Mungu.

Abdul Hadi Mas’uud Al-Ibyari

Mwakilishi wa wizara ya Elimu na mwongozo wa jamii

–Cairo.

KUHUSU FIQH

Madhehebu ya Imam Jafar Sadiq (a.s) ni moja ya madhehebu ya

ki-fiqh yaliyorithiwa; na Shia Imamiya wanarejea kwake kwa

hukumu za madhehebu yao.

Madhehebu hayo yanategemea riwaya za Maimam kutoka kwa

Mtume (s.a.w.), kutoka kwa wale waliopokea Hadith za Mtume

wakafahamu maelekezo.

Shia wanakusanya Fiqhi moja, ya Maimam wao iliyochukuliwa

kutoka kwenye Qur’an na Hadith. Hiyo inaitwa Fiqh ya Jafar kwa

sababu Imam Jafar Sadiq ndiye aliyeikusanya kwa wingi na
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kuieneza, na wanafunzi wake wamesajili asili ya Fiqh yake, kwa

hivyo Mashia wanachukua kutoka kwa Jafar Sadiq.

Fiqh hii inaenda sambamba na madhehebu mengine manne kati-

ka mambo mengi na inahitilafiana katika mambo machache tu.

Mfano wa tofauti hizo ni kama vile sharti kwa Shia kuwa na

mashahidi wawili waadilifu wakati wa kutoa talaka, na haiwi bila

ya wawili hao; hapa wanafuata kauli yake Mwenyezi Mungu

“Ishini na wanawake kwa wema na muachane kwa wema na

washuhudie wenye uadilifu katika nyinyi.” (Sura: 65-2)

Shia pia hawatoi talaka tatu kwa tamko moja tu au kwenye mahali

pamoja, wala talaka ya kuapa kwao si talaka.

Mfano wa hitilafu zingine ni ndoa ya ‘Mut’a’ ambayo Shia wanai-

halalisha na wengine wameiharamisha.

.”Wao wanategemea kauli ya Mwenyezi Mungu:

“...Ambao mmestarehe nao katika wao, basi wapeni mahali

yao yaliyo lazima  wala si vibaya kwenu  katika yale

mliyokubaliana  baada ya ( kutoa ) mahari ...” Sura 4-24

Ndoa hiyo ni mume kumwoa mwanamke asiye na vizuizi vya

kumuoa kisheria na lazima ipite ‘iqdi’ (kufunga ndoa), mahari, na

urithi wa mtoto na ndoa iwe na muda maalum wa kwisha kwake.

Kwa ujumla Shia inahitilafiana na Sunni katika masuala ya
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utawala (ukhalifa) na Uimamu, lakini Shia wanaafikiana na mad-

hehebu manne ya Sunni katika misingi na matawi mengi ya dini

na kuhitilafiana katika baadhi ya matawi ya dini.

Pindi tunaposoma kwa makini fiqhi ya madhehebu ya Shia

tutayaona hayo, katika kuafikiana na ya Sunni, yatakuwa na uta-

jiri mwingi usio na mfano katika kuwekwa sheria.

Fiqh hii na ufafanuzi wa kuweka sheria haufananishwi na zingine

hata za madola makubwa yenye maendeleo. Je wanaonaje sheria

hii ya fiqh ya Kiislam ambayo yatokana na dini ya sawa kutoka

Kitabu cha Mwenyezi Mungu kinachochukuliwa kuwa ni msingi

wa kwanza wa kuwekwa sheria kwa Waislamu wote nayo kama

alivyosema Mtume (s.a.w.): “Ni kamba imara ya Mwenyezi

Mungu, na ni njia iliyonyooka, mwenye kufanya kulingana

nayo hulipwa thawabu, na aliyehukumu kwayo amefanya

uadilifu, na mwenye kuilingania, amelingania kwenye njia

iliyonyooka.”

Na Hadith ya Mtume (s.a.w.) ndiyo chimbuko la pili katika

machimbuko ya kuwekwa sheria ya fiqh kwa umma wote.

Neno alilosema au kitendo alichokitenda Mtume na kuthibitisha

kwake jambo, ni Sunna ambayo lazima itekelezwe.

Shia wametia sharti kwamba Hadith ni lazima riwaya zake zipitie

njia za Maimam wa Ahlul Bait kwa sababu nyingi:

1. Wao wanaamini kwamba Maimam ndio wajuao zaidi Hadith na

siri za dini.

2. Wanaongozwa nao na kuwazingatia kuwa ni waongozi wa

kwenye kheri, na njia ya sawa. Na hivyo ni vile ilivyothibiti ubora

wao, na fahamu zao za hali ya juu kabisa.
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Na kwa kuwa masuala ya Uimamu na ukhalifa ndiyo yanayoto-

fautisha baina ya Sunni na Shia, ndipo masalata wakajaribu kuy-

atenganisha kwa ajili ya malengo yao machafu.

Na ikiwa itawezekana basi ni muhimu kila taifa lihifadhi hulka

yake pamoja na kuchunga udugu wa Kiislamu na kuheshimiana.

Tunamuomba Mwenyezi Mungu awakusanye Waislamu kwenye

neno la kheri.

Muhammad Abdul-Mun’im

Profesa wa Kitengo cha fasihi ya Kiarabu wa zamani Cairo.

ALI BIN ABI TALIB

Kuandika juu ya Imam Ali ni kuandika juu ya Imani na katika

kivuli cha Imani, pia juu ya Uislamu sahihi na kuwatetea

Waislamu wa zama zote waliokuwepo wakati wake na

waliokuwepo baada yake, tangu uliposhuka ujumbe kwa Mtume

Muhammad (s.a.w.).

Mimi nilikuwa nangoja nipate fursa ili niweze kuandika yanay-

omuhusu mtu huyu mtukufu.

Kama ilivyotajwa katika kitabu Al-Iswaaba alijulikana kwa ushu-

jaa na kuwa mbele, basi je umashuhuri huu unaishia hapa tu?

Wapokezi wengi wamepokea kwamba: Ali bin Abi Talib ndiye

kijana wa kwanza kuingia Uislamu, kwa maana ya kuwa hakuishi

kwenye mambo ya ujahiliya, basi je sifa hii itakuwa ni hii hii tu?

Ali ni binamu yake Mtume (s.a.w.) na alimchukua kuishi kwake

kama mwanawe na alifunga naye udugu, kama walivyopokea

wapokezi waaminifu wakimnukuu Mtume (s.a.w.) mwenyewe

akimzungumzia binamu yake huyo.
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Ali alikuwa daraja yake ni kama ya Harun kwa Musa (a.s)

isipokuwa tu hakukuwa na Mtume baada ya Mtume Muhammad

(s.a.w.).

Alikuwa ni waziri na Khalifa wake baada yake. Na nassi hizo ni

hoja za nguvu kutoka kwa Mtume juu ya Uimam wa Ali. Je ishara

hizi za wazi hazitoshi kuonyesha haki ya Uimam wa Ali?

Kuhusu suala la Uimamu, Ibn Masud amenena: “Tulikuwa

tukimzungumzia mtu aliye mbora zaidi wa watu wa Madina

ambaye ni Ali.

Bali hata Umar mwenyewe alikuwa akiomba kusiwe na tatizo

ambalo Ali hayupo, alisema: “Lau si Ali angeliangamia Umar.”

Kuna upande ambao yapasa tuuweke wazi kwetu na kwa dunia

nzima kwamba walimtenga Ali, vita vikauma baina ya Waislamu

na kuishia kwa wenye nguvu kushinda na si wenye haki kushin-

da, kwani lau haki ingeshinda, angelishinda Ali; ushindi wake

ulikuwa juu ya vitimbi vya wenye vitimbi na juu ya mali na sila-

ha, utapeli na dhuluma.

Abdul-Hadi Mas’uud

Mwakilishi, wizara ya elimu na mwongozo wa jamii- Cairo.

SIFA ZAKE

Ali (a.s.) alikuwa yeye pekee ni umma, si kwa sababu alikuwa ni

mlango wa elimu au wasii wa Mtume Muhammad (s.a.w.) au

ushujaa wake kwenye kupigania haki au kufahamu kaida za dini

hii, si kwa lolote bali ni kwa jinsi alivyochunga mambo ya

Mwenyezi Mungu kwa maneno na vitendo vyake vyote hata ali-

weza kujidhiki nafsi yake kwa ajili ya maslahi ya Waislamu wote,
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na kuwatanguliza wao na maslahi yao kabla yake yeye japo hilo

lilimtia dhiki nafsi yake.

Mathalani, wakati wa ukhalifa wake alikuwa mwadilifu katika

hukumu na aliupa nyongo ulimwengu.

Wengine waliuendea mbio ukhalifa, lakini ukhalifa ulimwendea

mbio yeye na aliwatanguliza wengine kuliko maslahi yake na

jamaa zake.

