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NENO LA MCHAPISHAJI 

Kitabu kilichoko mikononi mwako ni tarjuma ya kitabu 

cha Kiarabu kiitwacho Adabu ‘l-Haramain kilichoandikwa 

na Sayyid Jawad al-Husaini Aali Ali ash-Shahrudi. Sisi 

tumekiita, Amali za Makka.  

Kitabu hiki kinaelezea mambo ya kuzingatiwa kuanzia 

wakati mtu anapoanza safari kwa ajili ya kuhiji na kufanya 

ziara (ziyara) katika mji mtukufu wa Makka (yaani adabu 

za ziara) 

Kila safari ina taratibu zake na madhumuni yake. Kwa 

hiyo, msafiri hutakiwa kuzingatia utaratibu wa safari hiyo 

ili kufanikisha madhumuni yake. Kuhiji na kuzuru maziara 

matakatifu kuna utaratibu na kanuni zake zilizowekwa 

kisheria, hivyo, mtu anapokwenda mji wowote mtukufu 

kwa ajili ya Ziara lazima ayazingatie hayo ili afanikishe 

madhumuni ya safari yake hiyo muhimu.  

Katika kitabu hiki mwandishi ameelezea kwa lugha fasaha 

hatua kwa hatua kuanzia mtu kuondoka kwenda kuhiji na 

kufanya ziara katika mji mtukufu wa Makka mpaka 

anapomaliza hija na ziara yake na kurudi nyumbani. 

Mwandishi ameshughulikia kwa kina adabu na amali za 

kufanya kwa mwenye kuzuru Makka tukufu. Hata hivyo, ni 

matarajio yetu kwamba ataendelea kutufahamisha kuhusu 

adabu na amali za kufanya katika miji mingine mitukufu 

insha’Allah.  

Kutokana na ukweli huo, Taasisi yetu ya Al-Itrah 

Foundation imeamua kukichapisha kitabu hiki kwa lugha 

ya Kiswahili kwa madhumuni yake yaleyale ya 

kuwahudumia Waislamu, hususan wazungumzaji wa 

Kiswahili. 
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Tunamshukuru Ndugu yetu Alhaji Hemedi Lubumba kwa 

kukubali jukumu hili la kukitarjumi kitabu hiki. Vilevile 

tunawashukuru wale wote walioshiriki kwa njia moja au 

nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa kwake. 

Ni matumaini yetu kwamba kitabu hiki kitakuwa ni chenye 

manufaa sana kwa wale wote wanaokusudia kuhiji na 

kufanya ziara kwa sasa na baadaye insha’Allah  

Mchapishaji: 

Al-Itrah Foundation 
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DIBAJI 

Hijja ni fursa ya Umma wa Kiislamu kufikia hali ya 

Kiibrahim katika sekta ya kisiasa, kijamii, kitamaduni na 

kiroho. Mwenyezi Mungu amesema: “Hakika Nyumba ya 

kwanza waliyowekewa watu ni ile iliyoko Makka yenye 

kubarikiwa na mwongozo kwa walimwengu.” (Sura 

Aali Imran: 96). 

Watu wamezoea zaidi kutimiza Hijja zao kwa mwonekano 

wa nje katika siku za mkutano huu wa kimungu ambao 

huwaleta pamoja waislamu toka pande zote za dunia bila 

kujali rangi zao, makabila wala mataifa na tamaduni za 

asili. Kwa kuwa Hijja ni mkusanyiko wa kiroho wenye 

kulenga kuchanua na kustawi katika nyanja zote za maisha 

ya mwanadamu, ni vizuri mahujaji wetu wakaelewa 

kwamba ibada hii ni kama ibada nyingine katika kuilea 

jamii katika sekta zote za maisha ya kisiasa, kitamaduni na 

kijamii, na hivyo ni lazima tuitumie fursa hii kama Bunge 

la Waislamu la kimataifa na Baraza kuu la Waislamu 

duniani kupanga mikakati yao ya kiroho, kisiasa, kiuchumi, 

kijamii na kiutamaduni, ili kwamba lengo la Ibrahim (a.s.) 

lidhihirike ndani ya maisha yetu ya kila siku. 

Ni juu ya Waislamu ambao hubeba ujumbe wa Mungu 

Mwenyezi, kufaidika kisiasa na kijamii na maudhui ya 

Hijja, na kamwe wasiridhike na mwonekano wa nje. Lakini 

ni lazima watambue kwamba ibada ya kisiasa na kijamii ya 

Hijja inaweza kupatikana iwapo tu tutatimiza na kufikia 

ibada ya kimaadili na kiroho. 

Mji wa jihadi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) 

ni kituo muhimu ambacho chapaswa kuheshimiwa kwa 

mahujaji kukipa kipaumbele. Makka na eneo la makaburi 

matukufu ni kioo cha msingi wa matukio makubwa ya 
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harakati za Manabii, Uislamu na ujumbe wa Mtume 

Muhammad (s.a.w.w.), nalo ni eneo ambalo walifika hapo 

Manabii wa Mwenyezi Mungu na Jibril. Sehemu hii 

yatukumbusha matatizo na mazito aliyovumilia Mtukufu 

Mtume (s.a.w.w.) katika njia ya kuusimamisha Uislamu na 

kuulea ubinadamu kwa muda mfupi wenye mafanikio 

makubwa. Hakika uwepo wa mahujaji kwenye makaburi 

matukufu na maeneo matakatifu ukichukuliwa kwa 

mazingatio, unaonyesha wajibu mkubwa walionao katika 

kulinda mafanikio makubwa ya Uislamu, kwani ni mara 

ngapi Mtume (s.a.w.w.) kavumilia machungu na matatizo 

mazito kwa ajili ya haki, ni mara ngapi Maimam (a.s.) 

waliteseka kwa ugeni, kiu na njaa kwa ajili ya kuondoa 

batili. Hakika walisimama kidete na imara wala 

hawakuyumbishwa na tuhuma na vitimbi vya watu mfano 

wa Abu Jahl, Abu Lahab, Abu Sufyan, Muawiya na hata 

Yazid.  

Wakati wakipambana na ushetani huu na vitimbi vyao ni 

wakati huohuo waliendelea na harakati zao katika kuinua 

na kustawisha roho zao kwa Sala, Saumu, Zaka, Sadaka, 

Dua na tabia njema, yaani kwa ibada zote, ili kwamba 

ibada hizo zidhihiri katika ustawi wa uchumi wao, elimu 

zao, sayansi yao, teknolojia zao, utabibu wao, viwanda 

vyao, kilimo chao, ufugaji wao, utamaduni wao, idara zao, 

dola yao, uongozi wao, utawala wao, ulinzi wao, jamii zao 

na sekta zao zote za maisha yao, hivyo ni wajibu juu ya 

mahujaji kutambua falsafa ya Hijja na malengo yake ya 

kiroho, kisiasa, kiuchumi, kijamii na kiutamaduni ili 

kwamba iwe ni Hijja halisi ya Ibrahim na si Hijja ya utalii, 

rekodi na kumbukumbu.  

 

Hemedi Lubumba 
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Faslu ya Kwanza 

ADABU ZA SAFARI 

Dua na adabu za safari ni nyingi, nasi hapa tutataja baadhi 

tu kati ya hizo: 

1. Istikhara: Miongoni mwa adabu za safari na mambo 

yaliyo mustahabu kwa ajili ya safari sawa iwe ni ya 

Hijja au nyingineyo, ni kufanya Istikhara, na 

makusudio ya Istikhara ni dua na kuomba kheri 

kutoka kwa Mwenyezi Mungu katika kutenda jambo 

lolote na hasa Hijja. 

Imepokewa kutoka kwa Imam al-Baqir (a.s.) kwamba 

alisema: “Hakika Ali bin Husein (a.s.) alikuwa akiifanya 

anaponuwia kwenda Hijja au Umra, au kuuza au kununua 

au kumwacha huru mtumwa.”Na katika riwaya zetu nyingi 

kuna katazo la kutenda amali yoyote bila kufanya Istikhara. 

Sura nzuri ya Istikhara ni aseme:  

 �س�خ�ر �� �رحم� خ�رة �ي ع�فية
“Namuomba Mwenyezi Mungu kheri kupitia rehema Zake 

katika lile lenye afya.” 

Aseme hivyo mara tatu au saba au kumi au hamsini au 

sabini au mara mia moja. Mara zote hizo zimepokewa 

ndani ya Hadithi, kisha baada ya dua hii aendelee na amali 

yake au safari yake. 

2. Kuchagua wakati: Imepokewa kutoka kwa Imam 

as-Sadiq (a.s.) kwamba alisema: “Anayetaka kusafiri 
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basi safari yake iwe ni siku ya jumamosi, kwani lau 

jiwe litadondoka toka mlimani siku ya Jumamosi basi 

Mwenyezi Mungu atalirudisha sehemu yake. Au siku 

ya Jumanne, kwani ndiyo siku ambayo Mwenyezi 

Mungu aliyayusha chuma kwa ajili ya Daud (a.s.). 

Au siku ya Alhamisi, kwani Mtume (s.a.w.w.) na 

masahaba zake walikuwa wakipigana ndani ya siku 

hii na wakishinda.” 

Kuna riwaya zimepatikana zikikataza kusafiri siku ya 

Jumatatu, kwani ndio siku ambayo humo alifariki Mtume 

wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) na Wahyi ukakoma. Na 

ndio siku aliyouawa Husain (a.s.). Na imekatazwa kusafiri 

siku ya Jumatano, kwani ndio siku ambayo humo 

ziliumbwa nguzo za moto na kuangamizwa Ummah 

zilizotangulia. Na imekatazwa kusafiri siku ya Ijumaa 

kabla ya Sala. Na pia imekatazwa kusafiri siku ya tatu, ya 

nne, naya tano ya mwezi mwandamo. 

3. Kutoa sadaka: Ni mustahabu kutoa sadaka kwa ajili 

ya safari. Na asome dua hii wakati wa kutoa sadaka 

hiyo: 

�ى �ش�ري� �� ذہ �لصدقة سلام() و سلامة س&ى و م� �لل م 

�لل م و�حفظ1) و�حفظ م� م/ى وسل0م1) وسل0م م� م/ى  .م/ى

 .و�ل0غ1) و�ل0غ م� م/ى �>لاغك �لحسن �لجميل
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi kupitia sadaka hii 

nimenunua usalama wangu na usalama wa safari yangu na 

wa vile vilivyo pamoja nami. Ewe Mwenyezi Mungu! 
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Nihifadhi na vihifadhi vile vilivyo pamoja nami, 

nisalimishe na visalimishe vile vilivyo pamoja nami, na 

kwa mafikio yako mema na mazuri nifikishe mimi pamoja 

na vifikishe vile vilivyo pamoja nami.” 

4. Wosia: Ni Sunna kukabidhi Wosia wakati wa 

kutoka, na hasa unaohusu haki za wajibu na za kidini. 

5. Kuaga: Atakaponuia kutoka asali rakaa mbili au nne, 

kisha awaage wanafamilia yake na awaweke amana 

kwa Mola wake Mlezi, na amfanye Mwenyezi 

Mungu kuwa mrithi wake juu yao, aseme: 

0ى �س�ودعك HفG) و�EFى وم�Dى وذري0() ودني�ی  ���لل م0 

 وKLMى و�م�ن() وخ�Jمة عمEى
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi naiweka Kwako 

kama amana nafsi yangu, ndugu zangu, mali yangu, kizazi 

changu, dunia yangu, akhera yangu, amani yangu na 

hatima ya amali yangu.” 

Imepokewa kutoka kwa as-Sadiq (a.s.) kwamba alisema: 

“Mtu hawezi kuacha usimamizi bora kwa ajili ya familia 

yake kushinda huo, na hakuna mtu aliyeuacha kupitia dua 

hiyo ila Mwenyezi Mungu alimpa alichoomba.” 

6. Awajulishe ndugu zake: Imepokewa kutoka kwa 

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwamba alisema: “Ni 

haki juu ya mwislamu atakapo kusafiri awajulishe 

ndugu zake, na ni haki juu ya ndugu zake 

atakaporejea waende kumlaki.”  
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7. Ni Sunna kusoma dua na Sura zilizofundishwa na 

Ahlul-Baiti, awekapo tu mguu katika kipando aseme:  

 .س>ح�ن �لذی س0R لن� Fذ� وم�كن�0 ل مOن�ن
“Ametakasika Yeye aliyetutiishia haya na tusingeliweza 

kutenda haya wenyewe.” 

Kisha aseme mara saba: 

�لا0 ��  س>ح�ن �� و�لحمد � ولا �ل
“Ametakasika Mwenyezi Mungu, na kila sifa njema ni ya 

Mwenyezi Mungu, na hapana mungu ila Mwenyezi 

Mungu.” 

Na dua nyinginezo miongoni mwa zile zilizofundishwa na 

Ahlul-Baiti. 

8. Kuwasaidia wasafiri wenzake: Awasaidie wasafiri 

wenzake na awatangulie katika kutekeleza haja kwa 

kadiri awezavyo, na wala asipuuze kujitolea kwa 

juhudi zake katika kuwakidhia haja zao ili Mwenyezi 

Mungu amwondolee matatizo yake na amwepushe 

hapa duniani na huzuni na shida, na ili amwondolee 

shida adhimu siku ya Kiyama. Na imekuja katika 

hadithi kwamba: “Ndugu mbaya mno safarini ni yule 

ambaye ana uwezo wa kuwasaidia wengine lakini 

hawasaidii na bado anasubiri wengine wamsaidie.” 

Na kuna msisitizo wa kwamba awe mvumilivu kwa 

ndugu zake na awe na maadili mema kwao. 
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9. Atekeleze Sala ndani ya wakati wake: Azingatie 

safarini kutekeleza Sala za wajibu mwanzo wa 

wakati, na iwapo sehemu na mazingira vitamlazimu 

kuwafuata Masunni katika Sala basi asipuuzie 

kufanya hivyo. 

Inapasa kwa mwenye kwenda Hijja anapokuwa anakwenda 

Hijja nia yake iwe ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu tu, 

kiasi kwamba asiichanganye na malengo mengine ya 

kidunia, na wala sababu ya kwenda Hijja isiwe ila ni 

kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu, kupata thawabu 

Zake na kujiokoa na moto Wake. Ajihadhari sana kwamba 

asiwe na sababu nyingine ya siri moyoni mwake, kama vile 

kujionyesha kwa watu, kujihadhari na tuhuma za watu na 

kushutumiwa kwa uovu iwapo hatakwenda Hijja, au 

kuhofia ufakiri na mali kuharibika iwapo hatokwenda 

Hijja, kama ilivyo mashuhuri kwamba mwenye kuacha 

kwenda Hijja atapata balaa la ufakiri na kurudi nyuma 

kiuchumi, au awe amekusudia kufanya biashara au 

shughuli nyingine. Hayo yote hukitoa kitendo katika wigo 

wa ikhlasi na hukizuia kutoa faida na kupata thawabu 

zilizoahidiwa kwacho. 

Ni ujinga ulioje! Kuvumilia matendo mazito ambayo 

kwayo unaweza kupata mafanikio mema kwa ajili ya ndoto 

zisizo na faida ambazo hazisababishi chochote ila hasara. 

Hivyo ajitolee juhudi zake zote kwa kuifanya azma yake 

iwe ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu tu, iliyo mbali na kila 

aina ya kujionyesha kwa watu na kutaka kusifiwa. Na awe 

na yakini kwamba kusudio lake na amali yake 

havitokubaliwa ila iwapo tu ni mwenye ikhlasi, na kwamba 

uchafu mbaya mno ni kuiendea Nyumba ya Mfalme 

(Allah) na eneo lake tukufu ilihali anayekusudiwa ni 

mwingine (si Allah). Aisahihishe azma yake nafsini 
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mwake, na kuisahihisha ni kuwa na ikhlasi kwa kujiepusha 

na kila aina ya kujionyesha na kutaka kusifiwa. 

Atubie kwa Mwenyezi Mungu kwa toba halisi, na 

aadhimishe ndani ya nafsi yake hadhi ya Nyumba na hadhi 

ya Mola Mlezi wa Nyumba. Aiepushe nafsi yake na kila 

chenye kuushughulisha moyo wake, mpaka iwe hamu yake 

ni Mwenyezi Mungu tu, na moyo uwe umetulia 

umejielekeza kwa Mwenyezi Mungu na ukiadhimisha 

alama zake. 

Masurufu yake yawe ni ya halali na awasaidie wengine 

masurufu hayo kwa moyo mkunjufu, asinung’unike kwa 

kutoa na kuwapa wengine, bali nafsi yake iwe radhi kwa 

hilo, kwani kutoa mali kwa ajili ya Hijja ni kutoa mali 

katika njia ya Mwenyezi Mungu, na dirhamu moja atoayo 

hapo ni sawa na kutoa dirhamu mia saba. 

Awe na maadili mema na maneno mazuri, akithirishe 

unyenyekevu na ajiepushe na maadili mabaya na maneno 

machafu. Awe aliye rafurafu asiyejipamba, na asiwe ni 

mwenye kuelemea kwenye mambo yanayopelekea ufahari 

na kujilimbikizia mali ili asije kuandikwa katika orodha ya 

wenye kiburi na kutolewa kwenye kundi la wanyonge 

masikini. 
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FASLU YA PILI 

ADABU ZA ZIARA 

Adabu zinazopasa kutekelezwa maeneo matakatifu na 

kwenye makaburi matukufu ni nyingi mno, nasi hapa 

tutataja baadhi tu, nazo ni: 

1. Kuoga unapokusudia kwenda kumzuru Mtume 

(s.a.w.w.) na Maimam (a.s.). 

2. Kuwa katika hali ya tohara dhidi ya najisi, hadathi 

ndogo na hadathi kubwa. 

3. Avae nguo yenye tohara na safi, na ni Sunna kwamba 

iwe mpya na nyeupe. 

4. Atembee kwa hatua fupi fupi aelekeapo kwenye eneo 

tukufu, atembee kwa utulivu na unyenyekevu na hali 

ni mwenye hofu na aliyeinamisha kichwa chini na 

bila kugeuka huku na huku. 

5. Asijinukize manukato ila tu aendapo kulizuru kaburi 

la Husain. 

6. Aendapo kufanya Ziara aushughulishe ulimi wake 

kwa Takbira, Tasbihi, Tahlili, Tamjidi na kumsalia 

Mtume na aali zake. 

7. Asimame kwenye mlango wa kuingilia eneo takatifu 

na aanze kuomba idhini ya kuingia kupitia 

mafundisho yaliyofundishwa na Ahlul-Baiti. 

Ajitahidi kuleta hali ya unyenyekevu na kuishiwa 

nguvu, ajiweke kama mtu aliye mbele ya hadhara ya 

mheshimiwa, na kwamba (huyo mheshimiwa) 
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anamuona, anasikia maneno yake na anamjibu 

salamu yake, kama zithibitishavyo hilo Ziyara
1
 

mbalimbali zilizofunzwa na Ahlul-Baiti. Atafakari 

huruma yao na mapenzi yao kwa wafuasi wao na 

kwa wale wenye kuwazuru. Atafakari kuhusu 

uharibifu wa nafsi yake, kuwatenga kwake, kukataa 

kwake mafunzo yao mengi na yale maudhi 

aliyowatendea wao, wafuasi wao na vipenzi vyao. 

Akijitazama mwenyewe mtazamo wa kutafakari na 

umakini basi nyayo zake zitashindwa kutembea, 

moyo wake utapatwa na hofu na hatimaye macho 

yake yatatokwa na machozi. Na huu ndio moyo hasa 

wa adabu zote za Ziara. 

Na Ziara muhimu kushinda zote ni kumzuru Mtume 

(s.a.w.w.) na hasa kwa mahujaji, na kuna hadithi nyingi 

zikihimiza hilo, na hapa tutatosheka na hadithi moja. 

Imepokewa katika kitabu al-Wasa’il kutoka kwa Abu 

Abdillah (a.s.) kwamba alisema: “Mtume wa Mwenyezi 

Mungu (s.a.w.w.) alisema: ‘Atakayekuja Makka kwa ajili 

ya Hijja na akawa hakunizuru mimi huko Madina, 

nitamnyanyapaa Siku ya Kiyama. Na atakayekuja kunizuru 

basi atawajibikiwa kupata Shufaa yangu, na 

atakayewajibikiwa kupata Shufaa yangu atawajibikiwa 

kuingia peponi. Na atakayekufa na hali akiwa katika hali ya 

kuhamia kwa Mwenyezi Mungu atafufuliwa Siku ya 

                                                

1  Haya ni maneno anayotamka au kuyasoma yule mwenye 

kufanya Ziara. Ama neno Ziara lenyewe linamaanisha 

shughuli nzima ya kumzuru marehemu, kama inavyosema 
Kamusi ya Kiswahili Sanifu, toleo la pili la Oxford 

University: “Ziara: 1- Ni tendo la kwenda mahala patakatifu 

kufanya kisomo au tendo maalumu la kidini. 2- Kaburi.)” – 

Mtarjumu. 
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Kiyama pamoja na watu wa Badri.”’ 

Mwenyezi Mungu anasema: “Na bila shaka una tabia 

njema, tukufu.” (Sura al-Qalami: 4). 

Na Mwenyezi Mungu anasema: “Bila shaka amekufikieni 

Mtume kutoka miongoni mwenu, yanamhuzunisha 

yanayokutaabisheni, anakuhangaikieni, kwa Waumini 

ni Mpole, Mwenye kurehemu.” (Sura Tawba: 128). 
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FASLU YA TATU 

YANAYOHUSU UMRA NA HIJJA 

Hapa tutataja kwa muhtasari mambo yaliyo wajibu katika 

Umra na Hijja, na ni juu ya mukalafu kurejea kwa Marjaa 

wake ili achukue matendo ya ibada hiyo. 

Hijja ya Uislamu: 

Inakamilika kwa ibada mbili, ya kwanza huitwa Umra na 

ya pili huitwa Hijja, na kuna wakati ibada ya pili huitwa 

Hijja ya Tamatui. Na ni lazima kutekeleza kipengele cha 

Umra kabla ya kile cha Hijja. 

Mambo yaliyo wajibu katika Umra ya Tamatui ni 

matano: 

Kwanza: Kuhirimia kuanzia moja ya vituo. 

Pili: Kutufu. 

Tatu: Rakaa mbili nyuma ya Maqam Ibrahim (a.s.) za Sala 

ya Tawafu. 

Nne: Kutembea baina Swafa na Mar’wa. 

Tano: Kupunguza nywele. 

Mambo yaliyo wajibu katika Kuhirimia ni matatu: 

Kwanza: Kuvaa nguo ya Ihramu. 

Pili: Niya, nayo ni kujikurubisha kwa Allah, na iambatane 

na uanzaji wa ibada hiyo, na suala la kuainisha baina ya 
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ihramu ya Umra au ya Hijja linarejea kwa mtu mwenyewe 

Tatu: Tamko la kuitikia (Talbiya), nalo ni:  

 UكVيWبUلل م0  ل�  UلY UكVيWب  UكVيWبUيك لك لZ لا Y UكVيWبUلحمد ل� Wن� 

 لUبWيVكU  لا Zيك لك و�لملك و�لنعمة لك
“Labeika! Ewe Mwenyezi Mungu Labeika! Labeika! hauna 

mshirika Labeika! hakika sifa njema na neema ni Zako na 

ufalme pia, hauna mshirika Labeika! ” 

Mambo yaliyo wajibu katika Hijja ni kumi na tatu, 

nayo ni kama ifuatavyo: 

1. Kuhirimia kuanzia Makka, na bora ni ahirimie 

kuanzia Msikiti Mtukufu, na bora ni kuanzia kwenye 

Jiwe la Ismail au Maqam Ibrahim (a.s.), na tayari 

umeshajifunza mambo yaliyo wajibu katika ihramu 

katika matendo ya Umra. 

2. Kusimama Arafa kuanzia kukengeuka kwa jua kwa 

siku ya mwezi tisa mpaka kuingia kwa magharibi. 

3. Kusimama Muzdalifa Siku ya Idi al-Udh’ha, kuanzia 

alfajri mpaka kuchomoza kwa jua. 

4. Kumtupia shetani mawe huko Mina Siku ya Iddi, na 

wakati wake ni kuanzia mwanzo wa kuchomoza jua 

mpaka kuzama kwa jua. 

5. Kuchinja Siku ya Idi huko Mina. 
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6. Kunyoa au kupunguza nywele au kucha huko Mina. 

Na kwa hilo huwa halali kwake yale yaliyokuwa 

haramu kwake kutokana na ihramu, isipokuwa mke 

na manukato, bali pia uwindaji kwa tahadhari kwa 

mujibu wa baadhi. Na hiki kitendo huitwa kihalalishi 

cha kwanza. 

7. Tawafu ya ziara, baada ya kurejea Makka. 

8. Sala ya Tawafu kama ilivyotangulia kwenye Tawafu 

ya Umra. 

9. Kutembea baina ya Safa na Mar’wa. Na kwa kitendo 

hicho huwa halali kwake yale yaliyokuwa haramu 

kwake kutokana na ihramu, isipokuwa mke. Na 

kitendo hiki huitwa kihalalishi cha pili. 

10. Tawafu Nisaa. 

11. Sala ya Tawafu Nisaa. Na kwa kitendo hiki mke 

huwa halali kwake pia. Kama ambavyo lau kama 

mwanamke atatufu na kusali Sala ya Tawafu hiyo 

mumewe huwa halali kwake. Na hiki ndio kihalalishi 

cha tatu kwa wanasharia wa Kiislamu, na lililo 

mashuhuri kwao ni kwamba maeneo halalishi ni 

matatu. Ndio, hubakia uharamu wa kuwinda mpaka 

adhuhuri ya mwezi kumi na tatu kwa mujibu wa 

tahadhari kwa baadhi ya wanasharia wa kiislamu. 

12. Kulala Mina usiku wa mwezi kumi na moja, wa kumi 

na mbili bali na wa mwezi kumi na tatu katika baadhi 

ya sura. 

13. Kurusha mawe matatu siku ya mwezi kumi na moja, 

bali kwa tahadhari na mwezi kumi na tatu iwapo 
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mukalafu atalala hapo. 

Mambo yaliyo haramu kwa aliyehirimia ni: 

Mtu atakapohirimia ni haramu juu yake mambo ishirini na 

tano: 

1. Kuwinda mnyama wa nchi kavu. 

2. Kujamiana na mwanamke. 

3. Kumbusu mwanamke. 

4. Kumgusa mwanamke kwa matamanio. 

5. Kumtizama mwanamke kwa matamanio na 

kumchezea. 

6. Kujitoa manii. 

7. Kufunga ndoa, pia kuwa shahidi wa ndoa na 

yanayohusu ndoa. 

8. Kutumia manukato. 

9. Kuvaa nguo iliyoshonwa, hii ni kwa wanaume. 

10. Kupaka wanja. 

11. Kujitizama kwenye kioo. 

12. Kuvaa khofu na soksi, hii ni kwa wanaume. 

Inasemekana ni kwa wanawake pia. 

13. Kufanya ufasiki, nao ni uongo, kutukana na 

kujifakharisha. 
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14. Kuapa, nako ni kusema: “Hapana wallahi! ” au “Ndio 

wallahi” au tamko lingine. 

15. Kuuwa wadudu wanaoshambulia mwili kama vile 

chawa na mfano wake. 

16. Kujipodoa. 

17. Kujipaka mafuta. 

18. Kung’oa unywele toka mwilini. 

19. Kufunika kichwa, hii ni kwa wanaume. 

20. Kufunika uso, hii ni kwa wanawake. 

21. Kutembea chini ya kivuli, hii ni kwa wanaume. 

22. Kujitoa damu mwilini. 

23. Kukata kucha. 

24. Kung’oa jino. 

25. Kubeba silaha. 

Kung’oa mti na mmea wa eneo takatifu (Haram): 

Mpaka hapa yamekwisha mambo ambayo ni haramu kwa 

aliyehirimia kuyatenda, na kuna mambo mengine ambayo 

ni haramu kwa aliye katika ihramu na yule asiye katika 

ihramu, nayo ni mambo mawili: Kwanza ni kuwinda eneo 

takatifu, hiyo ni haramu kwa aliye katika ihramu na yule 

asiye katika ihramu. La pili ni kung’oa aina yoyote ya 

mmea katika eneo takatifu au kukata mti na kinginecho, ila 

katika maeneo yaliyotajwa sehemu yake. 
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Mambo yaliyo wajibu katika Umra ya Mufrada ni 

saba, nayo ni kama ifuatavyo: 

1. Kuhirimia, na tayari umeshajua kuwa kunatimia kwa 

kuvaa nguo mbili za Ihram, niya na tamko la 

kuitikia(Talbiya). 

2. Kuitufu Nyumba mara saba. 

3. Kusali Sala ya Tawafu katika Maqam Ibrahim (a.s.). 

4. Kutembea baina ya Safa na Mar’wa. 

5. Kupunguza au kunyoa nywele. 

6. Kutufu Tawafu Nisaa kwa kuizunguka Ka’ba mara 

saba. 

7. Sala ya Tawafu Nisaa, kama ilivyotangulia kwenye 

Tawafu ya Umra. 

Umra ya Mufrada inasihi katika miezi yote, na bora mno ni 

katika mwezi wa Rajabu na baada yake ni Ramadhani. 

Ama Umra ya Tamatui, yenyewe haipatikani ila katika 

miezi ya Hijja, nayo ni Shawali, Dhul-Qa’dah na Dhul-

Hijja. Na inaruhusiwa kuhirimia kwa ajili ya Umra 

Mufrada katika vituo vilevile ambavyo unahirimia kwa ajili 

ya Umra Tamatui. Mukalafu akiwa Makka na akataka 

kufanya Umra Mufrada inajuzu kwake kutoka nje ya 

mipaka ya eneo tukufu (Haram) na ahirimie akiwa nje ya 

eneo tukufu (Haram), wala si wajibu juu yake kurejea 

kwenye vituo na kuhirimia kuanzia hapo. Na bora ni 

kwamba kuhirimia kwake kuwe ni kuanzia Hudaybiya au 

al-Ja’ranatah au at-Taniimi. 
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Umra ya Mufrada ni wajibu kwa yule anayetaka kuingia 

Makka, kwani haijuzu kwake kuingia humo ila akiwa ni 

mwenye kuhirimia. Katika hukumu hiyo anavuliwa yule tu 

ambaye anaingia na kutoka mara kwa mara, kama vile 

mkusanya kuni na mvuna majani, na pia anavuliwa yule 

ambaye ametoka Makka baada ya kuwa ametimiza 

matendo yake ya Hijja au baada ya Umra ya Mufrada, 

hakika yeye anaruhusiwa kurudi Makka bila kuhirimia, 

ikiwa ni kabla ya kupita mwezi mzima. 
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FASLU YA NNE 

MAMBO YALIYO SUNNAH KATIKA IHRAMU, 

TAWAFU NA KUTEMBEA BAINA YA SWAFA 

NA MAR’WA KATIKA UMRA 

Nayo ni mengi, tutataja baadhi tu: 

Kuoga: 

Ni mustahabu kuoga kwa ajili ya Ihram na asome dua hii 

wakati wa kuoga: 

 \��\ � Uم\ ��\ و Vب\س.  Vن̂� م\ن VمU� Uز̂� و V \̀ Uور̂� وa Uط Uور̂� وa \ي ن D aVل Uع Vج� Wمa 0للU�

م Vق aس Uل د�ء وa ف�ء̂ م\نV ك ش\ Uو YفVو Uخ hلa \ي  .ك D Vر h Uط Uي و\ � Vر h Uط Wمa 0للU�

 Y(\بVل Uق Uك U�Uح Vم\د Uو Uك U�Wب Uح Uي م\ �\س� \ عEUى ل ر VجU� Uو Yر\ی Vد Uي ص\ D Vح U VZ� Uو

قUدV عUل\مU� a�VنW ق\و�مU د\ي1\)  Uو Y Uك\ \لا0 � �\ي  D Uة Wو aلا ق aW m\ن Uف Y UكVيUلUع Uن�ءWلث� Uو

 \\ Mل Uو \VيUلUع UكaJو�Uل Uص Y Uكhي\ Uب نWة\ ن aس\ �لاhJ\pV>�عa ل Uو Y U≈\ ر VمUp\لا aل\يم Vس Wل��  
“Kwa jina la Mwenyezi Mungu na naapa kwa Mwenyezi 

Mungu! Ewe Mwenyezi Mungu! Lifanye nuru kwangu, 

tohara, kinga na amani dhidi ya kila hofu, na tiba ya kila 

gonjwa na ugonjwa. Ewe Mwenyezi Mungu! Nitakase na 

utakase moyo wangu, kipanue kifua changu, na pitisha juu 

ya ulimi wangu mapenzi Yako, himidi Yako na sifa Zako, 

kwani hakika sina nguvu ila kupitia Kwako, na tayari 

nimeshajua kwamba hakika kunyooka kwa dini yangu ni 
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kujisalimisha Kwako na kufuata Sunnah za Nabii Wako 

sala Zako ziwe juu yake na juu ya aali zake.” 

Wakati wa kuvaa nguo mbili za Ihram aseme: 

 aد Vم UحVلU�r  Y(\s V Ut \\ ی � hدUؤa� Uو Yي\ K Uر VوUع \\ 1\) م� �aو�ر\ی � Uق Uv Uی ر �لWذ\

 aدVم UحVلU� Yي\ �Uر UمU� ى م�D\ � \\ي w\ي ف U�V �Uن Uو Yي\ y0� Uر \\ي �Uعa<Vدa ف Uوr  ی �لWذ\

 Uو Y(\1 UغWلU<Uف aaJ Vد UصUي ق\ عV ب Uط VقU} VمUل Uو Y(\1Uل\ < Uق U1\) وU Uع�ن ~Uف aaJVد UرU�

\ی  ر V Uظ Uز\ی و V \̀ Uي و\ � V Uك U1\) و Vح\ص Uو a Uف Y(\1 UمWل UسUف a�Vد UرU� Ya U Vج Uو Uو

خ��\ي Uر Uي و\ K Wد \ي ش\ \ي � K Wدaع Uی و\ VLaو ذ Uج�ىVن Uم Uئ\ي و UجVل Uم Uلاذ\ی و Uوم 
“Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye 

ameniruzuku kile ninachotumia kuusitiri utupu wangu, 

kutekelezea faradhi yangu, kumwabudia Mola Wangu 

Mlezi na kuyafikia yale aliyoniamuru. Kila sifa njema ni ya 

Mwenyezi Mungu ambaye nimemkusudia Naye 

akanifikisha, nimemtaka Naye akanisaidia na akanipokea 

na hajaondoa Uso Wake kwangu, na nimetaka Naye 

akanisalimisha, hivyo Yeye ndiye ngome yangu, tegemeo 

langu, kinga yangu, mgongo wangu, hifadhi yangu, 

kimbilio langu, uokovu wangu, akiba yangu na maandalizi 

yangu wakati wa shida yangu na raha yangu.” 
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Kisha asali rakaa mbili au sita Sala ya Ihram, na 

asome dua hii: 

0ى �س~لك �ن Jجعل1) مم0ن �س�ج�� لك وMمن �وعد≈  ���لل م0 

0ى ع>د≈ و �ى ق>ض�ك لا �aو�ى �لا0 م� وقي� ولا Mخذ  �m0>ع �مر≈ فJو�

�لا0 م� �عطي� وقد ذ�� �لحج0 ف~س~لك �ن �عزم Dي علي عEى 

صلو�Jك علي وMل و�قو0ي1) عEى م�  ك���ك وسن0ة نبي0ك

ضعف� عن و�سل0م م01) من�س�ى �ى {�منك وع�فية 

و�جعل1) من وفد≈ �لذى رضي� و�ر�ضي� وسم0ي� وكت>� 

ة بعيدة و�Hفق� م�Dى ���غ�ء  0ى Lج� من شق0 ���لل م0 

ع  م�0 0ى �ريد �ل�0 ��م Dى حج0() وعمرKى �لل م0  مرض�Jك �لل م0 ف�م0

عEى ك���ك وسن0ة نبي0ك صلو�Jك علي وMل ��لعمرة �Dى �لحج0 

فmن �ض Dى ع�رض يح>س1) فخل10) حيث ح>س�1) بقدر≈ 

ر� عEي0 �لل م0 �ن لم Jكن حج0ة فعمرة �`م لك  �لذى قد0

ى وعصب) من �لنس�ء  شعرى وب�ى ولحمى ود�ى وعظ��ى وم�0
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 و�لثي�� و�لطي� ����ى �ذ�لك وج ك و�لد�ر �لآLة
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nakuomba unijaalie 

niwe miongoni mwa waliokujibu, akaamini ahadi Yako na 

akafuata amri Yako, kwani hakika mimi ni mja Wako na 

nimo mikononi Mwako, sikingwi ila na yale uliyokinga na 

wala sichukui ila uliyotoa. Bila shaka umeitaja Hijja hivyo 

nakuomba unipe azma juu yake kwa mujibu wa Kitabu 

Chako na Sunnah ya Nabii Wako sala Zako ziwe juu yake 

na juu ya aali zake, na unipe nguvu juu ya yale niliyo 

dhaifu kwayo, na upokee toka kwangu ibada zangu za Hijja 

kwa wepesi toka Kwako na afya, na nijaaliye miongoni 

mwa ugeni Wako ambao umeuridhia, umeuteua, umeupa 

jina na umeuandika.  

Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nimetoka ardhi ya 

mbali na nimetoa mali kwa ajili ya kutafuta radhi Zako. 

Ewe Mwenyezi Mungu! Nitimizie Hijja yangu na Umra 

yangu. Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nataka 

kustarehe kwa Umra mpaka Hijja kwa mujibu wa Kitabu 

Chako na Sunnah ya Nabii Wako sala Zako ziwe juu yake 

na juu ya aali zake, hivyo iwapo nitatokewa na lolote 

litakalonizuia basi nitowe kizuizini kama ulivyoniweka 

kizuizini kwa makadara Yako uliyokadiria juu yangu. Ewe 

Mwenyezi Mungu! Ikiwa si Hijja basi ni Umra ndio 

iliyoharamisha kwa ajili Yako nywele zangu, ngozi yangu, 

nyama yangu, damu yangu, mifupa yangu, ubongo wangu 

na mishipa yangu dhidi ya wanawake, nguo na manukato. 

Nafanya hivyo nikitafuta ridhaa Yako na nyumba ya 

Akhera.” 
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Na ni mustahabu kwenye tamko la wajibu la 

kuitikia (talbiya) aongeze: 

 U Y UكVيWبUلام\ ل Wى د�ر\ �لسD\ �Y لUبWيVكU د�ع\ي̂�  UكVيWبUع�ر\ج\ لUمVل� �Uذ UكVيWبUل

 Uل Y UكVيWبUو�\ لa ن �رU �لذ� Y لUبWيVكU ذ�U لبWيVكU غUف0 UكVيWبUة\ ل Uي\ لVب Wل�� UلVFU� UكVيWب

 Y UكVيWبUل UكVيUل\ � aع�دUمVل� Uو aد\ئV<aJ UكVيWبUل Y UكVيWبUم\ ل� V�\pVلا� Uلال\ وUجVل�

رVغaو�̂�  Uم Uو�̂� وaFVر Uم UكVيWبUل Y UكVيWبUل UكVيUل\ � a UO U� Vفa} U1\) و Vغ U� Vس U� UكVيWبUل

 W Y لUب UكVيWبUل UكVيUل\ �ل\  VضUفVل� Uم�ء\ و VعWلن� �Uذ UكVيWبUل Y UكVيWبUل hقUحVل� U\ل � UكVي

 Y UكVيWبUع\ظ�م\ لVل� \�U a�Vل� Uف� ش0 Uك UكVيWبUل Y UكVيWبUم\يل\ لUجVن\ �ل Uس UحVل�

 UكVيWبUل aيم \ U� ي� UكVيWبUل Y UكVيWبUل UكVي UدV<Uع aنV�� Uو U≈ aدV<Uع UكVيWبUل 
“Labaika! Mwenye utukufu mkubwa Labaika! Labaika! 

Mwenye kuitia kwenye nyumba ya amani Labaika! 

Labaika! Mwenye kughufuri dhambiLabaika! Labaika! 

Mwenye kustahiki kuitikiwa Labaika! Labaika! Mwenye 

utukufu na ukarimu Labaika! Labaika! Unaanzisha na 

marejeo ni Kwako Labaika! Labaika! Unajitosheleza na 

unahitajiwa Labaika! Labaika! Ewe Ambaye chenye 

kuraghibiwa na kuogopwa kipo Kwako Labaika! Labaika! 

Mungu wa haki Labaika! Labaika! Mwenye neema na 

fadhila njema na nzuri Labaika! Labaika! Mwenye 

kuondoa matatizo makubwa Labaika! Labaika! Mimi ni 

mja Wako na mwana wa waja Wako Labaika! Labaika! 

Ewe Mkarimu Labaika! ” 
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Adabu za kuingia eneo takatifu la Makka (Haram): 

Wakati wa kuingia eneo takatifu aseme: 

ق�  UحVل� Uكaل Vو Uق Uل\ وUزVنaمVل� Uك\ ���\ \ي ك � U�Vلaق UكW \ن � Wمa 0للU�: ’’ ي\ � Vن hذU� Uو

ج0  Uف hلa \�نU م\نV ك JV ~Uل0 ض�م\ر يa عEUى ك Uر\ج�لا̂ و U≈وaJV ~Uي hج UحVل�\ �لن�0س\ �

دY  V “عUم\يق  Uق Uو Y UكUJ Uو VعUد Uج��U� VنWم\م Uون aكU� VنU� و aج VرU� ي\ y0 \ن � Wمa 0للU�

 Y Uك\ Òد�\ \ن ة وU م\نV فUج0 عUم\يقY س�م\ع̂� ل Uع\يدUة ب Wق aش Vم\ن a�Vج\ئ

 WيU EUع Uل\ك Vض Uب\ف Uك\ aل� ذل ك Uو Y U≈\ ر VمUp\يع̂� لا ط\ aم Y UكUج\ي>̂� ل U� Vس aم Uو

 aدVم UحVل� UكUلUف Y WيU D\ � Uك\ \حVس�ن � Uو  Uك\ \ذل �\ي � U�V�U�YaU1\) ل U� VقWف Uو � Uى مEUع

 Uة U \& Vغ UمVل� Uو Y UكVي UدUل UةUل\ نVز UمVل� UوY UكVيUل\ � UةU� V aOVل� UوY U≈ UدVع\ن Uة UفVلز�ل�

Mل\  Uد وWم Uحaى مEUع hل Uص Wمa 0للU� Y Uكhن Uم\ � � Vم\ن WيU EUع UةU� Vو Wل�� Uو Yي\ aوب ن aذ\ ل

Uى EUي ع\ � UدU� Vم h Ù Uو YدWم Uح aم  Y Uك\ ع\ق�� Uو Uك\ \ي م\نV عUذ�� y0م\نM Uو Y\لن�0ر�

 Uن�لر�0ح\م\� UمUح VرU� ي� Uك\�UمVحUر\ � 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika Wewe umesema katika 

kitabu Chako na kauli Yako ni haki: “Na utangaze kwa 

watu habari za Hijja watakujia kwa miguu na juu ya 

kila mnyama wakija toka kila njia ya mbali.” Ewe 
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Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nataraji kuwa miongoni 

mwa yule aliyejibu wito Wako na nimekuja toka ardhi ya 

mbali na njia ya mbali nikiwa ni mwenye kusikia wito 

Wako na mwenye kukujibu Wewe na mwenye kutii amri 

Yako, na hayo yote ni kwa fadhila Zako zilizopo juu yangu 

na ihsani Yako kwangu, hivyo una kila sifa njema kwa yale 

uliyoniafikisha nikitafuta kwayo daraja Kwako, ukaribu 

Kwako, cheo Kwako, kughufiriwa dhambi zangu na 

kusamehewa kwa ukarimu Wako. Ewe Mwenyezi Mungu! 

Msalie Muhammad na aali Muhammad na uharamishie 

moto mwili wangu, na nisalimishe na adhabu Yako na 

mateso Yako, kwa rehema Zako ewe Mwenye kurehemu 

kushinda wote wenye kurehemu.” 

Na ni mustahabu kwamba asimame mkabala na 

mlango wa salamu (Babus-Salam), na aseme: 

 \��\ � Uم\ ��\ و Vب\س YaaJك�UرU� Uو \�� aة UمVح Uر Uب\)� وWلن� � U ي�U� UكVيUلUع aلام WلسU�

 \ل\ aس aر Uي�ء\��\ و\ Vب لامa عEUى �Uن Wلس� Uو Ya�� Uم�ش�ء Uو \�� Uم\ن Uو

 Y�� خليل Uيم\Fر�V�\ لاUمa عEUى � WلسU� Y\\ ول\ ��\ وM Uل aس Uى رEUع aلام WلسU�

 UحVل� Uو aدy Vمy r  Uن�y\مyUل�yعVل� h� Uر 
“Amani iwe juu yako ewe Nabii na rehema za Mwenyezi 

Mungu na baraka Zake, kwa jina la Mwenyezi Mungu, kwa 

haki ya Mwenyezi Mungu, kutoka kwa Mwenyezi Mungu 

na alivyotaka Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu ya 

Manabii wa Mwenyezi Mungu na Mitume Wake! Amani 

iwe juu ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) na aali 
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zake! Amani iwe juu ya Ibrahim khalili wa Mwenyezi 

Mungu! Na kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu Mola 

Mlezi wa viumbe wote.” 

Na katika riwaya nyingine ni kwamba asimame 

kwenye mlango wa msikiti na aseme: 

عEUى م\لWة\  Uو a�� Uم� ش�ء Uى ��\ وU D\ � Uو \�� Uم\ن Uو \��y\ � Uم\ ��\ و Vب\س

 \VيUلUع a�� ىW E Uص Y\�� \ول aس Uر  aرV � Uخ Uو Y\\ Mل Uو  U Vم�ء\ �لا Vس r aد Vم UحVل� Uو Y

r aلام WلسU� Y\�� \ول aس Uى رEUع aلام Wلس� Uو Y  Y\�� \دV<Uن\ عV� \دWم Uح aى مEUع

لامa عEUى  WلسU� YaaJك�UرU� Uو \�� aة UمVح Uر Uو �( � �لنWب\ U ي�U� UكVيUلUع aلام WلسU�

 Y ل\يل\ �لرWحVم�ن\ Uخ Uيم\Fر�V�\ �لامa عEUى  WلسU� Y\ل\ aس aر Uي�ء\ ��\ و\ Vب �Uن

 aدVم UحVل� Uو Y Uن�ل\ UسVرaمVى �لU EUع aلام WلسU�r  0� Uر\  aلام WلسU� Y Uن�م\Uع�لVل� 

 Uن�ح\\ �ل عEUى ع\>�د\ ��\ �لص0 Uن� وVيUلUع  

Mل\  Uد وWم Uحaى مEUع V≈\ر�� Uو YدWم Uح aل\ مM Uد وWم Uح aى مEUع hل Uص Wمa 0للU�

مWد Uح aم UلM Uد̂� وWم Uح aم VمUح Vر� Uو YدWم Uح aم.  U� Vك Uر�� Uو U�VيWل Uم�ص Uك

 \ �Mل\  Uو Uيم\Fر�V�\ �UJرUحWمU�V عEUى  Uج\يد¦ و Uم\يد¦ مUح UكW \ن � Y Uيم\Fر�V�.  Wمa 0للU�
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 Uيم\Fر�V�\ �عEUى  Uو Y Uك\ ول aس Uر Uو U≈\دV<Uد عWم Uح aل\ مM Uد وWم Uح aى مEUع hل Uص

Uى  EUلام¦ ع Uس Uو Y Vم\ VيUلUع Vمhل Uس Uو Uل\ك aس aر Uو Uك\ Òي�\ Vب عEUى �Uن Uو Uل\يل\ك Uخ

 aدVم UحVل� Uو Y Uن�ل\ UسVرaمVل�r Y Uن�م\Uع�لV0 \ �ل� Uر  Uو��V�U� ي\ D Vح U�Vف� Wمa 0للU�

ظ\  Vح\ف\ � (\1 Vظ UفVح� Uو Y Uك\ Jض�Vر Uم Uو Uك\�Uي ط�ع\ � (\1Vم\ل Vع U� Vس� Uو Y Uك\�UمVح Uر

 aدVم UحVلU� Y Uك\ Vج Uو aن�ءUث WلUج Y(\1 U�Vي UقVبU� د̂� م�U�U� \يم�ن\pVلا�r  ی �لWذ\

 VعU} VنW1\) م\مUل Uع Uج Uو Y\ر\ہ� و0 aز Uو \ فVد\ہ Uو V1\) م\نUل Uع Uج Y aہ Uس�ج\د Uم aر aم

 \نV يaن�ج\ي W1\) م\مUل Uع Uج Uو  

aل عEUى ك Uو Y Uك\�VيU� ي\ � U≈aر\ Òز� Uو U≈ aدV<Uى ع© �\ � Wمa 0للU�  aہ�JU� VنUم\ \ي0 حUقª ل KV ~ Uم

 aم�نVح Uي� ر a�U� ي� UكaلU ~ VسU ~Uف Yورaز Uم aم U V�U� Uي0 و\ KV ~ Uم aرV � Uخ U�V �Uن Uو Y aہ Uز�ر Uو

 Wل� a�� U�V WكU� Uن Uن ~\ � UكW Uن ~\ � Y UكUل Uيك\ UZ لا U≈ UدVح Uو Y U�V \لاU� 0ن � U\ل �ی لا  ذ\

 aUل VنaكUي VمUل Uو VدUولaJ VمUل Uو Vل\دUJ VمUل Y مUد¦ Uد¦ صUحU� ¦و�ح\د  WنU� Uو Y و̂� �UحUد¦ aف aك

\Y ي� \�VيU� \لVFU� ىEUع Uو \VيUلUع a�� ىW E Uص Y Uكaول aس Uر Uو U≈ aدV<Uد̂� عWم Uح aم

يمa ي \ U� ي� aو�د Uج Uل UعVجUJ VنU� UكaلU ~ VسU� Y aيم \ U� ي� a�0ر< Uي� ج aم�ج\د �
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 Uم\ن (\)U< Uق Uر U≈ك�U1\) ف Uي ط\ Vع a� ء V( U¬ Uل WوU� U≈�0ي\ �\ي  K Uي�ر\ \ز � Uي�0ى\ � Uك U�Uف VحaJ

  �لن�0ر
“Kwa jina la Mwenyezi Mungu, kwa haki ya Mwenyezi 

Mungu, kutoka kwa Mwenyezi Mungu, kuelekea kwa 

Mwenyezi Mungu, alivyotaka Mwenyezi Mungu, kwa 

mujibu wa mila ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, sala za 

Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na juu ya aali zake, jina 

bora kushinda yote ni la Mwenyezi Mungu na kila sifa 

njema ni ya Mwenyezi Mungu.  

“Na amani iwe juu ya Mtume wa Mwenyezi Mungu! 

Amani iwe juu ya Muhammad bin Abdillah! Amani iwe 

juu yako ewe Nabii na rehema za Mwenyezi Mungu na 

baraka Zake! Amani iwe juu ya Manabii wa Mwenyezi 

Mungu na Mitume Wake! Amani iwe juu ya Ibrahim 

khalili wa Rahman! Amani iwe juu ya Mitume! Na kila sifa 

njema ni ya Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa viumbe 

wote. Amani iwe juu yetu na juu ya waja wema wa 

Mwenyezi Mungu!  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie Muhammad na aali 

Muhammad na mbariki Muhammad na aali Muhammad na 

mrehemu Muhammad na aali Muhammad kama 

ulivyomsalia, ulivyombariki na kumrehemu Ibrahim na aali 

Ibrahim, hakika Wewe ni mhimidiwa msifika. Ewe 

Mwenyezi Mungu! Msalie Muhammad na aali Muhammad 

mja Wako na Mtume Wako. Ewe Mwenyezi Mungu! 

Msalie Ibrahim khalili Wako na Manabii Wako na Mitume 

Wako na uwasalimie! Na amani iwe juu ya Mitume! Na 

kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa 

viumbe wote. Ewe Mwenyezi Mungu nifungulie milango 
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ya rehema Zako, nishughulishe katika kukutii Wewe na 

katika ridhaa Yako, na nihifadhi kwa hifadhi ya imani 

muda wote utakaonibakisha hai, ewe Ambaye zimetukuka 

sifa za utukufu Wako. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi 

Mungu ambaye amenijaalia kuwa miongoni mwa ugeni 

Wake na mazuwari (wenye kuzuru) Wake, na amenijaalia 

kuwa mwenye kuimarisha misikiti Yake na amenijaalia 

kuwa mwenye kusema Naye kwa siri.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi ni mja Wako na ni 

mwenye kukuzuru katika nyumba Yako, na kila mwenye 

kujiwa ana haki ya yule aliyemjia na kumzuru, na Wewe ni 

mbora kushinda wote wenye kujiwa na ni mkarimu 

kushinda wote wenye kutembelewa, hivyo nakuomba ewe 

Allah. Ewe Rahman! Kwa kuwa hakika Wewe ni Allah 

hapana mungu ila Wewe Mmoja usiye na mshirika, na kwa 

kuwa hakika Wewe ni Mmoja wa pekee Mkusudiwa kwa 

haja, hujazaa wala hujazaliwa wala huna yeyote 

unayefanana naye, na kwa hakika Muhammad ni mja 

Wako na Mtume Wako sala Zako ziwe juu yake na juu ya 

watu wa nyumba yake, ewe Mkarimu! Ewe Mkarimu! Ewe 

Msifika! Ewe Jabari! Ewe Mkarimu! Nakuomba ujaalie 

zawadi Yako kwangu kwa kule kukuzuru Wewe na jambo 

la kwanza utakalonipa, liwe ni kunikomboa na moto. 

Kisha aseme mara tatu: 

>U(\) م\نU �لن�0ر Uق Uر Wكaف Wمa 0للU�  
“Ewe Mwenyezi Mungu! Nikomboe na moto.” 

Kisha aseme:  
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 hي Uلال\ �لطUحVل� Uق\ك Vv\ر Vم\ن WيU EUع Vع س\ VوU� Uو W UZ (h1Uع V� UرVد� Uو Y \�

م\  Uج UعVل� Uو \�Uر UعVة\ �ل Uق UسUف W UZ Uو hج\نVل� Uس\ وVن\pVن\ �لا�ي�ط\ Uش 
“Na nipanulie riziki Yako ya halali iliyo nzuri, na 

niondolee shari ya mashetani wa kibinadamu na kimajini, 

na shari ya mafasiki wa kiarabu na wasio waarabu.” 

Kisha aingie msikitini na aseme: 

Y\\ Mل Uو \VيUلUع a�� ىW E Uص Y\�� \ول aس Uة\ رWى م\لEUع Uو \��y\ � Uم\ ��\ و Vب\س 
“Kwa jina la Mwenyezi Mungu, kwa haki ya Mwenyezi 

Mungu, na kwa mujibu wa mila ya Mtume wa Mwenyezi 

Mungu (s.a.w.w.).” 

Kisha inua mikono yako miwili mbinguni hali ukiwa 

umeelekea Ka’ba, na useme: 

 UلU< Vق U� VنU� ي\ � ن�س\ Uل\ م WوU� ي\ � Yذ�F ي\ ق�� Uي م\ � UكaلU ~ VسU� ي\ y0 \ن � Wمa 0للU�

 aدVم UحVلU� Yر\ی Vو\ز (h1Uع Uع Uض U� Uو (\)Uيئ ط\ Uخ VنUع Uز Uج�وUJ VنU� Uو Y(\)U� VوUJr 

 a U�VيU� (\1 UغWلU� ی �مU  �لWذ\ Ū Vل�.  Uكa�VيU� ذ�F WنU� aدU VشU� ى© �\ � Wمa 0للU�

ك̂� وaF Uدى̂  Uر�< aن̂� م VمU� Uلن�0س\ و\ ث��Uة̂ ل Uم a U�Vل Uع Uی ج �مa �لWذ\ Ū Vل�

 Uن�م\Uع�لVل\ Y  .ل Uكa�VيU� U�VيUبVل� Uو Y U≈ aدUلU� UدUلU<Vل� Uو Y U≈ aدV<Uي ع\ y0 \ن � Wمa 0للU�
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 Uك U�UمVح Uر a�aلVطU� a�Vج\ئY  aؤU� Uو Uك U�Uم� ط�عY  �̂ي Y ر�ض\ U≈\ ر VمUp\يع̂� لا ط\ aم

 Uك\�Uو� aق aع\ \ف\ ل Òخ�Vل� UكVيUل\ � h U± VضaمVل� UةUلU ~ Vس Uم UكaلU ~ VسU� Y U≈\ر Uد Uب\ق. 

 Uك\�Uط�ع\ � (\1Vم\ل Vع U� Vس� Uو Y Uك\�UمVح Uر Uو��V�U� ي\ D Vح U�Vف� Wمa 0للU�

 Uك\ Jض�Vر Uم Uو 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nakuomba katika 

kisimamo changu hiki na mwanzo wa ibada zangu za Hijja 

ukubali toba yangu na ufumbie macho makosa yangu na 

uniondolee mzigo wangu.Kila sifa njema ni ya Mwenyezi 

Mungu ambaye amenifikisha nyumba Yake tukufu. Ewe 

Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nashahidilia kwamba 

hakika hii ni Nyumba Yako ambayo umeifanya kuwa 

marejeo ya watu na mahala pa amani, yenye kubarikiwa na 

mwongozo kwa viumbe.  

Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi ni mja Wako na mji 

huu ni mji Wako na Nyumba hii ni nyumba Yako, 

nimekuja nikitafuta rehema Zako na nikitanguliza utiifu 

Kwako, ni mwenye kutii amri Yako na mwenye kuridhia 

makadara Yako. Nakuomba maombi ya mwenye 

kukimbilia Kwako mwenye kuogopa adhabu Yako. Ewe 

Mwenyezi Mungu! Nifungulie milango ya rehema Zako na 

nishughulishe katika kukutii Wewe na katika radhi Zako.” 

Kisha itazame Ka’ba na useme: 

 aد Vم UحVلU�r  �̂ن VمU� Uلن�0س\ و\ ث��Uة̂ ل Uك\ مUل Uع Uج Uك\ وUف W UZ Uك\ وUم WظUی ع �لWذ\
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 Uن�م\Uع�لVل\ aFدى̂ ل Uك̂� و Uر�< aم 
“Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye 

amekutukuza, amekusharifu, amekupa heshima na 

amekufanya marejeo ya watu na mahala pa amani, penye 

kubarikiwa na mwongozo kwa viumbe.” 

Kisha nenda kwenye Jiwe Jeusi na liguse na kusema: 

 aد Vم UحVلU�r  VنU� لاVوUل Uد\ی U�V Uن\ ن�0 ل aم� ك Uذ� و \ ی UFد�ن� ل �لWذ\

 a���U مVدUF aد�ن UحVل� Uو \�� Uح�نV< aس Yr  aرU ب VكU� YaرU ب VكU� a�� Uو a�� Wلا� U\ل �لا  Uو

 aہ UدVح Uو a�� Wلا� U\ل �Y لا  aر UذVحU� U³) و VخU� � Uرa م\م0 ب VكU� Uو Y\لVق\ Uخ Vم\ن

 Y aم\ي�aي Uو (\´ Vحaي Y aدVم UحVل� aUل Uو aكVلaمVل� aUل YaUل Uيك\ UZلا

(\´ Vحaي Uوa م\ي�aي Uي0 وµ وFو Y  ء V( U¬ hلa aFوU عEUى ك Uو YaرV � UخVل� \ \يUد\ہ لا يمو� �

ل0  .قUد\ير¦  Uص Wمa 0للU�  دWم Uح aى مEUع V≈\ر�� Uو YدWم Uح aل\ مM Uد وWم Uح aى مEUع

 Uيم\Fر�V�\ �UJرUحWمU�V عEUى  Uو U� Vك Uر�� Uو U�VيWل Uل\ م� ص UضVف~ Uك YدWم Uح aل\ مM Uو

WكU حUم\يد¦  \ن � Y Uيم\Fر�V�\ �Mل\  Uو  Uن�hي\ م\يع\ �لنWب Uى جEUلام¦ ع Uس Uو Y ج\يد¦ Uم

 aدVم UحVل� Uو Y Uن�ل\ UسVرaمVل� Uوr  Uن�م\Uع�لV0 \ �ل� Uر.  aوم\نa� ي\ y0 \ن � Wمa 0للU�
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 UكUل aس aر aد0 ق Uصa� Uو Y U≈\دVعUو\ �Y  UكyU���\ \yعa ك <WJU� Uو 
“Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye 

ametuongoza kufikia haya wala hatukuwa wenye kuongoka 

kama Mwenyezi Mungu hakutuongoza.Ametakasika 

Mwenyezi Mungu! Na kila sifa njema ni ya Mwenyezi 

Mungu, na hakuna mungu ila Allah, na Mwenyezi Mungu 

ni mkubwa mno! Mkubwa mno kushinda viumbe Wake! 

Mwenyezi Mungu ni mkubwa mno kushinda ninachoogopa 

na kujihadhari nacho. Hakuna mungu ila Allah Mmoja wa 

pekee asiye na mshirika, ana ufalme na ana sifa njema, 

anahuisha na kufisha, anafisha na kuhuisha, Naye ni 

Mzima wa milele, heri imo mikononi Mwake na Yeye juu 

ya kila kitu ni muweza.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie Muhammad na aali 

Muhammad na mbariki Muhammad na aali Muhammad 

kama sala bora uliyomsalia na kumbariki na kumrehemu 

Ibrahim na aali Ibrahim, hakika Wewe ni Mhimidiwa 

Msifika. Na amani iwe juu ya Manabii wote na Mitume na 

kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa 

viumbe wote. Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi 

naamini ahadi Yako, nawasadikisha Mitume Wako na 

ninafuata Kitabu Chako.” 

Na katika riwaya sahihi kutoka kwa Abu Abdillah (a.s.) ni 

kwamba: “Utakapolikaribia Jiwe Jeusi inua mikono yako 

na mhimidi Mwenyezi Mungu na kumtukuza, mswalie 

Mtume na muombe Mwenyezi Mungu akubali toka kwako. 

Kisha liguse kwa mkono wako Jiwe Jeusi na libusu, na 

kama hutaweza kulibusu basi liguse tu kwa mkono wako, 

na kama hutaweza kuligusa kwa mkono wako basi 

liashirie, na sema: 



44 

 Y\و�ف�ةaمVل�\ \ي � D Uد U Vش U�\ a لaJ VدUFع� U� ي\ �م\يث� Uو � a�VيWدU� (\)U �Uللa 0مU� Wم�ن

 Wلا\ � U\ل �U� YشU VدU� aنV لا  Uكhي\ Uب نWة\ ن aى سEUع Uو Uك\ \ك\��� د\{ق̂� � Vص U� Wمa 0للU�

 WنU� Uو YaUل Uيك\ UZ لا aہ UدVح Uو a�� a�Vن UمM Yaaول aس Uر Uو aہ aدV<Uد̂� عWم Uح aم

ع\>�دUة\  Uو Yز0ى aعVل� Uللا�0\ و�\ � Uو�\ وaغ� �لط0 Uو \�V<\جVل�\ � a� V U& Uك Uو Y\��\ �

·ى م\نV دaون\ ��\  Vدaد0 ي\ aلh ن عU>�دUة\ ك Uو Y يVط�ن\ Wلش� 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Amana yangu nimeitekeleza na 

ahadi yangu nimeitimiza ili initolee ushahidi kwamba 

nimetekeleza. Ewe Mwenyezi Mungu! Kwa ajili ya 

kusadikisha Kitabu Chako na kufuata Sunnah ya Nabii 

Wako sala Zako ziwe juu yake na juu ya aali zake, 

nashahidilia kwamba hapana mungu ila Allah, Mmoja wa 

pekee hana mshirika, na kwamba hakika Muhammad ni 

mja Wake na Mtume Wake. Nimemwamini Mwenyezi 

Mungu na nimelikufuru sanamu na shetani, Lata na Uzza, 

ibada ya mashetani na ibada ya kila mshirika ambaye 

anaombwa kinyume na Mwenyezi Mungu.” 

Ikiwa hauwezi kusema haya, basi sema baadhi yake na 

useme: 

 VلU< Vق�Uف (\)U<Vغ Uر V�Uم aظUع U≈ UدVع\ن \̧ �a يUد\ی وU ف Vط UسUب UكVيUل\ � Wمa WللU�

 \ V&aك Vل� Uم\ن Uك\ � aوذaعU� ي© �\ � Wمa 0للU� Y(\1 VمUح Vر� Uي و\ D V \&Vغ� Uو Y(\) UحV< aس
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ة\  U \LVلا� Uي� وV ن \ي �لد� و�ق\ف\ �لVخ\زVی\ � Uم Uو \ VOUفVل� Uو 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Nimenyoosha mkono wangu 

Kwako na raghba yangu ya kutamani yaliyopo Kwako 

imekuwa kubwa, hivyo nikubalie tasbihi yangu, nighufirie 

na kunirehemu. Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi 

najikinga Kwako dhidi ya ukafiri, ufakiri na visimamo vya 

hizaya duniani na Akhera.” 

Dua Zisomwazo Katika Hali Ya Kutufu: 

Na ili mwenye kutufu asipatwe na shaka juu ya idadi ya 

mizunguko basi katika kila mzunguko mmoja wa tawafu 

yake asome dua hizi zilizopokewa kutoka kwa Maimamu 

(a.s.) kwa nia ya kupata radhi, hata kama ni kwa kurudia: 

Dua ya mzunguko wa kwanza:  

م�  UكY\م�ءVل\ �لUلUى طEUع \ � (³Vمaی ي م\كU �لWذ\ Vس�\ � UكaلU ~ VسU� ي\ y0 \ن � Wمa 0للU�

 \ د UدUى جEUع \ � (³Vمaي  U Vلا� aUز� ل U� V Uی ي م\كU �لWذ\ Vس�\ � UكaلU ~ VسU� Uو Y ض\ Vر

ز�  U� V UJ ی م\كU �لWذ\ Vس\ �\ � UكaلU ~ VسU� Uو Y Uك aش V U�  Y Uك\�Uك\ Òلا Uم aد�مVقU� aUل

 Y\ور \�\ �لط� و¹) م\نV ج�ن aم \\ � U≈ع�Uی د م\كU �لWذ\ Vس�\ � UكaلU ~ VسU� Uو

 Uم\ك Vس�\ � UكaلU ~ VسU� Uو Y UكVة̂ م\نW< Uح Uم \VيUلUع U�Vي UقVلU� Uو YaUل U�V<Uج U� Vس�Uف

 Wد Uق U� م� \\ Mل Uو \VيUلUع aWى �لل0 E Uد صWم Uحaم\ \ ل\ � U� V U&Uی غ مU م\نV �لWذ\
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 Uك U�Uم Vع\H \VيUلUع U�Vم UمVJU� Uو Y U WLU~UJ م� Uو \\ <V Vي�  YذUن ن VرU �لد� � U1\) خ Uق aزVرUJ VنU�

ة\  U \LVلا� Uو 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nakuomba kwa jina 

Lako ambalo kwalo hutembezwa juu ya vivuli vya maji 

kama ambavyo hutembezwa juu ya misitari ya ardhi. Na 

ninakuomba kwa jina Lako ambalo Arshi Yako hutikisika 

kwa ajili yake. Na ninakuomba kwa jina Lako ambalo 

nyayo za Malaika Wako hutikisika kwa ajili yake. Na 

ninakuomba kwa jina Lako ambalo kwalo Musa alikuomba 

toka upande wa mlima Nawe ukamjibu na ukaweka 

mapenzi juu yake toka Kwako. Na ninakuomba kwa jina 

Lako ambalo kwalo ulimghufiria Muhammad (s.a.w.w.) 

dhambi zake zilizotangulia na zijazo, na ukamtimizia 

neema Yako, uniruzuku heri ya dunia na Akhera. “ 

Kisha omba haja yako. 

Dua ya mzunguko wa pili: 

 \º Vج\س Vرh � Uغ a� لاUف Y¦ر�ج\ U� Vس aف¦ م\ Òي خ�\ y0 \ن � Uو Y¦ر�ق\Uف UكVيUل\ �\ي  y0 \ن � Wمa 0للU�

 U≈aر�ق\Uف Uكaل\ Òس� \º Vل\ �س hدU<aJ لا UوY  Vق Wد Uص U�Uف Y Uك\ ��<\ � Uكaك\ين Vم\س

\�لVجUنWة\  � \VيUلUع.  Uو Y UكaمU Ù  aم U Ū Vل� Uو Y Uكa�VيU� a�VيUبVل� Wمa 0للU� aدV< UعVل�

Y U≈ aدV<UعY  Y\لن�0ر� Uم\ن Uك\ � \ ج\�ر U� VسaمVذ\ �ل\ Òع�Vل� aق�م Uذ� مF Uو
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\�نU م\نU �لن�0ر\  م\ن VؤaمVل� Uي\ �و� Vخ\ � Uد\ی وVل aو Uي و\ EVFU� Uو Wی Uد\ 1\) وU و�ل Vق\�VعU ~ Uف

 aيم \ U� ي� aو�د Uي� ج 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi ni mhitaji Kwako, 

na hakika mimi ni mwenye hofu mwenye kuomba hifadhi, 

hivyo usiubadili mwili wangu wala usilibadili jina 

langu.Mwombaji Wako, fakiri Wako na maskini Wako 

yupo mlangoni Kwako, mzawadie pepo. Ewe Mwenyezi 

Mungu! Nyumba hii ni nyumba Yako, eneo hili tukufu ni 

eneo Lako na mja huyu ni mja Wako, na hiki ni kisimamo 

cha mwenye kujikinga Kwako na mwenye kuomba hifadhi 

Kwako dhidi ya moto hivyo nikomboe na moto mimi na 

wazazi wangu wawili, ndugu zangu, kizazi changu na 

ndugu zangu waumini, ewe Mkarimu ewe Mkarimu.” 

Dua ya mzunguko wa tatu: 

 Y\لن�0ر� Uم\ن Uك\�UمVحUر\ \ي � �Vج\رU� Uو Y Uك\�UمVحUر\ � UةWنUجV1\) �لVخ\لVدU� Wمa 0للU�

 V� UرVد� Uو Y ق\ �لVحUلال\ Vزhلر� Uم\ن WيU EUع Vع س\ VوU� Uو Y م\ Vق \1\) م\نU �لس0 ع�ف Uو

 Vة\ �ل Uق UسUف W UZ Uو Y �لاpV\نVس\ Uو hج\نVة\ �ل Uق UسUف W UZ ي\ y0نUع �Uي� ذ Y جUم\ UعVل� Uو \�Uر Uع

 a Vض�ع\فUع\يف¦ ف Uي ض\ E UمUع Wن\ � Y\م U U�Vل� Uود\ وaجVل� Uو Y وVل\ Wلط� Uو hنUمVل�

 aVلW< Uق U� UوYي\ D  aل\يم UعVل� aم\يع Wلس� U�V WكU� Uن \ن � Yي\ y0م\ن 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Niingize peponi kwa rehema 
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Zako na niepushe na moto kwa rehema Zako, nipe afya 

njema dhidi ya ugonjwa na nipanulie riziki ya halali na 

niondolee shari za mafasiki wa kijini na kibinadamu na 

shari ya mafasiki wa kiarabu na wasiokuwa waarabu. Ewe 

Mwenye neema na uwezo, fadhila na ukarimu! Hakika 

amali yangu ni dhaifu hivyo iongeze kwa ajili yangu na 

ipokee toka kwangu, hakika Wewe ni Msikivu, Mjuzi.” 

Dua ya mzunguko wa nne: 

 Uر�ز\ق Uو Y\ةUي\ \قU �لVع�ف خ�ل Uو Y\ةUي\ \ىW �لVع�ف D Uي� و a�U� ي�

 hض Uف U�aمVل� Uو Y\ةUي\ �ف UعVل�\ � Uن�Wن UمVل� Uو Y\ةUي\ \�لVع�ف � Uع\مVنaمVل� UوY\ةUي\ لa �لVع�ف

ة\  U \LVلا� Uي� وV ن حVم�نU �لد� Uي� ر Y Uق\كVل Uم\يع\ خ Uى جEUع Uو WيU EUة\ عUي\ \�لVع�ف �

 Uو Y UةUي\ ن� �لVع�ف Vق av Vر� Uو YدWم Uح aل\ مM Uد وWم Uح aى مEUع hل Uص Yم�a Uح\يم Uر Uو

 Uم�مUJ Uو Y\ةUي\ �ف UعVل� Uم� UوUة\  دUي\ U �لVع�ف V� aش Uو Y\ةUي\ \ي �لVع�ف Vي� � ن  �لد�

ة\  U \LVلا� Uو Uن�لر�0ح\م\� UمUح VرU� ي� Y 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Ewe Mmliki wa afya, Muumba 

wa afya, Mwenye kuruzuku afya, Mwenye kuneemesha 

afya, Mpaji wa afya na Mwenye kunifadhili afya mimi na 

viumbe Wako wote! Ewe Mwenye sikitiko duniani na 

Akhera na uliye Rahimu humo! Msalie Muhammad na aali 

Muhammad, na turuzuku afya, kudumu katika afya, 

utimilifu wa afya na kushukuru afya duniani na Akhera, 

kwa rehema Zako ewe Mwenye kurehemu kushinda wote 
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wenye kurehemu.” 

Dua ya mzunguko wa tano: 

فUك\  W UZ ذ\یWل� r aدVم UحVلU� aدVم UحVل� Uو Y مUك\ WظUع Uوr  Uث UعUی ب �لWذ\

 Y Uق\كVل Uخ Uخ\ي�ر aUد\ لVF� Wمa 0للU� �̂م�م\ � �̂ لU عUل\ي0 Uع Uج Uو Y�̂ \ي0 Uب مWد̂� ن Uح aم

 Uق\كVل Uخ Uر� \Z aV<hن Uج Uة\  .و U \LVي �لا\ � Uة̂ وUن UسUي� حV ن \ي �لد� \ن� � JM ن�W� Uر

\ن� عUذ��U �لن�yy0ر\  نUة̂ وU ق UسUح 
“Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye amekupa 

heshima na amekutukuza. Na kila sifa njema ni ya 

Mwenyezi Mungu ambaye amemleta Muhammad Nabii na 

amemfanya Ali Imam. Ewe Mwenyezi Mungu! Waongoze 

kwake walio bora kati ya viumbe Wako na mwepushe na 

wale walio waovu miongoni mwa viumbe Wako.Mola 

wetu Mlezi! Utupe wema duniani na wema katika Akhera 

na utulinde na adhabu ya Moto.” 

Dua ya mzunguko wa sita: 

 Uك\ \ذ\ � Òع�Vل� aق�م Uذ� مF Uو Y U≈ aدV<Uع aدV< UعVل� Uو Y Uكa�VيU� a�VيUبVل� Wمa 0للU�

 Uم\ن  Vم\ن Wمa 0للU� لن�ر� aةUي\ �لVع�ف Uو aج U U&Vل� Uو aح VوWلر� Uل\كU<\ \نW  .ق � Wمa 0للU�

 Uي\ � Uخ Uي و\ y0م\ن \VيUلUع U� VعUلWط� � Uي م\ D V \&Vغ� Uو Yي\ D a Vض�ع\فUع\يف¦ ف Uي ض\ E UمUع
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\��\ م\نU �لن�0ر\  � aر�ج\ U� VسU� Y Uق\كVل Uى خEUع 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Nyumba hii ni nyumba Yako, 

mja huyu ni mja Wako na hiki ni kisimamo cha 

aliyejikinga Kwako na moto. Ewe Mwenyezi Mungu! 

Rehema, faraja na afya ni kutoka Kwako. Ewe Mwenyezi 

Mungu! Hakika amali yangu ni dhaifu hivyo iongeze kwa 

ajili yangu na unighufirie yale uliyoyajua toka kwangu na 

yakafichika kwa viumbe Wako. Naomba hifadhi kwa 

Mwenyezi Mungu dhidi ya moto.” 

