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NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu kilichoko mikononi mwako, ni tarjuma ya kitabu cha Kiarabu kwa
jina la: “al-Basmallah: Juz’iyyatuhaa wa ‘l-Jahrubihaa" Sisi tumekiita:
“Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara.”

“Kitabu hiki, “Bismillahi ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa
Jahara." ni matokea ya utafiti wa kielimu uliofanywa na Mwanachuoni
wa Kiislamu, Sheikh Jafar Subhany.

Sheria ya Kiislamu ni ya kipekee kwa kuwa inahusika na kila jambo huku
ikiweka utatuzi wa matatizo yote yanayompata mwanadamu katika sekta
zote za maisha yake.

Wanachouni wa Kiislamu kama kawaida ya wanadamu wamehitilafiana
katika hukumu ndogo ndogo katika matendo ya ibada, lakini kama ilivyo,
tofauti ndogo kati ya wanachuo kwa wafuasi inakuwa ni mlima wa tofauti
na kusababisha zongo lisilo na maana. Mambo ambayo wanachuo wetu
wamehitilafiana si katika asili au misingi ya dini, na isitoshe ni mambo
machache sana ukilinganisha na yale tunayokubaliana nayo.

BISMILLAH ni Aya? Hili ni  suala ambalo wanachuo wetu wamehitalifi-
ana; ndani ya madhehebu moja na kati ya madhehebu. Kwa hiyo hii sio
hitilafu ya madhehebu, bali ni hitilafi ya wanachuo wa madhehebu zote,
wamehitilafiana juu ya suala hili. Lakini bahati mbaya Waislamu wengi
hawaitambui hitilafu hii kwa usahihi na hivyo kuongelea katika dhana na
kusababisha mizozo isiyokuwa na maana. Kutokana na hali hii Sheikh
wetu, Jafar Subhani amelifanyia utafiti wa kina suala hili na kuweka wazi
asaili ya hitilafu hii, kisha akamuachia msomaji mwenyewe kutoa uamuzi. 

Kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu wa maendeleo
makubwa ya elimu katika nyanja zote. Kutokana na ukweli huu, Taasisi
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yetu ya 'Al-Itrah Foundation' imeona ikitoe kitabu hiki kwa lugha ya
Kiswahili, kwa madhumuni yake yale yale ya kuwahudumia Waislamu,
hususan wazungumzaji wa Kiswahili, ili kuongeza ujuzi wao katika masu-
ala ya dini na ya kijamii.

Tunamshukuru ndugu yetu, Hemedi Lubumba Selemani kwa kukubali
jukumu hili la kukifanyia tarjuma kitabu hiki. Vilevile tunawashukuru wale
wote walioshiriki kwa njia moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapish-
wa kwa kitabu hiki. 

Mchapishaji:
Al -Itrah Foundation
S. L. P. 19701
Dar-es-Salaam, Tanzania.
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BISMILLAH NI SEHEMU YA QUR'ANII NA HUSOMWA KWA
JAHARA,  

KWA MUJIBU WA KITABU NA SUNNAH

Kila sifa njema ni za Mwenyezi Mungu mlezi wa ulimwengu. Rehma na
Amani zimfikie mbora wa viumbe na hitimisho la mitume wake, pia kizazi
chake kitakatifu ambacho ndio kasha la elimu yake na hazina ya mafunzo
yake. 

Hakika Uislamu ni imani na sheria. Imani ni kuamini Mwenyezi Mungu,
Mitume Wake na Siku ya Mwisho.  Na sheria ni hukmu za Mwenyezi
Mungu ambazo zina jukumu la kumpa mwanadamu maisha bora na
kumhakikishia wema wa dunia na akhera.

Sheria ya Kiisilamu ni ya kipekee kwa kuwa inahusika na kila jambo huku
ikiweka utatuzi wa matatizo yote yanayompata mwanadamu katika sekta
zote za maisha yake, hivyo Mwenyezi Mungu akasema: 

“Leo nimewakamilishieni dini yenu na kuwatimizieni neema yangu na
nimewapendeleeni Uislamu uwe dini yenu ( 5:3 ).

Isipokuwa kuna masuala madogomadogo ambayo wanazuoni wa sheria
wametofautiana kwa sababu ya kutofautiana kwao kuhusu riwaya ambazo
zimenasibishwa kwa Mtume. Jambo ambalo limepelekea kutofautiana
kuhusu masuala madodo madogo ya sheria.

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
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Kwa kuwa ukweli hutokana na utafiti basi hakika katika mtiririko wa
masomo haya tumejaribu kuliweka swala hili juu ya meza ya utafiti, kwani
huenda ikawa ndio njia ya kuunganisha mitazamo na kupiga hatua katika
uwanja huu. Kwani tofauti iliyopo si katika asili na misingi ya dini hata
ipelekee kuwa na uadui na chuki bali tofauti iliyopo ni kuhusu riwaya zili-
zonasibishwa na Mtume, nalo ni jambo dogo ukilinganisha na mambo
mengi ambayo tunaafikiana kati ya madhehebu za Kiisilamu. Na muongo-
zo wetu katika njia hii ni kauli ya Mwenyezi Mungu:  

"Na shikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote wala msi-
farakiane. Na kumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu iliyo juu yenu,
mlipokuwa maadui na akaziunganisha nyoyo zenu, hivyo kwa neema
zake mkawa ndugu." (3:10 3).

Sheikh Jafar Subhany
Tasisi ya Imamu Sadiq (a.s.)
Qum

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
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Bismillah ni sehemu ya Qur'ani na husomwa 
kwa Jahara

Kilugha na kiistilahi neno Basmala hutumika kumaanisha tamko:
Bismillahi Rahmani Rahimu.   

Husemwa ndani ya Kiarabu: Basmala basmalatan. Humaanisha ameandi-
ka au ametamka: Bismillahi.

Husemwa ndani ya Kiarabu: Amekithirisha Basmala. Yaani amezidisha
kusema: Bismillahi.1

Bismillahi ndio alama ya Waislamu kiasi kwamba hawaanzi kitu
isipokuwa baada ya kutaja Bismillahi Rahmani Rahim. Nayo ni Aya ya
Tawhidi na sababu ya kuchukia washirikina. 

Mwenyezi Mungu amesema: “Na wanapoambiwa: Msujudieni
Rahmani, husema: Ni nani Rahmani? Je, umsujudie unayetuamuru?
Na  inawazidishia chuki."2

Mbiu ya washirikina zama za ujahiliya ilikuwa ni kauli: Bismika llahuma
(Kwa jina lako wewe Mwenyezi Mungu). Walikuwa wakianzia maneno
yao kwa tamko hilo.

Katika suluhu ya Hudaybiyya ililazimika kuandika mkataba wa suluhu kati
ya pande mbili, Mtume akamuamrisha Ali (a.s.) aandike: Bismillahi
Rahmani Rahim. Akaandika kama alivyoamrishwa. Hapo Suhaylu mwak-
ilishi wa Maqurayshi akasema: “Silijui hili, bali andika: Bismika llahuma.
(Kwa jina lako ewe Mwenyezi Mungu).3

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

1. Lisanul-Arabu wal-misbahu al-muniru: Neno Basmalatu.
2. Al-Fur'qani: 60
3. Siratu Ibnu Hishamu: 2 / 317
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Hivyo Bismillahi ndio mpaka unaotenga kati ya Uislamu na shirki, na kwa
hiyo Bismillahi hutofautisha kati ya muumini na kafiri, na wala Muislamu
haachani na Bismillahi popote pale alipo.

Bismillahi ni Aya ya Qur'ani kwa ushahidi wa misahafu karne zote nenda
rudi. Na Bismillahi imeandikwa mwanzo wa kila Sura ya Qur'ani
isipokuwa Suratut-Tauba.

Wameiandika Bismillahi kama walivyoandika Aya nyingine bila tofauti
yoyote huku wakikubaliana kuwa wasiandike kitu chochote kile kisicho
Qur'ani ndani ya Qur'ani isipokuwa ni lazima wakiwekee kitu hicho alama
tenganishi inayotofautisha ili kitu chochote kisicho Qur'ani kisi-
jichanganye na Qur'ani.

Kwa ajili hiyo ndio maana utawaona wametofautisha Qur'ani na majina ya
Sura zake, idadi ya Aya zake, alama za juzuu zake, robo zake, rukuu zake
na sijda zake. Hayo yote wameyaandika kwa namna ambayo yanatengana
na Qur'ani na kuwa nje ya Qur'ani.

Wakati huo huo tangu mwanzo mpaka leo wamekubaliana kuandika
Bismillahi mwanzo wa kila Sura kama wanavyoandika Aya nyingine bila
alama yoyote tenganishi.

Wala hutoikuta Qur'ani iliyoandikwa toka enzi za maswahaba mpaka leo
isipokuwa itakuwa katika namna hiyo. Na hili ni makubaliano ya kiviten-
do toka kwao kuwa Bismillahi ni sehemu ya msahafu.

Isipokuwa baada ya kufariki Mtume kulitokea tofauti, na dhahiri ni kuwa
tofauti hii ilitokea wakati wa utawala wa Mu'awiyah bin Abi Sufiani au
kabla yake kidogo.

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
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Ama chanzo cha kuzuka tofauti husika, huenda baadhi ya sababu ni kuta-
ka kukhalifu mwenendo wa Imam Ali (a.s.) katika Bismillahi, kwani watu
wote wamekubali kuwa Ali bin Abi Talib alikuwa akidhihirisha Bismillahi.

Razi amesema: “Ama Ali bin Abi Talib yeye alikuwa akidhihirisha
Bismillahi na hilo limethibiti kwa wingi. Alikuwa akisema: “Ewe ambaye
utajo wake ni sharafu kwa wenye kumtaja.” 4

Na kuna riwaya nyingi toka kwa Mtume na kizazi chake zinazothibitisha
kuwa Bismillahi ni sehemu ya Surat Al-Fatihah, na kuwa ni lazima kuiso-
ma kwa kudhihirisha sauti katika Swala za kudhihirisha na kuwa yenyewe
ni sehemu ya kila Sura.

Ukweli huu utadhihirika katika vifungu vifuatavyo:

Ubora wa Bismillahi

Kuna hadithi nyingi zimepokewa kuhusu ubora wa Bismillahi, nasi hapa
tutachukua chache tu:
Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema: “Nimefanywa bora kwa
Bismillahi Rahmani Rahim.” Na akasema: “Haijamshukia yeyote
asiyekuwa mimi isipokuwa ile aliyoielezea Mwenyezi Mungu Mtukufu
katika barua ya Selemani."5

Imamu Al-Baqir (a.s.) amesema: “Aya bora mno ndani ya Kitabu cha
Mwenyezi Mungu ni: Bismillahi Rahmani Rahim.”6

Sheikh Tusi ametoa toka kwa Abdallah bin Yahya Al-Kahiliy toka kwa

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

4. At-Tafsirul-Kabir: 1/204
5. Kanzul-ummali:1/655 namba 2492. Tafsiri Ibnu Kathiri:1/17. Biharul-

Anuwar: 89/227 namba 4
6. Tafsirul-Iyashi: 1/19 namba 4
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Sadiq (a.s.) toka kwa baba yake amesema: “Bismillahi Rahmani Rahim
ndio iliyo karibu mno na jina tukufu la Mwenyezi Mungu kuliko ukaribu
wa mboni ya jicho kwenye weupe wake.”7

Kauli za wanazuoni wa Fiq’hi kuhusu usehemu 
wa Bismillahi

Al-Qurtubiy ametaja kauli za Maimam wanne kwa uwazi akasema:
“Wametofautiana kuhusu kusoma Bismillahi  Rahmani Rahim mwanzo wa
kisomo ndani ya Swala.”