“Na wanatanguliza zaidi nafsi zao japo wao walikuwa na haja

zaidi.”

Maswahaba waliokuwa mafukara aliwaweka sawa na kuwafanya

kama roho yake au watoto wake.

Yeye alikataa kabisa kufanya jambo ila liwe lina maslahi kwa

umma, alijichunga sana kufanya lolote kwa ajili ya maslahi ya

kibinafsi.

Ibn Qutayba amepokea katika kitabu Al-Imama was-Siyasa

kwamba Aqil bin Abi Talib alikwenda kwa ndugu yake Ali mjini

Kufa (Iraq) akamwambia: “Karibu … ni jambo gani lililokuleta

ewe ndugu yangu?” Akajibu: “Mapato yangu yamechelewa, vitu

vimepanda bei kwetu, na tumekuwa na madeni mengi, nimekuja

kwako ili unisaidie.”

Ali akamwambia: “Wallah nilicho nacho ni changu tu.” Aqil

akasema: “Watu wa Hijaz wanakujia kwa ajili uwape, nami

utawapa nini? Na nitalipia nini madeni yangu?’

Imam Ali akamwambia: “Je, wajua kuwa mimi sina zaidi ya kido-

go nilicho nacho? Au unataka Mwenyezi Mungu aniteketeze
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kwenye moto wa Jahanamu kwa ajili ya kukupa wewe pesa za

Waislamu?” 

Na hapana shaka kwamba Aqil alikwenda kwa Muawiya ambaye

hatofautishi kati ya halali na haram na anaichukulia hazina ya

Waislamu na mali za Waislamu kuwa ni milki yake peke yake.

Hii ni picha ya wazi inayotuonyesha mfano wa Ali katika kuupa

nyongo ulimwengu na kuweka mbele maslahi ya umma kuliko

yake mwenyewe na watu na jamaa zake, nao ni mfano ambao

haujaonekana kwa Swahaba yeyote asiyekuwa yeye, kama ulivyo

msemo wake aliokuwa akisema mara kwa mara: “Ee dunia

mhadae mwingine siyo mimi.”

Nasema hivyo na nashuhudia kwake kila masuala mbali mbali

aliyopelekewa ya kisiasa katika Uislamu. Umar alijitahidi katika

ukhalifa akamvalisha Abu Bakr kishali chake akatoa hoja ya

kufanya hivyo ni kwa ajili ya kuzuia fitna isitokee na hilo alikiri

yeye mwenyewe mara nyingi.

Ama Ali yeye alisimamisha hoja kwa wazee hao wawili

alipokuwa akienda kwenye kubwa zaidi kuliko hilo nalo la

muhimu kufanywa kwanza baada ya kufariki Mtume nalo ni kum-

tayarisha kwa mazishi (yaani kumuosha kumkafini n.k) kabla ya

mambo yote.

Abdulrahman bin Awf naye alijitahidi katika kuchagua mmoja

kati ya watu wawili Ali na Uthman kwa ukhalifa nao ni katika

wale sita walioteuliwa na Umar. Ali akamsomea nassi ya ahadi,

Ali akakubali ahadi kiasi cha uwezo wake, Uthman naye

akakubali nassi ya ahadi kile kiasi ambacho nassi yake ingekubali

ili ukhalifa usiponyoke mikononi mwake.

53

AL- WAHDA AL- WAHDA



Ali aliridhia nafsi yake kutokana na mkataba wa Bin Awf kwa

sababu aliangalia maslahi ya Mwenyezi Mungu, Mtume na

Waislamu kuliko cheo cha ukhalifa.

Ali alipata pale alipoiamsha jamii ya Kiislamu katika ubatilifu wa

Muawiya aliyewakosea jamii ya Kiislamu na kila aliyefuata

mwendo wake. Hakuna aliyepigana akauawa akiwa upande wa

jeshi la Ali (a.s.) akitetea misingi yake ila shahidi awe Mujtahid

au mfuasi kwa sababu huyo Muawiya alikuwa katika kipote kiovu

kilichomuua Ammar Yasir kama ilivyosema Hadith ya Mtume

(s.a.w.)2

Nasema: Mfano wa Ali na hasimu wake ni kama watu wawili,

mmoja ameinuliwa na roho yake kwenye neno la haki akachagua

nuru dhidi ya giza, na mwingine akachagua vya dunia akaanguka

duniani akifunikwa na giza na malimwengu akabadilika kwa

kubadilika hayo malimwengu, yakatokea naye umbali ulioje wa

wawili hao! Hata hawawi sawa.

Dkt. Hamid Hafna Daud

Mkuu wa Kitengo cha fasihi ya Kiarabu

Chuo kikuu cha Aynu Shams, Misri.

BADO TUPO NA  ALI

Enyi ndugu, utukufu wa mvua, utukufu wa haki, utukufu wa

elimu nawasalimia kwa maamkuzi wa Kiislamu nikisema:

Assalam aleykum warahmatulah wa barakatuh, kisha nikiuliza

nitumie lugha gani niweze kuwasiliana nanyi? Wengi wamenitan-

gulia kwa tungo wakayachukua masikio yenu mpaka mmebaki

hamna mahali, kisha najiuliza tena vipi nitaweza kuwashukuru na

nimeshindwa kusema kuwa mimi nafaa kwa uwanja huo. Mimi
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nasema kutokana na mengi waliyoyasema. Nasema kwa jinsi

unavyonidhania vibaya, kwa jinsi munavyoniheshimu ndio nase-

ma sawa lakini kama mmeona mnipe neno la hekima kwa hekima

ya hali ya Imam Ali bin Abi Talib, utukufu wa Imam umenifuni-

ka kiasi ambacho siwezi kukanusha.

Kwa fadhila za Mwenyezi Mungu nimeweza kuandika juu ya

Imam Ali. Kwa fadhila zake Mwenyezi Mungu nimepata heshima

hii nzuri, lakini kwa kweli siwezi kuwa nimeandika kitu hasa

kuhusu Imam Ali. Imam ni mkuu zaidi kuliko kitabu hata kiwe

kikubwa kiasi gani.

Imam ni mkubwa kuliko Mwanafasihi yeyote atakayemsifu hata

awe ni bahari iliyojaa sidhani kama hili hamlijui, ikiwa nimeweza

kuandika kitu ambacho mmeona kinastahiki heshima yake, basi

nimeandika huku nikiwa na imani kamili na nilichokiandika; si

kwa sababu Imam alikuwa shakhsiya kuu tu, au niwaridhishe

watu hawa au wale; bali ni kwa ajili nipate kijiridhisha nafsi

yangu na dhamira yangu, mambo niliyoyaona kwa Imam

sijayaona kwa mtu mwingine yeyote zaidi ya Mtume (s.a.w.).

Yeye alikuwa ni mkusanyiko wa sifa, kielezo cha hali ya juu cha

nguvu, ushujaa na kupenda Uislamu.

Ndipo nilipompata Imam, nilijaribu kadri ya uwezo wangu

mdogo, niandike kuhusu yeye nami, nataka kudhihirisha upande

wake mmoja ulio muhimu kuliko Historia waijuayo watoto kwa

watu wazima; nilitaka nionyeshe kuwa yeye ni mtu aliyejua kufu-

ata Uislamu kwa usahihi, alifuata kila njia zilipopitia hatua za

Mtume (s.a.w.).

Katika mwenendo wake alikuwa akiitafsriri Qur’an kwa vitendo

kwa mitindo wa maisha ya kila siku kwa watu wote.
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Alikuwa hajali afuatwe na Mwislamu au mwingine la muhimu

kwake ni kufafanua yaliyomo katika Qur’an yaliyojificha ambayo

yataweza kuwaongoza watu wote kwenye kheri, uadilifu na haki.

Enyi ndugu zangu, Imam ni shakhsiya ambayo haijawahi

kuonekana ila kwa Mtume (s.a.w.) tu. Na hilo si ajabu; lakini je,

Imam Ali ni nani?

Yeye ni binamu yake, ndugu yake aliyelelewa na Mtume (s.a.w.)

aliyemuoza binti yake (Fatima) na ni baba wa wajukuu zake

(Mtukufu Mtume). 

Hakuna hata mmoja aliyepata daraja hii wala hakuna

atakayefikiria. Mimi nilipoandika kuhusu Imam Ali sikudhani

kama kutakuwa na yeyote atakayeniambia neno baya.

Sikuandika ila kile ninachoitakidi kuwa ni cha kweli na kile

ambacho nimekipata kwenye vitabu kuwa ni kweli.

Atakaposimama mtu na kunitaja kwa ubaya na aseme atakavyo,

hiyo haina thamani yoyote maadam naamini kuwa nina-

chokiandika ni cha ukweli na nadhani ni cha ukweli na nadhani ni

cha sawa kabisa.