Dua ya mzunguko wa saba: 

 U≈ UدVع\ن Uط�ي� و Uخ Vو�ج̂� م\نVفU� Uو Yو�a \نW ع\نVد\ی �UفVو�ج̂� م\نV ذaن � Wمa 0للU�

 Uج�� U� Vن\ �س Uي� م Yة U \& Vغ Uم Vو�ج¦ م\نVفU� Uو YةUمVح Uر Vو�ج¦ م\نVفU�  VبUp\ض\ لا Uغ

\Dى يUوVم\  �\ي  �Vر Vظ\ \ذV ق�لU� Uن � \VيUل\ � \لVق\ Uي خ\ D V�\ج U� Vس\ � Y Uونyaث UعV<aي 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika kwangu kuna makundi 

mengi ya dhambi na makundi mengi ya makosa, na Kwako 

kuna makundi mengi ya rehema na makundi mengi ya 

maghfira. Ewe Ambaye alimjibu kiumbe amchukiaye zaidi 

kushinda wote pale aliposema: Nipe muda mpaka siku 

watakapofufuliwa! Nijibu.” 

Kisha sema: 

(\1 U�VيUJM \̧ \ي ف D V≈\ر�� Uو Y(\1 U� Vق Uv Uم� ر\ � (\1 Vعhن Uق Wمa 0للU� 
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Nikinaishe nayale uliyoniruzuku 

na niwekee baraka katika yale uliyonipa.” 

Dua baada tu ya kusali Sala ya Tawafu: 

 r aدVم UحVلU� Yي\ y0د\ م\نV UعVل� U \LM aVل UعVجUJ لا Uو Yي\ y >WلV م\ن0 Uق U� Wمa 0للU�

\Dى م�  � aدVم UحVل� Uي\w U�VنU0) ي )Uح Y� hلa \ ك\ Òم� VعUH ىEUع � hلa \ ك \مUح�م\د\ہ �

\ي y0� Uح\�� رaي (sVرUي Uو.  Yي\ y0م\ن VلW< Uق U� Uو Y\\ Mل Uد وWم Uح aى مEUع hل Uص Wمa 0للU�

\ى E UمUع h≈ Uز Uو Y(\بVل Uق Vر h Uط Uو 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Pokea toka kwangu na wala 

usifanye hii kuwa ahadi ya mwisho toka kwangu. Kila sifa 

njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa himidi Zake zote juu 

ya neema Zake zote mpaka kila sifa njema ya Mwenyezi 

Mungu ikomee kwenye lile alipendalo na kuliridhia. Ewe 

Mwenyezi Mungu! Msalie Muhammad na aali Muhammad 

na pokea toka kwangu na utakase moyo wangu na itakase 

amali yangu.” 

Ni mustahabu kunywa maji ya Zamzam: 

Ni Sunnah kunywa maji ya Zamzam na kujirushia 

kichwani mwake na mwilini na kusoma dua hii: 

aلh د�ء ف�ء̂ م\نV ك ش\ Uو Y�̂ع ق̂� و�س\ Vv\ر Uو Y�̂ع\ a ع\لVم̂� ن�فVل Uع Vج� Wمa 0للU� 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Yafanye elimu yenye manufaa, 



52 

riziki pana na tiba ya kila ugonjwa.” 

Abul-Hasan (a.s.) alikuwa akisema anywapo maji ya 

Zamzam: 

 و�لش� � و�لحمد � بسم ��
“Kwa jina la Mwenyezi Mungu, na kila sifa njema ni ya 

Mwenyezi Mungu na shukrani ni kwa Mwenyezi Mungu.” 

Imepokewa kutoka katika kitabu al-Mahasin kutoka kwa 

Mtume (s.a.w.w.) kwamba alisema: “Maji ya Zamzam ni 

dawa ya ugonjwa utakaokunywa kwa ajili yake.” Na ni 

mustahabu kuyanywa kwa wingi na kuyajaza kwa wingi. 

Na Mtume alikuwa akituma aletewe zawadi ya maji ya 

Zamzam naye akiwa Madina. 

Na amepokea Hammad kwamba jamaa miongoni mwa 

ulamaa walikuwa wakiyanywa kwa ajili ya mambo 

muhimu ikiwemo kupata elimu, kukidhiwa haja, kuponywa 

na maradhi, na mengineyo. Na muhimu zaidi ni kuomba 

maghfira toka kwa Mwenyezi Mungu, hivyo asome 

Bismillahi na anuwiye kuyanywa kwa kuomba maghfira na 

kufuzu kupata Pepo na uokovu dhidi ya moto na 

mengineyo. Na ni mustahabu kuyabeba na kuyatoa zawadi. 

Adabu za kutembea baina ya Swafa na Mar’wa: 

Ni mustahabu kwenda Swafa kwa kutokea mlango ambao 

alitokea Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) nao ni ule 

mlango ambao upo mkabala na Jiwe Jeusi, kwa sasa 

unaitwa Mlango wa Swafa. Aende kwa utulivu na 

unyenyekevu, apande juu ya Mlima Swafa mpaka awe 
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anaiona Nyumba, na aelekee kwenye nguzo ambayo lipo 

Jiwe Jeusi. Na ni mustahabu kwamba arefushe kisimamo 

juu ya Mlima Swafa. Imepokewa kutoka kwa Abu Abdillah 

(a.s.) kwamba alisema: “Ambaye anataka mali yake 

iongezeke basi arefushe kusimama juu ya Mlima Swafa na 

Mlima Mar’wa, na akumbuke neema za Mwenyezi Mungu 

zilizopo juu yake, na ataje neema zake na mitihani yake na 

wema Wake kwake kwa kadiri awezavyo.” 

Aseme mara saba akiwa ameelekea Ka’aba:  

 aرU ب VكU� a�U�  
Mwenyezi Mungu mkubwa!  

Mara saba: 

r aدVم UحVلU�  
Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu. 

Mara saba: 

 a�� Wلا\ � U\ل � لا 
Hapana mungu ila Allah. 

Na asome dua hii mara tatu: 

 (\´ Vحaي Y aدVم UحVل� aUل Uو aكVلaمVل� aUل YaUل Uيك\ UZ لا aہ UدVح Uو a�� Wلا\ � U\ل �لا 
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yد\يyر¦  Uء ق Vيy Uش hلa aFوU عEUى ك Uو YaرV � UخVل� \ \يUد\ہ � Y aو�aمUلا ي ªىUµ UوaF Uو Y aم\ي�aي Uو

مWد  Uح aى مEUع hل Uص Wمa 0للUد�Wم Uح aل\ مM UوY 
“Hakuna mungu ila Allah mmoja wa pekee asiye na 

mshirika, ana ufalme na ana sifa njema, anahuisha na 

kufisha, Naye ni mzima wa milele hafi, na Yeye ni 

Muweza juu ya kila kitu. Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie 

Muhammad na aali Muhammad.” 

Na asome dua hii mara tatu: 

 aد Vم UحVل� Uو Yد�ن�UF ى م�EUع aرU ب VكU� a�U�r  aدVم UحVل� Uو Yلان�V�U� ى م�EUعr 

 aدVم UحVل� Uو Y\وم ي� UقVي0 �ل U½Vل�r  \م\ Ò� ي0 �لد0 U½Vل� 
“Mungu mkubwa kwa yale aliyotuongoza. Na kila sifa 

njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa yale aliyotuneemesha. 

Na kila sifa njema ni Mwenyezi Mungu aliye Mzima 

Mwenye kusimamia mambo. Na kila sifa njema ni ya 

Mwenyezi Mungu Mzima wa milele.” 

Na asome dua hii mara tatu:  

Yaaول aس Uر Uو aہ aدV<Uد̂� عWم Uح aم WنU� aدU VشU� Uو Ya�� Wلا\ � U\ل � �UشU VدU� aنV لا 

 Uون aك \ V�aمVل� Uہ \ U� VوUل Uو Y Uين hلد� aUل Uن� ل\ص\ Vخ aم Yaي�0ہ\ �\لا0  � aدa< VعUHلا 
“Nashahidilia kwamba hakuna mungu ila Allah, na 
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nashahidilia kwamba hakika Muhammad ni mja Wake na 

Mtume Wake, hatumwabudu ila Yeye kwa kumtakasia 

Yeye dini hata kama washirikina watachukia.” 

Na asome dua hii mara tatu:  

 \ �لاVخ\yyرUة Uي� وV ن \ي �لد� � Uن�ق\UيVل� Uو UةUي\ �لVع�ف Uو Uو Vف UعVل� UكaلU ~ VسU� ي\ y0 \ن � Wمa 0للU� 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nakuomba 

msamaha, afya na yakini duniani na Akhera.” 

Na mara tatu: 

 Wمa 0للU� Uذ��Uق\ن� ع Uة̂ وUن UسUة\ ح U \LVي �لا\ � Uة̂ وUن UسUي� حV ن \ي �لد� \ن� � JM

 �لyن�yyy0ر\
“Ewe Mwenyezi Mungu! Utupe wema duniani na wema 

katika Akhera na utulinde na adhabu ya Moto.” 

Na mara mia moja: 

 aرU ب VكU� a�U� 
Mwenyezi Mungu mkubwa. 

Na mara mia moja:  

 \ �\لاa�� W لا  � U ل



56 

Hakuna mungu ila Allah. 

Na mara mia moja:  

 aد Vم UحVلU�r 
Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu. 

Na mara mia moja: 

 \�� Uح�نV< aس 
Ametakasika Mwenyezi Mungu!  

Kisha asome:  

 UدV<Uع U U¾UH Uو Yaہ UدVع Uو Uز UجV ہU� Yaن UدVح Uو a�� Wلا\ � U\ل �غUلU�U لا  Uو Yaہ  U Vلا� Uز��Vح

 aہ UدVح Uو aدVم UحVل� aUل Uو aكVلaمVل� aUلUف Yaہ UدVح Uو.  \�Vو UمVي �ل\ \ي � D V≈\ر�� Wمa 0للU�

دU �لVمUو�\  VعUب \̧ ف Uو.  \ Vر ب UقVة\ �ل UمVل aظ Vم\ن Uك\ � aوذaعU� ي\ y0 \ن � Wمa 0للU�  \\� UشVح Uو Uو. 

 VوUي Uك ش\ V U� hي ظ\ل\ � (\1Wظ\لU� Wمa 0للU� Uكyل�y\لا0 ظ\ � Wلا ظ\ل Uم 
“Hakuna mungu ila Allah Mmoja wa pekee, ametekeleza 

ahadi yake, amemnusuru mja wake na ameyashinda 

makundi peke yake. Ana ufalme na ana kila sifa njema 

peke Yake. Ewe Mwenyezi Mungu! Nibariki mimi katika 

mauti na baada ya mauti. Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika 
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mimi najilinda Kwako na giza la kaburi na upweke wake. 

Ewe Mwenyezi Mungu! Niweke kwenye kivuli cha Arshi 

Yako siku ambayo hakutakuwa na kivuli ila kivuli Chako.” 

Kariri dua hii kwani ni ya kuiweka amana dini yako na 

nafsi yako Kwake: 

a د\ي1\)  aع\ Òد� Uو aيع ض\ U� ذ\ی لاWل� Uح\يمWلر� UمنVحWلر� U�� aد\ع Vو U� VسU�

\ي EVFU� Uو (\GVفUH Uو.  Y Uكhي\ Uب نWة\ ن aس Uو Uك\ �� U�\ م\ل1V\) عEUى ك Vع U� Vس� Wمa 0للU�

ة\  UنVف\تVل� Uي م\ن\ � Vع\ذU� Uو Y\\�Wى م\لEU1\) عWف UوUJ Uو 
“Naiweka dini yangu, nafsi yangu na ndugu zangu amana 

kwa Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema Mwenye 

kurehemu ambaye amana zake hazipotei. Ewe Mwenyezi 

Mungu! Nishughulishe kwa kufuata Kitabu Chako na 

Sunnah ya Nabii Wako na unifishe juu ya mila yake na 

unilinde na fitina.” 

Kisha sema mara tatu:  

Uر ب VكU� a�U� 
Mwenyezi Mungu mkubwa. 

Kisha arudie mara mbili dua ya kujiweka amana, kisha 

aseme: 

Uر ب VكU� a�U� 
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Mwenyezi Mungu mkubwa. 

Kisha aombe tena mara moja ile dua ya kujiweka amana. 

Na kama hawezi utaratibu huu basi atosheke na kidogo. 

Na ni mustahabu kwamba aielekee Ka’ba, anyanyuwe 

mikono yake na aseme: 

a قUط�  a�VبU U� �VذVن aلW ذUن \ي ك D V \&Vغ� Wمa 0للU�Y  WيU EUع Vد aعUف a� Vدaع Vن\mUف

 aح\يمWلر� aورaف UغVل� U�V WكU� Uن m\ن Uف Y\ة U \&VغUمVل�\ �.  U�V \ي م� �Uن لV ب UعVف� Wمa 0للU�

 VFU� (\1V� hذ Uع a� Vن\ � Uو Y(\1 VمUحVرUJ aaلVFU� U�V \ي م� �Uن لV ب Uع Vف U� Vن\ � UكW m\ن Uف Yaaل

 �U نU� Vن Uي� مUف Y Uك\�UمVح Uى رD\ ��ج¦  U� Vح aم �U �Uن Uو Yي\ U�V غª(\1U عUنV عUذ�ب Uن ~ Uف

(\1 VمUح Vر\ � \\� UمVح Uى رD\ ���ج¦  Vح aم.  \m Uف YaaلVFU� �U \ي م� �Uن لV ب Uع Vف U� لا Wمa 0للU� UكW ن

\ي  ÀWJU� a�VحU< VصU� Y(\1 Vل\م VظUJ VمUل Uو Y(\1V� hذ Uع a� aaلVF� �U \ي م� �Uن لV ب Uع Vف U� Vن\ �

 UكUل VدUعY (\1 VمUح Vر\ � aورaجUل¦ لا ي VدUع UوaF Vن Uي� مUف Y U≈ UرVو Uج aخ�فU� لا Uو 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Nighufirie kila dhambi 

niliyoitenda, na kama nitarudia basi Nawe nirudie kwa 

maghfira, kwani hakika Wewe ni Msamehevu, Mwenye 

sikitiko. Ewe Mwenyezi Mungu! Nitendee yale 

unayostahiki Wewe kwani hakika ikiwa utanitendea yale 

unayostahiki Wewe utanirehemu, na Wewe huna haja na 

adhabu yangu hata kama utaniadhibu, lakini mimi ni 

mwenye kuhitaji rehema Zako, hivyo ewe Ambaye mimi 
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nahitaji rehema Zake nirehemu. Ewe Mwenyezi Mungu! 

Usinitendee yale ninayostahili mimi kwani hakika 

ukinitendea yale ninayostahili mimi utaniadhibu na 

hutakuwa umenidhulumu. Nimepambazukiwa na hali 

ninajikinga na uadilifu Wako na wala siogopi uonevu 

Wako, hivyo ewe Ambaye ni Uadilifu usiyeonea 

nirehemu.” 

Kisha aseme:  

Mل\  Uد وWم Uح aى مEUع hل Uص Yaaل\ Òن� aدUفVنUلا ي Uو Yaaل\ Òس� aخ\ي�Uلا ي Vن Uي� م

 Uك\�UمVحUر\ \ي م\نU �لن�0ر\ � � Vع\ذU� Uو YدWم Uح aم 
“Ewe Ambaye hamrudishi mikono mitupu muombaji Wake 

na wala haliishi gawo Lake! Msalie Muhammad na aali 

Muhammad na nilinde na moto kwa rehema Zako.” 

Jiombee utakalo, na urefushe kusimama kwako juu ya 

Mlima wa Swafa kwa mara ya kwanza kuliko mara 

nyingine. Kisha teremka kidogo na simama, na soma dua 

hii hali umeelekea Ka’ba: 

 \\�U� V aÁ Uو \\�UنVت\ ف Uو \ Vر ب UقVذ��\ �لUع Vم\ن Uك\ � aوذaعU� ي\ y0 \ن � Wمa 0للU�  \\� UشVح Uو Uو 

 \نVك\ Uض Uو \يق\ ض\ Uو \\� UمVل aظ Uو.  Uك ش\ V U� hي ظ\ل\ � (\1Wظ\لU� Wم a 0للU�  لا UمVوyUي

\لا0  � Wظ\ل  Uظ\ل�ك 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi najilinda Kwako na 
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adhabu ya kaburi, mitihani yake, ugeni wake, upweke 

wake, giza lake, mbinyo wake na shida zake. Ewe 

Mwenyezi Mungu! Niweke kwenye kivuli cha Arshi Yako 

siku ambayo hakutakuwa na kivuli ila kivuli Chako.” 

Kisha teremka na hali umefunua mgongo wako na soma 

dua hii wakati wa kuteremka toka Mlima Swafa: 

 Vن Uي�م Y\ و Vف UعVل�\ Dى � VوU� UوaF Vن Uي� م Y\ و Vف UعVل�\ � Uر UمU� Vن Uي� م Y\ و Vف UعVل� W� Uي� ر

�Uي Y Uو Vف UعVلU� Uو Vف UعVلU� Uو Vف UعVلU� Y\ و Vف UعVى �لU EUع aي�\ Yي�U  يaث aي�\ UÂ �Uي aيم \ U��Uي aو�د Uج

 Uك U�Uم Vع\H WيU EUع Vدaد Vرa� Y aع\يدUبY  Uك\ Jض�Vر Uم Uو Uك\�Uط�ع\ � (\1Vم\ل Vع U� Vس� Uو 
“Ewe Mola Mlezi wa msamaha! Ewe Ambaye aliamuru 

msamaha! Ewe Ambaye anafaa zaidi kusamehe! Ewe 

Ambaye hulipa thawabu za msamaha, naomba msamaha, 

naomba msamaha, naomba msamaha, ewe Mkarimu! Ewe 

Mkarimu! Ewe Uliye karibu! Ewe Uliye mbali! Nirudishie 

neema Zako na unishughulishe katika kukutii Wewe na 

katika maridhawa Yako.” 

Kisha utatembea kwa utulivu na unyenyekevu mpaka ufike 

eneo la mwendo wa kasi, na haifai kwa wanawake 

kutembea mwendo wa kasi. Na ni mustahabu kusoma dua 

hii eneo la mwendo wa kasi: 

 aرU ب VكU� a�� Uم\ ��\ و Vب\س.  Wمa 0للU� YدWم Uح aل\ مM Uد وWم Uح aى مEUل0 \ ع Uص Wمa 0للU�

 V WكU� Uن \ن � Y aمUل Vع U� � زV عUم0 Uج�وUJ Uو VمUح Vر� Uو V \&Vغ� U�  U Vز� �لاUع  U Vي �لا\ � �VFد\ Uو Y aم U V�
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 aمUو VقU� Uي\Ã (\)Wل\ >WلV  .ل Uق U� Uو Yي\ D a Vض�ع\فUع\يف¦ ف Uى ض\ E UمUع Wن\ � Wمa 0للU�

\ي y0م\ن.  Vن Uي� م Yى\ yل UمUع VلW< Uق U� Yي\ K Wو aق Uي و\ D VوUح Uك\ � Uو Y(\´ Vع Uس UكUل Wمa 0للU�

 Uن�ق\ W�aمVل� UلUمUع aلU< VقU} 
“Kwa jina la Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu ni 

Mkubwa. Ewe Mwenyezi Mungu mswalie Muhammad na 

aali Muhammad. Ewe Mwenyezi Mungu! Samehe, rehemu 

na fumbia macho yale unayoyajua, kwani hakika Wewe ni 

Mtukufu mno Mkarimu zaidi, na niongoze kwenye lile 

lililo la sawa. Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika amali yangu 

ni dhaifu hivyo iongeze kwa ajili yangu na ipokee toka 

kwangu. Ewe Mwenyezi Mungu! Matembezi yangu ni kwa 

ajili Yako, ujanja wangu na nguvu zangu ni Kwako, ipokee 

amali yangu ewe Ambaye anapokea amali za 

wachamungu.” 

Ukivuka eneo la mwendo wa kasi, kata mwendo wa kasi 

na tembea kwa utulivu na unyenyekevu, na soma dua 

hii: 

م�ء\  VعWلن� Uم\ و U U�Vل� Uل\ و VضUفVل� Uو hنUمVل� �Uي ي� ذ\ D V \&Vغ\ � Y\ودaجVل� Uو  aW \ن � Yي\ aوب  ذaن

 U�V \لاU� 0ن � Uو�a ن a �لذ� \&VغU} لا 
“Ewe Mwenye upaji, fadhila, ihsani, neema na ukarimu! 

Nighufirie madhambi yangu kwani hakika haghufirii 

dhambi ila Wewe.” 
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Mpaka utakapofika Mlima wa Mar’wa, upande na tenda 

kama ulivyotenda juu ya Mlima wa Swafa, muombe 

Mwenyezi Mungu haja zako na sema katika dua yako: 

نV  ي� Uي� م Y\ و Vف UعVل�\ � Uر UمU� Vن Uم  Vن Uي� م Yو Vف UعVلU� ىEى  يجزى عEدل0 ع

YوVف UعVلU�  Vن Uى ي� مEع aثي�aي Vن Uو ي� م Vف UعVلU� ح\��  زي0نaي Vن Uي� م Y Uو Vف UعVل�

 W� Uي�ر Y\ و Vف UعVى �لU EUو عaف VعU} Vن Uي� م Y\ و Vف UعVى �لU EUط\ي ع Vعa} Vن Uي� م Y Uو Vف UعVل�

 Uو Vف UعVلU� Y\ و Vف UعVل�  Uو Vف UعVلU� Uو Vف UعVلU�Y 
“Ewe Ambaye aliamuru msamaha! Ewe Ambaye hulipa 

kutokana na msamaha! Ewe Ambaye alijulisha msamaha! 

Ewe Ambaye aliupamba msamaha! Ewe Ambaye hulipa 

thawabu za msamaha! Ewe anayependa msamaha! Ewe 

Ambaye hutoa kwa ajili ya msamaha! Ewe Ambaye hutoa 

msamaha juu ya msamaha! Ewe Mola Mlezi wa msamaha! 

naomba msamaha, naomba msamaha, naomba msamaha.” 

Jinyenyekeze kwa Mwenyezi Mungu na lia, na kama 

huwezi kulia basi jilize, na jitahidi utokwe na machozi, na 

jitahidi kuomba dua. Na rejea Swafa toka Mar’wa kwa 

utaratibu huu. Na soma dua hii katika hali ya matembezi 

kwani ni dua bora mno: 

yة\  Wلن0ي� Uق Vد ص\ Uو Yل�Uح hلa \كU عEUى ك � hن Wلظ� Uن Vسaح UكaلU ~ VسU� ي\ y0 \ن � Wمa 0للU�

\ي �  UكVيUلUل\ ع� ك Uو Wل�� 
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nakuomba hali ya 

kuwa na dhana nzuri Nawe katika kila hali, na nia njema 

katika kukutawakali Wewe. 

Adabu za kupunguza nywele: 

Ni Sunnah kufanya haya kwa pamoja: Kupunguza nywele 

za kichwani, ndevu, masharubu na kukata kucha, na 

kutopindukia ili kibakie kiwango fulani kwa ajili ya Hijja. 

Imepokewa kutoka kwa Abu Abdillah (a.s.) kwamba 

alisema: “Ukimaliza matembezi yako (baina ya Swafa na 

Mar’wa) na hali ukiwa katika HijjaTamatui basi punguza 

nywele zako tokea pande zake, ndevu zako na masharubu 

yako, na kata kucha zako na acha kidogo kwa ajili ya Hijja 

yako. Ukifanya hivyo utakuwa umehalalisha kila kitu 

ambacho ni halali kwa aliye katika ihramu ambacho 

ulikuwa umeharamisha…” 
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FASLU YA TANO 

ADABU ZA IHRAMU YA HIJA, KUSIMAMA 

ARAFA, MASH’ARUL-HARAM, NA AMALI ZA 

MINA 

Adabu zilizotangulia zinazohusu Ihramu ya Umra zinaingia 

pia katika Ihramu ya Hijja. Na ni bora Ihramu iwe baada ya 

Sala ya Adhuhuri au Alasiri au faradhi iliyosaliwa kadha au 

Sala ya Sunnah, na uchache wake ni rakaa mbili. Na bora 

isaliwe ndani ya Msikiti Mtukufu, na bora iwe katika Jiwe 

la Ismail au Maqam Ibrahim. Na ni mustahabu kuitamka 

nia na ulete tamko la kuitikia (Talbiya) ambalo 

tumetangulia kulitaja katika Umra ila ni kwamba badala ya 

kauli yako:  

�ى0 �ريد �  �ل�م�ع ��لعمرة�لل م 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nataka kufanya 

Umra Tamattui” 

sema: 

�ى0 �ريد� �لحج �لل م 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nataka kuhiji. 

Utakapohirimia kwa ajili ya Hijja na ukawa unatoka Makka 

basi njiani utakuwa unasoma tamko la kuitikia (Talbiya) 

kwa sauti ya chini mpaka utakapofika Abtahi, ndipo 

utanyanyua sauti yako. Na utakapoelekea Mina utasema: 
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 U� Uو Yي\ E UمU� (\1 VغhلU<Uف YوaعVدU� U≈�0ي\ � Uو و aج VرU� U≈�0ي\ � Wمa 0للUي�\ Ey UمyUي ع\ D Vل\ح Vص 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Ni Wewe tu nakutaraji na ni 

Wewe tu nakuomba, basi nitimizie matarajio yangu na 

nitengenezee amali yangu. 

Kisha utakwenda Mina kwa utulivu na unyenyekevu 

huku ukijishughulisha na kumtaja Mwenyezi Mungu, 

utakapofika hapo utasema: 

 aد Vم UحVلU�r  � UذF (\1 UغWلU� Uة وUي\ \ي ع�ف \ح̂� � \ي � ص�ل ن Uم UدVقU� ی �لWذ\

 Y ك\ \ م\نU �لVمUن�س\\ � U�VنUن Uم � Ã\يU م\م0 Uم\1̂) و \ ہ �لVمUك�نU� Uللa 0مF Wذ\

 W m\ن Uف Y Uك\ Òي�\ ل VوU� ىEUع \\ � U�VنUن Uم� م\ \ي � � UيW ف EUع WنaمUJ VنU� UكaلU ~ VسU ~Uم� ف

 Uك\� UضV< Uي ق\ � Uو U≈ aدV<Uع�U  �Uن
“Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu Ambaye 

amenileta nikiwa katika afya njema na amenifikisha 

sehemu hii. Ewe Mwenyezi Mungu! Hii ni Mina, nayo ni 

miongoni mwa ibada za Hijja ulizonineemesha, hivyo 

nakuomba unineemeshe yale uliyowaneemesha Manabii 

Wako, kwani hakika mimi ni mja Wako na nimo mikononi 

Mwako.” 

Ni mustahabu kwako kulala Mina usiku wa Arafa 

ukiutimiza katika kumtii Mwenyezi Mungu, na lililo bora 

ni iwe ibada yako na hususan Sala zako katika Msikiti wa 

Khayfu, na Sala yako humo uisalie kwenye mnara uliyopo 
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katikati ya msikiti. Na eneo lililopo baada ya dhiraa 

thelathini toka pembe zake zote (Msikiti wa Khayfu) huo ni 

msikiti wa Mtume (s.a.w.w.) na sehemu ya kusalia Manabii 

ambao walisali hapo kabla yake (a.s.). Ukishasali Sala ya 

Alfajri fuatiliza dua za baada ya Sala mpaka kuchomoza 

kwa jua, kisha nenda Arafa. 

Adabu za kusimama Arafa: 

Dua zilizopokewa toka kwa Ahlul-Baiti (a.s.) unapokuwa 

umesimama Arafa ni nyingi, nasi hapa tutataja baadhi ya 

dua hizi, hivyo utasema: 

 Vم Uح Vر� Uو Y U≈\دVف Uو \�Uي VخU� V1\) م\نVل UعVجUJ لاUف Y U≈ aدV<Uي ع\ y0 \ن � Wمa 0للU�

م\يق\  UعVج0 \ �لUفVل� Uم\ن UكVيUل\ �\ی  �ر س\ Uم.  Y� \ y0لa \ ك �W �لVمUش��\ Uر Wمa 0للU�

 V� UرVد� Uو Y لال\ UحVل� Uق\ك Vv\ر Vم\ن WيU EUع Vع س\ VوU� Uو Y\لن�0ر� Uم\ن (\)U< Uق Uر Wكaف

 Uس\ عVن\pVلا� Uج\ن0 \ وVة\ �ل Uق UسUف W UZ ي\ y0ن.  Y(\1Vع Uد VخUJ لا Uو Yي\ V ب a�VمUJ لا Wمa 0للU�

(\1 Vر\ج Vد Uس�U� لا Uو.  Uم\ك U U� Uو U≈\ودaج Uو Uك\ ل Vو Uح\ � UكaلU ~ VسU� ي\ y0 \ن � Wمa 0للU�

ي�  Uو Y Uين \ \Ä�0لن� U U¾VبU� ي� Uو Y Uن�م\ع\� مUعU �لس0 VسU� ي� Y Uل\ك VضUف Uو Uك\ y0ن Uم Uو

مWد  Uح aى مEUع Uي\ y0ل Uصa� VنU� Y Uن�لر�0ح\م\� UمUح VرU� ي� Uو Y Uن�\ < عU �لVح�س\ U VÅU�

�لاVخ\yرUة\  Uي� وV ن VرU �لد� � U1\) خ Uق aزVرUJ VنU� Uد وWم Uح aل\ مM Uو 
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“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi ni mja Wako hivyo 

usinifanye mgeni niliyeshindwa kushinda wageni Wako 

wote, na urehemu mwendo wangu kuja Kwako toka njia ya 

mbali. Ewe Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa maeneo yote 

ya Hijja nikomboe na moto, nipanulie riziki yako ya halali 

na niondolee shari ya mafasiki wa kijini na kibinadamu. 

Ewe Mwenyezi Mungu! Usinifanyie hila na wala 

usinidanganye na wala usinivute polepole. Ewe Mwenyezi 

Mungu! Hakika mimi nakuomba kwa uwezo Wako, 

ukarimu Wako, ihsani Yako, upaji Wako na fadhila Zako. 

Ewe Msikivu kushinda wasikivu wote! Ewe Mwenye 

kuona kushinda waonaji wote! Ewe Mwepesi wa kuhesabu 

kushinda wahasibu wote! Ewe Mwenye kurehemu 

kushinda marahimu wote, umswalie Muhammad na aali 

Muhammad na uniruzuku heri ya dunia na Akhera.” 

Inua mikono yako mbinguni na omba haja yako toka 

kwa Mwenyezi Mungu, sema:  

 (\)Wل� UكVيUل\ � (\) Uح�ج Wمa 0للU� ي م�\ � W aÆU} VمUي � ل\ يVتUن UطVعU� Vن\ �

 UكaلU ~ VسU� Y(\1 U�Vي UطVعU� 1\) م� Vع UفVنUي VمUي � ل\ تUن VعUن Uم Vن\ � (\)Wل� UوY(\1 U� VعUن Uم

 U≈\دUي aكVم\ل Uو Y U≈ aدV<Uي ع\ y0 \ن � Wمa 0للU� Y\لن�0ر� Uم\ن (\)U< Uق Uر UلاصUخY 

 UكaلU ~ VسU� Y Uم\كVي ب\ع\ل\ E UجU� Uو Y U≈\دUي\ � (\)Uي يكU  ن�ص\ \م� يaرVض\ 1\) ل Uقhف UوaJ VنU�

 Uيم\Fر��\ � UكUل\يل Uخ � U�Vي UرU� (\)Wي �ل\ � ن�س\ Uم (h1\م Uم\ y0ل Uسa� VنU� Uو Yي\ y0نUع

 \ VيUلUع a�� ىW E Uد̂� صWم Uح aم UكWي\ Uب دUلUلU�V عUلUيV � ن Uو Y aلام Wلس� \VيUلUع
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 \\ Mل Uو.  aUل UمUع Uي� ض\ Uر VنW1\) م\مVل Uع Vج� Wمa 0للU� Y aہUر aمaع U�VلUطU� Uو Y

\>Uة̂  y و�V\ حUي�ة̂ طUي0 UمVل� Uد VعUب a U�VيUيVحU� Uو 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Haja yangu Kwako ambayo lau 

utanipa hayatanidhuru yale uliyozuia na lau utaninyima 

hayataninufaisha yale uliyotoa, nakuomba uokovu wa 

shingo yangu dhidi ya moto. Ewe Mwenyezi Mungu! 

Hakika mimi ni mja Wako na miliki ya mikono Yako, 

nywele zangu za utosi zimo mikononi Mwako na kifo 

changu ni kwa elimu Yako, nakuomba uniwafikishie yale 

yatakayokufanya uwe radhi nami, na upokee toka kwangu 

ibada za Hijja ambazo ulimwonyesha khalili Wako Ibrahim 

sala za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, na ukamjulisha 

Nabii Wako Muhammad (s.a.w.w.). Ewe Mwenyezi 

Mungu! Nijaalie miongoni mwa uliyeridhia amali zake, 

ukarefusha Umra yake na ukampa maisha mazuri baada ya 

kifo.” 

Kisha sema: 

�´) لا  Vحaي Y aدVم Uلح� aUل Uو aكVلaلم� aUل YaUل UكVي UZ لا aہ UدVح Uو a�� 0لا� ل

 hلa aFوU عEUى ك Uو aرV � Uہ �لخ Uيد\ � aو�aمUلا ي ªيUµ UوaF Uو Y(´حaي Uو aمي�aي Uو aمي�aي Uو

 aول aقU} � ول وخ�ر̂� مم0 aق U� ك�لذى aدVم Uلح� UكUل Wمa 0لل� Y¦ديرUق Èء( U¬

 Wمa 0لل� Yونaل\ Òلق�� UكUل Uي وKم� Uم Uو Uحي�ی Uم Uس�ي وHي وKصلا UكUل
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 Uم\ن Uو VOUلف� Uم\ن Uك\ � aوذaي �ع© �� Wمa 0لل� YيK Wو aق UكVم\ن Uي وD VوUح Uك\ aJر�ÉيY و�

 Wم a 0لل� Yذ�� �لقبرUع Vم\ن Uلأمر و� ��� Uش Vم\ن Uدور و و�س �لص0 Vس Uو

K~J م� h UZ Vم\ن Uك\ � aوذaع� Uو Yي�حhر �لرV � Uخ Uكaي �س~ل© �� Y aي�حhلر� ي �

VرU �لنW �ر �لل م0 �جعل �ى قلب) نور̂� و�ي  � Uلل0يل وخ� UرV � Uخ Uكaف~س~ل

سم/ي نور̂� و�ي ب¾ی نور̂� و�ي لحº ود�ي وعظ��ي و�و�ي 

ومقعدی ومق��ي ومدخEي ومËRي نور̂� و�عظم Dي نور̂� ي� ر�0 

0ك عEى كل0 ¬)ءÈ قدير¦   يوم �لق�≈ �ن
“Hakuna mungu ila Allah Mmoja wa pekee asiye na 

mshirika, ana ufalme na ana sifa njema, anahuisha na 

kufisha, na anafisha na kuhuisha, Naye ni Mzima wa 

milele, heri zimo mikononi Mwake na Yeye juu ya kila 

kitu ni Muweza. Ewe Mwenyezi Mungu! Una sifa njema 

kama unayoisema na ni bora kushinda tunayoisema na ni 

ya juu kupita wanayoisema wenye kusema. Ewe Mwenyezi 

Mungu! Ni kwa ajili Yako Sala yangu, ibada zangu, uzima 

wangu na kufa kwangu. Na ni kwa ajili Yako urithi wangu, 

ni kupitia Kwako ujanja wangu na ni kutoka Kwako nguvu 

zangu. Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi najilinda 

Kwako na ufakiri, wasiwasi wa vifua, mtawanyiko wa 

jambo na adhabu ya kaburi. Ewe Mwenyezi Mungu! 

Hakika mimi nakuomba heri ya pepo na ninajilinda Kwako 

na shari inayoletwa na pepo, hivyo nakuomba heri ya usiku 

na heri ya mchana. Ewe Mwenyezi Mungu! Weka nuru 
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moyoni mwangu, nuru masikioni mwangu, nuru machoni 

mwangu, na nuru ndani ya nyama yangu, damu yangu, 

mifupa yangu, mishipa yangu, makalio yangu, masimamio 

yangu, maingilio yangu na matokeo yangu. Na niongezee 

nuru ewe Mola Mlezi siku ambayo nitakutana Nawe hakika 

Wewe juu ya kila kitu ni Muweza.” 

Kithirisha kutoa sadaka katika siku hii, na elekea Kibla 

na useme mara mia moja: 

\��\ �UشU VدU� aنV لا \لا0 � � Uة Wو aلا ق Uو a�� Uم� ش�ء aرU ب VكU� a�U� \�� Uح�نV< aس U\ل � 

 Y aم\ي�aي Uو (\´ Vحaي Y aدVم UحVل� aUل Uو aكVلaمVل� Uل YaUل Uيك\ UZ لا aہ UدVح Uو a�� Wلا\ �

 aم\ي�aي Uء  و V( U¬ hلa aFوU عEUى ك Uو YaرV � UخVل� \ \يUد\ہ � Y aو�aمUلا ي ªيUµ UوaF Uو Y(\´ Vحaي Uو

 قUد\ير¦ 
“Ametakasika Mwenyezi Mungu! Mwenyezi Mungu 

Mkubwa mno! Aliyoyataka Mwenyezi Mungu! Na hakuna 

nguvu ila kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu! Nashahidilia 

kwamba hakuna mungu ila Allah Mmoja wa pekee hana 

mshirika, ana ufalme na ana sifa njema, anahuisha na 

kufisha, Naye ni Mzima wa milele, heri imo mikononi 

Mwake na Yeye ni Muweza wa kila kitu. “ 

Kisha soma Aya kumi za mwanzo wa Sura al-Baqara, kisha 

soma Sura Ikhlasi mara tatu, soma Aya Kursiyu, kisha 

soma Aya ya utiishaji, nayo ni: 
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 Uر Wن\ �  VرU Vلأ� Uو \�� Uو� Uم Wلس� UقUل Uذ\ی خWل� ayWلل� aمaكW�  a ة\ �Uي�WمÈ ث W� \ي س\ � Uض Wم

 Vر UعVى �لU EUىٰ ع Uو U� Vس�  Uر� U Wلن� UلVيW³\) �لل Vغa} \يث̂�   ش\ a حUثa<aل VطUي

 Uر Uم UقVل� Uو UسVم Wلش� Uو   U WR Uسaم Uومaلن�ج� Uو  \ ر VمU ~\ � È��  \ لVقp  aۗ ہ UخVل� aUل UلاU�

 aر VمU Vلأ� Uو   ۗp  Uر�U<UJ  Uر ayWلل� U≈  Uن�م\Uل� UعVل� ��  
“Hakika Mola wenu Mlezi ni Mwenyezi Mungu 

aliyeziumba mbingu na ardhi katika hatua sita, kisha 

ukakamilika katika Arshi. Huufunika usiku kwa mchana 

uufuatiao upesi, na jua na mwezi na nyota vimetiishwa kwa 

amri Yake. Fahamuni kuumba na amri zote ni Zake. 

Ametukuka Mwenyezi Mungu, Mola Mlezi wa 

walimwengu wote.” (Sura A’raf: 54). 

Kisha soma Sura al-Falaqi na Sura an-Nasi, kisha mhimidi 

Mwenyezi Mungu kwa kila neema aliyokuneemesha na 

taja neema Zake moja baada ya nyingine kadiri uwezavyo. 

Na mhimidi kwa zile neema alizokuneemesha miongoni 

mwa familia au mali, na mhimidi kwa majaribu aliyokupa 

na sema: 

لا  Uو Yد Uد Uب\ع (ÏحaJ لا (\)Wل� Uك\ Òم� VعUH ىEUع aدVم UحVل� UكUل Wمa 0للU�

yل Uم Uب\ع a ~ Uف�ÐaJ 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Kila sifa njema ni Yako kwa 

neema Zako ambazo hazihesabiki kwa idadi wala hazilipwi 

kwa matendo.” 
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Na mhimidi kwa kila Aya ambayo humo amejihimidi 

Mwenyewe ndani ya Qur’ani, na msabihi kwa kila tasbihi 

aliyojisabihi Mwenyewe katika Qur’ani, na mtukuze kwa 

kila utukuzo ambao amejitukuza Mwenyewe katika 

Qur’ani, na mhalilie kwa kila tahalili ambayo kajihalilia 

Mwenyewe katika Qur’ani, na mswalieMuhammad na aali 

Muhammad na kithirisha kufanya hivyo na jitahidi kufanya 

hayo. Na muombe Mwenyezi Mungu kwa kila jina 

alilojiita Mwenyewe ndani ya Qur’ani na kwa kila jina 

unaloona zuri, na muombe kwa majina Yake yaliyopo 

mwishoni mwa Sura al-Hashri. 

Na soma dua hii: 

 UكUل UوaF م Vل0 \ �سa \ك � aم�نVح Uي� ر a�U� ي� UكaلU ~ VسU�Y  Uك\ J Wو aب\ق UكaلU ~ VسU� Uو

 Y� \ y0لa \كU ك ك�ن VرU ~\ � Uو UكaمVع\ل \\ � Uح�طU� م\يع\ م�Uج� Uو Uك\ JWع\ز Uو Uك\ J Uر Vدaق Uو

 hقUح\ � Uو Uم\ك Vس�\ � Uو Y\\ Mل Uو \VيUلUع \�� aو��Uل Uص Uك\ ول aس Uر  U Vلا� \ Uر ب Vك  U Vلا� Y\ Uر ب Vك

̂� عUلUيVكU� UنV لا  \ ك�نU حUق0\ � U≈ع�Uد Vن Uذ\ی مWظ\يم\ �ل UعVل� Uم\ك Vس�\ � Uو

 Uم\ك Vس�\ � Uو YaU<\ y ي0 UخaJ  U Vم\ �لا UظVع  U Vم\ �لا UظVع  U Vلا� \\ � U≈ع�Uد Vن Uذ\ی مWم\ �ل UظVع

 �̂ \ي ك�نU حUق0 D U \&VغyUJ VنU� Y UلyUئ Uم� س aUي ط\ Vع a� VنU� Uو YaہWدaرUJ لا VنU� UكVيUلUع

 Wي\ � Uم\كVم\يع\ ع\ل Uي ج\ \ي � aوب  ذaن
“Nakuomba ewe Mwenyezi Mungu ewe Mwingi wa 

rehema kwa kila jina ambalo ni Lako. Na ninakuomba kwa 
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nguvu Zako, uwezo Wako, utukufu Wako na kwa yote 

yaliyodhibitiwa na elimu Yako, na mkusanyo Wako na 

nguzo Zako zote, na kwa haki ya Mtume Wako sala Zako 

ziwe juu yake na juu ya aali zake, na kwa jina Lako kubwa 

lililo tukufu mno, na kwa jina Lako adhimu ambalo 

atakayekuomba kwalo huwa ni haki juu Yako kumjibu, na 

kwa jina Lako adhimu mno, adhimu kushinda kila lililo 

adhimu, ambalo atakayekuomba kwalo huwa ni haki juu 

Yako kutokumnyima na kumpa yale aliyokuomba, 

unighufirie dhambi zangu zote katika yote unayoyajua 

kwangu.” 

Muombe Mwenyezi Mungu haja Zako zote na omba 

akuafikishe kuhiji mwaka ujao, na jiombee lile upendalo, 

na jitahidi sana kwani hii ni siku ya dua na maombi, na 

jilinde kwa Mwenyezi Mungu na shetani kwani shetani 

hatokusahau katika sehemu aipendayo sana Mwenyezi 

Mungu kukusahaulisha katika sehemu hiyo, na jiepushe 

kuwatizama watu.  

Sema mara sabini:  

 �س~لك �لجن0ة
“Nakuomba Pepo.” 

Na mara sabini: 

0ى و�Jو� �لي   �س�غ& �� رب
“Namuomba maghfira Mwenyezi Mungu na ninatubu 

Kwake.” 
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Na soma dua ambayo Jibril (a.s.) alimfunza Adam (a.s.) 

ili akubaliwe toba yake: 

�لا0 �ن� عمل� سؤ̂� وظلم�  س>ح�نك �لل م0 و�حمد≈ لا �ل

0ك �ن� خ�ر �لغ�tين   .HفG) و�ع�رف� �ذنب) ف�غ& Dى �ن

�لا0 �ن� عمل� سؤ̂� وظلم�  س>ح�نك �لل م0 و�حمد≈ لا �ل

�� �لر0حيم 0ك �ن� �ل�و0  .HفG) ف�ع�رف� �ذنب) ف�غ& Dى �ن
“Umetakasika Ewe Mwenyezi Mungu na kila sifa njema ni 

Yako, hakuna mungu ila Wewe. Nimetenda mabaya, 

nimeidhulumu nafsi yangu na nimekiri dhambi zangu 

hivyo nighufirie hakika Wewe ni Mwenye kughufuri 

kushinda wote wenye kughufuri.Umetakasika Ewe 

Mwenyezi Mungu na kila sifa njema ni Yako, hakuna 

mungu ila Wewe. Nimetenda mabaya, nimeidhulumu nafsi 

yangu na nimekiri dhambi zangu hivyo nighufirie hakika 

Wewe ni Mwenye kupokea toba Mwenye kurehemu.” 

Na wakati wa kuzama jua soma dua hii: 

 UفVل� Uم\ن Uك\ � aوذaعU� ي\ y0 \ن � Wمa 0للU� م� h UZ Vم\ن Uو Y\ ر VمVلا� \� �� Uش U� Vم\ن Uو Y \ VO

 Y U≈\ و Vف Uر̂� ب\ع�ج\ U� Vس aم \ºVل aظ (G VمU� Y\ر� Wلن� Uل\ وVيWلل�\ � aث aد VحUي

ج\�ر̂�  U� Vس aي م\ y G) ذaل0 VمU� Uو Y Uك\ Uم�ن ~\ ج\�ر̂� � U� Vس aي م\ � Vو Uخ (G VمU� Uو



75 

 Uك\ VجUو\ ج\�ر̂� � U� Vس aي م\ �جwV\يU �لVف� Uو (G VمU� Uو Y U≈hب\ع\ز  UرV � Uي� خ Yي\ ��<Vل�

 (\1Vل\ y0ل Uج Y Uح\مVرa � Vن\ �س Uم UمUح VرU� ي� YطىVعU� Vن Uم Uد Uو VجU� ي� Uو Y Uئ\ل aس Vن Uم

 Uك U�Uي\ 1\) ع�ف Vس\ <VلU� Uو Y Uك\�UمVحUر\ �Y  Uق\كVل Uم\يع\ خ Uج W UZ (h1Uع Vف\ VÓ� Uو

ة\  U \LVلا� Uي� وV ن VرU �لد� � U1\) خ Vق av Vر� Uو 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi najilinda Kwako na 

ufakiri, mtawanyiko wa mambo na shari ya yale yatokeayo 

usiku na mchana. Dhulma yangu imeshinda na hali ni 

yenye kuomba hifadhi kwenye msamaha Wako, hofu 

yangu imeshinda na hali ni yenye kuomba hifadhi kwenye 

amani Yako, udhalili wangu umeshinda na hali ni wenye 

kuomba hifadhi kwenye utukufu Wako, uso wangu wenye 

kutoweka umeshinda na hali ni wenye kuomba hifadhi 

kwenye utukufu Wako. Ewe mbora aliyeombwa! Ewe 

mkarimu aliyetoa! Na ewe Mwenye kurehemu aliyeombwa 

rehema! Nifunike kwa rehema Zako, nivishe afya Yako na 

niondolee shari ya viumbe Wako wote. Na niruzuku heri ya 

dunia na Akhera.” 

Jiombee mwenyewe, wazazi wako na ndugu zako waumini, 

na kwa uchache wawe waumini arubaini. Imepokewa 

kutoka kwa Abu Abdillah (a.s.) kwamba alisema: Jua 

likizama Siku ya Arafa sema: 

\ي\ �U�Uد̂�  ن Vق av Vر� Uو Y وVق\ف\ UمVل� � UذF Vد\ م\نV UعVل� U \LM aVل UعVجUJ لا Wمa 0للU�
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�Uج��̂�  Vس aج\ح̂� مVن aل\ح̂� م Vف aم UمVو UيV1\) �لV<\ل Vق� Uو Y(\1 U�Vي UقVبU� م�

 UيVل� \\ � a�\ل UقVنUل\ م� ي UضVفU ~\ � Yي\ D �̂ورaف Vغ Uوم̂� مaحVر UمYي\ D Vد¦ م\نUحU� UمVو

م\  U V�U� Vم\ن UمVوUيV1\) �لVل Uع Vج� Uو Y\م� Ū Vل� Uك\�VيU� \ج�0جaح Uو Y U≈\دVف Uو

 \ Vر � UخVل� Uم\ن Vمa Vد̂� م\نUحU� U�Vي UطVعU� م� Uل UضVفU� (\1 �UعVط\ Uو Y UكVيUلUع U≈\دVف Uو

�� Uو Y\ة U \& Vغ UمVل� Uضو�ن\ وhلر� Uة\ و UمVحWلر� Uة\ وUي\ �لVع�ف Uة\ و UكUرU �لVب Uو \̧ \ي ف D V≈\ر

\ي0  � Vمa Uل V≈\ر�� Uو Yر�\ ث Uك VوU� ل\يل Uق VوU� م�ل VوU� لVFU� Vم\ن \VيUل\ � aج\ع VرU� 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Usifanye kisimamo changu hiki 

kuwa ahadi yangu ya mwisho na niruzuku (Hijja) zijazo 

muda wote utakaoniacha hai, na nirudishe leo na hali 

nikiwa ni mwenye kufaulu, kufanikiwa, mwenye kujibiwa, 

mwenye kurehemewa na mwenye kughufuriwa, katika hali 

bora kushinda ile atakayorudi nayo yeyote toka katika 

ugeni Wako na mahujaji wa Nyumba Yako tukufu, na 

nijaalie leo kuwa mkirimiwa kushinda wageni Wako wote 

waliofika Kwako, na nipe kilicho bora kushinda ulichompa 

yeyote kati yao miongoni mwa heri, baraka, rehema, radhi 

na maghfira. Na niwekee baraka katika yale 

nitakayoyarejelea miongoni mwa familia au mali, au 

kichache au kingi, na wawekee baraka kwangu.” 

Kariri kauli yako: 

 �للa WمW فaك0 رق>() من �لن�ر



77 

“Ewe Mwenyezi Mungu! Nikomboe na moto.” 

Adabu za kusimama al-Mash’ari: 

Atoke Arafa kwa utulivu na unyenyekevu baada ya kuzama 

kwa jua huku akiwa ni mwenye kujishughulisha na dua na 

kuomba maghfira. Akifika al-Kathibul-Ahmar kuliani mwa 

njia ni mustahabu kusoma dua hii: 

�ي  ن�س\ Uل مW< Uق Uي دي1) و�\ D مhل Uس Uو YيEUمUع Vز\د Uو Yي\�\ ق Vو Uم VمUح Vر� Wمa 0لل�

 Vم\ن \ي ن Vق av Vو�ر Yق\فVو Uذ� �لمF Vد م\نV Uلع� U \LM aVل UعVجUJ لا Wمa 0لل�

(1 U�Vي UقVد̂� م� �بU�� ل\  Yق��
“Ewe Mwenyezi Mungu! Kirehemu kisimamo changu, 

nizidishie katika amali yangu, nisalimishie dini yangu na 

zipokee ibada zangu. Ewe Mwenyezi Mungu! Usifanye 

kisimamo changu hiki kuwa ahadi yangu ya mwisho na 

niruzuku tena muda wote utakaoniacha hai.” 

Wakati wa kutembea kithirisha kusema: 

 �للa WمW فaك0 رق>() من �لن�ر
“Ewe Mwenyezi Mungu! ikomboe shingo yangu na moto.” 

Kisha soma dua hii: 

ع¦  Vم Uج \ ہ و�م\عU�.  Uللa 0مF Wذ\ Uي � ج\ \ي ف D UعUمVجUJ VنU� UكaلU ~ VسU� ي\ y0 \ن � Wمa 0للU�
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 \ Vر � UخVل�.  aJ لا Wمa 0للU� ي\ D a Uع UمVجUJ VنU� Uكa�VلU ~ Uذ\ی سWل� \ Vر � UخVل� U1\) م\ن Vس\} Vؤ

\ي  D\ نVز Uي م\ � U≈ Uي�ء\ ل VوU� U�Vف W U1\) م��Uفhر Uع a� VنU� UكVيUل\ � a�aلVطU� Uو Y(\بVل Uي ق\ �

 h Wل�� Uو�م\ع U1\) ج Uق\ي U� VنU� Uو Yذ�F 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Huu ni mkusanyiko ewe 

Mwenyezi Mungu nakuomba unikusanyie humu ya 

kusanyayo heri. Ewe Mwenyezi Mungu! Usinikatishe 

tamaa na heri ambayo nimekuomba unikusanyie moyoni. 

Kisha naomba toka Kwako unijulishe katika mafikio yangu 

haya yale uliyowajulisha mawalii Wako, na unikinge na 

yakusanyayo shari.” 

Ni mustahabu kuchelewesha Salaya Maghrib na Isha 

mpaka atakapofika Muzdalifa na azisali hapo kwa adhana 

moja na iqama mbili. Na aokote mawe ya kupigia shetani 

toka hapo Muzdalifa na idadi yake ni sabini, ukiweza basi 

ni bora uhuishe usiku wako kwa ibada, dua zilizopokewa 

toka kwa Ahlul-Baiti (a.s.) na nyinginezo, na miongoni 

mwa yaliyopokewa toka kwa Ahlul-Baiti (a.s.) ni kusoma 

dua hii: 

 WيU EUع Vع س\ VوU� Uو Y\لن�0ر� Uم\ن (\)U< Uق Uر Wكaف Y\م� Ū Vل�\ ر Uع VشUمVل� W� Uر Wمa 0للU�

 UرVد� Uو Y ق\كU �لVحUلال\ Vv\ر Vم\ن Y Vس\ �لاpV\ن Uو hج\نVة\ �ل Uق UسUف W UZ ي\ y �V عUن0

 hلa \ك ل Uو Yول aؤ Vس Uم aرV � Uخ Uو0 وaع Vد Uم aرV � Uخ Uو Y\VيUل\ �لaو�  Vط Uم aرV � Uخ U�V �Uللa 0مU� Wن
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 Yي\ KUرV ÔU1\) عUق\يل a� VنU� ذ�F (\1\طVو Uي م\ \ي � KUز\ Òج� Vل Uع Vج�Uف Y \زUة¦ Òد ج�\ و�ف

 Uج�وUJ VنU� Uو Yي\ K Uر ذ\ Vع Uم UلU< Vق U� Uوى و Vق Wل\ �ل� Uع Vج� Wمaث Y(\)Uيئ ط\ Uخ VنUع Uز

ل  UضVف~\ \ي � D �̂ج��U� Vس aج\ح̂� مVن aل\ح̂� م Vف aل\>1) م Vق U� Uي� ز�د\ی وV ن م\نU �لد�

�م Ū و�Uر\ �Uي�V\كU �ل aز Uو U≈دVف Uو Vد¦ م\نUح� \ � aج\عVرUم� ي 
“Ewe Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa Mash’ari tukufu! 

Ikomboe shingo yangu na moto, nipanulie riziki Yako ya 

halali iliyo nzuri na niondolee shari za mafasiki wa kijini 

na kibinadamu. Ewe Mwenyezi Mungu! Wewe ni mbora 

kushinda kila ambaye hutafutwa (mahitaji) Kwake, ni 

mbora kushinda kila mwenye kuitwa na ni mbora kushinda 

kila mwenye kuombwa, na kila mgeni ana zawadi hivyo 

jaalia zawadi yangu sehemu yangu hii kwa kufumbia 

macho kujikwaa kwangu, kukubali udhuru wangu na 

kusamehe makosa yangu. Kisha jaalia kujiepusha na dunia 

kuwa masurufu yangu, na nirudishe na hali ni mwenye 

kufaulu, mwenye kufanikiwa na mwenye kujibiwa, katika 

hali bora kushinda ile atakayorejea nayo yeyote toka katika 

ugeni Wako na mahujaji wa Nyumba Yako tukufu.”  

Jua likichomoza ungama dhambi zako kwa Mwenyezi 

Mungu mara saba, omba toba mara saba na mtaje 

Mwenyezi Mungu wakati wa kutoka, yaani wakati 

unapotoka al-Mash’ar kuelekea Mina, na kutembea kwa 

kasi katika bonde, na kiwango cha kutembea ni hatua mia 

moja, na soma dua hii: 
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 aل Vخ� Uو Yي\ K UوVعUد V�\جU� Uو Y(\)U� VوUJ VلU< Vق� Uو Yد\یV Uي ع\ D Vمhل Uس Wمa 0للU� (\1 Vف

0ك �ن�  � �علم �ن د\ی ر�0 �غ& و�رحم وJج�وز عم0 VعUب a� VكUرUJ VنUيم\ ف

 .�لأعز0 �لأ�م
“Ewe Mwenyezi Mungu! Pokea ahadi yangu, kubali toba 

yangu, nijibu dua yangu na kuwa mrithi wangu kwa wale 

niliowaacha baada yangu.Mola Mlezi! Ghufuria, rehemu na 

samehe unayoyajua, hakika Wewe ni Mtukufu sana 

Mkarimu mno.” 

Faida: 

Mina, Arafa na al-Mash’arul-Haram ndio maeneo 

matakatifu kushinda maeneo mengine matakatifu. Kuhusu 

ubora wake zimepokewa hadithi nyingi, katika hadithi 

moja imesemwa: “Atakayesimama sehemu hizi mbili 

(Arafa na Muzdalifa) na akatembea baina ya milima hii 

miwili (Swafa na Mar’wa), kisha akatufu Nyumba hii na 

akasali nyuma ya Maqamu Ibrahim (a.s.) na akadhani 

kwamba Mwenyezi Mungu hajamghufiria basi yeye ni 

miongoni mwa watu wenye mzigo mkubwa.” 

Na katika Hadithi nyingine: “Watu watakapochukua 

mafikio yao huko Mina mnadi hunadi toka upande wa 

Mwenyezi Mungu: Ikiwa mnataka niridhie basi 

nimesharidhia.” 

Na katika Hadithi nyingine: “Watu watakapochukua 

mafikio yao huko Mina mnadi hunadi: Lau mngekuwa 

mnaujua ni uwanja wa nani mliyofikia mngekuwa na 
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yakini na maghfira.” 

Kutokana na Hadithi inadhihiri kwamba maeneo haya 

yaliyobarikiwa ni kati ya maeneo makubwa mno ya 

kudhihirikia rehema za Mola Mlezi, hivyo inapasa kwa 

wale wenye kupata heshima ya kufika maeneo hayo 

matukufu kutumia fursa hiyo ipasavyo, kwani hakika 

muda, sehemu na hali ni miongoni mwa nyenzo za karibu 

za kujikurubisha na kujibiwa. Ni wazi kwamba Mina na 

Mash’arul-Haram zimo katika wigo wa eneo takatifu 

(Haram), na Arafa ipo nje ya wigo wa eneo takatifu 

(Haram), na mpaka wa Arafa ni mashuhuri huko. 

Adabu za kutupa mawe: 

Nazo ni mambo yafuatayo: 

1. Mtupaji mawe atembee kwa miguu asiwe juu ya 

kipando. 

2. Atembee kwa utulivu na unyenyekevu aendapo 

kutupa. 

3. Mtupaji awe katika tohara wakati wa kutupa. 

4. Akipe mgongo Kibla na aelekee upande wa nguzo ya 

kwanza, hiyo ni kinyume na nguzo mbili zilizobaki 

zenyewe atazipiga mawe hali ameelekea Kibla 

tukufu. 

5. Kati yake na nguzo kuwe na hatua kumi au kumi na 

tano. 

6. Mawe yawe mkono wake wa kushoto na atupe 

kutumia mkono wa kulia. 
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7. Wakati wa kutupa aseme:  

\ي E UمUي ع\ � Wنa VعUف Vر� Uو Yي\ D Wص\ \نVحU ~Uف Yي\ Kي� UصUح \ ہ  �Uللa 0مF Wذ\
Ewe Mwenyezi Mungu hakika haya ni mawe yangu 

yahesabu kwa ajili yangu na yaongeze katika amali yangu.” 

8. Kama akiweza basi ayatupe kwa mtindo wa kutumia 

kidole gumba. 

9. Wakati wa kutupa kila jiwe aseme:  

 aرU ب VكU� a�U�.  Uط�نVي Wي �لش\ y0نUع V Ù Vد� Wمa 0للU�.  Uك\ \ك\��� د\{ق̂� � Vص U� Wمa 0للU�

 Uكhي\ Uب نWة\ ن aى سEUع Uي  .و\ D aVل Uع Vج� Wمa 0للU� Ŷولاa< Vق Uلا̂ م Uم Uع Uو Y�̂ورaرV ب Uم �̂ حUج0

فaور�̂  Vغ Uم �̂<V ذUن Uو Y�̂ورaك Vش Uي̂� م Vع Uس Uو 
“Mwenyezi Mungu mkubwa! Ewe Mwenyezi Mungu! 

Niepushie shetani na askari wake. Ewe Mwenyezi Mungu 

ni kwa ajili ya kusadikisha Kitabu Chako na kwa kufuata 

Sunnah ya Nabii Wako. Ewe Mwenyezi Mungu! Ijaalie 

iwe Hijja njema kwangu, amali yenye kupokewa, mwendo 

wenye kuthaminiwa na dhambi yenye kughufiriwa.” 

Na inajuzu mtupaji kutosheka na takbira tu. 

10. Mtupaji akikamilisha na akarudi kwenye mafikio 

yake huko Mina aseme:  
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 a 0للU� ىD Vو UمVل� Uم Vع\H Uو Y ��Wلر� Uم Vع\ Y فUن a�VلW ك UوUJ UكVيUلUع Uو Y a� Vق\Õ Uو Uك\ � Wم

 aر� مU �لنWص\ Vع\H Uو 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Nimekuamini na 

nimekutawakali, ni Mola Mlezi mzuri ulioje! Ni kiongozi 

mzuri ulioje! Na ni Msaidizi mzuri ulioje! ” 

Adabu za sadaka ya kuchinja: 

Nazo ni mambo yafuatayo: 

1. Awe ana ngamia na akishindwa basi ng’ombe, na 

akishindwa awe kondoo mweusi kisha mwenye 

mapembe mwenye haiba kubwa. 

2. Amhudhurishe Mina siku ya Arafa, kwa maana ya 

kwamba amnunue siku ya Arafa kisha aje naye Mina 

kwa ajili ya kumchinja. 

3. Amchinje ngamia na hali ngamia huyo akiwa 

amesimama huku kafungwa mikono yake baina ya 

kwato na magoti. Na amchinjie tokea upande wa 

kulia na hali yeye mwenyewe akiwa wima. 

4. Sadaka iwe nono. 

5. Uchinjaji ufanywe na alhaji mwenyewe, na kama 

hawezi kuchinja basi yeye ashike kisu na mchinjaji 

aushike mkono wake. Na si vibaya alhaji kuweka 

mkono wake juu ya mkono wa mchinjaji wakati wa 

kuchinja. 
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6. Wakati wa kuchinja aseme:  

� Uم�و��\ و Wلس� U U±Uی ف \لWذ\ جwV\يU ل Uو a�V Wج Uو U Vلا Uض Vل\م̂�  ر Vس aيف̂� م\ حUن

م�Kى  Uم Uو Uي�ى Vح Uم Uى و\ � aسaH Uي و\ Kلا Uص Wن\ � Y Uن�\ ك \ V�aمVل� Uم\ن �U م� �Uن Uوr 

 Uم\ن �U �Uن Uو a�Vم\رa� Uك\ \ذل � Uو YaUل Uيك\ UZ لا Y Uن�م\Uع�لV0 \ �ل� Uر

 U� Uمa 0للU� YaرU ب VكU� a�� Uم\ ��\ و Vب\س UكUل Uو UكVم\ن Wمa 0للU� Y Uن�ل\م\ VسaمVل� VلW< Uق

\ي كم� �ق>ل� من ��ر�Fيم خليلك و مو¹) كليمك و محم0د  y0م\ن

0ى �� علي وMل وعلي م Eحبي>ك ص. 
“Mimi nimeuelekeza uso wangu kwa yule aliyeziumba 

mbingu na ardhi, hali yakuwa nimeacha dini za upotovu 

niliye mwislamu, na mimi si miongoni mwa mushrikina. 

Hakika Sala yangu, ibada zangu, uzima wangu na kufa 

kwangu ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa 

ulimwengu wote, hana mshirika, na hayo ndiyo 

niliyoamrishwa, na mimi ni wa kwanza wa 

waliojisalimisha. Ewe Mwenyezi Mungu! Ni kutoka 

Kwako na ni kwa ajili Yako: kwa jina la Mwenyezi 

Mungu, kwa haki ya Mwenyezi Mungu na Mwenyezi 

Mungu ni mkubwa. Ewe Mwenyezi Mungu! Pokea toka 

kwangu kama ulivyopokea toka kwa Ibrahim khalili Wako, 

Musa msemeza Wako na Muhammad hababi Wako sala za 

Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na juu ya aali zake na juu 

yao.” 
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Adabu za kunyoa na kupunguza: 

Nazo ni mambo yafuatayo: 

1. Kuelekea Kibla. 

2. Kusoma Bismillahi. 

3. Wakati wa kunyoa asome:  

 Wمa 0للU�  V(\1 ن��  �UعVط\ UسUح Uو Y\ة Uق\ي�مVل� UمVوUور̂� يa رUة ن Vع Uش hلa \ك �

WكU عEUى \ن � Yف��Uض�عaل\  مM Uد وWم Uح aى مEUل0 \ ع Uصa Wمa 0للU� ¦د\ير Uء قV( U¬ hلa ك

مWد Uح aم  
“Ewe Mwenyezi Mungu! Nipe kwa kila unywele nuru siku 

ya Kiyama na mema maradufu, hakika Wewe juu ya kila 

kitu ni Muweza. Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie 

Muhammad na aali Muhammad.” 

4. Azizike nywele zake huko Mina. 

5. Baada ya kunyoa akate ndevu zake na masharubu 

yake na akate kucha zake. 

Adabu za kurudi Makka kwenda kutekeleza 

matendo matano: 

Nayo ni Kutufu tawafu ya Hijja, Sala yake, kutembea baina 

ya Swafa na Mar’wa, kutufu tawafu Nisaa na kusali rakaa 

zake mbili. Adabu hizo ni mambo yafuatayo: 
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1. Kuoga huko Mina kwa ajili ya kuingia Makka. 

2. Kukata kucha na masharubu. 

3. Kumtaja Mwenyezi Mungu na kumsalia Mtume 

wakati wa kuelekea Msikiti Mtukufu. 

4. Kusimama kwenye mlango wa Msikiti Mtukufu na 

kusoma dua hii: 

 UةUلU ~ Vس Uم UكaلU ~ VسU� Yي\ D a Vمhل Uس Uو aU1\) ل Vمhل Uس Uو Y Uك\ك aسaH ىEUع (h1\عU� Wمa 0للU�

 VنU� Uو Yي\ aوب \ي ذaن D U \& Vغ U� VنU� Y\\ <V ن Uذ\ � aف\ �Uر VعaمVيل\ �ل\ ل Wل\يل\ �لذ UعVل�

(\) Uح�ج\ � (\1 Uج\عVرUJ.  Y U≈ aدV<Uى ع© �\ � Wمa 0للU� a�VيUبVل� Uو Y U≈ aدUلU� aدUلU<Vل� Uو

 Uك U�UمVح Uر a�aلVطU� a�Vج\ئ Y Uكa�VيU�Y  Uك U�Uم� ط�عaؤU� UوY  Y U≈\ ر VمUp\ع̂� لا\ <Wت aم

يع\  U� YلVمaط\ UكVيUل\ � h U± VضaمVل� UةUلU ~ Vس Uم UكaلU ~ VسU� Y U≈\ر Uد Uي̂� ب\ق ر�ض\

\ف\  Òخ�VلU� Y Uك\ ف\ق\ م\نV عUذ�� VشaمVلU�Y U≈\ ر VمUp\لا Y Uك\�Uو� aق aع\ 1\)  ل UغhلU<aJ VنU�

 Uك\�UمVحUر\ \ي م\نU �لن�0ر\ � �Uر�ج\aJ UوY U≈Uو VفUع 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Nisaidie katika ibada zangu, 

nisalimishe kwazo na zisalimishe kwa ajili yangu. Ewe 

Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nakuomba maombi ya 

mgonjwa aliye dhalili mwenye kukiri dhambi zake 

unighufirie dhambi zangu na unirejeshe nikiwa na haja 

yangu. Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi ni mja Wako 
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na mji huu ni mji Wako, na Nyumba hii ni nyumba Yako 

nimekuja na hali natafuta rehema Zako, natanguliza utiifu 

Kwako, ni mwenye kufuata amri Yako na ni mwenye 

kuridhia makadara Yako. Nakuomba maombi ya fakiri 

aliyekimbilia Kwako, mwenye kukutii amri Yako na 

mwenye kuogopa adhabu Yako na mwenye hofu na adhabu 

Yako, unifikishie msamaha Wako na uniepushe na moto 

kwa rehema Zako.” 

5. Adabu zote tulizozitaja katika tawafu ya Umrah, sala 

yake na matembezi yake zote zinaingia pia katika 

tawafu ya ziara, katika matembezi baina ya Safwa na 

Mar’wa na katika Tawafu Nisaa. 

6. Ni mustahabu baada ya kumaliza matendo ya Mina 

kurejea Makka Siku ya Idi kwa ajili ya matendo 

yaliyotajwa. 

Adabu za mawe matatu baada ya kurejea Mina: 

Nazo ni mambo yafuatayo: 

1. Kusimama kwenye kila nguzo hali ukiomba dua 

zilizopokewa toka kwa Ahlul-Baiti (a.s.), atasema 

yale aliyosema siku ya kutupa mawe. 

2. Atupe kwa mkono wa kushoto hali ameelekea Kibla 

ila jiwe la kwanza lenyewe atalitupa hali kaipa 

mgongo Kibla kama ulivyokwishajua, na atalitupa 

kwa mkono wake wa kulia na wala asisimame hapo. 

3. Adabu zote zinazozingatiwa katika kutupa mawe siku 

ya kutupa mawe zinazingatiwa hapa kama 

ilivyotangulia. 
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Mambo yaliyo mustahabu huko Mina na Msikiti 

wa Khayfa: 

Nayo ni yafuatayo: 

1. Kubakia Mina siku za Tashriq, yaani siku tatu za 

baada ya Siku ya Idi, baada ya kuisha muda wa 

kutupa mawe. Kitendo hicho (cha kubaki Mina) ni 

bora kuliko kwenda Makka kutufu tawafu ya Sunnah 

na mfano wake. 

2. Kutoa takbira huko Mina baada ya Sala kumi na tano, 

ya kwanza ni Sala ya Adhuhuri ya siku ya kuchinja 

mpaka Sala ya Asubuhi ya siku ya nne, bali ni hata 

baada ya Sala za Sunnah pia. Na katika miji 

isiyokuwa Mina ni baada ya Sala kumi, kuanzia Sala 

ya Adhuhuri ya siku ya kuchinja mpaka Sala ya 

Asubuhi ya siku ya tatu. Na sura ya takbira hiyo ni 

aseme:  

 a�U� aرU ب VكU� a�U� Uر وU ب VكU� a�U� YaرU ب VكU� a�� Uو a�� Wلا\ � U\ل �UرYa لا  ب VكU� r  Y aدVم UحVل�

ة\  Uيم\ U� Vن� م\نUق Uv Uى م� رEUع aرU ب VكU� a�U� Yد�ن�UF ى م�EUع aبر VكU� a�U� 

 U Vلا� aدVم UحVل� Uو Y\ع�مVHr لان�V�U� ى م�EUع 
“Mwenyezi Mungu mkubwa! Mwenyezi Mungu mkubwa! 

Hakuna mungu ila Allah na Mwenyezi Mungu mkubwa! 

Mwenyezi Mungu mkubwa! Na kila sifa njema ni ya 

Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu mkubwa! Kwa 

aliyotuongoza. Mwenyezi Mungu mkubwa! Kwa 

aliyoturuzuku miongoni mwa wanyama howa. Na kila sifa 
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njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa yale aliyotujaribu.” 

3. Asali Sala zake zote (faradhi na Sunnah) katika 

Msikiti wa Khayfa, na sehemu bora humo ni 

alipokuwa akisalia Mtume wa Mwenyezi Mungu, 

napo ni kuanzia kwenye mnara mpaka kiasi cha 

takriba dhiraa thelathini tokea upande wa Kibla, 

kuliani mwa Kibla, kushotoni mwake na nyuma 

yake. Imepokewa katika Hadithi tukufu kwamba 

kusali rakaa mia katika Msikiti wa Khayfa kabla ya 

kutoka Mina kunalingana na ibada ya miaka sabini. 

4. Kufanya tasbihi mara mia moja. Imepokewa kwamba 

atakayesema humo: “Ametakasika Mwenyezi 

Mungu” ataandikiwa thawabu za mtu aliyemwacha 

huru mtumwa.  

5. Kuhalili mara mia moja. Imepokewa kwamba 

atakayesema humo mara mia moja: “Hakuna mungu 

ila Allah.” Ataandikiwa thawabu za mtu aliyeihuisha 

nafsi. 

6. Kumhimidi Mwenyezi Mungu mara mia moja. 

Imepokewa kwamba atakayesema humo mara mia 

moja: “Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu.” Ni 

sawa na aliyetoa mapato ya Kufa na Basra katika njia 

ya Mwenyezi Mungu. 

7. Kusali rakaa sita katika asili ya kilele cha mlima, na 

bora ni asali Sala hii wakati anapotaka kurejea 

Makka hali ni mwenye kuiaga Mina. Na hiyo ni 

wakati jua litakapofifia (yaani mwishoni mwa 

mchana) katika siku ya mwezi kumi na tatu. 

Mambo yaliyo mustahabu wakati wa kurudi 
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Makka: 

Nayo ni yafuatayo: 

1. Kusali rakaa sita katika Msikiti wa Khayfa kama 

ilivyotangulia. 

2. Kuoga kwa ajili ya kuingia Makka na kwa ajili ya 

kuingia Msikiti mtukufu. 

3. Kuingilia mlango wa Bani Shayba kama alivyotaja 

Ash-Shahid. 

Amali na mambo yaliyo mustahabu kufanywa 

huko Makka: 

Nayo ni yafuatayo: 

1. Asalie Sala zake ndani ya Msikiti Mtukufu kwani 

katika ulimwengu hakuna eneo tukufu kushinda hilo, 

na kusali sala moja humo ni sawa na maelfu ya sala. 

Yatosha katika fadhila zake kwamba Mwenyezi 

Mungu hakumleta Nabii yeyote wala Wasii yeyote 

ila alipata heshima ya kusalia humo na kuizunguka 

Nyumba ambayo imo ndani ya msikiti huu. 

2. Asome Qur’ani nzima huko Makka. Imepokewa 

kwamba atakayesoma Qur’ani yote huko Makka 

hatakufa mpaka awe amemwona Mtume wa 

Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) na sehemu yake Peponi. 

3. Akithirishe kumtaja Mwenyezi Mungu. 

4. Akithirishe kuitazama Ka’ba. Mtume (s.a.w.w.) 

amesema: “Kuitizama Ka’ba kwa kuipenda 
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kunasambaratisha kabisa makosa.” Na imepokewa 

toka kwa Imam Ali (a.s.) kwamba alisema: “Mahujaji 

mtakapotoka kwenda kwenye Nyumba ya Mwenyezi 

Mungu basi kithirisheni kuitazama Nyumba ya 

Mwenyezi Mungu, kwani hakika Mwenyezi Mungu 

ana rehema mia moja na ishirini katika Nyumba 

Yake Tukufu, sitini ni kwa ajili ya wenye kuitufu, 

arubaini kwa ajili ya wenye kusali humo, na ishirini 

kwa ajili ya wenye kuitazama.” 

5. Baada ya kumaliza Tawafu ya Hijja ni mustahabu 

kufanya Tawafu ya Wiki (yaani mizunguko saba) na 

kusali rakaa mbili kwa niaba ya baba, mama, mke au 

mme, watoto, mndani, na watu wote wa mji wake, 

kila mmoja Tawafu yenye mizunguko saba pamoja 

na rakaa zake mbili, na inatosha pia kwa ajili ya wote 

Tawafu moja na rakaa zake mbili, lakini akimtengea 

kila mmoja Tawafu yake na Sala yenye kujitegemea 

ni bora zaidi. 