1. Malik kakataza kufanya hivyo ndani ya Swala ya faradhi - iwe kwa
kimya au kwa kudhihirisha - sawa iwe mwanzo wa kuanza Al-Hamdu au
Sura nyingine, na ameruhusu hilo katika Swala za Sunna.

2. Abi Hanifa na Athauriyu na Ahmad wamesema: “Aisome pamoja na Al-
Hamdu kwa kimya ndani ya kila rakaa.”

3. Shafi'ii amesema: “Aisome, na ni lazima aidhihirishe katika Swala za
kudhihirisha na aisome kwa moyo katika Swala za kuficha. Na kwa Shafi'ii
yenyewe ni Aya katika Surat Al-Fatihah. Na kauli hii ya kuwa ni Aya kati-
ka Surat Al-Fatihah ndio kauli ya Ahmad, Abi Thauru na Ubaydu.

Imetofautiana kauli ya Shafi'i kuhusu je, yenyewe ni Aya ndani ya kila Sura
au ni Aya ndani ya Surat Namlu tu na Surat Al-Fatihah? Kwani katika hilo
zimepokewa kauli zote mbili kutoka kwake.
Sababu ya kutofautiana kuhusu suala hili ni mambo mawili:

La kwanza: Ni kutofautiana riwaya katika mlango huu.

La pili: Ni kutofautiana kwao kuhusu je, Bismillahi Rahmani Rahim ni Aya

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

7. At-Tahdhibu: 2/289, namba 1159
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ndani ya Surat Al-Fatihah? Au si Aya.8

Shekh Tusi amesema: “Bismillahi Rahmani Rahim ni Aya ndani ya kila
Sura ndani ya Qur'ani yote, nayo ni Aya ya mwanzo ndani ya Surat Al-
Hamdu.”

Shafi'i amesema: “Hakika yenyewe ni Aya ndani ya Surat Al-Hamdu bila
tofauti yoyote kati yao.” Ama kuhusu kuwa yenyewe ni Aya ndani ya kila
Sura, kuna kauli mbili:
Mojawapo ni : Yenyewe ni Aya mwanzo wa kila Sura. Na nyingine ni:
Yenyewe ni sehemu ya Aya ndani ya kila Sura. Hivyo hutimia na kuwa Aya
kamili pale inapokuwa pamoja na sehemu inayofatia baada yake.

Ahmad, Is’haqa, Abi Thauri, Abi Ubayda, Atau, Az-Zahriyu na Abdallah
bin Mubarak wamesema: Hakika yenyewe ni Aya mwanzo wa kila Sura,
mpaka Abdallah bin Mubarak akasema:  “Atakayeacha Bismillahi
Rahmani Rahim atakuwa kaacha Aya mia moja na kumi na tatu.”

Abi Hanifa, Malik, Al-Awzaiyu na Daudi wamesema:  “Yenyewe si Aya
ndani ya Surat Al-Fatihah wala ndani ya Sura nyingine.”

Malik, Al-Awzaiyu, na Daud wamesema: “Ni karaha kuisoma ndani ya
Swala bali atowe tak’bira na aanze Al-Hamdu isipokuwa ndani ya mwezi
wa Ramadhani, na Sunna ni kuisoma kati ya Sura mbili ili kuzitenganisha,
na wala asiisome mwanzo wa Surat Al-Fatihah9.”

Matokeo ya kauli hizi ni kuwa: Malik haoni kuwa Bismillahi ni sehemu ya
Sura yoyote. Ama wafuasi wa Hanafi na Hambali wanaona kuwa ni sehe-
mu ya Surat Al-Fatihah lakini wanaisoma kwa siri. 

Ama wafuasi wa Shafi'i wanaona ni sehemu ya Surat Al-Fatihah, na wanai-
soma kwa kudhihirisha katika Swala za kudhihirisha na kwa kuficha kati-
ka Swala za kunong'ona (Adhuhuri na Alasiri). Ama je, yenyewe ni sehe-

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

8. Bidayatul-Muj'tahid: 1/124
9. Al-Khilafu: 1/327, mas'ala ya 82 kitabu cha sala.
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mu ya Sura nyingine, hapo kwa Shafi'i kuna kauli mbili.

Ama Shia Imamiyya wao hawana isipokuwa kauli moja tu, nayo ni kuwa
Bismillahi ni sehemu ya kila Sura, na ni wajibu kuidhihirisha ndani ya
Swala za kudhihirisha, na ni Sunna kuidhihirisha ndani ya Swala za
kunong'ona.

Na kauli iliyo mbali sana na Shia Imamiyya ni kauli ya Malik, kwani
Bismillahi kwake si Aya ndani ya Qur'ani isipokuwa ile ya Surat Namlu
yenyewe ni sehemu ya Aya, na ni karaha kwa Imam na asiye Imam kuso-
ma Bismillahi ndani ya Swala ya faradhi kabla ya Al-Fatihah au kusoma
Sura baada yake.

Ina nafasi gani kauli hii mbele ya maneno ya Imam As-Sadiq (a.s.) ambaye
amesema akimlaumu yule anaeacha Bismillahi ndani ya Swala na kuona
kuwa kuidhihirisha ni bidaa, hivyo akasema: “Wana nini, wameizushia
uongo makusudi Aya tukufu mno ndani ya Kitabu cha Mwenyezi Mungu
wakadai eti ni bidaa wanapoidhihirisha, nayo ni Bismillahi Rahmani
Rahim.”10

Na ili kuhakiki mada hii inalazimu kutafiti mambo yafuatayo:

Kwanza: Je, Bismillahi ni sehemu ya Surat Al-Fatihah au hapana?

Pili: Tukijalia kuwa ni sehemu ya Surat Al-Fatihah, Je, inadhihirishwa
ndani ya Swala za kudhihirisha au hapana?

Tatu: Je, Bismillahi ni sehemu ya Sura ndani ya Sura nyingine au hapana?

Na kwa idhini ya Mwenyezi Mungu tutatoa dalili za kauli husika pamoja
na hukumu yenye kumaliza tatizo.

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

10. Tafsirul-Iyashi: 1/21, Hadithi 16
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Bismillahi ni sehemu ya 
Surat Al-Fatihah

Hakika Bismillahi ni sehemu ya Surat Al-Fatihah, na dalili juu ya hilo ni
mambo yafuatayo tutakayoyataja moja baada ya jingine.

Kwanza: Riwaya aliyoipokea Shafi'i kwa njia yake kuwa Muawiya alik-
wenda Madina akaswali hapo Madina, na wala hakusoma Bismillahi
Rahmani Rahim, na wala hakutoa Takbira wakati wa kwenda rukuu wala
wakati wa kwenda sijida. Alipotoa Salaam, Muhajirina na Answari
wakasema: “Ewe Muawiya, umeiibia Swala, iko wapi Bismillahi Rahmani
Rahim?! na iko wapi takbira wakati wa kurukuu na kusujudu?!” Kisha
akawa amerudia Swala ikiwa na Bismillahi na takbira.

Shafi'i amesema: “Hakika Muawiya alikuwa mtawala mwenye nguvu
kubwa, mwenye makali, hivyo laiti kama kudhihirisha Bismillahi
kusingekuwa ni jambo lililokubalika kwa maswahaba wote Muhajirina na
Answari basi wasingeweza kudhihirisha ukosoaji wao kwake kwa sababu
ya kuacha Bismillahi.”11

Na sisi tunasema: Na laiti Bismillahi isingekuwa ni sehemu ya Al-Fatihah
basi Muhajirina na Answari wasingemkosoa kwa kuiacha, huku akiwa
kaacha tu kuidhihirisha.

Riwaya hii kama inavyothibitisha kuwa Bismillahi ni sehemu ya Al-
Hamdu inathibitisha pia ulazima wa kuidhihirisha, hivyo tunaitumia kama
dalili sehemu nzote mbili.

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

11. Musnad Shaafiiyyu: 13. Razi ameinukuu kwa ukamilifu ndani ya tafsiri yake
Al-Kabir: 1/204 na Al-Mustadrak: 1/233
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Pili:  Shafi'i amepokea toka kwa Muslim toka kwa Ibnu Jariji toka kwa
Ibnu Abi Malikatu toka kwa Ummu Salama kuwa alisema: “Mtume wa
Mwenyezi Mungu alisoma Al-Fatihah akahesabu Bismillahi Rahmani
Rahim kuwa ni Aya*  

(Kila sifa njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola wa viume) ni Aya*

(Mwingi wa rehema mwenye kurehemu) ni Aya*

(Mwenye kumiliki siku ya malipo) ni Aya*

(Wewe tu tunakuabudu, na kwako tu tunataka msaada) ni Aya*

(Tuongoze njia iliyonyooka)*

(Njia ya wale uliowaneemesha, siyo ya waliokasirikiwa, wala ya
waliopotea)12

Maelezo haya yako wazi kuwa yenyewe ni sehemu ya Al-Hamdu.
Tatu: Al-Hakim ametoa toka kwa Ummu Salama kuwa Mtume wa
Mwenyezi Mungu alisoma ndani ya Swala: 

(Bismillahi Rahmani Rahim ) na akaihesabu kuwa ni Aya moja.

(Kila sifa njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola wa viume) ni Aya mbili* 

(Mwingi wa rehema, mwenye kurehemu) ni Aya tatu*

(Mwenye kumiliki siku ya malipo) ni Aya nne* 

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

12. Al-Mustadrak: 1/232
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Akasema: hivyo hivyo (Wewe tu tunakuabudu, na kwako tu tunataka
msaada)* akawa amekusanya vidole vyake vitano.13

Nne: Al-Hakim ametoa toka kwa Ummu Salama kuwa alisema: “Mtume
alikuwa akisoma: Bismillahi Rahmani Rahim,* 

(Kila sifa njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola wa viume) akiisoma heru-
fi moja moja.

Al-Hakim amesema: “Hadithi hii ni sahihi kwa mujibu wa sharti za
mashekhe wawili (Bukhari na Muslim) na hawajaitoa. 

Na Adh-Dhahabiy ndani ya kitabu chake Atal-khisi amekiri usahihi wa
hadithi hii14.

Tano: Al-Hakim ametoa toka kwa Naimul-Mujmiru amesema: “Nilikuwa
nyuma ya Abi Huraira, akasoma Bismillahi Rahmani Rahim, akasoma Al-
Hamdu mpaka akafika Waladdhalina, akasema: Amin. Watu wakasema:
Amin. Na alikuwa kila anaposujudu husema: Allahu Akbar. Na anapotoa
Salaam husema: “Naapa kwa yule ambaye nafsi yangu iko mikononi
mwake hakika Swala yangu mimi ndio inayoshabihiana sana na Swala ya
Mtume kuliko ninyi.”

Al-Hakim amesema: Hadith hii ni sahihi kwa sharti za mashekhe wawili na
hawajaitoa, na ameipitisha Adh-Dhahabiy ndani ya Talkhisi yake.15

Sita: Al-Hakim ametoa toka kwa Qatada amesema: Anas bin Malik ali-
ulizwa: Kisomo cha Mtume wa Mwenyezi Mungu kilikuwaje? Akasema:
“Ilikuwa ni kukokoteza, kisha akasoma: Bismillahi Rahmani Rahim.”16

Ad-Dhahabi ameithibitisha ndani ya Talkhisi yake.