Jana tu nilikuwa nazungumza, mara nikazungumzia juu ya baad-

hi ya Maswahaba. Maudhi yaliyonipata kwenye imani yangu ni

kwa sababu niliwataja baadhi ya Maswahaba kwa uwazi, maneno

ambayo waliyasema wao wenyewe, mimi sikuzidisha chochote

zaidi ya waliyosema wao, waliokuwa wakati wao na waliyatenda

kwa mikono yao pamoja na hayo kuna mtu alisema kwamba, kati-

ka kitabu changu kuhusu Ali nimezidisha. Ni Maswahaba gani

hao ambao nimetia chumvi kuhusu habari zao? Muawiya? Amr

bin Aas? Mughira bin Shuu’ba? Na wengine mfano wa wao?
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Muawiya - kwa mfano yeye amebatilisha haki kuwa batili na

batili kuwa haki na akataka kuvuta watu nyuma yake au baadhi ya

watu wamsaidie katika batili yake.

Yeye alidai kuwa Imam Ali ndiye aliyemuuwa Uthman, kisha

hapo hapo akadai kuwa aliyechochea Uthman auawe ni Ali. Je hii

ni sahihi? Ukweli ambao Muawiya mwenyewe anajua ni kwamba

Ali alikuwa ndiye mtetezi mkubwa wa uthman kisha Muawiya

anajua kwamba yeye ndiye aliyetumia jeshi la watu wa Sham

(Syria siku hizi) na akawaamuru wasimame tu nje ya mji na wasi-

jiingize katika mzozo uliokuwepo, waangalie tu kitakachotokea

kama mapinduzi ya Answari yakitokea basi ndipo wajitokeze, na

kama Uthman atauwawa wasiingilie bali warudi zao.

Je yamkinika nimsifu Amr bin Al-Asi muuaji, au nichukue kauli

ya mmoja wa wanawe aliposema ‘Ukitaka dunia uwe pamoja na

Muawiya, na ukitaka Akhera uwe na Ali’ akachagua dunia akawa

pamoja na Muawiya.

Je naweza kumsifu mtu kama huyu?

Je, nimsifu Mughira aliyekuwa wa mwanzo wa kuvunja haki ya

Ahlil Bait ya ukhalifa? Au nimtaje kama wanavyomtaja kuwa

alikuwa tapeli? La bali nasema yeye alikuwa msaliti na khabithi!

Kama inavyojulikana kwenye baadhi ya vitabu kwamba, baada ya

kufariki Mtume (s.a.w.) alipita Mughira bin Shuu’ba akampata

Abu Bakr na Umar wameketi kwenye mlango wa Mtume (s.a.w.)

akawauliza: “Mnangoja nini?” Wakajibu: “Tunamngoja huyu mtu

atoke ndani ili tupate kumbai (kumuunga mkono) yaani Ali.

Akakenua mdomo kwa dhihaka: “Je mwangojea kubai mimba ya

Bani Hashim? Akawageuza kule haki ilikokuwepo na kuwafanya

wafuate upande mwingine.
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Wote hao walitaka mimi niseme wao walikuwa ni watu watakati-

fu, wasiofanya ubatili, mimi siwezi kusema hivi katu.

Siwezi kusema jua halionekani, wakati linaonekana, siwezi kudai

lisilo la haki. ikiwa watu hao (kina Mughira) wameitwa

Maswahaba wa Mtume hii ni kinyume na ukweli.

Rafiki ni nani? Je ni yule rafiki mnayekutana kwa saa moja au

masaa machache kisha kila mmoja akashika njia yake? Je rafiki

yako ni yule anayekuwa jirani yako mwezi mmoja au mwaka au

miaka miwili?

Je rafiki yako ni mnayepiga gumzo la muda mrefu au mfupi? Au

ni yule mnayeishi naye pamoja kwa muda mrefu?

Kwa maoni yangu; rafiki yako ni yule anayekuhifadhi unapokuwa

haupo na unapokuwepo anakuhifadhi kwa watu wako, mali zako,

siri zako na kila kitu, ambaye anakuwa badili yako na kukutetea

uwe uko au hauko.

Katika hao nani aliyemuhifadhi Mtume (s.a.w.)? Nani aliye mhi-

fadhia watoto wake na watu wake? Kwa kweli hakuna hata

mmoja. Pamoja na hayo ewe ndugu yangu nisingependa kure-

fusha maneno kuwashambulia, ila tu  labda niseme sisi hapa Misri

twawapenda Ahlul Bait penzi ambalo naweza kulisifu kuwa ni

penzi zito tuliloumbiwa nalo, hatujui vipi! Tumepata hasara damu

zetu kwa vizazi hatujui kwa nini lakini tunawapenda. Katika sisi

kuna wanaowakosea bila ya kukusudia, aidha kwa kutojua au kwa

kufuata maoni ya Mustashrikina ambao wametuletea fikra za

kugawanya Uislamu, nataraji nitaupokea udhuru huu wao.

Hebu wacha niseme kweli mimi, kama nilivyosema awali katika

mkusanyiko huu, nashukuru kujaa kwa vitabu vya Sunni kwenye
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maktaba za Shia na kutokuwa vitabu vya Kishia kwenye maktaba

za Sunni.

Hii ni kweli sana lakini inabidi maktaba za Sunni zijae vitabu vya

Kishia, mnadhani ni nani atakayesoma vitabu hivi vyenye utafiti

wa ndani sana, isipokuwa mwanachuoni? Tena mtafiti anaetaka

kufikia kwenye kulinganisha jambo moja na jingine.

Pamoja na heshima yangu kwa wanavyuoni wa pande mbili ila

nasema hivi: Wanavyuoni sio kuwa wao ndio umma wote,

wanaweza kuwa ni viongozi tu wa umma wa Kiislamu.

Ama madhehebu ya Sunni yalijimakini katika miji mingi ya

Kiislamu ambapo Mashia walikuwa wakikandamizwa ila

wachache hata jamaa zao Bani Abbas waliwatesa mno.

Kwa hivyo ninavyotaka ni wao Shia waandike vitabu kwa ajili ya

Mwislamu wa kawaida ambao asilimia yao ni tisini na tisa.

Mkiwaandikia kitabu hao, kitabu chepesi tu ambacho rahisi kuk-

ifahamu ili ukweli wa Shia ujulikane hapo itawezekana maktaba

zijae vitabu vya Shia.

Tuanze kuunda kizazi kipya kijuacho ukweli wa Shia tangu wato-

to wadogo na vijana, tuwatayarishie vitabu vyepesi vinavyoeleza

ukweli wa Shia.

Nyinyi mwajua kwamba Masuni wengi hawajui kila kitu kuhusu

nyinyi bali wanatuhumu tuhuma ambazo hazihusiani na nyinyi.

Hata wanawatuhumu kwa ukafiri na kuwatoa kwenye Uislamu

haya ndiyo yasemwayo, hata wanawatuhumu kwamba nyinyi

mnasema: Utume uliteremka kwa Muhammad kimakosa badala

ya Ali aliyekusudiwa, wanawatuhumu kuwa mnamfanya Ali

kuwa ni Mungu.
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Haya nimeyasikia kwa watu ambao si wajinga bali ni wasomi.

Kwa nini msingeeneza kuandika vitabu ambavyo vimemfundisha

mtoto kuwa Uislamu ni mmoja niUsunni au UShia?

Hili likitimia, niaminivyo mimi, itawezekana kujenga udugu wa

Waislamu na kuzidisha ukaribu wao, na Uislamu utaweza kusi-

mama kwa mara nyingine tena kwa miguu yake.3

MUSTASHRIKINA NA UKOLONI

Watafiti wengi wa Mashariki na Magharibu, wa zamani na wa

sasa wamekosa katika kuelezea Shia kwa maneno ambayo hayana

dalili wala hoja za kuaminika na hayo watu wanapokezana tu bila

ya kujiuliza kama ni sahihi au ni makosa.

Miongoni mwa sababu zilizofanya wanafiki hao wasifanye uadil-

ifu ni kutoangalia vitabu vya marejeo ya Shia, na wakitosheka na

marejeo ya mahasimu wa Shia.

Hapana shaka kwamba mtafiti anayetaka ajuwe Historia ya Shia,

itikadi yao au Fiqhi yao hapana budi ategemee mapokezi ya Shia

kwenye upande huo.

Pia miongoni mwa sababu za kukosekana (malezo ya) uadilifu

kwa Shia ni ukoloni wa kimagharibi ndio uliotaka kupanua

uhasimu kati ya Sunni na Shia na hivyo umma wa Kiislamu

kupatwa na mgawanyiko, ndipo wale Mustashrikina wakaanzisha

fani waliyoiita utafiti huru wa kielimu.

Linalosikitisha zaidi ni kwamba baadhi ya watafiti wa Kiislamu

wanafuata maoni ya Mustashrikina hao bila ya kujua ukweli wa

makusudio yao.
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Shia ni jina ambalo tangu zamani linamaanisha yule anayemfuata

Ali (a.s.) na anayeamini kuwa yeye ni Imam na kizazi chake (kile

cha Maimam kumi na wawili) ambao hivi sasa wanaitwa

Ithnaashariya.

