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Je, maneno: as-Salaatu Khayrun Mina ‘n-Nawm

NENO LA MCHAPISHAJI 

Kitabu kilichoko mikononi mwako, ni tarjuma 
ya kitabu cha Kiarabu kwa jina la: “as-Salaatu 

Khayrun Mina ‘n-Nawm” kilichoandikwa na Sayyid 
Abdul-Rahim al-Musawi. Sisi tumekiita: “Je maneno: 
As-Salaatu Khayrun Mina ‘n-Nawm ni katika maneno 
ya Adhana?”

Kitabu hiki kinazungumzia kuhusu Asili ya Adhana 
na jinsi ilivyokuja kwa Mtukufu Mtume. Kuna tofauti 
za kimapokezi kati ya madhehebu za Kiislamu, husu-
san Sunni na Shia. Na pia zipo hitilafu miongoni mwa 
wanachuo wenyewe kwa wenyewe ndani ya madhe-
hebu za Kisunni kuhusu suala hili, kama utakavyoona 
katika kitabu hiki. 

Kitu ambacho wamehitalafiana ni maneno: as-
Salaatu Khayrun Mina ‘n-Nawm, kwamba ni maneno 
ya asili ya adhana au yaliongezwa na watu baada ya 
Mtukufu Mtume kuondoka? Hili ndio suala linalojadil-
iwa katika kitabu hiki. 

Mwaandishi wa kitabu hiki amefanya utafiti wa ha-
dithi na matukio ya kihistoria kuhusiana na suala hili, 
na kutokana na utafiti wake huo anaonesha kwa uwazi 
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Je, maneno: as-Salaatu Khayrun Mina ‘n-Nawm

kabisa kwamba maneno: Assalaatu khayrun mina’n-
naumi, yamekuja baada ya Mtukufu Mtume (s.a.w.) 
na kwamba hayana asili katika Adhana na kwamba 
maneno yenye asili katika Adhana ni: hayya a’laa 
khayril-a’mal. 

Madhumuni ya kitabu hiki sio kuleta ugomvi au 
malumbano na wale wanao yakubali maneno: Assalaa-
tu khayrun mina’n-naumi, bali ni kuwafahamisha wale 
wanaoshangaa wanapowasikia Waislamu wengine ha-
wayaleti maneno haya katika Adhana yao na badala 
yake wanaleta maneno: hayya a’laa khayril-a’mal. 

Taasisi yetu ya ‘Al-Itrah Foundation’ imeona 
ikitoe kitabu hiki ili wasomaji wetu Waislamu wa 
Kiswahili waifahamu tofauti hii na waelewe maana 
yake na waondokane na dhana zisizokuwa na maana. 

Tunamshukuru ndugu yetu, Ust. Mohamed 
Abdallah kwa kukubali jukumu hili la kukifanyia 
tarjuma kitabu hiki. Vilevile tunawashukuru wale wote 
walioshiriki kwa njia moja au nyingine hadi kufanikisha 
kuchapishwa kwa kitabu hiki. 

Mchapishaji: 
Al-Itrah Foundation 
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Je, maneno: as-Salaatu Khayrun Mina ‘n-Nawm

Utangulizi 

Miongoni mwa maswala ambayo bado ni mahali pa 
tofauti baina yamadhehebu za kiislamu, ni suala 

la adhana na ibara zinazotamkwa ndani yake, kama 
vile ibara:  ‘As-swalaatu khayrun 
minan nawm’ na huwezi ukafanya utafiti wa mas’ala 
haya bila ya kujua adhana ilivyowekwa kisheria. Re-
jea ya vyanzo vya Hadith kwa masunni inatufichulia 
idadi kadhaa – ya riwaya dhaifu na maqtu’u katika 
sanad zake, na zingine zaishilia kwenye hali ya kuto-
julikana, ambazo zatuambia jinsi adhana ilivyowekwa 
kisheria kupitia mtu mmoja aliyeota, bwana aitwaye 
Abdalla bin Zayd Al-Answari na Umar bin Al-Khat-
tab, sababu ni kuwa Mtume (s.a.w.) alitaka ushauri 
juu ya adhana. Na zimekhitilafiana baadhi ya riwaya 
na zingine juu ya kwamba ibara: as-swalatu khayrun 
minan nawmi ilikuwa sehemu iliyoambatanishwa na 
kisa hiki kilichotokea wakati wa Mtume (s.a.w.), au 
mathalan, kuwa yeye (s.a.w) alimuamuru Bilal kutaja 
ibara hiyo badala ya kutaja  (hayya 
a’laakhayril-a’mal) ambayo imefutwa kwa masunni. 
Au ni kwamba Bilalaliitamka ibara hiyo na Mtume 
(s.a.w.) akaiwafiki. - Kuungana nandoto au kuwa amri 
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Je, maneno: as-Salaatu Khayrun Mina ‘n-Nawm

ya kuzidisha ni kutoka kwa Mtume (s.a.w) iliku-ja 
wakati uliofuata.

Kama tulivyoona katika riwaya nyinginezo kwam-
ba kutaja as-Swallaat khayrun minan nawm (Swala ni 
bora kuliko usingizi) kwamba ilikuwa ni katika ijtihadi 
ya Khalifa wa pili Umar bin Al-Khattab. Ama tukienda 
kwenye marejeo ya kisasa kwa wafuasi wa maimamu 
wa Ahlul-bayt tutaona kwamba aina ya adhana inahiti-
lafiana na kijumla na kiufafanuzi na aina ya adhana kwa 
watu kwa kutegemea riwaya zilizopokewa na maimmu 
wa Ahlul-bayt, kutoka kwa babu yao Mtume (s.a.w.). 

Riwaya za adhana katika Sahih na 
Musnad 

Kabla ya kuingia kwa kina katika ufafanuzi wa masu-
ala haya twaona ni bora kwanza tuonyeshe baadhi ya 
riwaya zenye kuhusika na tamko la ‘swalaatu hayrun 
minan nawm’ pamoja na riwaya ambazo hazikutaja na 
ambazo zimenukuliwa na vitabu vya Sunni pamoja na 
sanad zao ili ifanye msingi na kigezo cha maongezi na 
darasa: 

Ibn Maja: Ametuhadithia Muhammad bin Khalid 
bin Abdallah Al-Wasiti, amesema: Ametuhadithia baba 
yangu, kutoka kwa Abdur-Rahman bin Is’hak, kutoka 
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Je, maneno: as-Salaatu Khayrun Mina ‘n-Nawm

kwa Zahri, kutoka kwa Salim, kutoka kwa baba yake, 
kwamba Mtume (s.a.w.) aliwashauri watu juu ya ki-
takachowahimiza kwenda kuswali. 

Wakataja kuwekwe parapanda. Mtume (s.a.w.) 
hakupendelea hilo kwa kutumiwa na mayahudi. 
Wakataja kengele. Pia hakutaka kwa kuwa ilitumiwa 
na manaswara; kisha usiku huo, mtu mmoja katika 
ma-Answari, aitwaye Abdallah bin Zayd alionyeshwa 
ndotoni mwito huo na pia Umar bin Al-Khatab. Yule 
Ansari akamgongea mlango Mtume (s.a.w.) usiku, 
akamweleza, naye Mtume akamwamuru Bilal hivyo; 
naye akaadhini. Amesema Zahri: “Bilal akaongeza ka-
tika adhana ya alfajiri (as-Swalatu khayrun minan naw-
mi) Mtume (s.a.w.) akakubali kwa kuthibitisha.1 

Amesema Abu Daud: “Ametuhadithia Musaddid, 
ametuhadithia Harth bin Ubayd kutoka kwa Muham-
mad bin Abdul-Malik bin Abi Mahdhurah, kutoka kwa 
babake, kutoka kwa babu yake, amesema: “Nilisema, 
ewe Mtume (s.a.w.) nifundishe Sunna ya adhana. 

Akasema: “akanigusa mbele ya kichwa changu akase-
ma: “Utasema Allahu Akbar (mara nne) kisha utapaza 
sauti yako useme: “Allahu Akbar” الل (mara nne), 

1. � Sunnan Ibn Maja, Juz. 2. uk. 34. Kitabu cha Adhana, Mlango: Kuanza 
Adhana.
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Je, maneno: as-Salaatu Khayrun Mina ‘n-Nawm

utapaaza sauti yako kisha useme, آشْهدَُ آنْ لآ الِهََ الِآ الل  
Ash’hadu anlaa ilaaha illa’llah (mara mbili).  
Kishauseme:

Ash-hadu anna Muhammad-
an Rasulu’llah (mara mbili), kisha: hayya 
a’las-Swalaa (mara mbili), kisha  hayya 
a’lal’falaah (mara mbili), ikiwani Swala ya Al-fajiri 
useme, as-Swalaatu khayrun minn nawm 
(mara mbili). Kisha useme  Allahu 
Akbar Allahu Akbar, laa ilaa-ha illa’llaah.2

Na katika Musnad ya Ahmad, ametuhadithia baba 
yangu, kutoka kwa Is’hak, amesema: “Na ametaja Mu-
hammad bin Muslim Az-Zahri, kutoka kwa Said bin 
Musayyib, kutoka kwa Abdallah bin Zaid bin Abdur-
Rabbih, amesema: “Pindi Mtume (s.a.w.) alipotaka ku-
wakusanya watu kwa Swala kwa kutumia kengele, na 
alichukia kengele kwa kuwaafiki manaswara nilimuota 
mtu wakati nikiwa nimelala aliyevaa nguo za rangi 
ya kijani kibichi akiwa ameshikilia kengele mkononi 
mwake, nikamwambia ee mja wa Mwenyezi Mungu 
je wauza kengele? Akasema: “Kwani utaifanyia nini?” 
Nikasema, nitaitumia kukusanyia watu kwenye Swala. 
Akasema: “Je si nikuonyeshe kilicho bora zaidi ya hi-
2.  Sunna Abi Daud; Kitabus swalaa, mlango wa namna ya adhana.
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Je, maneno: as-Salaatu Khayrun Mina ‘n-Nawm

cho?” Nikaseama, ndio. Akasema: Useme, Allahu Ak-
bar (mara nne), Ash-hadu anlaa ilaaha illa’llah (mara 
mbili), Ash-hadu anna Muhammadan Rasuuli llah 
(mara mbili), hayya a’las swalaa (mara mbili) hayya 
a’lal falaah (mara mbili), Allahu akbar (mara mbili), 
laa ilaaha illa llaah. 

Kisha akasema juu ya kukimu Swala: “Utasema, 
Allahu akbar (mara mbili), Ash-hadu anlaa ilaaha 
illa’llah (mara mbili), Ashhadu anna Muhammadan 
Rasuuli’llah (mara mbili), hayya a’las swalaa (mara 
mbili) hayya a’lal falaah (mara mbili), Qad qaamatis 
swalaa (mara mbili), Allahu Akbar (mara mbili) laai-
laaha illa’llah. Akasema: “Kulipokucha nilikwenda 
kwa Mtume (s.a.w.). 