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

13. Al-Mustadrak: 1/232
14. Al-Mustadrak: 1/232
15.  Al-Mustadrak: 1/232

16. Al-Mustadrak: 2/233
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Saba: Al-Hakim ametoa toka kwa Ibnu Jariji toka kwa baba yake toka kwa
Said bin Jubairi toka kwa Ibnu Abbas kuhusu kauli ya Mwenyezi Mungu: 
(Na kwa hakika tumekupa Aya saba zisomwazo mara kwa mara na Qur'ani
tukufu). 

Akasema ni Al-Fatihah: Bismillahi Rahmani Rahim* Kila sifa njema ni za
Mwenyezi Mungu, Mola wa viumbe, akasoma Sura hiyo.

Ibnu Jariji akasema, nikamwambia baba yangu, je Sa'id amekuhabarisha
kutoka kwa Ibnu Abbas kuwa Ibnu Abbas alisema: Bismillahi Rahmani
Rahim ni Aya? Akasema: “Ndio.”

Al-Hakim amesema:  Hadithi hii ni sahihi na wala mashekhe wawili hawa-
jaitoa, na mlango wote huu ndani ya kitabu cha Swala.17

Nane: Ath-Tha'labiyy ametoa kwa kupitia njia ya Abi Huraira amesema:
“Nilikuwa na Mtume msikitini akaingia mtu na kuanza kuswali, akaanza
Swala na kusoma Audhubillahi kisha akasema:
* Kila sifa njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola wa viumbe* .

Mtume akamsikia akasema: “Ewe ndugu umejiharibia Swala yako, hivi
hujui kuwa “Bismillahi Rahmani Rahim” ni sehemu ya Al-Hamdu?
Atakayeiacha basi ameacha Aya, na atakayeacha Aya basi amejiharibia
Swala yake.”18

Tisa: Ath-Tha'labiyy ametoa toka kwa Ali (a.s.) kuwa alikuwa aanzapo
Sura ndani ya Swala husoma: “Bismillahi Rahmani Rahim”, na alikuwa
akisema: “Atakayeacha kuisoma basi amepunguza.” Na alikuwa akisema:
“Yenyewe ndio hutimiza saba zisomwazo mara kwa mara.”19

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

17. Al-Mustadrak: 1/551, Tafsiri ya Surat Al-Fatihah.
18. Ad-Durul-Manthur: 1/21

19. Kanzul-Ummal: 2/297 namba 4049
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Kumi: Ath-Tha'labiyy ametoa toka kwa Talha bin Abdallah amesema:
Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema: ‘Atakaeacha “Bismillahi
Rahmani Rahim” ameacha Aya toka ndani ya Kitabu cha Mwenyezi
Mungu, na katika yaliyohesabiwa kuwa ni mama wa kitabu katika yaliy-
oniteremkia mimi ni “Bismillahi Rahmani Rahim”20.

Kumi Na Moja: Ad-Darqutuniy na Al-Bayhaqiy ndani ya Sunan wametoa
toka kwa Abi Huraira amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema:
Mtakapoisoma Al-Hamdu basi someni “Bismillahi Rahmani Rahim” haki-
ka yenyewe ni mama wa Qur'ani  na mama wa Kitabu na ni saba zisomwa-
zo mara kwa mara ( Sabu’l-mathani) na Bismillahi Rahmani Rahim ni
moja ya Aya zake.”21

Kumi na mbili: At-Tabraniy ndani ya Al-Awsatu na Ad-Darqutuniy na Al-
Bayhaqiy wote wameitoa toka kwa Nafi'u kuwa Ibnu Omar alikuwa aan-
zapo Swala huanza kwa kusoma “Bismillahi Rahmani Rahim” ndani ya
mama wa Kitabu (Al-Hamdu) na katika Sura inayofatia, na anasema kuwa
alisikia hilo toka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu.”22

Kumi na tatu: Abi Daud na At-Tirmidhiy na Ad-Darqutuniy na Al-
Bayhaqiy wametoa toka kwa Ibnu Abbas kuwa alisema: “Mtume alikuwa
akianza Swala yake kwa “Bismillahi Rahmani Rahim.”23

Kumi na nne: Ad-Darqutuniy na Al-Bayhaqiy wametoa toka kwa Abi
Huraira kuwa Mtume alikuwa asomapo - ilhali akiwasalisha watu - huan-
za Swala kwa kusoma “Bismillahi Rahmani Rahim.” 

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

20. Kanzul-Ummal: 1/556 namba 2494
21. Ad-Durul-mathur: 1/11. As-Sunnanil-Kubra: 2/45
22. Al-Mu'ujam al-Awsat: 1/257. As-Sunnanil-Kubra: 2/48.         
Maj'maul-Zawaid: 2/109
23. At-Tirmidhiy: 1/155 hadithi ya 245. Sunanud-Darqutniy: 1/303. As-Sunnanil-
Kubra: 2/47
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Abi Huraira akasema: “Yenyewe ni Aya toka kwenye Kitabu cha
Mwenyezi Mungu, isomeni mtakapo kusoma ufunguo wa Qur'ani hakika
yenyewe ni Aya ya saba.”24

Kumi na tano: Al-Bayhaqiy ametoa ndani ya Shaabul-Imani toka kwa
Ibnu Umar kuwa ndani ya Swala alikuwa akisoma “Bismillahi Rahmani
Rahim” anapohitimisha Sura huisoma na husema: “Haikuandikwa
isipokuwa ni kwa ajili ya kusomwa.”25

SAB-U’L-MATHANI (SABA ZISOMWAZO
MARA KWA

MARA NI SURATI  
AL-FATIHAH)

Kuna riwaya nyingi zimepokewa toka kwa Ali (a.s.) na Ibnu Mas'udi na
wengine miongoni mwa maswahaba na waliokuja baada ya maswahaba
kuwa makusudio ya saba zisomwazo mara kwa mara ndani ya kauli ya
Mwenyezi Mungu: “Na kwa hakika tumekupa saba zisomwazo mara kwa
mara na Qur'ani tukufu.”26 ni Surati Al-Fatihah. Huu ni upande mmoja.

Upande mwingine ni kuwa Aya za Surat Al-Fatihah hazifiki saba
isipokuwa pale itakajumuishwa Bismillahi kuwa ni miongoni mwa Aya
zake. Hivyo yafuatayo ni maelezo kuhusu pande hizo mbili:

Ama riwaya zinazoonyesha kuwa makusudio ya saba zisomwazo mara
kwa mara ni Surati Al-Fatihah zipo katika makundi mawili:

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

24. As-Sunanil-Kubra: 2/47. Sunanid-Darqutniy: 1/305
25. Shaabul-Imani: 2/439-440, hadithi ya 2336
26. Al-Hij'ri: 87
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Zipo zinazotafsiri kuwa makusudio ya saba zisomwazo mara kwa mara ni
Al-Hamdu bila kutamka wazi kuwa Bismillahi ni sehemu ya Al-Hamdu.

Na zipo zinazotafsiri kuwa makusudio ya saba zisomwazo mara kwa mara
ni Al-Hamdu huku zikitamka wazi kuwa Bismillahi ni sehemu ya Aya
zake.

Zifuatazo ni baadhi tu ya riwaya toka kundi la kwanza, na wala si zote kwa
sababu kufanya hivyo kunawajibisha kurefusha wa maneno:

1.  At-Tabari ametoa toka kwa Abdu Khayri toka kwa Ali (a.s.) kuwa ame-
sema: “Saba zisomwazo mara kwa mara ni ufunguo wa Kitabu (Al-
Hamdu).”27

2.  At-Tabari ametoa toka kwa Ibnu Sirini amesema:  Ibnu Mas'ud ali-
ulizwa kuhusu saba zisomwazo mara kwa mara akasema: “Ni ufunguo
wa Kitabu (Al-Hamdu).”28

3- At-Tabari ametoa toka kwa Al-Hasani kuhusu kauli ya Mwenyezi
Mungu: “Na kwa    hakika tumekupa saba zisomwazo mara kwa
mara.” akasema: “Zenyewe ni ufunguo wa Kitabu (Al-Hamdu).” Na
pia ametoa toka kwa Said bin Jubairi toka kwa Ibnu Abbas amesema:
“Ni ufunguo wa Kitabu (Al-Hamdu).”

4.  At-Tabari ametoa toka kwa Abi Fakhita katika Aya hii: “Na hakika
tumekupa saba zisomwazo mara kwa mara, na Qur'ani tukufu.” amese-
ma: “Ni mama wa Kitabu (Al-Hamdu).”29

5.  At-Tabari ametoa toka kwa Abi Aliyatu katika kauli ya Mwenyezi
Mungu: “Na hakika tumekupa saba zisomwazo mara kwa mara.”

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

27. Tafsiri Tabariy: 14/37
28. Tafsiri Tabariy: 14/37
29. Tafsiri Tabariy: 14/38
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amesema: “Ufunguo wa Kitabu ni saba zisomwazo mara kwa mara.”
Nikamwambia Rabi'u, wao wanasema ni Sura saba ndefu. Akasema:
“Iliteremka hii kabla hakijateremka chochote toka Sura ndefu.”

6. At-Tabari ametoa toka kwa Abil Aliyah amesema: “Ni ufunguo wa
Kitabu. Akasema: Hakika imeitwa ni saba zisomwazo mara kwa mara
kwa sababu mara kwa mara kila mtu asomapo Qur'ani huisoma.
Akaambiwa Abi Aliyah: ‘Hakika Dhahaku bin Muzahimu anasema
kuwa: Saba zisomwazo mara kwa mara ni Sura saba ndefu.’ Akasema:
‘Hakika Sura hii ya saba zisomwazo mara kwa mara ilishuka kabla hak-
ijashuka chochote toka Sura ndefu.” 

7. At-Tabari ametoa toka kwa Abdallah bin Ubaydi bin Umayri amesema:
“Saba zisomwazo mara kwa mara ni ufunguo wa Kitabu ( Al-Hamdu).”

8. At-Tabari ametoa toka kwa Ibnu Jariji toka kwa Ibnu Malikatu amese-
ma: “Na hakika tumekupa saba zisomwazo mara kwa mara.” amesema:
‘Ni ufunguo wa Kitabu (Al-Hamdu). Na ufunguo wa Kitabu umetajwa
kwa ajili ya Nabii wenu na wala hajatajiwa Nabii mwingine yoyote
kabla yake.”

9. At-Tabari ametoa toka kwa Abi Huraira toka kwa Ubayya amesema:
“Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema:  ‘Je, nikufundishe Sura
ambayo haikuteremshwa ndani ya Tawrati wala ndani ya Injili wala
Zaburi wala mfano wake ndani ya Qur'ani.’ Nikasema, ndio. Akasema:
‘Mimi natarajia kuwa hautotoka kwenye mlango ule isipokuwa utakuwa
umejifunza.’ Hapo Mtume akasimama na nikasimama naye, akaanza
kunihadithia ilihali mkono wake ukiwa ndani ya mkono wangu, nikaan-
za kutegea nikichukia asije akatoka kabla hajaniambia kuhusu Sura
hiyo.