6. Ni mustahabu kwa alhaji muda atakaobakia Makka 

kutufu Tawafu mia tatu na sitini sawa na idadi ya 

siku za mwaka, kila Tawafu moja ni mizunguko saba, 

la sivyo azunguke mizunguko mia tatu na sitini na 

nne, ambapo itakuwa ni sawa na Tawafu hamsini na 

mbili kila Tawafu ikiwa na mizunguko saba, hiyo ni 

iwapo anaweza hilo. Kama hawezi basi atatufu kadiri 

awezavyo, kwani Tawafu ni sawa na Sala akitaka 

afanye kwa uchache na akipenda afanye kwa wingi. 

Tawafu ni bora kuliko Sala kwa mtu aliye jirani na 

Msikiti Mtukufu na mkazi wa Makka. 

7. Kunywa maji ya Zamzam. Imam as-Sadiq (a.s.) 

amesema: “Maji bora katika sura ya ardhi ni maji ya 

Zamzam.” Ni lazima hiyo iwe ni kwa sababu yapo 



92 

ndani ya Msikiti Mtukufu, au jirani na Ka’ba tukufu, 

na jirani na wenye kukunuti, kurukuu, kusujudu na 

kutufu usiku na mchana, miongoni mwa watu wema, 

wabora na malaika watakatifu. Mtume (s.a.w.w.) 

alikuwa akiomba aletewe zawadi ya maji hayo hali 

akiwa Madina. Na Imam as-Sadiq (a.s.) anasema: 

“Maji ya Zamzam ni tiba ya nia yatakayonywewa.” 

Ubora wa maeneo matakatifu ndani ya Msikiti 

Mtukufu: 

1. Ka’ba: Yenyewe ndio kilele cha matumaini ya 

muumini mwenye kuielekea, mwenye kutambua na 

mwenye kumkusudia Mungu. Wana shauku nayo bila 

kujijua na wanaielekea wakiwa nchi kavu, angani na 

baharini. Ukiitizama sema:  

 aد Vم UحVلU�r  �̂ن VمU� Uلن�0س\ و\ ث��Uة̂ ل Uك\ مUل Uع Uج Uك\ وUف W UZ Uك\ وUم WظUی ع �لWذ\

 Uن�م\Uع�لVل\ aFدى̂ ل Uك̂� و Uر�< aم 
“Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye 

amekutukuza, amekusharifu, amekupa heshima na 

amekufanya marejeo ya watu na mahala pa amani, penye 

kubarikiwa na mwongozo kwa viumbe. “ 

Ni mustahabu kukithirisha kuitazama Ka’ba. Mtume 

(s.a.w.w.) amesema: “Kuitizama Ka’ba kwa kuipenda 

kunasambaratisha kabisa makosa.” Na imepokewa toka 

kwa Imam Ali (a.s.) kwamba alisema: “Mahujaji 

mtakapotoka kwenda kwenye Nyumba ya Mwenyezi 

Mungu basi kithirisheni kuitazama Nyumba ya Mwenyezi 

Mungu, kwani hakika Mwenyezi Mungu ana rehema mia 
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moja na ishirini katika Nyumba Yake Tukufu, sitini ni kwa 

ajili ya wenye kuitufu, arubaini kwa ajili ya wenye kusali 

humo, na ishirini kwa ajili ya wenye kuitazama.” 

2. Zamzam: Tayari umeshajua ubora wa maji yake na 

kwamba ni mustahabu kuyanywa, bali ni mustahabu 

kuyanywa mpaka utosheke. Na katika baadhi ya 

hadithi ni kwamba: “Atakayekunywa maji ya 

Zamzam atakuwa amejipa dawa na amejiondolea 

ugonjwa.” Na ni mustahabu kuyabeba, kuyatoa 

zawadi na kuomba uletewe kama zawadi, 

utakapokunywa maji hayo sema:  

aلh د�ء  ف�ء̂� م\نV ك ش\ Uع̂� و ق̂� و�س\ Vv\ر Uع̂� و\ a ع\لVم̂� ن�فVل Uع Vج� Wمa 0للU�

م بسم �� و��� و�لش� � Vق aس Uو. 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Yafanye elimu yenye manufaa, 

riziki pana na dawa ya kila gonjwa na ugonjwa.Kwa jina la 

Mwenyezi Mungu, kwa haki ya Mwenyezi Mungu na 

shukrani ni kwa Mwenyezi Mungu.” 

3. Jiwe Jeusi: Hapo ndipo inapoanzia na kuishia 

Tawafu yako. Mtume wa Mwenyezi Mungu 

(s.a.w.w.) amesema: “Hakuna yeyote mwenye 

kuitufu Nyumba hii wakati wa kukengeuka jua hali 

ameacha wazi kichwa chake, yuko peku, anatembea 

kwa hatua fupifupi, ameangusha macho yake na 

akaligusa Jiwe katika kila Tawafu bila ya kumuudhi 

yeyote na akawa hakati utajo wa Mwenyezi Mungu 

ulimini kwake, ila ni lazima Mwenyezi Mungu 

atamwandikia kwa kila hatua moja mema elfu sabini, 

atamfutia makosa elfu sabini, atampandisha daraja 
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elfu sabini, na atampa thawabu za aliyewapa uhuru 

watumwa elfu sabini kila mtumwa akiwa na thamani 

ya dirhamu elfu kumi, atampa nafasi ya kuwaombea 

watu sabini wa nyumba yake na atakidhiwa haja elfu 

sabini, ima duniani akitaka na ima Akhera akitaka.” 

Zimepokewa habari nyingi kwa fadhila zake na 

kuanza kuumbwa kwake.  

Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) amesema: 

“Iguseni nguzo (yaani nguzo ambayo lipo jiwe hilo) kwani 

hakika yenyewe ni yamini ya Mwenyezi Mungu kwa 

viumbe wake, kwayo huwapa mkono viumbe wake upaji 

apewao mtumwa….” Ni mustahabu kulibusu, usipoweza 

basi liguse na kama huwezi bali liashirie, na sema: 

 ل�ش د Dي ��لمو�ف�ةJدFي �ع��  �م�ن() �د0ي� � وميث�
“Ewe Mwenyezi Mungu! Amana yangu nimeitekeleza na 

ahadi yangu nimeitimiza ili initolee ushahidi kwamba 

nimetekeleza.”  

Kama ilivyotangulia. 

4. al-Hatim (kisambaratishi): Nalo ni eneo lililopo 

kati ya Ka’ba Tukufu na Jiwe Jeusi, nalo ni miongoni 

mwa maeneo matukufu na ni lazima kuomba toba na 

maghufira hapo, kusali hapo, kuomba dua na 

kushikilia kitambaa cha Ka’ba, kitendo hicho 

husambaratisha madhambi makubwa, na ndio maana 

likaitwa al-Hatim (kisambaratishi). Na katika baadhi 

ya habari ni kwamba ni eneo ambalo Mwenyezi 

Mungu alimkubalia hapo Adam (a.s.) toba yake. 
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5. Maqam Ibrahim (a.s.): Mwenyezi Mungu 

amesema: “Na mpafanye mahala aliposimama 

Ibrahim pawe pa kusali”, jina lake linatosha 

kubainisha fadhila zake, kwani ni cheo kipi 

unachofikiria kipo juu kushinda cheo cha halili kwa 

Mola Wake Jalili, ambaye aliitoa nafsi yake, ahli 

zake na mali yake katika njia ya Tauhidi, katika 

kuweka alama tukufu na katika kujenga Ka’ba ndani 

ya Nyumba Tukufu ya Mwenyezi Mungu, Mwenyezi 

Mungu akashukuru baadhi ya tabu zake kwa 

kuuweka unabii katika kizazi chake na dini nyoofu ya 

milele katika njia yake na mila yake. 

6. Shadharuwani: Nalo ni sehemu iliyobaki toka 

kwenye msingi wa ukuta wa Nyumba na ambayo 

hairuhusiwi kuivuka wakati wa kutufu. 

7. Nguzo ya Iraki: 

8. Uzio wa Ismail: Uzio ni nyumba ya Ismail (a.s.) na 

humo ndimo lilimo kaburi la Hajar na kaburi la 

Ismail. Na katika riwaya ya al-Halbiy kutoka kwa 

Abu Abdillah (a.s.) ni kwamba alisema: Nilimuuliza 

kuhusu Uzio akasema: “Ninyi mnauita al-Hatim 

(kisambaratishi) na lilikuwa (eneo) la kondoo wa 

Ismail, alizikwa humo mama yake na hakupenda 

kaburi lake likanyagwe hivyo akaliwekea uzio, na 

humo mna makaburi ya Manabii (a.s.).” Na Baqir 

(a.s.) amesema: “Hakika eneo lililopo kati ya nguzo 

na Maqam limesheheni makaburi ya Manabii (a.s.).”  

Na as-Sadiq (a.s.) amesema: “Eneo lililopo kati ya nguzo 

ya Yemen na Jiwe Jeusi lina Manabii sabini, katika sehemu 

hii tukufu utamzuru Ismail, mama yake na Manabii 

wengine (a.s.).” Itafuata Ziyara katika faslu ya nne, na ni 
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mustahabu kuhirimia Hijja ya Tamatui katika Uzio huku 

ukiwa mkabala na Bomba (al-Mizabu) la rehema, nalo ni 

eneo la dua na kuomba rehema toka Kwake kama 

ilivyotangulia.  

9. Bomba la rehema (al-Mizabu): Ni mustahabu 

kulielekea Bomba (al-Mizabu) na kuomba dua 

zilizopokewa toka kwa Ahlul-Baiti (a.s.), hiyo ni 

kutokana na hadithi ya Ayyub kutoka kwa Sheikh 

yaani Musa bin Ja’far (a.s.) kwamba aliniambia: 

“Baba yangu alikuwa aelekeapo Bomba (al-Mizabu) 

husema: 

 Y \�hي Wلال\ �لطUحVل� Uق\ك Vv\ر Vم\ن WيU EUع Vع س\ VوU� Uو Y\لن�0ر� U1\) م\نWكaف Wمa 0للU�

 \�Uر UعVة\ �ل Uق UسUف W UZ Uو Y Vس\ �لاpV\ن Uج\ن0 \ وVة\ �ل Uق UسUف W UZ ي\ y �V عUن0 UرVد� Uو

م\  Uج UعVل� Uو 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Nikomboe na moto, nipanulie 

riziki Yako ya halali na niondolee shari ya mafasiki wa 

kijini na wa kibinadamu.” 

Na katika habari nyingine kutoka kwa Abu Abdillah (a.s.) 

kwamba alisema: “Ali bin Husain (a.s.) alikuwa afikapo 

kwenye Uzio kabla hajafika kwenye Bomba (al-Mizabu) 

huinua kichwa chake na husema hali akilitizama Bomba 

(al-Mizabu):  

�لل م0 �دخل1) �لجن0ة �رحم�ك و�جر�ى �رحم�ك من �لن�ر و 
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 Y \�hي Wلال\ �لطUحVل� Uق\ك Vv\ر Vم\ن WيU EUع Vع س\ VوU� Uع�ف1) من �لسقم و

 \�Uر UعVة\ �ل Uق UسUف W UZ Uو Y Vس\ �لاpV\ن Uج\ن0 \ وVة\ �ل Uق UسUف W UZ ي\ y �V عUن0 UرVد� Uو

م\  Uج UعVل� Uو 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Niingize Peponi kwa rehema 

Zako. Na kwa rehema Zako niepushe na moto, niponye na 

magonjwa, nipanulie riziki ya halali iliyo nzuri, na 

niondolee shari ya mafasiki wa kijini na wa kibinadamu, na 

shari ya mafasiki wa kiarabu na wasiokuwa waarabu.” 

10. Nguzo ya Sham: Ni mustahabu kuzigusa nguzo zote 

kutokana na hadithi iliyopokewa kutoka kwa Jamili 

bin Salih kwamba alimuona Abu Abdillah (a.s.) 

akizigusa nguzo zote. Ndio, msisitizo zaidi ni 

kwenye nguzo ya Yemeni na nguzo ambayo lipo 

Jiwe Jeusi. Na kutokana na habari zilizopokewa 

tunastafidi kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu 

(s.a.w.w.) alikuwa anazigusa mara kwa mara.  

Hii yote ni iwapo tu hakuna hali ya kuwabughudhi watu, la 

sivyo itakuwa si mustahabu bali ni haramu. Kisha hakika 

Nguzo ya Mashariki ndio nguzo ya Jiwe Jeusi, na Nguzo 

ya Kaskazini ndio ile ya baada ya mlango wa Ka’ba 

Tukufu kabla hujafika kwenye Uzio wa Ismail, na 

inajulikana kwa jina la Nguzo ya Iraki, na pia huitwa 

Nguzo ya Shamu. Na Nguzo ya Magharibi ni ile iliyopo 

baada ya Uzio wa Ismail na inaitwa Nguzo ya Shamu. Na 

Nguzo ya Kusini ni ile iliyopo kabla ya Nguzo ya Jiwe 

Jeusi, nayo huitwa Nguzo ya Yemeni. Na linalopatika 

katika kitabu al-Jawahiru Juz. 19, Uk. 415 ni kwamba 
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Nguzo ya Iraki ndio Nguzo ya Jiwe Jeusi. Katika hadithi 

kutoka kwa Ibnu Mahmud amesema: Nilimwambia Ridha 

(a.s.): Je napaswa kugusa Nguzo ya Yemen, Sham, Irak na 

Magharibi? Akasema ndio. 

11. al-Mustajaru (Lililohifadhiwa): Eneo ambalo lipo 

usawa wa mlango wa Ka’ba kwa nyuma ya Nyumba 

linaitwa al-Mustajaru(Lililohifadhiwa), al-

Mutaawadhu (Lililolindwa) na al-Multazamu 

(Lililofuatiliwa), kuhusu ubora wake zimepokewa 

habari nyingi, Ali (a.s.) amesema: “Ungameni 

kwenye al-Multazamu (Lililofatiliwa) dhambi zenu 

mlizozihifadhi, na zile ambazo hamjazihifadhi 

semeni: Na zile walizozihifadhi juu yetu watunza 

kumbukumbu Wako nasi tumezisahau nazo 

tughufirie.” Kwa hakika atakayeungama dhambi zake 

eneo hilo, akaziorodhesha, akazitaja na akaomba 

maghfira ni haki juu ya Mwenyezi Mungu 

kumghufiria. Na katika sahihi ya Ibnu Ammara ni 

kwamba Abu Abdillah (a.s.) alikuwa afikapo al-

Multazamu (Lililofatiliwa) huwaambia watumwa 

wake: “Nipisheni ili niungame dhambi zangu kwa 

Mola Wangu Mlezi katika eneo hili, kwani katika 

eneo hili mja hataungama dhambi zake kwa Mola 

wake Mlezi kisha akaomba maghfira ila ni lazima 

Mwenyezi Mungu atamghufiria.” 

Na katika hadithi nyingine ni kwamba Adam alipoitufu 

Nyumba na kufika al-Multazamu, Jibril (a.s.) alimwambia: 

“Ewe Adam! Ungama dhambi zako kwa Mola Wako Mlezi 

katika sehemu hii.” Baada ya kufanya hivyo ndipo 

Mwenyezi Mungu akampelekea wahyi: Ewe Adam! 

Nimeshakusamehe dhambi yako. Adam akasema: “Ewe 

Mola Wangu Mlezi! Je na kizazi changu?” Mwenyezi 
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Mungu akampelekea wahyi: Ewe Adam! yeyote katika 

kizazi chako atakayekuja sehemu hii na akaungama dhambi 

zake na kutubu kama ulivyotubu kisha akaomba 

kughufiriwa basi nitamghufiria.” Na ni mustahabu mwenye 

kutufu katika mzunguko wa saba au baada ya kumaliza 

kutufu aweke mikono yake juu ya Nyumba kwa kuikunjua, 

na aambatanishe mwili wake na shavu lake na Nyumba 

hiyo, na aombe dua aliyoomba Abu Abdilla as-Sadiq (a.s.) 

sehemu hii, nayo ni:  

 Uك\ \ذ\ � Òع�Vل� aق�م Uذ� مF Uو Y U≈ aدV<Uع aدV< UعVل� Uو Y Uكa�VيU� a�VيUبVل� Wمa 0للU�

 Uم\ن  \ \يUةa �لن�ر �Uللa 0مW م\نV ق �لVع�ف Uو aج U U&Vل� Uو aح VوWلر� Uل\كU<.  Wن\ � Wمa 0للU�

 Uي\ � Uخ Uي و\ y0م\ن \VيUلUع U� VعUلWط� � Uي م\ D V \&Vغ� Uو Yي\ D a Vض�ع\فUع\يف¦ ف Uي ض\ E UمUع

\��\ م\نU �لن�0ر\  � aر�ج\ U� VسU� Y Uق\كVل Uى خEUع 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Nyumba hii ni nyumba Yako, 

mja huyu nimja Wako na hikini kisimamo cha aliyejikinga 

Kwako na moto. Ewe Mwenyezi Mungu! Rehema, faraja 

na afya ni kutoka Kwako. Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika 

amali yangu ni dhaifu hivyo iongeze kwa ajili yangu na 

unighufirie yale uliyoyajua toka kwangu na yakafichika 

kwa viumbe Wako. Naomba hifadhi kwa Mwenyezi 

Mungu dhidi ya moto.” 

Nguzo ya Yemeni: Kona iliyo usawa wa Jiwe Jeusi kwa 

nyuma ya Nyumba huitwa Nguzo ya Yemeni. Kuhusu 

fadhila zake zimepokewa habari nyingi zinazostaajabisha 

akili. Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Sikuja kwenye Nguzo 
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ya Yemen ila nilimkuta Jibril akiwa ameshanitangulia bila 

kuiacha.” Abu Abdillah (a.s.) amesema: “Nguzo ya Yemen 

ni mlango wetu ambao tunaingilia peponi.” Na akasema 

tena: “Na hapo kuna mlango miongoni mwa milango ya 

pepo, haujafungwa tangu ulipofunguliwa, na hapo pana 

mto miongoni mwa mito ya peponi ambao ndani yake 

hutupiwa matendo ya waja.” Akasema tena (a.s.): “Malaika 

aliyekabidhiwa Nguzo ya Yemeni tangu Mwenyezi Mungu 

alipoumba mbingu na ardhi hana kazi ila kuitikia dua zenu, 

hivyo achunguze mja ni kipi anachoomba.” Ni lazima mtu 

atumie ipasavyo fursa ya wakati na hali katika eneo hili 

tukufu, na ni mustahabu kwamba aombe katika eneo hili 

tukufu ile dua aliyoomba Abu Hasan Ridha (a.s.) 

alipokuwa usawa wake baada ya kuwa ameinua mikono 

yake, nayo ni:  

 Uر�ز\ق Uو Y\ةUي\ \قU �لVع�ف خ�ل Uو Y\ةUي\ \ىW �لVع�ف D Uي� و a�U� ي�

 aل hضUف U�aمVل� Uو Y\ةUي\ �ف UعVل�\ � Uن�Wن UمVل� Uو Y\ةUي\ \�لVع�ف � Uع\مVنaمVل� UوY\ةUي\ �لVع�ف

ة\  U \LVلا� Uي� وV ن حVم�نU �لد� Uي� ر Y Uق\كVل Uم\يع\ خ Uى جEUع Uو WيU EUة\ عUي\ \�لVع�ف � Uو

 Uو Y UةUي\ ن� �لVع�ف Vق av Vر� Uو YدWم Uح aل\ مM Uد وWم Uح aى مEUع hل Uص Yم�a Uح\يم Uر

\يUة\  U �لVع�ف V� aش Uو Y\ةUي\ UJم�مU �لVع�ف Uو Y\ةUي\ �ف UعVل� Uم� UوUي�  دV ن \ي �لد� �

 Uن�لر�0ح\م\� UمUح VرU� ي� Y\ة U \LVلا� Uو 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Ewe Mmliki wa afya, Muumba 

wa afya, Mwenye kuruzuku afya, Mwenye kuneemesha 
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afya, Mpaji wa afya na Mwenye kunifadhili afya mimi na 

viumbe Wako wote! Ewe Rahman duniani na Akhera na 

uliye Rahimu humo! Msalie Muhammad na aali 

Muhammad, na turuzuku afya, kudumu katika afya, 

utimilifu wa afya na kushukuru afya duniani na Akhera, 

kwa rehema Zako ewe Mwenye kurehemu kushinda wote 

wenye kurehemu.” 

Mambo yaliyo mustahabu wakati wa kuingia 

Ka’ba Tukufu: 

Ni mustahabu kuingia ndani ya Ka’ba Tukufu, katika 

Hadithi imepokewa kwamba: Kuingia humo ni kuingia 

katika rehema za Mwenyezi Mungu, na kutoka humo ni 

kujivua toka kwenye dhambi. Na Sunnah hii ni ya mkazo 

kwa yule anayehiji kwa mara ya kwanza, ndio si Sunnah ya 

mkazo kwa wanawake. Mambo yaliyo mustahabu katika 

kuingia humo ni haya yafuatayo: 

1. Kuoga kabla ya kuingia Ka’ba Tukufu. 

2. Kuingia ndani ya Ka’ba Tukufu bila viatu. 

3. Wakati wa kuingia aseme:  

�لل م0 �ن� قل� �ى ك���ك ومن دخل ك�ن Mمن̂� فÖم01) من 

 .عذ��ك عذ�� �لن�ر
“Ewe Mwenyezi Mungu! Wewe umesema ndani ya Kitabu 

Chako: ‘Atakayeiingia atakuwa katika amani.’ Basi 

nisalimishe na adhabu Yako, adhabu ya moto.” 
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Bali kwa yule anayehiji kwa mara ya kwanza inampasa 

aseme maneno hayo katika pembe zote. 

1. Atende amali aliyoipokea Muawiya bin Ammar 

kutoka kwa as-Sadiq (a.s.) kwamba alisema: 

“Ukitaka mtoto jimwagie ndoo ya maji ya Zamzam 

kisha iingie Nyumba, ukisimama mlangoni shika 

upande mmoja wa mlango na useme:  

�لل م0 �ن0 �لبي� �ي�ك و�لع>د ع>د≈ وقد قل� من دخل ك�ن 

 .Mمن̂� فÖم01) من عذ��ك و�جر�ى من سخطك
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika Nyumba hii ni nyumba 

Yako na mja huyu ni mja Wako na umeshasema 

atakayeiingia atakuwa katika amani, basi nisalimishe na 

adhabu Yako na niepushe na ghadhabu Yako.” 

2. Kusali rakaa mbili juu ya marumaru nyekundu, kisha 

unakwenda kwenye nguzo iliyo mkabala na Jiwe na 

kuiambatanisha na kifua chako, kisha sema:  

ي� و�حد ي� �حد ي� م�جد ي� Âي� ي� بعيد ي� عزيز ي� حكيم لا 

0ك سميع  ي0ة̂ �ن Jذر�ى tد̂� و�ن� خ�ر �لو�رث�ن وD �Fى ذر0

  .�لدع�ء
“Ewe Mmoja! Ewe wa Pekee! Ewe Mtukuka! Ewe Uliye 

karibu! Ewe Uliye mbali! Ewe Mwenye nguvu! Ewe 
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Mwenye hekima! Usiniache peke yangu na Wewe ndio 

mrithi bora kushinda wote wanaorithi, na nipe kizazi 

hakika Wewe ni Msikivu wa dua.” 

Kisha izunguke nguzo na uiambatanishe na mgongo Wako 

na tumbo lako, na uombe dua iliyotangulia. 

3. Kusali rakaa mbili baina ya nguzo mbili juu ya 

marumaru nyekundu, katika rakaa ya kwanza soma 

Alhamdu na Sura Haa Miim Sajda, katika rakaa ya 

pili soma Alhamdu na Aya hamsini na tano ambazo 

ni sawa na idadi ya Sura Haa Miim Sajda. 

4. Kusali kwenye pembe za Nyumba, katika kila pembe 

rakaa mbili. 

5. Useme:  

 Wد Uع U� Vو\ �سU� WدUعU� VوU� ~U< Wع U� و� U ~ Wي U UJ Vن Uدی مhي Uس Uي وwyل\ \  ي� � \ف�دUة \و ل

 UكVيUل\ � Uف \ \ہ \ز Òو� Uج Uو \ل\ فUو�ض\ Uو \\ل\ Òن� Uو \ \د\ہ Òو�Uف Uو \ ج�ءU ر\فVد\ہ Uوق رaل Vخ Uم

ج� Uد�دی ر Vع\� Vس� Uد�دی وVع\ � Uيئ() و�ع>ئ() و JU V�U \لwyي ك�ن ءU ي� �

\كU ي�  >1V) م\نV ذل hي UخaJ لاUف U≈\ \ز Òو� Uج Uو Uل\ك\ Òن� Uو Uك\ رaوف Vع Uم Uو U≈\د\ Òو�Uف

0ى  �� Uف Yل\ Òن� aة Wي a عUط\ aص aقVنUJ لا Uل و\ Ò� Uلةa �لس0 ~ Vس Uم \VيUلUع aخي�UJ لا Vن Uم

 Uكa�VيUJU� aaJ Vو Uج Uوق رaل Vخ Uة\ مUف�ع Uلا ش Uو a a� Vم WدUح ق\ مUل ص�ل Uبع Uك\ JM VمUل
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 �̂ 0 \Oaلا م Uي وD UةWجaلا ح VنU�\ \ف̂� � �Uر Vع aم\ مVل �لظ� Uس�ءة\ و\pVلا�\ � (GVفUH ىEUع

 Y\\ Mل Uو ÈدWم Uح aى مEUع Uي© Eصa� Vن� Uلك ذ\ Uك UوaF Vن Uم�Uي Uكaف~س~ل Uر Vذaع

\ي  � WدaرUJ لا Uو Y(\)U<VغUر\ � (1U<\ل Vق U� Uي وKUرV ÔU1) عUل Vق\ي a� Uو (\)Uل~ Vس Uطي1) م Vع a� Uو

نaوع̂�  Vم Uم �̂Fو<Vج Uم U≈وaج Vر� aي\م VظUي� ع aمVظ\يUي� ع aمVظ\يUي� ع Y�̂<\ Ò� Uلا خ Uو

 U�V �لا0 �ن Uظ\يVمU لا �ل Uلع� U�V ن Wي �لذ\ D U \&Vغ U� Vن� aي\م VظUي� ع Uكaس~ل� YمVظ\ي UعVل\  ل
“Ewe Mwenyezi Mungu! Atakayejitayarisha na akajiandaa, 

akafanya maandalizi na akajiandaa kuwa mgeni wa kiumbe 

hutaraji msaada wake, zawadi yake, hiba zake na fadhila 

zake, basi utayarifu wangu, maandalizi yangu na kujiandaa 

kwangu ni kwa ajili ya kuja Kwako Ewe Bwana Wangu 

huku nikitaraji msaada Wako, hiba Zako na zawadi Yako, 

basi usiyarudishe tupu matarajio yangu ewe Ambaye 

muombaji hakatishwi tamaa Naye na wala mchukuaji 

hampunguzii chochote. Kwani hakika mimi sijakujia leo na 

hali ni mwenye amali njema niliyoitanguliza wala na 

uombezi wa kiumbe nilioutaraji, lakini nimekujia na hali ni 

mwenye kuungama dhulma na ubaya nilioitendea nafsi 

yangu, kwa kweli sina hoja wala udhuru, hivyo nakuomba 

ewe Ambaye ndivyo ulivyo umswalie Muhammad na aali 

Muhammad, na unipe ombi langu, ufumbie macho kuteleza 

kwangu, unirudishe na raghba yangu, na wala usinirudishe 

na hali ni mwenye kunyimwa, kukataliwa wala 

kutofanikiwa. Ewe Adhimu! Ewe Adhimu! Ewe Adhimu! 

Nakutaraji kwa jambo adhimu. Nakuomba Ewe Adhimu 

unighufirie dhambi adhimu, hakuna mungu ila Wewe.” 
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6. Kuielekea kila pembe kati ya pembe za Nyumba 

Tukufu hapo ulipo ikiwa msongamano utakuzuia 

kuzifikia. 

7. Kuomba dua na kujinyenyekesha kwa Mwenyezi 

Mungu, kumtukuza na kumuomba hali ukiwa sehemu 

uliyosalia. 

8. Kusujudu ndani ya Ka’ba huku katika sijda yako 

ukisema yale aliyoyasema Imam Abu Abdillah as-

Sadiq (a.s.):  

 aرUلا ي aع � UÆWل�� Wلا� Uك ط\ Uخ Uس Vي م\ن×Vنaلا ي Uو UكaمVلا0 ح\ل� UكU< UضUد� غ  UكVيUل\ �

لا  Uلاد\ و\ <Vل� U�Vي Uم � \ � (´ VحaJ ()Wة\ �ل Uر Vد aقVل�\ Uج̂� � Ut يwyل\ فD V�U Uي ي� �

رhف1U\) �لا\ج��UةU �ي دaع��ي  Uع a� Uي وD Uجي� U� Vس U� (0 )Uح �̂ ل\ك1V) غUم0 V aJ

 Uم VعU1) طVذ\قU� Uلا  و Uى و و0 aدUبي ع V�\م Vشa� لا Uي وEUجU� ىw U�Uن aى مD�\يUة\  �لVع�ف

 (1 U� Vع Uض Uو Vن\ \لwyي) � �) Wمa y0للU� يÀaنaع Vم\ن aVنhك UمaJ لا Uو WيU EUع a�aسل0ط

 VنUمUف  VنUمU1) ف U� VعUف Uر Vن\ � U1) و aعUفVرUذی يWل� �Uذ  Vن\ � U1) و aع UضU} ذیWل� �Uذ

 VنUمU1) ف U�VكUلVFU� ذWل� �Uذ VنUع UكaلU ~ VسU} VوU� U≈\دV<Uي ع� UكUل aض\ ر VعU} ی

\ہ\  ر VمU�  



106 

Wم�  \ن � Uة¦ وUلUجUع Uك\�Uم UقUH لا �ى Uم¦ وVل aظ Uم\كVكaى ح� UسVيUل aW قUدV عUل\مU� a�Vن Uو

 Vد Uق Uو aعيف Wم\ �لضVل Uى �لظ0 D\ � aج�� VحUم� يW \ن � Uو U�Vو UفVل� aخ�فUي Vن Uم aلUج VعU}

 \ \لwyى عUنV ذل ع�لUيU�V ي� � Uى�wل�>�ر̂� Uك �̂ فلا Jجعل1) لل>لاء  كU عaلaو0

ل1) وHفG) و�قل1) عÔرKى ولا Jرد0  �ض̂� ولا لنقم�ك Hص>̂� وم 0

يدی0 �ى ن¯ی ولا Jت>ع1) �لاء عEى �ثر �لاء فقد Jرى ضع�ى 

·ى �ليك و وحش() من �لن�س و�نG) �ك 0Æو�  

و�عوذ �ك �ليوم ف~عذ�ى و�س�ج�ر �ك ف~جر�ى و�س�ع�ن �ك  

 0Æى �لE0ل عليك ف�كف1) ع �ى و�Jوك¾H0) و�ستن¾≈ ف� �ء ف~ع1

0) و�س� ديك ف�Fد�ى و�س�رحمك ف�رحم1)  .و�ومن �ك فÖم1

� �علم ف�غ& Dى و�س�رزقك من فضلك �لو�سع  و�س�غ&≈ مم0

ة �لا0 ��� �لعEي0 �لعظيم  ف�رvق1) ولا حول ولا قو0
“Haizuii ghadhabu Yako ila upole Wako, haiepushi adhabu 

Yako ila rehema Zako, haokoi dhidi Yako ila 

kujinyenyekesha Kwako, hivyo nipe Ilahi! furaha kwa 

uwezo Wako ambao kwao unahuisha wafu miongoni mwa 

waja, na kwao unawafufua maiti wa nchi. Wala 
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usiniangamize Ilahi! Mpaka uwe umejibu dua yangu na 

kunijulisha majibu. Niruzuku utamu wa afya njema mpaka 

mwisho wa muda wangu, wala usimfurahishe adui yangu 

kupitia kwangu na wala usimpe nguvu juu yangu wala 

usimmakinishe shingo yangu. Ni nani atakayeninyanyua 

ikiwa utanibwaga, na ni nani atakayenibwaga ikiwa 

utaninyanyua, na ikiwa utaniangamiza ni nani 

atakayekushtaki kuhusu mja Wako na kukuuliza kuhusu 

jambo lake!  

“Nimeshajua Ilahi! Kwamba katika hukumu Yako hakuna 

dhulma, wala katika adhabu Yako hakuna haraka, kwani 

bila shaka hufanya haraka yule anayehofia kupitwa, na 

huhitaji dhulma yule aliye dhaifu, Nawe Ewe Mungu 

Wangu umetukuka na yote hayo! Ilahi! usinifanye 

madhihirikio ya balaa wala fungu la ghadhabu Yako, nipe 

muda mimi na nafsi yangu, fumbia macho kujikwaa 

kwangu na wala usiirudishe mikono yangu shingoni 

mwangu, na wala usinifululizie balaa baada ya balaa, 

kwani bila shaka umeshauona udhaifu wangu, 

unyenyekevu wangu Kwako, kutengwa kwangu na watu na 

jinsi ninavyojiliwaza Nawe.  

“Najilinda Kwako leo hivyo nilinde, naomba hifadhi 

Kwako hivyo nipe hifadhi, naomba msaada Kwako juu ya 

dhara hivyo nisaidie, naomba nusra Kwako hivyo ninusuru, 

natawakali Kwako hivyo nitoshe, ninakuamini Wewe 

hivyo nisalimishe, nakuomba uongofu hivyo niongoe, 

nakuomba rehema hivyo nirehemu, nakuomba maghufira 

kutokana na yale unayoyajua hivyo nighufirie, na 

ninakuomba riziki toka kwenye fadhila Zako pana hivyo 

niruzuku, na hakuna uwezo wala nguvu ila toka kwa 

Mwenyezi Mungu Aliye juu aliye Adhimu.” 

9. Ni mustahabu kuangua kilio humo na nyuma yake 
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kwa kumhofu Mwenyezi Mungu, kwani as-Sadiq 

(a.s.) amesema: “Hakika Ka’ba alipewa jina la Bakati 

kwa sababu ya watu kuangua kilio humo na nyuma 

yake. 

10. Ni mustahabu wakati wa kutoka Ka’ba Tukufu kutoa 

takbira mara tatu. 

11. Aseme yale aliyopokea Imam Abu Abdillah (a.s.), 

nayo ni:  

� U�V WكU �ن Y�U فmن ن Uد�ءVع� �Uن\ � V�\م Vشa� لا Uن� وW� Uر Yن�ÒلاU� Vد\ VجUJ لا Wمa 0لل

 aفع�Wر� �لن� Wلض� 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Usiongeze balaa letu ewe Mola 

wetu Mlezi na wala usiwafurahishe maadui zetu kupitia 

kwetu, kwani hakika Wewe ni Mwenye kudhuru Mwenye 

kunufaisha.” 

12. Wakati wa kutoka atasali rakaa mbili, na ni karaha 

kutema mate na kikohozi ndani ya Nyumba na ndani 

ya Ka’ba Tukufu. 

13. Utasoma dua hii eneo alilozaliwa Amirul-Muuminina 

(a.s.):  

�لل م0 نو0ر ��لعلم قلب) و�س�عمل �ط�ع�ك �د�ى وخل0ص1) من 

لف�ن و�شغل ��لإعت>�ر ف�ى وق0Z (1 وس�وس �لشيط�ن �
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0ى �ودع�  ��و�جر�ى من ي� رحمن ��لص�لح�� �عم�لن� �لل م0 

HفG) �ى Fذ� �لمحل0 �ل�يف �Dى يوم �لقي�مة خ�لص̂� مخلص̂� 

�لا0 �� و�ن0 محم0د̂� ع>دہ ورسول  .�ش د �ن لا �ل
“Ewe Mwenyezi Mungu! Ng’arisha moyo wangu kwa 

elimu, ushughulishe mwili wangu katika kukutii Wewe, 

niokoe na fitina, ishughulishe fikra yangu na mazingatio, 

nikinge na shari ya vishawishi vya shetani na niepushe 

naye ewe Mwingi wa rehema kupitia vyenye kutengeneza 

matendo yetu. Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi 

nimeiweka amana nafsi yangu mahali hapa patukufu 

mpaka Siku ya Kiyama na hali ni mwenye ikhlasi nisiye na 

shaka. Nashahidilia kwamba hakuna mungu ila Allah, na 

kwamba hakika Muhammad ni mja Wake na Mtume 

Wake.” 
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FASLU YA SITA 

KUYAZURU MAKABURI HUKO MAKKA 

Alhajuni ndio eneo la makaburi lililo tukufu baada ya 

Baqii, nalo ndio eneo ambalo alikuwa akilizuru Mtume 

(s.a.w.w.) mara kwa mara, na hapo ndipo alipozikwa 

Abdul-Mutalib na Abdul-Manafi mababu wa Mtume 

(s.a.w.w.), na pia ndipo lilipo kaburi la Abu Talib ami yake 

Mtume (s.a.w.w.) na baba mzazi wa Amirul-Muuminina 

(a.s.), na ndipo lilipo kaburi la mke wa Mtume (s.a.w.w.) 

Khadija mama wa waumini. Miongoni mwa wema wa 

watoto kwa mama yao ni kulizuru kaburi lake baada ya 

kufariki kwake, zaidi ya hapo ni zile juhudi zake alizotoa 

katika kumtumikia bwana wa Mitume (s.a.w.w.), kujitolea 

kwake katika kusambaza ujumbe wa Mwisho wa Mitume 

(s.a.w.w.) na mengineyo mwa fakhari zake ambazo zimejaa 

vitabu vya madhehebu zote. Hivyo baada ya hayo 

atakayetilia shaka uzito wa kumzuru basi atakuwa 

hakumtendea mama yake wema. Na pia hapo pana kaburi 

la mama wa Mtume (s.a.w.w.) Amina na mwanawe Qasim 

kwa yule anayeona kuwa kaburi lake lipo hapo.  

Mwandishi wa kitabu Wafaul-Wafai amesema kwamba 

kaburi la Amina binti Wahbi lipo Abwau baina ya Makka 

na Madina. Na mwandishi wa kitabu Jamiul-Latif amesema 

kwamba kaburi la Maymuna mke wa Mtume wa Mwenyezi 

Mungu (s.a.w.w.) lipo Saraf umbali wa farsakhu mbili 

tokea Makka. Na kutoka katika kitabu Muntakhabut-

Tawarikh ni kwamba kaburi la Abdullah bin Ismail bin 

Badhii lipo Filu karibu na Makka, na babu yake alikuwa 

miongoni mwa masahaba wa Imam al-Baqir, Imam as-

Sadiq, Imam Musa bin Ja’far na Imam Ali bin Musa ar-

Ridha (a.s.). 
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Na miongoni mwa maeneo ya kufanyiwa ziara ni Fukh, 

nalo ni eneo ambalo yalitokea mapambano na hapo 

wakauwawa watu mia moja toka kizazi cha Fatima (a.s.) 

mikononi mwa kibaraka Musa al-Hadi al-Abbasiy, hao 

utawazuru kupitia ziyara ya Ismail bin as-Sadiq (a.s.) 

iliyotangulia. Al-Muhaddith al-Qummiy amesema ndani ya 

kitabu chake al-Kunniy Wal-Alqab akinukuu toka kwa 

Imam al-Jawad (a.s.) kwamba: Baada ya Tuf (Karbala) 

hatuna eneo la mauwaji makubwa kushinda Fukh. Na 

Da’bal akaashiria hilo katika beti za mashairi yake:  

Makaburi yako Kufani (Karbala)na mengine Twiba,  

na mengine Fukh, sala zangu ziyafikiye. 

Mwandishi wa kitabu Muntakhabut-Tawarikh amesema 

kwamba katika makaburi ya al-Juhuni kuna makaburi ya 

baadhi ya ulamaa. 

Ziyara ya Abdu Manafi, babu yake Mtume 

(s.a.w.w.): 

 UكVيUلUع aلام WلسU� aن Vص aغVل� � U ي�U� UكVيUلUع aلام WلسU� Y aب\يلWلن� aدhي Wلس� � U ي�U�

 \ Vر � Uخ WدUي� ج UكVيUلUع aلام WلسU� Y ل\يل\ UخVل� Uيم\Fر�V�\ � \ رUة Uج Uش Vم\ن aم\ر VثaمVل�

 UنV���Uي UكVيUلUع aلام WلسU� YرىUوVل�  U Vي�ء\ �لا\ Vب U  ن Vلا� UكVيUلUع aلام WلسU� Y\ف\ي�ء Vص

 UنV�� �Uي  U Vي�ء\ �لا ص\ Vو  U Vلا� Y\م U Ū Vل� Uدhي Uي� س UكVيUلUع aلام WلسU� Y\ي�ء\ ل Vو

 U�\ي� ص�ح UكVيUلUع aلام WلسU� Y Uيم\Fر�V�\ �ق�م\  Uم Uي� و�ر\ث UكVيUلUع aلام WلسU�
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 aة UمVح Uر Uو Uين\ �F\ر \كU �لط0 Ò��M ىEUع Uو UكVيUلUع aلام WلسU� Y ظ\يم\ UعVل� \�� \�VيU�

 aaJك�UرU� Uو \�� 
“Amani iwe juu yako ewe bwana mwema! Amani iwe juu 

yako ewe tawi litoalo matunda toka katika mti wa Ibrahim 

khalili! Amani iwe juu yako ewe babu wa mbora wa 

viumbe! Amani iwe juu yako ewe mwana wa Manabii 

wateule! Amani iwe juu yako ewe mwana wa Mawasii 

wema! Amani iwe juu yako ewe bwana wa Eneo Takatifu 

(al-Haram)! Amani iwe juu yako ewe mrithi wa Maqam 

Ibrahim! Amani iwe juu yako ewe mhusika wa Nyumba 

Tukufu ya Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako na juu 

ya baba zako na wanao watakasifu, pia rehema za 

Mwenyezi Mungu na Baraka Zake! ” 

Ziyara ya Abdul-Mutalib babu wa Mtukufu 

Mtume (s.a.w.w.): 

 aن�د�ہ Vن Uي� م UكVيUلUع aلام WلسU� Y\ح�ء VطU<Vل� Uدhي Uي� س UكVيUلUع aلام WلسU�

 Uيم\Fر�V�\ � UنV�� �Uي UكVيUلUع aلام WلسU� Yد�ء\ م\ ن U V�U~\ � \�Vي UغVل� aف\ J�F

 WلسU� Y ل\يل\ UخVل� aلام WلسU� Y Uم�ع\يل Vس\ �\يح\  � Wلذ� Uي� و�ر\ث UكVيUلUع aلام

 VمaF UدVي Uك Uل Uع Uج Uو Y ح��U �لVف\يل\ VصU� \\ Òع� aد\ � a�� UكUلVFU� Vن Uي� م UكVيUلUع

 Vة م\ن Uح\ج�ر\ � Vم\ي \مVرUJ Y Uيل\ ���U� �̂رV �Uط Vم\ VيUلUع Uل Uس VرU� Uو Yل\يل Vض U� ي\ �
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 V ~ Uف م Vص Uع Uك Vمa Uل UعUجUف Yيلhج عU س\ W UÆU� VنUي� م UكVيUلUع aلام WلسU� Yول aك

 a�� ىW E Uول\ ��\ ص aس Uور\ رaن\ � \\ Òع�aي د\ � Uل WسUوUJ Uو Y\�� ىU D\ � \\ Jي ح�ج�\ �

 Uود\ىa ن Uو Yaہ Uع�ءaد a�� Uج��U� Vن\ �س Uي� م UكVيUلUع aلام WلسU� Y\\ Mل Uو \VيUلUع

 \ \�لاpV\ج��Uة\ � � U h�aب Uو Y\ةU< VعUك Vي �ل\ �م̂� � V�\ � Uف\يلVل� a�� UدUج VسU� Uو Y\\ Òع�aي د

YaUظ�م̂� لVع\ � Uو  

\ي UJوى � Vر� Uو U�\ UZ (0)Uح Uم�ءVل� aUل a�� UعU<V نU� Vن Uي� م UكVيUلUع aلام WلسU� 

 U Vلا� Y \يح\ � Wلذ� �U�U� Uيح\ و\ � Wلذ� UنV���Uي UكVيUلUع aلام WلسU� Y\ء� V& UقVض\ �ل Vر

لامa عUلUيVكU ي� س WلسU� ي� UكVيUلUع aلام WلسU� Y UمUز Vم Uز U \tح� Uج\يج\ و UحVل� Uي\ ��

م�و��\  Wل\ �لسVFU� UرV � Uخ Uو Uن�ل\ UسVرaمVل� Uدhي Uس \ل\ VسUH Vم\ن a�� Uل Uع Uج Vن Uم

� Uو U Vلا aUل Uع Uج Uة\ وU< VعUك Vل� UلVوUح Uط�ف Vن Uي� م UكVيUلUع aلام WلسU� Y Uن� ض\ Uر

و�ط VشU� Uة UعV< UسY  UةUل لVس\ \ي �لVمUن�م\ س\ �ى � Uر Vن Uي� م UكVيUلUع aلام WلسU�

 Y\دVم UحVل� UةU<Vي Uي� ش UكVيUلUع aلام WلسU� Y\ةWنUجVل\ �لVFU� Vم\ن aW عUل\مU� Uن Uلن�ور\ و�

 aة UمVح Uر Uم\يع̂� و Uج Uك\ Òن�V�U� Uو U≈\د�دVجU� Uو Uك\ Ò��M ىEUع Uو UكVيUلUع aلام WلسU�
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 aaJك�UرU� Uو \�� 
“Amani iwe juu yako ewe bwana wa vibonde (Bat’hau)! 

Amani iwe juu yako ewe ambaye sauti ya ghaibu ilimwita 

kwa wito mtukufu mno! Amani iwe juu yako ewe mwana 

wa Ibrahim khalili! Amani iwe juu yako ewe mrithi wa 

Ismail Dhabihu! Amani iwe juu yako ewe ambaye 

Mwenyezi Mungu aliwaangamiza Watu wa Tembo (ndovu) 

kwa dua yake, akaharibu hila yao na akawapelekea juu yao 

ndege makundi makundi, wakawatupia mawe ya udongo 

mkavu na akawafanya kama majani yaliyoliwa! Amani iwe 

juu yako ewe ambaye alijinyenyekesha kwa Mwenyezi 

Mungu wakati wa haja yake na akatawassali katika dua 

yake kupitia nuru ya Mtume wa Mwenyezi Mungu 

(s.a.w.w.)! Amani iwe juu yako ewe ambaye Mwenyezi 

Mungu alijibu dua yake, akaitwa katika Ka’ba, 

akabashiriwa jibu katika dua yake, na Mwenyezi Mungu 

akawasujudisha tembo kwa kumuenzi yeye na kumtukuza 

yeye!  

“Amani iwe juu yako ewe ambaye Mwenyezi Mungu 

alimtolea chemchem ya maji akanywa na akatosheka katika 

ardhi kame! Amani iwe juu yako ewe mwana wa Dhabihu 

na baba wa Dhabihi! Amani iwe juu yako ewe mwenye 

kutoa huduma ya maji kwa mahujaji na mchimbaji wa 

Zamzam! Amani iwe juu yako ewe ambaye Mwenyezi 

Mungu amefanya bwana wa Mitume na mbora kushinda 

watu wote wa mbinguni na ardhini atoke katika kizazi 

chake! Amani iwe juu yako ewe ambaye aliitufu Ka’ba na 

akafanya mizunguko saba! Amani iwe juu yako ewe 

ambaye aliona usingizini mlolongo wa nuru, na akajua 

kuwa ni miongoni mwa watu wa peponi! Amani iwe juu 

yako ewe Shaybatul-Hamdi! Amani iwe juu yako, juu ya 
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baba zako, babu zako na wanao wote, na rehema za 

Mwenyezi Mungu na Baraka Zake! ” 

Ziyara ya Abu Talib ami yake Mtume (s.a.w.w.): 

لامa عUلUيVكU ي�  WلسU� Y� \يس\ Ò Uر UنV�� Uح�ء\ و VطU<Vل� Uدhي Uي� س UكVيUلUع aلام WلسU�

ول\  aسWلر� Uل\ لامa عUلUيVكU ي� ك�ف WلسU� Y� \يس Vس\ ~UJ Uد VعUة\ بU< VعUك Vل� Uو�ر\ث

Yaہ U \Óن� Uو  aلام WلسU� Y(ÛUJVر aمVل� �U�U� Uى و� Uط VصaمVل� WمUي� ع UكVيUلUع aلام WلسU�

 Y ين\ hن\ �لدUع ��� � �لذ0 U ي�U� UكVيUلUع aلام WلسU� Y\دUلU<Vل� Uة UضVيU� ي� UكVيUلUع

عEUى  Uو UكVيUلUع aلام WلسU� Y ل\�ن\ UسVرaمVد\ �لhي Uة\ س U V¾aH ي\ � a UسVفUH aذ\ل�<Vل� Uو

لUد\≈U� Uم\  Uو aaJك�UرU� Uو \�� aة UمVح Uر Uو Uن�\ م\ن VؤaمVل�\   �ر
“Amani iwe juu yako ewe bwana wa al-Bat’hau na mwana 

wa Rais wake! Amani iwe juu yako ewe mrithi wa Ka’ba 

baada ya kuasisiwa kwake! Amani iwe juu yako ewe mlezi 

wa Mtukufu Mtume na mnusuru wake! Amani iwe juu 

yako ewe ami wa al-Mustafa na baba wa al-Murtadha! 

Amani iwe juu yako ewe mzee wa mji! Amani iwe juu 

yako ewe aliyejitolea kwa ajili ya dini na kuitoa muhanga 

nafsi yake katika kumtetea bwana wa Mitume! Amani iwe 

juu yako wewe na juu ya mtoto wako Amirul-Muuminina, 

na rehema za Mwenyezi Mungu na Baraka Zake! ” 
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Ziyara ya mama wa Mtume, Amina binti Wahb: 

 Vن Uك\ ي� مVيUلUع aلام WلسU� YaةUر W UطaمVل� aةUر\F� � �لط0 U a�WيU� \كVيUلUع aلام WلسU�

 Uط Uس Vن Uك\ ي� مVيUلUع aلام WلسU� Y ف\ U Wى �ل�U EVعU ~\ � a�� � U Wص Uخ Vم\ن Uع

يhد\  Uس aورa \ � ن \ين ب Uج  U Vلا� \\ � V�Uض�ءU~Uف Y\ي�ء\ Vب U  ن Vلا� Y aم�ء Wلس� Uو aض Vر

 a�aجaح � Uل V�U� \ aÜ Uو Y aةUك\ ÒلاUمVل� � U \ل VجUp\لا V�UلUزU نV ن Uك\ ي� مVيUلUع aلام WلسU�

 Y aن�ع\Vل� aور aحVل� � U \� Uم Vخ\د\ UزUلV�U ل نV ن Uك\ ي� مVيUلUع aلام WلسU� Y\ةWنUجVل�

 Uو \ Vر � Uة\ خUلاد\ \و � � U ن V W�Uب Uو Y\ةWن UجVل� \�� UZ Vم\ن � UنVي Uق Uس  U Vلا� Y\ي�ء\ Vب ن

 Y\�� \ب\ي�Uح Wمa� ك\ ي�VيUلUع aلام WلسU� Y\�� \ول aس Uر Wمa� ك\ ي�VيUلUع aلام WلسU�

عEUى  Uك\ وVيUلUع aلام Wلس� Uو Yل VضUف Vم\ن a�� \≈�UJM م�\ \يئ̂� لUك\ � ن U Uف

ول\ ��\  aس Uر ayaJك�UرU� Uو \�� aةy UمVح Uر Uو Y\\ Mل Uو \VيUلUع a�� ىW E Uص  
“Amani iwe juu yako ewe mtakasifu uliyetakaswa! Amani 

iwe juu yako ewe ambaye Mwenyezi Mungu alimteua kwa 

sharafu ya juu makhsusi! Amani iwe juu yako ewe ambaye 

toka katika paji lake ilichomoza nuru ya bwana wa Mitume 

akaangaza kwayo ardhi na mbingu! Amani iwe juu yako 

ewe ambaye kwa ajili yake walishuka malaika na 

akawekewa sitara za peponi! Amani iwe juu yako ewe 

ambaye Hurulaini walishuka kuja kumhudumia, 

wakamnywesha kinywaji cha Peponi na wakambashiria 
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mazazi ya mbora wa Manabii! Amani iwe juu yako ewe 

mama mzazi wa Mtume wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe 

juu yako ewe mama mzazi wa kipenzi wa Mwenyezi 

Mungu, hongera ziwe juu yako kwa fadhila aliyokupa 

Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako na juu ya Mtume 

wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) na rehema za Mwenyezi 

Mungu na Baraka Zake! ” 

Ziyara ya Bibi Khadija Mama wa waumini: 

\د\  y ي0 Uس Uة Uج Vو Uك\ ي� زVيUلUع aلام WلسU� Y Uن�\ م\ن VؤaمVل� Wمa� ك\ ي�VيUلUع aلام WلسU�

لامa عUلUيVك\ ي�  WلسU� Y ل\�ن\ UسVرaمVس�ء\ �ل\H \ة Uدhي Uر�ء\ سVFWلز� Uة Uف�ط\م Wمa�

لامa عUلUيVك\ ي�  WلسU� Y م\ن��\ VؤaمVل� Uل WوU� ك\ ي�VيUلUع aلام WلسU� Y Uن�م\Uع�لVل�

يhد\  Uة\ س U V¾aH ي\ � � Uم�ل V� Uق UفVHU� Vن Uم  U Vلا� aVJ U U¾UH Uو Y\ي�ء\ Vب ن

 aVنUع V� UعUد�ف Uو V�Uط�ع U� Vس�� Uم  U Vلا� aلام WلسU� Y Uد�ءVع UمWل Uس Vن Uك\ ي� مVيUلUع

\يئ̂� لUك\  ن U Uف Y لامU م\نU ��\ �لVجUل\يل\ Wلس� � U UغWل� Uو Y aيل\ ÒUرV ب Uج � VيUلUع

 aaJك�UرU� Uو \�� aة UمVح Uر Uك\ وVيUلUع aلام Wلس� Uو Yل VضUف Vم\ن a�� \≈لا VوU� م�\ � 
“Amani iwe juu yako ewe mama wa waumini! Amani iwe 

juu yako ewe mke wa bwana wa Mitume! Amani iwe juu 

yako ewe mama wa Fatima Zahra mbora wa wanawake 

wote wa ulimwengu! Amani iwe juu yako ewe muumini 

wa kwanza wa kike! Amani iwe juu yako ambaye alitoa 

mali yake katika kumsaidia bwana wa Mitume, akamsaidia 
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kadiri alivyoweza na akamwondolea maadui! Amani iwe 

juu yako ewe ambaye alisalimiwa na Jibril na akamfikishia 

salamu kutoka kwa Mwenyezi Mungu Jalili, hongera kwa 

fadhila alizokuneemesha Mwenyezi Mungu! Na amani iwe 

juu yako na rehema za Mwenyezi Mungu na Baraka Zake.” 

Ziyara ya Ismail na Manabii wengine katika Uzio 

wa Ismail: 

ل\يل\ �� Uخ Uيم\Fر�V�\ �\يح\ ��\ ��Vن\  �Uذ Uم�ع\يل Vس\ �يhد\ن�  Uى سEUع aلام WلسU�Y 

 \�� Wى\ � Uي� ص UكVيUلUع aلام WلسU� Y\hي\ Uب ��VنU ن Uو \�� W(\بU لامa عUلUيVكU ي� ن WلسU� 

 U� Y\hف\ي Uص UنV�� Uو Uن�م ح\Uز Vم Uز UرVئ\ � aUل a�� UعU<V نU� Vن Uي� م UكVيUلUع aلام Wلس

 Uج��U� Vس� Uو Y\م W Ū aمVل� \�� \�VيU� UدVع ع\ن Vر Uذ\ی ز \ Vر �Uو�د غ\ � aوہa�U� aUنUك VسU�

 Uل� Uق Uن�ح\ Uيم\Fر�V�\ � \\ي �U� Uة UوVعUد \\ي كUنa�V م\نa��: “  V ف VسU� ي\ y0 \ن ��Wن�  Uر

(\)Wي\ y \يaق\يمaو�  ذaر0 �Wن� ل Uم\ ر W Ū aمVل� Uك\�VيU� UدVع ع\ن Vر Uذ\ی ز \ Vر �Uو�د غ\ �

 Uم\ن Vمa Vق av Vر� Uو Vم\ VيUل\ �\ی  و V UJ \لن�0س� Uة̂ م\ن Uد\ لU� VفVئ Uع Vج�Uف Uلاة Wلص�

Y Uونa a� VشU} Vمa WعلUر��\ ل Uم Wلث� 

Up\ة̂ لاUح\ ط�عV� Wلذ\ a ل UسVفUH UمWل Uس Vن Uي� م UكVيUلUع aلام WلسU� Vذ\ �ع�Dى  U� \��\ ر Vم
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 aوہa�U� aUل Uرى  “ :ق�لUJ م�ذ� Vر aظV \ي �UذU�VحaكU ف�Uن y0 \ي �لVمUن�م\ �Uن \ي �Uرى � y0 \ن �

 Uين\ \ر �� \نV ش�ءa�� U م\نU �لص0 �\ي  � aج\د U� Uس aر Uم VؤaJ م� Vل UعVف� \�U�U� ي� Uق�ل

“ Y لU� Yظ\يمUح عV� \ذ\ � aد�ہUف Uو UحV� hلذ� aVنUع a�� UعUف UدUي� ف UكVيUلUع aلام Wس

ع�Dى U� a�� Uم� ق�ل Uة\ كU< VعUك Vن�ء\ �ل\ نU� Vع�ن��U� Uہa عEUى � Uم: “  aعUفVرUي Vذ\ � Uو

 U�V WكU� Uن \ن � � ن0 >WلV م\ Uق U� ن�W� Uر aمع\يل Vس\ � Uو \�VيUبVل� Uم\ن Uو�ع\د UقVل� aيم\Fر�V�\ �

 aل\يم UعVل� aم\يع Wي  “�لس\ ع�Dى � U� a�� aUح Uد Uم Vن Uي� م UكVيUلUع aلام WلسU�

 \\ ل Vو Uب\ق \\ ���\ a ك�نU ص�د\قU  “ :كW \ن � Uم�ع\يل Vس\ �ك\���\  Vي �ل\ � V a�Vذ� Uو

 Uك�ن Uك�ة\ وWلز� Uلاة\ و Wلص�\ � aUلVFU� aر aمV ~Uي Uك�ن Uو �̂ \ي0 Uب ولا̂ ن aس Uر Uك�ن Uد\ وVعUوVل�

 ̂� ي0 رVض\ Uم \h� Uر UدVع\ن 

  WلسU� Uدhي Uد̂� سWم Uح aم \\�Wي لa�� U م\نV ذaر0 Uع Uج Vن Uي� م UكVيUلUع aلام

 UكVيUلUع aلام WلسU� Y\\ Mل Uو \VيUلUع a�� ىW E Uص Uن�hي\ خ�UJمU �لنWب Uو Uن�ل\ UسVرaمVل�

 Y\�� h(\بU حقU ن Vس\ � Uخ\يكU� ىEUع Uو Y\�� \ل\يل Uخ Uيم\Fر�V�\ � Uيك\ �U� ىEUع Uو

 UلUع aلام WلسU� \ة Uع Vقa<Vل� \ ہ \ ذ\ � Uن�\ فaون VدUمVي�ء\ ��\ �ل\ Vب م\يع\ �Uن Uى جEUع Uو UكVي
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 \ \رUة �� �F\رUة\ �لص0 كU �لط0 hمa� ىEUع Uو UكVيUلUع aلام WلسU� Y\ةUم Wظ UعaمVة\ �ل Uك Uر�<aمVل�

\و�ء\  \كaمUJ VحU�V ل JUر Vم aي ز\ � a�� �U ن U U�Uح YaaJك�UرU� Uو \�� aة UمVح Uر Uو Uر Uج�F

مWد Uح aم  Vد\ م\نV UعVل� U \LM a�� aUل Uع Uلا ج Uو Y\\ Mل Uو \VيUلUع a�� ىW Eص

 aaJك�UرU� Uو \�� aة UمVح Uر Uو Vمaك VيUلUع aلام Wلس� Uو Y Vمaك\ J Uز\ي�ر 
“Amani iwe juu ya Bwana wetu Ismail Dhabihu wa 

Mwenyezi Mungu mwana wa Ibrahim Khalili! Amani iwe 

juu yako ewe Nabii wa Mwenyezi Mungu na mwana wa 

Nabii Wake! Amani iwe juu yako ewe mteule wa 

Mwenyezi Mungu na mwana wa mteule Wake! Amani iwe 

juu yako ewe ambaye Mwenyezi Mungu alimtolea kisima 

cha Zamzam pindi baba yake alipomuweka kwenye bonde 

lisilokuwa na mimea kwenye Nyumba Takatifu ya 

Mwenyezi Mungu, na hapo Mwenyezi Mungu akajibu dua 

ya baba yake Ibrahim aliposema: Mimi nimewaweka 

baadhi ya kizazi changu katika bonde lisilokuwa na mimea, 

katika Nyumba Yako Takatifu. Mola Wetu Mlezi! Ili 

wasimamishe Sala, basi ujaalie nyoyo za watu zielekee 

kwao na uwaruzuku matunda ili wapate kushukuru!  

“Amani iwe juu yako ewe ambaye alisalimisha nafsi yake 

kwa ajili ya kuchinjwa kwa ajili ya kutii amri ya Mwenyezi 

Mungu pale baba yake aliposema: “Hakika nimeona katika 

ndoto kuwa nakuchinja, basi fikiri unaonaje?” Akasema: 

“Ewe Baba yangu fanya unayoamrishwa, utanikuta 

inshaallah miongoni mwa wanaosubiri.” Ndipo Mwenyezi 

Mungu akamwondolea uchinjwaji na akamkomboa kwa 

dhabihu adhimu! Amani iwe juu yako ewe ambaye 
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alimsaidia baba yake kujenga Ka’ba kama Mwenyezi 

Mungu alivyosema: “Na Ibrahim na Ismail walipoiinua 

misingi ya Nyumba, ”Ewe Mola Wetu Mlezi! Utukubalie 

hakika Wewe ndiye Msikivu Mjuzi! Amani iwe juu yako 

ewe ambaye Mwenyezi Mungu amemsifu katika Kitabu 

Chake kwa kauli Yake: “Na mtaje katika Kitabu Ismail 

kwani yeye alikuwa mkweli wa ahadi, na alikuwa 

Mtume Nabii. Na alikuwa akiwaamrisha watu wake 

Sala na Zaka na alikuwa maridhawa mbele ya Mola 

wake Mlezi! ” 

“Amani iwe juu yako ewe ambaye Mwenyezi Mungu 

amefanya Muhammad Bwana wa Mitume na Mwisho wa 

Manabii (s.a.w.w.) atoke katika kizazi chake! Amani iwe 

juu yako na juu ya baba yako Ibrahim Khalili wa 

Mwenyezi Mungu na juu ya kaka yako Is’haqa Nabii wa 

Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako na juu ya Manabii 

wote wa Mwenyezi Mungu waliozikwa katika ardhi hii 

iliyobarikiwa takatifu! Amani iwe juu yako na juu ya 

mama yako mtakatifu mwenye subira Hajara, pia rehema 

za Mwenyezi Mungu na Baraka Zake ziwe juu yake. 

Mwenyezi Mungu atukusanye kwenye kundi lenu chini ya 

bendera ya Muhammad (s.a.w.w.) na wala Mwenyezi 

Mungu asiifanye kuwa ndio ahadi yetu ya mwisho ya 

kuwazuru nyinyi. Amani, rehema za Mwenyezi Mungu na 

Baraka Zake viwe juu yenu.” 

Kisha Sali hapo rakaa mbili za ziyara na zitowe thawabu 

zake zawadi kwake, na baada ya rakaa hizo omba dua 

iliyotangulia kwa ajili ya kila kaburi miongoni mwa 

makaburi, kisha omba utakalo. 
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FASLU YA SABA 

MAENEO MATAKATIFU HUKO MAKKA 

TUKUFU 

Kati ya maeneo hayo ni yale maeneo ambayo yalipata 

heshima ya kufikiwa na Mtume wetu Mtukufu (s.a.w.w.), 

kama vile mahali alipozaliwa (s.a.w.w.), makazi yake na 

katika pango alilokuwa akiishi huko katika Mlima Hiraa, 

nayo ni sehemu ambayo alikuwa akiitumia kumwabudia 

Mwenyezi Mungu kabla ya kukabidhiwa unabii, na ndipo 

ulipoteremkia Wahyi. Pia pango ambalo alijihifadhi 

(s.a.w.w.) huko katika Mlima wa Thawru, ambalo alitumia 

kujificha dhidi ya mushrikina pindi alipotoka kuhamia 

Madina, na maeneo mengine yaliyopata heshima ya 

kufikiwa naye (s.a.w.w.). utakuja katika maeneo haya na 

uombe dua, na Sheikh al-Ansariy katika kitabu chake al-

Manasik ametaja kwamba dua hii isomwe katika Mlima wa 

Thawru: 

Dua isomwayo katika Mlima Thawru: 

 Vح U VZ� Uو Yن� Uور aمa� V h�U} \{ق\ hد ص\ Uو \\ �Uم\ين Uد وWم Uح aم \ \ج�ہ � Wمa 0للU�

 aمUل Vع U� UكW \ن � Wمa 0للU� Yن� Uور aمa� \ Vر � UخVل�\ � Vم\� Vخ� Uو Yن�Uو�aلaق VرhوU ن Uو Yن� Uور aد aص

\ي  لUمa م� � Vع U� Uو (\) Uح�ج aمUل Vع U� Uو Yي\ K Uر ذ\ Vع Uم VلU< Vق�Uف (\) Uي\ عUلان Uی و h \Å

 UH U�V \لاU� 0ن � Uو�a ن a �لذ� \& VغU} لا aW m\ن Uف Yي\ aوب \ي ذaن D V \&Vغ�Uف (\GVي  .ف\ y0 \ن � Wمa 0للU�

ة\  Uق\ي�مVم\ �لVوUى يD\ �يف\ م\نV يUوVم\ن� Fذ�  \ Wل�� hل UحUمVل� � UذF ي\ � a�VعUد VوU�
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 Uح aم WنU� Uو Ya�� Wلا\ � U\ل �\ي �UشU VدU� aنV لا  y0 ل\صU� Y�̂ن Vخ aص̂� م\ ہa خ�ل aدV<Uد̂� عWم

 ayyaولy aس Uر Uو 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Kwa heshima ya Muhammad, 

mndani wake na rafiki yake turahisishie mambo yetu, 

tukunjulie vifua vyetu, zing’arishe nyoyo zetu na 

yahitimishe mambo yetu kwa heri. Ewe Mwenyezi Mungu! 

Hakika Wewe waijua siri yangu na dhahiri yangu basi 

ukubali udhuru wangu, na waijua haja yangu na wayajua 

yaliyomo ndani ya nafsi yangu basi nighufirie dhambi 

zangu, kwani hakika haghufirii dhambi ila Wewe. Ewe 

Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nimeliweka amana mahali 

hapa patukufu kuanzia siku yetu hii mpaka Siku ya Kiyama 

na hali ni mwenye ikhlasi nisiye na shaka tamko: hakika 

mimi nashahidilia kwamba hakuna mungu ila Allah na 

kwamba hakika Muhammad ni mja Wake na Mtume 

Wake.” 

Dua ya mahali alipozaliwa Mtukufu Mtume: 

Napo ni katika uwanja uliyopo karibu na soko la usiku, na 

kwa hivi sasa pamejengwa maktaba maarufu kwa jina la 

Maktaba ya Makka Tukufu. Katika ardhi hii iliyobarikiwa 

iliangaza nuru ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) 

hivyo kuzaliwa kwake kukawa idhini ya kuzaliwa hatua 

tukufu ya kuwatoa watu katika giza kwenda kwenye nuru. 

Na katika nyumba hii nyenyekevu aliishi Mtume wa 

Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) pamoja na mama yake Amina 

na akawa ndio matumaini yake na mfariji wake. Dua ya 

mahali hapa ni: 
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 Vل� Uكhي\ Uب \ ن \ج�ہ � Wمa 0للU� ىEUع Uك\ �Uم\ين Uو Y(ÛUJVر aمVل� Uك\ ول aس Uر Uو Yى� Uط Vصaم

 VنUن� ع aع\د�<aف ي Vص Uو hلa رV قaلaو�Uن� م\نV ك h Uط Y\م�ء Wي\ �لسVµ Uو

ع�د�ة\  aم Uو Y Uك\ Òي�\ ل VوU� \و�لاة aى مEUع �UنVم\تU� Uو Y Uك\�Wب Uح Uم Uو Uك\ J UدUFش�aم

Y ي� ذ��UلVجUلال\  Uك\ Òق�\ \Dى ل �وVق\  Wلش� Uو Y Uك\ Òد�VعU� \م� V�\pVلا� Uي  .و\ y0 \ن � Wمa 0للU�

ة\  Uق\ي�مVم\ �لVوUى يD\ �يف\ م\نV يUوVم\ن� Fذ�  \ Wل�� hل UحUمVل� � UذF ي\ � a�VعUد VوU�

 aہ aدyV<yUد̂� عWم Uح aم WنU� Uو Ya�� Wلا\ � U\ل �ل\صU� Y�̂شU VدU� aنV لا  Vخ aص̂� م\ خ�ل

 aaول aس Uر Uو  
“Ewe Mwenyezi Mungu! Kwa heshima ya Nabii Wako 

mteule na Mtume Wako mridhiwa na mwaminifu juu ya 

wahyi wa mbinguni, zitakase nyoyo zetu na kila aina ya 

sifa itakayotutenga mbali na kukushuhudia Wewe na 

mapenzi Yako. Na tufishe Ewe Mwenyezi Mungu juu ya 

Sunnah na jamaa kwa kuwapenda vipenzi Vyako na kuwa 

na uadui na maadui Wako na kuwa na shauku ya kukutana 

Nawe, Ewe Mwenye utukufu na ukarimu. Ewe Mwenyezi 

Mungu! Hakika mimi nimeliweka amana mahali hapa 

patukufu kuanzia siku yetu hii mpaka Siku ya Kiyama na 

hali ni mwenye ikhlasi nisiye na shaka na tamko: 

nashahidilia kwamba hakuna mungu ila Allah na kwamba 

hakika Muhammad ni mja Wake na Mtume Wake.” 

Na miongoni mwa maeneo hayo matukufu ni mahali 

ambapo mwezi ulipasuka karibu na mlima wa Abu 
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Qubaysi. Njoo sehemu hii na usome dua hii: 

Dua ya mahali ambapo mwezi ulipasuka: 

مرa و  Uلق� aقW ل UشHو� Uر Uم Uو�ع� WجUوح UرW ب Uوك Uل0لF È0(ى نبEع hلل م صل�

©ي  ��Y �لل م  \ U�Vنaء\ و�لم� UحشUى عن\ �لفUwU رU ��لمعروف\ ون Uد\ين\ ��\ �م�

 Uيف\ من يوم\ن Wل�� hذ� �لمحلUF ي� aع�Uة\ �ود Uم�Uى يوم\ �لق\يD�� UFذ� 

 aہ aد̂� ع>دWحم aم Wو�ن a�� Wلا� U�ل Uلا Vن� aخل\ص̂� �ش دaص̂� م\ �ل Uخ

 aaورسول. 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie Nabii aliyetoa tahalili, 

akatoa takbiri, akahiji akafanya Umra na mwezi ukapasuka 

kwa ajili yake, na kwa dini ya Mwenyezi Mungu 

akaamrisha mema na akakataza machafu na maovu. Ewe 

Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nimeliweka amana mahali 

hapa patukufu kuanzia siku yetu hii mpaka Siku ya Kiyama 

na hali ni mwenye ikhlasi nisiye na shaka tamko: 

nashahidilia kwamba hakuna mungu ila Allah na kwamba 

hakika Muhammad ni mja Wake na Mtume Wake.” 

Na miongoni mwa maeneo hayo matukufu ni mlima wa 

Abu Qubaysi ndani ya Makka, utakuja sehemu hii na 

usome dua hii: 
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Dua ya kwenye mlima wa Abu Qubaysi: 

Û� ك�م\لا̂  �ن Uيم� UكaلU ©ي �س~ ���د\ق̂� �لل م  Uص �̂UقينU}و Y(Vلب Uق \� a \Z�U<aJ

ني�  ل´U(W ��\ �ي �لد� Uو Wن� YيD �<Uم� كت Wلا� (1U<ي 0a لنa} Vص\ W) �علUمU �ن ح(

 �Uيف\ من يوم\ن Wل�� hل Uذ� �لمحUF ي� aع�Uي �ود© ��ة\Y �لل م  U \Lو�لآ

 U�ل Uلا Vن� aدU خل\ص̂� �ش aص̂� م\ �ل Uة\ خ Uم�Uى يوم\ �لقيD��لاa�� W و�نF  Wذ� 

 aaورسول aہ aد̂� ع>دWمحم.  
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nakuomba imani 

kamili ambayo kwayo utaugusa moyo wangu, na yakini ya 

kweli mpaka nijue kwamba hayatonisibu ila uliyoniandikia, 

hakika mtawala wangu ni Mwenyezi Mungu duniani na 

Akhera. Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nimeliweka 

amana mahali hapa patukufu kuanzia siku yetu hii mpaka 

Siku ya Kiyama na hali ni mwenye ikhlasi nisiye na shaka 

tamko: nashahidilia kwamba hakuna mungu ila Allah na 

kwamba hakika Muhammad ni mja Wake na Mtume 

Wake.” 

Na miongoni mwa maeneo hayo matukufu ni nyumba ya 

Khadija ambayo alikuwa akiishi Mtume wa Mwenyezi 

Mungu (s.a.w.w.), na humo ndimo Khadija alimomzalia 

Fatima Zahra (a.s.), na ndimo alimofia Khadija (a.s.). 

Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) aliendelea kuishi 

humo mpaka alipohama, na ni mara nyingi Jibril alishukia 

humo, na eneo hilo lilishuhudia sala, dua na minong’ono ya 

Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.). Na ni katika 
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nyumba hii makuraishi walikula njama ya kutaka kumuuwa 

Mtume wa Mwenyezi Mungu, ndipo Imam Ali (a.s.) 

akalala kitandani kwake ili kuitoa damu yake katika njia ya 

Mwenyezi Mungu. Utaomba dua hii katika nyumba hii: 

Dua ya nyumbani kwa Bibi Khadija (a.s.):  

 Uس Uلح� �UF\ر�ء\ و�ولادFWة\ �لز UضعU<ل�� UكaلU ©ي �س~ ���ن\ �لل م  Uسaن\ و�لح

 Vو�خ�م �U ورن aصد Vح UZن� و� Uمور� V h�U} aلام Wعلي م� �لس

 �Uوم\نUيف\ من ي لh �ل�0 UحUذ� �لمF ي� aع�Uود� �UنUل� Uح��\ �عم\ �ل Wلص��

 Wو�ن a�� Wلا� 0�ل Uلا Vن� aخل\ص̂� �ش د aص̂� م\ �ل Uة\ خ Uم�Uى يوم\ �لقيD�Fذ� 

 aaورسول aہ aد̂� ع>دWمحم. 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nakuomba kupitia 

kipande cha nyama ya Mtume Zahrau na kupitia watoto 

wake Hasan na Husain (a.s.) urahisishe mambo yetu, 

ukunjue vifua vyetu na uhitimishe amali zetu kwa matendo 

mema. Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nimeliweka 

amana mahali hapa patukufu kuanzia siku yetu hii mpaka 

Siku ya Kiyama tamko nashahidilia kwamba hakuna 

mungu ila Allah na kwamba hakika Muhammad ni mja 

Wake na Mtume Wake.” 