Naye Mtume (s.a.w.) akasema: “Hakika ndoto hii 
ni ya kweli inshaallah” Kisha akaamuru kuadhiniwe. 
Akawa Bilal akiadhini hivyo na Mtume (s.a.w.) ak-
ilingania kwenye Swala. Anasema: Akaja akalinga-
nia usiku mmoja na akaambiwa kuwa Mtume (s.a.w.) 
alikuwa amelala, Bilal akapaaza sauti yake akisema: 

‘As-swalaatu khayrun minan 
nawm’. Akasema Ibn Musayyib: “Ndipo neno hilo lika-
ongezwa kwenye Swala ya Alfajiri.”3 
3. � Musnad ya Ahmad bin Hambal Juz. 4, uk. 632. Hadith ya Abdallah bin 

Zayd bin Asim Al-Mazini Hadith na. 16042.
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Je, maneno: as-Salaatu Khayrun Mina ‘n-Nawm

Katika Sunan ya Darmi: Ametuambia Uthman bin 
Umar bin Faris, ametuhadithia Yunus, kutoka kwa Zah-
ri. Kutoka kwa Hafs bin Umar bin Saad - muadhini, 
ya kwamba Saad alikuwa akiadhini katika msikiti wa 
Mtume (s.a.w.).” 

Amesema Hafs: “Amenihadithia ahli yangu kuwa 
Bilal alikwenda kuadhini kwa Mtume (s.a.w.) kwa aji-
li ya Swala ya Alfajiri. Wakamwambia kuwa Mtume 
(s.a.w.) amelala. Hapo Bilal akanadi kwa sauti yake 
kubwa,  ‘As-swalaatu khayrun mi-
nan nawm’, nayo ikathibitishwa hiyo katika adhana ya 
Swala ya Alfajiri.4 

Katika Majmauz-Zawaid, ametuhadithia Ahmad 
bin Muhammad bin Al-Walid Al-Arzaqi, ametuambia 
Muslim bin Khalid, ametuhadithia Abdur-Rahim bin 
Umar, kutoka kwa Shihab, kutoka kwa Abdallah bin 
Umar kwamba Mtume (s.a.w.) alitaka kuweka kitu 
kitakachoweza kuwakusanya watu kwenye Swala, 
mpaka akaoteshwa mtu mmoja wa ki-Answari aitwaye 
Abdallah bin Zaid na pia akaoteshwa Umar bin Khat-
tab usiku huo..mpaka aliposema: “Bilal akazidisha ka-
tika Swala ya Alfajiri kwa kusema  

4. � Sunnan Darmi; Juz. 6, uk. 369 Hadith Na. 1192, lango wa tathwib fii 
adhanal fajri.

03_18_(4-75 x 7)_As-Salaatu Khayrunmin Naum _ 01 March_2018 .indd   7 3/1/2018   1:35:55 PM



8

Je, maneno: as-Salaatu Khayrun Mina ‘n-Nawm

As-Swalaatu khayrun minan nawm. Na Mtume (s.a.w.) 
akaithibisha hiyo.5 

Na kutoka kwa Bilal kwamba alikuwa akiadhini 
Swala ya Alfajiri akisema  hayya 
a’laa khayril a’mal ndipo Mtume (s.a.w.) akaamuru 
iwekwe mahali pake neno  As-walaa-
tu khayrun mina nawm na aache neno  
hayya a’laa khayril a’mal.6

Na imepokewa kutoka kwa Abu Huraira, amesema: 
“Alikwenda Bilal kwa Mtume (s.a.w.) ili aadhini kwa 
Swala ya Alfajiri, akasema: “Muamrisheni Abu Bakr 
aswalishe watu, akarudi kwake, akaona kwake uzito, 
akasema: “Muamrisheni Abu Bakr aswalishe watu. 
Akaenda akaadhini, na katika adhana akazidisha neno

 ‘As swalaatu khayrun minan nawm.’ 
Mtume (s.a.w.) akasema: Ni nini hii uliyozidisha ka-
tika adhana yako?” Akajibu: “Nimekuona una uzito 
nikataka kukuchangamsha.” Mtume (s.a.w.) akasema: 
“Nenda kazidishe katika adhana yako na muamuru Abu 
Bakr aswalishe watu.7

Imepokewa kutoka kwa Abu Huraira kwamba Bilal 
alikwenda kwa Mtume (s.a.w.) wakati wa adhana ya 
5. � Tabaqaat cha Ibn Saad Juz. 1 Uk. 247.
6.  Majmauz-Zawa’id, Juz. 1, uk. 33 Mlango wa namna ya kuadhini.
7.  Majmauz-Zawa’id, Juz. 1, uk. 33 Mlango wa namna ya kuadhini.
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Je, maneno: as-Salaatu Khayrun Mina ‘n-Nawm

Alfajiri. Akamkuta Mtume(s.a.w.) amelala, akamwita 
akisema:  As-Swalaatu khayrun mina 
nnawm’ na Mtume (s.a.w.) hakumkataza na akaliin-
giza  - yaani Bilal - neno hilo kwenye adhana, hivyo 
basi haiadhiniwi Swala kabla ya wakati wake isiokuwa 
Swala ya alfajiri.8 

Imepokewa kutoka kwa Aisha amesema: “Alik-
wenda Bilal kwa Mtume (s.a.w.) ili amuadhinie 
kwa Swala ya Alfajiri, akamkuta amelala, akasema:

 As-Swalaatu khayrun minan nawm; 
ikathibitishwa katika adhana ya asubuhi kuwa ndani ya 
adhana.”9 

Na katika Sunnan Tirmidhi, Hadith ya Ahmad bin 
Mu’in, ametuhadithia Abu Ahmad Zubeiry, ametuha-
dithia Abu Israil, kutoka kwa Hakam, kutoka kwa Ab-
dul Rahman Abi Layla, kutoka kwa Bilal, amesema: 
“Ameniambia Mtume (s.a.w.) usiongeze kitu katika 
Swala ila katika Swala ya Al-fajiri.”10 

Amepokea Abu Daud amesema: “Ametuhadithia 
Ubbad bin Musa Al-Khatly, na Ziyad bin Ayyub, na 
Hadith ya Ziyad imetimia, wamesema wawili hao: 
“Ametuhadithia Hashim kutoka kwa Abu Bashar, 
8.  Majmauz-Zawa’id, Juz. 1, uk. 133, Mlango wa namna ya kuadhini. 
9.  Majmauz-Zawa’id, Juz. 1, jk. 33, Mlango wa namna ya kuadhini. 
10.  Sunnan Tirmidhi; Juz. 1, uk. 378, Hadith Na. 198.
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amesema Ziyad: ‘Ametuambia Abu Bashar, kutoka 
kwa Umayr bin Anas kutoka kwa maanswari amesema: 
“Mtume (s.a.w.) alikuwa na haja sana ya kufanya nam-
na atakavyowakusanya waislamu kwa Swala. Akaam-
biwa, weka bendera wakati wa Swala unapoingia. Watu 
wakiiona wataambiana. 

Hilo halikumpendeza. Akasema: “Akaambiwa 
apige parapanda (kama la Wayahudi), hilo pia hali-
kumpendeza. Akasema: “Hiyo ni katika mambo ya 
Wayahudi.” Akatajiwa kengele, akasema: “Hilo ni ka-
tika jambo la Manaswara.” 

Akaondoka Abdallah bin Zaid bin Abdur Rab-
bah, naye huyu akaoteshwa ndotoni adhana, akasema, 
akaenda mapema kwa Mtume (s.a.w.) na akampasha 
habari hiyo akisema: “Nilipokuwa katikati ya kulala na 
kuwa macho, mara alinijia mwenye kunijia na kunio-
nyesha adhana. Amesema: “Na Umar bin Khattab ali-
kuwa ameshaona kabla ya hapo na akalificha hilo kwa 
siku ishirini, kisha akamwambia Mtume (s.a.w.), naye 
akamwambia: “Nini kimekuzuia usinieleze?” Akajibu 
Umar: “Abdallah Bin Zaid alinitangulia hivyo nikaona 
haya kusema. 

Hapo Mtume (s.a.w.) akasema: “Ee Bilal, simama 
na ufanye analokuamuru Abdallah bin Zaid.” Akasema: 
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“Akaadhini Bilal.” Amesema Abu Bashar: “Akaniam-
bia Abu Umayr kwamba Answari wanadai kuwa Ab-
dallah bin Zaid lau asingelikuwa siku hizo ni mgonjwa, 
basi Mtume (s.a.w.) angelimfanya kuwa ni muadhini.”11 

Amesema: “Ametuhadithia Muhammad bin Mansur 
Tusi, ame-tuhadithia Yakub, ametuhadithia baba yan-
gu, kutoka kwa Muhammad bin Is’hak, amenihadith-
ia Muhammad bin Ibrahim bin Harith Taymi, kutoka 
kwa Muhammad bin Zaid bin Abdu Rabbih amesema: 
“Ametuhadithia Abdallah bin Zaid, amesema: “Mtume 
(s.a.w.) alipoamuru kengele ipigwe ili kukusanya watu 
kwa Swala, alikuja kwangu mtu, ilhali nimelala, akiwa 
na kengele mkononi, nikasema, ee Abu Abdallah je 
wauza kengele? Waifanyia nini? Nikajibu: “Tunaitia 
kwenye Swala. 

Akasema: “Je si nikuambie lililo bora zaidi kuliko 
hiyo kengele?” Nikamwambia, ndio niambie. Akase-
ma: “Utasema, Allahu Akbar (mara nne); Ashahdu…. 
(mara mbili), wa ash-hadu ana…(mara mbili) hay’ya 
ala-Swalaa.(mara mbili) hay’ya alal falaah…(mara 
mbili) Allah Akbar (mara mbili) laa ilaaha ila’llaah 
(mara mbili). Akasema: kisha hakukawia sana akase-
ma: “Na utapokimu Swala useme, Allahu Akbar (mara 
11. � Sunnan Abu Daud, Juz. 1, uk. 134, kitabu cha Swala, Mlango wa kuan-

za adhana.
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mbili), Ash-hadu an’laaillaha ila’llah….(mara moja), 
wa ash-hadu ana…(mara moja), hay’ya ala swalaa 
(mara moja) hay’ya alal falaah…(mara moja), Qad 
qaamatis swalaa, qad qaamatis swalaa, Allahu akbar 
(mara mbili), laa ilaaha illa’llah.” Kulipokucha nilik-
wenda kwa Mtume (s.a.w.) nikamweleza niliyoyaona. 

Naye akasema: “Hiyo ni ndoto ya kweli, inshaal-
lah, simama na Bilal na umwambie uliyoyaona na aa-
dhini kwayo, kwani yeye ana sauti kubwa zaidi kuliko 
wewe.” Nikasimama na Bilal nikawa namsomea adha-
na hiyo. Akasema: Umar akasikia hilo akiwa nyumbani 
kwake akatoka huku akikokota nguo yake na akisema: 
“Naapa kwa yule aliyekutuma kwa haki! Ee Mtume 
(s.a.w.) wa Mwenyezi Mungu! Mimi pia nimeona hayo 
aliyoyaona.” Mtume (s.a.w.) akasema: “Shukrani ni za 
Mwenyezi Mungu.” 