Alipokaribia mlangoni nikamwambia: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi
Mungu, Sura uliyoniahidi.’Akasema: ‘Unasoma nini unapoanza Swala?’
Amesema: Akasoma Al-Hamdu. Mtume akasema: ‘Ndio yenyewe hiyo

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
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hiyo, nayo ndio saba ambayo husomwa mara kwa mara ambayo
Mwenyezi Mungu amesema: “Na hakika tumekupa saba zisomwazo
mara kwa mara na Qur'ani tukufu” ambayo nimepewa.”30

Hadithi hii kaitoa Al-Hakim ndani ya Al-Mustadrak na akasema ni
hadithi sahihi kwa sharti za mashekhe wawili na hawajaitoa.31

10. At-Tabari ametoa toka kwa Abi Huraira toka kwa Mtume amesema:
“(Al-Hamdu)  Yenyewe ni Mama wa Kitabu na ndio ufunguo wa
Kitabu na saba zisomwazo mara kwa mara.”32

11. At-Tabari ametoa toka kwa Abi Huraira toka kwa Mtume kuhusu ufun-
guo wa Kitabu (Al-Hamdu) amesema: Yenyewe ndio ufunguo wa
Kitabu na saba zisomwazo mara kwa mara na Qur'ani tukufu.33

Ama zifuatazo ni riwaya za kundi la pili ambalo linatafsiri kuwa saba
zisomwazo mara kwa mara ni Surat Al-Fatihah na kuweka Bismillahi kuwa
ni Aya ya mwanzo katika Surat Al-Fatihah.

Ibnu Jarir na Abi Mun-dhiru na Tabaraniy na Ibnu Mar-dawihi na Al-
Hakim na Al-Bayhaqi ndani ya Sunnani yake wote wametoa toka kwa Ibnu
Abbas kuwa aliulizwa kuhusu saba zisomwazo mara kwa mara. Akasema:
‘Ni ufunguo wa Kitabu (Al-Hamdu) ameiteua hasa kwa ajili ya umma wa
Muhammad akaiinua kwa kuifanya ni Mama wa Kitabu akawahifadhia
mpaka alipokuja kuwatolea na wala hakuna yeyote aliyepewa kabla yake.
Akaambiwa: ‘Iko wapi Aya ya saba?’ Akasema: “Bismillahi Rahmani
Rahim.”34

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

30.Tasfsir Tabari: 14/40
31.Al-Mustadrak: 2/258
32. Tafsiri Tabariy: 14/41
33. Tafsiri Tabariy: 14/41
34. Ad-Durul-Manthur: 5/94
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At-Tabari ametoa toka kwa Said bin Jubairi katika kauli: “Na hakika
tumekupa saba zisomwazo mara kwa mara” amesema: Ni ufunguo wa
Kitabu (Al-Hamdu) Akaisoma kwa Aya sita kisha akesema: “Bismillahi
Rahmani Rahim” ndio Aya ya saba. Said akasema: Ibnu Abbas alinisomea
kama alivyokusomea, kisha akasema: Aya ya saba ni “Bismillahi Rahmani
Rahim.”35

At-Tabari ametoa toka kwa Said bin Jubairi  amesema: Ibnu Abbas alini-
ambia: Fungua, kisha akasoma ufunguo wa Kitabu (Al-Hamdu)  kisha
akasema:  ‘Unajua kuwa ndio hii “Na hakika tumekupa saba zisomwa-
zo mara kwa mara.”

Wala sentensi: “Fungua, kisha akasoma ufunguo wa Kitabu”
haionyeshi kuwa Bismillahi haimo, kwa sababu kwa kuwa Bismillahi
ipo mwanzoni mwa kila Sura ndio maana kaiashiria kwa kusema:
“Fungua.” Kisha akaashiria Aya zake zinazotofautiana na Aya za Sura
nyingine kwa kusema: Kisha akasoma ufunguo wa Kitabu (Al-
Hamdu). 
Na hadithi ifuatayo nayo inatafsiriwa kwa namna hiyo.

At-Tabari ametoa toka kwa Abi Said bin Amaaliy kuwa Mtume alimwita
ilihali yeye akiwa ndani ya Swala, kwanza akaswali kisha ndio akaenda
kwa Mtume. Mtume akasema: ‘Kitu gani kilikuzuwia usiitikie wito
wangu? Akasema: Hakika mimi nilikuwa nikiswali. Mtume akasema: Hivi
Mwenyezi Mungu hajasema: “Enyi mlioamini mwitikieni Mwenyezi
Mungu na Mtume anapokuiteni kwa yale yatakayokupeni uzima.”36

Akasema: Kisha Mtume wa Mwenyezi Mungu akasema: ‘Nitakufundisha
Sura tukufu mno ndani ya Qur'ani. Alipokuwa kama kasahau
nikamwambia: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu  uliyoyasema.’ Mtume
akasema: Al-Hamdu lillahi Rabil-alamina ndio saba zisomwazo mara kwa

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

35. Tafsirut-Tabari: 14/38
36. Al-Anfal: 24
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mara na Qur'ani tukufu ambayo nimepewa.”37

Ad-Darqutni na Al-Bayhaqiy wametoa toka kwa Abi Huraira kuwa Mtume
alikuwa akianza kwa “Bismillahi Rahmani Rahim” pindi asomapo, ilihali
akiwaswalisha watu. Abi Huraira akasema: ‘Ni Aya ndani ya Kitabu cha
Mwenyezi Mungu, isomeni mtakapo kusoma ufunguo wa Kitabu (Al-
Hamdu) hakika yenyewe ni Aya ya saba.”38

Ad-Darqutni na Al-Bayhaqiy ndani ya As-Sunan wametoa kwa njia sahihi
toka kwa Abdu Khayri amesema: “Ali (R.a) aliulizwa kuhusu saba
zisomwazo mara kwa mara, akasema: "Ni Al-Hamdu lillahi Rabil-alami-
na.” Akaambiwa: Hakika yenyewe ina Aya sita!’ Akasema: “Bismillahi
Rahmani Rahim”  ni Aya.39

Ibnu Al-Ambariyu ametoa ndani ya Al-Maswahifu toka kwa Ummu
Salama amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu alisoma: Bismillahi
Rahmani Rahim*  

(Kila sifa njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola wa viume)*

(Mwingi wa rehema mwenye kurehemu)*
(Mwenye kumiliki siku ya malipoi)*

(Wewe tu tunakuabudu, na kwako tu tunataka msaada)*

(Tuongoze njia iliyo nyooka)*

(Njia ya wale uliowaneemesha, siyo ya waliokasirikiwa, wala ya
waliopotea)*  

Akasema: “Ndio saba ewe Ummu Salama.”40

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

37. Tafsiri Tabariy: 14/41
38. As-Sunnanil-Kubra: 2/47. Sunanud-Darqutniy: 1/305
39. Sunanid-Darqutniy: 1/311. Sunannil-Kubra: 2/45
40. Ad-Durul-Manthur: 1/12
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AL-HAMDU, UFUNGUO WA KITABU NI AYA
SABA IWAPO PAMOJA NA BISMILLAHI

Hakika Al-Hamdu ni Aya saba iwapo tu tutasema kuwa Bismillahi ni sehe-
mu ya Al-Hamdu, na kwa ajili hiyo unaona Misahafu maarufu inahesabu
kuwa Bismillahi ni Aya ya Surat Al-Fatihah japokuwa inaacha kuihesabu
kuwa ni Aya katika Sura nyingine, kwa maana hiyo idadi ya Aya saba
inakuwa kwa namna ifuatayo:

Bismillahi Rahmani Rahim (1)*  

Kila sifa njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola wa viume (2)*

Mwingi wa rehema mwenye kurehemu (3)*

Mwenye kumiliki siku ya malipoi (4)*

Wewe tu tunakuabudu, na kwako tu tunataka msaada (5)*

Tuongoze njia iliyo nyooka (6)*

Njia ya wale uliowaneemesha, siyo ya waliokasirikiwa, wala ya
waliopotea (7) 

Unaona kila Aya ni sentensi kamili. Ama yule asiyejalia Bismillahi kuwa
ni miongoni mwa Aya saba yeye amejalia (Njia ya wale uliowaneemesha)
kuwa ni Aya na (Siyo ya wale waliokasirikiwa, wala ya waliopotea) kuwa
ni Aya nyingine. Maana yake kajalia Kuibadilishwa ni Aya na mbadala ni
Aya nyingine, na jambo hili halikubaliani na fasaha sahihi. 

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
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Pia yupo aliyejaribu kuifanya (Wewe tu tunakuabudu) Aya na (Na kwako
tu tunataka msaada) Aya nyingine. Hakika amepita njia ngumu ya kutisha,
hakika sentensi hizi mbili ni kipande kimoja cha fedha safi ambacho
kinaeleza tauhidi katika ibada na kuomba msaada, hivyo nini maana ya
kuzitenganisha.

Hizi ni baadhi tu ya riwaya za masuni zinazoonyesha kuwa Bismillahi ni
sehemu ya Surati Al-Fatihah, huku pia zikionyesha mambo mengine maw-
ili:

Utakaloliona mbele kuwa Mtume (s.a.w.) yeye na maswahaba zake
walikuwa wakidhihirisha Bismillahi.

2. Zinaonyesha pia kuwa Bismillahi ni sehemu ya kila Sura 

Isipokuwa kutokana na mpangilio wa uchambuzi wa mada husika tume-
tenganisha kati ya riwaya zinazoonyesha kudhihirisha Bismillahi wakati
wa kusoma Al-Fatihah na zile zinazozungumzia Bismillahi. Pia tukaten-
ganisha zile zinazoonyesha kuwa Bismillahi ni sehemu ya kila Sura. 

Riwaya za Maimam wa 
Ahlul-Bayt

Ama riwaya zilizipokewa toka kwa Maimam wa Ahlul-Bayt zinasimulia
wala hamna matatizo. Na hapa tutataja baadhi tu ya zile zilizopokewa toka
kwao  (a.s.):

Sheikh ametoa ndani ya Tahdhibu toka kwa Muhammad bin Muslim ame-
sema: “Nilimuuliza Abiu Abdillah (a.s.) kuhusu saba zisomwazo mara kwa
mara na Qur'ani tukufu, je, ni Surati Al-Fatihah? Akasema: Ndio.
Nikasema: Je, Bismillahi Rahmani Rahim ni katika hizo saba? Akasema:

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
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Ndio, na ndio bora yao.”41

Sheikh ametoa ndani ya Tahdhibu toka kwa Abdallah bin Yahya Al-Kahiliy
toka kwa Abu Abdillah (a.s.) toka kwa baba yake amesema: Bismillahi
Rahmani Rahim ndio iliyo karibu mno na jina tukufu la Mwenyezi Mungu
kuliko ukaribu wa mboni ya jicho kwenye weupe wake.”42

Al-Kulayniy ametoa toka kwa Muawiya bin Ammari amesema:
Nilimwambia Abi Abdallah (a.s.), nikisimama kwa ajili ya Swala nisome
Bismillahi Rahmani Rahim ndani ya ufunguo wa Kitabu (Al-Hamdu)?
Akasema: Ndio.”43

As-Saduq ametoa ndani ya Uyunil-Akh'bari toka kwa Al-Hasani bin Ali Al-
Askari (a.s.) amesema: “Kiongozi wa waumini (a.s.) aliambiwa tupe habari
kuhusu Bismillahi Rahmani Rahim, Je ni sehemu ya ufunguo wa Kitabu
(Al-Hamdu)? Akasema: Ndio, Mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwa aki-
isoma na kuihesabu kuwa ni Aya na akisema: Ufunguo wa Kitabu (Al-
Hamdu) ndio saba zisomwazo mara kwa mara.”44

Na kuna riwaya nyingine zaidi ya hizo toka kwa Maimam wa Ahlul-Bayt
kuhusu usehemu wa Bismillahi katika Surat Al-Fatihah.