Na ilivyo, Shia wanategemea kumfuata kwao Imam Ali, wakitoa

ushahidi kutoka kwenye vitabu vya Sunni. Na maafikiano kati ya

Shia na Sunni katika misingi ya imani (kama Mungu Mmoja,

Qibla, Swala, Saumu, Zakka, Hijja) yako wazi kabisa hawana

tofauti juu ya hilo; tukitoa suala la Uimam tu kwani Masuni

wanaona kuwa hilo si suala la Kiislamu la  kuchaguliwa na watu,

ambapo Shia wanaona ni suala la kimsingi na kwamba Imam aliy-

atajwa ni Ali (a.s.) na Uimam hautoki nje ya kizazi chake na uki-

toka basi ni kwa dhuluma au taqiyya na Maimam wao ni kumi na

wawili.

Na maafikiano ya fiqhi kati ya Sunni na Shia yako wazi kabisa ila

kuna baaadhi ya tofauti za ki-matawi kama vile Ndoa ya muda

(muta’) ambayo imethibiti kuwa ilifuatwa kwa Masunni lakini

haikufuatwa kwa Mashia.

Na maafikiano ya fiqhi kati ya Sunni na Shia katika misingi ya

itikadi na hukumu za fiqh yako wazi pia ikiwa marejeo ya asili

yao wanayoitegemea ni moja ambayo ni Qur’an na Hadith.

Upeo uliopo wa tofauti ya Sunni na Shia sio mkubwa sana kama

vile ulivyo mathalani kati ya madhehebu ya Imam Malik na

wafuasi wake na katika wapokezi wa Hadith, na Imam Abu

Hanifa Nuuman na wafuasi wake katika watu wa rai.

Na tutapojua kuwa Sunni wanakubali ubora na elimu ya Ahlul

Bait watoharifu, na kwamba wao wana daraja yao hasa ambayo

hawalinganishwi na yeyote na kwamba kuwapenda ni ukamilifu
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wa dini na hivyo ilivyotajwa kwa haki yao kutokana na ushahidi;

tutajua kuwa tofauti kati ya Sunni na Shia haina hatari yoyote.

Katika vitabu vya Sunni kuna ushahidi wa kutosha wa elimu ya

kipekee ya Imam Ali, Hebu tutoe mfano kidogo:

“Imepokewa kutoka kwa Umar (r.a) kwamba, alikwenda kwenye

jiwe jeusi (Hajarul –Aswad), akalibusu kisha akasema, “Mimi

nisingemuona Mtume (s.a.w.) akilibusu, basi nisingelibusu.”

Ali (a.s.) akasema: “Ewe Amirul Muuminina, jiwe hilo linadhuru

na linanufaisha na hiyo ni ufafanuzi wa neno la Mwenyezi Mungu

aliposema:

“Walipokubali kwamba Yeye ni Mola Mtukufu na wao ni

waja, aliandika mkataba wao na kuuweka kwenye jiwe hili

nalo litafufuliwa siku ya Kiyama likiwa na macho mawili,

ndimi mbili na midomo miwili likimshuhudia aliyetekeleza

ahadi, nalo ni lenye kuweka amana ya Mwenyezi Mungu kati-

ka kitabu hiki.” 

Umar akasema: “Mwenyezi Mungu asiniache duniani ambapo

wewe Abul Hasan haupo.”

Umar bin Al-Khattab, kama inavyoonyesha Hadith hii anabusu

jiwe jeusi kwa kumfuata Mtume (s.a.w.) na hivyo ndivyo

afanyavyo kila Mwislamu katika kumfuata Mtume (s.a.w.).

Ama Imam Ali, upande wa ilimu yake alijua kuwa jiwe hilo jeusi

halidhuru wala halinufaishi, kama jiwe lakini alijua kuwa lau

Mungu anataka lidhuru au linufaishe angefanya hivyo kwa kuta-

ka yeye Mwenyezi Mungu, na hiyo ni kwa sababu ya siri ya ile

ahadi ya zamani aliyoichukua Mwenyezi Mungu kwa roho za
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wanadamu katika ulimwengu wa tonoradi kabla ya kuletwa

ulimwenguni. Nalo ndilo shahidi wa binadamu siku ya Kiyama.

Hapa mtu atapinga na kusema kwamba ‘Hili haliingii akilini’.

Atajibiwa kwamba basi mambo mengi ya hukumu za kisheria

hayaingii akilini kwa sababu yako juu zaidi ya utambuzi wa akili.

Na dalili ya hilo ni ibada ya Hijja haitambuliwi na akili kwa nini

mtu aanze kuzunguka jiwe jeusi lenyewe?

Kwa nini yakusanywe mawe Muzdalifa kwa kumpiga shetani?

Kila jambo lina siri yake na kila mahali pana mambo yake

maalum.

Kwa hivyo basi, kuna mambo kati ya itikadi ambayo alihusishwi

nayo Imam Ali na dhuriya wake baada yake kuyajua, na hiyo ni

fadhila ya Mwenyezi Mungu humpa amtakaye.

Kwa hivyo haifai Waislamu wasio Shia waghafilike na thamani

ya turathi za Shia katika itikadi na fiqh. Na turathi hii imepokewa

kutoka kwa Ahlul Bait, wao ni Maimam wa fiqh na ni mabwana

wenye ubora wao na mahali pao kwenye nyoyo za Waislamu.

Dkt Abul-Wafaa Al-Ghanimi Attaftazani

Mwalimu wa Kitengo cha falsafra ya Kiislamu, Azhar Cairo

6 Jamaad Than 1381 A.H.
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NIA YAO NI KUTIA SHAKA

Wale Mustashrikina wanaoangalia mambo kijuujuu tu,

wameshindwa kuelewa msimamo wa Ali alivyopata katika Ijtihad

pale wengine walipokosa ambapo hatuna haja ya kurefusha hapa,

bali tumeandika kwa kirefu kwenye kitabu chetu kuvunja uzushi

wa Mustashrikina.

Mustashrikina hao hawakujua kama Ali alitanguliza dini yake

kabla ya dunia ya watu na ulinzi wa Mwenyezi Mungu zaidi ya

kufurahisha watu.

Watu hao hawataelewa maana za ndani, kwa sababu siasa kwa

mtazamo wao ni kuitumia fursa ya kutia shaka, kusema uongo,

unafiki na kutokubali na  kukubali mahali pa kupinga hayo mbele

ya Imam mcha Mungu, kuna kitu kitukufu zaidi ya hicho amba-

cho nguzo yake ni akili  na msingi wake ni kudhihirisha haki na

lengo lake ni maslahi ya watu wote.

Dkt. Hamid Hafna Daud

Mkuu wa Kitivo cha fasihi ya Kiarabu

Chuo kikuu cha Aynu Shams, Misri.
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NDOA YA MUT’A KATIKA UISLAMU

Shia wanapohalalisha ndoa ya Mut’a wanategemea Aya tukufu

isemayo:

“Na pia (mmeharamishiwa) wanawake wenye (wanaume zao)

isipokuwa  wale iliyowamiliki mikono yenu ya kuume.

(Ndiyo) Shariya ya Mwenyezi Mungu juu yenu. Na mmeha-

lalishwa (kuoa wanawake) minghairi ya hawa. Muwatafute

kwa mali zenu, kwa kuwaoa bila ya kufanya zina. Basi wale

mnaowaoa miongoni mwao wapeni mahari yao yaliyolaz-

imishwa. Wala si vibaya kwenu katika (kutoa) yale mliyorid-

hiana badala ya yale yaliyotajwa. Hakika Mwenyezi Mungu

ni Mjuzi na Mwenye hikima.” (4:24)

Kigezo cha kupima Qur’an na lugha ya Ayah hii kiko wazi haki-

na kificho wala fumbo, na lau tungetumia akili ambayo ni moja

ya dini basi pia tusingeona kama kuna kasoro katika jambo hilo.

Kielimu, sioni kama kuna tofauti kubwa kati ya ndoa ya Muta

ambayo ina muda maalum na ina uhuru wa kuongoza mpaka

mwisho wa maisha yake.

Ndoa ya Sunni inadumu mpaka itakapokatika, na ndoa ya Muta

pia inakatika mpaka ifungwe tena, hii ndiyo tofauti ya kivitendo

kati yao.

Kile ambacho ni muhimu kukiandika ni kuwa pale ambapo

Uislamu unalingania kwenye mashauriano na kuamiliana vizuri

na kuondoa tofauti.
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“Basi kwa sababu ya rehma itokayo kwa Mwenyezi Mungu

umekuwa laini kwao (Ewe Muhammad). Na kama ungelikuwa

mkali na mwenye moyo mgumu bila shaka wangalikukimbia.