Amesema Ibn Maja: “Ametuhadithia Abu Bayd 
Muhammad bin Ubayd bin Maymuunul-Madani, 
amesema: “Ametuhadithia Muhammad bin Salama 
Al-Harani, amesema ametuhadithia Muhammad bin 
Is’hak, amesema, ametuhadithia Muhammad bin Ibra-
him Taymi, kutoka kwa Muhammad bin Abdallah bin 
Zaid kutoka kwa baba yake, amesema: “Mtume (s.a.w.) 
alikuwa ana haja ya kutumia parapanda, akaambiwa 
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atumie kengele, akakataa, hivyo Abdallah bin Zaid aka-
oteshwa usingizini.” 12 

Na katika Sunan Tirmidhi: “Ametuhadithia Sa’ad 
bin Yahya bin Said Al-Amawi, ametuhadithia baba yan-
gu, ametuhadithia Muhammad bin Is’hak, kutoka kwa 
Muhammad bin Ibrahim Taymi, kutoka kwa Muham-
mad bin Abdallah bin Zaid, kutoka kwa babake, amese-
ma: “Kulipokucha, tulikwenda kwa Mtume (s.a.w.) na 
nikamwambia kuhusu hiyo ndoto…..Akasema Tirmi-
dhi: “Amepokea Hadith hii Ibrahim bin Saad kutoka 
kwa Muhammad bin Is’hak, akakamilisha Hadith hii 
kwa urefu. 

Kisha Tirmidhi akaongeza: “Na Abdallah bin Zaid 
naye ni Ibn Abdu Rabbih hatujui kwake Hadith ila hii 
pekee ya adhana.”13 

Kwa muhtasari, riwaya za Hadith hizi zina mambo 
yafuatayo: 

Nyongeza ya ziyada ya maneno imekuja upande 
wa Bilal na Mtume (s.a.w.) akaithibitisha, na Abdallah 
bin Zaid hakuiona ndotoni wala Umar bin Al-Khattab 
kama vile riwaya za kuhusu adhana zilivy-onukuu. Ad-
hana Mtume (s.a.w.) alimfundisha Abi Mahdhur na ina 
12.  Sunnan Ibn Maja, Juz. 1, uk. 232.
13.  Sunnan Tirmidhi, Juz. 1, uk. 361 Mlango wa kuanza adhana. Na. 189.
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neno  As-Swaatu khayrun minn nawm’ 
ndipo likaingizwa kwenye adhana. Na katika riwaya 
nyingi, Bilal alipaza sauti yake na huku Mtume (s.a.w.) 
akiwa amelala akasema,  As-Swalaatu 
khayrun minan-nawm’ ndipo neno hilo likaingizwa 
kwenye adhana. 

Na katika riwaya nyingine: Bilal alikuwa akiadhini 
kwa Swala ya Alfajiri akisema  hay’ya 
a’laa khayril amal’na hapo Mtume (s.a.w.) akaamuru 
neno hilo liwe badala ya neno  As-Swa-
laatu khayrun mina-nawm.’ 

Riwaya hizi zilizoandikwa na vitabu vya Sunanna 
ambazo zinataja suala la neno ‘As-swalaatu khayrun 
minan nawm’ katika adhana, na zingine hazikutaja, hizi 
hazizingatiwi, kwa sababu kadhaa zifuatazo: Kwanza, 
ni upande wa sanad, tunaona kuwa njia zake za upoke-
zi, ama dhaifu ama ni zimekatika, ama hazijulikani. 

Namna adhana ilivyowekwa kisheria inashangaza. 
Na hivyo ni kwa ajili ya kuwa kinyume na ile misingi 
ijulikanayo ya kuwekwa hukumu za kidini. 

Kuwapo tofauti baina ya mafakihi wa kiislamu wa 
madhehebu manne katika suala la kuongeza neno -As-
walatu khayrun minan-Nawmi katika adhana. 

03_18_(4-75 x 7)_As-Salaatu Khayrunmin Naum _ 01 March_2018 .indd   14 3/1/2018   1:35:56 PM



15

Je, maneno: as-Salaatu Khayrun Mina ‘n-Nawm

Mosi: Mjadala juu ya riwaya za adhana zilizo-
tangulia kutajwa sanad zake: 

Tutafafanua hapa zaidi kifungu hiki kuhusiana na 
sanad za riwaya na tutaangalia kulingana na mapokezi 
ya Hadith ya kwanza mpaka ya mwisho ili tuone katika 
hukumu kama ikiwa kutajwa  ‘swalaa-
tu khayrun minan nawm’ kulikuwapo wakati wa Mtume 
(s.a.w.) ama kulipendelewa baadaye na kuongezwa ka-
tika adhana kwa ijtihadi tu: 

1.	 Muhammad bin Khalid bin Abdallah Al-Wasiti, 
Jamalud-Din Al-Mazzi anatoa taarifa yake akise-
ma: “Amesema: “Ibn Mu’in hana kitu.” Na riwaya 
yake kutoka kwa baba yake ilikanushwa. 

Amesema Abu Hatim: “Nilimuuliza juu ya Yahya 
bin Mu’in, akasema: ‘Huyo ni mtu muovu, muongo na 
ametaja mambo maovu.” Na amesema Abu Uthman 
Said bin Umar na Bardai: “Nilimuuliza Aba Ara’ juu ya 
Muhammad bin Khalid akasema huyo ni mtu muovu. 
Na Ibn Hayyan katika kitabu At-Thuqaat: akasema, 
huyo hukosa na hukhalifu.”14 

14. � Tahdhiibul-Kamal cha Jamalud-Din Al-Mazzi, Juz. 16, uk. 515 Na. 
3755.
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Na Shawkani naye amesema baada ya kunakili ri-
waya: Kuwa katika isnadi yake kuna udhaifu sana.15 
2.	 Dhahabi amesema: Muhammad bin Abdul Malik 

bin Abi Mahdhura, kutoka kwa baba yake kuhusu 
adhana kuwa siyo hoja.16 Na katika kitabu Naylul-
awtaari cha Shawkani imetajwa: Muhammad bin 
Abdul-Malik bin Abi Mahdhuurah si mtu maarufu, 
na Harith bin Ubayda pia kwake kuna maneno.17 

3.	 Muhammad bin Is’hak bin Yasar bin Khiyar anase-
ma: Kuwa masunni hawazitolei hoja riwaya zake. 
Amesema Ahmad bin Khushayma: Aliulizwa Yahya 
bin Mu’in juu yake huyo. Akasema: “Ni dhaifu 
kwangu, ni mgonjwa na hana nguvu.” Akasema 
Abul Hasan Al-Maymuni: “Nimemsikia Yahya bin 
Mu’in akisema, Muhammad bin Is’hak ni dhaifu. Na 
Nasaai amesema: “Yeye si mwenye nguvu.” 

4.	 Imekuja katika Sunnan Ad-Darami: “Hadith hii 
isnad yake ni dhaifu kwa sababu ya kuwepo Hafs 
bin Umar na baba yake, na Malik ametaja kisa 
hiki katika kitabu chake, Muwattaa kwa isnad 
yake yenye kukatika katika, ndani ya kitabu cha 
Swala.18 

15. � Tahdhiibul-Kamal cha Jamalud-Din Al-Mazzi, Juz. 25, uk. 139 Na.178. 
16.  Mizanul Itidaalid-Dhahabi, Juz. 3, uk. 631, Hadith Na. 7888.
17.  Naylul Awtwaari, cha Shawkani, Juz. 2, uk. 38.
18.  Sunnan Darami; Juz. 1, uk. 289.
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5.	 Muslim Bin Khalid bin Qurrah, ambaye huitwa 
Jarha alimtaja kuwa ni dhaifu Yahya bin Mu’in. Na 
akasema Ali Al-Madini: “Si chochote.” Akasema 
Bukhari: “Hadith ni munkar.” Nasaai naye amese 
ma, mtu huyo hana nguvu katika upokezi.” Naye 
Abul Hatim akasema kuwa mtu huyo hana nguvu 
katika upokezi na Hadith yake huandikwa lakini hai-
tolewi hoja, hadith zake zajulikana na zapingwa.”19

6.	 Tabrani amepokea katika kitabu Al-Kabir na pia 
Abdul Rahman bin Ammar bin Saad ambaye 
alisema kuwa Ibn Mu’in ni dhaifu katika Hadith.20 

7.	 Na pia Abdul Rahman bin Qasit wala sikupata 
utajo wake.21 

8.	 Tabrani amepokea katika Al-Awsat, akasema: “Mtu 
mmoja tu alijitenga kwake naye ni Marwan bin Thaw-
ban, nikasema, wala sikuona akitajwa mahali.”22 

9.	 Tabrani amepokea katika Al-Awsat na Saalih Al-
Akhdhar, na wakakhitilafiana juu ya kumtolea 
hoja, na hakuna hata mmoja aliyemnasibisha ila 
kwa uongo tu.23 

19. � Tahdhiibul Kamal cha Jamalud-Din Al-Mazzi; Juz. 37, uk. 508 Na. 
5925. 

20.  Majmauz-Zawa’id; Juz. 1, uk. 33.
21.  Majmauz-Zawa’id; Juz. 1, uk. 33.
22.  Majmauz-Zawa’id; Juz. 1, uk. 33. 
23.  Majmauz-Zawa’id; Juz. 1, uk. 33. 
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10.	 Amesema: “Na katika mlango, imepokewa kutoka 
kwa Abi Mahdhurah, amesema Abu Isa: “Hadith 
ya Bilal hatuijui ila Hadith ya Abu Israil Al-Malai. 
Na Abu Israil hakuisikia Hadith hii kutoka kwa 
Hakam bin Utaybah, akasema: “Yeye ameipokea 
kutoka kwa Hasan bin Umaarah kutoka kwa 
Hakam bin Utaybah, na Abu Israil jina lake hasa ni 
Ismail bin Is’haqa, huyu si mwenye nguvu mion-
goni mwa watu wa Hadith.”24 

11.	 Riwaya hii ni dhaifu kwa sababu mwisho wake 
ni kutojulikana kutokana na neno lililomo ndani 
ya Hadith hiyo, ‘watu miongoni mwa Answari.’ 
Miongoni mwao ni Abu Umayr bin Anas. Ibn 
Hajar amemtaja na akasema juu yake kuwa ame-
pokea miongoni mwa watu ma-Answari katika 
maswahaba wa Mtume (s.a.w.) juu ya kuona ad-
hana ndotoni. Akasema Ibn Saad: “Alikuwa mua-
minifu lakini mwenye Hadith chache.” Akasema 
Ibn Abdul Barri: “Hajulikani, hachukuliwi kwa 
kutolewa hoja.”25 Akasema Jamalud-Din: “Hii 
ndio iliyotokea kwenye maudhui mbili, kuona 
mwezi na adhana.”26 

24.  Sunnan Tirmidhi; Juz. 1, uk. 376 Na. 198.
25.  Tahdhibut-Tahdhiib cha Ibn Hajar Juz. 12, uk. 188 Na. 867. 
26.  Tahdhibul Kamal cha Jamalud-Din Al Mazzi Juz. 34, uk. 142 Na. 7545.
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12.	 Na katika riwaya hii: 

a.	 Muhammad bin Ibrahim bin Al-Harith bin 
Khalid At-Tiimi Abu Abdallah, aliyefariki 
mwaka 120 (A.H.). 

Amesema Abu Jafar Al-Aqiily: Kutoka kwa Abdal-
lah bin Ahmad bin Hambali, nimemsikia baba yangu – 
akamtaja Muhammad bin Ibrahim At-Taymy Al-Mada-
ny, akasema: “Katika Hadith yake kuna kitu.. kwani 
yeye hupokea Hadith zinazokataliwa.”27 

b.	 Muhammad bin Is’hak bin Yasar bin Khiyar: 
Masunni hawazitolei hoja riwaya zake japoku-
wa yeye ndiye msingi wa Sirah ya Ibn Hisham. 

Amesema Ahmad bin Abi Khaythama: “Aliuli-
zwa Yahya bin Mu’in kuhusu mpokezi huyu, akasema: 
“Huyu ni dhaifu kwangu, hana nguvu.” 