Na kinachounga mkono hilo ni riwaya mashuhuri toka kwa Mtume wa
Mwenyezi Mungu aliposema: “Kila jambo la muhimu lisiloanzwa kwa
Bismillahi halitimii, na kila jambo la muhimu lisiloanzwa kwa Bismillahi
halina matunda au haliendelei.”45

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

41. At-Tahdhib: 2/289, namba 1157

42. At-Tahdhib: 2/289 namba 1159

43. Al-Kafiy: 3/312, hadithi ya 1

44. Uyunul-Akh'bari Ridha.

45. At-Tafsir al-Kabir ya Razi: 1/198
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Maalum ni kuwa Qur'ani ndio ufunuo bora kati ya ufunuo alioufunua
Mwenyezi Mungu kwa manabii wake na mitume wake, na kila Sura ya
Qur'ani ina umuhimu na utukufu ambao Mwenyezi Mungu aliwaomba
wanadamu walete mfano wake wakashindwa kuleta mfano wake. Je,
inawezekana Qur'ani isitimie? 

Ametakasika Mwenyezi Mungu, na ufunuo wake wenye hekima
umetakasika, na Sura zake ziko mbali mno na uongo huo.

Swala ndio kufaulu na ndio amali bora kama inavyonadiwa juu ya minara
na mimbari, jambo ambalo analijua mtu wa zamani hadi wa kisasa, haku-
na kitu kinacholingana na Swala baada ya imani ya kumuamini Mwenyezi
Mungu, Vitabu Vyake, Mitume Wake na Siku ya Mwisho. Je, inasihi
Mwenyezi Mungu alete sheria isiyo na faida au isiyo na maendeleo?!

Hakika hakuna jasiri yoyote muovu wala mwema anayeweza kusema hilo.
Lakini Maimam wema Malik, Al-Awazaiyi na Abi Hanifa (r.a.)
wameghafilika na matokeo hayo ya lazima. 

Na kila Mujtahid anayetoa hukumu toka kwenye vyanzo vyake vya kishe-
ria atasamehewa na atalipwa sawa apatie au akosee.46

Bismillahi na ulazima wa 
kudhihirishwa

Kutokana na uchambuzi uliyopita imethibiti kuwa Bismillahi ni sehemu ya
ufunguo wa Kitabu (Al-Hamdu) na ni sehemu yake muhimu, hivyo Sura
hiyo haitimii isipokuwa kwa kuisoma. 

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

46. Masailu Fiqihiyatu: 28-29
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Ama kuhusu kuidhihirisha, hukumu yake ni sawa na hukumu ya vifungu
vingine vya Sura hiyo, hivyo iwapo Swala ni miongoni mwa Swala za kud-
hihirisha basi ni lazima kuidhihirisha ilimradi tu haijapatikana dalili inay-
oruhusu kuisoma kwa kimya kimya. 

Zaidi ya hapo ni kuwa kuna riwaya nyingi zimekuja zikionyesha ulazima
wa kuidhihirisha, na hilo tunaweza kulipata toka ndani ya riwaya zifuata-
zo:

Al-Hakim ametoa toka kwa Abi Huraira amesema: “Mtume wa Mwenyezi
Mungu alikuwa akidhihirisha Bismillahi Rahmani Rahim.”47

Al-Hakim ametoa toka kwa Anas bin Malik amesema: “Nilimsikia Mtume
wa Mwenyezi Mungu akidhihirisha Bismillahi Rahmani Rahim. Akasema:
Wapokezi wa hadithi hii wa kwanza mpaka wa mwisho wao ni waaminifu.
Na Adh-Dhahabiyu akathibitisha hilo ndani ya Talkhisi yake.”48

Al-Hakim ametoa ndani ya Mustadrak yake toka kwa Muhammad bin Abi
Al-Siriyu Al-Asqalaniy amesema: Niliswali nyuma ya Al-Mu'tamaru bin
Sulaymani siku nyingi, Swala za Asubuhi na Magharibi kwa idadi isiy-
ohesabika na alikuwa akidhihirisha Bismillahi Rahmani Rahim kabla ya
ufunguo wa Kitabu (Al-Hamdu) na baada yake.” 

Na nilimsikia Al-Mu'tamaru akisema: “Nimeapa sintoacha kufuata
Swala ya baba yangu, na baba yangu alisema: Nimeapa sitoacha kufu-
ata Swala ya Anas bin Malik, na Anas bin Malik alisema: Nimeapa sin-
toacha kufuata Swala ya Mtume wa Mwenyezi Mungu.”

Wapokezi wa hadithi hii wote ni waaminifu kuanzia wa mwanzo
mpaka wa mwisho. Na Adh-Dhahabiy amethibitisha hilo ndani ya
Talkhis yake.”49

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

47. Al-Mustadrak: 1/232
48. Al-Mustadrak: 1/232
49. Al-Mustadrak: 1/232
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Al-Hakim ametoa toka kwa Humaidu Al-Tawilu toka kwa Anas amesema:
Niliswali nyuma ya Mtume na nyuma ya Abi Bakr na nyuma ya Umar na
nyuma ya Uthman na nyuma ya Ali na wote walikuwa wakidhihirisha kwa
kusoma Bismillahi Rahmani Rahim.” 

Kisha akasema: Katika mlango mwingine zimebakia riwaya nyingine
toka kwa Uthman na Ali, Talha bin Ubaydullah, Jabiri bin Abdullah,
Abdallah bin Umar, Al-Hukmu bin Umayri At-Thamaliy, Nu'mani bin
Bashir, Samratu bin Jundub na Aisha binti Abi Bakr, zote zimetolewa
ninazo mlango mzima, nimeziacha ili kufupisha hivyo nikaishia kutoa
zile tu zinazohusiana na mlango huu. Pia katika mlango huo wameta-
jwa maswahaba na waliokuja baada ya maswahaba waliodhihirisha
Bismillahi Rahmani Rahim.”50

Kwa kuwa maneno ya mwisho ambayo yanadai kuwa Maimam wote
walikuwa wakidhihirisha Bismillahi ndani ya Swala yanapingana na mad-
hehebu ya Imam wa Adh-Dhahabiy hasira zikampanda na kudai kuwa
kunasibisha udhihirishaji wa kisomo cha Bismillahi kwa watu hawa ni
uongo mtupu.

Kisha akaapa kuwa madai yake ndio kweli, ilihali Mtume anasema:
Ushahidi ni kwa yule anayedai, na kiapo cha yamini ni kwa yule
anayekanusha. 

Hivyo anayedai kuwa ni uongo ni lazima alete ushahidi si kiapo, na kama
atashindwa basi kila atakayekuwa anaona Hadithi inapingana na matakwa
yake na madhehebu yake aliyokulia atataka aape kuonyesha uongo wa
hadithi hiyo.

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

50. Al-Mustadrak: 1/232
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5. Riwaya aliyoipokea Shafi'i ndani ya Musnadi yake kuwa Muawiya alik-
wenda Madina akaswali hapo Madina, na wala hakusoma Bismillahi
Rahmani Rahim, hivyo Muhajirina na Answari wakamkosoa kwa kuse-
ma: Ewe Muawiya, umetuibia Swala, iko wapi Bismillahi Rahmani
Rahim?!

Kisha Shafi'i akaongeza kwa kusema: “Laiti kama kudhihirisha Bismillahi
kusingekuwa ni jambo lililokubalika kwa maswahaba wote Muhajirina na
Answari basi wasingeweza kudhihirisha ukosoaji wao kwake kwa sababu
ya kuacha Bismillahi.”

6- Na Al-Hakim ameitoa kwa namna nyingine akasema: Hakika Anas bin
Malik amesema: Muawiya aliswalisha Swala moja huko Madina akawa
amedhihirisha kisomo, akasoma ndani ya kisomo hicho Bismillahi
Rahmani Rahim kwa ajili ya Mama wa Qur'ani (Al-Hamdu) na wala
hakusoma Bismillahi Rahmani Rahim kwa ajili ya Sura nyingine
ambayo ilifuata baada ya Al-Hamdu mpaka alipomaliza kusoma Sura
hiyo. Alipomaliza Muhajirina na Answari waliosikia hilo walimuita toka
kila sehemu: Umeiba Swala au umesahau?! 

Aliposwali baada ya tukio hilo alisoma Bismillahi Rahmani Rahim kwa
ajili ya Sura iliyokuja baada ya Mama wa Qur'ani, na akawa anatoa takbi-
ra anapokwenda kusujudu.

Al-Hakim amesema: “Hadithi hii ni sahihi kwa mujibu wa sharti za
Muslim, kwani Abdul-Majid bin Abdul-Aziz ni hoja kwake, yeye na
wapokezi wengine ambao uadilifu wao umekubalika.  Na  Adh-Dhahabiy
amethibitisha hilo ndani ya Talkhis yake.

7- Razi ndani ya tafsiri yake amesema: “Hakika Al-Bayhaqiy amepokea
kudhihirishwa kwa Bismillahi Rahmani Rahim ndani ya Sunani yake
toka kwa Umar bin Al-Khattabi, na Ibnu Abbas, na Ibnu Umar na Ibnu
Zuberi.”

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
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Kisha Razi akasema: “Hili ndilo tamko lake: Ama kuwa Ali alikuwa akid-
hihirisha Bismillahi hilo limethibiti kwa uwingi na atakayemfuata Ali kati-
ka dini yake basi ameongoka.” Akasema: Na dalili juu ya hilo ni kauli ya
Mtume: ‘Ewe Mwenyezi Mungu izungushe haki pamoja na Ali popote
atakapozunguka.’51

8. Al-Bazaru na Ad-Darqutniy na Al-Bayhaqiy ndani ya Shaabul-Imani
wametoa kwa njia ya Abi Tufayl amesema: “Nilimsikia Ali bin Abi Talib
na Ammari wakisema: ‘Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.)
alikuwa akidhihirisha Bismillahi Rahmani Rahim katika Surati Al-
Fatihah ndani ya Swala za faradhi.’52

9. Ad-Darqutniy ametoa toka kwa Aisha kuwa Mtume wa Mwenyezi
Mungu alikuwa akidhihirisha Bismillahi Rahmani Rahim.53

10  Ad-Darqutniy ametoa toka kwa Nu'man bin Bashir amesema: “Mtume
wa Mwenyezi Mungu amesema: Aliniswalisha Jibril kwenye Al-Kaaba
akadhihirisha Bismillahi Rahmani Rahim."54

11 Ad-Darqutniy ametoa toka kwa Ali bin Abi Talib (a.s.) amesema:
“Mtume alikuwa akidhihirisha Bismillahi Rahmani Rahim ndani ya
Sura zote mbili.”55

12 Ad-Darqutniy na Al-Hakim na Al-Bayhaqiy wametoa toka kwa Abi
Huraira kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwa akidhihirisha
Bismillahi Rahmani Rahim ndani ya Swala. Na Al-Bayhaqiy
akaongeza: “Watu wakaacha kufanya hivyo.”56

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

51. Tafsirul-Kabir: 1/204
52. Sunnanud-Darqutniy: 1/302. Shaabul-Imani: 2/436 hadithi ya 2322, mlango
wa kutukuza Qur'ani. Ad-Durul-Manthur: 1/21 na 22
53. Ad-Durul-Manthur:1/23
54. Sunnanud-Darqutniy: 1/309. Ad-Durul-Manthur: 1/22
55. Sunnanud-Darqutniy: 1/302. Ad-Durul-Manthur: 1/22
56. Mustadrakul-Hakim: 1/208. As-Sunnanil-Kubra: 2/48.        
Sunnanud-Darqtuniy: 1/306
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13. Ad-Darqutniy ametoa toka kwa Abdallah bin Umar amesema:
“Niliswali nyuma ya Mtume na Abu Bakr na Umar na walikuwa
wakidhihirisha Bismillahi Rahmani Rahim.”57