Kuiaga Ka’ba Tukufu: 

Mambo yaliyo mustahabu katika kuiaga Makka Tukufu na 

Ka’ba Tukufu ni mengi, nasi hapa tutataja baadhi tu, nayo 
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ni: 

1. Alhaji atakapotaka kutoka kwenda kwa watu wake 

asitoke mpaka awe amenunua tende kwa dirhamu na 

kuzitoa sadaka kwa mafukara, hiyo inakuwa ni kafara 

ya zile dosari ndogondogo zilizopatikana katika Hijja 

yake. 

2. Ni mustahabu kuazimia kurudi tena na kumuomba 

Mwenyezi Mungu amrudishe tena Makka, hiyo ni 

kutokana na riwaya iliyopokewa kwamba kitendo 

hicho humuongezea umri inshaallah. Bali ni 

makuruhu kuacha kufanya hivyo kwa mujibu wa 

kauli ya Abu Abdillah (a.s.) aliyosema: “Atakayetoka 

Makka na hali hataki kurudi tena basi muda wa kifo 

chake umekaribia na adhabu yake imesogea.” Na 

katika Hadithi nyingine: Hakika Yazid bin Muawiya 

alihiji na alipotoka Makka alisema: “Tukiiweka 

Thafila kulia hatutarudi tena miaka ijayo kwa ajili ya 

Hijja na Umra muda wote tutakaobakia hai.” Ndipo 

Mwenyezi Mungu akapunguza umri wake na 

kumfisha kabla ya muda wake wa mwanzo. 

3. Kuitufu Ka’ba mizunguko saba. 

4. Kuligusa Jiwe Jeusi na Nguzo ya Yemen katika kila 

mzunguko kama ataweza, la sivyo ataanzia 

mzunguko wake hapo na atamalizia hapo kama 

ataweza. 

5. Ataleta Sunnah zilizotangulia katika hali ya kutufu na 

zile za eneo la al-Mustajaru kama ataweza. 

6. Amuhimidi na kumtukuza Mwenyezi Mungu na 

kumsalia Mtume Muhammad (s.a.w.w.) na kuomba 
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ayatakayo. Kisha aseme: 

 U� Y Uك\ �Uم\ين Uو Uكhي\ Uب ن Uو Y Uك\ ول aس Uر Uو U≈\دV<Uد عWم Uح aى مEUع hل Uص Wمa 0لل

 Uق\كVل Uخ Vم\ن Uك\ JUرU�\خ Uو Y Uكhج\يU ن Uو Uك\ حUب\ي> Uو.  UغWلU� م� Uك Wمa 0للU�

\ي  � Uوذ\ىa� Uو Y U≈\ ر VمU ~\ � Uع Uد Uص Uو Y Uيل\ك\ ب Uي س\ � UدUFج� Uو Y Uك\ Jر\س�لا

 Vن Uج aن�ق\UيVل� aہ�JU� (0 )Uح Uك\ نVج\ح̂�  .> aل\ح̂� م Vف a1\) مV<\ل Vق� Wمa 0للU�

ة\  U \& Vغ UمVل� Uم\ن U≈\دVف Uو Vد¦ م\نUحU� \\ � aج\عVرUل\ م� ي UضVفU ~\ � Yي\ D �̂ج��U� Vس aم

 VنU� U�aلVطU� VنU� (\1 aع UسU} � \يUة\Y م\م0 �لVع�ف Uو�ن\ و Vضhلر� Uة\ و UكUرU �لVب Uو

 Wل� UلV1\) م\ثUي ط\ Vع a� \VيUلUي ع\ � aيد\ UJز Uو Y U≈ UدU<Uع Vن Uم Uل UضVفU� a U�Vي UطVعU� ی  ذ\

\ل \ي\ م\نV ق�� ن Vق av Vر�U1\) ف U�VيUيVحU� Vن\ � Uي و\ D V \&Vغ�U1\) ف W� UمU� Vن\ � Wمa 0للU�. 

 Uك\�VيU� Vد\ م\نV UعVل� U \LM aVل UعVجUJ لا Wمa 0للU�.  

 U≈\دV<Uع aنV�� Uو U≈ aدV<Uي ع\ y0 \ن � Wمa 0للU� aنV�� Uى  وEU1\) ع U�Vل UمUح Y Uك\� UمU�

 Uك UمU Ù  (\1 U�Vل UخVدU� (0 )Uح Y U≈\لاد\ \ي � � (\1UJVرW � Uس Uو Y Uك\�Wد��  UكUن VمU� UوY 

(h1 Uن\ ظ Vسaي ح\ � Uك�ن VدUق Uو  Uك\ �  Vد Uق U�Vن aك Vن\mUف Yي\ aوب \ي ذaن D U \& Vغ U� VنU�
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 U� V U&U1\)  غV� h UÂ Uو Y(̂s\ر (h1Uع VدUد Vز�Uي ف\ aوب \ي ذaن D UكVيUل\ �لا   Uو Yى�Vل aز

>VلU� UنUJ VنV~ى  Uي ق\ D V \&Vغ�Uف UنVلا� Uم\نUي ف\ D V \&Vغ U� VمUل U�Vن aك Vن\ � Uو Yي\ � Vع\د�<aJ

 UرV �Uي غ\ D U�V نU� U�Vذ\ن aك Vن\ � Yي\ �� \¾VH� aو�نU� ذ�F Uو Yد�ر\ی Uك\�VيU� VنUع

 UكVنUر�غ\� ع  \\ لا � Uو Uك\ تV<Uد\ل � Vس aلا م Uو Y Uك\�VيU� VنUلا ع Uو.  Wمa 0للU�

 (0 )Uح Yي\ Dم� عUنV ش\ Uم\ي1\) وUي VنUع Uي و\ �Vل Uخ Vم\ن Uو Wی UدUن\ يV�U� V1\) م\ن Vظ UفVح�

\ي�  D Uو UكW m\ن Uف Yي\ Dع\ي� Uو U≈\ع\>�د UةU ؤaون U1\) م ف\ Vاك Uو Yى\ EVFU� (\1 UغhلU<aJ  Uك\  ذل

 Vم\ن  Uق\كVل Uي خ\ y م\ن0 Uو 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie Muhammad mja Wako, 

Mtume Wako, Nabii Wako, Mwaminifu Wako, Hababi 

Wako, Mwokozi Wako na aliye mbora kati ya viumbe 

Wako. Ewe Mwenyezi Mungu! Kama alivyofikisha 

ujumbe Wako, akapigana jihadi katika njia Yako, 

akatangaza amri Yako na akaudhiwa katika jambo Lako na 

pembezoni Mwako mpaka yakini (kifo) ilipomfika, ewe 

Mwenyezi Mungu nirudishe hali ni mwenye kufaulu 

mwenye kufanikiwa na mwenye kujibiwa kwa kupewa lile 

lililo bora kushinda atakalorudi nalo yeyote toka katika 

ugeni Wako miongoni mwa maghfira, Baraka, ridhaa na 

afya. Katika yale ambayo naweza kuomba ni unipe mfano 

wa lile ulilompa mbora kushinda wote waliokuabudu na 

unizidishie kuliko yeye. Ewe Mwenyezi Mungu! 

Nighufirie na kama utaendelea kuniacha hai niruzuku 

(Hijja) tena mwaka ujao. Ewe Mwenyezi Mungu! 
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Usiifanye kuwa ahadi ya mwisho ya kufika katika Nyumba 

Yako.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi ni mja Wako, 

mwana wa mja Wako wa kiume na mwana wa mja Wako 

wa kike, ulinibeba juu ya mnyama Wako na ukanipitisha 

katika mji Wako mpaka ukaniingiza Eneo Lako Takatifu 

(Haram) na amani Yako, na ilikuwa katika dhana yangu 

nzuri Kwako ni unighufirie dhambi zangu, basi ikiwa 

umeshanighufiria nizidishie ridhaa na nisogeze karibu mno 

Nawe na wala usinitenge mbali. Na ukiwa hujanighufiria 

basi tokea sasa nighufirie kabla nyumba yangu haijawa 

mbali na Nyumba Yako, huu ndio wakati wa kuondoka 

kwangu ikiwa umeshanipa idhini, na hali si mwenye 

kujitenga Nawe wala na Nyumba Yako, na wala si mwenye 

kukufanyia mbadala Wewe wala yenyewe. Ewe Mwenyezi 

Mungu! Nihifadhi mbele, nyuma, kuliani na kushotoni 

mpaka unifikishe kwenye familia yangu, na ukinifikisha 

kwenye familia yangu nitosheleze matumizi ya waja Wako 

na familia yangu, kwani hakika Wewe ni msimamizi wa 

hayo kushinda viumbe Wako na kuliko mimi.” 

7. Kisha aje kwenye Zamzam anywe na wala asimwagie 

kichwani, na aseme:  

\Dى ��\  � Y Uونa<\ن� ر�غh� Uى رD\ �Y Uون aن� ح�م\دh�Uر\ ونU ل aد\ \>aونU ع�� Ò�J Uونa<\ ÒM

 a�� Uء�yش Vن\ � Uونy aر�ج\ع 
“Wenyekurejea, wenyekutubu na wenyekuabudu, 

wenyekumhimidi Mola Wetu Mlezi, wenyekugeuka kwa 

Mola wetu Mlezi, wenye raghba na wenyekurejea kwa 

Mola wetu Mlezi inshaallah.” 
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8. Kisha aje Maqam Ibrahim na asali rakaa mbili nyuma 

yake. 

9. Kisha aje kwenye mlango wa Nyumba na aweke 

mkono juu yake na aseme:  

ق علي ��لجنة  �لمسك�ن عEى ���ك ف�صد0
“Maskini yupo mlangoni Kwako basi mpe sadaka ya 

Pepo.” 

10. Kisha asujudu sijda ndefu kwenye mlango wa 

Msikiti, kisha asimame kwa nyayo zake hali kaelekea 

Kibla Tukufu na aseme:  

�لا0 �� 0ي �Hقل� عEى لا�ل �� .�لل م 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi narudi kwa mujibu 

wa hapana mungu ila Allah.” 

11. Kisha atokee mlango wa al-Hanatiin. 

Ni mustahabu kuhitimishia ziara huko Madina: 

Ni mustahabu kwa alhaji kumzuru Nabii (s.a.w.w.) na ni 

Sunnah iliyotiliwa mkazo kutokana na kauli ya Mtume 

(s.a.w.w.) kwa Ali: “Ewe Ali! Atakayenizuru wakati wa 

uhai wangu au baada ya kufa kwangu au akakuzuru wewe 

wakati wa uhai wako au baada ya kifo chako, au 

akawazuru wanao wakati wa uhai wao au baada ya kifo 

chao, nimechukua dhamana ya kumuokoa Siku ya Kiyama 

dhidi ya misukosuko yake na shida zake mpaka nimfanye 
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awe pamoja nami katika daraja langu.”Na akasema tena: 

“Atakayenizuru au kumzuru mmoja kati ya kizazi changu 

nitamzuru Siku ya Kiyama na kumuokoa na misukosuko 

yake.” Na kwa mujibu wa hadithi hii ni mustahabu pia 

kuwazuru wasiokuwa maasumu toka katika kizazi chake 

(s.a.w.w.). Na kutokana na baadhi ya habari tunapata 

kwamba ni mustahabu kumalizia ziara huko Madina kama 

ilivyo katika riwaya ya Ghiyabu kutoka kwa Abu Ja’far 

(a.s.): Nianzie Madina au Makka? Akasema: Naanzia 

Makka na ninamalizia Madina, na ndio bora.Kama 

ambavyo kutokana na baadhi ya riwaya tunapata kwamba 

ni mustahabu kuanza kumzuru (s.a.w.w.) na kuitanguliza 

ziara yake kabla ya kuja Makka Tukufu. Ndio, lau ikiwa ni 

kati ya kuja Makka kwa ajili ya Hijja ya Sunnah bila ya 

kuja Madina au kinyume, basi kinyume ni bora kutokana 

na maandiko yaliyopokewa katika mlango huu. 

Fadhila za kuzikwa katika moja ya Maeneo mawili 

Matakatifu (Haramaini): 

Atakayefia katika moja ya Maeneo mawili Matakatifu 

(Haramaini), Eneo Takatifu la Makka au Eneo Takatifu la 

Madina, atakuwa miongoni mwa wenye amali Siku ya 

Kiyama, hiyo ni kutokana na kauli ya Mwenyezi Mungu: 

“Atakayeingia atakuwa amesalimika, ” na kauli ya 

(s.a.w.w.): “Atakayefia katika moja ya Maeneo mawili 

Matakatifu (Haramaini), Eneo Takatifu la Mwenyezi 

Mungu na Eneo Takatifu la Mtume Wake (s.a.w.w.), 

Mwenyezi Mungu atamfufua miongoni mwa 

waliosalimika. Na katika baadhi ya riwaya: Hatohisabiwa 

Siku ya Kiyama. Na atakayefia katika Eneo Takatifu la 

Makka atasalimika na mshindo mkubwa, kuanzia aliye 

mwema hadi yule aliyemuovu wao, kama ilivyo katika 

riwaya ya Harun, alisema: “Nilimsikia Abu Abdillah (a.s.) 
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akisema: ‘Atakayezikwa katika Eneo Takatifu atasalimika 

na mshindo mkubwa. Nikasema: Mwema wao na muovu 

wao?’ Akasema: ‘Kuanzia mwema wao hadi muovu wao. 

Mwenyezi Mungu aturuzuku hilo sisi sote na wale wote 

wenye matarajio hayo.” 

Amali za mkesha wa Arafa: 

Usiku wa kuamkia mwezi tisa wa mfunguo tatu 

uliobarikiwa, nao ni usiku wa maombi ya kukidhiwa haja, 

toba humo hukubaliwa, dua humo hujibiwa na mwenye 

kutenda mema humo kwa kumtii Mwenyezi Mungu hupata 

malipo ya miaka mia moja sabini, na humo mna amali 

mbalimbali, kati ya amali hizo ni asome dua hii ambayo 

imepokewa kwamba atakayeisoma mkesha wa Arafa au 

mikesha ya mikusanyiko basi Mwenyezi Mungu 

atamghufiria: 

 hلa \مU ك ع�ل Uو YوىVك Uش hلa عU ك وVض\ Uم Uو YوىVجU aلh ن �Uللa y0مW ي� ش�F\دU ك

Uى �لVع\>�د\Y ي�  EUم\ ع Uعhلن�\ � �̂Ò\د U�Vب aي� م YةUح�ج hلa wى ك U�Vن aم Uو YةWف\ي Uخ

 Wل�� Uن UسUي� ح Y\ و Vف UعVل� Uيم U� ¦لVيUل aVو�ری م\نaلا ي Vن Uي� م aو�د Uي� ج Y\ز aج�و

 aم¦ ذ��Uل aلا ظ Uو Yر�جV�U� aء¦ ذ��Öم Uلا س Uو Y ¦ عUج�0ج¦ V̄ U� لا Uو Yد�ج

 Uك\ Vج Uر\ وaنو\ � UكaلU� VسU� Y يÖء¦ ہa ض\ UدVع\ن aة UمVل ن\ �لظ� Uي� م Yج��\ J Vر�

 W a دUك U�Vل UعUجUل\ فU<UجVل\ \ ل\ � U�VيWلUجUJ ذىWيم\ �ل U�V¹) �لaمو W UL Uو �̂
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 U� Vح Uط Uس Uو YدUمUلا ع\ م�و��\ � Wلس� \\ � U� VعUف Uذى رWل� Uم\ك Vس\ �\ � Uو Y�̂ع\ق Uص

 \\ �  U Vن\ �لاaنوVك UمVن\ �ل aزو VمخUpVل� Uم\ك Vس\ �\ � Uو YدUم Uم�ء ج \ Vج Uى وEUع Uض Vر

 \\ � U�Vل\ ئ aذ� س\ � Uو Y U�V< UجU� \\ � Uعي�aذ� د\ \ �لWذى � �F\ر �لVمUك�Vو�a\ �لط0

 VطUى �عEUر¦ عaنو UوaF ذىWن\ �ل�FVرa وس\ �لVب د� aقVح\ �لaو< م\كU �لس� Vس\ �\ � Uو Y V�Uي

Yرaل� نوa a كVم\ن a(´ضa} رaنو Vر¦ م\نaنو Uور وa aلh ن  ك

 UغUلU� ذ�\ �  U Vلا� UغUلU� ذ�\ � Uو Y V�Uح\�aم�و��\ ف Wلس� UغUلU� ذ�\ � Uو Y V� Wق UشVH� Uض Vر

م\كU �لWذى  Vس\ �\ � Uو YWز U�VF� UشVر UعVل� Y Uك\�Uك\ Òلا Uم aص\ Ò� Ut aVم\ن aع\د U�VرUJ

د Wم Uح aم hق Uح\ � Uو Y Uفيل� VÅ\ � Uو UيلÒميك� Uو UيلÒUرV ب Uج hقUح\ � UكaلU� VسU� Uو 

ميع\  Uى جEUع Uو \\ Mل Uو \VيUلUع a�� ىW E Uى ص� Uط VصaمVل�  U Vميع\ �لا Uج Uء\ وÖي\ Vب ن

a عEUى VÆ\خVل� \\ � (³ Uذى مWم\ �ل Vس\pVلا�\ � Uو Y\ةUك\ ÒلاUمVم� �ل Uء\ كÖمVل\ �لUلaق 

 \ د UدUى جEUع \\ � (³ Uم  U Vلا� U V̄ U<Vل� \\ � U� VقUلUذى فWل� Uم\ك Vس\ �\ � Uو Y ض\ Vر

 Uر�ن Vع\م UنV� ( U¹aمو \\ � U�Vي UجV �Uن Uو a UمVو Uق Uو UنVوUع V \t U�Vق U VÁU� Uو Y(¹aمو\ ل

 Vن Uم Uو  Vر�ن م\ن Vع\م aنV� ( U¹aمو \\ � U≈ع�Uذى دWل� Uم\ك Vس\ �\ � Uو Ya Uع Uم
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 \ ور\ج�ن U  �\ �لط� Vلا� \VيUلUع U�Vي UقVلU� Uو aUل U�V< Uج U� Vس�Uن\ فUمVة̂  يW< Uح Uم  Y UكVم\ن

\ى �لVمV Uد\  � UمWلUكUJ Uو YىK Vو UمVل� UمUيVر Uم aنV� ( UGعي (´VحU� \\ م\كU �لWذى � Vس\ �\ � Uو

 U�UرV�U� Uو �̂ \ي0 ب Uص  U Vلا�� Uو U Uم Vك U Vلا U≈ع�Uذى دWل� Uم\ك Vس\ �\ � Uو Y Uك\ \ذVن �\ � UصUرV�  \\ �

مWد¦  Uح aم Uك\ حUبي> Uو aفيل� VÅ\ � Uو aيلÒÖميك Uو aيلÒUرV ب Uج Uو Uك ش\ V U� aةUل UمUح

 \\ Mل Uو \VيUلUع a�� ىW E Uص  Uنaلو UسVرaمVل� U≈aؤÖي\ Vب �Uن Uو Uنaو� W UOaمVل� Uك\�Uك\ Òلا Uم Uو

� Uم�و��\ و Wل\ �لسVFU� Vم\ن Uنaحو\ �ل ع\>�دU≈a �لص0 Uو U VلاY Uن�ض Uر 

م\كU �لWذى Vس\ �\ � Uو \ \ � U≈ع�Uد  aذو  VنU� Wن UظUف �̂< \ذV ذU�UFU مaغ�ض\ �لن�ون\ �

 \VيUلUع Uد\ر VقUH VنUك  لU >Vح�ن aس U�V \لاU� 0ن � Uyل\ لaم��\ �UنV لا � \ى �لظ� فUن�دى �

 Uك\ ذل Uك Uو hم UغVل� Uم\ن a U�VيWجU ن Uو aUل U�V< Uج U� Vس�Uف Uن�م\ �ل نa�V م\نU �لظ0 a0ى ك �\ �

 Y Uن�م\ن VؤaمVى �ل\×Vنa ظيم\ �لWذى دUع�≈U ن UعVل� Uم\ك Vس\ �\ � Uو  \\ �  aد aد�و  W UL Uو

 UكUس�ج\د�̂  ل  aUل U� V U& UغUف  aة Uي \ Mس\\ � Uك V�UعUذى دWل� Uم\ك Vس\ �\ � Uو YaU<V ذUن

 aةU�Uر V1)  �م hجU ن Uة\ وWنUجVى �ل\ � �̂�VيU� U≈ UدVى ع\نD \نV�� h� Uر V�Uق�ل Vذ\ � UنVوUع V \t

 Y\ل\ UمUع Uو UنVوUع V \t Vم\ن � Uل U�V<Uج U� Vس�Uف Y Uن�م\ �ل وVم\ �لظ0 UقVل� U1) م\ن hجU ن Uو
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 aي�و�U� \\ � U≈ع�Uذى دWل� Uم\ك Vس\ �\ � Uو �F UءÖعaد  Vذ\ �  \\ � WلUح  aلاءU<Vل� 

 a U�VيUJM Uو a U�VيUع�فUف  aUلVFU�  Vمa Uع Uم Vمa Uل Vم\ث Uة̂  و UمVح Uر  Vم\ن  U≈ UدVع\ن 

ى V�\ذ Uو  Uم\ك Vس\ �\ � Uو Y Uدين\ \لVع�� \  دUع�≈U  �لWذى ل\ �  a�aقو VعU}  U�VدUد U Ut

 \VيUلUع  aہ U U¾Uب  Uة W aÂ Uو  \\ فU  عUيVن aسaيو  Uم\ك Vس\ �\ � Uو YaUل Vم Uش U� Vع Uم Uج Uذى وWل� 

 U≈ع�Uد  \\ �  aن V̧ Uل aك�̂  سVل aم aUل U�V<UF Uو Uى ف�U<VنUد لا يUحUp\لا  Vم\ن  \ د\ہ VعUب  UكW \ن �

 Uم\ك Vس\ �\ � Uو Y a��0F UوVل� U�V �U  �لWذى �Uن V WR Uس  \\ �  Uر�قa Wى  �لVب E Uد صWم Uمحap\ل

 \VيUلUع a��  \\ Mل Uو  Uمhل Uس Uو  Uق�ل Vذ\ ع�Dى � U�: 

 \ >Vد\ہ Uى ب\ع VÅU� ذىWل� Uح�نV< aلا̂  سVيUم\  ل�¯Vج\د\ �ل Vس UمVل� Uى  م\نU D\ �

ج\د\  VسUمVل�  U Vلا� aaل Vو Uق Uو Y(ÏVن�0  :ق aم� ك Uذ� وF ن�Uل U WR Uذى سWل� Uح�نV< aس

 Uو Uن�ن \ VOaم aU�0ل \ن \Dى � �hن� � Uر  UلWزUنUJ ذىWل� Uم\ك Vس\ �\ � Uو Y Uنaل\>و UقVنaمUل  \\ �

 a�� ىW E Uد صWم Uح aى مEUع aيلÒUرV ب Uج  \VيUلUذى  عWل� Uم\ك Vس\ �\ � Uو Y\\ Mل Uو

 U≈ع�Uد  \\ �  aمUدM  a U�VنUك VسU� Uو aU<V a ذUنUل U� V U& UغUف  UكaلU� VسU� Uو Y UكU�Wن Uج

ظيم\  UعVن\ �لM V aOVل� hقUح\ � hق Uح\ � Uو Y Uن�ي0\ \مU �لنWب Jد خ�Wم Uح aم hقUح\ � Uو Y
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 hق Uح\ � Uو Y\ءÖض UقVل� UمVوUي Uل\ك VصUف hقUح\ � Uو Y UيمFرV�\ �  Uو�زين UمVذ�  �ل\ �

ح\  VوWلل� Uو YرىUم� ج Uم\ وUل UقVل� hقUح\ � Uو Y V� U \�aH ذ�\ حaف\ � �لص� Uو Y V�U< aHص\

 U�VبUت Uذى كWم\ �ل Vس\pVلا� hقUح\ � Uو Y(ÏVحU� م� Uد\ق\ و� aÅ ىEUع aرVش\   UعVل�

 VىU�VلU�\ � Uر Uم UقVل� Uو UسVم Wلش� Uي� وV ن �لد� Uو UقVل UخVل� Uق\كVل Uخ UلV< Uق  Yع�م

 Uyل\ �UشU VدU� aنV لا � Uو  Wلا\ �  a��  aہ UدVح Uو  Uيك UZ لا  aہ aدV<Uد̂� عWم Uح aم WنU� Uو YaUل

زaون\ �ى  VمخUpVل� Uم\ك Vس\ �\ � UكaلU� VسU� Uو Yaaل aسو Uر UذىوWل� Uك\ \ن ÒMز Uخ 

 U�VرUث~ U� Vس�  \\ �  U≈ UدVع\ن \�Vي UغVم\ �لVى ع\ل�  Uق\كVل Uخ Vد¦ م\نUحU� \VيUلUع Vر U VظUي VمUل 

لUك¦  Uلا م  ¦� W UOaم  ª(\بU لا ن Uل¦  و UسVر aد¦  مV<Uلا ع Uو Ŷى� Uط Vص aم 

 UكaلU� VسU� Uو  Uم\ك Vس\ �\ �U  �لWذى � Vق Uق Uش Y Uح�ر\ <Vل� \\ �  V� Uق�م Uو Y aج\>�لVل� \\ � 

 Uو UفUل U� Vن\  �خM V aOVل� Uو Yى�>Vع\ �لVمUث� Wلس� hقUح\ � Uو Y aر� Wلن� Uو aلVيWلل� \\ �

يس Uو \حUقh ط � Uو Y Uن�<\ Jك�Vل� Uم� \�Vل� hق Uح\ � Uو Y ظيم\ UعVك يعص �ل Uو 

 hقUح\ � Uو Yحمعسق Uر�ة\  وVوUJ (¹aمو (Gجيل\ عيV \ن � Uو  Uد aر\ د�وaو� Uز Uو 

ق�ن\  V at Uو  UلUع a�� ىW E Uد صWم Uح aم \Vي  \\ Mل Uو  ̂� ل\ و\F��Up\ي0 aميع\ �لر�س Uى جEUع Uو 
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0ى �\ � Wمa y0للU� Y�̂ �F\ي0 UZ  UكaلU� VسU�  hقUح\ �  UكVل\ J  \ V�U  �لVمaن�ج�ة �لW() ك�ن

>Uل\ طوaر\ Uج UقVوUف Uر�ن VمUن\ عV� ( U¹aمو UنV�U� Uو UكUنVيU�  UكaلU� VسU� Uو Y UءÖنVي Uس 

 UمVل� UكUل Uم a U� VمWلUذى عWل� Uم\ك Vس\ �\ >Vض\ � Uق\ U  و�V\ ل Vلا�Y\و�ح Vر  UكaلU� VسU� Uو 

 Uم\ك Vس\ �\ ق\ �لزWي�Vوaن\  � Uر Uى وEUع U�\� aذى كWل�  aر�ن�لن0� \� Uع Uض UخUف  UكVل\�\  ل

ة\  Uق UرUوVل�  a�Vل aقUى ف� aكو aد�̂  ي� ن�رVرU� Y�̂لام Uس Uو  UكaلU� VسU� Uو  Uم\ك Vس\ �\  �لWذى �

 a U�VبUت Uد\ق\  ك� aÅ ىEUد\  عVمجUpVة\ ي� �ل Uم� U� Vل� Uو  Vن Uلا م  \في Vحaي  Y \ل¦ ÒÖس

 a aص aقVنUلا ي Uو  Vن Uي� م Y \ل¦ ÒÖن  \\ �  \VيUل\ � Uو Y aغ�ثU� Vسa}  UكaلU� VسU� Ya ~ UجVلaي 

\د\  \مUع�ق �  hز كU  �لVع\ ش\ V U� Vى م\نUw U�Vن aم Uو Y Uك\ ���\ ة\ م\نV ك UمVحWلر� 

 Uم\ك Vس\ �\ � Uو  U Vلا� U≈ hدUج Uم\ و UظVع  U Vلا� Uك\ Jل\م�U ك Uى وEVع  \�� Öم0 Eى �ل�0 aعVل�Y 

 Wمa y0للU�  W� Uي�ح\  رhء\  �لرÖم Wلس� Uو Y V� UرUم� ذ Uو � Uو Y V�Wل UظU� م� Uو U Vض\ لا Vر 

ي�ط�ن\  Wلش� Uو Y V�Wل UقU� م� Uو  Y V�Uر Uم� ج Uح�ر\ و\ <Vل� Uو Y V�Wل UضU� م� Uو

 Uن�� W UOaمVة\ �لUك\ ÒلاUمVل� hق Uح\ � Uو Y ªقUح UكVيUلUع UوaF È0قUح hلa \حUقh ك � Uو

 Uن�ي0\ �لرWوح�ن Uو  Uو Uن�ي0\ � aو U� Vل�  Uن�ح h< UسaمVل� Uل\  وVيWلل�\ � UكUر\ ل� Wلن� Uلا  و
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Y Uن aروU� VفU}  hق Uح\ � Uو  hلa \حUقh ك � Uو Y Uليل\ك Uخ UيمFرV�\ �  È0ى\ D Uو  Uن�ديكaي  UنV�U�

ف� Wة\  �لص UوVر UمVل� Uو  aجي� U� Vس U� Uو  aUل  aہ UءÖعaد  aجي�aي� م  UكaلU� VسU�  hق Uح\ � 

 \ ہ F  Uذ\ Vم�ء\ �لا Vس  \ ہ \ ذ\ � Uو��\  وUع Wن� �لدUل U \& Vغ U� VنU� ن� Vم Wد Uم�  م� ق Uو

ن� V WLU� ن� Vر U VÅU� م� Uن�0 وUلVعU� م� Uن� وVي UدV�U� م� Uن� وVي Uف VخU� م� Uو  U�V م� �Uن Uو 

 aمUلVعU�  \\ WكU  م\ن�0 � \ن ء � V( U¬ hلa \رUحVم�U\كU  قUدير¦  عEUى ك �  UمUح VرU� ي�  Y Uن�لر�0ح\م�

\سU  ي� ن aي� مو Yي� UÁ hلa \ظU ك ةU  ح�ف Wو aي� ق Yحيد Uو hلa عيفY ي�  ك Uض hلa ك

 U \Óن�  hلa لوaم ي� ر�ز\قU  ك Vظ Uم  hلa \سU ك مY ي� موaن aو V̄ Uم hلa  ك

Yح\شVو U� Vس aم  U�\ي� ص�ح  hلa Y ي� ع\م�دU  ك \tس�aم  hلa Y ي� ك \Üح�  \tغ� 

 hلa �V ك طيئUةY ي� غ\ي�ثU  ذUن Uخ Uو  Uيخ UÓ ي� Y Uن�غيثU� VسaمVل� 

 Y Uن�خ\ V¾U� VسaمVل� \� U a� Uف Y ي� ف�ر\جU  ي� ك�ش\ Uن�� aو V�UمVل�  hمUF

 UديعU� ي� Y Uن�مaمو V UمVم�و��\  �ل Wلس� � Uو U VىلاwU�Vن aي� م Y Uن�ض Uر  UةUغ�ي

 Uجي� aي� م Y Uن�<\ �ل ة\  �لط0 Uو VعUد  UمUح VرU� ي� Y Uين 0 U± VضaمVي�  �ل Y Uن�لر�0ح\م�

 Uد Uو VجU� ي� Y ين\ �W �لVع�لUم�نY ي� دUي�0ن\ يUوVم\ �لد0 Uر  U Vلا� Uم U V�U� ي� Y UدينUو Vج 
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 U Vلا�Y Uن�م\ U V�  Uر Uد VقU� ي� Y Uين \Ä�0لن� U U¾VبU� ي� Y Uن�م\ع� مUعU �لس0 VسU� ي�

 Uى\ D V \&Vغ\ � Y Uق�د\رينVل�  U�aنو hرa  �لW() �لذ� � Uغ a�  Uى\ D V \&Vغ� Uو Y Uم Uعhلن�  U�aنو  �لذ�

 Uى\ D V \&Vغ� Uو Y Uم UدWلن� aر\ثaوJ ()Wل�  U�aنو V �لJ ()Wوa  �لذ� \&Vغ� Uو Y Uم Uق Wلس� aث Uر

 Uى\ D  U�aنو \ىU  �لW() �لذ� D V \&Vغ� Uو Y Uم Uع\صVل� aك\�V UJ  U�aنو �لUJ ()Wرaد�  �لذ�

 Uى\ D V \&Vغ� Uو Y UءÖع U  �لد� V±Uق aس\ < VحUJ ()Wل� U�aنو \ىU  �لذ� D V \&Vغ� Uو Y\ءÖم Wلس� 

 U�aنو \ىU  �لW() �لذ� D V \&Vغ� Uو Y UءÖنUفVل� aلhج Uع a�  لذ�� U�aنو ()Wل�  a�\لVجUJ

 Uى\ D V \&Vغ� Uو Y UءÖق Wلش�  U�aنو Y �لW() �لذ� UءMو U Vل� aل\م VظaJ  Uى\ D V \&Vغ� Uو  U�aنو  �لذ�

 U�aنو \ىU �لذ� D V \&Vغ� Uو Y UءÖغ\طVل� aف �F �لW() �لUJ ()WكVش\ a \& VغU} لا  U≈aرV�Uي�  غ

 Uق\كVل Uخ Vد م\نUحUp\ة لا Uع\ <UJ Wلa 0) ك 1Uع Vم\لVح� Uو Ya�U� Vى م\نD Vل Uع Vج� Uو Y

Uج�̂  Ut رى VمU�  ̂ج� U VR Uم Uو Y�̂ V�a} Uو  Vل\ Vز �Uن Uو  UكUقينU}  Yرى Vد Uى ص�

Y U≈UرV�Uغ Uو aج VرU� 0) لا )Uب) حVل Uى ق� U≈ UءÖج Uر Uو 

(1 Vظ UفVح� Wمa y0للU� (1\ ع�ف Uق��ى و U1) �ى مV< Uح Vص� Uى وEVيUرى �ى ل� U ن Uو 

م\نU� V�Vن\  Uو  Wى UدUي  Vم\ن Uى و�Vل Uخ  VنUع Uمي1) وUى يDم� عUنV ش\ Uو  Vم\ن Uى و� Vو Uف 
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 Vم\ن Uلا  و Uو YUر� \ىU �لتWيVس\ D Vن �UحVس\ Uو Y Uبيل Wلس� Uى\ D V h�U} Uو Y() VحUJ

�VFد\�ى Uو Y\ س�ر UعVى �ل\ � (1Vل aذ VخUJ (1Vل\ لا UJك Uو YليلUد UرV � Uى ي� خD\ � (GVفUH 

\ى � Y\رaموapVى �لاEVFU� ىD\ � (1V<\ل Vق� Uو Yر aو aÅ Wلa 1) ك hقUل Uو  \ �لنWج�ح\  �لVفUلاح\ � Uو 

>وaر�̂  Vح Uع�ج\ل\  مVى �ل\ � � Uو U Vل\ لاUج  hلa WكU عEUى ك \ن ء � V( U¬ (1 Vق av Vر� Uو Y¦دير Uق 

Y Uل\ك VضUف Vم\ن  Vع س\ VوU� Uو  WىU EUع  \��< hيUط Vم\ن Y Uق\ك Vv\1) رVم\ل Vع U� Vس� Uى  و�

Y Uك\�Uى ط�ع�Vج\رU� Uو  Vم\ن  Uك\ Y عUذ�� U≈\ن�ر U1) وV<\ل Vق� Uذ�  و\ �(1 U�VيWف UوUJ  ىD\ �

 Uك\�Wن Uج Y Uك\�UمVحUر\ �  Wمa y0للU� 0ى �\ �  aذaعوU�  Uك\ و�ل\  � Uز Vم\ن Y Uك\� Uم Vع\H  Vم\ن Uو

ويل\  VحUJ Y Uك\�Uي\ م\نV حaلوaل\  ع�ف Uو  Uك\�Uق\مUH  \ل aزوa م\نV ن Uو Y Uك\  عUذ��

 Uك\ � aذaعوU� Uد\  وV Uج Vم\ن Y\لاءU<Vل�  \≈ UرUد Uو Y\ءÖق hؤ\  �لش aس Vم\ن Uء\  وÖض UقVل� Y

م�UJة\  Uش Uو  U Vلا� aل\ h م� يUنVز UZ Vم\ن Uو Y\ءMدVع Y\ءÖم Wلس� Uم\ن  Vم\ن Uو  h UZ م� 

\ى ك\���\  � Vل� Y  �لVمaنVزUل\

 Wمa y0للU� 1) لاVل UعVجUJ  Uم\ن  U Vلا�Y\ر� VZ  لا Uو Y\ح��\ �لن�0ر VصU� Vلا م\ن Uو

(1 Vم \ V̄ UJ  UةU< Vح aص  U Vي�ة̂ �لاUي\1) حVحU� Uو Y\ي�ر Vة̂  خU< hيUط  Wف Uو UJ Uف�ة̂  1)و Uو 



143 

>Uة̂  hيU1) ط Vح\قVلaJ (1Vق av Vر� Uو Y\ر�رV�Uلا�\ ة\  � UقUر�ف aء\  مÖي\ Vب د\  �ى �لاUن Uع Vق Uم 

ق Vد ليك ع\نVدU  ص\ Uن\  م Vسaى حEUع aدVم UحVل� UكUل Wمa y0للU� Yد\ر U� Vق aم  Uك\ ÒلاU� 

لام\  Vس\pVى �لاU EUع aدVم UحVل� UكUل Uو Y Uع\كVن aص Uع\  و�<hJ� Uة\  وUن م� �لس� Uك h� Uي� ر 

 Vمa U�Vي UدUF  Uك\ \دين �a UمV  ل VمWلUع Uو  UكU���\ لUكU  فVF�Uد\ن� ك Uو Yن�VمhلUع Uو  aد Vم UحVل�

ن\  Vسaى حEUع  Uك\ ÒلاU�  Uع\كVن aص Uدى وVة̂  ع\ن WصÖم� خ U1) ك U� VقUل Uخ  U�Vن UسVحU� Uف 

YىÀVل U1) خ U� VمWلUع Uو  U�Vن UسVحU� U1) ف U�Vي UدUF Uو Yليمى Vع U�  U�Vن UسVحU� Uف 

 UكUلUف Y()Uد�ي\F  UحVل� aدVى مEUع  Uع�م\كVH\ �  WىU EUديم�̂  عUق Y�̂ديثUح Uو  VمUكUف 

 Vم\ن � V U� دىhي Uي� س  VدUق Ya U� Vج W Ut  Vم Uك Uو  Vم\ن  È0مUدى غhي Uي� س  Vد Uق 

Ya U� VسWفUH  Vم Uك Uو  Vم0  م\نUF دىhي� سي Y Uف� Uش Uد كUلاء قU� Vن Uم م Uك Uي�  و

 سيhدى U�Uف UÓ دUق �VيUع Vم\ن Vم Uك Uدى وhي Uي� س YaUJVرU� Uس VدUق 

  UكUلUف  aدVم UحVى �لEUع  hلa aلh  �ى ح�ل ك وى̂  ك Vث Uم�ن م Uز Uو �Uل UقVن aم Uو 

عEUى Uو Yق�م Uم Uو  \ ہ aلh  �لVح�ل\  Fذ\ ك Uح�ل و  Wمa y0للU� (1Vل Uع Vج�  Vل\  م\ن UضVفU�

 U≈\صي>�̂  ع\>�دUH ى� � UذF  \مVو UيVل�  Vم\ن  aaم س\ Vق U� ر VيUá  VوU�  È 0 aÜ  aaف  �UوUJ  VكVش\
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ؤ aس  aaف \ V¾U� لاءU� VوU�  a aعUف VدUJ  VوU� رV � Uخ  aaقaسوU�  VوU� ةUمVح Uر �F a a�VنUJ  VوU� 

\يUة \سY� a ع�ف <VلaJ  UكW \ن � Uى فEUع  hلa ء ك V( U¬  ¦ديرUق  U≈\دUي\ � Uو  aن\ ÒMز Uخ 

م�و��\  Wلس� � Uو U VلاY ض\ Vر  U�V �Uن Uو  aيم U� Vل� aو�ح\دVط\ى �ل VعaمVذى �لWل�  WدUرaلا ي 

Yaaل\ ÒÖس  Uلا  و a�Wي Uخaي Yaaم\لM  aص aقVنUلا ي Uو  aدUفVنUلا ي Uو Yaaل\ ÒÖن  aہ UدVم� ع\ن 

 VلU�  aد�دVزUة̂  يUرV Ô Uك  ̂�< hيUط Uء̂  وÖطUع U1) وVق av Vر� Uو Y�̂دaجو Uو  Vم\ن  Uك\ \ن ÒMز Uخ 

()Wل� Y(1Vف U� لا  Vم\ن Uو  Uك\�UمVح Uة\  ر Uع \نW  �لVو�س\ �  U≈ UءÖطUع  VنaكUي VمUل 

Y�̂رaظو Vح Uم  U�V �Uن Uى وEUع  hلa ء قUدير¦  ك V( U¬  Uك\�UمVحUر\ �  UمUح VرU� ي�  Uن�لر�0ح\م� 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Ewe mwenye kushuhudia kila 

mazungumzo ya siri na uliye maweko ya kila malalamiko, 

mjuzi wa kila lililojificha na hatima ya kila haja! Ewe 

Mwenye kuanza kwa neema juu ya viumbe! Ewe Mkarimu 

wa msamaha! Ewe Mzuri wa kufumbia macho! Ewe 

Mkarimu! Ewe Ambaye haujifichi dhidi Yake usiku wenye 

giza wala bahari yenye kina wala mbingu yenye giza wala 

giza lenye kutisha! Ewe Ambaye Kwake giza ni mwanga! 

Nakuomba kwa nuru ya heshima Yako tukufu ambayo 

ulijidhihirisha kwayo kwenye mlima ukaufanya vipande 

vipande na Musa akaanguka katika hali ya kuzimia, na kwa 

jina Lako ambalo kwalo uliziinua mbingu bila nguzo na 

kwalo ukaitandaza ardhi juu ya uso wa maji yaliyoganda, 

na kwa jina Lako lililohifadhiwa lililofichwa lililoandikwa 

takasifu ambalo ukiitwa kwalo hujibu na ukiombwa kwalo 

hutoa, na kwa jina Lako lililotakasika takatifu na hoja, 
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ambalo ni nuru juu ya kila nuru na nuru toka katika nuru, 

ambalo hutoa kila nuru, ambalo linapofika ardhini 

hupasuka, linapofika mbinguni hufunguka na 

linapofikakwenye Arshi hutikisika,  

“Na ninakuomba kwa haki ya Jibril, Mikail na Israfil, na 

kwa haki ya Muhammad al-Mustafa sala ya Mwenyezi 

Mungu iwe juu yake na juu ya aali zake na juu ya Manabii 

wote na Malaika wote, walivyotembea juu ya mistari ya 

ardhi, na kwa jina Lako ambalo ulimpasulia kwalo Musa 

bahari ukamwangamiza Firaun na jamaa zake na kwalo 

ukamuokoa Musa bin Imran na aliyekuwa pamoja naye, na 

kwa jina Lako ambalo alikuomba kwalo Musa bin Imran 

tokea upande wa kuliani mwa mlima Nawe ukamjibu na 

ukaweka mapenzi juu yake toka Kwako, na kwa jina Lako 

ambalo kwalo Isa bin Mariam alihuisha wafu na akaongea 

susuni angali mdogo, akaponya vipofu na wenye ukoma 

kwa idhini Yako, na kwa jina Lako ambalo walikuomba 

kwalo wabebaji wa Arshi Yako, Jibril, Mikail Israfil, 

kipenzi Chako Muhammad (s.a.w.w.), Malaika Wako 

wakuruba, Manabii Wako waliotumwa na waja Wako 

wema miongoni mwa wakazi wa mbinguni na ardhini. Na 

kwa jina Lako ambalo alikuomba kwalo Yunusu, 

alipoondoka hali amechukia, na akadhani kuwa 

hakutakuwa na uwezo juu yake basi aliita katika giza 

kwamba: Hakuna mungu ila Wewe tu, umetakasika! 

Hakika mimi nilikuwa miongoni mwa madhalimu. 

Ukamjibu na ukamuokoa toka kwenye huzuni na hivyo 

ndivyo unavyowaokoa wenye kuamini 

“Na kwa jina Lako Tukufu ambalo alikuomba kwalo Daud 

na akaanguka hali ni mwenye kukusujudia, Nawe 

ukamghufiria dhambi yake. Na kwa jina Lako ambalo 

alikuomba kwalo Asia mke wa Firaun, aliposema: Ewe 
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Mola Wangu Mlezi! Nijengee nyumba Peponi karibu 

Yako, na uniokoe na Firaun na matendo yake, na uniokoe 

na watu madhalimu. Nawe ukamjibu dua yake. Na kwa jina 

Lako ambalo alikuomba kwalo Ayubu alipopatwa na 

majaribu Nawe ukamponya na ukampa watu wake na 

mfano wa pamoja nao ikiwa ni rehema kutoka Kwako na 

ukumbusho kwa wafanya ibada. Na kwa jina Lako ambalo 

alikuomba Ya’qubu kwalo Nawe ukamrudishia macho 

yake ni kitulizo cha macho yake Yusuf na ukakusanya 

mtawanyiko wake. Na kwa jina Lako ambalo alikuomba 

kwalo Sulayman ukampa ufalme asiyoupata yeyote baada 

yake, hakika Wewe ndiye Mpaji.  

“Na kwa jina Lako ambalo kwalo ulimtiisha Buraqu kwa 

Muhammad (s.a.w.w.) uliposema: ‘Atukuzwe Ambaye 

alimpeleka mja Wake usiku kutoka Msikiti Mtukufu mpaka 

Msikiti wa mbali ambao tumevibariki vilivyoko pembezoni 

mwake.’ Na uliposema: ‘Atukuzwe Yeye aliyetutiishia 

haya tusingeliweza kutenda haya wenyewe. Na bila shaka 

sisi tutarudia kwa Mola Wetu Mlezi.’ Na kwa jina Lako 

ambalo kwalo Jibril alimteremkia Muhammad (s.a.w.w.). 

Na kwa jina Lako ambalo alikuomba kwalo Adam, Nawe 

ukamghufiria dhambi yake na ukmpa makazi Peponi 

Mwako. Na ninakuomba kwa haki ya Qur’ani Tukufu, na 

kwa haki ya Muhammad mwisho wa Manabii, na kwa haki 

ya Ibrahim, na kwa haki ya upambanuzi Wako wa siku ya 

hukumu, na kwa haki ya mizani itakapowekwa na 

madaftari yatakapoenezwa, na kwa haki ya kalamu na 

iliyoyaandika na ubao na uliyoyahesabu, na kwa haki ya 

jina ambalo uliliandika juu ya nakshi za Arshi miaka lukuki 

kabla hujaviumba viumbe, dunia, jua na mwezi. Na 

ninakiri kwamba hakuna mungu ila Allah, Mmoja hana 

mshirika, na kwamba hakika Muhammad ni mja Wake na 

Mtume Wake. 
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“Na ninakuomba kwa jina Lako lililohifadhiwa katika 

hazina Zako ambalo umelificha Kwako katika elimu ya 

ghaibu, hakuna yeyote kati ya viumbe Vyako aliyeliona, si 

Malaika aliyewekwa karibu wala Nabii aliyetumwa wala 

mja aliyeteuliwa. Na ninakuomba kwa jina Lako ambalo 

kwalo ulizipasua bahari na ukaisimamisha milima, na 

kwalo usiku na mchana vikapishana. Na kwa haki ya Aya 

saba zisomwazo mara kwa mara, na Qur’ani Tukufu. Na 

kwa haki ya waandishi watukufu. Na kwa haki ya Twaha, 

Yasin, Kaaf Haa Yaa Ain Swaad, na Haa Miim Ain Qaaf. 

Na kwa haki ya Taurati ya Musa na Injili ya Isa na Zaburi 

ya Daud na Furqan ya Muhammad sala za Mwenyezi 

Mungu ziwe juu yake na juu ya aali zake na juu ya Mitume 

wote. Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nakuomba 

kwa haki ya yale mazungumzo ya siri yaliyokuwepo baina 

Yako na Musa bin Imran juu ya mlima Sinai.  

“Na ninakuomba kwa jina Lako ambalo ulimfunza Malaika 

wa mauti ili achukue roho. Na ninakuomba kwa jina Lako 

ambalo liliandikwa juu ya majani ya mzaituni na hatimaye 

moto ukayatii majani hayo, Ukasema ewe moto kuwa 

baridi na salama. Na ninakuomba kwa jina Lako ambalo 

uliliandika juu ya nakshi za utukufu na heshima. Ewe 

Ambaye hamzuii muombaji wala hampunguzii chochote 

mchukuaji! Ewe Ambaye huombwa msaada na Kwake 

hukimbiliwa! Nakuomba kwa vifundo vya utukufu wa 

Arshi Yako na kilele cha rehema toka katika Kitabu Chako. 

Na kwa jina Lako Tukufu mno na heshima Yako ya juu na 

maneno Yako ya juu yaliyokamilika.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Mola Mlezi wa pepo na 

zilivyovitawanya, mbingu na ilivyovifunika, ardhi na 

ilivyovipunguza, mashetani na walivyovipoteza na bahari 

na ilivyovipitia. Na kwa haki ya kila haki ambayo ni haki 
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juu Yako. Na kwa haki ya Malaika Waliosogezwa karibu, 

Maruhani, Walio karibu Nawe, wenye kukusabihi Wewe 

usiku na mchana wala hawachoki. Na kwa haki ya Ibrahim 

Khalili Wako. Na kwa haki ya kila walii anayekuita baina 

ya Swafa na Mar’wa, Nawe unamjibu dua yake ewe 

Mwenye kujibu.Nakuomba kwa haki ya majina haya na 

kwa maombi haya utughufirie yale tuliyotanguliza na 

tuliyochelewesha, tuliyofanya kwa siri na tuliyofanya kwa 

dhahiri, tuliyodhihirisha na tuliyoficha, na yale ambayo 

Wewe ni mjuzi zaidi kwayo, hakika Wewe juu ya kila kitu 

ni Muweza, kwa rehema Zako ewe Mwenye kurehemu 

kushinda wote wenye kurehemu.  

“Ewe Mwenye kumuhifadhi kila mgeni! Ewe Mwenye 

kumliwaza kila mpweke! Ewe uliye nguvu ya kila dhaifu! 

Ewe Mwenye kumsaidia kila aliyedhulumiwa! Ewe 

Mwenye kumruzuku kila aliyekoseshwa! Ewe Mwenye 

kumliwaza kila mwenye woga! Ewe rafiki wa kila msafiri! 

Ewe nguzo ya kila mkazi! Ewe Mwenye kughufiri kila 

dhambi na kosa! Ewe msaada wa watakao msaada! Ewe 

kilio cha wenye kulilia msaada! Ewe Mwenye kuondoa 

matatizo ya wenye matatizo! Ewe Mwenye kuondoa 

huzuni ya wenye huzuni! Ewe Muumba wa mbingu na 

ardhi! Ewe hatima ya malengo ya watafutaji! Ewe Mwenye 

kujibu ombi la wenye kudhikika! Ewe Mwenye kurehemu 

kushinda wote wenye kurehemu! Ewe Mola Mlezi wa 

viumbe wote! Ewe Dayani (Hakimu) wa siku ya hukumu! 

Ewe Mwenye ukarimu kushinda wote wenye ukarimu! 

Ewe Karimu kushinda wakarimu wote! Ewe Msikivu 

kushinda wote wenye kusikia! Ewe Mwenye kuona 

kushinda wote wenye kuona! Ewe Mwenye uwezo 

kushinda wote wenye uwezo!  

“Nighufirie dhambi ambazo hubadili neema, na nighufirie 
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dhambi ambazo hurithisha majuto, na nighufirie dhambi 

ambazo hurithisha ugonjwa, na nighufirie dhambi ambazo 

huondoa kinga, na nighufirie dhambi ambazo huzuia dua, 

na nighufirie dhambi ambazo huzuia mbingu kunyesha, na 

nighufirie dhambi ambazo huharakisha kifo, na nighufirie 

dhambi ambazo huleta uovu, na nighufirie dhambi ambazo 

huichafua hewa, na nighufirie dhambi ambazo huifunua 

mifupa, na nighufirie dhambi ambazo hazighufurii 

asiyekuwa Wewe Ewe Mwenyezi Mungu, na beba niaba 

yangu kila haki ya yeyote kati ya viumbe Wako, na 

niwekee faraja, njia ya kutokea na wepesi katika jambo 

langu. Teremsha yakini Yako kifuani kwangu na matarajio 

Yako moyoni mwangu mpaka nisimtaraji asiyekuwa 

Wewe.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Nihifadhi na nipe afya katika 

kisimamo changu na nisuhubu katika usiku wangu, mchana 

wangu, mbele yangu, nyuma yangu, kuliani kwangu, 

kushotoni kwangu, juu yangu na chini yangu, nirahisishie 

njia na niboreshee wepesi na wala usinitelekeze katika lililo 

zito na niongoze ewe dalili bora. Wala usiniegemeze 

kwenye nafsi yangu katika mambo na nipe kila furaha na 

nirudishe kwa watu wangu hali ni mwenye kufaulu 

niliyefanikiwa na niliyefurahishwa hivi sasa na baadaye 

(duniani na akhera), hakika Wewe ni Muweza wa kila kitu. 

Na niruzuku fadhila Zako na nipanulie riziki Yako nzuri, 

nishughulishe katika kukutii Wewe na niepushe na adhabu 

Yako na moto Wako, na utakaponifisha nipeleke katika 

pepo Yako kwa rehema Zako. 

Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi najilinda Kwako na 

kuondokewa na neema Yako na kubadilishiwa afya Yako 

na kufikwa na ghadhabu Yako na kushukiwa na adhabu 

Yako. Na ninajilinda Kwako na mchosho wa balaa, kina 
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cha uovu, ubaya wa hukumu na furaha ya maadui, na dhidi 

ya shari ya yale yateremkayo toka mbinguni na shari ya 

yale yaliyomo katika Kitabu kilichoteremshwa. Ewe 

Mwenyezi Mungu! Usiniweke miongoni mwa waovu wala 

miongoni mwa watu wa motoni, na wala usininyime 

kusuhubiana na watu wema na unihuishe maisha mazuri na 

unifishe kifo kizuri ambacho utanikutanisha na watu wema, 

na uniruzuku kuambatana na Manabii katika makao mazuri 

karibu na Mfalme Mwenye uwezo.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Una sifa njema kwa uzuri wa 

majaribu Yako na matendo Yako, na una sifa njema kwa 

Uislamu na kufuata Sunnah, Ewe Mola Mlezi kama 

ulivyowaongoa kwa ajili ya dini Yako na ukawafunza 

Kitabu Chako basi nasi tuongoe na tufunze. Na una sifa 

njema kwa uzuri wa majaribu Yako na matendo Yako 

makhususi kwangu kama ulivyoniumba na ukafanya vizuri 

umbo langu, ukanifunza na ukafanya vizuri mafunzo yangu 

na ukaniongoa na ukafanya vizuri uongofu wangu. Una sifa 

njema kwa kunineemesha hapo zamani na hivi sasa, ni 

matatizo mangapi Ewe Bwana Wangu umeyaondoa! Ni 

huzuni ngapi Ewe Bwana Wangu umeziondoa! Na ni 

mashaka mangapi Ewe Bwana Wangu umeyaondoa! Ni 

mabalaa mangapi umeyaepusha! Ni aibu ngapi Ewe Bwana 

Wangu uzisitiri. Una sifa njema juu ya kila hali katika kila 

mafikio, muda, marudio na makazi, na katika hali hii na 

katika kila hali.  

Ewe Mwenyezi Mungu niweke miongoni mwa waja Wako 

walio na fungu bora katika siku hii, la heri utakayoigawa 

au dhara utakayoiondoa, au ubaya utakaouepusha au balaa 

utakaloliondoa au heri utakayoileta au rehema 

utakayoitawanya au afya utakayovisha, kwani hakika 

Wewe juu ya kila kitu ni Muweza, na mikononi Mwako 
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zimo hazina za mbingu na ardhi, na Wewe ni Mmoja Uliye 

Mkarimu Mwenye kutoa ambaye hamnyimi mwenye 

kumuomba wala hamwangushi mwenye kumtaraji, wala 

mchukuaji hampunguzii chochote na wala hayaishi 

yaliyoko kwake, bali huongezeka wingi, uzuri, upaji na 

ukarimu. Na niruzuku toka kwenye hazina Zako ambazo 

haziishiwi rehema Zako pana, kwani hakika upaji Wako 

haujawa ni wenye kuzuiliwa, na Wewe juu ya kila kitu ni 

Muweza, kwa rehema Zako Ewe Mbora kushinda wote 

wenye kurehemu.” 

Na miongoni mwa amali za mkesha wa Arafa ni kusoma 

dua hii ambayo imepokewa kwamba ni mustahabu kuisoma 

katika mkesha wa Arafa na kutwa yake, na katika mkesha 

wa Ijumaa na kutwa yake. Sheikh Tusi, Ibnu Tausi, Sayyid 

Ibnu Baqiy na al-Kaf’amiy wote wameitaja, ni hii hapa 

kama ilivyo katika kitabu al-Misbahu: 

 Uج�ء Uوق رaل Vخ Uى مD\ \ف�دUة � \و دW ل Uع U� Vس� Uو WدUعU� Uو U ~ ي0 U UJ Uو U ~W< Uع U� Vن Uم Wمa y0للU�

 ()Uي\ ب Vع U� h� Uي� ر UكVيUل\ � Uف \\ JUز\ Òج� Uو \\ل\ Òن� U�UلUط Uو \ ر\فVد\ہ

 Uك\ JUز\ Òج� Uو Uل\ك\ Òن� U�UلUط Uو U≈\ و VفUع Uج�ء Uد�دی ر Vع\� Vس� Uو  V�hي UخaJ لاUف

\ل¦  Òن� a aص aقVنUلا ي Uو ( aل\ Ò� \ل¦ (�لس0 Òس� \VيUلUع aخي�Uلا ي Vن Uع��ي ي� مaد

 aaJ Vو Uج Uوق رaل Vخ Uة\ مUف�د\ \و لا ل Uو a a�Vم\لUح ع\ مUل ص�ل Uة̂ ب\ع Uق\Õ Uك\ JM VمU0ي ل �\ � Uف

\�UنV لا \ف̂� � �Uر Vع aم\ مVل �لظ� Uس�ءة\ و\pVلا�\ � (GVفUH ىEUع �̂ 0 \Oaم Uكa�VيUJU� يD UةWجaح 
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\ (عEUى) \ � ( U�VوUلUع) U�Vو UفUذى عWل� U≈\ و VفUع UظيمUو عaج VرU� Uكa�VيUJU� Uر Vذaلا ع Uو

\ \مV عEUى عUظيم\  كU طaولa عaكaوف VعUن VمUي VمUلUف ( Uن�Ò� ط0 UخVل�) Uن�خ�ط\ئVن\ �لUع

ة¦  Uع a و�س\ a� UمVح Uر Vن Uي� مUة\ ف UمVحWلر�\ � Vم\ VيUلUع U� Vدaع VنU� \مVرaجVل� aہ aو VفUع Uو

 aظيمUي� ع aظيمUي� ع aظيمUظيم¦ ي� عUع  

 UكVيUل\ � aع � UÆWل�� Wلا� Uك ط\ Uخ Uس Vي م\ن×Vنaلا ي Uو UكaمVلا0 ح\ل� UكU< UضUد� غaرUلا ي

لا  Uلاد\ و\ <Vل� U�Vي Uم � \ � (´ VحaJ ()Wة\ �ل Uر Vد aقVل�\ Uج̂� � Ut يwyل\ فD V�U Uي ي� �

جي�D Uي U� Vس U� (0 )Uح �̂ ل\ك1V) غUم0 V aJ  ع��يaي د� UةU1\) �لا\ج��Uفhر Uع a� Uو

لا  Uى و و0 aدUبي ع V�\م Vشa� لا Uي وEUجU� ىw U�Uن aى مD�\يUة\  مU �لVع�ف VعU1) طVذ\قU� Uو

 (1 U� Vع Uض Uو Vن\ \لwyي) � �) Wمa y0للU� يÀaنaع Vم\ن aVنhك UمaJ لا Uو WيU EUع a�aسل0ط

Uذ VنUمU1) ف U� VعUف Uر Vن\ � U1) و aعUفVرUذی يWل� �Uذ VنUمUف Vن\ � U1) و aع UضU} ذیWل� �

 VنUع UكaلU ~ VسU} VوU� U≈\دV<Uي ع� UكUل aض\ ر VعU} ذیWل� �Uذ VنUمU1) ف U�VكUلVFU�

\ہ\  ر VمU�  

Wم�  \ن � Uة¦ وUلUجUع Uك\�Uم UقUH لا �ى Uم¦ وVل aظ Uم\كVكaى ح� UسVيUل aW قUدV عUل\مU� a�Vن Uو
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Uى  D\ � aج�� VحUم� يW \ن � Uو U�Vو UفVل� aخ�فUي Vن Uم aلUج VعU} Vد Uق Uو aعيف Wم\ �لضVل �لظ�

�ى  Vع\ذU� Uف Uك\ � aوذaعU� 0ى �\ � Wمa y0للU� �̂ر�< Uك �̂ \كU عaلaو0 \لwyى عUنV ذل ع�لUيU�V ي� � U�

 UكVيUلUع aلW ك UوUJU� U1) و Vق av Vر�Uف Uكaز\قVرU� VسU� Uى و�Vج\رU� Uف Uك\ � aر�ج U� VسU� Uو

�ى V a¾VH�Uف (≈ ى (عدو0 و0 aدUى عEUع U≈ \¾VنUستU� Uف\1) و Vك�Uف  aن�ع U� VسU� Uو

 Uن�مM Uن�مM Uن�مM ىD V \&Vغ�Uى فwyل\ ≈U ي� � a \& Vغ U� VسU� U0) و �Uع\1 Uف Uك\ � 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Atakayejitayarisha na akajiandaa, 

akafanya maandalizi na akajiandaa kuwa mgeni wa kiumbe 

hutaraji msaada wake, hutafuta hiba yake na zawadi yake, 

basi utayarifu wangu na maandalizi yangu ni kwa ajili ya 

kutaraji msamaha Wako na kuomba hiba Yako na zawadi 

Yako, basi usiirudishe tupu dua yangu Ewe Ambaye 

muombaji hakatishwi tamaa Naye na wala mchukuaji 

hampunguzii chochote. Kwani hakika mimi sijakujia leo na 

hali ni mwenye kutegemea amali njema niliyoitenda wala 

kumtembelea kiumbe niliyemtaraji, lakini nimekujia na 

hali ni mwenye kuungama ubaya na dhulma niliyoitendea 

nafsi yangu, ni mwenye kukiri kwamba sina hoja wala 

udhuru, nimekuijia nikitaraji msamaha Wako mkubwa 

ambao umewapa waliokosea. Kukaa kwao muda mrefu 

katika makosa yao makubwa hakukukuzuia kuwarudia kwa 

rehema, hivyo Ewe Ambaye rehema Yake ni pana na 

msamaha Wake ni mkubwa, Ewe Adhimu! Ewe Adhimu! 

Ewe Adhimu!  

“Haizuii ghadhabu Yako ila upole Wako, haiokoi na 

adhabu Yako ila kujinyenyekeza Kwako, hivyo nipe Ilahi! 
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Faraja kwa uwezo ambao kwao unahuisha wafu wa nchi. 

Wala usiniangamize Ilahi! Hali ni mwenye huzuni mpaka 

uwe umenijibu na kunijulisha majibu ya dua yangu. 

Nionjeshe ladha ya afya mpaka mwisho wa muda wangu, 

wala usimfurahishe adui yangu kupitia kwangu na wala 

usimpe nguvu juu yangu na wala usimmakinishe shingo 

yangu. Ewe Mwenyezi Mungu! Ni nani atakayeninyanyua 

ikiwa utanibwaga, na ni nani atakayenibwaga ikiwa 

utaninyanyua, na ikiwa utaniangamiza ni nani 

atakayekushtaki kuhusu mja Wako au kukuuliza kuhusu 

jambo lake!  

Nimeshajua kwamba katika hukumu Yako hakuna dhulma, 

wala katika adhabu Yako hakuna haraka, kwani bila shaka 

hufanya haraka yule anayekhofia kupitwa, na huhitaji 

dhulma yule aliye dhaifu, Nawe Ewe Mungu Wangu 

umetakasika sana na yote hayo! Ewe Mwenyezi Mungu! 

Najilinda Kwako basi nilinde, naomba hifadhi Kwako basi 

nipe hifadhi, ninakuomba riziki basi niruzuku, natawakali 

Kwako basi nitoshe, naomba msaada Kwako juu ya adui 

yangu basi nisaidie, naomba msaada Kwako basi nisaidie 

na nakuomba maghufira Ilahi! basi nighufirie, amin, amin, 

amin.  

Na miongoni mwa amali za mkesha huo ni kumzuru 

Husain (a.s.) na ardhi ya Karbala. 

Amali za siku ya Arafa: 

Siku ya mwezi tisa ndio siku ya Arafa, nayo ni siku ya 

sikukuu adhimu ijapokuwa haiitwi Iddi, nayo ndio siku 

ambayo Mwenyezi Mungu amewatolea wito waja Wake 

kumwabudu na kumtii, akawatandikia meza ya hisani Zake 

na ukarimu Wake. Shetani humo ni dhalili na duni, ni 

mwenye kufukuzwa na kukasirikiwa kushinda siku 
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nyinginezo. Imepokewa kwamba Imam Zaynul-Abidina 

(a.s.) alimsikia ombaomba akiwaomba watu, Imam 

akasema: “Ole wako! Unamuomba asiyekuwa Mwenyezi 

Mungu katika siku hii! , ilihali humu inatarajiwa 

ziwajumuishe fadhila za Mwenyezi Mungu hata wale walio 

mimba katika matumbo na hivyo wafanikiwe.” 

Siku hii ina amali mbalimbali, kati ya hizo ni kuoga kabla 

ya kukengeuka jua, kumzuru Husain (a.s.), baada ya 

faradhi ya Alasiri asali rakaa mbili chini ya mawingu kabla 

hajaanza dua za Arafa, aungame dhambi zake ili afuzu kwa 

kupata thawabu za Arafa na aghufiriwe dhambi zake. Kisha 

ataanza amali za Arafa na dua zake zilizopokewa toka kwa 

Ahlul-Baiti (a.s.) nazo ni nyingi mno, nasi hapa tutazitaja 

kwa ufupi kadiri ya muhtasari huu tulionao. Miongoni mwa 

dua hizo ni dua ya Imam Husain (a.s.). 

