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FADHILA zA WATUKUFU WATANo KATIKA SAHIH SITA

nEno la MChaPiShaJi

Kitabu ulichonacho mikononi mwako asili yake ni cha Kiarabu na kinaitwa, Fadha’ilu ‘l-Khamsah 
min Sihah Sittah, kilichoandikwa na mwanachuoni mahiri aitwaye Sayyid Murtadha al-Husaini al-

Firuzabadi. Sisi tumekiita, Fadhila za Watukufu Watano katika Sahih Sita.

Kitabu hiki ni matokeo ya utafiti uliofanywa na mwanachuoni huyu juu ya utukufu  na fadhila za 
watukufu watano kutoka katika vitabu sita maarufu vya wanavyuoni mashuhuri wa Kisunni viitwavyo, 
Sihaa Sittah.

Ni jambo la kupendeza kwamba pamoja na kuhitilafiana baina ya Sunni na Shia lakini kuna mambo 
mengi ya kimsingi ambayo wote wanakubaliana; na cha kufurahisha zaidi ni kwamba mambo hayo yame-
hifadhiwa vizuri katika vitabu vya historia na hadithi vya wanavyuoni wote Shia na Sunni.

Mwandishi wa kitabu hiki amechagua kufanya utafiti wake kwenye vitabu vya Sahih Sita vya Sunni 
ambavyo ni vitabu vikubwa vya hadithi kwa upande wa ndugu zetu Masunni. Utafiti huu ni kwa ajili ya 
kuelimishana tu na si vinginevyo. Kusema kweli ni muhimu sana kujua imani za watu wengine kupitia 
vyanzo vyao wenyewe  vilivyo sahihi badala ya kutafuta habiri hizo kupitia vyanzo ambavyo sio sahihi 
na wala si vya kuaminika, na matokeo yake kuleta malumbano yasiyo na natija katika jumuiya yetu ya 
Waislamu.

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu wa maendeleo makubwa ya 
elimu katika nyanja zote ambapo uwongo, ngano za kale na upotoshaji wa historia ni vitu ambavyo 
havina nafasi tena katika akili za watu.

Kutoka na ukweli huu, taasisi yetu ya Al-Itrah imeamua kukichapisha kitabu hiki kwa lugha ya Kiswa-
hili kwa madhumini yake yaleyale ya kuwahudumia Waislamu hususan wazungumzaji wa Kiswahili.

Tunamshukuru ndugu yetu Al-Haj Hemedi Lubumba Selemani kwa kazi kubwa aliyofanya ya kuki-
tarjumi kwa Kiswahili; pia na wale wote walioshiriki kwa namna moja au nyingine hadi kufanikisha 
kuchapishwa kwake. Allah Mwenye kujazi awalipe wote malipo mema hapa duniani na kesho Akhera. 
Amin.

Mchapishaji 
al-itrah Foundation
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FADHILA zA WATUKUFU WATANo KATIKA SAHIH SITA

utanGulizi Wa JuMuiYa

Baada ya kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu: “hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni 
uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara,”1mazungumzo kuhusu 

fadhila za watu watano yataendelea kuwa fadhila, kwani bila shaka sifa hii ya kimungu imekuwa ni 
alama inayowetanginisha Ahlul-Baiti (as) mbali na wasiokuwa wao pindi mawazo yanapogongana, fitina 
inapozuka na madhehebu kujitokeza, kwani ni lazima ummah uwe na alama iliyo wazi na taa iangazayo 
inayoongoza safari kadiri masafa yanavyozungukwa na upotevu na kuzingirwa na sababu za upotevu.

Hakika Ahlul-Bait (as) walitekeleza jukumu lao hili kubwa, bila kuchoshwa na giza lililokuwa likiu-
vamia msafara, hiyo ni kwasababu wao pembozoni mwao wamebeba asili ya ujumbe na msingi safi na 
imani ya kweli. Hakika kutaja fadhila za Ahlul-Baiti (as), licha ya kwamba ni sababu inayomfanya mtu 
kufuata athari zao na kuwafanya mwongozo wake, pia kwenyewe tu ni fadhila kubwa na ni neema isiyo 
na mbadala.2 Na kwakweli kwa kutazama tu juu juu historia inatosha kutubainishia nafasi yao muhimu 
ndani ya karne zote. Na kwa ajili hii ndio maana Waislamu hawajazama kwa kina ndani ya pande zote 
za historia ya mtu baada ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kama walivyojihusisha na Ahlul-Baiti 
maasumina (as), hakika wamepokea fadhila zao na wametangaza ubingwa wao, na wametamani kila 
 kilichotoka kwao, sawa iwe kauli au kitendo. Na hii si gharibu baada ya kuwepo kauli ya Mwenyezi 
Mungu: “Sema: Sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa jamaa zangu wa karibu.”3

Kuanzia hapa tunaviona vitabu vya tafsiri na hadithi vimesheheni ufafanuzi wa fadhila zao na ubaini-
fu juu ya nafasi yao, licha ya kwamba maadui zao walifanya kila waliwezalo katika kuficha fadhila zao na 
kufunika maneno yao. Hakika hazina ya Bani Umaiyyah na Bani Abbas ilikuwa wazi kwa kila mwenye 
kuleta hadithi ya uwongo yenye kuficha nafasi yao au kupunguza hadhi yao, kama ambavyo tawala ovu 
zilimfuatilia kwa ubaya kila aliyepokea fadhila kuhusu wao au kusimulia jema lolote linalowahusu wao.

Si vitabu vya wafuasi wao, si vya ulamaa wa kambi ya Ahlul-Baiti (as) na wasimulizi wao ndio vili-
vyotaja fadhila zao tu, bali ni kwamba pia Sahih Sita za ndugu zetu Masunni na Masanid zao zimesheheni 
fadhila na sifa za Ahlul-Bait (as) baada ya kutaja fadhila za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Bali ni kwamba 
hakuna mtu aliyepokea fadhila za Sahaba yeyote kwa njia nzuri kama zilivyopokewa fadhila za Ali bin 
Abu Talib (as).4

Al-Allamah Sayyid Murtaza al-Fayruz Abad amefanya kazi ya kukusanya na kupangilia hadithi zilizo-
pokewa kuhusu fadhila za Mtukufu Nabii (s.a.w.w.) na Ahlul-Baiti wake (as), kutoka kwenye vitabu zaidi 
ya arobaini na sita vya ndugu zetu Masunni,5 na muhimu zaidi ni Sahih Sita zinazokubalika kwao, bali ni 
vitabu ambavyo wao wana yakini na usahihi wa yale yaliyomo ndani yake.6 Bali kwao ndio vitabu sahihi 
baada ya Qur’ani kwa ijmai yao.7Hakika juhudi hizi za kielimu zinafaa kuleta umoja baina ya Waislamu 
na kuondoa tofauti zao za kimakundi kwa kuwafanya kitu kimoja, tofauti ambazo ugandamizaji wa kima-
taifa unajitahidi kuzitumia ili kummaliza yule aliyeshikamana na ummah na safu yake imara.

1 Sura Ahzab: 33.
2 Sura al-Maidah: 3.
3 Sura Shura: 23.
4  Kuna hadithi imepokewa kutoka kwa Muhammad bin Mansuri kutoka kwa Ahmad bin Hanbal na Ismail bin Ishaq al-Qadhi ndani ya al-

Istiab Juz. 2, uk. 466. Na Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 107. Na Sawaiqul-Muhriqahuk. 72. Na katika Nurul-Absar ya Shablanjiy uk. 
73. Na Fathul-Bariy Juz. 8 uk. 71.

5  Mwandishi ameorodhesha rejea hizi katika juzuu la kwanza katika chapa ya pili. Nasi tumezitaja mwishoni mwa juu tatu za chapa hii 
iliyofanyiwa tahakuki.

6 Tadribur-Rawi Juz. 1, uk. 131.
7 Sawaiqul-Muhriqah, Mlango wa Kwanza, Faslu ya Kwanza, uk. 18.
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Ili kukamilisha juhudi hizi, kamati ya tahakiki imetekeleza kazi zifuatazo:

1. Kuhakiki maelezo ya kitabu na kuyaoanisha na rejea na kusahihisha (palipohitaji kusahihishwa).

2. Kwa kuwa mwandishi alitegemea chapa za zamani, katika pambizo tumeashiria anwani za ndani 
za rejea husika, ili kwamba mtafiti aweze kurejea huko katika chapa tofauti.

3. Kutoa na kuthibitisha maelezo ambayo yalikuwa hayajathibitishwa.

Jumuiya ya Kimataifa ya Ahlul-Baiti kwakuwa inathamini juhudi hizi kubwa na ulinganiaji huu 
mzuri, inaona ni wajibu juu yake kuchapisha tena mistari hii ya kudumu, ikiamini kwamba hakika 
ummah wa Kiislamu ni jengo moja lililoshikana, hivyo baada ya kauli ya Mwenyezi Mungu: “kwa 
hakika huu ummah wenu ni ummah mmoja, na Mimi ni Mola wenu Mlezi. kwa hivyo niabuduni 
Mimi.”8Halibomolewi na nguvu za mfarakano wala haliguswi na mikono ya upumbavu na ujinga.

Jumuiya ya kimataifa ya ahlul-Bait (as) 
Qum tukufu.

8 Sura Anbiyai: 92. 
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utanGulizi Wa MWandiShi

Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu.

Mwenyezi Mungu anastahiki himidi nyingi, na utakatifu ni Wake asubuhi na jioni. Swala na salamu 
zimfikie yule aliyemtuma kubashiri na kuonya, Muhammad (saww). Ziwafikie pia watu wa nyumba yake 
ambao Mwenyezi Mungu amewaondolea uchafu na kuwatakasa barabara. Khususan binamu yake aliyesi-
mikwa kama alama na kiongozi. Na laana ziwe juu ya maadui zao na juu ya yule mwenye kuwafanyia 
uadui vipenzi vyao, na ziwe juu ya yule mwenye mapenzi na maadui zao ambao Mwenyezi Mungu ame-
waandalia moto uchomao: “ule Moto ukiwaona tangu mahali mbali wao watasikia hasira yake na 
mngurumo wake.”9

Ama baada, huu ni muhtasari kuhusu fadhila za watu watano (as). Nimeuchukua kutoka kwenye 
Sahih Sita na vitabu vinginevyo vya Masunni, vile vyenye kukubalika kwao, nimeukusanya na kuuweka 
ndani ya karatasi, nikitaraji kwamba utawanufaisha Waislamu wote. Hivyo kama mwenye kuuchunguza 
ni katika wasiokuwa wao, inshaallah ataongoka. Na kama mwenye kuuchunguza ni katika watu wa uon-
gofu na imani basi imani yake itazidi, na Mwenyezi Mungu ndiye mmliki wa taufiki.

Kitabu hiki kimepangiliwa katika makusudio matano na hitimisho. Mwanzoni mwa kitabu tumetaja 
rejea za kitabu, na tumeonesha chapa za rejea, kama ambavyo katika kila hadithi tunataja namba ya ju-
zuu ya kitabu husika na namba ya ukurasa, isipokuwa kama ni kutoka kwenye Sahih mbili, Bukhari na 
Muslim, hapo tunataja chapa yake, kitabu na mlango. Au kama ni kutoka kwenye kitabu cha tafsiri, basi 
hapo tunataja Aya na Sura. Hivyo tunawataka wasomaji wapendwa watakapo kufanya tahakiki katika 
hadithi na rejea husika, basi warejee chapa ileile tuliyoitaja, kama itawezekana kufanya hivyo, hiyo ni 
ili kusiwepo tofauti katika namba ya juzuu na namba za ukurasa, na hatimaye wakanituhumu kwa sahau 
na usahaulifu, ijapokuwa mwanadamu (asiye maasumu) hakosi kusahau hata kama atajitahidi kiasi gani 
kudhibiti na kuchunga kwa umakini, na Mwenyezi Mungu ndiye mlinzi.

9 Sura al-Furqan: 12.



5

FADHILA zA WATUKUFU WATANo KATIKA SAHIH SITA

kuSudio la kWanza:

lahuSu Fadhila za MtukuFu MtuME (SaWW)

MlanGo unaozunGuMzia naSaBa Ya MtukuFu MtuME 
(SaWW), na kWaMBa YEYE haJatokana na tEndo la Bila 

ndoa, kuanzia kWa adaM (aS)

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 300:

Amesema: Kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: 
‘Mimi ni Muhammad bin Abdullah bin Abdul-Muttalib bin Hashim bin Abdumanaf bin Qusway bin 
Kilab bin Murah bin Kaabi bin Luayi bin Ghalib bin Fahri bin Malik bin Nadhir bin Kinanatah bin Khu-
zaymatah bin Mudrikatah bin Ilyasa bin Mudhiru bin Nazari bin Ma’di bin Adnan bin Adi bin Adudi bin 
al-Humaysau bin Yash’hab bin Nabtu bin Jamili bin Qaydari bin Ismail bin Ibrahim bin Tarikh bin Nahur 
bin Ashu’u bin Aru’us bin Faligh bin Abir – Nabii Hud- bin Shalikh bin Arfakhshad bin Sam bin Nuh bin 
Lameki bin Mutawashalakh bin Akhnukhu – Nabii Idirisa – bin Azdi bin Qaynan bin Anush bin Shaythu 
bin Adam (as).” 

Amesema: Kaiandika Daylamiy.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 106:

Alisema: “Nilikuwa na Adam peponi nikiwa katika mgongo wake. Na alinipandisha safina katika 
mgongo wa baba yangu Nuhu. Nikatupwa ndani ya moto nikiwa katika mgongo wa Ibrahim, kamwe 
wazazi wangu hawakukutana pasi na ndoa. Mwenyezi Mungu aliendelea kunihamisha toka migongo 
safi kwenda kwenye matumbo ya uzazi yaliyo tohara, nikiwa safi mwenye kuongozwa, hayakuzalika 
matawi mawili isipokuwa nilikuwa katika tawi bora zaidi. Hakika Mwenyezi Mungu kwa unabii ali-
chukua agano langu na kwa Uislamu ahadi yangu, na akautangaza utajo wangu ndani ya Taurati na 
Injili, na kila Nabii alibainisha sifa yangu, ya kwamba ardhi itang’aa kwa nuru yangu na mawingu 
yatang’aa kwa wajihi wangu. Alinifundisha Kitabu chake na akanipaisha mpaka mbinguni kwake, 
na akanipa jina kutoka kwenye jina lake, hivyo Mkuu wa Arshi anaitwa Mahmudu nami ni Muham-
mad. Aliniahidi kunizawadia Hodhi na Kawthari, na kunifanya mwombezi wa kwanza na wa kwanza 
kukubaliwa uwombezi wake. Kisha alinitoa katika karne bora kwa ajili ya ummah wangu, nao ni 
wenye kumuhimidi, ni wenye kuamrisha mema na ni wenye kukataza maovu.”’Amesema: Ibn Asakir 
ameiandika kutoka kwa Ibn Abbas.

tabaqat ibn Sa’d Juz. 1, Sehemu ya kwanza, uk. 31:10 Kitabu hiki chajulikana kwa jina la Tabaqa-
tul-Kubra:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ja’far bin Muhammad kutoka kwa baba yake Muhammad bin 
Ali bin Husain (as) kwamba Mtukufu Mtume (saww) alisema: “Hakika nimetokana na ndoa na sikuto-

10 Tabaqatul-Kubra: Ametaja mama zake na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).
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kana na tendo lisilo la ndoa tangu kwa Adam, na tendo lisilo la ndoa la ujahiliya halikunigusa hata kidogo, 
sikutoka isipokuwa kwenye usafi wake.” 

nasema: Hakika habari zinazoonesha kuwa ametokana na ndoa na hakutokana na tendo lisolokuwa 
la ndoa tangu kwa Adam, ni nyingi sana, nasi tumetosheka na hizi mbili tulizozitaja. 

MlanGo unaozunGuMzia kuWa kundi, kaBila, ukoo,  
naSaBa na aSili Ya MtukuFu MtuME (SaWW) ndio BoRa 

kuShinda za WEnGinE WotE

Sahih tirmidhiy Juz. 2 uk. 269:11

Amepokea kwa njia yake kutoka kwaal-Mutwalib bin Abi Wada’ah amesema: “Alikuja Abbas kwa Mtume 
wa Mwenyezi Mungu kana kwamba amesikia kitu, Mtume akasimama juu ya mimbari na kusema: ‘Mimi 
ni nani?’ Wakasema: ‘Wewe ni Mtume wa Mwenyezi Mungu salamu iwe juu yako.’ Akasema (saww): 
‘Mimi ni Muhammad bin Abdullah bin Abdul-Muttalib, hakika Mwenyezi Mungu aliviumba viumbe na 
akaniweka katika kundi bora kuliko yote, kisha akawafanya makundi mawili, akaniweka katika kundi 
bora kuliko yote, kisha akawafanya makabila na akaniweka katika kabila bora kuliko yote, kisha akawa-
fanya koo mbalimbali na akaniweka katika ukoo bora kushinda zote, na katika nasaba bora kushinda 
zote.”

Mustadrakus-Sahihayni Juz. 4 uk. 73:12

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Umar, amesema: “Tukiwa tumeketi mbele ya uwanja 
wa nyumba ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, ghafla alipita mwanamke, mtu mmoja kutoka katika jamaa 
akasema: ‘Huyu ni binti wa Muhammad.’ Abu Sufiyan akasema: ‘Hakika Muhammad kwa Bani Hashim 
ni mfano wa ua katikakati ya mabaki ya mashuke.’ Mwanamke alikwenda na akamwambia Mtume habari 
hiyo, Mtume (saww) alitoka huku uso wake ukiwa na alama za ghadhabu, akasema: ‘zina nia gani kau-
li zilizonifikia kutoka kwa jamaa? Hakika Mwenyezi Mungu aliumba mbingu na akazinyanyua juu na 
humo akampa makazi amtakaye miongoni mwa viumbe vyake. Kisha akaumba viumbe, na akawachagua 
wanadamu kutoka katika viumbe hivyo, na akawachagua Waarabu kutoka kwa wanadamu, na akamcha-
gua Mudhir kutoka kwa Waarabu, na akamchagua Kuraishi kutoka kwa Mudhir, na akawachagua Bani 
Hashim kutoka kwa Kuraishi, na akanichagua mimi kutoka kwa Bani Hashim. Hivyo mimi ni kutoka kwa 
Bani Hashim, kutoka kwa aliye bora zaidi kwenda kwa aliye bora zaidi. Hivyo atakayewapenda Waarabu 
basi ajue ni kwa kunipenda mimindio maana kawapenda, na atakayewachukia Waarabu basi ajue ni kwa 
kunichukia mimi ndio maana kawachukia.”’

dhakhairul-uqba uk. 10:13

Amesema: Kutoka kwa Wathilah bin al-As’qau amesema: Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww): “Hakika Mwenyezi Mungu alimteua Ibrahim kipenzi kutoka katika kizazi cha Adam, na akam-
teua Ismail kutoka katika kizazi cha Ibrahim, na akamteua Nazar kutoka katika kizazi cha Ismail, kisha 
11 Sahih Tirmidhiy, kitabu cha fadhila, mlango wa ubora wa Mtume (s.a.w.w.), hadithi ya 3608.
12 Mustadrakus-Sahihayni, kitabu cha kuwatambua Masahaba, mlango wa kutaja fadhila za Makuraishi.
13 Dhakhairul-Uqba, mlango wa ubora wa Makuraishi, kutaja kuteuliwa kwao.
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akamteua Mudhir kutoka katika kizazi cha Nazar, kisha akamteua Kinanah kutoka katika kizazi cha Mu-
dhir, kisha akamteua Kuraish kutoka katika kizazi cha Kinanah, kisha akawateua Bani Hashim kutoka 
katika kizazi cha Kuraishi, kisha akawateua Bani Abdul-Muttalib kutoka katika kizazi cha Bani Hashim, 
kisha akaniteua mimi kutoka kwa Abdul-Muttalib.”

Kisha akasema: Ameiandika kwa tamko hili Abu Qasim Hamza bin Yusuf as-Sahmiy. Na ameiandika 
Muslim na Tirmidhiy na Abu Hatim kwa muhtasari.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 108:14

Tamko lake ni: “Mimi ni mbora kushinda watu wote kinasaba na si kwa kujifaharisha, na ni mtukufu 
kushinda watu wote kiheshima na si kwa kujifaharisha. Enyi watu! Anayekuja kwetu nasi huenda kwake, 
anayetukirimu nasi humkirimu, anayetuandikia barua nasi humwandikia barua, anayesindikiza wafu wetu 
nasi husindikiza wafu wake, na anayetutekelezea haki yetu nasi humtekelezea haki yake. Enyi watu! 
Watathminini watu kwa kadiri ya asili yao, na jichanganyeni na watu kwa kadiri ya dini zao, waheshimuni 
watu kwa kadiri ya murua wao, na amilianeni na watu kwa akili zenu.”

Amesema: Ameiandika Daylamiy kutoka kwa Jabir, yaani kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(s.a.w.w.).

as-as-Suyutiyiy katika ad-durul-Manthur, Mwishoni mwa tafsiri ya aya ya utakaso katika Sura 
al-ahzab:

Amesema: Hakim, Tirmidhiy, Tabaraniyy, Ibn Mardawayhi, Abu Na’im, na al-Bayhaqii katika ad-Dalail, 
wote wameandika kutoka kwa Ibn Abbas (r.a.) kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alisema: ‘Hakika Mwenyezi Mungu alivigawa viumbe mafungu mawili, akaniweka katika fungu bora 
kushinda jingine, na hiyo ndio kauli yake: “Watu wa kuliani…. Na watu wa kushotoni.” Mimi ni mion-
goni mwa watu wa mkono wa kulia, na mimi ndiye bora kushinda watu wote wa mkono wa kulia. “Kisha 
akayaweka mafunguhayo mawili katika theluthi tatu, akaniweka katika theluthi bora kushinda nyingine, 
na hiyo ndio kauli yake:“Basi watakuwepo wa kuliani; je, ni wapi wa kuliani? na wa kushotoni; je, 
ni wapi wa kushotoni? Na wa mbele watakuwa mbele.” Mimi ni miongoni mwa watu wa mbele, na 
mimi ndiye bora kushinda watu wote wa mbele. 

“Kisha theluthi hizo akazifanya makabila mbalimbali, na akaniweka katika kabila bora kushinda yote, 
na hiyo ni kauli yake: “na tumekujaalieni kuwa ni mataifa na makabila ili mjuane. hakika aliye 
mtukufu zaidi kati yenu kwa Mwenyezi Mungu ni huyo aliye mchamungu zaidi katika nyinyi.” Na 
mimi ndiye mchamungu na mtukufu zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu kushinda wanadamu wote, na si 
kwa kujifaharisha. 

“Kisha makabila hayo akayafanya koo na akaniweka katika ukoo bora kushinda koo zote, na hiyo 
ndio kauli yake: “hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa nyumba 
ya Mtume, na kukusafisheni barabara.” Hivyo mimi na watu wa nyumbani kwangu ndio waliotakaswa 
dhidi ya madhambi.’”

14 Kanzul-Ummal, kitabu cha fadhila, fadhila mbalimbali zinazoonesha kuzungumzia neema ni ukamilifu, hadithi ya 32044.
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MlanGo unaozunGuMzia kuWa MtuME (SaWW) aliandikiWa 
unaBii tanGu adaM anGali Baina Ya Roho na MWili

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 282:15

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa alisema: “Walisema: ‘Ewe Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu, ni lini uliandikiwa unabii?’ Akasema: ‘Tangu Adamu angali baina ya roho na mwili.’”

Mustadrakus-Sahihayni Juz. 2, uk. 600:16

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa al-Arbadh bin Sariyyah as-Salmiy kuwa alisema: “Nilimsikia 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: ‘Hakika mimi niliandikiwa na Mwenyezi Mungu mwan-
zo wa kitabu kuwa mwisho wa Manabii tangu Adam angali mchanga ndani ya udongo wake….’”

hilyatul-awliyai Juz. 7, uk. 122:17

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Maysaratul-Fakhri amesema: “Nilimwambia: Ewe Mtume wa 
Mwenyezi Mungu ni lini uliandikiwa kuwa Nabii? Watu wakaniambia nyamaza, Mtume (saww) akase-
ma: ‘Mwacheni, niliandikiwa kuwa Nabii tangu Adam angali baina ya roho na mwili.’”

tarikhu Baghdad Juz. 3, uk. 70:18

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa amesema: “Aliulizwa Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww): Ni lini uliandikiwa unabii? Akasema: ‘Baina ya kuumbwa Adam na kupuliziwa roho.”’

MlanGo unaozunGuMzia kuzaliWa  
kWa MtukuFu MtuME (SaWW)

tabaqat ibn Saad, sehemu ya kwanza uk. 63:19

Amepokea kwa njia mbalimbali kwamba Amina binti Wahbi alisema: “Niliposhika mimba yake si-
kupatwa na uzito wowote mpaka nilipojifungua, alipojitenga nami alitoka akiwa na nuru ambayo 
iliangaza Magharibi hadi Mashariki, kisha alisujudu ardhini kwa kutegemea mikono yake, kisha 
alichukua kufi la udongo akaushika na akanyanyua kichwa chake kuelekea mbinguni.”Baadhi yao 
wanasema: “Alipiga magoti na akanyanyua kichwa chake kuelekea mbinguni, na akatoka akiwa na 
nuru ambayo iliangazia makasri ya Sham na masoko yake mpaka nikaziona shingo za ngamia kwa 
macho yangu.”

15 Sahih Tirmidhiy, kitabu cha fadhila, katika ubora wa Mtume, hadithi ya 3609.
16 Mustadrakus-Sahihayni, kitabu cha historia, kutaja habari za bwana wa Mitume na mwisho wa Manabii (s.a.w.w.).
17 Hilyatul-Awliyai, katika wasifu wa Sufiyan at-Thawriy.
18 Tarikh Baghdad, wasifu wa Muhammad bin Ali al-Haffar ad-Dhariri, namba 1032.
19 Tabaqat Ibu Saad: Kutaja mazazi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.).
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tabaqat ibn Saad, sehemu ya kwanza uk. 64:20

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas kutoka kwa baba yake Abbas bin Abdul-Muttalib kuwa 
alisema: “Mtume (saww) alizaliwa akiwa tayari keshafanyiwa sunna na ni mwenye furaha, hilo likam-
shangaza Abdul-Muttalib na akapata hadhi kwake na akasema: ‘Hakika mtoto wangu huyu atakuwa na 
jambo kubwa.’ Na kweli akawa na jambo kubwa.”

al-haythamiy katika Majmau yake Juz. 8 uk. 220:21

Amesema: Kutoka kwa Uthman bin Abul-Asw amesema: “Mama yangu alinieleza akasema: ‘Nilim-
shuhudia Amina alipokuwa anajifungua Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), aliposhikwa na uchungu 
niliona nyota zikiteremka mpaka nikasema zitaniangukia, alipojifungua ilitoka pamoja naye nuru ambayo 
iliangaza nyumba ambayo tulikuwemo humo na nyumba nyingine, hakuna kitu nilichokuwa nakitazama 
isipokuwa kilikuwa nuru tupu.”’- Amesema: Kaipokea Tabaraniy.

tarikh Baghdad Juz. 1, uk. 329:22

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa amesema: “Mtume waMwenyezi Mungu (saww) 
amesema:‘Miongoni mwa heshima yangu ni kwamba nilizaliwa nikiwa nimefanyiwa sunna na hakuna 
yeyote aliyeuona utupu wangu.”’

MlanGo unaozunGuMzia SiFa za 
uMBilE la MtukuFu MtuME (SaWW)

tabaqat ibn Saad, sehemu ya pili uk. 120:23

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa mwanaume mmoja wa Kiansari, kuwa alimuuliza Ali (as) kuhusu 
sifa za Mtume wa Mwenyezi Mungu na umbile lake, akasema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwa ni 
mweupe weupe wenye kuelekea kwenye wekundu, mwenye macho ya mviringo yenye weusi, mwenye 
nywele za kunyooka, mwenye ndevu za kujaa, mwenye mashavu membamba, mwenye nywele nyingi, 
shingo yake ni kama birika la fedha, mwenye msitari wa nywele unaoanzia mwanzo wa kifua mpaka 
kwenye kitofu, umenyooka kama tawi la mti lililonyooka, kifuani kwake na tumboni kwake hana ny-
wele nyingine zaidi ya hizo, ni mwenye kitanga na nyayoimara, anapotembea ni kama mwenye kushuka 
 kutoka kwenye mteremko, na anaposimama ni kama mwenye kuporomoka kutoka mlimani, anapogeuka 
hugeuka mwili mzima, jasho lake hung’aa usoni kwake kama lulu, harufu ya jasho lake ni nzuri kushinda 
miski. Si mfupi wala si mrefu, si mwenye kushindwa na jambo wala si muovu, sijapata kumuona mtu 
mfano wake si kabla yake wala baada yake.”

kanzul-ummal Juz. 4 uk. 3424:

Amesema: Imepokewa kutoka kwa Abu Huraira kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alifariki siku ya Jumatatu, mwezi kumi na mbili, Mfunguosita, ilipofika asubuhi ya Alhamisi mara tu-

20 Tabaqat Ibu Saad: Kutaja mazazi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.).
21 Majmauz-Zawa’id Wamanbaul-Fawaid: Kitabu cha alama za unabii, mlango wa mazazi yake, kunyonya kwake na kupasuliwa kifua chake.
22 Tarikh Baghdad: Wasifu wa Muhammad bin al-Faraj, namba 237.
23 Tabaqat Ibu Saad: Kutaja mazazi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.).
24 Kanzul-Ummal: Kitabu kinachozungumzia maumbile, Mlango unaozungumzia pambo lake (saww), Hadithi ya 18560.
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limuona mzee ambaye alikuja na kusema: ‘Mimi ni padri miongoni mwa mapadri wa Baytul-Maqdas.’ 
Akasema: ‘Ewe Ali nieleze sifa za Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kiasi kwamba iwe kama na-
muona kwa macho yangu.’ Ali (as) akasema: 

“‘Naapa kwa haki ya baba yangu na mama yangu, hakuwa mrefu wa kupindukia wala hakuwa mfupi, 
alikuwa ni mtu wa wastani, mweupe weupe wenye kuelekea kwenye wekundu, mwenye nywele zenye 
misokoto miwili, nywele zake ni ndefu mpaka kwenye nyama za masikio yake, mwenye paji la uso lenye 
kunyooka na kuchomoza, mwenye mashavu ya kutoka, mwenye macho ya mviringo, mwenye kucha za 
kunyooka, mwenye pua nyembamba ya kunyooka, mwenye mwanya, mwenye ndevu za kujaa, shingo 
yake ni kama birika la fedha, yenye kung’ara kama dhahabu. Jasho lake hung’aa usoni kwake kama lulu, 
ni mwenye vitanga na nyayo imara, ni mwenye msitari wa nywele unaoanzia mwanzo wa kifua mpaka 
kwenye kitofu, umenyooka kama tawi la mti lililonyooka, hakuwa na nywele nyingine zaidi ya hizo, si 
kifuani kwake wala si tumboni kwake. 

“Anatoa harufu ya miski na anaposimama huwazamisha watu, na anapotembea ni kama mwenye 
kushuka kutoka mlimani na anapogeuka hugeuka mwili mzima, na anapoteremka ni kama mwenye ku-
poromoka kutoka kwenye mteremko. Ni mwenye tabia takatifu kushinda watu wote na ni mwenye moyo 
wa ushujaa kushinda watu wote, na ni mwenye mkono wa ukarimu kushinda watu wote. Abadan hajawahi 
kupatikana mtu mfano wake kabla yake, na milele hatapatikana mtu mfano wake baada yake.’Padri akas-
ema: ‘Ewe Ali hakika mimi nimezipata sifa hizi ndani ya Taurat, na nimepata yakini kuwa hapana mungu 
isipokuwa Allah, na hakika Muhammad ni Mtume wa Allah.’”

Amesema: Ameiandika Ibn Asakir.

nasema: al-Muhibu Tabari ametaja ndani ya ar-Riyadh an-Nadhrah Juz. 2 uk. 19525hadithi kutoka 
kwa Ibn Umar, kuwa Mayahudi walikuja kwa Abu Bakr na kumwambia: Tuelezee wasifu wa rafiki yako. 
Akawaelekeza kwa Ali bin Abu Talib, naye akawatolea wasifu unaokaribiana na ule uliotajwa katika ha-
dithi ya Abu Huraira. Na inshaallah tutataja hayo katika mlango wa Abu Bakr kurejea kwa Ali (as).

MlanGo unaozunGuMzia  
SiFa za MtukuFu MtuME (SaWW) katika tauRati na inJili

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 2 uk. 174:26

Amepokea kutoka kwa Atau bin Yasar amesema: “Nilikutana na Abdullah bin Amru bin al-Aas, nikamwambia 
nielezee kuhusu sifa za Mtume wa Mwenyezi Mungu katika Taurat, akasema: ‘Wallahi hakika yeye kaelezewa 
ndani ya Taurat kama alivyoelezewa ndani ya Qur’ani: “Ewe nabii, hakika sisi tumekutuma uwe shahidi, 
mbashiri na mwonyaji.” Na ngome ya wasiojua kusoma na kuandika, na wewe ni mja Wangu na Mtume 
Wangu, nimekuita Mwenye kutawakali, si mkali wala si mgumu na wala si mpiga makelele sokoni.”’

Yunus amesema: “Wala si mpiga makelele sokoni, halipi ubaya kwa ubaya, lakini anasamehe na 
kufumbia macho, na hatomtwaa mpaka anyooshe kupitia yeye mila iliyopinda, waseme: Hapana mungu 
isipokuwa Allah. Kwa mila hiyo atayafumbua macho yaliyofumba, atayazibua masikio yaliyoziba na 
atazifungua nyoyo zilizofunga.”Atau amesema: “Nilikutana na Kaabi, naye nikamuuliza, hawakutofau-
tiana hata katika herufi moja, isipokuwa ni kwamba Kaabi alisema kwa lugha yake: ‘Macho yasiyoona, 
masikio yasiyosikia na nyoyo zilizo na kifuniko.”’

25 Ar-Riyadh an-Nadhrah: Mlango wa fadhila za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib.
26 Musnad Ahmad bin Hanbal; Musnad Abdullah bin Amru bin Al-Aas, hadithi ya 6585.
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hilyatul-awliyai Juz. 5, uk. 386:27

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa mtoto wa kaka yake na Kaabi, amesema: “Kaabi alisema: ‘Hakika 
sisi tunazipata sifa za Nabii (saww) katika msitari wa kitabu cha Mwenyezi Mungu, tunamkuta katika 
msitari kaandikwa: Muhammad Mtume wa Mwenyezi Mungu, na ummah wake ni watu wenye kuhimidi, 
wanamhimidi Mwenyezi Mungu kwa kila hali, na wanamtukuza kwa kila utukufu. Ni wenye kulichunga 
jua, wanaswali Swala tano ndani ya wakati wake hata kama ni juu ya uchafu, wanafunika miili yao na 
wanaosha viungo vyao, na wana mngurumo angani kama mngurumo wa nyuki. Na tunamkuta katika 
msitari mwingine: Muhammad mteule, si mkali wala si mgumu na wala si mwenye kupiga kelele sokoni. 
Halipi ubaya kwa ubaya lakini anasamehe na kufumbia macho, atazaliwa Makka na atahamia Twiba na 
atakuwa na ufalme Sham.’”

tabaqat ibn Saad, sehemu ya pili Juz. 1, uk. 89:28

Amepokea kwa njia yake kutoka Sahli mtumwa wa Utaybah kuwa yeye alikuwa mkiristo wa Maris, 
na kwamba yeye alikuwa yatima chini ya uangalizi wa mama yake na ami yake na alikuwa akisoma 
Injili, amesema: “Nilichukua kitabu cha ami yangu nikasoma mpaka nilipofika katika ukurasa ambao 
sikuyapenda maandishi yake na nikaugusa kwa mkono wangu, nikagundua kuwa karatasi zimeshikana 
kwa gundi, nikaziachanisha na ndipo nikakuta sifa za Muhammad, kuwa yeye si mfupi wala si mrefu, ni 
mweupe, mwenye nywele zenye misokoto miwili, na kati ya mabega yake ana muhuri, anapenda kukaa 
kwa kujikunja, hakubali sadaka, anapanda punda na ngamia, anakamua maziwa ya mbuzi, anavaa kanzu 
ya kushonwa, na atakayefanya hivyo huwa kajiepusha na kiburi, naye anafanya hivyo, naye ni kutoka 
katika dhuriya wa Ismail na jina lake ni Ahmad.”

Sahlu amesema: “Nilipofika hapa kwa kumtaja Muhammad (saww), ami yangu alikuja na alipouona 
ukurasa huu alinipiga na kuniambia: Kwa nini umeufungua ukurasa huu na kuusoma? Nikamwambia: 
Humu mna sifa za Nabii Ahmad, akasema: Bado hajakuja.”

MlanGo unaozunGuMzia kuWa uonGoFu  
Wa MtukuFu MtuME (SaWW) ndio uonGoFu BoRa

Sahih Muslim, kitabu cha Ijumaa, mlango wa kukhafifisha Swala na hotuba:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ja’far bin Muhammad, kutoka kwa baba yake, kutoka kwa Jabir 
bin Abdullah amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa anapohutubia macho yake huwa 
mekundu, sauti yake huwa juu, na ghadhabu yake huongezeka mpaka anakuwa kama mwenye kulionya 
jeshi, na husema: ‘Nimetumwa niwe mimi na muda kama viwili hivi – kidole shahada na kidole kati 
–’ Kisha husema: ‘Ama baad, hakika mazungumzo bora ni Kitabu cha Mwenyezi Mungu, na uongofu 
bora ni uongofu wa Muhammad. Jambo baya zaidi ni lile la kuzushwa, na kila bidaa ni upotovu.’ Kisha 
husema: ‘Mimi ni mwenye mamlaka kwa kila muumini kuliko nafsi yake, atakayeacha mali ni kwa ajili 
ya familia yake,……”’

27 Hilyatul-Awliyai: Wasifu wa Kaabul-Ahbar katika majlisi zake na mawaidha yake.
28 Tabaqat Ibu Saad: Kutaja sifa za Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) katika Taurat na Injili.
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Sahih an-nasaiy Juz. 1, uk. 234: 29

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ja’far bin Muhammad, kutoka kwa baba yake, kutoka kwa Jabir 
bin Abdullah amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwa katika hotuba yake baada ya kumhimidi 
Mwenyezi Mungu na kumsifu kama anavyostahiki, husema: ‘Atakayeongozwa na Mwenyezi Mungu 
hana wa kumpoteza, na atakayempoteza hana wa kumwongoza, hakika mazungumzo ya kweli kabisa 
kushinda yote ni Kitabu cha Mwenyezi Mungu, na uongofu bora ni uongofu wa Muhammad. Jambo baya 
zaidi ni lile la kuzushwa, na kila uzushi ni bidaa, na kila bidaa ni upotovu, na kila upotovu mahali pake 
ni motoni…….”’

Sahih an-nasaiy Juz. 1, uk. 193:30

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ja’far bin Muhammad, kutoka kwa baba yake, kutoka kwa Jabir 
kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa akisema ndani ya Swala yake baada ya tashahudi: 
“Maneno mazuri kushinda yote ni maneno ya Mwenyezi Mungu, na uongofu bora kushinda wote ni uon-
gofu wa Muhammad.”

MlanGo unaozunGuMzia MaJina  
Ya MtukuFu MtuME (SaWW)

Sahih Bukhar: Kitabu cha tafsiri, mlango wa kauli yake: “Baada yangu jina lake ni Ahmad” ka-
tika Sura Swaf:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Muhammad bin Jubair bin Muti’im, kutoka kwa baba yake, amese-
ma: “Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: ‘Hakika mimi nina majina mengi: Mimi 
ni Muhammad, mimi ni Ahmad, mimi ni mwenye kufuta, ambaye kupitia kwangu Mwenyezi Mungu 
ataufuta ukafiri, na mimi ni mkusanyaji ambaye watu watakusanywa chini ya nyayo zangu, na mimi ni 
Aqibu.”’

nasema: Kaipokea pia Muslim ndani ya Sahih yake katika kitabu cha fadhila, mlango wa majina 
yake (saww), amesema: “Mimi ni Aqibu, mwenye kufuatia ambaye hakuna Nabii baada yake.”

Musnad ahmad bin hanbal Juz. 4, uk. 404:31

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Musa al-Ash’ariy amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alitutajia majina yake, yapo tuliyoyahifadhi na yapo ambayo hatukuyahifadhi, alisema: ‘Mimi ni 
Muhammad, mimi ni Ahmad, al-Muqfiy, al-Hashiru, Nabiyyut-Tawba, na Nabiyyul-Mulhimah.’”

Musnad ahmad bin hanbal Juz. 5, uk. 405:32

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Hudhayfa, amesema: “Wakati nikiwa natembea katika barabara ya 
Madina, nilimuona Mtume wa Mwenyezi Mungu akitembea, nikamsikia akisema: ‘Mimi ni Muhammad, 
mimi ni Ahmad, Nabiyyur-Rahma, Nabiyyut-Tawba, al-Hashiru, al-Muqfiy, na Nabiyyul-Mulahimu.”’
29 Sahih an-Nasaiy: Kitabu cha Swala ya Iddi mbili, mlango wa namna ya kutoa hotuba, hadithi ya 1786.
30 Sahih an-Nasaiy: Kitabu cha sifa ya Swala ya Iddi mbili, mlango wa namna nyingine ya dhikri baada ya tashahudi, hadithi ya 1234.
31 Musnad Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya Abu Musa al-Ash’ariy, hadithi ya 19124.
32 Musnad Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya Hudhayfa bin al-Yaman, hadithi ya 22935.
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Mustadrakus-Sahihayni Juz. 4, uk. 273:33

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Nafiu bin Jubair, kuwa aliingia kwa Abdul-Malik bin Mar’wan, 
akasema: “Je unaweza kuorodhesha majina ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ambayo Jubair bin 
Muti’imu alikuwa akiyahesabu?” Akasema: “Ndio ni sita: Muhammad, Ahmad, Khatam, Hashir, Aqibu, 
na Mahi. Ama Hashiri ni kwakuwa atafufuliwa siku ya Kiyama na kuwaonya ninyi kwamba mbele yangu 
kuna adhabu kali. Ama Aqibu ni kwakuwa yeye ndio mwisho wa Manabii. Na ama Mahi ni kwakuwa 
kupitia yeye Mwenyezi Mungu atafuta makosa ya wale watakaomfuata.”

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 116:34

Tamko lake ni: “Hakika kwa Mola Wangu nina majina kumi: Muhammad, Ahmad, Abul-Qasim, al-Fati-
hu, al-Khatimu, al-Mahi, al-Aqibu, al-Hashir, Yasin, na Twaha.” - Amesema: Ameiandika Ibn Adiy, na 
Ibn Asakir kutoka kwa Abul-Fadhli.

MlanGo unaozunGuMzia nakShi Ya  
MuhuRi Wa MtukuFu MtuME (SaWW)

Sahih Bukhar: kitabu cha elimu, mlango wa yale yanayosemwa wakati wa kupokea:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik, amesema: “Mtume aliandika barua – au alitaka 
kuandika barua - akaambiwa: ‘Hakika wao hawasomi barua isipokuwa inapokuwa imepigwa muhuri.’ 
Ndipo akatengeneza muhuri utokanao na madini ya fedha, nakshi yake ilikuwa ni: ‘Muhammad Mtume 
wa Mwenyezi Mungu.’ Kana kwamba nauona weupe wake mkononi mwake. “

nasema: Ameipokea pia an-Nasaiy ndani ya Sahihyake Juz. 2, uk. 28935, na amesema: “Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) alitaka kuandika barua kwenda Urumi, wakamwambia: Hakika wao hawasomi 
barua isipokuwa iliyopigwa muhuri….” Hadithi.

Sahih tirmidhiy Juz. 1 uk. 32536:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik amesema: “Nakshi ya muhuri wa Mtume ilikuwa 
ni: Muhammad, katika msitari. Mtume, katika msitari mwingine, na wa Mwenyezi Mungu, katika msitari 
mwingine.”

Sahih an-nasaiy Juz. 7, uk. 295:37

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Umar, amesema: “Hakika Mtume alikuwa akivaa pete ya dha-
habu, kisha aliiacha na akavaa pete ya karatasi, na akiwekea nakshi isemayo: ‘Muhammad Mtume wa 
Mwenyezi Mungu.’ Kisha akasema: ‘Haipasi kwa yeyote kuweka nakshi ya pete yangu hii katika nakshi 
ya pete yake.’ Na akaweka jiwe lake ndani ya tumbo la kiganja chake.”

33 Mustadrakus-Sahihayni: Kitabu cha adabu, kutaja majina ya Mtume na maana zake.
34 Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila, katika majina ya Mtume, hadithi ya 32169.
35 Sahih an-Nasaiy, Kitabu cha elimu, mlango wa barua ya wasomi kwenda miji mingine, hadithi ya 5860, Kitabu cha tafsiri, mlango wa 

Muhammad Mtume wa Mwenyezi Mungu, hadithi ya 11512.
36 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha mavazi, mlango unaohusu nakshi ya muhuri, hadithi ya 1747.
37 Sahih an-Nasaiy: Kitabu cha mapambo, mlango wa sehemu ya pete katika mkono.
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MlanGo unaozunGuMzia uzuRi Wa 
MtukuFu MtuME na nuRu Ya uSo WakE

Sahih Bukhari: kitabu cha mwanzo wa uumbaji, mlango wa sifa ya Mtume (saww):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Is’haq, amesema: “Nilimsikia al-Barau akisema: ‘Mtume wa 
Mwenyezi Mungu alikuwa na uso mzuri kushinda watu wote, na umbile zuri kushinda watu wote, si 
mrefu sana wala si mfupi.”’

Sahih Bukhari:

Amepokea katika mlango uliotangulia kutoka kwa al-Barau, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
hakuwa mrefu wala mfupi, si mwembamba si mnene, mwenye nywele zenye kugusa nyama ya masikio 
yake, nilimuona akiwa katika vazi jekundu, sijawahi kumuona mtu mzuri kushinda yeye.” 

Sahih Bukhari:

Amepokea katika mlango uliotangulia kutoka kwa Abu Is’haqa, amesema: “al-Barau aliulizwa: Je uso wa 
Mtume ulikuwa uking’ara kama upanga? Akasema: ‘Hapana, ni kama mbalamwezi.”’

Sahih Bukhari:

Amepokea katika mlango uliotangulia kutoka kwa Abdullah bin Ka’ab, amesema: “Nilimsikia Ka’ab bin 
Malik akisimulia, alisema: ‘Nilipomsalimu Mtume wa Mwenyezi Mungu, niliona uso wake uking’ara 
kwa furaha, na ilikuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu anapofurahi uso wake hutoa nuru kama vile mbala-
mwezi, na tulikuwa tunalijua hilo kutoka kwake.’”

Sahih Muslim: kitabu cha fadhila, mlango unaoeleza kuwa Mtume alikuwa mweupe mwenye uso 
wa kuvutia:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa al-Jaririy kutoka kwa Abu Tufayli, amesema: “Nilimwambia: Ul-
imuona Mtume wa Mwenyezi Mungu? Akasema: ‘Ndio, alikuwa mweupe mwenye uso wa kuvutia.”’

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 133:38

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Samrah, amesema: “Nilimuona Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) katika usiku wa mbalamwezi, nikawa namtazama Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
na ninatizamambalamwezi huku akiwa kavaa vazi jekundu, kwangu mimi alikuwa ni mzuri kushinda 
mbalamwezi.”’

Musnad ahmad bin hanbal Juz. 2, uk. 350:39

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Hurayra, amesema: “Sikupata kukiona kitu kizuri kushinda 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.), alikuwa kana kwamba jua latembea juu ya paji lake la uso. 

38 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha adabu, mlango unaoelezea ruhusa ya kuvaa vazi jekundu kwa wanaume, hadithi ya 2811.
39 Musnad Ahmad bin Hanbal: Musnad Abu Huraira, hadithi ya 8397.
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Na sikupata kumuona mtu mwenye mwendo wa haraka kumshinda Mtume wa Mwenyezi Mungu, kana 
kwamba ardhi inajikusanya kwa ajili yake. Hakika sisi tunakazana lakini yeye hata hajali.”

Sinan ad-daramiy Juz. 1, uk. 30:40

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ubaydah bin Muhammad bin Ammar bin Yasir, amesema: “Nil-
imwambia Rabiu binti Maudhu bin Afrau: Tuelezee alivyokuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). 
Akasema: ‘Ewe mwanangu, lau ukimuona ni kama umeona jua lililochomoza.”

Sinan ad-daramiy Juz. 1, uk. 30:41

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) alikuwa 
na mwanya katika meno yake ya mbele, anapozungumza nuru huonekana ikitoka kwenye mwanya wake.”

tarikh Baghdad Juz. 5, uk. 439:42

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir kutoka kwa Mtume (saww) kuwa alisema: “Jibril alinishukia 
na kuniambia: ‘Ewe Muhammad, hakika Mwenyezi Mungu anakutolea salamu na anasema: ‘Habibi, 
hakika Mimi nilimvisha Yusuf uzuri utokanao na nuru ya Kursiy, na nimeuvisha uso wako uzuri utokanao 
na nuru ya Arshi yangu, na sijaumba kiumbe kizuri kukushinda wewe ewe Muhammad.’”

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 297:43

Amesema: Kutoka kwa Aisha, amesema: “Niliazima kutoka kwa Hafsa binti Rawaha sindano ambayo 
nilikuwa ninashonea nguo ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), sindano ikanidondoka na nikaitafuta 
bila kuipata, ghafla akaingia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na ikajiainisha sindano kwa miyale ya 
nuru ya uso wa Mtume, nikacheka, akasema: ‘Ewe Humayrau, kwanini unacheka?’ Nikasema: Ilikuwa 
kadha wakadha. Akanadi kwa sauti yake ya juu: ‘Ewe Aisha, ole wake, kisha ole wake, mtu ambaye 
atanyimwa kutizama uso huu, hakuna muumini yeyote wala kafiri isipokuwa anatamani kuutizama uso 
wangu.”’ - Amesema: Ameiandika Ad-Daylamiy na Ibn Asakir.

al-haythamiy katika Majmau yake Juz. 8, uk. 279:44

Amesema: Kutoka kwa Abu Qarswafah amesema: “Tulipompa kiapo cha utii Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu, mimi, mama yangu na mama yangu mdogo, na tukarejea kutoka kwake, mama yangu mzazi na mama 
mdogo waliniambia: ‘Ewe mwanetu, hatujawahi kumuona mtu mwenye uso mzuri kushinda huyu, wala 
mwenye nguo safi kushinda huyu, na wala mwenye maneno laini kushinda huyu, na tumeona nuru ikitoka 
kinywani mwake.”’

— amesema: kaipokea tabaraniy.

nasema: al-Munawi ametaja ndani ya Kunuzul-Haqaiquuk. 155,45 hadithi isiyo na njia yake yote, kutoka 
kwa Mtume (saww) ambayo inafaa kutajwa mwishoni mwa mlango huu, tamko lake ni: “Kunitizama ni 
ibada.” Yaani Mtume. - Amesema: Kaiandika Tabaraniy na al-Hakim. 
40 Sunan ad-Daramiy: Mlango unaohusu uzuri wa Mtume, hadithi ya 60.
41 Sunan ad-Daramiy: Mlango unaohusu uzuri wa Mtume, hadithi ya 58.
42 Tarikh Baghdad: Wasifu wa Muhammad bin Abdullah, Abu Bakr al-Ashnaniy, namba 2963.
43 Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila, mlango wa fadhila za Mtume, katika fadhila zake mbalimbali, hadithi ya 35492.
44 Majmauz-Zawa’id: Kitabu cha alama za unabii, mlango wa sifa zake (saww).
45 Kunuzul-Haqaiq: Herufi Nun, hadithi ya 8247.
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MlanGo unaozunGuMzia uzuRi Wa haRuFu Ya MtukuFu 
MtuME (SaWW), ulaini Wa nGozi YakE, tEMBEa YakE Ya kuY-

uMBa, uzuRi Wa JaSho lakE, na aRdhi kuFiCha uChaFu 
utokao kWakE

Sahih Bukhari: kitabu cha mwanzo wa uumbaji, mlango wa sifa ya Mtume (saww):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Jahifah, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alitoka wakati wa joto kali kuelekea Bat’hau, akachukua wudhu kisha akasali Swala ya Adhuhuri rakaa 
mbili na Laasiri rakaa mbili huku mbele yake kukiwa na fimbo.” -Aliendelea kusimulia mpaka akasema-: 
“Watu wakasimama wakawa wanachukua unyevunyevu toka kwenye mikono yake na wanazipaka nyuso 
zao, nami nikauchukua mkono wake nikauweka juu ya uso wangu, nikaukuta ni baridi kushinda hata 
barafu na una harufu nzuri kushinda harufu ya miski.”

Sahih Muslim: kitabu cha fadhila, mlango wa uzuri wa harufu ya Mtume (saww):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas amesema: “Kamwe sijawahi kunusa ambari wala miski wala 
kitu chochote chenye harufu nzuri kushinda harufu ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, na wala kamwe 
sijawahi kugusa kitu wala hariri iliyo laini kushinda mwili wa Mtume wa Mwenyezi Mungu.”

Sahih Muslim: kitabu cha fadhila, mlango wa uzuri wa harufu ya Mtume (saww):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) alikuwa 
na rangi ya kung’aa, jasho lake lilikuwa kama lulu, anapotembea huyumba, sijawahi kugusa hariri laini 
kushinda kitanga cha Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), na wala sijawahi kunusa miski au ambari 
yenye harufu nzuri kushinda harufu ya Mtume wa Mwenyezi Mungu.”

Sahih tirmidhiy Juz. 1, uk. 363:46

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas, amesema: “Nilimtumikia Mtume miaka kumi, hakuwahi 
kamwe kunifokea, na wala hakuwahi kuniambia kwa nini umefanya hivi katika lolote nililofanya, wala 
kuniambia kwa nini umeacha katika lolote nililoacha. Na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa 
mzuri wa umbile kushinda watu wote, na sikuwahi kugusa hariri laini wala kitu kilicho laini kushinda ki-
tanga cha Mtume wa Mwenyezi Mungu. Na wala kamwe sijawahi kunusa miski wala uturi wenye harufu 
nzuri kushinda jasho la Mtume (saww).

Musnad ahmad bin hanbal Juz. 3, uk. 136:47

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik, amesema: “Mtume alifika kwetu na akalala kwetu, 
na akatokwa na jasho, mama yangu alikuja na chupa na kukinga jasho lake, Mtume alipoamka alisema: 
‘Ewe Ummu Salim, ni kitu gani hichi ulichofanya?’ Akasema: ‘Hili ni jasho lako, tunaliweka katika ma-
nukato yetu, nalo lina harufu nzuri kushinda manukato.”’

46 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha wema, mlango wa yaliyokuja kuhusu umbile la Mtume, hadithi ya 2015.
47 Musnad Ahmad bin Hanbal: Musnad Anas bin Malik, hadithi ya 11988.
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Musnad ahmad bin hanbal Juz. 3, uk. 136:48

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Yazid bin al-As’wad as-Sawaiy, kutoka kwa baba yake, 
kuwa yeye aliswali pamoja na Mtume Swala ya Subhi.-Aliendelea kusimulia mpaka aliposema: “Kisha 
watu walisimama na kuanza kuuchukua mkono wake na kuzipaka nyuso zao, nami nikauchukua na kuu-
paka uso wangu, nikaukuta ni wa baridi kushinda barafu na una harufu nzuri kushinda miski.”

Sunan ad-daramiy Juz. 1, uk. 31:49

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa mtu kutoka kabila la Harish, amesema: “Nilikuwa pamoja na baba 
yangu wakati Mtume wa Mwenyezi Mungu alipompopoa mawe Maizi bin Malik, nilipochukua jiwe ni-
litetemeka, ndipo Mtume wa Mwenyezi Mungu akanikumbatia na nikapatwa na jasho lake toka katika 
kwapa lake, lilikuwa na harufu nzuri kama harufu ya miski.” 

Sunan ad-daramiy Juz. 1, uk. 31:50

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir kwamba Mtume (saww) hakuwahi kupita njia au alikuwa 
hapiti njia kisha akafuatiwa na mtu isipokuwa mtu huyo atajua kutokana na harufu nzuri ya jasho lake 
kuwa ni Mtume ndiye aliyepita kabla yake.”

tarikh Baghdad Juz. 6, uk. 23:51

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa alisema: “Mtu mmoja alisema: ‘Ewe Mtume wa 
Mwenyezi Mungu hakika mimi nimemuoza binti yangu, napenda unisaidie.’ Mtume akasema: ‘Sina kitu, 
lakini nivumilie mpaka kesho wakati utakapokuja kwangu nikiwa nimefunga mlango, uje na chupa yenye 
mdomo mkubwa na kijiti cha mti.’ Alikuja nayo na akawa anakinga jasho kutoka kwenye dhiraa zake 
mpaka chupa ikajaa, Mtume akamwambia: ‘Ichukue na umwamuru mkeo atakapo kujipaka manukato 
basi achovye kijiti hiki ndani ya chupa na ajipake.” Basi alikuwa anapojipaka manukato hayo Madina 
yote husikia harufu nzuri, hivyo wakaitwa ‘wanukisha manukato.”

tarikh Baghdad Juz. 8, uk. 62:52

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha, amesema: “Mtume alipokuwa akiingia chooni nilikuwa ni-
kiingia baada yake, na sikuwa naona kitu, nikamwambia hilo, akasema: ‘Ewe Aisha hivi hujui kuwa miili 
yetu imetokana na roho za watu wa peponi, hakuna kitu kinachotoka kwetu isipokuwa ardhi hukimeza.”’

nasema: Katika riwaya aliyoitaja al-Qanduziy katika kitabu chake Yanabiul-Mawaddah ni kuwa 
alisema: “Miili yetu imejengeka kutokana na roho za peponi.”53

Mustadrakus-Sahihayni Juz. 4, uk. 72:54

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu aliingia kuji-
saidia, nami nikaingia baada yake, sikuona chochote bali nilikuta harufu nzuri ya miski, nikamwambia: 
48 Musnad Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya Yazid bin al-As’wad al-Amiriy, hadithi ya 17024.
49 Sunan ad-Daramiy: Mlango wa uzuri wa Mtume, hadithi ya 63.
50 Sunan ad-Daramiy: Mlango wa uzuri wa Mtume, hadithi ya 66.
51 Tarikh Baghdad: Wasifu wa Ibrahim bin Ismail as-Sawtiy, namba 3055.
52 Tarikh Baghdad: Wasifu wa Husain bin Alawani bin Qadamah, namba 4138.
53 Yanabiul-Mawaddah Juz. 2 Uk. 263.
54 Mustadrakus-Sahihayni: Kitabu cha kuwajua Masahaba, mlango wa kumtaja Laila mtumwa wa Aisha. 
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Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, hakika sijaona kitu, akasema: ‘Hakika ardhi imeamrishwa kumeza 
uchafu utokao kwetu sisi Manabii.”

MlanGo unaozunGuMzia Watu kutaBaRuku  
kWa Wudhu Wa MtukuFu MtuME (SaWW),  

kWa MatE YakE na kWa nYWElE za kiChWa ChakE

Sahihi Bukhari: kitabu cha mavazi, mlango wa kuba jekundu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Jahifah kutoka kwa baba yake, amesema: “Nilikuja kwa Mtume 
naye akiwa katika kuba jekundu, nikamuona Bilal akichukua maji yanayotoka kwenye wudhu wa Mtume 
na watu wakigombania maji ya wudhu huo, anayepata chochote toka katika wudhu huo anajipaka, na 
ambaye hajapata chochote anachukua kutoka kwenye unyevunyevu wa mkono wa rafiki yake.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 4, uk. 323:55

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa al-Masuri bin Mukhrimah na Mar’wan bin al-Hakam, wamese-
ma: “Katika mwaka wa Hudaybiya Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) alitoka akikusudia kuizuru 
Nyumba Tukufu.” -Waliendelea kusimulia mpaka waliposema-: “Kisha akawaambia watu: ‘Teremkeni.’ 
Wakasema: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu ni bonde lisilo na maji watakayoyatumia watu.’ Mtume 
wa Mwenyezi Mungu akatoa mshale kutoka kwenye mfuko wake na akampa mmoja wa Masahaba wake, 
naye akateremka hadi kwenye kisima miongoni mwa visima, akauchomeka humo, maji yakatoka kwa 
wingi watu wakanywa hadi wakatosheka.” -Aliendelea kusimulia hadi akasema-: 

“Mushrikina wakampeleka mjumbe wao Ur’watu bin Mas’ud at-Thaqafiy, naye alitoka kwa Mtume 
hali akiwa tayari kaona yanayofanywa na Masahaba zake, Mtume hachukui wudhu isipokuwa hugomba-
nia maji yatokanayo na wudhu wake, na wala hatemi mate isipokuwa huyagombania, na wala haudondoki 
unywele wake isipokuwa huuchukua. Aliporejea kwa Makuraishi aliwaambia: ‘Enyi kundi la Makuraishi, 
hakika mimi nilifika kwa Kisra wakati wa ufalme wake, nilifika kwa Kaisari na Najashi wakati wa ufalme 
wao, wallahi sijawahi kuona ufalme mfano wa ufalme wa Muhammad kwa Masahaba zake. Hakika nime-
waona watu ambao kamwe hawawezi kumsalimisha kwa lolote lile.”’

nasema: Ameipokea kwa njia nyingine ndani ya Juz. 4, uk. 328:56Humo amesema: “Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu hakutema kikohozi chochote isipokuwa kilitua ndani ya kiganja cha mmoja wao, naye 
alijipaka kikohozi hicho uso wake na ngozi yake. Na anapowaamuru jambo hutekeleza amri yake, na 
wanapotawadha hukaribia kuuwana kwa sababu ya kugombania maji yatokanayo na wudhu wake, wa-
napozungumza huzungumza kwa sauti ya chini mbele yake, na wala hawamkodolei macho kwa sababu 
ya kumuheshimu.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 3, uk.133:57

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas, amesema: “Nilimuona Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akiwa ananyolewa na kinyozi, huku Masahaba zake wakiwa wamemzunguka na hawataki unywele udon-
doke isipokuwa ndani ya mkono wa mmoja wao.”
55 Musnad Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya al-Masuri bin Mukhrimah, hadithi ya 18431.
56 Musnad Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya al-Masuri bin Mukhrimah, hadithi ya 18449.
57 Musnad Ahmad bin Hanbal: Musnad Anas bin Malik, hadithi ya 11955.
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Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 3, uk.146:58

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alitaka kunyoa kichwa chake kwa ajili ya kuumika, Abu Talha alichukua nywele kwa mkono wake na 
akaja nazo mpaka kwa Ummu Salim, na Ummu Salim alikuwa akiziweka ndani ya manukato yake.”

MlanGo unaozunGuMzia kuWa MtukuFu MtuME 
ndiYE aliYEWEka JiWE JEuSi SEhEMu YakE  

kaBla Ya kukaBidhiWa unaBii

tabaqat ibn Saad Juz. 1, sehemu ya kwanza, uk. 93:59:

Amepokea hadithi ndefu kuhusu Makuraishi kubomoa Kaaba na kuijenga tena kabla ya Mtume kukabi-
dhiwa unabii, amesema: “Walipokubaliana kuibomoa, baadhi yao walisema: ‘Katika gharama za kuijenga 
msiingize chumo lenu lolote isipokuwa lililo safi, ambalo humo hamjavunja udugu na wala hamjamd-
hulumu yeyote.’ Walid bin al-Mughira ndiye aliyeanza kuibomoa, alichukua sururu, akasimama juu ya 
Kaaba na kuanza kubomoa mawe huku akisema: ‘Ewe Mwenyezi Mungu, hakika tunakusudia kheri.’ 
Akabomoa na Makuraishi wakabomoa pamoja naye. Kisha wakaanza kujenga, wakaainisha Nyumba na 
kuainisha ramani yake, hivyo eneo la kuanzia nguzo nyeusi mpaka nguzo ya jiwe, eneo ambalo ndio uso 
wa nyumba, likakabidhiwa kwa Abdu Manafi na Zuhrah. Bani Asad bin Abdul-Uzza na Bani Abdudari 
bin Qusway wakakabidhiwa eneo la kuanzia nguzo ya jiwe mpaka nguzo nyingine ya jiwe. Taymu na 
Makhzum wakakabidhiwa kuanzia nguzo ya jiwe mpaka nguzo ya al-Yamaniy. Sahmi, Jum’u, Adi, na 
Amir bin Luay wakakabidhiwa eneo la kuanzia nguzo ya al-Yamaniy mpaka nguzo nyeusi.

“Wakajenga, walipofikia eneo ambalo jiwe jeusi huwekwa, kila kabila lilisema: ‘Sisi ndio wenye 
haki zaidi ya kuliweka.’ Walitofautiana mpaka kukazuka khofu ya kuuwana, na ndipo wakakubaliana 
kuwa wakwanza kuingia kupitia mlango wa Bani Shayba ndiye atakayeliweka.Wote wakasema tumer-
idhia na tumekubali. Basi Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ndiye aliyekuwa wa kwanza kuingia 
kupitia mlango wa Bani Shayba, walipomuona walisema: ‘Huyu ni mwaminifu tumeridhia atakachohu-
kumu baina yetu.’ Kisha wakamsimulia habari ilivyo, Mtume wa Mwenyezi Mungu akachukua joho lake 
akalitandika aridhini, kisha akachukua jiwe na kuliweka ndani ya joho, kisha akawaambia: ‘Kila kundi 
miongoni mwa makundi ya Kikuraishi limtoe mtu mmoja aje hapa.’ Katika kundi la Bani Abdi Manafi 
alijitokeza Utbah bin Rabiah, katika kundi la pili alijitokeza Abu zam’ah, katika kundi la tatu alijitokeza 
Abu Hudhayfa bin al-Mughira, na katika kundi la nne alijitokeza Qaysu bin Adiy.

“Kisha Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Kila mmoja wenu ashike pembe moja kati 
ya pembe za nguo, kisha linyanyueni ninyi nyote.” Wakalinyanyua juu kisha Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww) akaliweka katika sehemu yake, pale lilipo sasa. Mtu mmoja kutoka katika watu wa Najdi 
alikwenda na kutaka kumpa Mtume waMwenyezi Mungu (saww) jiwe jingine kwa ajili ya kuamirishia 
jiwe jeusi, Abbas bin Abdul-Muttalib akasema: ‘Hapana,’ na akamuondoa, kisha yeye Abbas bin Abdul-
Muttalib akampa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) jiwe hilo ambalo aliamirishia jiwe jeusi, lakini 
mtu yule kutoka Najdi alikasirika kwa kuzuiliwa na Abbas, ndipo Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akasema: “Hapasi kujenga Nyumba pamoja nasi isipokuwa mtu kutoka kwetu.” Mtu yule wa kutoka Na-
jdi akasema: “Nawashangaa watu wenye heshima, akili, umri mkubwa na mali, imekuwaje wamemuachia 
58 Musnad Ahmad bin Hanbal: Musnad Anas bin Malik, hadithi ya 18431.
59 Tabaqat Ibn Saad: Kutaja kuhudhuria kwa Mtume katika kubomoa Kaaba na kuijenga.
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kazi hii mtoto mdogo mno kwao, na asiye na mali zaidi yao, wamempa uraisi juu yao katika jambo la 
heshima kwao, na amewamiliki kana kwamba wao ni watumishi wake, wallahi naapa atawashinda wote 
na atagawa hadhi na heshima baina yao.” Inasemekana mtu huyo kutoka Najdi alikuwa ni Ibilisi.

MlanGo unaozunGuMzia dalili za  
unaBii Wa MtukuFu naBii (SaWW)

Sahih Muslim: kitabu cha fadhila, mlango wa ubora wa nasaba ya Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Samrah, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
amesema: ‘Hakika mimi nalijua jiwe ambalo lilikuwa likinitolea salamu huko Makka hata kabla sijakabi-
dhiwa unabii. Hakika mpaka sasa nalijua.”’

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 284:60

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ali bin Abu Talib (as) kuwa amesema: “Nilikuwa pamoja na Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) huko Makka, tukatoka tukizunguka katika baadhi ya viunga vyake, basi 
hakuna jabali wala jiwe isipokuwa lilimpokea kwa kumtolea salamu: Asalam Alayka ewe Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww).”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 4, uk. 75:61

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Mujahid, amesema: “Alitusimulia mzee mmoja aliyewahi kuishi 
zama za ujahiliya anaitwa Ibn Absu, tulikuwa katika vita vya Rawdasi, alisema: ‘Nilikuwa naswaga 
ngo’mbe wa jamaa yangu, ghafla nikasikia sauti kutoka ndani ya tumbo lake ikisema: ‘Ewe Aali Dharihu 
kuna mtu ananadi kauli fasaha akisema: Hakuna mungu isipokuwa Allah.’ Tulipofika Makka tukamkuta 
Nabii (saww) akiwa amedhihiri huko Makka.”’

tabaqat ibn Saad Juz. 1, sehemu ya kwanza, uk. 114:62

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Said al-Hadhramiy amesema: “Mtu mmoja kutoka Bani Aslam 
akiwa anachunga mbuzi wake katika mbuga ya Dhul-Halifa ghafla mbwa mwitu alishambulia kundi la 
mbuzi wake na kumchukua mbuzi mmoja, mtu yule alianza kumkimbiza mbwa mwitu yule na kumpiga 
kwa mawe mpaka akamnyang’anya mbuzi wake. Basi mbwa mwitu yule alikuja mpaka mbele ya mtu 
yule na kuanza kulalamika kwa kuchezesha mkia wake, na kusema: ‘Hivi humuogopi Mwenyezi Mungu 
mpaka unaninyang’anya mbuzi ambaye Mwenyezi Mungu kaniruzuku.’ Mwanaume yule akasema: ‘Wal-
lahi katu sijawahi kusikia niliyosikia leo hii.’ Mbwa mwitu akasema: ‘Unashangaa kitu gani?’ Mwanaume 
yule mchungaji akasema: ‘Nashangaa mbwa mwitu kunisemesha.’ Mbwa mwitu akasema: ‘Nimeacha 
maajabu zaidi ya hayo huko Haramaini, Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa kwenye mitende 
anawasimulia watu mambo yaliyopita, anawasimulia mambo yatakayokuja, lakini nakushangaa wewe 
ungali hapa wachunga mbuzi wako.’

60 Sahih Tirmidhiy, Kitabu cha fadhila, Mlango wa 6, Hadithi ya 3626.
61 Musnad Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya Ibn Absu, mzee aliyeishi zama za ujahiliyah. Namba 16254.
62 Tabaqat Ibn Saad: Kutaja alama za unabii baada ya kuteremka wahyi kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).
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“Mwanaume yule baada tu ya kusikia kauli ya mbwa mwitu alianza kuwaswaga mbuzi wake mpaka 
akafika nao Quba – Katika kijiji cha Maanswari - akaulizia kuhusu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
na ghafla akamkuta katika nyumba ya Abu Ayub al-Ansariy, akamweleza habari za mbwa mwitu, Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Umesema kweli, njoo jioni, ukiona watu wamekusanyika wa-
simulie habari hiyo.’ Naye alifanya hivyo, baada ya kuswali na watu kukusanyika mtu yule kutoka Banni 
Aslam aliwaeleza na kuwasimulia kisa cha mbwa mwitu. Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema 
mara tatu: ‘Amesema kweli, amesema kweli, amesema kweli, maajabu hayo yamenifikia si muda mrefu. 
Naapa kwa yule ambaye nafsi ya Muhammad imo mikononi Mwake si muda mrefu mtu ataanza kuwa 
mbali na mke wake kutwa nzima au siku nzima kisha mjeledi wake au fimbo yake au kiatu chake kitamu-
eleza yote aliyotenda mke wake baada yake.”’

usudul-Ghabah Juz. 4, uk. 153:63

Ametaja hadithi kutoka kwa Hisham bin al-Kalbiy amesema: “al-Awamu bin Jahil al-Musamiy kutoka 
Hamadani alikuwa ni mlinzi wa sanamu la Yaghuth, alisimulia baada ya kusilimu kwake kuwa:‘Ilikuwa 
ni usiku nikiongea na jamaa zangu na ghafla jamaa zangu walikwenda katika nyumba zao kulala, nami ni-
kalala katika hekalu la masanamu, nililala katika usiku ambao ulikuwa na upepo mkali, radi na ngurumo, 
kulipoanza kupambazuka nilisikia sauti ikitoka kwenye sanamu ikisema: ‘Ewe mtoto wa Jahil masanamu 
yamepata hasara, hii hapa nuru imechomoza toka ardhi takatifu, hivyo liage sanamu la Yaghuthu.’Kabla 
ya hapo hatukuwahi kusikia masanamu yakitamka, wallahi kauli hiyo ikaweka hali ya kuyakana masan-
amu moyoni mwangu, lakini niliwaficha jamaa zangu yale niliyoyasikia. Nikasikia sauti ikisema: ‘Je 
umesikia kauli ewe al-Awam au umekusudia kuyapuuza maneno. Sitara za giza zimeshaondolewa na 
watu wanakusanyika katika Uislamu.’

“Nikasema:‘Ewe mwenye kuwaamsha waliolala mimi si mwenye kuyapuuza maneno, nakusihi 
nieleze Uislamu ni nini.’ Na wallahi kabla ya hapo sikuwa najua Uislamu ni nini, akanijibu kwa kusema: 
‘Nenda kwa jina la Allah na taufiki Yake, bila kuchelewa wala taabu, hadi katika kundi bora kushinda 
makundi yote, kwa Mtume mkweli mwenye kusadikika.’ Nikatupa sanamu na nikatoka nikimkusudia 
Mtukufu Mtume (saww), nikakutana na ujumbe kutoka Hamdani wakimkusudia Mtukufu Mtume (saww), 
nikawaelezea habari yangu wakafurahishwa na kauli yangu, wakaniambia waambie Waislamu, na Mtu-
kufu Mtume (saww) akaniamuru kuvunja masanamu, na tukarejea Yamani huku Mwenyezi Mungu akiwa 
tayari kishazitahini nyoyo zetu kwa Uislamu.’”

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 285:64

Amesema: Kutoka kwa zumal bin Amru al-Adhriy amesema: “Bani Adhra walikuwa na sanamu lao lil-
ilokuwa linaitwa Hamam na mlinzi wake alikuwa ni mwanaume mmoja aliyekuwa anaitwa Tariqu. Alipo-
dhihiri Mtukufu Mtume (saww) tulisikia sauti ikisema: ‘Enyi kizazi cha Hindi bin Haram, haki imedhihiri 
na Hamam ameangamia. Uislamu umeondoa shirki.’ Kwa sauti hiyo tukaingiwa na woga sisi na familia 
zetu. Tukakaa na baada ya siku kadhaa tukasikia sauti ikisema: ‘Ewe Tariqu, ewe Tariqu, ameletwa Nabii 
mkweli kwa wahyi utamkao, imedhihiri haki katika ardhi ya Tuhama, watakaomnusuru watasalimika na 
watakao mtelekeza watajuta, hii ni kauli ya kuaga kutoka kwangu mpaka Siku ya Kiyama.’ Hapo sanamu 
likaangukia uso. Zumal anasema:‘Nikatafuta usafiri nikasafiri mpaka kwa Mtukufu Mtume (saww) ni-
kiwa na kundi kati ya jamaa zangu, nikamsomea shairi.’”

63 Usudul-Ghabah, Mlango wa Ain na Waw, al-Awam bin Jahil al-Musamiy.
64 Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila, mlango wa fadhila za Mtume, Miujiza na dalili za unabii, Hadithi ya 35405.
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nasema: Alitaja beti za shairi husika, miongoni mwa beti hizo ni: “Na nashahidia kwamba Allah 
hana chochote kilicho mshirika wake, namtii Yeye maadamu nyayo zangu zingali juu ya kiatu changu.” 
Kisha alisema: “Nikasilimu na kumpa kiapo cha utii na nikampa habari na kumhadithia yale tuliyosikia.” 
Ameiandika Ibn Asakir.

kanzul-ummal Juz. 6 uk. 308:65

Amesema: Kutoka kwa Ibn Abbas bin Mirdasi as-Salmiy amesema kuwa alikuwa katika kazi ya ku-
pandikiza dume katika mitende jike, ilikuwa ni katikati ya mchana, ghafla akachomoza mbuni mweupe, 
juu ya mgongo wake kuna mpandaji aliyevaa nguo nyeupe mfano wa maziwa, mpandaji yule akasema: 
‘Ewe Abbas bin Mirdasi hivi huoni kuwa mbingu imezuia ukali wake (joto lake), na vita vinavuta pumzi 
yake na farasi wametua mizigo yao? Na kwamba dini imeteremka na wema na uchamungu siku ya Ju-
matatu usiku wa Jumanne ikiwa pamoja na mtu wa ngamia al-Qas’wa?’

Anasema: Nikatoka huku nikitetemeka, nikitetemeshwa na yale niliyoyaona na kuyasikia, nilitoka 
mpaka katika sanamu langu lililokuwa likiitwa Dhamari na tulikuwa tukiliabudu, nilifagia uchafu ulio-
kuwa umelizunguka, nikalipangusa kasha nikalibusu. Ghafla nikasikia msemaji akisema kutoka ndani ya 
tumbo lake: “Yaambie makabila yote ya Salim, Dhamari ameangamia na wamefaulu watu wa msikitini. 
Dhamari ameangamia naye alikuwa anaabudiwa mara moja kabla ya Swala iliyokuja pamoja na Nabii 
Muhammad. Hakika huyu tuliyemtaja ametumwa na uwongofu baada ya mwana wa Mariam, naye ni 
kutoka kwa Kuraishi na ni mwenye kuongoa.”

Anasema: Nikatoka nikitetemeka mpaka kwa jamaa zangu, nikawasimulia kisa na nikawaambia habari 
ilivyokuwa, nikatoka nikiwa na watu mia tatu kati ya jamaa zangu wa Bani Haritha, tulikwenda mpaka 
kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), naye alikuwa huko Madina, tukaingia msikitini. Mtukufu 
Mtume (saww) aliponiona alinifurahia na kusema: “Ewe Abbas, ilikuwaje hadi ukasilimu?” Nikamsimu-
lia kisa na kwa kweli alifurahi sana na kuserma: “Umesema kweli.” Nikasilimu mimi na jamaa zangu.

— Ameiandika al-Kharaitiy ndani ya kitabu al-Hawatif, na pia kaiandika Ibn Asakir.

kanzul-ummal Juz. 7, uk. 64:66

Amesema: Kutoka kwa Amru bin Marrah al-Jahniy, amesema: “Tulitoka tukiwa mahujaji katika zama 
za ujahiliyah, nikiwa na kundi kati ya jamaa zangu, nikiwa Makka niliona usingizini nuru iliyochomoza 
kutoka ndani ya Kaaba, nuru hiyo iliangaza mpaka Yathriba (Madina), nikasikia sauti ikitoka ndani ya 
nuru ile ikisema: ‘Giza limetoweka, na nuru imechomoza, na Nabii wa mwisho ameletwa.’ Kisha nuru 
ile iliangaza mara ya pili mpaka nikayaona makasri ya Hira na majumba meupe ya Madain, na nikasikia 
sauti ikitoka ndani ya nuru ikisema: ‘Uislamu umedhihiri, masanamu yamevunjika, na vizazi vimeungan-
ishwa.’ Nikashtuka kutoka usingizini, nikapatwa na khofu na hivyo nikawaambia jamaa zangu: Wallahi 
katika mtaa huu wa Makuraishi kutatokea jambo kubwa. Nikawasimulia kile nilichokiona. 

Tulipofika katika mji wetu ilitufikia habari kuwa mtu mmoja anayeitwa Ahmadi ametumwa kuwa Nabii, 
basi nilitoka mpaka kwake na nikamsimulia kile nilichoona, akasema: “Ewe Amru bin Marrah, mimi ni 
Nabii niliyetumwa kwa waja wote, nawalingania katika Uislamu, nawaamrisha kuheshimu damu na kuunga 
udugu, na kumwabudu Allah peke yake na kuyakataa masanamu, kuhiji Nyumba tukufu, na kufunga mwezi 
wa Ramadhani kati ya miezi kumi na mbili. Hivyo atakayeniitikia atapata pepo na yule atakayeniasi atapata 
moto. Amini ewe Amru Mwenyezi Mungu atakusalimisha na misukosuko ya Jahannamu.”
65 Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila, mlango wa fadhila za Mtume, Dalili kuu na alama za unabii, Hadithi ya 35561.
66 Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila, mlango wa fadhila za Masahaba, kumhusu Amru bin Marah al-Jahniy, Hadithi ya 37292.
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Nikasema: Nashahidia kwamba hakuna mungu isipokuwa Allah, na hakika wewe ni Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu. Nimeamini yote uliyoleta miongoni mwa halali na haramu, hata kama wengi kati ya watu 
watachukia hilo. Kisha nikasoma baadhi ya beti za shairi, beti ambazo nilizisoma pale niliposikia ku-
tumwa kwake. Na tulikuwa na sanamu letu ambalo msimamizi wake alikuwa ni baba yangu mzazi, nika-
simama na kulivunja, kisha nilikwenda kumkumbatia Mtume huku nikisema: “Nashahidia kwamba Allah 
ni haki, na hahika mimi ni wa mwanzo kuiacha miungu ya mawe. Nakunja shati langu na kuhama kwa 
kuyaacha masanamu na kukimbilia kwako, ili niandamane na mtu ambaye ndio nafsi bora na atokanaye 
na mzazi bora, Mtume Mfalme wa watu aliye juu zaidi.” Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: 
“Karibu ewe Amru. – Amesema: Ameiandika ar-Rawiyyaniy na Ibn Asakir.

kanzul-ummal Juz. 6 uk. 96:67

Amesema: Kutoka kwa Abbas bin Abdul-Muttalib amesema: “Nilisema: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww), lililonifanya kuingia katika dini yako ni nguvu ya unabii wako, nilikuona usingizini ukiwa 
sawa na mwezi, unauashiria kwa kidole chako na unakwenda kule unakoashiria.” Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akasema: ‘Hakika mimi nilikuwa nauongelesha nao unaniongelesha na unanizuia nisilie, 
kwani nilikuwa nasikia wajibu ulio nao pindi unaposujudu chini ya Arshi.”’

Amesema: Ameiandika al-Bayhaqiy, Abu Uthman, al-Khatibu na Ibn Asakiri.

al-haythamiy ndani ya al-Majmau, Juz. 8, uk. 250: 

Amesema: Kutoka kwa Hasan bin zubairi al-Asadiy, amesema: “Umar bin al-Khattab alisema siku moja 
kumwambia Ibn Abbasi: ‘Nisimulie hadithi itakayonivutia.’ Akasema: Alinisimulia Kharim bin Fatik al-
Asadiy, alisema: Ngamia wangu alikimbia, nikatoka kumtafuta nikamkuta katika ardhi ngumu yenye 
mawe, nikamfunga naye akalalia dhiraa yake, nikasema: ‘Najikinga kwa mkubwa wa bonde hili, najik-
inga kwa adhimu wa bonde hili.’ Na ndivyo walivyokuwa wakifanya katika zama za ujahiliyah, ghafla 
nikasikia sauti ikinadi:

“’ole wako, jikinge kwa Allah Mwenye utukufu aliyeteremsha haramu na halali. Mpwekeshe Allah 
wala usijali vitisho vyovyote vya majini, kwani Allah anatajwa juu ya majabali, katika ardhi tambarale 
na milimani, na hakika vitimbi vya majini vimeanguka chini isipokuwa uchamungu na matendo mema.’

“Alisema: Nikasema: ‘Ewe mwenye kunadi, umebeba nini, je ni uongofu au upotovu?’ Akasema: 
‘Huyu hapa Mtume wa Mwenyezi Mungu mwenye kheri nyingi, amekuja na Yasin na Haamim, na Sura 
nyingi baada ya zile zenye kufafanua, zenye kuharamisha na kuhalalisha. Anaamuru Saumu na Swala na 
anawakanya watu mambo duni, ambayo hivi sasa ni mambo maovu.’

“Alisema: Nikasema: ‘Mwenyezi Mungu akurehemu, wewe ni nani?’ Akasema: ‘Mimi ni Malaika 
ambaye nimetumwa na Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa watu wa Najdi.’ Nikasema: ‘Laiti ningepata 
mtu wa kuniangalizia ngamia wangu huyu basi ningemfuata ili nimwamini.’ Akasema: ‘Mimi nitakuan-
galizia mpaka nimfikishe nyumbani kwako salama Inshaallah.’ Basi nikamfungua ngamia wangu na kisha 
nikaja Madina, nikawakuta watu ikiwa ni siku ya Ijumaa, nao walikuwa katika Swala, nikasema ngoja 
kwanza wamalize Swala yao ndio na mimi niingie. Basi ghafla nikiwa nampigisha magoti mnyama wangu 
wa safari ghafla alikuja Abu Dhari (r.a) na kuniambia: ‘Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) anasema in-
gia.’ Nikaingia, aliponiona alisema: ‘Mzee aliyechukua dhamana ya kukufikishia nyumbani ngamia wako 
amefanya nini? Tayari amemfikisha akiwa salama.’ Nikasema: ‘Mwenyezi Mungu amrehemu.’ Mtume 
67  Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila, mlango wa fadhila za Masahaba, kumhusu Amru bin Marah al-Jahniy, Hadithi ya 37292.
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wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Ndiyo, Mwenyezi Mungu amrehemu.’ Nikasema: ‘Nashahidia 
kwamba hapana mungu isipokuwa Allah.’”

al-Haythamiy amesema: Ameipokea Tabaraniyy.

MlanGo unaozunGuMzia uShuhuda Wa MaPadRi na MakaSi-
Si na WEnGinEo Juu Ya unaBii Wa MtuME Wa MWEnYEzi Mun-
Gu (SaWW), kaBla Ya kukaBidhiWa unaBii WakE na Baada Ya 

kukaBidhiWa

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 2, uk. 601:68

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas kutoka kwa baba yake kuwa alisema: Alisema Abdul-
Muttalib: “Tulifika Yemen katika safari ya kiangazi, tukafikia kwa kasisi mmoja wa Kiyahudi, ndipo mtu 
mmoja miongoni mwa wasomi wa zaburi akaniambia: ‘Ewe Abdul-Muttalib, je waniruhusu niutizame 
mwili wako katika sehemu zile zisizokuwa utupu?’ Basi akafunua pua yangu na kutizama, kisha akafunua 
pua ya pili kadhalika, kisha akasema: ‘Nashahidia hakika katika mkono wako mmoja kuna ufalme na ka-
tika mkono mwingine kuna unabii, na ninayaona hayo kwa wana wa zuhra, inakuwaje?’ Nikamwambia 
sijui. Akaniambia: ‘Je una Shaa?’ Nikamwambia nini maana ya Shaa? Akasema: ‘Mke.’ Nikamwambia 
hivi sasa sina. Akasema: ‘Basi ukirudi ukaoe kwao.’ Abdul-Muttalib alirejea Makka na kumuoa Halah 
binti Wahbi IbnAbdimanafi, na ndipo akamzalia Hamza na Swafiyyah. Na Abdullah bin Abdul-Muttalib 
alimuoa Amina binti Wahbi na wakamzaa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), Abdullah alipomuoa 
Amina Makuraishi walisema: “Abdullah amemshinda baba yake.”

tabaqat ibn Saad, Juz. 1, Sehemu ya kwanza, uk. 10469:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Sufiyan bwana wa Ibn Abi Ahmad kuwa kusilimu kwa Thaala-
bah bin Saayah, Asid bin Saayah na Asadu bin Ubaydu mtoto wa ami yao, kulitokana na hadithi ya Ibn 
al-Hayban ambaye ni Abu Umayru. Ibn al-Hayban akiwa ni Yahudi miongoni mwa Mayahudi wa Sham 
alikuja miaka kadhaa kabla ya Uislamu, (Thaalabah bin Saayah, Asid bin Saayah na Asadu bin Ubaydu) 
wanasema: “Hatujapata kumuona mtu asiyeswali Swala tano aliye bora kushinda yeye. Na ilikuwa iki-
tokea mvua imegoma sisi hukimbilia kwake, huwa tunamwambia: ‘Ewe Ibn al-Hayban toka na utuombee 
mvua.’ Lakini yeye husema: Sintafanya mpaka kwanza mtoe sadaka kabla sijatoka. Huwa tunamuuliza 
tutoe nini? Naye husema: Pishi moja la tende au vibaba viwili vya shairi kwa kila nafsi.

Baada ya kufanya hivyo hutoka pamoja nasi wakati wa adhuhuri na kufanya maombi, wallahi hau-
tapita muda mrefu isipokuwa mawingu huanza kutembea na hatimaye mvua kutunyeshea. Alishafanya 
hivyo mara nyingi na kila mara mvua ilinyesha, na wakati mmoja akiwa pamoja nasi katika maombi hayo 
ndipo mauti yalipomfika, akasema: “Enyi Mayahudi, hivi mnadhani ni kitu gani kilichonitoa kwenye 
ardhi ya pombe na utajiri mpaka kwenye ardhi ya ufakiri na njaa?” Watu wakasema: Wewe wajua zaidi 
ewe Abu Umayru. Akasema: “Hakika nimekuja hapa nikitaraji kumpokea Nabii ambaye mmezingirwa na 
zama zake, na huu ndio mji atakaohamia, na mimi nilikuwa nataraji kumdiriki ili nimfuate, hivyo mkim-
sikia msiache wengine wakawatangulia kumwamini, hakika yeye atamwaga damu na atawateka watoto 
na wanawake, lakini hilo lisiwazuie kumwamini.” Kisha akawa amefariki.
68 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha historia, Mayahudi wazungumzia kuzaliwa kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). 
69 Tabaqat Ibn Saad: Alama za unabii zaonekana kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hata kabla ya kukabidhiwa wahyi.
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Ulipofika usiku ambao asubuhi yake ilifunguliwa ngome ya Bani Quraydha, Thaalabah na Asidu 
watoto wa Saayah na Asadu bin Ubaydu wakiwa ni vijana, waliwaambia wenzao: “Enyi Mayahudi, wal-
lahi huyu ndiye yule mtu ambaye alitupa wasifu wake Abu Umayru Ibn al-Hayban, hivyo mwogopeni 
Mwenyezi Mungu na mfuateni.” Wakasema: “Si huyu.” Akawaambia: “Wallahi ni huyu, ndiye mwe-
nyewe.” Wao walikwenda na wakasilimu lakini jamaa zao walikataa kusilimu.

tabaqat ibn Saad, Juz. 1, Sehemu ya kwanza, uk. 10670:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdurahman bin zaydu bin al-Khattab, amesema kuwa zaydu 
bin Amru bin Nafil amesema: “Niliunusa uyahudi na unasara na sikuupenda, siku moja nilikuwa Sham 
ndipo nikamfuata padri katika jumba la utawa, nikasimama mbele yake na kuanza kumweleza kujitenga 
kwangu mbali na jamaa zangu na jinsi ninavyochukia kuabudu masanamu, uyahudi na unasara, aka-
niambia: “Nakuona unaitaka dini ya Ibrahim ewe ndugu wa watu wa Makka, hakika wewe unatafuta dini 
ambayo ndio inayofaa kwa sasa, nayo ni dini ya baba yako Ibrahim, alikuwa ni mwenye kujinyenyekeza 
kwa Allah, hakuwa Yahudi wala Nasara, alikuwa akiswali na kusujudu kwa kuelekea Nyumba hii ambayo 
ipo katika nchi yako, hivyo haki ipo katika nchi yako, hakika atatumwa Nabii kutoka katika jamaa zako 
ndani ya nchi yako, yeye atakuja na dini ya Ibrahim ambayo ni unyenyekevu, na huyo ndio kiumbe bora 
kushinda vyote mbele ya Mwenyezi Mungu.”

tabaqat ibn Saad, Juz. 1, Sehemu ya kwanza71:

Kabla ya hadithi iliyotangulia, tena bila kitenganishi amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aamir bin 
Rabiah kuwa amesema: “Nilimsikia Zaidu bin Amru bin Nafil akisema: ‘Mimi namngojea Nabii kutoka 
katika kizazi cha Isma’il, kisha ni kutoka kizazi cha Abdul-Muttalib, natamani niweze kumdiriki, nim-
wamini na nimsadikishe na nishahidilie kuwa hakika yeye ni Nabii. Ikiwa utaishi muda mrefu na uka-
bahatika kumuona basi mfikishie salamu zangu, na nitakueleza ni zipi sifa zake ili ziwe bayana kwako.” 
Nikasema haya nieleze, akasema: 

“Yeye si mrefu wala si mfupi, si mwenye nywele nyingi wala chache na macho yake hayaachi kuwa 
na wekundu. Muhuri wa unabii wake upo baina ya mabega yake, jina lake ni Ahmad na katika nchi hii 
ndipo atakapozaliwa na ndipo atakapokabidhiwa unabii, kisha watu wake watamfukuza na watachukia 
kile atakachokuja nacho mpaka atalazimika kuhamia Yathrib (Madina), na huko jambo lake litashinda, 
hivyo usidanganyike kwa kujitenga naye, kwani mimi nimezunguka nchi zote nikitafuta dini ya Ibrahim, 
na kila ninayemuuliza miongoni mwa Mayahudi, Manasara na Majusi ananiambia dini hiyo umeiacha 
nyuma huko, na hunieleza sifa zake kama hizi nilizokueleza na anasema hakuna Nabii aliyebakia zaidi 
yake.” Aamir bin Rabiah amesema: Niliposilimu nilimueleza Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kauli 
ya Zaid bin Amru na nikamfikishia salamu zake, naye akamjibu salamu na kumuombea rehema, na akas-
ema: “Hakika nimemuona peponi akitembea kwa fahari.”

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 301:72

Amesema: Kutoka kwa Hasan bin Thabit, amesema: “Wallahi hakika mimi nilikuwa mtoto wa miaka 
saba mwenye akili, mwenye kuelewa kila ninachosikia, ndipo nilipomsikia Yahudi mmoja akipiga kelele 
juu ya minara ya Yathrib: ‘Enyi Mayahudi, katika usiku huu imechomoza nyota ya Ahmadi ambayo ni 
dalili ya kuzaliwa kwake.” - Amesema: Ameiandika Ibn Asakir.
70 Tabaqat Ibn Saad: Alama za unabbi zaonekana kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hata kabla ya kukabidhiwa wahyi.
71 Tabaqat Ibn Saad: Alama za unabbi zaonekana kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hata kabla ya kukabidhiwa wahyi.
72 Kanzul-Ummal, Kitabu cha fadhila, Mlango wa fadhila za Mtukufu Mtume (saww), kuzaliwa kwake, Hadithi ya 35518. 
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tabaqat ibn Saad, Juz. 1, Sehemu ya kwanza, uk. 10673:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha kuwa amesema: “Kuna Yahudi mmoja aliishi Makka aki-
uza biashara zake, ulipoingia usiku ambao humo alizaliwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alise-
ma katika moja ya mabaraza ya Makuraishi: ‘Je kuna mtoto yeyote kazaliwa kwenu katika usiku huu?’ 
Wakasema hatujui, basi akasema: ‘Wallahi nimekosea kuuliza pale nilipokuwa napachukia, sikieni ninyi 
Makuraishi na hifadhini yale nitakayowaambia: Katika usiku huu kazaliwa Nabii wa mwisho wa ummah 
huu Ahmad, kama si kwenu basi ni Palestina, baina ya mabega yake ana baka lenye rangi nyeusi na njano 
lenye nywele zenye kufuatana.’

“Watu wakanyanyuka kutoka walipoketi huku wakiwa wamestaajabishwa na mazungumzo yake, wali-
pofika majumbani mwao waliwaeleza wake zao, baadhi yao wakaambiwa: ‘Katika usiku huu Abdullah 
bin Abdul-Muttalib kapata mtoto na kumpa jina Muhammad.’ Baada ya siku hiyo walikutana na kwenda 
nyumbani kwa Yahudi, wakasema: ‘Je ulitambua kuwa kuna mtoto kazaliwa miongoni mwetu?’ Akas-
ema: ‘Alizaliwa baada ya habari yangu au kabla?’ Wakasema ni kabla na jina lake ni Ahmadi. Akasema: 
‘Nipelekeni alipo.’ Wakatoka pamoja naye mpaka wakaingia kwa mama yake, naye akatoka naye kwao, 
Yahudi akaona baka mgongoni kwake akazimia kisha akazinduka, wakasema: ‘Una nini?’ Akasema: ‘Un-
abii umeondoka kutoka kizazi cha Israil na Kitabu kimeondoka toka mikononi mwao, imeandikwa kuwa 
atawauwa na atazishinda habari zao, wamefaulu Waarabu kwa unabii, je mmefurahi enyi Makuraishi? 
Wallahi atapata nguvu kupitia ninyi, nguvu ambayo habari zake zitaenea Mashariki hadi Magharibi.’”

tabaqat ibn Saad, Juz. 1, Sehemu ya kwanza, uk. 9774:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin zaid bin Aslam, kutoka kwa baba yake, amesema: 
“Halima alipofika, alikuja yeye pamoja na mume wake na mtoto mdogo aliyekuwa akimnyonyesha, ali-
yekuwa akiitwa Abdullah wakiwa na punda na ngamia wao mzee mkondefu ambaye miundi yake im-
ekonda kwa sababu ya njaa, katika chuchu za mama yake (Abdullah) hakukuwa na hata tone la maziwa, 
wakasema: ‘Je tutapata kweli mtoto wa kunyonyesha.’ Alikuwa pamoja na wanawake wengine wa ka-
bila lake, walipofika walikaa siku kadhaa na wakapata watoto lakini Halima hakuweza kupata, na kila 
alipokuwa akimletewa Nabii (saww), yeye alisema: ‘Ni yatima asiye na baba.’ Mpaka mwisho akawa 
amemchukua na tayari marafiki zake walikuwa wametoka hapo siku moja kabla, Amina akasema: “Ewe 
Halima, tambua kuwa hakika wewe umemchukua mtoto mwenye jambo adhimu, Wallahi nimebeba mim-
ba yake na wala sikuwa napata uzito ambao wanawake huupata kutokana na mimba, nilipouliza niliam-
biwa: ‘Hakika wewe utamzaa mtoto na mwite mtoto huyo Ahmad, naye ni Bwana wa walimwengu wote.’ 
Na nilipomzaa alitoka akiwa ameweka mikono yake juu ya ardhi huku kainua kichwa chake mbinguni.”’

“Halima alitoka na kwenda kumweleza mumewe, naye alifurahishwa sana na hilo, na wakatoka waki-
wa wamempanda punda wao na ngamia wao huku akiwa amejaa maziwa, na walikuwa wakimkamua asu-
buhi na jioni. Na mara akawa amewakuta marafiki zake na walipomuona walisema: ‘Umemchukua nani?’ 
Akawaeleza, wakasema: ‘Wallahi hakika tunataraji atakuwa mbarikiwa.’ Halima akasema: ‘Tumeshaona 
baraka zake, nilikuwa siwezi kumnyonyesha mwanangu Abdullah wala tulikuwa hatulali kwa kilio, lakini 
sasa yeye na kaka yake wananyonya watakavyo na wanalala na hata kama ningekuwa nina mtoto wa tatu 
ningeweza kumtosheleza. Mama yake ameniamuru nifanye utafiti kuhusu yeye.’

“Halima alirejea mpaka katika mji wake, aliishi naye mpaka ulipowadia msimu wa soko la Ikadhi, 
akatoka na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) mpaka wakafika kwa mpiga bao wa kabila la Hud-
hailu ili aweze kuwaonesha watu maajabu ya mtoto wao, alipomtizama alinadi kwa sauti: ‘Enyi watu wa 

73 Tabaqat Ibn Saad: Alama za unabbi zaonekana kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hata kabla ya kukabidhiwa wahyi.
74 Tabaqat Ibn Saad: Alama za unabbi zaonekana kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hata kabla ya kukabidhiwa wahyi.
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kabila la Hudhailu, enyi Waarabu!’ wakakusanyika kwake watu waliokuwa wamefika katika msimu huo, 
akasema: ‘Muuweni mtoto huyu.’ Halima akampokonya, watu wakawa wanauliza mtoto gani? Mpiga 
bao akawa anawajibu: ‘Mtoto huyu’ lakini wao hawaoni kitu, kwani mama yake alikuwa ameshaondoka 
naye. Akaulizwa ni nani? Akasema: ‘Nimemuona mtoto, yeye na Mungu wake atawauwa watu wa dini 
yenu na ataivunja vunja miungu yenu na jambo lake litakuwa juu zaidi yenu.’ Wakamtafuta Ikadhi yote 
bila kumpata, na Halima alikuwa amerudi naye nyumbani kwake, na tangu hapo hakumpeleka tena kwa 
mpiga bao wala kwa mtu yeyote.

tabaqat ibn Saad, Juz. 3, Sehemu ya kwanza, uk. 15375:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibrahim bin Muhammad bin Talha, amesema:“Talha bin Muham-
mad amesema: Nilihudhuria katika soko la Basra, mara nikamsikia padri akisema ndani ya jumba lake 
la utawa: ‘Waulizeni watu wa msimu huu je kati yao kuna mtu yeyote miongoni mwa wakazi wa Eneo 
Takatifu (Makka)?’ Talha anasema: Nikasema ndio, mimi hapa. Padri akasema: ‘Je bado Ahmad hajadhi-
hiri?’ Nikasema ni nani huyo Ahmad? Akasema: ‘Ni mtoto wa Abdullah bin Abdul-Muttalib, huu ndio 
mwezi wake ambao atadhihiri naye ndio mwisho wa Manabii, kuzaliwa kwake ni huko Eneo Takatifu na 
kuhamia kwake ni huko katika mji wa mitende, joto na chumvi, jihadhari usiweze kumkimbilia.’ Yakani-
kaa moyoni yale aliyosema hivyo nikatoka haraka mpaka nikafika Makka, nikauliza je kuna tukio lolote? 
Wakasema: Ndio, Muhammad bin Abdullah mwaminifu ametangaza unabii…”’

tabaqat ibn Saad, Juz. 1, Sehemu ya kwanza, uk. 9976:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Daud bin al-Haswin, amesema: “Abu Talib alipokwenda Sham, 
kwa mara ya kwanza alikwenda pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa ni mtoto wa 
miaka kumi na miwili. Msafara ulipofika Basra ukitokea Sham, hapo alikuwepo padri aliyekuwa akiitwa 
Buhayra alikuwa ndani ya jumba lake la utawa. Ulamaa wa Kikristo walikuwa wanapatikana ndani ya 
jumba hilo la utawa huku wakirithishana sinagogi hilo kutokana na habari walizokuwa wakizisoma ndani 
ya Kitabu. Ni mara nyingi tu walikuwa wakipita kwa Buhayra lakini hakuwa anawasemesha mpaka ka-
tika mwaka huu, ndipo alipowasemesha walipofika kwake, kwani walifikia eneo lililo karibu na sinagogi 
lake, eneo ambalo walikuwa wakifikia kabla ya mara hii kila walipopita hapo.

“Padri aliwatengenezea chakula kisha akawaalika. Hakika kilichomfanya awaalike ni kwamba, 
walipochomoza aliwaona wakiwa na wingu ambalo lilikuwa likimfunika Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) baina ya watu wote mpaka walipopumzika chini ya mti. Kisha akaliona wingu likiwa limeufunika 
mti huo, na alipoketi chini ya mti huo matawi ya mti huo yalijikusanya juu ya Mtume. Buhayra alipoona 
hayo alishuka kutoka katika jumba lake la utawa na akaamuru kiandaliwe chakula hicho. Kilipoletwa 
akatuma mjumbe akisema: ‘Hakika nimewaaandalia chakula enyi Makuraishi, na mimi napenda muhud-
hurie ninyi nyote wala msimuache yeyote kati yenu, si mdogo wala mkubwa, muungwana wala mtumwa, 
hakika mtakuwa mmenikirimu kwa kuitikia wito huu.’

“Mtu mmoja akasema: ‘Hakika wewe una jambo fulani ewe Buhyra usingeweza kututengenezea 
chakula hiki hivi hivi tu, una jambo gani leo?’ Akasema: ‘Hakika mimi nimetamani kuwakirimu na ninyi 
mna haki.’ Ndipo wakakusanyika kwake na wakamuacha Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) chini ya 
mti kati ya watu wote kutokana na udogo wake, kwani baina ya watu wote hakukuwa na mdogo kuliko 
yeye. Buhayra alipowaona jamaa hakuweza kuiona sifa anayoijua na iliyopo kwake. Akawa anawatazama 
jamaa bila kuona mawingu yakimfunika yeyote kati ya jamaa bali aliyaona yakiwa yamebaki juu ya 
75 Tabaqat Ibn Saad: Kutaja habari za Talha bin Abdullah.
76 Tabaqat Ibn Saad: Alama za unabbi zaonekana kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hata kabla ya kukabidhiwa wahyi.
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kichwa cha Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). Buhayra akasema: ‘Enyi Makuraishi! Asibaki yeyote 
miongoni mwenu bila kuja kula chakula changu.’ Wakasema: ‘Hakuna aliyebaki isipokuwa kijana mdogo 
ambaye ni mdogo zaidi katika msafara wao.’ Akasema: ‘Mwacheni aje kula chakula changu, ni ubaya 
ulioje ninyi kuhudhuria katika chakula changu huku mkiwa mmemwacha mtu ilhali naye namuona ni 
miongoni mwenu.’

“Jamaa wakasema: ‘Wallahi yeye ni mwenye nasaba adilifu kuliko sote, na yeye ni mtoto wa 
kaka yake na huyu – Yaani Abu Talib – na yeye anatokana na kizazi cha Abdul-Muttalib.’ Harith bin 
Abdul-Muttalib bin Abdu Manaf akasema: ‘Wallahi itakuwa ni mkosi kwetu kumuacha mtoto wa 
Abdul-Muttalib peke yake.’ Kisha akasimama akamfuata na kumkumbatia, alikwenda naye na aka-
keti naye mbele ya chakula huku mawingu yakitembea juu ya kichwa chake. Buhyra akawa anam-
chunguza kwa makini huku akichunguza vitu kadhaa ndani ya mwili wake akitaraji kuwa anaweza 
kupata baadhi ya sifa zake.

“Walipoondoka toka kwenye chakula, padri alisimama na kumfuata na kumwambia: ‘Ewe Ki-
jana, nakuomba kwa haki ya Lata na Uzza unipe habari za yale nitakayokuuliza.’ Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) akasema: ‘Usiniulize kwa Lata na Uzza, Wallahi hakuna kitu ninachokichukia 
kushinda masanamu hayo mawili.’ Padri akasema: ‘Basi kwa haki ya Mwenyezi Mungu nieleze 
habari ya yale nitakayokuuliza.’ Mtume akamwambia niulize ulilonalo. Basi akaanza kumuuliza 
kuhusu vitu kadhaa, kuanzia hali yake mpaka kulala kwake. Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alikuwa akimweleza na vikiafikiana na taarifa alizonazo. Kisha alianza kuchunguza macho yake, 
kisha akafunua mgongo wake na kuiona alama ya unabii baina ya mabega yake katika sifa ile ile ali-
yokuwa na taarifa nayo, hivyo akabusu eneo la alama. Makuraishi wakasema: ‘Hakika Muhammad 
ana hadhi mbele ya padri huyu.’

“Abu Talib akaingiwa na khofu juu ya mtoto wa kaka yake kutokana na yale aliyoyaona kwa pa-
dri, ndipo padri akamwambia Abu Talib:‘Mtoto huyu si wako.’Abu Talib akasema ni mwanangu. Padri 
akasema: ‘Si mtoto wako, kwani baba wa mtoto huyu hafai kuwa hai mpaka sasa.’Abu Talib akasema ni 
mtoto wa kaka yangu. Padri akamuuliza: ‘Baba yake amefanya nini?’ Akasema: ‘Amefariki akiwa angali 
mimba tumboni mwa mama yake.’ Padri akamuuliza: ‘Amefanya nini mama yake?’ Akasema:‘Amefariki 
hivi karibuni.’ Padri akasema: ‘Umesema kweli, rejea na mtoto wa kaka yako katika nchi yake na chu-
kua tahadhari kwa kumlinda dhidi ya Mayahudi, Wallahi laiti wakimuona na kutambua toka kwake yale 
niliyoyatambua watakula njama za kumuuwa, kwani hakika litakalokuwa kwa mtoto huyu wa kaka yako 
ni jambo kubwa ambalo limo ndani ya vitabu vyetu na tumelipokea kutoka kwa wazazi wetu. Na tambua 
kuwa hakika mimi nimeshatekeleza wajibu wangu wa kukunasihi.’

“Walipomaliza biashara zao aliondoka pamoja naye haraka, na tayari baadhi ya Mayahudi walikuwa 
wameshamuona Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na wametambua sifa zake na wakataka kumvamia 
na kumuuwa. Hivyo walikwenda kwa Nuhayra na wakamueleza nia yao lakini yeye aliwakataza na ku-
waambia: ‘Je mmepata sifa yake kwake?’ Wakasema ndiyo, akasema: ‘Basi hamna njia ya kumkana bali 
ni juu yenu kumsadikisha na kumuacha.’Abu Talib alirejea pamoja naye na hakuwahi tena kutoka naye 
katika safari yoyote kwa kukhofia wasije kumdhuru.”

nasema: Pia al-Khatib amepokea kwa muhtasari ndani ya Tarikh Baghdad Juz. 1, uk. 252, na ame-
sema humo: “Akaushika (Yaani Buhayra – mkono wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na kusema: 
‘Huyu ni Bwana wa walimwengu wote. Huyu ni Mtume wa Mola Mlezi wa walimwengu wote. Huyu 
katumwa na Mwenyezi Mungu kuwa rehema kwa walimwengu wote.”
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tabaqat ibn Saad, Juz. 1, Sehemu ya kwanza, uk. 8277:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Nafsiyyah binti Muniyyah – Dada wa Ya’ala bin Muniyyah – 
amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) alipofikisha umri wa miaka ishirini na tano, Abu 
Talib alimwambia: ‘Mimi ni mtu nisiyekuwa na mali na bila shaka hali imekuwa ngumu juu yetu, na 
huu ni msafara wa kibiashara wa jamaa zako na umewadia wakati wa kutoka kwenda Sham, na Khadija 
binti Khuwaylid huwatuma wanaume kutoka katika jamaa zako ili waende kumuuzia biashara yake, 
hivyo kama utakwenda kwake na kumtaka akukabidhi atafanya haraka kukukabidhi. Khadija akafikiwa 
na habari za mazungumzo ya ami yake kwake, hivyo akamtumia mjumbe kuhusu hilo na kumwambia: 
‘Mimi nitakulipa mara mbili ya ninavyowalipa watu wengine kutoka katika jamaa zako.’”

Baada ya hadithi hii, katika hadithi aliyofuata baada ya hadithi moja, Ibn Saad anasema:“Alitoka 
pamoja na mtumishi wa Khadija aliyeitwa Maysara, na ami zake wakawa wanawausia watu wa msafara 
juu ya mtoto wao. Mpaka wao wawili walipofika Basra wakitokea Sham, wakafikia chini ya kivuli cha 
mti, ndipo padri Nestori akasema: ‘Katu hawezi kufikia katika mti huu isipokuwa Nabii.’ Kisha akam-
wambia Maysara: ‘Je ana wekundu machoni mwake?’ Akasema, ndio na hauachani naye. Padri akasema: 
‘Yeye ni Nabii na ndio Nabii wa mwisho.’ Kisha aliuza bidhaa zake na ikatokea sintofahamu baina yake 
na mtu mmoja, ndipo mtu yule akamwambia: ‘Apa kwa Lata na Uzza.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu 
akasema: ‘Katu siwezi kuapa kwa majina hayo, hakika mimi naapa kwa jina lingine na si kwa hayo.’ 
Mtu yule akasema fanya utakavyo, kisha akamwambia Maysara: ‘Wallahi huyu ni Nabii ambaye mapadri 
wetu wamekuta sifa zake zimeandikwa ndani ya vitabu vyao.’

Kila hali ya hewa ilipokuwa ni joto kali, Maysara aliona Malaika wawili wakimkinga Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) dhidi ya jua kwa kumuwekea kivuli, nayote hayo Maysara aliyahifadhi, kana 
kwamba Mwenyezi Mungu aliweka upendo moyoni mwa Maysara wa kumpenda Mtume, hivyo alikuwa 
kama mtumwa wake. Waliuza bidhaa zao na wakapata faida mara mbili ya ile waliyokuwa wakipata.
Waliporejea na kufika Dhaharani, Maysara alimwambia Mtume: “Ewe Muhammad, nenda kwa Khadija 
na mweleze lile ambalo Mwenyezi Mungu amemfanyia kupitia wewe, hakika yeye atalitambua hilo kwa 
ajili yako.” Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikwenda mpaka akaingia Makka mchana adhuhuri 
huku Khadija akiwa katika kasri lake. Khadija akamuona Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa juu 
ya ngamia wake huku malaika wawili wakimkinga jua, akawaonesha wanawake wenzake nao wakastaa-
jabu.

Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliingia kwake na kumueleza faida waliyopata kupitia yeye, 
Khadija akafurahi, na Maysara alipoingia alimweleza yale aliyoyaona, Maysara akasema: “Niliyaona 
haya tangu tulipotoka Sham.” Na akamweleza yale aliyosema padriNestori, na yale aliyoyasema mtu 
mwingine walipopishana katika mauziano. Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuja na biashara 
yake na Khadija akapata faida mara mbili ya ile aliyokuwa akipata, hivyo naye akamlipa mara mbili ya 
makubaliano yao.

al-isabah, Juz. 1, Sehemu ya tatu, uk. 18178:

Amesema: al-Haythamiy bin Adiy amesema katika habari zake kutoka kwa Said bin al-Aas, amesema: 
Alipouwawa Abul-Aswi bin Said bin al-Aas siku ya Badri nilikuwa nikilelewa na ami yangu Aban bin 
Said bin al-Aas. Alitoka na kwenda Sham kibiashara na alikaa huko mwaka mzima kisha akarejea. Na 
yeye alikuwa mara nyingi akimtusi Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), hivyo jambo la kwanza alil-

77 Tabaqat Ibn Saad: Alama za unabbi zaonekana kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hata kabla ya kukabidhiwa wahyi.
78 al-Isabah: Herufi Bau, Kulia kwa padri, namba 783.
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ouliza kuhusu Mtume ilikuwa ni: “Muhammad kafanya nini?” Ami yangu Abdullah alimjibu: “Wallahi 
sasa ana nguvu kushinda alivyokuwa na amekuwa juu zaidi.” Aban akakaa kimya bila kumtusi kama al-
ivyokuwa akimtusi, kisha alitengeneza chakula na kuwaalika matajiri wa Bani Umaiyyah na kuwaambia: 

“Mimi nilikuwa katika kijiji kimoja, nikamuona humo Padri mmoja anayeitwa Bukau. Ana miaka 
arubaini hajateremka aridhini, siku hiyo aliteremka na ndipo watu wakawa wanamtazama. Nikamwam-
bia mimi nina haja binafsi, akanichukua faragha, nikamwambia: ‘Hakika mimi ni Mkuraishi, na hakika 
kuna mtu mmoja kati yetu anadai kuwa eti Allah kamtuma kuwa Mtume.’ Akaniambia jina lake anaitwa 
nani? Nikamwambia anaitwa Muhammad. Akaniuliza ana muda gani tangu ameanza kudai utume? Nika-
mwambia ni tangu miaka ishirini iliyopita. Akasema je nikutajie sifa zake? Nikasema ndiyo, basi alianza 
kutoa sifa zake na hakukosea chochote katika sifa zake, kisha akaniambia: ‘Wallahi yeye ndio Nabii wa 
ummah huu, Wallahi lazima atashinda.’ Kisha akaingia hekaluni kwake na kuniambia: “Mfikishie salamu 
zangu.” Na hiyo ilikuwa zama za Hudaibiyah.

Maj’mauz-zawa’id ya al-haythamiy, Juz. 8, uk. 23179:

Amesema: Imepokewa kutoka kwa Abu Sufiyan bin Harbu kuwa Umaiyyah bin Abus-Swalti alikuwa 
pamoja naye huko Ghaza, amesema: Tulipofunga mlango alisema: “Ewe Abu Sufiyan..” -Aliendelea kue-
leza mpaka akasema: “Akasema: Hakika mimi nilikuwa naona ndani ya vitabu vyangu kuwa kuna Nabii 
atatumwa kutoka katika Eneo letu Takatifu, hivyo nilikuwa nadhani bali nilikuwa sina shaka kuwa Nabii 
huyo ni mimi. Lakini nilipowadadisi wenye elimu niligundua kuwa atatokana na watoto wa Abdu Manaf, 
nilipochunguza kwa watoto wa Abdu Manaf sikupata hata mmoja anayefaa kwa jambo hili isipokuwa 
Ut’bah bin Rabiah. Lakini aliponitajia nasaba yake niligundua kuwa Nabii huyo si yeye kwani amesha-
vuka miaka arubaini bila kupewa wahyi.”

Abu Sufiyan anasema: “Dahari ikapiga pigo lake na hatimaye wahyi ukafunuliwa kwa Mtume wa 
Mwenyezi Mungu, ndipo nikatoka na msafara wa Makuraishi kuelekea Yemen kibiashara, nikapita kwa 
Umaiyyah bin Abus-Swalti, nikamwambia kama mwenye kumdhihaki: ‘Ewe Umaiyyah amedhihiri Nabii 
ambaye ulikuwa ukimsubiri.’ Akasema: ‘Ndio yeye ni haki tupu mfuate.’ Nikamwambia: Ni kitu gani 
chakuzuia wewe kumfuata? Akasema: ‘Nawaonea aibu watu wa Thaqifu, mimi nilikuwa nawasimulia 
kuwa Nabii huyo ni mimi, kisha leo wanione namfuata kijana kutoka kizazi cha Abdu Manaf.’ Kisha 
Umaiyyah akasema: Ee Abu Sufiyan, ukithubutu kumpinga nitakuona umefungwa kama anavyofungwa 
ndama kisha utapelekwa kwake na yeye atakuhukumu atakavyo.”’

Al-Haythamiy amesema: Kaipokea Tabaraniy.

Maj’mauz-zawa’id ya al-haythamiy, Juz. 8, uk. 23280:

Amesema: Imepokea kutoka kwa Jubairi bin Muti’imu amesema: Nilikuwa nachukizwa na maudhi ya 
Makuraishi waliyokuwa wanamfanyia Mtukufu Mtume (saww). Nilipodhani kuwa watamuuwa, nilitoka 
na kwenda hadi katika moja ya hekalu, na wanahekalu lile walitoka na kwenda kumwambia kiongozi 
wao, akawaambia: “Mtimizieni haki yake anayostahiki ambayo ni kukaa hapo siku tatu.” Walipomuona 
hajaondoka walikwenda tena kwa kiongozi wao na kumweleza, akasema: “Mwambieni: Tumeshakutimi-
zia haki yako uliyostahiki, hivyo kama ulikuwa na uchovu tayari uchovu wako umekwisha, na kama 
ulikuwa ni mwenye kuendelea na safari basi umeshawadia muda wa kuendea unakokwenda, na kama ni 
mfanyabiashara basi umeshawadia muda wa kutoka na kwenda katika biashara yako.”

79 Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Taarifa walizokuwa nazo Mayahudi kuhusu unabii wake (saww).
80 Maj’mauz-Zawaid Waman’baul-Fawaid: Taarifa walizokuwa nazo Mayahudi kuhusu unabii wake (saww).
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Akasema: “Mimi si mwenye kuendelea na safari wala si mfanyabiashara wala si mwenye uchovu.” 
Basi wakatoka na kwenda kumwambia kiongozi wao, akasema: “Basi yeye ana jambo hebu muulizeni 
ni jambo gani alilonalo?” Basi wakamfuata na kumuuliza, akasema: “Wallahi sina lolote isipokuwa ni 
kwamba katika mji wa Ibrahim mtoto wa ami yangu anadai eti yeye ni Nabii, na jamaa zake wanamtendea 
maudhi hivyo nimetoka ili nisiweze kushuhudia maudhi hayo.” Wakatoka na kwenda kumweleza kion-
gozi wao kauli niliyosema, akasema: “Mleteni,” nilikwenda kwake na nikamsimulia kisa changu.

Akasema: “Je unaogopa kwamba wataweza kumuuwa?” Nikasema ndio, akasema: “Je unaweza kuli-
tambua umbile lake kama utaona picha yake ya kuchorwa?” Nikasema ni hivi karibuni tu tangu nimuone 
kwa mara ya mwisho. Ndipo akanionyesha picha kadhaa za kuchora zilizokuwa zimefunikwa, akawa 
ananifunulia picha moja baada ya nyingine huku akiniuuliza je unamjua huyu? Na mimi namjibu simjui, 
mpaka alipofunua picha fulani iliyokuwa imefunikwa, nikasema: Sijaona kitu chenye kushabihiana na 
kitu kingine kushinda picha hii ilivyoshabihiana na yeye, urefu huu na mwili huu nikama wa kwake na 
pia upana uliyopo baina ya mabega yake. 