14.  Ath-Tha'labiy ametoa toka kwa Ali bin Zaid bin Jadiani kuwa kina
Abdallah watatu walikuwa wakianza Swala kwa kusoma Bismillahi
Rahmani Rahim wakiidhihirisha: Yaani ni Abdallah bin Abbas,
Abdallah bin Umar na Abdallah bin Zuberi58

15.  Al-Bayhaqiy ametoa toka kwa Az-Zahriy amesema: “Miongoni mwa
Sunna za Swala ni usome Bismillahi Rahmani Rahim, na wa kwanza
kuisoma Bismillahi Rahmani Rahim kwa kimya kimya  ni Said bin Al-
Aas huko Madina na alikuwa ni mtu mwenye haya sana.”59

16. Ad-Darqutniy ametoa toka kwa Abi Huraira amesema: “Mtume wa
Mwenyezi Mungu alisema: Jibril alinifundisha Swala akasimama na
akatutolea takbira kisha akasoma: Bismillahi Rahmani Rahim akidhi-
hirisha ndani ya kila rakaa.”60

17.  Ad-Darqutniy ametoa toka kwa Al-Hakamu bin Umayr - alipigana vita
vya Badri - amesema: “Niliswali nyuma ya Mtume akadhihirisha
Bismillahi ndani ya Swala na Swala za usiku na Swala ya Al-fajiri na
Swala ya Ijumaa.”61

Razi ametoa hoja ya ulazima wa kudhihirisha Bismillahi ndani ya Swala za
kudhihirisha kwa kutumia tuliyoyasema mwanzo wa uchambuzi huu, kuwa
hukumu ya sehemu ya Sura ndio hukumu ya Sura nzima, na wala haisihi
kubagua kati ya Sura nzima na sehemu yake isipokuwa kwa dalili yakini-
fu. Razi amelitaja hilo kwa tamko lifuatalo:

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

57. Sunnanud-Darqutniy: 1/305. Durul-manthuri: 1/22
58. Ad-Durul-Manthur: 1/21
59. Ad-Durul-Manthur: 1/21
60. Sunnanud-Darqutniy: 1/305. Ad-Durul-Manthur: 1/20 na 21.
61. Sunnanud-Darqutniy: 1/308. Ad-Durul-Manthur: 1/22 na 23.
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Tumeshatoa dalili kuwa Bismillahi ni Aya ndani ya Surat Al-Fatihah,
likithibiti hili basi tunasema: Hali halisi imeonyesha kuwa Sura moja ima
yote nzima iwe inasomwa kimya kimya au kwa kudhihirisha. 

Ama kudai kuwa baadhi yake isomwe kwa kimya na baadhi nyingine kwa
kudhihirisha jambo hili halipo katika Sura zote. Ikithibiti hili basi inakuwa
kudhihirisha Bismillahi ni sheria katika kisomo cha kudhihirisha.62

Maimam wa Ahlul-Bayt na 
kudhihirisha Bismillahi

Kuna riwaya nyingi toka kwa Maimam wa Ahlul-Bayt zinazothibitisha
kudhihirisha Bismillahi. Mwenendo wa Imam Ali (a.s.) na Maimam
waliokuja baada yake ulikuwa ni kuidhihirisha. Hapa tutagusia baadhi ya
riwaya hizo toka kwao:
Sheikh Abi Al-Fatuhu Razi ametoa ndani ya Tafsir yake toka kwa Ridha
toka kwa baba yake toka kwa As-Sadiq (a.s.) amesema: “Kizazi cha
Muhammad wote wamejumuika kwenye kudhihirisha “Bismillahi
Rahmani Rahim.”63

Ali bin Ibrahim ametoa ndani ya Tafsir yake toka kwa njia yake toka kwa
Ibnu Udhayna amesema: “Abi Abdalla (a.s.) amesema: “Bismillahi
Rahmani Rahim” ndio yenye haki sana ya kudhihirishwa, na yenyewe ndio
Aya ambayo Mwenyezi Mungu amesema: “Na unapomtaja Mola wako
katika Qur'ani peke yake, basi wao hugeuza migongo yao kwa chuki”64.65

As-Saduq ametoa kwa njia yake toka kwa Al-Aamashi toka kwa Jafar bin

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

62. Tafsir Al-Kabir: 1/204
63. Raudhul-Janani: 1/50. Al-Mustadrak ya Shekhe Nuuriyu: 4/189 namba 4456
64. Al-Israi: 46
65.Tafsiri Al-Qumiy: 1/28
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Muhammad (a.s.) kuwa alisema: “Kudhihirisha Bismillahi Rahmani
Rahim ndani ya Swala ni wajibu.”66

As-Saduq ametoa kwa njia yake toka kwa Al-Fadh’lu bin Shadhani kuwa
ndani ya ujumbe aliomuandikia Ridha (a.s.) Ma'amuni katika kubainisha
uhalisi wa Uislamu, imeandikwa: ‘Na kudhihirisha Bismillahi Rahmani
Rahim ndani ya Swala zote ni Sunna.’67

Imepokewa toka kwa Ridha (a.s.,) kuwa alikuwa akidhihirisha Bismillahi
Rahmani Rahim ndani ya Swala zake zote za usiku na mchana.68

Al-Kulayniy ametoa toka kwa Swafuani Al-Jammali amesema: “Niliswali
nyuma ya Abi Abdallah siku nyingi, ikiwa Swala si ya kudhihirisha
alikuwa akidhihirisha Bismillahi Rahmani Rahim, na alikuwa akiidhi-
hirisha kwenye Sura mbili.”69

Al-Ayashi ametoa toka kwa Khalid Al-Mukhtari amesema: “Nilimsikia
Jafar bin Muhammad akisema: ‘Wana nini! wameizushia uongo makusudi
Aya tukufu mno ndani ya Kitabu cha Mwenyezi Mungu wakadai eti ni
bidaa wanapoidhihirisha, nayo ni Bismillahi Rahmani Rahim.”70

Al-Kulayniy ametoa toka kwa Yahya bin Abi Imrani Al-Hamdaniy amese-
ma: “Nilimuandikia Abi Jafar Al-Jawad (a.s.): Nimekutolea fidia, unase-
maje kuhusu mtu anayeanza kwa Bismillahi Rahmani Rahim ndani ya
Swala yake asomapo Mama wa Kitabu (Sura ya Al-Hamdu), anapofika
kwenye Sura nyingine isiyokuwa mama wa Kitabu (Al-Hamdu) anaiacha
Bismillahi?” Al-Abasiyu akesema: “Kufanya hivyo si vibaya.” 

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

66. Al-Khisali: 2/604, mlango wa mia moja na zaidi namba 9
67. Uyunul-Akh'bar Ridhaa: 2/122, mlango 35
68. Uyunul-Akh'bar Ridhaa: 2/181, mlango 44 namba 5
69. Al-Kafiy: 3/315, hadithi ya 20
70. Tafsiril-Ayashi: 1/21 Hadithi ya 16.
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Al-Jawadi akaandika kwa hati yake: “Anatakiwa kuirudia mara mbili japo
anakarahishwa (yaani Al-Abasiyu).71

Natarajia kuwa riwaya zilizotajwa zinatosha kabisa kwa yule mtafuta haki
na msaka ukweli.

Hoja za mwenye kudai kuwa Bismillahi si sehemu
ya Al-Fatihah au haidhihirishwi

Hakika ukweli umedhihirika kwa mdhihiriko wake wa wazi, na
ukaonekana kupitia dalili za wazi kuwa Bismillahi ni sehemu ya Al-
Fatihah na kuwa hudhihirishwa kwa wajibu ndani ya Swala za kudhi-
hirisha.

Na kuna riwaya za ajabu zinazoonyesha kuwa ima Mtume aliiacha kabisa
au hakuidhihirisha, lakini madhumuni ya baadhi ya riwaya hizo ni dalili ya
wazi juu ya uongo wa riwaya husika na kuwa riwaya hizo zilipandikizwa.
Hapa tutazitaja moja baada ya nyingine.

1. Muslim ametoa toka kwa Shaabatu amesema: “Nilimsikia Qatadatu
akisimulia toka kwa Ibnu Abbas kuwa alisema: ‘Niliswali na Mtume wa
Mwenyezi Mungu na Abu Bakar na Umar na Uthman sikumsikia hata
mmoja kati yao akisoma Bismillahi Rahmani Rahim.'"

2. Ameitoa tena kwa njia nyingine toka kwa Anas bin Malik kuwa alisema:
“Niliswali nyuma ya Mtume wa Mwenyezi Mungu na Abu Bakr na
Umar na Uthman na walikuwa wakianza Swala kwa “Al-Hamdulillahi
Rabil-Aalamina” hawasomi “Bismillahi Rahmani Rahim” mwanzo wa
kisomo wala mwisho wake.72

Anajibiwa kuwa: Riwaya hizi zinapingana na ile aliyoitoa Al-Hakim toka

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

71. Al-Kafiy: 3/313, hadithi ya 2
72. Sahih Muslim: 2/12 mlango wa hoja ya mwenye kusema kuwa Bismillahi
haidhihirishwi.
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kwa Anas bin Malik kuwa alisema: “Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi
Mungu akidhihirisha Bismillahi Rahmani Rahim.”73

Hivyo kutokana na mgongano huu haiwezekani kutegemea hizo riwaya
mbili. Razi ametosheleza katika kujibu hadithi hizo mbili ambazo ndio
tegemezi la wenye kusema aliacha au hakudhihirisha, Razi amesema:
Sheikh Abi Hamid Al-Asfarayaniy amesema:  Katika mlango huu kuna
riwaya sita zimepokewa toka kwa Anas. Ama wafuasi wa Hanafi wenyewe
wamepokea riwaya tatu toka kwake: 
Mojawapo ni kauli yake: ‘Niliswali nyuma ya Mtume na nyuma ya Abu
Bakr na Umar na Uthman na walikuwa wakianza Swala kwa Al-
Hamdulillahi Rabil-Aalamina. 

Ya pili ni kauli yake: “Hakika wao walikuwa hawasomi Bismillahi
Rahmani Rahim.”

Ya tatu ni kauli yake: “Sikumsikia hata mmoja kati yao akisema Bismillahi
Rahmani Rahim.”

Hivyo hizi riwaya tatu zinaipa nguvu kauli ya wafuasi wa Hanafi, na tatu
nyingine zinatengua kauli zao:
Mojawapo: Ni ile tuliyoitaja kuwa Anas amepokea kuwa Muawiya
alipoacha Bismillahi Rahmani Rahim, Muhajirina na Answari walimkosoa,
na tumebainisha kuwa jambo hili linaonyesha kuwa kudhihirisha maneno
haya ( Bismillahi) ni kama jambo lililopokewa kwa wingi kati yao.

Ya pili ni: Abi Qalabatu amepokea toka kwa Anas kuwa Mtume wa
Mwenyezi Mungu na Abu Bakr na Umar walikuwa wakidhihirisha
Bismillahi Rahmani Rahim.

Ya tatu ni: Aliulizwa kuhusu kudhihirisha au kuisoma kwa siri Bismillahi
Rahmani Rahim akasema: “Suala hili silijui.”

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

73. Angalia namba 4 Bismillahi na ulazima wa kudhihiriswa. Hadithi ya 2 na 4
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Hivyo inathibiti kuwa riwaya toka kwa Anas zinazohusu suala hili zina
mchanganyiko na utata mkubwa sana, hivyo zimebakia zikipingana na
imewajibika kurejea kwenye dalili nyingine.