Na akasema Abul-Hasan Al-Maymuni: “Nilimsikia 
Ibn Mu’in akisema:” Muhammad bin Is’hak ni mpoke-
zi dhaifu. Na Nasai amesema: “Hana nguvu.”28 

c.	 Abdallah bin Zaid: “Inatosha kuwa yeye ana 
Hadith chache.” Amesema Tirmidhi: “Hatu-

27.  Tahdhibul Kamal cha Jamalud-Din Al Mazzi Juz. 24, uk 304. 
28. � Tahdhibul Kamal cha Jamalud-Din Al Mazzi Juz. 24, uk. 423 na 

angalia Tarikh Baghdad; Juz. 1, uk. 221- 224. 
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jui Hadith yoyote kutoka kwake inayoswihi 
kutoka kwa Mtume (s.a.w.) ila Hadith ya ad-
hana.” 

Amesema Hakim: “Ni sahihi kuwa yeye aliuwawa 
Uhud na riwaya zake zote zimekatika. 

Amesema Ibn Adiy: “Hatujui Hadith yoyote kwake 
itokayo kwa Mtume (s.a.w.) ila ya adhana tu.”29 

Amepokea Tirmidhi, kutoka kwa Bukhari amese-
ma: “Hatujui Hadith yoyote itokayo kwake ila ya ad-
hana tu.30 

Na Al-Hakim amesema: “Abdallah bin Zaid ndiye 
aliyeoteshwa adhana ambayo mafakihi wa kiislamu 
wamepokezana kwa kuikubali, lakini haikutoka kwe-
nye Sahih Muslim na Sahih Bukhari kutokana na kuhi-
tilafiana wenye kuipokea katika sanad zake.31 

13.	 Sanad ndani yake mna: Muhammad bin Is’hak bin 
Yasar na Muhammad bin Ibrahim At-Taymi na 
umekwishajua hali zao kama vile ulivyojua kuwa 
Abdallah bin Zaid ambaye alikuwa amepokea ri-
waya chache tu, na zote zimekatika. 

29. � Sunnanut-Tirmidhi; Juz. 1, uk. 361. Tahdhibut-Tahdhib: Ibn Hajar Juz. 
5 uk. 224. 

30.  Tahdhibul Kamal cha Jamalud-Din Al-Mazzi Juz. 14, uk. 541. 
31.  Mustadrak cha Hakim Juz. 3, uk. 336.
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14.	 Katika sanad za riwaya hii ameingia Muhammad 
bin Is’hak bin Yasar na Muhammad bin Al-Harith 
At-Taymi na Abdallah bin Zaid, na makosa ya 
wawili hao wa mwanzo umeyatambua na kule 
kukatika sanad za kila walichopokea kutoka kwa 
watatu, kwa hivyo hapa ile hali ya sanad yaone-
kana wazi, angalia kwa makini. 

Njia ya pili: Namna riwaya hizo zilivyotaja namna 
ya kuwekwa adhana kunaenda kinyume na misingi 
maarufu ya kuwekwa hukmu. 

Katika sehemu hii ya utafiti tutaonyesha namna ri-
waya hizo zinavyokwenda kinyume na jinsi ya kuwek-
wa adhana kwa nukta zifuatazo: 

Kwanza haziwafikiani na daraja ya utume, kwani 
Mwenyezi Mungu (S.W.T.) amemtuma Mtume (s.a.w.) 
kwa kusimamisha Swala na waumini katika nyakati 
tofauti, na bila shaka ilivyo atamfundisha namna ya 
kutimiza hilo, kwa hivyo haina maana Mtume (s.a.w.) 
awe kwenye kukanganywa kwa siku nyingi au siku 
ishirini au kama katika riwaya aliyoipokea Abu Daud 
akiwa Mtume (s.a.w.) hajui jinsi atakavyohakikisha ma-
jukumu yaliyoko shingoni kwake, mara awe amuomba 
huyu na mara yule, ndipo apate kufikia lengo lake na il-
hali Mwenyezi Mungu (S.W.T.) amesema: “Fadhila za 
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Mwenyezi Mungu kwako zimekuwa ni kubwa.”32 Na 
makusudio ya fadhila hapa ni elimu, kwa kulinganisha 
na Aya iliyo kabla ya hiyo isemayo: “na akakufundisha 
uliyokuwa huyajui..” 

Swala na Saumu ni katika mambo ya kiibada, na 
si kama vita ambapo Mtume (s.a.w.) saa nyingi aki-
washauri swahaba wake, na ushauri wake haukuwa juu 
ya jinsi ya kupigana kwa sababu eti alikuwa hajui lililo 
na maslahi zaidi bali kwa ajili ya kuzivuta nyoyo zao 
kama anavyosema Allah: “Na lau ungekuwa ni mkali, 
mgumu wa moyo basi wangelikukimbia walio pem-
beni (karibu) nawe. Basi wasamehe, waombee msa-
maha na uwashauri katika mambo na ukiazimia 
(kufanya jambo), mtegemee Mwenyezi Mungu...33” 

Je huku si kuitweza dini? Iwe ndoto tu zilizootwa 
na watu wa kawaida iwe ndio msingi wa mambo ya 
kiibada na la muhimu kama la adhana na iqama? Hii 
inatufanya tuseme kuwa jambo la kuwa ndoto ndio in-
ayoweka sheria twasema kuwa ni jambo la uongo la 
kumzulia Mtume (s.a.w.) na hapana shaka watu wa Ab-
dallah bin Zaid ndio walioeneza jambo hilo la ndoto 
ili iwe fadhila katika nyumba yao na kabila yao, kama 
ilivyo katika riwaya ya kwamba kumi na wawili katika 
32.  (Qur’ani Tukufu Sura an-Nisaa’: 4:113).
33.  (Qur’ani Tukufu Sura Aali Imran: 3:159).
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watu wake ndio wapokezi wa Hadith hii na aliowatege-
mea ilikuwa ni kwa ajili ya dhana nzuri kwao tu. 

Pili: Riwaya hizo juu ya adhana zinapingana kwa 
pande hizi: 

Muktadha wa riwaya ya kumi na mbili – Riwaya 
ya Abu Daud ni kwamba Umar bin Al-Khatab aliota 
adhana kabla ya Abdallah bin Zaid kwa siku ishirini, 
lakini riwaya ya kumi na tatu – ya Abu Daud - yeye ali-
ota usiku ule ule alioota Abdallah bin Zaid. 

Kwamba ndoto ya Abdallah bin Zaid ndio chanzo 
cha kuwekwa adhana na si ya Umar bin Al-Khattab 
kwani Umar alisikia adhana baada ya hapo akaja kwa 
Mtume (s.a.w.) na akasema kwamba yeye pia aliota 
ndoto kama hiyo lakini hakuitaja kwa kuona haya.” 

Aliyeanzisha hasa ni Umar bin Al-Khattab mwe-
nyewe na si ndoto yake kwani yeye ndiye aliyepende-
keza mwito wa Swala ambayo ndiyo adhana. Tirmi-
dhi amepokea katika Sunnan yake kuwa amese-ma: 
“Walikuwa waislamu wanapokuja Madina….mpaka 
aliposema,wakasema baadhi yao pigeni parapanda kama 
parapanda la mayahudi. Akasema: “Akasema Umar bin 
Khattab: “Kwanza si mtafute mtu atakayenadi kuwaita 
kwenye Swala?” Akasema: Akasema Mtume (s.a.w.) 
Ewe Bilal Simama na unadi kwa ajili ya Swala.”
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Ibn Hajar ameeleza kuwa mwito wa Swala maku-
sudio yake ni ilekusema: ‘Swalaatu ja-
mia’34 Wala hakuna dalili yamaelezo haya yake. Bali 
iko karibu na maelezo yenu, yaani ya adhana inay-
otegemewa. 

Kisha msingi wa kuwekwa adhana ni Mtume 
(s.a.w.) mwenyewe. Amepokea Bayhaqi: “Wakataja 
kuwa wapige parapanda au wawashe vijinga vya 
moto akaamrishwa Bilal aadhini na kuifuatiza naiqa-
ma. Amesema: “Amepokea Bukhari, kutoka kwa 
Muhammad binAbdul Wahab. Na amepokea Muslim 
kutoka kwa Is’hak bin Ammar.35 Pamoja na hitilafu 
hizi nyingi katika kunakili Hadith vipi itawezekana 
kuitegemea?

Tatu: Walioota ni watu kumi na wane na si mmoja 
pekee.

Inadhihiri kwa aliyopokea Al-Halabi kwamba ali-
yeota adhanasi Ibn Zaiyd na Umar peke yao bali pia 
alidai Abdallah Abu Bakr. Imesemekana pia ma-An-
swari saba waliota adhana.Ikasemekana pia kumi na 
wane.36

34.  Fat’hul-Bari cha Ibn Hajar Juz. 2, uk. 81. Chapa ya Darul-Maarifah. 
35.  Sunnan Al-Bayhaqi.
36.  Sirah ya Ibn Halabiyyah; Juz. 2, uk. 95 Chapa ya Daru turathi arabi. 
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Wote hao wamedai waliona adhana ndotoni. Ikiwa 
sharia na hukmu zafuata ndoto basi Uislamu uhifa-
dhike!! Ambapo Mtume (s.a.w.) hupokea sharia kuto-
kana na wahyi na si ndoto. 

Nne: Kuna mgongano kati ya riwaya ya Bukhari na 
zingine 

Bukhari aeleza kuwa Mtume (s.a.w.) alimwamuru 
Bilal katika baraza la mashauriano kuwa aadhini, na 
Umar alikuwapo wakati wa amri hiyo. 

Imepokewa kutoka kwa Ibn Umar: “Walikuwa 
waislamu wanapokwenda Madina wakikusanyika na 
kuswali kukiwa hakuna mwito wa kuwaita, siku moja 
wakalizungumzia jambo hilo. Wengine wakasema, pi-
geni kengele kama manaswara. Bali wengine wakase-
ma, pigeni parapanda kama mayahudi, Umar akasema: 
“Je hamumtumi mtu akanadi kwa Swala? Hapo Mtume 
(s.a.w.) akasema: “Simama ewe Bilal unadi Swala.”37 

Na ilivyo wazi ni kuwa Mtume (s.a.w.) alimuamuru 
Bilal kuadhini wakati wa Swala ya Alfajiri. Kwani ali-
hadithiwa na Abdallah bin Zaid juu ya ndoto yake na 
Umar hakuwapo, yeye aliisikia adhana akiwa nyum-
bani kwake akatoka huku akikokota nguo yake na ak-
37. � Sahih Bukhari; Juz. 1, uk. 301 Mlango wa Adhana. Chapa ya Darul 

qalam, Lebanon.
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isema: “Naapa kwa aliyekutuma kwa haki ewe Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.), hakika nimeota kama 
alivyoota yeye.” 

Hatuwezi kuchukua aliyopokea Bukhari juu ya 
kusema ‘swalaatu jaamia’ na kuchukulia 
riwaya zisemazo juu ya kuadhini kwa adhana kwani, 
kwanza zimekusanywa bila ya ushahidi, lau Mtume 
(s.a.w.) angelimuamuru Bilal kuinua sauti katika kuse-
ma “swalaatu jaamia” basi kifungu cha kwanza king-
elikuwa halali na kungeliondoka shaka hasa katika ku-
kariri jumla ya ‘swalaatu jaamia’ na kusingekuwa na 
wasiwasi, hii ni dalili kuwa amri ya mwito ilikuwa ya 
kuadhini kwa adhana hii iliyowekwa.38 

Njia ya tatu: Hukumu ya – As-Swalatu khayrun 
minan nawmi kuongezea katika adhana kwa wana-
vyuoni wote. 