Akasema: “Je unaogopa wasije kumuuwa?” Nikasema: Nadhani watakuwa tayari wameshamaliza 
kumuuwa. Akasema: “Wallahi hawawezi kumuuwa na hakika atamuuwa kila atakayethubutu kutaka ku-
muuwa, na hakika yeye ni Nabii na Mwenyezi Mungu atampa ushindi, tangu sasa umekuwa na haki ya 
wajibu kutoka kwetu, hivyo ishi hapa kadiri utakavyo na lingania utakalo.” – Al-Haythamiy amesema: 
Kaipokea Tabaraniyy.

MlanGo unaozunGuMzia kuWa MtukuFu MtuME (SaWW)  
alitEuliWa kuWa MtuME katika kaRnE BoRa kuShinda 

zotE, na aliPotEuliWa MaJini WaliFukuzWa

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 2, uk. 37381:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kwamba Mtukufu Mtume (saww) alisema: “Nili-
teuliwa kuwa Mtume katika karne bora kushinda karne zote za wana wa Adam, ilipita karne moja baada 
ya nyingine mpaka nilipoteuliwa kuwa Mtume katika karne niliyokuwemo.”

tabaqat ibn Saad, Juz. 1, Sehemu ya kwanza, uk. 11082:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: “Alipopewa utume Muhammad (saww) 
majini walifukuzwa na wakatupiwa vimondo, na kabla ya hapo walikuwa wakisikiliza, kila kabila kati 
ya makabila ya majini lilikuwa na makao wanayoketi kusikiliza. Watu wa kwanza walioshtushwa na hali 
hiyo ni watu wa Twaifu, hivyo wakaanza kuchinja wanyama wa sadaka kwa ajili ya miungu yao. Aliyeku-
wa na kondoo au ngamia alichinja kila siku, mpaka mali zao zikakaribia kutoweka. Ndipo wakakatazana 
na kuambizana: ‘Hivi hamuoni kuwa hali ya mbingu ingali kama ilivyokuwa hakuna chochote kilicho-
badilika?’ Ibilisi akasema: ‘Hili ni jambo lililotokea aridhini, hivyo nileteeni udongo kutoka kila pande 
ya ardhi.’ Basi alikuwa akiletewa udongo anaunusa na kuutupa, mpaka alipoletewa udongo wa Tuhamah, 
aliunusa na kusema: Ni hapa..

81 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal, Musnad ya Abuhuraira, Hadithi ya 8640.
82 Tabaqat Ibn Saad: Alama za unabbi zaonekana kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hata kabla ya kukabidhiwa wahyi.
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MlanGo unaozunGuMzia kuaMini kWa an-naJaShi Pindi 
MtukuFu MtuME (SaWW) aliPoWaPElEka  

Baadhi Ya WaiSlaMu kWakE

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 1, uk. 46183:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Mas’ud kuwa amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alitupeleka kwa an-Najashi tukiwa ni wanaume themanini.”Walikuwemo Abdullah bin Mas’ud, Ja’far, 
Abdullah bin Arfatwah, Uthman bin Madh’un na Abu Musa. Walipofika kwa an-Najashi Makuraishi wal-
imtuma Amru bin al-Aas na Ammarah bin Walidi wakiwa na zawadi.Walipoingia kwa an-Najashi walisu-
judu mbele yake kisha wakafanya haraka kusimama kuliani na kushotoni kwake, kisha wakamwambia: 
‘Hakika kuna kundi la watoto wa ami yetu wamekimbilia katika ardhi yako, hawatutaki sisi na mila yetu.’ 
Akawauliza wako wapi? Wakasema: ‘Wapo katika ardhi yako, tuma mtu akawalete.’

“An-Najashi akamtuma mtu kwao, Ja’far akasema: ‘Mimi nitakuwa ndiye msemaji wenu leo.’ Basi 
wakamfuata na alipoingia alitoa salamu bila kusujudu, wakamwambia: ‘Kwa nini humsujudii Mfalme?’ 
Akasema: “Hakika sisi hatusujudu isipokuwa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Mtukufu.’ Akasema: ‘Kwa 
nini?’ Akajibu: ‘Hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu ametuletea Mtume Wake, na yeye ametuamuru 
tusimsujudie yeyote isipokuwa Mwenyezi Mungu, na ametuamuru kuswali na kutoa zaka.’

“Amru bin al-Aas akasema: ‘Hakika wao wanakukhalifu kuhusu Isa bin Mariyam.’ Akasema: ‘Mnas-
ema nini kuhusu Isa bin Mariyam na mama yake?’ Wakasema: ‘Tunasema kama alivyosema Mwenyezi 
Mungu Mtukufu: Yeye ni neno la Mwenyezi Mungu na roho yake, aliliweka neno hilo kwa bikira mtawa 
ambaye hakuguswa na mtu.’ An-Najashi alinyanyua fimbo yake kutoka aridhini na kusema: ‘Enyi watu 
wa Habasha (Ethiopia), makasisi na mapadri! Wallahi hawajaongeza chochote katika yale tunayoyaami-
ni, bali yanalingana na haya. Karibuni sana, ninyi na wale mliokuja nao kutoka kwake (kwa Mtume), 
nashahidia hakika yeye ni Mtume wa Mwenyezi Mungu, hakika yeye anapatikana katika Injili na yeye 
ndiye Mtume ambaye alibashiriwa na Isa bin Mariyam. Ishini mtakavyo, wallahi kama si ufalme nilionao 
ningekwenda kwake ili niwe mbebaji wa viatu vyake na msafishaji wa nyayo zake.’

“Kisha aliamuru ziletwe zile zawadi na akazirudisha kwao (kwa Amru bin al-Aas na jamaa yake), 
kisha Abdullah bin Mas’udi aliharakisha kurudi Makka kiasi kwamba aliweza kuidiriki vita ya Badri. Na 
alidai kuwa Mtukufu Mtume (saww) alimuombea maghufira an-Najashi pindi alipopata habari za kufariki 
kwake.”

83 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal, Musnad ya Abdullah bin Mas’ud, Hadithi ya 4386.
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MlanGo unaozunGuMzia kuWa MtukuFu MtuME (SaWW) 
ndiYE BWana Wa Wana Wa adaM, haBaBi Wa MWEnYEzi  

MunGu kuShinda WotE, khalili Wa MWEnYEzi MunGu na  
aPEndWaYE zaidi na MWEnYEzi MunGu na ndiYE MBoRa  

zaidi kuliko Wao MBElE Ya MWEnYEzi MunGu

Sahih Muslim, kitabu cha fadhila, Mlango wa ubora wa nabii wetu juu ya viumbe wote:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alisema: ‘Mimi ni bwana wa watoto wa Adam Siku ya Kiyama, na ndiye mtu wa kwanza atakayefufuliwa 
toka kaburini, wa kwanza atakayepewa nafasi ya uombezi na wa kwanza atakayekubaliwa uombezi.”’

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 19584:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Said, amesema: “Mimi ni bwana wa watoto wa Adam Siku ya 
Kiyama na si fakhari, na mikononi mwangu kutakuwa na bendera ya himidi na si fakhari. Na hakutakuwa 
na Nabii yeyote siku hiyo, kuanzia Adam na wengineo, isipokuwa atakuwa chini ya bendera yangu, na 
mimi ndiye mtu wa kwanza atakayefufuliwa toka kaburini, nasi fahari.”’

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 28385:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas amesema: “Baadhi ya watu miongoni mwa Masahaba 
wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) walikaa wakimsubiri yeye. Punde akatoka mpaka akawa ka-
ribu nao, akawasikia wakikumbushana, akasikia mazungumzo yao, mmoja wao alisema: ‘Ajabu iliyoje! 
Hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu alijichagulia khalili kutoka kwa viumbe wake, akamchagua Ibrahim 
kuwa khalili.’ Mwingine akasema: ‘La ajabu zaidi ni jinsi alivyozungumza na Musa.’ Mwingine akasema: 
‘Issa ni neno la Mwenyezi Mungu na roho yake.’ Mwingine akasema: ‘Adam aliteuliwa na Mwenyezi 
Mungu.’ Ndipo Mtume akatoka na kuwatolea salamu na kuwaambia:

“’Nimesikia maneno yenu na kustaajabishwa kwenu, kwamba Ibrahim ni khalili wa Mwenyezi Mun-
gu, na ndivyo ilivyo. Na Musa ni mtu aliyeongea na Mwenyezi Mungu, na ndivyo ilivyo. Na Isa ni roho 
wa Mwenyezi Mungu na neno lake, na ndivyo ilivyo. Na Adam ni mteule wa Mwenyezi Mungu, na ndi-
vyo ilivyo. Fahamuni kuwa na mimi ni hababi wa Mwenyezi Mungu na si fakhari, na mimi ndiye mbebaji 
wa bendera ya himidi Siku ya Kiyama na si fakhari, na mimi ndiye mtu wa kwanza atakayepewa nafasi ya 
uombezi na wa kwanza atakayekubaliwa uombezi Siku ya Kiyama na si fakhari, na mimi ndiye mtu wa 
kwanza atakayetikisa kengele ya mlango wa pepo, Mwenyezi Mungu atanifungulia na nitaingia nikiwa 
pamoja na waumini mafakiri, na si fakhari. Na mimi ndiye mbora kushinda watu wote wa kwanza na wa 
mwisho na si fakhari.”

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 10486:

Kwa mujibu wa lafudhi yake Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: “Alimchagua Ibrahim kuwa 
khalili wake, na Musa kuwa mtu aliyeongea naye, na mimi amenichagua kuwa hababi wake, kisha alise-

84 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha fadhila, Mlango wa fadhila za Mtukufu Mtume (saww), Hadithi ya 3615.
85 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha fadhila, Mlango wa fadhila za Mtukufu Mtume (saww), Hadithi ya 3616.
86 Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila, fadhila mbalimbali na nasaba yake (saww), Hadithi ya 31893. 
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ma: ‘Naapa kwa nguvu na utukufu Wangu, hakika nitamchagua hababi Wangu kabla ya khalili Wangu na 
kabla ya aliyeongea na Mimi.’”

Amesema: Ameiandika al-Bayhaqiy katika matawi ya imani kutoka kwa Abu Huraira.

Faydhul-Qadir Juz. 4, uk. 49987:

Kwa mujibu wa lafudhi yake Jibril alisema: “Nimezunguka Magharibi na Mashariki na sijampata mtu 
aliye mbora kushinda Muhammad (saww). Na nimezunguka Magharibi na Mashariki na sijapata kizazi 
cha mwanaume kilicho bora kushinda kizazi cha Hashim.”Amesema: Ameiandika al-Hakim katikaal-
Kuna, na ameiandika Ibn Asakir kutoka kwa Aisha.

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 1, uk.39588:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Muammar kuhusu kauli ya Mwenyezi Mungu: “na akamfanya 
Ibrahim kuwa khalili.” Amesema: Abdullah bin Umayr alinipa habari kutoka kwa Khalid bin Rabi’y, 
kutoka kwa IbnMas’ud, kuwa alisema: “Hakika Mwenyezi Mungu alimteua rafiki yenu kuwa khalili, 
yaani Muhammad (saww).”

taarikh Baghdad Juz. 12, uk. 30189: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah kuwa alisema: “Hakika Mwenyezi Mungu alimchagua 
Ibrahim kuwa khalili Wake, na hakika rafiki yenu ni khalili wa Mwenyezi Mungu, na hakika Muham-
mad (saww) ndiye bwana wa wana wa Adam Siku ya Kiyama.” Kisha alisoma Aya: “na amka usiku 
kwa ibada; ni ziada ya sunnah khasa kwako wewe. huenda Mola Wako Mlezi akakunyanyua cheo 
kinachosifika.”

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 10490:

Kwa mujibu wa lafudhi yake ni: “Hakika Mwenyezi Mungu amenichagua kuwa khalili.” – Amesema: 
Ameiandika al-Hakim ndani ya al-Mustadrak kutoka kwa Jundubi.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 11491:

Kwa mujibu wa lafudhi yake ni: Adam alipotenda kosa alisema: “Ewe Mola! Nakuomba kwa haki ya Mu-
hammad uweze kunisamehe.” Mwenyezi Mungu akamwambia: “Umemjuaje Muhammad wakati bado 
sijamuumba?” Akasema: “Ewe Mola! Kwa sababu uliponiumba kwa mikono yako na kunipulizia roho 
yako ulinyanyua kichwa changu, nikaziona nguzo za Arshi yako zikiwa zimeandikwa: ‘Hapana mungu 
isipokuwa Allah, na Muhammad ni Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ Nikatambua kuwa hakika wewe hu-
jaunga jina lako isipokuwa katika jina la kiumbe umpendaye zaidi kushinda wote.” Mwenyezi Mungu 
Mtukufu akasema: “Umesema kweli ewe Adam, hakika yeye ndio kiumbe nimpendaye zaidi kushinda 
vyote, na kwakuwa umeniomba kwa haki yake basi nimeshakusamehe na laiti kama si Muhammad ni-
singekuumba.” – Amesema: Ameiandika Abu Daud at-Twayalasiy, Said bin Mansuri, Abu Na’im, al-
Hakim, al-Bayhaqiy na Ibn Asakir, kutoka kwa Ibn Umar.

87 Faydhul-Qadir: Herufi Qaf, Hadithi ya 6074.
88 
89 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Aqil bin as-Swamit Abul-Qasim, Namba 6746. 
90 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal, Musnad ya Abdullah bin Mas’ud, Hadithi ya 3741.
91 Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila, fadhila mbalimbali na nasaba yake (saww), Hadithi ya 31952. 
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Faydhul-Qadir Juz. 4, uk. 10792:

Kwa mujibu wa lafudhi yake ni: Malaika alinitolea salamu kisha akaniambia: “Nimeendelea kumuom-
ba Mola Wangu Mtukufu anipe ruhusa ya kukutana na wewe, mpaka muda huu ndio kanipa idhini, na 
hakika mimi nakubashiria kuwa hakuna mtu aliye mbora mbele ya Mwenyezi Mungu kushinda wewe.” 
– Amesema: Ameiandika Ibn Asakir.

Sunanud-daramiy Juz. 1, uk. 2693:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alise-
ma: “Mimi ndiye nitakuwa mtu wa kwanza kufufuliwa, na mimi ndiye nitakuwa kiongozi wao wataka-
pokusanywa, na mimi ndiye nitakuwa msemaji wao watakaponyamaza, na mimi ndiye nitakuwa mu-
ombezi wao atakapohesabiwa, na mimi ndiye nitakayewabashiria watakapokata tamaa. Hakika heshima 
na ufunguo siku hiyo vitakuwa mikononi mwangu, na mimi ndiye mbora mbele ya Mola Wangu kushinda 
wana wote wa Adam, nitazungukwa na watumishi elfu moja kana kwamba yai lililofichwa au lulu iliyo-
hifadhiwa.”

nasema: Na hili limetangulia katika mlango wa pili katika yale aliyoyataja As-Suyutiy katika ad-
Darul-Manthur kutoka katika hadithi ya Ibn Abbas, katika hadithi hii kuna maelezo: “Na mimi ndiye 
mchamungu zaidi kushinda wana wote wa Adam na mbora wao mbele ya Mwenyezi Mungu kushinda 
wote, na si fahari.” Rejea huko.

MlanGo unaozunGuMzia kuWa MtukuFu MtuME  
aliPEWa Vitu Vitano aMBaVYo hakuna YEYotE  

aliYEPEWa kaBla YakE, na kWa Vitu Sita akaWaShinda 
ManaBii WotE kWa uBoRa

Sahih Bukhari: kitabu cha tayamamu, hadithi ya pili:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Abdullah kwamba Mtukufu Mtume (saww) alisema: 
“Nimepewa vitu vitano ambavyo hajapewa yeyote kabla yangu: Nilisalimishwa na woga mwendo wa 
mwezi mzima, nimefanyiwa ardhi kuwa ni sehemu ya kusujudia na kujitoharishia, hivyo mtu yeyote 
kutoka katika ummah wangu akifikiwa na wakati wa Swala aswali, nimehalalishiwa ngawira na hakuna 
yeyote aliyehalalishiwa kabla yangu, nimepewa uombezi, na Nabii alikuwa akitumwa kwa jamaa zake tu, 
lakini mimi nimetumwa kwa watu wote.”

Sahih Muslim: kitabu kinachozungumzia sehemu ya kusujudia, hadithi ya saba:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa Mtukufu Mtume (saww) alisema: “Nimefanywa 
bora kushinda Manabii wote kwa mambo sita: Nimepewa jumuisho la maneno, nilisalimishwa na woga, 
nimehalalishiwa ngawira, nimefanyiwa ardhi kuwa ni sehemu ya kusujudia na kujitoharishia, nimetumwa 
kwa viumbe wote na mimi ndio mwisho wa Manabii.”

92 Faydhul-Qadir: Herufi Sin, Hadithi ya 4698. 
93 Sunanud-Daramiy: Mlango wa fadhila alizopewa Mtukufu Mtume (saww), Hadithi ya 48.
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Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 1, uk. 98:94

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ali bin Abu Talib (as) kuwa alisema: Mtukufu Mtume (saww) alise-
ma: “Nimepewa mambo ambayo hakuna Nabii yeyote aliyepewa zaidi yangu.” Tukasema: Ewe Mtukufu 
Mtume (saww) ni mambo gani hayo? Akasema: “Nimesalimishwa na woga, nimepewa funguo za ardhi, 
nimepewa jina Ahmad, nimefanyiwa ardhi kuwa ni sehemu ya kusujudia na kujitoharishia, na umma 
wangu umefanywa umma bora kushinda zote.”

Mushkilatul-athar Juz. 2, uk. 26395: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Mujahidul-Makkiy, kutoka kwa Abu Huraira, amesema: “Tulikuwa 
tukimlinda Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) katika vita moja. Usiku mmoja nilikwenda se-
hemu ambayoMtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa amelala, lakini sikumkuta Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) sehemu yake ya kulala, nikadhania kuwa Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) ameamka kuswali, nikatazama kulia na kushoto na ndipo nikamuona Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) amesimama katika mti akiswali. Nilipokimbilia upande wake ni-
kamkuta mtu mwingine naye katoka akimtafuta kama mimi, ndipo tukasimama mimi na mtu huyo nyuma 
ya Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na tukaswali Swala ya Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww).

“Aliswali kadiri Mwenyezi Mungu alivyotaka aswali, na alipofika katikati ya Swala yake alisujudu 
sijda ambayo tulidhani kuwa amefariki, tukamkimbilia na tukaketi mbele yake nikiwa mimi na rafiki 
yangu, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akatuuliza nasi tukamuuliza, kisha akasema: ‘Je 
kuna chochote ambacho hamjakifuata katika Swala yangu hii ya usiku?’ Tukasema: Ndiyo ewe Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), kwani umesujudu katikati ya Swala yako sijda ndefu hadi tukad-
hani kuwa umefishwa. 

“Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Hakika mimi nimepewa vitu vitano am-
bavyo hakuna yeyote aliyepewa kabla yangu: Hakika mimi nimetumwa kwa watu wote, wekundu na 
weusi, ilihali kila Nabii wa kabla yangu alikuwa akitumwa kwa watu wa nyumbani kwake au kwa watu 
wa kijiji chake. Na nimesalimishwa na woga wa kumuogopa adui yangu mwendo wa mwezi mzima ujao 
na wa mwezi mzima uliopita. Nimehalalishiwa ngawira na khumsi na hakuhalalishiwa Nabii yeyote kabla 
yangu, bali ilikuwa inachukuliwa na kuwekwa sehemu na kisha inateremkiwa na moto kutoka mbingu 
mchana kweupe na kuteketezwa na moto huo. Na nimefanyiwa ardhi kuwa ni sehemu ya kusujudia na 
kujitoharishia, naswali popote Swala inaponikuta. Na nimepewa nafasi ya maombi lakini nimeyaweka 
akiba ili yawe uombezi kwa ummah wangu Siku ya Kiyama.’”

Mujahidu amesema: Abu Huraira alisema: “Rafiki yangualikuwa mbora kunishinda mimi, na nimesa-
hau mwisho wakauli yaMtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww): “Nataraji uombezi wangu utam-
pata yule asiyemshirikisha Mwenyezi Mungu na chochote katika ummah wangu.”

94 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal, Musnad ya Ali bin Abu Talib, Hadithi ya 865
95 Mushkilatul-Athar: Mlango unaozungumziwa matatizo yaliyopokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kwa mujibu wa 

kauli yake.
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MlanGo unaozunGuMzia kuWa 
hakika MtukuFu MtuME (SaWW) ni BWana  

Wa ManaBii na iMaMu Wao, na Wao WanaMWaMini

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 2, uk. 54696:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira, amesema: “Mabwana wa Manabii ni watano, na Mu-
hammad (saww) ndio bwana wa hao watano: Nuhu, Ibrahim, Musa, Isa na Muhammad (saww).

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 10897:

Kwa mujibu wa lafudhi yake ni: “Mimi ni bwana wa Mitume watakapofufuliwa, ni kinara wao wataka-
pokusanywa, ni mbashiri wao watakapokata tamaa, ni imamu wao watakaposujudu, na mimi ndiye ata-
kayeketi karibu zaidi na Mwenyezi Mungu watakapokusanyika, nitaongea na atanisadikisha, nitauombea 
ummah wangu na atanikubalia, nitamuomba na atanipa.”Amesema: Ameiandika Ibn an-Najari.

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 2, uk. 61498:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Mwenyezi Mungu alimfunulia Nabii Isa 
(as): ‘Ewe Isa mwamini Muhammad, na mwamuru yeyote atakayemdiriki kati ya watu wa ummah wako 
amwamini, kwani kama si Muhammad nisingemuumba Adam, na kama si Muhammad nisingeumba 
pepo na moto. Na hakika niliumba Arshi juu ya maji ikawa inachezacheza, ikaandikwa: ‘Hapana mungu 
isipokuwa Allah na Muhammad ni Mtume wa Allah’ ikatulia.”

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 2, uk. 61799:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik, amesema: “Tulikuwa pamoja na Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) katika safari, tukashuka sehemu na ghafla tukamsikia mtu bondeni akisema: ‘Ewe 
Mwenyezi Mungu nijaalie miongoni mwa ummah wa Muhammad uliorehemiwa, uliosamehewa na we-
nye thawabu.’ Nilipochungulia bondeni nikamuona mtu ambaye urefu wake ni zaidi ya dhiraa mia tatu, 
akaniambia: ‘Wewe ni nani?’ Nikamwambia: ‘Mimi ni Anas bin Malik mtumishi wa Mtume wa Mwenye-
zi Mungu (saww).’ Akaniambia: ‘Yeye yuko wapi?’ Nikamwambia: Anasikia maneno yako. Akasema: 
‘Nenda kamfikishie salamu kutoka kwangu na mwambie: Ndugu yako Ilyasa anakutolea salamu.’

“Nilikwenda kwa Mtukufu Mtume na nikamweleza habari husika, na yeye alikuja akakutana naye 
na wakakumbatiana na kumtolea salamu, kisha walikaa na wakazungumza, Ilyasa akamwambia: ‘Ewe 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hakika mimi nakula mara moja kwa mwaka, na leo ndio siku ya 
kula kwangu hivyo tule mimi na wewe.’ Ikawateremkia meza ya chakula kutoka mbinguni ikiwa na 
mikate na chewa, wakala na wakanipa nami na tukaswali Laasiri, kisha alimuaga na kisha nikamuona 
akipita mawinguni mbinguni.”

96 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha historia, Mlango unaosema mabwana wa Manabii ni watano na Muhammad ndio bwana wa hao 
watano.

97 Kitabu cha fadhila, fadhila mbalimbali, Hadithi ya 32043.
98 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha historia, Mlango unaosema kuwa Mtukufu Mtume (saww) alikuwa mkarimu kushinda upepo.
99 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha historia, Mlango unaozungumzia Ilyasa alivyokutana na Mtukufu Mtume. 
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Sunanud-daramiy Juz. 1, uk. 115100:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir kwamba Umar bin al-Khattab alimpelekea Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) nakala ya Taurati, akasema: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hii ni naka-
la ya Taurati.” Lakini Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikaa kimya, na akaanza kuisoma huku uso 
wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ukibadilika. Abu Bakr akasema: “Wakulilie wanawake, unaona 
jinsi uso wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ulivyobadilika?” Umar akautazama uso wa Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) na kusema: “Najikinga kwa Mwenyezi Mungu kutokana na ghadhabu ya 
Mtume Wake, tumeridhia kuwa Allah ndio Mola Wetu, Uislamu ndio dini yetu na Muhammad ndio Nabii 
wetu.” Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Naapa kwa yule ambaye nafsi ya Muhammad 
imo mikononi Mwake, Wallahi kama atawadhihirikia Musa na ninyi mkamfuata na kuniacha mtakuwa 
mmepotea mbali na njia ya sawa, kama angekuwa hai na akaudiriki unabii wangu angenifuata.”

MlanGo unaozunGuMzia kuWa MtukuFu MtuME (SaWW) ndiYE 
naBii MWEnYE WaFuaSi WEnGi kuShinda ManaBii WotE

Sahih Muslim: kitabu cha imani, Mlango wa kauli ya Mtukufu Mtume (saww): Mimi ndiye mtu 
wa kwanza atakayewaombea watu peponi:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
amesema: ‘Mimi ndiye Nabii mwenye wafuasi wengi Siku ya Kiyama, na ndiye mtu wa kwanza atakaye-
gonga mlango wa pepo.’”

Sahih Muslim: 

Amepokea hadithi katika mlango uliotangulia, kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa alisema: “Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Mimi ndiye mtu wa kwanza atakayewaombea watu peponi, na 
mimi ndiye Nabii mwenye wafuasi wengi.’”

Sahih Muslim:

Amepokea hadithi katika mlango uliotangulia, kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa alisema: “Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Mimi ndiye mtu wa kwanza atakayewaombea watu peponi, haku-
na Nabii aliyesadikishwa kama nilivyosadikishwa, kwani katika Manabii yupo ambaye hakusadikishwa 
isipokuwa na mtu mmoja.’”

MlanGo unaozunGuMzia kuWa MtukuFu MtuME (SaWW) 
ndiYE MWiSho Wa ManaBii

Sahih Bukhari: kitabu kinachozungumzia mwanzo wa uumbaji, Mlango wa mwisho wa Manabii:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alisema: “Hakika mfano wangu na mfano wa Manabii waliopita kabla yangu ni mfano wa mtu aliyejenga 

100 Sunanud-Daramiy:
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nyumba, akaipamba na kuipendezesha isipokuwa sehemu ya tofali moja pembeni, watu wanapoizunguka 
nyumba hiyo huwavutia na husema: ‘Kama ungeweka tofali hili ingependeza zaidi.’ Mimi ndiye tofali 
hilo, mimi ndio mwisho wa Manabii.”

Sahih Muslim: kitabu cha fadhila, Mlango unaozungumiza kuwa yeye (saww) ndiye mwisho wa 
Manabii:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir, kutoka kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
amesema: “Mfano wangu na mfano wa Manabii ni mfano wa mtu aliyejenga nyumba akaikamilisha na 
kuitimiza isipokuwa sehemu ya tofali moja, watu wakawa wanaingia ndani ya nyumba hiyo na inawavu-
tia huku wakisema: ‘Kama si sehemu hii ya tofali ingependeza zaidi.’ Mimi ndiye sehemu hiyo ya tofali 
nimekuja na nimehitimisha idadi ya Manabii.”

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 5, uk. 396101:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Hudhayfa kwamba Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alisema: “Katika ummah wangu kuna waongo madajali ishirini na saba, wane kati yao ni wanawake, na 
hakika mimi ndiye Nabii wa mwisho hakuna Nabii baada yangu.”

MlanGo unaozunGuMzia kuWa 
MtukuFu MtuME (SaWW) huona hadi  

 Sahih Bukhari: kitabu cha Swala, Mlango unaosema adhama ya imamu wa watu ni katika 
kutimiza Swala:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alisema: “Je mnaona kibla changu hapa? Wallahi haufichikani kwangu unyenyekevu wenu wala rukuu 
zenu, hakika mimi nawaona ninyi kwa nyuma ya mgongo wangu.”

Sahih Bukhari: Mlango uliotangulia:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik, amesema: “Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alituswalisha Swala kisha akapanda mimbarini na akasema kuhusu – Swala na rukuu: ‘Hakika 
mimi nawaona kwa nyuma ya mgongo wangu kama ninavyowaona kwa mbele.’”

Sahih Bukhari: Mlango unaozungumzia kunyoosha safu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas, amesema: “Ilisimamishwa Swala na ndipo Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) akatugeukia kwa uso wake na kusema: ‘Pangeni safu zenu na zinyoosheni, 
hakika mimi nawaoneni kwa nyuma ya mgongo wangu.”’

Sahih Muslim: kitabu cha Swala, Mlango unaoamrisha kuisali vizuriSwala:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa amesema: “Siku moja Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) alituswalisha kisha akageuka na kusema: ‘Ewe fulani kwa nini huiswali vizuri 
Swala yako? Kwa nini mwenye kuswali asichunguze jinsi gani anavyoswali? Hakika anajiswalia mwe-
nyewe, na hakika mimi Wallahi namuona aliye nyuma yangu kama ninavyomuona aliye mbele yangu.”’

Sahih Muslim: Mlango unaokataza kumtangulia imamu:
101 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal, Hadithi ya Hudhayfah bin al-Yaman, Hadithi ya 22849.
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Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas, amesema: “Siku moja Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alituswalisha, alipomaliza Swala alitugeukia kwa uso wake na kusema: ‘Enyi watu! Haki-
ka mimi ni Imamu wenu hivyo msinitangulie katika rukuu wala sijda wala kisimamo wala kuondoka, 
hakika mimi nawaoneni kwa mbele na kwa nyuma.’ Kisha akasema: ‘Naapa kwa ambaye nafsi ya Mu-
hammad imo mikononi Mwake, lau mngekuwa mna uwezo wa kuona yale ninayoyaona basi mngecheka 
kidogo na kulia sana.’ Wakasema ni kitu gani ulichokiona ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww)? Akasema: ‘Nimeona pepo na moto.”’

taarikh Baghdad Juz. 4, uk.272102: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha kuwa alisema: “Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alikuwa akiona katika giza kama anavyoona katika mwanga.”

MlanGo unaozunGuMzia kuWa ShEtani haJiFananiShi na 
SuRa Ya MtukuFu MtuME (SaWW)

Sahih Bukhari: kitabu cha elimu, Mlango wa madhambi ayapatayo mwenye kumzushia uwongo 
Mtukufu Mtume (saww):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira, kutoka kwa Mtukufu Mtume (saww) kuwa alisema: 
“Jiiteni jina langu na wala msijiite kwa kuniya yangu. Na yeyote atakayeniona usingizini ajue kweli kan-
iona, kwani hakika shetani hajifananishi katika sura yangu. Na yeyote atakayenizushia uwongo makusudi 
basi ayaandae makalio yake kwa ajili ya moto.”

Sahih Bukhari: Mlango wa mtu atakayemuona Mtukufu Mtume ndotoni:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas, amesema: “Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alisema: ‘Yeyote atakayeniona usingizini ajue kweli kaniona, kwani hakika shetani hajifananishi na mimi, 
na ndoto ya muumini ni moja ya sehemu arubaini na sita za unabii.”’

Sahih Muslim: kitabu cha ndoto, Mlango unaozungumzia kauli ya Mtukufu Mtume: Yeyote ata-
kayeniona usingizini ajue kweli kaniona:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira, amesema: “Nilimsikia Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akisema: ‘Yeyote atakayeniona usingizini ataniona kwa macho, au ni sawa na mtu aliyen-
ionakwa macho yake, kwani hakika shetani hajifananishi na mimi.”’

102 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Ahmadi bin Abdul-Aala al-Baghdadiy, Namba 2019.
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MlanGo unaozunGuMzia kuWa MtukuFu MtuME (SaWW) 
huliShWa na kunYWEShWa na Mola WakE

Sahih Bukhari: kitabu cha swaumu, Mlango wa kuunganisha Swaumu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kutoka kwa Mtukufu Mtume (saww) kuwa alisema: “Msi-
unganishe.” Wakasema mbona wewe waunganisha? Akasema: “Mimi si kama yeyote kati yenu, hakika 
mimi nalishwa na kunyweshwa. Au hakika mimi nakesha na ninalishwa na kunyweshwa.”

Sahih Bukhari: kitabu cha swaumu, Mlango wa kuunganisha Swaumu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Said kuwa alimsikia Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akisema: “Msiunganishe swaumu, yeyote atakayekuunganisha basi aunganishe mpaka usiku wa 
manane.” Wakasema: “Hakika wewe unaunganisha ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).” 
Akasema: “Hakika mimi si kama ninyi, hakika mimi nakesha na ninaye mlishaji anayenilisha na mnywe-
shaji anayeninywesha.”

Sahih Bukhari: Mlango wa kutoa funzo kwa yule mwenye kuunganisha Swaumu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira, amesema: “Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww) alikataza kuunganisha swaumu, mtu mmoja katika Waislamu akamwambia: ‘Ewe Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) mbona wewe unaunganisha?’Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww) akasema: ‘Na ni nani mfano wangu kati yenu? Hakika mimi nakesha, na Mola Wangu hunili-
sha nakuninywesha.’ Alipoona wamekataa kuacha kuunganisha swaumu aliwaunganishia siku ya kwanza 
na siku yapili na ndipo mwezi ukaandama, akasema: ‘Lau ungechelewa kuandama ningewaongezea.’ 
Kama kutoa funzo kwao pindi walipokataa kuacha kuunganisha.”

Sahih Bukhari: Mlango wa kutoa funzo kwa yule mwenye kuunganisha swaumu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kutoka kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) kuwa alisema: “Acheni kuunganisha swaumu siku mbili.” Pakasemwa: Hakika wewe unaungani-
sha. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Hakika mimi nakesha, na Mola Wangu 
hunilisha na kuninywesha, katika amali toshekeni na ile muiwezayo.”

Sahih Muslim: kitabu cha swaumu, Mlango wa kukataza kuunganisha Swaumu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas, amesema: “Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
aliunganisha Swaumu mwanzoni mwa mfungo wa Ramadhani, na Waislamu wengine nao wakaungan-
isha, zilipomfikia habari hizo alisema: ‘Lau mwezi ungeendelea basi tungeendelea kuunganisha kiasi 
kwamba wenye kung’ang’ania kuendelea kuunganisha wangeacha ung’ang’anizi wao, hakika ninyi si 
kama mimi –Au alisema: Hakika mimi si kama ninyi – hakika mimi nakesha, na Mola Wangu hunilisha 
na kuninywesha.”’
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MlanGo unaozunGuMzia MuuJiza Wa  
MtukuFu MtuME (SaWW) katika MaJi Ya Wudhu

Sahih Bukhari: kitabu cha vinywaji, Mlango wa kinywaji chenye baraka na maji yenye baraka:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Abdullah, amesema: “Nilikuwa pamoja na Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww), ukawadia wakati Swala ya Laasiri huku tukiwa hatuna maji isipokuwa 
kidogo, basi yakawekwa ndani ya chombo kisha akapelekewa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww), akaingiza mkono wake ndani ya maji hayo na kutanua vidole vyake, kisha akasema: ‘Haya 
njooni wenye kuchukua udhu, imekufikieni baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu.’Hakika niliona maji 
yakibubujika kutoka baina ya vidole vyake, watu walichukua udhu na kunywa, nikawa sihisi uzito wa 
yale maji niliyoweka ndani ya tumbo langu, nikajua kuwa maji hayo ni baraka.” Nikamwambia Jabir: 
Mlikuwa watu wangapi siku hiyo? Akasema: “Elfu moja mia nne.”

Sahih Bukhari: kitabu cha kuanza uumbaji, Mlango wa alama za unabii katika uislamu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Abdullah, amesema:“Watu walipatwa na kiu siku ya 
Hudaibiyah huku Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa kashika ndoo ndogo ya ngozi, 
alitawadha na ghafla watu wakamzunguka, akasema: ‘Mna nini?’ Wakasema: ‘Hatuna maji ya kutawadha 
wala kunywa isipokuwa yaliyopo kwako.’ BasiMtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akaweka 
mkono wake ndani ya ndoo na hapo maji yakaanza kububujika baina ya vidole vyake kama maji ya 
mto, tukanywa na kutawadha.”Nikamwambia: Mlikuwa wangapi? Akasema: Hata tungekuwa laki moja 
yangetutosha, tulikuwa elfu moja mia tano.”

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 3, uk. 357:103

Amepokea kwa njia yake kutoka Jabir bin Abdullah, amesema: “Tulisafiri pamoja na Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww). Ukawadia wakati wa Swala, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akasema: ‘Je jamaa wana maji?’ Mtu mmoja akaja na maji machache aliyokusanya toka kwenye vyombo, 
akayamiminia ndani ya bilauri, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akatawadha. Kisha jamaa 
wakaleta maji mengine, akasema: ‘Jipakeni, jipakeni.’ Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akawasikia, ndipo Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akaweka mkono wake ndani ya maji 
yale, kisha akawaambia: ‘Chukuweni udhu kwa maji safi.’”

Jabir bin Abdullah alisema: “Naapa kwa yule aliyenifanya kipofu –wakati huo alikuwa tayari ame-
shakuwa kipofu – niliyaona maji yakitoka baina ya vidole vya Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww), hakuondoa mkono wake mpaka walipotawadha watu wote.” - Al-As’wad amesema: “Tulikuwa 
mia mbili au zaidi.”

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 3, uk. 169:104

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik, amesema: “Nilimwambia, katika maajabu haya 
tusimulie jambo ambalo hatatusimulia mtu mwingine, akasema: ‘Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) aliswali Dhuhri kisha akaketi sehemu ambayo alikuwa akiketi anapofikiwa na Jibril (as). Bilali 

103 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal, Musnad Jabir bin Abdullah, Hadithi ya 14446.
104 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal, Musnad Anas bin Malik, Hadithi ya 12316
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alipokuja akamruhusu kutoa adhana kwa ajili ya Swala ya Laasiri, kisha akasema: ‘Yeyote mwenye mke 
mbali na Madina akidhi haja yake (aende msalani kujisafi) kisha atawadhe.’ Hivyo walibakia Muhajiri-
na wasiokuwa na wake Madina, kisha Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliletewa bilauri 
ambayoilikuwa na maji kidogo, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliweka kitanga chake 
ndani ya bilauri lakini kitanga chake hakikuweza kutosha, ndipo akaweka vidole vyake hivi vine, kisha 
akasema: ‘Sogeeni mje mtawadhe.’ Wakatawadha kiasi kwamba hakuna aliyebaki bila kutawadha.’” Tu-
kasema: Ewe Abu Hamza! Unadhani walikuwa wangapi? Akasema: Kati ya sabini mpaka themanini.

nasema: Mlango huu una habari nyingi, tumetaja hizi tu kwa ufupi kwa kuhofia kurefusha mambo.

MlanGo unaozunGuMzia MiuJiza Ya  
MtukuFu MtuME (SaWW) katika kunYWESha MaJi

Sahih Bukhari: kitabu cha kuanza uumbaji, Mlango wa alama za unabii katika uislamu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa al-Barau, amesema: “Siku ya Hudaibiyah tulikuwa watu elfu moja 
mia nne, basi tulitumia maji ya kisima cha Hudaibiyah kiasi kwamba hatukubakisha hata tone, Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasimama ukingoni mwa kisima akaomba apewe maji, akasuku-
tua na kuyatemea ndani ya kisima, hatukukaa muda mrefu tukaanza tena kunywa hadi tukatosheka na 
wakatosheka wanyama wetu.”

Sahih Bukhari: kitabu cha kuanza uumbaji, Mlango wa alama za unabii katika uislamu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Amran bin Haswin kuwa wao walikuwa pamoja na Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) katika safari moja. – Aliendelea kusimulia mpaka akasema: Tulipatwa na 
kiu kali sana, na wakati tukiwa bado tunaendelea na safari yetu tulimkuta mwanamke aliyenyoosha miguu 
yake baina ya viriba viwili, tukamwambia: “Maji yako wapi?” Akasema: “Hakika hakuna maji.” Tukam-
wambia: “Kuna urefu kiasi gani baina ya sehemu waliyopo jamaa zako na palipo na maji?” Akasema: “Ni 
mchana na usiku.” Tukamwambia: “Nenda kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).” Akase-
ma: “Ni nani Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu?” Kabla hatujamaliza kumjibu swali lake Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akafika, na mwanamke yule akamsimulia kama alivyotusimulia.

Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliamuru viletwe viriba vyake, kisha akapitisha kigan-
ja chake katika mdomo mdogo wa kiriba, basi tulikunywa maji watu arobaini tuliokuwa na kiu mpaka 
tukatosheka, na tukajaza maji kila kiriba na chombo tulichokuwa nacho, isipokuwa hatukuwanywesha 
ngamia, na kiriba kilikaribia kutoboka kutokana na ujazo, kisha Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akasema: “Leteni chakula mlichonacho.” zikakusanywa tende na kupewa mwanamke yule, na 
yeye akarejea kwa jamaa zake, alipofika aliwaambia: “Nimekutana na mtu mchawi kushinda watu wote 
au yeye ni Nabii kama walivyodai jamaa zake.” Mwenyezi Mungu akaliongoa kundi lile kupitia mwa-
namke yule, alisilimu yeye pamoja na jamaa zake.

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 78105:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira, amesema: “Watu wa Swafah walikuwa ni wageni wa 
Waislamu, hawana ndugu wala mali.Wallahi naapa kwa yule ambaye hapana mungu isipokuwa Yeye, 
105 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha sifa za Siku ya Kiyama, Mlango wa 36, Hadithi ya 2477.
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nilikuwa nalalia tumbo langu kwa sababu ya njaa, na ninafunga jiwe tumboni kwa sababu ya njaa. Na 
kuna siku moja niliketi katika njia yao ya kutokea msikitini na akapita Abu Bakr na nikamuuliza kuhusu 
Aya fulani kutoka ndani ya Kitabu cha Mwenyezi Mungu. Na sikumuuliza isipokuwa ni ili anipe chakula, 
lakini alipita na hakunipa chakula. Kisha alipita Umar na nikamuuliza kuhusu Aya fulani kutoka ndani ya 
Kitabu cha Mwenyezi Mungu. Na sikumuuliza isipokuwa ni ili anipe chakula, lakini alipita na hakunipa 
chakula. Kisha alipita Abul-Qaism (saww) na alitabasamu pindi aliponiona, kisha akasema: ‘Ewe Abu 
Huraira!’ Nikasema: ‘Labaika ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).’ Akasema: ‘Nifuate.’

“Aliondoka na mimi nikamfuata. Aliingia nyumbani kwake, nikamuomba idhini ya kuingia akaniruhu-
su. Nikakuta bilauri la maziwa, akasema: ‘Yametoka wapi maziwa haya?’ Pakasemwa: ‘Ameletewa 
kamazawadi na fulani.’Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Ewe Abu Huraira!’ 
Nikasema: ‘Labaika ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).’ Akasema: ‘Nenda kawaite 
watu wa Swafah.’ - Nao walikuwa ni wageni wa Uislamu hawana ndugu wala mali, ilikuwa anapoletewa 
sadaka huwapelekea na alikuwa hali kitu katika sadaka hiyo hata kidogo. Na akiletewa zawadi huwaita 
nyumbani kwake na kushirikiana nao katika zawadi hiyo – hivyo jambo hilo la kwenda kuwaita halikuni-
pendeza, nikasema: Itafaa nini bilauri hii mbele ya watu wote wa Swafah? Na mimi ndiye mjumbe wake 
kwao hivyo ataniamuru niwazungushie bilaurihilo na hivyo huenda nisiambulie kitu, wakati ambapo 
nilikuwa nataraji kuwa nitapata kiasi cha kunitosha katika maziwa hayo, na nilikuwa sijaanza kumtii 
Mwenyezi Mungu na kumtii Mtume wake.

“Nilikwenda nikawaita na walipoingia kwake kila mmoja aliketi sehemu yake. Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Ewe Abu Huraira chukua bilauri na uwazungushie.’Nikachukua 
bilauri na kuanza kumpa mtu mmoja mmoja, naye anakunywa mpaka anatosheka kisha ananirudishia 
nami nampa mwingine, hivyo hivyo mpaka nikafika kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
huku watu wote wakiwa wametosheka. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akachukua bilauri 
akaiweka mikononi mwake kisha akanyanyua kichwa chake na kutabasamu, kisha akasema: ‘Ewe Abu 
Huraira kunywa,’ nikanywa. Kisha akasema: ‘Kunywa,’ nikaendelea kunywa huku akiniambia: Kunywa. 
Mpaka nikasema: Naapa kwa yule ambaye kakutuma kwa haki sina uwezo tena wa kuendelea. Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akachukua bilauri akamuhimidi Mwenyezi Mungu akataja jina la 
Mwenyezi Mungu na kisha akanywa.’”

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 5, uk. 298:106

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Qatadah, amesema: Tulikuwa pamoja na Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) katika safari, akasema: “Msipopata maji mtateswa na kiu kesho.” Watu waka-
toka haraka kwenda kutafuta maji – Aliendelea kusimulia mpaka akasema: Mtukufu Mtume wa Mwenye-
zi Mungu (saww) alipanda mnyama wake na kuondoka na tuliondoka pamoja naye kwa urefu wa muda 
mchache, kisha aliteremka na kusema: “Je mna maji?” Nikasema: “Ndiyo, nina chombo cha kutawadhia 
ambacho kina maji kidogo.” Akasema: “Kilete.” Nikakileta, akasema: “Tawadheni toka humo, tawadheni 
toka humo.” Watu wakatawadha na yakabakia maji kiasi cha funda moja. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akasema: “Yahifadhi ewe Abu Qatadah, hakika yatakuwa na habari nzito.”

Aliendelea kusimulia mpaka akasema: Joto lilipozidi Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
aliongea nao, wakasema: “Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) tunaangamia kwa kiu, ma-
koo yamekauka.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Sina chochote cha kuwapeni.” 
Kisha akasema: “Ewe Abu Qatadah! Leta chombo cha kutawadhia.” Nikampelekea. Akasema: “Ng’oa bi-
lauri yake.” Nikang’oa na kumpa bilauri hiyo. Akaanza kumiminia maji ndani ya bilauri na kuwanywesha 
106 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal, Hadithi ya Abu Qatadah al-Ansariy, Namba 22040.
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watu, hivyo watu wakajazana kwake. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Enyi watu! 
Jazeni vizuri vyombo vyenu, kwani hakika ninyi nyote mtajikuta mko mbali na chanzo cha maji.” Watu 
wakanywa maji kiasi kwamba hakubaki yeyote bila kunywa maji zaidi yangu mimi na Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww). Akanimiminia na kuniambia: “Kunywa ewe Abu Qatadah.” Nikamwambia: 
“Kunywa wewe ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).” Akasema: “Hakika mwenye kutoa 
huduma ya maji kwa watu hunywa mwisho.” Nikanywa na yeye akanywa baada yangu na chombo cha 
kutawadhia kikabaki kama kilivyokuwa, na wakati huo kiliwahudumia watu mia tatu.

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 5, uk. 237:107

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Maadhi kuwa wao walitoka pamoja na Mtukufu Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) mwaka wa vita vya Tabuk. – Aliendelea kusimulia mpaka akasema: Kisha Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Hakika ninyi mtafika kesho Inshaallah katika chem-
chemu ya Tabuk, na hamtafika hapo isipokuwa wakati wa dhuha, hivyo atakayefika asiguse maji yake 
mpaka nitakapofika.” Tulikwenda, na watu wawili walitutangulia kufika hapo na wakakuta chemchemu 
ikiwa kama kishimo kidogo chenye maji kidogo. – Aliendelea kusimulia mpaka akasema: Kisha waliya-
chota maji yale kwa mikono yao kidogo kidogo kutoka katika chemchemu mpaka yakakusanyika katika 
kitu, kisha Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akaosha uso wake na mikono yake ndani ya 
kitu hicho. Kisha akayarudisha maji yale machache ndani ya chemchemu. Basi chemchemu ikabubujika 
maji mengi na watu wote wakaweza kunywa maji. Kisha Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akasema: “Si mbali ewe Maadhi – Kama utaishi muda mrefu - utayaona maji hapa hapa yakiwa yamejaa 
ndani ya mioyo.”

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 3, uk. 343:108

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Abdullah, amesema: Masahaba walimlalamikia Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kuhusu kiu, basi akaomba aletewe bilauri na ilikuwa ina maji ki-
dogo. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akaweka mkono wake ndani ya bilauri hiyo, na ku-
waambia: “Kunyweni.” Watu wakanywa. Nilikuwa naona chemchemu ikibubujika toka baina ya vidole 
vya Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).

tabaqat ibn Saad, Juz. 1, Sehemu ya kwanza, uk. 98109:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Amru bin Said kuwa Abu Talib alisema: “Nilikuwa huko Dhul-Ma-
jazi pamoja na mtoto wa ndugu yangu – yaani Mtukufu Mtume (saww)- na ghafla nikapatwa na kiu, ni-
kamlalamikia kwa kumwambia: ‘Ewe mtoto wa ndugu yangu nimepatwa na kiu.’ Na si kwakuwa niliona 
ana kitu ndio nikamwambia hivyo, hapana hakuwa na kitu. Hivyo alikusanya mapaja yake na kuteremka 
kutoka katika kipando chake, akasema: ‘Ewe ami yangu umepatwa na kiu?’ Nikasema ndiyo. Basi aka-
gandamiza kisigino chake aridhini, ghafla maji yakaanza kutoka, akasema: ‘Ami kunywa.’ Nikanywa.”

taarikh Baghdad Juz. 12, uk. 287110:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Nafiu. – Alikuwa ni sahaba wa Mtukufu Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) – amesema: “Nilikuwa pamoja na Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 

107 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal, Hadithi ya Maadh bin Jabal, Namba 21565.
108 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal, Musnad Jabir bin Abdullah, Hadithi ya 14287.
109 Tabaqat Ibn Saad: Alama za unabbi zaonekana kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hata kabla ya kukabidhiwa wahyi.
110 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Usmat bin Sulayman al-Khazaz al-Kufiy, Namba 6727.
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(saww) safarini. Tulikuwa karibuni watu mia nne, tukateremka sehemu ambayo haina maji, hali hiyo 
ikawa nzito juu ya Masahaba zake, wakasema: ‘Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ndiye 
ajuaye zaidi.’ Akaja mbuzi mwenye pembe mbili na kusimama mbele ya Mtukufu Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww), akamkamua maziwa akanywa mpaka akatosheka, na akawanywesha Masa-
haba zake mpaka wakatosheka, kisha akasema: ‘Ewe Nafiu mmiliki mbuzi huyu usiku huu japokuwa 
huwezi kummiliki.’ Nikamchukua mbuzi yule nikamuwekea nguzo kisha nikamfunga kwa kamba. 
Nilipoamka usiku sikumuona mbuzi na nikaiona kamba ikiwa imetupwa. Nilikwenda kwaMtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) nikampa habari kabla hajaniuliza, akaniambia: ‘Ewe Nafiu, 
amemchukua aliyemleta.’”

al-athar cha as-Shaybaniy uk. 53: Mlango wa fadhila za Saumu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ali bin al-Aqmar kwamba Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww) alikuwa anashinda na Swaumu na anakesha akifanya ibada na kuswali, kisha anakwenda 
kunywa maziwa kidogo ambayo huwa amewekewa, na hiyo ndio inakuwa futari yake na daku yake 
mpaka kesho wakati kama huo. Siku moja alikwenda kunywa kinywaji chake akamkuta mmoja wa 
Masahaba zake kazidiwa, hivyo sahaba huyo akayanywa maziwa yale. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akatafutiwa chakula au kinywaji kutoka katika nyumba za wakeze lakini hakikupati-
kana.Wakatafuta katika nyumba za Masahaba zake lakini hawakupata kitu. Mtukufu Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) akasema: “Yeyote atakayenipa chakula Mwenyezi Mungu atampa chakula mara 
mbili.” Lakini hawakupata chakula cha kuweza kumpa ale, ghafla wakamuona mbuzi, wakamkuta 
kajazia maziwa, wakamkamua maziwa sawa na kiasi cha maziwa ya Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww).

MlanGo unaozunGuMzia MiuJiza Ya  
MtukuFu MtuME katika kuliSha Chakula

Sahih Bukhari: kitabu kinachozungumzia mali ya kuokota, Mlango unaopendekeza kuchanga 
chakula pindi kinapopungua:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Iyas bin Salmah kutoka kwa baba yake, amesema: Tulitoka pamoja 
na Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) katika vita moja, tukashikwa na njaa kiasi kwamba 
tulikusudia kuwachinja baadhi ya wanyama waliobeba mizigo yetu. Ndipo Mtukufu Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) akatoa amri ya kukusanya vyakula vyetu. Tukamtandikia mrago wa ngozi, na vi-
kakusanywa vyakula vya jamaa juu ya mrago huo. Nikachungulia ili niweze kukadiria ni vingi kiasi gani, 
nikakuta vyote kwa ujamla ni sawa na utumbo wa mbuzi, na kipindi hicho tulikuwa watu elfu moja mia 
nne. Lakini tulikula mpaka tukashiba wote, kisha tukajaza chakula ndani ya mifuko yetu ya kubebea 
chakula. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Je kuna maji ya kuchukulia udhu?” 
Mtu mmoja akaleta chombo chake kikiwa na maji kidogo, akayamimina ndani ya bilauri. Basi tulita-
wadha maji hayo sisi sote watu elfu moja mia nne tena kwa kujimwagia maji mengi. Kisha baada ya hapo 
walikuja watu nane, wakasema: “Je mna maji?”Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: 
“Udhu umeyamaliza.”
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Sahih Bukhari: kitabu cha vinywaji, Mlango unaoruhusu kufuatana na mtu mwingine katika 
nyumba ya mtu ambaye ana uhakika kuwa ataridhia:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Abdullah kuwa alisema: Handaki lilipochimbwa niliona 
alama ya njaa kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), nikakimbilia kwa mke wangu na 
kumwambia: Je, kuna chochote? Hakika nimemuona Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akiwa katika njaa kali. Basi mke wangu akanitolea mfuko uliokuwa na pishi moja la shairi, na tulikuwa 
na kuku, basi nikamchinja na nikasaga shairi, nilipomaliza kusaga nikakanda unga na nikamkatakata 
kuku na kumuweka ndani ya chungu. Kisha nikakusudia kwenda kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww), ndipo mke wangu akasema: “Usinifedheheshe mbele ya Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) pamoja na wale walio pamoja naye.” Nilipofika kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) niliongea naye kwa siri, nikasema: Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
tumemchinja mnyama wetu na nimetwanga pishi moja la shairi tuliyokuwa nayo, hivyo karibu wewe na 
watu kadhaa wakiwa pamoja na wewe.

Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akanadi na kusema: “Enyi wachimbaji wa handaki, 
hakika Jabir ametengeneza chakula hivyo anawakaribisheni.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akaniambia: “Msiopoe chungu chenu na wala msioke unga wenu mpaka nitakapofika.” Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuja nao akiwa mbele, mpaka mke wangu akanifuata na kunia-
mbia: “Tunafedheheka kwa sababu yako.” Nikamwambia: Nimefanya kama ulivyoniambia, mke wangu 
akamletea Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) unga wetu, naye Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akatemea mate ndani ya unga huo na kuubariki. Kisha alikwenda kwenye chungu chetu 
akatemea mate ndani yake na kukibariki, kisha akasema: “Sasa mwache muokaji aoke mikate pamoja na 
wewe, na mpakue chungu chenu kikiwa jikoni msikiopoe.” Walikuwa ni watu elfu moja.Wallahi naapa 
kwa Mwenyezi Mungu, walikula mpaka wakaacha na kuondoka, na hakika chungu chetu kikiwa bado 
kimejaa kama kilivyokuwa, na hakika unga wetu uliendelea kuokwa na kubaki vile vile ulivyo.

Sahih Muslim: kitabu cha ndoa, Mlango wa ndoa ya zainabu binti Jahshi:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik amesema: Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alioa na akaingia na mkewe. Mama yangu Ummu Salim alitengeneza chakula aina ya Hiysu na 
kukiweka ndani ya chombo kidogo, akasema: “Nenda na chakula hiki kwa Mtukufu Mtume wa Mwenye-
zi Mungu (saww) na mwambie: Nimetumwa na mama yangu nilete chakula hiki kwako, naye anakutolea 
salamu, na anasema: Hiki ni kutoka kwetu ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ijapokuwa 
kichache.” Nilimpelekea Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na nikamwambia: Hakika mama 
yangu anakutolea salamu, na anasema: Hakika hiki ni chakula chako kutoka kwetu ewe Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) ijapokuwa ni kichache. Akaniambia kiweke hapo, kisha akasema: “Nenda 
kaniitie fulani na fulani na fulani na utakayekutana naye.” Aliwataja majina, hivyo nikawaita aliowataja 
na niliokutana nao.

Mpokezi anasema: Nilimuuliza Anas walikuwa wangapi? Akasema: Karibuni mia tatu, na Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliniambia: “Ewe Anas! Lete chombo.” Na watu waliingia mpaka 
wakajaa chumba na Swafah. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Waingie watu 
kumi kumi na kila mmoja ale sehemu ya mbele yake.” Walikula mpaka wakashiba, likawa linatoka kundi 
hili na kuingia kundi jingine mpaka wakala wote, kisha Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akaniambia: “Ewe Anas! ondoa, nikaondoa, kwa kweli sijui ni wakati gani chakula hicho kilikuwa kingi 
zaidi, ni wakati nilipokiweka au ni wakati nilipokiondoa.
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Sahih Muslim: kitabu cha vinywaji, Mlango unaozungumzia kumkirimu mgeni:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdurahman bin Abu Bakr kuwa alisema: Tulikuwa watu mia 
moja na thelathini pamoja na Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), Mtukufu Mtume (saww) 
akasema: “Je kati yenu kuna yeyote mwenye chakula?” Akajitokeza mtu mmoja akiwa na pishi moja la 
chakula au mfano wake, unga ukakandwa, kisha alikuja mushriku mmoja mrefu huku akimswaga kon-
doo, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamuuliza: “Ni biashara au ni zawadi?” Akasema: 
“Hapana ni biashara.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akanunua kondoo kutoka kwake, 
akapikwa na akaamuru kuwanyama ya tumbo ichomwe. Wallahi hakuna mtu kati ya watu wote mia moja 
na thelathini isipokuwa alipewa hisa yake na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). Aliyekuwepo alipewa 
na ambaye hakuwepo aliwekewa. Yakawekwa mabakuli mawili tukala wote katika mabakuli hayo hadi 
tukashiba.

Sahih Muslim: kitabu cha vinywaji, Mlango unaoruhusu kufuatana na mtu mwingine katika 
nyumba ya mtu ambaye ana uhakika kuwa ataridhia:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik amesema: Abu Talha alimwambia Ummu Salim: 
Nimesikia sauti ya Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ikiwa dhaifu, iliyoenesha kuwa ana 
njaa, je una kitu chochote? Akasema: Ndiyo, akatoa vipande vya mkate wa shairi, kisha akachukua sehe-
mu ya kitambaa chake akafunga mkate ndani ya kitambaa hicho, kisha akakiweka ndani ya nguo yangu na 
akanifunika na sehemu iliyo baki ya kitambaa chake, kisha alinituma kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww). Nilikwenda na nikamkuta Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ameketi msiki-
tini pamoja na watu, nikasimama mbele yao. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Je 
umetumwa na Abu Talha?” Nikasema ndiyo. Akasema: “Chakula?” Nikasema ndiyo. 

Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akawaambia waliokuwa pamoja naye: “Simameni.” 
Basi wakasimama na kuondoka na niliondoka mbele yao mpaka nilipofika kwa Abu Talha na kumpa 
habari. Abu Talha akasema: “Ewe Ummu Salim!Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) amekuja 
pamoja na watu ilihali hatuna chakula cha kuweza kuwapa.” Akasema: “Mwenyezi Mungu na Mtume 
wake ndio wajuao zaidi.” Abu Talha akatoka mpaka akamlaki Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww). Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuja pamoja naye mpaka wakaingia wao wawili 
ndani, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Ewe Ummu Salim leta ulicho nacho.” 
Akaleta mkate, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akaamuru ukatwe vipande vipande, ki-
sha Ummu Salim akaukamulia samli hivyo akawa ameulainisha. Kisha Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akausomea dua aliyotaka Mwenyezi Mungu ausomee, kisha akasema: “Waruhusu wain-
gie watu kumi.” Akawaruhusu wakala wakashiba kisha wakatoka, kisha akasema: “Waruhusu waingie 
wengine kumi.” Akawaruhusu wakala wakashiba kisha wakatoka, kisha akasema: “Waruhusu waingie 
wengine kumi.” Mpaka wakala na kushiba jamaa wote, na walikuwa ni watu sabini au thamanini.”

Sahih tirmidhiy Juz. 2 uk. 284111:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Samrah bin Jundub, amesema: “Tulikuwa pamoja na Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) tukipokezana bakuli kuanzia chakula cha mchana mpaka cha usi-
ku, wanasimama watu kumi na kuketi watu kumi.” Nikamuuliza: Halikuwa linamiminiwa (linaongezwa 
chakula)? Akasema: “Unashangaa nini? Halikuwa linamiminiwa isipokuwa kutoka hapa.” Akaashiria 
kwa mkono wake mbinguni.

111 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha fadhila, Mlango wa dalili ziinazothibitisha unabii wa Mtukufu Mtume (saww), Hadithi ya 3625.
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Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 3 uk. 337112:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir, amesema: “Mtu mmoja alikuja kwa Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) kuomba chakula, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akampa 
chakula ambacho ni pishi sitini za shairi, basi mtu yule aliendelea yeye na mke wake na mtoto wao kula 
chakula kile mpaka wakaamua kukipima, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akawaambia: 
“Kama msingekipima basi mngeendelea kula na kingeendelea kuwepo.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 3 uk. 340113:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir kwamba Ummu Malik al-Bahziyyah alikuwa akimpelekea 
Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) zawadi ya samli kwa kuibeba ndani ya mfuko wake wa 
ngozi. Siku moja watoto wake walimuomba kilainishia mkate –hakuwa na kitu – hivyo alikwenda kwe-
nye mfuko wake ambao alikuwa akibebea samli anayompelekea Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww), akakuta samli kidogo ndani ya mfuko huo, basi aliendelea kuwa anatumia samli hiyo kidogo 
kwa kuwalainishia watoto wake mikate mpaka alipoamua siku moja kuukamua mfuko. Alipokwenda 
kwaMtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), Mtume alimuuliza: “Umeukamua?” Akasema ndiyo, 
Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Laiti ungeuacha bila kuukamua basi samli hiyo 
ingeendelea kuwepo.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 3, uk. 484114:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Ubaydah kuwa kilipikwa chungu cha nyama kwa ajili ya 
Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akase-
ma: “Nipe mkono wake.” Nikampa, akasema tena: “Nipe mkono wake.” Nikampa, akasema tena: “Nipe 
mkono wake.” Nikasema: EweMtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kwani mbuzi ana mikono 
mingapi? Akasema: “Naapa kwa yule ambaye nafsi yangu imo mikononi mwake, laiti ungekaa kimya 
basi ningekupa mkono niliokuomba.”

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 246115:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Nawfal bin al-Harith bin Abdul-Muttalib kuwa alimuomba Mtuku-
fu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) amsaidie katika suala la kuoa, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akamuoza mwanamke, alipomuomba kitu hakupata cha kumpa, ndipo Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) akamtuma Abu Rafiu na Abu Ayubu waende kuiweka deraya yake rehani, 
wakaiweka rehani kwa Yahudi mmoja kwa thamani ya pishi thelathini za shairi. Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) alinikabidhi shairi hiyo, nasi tulikula shairi hiyo nusu ya mwaka mzima, kisha 
tukaipima tukaikuta iko vilevile kama tulivyopewa. Nikamweleza habari hizo Mtukufu Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww), akasema: “Laiti kama usingeipima basi ungeendelea kula shairi hiyo maisha yako 
yote.”

112 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Jabir bin Abdillah, Hadithi ya 14211.
113 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Jabir bin Abdillah, Hadithi ya 14254.
114 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya Abu Ubaydah, Hadithi namba 15537.
115  Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha kuatambua Masahaba, kutaja habari za Mtukufu Mtume (saww) kumuozesha Nawfal bin al-Harith 

kwa rehani ya deraya yake.
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Mustadrakus-Sahihayn Juz. 4, uk. 116116:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Wathilah bin al-Asqau – yeye alikuwa ni mmoja kati ya watu wa 
Swafah - amesema: Tulikaa siku tatu bila chakula, na kila aliyekuwa akitoka kwenda msikitini alikuwa 
akiwachukua watu wawili au watatu, kila mmoja kadiri ya uwezo wake, na kwenda kuwapa chakula. 
Mimi nilikuwa mmoja kati ya wale ambao walikaa siku hizo tatu bila chakula, ndipo nikamuona Abu 
Bakr usiku, nikamfuata na kumuomba anisomee Sura Sabai, alisoma mpaka akafika nyumbani kwake, na 
nilitaraji kwamba ataniita kwenye chakula. Alinisomea mpaka akafika kwenye mlango wa nyumba, kisha 
alisimama mlangoni na kunimalizia kipande kilichokuwa kimebaki, kisha aliingia ndani na kuniacha nje.

Nilipomuona Umar nilimfanyia hivyo hivyo kama nilivyomfanyia Abu Bakr. Ilipofika asubuhi nilik-
wenda mapema kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na kumpa habari, akamwambia mtumi-
shi wake: “Je kuna chochote?” Akasema: “Kuna kipande cha mkate na samli kidogo.” Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) akaomba viletwe. Kisha aliukatakata mkate kwa mkono wake, kisha alichukua 
samli hiyo chache na kuimimina katika mikate ile, kisha aliikusanya kwa mkono wake na kuifanya mseto 
uliotandazwa, kisha alisema: “Nenda ukaniitie watu kumi, wewe uwe wa kumi wao.” Nikawaita watu kumi 
mimi nikiwa wa kumi wao, kisha alisema: “Kaeni,” tulipokaa liliwekwa bakuli, kisha akasema: “Kuleni 
kwa jina la Mwenyezi Mungu, kuleni pembeni wala msile kwa juu, kwani hakika baraka huteremkia kwa 
juu.” Tulikula mpaka tukatoboa kana kwamba tumechora mistari ndani ya chakula hivyo kwa vidole vyetu. 
Kisha alichukua chakula akakitengeneza na kukirudisha kama mwanzo. Halafu alisema: “Niitieni kumi 
wengine.” Kisha aliwaita kumi wengine mara mbili, na wote walikula na kukiacha.

tabaqat ibn Saad Juz. 8, uk. 234117:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ummu Aamir Asmau binti Yazid bin as-Saknu, amesema: Nilimu-
ona Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiswali Maghrib ndani ya msikiti wetu. Nilikwenda 
nyumbani kwangu na kumletea mfupa wenye nyama na kipande cha mkate, nikamwambia: “Naapa kwa 
haki ya baba yangu na mama yangu, kula chakula hiki cha jioni.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akawaambia Masahaba zake: “Kuleni kwa jina la Mwenyezi Mungu.” Basi akala yeye na Masa-
haba zake waliokuja pamoja naye na waliokuwepo miongoni mwa watu wa nyumbani kwangu. Naapa 
kwa yule ambaye nafsi yangu imo mikononi Mwake, niliuona mfupa ukiwa vilevile haujaliwa nyama 
yake, na mkate ulikuwa vile vile, na hakika siku hiyo walikuwa watu arubaini. Kisha alikunywa maji 
nyumbani kwangu kwa kiriba kibichi kisha aliondoka. Nikachukua kiriba kile nikakipaka mafuta na 
kukikunja, basi tulikuwa tukimnyweshea mgonjwa na wakati mwingine tukinywea kwa lengo la kupata 
baraka zake.

tabaqat ibn Saad, Sehemu ya kwanza, uk. 114118:

Amepokea kwa njia yake kutoka ka Salim bin Abu al-Jaad, amesema: Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) aliwatuma watu wawili katika moja ya amri zake, watu wale wakasema: “Ewe Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hatuna chakula cha kubeba.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww) akasema: “Nitafutieni kiriba cha kubebea maji.” Wakamletea kiriba, kisha alituamuru tukijaze 
maji nasi tukakijaza, akasema: “Nendeni mpaka mtakapofika sehemu fulani hakika Mwenyezi Mungu 
atawaruzuku.” Basi waliondoka mpaka wakafika sehemu hiyo, na ghafla kiriba kilifunguka na wakaona 
maziwa ya kondoo, wakanywa na kula mpaka wakashiba.

116 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha vyakula, Baraka huteremshwa katikati ya chakula.
117 Tabaqat Ibn Saad: Wake wa Ansari waitwa Waislamu wenye kutoa kiapo, Ummu Aamiru al-Ash’haliyyah.
118 Tabaqat Ibn Saad: Alama za unabbi zaonekana kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hata kabla ya kukabidhiwa wahyi.
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usudul-Ghabah Juz. 5, uk. 629119:

Amesema: Amepokea Muhammad bin Is’haqa kutoka kwa Said bin Mina, amesema: Hakika binti ya 
Bashiri dada yake na Nu’man bin Bashiri alisema: Mama yangu Umrat binti Rawaha aliniita na kunipa 
baadhi ya tende ndani ya nguo yangu, kisha aliniambia: “Nenda nazo kwa baba yako na mjomba wako 
Abdullah bin Rawaha kwa ajili ya chakula chao cha mchana.” Nilipita kwa Mtukufu Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) nikimtafuta baba yangu na mjomba wangu. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akasema: “Umebeba nini?” Nikasema: “Hizi ni tende mama yangu amenituma nimletee baba na 
mjomba kwa ajili ya chakula chao cha mchana.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: 
“zilete.” Nikazimimina kwenye viganja vya Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) lakini hazi-
kujaa viganja vyake.

Kisha aliamuru iletwe nguo, ikaletwa na kutandikwa, kisha alimwagia tende juu ya nguo na zikatawa-
nyika juu ya nguo. Kisha akamwambia aliyekuwepo pale: “Waite ndani ya handaki kuwa njooni kwe-
nye chakula cha mchana.” Wakakusanyika watu wa handaki, wakaanza kula na zikaendelea kuongezeka 
mpaka zikawatosha watu wote wa handaki, na hakika zilikuwa zikidondoka toka kwenye pembe za nguo, 
na wao walikuwa watu elfu tatu.

al-Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 8 uk. 309120:

Amesema: Imepokewa kutoka kwa mama yake na Anas bin Malik kuwa alisema: Tulikuwa na mbuzi 
wetu, nikakusanya samli yake ndani ya mfuko wa ngozi, nilipojaza mfuko nilimtuma Rabiba aupeleke, 
nilimwambia: “Ewe Rabiba, mfikishie mfuko huu Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ili 
awe anatumia kulainishia mkate.” Rabiba aliondoka mpaka kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) na kumwambia: “Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), huu ni mfuko wa samli 
amekuletea Ummu Salim.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Mimina samli na 
umrudishie mfuko wake.” Nikamimina na kumrudishia mfuko wake. 

Nilipoondoka Ummu Salim alikuja na kuona samli ikidondoka, naye akasema: “Ewe Rabiba hivi 
sikukuamuru upeleke samli hii kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww)?” Nikamwambia 
nimeshafanya, na kama huniamini nenda kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na umuu-
lize. Basi Ummu Salim alikwenda kwaMtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa pamoja na 
Rabiba, akasema: “Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), mimi nilimtuma akuletee samli 
ikiwa ndani ya mfuko.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Amefanya hivyo, ame-
niletea.” Ummu Salim akasema: “Naapa kwa yule ambaye amekuleta na uongofu na dini ya haki, hakika 
mfuko ungali umejaa na wadondoka samli.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: 
“Unashangaa Mwenyezi Mungu kukupa chakula kama ulivyompa chakula Nabii Wake? Kula na lisha 
chakula.” Ummu Salim anasema: Nilikuja nyumbani na kuigawa samli ile kwa majirani zetu na nikaacha 
kiasi kidogo tulichodumu nacho mwezi au miezi miwili.

— Amesema: “Kaipokea Abu Ya’ala na Tabaraniy, isipokuwa yeye amesema ni zainabu badala ya 
Rabiba.”

119 Usudul-Ghabah: Kitabu cha anaake, kutaja habarri za aliyemjua dada wa Fulani, dada wa Nuuman.
120  Majmauz-Zawa’id Wamanbaul-Fawaid: Kitabu cha alama za unabii, Mlango wa miujiza ya Mtukufu Mtume (saww) katika chakula na 

baraka zake katika chakula.
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al-Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 8, uk. 309121:

Amesema: Imepokewa kutoka kwa mama yake na Malik al-Ansariyah kuwa alimpelekea Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) mfuko wa samli, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akam-
wamuru Bilali kumimina samli kisha akamrudishia mfuko. Aliporudi nyumbani, ghafla akauona umejaa, 
akarudi kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na kumwambia: “Ewe Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) kuna chochote kimeteremka kuhusu mimi?” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akamwambia: “Kwa nini ewe mama Malik?” Akasema: “Kwa nini umerudisha zawadi 
yangu?” Wakamwita Bilal na kumuuliza kuhusu hilo, akasema: “Naapa kwa yule ambaye amekuleta 
kwa haki, hakika nilimimina na kukamua mpaka nikaona aibu.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akasema: “Hongera ewe mama Malik, Mwenyezi Mungu amekulipa thawabu zake.” Kisha alim-
fundisha kusoma kila baada ya Swala “Subhanallah” mara kumi, “Alhamdulilah” mara kumi na “Allahu 
Akbaru” mara kumi. – Amesema: Kaipokea Tabrani.

MlanGo unaozunGuMzia MiuJiza Ya MtukuFu  
MtuME (SaWW) katika Shina la Mti aMBao  

alikuWa akitolEa hotuBa haPo

Sahih Bukhari: kitabu cha kuanza uumbaji, Mlango wa alama za unabii katika uislamu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Abdullah kuwa alisema: Msikiti ulikuwa umeezekwa juu 
ya nguzo za mashina ya mitende, hivyo ilikuwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) anapotoa 
hotuba husimama mbele ya shina miongoni mwa mashina hayo. Basi alipotengenezewa mimbari – tena 
akiwa juu ya mimbari - tulisikia sauti ikitoka katika shina hilo, mpaka alipokuja Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) na kuweka mkono juu yake ndipo ilipotulia.

Sahih Bukhari: kitabu cha mauzo, Mlango wa fundi seremala:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Abdullah, amesema kuwa: Kuna mwanamke mmoja wa 
Kiansari alimwambia Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww): “Ewe Mtukufu Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) je nikuwekee kitu ambacho utakuwa unaketi juu yake? Hakika mimi nina mtoto am-
baye ni fundi seremala.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia: “Ukipenda.” Basi 
akamtengenezea mimbari, ilipofika siku ya Ijumaa, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikaa 
juu ya mimbari aliyotengenezewa, na ghafla ule mtende ambao alikuwa akihutubu mbele yake ukapiga 
kelele kiasi cha kukaribia kupasuka. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akateremka na kuu-
kumbatia, ukaanza kutonga kama atongavyo mtoto mdogo anayebembelezwa, mpaka ulipotulia, Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Ulikuwa unalia kutokana na dhikri uliokuwa ukisikia.”

Sahih an-nasaiy Juz. 1 uk. 207122:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Abdullah kuwa amesema: Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alikuwa anapohutubu huegemea shina la mtende ambao ni moja kati ya nguzo za msikiti, 

121  Majmauz-Zawa’id Wamanbaul-Fawaid: Kitabu cha alama za unabii, Mlango wa miujiza ya Mtukufu Mtume (saww) katika chakula na 
baraka zake katika chakula.

122 Sahih an-Nasaiy: Kitabu cha Ijumaa, Mlango unaozungumzia sehemu anayopasa kusimama imamu wakati a hotuba.
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alipotengenezewa mimbari na kukaa juu yake, shina lile lilitoa sauti kama sauti ya ngamia mwenye kulia 
kiasi kwamba waliweza kuisikia sauti yake watu waliokuwemo msikitini. Mpaka akateremka Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na kwenda kulikumbatia, ndipo likatulia.

nasema: Katika mlango huu kuna habari nyingi lakini tunakomea katika zile tulizozitaja kutokana 
na kukaribiana maudhui ya hadithi zote na kutotafautiana kwake isipokuwa kidogo sana katika baadhi ya 
lafudhi.

MlanGo unaozunGuMzia MiuJiza Ya MtukuFu  
MtuME (SaWW) katika kuPaSuka kWa MWEzi

Sahih Bukhari: kitabu cha kuanza uumbaji, Mlango unaozungumzia kupasuka kwa mwezi:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik kuwa watu wa Makka walimuomba Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) awaoneshe muujiza, akawaonesha mwezi ukiwa vipande viwili 
kiasi kwamba waliweza kuona uwazi baina ya vipande viwili.

Sahih Bukhari: kitabu cha kuanza uumbaji, Mlango unaozungumzia kupasuka kwa mwezi:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah amesema: Mwezi ulipasuka tukiwa pamoja na Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) huko Mina, akasema: “Shuhudieni.” Kipande kimoja kikaelekea 
upande wa milimani. Abu Dhuha amesema kwa kupokea kutoka kwa Masruqu kutoka kwa Abdullah 
kuwa ulipasuka huko Makka.

Sahih Bukhari: kitabu cha tafsiri, Mlango wa tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: na mwezi 
ukapasuka:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa IbnMas’ud kuwa alisema: Mwezi ulipasuka vipande viwili zama 
za Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), huku kipande kikiwa juu ya mlima na kingine kikiwa 
chini yake, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Kuweni mashahidi.”

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 211123:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa alisema: “Watu wa Makka waliomba dalili, ndipo uka-
pasuka mwezi huko Makka mara mbili, ikateremka: “Saa imekaribia, na mwezi umepasuka!” mpaka: 
“Na kila jambo ni lenye kuthibiti.” (Sura al-Qamar: 1 – 7).

Sahih tirmidhiy Juz. 2 uk. 211124:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jubair bin Muti’imu kuwa alisema: Mwezi ulipasuka zama za 
Mtukufu Mtume (saww) kiasi kwamba ukawa sehemu mbili, juu ya mlima huu na juu ya mlima ule. Watu 
wakasema: Muhammad katuroga. Wengine wakasema: Ingekuwa katuroga asingeweza kuwaroga watu 
wote.

123 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha tafsiri, Mlango wa 54 wa Sura al-Qamar, Hadithi ya 3286 na 3289.
124 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha tafsiri, Mlango wa 54 wa Sura al-Qamar, Hadithi ya 3286 na 3289.
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Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 1 uk. 413125:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah kuwa amesema: Mwezi ulipasuka zama za Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kiasi kwamba niliuona mlima baina ya mpasuko wa mwezi.

nasema: Katika mlango huu kuna habari nyingi lakini sisi tumefupisha kwa kutaja hizi tulizozitaja, 
hiyo ni kwa sababu madhumuni ya hadithi zote yanakaribiana, na kwakuwa kisa hiki ni mashuhuri.

MlanGo unaozunGuMzia MiuJiza Ya MtukuFu  
MtuME (SaWW) katika MaMBo MBaliMBali

Sahih Bukhari: kitabu cha kuanza uumbaji, Mlango wa alama za unabii katika uislamu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah kuwa amesema: Tulikuwa tukiichukulia miujiza kuwa ni 
baraka lakini ninyi mnaichukulia kuwa ni hofisho. Tulikuwa pamoja na Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) safarini, tulipopungukiwa maji alisema: “Tafuteni mabaki ya maji.” Basi mtu akamletea 
chombo kikiwa na maji machache, akaingiza mkono wake ndani ya chombo, kisha akasema: “Njooni 
kwenye maji masafi yaliyobarikiwa ambayo ni baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu.” Hakika niliona 
maji yakibubujika kutoka baina ya vidole vya Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). Na pia 
tulikuwa tukisikia tasbihi inayotolewa na chakula pindi anapokula.

Sahih Bukhari: kitabu cha kuanza uumbaji, Mlango wa alama za unabii katika uislamu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas, amesema: Kuna mtu mmoja alikuwa ni mkiristo kisha alisil-
imu na kusoma Sura al-Baqarah na Aali Imran, na alikuwa mwandishi wa Mtume, kisha aliritadi nakuwa 
mkiristo. Alikuwa akisema: “Muhammad hajui chochote ila yale niliyomwandikia.” Ndipo Mwenyezi 
Mungu akamfisha, walipomzika walimkuta asubuhi juu ya ardhi, amekataliwa na ardhi. Wakasema: “Hiki 
ni kitendo cha Muhammad na Masahaba zake kwakuwa aliwakimbia. Hivyo wamemfukua jamaa yetu na 
kumtupa.” Hivyo wakamchimbia kaburi la kina kirefu, lakini walipoamka asubuhi walimkuta kakataliwa 
na ardhi. Wakasema: “Hiki ni kitendo cha Muhammad na Masahaba zake kwakuwa aliwakimbia, hivyo 
wamemfukua jamaa yetu na kumtupa nje ya kaburi.” Hivyo wakamchimbia kaburi la kina kirefu kadiri 
walivyoweza, lakini walipoamka asubuhi walimkuta kakataliwa na ardhi, hapo wakatambua kitendo hiki 
hakifanywi na watu, hivyo wakamtupa.

Sahih Bukhari: kitabu cha mauzo, Mlango unaozungumzia wajibu wa muuzaji na mnunuaji 
kupima bidhaa:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir, amesema: Abdullah bin Amru bin Haram alifariki huku 
akiwa na deni, nikamuomba msaada Mtukufu Mtume (saww) awaombe wadai wake wasamehedeni lake. 
Mtukufu Mtume (saww) akawaomba lakini hawakufanya hivyo. Ndipo Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akaniambia: “Nenda kachambue tende zako na kuziweka katika anuai zake, al-Aj’wa peke 
yake na Idhquzaydu peke yake, kisha uzilete kwangu.” Nilifanya hivyo kisha nilizipeleka kwa Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). Basi aliketi juu ya mfuko uliokuwa juu au katikati, kisha alisema: 
“Wapimie jamaa.” Niliwapimia mpaka zikawatosha kadiri ya haki yao, na tende zangu zikabakia vile vile 
kana kwamba sijapunguza kitu.
125 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Abdullah bin Mas’ud, Hadithi ya 3914.
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al-adab al-Mufradu cha Bukhari uk. 56126:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah kwamba Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
aliteremka sehemu. Mmoja kati ya Masahaba zake akachukua yai la ndege jamii ya mbayuwayu, ndege 
yule alikwenda na kuanza kurukaruka juu ya kichwa cha Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). 
Mtume akasema: “Nani kamuumiza ndege huyu kwa kuchukua yai lake?” Yule mtu akasema: “Ewe 
Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ni mimi ndiye niliyechukua yai lake.” Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia: “Mrudishie kwa kumhurumia.”

Sahih Muslim: kitabu cha jihadi na safari, Mlango unaozungumzia vita vya hunayni:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Iyas bin Salmah kutoka kwa baba yake, amesema: Tulipigana vita 
vya Hunayni tukiwa pamoja na Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). Adui alipotushambulia 
nilitangulia kupanda mlima, na ghafla akanipokea mtu mmoja kutoka kwa maadui. Nilipotaka kumrushia 
mshale wangu alijificha, nikabaki sijui la kufanya. Nilipowatazama jamaa nikawaona wamechomoza 
kutokea upande wa pili wa njia ya mlimani, hivyo wakakutana uso kwa uso na Masahaba wa Mtuku-
fu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), lakini Masahaba wa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) walikimbia. Hivyo nilirudi nikiwa ni mwenye kuishiwa nguvu huku nikiwa na shuka mbili, moja 
nimejifunga msuli na nyingine nimejitanda, msuli wangu ulipofunguka nilizikusanya shuka zote mbili. 

Nilipita kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) nikiwa ni mwenye kuishiwa nguvu huku-
Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa juu ya nyumbu wake as-Shah’bau. Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Ibn al-Ak’wau ameingiwa na woga.” Walipomfuata Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliteremka toka kwenye nyumbu wake kisha akachota kufi moja la 
udongo toka aridhini, kisha akazielekea nyuso zao na kusema: “Nyuso zimeharibika.” Basi hakuna mtu 
aliyeumbwa na Mwenyezi Mungu kati yao isipokuwa macho yake yalijaa udongo huo, wakakimbia na 
kurudi nyuma, Mwenyezi Mungu akawasambaratisha na kuwashinda, na Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akagawa ngawira zao baina ya Waislamu.

Sahih Muslim: kitabu kinachozungumzia kuipa nyongo dunia, Mlango wa hadithi ndefu ya 
Jabir:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abadah bin Walid, amesema: Nilitoka mimi na baba yangu tuki-
tafuta elimu katika mtaa huu wa Ansari kabla hawajafariki. Na mtu wa kwanza tuliyekutana naye ni 
Abul-Yasri, sahaba wa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). – Aliendelea kusimulia mpaka 
aliposema: Kisha tulikwenda mpaka kwa Jabir bin Abdullah tukamkuta msikitini kwake akisali. – Alien-
delea kusimulia mpaka Jabir aliposema: 

Tulikwenda pamoja na Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) mpaka tuliposhuka katika 
bonde la Af’yahu, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikwenda kukidhi haja yake, na mimi 
nikamfuata nikiwa nimebeba chombo cha maji. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipotaza-
ma hakuona kitu cha kuweza kukitumia kama sitara. Ghafla akaona miti miwili ikiwa pembezoni mwa 
bonde. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikwenda na kuchukua tawi moja na kusema: 
“Nifuate kwa idhini ya Mwenyezi Mungu.” Basi likamfuata na kwenda pamoja naye kama ngamia mwe-
nye kuchezeshwa chezeshwa na muongozaji wake. Kisha alikwenda katika mti wa pili na kuchukuwa 
tawi lake na kusema: “Nifuate kwa idhini ya Mwenyezi Mungu.” Nalo likamfuata na kwenda pamoja 
naye mpaka alipofika sehemu ambayo ni katikati ya miti yote miwili. Akaikusanya na kusema: “Shika-
126 Al-Adab al-Mufradu cha Bukhari: Mlango unaozungumzia uchukuaji wa yai kutoka kwa ndege jamii ya mbayuwayu, Hadithi ya 382. 
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maneni kwa kunikinga mimi kwa idhini ya Mwenyezi Mungu.” Na kweli ikashikamana. – Aliendelea 
kusimulia mpaka Jabir aliposema:

Ulipofika muda wa kugeuka kumtazama Mtume, nilijikuta nikionana uso kwa uso na Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) huku miti miwili ikiwa imeachana, kila mmoja ukiwa umejisimamia we-
nyewe kwa shina lake.

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 285127:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: Kuna bedui alikuja kwa Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) na kusema: “Kwa kitu gani nitatambua kuwa hakika wewe ni Nabii?” 
Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia: “Je nikiita tende hii kutoka katika mtende 
huu je utashahidia kuwa hakika mimi ni Mtume wa Mwenyezi Mungu?” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akaiita, nayo ikaanza kuteremka kutoka katika mtende mpaka ikaanguka kwa Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), kisha akaiambia: “Rudi.” Ikarudi, na hapo bedui akasilimu.

Sahih an-nasaiy Juz. 2, uk.64128:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa mmoja wa Masahaba wa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) kuwa alisema: Pindi Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipoamuru kuchimba handa-
ki lilijitokeza jiwe kubwa ambalo lilituzuia kuendelea kuchimba, ndipo aliposimama Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) na kuchukua sururu, akavua joho lake na kuliweka pembeni mwa handaki, 
kisha alisema: “na yametimia maneno ya Mola Mlezi Wako kwa kweli na uadilifu. hapana awezaye 
kuyabadilisha maneno yake. Na Yeye ndiye Mwenye kusikia na Mwenye kujua.” Theluthi ya jiwe 
ikang’oka, wakati huo Salman alikuwa amesimama akitazama, na aliona mwanga ukiwaka pindi Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipopiga sururu. 

Kisha Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipiga sururu kwa mara ya pili na kusema: “na 
yametimia maneno ya Mola Mlezi Wako kwa kweli na uadilifu. hapana awezaye kuyabadilisha 
maneno yake. Na Yeye ndiye Mwenye kusikia na Mwenye kujua.” Theluthi nyingine ikang’oka na 
uliwaka mwanga ambao Salman aliuona. Kisha Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipiga 
sururu kwa mara ya tatu na kusema: “na yametimia maneno ya Mola Mlezi Wako kwa kweli na 
uadilifu. hapana awezaye kuyabadilisha maneno yake. na Yeye ndiye Mwenye kusikia na Mwenye 
kujua.” Theluthi iliyobaki ikang’oka, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akatoka akachukua 
joho lake na kukaa.

Salman akasema: “Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) nimekuona pindi ulipokuwa 
ukipiga sururu, hukupiga pigo isipokuwa liliambatana na mwanga uliowaka.” Mtukufu Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) akamwambia: “Ewe Salman! Uliuona kweli?” Akasema: “Ndiyo naapa kwa yule 
aliyekuleta kwa haki ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu.” Mtume akasema: “Hakika nilipopiga 
pigo la kwanza nililetewa miji ya Kisra na ile inayoizunguka na miji mingine mingi, nikaiona yote kwa 
macho yangu.” Mmoja kati ya Masahaba aliokuwepo pale akasema: ‘Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) muombe Mwenyezi Mungu aifungue kupitia sisi, atupe ngawira za majumba yao na kwa 
mikono yetu aharibu nchi yao.’ Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akaomba hayo.

“Kisha nilipiga pigo la pili, nikaletewa miji ya Kaysari na miji mingine inayoizunguka, nikaiona yote 
kwa macho yangu.” Wakasema: ‘Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) muombe Mwe-
127 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha fadhila, dalili za kuthibitisha unabii wa Mtukufu Mtume (saww), Hadithi ya 3628.
128 Sahih an-Nasaiy: Kitabu cha jihadi, Vita vya Uturuki na Uhabeshi.
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nyezi Mungu aifungue kupitia sisi, atupe ngawira za majumba yao na kwa mikono yetu aharibu nchi yao.’ 
Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akaomba hayo.

“Kisha nilipiga pigo la tatu, nikaletewa miji ya Uhabeshi na miji mingine inayoizunguka, nikaiona 
yote kwa macho yangu.” HapoMtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Waacheni wa-
habeshi kama walivyokuacheni, na waacheni waturuki kama walivyokuacheni.”

Sahih abi daud Juz. 16, uk. 254129:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Ja’far kuwa alisema: Siku moja Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) alinipandisha nyuma ya mnyama wake na akaongea nami baadhi ya mazun-
gumzo ya siri ambayo alinitaka nisimweleze mtu yeyote. Kitu ambacho Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alipendelea sana kujisitiri kwacho pindi aendapo katika haja yake ni ukuta au makuti ya 
mtende, hivyo aliingia katika bustani ya mtu mmoja miongoni mwa Ansari, na ghafla Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) akamuona ngamia, na ngamia alipomuona Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alianza kulia na macho yake kutoka machozi. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alimfuata na kumfuta machozi yake naye akanyamaza. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akasema: “Ni nani bwana wa ngamia huyu, ngamia huyu ni wa nani?” Ghafla alikuja kijana wa 
Kiansari na kusema: “Ni wa kwangu ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).” Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Hivi humuogopi Mwenyezi Mungu kuhusu mnyama 
huyu ambaye Mwenyezi Mungu amekumilikisha? Hakika amenishtakia kuwa hakika wewe unamuacha 
na njaa na unamchosha.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 2, uk. 303130:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: Hakika kundi la Makuraishi lilikusanyika 
katika jiwe na kukubaliana kwa kuapa kwa Lata, Uzza, Manat, Nailah na Asaf, kuwa kama tutamuona 
Muhammad tutamshambulia shambulio la mtu mmoja, na hatutamuacha mpaka tumuuwe. Ghafla aka-
tokeza binti yake Fatimah (as) huku akilia, akaingia kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
na kusema: “Kundi hili la Makuraishi limekubaliana dhidi yako kuwa kama watakuona watakushambulia 
mpaka wakuuwe, hakuna mtu miongoni mwao isipokuwa ameshajua fungu lake kutoka katika damu 
yako.” 

Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Ewe binti yangu, niletee maji.” Akachukua 
udhu kisha akawafuata msikitini, walipomuona walisema: “Huyu hapa.” Wakainamisha macho yao na 
videvu vyao vikafika kwernye vifua vyao na wakanata pale walipokuwa wameketi. Hakuna aliyenyanyua 
jicho kumtizama wala hakuweza kusimama hata mtu mmoja. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alikwenda mpaka akasimama juu ya vichwa vyao, akachukua kufi la udongo na kusema: “Nyuso 
zimeharibika.” Kisha akawarushia mchanga huo, hakuna mtu kati yao aliyepatwa na mchanga huo isi-
pokuwa aliuwawa siku ya Badri akiwa kafiri.

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 2, uk. 303131:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik, amesema: Kuna watu wa nyumba moja ya Ansari 
walikuwa na ngamia ambaye walikuwa wakimtumia katika kumwagilia mazao yao. Siku moja aliwago-
129 Sahih Abi Daud: Kitabu cha jihadi, Mlango wa mambo yanayofaa kutendewa wanyama, Hadithi ya 2549.
130 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Abdullah bin Abbas, Hadithi ya 2757.
131 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Anas bin Malik, Hadithi ya 12203.
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mea na kuwakatalia mgongo wake. Ansari wale walikuja kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) na kumwambia: “Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), hakika tulikuwa na nga-
mia ambaye tulikuwa tukimtumia katika umwagiliaji, lakini amegoma na kutuzuia kupanda mgongo 
wake, na sasa mimea na mitende imezidi kuhitajia maji.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akawaambia Masahaba zake:“Simameni.” Wakasimama na kuingia ndani ya bustani, wakamkuta ngamia 
kasimama pembeni ya bustani.

Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimfuata ngamia upande aliokuwepo, yule Ansari 
akasema: “Ewe Nabii wa Mwenyezi Mungu, hakika amekuwa mfano wa mbwa hivyo tunahofia asije 
akakushambulia.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Hakuna ubaya utakaonisibu 
kutoka kwake.” Ngamia alipomtazama Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimfuata na kusu-
judu mbele yake, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamshika utosini. Ngamia alionekana 
mtiifu kushinda hata alivyokuwa, kisha Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwingiza ka-
zini. Masahaba zake wakasema: “Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu! Ngamia huyu asiyekuwa 
na akili anakusujudia, na sisi tuna akili, hivyo sisi ndio twastahiki zaidi kukusujudia.” Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Haifai binadamu kumsujudia binadamu mwenzake, na kama in-
gefaa basi ningemwamuru mwanamke kumsujudia mumewe kutokana na haki kubwa aliyo nayo kwake.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 2, uk. 303132:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Uthman bin Hunayfu kuwa hakika mtu mmoja aliyekuwa kipofu 
alikuja kwaMtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na kumwambia: “Ewe Nabii wa Mwenyezi 
Mungu, niombee kwa Mwenyezi Mungu aniafu.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akase-
ma: “Ukitaka nitakuakhirishia hilo kwani ndio bora kwa ajili ya Akhera yako, na ukitaka nitakuombea 
sasa hivi.” Akasema: “Hapana, bali niombee kwa Mwenyezi Mungu.” Basi akamwamuru achukue udhu 
na asali rakaa mbili na aombe dua hii: “Ewe Mwenyezi Mungu nakuomba na naelekea kwako kupitia Na-
bii wako Muhammad Nabii wa rehema. Ewe Muhammad, hakika mimi naelekea kwa Mola wangu kupitia 
kwako ili haja yangu hii iweze kukidhiwa. Niombeena kuomba kwa ajili yangu.” Kipofu yule alikuwa 
akisoma hivyo mara kwa mara. 

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 4, uk. 170133:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ya’ala bin Marah kuwa amesema: Niliona mambo matatu kwa 
Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), mambo ambayo hakupata kuyaona yeyote kabla yangu, 
na wala hatayaona yeyote baada yangu. Nilitoka pamoja naye katika safari moja, mpaka tulipofika sehe-
mu fulani ya njia, tukamkuta mwanamke ameketi pamoja na mwanaye mdogo, mwanamke yule akasema: 
“Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu! Mtoto wangu huyu kapatwa na balaa, nami nimepatwa na 
balaa kutoka kwake, sijui ni mara ngapi kwa siku anapatwa na mashetani.” Mtukufu Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) akasema: “Nipe huyo mtoto.” Mwanamke yule akampa, Mtume akamuweka baina 
yake yeye na mnyama wa safari, kisha alimfunua kinywa na kumtemea mate mara tatu, na kusema: “Bis-
millahi mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu, ondoka ewe adui wa Mwenyezi Mungu.” Kisha akamrudishia 
mtoto wake na kumwambia: “Tukutane hapa wakati wa kurudi na ili utueleze amefanya nini.”

Tulikwenda na tukarejea na kumkuta mwanamke yule sehemu ile akiwa na mbuzi watatu. Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamuuliza: “Amefanya nini mwanao?” Akasema: “Naapa kwa 
yule aliyekuleta kwa haki, hatukuhisi chochote kutoka kwake mpaka muda huu, ndipo wakaja mbuzi 
132 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Anas bin Malik, Hadithi ya 12203.
133 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya Ya’la bin Marah at-Thaqafiy, Namba 17097.
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hawa.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akaniambia: “Teremka na mchukue mmoja na 
waache wengine.”

Na nilitoka siku moja kuelekea jangwani nikiwa pamoja na Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww), tulipofika jangwani alisema: “Tazama je unaona kitu cha kuweza kunisitiri?” Nikamwambia: 
“Sioni kinachoweza kukusitiri isipokuwa mti ambao nao naona hauna uwezo wa kukusitiri.” Akasema: 
“Ni kitu gani kile karibu ya mti ule?” Nikasema: “Ni mti mfano wake au ulio karibu na mwenzie.” Akase-
ma: “Nenda kaiambie kuwa: Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) anakuamrisheni kukusanyika 
pamoja kwa ajili ya Mwenyezi Mungu.” Kweli miti ile ikakusanyika pamoja, alikwenda katika haja yake 
kisha alirejea. Kisha Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akaniambia: “Nenda kaiambie kuwa: 
Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) anakuamrisheni kila mmoja urudi sehemu yake.” Ikarudi.

Siku moja nilikuwa nimeketi kwake na ghafla alikuja ngamia akitembea kwa kurukaruka mpaka aka-
wa ameweka shingo yake mbele ya Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). Kisha macho yake 
yakaanza kububujika machozi. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Chunguza ni 
wa nani ngamia huyu, kwani hakika ana jambo.” Nikatoka kwenda kumtafuta mmiliki wake, nikam-
kuta ni mwanaume mmoja wa Kiansari. Nikamwita kwenda kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww), akamwambia: “Ana habari gani huyu ngamia wako?” Akasema: “Wallahi sijui ana jambo gani, 
tulikuwa tunafanya kazi na kumtumia katika umwagiliaji na ghafla tu akashindwa kuendelea na umwa-
giliaji, hivyo tukaazimia kumchinja na kugawana nyama yake.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akasema: “Msifanye hivyo, nipeni zawadi ngamia huyu au niuzienmi.” Akasema: “Kuanzia sasa 
ni wa kwako ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu.” Akamwekea alama ya sadaka kisha akatuma 
ipelekwe sadaka hiyo.

tabaqat ibn Saad, Sehemu ya kwanza, uk. 125134:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa zaid bin Aslam na mwingine, kuwa jicho la Qatadah bin Nu’man 
lilipigwa, likang’oka na kuanza kuteremka hadi mashavuni, ndipo Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akalirudisha kwa mkono wake, kuanzia hapo macho yake yalikuwa mazuri zaidi na yenye afya zaidi.

tabaqat ibn Saad, Sehemu ya kwanza, uk. 125135:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa zaid bin Aslam na Yazid bin Rawman na Is’haqa bin Abdullah bin 
Abu Farah na wengineo kuwa upanga wa Akashah bin Muhsin ulikatika siku ya Badri, Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) akampa gongo la mti, likarudi mikononi mwake likiwa limegeuka na kuwa 
upanga mkali uliyo imara.

Sunanud-daramiy Juz. 1, uk. 29136:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Salmah as-Sukuniy, amesema: Tulikuwa kwa Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) na ghafla akasema mwenye kusema: “Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu, je umeleta chakula kutoka mbinguni?” Akasema: “Ndiyo nimeleta.” Akasema: “Ewe Nabii wa 
Mwenyezi Mungu je, kulikuwa na mabaki yoyote?” Akasema: “Ndiyo.” Akasema: “Yamefanywa nini?” 
Akasema (saww): “Yamerudishwa mbinguni.”

134 Tabaqat Ibn Saad: Kutaja alama za unabii baada ya kuteremka wahyi kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).
135 Tabaqat Ibn Saad: Kutaja alama za unabii baada ya kuteremka wahyi kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).
136 Sunanud-Daramiy: Mlango wa karamu aliyofanyiwa Mtukufu Mtume kwa kuteremshiwa chakula kutoka mbinguni, Hadithi ya 55.
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Sunanud-daramiy Juz. 1, uk. 29137:

Amepokea ka njia yake kutoka kwa Ibn Umar amesema: Tulikuwa safarini pamoja na Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww), ghafla alikuja bedui, aliposogea karibu, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alimwambia: “Unataka kwenda wapi?” Akasema: “Kwa ndugu zangu.”Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) akamuuliza: “Je unahitaji kheri?” Akasema: “Ni ipi?” Akamwambia: “Ush-
ahidilie kuwa hapana mungu isipokuwa Allah mmoja wa Pekee asiye na mshirika, na kwamba hakika 
Muhammad ni mja na Mtume Wake.” Akasema: “Na ni nani atakayeshahidia hayo usemayo?”Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Mti huu.” Kisha Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akauita, nao ulikuwa ukingoni mwa bonde, ukaja huku ukijiburuza aridhini mpaka ukasimama 
mbele yake, naye akauomba ushahidilie mara tatu, nao ukashahidia mara tatu kama alivyosema, kisha 
ukarejea sehemu yake. Bedui alirejea kwa jamaa zake na alimwambia Mtume: “Wakinifuata nitawaleta 
kwako, la sivyo nitarejea kwako na kuishi pamoja na wewe.”

Sunanud-daramiy Juz. 1, uk. 29138:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Kuna mtu mmoja kutoka kwa Bani Aamir ali-
kuja kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akamwambia: “Je nikuonesha muujiza?” Akasema: “Ndiyo.” Akasema: “Nenda kauite mtende ule.” Alik-
wenda na kuuita na ukaja huku ukirukaruka hadi mbele yake. Kisha akamwambia Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww): “Uambie urudi mahala pake.”Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akauambia: “Rudi mahala pako.” Ukarudi mahala pake, mtu yule akasema: “Ewe Bani Aamir sijapata 
kumuona mtu kama niliyemuona leo, mtu mchawi kushinda yeye.”

taarikh Baghdad Juz. 13, uk. 128139:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Maklabah bin Malakani amesema: Nilipigana vita pamoja na 
Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), mushrikina wakamshambulia shambulio kali mpaka 
wakaweka kizuizi baina yake na maji. Na ni wao walioteremka sehemu yenye maji, nikamuona Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa na kiu kali amevua nguo yake na kujifunika joho lake na 
amelalia mgongo wake. Nilichukua chombo changu na kwenda kutafuta maji mpaka nilipofika katika 
ardhi yenye mchanga, ghafla nikamuona ndege mfano wa kwale nikasogea karibu yake, aliponiona ali-
ruka, nikatizama sehemu aliyokuwepo nikaona unyevunyevu ukitoka, basi nikachimba hapo kwa mkono 
wangu kwa kina, maji yakatoka, nikanywa hadi nikatosheka, nikatawadha na kujaza chombo na nikarudi 
hadi kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).

Aliponiona aliniambia: “Ewe Maklabah je umekuja na maji?” Nikasema ndiyo ewe Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww), akasema: “Nipe haraka.” Nikasogea karibu yake nikampa chombo akany-
wa mpaka akatosheka, akatawadha kwa ajili ya swala, kisha akaniambia: “Ewe Maklabah weka mkono 
wako juu ya kifua changu mpaka kipoe.” Nikaweka mkono wangu juu ya kifua chake mpaka kikapoa. 
Kisha aliniambia: “Ewe MaklabahMwenyezi Mungu amejua nia yako katika hili.” Nikaondoa mkono 
wangu toka kwenye kifua chake, nikauona mkono wangu ukitoa nuru. Hivyo Maklabah alikuwa akificha 
mkono wake mchana kwa kuogopa watu wasikusanyike kwake na hatimaye kumuudhi, na hivyo yule 
asiyemjua anapomuona hudhani kuwa ni mlemavu aliyekatika mkono. 
137  Sunanud-Daramiy: Mlango unaoelezea karama ambayo Mwenyezi Mungu alimfanyia Mtukufu Mtume wake, kwa kuaminiwa na miti, 

wanyama na majini, Hadithi ya 16.
138  Sunanud-Daramiy: Mlango unaoelezea karama ambayo Mwenyezi Mungu alimfanyia Mtukufu Mtume wake, kwa kuaminiwa na miti, 

wanyama na majini, Hadithi ya 16.
139 Taarikh Baghdad: Wasifu wa al-Mudhaffar bin Asim al-Ajaliy, Namba 7112.



61

FADHILA zA WATUKUFU WATANo KATIKA SAHIH SITA

— Al-Mudhaffar anasema: Nilikutana na Maklabah usiku, nikampa mkono nikaona mkono wake 
ukitoa nuru.

taarikh Baghdad Juz. 3, uk. 442140:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Maaradh bin Abdullah bin Maaradh, kutoka kwa baba yake kutoka 
kwa babu yake kuwa alisema: Nilihiji Hijja ya kuaga, nikaingia nyumba moja huko Makka, nikamuona 
humo Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aking’ara uso wake mfano wa mbaramwezi, na 
nilisikia jambo la ajabu kutoka kwake, kwani kuna mtu mmoja miongoni mwa watu wa al-Yamamah al-
imleta mtoto siku ileile aliyozaliwa akiwa amemfunika ndani ya kitambaa. Mtukufu Mtume wa Mwenye-
zi Mungu (saww) akamwambia: “Ewe mtoto mimi ni nani?” Akasema: “Wewe ni Mtume wa Mwenyezi 
Mungu.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia: “Umesema kweli, Mwenyezi 
Mungu akubariki.” Kisha mtoto baada ya hapo hakuwahi tena kutamka mpaka alipokuwa kijana. Baba 
yangu anasema: Tulikuwa tukimwita mbarikiwa wa al-Yamamah.

al-isabah Juz. 6, Sehemu ya kwanza, uk. 292141: 

Ametaja hadithi kwa njia ya Hamam bin Nafil kuwa alisema: Nilikwenda kwa Mtukufu Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) na kumwambia: “Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) tumechimba 
kisima na yametoka maji chumvi.” Akanipa chombo ambacho ndani yake kilikuwa na maji kidogo, aka-
niambia: “Kamwagie maji haya ndani ya kisima.” Nikafanya hivyo maji yakawa matamu.

al-istiaab Juz. 2, uk. 556142:

Ametaja hadithi kwa njia ya Abdullah bin Buraydah kutoka kwa Salman al-Farsiy kuwa alisema: Alipele-
ka sadaka kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), akamwambia: “Hii ni sadaka yako na ya 
Masahaba zako.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Ewe Salman hakika sisi watu 
wa nyumba ya Mtume si halali kwetu sadaka.” Akaichukua na alikuja nayo tena siku iliyofuata, akasema: 
“Hii ni zawadi.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akawaambia Masahaba zake: “Kuleni.” 
Ndipo Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamnunua kutoka kwa Mayahudi kwa thamani 
kadhaa ya dirhamu, kwa sharti kwamba awalimie mitende kiasi kadhaa, Salman afanye kazi katika mi-
tende hiyo mpaka tende zitakapoiva. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akapanda mitende 
yote isipokuwa mtende mmoja ambao ulipandwa na Umar, mitende yote ikapamba isipokuwa mtende 
mmoja, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akauliza: “Ni nani aliyeupanda?” Wakasema ni 
Umar, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akaung’oa na kuupanda kwa mkono wake, basi 
ukapamba mwaka huo huo uliyopandwa.

usudul-Ghabah Juz. 2, uk. 278143:

Ametaja hadithi kwa njia itokayo kwa binti ya al-Hakam bin Abil-Asi, kuwa alimwambia al-Hakam: 
Sijapata kuwaona watu waliokuwa na rai mbaya na dhaifu katika jambo la Mtukufu Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) kushinda ninyi enyi Bani Umaiyyah. Al-Hakam akasema: “Usitulaumu ewe binti 
yangu, hakika mimi sintakusimulia isipokuwa yale niliyoyaona kwa macho yangu haya mawili. Wallahi 

140 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Muhammad bin Yunus Abul-Abbas al-Kadimiy, Namba 1574.
141 Al-Isabah: Herufi Hau, Hamamu bin Nafil as-Saadiy, Namba 9002.
142 Al-Istiaab: Herufi Siin, Mlango a Salman al-Farsiy.
143 Usudul-Ghabah: Mlango wa herufi Hau, wasifu a al-Hakam bin Abil-Aasi.
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tuliendelea kuwasikia Makuraishi wakisema: ‘Huyu Msabai anaswalia ndani ya msikiti wetu.’ Hivyo 
wakakubaliana kumuuwa, tukakubaliana kumshambulia, tulipomuona tulisikia sauti ambayo tulidhani 
hakuna mlima uliobaki eneo la Tahamah isipokuwa ulitudondokea sisi. Hatukukumbuka mpaka alipomal-
iza Swala yake na kurejea kwa watu wake. Kisha tulikubaliana kumshambulia katika usiku mwingine. 
Tulipokwenda kwake, mimi niliona mlima wa Swafa na Mar’wa ikiwa imeshikana na kutuzuia tusiweze 
kumfikia, wallahi hatukufanikiwa.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 278144:

Amesema: Imepokewa kutoka kwa Umar kuwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa 
katika kundi la Masahaba zake, ghafla alikuja bedui kutoka kwa Bani Salim akiwa keshamuwinda kenge 
na amemuweka ndani ya mfuko wake ili ambebe na kwenda kumchoma na kumla. Alipoona kundi la 
watu alisema: “Kuna nini?” Wakamwambia: “Huyu ndiye anayesemekana kuwa ni Nabii.” Basi alikuja 
akawasukuma watu na kupita, akasema: “Naapa kwa Lata na Uzza wanawake hawajabeba kiumbe che-
nye ulimi ninachokichukia kukushinda wewe, na laiti si kuogopa watu wangu kuniita ‘Mpupiaji’ basi 
ningefanya haraka kukushambulia na kukuuwa, ili kwa kukuuwa wewe niwafurahishe wekundu, weu-
si, weupe na wengineo.” Nikasema: “Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu, niache niende ku-
muuwa.” Akasema: “Ewe Umar hivi hujui kuwa mvumilivu alikaribia kuwa Nabii?” Kisha alimgeukia 
bedui na kumwambia: “Kitu gani kimekupelekea kusema uliyoyasema, umesema yasiyo haki na wala 
hujaheshimu baraza langu?”

Akasema: “Hivi bado tena unanisemesha,” - akionesha dharau kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww). – “Naapa kwa Lata na Uzza sikuamini labda akuamini huyu kenge.” Akamtoa kenge kutoka 
ndani ya mfuko wake na kumtupa mbele ya Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), na kusema: 
“Akikuamini kenge huyu nami nitakuamini.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: 
“Ewe kenge.” Kenge akamjibu – kwa lugha ya Kiarabu fasahaambacho alikisikia kila aliyekuwepo: “La-
baika Wasaadayka ewe pambo la atakayehudhuria Siku ya Kiyama.” Akasema: “Unamwabudu nani ewe 
kenge?” Akasema: “Ambaye Arshi yake iko mbinguni na ardhini kuna mamlaka Yake, baharini kuna njia 
Yake, peponi kuna rehema zake na motoni kuna adhabu Yake.” Akasema: “Mimi ni nani ewe kenge?” 
Akasema: “Wewe ni Mtume wa Mola wa walimwengu na mwisho wa Manabii, na amefaulu yule mwe-
nye kukusadikisha na amepata hasara yule mwenye kukukadhibisha.”

Bedui akasema: “Sifuati athari baada ya kuona uhalisia wenyewe.Wallahi nilikuja kwako nikiwa sina 
mtu ninayemchukia juu ya mgongo wa ardhi kushinda wewe, na hakika leo hii wewe ni mtu nikupendaye 
sana kushinda mtoto wangu na nafsi yangu. Na hakika mimi nakupenda kwa moyo wangu na mwili wan-
gu, kwa siri na kwa dhahiri. Nashahidia kuwa hapana mungu isipokuwa Allah na hakika wewe ni Mtume 
wa Mwenyezi Mungu.”Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Kila himidi njema ni 
ya Mwenyezi Mungu ambaye amekuongoza katika dini ambayo iko juu na hakuna iliyo juu zaidi yake, 
na Mwenyezi Mungu haikubali isipokuwa kwa Swala, na Swala haikubaliwi isipokuwa kwa Qur’ani.”

Bedui akasema: “Nifundishe Qur’ani.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamfundisha 
Alhamdu na Surat Ikhlaswi. Akasema: “Niongezee ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), 
kwani sijapata kusikia maneno mazuri kushinda haya, si katika nathariwala katika mashairi.” Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Ewe bedui, hakika maneno ya Mwenyezi Mungu si 
mashairi, na hakika iwapo wewe utasoma: “Sema: Yeye Mwenyezi Mungu ni wa pekee,”mara moja 
utapata malipo ya mtu aliyesoma theluthi ya Qur’ani. Na ukisoma: “Sema: Yeye Mwenyezi Mungu ni 
wa pekee,”mara mbili utapata malipo ya mtu aliyesoma theluthi mbili ya Qur’ani. Na ukisoma “Sema: 
144 Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila, Mlango wa fadhila za Mtukufu Mtume (saww), Miujiza na dalili za Unabii, Hadithi ya 3564.
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Yeye Mwenyezi Mungu ni wa pekee,”mara tatu utapata malipo ya mtu aliyeisoma Qur’ani yote.” Bedui 
akasema: “Ndiyo, Mungu ni Mungu wetu anapokea kichache na kulipa kingi.”Mwandishi anasema: Ame-
iandika Tabaraniy, Ibn Adiy, al-Hakim, Abu Naiim, al-Bayhaqiy na Ibn Asakir.

kanzul-ummal Juz. 6 uk. 278145:

Amesema: Jarhadi alikwenda kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), na chakula kilikuwa 
mbele ya Mtume. Jarhad akasogeza mkono wake wa kushoto ili ale – mkono wake wa kulia ulikuwa na 
maumivu- Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia: “Kula kwa mkono wa kulia.” 
Akasema: “Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hakika wenyewe una maumivu.” Mtuku-
fu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akautemea mate, hakulalamika tena kuuma mkono mpaka ana-
fariki. Amesema: - Ameiandika Tabaraniy kutoka kwa Jarhadi.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9 uk. 10146:

Amesema: Imepokewa kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: Mtu mmoja kutoka kwa Bani Aamir am-
baye alikuwa akitibu na kutoa dawa alikuja kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na kum-
wambia Mtume: “Ewe Muhammad, hakika wewe unasema mengi (kama mwendawazimu), je upo tayari 
nikupe dawa?” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwita na kumwambia: “Na wewe upo 
tayari nikupe dawa?” Akasema: “Ndiyo.” Na hapo palikuwa na mtende na mti mwingine. Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) akauita mtende wenye makole, nao ulikuja kwake huku ukisujudu na kui-
nuka, ukisujudu na kuinuka mpaka ulipofika kwake, ukasimama mbele yake, kisha Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Rejea sehemu yako.” Ukarejea sehemu yake, mtu yule akasema: 
“Wallahi kamwe kuanzia sasa sintakukadhibisha katika chochote usemacho.” – Amesema: Ameipokea 
Abu Ya’ala.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk.21147:

Amesema: Imepokewa kutoka kwa Abu Amamah kuwa alisema: Kuna mwanamke mwenye maneno 
machafu alikuwa akimtamkia mwanaume maneno machafu. Siku moja alipita kwa Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) na kumkuta anakula juu ya jiwe kubwa. Mwanamke yule akasema: “Tazama, 
anakaa kama mtumwa, na anakula kama mtumwa.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akam-
wambia: “Na ni mtumwa yupi ni mtumwa zaidi kushinda mimi?” Akasema: “Anakula hata bila kunika-
ribisha.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia: “Kula.” Akasema: “Nipe kwa 
mkono wako.” Mtume akampa kwa mkono wake, akasema: “Nilishe kile kilichomo kinywani mwako.” 
Mtume akampa naye akala na hapo haya ikamshinda nguvu na kuanzia hapo hakuwahi kumtamkia mtu 
maneno machafu mpaka kufa kwake.

145 Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila, Mlango wa fadhila za Mtukufu Mtume (saww), Miujiza na dalili za Unabii, Hadithi ya 35381.
146 Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango wa miujiza yake (saww) katika wanyama, miti na vinginevyo. 
147 Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango wa unaozungumzia unyenyekevu wake (saww) . 
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MlanGo unaozunGuMzia uShuhuda Wa  
ut’Bah Bin RaBia’h kWaMBa QuR’ani Si MaShaiRi  

Wala Si uChaWi Wala Si ukuhani

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 289148:

Amesema: Imepokewa kutoka kwa Muhammad bin Ka’bi al-Qardhiy, amesema: Nilisimuliwa kuwa 
Ut’bah bin Rabia’h – alikuwa ni bwana mpole – alisema siku moja akiwa ameketi katika nadi ya Makurai-
shi huku Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa kaketi peke yake msikitini: “Enyi kundi 
la Makuraishi kwa nini mimi nisiende kwa mtu huyu kuzungumza naye na kupendekeza kwake baa-
dhi ya mambo ambayo huenda atayakubali baadhi nasi tutampa atakalo na hatimaye atatuacha?” Na 
hiyo ilitokea wakati aliposilimu Hamza bin Abdul-Muttalib, na Makuraishi wakaona kuwa Masahaba wa 
Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) wanazidi kuongezeka na kukithiri. Wakasema: “Nenda, 
simama ewe Abul-Walid kaongee naye.” Ut’bah alisimama na kwenda na kuketi kwa Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) na kumwambia: 

“Ewe mtoto wa ndugu yangu, hakika wewe ni miongoni mwetu na unajua ukubwa wa ukoo wetu na 
nafasi ya nasaba yetu. Na hakika umewaletea jamaa zako jambo adhimu ambalo kwalo umefarakisha 
umoja wao, umepuuza ndoto zao, umeitia dosari miungu yao na dini yao na umewakufurisha wahenga 
wako waliotangulia. Hivyo nakusihi uweze kunisikia nisemacho. Napendekeza kwako mambo fulani 
ambayo tunataka uyachunguze huenda ukakubali baadhi yake.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akamwambia: “Sema ewe Abul-Walid.” 

Akasema: “Ewe mtoto wa ndugu yangu, hakika ikiwa unachotaka kupitia hii kauli uliyokuja nayo 
ni mali, basi tutakukusanyia mali zetu mpaka wewe uwe ndiye mwenye mali kutushinda sote. Na ikiwa 
unachotaka ni heshima basi sisi tutakufanya mtu mwenye heshima juu yetu kiasi kwamba hatutafanya 
maamuzi yoyote bila uamuzi wako. Na ikiwa unachotaka ni ufalme basi tutakupa ufalme juu yetu, na 
ikiwa huyo anayekuja kwako ni jini unayemuona lakini huna uwezo wa kumzuia basi tutakutafutia tabibu 
na tutatoa mali zetu katika matibabu hayo mpaka akusalimishe naye, kwani kuna wakati jini linaweza 
kumshinda mtu mpaka akahitaji kutibiwa ili limwepuke. Na huenda haya anayokuja nayo ni mashairi 
anayoyaweka kifuani mwako usiku, na hakika ninyi wana wa Abdul-Muttalib mna uwezo wa kumwepuka 
katika kiwango ambacho hakuna yeyote awezaye zaidi yenu.”