Shafi'i amesema: “Huenda makusudio ya kauli ya Anas kuwa Mtume
alikuwa akianza Swala kwa Al-Hamdulillahi Rabil-Aalamina, yaani
alikuwa akiitanguliza Sura hii katika kisomo kabla ya nyingine. Hivyo
makusudio ya tamko lake: Al-Hamdulillahi Rabil-Aalamina ni Sura nzima,
hivyo akawa amelifanya tamko hili kuwa jina la Sura hii.”

Pia kuna tuhuma nyingine nayo ni kuwa Ali alikuwa amezidisha kudhi-
hirisha Bismillahi, hivyo dola ilipofika mikononi mwa Bani Ummaya wal-
izidisha kuzuia kuidhihirisha, ikiwa ni kujitahidi kubatilisha athari za Ali
(a.s.). Hivyo huenda Anas aliwaogopa na kutokana na sababu hii kauli zake
zikatatanisha.

Na hata kama tukishakia kitu chochote kile lakini hakika sisi hatushakii
kuwa, hakika kuchukua kauli ya Ali (a.s.) ni bora katika hali yoyote ile ya
kuwepo mgongano kati ya kauli ya Anas na kauli ya Ali bin Abi Talib
ambayo alidumu nayo umri wake wote. 

Hivyo hili ni jibu tosha katika suala hili.

3. Ibnu Abi Shaybatu na Tirmidhiy na An-Nasaiy na Ibnu Maja na Al-
Bayhaqiy wote wametoa toka kwa Abdallah bin Maghfalu amesema:
“Baba alinisikia nikisoma: Bismillahi Rahmani Rahim; akasema: ‘Ewe
mwanangu mpendwa, umezua? Niliswali nyuma ya Mtume wa Mwenyezi
Mungu na Abu Bakr na Umar na Uthman sikumsikia hata mmoja kati yao
akidhihirisha Bismillahi Rahmani Rahim.”74
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Bismillahi ni sehemu ya Qur’ani.qxd  7/1/2011  12:34 PM  Page 34



35

Razi amejibu hadithi hii kwa kusema: Hakika jawabu ni kwa vigezo vifu-
atavyo:
Kwanza: Hakika mpokezi wa habari zenu ni Anas na Ibnu Maghfalu, na
mpokezi wa habari zetu ni Ali bin Abi Talib, Ibnu Abbas, Ibnu Umar na Abi
Huraira na hawa walikuwa ndio wenye elimu nyingi na ukaribu mno na
Mtume kuliko Anas na Ibnu Maghfalu.

Pili: Ni maalumu kuwa hali halisi ni kuwa Mtume alikuwa akiwatanguliza
wakubwa kabla ya wadogo, wasomi kabla ya wasio wasomi, wenye shara-
fu kabla ya mabedui, na hakuna shaka kuwa Ali na Ibnu Abbas na Ibnu
Umar walikuwa na hali ya juu kielimu, kisharafu na kidaraja kuliko Anas
na Ibnu Maghfalu.

Na nina dhana ya juu kabisa kuwa Ali na Ibnu Abbas na Ibnu Umar
walikuwa wakisimama karibu zaidi na Mtume na Anas na Ibnu
Maghfalu walikuwa wakisimama mbali na Mtume.

Na pia Ali (a.s.) hakuwa anazidisha kudhihirisha kwa ajili ya
kutekeleza kauli ya Mwenyezi Mungu: “Wala usiiseme swala yako
kwa sauti kubwa, wala usiiseme kwa sauti ndogo, bali shika njia baina
ya hizo”.75

Pia mwanadamu anapoanza kusoma huanza kwa sauti ya chini kisha muda
uendavyo ndivyo aongezavyo sauti. Hivyo sababu hizi ni vigezo dhahiri
vilivyowafanya Ali na Ibnu Abbas na Ibnu Umar na Abi Huraira waisikie
Bismillahi toka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu, na Anas na Ibnu
Maghfalu wasiisikie.

TATU: Huenda makusudio ya kutokudhihirisha katika hadithi ya Ibnu
Maghfalu ni kutokuzidisha kuinua sauti, kama alivyosema Mwenyezi
Mungu: “Wala usiiseme Swala yako kwa sauti kubwa, wala usiiseme kwa
sauti ndogo.”
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Nne: Hakika dalili za kiakili zinaafikiana na sisi, na kitendo cha Ali bin Abi
Talib kipo pamoja na sisi, na atakaemfanya Ali Imam wa dini yake basi
kwa hakika ameshikamana na kishikio imara ndani ya dini yake na nafsi
yake.

4- Riwaya iliyopokewa toka kwa Abi Huraira kuwa Mtume alisema:
‘Mwenyezi Mungu amesema: Nimeigawa Swala nusu mbili kati yangu na
mja wangu, hivyo mja wangu anaposema: (Kila sifa njema ni za Mwenyezi
Mungu, Mola wa viumbe)* Mwenyezi Mungu husema: Mja wangu ameni-
himidi.

Akisema: (Mwingi wa rehema mwenye kurehemu)* Mwenyezi Mungu
husema: Mja wangu amenisifu.

Akisema: (Mwenye kumiliki siku ya malipo)* Mwenyezi Mungu husema:
Mja wangu amenitukuza.

Akisema: (Wewe tu tunakuabudu, na kwako tu tunataka msaada)*
Mwenyezi Mungu husema: Hili ni kati yangu na mja wangu.

Hoja ya habari hii ni kwa kutumia vigezo viwili:
Kwanza: Mtume (s.a.w.w.) hajaitaja Bismillahi, na laiti kama Bismillahi
ingekuwa ni Aya ndani ya Surat Al-Fatihah basi angeitaja.

Pili: Mwenyezi Mungu amesema:  Nimeifanya Swala nusu mbili kati
yangu na mja wangu, na makusudio ya Swala hapa ni Al-Fatihah. Nusu hii
inapatikana iwapo tu tutasema kuwa Bismillahi si Aya ndani ya Surat Al-
Fatihah, kwa sababu Al-Fatihah ni Aya saba. 

Hivyo inawajibika Mwenyezi Mungu awe na Aya tatu na nusu, nazo ni
kuanzia kauli: ( Kila sifa njema ni za Mwenyezi Mungu) mpaka (Wewe tu
tunakuabudu).
Na mja awe na Aya tatu na nusu nazo ni kuanzia (Wewe tu tunakuabudu na
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kwako tu tunataka msaada) mpaka mwisho wa Sura. 

Ama tukijalia kuwa Bismillahi Rahmani Rahim ni Aya ndani ya Surat Al-
Fatihah basi Mwenyezi Mungu atakuwa na Aya nne na nusu na mja
atakuwa na Aya mbili76 na nusu, hivyo ule unusu uliotajwa utabatilika.77

Anajibiwa kuwa; Kwanza: Habari hii inapingana na habari iliyovushwa
toka kwa Ibnu Abbas inayosema: “Nimegawa Swala kati yangu na mja
wangu, hivyo mja wangu akisema: (Bismillahi Rahmani Rahim)
Mwenyezi Mungu husema: Mja wangu ameniita….mpaka mwisho wa
hadithi.

Riwaya hii imejumuisha Bismillahi, na ndani ya riwaya hii iliyovushwa
toka kwa Ibnu Abbas hamna neno nusu mbili, na mgawanyo haulazimishi
kuwepo usawa wa idadi.

Razi amesema: Hakika tamko “nusu” kama linavyoweza kumaanisha nusu
katika idadi ya Aya ndivyo linavyoweza kumaanisha nusu kimaana.
Mtume amesema: “Faradhi ni nusu ya elimu”, ameziita nusu kwa kuwa
uchambuzi kuhusu hali za maiti na umauti na uhai ni vigawanyo viwili.

Pili: Hakika Abi Huraira amepokea kuhusu kudhihirisha Bismillahi
Rahmani Rahim toka kwa Mtume, na yeye mwenyewe alikuwa akiidhi-
hirisha huku akisema: Hakika Swala yangu ndio ifananayo sana na Swala
ya Mtume. Hadithi yake kuhusu hilo imeshatangulia.78

5-Imepokewa toka kwa Aisha kuwa Mtume (s.a.w.w.) alikuwa akianza
Swala kwa kutoa takbira na kusoma Al-Hamdulillahi Rabil-Aalamina, na
hii inaonyesha kuwa Bismillahi si Aya ndani ya Surat Al-Fatihah.
Anajibiwa kuwa:  Hakika Aisha amefanya Al-Hamdulillahi Rabil-
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76. Chanzo cha maelezo haya kimeandikwa hivyo lakini sahihi ni tatu
77. Al-Tafsiri Al-Kabir: 1/201
78. Angalia hadithi ya kumi na mbili.
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Aalamina kuwa jina la Sura hii. Hiyo ni kama inavyosemwa: Fulani ame-
soma (Kila sifa njema ni za Mwenyezi Mungu ambaye kaumba mbingu) na
makusudio ya hapo ni kuwa kasoma Sura hii. Na ndio hivyo hivyo hapa.

Nasema:  Kuna Sura nyingi zinaitwa kutumia Aya zake za mwanzo, hivyo
husemwa: Fulani amesoma Sura (Sema: Yeye Mwenyezi Mungu ni
mmoja) . 

Au amesoma Sura (Vinamsabihi Mwenyezi Mungu vile vilivyomo mbin-
guni). Na mfano wa hizo.

Hivyo maana ya hadithi inakuwa ni kuwa alikuwa akianza Swala kwa
kutoa takbira na kusoma Sura ambayo mwanzo ni “Bismillahi Rahmani
Rahim…… mpaka mwisho.79

Zinazopingwa na historia sahihi

Tabaraniy ametoa kwa njia ya Said bin Jubairi toka kwa Ibnu Abbas kuwa
alisema: Mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwa asomapo Bismillahi
Rahmani Rahim, mushrikina hutetemeka na kusema: Muhammad anataja
Mungu wa Al-Yamama, na Musaylamatu alikuwa akijiita Rahmani, hivyo
iliposhuka Aya hii Mtume akaamrisha isidhihirishwe.80

Hii ndio ile ile aliyoitoa Ibnu Daud toka kwa Said bin Jubairi amesema:
“Mtume alikuwa akidhihirisha Bismillahi Rahmani Rahim, na watu wa
Makka walikuwa wakimuita Musaylamatu Rahmani, hivyo wakasema:
‘Hakika Muhammad analingania Mungu wa Al-Yamama, ndipo Mtume
akaamrisha ifichwe, na kuanzia hapo haikudhihirishwa mpaka alipoku-
fa.”81
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79. Al-Tafsiri Al-Kabir: 1/202
80. At-Tabaraniy ndani ya Al-Awsatu: 5/89. Durul-Manthur: 1/29
81. Ad-Durul-Manthur: 1/29
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Lakini historia inapinga riwaya hii katika hali yoyote ile hata kama njia
yake ni sahihi au imevushwa mvusho salama, kwa sababu jambo la
Musaylama halikuvuma isipokuwa ndani ya mwaka wa kumi Hijiria, ni
umbali uliyoje kati ya alipo yeye na kuhama kwa Mtume na mwanzo wa
utume!

Tabariy na wengine wamepokea kuwa Musaylama alikwenda na ujumbe
kwa Mtume akiwa na jamaa zake na akawa amesilimu, aliporudi mji wake
wa makazi akadai unabii, akazungukwa na jamaa zake kwa ajili ya chuki,
mpaka imepokewa kuwa kuna kipindi mmoja kati ya wafuasi wake
alimuuliza Musaylama akisema: “Ni nani anaekujia?” 