Basi wasamehe wewe na uwaombee msamaha (kwa Mwenyezi

Mungu) na ushauriane nao katika mambo. Na ufungapo nia

mtegemee Mwenyezi Mungu (tu ufanye hili uliloazimia).

Hakika Mwenyezi Mungu anawapenda wamtegemeao.

(3:159).

“Na wale waliomuitikia Mola wao (kwa kila amri Zake) na

wakasimamisha Swala, na wanashauriana katika mambo yao

na wanatoa katika yale tuliyowaruzuku. (42:38).

Katika wakati huu ambapo Uislamu unapigana na ubinafsi

tunaona kuna wengine wanafahamu umadhehebu kimakosa na

kama kwamba wapinzani wao si Waislamu. Sisi hatuko kwenye

maoni haya bali kinyume chake kabisa kwani kutofautiana katika

maoni ni njia ya kufikia kwenye kupata usahihi.

Na wakati ambapo Uislamu unatoa wito huo, utaona vikundi

vinaleta tashwishi kwenye tofauti za kimadhehebu.

Ama sisi hatuoni kuwa matusi ni njia ya kukinaisha bali tunaona
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ni njia ya kutengana na chuki, Mwenyezi Mungu asema:

“Tumewafanya makabila na mataifa ili mjuane …..”

Sisi tuonavyo hivi leo ni bora tusome masomo yenye mwamko

siyo yenye kulala. Lengo katika dini yetu ni kufikia kwenye

fahamu ya kweli kwa njia za elimu ya ndani si ya juu juu tu; na

kwa njia ya mwamko wa jamii yetu kuelekea kwenye mahali

panapolingana na dini hii thabiti. 

Pengine njia hatari za tofauti zilizozungumzwa ni suala la Mut’a

ambayo wanavyuoni wa Shia wamehalalisha na wa Sunni kui-

haramisha.

Kabla sijajadili maudhui haya ningependa kutoa takwimu zili-

zochapishwa na chuo cha Azhar na kugawanywa yapata miaka

kumi na mitano, kama ifuatavyo:

Makosa ya jinai (ya ngono) yamefikia matukio 1359 mjini Cairo

pekee (Gazeti la Al-Ihram 27, Februari, 1942 A.D).

Vijana 1,005 wamegunduliwa na magonjwa ya zinaa katika hoteli

ya Cairo na watu sabini wameshikwa kwa kujihusisha na biashara

ya kuuza wavulana, wakiuza wavulana kwa Pauni tatu (Gazeti la

Al-Ihram 27, Desemba, 1941 A.D).

Katika ripoti za ofisi inayoangalia ustawi wa jamii wametoa taar-

ifa ya mwezi wa Septemba mwaka 1941, Cairo kama ifuatavyo:

Ofisi imewatia mbaroni chokoraa mia saba na kumi na tisa.

Wanawake tisini na wanne wameshikwa miongoni mwao ni

wasichana wanane chini ya umri mdogo.
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Wanawake kumi na watano wamekamatwa katika danguro.

Nyumba za kufikia wageni na mahoteli yafanyayo ukahaba.

Magawadi (kuwadi) thelathini na wanne wemeshikwa.

Watu kumi na watatu wameshikwa wakifanya ufuska kwenye

kumbi.

Ofisi imethibitisha kesi elfu moja na nne za ubakaji.

Kesi tatu za ununuzi wa vitabu vya ngono.

Hii basi ndio ripoti ya mwezi mmoja tu katika mji mkuu, je ripoti

ya miezi na miaka ifuatayo itakuwaje? Na ripoti imejitokeza mara

baada ya kuwapo ukahaba wa wazi. 

Idadi ya watu waliopatwa na magonjwa ya zinaa katika majumba

ya ufuska ilifikia robo milioni mnamo mwaka 1931. Na hatusemi

kuwa hii ndiyo baadhi tu, yaliyojificha ni mengi zaidi.

Yanayotokea kati ya wavulana na wasichana kwenye mashule

yako wazi. Na yanayaotokea ndani ya majumba kati ya marafiki

na ndugu pia yako wazi. Na biashara ya utumwa mamboleo

inafanywa na vijana katika miaka wanayongoja kuoa, na

hatukusudii uhuru wa biashara hiyo bali ule uhusiano wa mume

na mke katika njia ambayo haiingii akilini, haikubaliki kidini na

kimaadili.

Vilevile magazeti jinsi yanavyoandika juu ya matukio

yanayokaririka hayahitaji kufafanuliwa, bali yanayotokea

mashambani yanashinda yote hayo.

Qur’an ilishuka ili kutengeneza na kulinda jamii, ilishuka kwa

ajili ya watu wote licha ya hali na tofauti zao.
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Ndoa imewekwa kwa ajili ya kuhofia zinaa, lakini hiyo ni ndoa

salama kwa mke na mume bila ya kuathiri mwenendo wa

mwanadamu au kuporomoka familia na ufumbuzi sio kuzini,

ulawiti au kusagana. Maradhi haya yamejitokeza kwa sababu sisi

hatukufahamu katika Qur’an kigezo tunachokitafuta katika

‘tasawufi’ au tukio tunalolitafuta katika Aya isemayo: 

“Mmeumbiwa kutoka nafsini mwenu wake, ili ….”

Kwa matukio haya na tabia ya mwanadamu ya tamaa ilivyo ndipo

akaruhusiwa aoe wawili au watatu au wane bali pia Mwislamu

amefunguliwa mlango mwingine, nao ni ruhusa aliyopewa katika

kauli yake Mwenyezi Mungu.

Wanajaribu baadhi ya Masunni kusema kwamba Mut’a hapa ni ile

ndoa ya kudumu ya kawaida, lakini madai haya hayakubaliki kwa

sababu istilahi ya Mut’a yajulikana; na ilikuwa halali wakati wa

Mtume (s.a.w.) na wakati wa Abu Bakr na kipindi kidogo wakati

wa Umar, na kwa Shia hiyo ni halali mpaka leo.

Vilevile kuna wanavyuoni wa Sunni wanaifasiri wakati mwingine

kwa maana ya ‘chenye kumiliki mikono’ hii ni kujaribu tu kuhepa

ukweli, ‘kinachomiliki mikono ‘hakihitaji ufafanuzi na wala siyo

makusudio ya Aya hii.

Hii ndiyo tafsiri waliyotufafanulia Maimamu Mujtahidina wa

Shia. Ama wote waliojikalifisha kutoa wajihi usio huu wao ni

wenye kuharamisha kile alichokihalalisha Mwenyezi Mungu na

vile nionavyo hayo ni maelezo yasiyo na njia.

Tumeona tuchague maelezo ya Imam Ibn Hazmi, katika mlango

wa ‘Nikah’ kuhusu Mut’a. Nasi twaongeza, baada ya utafiti huu

mrefu kwamba wengi katika wanavyuoni wa Sunni na Shia
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wamesema kwamba ndoa iliyotajwa katika Aya hiyo tukufu

inazungumzia ndoa yenye muda maalum, nayo ndiyo marejeo ya

mwanzo ya uhalali wake.

Ama kufutwa Mut’a wanavyuoni wa Sunni wanasema huko

kumekuja kutokana na Hadith ya Mtume (s.a.w.), lakini sisi tume-

zoea kwa Qur’an Tukufu inapoharamisha kitu huwa inakifafanua,

kukikariri na kukisisitiza bali hata pia huwa ni dhambi kwa waki-

tendao.

Mwenyezi Mungu amesema: “Mwenyezi Mungu amefafanua

aliyowaharamishia.”

Ikiwa Mut’a imehalalishwa kwa kutajwa na Qur’an Tukufu basi

hapana budi iharamishwe kwa njia hiyo hiyo kwa kuifafanua.

Huenda mtu atasema kwamba kufungua mlango wa ndoa ya

muda kutafunga mlango wa ndoa ya kudumu, lakini hoja siyo ya

nguvu, haina haja ya kuijadili, kwani, licha ya kuhalalishwa

Mut’a katika nchi kama Iran, Iraq na zinginezo bado ndoa za

kudumu ndizo nyingi.

Au tuseme: Licha ya kuwa halali talaka kwa Masuni na Mashia

kwa usawa hapo kila mwenye kuoa hataki kuitumia ruhusa hii ya

halali kwa ajili ya kuhifadhi watoto, na hapendi talaka ila mtu

asiyejua au asiyeweza kubeba jukumu au kutokana na dharura ya

jambo ambalo sheria imeruhusu kwa ajili yake.