Amesema Shafi’i: “Sipendi kuongeza maneno ka-
tika adhana ya Swala ya alfajiri wala katika nyingine, 
kwa sababu Abu Mahdhur hakupokea kutoka kwa 
Mtume (s.a.w.) yeye aliamuru kuongeza nami nachukia 
kuongeza katika adhana na kuongeza kitu baada ya 
adhana.”39 
38.  An-Nass wal-Ijtihad cha Sharafud-Din; uk. 200.
39. � Al-Ummu; Juz. 1, uk. 104. Chapa ya Darul fikri, Beirut mwaka 1403 

(A.H.).
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Na amesema mwenye kitabu cha Bidayatul-Mujta-
hid: “Wamehitilafiana katika kauli ya muadhini katika 
Swala ya Alfajiri ya  As-swalaatu khay-
run minan nawm’ je husemwa au la? Wengi wakasema 
kuwa husemwa, wengine wakasema kuwa haisemwi 
kwa sababu neno hilo halimo katika adhana ya Sunna 
na Shafi’i pia amesema hivyo. Na sababu ya hitilafu 
yao ni je hilo lilisemwa wakati wa Mtume (s.a.w.) au 
wakati wa Umar?

Qurtubi naye amesema katika Tafsiri yake: “Wame-
khitilafiana katika kuongeza neno  As-
walaat khayrun minan nawm’ hiyo ni kauli ya Shafi’i 
Iraq na Misri alisema kuwa hasemi hivyo.40

Amesema Hasan bin Hasan: “Neno hili hatuli-
semi pia kwa sababu halikuja kutoka kwa Mtume 
(s.a.w.).”41 

Na imepokewa kutoka kwa Abu Hanifa kama ilivyo 
katika Jamiul-Masanid, kutoka kwa Hammad bin Ibra-
him amesema: “Nilimuuliza juu ya kuongeza neno: as-
swalatu khayrun minan nawmi? akasema kuwa hivyo 
ndivyo walivyozusha watu, nayo ni mazuri katika wali-
yozusha.” 
40. � Tafsir Qurtubi Juz. 6, uk. 228 Chapa ya Daru Ihyaai turath, 1405 

(A.H.).
41.  Al-Muhalla; Juz. 3, uk. 161 Chapa ya Daru Ihyaai turath, Beirut. 
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Na wametaja kuwa (as-swalatu khayrun minan 
nawmi) ilikuwa baada ya muadhini kumaliza adhana 
yake – kuwa - (as-swalaatu khayrun minan nawmi) 
mara mbili. 

Alisema: Ameitoa - Imam Muhammad bin Hasan 
Ash-Shaybani kutoka kwenye, athari, wakaipokea ku-
toka kwa Abu Hanifa. Kisha akasema Muhammad: 
“Nayo ni kauli ya Abu Hanifa na tunachukua kutoka 
kwake.”42 

Shafi’i katika kauli yake ya zamani alisema: as-
Swalaatu khayrun minan nawmi ni sheria, na kauli 
mpya akasema ni makruh nayo ilipokewa kutoka kwa 
Abu Hanifa, lakini walihitalfiana na katika mahali pake 
kauli iliyo mashuhuri ni kuwa katika Swala ya Alfajiri 
tu. 

Na kutoka kwa An-Nakhaii na Abu Yusuf kwamba 
hiyo ni Sunna katika kila Swala. 

Na amepokea Ash-Shaabi na wengineo kwamba 
imesuniwa kuwa katika Swala za Isha na Alfajiri. 

Itra - yaani Ahlul-bayt – na Shafi’i katika moja ya 
kauli zake mbili amesema kuwa – as-Swalaatu khayru 
minan nawmi ni bidaa. 

42.  Jaamiul Masanid cha Khawarzami Juz. 1, uk. 296.
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Amesema katika Al-Bahri kuwa ameizusha Umar. 
Mwanawe akasema: “Hii ni bidaa. Na kutoka kwa Ali 
, alipoisikia alisema: “Msiongeze kitu kisicho ndani ya 
adhana.” Kisha akasema baada ya kutaja Hadith ya Abu 
Mahdhurah na Bilal. 

Tunasema: Lau ingekuwa baada ya kuikanusha Ali 
Ibn Umar na Taus, tumekubali hivyo basi amri yetu ni 
kujulisha hali ilivyokuwa – sio kufanya sheria, hivyo ni 
kukusanya kati ya Aathaar.”43 

Amesema Nawawi: “Ama kuongeza maneno katika 
Swala ya Alfajiri hapo kuna njia mbili, ya sahihi ni ile 
aliyoiamua mtunzi na wanavyuoni wengine kwamba ni 
Sunna kwa Hadith ya Abu Mahdhurah. Na njia ya pili 
kuna kauli mbili, mojawapo ni hii ya zamani ameinak-
ili Kadhi na Abu Tayyib na mwenye kitabu Shamil ku-
toka kwa nassi ya Shafi’i katika Al-Buwayti kwa hiyo 
ambayo inakuwa imetajwa katika kauli ya zamani na 
mpya, na ameinukuu mwenye kitabu Tatimmmah ku-
toka nassi ya Shafi’i ndani ya vitabu vyake vyote. 

Pili: Nayo ni kauli mpya, kwamba ni makruh na ali-
yekata kwa njia yake kauli mbili Darmi, na imam wa har-
am mbili akadai kuwa hiyo ni mashuhuri zaidi. Na kwa 
madhehebu ni kwamba hiyo imewekwa, kwa hiyo, hiyo ni 
43. � Naylul Awtwaar cha Shawkani Juz. 2, uk. 28 Chapa ya Darul Kutub, 

Beiru.
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Sunna hata kama itaachwa basi adhana itaswihi bali itako-
sekana fadhila tu, na hivi ndivyo walivyoamua wenzake.44

Amesema Amir Al-Yamani As-Sanaani katika kita-
bu chake ‘Subulus-Salaam’: “Nimesema neno hilo la 
‘Swalatu khayrun minan nawm’si katika maneno ya ad-
hana iliyowekwa kwa ajili ya kunadi Swala na kuwapa 
watu habari kwamba Swala imeingia wakati wake, bali 
ni maneno yaliyowekwa kumuamsha aliyelala nayo ni 
kama matamshi ya tasbihi waliyozowea watu kuyaso-
ma katika hizi zama za mwisho mwisho, ukilijua hili 
basi itakuwia rahisi mazoea ya wanavyuoni ya mjadala 
juu ya kuongeza maneno hayo. Kuwa je ni katika ma-
neno ya adhana au la? Na je ni bida’a au la? 

Kisha makusudio yake ni kuamsha kwa ajili ya 
Swala kwamba Swala ni bora kuliko usingizi.”45 

Amesema Nawawi katika ufafanuzi wake kwe-
nye kitabu ‘Sahih Muslim’: “Jua ya kwamba ni Sunna 
kumjibu muadhini kwa kauli kama aisemayo kwa kila 
anayemsikia kwa aliye tahara au aliye na najisi, au 
aliye na janaba au hedhi na wengineo ambao hapana 
kizuizi kwa kujibu, sababu za kuzuia kujibu ni kama 
vile mtu kuwa chooni au kuwa katika tendo la ndoa au 
mfano wa mawili hayo, pia kwenye Swala, anayeku-
44.  Al-Majmuu cha Nawawi Juz. 3, uk. 92.
45.  Subulus-Salaam; Juz. 1, uk. 167 Chapa ya Daru Ihyaai turath, Beirut. 
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wa katika Swala ya faradhi au ya Sunna na akasikia 
adhana hatofaa kuijibu hapo, ama akimaliza Swala 
atajibu. Na lau atafanya hivyo akiwa ndani ya Swala, 
je ni makruhu? 

Hapo kuna kauli mbili, za Imam Shafi’i, iliyodhi-
hiri sana ni ile yakuwa ni makruhu kwa sababu ni ku-
ingilia Swala, lakini haibatilishi Swala yake. Akisema  
tuliyoyataja kwa sababu ni tajo. Lau atasema,
‘Hayya ala Swalaa’au As-swalaatu  khay-
run minan nawm’basi Swala yake itabatilika akiwa 
anajua uharamu wake kwa sababu hayo ni maneno ya 
kibinadamu.”46

Njia ya nne: Kusema Aswalaatu 
khayrun minan nawm ni katika ijtihadi ya Khalifa 
wa nne. 

Ikiwa haikuthibitishwa usahihi wa riwaya zinazo-
onesha adhana ilivyokuwa kulingana na sanad na dalili 
zake, basi hapana nafasi ila kuamini kuwa usahihi wa 
riwaya zinazonakili kuongeza ‘as-Swalaatu khayrun 
minan nawm’ katika adhana ilikuwa ni ijtihad ya khal-
ifa wa pili Umar bin Khattab na kwamba haikuwekwa 
wakati wa Mtume (s.a.w.), hebu angalia riwaya zinazo-
taja hilo: 
46. � Sherhe ya Sahih Muslim Jz. 2, uk. 88 Chapa ya Darul kitabil arabi, 

Beirut 1407 (AH.).
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Imepokewa kutoka kwa Malik kwamba ilimfikia 
ya kuwa muadhini alikwenda kwa Umar bin Khatab 
ili aadhini kwa Swala ya Alfajiri, akamkuta amelala, 
akasema: “Aswalaatu khayrun mina nawm” Umar 
akamwamrisha aiweke kwenye adhana ya Alfajiri. 

Amesema Zarqani: “Hii ameitoa Daru Qutni katika 
Sunnan kutoka kwa njia ya Wakii katika utungo wake, 
kutoka kwa Al-Amri, kutoka kwa Nafii, kutoka kwa Ibn 
Umar kutoka kwa Umar, na ameitoa pia kutoka kwa Su-
fyan, kutoka kwa Muhammad bin Ajlan, bin Nafii, kutoka 
kwa Ibn Umar, kutoka kwa Umar amesema: “Alimwam-
bia muadhini wake ukifika mahali pa kusema “hay’ya 
alaal falah” katika Swala ya Alfajiri, sema ‘As-Swalaatu 
khayrun minan nawm (mara mbili) Ibn 
Abdu Rabbi akapunguza katika maneno yake akisema: 
“Sijui hii iliopokewa kutoka kwa Umar kwenye njia isi-
yotolewa hoja na isiyojulikana usahihi wake!”47

Imepokewa kutoka kwa Jarih, amesema amenipa 
habari Hasan bin Muslim ya kwamba mtu mmoja al-
imuuliza Taus ni wakati gani ilisemwa ‘Aswalaatu 
khayrun minan nawm.’ Akasema: “Ama haikusemwa 
wakati wa Mtume (s.a.w.), lakini Bilal aliisikia enzi za 
Abu Bakr baada ya kufariki Mtume (s.a.w.) akiisema 
47. � Sharhe Zarqani Juz. 1, uk. 194, na Sherhe ya Zarqani ya Muawata ya 

Imam Malik Juz. 1, uk. 243. 
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mtu ambaye hakuwa muadhini akaichukua kutokwa 
kwake. Akaadhini na kuitaja. Abu Bakr alikaa kidogo 
mpaka akaja Umar akasema: “Lau tungelimzuia Bilal 
na haya kama aliyesahau, kwa hivyo akawaambia watu 
wataje kwenye adhana mpaka leo.”48 

Imepokewa kutoka kwa Ibn Jarih amesema: “Ame-
niambia Umar bin Hafs kwamba Saad ndiye aliyeanza 
kusema ‘Aswalaatu khayrun minan nawm’ katika ukhal-
ifa wa Umar, akasema hiyo ni bida’a kisha akaiacha, na 
kwamba Bilal hakuadhini tena.” kwa ajili ya Umar. 