Aliendelea kusema hukuMtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akimsikiliza mpaka ali-
ponyamaza, ndipo Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamuuliza: “Je umemaliza ewe Abul-
Walid?” Akasema: “Ndiyo.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia: “Nisikilize.” 
Akasema: “Endelea.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “kwa jina la Mwenyezi 
Mungu, Mwingi a rehema Mwenye kurehemu. h’a Mim. uteremsho huu umetoka kwa Mwingi 
wa rehema, Mwenye kurehemu.”Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliendelea kumsomea 
Sura hiyo, Ut’bah alipoisikia alikaa kimya na kusikiliza huku akiwa ameegemea mikono yake kwa kui-
weka nyuma ya mgongo wake, mpaka Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipofika katika 
sijda akasujudu kisha akasema:

“Ewe Abul-Walid umeshasikia uliyosikia, jipime wewe na hayo.” Ut’bah akasimama na kwenda kwa 
jamaa zake, wakaanza kuambizana: “Tunaapa kwa Mwenyezi Mungu hakika Abul-Walid amekuja na uso 
ambao si ule aliokwenda nao.” Alipoketi kwao walisema: “Umekuja na nini ewe Abul-Walid?” Akasema: 

148 Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila, Mlango wa fadhila za Mtukufu Mtume (saww), Miujiza na dalili za Unabii, Hadithi ya 35428.
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“Wallahi nilichokuja nacho ni kwamba mimi nimesikia kauli ambayo katu sijapata kusikia mfano wake.
Wallahi si mashairi wala si uchawi wala si ukuhani. Enyi kundi la Makuraishi, nitiini na yaacheni kwangu, 
mwacheni mtu huyu na imani yake na jitengeni mbali naye.Wallahi naapa atakuwa habari nzito kutokana 
na kauli yake niliyoisikia, hivyo kama Waarabu watamdhuru mtakuwa mmejiepusha naye kwa msaada 
wa watu wengine. Na kama atawashinda Waarabu basi ufalme wake ndio ufalme wenu na nguvu yake 
ndio nguvu yenu na mtakuwa watu wenye heshima zaidi kupitia yeye.” Wakasema: “Wallahi amekuroga 
ewe Abul-alid kwa ulimi wake.” Akasema: “Hii ndio rai yangu kwenu, fanyeni mtakavyo.” – Amesema: 
“Ameiandika al-Bayhaqiy ndani ya kitabu ad-Dalailu na pia kaiandika Ibn Asakir.”

MlanGo unaozunGuMzia kitEndo 
Cha MtukuFu MtuME (SaWW) kuoMBa MVua

Sahih Bukhari: kitabu cha kuanza uumbaji, Mlango wa alama za unabii katika uislamu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa amesema: Watu wa Madina walipatwa na ukame zama 
za Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). Akiwa anatoa hotuba siku ya Ijumaa, ghafla alisimama mtu 
mmoja na kusema: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Mazao yameangamia na mbuzi wameangamia, 
muombe Mwenyezi Mungu atuletee mvua.” Akanyoosha mikono yake na kuomba.

Anas anasema: Mbingu ilikuwa kama kioo, ghafla ukavuma upepo na kukusanya mawingu kisha 
mbingu iliteremsha mvua kubwa. Tukatoka huku tukitembea ndani ya maji mpaka majumbani mwetu. 
Iliendelea kunyesha mpaka Ijumaa iliyofuata, ndipo akasimama mtu yule yule au mwingine na kusema: 
“Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Nyumba zimebomoka muombe Mwenyezi Mungu aizuie.” Mtume 
akatabasamu kisha alisema: “Iwe pembezoni mwetu na si juu yetu.” Nilipotazama mawinguni niliyaona 
yakiwa yametawanyika pembezoni mwa Madina.

Sahih abi daud Juz. 7, uk. 115149:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha kuwa alisema: Watu walimlalamikia Mtume wa Mwenye-
zi Mungu (saww) ukame wa mvua. Akaamuru itengenezwe mimbari, ikawekwa sehemu ya kuswalia 
na akawatajia watu siku ya kutoka. Akatoka Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) baada tu ya jua 
kuchomoza, akaketi juu ya mimbari, akatoa takbira, akamuhimidi Mwenyezi Mungu, kisha alisema: 
“Hakika ninyi mmenilalamikia ukame uliopo katika majumba yenu na jinsi mvua ilivyochelewa na 
muda wake kupita. Mwenyezi Mungu amekuamuruni kumuomba na amekuwahidini kukujibuni.” 
Kisha alisema: 

“Kila himidi njema ni ya Mwenyezi Mungu Mola wa walimwengu wote. Kwa jina la Mwenyezi 
Mungu, Mwingi wa rehema Mwenye kurehemu. Mfalme wa siku ya malipo, hapana mungu isipokuwa 
Allah ambaye hufanya atakalo. Ewe Mungu Wangu, wewe ni Mwenyezi Mungu ambaye hapana mungu 
isipokuwa Wewe. Wewe ni tajiri na sisi ni mafukara, tushushie mvua, na jaalia yale utakayoteremsha 
kwetu yawe ni nguvu na uwezo mpaka muda maalumu.”Kisha alinyanyua mikono yake na iliendelea 
kuwa juu mpaka ukaonekana weupe wa makwapa yake. Kisha aliwageukia watu na kuteremka toka 
mimbarini. Akaswali rakaa mbili na hapo Mwenyezi Mungu akaanzisha mawingu, radi ikapiga na kutoa 
mwanga, kisha mvua ikanyesha kwa idhini ya Mwenyezi Mungu.

149 Sahih Abu Daud: Kitabu cha Swala, Mlango unaozungumzia kunyanyua mikono juu wakati wa kuomba mvua, Hadithi ya 1173.
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Kabla hajafika msikitini kwake maji yalianza kutembea kwa wingi, alipoona jinsi wanavyoharaki-
sha kwenda majumbani alicheka mpaka magego yake yakaonekana, akasema: “Nashahidia kuwa hakika 
Mwenyezi Mungu ni Muweza wa kila kitu, na hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu na Mtume Wake.

Musnad Imam Ahmad bin Hanbal Juz. 4, Uk. 235 – 236150:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Sharhabil bin Samtu, amesema: Ka’b bin Marrah aliambiwa: “Ewe 
Ka’b bin Marrah, tusimulie kuhusu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). - Alisimulia mpaka alipos-
erma: Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema baada ya mtu mmoja kuja kwake na 
kusema: Muombe Mwenyezi Mungu awashushie mvua watu wa Mudhari, alisema: “Hakika wewe ni 
jasiri wa watu wa Mudhari.” Mtu yule akasema: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Ulimuomba nusra 
Mwenyezi Mungu akakunusuru na ukamuomba Mwenyezi Mungu akakujibu.” Ndipo Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) akanyanyua mikono yake juu na kusema: Ewe Mungu Wangu, tuteremshie mvua 
yenye msaada, yenye kuotesha mazao, yenye kulainisha, yenye kuifunika ardhi, nyingi, sasa hivi bila 
kuchelewa, yenye manufaa isiyo na madhara.” Mara wakarudishiwa uhai, na haukupita muda mrefu wali-
kuja kwake na kumlalamikia wingi wa mvua, wakasema: “Nyumba zimebomoka.” Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) aliinua mikono yake mbinguni na kusema: “Ewe Mungu Wangu, iwe pembezoni mwetu 
na si juu yetu.” Mawingu yakaanza kutawanyika kulia na kushoto.

Sunan ad-daramiy Juz. 1, uk. 43151:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Awsi bin Abdullah kuwa alisema: Watu wa Madina walipatwa na 
ukame mkali, wakamlalamikia Aisha, naye akasema: “Litazameni kaburi la Mtukufu Mtume (saww) na 
lifanyeni sehemu ya kutazamia mbingu kiasi kwamba kusiwe na dari baina yake na mbingu (ondoeni dari 
na kizuizi).” Walipofanya hivyo ilinyesha mvua kubwa kiasi kwamba majani yaliota na ngamia wakane-
nepa mpaka wakapasuka kwa mafuta, na mwaka huo ukaitwa ‘Mwaka wa kupasuka ngamia’.

MlanG o unaozunGuMzia Baadhi Ya dua  
alizooMBa MtukuFu MtuME na zikaJiBiWa

Mustadrakus-Sahihayni Juz. 2, uk. 621152:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdurahman bin Abu Bakr kuwa alisema: Fulani alikuwa akiketi 
mbele ya Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), Mtume akizungumza kitu yeye hugeuza uso 
wake. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia: “Kuwa hivyo hivyo.” Basi aliende-
lea kuwa na uso uliogeuka nyuma mpaka kufa kwake.

tabaqat ibn Saad Juz. 1, Sehemu ya kwanza, uk. 157153:

Kutoka kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) pangoni, ilikuwa ni usiku wa kuamkia 
Jumatatu, mwezi nne Rabiul-Awal, akapumzika Qadid. Siku ya Jumanne, alipoondoka hapo ndipo alipo-
jitokeza Suraqah bin Jaasham akiwa juu ya farasi wake. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
150 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Hadith ya Ka’b bin Marrah au Marrah bin Ka’b, Namba 1760.
151 Sunan ad-Daramiy: Mlango unaozungumzia yale ambayo Mwenyezi Mungu alimkirimu Nabii wake baada ya kufa kwake, Hadithi ya 92.
152  Mustadrakus-Sahihayni: Kitabu cha historia, kusilimu kwa mama yake na Abu Huraira kwa dua ya Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 

Mungu (saww).
153 Tabaqat Ibn Saad: Kutaja kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa na Abu Bakr kwa ajili ya kuhama.
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alimuombea dua baya miguu ya farasi wake ikakwama, akasema: “Ewe Muhammad, muombe Mwenyezi 
Mungu amkwamue farasi wangu na niweze kurejea toka kwako na niwarudishe wale walio nyuma yan-
gu.” Mtume akafanya hivyo. Alikwamuliwa na akarejea na kuwakuta watu wakimtafuta Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww), akasema: “Rejeeni nimeshamtafuta hayupo hapa na ninyi mnajua ujuzi 
wangu wa kutambua nyayo.” Wakarejea bila kumfuata.

usudul-Ghabah Juz. 4, uk. 363154:

Ametaja hadithi kwa njia itokayo kwa Abu Nafawl bin Abu ‘Aqrab kutoka kwa baba yake, amesema: La-
habi bin Abulahabi alikuwa akimtukana Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). Mtume (saww) 
akasema: “Ewe Mungu Wangu mtumie mbwa miongoni mwa majibwa yako.” Basi alipoondoka kuelekea 
Sham akiwa katika msafara pamoja na rafiki zake walipumzika sehemu, akasema: “Wallahi mimi nao-
gopa dua ya Muhammad.”Hivyo walimzungushia mizigo na wakaketi wakimlinda, lakini alikuja mbwa 
akamnyakua na kuondoka naye.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 6 uk. 183155:

Amesema: Imepokewa kutoka kwa Mas’ab bin Shaybah kutoka kwa baba yake, amesema: Nilitoka 
pamoja na Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) siku ya Hunayni, wallahi sikutoka kwa 
ajili ya Uislamu wala si kwa ajili ya kuutambua, lakini nilikhofu kwamba isije Hawazin ikawashinda 
Makuraishi, hivyo nilimwambia huku nikiwa pamoja naye: “Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu hakika mimi namuona farasi mwenye mabaka meusi na meupe.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akasema: “Ewe Shaybah, hakika hamuoni farasi huyo isipokuwa kafiri.” Akapiga mko-
no wake juu ya kifua changu, kisha alisema: “Ewe Mungu Wangu muongoe Shaybah.” Kisha aliupiga 
mara ya pili, kisha akasema tena: “Ewe Mungu wangu muongoe Shaybah.” Wallahi naapa hakuondoa 
mkono wake mara ya tatu kutoka juu ya kifua changu isipokuwa na mimi nilikuwa tayari sina kiumbe 
wa Mwenyezi Mungu nimpendaye zaidi kushinda yeye. - Amesema: Kaipokea Tabaraniy.

MlanGo unaozunGuMzia EliMu  
Ya MtukuFu MtuME (SaWW)

Sahih Muslim: kitabu cha fadhila, Mlango unaozungumzia jinsi anavyomjua Mwenyezi Mungu 
na kumhofu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha, amesema: Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ali-
fanya kitu na kuruhusu jambo hilo kupitia kitendo chake. Habari hizo zikawafikia watu miongoni mwa Ma-
sahaba zake, na ni kama walichukia tendo hilo na wakajitakasa nalo. Habari hizo zikamfikia Mtume, ndipo 
akasimama na kutoa hotuba, alisema: “Wana nini watu ambao wamefikiwa na habari za jambo nililolitenda 
na kuruhusu jambo hilo lakini wao wamelichukia na kujitakasa nalo? Wallahi naapa hakika mimi namjua 
zaidi Mwenyezi Mungu kuwashinda wao na ninamhofu zaidi Mwenyezi Mungu kuwashinda wao.”

nasema: Ameipokea pia Bukhari ndani ya Sahih yake156 kwa tofauti kidogo katika baadhi ya maneno.

154 Usudul-Ghabah: Herufi Mim, Wasifu wa Muslim bin Amru.
155 Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango wa vita vya Hunayni. 
156 Sahih Bukhari, Juz. 5, Kitabu cha adabu, Mlango wa 72, Hadithi ya 575, Chapa ya Daru Ibn Kathir na al-Yamamah Beirut.
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tabaqat ibn Saad Juz. 1, Sehemu ya kwanza, uk. 115157:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas amesema: Kundi la Mayahudi siku moja lilifika kwa 
Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na kumwambia: “Ewe Abul-Qasim! Tusimulie kuhusu 
mambo ambayo tutakuuliza, hayajui mambo hayo isipokuwa Nabii.” Akawaambia: “Niulizeni mtakalo, 
lakini kwa sharti kwamba mchukue dhima kwa Mwenyezi Mungu na ahadi aliyoichukua Ya’qub juu ya 
watoto wake, kuwa nikiwasimulia chochote kile na mkakitambua basi mtanipa kiapo cha utii kwa ku-
ingia ndani ya Uislamu.” Wakasema umekubaliwa sharti lako. Akasema: “Niulizeni mtakalo.” Wakase-
ma: “Tueleze kuhusu mambo manne tutakayokuuliza: Tueleze ni chakula gani ambacho Wana wa Israeli 
walijizuia kula kabla Taurat haijateremka? Na tueleze namna ya kutofautisha kati ya maji ya mwanamke 
na maji ya mwanaume? Na ni vipi mwanamume anapatikana kutokana na maji hayo na ni vipi mwan-
amke anapatikana kutokana na maji hayo? Na tueleze Nabii huyu asiyesoma anakuwaje usingizini? Na ni 
Malaika gani anayemsimamia?”

Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Kumbukeni mmechukua ahadi kwa 
Mwenyezi Mungu kuwa nikiwaeleza mtanipa kiapo cha utii.” Basi wakaendelea kumpa ahadi kadiri 
walivyoweza. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Nawaapiza kwa ambaye 
aliteremsha Taurat kwa Musa. Je mnajua kwamba Israel Ya’qub aliugua ugonjwa mkali kwa muda 
mrefu ndipo akaweka nadhiri kwa Mwenyezi Mungu kuwa Mwenyezi Mungu akimponya atajizuia 
kunywa kinywaji akipendacho zaidi na kula chakula akipendacho zaidi, na chakula alichokuwa 
akikipenda zaidi ni nyama ya ngamia, na kinywaji alichokuwa akikipenda zaidi ni maziwa ya ngam-
ia?” Wakasema: “Ndiyo ewe Mungu wetu.” Mtume akasema: “Ewe Mungu Wangu kuwa shahidi juu 
yao.”

Akasema: “Nawaapiza kwa ambaye hapana mungu isipokuwa Yeye ambaye aliteremsha Taurat kwa 
Musa. Je, mnajua kwamba maji ya mtoto mwanamume ni meupe mazito na maji ya mtoto mwanamke ni 
ya njano mepesi, na yale yanayokuwa juu (yanayoanza kutoka) kati ya maji hayo ndio hutengeneza mtoto 
na kutoa jinsia kwa idhini ya Mwenyezi Mungu. Ikiwa yataanza kutoka maji ya mtoto mwanamume kabla 
ya maji ya mtoto mwanamke, mtoto atakuwa wa kiume kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, na ikiwa yata-
anza kutoka maji ya mtoto mwanamke kabla ya maji ya mtoto mwanamume, basi mtoto atakuwa wa kike 
kwa idhini ya Mwenyezi Mungu.” Wakasema: “Ndiyo ewe Mungu wetu.” Mtume akasema: “Ewe Mungu 
Wangu kuwa shahidi juu yao.”

Akasema: “Nawaapiza kwa Mwenyezi Mungu ambaye aliteremsha Taurat kwa Musa. Je, mnajua 
kwamba Nabii huyu asiyesoma macho yake hulala lakini moyo wake huwa macho?” Wakasema: “Ndi-
yo ewe Mungu wetu.” Mtume akasema: “Ewe Mungu Wangu kuwa shahidi juu yao.” Wakasema: “Sasa 
hivi uko macho, hebu tueleze ni nani msimamizi wako miongoni mwa Malaika? Utakapotujibu ndipo 
tutajua je tukufuate au tusikufuate.” Akasema: “Hakika msimamizi wangu ni Jibril, na hajaletwa Nabii 
yeyote kamwe isipokuwa Jibril ndiye msimamizi wake.” Wakasema: “Kwa jibu hilo hatutakufuata, 
lau msimamizi wako angekuwa ni malaika mwingine tungekusadikisha.” Akawauliza: “Ni kitu gani 
kinawazuia msimsadikishe?” Wakasema: “Yeye ni adui yetu.” Ndipo Mwenyezi Mungu akateremsha: 
“Sema: aliyekuwa ni adui wa Jibril, basi huyo ndiye aliyeiteremsha Qur’ani moyoni mwako kwa 
idhini ya Mwenyezi Mungu inayo thibitisha yaliyokuwa kabla yake, na ni uwongofu na bishara 
njema kwa Waumini.” Mpaka: “kama kwamba hawajui.” Waliposikia hivyo wakajiongezea ghad-
habu juu ya ghadhabu.

157 Tabaqat Ibn Saad: Kutaja alama za unabii baada ya wahyi kumteremkia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).
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Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 8, uk. 263158:

Amesema: Imepokewa kutoka kwa Ibn Umar kutoka kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) kuwa alisema: “Nimepewa funguo za kila kitu isipokuwa za mambo matano: “hakika kui-
jua Saa (ya kiyama) kuko kwa Mwenyezi Mungu. na Yeye ndiye anayeiteremsha mvua. na 
anavijua viliomo ndani ya matumbo ya uzazi. na haijui nafsi yoyote itachuma nini kesho. Wala 
nafsi yoyote haijui itafia nchi gani. Hakika Mwenyezi Mungu ndiye Mwenye kujua, Mwenye 
khabari.”159

Amesema: Ameipokea Ahmad na Tabaraniyy. Na wapokezi wa Ahmad ni wapokezi sahihi.

MlanGo unaozunGuMzia Baadhi Ya haBaRi za GhaiB 
 zilizoElEzWa na MtukuFu MtuME (SaWW)

Mwenyezi Mungu Mtukufu amesema: “Yeye ndiye Mwenye kujua ya siri, wala hamdhihirishii yeyote 
siri yake. isipo kuwa Mtume wake aliye mridhia. naye huyo humwekea walinzi mbele yake na 
nyuma yake.”160

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 1, uk. 353161: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: Aliyemteka Abbas bin Abdul-MutTalib ni 
Abul-Yasri bin Amru naye ni Ka’b bin Amru ambaye ni mmoja kati ya watu wa Bani Salmah. Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwambia: “Uliwezaje kumteka ewe Abul-Yasri?” Akasema: 
“Alinisaidia mtu mmoja ambaye sijapata kumuona mtu mwenye umbile kama yeye baada wala kabla 
yake.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia: “Aliyekusaidia ni Malaika mwe-
ma.” Kisha akamwambia Abbas: “Ewe Abbas jikomboe na mkomboe mtoto wa kaka yako Aqil bin Abu 
Talib na Nawfal bin al-Harith na rafiki yako wa yamini Ut’bah bin Jahdam mmoja kati ya watoto wa al-
Harith bin Fahri.” Abbas akakataa na kusema: “Hakika mimi nilikuwa mwislamu kabla ya hapo lakini 
walinilazimisha kutoka.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Mwenyezi Mungu 
ndiye mjuzi zaidi wa jambo lako, ikiwa unalodai ni haki basi Mwenyezi Mungu atakulipa kwalo, ama 
dhahiri ya mambo ni kuwa ulikuwa dhidi yetu, hivyo jikomboe.” 

Huko kabla Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa ameshachukua gramu ishirini za 
dhahabu kutoka kwake, hivyo Abbas akamwambia: “Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu! zihesa-
bu miongoni mwa fidia yangu.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Hapana, hicho 
ni kitu ambacho alitupa Mwenyezi Mungu kutoka kwako.” Abbas akasema: “Hakika sina mali.”Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Iko wapi mali uliyoiweka Makka kwa Ummul-Fadhli 
ulipokuwa unatoka tena mkiwa ninyi wawili tu, ukamwambia: ‘Nikifa katika safari hii basi al-Fadhlu 
atapata kadha, Qutham atapata kadha na Abdullah atapata kadha?” Abbas akasema: “Naapa kwa yule 
aliyekuleta kwa haki hakuna mtu yeyote aliyejua hili isipokuwa mimi na yeye, na hakika mimi nimejua 
hakika wewe ni Mtume wa Mwenyezi Mungu.”

158 Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango wa elimu aliyopewa (saww).
159 Sura Luqman: 34
160 Sura Jinni: 26 – 27.
161 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Abdullah bin Abbas, Hadithi ya 3300.
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Mustadrakus-Sahihayni Juz. 3, uk. 246162: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ali bin Isa an-Nawfal, amesema: Alipotekwa Nawfaliy bin 
 al-Harith siku ya Badri, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwambia: “Jikomboe ewe 
Nawfal.” Akasema: “Sina kitu cha kujikombolea ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu.” Mtume 
akasema: “Jikomboe kwa mikuki yako iliyopo Jiddah.” Akasema: “Wallahi baada ya Mwenyezi Mungu 
 hakuna mwingine zaidi yangu aliyekuwa anajua kuwa nina mikuki huko Jiddah. Nashahidia hakika wewe 
 niMtume wa Mwenyezi Mungu.” Na hapo akajikomboa kupitia mikuki yake, na idadi yake ilikuwa ni 
mikuki elfu moja.

tabaqat ibn Saad Juz. 1, Sehemu ya kwanza, uk. 125163:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa mzee mmoja wa Kikuraishi kwamba wakati Makuraishi 
walipoandikiana mkataba dhidi ya Bani Hashim pindi walipokataa kuwakabidhi Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww), na walikuwa wameandikiana kuwa wasiowe kwao wala kuwaoza, wala wasi-
nunue kwao wala kuwauzia, wala wasichanganyikane nao katika chochote wala wasiwasemeshe. Walikaa 
miaka mitatu wakiwa katika shamba lao wakiwa wote kwenye vikwazo isipokuwa wale watokanao na 
Abulahabi, wenyewe hawakuingia pamoja nao katika vikwazo. Miongoni mwa walioingia pamoja nao 
katika vikwazo ni watoto wa Abdul-Muttalib bin Abdi Manaf, hivyo ilipopita miaka mitatu, Mwenyezi 
Mungu alimjulisha Nabii wake kuhusu jambo lililotokea katika waraka wa mkataba wao, kwamba mchwa 
wamekula eneo lenye maneno ya dhulma na ujeuri na limebakia lile lenye kutaja jina la Mwenyezi Mun-
gu. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimjulisha hilo Abu Talib, na Abu Talib akasema: “Ni 
kweli unayoniambia ewe mtoto wa ndugu yangu?” Akasema: Ndiyo Wallahi.” 

Abu Talib aliwajulisha hilo ndugu zake, nao wakamwambia: “Ni ipi dhana yako kwake? Akasema: 
“Kamwe hajawahi kunidanganya.” Akasema: “Unaonaje kuhusu hilo?” Akasema: “Naona mvae nguo 
nzuri zaidi kati ya zile mlizonazo, kisha mtoke na kwenda kwa Makuraishi, tuwajulishe hilo kabla habari 
hazijawafikia.” Wakatoka mpaka wakaingia msikitini na kupanda kwenye jiwe, walipomuona walin-
yanyuka na kumtazama atasema nini, Abu Talib akasema: “Hakika sisi tumekuja na jambo hivyo tu-
naomba jibu kwa lile tutakalowajulisha.” Wakasema: “Karibuni sana, na sisi tunayo yenye kukufurahisha, 
una ombi gani?” Akasema: “Hakika mtoto wa kaka yangu amenipa habari –na kamwe hajawahi kunidan-
ganya – kuwa Mwenyezi Mungu amewapeleka mchwa kwenye waraka wenu mlioandika, na umekula 
kila eneo lililokuwa na maelezo ya dhulma au ujeuri au ya kuvunja udugu, na limebakia lile lenye kutaja 
jina la Mwenyezi Mungu. Hivyo ikiwa mtoto wa kaka yangu ni mkweli itawapasa kuachana na rai yenu 
mbaya, na kama yeye ni muongo nitamkabidhi kwenu mumuuwe au mumsamehe mkitaka.” 

Wakasema: “Umetufanyia uungwana.” Wakatuma waraka uletwe. Ulipoletwa Abu Talib akawataka 
wausome.Walipoufungua waliukuta ukiwa kama alivyosema Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww), umeliwa wote isipokuwa lile eneo lenye kutaja jina la Mwenyezi Mungu. Watu wakapigwa na 
butwaa na kuinamisha vichwa vyao chini, Abu Talib akasema: “Je imewabainikia sasa kuwa ninyi ndio 
mnafaa zaidi kudhulumu, kuvunja udugu na kutenda ubaya?” Hakuna yeyote aliyemjibu bali Makuraishi 
wakaanza kulaumiana kwa yale waliyowatendea Bani Hashim. Hawakukaa muda mrefu, hivyo Abu Talib 
akarejea shambani huku akisema: “Enyi Makuraishi! Kwa sababu gani tutaendelea kuwekewa vikwazo 
na kubanwa wakati jambo limeshabainika?” Kisha aliingia yeye na jamaa zake katika shuka la Ka’ba na 
kusema: “Ewe Mungu Wangu tunusuru dhidi ya yule aliyetudhulumu, aliyevunja udugu wetu na kuhalali-
sha kutendewa yale yaliyo haramu sisi kutendewa.” Kisha waliondoka.
162 Mustadrakus-Sahihayni: Kitabu cha kuwatambua Masahaba, Kutaja fadhila za Nawfal bin al-Harith.
163 Tabaqat Ibn Saad: Kutaja alama za unabii baada ya wahyi kumteremkia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).
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taarikh Baghdad Juz. 3, uk. 167164:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa zayd bin Arqam kuwa amesema: Kuna bedui alikuja kwa Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa kafunga mifuko ya joho lake, akasema: “Muhammad ni yupi 
kati yenu?” Wakasema: “Mwenye uso wa kung’ara.” Akasema: “Kama kweli yeye ni Nabii, nimebeba 
nini?”Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia: “Nikikueleza je utatoa shahada?” 
Akasema ndio, Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia: “Ulipita katika bonde la 
Aali fulani – au alisema: Shamba la Aali fulani – na uliona kiota cha njiwa pori kikiwa na vifaranga vyake 
viwili, ukachukua vifaranga vyake. Njiwa pori aliporudi katika kiota chake hakuviona vifaranga, hivyo 
aliruka porini kuchunguza na hakumuona yeyote zaidi yako, alirukaruka juu ya kichwa chako na wewe 
ukamfungulia mfuko wa joho lako naye akawa ameingia, hivyo huyo hapo amevikumbatia vifaranga 
vyake kwa mabawa yake.”

Bedui akafungua mfuko wa joho na kukuta kama alivyosema Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww). Masahaba wa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) walishangazwa sana na njiwa 
huyo na jinsi alivyovikumbatia vifaranga vyake. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: 
“Mnashangazwa na njiwa pori na jinsi alivyovikumbatia vifaranga vyake? Wallahi Mwenyezi Mungu ni 
mwenye furaha sana na ni mwenye kumwelekea mja wake muumini kushinda njiwa huyu anavyovikum-
batia vifaranga vyake.

Mirqatul-Mafatihi Juz. 5, uk. 481165:

Amesema: Imepokewa kutoka kwa Anas kuwa amesema: Tulikuwa pamoja na Umar baina ya Makka 
na Madina –Aliendelea kusimulia mpaka aliposema: Kisha Umar akaanza kutusimulia kuhusu watu wa 
Badri, alisema: “Hakika Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa akituonesha sehemu 
watakayofia watu wa Badri siku moja kabla, anasema: ‘Hapa atafia fulani kesho inshaallah, na hapa atafia 
fulani kesho inshaallah.’” Umar alisema: “Naapa kwa yule aliyemleta kwa haki, Wallahi hawakuvuka 
mipaka aliyoiainisha Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). Na waliwekwa ndani ya kisima (ka-
buri) cha pamoja, kisha Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliwafuata na kuwaambia: “Ewe 
fulani mtoto wa fulani, ewe fulani mtoto wa fulani, je mmeyakuta ni kweli yale aliyokuahidini Mwe-
nyezi Mungu na Mtume wake? Hakika mimi nimekuta ni kweli yale aliyoniahidi Mwenyezi Mungu.” 
Umar akasema: “Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu! Inakuwaje unaisemesha miili isiyokuwa 
na roho?” Akasema: “Ninyi si wenye kusikia zaidi kushinda wao yale ninayowaambia, isipokuwa tu ni 
kwamba wao hawawezi kunijibu kitu.” - Amesema: Kaipokea Muslim.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 8 uk. 284166:

Amesema: Imepokewa kutoka kwa Muhammad bin Ja’far bin zubair, amesema: Umair bin Wahbi al-
Jamhiy na Swaf’wan bin Umaiyyah waliwekwa kizuizini kwa siku chache baada ya Makuraishi kuu-
wawa katika vita vya Badri. Umair bin Wahbi alikuwa ni shetani miongoni mwa mashetani wa Kikurai-
shi, kwani alikuwa ni mmoja kati ya watu waliokuwa wakimuudhi sanaMtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu na Masahaba zake, wote walipata shida za maudhi yake huko Makka. Wahbi bin Umair bin Wahbi 
alikuwa ni mmoja kati ya mateka wa vita vya Badri, hivyo siku moja walikumbushana vifo vya watu 
wa kisima cha Qalib (mushrikina waliouwawa katika vita vya Badri na kuzikwa katika kisima hicho), 
Swaf’wan akasema: “Wallahi hakuna kheri katika maisha baada yao.” Umair bin Wahbi akasema: “Wal-
164 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Muhammad bin al-Farkhan Abu Tayyib ad-Dawriy, Namba 1213.
165 Mir’qatul-Mafatihi: Juz. 5, Uk. 481.
166 Maj’mauz-Zawaid Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia habari za ghaibu zilizotolewa na Mtukufu Mtume (saww)
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lahi umesema ukweli, laiti ingekuwa si deni ninalodaiwa ambalo sina uwezo wa kulilipa, na si familia 
yangu ambayo nahofia itateseka baada yangu, ningepanda mnyama na kwenda kwa Muhammad mpaka 
nimuuwe kwani nina sababu kati yao, mwanangu yupo kwao mateka mikononi mwao.”

Swaf’wan akachukua dhima ya kumtekelezea mahitaji yake, akasema: “Deni lako nitalibeba, nitaku-
lipia mimi, na familia yako nitaitunza sawa na familia yangu muda wote wa maisha yao, sintawatunza 
wangu bila wa kwako.” Umair akasema: “Nifichie siri hii, iwe ni mimi na wewe tu.” Swaf’wan akam-
wambia: “Nitafanya hivyo.” Kisha aliamrisha aletewe upanga wake akaunoa na kuupaka sumu kisha 
aliondoka kwenda Madina.Wakati Umar akiwa Madina katikati ya kundi la Waislamu wakikumbushana 
na kuhadithiana habari za siku ya Badri na jinsi Mwenyezi Mungu alivyowakirimu na alivyowatendea 
maadui zao, ghafla alimuona Umair bin Wahbi ameketi katika mlango wa msikiti huku kabeba upanga 
wake, Umar akasema: “Wallahi huyu ni yule mbwa Umair bin Wahbi na hakuja huku isipokuwa kwa 
shari, huyu ndiye aliyetuvuruga na kutuzuia tusiweze kuwamaliza jamaa siku ya Badri.”

Umar aliingia kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na kumwambia: “Ewe Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu! Huyu hapa Umair bin Wahbi amekuja akiwa kabeba upanga.” Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww): “Nenda kamlete.” Umar alikwenda akashika mkanda wa kubebea 
upanga aliokuwa ameuvaa shingoni, akamvuta na kumburuza kwa mkanda huo. Na aliwaambia baadhi 
ya watu miongoni mwa Ansari waliokuwa pamoja naye: “Nendeni kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) mketi kwake na mchukue tahadhari kwa kumlinda dhidi ya mbwa huyu kwani haaminiki.” 

Kisha Umar alikwenda naye mpaka kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) huku akiwa 
kamkaba kwa mkanda wa kubebea upanga wake. Mtume akasema: “Mwachie ewe Umar. Sogea karibu 
na mimi ewe Umair.” Aliposogea alimsalimu Mtume kwa maamkizi ya zama za kijahiliyya. Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema:“Mwenyezi Mungu ametukirimu kwa kutupa maamkizi 
mazuri kushinda maamkizi yako ewe Umair, as-Salam ni maamkizi ya watu wa peponi.”Umair akasema: 
“Wallahi kama kweli wewe Muhammad ni hadithi aliyoahidi.”

Mtume akamuuliza: “Ni kitu gani kilichokuleta?” Akasema: “Nimekuja kwa ajili ya mateka huyu 
ambaye yumo mikononi mwenu, ili nijuwe thamani yake.” Mtume akamwambia: “Vipi kuhusu upanga 
uliyopo shingoni mwako?” Akasema: “Mwenyezi Mungu auharibu kati ya panga zote, je umetusaidia 
kutenda chochote.” Mtume akasema: “Niambie kweli umekuja kufanya nini?” Akasema: “Sikuja isipoku-
wa kwa ajili ya huyu.” Mtume akasema: “Hapana, ulikaa wewe na Swaf’wan bin Umaiyyah kizuizini 
mkaanza kukumbushana vifo vya Makuraishi wa kisima cha Qalib, ukasema: ‘Laiti isingekuwa ni deni 
ninalodaiwa na si kuhofia familia yangu kuteseka, ningetoka na kwenda kumuuwa Muhammad.’ Ndipo 
Swaf’wan akabeba gharama za deni lako na za matumizi ya familia yako ili uje kuniuwa, lakini Mwe-
nyezi Mungu ndiye aliyezuia baina yako na azma yako.”

Umair akasema: “Nashahadia hakika wewe ni Mtume wa Mwenyezi Mungu. Tulikuwa ewe Mtume wa 
Mwenyezi Mungu tukikukadhibisha kwa zile habari za mbinguni unazotuletea na wahyi unaoteremshiwa, 
na hakika hakuwepo katika jambo hili yeyote isipokuwa mimi na Saf’wan.Wallahi natambua kwa yakini 
hakuna aliyekueleza haya isipokuwa Mwenyezi Mungu. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu aliyenion-
goa kwa kuniingiza katika Uislamu na akanipitisha katika njia hii.” Kisha alitoa shahada ya kweli, Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Mfundisheni ndugu yenu dini yake, msomesheni Qur’ani 
na mwacheni huru mateka wake.” Kisha alisema: “Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), 
hakika mimi nilikuwa mwenye juhudi kubwa katika kuzuia nuru ya Mwenyezi Mungu, mwenye maudhi 
mengi kwa yule aliyekuwa katika dini ya Mwenyezi Mungu, na hakika napenda unipe ruhusa niende Makka 
nikawalinganie kwa Mwenyezi Mungu na kuwaita katika Uislamu huenda Mwenyezi Mungu atawaongoa, 
na niwaudhi kama nilivyokuwa nikiwaudhi Masahaba zako katika dini yao.”
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Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimruhusu akarudi Makka. wakati Umair bin Wahbi 
alipotoka kwenda Madina Swaf’wan aliwaambia Makuraishi: “Nawabashirieni tukio ambalo litakusa-
haulishieni machungu ya tukio la Badri.” Na alikuwa akiulizia habari zake kupitia wasafiri, mpaka ali-
pokuja msafiri mmoja ambaye alimpa habari za kusilimu kwake, hivyo Swaf’wan akaapa kwamba ka-
mwe hatamsemesha na wala hatamsaidia chochote. Umair alipofika Makka aliishi humo na kuwaita watu 
katika Uislamu huku akiwaudhi sana wale wenye kumpinga, wakasilimu mikononi mwake watu wengi. 
- Amesema: Kaipokea Tabaraniy kwa kuvusha, na njia (sanadi) yake ni nzuri. 

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 8, uk. 287167:

Amesema: Imepokewa kutoka kwa Abu Bakrah kuwa amesema: Alipoletwa Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww), Kisra alimtumia barua aliyekuwa Gavana wake katika nchi ya Yemen 
na miji ya Kiarabu inayoizunguka Yemen – alikuwa anaitwa Badam – kuwa: zimenifikia habari 
kuwa amejitokeza mtu upande wako ambaye anadai kuwa yeye ni Nabii, mwambie aache kabisa 
jambo hilo la sivyo nitamtumia mtu atakayemuuwa au kuwauwa jamaa zake. Alifika mjumbe wa 
Badam kwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), na kumweleza hayo. Mtukufu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Ingekuwa ni kitu nilichokifanya mwenyewe basi ningea-
cha, lakini Mwenyezi Mungu Mtukufu amenituma.” Mtume akampokea mjumbe kwake, Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia: “Hakika Mola Wangu amemuua Kisra na 
hakuna tena Kisra baada ya leo. Na amemuuwa Kaisari na hakuna Kaisari baada ya leo.” Mjumbe 
yule aliandika saa, siku na mwezi ambao Mtume alimpa habari hizo, kisha alirejea kwa Badam 
na kumkuta Kisra amefariki na Kaisar ameuawa. - Amesema: Ameipokea Tabaraniy, na wapokezi 
wake ni wapokezi sahihi.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 8 uk. 288168:

Amesema: Kutoka kwa Kharim bin Awsi amesema: Nilimsikia Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akisema: Hii hapa Hira nyeupe nimepewa, na huyu hapa Shamau binti Baqilah al-Azdiyyah 
akiwa juu ya nyumbu wa kijivu amejifunika mtandio mweusi.” Nikasema: “Ewe Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu! Tutakapoingia Hira na kumkuta akiwa katika sifa hii basi atakuwa wangu.” Mtume 
akasema: “Ni wa kwako.” Kisha Waarabu waliritadi lakini hakuna yeyote wa kutoka Tway’u aliyer-
itadi, hivyo tulikuwa tukiwapiga vita watu wa kabila la Qaysu ili waingie katika Uislamu, na miongoni 
mwao ni Ut’bah bin Haswinu. –Aliendelea kusimulia hadi aliposema: Kisha Khalid bin Walid alikwenda 
Musaylamah, tulikwenda pamoja naye, tulipomalizana na Musaylamah na jamaa zake tulikwenda upande 
wa Basra tukakutana na Harmuzu huko Kadhimah akiwa na kundi kubwa – na hakuna mtu aliyekuwa na 
uadui na Waarabu kumshinda Harmuzu -

IbnWalid alibarizi kupambana naye na akamtaka wapambane, Harmuzu alipambana na mwishowe 
Khalid akamuuwa. Yalipothaminishwa mavazi yake, kofia yake ilifikia thamani ya dirhamu elfu moja. 
Kisha tulikwenda kwa kufuata njia ya Twaf (Karbala) mpaka tukaingia Hira, mtu wa kwanza kabisa 
kukutana naye humo ni Shamau binti Baqilah al-Azdiyyah akiwa juu ya nyumbu wa kijivu amejifunika 
mtandio mweusi. Nikamng’ang’ania na kusema: “Huyu ni zawadi yangu ambayo Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) alinizawadia.” Khalid akanitaka nitoe ushahidi kisharia, nikatoa ushahidi, na 
yeye akamsalimisha kwangu. Alikuja kaka yake Abdul-Masihi na kuniambia: “Niuzie mateka huyu.” 
Nikamwambia: “Wallahi si chini ya dirhamu elfu moja.” Akanipa dirhamu elfu moja. Nikaambiwa: Hata 

167 Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia habari za ghaibu zilizotolewa na Mtukufu Mtume (saww)
168 Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia habari za ghaibu zilizotolewa na Mtukufu Mtume (saww)
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kama ungesema dirhamu laki moja angekupa, nikasema: Sina uwezo wa kuhisabu mali iliyo zaidi ya elfu 
moja. – Amesema: Ameipokea Tabaraniy.

Sunanud-daramiy Juz. 1, uk. 33169:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Abdullah kwamba Yahudi mmoja wa kike miongoni mwa 
Mayahudi wa Khaibari aliweka sumu ndani ya nyama ya mbuzi kisha akampa Mtume zawadi nyama 
hiyo, Mtume akachukua sehemu ya mkono, akala kidogo na wakala kidogo wote waliokuwa pamoja 
naye, kisha Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akawaambia: “Acheni kula.” Kisha Mtume 
akatuma wamwite mwanamke yule wa Kiyahudi, alipokuja akamwambia: “Je uliweka sumu ndani ya 
mbuzi huyu?” Akasema: “Ndiyo, nani kakwambia?” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akasema: “Mkono huu wa mbuzi uliyomo mikononi mwangu ndio ulioniambia.” Akasema: “Ndiyo.” 
Mtume akamuuliza: “Ulikusudia nini kwa kitendo hicho?” Akasema: “Nilisema ikiwa kweli ni Nabii 
haitamdhuru, na kama si Nabii tutakuwa tumepumzika na yeye.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akamsamehe bila kumwadhibu.

MlanGo unaozunGuMzia uPaSuaJi Wa  
kiFua Cha MtukuFu MtuME (SaWW)

Musnad ahmad bin hanbal Juz. 5, uk. 139:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ubaiyyah bin Ka’b kuwa alisema: Hakika Abu Huraira alikuwa 
na ujasiri wa kuweza kumuuliza Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) mambo ambayo mtu 
mwingine hawezi, hivyo alisema: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Ni jambo gani la kwanza kabisa 
uliloliona katika suala la unabii?” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alijiweka sawa akiwa 
ameketi chini kisha akasema: “Umeuliza ewe Abu Huraira, hakika mimi nilikuwa jangwani nikiwa mtoto 
wa miaka kumi na miezi kadhaa, ghafla nikasikia maneno yakitoka juu ya kichwa changu, nikamsikia mtu 
akimwambia mtu mwingine: ‘Ndiyo mwenyewe?’ Yule mwingine akajibu: ‘Ndiyo.’

“Walinielekea kwa nyuso ambazo sijapata kamwe kuziona kwa viumbe na kwa roho ambazo kamwe 
sijawahi kuziona kwa viumbe, na kwa nguo ambazo kamwe sijawahi kuziona kwa yeyote. Walikuja 
kwangu huku wakitembea mpaka kila mmoja akanishika sehemu ya juu ya mkono bila kuhisi mguso wa 
yeyote kati yao, mmoja akamwambia mwenzake: ‘Mlaze.’ Akanilaza bila mkeka wala mrago, mmoja 
akamwambia mwenzake: ‘Pasua kifua chake.’ Mmoja akaja sehemu ya kifua changu akakipasua huku na-
ona, bila damu wala maumivu. Akamwambia: ‘Toa chuki na hasadi.’ Akatoa kitu kama kipande cha damu 
kisha akakitupa. Akamwambia: ‘Ingiza mapenzi na huruma.’ Akaingiza kitu kama alichotoa kikiwa kama 
madini ya fedha. Kisha alitikisa kidole gumba cha mguu wangu wa kulia na kusema: ‘Nenda salama.’ 
Nikarejea nikiwa ni mwenye upendo kwa mdogo na mwenye huruma kwa mkubwa.”

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 305170:

Amesema: Kutoka kwa Shadad bin Awsi, amesema: Wakati tukiwa tumeketi kwa Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) ghafla alikuja mtu kutoka kwa Bani Aamir – Naye alikuwa ndio bwana wao, 
169 Sunanud-Daeamiy: Mlango unaozungumzia yale ambayo Mtukufu Mtume amekirimiwa ikiwa ni pamoja na kuongea na wafu, Hadithi 

ya 68.
170 Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila za Mtukufu Mtume (saww), Jumuisho la dalili na alama za unabii, Hadithi ya 35559.
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mkubwa wao na kiongozi wao - alikuja huku akitembelea mkongojo wake, akasimama mbele ya Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na kumnasibisha Mtume mpaka kwa babu yake, kisha akasema: 
“Ewe mtoto wa Abdul-Muttalib, hakika nimeambiwa kuwa wewe wadai ni Mtume wa Mwenyezi Mungu 
kwa watu. Amekutuma na yale aliyowatuma nayo Ibrahim, Musa, Isa na Manabii wengine, na hakika 
wewe umetamka mambo makubwa, kwani hakika Manabii na wafalme walikuwa wakitokana na nyumba 
mbili za Bani Israil, nyumba ya unabii na nyumba ya ufalme, na wewe hautokani na nyumba yoyote kati 
ya hizo mbili, si katika hii wala si katika ile, bali wewe ni Mwaarabu, wapi wewe na unabii? Lakini kila 
kitu kina ukweli wake, hivyo niambie ukweli wa kauli yako na jambo lako.” 

Mtume alistaajabishwa sana na swali lake, kisha alisema: “Ewe ndugu wa watoto wa Aamir! Hakika 
jambo ulilouliza lina habari na baraza hivyo kwanza keti chini.” Akakunja miguu yake na kupiga magoti 
kama ngamia. Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia: “Ewe ndugu wa watoto wa 
Aamir! Hakika ukweli wa kauli yangu na mwanzo wa jambo langu ni maombi ya baba yangu Ibrahim na 
ubashiri wa ndugu yangu Isa bin Mariam.”

nasema: Ameitaja hadithi hii kwa njia nyingine. Katika njia hiyo amesema: Mtu yule wa Bani Aamir 
alikaa mbele ya Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akamwambia: “Hakika mzazi wangu alipomuoa mama yangu alishika mimba; mama akaona 
usingizini kuwa nuru imetoka tumboni mwake, akawa anafuata kwa kuitazama mpaka eneo lote la baina 
ya mbingu na ardhi likajaa nuru. Alimsimulia hayo mzee mmoja mwenye busara kati ya watu wa familia 
yake, mzee yule akamwambia: ‘Wallahi kama ndoto yako ni kweli basi atatoka tumboni mwako kijana 
ambaye utajo wake utaenea baina ya mbingu na ardhi.’ Na walikuwa watu wa mtaa huu wa Bani Saad 
bin Hawzaniwana ada ya kuwachukua wanawake wa Makka ili wawanyonyeshe watoto wao na wao 
wanufaike na kheri zao, na hakika mama yangu alinizaa katika mwaka ambao wanawake hawa walikuja 
katika mtaa huo, na tayari mzazi wangu alikuwa keshakufa nimebaki yatima chini ya ulezi wa ami yangu 
Abu Talib, hivyo wanawake walikuwa wakinikataa wakisema: ‘Mtoto mdogo asiye na baba nadhani hat-
utaweza kupata kheri yoyote kupitia kwake.

“Kati yao alikuwemo mwanamke aliyekuwa akiitwa mama Kabshah binti ya Harith, akasema: 
 ‘Wallahi mwaka huu kamwe siondoki mikono mitupu, akanichukua na kuniweka juu ya kifua chake, 
maziwa yakajaa na akaninyonyesha. Alipopata habari hizo, ami yangu Abu Talib alimpa ngamia na nguo 
na mavazi, na hakubakia ami yangu yeyote isipokuwa alimpa nguo na mavazi. Zilipowafikia habari hizo 
wale wanawake walimfuata na kumwambia: ‘Wallahi mama Kabshah lau tungejua baraka za mtoto huyu 
zitakuwa hivi basi usingemchukua kabla yetu.’ Kisha nililelewa na kukua ili hali nimefunzwa kuyachukia 
masanamu ya Makuraishi na ya Waarabu, siyakaribii wala kuyasogelea.”

nasema: Katika njia ya kwanza ambayo tumeitaja mwanzo, amesimulia hilo kwa lafudhi hii:“Nilipokua 
nilifunzwa kuyachukia masanamu na kuyachukia mashairi. Nilinyonyeshwa kwa Bani Jashmi bin Bakri, 
hivyo wakati mmoja nikiwa katikati ya bonde pamoja na watoto wa rika langu, ghafla niliona kundi la 
watu watatu likiwa na bakuli la dhahabu lililojaa maji, wakanichukua baina ya marafiki zangu, na rafiki 
zangu wakakimbia mpaka wakafika ukingoni mwa bonde. Kisha wakalielekea lile kundi la watu watatu 
na kuwaambia: ‘Mnataka nini kwa kijana huyu? Huyu kijana ni mgeni, ni mtoto wa bwana mmoja wa 
Kikuraishi, amekuja kunyonyeshwa tu baina yetu ni kijana yatima asiye na baba, basi ni kwa nini mnataka 
kumuuwa? Na kama ni lazima kuuwa basi mchagueni yeyote mumtakaye kati yetu atakuja na mtamuuwa 
badala yake, mwacheni kijana huyu.’ Lakini hawakuwajibu kitu.Watoto wale walipoona kuwa jamaa 
hawawajibu waliondoka haraka wakikimbia kwenda katika mtaa ule huku wakitangaza na kupiga kelele. 

“Mmoja alinikamata na kunilaza ardhini taratibu, kisha alipasua eneo la baina ya kifua na maoteo ya 
nywele za chini ya kitofu, huku nikimtazama bila kuhisi mguso. Kisha alitoa vitu vya tumboni mwangu 
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akaviosha kwa maji yale taratibu kisha alipomaliza akavirudisha sehemu yake. Kisha alisimama wa pili 
akamwambia rafiki yake: ‘Sogea.’ Kisha aliingiza mkono wake tumboni mwangu na kutoa moyo wangu 
huku nikitizama. Akaugonga na kutoa kijinyama cheusi na akakitupa, kisha alinyoosha mkono wake 
kama vile anakula chakula. Nikaona pete mkononi mwake ikitoa nuru kali yenye kuumiza macho ya 
wengine wasiokuwa yeye. Akaipiga kama muhuri juu ya moyo wangu, ndipo moyo wangu ukajaa nuru 
na hekima, kisha aliurudisha sehemu yake. Daima wakati wote naupata ubaridi wa pete ile.

“Kisha alisimama wa tatu akamuondoa rafiki yake, akapitisha mkono wake baina ya chuchu zangu 
na mwisho wa shingo langu, kisha kwa idhini ya Mwenyezi Mungu mpasuo ule ukajiunga. Kisha alini-
shika mkono akaninyanyua polepole kutoka nilipokuwa, akasema yule wa kwanza aliyepasua tumbo 
langu: ‘Mpimeni na watu kumi wa ummah wake.’ Wakanipima nikawashinda. Kisha akasema:‘Mpimeni 
na watu mia moja wa ummah wake.’ Wakanipima nikawashinda. Kisha akasema: ‘Mpimeni na watu 
elfu moja wa ummah wake.’ Wakanipima nikawashinda. Kisha akasema: ‘Mwacheni hata mkimpima na 
ummah wake wote atawashinda.’ Kisha walisimama na kunikumbatia vifuani mwao, wakabusu kichwa 
changu na baina ya macho yangu, kisha wakasema: ‘Ewe hababi lau ungejua kheri inayokusudiwa kwako 
macho yako yangefurahi.’ Wakati tukiwa hivyo ghafla walitokeza watu wa mtaani wakiwa wamejiandaa 
kwa vita huku mlezi wangu akiwa mbele ya kundi la watu wa mtaani akinadi kwa sauti ya juu kabisa: 
‘Ewe dhaifu.’ Ndipo wakanikumbatia.”

nasema: Yaani Malaika ambao walipasua baina ya kifua chake na maoteo ya nywele za chini ya 
kitofu chake: “Walinikumbatia na kunibusu huku wakisema: ‘Wewe si dhaifu.’ Mlezi wangu alipo-
sema: ‘Ewe mpweke!’ walinishika na kunikumbatia katika vifua vyao na kusema: ‘Wewe si mpweke, 
hujaachwa peke yako, Mwenyezi Mungu yuko pamoja na wewe na pia Malaika wake na waumini 
miongoni mwa wakazi wa ardhini wako pamoja na wewe.’ Mzazi wangu aliposema: ‘Ewe yatima am-
baye umekuwa mnyonge baina ya marafiki zako na hivyo umeuwawa kwa sababu ya unyonge wako.’ 
Walinikumbatia katika vifua vyao na wakabusu kichwa changu na kusema: ‘Wewe si yatima una hes-
hima kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu laiti ungekuwa unajua kheri iliyokusudiwa kwako.’ Na mara 
wakawa wamefika pembezoni mwa bonde, mlezi wangu aliponiona alisema: ‘Ewe mwanangu! Ungali 
hai?’ Alikuja akanishika na kunikumbatia kifuani kwake. Naapa kwa yule ambaye nafsi yangu imo 
mikono Mwake mimi nilikuwa mapajani mwake amenikumbatia huku mkono wangu ukiwa mkononi 
mwa mmoja wao (kati ya watu wale watatu). Nilidhani kuwa jamaa wanawaona kumbe walikuwa ha-
wawaoni.

“Alikuja mtu mmoja kati ya watu wa mtaani akasema: ‘Kijana huyu kapatwa na majini, hivyo twende 
naye kwa kuhani amtazamie na kumpa dawa.’ Nikamwambia: Mimi sina chochote kati ya hayo uliyo-
sema, hakika mimi nina nafsi salama na kifua salama na wala sina wendawazimu.’ Baba yangu mume 
wa mlezi wangu akasema: ‘Hivi hamuoni maneno yake yangali sahihi? Nadhani mwanangu hana tatizo 
lolote.’ Lakini mwisho jamaa wakaafikiana kuwa wanipeleke kwa kuhani, wakanibeba na kunipeleka 
kwake, walipomsimulia kisa changu alisema: ‘Nyamazeni nimsikie kijana mwenyewe kwani yeye ajua 
zaidi jambo lake.’ Nikamsimulia jambo langu mwanzo wake mpaka mwisho wake, aliposikia niliyosema 
alinikumbatia kifuani kwake na kunadi kwa sauti yake ya juu kabisa: ‘Enyi Waarabu! Muuweni kijana 
huyu na niuweni pamoja naye. Naapa kwa Lata na Uzza kama mtamuacha atakuja kubadili dini yenu, 
atadharau mawazo yenu na mawazo ya wahenga wenu, atapinga jambo lenu na atawaletea dini ambayo 
hamjawahi kusikia mfano wake.’

“Ndipo mzazi wangu akanichukua toka mikononi mwake na kumwambia: ‘Wewe ni mwendawazimu 
zaidi na umepandwa na jini zaidi kuliko yeye, na laiti ningejua kuwa utasema hivi nisingemleta kwako.’ 
Kisha alinibeba na kunirudisha kwa ndugu zangu, nikapatwa na huzuni kutokana na yaliyonipata, na 
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athari ya mpasuko uliyopo baina ya kifua changu na mwisho wa nywele za chini ya kitofu ukawa kama 
kamba za mtego, huu ndio ukweli wa kauli yangu na mwanzo wa jambo langu.”

Mzee yule akasema: “Nashahidia kwamba hapana mungu isipokuwa Allah, na kwamba hakika Mu-
hammad ni Mtume wa Allah, na kwamba hakika jambo lako ni haki. Naomba unipe habari za mambo 
ambayo nitakuuliza.” Mtume akamwambia: “Uliza kuhusu wewe.” Na alikuwa anapenda kuwaambia 
waulizaji kabla hawajauliza: “Uliza utakalo.” Lakini siku hiyo alimwambia mzee wa Bani Aamir: “Uliza 
kuhusu wewe.” Ni kwakuwa ndio lugha iliyokuwa ikitumika kwa Bani Aamir hivyo akamsemesha kwa 
lugha aijuayo. Mzee akasema: “Nieleze ewe mtoto wa Abdul-Muttalib, ni kitu gani huongeza shari?” 
Akasema: “Ni ujeuri.” Akauliza: “Je kutenda wema kuna manufaa yoyote baada ya kufanya maovu.” 
Akasema: “Ndiyo, hakika toba hufuta madhambi na hakika mazuri hufuta mabaya, mja akimtaja Mola 
Wake wakati wa raha na Yeye humsaidia wakati wa balaa.” 

Mzee yule wa Bani Aamir akasema: “Ni vipi linatokea hilo ewe mtoto wa Abdul-Muttalib?” Akas-
ema: “Hiyo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu anasema: ‘Kamwe simkusanyii mja amani mbili pamoja, 
wala kamwe simkusanyii hofu mbili pamoja. Ikiwa atasalimika Nami duniani basi atanihofu siku ambayo 
nitawakusanya pamoja viumbe Wangu, na kama atanihofu duniani basi nitamsalimisha siku ambayo ni-
tawakusanya pamoja viumbe wangu katika hadhara tukufu. Amani yake itadumu na wala sintamuweka 
pamoja na nitakaowaadhibu.’”

Mzee wa Bani Aamir akasema: “Ewe mtoto wa Abdul-Muttalib! Unatuita katika jambo gani?” Akas-
ema: “Nawaita katika ibada ya kumwabudu Mwenyezi MunguMmoja asiye na mshirika, na kuyatupilia 
mbali masanamu na kuyakufuru masanamu ya Lata na Uzza, na kuamini yale yaliyokuja kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu kupitia Kitabu na Mtume wake, kusali Swala tano kama zilivyo, kufunga mwezi mmo-
ja katika mwaka mzima, kutoa zaka ya mali yako ili Mwenyezi Mungu akutakase kwayo na akuhalalishie 
mali yako, kuhiji Nyumba ya Allah utakapopata uwezo, kuoga janaba, kuamini kuwa kuna ufufuo baada 
ya kifo, na kuna pepo na moto.” Akasema: “Ewe mtoto wa Abdul-Muttalib: Nikifanya haya nitapata nini?” 
Mtume akasema: “Bustani za milele zipitazo mito kati yake, wadumu humo. na hayo ni malipo ya 
mwenye kujitakasa.” Akasema: “Ewe mtoto wa Abdul-Muttalib pamoja na haya je kuna kitu kingine 
naweza kupata duniani kwani tunapenda wepesi katika maisha?” Mtume akasema: “Ndiyo, ushindi na 
nguvu katika nchi.” Mzee yule wa Kibani Aamir akamkubalia na akatubu. – Amesema: Ameiandika Abu 
Ya’ala, Abu Naiim na Ibn Asakir.

nasema: Katika mlango wa Mtume kwenda miraji itakuja hadithi kutoka katika Sahih Muslim am-
bayo nayo ina maelezo ya Jibril kumpasua kifua Mtukufu Mtume, ngojea.

MlanGo unaozunGuMzia MWanzo Wa kuShuka WahYi kWa 
MtukuFu MtuME (SaWW) na JinSi uliVYoShuka

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 8, uk. 255171:

Amesema: Kutoka kwa Ibn Abbas, amesema kwamba Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alimwambia Khadija:“Hakika mimi naona mwanga na ninasikia sauti, na ninahofu kuwa nisiwe nina 
jini.” Khadija akasema: “Mwenyezi Mungu hawezi kukufanyia hivyo ewe mtoto wa Abdullah.” Kisha 
alikwenda kwa Waraqah bin Nawfal na kumwelezea hayo, akasema: “Ikiwa ni mkweli basi huyu ni 

171  Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia kutumwa kwake Mtukufu Mtume (saww) na kuteremshiwa kwake 
wahyi. 
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Malaika wa wahyi mfano wa Malaika wa wahyi wa Musa (as), na kama atakabidhiwa unabii ningali hai 
basi nitamuunga mkono, nitamnusuru na nitamwamini.

- Amesema: Ameipokea Ahmad kwa njia ya sanadi ya kuungana na ya kuvusha, na pia Tabaraniy 
kapokea kama hivyo lakini ameongeza: “Na nitamsaidia.” Na wapokezi wa Ahmad ni wapokezi sahihi.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 8, uk. 256172:

Amesema: Kutoka kwa Khadija amesema: Nilimwambia: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, ewe mtoto 
wa ami yangu, je unaweza kunipa habari ya kuja kwake pindi atakapokujia yule anayekujia? Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Ndio ewe Khadija.’ Siku moja Jibril akamjia na mimi nikiwa pamo-
ja naye, Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Ewe Khadija, huyu hapa rafiki yangu ambaye 
hunijia, amekuja.’ Nikamwambia: Simama na uketi kwenye paja langu la kulia, je unamuona? Akasema: 
‘Ndiyo.’ Nikamwambia: Hama na keti kwenye paja langu la kushoto, akahama na kuketi, nikamuuliza 
je unamuona? Akasema: ‘Ndiyo.’ Nikamwambia hama na uketi mapajani mwangu, akaketi, nikamwam-
bia: Je unamuona? Akasema: ‘Ndiyo.’ Basi nikavuamtandio wangu na kuutupa, nikamuuliza je unamu-
ona? akasema: ‘Hapana.’ Nikamwambia Wallahi huyu ni Malaika mtakatifu, Wallahi huyu si shetani. 
Nikamwambia Waraqah bin Nawfal bin Asad bin Abdul-Uzza bin Quswayy yale aliyonieleza Muham-
mad Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), Waraqah akasema: ‘Ni kweli kakuhadithia ewe Khadija?’” 
- Amesema: Ameipokea Tabaraniy ndani ya kitabu al-Awsat, na njia yake ni nzuri. 

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 8, uk. 256173:

Amesema: Kutoka kwa Waraqah al-Ansariy amesema: Nilimwambia: Ewe Muhammad nieleze jinsi ana-
vyokujia huyo mwenye kukujia – yaani Jibril - Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Hunijia 
kutoka mbinguni, mbawa zake zang’ara kama lulu na chini ya nyayo zake kuna rangi ya kijani.” - Amese-
ma: Ameipokea Tabaraniy ndani ya kitabu al-Kabir na al-Awsat. 

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 8, uk. 256174:

Amesema: Kutoka kwa Abdullah bin Umar amesema: “Nilimuuliza Mtukufu Mtume (saww), nikam-
wambia: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Je unahisi wahyi?” Akasema: “Ndiyo, nasikia sauti kisha 
huwa ninakaa kimya. Kila mara anaponijia hudhani kuwa roho yangu inatolewa.” - Amesema: Kaipokea 
Ahmad na Tabaraniy, na njia yake ni nzuri.

nasema: Pia Bukhari kapokea ndani ya Sahih yake riwaya inayokaribiana na hiyo. Ameipokea katika 
mlango wa kwanza wa kitabu chake, nao ni mlango wa jinsi gani wahyi ulianza kuteremka kwa Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww).

172  Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia kutumwa kwake Mtukufu Mtume (saww) na kuteremshiwa kwake 
wahyi. 

173  Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia kutumwa kwake Mtukufu Mtume (saww) na kuteremshiwa kwake 
wahyi. 

174  Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia kutumwa kwake Mtukufu Mtume (saww) na kuteremshiwa kwake 
wahyi.



79

FADHILA zA WATUKUFU WATANo KATIKA SAHIH SITA

MlanGo unaozunGuMzia 
MiRaJi Ya MtuME (SaWW)

Sahih Muslim: kitabu cha imani, Mlango unaozungumzia Mtume wa Mwenyezi Mungu kupele-
kwa Palestina:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik, amesema: Abu Dhari alikuwa akisimulia kuwa 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: “Dari la nyumba yangu lilipasuliwa nami nikiwa huko 
Makka, akateremka Jibril na kupasua kifua changu, kisha alikiosha kwa maji ya zamzam, kisha alikuja na 
bakuli la dhahabu likiwa limejaa hekima na imani na kumiminia lote ndani ya kifua changu, kisha alikis-
hona na kunishika mkono na kupaa na mimi mpaka mbingu ya dunia. Tulipofika mbingu ya dunia Jibril 
alimwambia mlinzi wa mbingu ya dunia: ‘Fungua.’ Akauliza wewe ni nani? Akasema: ‘Mimi ni Jibril.’ 
Akauliza je uko pamoja na yeyote? Akasema: ‘Ndiyo, niko pamoja na Muhammad (saww).’ Akasema je 
amepewa utume? Akasema: ‘Ndiyo.’ Akafungua.

“Tulipofika juu kabisa ya mbingu ya dunia ghafla nilimuona mtu, kushotoni kwake kuna watu na ku-
liani kwake kuna watu, akitazama upande wa kuliani kwake anacheka, akitazama upande wa kushotoni 
kwake analia, akaniambia: ‘Karibu ewe Nabii mwema na mtoto mwema.’ Nikamwambia Jibril: Ewe 
Jibril, huyu ni nani? Akasema: ‘Huyu ni Adam na hawa waliyopo kuliani kwake na kushotoni kwake ni 
roho za watoto wake, waliopo kuliani ndio watu wa peponi na waliopo kushotoni ndio watu wa motoni. 
Hivyo anapotazama upande wa kuliani kwake anacheka, na akitazama upande wa kushotoni kwake ana-
lia.’ Kisha Jibril alipaa na mimi mpaka tukafika mbingu ya mbali, akamwambia mlinzi wake: ‘Fungua.’ 
Mlinzi akamjibu kama alivyojibu yule wa mbingu ya dunia, kisha alifungua.”

Anas bin Malik amesema: Akaeleza kuwa huko mbinguni alimkuta Adam, Idirisa, Isa, Musa na Ibra-
him, swala za Mwenyezi Mungu ziwe juu yao wote. Haijathibiti vyeo vyao viko vipi lakini alichoeleza 
ni kuwa alimkuta Adam katika mbingu ya dunia, na Ibrahim katika mbingu ya sita. Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) na Jibril walipofika kwa Idirisa (as) alisema: “Karibu ewe Nabii mwema na ndugu 
mwema.” Mtume alisema: Tukapita, nikamwambia: Huyu ni nani? Akasema: ‘Huyu ni Idirisa.’ Kisha 
tulipita kwa Musa, akasema: ‘Karibu ewe Nabii mwema na ndugu mwema.’ Nikamwambia: Huyu ni 
nani? Akasema: ‘Huyu ni Musa.’ Kisha tulipita kwa Isa, akasema: ‘‘Karibu ewe Nabii mwema na ndugu 
mwema.’ Nikamwambia: Huyu ni nani? Akasema: ‘Huyu ni Isa bin Mariam.’ Kisha tulipita kwa Ibrahim, 
akasema: ‘‘Karibu ewe Nabii mwema na mtoto mwema.’ Nikamwambia: Huyu ni nani? Akasema: ‘Huyu 
ni Ibrahim.’”

Ibn Shihab amesema: Amenipa habari Ibn Hazmi kuwa Ibn Abbas na Abu Hubbah al-Ansariy wa-
likuwa wakisema kuwa: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: “Kisha alipaa na mimi mpaka 
katika usawa ambao niliweza kusikia sauti za kalamu.”

Ibn Hazmi na Anas bin Malik wamesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: “Mwenyezi 
Mungu akafaradhisha juu ya ummah wangu Swala hamsini, nikarejea nikiwa na faradhi hiyo mpaka nili-
pofika kwa Musa (as), Musa akaniambia: ‘Amekufaradhishia nini juu ya ummah wako?’ Nikamwambia 
amewafaradhishia Swala hamsini, Musa akaniambia: ‘Rudi kwa Mola Wako ukaombe takhfifu, kwani 
hakika ummah wako hautaweza hilo.’ Nikarejea kwa Mola Wangu na ndipo akanifaradhishia nusu yake. 
Nikarudi tena kwa Musa na kumweleza, akaniambia: Rudi kwa Mola Wako ukaombe takhfifu, kwani 
hakika ummah wako hautaweza hilo.’ Nikarejea kwa Mola Wangu na ndipo akaniambia ni:“Swala tano 
na haibadilishwi kauli Yangu.” Nikarudi tena kwa Musa na kumweleza, akaniambia: ‘Rudi kwa Mola 
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Wako ukaombe takhfifu.’ Nikamwambia: Namuonea haya Mola Wangu. Kisha Jibril alinichukua mpaka 
tukafika penye mkunazi wa mwisho ukiwa umefunikwa na rangi ambazo sizijui. Kisha niliingizwa peponi 
na kukuta dari ya lulu na udongo wa miski.”

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 192175: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliletewa buraku 
katika usiku ambao alipelekwa Miraji. Buraku huyo aliyekuwa kafungwa lijamu na kitanda, aligoma ku-
pandwa na Mtume, Jibril akamwambia: “Hivi unamfanyia haya Muhammad? Hajakupanda yeyote aliye 
mbora mbele ya Mwenyezi Mungu kumshinda yeye.”

Sahih an-nasaiy Juz. 1, uk. 77:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alisema: “Nililetewa mnyama ambaye umbo lake ni kubwa zaidi ya punda na ni dogo kuliko nyumbu, hat-
ua yake ni mwisho wa upeo wa macho yake, nikampanda nikiwa pamoja na Jibril. Tulikwenda mpaka al-
iponiambia teremka uswali. Nikateremka na kuswali, akaniambia: ‘Unajua umeswalia wapi? Umeswalia 
Twiba (Madina), na utahamia hapo.’ Kisha akaniambia tena teremka na uswali, nikaswali, akaniambia: 
‘Unajua umesalia wapi? Umeswalia katika mlima Sinai sehemu ambapo Mwenyezi Mungu aliongea na 
Musa (as).’ Kisha akaniambia tena teremka na uswali, nikaswali, akaniambia: ‘Unajua umeswalia wapi? 
Umeswalia Bethlehemu sehemu ambapo alizaliwa Isa (as).’ 

“Kisha niliingia Baytul-Maqdas akanikusanyia Manabii (as) na kunitanguliza niwe Imamu wao. 
Kisha alinipaisha mpaka mbingu ya dunia na hapo nikamkuta Adam (as), kisha alinipandisha mpaka 
mbingu ya pili, hapo nikawakuta watoto wa mama yangu mdogo Isa na Yahya (as), kisha alinipandi-
sha hadi mbingu ya tatu, hapo nikamkuta Yusuf (as), kisha alinipandisha hadi mbingu ya nne, hapo 
nikamkuta Harun (as), kisha alinipandisha hadi mbingu ya tano, hapo nikamkuta Idirisa (as), kisha 
alinipandisha hadi mbingu ya sita, hapo nikamkuta Musa (as), kisha alinipandisha hadi mbingu ya 
saba, hapo nikamkuta Ibrahim (as), kisha alinipandisha juu zaidi ya mbingu saba mpaka tukafika penye 
mkunazi wa mwisho, hapo nikashikwa na baridi, nikaporomoka na kusujudu. Nikaambiwa: ‘Hakika 
siku nilipoumba mbingu na ardhi nilifaradhisha juu yako na juu ya ummah wako Swala hamsini, hivyo 
zitekeleze wewe na ummah wako.’

“Nikarejea, nilipofika kwa Ibrahim hakuniuliza kitu, nilipofika kwa Musa akasema: ‘Umefaradhishiwa 
Swala ngapi wewe na ummah wako?’ Nikamwambia hamsini, akasema: ‘Hakika hutaweza kuzitekeleza, 
si wewe wala si ummah wako. Rejea kwa Mola Wako na umuombe akupunguzie.’ Nikarejea hadi kwa 
Mola Wangu akanipunguzia Swala kumi.’ Kisha nikaja kwa Musa, akaniamuru nirejee tena, nikarejea na 
kupunguziwa tena kumi. Kisha mwishoni zilipunguzwa hadi kufika Swala tano, Musa akasema: ‘Rejea 
kwa Mola wako umuombe akapunguzie kwani hakika alifaradhisha juu ya Wana wa Israil Swala mbili tu 
lakini hawakuweza kuzitekeleza.’ Nikarejea kwa Mola Wangu nikamuomba apunguze, akasema: ‘Hakika 
siku niliyoumba mbingu na ardhi nilifaradhisha juu yako na juu ya ummah wako Swala hamsini, hivyo 
sasa zimekuwa tano badala ya hamsini, zitekeleze wewe na ummah wako.’ Nikafahamu huo ndio uamuzi 
wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, nikarejea kwa Musa, akaniambia: ‘Rejea,’ lakini kwakuwa nilikuwa 
nimejua kuwa huo ndio uamuzi wa mwisho wa Mwenyezi Mungu sikurejea.

175 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha tafsiri ya Qur’an, Mlango wa Sura Bani Israil, Hadithi ya 3131.
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taarikh Baghdad Juz. 5, uk. 13176:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa alimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akisema: “Nilipopelekwa mbinguni Jibril alinifikisha penye mkunazi wa mwisho, akanizamisha ndani 
ya nuru kisha akaniacha peke yangu, nikasema: Habibi Jibril, ni sehemu hii nakuhitajia zaidi, mbona 
waniacha na kujitenga na mimi? Akasema: ‘Ewe Muhamad! Wewe umesimama sehemu ambayo hasi-
mami hapo yeyote, si Nabii aliyetumwa wala Malaika aliyewekwa karibu na Mwenyezi Mungu, wewe 
uko karibu na Mwenyezi Mungu kushinda pinde za mshale.’ Akanijia Malaika na kuniambia: ‘Hakika 
Rahman anajisabihi Mwenyewe.’ Hapo nikamsikia Rahman akisema: ‘Subhanallah! Ni adhimu kiasi gani 
Mwenyezi Mungu! Hapana mungu isipokuwa Allah!’”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 1, uk. 309177:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alisema: “Ulipopita usiku niliopelekwa Miraji, asubuhi niliamka nikiwa Makka. Lilinikosesha nguvu 
jambo langu na nikajua kuwa watu watanipinga. Nikaketi peke yangu huku nikiwa nimejawa na huzuni. 
Ghafla alipita adui wa Mwenyezi Mungu Abu Jahli. Alikwenda na kuketi kwake, kisha alimwambia kwa 
kebehi: “Je kuna chochote?” Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Ndiyo.” Akasema: “Ni kipi 
hicho?” Akasema: “Usiku huu nilipelekwa sehemu?” Akasema: “Wapi?” Akasema: “Baytul-Maqdas.” 
Akasema: “Kisha umeamka ukiwa baina yetu ee?” Akasema: “Ndiyo.” Akasema: “Je nikiwaita jamaa 
zako utawasimulia kama ulivyonisimulia?” Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Ndiyo.” 
Akasema: “Enyi kundi la Bani Kaab bin Luay.”

Ibn Abbas anasema: Watu wakaacha sehemu zao na kuja na kuketi pamoja nao. Abu Jahli akasema: 
“Wasimulie jamaa zako yale uliyonisimulia.” Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Hakika 
katika usiku huu nilipelekwa sehemu.” Wakasema: “Wapi?” Akasema: “Baytul-Maqdas.” Wakasema: 
“Kisha umeamka ukiwa baina yetu?” Akasema: “Ndiyo.” Kila mmoja akashangaa. Yupo aliyepiga makofi 
na yupo aliyeweka mkono juu ya kichwa, wote wakishangaa uwongo huo kama walivyodai. Wakasema: 
“Je waweza kutuelezea msikiti ulivyo?” –Kati yao kulikuwa na watu ambao waliwahi kusafiri kwenda 
mji ule na kuuona msikiti - Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: “Niliendelea kuwaelezea 
msikiti ulivyo mpaka baadhi ya sifa zikanichanganya, ndipo nikaletewa msikiti mbele yangu ukawekwa 
karibu na nyumba ya Aqil. Nikawa naelezea ulivyo huku nikiutazama. Wakasimama baadhi ya jamaa 
wakasema: ‘Wallahi hizo ndio sifa zake amepatia.”’

MlanGo unaozunGuMzia kuMPEnda  
MtukuFu MtuME (SaWW)

Sahih Bukhari: kitabu cha iman, Mlango unaosema kuwa kumpenda Mtukufu Mtume ni imani:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas, amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: 
“Naapa kwa yule ambaye nafsi yangu imo mikononi Mwake, si muumini yeyote miongoni mwenu mpaka 
mimi niwe ni mtu ampendaye sana kuliko mzazi wake, kizazi chake na watu wote.”

176 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Ahmad bin Muhammad al-Maruziy, Namba 2364.
177 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Abdullah bin Abbas, Hadith ya 2815.
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Sahih Bukhari: kitabu cha iman, Mlango unaozungumzia utamu wa imani:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas, amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: 
“Mambo matatu mtu akiwa nayo ni lazima ataupata utamu wa imani: Iwapo anawapenda zaidi Mwenyezi 
Mungu na Mtume wake kushinda kitu kingine chochote, iwapo anampenda mtu si kwa jambo lingine 
isipokuwa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, na iwapo anachukia kurudi katika ukafiri kama asivyopenda 
kuingizwa motoni.”

Sahih Muslim: kitabu cha iman, Mlango unaozungumzia wajibu wa kumpenda Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas, amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: 
“Mtu hatakuwa muumini mpaka mimi niwe ndiye mtu ampendaye zaidi kushinda familia yake, mali yake 
na watu wote.”

hilyatul-awliyai Juz. 4, uk. 42178:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdul-Mun’im bin Idirisa, kutoka kwa baba yake kutoka kwa babu 
yake Wahbi, amesema: Katika Wana wa Israel kulikuwa na mtu aliyemuasi Mwenyezi Mungu miaka 
mia mbili, kisha alifariki, wakachukua mwili wake na kuutupa jalalani, Mwenyezi Mungu akampelekea 
wahyi Musa (as) kuwa uchukue na umswalie. Musa akasema: “Ewe Mola, Wana wa Israel wameshuhudia 
kuwa alikuasi miaka mia mbili.” Mwenyezi Mungu akampelekea wahyi kuwa hivyo ndivyo alivyokuwa, 
lakini yeye alikuwa kila anapofunua Taurat na kuona jina ‘Muhammad’ analibusu na kuliweka baina ya 
macho yake na kumswalia, hivyo nikamshukuru kwa hilo na nikamsamehe dhambi zake na kumuozesha 
mahurulaini sabini. 

MlanGo unaozunGuMzia ukaRiMu  
Wa MtukuFu MtuME (SaWW)

Sahih Muslim: kitabu cha fadhila, Mlango unaozungumzia ushujaa wa Mtukufu Mtume (saww):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik, amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alikuwa mwema kushinda watu wote, alikuwa mkarimu kushinda watu wote na alikuwa shujaa kushinda 
watu wote…..”

nasema: Pia ameipokea Tirmidhiy ndani ya Sahih yake,179 humo amesema: “Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alikuwa jasiri kushinda watu wote, alikuwa mkarimu kushinda watu wote na alikuwa 
shujaa kushinda watu wote.”

Sahih Muslim: kitabu cha fadhila, Mlango unaosema kuwa Mtukufu Mtume (saww) alikuwa 
mkarimu wa kheri kushinda watu wote:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alikuwa mkarimu wa kheri kushinda watu wote, na alikuwa mkarimu zaidi ndani ya mwezi wa Ramad-
hani. Hakika Jibril (as) alikuwa akikutana naye kila mwaka ndani ya mwezi wa Ramadhani mpaka un-
178 Wasifu wa Wahbi bin Munabihu. Habari zake kutoka katika Taurat na kutoka kwa Manabii wa kizazi cha Israil.
179 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha jihadi, Mlango unaozungumzia kutoka wakati wa fadhaa, Hadithi ya 1687.
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apoisha. Na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa akimsomea Qur’ani. Na Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) huwa mkarimu wa kheri anapokutana na Jibril kushinda hata upepo mkali.”

nasema: Ameipokea Muslim180 kwa njia tofauti, kadhalika Bukhari ndani ya Sahih yake181.

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 286182:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibrahim bin Muhammad ambaye atokana na kizazi cha Ali bin 
Abu Talib (as), amesema: Ali (as) alikuwa anapotoa sifa za Mtukufu Mtume (saww) husema: “Hakuwa 
mrefu wa kupindukia, - mpaka aliposema : baina ya mabega yake kulikuwa na muhuri wa unabii, nao 
ndio muhuri wa Manabii. Alikuwa mkarimu wa kutoa kuliko watu wote, mvumilivu kuliko watu wote, 
mkweli kuliko watu wote, mwenye tabia njema kuliko watu wote, na mkarimu kwa familia kuliko watu 
wote. Mwenye kumuona kwa mara ya kwanza ni lazima anyenyekee mbele yake, na mwenye kuamiliana 
naye na kumtambua ni lazima ampende. Anasema mwenye kumsifu kuwa: Sijapata kumuona mtu mfano 
wake si kabla yake wala baada yake.”

Muwatau imam Malik bin anas: kitabu cha jihadi, uk. 195183:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Amru bin Shuaib kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alipotoka Hunayni –akikusudia kwenda al-Jaaranah – watu walimuomba mpaka ngamia wake akasogea 
karibu na mti na joho lake likakwama kwenye mti na kumvuka toka mgongoni, Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akasema: “Nirudishieni joho langu, hivi mnahofu kuwa nisiwagawie kile alichowapeni 
Mwenyezi Mungu? Naapa kwa ambaye nafsi yangu imo mikononi Mwake, lauMwenyezi Mungu an-
gewapeni neema mfano wa mti wa Tihamah basi ningewagawieni, na hamtanikuta nikiwa bakhili, wala 
muoga wala muongo.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 3, uk. 175184: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa mtu mmoja alikwenda kumuomba Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww), Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akampa kondoo aliyekuwa baina ya milima 
miwili. Mtu yule alikwenda kwa jamaa zake na kuwaambia: “Enyi jamaa zangu ingieni katika Uislamu, 
wallahi hakika Muhammad anampa mtu kwa kiwango ambacho hatakhofia tena ufukara.”

Sunanud-daramiy Juz. 1, uk. 34185:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir amesema: Kamwe Mtukufu Mtume (saww) hakuwahi kuomb-
wa na akasema hapana.”

Sunanud-daramiy Juz. 1, uk. 30186:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Umar kuwa alisema: “Sikupata kumuona mtu jasiri wala mka-
rimu wala shujaa wala ang’arae wala msafi kushinda Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).

180 Sahih Muslim: Kitabu cha fadhila, Mlango unaosema Mtukufu Mtume (saww) alikuwa mkarimu wa kheri kushinda hata upepo mkali.
181 Sahih Bukhari: Mlango unaozungumzia jinsi wahyi ulivyoanza kuteremka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). 
182 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha fadhila, Mlango unaozungumzia sifa za Mtukufu Mtume (saww), Hadithi ya 3738.
183 Muwatau Imam Malik bin Anas: Kitabu cha jihadi, Mlango unaozungumzia upindukiaji mipaka, Hadithi ya 994.
184 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Anas bin Malik, Hadithi ya 12379. 
185 Sunanud-Daramiy: Mlango unaohusu ukarimu wa Mtukufu Mtume (saww), Hadithi ya 70.
186 Sunanud-Daramiy: Mlango unaohusu uzuri wa Mtukufu Mtume (saww), Hadithi ya 59.
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Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk. 13187:

Amesema: Kutoka kwa Anas amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) amesema: “Je niwape 
habari ni nani aliye mkarimu kushinda wa karimu wote? Mwenyezi Mungu ndiye mkarimu kushinda wa-
karimu wote, na mimi ni mkarimu kushinda wana wote wa Adam.” - Amesema: Ameipokea Abu Ya’ala.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk. 13188:

Amesema: Kutoka kwa Umar, amesema: Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), na siku moja 
alikwenda kwa muuza duka na kununua toka kwake kanzu kwa dirhamu nne, na akatoka akiwa ameivaa, 
ghafla alikuja mtu mmoja miongoni mwa Ansari na kusema: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Niv-
ishe kanzu Mwenyezi Mungu atakuvisha nguo ya peponi.” Akavua kanzu ile na kumvisha. Kisha alirejea 
kwa muuza duka na kununua kanzu kwa dirhamu nne na kubakiwa na dirhamu mbili, ghafla alikutana 
na mtumishi wa kike akilia njiani, akamuuliza: “Kitu gani chakuliza?” Akasema: “Ewe Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu! Jamaa zangu walinipa dirhamu mbili nikawanunulie unga lakini zimepotea.” Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) akampa zile dirhamu mbili zilizobakia, mtumishi yule aliondoka huku akilia, 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwita na kumuuliza: “Kitu gani chakuliza wakati umesha-
chukua dirhamu mbili?” akasema: “Nahofia kuwa watanipiga.” 

Mtume akafuatana naye mpaka kwa jamaa zake, alipotoa salamu walitambua sauti yake, kisha akasa-
limu kwa mara ya pili, kisha mara ya tatu, ndipo wakamwitikia. Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akasema: “Je mliisikia salamu yangu ya awali?” Wakasema: “Ndiyo lakini tulipenda uzidi kutusalimu, 
kwa haki ya baba yetu na mama yetu ni kitu gani kimekusumbua?” Akasema: “Nimemuonea huruma 
mtumishi huyu msije mkampiga.” Bwana wake akasema: “Yeye yu huru kwa ajili ya Mwenyezi Mungu 
kwa kuwa umekuja naye.” Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akawabashiria kheri na pepo, na akase-
ma: “Mwenyezi Mungu aitie kumi baraka, kwayo kamvisha Mtume wake kanzu, kamvisha mtu miongoni 
mwa Ansari kanzu, na kwayo kamkomboa mtumwa. Na ninamuhimidi Mwenyezi Mungu kwani Yeye 
ndiye aliyeturuzuku haya kwa uwezo wake.” - Amesema: Kaiandika Tabaraniy.

MlanGo unaozunGuMzia uShuJaa Wa MtukuFu MtuME 
(SaWW), kuPEnda kWakE kuFa kiShahidi, na kulindWa 

kWakE na JiBRil na Mikail katika MaPaMBano

nasema: Katika mlango uliopita yametangulia maelezo yanayoonesha kuwa alikuwa shujaa kushinda 
watu wote, na haya ni maelezo mengine yanayohusu hilo:

Sahih Bukhari: kitabu cha jihadi na safari, Mlango unaozungumzia mtu mwenye kuongoza mny-
ama wa mwenzake vitani:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Is’haqa, amesema: Mtu mmoja alimwambia al-Barau bin Azib: 
“Je mlimkimbia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) siku ya Hunayni?” Akasema: “Lakini Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) hakukimbia, hakika watu wa Hawazin walikuwa wanarusha mishale, na tu-
lipokutana nao mimi niliwashambulia mpaka wakakimbia, ndipo Waislamu wakaelekeakwenye ngawira 
na hapo watu wa Hawazin wakatuelekea kwa mishale. Ama Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) yeye 

187 Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia ukarimu wa Mtukufu Mtume (saww).
188 Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia ukarimu wa Mtukufu Mtume (saww).
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hakukimbia. Nilimuona akiwa juu ya nyumbu wake mweupe huku Abu Sufiyan – Yaani Abu Sufiyan 
bin al-Harith bin Abdul-Muttalib mtoto wa ami yake Mtume – akiwa kashika lijamu yake na Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) akisema: “Mimi ni Nabii na si uwongo. Mimi ni mtoto wa Abdul-Muttalib.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 1, uk. 86189: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ali (as) kuwa amesema: “Bila shaka ulituona siku ya Badri tukikim-
bilia kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) naye akiwa ndiye mtu aliye karibu zaidi na adui kuliko 
sisi, na ndiye aliyekuwa mwenye mashambulizi makali siku hiyo kushinda watu wote.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 1, uk. 156190: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ali (as) kuwa alisema: “Tulikuwa tunajikinga kwa Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) pindi mashambulizi yanapozidi na watu kukutana uso kwa uso. Hakuna mtu 
aliyekuwa karibu na adui kuliko yeye.”

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 276191:

Amesema: Kutoka kwa al-Barau bin Azib, amesema: “Tulikuwa tunajikinga kwa Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) pindi mashambulizi yanapozidi, na hakika hakuna shujaa anayelingana naye.”

kanzul-ummal Juz. 5, uk. 275192:

Amesema: Kutoka kwa Anas, kutoka kwa Miqdad, amesema: Tulipopanga safu kwa ajili ya kupigana 
– Yaani siku ya Uhudi - Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliketi chini ya bendera ya Mas’abu bin 
Umairi, walipouwawa wabeba bendera mushrikina walishindwa mara ya kwanza. Waislamu wakava-
mia kambi yao na kuchukua mali zao. Kisha waliwazunguka Waislamu na kuwajia kwa nyuma, watu 
wakakimbia na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akawaita wabeba bendera. Akaichukua bendera ya 
Mas’abu bin Umair, kisha akauwawa – mpaka aliposema: Mushrikina wakanadi kwa mbiu yao: “Enyi 
wafuasi wa Uzza, enyi wafuasi wa Hubal” Wallahi walitutia maumivu kwa kutuuwa mauwaji ya fedheha, 
na wakamuumiza Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kadiri walivyomuumiza. Naapa kwa ambaye 
alimtuma kwa haki, hakika sikumuona Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa ametetereka walau 
shibri moja. Mara nilikuwa nikimuona kasimama akirusha mishale kwa upinde wake na mara akirusha 
mawe mpaka yakawapata. - Amesema: Kaiandika al-Waqidiy.

Sahih Bukhari: kitabu kinachozunguzia kutamani, hadithi ya kwanza: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira, amesema: Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww) akisema: “Naapa kwa ambaye nafsi yangu imo mikononi Mwake, natamani kwamba watu 
wangechukia kubaki hai baada yangu, na kama ningepata cha kuniwezesha kuwabeba (vitani) basi nis-
ingebaki hai. Ningependa kuona nauwawa katika njia ya Mwenyezi Mungu kisha narudishiwa uhai, kisha 
nauwawa kisha narudishiwa uhai, kisha nauwawa kisha narudishiwa uhai, kisha nauwawa.”

189 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Ali bin Abu Talib, Hadithi ya 656. 
190 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Ali bin Abu Talib, Hadithi ya 1350.
191  Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila, Mlango unaozungumzia fadhila za Mtukufu Mtume na miujiza yake na utoaji wake wa habari za 

ghaibu, Hadithi ya 35347.
192 Kanzul-Ummal: Kitabu cha vita na misafara, Mlango unaozungumzia vita vya Mtukufu Mtume, vita vya Uhudi, Hadithi ya 30044.
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Sahih Bukhari: kitabu kinachozungumzia mwanzo wa uumbaji, Mlango unaosema yalipokusu-
dia makundi mawili:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Saad bin Abu Waqas, amesema: “Nilimuona Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) siku ya Uhudi akiwa pamoja na wanaume wawili wakipigana kwa kumlinda, walikuwa 
wamevaa nguo nyeupe, wakipigana kwa mashambulizi makali ambayo sijapata kuona mfano wake kabla 
yao wala baada yao.”

nasema: Pia kaipokea Muslim ndani ya Sahih yake katika kitabu cha fadhila, katika Mlango unao-
zungumzia Jibril na Mikail kupigana kwa ajili ya kumhami Mtukufu Mtume siku ya Uhudi. 

MlanGo unaozunGuMzia taBia  
za MtukuFu MtuME (SaWW)

al-Fakhru ar-Raziy ndani ya tafsiri yake: Mwishoni mwa kauli ya Mwenyezi Mungu: “na haki-
ka wewe una tabia tukufu.” Katika Sura al-Qalam:

Amesema: Amepokea Hisham bin Ur’wah kutoka kwa baba yake kutoka kwa Aisha, amesema: “Hakuna 
mtu aliyekuwa na tabia njema kumshinda Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). Hakuitwa na yeyote 
miongoni mwa Masahaba zake wala miongoni mwa watu wa nyumba yake isipokuwa aliitikia: Labaika. 
Na kwa ajili hii Mwenyezi Mungu akasema: “Na hakika wewe una tabia tukufu.”

al-Fakhru ar-Raziy ndani ya tafsiri yake: Mwishoni mwa kauli ya Mwenyezi Mungu: “hakika 
kwa Mola Wako Mlezi ndio marejeo.” Katika Sura al-Alaq:

Amesema: Amepokea kwa maana hii, kuwa Myahudi mmoja miongoni mwa mafasihi wa Kiyahudi aliku-
ja kwa Umar zama za ukhalifa wake, akasema: “Nieleze tabia za Mtume wenu.” Umar akasema: “zitafute 
kutoka kwa Bilal yeye azijua zaidi kuliko mimi.” Kisha Bilali alimwelekeza Myahudi yule kwa Fatimah 
(as), kisha Fatimah (as) alimwelekeza kwa Ali (as), alipomuuliza Ali kuhusu tabia zake (saww), Ali (as) 
alisema: “Nieleze sifa za starehe za dunia ili nikueleze sifa za tabia zake.” Myahudi akasema: “Hili ni 
jambo gumu kwangu.” Ali (as) akamwambia: “Umeshindwa kunieleza sifa za starehe za dunia ilihali 
Mwenyezi Mungu ameshathibitisha uchache wake aliposema: ‘Sema: Starehe za dunia ni chache.’ Vipi 
mimi nikueleze sifa za Mtukufu Mtume (saww) wakati Mwenyezi Mungu amethibitisha kuwa sifa zake 
ni tukufu aliposema: ‘Na hakika wewe una tabia tukufu.”’

Sahih Bukhari: kitabu cha uwakala, Mlango unaozungumzia kulipa madeni:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa mtu mmoja alikwenda kwa Mtukufu Mtume 
(saww) kudai deni lake, alipofika alitamka maneno machafu. Masahaba zake wakanyanyuka kutaka kum-
wadabisha, Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Mwacheni, hakika mwenye haki ana haki ya 
kusema.” Kisha alisema: “Mpeni majani (chakula cha mnyama) mazuri kama majaniyake.” Wakasema: 
“Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Hatuna isipokuwa yaliyo bora kushinda yake.” Akasema: “Mpeni 
hayo kwani hakika aliye mbora kati yenu ni yule mwenye kulipa vizuri.”
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Sahih Bukhari: kitabu cha adabu, Mlango unaozungumzia tabasamu na kucheka:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik kuwa alisema: “Nilikuwa ninatembea pamoja na 
Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa kavaa nguo nzito ya Najrani. Mara akakutana na 
Bedui ambaye aliikokota nguo ile kwa nguvu.” Anas anasema: “Nilipotazama juu ya shingo ya Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) niliona athari zilizotokana na nguo ile kuvutwa kwa nguvu. Kisha bedui 
alisema: ‘Ewe Muhammad amrisha nipewe sehemu ya mali ya Mwenyezi Mungu iliyopo kwako.’ Mtume 
alimgeukia na kucheka kisha aliamuru apewe.”

Sahih Bukhari: kitabu cha zawadi, Mlango unaozungumzia zawadi chache:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kutoka kwa Mtukufu Mtume (saww) kuwa alisema: 
“Hata kama nitaalikwa kwenye mkono au muundi nitaitikia. Na hata kama nitapewa zawadi ya mkono au 
muundi nitaipokea.”

Sahih Bukhari: kitabu kinachozungumzia mwanzo wa uumbaji, Mlango wa sifa za Mtukufu 
Mtume (saww):

Amepokea kwa sifa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa alisema: “Kamwe Mtume hakuwahi kudha-
rau chakula, akikitamani hukila la sivyo hukiacha.”

Sahih Bukhari: kitabu kinachozungumzia usia, Mlango unaozungumzia kumtumikisha yatima 
safarini na nyumbani:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa alisema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alifika 
Madina akiwa hana mtumishi. Abu Talha alinishika mkono na kwenda na mimi kwa Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww), akasema: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Nimekuletea kijana mwerevu awe 
anakuhudumia.” Nikawa namhudumia nyumbani na safarini, hakuwahi kunifokea: “Kwa nini umefanya 
hivi?” kwa lolote nililotekeleza, wala hakuwahi kunifokea: “Kwa nini hujafanya hivi?” kwa lolote am-
balo sikutekeleza.

Sahih Bukhari: kitabu cha adabu, Mlango unaozungumzia tabia njema na ukarimu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas, amesema: “Nilikuwa mhudumu wa Mtukufu Mtume (saww) 
muda wa miaka kumi, na kamwe hakuwahi kuniambia: “Ah!” wala “Kwa nini umefanya hivi?” wala 
“Kwa nini hujafanya?”

Sahih Bukhari: kitabu kinachozungumzia mwanzo wa uumbaji, Mlango wa sifa za Mtukufu 
Mtume (saww):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Umar, amesema: “Mtukufu Mtume (saww) hakuwa 
mtu mwenye maneno machafu wala tabia mbaya. Na alikuwa akisema: ‘Hakika aliye mbora kati yenu ni 
yule mwenye tabia njema zaidi kati yenu.’”

Sahih Bukhari: kitabu cha adabu, Mlango unaozungumzia kiburi:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas, amesema: “Mtumwa miongoni mwa watumwa wa wakazi 
wa Madina alikuwa anaweza kumshika Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) mkono na kwenda naye 
kokote atakako.”



88

FADHILA zA WATUKUFU WATANo KATIKA SAHIH SITA

Sahih Bukhari: kitabu kinachozungumzia kuomba idhini, Mlango unaozungumzia kuwasalimu 
watoto:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipita 
kwa watoto na kuwasalimu. Na amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa akifanya hivyo.”

Sahih Bukhari: kitabu cha adabu, Mlango unaozungumzia jina la ubaba la mtoto:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa 
na tabia njema kushinda watu wote, na nilikuwa na kaka yangu akiitwa Abu Umair, alikuwa anapokuja 
kwa Mtume humwambia: ‘Ewe Abu Umair kasuku amefanya nini?’ Alikuwa na kasuku aliyekuwa ak-
icheza naye.”

al-adab al-Mufrad cha Bukhariuk. 42193:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik kuwa alisema: “Mtume alikuwa mwingi wa hu-
ruma, na hakufikiwa na mtu isipokuwa alimwahidi na kumtimizia kama anacho. Siku moja palikimiwa 
Swala na mara alikuja bedui na kuchukua nguo yake, akasema: ‘Katika haja yangu nimebakiwa na jambo 
dogo na ninahofia nisije kulisahau.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisimama pamoja naye na 
akamtimizia haja yake kisha alikuja na akaswali.”

al-adab al-Mufrad cha Bukhariuk. 169194:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Rifah al-Adawiy, amesema: Nilikwenda kwa Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) nikamkuta akitoa hotuba, nikasema: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Mtu 
mgeni amekuja kuuliza kuhusu dini yake hajui ni ipi dini yake.” Alinifuata na kusitisha hotuba yake, ali-
kuja na kiti ambacho miguu yake ilibadilika na kuwa ya chuma. Hamid anasema: “Nilikuwa naiona ikiwa 
ya mbao, mara nikaiona ni ya chuma, alikaa juu ya kiti hicho na kuanza kunifundisha yale aliyofundishwa 
na Mwenyezi Mungu, kisha alimalizia hotuba yake.”

Sahih Muslim: kitabu cha fadhila, Mlango unaosema kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alikuwa na tabia njema kushinda watu wote:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa 
mwenye tabia njema kushinda watu wote. Siku moja alinituma katika mahitaji yake, nikamwambia: Wal-
lahi sintakwenda, huku moyoni nikiwa nimekusudia kwenda katika lile aliloniamuru Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww). Nilitoka na kupita kwa watoto wakiwa wanacheza sokoni, mara nikahisi Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) kaishika shingo yangu kwa nyuma. Nikamtazama na kumuona akicheka, 
akasema: ‘Anas umekwenda nilikokutuma?’ Nikasema ndiyo ninakwenda sasa, ewe Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu! Wallahi nilikuwa mtumishi wake muda wa miaka tisa lakini sikuwahi kusikia akinifokea: 
‘Kwa nini umefanya hivi na hivi?’ katika lile nililofanya au kunifokea: ‘Kwa nini hujafanya hivi na hivi’ 
katika lile nililoacha kufanya.”

193 Al-Adab al-Mufrad cha Bukhari: Mlango wa ukarimu wa nafsi, Hadithi ya 278.
194 Al-Adab al-Mufrad cha Bukhari: Mlango unaozungumzia kuketi juu ya kitanda, Hadithi ya 1164.
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Sahih Muslim: kitabu cha fadhila, Mlango unaozungumzia kujitenga kwake (saww) mbali na 
madhambi:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha kuwa amesema: “Kamwe Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) hakuwahi kukipiga kitu kwa mkono wake, wala kumpiga mwanamke au mfanyakazi, labda awe 
anapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu. Na kamwe hakuwahi kutendewa ubaya kisha akalipiza kisa-
si, labda heshima ya Mwenyezi Mungu ivunjwe ndipo atalipiza kisasi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu.”

Sahih Muslim: kitabu cha fadhila, Mlango unaozungumzia kuwaonea huruma watoto na familia:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik amesema: “Sikupata kumuona mtu mwenye hu-
ruma kwa familia yake kumshinda Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).”

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 80195:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik kuwa alisema: “Alikuwa Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) anapokutana na mtu humpa mkono na hauondoi mpaka mtu yule aanze yeye kuuondoa 
wake, wala hauondoi uso wake mbele yake mpaka mtu yule aanze yeye kuuondoa wake, wala hakuwahi 
kuonekana kanyoosha magoti yake mbele ya mtu aliyeketi naye.”

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 255196:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Umar, amesema: “Alikuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) anapomuaga mtu humshika mkono na hauachii mpaka mtu yule aanze yeye kuuachia wa Mtume, 
na alikuwa akisema: ‘Mkabidhi Mwenyezi Mungu dini yako, amana yako na matendo yako ya mwisho.”’

Sahih tirmidhiy Juz. 1, uk. 363197:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Abdullah al-Jadliy kuwa alisema: Nilimuuliza Aisha kuhu-
su tabia za Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), akasema: “Hakuwa mtu mwenye maneno 
machafu wala tabia mbaya, wala mpiga kelele sokoni wala hakulipa ubaya kwa ubaya aliotendewa, lakini 
alisamehe.”

Sahih abi daud Juz. 3, uk. 175198:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa amesema: “Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alikuwa akiketi pamoja na sisi katika baraza moja na kutusimulia, na anaposimama nasi 
husimama mpaka tuhakikishe kuwa ameingia katika nyumba ya mmoja ya wake zake. Siku moja alikuwa 
anatusimulia na akasimama kutaka kuondoka, nasi tukasimama. Aliposimama, tukamuona bedui kamu-
wahi na kumvuta nguo yake kiasi kwamba mvuto ule ukabadili rangi ya shingo yake kuwa nyekundu, 
nguo ilikuwa nzito, alipomgeukia bedui alimwambia: “Nijazie shehena ngamia wangu hawa wawili, 
kwani hakika hunijazii kutoka kwenye mali yako wala ya baba yako.” Mtukufu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akasema: “Hapana, na ninamtaka Mwenyezi Mungu msamaha. Hapana, na ninamtaka 
Mwenyezi Mungu msamaha. Sikujazii mpaka unipe fidia ya kunivuta ulikonivuta.” Wakati wote huo 

195 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha wasifu wa Kiyama, watumwa na uchamungu, Mlango wa 46, Hadithi ya 2490. 
196 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha daawa, Mlango wa maneno asemayo anapomuaga mtu, Hadithi ya 2442.
197 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha daawa, Mlango wa maneno asemayo anapomuaga mtu, Hadithi ya 2442.
198 Sahih Abi Daud: Kitabu cha adabu, Mlango unaozungumzia uvumilivu na tabia za Mtukufu Mtume, Hadithi ya 4775.
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bedui alikuwa akimwambia: “Wallahi sikufidii.” – Alisimulia mpaka aliposema: Kisha alimwita mtu na 
kumwambia: “Mjazie shehena ngamia wake hawa wawili, mmoja shairi na mwingine tende.” Kisha alitu-
geukia na kusema: “Nendeni kwa baraka ya Mwenyezi Mungu Mtukufu.”

Sahih abi daud Juz. 3, uk. 187199:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa alisema: “Sikupata kumuona mtu akimnong’oneza 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) sikioni kisha Mtume akaondoa kichwa chake, ni mpaka pale mtu 
yule atakapoondoa yeye kichwa chake. Na sikuwahi kumuona kauondoa mkono wa mtu alipopewa mko-
no, mpaka mtu yule aanze yeye kuuondoa wake.”

Sahih ibn Majah uk. 176, Milango ya sadaka200:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Said al-Khidriy kuwa alisema: Alikuja bedui mmoja kwa 
Mtukufu Mtume akimtaka amlipe deni lake alilokuwa akimdai. Akawa mkali kwake mpaka akamwam-
bia: “Nitaendelea kukusumbua la sivyo unilipe.” Masahaba zake wakamkemea na kumwambia: “ole 
wako unajua unamwambia na nani?” Akasema: “Mimi nataka haki yangu.” Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akasema: “Hivi ndivyo mnavyoamiliana na wenye haki?” Kisha alituma ujumbe kwa Khawlah 
binti ya Qaysu na kumwambia: “Kama una tende tukopeshe, tutakulipa pindi zitakapotujia tende zetu.” 
Akasema: “Sawa ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, kwa haki ya baba yangu.” Akamkopesha, akamlipa 
bedui na kumpa chakula, bedui akasema: “Umelipa na Mwenyezi Mungu akulipie.” Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) akasema: “Hao ndio watu bora, hakika hauna heshima ummah ambao mnyonge 
hachukui haki yake bila kukwidana.”

nasema: Wemesema baadhi yao katika maelezo: Inasemekana mtu huyu –bedui – alikuwa kafiri na 
alisilimu baada ya kushuhudia tabia hii tukufu, na akasema: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, sijapata 
kumuona mtu mwenye subira kushinda wewe.”

Sahih ibn Majah uk. 318, Milango ya kujinyima dunia201:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alikuwa akiwatembelea wagonjwa, akisindikiza jeneza na akiitikia mwaliko wa mtumwa. Aliku-
wa akipanda punda na hata siku ya kupambana na Bani Quraydha na Bani Nadhiri alikuwa juu ya punda, 
na pia siku ya Khaibar alikuwa juu ya punda..”

Sahih ibn Majah uk. 281, Milango ya adabu202:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa alisema: “Alitujia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
wakati tukiwa watoto, akatusalimu.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 6, uk. 163203: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Saad bin Hisham, alisema: “Nilimuuliza Aisha nikamwambia: 
Nieleze kuhusu tabia za Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). Akasema: ‘Tabia yake ilikuwa ni Qur’ani.”’
199 Sahih Abi Daud: Kitabu cha adabu, Mlango unaozungumzia kuishi vizuri na watu, Hadithi ya 4794.
200 Sahih Ibn Majah: Kitabu cha sadaka, Mlango unaosema kuwa mwenye haki ana mamlaka, Hadithi ya 2426.
201  Sahih Ibn Majah: Kitabu kinachozungumzia kujinyima dunia, Mlango unaozungumzia kujiepusha na kiburi na kuwa mnyenyekevu, 

Hadithi ya 4178.
202 Sahih Ibn Majah: Kitabu cha adabu, Mlango unaozungumzia kuwatolea salamu watoto na wanawake, Hadithi ya 3700.
203 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya Sayyidah Aisha, Hadithi ya 24774. 
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Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 6, uk. 106204: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Hisham kutoka kwa baba yake, amesema: Aisha aliambiwa: Mtume 
alikuwa akifanya nini nyumbani kwake? Akasema: “Kama anavyofanya mmoja wenu, alikuwa anashona 
viatu vyake na nguo yake.”

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 2, uk. 622205: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Musa bin Ja’far kutoka kwa baba zake kutoka kwa Ali bin Abu 
Talib (as) kuwa Myahudi mmoja aliyekuwa akiitwa Jarijirah alikuwa ana dinari kadhaa kwa Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww). Alipokwenda kudai deni lake kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), alim-
wambia: “Ewe Myahudi, sina cha kukupa.” Myahudi akasema: “Hakika mimi sikuachi ewe Muhammad 
mpaka unipe.” Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Basi nitakaa na wewe.” Akaketi pamoja 
naye, na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akaswali pamoja naye Swala ya Dhuhri, Laasir, Maghrib, 
Isha na Subhi. Wakati huo Masahaba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) walikuwa wakimtisha na 
kumwahidi kumwadhibu, Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipogundua hilo alisema: “Jambo gani 
hili mtendalo?” Wakasema: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Kwa nini Myahudi akuweke kizuizini!” 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Mola Wangu amenikataza kumdhulumu mwenye ahadi 
na mimi au mwingineo.” 

Mchana ulipoondoka Myahudi alisema: “Nashahidia kwamba hapana mungu isipokuwa Allah. Na 
nashahidia kwamba hakika Muhammad ni mja wake na Mtume wake.” Na akasema: “Naitoa nusu ya 
mali yangu katika njia ya Mwenyezi Mungu. Wallahi sikufanya hili nililofanya ila ni ili nipime sifa 
zako na zile zilizomo ndani ya Taurat: ‘Muhammad bin Abdullah, atazaliwa Makka na atahamia Twibah 
na ufalme wake utakuwa Sham. Si mkali si mgumu wala si mpiga kelele masokoni, si msema maneno 
machafu wala kauli mbaya.’ Nashahidia kuwa hapana mungu isipokuwa Allah, na hakika wewe ni Mtume 
wa Mwenyezi Mungu. Hii hapa mali yangu, itumie kama alivyokutaka Mwenyezi Mungu.” Na Myahudi 
huyu alikuwa ni mwingi wa mali.

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 2, uk. 614206: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Abi Awfa kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alikuwa akikithirisha dhikri na haongei upuuzi, alikuwa akirefusha Swala na kufupisha 
hotuba, wala hakuona vibaya kutembea pamoja na mtumwa na mjane mpaka awatimizie haja zao.”

Sunanud-daramiy Juz. 1, uk. 35207:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Akrimah kuwa alisema: Abbas alisema: Nilitaka kujua ni muda upi 
umebakia kabla Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hajaacha kuendelea kuwa na sisi, hivyo nilimwam-
bia: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Mimi nimewaona wakikuudhi na hata vumbi lao limekuudhi, 
natamani kama ungetengeneza kiti cha ufalme na kuwahutubia ukiwa juu yake.” Akasema: “Nitaendelea 
kuwa baina yao wakikanyaga nyayo zangu na kuninyang’anya joho langu mpaka Mwenyezi Mungu 
anipumzishe mbali na wao.” Hapo nikajua kuwa muda wa yeye kuendelea kubaki kati yetu ni mchache. 

204 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya Sayyidah Aisha, Hadithi ya 24228.
205 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha historia, Mlango wa alama za unabii.
206 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha historia, Mlango wa alama za unabii.
207 Sunanud-Daramiy: Mlango unaohusu kifo cha Mtukufu Mtume (saww), Hadithi ya 75.
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hilyatul-awliyai Juz. 3, uk. 26: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa 
ni mpole kushinda watu wote.Wallahi hakuwa anamkataza mtumwa wa kiume wala wa kike wala mtoto 
mdogo kuja na maji asubuhi yenye baridi ili aoshe uso wake na mikono yake. Na kamwe hakuwahi kuuli-
zwa na muulizaji isipokuwa alimsikiliza na hakuondoka kwake mpaka muulizaji aanze yeye kuondoka. 
Na kamwe hakuwahi kupewa mkono na mtu isipokuwa aliupokea na hakuuondoa mpaka yule aliyempa 
aanze kuuondoa wa kwake. 

Sunanul-Bayhaqiy Juz. 2, uk. 420208:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Musa kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alikuwa akipanda punda, akivaa nguo ya sufi, akifunga mbuzi na akitoka kumpokea mgeni.”

taarikh Baghdad Juz. 6, uk. 277209:

Amepokea kwa njia tofauti kutoka kwa IbnMas’ud na mwingineo kwamba Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww) alimsemesha mtu, yule mtu akatetemeka, Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwam-
bia: “Hakika mimi si Malaika, isipokuwa mimi ni mtoto wa mwanamke wa Kikuraishi ambaye alikuwa 
anakula chakula.”

tabaqat ibn Saad, Juz. 1, Sehemu ya tatu, uk. 94210:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Hamza bin Abdullah bin Ut’bah, alisema: “Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alikuwa na sifa ambazo hazipatikani kwa madikteta: Hakuitwa na mweusi wala mwekun-
du isipokuwa aliitikia wito wake. Na huenda akakuta tende imetupwa lakini ataiokota na kuipeleka mdo-
moni kwake, na alikuwa akiogopa isije kuwa ni sadaka. Na alikuwa akipanda punda mtupu asiyekuwa na 
kitanda juu yake.”

tabaqat ibn Saad, Juz. 2, Sehemu ya tatu, uk. 92211

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Yahya bin Abi Kathir kuwa alisema: “Hakika Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) alisema: ’Nakula kama anavyokula mtumwa na ninaketi kama anavyoketi mtumwa, 
hakika mimi ni mtumwa.’Na alikuwa akikaa kwa kukunja miguu yake.”

tabaqat ibn Saad, Juz. 1, Sehemu ya pili, uk. 95212:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Sufiyan kwamba Hasan alisema: “Mwenyezi Mungu alipompa 
unabii Muhammad (saww) alisema: ‘Huyu ni Nabii, huyu ndiye mbora Kwangu, jiambatanisheni naye 
na mfuateni katika mwenendo wake na njia yake.’ Milango haikuwa inafungwa ili asionane na mtu, wala 
kizuizi hakikuwa kinawekwa kumzuia mtu kukutana naye. Alikuwa anakaa aridhini na anakula chakula 
chake aridhini, anavaa nguo hafifu na anapanda punda na anampa lifti mwingine na alikuwa akiramba 
vidole vyake, alikuwa akisema: ‘Yeyote asiyefuata mwenendo wangu si mfuasi wangu.”

208 Sunanul-Bayhaqiy: Kitabu cha Swala, Mlango unaozungumzia kitu cha kusalia ikiwemo sufi au nywele, Hadithi ya 4188.
209 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Ismail bin Asad Abu Is’haqa, Namba 2307.
210 Tabaqat Ibn Saad: Kutaja sifa za tabia ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).
211 Tabaqat Ibn Saad: Kutaja sifa za tabia ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).
212 Tabaqat Ibn Saad: Kutaja sifa za tabia ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).
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Mushkilul-athar Juz. 1, uk. 498213:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alikuwa akiwatembelea Maansari, akifika katika majumba ya Maansari watoto wa Maansari wa-
likuwa wakimzunguka, na alikuwa akiwaombea na kupitisha mkono juu ya vichwa vyao na kuwasalimu.”

al-isabah Juz. 4, Sehemu ya kwanza, uk. 4214:

Ametaja hadithi kwa njia ya Hasan kuwa alisema: Tuliingia kwa Aswim bin Hadrad, akasema: “Kamwe 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hakuwa na mlinzi wala hakuwa na meza wala hakuwa anatembea 
na mto.”

kanzul-ummal Juz. 4, uk. 30215:

Lafudhi yake ni: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa anapokaa siku tatu bila kumuona mtu 
fulani huulizia habari zake, kama atakuwa amesafiri atamuombea mazuri, na kama atakuwa yupo mjini 
atakwenda kumtembelea, na kama ni mgonjwa atakwenda kumjulia hali.” – Amesema: Kaiandika Abu 
Ya’ala kutoka kwa Anas.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 107216:

Lafudhi yake ni: Hakika alinishukia Malaika kutoka mbinguni, Malaika ambaye kamwe hajawahi kushu-
ka kwa Nabii yeyote na wala hatashuka kwa yeyote baada yangu, naye ni Israfil. Alishuka wakati nikiwa 
na Jibril, akasema: “Salamu iwe juu yako ewe Muhammad.” Kisha alisema: “Mimi ni Mjumbe wa Mola 
Wako kwako, ameniamuru nikupe hiyari ya kuchagua, ukitaka kuwa Nabii mtumwa na ukitaka kuwa 
Nabii mfalme.” Nilimtazama Jibril, na Jibril akaniashiria kuwa ninyenyekee, hivyo nikasema: “Nabii 
mtumwa.” Na kama ningesema Nabii mfalme kisha ningetaka hivyo, basi milima ingetembea pamoja na 
mimi ikiwa ni dhahabu.” - Amesema: Ameiandika Tabaraniy kutoka kwa Ibn Umar.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk. 21217:

Amesema: Kutoka kwa Aamir bin Rabia’h, amesema: “Nilitoka pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) kwenda msikitini, kiatu chake kikakatika mkanda, nikakichukua ili nikishone, akaninyang’anya 
toka mikononi mwangu, na kusema: “Huko ni kujipendelea, na mimi sipendi kujipendelea.”

213  Mushkilul-Athar: Mlango unaozungumzia hadithi zilizopokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu kuhusu salamu atoayo mtu 
pindi anaposimama kwenye mlango wa ndugu yake. 

214 Al-Isabah: Herufi Ain, Wasifu wa Aswim bin Hadradu al-Ansariy, Namba 4349.
215 Kanzul-Ummal: Mlango unaozungumzia sifa, tabia, matendo na kauli, tabia zinazohusu haki za urafiki, Hadithi ya 18483.
216 Kanzul-Ummal: Mlango unaozungumzia fadhila mbalimbali na kutaja nasaba ya Mtukufu Mtume (saww), Hadithi ya 32027.
217 Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia haya.
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MlanGo unaozunGuMzia 
Staha Ya MtukuFu MtuME (SaWW)

Sahih Bukhari: kitabu kinachozungumzia mwanzo wa uumbaji, Mlango wa sifa za Mtukufu 
Mtume (saww):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Said al-Khudriy kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alikuwa mwingi wa staha kuliko hata bikira aliye ndani ya utawa wake.”

nasema: Ameipokea pia kutoka kwa Shaabah218, na amesema humo: Na alikuwa asipopendezwa na 
kitu hali hiyo itaonekana usoni kwake.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 8, uk. 26219:

Amesema: Kutoka kwa Anas, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa mwingi wa staha 
kuliko hata bikira aliye ndani ya utawa wake. Na alikuwa asipopendezwa na kitu basi tutaijua hali hiyo 
usoni kwake. Na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Staha ndio kheri yote.’”- Amesema: 
Ameipokea al-Bazzar.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk. 13220:

Amesema: Kutoka kwa Ali (as) amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa anapoomb-
wa kufanya jambo na akawa anataka kulifanya husema: ‘Ndiyo.’ Na ikiwa hataki kulifanya hukaa kimya, 
alikuwa hasemi: Hapana.” - Amesema: Ameipokea Tabaraniy ndani ya al-Awsat katika hadithi ndefu 
katika kitabu cha dua.

MlanGo unaozunGuMzia uShuhuda  
Wa aBu SuFiYan alioutoa kWa MFalME Wa  
uRuMi haRQal Wakati akiWa Bado kaFiRi,  

kuWa hakika MtukuFu MtuME (SaWW) haSEMi uWonGo

Sahih Bukhari: Mlango wa kwanza wa kitabu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Abbas, amesema: “Hakika Abu Sufiyan bin Harbi 
alimwambia kuwa Harqal alimwita kwake alipokuwa na msafara wa Makuraishi walipokuwa Sham kibi-
ashara.Walipokwenda huko Iliyau aliwaita katika baraza lake ambalo lilikuwa limezungukwa na mab-
wana wa Urumi. Alimwita pia mkalimani wake, akasema: ‘Ni nani kati yenu aliye karibu zaidi kinasaba 
na mtu huyu anayedai kuwa yeye ni Nabii?’ Abu Sufiyan anasema: Nikasema: ‘Mimi ndiye niliye karibu 
naye kinasaba kushinda wengine.’ Akasema: ‘Msogezeni karibu na mimi, na wasogezeni jamaa zake na 
uwaweke nyuma yake.’ Kisha alimwambia mkalimani wake: ‘Waambie: Hakika mimi namuuliza huyu 
kuhusu mtu huyo, hivyo akinidanganya mpingeni.’ Wallahi kama si kuona haya kuwa wataniumbua kwa 
uwongo ningesema uongo dhidi yake. Jambo la kwanza aliloanza kuniuliza ni: ‘Vipi nasaba yake kwenu?’ 
Nikasema: ‘Yeye kati yetu ni mwenye nasaba yenye heshima.’

218 Sahih Bukhari: Kitabu kinachozungumzia mwanzo wa uumbaji, Mlango wa sifa za Mtukufu Mtume (saww).
219 Maj’mauz-Zawaid Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia haya.
220 Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia ukarimu wake (saww).
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“Akasema: ‘Je kuna yeyote miongoni mwenu aliyewahi kudai hili kabla yake?’ Nikasema hapana, 
akasema: ‘Je kati ya wahenga wake kuna yeyote aliyekuwa mfalme?’ Nikasema hapana. Akasema: ‘Wa-
naomfuata ni mabwana au wanyonge?’ Nikasema ni wanyonge, akasema: ‘Wanaongezeka au wanapun-
gua?’ Nikasema wanaongezeka. Akasema: ‘Je kuna mtu yeyote anaachana na dini yake kwa kuichukia 
baada ya kuingia katika dini hiyo?’ Nikasema hapana. Akasema: ‘Je mlikuwa mkimtuhumu kwa uwongo 
kabla hajasema alilosema?’ Nikasema hapana. Akasema: ‘Je huhadaa?’ Nikasema: ‘Hapana, nasi tuna 
muda kidogo tangu tuachane naye hivyo hatujui amefanya nini ndani ya muda huo.’ Abu Sufiyan anas-
ema: ‘Mazungumzo hayakunipa fursa ya kuingiza kitu zaidiya neno hili.’ 

“Akasema: ‘Je mmejaribu kumuuwa?’ Nikasema ndiyo. Akasema: ‘Ilikuwaje mlipojaribu kumuuwa?’ 
Nikasema: ‘Vita baina yetu na yeye bado vinaendelea, mara anatushinda na mara tunamshinda.’ Akas-
ema: ‘Anakuamrisheni nini?’ Nikasema: Anasema: ‘Mwabuduni Mwenyezi Mungu mmoja peke Yake 
msimshirikishe na chochote. Acheni wanayoyaamini wahenga wenu.’ Anatuamrisha kuswali, kusema 
ukweli, kuwa na staha na kuunga udugu. 

“Akamwambia mkalimani wake: ‘Mwambie: Nilipokuuliza kuhusu nasaba yake ulisema kuwa ni mwenye 
nasaba ya heshima kati yenu, kadhalika Mitume hutumwa kutoka katika nasaba ya watu aliotumwa kwao. Na 
nilikuuliza je kuna yeyote miongoni mwenu alidai haya kabla yake? Ukasema hapana, kama kungekuwa kuna 
mtu aliyedai hili kabla yake ningesema kuwa mtu huyu anafuata kauli iliyosemwa kabla yake. 