Mara ngapi wake wamewaudhi waume zao kwa haki au bila haki,

bali aghalabu wamewadhuru miili ya waume zao lakini pamoja na

hayo waume wakaonelea ni bora wahifadhi ndoa au watoto wake

wa kiume au wa kike.
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Ama Mut’a kwa Mashia inaondoa maovu mengi yanayotisha

kuangamiza jamii, tumeona takwimu inayoonyesha maovu hayo,

akiwamo mume na mke, akiwamo jirani aliye karibu anayejificha

chini ya kivuli cha ukaribu wake, na licha ya makosa haya yanay-

ojulikana na watu wote bali wanayoyaona hata kwa watoto wao

bado wanavifukia vichwa vyao chini ya mchanga, na hii haion-

doshi matatizo ya jamii.

Bali Mut’a inaondoa ufuska ulio rasmi na usio rasmi. Na pia

inashinda mzinifu anayetembea kama mnyama mara kwa huyu

mara kwa yule, au Malaya anayejipeleka kwa huyu na kwa yule

bila ndoa na ushahidi au kuzingatia eda ambayo katika Mut’a ya

halali kwa Mashia ni kupita hedhi mbili kamili au siku arubaini na

tano kamili ili kwamba lau itatokea mimba basi katika muda huo

babake atajulikana, na atakuwa ni mwenye kubeba jukumu la

mtoto huyo, jambo linaloweza kusababisha uhusiano wa ndoa ya

kudumu.

Ama Uislamu umekuja kupigana na maovu yote haya na si kupi-

gana kwa upanga kwani huo ni dhaifu sana katika kutatua matati-

zo, upanga unapompiga mwizi unasahau kwamba rushwa ni

mbaya zaidi katika kuvunja umma kuliko wizi. Upanga unapopi-

ga umalaya bila ya kupanga mbinu za kurahisisha ndoa, unasahau

kwamba hulka ya mwanadamu ina nguvu zaidi kuliko maji, maw-

imbi yenye nguvu na mioto mikali.

Msingi wa Uislamu ni imani kwanza kabla ya upanga. Hii ni fikra

yenye nguvu ambayo sisi twaamini kwamba ina nguvu zaidi

kuliko majeshi ya duniani. nayo ndiyo msingi wa kuunda jamii

katika nguzo yoyote miongoni mwa nguzo za duniani. Na msingi

huo fikra yake ya kimaendeleo inaenda na tabia za mwanadamu.

Mwisho tunaonyesha tofauti baina ya ndoa ya Mut’a na ndoa

inayofanywa na Sunni:
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Ndoa ya Mut’a ina muda maalum na anayeifanya ana uhuru wa

kuiongeza mpaka mwisho wa umri. Na ndoa ya Masunni – ile

ambayo haina muda maalum – yule anayefunga ndoa hiyo, kwa

maelezo ya Qur’an Tukufu, anaweza kuikatiza kwa talaka.

Kwa hivyo basi, ndoa ya halali kwa Masunni ni yenye kudumu

mpaka pale inapokatika; na ndoa ya Mut’a ni yenye kukatika

mpaka inapounganishwa, hii ndio tofauti baina yao.

Tofauti hii hatuijali sana mwisho tunasema kwamba dini hii ni

thabiti na yapasa wanavyuoni wazame kwa upole na pia yapasa

wachunguze matatizo yake kwa utafiti huru usio na kakamio, na

kisha utafiti wao uonyeshwe watu kwa njia zake kwa namna

ambayo hakutakuwa na tofauti baina ya Waislamu itakavyoleta

madhara.

Abdul –Hadi Masud Al-Ibari.

Mwakilishi wa Wizara ya Elimu na Mwongozo wa jamii,

Cairo.
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MASWAHABA WA MTUME (S.A.W)

Kitabu kilicho cha ukweli zaidi ni Qur’an, bora ya uongofu,

ni uongozi wa Mtume Muhammad (s.a.w.), ubaya wa mambo

ni uzushi, na kila uzushi, ni bid’a na kila bid’a ni upotevu na

kila upotevu ni motoni.

Abdalla bin Masud alikuwa akifungua darsa zake kwa

Maswahaba wenzake na wanafunzi wake kwa maneno haya na

anapoanza kuzungumzia elimu alikusudia ni yale yaliyo matuku-

fu zaidi wanayokusudia wanavyuoni wa dini na watafutaji ukweli

kwa kwenda nyuma ya haki pekee na kujiepusha na upotofu na

ufidhuli, na hakuna njia ya kulifikia hilo ila kwa kushikamana na

nguzo mbili za dini ya Kiislamu ambazo ni: maneno ya Mwenyezi

Mungu na ya Mtume wake (s.a.w.).

Ama nguzo ya kwanza ni haki ambayo haiingiliwi na ubatili

mbele yake wala nyuma yake, imeshuka kutoka kwa Mwenye

hekima Mwenye kushukuriwa nayo ni maneno ya Mwenyezi

Mungu mtukufu, muujiza kwa watu, inayotoa dalili ya utume wa

Muhammad (s.a.w.).

Ama nguzo ya pili: “Na kwa kuwa maneno ya Mtume huyu

mwaminifu mwenye kutamka kitabu cha Mwenyezi Mungu yeye

hatamki kwa utashi wake bali kwa wahyi, na hasemi ila ukweli

ambao ni wahyi kutoka kwa alikofundishwa na Mwenye Nguvu

(Allah). Mwenyezi Mungu amemsifu Mtume (s.a.w.) katika

Qur’an:

“Na kwa hakika wewe u mwenye tabia tukufu kabisa.”

Kwa hivyo, kila kinachokuja kwa kutumia njia mbili hizi, basi ni

kweli iliyo wazi ambayo haina ushindani wala shaka, na kila kina-
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chokuja pasipo njia hizi mbili hicho chaweza kukosolewa, kuny-

ooshwa, kutengenezwa na kurekebishwa.

Nadhani msomaji makini ameelewa ninayoyakusudia kwa kuse-

ma hivi, yaani, maneno haya yenye hekima aliyokuwa akiyatumia

swahaba huyu kufungulia darsa zake, alikuwa akikusudia jambo

kubwa katika upande wa ‘kuweka Sharia ya Kiislamu’ nako ni

kutegemea Qur’an na Sunna.

Ama Qur’an iko wazi na maneno yake yanakubaliana na hayana

ushindani wowote.

Mara ngapi Mtume amewasifu kundi la Maswahaba waliokuwa

wanyonge mno na maskini sana lakini walitukuka kwa imani zao,

wakifikia mawinguni kwa fadhila za ikhlasi zao katika mwito wa

dini na kumpenda Mtume na Ahli (jamaa) zake baada yake.

Miongoni mwa wanyonge hao ni: Salman, Ammar, Abu Dharr na

Miqdadi.

Lau ubora huu ungelikuwa kwa misingi ya ukubwa wa nasaha na

utukufu wa kabila na utajiri na uzuri, Mtume asingelisema kuhusu

Salman Al-Farsiy: “Salman ni katika sisi Ahlul Bait.” Hiyo ni kwa

sababu nasaba ya ucha Mungu na daraja ya imani inakata zote na

inapanda juu kwenye heshima.           

Hivi ndivyo Mtume alivyoondoa vizuizi vya utabaka (ya wengine

kuwa mabwana na wengine watwana) aliondoa ubaguzi huo hata

kabla wanafalsafa wa siasa ya ujamaa hawajaleta fikra hiyo miaka

mingi iliyopita.

Na hivi ndivyo alivyokuwa akimnusuru mnyonge mcha Mungu

juu ya mwenye nguvu, mwovu, wakati alipowawekea watu

mizani ya uadilifu na kuwafanya wote wawe sawa mbele ya

mizani hii.
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Maelezo yamekuja juu katika Qur’an, Hadithul-Qudsi na katika

Hadith za Mtume. Je, baada ya hayo watu watafute desturi gani

kubwa ya kuitegemea iliyo kubwa ya kufaa kuwakosoa

Maswahaba? Maswahaba, na watu wote, kwa mtazamo wa dini

hii wanashindana ubora kwa ucha Mungu na kwa kiasi cha taufiq

waliyoipata katika kufuata misingi hii.

Swahaba, uswahaba wake hauwafiki ikiwa hakushikamana na

aliyokuja nayo Muhammad (s.a.w.) ikiwa wamefahamu misingi

hii na wakashikamana nayo sawa sawa.

Mara ngapi mtu aliye karibu ni kama wa mbali, na wa mbali tu

karibu? Nasema hivi: Sisi na Maswahaba, katika kulingania haki

na kufikisha ujumbe aliokuja nao Mtume kwa watu, tuko sawa

sawa. Ndiyo heshima kubwa yao ni kule kumwona Mtume na

kupokea kutoka kwake, lakini lazima tujue uswahaba huu una njia

mbili zinazojitokeza, nazo ni neema kubwa na hoja yenye nguvu.

Na nakusudia kwamba, lau huu uswahaba ungeweza kumwombea

swahaba au kumkinga asikosolewe au asipatwe na mtihani, basi

Mtume asingelisema kumwambia mwanawe (pande la nyama

yake tukufu na bibi wa wanawake duniani) “Ewe Fatima bint wa

Mtume niombe utakacho, mimi sikutoshelezei chochote kwa

Mwenyezi Mungu” Maneno hayo aliyasema pale iliposhuka Aya:

“Na uwaonye jamaa zako walio karibu.”