Njia ya tano: Maoni ya wanavyuoni wa Shi’a juu ya 
kuongeza maneno kwenye adhana 

Sayyid Murtadha amesema: “Kuongeza maneno – as-
Swalaatu khayrun minan nawmi - katika adhana ya Swala 
ya Alfajiri ni bida’a, hii ni sahih na ndivyo wanavyosema 
watu wetu. Wamekhitilafiana mafakihi je tathwibu ni nini? 

Shafi’i akasema: “Tathwibu ni kusema baada ya 
mwito wa Swala ‘Aswalaatu khayrun minan nawm’ 
mara mbili.” 

Na imepokewa kutoka kwa Abu Hanifa kuwa amese-
ma: “Tathwibu ni kusema baada ya kumaliza adhana 
‘Hay’ya a’la swalaa’ hay’ya a’lal falaah’ mara mbili. 
48. � Kanzul-Ummaal; Juz. 8, uk. 357 na Musannif Abdu Razaq Sanaani 

Juz. 1, uk. 474.
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Na imepokewa kutoka kwa Muhammad, amesema 
katika vitabu vyake: “Mwanzo Tathwibu ilikuwa ni 
kusema ‘Aswalaat khayrun minan nawm’ kati ya ad-
hana na iqama. Kisha watu wa mji wa Kufa wakayazua 
maneno, ‘Hay’ya a’la swalaa, hay’ya alal falaah’ mara 
mbili baina ya adhana na iqama. 

Shafi’i naye amesema kuwa kuongeza ni Sunna ka-
tika Swala ya Alfajiri pekee na si zingine. 

Na imepokewa kuwa yeye alisema katika kauli 
mpya kuwa “Si Sunna.” 

An-Nukhai naye amesema: “Ni Sunna pia katika 
Swala zingine.” 

Dalili ya kuswihi tusemavyo ni kuwa lau kuongeza 
kungelikuwa kumewekwa kisharia basi ingepasa kuwe 
na dalili ya kisharia kabisa lakini hakuna. Aidha haku-
na ikhtilafu kuwa mtu akiacha kuongeza maneno hayo 
hatolaumiwa kwa sababu ama itakuwa kauli hiyo ni 
Sunna kulingana na kauli za baadhi ya mafakihi, au si 
Sunna pia kulingana na mafakihi wengine. Kwa hiyo 
katika kila moja ya mawiili hayo hakuna atakaye-
laumiwa kwa kuacha, na ikiwa hakuna makosa katika 
kuacha na kuogopa kuwa kufanya hivyo ni bida’a na 
maasi, basi kuacha ni bora zaidi na ni kujitoa shaka 
katika sharia,”49 
49. � Masa’ilun Nasiriyyat; uk. 181 – 182 Chapa ya Rabitatu thaqafa, Tehran. 
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Sheikh Tusi amesema: “Sio Sunna kuongeza 
katika hali ya kuadhini hata baada ya kumaliza kua-
dhini, nayo ni ile mtu asemaye: useme ‘As-swalaatu 
khayrun mnan nawm’ katika Swala zote. Dalili ya 
kukataa kwetu iko mahali pawili, kwamba kuithibiti-
sha kuwa yafaa wakati wa adhana na kati ya adhana 
na iqama kunahitaji dalili, na katika sharia hakuna 
linalothibitisha”50 

Allama Hilli amesema: “Tathwibu kwetu sisi 
ni bida’a (yaani kusema Aswalaatu khayrun minan 
nawm’). Mpaka akasema: Na haya yote kwetu ni bati-
li, kwa sababu Nabii (s.a.w.w) haimfalii afanye ijitiha-
di katika hukumu, bali yeye huzichukua kwa wahyi si 
kwa njia ya istihsani (Istihsani: Ni kutoa mapende-
kezo kisha hutizamwa, hili ni zuri liwekeni katika 
sharia). 

Kisha alisema: Pia katika Swala ya Alfajiri hakuna 
kuongeza maneno tathwibu kwetu, na pia katika ny-
ingine. Na pia wanavyuoni wengi hawataki nyongeza 
hiyo, kwa sababu Ibn Umar siku moja aliingia msikitini 
akamsikia mtu akifanya Tathwibu, katika adhana ya 
Adhuhuri, basi akatoka, alipoulizwa kwa nini alitoka, 
alijibu: “Nimetolewa na bida’a.” 

50.  Al-Khilaaf, Juz. 1, uk. 286-287 Chapa ya Jamaatul Mudarrisiina, Qum. 
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Na imepokewa kutoka kwa Hasan bin Swaleh bin 
Hayyi kwamba yeye aliipendelea katika Swala ya Isha 
kwa sababu ni wakati watu wanapolala.” 

Nukhai naye amesema: “Ni Sunna katika Swala 
zote, kwa sababu kinachokuwa Sunna katika Swala 
moja basi chafaa katika Swala zote.”51 

Sheikh Mawla Ahmad Ardabili amesema katika 
kitabu chake ‘Majmaul faaida wal’burhan: “Ama kuwa 
kusema ‘Aswalatu khayrun minan nawm ni bida’a ni 
kwa sababu hilo halikunukuliwa, bali katika hadith 
pia hakulijua ( s.a.w) ilipokewa kwa Hasan (Ibrahim) 
juu ya kuongeza maneno je ni vipi? Akasema: “hatuli-
jui hilo - yaani hatulisemi hilo”52 …La msingi huko ni 
kufanya sharia, na kuibadilisha Adhana ilionakiliwa na 
ni ziyada iliyo badala ya ile iliyothibiti kisheria, hivyo 
basi inakuwa haramu.

Imepokewa kutoka kwa Muawiya bin Wahab amese-
ma: “Nilimuuliza Abu Abdallah juu ya kuongeza mane-
no katika adhana na iqama, akajibu: “Hatulijui hilo.” 

Amesema Majlisi: “Hatulijui hilo.” Yaani haliku-
wekwa kisharia. Kwani lau lingeliwekwa kisharia basi 
tungelilijua.” 
51.  Tadhkiratul Fuqaha’a; Juz. 3, uk. 49-50.
52.  Majmaul Fa’ida, Juz. 2, uk 177-178.
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Na amesema katika Al-Muntaha: “Kuongeza neno 
la aswalaatu khayrun minan nawm’ katika adhana ya 
Swala ya asubuhi na nyingine si jambo lililowekwa 
kisharia kama walivyosema wanavyuoni wetu wengi 
na pia Shafi’i amesema hivyo hivyo. Na masunni wengi 
pia wamelipendelea liwe wamelifanya kuwa sunna ka-
tika Swala ya Alfajiri. 

Lakini kutoka kwa Abu Hanifa kuna riwaya mbili 
katika namna ya yake ya kwanza ni kama tulivyosema 
na nyingine, kwamba tathwib ni tamko la muadhini kati 
ya adhana ya Alfajiri na Iqama yake kusema ‘ Hayya 
a’las-Swalaa’ (mara mbili na hayya a’lal falaah (mara 
mbili). Amesema katika An-Nihaya: “Ndani yake itaka-
pofuatiwa na Swala basi ileteni kwa utulivu na tathwibi 
hapa ni kukimu kwa Swala, na asili ya tathwibi ni kuwa 
mtu aje huku akipiga kelele akiomba na kudhihirisha 
nguo yake ili aonekane, ndipo dua ikaitwa tathwib kwa 
ajili hiyo. 

Imesemwa pia katika lugha ya kiarabu neno, thaaba, 
yathuubu mtu anaporejea, hivyo ni kurejea kwenye 
jambo kwa haraka katika kufanya haraka kwa Swala. 
Muadhini asemapo: “Hayya a’la swalaa”, basi huwa 
amewaita watu kwenye Swala; na akisema baada ya 
neno hilo: “As swalaatu khayrun minan nawm” huwa 
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amerudia kwenye neno hilo, kwa hiyo maana yake ni 
kufanya haraka kwenda kwenye Swala. 

Amesema katika ‘Hablul matin: “baada ya kuitoa 
riwaya kama hivi juu ya tathwib ambayo inakuwa baina 
ya adhana na iqama, hiyo yaonyesha kutowekwa tath-
wib baina ya adhana na iqama. Na wamekongamana 
ulama wetu kwa kuacha tathwib iwe imefafanuliwa 
kwa maana hii au kwa kauli ya, Aswalaatu khayrun mi-
nan nawm.53

Amesema Sheikh Muhammad Hasan Najafi ka-
tika kitabu chake ‘Jawaahirul-kalaam: “Tahwibi 
katika adhana, kama ilivyo mashuhuri kati ya watu 
wa ilmu ya lugha na Fiqh, ni kutamka: “As swalaatu 
khayrun minan nawm’ watu wetu wamekongamana, 
juu ya kutowekwa neno hilo, isipokuwa wachache 
miongoni mwao. Dhahiri ni kutokuwa na tofauti kati 
ya tathwibi kuwa ni makruh au haram, kwa maana hii 
ni kati ya kuleta baada ya ‘hayya a’lal falaah kama 
wafanyavyo Sunni na kuleta baada ya hayya a’laa 
khayril a’mal.”54 

Njia ya Sita: Namna ya kuwekwa adhana kwa mad-
hehebu ya Ahul bayt 

53.  Mir’aatul u’quul, Juz. 15, uk. 83 hadith 6.
54.  Mu’ujamu Fiqhil Jawaahir, Juz. 1, uk. 207.
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Tunapoangalia riwaya za Ahlu Bayt juu ya mwanzo 
wa kuwekwa adhana hatuoni kama tuliyoyaona hayo 
yaliyotangulia, nayo ni kwenda kinyume na daraja ya 
utume, miongoni mwazo ni: 

1.	 Katika Wasaail kwa isnadi yake kutoka kwa Mu-
hammad bin Ali Mahbuub, kutoka kwa Ali bin 
As-Sunni, kutoka kwa Bin Abi Umar, kutoka 
kwa Ibn Udhayna, kutoka kwa Zurara na Alfad-
hail bin Yasar, kutoka kwa Jafar (a.s.) amesema: 
“Mtume (s.a.w.) alipopelekwa Israi, alipofika 
baytul maamuur ulifika wakati wa Swala, Jibril 
akaadhini na kisha akakimu, Mtume akatangulia 
kuswalisha, wakapiga safu malaika na mitume ny-
uma yake, Akasema: ‘tukasema: Je aliadhini vipi? 
Akasema: “Alisema, Allahu Akbar, Allahu Akbar, 
ash-hadu anlaa ilaaha illa llah, ash-hadu anna Mu-
hammadan rasuulu’llah, ashhadu annau Muham-
madan rasuulu llah hayya ala swalaa, hayya ala 
swalaa, hayya alal falaah, hayya alal falaah, hayya 
alaa khayril-amal, hayya alaa khayril amal, Allahu 
Akbar Allahu Akbar, laailaaha illa’llah, laailaaha 
illa’llah. Na iqama ni kama hiyo ila katika iqama 
kuna; ‘Qad qaaamati swalaa, ‘Qad qaaamati swa-
laa, baina ya hayya ala khayril amal na baina ya 
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allahu akbar. Mtume akamuamuru kufanya hivyo 
Bilal, na aliendelea kufanya hivyo mpaka Mtume 
alipoaga dunia.”55 