“Na nilikuuliza je kati ya baba zake kuna yeyote aliyekuwa mfalme? Ukasema hapana, kama kati 
ya baba zake kungekuwa na yeyote aliyekuwa mfalme ningesema kuwa mtu huyu anatafuta ufalme wa 
baba yake. Na nilikuuliza je mlikuwa mnamtuhumu kwa uwongo kabla hajasema aliyoyasema? Ukas-
ema hapana, hapo nikajua kuwa hawezi kuacha kuwasemea watu uwongo kisha akamsemea Mwenyezi 
Mungu uwongo. Na nilikuuliza je wafuasi wake ni mabwana au wanyonge? Ukasema ni wanyonge ndio 
waliomfuata, na hao ndio wafuasi wa Mitume. Na nilikuuliza je wanaongezeka au wanapunguka? Ukase-
ma wanaongezeka, hivyo ndivyo lilivyo jambo la imani mpaka litimie. Na nilikuuliza je kuna mtu yeyote 
ametoka katika dini yake kwa kuichukia baada ya kuingia katika dini hiyo? Ukasema hapana, hivyo ndi-
vyo ilivyo imani mpaka bashasha yake ichanganyikane na nyoyo. 

“Na nilikuuliza je anahadaa? Ukasema hapana, kadhalika Mitume hawahadai. Na nilikuuliza 
anakuamrisheni nini? Ukasema kuwa anakuamrisheni kumwabudu Mwenyezi MunguMmoja na msim-
shirikishe na chochote, anakukatazeni kuabudu masanamu na anakuamrisheni kuswali, kutoa sadaka, na 
kuwa na staha. Hakika ikiwa unayosema ni haki basi atamiliki sehemu ya kukanyagia nyayo zangu mbili 
hizi, na nilikuwa najua atakuja kutokea lakini sikuwa nadhani kuwa atatokana nanyi, na ningekuwa nina 
yakini kuwa nitamfikia basi ningejilazimisha kukutana naye, na kama ningekuwa kwake basi ningemuo-
sha nyayo zake.’ Kisha aliomba aletewe barua ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliyompa Dahyah 
aipeleke kwa gavana wa Busra, naye akampelekea Harqal, akaisoma, humo mlikuwa na:

“Kwa jina Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema Mwenye kurehemu. Kutoka kwa Mu-
hammad mja wa Mwenyezi Mungu na Mtume Wake, kwenda kwa Harqal, mtawala wa 
Urumi. Salamu ya Mwenyezi Mungu iwe juu ya atakayefuata uwongofu, ama baad. 
Hakika mimi nakuita kwa wito wa Uislamu, silimu usalimike, Mwenyezi Mungu atakupa 
malipo mara mbili, na kama utapinga jua kuwa madhambi ya Wairisi yatakuwa juu yako. 
‘Sema: Enyi Watu wa kitabu! njooni kwenye neno lilio sawa baina yetu na nyinyi: 
Ya kwamba tusimuabudu yeyote ila Mwenyezi Mungu, wala tusimshirikishe na cho-
chote; wala tusifanyane sisi kwa sisi kuwa Waola Walezi badala ya Mwenyezi Mun-
gu. Na wakigeuka basi semeni: Shuhudieni ya kwamba sisi ni Waislamu.’”
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“Abu Sufiyan anasema: Baada ya kusema aliyosema na kumaliza kusoma barua, minong’ono ilion-
gezeka na sauti ikaongezeka, hivyo tukatoka. Nikawaambia jamaa zangu tulipotoka: ‘Limekua jambo la 
mtoto wa Abu Kabshah kiasi kwamba hata mfalme wa Bani al-Asfar anamuogopa.’Niliendelea kuwa na 
yakini kuwa ipo siku atashinda mpaka Mwenyezi Mungu aliponiingiza katika Uislamu. Ibn an-Nadhur 
gavana wa Iylau na Harqal askofu wa Wakristo wa Sham walikuwa wakisimulia kuwa pindi Harqal 
alipofika Iylau aliamka siku moja akiwa mnyonge wa nafsi, baadhi ya viongozi wa Urumi wakasema: 
‘Hatujapendezwa na mwonekano wako.’ Ibn an-Nadhur anasema: Harqal alikuwa ni mnajimu, hivyo 
walipomuuliza kuhusu hali yake aliwaambia: ‘Jana usiku nilipotazama katika nyota nilimuona mfalmeali-
yetahiriwa amedhihiri. Ni nani aliyetahiriwa katika ummah huu?’ Wakasema: ‘Hakuna wanaotahiriwa 
isipokuwa Mayahudi, hivyo lisikusumbue jambo lao, wewe waandikie barua magavana wa miji yako 
wawauwe Mayahudi walioko katika miji hiyo.’ 

“Wakati wakiwa bado wanashauriana juu ya jambo lao, Harqal alikuja na mjumbe aliyetumwa kwake 
na gavana wa Ghasan akimpa habari za Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). Baada ya Harqal kumuhoji 
alisema: ‘Nendeni mkamchunguze, je katahiriwa au la.’ Walipomtazama walikuta katahiriwa, na alipo-
muuliza kuhusu Waarabu, alisema: Huwa wanatahiriwa. Harqal akasema: ‘Huyu ndiye mfalme wa um-
mah huu, amedhihiri.’ Kisha Harqal alimwandikia barua rafiki yake wa huko Rumiyyah, naye alikuwa ni 
kama yeye katika elimu ya unajimu.

“Kisha Harqal aliondoka na kwenda Hamsu. Kabla hajafika Hamsu akapata barua kutoka kwa rafiki 
yake akiafiki rai ya Harqal ya kuwa Mtukufu Mtume (saww) amedhihiri na kuwa yeye ni Nabii. Hivyo 
Harqal akawaita viongozi wa Urumi katika Ikulu yake huko Hamsu kisha akaamuru milango yake ifun-
gwe, alipowatokea alisema: ‘Enyi watu wa Urumi je mko tayari kumpa utii wenu Nabii huyu ili mfaulu na 
kuongokewa na ufalme wenu uendelee kubaki?’ Walinyanyuka na kutaka kutoka kwa nguvu kama watu 
waliotawanywa na mnyama mkali, lakini walikuta milango imefungwa. Harqal alipoona jinsi walivyokataa 
na alipokata tamaa ya wao kuamini, alisema: ‘Warudisheni kwangu.’ Na akasema: ‘Hakika mimi nimesema 
kauli hii niliyoisema muda mchache uliopita ili tu niwajaribuni na kujua jinsi gani mlivyo imara katika dini 
yenu, na tayari nimeshaona.’ Basi wakamsujudia na kumridhia, na huo ndio ukawa mwisho wa jambo la 
Harqal.”- Amesema: Ameipokea Salih bin Kaysan na Yunus na Maamar kutoka kwa az-zahriy.

nasema: Hadithi hii kaipokea pia Bukhari221 na Muslim222 kwa njia tofauti tofauti.

MlanGo unaozunGuMzia JinSi iBn SalaM aliVYotaMBua 
kuWa MtukuFu MtuME haSEMi uWonGo, na akataJa JinSi 

anaVYotEkElEza ahadi YakE

Sahih ibn Majah uk. 95223:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Salam, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alipofika Madina watu walimkusanyikia, na pakasemwa: ‘Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
amekuja.’ Nikaja katikati ya watu ili nimuone. Nilipoutazama uso wa Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) niligundua kuwa uso wake si uso wa mtu muongo, jambo la kwanza aliloongea ni: ‘Enyi watu! 
Toeni salamu, lisheni chakula, swalini Swala za usiku wakati watu wamelala, mtaingia peponi.”

221 Sahih Bukhari: Mlango unaozungumzia jinsi wahyi ulivyoanza kuteremka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).
222 Sahih Muslim: Mlango wa barua ya Mtume kwa Harqal akimwita katika Uislamu.
223  Sahih Ibn Majah: Kitabu kunachozungumzia kusimamisha Swala na Sunna yake, Mlango wa maelezo yaliyokuja kuhusu Swala ya usiku, 

Hadithi ya 13334.
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usudul-Ghabah Juz. 3, uk. 146224:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Abil-Hamsai kuwa alisema: Nilimpa kiapo cha utii 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hata kabla hajawa Nabii. Nilimwahidi kuwa nitakwenda kumpa 
kiapo cha utii pale pale alipokuwa, lakini siku hiyo na siku iliyofuata nikasahau kwenda. Nilikwenda siku 
ya tatu akiwa pale pale alipokuwa, akaniambia: “Ewe kijana, bila shaka una shauku na mimi, nami ningali 
hapa siku ya tatu sasa nakungojea.”

MlanGo unaozunGuMzia kuWa hakika MtukuFu MtuME 
anaWaPEnda MaSikini na anaChukia kuWaona Watu WakiM-
SiMaMia, WakiBuSu Mkono WakE au kutEMBEa  nYuMa YakE

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 56225:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: “Ewe 
Mungu Wangu, Niache hai nikiwa masikini na nifishe nikiwa masikini, na siku ya Kiyama nifufue katika 
kundi la masikini.” Aisha akasema: “Kwa nini ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu!” Akasema: “Hakika 
wao wataingia peponi miaka arubaini kabla ya matajiri wao, ewe Aisha! Usimfukuze masikini hata kwa 
kipande cha tende, ewe Aisha! Wapende masikini na kuwa karibu nao, hakika Mwenyezi Mungu ataku-
sogeza karibu Yake Siku ya Kiyama.

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 4, uk. 322226:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Said, amesema: Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akisema: “Ewe Mungu Wangu, Niache hai nikiwa masikini na nifishe nikiwa masikini, na Siku ya 
Kiyama nifufue katika kundi la masikini. Na hakika muovu zaidi ya waovu wote ni yule aliyekusanyikiwa 
na ufakiri wa dunia na adhabu ya Akhera.”
Sahih Tirmidhiy Juz. 2, Uk. 125227:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas, amesema: Hapakuwa na mtu wampendaye zaidi kuliko 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). Walikuwa hawasimami wanapomuona kwa kuwa walikuwa wana-
jua kuwa anachukizwa na hilo (la kusimamiwa).

Sahih abi daud Juz. 32, uk. 224228: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Umamah, amesema: “Alitutokea Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akiwa anachechemea kwa fimbo yake, nasi tukasimama, akasema: ‘Msisimame kama wanavyosi-
mama wasiokuwa Waarabu kwa kutukuzana wao kwa wao.”’

224 Usudul-Ghabah: Herufi Ain, Wasifu wa Abdullah bin Abil-Hamsai.
225  Sahih Tirmidhiy: Kitabu kinachozungumzia kujinyima dunia, Mlango unaosema mafakiri waliohama wataingia peponi kabla ya matajiri 

wao, Hadithi ya 2352. 
226  Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha watumwa, Mlango usemao kuwa muovu zaidi ya waovu wote ni yule aliyekusanyikiwa na ufakiri wa 

dunia na adhabu ya Akhera.
227 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha adabu, Mlango unaozungumzia karaha ya mtu kumsimamia mtu mwingine, Hadithi ya 2754.
228 Sahih Abi Daud: Kitabu cha adabu, Mlango unaozungumzia mtu kumsimamia mtu mwingine, Hadithi ya 5230.
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Mizanul-iitidal Juz. 2, uk. 105229:

Ametaja hadithi kwa njia ya Abu Huraira kuwa alisema: “Niliingia sokoni pamoja na Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww), akaketi kwa wauza nguo na akanunua suruwali kwa dirhamu nne.Watu wa sokoni 
walikuwa na kipimo wanachopimia dirhamu, ndipo Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia 
muuzaji: ‘Ukipima nitashinda.’ Mpimaji akasema: ‘Sijawahi kusikia neno hili kutoka kwa yeyote.’”

Abu Huraira anasema: “Nikamwambia mpimaji: Hebu acha udhaifu na kuficha dini yako, hivi humjui 
Nabii wako? Akatupa kipimo na kuirukia mikono ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na kuanza 
kuibusu. Mtume akaiondoa kwake na kusema: ‘Haya hufanywa na wasiokuwa Waarabu kuwafanyia wa-
falme wao na mimi si mfalme, mimi ni mtu miongoni mwenu.’ Akapima na akashinda na Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) akachukua suruwali.”

Abu Huraira anasema: “Nilikwenda ili nimbebee lakini akasema: ‘Mwenye mali ana haki zaidi ya ku-
beba mali yake isipokuwa kama ni dhaifu au hana uwezo wa kuibeba hapo ndipo anasaidiwa na nduguye 
mwislamu.’ Nikamwambia: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Hivi na wewe unavaa suruwali? Akas-
ema: ‘Ndiyo, safarini na nyumbani, usiku na mchana, hakika mimi nimeamrishwa kujisitiri na sijapata 
kitu chenye kusitiri zaidi kushinda yenyewe.”’ - Amesema: Ameipokea Ibn Haban kutoka kwa Abu Ya’ala 
kutoka kwake (Abu Huraira).

taarikh Baghdad Juz. 12, uk. 91230: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Nilitembea nyuma ya Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) ili nimjaribu na kuona je anachukia mimi kutembea nyuma yake au anapenda hilo? Basi 
alinishika mkono na kuniweka sawa na yeye na nikatembea pembeni yake. Kisha nilibaki nyuma tena na 
kuanza kutembea nyuma yake, akanishika mkono na kuniweka usawa na yeye, nikagundua kuwa ana-
chukizwa na hilo.

MlanGo unaozunGuMzia Mizaha Ya  
MtukuFu MtuME (SaWW) na taBaSaMu lakE

Sahih tirmidhiy Juz. 1, uk. 359231:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa alisema: “Walisema: ‘Ewe Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu! Hakika wewe unatufanyia mzaha.’ Akasema: ‘Hakika mimi sisemi isipokuwa haki.’”

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk.287232:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin al-Harith bin Hazmi, amesema: “Sijapata kumuona 
mtu mwenye tabasamu nyingi kumshinda Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).”

229 Mizanul-Iitidal: Heruf Ain, Wasifu wa Abdurahman bin ziyad al-Ifriqiy, Namba 4866.
230 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Ali bin Muhammad as-Siybiy al-Qasriy, Namba 6508.
231 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha kufanya wema na kuunga udugu, Mlango unaozungumzia yaliyosemwa kuhusu mizaha, Hadithi ya 1990.
232 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha fadhila, Mlango unaozungumzia bashasha ya Mtukufu Mtume (saww), Hadithi ya 3641.
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Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 287233:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin al-Harith bin Hazmi, amesema: “Uchekaji wa Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) haukua zaidi ya tabasamu.”

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 287234:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Samrah kuwa alisema: “Katika muundi wa Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) kulikuwa na wembamba, na alikuwa hacheki zaidi ya tabasamu, na kila 
nilipokuwa nikimtazama nilikuwa nikijisemea moyoni: ‘Kapaka wanja macho yake,’ wakati hajapaka.’”

Sunanul-Bayhaqiy Juz. 7, uk. 52235:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Samak bin Harb kuwa amesema: “Nilimwambia Jabir bin Sam-
rah: Je ulikuwa unakaa pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu! Akasema: ‘Ndiyo, alikuwa mwingi wa 
ukimya, mchache wa kucheka, na kuna wakati Masahaba zake walikuwa wakisoma mashairi mbele yake 
au mambo yao, wao wanacheka lakini yeye huenda akatabasamu tu.’”

taarikh Baghdad Juz. 8, uk. 308236:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Akrimah kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: “Kulikuwa na mi-
zaha kwa Mtume (saww).”

Mirqatul-Mafatih Juz. 4, uk. 650: katika matini237:

Amesema: Kutoka kwa Anas kutoka kwa Mtukufu Mtume (saww), alimwambia mwanamke ajuza: “Aju-
za hataingia peponi.” Mwanamke yule alikuwa akisoma Qur’ani, hivyo akasema: “Wao watapata nini?” 
Akamwambia: “Hujasoma Qur’ani: ‘Hakika Sisi tutawaumba upya. Na tutawafanya vijana.’”

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk. 17238:

Amesema: Kutoka kwa Jabir, amesema: “Ilikuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) anapofikiwa na 
wahyi au anapotoa waadhi, mimi husema: ‘Ni mwenye kuwaonya watu waliofikiwa na adhabu.’ Hali 
hiyo ikimuondoka, namuona akiwa na uso mkunjufu kushinda watu wote, mwenye kucheka zaidi yao na 
mwenye furaha kushinda wao.”

nasema: Si rahisi Mtume (saww) kuwa mwenye kucheka zaidi yao kama ilivyo katika riwaya ya 
mwisho. Lakini ni rahisi baada ya kutambua kuwa kutabasamu ndio kucheka kwake kama ilivyo katika ri-
waya ya tatu na ya nne, hivyo maana yake itakuwa: Alikuwa mwingi wa tabasamu kushinda wao, na hapo 
riwaya hii itaafikiana na riwaya ya pili. Ndiyo, imebaki riwaya ya al-Bayhaqiy isemayo: ‘Ndiyo, alikuwa 
mwingi wa ukimya, mchache wa kucheka’ hapo ni kucheka kwa maana yake halisi, na hivyo baada ya 
kukusanya riwaya zote za mlango huu tunapata kuwa yeye (saww) alikuwa mchache wa kucheka, mwingi 
wa tabasamu kuliko wao na mwenye uso mkunjufu kuliko wao na mwenye furaha kushinda wao.

233 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha fadhila, Mlango unaozungumzia bashasha ya Mtukufu Mtume (saww), Hadithi ya 3642.
234 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha fadhila, Mlango unaozungumzia sifa za Mtukufu Mtume (saww), Hadithi ya 3645.
235 Sunanul-Bayhaqiy: Kitabu cha ndoa, Mlango usemao: Mtu hakuwa akitaka kuiona haki na kuishi vizuri na watu, Hadithi ya 13339. 
236 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Khalid bin ziyad az-zayat, Namba 4407.
237 Mirqatul-Mafatihi Juz. 4, Uk. 650.
238 Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia uzuri wa tabia zake (saww) na kuishi kwake vizuri na watu.
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MlanGo unaoSEMa kuWa MtukuFu MtuME (SaWW) alikuWa MBali na 
MadhaMBi kuliko Watu WotE, na alikuWa akihaRakiSha kuGaWa Mali Ya 

MWEnYEzi MunGu

Sahih Bukhari: kitabu kinachozungumzia mwanzo wa uumbaji, Mlango wa sifa za Mtukufu 
Mtume (saww):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) haku-
pewa khiyari ya kuchagua moja kati ya mambo mawili isipokuwa alichagua lililo jepesi maadamu tu jam-
bo hilo si dhambi, kama ni dhambi basi yeye atakuwa mbali nalo kushinda watu wote. Na wala Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) hakuwahi kulipiza kisasi kwa ajili yake mwenyewe, isipokuwa ikivunjwa 
heshima ya Mwenyezi Mungu, hapo hulipiza kwa ajili ya Mwenyezi Mungu.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 4, uk. 384239: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aqabah bin al-Harith kuwa alisema: “Niliswali Laasiri pamoja na 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), alipotoa salamu alisimama haraka na kuingia katika nyumba ya 
mmoja kati ya wakeze, kisha alitoka, akaona alama ya mshangao katika nyuso za jamaa kutokana na yeye 
kufanya haraka, akasema: ‘Wakati nikiwa katika Swala nilikumbuka tunadhahabu mbichi iliyopo kwetu, 
hivyo sikupenda ishinde na ilale kwetu, hivyo nimeamrisha igaiwe.”’

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 6, uk. 104240: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Musa bin Jubair, kutoka kwa Abu Umamah bin Sahli, amesema: 
“Niliingia siku moja mimi na Ur’wah bin zubair kwa Aisha, akasema: ‘Natamani mngemuona Mtume 
(saww) siku alipotokewa na ugonjwa, alikuwa na dinari zake kwangu, hivyo akaniamuru nizigawe, lakini 
maumivu ya Mtume (saww) yalinisahaulisha mpaka Mwenyezi Mungu alipomuafu (na hivyo sikuweza 
kuzigawa). Kisha aliniuliza kuhusu dinari hizo, akasema: ‘Umezifanya nini zile dinari sita au saba?’ Ni-
kasema Wallahi maumivu yako yalinisahaulisha. Akaomba nimpe, nikampa akazimwaga katika kitanga 
chake na kusema: ‘Hivi angefanywa nini Mtume wa Mwenyezi Mungu Mtukufu kama angekutana na 
Mwenyezi Mungu na hali hizi zikiwa kwake.’” 

hilyatul-awliyai Juz. 8, uk. 127241:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: “Siku moja Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alitoka huku akiwa na kipande cha dhahabu mkononi, akamwambia Abdullah bin Umar: ‘Mu-
hammad atamwambia nini Mola Wake ikiwa atakutana naye huku akiwa na hiki?’ akakigawa kabla ha-
jasimama…”

Tutaikamilisha hadithi hii inshaallah katika Mlango unaozungumzia maisha ya Mtume (saww) na 
kujinyima kwake.

239 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya Aqabah bin al-Harith, Hadithi ya 18933.
240 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya Sayyidah Aisha, Hadithi ya 24212.
241  Hilyatul-Awliyai: Wasifu wa al-Fadhil bin Iyadh, Hadithi alizopokea al-Fadhil kutoka kwa Maimamu wa Tabiina kutoka kwa Mtume wa 

Mwenyezi Mungu (saww).
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usudul-Ghabah Juz. 1, uk. 28242:

Aisha amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa na dinari sita, akatoa nne zikabaki mbili, 
akashindwa kulala, Aisha alipomuuliza alimweleza sababu, Aisha akamwambia: Utakapoamka utaziwe-
ka mahala pake, Mtume akasema: ‘Ni nani aliyenihakikishia kuwa nitafika asubuhi?’”

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 10 uk. 238243:

Amesema: Kutoka kwa Ummu Salmah amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliingia kwangu 
akiwa kakunja uso, nikahofia kuwa huenda ni kutokana na maumivu, nikamwambia: Ewe Mtume wa 
Mwenyezi Mungu! Kwa nini umekunja uso? Akasema: ‘Ni kwa ajili ya dinari saba ambazo zilitufikia 
jana, na leo tumeshinda zikiwa chini ya tandiko.”’ Na katika riwaya nyingine alisema: “Zilitufikia lakini 
hatujazitoa.”

— Amesema: Kaipokea Ahmad na Abu Ya’ala, na wapokezi wao ni wapokezi sahihi.

MlanGo unaozunGuMzia kukEti kWa  
MtukuFu MtuME (SaWW) na Malaika  

kutEMBEa nYuMa YakE

Sahihi abi daud Juz. 3, uk. 190244:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Salam, kutoka kwa baba yake, amesema: “Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa anapoketi kuzungumza, anakithirisha kutazama mbinguni.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 2, uk. 21245:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Umar, amesema: “Hakika tulikuwa tukimhesabia Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww), katika baraza moja alikuwa akisema: ‘Ewe Mola! Nisamehe na nikubalie 
toba, hakika wewe ni Mwingi wa kukubali toba na Mwingi wa kusamehe.’ Mara mia moja.”

nasema: Ameipokea pia Ibn Majah katika Sahih246 yake kutoka kwa Ibn Umar, na amesema: Wewe 
ni Mwingi wa kukubali toba Mwingi wa kurehemu.

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 3, uk. 332247:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir kuwa amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ali-
kuwa anapotoka nyumbani kwake, sisi hutumbea mbele yake na kuuwacha mgongo wake kwa ajili ya 
Malaika.”’

242 Usudul-Ghabah: Kutaja sehemu ya tabia zake na miujiza yake (saww).
243 Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango wa kutoa na kubana.
244 Sahih Abi Daud: Kitabu cha adabu, Mlango wa maneno yenye uongofu, Hadithi ya 4837.
245 Musnad Abdullah bin Umar, Hadithi ya 4712.
246 Sunan Ibn Majah: Kitabu cha adabu, Mlango wa kuomba msamaha, Hadithi ya 3814.
247 Musnad Jabir bin Abdullah, Hadithi ya 14146.
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Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 3, uk. 398248:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Abdullah –katika hadithi ndefu – amesema katika hadithi 
hiyo: “Alipomaliza – yaani Mtume – alisimama yeye na wakasimama Masahaba zake mbele yake, na 
alikuwa akisema: ‘Uacheni mgongo wangu kwa ajili ya Malaika.’”

MlanGo unaozunGuMzia Fadhila za  
kuMSWalia MtukuFu MtuME (SaWW)

Sunanud-daramiy Juz. 2, uk. 317249:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Abu Talha kutoka kwa baba yake, amesema: “Siku 
moja Mtukufu Mtume (saww) alikuja huku furaha ikionekana katika uso wake. Pakasemwa: Ewe Mtume 
wa Mwenyezi Mungu! Hakika sisi tunaona furaha usoni kwako, furaha ambayo hatukuwa tunaiona. 
Akasema: ‘Ndio, hakika Malaika amenijia na kuniambia: Ewe Muhammad hakika Mola Wako anakuam-
bia: Hivi huridhiki kuwa hakuswalii mtu yeyote kutoka katika ummah wako isipokuwa nami humswalia 
mara kumi, na wala hakutolei salamu yeyote isipokuwa na mimi humtolea salamu mara kumi? Nikasema 
ndio nimeridhia.”’

taarikh Baghdad Juz. 8, uk. 41250:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Talha, amesema: “Siku moja niliingia kwa Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) na siku hiyo sikumuona mtu aliyekuwa na furaha zaidi na mwenye nafsi safi kushin-
da yeye, nikamwambia: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Kwa haki ya baba yangu na mama yangu, 
Wallahi sijawahi kukuona ukiwa na furaha na mwenye nafsi safi kushinda leo hii, akasema: ‘Ewe Abu 
Talha! Kitu gani kitanizuia nisiwe hivyo? Wakati ni punde tu Jibril kaachana na mimi na ameniambia: 
Ewe Muhammad! Hakika Mola Wako kanituma kwako akisema: Hakika hakuna mtu katika ummah wako 
atakayekuswalia isipokuwa Mwenyezi Mungu atamswalia kama alivyokuswalia, la sivyo atamwandikia 
mema kumi kwa swala hiyo, atamfutia madhambi kumi na atamnyanyua kwayo daraja kumi. Na haitaishia 
swala hiyo isipokuwa karibu na Arshi, na haitapita kwa Malaika yeyote isipokuwa atasema: Mswalieni 
mwenyewe kama alivyomswalia Muhammad.”’

taarikh Baghdad Juz. 8, uk. 381251:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alisema: ‘Atakayeniswalia mara moja Mwenyezi Mungu atamswalia mara kumi, na atamfutia 
madhambi kumi.”’

taarikh Baghdad Juz. 2, uk. 250252:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah, kutoka kwa Mtukufu Mtume (saww) kutoka kwa Jibril, 
kutoka kwa Mikail, kutoka kwa Israfil, kutoka kwa Rafiu, kutoka kwenye ubao uliohifadhiwa, kutoka 

248 Musnad Jabir bin Abdullah, Hadithi ya 14857.
249 Sunanud-Daramiy: Mlango unaozungumzia fadhila za kumswalia Mtukufu Mtume (saww). 
250 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Husain bin Khalid Abi al-Junaydi kipofu, Namba 4097. 
251 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Daud bin Sulayman Abul-Hasan al-Bazaz, Hadithi ya 4487..
252 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Muhammad bin Husain bin al-Khaffaf, Hadithi ya 719.
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kwa Mwenyezi Mungu kuwa aliandika katika ubao kuwa ubao umwambie Rafiu, na Rafiu amwambie 
Israfil, na Israfil amwambie Mikail, na Mikail amwambie Jibril, na Jibril amwambie Muhammad (saww) 
kuwa: Atakayekuswalia mara mia moja mchana na usiku nitamswalia mara elfu mbili, nitamkidhia haja 
elfu moja, na ndogo kabisa ni kumwepusha na moto.

MlanGo unaozunGuMzia SWala  
Ya MtukuFu MtuME (SaWW)

Sahih Bukhari: kitabu kinachozungumzia tahajudi, Mlango unaozungumzia Swala za usiku za 
Mtukufu Mtume (saww):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa al-Mughirah amesema: “Hakika Mtukufu Mtume (saww) alikuwa 
akisimama na kuswali mpaka nyayo zake zinavuja jasho au miundi yake, anapoambiwa husema: ‘Hivi 
hamtaki niwe mja mwenye kushukuru.”’

Sahih Bukhari: kitabu cha tafsiri, Mlango unaozungumzia kauli ya Mwenyezi Mungu: ili Mwe-
nyezi Mungu akughufuri:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa akisi-
mama usiku mpaka nyayo zake zinavuja jasho, Aisha akamwambia: “Kwa nini unafanya hivi ewe Mtume 
wa Mwenyezi Mungu! Wakati Mwenyezi Mungu ameshakusamehe dhambi zilizotangulia na zijazo?” 
Akasema: “Kwa nini nisiwe mja mwenye kushukuru?..”

Sahih Bukhari: kitabu cha tahajudi, Mlango unaozungumzia kurefusha kisimamo cha usiku:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah kuwa alisema: “Niliswali pamoja na Mtukufu Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) katika usiku mmoja, aliendelea kusimama mpaka nikakusudia kutenda jambo 
baya.” Tukamuuliza ni jambo gani ulilokusudia? Akasema: “Nilikusudia kukaa na kumsukuma Mtume.”

Sahih Bukhari: kitabu cha tahajudi, Mlango unaozungumzia kusimama kwa Mtukufu Mtume 
kwa ajili ya Swala ya usiku katika mwezi wa Ramadhani na miezi mingine:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Salmah bin Abdurahman kuwa alimuuliza Aisha: “Ilikuwaje 
Swala ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ndani ya mwezi wa Ramadhani?” Akasema: “Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) hakuwa anazidisha rakaa kumi na moja, si katika mwezi wa Ramadhani au 
mwezi mwingine. Alikuwa akiswali rakaa nne ambazo usiseme kuhusu uzuri wake na urefu wake, kisha 
husali nyingine nne ambazo nazo usiseme kuhusu uzuri wake na urefu wake, kisha husali tatu. Siku moja 
nikamwambia: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Utalala kabla ya kuswali witiri? Akasema: ‘Ewe Ai-
sha! Hakika macho yangu yanalala lakini moyo wangu haulali.”’

Sahih Bukhari: kitabu cha Swaumu, Mlango unaosema: Je alikuwa akichagua siku maalumu: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Alqamah, alisema: Nilimwambia Aisha: “Je Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alikuwa akichagua siku maalumu? Akasema: ‘Hapana, amali yake ilikuwa ya kudumu, 
na ni nani miongoni mwenu anaweza kufanya aliyokuwa anayaweza Mtume wa Mwenyezi Mungu!?”’
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Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 152253:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ya’ala bin Mamlak kuwa alimuuliza Ummu Salama mke wa Mtuku-
fu Mtume (saww) kuhusu kiraa cha Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na Swala yake, akasema: “Mna 
jambo gani na Swala yake? Alikuwa akiswali kisha analala kadiri alivyoswali, kisha anaswali kadiri 
alivyolala, kisha analala kadiri alivyoswali mpaka asubuhi inaingia, nilifuatilia kiraa chake nikakikuta ni 
kiraa cha herufi kwa herufi.”

Sahih tirmidhiy Juz. 1, uk. 90254:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha kuwa alisema: “Alisimama Mtume (saww) kuswali usiku 
kwa kusoma Aya ya Qur’ani usiku mzima.”

Sahih an-nasaiy Juz. 1, uk. 140255:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aswim bin Dhamarah amesema: “Nilimuuliza Ali bin Abu Talib 
(as) kuhusu Swala ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) mchana kabla ya Swala ya faradhi, akasema: 
‘Ni nani anaweza hilo?’”

Sahih an-nasaiy Juz. 1, uk. 156256:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Dhari kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alisimama usiku kuswali kwa kusoma Aya moja mpaka asubuhi ikaingia, na Aya yenyewe ni: ukiwaadhi-
bu basi hao ni waja wako. na ukiwasamehe basi Wewe ndiye Mwenye nguvu na Mwenye hikima.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 5, uk. 400257:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Hudhayfa kuwa alisema: “Nilikuja kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) katika usiku wa Ramadhan, akasimama kuswali, alipotoa takbira alisema: ‘Mungu mkuu mwe-
nye ufalme, ujabari kiburi na adhama.’ Kisha alisoma Sura al-Baqarah, kisha an-Nisaa, kisha Aali Imran. 
Hakuwa anapita katika Aya ya kuhofisha isipokuwa alisimama hapo, kisha alirukuu na kusema: ‘Utakatifu 
ni wa Mola Wangu Adhimu.’ Kadiri ileile ya muda alioutumia katika kusimama, kisha aliinua kichwa chake 
na kusema: ‘Mwenyezi amemsikia aliye muhimidi, Mola Wetu himidi njema ni zako.’ Kadiri ileile ya muda 
alioutumia katika kusimama, kisha alisujudu na kusema: ‘Utakatifu ni wa Mola Wangu aliye juu.’ Kadiri 
ileile ya muda alioutumia katika kusimama, kisha alinyanyua kichwa chake na kusema: ‘Mola nisamehe.’ 
Kadiri ileile ya muda alioutumia katika kusimama, kisha alisujudu na kusema: ‘Utakatifu ni wa Mola wangu 
aliye juu.’ Kadiri ileile ya muda alioutumia katika kusimama, kisha alinyanyua kichwa chake na kusimama. 
Hakuswali isipokuwa rakaa mbili na Bilal akawa amefika na kumwadhinia kwa ajili ya Swala.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 3, uk. 101258:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa 
akifupisha Swala na kuikamilisha.”
253 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha fadhila za Qur’ani, Mlango unaozungumzia jinsi Mtume alivyokuwa akisoma, Hadithi ya 2923.
254 Sahih Tirmidhiy: Milango ya Swala, Mlango unaozungumzia kiraa cha usiku, Hadithi ya 448.
255 Sahih an-Nasaiy: Kitabu cha uimamu, kuswali kabla ya Laasiri, Hadithi ya 874.
256 Sahih an-Nasaiy: Kitabu cha ufunguzi, Mlango wa kurudia Aya, Hadithi ya 1009.
257 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya Hudhayfa bin al-Yaman, Hadithi namba 22890.
258 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Anas bin Malik, Hadithi ya 11579.
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Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 3, uk. 173259:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alikuwa akifupisha Swala kushinda watu wote na akiikamilisha.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 3, uk. 233260:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik kuwa alisema: “Sijapata kuswali nyuma ya Imamu 
mwenye kufupisha Swala na kuikamilisha kumshinda Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). Alikuwa 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) anaposikia mtoto akilia hufupisha Swala akihofia ummah wake 
usije ukaingia majaribuni.”

nasema: Riwaya hii ndio yenye hitimisho lenye kukusanya riwaya zenye kuonesha kuwa alikuwa 
akirefusha Swala yake na zile zenye kuonesha kuwa alikuwa akifupisha Swala yake. Alikuwa anafupisha 
katika jamaa na alikuwa anarefusha nje ya jamaa.

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 4, uk. 302261:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa al-Barau kuwa alisema: “Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akisoma: ‘naapa kwa tini na zaituni.’ Sijapata kumsikia mtu mwenye kusoma vizuri kushinda 
yeye anaposoma.

kanzul-ummal Juz. 1, uk. 273262:

Amesema: Kutoka kwa Ali (as) amesema: “Ilipoteremka: ‘Ewe uliye jifunika! kesha usiku kucha, ila 
kidogo tu!’ alisimama usiku wote mpaka nyayo zake zikavimba, akawa anainua mguu mmoja na kusima-
mia mmoja, Jibril akateremka na kumwambia: twaha! ikanyage ardhi kwa nyayo zako ewe Muhammad, 
hatukukuteremshia Qur’ani ili upate mashaka.’”

Amesema: Kaiandika Ibn Mardawayhi.

MlanGo unaozunGuMzia kulia kWa MtukuFu MtuME  
katika SWala na Pindi anaPoSoMa QuR’ani tukuFu

Sahih abi daudi Juz. 5, uk. 91263:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Mutrif kutoka kwa baba yake kuwa alisema: “Nilimuona Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) akiswali na kifuani kwake kukitoka mngurumo kutokana na kulia kama 
mngurumo wa jiwe la kusagia.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 1, uk. 374264:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa IbnMas’ud kuwa alisema: “Nilisoma kuanzia Sura an-Nisaa 
kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), nilipofika Aya hii: ‘Basi itakuwaje pindi tukiwaletea ku-
259 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Anas bin Malik, Hadithi ya 12362.
260 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Anas bin Malik, Hadithi ya 13033.
261 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya al-Barau bin Azib, Hadithi ya 18206.
262 Kanzul-Ummal: Kitabu cha nyuradi, sehemu ya vitendo, Mlango unaozungumzia fadhila za sura za Qur’ani, Sura Muzammil.
263 Sahih Abi Daud: Kitabu cha Swala, Mlango unaozungumzia kulia ndani ya Swala, Hadithi ya 904.
264 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Abdullah bin Mas’ud, Hadithi ya 3541.
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toka kila ummah shahidi, na tukakuleta wewe kuwa shahidi wa hawa?’ macho yake yakabubujika 
machozi.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 1, uk. 380265:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alise-
ma: “Nisomee.’ Nikamwambia: Nikusomee ilihali imeteremka kwako? Akasema: ‘Hakika mimi napenda 
niisikie ikisomwa na mwingine asiye kuwa mimi.’ Nikamsomea na nilipofika: ‘Basi itakuwaje pindi 
tukiwaletea kutoka kila ummah shahidi, na tukakuleta wewe kuwa shahidi wa hawa?’ Nikaona 
macho yake yakibubujika machozi.”

MlanGo unaoSEMa kuWa MtukuFu MtuME (SaWW) aliBEBa 
toFali la kuJEnGEa MSikiti na aliBEBa udonGo Siku Ya 

handaki. na unaBainiSha  SEhEMu Ya MaShaiRi YakE

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 2, uk. 381266:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa alisema: “Walikuwa wakibeba matofali ya ku-
jengea msikiti na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa pamoja nao.” Abu Huraira anasema: “Ni-
kakutana na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa amebeba tofali sawa na tumbo lake, nikadhani 
kuwa limemshinda, nikamwambia: Nipe nilibebe ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Akasema: ‘Chukua 
jingine ewe Abu Huraira, hakika hakuna maisha mazuri isipokuwa maisha ya Akhera.”’

Mushkilatul-athar Juz. 4, uk. 299267:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa al-Barau bin Azib kuwa alisema: “Nilimuona Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akibeba udongo siku ya handaki mpaka udongo ukajaa kwenye nywele za kifuani kwake 
huku akisoma shairi la Abdullah bin Rawaha, akisema: ‘Ewe Mungu Wangu, bila Wewe tusingeongokewa, 
tusingetoa sadaka wala kuswali. Tuteremshie utulivu na imarisha nyayo zetu siku tutakayokutana. Hakika 
hawa wametudhulumu na walipotaka fitina tulikataa.’ Alisoma haya kwa sauti yake ya juu.

Mushkilatul-athar Juz. 4, uk. 298268:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alitoka 
siku moja katika asubuhi yenye baridi kali huku Muhajirina na Ansari wakichimba handaki kwa mikono 
yao. Akasema: ‘Ewe Mungu Wangu. Maisha hasa ni maisha ya Akhera, wasamehe Muhajirina na Ansari.’ 
Wakamjibu: ‘Sisi ndio tuliompa kiapo cha utii Muhammad, kuwa tutapigana jihadi maadamu tungali 
hai.’”

265 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Abdullah bin Mas’ud, Hadithi ya 3595.
266 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Abuhuraira, Hadithi ya 8728.
267  Mushkilul-Athar: Mlango unaozungumzia maneno yaliyopokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ambayo jamaa zake 

walidai kuwa ni sehemu ya mashairi, huku wengine wakikanusha.
268  Mushkilul-Athar: Mlango unaozungumzia maneno yaliyopokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ambayo jamaa zake 

walidai kuwa ni sehemu ya mashairi, huku wengine wakikanusha.
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Mushkilatul-athar Juz. 4, uk. 299269:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jundub kuwa alisema: “Tulikuwa pamoja na Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) vitani, kidole chake kikaumia, akasema: ‘Wewe si chochote bali ni kidole kilichovuja 
damu, na haya nimeyapata katika njia ya Mwenyezi Mungu.”’

Sunanul-Bayhaqiy Juz. 7, uk. 43270:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hakuwahi 
kukusanya shairi kamwe isipokuwa ubeti mmoja.”

nasema: Imetangulia katika Mlango unaozungumzia ushujaa wake kauli yake ya siku ya Hunayni: 
“Mimi ni Nabii sisemi uwongo, mimi ni mtoto wa Abdul-Muttalib.” Nayo ni maneno yanayoshabihiana 
na shairi.

MlanGo unaozunGuMzia taWakali Ya MtukuFu MtuME 
(SaWW) kWa MWEnYEzi MunGu

Sahih Muslim: kitabu cha fadhila, Mlango unaozungumzia tawakali yake kwa Mwenyezi Mungu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Abdullah, amesema: “Nilipigana vita moja pamoja na 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kabla ya Najdi, tukamkuta Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
katika bonde lenye miti mingi yenye miba. Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliteremka na kukaa 
chini ya mti na akautungika upanga wake katika moja ya matawi ya mti ule.Watu walitawanyika katika 
bonde kutafuta kivuli katika miti. Baadaye Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Hakika kuna 
mtu mmoja kanijia nikiwa nimelala, alipochukua upanga wangu niliamka na kumkuta amesimama juu ya 
kichwa changu. Sikuhisi kitu isipokuwa akiwa na upanga unaong’aa mikononi mwake, akaniambia: Ni 
nani atakuzuia dhidi yangu? Nikamwambia ni Mwenyezi Mungu, akasema mara ya pili ni nani atakuzuia 
dhidi yangu? Nikamwambia ni Mwenyezi Mungu, akaingiza upanga ndani ya ala yake, na ni huyu hapa 
ameketi.”’

nasema: Katika kitabu Riyadhus-Salihin cha an-Nawawi katika mlango wa yakini na tawakali, ame-
sema: “Na katika riwaya nyingine Jabir amesema: ‘Tulikuwa pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) katika ardhi yenye miti mingi, tulipofika katika mti wenye kivuli kikubwa tulimwacha hapo 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), ndipo alikuja mtu mmoja miongoni mwa mushrikina huku upanga 
wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ukiwa umetungikwa juu ya mti, akauchopoa na kusema: Je 
wanihofu? Mtume akasema hapana, akasema: Ni nani atakuzuia dhidi yangu? Mtume akasema ni Mwe-
nyezi Mungu.

An-Nawawi anasema: Na katika riwaya ya Abu Bakr al-Ismailiy ndani ya Sahih yake amesema: Akas-
ema: ‘Ni nani atakuzuia dhidi yangu?’ Mtume akasema ni Mwenyezi Mungu, hapo upanga ukadondoka 
toka mikononi mwake, Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akauchukua upanga na kumwambia: ‘Ni 
nani atakuzuia dhidi yangu?’ Akasema: ‘Kuwa mchukuaji bora.’ Mtume akamwambia: ‘Je utashahidia 
kuwa hapana mungu isipokuwa Allah na kwamba hakika mimi ni Mtume wa Mwenyezi Mungu?’ Akas-

269  Mushkilul-Athar: Mlango unaozungumzia maneno yaliyopokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ambayo jamaa zake 
walidai kuwa ni sehemu ya mashairi, huku wengine wakikanusha.

270 Sunanul-Bayhaqiy: Kitabu cha ndoa, Mlango unaosema kuwa haikumfaa yeye kujifunza mashairi wala kuandika, Hadithi ya 13291.
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ema: ‘Hapana, lakini nakuahidi kuwa sintakupiga vita wala sintakuwa pamoja na watu wenye kukupiga 
vita.’ Mtume akamwacha aende zake, alipofika kwa jamaa zake aliwaambia: ‘Nimekuja kutoka kwa mtu 
bora kushinda watu wote.”’

MlanGo unaozunGuMzia JinSi MtukuFu MtuME 
(SaWW) aliVYoWataka uShauRi MaSahaBa  
zakE liCha Ya kuWa YEYE ndiYE MWEnYE  

akili zaidi kuShinda Watu WotE

Mwenyezi Mungu amesema katika theluthi ya mwisho ya Sura Aali Imran: “na shauriana nao katika 
mambo. na ukishakata shauri basi mtegemee Mwenyezi Mungu. hakikaMwenyezi Mungu huwap-
enda wanaomtegemea.”271

Sunanul-Bayhaqiy Juz. 7, uk. 45272:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa alisema: “Sikupata kumuona mtu mwenye ku-
penda kuwashauri masahaba zake kumshinda Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).”

hilyatul-awliyai Juz. 4, uk. 26273:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Wahbi bin Munabihu, amesema: “Nilisoma vitabu sabini na moja 
na nikakuta ndani ya vitabu vyote: Hakika akili ambayo Mwenyezi Mungu Mtukufu kawapa watu wote 
tangu kuanza kwa dunia mpaka kuisha kwake si chochote ikipimwa na akili ya Muhammad, isipokuwa ni 
sawa na punje ya mchanga kati ya mchanga wa dunia nzima, na hakika Muhammad ndiye mtu mwenye 
akili kuwashinda watu wote na ndiye mwenye rai bora kushinda watu wote.”

MlanGo unaozunGuMzia MaiSha Ya  
MtukuFu MtuME (SaWW) na kuJinYiMa kWakE

Sahih Bukhari: kitabu cha mauzo, Mlango unaozungumzia jinsi Mtume alivyonunua kwa mali 
kauli:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa alikwenda kwa Mtukufu Mtume (saww) na mkate wa 
shairi na kilainishi chenye kubadilika harufu. Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa keshaweka 
rehani deraya yake huko Madina kwa Myahudi kwa thamani ya shairi aliyoichukua na kuipa familia yake, 
na nilimsikia akisema: “Katika familia ya Muhammad hakushindi pishi la ngano, wala hakushindi pishi 
la matunda, na hakika kwake kuna wanawake tisa.”

Sahih Bukhari: kitabu cha zawadi, hadithi ya pili:

271 Sura aaali imran: 159.
272 Sunanul-Bayhaqiy: Kitabu cha ndoa, Mlango unaozungumzia ushauri alioamrishwa na Mwenyezi Mungu, Hadithi ya 1330.
273  Hilyatul-Awliyai: Wasifu wa Wahbi bin Munabihu, Neno lake lisemalo kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu ndiye mwenye akili kushinda 

watu wote.
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Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha kuwa alimwambia Ur’wah mtoto wa dada yake: “Sisi 
tulikuwa tukitizama mbalamwezi, kisha mbalamwezi kisha mbalamwezi, mbalamwezi tatu katika miezi 
miwili bila moto kuwashwa ndani ya nyumba yoyote ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).” Nikas-
ema: Ewe mama mdogo mlikuwa mnaishi kwa kitu gani? Akasema: Kwa vyeusi viwili, tende na maji, 
isipokuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa na jirani ambaye ni Ansari, na alikuwa na wan-
yama hivyo walikuwa wakimzawadia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) maziwa yao naye anatupa 
tunakunywa.”

Sahih Bukhari: kitabu cha jihadi na safari, Mlango unaozungumzia deraya ya Mtukufu Mtume 
(saww):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ali-
fariki huku deraya yake ikiwa rehani kwa Myahudi kwa thamani ya pishi thelathini za shairi.”

Sahih Bukhari: kitabu cha vyakula, hadithi ya pili:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira, amesema: “Mpaka anafariki dunia, Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) hakuwahi kushiba chakula siku tatu mfululizo.”

Sahih Bukhari: kitabu cha vyakula, Mlango wa mkate uliolainishwa:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Qatadah kuwa alisema: “Tulikuwa kwa Anas akiwa na mikate yake, 
akasema: ‘Kamwe Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hakuwahi kula mkate uliolainishwa, wala mbuzi 
choma mpaka anakutana na Mwenyezi Mungu.”’

Sahih Bukhari: kitabu cha vyakula, Mlango wa mkate uliolainishwa:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Qatadah kuwa alisema: “Kamwe sikuwahi kumuona Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) akilia chakula ndani ya sahani wala akila mkate laini, na kamwe hakuwahikula 
juu ya meza.” Akaulizwa Qatadah: “Walikuwa wanalia juu ya nini?” Akasema: “Juu ya meza.”

Sahih Bukhari: kitabu cha vyakula, Mlango unaozungumzia chakula alichokuwa akila Mtume 
(saww) na Masahaba zake:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Hazim, amesema: “Nilimuuliza Sahli bin Saad, nikamwambia: 
Je Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliwahi kula shairi nyeupe? Akasema: ‘Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) hakuwahi kuona shairi nyeupe tangu amepewa unabii hadi anachukuliwa na Mwenyezi 
Mungu.’ Nikamwambia: Je mlikuwa na zana za kukobolea katika zama za Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww)? Akasema: ‘Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hakuwahi kuona zana yoyote ya kukobolea 
tangu amepewa unabii hadi anachukuliwa na Mwenyezi Mungu.’ Nikamwambia: Mliwezaje kula shairi 
isiyokobolewa? Akasema: ‘Tulikuwa tunaisaga na kupuliza, pumba zinaruka kadiri zitakavyoruka na 
zinazobaki tunatengeneza mikate na tunakula.”’

Sahih Bukhari: kitabu cha vyakula, Mlango unaozungumzia chakula alichokuwa akila Mtume 
(saww) na Masahaba zake:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa yeye Abu Huraira alipita sehemu na kuwakuta 
watu wakiwa na mbuzi choma, wakamkaribisha akakataa kula, kisha akasema: “Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alitoka katika dunia hii bila kushiba mkate washairi.”
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Sahih Bukhari: kitabu cha watuwa, Mlango unaozungumzia jinsi yalivyokuwa maisha ya Mtuku-
fu Mtume (saww) na Masahaba zake, na jinsi walivyojiepusha na dunia:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha kuwa alisema: “Hakika familia ya Muhammad haikuwahi 
kula milo miwili katika siku moja isipokuwa mmoja utakuwa ni tende.”

Sahih Bukhari: kitabu cha watuwa, Mlango unaozungumzia jinsi yalivyokuwa maisha ya Mtuku-
fu Mtume (saww) na Masahaba zake, na jinsi walivyojiepusha na dunia:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alisema: ‘Ewe Mungu Wangu! Iruzuku familia ya Muhammad chakula.” Amepokea kwa njia yake kutoka 
kwa Aisha kuwa alisema: “Tandiko la Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) lilikuwa la ngozi na maganda 
ya mitende.”

Sahih Muslim: kitabu kinachozungumzia kujinyima, Mlango ulio kabla na mlango usemao: 
 Msiingie katika makazi ya wale waliodhulumu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha mke wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kuwa 
alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alifariki huku akiwa hajawahi kushiba kwa mkate na 
mafuta mara mbili katika siku moja.”

Sahih Muslim: kitabu kinachozungumzia kujinyima, Mlango kabla ya mlango uliotangulia:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha mke wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kuwa alisema: 
“Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alifariki huku tukiwa hatujawahi kushiba vyeusi viwili, tende na 
maji.”

Sahih Muslim: kitabu kinachozungumzia kujinyima, Mlango kabla ya mlango uliotangulia:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Samak kuwa alisema: “Nilimsikia Nu’man bin Bashir akisema: 
‘Nyinyi si mnakula na kunywa kadiri mtakavyo? Hakika mimi nilimuona Mtume wenu akiwa hana hata 
tende ya kujaza tumbo lake.”’

Sahih Muslim: kitabu cha mavazi na mapambo, Mlango unaozungumzia kuvaa mavazi ya hali ya 
chini:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha, amesema: “Hakika mto wa Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) aliokuwa akiegemea ulikuwa umetengenezwa kwa ngozi na maganda ya mitende.”

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 57274:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alikuwa akilala siku zenye kufuatana bila kula, huku wakeze wakiwa hawana chakula cha usiku, na mara 
nyingi mkate wao ulikuwa ni mkate wa shairi.”

274  Sahih Tirmidhiy: Kitabu kinachozungumzia kujinyima, Mlango unaozungumzia maisha ya Masahaba wa Mtume (saww) na wakeze, 
Hadithi ya 2360.



111

FADHILA zA WATUKUFU WATANo KATIKA SAHIH SITA

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 59275:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Talha, amesema: “Tulimshitakia Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) njaa, na kila mmoja wetu akaondoa jiwe kutoka tumboni, Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akaondoa mawe mawili.”

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 77276:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alise-
ma: ‘Nimetishwa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu katika kadiri ambayo hakuna mwingine atakayetishwa 
zaidi yangu. Na nimeudhiwa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu katika kadiri ambayo hakuna mwingine kaye 
udhiwa zaidi yangu. Nilikaa siku thelathini mchana na usiku, nikiwa sina mimi wala Bilali chakula cha 
kuweza mtu mzima kula isipokuwa kidogo sana cha kuweza kufunikwa na kwapa la Bilali.

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk.60277:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alilala juu ya mkeka, akaamka ukiwa umeathiri mbavu zake, tukasema: Ewe Mtume wa Mwenyezi 
Mungu!Tukutengenezee cha kutandika. Akasema: ‘Wapi na wapi mimi na dunia? Mimi si chochote kati-
ka dunia hii isipokuwa ni sawa na mtu aliyepumzika chini ya mti kisha ataondoka na kuuwacha.”’ - Kisha 
Amesema: Hadithi hii ni nzuri na sahihi.

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 56278:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Amamah, kutoka kwa Mtukufu Mtume (saww) kuwa alisema: 
“Mola Wangu alinipa pendekezo la kutaka kunibadilishia ardhi yote ya Makka iwe dhahabu, nikam-
wambia: Hapana ewe Mola, lakini mimi nitashiba siku moja na kukaa na njaa siku moja.” Alisema tatu 
au kama idadi hii, “Nitakapokuwa na njaa nitanyenyekea kwako na kukukumbuka, na nitakapokuwa na 
shibe nitakushukuru na kukuhimidi.”

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 57279:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa 
haweki kitu akiba kwa ajili ya kesho.”

Sahih ibn Majah: Milango inayozungumzia kujinyima uk. 316280:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa alisema: “Siku moja Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) aliletewa chakula cha moto, alipomaliza kula alisema: ‘Kila himidi njema ni ya Mwe-
nyezi Mungu, tangu siku kadhaa hakijaingia chakula cha moto tumboni mwangu.”’

275  Sahih Tirmidhiy: Kitabu kinachozungumzia kujinyima, Mlango unaozungumzia maisha ya Masahaba wa Mtume (saww), Hadithi ya 
2371.

276 Sahih Tirmidhiy: Kitabu kinachozungumzia sifa za Kiyama, watumwa na uchamungu, Mlango wa 34, Hadithi ya 2472.
277 Sahih Tirmidhiy: Kitabu kinachozungumzia kujinyima, Mlango wa 44,, Hadithi ya 2377.
278  Sahih Tirmidhiy: Kitabu kinachozungumzia kujinyima, watumwa na uchamungu, Mlango unaozungumzia kujizuia na kufanya subira, 

Hadithi ya 2347.
279  Sahih Tirmidhiy: Kitabu kinachozungumzia kujinyima, Mlango unaozungumzia maisha ya Masahaba wa Mtume (saww) na wakeze, 

Hadithi ya 2362.
280  Sahih Ibn Majah: Kitabu kinachozungumzia kujinyima, Mlango unaozungumzia maisha ya familia ya Muhammad (saww), Hadithi ya 

4150.
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Sahih ibn Majah: Milango inayozungumzia kujinyima uk. 316281:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Khalid bin Umair kuwa alisema: “Ut’bah bin Ghazawan alituhutubia 
akiwa juu ya mimbari, akasema: ‘Hakika niliiona siku ya saba tukiwa pamoja na Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) huku tukiwa hatuna chakula cha kuweza kula isipokuwa majani ya mti, mpaka mashavu 
yetu ya ndani yakatoa vidonda.”

Sahih ibn Majah: Milango inayozungumzia vyakula uk. 247282:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ummu Ayman kuwa: Nilikoboa unga na kumtengenezea Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) kipande cha mkate, akasema: “Kitu gani hiki?” Akasema: “Ni chakula cha 
nyumbani kwetu, hivyo nimependa nikutengenezee mkate kutokana na unga huu.” Akasema: “Rudisha 
kisha ukande upya.”

Sahih ibn Majah: Milango inayozungumzia vyakula uk. 247283:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alivaa nguo za sufi na viatu vya kushona.” Na amesema pia: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alikula chakula kisichokuwa kizuri na alivaa nguo hafifu, siku moja Husain aliambiwa: Ni kipi 
hicho chakula kisichokuwa kizuri? Akasema: Ni shairi ngumu, hakuwa anaweza kuimeza isipokuwa kwa 
funda la maji.”

Sahih ibn Majah: Milango inayozungumzia kujinyimauk. 316284:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Umar kuwa alisema: “Siku moja Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) alipita kwetu akatukuta tunafumua nyumba yetu ya miti, akasema: ‘Jambo gani hili 
(mfanyalo)?’ Nikasema: ‘Ni nyumba yetu ya miti tunaitengeneza.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akasema: ‘Naona jambo (la kujenga nyumba ya Akhera) ni la haraka zaidi kuliko hilo.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 3, uk. 300285:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na masa-
haba zake walikaa siku tatu wakichimba handaki bila kuonja chakula. Wakasema: ‘Ewe Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu! Hapa kuna jabali gumu. Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Linyunyizieni maji.’ 
Wakanyunyizia maji, kisha Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akachukua sururu na kusema: ‘Bismillahi.’ 
Akalipiga mara tatu likapasuka pasuka na kuwa vipande vinyowezekana.” Jabir anasema: “Nilipomtazama 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) nikamuona kafunga jiwe kwenye tumbo lake.’”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 3, uk. 300286:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na ma-
sahaba zake walipatwa na mchoko mkubwa pindi walipokuwa wakichimba handaki, mpaka Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) akafunga jiwe kwenye tumbo lake kutokana na njaa.”

281  Sahih Ibn Majah: Kitabu kinachozungumzia kujinyima, Mlango unaozungumzia maisha ya masahaba wa Mtukufu Mtume (saww), Ha-
dithi ya 4156.

282 Sahih Ibn Majah: Kitabu kinachozungumzia vyakula, Mlango unaozungumzia unga mweupe, Hadithi ya 3336.
283 Sahih Ibn Majah: Kitabu kinachozungumzia vyakula, Mlango unaozungumzia mkate wa shairi, Hadithi ya 3347.
284 Sahih Ibn Majah: Kitabu kinachozungumzia kujinyima, Mlango unaozungumzia kujenga na kubomoa, Hadithi ya 4160. 
285 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Jabir bin Abdullah, Hadithi ya 13799.
286 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Jabir bin Abdullah, Hadithi ya 13808.
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Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 1, uk. 300287:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alimgeukia mmoja wao na kusema: ‘Naapa kwa yule ambaye nafsi ya Muhammad imo mikononi Mwake, 
nitafurahi sana kama mtu ataipa familia ya Muhammad dhahabu na niitoe katika njia ya Mwenyezi Mun-
gu, nife siku nitakayokufa na hali sina katika dhahabu hiyo isipokuwa dinari mbili ambazo nitaziacha kwa 
ajili ya kulipa deni kama lipo.’ Na alikufa bila kuacha dinari wala dirhamu wala mtumwa wa kiume wala 
wa kike. Na aliacha deraya yake ikiwa rehani kwa Myahudi kwa thamani ya pishi thelathini za shairi.” 

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 4, uk. 150288:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aqabah bin Aamir al-Jahniy kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alipewa zawadi ya kanzu ya hariri, akaivaa na kuwasalishia watu Swala ya Maghrib, 
alipotoa salamu ya kumaliza Swala yake, aliivua kwa nguvu na kuitupa. Tukamwambia: Ewe Mtume wa 
Mwenyezi Mungu! Umeivaa na kuswalia. Akasema: ‘Hakika hili halifai kwa wachamungu.”’

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 6, uk. 104289:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Musa bin Jubair, kutoka kwa Abu Umamah bin Sahli, amesema: 
“Niliingia siku moja mimi na Ur’wah bin zubair kwa Aisha, akasema: ‘Natamani mngemuona Mtume 
(saww) siku alipotokewa na ugonjwa, alikuwa na dinari zake kwangu, hivyo akaniamuru nizigawe, lakini 
maumivu ya Mtume (saww) yalinisahaulisha mpaka Mwenyezi Mungu alipomuafu (na hivyo sikuweza 
kuzigawa). Kisha aliniuliza kuhusu dinari hizo, akasema: ‘Umezifanya nini zile dinari sita au saba?’ Ni-
kasema Wallahi maumivu yako yalinisahaulisha. Akaomba nimpe, nikampa akazimwaga katika kitanga 
chake na kusema: ‘Hivi angefanywa nini Mtume wa Mwenyezi Mungu Mtukufu kama angekutana na 
Mwenyezi Mungu na hali hizi zikiwa kwake.’” 

nasema: Hadithi hii tumeshaitaja katika mlango usemao kuwa Mtukufu Mtume (saww) alikuwa ni 
mtu aliye mbali zaidi na madhambi na aharakishaye kugawa mali ya Mwenyezi Mungu kushinda watu-
wote. Rejea huko.

hilyatul-awliyai Juz. 8, uk. 127290:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: “Siku moja Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alitoka huku akiwa na kipande cha dhahabu mkononi, akamwambia Abdullah bin Umar: ‘Mu-
hammad atamwambia nini Mola Wake ikiwa atakutana naye huku akiwa na hiki?’ akakigawa kabla ha-
jasimama, kisha akasema: ‘Nitafurahi sana kama nitaona Sahaba wa Muhammad amepata dhahabu mfano 
wa mlima huu – akaashiria mlima wa uhudi – kisha aitoe katika njia ya Mwenyezi Mungu na kuacha di-
nari tu katika dhahabu yote hiyo.’” Ibn Abbas anasema: “Na alikufa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
bila kuacha dinari wala dirhamu wala mtumwa wa kiume wala wa kike, na aliacha deraya yake ikiwa 
rehani kwa Myahudi kwa thamani ya pishi thelathini za shairi ambazo alikuwa akizitumia kwa chakula 
chake na cha familia yake.”

287 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Abdullah bin Abbas, Hadithi ya 2719.
288 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya Aqabah bin Aamir al-Jahniy, Namba 16901.
289 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya Sayyidah Aisha, Namba 24212.
290  Hilyatul-Awliyai: Wasifu wa al-Fadhil bin Iyadh, Hadithi alizopokea al-Fadhil kutoka kwa Maimamu wa Tabiina kutoka kwa Mtume wa 

Mwenyezi Mungu (saww). 
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hilyatul-awliyai Juz. 7, uk. 262291:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa zaid bin Thabit kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alilala juu ya mkeka na ukaacha athari katika mbavu zake, Aisha akamwambia: ‘Ewe Mtume 
wa Mwenyezi Mungu! Kisra na Kaysari wako katika ufalme adhimu lakini wewe Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) hauna kitu, unalala juu ya mkeka na unavaa nguo mbaya.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akamwambia: ‘Ewe Aisha! Laiti nikitaka mlima utembee na mimi huku ukiwa ni dhahabu tupu 
utatembea. Jibril alinipa funguo za hazina ya dunia nasijamrudishia, hembu funua mkeka.’ Alipofunua 
akakuta chini ya kila kona ya mkeka kuna ubao wa dhahabu ambao mtu mzima ndio awezaye kuubeba. 
Akamwambia: ‘Itizame ewe Aisha, hakika dunia haizifikiikheri za Mwenyezi Mungu (siku ya Kiyama) 
hata kwa kadiri ya ubawa wa mbu.’ Kisha mbao zile zilitoweka.”

tabaqat ibn Saad Juz. 1, Sehemu ya pili, uk. 114292:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik kuwa alisema: “Hakika Fatimah (as) alikuja na 
kipande cha mkate kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), akasema: ‘Ni kipande cha nini hiki ewe 
Fatimah?’ Akasema: ‘Ni vipande vya mkate nilivyooka, nafsi yangu haikuridhika mpaka nimekuletea 
kipande hiki.’ Mtume akasema: ‘Hakika hiki ndio chakula cha kwanza kinachoingia katika kinywa cha 
baba yako tangia siku tatu.’”

tabaqat ibn Saad Juz. 1, Sehemu ya pili, uk. 114293:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha kuwa alisema: “Mpaka Muhammad anafariki, haikuwahi 
hata siku moja familia yake kushiba mara tatu kwa mkate wa ngano. Na mpaka anafariki, hayakuwahi 
kunyanyuliwa hata siku moja mabaki ya mkate kutoka katika meza yake ya chakula. ” 

tabaqat ibn Saad Juz. 1, Sehemu ya pili, uk. 115294:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Hasan (as) kuwa alisema: “Siku moja Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alitoa hotuba akasema: ‘Wallahi hakuna siku pishi la chakula limeshinda katika nyumba ya fa-
milia ya Muhammad, na ni familia ya nyumba tisa.’ Wallahi hakusema hayo kulalamika uchache wa riziki 
ya Mwenyezi Mungu kwao, bali alitaka uma wake umuige katika hilo.”

taarikh Baghdad Juz. 11, uk. 102295: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha kuwa alisema: “Aliingia kwangu mwanamke mmoja wa 
Kiansari, akaliona tandiko la Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) likiwa ni joho lililokunjwa kunjwa, 
alitoka na kwenda kumletea tandiko la sufi. Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipoingia kwangu 
alisema: ‘Kitu gani hiki ewe Aisha?’ Nikasema: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Mwanamke fulani 
wa Kiansari aliingia kwangu na kuona tandiko lako, ndipo alikwenda na kuleta tandiko hili. Akasema: 
‘Lirudishe.”’ Aisha anasema: “Sikulirudisha na nilipenda liwe ndani ya nyumba yangu, mpaka aliponiam-
bia mara tatu nilirudishe, alisema: ‘Lirudishe ewe Aisha, Wallahi kama nikitaka Mwenyezi Mungu ata-
nipa mlima wa dhahabu na fedha wenye kutembea pamoja na mimi.”’

291  Hilyatul-Awliyai: Wasifu wa Mas’aru bin Kidam, Hadithi za Mtume zilizopokewa kuhusu nasaha, unyenyekevu, kujinyima na 
uchamungu. 

292 Tabaqat Ibn Saad: Kuzungumzia maisha magumu ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).
293 Tabaqat Ibn Saad: Kuzungumzia maisha magumu ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).
294 Tabaqat Ibn Saad: Kuzungumzia maisha magumu ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).
295 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Ibadu bin Ibadu, Abu Muawiya al-Mahlabiy, Hadithi namba 5798.
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taarikh Baghdad Juz. 11, uk. 102296: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alipewa zawadi ya ndege watatu, akala ndege mmoja, mfanyakazi wake akawa amewahifadhi akiba 
ndege wawili, ilipofika asubuhi mfanyakazi alimpelekea Mtume ndege wawili, Mtume akamwambia: 
‘Nini hiki?’ Akasema: ‘Ni ndege wawili ambao nilikuhifadhia akiba ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ 
Mtume akasema: ‘Hivi sijakukataza kuweka akiba kitu mpaka kesho, hakika Mwenyezi Mungu huipa 
kilasiku riziki yake.”’

ad-durul-Manthur ya as-as-Suyutiy: Mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: Basi 
subiri, kama walivyosubiri Mitume wenye stahmala kubwa:

Amesema: Kaandika Ibn Abu Hatim na ad-Daylamiy kutoka kwa Aisha kuwa alisema: “Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) alishinda amefunga kisha akakesha bila kula, kisha akashinda amefunga na akake-
sha bila kula, kisha akashinda amefunga, akasema: ‘Ewe Aisha hakika dunia haifai kwa Muhammad 
na familia ya Muhammad. Ewe Aisha hakika Mwenyezi Mungu hajaridhia toka kwa Mitume wenye 
stahamala kubwa isipokuwa subira juu ya mambo yenye kukarahisha na subira ya kuwa mbali na yale 
wanayoyapenda. Kisha hajaridhia kutoka kwangu isipokuwa kwa kuniamrisha yale aliyowaamrisha wao, 
akasema: ‘Basi subiri, kama walivyosubiri Mitume wenye stahmala kubwa.’Na hakika Wallahi mimi 
nitaendelea kufanya subira kama walivyosubiri juhudi zangu, na hakuna nguvu isipokuwa kwa Mwenyezi 
Mungu.

MlanGo unaoSEMa kuWa MtukuFu  
MtuME (SaWW) alionGEzEWa MaJaRiBu  

kaMa aliVYoonGEzEWa MaliPo

Sahih ibn Majah Juz. 2, Milango ya mitihani, uk. 1334297:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Said al-Khudriy alisema: “Niliingia kwa Mtukufu Mtumewa 
Mwenyezi Mungu (saww) nikamkuta ameshikwa na homa kali. Nikaweka mkono wangu juu yake, nika-
hisi joto kali juu ya shuka, nikasema: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Mbona una joto kali? Akase-
ma: ‘Hivyo ndivyo tunavyoongezewa majaribu na kuongezewa malipo.’ Nikamwambia: Ewe Mtume 
wa Mwenyezi Mungu! Ni watu gani wenye majaribu zaidi? Akasema: ‘Manabii.’ Nikamwambia: Ewe 
Mtume wa Mwenyezi Mungu! Kisha kina nani? Akasema: ‘Watu wema, kwani utamkuta mmoja wao 
kajaribiwa kwa ufukara kiasi kwamba hana kitu isipokuwa joho tu analovaa, na utamkuta mmoja wao 
anafurahia majaribu kama anavyofurahia mmoja wao raha.”’

Mushkilatul-athar Juz. 3, uk. 63298:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Mas’ud kuwa alisema: “Niliingia kwa Mtukufu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na kumkuta akiwa na homa kali. Nikamgusa kwa mkono wangu na 
kusema: Ewe Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu! Hakika wewe una homa kali sana, akasema: ‘Ndio, 
hakika mimi napatwa na joto kali ambalo ni sawa na joto la homa ya watu wawili miongoni mwenu.’ 

296 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Yusuf bin Husain ar-Raziy, Hadithi namba 7638.
297 Sahih Ibn Majah: Kitabu cha mitihini, Mlango unaozungumzia kufanya subira wakati wa majaribu, Hadithi ya 4023.
298  Mushkilul-Athar: Mlango unaozungumzia maneno yaliyopokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) pindi homa kali 

ilipokuwa ikimpata.
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Nikasema: Basi una malipo mardufu. Kisha Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Hakuna 
Mwislamu atakayepatwa na adha ya maradhi au mfano wake isipokuwa ni lazima Mwenyezi Mungu 
atamfutia makosa yake kama mti unavyopukutisha majani yake.”’

Mushkilatul-athar Juz. 3, uk. 64299:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha kuwa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alipatwa na maradhi hivyo akaanza kujigeuza geuza juu ya tandiko lake. Aisha akamwambia: ‘Ewe Nabii 
wa Mwenyezi Mungu, laiti mmoja wetu angefanya hivi ungemghadhibikia.’ Akasema: ‘Hakika Waumini 
majaribu yao huongezeka, na hakika muumini hapatwi na msiba au maradhi isipokuwa Mwenyezi Mungu 
humuinua daraja kwa balaa hilo na humfutia makosa yake.”’

al-athar cha as-Shaybaniy uk. 145300:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibrahim kuwa alisema: “Hakika Umar alimgusa Nabii wa Mwe-
nyezi Mungu wakati alipokuwa na homa, Umar akasema: ‘Hivi inakufanya hivi wakati wewe ni Mtume 
wa Mwenyezi Mungu?’ Akasema: ‘Hakika inaponipata inanizidia, hakika mwenye majaribu makubwa 
zaidi katika ummah huu ni Nabii wake, kisha watenda kheri kisha wanaofuatia katika kutenda kheri, na 
hivyo ndivyo ilivyokuwa kwa Manabii na mataifa ya kabla yenu.

MlanGo unaoSEMa kuWa Malaika Wa Mauti  
alioMBa idhini kWa MtukuFu MtuME (SaWW) na hakuWahi 

kuoMBa idhini kWa YEYotE kaBla YakE

kanzul-ummal Juz. 4, uk. 54301:

Amesema: Kutoka kwa Ali (as) alisema: “Siku tatu kabla ya kufariki Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww), Mwenyezi Mungu alimteremsha Jibril kwake, akasema: ‘Ewe Ahmad, hakika Mwenyezi Mungu 
amenituma kwako na jambo ambalo ni heshima kwako, ni fadhila kwako na ni makhususi kwako, anaku-
uliza jambo ambalo yeye analijua zaidi kuliko wewe, anasema: Unahali gani?’ – Aliendelea kusimulia 
mpaka aliposema: Jibril akamwambia: ‘Ewe Ahmad huyu hapa Malaika wa mauti anaomba idhini ya 
kuingia, na kamwe hajawahi kumuomba idhini mwana yeyote wa Adam kabla yako, na kamwe hatamu-
omba idhini mwana yeyote wa Adam baada yako.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Mpe 
idhini.’ Akampa idhini 

— Aliendelea kusimulia paka akasema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipofariki tulianza 
kupokea tanzia. Alikuja aliyekuja ambaye sauti yake watu waliisikia lakini yeye mwenye hawakuweza 
kumuona, akasema: ‘Asalam Alaykum enyi watu wa Nyumba ya Mtume na rehema za Mwenyezi Mungu 
ziwe juu yenu. Kwa Mwenyezi Mungu kuna tanzia ya kila msiba, na badala ya kila kilichotoweka, na 
hudirikiwa kila kilichopita. Kuweni na imani na Mwenyezi Mungu na mfanyeni tumaini lenu. Hakika 
aliyenyimwa hasa ni yule aliyenyimwa thawabu, na hakika aliyepatwa na msiba hasa ni yule aliyenyimwa 
thawabu.Wasalamu alaykum.’ Ali (as) akasema: ‘Mnamjua ni nani huyu?’ Wakasema hapana, akasema: 
‘Huyu ni Khidhri.’” – Mwandishi anasema: Ameiandika al-Adiy na Ibn Saad na al-Bayhaqiy ndani ya 
ad-Dalail.
299  Mushkilul-Athar: Mlango unaozungumzia maneno yaliyopokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kuhusu yale yanay-

owapata wasiokuwa Manabii na je wanalipwa kwa hayo?.
300 Al-Athar cha as-Shaybaniy Uk. 145.
301 Kanzul-Ummal: Kitabu cha tabia, Hadithi mbalimbali zinazohusu kifo chake, Hadithi ya 18785.
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tabaqat ibn Saad Juz. 2, Sehemu ya pili, uk. 48302:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ja’far bin Muhammad kutoka kwa baba yake, kuwa alisema: 
“zilipobakia siku tatu kabla ya kifo cha Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) Jibril alishuka kwake na 
kumwambia: ‘Ewe Ahmad, hakika Mwenyezi Mungu amenituma kwako na jambo ambalo ni heshima 
kwako, ni fadhila kwako na ni makhususi kwako, anakuuliza jambo ambalo yeye analijua zaidi kuliko 
wewe, anasema: Una hali gani?’ Akasema: ‘Ewe Jibril ni mwenye huzuni, ewe Jibril ni mwenye masha-
ka.’ Ilipofika siku ya pili Jibril aliteremka na kusema: ‘Ewe Ahmad, hakika Mwenyezi Mungu amenituma 
kwako na jambo ambalo ni heshima kwako, ni fadhila kwako na ni makhususi kwako, anakuuliza jambo 
ambalo yeye alijua zaidi kuliko wewe, anasema: Una hali gani?’ Akasema: ‘Ewe Jibril ni mwenye huzuni, 
ewe Jibril nimwenye mashaka.’ 

“Ilipofika siku ya tatu Jibril aliteremka akiwa pamoja na Malaika wa mauti, naye aliteremka pamoja 
na Malaika anayeitwa Ismail, ambaye huishi hewani, kamwe hajawahi kupanda mbinguni na kamwe 
hajawahi kuteremka aridhini tangu ardhi iumbwe, naye alikuwa na Malaika elfu sabini na kila Malaika 
alikuwa na Malaika elfu sabini wengine. Jibril aliwatangulia kufika, alipofika akasema: ‘Ewe Ahmad, 
hakika Mwenyezi Mungu amenituma kwako na jambo ambalo ni heshima kwako, ni fadhila kwako na 
ni makhususi kwako, anakuuliza jambo ambalo yeye alijua zaidi kuliko wewe, anasema: Unahali gani?’ 
Akasema: ‘Ewe Jibril nimwenye huzuni, ewe Jibril nimwenye mashaka.’ 

“Kisha Malaika wa mauti aliomba idhini, Jibril akasema: ‘Ewe Ahmad, huyu hapa Malaika wa mauti 
anaomba idhini ya kuingia, na kamwe hajawahi kumuomba idhini mwana yeyote wa Adam kabla yako, na 
kamwe hatamuomba idhini mwana yeyote wa Adam baada yako.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akasema: ‘Mpe idhini.’ Akampa idhini, Malaika wa mauti akaingia na kusimama mbele ya Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww), akasema: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Ewe Ahmad! Hakika Mwe-
nyezi Mungu amenituma kwako na ameniamuru nikutii katika kila utakachoniamuru. Ukiniamuru nichu-
kue roho yako nitaichukua, na ukiniamuru niiache nitaiacha.’ Mtume akasema: ‘Utafanya hivyo kweli 
ewe Malaika wa mauti?’ Akasema: ‘Nimeamrishwa hivyo nikutii katika kila utakaloniamuru.’ Jibril akas-
ema: ‘Ewe Ahmad! Hakika Mwenyezi Mungu ana shauku kubwa na wewe.’ Mtume akasema: ‘Tekeleza 
ewe Malaika wa mauti kile ulichoamrishwa.’ Jibril akasema: ‘Asalam alayka ewe Mtume wa Mwenyezi 
Mungu! Hii ndio mara yangu ya mwisho kukanyaga aridhini, kwani hakika wewe ndio uliyekuwa haja 
yangu duniani.’

“Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akafariki na ikaja tanzia ambayo mwenye kuitoa alikuwa 
anasikika sauti lakini yeye mwenyewe haonekani, alisema: ‘Asalam Alaykum enyi watu wa Nyumba 
ya Mtume na rehema za Mwenyezi Mungu ziwe juu yenu, kila nafsi itaonja mauti, na hakika mtalipwa 
kwa ukamilifu malipo yenu Siku ya Kiyama. Hakika kwa Mwenyezi Mungu kuna tanzia ya kila msiba, 
na badala ya kila kilichotoweka, na hudirikiwa kila kilichopita. Kuweni na imani na Mwenyezi Mungu 
na mfanyeni tumaini lenu. Hakika aliyenyimwa hasa ni yule aliyenyimwa thawabu, wasalamu alaykum 
warahmatiullahi wabarakatuhu.”

302 Tabaqat Ibn Saad: Kutaja kifo cha Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).
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MlanGo unaoSEMa kuWa Mola MlEzi ndiYE aliYEkuWa Wa 
kWanza kuMSWalia MtukuFu  

MTUME –BAADA YA KUFARIKI- JUU YA ARSHI YAKE

Hilyatul-Awliyai Juz. 4, Uk. 73 – 79303: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Abdullah na kutoka kwa Ibn Abbas kuwa hao wawili 
walisema: “Ilipoteremka: ‘itakapo kuja nusura ya Mwenyezi Mungu na ushindi.’ Mpaka mwisho wa 
Sura –Aliendelea kusimulia hadithi mpaka aliposema: Ali (as) alisema: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu! Utakapofariki ni nani atakuosha? Utakafiniwa kwa kitu gani? Ni nani atakayekuswalia? Na ni nani 
atakayekuingiza kaburini?’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Ewe Ali! Kuhusu kuniosha 
utaniosha wewe huku Ibn Abbas atakuwa akimwagilia maji, na wa tatu wenu atakuwa ni Jibril. Mki-
maliza kuniosha mnivishe kafani ya vipande vitatu vya nguo mpya, na Jibril ataniletea manukato (karafuu 
maiti na mkunazi- kutoka peponi, mkishaniweka juu ya kitanda mniweke msikitini na mtoke na kuniacha 
peke yangu, kwani hakika wa kwanza kabisa atakayenisalia mimi ni Mola Mtukufu juu ya Arshi yake, 
kisha ni Jibril, kisha ni Mikail, kisha ni Israfil, kisha ni Malaika makundi kwa makundi. Kisha muingie na 
msimame safu baada ya safu bila yeyote kutangulia mbele.

“Aliendelea kusimulia mpaka aliposema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipofariki Ali bin 
Abu Talib (as) alimuosha hukuIbn Abbas akimwagilia maji, na Jibril akiwa pamoja nao. Akavishwa kaf-
ani ya vipande vitatu vya nguo mpya, akabebwa juu ya kitanda na wakamuungiza msikitini.Walipomuwe-
ka msikitini walitoka wote na kumwacha peke yake. Wa kwanza aliyemswalia alikuwa ni Mola Mtukufu 
juu ya Arshi yake, kisha Jibril, kisha Mikail, kisha Israfil, kisha Malaika makundi kwa makundi. Ali (as) 
alisema: ‘Na tulisikia sauti msikitini bila kuwaona watu, kisha tukasikia mwenye kunadi akinadi: Ingieni 
Mwenyezi Mungu awarehemu, msalieni Nabii wenu. Tukaingia na kusimama safu baada ya safu kama 
alivyotuamuru Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). Tukatoa takbira ya Jibril na tukamsalia Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) Swala ya Jibril na hakutangulia yeyote mbele yetu katika kumswalia Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww).’ Na Ali bin Abu Talib akaingia kaburini…”

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 60304:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Mas’ud kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alipozidiwa tulisema: Ni nani atakayekuswalia ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu!? Akalia nasi 
tukalia, kisha alisema: ‘Vuteni subira, Mwenyezi Mungu akusameheni na akulipeni kheri kwa ajili ya Na-
bii wenu. Mtakaponiosha na kunitia manukato (karafuu maiti na mkunazi) na kunivisha kafani, mniweke 
kwenye mdomo wa kaburi langu kisha mtoke na kuniacha peke yangu muda kidogo. Hakika wa kwanza 
atakayeniswalia ni vipenzi vyangu na marafiki zangu Jibril na Mikail, kisha ni Malaika wa kifo akiwa 
pamoja na jeshi la Malaika, kisha ndipo waanze kuniswalia wanaume kutoka katika Nyumba yangu, kisha 
wanawake wao, kisha ndipo muingie makundi kwa makundi..”

303 Hilyatul-Awliyai: Wasifu wa Wahbi bin Munabihu, Habari yake ndefu kuhusu kisa cha kufariki kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).
304 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha vita, Wasia wa Mtukufu Mtume kuhusu mtu atakayemswalia kwa utaratibu.
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MlanGo unaoSEMa kuWa MtukuFu MtuME 
(SaWW) ni MzuRi Wa haRuFu kuanzia  

aliPokuWa hai hadi aliPokuWa Maiti

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 1, uk. 260305:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: “Walipokusanyika jamaa ili wamuoshe 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), nyumbani kwake hakukuwa na mtu isipokuwa ndugu zake, ami 
yake Abbas bin Abdul-Muttalib, Ali bin Abu Talib (as), al-Fadhlu bin Abbas, Qutham bin Abbas, Usama 
bin zaid bin Harith na mfanyakazi wakeSalih. Walipokusanyika ili wamuoshe, Awsi bin Khula al-Ansariy 
ambaye ni mmoja kutoka Bani Awfi Ibn Khazraj alimwita Ali bin Abu Talib (as) huku akiwa nyuma 
ya mlango, alimwambia: ‘Ewe Ali! Nakuapiza kwa Mwenyezi Munguhembu kumbuka fungu letu kwa 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).’ Ali (as) akamwambia: ‘Ingia.’ Akaingia na kuhudhuria katika 
zoezi la kuoshwa kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), lakini hakujishughulisha na chochote katika 
kumuosha.”

Ibn Abbas amesema: “Akamwegemeza kifuani kwake huku akiwa na kanzu yake, Abbas, al-Fadhl, 
Qutham pamoja na Ali bin Abu Talib (as) walikuwa wakimgeuza, na Usamah bin zayd na mfanyakazi wao 
Salih walikuwa wakimwagia maji, Ali (as) akawa anamuosha na hakuona chochote ambacho muoshaji 
hukiona toka kwa maiti, alikuwa akisema: “Naapa kwa haki ya baba yangu na mama yangu, una harufu 
nzuri ilioje kuanzia ulipokuwa hai hadi maiti yako.” Hadi walipomaliza kumuoshaMtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww), na walikuwa wakimuosha kwa maji na mkunazi uliokaushwa. Kisha walimfanyia yale 
ambayo maiti hufanyiwa, kisha aliingizwa ndani ya vipande vitatu vya nguo, viwili vyeupe na shuka 
jipya, kisha Abbas aliwaita watu wawili na kuwaambia: ‘Mmoja wenu aende kwa Abu Ubaydah al-Jarah 
– huyu alikuwa ndiye mchimba kaburi wa watu Makka – na mwingine aende kwa Abu Talha bin Sahli al-
Ansariy – huyu alikuwa ndiye mchimba mwanandani wa watu wa Madina.’ Kisha Abbas akasema: ‘Ewe 
Mungu Wangu mpumzishe Mtume Wako.’ Wakaondoka, aliyekwenda kwa Abu Ubaydah hakumkuta, na 
aliyekwenda kwa Abu Talha alimkuta yupo, alikuja naye na ndiye aliyechimba mwanandani wa Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww).”

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 1, uk. 362306:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ali bin Abu Talib (as) kuwa alisema: “Nilimuosha Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww), nikawa nachunguza yale ambayo huonekana kwa maiti lakini sikupata kitu, 
na alikuwa na harufu nzuri kuanzia alipokuwa hai hadi maiti.”

tabaqat ibn Saad Juz. 2, Sehemu ya pili, uk. 62:

Amepokea kwa njia tofauti kutoka kwa Said bin al-Musayyab, amesema: “Ali (as) alitafuta kutoka kwa 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) yale ambayo hutoka kwa maiti wakati wa kumuosha lakini haku-
pata kitu, akasema: ‘Naapa kwa haki ya baba yangu na mama yangu, una harufu nzuri ilioje kuanzia 
ulipokuwa hai hadi maiti yako.’”

nasema: Katika mlango huu kuna habari nyingi zenye maana hii, nasi tumetosheka na hizo tulizozi-
taja.
305 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Abdullah bin Abbas, Hadithi ya 2353.
306 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu kinachozungumzia jeneza, Fadhila za safu tatu katika Swala ya jeneza.
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MlanGo unaoSEMa kuWa Malaika huShuka  
katika kaBuRi la MtukuFu MtuME kila Siku.  

na unaBainiSha Fadhila za kuMzuRu

Sunanud-daramiy Juz. 1, uk. 44307:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Nabiyyuhu bin Wahbi, amesema: “Kaab aliingia kwa Aisha, 
wakamtaja Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) katika mazungumzo yao, Kaab akasema: ‘Hakuna siku 
inayochomoza isipokuwa huteremka Malaika sabini elfu na kulizunguka kaburi la Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww), hulipepea kwa mbawa zao na kumswalia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), inapofi-
ka usiku hupaa na kuteremka wengine mfano wao na kufanya kama waliotangulia, na hata siku ambayo 
ardhi itapasuka atatoka huku akisindikizwa na Malaika sabini elfu.”’

kanzul-ummal Juz. 8, uk. 99308:

Lafudhi yake ni: “Yeyote atakayehiji na kulizuru kaburi langu baada ya kufa kwangu atakuwa sawa na 
mtu aliyenizuru wakati wa uhai wangu.” - Amesema: Ameiandika Tabaraniy na al-Bayhaqiy kutoka kwa 
Ibn Umar.

kanzul-ummal Juz. 8, uk. 99309:

Lafudhi yake ni: “Yeyote atakayezuru kaburi langu atapata shafaa yangu.”Amesema: Ameiandika Ibn 
Adiy na al-Bayhaqiy kutoka kwa Ibn Umar.

kanzul-ummal Juz. 8, uk. 99310:

Lafudhi yake ni: “Yeyote atakayenizuru huko Madina kwa kutaraji thawabu nitakuwa shahidi yake – au 
muombezi wake – Siku ya Kiyama.”

— Amesema: Kaiandika al-Bayhaqiy kutoka kwa Anas.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 3 uk. 2311:

Amesema: Kutoka kwa Ibn Umar, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Atakayeku-
ja kunizuru huku akiwa hana haja yoyote isipokuwa kunizuru tu mimi, itakuwa ni wajibu juu yangu kuwa 
muombezi wake Siku ya Kiyama.”’ - Amesema: Kaipokea Tabaraniy ndani ya al-Awsat na al-Kabir.

307 Sunanud-Daramiy: Mlango unaozungumzia yale ambayo Mwenyezi Mungu kamkirimu Nabii Wake baada ya kifo chake, Hadithi ya 94.
308 Kanzul-Ummal: Kitabu cha mauti, Kulizuru kaburi la Mtukufu Mtume, Hadithi ya 42582.
309 Kanzul-Ummal: Kitabu cha mauti, Kulizuru kaburi la Mtukufu Mtume, Hadithi ya 42583.
310 Kanzul-Ummal: Kitabu cha mauti, Kulizuru kaburi la Mtukufu Mtume, Hadithi ya 42584.
311 Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia kumzuru Bwana wetu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).
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MlanGo unaozunGuMzia kauthaRi Ya MtukuFu MtuME na 
ChEo kinaCho SiFika, na kWaMBa huko PEPoni ataMuoa  
kadhiJa, MaRiaM Binti iMRan,  MkE Wa FiRauni na dada 

YakE MuSa

Sahih Muslim: kitabu cha Swala, Mlango unaozungumzia hoja ya yule asemaye kuwa Bismillahi 
ni aya:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik kuwa alisema: “Siku moja Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akiwa miongoni mwetu alisinzia kidogo, kisha aliinua kichwa chake huku akitabasamu, 
tukamuuliza: Ni kitu gani chakuchekesha ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu? Akasema: ‘Punde tu im-
enishukia Sura.’ Akaisoma: “kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema Mwenye kurehe-
mu. hakika tumekupa kheri nyingi. Basi swali na uchinje kwa ajili ya Mola Wako Mlezi. hakika 
anayekuchukia ndiye aliye mpungufu.” Kisha akasema: ‘Mnajua kheri nyingi ni nini?’ Tukasema: 
Mwenyezi Mungu na Mtume wake ndio wajuao zaidi. Akasema: ‘Ni mto ambao Mola Wangu kaniahidi 
ukiwa na kheri nyingi, nao ni Hodhi ambalo hapo utafika ummah wangu. Vyombo vyake (vya kunywea) 
ni sawa na idadi ya Nyota. Miongoni mwao kuna ambaye atazuiliwa, nami nitasema huyo ni katika um-
mah wangu, nitaambiwa: Hujui yale aliyozusha baada yako.”’

Sahih Muslim: kitabu cha fadhila, Mlango unaothibitisha hodhi la nabii wetu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Amru bin Al-Aas, amesema: “Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alisema: ‘Hodhi langu ni mwendo wa mwezi mzima, na pande zake zinalingana, na maji 
yake ni meupe kushinda karatasi, na harufu yake ni nzuri kushinda miski, na vyombo vyake ni kama 
nyota za mbinguni, atakayekunywa toka humo hatapata kiu tena.’”

Anasema: Asmau binti Abu Bakr alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Hakika mimi 
nitakuwa katika Hodhi mpaka nimjue ni nani atakayezuiwa miongoni mwenu, kwani kuna watu watazuiliwa 
wasifike kwangu, nitasema: Ewe Mola, hao ni kutoka katika ummah wangu, patasemwa: Hivi unajua ni kitu 
gani walichotenda baada yako? Wallahi baada yako hawakuacha kurudi nyuma kwa visigino vyao.’”

Anasema: Hivyo Ibn Abu Malikah alikuwa akisema: “Ewe Mungu Wangu, hakika sisi tunajilinda 
kwako tusiweze kurejea kwa visigino vyetu au kupatwa na mtihani wa kujitenga na dini yetu.”

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 240312:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas kuhusu: hakika tumekupa kheri nyingi, kuwa alisema: 
“Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Ni mto uliopo peponi, kingo zake ni za lulu. 
Nikasema: Ni kitu gani hiki ewe Jibril? Akasema: ‘Hii ni Kauthari –kheri nyingi- ambayo Mwenyezi 
Mungu amekupa.’”

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 240313:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas, amesema: “Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alisema: ‘Nilipokuwa nikitembea peponi mara niliona mto ambao kingo zake ni za lulu. Nikasema kum-

312 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha tafsiri ya Qur’ani, Mlango unaozungumzia Sura al-Kauthar, Hadithi ya 3359.
313 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha tafsiri ya Qur’an, Mlango unaozungumzia Sura al-Kautharii, Hadithi ya 3360.
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wambia Malaika: Ni kitu gani hiki? Akasema: ‘Hii ni Kauthari –kheri nyingi- ambayo Mwenyezi Mungu 
amekupa.’ Kisha alipiga kwa mkono wake katika udongo na kutoa miski, kisha alinionesha eneo la mku-
nazi wa mwisho, nikapaona pakiwa na nuru adhimu.”’

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 240314:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Umar kuwa alisema: Hakika Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alisema: ‘Kauthari ni mto uliomo peponi, kingo zake ni za dhahabu, na unatembea juu 
ya yakuti, udongo wake una harufu nzuri kushinda miski, na maji yake ni matamu kushinda asali na ni 
meupe kushinda theluji.”’

Musnad imam abi hanifa uk. 272315:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Said al-Khudriy kuwa alisema: “Nilimisikia Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) akisema: ‘Huenda Mola Wako Mlezi akakunyanyua cheo kinacho sifika. Kupi-
tia uombezi wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), Mwenyezi Mungu atawatoa motoni jamaa mion-
goni mwa wale walioamini na kufuata Kibla, na hiyo ndio maana ya cheo kinachosifika. Wataletewa mto 
ambao unaitwa ‘Hayawani’, watatupiwa humo, wataota nyama na kukua kama vinavyokua vifaranga. 
Kisha watatolewa na kuingizwa peponi na watajulikana kwa jina la ‘Wanajahannam’. Kisha watamu-
omba Mwenyezi Mungu awaondolee jina hilo naye atawaondolea.’”

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk. 218316:

Amesema: Kutoka kwa Abu Rawwad, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliingia kwa 
Khadijah wakati wa maradhi yake yaliyomfisha, akamwambia: ‘Si kwa kupenda kwangu hili nilionalo 
kwako ewe Khadijah, na Mwenyezi Munguhuenda akaweka kheri nyingi katika lile asilopenda mtu. Hivi 
hujui kuwa Mwenyezi Mungu pamoja na kunioza wewe peponi pia amenioza Mariam binti Imran na 
mke wa Firaun na Kultham dada yake na Musa?’ Khadijah akasema: ‘Je Mwenyezi Mungu ameshafanya 
hilo ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu!’ Akasema: ‘Ndiyo.’ Khadijah akasema: ‘Kwa raha na watoto.’ - 
Amesema: Kaipokea Tabaraniy.

Faydhul-Qadir Juz. 3, uk. 237, katika matini317:

Lafudhi yake ni: “Hakika Mwenyezi Mungu alinioza peponi Mariam binti Imran, mke wa Firauni na dada 
yake na Musa.” - Amesema: Kaiandika Tabaraniy kutoka kwa Saad bin Junadah.

kanzul-ummal Juz. 8, uk. 99318:

Lafudhi yake ni: “Hivi hujui kuwa Mwenyezi Mungu amenioza Mariam binti Imran, Kultham dada yake 
na Musa na mke wa Firauni, huko peponi?” - Amesema: Kaiandika Tabaraniy kutoka kwa Abu Umamah.

314 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha tafsiri ya Qur’an, Mlango unaozungumzia Sura al-Kauthar, Hadithi ya 3360.
315 Musnad Imam Abi Hanifa pamoja na Sharhu yake ya Imam Mula Ali al-Qariy, Uk. 553, Chapa ya Darul-Kutubi al-Ilmiyah, Beirut.
316 Maj’mauz-zawaid Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumziafadhila za Mariam, Asia na wengineo.
317 Faydhul-Qadir: Mlango wa herufi Alif, Hadithi ya 1744.
318 Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila, Mlango wa fadhila balimbali, Hadithi ya 31943.
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kuSudio la Pili: 
linahuSu Fadhila za ali Bin aBu taliB (aS) 

MlanGo unaozunGuMzia 
WinGi Wa Fadhila za ali (aS)

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 214319:

Amesema: Kutoka kwa Umar bin Khattab, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: 
‘Hakuna mchumaji aliyechuma fadhila mfano wa Ali, yeye humuongoza rafiki yake kwenye uongofu na 
kumzuia dhidi ya upotofu.”

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 107320:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Muhammad bin Mansuri at-Tusiy kuwa alisema: “Nilimsikia Ah-
mad bin Hanbal akisema: ‘Hakuna sahaba yeyote wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliyepatikana 
na fadhila kushinda fadhila zilizopatikana kumhusu Ali bin Abu Talib (as).”’

al-istiaab Juz. 2, uk. 466321:

Amesema: Ahmad bin Hanbal na Ismail bin Is’haqa al-Qadhiy wamesema: “Hakuna sahaba yeyote am-
baye fadhila zake zimepokewa kwa njia nzuri kama zilivyopokewa fadhila za Ali bin Abu Talib.” Kadha-
lika amesema hayo Ahmad bin Shuaib bin Ali bin an-Nasaiy.

nasema: Kalisema hilo Ibn Hajar ndani ya as-Sawa’iqul-MuhriqahUk. 72, na al-Asqalaniy ndani ya 
Fat’hul-Bariy Juz. 8, Uk. 71, na as-Shablanjiy ndani ya Nurul-AbsariUk. 73, yeye katika kuwataja wali-
osema kamwongeza Abu Ali an-Nisaburi. 

al-imamah Was-Siyasah uk. 93322: 

Amesema: Wametaja kuwa mtu mmoja kutoka Hamadani anayeitwa Barad alikwenda kwa Muawiya, 
akamsikia Amru akimkashifu Ali (as), akamwambia: “Ewe Amru! Hakika mashekhe zetu wamesikia ku-
toka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: ‘Yeyote ambaye mimi ni kiongozi wake huyu 
Ali ndiye kiongozi wake.’ Je hilo ni haki au batili?” Amru akasema: “Ni haki, na mimi nakuongezea kuwa 
hakika kati ya Masahaba wote wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hakuna mwenye fadhila kama 
Ali.” Kijana yule akashtuka.

taarikh Baghdad Juz. 6, uk. 221323:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: “ziliteremka Aya mia tatu zikizungumzia 
fadhila za Ali bin Abu Talib (as).”
319  Ar-Riyadh an-Nadhrah: Fadhila za Amirul-Muuminina Ali bin Abu Talib, Ametaja humo kuwa hakuna mchumaji aliyechuma fadhila 

mfano wake.
320 Mustadrakus-Sahihayni: Kitabu cha kuwatambua Masahaba. Miongoni mwa fadhila za Amirul-Muuminina Ali bin Abu Talib (as).
321 Al-Istiaab Bihamishil-Iswabah: Harfu Ain, Wasifu wa Ali bin Abu Talib (as).
322 Al-Imamah Was-Siyasah: Amru bin Al-Aasi amkashifu Ali (as).
323 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Ismail bin Muhammad al-Madainiy, Namba 3275.
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as-Sawa’iqul-Muhriqahuk. 76;324 na nurul-abswar ya as-Shablanjiy uk. 73325:

Wamesema: “Ameandika Ibn Asakir kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: ‘Hakuna mtu ambaye 
Kitabu cha Mwenyezi Mungu kimeteremka na fadhila zake kama kilivyoteremka na fadhila za Ali (as).’” 
Kisha wamesema: “Ameandika Ibn Asakir kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: ‘ziliteremka Aya mia 
tatu zikizungumzia fadhila za Ali bin Abu Talib (as).”’

MlanGo unaoSEMa kuWa nuRu Ya MtukuFu MtuME (SaWW) 
na Ya ali (aS) ziliuMBWa kaBla Ya adaM (aS), na WaliuMBWa 

kutokana na udonGo MMoJa

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 164326:

Amesema: Kutoka kwa Salman, amesema: “Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: 
‘Mimi na Ali tulikuwa nuru moja mbele ya Mwenyezi Mungu miaka elfu moja mia nne kabla Adam (as) 
hajaumbwa, Mwenyezi Mungu alipomuumba Adam (as) aliigawa nuru hiyo vipande viwili, kipande ki-
moja ndio mimi na kipande kingine ni Ali.”’

— Amesema: Ameiandika Ahmad ndani ya al-Manaqib.

nasema: Ameitaja ad-Dhahabiy ndani ya Mizanul-Iitidal Juz. 1, uk. 235, akinukuu kutoka kwa Ibn 
Asakir kutoka ndani ya Taarikh yake kwa njia ya Salman.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk. 128327:

Amesema: Kutoka kwa Buraydah amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimtuma Ali (as) 
kuwa Amiri wa watu wa Yemeni, na akamtuma Khalid bin Walid kuwa Amiri wa watu wa mlimani, 
akasema: ‘Mtakapokutana Ali ndio atakuwa Amiri wa watu wote.’ Wakakutana na wakapata ghanima am-
bazo walikuwa hawajawahi kupata mfano wake. Ali (as) akachukua suria kutoka katika khumsi, Khalid 
bin Walid akamwita Buraydah na kumwambia: ‘Tumia fursa hiyo, mwambie Mtume alichofanya.’ Basi 
nilikwenda Madina na nikaingia msikitini hukuMtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa nyumbani 
kwake na masahaba zake wakiwa mlangoni kwake. Wakasema: ‘Kuna habari gani ewe Buraydah?’ Ni-
kasema: Mwenyezi Mungu amewapa ushindi Waislamu. Wakasema: Kitu gani kilichokuleta?’ Nikasema: 
Suria ambaye Ali kamchukua kutoka kwenye khumsi, nimekuja ili nimpe habari Mtukufu Mtume (saww). 
Wakasema: ‘Mwambie Mtume hakika yeye atashuka thamani mbele ya Mtukufu Mtume.’ 

“Walisema hayo huku Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisikia maneno yao. Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) akatoka akiwa ameghadhibika, akasema: ‘Wana nini watu ambao wanamtia doa 
Ali? Mwenye kumtia doa Ali amenitia doa mimi, na yeyote mwenye kujitenga na Ali amenitenga mimi. 
Hakika Ali ni sehemu yangu na mimi ni sehemu ya Ali, ameumbwa kutokana na udongo wangu, nami 
nimeumbwa kutokana na udongo wa Ibrahim, na mimi ni bora kuliko Ibrahim. ni wazao wao kwa wao; 

324 As-Sawa’iqul-Muhriqah: Masahaba na watangulizi wamsifu Ali (as).
325  Nurul-Abswar ya as-Shablanjiy: Kutaja fadhila za Bwana wetu Ali bin Abu Talib (as), zimepatikana aya na hadithi nyingi 

kuhusu fadhila zake.
326  Ar-Riyadh an-Nadhrah: Fadhila za Amirul-Muuminina Ali bin Abu Talib. Ametaja khususia za Ali kuwa yeye aligawana nuru na 

Mtukufu Mtume, nuru ambayo iliumbwa kabla ya Adam.
327  Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia fadhila za Ali bin Abu Talib (as). Mlango unaokusanya habari za wa-

naompenda na wanaomchukia.
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na Mwenyezi Mungu ni Mwenye kusikia na Mwenye kujua. Ewe Buraydah! Hivi hujui kuwa Ali ana 
suria wengi kuliko huyo aliyemchukua, na kuwa yeye ndiye Walii wenu baada yangu.’ Nikasema: Ewe 
Mtume wa Mwenyezi Mungu! Kwa haki ya uswahaba naomba ukunjue mkono wako ili nikupe kiapo cha 
utii katika Uislamu upya.” Buraydah anasema: “Sikuondoka ila baada ya kuwa nimempa kiapo cha utii 
katika Uislamu.”

— Amesema: Ameipokea Tabaraniy ndani ya al-Awsat.

taarikh Baghdad Juz. 6, uk. 58328: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Musa bin Ja’far bin Muhammad kutoka baba yake kutoka babu 
yake, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Mimi, Harun bin Imran, Yahya bin za-
karia na Ali bin Abu Talib tuliumbwa kutokana na udongo mmoja.”’

hilyatul-awliyau Juz. 1, uk. 84329:

Amepokea kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Apen-
daye kuishi maisha yangu na afe kifo changu na aishi katika bustani ya kudumu aliyoipanda Mola Wangu, 
basi na amfanye Ali kuwa kiongozi wake baada yangu. Ampende ampendaye na awafuate Maimamu 
baada yangu, kwani hakika wao ndio kizazi changu wameumbwa kutokana na udongo wangu na wameru-
zukiwa ufahamu na elimu. ole wao wale wenye kupinga fadhila zao kutoka katika ummah wangu, wenye 
kukata udugu wangu, Mwenyezi Mungu hatawapa uombezi wangu.”

MlanGo unaoSEMa kuWa adaM (aS) aliMuoMBa MWEnYEzi 
MunGu kWa haki Ya MuhaMMad, ali, FatiMah, haSan na hu-

SEin (aS), toBa YakE ikakuBalika

ad-durul-Manthur ya as-as-Suyutiyiy: Mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: ki-
sha adam akapokea maneno kwa Mola Wake Mlezi, na Mola Wake Mlezi alimkubalia toba yake; 
hakika Yeye ndiye Mwingi wa kukubali toba na Mwenye kurehemu:

Amesema: Ibn an-Najar ameandika kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Nilimuuliza Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) kuhusu maneno ambayo Adam aliyapokea kutoka kwa Mola Wake na akamkubalia 
kwayo toba yake? Akasema: ‘Aliomba kwa haki ya Muhammad, Ali, Fatimah, Hasan na Husain, nikub-
alie toba yangu. Mwenyezi Mungu akamkubalia toba.”’

kanzul-ummal Juz. 1, uk. 234330:

Amesema: Kutoka kwa Ali (as) amesema: “Nilimuuliza Mtukufu Mtume (saww) kuhusu kauli ya Mwe-
nyezi Mungu: kisha adam akapokea maneno kwa Mola Wake Mlezi. Akasema: Hakika Mwenyezi 
Mungu alimteremsha Adam huko India, na akamteremsha Hawa huko Jidah, na akamteremsha Ibilisi 
huko Maisan, na akamteremsha nyoka huko Isfihan, na nyoka huyo alikuwa na miguu kama ya ngamia. 
Adam aliishi India miaka mia moja huku akilia juu ya kosa lake, ndipo Mwenyezi Mungu akamtuma Ji-
bril na kwenda kumwambia: ‘Ewe Adam! Hivi sikukuumba kwa mkono wangu? Hivi sikukupulizia roho 

328 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Ibrahim bin Husain bin Daud: Abu Is’haqa al-Qatan, Namba 3088. 
329 Hilyatul-Awliyai: Wasifu wa Ali bin Abu Talib, Wasifu wa wafuasi wake na masahaba zake.
330 Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila, Faslu ya tafsiri
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yangu? Hivi sikuwaamuru Malaika wangu wakusujudie? Hivi sikukuozesha Hawa mja wangu?’ Akasema 
ndiyo ulifanya hivyo. 

Akasema: ‘Basi ni kwa nini unalia hivi?’ Akasema: ‘Ni kitu gani kitanizuia kulia wakati umeshanitoa 
pembezoni mwa Rahman?’ Akasema: Basi shikamana na maneno haya, hakika Mwenyezi Mungu atakub-
ali toba yako na kukusamehe dhambi zako, sema: ‘Ewe Mungu Wangu hakika mimi nakuomba kwa haki 
ya Muhammad na Aali Muhammad. Utakatifu ni wako hapana mungu isipokuwa Wewe, nimetenda ma-
ovu na nimeidhulumu nafsi yangu, nikubalie toba yangu hakika Wewe ndiye Mwingi wa kukubali toba 
na ni Mwingi wa kurehemu. Ewe Mungu Wangu hakika mimi nakuomba kwa haki ya Muhammad na 
Aali Muhammad. Nimetenda maovu na nimeidhulumu nafsi yangu, nikubalie toba yangu hakika Wewe 
ndiye Mwingi wa kukubali toba na ni Mwingi wa kurehemu.’ Haya ndio maneno aliyapokea Adam (as).” 
– Amesema: Ameiandika ad-Daylamiy.

nasema: Na ameitaja as-As-Suyutiy ndani ya ad-Durul-Manthur mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya 
Mwenyezi Mungu: kisha adam akapokea maneno kwa Mola Wake Mlezi. Amesema: Ameiandika ad-
Daylamiy katika musnad ya Firdawsi kwa njia aliyoipokea kutoka kwa Ali (as). Na akaitaja hadithi kama 
ilivyotangulia lakini kwa tofauti kidogo.

MlanGo unaoSEMa kuWa MtukuFu MtuME (SaWW)  
na ali (aS) Wanatokana na Mti MMoJa

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 2, uk. 241331:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Abdullah kuwa alisema: “Nilimsikia Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) akimwambia Ali (as): ‘Ewe Ali hakika watu wanatokana na miti tofauti, lakini 
mimi na wewe tunatokana na mti mmoja.’ Kisha Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasoma: na 
zipo bustani za mizabibu, na mimea mingine, na mitende yenye kuchipua kwenye shina moja na 
isiochipua kwenye shina moja, nayo inatiliwa maji yale yale.332”’ – Al-Hakim amesema: Hii ni hadithi 
yenye njia sahihi.

nasema: Ameitaja pia as-As-Suyutiyiy ndani ya ad-Durul-Manthur mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya 
Mwenyezi Mungu: “na katika ardhi vimo vipande vilivyo karibiana, na zipo bustani za mizabibu, na 
mimea mingine, na mitende yenye kuchipua kwenye shina moja na isiochipua kwenye shina moja, 
nayo inatiliwa maji yale yale.”Mwanzoni mwa Sura Raad, na amesema: Kaiandika Ibn Mardawayhi.

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 160333:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa mtumishi wa Abdurahman bin Awfi kuwa alisema: “Chukueni 
kutoka kwangu kabla hadithi hazijachanganyika na batili (uwongo), nilimsikia Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akisema: ‘Mimi ni mti na Fatimah ni tawi lake, na Ali ni mpandishiaji wake na Hasan 
na Husain ni matunda yake, na wafuasi wetu ni majani yake. Shina la mti liko katika pepo ya Aden, na 
sehemu nyingine za mti huo ziko ndani ya pepo nyingine.’”

331 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha tafsiri, Mlango wa unyenyekevu wake (saww).
332 Sura Raad: 4.
333 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha kuwajua masahaba, Mlango unaozungumzia fadhila za Fatimah (as).
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kunuzul-haqaiq uk. 155334:

Amesema: “Alisema: ‘Watu wote wanatokana na miti tofauti, lakini mimi na Ali tunatokana na mti mmo-
ja.”’ – Amesema: Kaiandika Tabaraniy.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 154335:

Amesema: Alisema: “Mimi na Ali tunatokana na mti mmoja, na watu wengine wanatokana na miti to-
fauti.”

— Amesema: Ameiandika ad-Daylamiy kutoka kwa Jabir.

dhakhairul-uqba uk. 16336:

Amesema: Kutoka kwa Abdul-Aziz kwa njia ifikayo kwa Mtukufu Mtume (saww) kuwa alisema: “Mimi 
na Ahlul-Baiti wangu ni mti uliopo peponi, na matawi yake yapo duniani, yeyote atakayeshikamana nasi 
atakuwa amejitengenezea njia ya kumfikisha kwa Mola Wake.”

— Amesema: Kaiandika Abu Saad ndani ya Sharafun-Nubuwah.

MlanGo unaoSEMa kuWa MWEnYEzi MunGu  
aliMtEua MtukuFu MtuME (SaWW) na ali (aS)

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 129337:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa alisema: “Fatimah (as) alisema: ‘Ewe Mtume 
wa Mwenyezi Mungu! Umenioza kwa Ali bin Abu Talib (as) naye ni mtu fakiri asiyekuwa na mali.’ 
Mtume akamwambia: ‘Ewe Fatimah! Hivi huridhii kuwa hakika Mwenyezi Mungu aliwatazama watu wa 
aridhini na kuwachagua watu wawili kati yao, wa kwanza ni baba yako na mwingine ni mume wako?’”

nasema: Ameipokea al-Khatibu al-Baghdadiy kwa njia tofauti ndani ya Taarikh yake Juz. 4, uk. 
195338, na amesema humo: Mtume (saww) alipomuoza Fatimah (as) kwa Ali (as), Fatimah (as) alisema…
(akasimulia hadithi).

usudul-Ghabah Juz. 4, uk. 42339:

Ametaja hadithi kwa njia itokayo kwa Ali bin Ali al-Hilaliy kuwa alisema: “Niliingia kwa Mtukufu Mtume 
(saww) wakati wa maradhi yake yaliyomfisha, nikamkuta Fatimah akiwa kichwani kwake. Fatimah al-
ilia mpaka sauti ikasikika, Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akafunua upande wake na kumtaza-
ma, akasema: ‘Kipenzi changu Fatimah, ni kipi chakuliza?’ Akasema: ‘Nahofia kupuuzwa baada yako.’ 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Kipenzi changu, hivi hujui kuwa Mwenyezi Mungu ali-
watazama wakazi wa ardhini mara ya kwanza akamteua baba yako kutoka humo, kisha akatazama mara 
ya pili akamteua mume wako kutoka humo, na akaniletea wahyi kuwa nikuozeshe kwake?’”
334 Kunuzul-Haqaiq: Herufi Nun, Hadithi ya 8211.
335 Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila za Makhalifa wanne, Fadhila za Ali (as), Hadithi ya 32943.
336 Dhakhairul-Uqba: Mlango unaotaja fadhila za Ahlul-Bait (as).
337  Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha kuwajua masahaba, Mlango unaozungumzia fadhila za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib (as), Ali 

alikuwa kiongozi wa watu wema.
338 Taarikh Baghdadi: Wasifu wa Ahmad bin Salih, Abu Ja’far al-Muqriu, Namba 1886.
339 Usudul-Ghabah: Herufi Ain, Wasifu wa Ali al-Hilaliy, Namba 3790.
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— Amesema: Kaiandika Abu Na’im na Abu Musa.

nasema: Ameitaja pia al-Haythamiy ndani ya Majmauz-Zawa’id Juz. 9, uk. 165. Na al-Muhibu 
Tabari ndani ya Dahakhairul-UqbaUk. 135, kila mmoja kaitaja kwa urefu. Itakuja katika mlango un-
aosema kuwa Ali ni wasii wa Mtume. Wa kwanza amesema: Kaipokea Tabaraniy ndani ya al-Kabir na 
ndani ya al-Awsat. Na wa pili amesema: Kaiandika al-Hafidh Abul-Alai al-Hamadaniy.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 153340:

Amesema: Alisema: “Hivi hujui kuwa Mwenyezi Mungu aliwatazama wakazi wa aridhini akamchagua 
baba yako kuwa Nabii toka miongoni mwao. Kisha akatazama mara ya pili na kumchagua mume wako, 
akaniletea wahyi kuwa nikuoze kwake na nikamfanya Wasii?” - Amesema: “Kaisema Fatimah.” Kisha 
akasema: “Kaiandika Tabaraniy kutoka kwa Abu Ayub.”

nasema: Ameitaja pia al-Haythamiy ndani ya Majmauz-Zawa’id Juz. 8, uk. 253.

kanzul-ummal Juz. 7, uk. 103341:

Amesema: Alisema: “Hivi huridhii kuwa hakika mimi nimekuoza kwa mtu wa kwanza kusilimu kabla ya 
Waislamu wote na mwenye elimu kushinda wote. Hakika wewe ndiye bibi mbora kushinda wanawake 
wote wa ummah wangu kama Mariam alivyokuwa bora kwa jamaa zake. Hivi huridhii ewe Fatimah 
kwamba Mwenyezi Mungu aliwatazama wakazi wa ardhi na kuchagua watu wawili kutoka miongoni 
mwao, akamfanya mmoja kuwa baba yako na mwingine kuwa mume wako?” - Amesema: Kaiandika al-
Hakim na Tabaraniy na al-Khatibu.

kanzul-ummal Juz. 7, uk. 103342:

Amesema: Kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Hakika 
Mungu Wangu aliniteua pamoja na watu watatu kutoka katika Ahlul-Baiti wangu, na mimi ndiye bwana 
wa hao watatu na ndiye bwana wa wana wa Adam Siku ya Kiyama na wala si kujifakharisha. Aliniteua na 
Ali bin Abu Talib, na Hamza bin Abdul-Muttalib na Ja’far bin Abu Talib. Tulikuwa tumelala huko Abtahi 
kila mmoja akiwa kalala kwa nguo yake, Ali alikuwa kuliani kwangu, Ja’far kushotoni kwangu na Hamza 
miguuni kwangu, na hakuna aliyeniamsha kutoka usingizini isipokuwa mbawa za Malaika na ubaridi 
wa dhiraa ya Ali uliokuwa chini ya shavu langu. Nilipoamka nikamkuta Jibril akiwa na Malaika watatu, 
mmoja kati ya wale Malaika watatu akasema: ‘Ewe Jibril umetumwa kwa nani kati ya hawa wanne?’ Aka-
nipiga kwa mguu wake na kusema: ‘Kwa huyu, naye ndiye bwana wa wana wote wa Adam.’ Akasema: 
‘Ni nani huyu ewe Jibril?’ Akasema: ‘Muhammad bin Abdullah bwana wa Manabii, na huyu hapa ni Ali 
bin Abu Talib na huyu ni Hamza bin Abdul-Muttalib bwana wa Mashahidi, na huyu ni Ja’far, yeye ana 
mbawa mbili ambazo kwazo ataruka peponi atakavyo.”’ - Amesema: Kaiandika Ya’qub bin Sufiyan na 
al-Khatib na Ibn Asakir.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 192343:

Amesema: Alisema: “Hakika Mwenyezi Mugu amewachagua Waarabu kutoka katika watu wote, na ame-
wachagua Kuraishi kutoka katika Waarabu, na amewachagua watoto wa Hashim kutoka kwa Makuraishi, 
340 Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila za Makhalifa wane, Fadhila za Ali (as), Hadithi ya 32923.
341 Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila za Makhalifa wane, Fadhila za Ali (as), Hadithi ya 32925.
342  Kanzul-Ummal: Kitabu cha fadhila za Ahlul-Baiti na wasiokuwa Masahaba, Faslu inayozungumzia fadhila zao kwa ujumla, Hadithi ya 

3726.
343 Kanzul-Ummal: Fadhila za Masahaba zimejikusanya toka kwa watu watatu mpaka kumi na kuendelea, Hadithi ya 3368.
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na amenichagua na kuniteua pamoja na kundi kutoka katika Ahlul-Baiti wangu, Ali, Hamza, Ja’far, Hasan 
na Husain.”

MlanGo unaoSEMa kuWa MWEnYEzi MunGu 
aliMtia nGuVu MtukuFu MtuME kuPitia ali (aS)

taarikh Baghdad Juz. 11, uk. 173344: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alisema: ‘Nilipopelekwa mbinguni niliona mguu wa Arshi ukiwa umeandikwa: Hapana mungu 
isipokuwa Allah, Muhammad ni Mtume wa Mwenyezi Mungu, nimemtia nguvu kupitia Ali, na nimem-
nusuru kupitia Ali.”’

ad-durul-Manthur ya as-as-Suyutiyiy: Mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: 
ametakasika aliyemchukua mja wake usiku mmoja kutoka Msikiti Mtukufu mpaka Msikiti wa 
Mbali:

Amesema: Ibn Adiy na Ibn Asakir wameandika kutoka kwa Anas kuwa alisema: “Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) alisema: ‘Nilipopelekwa mbinguni niliona mguu wa Arshi ukiwa umeandikwa: 
Hapana mungu isipokuwa Allah, Muhammad ni Mtume wa Mwenyezi Mungu, nimemtia nguvu kupitia 
Ali.”’

dhakhairul-uqba uk. 69345:

Amesema: Kutoka kwa Abu Khamis amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Nili-
popelekwa mbinguni niliutazama mguu wa kulia wa Arshi, nikauona umeandikwa maandishi niliyoyafa-
hamu: Muhammad ni Mtume wa Mwenyezi Mungu, nimemtia nguvu kupitia Ali na nimemnusuru kupitia 
yeye.”’ - Amesema: Ameiandika Mula ndani ya Sira yake.

nasema: Ameitaja pia Ali al-Mutaqiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 6, uk. 158346, kwa tofauti kidogo, 
ameitaja kutoka kwa Tabaraniy toka ndani ya al-Kabir kutoka kwa al-Abu Hamrau.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 158347:

Amesema: Alisema: “Katika usiku niliopelekwa mbinguni niliona mguu wa Arshi ukiwa umeandikwa: 
Hakika mimi ni Allah ambaye hapana mungu isipokuwa Mimi, nimeiumba pepo ya Aden kwa mkono 
Wangu. Muhammad ni chaguoLangu kati ya viumbe Wangu, nimemtia nguvu kupitia Ali na nimemnu-
suru kupitia Ali.” – Amesema: Ameiandika Ibn Asakir na Ibn al-Jawziy kwa njia mbili kutoka kwa Abu 
Hamrau.

nasema: Ameipokea Abu Na’im ndani ya Hilyatul-Awliyai Juz. 3, uk. 26348 kwa njia itokayo kwa Abu 
Hamrau kwa tofauti kidogo.