Dua ya Imam Husain (a.s.) siku ya Arafa: 

لا  Uو Y \ع¦ \ م�ن\ Òط� Uع\ لا ل Uو Y \ع¦ \ د�ف\ ÒÖض Uق\ مVدa �\ �لWذى لUيVسU ل UحVلU�

 Y \ع\ Òد�U<Vل� Uن�س VجU� U U±Uف Y aع aFوU �لVجUو�دa �لVو�س\ Uو Yع\ نVعa ص�ن aص \نVع\ aص Uك

 Uو� aضيعU� لا Uو Y aع\ Òلا Wلط� \VيUلUى ع� VخUJ لا Y Uع\ Òن� Wلص� \\� UمVح\ك\ � Uن Uق V�

 hلa ر�ح\مa ك Uو Yق�نع hلa \شa ك Òر� Uو Yع\ aلh ص�ن Y ج�زى ك aع\ Òد� UوVل� aہ UدVع\ن

 Y �ط\ع\ \�لن�ور\ �لس0 � Y ك\���\ �لVج�م\ع\ Vل� Uع\ و\ \لa �لVمUن�ف نVز aم Uو Yض�ر\ع

Y عUو��\ س�م\ع¦ Wلد\ aFوU ل Uو  Y \ع¦ ج��\ ر�ف Uر Wلد\ ل Uو Y \ع¦ ���\ د�ف a a�Vل\ ل Uو
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Y \رUة\ ق�م\ع¦ ��<UجVل\ ل Uو 

 U\ل VرaہYa فUلا � �Uغ  Uء( U¬ لا Uو  \ل\ Vم\ث Uك UسVيUل Uو Yaaد\ل VعU} Y )ء¦ U¬  UوaF Uو 

 aميع Wلس� Yaر�صU<Vل�  aطيفWلل� Yaر�< UخVل�  hلa aFوU عEUى ك Uء و( U¬  Wم a 0للU� Y¦دير Uق 

0ى �\ �  a�Uغ VرU�  aد U VشU� Uو Y UكVيUل\ �\يWة\   \�لر��aو� �  ̂� 0 \Oaم Y UكUل  UكW \�Uن �  UكVيUل\ � Y0ى ب Uر 

(1UJ� Uد U�V�\ � Yد0ىUر Uم  Uك\�Uم Vع\ \ن �  UلV< Uق  VنU�  ̂ئ�Vي Uش Uون aكUا Y�̂ذكور Uم 

(1 U� VقUل Uخ Uو Y 1\) ثaمW  م\نU �ل��ر��\ U�VنUك VسU�  U Vلا�Y Uلا� Vم\ن�̂  صM  \�VيUر\  ل

�\لاف\  Vخ� Uو Y نaون\ UمVور\ �لaF Y �لد� Uن�ن hو�لس  VمUلUف  Vل UزU�  ̂ظ�ع\ن�  Vم\ن 

�Vل aص Yح\م Uى رD\ ق�دaم � U� ى�  Uم\ن  U Vي�0م\ �لا Y\ةUي ون\  �لVم�ض\ a aOVل� Uو 

Y\ةUي\ 1) �لVخ�ل Vج \ VRaJ VمUل  Uك\�Uف�Uر\ ف\كU  ل Vطaل Uو Yبى  Uك\ \حVس�ن � Uو YىD  ى� Y WىU D\ �

لUة\  VوUة\  د Wم\ ÒU�  \ V&aك Vل�  UذينWو� �ل aض UقUH و�a� Wذ Uك Uو Y U≈ Uد V Uع Y UكUل aس aر  UكWلك\ن 

(1 U� Vج U VLU� ذىWلل  UقU< Uى سD Yدىa Vل� Uذى م\نWل�  aUل Y(1UJ V W�U}  \في Uو 

Y(1UJV ~ UشVHU�  Vم\ن Uل\  وV< Uق  U�Vفaؤ Uميل\  بى رUج\ � Y Uع\كVن aغ\  ص\ و�� Uس Uو 

Y Uم\ك Uع\H  U�Vع Uد U�Vى ف��ÀVل Uخ  V1\)0  م\ن Uم Y(1 Vمa1) ي U�VنUك VسU� Uى و�  aم��ظaل 
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YلاثUث  UنV�U� م VحUم لUد Uو YدVج\ل Uو  VمUى ل� Vد\ Vشa� YىÀVل Uخ  VمUل Uو  Vل UعVجUJ  WىU D\ � 

يVئ�̂  Uش  Vم\ن Yرى VمU�  

 Wمa1) ث U� Vج U VLU� ذىWل\ >UقU  ل Uى سD  Uدى م\نa Vى �لU D\ Vي� � ن �̂  �لد� \يÖJ  Y�̂0م0 و Uس

(1 U� Vف\ظUح Uى و\ د\  � V UمVلا̂  �ل Vط\ف Y�̂ \ي0 ب U1) ص U� Vق Uv Uر Uو  Uء\  م\نMغ\ذVن�̂  �لUبUل 

 U�Vف UطUع Uو Y�̂0ي\ ر Uم  WىU EUع  Uو�aلaق Y ن\ و�ض\ UحV1\) �ل U�Vل Wف Uك Uو  \�� WمapVلا�

Y Uو�ح\مW1) �لرUJV Uâ Uو  Vو�ر\ق\  م\نU1) ط U� VمWل Uس Uو Y hنÖجVل�  Uة\  م\ن Uي�دhلز� 

Y ص�ن\ Vلن�ق� Uو  U�VيUع�ل U�Uي� ف  aحيم Uي� ر Y aمنVح U0) ر \ذ�U ح( �  a�VلUل V U� Vس� 

\�لVكUلام\Y ن�ط\ق�̂  �  U�Vم UمVJU�  WىU EUع  Uغ\ و�� Uس Y\ع�مVH1) �لا U�VيW� Uر Uد̂� �ى و\  Mي

 hلa �ذ�U حU(0) ع�مY ك  V�Uل Uم U� Vاك YىK U V±\ لV�U  ف Uد U�Vع� Uو  U�V< Uج VوU� YىKWم\ر  WىU EUع 

Y UكW�Uجaح  VنU�\ � (1 U� Vم U VلU� Y Uك U�Uف\ ر Vع U1) م U�Vع Wو Uر Uو  \�\ ج�ي Uب\ع Y Uك\�UمVح\ك 

(1 U� Vظ UقV}U� Uم� و\ ��U  ل UرUذ  Uك\ ÒÖم Uى س�  Uك ض\ VرU� Uو  Vع\  م\ن\ Òد�U� Y Uق\كVل Uخ 

(1 U� V W<U ن Uو Y U≈\ V� aش\ Y ل U≈ \ V�\ذ Uو  U�V< UوجU� Uو  WىU EUع  Uك U�Uط�ع  Y UكUJUع\>�د Uو

(1 U� Vم W Uف Uم� و  V�Uج�ء  \\ � Y Uكaل aس aر  U� V W�U} Uى وD  Uل�< Uق U� Y Uك\ Jض�Vر Uم 
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 U�VنUن Uم Uو  WىU EUى ع�  Uميع\ ج  Uك\ \كU  ذل ون Uب\ع Y Uف\ك Vطaل Uو  Wمaث  Vذ\ � (1 U� VقUل Uخ  Vم\ن 

 \ Vر � Uخ YرىWÔل�  UضVرUJ VمUى لD ى ي�wل\ ة̂  � Uم Vع\H  Uونaد YىLa� 

(1 U� Vق Uv Uر Uو  Vنو�ع\  م\نU� Y نaوف\  �لVمUع�ش\ aص Uي�ش\  وhلر�  Uكhن Uم\ ظيم\  � UعVل� 

 U Vم\ �لا UظVع  Uك\ \حVس�ن � Uو Y WىU EUديم\  ع UقVل� Y WىU D\ � (0)Uح  U�Vم UمVJU� ذ�\ �  WىU EUع  Uميع Uج 

Y م\ Uعhلن�  U�Vف U UÓ U0) و 1Uع  Wلa Y ك م\ Uقhلن�  Uك VعUن VمUي VمUى لE V Uى جKU�Vر aج Uو  UكVيUلUع 

 VنU� (1 U�VلUلUى دD\ �1a) م� � h UOa} (1 U� VقWوف Uو Y UكVيUل\ \م� � 1) ل aف\ Y يaزVل UكVي UدUل 

 Vن\ � Uف  UكaJ UوVعUد Y(1 U�Vب UجU�  Vن\ � Uو Uكa�VلU ~ Uس Y(1 U�Vي UطVعU�  Vن\ � Uو  Uك a� VعUطU� 

Y(1UJ V U� Uش  Vن\ � Uو  UكaJ V U� Uل�  شa \كU  ز\دY(1UJV ك م�ل¦  ذل Vك\ م\كU  ا aعVHUp\لا  Y WىU EUع

 Uك\ \حVس�ن � Uو  UكU >Vح�ن aسUف Y WىU D\ � Y UكU >Vح�ن aس  Vد\ئ م\نV< aم Yعيد aميد مUح 

Yمجيد  V� Uس Wد Uق U� Y U≈aؤÖم VسU�  V�Uم aظUع Uو  Y U≈aلاؤM 

Uى�  ~Uف  Uم\ك Uع\H ى ي�wل\ � (ÏVحa�  ̂د� UدUع Y�̂ V�\ذ Uو  VمU�  ى�U�  U≈ط�ي�Uع  aوم aقU� 

� \ � Y�̂ V� aش  Uى\Ã Uي� و  h� Uر  aرÔ VكU � م\نV  ا U Uي ص\ Vحaي VنU� Y Uن aد0وÖعVل�  UغaلV<Uي VوU� 

Y ع\لVم�̂  Uون aظ\ � �لVح�ف U \ �  Wمaم� ث  U�Vف U UÓ  U�V� UرUد U0) و 1Uع  Wمa 0للU�  Uم\ن  h aÆل� 
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Y\ءM 0 WÆل� Uو  UرU Ô VكU� � رD Uى م\م0 U Uة\  ظUي\ Mء\Y م\نU �لVع�ف 0 Wل�� Uو �U �Uن Uو  aدU VشU� ي� 

\لwى ة\  � Uقيق Uح\ � Yى�د\  �يم� VقUع Uم��\  وUزUع Y(1قيU}  \ص\ خ�ل Uيح\  و UÓ 

YحيدىVوUJ  \ط\ن�� Uون\  وaنVك Uق\  م\ ÒلاUع Uو Yرى�م Uج�رى ض Uور\  مa  ن

Yى U¾Uب  \ �Uس�رير Uة\  و UحVف Uص Y(1بي Uج  Uق\ و V aL  \�\س�ر Uم Y(GVفUH 

ذ�ريف\  Uخ Uم�ر\ن\  و Y(1يU ن V س�ر\�\  �\ Uم Uم�خ\  و مV/ىY س\ Uس  V�Wم aم� ض Uو 

 V� UقU<طU� Uو  \VيUلUع Y Uى��Uف Uك��\  ش \̀ Uفظ\  وUل Yى�\س� رUز\  ل Vغ Uم Uك\  وUنUمى حUف 

Y0ى� Uف Uو  \�\ ن�� Uم Uو Y(¹� VÜU�  \س�غ Uم Uمى و Uع Vط Uم Yبى U V� Uم Uة\  وUح\م�ل Uو  hمa� 

Y(¹V� Uوغ\  رaلa� Uل\  ف�ر\غ\  و\ Ò�<ح YىÀaنaع � Uم Uو  UلUم U� Vش�  \VليUع  aور aم�J 

Yدرى Uل\  ص\ Òحم� Uل\  وV<Uح Y(1يJ Uي�ط\  و\ ن Uح\ج��\  و Y(بVل Uلاذ\  قVفU� Uو 

\دىY حUو�¬) < Uم� ك Uو  aVJ UوUح  aسيف� UZ Yلا·ى VضU�  aح\ق�ق Uو 

YىE ف�ص\ Uم  aض<Uق Uو YىE\و�مUع  aف�åU� Uى وE\ن�مU� مى VحUل Uو  Yى�Uد Uو

رى Vع Uش Uو Yى U�Uب Uب) و UصUع Uو Y(ب UصUق Uع\ظ��ى و Uى و 0� aم Uو Yى�و a a� Uو 

 aميع Uج Uو � Uم Uو Yىµ\و�ر Uج  Uج Uس U�V \كU  عEUى �ن م�  رpU\ض�·ىU� Yي�0مU  ذل Uو
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 \�WقلU�  U Vلا� aض Vر Y(01\ى م�VوU ن Uو () Uظ Uق} Uى و�كaو aس Uك��\  وÙ Uو·ى و aك aر 

 VنU� Yودىaج aس Uو  VوUل  a�Vل Uح�و  a� VدU U� Vج� Uى و Uد Uم  U Vعص�ر\�لا � Uو U Vق��\ لاVح 

 VوUل � aJVر hمaع  VنU�  Uى hدUؤa�  U V� aة ش Uو�ح\د  Vم\ن  Uم\ك aعVHU� � Uم  a� Vع Uط U� Vس�  Uك\  ذل

\لا0  �  Uكhن Uم\ �  \�UوجaمVل�  WىU EUع  \\ �  U≈ U V� aش Y�̂ديدUد̂� جU�U�  ̂ءÖنUث Uط�ر\ف�̂  و 

Y�̂تيدUع 

 VلUجU�  Vلو Uو  a� VصU Ù �U �لVعÖد�ونU�  Uن Uو  Vم\ن Y Uن�م\كU�  VنU�  U( \Ï Vحa دى ن Uم 

Y Uع�م\كVH\ �  \\ف\ HM\ف\\  س�ل Uم� و  aن�ہ V U¾Uلا ح Uو Y�̂د UدUع  aين�ہ UصVحU�  Y�̂د UمU�

 U�� VيUF 0ى ��  Uك\ U�V  ذل �Uن Uو  aر\ ب VمخapVى �ل�  Uك\ ���\ Y ك \  �لن�0ط\ق\ ~ U<Wلن� Uو 

Y �د\ق\ \نV  �لص0 � Uو� و د� aع U�  Uة Uم Vع\H  \�� Y�Fو aص VحaJ لا  Uق Uد Uص  Uكa���\  ك

 Wمa 0للU� Y U≈aؤÖ<V \ن � Uو  V�UغWلU� Uو  U≈aؤÖي\ Vب U� Yن Uكaل aس aر Uم� و  U�VلUزV  عUلUيV \مU�  Vن

 Vم\ن Y Uي\كVح Uو  U�Vع U UZ Uو  Vمa Uل  Vم\ \ � Uو  Vم\ن Y Uك\ VرU  دين �U0ى غ �U� ى ي�wل\ �  aد U VشU� 

\جV aدى � Yى ج\د0 Uغ\  وUلV< Uم Uو ()Uط�ع Yى/ Vس aو Uو  aولaقU� Uم\ن�̂  و Vؤ aم 

Y�̂ن\ وق aم  aدVم UحVلU�  \� ذىWل�  VمUل  Vخ\ذ W�Uد�̂  يUل Uو UpaونaكUيUف Y�̂وث aر Vو Uم  VمUل Uو  VنaكUي 
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 aUيك¦  ل UZ ى�  \لVك\ aم  aہUpد�ÖضaيUف  U̧ Y ف Uع Uد U�V�� لا Uو  ªى\ D Uو  Uم\ن  hل  �لذ�

 aہ Uد\ aرVف � Uف¸ ف Y UعUن Uص  aU >Vح�ن aسUف YaU >Vح�ن aس  VوUل  Uة¦  في \م� ك�ن U \ \لاM  Wل � �� 

�J Uد UسUفUل Y�J U W±Uف U� Uو  Uح�نV< aو�ح\د\  ��\  سVل�  U Vد\ �لاUد\  ح Uم Wذى �لصWل�  VمUل 

 Vل\دUي  VمUل Uو Y VدUولaي  VمUل Uو  VنaكUي  aUو�̂  لaف aك Y مVدU�  aحUد¦ UحVلU�  \�  ̂د� VمUح  aع�د\لa} 

 UدVمUح  \\�Uك\ Òلا Uم Y Uن�� W UOaمVل�  \\ ÒÖي\ Vب �Uن Uو Y Uن�ل UسVرaمVل�  a�� ىW E Uص Uو  UىعE 

 \\ JUرU مWد خ\� Uح aم\  مUJخ� Y Uن�ي0\ \  �لنWب\ Mل Uو  Uن�ي\> Wلط�  Uرين\F�  �لط0

 Uن�صUمخلapVل�  UمWل Uس Uو 

 Wمa 0للU� (1Vل Uع Vج�  U≈ش� VخU� 0ى �a�U Y ك U≈ر�U� ى� Vع\د VسU� Uو Y Uقو�يك U�\ لا � Uو 

ق\1) Vشa� Y Uك\�Uي ص\ Vع Uم\ Dى � V \L Uى و� Y Uك\ ÒÖضUق  V≈\ر�� Uى وD ى� Y U≈\ر UدUق 

(0 )Uح  W�\حa� لا  Uجيل Vع U� م�  U� V WLU� لا Uو  Uر�خ~UJ م� Y U�Vل WجUع  Wم a 0للU� 

 Vل Uع Vج�  Uى غ\ن�ى� Y(GVفUH  Uن�قUيVل� Uى و� Y(بVل Uق  UلاصVخ\pVلا� Uى و� YىEUمUع 

 Uلن�ور� Uى و� Yى U¾Uب  UةUر�صU<Vل� Uى و� Y(11) دي Vع h� Uم Uو Yىµ\و�رUج\ � 

 Vل Uع Vج� Uى و/Vم Uس  Uى U¾Uب Uن\  وV�Uو�ر\ثVم\  �لY(01 ى� V a¾VH� Uى وEUع  Vن Uم 
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Y(1UمUل Uى ظ��Uر\ Uو  \Öر\بىY ثV�Uرى في Uم Uو  W \ÂU� Uو  Uك\ \ذل � Y(1VيUع  Wم a WللU� 

 Vف ش\ Vاك Y()U� V a�  Vرa � Vس� Uو YىK UرVوUع  V \&Vغ� Uى وD Y()Uطيئ Uخ  V ~ Uس Vخ� Uو 

Yى�يVط� Uش  Wكaف Uو Yى��F\ر  Vل Vع UجV� Uى وD ى ي�wل\ �  Uة Uج Uر Wي� �لدVل aعVى �ل\ � 

 \ ة U \LVلا� YىD VوapVلا� Uو  Wمa 0للU�  UكUل  aدVم UحVم� �ل U1) ك U� VقUل U1) خ U�Vل UعUجUميع�̂  ف Uس 

Y�̂ر�صUب  UكUل Uو  aدVم UحVم� �ل U1) ك U� VقUل U1) خ U�Vل UعUجUق�̂  فVل Uي�0̂  خ\ و Uة̂  س UمVح Uر Yبى 

 VدUق Uو  U�Vن aك  VنUع Y�̂ \ي0 لÀVى غUن Uخ  h� Uم� ر\ � (V 1UJV�UرU�  U�Vل Wد UعUف YىK U V±\ �h  ف Uر 

\م� � (1UJV ~ UشUHU�  U�Vن UسVحU� Uف YىK Uور aص  h� Uم� ر\ �  U�Vن UسVحU�  WىU D\ �ى � Uو (GVفUH 

Y(1 U�VيUع�ف  h� Uم� ر\ � (1UJU Uâ Y(1 U� VقWف Uو Uو  h� Uم� ر\ �  U�Uم VعUHU�  WىU EUع 

Y(1 U�Vي UدU Uف  h� Uم� ر\ � (1 U�VيUل VوU�  Vم\ن Uو  hلa Vر ك � Uخ Y(1 U�Vي UطVعU� 

 h� Uم� ر\ � (1 U� Vم UعVطU� Y(1 U�Vي Uق Uس Uو  h� Uم� ر\ � (1 U�VيUنVغU� Y(1 U�VيUن VقU� Uو  h� Uر 

\م� � (1 U�VنUعU� Y(1UJ VزUزVعU� Uو  h� Uم� ر\ � (1 U� VسU<VلU�  Vم\ن  U≈\ �Vر ��ىY س\  �لص0

 U� V W�U} Uى وD  Vم\ن  Uع\كVن aص Yك��ىVل�  hل Uى صEUد عWم Uح aم YدWم Uح aل\ مM Uو 

(0 �Uع\1 Uى وEUق\  ع\ Òو�U� Y\ورaF وف\  �لد� a aÓ Uى وDي�Wلل� � Uو U VلاY\1) ي�0مhجU ن Uو  Vم\ن 
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Vي� �VFUو�ل\  ن ���\  �لد� a a� Uو Y\ة U \LVف\1) �لا Vاك Uو  W UZ م�  aلUم VعU}  Uونaم\ �ل  �لظ0

\ى �  U Vلا�Y ض\ Vر  Wمa 0للU� م�  aخ�فU� Y(1\ف Vك�Uم� ف Uو  aر UذVحU� Y(1\قUى ف� Uو 

(GVفUH (1دي Uو Y(1 Vسa V̀ � Uى ف� Uى و U& Uس Y(1 Vظ UفVح�Uى ف� Uى وEVFU� ىDم� Uو 

Y(1Vفaل Vخ�Uى ف� U1) م� و U� Vق Uv Uر  V≈\ر�<Uف YىD ى� Uو (GVفUH Y(1VلhذلUى ف� Uو 

aن\  �VعU�  \لن�0س� Y(1Vم hظ UعUف  Vم\ن Uو  h UZ  hج\نVس\  �لV �لاpV\ن Uو Y(1Vمhل UسUف 

aوبى ن aذ\ � Uلا وU1) ف Vح UضVف U� ىKUير U�\ب Uلا وUف Yى�\ ز VخaJ ىE Uم Uب\ع Uلا وUف 

Y(1Vل\pU�V<UJ  UكUم Uع\H Uلا وUف Y(1V<aل Vس U� ىD\ � Uو  U≈\ \لY(1V فUلا غU�Vر \لwى UJك \Dى � � 

 Vن U1) مaل\ \Dى UJك ي� � UÂ Y(1 aع UقطUيUف  VمU� ىD\ مY(1a بUعيد � W Uج U�UيUف  VمU� ىU D\ � 

 Uن�ف Uع Vض U� VسaمVل� YىD  U�V �Uن U0ى و ب Uر  aليك Uم Uو Yرى VمU� وaك VشU�  UكVيUل\ � ()U� V aÁ 

 Uد Vعaب Uو Yى د�رى�UFو� Uى وEUع  Vن Uم  a U�VكWل Uم  Yرى VمU� 

\لwى ل\لV  فUلا � VحaJ  WىU EUع Y UكU< UضUغ  Vن\ � Uف  VمUل  VنaكUJ  U�V< UىW  غUض\ EUى عD��a� لاUف 

 UكU >Vح�ن aس  UرV �Uغ  WنU�  Uك U�Uي\ عa  ع�ف Uس VوU� YىD  UكaلU ~ VسU ~Uي� ف  h� Uور\  رaن\ � 

 Uك\ Vج Uذى وWل�  V�Uق U VZU�  aUل  U Vلا� aض Vر Y aم�و�� Wلس� Uو  V�Uف ش\ aك Uو  \\ � 
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Y aم��aل لaحU  �لظ� Uص Uو  \\ �  aر VمU�  U Vلا� Uن�ل Wو Y Uين\ \LVلا� Uو  VنU� 1) لا Uمي�aJ ىEUع 

Y Uك\ < UضUغ  Vل\ لا aJنVز Uبى و Y Uك Uط Uخ Uس  UكUب) ل V� aعVل�  UكUب) ل V� aعV0) �ل )Uح (sVرUJ 

 UلV< Uق Yك\ \لU  لا ذل \لا0  � �  W� Uر Y U�V �م\  �لU<VلUد\  �Uن Ū Vل�  \ ر Uع VشUمVل� Uو Y\م� Ū Vل� 

 \�VيUبVل� Uتيق\  و UعVذى �لWل�  a U�VلUلVحU� Y Uة UكUرU a  �لVب U�Vل Uع Uج Uلن�0س\  و\ نY�̂U ل VمU� 

نV  ي� Uف� مUع  VنUظيم\  عUو�\  عa ن \ح\لVم\\Y �لذ� نV  ي� � Uم  UغU< VسU�  UءÖم VعWلن� 

Y\ل\ VضUي� ب\ف  Vن Uى م UطVعU�  UزيلUجVل� Y\م\ U U�\ Kى ي� � Wدaى ع� YىK Wد  ي� ش\

KىY �ى ص�ح\ب) UدVح Uى ي� وÉى غ\ي�� Y()U� V a� 0) ي� \́ ل Uى و� Y()Uم Vع\H ى ي�wل\ � 

 U\ل � Uى و���M  UيمFر�V�\ �  Uم�عيل Vس\ � Uو  Uح�ق Vس\ � Uو Y Uو� aق VعU} Uو  W� Uر Uو 

 UيلÒUرV ب Uج  UيلÒميك� Uو Y Uفيل� VÅ\ � Uو  Wر� Uد وWم Uح aم\  مUJخ�  Uن�ي0ي\  �لنWب

 \\ Mل Uو Y Uن�<Uج U�VنaمVل�  Uل\ نVز aور�ة\  م Wل�� Y UجيلV �لاpV\ن Uور\ وa�Wلز� Uو 

Y ق�ن\ V a&Vل� Uو  UلhزUن aم Uو Yك يعص ط Uو Yيس Uن\  وM aOVل� Uو Y كيم\ UحVل� 

 U�V �ى �Uن V Uك  Uن�عيي1\) حa�  a�\Fذ�UمVى �ل� Y� \� Uع Uس  aضيقU� Uو  Uى\  ب

 U Vلا� aض Vلا رVوUل Uو Y� \ <Vحaر\ �  Uكa�UمVح Uر  a�Vنaك Uل  Uم\ن Y Uن�ك\ �U  �لV �ل Uو U�V  ن



165 

 aقيل aم YىKUرV ÔUلا ع VوUل Uو  U≈aرV� Uس  Uي�0ى\ �  a�Vنaك Uل  Uم\ن Y Uن�وح\ aضVف UمVل�  U�V �Uن Uو 

يhدى Uؤ aم  \ V¾Wلن�\ لUوVلا �UعVد�MىY عEUى � Uو  U≈ a V¾UH  Uي�0ى\ �  a�Vنaك Uل  Uم\ن 

Y Uن�و�aل VغUمVي� �ل  Vن Uم  Wص Uخ  a UسVفUH  hو aم \�لVس� � Y\ة UعVفhلر� Uو  aؤہÖي\ ل VوU� Uف  \ زhہ  ب\ع\

Y Uز�ون U� VعU} ي�  Vن Uم  V�Uل Uع Uج  aUل  a≈وaلaمVل�  Uر�U لWة\  ن UذUمVى �لEUع Y Vن�ق\ \مVعU� 

 Vمa Uف  Vم\ن  \\ Jو� Uط Uس Y Uونaف\ Òخ�  aمUل VعU}  UةUن\ Òخ�  U Vن\ �لاa �Vم� ع Uى و\ � VخaJ 

Y aور aد غUيU�V  �لص� Uم� و  \�~UJ  \\ U  ى � Vلا� aةUم\ن Vز Y aورaF �لد� Uي� و  Vن Uلا م 

 aمUل VعU}  UفVي Uك  aF Uلا و\ �  UوaFY ي�  Vن Uلا م  aمUل VعU} م�  UوaF  0لا\ � Y UوaF ي�  Vن Uم لا مUل VعU} 

YaaمUل VعU}  0لا\ �  UوaF ي�  Vن Uم  UسU< Uك  U Vلا� Uض Vى رU EUع Y\ءÖمVل�  Wد Uس Uو  UءMو U Vل� 

Y\ءÖم Wلس�\ نV  ي� � Uم  aUل  aم U V�U�  U Vلا�Y\ءÖم Vي� س �Uوف\  ذaر Vع UمVذى �لWلا �ل 

 aع ط\ UقVنUي Y�̂دU�U� ي�  Uضhي Uق aم  \� VكWلر�  Uف aوسaي\ \ى ل Y �لU<VلUد\  � \ V& UقVل� 

 a Uج \ VRaم Uو  Uم\ن  h�aجVل�  aUج�ع\ل Uو  Uد VعUة\  بWود\ي< aعVل� Y�̂ل\ك Uم  aہWدMي� ر 

و�U  عEUى aق VعU}  Uد VعUن\  بU�  V� WضUيV��  aن�ہVيUن\  عVز aحVل� Uم\ن  Uو a Uف Y ظيم¦ Uي� ك 

 Uف h  ك�ش\ �Æوى �لVلU<Vل� Uو  VنUع Y Uي�و�U�  Uك مVس\ aم Uو  Vى UدUي  UيمFرV�\ �  VنUح\  عV�Uذ 
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 \\ دV��  Uن VعUب  \ Uر \ب \Y كhن فUنÖء\  س\ Uو Y\ہ\ ر aمaع  

ن\  ي� Uم  Uج�� U� Vي�0 �س \ U�Uز\ U�UF  ل Uو Uف  aUل Y(´ VحUي  VمUل Uو  aVع UدUد�̂  ي V Ut Y�̂حيد Uو 

نV  ي� Uم  Uج U VLU�  Uسa ن\  م\نV  يaون VطU� Y نV  ي� �لVحaو�\ Uم  UقUلUف  U V̄ U< V1) �لU<\  ل

 UيلÒM VÅ\ � Y VمaFج�V �Uن Uف  Uل Uع Uج Uو  UنVوUع V \t  aہUودaنaج Uو  Uم\ن Y Uن�قUر VغaمVي� �ل 

 Vن Uم  Uل Uس VرU�  Uي�حhلر� �� h�U< aم  UنV�U�  Vى UدUي Y\\� UمVح Uي� ر  Vن Uم  VمUل  VلUج VعU} 

نV  عEUى Uم  aص�ہUع  Vم\ن Y\لVق\ Uن\  ي� خ Uم  Uذ UقVنUت Vس�  Uة U Ū Wلس�  Vد\  م\ن VعUب 

ود\Y طaول\  aحaجVل�  VدUق Uو � Vو UدUى غ�  \\� Uم Vع\H  Uونaلa Ya يU~ك Uق Vv\ر  Uون aدa< VعU} Uو 

YaہUرV �Uغ  VدUق Uو  aح�د�وہ  aن�د�وہ Uو� وa� Wذ Uك Uو YaUل aس aي� ر  a�U� ي� Ya�U� ي�  aدىU� 

Y ي� aديعU� لا Y UكUل Wد\ \م�̂  ي� ن ÒMد  Uد� UفUH لا Y UكUي� ل  ̂� Y لا ح�نU  حUي0 WىUµ ي� 

 U(\´ Vح aم YىK Vو UمVي� �ل  Vن Uم  UوaF  ¦م\ ÒÖى قEUع  hلa \م� UHفVس ك � Y V�U< Uس Uي� ك  Vن Uم 

 WلUق  aUى ل V� aش  VمUلUف Y(1 Vم \ V̄ Uي  V�Uم aظUع Uو ()Uطيئ Uخ  VمUلUف Y(1 Vح UضVفU} 

�ىM Uر Uى وU EUع (æع�UمVل�  VمUلUف Yى�Vر U VشU} ي�  Vن U1) م Uف\ظUى ح� Yرى Uغ  ي� ص\

 Vن U1) م Uق Uv Uى ر� YرىU \ب نV  ي� ك Uم  \aJ  aحY(ÏV لا ع\نVدى �Uي�ديaم Uع\H Uلا  و
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Yج�زىaJ ي�  Vن U1) م Uض Uع�ر  \ Vر � UخVل�\ � Y a  و�لاpV\حVس�ن\ a� Vض Uع�ر Uو 

ة\  Uس�ء\pVلا�\ � Y ي�ن\ Vع\صVل� Uي� و  Vن Uى م�\لاVيم�ن\  UFد� >Vل\  م\نV  ل Uق  VنU�  Uف \ V�U� 

 U V� aش Y ت\ن�ن\ Vم\pVلا� 

نV  ي� Uم  aaJ VوUعUر{ض�̂  د Uم Yى�ف� UشUف  V a� Uي�ن�̂ و Yى�\ع�̂  فUكUس� Òج� Uو 

Y(1 UعU< VشU�Uش�ن�̂  ف VطUع Uو Yى�و� VرU� Uليلا̂  فUذ Uو Yى�WزUعU� Uلا̂  ف\Fج� Uو Y(1UفWر UعUف 

حيد�̂  Uو Uو Yى�UرW ÔUكUف  ̂�<\ Òغ� Uو Yى�Wد U Ut  çق\لا aم Uو Yى��UغVن� Uف  ̂� \¾U�Vن aم Uو 

Yى� U U¾UنUف  ̂� \ي0 غUن Uو  VمUلUف Y(1V<aل VسU}  a�Vك Uس VمU� Uو  VنUميع\  ع Uج  Uك\  ذل

Yى�U� Uد U�V��Uف  UكUلUف  aدVم UحVل� Y a V� �لش� Uو  

نV  ي� Uم  Uق�لU� YىKUرV ÔUع  UسWفUH Uو Y()U� V a�  Uج��U� Uو YىK UوVعUد  UرU � Uس Uو YىK UرVوUع 

Yوبىa U ذaن U&Uغ U1) و UغWلU� Uو Y()U<\لUى ط� U U¾UH Uى وEUع Yى و0 aدUع  Vن\ � Uو  WدaعU� 

 UكUم Uع\H  UكUنUم\ن Uو  Uم\ Ò� U� Uو  Uم\ن Uح\ك Y� صيVحa� ي� لا  UلاىVو Uم  U�V  �لWذى �Uن

Y U�VنVن Uم  U�V Y �لWذى �Uن U�Vم UعVHU�  U�V Y �لWذى �Uن U�Vن UسVحU�  U�V  �لWذى �Uن

Y U�Vل Uم VجU�  U�V Y �لWذى �Uن U�Vل UضVفU�  U�V Y �لWذى �Uن U�Vل Uم VكU U�V  ا  �لWذى �Uن
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Y U�Vق Uv Uر  U�V Y �لWذى �Uن U� VقWف Uو  U�V Y �لWذى �Uن U�Vي UطVعU�  U�V  �لWذى �Uن

Y U�VيUنVغU�  U�V Y �لWذى �Uن U�VيUن VقU�  U�V Y �لWذى �Uن U�Vي UوM  U�V  �لWذى �Uن

Y U�Vي Uف Uك  U�V Y �لWذى �Uن U�Vي UدUF  U�V Y �لWذى �Uن U�Vم UصUع  U�V  �لWذى �Uن

Y U�VرU� Uس  U�V U� Yن U� V U&Uذى غWل�  U�V Y �لWذى �Uن U�Vل UقU�  U�V  �لWذى �Uن

Y U�VنWك Uم  U�V Y �لWذى �Uن U� VزUزVعU�  U�V Y �لWذى �Uن U�VنUعU�  U�V  �لWذى �Uن

Y U� Vد UضUع  U�V Y �لWذى �Uن U� VدWيU�  U�V Y �لWذى �Uن U� V U¾UH  U�V  �لWذى �Uن

Y U�Vي Uف Uش  U�V Y �لWذى �Uن U�VيUع�ف  U�V Y �لWذى �Uن U� Vم U V�U�  U� Vك Uر�<UJ 

 Y U�VيUع�ل U� Uو 

 UكUلUف  aدVم UحVل� Y�̂م\ ÒMد  UكUل Uو  a V� >�̂  �لش� �U ثaمU�U�  WدY�̂ و�ص\ \لUwى ي� �Uن � 

 aف\ �Uر UعaمVوبى �لa ن aذ\ � �F V \&Vغ�Uف YىD �U Y �لWذى �Uن a�~ UسU� �U  �لWذى �Uن

Y a�~ Uط VخU� �U Y �لWذى �Uن a�Vم UمUF �U Y �لWذى �Uن a�Vل\ Uج �U Y �لWذى �Uن a�Vف\لUغ 

�U Y �لWذى �Uن a�Vو U Uس �U ى �Uن Y �لWذ\ a� Vد Uم U�Vع� �U Y �لWذى �Uن a� VدWم Uع U� �U  �Uن

Y �لWذى a� VدUع Uو �U �Uن Uذى وWل� Y a�VفUل VخU� �U Y �لWذى �Uن a�VثUكU �U ن  �لWذى �Uن
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Y a� Vر U VÂU� �U ى �Uن م�U\كU  �عU�VرUفa�V  �لWذ\ Vع\ \ن �  WىU EUع YدىVع\ن Uو  aؤa�U� Uوبى وa ن aذ\ � 

�F V \&Vغ�Uف YىD ي�  Vن Uم  aہ � aÆU� لا  aو�a 1\)�  وaFوU  ع\>�د\ہ\Y ذaن UغUل�  VنUع 

Y Vم\ \�Uط�ع  aقhف Uو aمVل� Uو  Vن Uم  Uم\لUح�̂  ع\ \  م\نa VمV  ص�ل\�U ون aع Uم\ � Y\� UمVح Uر Uو 

 UكUلUف  aدVم UحVى �لwل\ � Yدىhسي Uى وwل\ � (1UJVر UمU� Y Uكa�Vي Uص UعU1) ف U�Vي U U ن Uو 

 a�V<UكUJ Vر�Uف Y UكUي V U >Uحa�V  ن VصU�Uة لا ذ� ف UءMرU� ىD Y aر ذ\ U�VعU� Uلاذ� ف Uة و Wو aق 

YUpa \¾U�V �Uن Uف  hىU ~\ <Uء ف( U¬  Uكaل\ < Vق U� VسU� ي� Y UلاىVو Uى م/Vم Uب\سU�  VمU� Yى U¾U<\ � 

\ل\س��ىY �م �  VمU� دىUي\ �  VمU� YىEVج\ \ر �  UسVيUلU� � ل�a مUكU  ك Uع\H Yع\ندى 

� hلa \ك � Uو  Uكa�Vي UصUع Y UلاىVو Uي� م 

 UكUلUف  aةWجaحVل�  aبيل Wلس� Uو Y WىEUي� ع  Vن Uى م�UرU � Uس  Uء\  م\ن��Vلا�  \�� WمapVلا� Uو 

 VنU� Yى�م\نU  يUزجaرaو Uو  \ \ر Òش� UعVو�ن\  �ل Vخ\pVلا� Uو  VنU� Yى�hرaو � Uعa}  Uم\ن Uو 

لاط�ن\  Wلس�  VنU� Yى�\>aو و� {aع�ق aعUلWط� \ لUو Uو  UلاىVو Uى ي� مEUع � Uم  U� VعUلWط� 

 \VيUلU0) ع \ذ�̂  م\1 رaو�ىY م� � UظV و�ى �Uن aضUفUرUل Uو Yى�و aع Uط Uق Uو  

� Uف  U��U \لwى ي� ذ� ن �  UنV�U�  UكVي UدUدى ي� يhي Uع¦  س Y خ�ض\  حUص�ر¦  ذUليل¦
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Y¦ر�قUو حaة لا ذ UءMرU� Y Uر ذ\ U�VعU� Uو فaلا ذ Uة و Wو aق YUpa \¾U�V �Uن Uة فWجaلا ح Uو 

Y ج� U�VحU� Uف Y� \ \ل¦  � Òلا ق� Uو  VمUل Y Vح\ �Uر VجU�  VمUل Uو  VلUمVعU� م� Uو Y�̂و aس ( UGUع 

 aود aحaجVل�  VوUل Uو  a� Vد UحUي� ج  UلاىVو Uم Y(1 aع UفVنUي  UفVي U0ى ك �U� Uو  Uك\  ذل

و�ر\µى Uج Uل� � وa ة¦  ك Uد\Fش�  WىU EUم� ع\ � Y a�Vم\لUع VدUق  a�Vل\مUع Uقين�̂  وU}  UرV �Uغ 

كÈ0  ذى Uش  UكW \Eى �Uن ÒÖس  Vم\  م\ن\ Òظ�Uع Y\ور aمapVلا�  UكW �Uن Uو  aمUك UحVل�  aل Vد UعVل� 

Y �لWذى aورaجUJ لا  Uكaل VدUع Uو Yل\�ى V aم  Vم\ن Uو  hلa \كU  ك ل VدUع YبىUر V Uم  Vن\ � Uف 

(1V� hذ Uع a� ىwل\ aوبى ي� � ن aذ\ <Uف  Uد VعUب  Uك\�Wجaح Y WىU EUع  Vن\ � Uو  aف Vع U� (0 1Uع 

 Uم\كVح\ل\ <Uف  U≈\ودaج Uو Y Uم\ك U U� Uو  U\ل \لا0  لا � �  U�V UكU�  Uن >Vح�ن a0ى س �\ �  a�Vن aك 

 Uم\ن Y Uن�م\ �ل \لU  �لظ0 \لا0  لا � �  U�V UكU�  Uن >Vح�ن a0ى س �\ �  a�Vن aك  Uم\ن 

Y Uين \& Vغ U� VسaمVل� 

\لU  لا \لا0  � �  U�V UكU�  Uن >Vح�ن a0ى س �\ �  a�Vن aك  Uم\ن Y UدينhحUوaمVلا �ل  U\ل \لا0  � �  U�V  �Uن

 UكU >Vح�ن a0ى س �\ �  a�Vن aك  Uم\ن Y Uن�ف\ Òخ�Vلا �ل  U\ل \لا0  � �  U�V UكU�  Uن >Vح�ن a0ى س �\ � 

 a�Vن aك  Uم\ن Y Uن�ج\لUوVلا �ل  U\ل \لا0  � �  U�V UكU�  Uن >Vح�ن a0ى س �\ �  a�Vن aك  Uم\ن 
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Y Uن�ر�جWلا �ل  U\ل \لا0  � �  U�V UكU�  Uن >Vح�ن a0ى س �\ �  a�Vن aك  Uم\ن Y Uن�لا �لر�0غ\>  U\ل � 

\لا0  �  U�V UكU�  Uن >Vح�ن a0ى س �\ �  a�Vن aك  Uم\ن Y Uن�لhل U aمVلا �ل  U\ل \لا0  � �  U�V  �Uن

 UكU >Vح�ن a0ى س �\ �  a�Vن aك  Uم\ن Y Uن�ل\ Ò� \لU  لا �لس0 \لا0  � �  U�V UكU�  Uن >Vح�ن a0ى س �\ � 

 a�Vن aك  Uم\ن Y Uن�حh< UسaمVلا �ل  U\ل \لا0  � �  U�V UكU�  Uن >Vح�ن a0ى س �\ �  a�Vن aك  Uم\ن 

Y Uرينh \لU  لا �لVمaكUب \لا0  � �  U�V UكU�  Uن >Vح�ن a0ى س ب Uر  �� Uر Uو  Uى\���M  U Vلا�Y Uن�ل Wو 

 Wمa 0للU� ذ�F ن��ىUث  UكVيUلUع Y�̂دhجUم aم (æلا Vخ\ � Uو  U≈ \ V�\ذ\ وUحhد�̂  � aمY 

�رى VÂ\ � Uو  UكÒلاÖ\ � Y�̂د hد Uع Uم  Vن\ � Uو  a�Vن aك  ̂� 0 \Oa0ى م �U�  VمUص\ � لVحa� � \ JUرV ÔUك\  ل

Y� \وغ< aس Uو �F\ UJظ�aFر Uم\ � وaق�د U� Uى وD\ � Yح�د\ث  VمUم� ل  VلUزUJ ى� aدW Uع U�UJ 

 \\ � � Uع Uم  aذVن a1) م U� VقUل U1) خUJ�UرU� Uو  Vل\  م\ن WوU� Y\ ر Vم aعVل�  Uء\  م\نÖنVغ\pVلا�  Uم\ن 

Y \ VOUفVف\  �ل Vش Uك Uو Y h �Æب\ي�\  �ل Vس U� Uو Y \ V�aيVع\  �لVفUد Uو Y \ V� aعVيج\  �ل&U� Uو 

Y \� V U� Vة\  �لUي\ �لVع�ف Uو Y ن\ UدU<Vى �ل\ ة\  � Uلام Wلس� Uى و\ � Y ين\  �لد0

 VوUل Uى و� UدUف Uى رEUر\ ع VدUق  \ V�\ذ  Uك\�Uم Vع\H  aميع Uج  Uن�مUع�لVل�  Uم\ن  U Vلا� Uن�ل Wو 

Y Uين \LVلا� Uم� و  a� Vر UدUق  VمaFلا Uى وEUع Y Uك\ �U  ذل Vس Wد Uق U�  U�VيUع�ل U� Uو 
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 Vم\ن  È 0� Uر Yيم U� ظيمUع Yحيم Uر (ÏVحaJ لا Y U≈aلاؤM  aغUلV<aلا ي Uو Y U≈aؤÖنUث 

لا aJك��ى Uو Y U≈aؤÖم VعUH  hل UصUى فEUد عWم Uح aل\  مM Uو YدWم Uح aم  Vم\مVJU� Uن� وVيUلUع 

Y UكUم Uع\H ن� Vع\د VسU� Uو Y Uك\�Uط�ع\ �  UكU >Vح�ن aلا س  U\ل \لا0  � � Y U�V WكU�  Uللa WمU�  Wن \ن � 

 aجي�aJ Y W U± VضaمVل�  aف UJكVش\ Uو Y Uؤ �aغيثa  �لس� Uو Y Uو�a V�UمVى �ل\ � Vش U� Uو 

Y Uقيم W1\) �لس Vغ a� Uو YUر�قUفVل�  aرa ب VجUJ Uو YUر�سUك Vل�  aمUحVرUJ Uو YUر�غ Wلص�  aن�عa� Uو 

YUر�<Uك Vل�  UسVيUل Uو  UكU لا ظU �ر¦Y دaون Uو  UكUقVو Uف Y¦ديرUق  U�V �ن Uى�  و\ E UعVل� 

Yaر�<Uك Vي� �ل  Uل\ق Vط aل\  م h<UكaمVل�  U Vلا�Y\ فVل\  ر�ز\قU  ي� س�ر hلط� Y\ غ�ر Wي� �لص 

 Uة Uم Vف\  ع\ص\ ÒÖخVل� Y\ �Uج�ر VسaمVي� �ل  Vن Uلا م  Uيك UZ  aUلا ل Uو YUزير Uو  hل Uص 

مWد عEUى Uح aل\  مM Uو YدWم Uح a1) م �UعVط\ Uى و�  \ ہ يWة\F Yذ\ ش\ UعVل�  Uل UضVفU� م� 

 U�Vي UطVعU�  U�VلU �Uن Uد�̂  وUحU�  Vم\ن Y U≈\ع\>�د  Vة م\نUم Vع\H Y� وليaJ لاءM Uو 

Y�Faد hدUجaJ ةWل\يU� Uو Y� aف \ V¾U� ةU� V a� Uو Y� aف ة UJكVش\ UوVعUد Uو Y� aع Uم Vس U� 

نUة UسUح Uو Y� aلW< Uق U�UJ ةUئhي Uس Uو Y�F aدWم Uغ U�UJ  UكW \ن \م� لUطيف¦  � �  aش�ءU� 

Y¦ر�< Uى خEUع Uو  hلa )ء ك U¬  Y¦ديرUق 
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 Wمa WللU�  UكW \ن �  a�U VÂU�  Vن Uم Y Uى\·aد  aع U VÅU� Uو  Vن Uم Y Uج��U�  aم U V�U� Uو  Vن Uم 

Yى�Uع  aع Uس VوU� Uو  Vن Uم YطىVعU�  aع Uم VسU� Uو  Vن Uم Y Uئ\ل aي� س  Uحمن Uي� رV ن  �لد�

ة\  U \LVو�لا Yم�a aرحيم Uو  UسVيUل  Uل\ك Vم\ث Uك Y ؤول¦ Vس Uلا م Uو  U≈و�  س\

Y ول¦ aم~ Uم  UكaJ VوUعUد Y(1 U�Vب UجU� Uف  Uكa�VلU ~ Uس Uو Y(1 U�Vي UطVعU� Uف  a�V<\غ Uر Uو 

 UكVيUل\ � Y(1 U� Vح\مU Ut  a� Vق\Õ Uو Uو  Uك\ � Y(1 U�VيWجUنUف  a�Vع\ ز Uف Uو  UكVيUل\ � 

Y(1 U�Vي UفUكUف  Wمa WللU�  hل UصUى فEUد عWم Uح aم  U≈\دV<Uع  Uك\ ول aس Uر Uو Y Uكhي\ Uب ن Uو 

عEUى Uو  \\ يh>�نM  Uل Wلط�  Uرين\F� ع �لط0 Uم VجU�Y Uن�  Vم hمUJ Uن� وUل Y U≈ UءÖم VعUH 

UFنhئVن� Uو Y U≈UءÖطUن� عVبa ت Vاك Uو  UكUل Y Uين \كU  ش��\ Òلا\لا Uو Y Uين  ذ��\

 Uن�مM  Uن�مM  W� Uر Y Uن�مUع�لVل�  Wمa 0للU� ي�  Vن Uم  UكUل Uم Y Uر Uد UقUف  Uر Uد Uق Uو 

YUر U UقUف  U( \Ïaع Uو YUرU� UسUف  U \& Vغ a� Vس� Uو Y U U& UغUي� ف  UةUغ�ي  Uن�<\ �ل  �لط0

Y Uن�ى �لر�0غ\>w U�Vن aم Uل\  و UمU� Y Uن�ي� �لر�0ج  Uح�طU� Vن Uم  hلa \ك )ء � U¬ 

Y�̂مVع\ل  Uع س\ Uو Uو  Uن�قيل U� VسaمVة̂  �ل Uف� Uر Y�̂مVح\ل Uو  Wمa 0للU� �0 \ن �  a Wج Uو U�U \لUيVكU  ن � 

\  �ى ہ يWة\  Fذ\ ش\ UعVل� ()Wل� � U�Vف W UZ � U� Vم WظUع Uد وWم Uحaم\ �  Uكhي\ Uب Y ن Uك\ ول aس Uر Uو 
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 U خ\� Uو Uك\ JUر  Vم\ن Y Uق\كVل Uخ  Uك\ �Uمين Uى وEUع Y Uي\كVح Uو  \ \Y �لU<Vش�ر  �لنWذير

�ج\  hل�� Y\ مU�V  �لWذى �لVمaن�ر UعVHU�  \\ Uى � EUع Y Uن�ل\م VسaمVل�  a U�Vل Uع Uج Uو 

ة̂  UمVح Uر Y Uن�مUع�لVل\  ل

 Wمa WللU�  hل UصUى فEUد عWم Uح aل\  مM Uو YدWم Uح aم� م Uد¦  كWم Uح aل¦  مVFU�  Uك\ \ذل  ل

 UكVي� م\ن  aظيمUع  hل UصUف  \VيUلUى عEUع Uو Y\\ جU>�نM  Uل U�VنaمVل�  Uن�<hي Wلط� 

 Uرين\F� Y �لط0 Uن�عUم VجU� ن� VدWم Uغ U� Uو  U≈\ و Vف Uب\ع Y�0نUع  UكVيUل\ � Uف  \�WجUع 

 U Vلا� aو�� Vوف\  صaن aب\ص Y لV  �لل�غ��\ Uع Vج�Uن� فUل  Wمa 0للU� ى�  \ ہ ة\  Fذ\ Wي ش\ UعVل� 

aلh  م\نUH  Vصي>�̂  Vر ك � Uخ  aaم س\ Vق U�  UنV�U� Y U≈\ور ع\>�دa ن Uدى وV UJ Y\\ � 

حVمUة Uر Uو Y�F a a�VنUJ ة UكUرU� Uو Y� aل\ \يUة aJنVز ع�ف Uو Y� aلhلUجaJ ق Vv\ر Uو 

Ya aط aسV<UJ ي�  UمUح VرU� Y Uن�لر�0ح\م�  Wمa WللU� ن�Vل\ب Vى �ق� � UذF  \�VقUوVل� 

 Uن�ج\حVن aم  Uن�ل\ح Vف aم  UورينaرV ب Uم Y Uن�م\ لا غ�ن Uو  Vل UعVجUJن�  Uم\ن 

Y Uن�ط\ لا �لVق�ن Uل\ن� و VخaJ  Vم\ن Y Uك\�UمVح Uلا ر Uن� و Vم \ V̄ UJ م�  aaل hم Uؤa  م\نV  ن

Y Uل\ك VضUلا ف Uن� وVل UعVجUJ  Vم\ن  Uك\�UمVح Uر Y Uن�وم a V̄ Uلا م Uل\  و VضUف\  م� ل
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 aaل hم Uؤa \كU  م\نV  ن ÒÖطUع Y Uن�ط\ لا ق�ن Uن� وWدaرUJ  Uن�<\ Òلا خ� Uو  Vم\ن  Uك\ ��� 

Y Uودين a V± Uي� م  Uد Uو VجU� Y Uدين Uو VجUلا�  Uم U V�U� Uو  U Vلا�Y Uن�م U V�  UكVيUل\ >UلVن� � VقU� 

Y Uن�ن\ وق aم  Uك\�VيUب\ ل Uم\  و� Ū Vل�  Uن� M Yم0 Uدين �Uع\ن�0 ق�ص\ Uى فEUع 

Yك\ن� ن�س\ Uم  Vم\ل VكUا Uن� وUل Yن�WجUح  aفVعV� Uن�0 وUع Yن�\ ع�ف Uو  Vد UقUن� فVد Uد Uم 

 UكVيUل\ لWة\  فwU\ىU�  UيVديUن� � \ذ\ �  Vع\pVر�ف\ �لا
\
� Y ة¦ Uوم aسVو Uم 

 Wمa WللU� ن� �UعVط\ Uى ف�  \ ہ يWة\  Fذ\ ش\ UعVم� �ل Y U≈ن�VلU ~ Uف\ن� س Vاك Uو � Uم 

Y U≈ن�Vي UفVك U� Vلا �سUف  Uى\ Y لUن� ك�� U≈و� لا س\ Uو  W� Uن� رUل Y U≈aرV�Uذ¦  غ\  فين� ن�ف

Y UكaمVكaحيط¦  حaن� م\ � Y UكaمVل¦  ع\ل VدUفين� ع Y U≈aؤÖضUض\  قVق\ � �UنUل YUرV � UخVل� 

لVن� Uع Vج� Uو  Vل\  م\نVFU� Y\ Vر � UخVل�  Wمa WللU�  V�\ج VوU� ن�Uل  U≈\ودaج\ �  UظيمUع  U Vلا�Y\ ر Vج 

 Uيم U� Uو Y \ VL دUو�مU  �لذ� Uو Y \ V�aيVل�  V \&Vغ� Uن� وUن� لUو�a Y ذaن Uن�عUم VجU� لا Uو 

ل\كVن� V aJ  Uع Uم Y Uن�ك\ لا �لV �ل Uو  Vف \ V¾U� �0نUع  Uك U�Uف� Uر YكU�UمVح Uر Uي� و 

 UمUح VرU� Y Uن�لر�0ح\م�  Wمa 0للU� ن�Vل Uع Vى �ج� � UذF  \�VقUوVل�  VنWم\م  UكUلU� Uس 

Ya U�Vي UطVعU� Uف  U≈ U U� Uش Uو YaUJVد\ ز Uف  U��J Uو  UكVيUل\ �  a U�Vل\ < UقUف  Uل WصUنUJ Uو  UكVيUل\ � 
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 Vم\ن  \\ aو� aلh � ذaن UJ � ك V U&UغUف  aUلال\  ي� لUجVل�Uذ Y\م� V�\pVلا� Uو  Wمa 0للU� ن� hقUH Uو 

 hد Uس Uن�وVد  VلU< Vو�ق  � UÆU� Yن�Uي� ع  UرV � Uخ  Vن Uم Y Uئ\ل aي� س Uو  UمUح VرU�  \ن Uم 

Y Uح\مVرa � Vي� �س  Vن Uى م� VخUلا ي  \VيUلUع  aم�ضVغ\ � Y ظa  ولا �لVجaفaون\ VحUل 

Y يaون\ aعVلا �ل Uو � Uم  W UO U� Vى �س\ � Y كVنaون\ UمVلا �ل Uو � Uم  V�Uو UطV \  �نVيUلUع  aر�� Uم Vض aم 

Y لaو�\ aقVلا �لU�  ل�a \كU  ك U� YحVص�ہa  قUدV  ذل UكaمVع\ل  a Uع س\ Uو Uو Y UكaمVح\ل 

 UكU >Vح�ن aس  U�VيUع�ل U� Uو � ولa  عUم0 aقU}  Uونaم\ �ل �̂  �لظ0 >�رY�̂ عaلaو0 Uك  aح h< Uس a�  UكUل 

 aم�و�� Wلس� Y aعV< Wلس� � Uو U Vلا Uون aض Uر  Vن Uم Uو Y Wفي \ن  Vن\ � Uو  Vء م\ن( U¬  0لا\ � 

 aح h< Uسa} Y U≈\دVم Uح\ �  UكUلUف  aدVم UحVل� Y aدVمجUpVل� Uو�  وaلaع Uو Y hدUجVي� �ل 

�م\Y ذ�UلVجUلال\  V�\pVلا� Uل\  و VضUفVل� Uو Y\ع�مVH\pVلا� Uو � Uو U Vي�د\ىلا Y\ج\س�مVل� 

 U�V �Uن Uو  aو�دUجVل� Y aيم U� Vل�  aوفaؤWلر� Y aحيمWلر�  Wمa WللU�  Vع س\ VوU�  WىU EUع  Vم\ن 

 Uق\ك Vv\ر Y \1) �لVحUلال\ ع�ف Uى �ى و� UدU� Y(1دي Uو  Vم\نM Uو  UخYى� Vو  Vق\�Vع� Uو 

()U< Uق Uر  Uم\ن Y\لن�0ر�  Wمa 0للU� لا Yبى V a�VمUJ لا Uلا و Uو Y(1Vر\ج Vد U� Vس U� 

Y(1Vع Uد VخUJ � UرVد� U0) و 1Uع  W UZ  \ة Uق UسUف  hج\نVس\  �لV �لاpV\ن Uي� و  Uع Uم VسU� 
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Y Uن�م\ع� U  ي� �لس0 U¾VبU� Y Uين \Ä�0ي� �لن Uو  Uع U VÅU� Y Uن�< ي� �لVح�س\ Uو  UمUح VرU� 

Y Uن�لر�0ح\م�  hل Uى صEUد عWم Uح aل\  مM Uد وWم Uح aة\  مUد� Y �لس0 Uن�ي�مUمVل� 

 UكaلU ~ VسU� Uو  Wمa WللU� (\) Uل() ح�جW�  Vن\ يVتUني � � UطVعU�  VمUى ل� W aÆU} م� 

Y(1 U� VعUن Uم  Vن\ � Uني � وUت VعUن Uم  VمU1) ل Vع UفVنUم� ي Y(1 U�Vي UطVعU�  UكaلU ~ VسU�  U≈ك�Uف 

()U< Uق Uر  Uم\ن Y\لا �لن�0ر  U\ل \لا0  � � Y U�V ≈U�  Uن UدVح Uلا و  Uيك UZ Y UكUل  UكUل 

Y aكVلaمVل�  UكUل Uو Y aدVم UحVل�  U�V �Uن Uى وEUع  hلa )ء ك U¬ Y دير¦ Uق 

��  ي�  Uي� ر  �� Uى. رwل\ � �U ق�رU�  aن UفVى �ل�  Uغ\ن�ى  UفVيUكUلا ف  aون aكUر�̂  ا�قUى ف� 

Yى VOUى فwل\ � �U ونa  لا فUكUيVفU  ع\لVمى �ى �لVج�F\لU�  aن aكU  �ى جa Uولا̂  ا

YىEV Uى جwل\ �  Wن\ �  Uلاف\� Vخ� Y U≈\ ��ر VدUJ  UةUع V aÅ Uء\  وMوUط Y U≈\ ق�دير Uم 

نUع� Uم  U≈Uع\>�د  Uن�ع�ر\فVل�  Uك\ �  VنUون\  عaك \Dى �لس� � YءÖطUس\  عV~يVل� Uو 

 UكVى م\ن� YلاءU� ىwل\ � (0 �ى يUليقa  م� م\1 aؤaل\ �  UكVم\ن Uم� و  aليقUي 

Y Uم\ك U U�\ \لwى � �  U�Vف Uص Uو  Uك UسVفUH  \ف Vلل�ط�\ �لرV�WفUة\  � Uى وD  UلV< Uود\  قaج aو 

Yى� Vع U1) ض aعUن Vم U�UفU� م�a Vم\ن  Uد VعUب  \ جaود aو Yى� Vع Uى ضwل\ �  Vن\ �  \�Uر U Uظ 
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 aن Y م\01) �لUpVمح�س\ Uل\ك VضUف\ <Uف  UكUل Uو  aةWم\نVل� Y WىU EUع  Vن\ � Uو  \�Vر U Uظ 

 aس�وىUمV0) �ل Y م\1 Uك\ ل Vد Uع\ <Uف  UكUل Uو  aةWجaحVل�  WىU EUى عwل\ �  UفVي U1) كaل\  UJك

 VدUق Uو  U�Vل WفUكUJ  UفVي Uك Uو YىD  aض�مa�  U�V �Uن Uو  a \Ó�0لن� YىD  VمU�  UفVي Uك  aخي�U� 

 U�V �Uن Uى�  و\ � UحVل� Yبى �F �U لU�  aن WسUوUJU�  UكVيUل\ ى � VOUب\ف Y UكVيUل\ �  UفVي Uك Uو 

 aل WسUوUJU�  UكVيUل\ \م� � �  UوaF  ¦ح�ل Uم  VنU�  Uل U} Yص\ UكVيUل\ �  VمU�  UفVي Uو كaك VشU�  UكVيUل\ � 

aFوU  ح�Dى Uى و� VخUلا ي Y UكVيUلUع  VمU�  UفVي Uك  aج\مVرUJa� ىDق�Uم\ �  UوaF Uو  UكUز¦  م\نUرU� 

Y UكVيUل\ �  VمU�  UفVي Uك  a�hي UخaJ ىDم�M  Uى\Ã Uو  VدUق  V� UدUف Uو Y UكVيUل\ �  VمU�  UفVي Uلا  ك

 aن س\ VحaJ ىDو�VحU�  Uك\ � Uو Y V� Uق�م 

\لwى فUكU  م� � UطVلU� بى  Uع Uظيم\  مUع YىEV Uم� ج Uو  UكUمUح VرU� بى  Uع Uبيح\  مUق 

YىE Vع\ \لwى ف �UكU  م� � U VÂU� (0 �ى م\1 Uد UعVبU� Uو Y UكVنUم� ع Uو  UكUفU� VرU� بى � Uم Uف 

ج1a<a) �لWذى VحUي Y UكVنUى عwل\ �  a�Vل\مUلاف\  ع\� Vخ\ �\ � Y\ث�رVلا�\  �لا UJنق� Uو 

 U Vلا�Y\و�رVط  WنU�  U≈Uر�د a0) م رWفU�  UنV  م\1 Uع U�UJ  WىU D\ aلh  �ى � )ءY ك U¬ (0)Uلا ح 

 UكUل U VجU� ى� Yء( U¬ ىwل\ aلWم� � 1) ك Uس U VLU� ى� Vؤa1) ل Uق UطV U� Yن Uك aم U U� م�Wلa ك Uو 
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(1V� UسU}M ص��ى VوU� (1 V� Uع UمVطU� Y UكaنUى م\نwل\ �  Vن Uم  V�U a  ك�نaن ح�س\ Uم 

Y Uس�و\ى Uم  UفVيUكUلا ف  aونaكUJ  \Y مaس�وي Uس�و\ى Uم  Vن Uم Uو  V�U  ك�ن

 aق\ a حUق�{ Y Uع�و\ىUد  UفVيUكUلا ف  aونaكUJ  \Uع�و\يUد Y Uع�و\ىUى دwل\ �  UكaمVكaح 

Y aذ\ يa�WكU  �لن�0ف ش\ Uم Uو  aةUر\Fق�Vل�  VمUك� لaرV �Uذى ي\ ق�ل ل Uم Ŷق�لا Uلا م Uذى و\  ل

\لwى ح�لاŶ ح�ل �  Vم Uك  Vة م\نUط�ع Y� a�VيUنU� ةUح�ل Uو Y� aJ VدWي Uش  Uم UدUF 

\ع�V\م�دى � � VيUلUع Y Uكaل VدUع  VلU� (1Uق�لU� � Vم\ن Y Uكaل VضUى فwل\ �  UكW \ن � 

 aمUل Vع U� 0ى �U�  Vن\ � Uو  VمUم\  ل aدUJ  aةUع� 0) �لط0 لا̂  م\1 Vع\ زVم�̂  ف Uج  Vد UقUف  V� Uة̂  د�مW< Uح Uم 

Y�̂مVزUع Uى وwل\ �  UفVي Uك  aم\ U�  U�VعVز �Uن Uو Yaر\Fق�Vل�  UفVي Uك Uو  aم\ U�V  لا �UعVز �Uن Uو 

Yaم\رVى �لاwل\ \ى UJرUد�دى � دU  يaوج\�a  �لاVث�ر\ � Vعaب Y\ز�ر UمV1) �ل Vع Uم Vج�Uف 

 UكVيUلUة ع Uم Vخ\د\ � (1aل aJ Yوص\ UكVيUل\ �  

  UفVي Uل�  ك Uد U� Vسa}  UكVيUلUم� ع\ �  UوaF ى�  \ جaود\ہ aو  ¦ \OU�Vف aم Y UكVيUل\ �  aونaكUيU� 

 U≈\ �Vر Uغ\ Y لUيVسU  م� �لظ� aور\ م\نU  ل UكU0) ل )Uح  UونaكUي  UوaF  Uر\ VظaمVل� Y UكUل () Uم 

 U�V<\غ  U(0)ح  Uج�� VحUJ ىD\ ل�  دUليل � aدUي Y UكVليUع () Uم Uو  U� Vد aعU(0) بUح 



180 

 UونaكUJ  aث�رVلا�  Uى\Ã ()Wل�  aل aJ Yوص\ UكVيUل\ �  V�Uم\يUن¦  عV�Uع  U≈ر�UJ لا � VيUلUع 

Y�̂<قي Uر  V� U \� Uخ Uو  aة Uق Vف Uد صV<Uع  VمUل  Vل UعVجUJ  aUل  Vم\ن  Uك h<aح Y�̂<صيUH 

\لwى �  U�Vر UمU�  \وعaلر�ج�\ Uى � D\ 1) �لاVث�ر\  � Vج\ع VرU� Uف  UكVيUل\ �  \ وUة Vك\س\ �  U Vلا�Y\و�رV  ن

F\د�يUة\  Uو Y\ت\>ص�ر Vس\pV0) �لا )Uح  UعUج VرU�  UكVيUل\ � � Vم� م\ن Uك  a�Vل UخUد  UكVيUل\ � 

Y� Vم\ن  Uون aص Uم  h hن\  �ل�Uع  \ ر UظWلن� Y� VيUل\ �  UوعaفVر Uم Uة\  و Wم\ Vن\  �لUم�د\  ع\�Vع\pVلا� 

Y� VيUلUع  UكW \ن aلh  عEUى � )ء ك U¬ Y¦ديرUى قwل\ 0ى Fذ� � Daر¦  ذ\Fظ�  UنV �U� Y UكVي UدUي 

Fذ� Uى وDى لا ح�� VخUي Y UكVيUلUع  UكVم\ن  a�aلVطU�  aول aصaوVل� Y UكVيUل\ �  UكU�\و 

د\ل�  U� VسU� Y UكVيUلUى ع�\نaور\≈U  فVF�Uد\ � Y UكVيUل\ � (1 Vم\ �Uق Uق\  و Vد  ب\ص\

>aود\يWة\  aعVل�  UنV�U� Y UكVي UدUى يwل\ � (1VمhلUع  Vع\  م\ن Uم\كVل Y زaون\ VمخUpVل� 

(0 1 aص Uو  U≈\ �Vر Y ب\س\ ون\ aصUمVى �لwل\ � (1 Vق hقUق\  ح\ Òق� Uح\ VFU� Yل\  � \� V aOVل� 

 Vكaل Vس� Uبى و  UكUل Vس Uل\  مVFU� Y \� VذUجVل� 

\لwى � (1\ \≈U�  UغVن ��ر Vد U�\ ��رىY عUنD  Vى � VدUJ  U≈\ت\ي�ر Vخ�\ � Uن\  وUع

Yت\ي�رى V1) �خ Vف\ ق VوU� Uى وEUع  \ è\ راك Uم Yرى� \± Vى �ضwل\ � (1Vج \ VLU�  Vم\ن 
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 hلaذ Y(GVفUH ى�Vر h Uط Uو  V0ى م\ن� Uى شé V \Z Uو  UلV< Uول\  قaلaح Y(G Vم Uر  Uك\ � 

 a \¾U�V �ىU� Yن V a¾VH�Uف  UكVيUلUع Uو  aلW ك UوUJU� Y(1Vل\ \يU≈�0  فUلا UJك � Uو  aلU ~ VسU� لاUف 

Y(1V< hي UخaJ ى� Uو  Uل\ك VضUف  a�Uغ VرU� لاUف Y(1 Vم \ V̄ UJ  Uك\ \جUن�� � Uو  a� س\ U�V  فUلا �Uن

Yى� Vع\دV<aJ  Uك\ ��<\ � Uو  aق\فU� لاUف Yى�Vد a V±UJ ىwل\ �  Uس Wد Uق U�  U≈ر\ض�  VنU� 

 UونaكUي  aUة¦  لWع\ل Y UكVم\ن  UفVيUكUف  aونaكUي  aUة¦  لWع\ل Y(01\ى مwل\ �  U�V  �لVغ\U�  �(1ن

 Uك\ Jذ�\ �  VنU�  Uل \لUيVكU}  Uص\ �  aعVفWلن� Y UكVم\ن  UفVيUكUلا ف  aونaكUJ  ̂� \ي0  عY(01U غUن

\لwى �  Wن\ �  UءÖض UقVل�  Uر Uد UقVل� Uو Y(1ن0ي Uمaي  Wن\ � Uوى وU Vق\  �ل\ Òث� Uو\ ة\  � Uو V Wلش� 

Yى� U UÅU�  VنaكUف  U�V D (0ىY �لنWص�رU�  Uن )Uى ح� U a¾VنUJ Yى� U h¾U<aJ U1) و\ �UغVن Uو 

 Uل\ك VضU0) ب\ف )Uح  U(\1 Vغ U� VسU�  Uك\ �  VنUع Y(بUلUط  U�V قU�V  �لWذى �Uن U VZU� 

 U Vلا� Uو�رV \كU  قaلaو�\  �ى ن ÒÖي\ ل VوU� (0)Uح  U≈وaف U U� Y U≈دوWح Uو Uو  U�V �Uن Uذى وWل� 

 U�Vل UزU�  U Vلا� Uي�رVغ  VنUو�\  عaلaق  Uك\ Ò�0<\حU� (0 )Uح  VمUح\>�و� لaي Y U≈و� لUمV  س\ Uو 

\Dى يUلVجU~و� � Y U≈\ U�V  غU�Vر \سU�  aن ن Vو aمVل�  Vمa Uل  aثVيUح  aمa V� UشUح VوU�  Y aم\ و�ل UعVل� 

 U�V �Uن Uو  Wذى�ل  Vمa U�Vي UدUF  aثVيUح  V�U تU>�ن Vس�  aمa Uل Y aم\ ع�ل UمVم�ذ� �ل  Uد Uج Uو 
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 Vن Uم Y U≈ Uد UقUف � Uم Uذى وWل�  Uد UقUف  Vن Uم Y U≈ UدUج Uو  Vد UقUل  Uخ��  Vن Uم  U(\s Uر 

 UكU لاŶ دaون UدU�  Vد UقUل Uو  U \� Uخ  Vن Uى م�U�  UكVنUع Ŷلاhو Uح U� aم  UفVي Uى كËVرaي 

 U≈و� U�V  س\ �Uن Uم� و  U� Vع UطUق Y Uس�نVح\pVلا�  UفVي Uك Uو  a�Uل Vطaي  Vم\ن  U≈\ U�V  غU�Vر �Uن Uو 

 U�Vل WدU� م�  UةUع�د Y ت\ن�ن\ Vم\pVي� �لا  Vن Uم  Uذ�قU�  aہ UءÖ0<\حU�  Uة UلاوUح 

Y\ة UسUHؤ�aمVو� �ل aق�مUف  UنV�U�  \Vي UدUي Y Uن�قhل Uم U� aي� م Uو  Vن Uم  UسU<VلU�  aہ Uي�ء\ ل VوU� 

 Uس\ لا� Uم Y\\�UبVيUF و� aق�مUف  UنV�U�  \Vي UدUي Y Uين \&Vغ U� Vس aم  U�V U�  aن \��  �لذ0

 UلV< Uق Y Uين \�� U�V  �لذ0 �Uن Uدى و�<Vس�ن\  �لVح\pVلا�\ �  UلV< Uق  \  UJوUج�

Y Uدين\ U�V  �لVع�� �Uن Uو  aو�دUجVء\  �لÖط UعVل�\ �  UلV< Uق  \�UلUط Y Uن�<\ �ل U�V  �لط0 �Uن Uو 

 a��0F UوVل�  Wمaم� ث\ U�V<UF  ل Uن� وUل  Uم\ن Y Uن�ض \ VOU� VسaمVى �لwل\ � (1V<aلVطa� 

 Uك\�UمVحUر\ � (0 )Uح  Uل U� Yص\ UكVيUل\ � (1V� �جVذ\ Uو  Uكhن Uم\ � (0 )Uح  Uل\ < Vقa� Y UكVيUلUع 

\لwى �  Wن\ ج�Öى � Uر  aع ط\ UقVنUلا ي  UكVنUع  Vن\ � Uو Y Uكa�Vي UصUم� ع Uك  WنU� ى� Vو Uلا  خ

(1aل\ Y يaز�ي Uكa� VعUطU� Vن\ � Uو  Vد UقU1\) ف U� VعUفUد  aم\ و�ل UعVل� Y UكVيUل\ �  Vد Uق U1) و Uع Uق VوU� 

م\كU  ع\لVمى U U�\ � Y UكVيUلUى عwل\ �  UفVي Uك  aخي�U�  U�V �Uن Uو YىE UمU�  VمU�  UفVي Uك 
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 aن�Fa�  UكVيUلUع Uو YىEWك U� aم 

\لwى �  UفVي Uز�  ك ع\ U� VسU� ى\ � Uة\  وWل hلذ� Y(1UJ Vè Uك VرU�  VمU�  UفVي Uز�  لا ك ع\ U� VسU�  UكVيUل\ � Uو 

Y(1 U�Vب UسUH ىwل\ �  UفVي Uك  a \OU�VفU� لا  V �Uن Uو U� ذىWى �ل\ � Y(1 U� Vم UقU� \ءM UOaفVل� 

 VمU�  UفVي Uك  a \OU�VفU�  U�V �Uن Uذى وWل�  U≈\ودaج\ � Y(1 U�VيUنVغU�  U�V �Uن Uذى وWلا �ل  U\ل � 

 U≈aرV�Uغ  U�VفWر Uع U�  hلa \ك )ء ل U¬ م�Uف  UكUل\ Uج Y aء( U¬  U�V �Uن Uذى وWل�  U�VفWر Uع U� 

 WىU D\ aلh  �ى � )ءY ك U¬  Uكa�VيU� U Ut  ̂ر�\Fى ظ��  hلa )ءY ك U¬  U�V �Uن Uو  aر\F� aلh  �لظ0 \ك  ل

Yء( U¬ وى ي� U� Vن\ �س Uم  \\�Wي\ \رUحVم�ن �  Uص�رUف  aشVر UعVل�  ̂�<VيUى غ� Y\\ J\  ذ�

 U� Vق Uح Uم  Uث�رVلا� Y\ث�رVلا�\ �  U�Vو Uح Uم Uو  U Vلا� Uي�رVحيط��\  غaم\  �UفVلا≈\  �

 U Vلا�Y\و�رV ن\  ي� ن Uم  U�Uج U�Vد\ق��\  �ى �ح� aÅ  \ ش\ V U�  VنUع  VنU�  a Uر\ك VدaJ 

 U Vلا�Y aص�رVي� ب  Vن U0ى م EUجUJ  \م�لUك\ � Y\\ ÒÖ U�  Vق� Wق Uح U� Uف  a a� Uم UظUع  Vن Uم 

Y UءMو\� Vس\pVلا�  UفVي Uى ك� VخUJ  U�V �Uن Uو Yaر\F� يVفU�  UمV  �لظ0 Uك  aغي� U�  U�V �Uن Uو 

 aقي�Wلر� Y a \Üح�Vل�  UكW \ن aلh  عEUى � )ء ك U¬ YديرUق  aدVم UحVل� Uو  \�  aہ UدVح Uو. 
“Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu Ambaye hukumu 

Yake haina muondoaji wala upaji wake hauna kizuizi na 
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wala sanaa Yake si kama sanaa za msanii, na Yeye ndiye 

Mkarimu Mwingi wa ukarimu. Aliumba jinsia za kuvutia, 

na kwa hekima Yake akaumba viumbe kwa ufanisi, 

havifichiki Kwake vichomozavyo na wala hazipotei Kwake 

amana. Ni mwenye kumlipa kila mtengenezaji na ni 

mwenye kumtosheleza kila aliyekinai, na ni mwenye 

kumrehemu kila mwenye kujinyenyekeza, na ni mwenye 

kuteremsha manufaa na Kitabu kilichokusanya yote kwa 

nuru yenye kung’aa. Naye ni mwenye kusikia dua na 

mwenye kuondoa matatizo, mwenye kunyanyua daraja na 

mwenye kuwango’oa majabari. Hivyo hakuna mungu 

asiyekuwa Yeye na wala hakuna kina kinacholingana Naye 

na wala hafanani na kitu chochote, Naye ni Msikivu 

Mwenye kuona, Mpole Mwenye habari, na ni Muweza wa 

kila kitu.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi natamani kuja 

Kwako na nashahidilia Umola Wako hali ni mwenye kukiri 

kwamba hakika Wewe ni Mola Wangu Mlezi, na kwamba 

marudio yangu ni Kwako. Ulinianza kwa neema Yako 

kabla sijakuwa kitu chenye kutajwa, ukaniumba kutokana 

na udongo kisha ukanipa makazi katika mifupa ya 

migongo, na ni mwenye kuamini hali ya kupatwa na mauti 

na kupishana kwa dahari na miaka, niliendelea kuhama 

toka mfupa wa mgongo mpaka kwenye mfuko wa kizazi 

kadiri zilivyokuja siku zilizopita na karne zilizokwisha. 

Kwa huruma Yako kwangu, fadhila Yako kwangu na 

ihsani Yako kwangu hukunitoa katika dola ya viongozi wa 

ukafiri ambao walitengua ahadi Yako na 

wakawakadhibisha Mitume Wako. Lakini Wewe kwa 

huruma Yako na upendo Wako kwangu ulinitoa kwa ajili 

ya uongofu ulionitangulia, ambao umenirahisisha kwa ajili 

yake na humo umeniumba, na kabla ya hapo ulinihurumia 

kwa matendo Yako mazuri na wasaa wa neema Zako, 
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hivyo ukalianza umbile langu kwa tone la manii 

lililotonwa, na ukanipa makazi katika giza tatu baina ya 

nyama, damu na ngozi, hukunishuhudilisha uumbwaji 

wangu na wala hujaweka kwangu chochote kutokana na 

amri yangu. 

“Kisha ukanitoa duniani kwa ajili ya uongofu 

ulionitangulia na hali ni kamili niliye sawasawa, na 

ukanihifadhi katika mbeleko nami mtoto mdogo, 

ukaniruzuku chakula maziwa matamu, ukazipa huruma juu 

yangu nyoyo za walezi, na ukanilea kwa akina mama 

wenye huruma, ukaniepusha mabalaa ya majini na 

ukanisalimisha na ziada na upungufu, hivyo umetakasika 

Ewe Mwenye kurehemu Mwingi wa rehema, mpaka 

nilipoinua sauti hali ni mwenye kutamka maneno 

ulinitimizia wasaa wa neema, ukanilea hali ni mwenye 

kuongezeka katika kila mwaka mpaka umbile langu 

lilipokamilika na ukawa sawa uwezo wangu ndipo 

ukawajibisha hoja Yako juu yangu kwa kunipa ilhamu ya 

kukutambua. Ukanishtua kwa maajabu ya hekima Yako na 

ukaniamsha kwa yale uliyoweka katika mbingu Yako na 

ardhi Yako miongoni mwa uumbaji Wako wa ajabu, 

ukanizindua kukushukuru Wewe na kukutaja Wewe na 

ukawajibisha juu yangu kukutii Wewe na kukuabudu 

Wewe. Ukanifahamisha yale waliyokuja nayo Mitume 

Wako na ukanirahisishia kukubali maridhawa Yako, na 

ukanineemesha katika yote hayo kwa msaada Wako na 

huruma Yako. 

“Kisha uliponiumba kwa udongo bora hukuridhia kunipa 

neema hii bila ile, na ukaniruzuku aina za maisha na aina 

za mavazi kwa upaji Wako mkubwa uliotukuka ulio juu 

yangu na ihsani Zako za tangu zilizo kwangu, hata 

uliponitimizia neema zote na ukaniondolea kila adhabu, 
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bado ujinga wangu na ujasiri wangu dhidi Yako 

haukukuzuia kunionyesha yale yatakayoniweka karibu 

Nawe, na ukaniwafikisha yale yatakayonisogeza karibu 

Nawe. Nikikuita unanijibu na nikikuomba unanipa, 

nikikutii unanishukuru na nikikushukuru unanizidishia. 

Hayo yote ni kukamilisha neema Zako juu yangu na ihsani 

Yako kwangu. Basi Umetakasika! Umetakasika! Kushinda 

mwanzilishi na mrudishaji, muhimidiwa na mtukuka. Na 

yametakasika Majina Yako na zimetukuka neema Zako, ni 

neema ipi Mungu Wangu nitakayohesabu kiidadi na 

kiutajo! Au ni upaji Wako upi nitakaoutolea shukurani! Na 

hali wenyewe Ewe Mola Mlezi ni mwingi na mkubwa 

kuliko uwezo wa kuhesabiwa na wenye kuhesabu au 

kufikiwa na elimu ya wenye kuhifadhi. 

“Kisha Ewe Mwenyezi Mungu uliyoniondolea na 

kuniepushia miongoni mwa madhara na maradhi ni mengi 

kushinda yaliyonidhihirikia miongoni mwa afya na furaha. 

Na mimi nashahidilia Ewe Mungu Wangu kwa ukweli wa 

imani yangu, kwa kifungo cha uimara wa yakini yangu, 

kwa ikhlasi ya uwazi tauhidi yangu, kwa undani wa siri ya 

dhamiri yangu, kwa viambatishi vya mapitio ya nuru ya 

uoni wangu, kwa kunyanzi za ubapa wa paji langu la uso, 

kwa tundu la mapitio ya nafsi yangu, kwa maungio ya 

tundu la pua yangu, kwa njia ya tundu la sikio langu, kwa 

kile kilichojumuishwa na kufunikwa na midomo yangu, 

kwa harakati za utamkaji wa ulimi wangu, kwa maungio ya 

kaakaa la kinywa changu na taya langu, kwa maoteo ya 

magego yangu na materemkio mazuri ya chakula changu 

na kinywaji changu, kwa ubebaji wa mfuko wangu wa 

ubongo na njia isiyo na kitu ya nyuzinyuzi za shingo 

yangu, kwa yale yaliyokusanywa na shimo la kifua changu, 

kwa vinavyobebwa na teri ya moyo wangu, kwa 

kujishikiza kwa kinga ya moyo wangu, kwa vipande 
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vidogo vya nyama laini ya mzunguko wa ini langu. 

“Na kwa yaliyokusanywa na pande za mbavu zangu, kwa 

matundu ya maungio yangu, kwa mshiko wa vitendea kazi 

vyangu, kwa ncha za vidole vyangu, kwa nyama yangu, 

kwa damu yangu, kwa unyele wangu, kwa ngozi yangu, 

kwa mishipa yangu ya fahamu, kwa koromeo langu, kwa 

mifupa yangu, kwa ubongo wangu, kwa mishipa yangu, 

kwa viungo vyangu vyote na kwa yale yaliyojifuma siku za 

utoto wangu wa kunyonya, na kwa yale yaliyopunguzwa na 

ardhi toka kwangu, usingizi wangu, kuamka kwangu, 

utulivu wangu, harakati za kurukuu kwangu na kusujudu 

kwangu, kwamba lau ningejaribu na kujituma zama zote na 

miaka yote kama ningepewa umri huu, ili nitimize 

shukurani angalau ya neema Yako moja nisingeweza 

kufanya hivyo ila kwa neema Yako ambayo 

ingeniwajibisha nayo kukushukuru Wewe upya muda wote 

na kukutukuza upya muda wote. 

“Ndio, na lau nitapupia mimi na wahasibu toka katika 

viumbe Wako kuhesabu kiwango cha neema Zako 

zilizotangulia na zilizopita hatutaweza kuifikia idadi yake 

wala kupata muda wake. Itawezekanaje hilo na hali Wewe 

umetoa habari ndani ya Kitabu Chako chenye kutamka na 

kilicho habari ya kweli: ‘Na kama mkihesabu neema za 

Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu.’ Kimesema 

kweli Kitabu Chako Ewe Mwenyezi Mungu na utoaji 

Wako wa habari, na wamefikisha Manabii Wako na 

Mitume Wako yale uliyowateremshia miongoni mwa 

wahyi Wako, na ile sheria uliyowapa na dini uliyoileta 

kupitia kwao, isipokuwa ni kwamba mimi Ewe Mungu 

Wangu nashahidilia kwa juhudi zangu, jitihada zangu, 

kiwango cha utii wangu na wasaa wangu, na ninasema na 

hali ni mwenye kuamini mwenye yakini, kila sifa njema ni 
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ya Mwenyezi Mungu ambaye hajajifanyia mtoto hata awe 

mwenye kurithiwa, na wala hana mshirika katika ufalme 

Wake hata awe mpinzani wake katika yale aliyoumba, wala 

hana rafiki kwa sababu ya udhaifu hata amsaidie katika 

aliyotengeneza.  