2.	 Imepokewa kutoka kwa Muhammad bin Ali bin 
Husein kwa isnad yake kutoka kwa Hafsa bin 
Al-Bakhtari, kutoka kwa Abi Abdillah (a.s.) 
amesema; ‘Alipopelekwa Mtume (s.a.w.w.) is-
rai na ukafika wakati wa Swala, Jibril aliadhini 
na kisha aliposema, Allahu Akbar Allahu Ak-
bar, malaika nao wakasema, Allahu Akbar Al-
lahu Akbar, aliposema ash-hadu anlaa ilaaha illa 
llah, malaika wakasema, “amewavua waliojifa-
nanisha na Mwenyezi Mungu.” Aliposema, ash-
hadu anna Muhammadan rasuul’llah, Malaika 
wakasema: “Ni mtume aliyetumwa.” Alipose-
ma, hayya ala swalaa’ wakasema: “Amehimiza 
juu ya ibada ya Mola wake.” Aliposema hayya 
alal falaah, wakasema: “Amefaulu mwenye 
kumfuata.”56 

Imepokewa kutoka kwa Abi Abdillah Sadiq (a.s.) 
amesema: “Jibril aliposhuka kwa Mtume kwa ajili 
55. � Al-Wasaail, Juz. 5. uk.146 hadith 6969. Tahdhib, Juz. 2, uk. 60 hadith 

21, Al-Istibswaar, juz. 1. uk 350, Hadith 1134 na katika al-Kafi, Juz. 2, 
uk. 20 hadith 2 mlango wa Adhan na Iqama. 

56.  Al-Wasaail Juz 5 uk. 417 Hadith 6971.
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ya adhana, Mtume (s.a.w.w.) alikuwa kwa Ali, Jibril 
akaadhini na akakimu, Mtume alipoamka, akasema: 
“Ewe Ali, je umesikia?” Akajibu, ndio akamwambia, 
je umeihifadhi? Akamjibu, ndio. Mtume akasema: 
“Mwite Bilal umfundishe.” Ali akamwita Bilal na 
akamfundisha.”57 

Riwaya hizi zinatilia nguvu riwaya za Asqalani 
alizozitaja na kujadii katika isnadi zake. Akasema: 
Zimekuja Hadith zinazojulisha kwamba Adhana ili-
wekwa Makka kabla ya Hijra, kati ya hizo ni kwa Ta-
brani kutoka kwenye njia ya Salim bin Abdallah bin 
Umar kutoka kwa baba yake, amesema: “Mtume ali-
popelekwa israi, Mwenyezi Mungu alimpa wahyi wa 
adhana, akateremshiwa wahyi huo na akamfundisha 
Bilal. Na katika isnad ya Talha bin Zaid nayo ime-
achwa. 

Na Darqutni katika kitabu chake ‘Al-Atraf’ kutoka 
kwa Hadith ya Anas: “Kwamba Jibril alimwamuru 
Mtume kuadhini ilipofaradhiwa Swala.” Amesema: Is-
nad yake hii ni dhaif.” 

Na Ibn Murdawayh kutoka kwa Hadith ya Aisha, 
ni marfuu’: ‘Mtume asema, nilipopelekwa israi, Jibril 
aliadhini, na malaika wakadhani kwamba Jibril atawas-

57.  Al-Wasaail Juz 4 uk. 612 Milango ya adhan na iqama Hadith 2.
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walisha, yeye akanitanguliza nikawaswalisha.” Amese-
ma: “ katika hadith hii kuna yule tusiyemjua.” 

Na Bazar na wengine wana hadith ya Ali, amese-
ma: “Mwenyezi Mungu alipotaka kumfunza adhana 
Mtume, Jibril alimpeleka mnyama aitwaye ‘Buraq’, 
akampanda. Akataja Hadith hiyo.58 Katika isnad yake 
Ziyad bin Al Mundhir Abul Jaarud, nayo pia imeachwa. 
Inawezekana katika kukadiria kuwa sahihi ni kule ku-
chukuliwa kutajwa israi mara nyingi inakuwa hiyo im-
etokea Madina. Na ukweli ni kwamba hakuna usahihi 
wowote katika Hadith hii. 

Riwaya hizi alizozinukulu Asqalani zinaonyesha 
wazi juu ya madhehebu ya Ahlu-bayt katika kuwekwa 
adhana. 

Ama mjadala wa Asqalani katika sanad zake aliku-
wa anathibitisha kuwa mwanzo wa kuwekwa adhana ni 
ndoto ya Abdallah bin Zubeir au Umar bin Al-Khattab, 
kubatilika kwa maombi hayo kumetajwa hapo mbel-
eni. Na anayetaka kupata uhakika wa uwanja huu na 
aangalie mambo yafuatayo: 

Marejeo ya pande mbili kwa wingi kwamba nas-
si zinazosisitiza juu ya mwanzo wa adhana na iqama 
58.  �Fat’hul-Bari fi Sharhil-Bukhari, juz. 2, uk. 89 Chapa ya Darul maarifa, 

Lebanon.
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ni amri ya Mtume (s.a.w.) alipomuamuru Bilal, hebu 
chukua mfano: 

1.	 Hadith iliyotajwa na Bukhari kutoka kwa Anas 
bin Malik amesema: “Watu walipozidi kutaja juu 
ya kuwepo alama ya kuwajulisha Swala, wakataja 
kuwashwe moto au wapige parapanda, ndipo aka-
muamuru Bilal aadhini na akimu.”59 

a.	 Hebu angalia kwa ufafanuzi wapokezi wa 
Hadith hii: a) Umar bin Maysara Al-Manqari: 
Daru Qutni na Ibn Hajar wamesema kuwa 
huyu ni mkweli. 

b.	 Abdul Warith bin Said Abu Ubayda Al-An-
bari Al-Basri At-Tannuri: Nasaba yake katika 
kitabu Tahdhib ni Ibn Sa’id ibn Dhakwan 
at-Tanauri, yeye ni mmoja katika wanachuo 
mashuhuri. Abu Zar’a amesema: “Mtu huyu 
ni mkweli.” 

Na Abu Hatim akasema: “Ni mkweli.”60 

c.	 Khalid Al-Hadhaa amesema: “Amesema Ah-
mad ni mtu thabiti: Amesema Ibn Mu’in: ‘Mtu 

59. � Fat-hul Bari fi Sharhil Bukhari; Juz. 2, uk. 77 Mlango wa mwanzo wa 
adhana.

60.  Rijal Sahihul Bukhari: Al-Kalabadhi, Juz. 2 Uk. 574.
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huyu ni mkweli.” Hata Nasai pia amesema 
hivyo. 

Abu Hatim amesema: “Huyo Hadith zake 
zimeandikwa lakini hazitolewi hoja.” Fahd 
bin Habban akasema: “Alikuwa na haiba na 
alikuwa na Hadith nyingi.”61 

d.	 Abu Qalabah Al-Jarmiy Abdallah bin Zaid 
bin Umar Al-Basri: Amemtaja Ibn Sa’ad ka-
tika kitabu chake Tabaqat ya pili kutoka ka-
tika watu wa Basra, na alikuwa na Hadith 
nyingi.”62 

e.	 Anas bin Malik bin Nadhr, mtumishi wa 
Mtume (s.a.w.) ni mgeni wa Basra. 

Amesema Bukhari katika Tarikhul-Kabir, ku-
toka kwa Qatada: “Alipokufa Anas bin Malik, 
Muwarriq alisema, “Leo imeondoka nusu ya 
ilimu.” Akaulizwa: “Vipi?” Akajibu: “Huyo 
alikuwa ni mwenye maoni yake tunapokhitila-
fiana juu ya Hadith ya Mtume (s.a.w.).63 
Nyingine ni ile iliyopokewa kutoka kwa Anas 
alisema: “Bilal aliamrishwa aadhini na kufua-

61.  Rijal sahihul Bukhari: Al-Kalabadhi, Juz. 1 Uk. 227.
62.  Thahibut-Tahdhiib, Juz. 5, uk. 224.
63. � Tahdhibut-Tahdhiib, Juz. 1, uk. 374 64.
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tilizia na iqama.”64 Watu waliopokea ni kama 
wafuatao: Abu Qalaba na Anas. Suleiman Bin 
Harb Al-Basri. 
Ibn Naafi na Ibn Saad na Yakub bin Shabih na 
Ibn Kharashi na Nasai na Ibn Hajar wamese-
ma huyo alikuwa ni mtu mkweli.65 

f.	 Mwingine ni Hammad bin Zayd bin Dirham. 
Alisifiwa na Ibnul Mahdi. Na akasema Yahya 
bin Yahya An-Nasaburi: Amesema Yahya bin 
Yahya Naisaburi: “Sijaona mtu aliyehifadhi 
kama yeye.” 
Amesema Ahmad: Huyo alikuwa ni katika 
maimamu wa waislamu katika watu wa dini 
ya kiislamu. 
Ibn Hajar naye juu yake amesema: “Alikuwa 
ni mwaminifu na fakihi thabiti.”66 

Samak bin Atiyya Al Mahdi. Amesema Ibn 
Mu’in na Nasai: “Huyo alikuwa mwaminifu.”67 

Ayyub bin Abi Tamima Sakhtani Al-Anzi: Amese-
ma Ibnul Madani: “Huyo ni katika wapokezi wa Ibn 

64.  Sahih Bukhari; Kitabu cha adhana Mlango wa adhana Juz. 1, uk. 314. 
65.  Rijal Sahih Bukhari Juz. 1, uk. 314. 
66.  Rejea iliyopita, Juz. 1, uk. 199. 
67. Sahih Bukhari, Juz. 1, uk. 346.
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Sirin, ni mkweli.” Pia amesema hivyo Ibn Saad na Abi 
Khaythama na Nasai.”68 

Ibn Umar alikuwa akisema: “Waislamu walipofika 
Madina walikuwa wakikusanyika kwa Swala bila ya 
kuitwa, siku moja wakazungumzia jambo hilo, wen-
gine wakasema: “Wekeni kengele kama ya manaswara, 
wengine wakataka parapanda kama la mayahudi, Umar 
akasema kuwe na mtu atakayewaita kwenye Swala, 
ndipo Mtume (s.a.w.) akaamwambia Bilal: “Simama ee 
Bilal na uite watu kwenye Swala.”69 

Wapokezi wa hii ni hawa wafuatao: 

Mahmud bin Ghaylani Al-Maruzi. Nasai amesema 
huyu ni mkweli. Pia Muslima amesema hivyo.70 

Abdur Razzaq bin Hamam bin Naafii Al-Humayri 
Al-Yamani Amesema Hisham bin Yusuf: “Abdur Razaq 
alikuwa ni mwenye ujuzi zaidi na ni mwenye kuhifadhi 
zaidi miongoni mwetu. Abu Hatami naye amesema: “Ha-
dith zake husajiliwa na hutolewa hoja: na pia Ibnu Habban 
alimtaja katika kitabu ‘Thuqaat.’ Miongoni mwa mafakihi 
wa watu wa Hijaz. Ibn Hajar naye amesema kumhusu: 
‘Alikuwa ni mkweli na mwenye Hadith nyingi. 
68.  Rejea iliyopita, Juz. 1, uk. 81. 
69. � Fathul Bari katika Sharhul Bukhari Juz. 2, uk. 77 Kitabul adhan, 

Mlango wa kuanza adhana. 
70.  Rijal Sahih Bukhari, Juz. 2, uk. 496.
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Nafi’i Abu Abdallah (huria wa Ibn Umar) 

Amesema Saad: “Alikuwa ni mkweli mwenye Ha-
dith nyingi. Amesema Ibn Khirashi: “Huyo alikuwa ni 
mkweli.”71 

Baada ya kumaliza juu ya usahihi wa sanad katika 
riwaya hizi, kwenye upande mmoja, na kutokuwa sa-
hihi kwa riwaya tulizozitaja kabla yake juu ya mwan-
zo wa adhana kwa upande mwingine, yafaa kuwe na 
swali: Nini makusudio ya neno la mpokezi wa Hadith 
‘Bilal akaamrishwa?’ 