344 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Issa bin Muhammad bin Ubaydullah Abu Musa, Hadithi namba 5876.
345 Dhakairul-Uqba: Kutaja habari ya Mwenyezi Mungu kumtia nguvu Mtume (saww) kupitia Ali (as).
346 Kanzul-Ummal: Fadhila za Ali (as), Hadithi ya 33041.
347 Kanzul-Ummal: Fadhila za Ali (as), Hadithi ya 33040.
348 Hilyatul-Awliyai: Wasifu wa Yunus bin Ubayd ambaye ni sheikh wake katika hadithi.
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kanzul-ummal Juz. 6, uk. 158349:

Amesema: Alisema: “Imeandikwa katika mlango wa pepo miaka elfu mbili kabla ya kuumbwa mbingu 
na ardhi: Hapana mungu isipokuwa Allah, Muhammad ni Mtume wa Mwenyezi Mungu, nimemtia nguvu 
kupitia Ali.” - Amesema: Ameiandika al-Uqayliy kutoka kwa Jabir.

MlanGo unaoSEMa kuWa hakika ali (aS) 
alizaliWa ndani Ya ka’aBa na YEYE  

ana ChEo SaWa na ka’aBa

Mustadrakus-Sahihayni Juz. 3, uk. 483350:

Amesema: “Ni habari mutawatiri kuwa Fatimah binti Asad alimzaa Amirul-Muuminina Ali bin Abu 
Talib akiwa ndani ya Ka’aba.

nurul-abswari uk. 69351:

Amesema: Amezaliwa r.a. huko Makka ndani ya Nyumba Tukufu, siku ya Ijumaa mwezi kumi na tatu 
Rajab, mwaka wa thelathini tangu kutokea tukio la tembo, miaka ishirini na tatu kabla ya Mtume kuha-
mia Madina. Na imesemekana kuwa ni mwaka wa ishirini na tano tangu kutokea tukio la tembo na miaka 
kumi na mbili kabla ya Mtume kuhamia Madina. Na imesemekana ni kabla ya miaka kumi. Na hakupata 
kuzaliwa ndani ya Ka’aba mtu yeyote kabla yake. - Amesema: Amesema hilo Ibn as-Swabaghu.

kunuzul-haqaiq uk. 188352:

Amesema: Alisema: “Ewe Ali! Wewe una cheo sawa na Ka’aba.”

— Amesema: Kaiandika ad-Daylamiy.

usudul-Ghabah Juz. 4 uk. 31353

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa as-Swanabajiy kutoka kwa Ali (as) kuwa alisema: “Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Wewe una cheo sawa na Ka’aba, unafuatwa wala hupasi kumfuata 
mtu…”’

349 Kanzul-Ummal: Fadhila za Ali (as), Hadithi ya 33040.
350 Mustadrakus-Sahihayn: Kutaja fadhila za Hakim bin Huzam al-Qarashiy.
351  Nurul-Abswar: Kutaja fadhila za Bwana wetu Ali bin Abu Talib binamu yake Mtukufu Mtume (saww) ambaye ni upanga wa Mwenyezi 

Mungu wenye sumu.
352 Kunuzul-Haqaiq: Herufi Yau, Hadithi ya 10027.
353 Usudul-Ghabah: Wasifu wa Ali bin Abu Talib (as), Ukhalifa wake.
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MlanGo unaoSEMa kuWa MtukuFu MtuME (SaWW) aliM-
Chukua ali (aS) kutoka kWa aBu taliB

Mustadrakus-Sahihayni Juz. 3, uk. 576354:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Mujahidu bin Jabri Abu al-Hajjaj, amesema: “Ilikuwa ni miongoni 
mwa neema za Mwenyezi Mungu juu ya Ali bin Abu Talib (as) kile ambacho Mwenyezi Mungu alim-
fanyia Ali (as) na ile kheri aliyomtakia. Hakika Makuraishi walipatwa na baa la njaa kali, na Abu Talib 
alikuwa na watoto wengi, hivyo Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia ami yake Abbas, 
naye alikuwa ndiye mwenye wepesi wa maisha kati ya Bani Hashim: ‘Ewe Abul-Fadhli! Hakika kaka 
yako Abu Talib ana watoto wengi, na watu wamepatwa na baa hili la njaa kali, twende tukampunguzie 
mzigo kwa kuwachukua baadhi ya watoto wake, mimi nitamchukua mwanaume mmoja kati ya watoto 
wake na wewe umchukue mmoja.’ Abbas akasema: ‘Sawa.’ 

“Walikwenda hadi kwa Abu Talib na kumwambia: Hakika sisi tunataka kukupunguzia mzigo kwa 
kuwachukua baadhi wa watoto wako mpaka pale watu watakapoondokewa na baa walilonalo. Abu Talib 
akawaambia: ‘Kama mtaniachia Aqil basi fanyeni mtakavyo.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aka-
mchukua Ali (as) na kumkumbatia, na Abbas akamchukua Ja’far na kumkumbatia. Ali (as) aliendelea 
kuishi na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) mpaka alipokabidhiwa utume na yeye akamsadiki. Na 
Abbas alimchukua Ja’far na aliendelea Ja’far kuishi na Abbas mpaka aliposilimu na kuanza kujitegemea.”

Mustadrakus-Sahihayni Juz. 3, uk. 576355:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa zaid bin Ali bin Husain kutoka kwa baba yake kutoka kwa babu 
yake (as), amesema: Alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alitoka nyumbani akiwa na ami 
zake Abbas na Hamza, wakawakuta Ali, Ja’far na Aqil wakiwa shambani wanafanya kazi, Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) akawaambia ami zake: “Chagueni kutoka katika hawa.’ Mmoja wao akasema: 
‘Nimemchagua Ja’far.’ Na mwingine akasema: ‘Nimemchagua Aqil.’ Mtume akasema: ‘Nimekupeni hi-
yari nanyi mkachagua, nami Mwenyezi Mungu amenichagulia Ali.”’

MlanGo uSEMao kuWa ali ndiYE  
Wa kWanza kuukuBali uiSlaMu

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 301356:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Hamza, amesema: “Nilimsikia zayd bin Arqam akisema: “Wa 
kwanza kuukubali Uislamu ni Ali (as).”

nasema: Kaipokea al-Hakim ndani ya Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, Uk. 136, na amesema ni riwaya 
sahihi. Na ameipokea an-Nasaiy ndani ya Khasa’is yake Uk. 2. Na ameipokea Ibn Saad ndani ya Tabaqat 
yake Juz. 3, Sehemu ya kwanza, Uk. 12. Na ameipokea Ibn al-Athir ndani ya Usudul-Ghabah, Juz. 4 

354  Mustadrakus-Sahihayni: Kitabu cha kuwatambua Masahaba, Kutaja habari za Aqil bin Abu Talib, Mtukufu Mtume awalea watoto wa 
Abu Talib.

355 Mustadrakus-Sahihayni: Kitabu cha kuwatambua Masahaba, Kutaja habari za Aqil bin Abu Talib, Mtukufu Mtume awalea watoto wa 
Abu Talib.

356 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha fadhila, Fadhila za Ali bin Abu Talib (as), Mlango wa 21, Hadithi ya 3735.
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Uk. 17. Na ameitaja al-Mutaqiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 6 Uk. 400, amesema: Ameiandika Ibn Abu 
Shaybah. Na ameipokea Ahmad bin Hanbal ndani ya Musnad yake Juz. 4, kwa njia mbili, moja wapo 
katika Uk. 368 na nyingine katika Uk. 371. Na ameipokea Ibn Jarir Tabari ndani ya Taarikh yake Juz. 2 
Uk. 55 kwa njia mbili.

taarikh ibn Jarir tabariy Juz. 2, uk. 57357:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Muhammad bin al-Munkadir na kutoka kwa Rabiah bin Abu Ab-
durahman na kutoka kwa Abu Hazim al-Madaniy na kutoka kwa al-Kalbiy kuwa wamesema: “Ali ndiye 
mtu wa kwanza kuukubali Uislamu.” - Amesema: Al-Kalbiy alisema: “Aliukubali Uislamu akiwa ni mto-
to wa miaka tisa.”

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 465358:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: “Abu Musa al-Ash’ariy alisema: ‘Hakika 
Ali ndiye mtu wa kwanza aliyeingia katika Uislamu pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).”’ 
Kisha mwandishi akasema: Hadithi hii ni yenye njia (sanadi) sahihi.

Mustadrakus-Sahihayni Juz. 3, uk. 136359:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Salman, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: 
‘Mtu wa kwanza kukutana nami katika hodhi kati yenu ni yule aliyekuwa wa kwanza kuukubali Uislamu, 
Ali bin Abu Talib.”’

nasema: Ameipokea al-Khatib al-Baghdadiy ndani ya Taarikh yake Juz. 2, uk. 18. Na ameipokea 
Ibn Abdul-Barri ndani ya Istiaab yake Juz. 2, uk. 457. Na ameipokea Ibn Al-Athiir ndani ya Usudul-
Ghabah Juz. 4, uk. 17. Na ameitaja al-Munawi ndani ya Kunuzul-Haqaiq na amesema: ‘Ameiandika 
ad-Daylamiy.’ Na ameitaja al-Mutaqi ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 6, uk. 400, amesema: ‘Ameiandika 
Ibn Abu Shaybah.’ Na ameitaja al-Haythamiy ndani Maj’mauz-Zawa’id yake Juz. 9, uk. 102, amesema: 
‘Ameiandika Tabaraniy.’

Mustadrakus-Sahihayni Juz. 3, uk. 499360:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Qays bin Abi Hazim kuwa alisema: “Nilikuwa Madina, wakati 
nikiwa nazunguka sokoni mara nilifika katika mawe ya kuuzia mafuta, nikawaona watu wamekusanyika 
hapo wakimshangaa mpanda farasi ambaye alikuwa yuko juu ya mnyama huku akimkashifu Ali bin Abu 
Talib (as) na watu wamesimama pembeni yake. Mara alikuja Saad bin Abi Waqas, akasimama mbele yao 
na kusema: ‘Kitu gani hiki?’ Wakasema: Ni mtu anamkashifu Ali bin Abu Talib. Saad akasogea, walipo-
muona walimfungulia njia mpaka akasimama mbele ya mtu yule, akasema: “Wewe kwa nini unamkashifu 
Ali bin Abu Talib? Hivi si yeye aliyekuwa mtu wa kwanza kuukubali Uislamu?Si yeye aliyekuwa mtu 
wa kwanza kuswali pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu!? Si yeye aliyekuwa mwenye kujinyima 
kushinda watu wote? Si yeye aliyekuwa na elimu kushinda watu wote?’ 
“Aliendelea kutaja mpaka akasema: ‘Si yeye aliyekuwa mkwe wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
357 Taarikh Tabari: Kutaja habari za Mtukufu Mtume, kumtaja mtu aliyesema kuwa mwanaume wa kwanza kumwamini Mtukufu Mtume 

(saww) ni Ali bin Abu Talib (as).
358 Mustadrakus-Sahihayni: Kitabu cha kuwatambua Masahaba, Kutaja fadhila za Abu Musa al-Ash’ariy.
359  Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha kuwatambua Masahaba, Fadhila za Amirul-Muuminina Ali (as). Mtu wa kwanza kukutana nami 

katika hodhi ni yule aliyekuwa wa kwanza kuukubali Uislamu.
360 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha kuwatambua Masahaba, Mlango wa kutaja fadhila za Abu Is’haqa Saad bin Abi Waqas.
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kwa binti yake? Si yeye aliyekuwa mbeba bendera ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) katika vita 
vyake?’ Kisha alielekea kibla akainua mikono yake na kusema: ‘Ewe Mungu Wangu, hakika huyu anam-
kashifu walii miongoni mwa mawalii wako, usiache mkusanyiko huu utawanyike bila kumuonesha uwezo 
wako.’”
— Qays anasema: “Wallahi hatukutawanyika isipokuwa tayari mnyama wake alikuwa ameshamwangu-
sha chini na kumbamiza kwenye yale mawe na ubongo wake kupasuka.”
— Al-Hakim anasema: Hii ni hadithi sahihi kwa mujibu wa masharti ya Masheikh wawili (Bukhari na 
Muslim). 

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 5, uk. 26361:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Maaqal bin Yasar, amesema: “Nilimsafisha Mtume (saww) siku 
moja, akaniambia: ‘Je tunaweza kwenda kwa Fatimah kumtembelea?’ Nikasema ndiyo, akasimama aki-
wa kaniegemea, akasema: ‘Hakika uzito wake ataubeba mtu mwingine na malipo yake yatakuwa kwako.’ 
Niliondoka naye na sikupata uzito wowote kana kwamba sijabeba chochote, mpaka tukaingia kwa Fati-
mah (as), akamwambia: ‘Una hali gani?’ Fatimah akasema: ‘Wallahi huzuni yangu ni kubwa na ufukara 
wangu ni mkubwa na maradhi yangu yanaendelea?’”

Abu Abdurahman anasema: “Nilikuta hadithi hii ndani ya kitabu cha baba yangu ambacho alikiandika 
kwa hati yake mwenyewe: Alisema: “Hivi huridhii kuwa mimi nimekuoza kwa mtu wa kwanza kuukubali 
Uislamu kabla ya watu wote wa umma wangu, na ndiye mwenye elimu kuliko wote na ndiye mwenye 
busara kuliko wote?”

nasema: Ameitaja al-Mutaqi ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 6, uk. 153, na al-Haythamiy ndani 
Maj’mauz-Zawaid yake Juz. 9, uk. 101, na Uk. 114, na amesema: ‘Ameiandika Tabaraniy.’ Wa kwanza 
amesema: ‘Kaiandika ndani ya al-Kabir.’ Na wa pili kasema: ‘Kwa wapokezi waaminifu.’

Musnad imam abi hanifa uk. 247362:

Kapokea kwa njia yake kutoka kwa Habah, amesema: “Nilimsikia Ali (as) akisema: ‘Mimi ndiye mtu wa 
kwanza kuingia katika Uislamu, na aliswali pamoja nami Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).”’
nasema: Ameipokea al-Khatib al-Baghdadiy ndani ya Taarikh yake Juz. 4 Uk. 233.

al-isabah Juz. 4, Sehemu ya kwanza, uk. 118363:

Amesema: Ameipokea Ibn Shahin kwa njia ya Ibrahim bin Ja’far, kutoka kwa baba yake Ja’far bin Abdul-
lah bin Salamah, kutoka kwa Amru bin Murrah al-Jahniy na Abdullah bin Nadhalah al-Mazniy, kutoka 
kwa Jabir, amesema: “Hakika wao walikuwa wakisema: Ali bin Abu Talib ndiye mtu wa kwanza kuingia 
katika Uislamu.”

al-isabah Juz. 8, Sehemu ya kwanza, uk. 183364:

Amesema: Ameandika Ibn Mundah kutoka katika riwaya ya Ali bin Hashim bin al-Baridu, amesema: 
Alinisimulia Layla al-Ghafariyyah, alisema: “Nilikuwa napigana vita pamoja na Mtukufu Mtume (saww). 
Nilikuwa nikiwapa huduma ya matibabu majeruhi, na kuwauguza wagonjwa. Alipotoka Ali (as) kwenda 
Basra (kwenda kwenye vita vya Ngamia) nilikwenda pamoja naye. Nilipomuona Aisha nilimfuata na 
361 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya Maaqal bin Yasar, Hadithi namba 19796.
362 Musnad Imam Abi Hanifa pamoja na Sharhu yake ya Imam Mula Ali al-Qariy, Uk. 498 - 499 Chapa ya Darul-Kutubi al-Ilmiyah, Beirut.
363 Al-Isabah: Herufi Ain, Wasifu wa Abdullah bin Fadhalah al-Mazniy, Namba 974.
364 Al-Isabah: Kitabu cha wanawake, Herufi Laam, Wasifu wa Layla al-Ghafariyyah, Namba 974.
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kumwambia: ‘Je ulisikia fadhila yoyote ya Ali (as) kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww)?’ 
Akasema: ‘Ndio, siku moja aliingia kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) wakati Mtume akiwa 
pamoja nami huku akiwa kajifunika nguo nzito. Alipoingia alikuja na kuketi baina yetu, nikasema: Hivi 
nafasi yote hii hujapata sehemu ya kuketi isipokuwa hii? Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: 
Ewe Aisha! Niachie ndugu yangu, hakika yeye ndiye mtu wa kwanza kuukubali Uslamu kabla ya watu 
wote, na ndiye mtu wa mwisho ambaye nitaagana naye, na ndiye mtu wa kwanza ambaye atakutana na 
mimi Siku ya Kiyama.”’

usudul-Ghabah Juz. 5, uk. 520365:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa al-Harith kutoka kwa Ali (as) kuwa alisema: “Abu Bakr na Umar 
walikwenda kuchumbia – yaani kumchumbia Fatimah – kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akawakatalia, Umar akasema: ‘Ni wa kwako ewe Ali.’ Nikasema: 
‘Sina chochote isipokuwa deraya yangu nitakayoiweka rehani.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akanioza Fatimah, alipopata habari hiyo Fatimah, alilia. Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akaingia 
kwake na kumwambia: ‘Una nini ewe Fatimah mbona unalia? Wallahi nimekuoza kwa mtu ambaye ndiye 
mwenye elimu kushinda watu wote na ndiye mpole kuwashinda wote na ndiye wa kwanza kuukubali 
Uislamu kabla yao wote.”’

nasema: Ameitaja al-Mutaqy ndani ya Kanzul-Ummal, Juz. 6, Uk. 392, humo amesema: “Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) akanioza Fatimah (as)….”Na Amesema: Ameiandika Ibn Jarir na kusema 
kuwa ni sahihi, na ad-Dawlabiy ndani ya ad-Dhuriyyah at-Twahirah.

ar-Riyadhu an-nadhrah Juz. 2, uk. 182366:

Amesema: Kutoka kwa Anas, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipomuoza Fatimah (as) 
kwa Ali, alisema: ‘Ewe Ummu Ayman! Mpeleke binti yangu kwa Ali na mwamrishe asianze kujamiiana 
naye mpaka nije.’ Aliposwali Isha alikwenda na chombo kilichokuwa na maji, akayasomea dua maji 
hayo kadiri Mwenyezi Mungu alivyotaka, kisha akasema: ‘Kunywa ewe Ali na uchukue udhuu, na ku-
nywa ewe Fatimah na uchukue udhuu.’ Kisha aliwafungia mlango, Fatimah akalia. Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akasema: ‘Kitu gani chakuliza wakati nimekuoza kwa mtu ambaye ndiye wa kwanza 
kuukubali Uislamu kabla yao wote na ndiye mwenye tabia nzuri kuliko wote.”’ - Amesema: Ameiandika 
Abul-Khair al-Hakimiy.

al-istiaab Juz. 2, uk. 456367:

Amesema: Amepokea kutoka kwa Salman, Abu Dhari, Miqdad, Abu Said al-Khudriy na zayd bin Arqam, 
kuwa Ali bin Abu Talib (as) ndiye mtu wa kwanza kuingia katika Uislamu, na hawa wanamuona ndiye 
bora kumshinda mwingine yeyote.

al-istiaab Juz. 2, uk. 457368:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Umar na kutoka kwa mtumishi wa Afrah, kuwa amesema: “Mu-
hammad bin Kaab al-Qaradhiy aliulizwa kuhusu mtu wa kwanza kuingia katika Uislamu ni Ali (as) au ni 

365 Usudul-Ghabah: Kitabu cha wanawake, Hefuri Fau, Wasifu wa Fatimah binti ya Rasuli wa Mwenyezi Mungu (saww).
366  Ar-Riyadh an-Nadhrah: Mlango wa fadhila za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib (as), alimpa upendeleo makhususi kwa kumuoza 

Fatimah (as).
367 Al-Istiaab: Herufi Ain, Mlango unaozungumzia wasifu wa Ali bin Abu Talib (as).
368 Al-Istiaab: Herufi Ain, Mlango unaozungumzia wasifu wa Ali bin Abu Talib (as).
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Abu Bakr? Akasema: Subhanallah! Ali ndiye wa kwanza wao kuingia katika Uislamu, na hakika jambo 
hili limewachanganya watu kwakuwa Ali alificha Uislamu wake kwa kumuogopa Abu Talib, lakini Abu 
Bakr aliposilimu alidhihirisha Uislamu wake, na hapana shaka kuwa kwetu sisi Ali (as) ndiye wa kwanza 
kuukubali Uislamu kabla yao wote.”

al-istiaab Juz. 2, uk. 458369:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Qatadah, kutoka kwa Hasan, amesema: “Ali aliukubali Uislamu ak-
iwa mtu wa kwanza kuukubali Uislamu, naye alikuwa ni mtoto wa miaka kumi na tano au kumi na sita.”

al-istiaab Juz. 2, uk. 458370:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Mtu wa kwanza kuukubali Uislamu ni Ali.” 
- Kisha Amesema: Imepokewa kutoka kwa Ibn Umar kwa njia mbili nzuri.

nasema: Na ameipokea Ibn al-Athiir katika Usudul-Ghabah Juz. 4, uk. 17. Na ameitaja al-Haythamiy 
ndani ya Maj’mauz-Zawa’id yake Juz. 9, uk. 12, ameitaka kwa kunukuu toka kwa Tabaraniy.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 395371:

Amesema: Kutoka kwa Umar, amesema: “Msimtukane Ali, hakika mimi nilimsikia Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akisema mambo matatu kuhusu Ali. Mimi kuwa na jambo moja kati ya mambo matatu 
ni jambo nilipendalo sana kuliko kuwa na vitu vyote vilivyochomozewa na jua. Nilikuwa kwa Mtukufu 
Mtume (saww) pamoja na Abu Bakr, Abu Ubaydah bin Jarah na Masahaba kadhaa wa Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww). Mtume akapiga mkono wake begani kwa Ali (as) na kusema: ‘Wewe ndiye mtu wa 
kwanza kuukubali Uislamu kabla ya watu wote, na ndiye mtu wa kwanza kuamini kabla ya watu wote na 
wewe kwangu mimi ni sawa na Harun kwa Musa.”

— Amesema: Kaiandika Ibn an-Najar.

nasema: Ameitaja pia kwa njia nyingine isemayo: Kutoka kwa Ibn Abbas, alisema: “Umar bin Khat-
tab alisema: ‘Acheni kumtaja vibaya Ali bin Abu Talib (as). Hakika mimi nilimsikia Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) akisema mambo matatu kuhusu Ali, mimi kuwa na moja …..Alisimulia hadithi 
kama ilivyotangulia, mwishoni akasema: ‘Ni muongo yule anayedai kuwa ananipenda wakati anaku-
chukia wewe.’

Amesema: Ameiandika Hasan bin Badru katika hadithi walizozipokea Makhalifa, na al-Hakim ndani 
ya al-Kuna, na as-Shiraziy ndani ya al-Alqab na Ibn an-Najari.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 153372:

Amesema: Kutoka kwa Abi Is’haqa, amesema: “Hakika Ali (as) alipomuoa Fatimah (as), Mtume alim-
wambia Fatimah: ‘Nimekuoza kwake, hakika yeye ndiye sahaba wangu wa kwanza kuukubali Uislamu, 
na ndiye mwenye ilimu kuwashinda wote na ndiye mpole kuwashinda wote.”’ - Amesema: Kaiandika 
Tabaraniy.

369 Al-Istiaab: Herufi Ain, Mlango unaozungumzia wasifu wa Ali bin Abu Talib (as).
370 Al-Istiaab: Herufi Ain, Mlango unaozungumzia wasifu wa Ali bin Abu Talib (as).
371 Kanzul-Ummal: Fadhila za Ali (as), Hadithi ya 36395.
372 Kanzul-Ummal: Fadhila za Ali (as), Hadithi ya 32937.
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kanzul-ummal Juz. 6, uk. 153 na uk. 397373:

Amesema: Alisema: “Nimekuoza kwa mtu bora kushinda watuwangu wote, ni mwenye elimu kuwashin-
da wote, ni mpole kuwashinda wote na ndio wa kwanza wao kuingia katika Uislamu kabla yao wote.”

Amesema: Alisema hayo kumwambia Fatimah (as). Kisha akasema: Ameiandika al-Khatibu ndani ya 
al-Mutaffaq na ndani ya al-Muftaraq kutoka kwa Buraydah.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 153374:

Amesema: Alisema: “Hivi huridhii kuwa hakika mimi nimekuoza kwa mtu ambaye ndiye Mwislamu wa 
kwanza na mwenye elimu kushinda wote. Hakika wewe ni bibi mbora wa wanawake wote wa ummah 
wangu kama ambavyo Mariam alikuwa bibi mbora kwa jamaa zake..”

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 156375:

Amesema: Alisema: “Hakika Malaika waliniswalia mimi na Ali miaka saba kabla binadamu yeyote 
hajaukubali Uislamu.” - Amesema: Ameiandika Ibn Asakiri.

hilyatul-awliyai Juz. 4, uk. 294376:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Hasan, amesema: “al-Hajjaj alikwenda kwa Said bin Jubair na kum-
wambia: ‘Wewe ni Shaqiyu (muovu) bin Kasiri.’ Akasema: ‘Mimi ni Said (mwema) bin Jubair.’ Akasema: 
‘Wewe ni Shaqiyu (muovu) bin Kasiri.’ Akasema: ‘Mama yangu alikuwa alijua jina langu vizuri kuliko 
wewe.’ Akasema: ‘Unasemaje kuhusu Muhammad?’ Akasema: ‘Unamaanisha Mtume (saww)?’ Akase-
ma: ‘Ndiyo.’ Akasema: ‘Yeye ni bwana wa wana wote wa Adam, Nabii Mteule, ndiye mbora kushinda 
wote waliobaki hai na kushinda wote waliopita.’”

Aliendelea kusimulia mpaka aliposema: “Akasema: Unasemaje kuhusu Ali? Akasema: ‘Yeye ni 
binamu wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, ni wa kwanza kuukubali Uislamu, ni mume wa Fatimah na ni 
baba wa Hasan na Husain (as).”

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk. 220377:

Amesema: Kutoka kwa Malik bin al-Huwayrith, amesema: “Mtu wa kwanza kuukubali Uislamu mion-
goni mwa wanaume ni Ali (as), na miongoni mwa wanawake ni Khadija (as).” - Amesema: Kaipokea 
Tabaraniy.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk. 220378:

Amesema: Kutoka kwa Buraydah, amesema: “Khadija ni mtu wa kwanza kuukubali Uislamu pamoja na 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na Ali bin Abu Talib (as).” - Amesema: Kaipokea Tabaraniy.

373 Kanzul-Ummal: Fadhila za Ali (as), Hadithi ya 32926. Na Fadhila za Ali, Hadithi ya 36423.
374 Kanzul-Ummal: Fadhila za Ali (as), Hadithi ya 32925.
375 Kanzul-Ummal: Fadhila za Ali (as), Hadithi ya 32989.
376  Hilyatul-Awliyai: Wasifu wa Said bin Jubair, Habari zilizopokewa kutoka kwake kuhusu kumhofisha kwake al-Hajjaj, na hadithi inayo-

husu kuuwawa kwake.
377  Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia fadhila za Khadija binti Khuwaylid mke wa Mtume wa Mwenyezi 

Mungu (saww).
378  Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia fadhila za Khadija binti Khuwaylid mke wa Mtume wa Mwenyezi 

Mungu (saww).
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Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk. 220379:

Amesema: Kutoka kwa Abu Rafiu, amesema: “Wa kwanza kuukubali Uislamu miongoni mwa wanaume ni 
Ali (as), na wa kwanza kuukubali Uislamu miongoni mwa wanawake ni Khadija.” - Amesema: Kaipokea 
al-Bazar, na wapokezi wake ni wapokezi sahihi.

ad-durul-Manthur ya as-as-Suyutiyiy: Mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: na 
nyinyi mtakuwa namna tatu:

Amesema: Ibn Mardawayhi ameandika kutoka kwa Ibn Abbas kuhusu kauli ya Mwenyezi Mungu: “na 
wa mbele watakuwa mbele.” Amesema: “Iliteremka ikimuhusu Ezekiel muumini wa familia ya Firaun, 
na Habibu an-Najar ambaye katajwa katika Sura Yasin, na Ali bin Abu Talib (as), na kila mmoja kati ya 
hao watatu atakua mbele ya ummah wake, na Ali ndiye atakuwa mbele yao wote.”

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 152380:

Amesema: “Waliotangulia ni watatu: Aliyetangulia kwa Musa ni Yoshua bin Nun, aliyetangulia kwa 
Isa ni aliyezungumziwa katika Sura Yasin, na aliyetangulia kwa Muhammad ni Ali bin Abu Talib (as). - 
Amesema: Ameiandika Tabaraniy na Ibn Mardawayhi kutoka kwa Ibn Abbas.

nasema: Ameitaja pia al-Munawi ndani ya Faydhul-Qadir al-Mutni Juz. 4, uk. 135. Na ameitaja Ibn 
Hajar ndani ya Sawaiqul-MuhriqahUk. 72, na amesema: ‘Ameiandika ad-Daylamiy kutoka kwa Aisha.’ 
Na ameitaja al-Muhibu Tabari ndani ya Dhakhairu yake Uk. 58, na ndani ya ar-Riyadh an-Nadhrah, Juz. 
2, uk. 158, na amesema: ‘Ameiandika Ibn ad-Dhahak ndani ya al-Ahad na al-Mathaniy.’ Na ameitaja as-
As-Suyutiyiy ndani ya ad-Durul-Manthur mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: Na ninyi 
mtakuwa aina tatu, na amesema: ‘Ameiandika Ibn Abi Hatim kutoka kwa Ibn Abbas.’

al-Quswas cha at-thaalabiy uk. 238381:

Amesema: Imepokewa kutoka kwa Mtukufu Mtume (saww) kuwa alisema: “Walio mbele katika ummah 
ni watatu, hawajawahi kumkufuru Mwenyezi Mungu hata kidogo: Ezekiel muumini wa familia ya Firaun, 
Habibu an-Najari aliyezungumziwa ndani ya Sura Yasin, na Ali bin Abu Talib (as) na ndiye mbora wao.”

nasema: Na ameitaja katika Uk. 257, na amesema: “Ali ndiye muumini wa Aaali Muhammad, naye 
ndiye mbora wao.” Na ameitaja katika Uk. 558 na kutaja sanad yake, na amesema: “Ametupa habari 
al-Khamashawi kwa njia yake itokayo kwa Ibn Abi Layla kutoka kwa baba yake, amesema: “Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema.” Akaitaja hadithi kama ilivyotangulia. Na ameitaja zamakhshari 
ndani al-Kashaf katika tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: “na akaja mtu mbio kutokea upande wa 
mbali wa mjini, akasema: Enyi watu wangu! Wafuateni hawa waliotumwa.” Katika Sura Yasin.

ad-durul-Manthur ya as-as-Suyutiyiy: Mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: 
“Na wapigie mfano wa wakaazi wa mji walipo wafikia walio tumwa”:

Amesema: Ibn Adiy na Ibn Asakir wameandika: “Watu watatu kamwe hawakuwahi kumkufuru Mwe-
nyezi Mungu: Muumini wa Aali Yasin, Ali bin Abu Talib (as) na Asia mke wa Firauni.”

379 Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia fadhila za Khadija binti Khuwaylid mke wa Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww).

380 Kanzul-Ummal: Fadhila za Ali (as), Hadithi ya 32896.
381  Quswasul-Anbiyai (as) al-Musamma Araisul-Majalis: Mlango unaozungumzia kisa cha Musa kumuuwa Mkibti na kutoka kwake Misri 

hadi katika maji ya Madyan.
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taarikh Baghdad Juz. 14, uk. 155382: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alise-
ma: ‘Watu watatu hawakuwahi kuukufuru wahyi hata kidogo: Muumini wa Aali Yasin, Ali bin Abu Talib 
(as) na Asia mke wa Firauni.”’

Tahdhibut-Tahdhib Juz. 7, Uk. 236: Katika wasifu wa Afifu al-Kindiy383:

Amesema: Aliposilimu al-Askariy – yaani Afif- alisema: “Natamani Mwenyezi Mugu angekuwa ame-
niruzuku Uislamu tangu zamani ili niwe wa pili pamoja na Ali (as).”

nasema: Hadithi hii inaonesha kuwa Ali ndiye aliyekuwa wa kwanza kuukubali Uislamu, na kita-
fuata kisa cha Afif kwa njia tofauti katika mlango usemao: “Ali (as) ndiye mtu wa kwanza kuswali.” 
Ngojea kitakufikia.

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 125384:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Is’haqa, amesema: “Nilimuuliza Qutham bin Abbas: Ilikuwaje 
Ali (as) akamrithi Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) badala ya ninyi? Akasema: ‘Kwa sababu yeye 
alikuwa wa kwanza wetu kuungana naye na mwenye kushikamana naye zaidi kuliko sisi.”’–Amesema: 
Hadithi hii ni yenye sanad sahihi.

nasema: Kaitaja al-Mutaqiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 6, Uk. 400 kutoka kwa Ibn Abi Shaybah.

nurul-abswari uk. 69385:

Amesema: “Imenukuliwa kutoka kwake –yaani kutoka Fatimah binti Asad – kuwa yeye alikuwa kila 
anapotaka kulisujudia sanamu –wakati Ali (as) akiwa ndani ya tumbo lake – Ali huweka miguu yake juu 
ya tumbo lake na kukutanisha mgongo wake na mgongo wa Fatimah na hivyo kumzuia kusujudu, na kwa 
ajili hiyo anapotajwa husemwa: ‘Mwenyezi Mungu autukuze uso wake.’ Usiweze kulisujudia sanamu.”

nasema: Kinachodhihiri kutoka katika hadithi hii ni kuwa Ali (as) aliukubali Uislamu kabla hata 
hajazaliwa, bali alikuwa ni mwanatauhidi hata kabla Mtume hajakabidhiwa unabii.

MlanGo uSEMEao kuWa ali (aS) ndiYE Mtu Wa  
kWanza kuMWaMini MtukuFu MtuME (SaWW)

taarikh ibn Jarir tabari Juz. 2, uk. 75386:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Is’haqa, amesema: “Mwanaume wa kwanza kumwamini 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), kuswali pamoja naye na kusadiki yale aliyokuja nayo kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu alikuwa ni Ali bin Abu Talib (as), wakati huo alikuwa ni mtoto wa miaka kumi. Na 
382 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Yahya bin Husain al-Madainiy, Hadithi namba 7468.
383 Tahdhibut-Tahdhib: Herufi Ain, Katika wasifu wa Afif al-Kindiy, Namba 426.
384 Mustadrakus-Sahihayni: Kitabu cha kuwatambua Masahaba, Mlango wa kutaja fadhila za Amirul-Muuminin Ali (as).
385 Nurul-Abswari: Katika kutaja fadhila za Bwana wetu Ali bin Abu Talib (as).
386  Taarikh Tabari: Kuwataja baadhi ya wale waliosema kuwa mwanaume wa kwanza kumwamini Mtume wa Mwenyezi Mungu na kuswali 

pamoja naye ni Ali bin Abu Talib.
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miongoni mwa mambo aliyoneemeshwa Ali bin Abu Talib (as) na Mwenyezi Mungu ni kuwa alikuwa 
analelewa na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hata kabla ya Uislamu.

ad-durul-Manthur ya as-as-Suyutiyiy: Mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: 
Basi pelekeni muamuzi kutokana na jamaa za mume, na muamuzi kutokana na jamaa za mke:

Amesema: Tabaraniy, al-Hakim, Abu Naiim ndani ya al-Hilyah na al-Bayhaqiy ndani ya Sunani yake, 
wote wameandika kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: “Mahururiyyah walipojitenga walikuwa bondeni 
peke yao, nikamwambia Ali (as): Ewe Amirul-Muuminin pumzika kuswali, nataka kwenda kwa jamaa 
hawa na kuzungumza nao. Nilitoka na kwenda kwao huku nikiwa nimevaa nguo nzuri niliyokuwa nayo, 
wakasema:’ Karibu ewe Ibn Abbas, mbona umependeza hivi?’ Nikasema: Ni aibu gani mnayoiona kwan-
gu? Hakika nilimuona Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa kavaa nguo nzuri kabisa na Mwe-
nyezi Mungu akateremsha: Sema: ni nani aliye haramisha pambo la Mwenyezi Mungu alilowatolea 
waja wake, na vilivyo vizuri katika riziki.387 Wakasema: ‘Kitu gani kilichokuleta hapa?’ Nikasema: 
Niambieni nijambo gani baya mwaliona kwa binamu wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na mkwe 
wake na mtu wa kwanza kumwamini wakati Masahaba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu wakiwa pamoja 
naye.?”Kisha aliendelea kusimulia hadithi ndefu mpaka aliposema: “Wakarejea kutoka kwao watu elfu 
ishirini, na wakabakia watu elfu nne, hao wakauwawa.”

nasema: Ameitaja al-Haythamiy ndani ya Maj’mauz-Zawa’id Juz. 6, uk. 239, na amesema: 
“Ameipokea Tabaraniy na Ahmad amepokea sehemu tu ya riwaya hiyo. Na wapokezi wao ni wapokezi 
sahihi.”

ad-durul-Manthur ya as-as-Suyutiyiy: Mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: 
“Je, mnafanya kuwanywesha maji Mahujaji na kuamirisha Msikiti Mtakatifu ni sawa na mwenye 
kumuamini Mwenyezi Mungu, na Siku ya Mwisho:”

Amesema: Ameandika Abu Na’im katika Fadhailus-Sahabah, na Ibn Asakir, kutoka kwa Anas kuwa 
alisema: “Abbas na Shayba mtunza Nyumba walikaa na kuanza kujigamba, Abbas akamwambia Shayba: 
‘Mimi ni adhimu kuliko wewe, mimi ni ami ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), ni wasii wa baba 
yake na mtoa huduma ya maji kwa mahujaji.’ Shayba akasema: ‘Mimi ni adhimu kuliko wewe, mimi ndi-
yo mtunzaji wa Nyumba ya Mwenyezi Mungu na muweka hazina wake, kwa nini basi asikuamini kama 
alivyoniamini?’ Mara akatokeza Ali mbele yao, wakamweleza waliyoyasema, Ali (as) akasema: ‘Mimi 
ni adhimu kuliko ninyi, mimi ndiye wa kwanza kuamini na kuhama.’ Wakatoka wote watatu na kwenda 
kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), walipomwambia hakuwajibu kitu, hivyo wakaondoka, ndipo 
wahyi ukateremka baada ya siku kadhaa. Mtume akawaita na kuwasomea: “Je, mnafanya kuwanywe-
sha maji Mahujaji na kuamirisha Msikiti Mtakatifu ni sawa na mwenye kumuamini Mwenyezi 
Mungu, na Siku ya Mwisho, na akapigana Jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu? hawawi sawa 
mbele ya Mwenyezi Mungu. Na Mwenyezi Mungu hawaongoi watu madhaalimu.”

Sunanul-Bayhaqiy Juz. 6 uk. 206388:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Hasan na mwingineo: “Mtu wa kwanza kumwamini Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa ni Ali bin Abu Talib, wakati huo akiwa ni mtoto wa miaka kumi na 
mitano au kumi na sita.”

nasema: Kaitaja al-Haythamiy ndani ya Maj’mauz-Zawaid Juz. 9, uk. 102, akinukuu kutoka kwa 
Tabaraniy, amesema: ‘Wapokezi wake ni wapokezi sahihi.’
387 Sura Aaraf: 32.
388  Sunanul-Bayhaqiy: Kitabu kinachozungumzia mtoto wa kuokota, Mlango unaosema kuwa atahukumiwa kuwa ni Mwislamu, Hadithi ya 

12164. 
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khasa’isun-nasaiy uk. 3389:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Amru bin Ibad bin Abdullah kuwa alisema: “Ali (as) alisema: 
‘Mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu na ndugu wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), na mimi ndiye 
msemakweli bora, hatasema haya baada yangu isipokuwa muongo. Niliamini miaka saba kabla ya watu 
kuanza kuamini.”’

usudul-Ghabah Juz. 4 uk. 19390

Amesema: Ametupa habari Abu Ja’far bin as-Samini kwa njia yake ifikayo kwa Yunus bin Bakiri, kutoka 
kwa Abu Is’haqa anapotaja majina ya waliohudhuria Badri miongoni mwa Makuraishi, kisha miongoni 
mwa Bani Hashim, amesema: “Na Ali bin Abu Talib, na yeye ndiye wa kwanza kumwamini Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww).”

al-istiaab Juz. 2, uk. 759391:

Amesema katika wasifu wa Layla al-Ghafariyyah, hadithi yake: “Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alimwambia Aisha: “Huyu Ali bin Abu Talib, ndiye mtu wa kwanza kuamini kabla ya watu wote.”
— Amesema: Kaipokea kutoka kwake Muhammad bin Qasim at-Taiy.

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2 uk. 157392:

Amesema: Kutoka kwa Abu Dhari, amesema: “Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akim-
wambia Ali (as): ‘Wewe ndiye mtu wa kwanza aliyeniamini mimi na kunisadiki.”’

— Amesema: Kaiandika al-Hakimiy.

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2 uk. 157393:

Amesema: Kutoka kwa Maadhah al-Adawiyyah, amesema: “Nilimsikia Ali (as) akiwa juu ya mimbari 
huko Basra akisema: ‘Mimi ndiye msema kweli bora. Niliamini kabla hata Abu Bakr hajaamini na nili-
ukubali Uislamu hata kabla Abu Bakr hajasilimu.”’

— Mwandishi amesema: Ameiandika Ibn Qutaybah ndani ya al-Maarif.

nasema: Ameitaja al-Mutaqiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 6, uk. 405, amesema: “Ameiandika Mu-
hammad bin Ayubi ndani ya Juzuu yake na ndani ya al-Aqiliy.” Na ameitaja ad-Dhahabiy ndani ya Miza-
nul-Iitidal Juz. 1, uk. 417 kwa muhtasari kutoka kwenye kitabu al-Aqiliy.

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2 uk. 198394:

Amesema: Kutoka kwa Mu’adh bin Jabal, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwambia 
Ali (as): ‘Utawasimamishia watu hoja kwa mambo saba na hakuna yeyote miongoni mwa Maquraishi 

389 Khasa’isun-Nasaiy: Mlango wa Swala ya Amirul-Muuminina Ali bin Abu Talib, Tofauti ya lafudhi za walionukuu.
390 Usudul-Ghabah: Herufi Ain, Wasifu wa Ali bin Abu Talib (as), Kuhudhuria kwake Badri na katika vita vingine.
391 Al-Istiaab: Herufi Ain, Kitabu cha wanawake, Wasifu wa Layla al-Ghafariyyah.
392  Ar-Riyadh an-Nadhrah: Mlango wa fadhila za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib, Kutaja kuwa yeye ndiye wa kwanza kuukubali 

Uislamu.
393  Ar-Riyadh an-Nadhrah: Mlango wa fadhila za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib, Kutaja kuwa yeye ndiye wa kwanza kuukubali 

Uislamu.
394  Ar-Riyadh an-Nadhrah: Mlango wa fadhila za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib, Kutaja kuwa yeye ndiye ajuaye hukumu kuliko um-

mah wote.
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atakayeweza kujibu hoja yako: Wewe ndiye wa kwanza wao kumwamini Mwenyezi Mungu, ndiye mwe-
nye kutekeleza ahadi ya Mwenyezi Mungu kushinda wao, ndiye mwenye kusimamia ipasavyo amri ya 
Mwenyezi Mungu kuliko wao, ndiye mwenye kugawa kwa usawa kuliko wao, ndiye mwadilifu zaidi kwa 
raia kuliko wao, ndiye mjuzi zaidi wa hukumu kuliko wao na ndiye mwenye fadhila adhimu zaidi kuliko 
wao.”’ – Amesema: Ameiandika al-Hakimiy.

nasema: Na pia ameipokea Abu Na’im ndani ya Hilyatul-Awliyai Juz. 1, Uk. 66.

al-isabah Juz. 7, Sehemu ya kwanza, uk. 167395:

Amesema: Ameandika Abu Ahmad na Ibn Mundah na wengineo kwa njia ya Is’hqa bin Bashari al-Asadiy, 
kutoka kwa Khalid bin al-Harith, kutoka kwa Awfi, kutoka kwa Hasan, kutoka kwa Abu Layla al-Ghafariy, 
amesema: “Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: ‘Kutakuwa na machafuko baada 
yangu, hilo likitokea basi shikamaneni na Ali bin Abu Talib, kwani hakika yeye ndiye mtu wa kwanza 
aliyeniamini, na ndiye mtu wa kwanza atakayenipa mkono Siku ya Kiyama, naye ndiye msema kweli 
bora, naye ndiye mtenganishi wa batili na haki katika ummah huu, naye ndiye kiongozi wa Waumini na 
mali ndio kiongozi wa wanafiki.”’

Faydhul-Qadir Juz. 4, uk. 358396:

Amesema: Amepokea Tabaraniy na al-Bazar kwa urefu kutoka kwa Abu Dharr na Salman, wamesema: 
“Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimshika Ali (as) mkono na kusema: ‘Huyu ndiye wa kwanza 
kuniamini mimi, huyu ndiye wa kwanza atakayenipa mkono Siku ya Kiyama, na huyu ndiye msema 
kweli bora, na huyu ndiye mtenganishi wa batili na haki katika ummah huu, na huyu ndiye kiongozi wa 
Waumini na mali ndio kiongozi wa madhalimu.”’

nasema: Ameitaja al-Mutaqiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 6, uk. 156 kwa kunukuu kutoka kwa 
Tabaraniy toka ndani ya al-Kabir, kutoka kwa wote wawili Salman na Abu Dharr. Na kwa kunukuu ku-
toka kwa al-Bayhaqiy toka ndani ya as-Sunanul-Kubra, na kutoka kwa Ibn Adiy toka ndani ya al-Kamil 
kutoka kwa Hudhayfa.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 393397:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Maamun, kutoka kwa Rashid, kutoka kwa Mahdi, kutoka kwa 
Mansuri, kutoka kwa baba yake, kutoka kwa Abdullah bin Abbas, alisema: “Nilimsikia Umar bin Khat-
tab akisema: ‘Acheni kumtaja vibaya Ali bin Abu Talib, hakika nilimuona Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akithibitisha kwake sifa ambazo familia ya Khattab kuwa na sifa moja kati ya hizo ni jambo 
nilipendalo zaidi kuliko vyote vilivyochomozewa na jua. Nilikuwa mimi na Abu Bakr na Abu Ubaydah 
pamoja na kundi la Masahaba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). Tulikwenda mpaka katika mlan-
go wa Ummu Salamah, tukamkuta Ali (as) akiwa kasimama mlangoni, tukasema: Tunamtaka Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww), akasema: ‘Karibu atatoka.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipotoka 
alimwegemea Ali bin Abu Talib kisha alipiga mkono wake juu ya bega lake na kusema: Hakika wewe 
ni mtoa hoja na utatoa hoja, wewe ndiye muumini wa kwanza kabla ya waumini wote, ndiye mjuzi zaidi 
wa masiku ya Mwenyezi Mungu kuliko wao, ndiye mtekelezaji zaidi wa ahadi Yake kuliko wao, ndiye 
mgawaji kwa usawa zaidi kuliko wao, ndiye mwenye huruma zaidi na raia kuliko wao, na ndiye mwenye 

395 Al-Isabah: Herufi Laam, Wasifu wa Ali bin Abu Talib. Sifa zake kwa mujibu wa ulimi wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).
396 Faydhul-Qadir: Herufi Ain, Fadhila za Ali (as).
397 Kanzul-Ummal: Fadhila za Ali (as), Hadithi ya 36378.
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fadhila adhimu zaidi kuliko wao. Wewe ndiye nguvu yangu, ndiye utakayeniosha, ndiye utakayenizika na 
ndiye utakayesonga mbele kuelekea katika kila zito na la hatari, na kamwe baada yangu hutakuwa kafiri, 
wewe utakuwa mbele yangu na bendera ya himidi, na utaihami familia yangu.’”

Kisha Ibn Abbas akasema toka ndani ya nafsi yake mwenyewe: “Ali (as) amefuzu kwa kuwa na ukwe 
na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), kwa kuwa na nguvu katika familia, kwa kutoa misaada, kwa 
kuwa na elimu ya uteremsho (Aya za Qur’ani), kwa kuielewa tafsiri, na kwa kupata marafiki.”

nasema: Imetangulia katika mlango uliotangulia riwaya kutoka ndani ya Kanzul-Ummal kutoka kwa 
Umar, aliposema: “Akapiga –Yaani Mtume - kwa mkono wake juu ya bega la Ali (as) na kusema: ‘Wewe 
ndiye wa kwanza kuukubali Uislami kabla ya watu wote, na wewe ndiye wa kwanza kuamini kabla ya 
watu wote…”’ 

MlanGo uSEMao kuWa  
iMani Ya ali (aS) itaShinda

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 156398:

Amesema: “Laiti kama mbingu na ardhi zitawekwa katika mkono mmoja na imani ya Ali (as) ikawekwa 
mkono mwingine basi imani ya Ali itashinda.”

— Amesema: Ameiandika kutoka kwa Ibn Umari.

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 6, uk. 226399:

Amesema: Kutoka kwa Umar bin Khattab, alisema: “Nashahidia mbele ya Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) kuwa nilimsikia akisema: ‘Laiti kama mbingu na ardhi zitawekwa katika mkono mmoja na imani 
ya Ali (as) ikawekwa mkono mwingine basi imani ya Ali itashinda.”’

— Amesema: Ameiandika Ibn as-Saman, na al-Hafidh as-Salafiy ndani ya al-Mashikhatul-Baghdadi-
yyah, na al-Fadhailiy.

MlanGo uSEMao kuWa ali (aS)  
ndiYE Mtu Wa kWanza kuSWali

Sahih ibn Majah uk. 12400:

Amepokea kwa njia yake kutoka Ubadi bin Abdullah, amesema: “Ali (as) alisema: ‘Mimi ni mja wa 
Mwenyezi Mungu na ndugu wa Mtume wake (saww), na mimi ni msema kweli bora, hatasema hayo 
baada yangu isipokuwa muongo. Nilianza kuswali miaka saba kabla watu hawajaanza kuswali.”’

nasema: Pia ameipokea al-Hakim ndani ya Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 111, na amesema 
mwishoni: “Kabla yeyote katika ummah huu hajaanza kumwabudu (Mwenyezi Mungu).” Na ameipokea 
Ibn Jariri Tabari ndani ya Taarikh yake Juz. 2, uk. 56.

398 Kanzul-Ummal: Fadhila za makhalifa wanne. Fadhila za Ali (as), Hadithi ya 32993.
399 Ar-Riyadh an-Nadhrah: Mlango wa fadhila za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib, Kutaja uimara wa nyayo zake katika imani.
400 Sahih Ibn Majah, Utangulizi, Mlango wa 11, Fadhila za Ali bin Abu Talib (as), Hadithi ya 120.
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Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3 uk. 112401:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Habah bin Juwayni kutoka kwa Ali (as) kuwa alisema: “Nilim-
wabudu Mwenyezi Mungu nikiwa pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) miaka saba kabla 
yeyote katika ummah huu hajaanza kumwabudu.”

nasema: Na pia ameitaja al-Mutaqiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 6, uk. 394, kwa kunukuu kutoka 
kwa al-Hakim na kwa Ibn Mardawayhi.

usudul-Ghabah Juz. 4, uk. 18402:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Ayubu al-Ansariy kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww) alisema: ‘Malaika waliniswalia mimi na Ali miaka saba, hiyo ni wakati ambapo hakukuwa na 
mwanaume anayeswali pamoja nami zaidi yake.”’

nasema: Pia ameitaja al-Muhibu Tabari ndani ya ar-Riyadh an-Nadhrah Juz. 2, uk. 165, kwa ku-
nukuu kutoka kwa Abul-Hasan al-Khalmiy, na amesema: “Kwa kuwa tulikuwa tukiswali hali hakuna 
mwingine zaidi yetu anayeswali pamoja nasi.” Lakini hajataja miaka saba.

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 1, uk. 99403:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Habah al-Araniy, amesema: “Nilimuona Ali (as) akiwa amecheka 
juu ya mimbari, na sikuwahi kumuona akicheka zaidi kama siku ile kwani hadi magego yake yalione-
kana, kisha alisema: ‘Nimekumbuka kauli ya Abu Talib, siku moja alikuja Abu Talib na kutukuta mimi 
na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) tukiswali huko Batnun-Nakhlah, akasema: Mnafanya nini ewe 
mtoto wa ndugu yangu? Mtume wa Mwenyezi Mungu akamlingania katika Uislamu, akasema: Si baya 
hili mfanyalo – au hili msemalo’ - kisha alisema (as): ‘Ewe Mungu Wangu, sijui kama kuna mja Wako 
kutoka katika ummah huu alikuabudu kabla yangu zaidi ya Nabii wako.’ Alisema hayo mara tatu, kisha 
akasema: ‘Nilianza kuswali miaka saba kabla watu hawajaanza kuswali.” 

nasema: Pia ameitaja al-Mutaqiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 6, uk. 395, kwa kunukuu kutoka kwa 
Abu Daud at-Twayalasiy na kwa Ahmad bin Hanbal na kwa Abu Ya’ala na kwa al-Hakim toka ndani ya 
Mustadrakus-Sahihayn. Na ameitaja al-Haythamiy ndani ya Maj’mauz-Zawa’id Juz. 9, uk. 102, na ame-
sema: “Ameipokea Ahmad, Abu Ya’ala, al-Bazar na Tabaraniy ndani ya al-Awsat.

Na ameipokea Ibn Abdul-Bari ndani ya Istiaab yake Juz. 2, uk. 58, na lafudhi yake ni: “Nilianza 
kumwabudu Mwenyezi Mungu miaka mitano kabla ya yeyote katika ummah huu hajaanza kumwabudu.” 
Na ameipokea Ibn al-Athir ndani ya Usudul-Ghabah Juz. 4, uk. 17, humo amesema: “Miaka mitano au 
miaka saba.”

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 395404:

Amesema: Kutoka kwa Habah, amesema: “Hakika Ali (as) alisema: ‘Ewe Mungu Wangu! Hakika wewe 
wajua kuwa hakuna mja Wako yeyote kutoka katika ummah huu aliyeanza kukuabudu kabla yangu mimi. 
Nilianza kukuabudu miaka sita kabla mtu mwingine yeyote kutoka katika ummah huu hajaanza kuku-
abudu.’” - Amesema: Ameiandika Tabaraniy ndani ya al-Awsat.
401 Mustadrakus-Sahihayni: Kitabu cha kuwatambua Masahaba, Mlango wa kutaja Uislamu wa Amirul-Muuminin Ali (as).
402 Usudul-Ghabah: Mlango wa Ain na Laam, Wasifu wa Ali bin Abu Talib (as).
403 Musnad Imam Ahmad bin Hanbal: Musnad Ali bin Abu Talib (as), Hadithi ya 778.
404 Kanzul-Ummal: Fadhila za Ali (as), Hadithi ya 36391.



144

FADHILA zA WATUKUFU WATANo KATIKA SAHIH SITA

khasa’isun-nasaiy uk. 3405:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ali (as) kuwa alisema: “Simjui mtu yeyote kutoka katika ummah 
huu zaidi yangu mimi, ambaye alimwabudu Mwenyezi Mungu baada ya Mtume wetu. Nilianza kum-
wabudu Mwenyezi Mungu miaka tisa kabla mtu yeyote mwinginge kutoka katika ummh huu hajaanza 
kumwabudu.

asbabun-nuzuli cha al-Wahidiy, uk. 182406: 

Amesema: Hasan, as-Shaabiy na al-Qardhiy wamesema: “Iliteremka Aya kuwahusu Ali (as), Abbas na 
Talha Ibn Shaybah, hiyo ni baada ya kila mmoja kujigamba, Talha alisema: ‘Mimi ndiye mtunza Ny-
umba na ufunguo umo mikononi mwangu na kwangu ndio kuna nguo ya Nyumba yake.’ Abbas akasema: 
‘Mimi ndiye mtoa huduma ya maji kwa mahujaji na msimamizi wake.’ Ali (as) akasema: ‘Sijui mtasema 
nini. Nimeswali miezi sita kabla ya watu wote, na mimi ndiye mwanajihadi.’ Ndipo Mwenyezi Mungu 
akateremsha Aya hii, yaani kauli ya Mwenyezi Mungu: ‘Je, mnafanya kuwanywesha maji Mahujaji 
na kuamirisha Msikiti Mtakatifu ni sawa na mwenye kumuamini Mwenyezi Mungu, na Siku ya 
Mwisho, na akapigana Jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu? hawawi sawa mbele ya Mwenyezi 
Mungu. na Mwenyezi Mungu hawaongoi watu madhaalimu. Wale walioamini, na wakahama, na 
wakapigana Jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa mali yao na nafsi zao, hao wana cheo ki-
kubwa zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu. na hao ndio wenye kufuzu.’”

nasema: Na ameipokea Ibn Jarir Tabari ndani ya Tafsiiryake Juz. 10, uk. 68, kwa njia itokayo kwa 
Muhammad bin Kaab al-Qaradhiy. Na ameitaja Razi ndani ya Tafsiir yake mwishoni mwa tafsiri ya Aya 
hii katika Surat-Tawba.

al-istiaab Juz. 2, uk. 459407:

Amesema: Ali (as) alisema: “Niliswali pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) muda kadha 
wakadha, wakati ambapo ukiniacha mimi hakuwepo mwingine yeyote aliyekuwa anaswali pamoja naye 
isipokuwa Khadija.”

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 301408:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Aliyekuwa mtu wa kwanza kuswali ni Ali 
(as).”

nasema: Ameipokea Ibn Jarir ndani ya Taarikh yake Juz. 2, uk. 55. Na ameitaja al-Muhibu Tabari 
ndani ya ar-Riyadh an-Nadhrah Juz. 2, uk. 158, na amesema: “Ameiandika Abul-Qasim ndani ya al-
Muwafaqat.

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 111409:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Ali ana sifa nne ambazo hakuna mwingine 
mwenye sifa hizo: Yeye ndiye wa kwanza kuswali pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kabla 

405 Khasa’isun-Nasaiy: Ibada ya Ali (as).
406 Asbabun-Nuzul: Sura al-Baraah.
407 Al-Istiaab: Herufi Ain, Kitabu cha wanawake, Wasifu wa Layla al-Ghafariyyah.
408 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha fadhila. Fadhila za Ali bin Abu Talib (as), Mlango wa 21, Hadithi ya 3734.
409 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha kuwatambua Masahaba, Mlango wa kutaja Uislamu wa Amirul-Muuminin Ali (as).
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ya mtu mwingine yeyote mwaarabu na asiyekuwa mwaarabu, na yeye ndiye aliyekuwa mbeba bendera 
yake katika kila vita, na yeye ndiye aliyesubiri pamoja naye siku ya maji ya Uhudi, na yeye ndiye aliy-
emuosha na kumwingiza kaburini.”

nasema: Na ameipokea Ibn Abdul-Bari ndani ya Istiaab yake Juz. 2, uk. 457.

Ibn al-Athiri al-Jazriy amesema ndani an-Nihayah: “Mtume (saww) alipatwa na kiu siku ya Uhudi, 
Ali akamletea maji kutoka kwenye jiwe na kumuosha uso uliokuwa na damu..”

Imetangulia pia katika mlango wa tisa kutoka kwa al-Hakim kwa njia itokayo kwa Qaysu kuwa 
alisema: “Akasema – yaani Saad: Wewe kwa nini unamkashifu Ali bin Abu Talib? Hivi si yeye aliyekuwa 
mtu wa kwanza kuukubali Uislamu? Hivi si yeye aliyekuwa mtu wa kwanza kuswali…”

Imetangulia pia katika mlango wa tisa riwaya kutoka kwa Abu Hanifa ndani ya Musnad yake kutoka 
kwa Habah, kuwa alisema: “Nilimsikia Ali (as) akisema: ‘Mimi ndiye mtu wa kwanza aliyeukubali Uisl-
amu na kuswali pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).’” Rejea huko.

khasa’isun-nasaiy uk. 2410:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Habah al-Arniy, amesema: “Nilimsikia Ali (as) akisema: ‘Mimi 
ndiye mtu wa kwanza aliyesali pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).’”

nasema: Ameipokea pia Ahmad bin Hanbal ndani ya Musnad yake Juz. 1 uk. 141, na ameipokea 
Ibn Saad ndani ya Tabaqat yake Juz. 3, Sehemu ya kwanza uk. 13. Na ameipokea Ibn al-Athir ndani ya 
Usudul-Ghabah Juz. 4, uk. 17, na humo amesema: “Pamoja na Nabii (saww)”.

khasa’isun-nasaiy uk. 2411:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Amrah, kutoka kwa zayd bin Arqam, amesema: “Mtu wa 
kwanza aliyesali pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ni Ali bin Abu Talib (as).”

khasa’isun-nasaiy uk. 2412:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Hamza mtumishi wa Ansari, amesema: Nilimsikia zayd bin 
Arqam akisema: “Mtu wa kwanza aliyeswali pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ni Ali bin 
Abu Talib (as).”

nasema: Na ameipokea pia Ahmad bin Hanbal ndani ya Musnad yake Juz. 4, uk. 368, na uk. 370. 
Na ameipokea Abu Daud at-Twayalasiy ndani ya Musnad yake Juz. 3, uk. 93. Na ameipokea al-Bayhaqiy 
ndani ya Sunan yake Juz. 6, uk. 206. Na ameipokea Ibn Abdul-Barri ndani ya Istiaab Juz. 2, uk. 458. Na 
ameipokea Ibn Jarir Tabari ndani ya Taarikh yake Juz. 2, uk. 56, na amesema: “Mwanaume wa kwanza 
aliyeswali pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ni Ali bin Abu Talib (as).”

tabaqat ibn Saad Juz. 3, Sehemu ya kwanza, uk. 13413:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Mujahid, amesema: “Mtu wa kwanza kuswali ni Ali (as), akiwa 
mtoto wa miaka kumi.”

410 Khasa’isun-Nasaiy: Swala ya Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib (as).
411 Khasa’isun-Nasaiy: Swala ya Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib (as).
412 Khasa’isun-Nasaiy: Tofauti ya lafudhi za walionukuu.
413 Tabaqat al-Kubra: Kutaja Uislamu wa Ali (as) na Swala yake.
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kanzul-ummal Juz. 6, uk. 156414:

Lafudhi yake ni: “Mtu wa kwanza aliyesali pamoja nami ni Ali (as).” Amesema: “Ameiandika al-Hakim 
ndani ya Taarikh yake na ad-Daylamiy kutoka kwa Ibn Abbas.”

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 395415:

Amesema: Kutoka kwa Ali (as), amesema: “Mimi ndiye mtu wa kwanza aliyeswali pamoja na Mtume 
(saww). – Amesema: Ameiandika Abu Daud at-Twayalasiy, Ibn Abi Shaybah, Ahmad bin Hanbal na Ibn 
Saad.

taarikh ibn Jariri tabari Juz. 2, uk. 57416:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Is’haqa, amesema: “Mwanaume wa kwanza kumwamini Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww), aliyeswali pamoja naye na kuamini aliyokuja nayo kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu (s.a.w.w.) alikuwa ni Ali bin Abu Talib (as), wakati huo alikuwa ni mtoto wa miaka kumi. Na 
miongoni mwa neema za Mwenyezi Mungu alizomneemesha Ali bin Abu Talib (as) ni kuwa yeye alikuwa 
akilelewa na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hata kabla ya Uislamu.”

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 300417:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik, amesema: “Nabii (saww) alikabidhiwa unabii siku 
ya Jumatatu, na Ali (as) akaswali siku ya Jumanne.” Amesema: “Na katika mlango mwingine imepokewa 
kutoka kwa Ali (as).” Kisha amesema: “Huyu amepokea kutoka kwa Muslim, kutoka kwa Habah, kutoka 
kwa Ali mfano wa hii.”

taarikh ibn Jariri tabari Juz. 2, uk. 55418:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir, amesema: “Nabii (saww) alikabidhiwa unabii siku ya Ju-
matatu, na Ali (as) akaswali siku ya Jumanne.”

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 112419:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Buraydah, amesema: “Abu Dharr alikwenda – Ameendelea kusim-
ulia hadithi mpaka akasema: na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliletewa wahyi siku ya Jumatatu, 
na Ali (as) akaswali siku ya Jumanne.” – Amesema: Hadithi hii ni yenye njia sahihi.

khasa’isun-nasaiy uk. 3:420

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Afif –yaani al-Kindiy- amesema: “Katika zama za ujahiliya nilikuja 
Makka nikiwa na lengo la kutaka kuinunulia familia yangu nguo za Makka na uturi zake. Nilikwenda 
kwa Abbas –alikuwa ni mfanyabiashara - wakati nikiwa nimeketi kwake nikitazama Ka’aba, huku jua 

414 Kanzul-Ummal: Fadhila za Ali (as), Hadithi ya 32992.
415 Kanzul-Ummal: Fadhila za Ali (as), Hadithi ya 36396.
416 Taarikh Tabari: Kutaja habari zinazozungumzia amri ya Nabii wa Mwenyezi Mungu (saww).
417 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha fadhila, Fadhila za Ali bin Abu Talib (as), Mlango wa 21, Hadithi ya 3734.
418 Taarikh Tabari: Kutaja habari zinazozungumzia amri ya Nabii wa Mwenyezi Mungu (saww).
419 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha kuwatambua Masahaba, Mlango wa kutaja Uislamu wa Amirul-Muuminin Ali (as).
420 Khasa’isun-Nasaiy: Swala ya Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib (as).
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likiwa limeshakengeuka huko mbinguni, limepanda na kuondoka, mara alikuja kijana akatupia macho 
yake mbinguni kisha akasimama na kuielekea Ka’aba. Sikukaa muda mrefu akawa amekuja mtoto na 
kusimama kuliani kwake, kisha sikukaa muda mrefu akawa amekuja mwanamke na kusimama nyuma 
yao. Kijana aliporukuu, nao mtoto na mwanamke wakarukuu, kijana alipoinua kichwa, nao mtoto na 
mwanamke wakainua, kijana aliposujudu, nao mtoto na mwanamke wakasujudu.

“Nikasema: Ewe Abbas jambo adhimu hili. Abbas akasema: ‘Ndiyo jambo adhimu, unajua huyu ki-
jana ni nani?’ Nikasema: Hapana. Akasema: ‘Huyu ni Muhammad bin Abdullah mtoto wa ndugu yangu. 
Unajua huyu mtoto ni nani? Huyu ni Ali mtoto wa ndugu yangu. Unajua huyu mwanamke ni nani? Huyu 
ni Khadija binti Khuwaylid. Hakika mtoto huyu wa ndugu yangu amenipa habari kuwa Mola Wake, Mola 
wa mbingu na ardhi amemwamuru kuja na dini hii anayoifuata, na Wallahi juu ya ardhi yote hakuna hata 
mtu mmoja mwenye kufuata dini hii zaidi ya hawa watatu.”’

nasema: Ameipokea pia Ahmad bin Hanbal ndani ya Musnad yake Juz. 1, uk. 209, na amesema 
mwishoni mwake: “Hakuna ambaye amemfuata katika jambo lake isipokuwa mke wake na mtoto wa ami 
yake mtoto huyu, na yeye anadai kuwa kwa dini hiyo atazimiliki hazina za Kisra na Kaysari.”

Amesema: Afif –ambaye ni binamu wa Ash’ath bin Qaysi- alikuwa akisema baada ya kusilimu: “Na-
tamani Mwenyezi Mungu angeniruzuku Uislamu siku ile nikawa mtu wa tatu pamoja na Ali bin Abu 
Talib.”

Na ameipokea al-Hakim ndani ya Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 183, na amesema mwishoni: 
Alisema Afif al-Kindiy: “Natamani kwamba ningesilimu siku ile nikapata robo ya Uislamu.” Kisha alise-
ma: Hii ni hadithi yenye njia sahihi. Na ameipokea pia Ibn Saad ndani ya Tabaqat yake Juz. 8, uk. 10, na 
amesema mwishoni: Afif amesema: “Baadaye nilitamani kuwa ningekuwa wa nne wao.” 

Na ameitaja pia Ibn Hajar ndani ya Al-Isabah Juz. 4, Sehemu ya kwanza, Uk. 248 katika wasifu wa 
Afif al-Kindiy, na amenasibisha riwaya yake na al-Baghawi, Abu Ya’ala, an-Nasaiy, al-Aqiliy, Bukhari, 
Ibn Abi Khaythamah, Ibn Mundah na mwandishi wa al-Ghaylaniyan.

Na ameipokea Ibn Abdul-Barri ndani ya Istiaab yake Juz. 2, uk. 458 na uk. 511. Na ameitaja al-
Mutaqiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 6, uk. 391 kwa kunukuu kutoka kwa Ibn Adiy ndani ya al-Kamil 
na Ibn Asakir. Na ameipokea pia Ibn al-Athir ndani ya Usudul-Ghabah Juz. 3, uk. 414, na ameitaja al-
Haythamiy ndani ya Maj’ma’uz-Zawaid Juz. 9, uk. 103, amesema: “Na ameipokea Ahmad, Abu Ya’ala 
na Tabaraniy kwa sanadi.”Na ameipokea Ibn Jarir Tabari ndani ya Taarikh yake Juz. 2, uk. 56 na uk. 57 
kwa njia tofauti lakini kwa lafudhi zenye kukaribiana.

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2 uk. 159421:

Amesema: Ibn Is’haqa amesema: “Baadhi ya ulamaa wamesema kuwa, Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alikuwa akienda kwenye mabonde ya Makka wakati wa Swala unapowadia, na alikuwa akitoka 
pamoja na Ali bin Abu Talib (as) kwa kujificha kwa kumuogopa ami yake Abu Talib na kwa kuwao-
gopa ami zake wengine pamoja na jamaa zake wengine. Walikuwa wakiswali Swala zao huko, jioni 
inapoingia wanarejea. Waliendelea na mtindo huo kadiri Mwenyezi Mungu alivyotaka, kisha ndipo Abu 
Talib akawagundua pale alipowakuta siku moja wakiswali. Akamwambia Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww): ‘Ewe mtoto wa ndugu yangu, ni dini gani hii ambayo naona waifuata?’ Akasema: ‘Ewe ami yan-
gu, hii ni dini ya Mwenyezi Mungu na dini ya Malaika Wake na dini ya Mitume Wake na dini ya baba yetu 
Ibrahim – au kama alivyosema: Mwenyezi Mungu amenituma kuwa Mtume kwa waja wake, na wewe 
ewe ami yangu una haki zaidi ya kunifuata kati ya wale niliowapa nasaha na kuwaita kwenye uwongofu, 
421 Ar-Riyadh an-Nadhrah: Mlango wa fadhila za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib, Kutaja uimara wa nyayo zake katika imani.
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na ndiye mwenye haki zaidi ya kuniitikia na kunisaidia katika jambo hili’ – au kama alivyosema: Abu 
Talib akasema: ‘Ewe mtoto wa ndugu yangu, hakika mimi Wallahi siwezi kuachana na dini ya wahenga 
wangu na imani waliyokuwa wakifuata, lakini Wallahi halitakufikia jambo ambalo walichukia maadamu 
tu ningali hai.’

“Na wametaja kuwa yeye alimwambia Ali (as): ‘Ewe mwanangu, ni dini gani hii ambayo wewe 
waifuata?’ Akasema: ‘Ewe baba yangu, nimemwamini Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na nimesa-
dikisha aliyokuja nayo na nimeswali pamoja naye na nimemfuata.’ Wakadai kuwa alisema: ‘Hakika yeye 
hajakuita isipokuwa kwenye kheri hivyo shikamana naye.’” - Amesema: Ameiandika Ibn Is’haqa.

nasema: Na ameipokea Ibn Jarir Tabari pia ndani ya Taarikh yake Juz. 2 Uk. 58 kutoka kwa Ibn 
Is’haqa.

kanzul-ummal Juz. 7, uk. 56:422

Kutoka kwa Abdullah bin Mas’ud, amesema: “Hakika kitu cha kwanza nilichokijua kutoka katika jambo 
la Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ni kwamba, nilikwenda Makka nikiwa pamoja na ami zangu, 
tukaongozwa njia ya kwenda kwa Abbas bin Abdul-Muttalib, tukafika kwake na kumkuta kakaa mbele ya 
zamzam, nasi tukaketi mbele yake. Wakati tukiwa hapo, mara alitokeza mtu kutokea kwenye mlango wa 
Swafa, mweupe anaeelekea kwenye wekundu, ana vywele nyingi za kujaa zinazoishia kwenye masikio 
yake, ana pua ya kusimama na meno yake ya mbele yanang’ara, macho yake ni ya mviringo yenye weusi, 
ana ndevu za kujaa, ana vitanga na nyayo imara, amevaa nguo mbili nyeupe, anang’ara kama mbalam-
wezi katika usiku wa nusu ya mwezi, alikuwa akitembea huku kuliani kwake kukiwa na mtoto mwenye 
uso mzuri, ni kijana ambaye anakaribia kubalehe au ameshabalehe, anafuatiwa na mwanamke ambaye 
alikuwa kafunika uso wake. Alikwenda mpaka katika jiwe na kuligusa, kisha na kijana aliligusa jiwe lile, 
kisha na mwanamke akaligusa, kisha alizunguka Nyumba mara saba huku kijana na mwanamke waki-
zunguka pamoja naye.

“Tukasema: Ewe Abul-Fadhli, hakika hii ni dini ambayo hatujapata kuiona kwenu au ni jambo jipya? 
Akasema: ‘Huyu ni mtoto wa ndugu yangu Muhammad bin Abdullah, na kijana huyu ni Ali bin Abu Tal-
ib, na mwanamke huyu ni mkewe Khadija. Wallahi juu ya ardhi yote hakuna hata mtu mmoja tunayemjua 
kuwa anafuata dini hii zaidi ya hawa watatu.”’

— Amesema: Ameiandika Ya’qubu bin Shaybah na Ibn Asakir.

nasema: Ameitaja pia al-Haythamiy ndani ya Majmauz-Zawa’id yake Juz. 9, uk. 222 kwa kunukuu 
kutoka kwa Tabaraniy, na ameongeza: “Amesema baada ya kauli: huku kijana na mwanamke wakizungu-
ka pamoja naye: Kisha aligusa nguzo na akainua mikono yake na kutoa takbira. Kijana akasimama kuliani 
kwake naye akainua mikono na kutoa takbira, na mwanamke akasimama nyuma yao akainua mikono 
yake na kutoa takbira. Alirefusha kisimamo kisha akarukuu na kurefusha rukuu, kisha aliinua kichwa 
chake kutoka kwenye rukuu na akakunuti hali amesimama, kisha alisujudu, huku kijana na mwanamke 
wakifanya kama anavyofanya yeye, wanamfuata anavyofanya yeye. Tukaona kitu ambacho tulikuwa 
hatujawahi kukiona Makka. Tukakikataa na hivyo tulimgeukia Abbas na kumwambia: ‘Ewe Abul-Fadhli, 
hakika hii ni dini ambayo hatujapata kuiona kwenu au ni jambo jipya?’ Akasema: ‘Ndiyo, hivi Wallahi 
hamumjui huyu?’ Tukasema hapana hatumjui. Akasema: ‘Huyu ni mtoto wa ndugu yangu Muhammad 
bin Abdullah, na kijana huyu ni Ali bin Abu Talib, na mwanamke huyu ni Khadija binti Khuwaylid. Wal-
lahi juu ya ardhi yote hakuna hata mtu mmoja anayemwabudu Mwenyezi Mungu kwa kufuata dini hii 
zaidi ya hawa watatu.”’

422 Kanzul-Ummal: Fadhila za Abdullah bin Mas’ud (as), Hadithi ya 37215.
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MlanGo unaoSEMa kuWa hakika ali (aS) huSWali kaMa 
MtuME Wa MWEnYEzi MunGu (SaWW)

Sahih Bukhari: kitabu cha Swala, Mlango unaozungumzia kukamilisha takbira ndani ya rukuu:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Mutrifu kutoka kwa Imran bin Huswayni, amesema: “Aliswali 
pamoja na Ali (as) huko Basra, akasema: ‘Mtu huyu katukumbusha Swala tuliyokuwa tukiswali pamoja 
na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).’ Akasema kuwa alikuwa akitoa takbira kila anapoinua na kila 
anapoweka.

Sahih Bukhari: kitabu cha Swala, Mlango unaozungumzia kukamilisha takbira ndani ya sijda:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Mutrifu bin Abdullah, amesema: “Niliswali nyuma ya Ali bin Abu 
Talib (as) mimi na Imran bin Huswayni. Alikuwa kila anaposujudu hutoa takbira, na anapoinua kichwa 
chake anatoa takbira, na anaponyanyuka kutoka kwenye rakaa mbili anatoa takbira. Alipomaliza Swala; 
Imrani bin Huswayni alinishika mikono na kusema: ‘Hakika huyu kanikumbusha Swala ya Muhammad 
(saww).’ Au alisema: ‘Hakika ametuswalisha Swala ya Muhammad (saww).’”

nasema: Na ameipokea katika mlango mwingine miongoni mwa milango ya Swala, na pia kaipokea 
Muslimu katika Sahih yake katika kitabu cha Swala katika mlango wa kuthibitisha takbira kila wakati wa 
kuinamisha kichwa na kila wakati wa kuinua. Na ameipokea an-Nasaiy ndani ya Sahih yake Juz. I, uk. 
164 na uk. 167. Na ameipokea Abu Daudi pia ndani ya Sahih yake Juz. 5, uk. 84. Na ameipokea Ahmad 
bin Hanbal ndani ya Musnad yake Juz. 4, uk. 428, na amesema: “Nilikuwa pamoja na Imran bin Hus-
wayni huko Kufa, Ali bin Abu Talib (as) akatuswalisha.” Akaendelea kusimulia hadithi, na kaipokea pia 
katika uk. 429 na uk. 440.

Sahih ibn Majah: kitabu cha Swala, Mlango wa kutoa salamu423:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Musa, amesema: “Siku ya Ngamia, Ali (as) alituswalisha 
Swala ambayo ilitukumbusha Swala ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), ima tulikuwa tumeisahau 
na ima tulikuwa tumeiacha, akatoa salamu kulia na kushoto.”

nasema: Na ameipokea pia Ahmad bin Hanbal ndani ya Musnad yake Juz. 4, uk. 392 kwa njia mbili, 
na katika uk. 400 na uk. 415 zikitofautiana kidogo katika lafudhi.

Fathul-Bariy Fii Sharhil-Bukhari Juz. 2, uk. 413:424

Amesema: Ahmad na At-Twahawi wamepokea kwa njia sahihi kutoka kwa Abu Musa al-Ash’ariy, kuwa 
alisema: “Ali (as) alitukumbusha Swala ambayo tulikuwa tukiswali pamoja na Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww), ima tulikuwa tumeisahau na ima tulikuwa tumeiacha kwa kusudi.”

Na amesema katika uk. 414: “Na katika riwaya ya Qatadah kutoka kwa Mutrif ni kuwa Imran bin 
Huswayni alisema: ‘Ni muda kadhaa wakadhaa sasa sijaswali Swala inayofanana na ya Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) kushinda Swala hii.”

423 Sunan Ibn Majah: Kitabu cha kusimamisha Swala, 28- Mlango wa kutoa salamu, Hadithi ya 917.
424 Fathul-Bariy Fii Sharhil-Bukhari: Kitabu cha adhana, 115 - Mlango wa kutimiza takbira katika rukuu.
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MlanGo unaozunGuMzia uzuRi Wa uSo Wa  
ali (aS) na nakShi za PEtE zakE

al-istiaab Juz. 2. uk. 469:425

Amesema: “Na kizuri nilichokiona katika sifa za Ali (as) ni kuwa yeye alikuwa miongoni mwa wanaume 
wenye kimo cha katikati chenye kuelekea kwenye ufupi, mwenye macho ya mviringo yenye weusi, mwe-
nye uso mzuri kama mbalamwezi ya usiku wa nusu mwezi, mwenye tumbo kubwa, mwenye mabega 
mapana, mwenye vitanga imara, mwili wa kuyumba, shingo yake ni kama birika la fedha. Alikuwa na 
upara, hakuwa na nywele kichwani ila kwa nyuma. Mwenye ndevu nyingi, bega lake lilikuwa na mfupa 
kama mfupa wa simba pori, dhiraa yake ilikuwa imemezana na kifupapanya chake kiasi kwamba maun-
gio yake hayaonekani. Anapotembea hunepa, na anaposhika dhiraa ya mtu huizuia pumzi yake na hapo 
huwa hawezi kupumua. Hakuwa mnene, ni mwenye dhiraa na mkono imara, na anapokwenda vitani 
hutembea kwa kasi. Ni mwenye moyo thabiti, shujaa mwenye nguvu na mwenye kupata ushindi dhidi ya 
anayepambana naye.

usudul-Ghabah Juz. 4, uk. 39426:

Amesema: Ibn Abi Dun’ya amesema: Alinisimulia Abu Huraira: Alitusimulia Abdullah bin Daud: Ali-
tusimulia Mudrik Abul-Hajjaj, alisema: “Nilimuona Ali (as) akitoa hotuba, na alikuwa mwenye uso mzuri 
kuliko watu wote.”

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 202:427

Amesema: Mula ameandika ndani ya Sira yake: “Pakasemwa: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! 
Atawezaje Ali kubeba bendera ya Himidi?’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Na kwa nini 
asiwezi hilo wakati amepewa sifa mbalimbali: Subira kama subira yangu, uzuri kama uzuri wa upanga na 
nguvu kama nguvu za Jibril.”’

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 218:428

Amesema: Kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: 
‘Yeyote atakaye kumuona Ibrahim katika upole wake, na kumuona Nuhu katika hekima yake, na ku-
muona Yusuf katika uzuri wake, basi na amtazame Ali bin Abu Talib (as).”

— Amesema: Kaiandika Mula ndani ya Sira yake.

kanzul-ummal Juz. 3, uk. 336:429

Kutoka kwa Abdi Barri, amesema: “Ali bin Abu Talib (as) alikuwa na pete nne alizokuwa akivaa: Yakuti 
ya kipato chake, feruzi ya ushindi wake, chuma cha China kwa ajili ya nguvu yake, na rubi kwa ajili 

425 Al-Istiaab: Herufi Ain, Mlango wa Ali bin Abu Talib (as).
426 Usudul-Ghabah: 3783, Ali bin Abu Talib (as), kuuwawa kwake na kujua kwake kuwa atauwawa.
427  Ar-Riyadh an-Nadhrah: Mlango wa nne katika fadhila za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib, Kutaja khususia yake ya kubeba bendera 

ya Himidi Siku ya Kiyama.
428  Ar-Riyadh an-Nadhrah: Mlango wa nne katika fadhila za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib, Kutaja kushabihiana kwake na Manabii 

watano katika fadhila zao.
429 Kanzul-Ummal: Fadhila za Abdullah bin Mas’ud (as), Hadithi ya 37215.
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ya kinga yake. Yakuti ilikuwa imenakishiwa: ‘Hapana mungu isipokuwa Allah Mfalme wa haki aliye 
bayana.’ Nakshi ya feruzi ilikuwa ni: ‘Allah Mfalme.’ Nakshi ya chuma cha China ilikuwa ni: ‘Utukufu 
ni wa Mwenyezi Mungu.’ Na nakshi ya rubi ilikuwa katika mistari mitatu: ‘Atakayo Mwenyezi Mungu, 
hapana nguvu isipokuwa kwa Mwenyezi Mungu, namuomba msamaha Mwenyezi Mungu.’” – Amesema: 
Ameiandika al-Hakim ndani ya Taarikh yake, na as-Swabuni ndani ya al-Miatayni, na Abu Abdurahman 
as-Salmiy ndani ya Amal yake.

nurul-absar uk. 94430:

Amesema: Nakshi ya pete yake (yaani Ali (as) – ilikuwa: “Nimeuegemeza mgongo wangu kwa Mwe-
nyezi Mungu.” Na imesemekana: “Mwenyezi Mungu anitosha.”

MlanGo unaozunGuMzia MaJina Ya uBaBa  
Ya ali (aS) na Baadhi Ya lakaBu zakE tukuFu

Sahih Bukhari: kitabu kinachozungumzia mwanzo wa uumbaji, Mlango unaozungumzia fadhila 
za ali bin abu talib (as):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Hazim kwamba mtu mmoja alikuja kwa Sahli bin Saad na 
kumwambia: “Fulani anamwita Ali (as) kwa jina fulani juu ya mimbari.” Akamwambia: “Anamwita-
je?” Akasema: “Anamwita: Abu Turabi.” Sahli akacheka kisha akasema: “Wallahi hakuna aliyempa jina 
hilo isipokuwa Mtukufu Mtume (saww), na hakuna jina alilokuwa akilipenda yeye mwenyewe kushinda 
hilo.”Nikataka kujua undani wa hadithi ya Sahli, nikamwambia: Ewe Abu Abbas ilikuwaje? Akasema: 
“Ali (as) aliingia kwa Fatimah kisha akatoka na kwenda kulala msikitini, Mtukufu Mtume (saww) aka-
muuliza Fatimah (as): ‘Yuko wapi mtoto wa ami yako?’ Akasema: ‘Msikitini.’ Mtume akatoka na kum-
fuata, akakuta shuka lake limedondoka na kuuacha mgongo wake wazi huku udongo ukiwa umetapakaa 
katika mgongo wake. Mtume akaanza kumfuta udongo kutoka kwenye mgongo wake huku akisema: 
‘Kaa chini ewe Abu Turabi.’ Alisema hivyo mara mbili.”

nasema: Ameipokea tena kwa tofauti kidogo katika kitabu cha Swala katika Mlango unaozungumzia 
wanaume kulala msikitini, na katika kitabu cha adabu katika Mlango unaozungumzia kujipa jina la ubaba 
la Abu Turabi, na pia katika kitabu kinachozungumzia kuomba idhini, katika Mlango unaozungumzia 
mwanamke mwenye kuongea msikitini. Na pia Bukhari ameipokea ndani ya al-Adab al-Mufrad431 katika 
Mlango unaozungumziamtu atakayempa mtu jina la ubaba kulingana na sifa aliyonayo. Na ameipokea pia 
Muslim ndani ya Sahih yake katika kitabu cha fadhila za Masahaba katika mlango wa fadhila za Ali bin 
Abu Talib (as). Na ameipokea pia Ibn Jariri Tabari ndani ya Taarikh yake Juz. 2, uk. 124.

khasa’isun-nasaiy uk. 39432:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ammar bin Yasir, amesema: “Mimi na Ali bin Abu Talib (as) 
tulikuwa marafiki wawili katika vita vya Ashira katika bonde la Yanbui. Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alipofika hapo alikaa hapo mwezi mzima, na hatimaye akafanya sulhu na Bani Mudliju na wa-

430  Nurul-Absar: Faslu inayozungumzia fadhila za Ali bin Abu Talib (as), kutaja watoto wake, kuuwawa kwake, muuwaji wake, lakabu zake 
na majina yake ya ubaba.

431  al-Adab al-Mufrad: Mlango wa 387, Mlango unaozungumzia mtu atakayempa mtu jina la ubaba kulingana na sifa aliyonayo, Hadithi ya 
852.

432 Khasa’isun-Nasaiy: Kumtaja aliye muovu kuliko watu wote.
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shirika wao kutoka katika Bani Mudhmira, kisha akawaaga. Ali (as) akaniambia: ‘Je upo tayari ewe Abu 
Yaqdhan tulifuate kundi hili la Bani Mudliju linalofanya kazi katika chemchemu yao ili tuone ni jinsi 
gani wanavyofanya?’ Nikamwambia ukitaka. Tulikwenda na tukatazama kazi zao muda kadhaa kisha 
usingizi ukatushika. Nikaondoka mimi na Ali (as) na kwenda kulala chini ya kivuli cha mtende kwenye 
udongo. Tulilala hapo kiasi kwamba Wallahi hakuna aliyetuamsha isipokuwa Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww) kwa kututikisa kwa mguu wake, huku tukiwa tumetapakaa udongo huo tuliolalila. Siku hiyo 
ndipo Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwambia Ali (as): ‘Vipi Abu Turabi (baba wa udongo)?’ 
Kutokana na udongo uliokuwa unaonekana kwake.

“Kisha Mtume akasema: ‘Je niwaambieni ni nani na nani walio waovu kuliko watu wote?’ Tukasema 
ndiyo ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Akasema: ‘Ni Uhaymar wa kabila la Thamud ambaye alimchin-
ja ngamia, na mwingine ni yule ambaye ataipiga shingo yako hii. - Akaweka mkono wake juu ya shingo 
ya Ali (as)- mpaka hizi zilowane kutokana na pigo hilo.’ Hapo akashika ndevu zake.” 

nasema: Ameipokea Ahmad bin Hanbal ndani ya Musnad yake Juz. 4, uk. 263, al-Hakim ndani ya 
Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 140, Na at-Twahawi ndani ya Mushkilul-Athar Juz. 1, uk. 351. Na 
ameitaja al-Mutaqiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 6, uk. 399, amesema: “Ameiandika al-Baghawi na 
Tabaraniy na Ibn Mardawayhi na Abu Nai’im na Ibn Asakir na Ibn an-Najar.

kanzul-ummal Juz. 4, uk. 390433:

Amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikwenda msikitini na kumkuta Ali (as) akiwa amelala 
huku nguo yake ikiwa imedondoka toka kwenye mgongo wake na udongo umetapakaa katika mgongo 
wake. Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akaanza kumfuta udongo kwa mkono wake huku akisema: 
‘Kaa chini ewe Abu Turabi.’ Hakuna jina alilokuwa akilipenda kuliko hili. Na hakuna aliyempa jina hilo 
isipokuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).” – Amesema: Ameiandika Abu Na’im ndani ya al-
Maarifah kutoka kwa Sahli bin Saad as-Saidiy.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk. 111:434

Kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Mtukufu Mtume (saww) alipounga udugu baina ya Masahaba zake 
baina ya Muhajirina na Ansari, hakuunga udugu baina ya Ali bin Abu Talib na yeyote miongoni mwao. 
Ali akatoka akiwa ameghadhibika na kwenda kulala ardhini kwa kuegemea dhiraa yake. Upepo ukam-
mwagia udongo. Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamtafuta mpaka akampata, akamwamsha kwa 
mguu wake na kumwambia: ‘Haifai zaidi ya wewe kuwa Abu Turabi, je umenighadhibikia pindi nilipoun-
ga udugu baina ya Muhajirina na Ansari bila kuunga udugu baina yako na yeyote kati yao? Hivi huridhii 
kuwa wewe kwangu mimi una cheo cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu? Fahamu 
atakayekupenda ataishi kwa amani na imani, na atakayekuchukia Mwenyezi Mungu atamfisha kifo cha 
kijahiliyah na atahesabiwa kwa amali zake sawa na aliyemo katika Uislamu.’” – Amesema: Ameipokea 
Tabaraniy ndani ya al-Kabir na al-Awsat.

nasema: Ameitaja al-Mutaqiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 6, uk. 154.

433 Kanzul-Ummal: Fadhila za Abdullah bin Mas’ud (as), Hadithi ya 37215.
434  Maj’mauz-Zawa’id Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia fadhila za Khadija binti Khuwaylid mke wa Mtume wa Mwenyezi 

Mungu (saww).
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hilyatul-awliyai Juz. 3, uk. 201:435

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir kuwa alisema: “Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alimwambia Ali bin Abu Talib (as): ‘Amani iwe juu yako ewe baba wa maua mawili, nakuusia kuyaten-
dea kheri maua yangu ya duniani, karibu nguzo zako mbili zitaporomoka, na Mwenyezi Mungu ndiye 
mrithi wangu kwako.’ Alipofariki Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) Ali (as) alisema: ‘Hii ni moja kati 
ya nguzo mbili ambazo Mtukufu Mtume (saww) aliniambia.’ Na alipofariki Fatimah (as) Ali (as) alisema: 
‘Hii ndio nguzo ya pili ambayo Mtukufu Mtume (saww) aliniambia.”’

nasema: Ameitaja al-Muhibu Tabari ndani ya ar-Riyadh an-Nadhrah Juz. 2, uk. 154, na pia kaitaja 
Ali bin Sultan ndani ya Mirqatihi katika ufafanuzi, uk. 597, wote wameitaja kutoka kwa Ahmad toka 
ndani ya al-Manaqib, amesema humo: “Alipofariki Fatimah (as) alisema: Hii ni nguzo nyingine.”

Na ameitaja al-Munawi ndani ya Kunuzul-Haqaiq kwa muhtasari, kwa kunukuu kutoka kwa ad-Day-
lamiy, Na ameitaja al-Mutaqiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 1, uk. 159, kwa kunukuu kutoka kwa Abu 
Na’im na Ibn Asakir, na katika Juz. 7, uk. 107 kwa kunukuu kutoka kwa Abu Na’im toka ndani ya al-
Maarifah, na kutoka kwa ad-Daylamiy na Ibn Asakir.

nurul-absar uk. 94:436

Amesema: Ama lakabu za Imam Ali (as) ni Murtadha, Haidar, Amirul-Muuminina, na al-Anza’ul-Batwin. 
Ama majina yake ya ubaba ni Abul-Hasan, Abus-Sibtwayni na Abu Turabi, na hilo alipewa na Mtukufu 
Mtume (saww).

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 155:437

Amesema: Pia lakabu yake ni Baydhatul-Balad, Amin, Sharif, Hadi, Muhtada, na Dhil-Udhunil-Waia. Na 
imekuja katika hadithi sahihi shairi lake lisemalo: “Mimi ndiye niliyepewa jina Haidari na mama yangu.” 
Aliendelea kusimulia mpaka aliposema: Haidari ni jina lenye maana ya Simba, Fatimah alipojifungua 
alimpa jina la baba yake, alipokuja Abu Talib akampa jina la Ali.

nasema: Pia ana lakabu nyingine ambazo Inshaallah tutazitaja katika milango ifuatayo, kwa mfano 
yeye kuwa Malikia wa dini, Imamu wa wachamungu na kiongozi wa kundi mashuhuri, na nyinginezo.

MlanGo unaoSEMa kuWa dua huzuiliWa MPaka ataka-
PoSaliWa MuhaMMad na aali MuhaMMad

kanzul-ummal Juz. 1, uk. 173:438

Hakuna dua isipokuwa ina kizuizi baina yake na Mwenyezi Mungu mpaka atakaposwaliwa Mtume (saww), 
kizuizi huondoka pindi anapofanya hivyo, na asipofanya hivyo dua hurejea. – Amesema: Ameiandika ad-
Daylamiy kutoka kwa Ali (as).

435 Hilyatul-Awliyai: Hadithi zake sahihi.
436  Nurul-Absar: Faslu inayozungumzia fadhila za Ali bin Abu Talib (as), kutaja watoto wake, kuuwawa kwake, muuwaji wake, lakabu zake 

na majina yake ya ubaba.
437  Ar-Riyadh an-Nadhrah: Mlango wa nne katika fadhila za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib. Kutaja kushabihiana kwake na Manabii 

watano katika fadhila zao.
438 Kanzul-Ummal: Faslu ya pili katika adabu za dua, Hadithi ya 3270. 
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nasema: Ameitaja pia Ibn Hajar ndani ya Sawa’iqu yake uk. 88, lakini kwa lafudhi isemayo: “Ame-
sema: ameiandika ad-Daylamiy kuwa yeye (saww) alisema: ‘Dua huzuiliwa mpaka atakaposwaliwa Mu-
hammad na watu wa nyumbani kwake: Ewe Mungu wangu mswalie Muhammad na Aali zake.”’

Faydhul-Qadir Juz. 5, uk. 19:439

Amesema: Amepokea Tabaraniy ndani ya al-Awsat kutoka kwa Ali (as), alisema: “Dua huzuiliwa mpaka 
atakaposwaliwa Muhammad na Aali Muhammad.” - Amesema: al-Haythamiy amesema: Wapokezi wake 
ni waaminifu.

nasema: Ameitaja pia al-Mutaqiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 1, uk. 314 kwa kunukuu kutoka kwa 
Ubaydullah bin Abi Hafsu al-Ayshiy ndani ya Hadithi yake, na Abdul-Qadir ar-Rahawiy ndani ya al-
Arbaun, na Tabaraniy ndani ya al-Kabir, na al-Bayhaqiy ndani ya Shuabul-Iman.

Faydhul-Qadir Juz. 3, uk. 543:440

Matini yake: “Dua huzuiliwa isimfikie Mwenyezi Mungu hadi atakaposwaliwa Muhammad na watu wa 
nyumbani kwake.” - Amesema: Kaiandika Abu Shaykh kutoka kwa Ali (as.). - Na amesema kwenye 
ufafanuzi: al-Bayhaqiy ameiandika kwa lafudhi iliyoandikwa kutoka kwa Ali (as) bila kutaja mnyororo 
wa wapokezi, bali pia kaipokea Tirmidhiy kutoka kwa Ibn Umar kwa tofauti kidogo.

nasema: Riwaya mbili zifuatazo zinaziunga mkono riwaya zilizotangulia: Moja ni ile aliyoitaja al-
Mutaqiy ndani ya Kanzul-UmmalJuz. 1, uk. 181:441

Amesema: Alisema: “Ewe Ali iwapo utahuzunishwa na kitu sema: Ewe Mungu Wangu nilinde kwa 
jicho lako lisilo lala na niweke katika ngome yako isiyoshindwa- Aliendelea kusimulia dua hiyo mpaka 
aliposema: Nakuomba mswalie Muhammad na Aali Muhammad, na kupitia wewe najihami na shingo za 
maadui na wakandamizaji.” - Amesema: Ameiandika ad-Daylamiy ndani ya Musnadul-Firdawsi kutoka 
kwa Ali (as).

Na nyingine ni ile aliyoitaja at-Thaalabiy ndani yaQuswaswul-An’biyai, katika kisa cha Yusuf uk. 
157442:

— Amesema: “Ilipofika siku ya nne Jibril (as) alimjia na kumwambia: ‘Ewe kijana ni nani aliyeku-
tupia ndani ya kisima hiki?’ Akasema: ‘Ndugu zangu wa baba mmoja.’ Akasema: ‘Kwa nini?’ Akasema: 
‘Wananionea husuda kutokana na cheo changu kwa baba yangu.’ Akasema: ‘Je unapenda kutoka kwenye 
kisima hiki?’ Akasema: ‘Ndio.’ Akasema: ‘Sema: Ewe Mtengenezaji wa kila kilichotengenezwa, ewe 
Mwenye kuganga kila kilichovunjika, ewe uliye hadhiri katika kila mkusanyiko, ewe Mwenye kush-
uhudia kila siri, ewe Uliye karibu usiye mbali, ewe Mwenye kumfariji kila aliye mpweke, ewe Mshindi 
usiyeshindwa, ewe Mjuzi wa mambo ya ghaibu, ewe Mzima wa milele usiyekufa, ewe Mwenye kuhuisha 
maiti. Hapana mungu isipokuwa Wewe uliyetakasika. Nakuomba ewe ambaye himidi njema ni Yake, ewe 
Muumba wa mbingu na ardhi, ewe Mmiliki wa ufalme, ewe Mwenye utukufu na ukarimu, nakuomba 
mswalie Muhammad na Aali Muhammad na nipe faraja na njia ya kutokea katika jambo langu hili na 
katika dhiki yangu hii. Na niruzuku katika hali ninayoitegemea na katika hali nisiyoitegemea.’ Yusuf 
alisema maneno hayo na Mwenyezi Mungu akampa njia ya kutokea kisimani na akampa faraja dhidi ya 
vitimbi vya ndugu zake na akampa ufalme wa Misri bila ya kutegemea.
439 Faydhul-Qadir: Herufi Kaf, mwishoni mwa hadithi ya 6303.
440 Faydhul-Qadir: Herufi Dal, Hadithi ya 4266.
441 Kanzul-Ummal: Faslu ya tano, katika dua za muda, Hadithi ya 3441.
442 Quswasul-An’biyai: Kikao cha kisa cha Yusuf.
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MlanGo unaoSEMa: SWala haikuBaliki MPaka atakaPoSal-
iWa huMo MuhaMMad na aali MuhaMMad (aS)

Sunanul-Bayhaqiy Juz. 2, uk. 379:443

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Mas’ud, amesema: “Laiti ningeswali Swala ambayo humo 
sijawaswalia Aali Muhammad, ningeona kuwa Swala yangu haijatimia.”

nasema: Na ameipokea kwa njia nyingine baada ya hii, humo amesema: “Laiti ningeswali Swala am-
bayo humo sijamswalia Muhammad na Aaali Muhammad, nisingeona kuwa imetimia.” Na pia kaipokea 
ad-Daru Qutuniy ndani ya Sunan yake uk. 136.

Sunanud-daru Qutuniy uk. 136:444

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Mas’ud al-Ansariy, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alisema: ‘Atakayeswali Swala ambayo humo hajaniswalia mimi wala watu wa nyumba yangu, 
haitakubaliwa Swala yake.”’

dhakhairul-uqba uk. 19445:

Amesema: Imepokewa kutoka kwa Jabir kuwa alikuwa akisema: “Laiti ningeswali Swala ambayo humo 
sijamswalia Muhammad na Aaali Muhammad, nisingeona kuwa itakubaliwa.”

as-Sawa’iqul-Muhriqahuk. 88:446

Amesema: Shafiy ana beti zisemazo: “Enyi watu wa nyumba ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, kuwap-
enda ninyi ni faradhi kutoka kwa Mwenyezi Mungu aliyoiteremsha ndani ya Qur’ani. Inatosha kuwa 
heshima kubwa kwenu ninyi kuwa asiyewaswalia ninyi hana Swala.”

nasema: Beti hizi mbili kazitaja pia Shabalanjiy ndani ya Nurul-Absariuk. 104, na katika mlango 
ufuatao zitakuja habari zinazoamrisha kumswalia Mtukufu Mtume (saww) na Aali zake katika tashahudi 
ndani ya Swala, mfano kauli yake (saww) isemayo: “Mmoja wenu atakapotoa tashahudi ndani ya Swala 
basi na aseme: Ewe Mungu wangu mswalie Muhammad na Aali Muhammad.”

Inajulikana wazi kuwa kitendo cha kuamrisha humaanisha wajibu, na kwamba yeyote atakayeacha 
makusudi wajibu miongoni mwa wajibu za Swala, Swala yake hubatilika, bali kwa mujibu wa kanuni 
hubatilika hata kama ataacha kwa kusahau, isipokuwa kama kuna dalili ya kipekee inayoonesha usahihi 
wake, mfano hadithi isemayo: Swala hairudiwi isipokuwa kutokana na mambo matano…

Kisha hakika Razi amesema ndani ya tafsiri yake mwishoni mwa tafsiri ya Aya ya Mapenzi katika 
Sura Shura: “Kuwaombea dua Aali ni cheo adhimu, na kwa ajili hiyo ndio maana amefanya dua hii kuwa 
hitimisho la tashahudi katika Swala, nayo ni kauli yake: Ewe Mungu Wangu mswalie Muhammad na Aali 
Muhammad.”

443 Sunanul-Kubra: Kitabu cha Swala, Mlango wa 471, Wajibu wa kumswalia Mtukufu Mtume (saww), Hadithi ya 3968.
444  Sunanud-Dari Qutuniy: Kitabu cha Swala, Mlango unaozungumzia wajibu wa kumswalia Mtukufu Mtume (saww), Tashahudi, Hadithi 

ya 6.
445 Dhakhairul-Uqba: Sehemu ya kwanza, Mlango unaozungumzia ubora wa Ahlul-Baiti. 
446 As-Sawa’iqul-Muhriqah: Faslu ya kwanza, Aya zinazowazungumzia wao, Aya ya tatu.
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MlanGo unaozunGuMzia naMna Ya  
kuMSalia MuhaMMad na aali MuhaMMad

nasema: zimepokewa habari nyingi kuhusu namna ya kumswalia Muhammad na Aali Muhammad kiasi 
kwamba haziwezi kuhesabika, kama linavyodhihiri jambo hilo unaporejea katika kitabu ad-Durul-Man-
thur cha as-As-Suyutiyiy mwishoni mwa tafsiri ya Aya tukufu katika Sura Ahzab: “hakika Mwenyezi 
Mungu na Malaika wake humswalia Nabii”, ametaja hadithi mutawatiri zinazoonesha maana hii ku-
toka kwa Kaab bin Ajarah, Yunus bin Khabab, Ibrahim na Abdurahman bin Abi Kathir. Na kutoka kwa 
mtu mmoja miongoni mwa Masahaba wa Mtume (saww), na kutoka kwa Talha bin Ubaydullah, Abu Said 
al-Khidriy, Abu Huraira, Abu Mas’ud, Aqabah bin Amru, Ali (as), zaidu bin Abi Kharijah, Buraydah, na 
IbnMas’ud.

Nasi katika mlango huu tutataja riwaya kadhaa kutoka katika kundi hilo kubwa la riwaya, tunasema:

Sahih Bukhari: kitabu cha dua, Mlango unaozungumzia kumswalia Mtukufu Mtume (saww):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdurahman bin Layla, amesema: “Nilikutana na Kaab bin Ajarah, 
akasema: ‘Je nikupe zawadi? Hakika siku moja Mtukufu Mtume alitutokea, tukasema: Ewe Mtume wa 
Mwenyezi Mungu! Tumeshajua namna ya kukutolea salamu, tutakuswaliaje? Akasema: Semeni: Ewe 
Mungu Wangu mswalie Muhammad na Aali Muhammad, kama ulivyowaswalia Aali Ibrahim, hakika 
wewe ni Muhimidiwa Msifiwa. Ewe Mungu wangu mbariki Muhammad na Aali Muhammad, kama ul-
ivyombariki Ibrahim, hakika wewe ni Muhimidiwa Msifiwa.”’

nasema: Ameipokea pia ndani ya kitabu kinachozungumzia mwanzo wa uumbaji, na katika kitabu 
cha tafsiri. Na pia ameipokea Muslim ndani ya Sahih yake katika kitabu cha Swala. Na katika Mlango 
unaozungumzia kumswalia Mtukufu Mtume (saww) baada ya tashahudi, ameipokea kwa njia mbalim-
bali. Na ameipokea pia an-Nasaiy ndani ya Sahih yake, na Ibn Maja ndani ya Sahih yake, na Abu 
Daud ndani ya Sahih yake, na al-Hakim ndani ya Mustadrakus-Sahihayn, na Ahmad bin Hanbal ndani 
ya Musnad yake, na Abu Daud at-Twayalasiy ndani ya Musnad yake, na ad-Daramiy ndani ya Sunan 
yake, na al-Bayhaqiy ndani ya Sunan yake, na Abu Na’im ndani ya Hilyatul-Awliyai, na at-Twahawi 
ndani ya Mushkilul-Athar, na al-Khatibu al-Baghdadiy ndani ya Taarikh yake. Na hawa wa mwisho 
miongoni mwa maimamu wa hadithi wameikusanya kila mmoja kwa njia mbalimbali kutoka kwa Kaab 
bin Ajarah.

Sahih Bukhari: kitabu cha tafsiri, Mlango wa kauli ya Mwenyezi Mungu: “hakika Mwenyezi 
Mungu na Malaika wake humsalia Nabii…”:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Said al-Khidriy amesema: “Tulimwambia: Hii ni namna ya ku-
kutolea salamu, tutakuswaliaje? Akasema: ‘Semeni: Ewe Mungu wangu mswalie Muhammad mja wako 
na Mtume wako, kama ulivyowaswalia Aali Ibrahim, na mbariki Muhammad na Aali Muhammad, kama 
ulivyombariki Ibrahim.”’

nasema: Pia kaipokea kwa tofauti kidogo ndani ya kitabu cha dua katika Mlango unaozungumzia 
namna ya kumswalia Mtukufu Matume (saww). Na ameipokea an-Nasaiy ndani ya Sahih yake Juz. 1, uk. 
190, na ameipokea Ahmad bin Hanbal ndani ya Musnadi yake Juz. 3, uk. 47, na ameipokea at-Twahawi 
ndani ya Mushkilul-Athar Juz. 3, uk. 73.
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al-adab al-Mufrad cha Bukhari uk. 93:447

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Mtukufu Mtume (saww) kuwa alisema: “Atakayesema: Ewe Mun-
gu wangu mswalie Muhammad na Aali Muhammad, kama ulivyomswalia Ibrahim na Aali Ibrahim, na 
mbariki Muhammad na Aali Muhammad, kama ulivyombariki Ibrahim na Aali Ibrahim. Na mrehemu 
Muhammad na Aali Muhammad kama ulivyomrehemu Ibrahim na Aali Ibrahim. Nitamtolea ushahidi 
Siku ya Kiyama na nitamuombea.”

Sahih Bukhari: kitabu cha Swala, Mlango unaozungumzia kumswalia Mtukufu Mtume (saww) 
baada ya tashahudi:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Mas’ud al-Ansariy, amesema: “Siku moja Mtume wa Mwenye-
zi Mungu (saww) alitujia tukiwa tumeketi kwa Saad bin Ubadah, Bashir bin Saad akamwambia: ‘Mwe-
nyezi MunguMtukufu ametuamuru tukuswalie wewe, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, tutakuswalia-
je?’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikaa kimya hadi tukatamani kwamba tusingemuuliza, kisha 
akasema: ‘Semeni: Ewe Mungu Wangu mswalie Muhammad na Aali Muhammad, kama ulivyomswalia 
Ibrahim, na mbariki Muhammad na Aali Muhammad, kama ulivyombariki Ibrahim katika walimwengu 
wote, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa. Ama salamu ni kama mlivyojua.’”

nasema: Ameipokea Tirmidhiy ndani ya Sahih yake Juz. 2, uk. 212, amesema: “Na katika mlango 
huu kuna riwaya kutoka kwa Ali (as), na kutoka kwa Abu Hamid, Kaab bin Ajarah, Talha bin Ubaydullah, 
Abu Said, zayd bin Kharijah –jina lake lingine ni Harithah- na Buraydah.“Kisha akasema: “Hadithi hii 
ni nzuri na sahihi.” Na ameipokea pia an-Nasaiy ndani ya Sahih yake, na Abu Daud ndani ya Sahih yake, 
na Malik bin Anas ndani ya Muwatwau yake, na Ahmad bin Hanbal ndani ya Musnad yake, na al-Hakim 
ndani ya Mustadrakus-Sahihayn, na ad-Daramiy ndani ya Sunan yake, na al-Bayhaqiy ndani ya Sunan 
yake, na at-Twahawi ndani ya Mushkilul-Athar, baadhi yao wameipokea kwa njia tofauti tofauti.

Sahih an-nasaiy Juz. 1, uk. 190:448

Ameipokea kwa njia yake kutoka kwa Musa bin Talha, kutoka kwa baba yake, amesema: “Tulimwambia: 
Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! tutakuswaliaje? Akasema: ‘Semeni: Ewe Mungu wangu mswalie 
Muhammad na Aali Muhammad, kama ulivyomswalia Ibrahim na Aali Ibrahim, hakika wewe ni Mhim-
idiwa Msifiwa. Na mbariki Muhammad na Aali Muhammad, kama ulivyombariki Ibrahim na Aali Ibra-
him, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa.”’

nasema: Pia ameipokea kwa njia nyingine kutoka kwa Musa bin Talha, na ameipokea Ibn Jariri 
Tabari ndani ya Tafsiri yake, na Ahmad bin Hanbal ndani ya Musnad yake, na Abu Na’im ndani ya Hi-
lyatul-Awliyai, na at-Twahawi ndani ya Mushkilul-Athar, na Ibn Abdul-Barri ndani ya al-Istiaab, baadhi 
yao wameipokea kwa njia mbili.

Sahih an-nasaiy Juz. 1, uk. 190:449

Ameipokea kwa njia yake kutoka kwa Musa bin Talha, amesema: “Nilimuuliza zayd bin Kharijah, akase-
ma: ‘Mimi nilimuuliza Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: Niswalieni na jitahidini katika 
dua, na semeni: Ewe Mungu wangu mswalie Muhammad na Aali Muhammad.”’

447 Al-Adab al-Mufrad cha Bukhari, Mlango wa 280, Swala ya kumsalia Mtukufu Mtume (saww), Hadithi ya 641.
448 Sunanu an-Nasaiy: Kitabu cha sahau, Mlango wa 52, Hadithi ya 1289.
449 Sunanu an-Nasaiy: Kitabu cha sahau, Mlango wa 52, Hadithi ya 1291.
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nasema: Ameipokea pia Ahmad bin Hanbal ndani ya Musnad yake, Abu Na’im ndani ya Hilyatul-
Awliyai, at-Twahawi ndani ya Mushkilul-Athar, na al-Munawi ndani ya Faydhul-Qadir katika matini na 
katika ufafanuzi, ameipokea kutoka katika kundi la wanahadithi. Na ameipokea Ibn al-Athir ndani ya 
Usudul-Ghabah.

Sahih ibn Majah uk.65: kitabu cha Swala450:

Ameipokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Mas’ud, amesema: “Mnapomswalia Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) mswalieni vizuri, kwani hakika ninyi hamjui huenda akaoneshwa swala hiyo. 
Walimwambia: Tufundishe namna ya kukuswalia, akasema: ‘Semeni: Ewe Mungu Wangu wekaswala 
zako, rehema zako na baraka zako juu ya bwana wa Mitume – Aliendelea kusimulia mpaka aliposema: 
Ewe Mungu Wangu mswalie Muhammad na Aali Muhammad, kama ulivyomswalia Ibrahim na Aali Ibra-
him, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa. Ewe Mungu wangu mbariki Muhammad na Aali Muhammad, 
kama ulivyombariki Ibrahim na Aali Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa.”’

nasema: Ameipokea pia Abu Na’im ndani ya Hilyatul-Awliyai Juz. 4 Uk. 271.

Fat’hul-Bariy Fii Sharhil-Bukhari Juz. 13, uk. 411451:

Amesema: Tabari ameandika ndani ya Tahdhib yake kwa njia itokayo kwa Handhalah bin Ali, kutoka 
kwa Abu Huraira, kwa kuivusha, amesema: “Yeyote atakayesema: Ewe Mungu Wangu mswalie Muham-
mad na Aali Muhammad, kama ulivyomswalia Ibrahim na Aali Ibrahim, na mbariki Muhammad na Aali 
Muhammad, kama ulivyombariki Ibrahim na Aali Ibrahim. Na mrehemu Muhammad na Aali Muhammad 
kama ulivyomrehemu Ibrahim na Aali Ibrahim. Nitamtolea ushahidi Siku ya Kiyama na nitamuombea.”

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 1, uk. 269452:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa IbnMas’ud, kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kuwa alisema: “Mtu atakapo kutoa tashahudi katika Swala basi na aseme: Ewe Mungu Wangu mswalie 
Muhammad na Aali Muhammad, na mbariki Muhammad na Aali Muhammad, na mrehemu Muhammad 
na Aali Muhammad kama ulivyomswalia, ulivyombariki na ulivyomrehemu Ibrahim na Aali Ibrahim, 
hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa.”

nasema: Na ameipokea al-Bayhaqiy ndani ya Sunan yake Juz. 2, uk. 279.

tafsiri ibn Jarir at-tabari Juz. 22, uk. 31453:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Israil, kutoka kwa Yunus bin Khabab, amesema: “Alituhutubia 
huko Faris, akasema: ‘hakika Mwenyezi Mungu na Malaika wake…’ akasema: Aliniambia yule aliy-
emsikia Ibn Abbas akisema: Hivyo ndivyo ilivyoshuka, tukasema: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! 
Tumeshajua namna ya kukutolea salamu, tutakuswaliaje? Akasema: ‘Ewe Mungu Wangu mswalie Mu-
hammad na Aali Muhammad, kama ulivyomswalia Ibrahim na Aali Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa 
Msifiwa. Ewe Mungu Wangu mbariki Muhammad na Aali Muhammad, kama ulivyombariki Ibrahim na 
Aali Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa.”’

450 Sahih Ibn Majah: Kitabu kinachozungumzia kusimamisha Swala.
451 Fat’hul-Bariy Fii Sharhil-Bukhari: Kitabu cha dua, Mlango wa 32, Kumswalia Mtukufu Mtume (saww), mwishoni mwa Hadithi ya 6358.
452 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha Swala, Mlango unaozungumzia matendo ya Swala baada ya tashahudi.
453 Tafsiri Tabari: Sura Ahzab, Aya 56, Hadithi ya 28635.
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tafsiri ibn Jarir at-tabari Juz. 22, uk. 31454:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibrahim kuhusu kauli ya Mwenyezi Mungu: ‘hakika Mwenyezi 
Mungu na Malaika wake…’ wakasema: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Salamu tumeshaijua, tut-
akuswaliaje? Akasema: ‘Ewe Mungu Wangu mswalie Muhammad mja wako na Mtume wako, na watu 
wa nyumbani kwake, kama ulivyomswalia Ibrahim hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 5, uk. 353455:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Buraydah al-Khuzaiy, amesema: “Tulisema: Tumeshajua namna 
ya kukutolea salamu, tutakuswaliaje? Akasema: ‘Semeni: Ewe Mungu Wangu weka swala zako, rehema 
zako na baraka zako juu ya Muhammad na Aali Muhammad kama ulivyoziweka juu ya Ibrahim na Aali 
Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa.”

— nasema: Na ameipokea pia al-Khatib al-Baghdadiy ndani ya Taarikh yake Juz. 8, uk. 142.

Sunanul-Bayhaqiy Juz. 2 uk. 147456:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdurahman bin Abi Layla, kutoka kwa Kaab bin Ajarah, kutoka 
kwa Mtukufu Mtume (saww) kuwa alikuwa akisema ndani ya Swala: “Ewe Mungu Wangu mswalie Mu-
hammad na Aali Muhammad, kama ulivyomswalia Ibrahim na Aali Ibrahim, na mbariki Muhammad na 
Aali Muhammad, kama ulivyombariki Ibrahim na Aali Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa.”

nasema: Ameipokea pia Shafi’i ndani ya Musnad yake uk. 23.

Sunanud-daru Qutuniy uk. 135457:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abi Layla- au Abu Maamar- amesema: “IbnMas’ud alinifundi-
sha tashahudi na kuniambia kuwa: Alinifundisha tashahudi hii Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kama alivyokuwa akitufundisha Sura ya Qur’ani: Maamkizi, Swala na mazuri ni ya Mwenyezi Mungu. 
Amani iwe juu yako ewe Nabii, pia rehema zake na baraka zake. Amani iwe juu yetu na juu ya waja 
wema wa Mwenyezi Mungu. Nashahidia kwamba hapana mungu isipokuwa Allah, na nashahidia kwam-
ba hakika Muhammad ni mja wake na Mtume wake. Ewe Mungu wangu mswalie Muhammad na watu 
wa nyumbani kwake kama ulivyomswalia Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa. Ewe Mungu 
wangu mbariki Muhammad na watu wa nyumbani kwake kama ulivyombariki Ibrahim, hakika wewe ni 
Mhimidiwa Msifiwa.”

Sunanud-daru Qutuniy uk. 135458:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Mas’ud al-Ansariy Aqabah bin Amru, alisema: “Alikuja mtu 
mmoja na kuketi mbele ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), nasi tukiwa kwa Mtume, akasema: 
‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Ama namna ya kukutolea salamu tumeshajua, tutakuswaliaje tuna-
potaka kukuswalia ndani ya Swala zetu?’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikaa kimya hadi tukata-
mani kuwa mtu yule asingemuuliza, kisha akasema: ‘Mnapotaka kuniswalia mimi semeni: Ewe Mungu 

454 Tafsiri Tabari: Sura Ahzab, Aya 56, Hadithi ya 28636.
455 Musnad Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya Burayda al-Aslamiy, Hadithi ya 22479.
456 Sunanul-Kubra: Kitabu cha Swala, Mlango wa 253, Kumswalia Mtukufu Mtume (saw) ni sehemu ya tashahudi, Hadithi ya 2852.
457 Sunanud-Daru Qutuniy: Kitabu cha Swala, Mlango unaozungumzia wajibu wa kumswalia Mtukufu Mtume (saww), Hadithi ya 1.
458 Sunanud-Daru Qutuniy: Kitabu cha Swala, Mlango unaozungumzia wajibu wa kumswalia Mtukufu Mtume (saww), Hadithi ya 2.
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Wangu mswalie Muhammad Nabii ambaye hakuwahi kusoma wala kuandika, na Aali Muhammad, kama 
ulivyomswalia Ibrahim na Aali Ibrahim. Nambariki Muhammad Nabii ambaye hakuwahi kusoma wala 
kuandika, na Aali Muhammad, kama ulivyombariki Ibrahim na Aali Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa 
Msifiwa.