“Ametakasika! Tena ametakasika! Lau kama 

wangelikuwako humo (mbinguni na ardhini) waungu 

wengine isipokuwa Mwenyezi Mungu, lazima 

zingeharibika na zingepasuka. Ametakasika Mwenyezi 

Mungu Mmoja wa pekee Mwenye kukusudiwa kwa haja, 

ambaye hakuzaa wala hakuzaliwa, wala hana anayefanana 

Naye hata mmoja. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu, 

himidi inayolingana na himidi ya Malaika Wake 

waliowekwa karibu ya Manabii Wake waliotumwa, na sala 

na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu ya chaguo Lake 

bora Muhammad hitimisho la Manabii, na juu ya aali zake 

wema watakasifu wenye ikhlasi. 

“Ewe Mwenyezi Mungu! Nijaalie niwe nakuhofu Wewe 

kana kwamba mimi nakuona, na nipe furaha kwa 

kukuogopa Wewe na wala usinipe huzuni kwa kukuasi 

Wewe, niwekee heri katika maamuzi Yako na nitilie 

Baraka katika makadara Yako, mpaka nisipende 

kuharakishwa yale uliyochelewesha wala kucheleweshwa 

yale uliyoharakisha. Ewe Mwenyezi Mungu! Weka utajiri 

wangu ndani ya nafsi yangu, yakini ndani ya moyo wangu, 

ikhlasi katika amali yangu, nuru katika macho yangu na 

ujuzi katika dini yangu. Na nistareheshe kwa viungo 

vyangu na jaalia masikio yangu na macho yangu kuwa 

warithi wangu, na ninusuru dhidi ya yule aliyenidhulumu 

na nionyeshe mlipizaji wa kisasi changu na matakwa 

yangu, na yatulize macho yangu kwa hayo. Ewe Mwenyezi 

Mungu! Niondolee matatizo yangu, nisitiri aibu yangu, 
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nighufirie makosa yangu, mfukuze shetani wangu na 

fungua kitanzi changu, na nipe Ewe Mungu Wangu daraja 

la juu mno katika Akhera na dunia.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Una kila sifa njema kama 

ulivyoniumba na ukanifanya mwenye kusikia mwenye 

kuona, na una kila sifa njema kama ulivyoniumba na 

ukanifanya kiumbe hai niliye sawa, hiyo ni kwa 

kunirehemu na hali ulikuwa si muhitaji wa kuumbwa 

kwangu. Ewe Mola Mlezi tangu uliponiumba na 

ukalinganisha sawa umbile langu. Ewe Mola Mlezi tangu 

uliponianzisha na ukapendezesha sura yangu. Ewe Mola 

Mlezi tangu uliponifanyia ihsani na ukanipa afya njema 

katika nafsi yangu. Ewe Mola Mlezi tangu uliponilinda na 

ukaniwafikisha. Ewe Mola Mlezi tangu uliponineemesha 

na ukaniongoza. Ewe Mola Mlezi tangu uliponichagua na 

ukanipa toka katika kila heri. Ewe Mola Mlezi tangu 

uliponilisha na ukaninywesha. Ewe Mola Mlezi tangu 

uliponitajirisha na ukanikinaisha. Ewe Mola Mlezi tangu 

uliponisaidia na ukanipa nguvu. Ewe Mola Mlezi tangu 

uliponivisha kutoka katika sitara Yako safi na 

ukanirahisishia wema Wako wenye kutosheleza, 

mswalieMuhammad na aali Muhammad na nisaidie dhidi 

ya mabalaa ya dahari na mabalaa ya usiku na mchana. 

Niokoe na misukosuko ya dunia na matatizo ya Akhera, na 

nitosheleze shari ya yale wanayotenda madhalimu duniani.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Ninalohofia nitosheleze, na 

ninalojihadhari nalo nikinge, na nipe ulinzi katika nafsi 

yangu na dini yangu na nihifadhi safarini, nirithi katika 

watu wangu na mali yangu na nitilie Baraka katika yale 

uliyoniruzuku, nipe unyenyekevu katika nafsi yangu na 

nipe adhama mbele ya macho ya watu, nisalimishe na shari 

ya majini na watu, usinifedheheshe kwa dhambi zangu na 
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usinifichulie siri yangu, usinipe majaribu kwa amali yangu, 

usinipokonye neema Zako na usinitegemeze kwa 

asiyekuwa Wewe. Mungu Wangu! Unaniegemeza kwa 

nani! Kwa mtu wa karibu ili anitenge, au kwa mtu wa 

mbali ili anichukie, au kwa wenye kuninyong’onyesha na 

hali Wewe ndiye Mola Wangu Mlezi na Mmiliki wa jambo 

langu. Nashtaki Kwako ugeni wangu, umbali wa nyumba 

yangu na kutezwa kwangu dhidi ya yule uliyemmilikisha 

jambo langu.  

“Mungu Wangu! Usinishushie ghadhabu Yako kwani 

ukiwa hujanighadhibikia basi simjali asiyekuwa Wewe. 

Umetakasika! Isipokuwa ni kwamba afya Yako ni pana 

kwangu, hivyo nakuomba Ewe Mola Mlezi kwa nuru ya 

heshima Yako ambayo imeangaza mbingu na ardhi, na 

kwayo likaondolewa giza na kutengenezwa jambo la wale 

wa mwanzo na wale wa mwisho, usinifishe na hali ni 

mwenye kughadhibikiwa na Wewe na wala usiniteremshie 

adhabu Yako. Furaha ni Yako! Furaha ni Yako! Mpaka 

uniridhie kabla ya hiyo, hakuna mungu ila Wewe Mola 

Mlezi wa mji mtukufu, eneo la kumbukumbu tukufu, na 

Nyumba ya kale ambayo umeiwekea Baraka na umeifanya 

amani kwa watu.  

“Ewe Ambaye alisamehe madhambi makubwa kwa 

uvumilivu Wake! Ewe Ambaye alimimina neema kwa 

fadhila Zake! Ewe Ambaye alitoa tele kwa ukarimu Wake! 

Ewe Uwezo wangu wakati wa shida yangu! Ewe Sahiba 

wangu wakati wa upweke wangu! Ewe Msaada wangu 

wakati wa matatizo yangu! Ewe Msimamizi wa neema 

yangu! Ewe Mungu Wangu na Mungu wa baba zangu 

Ibrahim na Ismail, Is’haqa na Ya’qub, na Mola Mlezi wa 

Jibril, Mikail na Israfil, na Mola Mlezi wa Muhammad 

mwisho wa Manabii na aali zake wateule, na Ewe 
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uliyeshusha Taurati na Injili, Zaburi na Furqani, na 

uliyeshusha Kaf, Haa, Yaa, Ain, Swad, na Twaha, Yasin na 

Qur’ani Tukufu, Wewe ndio kimbilio langu pindi njia 

zinaponisonga katika upana wake na ardhi inaponibana 

kwa upana wake. Na lau si rehema Yako ningekuwa 

miongoni mwa walioangamia na Wewe ndiye Mwenye 

kufumbia macho kujikwaa kwangu. Na laiti si kunisitiri 

Kwako ningekuwa miongoni mwa waliofedheheka na 

Wewe ni Mwenye kunipa nguvu kwa kuninusuru dhidi ya 

maadui zangu. Na lau si kunisaidia Kwako ningekuwa 

miongoni mwa walioshindwa.  

“Ewe Ambaye ameiteua nafsi Yake kwa ajili ya heshima 

na utukufu, hivyo mawalii Wake hutukuka kupitia utukufu 

Wake. Ewe Ambaye Malaika wameweka kwa ajili Yake 

nira ya unyenyekevu juu ya shingo zao, hivyo wao ni 

wenye kuhofu adhabu Yake. Anajua hiyana ya macho na 

yanayoficha vifua, na mambo ya ghaibu yanayoletwa na 

zama na dahari. Ewe Ambaye hakuna anayejua alivyo ila 

Yeye Mwenyewe! Ewe Ambaye hakuna anayejua Yeye ni 

nani ila Yeye Mwenyewe! Ewe Ambaye hakuna ajuaye 

anayoyajua ila Yeye Mwenyewe! Ewe Ambaye 

aliigandamiza ardhi juu ya maji na akaizuia hewa kwa 

mbingu! Ewe Ambaye ana Majina Matukufu mno! Ewe 

Mwenye hisani ambayo milele haikatiki! Ewe aliyetoa 

kipando kwa ajili ya Yusuf katika nchi ya ukame na 

aliyemtoa kisimani na aliyemfanya mfalme baada ya 

utumwa! Ewe aliyemrudisha kwa Yaq’ub baada ya kuwa 

meupe macho yake kwa huzuni aliyokuwa akiizuia!  

“Ewe aliyemuondolea Ayubu dhara na mtihani! Ewe 

aliyeuzuia mkono wa Ibrahimu usimchinje mwanae baada 

ya kuwa mtu mzima na kuisha umri wake! Ewe Ambaye 

alimjibu Zakariya akampa Yahya na hakumwacha peke 
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yake mpweke! Ewe Ambaye alimtoa Yunus toka katika 

tumbo la samaki! Ewe Ambaye alipasua bahari kwa ajili ya 

wana wa Israil na akawaokoa, na akawafanya Firaun na 

jeshi lake kuwa miongoni mwa waliozamishwa! Ewe 

Ambaye alipeleka pepo kuwa habari njema kabla ya kufika 

rehema Zake! Ewe Ambaye hana haraka na aliyemuasi kati 

ya viumbe Wake! Ewe Ambaye aliwaokoa wachawi baada 

ya upingaji wa muda mrefu, na walikuwa ndani ya neema 

Zake wakila riziki Zake na wakimwabudu asiyekuwa Yeye, 

na walikuwa wamemkataa, wamempanga na 

kuwakadhibisha Mitume Wake.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Ewe Mwenyezi Mungu! Ewe 

Mwanzilishi! Ewe Muumbaji usiye na mpinzani! Ewe wa 

daima usiye na mwisho! Ewe uliye hai pindi hakuna aliye 

hai! Ewe Mwenye kuhuisha wafu! Ewe Mwenye 

kusimamia kila nafsi kwa yale iliyochuma! Ewe Ambaye 

shukrani zangu ni chache Kwake lakini hajaninyima, 

makosa yangu ni makubwa lakini hajanifedhesha na 

ameniona nikiwa ndani ya maasi lakini hajanitangaza. Ewe 

Ambaye alinihifadhi udogoni! Ewe Ambaye ameniruzuku 

ukubwani! Ewe Ambaye hisani Zake kwangu hazihesabiki 

na neema Zake hazilipiki! Ewe Ambaye amenionyesha heri 

na hisani nami nimemwonyesha ubaya na maasi!  

“Ewe Ambaye ameniongoza kwa imani kabla sijajua 

kushukuru neema! Ewe Ambaye nilimwita hali mgonjwa 

akaniponyesha, hali mtupu akanivisha, hali mwenye njaa 

akanishibisha, hali mwenye kiu akanikatia kiu, hali dhalili 

akanitukuza, hali jahili akanifundisha, hali mmoja 

akanizidisha, hali sipo akanirudisha, hali mkata 

akanitajirisha, hali mwenye kutaka msaada akanisaidia, na 

hali tajiri na hajaninyang’anya, na nikajizuia na yote hayo 

lakini akanianzisha. Hivyo kila sifa njema na shukurani ni 
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Yako Ewe Ambaye alifumbia macho kujikwaa kwangu, 

akaondoa matatizo yangu, akajibu dua yangu, akasitiri aibu 

yangu, akaghufiri dhambi zangu, akanifikishia ombi langu 

na akanisaidia juu ya adui yangu. Na kama nitahesabu 

neema Zako, fadhila Zako na hisani za upaji Wako 

sintaweza kuzihesabu.  

“Ewe Bwana Wangu! Wewe ndiye uliyefadhili, Wewe 

ndiye uliyeneemesha, Wewe ndiye uliyefanya hisani, 

Wewe ndiye uliyependezesha, Wewe ndiye uliyependelea, 

Wewe ndiye uliyekamilisha, Wewe ndiye uliyeruzuku, 

Wewe ndiye uliyewafikisha, Wewe ndiye uliyetoa, Wewe 

ndiye uliyetajirisha, Wewe ndiye uliyekinaisha, Wewe 

ndiye uliyehifadhi, Wewe ndiye uliyetosheleza, Wewe 

ndiye uliyeongoza, Wewe ndiye uliyekinga, Wewe ndiye 

uliyesitiri, Wewe ndiye uliyeghufiri, Wewe ndiye 

uliyepunguza, Wewe ndiye uliyemakinisha, Wewe ndiye 

uliyetia nguvu, Wewe ndiye uliyesaidia, Wewe ndiye 

uliyeunga mkono, Wewe ndiye uliyeongeza nguvu, Wewe 

ndiye uliyenusuru, Wewe ndiye uliyeponya, Wewe ndiye 

uliyetoa afya njema na Wewe ndiye uliyekirimu. 

Umetakasika na umetukuka!  

“Kila sifa njema ni Yako daima na shukurani ni Yako 

milele. Kisha mimi Ewe Mungu Wangu naungama dhambi 

zangu basi nighufirie. Mimi ndiye niliyefanya ubaya, Mimi 

ndiye niliyekosea, Mimi ndiye niliyekusudia, Mimi ndiye 

niliyejahili, Mimi ndiye niliyeghafilika, Mimi ndiye 

niliyesahau, Mimi ndiye niliyetegemea, Mimi ndiye 

niliyetenda makusudi, Mimi ndiye niliyeahidi, Mimi ndiye 

niliyekhalifu, Mimi ndiye niliyevunja, Mimi ndiye 

niliyeungama, Mimi ndiye niliyekiri neema Zako zilizo juu 

yangu na kwangu na ninazikimbia dhambi zangu basi 

zighufiri. Ewe Ambaye dhambi za waja Wake hazimdhuru, 
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Naye si Mwenye kuhitajia utiifu wao, na ni Mwenye 

kumwafikisha kwa msaada Wake na rehema Zake yule 

atakayetenda mema miongoni mwao.  

“Kila sifa njema ni Yako Mungu Wangu na Bwana Wangu, 

Mungu Wangu uliniamuru nami nikakuasi, ukanikataza 

nami nikatenda katazo Lako, hivyo nimekuwa ni mtu 

nisiye na udhuru nitakaotoa, wala nguvu itakayonisaidia. 

Basi nitakupokea kwa kitu gani Ewe Bwana Wangu! Je ni 

kwa masikio yangu au kwa macho yangu au ulimi wangu, 

au ni kwa mkono wangu au mguu wangu, hivyo vyote si 

neema Zako zilizopo kwangu na kwa vyote hivyo 

nimekuasi Ewe Bwana Wangu! Una hoja na njia juu yangu.  

“Ewe ambaye umenisitiri dhidi ya mababa na akina mama 

wasinifokee, na dhidi ya jamaa na ndugu wasiniaibishe, na 

dhidi ya watawala wasiniadhibu. Na lau wangeyaona Ewe 

Bwana Wangu yale uliyoyaona toka kwangu basi 

wasingenivumilia wangenikataa na kunitenga. Basi ni mimi 

hapa Ewe Mungu Wangu mbele Yako Ewe Bwana Wangu 

na hali ni mnyenyekevu dhalili, mnyonge duni, sina udhuru 

nitakaotoa wala nguvu itakayonisaidia, wala hoja 

nitakayotoa wala atakayesema: sijatenda dhambi wala 

sijatenda kosa.  

“Hakuna upingaji utakaoninufaisha Ewe Bwana Wangu 

hata nikipinga, itawezekanaje hilo na hali viungo vyangu 

vyote vinatoa ushahidi juu yangu kwa yale niliyotenda, na 

nimejua kwa yakini bila shaka kwamba hakika Wewe ni 

Mwenye kunihoji kuhusu mambo mazito, na kwamba 

hakika Wewe ni hakimu mwadilifu ambaye hadhulumu, na 

uadilifu Wako ni wenye kuniangamiza, nami ni mwenye 

kuukimbia kila uadilifu Wako. Hivyo ikiwa utaniadhibu 

Ewe Mungu Wangu basi ni kwa sababu ya dhambi zangu 

baada ya hoja Yako kwangu. Na ikiwa utanisamehe basi ni 
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kwa sababu ya uvumilivu Wako, fadhila Yako na ukarimu 

Wako.  

“Hakuna mungu ila Wewe, Umetakasika hakika mimi 

nilikuwa miongoni mwa madhalimu. Hakuna mungu ila 

Wewe, Umetakasika hakika mimi nilikuwa miongoni mwa 

wenyekuomba maghufira. Hakuna mungu ila Wewe, 

Umetakasika hakika mimi nilikuwa miongoni mwa wenye 

kupwekesha. Hakuna mungu ila Wewe, Umetakasika 

hakika mimi nilikuwa miongoni mwa wenye hofu. Hakuna 

mungu ila Wewe, Umetakasika hakika mimi nilikuwa 

miongoni mwa wenye kutetemeka. Hakuna mungu ila 

Wewe, Umetakasika hakika mimi nilikuwa miongoni mwa 

wenye kutaraji.Hakuna mungu ila Wewe, Umetakasika 

hakika mimi nilikuwa miongoni mwa wenye raghba. 

Hakuna mungu ila Wewe, Umetakasika hakika mimi 

nilikuwa miongoni mwa wenye kufanya tahalili. Hakuna 

mungu ila Wewe, Umetakasika hakika mimi nilikuwa 

miongoni mwa wenye kuomba. Hakuna mungu ila Wewe, 

Umetakasika hakika mimi nilikuwa miongoni mwa wenye 

kufanya tasbihi. Hakuna mungu ila Wewe, Umetakasika 

hakika mimi nilikuwa miongoni mwa wenye kutoa takbira. 

Hakuna mungu ila Wewe, Umetakasika Mola Wangu 

Mlezi na Mola Mlezi wa baba zangu waliotangulia.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Huu ni wasifu wangu juu Yako 

na hali ni mwenye kutukuza, na ikhlasi yangu katika 

kukutaja Wewe na hali ni mwenye kupwekesha, na kukiri 

kwangu neema Zako na hali ni mwenye kuzihesabu, 

ijapokuwa ni mwenye kukiri kwamba hakika mimi 

sijazihesabu kutokana na wingi wake, utele wake, 

udhihirikaji wake na kutangulia kwake mpaka leo, kwani 

bado hujaacha kunifunika kwazo tangu uliponiumba na 

tangu mwanzo wa umri, kwa kuniepusha na ufakiri, 
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kuniondolea dhara, kunisababishia wepesi, kuniondolea 

zito, kuniondolea shida, kuupa afya mwili na kuwa na 

usalama katika dini. Na lau viumbe Wako wote wa 

mwanzo na wa mwisho wangenisaidia katika kiwango cha 

kutaja neema Zako bado nisingeweza na wala wao 

wasingeweza. Umetakasika na umetukuka kushinda bwana 

mkarimu, adhimu na mwenye huruma. Neema Zako 

hazihesabiki na sifa Zako hazifikiwi, na wala neema Zako 

hazilipwi. Msalie Muhammad na aali Muhammad na 

timiza juu yetu neema Zako na tupe furaha kwa kukutii 

Wewe.  

“Umetakasika, hakuna mungu ila Wewe. Ewe Mwenyezi 

Mungu hakika Wewe unamjibu mwenye kudhikika na 

unaondoa dhiki, unamsaidia mwenye matatizo na 

unamponya mgonjwa, unamtajirisha fakiri na unamganga 

aliyevunjika, unamhurumia mdogo na kumsaidia mkubwa, 

na hakuna msaidizi asiyekuwa Wewe wala mwenye uwezo 

kuliko Wewe, na Wewe ni Mtukufu Mkuu. Ewe Mwenye 

kumpa uhuru mfungwa aliye katika pingu! Ewe Mwenye 

kumruzuku mtoto mdogo! Ewe Kinga ya mwenye hofu 

mwenye kuomba hifadhi! Ewe Ambaye hana mshirika 

wala waziri! Msalie Muhammad na aali Muhammad, na 

nipe jioni hii kile kilicho bora kushinda ulichotoa na 

kumpatia yeyote kati ya waja Wako miongoni mwa neema 

unayomgawia, bonasi unayompa tena, balaa unayoondoa, 

mateso unayoondoa, dua unayoisikia, jema unalolipokea na 

baya unalosamehe, hakika Wewe ni Mpole Mwenye habari 

wa yale unayoyataka na ni Muweza wa kila kitu. 

“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika Wewe upo karibu 

kushinda kila aliyeitwa, Mwepesi kushinda kila aliyejibu, 

Mkarimu kushinda kila aliyesamehe, Mwingi wa kutoa 

kushinda kila aliyetoa, na Msikivu kushinda kila 
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aliyeombwa. Ewe Mwingi wa rehema duniani na akhera na 

Mwenye kuzirehemu, hakuna muombwa mfano Wako wala 

mwenye kutarajiwa asiyekuwa Wewe. Nilikuita ukanijibu 

na nikakuomba ukanipa, nikaja Kwako ukanirehemu na 

nikakutegemea Wewe ukaniokoa, na nikakimbilia Kwako 

ukanitosheleza. Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie 

Muhammad mja Wako na Mtume Wako na Nabii Wako, na 

aali zake wote wema watakasifu, na tutimizie neema Zako 

na tufurahishe kwa zawadi Yako, tuandike kuwa ni wenye 

kukushukuru na ni wenye kutaja neema Zako, amina, 

amina Ewe Mola Mlezi wa viumbe wote.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Ewe Ambaye alimiliki na 

hatimaye akaweza, akaweza na hatimaye akatawala, 

akaasiwa na hatimaye akasitiri, akaombwa maghfira na 

hatimaye akaghufiria. Ewe lengo la wenye kutafuta walio 

na raghaba na uliye kilele cha matumaini ya wenye 

kutaraji. Ewe uliyekidhibiti kila kitu kwa elimu na 

akawajumuisha kwenye huruma, rehema na upole wale 

wenye kuomba pepo. Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika sisi 

tunaelekea Kwako jioni hii ambayo umeipa sharafu na 

kuitukuza kupitia Muhammad Nabii Wako, Mtume Wako, 

chaguo Lako bora kati ya viumbe Wako na mwaminifu juu 

ya wahyi Wako, mtoa habari njema na mwonyaji, taa 

itoayo nuru, ambaye umewaneemesha Waislamu na 

umemfanya rehema kwa walimwengu wote.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie Muhammad na aali 

Muhammad kama anavyostahiki hilo Muhammad kutoka 

Kwako Ewe Adhimu. Msalie yeye na aali zake wote 

wateule wema waliotakasika, na tufunike msamaha Wako 

kwani sauti kwa lugha mbalimbali zimeelekea Kwako kwa 

kulia. Tuwekee Ewe Mwenyezi Mungu jioni hii fungu toka 

katika kila heri unayoigawa baina ya waja Wako, nuru 
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unayoongoza kwayo, rehema unayoieneza, baraka 

unayoiteremsha, afya unayovisha, na riziki unayoigawa 

Ewe Mwenye kurehemu kushinda wote wenye kurehemu. 

Ewe Mwenyezi Mungu! Tugeuze wakati huu tuwe wenye 

kufaulu, wenye kufanikiwa, wachamungu na wenye 

kubarikiwa. Na wala usituweke miongoni mwa wenye 

kukata tamaa na wala usitukoseshe rehema Zako, wala 

usitunyime yale tunayotaraji toka katika fadhila Zako, wala 

usitufanye wenye kunyimwa rehema Zako, wala wenye 

kukata tamaa na yale tunayotaraji miongoni mwa zawadi 

Zako, wala usiturudishe mikono mitupu na wala 

tusifukuzwe toka mlangoni Kwako.  

“Ewe Mkarimu kushinda wakarimu wote na Mfadhili 

kushinda wafadhili wote, tumegeukia Kwako na hali ni 

wenye yakini, na ni wenye kuizuru na kuiendea Nyumba 

Yako Tukufu, basi tusaidie kutekeleza ibada zetu, 

tukamilishie Hijja yetu na tusamehe na utupe afya njema, 

kwani tumenyoosha Kwako mikono yetu nayo ina alama 

ya udhalili wa kuungama. Ewe Mwenyezi Mungu! Tupe 

jioni hii yale tuliyokuomba na tutosheleze yale 

tuliyokuomba ututosheleze, kwani hatuna wa kututosheleza 

asiyekuwa Wewe na wala hatuna Mola Mlezi asiyekuwa 

Wewe, hukumu Yako ni yenye kufanya kazi kwetu, elimu 

Yako ni yenye kutuzunguka, majaaliwa Yako ni adilifu 

kwetu, basi tukidhie heri na tujaalie miongoni mwa watu 

wa heri. Ewe Mwenyezi Mungu! Tujazie kwa ukarimu 

Wako malipo makubwa, dafina ya thamani na wepesi wa 

kudumu, tughufirie dhambi zetu zote na wala usituhilikishe 

pamoja na wenye kuhiliki, wala usituondolee huruma Yako 

na rehema Yako Ewe Mwenye kurehemu kushinda wote 

wenye kurehemu.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Tujaalie katika wakati huu 
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miongoni mwa aliyekuomba Nawe ukampa, akakushukuru 

Nawe ukamwongezea, akakimbilia Kwako Nawe 

ukampokea, na akajitoa katika dhambi zake zote kwa 

kukimbilia Kwako Nawe ukamghufiria, Ewe Mwenye 

utukufu na ukarimu. Ewe Mwenyezi Mungu! Tuwafikishe, 

tuongoze njia na pokea maombi yetu, Ewe uliye bora 

kushinda kila aliyeombwa na Ewe aliye Mrehemevu 

kushinda kila aliyeombwa rehema. Ewe Ambaye haufichiki 

Kwake mpepeso wa macho wala mtupo wa macho, wala 

yale yaliyotulia mafichoni wala yale yaliyokusanywa na 

dhamira za nyoyo, yote hayo yamehesabiwa na elimu Yako 

na yamefikiwa na uvumilivu Wako. Umetakasika na 

umeepukana na hayo wayasemayo kwa uepukano mkubwa. 

Zinakutukuza Wewe mbingu saba na ardhi na vilivyomo 

ndani yake, na hakuna chochote isipokuwa kinakusabihi 

kwa sifa Zako njema.  

“Una kila sifa njema, utukufu na uadhama wa juu, Ewe 

Mwenye utukufu na ukarimu, fadhila na uneemeshaji na 

neema kubwa, na Wewe ni Mkarimu Mfadhili, Mpole, 

Mwenye huruma. Ewe Mwenyezi Mungu! Nipanulie riziki 

Yako ya halali, nipe afya katika mwili wangu na dini 

yangu, niondolee hofu na ikomboe shingo yangu na moto. 

Ewe Mwenyezi Mungu! Usifanyie hila na wala usinivute 

kidogo kidogo na wala usinidanganye, na niondolee shari 

za mafasiki wa kijini na wa kibinadamu. 

“Ewe Msikivu kushinda wote wenye kusikia! Ewe 

Mwenye kuona kushinda wote wenye kuona! Ewe 

Mwepesi kushinda wote wenye kuhesabu! Ewe Mwenye 

kurehemu kushinda wote wenye kurehemu! Msalie 

Muhammad na aali Muhammad mabwana wema. Na 

ninakuomba Ewe Mwenyezi Mungu haja yangu ambayo 

iwapo utanipa hayatonidhuru yale uliyoninyima, na iwapo 
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utaninyima hayatoninufaisha yale uliyonipa, nakuomba 

ukombozi wa shingo yangu dhidi ya moto, hakuna mungu 

ila Wewe, peke Yako huna mshirika. Ufalme ni Wako na 

kila sifa njema ni Yako na Wewe ni Muweza wa kila kitu. 

Ewe Mola Mlezi! Ewe Mola Mlezi! Ewe Mola Mlezi!  

“Mungu Wangu mimi ni fakiri katika utajiri wangu ni vipi 

nisiwe fakiri katika ufakiri wangu! Mungu Wangu mimi ni 

jahili katika elimu yangu vipi nisiwe jahili katika ujahili 

wangu! Mungu Wangu hakika kupishana kwa tadbiri Yako 

na wepesi wa kuzama makadara Yako vimewazuia waja 

Wako wenye kukujua kutegemea kupewa na kukata tamaa 

na Wewe wakati wa balaa. Mungu Wangu kwangu 

yanatoka yanayolingana na uduni wangu na Kwako 

yanatoka yanayolingana na ukarimu Wako. Mungu Wangu 

umejisifu kwa upole na huruma kwangu kabla ya kuwepo 

udhaifu wangu, je sasa waninyima hivyo viwili (upole na 

huruma) baada ya kuwepo udhaifu wangu? Mungu Wangu 

iwapo mema yatadhihiri kutoka kwangu basi ni kwa 

fadhila Zako na una neema juu yangu, na iwapo mabaya 

yatadhihiri toka kwangu basi ni kwa uadilifu Wako na una 

hoja juu yangu.  

“Mungu Wangu, vipi unaniacha nijitegemee na hali Wewe 

umechukua dhamana yangu, na ni vipi nidhulumiwe na hali 

Wewe ndiye Mwenye kuninusuru, au vipi nisifanikiwe na 

hali Wewe ndiye mwenye kunikirimu. Ni mimi hapa 

natawassali Kwako kupitia uhitaji wangu Kwako, na ni vipi 

nitawassali Kwako kupitia kilicho muhali kufika Kwako, 

au ni vipi nilalamike Kwako hali yangu na hali yenyewe 

haifichikani Kwako, au vipi nifafanue kauli yangu na hali 

yenyewe iko wazi Kwako, au vipi ufelishe matumaini 

yangu na hali yenyewe yamefika Kwako, au vipi hali zangu 

zisiwe nzuri na hali zimesimama kupitia Kwako. Mungu 



201 

Wangu, ni Mpole kwangu uliyoje pamoja na ujinga wangu 

mkubwa!  

“Ni Mwenye rehema kwangu uliyoje pamoja na ubaya wa 

vitendo vyangu. Mungu Wangu, ni uliye karibu kwangu 

kiasi gani nami niko mbali na Wewe kiasi gani! Ni 

Mwenye huruma kwangu uliyoje basi ni kitu gani 

kitakachonizuia Nawe. Mungu Wangu, nimejua kupitia 

tofauti ya athari na mihamo ya aina mbalimbali kwamba 

unachokitaka kutoka kwangu ni kujitambulisha kwangu 

katika kila kitu mpaka nisikose kukujua katika kila kitu. 

Mungu Wangu, kila uduni wangu unaponiziba mdomo basi 

ukaribu Wako hunitamkisha, na kila sifa zangu 

zinaponikatisha tamaa neema Zako hunitamanisha. Mungu 

Wangu, yule ambaye mazuri yake ni mabaya ni vipi 

mabaya yake yasiwe mabaya, na yule ambaye ukweli wake 

ni madai vipi madai yake yasiwe madai. Mungu Wangu, 

hukumu Yako ni yenye kufanya kazi na utashi Wako ni 

wenye kutiisha, havijamwachia mwenye la kusema 

chochote cha kusema wala mwenye hali yoyote.  

“Mungu Wangu, ni twaa ngapi nimezijenga na hali ngapi 

nimeziimarisha lakini uadilifu Wako umebomoa utegemezi 

wangu kwazo bali fadhila Zako zimeninyanyua toka 

kwenye mbomoko wake. Mungu Wangu, hakika Wewe 

unajua kwamba ijapokuwa utiifu wangu haujadumisha 

kitendo yakini lakini mapenzi na azma vimedumu. Mungu 

Wangu, vipi nitaazimia na hali Wewe ni Kahari, na ni vipi 

nisiazimie na hali Wewe ni mwamrishaji. Mungu Wangu, 

kutaradadi kwangu katika athari kunawajibisha umbali wa 

eneo la kuzuru basi nikusanye Kwako kupitia utumishi 

utakaonifikisha Kwako. Vipi Wewe huthibitishwa kupitia 

kile ambacho uwepo wake unakuhitajia Wewe, hivi 

kisichokuwa Wewe kina mdhihiriko usiokuwa nao Wewe 
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hata ipelekee chenyewe kukudhihirisha Wewe! Kwani ni 

lini ulijificha hata uhitaji dalili itakayokuthibitisha Wewe, 

na ni lini ulijitenga mbali mpaka athari ziwe ndizo 

zinazofikisha Kwako. Limepofuka jicho lisilokuona 

kwamba ni mwenye kulifuatilia, na imepata hasara bishara 

ya mja ambaye hajakuwekea fungu la mapenzi Yako.  

“Mungu Wangu, umeamuru kurejea kwenye athari basi 

nirejeshe Kwako kwa vazi la nuru na uongofu wa ujuzi, 

mpaka nirejee Kwako toka kwenye athari kama 

nilivyoingia Kwako toka humo, na hali ni mwenye 

kuhifadhiwa nisizione na ni mwenye hima ya juu 

isiyozitegemea, hakika Wewe ni Muweza wa kila kitu. 

Mungu Wangu, huu ni udhalili wangu uliyo dhahiri mbele 

Yako na hii ni hali yangu haifichiki Kwako, kutoka Kwako 

naomba kufika Kwako na kupitia Kwako nakuthibitisha 

Wewe basi niongoze kwa nuru Yako nifike Kwako, na 

nisimamishe mbele Yako kwa utumwa wa kweli. Mungu 

Wangu, nielimishe toka katika elimu Yako iliyohifadhiwa 

na nikinge kwa sitara Yako iliyokingwa. Mungu Wangu, 

nipe uhakika kupitia uhakika wa watu wa karibu na 

nipitishe mapito ya watu wenye mvuto. Mungu Wangu, 

nitosheleze kwa tadbiri Yako kwangu dhidi ya tadbiri 

yangu na kwa chaguo Lako dhidi ya chaguo langu, na 

nisimamishe juu ya vituo vya dharura. Mungu Wangu, 

nitoe kwenye udhalili wa nafsi yangu, nitakase na shaka 

yangu na shirki yangu kabla ya kuingia (mazamio 

yangu)kaburini kwangu.  

“Nataka msaada Kwako basi nisaidie, natawakali Kwako 

basi usiniache mwenyewe, Wewe tu nakuomba basi 

usinirudishe mikono mitupu, natamani fadhila Zako basi 

usininyime, najinasibisha na heshima Yako basi usinitenge 

na ninasimama mlangoni Kwako basi usinifukuze. Mungu 
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Wangu, ridhaa Yako imeepukana na sababu toka Kwako 

vipi sasa itakuwa na sababu toka kwangu! Mungu Wangu, 

Wewe kwa asili Yako hauhitaji manufaa yafike Kwako 

toka Kwako vipi sasa usiwe usiyenihitajia mimi! Mungu 

Wangu, hakika majaliwa na makadara yananitia tamaa na 

hakika hawaa kwa kamba za matamanio imeniteka basi 

kuwa mwenye kuninusuru mpaka uninusuru na unifumbue 

macho, na nitosheleze kwa fadhila Zako mpaka nitosheke 

Nawe dhidi ya utafutaji wangu.  

“Wewe Ndiye uliyeangaza nuru ndani ya nyoyo za mawalii 

Wako mpaka wakakujua na wakakupwekesha. Na Wewe 

Ndiye uliyewatoa wengine ndani ya nyoyo za vipenzi 

Vyako mpaka wakawa hawajampenda asiyekuwa Wewe na 

wala hawajakimbilia kwa mwingine asiyekuwa Wewe. 

Wewe Ndiye Mwenye kuwaliwaza pale walimwengu 

walipowatia woga. Wewe Ndiye uliyewaongoza pale dalili 

zilipowabainikia. Amepata nini aliyekukosa na amekosa 

nini aliyekupata, bila shaka amefeli yule aliyeridhia 

mbadala asiyekuwa Wewe, na bila shaka amepata hasara 

aliyejitenga Nawe na hali ni mwenye kugeuka. Vipi 

atarajiwe asiyekuwa Wewe na hali Wewe hukukata hisani, 

na vipi itafutwe toka kwa mwingine asiyekuwa Wewe na 

hali hukubadili ada ya kufanya hisani.  

“Ewe Ambaye amewaonjesha vipenzi Vyake utamu wa 

maliwazo nao wakasimama mbele Yake na hali ni wenye 

kuomba dua. Ewe Ambaye amewavisha mawalii Wake 

mavazi ya haiba Yake nao wakasimama mbele Yake na 

hali ni wenye kuomba maghfira. Wewe ni Mwenye 

Kukumbuka kabla ya wakumbukaji na Wewe ni Mwenye 

kuonyesha hisani kabla ya mwelekeo wa wenye kuabudu. 

Wewe ni Mkarimu wa kutoa kabla ya ombi la waombaji na 

Wewe ni Mpaji kisha ni miongoni mwa wakopaji wa yale 
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uliyotupa. Mungu Wangu nitafute kwa rehema Zako mpaka 

nifike Kwako, na nivute kwa neema Yako mpaka 

nikuelekee Wewe. Mungu Wangu, hakika matarajio yangu 

Kwako hayakatiki hata kama nikikuasi, kama ambavyo 

hofu yangu hainitengi hata kama nikikutii, Na bila shaka 

malimwengu yamenisukuma kuja Kwako na kujua kwangu 

ukarimu Wako kumenifikisha Kwako.  

“Mungu Wangu, vipi nifeli na hali Wewe ndio matumaini 

yangu, au vipi nidhalilishwe na hali mategemeo yangu ni 

juu Yako. Mungu Wangu, vipi naomba utukufu na hali 

umeniimarisha katika udhalili, au vipi nisiombe utukufu na 

hali umeninasibisha Kwako. Mungu Wangu, vipi 

nisifakirike na hali Wewe ndiye uliyenisimamisha ndani ya 

mafakiri, au vipi nafakirika na hali Wewe ndiye 

uliyenitosheleza kwa ukarimu Wako na Wewe Ndiye 

Ambaye hakuna mungu mwingine asiyekuwa Wewe. 

Umejitambulisha kwenye kila kitu hivyo hakuna chochote 

kisichokujua, na Wewe Ndiye uliyejitambulisha kwangu 

katika kila kitu, basi nikakuona Mwenye kudhihirika katika 

kila kitu na Wewe ni dhahiri kwenye kila kitu.  

“Ewe Ambaye amejitegemea kwa rehema Zake basi Arshi 

ikawa ghaibu katika dhati Yake, umefuta athari kwa athari 

na umewafuta wasiokuwa Wewe kwa vinavyozizunguka 

falaki za nuru. Ewe Ambaye amejificha katika mahema ya 

Arshi Yake macho yasimdiriki. Ewe Ambaye 

amejidhihirisha kwa uzuri Wake wote na hatimaye adhama 

Yake ikatimia toka kwenye kujitegemea, vipi ufichike na 

hali Wewe ni dhahiri, au vipi usiwepo na hali Wewe ni 

mfuatiliaji uliyopo, hakika Wewe ni Mwenye uwezo juu ya 

kila kitu, na kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu peke 

Yake.” 
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Sema mwishoni mwa mchana wa siku ya Arafa:  

�h  ي� Uر  Wوبى �نa Y ذaن U≈ � aÆU� لا  Wن\ � Uو  UكUJ U \&Vغ Uى مD لا Y Uك aص aقVنUJ  U� U1)ف  عVط\

Y م� Uك aص aقVنUلا ي  V \&Vغ� Uى وD م� لا  U≈ � aÆU} 
“Ewe Mola Mlezi! Hakika dhambi zangu hazikudhuru, na 

hakika maghfira Yako kwangu hayakupunguzii chochote, 

basi nipe yale yasiyokupunguzia chochote na nighufirie 

yale yasiyokudhuru chochote.” 

Pia sema:  

 Wمa y0للU� (1 Vم \ V̄ UJ لا  UرV � Uم� خ  U≈ UدVع\ن  h U�\ \نV  ع\نVدى م� ل � Uف  U�V  لUمU�  Vن

(1VمUحVرUJ (ب Uع U�\ ب) � UصUH Uلا وU1) ف Vم \ V̄ UJ  Uر VجU�  \ص��aمVى �لEUع \�Uصيبaم 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Usininyime heri iliyo Kwako 

kwa sababu ya shari iliyoko kwangu, kwani ikiwa Wewe 

hujanirehemu kwa mchoko wangu na taabu zangu basi 

usininyime malipo ya msiba ya aliyepatwa na msiba.” 

Na kwa mujibu wa riwaya ya Sayyid Ibnu Tawus ni 

mustahabu itakapokaribia kuzama jua la siku ya Arafa 

kusoma dua Asharati. 
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Ziyaratul-Jami’a: 

Na katika siku hii soma Ziyaratul-Jami’a ya tatu, nayo ni: 

 aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع Y\�� Uول aس Uر  aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع  W( Uب\ لامY\��  a ن WلسU� 

 UكVيUلUي� ع  UةUرU لVق\\  م\نV  ��\  خ\� Uخ  aUمينU� Uى وEUع Y\حVي\ Uو  aلام WلسU�  UكVيUلUع 

Y ي� وVلاىU مU  ي� Uن�م\ن VؤaمVل� Uر�مU�  aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع Y UلاىVو Uم  U�V ةU�  aن Wجaح 

لVق\\  عEUى ��\  Uخ  a��� Uو  \æ\)�  ع\لVم\ Uو Uو  \hي\ Uب ةa  ن Uليف UخVل� Uو  Vم\ن  \ د\ہ VعUى ب� 

Y\\� Wمa�  Uن UعUل  a��  ̂ة Wمa�  Uك V�Uب UصUغ  Uك WقUح  V� Uد Uع Uق Uو Y U≈ Uد Uع Vق Uم �U  �Uری¦  �Uن

 Vمa Vم\ن  Vم\ن Uو  Vم\ \� Uشيع  aلام WلسU� Y UكVيUل\ ةa  ي� عUلUيVك\  � Uف�ط\م Y aولa�UبVل� 

 aلام WلسU�  \كVيUلUي� ع  UنVي Uس�ء\  ز\H Y Uن�مUع�لVل�  aلام WلسU�  \كVيUلUي� ع  U�Vن\ � 

ول\  aس Uر  \��  h� Uر  Uن�مUع�لVى �لW E Uص  a��  \يكUلUع Y\VيUلUع Uو  aلام WلسU� 

ن\  �aمW  ي� عUلUيVك\  Uس UحVل� Y �Vن\ UسaحVل� Uو  

 Uن UعUل  a��  ̂ة Wمa�  \ك V�Uب UصUك\  غ WقUك\  ح V� UعUن Uم Uم� و  aUل Uع Uك\  �� جUل ŶلالاUح 

�U \لUيVك\  �Uری¦  �Uن �  Vمa Vم\ن  Vم\ن Uو Y Vم\ \� Uشيع  aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع  UلاىVو Uي� م 
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��U� دWم Uح aن\  م Uس UحVل� Y Wى\ éWلز�  aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع  Vو Uم Uلاى  Uن UعUل  a��  ̂ة Wمa� 

 Uك V�Uل U� Uق �� Uو  V� UعU} ى�  U≈\ ر VمU�  V� UعU}ش� Uو �U \لUيVكU�  Uرئ¦  �Uن �  Vمa Vم\ن  Vم\ن Uو 

Y Vم\ \� Uشيع  aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع  UلاىVو Uي� م ��U�  \�� UدV<Uع  UنV� Uس aحVل�  UنV� 

 È0ى\ EUع  aو��Uل Uص  \��  UكVيUلUى عEUع Uو  Uيك�U�  U≈ hد Uج Uو  ÈدWم Uح aى مW E Uص  a�� 

 \VيUلUع Y\\ Mل Uو  Uن UعUل  a��  ̂ة Wمa�  V�Wل Uح U� Vس� Y Uك UمUد  Uن UعUل Uو  a��  ̂ة Wمa� 

 Uك V�Uل U� Uق  V�Uح�<Uت Vس� Uو Y UكUيم Ù  Uن UعUل Uو  a��  Vمa Uي�ع VشU� Y Vمa Uع�<VJU� Uو 

 Uن UعUل Uو  a��  Uدين h UمaمVل�  Vمa Uن\  ل�كVم�Wل�\ �  Vم\ن Y Vمaك\ \��ل �U ق Uى �Uرئ¦  �Uن D\ �  \�� 

 UكVيUل\ � Uو Y Vمa Vم\ن  aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع  UلاىVو Uي� م ��U� دWم Uح aم  Wى\ EUع  UنV� 

Y �Vن\ UسaحVل�  aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع  UلاىVو Uي� م ��U�  U& Vع Uج  UدWم Uح aم  UنV� Y È0ى\ EUع 

 aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع  UلاىVو Uي� م ��U�  \��\دV<Uع  U U& Vع Uج  UنV� YدWم Uح aم 

 aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع  UلاىVو Uي� م �U�U�  \ن Uس UحVل� ( U¹و aم  UنV� Y U& Vع Uج  aلام WلسU� 

 UكVيUلUي� ع  UلاىVو Uي� م �U�U�  \ن Uس UحVل�  Wى\ EUع  UنV� Y(¹aمو  aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع 

 UلاىVو Uي� م ��U�  U& Vع Uج  UدWم Uح aم  UنV� Y È0ى\ EUع  aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع  UلاىVو Uي� م 
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�U�U�  \ن Uس UحVل�  Wى\ EUع  UنV� YدWم Uح aم  aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع  Uلاى Vو Uي� م ��U� 

مWد Uح aم  Uن Uس UحVل�  UنV� Y È0ى\ EUع  aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع  UلاىVو Uي� م �U�U�  \م  �لVق�س\

 UدWم Uح aم  UنV�  \ن Uس UحVل�  U�\ص�ح Y Wى �لزWم�ن\ E Uص  a��  UكVيUلUى عEUع Uو 

 Uك\ JUرV �F\رUة\  ع\� >Uة\Y �لط0 hي Wي� �لط  Wى\ Dو� Uو� مa ون aع��ي كUف aى ش�  hطUرى  ح Vو\ز

Y Uط�ي�ى Uخ Uو  a�Vن UمM  \��\ \م� � � Uو  Uل\ Vز a� Yن VمaكVيUل\ �UJUو�Dى � Uو  Vم aك U \LM م�\ � 

Y Vمaك Uل WوU� ىDو�UJU�  a�VÒ\ �Uر Uو  Uم\ن  \�V<\جVل�  \�aغو� �لط0 Uللا�0\  و� Uو Yز0ى aعVل� Uي� و 

 Wى\ Dو� Uم �U لVم¦  �Uن \مUنV  س\ Y ل Vمaك UمUس�ل  ¦� V Ù Uو  VنUم\ Y ل VمaكU� Uو0 ¦ ح�ر aدUع Uو  Vن Uم\  ل

Y Vم aع�داك  ªى\ D Uو Uو  VنUم\ مV  ل aى و�لاكD\ م\  � VوUة\  ي Uق\ي�مVل�  Uن UعUل Uو  a��  Vمaميك\  ظ�ل

Y Vمaبيك غ�ص\ Uو  Uن UعUل Uو  a��  Vمa Uي�ع VشU�  Vمa Uع�<VJU� Uو  UلVFU� Uو Y Vم\ \ <UF Vذ Uم 

 a�UرV�U� Uو  UىD\ �  \��  VمaكVيUل\ � Uو  Vمa Vم\ن. 
“Amani iwe juu yako ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! 

Amani iwe juu yako ewe Nabii wa Mwenyezi Mungu! 

Amani iwe juu yako ewe chaguo bora la Mwenyezi Mungu 

kati ya viumbe Wake na ewe mwaminifu wa wahyi Wake. 

Amani iwe juu yako Ewe Bwana Wangu kiongozi wa 

waumini! Amani iwe juu yako Ewe Bwana Wangu! Wewe 

ndiye hoja wa Mwenyezi Mungu juu ya viumbe Wake, 

mlango wa elimu Yake, Wasii wa Nabii Wake na khalifa 
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wake kwa umma wake baada yake. Mwenyezi Mungu 

aulaani umma uliokupora haki yako na ukakaa nafasi yako, 

mimi ni mwenye kujitenga nao wao na wafuasi wao kwa 

kujielekeza kwako.  

“Amani iwe juu yako Fatima al-Batul! Amani iwe juu yako 

ewe pambo la wanawake wa ulimwenguni! Amani iwe juu 

yako ewe binti ya Mtume wa Mola Mlezi wa viumbe wote! 

Sala ya Mwenyezi Mungu iwe juu yako na juu yake. 

Amani iwe juu yako ewe mama wa Hasan na Husein! 

Mwenyezi Mungu aulaani umma uliokupora haki yako na 

ukakuzuia yale aliyoyafanya Mwenyezi Mungu halali 

kwako, mimi ni mwenye kujitenga nao wao na wafuasi 

wao kwa kujielekeza kwako. Amani iwe juu yako Ewe 

Bwana Wangu ewe Abu Muhammad Hasan az-Zakiyyu! 

Amani iwe juu yako Ewe Bwana Wangu, Mwenyezi 

Mungu aulaani umma uliokuwa na ukatoa kiapo katika 

jambo lako na ukaandamana, mimi ni mwenye kujitenga 

nao wao na wafuasi wao kwa kujielekeza kwako.  

“Amani iwe juu yako Ewe Bwana Wangu ewe Abu 

Abdillah Husain bin Ali! Sala za Mwenyezi Mungu ziwe 

juu yako na juu ya baba yako na babu yako Muhammad 

(s.a.w.w.), Mwenyezi Mungu aulaani umma uliohalalisha 

damu yako, na Mwenyezi Mungu aulaani umma uliokuuwa 

na ukavunja utukufu wako, na Mwenyezi Mungu awalaani 

wafuasi wao na wapambe wao, na Mwenyezi Mungu 

awalaani wale waliowaandalia mazingira kwa kuwapa 

nafasi ya kuwauweni nyinyi, mimi ni mwenye kujitenga 

nao kwa kujielekeza kwa Mwenyezi Mungu na kwako. 

“Amani iwe juu yako Ewe Bwana Wangu ewe Abu 

Muhammad Ali bin Husein! Amani iwe juu yako Ewe 

Bwana Wangu ewe Abu Ja’far Muhammad bin Ali! Amani 

iwe juu yako Ewe Bwana Wangu ewe Abu Abdillah Ja’far 
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bin Muhammad! Amani iwe juu yako Ewe Bwana Wangu 

ewe Abu Hasan Musa bin Ja’far! Amani iwe juu yako Ewe 

Bwana Wangu ewe Abu Hasan Ali bin Musa! Amani iwe 

juu yako Ewe Bwana Wangu ewe Abu Ja’far Muhammad 

bin Ali! Amani iwe juu yako Ewe Bwana Wangu ewe Abu 

Hasan Ali bin Muhammad! Amani iwe juu yako Ewe 

Bwana Wangu ewe Abu Muhammad Hasan bin Ali! 

Amani iwe juu yako Ewe Bwana Wangu ewe Abu Qasim 

Muhammad bin Hasan Imam wa zama hizi! Sala za 

Mwenyezi Mungu ziwe juu yako na juu ya kizazi chako 

chema kitakasifu.  

“Enyi mabwana zangu kuweni waombezi wangu katika 

kufuta mzigo wangu na makosa yangu. Nimemwamini 

Mwenyezi Mungu na yale yaliyoteremshwa kwenu. 

Namtawalisha wa mwisho wenu kama ninavyomtawalisha 

wa kwanza wenu. Na nimejitenga na sanamu na shetani, 

Lata na Uzza. Enyi mabwana zangu mimi ni mwenye 

amani na yule mwenye amani nanyi, na ni mwenye vita na 

yule mwenye vita nanyi, na ni adui wa yule mwenye uadui 

nanyi na ni mwenye mapenzi na yule mwenye mapenzi 

nanyi, mpaka Siku ya Kiyama. Mwenyezi Mungu awalaani 

waliokudhulumuni nyinyi na wakawaporeni nyinyi, na 

Mwenyezi Mungu awalaani wafuasi wao na wapambe wao 

na watu wa madhehebu yao, na ninajitenga nao kwa 

kujielekeza kwa Mwenyezi Mungu na kwenu nyinyi.” 

Fadhila za kumzuru Husain (a.s.): 

Miongoni mwa amali zilizopatikana katika siku hii ni 

kumzuru Husain (a.s.), nayo inalingana na Hijja elfu moja 

na Umra elfu moja na Jihadi mara elfu moja, bali ni zaidi 

ya hapo. Tambua kwamba kumzuru Husein na hali ukiwa 

mbali na Karbala kuna fadhila nyingi. 
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Ziyara ya Husein siku ya Arafa: 

Ukitaka kumzuru Husein katika siku hii oga maji ya 

mto Furati kama yawezekana, na vaa nguo safi 

kushinda zote ulizonazo, ukifika kwenye uzio toa 

takbira na useme: 

 a�U�  aرU ب VكU >�ر�̂  ا Uك  aدVم UحVلU� Uر�̂  �\  و�ث Uك  Uح�نV< aس Uة̂  ��\  و U V�a� ŶصيلاU� Uو 

 aدVم UحVل� Uذی �\  وWد�ن� �لUF ذ� \ م� ل Uن�0 و aك  Uد\ى U� V Uن\ لا ل VوUل  VنU� �U  UFد�ن

Ya��  Vد UقUل  V�Uج�ء  aل aس aن� رh� Uر Y hقUحVل�\ �  aلام WلسU� ىEUول\  ع aس Uر  \�� 

Wى E Uص  a��  \VيUلUع Y\\ Mل Uو  aلام WلسU� ىEUع  \ U� Yم�ر Uن�م\ن VؤaمVل�  aلام WلسU� ىEUع 

 Uة Uر�ء\  ف�ط\مVFWة\  �لز Uدhي Uس�ء\  س\H  Uن�مUع�لVل�Y  aلام WلسU� ىU EUن\  ع Uس UحVل� 

Y �Vن\ UسaحVل� Uو  aلام WلسU� ىEUع  hي\ EUن\  عV� Y �Vن\ UسaحVل�  aلام WلسU� ىEUد\  عWم Uح aم 

V�  Yن\  hيEUع  

 aلام WلسU� ىEUع  \ U& Vع Uن\  جV� YدWم Uح aم  aلام WلسU� ىEUع ( U¹و aن\  مV� Y U& Vع Uج 

 aلام WلسU� ىEUع  hي\ EUن\  عV� Y(¹و aم  aلام WلسU� ىEUد\  عWم Uح aن\  مV� Y hي\ EUع 

 aلام WلسU� ىEUع  hي\ EUن\  عV� YدWم Uح aم  aلام WلسU� ىU EUن\  ع Uس UحVن\  �لV� Y hي\ EUع 
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 aلام WلسU� ىU EUف\  عUل UخVح\  �ل\ �ل \Y �لص0 ر Uظ U�VنaمVل�  aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع ��U�  \دV<Uع 

Y\��  aلام WلسU�  UكVيUلUع �Uي  UنV�  \ول aس Uر Y\��  U≈ aدV<Uع  V�� Uو aن  U≈\دV< Uع  aنV�� Uو 

 Uك\� UمU� يDو�aمVل�  Uكhي\ ل Uو\ ≈U  �لVمaع�دی ل hو aد Uع\ �Uج�رU  ل Vس�  U≈\دU VشUم\ � 

 U� W UO U� Uى وU D\ �  \�� Y U≈\د Vص Uب\ق  aدVم UحVلU�  \� ذیWي �ل�\لاي�U\كUF  Uد� \و  ل

(1 Wص Uخ Uو  Uك\ J Uي�ر\ \ز �  UلW Uس Uي وD  U≈ Uد VصUق . 
“Mwenyezi Mungu Mkubwa, Mwenyezi Mungu ni Mkuu 

sana, sifa njema za Mwenyezi Mungu ni nyingi na 

utakasifu ni wa Mwenyezi Mungu asubuhi na jioni. Kila 

sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye aliyetuongoza 

kufikia haya wala hatukuwa wenye kuongoka kama 

Mwenyezi Mungu hakutuongoza. Bila shaka Mitume wa 

Mola Wetu Mlezi wametujia na haki. Amani iwe juu ya 

Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.)! Amani iwe juu ya 

kiongozi wa waumini! Amani iwe juu ya Fatima Zahra bibi 

mbora wa wanawake wa ulimwengu wote! Amani iwe juu 

ya Hasan na Husein! Amani iwe juu ya Ali bin Husein! 

Amani iwe juu ya Muhammad bin Ali! Amani iwe juu ya 

Ja’far bin Muhammad! Amani iwe juu ya Musa bin Ja’far! 

Amani iwe juu ya Ali bin Musa! Amani iwe juu ya 

Muhammad bin Ali! Amani iwe juu ya Ali bin 

Muhammad! Amani iwe juu ya Hasan bin Ali! Amani iwe 

juu ya wa mwisho mwema mwenye kungojewa!  

“Amani iwe juu yako ewe Abu Abdillah! Amani iwe juu 

yako ewe mwana wa Mtume wa Mwenyezi Mungu! 

Mtumwa wako wa kiume na mwana wa mtumwa wako wa 
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kiume na mwana wa mtumwa wako wa kike mwenye 

kumpenda mwenye kukupenda, mwenye uadui na yule na 

adui yako, ameomba hifadhi kwenye kaburi lako na 

amejikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kwa kukukusudia 

wewe. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu 

aliyeniongoza kukupenda wewe, na akanihusisha na 

kukuzuru wewe na akanirahisishia kukukusudia wewe.” 

Kisha ingia ndani ya uzio na simama upande wa 

kichwani na useme: 

 aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع  Uو�ر\ث  UمUدM  \ة Uو Vف Uص Y\��  aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع  Uو�ر\ث 

aوح Uب\)h  ن لامY\��  a ن WلسU�  UكVيUلUي� ع  Uو�ر\ث  UيمFر�V�\ ليل\  � Uخ Y\�� 

 aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع  Uو¹) و�ر\ث aليم\  مU لامY\��  a ك WلسU�  UكVيUلUي� ع  Uو�ر\ث 

(Gح\  عي aرو Y\��  aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع  Uد و�ر\ثWم Uح aبي�\  مUح Y\�� 

 aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع  Uو�ر\ث  \ U� Yم�ر Uن�م\ن VؤaمVل�  aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع 

ةU  ر\ثU و� Uف�ط\م  Y\ر�ءVFWلز� 

 aلام Wلس�  UيكUلUي� ع  Uد �نWم Uى مح� Uصطaلم�Y  aلام Wلس�  UكVيUي� عل  Uن�  hيEع 

Y(ÛUJرaلم�  aلام Uلس�  UيكUلUي� ع  Uن�  Uة Uف�ط\م Y\ر�ءVFUلز�  aلام Wلس�  UكVيUلUع �Uي 

 UنV�  Uة Uديج Uخ YرىV كaب Vل�  aلام Wلس�U�  UكVيUلUي� ع  Uث�ر  \��  UنV�� Uو  \  ث�ر\ہ
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 UرVJ\ �لVو Uو Y UورaJ Vو UمVل�  aدU VشU�  UكW دU�  Vن Uق  U�Vم UقU� YUلاة Wلص�  U�VيUJM Uو YUك�ةWلز� 

 U�Vر UمU� Uو Y ف\ aرو Vع UمVل�\ �  U�Vي U U ن Uن\  وUع Y \ U�VنaمVل�  U� VعUطU� Uو  U�� (0 )Uح  U≈�JU� 

Y aن�قUيVل�  Uن UعUلUف  a��  ̂ة Wمa� Y UكV�Uل U� Uق  Uن UعUل Uو  a��  ̂ة Wمa� Y Uك V� UمUل Uظ  Uن UعUل Uو 

 a��  ̂ة Wمa�  V� Uم\ع Uس  Uك\ \ذل �  V�Uي Uض\ Ut Y\\ وVلایU  ي� � Uي� م ��U�  \دV<Uع  \�� 

 aد\ Vشa�  U��  a U�Uك\ Òلا Uم Uو  aU Òي�\ Vب �Uن Uو  aUل aس aر U0ي و �U�  Vمaك\ م\ن¦  � Vؤ aم 

Y Vمaك\ \ي�� �\ � Uوق\ن¦  و aع\  م\ �ي U�\يم\  دي1) بJو� Uخ Uي وEUمUب) عUل UقVن aم Uى وD\ � 

Y0ي ب Uر  aو��Uل UصUف  U��  VمaكVيUلUى عEUع Uو  Vمaو�ح\ك VرU� ىEUع Uو  Vم aس�د\كVجU� ىEUع Uو 

 Vم aد\ك\Fى ش�EUع Uو  Vمaكa<\ Òغ�  Vم aك\ ظ�F\ر Uو Y Vمaك\ ��ط\ن Uو  aلام WلسU�  UكVيUلUع �Uي 

 UنV�  UمUJخ�  Uن� \ي0 ��VنU  �لنWب Uد\  وhي Uس  Uن�ي0 ��VنU  �لVوUص\ Uم�م\  و\ �  Uن�ق W�aمVل� 

 UنV�� Uد\  و\ Òق�  hر aغVل�  Uن�لWج UمحapVى �لD\ ن��0\  � Uج  Y  �لنWعيم\

 UفVي Uك Uو  aونaكUJ لا  Uك\ ذل Uك  U�V �Uن Uو  a��� دىa Vل�  aم�م\ � Uى وÀ ةa  �ل�� UوVر aعVل� Uو 

ثÀVى aوVل�  aةWجaحVل� Uى وEUل\  عVFU� ي�V ن خ�م\سa  �لد� Uح��\  و VصU�  \ك\س�ء Vل� 

 UكVJ WذUغ  aدUي Y\ةUمVحWلر�  U� Vع Uض Uر Uو  Vى\  م\ن VدUث Y �0ي�U  �لاVيم�ن\ aر Uي و\ �  \ ر Vح\ج 
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Y\لام Vس\pVلا�  aسVفWلن�Uف  aرV �Uة غUي �ق\كU  ر�ض\ ة ب\&\ Wلا ش�ك Uي و\ �  Uك\ Jي�Uح 

 aو��Uل Uك ��\  صVيUلUى عEUع Uو  Uك\ Ò��M Y Uك\ Òن�V�U� Uو  aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع 

 Uيع UÓ  \ةUرV ب UعVل� Y\ةU<\ �ك ينU  �لس0 UÂ Uة\  وU<صيaمVل� Y\ةU<\ J�0لر�  Uن UعUل  a��  ̂ة Wمa� 

 V�Wل Uح U� Vس�  UكVم\ن  Uمح�ر\مUpVل�  V�Uك U U�V \يكU  و�ن ةU  ف Uم à Y\لاسلام� 

 U�Vل\� aقUى فW E Uص  a��  UكVيUلUع Y�̂ور a Vق Uم  UحU< VصU� Uو  aول aس Uى ��\  رW E Uص  a�� 

 \VيUلUع  \\ Mل Uو  Uك\ � Y�̂ورaJ Vو Uم  UحU< VصU� Uو  a���\ د\≈U  ��\  ك Vق Uب\ف Y�̂ورaجV Uم 

 aلام WلسU�  UكVيUلUى عEUع Uو  U≈ hدUج  Uيك�U� Uو  Uك hمa� Uو  UخيكU� Uى وU EUع Uو  U Vة\ �لا Wم\ Ò 

 Vم\ن Y UنيكU� ىU EUع Uو  UدينU Vش U� VسaمVل�  Uك Uع Uى مU EUع Uة\  وUك\ ÒلاUمVل�  Uن�ح�ف0Vل� 

 U≈\ Vر ب Uب\ق  Uدين\F� �لش0 Uو  U≈\ر� \زaو0 م\ن�نU  ل VؤaمVول\  �لa< UقVل�\  دaع�ء\  عEUى �

Y Uك\� Uشيع  aلام WلسU� Uو  UكVيUلUع  aة UمVح Uر Uو  \��  U� Uو aaJك�Uر  

\�Uبي �  U�V 0ي �Uن �a� Uو �Uي  UنV�  \ول aس Uر Y\�� بيU�\ �  U�V 0ي �Uن �a� Uي� و ��U�  \دV<Uع Y\�� 

 Vد UقUل  \�Uم aظUع  aةWز\يhلر�  \�Wل Uج Uو  aةU<صيaمVل�  Uك\ عEUى عUلUيVن� � Uميع\  و Uل\  جVFU� 

م�و��\  Wلس� � Uو U VلاY ض\ Vر  Uن UعUلUف  a��  ̂ة Wمa�  V�Uج U VÅU�  V�Uم UجVلU� Uو  V�U~ Wي U UJ Uو 
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Y Uك\ \ق\��ل وVلایU  ي� ل Uي� م ��U�  \دV<Uع  \��  a� Vد UصUق  Uك UمU Ù  a�VيUJU� Uو 

 U≈ UدU Vش Uم  aل~ VسU�  U��  \نV ~ Wلش�\ ہa  لUكU  �لWذی � UدVع\ن  hل UمحUpVل�\ � Uذی وWل� 

 UكUل  \Vي UدUل  VنU�  Uى© E Uصa} ىEUد عWم Uح aل\  مM Uد وWم Uح aم  VنU� U1) وUل UعVجUي  Vمaك Uع Uم 

\ي Vي� � ن ة\  �لد� U \LVلا� Uو  \hن Uم\ �  \ جaود\ہ Uو  \م\ U U� Uو  
“Amani iwe juu yako ewe mrithi wa Adam mteule wa 

Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe mrithi wa 

Nuh Nabii wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe 

mrithi wa Ibrahim khalili wa Mwenyezi Mungu! Amani 

iwe juu yako ewe mrithi wa Musa msemeshwa wa 

Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe mrithi wa Isa 

roho wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe 

mrithi wa Muhammad kipenzi cha Mwenyezi Mungu! 

Amani iwe juu yako ewe mrithi wa jemedari wa waumini! 

Amani iwe juu yako ewe mwana wa Muhammad Al-

Mustafa! Amani iwe juu yako ewe mwana wa Ali Al-

Murtadha! Amani iwe juu yako ewe mwana wa Fatima Az-

Zahraa! Amani iwe juu yako ewe mwana wa Khadija Al-

Kubra!  

“Amani iwe juu yako ewe mpiganaji wa Mwenyezi Mungu 

na mwana wa mpiganaji Wake! Na witiri wenye kuendelea. 

Nakiri kuwa hakika wewe umesimamisha Swala na umetoa 

Zaka, umeamrisha mema na kukataza mabaya, na umemtii 

Mwenyezi Mungu na Mtume Wake mpaka yakini 

ilipokufika. Mwenyezi Mungu aulaani umma uliokuua, 

Mwenyezi Mungu aulaani umma uliokudhulumu, 

Mwenyezi Mungu aulaani umma uliosikia hayo kisha 
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ukayaridhia. 

“Ewe Bwana Wangu! Ewe Abu Abdillah! Namshuhudisha 

Mwenyezi Mungu na Malaika Wake, Manabii Wake na 

Mitume Wake, kuwa hakika mimi ni mwenye kuwaamini 

nyinyi, na ni mwenye yakini na kurudi kwenu, sheria za 

dini yangu, na matokeo ya matendo yangu, na kwamba 

marudio yangu ni kwa Mola Wangu Mlezi. Basi sala za 

Mwenyezi Mungu ziwe juu yenu, na juu ya roho zenu, 

miili yenu, na viwiliwili vyenu, juu ya anayeonekana na 

asiyeonekana, aliye dhahiri na asiye dhahiri. 

“Amani iwe juu yako ewe mwana wa mwisho wa Manabii, 

ewe mwana wa bwana wa Mawasii, ewe mwana wa Imam 

wa wachamungu, ewe mwana wa kiongozi wa kundi la 

wahamiaji kwenye pepo zenye neema nyingi. Na vipi isiwe 

hivyo na hali wewe ndio mlango wa pepo na Imamu wa 

uchamungu, shikio imara, hoja juu ya watu wa dunia na wa 

tano kati ya watu wa kishamia. Umelishwa na mkono wa 

rehema na umenyonyeshwa toka katika chuchu za imani na 

umelelewa juu ya mapaja ya Uislamu. Hivyo nafsi 

haziridhii kukuacha na wala hazina shaka na uhai wako, 

sala za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako na juu ya baba 

zako na wanao.  

“Amani iwe juu yako ewe mliliwa wa machozi yenye 

kudondoka na mwenza wa msiba wenye kuongezeka! 

Mwenyezi Mungu aulaani umma uliohalalisha uvunjaji wa 

heshima kwako na ukavunja kwako heshima ya Uislamu, 

basi ukauawa kwa kuonewa ewe ambaye sala za Mwenyezi 

Mungu ziwe juu yako, Mtume wa Mwenyezi Mungu 

(s.a.w.w.) akawa witiri kupitia kwako, na Kitabu cha 

Mwenyezi Mungu kikawa chenye kuhamwa kupitia 

Kwako.Amani iwe juu yako na juu ya babu yako, baba 

yako, mama yako, kaka yako na maimamu toka katika 
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wanawako, na juu ya wale waliokufa kishahidi pamoja 

nawe, na juu ya Malaika waliolizunguka kaburi lako na 

wenye kuwashuhudia wale waumini wenye kukuzuru 

wewe kwa kupokea dua za wafuasi wako.  

“Amani iwe juu yako na pia rehema za Mwenyezi Mungu 

na Baraka Zake, kwa haki ya baba yangu, yako na ya 

mama yangu ewe mwana wa Mtume wa Mwenyezi 

Mungu, kwa haki ya baba yangu, yako na ya mama yangu 

ewe Abu Abdillah, bila shaka umekuwa adhimu msiba na 

umedhihirika msiba wako juu yetu na juu ya watu wote wa 

mbinguni na ardhini. Basi Mwenyezi Mungu aulaani umma 

uliowasha moto, ukarusha moto na ukajiandaa kukuuwa. 

Ewe Bwana Wangu ewe Abu Abdillah! Nimekusudia eneo 

lako tukufu na nimekuja kwenye kaburi lako namuomba 

Mwenyezi Mungu kupitia hadhi uliyonayo Kwake na 

kupitia nafasi yako uliyonayo Kwake, amswalie 

Muhammad na aali Muhammad, na aniweke pamoja nanyi 

duniani na Akhera, kwa hisani Yake, ukarimu Wake na 

fadhila Yake.” 

Kisha libusu kaburi na uswali hapo upande wa 

kichwani rakaa mbili kwa kusoma sura yoyote 

uipendayo. Ukimaliza kusali sema: 

 U� Wمa y00ي لل �\ �  a�VيWل Uص  a� Vع Uك Uر Uو  a� VدUج Uس Uو  UكUل  U≈ UدVح Uو  Uيك UZ لا Y UكUل 

 WنUp\لا  Uلاة Wلص�  Uوع aلر�ك� Uو  Uودaج �لس� Uو  aونaكUJ لا0  لا\ �  UكUل  UكW U�V  لا\Upن  لا ��U�  aن

 Uyل\ \لا0  � � Y U�V لU�  hللa y0مU�  Wن Uى صEUد عWم Uح aل\  مM Uد وWم Uح aم  Vمa Vل\غV�U� U01) وUع 
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 Uل UضVفU�  \ةWح\ي Wلام\  �ل� Wلس� UوY  aدaد Vر� Uو  WيU EUع  aمa Vم\ن  UةWح\ي Wل��  Y Uلام Wلس� Uو  

 Wمa y0للU�  \ن�J�F Uن\  و�� Uع VكWة¦  �لرWد\يUF (0 \Dى م\1 �  UلایVو Uدی مhي Uس Uم��ي و\ � Uو 

�Vن\  UسaحVن\  �لV��  hي\ EUع � Uم\ VيUلUع Y aلام Wلس�  Wمa y0للU�  hل Uى صEUد عWم Uح aل\  مM Uو 

مWد Uح aم  VلW< Uق U� Uو  Uك\ �ي م\Y(01 ذل\ ز Vج� Uى وEUع  Uك\ لU  ذل UضVفU� يE UمU� 

ج��ي Uر Uو  Uي فيك\ � Uو  Uكhي\ ل Uي� و  UمUح VرU�  Uن�لر�0ح\م�. 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nimesali, 

nimerukuu na nimesujudu kwa ajili Yako Wewe peke Yako 

usiye na mshirika, kwa sababu Sala, rukuu na sijda 

havipasi kutekelezwa ila kwa ajili Yako, kwa sababu 

Wewe ndiye Allah Ambaye hakuna mungu ila Wewe. Ewe 

Mwenyezi Mungu! Msalie Muhammad na aali Muhammad 

na wafikishie maamkizi bora mno na salamu kutoka 

kwangu, na nirudishie kutoka kwao maamkizi na salamu. 

Ewe Mwenyezi Mungu! Hizi rakaa mbili ni zawadi kutoka 

kwangu kwenda kwa kiongozi wangu na bwana wangu na 

Imamu wangu Husain bin Ali (a.s.). Ewe Mwenyezi 

Mungu! Msalie Muhammad na aali Muhammad na zipokee 

toka kwangu, na unipe malipo juu yake kwa kiwango bora 

cha matumaini yangu na matarajio yangu Kwako na kwa 

Walii Wako, Ewe Mwenye kurehemu kushinda wote 

wenye kurehemu.” 

Kisha kuwa kwenye miguu ya Husein na hapo mzuru 

Ali bin Huseain (a.s.), kichwa chake kipo kwenye miguu 

ya Abu Abdillah (a.s.), sema: 
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 aلام WلسU�  Uع UكVيUل �Uي  UنV�  \ول aس Uر Y\��  aلام WلسU�  UكVيUلUع �Uي  UنV�  h(\بU  ��\Y ن

 aلام WلسU�  UكVيUلUع �Uي  UنV�  \ U� Yم�ر Uن�م\ن VؤaمVل�  aلام WلسU�  UكVيUلUع �Uي  UنV� 

�Vن\  UسaحVل� Y\يد Wلش�  aلام WلسU�  UكVيUلUع � U ي�U�  aيد Wلش�  aنV�� Y\يد Wلش� 

 aلام WلسU�  UكVيUلUع � U ي�U�  aومaل Vظ UمVل�  aنV�� Y\ومaل Vظ UمVل�  Uن UعUل  a��  ̂ة Wمa� 

Y UكV�Uل U� Uق  Uن UعUل Uو  a��  ̂ة Wمa� Y UكV�UمUل Uظ  Uن UعUل Uو  a��  ̂ة Wمa�  V� Uم\ع Uس  Uك\ \ذل � 

 V�Uي Uض\ Ut Y\\ �  aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع Y UلایVو Uم  aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع  Wي\ D Uو  \�� 

 UنV�� Uو Y\hي\ ل Uو  Vد UقUل  \�Uم aظUع  aةU<صيaمVل�  \�Wل Uج Uو  aةWز\يWلر�  Uك\ عEUى عUلUيVن� � Uو 

ميع\  Uج Y Uن�م\ن VؤaمVل�  Uن UعUلUف  a��  ̂ة Wمa�  Uك V�Uل U� Uق  a �UرV�U� Uى وU D\ ك\  ��\  � VيUل\ � Uو 

 Vمa Vي م\ن\ Vي� � ن ة\  �لد� U \LVلا� Uو . 
“Amani iwe juu yako ewe mwana wa Mtume wa 

Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe mwana wa 

Nabii wa Mwenyezi Mungu! Amani iwe juu yako ewe 

mwana wa jemedari wa waumini! Amani iwe juu yako ewe 

mwana wa Husein shahidi! Amani iwe juu yako ewe 

shahidi na mwana wa shahidi! Amani iwe juu yako ewe 

uliyedhulumiwa mwana wa aliyedhulumiwa! Mwenyezi 

Mungu aulaani umma uliokuua, Mwenyezi Mungu aulaani 

umma uliokudhulumu, Mwenyezi Mungu aulaani umma 

uliosikia hayo kisha ukayaridhia. Amani iwe juu yako Ewe 

Bwana Wangu! Amani iwe juu yako ewe Walii wa 
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Mwenyezi Mungu na mwana wa Walii Wake! Bila shaka 

umekuwa adhimu msiba na umedhihirika msiba wako juu 

yetu na juu ya waumini. Basi Mwenyezi Mungu aulaani 

umma uliokuua, na ninajitenga nao duniani na Akhera kwa 

kujielekeza kwa Mwenyezi Mungu na kwako.” 