Ibn Hajar Al-Asqalani anasema katika kujibu 
hilo: “Neno lake ‘akaamrishwa Bilal’ hii mara ny-
ingi katika riwaya nyingi ni katika mafu’uul, watu 
wa Usuul na watu wa Hadith wamekhitilafiana katika 
kulifanya tamko hili kwa sigha ya raf ’u, na hakika 
ilivyo dhahiri ni kwamba makusudio ya kuamrishwa, 
katika jambo la kisharia basi ni lazima kumfuata 
Mtume (s.a.w.).”72 

Hivyo utaona kuwa Ibn Hajar anaeleza wazi wazi 
kuwa amri katika ibada inatoka kwa yule mwenye 
kutoa amri katika mambo ya kiibada na anatilia nguvu 
hilo kuwa ni lenye kuwafikiwa. 
71.  Tahdhiibut-Tahdhiib; Juz. 2, uk. 746.
72.  Fat’hul Bari kwa sherhe ya Sahih Bukhari, Juz. 2, uk. 8.

03_18_(4-75 x 7)_As-Salaatu Khayrunmin Naum _ 01 March_2018 .indd   47 3/1/2018   1:35:57 PM



48

Je, maneno: as-Salaatu Khayrun Mina ‘n-Nawm

Nami nasema, kama ilivyo katika kuthibitisha jambo 
la ibada, basi pia inakuwa hivyo hivyo katika jambo la 
kuanzishwa kwa jambo la kiibada bila ya tofauti yoyote. 

Pili, Kauli isemayo kuwa kuanzishwa kwa adhana 
ni kutokana na ndoto aliyoiota Abdallah bin Zaid inap-
ingana na cheo cha utume na uwekaji sharia nayo ina-
zingatiwa na inakataliwa katika upande huu hali ikiwa 
kauli hii ina uwiano na nafasi ya unabii wala haipingani 
na misingi iliyokubaliwa na pande mbili. 

Na ama kulingana na waliyoyataja katika kuan-
zishwa kuwekwa adhana ni ndoto ya Abdalla bin Zaid 
kwamba Mtume alichukua adhana kutoka kwake hilo 
ni kosa, kulingana na Mtume (s.a.w.w.) kama ilivyoku-
ja kutoka kwa Imam Sadiq kuwa hilo ni jambo baya. 
Ambapo imepokewa kutoka kwake kwamba amewa-
laani watu wanaodai kuwa Mtume alichukua adhana 
kutoka kwa Abdallah bin Zaid, akasema: “Umeshuka 
wahyi kwa Mtume wenu na mwadai kuwa amechukua 
adhana kutoka kwa Abdallah bin Zaid?”73 

Tatu: Twaona kuwa Mtume aliweka utaratibu wa 
kuondoa hitilafu na mikanganyo atakapoondoka, nayo 
nako ni kurejea kwa Ali na Ahlulbayt wake ambao wao 
ndio wajuao zaidi yaliyomo ndani. 

73.  Wasa’ilus-Shia, milango ya adhan na iqama hadith 3. 
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Imepokewa kutoka kwa Abu Ayyubul-Answari, 
amesema, nimemsikia Mtume akisema kumwambia 
Ammar bin Yasir, “Ewe Ammar, kitakuuwa kikundi 
kiovu. Nawe uko katika haki, na haki iko pamoja nawe. 
Ewe Ammar, ukimuona Ali amefuata wangwa na watu 
wamefuata mwingine, basi mfuate Ali na uwaache watu 
kwani yeye hatokuongoza kwenye maovu na hatokutoa 
kwenye uongofu.”74 

Na imepokewa kutoka kwa Aisha kwamba Mtume 
amesema: “Haki iko pamoja na Ali popote aendapo.” 

Na Mtume alituamuru tushikane na watu wa ny-
umba yake katika Hadith ya Thaqalayni, na makusudio 
ya kushikamana nao ni kuchukua maneno, vitendo na 
mafunzo yao ya dini. 

Kwa hivyo hakuna kinachobaki ila kufuata misimamo 
ya Ali na Ahlubayt wake, na wao wamesema wazi kuwa 
kuwekwa adhana ni kutoka kwa Mwenyezi Mungu, hebu 
angalia nassi zenye kutoa dalili juu ya hilo: 

1.	 Ameitaja Asqalani kutoka kwa Al-Bazar kutoka kwa 
Ali (a.s.) amesema: “Alipotaka Mwenyezi Mungu 
kumfundisha Mtume wake adhana, aliletewa na ji-
bril mnyama aitwaye Buraq, akampanda.75 

74. � Kanzul-Ummal: ya Muttaqi Al-Hindi, Juz. 11, uk. 613, Tarikh Baghdad, 
Juz. 13, uk. 186.

75.  Fathul Bari fi Sharhil-Bukhari, Juz. 2, uk. 78 Darul Maarifa, Iraq.
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2.	 Imepokewa kutoka kwa Abi Jafar katika hadith 
ya Miraj, amesema: “Kisha akamuamrisha Jibril 
akaadhini na akasema katika adhana yake: “Hayya 
ala khayril amal” kisha Muhammad akatangulia 
akawaswalisha watu.”76 

3.	 Imepokewa kutoka kwa Abi Abdallah amesema: 
“Wakati Mtume (s.a.w.) alipopelekwa Israi, nili-
hudhuria Swala na Jibril akaadhini.”77 

4.	 Imepokewa kutoka kwa Ali bin Ibrahim, kutoka 
kwa Muhammad bin Isa bin Ubaid kutoka kwa 
Yunus, kutoka kwa Aban bin Uthman kutoka kwa 
Ismail Al Ju’ufi, amesema: “Nimemsikia Abu Jafar 
akisema, adhana na Iqama zina herufi thelethini 
na tano, akazihisabu moja moja kwa mkono wake, 
adhana ikiwa na herufi kumi na nane, na iqama 
herufi kumi na saba.78 Pia imo katika Mir’atul-
Uqul. 

5.	 Imepokewa kutoka kwa Muhammad bin Al-Hasan 
kwa isnad yake, kutoka kwa Husein bin Sa’id, ku-
toka kwa Fadhalat na Hammad bin Isa, kutoka 
kwa Muawiya bin Wahab, amesema: “Nilimuuliza 
Abi Abdallah kutokana na kuongeza maneno am-

76. � Wasailus-Shia: Muhammad Al-Amili, Mlango 19 hadith 2.
77.  Wasa’ilus-Shi’a; uk. 10.
78.  Wasa’ilus-Shi’a; Juz. 5, uk. 413, Mlango wa namna ya kuadhini.
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bayo huwa baina ya adhana na iqama. Akasema: 
“Hayo hatuyajui.” 

Na ameipokea Saduq kwa isnad yake, kutoka kwa 
Muawiya bin Wahab mfano wa hiyo.79 

Na amepokea Al-Kulaini, kutoka kwa Ali bin Ibra-
him, kutoka kwa Isa bin Muhammad bin Isa, kutoka kwa 
Yunus, kutoka kwa Muawiya bi Wahab kama hiyo.80 

Na amepokea Ibn Idris katika mwisho wa kitabu 
‘As-sarair’ akinakili kutoka kwenye kitabu cha Mu-
hammad bin Ali bin Mehbub, kutoka kwa Al-Abbas 
bin Ma’aruf, kutoka kwa Abdallah bin Mughira, kutoka 
kwa Muawiya bin Wahab mfano wa hiyo.81 

Pia iko katika ‘Mustadrakil-Wasa’il.’ 

6.	 Mlango wa kuwa haisihi kuongeza maneno katika 
adhana na iqama nayo ni kusema, ‘As-swalaatu 
khayrun minan nawm 

7.	 Fiqhur-Ridha amesema - baada ya kutaja sehemu 
za adhana: “Hakuna katika adhana kuongeza wala 
kurudiarudia, wala hakuna kusema,  
As-swalaatu khayrun munan nawm.

79.  Mir’atul-Uqul; 15:12, Hadith ya 3.
80.  Al-Kafi, Juz. 1, uk. 303.
81.  Mustatrafatus Sarair.
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Imepokewa kutoka kwa Abul Hasan, amesema: 
“Neno Aswalaatu khayrun minan nawm, ni bidaa ili-
yozushwa na Bani Umayya, hiyo haimo katika asili ya 
adhana, sio vibaya mtu akitaka kuwaamsha watu kwa 
ajili ya Swala akitoa wito huo lakini asiufanye kuwa ni 
katika adhana, kwani sisi hatuoni kuwa ni adhana.” 

Na imetangulia awali katika kitabu tulichokitaja 
kuwa, yeye alisema: “Anayetaka kuwaamsha watu 
kwa ajili ya Swala kabla ya Alfajiri lakini akasema  
‘  Aswalaatu khayrun minan nawm akiuka-
riri, na inapoingia Swala ya Alfajiri ndipo ataadhini.”

MUHTASARI WAUTAFITI

Imeonekana kuwa riwaya zilizopokewa na vitabu 
vya kisunni vinavy-oeleza maneno  As-
walaatu khayrun minan nawm’ na vingine ambavyo 
havina utajo huu sanad zake zimeanguka, hazikueleza 
sanad za upande huo. Isitoshe, namna ilivyowekwa 
adhana - kama zilivyoeleza riwaya hizo-inapingana 
na misingi maarufu inayotumika katika kuweka hu-
kumu, pia haiafikiani na daraja ya Mtume. Pia tunaona 
kuwa wapokezi wake ni kumi na wanne nasi mmoja. 
Na upokezi wa Bukhari juu ya suala hili unapinga-
na na wa wengine kwa hivyo riwaya zinasadikisha 
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kuwa riwaya zinazosema juu  ya neno  ni 
kuwa hilo ameliongezea Umar bin Khattab siku zake 
alipokuwa khalifa. 

Pia linalotilia nguvu kuzidishwa kwake katika 
adhana baada ya mjumbe wa Mungu (s.a.w) ni zile 
hukumu zilizofanywa kuwa ni sheria khususan katika 
Tathwibikwa ndimi za wanavyuoni wa kisunni.

Ama tukirejea kwenye vitabu vya Hadith na 
fatwa za mafakihi wafuasi wa madhehebu ya Ahlul 
Bayt, tutakuwa na uhakika kuwa adhana iliyowek-
wa katika zama za Mtume (s.a.w.) haikuwa na ma-
neno,  Aswalaatu khyrun minanwm.’ Na 
ina namna yake isiyokuwa ile iliyofanyiwa taswira 
na riwaya walizozitegemea mafakihi wengine wa 
kiislamu wasiokuwa wao.
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