Musnad Imam as-Shafiy Uk. 23459:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira kuwa alisema: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! 
Tutakusaliaje – yaani ndani ya Swala- akasema: ‘Mtasema: Ewe Mungu wangu msalie Muhammad na 
Aali Muhammad, kama ulivyomsalia Ibrahim. Na mbariki Muhammad na Aali Muhammad, kama ulivy-
ombariki Ibrahim. Kisha mtanitolea salamu.”’

nasema: Ameitaja pia al-Mutaqiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 4, uk. 103, kwa kunukuu kutoka kwa 
Shafi, na al-Bayhaqiy ndani ya al-Maarifah kutoka kwa Abu Huraira. Na ameipokea at-Twahawi ndani 
ya Mushkilul-Athar Juz. 3, uk. 75 kutoka kwa Abu Huraira.

taarikh Baghdad Juz. 14 uk. 303460:

Ameipokea kwa njia yake kutoka wa Ali (as) kuwa alisema: “Walisema: Ewe Mtume wa Mwenyezi 
Mungu! Tutakuswaliaje? Akasema: ‘Semeni: Ewe Mungu Wangu mswalie Muhammad na Aali Muham-
mad, kama ulivyomswalia Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa. Na mbariki Muhammad na Aali 
Muhammad, kama ulivyombariki Ibrahim na Aali Ibrahim.’”

kanzul-ummal Juz. 1, uk. 124461:

Lafudhi yake ni: “Alizikabidhi Jibril mikononi mwangu na akasema kuwa hivyo ndivyo zilivyoteremka 
kutoka kwa Mola Mtukufu: Ewe Mungu Wangu mswalie Muhammad na Aali Muhammad, kama ulivy-
omswalia Ibrahim na Aali Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa. Ewe Mungu Wangu mbariki 
Muhammad na Aali Muhammad, kama ulivyombariki Ibrahim na Aali Ibrahim, hakika wewe ni Mhim-
idiwa Msifiwa. Ewe Mungu Wangu mrehemu Muhammad na Aali Muhammad kama ulivyomrehemu 
Ibrahim na Aali Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa. Ewe Mungu Wangu na mfikishie salamu 
Muhammad na Aali Muhammad kama ulivyomfikishia salamu Ibrahim na Aali Ibrahim, hakika wewe ni 
Mhimidiwa Msifiwa.”

— Amesema: Ameiandika al-Bayhaqiy ndani ya Shuabul-Iman na ad-Daylamiy kutoka kwa Umar.

kanzul-ummal Juz. 1, uk. 214462:

Amesema: al-Hakim amesema ndani ya Ulumul-Hadithi: “AlizikabidhiAbu Bakr bin Abi Hazim mikon-
oni mwangu. –Akaendelea kutaja sanad mpaka akasema: Alizikabidhi Ali bin Abu Talib (as) mikononi 
mwangu na akasema: Alizikabidhi Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) mikononi mwangu na akasema: 
Alizikabidhi Jibril mikononi mwangu na akasema kuwa hivyo ndivyo zilivyoteremka kutoka kwa Mola 
Mtukufu: Ewe Mungu Wangu mswalie Muhammad na Aali Muhammad, kama ulivyomswalia Ibrahim 
na Aali Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa. Ewe Mungu Wangu mbariki Muhammad na Aali 
Muhammad, kama ulivyombariki Ibrahim na Aali Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa. Ewe 

459 Musnad Imam as-Shafiy: Kitabu cha kinachozungumzia kuelekea Kibla ndani ya Swala, Hadithi ya 90.
460 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Yusuf bin Nafisi al-Baghdadiy, Hadithi ya 7614.
461 Kanzul-Ummal: Mlango wa sita, katika kumswalia (saww), Hadithi ya 2183.
462 Kanzul-Ummal: Mlango wa sita, katika kumswalia (saww), Hadithi ya 3991.
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Mungu Wangu mrehemu Muhammad na Aali Muhammad kama ulivyomrehemu Ibrahim na Aali Ibra-
him, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa. Ewe Mungu Wangu mhurumie Muhammad na Aali Muham-
mad, kama ulivyomhurumia Ibrahim n Aali Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa. Ewe Mungu 
Wangu na mfikishie salamu Muhammad na Aali Muhammad kama ulivyomfikishia salamu Ibrahim na 
Aali Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa.”

— Amesema: Ameiandika al-Bayhaqiy ndani ya Shuabul-Iman kutoka kwa al-Hakim. Na ameiandika 
at-Tamimiy na Ibn al-Mufadhal, na Ibn Musaddiy, wote wameiandika ndani ya Musalsalah zao. Na amei-
andika al-Qadhi Iyadh ndani ya as-Shifau, na pia ad-Daylamiy.

kanzul-ummal Juz. 1 uk. 215463:

Amesema: Musnad ya Anas, Ibn Asakir: Alitueleza Abul-Maaliy al-Fadhlu bin Sahli, alizikabidhi mikon-
oni mwangu. - Akaendelea kutaja sanadi mpaka akasema: “Ametusimulia Anas bin Malik, alizikabidhi 
mikononi mwangu, akasema: Alizikabidhi Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) mikononi mwangu na 
akasema: Alizikabidhi Jibril mikononi mwangu na akasema: Alizikabidhi Mikail mikononi mwangu na 
akasema: Alizikabidhi Israfil mikononi mwangu na akasema: Alizikabidhi Mola wa walimwengu mikon-
oni mwangu. Kisha aliniambia: Sema: ‘Ewe Mungu Wangu mswalie Muhammad na Aali Muhammad, 
kama ulivyomswalia Ibrahim na Aali Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa. Ewe Mungu Wangu 
mrehemu Muhammad na Aali Muhammad kama ulivyomrehemu Ibrahim na Aali Ibrahim, hakika wewe 
ni Mhimidiwa Msifiwa. Ewe Mungu Wangu mhurumie Muhammad na Aali Muhammad, kama ulivy-
omhurumia Ibrahim na Aali Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa.”

— Amesema: Ameiandika Ibn Asakiri.

kanzul-ummal Juz. 4, uk. 104464:

Kutoka kwa Aisha, alisema: “Masahaba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) walisema: Umetu-
amuru tukithirishe kukuswalia wewe katika usiku wa kwanza wa mwezi na katika mchana wa kwanza 
wa mwezi, na tunapenda tukuswalie kama upendavyo. Akasema: ‘Semeni: Ewe Mungu Wangu mswalie 
Muhammad na Aali Muhammad, kama ulivyomswalia Ibrahim na Aali Ibrahim. Na mrehemu Muham-
mad na Aali Muhammad kama ulivyomrehemu Ibrahim na Aali Ibrahim. Na mbariki Muhammad na Aali 
Muhammad, kama ulivyombariki Ibrahim na Aali Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa. Ama 
kunitolea salamu tayari mmeshajua namna yake.

— Amesema: Ameiandika Ibn Asakir.

kanzul-ummal Juz. 4, uk. 104465:

Lafudhi yake ni: “Mtakapotaka kuniswalia semeni: Ewe Mungu Wangu mswalie Muhammad Nabii am-
baye hakuwahi kusoma wala kuandika, na Aali Muhammad, kama ulivyomswalia Ibrahim na Aali Ibra-
him. Na mbariki Muhammad Nabii ambaye hakuwahi kusoma wala kuandika, na Aali Muhammad, kama 
ulivyombariki Ibrahim na Aali Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa.”

— Amesema: Ameiandika Ibn Haban kutoka kwa IbnMas’ud.

463 Kanzul-Ummal: Mlango wa sita, katika kumswalia (saww), Hadithi ya 3998.
464  Kanzul-Ummal: Mlango wa sita, katika kumswalia (saww), Hadithi ya 2178. Kanzul-Ummal: Kumswalia (saww) katika tashahudi, Ha-

dithi ya 19888.
465 Kanzul-Ummal: Kumswalia (saww) katika tashahudi, Hadithi ya 19888.
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kanzul-ummal Juz. 3, uk. 15466:

Lafudhi yake ni: “Hakuna Mwislamu atakayesimama usiku wa Arafa sehemu anayopasa kusimama, 
kisha akaelekea kibla na kusema mara mia moja: ‘Hapana mungu isipokuwa Allah, Mmoja wa pekee 
asiye na mshirika, ufalme ni Wake na himidi njema ni zake, kheri imo mikononi Mwake naYeye ni 
Muweza wa kila kitu.’ Kisha akasoma Sura al-Fat’hah mara mia moja, kisha akasema mara mia moja: 
‘Nashahidia kuwa hapana mungu isipokuwa Allah, Mmoja wa pekee asiye na mshirika, na hakika 
Muhammad ni mja Wake na Mtume Wake.’ Kisha akamsabihi Mwenyezi Mungu mara mia moja kwa 
kusema: ‘Utakasifu ni wa Mwenyezi Mungu, kila himidi njema ni ya Mwenyezi Mungu, na hapana 
mungu isipokuwa Allah, Mwenyezi Mungu ni Mkubwa, na hakuna uweza wala nguvu isipokuwa kwa 
msaada wa Mwenyezi Mungu.’ Kisha akasoma Sura al-Ikhalsi mara mia moja, kisha akasema mara mia 
moja: ‘Ewe Mungu Wangu mswalie Muhammad na Aali Muhammad kama ulivyomswalia Ibrahim na 
Aali Ibrahim, hakika wewe ni Mhimidiwa Msifiwa, na ziwe juu yenu pamoja nao.’ Isipokuwa ni lazima 
Mwenyezi Mungu atasema: ‘Enyi Malaika Wangu, ni yapi malipo ya mja Wangu huyu? Amenisabihi 
na kunihalili, amenitukuza na kuniadhimu, amenitakasa, ameninasabisha, amenitambua, amenisifia na 
amemswalia Nabii Wangu, kuweni mashahidi enyi Malaika Wangu kuwa hakika Mimi nimemsamehe 
na nimemuombea, na laiti akitaka kuwaombea watu waliosimama hapa nitamkubalia ombi lake.”’- 
Amesema: Ameiandika al-Bayhaqiy ndani ya Shuabul-Iman, na Ibn an-Najar na ad-Daylamiy kutoka 
kwa Jabir.

nasema: Inadhihiri kutokana na aliyoyasema Ibn Hajar ndani ya as-Sawa’iqkwamba hakika kumuu-
liza kwao Mtukufu Mtume (saw) kuhusu namna ya kumswalia, ilikuwa ni baada ya kuteremka kauli ya 
Mwenyezi Mungu: “hakika Mwenyezi Mungu na Malaika wake wanamswalia nabii. Enyi mlio 
amini! Mswalieni na mumsalimu kwa salamu.” Na kwamba kuuliza kwao baada tu ya kuteremka 
Aya hii na jibu lake kuwa: “Semeni: Ewe Mungu Wangu mswalie Muhammad na Aali Muhammad.” Ni 
dalili ya kwamba Swala ya kuwaswalia Aali ndio iliyokusudiwa katika Aya hii tukufu. Nasi hapa tunataja 
maneno yake kama yalivyo:

Amesema ndani ya as-Sawa’iquk. 87: Aya ya pili- yaani miongoni mwa Aya zilizopatikana kuhusu 
Ahlul-Baiti- ni kauli ya Mwenyezi Mungu: “’hakika Mwenyezi Mungu na Malaika wake wanam-
swalia nabii. Enyi mlioamini! Mswalieni na mumsalimu kwa salamu.’ Imesihi kutoka kwa Kaab bin 
Ajarah kuwa alisema: ‘Ilipoteremka Aya hii tulisema: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Tumeshajua 
namna ya kukutolea salamu, je, tutakuswaliaje? Akasema: Semeni: Ewe Mungu Wangu mswalie Muham-
mad na Aali Muhammad- mpaka mwisho wake.” – Amesema: “Na katika riwaya ya al-Hakim: Tulisema: 
‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, tutawaswaliaje ninyi Ahlul-Baiti? Akasema: Semeni Ewe Mungu 
Wangu mswalie Muhammad na Aali Muhammad- mpaka mwisho wake.”

— Amesema: Kuuliza kwao baada ya kuteremka Aya hii na yeye kuwajibu kuwa semeni: Mungu 
Wangu mswalie Muhammad na Aali Muhammad mpaka mwisho wake, ni dalili ya dhahiri kuwa amri ya 
kuwaswalia Ahlul-Baiti wake ndio muradi wa Aya hii, la sivyo basi wasingemuuliza kuhusu kuwaswalia 
Ahlul-Baiti wake na Aali zake baada tu ya kuteremka kwake, na wala asingewajibu kama alivyowajibu, 
hivyo alipowajibu kwa jibu hilo ikaonesha kuwa kuwaswalia wao ni sehemu ya amri ya Aya hiyo, na 
kwamba yeye amewaweka nafasi yake, kwasababu makusudio ya kumswalia yeye ni kumtukuza yeye 
na kuwatukuza wao. Kisha alipoingia katika kishamiya alisema: “Ewe Mungu Wangu, hakika wao ni 
sehemu yangu na mimi ni sehemu yao, hivyo weka swala zako, rehema zako msamaha Wako na radhi 
zako juu yangu na juu yao.” Na katika kujibu dua hii Mwenyezi Mungu aliwaswalia wao pamoja naye, 
na wakati huo akawataka Waumini nao wawaswalie pamoja naye.
466 Kanzul-Ummal: Dua za siku ya Arafa, Hadithi ya 12110.
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nasema: Kwa uadilifu kabisa amepatia dalili katika kuthibitisha kuwa kuwaswalia wao Aali ndio 
muradi uliokusudiwa katika Aya hii tukufu kwa mujibu wa aliyoyataja, hivyo hakika Mwenyezi Mun-
gu amewaamuru Waumini kumswalia Nabii, nao wakamuuliza Nabii ni jinsi gani wataweza kumswalia 
yeye? Akasema: Semeni: Ewe Mungu Wangu mswalie Muhammad na Aali Muhammad. Hivyo nabii 
yuko katika kubainisha muradi alioukusudia Mwenyezi Mungu katika Aya hii tukufu, na hivyo laiti mu-
radi wa Mwenyezi Mungu katika kumswalia Nabii usingekuwa ni kumswalia yeye na Aali zake basi 
Mtukufu Mtume asingeamuru kuswaliwa yeye na Aali zake katika jibu lake. 

Kisha hakika kauli ya Ibn Hajar kuwa: “Na katika kujibu dua hii Mwenyezi Mungu aliwaswalia wao 
pamoja naye, na wakati huo akawataka Waumini nao wawaswalie pamoja naye.” Maana yake ni kwamba 
Mtukufu Mtume (saww) alipowaingiza Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as) chini ya kishamiya, aliwaom-
bea, na akamtaka Mwenyezi Mungu aweke swala zake na baraka zake juu yao, na katika kujibu dua yake 
Mwenyezi Mungu alimswalia yeye na wao, na hapo Mwenyezi Mungu akawataka Waumini wamswalie 
Nabii (saww) yeye na Aali zake kama alivyomswalia yeye na kuwaswalia wao.

Na Razi ana maelezo yake kama alivyosema Ibn Hajar ndani ya as-Sawa’iq yake uk. 89, na inafaa 
kuyaeleza hapa, amesema: “Na Fakhru Razi amesema kuwa hakika Ahlul-Baiti wake wako sawa na yeye 
katika mambo matano: Katika salamu, amesema: Salamu iwe juu yako ewe Nabii, na akasema: ‘Sal-
amu iwe juu ya aali Yasin.’Na katika kumswalia yeye na wao ndani ya tashahudi. Na katika utakaso, 
Mwenyezi Mungu amesema: ‘taha’, yaani Msafi, na amesema: ‘na kuwatakaseni kabisa.’ Na katika 
kuharamishiwa sadaka na katika kuwapenda, Mwenyezi Mungu amesema: ‘nifuateni, Mwenyezi Mun-
gu atawapenda.’ Na akasema: ‘Sema: Sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa karaba 
wangu.’”

MlanGo unaoSEMa kuWa hakika ali, FatiMah,  
haSan na huSain (aS) ndio aali MuhaMMad

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 6, uk. 323467:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Shahru bin Hawshab, kutoka kwa Ummu Salamah kwamba Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwambia Fatimah (as): “Niitie mumeo na wanao, akawaita, akawafuni-
ka kishamiya cha Fadak, akaweka mkono juu yao na kusema: Ewe Mungu, hakika hawa ndio Aali Mu-
hammad, weka swala zako na baraka zako juu ya Muhammad na juu ya Aali Muhammad, hakika Wewe 
ni Mhimidiwa Msifiwa.” Ummu Salama anasema: “Nikafunua kishamiya ili niingie pamoja nao, lakini 
Mtume akakivuta toka mikononi mwangu na kusema: ‘Hakika wewe upo katika kheri.”’

nasema: Ameipokea at-Twahawi ndani ya Mushkilul-Athar Juz. 1, uk. 334. Na ameipokea al-Mutaq-
iy al-Hindiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 7, uk. 103. Na ameitaja as-As-Suyutiy ndani ya ad-Durul-Man-
thur mwishoni mwa tafsiri ya Aya ya utakaso katika Sura Ahzab, na amesema: Ameiandika Tabaraniy.

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 108468:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aamir bin Saad, amesema: Muawiya alimwambia Saad bin Abi 
Waqas: “Ni kitu gani chakuzuia kumtukana mtoto wa Abu Talib?” Akasema: “Siwezi kumtukana ninapo-

467 Musnad Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya Ummu Salamah mke wa Mtume, Hadithi ya 26206.
468 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha kuwatambia Masahaba, Kutaja baadhi ya fadhila za Ali (as).
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kumbuka mambo matatu aliyoyasema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kuhusu yeye, kwani kuwa 
na moja kati ya hayo ni jambo ninalotamani sana kuliko ngamia mwekundu.” Muawiya akamwambia: 
“Na yapi hayo ewe Abu Is’haqa?” Akasema: “Siwezi kumtukana ninapokumbuka aliposhushiwa wahyi, 
akamchukua Ali na watoto wake na Fatimah na kuwaingiza chini ya nguo yake, kisha akasema: Ewe 
Mungu hakika hawa ndio Ahlul-Baiti wangu. Siwezi kumtukana ninapokumbuka alipomwacha mjini 
pamoja na watoto na wanawake, akasema: Hivi huridhii kuwa cheo chako kwangu ni sawa na cha Harun 
kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu? Na wala siwezi kumtukana ninapokumbuka siku ya 
Khaibari, Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: Kesho nitampa bendera mtu ambaye anampenda 
Mwenyezi Mungu na Mtume Wake na Mwenyezi Mungu ataleta ushindi mikononi mwake. Tukamtaza-
ma Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa hamu, akasema: Ali yuko wapi? Wakasema: Anaumwa macho. 
Akasema: Mwiteni. Alipoitwa alimtemea mate machoni kisha akamkabidhi bendera na Mwenyezi Mun-
gu akampa ushindi.”

— Amesema: Hadithi hii ni sahihi kwa mujibu wa masharti ya masheikh wawili (Bukhari na Muslim).

nasema: Pia ameipokea kwa muhtasari katika Juz. 3, uk. 147, na ameitaja al-Mutaqiy ndani Kanzul-
Ummal Juz. 6, uk. 405 kwa kunukuu toka kwa Ibn an-Najar. Na ameipokea an-Nasaiy ndani ya Khasa’isu 
yake uk. 16.

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 148469:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Ja’far bin Abu Talib, amesema: “Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) alipoona rehema ikishuka, alisema: ‘Niitieni, niitieni.’ Swafiyyah akasema: ‘Nani 
ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu!’ Akasema: ‘Ahlul-Baiti wangu: Ali, Fatimah, Hasan na Husain.’ 
Wakaitwa, Mtume akawafunika kishamiya, kisha akanyanyua mikono yake na kusema: ‘Ewe Mungu 
Wangu, hawa ndio Aali wangu, basi mswalie Muhammad na Aali Muhammad.’ Hapo Mwenyezi Mungu 
akateremsha: ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa nyumba ya 
Mtume, na kukusafisheni barabara.’”

— Amesema: Hadithi hii ina sanadi sahihi.

ad-durul-Manthur ya as-as-Suyutiyiy: Mwishoni mwa tafsiri ya aya ya utakaso katika Sura 
ahzab:

Amesema: Ameandika Ibn Jarir, al-Hakim na Ibn Mardawayhi kutoka kwa Saad, amesema: “Wahyi ulim-
teremkia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), akawaingiza Ali, Fatimah na watoto wao chini ya nguo, 
kisha akasema: Ewe Mungu Wangu, hawa ndio familia yangu na watu wa nyumba yangu.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 6, uk. 296470:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ummu Salamah, amesema: “Siku moja Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akiwa nyumbani kwangu, mara mtumishi wa kike alimwambia Mtume: ‘Hakika Ali na 
Fatimah wako mlangoni.’ Akaniambia: ‘Simama na unipishe mimi na Ahlul-Baiti wangu.’ Nikasimama 
na kwenda pembeni humo humo ndani ya nyumba. Mara akaingia Ali na Fatimah wakiwa pamoja na wa-
toto wao Hasan na Husain wakiwa wangali watoto wadogo. Akawachukua watoto na kuwaweka mapajani 
mwake na kuwabusu, akamkumbatia Ali kwa mkono wake mmoja na Fatimah kwa mkono mwingine. 
Akambusu Ali na kumbusu Fatimah, kisha akawafunika kishamiya cheusi, akasema: ‘Ewe Mungu Wangu 

469 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha kuwatambia Masahaba, Hadithi zinazoeleza baadhi ya sifa makhususi za Ahlul-Baiti (as).
470 Musnad Ahmad bin Hanbal: Hadithi ya Ummu Salamah mke wa Mtume, Hadithi ya 26206.
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tuelekeze kwako na si kwenye moto, mimi na Ahlul-Baiti wangu.’ Nikasema: Na mimi ewe Mtume wa 
Mwenyezi Mungu? Akasema: ‘Na wewe.’”

nasema: Ameitaja Tabari ndani ya Dhakhairul-Uqbauk. 21, na amesema: “Ameiandika Ahmad na ad-
Dawlabiy ameandika maana yake kwa muhtasari.” Na ameitaja al-Mutaqiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 
7, uk. 103, na amesema: “Ameiandika Ibn Abi Shayba.” Na ameiandika kwa mara ya pili kwa muhtasari 
katika uk. 103, na amesema: “Ameiandika Tabaraniy.

kanzul-ummal Juz. 6 uk. 217471:

Lafudhi yake ni: “Ewe Mungu Wangu hakika Wewe uliweka sala zako, rehema zako, msamaha wako na 
radhi zako juu ya Ibrahim na Aali Ibrahim. Ewe Mungu Wangu hakika wao ni sehemu yangu na mimi ni 
sehemu yao, hivyo weka swala zako, rehema zako, msamaha Wako na radhi zako, juu yangu na juu yao, 
yaani Ali, Fatimah, Hasan na Husain.” 

— Amesema: Ameiandika Tabaraniy kutoka kwa Wathilah.

kanzul-ummal Juz. 7, uk. 92472:

Amesema: Kutoka kwa Wathilah, amesema: “Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliwaku-
sanya Fatimah, Ali, Hasan na Husain chini ya nguo yake, akasema: ‘Ewe Mungu Wangu hakika Wewe 
uliweka swala zako, rehema zako, msamaha Wako na radhi zako juu ya Ibrahim na Aali Ibrahim. Ewe 
Mungu Wangu hakika hawa ni sehemu yangu na mimi ni sehemu yao, hivyo weka swala zako, rehema 
zako, msamaha Wako na radhi zako, juu yangu na juu yao.’” Wathilah anasema: “Nilikuwa mlangoni, 
nikasema: Na juu yangu ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, kwa haki ya baba yangu na mama yangu? 
Akasema: ‘Ewe Mungu Wangu, juu yangu na juu ya Wathilah.”’

— Amesema: Ameiandika ad-Daylamiy.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9 uk. 167473:

Amesema: Kutoka kwa Wathilah bin al-Asqau, amesema: “Nilitoka nikiwa namtaka Ali, nikaambiwa: 
‘Yeye yuko kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).’ Nilipokwenda nikawakuta kwa Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) huku akiwa kawaweka Ali, Fatimah, Hasan na Husain chini ya nguo, akasema: 
‘Ewe Mungu Wangu hakika Wewe umeweka swala zako, rehema zako, msamaha Wako na radhi zako, 
juu yangu na juu yao.’”

— Amesema: Ameipokea Tabaraniy.

nasema: Habari zinazoeleza kuwa Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as) ndio Aali Muhammad haziko-
mei katika hizi tu tulizozitaja katika mlango huu, bali zitafuata tena habari nyingi katika mlango unaose-
ma kuwa Aya ya utakaso ilitereka kuhusu Mtukufu Mtume, Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as). 

471 Kanzul-Ummal: Mlango wa tano kuhusu fadhila za Ahlul-Bait, Hadithi ya 2486.
472 Kanzul-Ummal: Herufi Waw, Wathilah bin al-Asqau, Herufi 37544.
473 Maj’mauz-Zawaid Waman’baul-Fawaid: Mlango unaozungumzia fadhila za Ahlul-Baiti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).
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MlanGo unaokataza kuMSWalia  
MtukuFu MtuME (SaWW) Sala kiGutu

as-Sawa’iqul-Muhriqahuk. 87:

Amesema: Imepokewa: “Msinisalie swala kigutu.” Wakasema ni ipi hiyo swala kigutu? Akasema: “Ni 
kusema: ‘Ewe Mungu Wangu mswalie Muhammad,’na muishie hapo, bali semeni: ‘Ewe Mungu Wangu 
mswalie Muhammad na Aali Muhammad.’”

nasema: Na la ajabu na kustaajabisha zaidi ni kuhusu hawa ulamaa, maimamu wa hadithi, watunzi 
na waandishi wa Kisunni, ambao wamepokea habari ambazo tayari umeshazijua ambazo zinaonesha 
kuwa dua huzuiliwa mpaka aswaliwe Muhammad na Aaali Muhammad, na kwamba Swala haikubali-
wi mpaka aswaliwe humo Muhammad na Aali Muhammad, na wao wenyewe wameonesha namna ya 
kumswaliaMuhammad na Aali Muhammad, na kwamba Mtukufu Mtume (saww) alikataza kuswaliwa 
swala kigutu, yaani kumswalia Mtume bila kuwataja Aali zake, na dhahiri ni kwamba katazo hili ni la 
kuharamisha, lakini cha ajabu pamoja na hayo bado utawakuta wanang’ang’ania kumswalia Mtume bila 
kuwataja Aali zake wakati wa kumswalia, hivyo watakapo kumswalia Mtukufu Mtume (saww) husema: 
“Mwenyezi Mungu amswalie na kumfikishia salamu yeye.” Bila kuwataja Aali zake, na kama una shaka 
na haya tuliyoeleza basi rejea vitabu vyao vya hadithi, tafsiri, fadhila, wapokezi, sira na mfano wake, 
utakuta ni kweli tupu yale tuliyosema.

Na la ajabu zaidi ni kuwa wakati ambapo wanataja habari za kumswalia Mtume, na wakati ambapo 
wanapokea hadithi za namna ya kumswalia, na kwamba Mtukufu Mtume alisema: “Mtakapo kuniswa-
lia semeni: Ewe Mungu Wangu, mswalie Muhammad na Aali Muhammad;” ni wakati huo huo ikiwa 
watataja jina la Mtume utawaona wakisema: “Mwenyezi Mungu amswalie na kumfikishia salamu yeye.” 
Wanaacha kuwataja Aali Muhammad. Naapa kwa umri wangu hakika si chochote isipokuwa ni chuki 
binafsi na kumkhalifu Mtukufu Mtume ambaye hatamki kwa matamanio yake.

MlanGo unaoSEMa kuWa aYa Ya utakaSo  
ilitEREMka kWa aJili Ya MtukuFu MtuME (SaWW),  

ali, FatiMah, haSan na huSain (aS)

Sahih Muslim: Kitabu kinachozungumzia fadhila za Masahaba, Mlango unaozungumzia fadhila za Ahlul-
Baiti (as):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Swafiyyah binti Shaybah, amesema: “Aisha alisema: Siku moja 
asubuhi Mtukufu Mtume (saww) alitoka huku akiwa kajifunika shuka jeusi, mara alikuja Hasan bin Ali 
akamwingiza ndani ya shuka hilo, kisha akaja Husain naye akamwingiza, kisha akaja Fatimah naye aka-
mwingiza, kisha akaja Ali naye akamwingiza, kisha akasema: ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka ku-
kuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’”

nasema: Pia ameipokea al-Hakim ndani ya Mustadrakus-Sahihayni Juz. 3, uk. 147, na amesema 
humo: “Hadithi hii ni sahihi kwa mujibu wa sharti za Mashekhe wawili.” Na ameipokea al-Bayhaqiy 
ndani ya Sunan yake Juz. 2 uk. 149. Na ameipokea Ibn Jarir ndani ya Tafsiri yake Juz. 2, uk. 5, kutoka 
kwa Aisha. Na ameitaja as-As-Suyutiy ndani ya ad-Durul-Manthur katika tafsiri ya Aya ya utakaso katika 
Sura Ahzab, na amesema humo: “Ameiandika Ibnu Abi Shaybah, Ahmad na Ibn Abi Hatim.” Na ameitaja 
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zamakhshariy ndani ya al-Kashaf katika tafsiri ya Aya ya maapizano, na pia Fakhru Razi kaitaja katika 
tafsiri ya Aya hiyo, na amesema: “Na tambua kuwa hakika riwaya hii ni kama wameafikiana juu ya usa-
hihi wake watu wote wa tafsiri na hadithi.

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 209:474

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Umar bin Abi Salamah mtoto wa kulea wa Mtukufu Mtume (saww), 
amesema: “Ilipoteremka Aya hii juu ya Mtukufu Mtume (saww): ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka 
kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara,’ndani ya 
nyumba ya Ummu Salamah, Mtume alimwita Fatimah, Hasan na Husain na kuwafunika kishamiya huku 
Ali (as) akiwa nyuma ya mgongo wake, aliwafunika kishamiya kisha akasema: ‘Ewe Mungu Wangu 
hawa ndio Ahlul-Baiti wangu, waondolee uchafu na wasafisheni barabara.’ Ummu Salama akasema: ‘Je 
na mimi niko pamoja nao ewe Nabii wa Mwenyezi Mungu?’ Akasema: ‘Wewe una sehemu yako, wewe 
uko katika kheri.’”

nasema: Ameipokea pia ndani ya Juz. 2, uk. 308, kisha akasema: “Na katika mlango huu kuna riwaya 
kutoka kwa Ummu Salamah na Maaqal bin Yasar, Abil-Hamrai na Anas.” Na ameipokea at-Twahawi 
ndani ya Mushkilul-Athar Juz. 1, uk. 335, na ameipokea Ibn al-Athir al-Jazriy ndani ya Usudul-Ghabah 
Juz. 2, uk. 12. Na ameipokea Ibn Jarir Tabari ndani ya Tafsiri yake Juz. 22, uk. 6 na ndani ya uk. 7, ame-
sema: “Kutoka kwa Ummu Salamah.”

Sahih tirmidhiy Juz. 2 uk. 319:475

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Shahri bin Hawshab, kutoka kwa Ummu Salamah, alisema: “Haki-
ka Mtukufu Mtume (saww) alimfunika kishamiya Hasan, Husain, Ali na Fatimah, kisha akasema: ‘Ewe 
Mungu Wangu, hawa ndio Ahlul-Baiti wangu na watu makhususi kwangu, waondolee uchafu na wasa-
fishe barabara.’ Ummu Salamah akasema: ‘Na mimi niko pamoja nao ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu!’ 
Akasema: ‘Hakika wewe uko katika kheri.”’

Amesema: Nayo ndio hadithi nzuri zaidi (kimapokezi) kati ya zile zilizopokewa katika mlango huu. 
Kisha akasema: Na katika mlango huu kuna hadithi kutoka kwa Amru bin Abi Salamah, Anas bin Malik, 
Abil-Hamrau, Maaqal bin Yasari na Aisha.

nasema: Ameipokea Ibn Jarir Tabari ndani ya Tafsir yake Juz. 22, uk. 6, amesema humo: “Ni-
kawawekea chakula wakala na kulala, -Mtume- akawafunika shuka, kisha akasema: Ewe Mungu Wangu, 
hawa ndio Ahlul-Baiti wangu…”

Na ameipokea Ahmad bin Hanbal ndani ya Musnad yake Juz. 6, uk. 306. Na ameipokea Ibn al-Athir 
al-Jazriy ndani ya Usudul-Ghabah Juz. 4, uk. 29. Na ameitaja Ibn Hajar al-Asqalaniy ndani ya Tahdhibut-
Tahdhib Juz. 2, uk. 297, na ameitaja al-Muhibu Tabari ndani ya Dhakhairu yake uk. 21, kwa tofauti 
kidogo.

Sahih tirmidhiy Juz. 2 uk. 209:476

Ameipokea kwa njia yake kutoka kwa Anas bin Malik kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alikuwa akipita kwenye mlango wa Fatimah, muda wa miezi sita kila siku aendapo kwenye Swala ya Al-
fajiri, na kusema: “Swala enyi Ahlul-Baiti ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, 
474 Sunanit-Tirmidhiy: Kitabu cha tafsiri ya Qur’ani, Mlango wa 34 wa Sura Ahzab, Hadithi ya 3205.
475 Sunanit-Tirmidhiy: Kitabu cha tafsiri ya Qur’ani, Mlango wa 61, Fasli ya Fatimah binti Muhammad (saww), Hadithi ya 3871.
476 Sunanit-Tirmidhiy: Kitabu cha tafsiri ya Qur’ani, Mlango wa 34 wa Sura Ahzab, Hadithi ya 3206.
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enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’”
— Amesema: Na katika mlango huu kuna riwaya kutoka kwa Abil-Hamrau, Maaqal bin Yasari na 

Ummu Salamah.

nasema: Ameipokea pia Ibn Jarir Tabari ndani ya Tafsiri yake Juz. 22, uk. 5, na ameipokea al-Hakim 
ndani ya Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 158, na amesema: “Hadithi hii ni sahihi kwa mujibu wa 
sharti za mashekhe wawili.” Na ameipokea Ahmad bin Hanbal ndani ya Musnad yake Juz. 3, uk. 252, na 
ameipokea Ibn al-Athir al-Jazriy ndani ya Usudul-Ghabah Juz. 5, uk. 521. Na ameitaja al-Mutaqiy ndani 
ya Kanzul-Ummal Juz. 7, uk. 103 kwa kunukuu kutoka kwa Ibn Abi Shayba. Na ameitaja As-Suyutiy 
ndani ya ad-Durul-Manthur katika tafsiri ya Aya ya utakaso katika Sura Ahzab, amesema: “Ameiandika 
Ibn al-Mundhir na Tabaraniy kutoka kwa Ibn Mardawayhi.

ad-durul-Manthur ya as-Suyutiy katika tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: “na waamrishe 
watu wako kuswali”477:

Amesema: Ameandika Ibn Mardawayhi na Ibn Asakir kutoka kwa Abi Said al-Khudriy kuwa alisema: 
“Ilipoteremka: “Na waamrishe watu wako kuswali”Mtukufu Mtume (saww) alikuwa akija kwenye 
mlango wa Ali (as) kila wakati wa Swala ya Alfajri, muda wa miezi nane, na kusema: ‘Swala, Mwenyezi 
Mungu akurehemuni. ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa ny-
umba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’”

tafsiri ibn Jarir tabari Juz. 22, uk. 7478:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Hakim bin Saad, amesema: “Tulimtaja Ali bin Abu Talib (as) 
mbele ya Ummu Salamah, akasema: ‘Ni kwa ajili yake iliteremka: ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka 
kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’”

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 2, uk. 416479:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ummu Salamah kuwa alisema: “Aya hii: ‘hakika Mwenyezi 
Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni bara-
bara.’ Iliteremkia ndani ya nyumba yangu, na ndipo Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akatuma aitwe 
Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as), akasema: ‘Ewe Mungu Wangu hakika hawa ndio Ahlul-Baiti wangu.’ 
Ummu Salamah akasema: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Je mimi sio miongoni mwa Ahlul-Baiti? 
Akasema: ‘Hakika wewe uko katika kheri, na hawa ndio Ahlul-Baiti wangu, ewe Mungu Wangu Ahlul-
Baiti wangu ndio wenye haki zaidi.”’

— Amesema: Hadithi hii ni sahihi kwa mujibu wa sharti za Bukhari.

nasema: Na ameipokea pia katika Juz. 3, uk. 147. Na ameipokea al-Bayhaqiy ndani ya Sunan yake 
Juz. 2, uk. 150. Na ameipokea at-Twahawi ndani ya Mushkilul-Athar Juz. 1, uk. 334. Na ameipokea al-
Khatib al-Baghdadiy ndani ya Taarikh Baghdad Juz. 9, uk. 126. Na ameipokea Ibn Jarir Tabari ndani ya 
Tafsiri yake Juz. 22, uk. 7. Na ameipokea Ibn al-Athir al-Jazriy ndani ya Usudul-Ghabah Juz. 5, uk. 521 
na uk. 589. Na ameitaja al-Muhibu Tabari ndani ya Dhakhairu yake uk. 23, amesema: “Ameiandika Abul-
Khairi al-Qazuwiniy.”

477 Tafsiru ad-Durul-Manthur: Sura Taha, Mwishoni mwa Aya ya 132.
478 Tafsiru Tabariy: Sura Ahzab, Aya ya 33, Hadithi ya 28502.
479  Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha tafsiri, tafsiri ya Sura Ahzab, Mlango unaozungumzia jinsi Mtume alivyowakusanya Ahlul-Baiti wake 

na kusema: Ewe Mungu Wangu, hawa ndio Ahlul-Baiti wangu.
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Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 147480:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Ja’far bin Abu Talib kuwa alisema: “Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) alipoona rehema ikishuka, alisema: ‘Niitieni, niitieni.’ Swafiyyah akasema: ‘Nani 
ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu!’ Akasema: ‘Ahlul-Baiti wangu: Ali, Fatimah, Hasan na Husain.’ 
Wakaitwa, Mtume akawafunika kishamiya, kisha akanyanyua mikono yake na kusema: ‘Ewe Mungu 
Wangu, hawa ndio Aali wangu, basi mswalie Muhammad na Aali Muhammad.’ Hapo Mwenyezi Mungu 
akateremsha: ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa nyumba ya 
Mtume, na kukusafisheni barabara.’”

— Amesema: Hadithi hii ina sanadi sahihi.

ad-durul-Manthur ya as-Suyutiy, Juz. 5 uk. 198 na 199: katika tafsiri ya aya ya utakaso ka-
tika Sura ahzab: 

Amesema: Ibn Mardawayhi ameandika kutoka kwa Ummu Salamah kuwa alisema: “Aya hii: ‘hakika 
Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa nyumba ya Mtume, na kukusaf-
isheni barabara’iliteremkia ndani ya nyumba yangu, na ndani ya nyumba tulikuwa saba: Jibril, Mikail, 
Ali, Fatimah, Hasan, Husain na mimi nikiwa mlangoni. Nikasema: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Je 
mimi sio miongoni mwa Ahlul-Baiti? Akasema: ‘Hakika wewe uko katika kheri, hakika wewe ni mion-
goni mwa wake wa Nabii.’”

Na amesema pia: Ibn Mardawayhi na al-Khatib wameandika kutoka kwa Abi Said, amesema: “Ili-
kuwa ni siku ya Ummu Salamah mama wa Waumini (r.a.), ndipo Jibril akateremka kwa Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) akiwa na Aya hii: ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, 
enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akamwita Hasan, Husain, Fatimah na Ali (as) na kuwakumbatia, kisha akawafunika nguo huku kukiwa 
na kizuizi mbele ya Ummu Salamah, kisha akasema: ‘Ewe Mungu Wangu, hawa ndio Ahlul-Baiti wangu. 
Ewe Mungu Wangu, waondolee uchafu na watakase barabara.’ Ummu Salamah akasema: ‘Je mimi niko 
pamoja nao ewe Nabii wa Mwenyezi Mungu?’ Akasema: ‘Wewe una sehemu yako, hakika wewe uko 
katika kheri.’”

Na amesema pia: Ameandika Tirmidhiy ndani ya Sahih yake, na Ibn Jarir na Ibn al-Mundhir na al-
Hakim ambaye amesema ni riwaya sahihi, na Ibn Mardawayhi na al-Bayhaqiy ndani ya Sunan yake, 
wameandika kwa njia mbalimbali kutoka kwa Ummu Salamah kuwa amesema: “Aya hii: ‘hakika Mwe-
nyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni 
barabara’iliteremkia ndani ya nyumba yangu, na ndani ya nyumba alikuwemo Fatimah, Ali, Hasan na 
Husain (as), Mtume wa Mwenyezi Mungu akawafunika kwa kishamiya alichokuwa kajifunika, kisha 
akasema: ‘Hawa ndio Ahlul-Baiti wangu, waondolee uchafu na watakase barabara.”’

Na amesema pia: Ameiandika Ibn Jarir na Ibn Abi Hatim na Tabaraniy kutoka kwa Abi Said al-
Khudriy (r.a.) kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Aya hii: ‘hakika Mwe-
nyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni 
barabara’ iliteremka kwa ajili yangu mimi, Ali, Fatimah, Hasan na Husain.”’

Amesema pia: Na ameandika Ibn Abi Shayba na Ahmad na Ibn Jariri na Ibn al-Mun’dhir na Ibn Abi 
Hatim na Tabaraniy na al-Hakim ambaye amesema kuwa ni hadithi sahihi, na al-Bayhaqiy ndani ya Su-
nan yake, wameandika kutoka kwa Wathilah bin al-Asqau kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alikwenda kwa Fatimah (as) akiwa pamoja na Hasan, Husain na Ali (as), alipoingia aliwasogeza 
karibu Ali na Fatimah na kuwakalisha mbele yake, na akamkalisha Hasan na Husain kila mmoja katika 
480 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha kuwatambua Masahaba, Mlango wa hadithi zinazozungumzia khususia za Ahlul-Baiti.
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paja lake, kisha aliwafunika nguo yake huku mimi nikiwa nyuma yao, kisha akasoma Aya hii: ‘hakika 
Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa nyumba ya Mtume, na kukusaf-
isheni barabara.’”

Na pia amesema: Ameandika Tirmidhiy na Tabaraniy na Ibn Mardawayhi na Ibn Na’im na al-Bay-
haqiy, hawa wawili kwa pamoja wameandika ndani ya ad-Dalailu kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: “Hakika Mwenyezi Mungu aliwagawa viumbe mafungu 
mawili, akaniweka mimi katika fungu bora kati ya hayo mawili- aliendelea kusimulia mpaka aliposema: 
Kisha akayawekea makabila nyumba, akaniweka mimi katika nyumba bora kati ya nyumba za makabila 
hayo, na hiyo ndio kauli ya Mwenyezi Mungu: ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni 
uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’ Hivyo mimi na Ahlul-Baiti 
wangu tumetakaswa dhidi ya madhambi.”

Amesema pia: Ameandika Ibn Jarir na Ibn Abi Hatim kutoka kwa Qatadah kuhusu kauli ya Mwe-
nyezi Mungu: ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi watu wa nyumba ya 
Mtume, na kukusafisheni barabara.’ Amesema: “Hao ni Ahlul-Baiti, Mwenyezi Mungu amewatakasa 
dhidi ya maovu na kuwachagua kwa rehema zake.”

Amesema: “Na amesimulia ad-Dhahak bin Muzahim kwamba Mtukufu Mtume (saww) alikuwa 
akisema: “Sisi ndio Ahlul-Baiti ambao Mwenyezi Mungu amewatakasa, sisi twatokana na mti wa unabii, 
sisi ndio maweko ya utume, mapishano ya Malaika, nyumba ya rehema na chimbuko la elimu.”

Na amesema pia: Na ameandika Ibn Mardawayhi kutoka kwa Abi Said al-Khidri kwamba alisema: 
“Ali (as) alipomuoa Fatimah (as), Mtukufu Mtume (saww) alikwenda kwenye mlango wao muda wa siku 
arubaini kila asubuhi, na kusema: ‘Amani iwe juu yenu enyi watu wa nyumba ya Mtume, na pia rehema 
za Mwenyezi Mungu na baraka zake ziwe juu yenu. ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondo-
leeni uchafu, enyi watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’ Hakika mimi ni mwe-
nye kumpiga vita yule mwenye kuwapigeni ninyi vita na ni mwenye kuishi kwa amani na yule mwenye 
kuishi kwa amani na ninyi.”’

Na amesema pia: Ameandika Ibn Jarir na Ibn Mardawayhi kutoka kwa Abul-Hamrai, amesema: “Nili-
hifadhi kutoka kwaMtume wa Mwenyezi Mungu (saww) matukio ya miezi nane akiwa huko Madina, 
hakuwahi hata mara moja kwenda kwenye Swala ya Subhi bila kwenda kwenye mlango wa Fatimah (as) 
na kuweka mikono yake miwili katika pande mbili za mlango na kusema: ‘Swala, swala, ‘hakika Mwe-
nyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni 
barabara.’”

Na pia amesema: Ameandika Ibn Mardawayhi kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: “Nilimshuhudia 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) muda wa miezi tisa kila siku wakati wa kila Swala akienda kwenye 
mlango wa Ali bin Abu Talib (as) na kusema: ‘Amani iwe juu yenu na pia rehema za Mwenyezi Mungu 
na baraka zake enyi watu wa nyumba ya Mtume. ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni 
uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’ Swala Mwenyezi Mungu 
akurehemuni.’ Alikuwa akisema hayo kila siku mara tano.”

Na pia amesema: Ameandika Tabaraniy kutoka kwa Abul-Hamrau kuwa amesema: “Nilimuona 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) muda wa miezi sita akija kwenye mlango wa Fatimah na Ali na 
kusema: ‘‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa nyumba ya 
Mtume, na kukusafisheni barabara.’”
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Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 1, uk. 330481:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Amru bin Maimuna kuwa alisema: “Wakati nikiwa nimeketi kwa 
Ibn Abbas mara alijiwa na watu tisa, wakasema: ‘Ewe mtoto wa Abbas ima unyanyuke pamoja nasi na 
ima hawa ulionao watupishe.’ Ibn Abbas akasema: ‘Bali nanyanyuka pamoja nanyi.’ Wakati huo alikuwa 
bado mzima hajapofuka. Walikwenda pembeni na kuanza kuzungumza, na hatujui walizungumza nini. 
Mara alirudi huku akipukuta nguo yake na kusema: ‘ole wao, ole wao, wanawezaje kumtuhumu mtu 
mwenye mambo kumi. Wanamtuhumu mtu ambaye Mtukufu Mtume (saww) alimwambia: ‘Nitamtuma 
mtu ambaye kamwe Mwenyezi Mungu hatamdhalilisha, anampenda Mwenyezi Mungu na Mtume wake.’ 
Akatamani hilo mwenye kutamani, akasema (saww): ‘Yuko wapi Ali?’ Wakasema: Yuko kwenye mizigo 
anatwanga. Akasema: ‘Kwa nini asitwange mmoja wenu?’ Ndipo akaja akiwa anaumwa macho kiasi 
kwamba hawezi kuona, akamtemea mate machoni kisha akatikisa bendera mara tatu na kumkabidhi, na 
hatimaye akaja na Swafiyyah binti Hayu.

“’Kisha alimtuma fulani aende na Sura Tawba, akamtuma Ali nyuma yake kwenda kuichukua toka 
kwake (toka kwa huyo fulani), akasema (saww): ‘Haendi nayo isipokuwa mtu ambaye ni sehemu yangu 
na mimi ni sehemu yake.’ Na aliwaambia watoto wa ami yake: ‘Kati yenu ni nani atanisaidia duniani na 
Akhera?’ Aliyasema hayo akiwa ameketi pamoja na Ali, lakini wote walikataa, Ali (as) akasema: ‘Mimi 
nitakusaidia duniani na Akhera.’ Mtume akasema: ‘Wewe ndio msaidizi wangu duniani na Akhera.’ Aka-
mwacha kisha akamwelekea mtu mmoja kati yao, akasema: ‘Kati yenu ni nani atanisaidia duniani na 
Akhera?’ wote wakakataa, Ali (as) akasema: ‘Mimi nitakusaidia duniani na Akhera.’ Mtume akasema: 
‘Wewe ndio msaidizi wangu duniani na Akhera.’ Na yeye ndiye mtu wa kwanza kuukubali Uislamu baada 
ya Khadija. Na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alichukua nguo yake na kuwafunika Ali, Fatimah, 
Hasan na Husain, kisha akasema: ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi 
Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’’

“Ibn Abbas aliendelea kusema: ‘Ali (as) aliuza nafsi yake akavaa nguo ya Mtukufu Mtume na ku-
lala sehemu yake, na wakati huo Mushrikina walikuwa wakimkusudia Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww), alipokuja Abu Bakr alimkuta Ali (as) kalala huku Abu Bakr akidhani kuwa ndiye Nabii wa Mwe-
nyezi Mungu, akamwambia: ‘Ewe Nabii wa Mwenyezi Mungu!’ Ali (as) akamwambia: ‘Hakika Nabii 
wa Mwenyezi Mungu ametoka na kuelekea upande wa kisima cha Maymuna hivyo mdiriki. Abu Bakr 
alikwenda na kuingia pamoja naye pangoni. Ali (as) alikuwa akitupiwa mawe kama anavyotupiwa Nabii 
wa Mwenyezi Mungu (saww) – Aliendelea kusimulia mpaka aliposema: Mtume akatoka na watu kwenye 
vita vya Tabuk, Ali (as) akamwambia: ‘Je nitoke pamoja nawe?’ Nabii wa Mwenyezi Mungu (saww) aka-
mwambia hapana, Ali (as) akalia, ndipo Mtume akamwambia: ‘Hivi huridhii kuwa cheo chako kwangu ni 
sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa wewe si Nabii? Hakika haifai mimi kwenda bila ya wewekuwa 
khalifa wangu.”

”Ibn Abbas aliendelea kusema: ‘Na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Wewe ni mrithi 
wangu kwa kila muumini baada yangu.’ Na alisema: ‘zibeni milango ya msikiti isipokuwa mlango wa 
Ali.’ Alikuwa akiingia msikitini na janaba kwani ilikuwa ndio njia yake hakuwa na njia nyingine. Na 
akasema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi huyu Ali ndiye mtawala wake.’ Na Mwenyezi 
Mungu ametupa habari ndani ya Qur’ani kuwa amewaridhia watu wa chini ya mti, na amejua yaliyomo 
ndani ya nyoyo zao, je kuna yeyote aliyetusimulia kuwa baada ya hapo aliwaghadhibikia.”’

nasema: Pia ameipokea an-Nasaiy ndani ya Khasa’is yake uk. 8, na amesema: “Alimtuma Abu Bakr 
aende na Sura Tawba, na akamtuma Ali nyuma yake…” Na ameitaja al-Muhibu Tabari ndani ya ar-
Riyadh an-Nadhrah Juz. 2, uk. 203, na amesema: “Ameiandika kwa ukamilifu wake Ahmad na al-Hafidh 
481 Musnad Ahmad bin Hanbal: Musnad Abdullah bin Abbas, Hadithi ya 3052.
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Abul-Qasim ad-Damashqiy ndani ya al-Muwafaqat na ndani ya al-Ar’bauna at-Twawali.”Na amesema 
tena: “Na Ameiandika an-Nasaiy kwa ufupi.”Na ameitaja al-Haythamiy ndani ya Maj’mau yake Juz. 9, 
uk. 119, na amesema: “Ameipokea Ahmad na Tabaraniy ndani ya al-Kabir na ndani ya al-Awsat kwa 
muhtasari.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 4 uk. 107482:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Shadad Abi Ammar, amesema: “Niliingia kwa Wathilah bin al-
Asqau, nikamkuta akiwa ameketi na jamaa, wakamtaja Ali (as), walipoondoka akaniambia: ‘Je nikueleze 
yale niliyoyaona toka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu?’ Nikasema ndio, akasema: ‘Nilikwenda kwa 
Fatimah kumuulizia Ali (as), akasema: Ameelekea kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). Nika-
keti nikimsubiri, mpaka alipokuja Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa pamoja na Ali, Hasan na 
Husain (as) huku kamshika mkono kila mmoja kati ya hao wawili. Alipoingia aliwasogeza karibu Ali 
na Fatimah na kuwakalisha mbele yake, na akamkalisha Hasan na Husain kila mmoja juu ya paja lake, 
kisha aliwafunika nguo yake na kusoma Aya hii: ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni 
uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’ Na akasema: ‘Ewe Mungu 
Wangu hawa ndio watu wa nyumba yangu, na watu wa nyumba yangu ndio wenye haki zaidi.’”

nasema: Ameipokea pia Ibn Jarir Tabari kwa njia mbili ndani ya Tafsiir yake Juz. 22, uk. 6, na 
ameipokea al-Hakim ndani ya Mustadrakus-Sahihayn Juz. 2, uk. 416, na amesema: “Hii ni hadithi sahihi 
kwa mujibu wa masharti ya Muslim.” Na pia kaipokea katika Juz. 3 uk. 147, na amesema: “Hadithi hii ni 
sahihi kwa mujibu wa masharti ya mashekhe wawili.” Na ameipokea al-Bayhaqiy ndani ya Sunan yake 
kwa njia mbili katika Juz. 2, uk. 152, na ameipokea at-Twahawi ndani ya Mushkilul-Athar Juz. 1, uk. 
336, na ameitaja al-Mutaqiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 7, uk. 92 kwa kunukuu kutoka kwa Ibn Abi 
Shayba na Ibn Asakir. Na ameitaja al-Haythamiy ndani ya Maj’mau yake Juz. 9, uk. 167, na amesema: 
“Ameipokea Ahmad na Abu Ya’ala kwa muhtasari na Tabaraniy.” Na ameipokea tena katika uk. 167 kwa 
lafudhi nyingine na kusema: “Ameipokea Tabaraniy kwa sanadi mbili.

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 6 uk. 292483:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ummu Salamah, amesema kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alikuwa ndani ya nyumba yake, mara alikuja Fatimah na chungu kilichokuwa na chakula, akain-
gia nacho mpaka kwake, Mtume akamwambia: ‘Niitie mumeo na watoto wako.’ Akaja Ali, Hasan na 
Husain (as), wakaingia kwake na kuketi pamoja na wakaanza kula chakula hicho huku Mtume akiwa juu 
ya kitanda chake ambacho kilikuwa kimetandikwa kishamiya cha Khaibari. Nami nilikuwa ninaswali 
katika chumba kingine, ndipo Mwenyezi Mungu akateremsha Aya hii: ‘hakika Mwenyezi Mungu ana-
taka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’ Mtume 
akachukua sehemu ya shuka iliyozidi (baada ya kutandika) akawafunika nayo, kisha akatoa mkono wake 
na kuunyoosha mbinguni na kusema: ‘Ewe Mungu Wangu hawa ndio Ahlul-Baiti wangu na watu makhu-
susi kwangu, waondolee uchafu na wasafishe barabara.’ Nikaingiza kichwa changu katika chumba wali-
chokuwemo na nikasema: Je na mimi niko pamoja nanyi ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu?’ Akasema: 
‘Hakika wewe uko katika kheri.”’

nasema: Ameipokea pia al-Wahidiy ndani ya Asbabun-Nuzul, uk. 267, na ameipokea at-Twahawi 
ndani ya Mushkilul-Athar, Juz. 1, kwa njia mbili, katika uk. 332 na katika uk. 334. Na ameitaja al-Muhibu 
Tabari ndani ya Dhakhairu yake uk. 23, na mwishoni mwake kuna: “Hakika mimi ni mwenye kumpiga 
482 Musnad Ahmad bin Hanbal: Hadith ya Wathilah bin al-Asqau, Hadithi ya 16540.
483 Musnad Ahmad bin Hanbal: Hadith ya Ummu Salamah mke wa Mtume, Hadithi ya 25969.
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vita yule mwenye kuwapigeni ninyi vita na ni mwenye kuishi na amani na yule mwenye kuishi na amani 
na ninyi, na ni mwenye uadui na yule mwenye uadui na ninyi.” Na amesema: “Ameiandika Ibn al-Qa-
babiy ndani ya Mu’jamu yake.” Na ameitaja As-Suyutiy ndani ya ad-Durul-Manthur katika tafsiri ya Aya 
ya utakaso katika Sura Ahzab, na amesema: “Ameiandika Ibn Jarir na Ibn al-Mun’dhir na Ibn Abi Hatim 
na Tabaraniy na Ibn Mardawayhi kutoka kwa Ummu Salamah.

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 6 uk. 292484:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Shahri bin Hawshab, amesema: “Nilimsikia Ummu Salamah mke 
wa Mtume (saww) –zilipofika habari za kifo cha Husain (as) – akiwalaani watu wa Iraki, alisema: ‘Wam-
emuuwa kweli! Mwenyezi Mungu awauwe, wamemhadaa na kumtelekeza, Mwenyezi Mungu awalaani. 
Hakika mimi nilimuona Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), siku hiyoFatimah alikuja kwake mchana 
akiwa kabeba chungu ambacho ndani mlikuwa na chakula alichopika, alikibeba chakula ndani ya mfuniko 
wa chungu na kukiweka mbele yake, Mtume akamwambia: ‘Yuko wapi mtoto wa ami yako?’ Akasema: 
‘Yuko nyumbani.’ Akasema: ‘Nenda kamwite na uniletee watoto wako.’ Fatimah akaja huku akiwa kaon-
gozana na watoto wake kamshika kila mmoja kwa mkono wake, huku Ali akiwa nyuma yao. Walipoingia 
kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliwakalisha Hasan na Husain mapajani mwake na Ali akaketi 
kuliani kwake huku Fatimah akiketi kushotoni kwake.’ 

“Ummu Salamah anasema: ‘Mtume alivuta kishamiya cha Khaibari ambacho kilikuwa kimetan-
dikwa juu ya kitanda chetu huko Madina akawafunika, akashikilia pande za kishamiya kwa mkono 
wake wa kushoto, na akanyoosha mkono wake wa kulia kwa Mola Wake na kusema: ‘Ewe Mungu 
Wangu, hawa ndio Ahlul-Baiti wangu na watu makhususi kwangu, waondolee uchafu na wasafishe 
barabara. Ewe Mungu Wangu hawa ndio Ahlul-Baiti wangu na watu makhususi kwangu, waondolee 
uchafu na wasafishe barabara.’ Nikasema: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, je mimi sio katika watu 
wako? Akasema: ‘Ndio wewe ni katika watu wangu, ingia ndani ya kishamiya.’ Nikaingia ndani ya 
kishamiya baada ya kuwa tayari ameshamaliza kumuombea dua binamu yake Ali, watoto wake na binti 
yake Fatimah (as).’”

nasema: Na ameipokea Ibn Jarir Tabari ndani ya Tafsiir yake Juz. 22, uk. 6. Na ameipokea at-Twa-
hawi ndani ya Mushkilul-Athar, Juz. 1, uk. 335. Na ameitaja al-Muhibu Tabari ndani ya Dhakhairu yake 
uk. 22.

khasa’isun-nasaiy uk. 4485:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aamir bin Saad bin Abi Waqas, amesema: “Muawiya alimwa-
muru Saad na kumwambia: ‘Kitu gani chakuzuia kumtukana Abu Turabi?’ Akasema: ‘Kamwe siwezi 
kumtukana kila ninapokumbuka mambo matatu aliyoyasema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), 
kwani mimi kuwa na moja kati ya hayo ni jambo ninalotamani sana kushinda hata farasi mwekun-
du. Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akimwambia: ‘Hivi huridhii kuwa cheo chako 
kwangu mimi ni sawa na cheo cha Harun kwa Musa isipokuwa ni kuwa hakuna unabii baada yangu.’ 
Hiyo ni baada ya Ali (as) kumwambia: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Je waniacha pamoja na 
wanawake na watoto?’ Baada ya kumwacha katika moja ya vita vyake. Na nilimsikia akisema siku 
ya Khaibar: ‘Nitampa bendera kesho mtu ambaye anampenda Mwenyezi Mungu na Mtume Wake, 
na Mwenyezi Mungu na Mtume Wake wanampenda yeye.’ Kila mmoja wetu akatamani hilo, Mtume 

484 Musnad Ahmad bin Hanbal: Hadith ya Ummu Salamah mke wa Mtume, Hadithi ya 26010.
485 Khasa’isun-Nasaiy: Swala ya Amirul-Muuminina Ali bin Abi Talib (as), mlango wa ibada zake.
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akasema: ‘Niitieni Ali.’ Akaja huku akiwa anaumwa macho, akamtemea mate machoni na kumka-
bidhi bendera. Na ilipoteremka:‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi 
Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alimwita Ali, Fatimah, Hasan na Husain na kusema: ‘Ewe Mungu Wangu, hawa ndio watu wa ny-
umba yangu.”’

taarikh Baghdad Juz. 10, uk. 287486:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Said al-Khudriy kutoka kwa Mtukufu Mtume (saww) kuhusu 
kauli ya Mwenyezi Mungu: ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu 
wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’Amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
aliwakusanya Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as) kisha akawafunika kishamiya na kusema: ‘Ewe Mungu 
Wangu, hawa ndio watu wa nyumba yangu. Ewe Mungu Wangu waondolee uchafu na watakase bara-
bara.’ Wakati huo Ummu Salamah alikuwa mlangoni, akasema: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Je 
mimi sio miongoni mwao?’ Akasema: ‘Hakika wewe uko katika kheri.’”

nasema: Na ameipokea pia Ibn Jarir Tabari ndani ya Tafsiir yake Juz. 22, uk. 7 kutoka kwa Ummu 
Salamah.

tafsiri ibn Jarir tabari Juz. 22, uk. 5487:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Said al-Khudriy, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alisema: ‘Aya hii: ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa 
Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’ iliteremka kwa ajili ya watu watano: Kwa ajili yangu 
mimi, Ali, Hasan, Husain na Fatimah.”

nasema: Na pia kaitaja al-Muhibu Tabari ndani ya Dhakhairu yake uk. 24, na amesema: “Kaiandika 
Ahmad ndani ya al-Manaqib.” Na ameiandika Tabaraniy na ameitaja al-Haythamiy ndani ya Maj’mauz-
Zawaid Juz. 9, uk. 167 na amesema: “Ameipokea al-Bazzar.” Kisha ameipokea kwa njia nyingine, ame-
sema: “Kutoka kwa Abu Said al-Khudri, amesema: ‘Ahlul-Baiti ni wale ambao Mwenyezi Mungu amew-
aondolea uchafu na kuwatakasa barabara.’ Akahesabu idadi yao katika mkono wake, akasema ni watano: 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as) –Aliendelea kueleza mpaka 
aliposema: Ameipokea Tabaraniy ndani ya al-Awsat, na ameitaja Ali bin Sultan ndani ya Mirqat yake Juz. 
5, uk. 590 katika ufafanuzi.”

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 188488:

Amesema:“Ilipoteremka kauli ya Mwenyezi Mungu: ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondo-
leeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’ Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alimwita Ali, Fatimah, Hasan na Husain katika nyumba ya Ummu Salamah na kusema: 
‘Ewe Mungu Wangu, hawa ndio watu wa nyumba yangu, waondolee uchafu na watakase barabara.”’ – 
Amesema: Ameiandika al-Qal’iy.

al-istiaab Juz. 2, uk. 598489:

486 Taarikh Baghdad: Wasifu wa Abdurahan bin Ali al-Maruziy 5396.
487 Tafsirut-Tabari: Sura Ahzab, Aya ya 33, Hadithi ya 28478.
488 Ar-Riyadh an-Nadhrahh: Fadhila za Ali bin Abu Talib.
489 Al-Istiaab: Herufi Hau, Mlango wa Hilal bin Hamrau.
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Kutoka kwa Abul-Hamrau amesema: “Niliishi Madina mwezi mzima, na kila asubuhi Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) alikuwa anakwenda kwenye nyumba ya Fatimah na Ali (as) na kusema: ‘Swa-
la, Swala, ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa nyumba ya 
Mtume, na kukusafisheni barabara.’”

nasema: Ameitaja Ibn al-Athir al-Jazriy ndani ya Usudul-Ghabah Juz. 5, uk. 66 na katika uk. 174.

tafsiri ibn Jarir tabari Juz. 22 uk. 6490:

Amepokea kwa njia mbili kutoka kwa Abul-Hamrau, amesema: “Niliishi Madina miezi saba zama za 
Mtukufu Mtume (saww). Nilimuona Mtukufu Mtume (saww) kila alfajiri ilipochomoza akienda kwenye 
mlango wa Ali na Fatimah na kusema: ‘Swala, Swala, ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondo-
leeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’”

Musnad abi daud at-twayalasiy Juz. 8, uk. 274491:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Mtukufu Mtume (saww) kuwa alikuwa akipita katika mlango wa 
Fatimah (as) muda wa mwezi mzima kila siku kabla ya Swala ya Subhi na kusema: “Swala enyi watu 
wa nyumba ya Mtume. ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa 
Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’”

kanzul-ummal Juz. 7, uk. 92492:

Amesema: Nilikwenda kwa Fatimah kumuulizia Ali (as), akasema: “Ameelekea kwa Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww).” Nikaketi nikimsubiri, mpaka alipokuja Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akiwa pamoja na Ali, Hasan na Husain (as) huku akiwa kamshika mkono kila mmoja kati ya hao wawili. 
Alipoingia aliwasogeza karibu Ali na Fatimah na kuwakalisha mbele yake, na akamkalisha Hasan na Hu-
sain kila mmoja juu ya paja lake, kisha aliwafunika nguo yake na kusoma Aya hii: ‘hakika Mwenyezi 
Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni bara-
bara.’ Na akasema: ‘Ewe Mungu Wangu hawa ndio watu wa nyumba yangu, na watu wa nyumba yangu 
ndio wenye haki zaidi.’ Nikasema: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, je na mimi ni miongoni mwa watu 
wa nyumba yako? Akasema: ‘Ndio wewe ni katika watu wa nyumba yangu.’” - Amesema: Ameiandika 
Ibn Abi Shaiba na Ibn Asakir.

usudul-Ghabah Juz. 2, uk. 20493:

Amesema: Amepokea al-Awzaiy kutoka kwa Shadad bin Abdullah, amesema: Wakati kilipoletwa kichwa 
cha Husain (as) baada ya mtu mmoja kutoka Sham kuwataja vibaya Husein na baba yake (as), Wathilah 
bin Asqau alisimama na nikamsikia akisema: “Wallahi nitaendelea kumpenda Ali, Hasan, Husain na Fa-
timah (as) baada ya kumsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema kuhusu wao yale aliyosema. 
Niliona siku moja pindi nilipokwenda kwa Mtukufu Mtume (saww) katika nyumba ya Ummu Salamah, 
mara alikuja Hasan (as) na kumkalisha juu ya paja lake la kulia na kumbusu, kisha alikuja Husain (as) 
akamkalisha juu ya paja lake la kushoto na kumbusu, kisha alikuja Fatimah akamkalisha mbele yake, ki-
sha alimwita Ali (as) kisha akasema: ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi 

490 Tafsirut-Tabari: Sura Ahzab, Aya ya 33, Hadithi ya 28491.
491 Musnad Abi Daud: Ali bin zayd bin Jad’an kutoka kwa Anas, Hadithi ya 2059.
492 Kanzul-Ummal: Herufi Waw, Wathilah bin Asqau, Hadithi ya 37543.
493 Usudul-Ghabah: Wasifu wa Imam Husain bin Ali (as), Hadithi ya 1173.
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Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’” Nikamwambia Wathilah: Nini makusudio 
ya uchafu? Akasema: “Shaka kuhusu Mwenyezi Mungu.”

usudul-Ghabah Juz. 3, uk. 413494:

Amesema: Ameipokea al-Ismailiy katika as-Swahabah. Na ameipokea kwa njia yake kutoka kwa Umair 
Abi Arfajah kutoka kwa Atwiyah, amesema: “Mtukufu Mtume (saww) aliingia kwa Fatimah (as) akam-
kuta akitengeneza chakula, alikaa mpaka alipoleta chakula. Wakati huo alikuwepo Hasan na Husain, 
Mtukufu Mtume (saww) akasema: ‘Kaniitieni Ali.’ Alipokuja walikula pamoja, kisha akachukua shuka 
walilokuwa wamekalia akawafunika kwalo, kisha akasema: ‘Ewe Mungu Wangu hawa ndio watu wa 
nyumba yangu, waondolee uchafu na watakase barabara.’ Nikamsikia Ummu Salamah akisema: ‘Ewe 
Mtume wa Mwenyezi Mungu, je na mimi niko pamoja nao?’ Akasema: ‘Hakika wewe uko katika kheri.”’

nasema: Ameitaja Ibn Hajar ndani ya Al-Isabah yake Juz. 4, uk. 247.

Mushkilul-athar Juz. 1, uk. 332495:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ummu Salamah kuwa alisema: “Aya hii: ‘hakika Mwenyezi Mungu 
anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’ iliter-
emka kwa ajili yangu Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as).”

Mushkilul-athar Juz. 1, uk. 333496:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ummu Salamah, amesema: “Aya hii: ‘hakika Mwenyezi Mungu 
anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’ Ilit-
eremkia ndani ya nyumba yangu wakiwa watu saba: Jibril, Mikail, Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), 
Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as). Na hakusema: ‘Hakika wewe ni miongoni mwa watu wa nyumba 
yangu.”’

Mushkilul-athar Juz. 1, uk. 332497:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aamir bin Saad kutoka kwa baba yake, amesema: “Ilipoteremka 
Aya hii, Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwita Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as), na kusema: 
‘Ewe Mungu Wangu, hawa ndio watu wa nyumba yangu.”’

nasema: Na ameipokea Ibn Jarir Tabari ndani ya Tafsiir yake Juz. 22, uk. 7.

Mushkilul-athar Juz. 1, uk. 336498:
494 Usudul-Ghabah: Mlango wa Ain na Twau, Wasifu wa Atwiyah, Hadithi ya 3691.
495  Mushkilul-Athar: Kubainisha mushkilu wa yale yaliyopokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu kuhusu muradi wa kauli ya 

Mwenyezi Mungu: ‘Hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni 
barabara.’

496  Mushkilul-Athar: Kubainisha mushkilu wa yale yaliyopokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu kuhusu muradi wa kauli ya 
Mwenyezi Mungu: ‘Hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni 
barabara.’

497  Mushkilul-Athar: Kubainisha mushkilu wa yale yaliyopokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu kuhusu muradi wa kauli ya 
Mwenyezi Mungu: ‘Hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafish-
eni barabara.’

498  Mushkilul-Athar: Kubainisha mushkilu wa yale yaliyopokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu kuhusu muradi wa kauli ya 
Mwenyezi Mungu: ‘Hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafish-
eni barabara.’
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Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Umratul-Hamdaniyah, amesema: “Nilikwenda kwa Ummu 
Salamah kumsalimu, akasema: ‘Wewe ni nani?’ Nikasema mimi ni Umratul-Hamdaniyah. Nikamwambia 
ewe Mama wa Waumini nieleze kuhusu mtu huyu aliyeuwawa baina ya migongo yetu ni mtu anayepasa 
kupendwa au kuchukiwa? –Anamkusudia Ali bin Abu Talib (as). – Ummu Salamah akasema: ‘Je unam-
penda au unamchukia?’ Nikamwambia simpendi wala simchukii, Akasema:……Mwenyezi Mungu akat-
eremsha Aya hii: ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa nyumba 
ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’ Wakati huo chumbani hakukuwa na mtu zaidi ya Jibril, Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww), Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as). Nikasema: Ewe Mtume wa Mwenyezi 
Mungu! Je mimi ni miongoni mwa watu wa nyumba yako? Akasema: ‘Hakika wewe una kheri mbele ya 
Mwenyezi Mungu.’ Kwakweli nilitamani aseme ndiyo, hilo ni jambo nililokuwa nalipenda zaidi kuliko 
vyote vilivyochomozewa na jua na kuzamiwa na jua.”’

Mushkilul-athar Juz. 1, uk. 338499:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abul-Hamrau, amesema: “Nilisuhubiana na Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) kwa muda wa miezi tisa. Alikuwa kila inapoingia asubuhi huenda kwenye mlango wa Fa-
timah (as) na kusema: ‘Amani iwe juu yenu enyi watu wa nyumba ya Mtume, ‘hakika Mwenyezi Mun-
gu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’”

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk. 169500:

Amesema: Kutoka kwa Abu Said al-Khudriy amesema kwamba Mtukufu Mtume (saww) alikwenda kwe-
nye mlango wa Ali (as) siku arobaini kila asubuhi baada ya Ali kumuoa Fatimah (as), na alikuwa akisema: 
“Amani iwe juu yenu enyi watu wa nyumba ya Mtume, pia rehema zake na baraka zake. ‘hakika Mwe-
nyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni 
barabara.’”

— Amesema: Ameipokea Tabaraniy ndani ya al-Awsat.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk. 121501:

Amesema: Kutoka kwa Abul-Hamrau, amesema: “Nilimuona Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akija 
kwenye mlango wa Ali na Fatimah (as) kila siku muda wa miezi sita, na kusema: ‘hakika Mwenyezi 
Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni bara-
bara.’” – Amesema: Ameipokea Tabaraniy.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk. 169502:

Amesema: Kutoka kwa Abu Barzah, amesema: “Niliswali pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) miezi kumi na saba. Alikuwa kila anapotoka nyumbani kwake huenda moja kwa moja kwenye 
nyumba ya Fatimah (as) na kusema: ‘Swala iwe juu yenu. ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kuku-
ondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’” – Amesema: 
Ameipokea Tabaraniy.
499  Mushkilul-Athar: Kubainisha mushkilu wa yale yaliyopokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu kuhusu muradi wa kauli ya 

Mwenyezi Mungu: ‘Hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafish-
eni barabara.’

500 Majmauz-Zawa’id: Kitabu cha fadhila, Mlango unaohusu fadhila za Ahlul-Baiti (as).
501 Majmauz-Zawa’id: Kitabu cha fadhila, Mlango unaohusu fadhila za Ahlul-Baiti (as).
502 Majmauz-Zawa’id: Kitabu cha fadhila, Mlango unaohusu fadhila za Ahlul-Baiti (as).
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Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk. 206503:

Amesema: Kutoka kwa Anas, amesema: “Hakika Umar bin al-Khattab alikwenda kwa Abu Bakr na ku-
muuliza: ‘Ewe Abu Bakr, kitu gani kinakuzuia usimuoe Fatimah binti ya Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww)?’ Akasema: ‘Hawezi kunioza.’ –Ameendelea kusimulia habari za Ali (as) kumuoa Fatimah (as) 
mpaka aliposema: Mtume akasema: ‘Ewe Ummu Ayman niletee bilauri ya maji. Nikamletea bilauri kub-
wa ikiwa na maji, alikunywa kidogo kisha akatemea humo mate kisha akampa Fatimah, naye akanywa, 
kisha akachukua maji hayo kidogo na kumpiga nayo Fatimah katika mbavu, baina ya mabega yake na 
katika kifua chake, kisha alimpa bilauri ya maji Ali (as) na kumwambia kunywa. Baada ya kunywa 
alichukua maji kidogo na kumpiga nayo katika mbavu zake na baina ya mabega yake, kisha akasema: 
‘Hawa ni watu wa nyumba yangu, waondolee uchafu na watakase barabara.”’

— Amesema: Ameipokea al-Bazzar.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9 uk. 206504:

Amesema: Kutoka kwa Ibn Abbas amesema: “Fatimah (as) alikuwa akiombwa kwa Mtume wa Mwenye-
zi Mungu (akiombwa kuolewa), na hakuna aliyeomba isipokuwa Mtume alimzuia, mpaka watu wakakata 
tamaa ya kumpata. Ndipo siku moja Sa’ad bin Muadh akakutana na Ali (as) –Ameendelea kusimulia 
habari za Ali (as) kumuoa Fatimah (as) mpaka aliposema: Mtume akasema: ‘Ewe Asmau, niletee beseni 
la maji.’ Asmau alipoleta beseni Mtukufu Mtume (saww) alitemea mate ndani ya maji na kisha aka-
paka uso wake na nyayo zake, kisha alimwita Fatimah (as) akachukua ukufi wa waji na kumpiga nayo 
kichwani. Akachukua ukufi wa pili na kumpiga nayo katika matiti yake, kisha alinyunyuzia maji kwenye 
busati la ngozi na kisha akalitandika na kumkalisha Fatimah hapo. Kisha akasema: ‘Ewe Mungu Wangu, 
hakika yeye ni sehemu yangu na mimi ni sehemu yake. Ewe Mungu Wangu kama ulivyoniondolea uchafu 
na kunitakasa basi watakase na wao wawili.’ Kisha aliomba maji mengine kisha akamwita Ali (as) na 
kumfanyia kama alivyomfanyia Fatimah, kisha akamuombea kama alivyomuombea Fatimah (as), kisha 
akawaambia: ‘Simameni na muende nyumbani kwenu, Mwenyezi Mungu awaweke pamoja katika siri 
yenu na awanyooshee mambo yenu.”’

— Amesema: Ameipokea Tabaraniy.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk. 146505:

Amesema: Kutoka kwa Abu Tufayl, amesema: “Siku moja Hasan bin Ali bin Abu Talib (as) alitutolea 
hotuba. Alimhimidi Mwenyezi Mungu na kumsifu –Ameendelea kusimulia mpaka aliposema: Kisha 
akasema: ‘Mimi ni mtoto wa mbashiri, mimi ni mtoto wa mwonyaji, mimi ni mtoto wa Nabii, mimi 
ni mtoto wa mwenye kulingania kwa Mwenyezi Mungu kwa idhini Yake, mimi ni mtoto wa taa itoayo 
nuru, mimi ni mtoto wa yule aliyetumwa kuja kuwa rehema kwa walimwengu wote, na mimi ni mion-
goni mwa watu wa nyumba ya Mtume ambao Mwenyezi Mungu amewaondolea uchafu na kuwatakasa 
barabara.”’

Amesema: Ameipokea Tabaraniy ndani ya al-Awsat na kwa muhtasari ndani ya al-Kabir. Na ameipokea 
Abu Ya’ala kwa muhtasari na pia al-Bazzar.

503 Majmauz-Zawa’id: Kitabu cha fadhila, Mlango unaohusu fadhila za Fatimah (as) na kuolewa kwake na Ali (as).
504 Majmauz-Zawa’id: Kitabu cha fadhila, Mlango unaohusu fadhila za Fatimah (as) na kuolewa kwake na Ali (as).
505 Majmauz-Zawa’id: Kitabu cha fadhila, Mlango wa hotuba ya Hasan bin Ali (as).



179

FADHILA zA WATUKUFU WATANo KATIKA SAHIH SITA

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk. 173506:

Amesema: Kutoka kwa Abu Jamilah, amesema: “Hasan bin Ali (as) alichukua Ukhalifa baada ya kuu-
wawa Ali (as). Siku moja akiwa anawaswalisha watu, mara alijitokeza mtu mmoja akamrukia Hasan (as) 
na kuanza kumchoma kwa jambia katika paja lake. Basi akawa ameugua miezi kadhaa kutokana na tukio 
hilo, kisha alisimama siku moja na kuhutubia juu ya mimbari, akasema: ‘Enyi watu wa Iraki, mcheni 
Mwenyezi Mungu kuhusu sisi, hakika sisi ni viongozi wenu na wageni wenu, na sisi ni watu wa nyumba 
ya Mtume, watu ambao Mwenyezi Mungu amewazungumzia kwa kusema: ‘hakika Mwenyezi Mungu 
anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’’ 
Aliendelea kuzungumza siku hiyo kiasi kwamba hakuonekana mtu msikitini isipokuwa alikuwa ni mwe-
nye kulia.”

— Amesema: Ameipokea Tabaraniy na wapokezi wake ni watu waaminifu.

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 172507:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ali bin Husain (as), aesema: “Siku moja Hasan bin Ali (as) ali-
wahutubia watu baada ya kuuwawa Ali (as). Alimhimidi Mwenyezi Mungu na kumsifu, –Ameendelea 
kusimulia mpaka aliposema: Kisha akasema: ‘Enyi watu! Mwenye kunitambua ananitambua, na asiyeni-
tambua basi ajue mimi ni Mtoto wa Nabii, na mimi ni mtoto wa Wasii, mimi ni mtoto wa mbashiri, mimi 
ni mtoto wa mwonyaji, mimi ni mtoto wa mwenye kulingania kwa Mwenyezi Mungu kwa idhini Yake, 
mimi ni mtoto wa taa itoayo nuru, mimi ni mtoto wa watu wa nyumba ambayo Jibril alikuwa akiteremka 
kwetu na kupanda kutokea kwetu, na mimi ni miongoni mwa watu wa nyumba ya Mtume ambao Mwe-
nyezi Mungu amewaondolea uchafu na kuwatakasa barabara.”’

tafsiri ibn Jarir tabari Juz. 22, uk. 7508:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abud-Daylami, amesema: Ali bin Husain (as) alimwambia mtu 
mmoja wa Sham: “Hivi hujasoma katika Sura Ahzab: ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondo-
leeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’?” Mtu yule akasema: 
“Hivi hao ni ninyi?” Akasema: “Ndiyo.”

nasema: Hakika watu wa mtu ni familia yake na ndugu zake, na neno ‘Aali’ na ‘Ahli’ yote yana 
maana moja, kwani katika Kiarabu neno Aali asili yake ni Ahli. Vyovyote iwavyo ni kwamba watu wa 
nyumba ya mtu licha ya kwamba kilugha ni familia yake na ndugu zake, lakini pia linaweza kutumika 
neno hilo kumaanisha yeyote yule anayeishi ndani ya nyumba yake, sawa awe huyo anayeishi ni ndugu 
yake au ni mke wake au mtu baki kabisa. Lakini muradi wa Watu wa Nyumba katika Aya hii tukufu si 
wengine bali ni watu makhususi ambao ni Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as) na si kila ndugu yake 
Mtume, achilia mbali wake zake na watu baki. Hiyo ni kwa kuwa Mtukufu Mtume (saww) aliwafunika 
kishamiya na kuwaashiria kwa tamko makhususi, akasema: “Ewe Mungu Wangu hawa ndio watu wa 
nyumba yangu, waondolee uchafu na watakase barabara.”

Na katika baadhi ya hadithi kuna tamko la wazi linaloelekeza kuwa hakika Aya hii iliteremka kwa 
ajili ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as). Na katika baadhi ya 
ya hadithi kuna tamko la wazi kuwa iliteremka kuwahusu watu saba: Jibril, Mikail, Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww), Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as), na licha ya kwamba katika baadhi ya hadithi 

506 Majmauz-Zawa’id: Kitabu cha fadhila, Mlango unaohusu fadhila za Ahlul-Baiti (as).
507 Mustadrakus-Sahihayn: Kitabu cha kuwatambua Masahaba, Hotuba ya Imam Hasan (as) baada ya kuuwawa Imam Ali (as).
508 Tafsirut-Tabari: Sura Ahzab, Aya ya 33, Hadithi ya 28500.
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kuna kauli ya Ummu Salamah: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Je mimi sio katika watu wa nyumba 
yako?’ Akasema: ‘Ndio wewe ni katika watu wa nyumba yangu.’” Au kama ilivyo kauli ya Wathilah: “Je 
na mimi ni miongoni mwa watu wa nyumba yako?” Akasema: “Ndio na wewe ni miongoni mwa watu 
wa nyumba yangu.” Lakini hizo:

kwanza: Hazizishindi riwaya nyingine zenye kukanusha hilo, kwani zenyewe idadi yake ni kubwa, 
sanadi yake ni imara zaidi na madhumuni yake ni mashuhuri zaidi.

Pili: Hakika katika habari nyingi za Ummu Salamah utakuta Mtukufu Mtume (saww), alimwambia: 
“Hakika wewe upo katika kheri.” Au “Wewe una sehemu yako,” au “Akaninyang’anya kishamiya toka 
mikononi mwangu,” kama ilivyotangulia katika mlango usemao kuwa Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as), 
ndio Aali Muhammad. Hili nalo linakanusha Ummu Salamah achilia mbali wake wengine wa Mtume, 
kuwa miongoni mwa watu ambao Aya ya utakaso inawahusu, Aya ambayo iliteremkia nyumbani kwake.

tatu: Hakika Ummu Salamah kama alivyosema katika baadhi ya habari hizo: “Je mimi sio katika 
watu wa nyumba yako. Akasema: ‘Ndiyo wewe ni katika watu wa nyumba yangu.’” Amesema pia: “Ni-
kaingia ndani ya kishamiya baada ya kuwa tayari ameshamaliza kumuombea binamu yake, watoto wake 
na binti yake Fatimah (as).” Hili nalo laonesha kuwa Aya hii tukufu haimhusu Ummu Salamah na wala 
hajumuishwi na hukmu yake, yaani utakaso na kuondolewa uchafu, kama ambavyo linavyoonesha kuwa 
hata Wathilah naye haimhusu, kwani hakika kauli ya Mtume (saww) kwake: “Ndio na wewe ni miongoni 
mwa watu wa nyumba yangu.” Ilikuwa ni baada ya kumaliza kumuombea binamu yake, watoto wake na 
binti yake Fatimah (as).

nne: Hakika tuna dalili nyingine ukiachia mbali hadithi zilizotangulia, ambayo inaonesha kuwa 
Ummu Salamah na wake wote wa Mtume achilia mbali Wathilah, wote Aya hii tukufu haiwahusu, na 
kila hadithi yenye neno ‘Watu wa Nyumba ya Mtume.’ Haiwahusu pia. Dalili hiyo ni kauli ya zayd bin 
Arqam iliyopokewa ndani ya Sahih Muslim katika kitabu cha fadhila za Masahaba, katika mlango wa 
fadhila za Ali bin Abu Talib (as), amesema humo: “Husayni akamwambia – yaani kumwambia zayd: 
‘Watu wa nyumba yake ni akina nani? Kwani wakeze sio watu wa nyumba yake?’ Akasema: ‘Wake zake 
ni miongoni mwa watu wa nyumba yake, lakini watu wa nyumba yake (waliokusudiwa katika Aya hii) ni 
wale ambao wameharamishiwa sadaka baada yake.’ Akasema: ‘Na ni akina nani hao?’ Akasema: ‘Ni Aali 
Ali, Aali Aqil, Aali Ja’far na Aali Abbas.’ Akasema: ‘Hawa wote wameharamishiwa sadaka?’ Akasema: 
‘Ndio.’”

Na katika riwaya nyingine iliyo bayana kuliko hiyo, nayo kaipokea Muslim ndani ya Sahih yake 
katika mlango uliotajwa, amesema humo: “Tukasema –kumwambia zayd: Je wakeze ni miongoni mwa 
watu wa nyumba yake? Akasema: ‘Wallahi hapana. Hakika mwanamke huishi na mwanaume muda kad-
haa wa maisha yake, kisha hutalikiwa na kurejea kwa jamaa zake. Watu wa nyumba yake (waliokusudiwa 
katika Aya hii) ni wale ambao ni asili yake na jamaa zake ambao wameharamishiwa sadaka baada yake.’”

Baada ya yote haya hakika madai ya kwamba wakeze wanaingia chini ya Aya hii tukufu na kwamba 
wao ni miongoni mwa walioondolewa uchafu na kutakaswa barabara, ni madai batili sana na yasiyofaa 
kusikilizwa.
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MlanGo unaoSEMa kuWa MtukuFu MtuME (SaWW) 
aliaPizana kuPitia ali, FatiMah, haSan na huSain (aS)

Sahih Muslim: kitabu cha fadhila za Masahaba, Mlango unaozungumzia sehemu ya fadhila za 
ali bin abu talib (as)509:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aamir bin Saad bin Abi Waqas, kutoka kwa baba yake, amesema: 
“Muawiya alimwamuru Saad na kumwambia: ‘Kitu gani chakuzuia kumtukana Abu Turabi?’ Akasema: 
‘Kamwe siwezi kumtukana kila ninapokumbuka mambo matatu aliyoyasema Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww) kuhusu yeye, kwani mimi kuwa na moja kati ya hayo ni jambo ninalotamani sana kushinda 
hata farasi mwekundu. Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akimwambia: ‘Hivi huridhii 
kuwa cheo chako kwangu mimi ni sawa na cheo cha Harun kwa Musa isipokuwa ni kuwa hakuna unabii 
baada yangu.’ Hiyo ni baada ya Ali (as) kumwambia: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Je waniacha 
pamoja na wanawake na watoto?’ Baada ya kumwacha katika moja ya vita vyake. Na nilimsikia akisema 
siku ya Khaibar: ‘Nitampa bendera kesho mtu ambaye anampenda Mwenyezi Mungu na Mtume wake, na 
Mwenyezi Mungu na Mtume Wake wanampenda yeye.’ Kila mmoja wetu akatamani hilo. Mtume akase-
ma: ‘Niitieni Ali.’ Akaja huku akiwa anaumwa macho, akamtemea mate machoni na kumkabidhi bendera 
na Mwenyezi Mungu akaleta ushindi mikononi mwake. Na ilipoteremka:‘Watakao kuhoji katika haya 
baada ya kukufikilia ilimu hii waambie: Njooni tuwaite watoto wetu na watoto wenu, na wanawake 
zetu na wanawake zenu, na sisi wenyewe na nyinyi wenyewe, kisha tuombe kwa unyenyekevu tut-
ake laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie waongo.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwita 
Ali, Fatimah, Hasan na Husain na kusema: ‘Ewe Mungu Wangu, hawa ndio watu wa nyumba yangu.”’

nasema: Ameipokea pia Tirmidhiy ndani ya Sahih yake Juz. 2, uk.300, na ameipokea Ahmad bin 
Hanbal ndani ya Musnad yake Juz. 1, uk. 185, na ameitaja As-Suyutiy ndani ya ad-Durul-Manthur katika 
tafsiri yake ya Aya ya maapizano katika Sura Aali Imrani, na amesema: “Kaiandika Ibn al-Mun’dhir na 
al-Hakim na al-Bayhaqiy ndani ya Sunan yake kutoka kwa Saad bin Abi Waqas.

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 166510:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aamir bin Saad bin Abi Waqas kutoka kwa baba yake, amesema: 
“Mwenyezi Mungu alipoteremsha Aya hii: ‘Watakao kuhoji katika haya baada ya kukufikilia ilimu 
hii waambie: njooni tuwaite watoto wetu na watoto wenu, na wanawake zetu na wanawake zenu, 
na sisi wenyewe na nyinyi wenyewe, kisha tuombe kwa unyenyekevu tutake laana ya Mwenyezi 
Mungu iwashukie waongo.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwita Ali, Fatimah, Hasan na 
Husain na kusema: ‘Ewe Mungu wangu, hawa ndio watu wa nyumba yangu.”’

nasema: Na ameipokea pia al-Hakim ndani ya Mustadrakus-Sahihayn, Juz. 3, uk. 150, na amesema: 
“Hadithi hii ni sahihi kwa mujibu wa masharti ya masheikh wawili. Na ameipokea al-Bayhaqiy ndani ya 
Sunan yake Juz. 7, uk. 63.

tafsirul-kashaf ya zaakhshari na tafsirul-kabir ya Razi: Mwishoni mwa tafsiri ya aya ya 
maapizano katika Sura aali imran, na nurul-absar ya Shablanjiy, uk. 100:

509 Sahih Muslim: Kitabu cha fadhila za Masahaba, Fadhila za Ali bin Abu Talib (as).
510 Sahih Tirmidhiy: Kitabu cha tafsiri ya Qur’ani, Mlango wa 4, Sura Aali Imran, Hadithi ya 2999.
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Maelezo haya ni kwa lafudhi ya huyu wa mwisho – yaani Shablanji:

Amesema: Wafasiri wamesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipousomea ujumbe wa Na-
jran Aya hii na kuwaita kwenye Uislamu, walisema: ‘Tutarudi kwako kesho tuache twende tukatafakari 
jambo letu.” Walipoachana walimwambia Aqib – ambaye alikuwa kiongozi wao na mkubwa wao: ‘Una-
onaje ewe mja wa Masihi?’ Akasema: ‘Bila shaka mmeshajua enyi Wakristo kwamba hakika Muhammad 
ni Nabii aliyetumwa, na kama mtafanya hivyo basi mtahiliki.’ Na katika riwaya nyingine: Aliwaambia: 
‘Wallahi katu hakuna watu walioapizana na Nabii isipokuwa waliangamia wote, hivyo mkikataa isipoku-
wa kubakia katika kauli mnayosema kuhusu mtu wenu (kuwa Yesu ni Mungu), basi muageni mtu huyu 
na muende nchini kwenu.’

“Wakaja kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), naye alikuwa ametoka huku akiwa kamkum-
batia Husain (as), kamshika mkono Hasan (as) na Fatimah (as) akitembea nyumba yao, na Ali akiwa 
nyuma ya Fatimah (as), huku Nabii (saww) akiwaambia: ‘Nitakapoomba ninyi muitikie.’ Askofu wa 
Najran alipowaona alisema: ‘Enyi Wakristo! Hakika mimi naziona nyuso ambazo kama zitamuomba 
Mwenyezi Mungu kuondoa mlima toka sehemu yake basi atauondoa. Msiapizane mtakuja kuangam-
ia na hatabakia mkiristo yeyote juu ya ardhi mpaka Siku ya Kiyama.’ Wakasema: ‘Ewe Abul-Qasim 
tumeona kuwa tusiapizane na wewe, tukuache katika dini yako na wewe utuache katika dini yetu.’ 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akawaambia: ‘Kama hamtaki kuapizana basi silimuni mtapata 
haki ya kutendewa yale wanayotendewa Waislamu naya kutokutendewa yale wasiyotendewa Wais-
lamu.’ 

“Lakini waliendelea kukataa, ndipo Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akawaambia: ‘Basi nita-
kupigeni vita.’ Wakasema: ‘Hatuna nguvu ya kupigana na Waarabu, lakini sisi tunafanya sulhu na wewe 
kwa sharti kwamba usituvamie kijeshi, usitutie hofu na wala usituzuie dhidi ya dini yetu, nasi tutakupa 
kila mwaka nguo elfu mbili, elfu moja katika mwezi wa Safar na elfu moja nyingine katika mwezi wa Ra-
jab.” Amesema: Na katika riwaya nyingine ameongeza: ‘Na deraya za kawaida thelathini na tatu, ngamia 
thelathini na tatu na farasi wa kivita thelathini na wanne.’ 

“Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akafanya nao sulhu kwa masharti hayo, na akasema: ‘Naapa 
kwa yule ambaye nafsi yangu imo mikononi Mwake, hakika adhabu ilikaribia kuwapata watu wa Najran, 
na laiti wangeapizana nami basi wangegeuzwa nyani na nguruwe, na bonde lao lingewaka moto, na Mwe-
nyezi Mungu angewamaliza wote mpaka ndege aliye mtini. Usingeisha mwaka isipokuwa tayari Wakristo 
wote wangekuwa wameangamia.’” – Amesema: Ameiandika al-Khazin na wengineo.

nasema: Baada ya kunukuu kisa hiki zamakhshari amesema: “Ukisema: ‘Kuwataka kwake waje 
kuapizana ilikuwa ni ili ajulikane ni nani mkadhibishaji na ni nani mpinzani wake, na hilo ni jambo lin-
alomhusu yeye binafsi na yule aliyemkadhibisha, hivyo ina maana gani kuwajumuisha watoto na wan-
awake?’ Nitasema: Hiyo ni dalili ya nguvu inayojulisha jinsi alivyokuwa akiamini hali yake na alivyoku-
wa na yakini na ukweli wake, kiasi kwamba alithubutu kuwatoa vipenzi vyake na nyama ya ini lake, watu 
awapendao zaidi kuliko mwingine yeyote. Na alikuwa anaamini kuwa wapinzani wake ni waongo lakini 
hata hivyo hakukomea tu kujitoa yeye mwenyewe bali ni ili waangamie kabisa wapinzani wake pamoja 
na vipenzi vyao kama maapizano yatatimu. Na alichagua watoto na wake kwa sababu ndio wapendwa 
zaidi wa mtu na ndio walio moyoni zaidi, na kuna wakati mtu hujitoa badala yao na hupigana vita hadi 
kuuawa badala yao. zaidi ya hapo ni kwamba walikuwa wakienda na wapendwa wao vitani ili wawazuie 
kukimbia, na wale wenye kuwahami kwa roho zao huitwa walinzi wa kweli. Na ameanza kuwataja kabla 
ya nafsi ili kuonesha thamani ya nafasi yao na ukaribu wa cheo chao, na ili atangaze kuwa wao hutangu-
lizwa kabla ya nafsi, na nafsi hujitoa fidia kwa ajili yao.”
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Na Amesema: “Na humo mna dalili juu ya ubora wa watu wa kishamiya, na mna burhani bayana juu 
ya kusihi unabii wa Mtukufu Mtume (saww), kwasababu hakuna hata mmoja miongoni mwa waungaji 
hadi wapingaji aliyepokea kuwa wao waliitikia ombi hilo (kuja kuapizana).”

Baada ya kunukuu kisa hiki, Fakhru Razi amesema: “Aya hii yajulisha kuwa Hasan na Husain (as) 
walikuwa watoto wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), aliahidi kuwaita watoto wake na akawaita 
Hasan na Husain (as), hivyo inalazimika wawe watoto wake.”

Amesema: “Na linalotilia nguvu kauli hii ni kauli ya Mwenyezi Mungu katika Sura An’am: na tu-
kamtunukia (ibrahim) is’haq na Yaakub. kila mmoja wao tulimwongoa. na nuhu tulimwongoa 
kabla. na katika kizazi chake tulimwongoa daud na Suleiman na ayyub na Yusuf na Musa na 
harun. na hivi ndivyo tunavyowalipa wafanyao wema. na zakaria na Yahya na isa na ilyas. Wote 
walikuwa miongoni mwa watu wema. Inajulikana wazi kuwa Isa (as) amenasibishwa na Ibrahim (as) 
kupitia mama yake na si baba, na hapo imethibiti kuwa mtoto wa binti anaweza kuitwa mtoto wa fulani.”

Amesema pia katika tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: ‘na tukamtunukia (ibrahim) is’haq na 
Yaakub. kila mmoja wao tulimwongoa. na nuhu tulimwongoa kabla. na katika kizazi chake tu-
limwongoa daud na Suleiman na ayyub na Yusuf na Musa na harun. na hivi ndivyo tunavyowalipa 
wafanyao wema. na zakaria na Yahya na isa na ilyas. Wote walikuwa miongoni mwa watu wema.’: 
“Aya inajulisha kwamba Hasan na Husain (as) ni dhuria wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), kwa-
sababu Mwenyezi Mungu amemuweka Isa (as) katika dhuria wa Ibrahim (as) licha ya kwamba hanasibiki 
na Ibrahim (as) isipokuwa kwa kupitia mama. Kadhalika Hasan na Husain (as) ni dhuria wa Mtume wa 
Mwenyezi Mungu hata kama wananasibika na Mtume wa Mwenyezi Mungu kupitia mama, na hapo ime-
wajibika wawe dhuria wake.

Amesema: “Inasemekana kuwa: Abu Ja’far al-Baqir (as) alitoa Aya hii kama hoja dhidi ya al-Hajjaj 
bin Yusuf.”Na kabla ya maelezo haya katika tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: ‘na akamfundisha 
adam majina yote.’ Katika Sura al-Baqarah, amesema hivi: Kutoka kwa as-Shaabiy, amesema: “Niliku-
wa kwa al-Hajjaj na mara akaletwa Yahya bin Ya’mur mwanafiqhi wa Khurasan akiwa kafungwa vyuma, 
al-Hajjaj akamwambia: ‘Wewe umedai kuwa Hasan na Husain ni dhuria wa Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww)?’ Akasema ndiyo, al-Hajjaj akasema: ‘Niletee hoja bayana kutoka ndani ya Kitabu cha Mwenyezi 
Mungu la sivyo nitakukatakata kiungo kimoja baada ya kingine.’ Akasema: ‘Nitakuletea hoja bayana ku-
toka ndani ya Kitabu cha Mwenyezi Mungu ewe Hajjaj.’ Kwakweli nilishangaa ujasiri wake wa kusema: 
Ewe Hajjaj. Akamwambia: ‘Usiniletee Aya hii: njooni tuwaite watoto wetu na watoto wenu..’ 

“Akasema: ‘Nitakuletea hoja bayana kutoka ndani ya Kitabu cha Mwenyezi Mungu, nayo ni kauli ya 
Mwenyezi Mungu: na tukamtunukia (ibrahim) is’haq na Yaakub. kila mmoja wao tulimwongoa. 
na nuhu tulimwongoa kabla. na katika kizazi chake tulimwongoa daud na Suleiman na ayyub na 
Yusuf na Musa na harun. na hivi ndivyo tunavyowalipa wafanyao wema. na zakaria na Yahya na 
isa na ilyas. Wote walikuwa miongoni mwa watu wema. Ni nani aliyekuwa baba wa Isa (as), na mbona 
ameunganishwa na dhuria wa Nuhu? Hajjaj akainamisha kichwa chini kidogo kisha akanyanyua kichwa 
chake na kusema: ‘Kana kwamba sijawahi kusoma Aya hii kutoka katika Kitabu cha Mwenyezi Mungu, 
mwacheni huru na mpeni kiasi kadha wa kadha cha mali.’”

nasema: Kisa hiki kakitaja pia Yahya bin Ya’mar as-Suyutiy ndani ya ad-Durul-Manthur mwishoni 
mwa tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: ‘na tukamtunukia (ibrahim) is’haq na Yaakub. kila mmo-
ja wao tulimwongoa. na nuhu tulimwongoa kabla. na katika kizazi chake tulimwongoa daud na 
Suleiman na ayyub na Yusuf na Musa na harun. na hivi ndivyo tunavyowalipa wafanyao wema.’ 
Katika Sura An’am, amekitaja kwa njia mbili, moja ni kutoka kwa Ibn Abi Hatim kutoka kwa Abi Harbi 
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bin Abil-As’wad. Na nyingine ni kutoka kwa Abul-Shaikh na al-Hakim na al-Bayhaqiy, kutoka kwa 
Abdul-Malik bin Umair.

tafsiri ibn Jarir tabari Juz. 3, uk. 212511:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa zayd bin Ali (as) kuhusu kauli ya Mwenyezi Mungu: ‘njooni tu-
waite watoto wetu na watoto wenu, na wake zetu na wake zenu, na sisi wenyewe na nyinyi wenyewe, 
kisha tuombe kwa unyenyekevu tutake laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie waongo.’ Amesema: 
“Walikuwa Mtukufu Mtume (saww), Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as).” 

tafsiri ibn Jarir tabari Juz. 3, uk. 212512:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa as-Sadiy: ‘Watakao kuhoji katika haya baada ya kukufikilia 
ilimu hii waambie: njooni tuwaite watoto wetu na watoto wenu, na wake zetu na wake zenu, na sisi 
wenyewe na nyinyi wenyewe, kisha tuombe kwa unyenyekevu tutake laana ya Mwenyezi Mungu 
iwashukie waongo.’Amesema: “Alimshika mkono Hasan na Husain na Fatimah (as) na kumwambia Ali 
(as) tufuate. Akatoka pamoja nao na siku hiyo hakuna mkiristo aliyetoka, wakasema: ‘Hakika sisi tuna-
hofia asije huyu akawa ndiye Nabii, na maombi ya Nabii si sawa na ya mtu mwingine.’ hivyo siku hiyo 
hawakutokea, Mtukufu Mtume (saww) akasema: ‘Laiti wangetokea basi wangeungua.’”

tafsiri ibn Jarir tabari Juz. 3, uk. 213513:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ulabai bin Ahmar al-Yashkiriy, amesema: “Ilipoteremka Aya hii: 
‘Watakao kuhoji katika haya baada ya kukufikilia ilimu hii waambie: Njooni tuwaite watoto wetu 
na watoto wenu, na wake zetu na wake zenu, na sisi wenyewe na nyinyi wenyewe, kisha tuombe kwa 
unyenyekevu tutake laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie waongo.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alimwita Ali, Fatimah na watoto wao Hasan na Husain (as), na akawaita Mayahudi ili aapizane 
nao. Akasema kijana mmoja wa Kiyahudi: ‘ole wenu si aliwaahidini jana kuwa mtakuwa kama ndugu 
zenu ambao waligeuzwa nyani na nguruwe? Msiapizane naye.’ Wakaacha.’” 

tafsiri ibn Jarir tabari Juz. 3 uk. 213514:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn zayd, amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliambi-
wa: “Kama ungeapizana na jamaa ungekuja na nani uliposema: Watoto wetu na watoto wenu?” Akasema: 
“Hasan na Husain.”

ad-durul-Manthur ya as-Suyutiy: katika tafsiri ya aya ya maapizano katika Sura aali imran:

Amesema: Ameiandika al-Hakim na kusema kuwa ni hadithi sahihi, na ameiandika Ibn Mardawayhi 
na Abu Na’im ndani ya ad-Dalail, wote wameiandika kutoka kwa Jabir amesema: “Aqib na Sayyid 
walikwenda kwaMtukufu Mtume (saww), alipowaita katika Uislamu walisema: ‘Tumesilimu ewe Mu-
hammad.’ Akawaambia: ‘Mmeongopa, lakini mkitaka nitawaelezeni ni kitu gani kinawazuia kuukubali 
Uislamu.’ Wakasema haya tueleze, akasema (saww): ‘Ni kupenda kwenu msalaba, kunywa pombe na 
kula nyama ya nguruwe.’”

511 Tafsirut-Tabari: Sura Ahzab, Aya ya 63, Hadithi ya 7178
512 Tafsirut-Tabari: Sura Ahzab, Aya ya 63, Hadithi ya 7179
513 Tafsirut-Tabari: Sura Ahzab, Aya ya 63, Hadithi ya 7186.
514 Tafsirut-Tabari: Sura Ahzab, Aya ya 63, Hadithi ya 7186.



185

FADHILA zA WATUKUFU WATANo KATIKA SAHIH SITA

Jabir anasema: “Akawaomba waweze kuapizana, nao wakamuahidi kesho yake. Ilipofika kesho, 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikwenda akiwa kawashika mkono Ali, Fatimah, Hasan na Hu-
sain (as), kisha akawatumia mjumbe akawaite, lakini walikataa kuja, Mtume akasema: ‘Naapa kwa yule 
ambaye amenituma kwa haki, lau kama wangefanya (wangeingia katika maapizano) basi bonde hili ling-
enyeshewa na mvua ya moto.’”

Jabir anasema: “Ni kwao iliteremka: ‘njooni tuwaite watoto wetu na watoto wenu, na wake zetu 
na wake zenu, na sisi wenyewe na nyinyi wenyewe, kisha tuombe kwa unyenyekevu tutake laana 
ya Mwenyezi Mungu iwashukie waongo.’Sisi wenyewe ni Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na Ali 
(as.). Watoto wetu ni Hasan na Husain (as). Wake zetu ni Fatimah (as).”

Na pia amesema: Ameandika Abu Na’im ndani ya ad-Dalail kwa njia ya al-Kalbiy, kutoka kwa Abu 
Salih kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Ujumbe wa Wakristo wa Najran ulifika kwa Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww), wakiwa ni viongozi wao kumi na nne – ameendelea kusimulia kisa mpaka alipo-
sema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akawaambia: ‘Hakika Mwenyezi Mungu ameniamuru kuwa 
iwapo hamtakubali haya basi niapizane nanyi.’ Wakasema: ‘Ewe Abul-Qasim kwanza tunakwenda kuta-
fakari jambo letu kisha tutakuja - ameendelea kusimulia kisa mpaka aliposema: Na Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alikuwa ametoka akiwa pamoja na Ali, Hasan, Husain na Fatimah (as). Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) akasema: ‘Mimi nikiomba ninyi muwe mnaitikia.’ Ndipo wakakataa kuombeana 
laana naye, na wakaamua kufanya sulhu kwa kukubali kulipa kodi.”

asbabun-nuzul ya al-Wahidiy uk. 75515:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Abdullah, amesema: “Ujumbe wa watu wa Najran ulifika 
kwa Mtukufu Mtume (saww), walikuwa ni Aqib na Sayyid. Akawaita katika Uislamu, wakasema: ‘Tuli-
shasilimu kabla yako.’ Akawaambia: ‘Mmeongopa, lakini mkitaka nitawaelezeni ni kitu gani kinawazuia 
kuukubali Uislamu.’ Wakasema haya tueleze, akasema (saww): ‘Ni kupenda kwenu msalaba, kunywa 
pombe na kula nyama ya nguruwe.’ Akawaomba waweze kuapizana, nao wakamuahidi kesho asubuhi. 
Ilipofika kesho yake, Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikwenda akiwa katika mkono mmoja kawa-
shika Ali na Fatimah, na mkono mwingine Hasan na Husain (as), kisha akawatumia mjumbe akawaite, 
lakini walikataa kuja na wakakubali kulipa kodi; Mtume akasema: ‘Naapa kwa yule ambaye amenituma 
kwa haki, lau kama wangefanya (wangeingia katika maapizano) basi bonde hili lingenyeshewa na mvua 
ya moto.’”

Al-Wahidiy anasema: Jabir amesema: “Ni kwao iliteremka: ‘njooni tuwaite watoto wetu na watoto 
wenu, na wake zetu na wake zenu, na sisi wenyewe na nyinyi wenyewe, kisha tuombe kwa uny-
enyekevu tutake laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie waongo.’” Na as-Shaabiy amesema: “Watoto 
wetu ni Hasan na Husain (as). Wake zetu ni Fatimah (as). Sisi wenyewe ni Ali (as.).”

nasema: Na amepokea tena kisa hicho kama kilivyo katika uk. 74 kwa njia yake kutoka kwa Hasan, 
na ninadhani ni Hasan al-Basriy.

as-Sawa’iqul-Muhriqahuk. 93516:

Amesema: Ameandika ad-Daru Qut’niy kwamba Ali (as) alitoa hoja siku ya Shura dhidi ya wanashura, 
akawaambia: “Nawaapizeni Mwenyezi Mungu, je yupo yeyote miongoni mwenu zaidi yangu mimi aliye 

515  Asbabun-Nuzul: SUR Imran, kauli ya Mwenyezi Mungu: ‘njooni tuwaite watoto wetu na watoto wenu, na wake zetu na wake zenu, 
na sisi wenyewe na nyinyi wenyewe, kisha tuombe kwa unyenyekevu tutake laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie waongo.’

516 As-Sawa’iqul-Muhriqah, Faslu ya kwanza, Aya zilizopokewa kuhusu wao, Aya ya tisa.
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karibu zaidi na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) katika udugu kuliko mimi, na ambaye alimfanya 
nafsi yake, na kuwafanya watoto wake kuwa watoto wake yeye (saww), na wake zake kuwa wake zake 
yeye (saww)?” Wakasema: “Wallahi hakuna.”

MlanGo unaoSEMa kuWa MtukuFu MtuME (SaWW) aliM-
WaMBia ali, FatiMah, haSan na huSain (aS): MiMi ni MWEnYE 
kuMPiGa Vita YulE MWEnYE kuWaPiGEni Vita na ni MWEnYE 
kuiShi kWa uSalaMa na YulE MWEnYE kuiShi kWa uSalaMa 

na ninYi:

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 319517:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Swabihi mfanyakazi wa Ummu Salamah, kutoka kwa zayd bin 
Arqam, amesema: “Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwambia Ali, Fatimah, Hasan na 
Husain (as):“Mimi ni mwenye kumpiga vita yule mwenye kuwapigeni vita na ni mwenye kuishi kwa 
usalama na yule mwenye kuishi kwa usalama na ninyi.”

nasema: Na ameipokea pia Ibn Majah ndani ya Sahih yake uk. 14, na amesema: “Mimi ni mwenye 
kuishi kwa usalama na yule mwenye kuishi kwa usalama nanyi, na ni mwenye kumpiga vita yule mwe-
nye kuwapigeni vita ninyi.” Na ameipokea al-Hakim ndani ya Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 149, na 
ameipokea Ibn al-Athir al-Jazriy ndani ya Usudul-Ghabah Juz. 5, uk. 523, na ameitaja al-Mutaqiy ndani 
ya Kanzul-Ummal Juz. 6, uk. 216, kwa kunukuu kutoka kwa Ibn Haban toka ndani ya Sahih yake, na kati-
ka Juz. 7, uk. 102 kwa kunukuu kutoka kwa Ibn Abi Shayba, Tirmidhiy, Ibn Majah, Ibn Haban, Tabaraniy 
na ad-Dhiyau al-Muqadasiy. Na ameitaja al-Muhibu Tabari ndani ya Dhakhairu yake uk. 25, na amesema: 
“Ameiandika Abu Hatim na kusema: ‘Mimi ni mwenye kumpiga vita yule mwenye kuwapigeni vita na ni 
mwenye kuishi kwa usalama na yule mwenye kuishi kwa usalama na ninyi.’”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 2, uk. 442518: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira amesema: “Mtukufu Mtume (saww) alimtazama Ali, 
Hasan, Husain na Fatimah (as) na kusema: ‘Mimi ni mwenye kumpiga vita yule mwenye kuwapigeni vita 
na ni mwenye kuishi kwa usalama na yule mwenye kuishi kwa usalama na ninyi.”’

nasema: Ameipokea al-Hakim ndani ya Mustadrakus-Sahihaynuk. 149, kisha akasema: “Hadithi hii 
ni nzuri.” Na ameipokea al-Khatib al-Baghdadiy ndani ya Taarikh yake Juz. 7, uk. 136. Na ameitaja al-
Mutaqiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 6, uk. 216 kwa kunukuu kutoka kwa Tabaraniy.

usudul-Ghabah Juz. 3, uk. 11519:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Swabih mfanyakazi wa Ummu Salamah, amesema: “Nilikuwa 
mlangoni kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na mara alikuja Ali, Fatimah, Hasan na Husain 
(as) na kuketi pembeni, akatoka Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na kusema: ‘Hakika ninyi mko 
katika kheri.’ Alikuwa kajifunika kishamiya cha Khaibari, akawafunika na wao, kisha akasema: ‘Mimi ni 
517 Sunan Tirmidhiy: Kitabu cha fadhila, Mlango wa 61, Fadhila za Fatimah binti Muhammad, Hadithi ya 3780.
518 Musnad Ahmad bin Hanbal: Musnad Abi Huraira, Hadithi ya 9405.
519 Usudul-Ghabah: Mlango wa Swad na Bau na Khau, Wasifu wa Swabih mfanyakazi wa Ummu Salama, 2479.
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mwenye kumpiga vita yule mwenye kuwapigeni vita na ni mwenye kuishi kwa usalama na yule mwenye 
kuishi kwa usalama na ninyi.”’

nasema: Na pia kaitaja al-Haythamiy ndani ya Majmauz-Zawa’id Juz. 9, uk. 169, na amesema: 
“Ameipokea Tabaraniy ndani ya al-Awsat.”

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 199520:

Amesema: Kutoka kwa Abu Bakr, amesema: “Nilimuona Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa 
ameweka hema huku akiwa ameegemea upinde wa kiarabu, na ndani ya hema hilo mlikuwa na Ali, Fa-
timah, Hasan na Husain (as), akasema: ‘Enyi Waislamu, Mimi ni mwenye kuishi kwa usalama na yule 
mwenye kuishi kwa usalama na wale waliyomo ndani ya hema, na ni mwenye kumpiga vita yule mwe-
nye kuwapiga vita wao, na ni mwenye kumpenda mwenye kuwapenda wao. Hawapendi wao isipokuwa 
mwema, mtoto wa ndoa, na wala hawachukii wao isipokuwa muovu, mtoto wa nje ya ndoa.”’

dhakhairul-uqba uk. 23521:

Amesema: “Imepokewa kutoka kwake –yaani Ummu Salamah - amesema: “Mtukufu Mtume (saww) 
alikuwa kwetu huku akiwa kainamisha kichwa chake, Fatimah akamtengenezea chakula na kuja nacho 
huku akiwa pamoja na Hasan na Husain (as), Mtume akamwambia Fatimah: ‘Yuko wapi mumeo? Nenda 
kamuite.’ Alipokuja naye walikula pamoja kisha Mtume akachukua kishamiya na kuwafunika. Akashi-
kilia kishamiya kwa mkono wake wa kushoto na kuinua mkono wake wa kulia mbinguni, na akasema: 
‘Ewe Mungu Wangu hawa ndio watu wa nyumba yangu, wandani wangu na watu makhususi kwangu. 
Ewe Mungu Wangu waondolee uchafu na watakase barabara. Mimi ni mwenye kumpiga vita yule mwe-
nye kuwapiga wao vita na ni mwenye kuishi kwa usalama na yule mwenye kuishi nao kwa usalama, na 
ni adui wa yule mwenye kuwafanyia uadui.”’

— Amesema: Ameiandika al-Qababiy ndani ya Majmau yake.

ad-durul-Manthur ya as-Suyutiy: katika tafsiri ya aya ya utakaso katika Sura ahzab:

Amesema: Ameiandika Ibn Mardaayhi kutoka kwa Abu Said al-Khidriy, amesema: “Ali (as) alipomuoa 
Fatimah (as), Mtukufu Mtume (saww) alikwenda kwenye mlango wa Fatimah muda wa siku arobaini 
kila siku asubuhi na kusema: “Amani iwe juu yenu enyi watu wa nyumba ya Mtume, na pia rehema zake 
na baraka zake. Swala!Mwenyezi Mungu akurehemuni. ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuon-
doleeni uchafu, enyi Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara.’ Mimi ni mwenye 
kumpiga vita yule mnayempiga vita na ni mwenye kuishi kwa usalama na yule mnayeishi naye kwa us-
alama.”’

520  Ar-Riyadh an-Nadhrah: Mlango wa nne katika fadhila za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib. Kutaja khususia zake na watoto wake, na 
kwamba Mtume aliwaambia: ‘Mimi ni mwenye kumpiga vita yule mwenye kuwapigeni vita na ni mwenye kuishi kwa usalama na yule 
mwenye kuishi kwa usalama na ninyi.

521  Dhakhairul-Uqbah: Mlango wa fadhila za Ahlul-Baiti, Kubainisha kuwa Fatimah, Ali, Hasan na Husain (as) ndio Ahlul-Baiti wal-
iokusudiwa na kauli ya Mwenyezi Mungu: ‘hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi Watu wa nyumba ya 
Mtume, na kukusafisheni barabara.’
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MlanGo unaoSEMa: atakaYEMPEnda MtukuFu MtuME (SaWW), ali, Fati-
Mah, haSan na huSain (aS) atakuWa PaMoJa na MtukuFu MtuME katika 

daRaJa lakE

Sahih tirmidhiy Juz. 2 uk. 301522:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ali bin Abu Talib (as) kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) aliwashika Hasan na Husain (as) mkono na kusema: “Yeyote atakayenipenda na kuwapenda hawa 
wawili, baba yao na mama yao, atakuwa pamoja na mimi katika daraja yangu Siku ya Kiyama.”

nasema: Na ameipokea Abdullah bin Ahmad bin Hanbal ndani ya Musnad ya baba yake Juz. 1, uk. 
77, na ameipokea al-Khatib ndani ya Taarikh yake Juz. 3, uk. 187, na ameitaja Ibn Hajar al-Asqalaniy 
ndani ya Tahdhibut-Tahdhib Juz. 10, uk. 430, na amesema: “Amesema Abu Ali bin as-Swawaf kutoka 
kwa Abdullah bin Ahmad: ‘Nasru bin Ali aliposimulia hadithi, Mutawakil aliamuru apigwe mijeledi elfu 
moja, ndipo Ja’far bin Abdul-Wahid akazungumza naye na akawa anamwambia: Huyu ni miongoni mwa 
watu wa sunna. Aliendelea kuongea naye mpaka akamwacha.”’

Na ameitaja al-Mutaqiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 6, uk. 217, na amesema: “Ameiandika Tabara-
niy kutoka kwa Ali (as).” Na katika Juz. 7, uk. 102 amesema: “Ameiandika Tirmidhiy na Abdullah bin 
Ahmad bin Hanbal ndani ya Ziyadatil-Musnad, na Nidhamul-Mulki ndani ya Amali yake, na Ibn an-Najar 
na Said bin Mansuri.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 217523:

Lafudhi yake ni: Alisema: “Yeyote atakayewapenda hawa atakuwa amenipenda mimi, na yeyote ata-
kayewachukia hawa atakuwa amenichukia mimi, yaani Hasan, Husain, Fatimah na Ali (as). - Amesema: 
Kaiandika Ibn Asakir kutoka kwa zayd bin Arqam.

MlanG0 unaoElEza kuWa SuRa ad-dahRi ilitEREMShWa kWa 
haki Ya ali, FatiMah,  haSan na huSain (aS)

usudul-Ghabah cha ibn athir al-Jazriy, Juz. 5, uk. 530,524 Wasifu wa Bi Fidhah an-nawbiyah:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Mujahid, naye amepokea kutoka kwa Ibn Abbas, amesema kuhusu 
kauli yaMwenyezi Mungu: “Wanatimiza ahadi, na wanaiogopa siku ambayo shari yake inaenea 
sana. Na huwalisha chakula, juu ya kukipenda kwake, masikini, na yatima, na wafungwa.” Amese-
ma: “Imam Hasan na Husain (as) walikuwa wagonjwa, babu yao Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
aliwatembelea na akawaahidi atawaletea kijakazi wa kiarabu. Kisha Imam Ali (as) akapewa ushauri ya 
kuwa: ‘Ewe Abal-Hasan laiti ungeweka nadhiri kwa ajili ya watoto wako.’ Imam Ali (as) akasema: ‘Ikiwa 
watapona ugonjwa walionao nitafunga siku tatu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu kama shukurani yangu 
Kwake.’Naye Fatimah (as) akasema hivyo hivyo, pia kijakazi wao aliyeitwa Fidhahan-Nawbiyah akase-
ma: ‘Ikiwa mabwana zangu hawa watapona nitafunga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu kama shukurani 
522 Sunan Tirmidhiy: Kitabu cha fadhila, Mlango wa 21, Hadithi ya 3733.
523 Kanzul-Ummal: Mlango wa tano katika fadhila za Ahlul-Baiti, fadhila ya kwanza katika fadhila zao, Hadithi ya 34194.
524 Usudul-Ghabah: Herufi Fau: Wasifu wa Fidhah at-Tawbiyah, 7202.