Ndiyo, misingi ya kielelezo cha uadilifu aliyokuja nayo Mtume

inaweka watu wote sawa mahali pamoja, wakati wa kutekeleza

hukmu.

Dk. Hamid Hafna Daud

Mkuu wa Kitengo cha fasihi,

Chuo cha Aynu Shams-Cairo.
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Ama Sunna (Hadith), ni lazima ziwe zimepokewa sahihi na watu

wa kweli na waaminifu wasioweza kumsingizia uongo Mtume wa

Mwenyezi Mungu (s.a.w.).

Jambo jingine tunalolipata kutokana na maneno hayo yenye heki-

ma ni kwamba, misingi hii miwili iko juu zaidi kuliko kukosole-

wa, kuinyoosha, kuirekebisha na kuipiga msasa. Ama kisi-

chokuwa misingi hiyo lazima kikubali kupimwa kwenye mizani

ya kukosolewa na tutumie pia akili zetu na tupime kwa mizani ya

maneno mpaka tutofautishe kati ya nzuri na mbaya, ya kweli na

iliyopotoka.

Nasi katika hali hiyo, hatubabaishwi na anayesema hata awe na

cheo na daraja kiasi gani kwa watu, kwani makusudio kwetu ni

ukweli tu na neno la haki, hakuna zaidi ya hii hata kama

atakayesema ni mmoja kati ya Maswahaba wa Mtume (s.a.w.)

kwa sababu hao Maswahaba, kadri ya daraja ya uadilifu na

udhibiti walio kuwa nao wa kuhifadhi maneno ya Mtume (s.a.w.),

lakini yawezekana kwao kufanya yale wayafanyayo wanadamu

wengine kama vile kukosea na kusahau, kwani mioyoni mwao

kuna wenye makosa, kuna wasio na makosa, kuna wenye nia

njema na imani safi na kuna ambao waliokuwa wanafiki

waliotokea katika umma kwa mujibu wa maelezo ya Qur’an:“Na

waliokuwa pembezoni mwako …” (Tawba:1-3).

Hiyo siyo kwamba ilitufanya imani yetu juu ya Maswahaba

ilegelege, au  msimamo wetu udhoofike juu ya hao waliobeba

bendera ya ujumbe mkuu, bado ni kwa kuwa hakuna watu

wowote duniani ila kutakuwa katika jamii zao na watu kama

hawa, yaani kuanzia wema waadilifu hadi mabaradhuli wanafiki.

Hayo yamethibitishwa kwenye mlingano wa historia na huungwa

mkono na ‘kanuni za takwimu’ katika kusoma jamii ya wanadamu

tangu Nabii Adam mpaka leo hii, isipokuwa utaratibu wa kulin-
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gania dini ya Mwenyezi Mungu ndiyo umefikia kikomo chake

kwa Mtume na Swahaba zake.

Hapakuwa na Mtume aliyekuja na yaliyo matukufu zaidi kuliko

ya Mtume (s.a.w.) na hapajatokea watu waliokuwa na maazimio

ya kweli na idadi kubwa kuliko Maswahaba zake, Mtume alikuwa

ni kielezo cha ukalimifu kwa kuishia kwake ujumbe wa dini na

ukamilifu wa dhati yake, yeye ni bwana wa Mitume na Imam

wao, Vilevile ukamilifu wa Qur’an ambayo imekusanya sharia

zilizokuja kabla yake.

Pia ukamilifu wa Maswahaba zake kwa kuwa wao waliifuata

zaidi kuliko wale wa Mitume ‘Ulul A’zmi’4 Mtume (s.a.w.) ame-

sema: “Kila Nabii amepewa walioamini katika watu ila mimi

nimepewa Qur’an hii na natarajia kwa hiyo wengi wenye kuifua-

ta.”

Lakini ukalimifu huu waliojulikana nao Maswahaba wa Mtume

haina maana kuwa hakukuwa na wengine walioacha kushikamana

na aliyokuja nayo Mtume (s.a.w.) ya uongofu.

Ubora huu wa kuwa Swahaba siyo aina mojawapo ya kuwa

mwaminifu wala haukuepukana na kuficha ukafiri wa kudhi-

hirisha Uislamu, licha ya lengo la Mtume (s.a.w.) la kuongoza

watu wote alivyotarajia kuwapeleka watu wote kwenye njia ya

Mwenyezi Mungu, moyoni mwake na kufuata njia ya kuwapele-

ka kwenye kuhakikisha kuwa wanaongoka bila ya kumwacha mtu

yeyote. Mwenyezi Mungu ameashiria mahali pengi, kama

alivyosema:

“Na wakumbushe kwani wewe ni mkumbushaji tu, si mten-

zaji nguvu.” (Ghashiya:21-22).
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Au Aya nyingine: 

“Wewe huwezi kumuongoza umtakaye, bali Mwenyezi

Mungu humuongoza amtakaye.” (Al-Qasas : 56).

Na Aya nyingi nyinginezo zinazoashiria jinsi alivyofanya bidii

kiongozi huyu mkuu na alivyokuwa na hamu ya kutaka kuongoza

watu wote, na jinsi alivyowahurumia kwa kufuata njia isiyo ya

uongofu. 

Mwenyezi Mungu amemsifu Mtume wake jinsi alivyokuwa ni

mfano katika kulingania dini akasema:

“Kwa hakika wewe u mwenye tabia tukufu.”

Na akamliwaza kutokana na pale ambapo hakuweza kuongoza

watu wote na alivyotarajia kuwaokoa kutokana na upotevu na

ukafiri na giza la ujinga kwa kumpa visa vya ndugu zake Mitume

waliotangulia, na huo ndio mwenendo wa Mwenyezi Mungu kwa

viumbe vyake.

“(Hiyo ndiyo) kawaida ya Mwenyezi Mungu  iliyotangulia

zamani, hutapata mabadiliko  katika kawaida  ya Mwenyezi

Mungu.”

Yote haya ni ya nguvu kuonyesha kwamba utukufu wa Uislamu u

katika misingi yake na si katika watu wake, na kwamba utukufu

wake huathiriwa na watu hata wakifanyaje katika kuunga mkono

au kuuvunja.

Nami nasema hivi: “Lau binadamu wote na watu wengine kama

wao wangelikusanyika wakaishika misingi yake, basi wasinge-
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liongeza utukufu wa Uislamu zaidi ya Uislamu wake. Siri ya

Uislamu ni katika Misingi yake, na siri ya misingi yake ni misin-

gi yenyewe na siyo watu.

Na wanaolielewa hili ni wale waliozama kwenye elimu, kwa

hivyo Uislamu haudhuriki kwa hali yoyote ile kutoana na

kuwakosoa Maswahaba au watafiti wachunguze maneno yao na 

sera za maisha yao, bali Uislamu ambao umeweka misingi ya

uadilifu katika kuhukumu na misingi ya baina ya watu unaruhusu

kukosoa huko na kuchunguza, bali umehimiza maadamu ukosaji

huo una lengo la kujua ukweli na kupelekea kwenye njia ya sawa.

Msuluhishi mkuu, Mtume (s.a.w.) ametuwekea utaratibu huu wa

usawa katika hukmu kwa watu wote, wakati alipotuhimiza kwa

njia ya moja kwa moja au isiyo ya moja kwa moja tushikamane

na neno la haki bila ya kuangalia watu, na tuinusuru haki kama

iko kwenye upande dhaifu, na kupinga batili hata kama iko

kwenye upande wenye nguvu na tusitofautishe baina ya mtukufu

na duni katika kuetekeleza ahadi za Mwenyezi Mungu.

Imetajwa katika Hadith sahihi kwamba Usama bin Zaid (kipenzi

cha Mtume) alimuombea kwa Mtume mwanamke mwizi aliyeiba

aliyetokana na koo zinazoheshimika za Maqureishi, lakini Mtume

alikataa ikawa lazima huyo apigwe haddi, mara akasema: “Enyi

watu, kwa hakika waliokuwa kabla yenu waliangamia kwani

ilikua wanapoiba mtukufu wao humwacha bila ya kumwadhibu

na anapoiba mnyonge humpiga haddi, naapa kwa Mwenyezi

Mungu, lau hata Fatma bint Muhammad angeliiba, ningelimkata

mkono wake!”