Musaylama akajibu: “Rahmani.”

Muulizaji akasema: “Katika hali ya nuru au katika hali ya giza?”
Akajibu: “Katika hali ya giza.”

Muulizaji akasema: Nashuhudia kuwa hakika wewe ni muongo, na hakika
Muhammad ni mkweli, lakini muongo wa Rabiatu anapendwa sana kwetu
kuliko mkweli wa Mudhari.82

Sheikh wetu, Maarifa, amesema: “Waarabu walikuwa wanajua “Rahmani”
na kuwa ndie Mola wa ulimwengu (Na husema: Angelipenda Rahmani
tusingewaabudu).83

(Wakasema: Nyinyi si chochote ila ni watu kama sisi, wala Rahmani
hakuteremsha chochote).84

Mwenyezi Mungu amezungumza nao kwa sifa hii zaidi ya sehemu hamsi-
ni. Waliweza vipi kukanusha sifa hii kwa Mwenyezi Mungu na kudaiwa
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82. Tarekhu Tabari: 2/508.

83. Zukhrufu: 20

84. Yasini: 15
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kuwa imeazimwa toka kwenye sifa ya  mtu wa Al-Yamama?!

Ama kauli ya Mwenyezi Mungu: (Na wanapoambiwa: Msujudieni
Rahmani, husema: Ni nani Rahmani? Je, tumsujudie unayetuamuru? Na
inawazidishia chuki).85 Kukanusha kwao si dalili ya kutomjua, kwani
hakika kauli yao: (Ni nani Rahmani?) ni sawa na kauli ya Firauni: (Ni nani
Mola wa ulimwengu?). Ni kudhihaki nafasi ya msemaji anaelingania ibada
ya Mwenyezi Mungu na kuwa yeye ni Mungu mmoja asiye na mshirika.

7- Ibnu Shaybatu ametoa toka kwa Ibnu Abbas kuwa amesema:
“Kudhihirisha Bismillahi Rahmani Rahim ni kisomo cha mabedui.”86

Sema kweli mbele ya Mwenyezi Mungu, je, hivi Imam Ali ambaye
alikuwa maarufu kwa kudhihirisha Bismillahi katika Swala zake zote
alikuwa ni bedui? 
Na je Imam Shafi'iy na wenzake waliopokea toka kwake au waliojifunza
kwake, ambao walikuwa wakiidhihirisha katika Swala za kudhihirisha je
na wao walikuwa ni mabedui?! (Mmekuwaje, mnahukumu namna gani?)

8 - Mfano wa hiyo ni ile aliyoitoa Ibnu Abi Shayba toka kwa Ibrahim An-
Nakhaiyu amesema: Imamu kudhihirisha Bismillahi Rahmani Rahim ni
bidaa.87

Maimam ambao Ibrahim amechukua fiq’hi kutoka kwao walikuwa wakid-
hihirisha Bismillahi, hivi je, alichukua fiq’hi toka kwa wapandikizi wa
mambo ndani ya dini?

Hayo yote yanathibitisha kuwa kuegemeza kauli hizi kwa maimamu wa
hadithi na fiq’hi ni uongo uliyozushwa.
Mpaka hapa umetimia uchambuzi kuhusu mambo mawili yafuatayo:
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85. Al-Furqani: 60
86. Musnafu Ibnu Abi Shaybatu: 1/441. Durul-Manthur:1/29
87. Al-Musanafu: 1/448. Durul-Manthur: 1/29-30
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1. Bismillahi ni sehemu ya Al-Fatihah (Al-Hamdu)
2. Bismillahi hudhihirishwa ndani ya Swala za kudhihirisha.

Bismillahi ni sehemu ya mwanzo wa
kila Sura

Uchambuzi uliopita umekuwezesha kujua kuwa bila shaka Bismillahi ni
sehemu ya Surat Al-Fatihah, na kuwa ni lazima idhihirishwe ndani ya
Swala za kudhihirishwa.

Uchambuzi umebaki kuhusu jambo la tatu nalo ni kuwa Bismillahi ni sehe-
mu ya mwanzo wa kila Sura isipokuwa Surat Tauba. Dalili juu ya hilo ni:

Kwanza: Maswahaba wote, kisha wote waliokuja baada ya maswahaba na
waliokuja baada ya wale waliokuja baada ya maswahaba, kisha kila walio-
pita katika umma huu, toka walipoandika Qur'ani mpaka leo, wote
wameafikiana kivitendo juu ya kuandika Bismillahi mwanzo wa kila Sura
ila Surati Tauba.

Wameiandika kama walivyoandika Aya nyingine bila ya kuweka alama
inayotenganisha, huku wao wote wakiungana mkono kuwa wasiandike
chochote kisicho Qur'ani isipokuwa kwa kukiwekea alama tenganishi ili
ndani ya Qur'ani msichanganyikane na kitu kisicho Qur'ani.

Hivi huoni jinsi walivyoitenganisha Qur'ani na majina ya Sura zake, na
alama za vifungu vyake ( juzuu), makundi yake, robo zake, tano zake na
kumi zake, hivyo wakaweka hayo nje ya Sura kwa namna ambayo itaju-
likana kuwa mambo hayo yako nje ya Qur'ani, hiyo yote ni kuihifadhi
Qur'ani na kuichukulia tahadhari.

Natarajia unajua kuwa ni mara chache sana umma wote kuafikiana juu ya
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jambo kama walivyoafikiana juu ya hilo. Hivyo jambo hili lenyewe tu ni
dalili tosha kuwa Bismillahi Rahmani Rahim ni Aya kamili yenye kujitege-
mea mwanzo wa kila Sura, waliotangulia hadi waliofuata wameiandika
mwanzo wa Sura.88

Pili: Al-Hakim ametoa toka kwa Ibnu Abbas kuwa ilikuwa Mtume
(s.a.w.w.) akijiwa na Jibril na akasoma Bismillahi Rahmani Rahim ndipo
hujua kuwa ni Sura mpya. Hadithi hii ina njia sahihi lakini mashekhe waw-
ili hawajaitoa.89

Tatu: Al-Hakim ametoa toka kwa Ibnu Abbas (R.a.) kuwa amesema:
“Mtume alikuwa hajui mwisho wa Sura mpaka inapoteremka Bismillahi
Rahmani Rahim.” 

Al-Hakim amesema: “Hii ni hadithi sahihi kwa mujibu wa sharti za
mashekhe wawili na hawajaitoa. Al-Dhahabiyu amekiri usahihi wake
ndani ya muhtasari wa Al-Mustadrak.”90

Nne: Al-Hakim ametoa toka kwa Ibnu Abbas amesema: “Waislamu
walikuwa hawajui kuisha kwa Sura mpaka inapoteremshwa Bismillahi
Rahmani Rahim, ikiteremshwa Bismilllahi Rahmani Rahim ndipo
wanapojua kuwa Sura imekwisha.”91

Tano: Ibnu Dharisu amepokea toka kwa Ibnu Abbas amesema: “Bismillahi
Rahmani Rahim ni Aya.92
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88. Masailul-Fiqihiyati: 28

89. Al-Mustadrak: 1/231

90. Al-Mustadrak:1/231

91. Al-Mustadrak: 1/232.

92. Ad-Durul-Manthur:1/20
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Sita: Al-Wahidiyu ametoa toka kwa Abdallah bin Umar amesema:
“Bismillahi Rahmani Rahim iliteremshwa ndani ya kila Sura.”93

Saba: Tabaraniy ametoa ndani ya Al-Awsatu na Darqutniy na Al-Bayhaqiy
toka kwa Nafi'u kuwa Ibnu Umar alikuwa anapoanza Swala husoma
Bismillahi Rahmani Rahim katika Mama wa Kitabu (Al-Hamdu)  na kati-
ka Sura ambayo inafuatia, na kusema kuwa alisikia hilo toka kwa Mtume
wa Mwenyezi Mungu.94

(Na limetimia neno la Mola wako kwa kweli na uadilifu, hakuna awezaye
kuyabadilisha maneno yake, na yeye ndiye mwenye kusikia, mwenye
kujua).95

Imetafsiriwa na: 
Hemedi Lubumba Selemani.
Simu  0773-017178.

0715-017178.
0754-017178.
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94. Ad-Durul-Manthur:1/22
95. Al-an'ami:115
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA
AL-ITRAH FOUNDATION:

1. Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza
mpaka kumi na sita

2. Uharamisho wa Riba
3. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya kwanza 
4. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya pili
5. Hekaya za Bahlul
6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
8. Hijab vazi Bora
9. Ukweli wa Shia Ithnaashari
10. Madhambi Makuu
11. Mbingu imenikirimu
12. Abdallah Ibn Saba
13. Khadijatul Kubra
14. Utumwa
15. Umakini katika Swala
16. Misingi ya Maarifa
17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18. Bilal wa Afrika
19. Abudharr
20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21. Salman Farsi
22. Ammar Yasir
23. Qur'an na Hadithi
24. Elimu ya Nafsi
25. Yajue Madhehebu ya Shia
26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
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27. Al-Wahda
28. Ponyo kutoka katika Qur'an. 
29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera
31. Al Amali
32. Dua Indal Ahlul Bayt
33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.
34. Haki za wanawake katika Uislamu
35. Mwenyeezi  Mungu na sifa zake
36. Amateka 
37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)
38. Adhana.
39 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40. Nyuma yaho naje kuyoboka
41. Amavu n’amavuko by’ubushiya
42. Kupaka juu ya khofu 
43. Kukusanya swala mbili
44. Kusujudu juu ya udongo
45 Kuwaongoza vijana wa  kizazi kipya
46 Maulid
47 Bismillahi ni sehemu ya Qur’ani
48. Malumbano baina ya Sunni na Shia
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BACK COVER
BISIMILLAH NI SEHEMU YA QUR’AN

Sheria ya Kiislamu ni ya kipekee kwa kuwa inahusika na kila jambo huku
ikiweka utatuzi wa matatizo yote yanayompata mwanadamu katika sekta
zote za maisha yake, hivyo Mwenyezi Mungu akasema: 

"Leo nimewakamilishieni dini yenu na kuwatimizieni neema Yangu na
nimewapendeleeni Uislamu uwe dini yenu." (5:3).

Isipokuwa kuna masuala madogo madogo ambayo wanazuoni wa sheria
wamehitilafiana kwa sababu ya kutofautiana kwao kuhusu riwaya ambazo
zimenasibishwa kwa Mtume. Jambo ambalo limesababisha kutofautiana
kuhusu masuala madodo madogo ya sheria.

Kwa kuwa ukweli hutokana na utafiti basi hakika katika mtiririko wa
masomo haya mwandishi amejaribu kuliweka swala hili juu ya meza ya
utafiti, kwani huenda ikawa ndio njia ya kuunganisha mtazamo na kuso-
geza hatua katika uwanja huu.

Kwani tofauti iliyopo si katika asili na misingi ya dini hata isababishe
kuwa na uadui na chuki, bali tofauti iliyopo ni kuhusu riwaya zilizonasi-
bishwa na Mtume, nalo ni jambo dogo ukilinganisha na mambo mengi
ambayo tunaafikiana kati ya madhehebu za Kiislamu. Na mwongozo wetu
katika njia hii ni kauli ya Mwenyezi Mungu: 

"Na shikamaneni katika kamba ya Mwenyezi Mungu nyote wala msi-
farakiane. Na kumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu iliyo juu yenu,
mlipokuwa maadui na akaziunganisha nyoyo zenu, hivyo kwa neema
Zake mkawa ndugu." (3:103)
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