Kisha waelekee wahanga na uwazuru, sema: 

 aلام WلسU�  VمaكVيUلUي� ع  Uي�ء\ ل VوU�  \�� Yaہ Uح\>�0ءU� Uو  aلام WلسU�  VمaكVيUلUي� ع  Uف\ي�ء VصU� 

 \��  aہ Uو\د�0ءU� Uو  aلام WلسU�  VمaكVيUلUي� ع  Uص�رVHU�  \دين  \��  Uص�رVHU� Uو  \\ي0 Uب  ن

 Uص�رVHU� Uو  \ م\ن�نU�  Uم�ر VؤaمVل�  Uص�رVHU� Uو  Uة Uة\  ف�ط\م Uدhي Uس�ء\  س\H Y Uن�مUع�لVل� 

 aلام WلسU�  VمaكVيUلUي� ع  Uص�رVHU� بيU� دWم Uح aن\  م Uس UحVل�  hي\ D UوVل� Y ح\  �لن�0ص\

 aلام WلسU�  VمaكVيUلUي� ع  Uص�رVHU� د\  �بيV<Uن\  ��\  عV� UسaحVيد\  �ل Wوم\  �لشaل Vظ UمVل� 

 aو��Uل Uص  \��  Vم\ VيUلUع Y Uن�عUم VجU� بيU�\ � êU� 0ي �a� Uو  Vم a�Vط\ب  \�Uط�� Uو 

 U Vلا� aض Vر ()Wفي � �ل Y Vم a�Vن\ فaزaJVمV  دaف Uو  \�� Uز�̂  و Vو Uف Ŷ¸ظU1) ي� ع U�VيUل  a�Vن aك 

 Vمaك Uع Uم  aوزaفU� Uف  Vمaك Uع Uي م\ عU  �لVج\ن�ن\  � Uد�ء\  مU لش��  Uن�ح\ �ل �لص0 Uو  Uن aسUح Uو 

 Uولئ\كa� Y�̂فيق Uر  aلام Wلس� Uو  Vمaك VيUلUع  aة UمVح Uر Uو  \��  aaJك�UرU� Uو. 
“Amani iwe juu yenu enyi mawalii wa Mwenyezi Mungu 

na vipenzi Vyake! Amani iwe juu yenu enyi wateule wa 

Mwenyezi Mungu na vipenzi Vyake! Amani iwe juu yenu 
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enyi wasaidizi wa dini ya Mwenyezi Mungu, enyi 

wasaidizi wa Nabii Wake, wasaidizi wa jemedari wa 

waumini na wasaidizi wa Fatima, mbora wa wanawake 

wote wa ulimwengu! Amani iwe juu yenu enyi wasaidizi 

wa Abu Muhammad Al-Hasan ibnu Ali walii mnasihi! 

Amani iwe juu yenu enyi wasaidizi wa Abu Abdillah! 

Husain Shahidi mdhulumiwa, sala za Mwenyezi Mungu 

ziwe juu yenu wote! Baba yangu na mama yangu ni fidia 

kwenu, hakika mmesafika na imesafika ardhi mliyozikwa, 

na mmefuzu wallahi kufuzu kukubwa mno. Natamani laiti 

ningelikuwa pamoja nanyi nikafuzu nanyi peponi pamoja 

na mashahidi na watu wema na hao ndio wenye urafiki 

mzuri. Amani iwe juu yenu na pia rehema za Mwenyezi 

Mungu na baraka Zake! ” 

Kisha rudi kwenye kichwa cha Husain (a.s.) na jiombee 

sana hapo wewe na ndugu zako waumini, kisha nenda 

kwenye kaburi la Abbas (r.a.), simama kwenye kaburi 

lake na useme: 

 aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع �U�U�  \ل VضUفVل�  Uع\>�0سVل�  UنV�  Uر�مU� Y Uن�م\ن VؤaمVل� 

 aلام WلسU�  UكVيUلUع �Uي  UنV�  \دhي Uس Y Uن�ي0 لامa  �لVوUص\ WلسU�  UكVيUلUع �Uي  UنV�  \ل WوU� 

وVم\  UقVلام�̂  �ل Vس\ �  Vم\ \م UدVقU� Uيم�ن�̂  و�  Vم\ \مUو VقU� Uدين\  و\ �  \��  Vط\ \م UوVحU� Uو 

Uى EUع Y\لام Vس\pVلا�  aدU VشU�  Vد UقUل  U�Vح UصUH  \�  \\ ول aسUر\ ل Uو  UخيكUp\لا Uو  Uم Vع\  فUن

 U Vلا� aخ Y(¹و�aمVل�  Uن UعUلUف  a��  ̂ة Wمa� Y UكV�Uل U� Uق  Uن UعUل Uو  a��  ¦ة Wمa� Y UكV�UمUل Uظ 
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 Uن UعUل Uو  a��  ̂ة Wمa�  V�Wل Uح U� Vس�  UكVم\ن  Uمح�ر\مUpVل�  V�Uك U U�V �ن Uي و\ �  Uل\ك V� Uق 

 V à Uة Uم Y\لام Vس\pVلا�  Uم Vع\ U  فUن Vلا� aخ  aر\ �� \ي �لapVمج�F\دa  �لص0 a  �لapVمح�� \Ó�0لن� 

� Uو U Vلا aخ  aع\ �ف \Dى �لapVمجي�U�  aخي\  عUنV  �لد0 \Y ط�عUة\  �h� Uر  a�\م� �لر�0غyفي 

 Uد\F Uز  \Vرaہa  في �Uغ  Uو��\  م\ن Wزيل\  �لثUجVن�ء\  �لWلث� Uو Y كU  �لVجUميل\ Uق UحVلU� Uو 

 a��  \ة Uج Uر Uد\ �  Uك\ Ò��M ي\ a  �لنWعيم\  د�ر\ �W \ن جيد¦  حUميد¦  � Uم. 
“Amani iwe juu yako ewe Abul-Fadhli Abbas! Mwana wa 

jemedari wa waumini! Amani iwe juu yako ewe mwana wa 

bwana wa mawasii! Amani iwe juu yako ewe mwana wa 

wakwanza kuwa mwisilamu, na wa mwanzo kuamini, aliye 

imara mno kwenye dini ya Mwenyezi Mungu na mjuzi 

mno juu ya Uisilamu. Nakiri kuwa umetoa nasaha kwa ajili 

ya Mwenyezi Mungu, Mtume Wake na kaka yako, ni uzuri 

ulioje kwa wewe kuwa ndugu mfariji, Mwenyezi Mungu 

aulaani umma uliokuuwa, Mwenyezi Mungu aulaani umma 

uliokudhulumu, Mwenyezi Mungu aulaani umma 

uliohalalisha haramu dhidi yako na ukavunja heshima ya 

Uislamu kwa kukuua, ni uzuri ulioje kwa wewe kuwa 

mvumilivu, mpiganaji, mtetezi na msaidizi, ndugu mtetezi 

kwa ndugu yake na mtiifu kwa Mola Wake Mlezi, mwenye 

kupendelea yale waliyoyapa mgongo wengine, kuanzia 

thawabu njema hadi sifa jamili. Mwenyezi Mungu 

akuweke kwenye daraja la baba zako ndani ya pepo yenye 

neema. Hakika Yeye ni Mhimidiwa, Msifika.” 

Kisha egemea kaburi na useme: 



224 

 a y0للU� Wم  UكUل  a� VضWر Uع U�  \ة Uي�ر\ \ز ل Uو  Uك\ Òي�\ ل VوU� Y a� Vد UصUة̂  ق U<Vغ Uي ر\ �  Uك\  ثUو��

ج�ء̂  Uر Uو  Uك\ J U \&VغUم\ زيل\  ل Uج Uو Y Uك\ \حVس�ن �  UكaلU� VسU�Uف  VنU�  Uي© E Uص a� ىEUع 

مWد Uح aل\  مM Uو YدWم Uح aم  VنU� Uو  Uل UعVجUJ ي� Vv\ر  Vم\ \ � (³VيUع Uو Y�̂ \ \مV  د�ر0 � 

Y�̂ Kي ق�ر0 Uز\ي�ر Uو  Vم\ \ � ŶةUولa< Vق Uب) مV ذUن Uو  Vم\ \ � Y�̂ورaف Vغ U1) مV<\ل Vق� Uو  Vم a \ � 

ل\ح�̂  Vف aج\ح�̂  مVن aج���̂  م U� Vس aع��ي مaل\  د UضVفU�\ ل\�a  م� � UقVنUي  \\  م\نU�  VحUد¦  �

 \ �ر\ہ و0 aز  Uدين �لVق�ص\ Uو  \VيUل\ �  Uك\�UمVحUر\ حUمU  ي� � VرU�  Uن�لر�0ح\م�. 
“Ewe Mungu! Nimeanza kuwazuru mawalii Wako kwa 

ajili ya kutamani thawabu Zako na kutaraji msamaha Wako 

na ihsani Yako njema, hivyo nakuomba umswalie 

Muhammad na aali Muhammad, na kupitia kwao ifanye 

maridhawa riziki yangu, maisha yangu yawe yenye 

kupendeza, ziyara yangu ikubalike, na dhambi zangu ziwe 

zenye kughufiriwa. Na nirudishe na hali ni mwenye 

kufaulu na kufanikiwa kupitia kwao, na mwenye kujibiwa 

dua yangu kwa kupewa kile kilicho bora kushinda 

anachorudi nacho yeyote miongoni mwa wale wenye 

kumzuru na kumkusudia yeye, kwa rehema Zako ewe 

Mwenye kurehemu kushinda wote wenye kurehemu.” 

Kisha busu kaburi na Sali hapo sala ya ziyara na sema: 

 �لل م0 �ق>ل من�0 و�غ& لن� ولو�لدين� ولذوی �رح�من� ومن ل
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 حق علين� و للمؤمن�ن و�لمؤمن�� �رحم�ك ي� �رحم �لر�حم�ن
“Ewe Mwenyezi Mungu! Pokea toka kwetu na tughufirie 

sisi na wazazi wetu na ndugu zetu wa damu na yule aliye 

na haki juu yetu na waumini wa kiume na waumini wa 

kike, kwa rehema Zako ewe Mwenye kurehemu kushinda 

wote wenye kurehemu.” 

Mkesha wa mwezi kumi: 

Ni usiku wenye baraka, nao ni moja ya mikesha minne 

ambayo ni mustahabu kuihuisha, na humo hufunguliwa 

milango ya mbingu, na miongoni mwa Sunnah zake ni 

kumzuru Husain (a.s.) na kusoma dua: “Ewe mwenye 

fadhila za kudumu juu ya viumbe” 

Siku ya mwezi kumi: 

Siku ya Iddul-Udh’ha, nayo ni siku ya utukufu mkubwa na 

amali mbalimbali: 

Ya kwanza: Kuoga, nayo ni Sunnah iliyotiliwa mkazo 

katika siku hii, na hadi baadhi ya ulamaa wameona ni 

wajibu. 

Ya pili: Kusali sala ya Iddi. 

Ya tatu: Kusoma dua zilizopokewa toka kwa Ahlul-Baiti 

(a.s.) zinazosomwa kabla ya sala ya Iddi na baada yake, 

nazo zimetajwa ndani ya kitabu al-Iqbal. Na huenda dua 

bora kabisa ni ile ya arubaini na nane ya kitabu Sahifatul-

Kamilah as-Sajadiya, na dua ya arubaini na sita. 

Ya nne: Kusoma dua Nudba. 
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Ya tano: Kuchinja, nayo ni Sunnah iliyotiliwa mkazo kwa 

ambaye si wajibu kwake kuchinja, kama wale walioko 

mijini kwao. 

Ya sita: Atoe takbira zilizotajwa katika matendo ya siku ya 

Iddi. 

Ziyara ya Aminullah 

Nayo ni yenye kuzingatiwa mno, imepokewa ndani ya 

vitabu vyote vya Ziyara. Allama al-Majlisiy amesema 

yenyewe ndio nzuri mno kimatini na kiupokezi. Inapasa 

kuidumisha katika maeneo yote matakatifu, nayo kama 

ilivyopokewa kwa njia yenye kuzingatiwa ni kwamba 

imetoka kwa Jabir kutoka kwa al-Baqir (a.s.), kwamba 

Imam Zainul-Abidin alimzuru Amirul-Muuminina (a.s.), 

basi akasimama kwenye kaburi lake akalia na kusema: 

 aلام WلسU�  UكVيUلUي� ع  Uن�مU�  \�� ي�  \ ض\ VرU�  a U�Wجaح Uى وEUع  \ لامa  ع\>�د\ہ WلسU� 

 UكVيUلUي� ع  Uر�مU�  Uن�م\ن VؤaمVل�  aدU VشU�  UكW �U�  Uن VدUFي ج�\ �  \��  WقUج\ �د\ہ\  ح 

 U�Vم\لUع Uو  \\ \ك\��� �  U� VعU<WJ� Uو  UنUë aس  \hي\ Uب Wى ن E Uص  a��  \VيUلUع  \\ Mل U0) و )Uح 

 U≈ع�Uد  a�� ىD\ �  \ كU  ج\و�ر\ہ UضU< UقUف  \VيUل\ �  \ ت\ي�ر\ہ Vخ�\ �  UمUزVلU� Uو  UكUÒMدVعU� 

 Uة Wج aحVل�  Uع Uم� م  UكUل  Uج\  م\نUجaحVة\  �ل Uغ\ ميع\  عEUى �لV>�ل Uج  \لVق\ Uخ  Wمa y0للU� 

 Vل Uع Vج�Uف (GVفUH  ̂ةWن\ ئ Uم Vط aم  U≈\ر Uد Uة̂  ب\ق Uي \كU  ر�ض\ ÒÖض Uة̂  ب\ق UعUول aم 
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 U≈ \ V�\ذ\ �  Uك\ ÒÖعaد Uة̂  و W<\ح aة\  م Uو Vف Uص\ \كU  ل ÒÖي\ ل VوU�  ̂ةUو�a< Vح Uى م�  Uك ض\ VرU� 

 Uك\ ÒÖم Uس Uة̂  وUر\ aزaول\  عEUى ص�� \كU  ن ÒلاU�  ̂ة U ل\  ش��\ و�ض\ Uف\ \كU  ل ÒÖم VعUH 

ة̂  U \غ\  ذ��\ و�� Uس\ \كU  ل ÒلاM  ̂ة Uق�� Vش aى مD\ حUة\  � V Ut  Uك\ ÒÖق\ دUة̂  ل hوUز U� aوى م Vق Wل�� 

وVم\  Uي\ \كU  ل ÒMز Uة̂  جWنUت Vس aن\  مUë aب\س  Uك\ ÒÖي\ ل VوU�  ̂ة Uف�ر\ق aلاق\  م VخUp\لا  Uك\ Òد�VعU� 

ولUة̂  aغ Vش Uن\  مUي� عV ن مVد\≈U  �لد� Uح\ �  Uك\ ÒÖنUث Uو. 
“Amani iwe juu yako ewe amana ya Mwenyezi Mungu 

katika ardhi Yake, na hoja Yake juu ya waja Wake. Amani 

iwe juu yako ewe jemedari wa waumini. Nakiri hakika 

wewe umepigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu 

jihadi ya kweli, umefanyia kazi Kitabu Chake na umefuata 

Sunnah za nabii Wake, rehema za Mwenyezi Mungu ziwe 

juu yake na juu ya ali zake, mpaka Mwenyezi Mungu 

akakuita Kwake, akakuchukua Kwake kwa hiari Yake, na 

akawalazimisha hoja maadui Zako, pamoja na hoja zenye 

nguvu ulizonazo juu ya viumbe Wake wote. 

“Ewe Mwenyezi Mungu! Ifanye nafsi yangu iwe tulivu na 

kadari Zako, yenye kuridhia hukumu Yako, yenye kupenda 

utajo Wako na dua Yako, yenye mapenzi na mawalii Wako 

wateule, yenye kupendwa katika ardhi Yako na mbingu 

Yako, yenye subira juu ya mteremko wa balaa Lako, yenye 

kuthamini fadhila za neema Zako, yenye kukumbuka wingi 

wa neema Zako, yenye shauku na furaha ya kukutana na 

Wewe, yenye kujiandalia uchamungu kwa ajili ya Siku ya 

Malipo Yako, yenye kufuata sunnah za mawalii Wako, 

yenye kujitenga na maadili ya maadui Zako, yenye kuipa 
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nyongo dunia kwa kukuhimidi na kukusifu.” 

Kisha aliweka shavu lake juu ya kaburi na akasema: 

 Wمa y0للU�  Wن\ �  Uو�aلaق  Uن�ب\� VخaمVل�  UكVيUل\ ة¦  � U \ >aلU  و�ل aس Uو  Uن�لر�0غ\>�  UكVيUل\ � 

�UعVلامU  ش�ر\عUة¦  Uو  Uدين \لUيVكU  �لVق�ص\ ة¦  � Uح ةU  و�ض\ Uد\ �UفVئ Uو  Uن�ع�ر\فVل� 

 UكVة¦  م\نUف�ز\ع  Uو�� VصU� Uو  Uن�ع� \لUيVكU  �لد0 ة¦  � Uص�ع\د  Uو��V�U� Uة\  وUج��\pVلا� 

 Vمa Uة¦  ل Uح W� Uف aم  Uة UوVعUد Uو  Vن Uم  U≈ة¦  ن�ج�Uج�� U� Vس aم  UةU� VوUJ Uو  Vن Uم  Uن��U�  UكVيUل\ � 

>aولUة¦  Vق Uم  UةUرV عUب Uو  Vن Uى م�U�  Vة¦  م\ن UومaحVر Uم Uك\ ف Vو Uخ  UUغ�ث\pVلا� Uن\  وUم\  ل

 Uغ�ثU� Vس�  Uك\ وVجaودة¦  � Uم  UةU �لاpV\ع�ن Uن\  وUم\ ع�نU  ل U� Vس�  Uك\ ة¦  � Uول aذV< Uم 

 Uك\ Jع\د� Uو  U≈\ع\>�د\ زUة¦  ل UجVن aم  UلUل Uز Uن\  و Uم  UكUق�ل U� Vة¦  �سUق�ل aم  Uم�لVعU� Uو 

 Uن�ع�م\لVل�  UكVي UدUة¦  ل Uوظaف Vح Uم  UكUق�v VرU� Uى وU D\ \ق\  � Òلا UخVل�  Vم\ن  UكV ن aدUل 

\دU  ن�ز\لUة¦  ÒMوUع Uزيد\  و UمVل�  Vم\ VيUل\ لUة¦  � aو�U  و�ص\ ذaن Uو  Uين \& Vغ U� VسaمVل� 

ة¦  Uورaف Vغ Uم  Uج\ ÒMوUح Uو  Uق\كVل Uخ  U≈ UدVة¦  ع\نWي ض\ Vق Uم  Uز\ ÒMو Uج Uو  Uن�ل\ Ò�  �لس0

 U≈ UدVة¦  ع\ن U WtUو aم  Uد\ ÒMوUع Uزيد\  و UمVة¦  �لUر\ Jو� U� aم  Uد\ ÒMو Uم Uو  Uن�ع\م Vط U� VسaمVل� 

ة¦  Wد Uع aم  Uل\Fن� Uم Uء\  وÖم hة¦  �لظUعUرV � aم  Wمa y0للU�  V�\ج U� Vس�Uى ف�Öعaد  Vق� Uو VلU< 
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مUعV  ثUن�Öى Vج� U1) وVيU�  UنV�U� Uى و�Öي\ ل VوU�  hق Uح\ مWد � Uح aى0  م\ EUع Uو  Uة Uف�ط\م Uو 

ن\  Uس UحVل� Uن\  وV� UسaحVل� Uو  UكW \ن \ى�  � D Uى و�Öم VعUH ىw U�Vن aم Uو  Uن�ى aم  aةUغ�ي Uو 

ج��ى Uب) �ى رUل UقVن aم  Uو�ى Vث Uم Uو. 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika nyoyo za wanyenyekevu 

zinachemka mapenzi Yako, njia za wenye raghba na Wewe 

zimefunguka, alama za wenye kukukusudia Wewe ziko 

wazi, vifua vya wenye utambuzi toka Kwako viko tupu, 

sauti za wenye kukuita Wewe ni zenye kupanda, milango 

ya majibu yao ni yenye kufunguliwa, dua ya mwenye 

kukunong’oneza ni yenye kujibiwa, toba ya mwenye 

kurudi Kwako ni yenye kupokewa, machozi ya mwenye 

kulia kwa ajili ya kukuhofu ni yenye kuhurumiwa, msaada 

wa mwenye kukutaka msaada upo, msaada wa mali wa 

mwenye kukutaka msaada ni wenye kutolewa, ahadi Yako 

kwa waja Wako ni yenye kutekelezwa, matelezo ya 

mwenye kuomba kufutiwa ni yenye kufutwa. Amali za 

wenye kutenda Kwako ni zenye kuhifadhiwa, riziki Zako 

kwa viumbe ni zenye kuteremka toka Kwako, ahadi za 

neema ya ziada ni zenye kuwafikia, dhambi za mwenye 

kuomba maghfira ni zenye kusameheka, haja za viumbe 

Wako ni zenye kukidhiwa Kwako, zawadi za waombaji 

Kwako ni zenye kufurika, ahadi za neema ya ziada ni 

zenye kuendelea, meza za vyakula vya waomba chakula ni 

zenye kuandaliwa, manyweo ya wenye kiu ni yenye 

kububujishwa. 

“Ewe Mwenyezi Mungu! Nijibu dua yangu, na kubali 

wasifu wangu, nikusanye mimi na wapenzi wangu, kwa 

utukufu wa Muhammad, Ali, Fatima, Hasan na Husein, 
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hakika wewe ni msimamizi wa neema zangu, kilele cha 

matamanio yangu, na lengo la matarajio yangu kwenye 

mgeuko wangu na marejeo yangu, Wewe ndiye Mungu 

Wangu, Bwana Wangu na Mtawala Wangu. Visamehe 

vipenzi vyetu na tuzuilie maadui zetu, washughulishe 

wasituudhi, lidhihirishe neno la haki na lifanye liwe juu 

mno, lididimize neno la batili na lifanye liwe chini mno, 

hakika Wewe ni Mwenye uwezo juu ya kila kitu.” 

DUA YA KUMAYL BIN ZIYAD 

Hii ni miongoni mwa dua maarufu. Allama al-Majlisiy 

amesema ni miongoni mwa dua bora, nayo ni dua ya 

Khidhri (a.s.), Amirul-Muuminina alimfunza Kumail 

aliyekuwa miongoni mwa wanafunzi wake waaminifu na 

mwandani wake, dua hii huombwa ndani ya mkesha wa 

nusu ya Shaban, mkesha wa Ijumaa na inafaa kwa kinga ya 

shari za maadui na kwa kufungua milango ya riziki na 

kuomba maghfira dhidi ya madhambi. 

 U� Wمa y00  لل �\ UلaكU  ي� ~ VسU�  Uك\�UمVحUر\ � ()Wل�  V� Uع س\ Uو  Wلa ءY ك V( U¬  Uك\ J Wو aب\ق Uو ()Wل� 

 U�Vر U Uق � \ �  Wلa )VءY ك U¬  Uع Uض Uخ Uو � Uل�  لa )ءY ك U¬  WلUذ Uو � Uل�  لa )ءY ك U¬ 

 Uك\ JوaرU ب Uج\ � Uو ()Wل�  U�V<UلUغ � \ �  Wلa )ءY ك U¬  Uك\ JWز ب\ع\ Uو ()Wلا �ل  aوم aقU} � Uل 

Y )ء¦ U¬  Uك\�Uم Uظ Uب\ع Uو ()Wل�  V�UpUلا Uم  Wلa )ءY ك U¬  Uك\ لVط�ن aب\س Uذی وWلا �لUع 

 Wلa )ءY ك U¬  Uك\ VجUو\ � Uي و��<Vل�  Uد VعUن�ء\  بUف  hلa )ءY ك U¬  Uك\ Òم� VسU ~\ � Uو ()Wل� 
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 V�UpUلا Uم  Uك�ن VرU�  hلa )ءY ك U¬  Uم\كVب\ع\ل Uذی وWل�  Uح�طU�  hلa \ك � Yء( U¬  \ورaن\ � Uو 

 Uك\ Vج Uذی وWل�  Uض�ءU�  aUل�  لa aورa  ي� ¬)ءY ك Y ي� ن aوس لU  ي� قaد� WوU� 

 U Vلا� Uن�\ ل Wي� و Uو  U \LM Y Uين \LVلا�  Wمa 0للU�  V \&Vي �غ\ D  Uو�a ن  �V UJ\كa  �لW() �لذ�

Y Uم Uع\صVل�  Wمa y0للU�  Vرy \ي �غVف\ D  Uو�a ن \لa  �لW() �لذ� aJ  YنVز Uم Uقhلن�  

 Wمa 0للU�  V \&Vي �غ\ D  Uو�a ن yرa  �لW() �لذ� hي Uغa� Y Uم Uعhلن�  Wمa y0للU�  V \&Vي �غD  Uو�a ن  �لذ�

()Wل�  aس\ < VحUJ Y Uع�ء U�  Vللa y0مW  �لد� \&Vي �غ\ D  Uو�a ن \لa  �لW() �لذ� aJ YنVز UلاءU<Vل� 

 Wمa 0للU�  V \&Vي �غD  Wلa �V ك Ya ذUن a�VبU aلU�  WذVن ك Uة وUطيئ Uخ Y� aJ~ Uط VخU�  Wمa 0للU� 0ي �\ � 

 a� W UO U�U�  VيUل\ � Uك Y U≈ \ V�\ذ\ �  aف\ع Vش U� VسU� Uو  Uك\ \Dى � � Y Uك UلaكUH  UفVس\ ~ VسU� Uو 

 U≈\ودaج\ �  VنU� (1Uي\ ن VدaJ  Vم\ن Y Uك\ � V aÂ  VنU� U1) وUوز\عaJ Y U≈ U V� aش  VنU� Uو 

(1Uم\ VلaJ Y U≈ U V�\ذ  Wمa 0للU� 0ي �\ �  UكaلU ~ VسU�  Uؤ�ل aع س لhل خ�ض\ Uذ U� aع م  خ�ش\

 VنU� (1 Uس�م\حa� (1 UمUحVرUJ U1) وUل UعVجUJ Uو  Uم\ك Vي�̂  ب\ق\س �ي ق�H\ع�̂  ر�ض\ Uو 

ميع\  Uج  U Vو�ل\ �لاVح Y�̂ع و�ض\ U� aم  Wمa 0للU�  UكaلU ~ VسU� Uو  Uؤ�ل aن\  س Uم  V� Wد U� Vش� 

Ya a� Uف�ق  UلUزV �Uن Uو  Uك\ �  UدVد\  ع\ن\ Òد� Wلش� Ya U� Uح�ج  Uم aظUع Uف¸ و  U≈ UدVع\ن 
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Ya a�UبVغ Uر  Wمa y0للU�  Uم aظUع  Uكa لVط�ن aلا سUع Uو  a ك�ن Uم Uي ك\� Uخ Uو  U≈a V� Uم  Uر U Uظ Uو 

 U≈aر VمU�  U�UلUغ Uو  U≈aر V Uق  V�Uر Uج Uو  UكaJ Uر Vدaق  aك\نVمaلا ي Uر و� \&Vل�  Vم\ن 

Y Uك\� Uومaكaح  Wمa 0للU�  aج\دU� وبي لاa ن aذ\ Y�̂ ل \tلا غ� Uي و½\ Ò�< Uق\ لا ل Uو Y�̂ر\ Jس� 

)ء U³\ \ي م\نV  ل E UمUبيح\  ع UقVن\  �ل Uس UحVل�\ لا̂  � hدU< aم  U≈UرV�Uغ  

U  لاyل\ �لا0  �  U�V UكU�  Uن >Vح�ن aس  U≈\دVم Uح\ � Uو  a�VمUل Uظ Y(GVفUH  a�V�Wر UجUJ Uو 

\جEV Uي �  a�VنUك Uس Uى وD\ ≈U  قUديم\  � \ V�\ي ذD  Uكhن Uم Uو Y WيU EUع  Wمa 0للU� لایVو Uم 

 Vم Uك  Vبيح م\نUق  aUJVرU � Uس  Vم Uك Uو  Vف�د\ح م\ن  Uلاء\  م\نU<Vل�  a U�Vل UقU�  Vم Uك Uو  Vم\ن 

Ya ع\ث�ر U�Vي Uق Uو  Vم Uك Uو  Vوہ م\ن a V� Uم Ya U� VعUفUد  Vم Uك Uو  Vن�ء م\نUميل ثUج 

 a� VسUلا̂  لVFU�  aUل YaUJ V U�UH  Wمa 0للU�  Uم aظUلا�ي عU�  Uط U VtU� Uبي و  aؤ aس YيDح� 

 V� U a¾Uق Uي بي وDم�VعU�  V� Uد Uع Uق Uبي و YىDلاVغU� (1 UسU<Uح Uو  VنUي ع/VفUH  aد Vعaب 

Eي UمU� ي�V ن 1\) �لد� V�Uع Uد Uخ Uو وaر aب\غY�F\ر (GVفUH Uو � \�Uج\ن�ي\ م\ط�Dي � Uي� و 

يhدی Uس  UكaلU ~ VسU ~Uف  Uك\ JWز جU�  U�aنV  ب\ع\ VحUلا ي  UكVنUع��ي عaد  aؤ aي سEUمUع 

YيDع�\ ف Uلا و U1) و Vح UضVف U� ي\� Uخ\ � � Uم  U� VعUلWط�  \VيUلUع  Vم\ن Yى 0 \Å لا Uو 
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(1Vع�ج\لa�  \ةUو� aق aعVل�\ a  م� عEUى �a�Vم\لUي �ي عKو�Uل Uخ  Vؤ\  م\ن aي سE Vع\  ف

Kي Uس�ء� Uو�م\  وUد Uيطي و V& U� ()Uل� Uج Uة\  وUرV Ô Uك Uي وKو� U Uش Y()Uل VفUغ Uن\  و aك Uو 

 Wمa 0لل�  Uك\ JWز aلh  �ي Dي ب\ع\ U  ك Vو�ل\ �لاVؤوف�̂  ح Uي رU EUع Uميع\  �ي و Uور\ ج aمapVلا� 

وف�̂  aطUع  

\لwyي 0ي � ب Uر Uو  Vن Uي مD  U≈aرV�Uغ  aaلU ~ VسU�  Uف Vش Uی ك 0 aÜ  Uر UظWلن� Uي و� Yری VمU� 

\لwي وVلای � Uم Uو  U�VيUر VجU� يU EUم�̂  عVكaح  a� VعU<WJ\ �  \مUH  VفUF (GVوى في Uل Uو 

 Vس\ یUJ YزVي�ن\  م\نV  في\  �UحU�Vر و0 aدUي ع�Wر UغUم� ف\ ہVFU�  aوى � Uد Uع VسU� Uى وEUع 

 Uك\ ض�ءa  ذل UقVل�  a� Vز Uج�وU�Uم� ف\ Uي جUرى � EUع  Vم\ن  Uك\ ضU  ذل VعUب 

 Uض VعUب a�VفUخ�ل Uو Y U≈\ود aدaي �ي حEUع ( aةWج aحVلU�) aدVم UحVل� UكUلUف U≈\ �Uو�م\ر

 Uك\ ميع\ ذل Uلا ج Uو  UةWجaي حD ¸رى فUج  WيU EUع  \1) قUض�ؤU≈a  في UمUزVلU� Uو 

 UكaمVكaح Y U≈aلاؤU� Uو  VدUق Uو  Uكa�VيUJU� ي ي�wyل\ �  Uد VعUری ب�ص Vق U� ي�� VÅ\ � Uو 

ر�̂  UHفGV) عEUى ذ\ U� Vع aن�د\م�̂  م  ̂� \�UكVن aقيلا̂  م U� Vس aم  ̂� \& Vغ U� Vس aني>�̂  م aم 

 ̂� 0 \Oaع\ن�̂  م Vذ aف�̂  م\ �Uر Vع aم  aج\دU� لا  ̂� 0 U& Uم � 0) ك�نU  م\م0 لا م\1 Uع�̂  وUزVف Uم  a WجUوUJU� 
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 \VيUل\ ری �ي � VمU�  UرV �Uغ  Uك\ >aول Uری ق Vذaع  Uك\ \دVخ�ل � Uو  Uي�0ی\ ة �ي � Uع Uس  Vم\ن 

 Uك\�UمVح Uر  Wمa y0للU�  VلU< Vق�Uری ف Vذaع  VمUح Vر� Uو  Uة Wد 0  ش\ aÜ1) یWكaف Uو  Vم\ن 

 hد Uش Yي�ث� Uي� و  h� Uر  VمUح Vر�  Uف Vع Uي ض� UدU�  Uة Wر\ق Uدی وVج\ل  Uة Wد\ق Uو Yº VظUع 

نV  ي� Uم  U� UدU� يÀVل Uی خ V�\ذ Uو ()Uي\ �VرUJ Uر0ى و\ � Uو ()Uي ذ\ Vغ U� U1) وV<UF 

�V\د�ء\  y�\لا  Uم\ك U U�  \ف\ س�ل Uو  U≈hر\   بي �

\لwyي ي� يhدی � Uس Uو Y0ي ب Uر Uو  U≈ر�aJU� بي hذ Uع aم  U≈\ن�ر\ �  Uد VعUب  U≈\حيدVوUJ 

 Uد VعUب Uو � Uوى م UطV \  �نVيUلUب) عVل Uق  Vم\ن  Uك\�Uف\ ر Vع Uم  Uج\ Uل Uو  \\ \س��ي �  م\نV  ل

Y U≈ \ V�\ذ  aہ Uد Uق U�Vع� Uری و�م Uض  Vم\ن Y Uكh<aح  Uد VعUب Uق\  و Vد ر��ي ص\
\
�Vع� 

دaع��ي Uع�̂  و Y خ�ض\ Uك\�Wي\ \رa�aو� UF  U�VيU�� V  ل مU�  aن U V�U�  Vم\ن  VنU�  Uعhي Uضa� 

 Vن Uم  a U�VيW� Uر  VوU�  Uع\دV<aJ  Vن Uم  a U�VيU دU�  UوU�  VدVن h U�a�  Vن Uم  a U�Vي Uو�  VوU�  Uمhل Uسa� ىU D\ � 

نV  �لU<Vلاء\  Uم  a U�Vي Uف Uك Ya U� Vح\م Uر Uو  U�VيUل Uرى و Vع يhدی ي� ش\ Uي سwyل\ � Uو 

 UلایVو Uم Uو  aطhل Uسa�U�  Uى �لن�0رEUوہ عaج aو  V� W UL  Uك\�Uم Uظ Uع\ ةŶس ل Uى �ج\دEUع Uو 

ن aسVلU�  V� Uق UطU وVحيد\≈U  ن U�\ � Ŷة Uص�د\ق  U≈\ V� aب\ش Uو ŶةUى م�د\حEUع Uو 
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\ل \ي�W\كU  �عU�VرUفV�U  قaلaو� �\ � Ŷة Uق hق Uح aى مEUع Uو  Uر\ Òم� Uض  V�UوUح  Uم\  م\نVع\لVل� 

 Uك\ � (0 )Uح  V� Uص�ر Ŷة Uع عEUى خ�ش\ Uو  Uو�ر\ح Uج  V� Uع Uى سD\ ط�ن\  � VوU� 

 U≈\د�< Uع U�  ̂ة Uع\ Òط�  V� Uش�رU� Uو  U≈\ف�ر Vغ\� Vس�\ � ŶةUع\ن Vذ aم� م � UذUكF  ن� Wلظ� 

 Uك\ \رVن� � ب Vخa� لا Uو  Uل\ك VضUب\ف  UكVنUي� ع  aيم U�  

�h  ي� Uر  U�V �Uن Uو  aمUل Vع U� ي� Vع Uض  VنUليل عUق  Vلاء\  م\نU� ي�V ن \ � �لد� Jو�� aقaع Uو 

م� Uری وVجUفي � ي  Uم\ن  \ \كU�  UنVFU�  Wل\ �Y عEUى عEUى �لVمUك�ر\ہ  �Uلاء¦  ذل

وہ¦  a V� Uم Uليل¦  وUق YaaثVك Uر¦  م�سU} Yaہaق�ؤUر¦  ب�صUق  aaJ Wد aم  UفVيUكUف 

\>Uلاء\  �ح�V\م�Dي \  ل ة U \LVليل\  �لاUج Uو  \ قaوع\ �لVمUك�ر\ہ aفي � و  UوaF Uلاء¦  وU� 

 aول aطUJ  aaJ Wد aم  aوم aدUي Uو  a aق�م Uلا م Uو  aفWف Uخaي  VنUع  \VFU�  aل\W �لا0  لا يUكaونa  لا\Upن 

 VنUع  Uغ Uك\ < Uض  Uن�\ق�م\كV� Uو Y Uط\ك Uخ Uس Uذ� وF Uلا م� و  aوم aق U�  aUل 

 aو���yم Wلس� � Uو U Vلا aض Vد\ی ي� رhي Uس  UفVيUكUي فD �U �Uن Uو  U≈ aدV<Uع  aفyعي Wلض� 

 aلyلي Wذyل�  aرyقي UحVل�  aنyكي Vم\سVي� �ل Y aن�ك U� VسaمVي �لwل\ 0ي � ب Uر Uد\ی وhي Uس Uو 

 UلایVو Uم Uو  hیUp\ور\ لا aمapVلا�  UكVيUل\ كaو � VشU� م�\ ل Uو � Vج�  م\ن ��V�Uي �Uض\ Uليم\  وUp\لا 
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ذ��\  UعVل� Y\\ J Wد ش\ Uو  VمU�  \ول aط\ \Y �لU<Vلاء\  ل\ J Wد aم Uو  Vن\ Wر1UJV) فUلUئ � Uص 

و���\  aق aعVل\ عU  ل Uم  Uك\ Òد�VعU�  U� Vع Uم Uج U1) وVيU�  UنV�U� Uل\  وVFU�  Uك\ ÒلاU�  U�Vق W Ut Uو 

(1VيU�  UنV�U� Uو  Uك\ Ò�0<\حU� Y Uك\ Òلي� VوU� Uو  

(1V< U Uى ي� فwyل\ يhد\ی � Uس Uو  UلایVو Uم U0ي و ب Uر Uو  a�VرU ب Uى صEUع  Uك\  عUذ��

 UفVيUكUف  aر\ ب VصU� ىEUع Y Uق\ك� \t (1V<UF Uي وwyل\ Uرa�V  ي� � ب Uى صEUع  h Ù  U≈\ن�ر 

 UفVيUكUف  aر\ ب VصU�  \نUع  \ ر UظWى �لنD\ �  Uك\� Uم� U�  VمU�  UفVي Uك  aنaك VسU� ي\  �لن�0ر\  �

ج��ي Uر Uو  U≈aو VفUع\  ع\ <Uف Uك\ JWدى ي� زhي Uس  UلایVو Uم Uو  aم \نV  ص�د\ق�̂  �aقVس\  لUئ

(1 U� VكUرUJ  ̂ن�ط\ق�  WنWج \لUيVكU  لا\Upض\ �  UنV�U� � \لVFU�  Uجيج Uض  Uن�م\لVلا� 

 Wن Uخ a VÓUpUلا Uو  UكVيUل\ �  Uخ� aÓ Y Uن�خ\ V¾U� VسUمVل�  WنU� لاV�UpUك\ Uو  UكVيUلUع  Uك�ءa� 

Y Uف�ق\دينVل�  UكWنUن�د\يapUلا Uو  UنVيU�  U�Vن aي� ك  Wي\ D Uو Y Uن�م\ن VؤaمVل�  UةUي� غ�ي 

M Yم�ل\  Uن�ع�ر\فVي� �ل  Uغ\ي�ث Y Uن�غيثU� VسaمVي� �ل  Uبي�Uو�\  حaلaق 

Y Uن�د\ق� ي� �لص0 Uو  U\ل � Y Uن�مUع�لVل�  U≈ر�a � UفU�  UكU >Vح�ن aى ي� سwل\ � 

 U≈\دVم Uح\ � Uو  aعUم Vس U� � في  U�Vو Uد صV<Uل\م ع Vس aم  Uج\ن aفي � س Y\\� UفUخ�لaم\ � 
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 Uذ�ق Uو  Uم VعUط � \ \  عUذ��\�Uي ص\ Vع Uم\ �  Uس\ <aح Uو  UنV�U� � \ \جaرVم\\  �UطV>�ق � 

 \\ JUرير Uج Uو  UوaF Uج�  و \لUيVكU}  Uض\ �  Uجيج Uل ض hم Uؤ aم Y Uك\�UمVحUر\ يaن�ديكU  ل Uو 

\ل\س�ن\  VFU� Yل\  � U≈\حيدVوUJ  aل WسUو U�Uي Uو  UكVيUل\ � Y Uك\�Wي\ \رa�aو� �  

وVلایU  ي� Uم  UفVيUكUى فÀV<Uي ي\ ذ��\  � UعVل�  UوaF Uو وaجVرUم� ي  UفUل Uس  Vم\ن 

Y Uم\كVح\ل  VمU�  UفVي Uك  aaم\ ل VؤaJ  aلن�0ر�  UوaF Uو  aملV ~Uي  UكUل VضUف  Uك U�UمVح Uر Uو  VمU� 

 UفVي Uك  aaق \ V̄ aي � a<ي Uل  U�V �Uن Uو  aعUم Vس U�  aUJ Vو Uرى صUJ Uو U ك�ن Uم  VمU�  UفVي Uك 

 aم\ل U� VشU}  \VيUلUع �Faر�ف Uز  U�V �Uن Uو  aمUل Vع U� Ya Uف Vع Uض  VمU�  UفVي Uك  aل UقVل Uق U�Uي  UنV�U� 

U�  U�VطV>�ق\ � �Uن Uو  aمUل Vع U� Ya Uق Vد يVفU�  UمV  ص\ Uك  aہaر aجVزUJ � a�Uي\ ��ن Uز  UوaF Uو 

 Uن�ديكaي YaW� Uي� ر  VمU�  UفVي Uو كaجVرUي  UكUل VضUي ف�  \ق\ V�\ع � Vم\ن  a aكaرV � U�Uف 

\كU  م� UFيU�� V  في � نa  ذل Wلظ�  Uك\ �  Uلا Uو  aر Vع UمVل� aوف  Vم\ن  Uل\ك VضUلا ف Uو 

 ¦\ < Vش aم� م\ لU�V  ل Uع�م  \\ �  UدينhحUوaمVل�  Vم\ن  U≈hر\ � Y Uك\ \حVس�ن � Uن\  و�قUيVل�\ <Uف 

 aع Uط VقU� لا VوUم� ل  \\ � U�VمUكUح  Vذي�\  م\ن Vع U� Y Uج�ح\ديك  U�Vي UضUق Uو  \\ �  Vم\ن 

 \ لاد Vخ\ �  Uد\يك\ ع�ن aم  U�Vل UعUجUل  Uلن�0ر� � Wلa لام�̂  �UرVد�̂  ك Uس Uم� و Uو �U  ك�ن
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�̂  في � لا\UpحUد 0 UO Uلا م Uق�م�̂  و aم  UكWلك\ن  V� Uس Wد Uق U�  U≈aم�ؤ VسU�  U�Vم UسVقU�  VنU� 

�FUpUلاVمUJ  Uم\ن  Uين \tك�Vل�  Uة\  م\نWج\نVلن�0س\  �ل� Uو Y Uن�عUم VجU�   

 VنU� Uو  Uدhل UخaJ � U في  Uدين\ U�V  �لVمaع�ن �Uن Uو  WلUج  U≈aن�ؤUث  U�Vلaق Y�̂Ò\د U�Vب aم 

 U�Vل Wو UطUJ Uع�م\  وVH\p̂لا�\ م�̂  � h U�U� aم  VنUمUفU�  Uم\ن�̂  ك�ن Vؤ aم  VنUم Uك  Uق�̂  ك�ن  ف�س\

Y Uونaو U� VسU} ى لاwل\ يhدى � Uس Uو  UكaلU ~ VسU ~Uف  \ ة Uر Vد aقVل�\ � ()Wل� Y� UJ Vر WدUق 

يWة\  ض\ UقVل�\ � Uو ()Wل� � U� Vم U�Uح � U� VمUكUح Uو  U�V<UلUغ Uو  Vن Uم  \VيUلUع � U�VيUر VجU�  VنU� 

 U�U UJ ىD ذ\  �ىF \ �ي �للWيVلUة\  ہ Uو  \ ہ �عUة\  Fذ\ aلW  �لس0 Ya جaرVم ك a� VمUر VجU�  Wلa ك Uو 

�V Ya ذUن a�VبU aلU�  WذVن ك Uب\يح و Uق YaaJ Vر U VÅU�  Wلa ك Uل وV Uج Ya a�Vم\لUع  a a� Vم U� Uك  VوU� 

 a a�VنUلVعU�  a a�Vي Uف VخU�  VوU� YaaJVر U VظU�  Wلa ك Uة وUئ hي Uس  U�Vر UمU� � U \ J�<Vث\ �\ �  Uم� \�Vل� 

 Uن�<\ Jك�Vل�  UذينWل�  Vمa U�VلW ك Uظ\  وVح\ف\ 0) يUكaونa  م� � لa U�VمV  م\1 Uع Uج Uود�̂  وa aش 

 WيU EUع  Uع Uم Yيµ\و�ر Uج  U�Vن aك Uو  U�V UيW  �لرWقي�U�  Uن EUع  Vم\ن Y Vم\ \ Òر� Uو 

 Uد\F� �لش0 Uم� و\ \يU  ل � Uخ Y Vم a VنUع  Uك\�UمVحUر\ � Uو Ya U�Vي Uف VخU�  Uل\ك VضUب\ف Uو YaUJVرU� Uس 

 VنU� Uو  aJ U htUي و aلh  م\نV  حUظ0 Vر ك � Uخ  a U�VلUزV \حVس�ن �UوU�  Vن �  a U�Vل WضUف  VوU�  È \ر0 �  aUJ V U�UH 
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(aہ a a�VنUJ)  VوU� ق Vv\ر  a U� Vط UسUب (a aط aسV<UJ)  VوU� �V ہa  ذUن a \& Vغ U�  VوU� ~ Uط Uخ 

Yaہaرa � Vس U� ي�  h� Uي� ر  h� Uي� ر  h� Uي ي� رwل\ يhدی � Uس Uو  Uلای Vو Uم Uو  Uك\ م�ل Uو 

Y0ى �  ر\

نV  ي� Uم  \ \يUد\ہ � ()Uي ى عUل¸^  ي� ن�ص\ 0 aÆ\ب Y()UنUك Vس Uم Uر�̂  ي� و�< Uى خ VOUب\ف 

()Uف�ق Uي� و  h� Uي� ر  h� Uي� ر  h� Uر  UكaلU ~ VسU�  Uك hق Uح\ �  Uك س\ Vدaق Uم\  و UظVعU� Uو 

 Uك\ Jف� \كU  ص\ Òم� VسU� Uو  VنU�  Uل UعVجUJ يKق� VوU� ي\ �لنW �ر\ �للWيVل\  � Uو  U≈ \ V�\ذ\ � 

Ŷة Uورaم Vع Uم  Uك\� Uم Vخ\د\ � Uو ŶةUول aصVو Uى مDم�VعU� Uو  U≈ UدVة̂  ع\نUولa< Vق U0) م )Uح 

 UونaكUJ يDم�VعU� ر�دى VوU� Uل� � وa د�̂  ك Vى و�ح\د�̂  و\رDح� Uى و�  Uك\� Uم Vخ\د 

Y�̂د Uم V UÅ دی ي�hي Uي� س  Vن Uم  \VيUلUي عD Wو Uع aي� م  Vن Uم  \VيUل\ �  a�VوUك Uي شDو�VحU� 

�h  ي� Uي� ر  h� Uي� ر Y h� Uر  hو Uى قEUع  Uك\� Uم Vى خ\دµ\و�ر Uج  Vد aد Vش� Uى وU EUع 

ة\  Uزيم UعVي �ل½\ و�ن Uج  V�UF Uو  Uي\ D  Wج\دVي �ل� Y Uك\�Uي Vش Uخ  Uو�م Wلد� Uي و\ � 

ص�ل\  h�\pVلا� Y Uك\� Uم Vخ\د\ � (0 )Uح  Uح U VÅU�  UكVيUل\ ي�دين\  �ي � Uم  Uن�ب\ق�  �لس0

 Uع \ VÅa� Uو  UكVيUل\ \ي � �  Uينv\ر�<Vل�  Uق�� VشU� Uى وD\ �  Uك\ � V aÂ ي\ �  Uن�ق�� VشaمVل� 
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 Uوa �UدVن Uو  UكVم\ن  Wوa Y دaن Uن�ل\ص VمخapVل�  UكUخ�فU� Uو  UةUخ�ف Uم Y Uن�ن\  �لVمaوق

 Uم\ع U� VجU� Uى و�  U≈\ج\و�ر  Uع Uم Y Uن�م\ن VؤaمVل�  Wمa 0للU�  Vن Uم Uي و�Uر�دU� ؤ aب\س 

 aہVر\دU� Uف  Vن Uم Uي و�Uك�د Y aہ Vك\دU1) فVل Uع Vج� Uو  Vن\  م\ن UسVحU�  U≈\بيدUصي>�̂  عUH 

 Y U≈ UدVع\ن  

  Vم\ \ � U VÂU� Uة̂  و Uل\ نVز Uم Y UكVم\ن  Vم\ hص UخU� Uة̂  و UفVل aز Y UكVي UدUل  aW \ن � Uف  aن�لaلا ي  Uك\  ذل

�لا0  Y Uل\ك VضUب\ف  Vدaج Uي وD  U≈\ودaج\ �  Vط\فVع� Uو  WيU EUع  U≈\دVجUم\ � (1 VظUفVح� Uو 

Y Uك\�UمVحUر\ �  Vل Uع Vج� Uى و�\س� ≈U  ل \ V�\ذ\ �  ̂� Uج\ Uب) لVل Uق Uو  h< aح\ � Uك  ^ W̧ U ت aم 

 Wن aم Uو  WيU EUن\  ع Vسaح\ � Y Uك\�Uج��\ � (1Vل\ �Uق Uي وKUرV ÔUع  V \&Vغ� Uو Y()Wل Uز  UكW \ن � Uف 

 U�Vي UضUى قEUع  U≈\ع\>�د Y Uك\ JUب\ع\>�د  Vمa UJVر UمU� Uو Y Uك\ Òع� aد\ �  U�Vم\ن Uض Uو  aم a Uل 

Y UةUج��\pVلا�  UكVيUل\ � Uي� ف  h� Uر  a�V< UصUH يwVج Uو  UكVيUل\ � Uي� و  h� Uر  a�Vد Uد Uم 

YدیUي  Uك\ JWز \ع\ <Uف  V�\ج U� Vي �سD ع��يa1) د VغhلU� Uو  Uن�ی aلا م Uو  Vع Uط Vق U�  Vم\ن 

 Uل\ك VضUف Yج��ي Uف\1) ر Vاك Uو  W UZ  hج\نVس\  �لV �لاpV\ن Uو  Vم\ن Yد��يVعU� ي�  Uيع UÅ 

V  �لرhض� \&Vغ\ �  VنUم\ ل\كa  لا ل VمUلا0  ي�  Uع�ء WكU  �لد� \ن � Uل¦  ف� \م� فUع0 Y ل aش�ءU� ي� 
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ن\  Uم  aaم Vو�ء¦  �سUد  aہ a V�\ذ Uف�ء¦  و a  ش\ a�Uط�ع Uو Y(̂1\غ  VمUح Vر\ �  Vن Uم  aسV� Uر 

 \\ a  �لرWج�ءa  م�لaلاح س\ Uو Y aك�ءa<Vي� �ل  Uغy\ Y س�� م\ Uعhي� �لن  Uع\ Y د�ف م\ Uقhي� �لن 

 Uورa وVح\ش�نU  ن U� VسaمVي �ل\ � Y لUم\ \م�̂  ي� �لظ� Y ع�ل aمWل Uعa} لا  hل Uى صEUد عWم Uح aم 

Mل\  Uد وWم Uح aم  Vل UعVف� Uم� بي و  U�V U�  aنaلVFU� ىW E Uص Uو  a�� ىEUع  \\ ول aس Uر 

� Uو U Vة\ لا Wم\ Ò  Uن�ي�مUمVل�  Vم\ن  \\ لWمM  Uل Uس Uل¸^  و Vس U�  ̂ر��ث Uك.  
“Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema 

Mwenye kurehemu. Ewe Mwenyeezi Mungu! Hakika mimi 

nakuomba kwa rehema Zako ambazo zimeenea kila kitu. 

Na kwa nguvu Zako ambazo zimetiisha kila kitu, na 

kunyenyekewa na kila kitu na kudhalilikiwa na kila kitu. 

Na kwa ushindi Wako ambao haulingani na chochote, Na 

kwa uwenye-ezi Wako ambao umeshinda kila kituna kwa 

ukuu Wako ambao umejaa juu ya kila kitu, na kwa utawala 

Wako uliyojuu ya kila kitu. Na kwa dhati Yako yenye 

kudumu baada ya kutoweka kila kitu, na kwa majina Yako 

ambayo yamekusanya misingi ya kila kitu, na kwa ujuzi 

Wako ambao umedhibiti kila kitu, na kwa nuru ya dhati 

Yako ambayo kwayo kimeangaziwa kila kitu. 

“Ewe Nuru! Ewe Mtakatifu! Ewe Mwanzo wa wamwanzo, 

Ewe Mwisho wa wamwisho. Ewe Mwenyeezi Mungu! 

Nighufirie dhambi zinazovunja kinga. Ewe Mwenyeezi 

Mungu! Nighufurie dhambi zinazoteremsha mateso. Ewe 

Mwenyeezi Mungu! Nighufirie dhambi zinazoharibu 

neema. Ewe Mwenyeezi Mungu! Nighufirie dhambi 

zinazokata matumaini. Ewe Mwenyeezi Mungu! Nighufirie 
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dhambi zinazozuia dua. Ewe Mwenyeezi Mungu! 

Nighufurie dhambi zinazoteremsha balaa. Ewe Mwenyeezi 

Mungu! Nighufurie kila dhambi niliyoitenda na kila kosa 

nililokosea. 

“Ewe Mwenyeezi Mungu! Hakika mimi najikurubisha 

Kwako kwa utajo Wako, na nakuomba shufaa Yako 

nikielekea Kwako. Na nakuomba kwa ukarimu 

Wakounisogeze karibu Nawe, Unizindue nikushukuru, 

Unitie ilhamu ya ukumbusho Wako. Ewe Mwenyeezi 

Mungu! Hakika mimi nakuomba ombi la mnyenyekevu, 

mnyonge, mchaji, nikikusihi Unisamehe na Unihurumie, 

Unipe gawio maridhia la kutosheleza na katika hali zote 

unipe utulivu. Ewe Mwenyeezi Mungu! Na nakuomba 

ombi la aliyezongwa na matakwa yake, na haja yake pindi 

inapomdhiki huileta Kwako, Huku yakizidi mapenzi yake 

kwa yaliyo Kwako. 

“Ewe Mwenyeezi Mungu! Umetukuka utawala Wako, cheo 

Chako kijuu, mipango Yako imefichamana, amri Yako iko 

wazi, nguvu Zako zimeshinda, uwezo Wako umetanda, na 

kamwe haikimbiliki hukumu Yako! Ewe Mwenyeezi 

Mungu! Simpati wakunighufiria dhambi zangu, wala 

wakuyasitiri maovu yangu, wala hakuna wakunibadilishia 

tendo lolote langu ovu kwa jema, isipokuwa Wewe. 

Hapana mungu ila Wewe Uliyetakasika Mwenye kusifika, 

nimeidhulumu nafsi yangu, nikijasiri kwa ujahili wangu, 

nikijitukuza kwa kunitangulia kunikumbuka Kwako na 

kwa wema Wako Unaonifanyia. 

“Ewe Mwenyeezi Mungu, Mola Wangu! maovu mangapi 

umeyasitiri, na mazito mangapi, ya balaa Umeyapunguza, 

na mangapi, ya kuangamiza Umeyakinga, na mangapi, ya 

maudhi Umeyazuia, na sifa ngapi nzuri sikuwanazo 

Umezizagaza. Ewe Mwenyeezi Mungu! Balaa zangu 
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zimekuwa kubwa, na hali yangu ya uovu imepita mipaka, 

na mema yangu ni machache. Minyororo yangu imeniweka 

kitako, na yamenizuia kujinufaisha matamanio yangu 

yaliyobadilika. Dunia imenihadaa kwa udanganyifu wake, 

na nafsi yangu kwa khiyana zake na utepetevu wangu. 

“Ewe Bwana Wangu! Nakuomba kwa utukufu Wako, 

lisikataliwe ombi langu kwa ubaya wa amali zangu na 

vitendo vyangu, wala Usinifedheheshe kwa kuyafichua 

yangu yaliyositirika ya siri. Na wala Usinipatilizie mateso 

kwa niliyoyatenda faraghani mwangu, kutokana na vitendo 

vyangu viovu na mabaya yangu, na kudumu kwangu 

kukiuka mipaka na ujinga wangu, na wingi wa matamanio 

yangu na kughafilika kwangu. Ewe Mwenyeezi Mungu! 

Kwa utukufu Wako, Kuwa mpole kwangu katika hali zote 

na Mwenye huruma mno juu yangu kwa yangu yote.  

“Mungu Wangu! Mlezi wangu! Nimtake nani asiyekuwa 

Wewe, anitatulie matatizo yangu na kunitizamia mambo 

yangu? Mungu Wangu! Mola Wangu! Ulinipangia kanuni, 

nikaandama humo mapenzi ya nafsi yangu, nisijilinde na 

vishawishi vya adui wangu. Basi akanihadaa kwa 

niliyokuwa nikiyapenda, ikimsaidia kulitekeleza hilo 

kadari, nikavuka baadhi ya mipaka uliyoniwekea, na 

nikakhalifu baadhi ya amri Zako. Kwa yote hayo shukurani 

ni Zako, wala mimi sina utetezi kwa uamuzi Wako, 

ikinipasa hukumu Yako na adhabu Yako.  

“Hakika, nimekujia Ewe Mola Wangu! baada ya uzembe 

wangu na kuzidi kuikosea nafsi yangu, hali yakuwa ni 

mwenye kujitolea udhuru na mwenye kujuta, na kwa hali 

ya tahayuri na unyonge, nikiwa ni mwenye kuomba 

msamaha na ni mwenye kutubia, nikiwa mwenye 

kuungama na kunyenyekea, nikijitambua kuwa sina 

pakukimbilia kwa hali niliyonayo, wala sina muhifadhi wa 
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kumwelekea kwa niliyoyatenda isipokuwa Wewe 

kunikubalia udhuru wangu, na ukaniegesha mimi eneoni 

mwa rehema Zako. Ewe Mwenyeezi Mungu! basi nikubalie 

udhuru wangu na unihurumie kwa dhiki zangu, na 

unifungue na kifungo changu kizito. Ewe Mlezi wangu! 

Nihurumie, udhaifu wa mwili wangu, ulaini wa ngozi 

yangu, mwepesi wa mifupa yangu kuvunjika. 

“Ewe uliyetanguliza kuniumba, kunitambulisha, kunilea, 

kunitendea wema na kunilisha, endelea kunipa kwa 

ukarimu Wako na wema Wako ulionitangulizia. Ewe 

Mungu Wangu! Bwana Wangu! Mlezi Wangu! Ndivyo 

basi! Niadhibiwe kwa moto Wako baada ya 

kukupwekesha? Na baada ya welekevu wa moyo wangu 

kukufahamu na uzoefu wa ulimi wangu kukutaja, na 

kukupenda kwa dhati ya moyo wangu! Na baada ya kukiri 

kwangu ukweli, na maombi yangu nikinyenyekea Ulezi 

Wako?! Lipishe mbali hilo! Wewe Umkarimu mno hata 

Uje Umtupe uliyemlea! Au Uje kumtenga 

Uliyemkaribisha! Au Uje kumtelekeza Uliyemuhifadhi! Au 

Uje kumtumbukiza balaani Uliyemkifu na kumrehemu!  

“Natamani kujua! Ewe Bwana Wangu! Mungu Wangu! 

Mola Wangu! Endapo Utausaliti moto juu ya nyuso 

zilizokuangukia kwa utukufu Wako zikakusujudia, na kwa 

ndimi zilizotamka kukupwekesha kikweli-kweli, na kwa 

shukurani Zako zikakusifu! Na nyoyo zilizokiri umola 

Wako kihakika! Na nafsi zilizopata ujuzi kutoka Kwako 

mpaka zikawa ni zenye kunyenyekea! Na viungo 

vilivyokwenda kwa hima kwenye nchi kukuabudu kwa 

utwiifu! Na kuishia kwa tamaa ya kupata maghufira Yako 

hali ya kunyenyekea! Hata! sivyo hivi tunavyokudhania 

wala sivyo tulivyoelezwa kuhusu fadhila Zako zitokazo 

Kwako Ewe Uliye Mkarimu!  
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“Ewe Mlezi Wangu! Wewe waujua udhaifu wangu wa 

kutoweza uchache wa matatizo ya kilimwengu na mateso 

yake, na maudhi yanayoendelea humo kwa wakazi wake. 

Na hakika, balaa hizo na maudhi hayo ni ya kipindi kidogo, 

huwepo kwa tahafifu na muda wake ni mfupi, basi vipi 

nitayahimili mimi matatizo ya Akhera na kukumbwa na 

maudhi makubwa mno humo? Nazo ni balaa ambazo muda 

wake ni mrefu, na zenye kudumu, wala hamna tahafifu kwa 

wakazi wake. Kwani hilo haliwi ila kwa ghadhabu Zako na 

malipo Yako na ukali Wako, kwazo hata mbingu na ardhi 

katu hazihimili! Ewe Bwana Wangu! Basi kefu mimi? Na 

mimi ni mja Wako dhaifu, mnyonge, duni hali, masikini 

mwenye kubeheneka. 

“Ewe Mungu Wangu, Mlezi Wangu, Bwana Wangu, Mola 

Wangu! Nikushitakie yapi? Na kwa lipi nilie na 

kuomboleza? Kwa uchungu wa adhabu na uzito wake, ama 

kwa kurefuka kwa mateso na muda wake?! Iwapo 

Utaniadhibu pamoja na adui Zako, na Ukanijumuisha mimi 

pamoja na waliyostahili adhabu Yako, na Ukanitenga mbali 

na wapenzi Wako na mawalii Wako; basi Ewe Mungu 

Wangu, Bwana Wangu, Mola Wangu, Mlezi Wangu! 

Tuseme nimeistahimilia adhabu Yako, nitawezaje 

kustahamili kuwa mbali Nawe? Na tuseme nimeuvumilia 

ukali wa moto Wako, nitawezaje kuvumilia kunyimwa 

ukarimu Wako? Ama vipi niwe mtulivu motoni na 

matarajio yangu ni msamaha Wako? 

“Naapa kwa Utukufu Wako Ewe Bwana Wangu, Mola 

Wangu! Kihakika, lau utaniacha nimwenye kutamka! 

Nitakulilia kwa mayowe katikati ya wakazi wake (motoni), 

kilio cha wenye matarajio. Nitakupigia unyende wa kweli, 

unyende wa wanaotaka kupatilizwa, na nitakulilia kilio cha 

wenye kukatikiwa na matumaini. Na nitakulingania 
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‘Ukowapi Ewe Msimamizi wa waumini? Ewe Mwisho wa 

tumaini la wajuzi! Ewe Msaidizi wa wenye kuomba 

usaidizi! Ewe kipenzi cha nyoyo za wakweli! Ewe Mola 

wa viumbe vyote! ’Itakuwaje tena? Ewe Mungu Wangu 

Uliyetakasika na Mwenye sifa njema! Hivi Uisikie sauti ya 

mja Wako Mwislamu, aliyefungwa humo kwa uhalifu 

wake, na akaonja uchungu wa adhabu kwa maasia yake, 

amezuiliwa kati ya matabaka humo kwa ajili ya makosa 

yake na jeuri zake, huku anakulilia kilio cha matumaini 

akitazamia rehema Zako, na akikulingania kwa ulimi wa 

wenye kukupwekesha na kujikurubisha Kwako kwa Umola 

Wako!  

“Ewe Mola Wangu’ Basi huendaje abakie kwenye adhabu 

na yeye atarajia upole Wako uliomtangulia. Ama vipi moto 

umuumize naye ana matumaini ya fadhila Zako na rehema 

Zako! Ama vipi ndimi za moto zimchome na Wewe 

waisikia sauti yake na wamuona alimo? Ama vipi vishindo 

vimkusanyikie humo, hali Wewe waujua udhaifu wake? 

Ama vipi ahangaike baina ya matabaka humo na Wewe 

waujua ukweli wake? Ama ni vipi Mazabaaniya wamzuilie 

humo na yeye akulingania ‘Ewe Bwana Wangu’? Ama ni 

vipi, atarajia fadhila Zako umwepushe na moto kisha 

wamuacha mumo humo? Si lakuwa hilo! Kwani si laiki 

Yako kuwa hivyo, wala si ule umaarufu wa fadhila Zako, 

na wala hayalingani na wema Wako na hisani Yako 

uliyowatendea wenye kukupwekesha.  

“Naamini kwa yakini kabisa, lau Hukuhukumu 

kuwaadhibu wanaokukanusha, na hivyo Ukaamua wabaki 

humo milele wapinzani Wako, Ungeliufanya moto wote 

kuwa baridi na salama, na haitakuwa humo ni makazi wala 

makao kwa yeyote. Lakini yametakasika majina Yako, 

Ulishakata kuwajaza humo makafiri kutokana na majini na 
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watu pamoja, na kuwabakisha humo milele walokaidi. Na 

Wewe sifa Zako zimetukuka, Ulisema mbeleni na 

Ukiendeleza kuneemesha Ukikirimu, “Je! aliye Muumini 

na mpotovu huwa sawa? La! Hawawi sawa.”  

“Mungu Wangu, Bwana Wangu! Basi nakuomba kwa 

uwezo Ulioukadiria, na kwa uamuzi Ulioupasisha na 

kuupitisha, na ukamshinda Uliyempangia. Uwe ni Mwenye 

kunisamehe katika usiku huu na saa hii, kila ovu 

nililolitenda na kila dhambi niliyoifanya, na kila uchafu 

nilioufanya kwa siri na kila ujinga nilioutekeleza kwa 

kuficha au waziwazi, kwa kuuficha au kwa dhahiri; na kila 

mabaya Uliyoamrisha kusajiliwa na Waandishi watukufu 

Uliowawakilisha kuyadhibiti yangu yote.. Na Ukawafanya 

wao na viungo vyangu pia kuwa ni mashahidi juu yangu, 

huku ukiwa Wewe juu yao ni Mchungaji wangu, 

Ukiyashuhudia yale yaliyofichamana kwao, kwa rehema 

Zako Uliyaficha na kwa fadhila Zako Ukayasitiri. 

Nizidishie fungu langu kwa kila heri Unayoiteremsha au 

wema Unaoutoa, au zuri Unalolieneza au riziki 

Unayoigawa, au dhambi Unayoighufiria au kosa 

Unalolisitiri. 

“Ewe Mlezi Wangu! Ewe Mlezi Wangu! Ewe Mlezi 

Wangu! Ewe Mungu Wangu, Bwana Wangu, Mola 

Wangu! Ewe Mwenye kumiliki utumishi wangu! Ewe 

Ambaye uongofu wangu uko mikononi Mwake! Ewe 

Mjuzi wa madhara yangu na makazi yangu! Ewe Mwenye 

kuujua ufakiri wangu na mahitaji yangu! Ewe Mlezi 

Wangu! Ewe Mlezi Wangu! Ewe Mlezi Wangu! 

Nakuomba kwa haki Yako na utukufu Wako na ubora wa 

sifa Zako na majina Yako, Unijaalie katika nyakati zangu 

za usiku na mchana, daima niendelee kukukumbuka, na 

niambatane na utumishi Wako. Na amali zangu ziwe 
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kabuuli Kwako hadi vitendo vyangu na nyuradi zangu ziwe 

kitu kimoja, na kwa milele niwe nakutumikia. 

“Ewe Bwana Wangu! Ewe Ambaye tegemeo langu liko 

Kwake! Ewe Ambae Kwake nashitakia hali zangu! Ewe 

Mlezi Wangu! Ewe Mlezi Wangu! Ewe Mlezi Wangu! 

Vithibitishe viungo vyangu nikutumikie, Liamirishe 

kusudio langu lakujihifadhi, Uniwezeshe nijiogopeshe 

Kwako, Na daima nishikamane na utumishi Wako mpaka 

nikufikilie vyeo vya waliotangulia, nikuharakie kati ya 

wanaokukimbilia, niwe na shauku ya kuwa karibu Nawe 

pamoja na wakupendao. Na nisogelee Kwako na 

wanaosogea kwa ikhlasi, na nikuche kwa uchaji waw 

wenye yakini na nijiunge pamoja na Waumini kuwa karibu 

Nawe. 

Ewe Mwenyeezi Mungu! Na anayenitakia ubaya 

mrudishie, na mwenye kunichimbia na yeye mrudi. Na 

unijaalie niwe katika waja Wako bora wenye fungu 

Kwako, na wa daraja ya karibu mno Kwako na cheo 

maalumu mbele Yako, kwani hakika kwa amri na shani 

Yako hayo hayapatikani ila kwa fadhila Zako. Unipe kwa 

upaji Wako, Unisikitikie kwa utukufu Wako, na kwa 

rehema Zako unihifadhi. Ufanye ulimi wangu kwa 

kukukumbuka ni wenye kukutaja, na moyo wangu uenee 

mapenzi Yako, na kwa wema Wako nitakabalie. 

Nipunguzie maovu yangu na unighufirie kusepetuka 

kwangu. Hakika uliwaamulia waja Wako wakuabudu, na 

ukawaamrisha wakuombe, na umewadhamini majibu. Basi 

Kwako Ewe Mlezi Wangu, nimeuwelekeza uso wangu, na 

Kwako Ewe Mlezi Wangu nimeinyanyua mikono yangu. 

Kwa utukufu Wako, nikubalie maombi yangu na unitimizie 

makusudio yangu, wala usinikatishe tamaa yangu kwa 

fadhila Zako. Niepushe na shari za majini na watu katika 
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maadui zangu. 

Ewe Mwenye kuridhika upesi! Mghufirie asiyemiliki kitu 

ila dua, kwani hakika Wewe hulitenda ulitakalo. Ewe 

Ambaye jina Lake ni dawa! Utajo Wake ni shufaa, na Utii 

Wake ni kutosheka, mrehemu ambaye rasilimali yake ni 

matumaini, na silaha yake ni kilio. Ewe Mueneza neema! 

Ewe Mkinga balaa! Ewe Nuru ya waliyo wakiwa gizani, 

Ewe Mjuzi usiyefunzwa! Mswalie Muhammad na Aali 

Muhammad, unifanyie yale ambayo ni laiki Yako. Swala 

za Mwenyeezi Mungu zimshukie Mtume Wake pamoja na 

Maimamu waaminifu katika Aali zake na salamu kamili 

nyingi mno.” 