189

FADHILA zA WATUKUFU WATANo KATIKA SAHIH SITA

yangu Kwake.’ Mara wakapona hawa vijana, na wakati huo Aali Muhammad hawakuwa na kitu si kich-
ache wala kingi.

“Ndipo Ali (as) alipokwenda kwa Sham’un Khaybariy na akamkopa pishi tatu za shairi na kumletea 
Fatimah (as) naye akasaga na kuoka mikate. Baada ya Ali (as) na Mtume wa Mwenyezi Mungu kumaliza 
kuswali, Ali (as) alirejea nyumbani kwake na mara kikawekwa chakula mbele yake, mara wakajiwa na 
masikini akiwa amesimama mlangoni na kusema: ‘Assalaam Alaykum enyi watu wa nyumba ya Muham-
mad, mimi ni masikini katika watoto wa Kiislam, nilisheni Mwenyezi Mungu atawalisha chakula katika 
meza za peponi. Hapo Ali (as) akamsikia na akawaamrisha ahli zake wakampelekea chakula, na wao 
wakashinda siku nzima na kulala wakiwa hawajaonja chochote zaidi ya maji. Na ilipowadia siku ya pili 
Fatimah (as) alisaga tena ile shairi na akatengeneza mkate, baada ya Ali (as) na Mtume wa Mwenyezi 
Mungu kumaliza kuswali, Ali (as) alirejea nyumbani kwake na mara kikawekwa chakula mbele yake, 
mara wakajiwa na yatima akiwa amesimama mlangoni na kusema: ‘Assalaam Alaykum enyi watu wa 
nyumba ya Muhammad, yatima ambaye baba yake amekufa shahid yupo mlangoni, nilisheni.’ Wakampa 
chakula yule yatima na wakabaki siku mbili bila kuonja chochote zaidi ya maji. Na ilipowadia siku ya 
tatu Fatimah (as) alisaga tena ile pishi ya shairi iliyobakia na akatengeneza mkate, baada ya Ali (as) na 
Mtume wa Mwenyezi Mungu kumaliza kuswali, Ali (as) alirejea nyumbani kwake na mara kikawekwa 
chakula mbele yake, mara wakajiwa na mfungwa, alisimama mlangoni na kusema: ‘Assalaam Alaykum 
enyi watu wa nyumba ya unabii! Hivi kweli tunatekwa na kufungwa na wala hatupewi chakula, nilisheni 
kwani mimi ni mfungwa.’ Wakampa chakula na kubaki siku tatu mchana na usiku bila kuonja chochote 
zaidi ya maji.

“Baadaye Mtume aliwatembelea na kuiona hali waliyonayo kutokana na njaa, na ndipo Mwenyezi 
Mungu akateremsha:”Hakika kilimpitia binaadamu kipindi katika zama ambacho kwamba hakuwa 
kitu kinacho tajwa. – mpaka – Hakika sisi tunakulisheni kwa wajihi wa Mwenyezi Mungu. Hatutaki 
kwenu malipo wala shukrani.”

— KishaAmesema: Ameiandika Abu Mussa.

nasema: Ameitaja pia zamakhshariy ndani ya al-Kashaf katika tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: 
“Na atawajazi Bustani za Peponi na maguo ya hariri kwa vile walivyosubiri.” Katika Sura ad-Dahri. 
Na ameeleza pia kuwa al-Wahidiy naye kaitaja. Na ameitaja pia Fakhri Raziy katika tafsiri yake Tafsirul-
Kabiir, amesema:“al-Wahidiy ni katika wafuasi wetu.” - akimaanisha ni katika Maashaira. -Ametaja ndani 
ya kitabu Al-Basit kwamba aya hizi ziliteremshwa kwa haki ya Ali (as), amesema:“Mwandishi waTafsiir 
Al-Kashafkakitaja kisa hiki, kapokea kutoka kwa Ibn Abbas, na hapo kaitaja riwaya iliyotangulia.

asbabun-nuzul cha al-Wahidiy uk. 331: katika kueleza sababu ya kuteremka kauli yaMwe-
nyezi Mungu: “na huwalisha chakula, juu ya kukipenda kwake, masikini, na yatima, na wafung-
wa:”

Amesema: Amesema Atau kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Ni kwamba Ali (as) aliajiriwa na mtu 
ili afanye kazi ya kumwagilia mtende kwa malipo ya shairi, na ilipotimia usiku na kulipwa, alichukua the-
luthi ya ile shairi na kuisaga, akatengeneza chakula kinachoitwa harira, na kilipoiva alikuja masikini nao 
wakamtolea kile chakula {wao wakabaki na njaa}, kisha siku ya pili wakatengeneza theluthi ya pili na 
kilipoiva mara akaja yatima akiomba, wakampa kile chakula, na wao wakabaki tena na njaa, siku ya tatu 
akatengeneza theluthi ya tatu iliyobakia, kilipoiva tu mara akaja mfungwa katika mushirikina akiomba, 
wakampa, wakalala na njaa tena siku ile, ndipo ikateremshwa hii Aya.

nasema: Na vilevile Tabari amekitaja kisa hiki katika Riyadh an-NadhirahJuz. 2, uk.227, humo 
ameeleza: “Harira hufahamika kama mkate usiokuwa na mafuta.” Na akasema:“Hii ni kauli nzuri.” Na 
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pia kasema Qatadah:“Hakika yule mfungwa alikuwa miongoni mwa mushrikina.” Na amesema Said bin 
Jubair:“Mfungwa alikuwa miongoni mwa Waislam.”Na ameitaja riwaya hii katika Dhakhairuyake uk. 
102. 

ad-durul-Manthur cha as-Suyutiy, Mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: “na 
huwalisha chakula, juu ya kukipenda kwake, masikini, na yatima, na wafungwa:”

Amesema: Ameandika Ibn Mardaway kutoka kwa Ibn Abbas kuhusu kauli ya Mwenyezi Mungu:“na 
huwalisha chakula, juu ya kukipenda kwake, masikini, na yatima, na wafungwa.” Amesema: Iliter-
emkakumhusu Ali binAbu Talib (as) na Fatimahbinti ya wa Mtume waMwenyezi Mungu (as).

nurul-abswar cha as-Shablanjiy uk. 102:

Amesema: Na katika maelezo ya Shaykhul-Akbar ni kwamba Abdullah bin Abbas amesema kuhusu kauli 
yaMwenyezi Mungu:“Wanatimiza ahadi, na wanaiogopa siku ambayo shari yake inaenea sana:” 
“Hasan na Husain wakati wakiwa wadogo walipatwa na maradhi, babu yao Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww) aliwatembelea akiwa amefuatana na Abubakr na Umar, ndipo Umar alipomwambia Ali (as): 
‘Ewe Abal-Hasan, laiti ungeweka nadhiri juu ya watoto wako hakika Mwenyezi Mungu atawaponyesha.’ 
Ali (as) akasema: ‘Nitafunga siku tatu kumshukuru Mwenyezi Mungu.’Fatimah (as) akasema:‘Nami ni-
tafunga siku tatu kumshukuru Mwewnyezi Mungu.’Na watoto wakasema:‘Nasi tutafunga sikutatu.’ Naye 
kijakazi wao Fidhah akasema: Nitafunga siku tatu.’ Mwenyezi Mungu akawaponyesha na wakaamkia 
kwenye Swaumu wakiwa hawana chakula. Ndipo Ali alipokwenda kwa jirani yake Myahudi aliyeitwa 
Sham’un, alikuwa akitengeneza sufi, akamwambia: ‘Je, una chochote cha kunipa katika upande wa sufi 
ili binti ya Muhammad aweze kukufumia kwa malipo ya pishi tatu za shairi?” Akasema ndio, akampa na 
akajana zile pishi tatu za shairi na sufi. Alipomueleza Fatimah (as) alikubali na akafuma theluthi ya sufi 
ile. Akachukua pishi moja ya shairi na kuisaga kisha akatengeneza vipande vitano vya mikate kwa kila 
mtu kipande kimoja. 

“Baada ya Ali (as) kuswali pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu Swala ya Maghrib alirudi 
nyumbani kwake, alipowekewa chakula na kabla ya kumega tonge la kwanza alifika masikini na 
kusimama mlangoni, akasema:‘Assalaam Alaykum enyi watu wa nyumba ya Muhammad. Mimi ni 
masikini wa Kiislam, nilisheni kile mnachokula, Mwenyezi Mungu atakulisheni kutoka katika meza 
za peponi.’ Ali akatoa tonge mkononi mwake na kumpa yule masikini, kisha akasema: ‘Fatimah 
mwenye utukufu na yakini! Ewe binti ya aliye mbora kushinda watu wote! Hivi humuoni masikini 
asiye na kitu, amekuja mlangoni yu mwenye huzuni. Kila mtu ana dhamana kwa kile alichoki-
chuma.’

“Wakati huo huo Fatima akasema: ‘Amri yako ewe mtoto wa ami yangu ni yenye kusikilizwa na ku-
tiiwa, sina la kulaumu wala kukhofu, kwa unyenyekevu wa hali ya juu nimetoa chakula, nataraji kupata 
radhi kwa kumlisha mwenye njaa, ili niungane na jamaa wema na niingie peponi kwa shifaa.’”

Ibnu Anasema: “Fatimah alichukua kilichokuwa katika sahani na kumpelekea yule masikini, waka-
lala hali wana njaa na wakaamka wakiwa wenye Swaumu huku wakiwa hawajaonja chochote isipokuwa 
maji matupu. Kisha alichukua theluthi ya pili ya sufi iliyobaki akaifuma. Kisha alichukua pishi na kuanza 
kusaga na kutengeneza vipande vitano vya mikate, kila mmoja kipande kimoja. Baada ya Ali (as) kus-
wali pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu Swala ya Maghrib alirudi nyumbani kwake, alipowekewa 
chakula na kabla ya kumega tonge la kwanza alifika yatima na kusimama mlangoni, akasema: ‘Assalaam 
Alaykum enyi watu wa nyumba ya Muhammad. Mimi ni yatima wa Kiislam nilisheni kile mnachokula na 
Mwenyezi Mungu atakulisheni katika meza za peponi.’ Ali akatoa tonge mkononi mwake na kumpa yule 
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masikini, kisha akasema: ‘ “Ewe Fatima binti ya Bwana wa wakarimu! Hakika Mwenyezi Mungu am-
etuletea huyu yatima. Ni nani leo anahitaji radhi ya Rahim? Ahadi yake ni malipo ya pepo yenye neema.’

“Fatimah (as) akajibu kwa kusema: ‘Nitampa wala sitojali, nitamtanguliza Mwenyezi Mungu kabla ya 
watoto wangu, japo wameshinda na njaa kama mimi, bila shaka mdogo wao atauwawa katika vita.’Kisha 
alitoa kilichokuwa kwenye sahani na kumpa yule yatima na wakalala na njaa bila kuonja chochote zaidi 
ya maji matupu, na wakaamka asubuhi hali ya kuwa wamefunga. Kisha alichukua theluthi ya tatu ya sufi 
iliyobaki akaifuma, kisha alichukua pishi na kuanza kusaga na kutengeneza vipande vitano vya mikate, 
kila mmoja kipande kimoja. Baada ya Ali (as) kuswali pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu Swala 
ya Maghrib alirudi nyumbani kwake, alipowekewa chakula na kabla ya kumega tonge la kwanza alifika 
mfungwa miongoni mwa wafungwa wa Kiislamu na kusimama mlangoni, akasema: ‘Assalaam Alaykum 
enyi watu wa nyumba ya Muhammad!Hakika makafiri wametuteka, wakatufunga na kututesa wala hawa-
kutupa chakula.’ Ali akatoa lile tonge mkononi mwake na kusema: ‘Eh Fatima binti ya Mtume anayesi-
fiwa, bintiya Mtume Bwana wa heshima. Huyu hapa mfungwa amekuja na hana muongozo, Amefungwa 
na shingoni mwake pana mnyororo, anatushitakia njaa na mateso. Atakayemlisha leo, kesho (Siku ya 
Kiyama) atakipata, mbele ya Mtukufu Mmoja wa pekee, kwani kila anachopanda mlimaji (leo) kesho 
atakivuna.’

“Fatimah (as) akajibu kwa kusema: ‘Haijabaki hata pishi moja uliyoleta, nimekwisha hakiki kwa ku-
toa. Ewe Mwenyezi Mungu hawa watoto wangu wako kwenye njaa muda wa siku tatu. Ewe Mola Wan-
gu nakuomba usiwahilikishe kwa njaa.’Kisha alitoa kile chakula kilichokuwa kwenye sahani na kumpa 
yule mfungwa na wakabaki hawana chochote, ndipo Ali na wanawe Hasan na Husain (as) wakaelekea 
kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) huku watoto wakiwa wamesinyaa kama vifaranga kwa njaa. 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipowaona alisema: ‘Ewe Abal-Hasan kinachoniumiza mimi ni 
yale yaliyokukuteni, haya twendeni kwa binti yangu Fatimah.’ Wakaelekea kwake, walimkuta kwenye 
mihrab huku tumbo lake likiwa limegusana na mgongo wake, huku macho yake yameingia ndani kwa 
mateso ya njaa. Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipomuona tu alimkumbatia na kusema: ‘Ewe 
mwenye msaada.’ Basi akateremka Jibril (as) na kusema: ‘Ewe Muhammad, ikirimu familia ya nyumba 
yako.’ Mtume akamuuliza: ‘Kwa kitu gani ewe Jibril?’ Akasema:”Hakika kilimpitia binadamu kipindi 
katika zama ambacho kwamba hakuwa kitu kinacho tajwa, – mpaka - hakika sisi tunakulisheni 
kwa wajihi wa Mwenyezi Mungu. Hatutaki kwenu malipo wala shukrani.”

MlanGo unaoElEza kuWa aYa Ya MaWadah iMEtEREMShWa 
kWa aJili Ya kaRaBa Wa  MtukuFu MtuME (SaWW), nao  

ni ali, FatiMah, haSan na huSain (aS)

Ama kuhusu kuteremka aya ya mawadah, nayo ni kauli yaMwenyezi Mungu Mtukufu katika Sura Ash-
Shura: “Sema: Sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa karaba,”kwa ajili yaKaraba waM-
tume (saww), kuna mapokezi mengi, sisi tunataja sehemu tu ya habari hizokwa haraka haraka, tunasema:

tafsir ibn Jalili tabari Juz. 25, uk. 16525: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Said Ibn Jubair kuhusu kauli yake:“Sema: Sikuombeni malipo yoy-
ote kwenu ila mapenzi kwa karaba.” Amesema: “Ni Karaba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).”

nasema: Ameitaja al-Muhibu Tabari katika Dhakhair yake, na amesema: “Kaiandika Ibn Sariy.”
525 Tafsirut-Tabari: Sura Shura, Aya ya 33, Hadithi ya 30679.
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tafsir ibn Jalili tabari Juz. 25, uk. 17:

Amepokea kwa njia yake kutoka Abi Is’haqa amesema: “Nilimuuliza Umrah bin Shua’ib kuhusu kauli 
ya Mwenyezi Mungu:“Sema: Sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa karaba.” Akasema: 
‘Ni Karaba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).’”

hilyatul-awliyai Juz. 3, uk. 201:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir, amesema: “Siku moja alikuja bedui mmoja kwa Mtume 
(saww) akasema: ‘Ewe Muhammad nitangazie Uislamu.’Mtume akamwambia: ‘Shuhudia kuwa hakuna 
mungu isipokuwa Allah pekee, hana mshirika, na hakika Muhammad ni mja na Mtume Wake.’ Bedui 
akauliza: ‘Je kwa maelezo haya unahitaji kwangu malipo yoyote?’ Mtume akajibu: ‘Hapana ila mapenzi 
kwa karaba.’ Bedui akauliza: ‘Je nikaraba zangu au zako?’ Mtume akajibu: ‘Karaba zangu.’Yule bedui 
akamwambia Mtume:‘Basi njoo nikupe kiapo cha utii. Laana ya Mwenyezi Mungu iwe juu ya yule am-
baye hakupendi na wala hawapendi karaba zako basi.’Mtume akaitikia: Amiin.”

ad-durul-Manthur cha as-Suyutiy katikatafsiri ya kauli yaMwenyezi Mungukatika Sura ash- 
Shuraa:“Sema: Sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa karaba.” 

Amesema: Ameandika Abdu Ibn Hamid na Ibn Mundhir, wote wameandika kutoka kwa Mujahid kuhusu 
kauli ya Mwenyezi Mungu: “Sema: Sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa karaba.” 
Amesema: “Ikiwa mnanifuata na kuniamini basi ungeni udugu wangu.”

Na akasema tena: Ameandika Ibn Mardaway kupitia kwa Ibn Mubaraka kutoka kwa Ibn Abbas kuhu-
su kauli Yake: “Sema: Sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa karaba.” Amesema: “Ni-
lindeni kupitiakaraba zangu.”

Na akasema tena: Ameandika Ibn Na’im na ad-Daylamiy kutoka kwa Mujahid kutoka kwa Ibn Abbas, 
amesema:“Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww): “Sema: Sikuombeni malipo yoyote kwenu 
ila mapenzi kwa karaba.” Ni mnilinde mimi kupitia watu wa nyumba yangu na muwapende kwa ajili 
yangu.” 

Na akasema tena: Ameandika Said bin Mansur kutoka kwa Said bin Jubair, amesema kuhusu: “Sema: 
Sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa karaba.” Ni karaba wa Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww).

Mustadrakus-SahihayniJuz. 3, uk. 172:

Amepokea kwa sanadi yake kutoka kwa Ali bin Husain (as), amesema: “Hasan bin Ali (as) aliwahutubia 
watu wakati alipouawa Ali (as). Akamhimidi na kumshukuru Mwenyezi Mungu –Aliendelea kusimulia 
mpaka aliposema: Kisha akasema: ‘Enyi watu! Mwenye kunitambua ananitambua, na asiyenitambua basi 
ajue mimi ni Mtoto wa Nabii na mimi ni mtoto wa Wasii, mimi ni mtoto wa mbashiri, mimi ni mtoto 
wa mwonyaji, mimi ni mtoto wa mwenye kulingania kwa Mwenyezi Mungu kwa idhini Yake, mimi ni 
mtoto wa taa itoayo nuru, mimi ni mtoto wa watu wa nyumba ambayo Jibril alikuwa akiteremka kwetu 
na kupanda kutokea kwetu, na mimi ni miongoni mwa watu wa nyumba ya Mtume ambao Mwenyezi 
Mungu amewaondolea uchafu na kuwatakasa barabara. Na mimi ni katika watu wa Nyumba ya Mtume 
ambao Mwenyezi Mungu amewajibisha kwa kila Mwislamu kuwapenda, na amesema Yeye aliyetakasika 
kumwambia Mtume Wake: “Sema: Sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa karaba.” Na 
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anayefanya wema tutamzidishia wema, basi tambueni kuwa kuzidisha wema ni kutupenda sisi watu wa 
Nyumba ya Mtume.”’

nasema: Na pia ameitaja hadithi hii al-Muhibu Tabari katika kitabu chakeDhakhairuk. 138, na ame-
sema: “Kutoka kwa zayd bin Hasan.” Kisha akasema: “Ameiandika ad-Dawlaby.” Na ameitaja al-Hay-
thamiy katika Majmau yake Juz. 9, uk. 146 na amesema: “Imepokewa kutoka kwa Abi Tufayl.”Kisha 
akasema: “Ameipokea Tabaraniy, Abu Ya’ala, al-Bazar na Ahmad.”Na pia Ibn Hajar ameitaja katika as-
Sawa’iq yakeuk. 101, amesema: “Ameiandikaal-Bazar na Tabarani.

usudul-Ghabah Juz. 5, uk. 367:

Amesema: Amepokea Hakim bin Jubair kutoka kwa Habib bin Abi Thabit, amesema: “Nilikuwa nime-
kaa pamoja na wazee wa Kiansari, mara alipita mbele yetu Ali bin Husain (as), hapo kabla palikuwa 
palishatokea mabishano kati yake na watu miongoni mwa makuraishi kuhusu mwanamke mmoja aliyeo-
lewa na mmoja wao lakini mume yule hakuridhika na ndoa ya mke huyo, wakasema wazee wa Kiansari: 
‘Wewe sio uliyetuita jana wakati palitokea mabishano kati yako na watu wa kabila fulani? Wazee wetu 
wametueleza kwamba siku moja walikwenda kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na wakamuuli-
za: Ewe Muhammad hatulazimiki sisi kukupa wewe katika vile ambavyo Mwenyezi Mungu ametujalia 
kupata katika majumba na mali zetu, kwa kuwa tumetukuzwa na kuheshimiwa kwa ajili yako?hapo ndipo 
Mwenyezi Mungu alipoteremsha: “Sema: Sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa kara-
ba.” Na sisi tunakutambulisheni kwa watu.’” - Kisha mwandishi akasema: “Ameiandika Ibn Mundah.

dhakhairul-uqbahuk. 25:

Amesema: Na imepokewa ya kwamba Mtume (saww) amesema: “Mwenyezi Mungu ameweka malipo 
yenu kwangu kuwa ni ninyi kuwapenda watu wa nyumba yangu, na mimi nitakuulizeni kesho kuhusu 
wao.” - Amesema: Ameiandika Mula katika kitabu chake cha sirah.

as-Sawa’iqul-Muhriqahuk. 101:

Amesema: Na amepokea Abu Shaykh na wengine kutoka kwa Ali kuwa alisema: “Kwetu sisi Aali Haa 
Miim kuna aya inayoelezea kuwa haheshimu mapenzi yetu isipokuwa aliye muumini.” Kisha akasoma 
“Sema: Sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa karaba.” 

nasema: Pia ameitaja al-Mutaqiy katika Kanzul-UmalJuz. 1, uk. 218.

as-Sawa’iqul-Muhriqahuk. 102:

Amesema: Na amenuku Tha’alabi na Baghawi kutoka kwa Ibn Abbas, kuwa: “Wakati ilipoteremka kauli 
ya Mwenyenzi Mungu:“Sema: Sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa karaba.” Watu 
walisema kwa kujiuliza wenyewe: ‘Hakuna anachotaka zaidi ya kutusisitiza juu ya ndugu zake baada ya 
kufa kwake?’ Jibril akamueleza Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kuwa Masahaba zake wanamtuhu-
mu, na ndipo Mwenyezi Mungu alipoteremsha Aya:“ati wanasema: amemzulia Mwenyezi Mungu 
uwongo? Mwenyezi Mungu akipenda atapiga muhuri juu ya moyo wako. na Mwenyezi Mungu 
anaufuta upotofu na anaithibitisha haki kwa maneno Yake. hakika Yeye anayajua yaliomo vifua-
ni.” Watu wakasema: ‘Ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu hakika wewe ni mkweli.’Na hapo Mwenyezi 
akateremsha Aya: ”Naye ndiye anayepokea toba kwa waja Wake, na anasamehe makosa, na anaya-
jua mnayoyatenda.”
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tafsir ibn Jalili tabari Juz. 25, uk. 16:

Amepokea kwa sanadi yake kutoka kwa Abi ad-Daylami amesema: “Wakati alipoletwa Ali bin Husain 
(as) akiwa mfungwa, alisimamishwa katika lango la Damascus, na mara alisimama mtu katika watu 
wa Shamu (Syria) akasema: ‘Sifa njema zote ni za Mwenyezi Mungu ambaye amekuhilikisheni na 
amekung’oeni na amekata mizizi ya fitina.’ Ali bin Husain (as) akamjibu kwa kumuuliza: ‘Je ulishawahi 
kusoma Qur’ani?’ Akaitikia ndio, akamuliza tena:‘Je ulisoma Haa Mim?’ Akasema: ‘Nimesoma Qur’ani 
na wala sijasoma Haa Mim.’ Akamwambia:‘Je ulishawahi kusoma: “Sema: Sikuombeni malipo yoyote 
kwenu ila mapenzi kwa karaba.?”’Akamuuliza je nyie ni katika hao?Ali bin Husain akajibu:‘Ndio.”’

nasema: Na pia ameitaja Ibn Hajar katika kitabu chake As-Sawa’iquk. 101 na akasema:“Ameipokea 
Tabaraniy.”

Hii ni sehemu tu ya riwaya zinazojulisha kwamba aya ya mapenzi kwa hakika imeshuka kwa ajili ya 
karaba wa Mtume (saww). Ama kuhusu Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as) kuwa katika ndugu na karaba 
zake, mapokezi mengine ni yenye kutoa dalili juu ya habari za kundi la mwanzo na kuzitafsiri, nasi kwa 
haraka haraka tu tunataja sehemu tu ya habari hizo, tunasema:

al-kashaf ya zamakhshari katika tafsiri ya kauli yaMwenyezi Mungu katika Sura ash-
shura:“Sema: Sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa karaba:”

Amesema: Imepokewa ya kwamba ilipoteremshwa Aya hii paliulizwa:Ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mun-
gu, ni akina nani hao ndugu zako ambao tumewajibikiwa kuwapenda? Akajibu: “Ni Ali, Fatimah na 
watoto wao.”

nasema: Baada ya Fakhru Razi kunakili katika Tafsirul-Kabir mwishoni mwa tafsiri ya Aya ya 
mawadah katika Sura ash-Shura riwaya iliyotangulia kutoka kwa mwandishi wa al-Kashaf, amesema: 
“Ikathibiti kwamba hawa watu wanne ndio ndugu wa karibu wa Mtume (saww), na inapothibiti hivyo 
basi ni lazima wawe ni watu maalum na makhususi wenye hadhi ya ziada.” Akasema: “Na yanayothibiti-
sha umakhususi wao na adhama yao ya ziada ni mambo yafuatayo:

kwanza: Ni kauli ya Mwenyezi Mungu: “Sema: Sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi 
kwa karaba.” Na jinsi ya kuitolea hoja ni kama ilivyotangulia, yaani alivyosema kabla ya hapo kuwa 
ndugu wa Muhammad ni wale ambao mambo yao yanarudi kwake, hivyokila ambaye jambo lake linarudi 
kwake kwa ukaribu na ukamilifu zaidi ndiye ndugu yake wa karibu zaidi, na bila shaka Fatimah, Ali, 
Hasan na Husain (as) walikuwa na uhusiano wa karibu zaidi na Mtume (saww). Na jambo hili liko wazi 
zaidi kwa mujibu wa nukuu mutawatiri, hivyoni lazima wao wawe ndio karaba zake.

Pili: Hapana shaka kuwa Mtume (saww) alikuwa akimpenda Fatimah (as), amesema (saww): “Fati-
mah ni pande langu la damu ananiudhi mimi atakayemuudhi yeye.” Na imedhihiri kutokana na nukuu 
zilizoenea kutoka kwa Mtume Muhammad (saww) kuwa alikuwa akiwapenda Ali, Hasan na Husain (as), 
hivyo likithibiti hilo basi ni lazima kwa ummahkutekeza hilo kwa kauli yake Mtukufu: “na mumfuate 
yeye ili mpate kuongoka.” Na kauli yake Mtukufu:“na wajihadhari ambao huenda kinyume na 
makatazo yake.” N a kauli Yake:“Sema ikiwa mnampenda Mwenyezi Mungu basi nifuateni mimi, 
Mwenyezi Mungu atakupendeni.” Na kauli Yake:“amekuwa kwenu Mtume wa Mwenyezi Mungu 
ni kigezo chema.”

tatu: Hakika du’a kwa Aali ina daraja la juu, kwa sababu hiyo ikawa kuwaombea wao ndio mwisho 
wa shahada katika Swala, nayo ni kauli yake: ‘Ewe Mungu Wangu mswalie Muhammad na Aali Muham-
mad na mrehemu Muhammad na Aali Muhammad.’ Na hajapata haki na heshima hii yeyote isipokuwa 
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Aali Muhammad, na hiyo inajulisha kuwa kuwapenda Aali Muhammad ni wajibu. Na amesema Shafi’i: 
‘Ewe msafiri simama katika ardhi ya changarawe ya mina. Na ita (omba Mola) kwa utulivu wa hofu ya 
dhahiri watakapoondoka mahujaji usiku kuelekea mina, ni kundi kama mafuriko ya Furati. Ikiwa ku-
wapenda Aali Muhammad ni upinzani basi vishuhudie vizito viwili kuwa mimi ni mpinzani.’”

ad-durrul-Manthur cha as-Suyutiy katika tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu katika Sura ash-
Shuraa: “Sema: Sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa karaba.” 

Amesema: Na ameandika Ibn Mundhir na Ibn Abi Hatim na Tabaraniy na Ibn Mardawayhi kutoka ka-
tika mapokezi ya Said bin Jubair kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Ilipoteremshwa Aya hii: “Sema: 
Sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa karaba.” Masahaba wakauliza: ‘Ewe Mtume wa 
Mwenyezi Mungu ni akina nani hao ndugu zako ambao tumewajibishwa kuwapenda?’ Akasema:‘Ni Ali, 
Fatimah na watoto wao wawili.’”

dhakhairul-uqbah, uk. 25:

Amesema: Ibn Abbas amesema: “Wakati ilipoteremshwa aya: “Sema: Sikuombeni malipo yoyote 
kwenu ila mapenzi kwa karaba.” Masahaba waliuliza: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, ni akina 
nani hao ndugu zako ambao tumewajibishwa kuwapenda?’ Akasema: ‘Ni Ali na Fatimah na watoto wao 
wawili.’”

— Mwandishi amesema: Ameipokea Ahmad katika al-Manaqib.

nasema: Na ameitaja pia al-Haythamiy katika Majmauyake Juz. 7, uk. 103 na katika Juz. 9, uk. 
168 na akasema:“Riwaya zote hizo mbili amezipokea Tabaraniy.”Na pia Ibn Hajar amezitaja katika as-
Sawa’iq yake uk. 101 na akasema:“Ameiandika Ahmad na Tabaraniy na Ibn Abi Hatim na Hakim kutoka 
kwa Ibn Abbas.”Na pia Shabalanjiy ameitaja katika Nurul-Abswaruk. 101 akinukuu kutoka kwa Baghawi 
toka katika Tafsiir yake.

MionGoni MWa aYa zilizotEREMka  
zikizunGuMzia Fadhila za ali (aS)

Nasema: Imetangulia katika Mlango unaozungumzia wingi wa fadhila za Imam Ali (as), mlango ambao 
ulikuwa wa kwanza kabisa katika kuelezea fadhila za Ali (as), riwaya ya al-Khatib Baghdadiy katika 
kitabu chake cha historia Juz. 6, uk. 221, amepokea humo riwaya kwa njia ya Ibn Abbas, amesema: “Aya 
zilizoteremshwa kwa haki ya Ali ni miatatu.” Na Ibn Hajar katika as-Sawa’iq yake uk. 76 na Shabalanjiy 
katika Nurul-Abswariuk. 73 wameeleza kutoka kwa Ibn Asakir kuwa yeye ameandika kutoka kwa Ibn 
Abbas kuwa alisema:“Hakuna mtu ambaye Kitabu cha Mwenyezi Mungu kimeteremka na fadhila zake 
kama kilivyoteremka na fadhila za Ali (as).” Kisha wamesema: “Ameandika Ibn Asakir kutoka kwa Ibn 
Abbas kuwa alisema: ‘ziliteremka Aya mia tatu zikizungumzia fadhila za Ali bin Abu Talib (as).”

Na kinachokusudiwa katika mlango huu si kutaja kila aya iliyoteremshwa ikielezea fadhila za 
Ali (as), kwani zitafuatia Aya mfano wa kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu: “Ewe Mtume fikisha 
uliyoteremshiwa kutoka kwa Mola Wako.” Na kauli Yake Mtukufu: “leo nimewakamilishia dini 
yenu.” Na kauli Yake Mtukufu:“Ameuliza mwenye kuuliza imshukie adhabu.”iliyoteremka ka-
tika tukio la Harith bin Numan, wakati alipokataa uteuzi wa Mtume wa Mwenyezi (saww) kwa Ali 
(as) siku ya Ghadiir, na pia itafuata kauli ya Mwenyezi Mungu: “hakika walii wenu ni Mwenyezi 
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Mungu na Mtume Wake na wale ambao wameamini.” Na kauli Yake Mtukufu:“na Mwenyezi 
Mungu amewatoshelezea waumini kupigana.” Na nyinginezo, kila moja itakuja katika mlango 
wenye kujitegemea.

Kama pia ilivyotangulia kauli yaMwenyezi Mungu: “na akapokea adam kutoka kwa Mola Wake 
maneno.”Kuwa Aya imeshuka kutokana na maombi ya Adam kwa Mola Wake kwa haki ya Muhammad, 
Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as). Na pia Aya ya utakaso imeteremka kwa haki ya Mtume, Ali, Fatimah, 
Hasan na Husain (as). Na Aya ya maapizano imeteremka katika maapizano kati Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akiwa pamoja na Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as). Na aya ya kulisha chakula imeter-
emka kwa haki ya Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as). Na aya ya mapenzi imeteremshwa kwa ajili ya 
karaba wa Mtume (saww), nao ni Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as) kama ulivyotambua katika milango 
iliyotangulia ambapo tumeitaja kila moja katika mlango wake. Bali makusudio ya kuweka mlango huu ni 
kukumbushia maelezo ya aya zilizoelezea fadhila za Ali (as) ambazo hatukuziwekea milango yenye ku-
jitegemea, hivyo tunasema: - Kauli yaMwenyezi Mungu:“hakika wewe ni Mwonyaji, na kila kaumu 
ina wa kuwaongoa:”

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 129:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ubaid bin Abdillahi Al-Asadiy kutoka kwa Ali (as) kuhusu: “haki-
ka wewe ni Mwonyaji, na kila kaumu ina wa kuwaongoa.” Ali amesema: “Mtume wa Mwenyezi 
Munguni mwonyaji na mimi ni mwongozaji.” – Amesema: Hadithi hii ni sahihi.

nasema: Piaal-Mutaqiy ameitaji katika Kanzul-UmmalJuz. 1, uk. 251, amesema:“Kaiandika Ibn Ha-
tim na pia al-Haythamiy ameitaja katika Majmau yake Juz. 1, uk. 41, na akasema kuhusu hilo: “Mwon-
gozaji ni mtu kutoka Bani Hashim.” Al-Haythamiy amesema: “Ameipokea Abdullah bin Ahmad na Taba-
raniy katika as-Swaghiru na Al-Awsat, na wapokezi wake ni wakweli.”

nasema: Kauli yaImam Ali (as) kuwa: “Mwongozaji ni mtu kutoka kwa Bani Hashim” inamaanisha 
ni yeye mwenyewe, kama kwamba yeye amekerwa kuliainisha jina lake. Na as-Suyutiy ameitaja katika 
ad-Durul-Manthurmwishoni mwa tafsiri ya aya husikakatika Sura Ra’d, amesema: “Ameiandika Ibn 
Mardawayhi na Ibn Asakir, amesema: ‘Na katika tamko kuna: Mwongozaji ni mtu kutoka katika Bani 
Hashim.’ Inamaanisha kuwa ni yeye mwenyewe.

tafsir ibn Jariri tabari Juz. 13, uk. 72:

amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Wakati ilipoteremshwa: “hakika wewe ni 
Mwonyaji, na kila kaumu ina wa kuwaongoa.”Mtume aliweka mkono wake kwenye kifua cha Ali (as) 
na akasema: ‘Mimi ni mwonyaji na kila ummah una kiongozi.’Na akakunja mkono wa kulia kwenye bega 
la Ali (as) na akasema: ‘Wewe ni mwongozaji ewe Ali, kwako wataongoka wenye kutaka kuongoka baada 
yangu.’”

nasema: Na pia as-Suyutiy ameitaja katika ad-Durul-Manthur katika kufasiri aya iliyoko katika 
Sura Ra’di, amesema: “Ameiandika Ibn Mardawayhi na Ibn Na’im katika Maarifa na ad-Daylami na Ibn 
Najar.

tafsirul-kabir ya Fakhru Razi, mwishoni mwa tafsiri ya aya katika Sura Ra’ad:

Amesema: Na jua kuwa watu wa dhahiri ya maneno miongoni mwa wafasiri wameitaja kwa kauli tofauti 
– aliendelea kueleza mpaka aliposema: Na kauli ya tatu ni kwamba mwonyaji ni Mtume (saww) na kion-
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gozi ni Ali (as). Akasema: “Amesema Ibn Abbas: ‘Mtume wa Mwenyezi Mungu aliweka mkono wake 
kwenye kifua chakena akasema:‘Mimi ni mwonyaji.’Kisha akakunja mkono wake kwenye bega la Ali 
(as) na akasema: ‘Wewe ni kiongozi, kwako wataongoka wenye kutaka kuongoka baada yangu.’”

as-Suyutiy katika ad-durul-Manthur, mwishoni mwa tafsiri ya aya katika Sura Ra’ad:

Amesema: Ameandika Ibn Mardawayhi kutoka kwa Abi Barzah Al-Aslamiy amesema:“Nilimsikia 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: ‘Hakika wewe ni mwonyaji.’Akaweka mkono wake kwe-
nye kifua chake na kisha akauweka mkono wake kwenye kifua cha Ali (as) huku akisema: ‘Kila ummah 
una kiongozi.’”

Amesema pia: Ameandika Ibn Mardawayhi na adh-Dhiyau katika al-Mukhtarah, kutoka kwa Ibn 
Abbas kuwa amesema kuhusu Aya husika: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Mimi nim-
wonyaji, na kiongozi ni Ali bin Abu Talib (as).’”

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 157:

Amesema: “Mimi ni mwonyaji na Ali ni kiongozi, na kwako ewe Ali ataongoka mwenye kutaka ku-
ongoka baada yangu.” 

— Amesema: Kaiandika ad-Daylami kutoka kwa Ibn Abbas.

nasema: Na pia Shablanjiy ameitaja katika Nurul-Abswaruk. 70, na al-Munawi pia ameitaja katika 
Kunuzul-Haqaiquk. 42. 

Kauli ya Mwenyezi Mungu:“Ati aliye Muumini atakuwa sawa na aliye mpotovu? Hawawi sawa:”

tafsiri ibn Jariri tabari Juz. 21, uk. 68, mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: “ati 
aliye Muumini atakuwa sawa na aliye mpotovu? Hawawi sawa.” Katika Sura as-Sajdah:

Amepokea kutoka kwa Atwau bin Yasar amesema: “Aya hii imeteremshwa Madina ikiwahusu Ali (as) na 
Walid bin Uqba bin Abi Mu’it. Kulikuwa na mazungumzo kati ya Walid na Ali (as), akasema Walid bin 
Uqba: ‘Mimi ni mfasaha zaidi katika mazungumzo kuliko wewe, ni mshambuliaji hodari kuliko wewe, 
na ni shujaa kuliko wewe.’ Ali (as) akasema: ‘Kaa kimya, kwani wewe ni fasiki.’NdipoMwenyezi Mungu 
akateremsha Aya kwa wawili hao: “ati aliye Muumini atakuwa sawa na aliye mpotovu? hawawi 
sawa. ama walioamini na wakatenda mema, watakuwa nazo Bustani za makaazi mazuri. ndio pa 
kufikia kwa waliyokuwa wakiyatenda. Na ama wale waliotenda uovu, basi makaazi yao ni Motoni. 
kila wakitaka kutoka humo watarudishwa humo humo. na wataambiwa: onjeni adhabu ya Moto 
ambayo mliyokuwa mkiikanusha.’”

nasema: Na pia zamakhshari imeitaja katika al-Kashaf katika tafsiri ya aya hii katika Sura as-
Sajidah, na pia as-Suyutiy ameitaja katika ad-Durul-Mathur katika tafsiri ya aya hii, na akasema: 
“Ameiandika Ibn Is’haqa kutoka kwa Atwai bin Yasar.” Kisha akasema: “Na ameiandika kama hivi Ibn 
Abi Hatim.”

asbabun-nuzul cha al-Wahidiyuk. 263:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas amesema: “Walid bin Uqba bin Abi Mu’italisema kum-
wambia Ali bin Abu Talib (as): ‘Mimi ni mfasaha zaidi katika mazungumzo kuliko wewe, ni mshambu-
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liaji hodari kuliko wewe, na ni shujaa kuliko wewe.’ Ali (as) akasema: ‘Kaa kimya, kwani wewe ni fasiki.’ 
Ndipo Mwenyezi Mungu akateremsha Aya kwa wawili hao: “ati aliye Muumini atakuwa sawa na aliye 
mpotovu? Hawawi sawa.” Amesema: Muumin inamaanisha ni Ali (as), na fasiki ni Walid bin Uqba.”

as-Suyutiy katika ad-durul-Manthur, katika tafsiri ya aya iliyotajwa iliyopo Sura as-Sajdah:

Amesema: Ameandika Abi Hatim kutoka kwa Abi Rahman kutoka kwa Abi Layla kuhusu kauli yake: 
“Ati aliye Muumini atakuwa sawa na aliye mpotovu? Hawawi sawa.” Amesema: “Imeteremshwa 
kwa ajili ya Ali na Walid bin Uqba.”

Amesema tena: Ameandika Ibn Mardawayhi na Khatib na Ibn Asakir, wote wameandika kutoka kwa 
Ibn Abbas kuhusu kauli yake:“Ati aliye Muumini atakuwa sawa na aliye mpotovu? Hawawi sawa.” 
Amesema: “Ama muumin ni Ali (as) na fasiki ni Walid bin Uqba bin Abi Mu’itwi, hiyo ilitokana na sa-
babu iliyokuwepo kati yao, na ndipo Mwenyezi Mungu akateremsha aya kwa tukio hilo.”

tarikh Baghdad Juz. 13, uk. 321:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Walid bin Uqba alimwambia Ali bin Abu 
Talib (as): ‘Je mimi si ni mfasaha zaidi katika mazungumzo kuliko wewe, ni mshambuliaji hodari kuliko 
wewe, na ni shujaa kuliko wewe.’ Ndipo Mwenyezi Mungu akateremsha Aya kwa wawili hao: “ati aliye 
Muumini atakuwa sawa na aliye mpotovu? Hawawi sawa.”

nasema: Na ameitaja pia as-Suyutiy katika ad-Durul-Manthurmwishoni mwa tafsiri yaAya husika 
katikaSura as-Sajdah, amesema: “Ameiandika Abul-Faraji al-Isbahani katika kitabu al-Aghani, na pia 
ameiandika Ibn Adi na Ibn Mardawayhi na Khatib na Ibn Asakir kwa njia tofauti kutoka kwa Ibn Abbas. 

ar-Riyadh an-nadhrahJuz. 2, uk. 207:

Amesema: Na miongoni mwa Aya zilizoteremshwa, zikielezea fadhila za Ali (as) ni kauli Yake 
Mtukufu:“Ati aliye Muumini atakuwa sawa na aliye mpotovu? Hawawi sawa.” Amesema: “Amese-
ma Ibn Abbas: ‘Imeteremshwa kwa ajili ya Ali (as) na Walid bin Uqba bin Abi Mu’iti, kwa ajili ya ma-
zungumzo yaliyopita kati yao.”’

Amesema: Ameiandika Hafidh Salafi. Kisha akasema: “Na imepokewa kutoka kwake (Ibn Abbas) 
kwamba Walid alimwambia Ali (as): ‘Mimi ni mfasaha zaidi katika mazungumzo kuliko wewe, ni msham-
buliaji hodari kuliko wewe, na ni shujaa kuliko wewe.’ Ali (as) akasema: ‘Kaa kimya, kwani wewe ni 
fasiki.’ Na katika riwaya nyingine alimwambia: ‘Wee ni fasiki unasema uongo.’ Ndipo Mwenyezi Mungu 
akateremsha Aya hiyo kumsadikisha Ali (as).” Amesema: Qatadah amesema: “Naapa Wallahi hawako 
sawa si duniani wala mbele ya Mwenyezi Mungu na wala Akhera. Kisha akaeleza mafikio ya makundi 
mawili, akasema Mtukufu: ama wale ambao wameamini...”’

— Amesema: Ameiandika al-Wahidiy.

Kauli ya Mwenyezi MunguMtukufu:“Basi je, mtu aliye na dalili wazi itokayo kwa Mola Wake Mlezi, 
inayofuatwa na shahidi anayetoka kwake:

as-Suyutiy katika ad-durul-Manthur, katika tafsiri ya aya iliyotajwa iliyopo Sura hud:

Amesema: Ameiandika Ibn Abi Hatim na Ibn Mardawayhi na Abu Na’im katika kitabu al-Maarifah ku-
toka kwa Ali bin Abu Talib (as), alisema:“Hakuna mtu yeyote katikaMakuraishi isipokuwa kuna sehemu 
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ya Qur’ani iliteremka kumuhusu yeye.”Mtu mmoja akamuliza: Ni zipi zilizoteremshwa kuhusu wewe? 
Akasema:“Je hausomi Sura Hud: “Basi je, mtu aliye na dalili wazi itokayo kwa Mola Wake Mlezi, 
inayofuatwa na shahidi anayetoka kwake. Mtume wa Mwenyezi ni dalili iliyo wazi itokayo kwa Mola 
Wake, na mimi ni shahidi atokaye kwake.’”

nasema: Pia ameitaja ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 1, uk. 251. Na akasema tena: Ameandika Ibn 
Mardawayhi na Ibn Asakir kutoka kwa Ali (as) kuhusu aya hii, amesema: “Mtume (saww) ni dalili ya 
wazi itokayo kwa Mola Wake na mimi ni shahidi atokaye kwake.”

 Na pia akasema: Ameandika Ibn Mardawayhi kutoka katika njia nyingine kutoka kwa Ali (as) kuwa 
amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungualisema: Basi je, mtu aliye na dalili wazi itokayo kwa Mola 
Wake Mlezi, ni mimi. inayofuatwa na shahidi anaye toka kwake. Amesema: NiAli (as).”

tafsirul-kabir ya Fakhru Razi, katika tafsiri ya aya iliyotajwa ya Sura hud:

Amesema: wameelezea kwa mitazamo mbalimbali katika kutafsiri neno shahidi – Amefafanua mpaka 
aliposema: Maana ya tatu ni Ali bin Abu Talib (as), maana yake ni kuwa yeye ndiye atakayefuata hiyo 
dalili, na kauli yake “Anayetoka kwake” yaani huyu shahidi anatokana na Muhammad na ni sehemu yake. 
Na muradi ni kumtukuza huyu shahidi ya kuwa yeye ni sehemu ya Muhammad (saww).

Kauli ya Mwenyezi Mungu:“kama nyinyi wawili hamkutubia kwa Mwenyezi Mungu, basi nyoyo 
zenu zimekwishaelekea huko. na mkisaidiana dhidi yake (Mtume), basi hakika Mwenyezi Mungu 
ndiye kipenzi chake, na Jibril, na Waumini wema, na zaidi ya hayo Malaika pia watasaidia:

ad-durul-Manthur ya as-Suyutiy mwishoni mwa tafsiri ya aya tukufu iliyopo katika Sura tah-
rim: 

Amesema: Na ameandika Ibn Mardawayhi kutoka kwa Asma bint Umais amesema:“Nilimsikia Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: ‘Waumini wema ni Ali bin Abu Talib (as).’”Na akasema tena: Na 
ameandika Ibn Mardawayhi na Ibn Asakir kutoka kwa Ibn Abbas kuhusu kauli yake: Waumini wema, 
amesema: “Ni Ali bin Abu Talib (as).”

kanzul-ummal Juz. 1, uk. 237:

Amesema: Kutoka kwa Ali (as) amesema: Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kuhusu kauli 
yake: Waumini wema: “Ni Ali bin Abu Talib (as).” – Amesema: Ameiandika Ibn Abi Hatim.

nasema: Ibn Hajar amesema katika kitabu chake as-Sawa’iquk. 144 tamko hili: “Isipokuwa imepoke-
wa hadith katika njia ya kuvusha au ya kutotaja sanadi kuwa Waumini wema ni Ali bin Abu Talib (as).

al-asqalaniy katika Fat’hilu-BariyJuz. 13, uk. 27:

Amesema: Ameandika Tabari kutoka kwa Mujahid ya kwamba Waumini wema ni Ali bin Abu Talib (as). 
Pia akasema: an-Naqashi ameitaja kutoka kwa Ibn Abbas na Muhammad bin Ali al-Baqir na mtoto wake 
Ja’far as-Sadiq (as) kuwa: Waumini wema ni Ali bin Abu Talib (as).

Majmauz-zawa’id ya al-haythaiyJuz.9, uk. 194:

Amesema: Kutoka kwa Habib bin Yasar amesema: “Wakati Husain bin Ali (as) alipofikwa na masaibu, 
zayd bin Arqam alisimama mbele ya mlango wa msikiti akasema: ‘Je mmeyatenda hayo? Nashuhudia 
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kuwa nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: Ewe Mola Wangu, mimi nawachia hawa 
wawili na mwema kati ya Waumini.’ Akaulizwa Ubaidullah bin ziyad: Hakika zayd bin Arqam amesema 
hivi na hivi. Ubaidullah akasema: ‘Yule mzee amechanganyikiwa.”’ - Amesema: Kaipokea Tabaraniy.

nasema: Na makusudio ya dhamiri ya uwili katika kauli yake: “Ewe Mola Wangu, hakika ya mimi 
nawaachia hawa wawili.”Ni Hasan na Husain (as) na mwema wa Waumini ni Ali bin Abu Talib, hivyo 
ina maanisha hivi: Ewe Mola nawaachia Hasan, Husain na Ali binAbu Talib. Na hivyo Ubaidullah bin 
ziyad alipoambiwa: Hakika zayd bin Arqam amesema hivi na hivi, alikasirika na akasema: Yule mzee 
amekwisha changanyikiwa.

Kauli ya Mwenyezi Mungu:“ili tuyafanye hayo kuwa ni waadhi kwenu na kila sikio linalosikia 
liyahifadhi:

tafsiri ibn Jariri tabari Juz. 29, uk. 35:

Amepokea kwa sanadi yake kutoka kwa Mak’huul, anasema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alisoma: ‘na kila sikio linalosikia liyahifadhi.’Kisha akamtazama Ali (as) na akasema: ‘Nimemuomba 
Mwenyezi Mungu alijaalie sikio lakoliwe sikivu.’ Ali (as) anasema: ‘Sijapata kusikia lolote kutoka kwa 
Mtume wa Mwenyezi kisha nikalisahau.”’

tafsiri ibn Jariri tabari Juz. 29, uk. 35:

Amepokea kwa sanadi yake kutoka Buraydah, amesema: “Nimemsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akimwambia Ali (as): ‘Ewe Ali, hakika Mwenyezi Mungu ameniamrisha niwe karibu nawe na 
wala nisiwe mbali nawe, na nikufundishe na uzingatie, na ni haki kwa Mwenyezi Mungu kukuwezesha 
kuzingatia.’ Na ndipo ikashukaAya hii: ‘na kila sikio linalosikia liyahifadhi.’” 

nasema: Na ameipokea kutoka kwa Buraydah Al-Aslamiy kwa mapokezi mengine kwa tofauti ndo-
go katika Juz. 29, uk. 36.

al-kashaf ya zamakhshariy katika tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: ‘na kila sikio linalosikia 
liyahifadhi.’ katika Sura al-haqah:

Amesema: Kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwambia Ali (as) wakati ilipoterem-
shwa Aya hii: “Nilimuomba Mwenyezi Mungu alifanye sikio lako liwe sikivu ewe Ali.” Ali (as) anasema: 
“Sijapata kusahau chochote baada ya hapo na sikuwa mwenye kusahau.”

nasema: Na Fakhru Razi ameitaja pia katika Tafsiiral-Kabiiryake kama alivyoitaja al-Kashaf.

Majmauz-zawa’id ya al-haythaiy Juz. 1, uk. 131:

Amesema: Kutoka kwa Abi Raafii, amesema:“Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema 
kumwambia Ali (as): ‘Hakika Mwenyezi Mungu ameniamrisha nikufundishe na wala nisikukatize, niku-
weke karibu na wala nisikuweke mbali, ni haki yangu kwako kukufundisha na ni haki yako kuzingatia.”’ 
- Amesema: AmeipokeaBazaar.

nasema: al-Mutaqi ameitaja katika Kanzul-UmmalJuz. 6, uk. 398, na akasema kuhusu tukio hilo: 
“Na ikateremka: ‘na kila sikio linalosikia liyahifadhi.’” Kisha akasema:“Amepokea Ibn Asakir.”
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hilyatul-awliyaiJuz. 1, uk. 67:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ali (as) kuwa amesema: “Mtume wa Mwenyezi (saww) alisema: 
‘Ewe Ali Mwenyezi Mungu ameniamrisha nikuweke karibu na nikufundishe ili uzingatie, ndipo ikater-
emka Aya hii:‘na kila sikio linalosikia liyahifadhi.’ basi wewe Ali ni sikio sikivu la elimu yangu.’”

ad-durul-Manthur ya as-Suyutiy katika tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: ‘na kila sikio 
linalosikia liyahifadhi.’ katika Sura al-haqah:

Amesema: Ameandika Said bin Mansur na Ibn Jarir na Ibn Mundhir na Ibn Abi Hatim na Ibn Mard-
awayhi, wote wameandika kutoka kwa Mak’huul kuwa amesema: “Wakati ilipoteremshwa: ‘na kila 
sikio linalosikia liyahifadhi.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Nilimuomba Mola Wangu 
alipe usikivu sikio la Ali.’” Mak’huul anasema: “Ali (as) alikuwa akisema: ‘Sijapata kusikia lolote kutoka 
kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu na kisha nikalisahau.’”

Na akasema tena: Na ameandika Ibn Jarir na Ibn Abi Hatim na al-Wahidiy na Ibn Mardawayhi na Ibn 
Asakir na Ibn an-Najar, wote wameandika kutoka kwa Buraydah kuwa amesema: “Alisema Mtume wa 
Mwenyezi (saww) kumwambia Ali (as):‘Hakika Mwenyezi Mungu ameniamrisha nikuweke karibu na 
wala nisikuweke mbali na nikufundishe na uzingatie, na ni haki yako kuzingatia.’ Ndipo ikateremka hii 
Aya:‘na kila sikio linalosikia liyahifadhi.’ 

nasema: Hadith hii nimeikuta ndani ya Asbabun-Nuzul cha al-Wahidiy katika uk. 329, na akasema: 
“Na ni haki kwa Mwenyezi Mungu kukupa uzingativu.”

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 408:

Amesema: Kutoka kwa Ali (as) kuhusu kauli ya Mwenyezi Mungu:‘na kila sikio linalosikia liyahifa-
dhi.’ Amesema: “Aliniambia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww): ‘Ewe Ali, nilimuomba Mwenyezi 
Mungu alijaalie sikio lako kuwa sikivu.’ Na mimi sijapata kusikia lolote kutoka kwa Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu na kulisahau.” 

— Amesema: Ameiandika adh-Dhiyaul-Muqaddas na Ibn Mardawayhi na Abu Na’im katika kitabu 
al-Maarifah.

nasema: Na pia Shabalanjiy ameitaja katika Nurul-Abswaariuk. 70, amesema humo: “Sijapata 
kusikia kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi (saww) isipokuwa nimeyazingatia na kuyahifadhi na sijapata 
kusahau.”

Kauli ya Mwenyezi Mungu:“Wale wanaotoa mali zao usiku na mchana, kwa siri na dhaahiri, 
wana ujira wao kwa Mola Wao Mlezi; wala haitakuwa hofu juu yao, wala hawatahuzunika.

usudul-Ghabah ya ibn athir al-Jazriy Juz. 4, uk. 25:

amepokea katika njia mbili kutoka kwa Mujahid kutoka kwa Ibn Abbas kuhusu kauli ya ya Mwenyezi 
Mungu: “Wale wanaotoa mali zao usiku na mchana, kwa siri na dhaahiri,”amesema: “Imeteremshwa 
kwa haki ya Ali bin Abu Talib (as) kwa sababu alikuwa na dirhamu nne akatoa dirhamu moja usiku na 
moja mchana, na akatoa moja katika siri na moja katika dhahiri.”

nasema: Pia zamakhshariy ameitaja katika al-Kashaf katika kutafsiri hii Aya iliyopo mwisho wa Sura ya 
al-Baqarah, na pia As-Suyutiy ameitaja katika ad-Durul-Manthur katika kutafsiriAya hii ya Sura Al-Baqarah, 
amesema: “Ameiandika Abdulrazaq na Abdi bin Hamid na Ibn Jarir na Ibn Mundhir na Abi Hatim na Taba-
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raniy na Ibn Asakir kwa njia ya Wahhab bin Mujahid kutoka kwa baba yake kutoka kwa Ibn Abbas. Na pia 
al-Haythamiy ameitaja katika Majmauz-Zawa’idyake Juz. 6, uk. 324 na akasema:“Ameipokea Tabaraniy.”

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 206:

Amesema: Kutoka kwa Ibn Abbas kuhusu kauli ya ya Mwenyezi Mungu: “Wale wanaotoa mali zao 
usiku na mchana, kwa siri na dhaahiri,” amesema: “Imeteremshwa kwa haki ya Ali bin Abu Talib (as) 
alikuwa na dirhamu nne, akatoa dirhamu moja usiku na moja mchana, na dirhamu moja akaitoa kwa siri 
na moja kwa dhahiri, ndipo Mtume (s.a.w.w) akamuuliza ni lipi lililokupelekea kutenda hivi? Akajibu: ‘Ili 
niwajibike kupata yale aliyoniahidi Mwenyezi Mungu.’ Mtume akamwambia: ‘Tambua kuwa una ujira 
kwa hayo.’ Ndipo ikateremshwa hii Aya.’”

— Amesema: Na akafuatia kuelezea Ibn Abbas na Mujahid na as-Saaib na Muqaatil.

nasema: Na pia Fakhru Razi ameitaja kwa tofauti ndogo katika Tafsirul-Kabiir katika muendelezo 
wa kufasiri hii Aya. 

as-Sawa’iqul-Muhriqahuk. 78:

Amesema: Ameandikaal-Waqidiy kutoka kwa Ibn Abbas kuwa amesema: “Ali (as) alikuwa anamiliki 
dirhamu nne ambazo alikuwa hamiliki nyingine zaidi ya hizo. Basi akatoa dirhamu moja usiku na moja 
mchana, na dirhamu moja akatoa kwa siri na moja kwa dhahiri, ndipo ikateremshwa Aya hii kutokana na 
tukio hilo:“Wale wanaotoa mali zao usiku na mchana, kwa siri na dhaahiri, wana ujira wao kwa 
Mola Wao Mlezi; wala haitakuwa hofu juu yao, wala hawatahuzunika.’”

nasema: Na pia Shabalanjiy ameitaja katika Nurul-Abswariuk. 70 na akasema: “Ameinakili Al-Wa-
hidiy katika Tafsiir yake kwa kuivusha kutoka kwa Ibn Abbas.”

asbabun-nuzul cha al-Wahidiy uk. 64:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Mujahidi, amesema: “Ali (as) alikuwa na dirhamu nne, akatoa 
dirhamu moja usiku na moja mchana, na dirhamu moja akatoa kwa siri na moja kwa dhahiri, ndipo ikat-
eremka: ‘Wale wanaotoa mali zao usiku na mchana, kwa siri na dhaahiri, wana ujira wao kwa Mola 
Wao Mlezi; wala haitakuwa hofu juu yao, wala hawatahuzunika.’”

Amesema: al-Kalbiy amesema: “Imeteremshwa hii Aya kwa ajili ya Ali bin Abu Talib (as), wakati huo 
hakuwa anamiliki zaidi ya dirhamu nne, akatoa dirhamu moja usiku na moja mchana, na dirhamu moja 
kwa siri na moja kwa dhahiri, ndipo Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamuuliza ni lipi lililoku-
pelekea kutenda hivi? Akajibu: ‘Ni Ili niwajibike kupata yale aliyoniahidi Mwenyezi Mungu.’ Mtume 
akamwambia: ‘Tambua kuwa una ujira kwa hayo.’ Ndipo ikateremshwa hii Aya.”

Kauli ya Mwenyezi Mungu: hakika walioamini na wakatenda mema ar-Rahmani Mwingi wa 
Rehema atawajaalia mapenzi.

al-kashaf ya zamakhshariy katika tafsiri yaaya tukufu iliyoko mwishonimwa Sura Maryam:

Amesema: Imepokewa ya kwambaMtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwambia Ali (as): “Ewe 
Ali sema: ‘Ewe Mola Wangu nijaalie niwe Kwako na ahadi na mapenzi katika nyoyo za waumini.’” Hapo 
Mwenyezi Mungu akateremsha hii Aya.
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nasema: Na pia As-Suyutiy ameitaja katika ad-Durul-Manthur kutika kutafsiri hii Aya, amesema: 
“Nijalie Kwako mapenzi na nifanye katika nyoyo za waumini kipenzi, ndipoMwenyezi Mungu akat-
eremsha: ‘hakika walioamini na wakatenda mema ar-Rahmani Mwingi wa Rehema atawajaalia 
mapenzi. Akasema: “Iliteremshwa kwa ajili ya Ali (as).”

— Amesema: Ameipokea Ibn Mardawayhi na ad-Daylamiy kutoka kwa Bal-Barau.

ad-durul-Manthur ya as-Suyutiy katika kufasiri aya tukufu iliyoko mwisho wa Sura Maryam:

Amesema: Ameandika Tabaraniy na Ibn Mardawayhi kutoka kwa Ibn Abbas amesema: “Imeteremshwa 
kwa ajili ya Ali bin Abu Talib (as): ‘hakika walioamini na wakatenda mema ar-Rahmani Mwingi wa 
Rehema atawajaalia mapenzi.’” Akasema:“Mapenzi katika nyoyo za waumini.”

nasema: al-Haythamiy pia ameitaja katika Majmauz-Zawa’id yake Juz. 9, uk. 205, akasema: 
“Ameipokea Tabaraniy katika kitabual-Awsat.

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 207:

Amesema: Miongoni mwa aya zilizoshukazikieleza fadhila za Ali (as) ni kauli yaMwenyezi Mungu: 
‘hakika walioamini na wakatenda mema ar-Rahmani Mwingi wa Rehema atawajaalia mapenzi.’ 
Akasema: Amesema Ibn al-Hanafiyah: “Mtu hatobaki kuwa muumini mpaka katika moyo wake awe na 
mapenzi na Ali na kizazi chake.” - Amesema: Ameiandikaal-Hafidh as-Salafiy.

Na pia Ibn Hajar katika as-Saw’aiquk. 102 amesema kama hivyo. Pia Shabalanjiy ameitaja katika 
Nurul-Abswariuk. 101, akasema:“Wamepokea baadhi yao kutoka kwa Muhammad bin al-Hanafiyah.” Na 
akaitaja mpaka akasema: “an-Naqash amesema kuwaAya hii imeteremshwa kwa ajili ya Ali (as).

Kauli ya Mwenyezi Mungu:“hakika walioamini na wakatenda mema, hao ndio bora wa viumbe:

tafsiri ya ibn Jarir tabari Juz. 30, uk. 171:

Amepokea kwa sanadi yake kutoka kwa Abi al-Jarud kutoka kwa Muhammad bin Ali, amesema: kuhusu 
‘hakika walioamini na wakatenda mema, hao ndio bora wa viumbe:’ Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alisema: “Ewe Ali! Ni wewe pamoja na wafuasi wako.”

ad-durul-Manthur ya as-Suyutiy mwishoni mwa tafsiri ya aya tukufu: “hakika walioamini na 
wakatenda mema, hao ndio bora wa viumbe” iliyoko katik Sura al-Bayyinah:

Amesema: Ameandika Ibn Asakir kutoka kwa Jabir bin Abdullah amesema: “Tulikuwa kwa Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) na mara akafika Ali (as), ndipo Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ali-
posema: ‘Naaapa kwa yule ambaye nafsi yangu ipo mikononi Mwake, hakika huyu na wafuasi wake hao 
ndio wenye kufuzu Siku ya Kiyama.’ Hapo ikateremshwa: ‘hakika walioamini na wakatenda mema, 
hao ndio bora wa viumbe’ Maswahaba wa Mtume (saww) wakawa wanasema pindi anapofika Ali (as): 
‘Amefika mbora wa viumbe.”’

Na akasema tena: Ameandika Ibn Adiy na Ibn Asakir kutoka kwa Abi Said kwa njia ya kuvush-
wa: “Ali ndiye mbora wa viumbe.”Na akasema tena: Ameandika Ibn Adiy kutoka kwa Ibn Abbas kuwa 
amesema:“Wakati ilipoteremshwa:‘hakika walioamini na wakatenda mema, hao ndio bora wa vi-
umbe’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwambia Ali (as): ‘Mbora wa viumbe ni wewe na wa-
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fuasi wako, mtakujaSiku ya Kiyama hali ya kuwa mmeridhiwa na kuridhia.’”Na akasema tena: Ame-
andika Ibn Mardawayhi kutoka kwa Ali (as) kuwa amesema: “Mtume wa Mwenyenzi Mungu (saww) 
aliniambia: ‘Je haukusikia kauli ya Mwenyenzi Mungu: ‘hakika walioamini na wakatenda mema, hao 
ndio bora wa viumbe?’ Ni wewe na wafuasi wako, ahadi yangu mimi na ninyi ni kukutana katika hodhi 
wakati mataifa yatakaposimama kwa ajili ya hisabu na nyie mtaitwa kundi lililofaulu.’”

as-Sawa’iqul-Muhriqahuk. 96:

Amesema: Aya ya kumi na moja ni kauli ya Mwenyezi Mungu: ‘hakika walioamini na wakatenda 
mema, hao ndio bora wa viumbe.’ Amesema: Ameandika Hafidh Jamalud-Din Zarandiy kutoka kwa 
Ibn Abbas, amesema: “Hakika ilipoteremshwa Aya hii, Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwam-
bia Ali (as): “Ni wewe pamoja na wafuasi wako, mtakuja Siku ya Kiyama hali mmeridhia na kuridhiwa, 
na watakuja maadui zako hali wamekasirika wamehemewa.” Akauliza ni kina nani hao maadui zangu? 
Akajibu: “Ni yule ambaye amejitenga nawe na akakulaani.”

nasema: Na pia ameitaja Shabalanjiy katika Nurul-Abswarikatika uk. 70 na uk. 101.

Kauli ya Mwenyezi Mungu: “Je, mnafanya kuwanywesha maji Mahujaji na kuamirisha Msikiti 
Mtakatifu ni sawa na mwenye kumuamini Mwenyezi Mungu, na Siku ya Mwisho, na akapigana 
Jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu? hawawi sawa mbele ya Mwenyezi Mungu. na Mwenyezi 
Mungu hawaongoi watu madhaalimu.”

asbabun-nuzul cha al-Wahidiy uk. 172:

Amesema: Hasan na Sha’abiy na Qurtubiy wamesema: Imeteremshwa aya hii kwa ajili ya Ali (as), 
Abbas na Twalha bin Shayba, walikuwa wakijigamba, akasema Twalha: ‘Mimi ndio mlinzi wa nyumba 
hii (Kaaba) na nina funguo na nguo zake.’ Abbas akasema: ‘Mimi ni mnyweshaji wa maji na msimamizi 
wa huduma hiyo.’ Na Ali (as) akasema: ‘Sijui mnachosema, hakika nimeswali miezi sita kabla ya watu 
wote na mimi ndio kiongozi wa jihadi.’ Hapo ikateremshwaAya hii: “Je, mnafanya kuwanywesha maji 
Mahujaji na kuamirisha Msikiti Mtakatifu ni sawa na mwenye kumuamini Mwenyezi Mungu, na 
Siku ya Mwisho, na akapigana Jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu? hawawi sawa mbele ya 
Mwenyezi Mungu. na Mwenyezi Mungu hawaongoi watu madhaalimu. Wale walioamini, na waka-
hama, na wakapigana Jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa mali yao na nafsi zao, hao wana 
cheo kikubwa zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu. na hao ndio wenye kufuzu.”

nasema: Na pia ameipokea Ibn Jariri Tabari katika Tafsiir yake Juz. 10, uk. 68 kwa njia ya Mu-
hammad bin Kaabi al-Qaradhiy, na pia Fakhru Razi ameitaja katika Tafsiiral-Kabiiryakemwishoni mwa 
tafsiri ya Aya hii katika Sura Tawba.

tafsiri ya ibn Jarir tabari Juz. 10, uk. 68:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa as-Sadiy kuhusu kauli ya Mwenyezi Mungu:“Je, mnafanya ku-
wanywesha maji Mahujaji na kuamirisha Msikiti Mtakatifu ni sawa na mwenye kumuamini Mwe-
nyezi Mungu, na Siku ya Mwisho, na akapigana Jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu? ha-
wawi sawa mbele ya Mwenyezi Mungu.”Amesema: Walikuwa wakijigamba Ali (as), Abbas na Shayba 
bin Uthman, akasema Abbas: ‘Mimi ni mbora wenu kwani huwanywesha maji mahujaji wa nyumba ya 
Mwenyezi Mungu.’ Akasema Shayba: ‘Mimi huamirisha msikiti wa Mwenyezi Mungu.’Na akasema Ali 
(as): ‘Mimi nimehama pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu na napigana pamoja naye katika njia ya 
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Mwenyezi Mungu.’ NdipoMwenyezi Mungu akateremsha hii Aya:“Je, mnafanya kuwanywesha maji 
Mahujaji na kuamirisha Msikiti Mtakatifu ni sawa na mwenye kumuamini Mwenyezi Mungu, 
na Siku ya Mwisho, na akapigana Jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu? hawawi sawa mbele 
ya Mwenyezi Mungu. na Mwenyezi Mungu hawaongoi watu madhaalimu. Wale walioamini, na 
wakahama, na wakapigana Jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa mali yao na nafsi zao, hao 
wana cheo kikubwa zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu. na hao ndio wenye kufuzu. Mola Wao Mlezi 
anawabashiria rehema zitokazo kwake, na radhi, na Bustani ambazo humo watapata neema za 
kudumu. ”

Fakhru Razi katika tafsiri yake, katika kufasiri aya tukufu katika Sura tawba:

Amesema: Abbas amesema katika baadhi ya riwaya zake: “Baada ya Ali (as) kumshinda Abbas kwa 
maneno, Abbas alisema: ‘Ikiwa nyinyi mmetutangulia kusilimu na kugura na kupigana jihadi, lakini sisi 
tulikuwa tunaamirisha msikiti Mtukufu na tunanywesha mahujaji maji.’ Ndipo ikashuka Aya hii.”

Na akasema tena lafudhi ifuatayo katika kutafsiri Sura Takathur: “Kujigamba na kujifakharisha ka-
tika sifa za kweli si jambo baya, na mfano wa kujigamba huko ni kule kulikopokewa kutoka kwa Abbas 
kuwa alijigamba kuwa unyweshaji wa maji upo mikononi mwake na Shayba akajigamba kuwa ufun-
guo upo mikononi mwake – Aliendelea kueleza mpaka akasema: Ali (as) akasema:‘Na mimi nimekata 
mkonga wa ukafiri kwa panga langu na hatimaye ukafiri umeshindwa na ninyi mkasilimu.’ Akawash-
inda kwa hilo na hapo ikateremka kauli ya Mwenyezi Mungu:“Je, mnafanya kuwanywesha maji 
Mahujaji na kuamirisha Msikiti Mtakatifu ni sawa na mwenye kumuamini Mwenyezi Mungu, 
na Siku ya Mwisho, na akapigana Jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu? hawawi sawa mbele 
ya Mwenyezi Mungu.”

ad-durul-Manthur ya as-Suyutiy mwishoni mwa tafsiri ya aya tukufu iliyoko katik Sura tawba:

Amesema: AmeandikaAbu Na’imu katika Fadhailus-Sahabah na Ibn Asakir, wote wameandika kutoka 
kwa Anas, amesema: “Walikuwa wamekaa Abbas na Shayba mlinzi wa Nyumba, kila mmoja akajigamba, 
Abbas akamwambia: ‘Mimi ni mbora zaidi kuliko wewe, kwanza mimi ni ami wa Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww), wasii wa baba yake na mnyweshaji maji wa mahujaji.’ Shayba akajibu: ‘Mimi ni mbora 
zaidi kuliko wewe kwani mimi ndio mdhamini wa Nyumba ya Mwenyezi Mungu na mwenye ufunguo 
wa nyumba hiyo, kwa nini basi asikuamini kama alivyoniamini?’ Mara akatokeza Ali mbele yao, wakam-
weleza waliyoyasema, Ali (as) akasema: ‘Mimi ni adhimu kuliko ninyi, mimi ndiye wa kwanza kuamini 
na kuhama.’ Wakatoka wote watatu na kwenda kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), walipomwam-
bia hakuwajibu kitu, hivyo wakaondoka, ndipo wahyi ukateremka baada ya siku kadhaa, Mtume akawaita 
na kuwasomea: “Je, mnafanya kuwanywesha maji Mahujaji na kuamirisha Msikiti Mtakatifu ni 
sawa na mwenye kumuamini Mwenyezi Mungu, na Siku ya Mwisho, na akapigana Jihadi katika 
njia ya Mwenyezi Mungu? hawawi sawa mbele ya Mwenyezi Mungu. na Mwenyezi Mungu ha-
waongoi watu madhaalimu.” Mpaka mwisho wa Sura al-Hashri.”

Akasema tena: Ameandika Abdurazak na Ibn Abi Shayba na Ibn Jarir na Ibn Mundhir na Ibn Abi 
Hatim na Abu Shaykh kutoka kwa Sha’abiy amesema: “Imeteremshwa Aya hii: “Je, mnafanya kuwany-
wesha maji Mahujaji na kuamirisha Msikiti Mtakatifu ni sawa na mwenye kumuamini Mwenyezi 
Mungu, na Siku ya Mwisho, na akapigana Jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu? hawawi sawa 
mbele ya Mwenyezi Mungu. Na Mwenyezi Mungu hawaongoi watu madhaalimu,”kwa ajili ya Ab-
bas na Ali (as), kwani walikuwa na mabishano baina yao.”
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Akasema tena: Ameandika Ibn Mardawayhi kutoka kwa Sha’abiy amesema: “Kulikuwa kati ya Ali 
(as) na Abbas mabishano, Abbas alimwambia Ali (as): ‘Mimi ni mpwa wa Mtume na wewe ni mtoto 
wa mpwa wake, pia mimi ni mnyweshaji wa maji kwa mahujaji na muamirishaji wa Msikiti mtukufu.’ 
Ndipo Mwenyezi Mungu akateremsha hii Aya:‘Je, mnafanya kuwanywesha maji Mahujaji na kua-
mirisha Msikiti Mtakatifu ni sawa na mwenye kumuamini Mwenyezi Mungu, na Siku ya Mwisho, 
na akapigana Jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu? hawawi sawa mbele ya Mwenyezi Mungu. 
na Mwenyezi Mungu hawaongoi watu madhaalimu.’”

Akasema tena: Ameandika Abdul-Razak kutoka kwa Hasan kua amesema: “Imetereshwa Aya hii kwa 
ajili ya Ali (as), Abbas, Uthman na Shayba, kwani walikuwa kwenye mabishano.”

Kauli ya Mwenyezi Mungu: na wasimamisheni. hakika hao watasailiwa:

as-Sawa’iqul-Muhriqahuk.89:

Amesema: Aya ya nne ni kauli ya Mwenyezi Mungu: “Na wasimamisheni. Hakika hao watasailiwa.”Amesema: 
Ameandikaad-Daylamiy kutoka kwa Abi Said Khudiriy kwamba amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
alisema: ‘na wasimamisheni. hakika hao watasailiwa’ kuhusu kumpenda Ali.”’

Amesema: Kama kwamba maana hii ndio kusudio la Al-Wahidiy aliposema: “Imepokewa kuhusu 
kauli ya Mwenyezi Mungu: ‘na wasimamisheni. hakika hao watasailiwa.’ Yaani kuhusu kumpenda Ali 
na Ahlul-Bait (as), kwa sababu Mwenyezi Mungu amemuamrisha Mtume Wake (saww) awafahamishe 
watu ya kwamba yeye hawaombi malipo yoyote ya kufikisha ujumbe isipokuwa kuwapenda karaba. Na 
maana yake ni kuwa: Je waliwapenda ipasavyo? kama walivyousiwa na Mtume (saww) au wamewaacha 
na kuwapuuza?na hatimaye iwe ni dhambi na makosa?

Kauli ya Mwenyezi Mungu:“Enyi mlioamini! atakayeiacha miongoni mwenu dini yake, basi 
Mwenyezi Mungu atakuja leta watu anaowapenda nao wanampenda, wanyenyekevu kwa Wau-
mini na wenye nguvu juu ya makafiri, wanapigania Jihadi katika Njia ya Mwenyezi Mungu, wala 
hawaogopi lawama ya anayelaumu. hiyo ndiyo fadhila ya Mwenyezi Mungu, humpa amtakaye. na 
Mwenyezi Mungu ni Mkunjufu na Mwenye kujua:

Fakhru Razi katika tafsiri yake al-kabiir, mwishoni mwa tafsiri ya aya tukufu iliyoko katika 
Sura Maidah:

Amesema: Jamaa wamesema: Hakika Aya hii imeteremshwa kwa ajili ya Ali (as). Amesema tena: Na kina-
chojulisha hilo ni dalili mbili: Ya kwanza ni kwamba wakati Mtume alipokabidhi bendera kwa Ali (as) siku 
ya Khaibari alisema: “Nitampa bendera leo mtu ambaye anampenda Mwenyezi Mungu na Mtume Wake na 
Mwenyezi Mungu na Mtume Wake wanampenda yeye.’ Na hii ndio sifa iliyotajwa katika hii aya.

Dalili ya pili: Ni kuwa Yeye Mwenyezi Mungu Mtukufu ametaja baada ya aya hii kauli yake:“hakika 
walii wenu ni Mwenyezi Mungu na Mtume Wake na walioamini, ambao hushika Swala na hutoa 
Zaka nao wananyenyekea.” Na Aya hii imeteremshwa kwa ajili ya Ali (as), hivyo inafaa hata ya kabla 
yake iwe ni katika haki zake.

Kauli ya Mwenyezi Mungu: Enyi mlioamini! Mcheni Mwenyezi Mungu, na kuweni pamoja na wakweli:

ad-durul-Manthur ya as-Suyutiy mwishoni mwa tafsiri ya aya tukufu iliyoko katika Sura tawba:

Amesema: Ameandika Ibn Mardawayhi kutoka kwa Ibn Abbas kuhusu kauli yaMwenyezi Mungu: “Enyi 
mlioamini! Mcheni Mwenyezi Mungu, na kuweni pamoja na wakweli.” Amesema: Ni kuwa pamoja 
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na Ali (as). Na akasema tena: Ameandika Ibn Asakir kutoka kwa Abi Ja’far (as) kuhusu kauli:“Enyi mlio-
amini! Mcheni Mwenyezi Mungu, na kuweni pamoja na wakweli.” Amesema: “Ni kuwa pamoja na 
Ali bin Abu Talib (as).”

Kauli ya Mwenyezi Mungu: “Basi waulizeni wenye ukumbusho kama nyinyi hamjui:”

tafsiri ya ibn Jarir tabari Juz. 17, uk. 5:

Amepokea kwa sanad yake kupitia kwa Jabir al-Ja’afiy, amesema: “Wakati ilipoteremshwa: “Basi wauli-
zeni wenye ukumbusho kama nyinyi hamjui.” Ali (as) alisema: “Sisi ndio wenye kujua.”

Kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu: “na ni tangazo kutokana na Mwenyezi Mungu na Mtume 
Wake kwa wote siku ya Hija Kubwa:”

ad-durul-Manthur ya as-Suyutiy mwishoni mwa tafsiri ya aya tukufu iliyoko mwanzoni mwa 
Sura tawba:

Amesema: Ameandika Ibn Abi Hatim kutoka kwa Hakim bin Hamid amesema: “Aliniambia Ali bin Hu-
sain (as): ‘Hakika katika Kitabu cha Mwenyezi Mungu kuna jina la Ali (as) lakini hakuna anayejua.’ 
Nikamuuliza ni lipi hilo? Akajibu: ‘Je haujasikia kauli ya Mwenyezi Mungu:“na ni tangazo kutokana 
na Mwenyezi Mungu na Mtume Wake kwa wote siku ya Hija Kubwa?”Ni yeye na Mwenyezi Mungu 
ni tangazo.’”

Kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu:“Basi ni kipi baadaye kitacho kukukadhibishia malipo?

taarikh BaghadadJuz. 2, uk. 97:

Al-Khatib amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas, amesema: “Wakati iliposhushwa Sura Watin 
kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliifurahia sana mpaka ukabainika kwetu ukubwa wa furaha 
yake, ndipo tukamuuliza Ibn Abbas baada ya hapo kuhusu tafsiri yake, akasema: ‘Ama kuhusu kauli ya 
Mwenyezi Mungu Mtukufu: Watin ni mji wa Sham – Akaendelea kueleza mpaka akasema:“Basi ni kipi 
baadaye kitacho kukukadhibishia malipo”dini ya Ali bin Abu Talib (as).”’

Kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu: “Sema: kwa fadhila ya Mwenyezi Mungu na rehema Yake! 
Basi nawafurahi kwa hayo. Haya ni bora kuliko hayo wanayoyakusanya.”

taarikh Baghadad Juz. 5, uk. 15:

Al-Khatib amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas, amesema:“Sema: kwa fadhila ya Mwe-
nyezi Mungu na rehema yake!” Fadhila za Mwenyezi Mungu ni Mtume (saw) na rehema zake ni Ali 
(as).”

Kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu:“Je! Yule tuliyemuahidi ahadi nzuri, tena naye akayapata, 
ni kama tuliyemstarehesha kwa starehe za maisha ya duniani, na kisha Siku ya kiyama akawa 
miongoni mwa wanao hudhurishwa?

tafsiri ya ibn Jarir tabari Juz. 20, uk. 62:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Mujahid kuhusu: ‘Je! Yule tuliyemuahidi ahadi nzuri, tena naye 
akayapata, ni kama tuliyemstarehesha kwa starehe za maisha ya duniani, na kisha Siku ya kiyama 
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akawa miongoni mwa wanaohudhurishwa?’ Amesema: “Iliteremshwa kwa ajili ya Hamza, Ali bin 
Abu Talib (as) na Abi Jahli.”

nasema: Pia Al-Wahidiy ameiandika katika Asbabun-Nuzul yakeuk. 255 kwa sanadi itokayo kwa 
Mujahid, na amesema: “Iliteremshwa kwa ajili ya Hamza, Ali bin Abu Talib (as) na Abi Jahli.” Na ameit-
aja al-Muhibu Tabari katika Ar-Riyadhun-NadhrahJuz. 2, uk. 207 na akasema: “Mujahid amesema: Ilite-
remshwa kwa ajili ya Hamza, Ali bin Abu Talib (as) na Abi Jahli.”

Kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu: Je! Yule ambaye Mwenyezi Mungu amemfungulia kifua 
chake kwa uislamu, na akawa yuko kwenye nuru itokayo kwa Mola wake Mlezi (ni sawa na mwe-
nye moyo mgumu?) Basi ole wao wenye nyoyo ngumu zisio mkumbuka Mwenyezi Mungu! hao 
wamo katika upotofu wa dhaahiri:

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 207:

Amesema: Miongoni mwa Aya zilizoteremshwa ili kuzungumzia fadhila za Ali (as) ni kauli ya Mwenyezi 
Mungu Mtukufu:“Je! Yule ambaye Mwenyezi Mungu amemfungulia kifua chake kwa uislamu, na 
akawa yuko kwenye nuru itokayo kwa Mola Wake Mlezi (ni sawa na mwenye moyo mgumu?) Basi 
ole wao wenye nyoyo ngumu zisizomkumbuka Mwenyezi Mungu! hao wamo katika upotofu wa 
dhaahiri.” Imeteremshwa Aya hii kwa ajili ya Ali (as), Hamza, Abi Lahbi na watoto zake. Ali (as) na 
Hamza Mwenyezi Mungu amewafungulia vifua vyao kwa Uislamu, ama Abi Lahbi na watoto zake nyoyo 
zao zimekuwa ngumu.

— Amesema tena: Ameitaja Al-Wahidiy na Abu Faraji.

nasema: Hadithi iliyotajwa nimeikuta ndani ya kitabu Asbabun-Nuzul cha Al-Wahidiy ikiwa kwa 
lafudhi ile ile kama iliyotajwa hapa. 

Kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu: na baina ya makundi mawili hayo patakuwapo pazia. na 
juu ya Mnyanyuko patakuwa watu watakao wajua wote kwa alama zao, na wao watawaita watu 
wa Peponi: assalamu alaykum, amani juu yenu! Wao bado hawajaingia humo, lakini wanatu-
mai:

as-Sawa’iqul-Muhriqahuk. 101

Amesema: Aya ya kumi na tatu ni kauli yaMwenyezi Mungu Mtukufu:”na juu ya Mnyanyuko pa-
takuwa watu watakao wajua wote kwa alama zao,”Amesema: Ameandika Tha’alabiy kutoka kwa Ibn 
Abbas katika tafsiri ya aya hii kuwa hakika yeye alisema:“A’araf ni sehemu iliyonyanyuka katika njia, 
ambapo watakuwepo hapo Hamza, Ali bin Abu Talib (as) na Ja’far Dhul-Janahayni, na watawatambua 
wale waliowapenda (duniani) kwa alama ya kuwa na nyuso nyeupe, na watawatambua wale waliowa-
chukia kwa alama ya kuwa na nyuso nyeusi.”

Kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu: “Miongoni mwa Waumini wapo watu waliotimiza wali-
yoahidiana na Mwenyezi Mungu. Baadhi yao wamekwisha kufa, na baadhi wanangojea, wala ha-
wakubadilisha (ahadi) hata kidogo.”

as-Sawa’iqul-Muhriqahuk.80:

Amesema: Aliulizwa Ali (as) akiwakwenye mimbari ya huko Kufa kuhusu kauli yaMwenyezi Mungu 
Mtukufu: “Miongoni mwa Waumini wapo watu waliotimiza waliyoahidiana na Mwenyezi Mun-
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gu. Baadhi yao wamekwisha kufa, na baadhi wanangojea, wala hawakubadilisha (ahadi) hata 
kidogo.”Akasema: “Ewe Mwenyezi Mungu, umeteremsha hii aya kama msamaha kwangu na ami yangu 
Hamza na mtoto wa ami yangu Ubayda bin Harith bin Abdul-Muttalib. Ama kuhusu Ubayda yeye ameku-
fa shahid siku ya vita vya Badri, na Hamza amekufa shahid siku ya vita vya Uhudi, ama mimi namngojea 
muovu kushinda watu wote wa ummah huu ambaye atazilowanisha hizi kwa damu.” Akawa ameashiria 
ndevu zake na kichwa chake kwa mkono wake. Akasema: “Ni ahadi aliyoniahidi Abul-Qasim (saww).”

nasema: Ameitaja Shabalanjiy ndani ya Nurul-Abswariuk. 97 kwa kunukuu kutoka kwenye al-Fusu-
lul-Muhimmah ya Ibn as-Swabagh.

Kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu: “na aliyeileta kweli na akaithibitisha - hao ndio wacham-
ngu:”

ad-durul-Manthur ya as-Suyutiy mwishoni mwa tafsiri ya aya tukufu iliyoko katika Sura az-
zumar:

Amesema: Ameandika Ibn Mardawayhi kutoka kwa Abu Huraira kuhusu:“Na aliye ileta Kweli,”amesema: 
“Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘na akaithibitisha’huyo ni Ali bin Abu Talib (as).

Kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu: “anaziendesha bahari mbili zikutane; Baina yao kipo ki-
zuizi, zisiingiliane. Basi ni ipi katika neema za Mola Wenu Mlezi mnayoikanusha? katika hizo 
bahari mbili zinatoka lulu na marijani:

ad-durul-Manthur ya as-Suyutiy mwishoni mwa tafsiri ya aya tukufu: “anaziendesha bahari 
mbili zikutane” iliyoko katika Sura Rahman:

Amesema: Ameandika Ibn Mardawayhi kutoka kwa Ibn Abbas kuhusu kauli yake 
Mtukufu:‘anaziendesha bahari mbili zikutane’, alisema: “Ni Ali na Fatimah (as), Baina yao kipo ki-
zuizi, zisiingiliane. Ni Mtukufu Mtume (saww), katika hizo bahari mbili zinatoka lulu na marijani. 
Ni Hasan na Husain (as).” - Na akasema tena: Ameandika Ibn Mardawayhi kutoka kwa Anas bin Maliki 
kuhusu kauli yake Mtukufu:‘anaziendesha bahari mbili zikutane,’ alisema: “Ni Ali na Fatimah (as), 
katika hizo bahari mbili zinatoka lulu na marijani. Ni Hasan na Husain (as).”

nurul-abswar ya Shablanjiy uk. 101:

Amesema: Imepokewa kutoka kwa Anas bin Maliki kuhusu kauli Yake Mtukufu:‘anaziendesha bahari 
mbili zikutane’, alisema: “Ni Ali na Fatimah (as), katika hizo bahari mbili zinatoka lulu na marijani. 
Ni Hasan na Husain (as).” – Amesema: Ameipokea mwandishi wa kitabu cha ad-Duraru.

Kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu: “Ila wale walioamini, na wakatenda mema:”

ad-durul-Manthur ya as-Suyutiy katika tafsiri ya Sura Wal-asri:

Amesema: Ameandika Ibn Mardawayhi kutoka kwa Ibn Abbas kuhusu kauli yake Mtukufu: “naapa 
kwa Zama! Hakika binadamu bila ya shaka yumo katika khasara.” Yaani ni Aba Jahli bin Hisham. 
“Ila wale walio amini, na wakatenda mema.”Hapa amemtaja Ali (as) na Salman.

Kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu: “Je! Wanadhani wanaotenda maovu kuwa tutawafanya 
kama walioamini, na wakatenda mema, sawa sawa uhai wao na kufa kwao? ni hukumu mbaya 
wanayoihukumu:”
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tafsirul-kabiir ya Fakhru Razi mwishoni mwa tafsiri ya aya tukufu iliyoko katika Sura al-
Jathiyah:

Amesema: al-Kalbiy amesema: “Imeteremshwa aya hii kwa ajili ya Ali (as), Hamza, Ubaydah na 
watu watatu miongoni mwa mushirikina, nao ni: Utbah, Shaybah na Walid bin Utbah. Wao waliwaambia 
waumini: ‘Wallahihakika nyinyi hamna chochote, laiti hicho mnachosema kingekuwa cha kweli basi 
hali zetu Akhera zingekuwa bora zaidi kuliko nyinyi, kama zilivyo hali bora hapa duniani kuliko ninyi.’ 
Ndipo Mwenyezi Mungu akawakanusha kwa maneno yao hayo, na akabainisha kuwa haiwezekani hali 
ya muumini mwenye kumtii Mola Wake na daraja la thawabu la mashukio ya watu wema kuwa sawa na 
hali ya kafiri mwenye kumuasi Mola Wake.”

Kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu: “naye ndiye aliyemuumba mwanaadamu kutokana na 
maji, akamjaalia kuwa na nasaba na ushemeji. na Mola Wako Mlezi ni Muweza:

nurul-abswar ya Shablanjiy uk. 102:

Amesema: Imepokewa kutoka kwa Muhammad bin Sirin kuhusu kauli yake Mtukufu: “naye ndiye 
aliyemuumba mwanaadamu kutokana na maji, akamjaalia kuwa na nasaba na ukwe.” Amesema: 
Iliteremshwa kwa ajili ya Mtume (saww) na Ali bin Abu Talib (as), kwani yeye ni mtoto wa ami yake 
(saww) na ni mume wa binti yake Fatimah (as), hivyo wakawa na mahusiano ya kinasaba na kiukwe.

MlanGo WEnYE kuElEzEa aYa aMBazo ziMEtEREMShWa kWa 
aJili Ya Maadui Wa ali (aS)

al-kashaf ya zamakhshariy katika tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu:“na wale wa-
naowaudhi Waumini wanaume na wanawake pasina wao kufanya kosa lolote, bila ya shaka wame-
beba dhulma kubwa na dhambi zilizo dhahiri”iliyoko katika SuraAhzab:

Amesema hivi: Pamesemwa: “Imeteremshwa kwa ajili ya wanafiki ambao walikuwa wakimuudhi na 
kumsema vibaya Ali (as).”

al-Wahidiy amesema hivi katika Asbabun-Nuzuluk. 273: Muqaatil amesema: “Imeteremshwa kwa 
ajili ya Ali bin Abu Talib (as) kwa sababu kulikuwa na watu katika wanafiki wakimuudhi kwa kumsema 
vibaya.”

al-kashaf ya zamakhshariy katika tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu “kwa hakika 
wale waliokuwa wakosefu walikuwa wakiwacheka walioamini.’ Iliyoko katika Sura Mutafifina:

Amesema: Na imesemwa kuwa: “Siku moja Ali bin Abu Talib (as) alipita katika mkusanyiko wa Waisla-
mu, mara wanafiki wakamdhihaki kwa kumcheka na kumsema vibaya na wakarejea kwa jamaa zao huku 
wakisema: ‘Leo tumemuona kipara.’ Na wale wakamcheka, hivyo kabla ya Ali (as) hajafika kwa Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) ikateremka aya.”

nasema: Pia Fakhru Razi amekitaja kisa hiki katika tafsiri yake al-Kabiir.

ad-durul-Manthur ya as-Suyutiy katika tafsiri ya Sura Muhammad, na pia huitwa Sura ya 
mapigano, katika tafsiri ya kauli yake Mtukufu: “kwa hakika wanaorudi nyuma baada ya kwisha-
wabainikia uwongofu, Shetani huyo amewashawishi na amewaghuri. –mpaka- Je! Wenye maradhi 
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nyoyoni mwao wanadhani kwamba Mwenyezi Mungu hatazidhihirisha chuki zao? na tungeli pen-
da tungelikuonyesha hao na ungeliwatambua kwa alama zao; lakini bila ya shaka utawajua kwa 
namna ya msemo wao. na Mwenyezi Mungu anavijua vitendo vyenu:

Amesema: Ameandika Ibn Mardawayhi na Ibn Asakir kutoka kwa Abi Said al-Khudriy kuhusu kauli 
Yake Mtukufu:“bila ya shaka utawajua kwa namna ya msemo wao.”Ni kwa kumbughudhi kwao Ali 
bin Abu Talib (as).

MlanGo unaoSEMa: hakika MWEnYEzi MunGu aMEuPunGu-
zia uMMah huu kWa kuWaondoShEa (WaJiBu) Wa Sadaka Ya 

MazunGuMzo Ya SiRi kuPitia ali (aS)

Sahihi tirmidhiy Juz. 2, uk. 227, katika milango ya tafsiri ya Qur’ani:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ali bin Abu Talib (as), amesema: “Wakati ilipoteremka: “Enyi 
mlioamini! Mnaposema siri na Mtume, basi tangulizeni sadaka kabla ya kusemezana kwenu. 
Hiyo ni kheri kwenu na usafi zaidi. Na ikiwa hamkupata cha kutoa, basi Mwenyezi Mungu ni 
Mwenye kusamehe, Mwenye kurehemu.”Mtukufu Mtume (saww) aliniambia: ‘Unaonaje ikiwa ni 
dinari?’Nikasema hawataweza, akaniuliza: ‘Je ikiwa ni nusu yake?’ Nikajibu hawataweza, akaniuliza 
tena: ‘Basi unaona ni kiasi gani?’ Nikamjibu shairi, akasema: ‘Hakika wewe si mwenye mali.’ Ndipo 
ikashuka Aya:“Mnachelea kutanguliza hiyo sadaka kabla ya kusemezana kwenu?”Hivyo kupitia 
kwanguMwenyezi Mungu ameupunguzia ummah huu.”

Tirmidhiy amesema: Maana ya kauli yake: Shairini ujazo wa dhahabu.

nasema: Pia Fakhru Razi ameitaja hadithi hii katika tafsiri yake al-Kabiirmwishoni mwa tafsiri ya 
aya hii iliyoko katika Suraal-Mujadilah, na amesema kuhusu makusudio ya kauli ya Mtume (saww): 
‘Hakika wewe si mwenye mali.’ “Maana yake wewe ni mwenye mali chache hivyo umekadiria kulingana 
na hali yako. Nayo ni hadithi nzuri.”

Na pia amepokea Ibn Jarir Tabari katika Tafsiir yake Juz. 28, uk. 15, na pia al-Mutaqiy ameitaja katika 
Kanzul-UmmalJuz. 1, uk.268, na akasema: “Ibn Abi Shaybah, Abdu bin Hamid, Abu Ya’ala, Ibn Jarir, Ibn 
al-Mundhir, Dawraqiy, Ibn Haban, Ibn Mardawayhi na Said bin Mansuri, wote wameiandika hadithi hii.”

Pia Muhibu Tabari ameitaja katika Dhakhairyake uk. 109 na amesema: “Ameiandika Abu Hatim.”Na 
as-Suyutiy pia ameitaja katika Durul-Manthur katika tafsiri ya aya hii ya Suraal-Mujadilah, na wanazuoni 
wengi wa hadithi wameitaja hadithi hii, miongoni mwao ni al-Mutaqiy ambaye ameitaja katika Kanzul-
Ummal na majina yao yamekwisha tangulia kutajwa, yao na ya wengineo, na akasema:“Hakika wote hao 
wamepokea hadithi hiyo.”

khasa’isun-nasaiyuk. 39:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ali (as), amesema: “Wakati ilipoteremka:‘Enyi mlioamini! Mna-
posema siri na Mtume, basi tangulizeni sadaka kabla ya kusemezana kwenu. hiyo ni kheri kwenu na 
usafi zaidi. Na ikiwa hamkupata cha kutoa, basi Mwenyezi Mungu ni Mwenye kusamehe, Mwenye 
kurehemu.’Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwambia Ali (as):‘Waamrishe (waumini) watoe sad-
aka.’ Ali akamuuliza: ‘Ni kiasi gani ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu?’ Akajibu ni dinari, akasema (as): 
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‘Hawataweza.’ Akasema (saww): ‘Basi nusu ya dinari.’ Akamjibu tena ‘Hawataweza.’ Akasema (saww): 
‘Basi ni kiasi gani?’ Akamjibu:‘Shairi.’ Ndipo Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia:‘Hakika 
wewe si mwenye mali.’ Na ndipoMwenyezi Mungu akateremsha Aya hii:‘Mnachelea kutanguliza hiyo 
sadaka kabla ya kusemezana kwenu?’HivyoAli (as) alikuwa akisema: ‘Ummah huu umepunguziwa 
(wajibu) kupitia kwangu.’”

MlanGo unaoElEzEa kuWa hakuna YEYotE aliYEiFanYia 
kazi aYa Ya MazunGuMzo Ya SiRi iSiPokuWa ali (aS)

tafsir ibn Jarir tabari Juz. 28, uk. 14:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Laith na Mujahid, amesema: “Ali (as) amesema: ‘Hakika ndani 
ya Kitabu cha Mwenyezi Mungu Mtukufu kuna Aya ambayo hakuna yeyote aliyeifanyia kazi kabla 
yangu na hakuna atakayeifanyia kazi baada yangu, nayo ni: ‘Enyi mlioamini! Mnaposema siri na 
Mtume, basi tangulizeni sadaka kabla ya kusemezana kwenu.’ Ilifaradhishwa (kutoa sadaka) kisha 
ikafutwa.”

Nasema: zamakhshariy pia ameitaja katika al-Kashaf katika tafsiri ya aya hii iliyoko katikaSura al-
Mujadilah, na mwisho akasema: “Nilikuwa na dinari nikaichenji, hivyo nikawa kila ninapozungumza 
naye kwa siri natoa dirhamu moja.” Kisha akasema: “Amesema al-Kalbiy: ‘Alitoa sadaka kwa maneno 
kumi ambayo alimuuliza Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).’”

Pia Al-Wahidiy ameitaja katika Asbabun-Nuzuluk.308, na amesema humo: “Nilikuwa na dinari 
nikaiuza, na nikawa kila ninapozungumza kwa siri na Mtume natoa sadaka dirhamu moja mpaka 
zikaisha, na ndipo ikafutwa kwa Aya: ‘Mnachelea kutanguliza hiyo sadaka kabla ya kusemezana 
kwenu?’”

Fakhru Razi pia ameitaja katika tafsiri yake na mwisho akasema: “Na amepokea Ibn Jarir na al-Kalbiy 
na Atwau kutoka kwa Ibn Abbas kuwa amesema: ‘Hakika wao (maswahaba) walikatazwa kuongea siri na 
(Mtume) mpaka watoe sadaka, hakuna aliyeitikia wito huo isipokuwa Ali (as) ambaye alitoa sadaka dinari 
kisha ikaruhusiwa (kuongea naye siri bila kutoa sadaka).’” 

Pia amepokea Ibn Jarir katika Juz. 28, uk.14 kwa njia nyingine kutoka kwa Laith, kutoka kwa Mu-
jahid, amesema: “Nilikuwa na dinari nikaichenji na kupata dirhamu kumi, ikawa kila ninapokwenda 
kwa Mtume (saww) natoa sadaka dirhamu moja, ndipo ikafutwa. Hakuna yeyote aliyeifanyia kazi kabla 
yangu: ‘Enyi mlioamini! Mnaposema siri na Mtume, basi tangulizeni sadaka kabla ya kusemezana 
kwenu.’”

tafsir ibn Jarir tabari Juz. 28, uk. 14:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abi Najih kutoka kwa Mujahid kuhusu kauli yake:‘Enyi mlio-
amini! Mnaposema siri na Mtume, basi tangulizeni sadaka kabla ya kusemezana kwenu.’ Amese-
ma: “Walikatazwa kusema siri na Mtume (saww) mpaka watoe sadaka. Hakuna mtu yeyote aliyeitikia 
wito huo isipokuwa Ali bin Abu Talib (as), yeye alitoa sadaka ya dinari kisha ikateremka rukhsa.”

Nasema: Pia ameipokea katika njia nyingine kwa tofauti ndogo ya lafidhi kutoka kwa Ibn Abi Najih.
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ad-durul-Manthur ya as-Suyutiy mwishoni mwa tafsiri ya aya tukufu: “Enyi mlioamini! Mna-
posema siri na Mtume, basi tangulizeni sadaka kabla ya kusemezana kwenu.’ iliyoko katika Sura 
al-Mujadilah:

Amesema: Said bin Mansur, Ibn Rahawayhi, Ibn Abi Shaybah, Abdu bin Hamid, Ibn Mundhir, Ibn Abi 
Hatim, Ibn Mardawayhi na al-Hakim ambaye kasema ni hadithi sahihi. Wote wameandika kutoka kwa 
Ali (as) kuwa alisema: “Hakika katika Kitabu cha Mwenyezi Mungu kuna Aya ambayo hajaifanyia kazi 
mtu yeyote kabla yangu wala baada yangu, nayo ni aya ya mazungumzo ya siri: ‘Enyi mlioamini! Mna-
posema siri na Mtume, basi tangulizeni sadaka kabla ya kusemezana kwenu.’ Nilikuwa na dinari 
moja nikaiuza kwa dirhamu kumi, na nikawa kila ninapozungumza siri na Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) natoa dirhamu moja, kisha ikafutwa amri hii. Hakuifanyia kazi mtu yeyote zaidi yangu, na ndipo 
ikashuka: “Mnachelea kutanguliza hiyo sadaka kabla ya kusemezana kwenu?’”

Nasema: Pia al-Mutaqiy ameitaja katika Kanzul-Ummal Juz. 1, uk. 268, na maimamu wengi wa had-
ithi wameitaja, ambao As-Suyutiy amewataja katika Durul-Manthur na majina yao yameshatangulia, na 
amesema kuwa hakika hao wameipokea. Na pia al-Muhibu Tabari ameipokea katika Riyadhun-Nadhirah 
Juz. 2, uk. 200 na akasema: “Ameiandika Ibn Jawziy katika Asbabun-Nuzul. Na akasema tena: Abdul-
Razak, Abdu bin Hamid, Ibn Mundhir, Ibn Abi Hatim, Ibn Mardawayhi, wote wameiandika kutoka kwa 
Ali (as) kuwa: “Hajawahi mtu yeyote kuifanyia kazi isipokuwa mimi mpaka ilipofutwa, na haikudumu 
isipokuwa saa.” Yaani Aya ya mazungumzo ya siri.

Na akasema tena: Abdu bin Hamid, Ibn Mundhir, Ibn Abi Hatim, wote wameiandika kutoka kwa 
Mujahid, amesema: “Walikatazwa kuongea siri na Mtume (saww) mpaka watoe kwanza sadaka. Hakuna 
aliyeongea naye kwa siri isipokuwa Ali bin Abu Talib (as), hakika yeye alikuwa na dinari akaitoa sadaka, 
kisha akaongea siri na Mtume (saww) na akamuuliza mambo kumi, kisha ikateremka rukhsa.”

Na akasema tena: Said bin Mansur ameandika kutoka kwa Mujahid, amesema: “Ilikuwa mwenye 
kutaka kuongea siri na Mtume ni lazima atoe sadaka ya dinari, na wa mwanzo kufanya hivyo alikuwa 
ni Ali bin Abu Talib (as) kisha ikateremka rukhsa: ‘na ikiwa hamkupata cha kutoa, basi Mwenyezi 
Mungu ni Mwenye kusamehe, Mwenye kurehemu.’” Na akasema tena: Abdu bin Hamid ameandika 
kutoka kwa Salma bin Kahil, amesema: “aya: ‘Enyi mlioamini! Mnaposema siri na Mtume, basi tan-
gulizeni sadaka kabla ya kusemezana kwenu.’ Wa mwanzo aliyetekeleza amri hii alikuwa ni Ali (as) 
kisha ikafutwa.”

kanzul-ummal Juz. 3, uk. 155:

Amesema: Kutoka kwa A’mir bin Wathilah amesema: “Nilikuwa nimesimama mlangoni siku ya Shu-
ra na mara sauti zikasikika baina yao, ndipo nilipomsikia Ali (as) akisema: ‘Watu wametoa kiapo cha 
utii kwa Abu Bakr, na naapa kwa Mwenyezi Mungu mimi ninastahiki zaidi jambo hili na nina haki 
kuliko yeye.’ - aliendelea mpaka aliposema: kisha akasema: ‘Nawaapisheni nyote kwa Mwenyezi 
Mungu, enyi watu, je kwenu nyinyi mna yeyote mwenye udugu na Mtume (saww) asiyekuwa mimi?’ 
Wakajibu: ‘Ewe Mola Wetu hakuna.’ Akauliza tena: ‘Je kwenu kuna yeyote aliyeongea siri na Mtume 
(saww) mara kumi na mbili zaidi yangu mpaka Mwenyezi Mungu akasema: “Enyi mlioamini! Mna-
posema siri na Mtume, basi tangulizeni sadaka kabla ya kusemezana kwenu.’ Wakajibu: ‘Ewe 
Mola hakuna.’”

Imebaki hadith moja inayofaa kutajwa mwishoni mwa mlango huu, nayo ni ile aliyoipokea zamakh-
shariy katika al-Kashaf katika tafsiri ya Aya ‘Mazungumzo ya siri’ iliyopo katika Sura Al-Mujadilah, 
amesema: “Imepokewa kutoka kwa Ibn Umar amesema: ‘Ali (as) alikuwa na mambo matatu, kuwa na 
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moja kati ya hayo ni jambo ninalotamani zaidi kuliko neema zote, nayo ni: Kumuoa kwake Fatimah, 
kukabidhiwa bendera siku ya Khaibari na Aya ya kuongea siri na Mtume.”

MlanGo unaozunGuMzia ChEo 
Cha ali (aS) kWa MtuME (SaWW)

Sahihi an-nasaiy Juz. 1, uk. 171:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Nujiyyu kutoka kwa baba yake, amesema: “Ali (as) 
aliniambia: Nilikuwa na cheo mbele ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ambacho hajawahi kuwa 
nacho yeyote katika viumbe. Nilikuwa nikimwendea kila usiku nikimwambia: ‘Asalam Alayka ewe Nabii 
wa Allah.’ Akiguna naondoka na kurudi kwangu, na kama sivyo naingia kwake.”

nasema: Pia ameipokea katika Khasa’is yake uk. 30, na amepokea tena kwa maana inayokaribiana 
na hiyo katika uk. 29 na uk. 30, na pia ameipokea Imam Ahmad bin Hanbal katika Musnad yake Juz. 1, 
uk. 85.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 393:

Amesema: Imepokewa kutoka kwa Sha’abiy, amesema: “Siku moja Abu Bakr alimuona Ali (as) na akase-
ma: ‘Yeyote mwenye kupenda kumuangalia mbora wa watu mbele ya Mtume wa Mwenyezi Mungu na 
aliye karibu naye zaidi na aliyemshiba sana Nabii wake, basi naamwangalie huyu...” Mpaka mwisho 
wa hadith. – Amesema: Ameiandika Ibn Abi Dun’ya katika kitabu Al-Ashraf, na Ibn Mardawayhi na al-
Hakim.

nasema: Pia al-Muhibu Tabari ameitaja katika Riyadhun-Nadhirah Juz. 2, uk. 163, amesema: “Amei-
andika Ibn as-Saman, pia Ibn Hajar ameitaja katika Sawa’iq yake katika uk. 106 na akasema: ‘Ameian-
dika ad-Dar al-Qutniy kutoka kwa Sha’abiy.’” 

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 213, na kanzul-ummal Juz. 6, uk. 402:

Wamesema wawili hao: “Kutoka kwa Abdullah bin Harith, amesema: Nilimuuliza Ali bin Abu Talib: 
Hebu niambie ni kipi cheo bora kabisa ulichonacho kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww)? Akajibu: 
‘Siku moja wakati mimi nikiwa nimelala kwake na yeye akiwa anaswali, alipomaliza Swala yake alise-
ma: Ewe Ali sijamuomba Mwenyezi Mungu kheri yoyote isipokuwa nimekuombea na wewe ile ile, na 
sijajilinda kwa Mwenyezi Mungu na shari yoyote isipokuwa nimemuomba akulinde na wewe na ile ile.’” 
– Wao wawili wamesema: “Ameiandika al-Muhamiliy.

nasema: Pia al-Haythamiy ameitaja katika Majmau yake Juz. 9, uk. 110, na amesema mwishoni: 
“Wala sijamuomba Mwenyezi Mungu kitu isipokuwa amenipa, ila Yeye ameniambia kuwa hakuna Nabii 
baada yangu.” 

Al-Mutaqiy ameitaja katika Kanzul-Ummal Juz. 6, uk. 159, na katika uk. 392, na amesema katika 
kurasa hizo mbili: “Ameiandika Abu Nai’m katika Fadhailus-Sahabah.” Na katika uk. 406 ameitaja na 
kusema: “Ameiandika Ibn Abi A’swim na Ibn Jarir na kusema ni hadithi sahihi, na pia kaiandika Taba-
raniy katika al-Awsat na Ibn Shahin, na pia ameipokea an-Nasaiy katika Khasa’is yake kwa njia mbili, 
katika uk. 37 na uk. 38.”
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ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 164:

Amesema: Baada ya siku sita tangu kufa kwa Mtume (saww) walikuja Abu Bakr na Ali (as) kulizuru ka-
buri lake, Ali (as) alimwambia Abu Bakr: ‘Tangulia.’ Abu Bakr akajibu: “Siwezi kumtangulia mtu ambaye 
nimemsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu akisema: ‘Cheo alichonacho Ali kwangu mimi ni sawa na cheo 
nilichonacho mbele ya Mola Wangu.’” – Amesema: Ameiandika Ibn as-Samaan katika al-Muwafaqah.

nasema: Pia Ibn Hajar ameitaja katika Sawa’iq yake, katika uk. 106.

taarikh Baghdad Juz. 6, uk. 12:

Amesema: Kutoka kwa al-Barau, kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), amesema: ”Ali 
kwangu mimi ni sawa na kichwa changu katika mwili wangu.”

nasema: Pia Shablanjiy ameitaja katika Nurul-Abswar uk. 72, na amesema: “Ameiandika ad-Dayl-
amiy kutoka kwa Ibn Abbas.” Naye Ibn Hajar ameitaja katika Sawa’iq yake uk. 75, na pia al-Munawi kai-
andika katika Faydhul-Qadir Juz. 4, uk. 357, na hao wawili wamesema: “Kutoka kwa al-Khatib kutoka 
kwa al-Barau kutoka kwa ad-Daylamiy, kutoka kwa Ibn Abbas.”

Mustadrakus-Sahihain Juz. 3, uk. 130:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ummu Salamah, amesema: “Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alipokuwa na hasira hakuna yeyote miongoni mwetu aliyeweza kumkaribia na kuzungumza naye 
isipokuwa Ali bin Abu Talib (as).” Kisha akasema: Hii ni hadithi yenye njia (sanadi) sahihi.

nasema: Na pia Abu Nai’im ameipokea katika Hilyat Juz. 9, uk. 227, na al-Munawi ameitaja 
katika Faydhul-Qadir katika Juz. 5, uk. 150 katika matni, na akasema pia katika ufafanuzi: “Tabaraniy 
ameipokea kutoka kwa Ummu Salamah.”

al-isabah cha ibn hajar asqalaniy Juz. 1, Sehemu ya nne, uk. 217:

Ameitaja hadith hii kutoka kwa Khatib katika al-Muutalaf, ameipokea kwa njia yake kutoka kwa Anas 
bin Malik, amesema: “Tulikuwa tunapotaka kumuuliza Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) chochote 
tunamuamrisha Ali (as) au Salman au Thabit bin Muadh, kwani wao walikuwa Maswahaba jasiri zaidi 
kwake.”

Sahihi tirmidhiy Juz. 2, uk. 299:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdul-Rahman bin Abdullah, amesema: “Ali (as) alisema: ‘Ni-
likuwa ninapomuuliza Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hunijibu, na ninapokaa kimya hunianza 
yeye.’”

nasema: Hiki ni cheo kikubwa alichokuwa nacho Ali (as) mbele ya Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) ambacho hajapata kuwa nacho yeyote katika Sahaba isipokuwa yeye. Na ameipokea hadith hii 
Tirmidhiy katika mlango huu kwa njia mbili nyingine. Na pia al-Hakim ameipokea katika Mustadrak 
yake Juz. 3, uk. 125, na al-Mutaqiy ameitaja katika Kanzul-Ummal Juz. 6, uk. 394 akinukuu kutoka kwa 
Ibn Abi Shaybah, Tirmidhiy, Shashiy, Abu Na’im katika Hilyat, ad-Dawraqiy, Ibn Asakir, Said bin Man-
sur, na pia ameipokea an-Nasaiy katika Khasa’is yake uk. 30 kwa njia tofauti. 



216

FADHILA zA WATUKUFU WATANo KATIKA SAHIH SITA

tabaqat ibn Saad Juz. 2, Sehemu ya pili, uk. 101:

Amesema: Ali (as) aliambiwa: ‘Kwa nini wewe ndiye mwenye hadith nyingi kuliko Maswahaba wote wa 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww)?’ Akajibu: “Hakika mimi nilikuwa ninapomuuliza swali hunijibu 
na nikikaa kimya hunianza.”

nasema: Pia ameipokea katika uk. 106 na akasema humo: “Na tukamuuliza: ‘Hebu tuambie kuhusu 
wewe ewe Amirul-Muuminin.’ akasema: ‘Mnataka hilo tu, nilikuwa ninapouliza hujibiwa na nikikaa 
kimya huanzwa.’” Na pia amepokea kwa tamko hili Abu Na’im katika Hilyat Juz. 1, uk. 68 na katika Juz. 
4, uk. 382.

tafsirul-kabir cha Fakhru Razi, mwishoni mwa tafsiri ya kauli tukufu: “na neema za Mola 
Wako Mlezi zisimlie.’ iliyoko katika Sura adh-Dhuha:” 

Ametaja hadithi, amesema: Wakamwambia - yaani Ali Amirul-Muuminin: “Hebu tuambie kuhusu 
wewe.” Akasema: “Hapana, Mwenyezi Mungu amekwisha kataza mtu kujitakasa.” Akaambiwa: “Je 
Mwenyezi Mungu si anasema: ‘Na neema za Mola Wako Mlezi zisimlie.’” Akasema: “Basi mimi na-
zisimulia, nilikuwa ninapouliza hujibiwa na nikikaa kimya huanzwa, na kifuani nina elimu zote basi 
niulizeni.”

MlanGo unaozunGuMzia kauli Ya MtukuFu MtuME (SaWW) 
kWa ali (aS): ChEo Chako kWanGu MiMi ni SaWa na Cha 

haRun kWa MuSa

Sahihi Bukhari, kitabu cha mwanzo wa uumbaji, mlango wa fadhila za ali bin abu talib (as):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibrahim bin Said, kutoka kwa baba yake, amesema: Alisema Mtume 
(saww) kumwambia Ali (as): “Ama huridhii kuwa cheo chako kwangu mimi ni sawa na cha Harun kwa 
Musa?”

nasema: Pia Muslim ameipokea katika Sahih yake katika kitabu cha fadhila za Maswahaba kwenye 
mlango wa fadhila za Ali bin Abu Talib (as). Na pia Ibn Majah katika Sahih yake uk. 12, na Ahmad bin 
Hanbal katika Musnad yake Juz. 1, uk. 174, na Abu Daud at-Twayalasiy katika Musnad yake Juz. 1, uk. 
28, na Abu Na’im katika Hilyat Juz. 7, uk. 194, na pia an-Nasaiy katika Khasa’is yake, yeye ameipokea 
katika njia mbili, katika uk. 15 na uk. 16.

Sahihi Bukhari, kitabu cha mwanzo wa uumbaji, mlango wa vita vya tabuk:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Mus’ab bin Saad kutoka kwa baba yake, amesema: “Hakika 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipotoka kwenda Tabuk alimuacha Ali (as), ndipo Ali akamuuliza 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww): ‘Unaniacha pamoja na watoto na wanawake?’ Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) akamwambia: ‘Je, huridhii kuwa cheo chako kwangu mimi ni sawa na cha Harun 
kwa Musa? Isipokuwa hakuna Nabii baada yangu.’”

nasema: Ameipokea pia Muslim katika Sahih yake katika kitabu cha fadhila za Maswahaba kwe-
nye mlango wa fadhila za Ali bin Abu Talib (as). Na ameipokea Abu Daud at-Twayalasiy katika Musnad 
yake Juz. 1, uk. 29, na pia ameipokea kwa njia mbali mbali Abu Na’im katika Hilyat Juz. 7, uk. 195 
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na katika uk. 196. Na ameipokea at-Twahawiy katika Mushkilul-Athaar Juz. 2, uk. 309, na Ahmad bin 
Hanbal katika Musnad yake Juz. 1, uk. 182, na al-Khatib al-Baghdadiy katika Taarikh yake kwa njia 
mbili katika Juz. 11, uk. 432, na an-Nasaiy katika Khasa’is yake uk. 16.

Sahihi Muslim, kitabu cha fadhila za Maswahaba, mlango wa fadhila za ali bin abu talib (as):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Said bin Musayyab, kutoka kwa Aamir bin Saad bin Abi Waqas, 
kutoka kwa baba yake, amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwambia Ali (as): “Wewe 
kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu.” Akasema 
Said: “Nilitamani nimuulize Saad kuhusu riwaya hii, nilipoonana naye nikamwambia yale aliyoniam-
bia Aamir, naye akasema: ‘Mimi nimeisikia hivyo.’ Nikamuuliza: Uliisikia kweli? Basi akaweka vidole 
vyake viwili kwenye masikio yake na akasema: ‘Ndiyo, kama sivyo basi yazibe.’”

nasema: Na Ibn Athir ameipokea katika Usudul-Ghabah Juz. 4, uk. 26, na an-Nasaiy katika Khasa’is 
yake uk. 15, na pia amepokea nyingine mfano wa hiyo kutoka kwa Ibrahim bin Saad kutoka kwa baba 
yake katika uk. 15.