Hivi ndivyo alivyokataa Mtume Muhammad (s.a.w.), muasisi wa

uadilifu na usawa duniani, kuwacha kumpiga haddi mwanamke

wa kabila la Makhzum hata kama nasaba yake ilikuwa tukufu

kiasi gani.
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ORODHA YA VITABU 

VILIVYO CHAPISHWA NA

AL-ITRAH FOUNDATION

1. Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza

mpaka Thelathini

2. Uharamisho wa Riba

3. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 

4. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili

5. Hekaya za Bahlul

6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)

8. Hijab vazi Bora

9. Ukweli wa Shia Ithnaashari

10. Madhambi Makuu

11. Mbingu imenikirimu

12. Abdallah Ibn Saba

13. Khadijatul Kubra

14. Utumwa

15. Umakini katika Swala

16. Misingi ya Maarifa

17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

18. Bilal wa Afrika

19. Abudharr

20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu

21. Salman Farsi

22. Ammar Yasir

23. Qur'an na Hadithi

24. Elimu ya Nafsi
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25. Yajue Madhehebu ya Shia

26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu

27. Al-Wahda

28. Ponyo kutoka katika Qur'an. 

29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii

30. Mashukio ya Akhera

31. Al Amali

32. Dua Indal Ahlul Bayt

33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.

34. Haki za wanawake katika Uislamu

35. Mwenyeezi Mungu na sifa zake

36. Kumswalia Mtume (s)

37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38. Adhana.

39 Upendo katika Ukristo na Uislamu

40. Tiba ya Maradhi ya Kimaadili

41. Maana ya laana na kutukana katika Qur'ani Tukufu

42. Kupaka juu ya khofu 

43. Kukusanya swala mbili

44. Bismillah ni sehemu ya Qur'ani na husomwa kwa Jahara

45. Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46. Kusujudu juu ya udongo

47. Kusherehekea Maulidi Ya Mtume (s)

48. Tarawehe

49. Malumbano baina ya Sunni na Shia

50. Kupunguza Swala safarini

51. Kufungua safarini

52. Umaasumu wa Manabii

53. Qur'an inatoa changamoto
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54. as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm

55. Uadilifu wa Masahaba 

56. Dua e Kumayl

57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake

59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata

60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mtume       

Muhammad (s)

61. Nahju'l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza

62. Nahju'l-Balaghah - Juzuu ya Pili

63. Kuzuru Makaburi

64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza

65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili

66. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu

67. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne

68. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano

69. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita

70. Tujifunze Misingi Ya Dini

71. Sala ni Nguzo ya Dini

72. Mikesha Ya Peshawar

73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

74. Ubora wa Imam 'Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio     

njia iliyonyooka

75. Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake

76. Liqaa-u-llaah

77. Muhammad (s) Mtume wa Allah

78. Amani na Jihadi Katika Uislamu 

79. Uislamu Ulienea Vipi?

80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
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81. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s) 

82. Urejeo (al-Raja'a )

83. Mazingira

84.        Utokezo (al - Badau) 

85. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi

86. Swala ya maiti na kumlilia maiti

87. Uislamu na Uwingi wa Dini

88. Mtoto mwema

89. Adabu za Sokoni

90. Johari za hekima kwa vijana

91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza

92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili

93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu

94. Tawasali

95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

96. Hukumu za Mgonjwa

97. Sadaka yenye kuendelea

98. Msahafu wa Imam Ali

99. Ngano ya kwamba Qur'ani imebadilishwa

100. Idil Ghadiri

101. Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu

102 Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi

103. Huduma ya Afya katika Uislamu

104. Sunan an-Nabii

105. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)

106. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)

107. Shahiid Mfiadini

108. Kumswalia Nabii (s.a.w)

109. Ujumbe - Sehemu ya Kwanza
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110. Ujumbe - Sehemu ya Pili

111. Ujumbe - Sehemu ya Tatu

112. Ujumbe - Sehemu ya Nne

113. Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu

114. Hadithi ya Thaqalain

115. Maarifa ya Kiislamu

116. Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza

117. Ukweli uliopotea sehemu ya Pili

118. Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu

119. Ukweli uliopotea sehemu ya Nne

120. Ukweli uliopotea sehemu ya Tano

121. Safari ya kuifuata Nuru

122. Fatima al-Zahra

123. Myahudi wa Kimataifa

124. Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi

125. Visa vya kweli sehemu ya Kwanza

126. Visa vya kweli sehemu ya Pili

127. Muhadhara wa Maulamaa

128. Mwanadamu na Mustakabali wake

129. Imam Ali ('a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) 

(Sehemu ya Kwanza)

130. Imam Ali ('a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) 

(Sehemu ya Pili)

131. Khairul Bariyyah

132. Uislamu na mafunzo ya kimalezi

133. Vijana ni Hazina ya Uislamu.

134. Yafaayo  kijamii

135. Tabaruku

136. Taqiyya
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137. Vikao vya furaha 

138. Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?

139. Visa vya wachamungu

140. Falsafa   ya Dini

141. Kuhuzunika na Kuomboleza - Azadari

142. Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah

143. Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu

144. Kuonekana kwa Allah

145.     Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt 

(Sehemu ya Kwanza)

146.     Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  

(Sehemu ya Pili)

147. Ndugu na Jirani

148. Ushia ndani ya Usunni

149. Maswali na Majibu

150. Mafunzo ya hukmu za ibada 

151. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  1

152 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  2

153. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  3

154. Abu Huraira

155. Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.

156. Mazingatio kutoka katika Qur'an - Sehemu ya Kwanza

157. Mazingatio kutoka kaitka Qur'an - Sehemu ya Pili

158. Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza

159. Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili

160. Qur'ani Tukufu - Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili

161. Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)

162. Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani

163. Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu
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164. Uislamu Safi

165. Majlisi za Imam Husein Majumbani

166. Mshumaa

167. Uislam wa Shia

168. Amali za Makka

169. Amali za Madina

170. Asili ya Madhehebu katika Uislamu

171. Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi

172. Ukweli uliofichika katika neno la Allah

173. Uislamu na Mifumo ya Uchumi

174. Umoja wa Kiislamu na Furaha

175. Mas'ala ya Kifiqhi

176. Jifunze kusoma Qur'ani

177. As-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah

178. Hayya 'Alaa Khayri'l-'Amal Katika Adhana

179. Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura

180. Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na 

Ramadhani)

181. Uadilifu katika Uislamu

182. Mahdi katika Sunna

183. Jihadi ya Imam Hussein ('as)

184. Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo 

185. Abu Talib - Jabali Imara la Imani

186. Ujenzi na Utakaso wa Nafsi

187. Vijana na Matarajio ya Baadaye

188. Usalafi - Historia yake, maana yake na lengo lake

189. Ushia - Hoja na Majibu

190. Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 

191. Maombolezo - Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)
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192. Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu

193. Takwa

194. Amirul Muuminina ('as) na Makhalifa

195. Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (a.s.)

196. Kuelewa Rehma ya Mwenyezi Mungu

197. Mtazamo kuhusu msuguano wa kimadhehebu

198. Upotoshaji Dhahiri katika Turathi (Hazina) ya Kiislamu

199. Nchi na Uraia - Haki na wajibu kwa Taifa

200. Mtazamo wa Ibn Taymiyyah kwa Imam Ali (a.s.)

201. Uongozi wa kidini - Maelekezo na utekelezaji wa     

Kijamii

KOPI NNE ZIFUATAZO ZIMETAFSIRIWA

KWA LUGHA KINYARWANDA

1. Amateka Na Aba'Khalifa

2. Nyuma yaho naje kuyoboka

3. Amavu n'amavuko by'ubushiya

4. Shiya na Hadithi
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Back Cover

"Wanataka kuzima nuru ya Mwenyezi Mungu kwa vinywa

vyao. Na Mwenyezi Mungu atakamilisha nuru yake

ijapokuwa makafiri watachukia." (Qur'an 61:8)

Baadhi ya waumini wema na wenye nia nzuri na wanao-

jishughulisha kuondoa hitilafu zilizoko miongoni mwa umma wa

Kiislamu walimuomba mwandishi wa kitabu hiki akusanye maoni

ya baadhi ya waandishi wa kisasa kuhusu umoja wa umma wa

Kiislamu ili kutekeleza kauli ya Mwenyezi Mungu:

"Shikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote wala

msifarakane."

Vilevile kujiepusha na mizozo kwa kauli yake Mwenyezi Mungu:

"Wala msizozane mtafeli …"

Katika hali kama hizi za sasa za kiubaguzi, yapasa Waislamu wote

wawe bega kwa bega, wawe kitu kimoja na wafanye juhudi za

kuungana na kuwa na sauti moja ili lao liwe moja dhidi ya maadui

wao.

Mwenyezi Mungu (s.w.t.) anasema: "Hakika umma wenu huu

ni umma mmoja na Mimi ni Mola wenu basi niabuduni"

Ikiwa madhehebu nyingine potofu hivi leo zinaungana kwa wingi,

kwa nini basi sisi Waislamu tusiwe na umoja na tusihurumiane?

Ndani ya kitabu hiki utakuta maoni yanayo husu Umoja wa

Waislamu yaliyotolewa na wanachuoni wakubwa na mashuhuri

wa Shia na Sunni.
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