Na atasoma katika mkesha wa Ijumaa utajo huu 

mtukufu mara kumi, na pia husomwa katika kila 

mkesha wa Iddi, nao ni: 

\مU  ي� Òل\  د� VضUفVى �لEUة\  عhريU طU  ي� �لVب يV  ��س\ UدUيVة\  ن\ �لWي ط\ UعVل�\  ص�ح\�U  ي� �

 \�\Fو� UمVة\  �لWي\ ن Wلس�  hل Uى صEUد ع hم Uح aم  \\ Mل Uو  \ Vر � Uخ  VرىUوVة̂  �ل Wج\ي Uس  V \&Vغ� Uو 

Eى ي� ذ�U لUن� aعVى �ل�  \ ہ يWة\  Fذ\ ش\ UعVل� 
“Ewe Mwenye fadhila za kudumu kwa viumbe. Ewe 

Mwenye kufumbua mikono kwa kipawa. Ewe Mwenye 

msaada adhimu. Msalie Muhammad na ali zake viumbe 

bora wateule, na tusamehe usiku huu ewe Uliye Mtukufu 

mno.” 
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DUA ASHARATI 

Nayo ni dua ya maana sana, ni mustahabu kuisoma kila 

asubuhi na jioni na katika siku ya Arafa. Wakati wake bora 

ni baada ya alasiri ya siku ya Ijumaa. Nayo ni: 

 Uة Wو aولا ق Uل VوUلا ح Uو aرU ��a اUكب Uو a�� 0لا� Uyل\ لا � Uو \� aدVم UحVل� Uو \�� Uح�نV< aس

 Uف� VåU� Uل\ وVيWلل� Uن�ءM \�� Uح�نV< aس Yظ\يم UعVل� hي\ E UعVل� \��\ �لا0 �

 Uح�نV< aس Y �لاص�ل\ Uو hو aدaغVل�\ � \�� Uح�نV< aس Y\ر� Wلن�  h(\³ UعVل�\ � \��

 aد Vم UحVل� aUل Uو Uون aح\ < Vصa� Uن�ح Uو Uون aسVمaJ Uن�ح \�� Uح�نV< aس Y\ك�ر�\pVلا� Uو

� Uم�و��\ و Wي �لس\ � U Vلا Uم\ن Wي U½Vل� Uج \ VRaي Y Uونaر\ VظaJ Uن�ح Uو �̂ Wي عUش\ Uض\ و Vر

�  \(´ Vحaي Uو hي U½Vل� Uم\ن U�hي UمVل� aج \ VRaي Uو \�hي UمVل� U Vلا VعUب Uض Vر � \ J Vو Uم Uد

لام¦  Uس Uو Uون aف � {Uص\ زWة\ عUم0 �h �لVع\ Uر Uكh� Uر Uح�نV< aس Y Uونaج U VRaJ Uك\ ذل Uك Uو

>Vح�نU ذ\ی �لمaلVك\  aس Y Uن�م\Uع�لVل� h� Uر \� aدVم UحVل� Uو Uن�ل UسVرaى �لمU EUع

�نU ذ\ی  UحV< aس Y Uرaو�\ ب UجVل� Uة\ وWز >Vح�نU ذ\ی �لVع\ aس Y لUكaو�\ UمVل� Uو

\ي�ء\  Vر ب ك\ Vل� Y وس\ د� aقVل� ( يVم\ن\ (�لVمa>�ن\ U aلم� hقUحVل\ك\ �ل UمVة\ �ل Uم Uظ UعVل� Uو

ل\ك\  UمVل� \�� Uح�نV< aس Y aو�aمUی لا ي يh �لWذ\ U½Vل\ك\ �ل UمVل� �� Uح�نV< aس
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 Y \م\ Òم\ �لق�\ Ò� >Vح�نU �لVد0 aس Y \م\ Ò� \م\ �لVد0 Òق�Vل� Uح�نV< aس Y وس\ د� aقVل� hي U½Vل�

ظي\  UعVل� Uي© ب Uر Uن� Uح< aس� Uي© ب Uر Uح�نV< aس Y U م\ Vلا Y\وم ي� Uلق� hي U½Vل� Uح�نV< aس YىEVع

� hي\ E UعVل� Uح�نV< aس U Vن� لا�� Uوس¦ ر >�وح¦ قaد� aس YىDع� U� Uو aU >Vح�ن aس YىEVع

 Uح�نV< aس Y \ل\ �ف UغVل� \ Vر �Uم\ غ\ Ò� >Vح�نU �لد0 aس Y\لر�وح� Uة\ وUك\ ÒلاUمVل� �� Uر Uو

>Vح aس Yل\يم Vع U� \ Vر � Uم\ ب\غ\ >Vح�نU �لVع�ل aرى سaلا ي � Uوم Yرىaق\ م� ي\ �نU خ�ل

� a≈\ر Vدaذی يWل� U Vلا aطيفWلل� UوaF Uو aص�رVبVلا� a aر\ك VدaJ لا Uو Uص�رVب

\يUة  ع�ف Uة و UكUرU� Uر وV � Uخ Uة وUم Vع\H ي� UكVم\ن a� VحU< VصU� 0ي �� Wمa y0للU� Yaر�\ < UخVل�

 U� Uم Vع\H WيU EUع Vم\مVJU� Uو \\ Mل Uد وWم Uح aى مEUع hل UصUف Uك\ Jك�UرU� Uو U≈UرV� Uخ Uو Uك

 Uك U�Uي\ ع�ف Uو U≈ U V� a1\) ش Vق av Vر� Uو Y\ر�WنVل� Uج�ة م\نUن\ � Uك\�Uي\ ع�ف Uو

 a�Vي Uد U�VF� U≈\ورaن\ � Wمa y0للU� Y(\1 U�Vي UقVبU� د̂� م�U�U� Uك U� Uم� U� Uو UكUل VضUف Uو

U� Yلل0  a�Vي Uس VمU� Uو a�VحU< VصU� Uك\�Uم Vع\ \ن � Uو a�VيUن Vغ U� Vس� Uل\ك VضUب\ف U0ي و �\ � Wمa y

 U≈\ي�ء\ Vب \ك�U\كU و�Uن Òلا Uم aد\ Vشa� Uيد̂� و\ Uش Uك\ �ى � Uك Uو U≈ aد\ Vشa�

 Uك ض\ VرU� Uو Uك\ Jم�و� Uس Uن�Wك aس Uو Uك ش\ V U� UةUل UمUح Uو UكUل aس aر Uو
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≈U لا  UدVح Uو U�V �لاU� 0ن Uyل\ a�� U�V لا � WكU� Uن \�Uن � Uق\كVل Uخ Uميع Uج Uو ( Uضيك UرU� Uو)

 aم WنUو� UكUل Uيك\ UZ Uكaول aس Uر Uو U≈ aدV<Uع \\ Mل Uو \VيUلUع a�� ىW E Uد̂� صWم Uح

 aد U VشU� Uو (´ VحaJو aمي�aJ Uو aمي�aJ Uو (´ VحaJ Y )ء قUد\ير¦ U¬ hلa WكU عEUى ك �Uن Uو

 UUع� WسVل� Uو Y ªقUح Uور aلن�ش� ( WنU�) Uو Y ªقUح Uر�Wلن� WنU� Uو ªقUح UةWن UجVل� WنU�

 Uو Y� U في U�Vي Uة¦ لا رUي\ J� Wي\ EUع WنU� aد U VشU� Uو Y\ورa< aي �لق\ � Vن Uم aث UعV<Uي U�� WنU�

 aمaF \ لVد\ہ aو Vم\ن Uة Wم\ ÒVلا� WنU� Uو Y�̂ ̂� حUق0 \�نU حUق0 م\ن VؤaمVل� aر�مU� �\ �VنU� Uبي ط�ل

 Vم a W �Uن Uو Uن�hل لاU �لمaض\ Uو Uن�ل0� Vرa �لض0 �Uغ Uد\ي�ونV UمVل� aد�ةa ل� aة WمÒVلا�

 U≈ \ي�ؤ¦ ل VوU�  Vم\ن UكaJUرU�\خ Uو UكaJ Uو Vف ص\ Uو Uونa<\ ح\زa�VكU �لVغ�ل Uو Uن Vو Uف Uط VصaمVل�

 Vم\ن Vمa U� Vص Uص U� Vخ� Uو Uك\ \دين بa U�VمV ل Uج U�V ينU �ن aجU>�ؤU≈a �لWذ\ ن Uو Uق\كVل Uخ

Uى  EUة̂ عWجaح Vمa U�Vل Uع Uج Uو Y U≈\ى ع\>�دEUع Vمa U�Uي Vف Uط Vو�ص Y Uق\كVل Uخ

 Vم\ VيUلUع UكaJو�Uل Uص Uن�مUلع�ل� Wم a y0للU� YaaJك�UرU� Uو \�� aمةVح Uر Uو aلام Wو�لس

 U�V �ن Uة\ و Uق\ي�مVل� UمVوUي U� ن0ي hقUلaJ (0 )Uح U≈ UدVع\ن UہUد� Wلش� \ ہ �D V�aي Fذ\ Vاك

مدa حUمد̂�  UحVل� UكUل Wمa y0للU� Y¦ديرUق aش�ءU� ى م�EUع UكW \ن ع01U) ر�ض �



253 

 U� Yaہ a \L� aدUفVنUلا ي Uو aaل WوU� aد Uع VصU} UكUل aع Uض U� �̂دVمUح aمد UحVل� UكUل Wمa y0لل

 Y� VيUلUع Vن Uم Uو aض VرVلا� UكUل aح h< Uسa� Uو (� Vي Uف V� Uك) � Vي UفUن Uك aم�ء Wلس�

 UكUل Uو Uف�دUH لا Uو aUل Uق\ط�عVH� Uد̂� لاU�U� �̂د Uم V UÅ �̂دVمUح aدVم UحVل� UكUل Wمa y0للU�

 WيU EUع Uو Wي\ wي � U�VنUي UكVيUل\ � Uي و�U<VنUدی  ي VعUب Uي وEV< Uق Uي و/ Uم Uو Wی UدUل Uو

 Y a�\نيUف Wمaحيد̂� ث Uد̂� و V Ut aقي�Uب Uذ� م\�� و\ � Uو () VحUJ Uي و� Vو Uف Uي و\ �Uم�� Uو

 UلایVو Uي� م a�Vع\ثaب Uو a� V \�aH ذ�\ � aدVم UحVل� UكUل Uو.  aد Vم UحVل� UكUل Uو Wمa y0للU�

ميع\  Uى جEUع � hلa ح�م\د\≈U ك Uميع\ مUج\ � a V� لUكU �لش� Uو  � hلa \كU ك Òم� VعUH

 aد Vم UحVل� UكUل Wمa y0للU� Y(sVرUJ Uن� وW� Uح\�� رaJ ى م�D\ � aدVم UحVل� Uي\w U�VنU0) ي )Uح

ع\  وVض\ Uم hلa �ي ك Uة و Uط VسUب Uة و UضV< Uق Uة و Uش VطU� Uة وU� \Z Uة وUلV aلU� hك عEUى ك

 Uول U≈\ودaل aخ Uع Uد̂� م\ مVدa حUمVد̂� خ�ل UحVل� UكUل Wمa y0للU� YةUر Vع Uش aد Vم UحVل� Uك

 Uونaد aمVدa حمد̂� �مدU ل UحVل� UكUل Uو Uم\كVع\ل Uونaد aUى لw U�Vن aد̂� لا مVمUح

 UكUل Uو U≈لا0 ر\ض�� \\ل Òلق� UL� مد̂� لاUح aلحمد� UكUل Uو Y Uك\�Wمشي

 Uد VعUب U≈و\pVفUى عEUع aدVم UحVل� UكUل Uو Uم\كVع\ل Uد VعUب Uم\كVى ح\لEUع aدVم UحVل�
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� UكUل Uو Uك\ J Uدرaق aد Vم UحVل� Uد\ و�ر\ثVم UحVل� UكUل Uد\ وVم UحVل� Uع\ث�� aدVم UحVل

 UكUل Uد\ وVم UحVى �لUw U�Vن aم aدVم UحVل� UكUل Uد\ وVم UحVل� UديعU� aدVم UحVل� UكUول

 aد Vم UحVل� UكUل Uد\ وVم UحVل� Uی\ �Uر Vش aم aدVم UحVل� UكUل Uد\ وVم UحVل� Uد\ع Uب� aد\ مVم UحVل�

 aدVم UحVل� UكUل Uد\ وVم UحVل� Wي\ D Uد\  وVعUلو� Uص�د\ق aدVم UحVل� UكUل Uد\ وVم UحVل� Uديم Uق

 Uفيع Uر aدVم UحVل� UكUل Uد\ وVمجUpVل� Uم\ Òد\ ق�Vنaلج� UزيزUد\ عV UعVل� Wي\ � Uو

) �لاVي��\ م\نV فUوVق\  نUزWل\ aم) Uل\ نز aو��\ مUع Wلد� Uجي�aج��\ م Uر Wلد�

� Uلن�ور\ م\ن� Uج \ VRaك��\ مUرU م�و�� عUظيمU �لVب Uع\ سV< Uي س\ � Vن Uم��\ مaل لظ�

 Uج�ع\ل Uو Yن�� UسUئ��\ حhي Wلس� Uل hدU< aم Y\لن�ور� UىD\ � Uج \ VR لaم��\ وم¦ �لظ�

 Uل\ ق�� Uو \�V ن Wلذ� U \tغ� aدVم UحVل� UكUل Wمa y0للU� Yج�� UرUن��\ د Uس UحVل�

Yaر�صUمVل� UكVيUل\ � U�V �لاU� 0ن Uyل\ Y لا � وVل\ Wلط� �Uع\ق��\ ذVل� Uديد Uش \�Vو Wل�� 

\ذ�  \ي �لنW �ر\ � � aدVم UحVل� UكUل Uو Y(³VغU} ذ�\ \ي �لWليVل\ � � aدVم UحVل� UكUل Wمa y0للU�

م  VجU aلh ن دU ك UدUع aدVم UحVل� UكUل Uو YىDوapVلا� Uة\ و U \Lي �لا\ � aدVم UحVل� UكUل Uو Y0ى EUجUJ

 YوىWلن� Uو (ÏUحVل� Uرى وWÔل� Uد UدUع aدVم UحVل� UكUل Uو Y\م�ء Wي �لس\ لUك � Uم Uو
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 Uف\ وVو Uم� �ى ج Uد UدUع aدVم UحVل� UكUل Uو Y\سم�ءWل� hو Uم� �ي ج Uد UدUع aدVم UحVل� UكUل

 aدVم UحVل� UكUل Uو Y\ح�ر\ <Vل� \ ز�ن\ م\ي�ہ VوU� Uد UدUع aدVم UحVل� UكUل Uو Y ض\ Vلار�

ر�ق\ � VوU� Uد UدUع U Vلا� \ Vج Uى وEUم� ع Uد UدUع aدVم UحVل� UكUل Uو Y\ج�ر Vش U Vلا Y ض\ Vر

 aدVم UحVل� UكUل Uو Uح�طU� م� Uد UدUع aدVم UحVك �لUل Uو Y Uكa���\ دU م� �UحÏV) ك UدUع

 \ Vر � Wلط� Uو hو�م U Vل� Uو hج\نVل� Uس\ وV دU �لاpV\ن UدUع aدVم UحVل� UكUل Uو Y UكaمVع\ل \\ �

م� aJح\��  Uك \\ي >�رك̂� ف aم �̂< hيUر̂� ط�د̂� كث VمUح Y >�ع\ hم\ و�لس\ Ò� U<Vل� Uو

م� يUن�U<Vي Uك Uو Y(sVرUJ Uن� وW� Uر  Uك\ ع\زh جUلال Uو Uك\ Vج Uم\ و U U�\  .ل
“Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema 

Mwenye kurehemu. Utukufu ni wa Mwenyezi Mungu, kila 

sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu, na hakuna mungu ila 

Allah, Mwenyezi Mungu Mkubwa na hakuna hila wala 

nguvu ila kwa msada wa Mwenyezi Mungu Aali Adhimu. 

Utukufu ni wa Mwenyezi Mungu nyakati za usiku na 

katikati ya mchana. Utukufu ni wa Mwenyezi Mungu 

asubuhi na jioni. Utukufu ni wa Mwenyezi Mungu jioni na 

asubuhi. Basi mtukuzeni Mwenyezi Mungu mnapoingia 

usiku na mnapoingia asubuhi. Na sifa zote njema ni Zake 

mbinguni na ardhini, na wakati wa alasiri na mnapoingia 

adhuhuri. Hukitoa kilicho hai kutokana na kilicho kufa, na 

hukitoa kilichokufa kutokana na kilicho hai, na huhuisha 

ardhi baada ya kufa kwake na hivyo ndivyo 

mtakavyotolewa. Ametakasika Mola Wako Mlezi, Mola 

Mlezi Mwenye enzi na yale wanayomsifu. Na amani juu ya 
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wale waliotumwa. Na kila sifa njema ni ya Mwenyezi 

Mungu, Mola Mlezi wa walimwengu. Utukufu ni wa 

Mwenye umiliki na ufalme. Utakatifu ni wa Mwenye 

nguvu na ujabari.  

“Utakatifu ni wa Mwenye kiburi na uadhama. Mfalme 

Haki iliyo wazi, Mwangalizi, Mwenye nguvu, Mtakatifu. 

Utakatifu ni wa Mwenyezi Mungu Mfalme Mzima wa 

milele asiyekufa. Utakatifu ni wa Mwenyezi Mungu, 

Mfalme, Mzima wa milele Mtakatifu. Utakatifu ni wa 

Msimamizi Mwenye kudumu. Utakatifu ni wa Mwenye 

kudumu aliye Msimamizi. Utakatifu ni wa Mola Wangu 

Mlezi Adhimu. Utakatifu ni wa Mola Wangu Mlezi 

Mtukufu. Utakatifu ni wa aliye Mzima wa milele Mwenye 

kusimamia mambo. Utakatifu ni wa Aliye juu, Mtukufu. 

Utakatifu ni Wake na ametakasika. Mtakatifu Mtukufu, 

Mola Wetu Mlezi na Mola Mlezi wa Malaika na roho. 

Utakatifu ni wa Mwenye kudumu asiyeghafilika. Utakatifu 

ni wa Mjuzi bila kufundishwa. Utakatifu ni wa Muumba 

wa vinavyoonekana na visivyoonekana. Utakatifu ni wa 

Ambaye huyafikia macho wala macho hayamfikii, Naye ni 

Mpole, Mwenye habari.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Hakika mimi nimeamka katika 

hali ya neema, heri, baraka na afya toka Kwako, basi 

mswalie Muhammad na aali Muhammad na nitimizie 

neema Yako, heri Yako, Baraka Yako na afya Yako kwa 

kuniokoa na moto. Na niruzuku shukrani Yako, afya Yako, 

fadhila Yako na heshima Yako muda wote utakaonibakisha 

hai. Ewe Mwenyezi Mungu! Nimeongoka kupitia nuru 

Yako, nimetosheka kupitia fadhila Yako na kwa kupitia 

neema Yako nimeingia asubuhi na machana.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Mimi nakushahidilisha Wewe na 

unatosha kuwa shahidi, na nawashahidilisha Malaika 
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Wako, Manabii Wako, Mitume Wako, wabebaji wa Arshi 

Yako, wakazi wa mbingu Zako na ardhi Zako, na viumbe 

Wako wote, kwamba hakika Wewe ndiye Mwenyezi 

Mungu ambaye hakuna mungu ila Wewe Mmoja peke 

Yako hauna mshirika, na kwamba hakika Muhammad 

(s.a.w.w.) ni mja Wako na Mtume Wako, na kwamba 

hakika Wewe ni Mwenye uwezo juu ya kila kitu. 

Unahuisha na unafisha, unafisha na unahuisha. Na ninakiri 

kwamba hakika pepo ni haki na hakika moto ni haki, na 

hakika ufufuo ni haki, na kwamba hakuna shaka Kiyama ni 

chenye kuja, na kwamba hakika Mwenyezi Mungu 

atawafufua waliyomo makaburini.  

“Na ninakiri kwamba ni haki kabisa kuwa Ali bin Abu 

Talib (a.s.) ni jemedari wa waumini, na kwamba hakika 

maimamu toka katika kizazi chake ndio Maimamu 

waongofu wenye kuongoa, si wenye kupotea wala 

kupoteza. Na kwamba hakika wao ndio mawalii wako 

wateule na kundi Lako lenye kushinda, wateule Wako na 

chaguo Lako bora toka kati ya viumbe Wako, na wateule 

Wako ambao umewateua kwa ajili ya dini Yako na 

ukawafanya makhsusi kati ya viumbe Wako, na 

ukawachagua juu ya waja Wako na ukawafanya hoja juu ya 

walimwengu, sala na salamu Zako viwe juu yao, na pia 

rehema za Mwenyezi Mungu na Baraka Zake.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Niandikie shahada hii Kwako 

mpaka utakaponitamkisha siku ya Kiyama na hali Wewe u 

radhi nami. Hakika Wewe ni Mwenye uwezo juu ya lile 

utakalo. Ewe Mwenyezi Mungu! Una sifa njema, sifa 

njema ambayo mwanzo wake unapanda wala mwisho wake 

hauishi. Ewe Mwenyezi Mungu! Una sifa njema, sifa 

njema ambayo mbingu inashusha mbawa zake kwa ajili 

Yako, na ardhi na vilivyo juu yake vinasabihi kwa ajili 
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Yako.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Una sifa njema, sifa njema ya 

daima milele, haina kukatika wala kwisha na inakupasa 

Wewe. Na Kwako ndiko kinakokomea kile kilicho 

kwangu, juu yangu, katika miliki yangu, pamoja nami, 

kabla yangu, baada yangu, mbele yangu, juu yangu, chini 

yangu, nitakapokufa na nitakapoingizwa kaburini na 

kubaki mpweke peke yangu kisha nikaisha. Na una sifa 

njema pale nitakapofufuliwa Ewe Bwana Wangu. Ewe 

Mwenyezi Mungu! Una sifa njema na shukurani ni Yako 

kwa himidi Zako zote juu ya neema Zako zote mpaka 

himidi ikomee kwenye yale unayoyapenda Ewe Mola Wetu 

Mlezi na unayoyaridhia. Ewe Mwenyezi Mungu! Una sifa 

njema juu ya kila chakula na kinywaji, nguvu, ufumbaji na 

uumbuaji wa mkono na katika kila eneo lenye unywele.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Una sifa njema, sifa njema yenye 

kudumu pamoja na kudumu Kwako. Na Una sifa njema, 

sifa njema haina mwisho bila elimu Yako. Na Una sifa 

njema, sifa njema isiyo na muda bila utashi Wako. Na Una 

sifa njema, sifa njema isiyo na malipo ya kukutana nayo ila 

ridhaa Yako. Una sifa njema juu ya uvumilivu Wako baada 

ya elimu Yako. Una sifa njema juu ya msamaha Wako 

baada ya uwezo Wako. Una sifa njema Mwenye kuleta 

himidi. Una sifa njema Mwenye kurithisha himidi. Una sifa 

njema Mwenye kuumba himidi. Una sifa njema kikomo 

cha sifa njema.  

“Una sifa njema mwenye kuanzisha himidi. Una sifa njema 

Mwenye kununua himidi. Una sifa njema Mmiliki wa 

himidi. Una sifa njema Mwenye himidi tangu kale. Una 

sifa njema Mkweli wa ahadi na Mtekelezaji wa ahadi, 

Mwenye jeshi lenye nguvu na Mwenye utukufu wenye 

kuendelea. Una sifa njema Mwenye daraja za juu, Mwenye 
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kujibu maombi, Mwenye kuteremsha aya toka juu ya 

mbingu saba, Mwenye Baraka kubwa, Mwenye kutoa nuru 

toka kwenye giza na Mwenye kumtoa aliye katika giza na 

kumpekeka kwenye nuru, Mwenye kuyabadili maovu kuwa 

mema na kuyaweka mema katika daraja mbalimbali.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Una sifa njema, Mwenye 

kughufiri dhambi, Mwenye kupokea toba, Mkali wa 

adhabu, Mwenye nguvu, hakuna mungu ila Wewe, mafikio 

ni Kwako. Ewe Mwenyezi Mungu! Una sifa njema usiku 

unapofunika na una sifa njema mchana unapoangaza. Una 

sifa njema Akhera na duniani. Una sifa njema kwa idadi ya 

kila nyota na malaika aliyopo mbinguni. Una sifa njema 

kwa idadi ya udongo na changarawe na kokwa. Una sifa 

njema kwa idadi ya vilivyomo katika angahewa la mbingu. 

Una sifa njema kwa idadi ya vilivyomo ndani ya tumbo la 

ardhi.  

“Una sifa njema kwa idadi ya ujazo wa maji ya bahari. Una 

sifa njema kwa idadi ya majani ya miti. Una sifa njema 

kwa idadi ya vile vilivyopo juu ya uso wa ardhi. Sifa njema 

kwa idadi ya vile vilivyo hesabiwa na Kitabu Chako. Una 

sifa njema kwa idadi ya vile vilivyozungukwa na elimu 

Yako. Una sifa njema kwa idadi ya watu na majini, 

wadudu, ndege, wanyama howa na wanyama wakali, sifa 

njema nyingi nzuri zenye Baraka, kama upendavyo Ewe 

Mola Wetu Mlezi na uridhiavyo, na kama inavyolingana na 

heshima ya utukufu Wako na utukufu wa utakatifu Wako.” 

Kisha utasema mara kumi: 

U  لاyل\ �لا0  �  a��  aہ UدVح Uلا و  Uيك UZ YaUل  aUل  aكVلaمVل�  aUل Uو  aدVم UحVل�  UوaF Uو 
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 Wلل� aطيف  aر�< UخVل�. 
“Hakuna mungu ila Allah peke Yake hana mshirika, ana 

ufalme na himidi na Yeye ni Mpole Mwenye khabari.” 

Mara kumi: 

U  لاyل\ �لا0  �  a��  aہ UدVح Uلا و  Uيك UZ YaUل  aUل  aكVلaمVل�  aUل Uو  aدVم UحVل� (´ Vحaي 

 aمي�aي Uو  aمي�aوي (´ Vحaي Uو  UوaF Uو  ªيUµ لا  aو�aمUي  \ \يUد\ہ �  aرV � UخVل�  UوaF Uى وEUع  hلa  ك

)ء U¬  ¦دير Uق 
“Hakuna mungu ila Allah peke Yake hana mshirika, ana 

ufalme na himidi, huhuisha na kufisha, hufisha na 

kuhuisha, Naye ni Mzima wa milele asiyekufa, heri imo 

mikononi Mwake na Yeye ni Mwenye uwezo juu ya kila 

kitu.” 

Mara kumi: 

 a \& Vغ U� VسU�  U�� ی U  لا �لWذ\yل\ �لا0  �  UوaF  ي� U½Vل�  aوم ي� UقVل�  aو�aJU� Uو  \ VيUل\ � 
Namuomba maghfira Mwenyezi Mungu ambaye hakuna 

mungu ila Yeye Mzima wa milele Mwenye kusimamia 

mambo, na ninatubu Kwake. 

Mara kumi:  
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 �a�U ي� �Ya�Uي� 
“Ewe Mwenyezi Mungu. Ewe Mwenyezi Mungu.” 

Mara kumi:  

 aمنVح Uي� ر aمنVح Uي� ر 
“Ewe Mwingi wa rehema. Ewe Mwingi wa rehema.”. 

Mara kumi:  

 aحيم Uي� ر aحيم Uي� ر 
“Ewe Mwenye kurehemu. Ewe Mwenye kurehemu.” 

Mara kumi:  

� Uم�و��\ و Wلس� aديعU� ي� U Vض\ لا Vر 
“Ewe Muumba wa mbingu na ardhi.” 

Mara kumi:  

�م\  V�\pVلا� Uلال\ وUجVل��Uي� ذ 
“Ewe Mwenye utukufu na ukarimu.” 
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Mara kumi: 

 aن�0ن Uي� م aن�0نUي� ح 
“Ewe Mwenye huruma, ewe Mwenye hisani.” 

Mara kumi: 

 aوم ي� Uي� ي� قµ ي� 
“Ewe Mzima wa milele, ewe Mwenye kusimamia mambo.” 

Mara kumi: 

 U�V �لاU� 0ن Uyل\   ي� Uµي� لا �
“Ewe Mzima wa milele, hakuna mungu ila Wewe.” 

Mara kumi:  

 U�V �لاU� 0ن Uyل\  ي� �a�U ي� لا �
“Ewe Mwenyezi Mungu, hakuna mungu ila Wewe.” 

Mara kumi:  

م\  Vح\يم\  ب\سWمن\ �لرVحWلر� \�� 
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“Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema 

Mwenye kurehemu.” 

Mara kumi: 

مWد Uح aل\ مM UدوWم Uح aى مEUع hل Uص Wمa y0للU� 
“Ewe Mwenyezi Mungu mswalieMuhammad na aali 

Muhammad.” 

Mara kumi:  

 aaلVFU� U�V لV بي م� �Uن UعVف� Wمa y0للU� 
“Ewe Mwenyezi Mungu nifanyie yale unayoyataka.” 

Mara kumi:  

 Mم�نM Uم�ن
“Amina. Amina.” 

Mara kumi: 

 قaلaF VوU� a�� UحUد¦ 
“Sema Yeye Mwenyezi Mungu ni Mmoja.” 

Baada ya hapo sema: 
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 Wمa y0للU�  VعUن Vم� بي �ص  Uن�U�  aaلVFU� لا Uو  aعUن Vص U� م� بي �U U�  aنaلVFU�  UكW \ن �Uف  aلVFU� 

وى Vق Wل��  aلVFU� Uو Y\ة U \& VغUمVل� �U �Uن Uو  aلVFU�  \و�a ن ط�ي� �لذ� UخVل� U1) وVمUح Vر�Uي� ف 

 UلایVو Uم  U�V �Uن Uو  aمUح VرU�  Uن�لر�0ح\م� 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Nifanyie yale ambayo Wewe 

unataka na wala usinifanyie yale niyatakayo mimi, kwani 

hakika Wewe ndiye unayestahiki uchaji na ndiye Mmiliki 

wa maghfira, na mimi ndiye mwenye madhambi na 

makosa, basi nirehemu Ewe Bwana Wangu na Wewe ni 

Mwenye kurehemu kushinda wote wenye kurehemu.” 

Kisha sema mara kumi:  

لا حUوVلU  لا Uو  Uہ Wو aلا0  ق�  \��\ �  a�VلW ك UوUJ ىU EUع  hي U½Vذی �لWلا �ل  a�aو aمUي  aد Vم UحVل� Uو 

خ\ذV  لUمV  �لWذی �\  W�Uد�̂  يUل Uو  VمUل Uو  VنaكUي  aUيك¦  ل UZ ك\  �يVلaمVل�  VمUل Uو  VنaكUي  aUل 

 ªي\ D Uو  Uم\ن  hل hرVہa  �لذ� ب Uك Uر�̂  و�<VكUJ 
“Hakuna hila wala nguvu ila kwa msaada wa Mwenyezi 

Mungu. Nimetawakali juu ya Mzima wa milele ambaye 

hafi, na kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye 

hakujifanyia mtoto wala hana mshirika katika ufalme, wala 

hana rafiki kwa sababu ya udhaifu, na mtukuze kwa 

matukuzo makubwa.” 
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Ziyara ya Imam wa Zama hizi: 

Ibnu Tawus amesema: Maulana Imam wa zama hizi 

hufanyiwa ziara kwa ziyara hii kila siku ya Ijumaa baada 

ya sala ya alfajiri: 

 Wمa WللU�  VغhلU�  UیUلا Vو Uم  U�\ح� Uن\  ص� UمWلز�  a��UوUل Uص \��  \VيUلUع  VنUم\يع\  ع Uج 

 Uن�\ م\ن VؤaمVل�  \��Uم\ن VؤaمVل� Uي  و\ �ر\ق\  � Uش Uض\  م VرU Vلأ� � U \ �ر\� Uغ Uم Uو �UFhرU� Uو  Uو

�UF \ V̄ U� � U \ل V Uس Uو � U \لU< Uج Uو  Vم\ hيUح  Vم\ \� hي Uم Uو   VنUع Uو  Wی Uد\ �ل Uد\ی وVل aو Uو  Uو

(h1Uع  Uم\ن  \��UوUل Wلص�  \��Wح\ي Wل�� Uو  UةU ش\  ز\ن V U� \��  Uد� Uم\د Uو  \\ J� Uل\مU وU   ك

Uwى U�Vن aم  aہ� Uر\ض  Uد UدUع Uو � Uم  aہ� UصVحU�  aa�� U�\ \  وU� Uح�UطU  ك\ a ع\  �aمVل  Wمa Wلل� 

©ي) �\ �)  aد hدUجa�  aUي ل\ � � UذUF  \مVو UيVي �ل\ � Uو  hلa د�̂  عV Uد�̂  يUوVمÈ  ك VقUع Uة̂  و UعVيU� Uي و\ � 

(\)U< Uق Uر  Wمa Wلل� � Uم U1\) ك U�Vف W UZ  \يف \ V�Wل�� � UذU \ � (\1 U�Vل WضUف Uہ\  و \ Uذ\ � 

يلUة\  1\) �لVفUض\ U� Vص Uص Uخ Uو  \ ہ \ Uذ\ ة\  � Uم Vعhلن�  hل UصUى فU EUع  UیUلا Vو Uد\ی مhي Uس Uو 

�ح\�\  Uن\  ص� UمW1\) �لزVل Uع Vج� Uو  Vم\ن  \ �ر\ہ UصVHU�  \ي�Uع\ VشU� Uو  Uن�h�� Wلذ� Uو  aVنUع 

(\1Vل Uع Vج� Uو  Uم\ن  Uد\ين U Vش U� VسaمVل�  UنV�U�  \Vي UدUع�̂  ي\ Ò�Uط  UرV �Uغ  Èہ U V�aي م\ � 

 hف Wی �لص �W  �لWذ\ UعUH  aUلVFU� ي\ �  Uك\ �� U�\ لU�V    ك aقUف  ̂� ف0 Uص  Vمa W Uن ~ Uن¦  ك�UيVنa� 
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وص¦  aصVر Uى مU EUع  Uك\�Uع�Uط  Uة\  وUع�Uط  Uك\ ول aس Uر  \\ لاUمa  عUلUيV \مa  وM Uل Wلس� 

 Wمa Wلل�  \ ہ ة¦  UFذ\ UعVيU�  aUي ل\ \ي � Àaنaى عU D\ �ة يUوVم\   Uم�Uق\يVل� 
“Ewe Mwenyezi Mungu! Mfikishie bwana wangu Imam 

wa zama hizi, sala za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, 

kutoka kwa waumini wote wa kiume na waumini wote wa 

kike, walio Mashariki ya ardhi na Magharibi yake, bara 

yake na bahari yake, katika tambarare yake na milima 

yake, kutoka kwa aliye hai kati yao na aliye mfu kati yao, 

kutoka kwa wazazi wangu na kizazi changu na kutoka 

kwangu, sala na maamkizi sawa na uzito wa Arshi ya 

Mwenyezi Mungu, wino wa maneno Yake na ukomo wa 

ridhaa Yake, na sawa na idadi ya vile vilivyohesabiwa na 

Kitabu Chake na kudhibitiwa na elimu Yake. Ewe 

Mwenyezi Mungu! Hakika mimi narudia tena katika siku 

hii na katika kila siku ahadi, mkataba na kiapo cha utii 

katika shingo yangu.  

Ewe Mwenyezi Mungu! Kama ulivyonipa heshima kwa 

heshima hii na ukanifadhilisha kwa fadhila hii na 

ukanihusisha na neema hii, basi mswalie kiongozi wangu 

na bwana wangu Imam wa zama hizi, na unijaalie niwe 

miongoni mwa wasaidizi wake, wafuasi wake na wenye 

kumuhami yeye. Na nijaalie niwe miongoni mwa wenye 

kufa kishahidi mbele yake, mwenye kutii asiyelazimishwa, 

katika safu ambayo umewasifu watu wake katika Kitabu 

Chako, ukasema: Safu kama jengo lililokamatana, katika 

kukutii Wewe na kumtii Mtume Wako na aali zake (a.s.). 

Ewe Mwenyezi Mungu! Hiki ni kiapo changu cha utii 

kwake katika shingo yangu mpaka Siku ya Kiyama.” 



267 

DUA AL-’AHAD 

Imepokewa kutoka kwa Imam as-Sadiq (a.s.) kwamba 

alisema: “Atakayemuomba Mwenyezi Mungu kwa Ahadi 

hii kwa muda wa siku arobaini basi atakuwa miongoni 

mwa watetezi wa Mahdi wetu, na iwapo atakufa kabla yake 

basi Mwenyezi Mungu atamtoa ndani ya kaburi lake na 

kumpa kwa kila neno moja mema elfu moja na atamfutia 

mabaya elfu moja.” Dua yenyewe ni hii: 

 Wمa y0للU�  W� Uلن�ور\ ر� Y ظيم\ UعVل�  W� Uر Uو  h( \¹ V a� Vل�  W� Uر Uو Y \  �لرWفيع\ V̄ U<Vل� 

جaور\ VسUمVل�Y  Uل\ نVز aم Uر�ة\  وVو Wجيل\  �ل�V �لاpV\ن Uو Y\ورa�Wلز� Uو  W� Uر Uو � hل hلظ 

Y\ور a Ū Vل� Uو  Uل\ نVز aم Uن\  وM V aOVل� Y ظيم\ UعVل�  W� Uر Uة\  وUك\ ÒلاUمVل�  Uن�� W UOaمVل� 

� Uو U Vي�ء\ لا\ Vب Y ن Uن�ل UسVرaمVل� Uو  Wمa y0للU� 0ي �\ �  UكaلU� VسU�  Uم\ك Vس\ �\ � Y يم\ U�Vل� 

\نaور\ � Uو  Uك\ Vج Uو  \ لVك\كU  �لVمaن�ر aم Uو Y ديم\ UقVي�  ي� �لUµ ي�  aوم ي� Uق  UكaلU� VسU� 

 Uم\ك Vس�\ قV�U  �لWذی � U VZU�  \\ �  aم�و�� Wلس� � Uو U VلاY Uون aض Uر  Uم\ك Vس�\ � Uو 

لUحa  �لWذی VصU}  \\ �  U Vلا� Uونaل Wو Y Uون a \LVلا� Uي� و  ̂� >VلU  حUي0 Uق  hلa ي� UµيÈ0  ك Uو  ̂�  حUي0

 Uد VعUب  hلa ي� UµيÈ0  ك Uو  ̂� ´\)U  ي� لا UµيW  ح�نU  حUي0 Vح aى مK Vو UمVل�  Uمي� aم Uو  U Vلا�Y\ي�ءVح 

U  لا Uµي�  ي�yل\ \لا0  � � Y U�V U� �UلhغU�  Vللa y0مU�  Wن لان Vو Uم  Uم�م\pVلا�  Uد\ی� Vل�  Wد\یV UمVل� 
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 Uم\ Òق�Vل�  U≈\ ر VمU�\ �  aو��Uل Uص  \��  \VيUلUى عEUو ع  \\ Ò��M  Uرين\F�  عUنV  �لط0

ميع\  Uج  Uن�م\ن VؤaمVم\ن��\  �ل VؤaمVل� Uش�ر\ق\  �ي و Uم  U Vض\ �لا Vر 

 V Uس� \ غ�ر\� Uم Uل\ � ل\ �وU< Uج Uو �FhرU� Uو Y�F \ V̄ U� U0) و 1Uع Uو  VنUع Uو  Wی Uد\  و�ل

 Uو��\  م\نUل Wلص�  UةU ش\  ز\ن V U�  \��  Uم\د�د Uو Y\\ Jل\م�U م� ك Uو  aص�ہVحU�  a aمVع\ل 

 Uح�طU� Uو  \\ � Yaa���\ 0ي �Uللa y0مW  ك �\ �  aد hدUجa�  aUة\  �ي ل Uبيح Uي ص�VوUذ� يF م� Uو 

 a� Vع\ش  Vي��0ي م\نU�  ̂د�V Uد�̂  ع VقUع Uة̂  و UعVيU� Uو  aUي ل� YيÀaنaلا ع  aولaحU� � VنUع 

لا Uو  aول aزU� Y�̂دU�U�  Wمa y0للU� (1Vل Uع Vج�  Vم\ن  \ \  �VHUص�ر\ہ\ �UعVو�ن Uو  Uن�0�� �لذ0 Uو 

 aVنUع  Uن�س�ر\عaمVل� Uو  \VيUل\ \ج\\Y قUض�ء\  �ي � Òو�Uح  Uن�ل\ ث U� VمaمVل� Uہ\  و\  لا\Upو�م\ر

 Uن�مح�مapVل� Uو YaVنUع � �لس0 Uو Uن�ى ب\قD\ �  \\ JUر�د\ �  UدينU Vش U� VسaمVل� Uو 

 UنV�U� Y\Vي UدUي  Wمa y0للU�  Vن\ �  U1) ح�لVيU�  aUنVيU� Uو  a�Vو UمVذی �لWل�  a U�Vل Uع Uى جEUع 

 U≈\م�̂  ع\>�د V�Uح  ̂� ي0 ض\ Vق U1) مVج\ VLU�Uف  Vری م\نV ب Uر�̂  ق\ UJز Vؤ a1) م Uف Uر�̂  ك\Fش� 

ي�Vي Uد�̂  سhرUج aي مKن�Uي�̂  ق hبUل aم  Uة UوVعUي د·� \ي �لد0 �  \ \Üح�Vل� Yدی�<Vل� Uو 

 Wمa y0للU�  \ي�ةU�  Uر\ UعVل Wلط� YUة UشيدWلر�  UةWر aغVل� Uو YUة Uميد UحVل�  Vل aح Vاك Uی و \Äن� 
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رUة VظUن\ � (h1م Y\VيUل\ �  VلhجUع Uو  a Uج U Ut  Vل h Uس Uو Ya Uج U VR Uم  Vع س\ VوU� Uو  a Uج U Vن Uم 

 Vكaل Vس� Uبي و Ya U�Wج Uح Uم  Vف\ذVHU� Uو  aہUر VمU�  Vد aد Vش� Uو  Yaہ Uر VزU� 

 \ ر aمVع� Uو  Wمa y0لل�  \\ � Y U≈Uلاد\ �VµUي\  � Uو  \\ � Y U≈Uع\>�د  UكW \ن � Uف  U�Vل aق  Uكaل Vو Uق Uو 

رU  :�لVحUق�  U Uظ  aس�دUفVي �ل\ �  hرU \  �لVب V̄ U<Vل� Uم� و\ �  V�U< Uس Uد\ی كVيU�  \لن�0س�Y 

 \ �UظV \ر Uف  Wمa ن� �ل0لUل  UكWي\ ل Uو  UنV�� Uو  \�Vن\ �  Uكhي\ Uب م0ى ن UسaمVم\  �ل Vس�\ �  Uك\ ول aس Uر 

(0 )Uح  U U& VظUء لا يV( U³\ �  Uط\ل\  م\ن�<Vلا0  �ل�\ � Ya UقWز Uم  Wح\قaي Uو  Wق UحVل� 

Ya Uق hق Uحaي Uو  aVل Uع Vج� Uو  Wمa y0للU�  ̂ع�Uز Vف Uوم\  مaل Vظ Uم\ Y ل U≈\ع\>�د  ̂� \Óن� Uو  VنUم\ لا  ل

 aج\دUي  aUل  ̂� \Óن� Y U≈UرV�Uد�̂  غ hدUج aم Uم� و\ لU  ل hطaع  Vك�م\  م\نVحU� Y Uك\ ���\  ك

يhد�̂  Uش aم Uم� و\ دU  ل Uر Uو  Vلام\  م\نVعU�  Uك\ Uëن\  دين aس Uو  Uكhب\يU Wى ن E Uص  a��  \ VيUلUع 

Y\\ Mل Uو  aVل Uع Vج� Uو  Wمa y0للU�  Vن Wم\م  a U�Vن WصUس\  م\ن ح~U� Y UدينU� VعaمVل� 

 Wمa y0للU�  W aÅ Uو  UكWي\ Uب مWد�̂  ن Uح aى مW E Uص  a��  VيUلUع \  \\ Mل Uو  \\�Uي Vؤaر\ �  Vن Uم Uو 

 a Uع\ <UJ ىEUع Y\\ J UوVعUم\  دUح Vر� Uن� وUتU �\ك�ن Vس� Yaہ Uد VعUب  Wمa y0للU�  Vف ش\ Vاك 

 \ ہ ةF  Uذ\ Wم aغVل�  VنUع  \ ہ ة\  Fذ\ WمapVلا� Y\ور\ہ aضaح\ �  VلhجUع Uن� وUل Yaہ Uورa aظ  Vم a W \ن � 



270 

 aU ن VوUرUعيد�̂  يUب  aر�ہU ن Uو Y�̂<ي UÂ  Uكy\� UمVحUر\ �  �yي UمUح VرU�  Uن�لر�0ح\م� 
“Ewe Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa nuru adhimu na 

Mola Mlezi wa elimu ya juu na Mola Mlezi wa bahari 

iliyojazwa. Uliyeiteremsha Taurati na Injili na Zaburi na 

Mola Mlezi wa kivuli na joto. Uliyeiteremsha Qur’ani 

tukufu na Mola Mlezi wa Malaika waliowekwa karibu na 

wa Manabii na Mitume. Ewe Mwenyezi Mungu hakika 

mimi nakuomba kwa heshima Yako tukufu na kwa nuru ya 

heshima Yako itowayo nuru na ufalme wa tangu kale, Ewe 

Mzima wa milele! Ewe Mwenyekusimamia mambo! 

Nakuomba kwa jina Lako ambalo umeangaza kwalo 

mbingu na ardhi, na kwa jina Lako ambalo kwalo 

wanatengemaa wale wa mwanzo na wale wa mwisho. Ewe 

Uliyekuwa Mzima wa milele kabla ya kila aliye hai! Na 

Ewe utakayeendelea kuwa Mzima wa milele baada ya kila 

aliye hai! Ewe Mzima wa milele pasipo na aliye hai! Ewe 

Mwenye kuwapa uzima wafu na kuwafisha walio hai! Ewe 

Mzima wa milele hakuna mungu ila Wewe.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Mfikishie kiongozi wetu Imam 

mwenye kuongoza aliye mwongozo, mwenye kusimamia 

jambo Lako, sala za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na 

juu ya baba zake watakasifu, kutoka kwa waumini wote wa 

kiume na waumini wote wa kike, walio Mashariki ya ardhi 

na Magharibi yake, katika tambarare yake na milima yake, 

bara yake na bahari yake, kutoka kwangu na kwa wazazi 

wangu, sala na maamkizi sawa na uzito wa Arshi ya 

Mwenyezi Mungu na wino wa maneno Yake, na sawa na 

idadi ya vile vilivyohesabiwa na elimu Yake na 

kudhibitiwa na Kitabu Chake. Ewe Mwenyezi Mungu! 

Hakika mimi narudia tena katika asubuhi ya siku hii na 

katika siku zote za maisha yangu, ahadi, mkataba na kiapo 
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cha utii katika shingo yangu, sijitengi navyo wala siviachi 

milele.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Nijaalie niwe miongoni mwa 

wasaidizi wake, wafuasi wake, wenye kumhami yeye na 

wenye kuharakisha kwenda kwake kumtimizia haja yake, 

na niwe miongoni mwa wenye kutekeleza amri yake, 

wenye kumhami yeye, wenye kutangulia katika muradi 

wake na wenye kufa kishahidi mbele yake. Ewe Mwenyezi 

Mungu! Ikiwa kifo ambacho umekifanya kuwa ni hatima 

yenye kutimia kitazuia kati yangu na yeye, basi unitoe 

kaburini mwangu hali ni mwenye kujifunika sanda yangu, 

mwenye kuchomoa upanga wangu, mwenye kuchomoa 

mkuki wangu na mwenye kuitikia wito wa mwenye kuita 

mjini na jangwani.  

“Ewe Mwenyezi Mungu! Nionyeshe paji la uso wenye 

kuongoza, na mwezi wenye utukufu, na yang’arishe macho 

yangu kwa mtazamo wangu kwake, iharakishe faraja yake 

na mrahisishie matokeo yake, panua njia yake na nipitishe 

njia yake, tekeleza jambo lake na mtie nguvu. Na amirisha 

Ewe Mwenyezi Mungu nchi Yako kupitia kwake na 

wahuishe waja Wako, kwani hakika Wewe umesema na 

kauli Yako ni haki tupu: Uharibifu umedhihiri barani na 

baharini kwa sababu ya yale iliyoyafanya mikono ya watu. 

Basi tudhihirishe Walii Wako na mwana wa binti ya Nabii 

Wako anayeitwa kwa jina la Mtume Wako, mpaka asikute 

kitu cha batili ila akichanechane, ahakikishe haki na 

kuitimiza.  

“Na mjaalie Ewe Mwenyezi Mungu awe kimbilio la 

mwenye kudhulumiwa na waja Wako, mtetezi wa asiye na 

mtetezi mwingine asiyekuwa Wewe, mwenye kuhuisha zile 

hukumu za Kitabu Chako zilizotelekezwa, na mwenye 

kuimarisha zile sayansi za dini Yako zilizofundishwa na 
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zile Sunnah za Nabii Wako (s.a.w.w.). Na mjaalie Ewe 

Mwenyezi Mungu awe miongoni mwa uliowalinda na 

ubaya wa wapinduka mipaka. Ewe Mwenyezi Mungu! 

Mfurahishe Nabii Wako Muhammad (s.a.w.w.) kwa 

kumuona yeye na yule aliyefuata wito wake, na urehemu 

umasikini wetu baada yake. Ewe Mwenyezi Mungu! 

Ondoa simanzi hii toka katika umma huu kwa kuhudhuria 

kwake, na tuharakishie kudhihiri kwake, hakika wao 

wanakuona uko mbali nasi tunakuona uko karibu. Kwa 

rehema Zako Ewe Mwenye kurehemu kushinda wote 

wenye kurehemu.” 

Kisha piga mara tatu juu ya paja lako la kulia kwa mkono 

wako, na katika kila mara sema:  

 UلUج UعVلU�  UلUج UعVي� �ل  UلاىVو Uي� م  U�\م�ن\  ص�حWلز�  
“Fanya haraka, fanya haraka Ewe Bwana Wangu Imam wa 

zama hizi.” 

DUA YA ASUBUHI YA AMIRUL-MUUMININA 

(A.S.) 

 Uع Uط\ حU ق W UÅ Uو Y\ق\ U<UJل�ج\ Vطaن\ >�ح\ � Wلص� Uس�ن\ نV دUلUعU ل Uي� م Wمa y0للU�

�ر\  و0 Wك\ �لدUل UفVل� UعVن aص Uن Uق V�U� Uو Y\ي�UJ \�\FلUجVلaج\ Uل\م\ ب\غ VظaمVل\ �لVيUل0ل�

 Vن Uي� م Y\ج\ \نaور\ U�UJج� مVس\ � Wلش� Uي�ء عU ض\ Uش Vع Uش Uو Y\Uر�ج\ \ UJب ق�دير Uي م�

 WلUد  VنUع WلUج Uو \\ Jوق�aل Vخ Uة\ م UسUHج�aم VنUع UہWزUنUJ Uو \\ Jذ�\ � \\ Jى ذ�EUع
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 VنUع Uد aعUب Uون\ وaن ��\ �لظ� U±Uخ Vم\ن U�a UÂ Vن Uي� م Y\\ J�0ف\يVي Uة\ ك Uم Uلاء aم

�ي �ي  UدUق VرU� Vن Uي� م Y UونaكUي VنU� UلV< Uق Uم� ك�ن\ � Uل\مUع Uون\ وaي aعVظ��\ �لUحUل

 Uو \\ ن VمU� \ \ م\ �د\ \ م\نV م\نUن\ � (1 UحUن Uى م� مD\ � (1 Uظ UقV}U� Uو \\ �Uم�ن

 Wمa y0لل� hل Uص Y\\ لVط�ن aس Uو \ \يUد\ہ � (0 1Uؤ\ ع فW �لس� aكUا Wف Uك Uو \\ \حVس�ن � Uو

 Uك\ ��U< VسU� Vك\ م\ن �لVم�س\ Uو Y \ي �للWيVل\ �لاUpVلVيUل\ � UكVيUل\ ليل\ � Wى �لدU EUع

 Y ف\ �لاUpVطVوUل\ U Wل\ �ل�V< Uح\ ة\ �لVك�F\ل\ � Uو Vي ذ\ر� \� Uس UحVع\ �ل �لن�0ص\ Uو

عEUى  Uو Y ل\ WوUpVن\ �لا UمWي �لز\ ح�ليف\ � � Uى زEUم\ ع Uد UقVل� \�\ �� �لث0 Uو Y �لاUpVعU<Vل\

 Uص�ريع Uن� مUل Wمa y0ح\ �لل U� Vف� Uو Y\ر�رV�UpVلا� UنV�\ف Uط VصaمVي�ر\ �ل VخUpVلا� \\ Mل

 Y\لاحUفVل� Uة\ و UمVحWيح\ �لرJف�Uم\ >�ح\ � Wل\ �لص UضVفU� Vم\ن Wمa y01\) �لل Vس\ <VلU� Uو

ن��ي  Uج \� V \Z ي� Uك\�Uم Uظ Uب\ع Wمa y0س\ �لل \ VÁU� Uو Y\لاح Wلص� Uة\ وUد�ي\ Vع\ �لUخ\ل

 \�� Ut Uي ز�يVب�U\كU م\نV �م� U \ \ �للa y0مW ل ر VجU� Uو Y وع\ aشaلخ� Uن��يعUي

 U�\ � (0 ق\ م\1 V aRVل� UقUزU �Uد�h\ �للa y0مW ن Uو Y وع\ aم \لwyي �لد� � Y نaوع\ aقVة\ �ل Wز\م

\كa بي  �ل وVفيق\ فUمUن\ �لس0 Wن\ �ل� Vس aح\ � UكVم\ن aة UمVحW1\) �لرÒ\د U�VبUJ VمUل Vن\ �
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ل\  UمUpVد\ �لا\ Òق�\ U� (1ن�aJكU ل V� UمUل VسU� Vن\ � Uو Y يق\ W±ح\ �ل \لUيVكU �ي و�ض\ �

 Uخ Vن\ � Uو YوىU Vل� \ yو�U< Uك Vي م\نKر�UÔUع aقيلaمVن\ �لUمU1) فaمVل� U1) وUل Uذ

 Uكa لان V1) خ\ذUلU ك Uو Vد UقUط�ن\ فVي Wلش� Uس\ وVفWة\ �لنU� Uح�رaم UدVع\ن U≈ a V¾UH

 Vلا0 م\ن� Uكa�VيUJU� ي م��\لwyي �UJUر� � Y aم�ن V \̄ Vل� Uو a� UصWلن� aثVيUى حD\ �

aوبي  1VJ) ذaن UدUع�� Uن�لا0 ح� Uك\ �ف\ ح\>�ل VåU�\ � a� Vل\قUع VمU� \م�لVلا� aثVيUح

 \ �UH VفGV) م\نUF Vو��yF عUنV د�ر\ �لVو Uط U� Vم� ()Wل� aة Wي ط\ UمVل� UسVئ\ <Uف Y ص�ل\

\ � عEUى  JU�Vرaج\ UJ>0̂� لU � ل Uو Y�Fن� aم Uو � a نaون aظ � Uل V�Uل Wو Uم� س\ فUو�F̂� لU � ل

 a�V�UرUF Uج��ي و Uد\ رUي\ � Uك\�UمVح Uر U��� a�Vع U UÂ يwyل\ � �FلاVو Uم Uو �F\دhي Uس

ط\  V Ut Vلاج\ئ̂� م\ن UكVيUل\ �  Uن�م\لU� Uك\ �ف\ ح\>�ل VåU�\ � a� VقWلUع Uو Yو��يVFU�

لEUي  Uز Vم\ن a a� VمUر VجU� ( Uك�ن) a�Vن aك � فUح\ �للa y0مW عUم0 VصV�Uف Yلا�ى Uو

وVلای  Uم Uدی وhي Uس UكW \ن � Uة\ ر\د��ي فUع V UÓ V1) م\نVل\ �Uق Uو Yط��ي Uخ Uو

ن�ی �ي  aم Uوبي وaل Vط Uم aةUغ�ي U�V �Uن Uج��ي و Uر Uدی وUم U� Vع aم Uب) وUل UقVن aم

aو�\  ن \لUيVكU م\نU �لذ� � U ~ Uج U�Vكين̂� �ل Vم\س aد a V±UJ UفVي Uي كwyل\ � Y Uو�ى Vث Uم Uو
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 VمU� Y�̂س�ع\ي Uك\ \Dى جUن�� � Uد UصUد̂� ق �UرVش\ Vس aم a�hي UخaJ UفVي Uك VمU� Y�̂�\ر�F

VرUعUة¦ �ي  � aم Uك aح\ي�ض U0 و Uâ �̂�\ش�ر Uك \Dى ح\ي�ض\ � Uد Uر Uن̂� وÖم Uد� ظaرUJ UفVي Uك

 Uض aةUغ�ي U�V �Uن Uو Y �لVوaغaول\ Uو \�Uل Wلط\ وح¦ ل a� Vف Uم Uكa��� Uو Y نVك\ �لapVمحaول\

 (GVفUH aة Wز\مU� \ ہ \لwyي Fذ\ � Y ول\ aم~UمVل� aةUي� \ ن Uو ( ل\ Vؤ ؤول\ (�لس� VسUمVل�

 U≈\ و Vف Uب\ع � aJ� UرUوبي دa \ �UعV>�ءa ذaن ہ Fذ\ Uو Uك\�Wي ش\ Uب\ع\ق�ل\ م � a�Vل UقUع

 U� \ ہ Fذ\ Uو Uك\�UمVح Uر Uو Uف\ك Vطaن��\ لUى جD\ � � a�VلU ك Uو aةWل VFو��\ي �لVمaض\

ي�ء\ �لa Vدى  Uي ب\ض\ EUزلا̂ ع\ >�µي Fذ� ن� Uص Wمa y0ل\ �لل Uع Vج�Uف Y Uك\�Uف� Uر Uو

يVد\  Uك Vة̂ م\نWنaس��ي ج Uم Uو Yي�V ن �لد� Uين\ و \ي �لد0 ة\ ��لسلام � Uلام Wلس�\ � Uو

رVد\ي��\  aم Vم\ن ̂Uو\ق�ي Uو (\د�ءVعUpVلا�) ع\دىVى م� �لEUق�د\ر¦ ع UكU \ن �لU Vوى �

ز�  ع\ a� Uو aش�ءU� VنWم\م UكVلaمVل� aع \ UJنVز Uو aش�ءU� Vن Uم UكVلaمVي �ل\ KؤaJ aش�ءU�

ء  V( U¬ hلa yWكU عEUى ك \ن � aرV � UخVل� U≈\دUي\ � Y aش�ءU� Vن Uل� م aJذ\ Uو aش�ءU� Vن Uم

\ي � � Uر� Wلن� aج\ aJول Uر\ و� Wي �لن� UلVيUلل� aج\ يW قUدير¦aJ Yول U½Vل� aج \ VRaJ Uل\ وVيWلل

 \ Vر � Uب\غ aش�ءU� Vن Uم aق aزVرUJ Uي و U½Vل� Uم\ن U�hي UمVل� aج \ VRaJ Uو \�hي UمVل� Uم\ن
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 aف\ ر VعU} ذ� Vن Uم U≈\دVم Uح\ � Uو Wمa y0لل� UكU >Vح�ن aس U�V �لاU� 0ن Uyل\ ح\س��Y لا �

 Uكa�� Uلا يUف U�V لUمa م� �Uن VعU} ن ذ� Uم Uو Y Uكaخ�فUلا يUف U≈ Uر VدUق U� VفWلU� Y

 Uم\ك U U�\ � U�VرU �Uن Uو Y UقUل UفVل� Uف\ك Vطaل\ � U� VقUلUف Uو Y Uق U \&Vل� Uك\ J Uر Vد aب\ق

 �̂� VذUي�خيد\ ع Wلص� hم رU�V �لVم\ي�ہU م\نU �لص� U V �Uن Uو Y ق\ Uس UغVي �ل\Ëي�Uد

 UسVم Wلش� U�Vل Uع Uج Uو Y�̂ج�0جUم�ء̂ ث \�� \¾ VعaمVل� Uم\ن U�VلUزV �Uن Uو Y�̂ج�جa� Uو

 Uم UقVل� Uو \\ � U�� Uد U�V�� ¸ف Uم�ر\سaJ VنU� \ Vر �Uغ V�0ج̂� م\نF Uج̂� و� \Å \ةWي\ Uر \لVب رU ل

 aہUع\>�د Uر U Uق Uو Y\ق�ءU<Vل� Uو hع\زVل�\ � UدWحUوUJ Vن Uي� مUف Y�̂لا ع\لاج Uو�̂� و aغaل

\د��ي  مUعV ن Vس� Uو Y\ق\ي�ء V�UpVلا� \\ Mل Uد وWم Uح aى مEUع hل Uن�ء\ صUفVل� Uو \�Vو UمVل�\ �

 U� Vس� Uي و\·aد Vن Uم UرV � Uج��ي ي� خ Uر Uي وE UمU� Uل\ك VضUب\ف Vق hقUح Uع��ي وaد V�\ج

VزUلa�V ح�جU() فUلا  \كU� Uن � V�a} Uو V�aع hلa \ك ول\ ل aم~ UمVل� Uو h �Æف\ �ل VشUك\ ل

 Uك\�UمVحUر\ � aيم U� ي� aيم U� ي� aيم U� ي� �̂<\ Òخ� Uك\ <\Fو� Uم h(\1 Uس Vي م\ن�WدaرUJ

حUمU �لر�0ح\  VرU� ي� \\ Mل Uد وWم Uح aم \لVق\ Uخ \ Vر � Uى خEUع a�� ىW E Uص Uو Uن�م

 Uن�عUم VجU�. 
“Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema 
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Mwenye kurehemu. Ewe Mwenyezi Mungu ewe Ambaye 

aliutoa ulimi wa asubuhi kwa utamkaji wa mapambazuko 

yake, na akavifisha vipande vya usiku wenye giza kwa 

utusitusi wa kigugumizi chake, akatengeneza sanaa ya 

falaki zenye kuzunguka katika vipimo vya mwonekano 

wake, akatoa mwale wa jua kwa nuru ya mwako wake. 

Ewe Ambaye alionyesha dhati Yake kupitia dhati Yake, 

akatakasika dhidi ya kufanana na viumbe Wake, na 

ametukuka dhidi ya kuoana na aina zake. Ewe Ambaye 

yuko karibu na mawazo ya dhana na yuko mbali na mitupo 

ya macho, na akajua yatakayokuwa kabla hayajakuwa. Ewe 

Ambaye ameniweka katika utulivu wa kisusu cha ulinzi 

Wake na amani Yake, akaniamsha kwenda kwenye yale 

aliyonitunuku miongoni mwa neema Zake na hisani Yake, 

na akazuia dhidi yangu makucha ya ubaya kwa mkono 

Wake na uwezo Wake . 

“Msalie Ewe Mwenyezi Mungu mwonyeshaji Kwako 

katika usiku wa giza kali, mwenye kushikilia njia Zako 

kwa kamba za utukufu mrefu, ambaye utukufu wake 

unaonekana katika kilele madhubuti kilicho waziwazi, 

aliyesimama imara kwa nyayo zake sehemu za utelezi 

zama za mwanzo, ziwe juu yake na juu ya aali zake wabora 

wateule wema. Na tufungulie Ewe Mwenyezi Mungu 

milango ya asubuhi kwa funguo za rehema na kufaulu. Na 

nivishe Ewe Mwenyezi Mungu joho bora la uongofu na 

wema kushinda yote. Na toboa Ewe Mwenyezi Mungu kwa 

adhama Yako chemchem ya unyenyekevu katika 

manywesheo ya moyo wangu. Na bubujisha Ewe 

Mwenyezi Mungu mbubujiko mkubwa wa machozi toka 

kwenye ncha za macho yangu. Utie adabu Ewe Mwenyezi 

Mungu uzembe wa ujinga wangu kwa hatamu ya ukinaifu . 

“Mungu Wangu, ikiwa hutanianza kwa rehema toka 
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Kwako kwa taufiki nzuri ni nani atakayenipitisha njia ya 

kuja Kwako katika njia ya wazi, na ikiwa uvumilivu Wako 

unanikabidhi kwenye hatamu ya matumaini na matamanio 

ni nani atakayesamehe kujikwaa kwangu toka kwenye 

visiki vya hawaa. Na iwapo msaada Wako utanitelekeza 

wakati wa kupambana na nafsi na shetani, bila shaka 

utelekezaji Wako utakuwa umeniegemeza kwenye shida na 

unyimwaji. Mungu Wangu, hivi unaniona sijakujia ila kwa 

kadiri ya matumaini, au sikung’ang’ania ncha za kamba 

Zako ila pale dhambi zangu ziliponitenga mbali na nyumba 

ya muungano. Basi ni kipando kibaya kilioje! Ambacho 

nafsi yangu imekipanda kutokana na hawaa yake. Ole wake 

kwa udanganyifu uliyofanywa na dhana zake na matumaini 

yake, na imeangamia kwa ujasiri wake dhidi ya bwana 

wake na mkuu wake . 

“Mungu Wangu, nimegonga mlango wa rehema Zako kwa 

mkono wa matarajio yangu, na nimekimbilia Kwako hali ni 

mwenye kutaka hifadhi dhidi ya upindukiaji wa hawaa 

zangu, nimetundika vichwa vya vidole vya mapenzi yangu 

kwenye kamba Zako. Basi nisamehe Ewe Mwenyezi 

Mungu yale niliyokuwa nimetenda miongoni mwa kuteleza 

kwangu na makosa yangu, na niinue toka kwenye 

mwangusho wa joho langu, kwani hakika Wewe ni Bwana 

Wangu, kiongozi Wangu, tegemeo Langu na matarajio 

Yangu, na Wewe ndiye hatima ya maombi yangu na 

matumaini yangu katika mgeuko wangu na mafikio yangu . 

“Mungu Wangu, vipi utamfukuza masikini aliyekimbilia 

Kwako dhidi ya dhambi na hali ni mwenye kukimbia, au 

vipi utavunja matumaini ya mwenye kuomba uongofu 

aliyekuja kwenye kizingiti Chako na hali ni mwenye 

kutembea haraka, au vipi utamzuia mwenye kiu aliyefika 

kwenye hodhi Yako na hali ni mwenye kutaka kunywa, 
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hapana haiwezekani kwani hodhi Zako ni zenye 

kububujika katika taabu za ukame, na mlango Wako uko 

wazi kwa maombi na kupenya (kuingia), na Wewe ndiye 

hatima ya kiombwacho na kilele cha matumaini . 

“Mungu Wangu hizi ni hatamu za nafsi yangu nimezifunga 

kwa kitanzi cha matakwa Yako, na haya ni majoho ya 

dhambi zangu nimeyawekea kinga kwa msamaha Wako na 

rehema Zako, na hizi ni hawaa zangu zenye kupoteza 

nimeziegemeza kwenye kizingiti cha upole Wako na 

huruma Yako. Jaalia Ewe Mwenyezi Mungu asubuhi 

yangu hii iwe ni yenye kunishukia na mwangaza wa 

uongofu na usalama katika dini na dunia, na jioni yangu 

iwe ngome dhidi ya vitimbi vya maadui na kinga dhidi ya 

maangamizi ya hawaa, kwani hakika Wewe ni Mwenye 

uwezo juu ya kile utakacho, humpa ufalme umtakaye na 

humnyang’anya ufalme umtakaye, na humtukuza umtakaye 

na kumdhalilisha umtakaye. Heri imo mikononi Mwako, 

hakika Wewe ni Muweza wa kila kitu. Huutia usiku katika 

mchana na ukautia mchana katika usiku na ukakitoa kilicho 

hai katika kilicho maiti, na ukakitoa kilicho maiti katika 

kilicho hai, na ukamruzuku umtakaye pasi na hesabu . 

Hakuna mungu ila Wewe. Umetakasika Ewe Mwenyezi na 

kila sifa njema ni Yako, ni nani anayejua uwezo Wako 

kisha hakuogopi, na ni nani anayejua Wewe ni nani kisha 

asikuheshimu. Umeunganisha tofauti kwa uwezo Wako, na 

kwa huruma Yako umeipambazua asubuhi. Kwa ukarimu 

Wako umeng’arisha giza la usiku, na umeleta maji baridi 

na maji chumvi toka kwenye mawe magumu. Na 

ukateremsha maji yaangukayo kwa kasi kutoka mawinguni, 

na ukafanya jua na mwezi taa ing’aayo na yenye joto sana 

kwa viumbe, bila ya kutumia uchovu wala juhudi katika 

kile ulichokianzisha. Basi Ewe Ambaye amejitenga peke 
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Yake kwa utukufu na kubaki, na ukawatiisha waja Wake 

kwa kifo na kutoweka, mswalie Muhammad na aali zake 

wachamungu, sikia wito wangu na jibu dua yangu na 

timiza kwa fadhila Yako matumaini yangu na matarajio 

yangu. Ewe Ambaye aliitwa kuondoa dhara na ni Mwenye 

kutumainiwa katika kila zito na jepesi, nimeteremsha haja 

yangu Kwako hivyo usinirudishe mikono mitupu toka 

kwenye mlango wa zawadi Zako tukufu. Ewe Mkarimu! 

Ewe Mkarimu! Ewe Mkarimu! Kwa rehema Yako Ewe 

Mwenye kurehemu kushinda wote wenye kurehemu. Na 

sala za Mwenyezi Mungu ziwe juu ya mbora kati ya 

viumbe Wake Muhammad na juu ya aali zake wote.” 

Kisha nenda sijida na useme katika sijda yako: 

\لwyي لVب) � Uو�¦  قaج Vح UمY (GVفUH Uو Y يaو�¦ Vع Uي مE VقUع Uو Y لaو�¦ Vغ Uو��ي مUF Uو 

Y ¦�\ ط�عU() غ�ل Uو Y يU() قUليل¦ ص\ Vع Uم Uو Y¦ر�ث Uي ك�\س� ل Uو  ª \Oaو�\  مa ن \�لذ� � 

 UفVيUكUف ()Uي� حيل  Uر� 0� Uو�\  سaي aعVي� �ل Uو  Uلا0مUو�\  عaي aغVي� �ل Uو  Uف  ك�ش\

Y aو�\ a�Vل�  V \&Vغ\ aوبي � aلW � ذaن ة\  ك Uم V ā \ مWد � Uح aل\  مM Uد وWم Uح aي� م  aر�  ي� غUف0

 aر� �رa  ي� غUف0 \رUحVم�U\كU  غUف0 حUمU  ي� � VرU�  Uن�لر�0ح\م� 
“Mungu Wangu moyo wangu ni wenye kufunikwa, nafsi 

yangu ni yenye kuaibishwa, akili yangu ni yenye 

kushindwa, hawaa zangu ni zenye kushinda, utii wangu ni 

mchache, maasi yangu ni mengi, na ulimi wangu ni wenye 

kuungama dhambi, basi nifanye nini Ewe Mwenye kusitiri 

aibu, Ewe Mjuzi wa mambo ya ghaibu, na Ewe Mwenye 
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kuondoa matatizo! Nighufirie dhambi zangu zote kwa 

utukufu wa Muhammad na aali Muhammad. Ewe Mwenye 

kughufiri! Ewe Mwenye kughufiri! Ewe Mwenye 

kughufiri! Kwa rehema Zako Ewe Mwenye kurehemu 

kushinda wote wenye kurehemu.” 

Tunakutakia Hijja yenye kukubaliwa, juhudi zenye 

kuthaminiwa na amali zenye kupokewa. 

(01Uم U�U كaمV حUج0  ن Uولا̂ �̂ لa<ق Uم  Vع Uس Uور ي�̂ وaك Vش Uلا̂  �̂ م UمUع Uلا̂  وW< Uق U� aم 
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ORODHA YA VITABU VILIVYO 

CHAPISHWA NA AL-ITRAH FOUNDATION 

1. Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya 

kwanza mpaka Thalathini 

2. Uharamisho wa Riba 

3. Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Kwanza  

4. Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Pili 

5. Hekaya za Bahlul 

6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.) 

7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.) 

8. Hijab vazi Bora 

9. Ukweli wa Shia Ithnaashari 

10. Madhambi Makuu 

11. Mbingu imenikirimu 

12. Abdallah Ibn Saba 

13. Khadijatul Kubra 

14. Utumwa 

15. Umakini katika Swala 

16. Misingi ya Maarifa 
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17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia 

18. Bilal wa Afrika 

19. Abudharr 

20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu 

21. Salman Farsi 

22. Ammar Yasir 

23. Qur’an na Hadithi 

24. Elimu ya Nafsi 

25. Yajue Madhehebu ya Shia 

26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu 

27. Al-Wahda 

28. Ponyo kutoka katika Qur’an.  

29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii 

30. Mashukio ya Akhera 

31. Al Amali 

32. Dua Indal Ahlul Bayt 

33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna. 

34. Haki za wanawake katika Uislamu 
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35. Mwenyeezi Mungu na sifa zake 

36. Kumswalia Mtume (s) 

37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s) 

38. Adhana. 

39 Upendo katika Ukristo na Uislamu 

40. Tiba ya Maradhi ya Kimaadili 

41. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu 

42. Kupaka juu ya khofu  

43. Kukusanya swala mbili 

44. Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa 

Jahara 

45. Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya 

46. Kusujudu juu ya udongo 

47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s) 

48. Tarawehe 

49. Malumbano baina ya Sunni na Shia  

50. Kupunguza Swala safarini 

51. Kufungua safarini 

52. Umaasumu wa Manabii 
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53. Qur’an inatoa changamoto 

54.  as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm 

55. Uadilifu wa Masahaba  

56.  Dua e Kumayl 

57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu 

58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake 

59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye 

Utata 

60.  Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume 

Muhammad (s) 

61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza 

62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili 

63.  Kuzuru Makaburi 

64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza 

65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili 

66. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu 

67. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne 

68. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano 

69. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita 
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70. Tujifunze Misingi Ya Dini 

71. Sala ni Nguzo ya Dini 

72. Mikesha Ya Peshawar 

73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu 

74. Ubora wa Imam ‘Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia 

ndio njia iliyonyooka 

75. Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake 

76. Liqaa-u-llaah 

77. Muhammad (s) Mtume wa Allah 

78. Amani na Jihadi Katika Uislamu  

79. Uislamu Ulienea Vipi? 

80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s)  

81. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)  

82.  Urejeo (al-Raja’a ) 

83. Mazingira 

84. Utokezo (al - Badau)  

85. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi 

86. Swala ya maiti na kumlilia maiti 

87. Uislamu na Uwingi wa Dini 
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88. Mtoto mwema 

89. Adabu za Sokoni 

90. Johari za hekima kwa vijana 

91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Kwanza 

92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Pili 

93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Tatu 

94. Tawasali 

95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia 

96. Hukumu za Mgonjwa 

97. Sadaka yenye kuendelea 

98. Msahafu wa Imam Ali 

99. Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa 

100. Idil Ghadiri 

101. Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu 

102 Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na 

Mfanyakazi 

103. Huduma ya Afya katika Uislamu 

104. Sunan an-Nabii 

105. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya 
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Kwanza) 

106. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili) 

107. Shahiid Mfiadini 

108. Kusalia Nabii (s.a.w) 

109. Ujumbe -Sehemu ya Kwanza 

110. Ujumbe - Sehemu ya Pili 

111. Ujumbe - Sehemu ya Tatu 

112. Ujumbe - Sehemu ya Nne 

113. Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa 

Kiislamu 

114. Hadithi ya Thaqalain 

115. Maarifa ya Kiislamu 

116. Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza 

117. Ukweli uliopotea sehemu ya Pili 

118. Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu 

119. Ukweli uliopotea sehemu ya Nne 

120. Ukweli uliopotea sehemu ya Tano 

121. Johari zenye hekima kwa vijana 

122. Safari ya kuifuata Nuru 
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123. Fatima al-Zahra 

124. Myahudi wa Kimataifa 

125. Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi 

126. Visa vya kweli sehemu ya Kwanza 

127. Visa vya kweli sehemu ya Pili 

128. Muhadhara wa Maulamaa 

129. Mwanadamu na Mustakabali wake 

130. Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) 

(Sehemu ya Kwanza) 

131. Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) 

(Sehemu ya Pili) 

132. Khairul Bariyyah 

133. Uislamu na mafunzo ya kimalezi 

134. Vijana ni Hazina ya Uislamu. 

135. Yafaayo kijamii 

136. Tabaruku 

137. Taqiyya 

138. Vikao vya furaha  

139. Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje? 
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140. Visa vya wachamungu 

141. Falsafa ya Dini 

142. Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza 

143. Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah 

144. Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu 

145. Kuonekana kwa Allah 

146. Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya 

Kwanza) 

147. Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya 

Pili) 

148. Ndugu na Jirani 

149. Ushia ndani ya Usunni 

150. Maswali na Majibu 

151. Mafunzo ya hukmu za ibada  

152. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No 1 

153 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No 2 

154. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No 3 

155. Abu Huraira 

156. Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti. 
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157. Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya 

Kwanza 

158. Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili 

159. Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya 

kwanza 

160. Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili 

161. Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili 

162. Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s) 

163. Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani  

164. Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu 

165. Uislamu Safi 

166. Majlisi za Imam Husein Majumbani 

167. Mshumaa.  

168. Uislam wa Shia 

169. Amali za Makka 

170. Amali za Madina 

171. Asili ya Madhehebu katika Uislamu 

172. Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi 

173. Ukweli uliofichika katika neno la Allah 
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174. Uislamu na Mifumo ya Uchumi 

175. Umoja wa Kiislamu na Furaha 

176. Mas’ala ya Kifiqhi 

177.  Jifunze kusoma Qur’ani 

178. As-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah 

179. Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana 

180.  Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura 

181. Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na 

Ramadhani) 

182. Uadilifu katika Uislamu 

183. Mahdi katika Sunna 

184.  Jihadi ya Imam Hussein (‘as) 

185. Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo 

186. Abu Talib – Jabali Imara la Imani 

187. Ujenzi na Utakaso wa Nafsi 

188. Vijana na Matarajio ya Baadaye 

189. Usalafi – Historia yake, maana yake na lengo lake 

190. Ushia – Hoja na Majibu  

191.  Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww)  
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192.  Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.) 

193. Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu 

194. Takwa 

195. Mwonekano wa Upotoshaji katika Hazina ya 

Kiislamu 

196. Amirul Muuminina (‘as) na Makhalifa 

197. Uongozi na Utawala katika Mwanendo wa Imam ‘Ali 

(‘a) 

198. Kuelewa Rehma ya Mwenyezi Mungu 
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KOPI NNE ZIFUATAZO ZIMETAFSIRIWA 

KWA LUGHA KINYARWANDA 

1. Amateka Na Aba’Khalifa 

2. Nyuma yaho naje kuyoboka 

3. Amavu n’amavuko by’ubushiya 

4. Shiya na Hadithi 
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BACK COVER 

Hija ni fursa ya Ummah wa Kiislamu kufikia hali ya 

Kiibrahim katika sekta ya kisiasa, kijamii, kitamaduni na 

kiroho. Mwenyezi Mungu amesema: “Hakika Nyumba ya 
kwanza waliyowekewa watu ni ile iliyoko Makka yenye 
kubarikiwa na mwongozo kwa walimwengu.” (Sura Aali 

Imran: 96). 

Watu wamezoea zaidi kutimiza Hija yao kwa mwonekano 

wa nje katika siku za mkutano huu wa kimungu ambao 

huwaleta pamoja Waislamu toka pande zote za dunia bila 

kujali rangi zao, makabila wala mataifa na tamaduni za 

asili. Kwa kuwa Hija ni mkusanyiko wa kiroho wenye 

kulenga kuchanua na kustawi katika nyanja zote za maisha 

ya mwanadamu, ni vizuri mahujaji wetu wakaelewa 

kwamba ibada hii ni kama ibada nyingine katika kuilea 

jamii katika sekta zote za maisha ya kisiasa, kitamaduni na 

kijamii, na hivyo ni lazima tuitumie fursa hii kama Bunge 

la Waislamu la Kimataifa na Baraza Kuu la Waislamu 

duniani kupanga mikakati yao ya kiroho, kisiasa, kiuchumi, 

kijamii na kiutamaduni, ili kwamba lengo la Nabii Ibrahim 

(a.s.) lidhihirike ndani ya maisha yetu ya kila siku. 

Ni juu ya Waislamu ambao hubeba ujumbe wa Mungu 

Mwenyezi, kufaidika kisiasa na kijamii na maudhui ya 

Hija, na kamwe wasiridhike na mwonekano wa nje. Lakini 

ni lazima watambue kwamba ibada ya kisiasa na kijamii ya 

Hija inaweza kupatikana iwapo tu tutatimiza na kufikia 

ibada ya kimaadili na kiroho. 

Kimetolewa na kuchapishwa na: 

Alitrah Foundation 

S.L.P. 19701 Dar es Salaam, Tanzania 



296 

Simu: +255 22 2110640 

Simu/Nukushi: +255 22 2127555 

Barua Pepe: alitrah@yahoo.com 

Tovuti: www.ibn-tv.com 

Katika mtandao: www.alitrah.info 