Sahihi Muslim, kitabu cha fadhila za Maswahaba, mlango wa fadhila za ali bin abu talib (as):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aamir bin Saad bin Abi Waqas, kutoka kwa baba yake, amesema: 
“Muawiya bin Abi Sufyan alimwamrisha Saad kwa kumwambia: ‘Ni lipi lililokuzuia kumtukana Abu 
Turab?’ Akasema: ‘Ninapokumbuka mambo matatu aliyoyasema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kuhusu yeye, siwezi kumtukana, kwani kuwa na moja kati ya hayo ni jambo ninalotamani sana kuliko 
ngamia mwekundu. Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akimwambia: ‘Hivi huridhii kuwa 
cheo chako kwangu mimi ni sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu?’ – Hiyo 
ni baada ya kumwacha mjini katika moja ya vita vyake, na Ali kumwambia: Ewe Mtume wa Mwenyezi 
Mungu! Unaniacha pamoja na wanawake na watoto-’” Hadithi hii imeshatangulia kwa ukamilifu katika 
mlango wa maapizano.

nasema: Na pia ameipokea Tirmidhiy katika Sahih yake Juz. 2, uk. 300, na Ahmad bin Hanbal katika 
Musnad yake Juz. 1, uk. 185, na an-Nasaiy katika Khasa’is yake uk. 4 na uk. 16.

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 301:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Said bin Musayyab, kutoka kwa Saad bin Abi Waqas, kwamba 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwambia Ali (as): “Wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha 
Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu.” - Amesema: Imepokewa kwa njia zaidi ya moja 
kutoka kwa Saad kutoka kwa Mtukufu Mtume (saww).

nasema: Na ameipokea Ahmad bin Hanbal katika Musnad yake Juz. 1, uk. 179, na Abu Daud at-
Twayalasiy katika Musnad yake Juz. 1, uk. 29, na Abu Na’im katika Hilyat yake Juz. 7, uk. 195, kwa njia 
nne, na kaipokea tena katika uk, 196 kwa njia ya tano. Na ameipokea al-Khatib al-Baghdadiy katika Ta-
arikh yake Juz. 1, uk. 324, na katika Juz. 4, uk. 204, na katika Juz. 9, uk. 364, na pia kaipokea an-Nasaiy 
katika Khasa’is yake kwa njia mbili katika uk. 14, na kwa njia ya tatu katika uk. 15.

nasema: Asqalaniy katika Fat’hul-BariyJuz. 8, uk. 76, baada ya kuitaja hadithi iliyotangulia kutoka 
kwa Muslim na Tirmidhiy amesema hivi: “Na kwa Abu Ya’ala kuna riwaya imepokewa kutoka kwa Saad 
kwawajihi mwingine usio na tatizo lolote, amesema:‘Laiti ungewekwa msumeno kwenye maungio yangu 
ili nimtukane Ali (as) basi nisingemtukana kamwe.”
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Amesema: “Hadithi hii imepokewa kutoka kwa Mtume (saww) kwa njia isiyokuwa ya Saad, ikiwa 
ni pamoja na hadithi kutoka kwa Umar, Ali mwenyewe, Abu Hurayra, Ibn Abbas, Jabir bin Abdullah, 
al-Barau, zayd bin Arqam, Abu Said, Anas, Jabir bin Samrah, Habashiy bin Junadah, Muawiyah, Asmau 
bint Umays, na wengineo.”Anasema tena: “Ibn Asakir amekusanya njia zake zote katika kueleza wasifu 
wa Ali (as).”

Sahihi tirmidhiy Juz. 2, uk. 301: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir bin Abdullah kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alimwambia Ali (as): “Wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna 
Nabii baada yangu.” – Amesema: Na katika mlango huu kuna hadithi kutoka kwa Saad, zayd bin Arqam, 
Abu Huraira na Ummu Salamah.

nasema: Na ameipokea Ahmad bin Hanbal katika Musnad yake Juz. 3, uk. 338, na al-Khatib al-
Baghdadiy katika Taarikh yake Juz. 3, uk. 288, kwa njia mbili, amesema katika njia moja: “Isipokuwa 
hakuna Nabii baada yangu, na kama angekuwepo basi ungekuwa wewe.”

Sahihi ibn Majah uk. 12:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Sabit, naye ni Abdur-Rahman, kutoka kwa Saad bin Abi Waqas, 
amesema: “Muawiya aliporudi kutoka katika moja ya safari zake, Saad aliingia kwake na wakamtaja Ali 
(as), Muawiya akamshutumu Ali, ndipo Saad akakasirika na akasema: ‘Unasema haya kwa mtu ambaye 
nimemsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu akisema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni 
mtawala wake?’ Na nilimsikia akisema: ‘Wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa 
isipokuwa hakuna Nabii baada yangu.’ Na nilimsikia akisema: ‘Nitamkabidhi bendera kesho mtu ambaye 
Mwenyezi Mungu na Mtume wake wanampenda.’”

Mustadrakus-Sahihain Juz. 2, uk. 337:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Hasan bin Saad mtumishi wa Ali (as) kwamba siku moja Mtume alita-
ka kwenda vitani, akamwita Ja’far na kumwamrisha Ali abaki Madina (kama kiongozi), akasema: “Kamwe 
sintobaki tena baada yako ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu.” Ali anasema: “Ndipo Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akaniita na kuniambia: ‘Najua usingebaki kabla sijaongea.’Ndipo nikaanza kulia, Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) akaniuliza: ‘Kipi kinachokuliza ewe Ali?’ Nikasema: Ewe Mtume wa Mwenyezi 
Mungu! Yanayoniliza mimi ni mengi sio jambo moja, Makuraishi watakuja kusema kesho kuwa amefanya 
haraka kiasi gani kumkhalifu mtoto wa ami yake na kumsaliti. Na jambo jingine linaloniliza ni kwamba 
nilikuwa nataka kwenda katika jihadi kwa ajili ya njia ya Mwenyezi Mungu, kwani Mwenyezi Mungu 
anasema:“Wala hawaendi mahali panapowaghadhibisha makafiri, wala hakiwapati chochote kuto-
kana na maadui, ila huandikiwa kuwa ni kitendo chema. hakika Mwenyezi Mungu haupotezi ujira 
wa wanaofanya mema.”Nilikuwa nataka kupata fadhila za Mwenyezi Mungu.”

Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Ama kuhusu kauli yako kuwaMakuraishi watas-
ema: ‘Amefanya haraka kiasi gani kumkhalifu mtoto wa ami yake na kumsaliti.’ kwa hakika wewe una 
kiigizo kutoka kwangu, kwani walikwishasema: ‘Mimi mchawi, ruhanina muongo.’ Hivi huridhii kuwa 
wewe kwangu mimi una cheo sawa na chaHarun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu? Ama 
kuhusu kauli yako: ‘Nataka kupata fadhila za Mwenyezi Mungu.’ Basi chukua hivi viungo vya pilipili 
tumeletewa kutoka Yemen, uza na tumia wewe na Fatima mpaka Mwenyezi Mungu atakapokupeni katika 
fadhila zake, kwani Madina haifai kuongozwa na yeyote isipokuwa mimi au wewe.”



219

FADHILA zA WATUKUFU WATANo KATIKA SAHIH SITA

— Al-Hakim amesema: Hii ni hadithi yenye sanad sahihi.

nasema: Na pia As-Suyutiy ameitaja katika ad-Durul-Manthur katika tafsiri ya kauli yake Mtukufu: 
“Haiwafalii watu wa Madina na Mabedui walio jirani zao kubakia nyuma wasitoke na Mtume….” 
iliyopo katika SuraTawbah. Na akasema: “Ameiandika Ibn Mardawayhi kutoka kwa Ali (as).”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 1, uk. 170:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Aisha binti Saad kutoka kwa baba yake kwamba hakika Ali (as) 
alitoka pamoja na Mtume (saww) mpaka alipofika Thaniyatul-Widau, huku Ali akiwa analia na kusema: 
“Unaniacha pamoja na wenye kubaki nyuma.” Akasema:“Hivi huridhii kuwa wewe kwangu mimi una 
cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna unabii baada yangu.”

nasema: Na pia amepokea al-Khatib al-Baghdadiy katika Taarikh yake Juz. 8, uk. 52, na an-Nasaiy 
katika Khasa’is yake kwa njia mbili, katika Uk. 16 na uk. 17, na pia As-Suyutiy ameitaja katika ad-Durul-
Manthur katika tafsiri ya kauli yake Mtukufu: “haiwafalii watu wa Madina na Mabedui walio jirani 
zao kubakia nyuma wasitoke na Mtume….” iliyopo katika Sura Tawbah. Na akasema: Ameiandika Ibn 
Mardawayhi kutoka kwa Sa’d bin Abi Waqas na amesema humo: “Hakika Ali bin Abu Talib (as) alitoka 
pamoja na Mtukufu Mtume (saww) mpaka akafika Thaniyatul-Widai akikusudia kwenda Tabuk...”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 1, uk. 173:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Said Ibn Musayyab amesema: “Nilimwambia Saad bin Malik: 
Hakika nataka kukuuliza kuhusiana na hadithilakini naogopa kukuuliza. Akasema: Usifanye hivyo ewe 
mtoto wa ami yangu, ukiwa unajua ya kuwa mimi nina elimu basi niulize wala usiniogope. Nikasema ni 
kuhusu kauli ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kumwambia Ali (as) wakati alipomuacha Madina 
katika vita vya Tabuk. Saad akasema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwacha Ali (as) Madina 
katika vita vya Tabuk, Ali akamwambia: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, unaniacha pamoja na wa-
nawake na watoto?’ Akasema:”Hivi huridhii kuwa wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa 
Musa.” Akasema:“Ndiyo nimeridhia ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu.” Ali akarudi haraka, na ni kana 
kwamba mimi naangalia vumbi la nyayo zake likipepea.”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 1, uk. 175:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Said bin Musayyab amesema: “Nilimwambia Saad bin Malik: 
Hakika wewe unaonekana ni mtu mwenye juhudi, nami nataka kukuuliza. Akasema ni lipi? Nikasema 
ni kuhusu hadithi ya Ali (as), akasema: ‘Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwambia Ali 
(as): Hivi huridhii kuwa wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa. Akasema: Ndiyo 
nimeridhia.’”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 1, uk. 177:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Musayyab kutoka kwa Ibn Saad bin Malik kutoka kwa baba yake, 
amesema: “Niliingia kwa Saad na nikamwambia: ‘Kuna hadithi nimehadithiwa kutoka kwako, inaelezea 
wakati Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipomwacha Ali (as) Madina.’ Basi akaghadhibika na kuse-
ma: ‘Alikuhadithia nani?’ Sikupenda kumwambia kuwa alinihadithia mtoto wake na hatimaye akamka-
sirikia. Kisha alisema: ‘Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipotoka kwenda kwenye vita vya 
Tabuk alimwacha Ali (as) Madina, Ali (as) akasema: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu sipendi wewe 
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utoke kwenda sehemuyoyoteisipokuwa na mimi niwe pamoja nawe.’ Akasema: ‘Hivi huridhii kuwa wewe 
kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu?’”

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 1, uk. 184:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah kutoka kwa Saad, amesema: “Wakati alipotoka Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) kwenda katika vita vya Tabuk alimuacha Ali (as), ndipo akamuuliza: ‘Una-
niacha?’ Akamjibu: ‘Hivi huridhii kuwa wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa 
isipokuwa hakuna Nabii baada yangu?’”

nasema: Pia ameipokea Ibn Said katika Tabaqat Juz. 3, Sehemu ya kwanza, uk. 15, na pia an-Nasaiy 
ameipokea kwa njia mbili katika uk. 17.

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 1, uk. 330:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Amru bin Maymun, amesema: “Wakati nikiwa nimeketi kwa Ibn 
Abbas mara alijiwa na watu tisa, wakasema: ‘Ewe mtoto wa Abbas ima unyanyuke pamoja nasi na ima 
hawa ulionao watupishe.’ Ibn Abbas akasema: ‘Bali nanyanyuka pamoja nanyi.’ Wakati huo alikuwa bado 
mzima hajapofuka, walikwenda pembeni na kuanza kuzungumza, na hatujui walizungumza nini. Mara 
alirudi huku akipukuta nguo yake na kusema: ‘ole wao, ole wao, wanawezaje kumtuhumu mtu mwenye 
mambo kumi, -ameendelea kusimulia hadithi mpaka aliposema: Mtume akatoka na watu kwenye vita vya 
Tabuk, Ali (as) akamwambia: ‘Je nitoke pamoja nawe?’ Nabii wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwam-
bia hapana, Ali (as) akalia, ndipo Mtume akamwambia: ‘Hivi huridhii kuwa cheo chako kwangu ni sawa 
na cha Harun kwa Musa isipokuwa wewe si Nabii? Hakika haifai mimi kwenda bila ya wewe kuwa khal-
ifa wangu.’” Imeshatangulia hadithi hii kwa ukamilifu katika Mlango unaozungumzia Aya ya Utakaso.

nasema: Pia ameipokea an-Nasaiy ndani ya Khasa’is yake uk. 8, na ameitaja al-Muhibu Tabari ndani 
ya ar-Riyadh an-Nadhrah Juz. 2, uk. 203, na amesema: “Ameiandika kwa ukamilifu wake Ahmad na 
al-Hafidh Abul-Qasim ad-Damashqiy ndani ya al-Muwafaqat na ndani ya al-Ar’bauna at-Twawali. “Na 
Ameiandika an-Nasaiy kwa ufupi na ameitaja al-Haythamiy ndani ya Maj’mau yake Juz. 9, uk. 119, na 
amesema: “Ameipokea Ahmad na Tabaraniy ndani ya al-Kabir na ndani ya al-Awsat kwa muhtasari.

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 6, uk. 369:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Musa al-Jahniy, amesema: “Niliingia kwa Fatimah binti Ali (as), 
rafiki yangu Abu Sahli akamwambia: ‘Una umri wa miaka mingapi?’ Akanijibu: ‘Themanini na sita.’ 
Akamuuliza: ‘Hujapata kusikia kutoka kwa baba yako chochote?’ Akasema: ‘Amenihadithia Asmau bint 
Umays kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwambia Ali (as): Wewe kwangu mimi una 
cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu.’”

nasema: Na ameipokea pia kwa njia nyingine kutoka kwa Musa al-Jahniy katika uk.438, pia 
ameipokea al-Khatib al-Baghdadiy katika Taarikh yake Juz. 10, uk.43, na katika Juz. 12, uk. 323. Na 
ameipokea Ibn Abdul-Bar katika al-Isti’ab Juz. 2, uk. 459, na an-Nasaiy katika Khasa’is yake kwa njia 
ambazo baadhi yake ziko katika uk. 17 na nyingine katika uk.18.

khasa’isun-nasaiy uk.4:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdur-Rahman bin Sabit kutoka kwa Saad, amesema: “Nilikuwa nime-
kaa mara wakamshutumu Ali bin Abu Talib (as), nikawaambia: Nimekwishamsikia Mtume wa Mwenyezi 
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Mungu (saww) akisema kuhusu Ali (as) mambo matatu, kuwa na moja tu kati ya hayo ni jambo ninalotamani 
zaidi kuliko ngamia mwekundu. Nimemsikia akisema: ‘Hakika cheo chake (Ali) kwangu mimi ni sawa na 
cheo cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu.’ Na nikamsikia akisema: ‘Nitamkabidhi 
bendera kesho mtu anayempenda Mwenyezi Mungu na Mtume Wake, na Mwenyezi Mungu na Mtume Wake 
wanampenda yeye.’ Na nikamsikia akisema: ‘Ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.’”

khasa’isun-nasaiy uk. 14:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Said bin Musayyab kutoka kwa Saad bin Abi Waqas, amesema: 
“Wakati Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipokwenda kwenye vita ya Tabuk alimuacha Ali (as) 
Madina, wakasema kuhusu hilo: ‘Amemchoka na hakupenda kufuatana naye.’ Hapo Ali (as) akamfuata 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) mpaka akamkuta njiani, akamwambia: ‘Ewe Mtume wa Menyezi 
Mungu! Umeniacha Madina pamoja na watoto na wanawake, mpaka watu wanasema: ‘Amemchoka na 
hakupenda kufuatana naye.’ Mtume (saww) akamjibu: ‘Ewe Ali hakika nimekuacha uwe kiongozi kwa 
watu wangu, hivi huridhii kuwa wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa 
hakuna Nabii baada yangu.’”

nasema: Na pia ameipokea katikauk. 14 kwa njia nyingine kwa tofauti ndogo.

khasa’isun-nasaiy uk. 17:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Harbu bin Salak, amesema: Saad bin Malik alisema: “HakikaM-
tume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikwenda vitani na ngamia wake al-Jad’au na akamuacha Ali (as), 
ndipo Ali (as) alikuja na kumvuka ngamia, akasema huku akilia: ‘Ewe Hakika Mtume wa Mwenyezi 
Mungu! Makuraishi wanadai kuwa wewe umeniacha kwa kuwa umenichoka na hupendi kusuhubiana na 
mimi.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akanadi katikati ya watu: ‘Hakuna mtu kati yenu isipokuwa 
ana haja kwa mtoto wa Abu Talib. Hivi huridhii kuwa wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun 
kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu?’ Ali (as) akasema: ‘Nimemridhia Mwenyezi Mungu 
Mtukufu na Mtume wa Mwenyezi Mungu.”

khasa’isun-nasaiy uk. 19:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Hani kutoka kwa Ali (as), amesema: “Wakati tulipotoka Makka 
mara alikuja binti ya Hamza huku akiita: ‘Ewe ami yangu, ewe ami yangu!’ Ali (as) akamchukua na 
kumbeba, akamwambia mkewe: ‘Mtunze mtoto wa ami yako.’ Naye akamchukua, na ndipo pakatokea 
mzozo kati ya Ali (as), zayd na Ja’far (kila mmoja akitaka amtunze yeye), Ali (as) akasema: ‘Mimi 
nimemchukua kwakuwa yeye ni mtoto wa ami yangu.’ Akasema Ja’far: ‘Ni binti ya ami yangu na mama 
yake mdogo yuko chini yangu.’Na zayd akasema:‘Ni bintiya ndugu yangu.’ NdipoMtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akawasuluhisha kwa kumpeleka kwa mama yake mdogo, na akasema: ‘Mama mdogo 
ana nafasi ya mama mzazi.’ Na akamwambia Ali: ‘Wewe kwangu mimi una cheo sawa na chaHarun kwa 
Musa, na wewe ni sehemu yangu na mimi ni sehemu yako.’Na akamwambia Ja’far: ‘Umefanana namimi 
kimaumbile na kitabia.’Na akamwambia zayd: ‘Wewe ni ndugu yetu na mtumishi wetu.’”

khasa’isun-nasaiy uk. 32:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdullah bin Abi Najih kutoka kwa Muawiya, yeye alimtaja Ali 
(as) na mara Saad bin Abi Waqas akasema: “Naapa kwa Mwenyezi Mungukuwa na moja kati ya mambo 
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matatu ni jambo nilipendalo zaidi kuliko vyote vinavyochomozewa na jua: Natamani (Mtume) angeniam-
bia mimi alipomwambia (Ali) wakati alipomzuia kwenda Tabuk: ‘Hivi huridhii kuwa wewe kwangu 
mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu?’Hili ni jambo nili-
pendalo kuliko kuwa na vyote vinavyochomozewa na jua. Na natamani (Mtume) angeniambia mimi 
wakati alipomwambia (Ali) siku ya Khaibar: ‘Nitamkabidhi bendera mtu ambaye anampenda Mwenyezi 
Mungu na Mtume Wake, Mwenyezi Mungu ataleta ushindi kwa mikono yake, naye si mwenye kukimbia 
vitani.’ Hili ni jambo nilipendalo kuliko kuwa na vyote vinavyochomozewa na jua. Na natamani binti 
yake angekuwa na mimi na nikapata mtoto kutoka kwake. Hili ni jambo nilipendalo kuliko kuwa na vyote 
vinavyochomozewa na jua.”

tabaqat ibn Saad Juz. 3, Sehemu ya kwanza, uk. 14:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Said, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipok-
wenda kwenye vita vya Tabuk nakumuacha nyuma Ali (as) kuwa mwangalizi wa watu wake, baadhi ya 
watu walisema: ‘Hakuna kilichomzuia kutoka naye isipokuwa ni kwa sababu hapendi kufuatana naye.’ 
Maneno hayo yakamfikia Ali (as) naye akamueleza Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), naye akasema: 
‘Ewe mtoto wa Abu Talib huridhii kupata kwangu cheo sawa na cheo cha Harun kwa Musa?’”

nasema: Ameipokea pia Ibn Na’im kwa ufupi katika HilyatJuz. 8, uk. 307, na kaipokea al-Khatib Al-
Baghdadiy pia kwa ufupi katika Taarikh yake Juz. 4, uk. 382, na al-Haythamiy ameitaja katika Majmau 
yake Juz. 9, uk. 109, na akasema: “Ameipokea Ahmad. Yaani Ibn Hanbal.” Hadithi hii nimeikuta katika 
Musnad Ahmad bin Hanbal kama alivyoitaja katika Juz. 3, uk. 32.

tabaqat ibn Saad Juz. 3, Sehemu ya kwanza, uk. 15:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwaal-Barau Ibn Azib na zayd bin Arqam, wote wawili wamesema: 
“Wakati maandalizi ya jeshi kwa ajili ya vita vya Tabuk yalipotimia, Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alimwambia Ali bin Abu Talib (as): ‘Ni lazima mimi nibaki au wewe.’ Basi Mtume (saww) akam-
bakisha Ali, na walipokwenda vitani huku nyuma watu wakasema: ‘Hakumuacha Ali (as) bure isipokuwa 
kuna jambo lililomkera kutoka kwake.’Yalipomfikia maneno hayo Ali (as) alimfuata Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) mpaka akamkuta, Mtume akamuuliza: ‘Lipi lililokuleta hapa ewe Ali?’ Akasema: 
‘Hapana jingine ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, isipokuwa nimesikia watu wakidai kwamba, wewe 
umeniacha kutokana na jambo lililokukera kutoka kwangu.’Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akata-
basamu na kusema: ‘Ewe Ali huridhii kuwa wewe kwangu mimi ni sawa na Harun kwa Musa isipokuwa 
wewe si Mtume?’ Akasema:‘Nimeridhia ewe Mtume waMwenyezi Mungu.’ Akasema: ‘Basi hivyo ndi-
vyo ulivyo.’”

nasema: Pia ameitaja al-Haythamiy katika Majmau yake Juz. 9, uk. 111 kwa tofauti ndogo katika 
lafudhi, na amesema:“Ameipokea Tabaraniy kwa sanadi mbili.”

hilyatul-awliyai cha abu na’im Juz. 4, uk. 345:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwaHabashiy bin Junadah, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alisema kumwambia Ali (as): ‘Wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa 
isipokuwa hakuna Nabii baada yangu.’”

nasema: Na ameitaja al-Haythamiy katika Majmau yake Juz. 9, uk. 109, akiinukuu kutoka kwa Taba-
raniy sehemu tatu.
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hilyatul-awliyai cha abu na’im Juz. 7, uk. 195:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Saad Ibn Ibrahim, kutoka kwa Aamir bin Saad, kutoka kwa baba 
yake Saad kwamba Mtume (saww) alimwambia Ali (as): “Je hauridhii kuwa wewe kwangu mimi una 
cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu?”

hilyatul-awliyai cha abu na’im Juz. 7, uk. 196:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Said bin al-Musayyab, kutoka kwa Ali (as), amesema: “Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema katika vita vya Tabuk: ‘Nimekuacha ili uwe Khalifa kwa watu 
wangu.’ Nikasema: ‘Sintobaki tena baada yako ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ Akasema: ‘Je huri-
dhii kuwa wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada 
yangu?’”

nasema: Ameitaja al-Mutaqiy katika Kanzul-UmmalJuz. 6, uk. 404, na al-Haythamiy katika Majmau 
yake Juz. 9, uk. 110, wote hao wawili wameinukuu kutoka kwa Tabaraniy kutoka katika al-Awsat, na al-
Haythamiy amesema: “Wapokezi wake ni wapokezi sahihi.”

taarikh Baghdad Juz. 4, uk. 71:

Amepokea kwa njia yake inayoishia kwa Maamun, kutoka kwa ar-Rashid, kutoka kwa Mahdi, amesema: 
“Aliingia kwangu Sufyani Thawriy, nikamwambia: ‘Nielezee fadhila bora zaidi ya Ali (as) iliyopo kwa-
ko.’ Akaniambia: ‘Amenihadithia Salmah bin Kahil kutoka kwa Hajiyah bin Adiy kutoka kwa Ali (as), 
amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha 
Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu.’”

nasema: Ameitaja pia al-Mutaqiy katika Kanzul-UmmalJuz. 6, uk. 402, akinukuu kutoka kwa Ibn 
Najar, na ameitaja al-Muhibu Tabari katika Ar-Riyadh an-NadhirahJuz. 2, uk. 162, na akasema: “Amei-
andika al-Hafidh as-Salafiy katika chapa ya Baghdadi.”

taarikh Baghdad Juz. 7, uk. 452:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Umar bin Khattab kwamba alimuona mtu akimtukana Ali (as), 
akamwambia: “Hakika nadhani wewe ni mnafiki. Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ak-
isema: ‘Hakika Ali kwangu mimi ni sawa na Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu.”’

nasema: al-Muhibu Tabari ameitaja katika Ar-Riyadh an-Nadhirah Juz. 2, uk. 163, na akasema: 
“Ameiandika Ibn Saman.”

taarikh ibn Jarir tabari Juz. 2, uk. 368:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Is’haqa katika hadith ya vita vya Tabuk, amesema humo: 
“Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipokwenda vitani, wapo waliobaki miongoni mwa wanafiki ak-
iwemo Abdullah bin Ubay, na huyu Abdullah bin Ubayalikuwa ni ndugu wa Bani Awfi bin Khazraj, na pia 
alikuwemoAbdullah bin Nabtal ndugu wa Bani Amru Ibn Awfi na Rifaat bin Yazid bin Tabut ndugu wa 
Bani Qaynaqau, wote hawa walikuwa ni viongozi wa wanafiki, na walikuwa wakiufanyia hila Uislamu na 
Waislamu –aliendelea kusimulia mpaka aliposema: na kuhusu wao iliteremka:‘tangu zamani walitaka 
kukutilieni fitna, na wakakupindulia mambo juu chini, mpaka ikaja Haki na ikadhihirika amri ya 
Mwenyezi Mungu, na wao wamechukia.’”
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Tabari anasema: Ibn Is’haqa amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamuacha Ali bin 
Abu Talib (as) na akamwamrisha kuwasimamia –aliendelea kusimulia mpaka aliposema: Kikawatisha 
wanafiki kitendo cha Ali bin Abu Talib (as) kubaki na hivyo wakasema: ‘Hakumuacha bure isipokuwa 
kwa sababu amechoshwa naye naanataka kujipunguzia mzigo.’Wanafiki waliposema hayo, Ali (as) ali-
chukua silaha yake na kutoka mpaka akafika kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) wakati akiwa 
Jurfi, Ali (as) akasema: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Wanafiki wamedai kuwa umeniacha kwa 
sababu mimi ni mzigo kwako na unataka kujipunguzia mzigo.’ Mtume akamwambia: ‘Wamezusha uwon-
go, hakika mimi nimekuacha kwa sababu ya wale walio nyuma yangu, rudi ukawemsimamizi wa watu 
wangu na wako, hivi huridhii ewe Ali kuwa wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa 
isipokuwa hakuna Nabii baada yangu?’ Ali (as) akarudi Madina na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akaendelea na safari yake.”

usudul-Ghabah cha ibn athir Juz. 5, uk. 8:

Amesema katika wasifu wa Nafiu bin Harith Kaldah: “Na amepokea kutoka kwa Mtume (saww) kuwa 
yeye alimwambia Ali (as): ‘Wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa.’”

kanzul-ummal Juz. 3, uk. 154:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Dhar amesema: “Katika siku ya kwanza tangu Uthman apewe 
kiapo cha utii, Muhajirina na Ansari walikusanyika msikitini, na mara Ali bin Abu Talib (as) akaja na 
kuanza kusema:‘Hakika jambo wanalopasa kuanza nalo wenye kuanza, na kulitamka wenye kutamka 
na kulisema wenye kusema, ni kumhimidi Mwenyezi Mungu na kumsifu kwa yale anayostahiki, na 
kumswalia Mtume (saww) –aliendelea mpaka aliposema: Je mnatambua kwamba Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) aliniambia mimi: ‘Wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa?’ – alien-
delea mpaka aliposema: Je katika viumbe kuna mtu yeyote mwenye cheo hiki zaidi yangu? Sisi ni wenye 
kusubiri ili Mwenyezi Mungu apitishe hukumu katika jambo ambalo tayari limeshakuwa.” – Amesema: 
Ameiandika Ibn Asakir.

kanzul-ummal Juz. 5, uk. 40:

Amesema: Wakati Mtume (saww) alipounga udugu kati ya Maswahaba zake, Ali (as) alisema: “Hakika 
roho yangu imetoweka na uti wa mgongo wangu umekatika pale nilipokuona ukifanya kwa Maswahaba 
zako namna ambavyo hukunifanyia mimi, ikiwa hili ni kutoa adhabu kwangu basi kwako ni kwenye msa-
maha na ukarimu.” Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Naapa kwa yule aliyenituma kwa 
haki, sijakuchelewesha isipokuwa kwa ajili yangu mwenyewe, na wewe kwangu mimi una cheo sawa na 
cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu, na wewe ni ndugu na mrithi wangu.” Akase-
ma: “Ni kipi nitakachorithi kutoka kwako ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu?” Akamsema: “Vile walivy-
orithiwa Manabii kabla yangu.” Akamuuliza:“Ni yapi waliyorithiwa Manabii kabla yako?” Akasema:“Ni 
Kitabu cha Mola Wao na Sunna za Nabii wao, na wewe utakuwa pamoja nami katika kasri peponi pamoja 
na binti yangu, na wewe ni ndugu na rafiki yangu.”

Amesema: Ameipokea Ahmad bin Hanbal katika kitabu cha fadhila za Ali (as), na pia kaipokea Ibn 
Asakir.

nasema: Na al-Mutaqiy ameitaja kwa urefu katika Kanzul-Ummal katika uk. 40, na Al-Muhibu 
Tabari ameitaja pia kwa urefu katika Ar-Riyadh an-NadhirahJuz. 1, uk. 13, na wamesema mwashoni 
mwa hadithi hiyo: “Kisha Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasoma: ‘wawe ndugu juu ya viti 
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vya enzi wameelekeana.’ Wakipendana kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, wakitazamana wao kwa wao.” 
Kisha al-Mutaqiy akasema: “Nikasema: Hadithi hii limeiandika kundi la maimamu kama al-Baghawiy 
na Tabaraniy katika Muujamu zao, na al-Bawaridiy katika al-Maarifah, na Ibn Adiy.” Al-Muhibu Tabari 
amesema: “Ameiandikaal-Hafidh Abu Qasim ad-Damashqiy katika Al-Arubain at-Twawaal.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 154:

Na tamko lake ni: “Hivi huridhii kuwa wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa.” – 
Amesema: Ameiandika Tabaraniy kutoka kwa Maliki bin Huwayrith.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 154:

Na tamko lake ni: “Ewe Ali!Wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa 
kwamba hakuna Nabii baada yangu.”

— Amesema: Ameiandika Tabaraniy kutoka kwa Asmau binti Umaysu.

nasema: Na al-Haythamiy ameitaja katika Majmau yake Juz. 9, uk. 109 kwa tofauti ndogo katika 
tamko, na amesema: “Ameipokea Ahmad na Tabaraniy.”

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 188: 

Na tamko lake ni: “Ewe Aqil!Wallahi hakika mimi nakupenda kwa mambo mawili: Kwa undugu wako na 
kumpenda kwako Abu Talib. Ama wewe ewe Ja’far hakika umbile lako linafanana na langu. Ama wewe 
ewe Ali, wewe kwangu mimi una cheo sawa na cheo chaHarun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada 
yangu.”

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 395:

Amesema: Kutoka kwa Ibn Abbas amesema: Umar Ibn Khattab alisema: “Acheni kumsema vibaya 
Ali bin Abu Talib, hakika mimi nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema mambo 
matatu kuhusu Ali, mimi kuwa na jambo moja kati ya hayo mambo matatu ni jambo nilipendalo sana 
kuliko kuwa na vitu vyote vilivyochomozewa na jua.’ Nilikuwa kwa Mtukufu Mtume (saww) pamoja 
na Abu Bakr, Abu Ubaydah bin Jarah na Masahaba kadhaa wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), 
Mtume alikuwa kamwegamia Ali bin Abu Talib, na mara akapiga mkono wake begani kwa Ali (as) 
na kusema: ‘Wewe ndiye mtu wa kwanza kuukubali Uislamu kabla ya watu wote, na ndiye mtu wa 
kwanza kuamini kabla ya watu wote – kisha akasema: na wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha 
Harun kwa Musa. Bila shaka amenizushia uwongo yule mwenye kudai kuwa ananipenda wakati 
anakuchukia wewe.”’

Amesema: Ameiandika Hasan bin Badru katika hadithi walizozipokea Makhalifa, na al-Hakim ndani 
ya al-Kuna, na as-Shiraziy ndani ya al-Alqab na Ibn an-Najari.

nasema: Piaal-Mutaqiy ameitaja kwa njia nyingine kwa tofauti ndogo katika Kanzul-Ummal katika 
uk. 395 na wala hakusema mwishoni: “Bila shaka amenizushia uwongo.” Na amesema:“Ameiandika Ibn 
Najar.” Na pia al-Muhibu Tabari ameitaja katika Ar-Riyadh an-NadhirahJuz. 2, uk. 163 na katika uk. 175, 
na pia hakusema mwishoni: “Bila shaka amenizushia uwongo.” Na amesema: “Ameiandika Ibn Saman.”
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kanzul-ummal Juz. 6, uk. 405:

Kutoka kwa Saad amesema: “Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akimwambia Ali (as) 
mambo matatu ambayo mimi kuwa na moja kati ya hayo ni jambo nilipendalo sana kuliko kuwa na 
dunia yote na vilivyomo. Nilimsikia akisema: ‘Wewe kwangu mimi una cheo sawa na cheo cha Harun 
kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu.’ Na nilimsikia akisema: ‘Nitampa bendera kesho mtu 
ambaye anampenda Mwenyezi Mungu na Mtume Wake, na Mwenyezi Mungu na Mtume Wake wan-
ampenda yeye, naye si mwenye kukimbia vitani.’ Na nilimsikia akisema: “Yeyote yule ambaye mimi ni 
mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.’” – Amesema: Ameiandika Ibn Jarir.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 405:

Kutoka kwa Aamir bin Saad amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema mambo matatu 
kuhusu Ali, mimi kuwa na moja kati ya hayo ni jambo nilipendalo sana kuliko farasi mwekundu. Ulit-
eremka wahyi kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwingiza Ali, Fatimah na watoto wao (as) 
ndani ya nguo, kisha akasema: ‘Ewe Mola Wangu hawa ni kizazi changu na watu wa nyumba yangu.’ 
Na alimwambia wakati alipomuacha katika vita alivyopigana: ‘Hivi huridhii kuwa cheo chako kwangu 
mimi ni sawa na cheo cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna unabii baada yangu?’ Hiyo ni baada ya 
Ali (as) kumwambia: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Je waniacha pamoja na wanawake na wa-
toto?’ Na alisema siku ya Khaybar: ‘Nitampa bendera kesho mtu ambaye anampenda Mwenyezi Mungu 
na Mtume Wake, na Mwenyezi Mungu na Mtume Wake wanampenda yeye, Mwenyezi Mungu ataleta 
ushindi mikononi mwake.’ Muhajirina wakatamani na kuinua shingo zao ili Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) awaone, Mtume akasema: ‘Yuko wapi Ali.’ wakasema anaumwa macho, akasema: ‘Mwiteni.’ 
Wakamwita akamtemea mate machoni na Mwenyezi Mungu akaleta ushindi mikononi mwake. – Amese-
ma: Kaiandika Ibn an-Najar.

kanzul-ummal Juz. 8, uk. 215:

Amesema: Kutoka kwa Yahya bin Abdillah bin Hasan kutoka kwa baba yake, amesema: Ali (as) alikuwa 
akihutubia na mara akasimama mtu na kusema: “Ewe Amirul-Muuminina niambie ni kina nani watu wa 
umoja, ni kina nani watu wa faraka, ni kina nani watu watu wa Sunna, na ni kina nani watu wa bidaa?” 
Ali (as) akasema: “ole wako, utakaponiuliza mimi basi tosheka na utakavyofahamu toka kwangu na wala 
usimuulize yeyote baada yangu.” –Aliendelea kusimulia hadithi mpaka aliposema: Watu wakanadi ku-
toka kila upande: “Umepatia ewe Amirul-Muuminina, Mwenyezi Mungu akulipe uongofu na unyoofu.” 
Ammari akasimama na kusema: “Enyi watu!Wallahi kama mtamfuata na kumtii yeye hatowapotezeni 
njia ya Mtume wenu hata kwa kiasi cha uzito wa unywele. Na vipi awapotezeni wakati Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) amekwishamuachiakifo, wasia na ufasaha wa maneno katika njia ile ile ya Harun 
bin Imran? Pale Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliposema: ‘Wewe kwangu mimi una cheo sawa na 
cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu.’ Fadhila ambayo Mwenyezi Mungu amempa 
yeye tu kwa ajili ya kumkirimu Nabii Wake (saww), kwa kumpa kila ambacho hajawahi kumpa yeyote 
katika viumbe wake.” – Hadithi hii itakuja kwa ukamilifu Inshaallah katika Mlango unaozungumzia ku-
pigana na wavunja ahadi, waovu na waasi.

Majmauz-zawa’id cha al-haythamiy Juz. 9, uk. 109:

Amesema: Kutoka kwa Ummu Salamah, amesema: “Hakika Mtume (saww) alimwambia Ali (as): ‘Hu-
ridhii kuwa wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada 
yangu?’” Ameipokea Abu Ya’ala na Tabaraniy.
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na pia katika Juz. 9, uk. 109:

Amesema: Na kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Hakika Mtume (saww) alimwambia Ali (as): ‘Hivi hu-
ridhii kuwa wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada 
yangu?’”

— Amesema: Ameipokea al-Bazar na Tabaraniy.

na pia katika Juz. 9, uk. 110:

Amesema: Na kutoka kwa Ibn Umar amesema: “Hakika Mtume (saww) alimwambia Ali (as): ‘Hivi hu-
ridhii kuwa wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna unabii baada 
yangu?’”

 – Amesema: Ameipokea Tabaraniy katika al-Kabiir na al-Awsat.

na pia katika Juz. 9, uk. 109:

Amesema: Kutoka kwa Abi Said al-Khudriy amesema: “Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu alisema 
kumwambia Ali (as) katika vita vya Tabuk: ‘Nimekuacha kwa ajili ya watu wangu.’ Ali (as) akasema: 
‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu!Hakika sipendi Waarabu waje kusema kuwa: Amemsaliti mtoto wa 
ami yake na amejitenga naye.’ Mtume (saww) akasema: ‘Hivi huridhii kuwa wewe kwangu mimi una 
cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu?’” – Amesema: Ameipokea 
al-Bazar.

na pia katika Juz. 9 uk. 110:

Amesema: Na kutoka kwa Jabir –Yaani Ibn Samrah- amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alimwambia Ali (as): ‘Wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna 
Nabii baada yangu.’” – Amesema: Ameipokea Tabaraniy.

na katika Juz. 9, uk. 111:

Amesema: Kutoka kwa Abu Ayub amesema: “Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema 
kumwambia Ali (as): ‘Wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna 
Nabii baada yangu.’” – Amesema: Ameipokea Tabaraniy.

na katika Juz. 9, uk. 111:

Amesema: Na kutoka kwa Ibn Abbas amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwambia 
Ummu Salamah: ‘Huyu Ali bin Abu Talib, nyama yake ni nyama yangu, na damu yake ni damu yangu, 
na yeye kwangu mimi ana cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu.”’ – 
Amesema: Ameipokea Tabaraniy.

nasema: Na pia al-Mutaqiy ameitaja katika Kanzul-UmmalJuz. 6, uk. 154, na akasema humo: “Ewe 
Ummu Salamah:‘Hakika Ali (as) nyama yake imetokana na nyama yangu.’”
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na katika Juz. 9, uk. 111: 

Amesema: Kutoka kwa Ibn Abbas amesema: “Wakati Mtume (saww) alipounga undugu kati ya Mas-
wahaba zake baina ya Muhajirina na Ansari bila kuunga undugu kati ya Ali bin Abu Talib (as) na yeyote 
miongoni mwao, Ali (as) alitoka hali ameghadhibika kiasi ambacho misuli ya mkononi ilijitokeza. 
- Alisimulia mpaka aliposema: Mtume (saww) akamwambi Ali (as): ‘Simama! Haifai zaidi ya wewe 
kuwa Abu Turabi, je umenighadhibikia pindi nilipounga udugu baina ya Muhajirina na Ansari bila 
kuunga udugu baina yako na yeyote kati yao? Hivi huridhii kuwa wewe kwangu mimi una cheo sawa 
na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu? Fahamu atakayekupenda ataishi kwa 
amani na imani, na atakayekuchukia Mwenyezi Mungu atamfisha kifo cha kijahiliyah na atahesabiwa 
kwa amali zake sawa na aliyomo katika Uislamu.’” – Amesema: Ameipokea Tabaraniy ndani ya al-
Kabir na al-Awsat.

nasema: Ameitaja al-Mutaqiy ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 6, uk. 154.

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 162:

Amesema: Na kutoka kwake. –Yaani kutoka kwa Saad- amesema: “Wakati Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww) alipofika Jurfi, watu miongoni mwa wanafiki waliukebehi uongozi wa Ali (as) na kusema: 
‘Hakika amemuacha kwa kuwa amekuwa mzigo kwake.’ Ndipo Ali (as) akatoka akabeba silaha yake 
mpaka akafika kwa Mtume (saww) huko Jurfi, akamwambia: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi, kamwe si-
jawahi kukuacha wewe katika vita vyovyote kabla ya hivi, kwani wanafiki wanadai kwamba umania-
cha kwakuwa nimekuwa mzigo kwako.’ Mtume akasema: ‘Wamezusha uwongo, lakini nimekuacha kwa 
sababu ya wale waliokuwa nyuma yangu, rudi ukawe msimamizi wa watu wangu. Hivi huridhii kuwa 
wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu?’” 

Amesema: Ameipokea Ibn Is’haqa, na ameipokea kimaana al-Hafidh ad-Damashqiy katika Muu-
jamuyake.

nasema: Na ameitaja pia katika Juz. 1 katika uk. 156.

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 164:

Amesema: Kutoka kwa Asmau bintiUmaysi amesema: “Jibril (as) alishuka kwa Mtume (saww) na kum-
wambia: ‘Ewe Muhammad, hakika Mola Wako anakutolea salamu na anakwambia: Ali kwako wewe ana 
cheo sawa na cha Harun kwa Musa lakini hakuna Nabii baada yako.”’ – Amesema: Ameipokea Imam Ali 
bin Musa.

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 195:

Amesema: Kutoka kwa Abi Hazim amesema: “Alikuja mtu mmoja kwa Muawiya na kumuuliza mas-
wali kadhaa, Muawiya akasema: ‘Muulize hayo Ali bin Abu Talib kwani yeye ni mjuzi zaidi.’ Mtu 
yule akasema: ‘Ewe Amirul-Muuminin jawabu lako nalipenda zaidi kuliko jawabu la Ali.’ Muawiya 
akasema: ‘Ni mabaya kiasi gani hayo uliyosema, umemchukia mtu ambaye Mtume (saww) alikuwa 
akimhifadhisha elimu yote, na hakika alisema kumwambia yeye: Wewe kwangu mimi una cheo sawa 
na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu. Na Umar alipokuwa akipata tatizo 
lolote la (kielimu) basi ufumbuzi wake alikuwa akiupata kutoka kwake.”’ – Amesema: AmeiandikaAh-
mad katika al-Manaqib.
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dhakhairul-uqba uk. 120:

Amesema: Na kutoka kwa Kutoka kwa Asmau binti Umaysi amesema: “Wakati Fatimahalipojifun-
gua Hasan (as) alikuja Mtume (saww) na kusema: ‘Ewe Asmau mlete mtoto wangu.’Nikampa huku 
akiwa kafungwandani ya kitambaa cha njano, Mtume (saww) akamfungua na kukitupa kitambaa hi-
cho, akasema: ‘Si nilikukatazeni kwamba msimfunge mtoto mchanga kwenye kitambaa cha njano?’ 
Nikamfunga kwa kitambaa cheupe kisha Mtume akamchukua, akamwadhinia kwenye sikio lake la 
kulia na kumkimia kwenye sikio la kushoto, kisha akasema kumwambia Ali (as): ‘Umempa jina 
gani mtoto wangu?’ Ali akasema: ‘Sikuwa mwenye kukutangulia kwa hilo.’ Akasema: ‘Wala mimi 
sikuwa mwenye kumtangulia Mola Wangu.’ Mara akashuka Jibril (as) na kusema: ‘Ewe Muham-
mad, hakika Mola Wako anakutolea salam na anakwambia: Ali kwako wewe ana cheo sawa na cha 
Harun kwa Musa lakini hakuna Nabii baada yako, hivyo mwite mtoto wako huyu kwa jina la mtoto 
wa Harun.’ Akamuuliza: Ni lipi lilikuwa jina la mtoto wa Harun ewe Jibril? Akamsema: ‘Ni Shibr.’ 
Akasema (saww): ‘Hakikalugha yangu ni Kiarabu.’ Akasema: ‘Mwite Hasan.’ Mtume (saww) akaf-
anya hivyo. Baada ya mwaka mmoja akazaliwa Husein (as) na akaja Mtume (saww).” Akataja (As-
mau) kama mwanzo na akaendelea kusimulia kisa cha kupewa jinakama mwanzo, na kwamba Jibril 
(as) alimwamrisha amwite kwa jina la mtoto wa Harun Shubair, na Mtume akamwambia tena kama 
alivyomwambia mwanzo, akasema: ‘Mwite Husein.’” – Amesema: Ameipokea Imam Ali bin Musa 
Ridha (as).

Kisha hapa kuna hadithi nyingine inafaa zaidi kuitaja mwishoni mwa mlango huu, nayo ni ile ali-
yoitaja Al-Muhibu Tabari katika Ar-Riyadh an-Nadhrah Juz. 2, uk. 164, amesema: Kutoka kwa Anas 
amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema kumwambia Ali (as) siku ya vita vya Tabuk: 
‘Hivi huridhii kuwa na ujira mfano wa ujira wangu, na kuwa na mafanikio kama yangu?’” – Tabari ame-
sema: Ameipokea al-Qal’iy. 

MlanGo unaoSEMa kuWa ali (aS) ni  
nduGu Wa MtukuFu MtuME (SaWW)

nasema: Lengo la kuweka mlango huu si kutaja kila hadithi ambayo inaelezea undugu wa Ali (as) pamoja 
na Mtume (saww), bali tutaishia kutaja hadithi zilizokusanya udugu tu bila uwaziri. Ama hadithi ambazo 
zimekusanya viwili hivyo (udugu na uwaziri), tutazitaja Inshaallah katika mlango unaosema kuwa Ali ni 
waziri wa Mtume (saww), hivyo basi fanya subira.

Sahihi tirmidhiy Juz. 2, uk. 299:

Amepokea kwa sanadi yake kutoka kwa Ibn Umar kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyeezi Mungu 
(saww) aliunga udugu kati ya Maswahaba zake, ndipo akaja Ali (as) huku akiwa anatokwa na ma-
chozi, akasema: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, umeunga udugu kati ya Maswahaba zako bila 
kuunga udugu wangu na yeyote.’Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema:‘Wewe ni ndugu 
yangu duniani na Akhera.’” – Amesema: Na katika mlango huu kuna hadithi nyingine kutoka kwa 
zaydi bin Awfa.

nasema: Na pia Al-Hakim ameipokea katika Juz 3, uk. 14. Na ameitaja al-Munawikwa muhtasari 
katika Kunuzul–Haqaaiq, na tamko lake ni: “Ali ni ndugu yangu duniani na Akhera.”
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Sahihi ibn Majah, uk. 12:

 Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ubad bin Abdullah kutoka kwa Ali (as), amesema: Ali (as) alisema: 
“Mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu na ndugu wa Mtume Wake, na mimi ndiye mkweli mkuu, hasemi hilo 
baada yangu isipokuwa muongo, nimeswali miaka saba kabla ya watu wote.”

nasema: Na pia ameipokea al-Hakim katika Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 111, na Ibn Jarir 
Tabari katika Taarikh yake Juz. 2, uk. 56, na an-Nasaiy katika Khasa’isu yake uk. 3 na ameitaja kwa 
muhtasari katika uk. 18. Na pia al-Mutaqiy ameitaja katika Kanzul–Ummal Juz. 6, uk. 394, na akasema: 
“Ameiandika Ibn Abi Shaybah, an-Nasaiy katika Khasa’isu, Ibn Abi Aswim katika as-Sunnah, Uqayliy, 
al-Hakim na Abu Na’im katika al-Ma’rifah.” Pia ameitaja katika uk. 396, na mwisho akasema: “Hatasema 
hayo baada yangu isipokuwa muongo. Mtu mmoja alipatwa na wendawazimu baada ya kusema hayo.”

Amesema: Ameipokea al-Adniy, na pia al-Muhibu Tabari ameitaja katika ar-Riyadh an-Nadhrahkati-
ka Juz.2, uk.155, na akasema: “Ameipokea al-Qal’iy.

Mustadrakus-Sahihayn Juz.3, uk.14:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Umar, amesema: “Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
aliunga udugu kati ya Maswahaba zake, akaunga udugu kati ya Abu Bakr na Umar, Talha na zubair, Uth-
man bin Affan na Abdur-Rahman bin Awf. Ali (as) akasema: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Hakika 
wewe umeunga udugu kati ya Maswahaba zako basi ni nani ndugu yangu?’ Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akasema: ‘Hivi huridhii ewe Ali mimi kuwa ndugu yako!’” Ibn Umar amesema: “Ali (as) alikuwa 
shujaa sana, akamjibu: ‘Nimeridhia ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu.’Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akasema: ‘Wewe ni ndugu yangu duniani na Akhera.’” 

nasema: Na pia al-Muhibu Tabari ameitaja katika ar-Riyadh an-Nadhralh Juz. 2, uk. 167, na akas-
ema: “Ameiandikaal-Qal’iy.”

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 126: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas amesema: “Ali (as) alikuwa akisema zama za uhai wa 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww):‘Hakika Mwenyezi Mungu anasema: Je akifa au akiuwawa ndiyo 
mtageuka mrudi nyuma?Naapa kwa Mwenyezi Mungu haturudi nyuma baada ya Mwenyeezi Mungu 
kutuongoa, naapa kwa Mwenyezi Mungu ikiwa atakufa au kuuwawa basi ni lazima nipiganie lile ambalo 
alilokuwa akipigania mpaka nife. Naapa kwa Mwenyezi Mungu hakika mimi ni ndugu yake, ni walii 
wake, mtoto wa ami yake na mrithi wa elimu yake, basi ni nani mwenye haki naye zaidi kuliko mimi.’” 

nasema: Ameipokea an-Nasaiy katika Khasa’isyake uk. 18, na al-Muhibu Tabari ameitaja katika ar-
Riyadh an-Nadhrah Juz. 2. uk. 226, na akasema:“Ameiandika Ahmad katika al-Manaqib.”Na pia al-Hay-
thamiy ameitaja katika Majmau yake Juz. 9, uk. 134, na akasema: “Ameipokea Tabaraniy na wapokezi 
wake ni wapokezi wa hadithi sahihi.”

Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 159:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Asmau binti Umais kuwa amesema: “Nilikuwa kwenye sherehe 
ya harusi ya Fatimah binti ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), tulipoamka Mtume (saww) alikuja 
mlangoni na kusema: ‘Ewe Ummu Ayman niitie ndugu yangu.’ Akasema (Asmau): “Yeye ni ndugu yako 
mbona sasa umemuozesha (mwanao)?’ Akasema: ‘Ndio ewe Ummu Ayman.’ Ali (as) akaja, na Mtume 
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(saww) akamrushia maji na akamuombea dua kisha akasema: ‘Niitie Fatimah.’” Anasema: “Akaja huku 
akiona aibu, Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia: ‘Tulia, nimekuozesha kwa mtu ninay-
empenda zaidi kati ya watu wote wa nyumbayangu.’”Hadithi hii itakuja kwa ukamilifu wake Inshaallah 
katika milango inayozungumzia ndoa ya Ali na Fatimah (as).

nasema: Na katika Tabaqat Juz. 8, uk. 14 Ibn Saad amepokea hadithi inayozungumzia ndoa ya 
Ali na Fatimah (as), na amesema humo:“Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuja na akapiga hodi, 
ndipo Ummu Ayman akatoka, Mtume akamuuliza:‘Je yupo ndugu yangu!’ Ummu Ayman akamjibu: ‘Vipi 
atakuwa ndugu yako wakati umekwisha muozesha binti yako!’Mtume akamjibu: ‘Hivyo ndivyo ilivyo.’ 
–Aliendelea kusimulia mpaka akasema: ‘Ewe Fatimah sikukosea nilipo kwa aliye bora zaidi kati ya watu 
wangu.’” Na ameipokea kwa tofauti ndogo katika uk. 15. 

Na pia katika Kanzul–Ummal Juz. 7, uk. 113 al-Mutaqiy ametaja hadithi inayozungumzia ndoa ya Ali 
na Fatimah (as), na akasema humo: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuja nakusema: ‘Je hapa 
pana ndugu yangu!’ Ummu Ayman akajibu: ‘Ndugu yako! Ni yupi ndugu yako na ulikwisha muozesha 
binti yako!’ Mtume akasema: ‘Ndiyo.”

Na pia katika Majmauz-Zawa’id Juz. 9, uk. 205, al-Haythamiy ametaja hadithi inayozungumzia ndoa 
ya Ali na Fatimah (as), amesema humo: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Je hapa kuna 
ndugu yangu?-Akimaanisha Ali (as) – ‘Ummu Ayman akamjibu: ‘Ni ndugu yako wakati umekwisha 
muozesha binti yako!’”– Amesema: Ameipokea Tabaraniy. Nakatika uk. 209 ametaja hadithi nyingine 
amesema: “Mtume (saww) alikuja na kuuliza: ‘Je kuna ndugu yangu!’ Ummu Ayman - naye ni mama 
Usama bin zayd na alikuwa mhabeshi, alikuwa mwanamke mwema- akajibu: ‘Ewe Mtume wa Mweny-
eezi Mungu, huyo ni ndugu yako mbona tena umemuozesha binti yako?’ Na Mtume (saww) alikuwa ame-
shaunga undugu na Maswahaba zake, na yeye aliunga udugu wake na Ali (as), Mtume (saww) akasema: 
‘Hakika hilo linaweza kuwa ewe Ummu Ayman.’”

Na katika uk. 210 ametaja hadithi ya tatu, amesema humo: “Mtume wa Mwenyezi 
Munguakamwambia:‘Ewe Ummu Ayman niitie ndugu yangu.’Akasema: ‘Ndugu yako vipi wakati umem-
wozesha binti yako?’”

 Na an-Nasaiy katika Khasa’isu yake uk. 32 amepokea hadithi inayozungumzia ndoa ya Ali na Fati-
mah (as), amesema humo: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuja akagonga mlango, Ummu 
Ayman akatoka, Mtume akasema: ‘Yupo ndugu yangu?’ Ummu Ayman akasema:‘Atakuwaje ndugu yako 
wakati umekwisha muozesha binti yako?’ Mtume (saww) akasema: ‘Hakika yeye ni ndugu yangu.’”

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 1, uk. 159:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Rabia bin Najidh kutoka kwa Ali (as) kuwa alisema: “Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) aliwakusanya -au aliwaita- watoto wa Abdul Muttalib, walikuwemo wanaume 
wote na kwa pamoja walipaswa kula mnyama mzima na kunywa lita kumi na tatu.”Alisema: “Akawa-
tengenezea pishi moja la chakula wakala na kushiba, na kikabaki chakula kama kilivyo kana kwamba 
hakikuguswa, kisha akawaletea kinywaji wakanywa mpaka wakatosheka na kikabaki kana kwamba haki-
kuguswa -au hakijanywewa- akasema: ‘Enyi watoto wa Abdul Muttalib! mimi nimetumwa makhususi 
kwenu na kwa watu wote, na mmekwishaona katikadalili hii yale mliyoyaona, hivyo basi ni nani ata-
kayenipa kiapo cha utii ili awe ndugu yangu na rafiki yangu?’” Alisema: “Hakuna yeyote aliyesimama, 
nikasimama mimi, na nilikuwa mdogo kwao kiumri kushinda wote, akasema (Mtume) mara tatu: ‘Kaa 
chini.’Kila niliposimama aliniambia ‘Kaa chini.’Mpaka ilipotimia mara ya tatu, akapiga mkono wake 
kwenye mkono wangu.”
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nasema: al-Haythamiy ameitaja katika Majmau yake Juz. 8, uk.302, na akasema:“Wapokezi wake 
ni watu wakweli.”Na pia ameipokea Ibn Jarir Tabari katika Taarikh yake Juz. 2, uk. 63, na akasema 
humo:“Ili awe ndugu yangu, rafiki yangu na mrithi wangu.” Na pia al-Muhibu Tabari ameitaja katika ar-
Riyadh an-Nadhrahkatika Juz. 2, uk.167, na akasema: “Ameiandika Ahmad katika al-Manaqib.” Na pia 
an-Nasaiy ameipokea katika Khasa’is yake uk. 18, na mwishoni amesema: “Na ni nani kati yenu atakay-
enipa kiapo cha utii ili awe ndugu yangu, rafiki yangu na mrithi wangu? – Ameendelea kusimulia mpaka 
aliposema: Hivyo ndivyo nilivyomrithi mtoto wa ami yangu bila kumrithi ami yangu.” Na al-Mutaqiy 
pia ameitaja katika Kanzul-Ummalkatika Juz. 6, uk. 408, na akasema: “Ameiandika Ahmad bin Hanbal, 
Ibn Jarir na ad-Dhiyau Al–Muqaddasiy.” Na ameitaja pia katika uk. 401, na amesema humo: “Ni nani 
atakayenipa kiapo cha utii ili awe ndugu yangu na rafikiyangu na walii wenu baada yangu? Nikanyoosha 
mkono wangu na nikasema: Mimi ninakupa kiapo cha utii.” – Ameendelea kueleza mpaka aliposema: 
Ameiandika Ibn Mardawayhi.

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 1, uk. 230:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: “Wakati Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alipotoka Makka Ali (as) alitoka na binti ya Hamza, na ndipo pakatokea mzozo kati ya Ali (as), 
Ja’far na zayd (kila mmoja akitaka amtunze yeye), wakamshitakia hilo Mtukufu Mtume (saww), Ali (as) 
akasema: ‘Ni mtoto wa ami yangu na mimi ndiye niliyemtoa Makka.’ Akasema Ja’far: ‘Ni binti ya ami 
yangu na mama yake mdogo yuko chini yangu.’ Na zayd akasema: ‘Ni binti ya ndugu yangu.’ –kwani 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa ameunga udugu baina yake na Hamza- Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) akamwambia zayd: ‘Wewe ni mtumishi wangu na mtumishi wake.’ Na akam-
wambia Ali (as): ‘Wewe ni ndugu yangu na rafiki yangu.’ Na akamwambia Ja’far: ‘Umefanana na mimi 
kimaumbile na kitabia. Naye atakwenda kwa mama yake mdogo.”’ 

nasema: Na pia ameitaja kwa ufupi al-Mutaqiy katika Kanzul–Ummal katika Juz. 6, uk. 391, na ame-
sema: “Ameiandika Ibn Najar.”

tabaqat ibn Saad Juz. 8, uk. 114:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: “Hakika Ammarah binti Hamza bin Ab-
dul Muttalib -ambaye mama yake ni Salma binti Umaysu- alikuwa Makka. Wakati Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alipofika Madina, Ali (as) alizungumza naye na akamwambia: ‘Kwa nini unamuacha 
binti ya ami yetu yatima katika migongo ya Mushirikina?’Kwakuwa Mtume (saww) hakumkataza ku-
toka naye, yeye alitoka naye. zayd bin Harithah alikuwa wasii wa Hamza kwani Mtume (saww) alikuwa 
ameungaudugu kati ya hao wawili wakati alipounga udugu kati ya Muhajirina, hivyo zayd akasema: 
‘Mimi nina haki naye zaidi kwakuwa yeye ni binti ya ndugu yangu.’Ja’far bin Abu Talibaliposikia hayo 
akasema: ‘Mama mdogo ni sawa na mama mzazi, hivyo mimi nina haki naye zaidi kutokana na nafasi ya 
mama yake mdogo, Asmau binti Umaysi yupo kwangu. Ali (as) akasema: ‘Nawaona mnagombana kuhu-
su binti ya ami yangu, mimi ndiye niliyemtoa baina ya migongo yaMushrikina, wala hamna ujamaa naye 
zaidi yangu, na mimi nina haki naye zaidi kuliko nyinyi.’ Ndipo Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akasema: ‘Mimi ninatoa hukumu kati yenu: Ama kuhusu wewe ewe zayd, wewe ni mtumishi wa Mwe-
nyezi Mungu na Mtume Wake. Ama wewe ewe Ali, weweni ndugu yangu na rafiki yangu. Ama wewe ewe 
Ja’far, wewe unafanana nami kimaumbile na kitabia. Na wewe ewe Ja’far ndiye mwenye haki naye zaidi 
kwakuwa mama yake mdogo yupo chini yako, mwanamke haolewi pamoja na mama yake mdogo wala 
pamoja na shangazi yake.’Hivyoakahukumu kuwa ni wa Ja’far.”
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nasema: Pia al-Mutaqiyameitaja katika Kanzul–Ummal Juz. 3, uk. 124 ikiwa na maelezo ya nyonge-
za, na amesema:“Ameiandika Ibn Asakir.”

tabaqat ibn Saad Juz. 3, Sehemu ya kwanza, uk. 13:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Muhammad bin Umar bin Ali (as) kuwa alisema: “Wakati Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) alipofika Madina aliunga udugu kati ya Muhajirina wao kwa wao, na 
akaunga tena udugu kati ya Muhajirina na Ansari, udugu huu ulikuwa kabla ya vita vya Badri, aliunga 
udugu kati yao katika haki na kusaidiana, Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akaungaudugu kati yake 
na Ali bin Abu Talib (as).”

nasema: Pia katika uk.14 amepokea hadithi nyingine kutoka kwa Muhammad bin Umar bin Ali (as), 
humo amesema: “Hakika Mtume (saww) - wakati alipounga udugu kati ya Maswahaba zake - aliweka 
mkono wake kwenye bega la Ali (as) kisha akasema: ‘Wewe ni ndugu yangu, utanirithi na mimi nitaku-
rithi.’ Iliposhuka Aya ya mirathi, hukumu hii ikakoma.”

ad-durul-Manthur cha as-Suyutiy mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: “hakika 
wale walioamini na wakahama na wakapigania njia ya Mwenyezi Mungu kwa mali yao na nafsi 
zao, na wale waliotoa mahala pa kukaa, na wakanusuru, hao ni marafiki na walinzi wao kwa 
wao.” Iliyopo mwishoni mwa Sura al-Anfal: 

Amesema: Ibn Mardawayhi ameandika kutoka kwa Ibn Abbas kuwa amesema: “Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alikuwa ameunga udugu baina ya Waislamu kati ya Muhajirina na Ansari, akaunga udugu 
kati ya Hamza bin Abdul Muttalib na zayd bin Harithah, na kati ya Umar bin Khattab na Muadh bin 
Afrau, na kati ya zubair bin Awam na Abdullah bin Mas’ud, na kati ya Abubakr na Talha bin Ubaydul-
lah, na kati ya Abdur-Rahman bin Awfi na Saad bin Rabii, na akawaambia baadhi ya Maswahaba zake: 
‘Ungeni udugu, na huyu ni ndugu yangu –yaani Ali bin Abu Talib (as).’”

ad-durul-Manthur cha as-Suyutiy mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: “akase-
ma: Ewe Mola Wangu Mlezi! Nikunjulie kifua changu.” Iliyopo mwanzoni mwa Sura Twaha: 

Amesema: as-Salafiy ameandika katika at-Tuyuriyat kutoka kwa Abu Ja’far Muhammad bin Ali (as) 
kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa juu ya mlima pindi ziliposhuka Aya: ‘na 
nipe waziri katika watu wangu. harun, ndugu yangu. kwake yeye niongeze nguvu zangu.’Kisha aka-
mwomba Mola Wake kwa kusema: ‘Ewe MunguWangu niongeze nguvu kupitia ndugu yangu Ali.’Naye 
akamjibu hilo.”

Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 394:
Amesema: Kutoka kwa Ali (as) amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliunga udugu kati ya 
Umar na Abubakr, na kati ya Hamza bin Abdul Muttalib na zayd bin Harithah, na kati ya Abdullah bin 
Mas’ud na Zubair bin Awam, na kati ya Abdur–Rahman bin Awfi na Saad bin Malik, na kati yangu mimi 
na yeye mwenyewe.” – Amesema: Ameiandika al-Khala’iy katika al-Khala’iyat, na pia ameiandika al-
Bayhaqiy, al-Uqayliy, na Said bin Mansur.

nasema: Na pia al-Muhibu Tabari ameitaja katika ar-Riyadh an-Nadhrah katika Juz.1, uk. 17, na 
amesema: “Ameiandikaal-Khala’iy.
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Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 400:

Amesema: Kutoka kwa Abu Rafiu, kutoka kwa Abu Tamamah, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
aliunga udugu kati ya watu, akaunga udugu kati yake na Ali (as).” – Amesema: Ameiandika Ibn Asakir.

nasema: Na pia al-Haythamiy ameitaja katika Majmau yake Juz. 9, uk. 112, na amesema: “Kutoka 
kwa Abu Umamah.” Wala hajasema kutoka kwa Abu Tamamah. Kisha akasema: “Ameipokea Tabaraniy.” 
Pia al-Munawi ameitaja katika Faydhul–Qadir katika Juz. 4, uk. 355, na amesema: “Tabaraniy anayo 
ndani ya al-Awsat na pia ad-Daylamiy.” 

Kanzul–Ummal, Juz. 3, Uk. 155:

Amesema: Kutoka kwa Zafir, kutoka kwa mtu mmoja, kutoka kwa Harith bin Muhammad, kutoka kwa 
Abu Tufayli Amir bin Wathilah, amesema: “Nilikuwa mlangoni siku ya Shura, mara sauti zikanyanyuka 
kati yao, nikamsikia Ali (as) akisema: ‘Watu walimpa Abu Bakr kiapo cha utii, naapa Wallahi mimi ndiye 
ninayefaa zaidi na jambo hili kuliko yeye, na ndiye mwenye kustahiki zaidi jambo hili kuliko yeye. La-
kini nilisikiliza na kutii ili watu wasirejee kwenye ukafiri na kuanza kuuwana kwa mapanga wao kwa 
wao. Kisha watu wakampa Umar kiapo cha utii, naapa wallahi mimi ndiye ninayefaa zaidi na jambo 
hili kuliko yeye, na ndiye mwenye kustahiki zaidi jambo hili kuliko yeye. Lakini nilisikiliza na kutii 
ili watu wasirejee kwenye ukafiri na kuanza kuuwana kwa mapanga wao kwa wao. Kisha nyinyi mna-
taka kumpa Uthman kiapo cha utii, hivyo niko tayarikusikiliza na kutii, kwani hakika Umar ameniweka 
katika kundi la watu watano na mimi nikiwa wa sita wao, hatambui ubora wangu juu yaokatika wema 
wala wao hawautambui kwangu, sisi sote katika sheria tupo sawa. Naapa kwa Mwenyezi Mungu laiti 
nikitaka kuzungumza kiasi kwambaasiwezekupinga hata sifa moja mtu yeyote kati yao, sawa mtu huyo 
awe mwarabuau asiyekuwa mwaarabu, au mwenye mkataba na Waislamu au Mushriku, nitafanya.’Kisha 
akasema: ‘Nawaapizeni kwa Mwenyezi Mungunyinyi nyote, je kati yenu kuna yeyote asiyekuwa mimi 
ambaye ni ndugu wa Mtume wa Mwenyezi Mungu?’ Wakasema: ‘Hakuna Wallahi.’”-Kisha aliendelea 
kusimulia hadithi ndefu - na akataja fadhila nyingi na tukufu ambazo kila moja itakujapeke yake katika 
mlango wake Inshaallah.

Kanzul–Ummal, Juz. 3, Uk. 155:

Ametaja hadithi kwa njia itokayo kwa Abu Dharr kuwa alisema: “Katika siku ya kwanza tangu Uthman 
apewe kiapo cha utii, Muhajirina na Ansari walikusanyika msikitini, na mara Ali bin Abu Talib (as) akaja 
na kuanza kusema: ‘Hakika jambo wanalopasa kuanza nalo wenye kuanza, na kulitamka wenye kutamka 
na kulisema wenye kusema, ni kumuhimidi Mwenyezi Mungu na kumsifu kwa yale anayostahiki, na 
kumswalia Mtume (saww)’ –kisha alileta hotuba ndefu mpaka aliposema: ‘Nawaapizeni kwa Mwenyezi 
Mungu, je mnatambua kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: Wakati nilipopandishwa 
katika mbingu ya saba, kiliondolewa mbele yangu kizuizi kitokanacho na nuru, kisha likaondolewa mbele 
yangu pazia la nuru, hapo Mwenyezi Mungu akamfunulia Nabii (saww) mambo mbali mbali, aliporejea 
kutoka kwake, aliita mwenye kuita kutoka nyuma ya pazia, akasema:‘Ewe Muhammad! Baba bora ni 
baba yako Ibrahim, na ndugu bora ni ndugu yako Ali.’ Enyi Muhajirina na Ansari! Je mnatambua kuwa 
yalikuwa haya?’ Abdur–Rahman bin Awfi akasema kati yao: ‘Niliyasikia haya mawili kutoka kwa Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww), lasivyo masikio yangu yazibe…..”’

Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 122:

Amesema: “Itakapofika Siku ya Kiyama nitaitwa kutoka ndani ya Arshi: ‘Ewe Muhammad! Baba bora ni 
baba yako Ibrahim, na ndugu bora ni ndugu yako Ali.’ Amesema: Ameiandika ar-Rafi’i kutoka kwa Ali (as).
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Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 161:

Amesema: “Wakati nilipopandishwa katika mbingu ya saba, Jibril aliniambia: ‘Tangulia ewe Muhammad, 
Wallahi hakunamalaika wa karibu wala Nabii aliyetumwa aliyewahi kupata heshima hii.’ Mola Wangu 
akanifunulia kitu, na nilipoanza kurejea aliita mwenye kuita kutoka nyuma ya pazia: ‘Baba bora ni baba 
yako Ibrahim, na ndugu bora ni ndugu yako Ali, basi muusie yeye kheri.’”- Na pia ameitaja katika uk.423.

Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 398:

Kutoka kwa Jabir amesema: “Nilimsikia Ali (as) akisoma shairi huku Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akisikiliza:

‘Mimi ni ndugu wa Mustafa, hapana shaka katika nasaba yangu. 

Nimelelewa na yeye, na wajukuu zake ni wanangu.

Babu yangu na babu wa Mtume ni mmoja.

Na Fatimah ni mke wangu, hajawahi kunikosea.

Nimemwamini yeye huku watu wote wakiwa bado 

wamo kwenye giza la upotovu, ushirikina na ukaidi. 

Namhimidi na kumshukuru Mwenyezi Mungu,

Ambaye hana mshirika, mwenye kumtendea wema mja 

na mwenye kubaki bila kuwa na mwisho.’

Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akatabasamu na akasema: “Umesema kweli ewe Ali.”– Ame-
sema: Ameiandika Ibn Asakir. 

Kanzul–Ummal, Juz. 3, Uk. 61:

Amesema: Kutoka kwa Ibn Umar amesema: “Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) katika 
Hija ya kuaga akiongea huku akiwa juu ya ngamia wake, alipiga mkono wake kwenye bega la Ali, akase-
ma: ‘Ewe Mungu Wangu mzidishie nguvu, ewe MunguWangu nimekwishafikisha. Huyu ni ndugu yangu 
na mtoto wa ami yangu, mkwe wangu na baba wa watoto wangu. Ewe MunguWangu mwingize motoni 
yeyote mwenye kumfanyia uadui.’” – Amesema: Ameiandika Ibn Najar.

nasema: Na pia ameitaja katika Juz.6, uk. 154, na amesema humo: “Ewe Mungu Wangukuwa shahidi 
kwao, Ewe Mungu Wangu nimekwishafikisha…” Kisha akasema:“Ameiandika Shiraziy katika al-Alqab, 
na Ibn Najar kutoka kwa Ibn Umar.”Na huenda neno ‘mzidishie nguvu’ katika riwaya ya mwanzo usahihi 
wake ni neno ‘kuwa shahidi’, na imekuwa hivyo kutokana na makosa ya chapa.

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 1, uk. 13:

Amesema: Kutoka kwa zayd bin Abi Awfa, amesema: “Niliingia kwenye msikiti wa Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww), akasema: ‘Yupo wapi fulani bin fulani?’akawa anaangalia nyuso za Maswahaba 
zake na kuwaulizia nakuwatumia ujumbe wa kuwaita kwake, mpaka wakakusanyika mbele yake. Walipo-
jikusanya mbele yake, alimhimidi na kumshukuru Mwenyezi Mungu. Kisha akasema: ‘Hakika mimi 



236

FADHILA zA WATUKUFU WATANo KATIKA SAHIH SITA

ni mwenye kuwahadithia jambo hivyo lihifadhini na lizingatieni na muwahadithie watakao kuja baada 
yenu. Hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu ameteua viumbe kadhaa kutoka katika viumbe Wake.’Kisha 
akasoma: “hakika Mwenyezi Mungu huteua Mitume kutoka katika Malaika na miongoni mwa 
watu.”‘Ni viumbe ambao atawaingiza peponi. Na hakika mimi namteua miongoni mwenu yule nipen-
daye kumteua, na ninaungaudugu kati yenu kama Mwenyezi Mungu alivyounga udugu kati ya Malaika 
wake” – Aliendelea kusimulia hadithi mpaka aliposema: “Katika kuunga udugu kati ya Maswahaba zake, 
Mtume (saww) aliwafanya wawili wawili kuwa ndugu – Aliendelea kusimulia hadithi mpaka aliposema: 
Ali (as) akasema: 

‘Hakika roho yangu imetoweka na uti wa mgongo wangu umekatika pale nilipokuona ukifanya kwa 
Maswahaba zako namna ambavyo hukunifanyia mimi, ikiwa hili ni kutoa adhabu kwangu basi kwako 
ni kwenye msamaha na ukarimu.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Naapa kwa Yule 
aliyenituma kwa haki, sijakuchelewesha isipokuwa kwa ajili yangu mwenyewe, na wewe kwangu mimi 
una cheo sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu, na wewe ni ndugu yangu 
na mrithi wangu.’ Akasema: ‘Ni kipi nitakachorithi kutoka kwako ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu?’ 
Akasema: ‘Vile walivyorithiwa Manabii kabla yangu.’ Akasema: ‘Ni yapi waliyorithiwa Manabii kabla 
yako?’ Akasema: ‘Ni Kitabu cha Mola Wao na Sunnah za Nabii wao, na wewe utakuwa pamoja nami 
katika kasri peponi pamoja na binti yangu Fatimah.’ Kisha Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aka-
soma: ‘wawe ndugu juu ya viti vya enzi wameelekeana.’ Wakipendana kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, 
wakitazamana wao kwa wao.’”

Amesema: Ameiandika al-Hafidh Abu Qasim ad-Damashqiy katika Al-Arubain at-Twawaal. Na Imam 
Ahmad bin Hanbal katika kitabu cha fadhila za Ali bin Abu Talib (as) ameandika kwa muhtasari maana 
ya hadithi ya undugu.

nasema: Na al-Mutaqiy ameitaja katika Kanzul-Ummal katika Juz. 5 uk. 40, na amesema humo: 
“Kundi la maimamu kama vile al-Baghawi na Tabaraniy limeiandika hadithi hii katika Muujam zao, na 
pia al-Bawaridiy ameiandika katika al-Maarifah, na pia Ibn Adiy.”

As-Suyutiy katika ad-Durul-Manthur mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: “haki-
ka Mwenyezi Mungu huteua Mitume kutoka katika Malaika na miongoni mwa watu.” Iliyopo 
mwishoni mwa Sura al-Hajj, ameongeza idadi ya waliyoiandika, amesema: “Ameiandika Ibn Qaniu na 
Ibn Asakir, na ameitaja al-Mutaqiy kwa mara ya pili kwa muhtasari katika Kanzul-UmmalJuz. 5, uk. 
40, na amesema humo: ‘Ameiandika Ahmad bin Hanbal katika kitabu cha fadhila za Ali (as), na pia 
Ibn Asakir, na al-Muhibu Tabari ameitaja pia kwa ufupi sana kwa mara ya pili katika Ar-Riyadh an-
Nadhrah Juz. 2, uk.209, na amesema humo: Kutoka kwa zayd bin Abi Awfa, amesema: Hakika Mtume 
(saww) alimwambia Ali (as): ‘Na wewe utakuwa pamoja nami katika kasri peponi pamoja na binti 
yangu Fatimah, na wewe ni ndugu yangu na rafiki yangu.’Kisha Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akasoma: “Wawe ndugu juu ya viti vya enzi wameelekeana.’” – Amesema: Ameiandika Ahmad 
katika al-Manaqib.

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 1, uk. 15:

Amesema: Ameandika Ibn Is’haqa alipotaja udugu ulioungwa kati ya Muhajirina na Ansari, amesema: 
“Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema:‘Ungeni udugu wawili wawili kwa ajili ya Mwenyezi 
Mungu.’ Kisha Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akaushika mkono wa Ali (as) na akasema: ‘Huyu 
ni ndugu yangu.’ HivyoMtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na Ali (as) wakawa ndugu, na Hamza bin 
Abdul Muttalib na zayd bin Harithah mtumishi wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) wakawa ndugu, 
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na Ja’far bin Abu Talib na Muadh bin Jabali ndugu wa Bani Salma wakawa ndugu.”Akaendelea kuwataja 
Masahaba wengine wa Mtume waliobaki mpaka mwisho wao. 

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 1, uk. 17:

Amesema: Abu Amru bin Abdul-Bari amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliunga udugu 
kati ya Muhajirina wao kwa wao, kisha akaunga udugu kati ya Muhajirina na Ansari, na kila alipofanya 
hivyo alikuwa akisema kumwambia Ali (as): ‘Wewe ni ndugu yangu duniani na Akhera.’ Na akaunga 
udugu kati yake (Ali) na yeye mwenyewe.”

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 168:

Amesema: Kutoka kwa Umar bin Abdullah, kutoka kwa baba yake, kutoka kwa babu yake kwamba 
Mtume (saww) aliunga udugu kati ya watu na akamwacha Ali (as), mpaka akawa wa mwisho na haoni 
nani wa kuwa ndugu yake, Ali (as) akasema: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu!Umeunga udugu kati ya 
watu lakini umeniacha mimi!” Mtume akasema: “Unaona nimekuacha kwa sababu gani? Hakika nime-
kuacha kwa ajili yangu mwenyewe, wewe ni ndugu yangu na mimi ni ndugu yako, mtu yeyote akikusema 
mwambie: Mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu na ndugu wa Mtume Wake, hawezi kudai hilo yeyote baada 
yangu isipokuwa muongo.”

— Amesema: Ameiandika Ahmad katika al-Manaqib.

nasema: Na pia al-Mutaqiy ameitaja katika Kanzul–Ummal Juz.6, uk. 153, na amesema: “Ameian-
dika Ibn Adiy katika al-Kamiluk. 399kwa tofauti kidogo katika tamko, na amesema: Ameiandika Abu 
Ya’ala.”

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 201:

Amesema: Kutoka kwa Mukhduju bin zayd ad-Dhahliy amesema kuwa: “Hakika Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alisema kumwambia Ali (as): ‘Tambua ewe Ali kuwa mtu wa kwanza atakayeitwa Siku 
ya Kiyama ni mimi -kisha aliendelea kusimulia hadithi kwa urefu mpaka aliposema-bendera ya himidi na 
akamkabidhi Ali (as).”Na tutaielezea (bendera ya himidi) katika mlango wake huko mbele Insha-Allah.-
Aliendelea kusimulia hadithi mpaka aliposema:‘Utakwenda na bendera hukuHasan akiwa kuliani kwako 
na Husain akiwa kushotoni kwako, mpaka utakaposimama kati yangu na Ibrahim (as) kwenye kivuli cha 
Arshi, kisha utavaa mapambo ya pepo, kisha ataita mwenye kuita kutoka chini ya Arshi: ‘Baba bora ni 
baba yako Ibrahim; na ndugu bora ni ndugu yako Ali.’Furahia eweAli hakika wewe utavishwa nitakapov-
ishwa, utaitwa nitakapoitwa, na utapendwa nitakapopendwa.” – Amesema: Ameiandika Ahmad katika 
al-Manaqib.

dhakhairul-uqba uk. 92:

Amesema: Kutoka kwa Anas bin Maliki, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipanda mim-
bari akakumbusha maneno mengi kisha akasema: ‘Yupo wapi Ali bin Abu Talib?’ Akachupa kwake na 
kusema: ‘Ni mimi hapa ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ Akamkumbatia kifuani mwake na akambusu 
kwenye macho yake na akasema kwa sauti ya juu: ‘Enyi Waislamu! Huyu ni ndugu yangu na mtoto wa 
ami yangu, huyu ni nyama yangu, damu yangu na unywele wangu, huyu ndio baba wa wajukuu zangu 
wawili Hasan na Husain mabwana wa vijana wa peponi.’” 
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usudul-Ghabah Juz. 3, uk. 317:

Ametaja hadithi kwa njia itokayo kwa Abdur-Rahman bin Awimu bin Saidah al-Ansariy, huyu alimdi-
riki Mtume (saww) na hata kabla ya Mtume (saww), amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alisema: ‘Ungeni udugu wawili wawili kwa ajili ya Mwenyezi Mungu.’ Na akaushika mkono wa Ali (as) 
na akasema: ‘Huyu ni ndugu yangu.’”

Al–Istiab, Juz.2, Uk.460:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Tufail, amesema: “Wakati Umar alipokaribia kufariki aliweka 
Shura kati ya Ali (as), Uthman, Talha, Zubair, Abdur–Rahman bin Awfi na Saad, Ali (as) akawaambia: 
‘Nakuapizeni kwa Mwenyezi Mungu, je kati yenu nyinyi kuna yeyote asiyekuwa mimi ambaye Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) aliunga udugu kati yake na yeye Mtume (saww) pale alipounga udugu kati 
ya Waislamu?’ Wakasema: ‘Wallahi hakuna.’” – Amesema: Tumepokea kutoka kwa Ali (as) katika sura 
tofauti kuwa yeye (as) alikuwa akisema: “Mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu na ndugu wa Mtume wake, 
hawezi kusema haya mwingine asiyekuwa mimi isipokuwa muongo.”

Hilyatul–Awliyai, Juz. 7, Uk.256:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Jabir, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: 
‘Mlango wa pepo umeandikwa tangu miaka elfu moja kabla ya kuumbwa mbingu na ardhi: Hapana 
Mungu apasaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa Allah, na hakika Muhammad ni Mtume wa Allah, na Ali 
ni ndugu wa Mtume wa Allah.’”

nasema: Pia al-Khatib al-Baghdadiy ameipokea katika Taarikh yake katika Juz.7, uk. 387, na pia 
al-Mutaqiy ameitaja katika Kanzul-UmmalJuz.6, uk. 159 akinukuu kutoka kwa al-Khatib kutoka katika 
al-Mutafaq na al-Muftaraq, nakutoka kwa Ibn al-Jawziy, na katika uk. 398 ameinukuu kutoka kwa Ibn 
Asakir. Na pia al-Munawi ameitaja  katika Faydhul-Qadirkatika Juz.4, uk.355 kwakunukuu kutoka kwa 
Tabaraniy kutoka katika al-Awsat, na ameitaja al-Muhibu Tabari katika ar-Riyadh an-Nadhrahkatika 
Juz.2, uk.169 kwa kunukuu kutoka kwa Ahmad kutoka katika al-Manaqib.

taarikh Baghdad Juz. 12, uk. 268:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Muhammad bin Ali bn Husain (as), kutoka kwa baba yake kutoka 
kwa Ali (as), amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Ewe Ali! Wewe ni ndugu yangu, 
swahiba wangu na rafiki yangu peponi.’” 

nasema: Ibn Abdul-Bari ameipokea katika Isti’ab yake katika Juz. 2, uk. 460 kutoka kwa Ibn Abbas.

as-Sawa’iqul-Muhriqahuk. 74:

Amesema: ad-Daylamiy ameandika kutoka kwa Aisha kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alise-
ma: “Ndugu yangu bora ni Ali na ami yangu bora ni Hamza, na kumtaja Ali (as) ni ibada.”

nasema: al-Munawi ameitaja katika Faydhul–Qadir katika Juz. 3, uk. 482 katika maelezo ya asili, 
na amesema: “Ad-Daylamiy ameiandika katika Firdawsi kutoka kwa Ibn Abbas bin Rabiah.” Na pia al-
Mutaqiy ameitaja katika Kanzul–Ummal Juz. 6, uk. 152, na amesema humo: “Katika Firdawsi ni kutoka 
kwa Aisha.” Na pia Ibn Hajar ameitaja katika Al-Isabah yake katika Juz. 4, Sehemu ya kwanza, uk. 1.
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as-Sawa’iqul-Muhriqahuk. 75:

Amesema: Ahmad ameandika katika al-Manaqib kutoka kwa Ali (as), amesema: “Mtume (saww) alini-
ita bustanini, kisha akanipiga kwa miguu yake na kusema: ‘Simama, Wallahi nimekuridhia kuwa wewe 
ni ndugu yangu na baba wa watoto wangu, pigania Sunnah yangu, yeyote atakayekufa na hali akiwa 
katika utawala wangu atakuwa katika hazina ya pepo. Na yeyote atakayekufa na hali akiwa katika uta-
wala wako, atakuwa amekwishakufa kishahidi. Na yeyote atakayekufa na hali anakupenda baada ya kufa 
kwako, Mwenyezi Mungu atampa amani na imani wakati wote kadiri jua litakavyoendelea kuchomoza 
au kuzama.”

kunuzul-haqaiq cha al-Munawi uk. 27:

Amesema: Alisema: “Hivi huridhii kuwa wewe ni ndugu yangu na mimi ni ndugu yako!” – Amesema: Ni 
hadithi ya Tabaraniy.

nasema: al-Haythamiy ameitaja katika Majmauz-Zawa’id Juz. 9, uk. 131.

Majmauz-zawa’id cha al-haythamiy Juz. 9, uk. 121: 

Amesema kutoka kwa Ali (as) alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alinitafuta na akanikuta ni-
kiwa nimelala aridhini, akasema: ‘Simama, si wenye kulaumiwa watu wakikuita Abu Turab.’” Ali anase-
ma: “Akaniona kana kwamba nimehuzunishwa na hilo, akaniambia: ‘Wallahi nimekuridhia, hakika wewe 
ni ndugu yangu na baba wa watoto wangu, utapigana kwa ajili ya kutetea Sunnah yangu na utaniondolea 
dhimma yangu. Yeyote atakayekufa na hali akiwa katika utawala wangu atakuwa katika hazina ya pepo. 
Na yeyote atakaye kufa na hali akiwa katika utawala wako, atakuwa amekwishakufa kishahidi. Na yeyote 
atakaye kufa na hali anakupenda baada ya kufa kwako, Mwenyezi Mungu atampa amani na imani wakati 
wote kadiri jua litakavyoendelea kuchomoza au kuzama. Na yeyote atakayekufa huku akiwa anakuchukia 
atakuwa amekufa kifo cha kijahiliya, na atahesabiwa kwa yale aliyoyafanya katika Uislamu.’”

— Amesema: Ameipokea Abu Ya’ala.

nasema: al-Mutaqiy ameitaja katika Kanzul–Ummal Juz. 6, uk. 404 kutoka kwa Abu Ya’ala, kisha 
amesema: “al-Buswairiy amesema: Wapokezi wake ni watu waaminifu.” Na katika uk.155 amesema:“Je 
sijakuridhisha ewe Ali! Wewe ni ndugu yangu na waziri wangu, utanilipia deni langu na utatekeleza ahadi 
yangu na utaondoa dhimma yangu.” Na akasema: Ameiandika Tabaraniy kutoka kwa Ibn Umar, na pia 
Shan’qaytwiy ameitaja katika Kifayatut-Talibuk.34, na amesema: Ameiandika Ahmad katika al-Manaqib.

al-isabah cha ibn hajar Juz. 8, Sehemu ya kwanza, uk. 183, kwenye wasifu wa laylah al-
Ghafariyyah:

Amesema: Ibn Mundah ameandika –kutoka kwenye riwaya ya Ali bin Hashim bin al-Baridu- amesema: 
Alinisimulia Laylah al-Ghafariyyah, amesema: “Nilikuwa napigana vita pamoja na Mtukufu Mtume 
(saww), nilikuwa nikiwapa huduma ya matibabu majeruhi, na kuwauguza wagonjwa. Alipotoka Ali (as) 
kwenda Basra (kwenda kwenye vita vya Ngamia) nilikwenda pamoja naye, nilipomuona Aisha nilimfuata 
na kumwambia: ‘Je ulisikia fadhila yoyote ya Ali (as) kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww)?’ 
Akasema: ‘Ndio, siku moja aliingia kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) wakati Mtume akiwa 
pamoja nami huku akiwa kajifunika nguo nzito. Alipoingia alikuja na kuketi baina yetu, nikasema: Hivi 
nafasi yote hii hujapata sehemu ya kuketi isipokuwa hii? Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: 
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Ewe Aisha! Niachie ndugu yangu, hakika yeye ndiye mtu wa kwanza kuukubali Uislamu kabla ya watu 
wote, na ndiye mtu wa mwisho ambaye nitaagana naye, na ndiye mtu wa kwanza ambaye atakutana na 
mimi Siku ya Kiyama.”’

MlanGo uSEMao kuWa hakika ali (aS)  
ni WaziRi Wa MtukuFu MtuME (SaWW)

tabaqat ibn Saad, Juz. 1, Sehemu ya kwanza, uk. 124:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ali (as) kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) wakati 
akiwa Makka alimwamrisha Bibi Khadija amtengenezee chakula, na akamwambia Ali (as): ‘Niitie watoto 
wa Abdul Muttalib.’ akawaita watu arobaini, akamwambia Ali: ‘Lete chakula chako.’” Ali (as) anasema: 
“Nikawaletea chakula cha kuweza kula mtu mmoja kati yao, lakini wakala wote mpaka wakatosheka, ki-
sha Mtume (saww) akasema: ‘Wanyweshe.’ Nikawanywesha kwa kutumia chombo ambacho ni cha ujazo 
wa kunywa mtu mmoja tu kati yao, wakanywa wote mpaka wakatosheka. Abu Lahbi akasema: ‘Muham-
mad amekurogeni.’ Wakatawanyika bila kuwalingania. Baada ya kukaa siku kadhaa aliwatengenezea tena 
chakula kama kile, kisha akaniamrisha niwakusanye na kisha akawalisha chakula, kisha akawaambia: ‘Ni 
nani atakaye nisaidia katika hili nililonalo na atakaye niitikia ili awe ndugu yangu na malipo yake yawe ni 
pepo?’ Nikasema: ‘Mimi ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ Wakati huo nilikuwa mdogo kwa umri na 
kimo kuliko wao wote, watu wote wakanyamaza kisha wakasema: ‘Ewe Abu Talib!Je unamwona mtoto 
wako? Akajibu: ‘Mwacheni kwani hatopata kutoka kwa mtoto wa ami yake isipokuwa kheri.’”

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 397:

Amesema: Kutoka kwa Ali (as) amesema: “Ilipoteremka aya hii kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu: 
‘Waonye jamaa zako wa karibu.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliniita na kuniambia: ‘Ewe 
Ali, hakika Mwenyezi Mungu aliniamrisha niwaonye jamaa zangu wa karibu, hilo likawa gumu kwan-
guna nikatambua kuwa vyovyote nitakavyowaita katika jambo hili lazima nitashuhudia kutoka kwao yale 
nisiyoyapenda, hivyo nikajizuia kufanya hivyo mpaka aliponijia Jibril na kuniambia: ‘Ewe Muhammad, 
ikiwa hautafanya unayoamrishwa, Mola Wako atakuadhibu.’ Hivyo nitengenezee pishi la chakula, weka 
mguu wa kondoo na jagi la maziwa, kisha nikusanyie watoto wa Abdul Muttalib ili nizungumze nao na 
niwafikishie niliyoamrishwa.’

“Nikafanya aliyoniamrisha kisha nikawaita. Siku hiyo walikuwa watu arobaini kama walizidi au ku-
pungua basi ni mtu mmoja, kati yao walikuwemo ami zakeAbu Talib, Hamza, Abbas na Abu Lahab. 
Walipokusanyika kwake aliniita ili niwaletee chakula nilichowaandalia nami nikawaletea. Nilipokiwe-
ka Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alichukua mfupa wa nyamaakauvunja kwa meno yake kisha 
akautupia kwenye sahani, kisha akasema: ‘Kuleni kwa jina la Mwenyezi Mungu.’Wakala wote mpaka 
wakatosheka, na hatukuona isipokuwa alama za vidole vyao. Naapa kwa Mwenyezi Mungu chakula nili-
chowapa wote ni cha kutosha kula mtu mmoja miongoni mwao. kisha akasema: ‘Wanyweshe watu ewe 
Ali.’Nikawaletea jagi lile na wakanywa mpaka wote wakatosheka. Naapa kwa Mwenyezi Mungukinyw-
aji nilichowaletea ni cha kutosha kunywa mtu mmoja tu. Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipotaka 
kuzungumza nao Abu Lahab alimtangulia kuzungumza kwa kusema: ‘Jamaa yenu amekurogeni.’ Hivyo 
watu wakatawanyika wala Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hakuweza kuzungumza nao.
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“Ilipofika kesho yake Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliniambia: ‘Ewe Ali! Hakika huyu mtu 
alinitangulia kwa kusema kauli uliyoisikia, hivyo jamaa wakatawanyika kabla sijazungumza nao, basi tu-
andalie mfano wa chakula na kinywaji ulichotuandalia jana, kisha wakusanye kwangu.’Nikaandaa kisha 
nikawakusanya, kisha akaniita niwaletee chakula, nami nikawaletea, naye akafanya kama alivyofanya 
jana, jamaa wakala na kunywa mpaka wakatosheka. Kisha Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akazun-
gumza kwa kusema:

“’Enyi watoto wa Abdul Muttalib, Wallahi hakika mimi simtambui kijana yeyote katika Waarabu 
ambaye amewaletea watu wake jambo bora kushinda nililowaleteeni nyinyi. Hakika nimekuleteeni kheri 
ya duniani na Akhera. Hakika Mwenyezi Mungu ameniamrisha nikuiteni katika hilo, hivyo basi ni nani 
kati yenu atakayenisaidia katika jambo langu hili?’ Nikasema – wakati huo nikiwa ndiye mdogo kiumri 
kushinda wao wote, mwenye macho yenye kung’aa, mwenye tumbo kubwa, na mfupi kuliko wao:‘Mimi 
ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu nitakuwa msaidizi wako.’Akaishika shingo yangu na kusema: ‘Hakika 
huyu ni ndugu yangu, wasii wangu na khalifa wangu kwenu, msikilizeni na mtiini.’ Watu wakasimama 
huku wakicheka, wakimwambia Abu Talib: ‘Amekuamrisha umsikilize na kumtii mwanao Ali.’” – Ame-
sema: Ameiandika Ibn Is’haqa, Ibn Jarir, Ibn Abi Hatim, Ibn Mardawayhi, Abu Na’im, na al-Bayhaqiy 
ambaye kaiandika katika ad-Dalail.

nasema: Hadithi hii nimeikuta katika Taarikh cha Ibn Jariri Tabari katika Juz. 2, uk. 62. Na pia al-
Mutaqiy ameitaja katika Kanzul–Ummal kwa tofauti ndogo katika baadhi ya matamshi.

kanzul-ummal, Juz.6, uk. 392:

Amesema: Kutoka kwa Ali (as), amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Enyi watoto 
wa Abdul Muttalib, hakika nimekuleteeni kheri ya duniani na Akhera. Mwenyezi Mungu ameniamri-
sha nikuiteni katika hilo, hivyo basi ni nani kati yenu atakayenisaidia katika jambo langu hili; ili awe 
ndugu yangu, wasii wangu na Khalifa wangu kwenu?’ Watu wote wakakaa kimya, nikasema: ‘Mimi ewe 
Mtume wa Mwenyezi Mungu nitakuwa waziri wako katika hilo.’ Akaishika shingo yangu na kusema: 
‘Hakika huyu ni ndugu yangu, wasii wangu na khalifa wangu kwenu, msikilizeni na mtiini.’– Amesema: 
Ameiandika Ibn Jarir.

kanzul-ummal, Juz. 6, uk. 155:

Lafudhi yake ni: “Je sijakuridhisha ewe Ali? Wewe ni ndugu yangu na waziri wangu, utanilipia deni 
langu na utatekeleza ahadi yangu na utaondoa dhimma yangu. Yeyote atakayekupenda wakati wa uhai 
wangu atakuwa amekwishakufa kishahidi. Na yeyote atakayekupenda wakati wa uhai wako baada yangu, 
Mwenyezi Mungu atamhitimishia uhai wake kwa amani na imani. Na yeyote atakayekupenda baada 
yangu bila kukuona, Mwenyezi Mungu atamhitimishia uhai wake kwa amani na imani na atamsalimisha 
na mihangaiko ya siku ya fazaa. Na yeyote atakaye kufa huku akiwa anakuchukia atakuwa amekufa kifo 
cha kijahiliya, na Mwenyezi Munguatamhesabu kwa yale aliyoyafanya katika Uislamu.” – Amesema: 
Ameiandika Tabaraniy kutoka kwa Ibn Umari.

al-isabah Juz. 4, Sehemu ya kwanza, uk. 217:

Amesema: al-Khatib ametaja katika al-Muutalaf kwa njia ya Qasim bin Khalifa kuwa: Alitusimulia 
Abu Yahya Tamimiy kutoka kwa Isma’il bin Ibrahim, kutoka kwa Mutwin bin Khalid, kutoka kwa Anas 
bin Malik, amesema: “Tulikuwa tunapotaka kumuuliza Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kuhusu 



242

FADHILA zA WATUKUFU WATANo KATIKA SAHIH SITA

jambo lolote, tunamwamrisha Ali (as) au Salman au Thabit bin Muadh, kwa sababu wao walikuwa-
Maswahabawenye ujasiri kwake, hivyo ilipoteremka:‘itakapokuja nusura ya Mwenyezi Mungu na 
ushindi.’Hapo akataja hadithi yenye kuelezea fadhila za Ali (as). Katika hadithi hiyo kuna: “Hakika yeye 
ni ndugu yangu, waziri wangu na khalifa wangu katika watu wangu na ndiye mbora ninayemuacha baada 
yangu.”

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 163:

Amesema: Kutoka kwa Asmau binti Umays, amesema: “Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akisema: ‘Ewe Mungu Wangu, hakika mimi nasema kama alivyosema ndugu yangu Musa: Ewe Mungu 
Wangu! Nipe msaidizi katika ndugu zangu, ndugu yangu Ali, niongezee nguvu kupitia yeye na mshirik-
ishe katika jambo, langu ili tukutakase sana na tukukumbuke sana, hakika Wewe unatuona.’” – Amesema: 
Ameiandika Ahmad katika al-Manaqib.

ad-durul-Manthur ya as-Suyutiy, katika tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: “akasema: Ewe 
Mola Wangu Mlezi! Nikunjulie kifua changu.” Iliyoko mwanzoni mwa Sura Twaha: 

Amesema: as-Salafiy ameandika katika at-Tuyuriyat kutoka kwa Abu Ja’far Muhammad bin Ali (as) 
kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa juu ya mlima pindi ziliposhuka Aya: “na 
nipe waziri katika watu wangu. harun, ndugu yangu. kwake yeye niongeze nguvu zangu.’ Kisha 
akamwomba Mola Wake kwa kusema: ‘Ewe Mungu Wangu, niongeze nguvu kupitia ndugu yangu Ali.’ 
Naye akamjibu hilo.”

nurul-absari cha Shablanjiy, na tafsirul-kabir cha Razi, mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya 
Mwenyezi Mungu Mtukufu: “Hakika walii wenu ni Mwenyezi Mungu na Mtume wake” iliyopo 
katika Sura al-Maidah:

Tamko hapa ni la Shablanjiy, amesema katika uk. 70: Kutoka kwa Abu Dharr al-Ghafariy, amesema: 
“Siku moja niliswali Swala ya Dhuhri pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), muombaji aka-
omba msikitini na hakuna mtu yeyote aliyempa kitu. Muombaji akanyanyua mikono yake mbinguni 
na kusema:‘Ewe MunguWangu! Shuhudia kuwa hakika mimi nimeomba katika msikiti wa Nabii Wako 
Muhammad (saww) na wala hakuna yeyote aliyenipa chochote.’ Ali (as) alikuwa kwenye rukuu akiswali, 
basi akamnyooshea kidole pete chake cha mkono wakulia ambacho kilikuwa na pete, mwombaji yule 
akaichukua ile pete kutoka katika kidole chake, tena mbele ya macho ya Mtukufu Mtume (saww) ambaye 
alikuwa msikitini. 

“Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akanyanyua macho yake mbinguni na kusema: ‘Ewe Mungu 
Wangu! Hakika ndugu yangu Musa alikuomba kwa kusema: ‘Ewe Mola Wangu Mlezi! nikunjulie kifua 
changu. na unifanyie nyepesi kazi yangu. na ulifungue fundo lililo katika ulimi wangu. Wapate ku-
fahamu maneno yangu. na nipe waziri katika watu wangu. harun, ndugu yangu. kwake yeye nion-
geze nguvu zangu. na umshirikishe katika kazi yangu.’ Ukamteremshia: ‘tutautia nguvu mkono 
wako kwa nduguyo na tutakupeni madaraka hivyo hawatakufikieni.’ Ewe Mungu! Hakika na mimi 
ni Muhammad Nabii Wako na kipenzi Chako. Ewe Mungu Wangu! Nikunjulie kifua changu. Na uni-
fanyie nyepesi kazi yangu. Na nipe waziri katika watu wangu. Ali, ndugu yangu. Kwake yeye niongeze 
nguvu zangu.” - Abu Dharr anasema: “Hata kabla dua yake haijamalizika, Jibril (as) akawa ameteremka 
kutoka kwa Allah na kusema: ‘Ewe Muhammad, soma: ‘hakika walii wenu ni Mwenyezi Mungu na 
Mtume Wake na walioamini, ambao hushika Swala na hutoa Zaka hali wamerukuu.’” – Amesema: 
Ameinukuu Abu Is’haq Ahmad Thaalabiy katika tafsiri yake.
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MlanGo unaozunGuMzia kauli Ya MtukuFu  
MtuME (SaWW): ali (aS) ni SEhEMu YanGu 

na MiMi ni SEhEMu Ya ali (aS)

Sahih Bukhari, katika sulhu, Mlango unaozungumzia: hivi ndivyo walivyopatana fulani bin fu-
lani:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa al-Barau bin Azib, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alikenda Umrah katika mwezi wa Dhul-Qaada, lakini watu wa Makka wakakataa kumruhusu 
kuingia mpaka wapatane kwamba atakaa humo muda wa siku tatu. Walipoandikiana mkataba waliandika: 
‘Haya ndio aliyoafikiana Muhammad Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ Wakasema: ‘Hatutambui hilo, lau 
tungekuwa tunatambua kuwa wewe ni Mtume wa Mwenyezi Mungu tusingekuzuia, isipokuwa wewe ni 
Muhammad bin Abdullah.’ Akasema (Mtume): ‘Mimi ni Mtume wa Mwenyezi Mungu na ni Muhammad 
bin Abdullah.’ Kisha akamwambia Ali (as): ‘Futa (neno) Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ Ali (as) akasema: 
‘Naapa kwa Mwenyezi Mungu sintokufuta kamwe.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu akachukua ile karatasi 
akaandika: ‘Haya ndio aliyoafikiana Muhammad bin Abdullah, kuwa asiingie Makka akiwa na silaha 
isipokuwa katika ala yake, na wala asitoke na yeyote miongoni mwa watu wa Makka ikiwa mtu huyo 
atataka kumfuata, na wala asimzuie yeyote miongoni mwa Maswahaba zake ikiwa atataka kuishi Makka.’ 

“Alipoingia Makka na muda waliokubaliana ukaisha, walimfuata Ali (as) na kumwambia: ‘Mwambie 
jamaa yako atoke kwetu kwani muda (tuliokubaliana) umekwisha.’ Hapo Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akatoka. Binti ya Hamza akawafuata huku akinadi: ‘Ewe ami yangu, ewe ami yangu.’ Ali (as) 
akamshika mkono, na akamwambia Fatimah (as): ‘Mtunze mtoto wa ami yako.’ Naye akamchukua, na 
ndipo pakatokea mzozo kati ya Ali (as), zayd na Ja’far (kila mmoja akitaka amtunze yeye), Ali (as) akas-
ema: ‘Mimi nina haki naye zaidi kwakuwa yeye ni mtoto wa ami yangu.’ Akasema Ja’far: ‘Ni binti ya 
ami yangu na mama yake mdogo yuko chini yangu.’ Na zayd akasema: ‘Ni binti ya ndugu yangu.’ Ndipo 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akawasuluhisha kwa kumpeleka kwa mama yake mdogo, na akas-
ema: ‘Mama mdogo ana nafasi ya mama mzazi.’ Na akamwambia Ali: ‘Wewe ni sehemu yangu na mimi 
ni sehemu yako.’ Na akamwambia Ja’far: ‘Umefanana na mimi kimaumbile na kitabia.’ Na akamwambia 
zayd: ‘Wewe ni ndugu yetu na mtumishi wetu.’”

nasema: Bukhari ameitaja tena kwa mara ya pili kwa sanad na matini ile ile, katika kitabu kinachozun-
gumzia mwanzo wa uumbaji, katika mlango wa Umrah ya kulipa. Na ameipokea al-Bayhaqiy katika Sunan 
yake kutoka kwa al-Barau, katika Juz. 8, uk. 5. Na pia an-Nasaiy katika Khasa’is yake, katikauk.51 kutoka 
kwa al-Barau. Na pia Ahmad bin Hanbal ameiandika kwa tofauti ndogo katika matamshi, katika Musnad 
yake, katika Juz. 1, uk. 98, kutoka kwa Hani bin Hani, kutoka kwa Ali (as). Pia al-Hakim ameiandika katika 
Mustadrakus-Sahihayn, katikaJuz.3, uk.120, kutoka kwa Hani bin Hani. Na Tabarikaiandika katika Mushki-
lul-Athar, katika Juz.4, uk. 173, kutoka kwa Hani bin Habirah, kutoka kwa Ali. Na al-Khatib al-Baghdadiy 
ameiandika katika Taarikh yake, katika Juz.4, uk. 140, kutoka kwa Hani bin Habirah, kutoka kwa Ali (as).

Sahihi tirmidhiy Juz. 2, uk. 297:

Ameipokea kwa njia yake kutoka kwa Imran bin Huswin, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alituma jeshi, na akamteua Ali bin Abu Talib (as) kuwa kiongozi wa kikosi hicho. Alipokwenda 
Ali (as) alipata suria, lakiniwengine hawakuridhika na jambo hilo, hivyo watu wanne miongoni mwa Mas-
wahaba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) wakakubaliana kuwa:‘Tutakapokutana na Mtume wa 
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Mwenyezi Mungu (saww) tutamueleza aliyofanya Ali (as).’Na ilikuwa ni kawaida Waislamu wanaporudi 
vitani, kwanza hupitia kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na kumsalimu kisha ndipo huenda zao, 
hivyokikosi kiliporudi kilikwenda kumsalimu Mtume, na ndipo akasimama mmoja kati ya wale wanne, 
akasema: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu!Hivi humuoni jinsi alivyofanya haya na haya? Ali bin Abi 
Talib alifanya haya na haya!’Lakini Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akampuuza. Kisha akasimama 
wa pili na akasema kama alivyosema mwenzake, lakini Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akam-
puuza. Kisha akasimama wa tatu akasema kama walivyosema wale wawili, lakini Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akampuuza. Kisha akasimama wa nne naye akasema kama walivyosema wenzake, hapo 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akawaelekea na kusema -huku hasira ikionekana usoni mwake : 
‘Mnataka nini kutoka kwa Ali?Mnataka nini kutoka kwa Ali? Mnataka nini kutoka kwa Ali? Hakika Ali 
ni sehemu yangu, na mimi ni sehemu ya Ali, naye ndiye mtawala wa kila muumini baada yangu.’”

nasema: Na pia Ahmad bin Hanbal ameipokea katika Juz.4, uk.438. Na piaal-Hakim ameipokea kati-
ka Mustadrakus-Sahihayn, katika Juz.3, uk.110. Na Abu Daud at-Twayalasiy ameiandika katika Musnad 
yake, katika Juz.3, uk.111. Na Abu Na’imameiandika katika Hilyatul-Awliyai, katika Juz.6, uk.294. Na 
al-Mutaqiy ameiandika katika Kanzul-Ummal, katika Juz.6, uk.399 kwa kunukuu kutoka kwaIbn Jariri, 
na kuwa yeye amesema ni hadithi sahihi, na pia kwa kunukuu kutoka kwa Ibn Abi Shayba, katika Juz.6, 
uk.154 ameinukuu kwa njia mbili fupi kutoka kwa Ibn Abi Shayba. Na pia ameipokea an-Nasaiy katika 
Khasa’isuk.23.

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 299:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa al-Barau bin Azib kwamba Mtukufu Mtume (saww) alimwambia 
Ali bin Abu Talib (as): “Wewe ni sehemu yangu na mimi ni sehemu yako.”

nasema: Pia ameipokea an-Nasaiy katika Khasa’isu yake, katika uk. 19.

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 299:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Habashiy bin Junadah, amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alisema: Ali ni sehemu yangu, na mimi ni sehemu ya Ali. Wala hafikishi kwa niaba yangu isipoku-
wa mimi mwenyewe au Ali.”

nasema: Na Ibn Majah ameitaka katika Sahih yake, katika uk.12. Na Ahmad bin Hanbal ameiandika 
katika njia tano katika Musnad yake, katika Juz. 4, njia mbili ni katika uk.164, na zilizobaki ni katika 
uk.165. Na pia an-Nasaiy ameiandika katika Khasa’isu yake kwa njia mbili, moja ni katika uk.19, na ny-
ingine ni katika uk.20. Na pia ameitaja al-Muhibu Tabari katika ar-Riyadh an-Nadhrah, katika Juz.2, uk. 
174, na amesema: “Ameiandika al-Hafidh as-Salafiy.

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 1, uk. 108: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Hani bin Hani, kutoka kwa Ali (as), amesema: “Nilikuja kwa 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), Ja’far na zayd. Akasema kumwambia zayd: ‘Wewe ni mtumi-
shi wangu.’ zayd akaona haya, akasema kumwambia Ja’far: ‘Wewe umefanana nami kimaumbile na 
kitabia.’Ja’far akaona haya akajifisha nyuma ya Zayd. Na akaniambia mimi: ‘Wewe ni sehemu yangu, na 
mimi ni sehemu yako.’Nami nikaona hayanikajificha nyuma ya Ja’far.”

nasema: Na ameipokea al-Bayhaqiy katika Sunan yake, katika Juz.10, uk. 226, na an-Nasaiya-
meipokea kwa tofauti ndogo ya tamko katika Khasa’isu yake, katika uk. 51.



245

FADHILA zA WATUKUFU WATANo KATIKA SAHIH SITA

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 5, uk. 356:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Buraydah, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ali-
tuma vikosi viwili vya jeshi kwenda Yemen, cha kwanza kilikuwa chini ya uongozi wa Ali bin Abu Talib 
(as), na cha pili kilikuwa chini ya uongozi wa Khalid bin Walid, akasema: ‘Mtakapokutana Ali ndiye 
atakuwe Amiri wa watu wote, na mtakapoachana kila mmoja miongoni mwenu nyinyi wawili atakuwa 
kiongozi wa kikosi chake.’”

Buraydah anasema: “Tukakutana na Bani zayd katika watu wa Yemen tukapigana nao, Waislamu 
wakawashinda Mushirikina, tuliwauwa wengi na tukawachukua mateka dhuria wao. Ali (as) akajichagu-
lia mwanamke mmoja kutoka katika mateka wale, ndipo Khalid bin Walid akanipa barua nimpelekeeM-
tume wa Mwenyezi Mungu (saww), ya kumpa habari juu ya tukio hilo. Nilipokwenda kwa Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) nilimkabidhi ile barua naye akaisoma, mara nikaona ghadhabu katika uso wa 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), nikamwambia: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! hii ni sehemu 
ya mwenye kujilinda, ulinituma niwe pamoja na mtu ambaye umeniamrisha nimtii, nami nimefanya kama 
ulivyonituma.’Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Usimtuhumu Ali, hakika yeye ni sehemu 
yangu, na mimi ni sehemu yake, naye ni Walii wenu baada yangu.’

nasema: al-Haythamiy ameitaja katika Majmau yake, katika Juz.9, uk.127, na amesema: “Ameipokea 
Ahmad na Bazar kwa ufupi.” Na pia an-Nasaiy ameitaja katika Khasa’is yake kwa tofauti ndogo katika 
baadhi ya matamshi, katika uk. 23, na amesema humo:“Khalid bin Walid akamwandikia Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) barua na akaniamrisha nimshutumu – yaani Ali, nikampa ile barua na kumshutumu Ali 
(as), mara uso wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ukabadilika na akasema: ‘Msinibughudhie Ali ewe 
Buraydah, hakika Ali ni sehemu yangu, na mimi ni sehemu yake, naye ndiye Walii wenu baada yangu.”Na 
ameitaja tena al-Haythamiy kwa mara ya pili katika Juz. 9, uk. 128, amesema humo:“Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akatoka hali ameghadhibika, akasema: ‘Wana nini watu ambao wanamtia doa Ali? Mwenye 
kumtia doa Ali amenitia doa mimi, na yeyote mwenye kujitenga na Ali amenitenga mimi. Hakika Ali ni seh-
emu yangu na mimi ni sehemu ya Ali, ameumbwa kutokana na udongo wangu, nami nimeumbwa kutokana 
na udongo wa Ibrahim, na mimi ni bora kuliko Ibrahim – mpaka aliposema: Ewe Buraydah! Hivi hujui kuwa 
Ali ana suria wengi kuliko huyo aliyemchukua, na kuwa yeye ndiye Walii wenu baada yangu?’ Nikasema: 
Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Kwa haki ya uswahaba naomba ukunjue mkono wako ili nikupe kiapo 
cha utii katika Uislamu upya.” Buraydah anasema: “Sikuondoka ila baada ya kuwa nimempa kiapo cha utii 
katika Uislamu.” – Amesema: Ameipokea Tabaraniy katika al-Awsat.

nasema: Pia al-Mutaqiy ameitaja kwa ufupi katika Kanzul–Ummal, katika Juz. 6, uk.154, na ame-
sema: “AmeipokeaIbn Abi Shaybah kutoka kwa Abdullah bin Buraydah kutoka kwa baba yake.”

Musnad imam ahmad hanbal, Juz. 1, uk. 330:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Amru bin Maimuna kuwa alisema: “Wakati nikiwa nimeketi kwa 
Ibn Abbas mara alijiwa na watu tisa, wakasema: ‘Ewe mtoto wa Abbas ima unyanyuke pamoja nasi na 
ima hawa ulionao watupishe.’ Ibn Abbas akasema: ‘Bali nanyanyuka pamoja nanyi.’ Wakati huo alikuwa 
bado mzima hajapofuka, walikwenda pembeni na kuanza kuzungumza, na hatujui walizungumza nini. 
Mara alirudi huku akipukuta nguo yake na kusema: ‘ole wao, ole wao, wanawezaje kumtuhumu mtu 
mwenye mambo kumi –aliendelea kusimulia mpaka aliposema: Kisha alimtuma Fulani aende na Sura 
Tawba, akamtuma Ali nyuma yake kwenda kuichukua toka kwake (toka kwa huyo Fulani), akasema 
(saww): ‘Haendi nayo isipokuwa mtu ambaye yeye ni sehemu yangu na mimi ni sehemu yake.’’’ Hadithi 
hii imetangulia kwa ukamilifu wake katika Mlango unaozungumzia Aya ya Utakaso, rejea huko.
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nasema: Pia ameipokea an-Nasaiy ndani yaKhasa’isu yake, katika uk. 8, na ameitaja al-Muhibu 
Tabari ndani ya ar-Riyadh an-Nadhrah, katika Juz. 2 uk. 203, na amesema: “Ameiandika kwa ukamilifu 
wake Ahmad na al-Hafidh Abul-Qasim ad-Damashqiy ndani ya al-Muwafaqat na ndani ya al-Ar’bauna 
at-Twawali.” Na amesema: “Ameiandika an-Nasaiy kwa ufupi.” Na ameitaja al-Haythamiy ndani ya 
Maj’mau yake katika Juz. 9, uk. 119, na amesema: “Ameipokea Ahmad na Tabaraniy ndani ya al-Kabir 
na ndani ya al-Awsat kwa muhtasari.”

khasa’isun-nasaiy uk. 19:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Imran bin Huswin, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alisema: ‘Hakika Ali ni sehemu yangu, na mimi ni sehemu yake, na yeye ndiye Walii wa kila 
muumini baada yangu.’”

khasa’isun-nasaiy uk.36:

“Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Ama wewe ewe Ali, wewe ni ndugu yangu na baba wa 
watoto wangu, na wewe ni sehemu yangu, na mimi ni sehemu yako.’”

khasa’isun-nasaiy uk.19:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Habirah bin Maryam na Hani bin Hani, kutoka kwa Ali (as), 
amesema: “Wakati tulipotoka Makka mara alikuja binti ya Hamza huku akiita: ‘Ewe ami yangu, ewe 
ami yangu!’ Ali (as) akamchukua na kumbeba, akamwambia mkewe: ‘Mtunze mtoto wa ami yako.’ 
Naye akamchukua, na ndipo pakatokea mzozo kati ya Ali (as), zayd na Ja’far (kila mmoja akitaka 
amtunze yeye), Ali (as) akasema: ‘Mimi nimemchukua kwakuwa yeye ni mtoto wa ami yangu.’ Ja’far 
akasema: ‘Ni binti ya ami yangu na mama yake mdogo yuko chini yangu.’ Na zayd akasema: ‘Ni binti 
ya ndugu yangu.’ Ndipo Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akawasuluhisha kwa kumpeleka kwa 
mama yake mdogo, na akasema: ‘Mama mdogo ana nafasi ya mama mzazi.’ Na akamwambia Ali: 
‘Wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa, na mimi ni sehemu yako.’ Na akamwam-
bia Ja’far: ‘Umefanana na mimi kimaumbile na kitabia.’ Na akamwambia zayd: ‘Wewe ni ndugu yetu 
na mtumishi wetu.’”

taarikh ibn Jarir tabari Juz. 2, uk. 197:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abi Rafii kutoka kwa baba yake, kutoka kwa babu yake, amesema: 
“Wakati Ali bin Abu Talib (as) alipowauwa watu wa Alwiyah, Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
aliliona kundi la Mushrikina wa Kikuraishi, akamwambia Ali (as): ‘Washambulie.’ Akawashambulia na 
akafanikiwa kulitawanya, na akamuua Amru bin Abdullah Jamhiy. Kisha Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akaliona tena kundi la Mushrikina wa Kikuraishi, akamwambia Ali (as): ‘Washambulie.’ Aka-
washambulia na akafanikiwa kulitawanya, na akamuua Shaybah bin Maliki ambaye alikuwa ni mmoja 
kati ya wa Bani Amir bin Luay, ndipo Jibril (as) akasema: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Hakika 
huu ndio msaada.’Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Hakika yeye ni sehemu yangu, na 
mimi ni sehemu yake.’ Jibril (as) akasema:‘Na mimi ni sehemu yenu ninyi.’Wakasikia sauti ikisema: 
’Hapana upanga isipokuwa Dhulfiqar, wala hakuna kijana isipokuwa Ali.’”
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ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 172, na al-Mirqat cha ali bin Sultan Juz. 2, uk. 568, katika 
ufafanuzi:

“Wakati Ali bin Abu Talib (as) alipowauwa watu wa Alwiyah siku ya Uhudi, Jibril (as) alisema: ‘Ewe 
Mtume wa Mwenyezi Mungu! Hakika huu ndio msaada.’Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: 
‘Hakika yeye ni sehemu yangu, na mimi ni sehemu yake.’ Jibril (as) akasema: ‘Na mimi ni sehemu yenu 
ninyi.’ – Wamesema: Ameiandika Ahmad katika al-Manaqib.

nasema: Pia al-Haythamiy ameitaja katikaMajmau yake, katika Juz. 6, uk. 114, na amesema: 
“Ameipokea Tabaraniy.” Pia al-Mutaqiy ameitaja katika Kanzul-Ummal, katika Juz. 6, uk. 400 kwakunu-
kuu kutoka kwa Tabaraniy.

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 202:

Amesema: Abu Said amepokea katika habari za utukufu wa unabii kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alimwambia Ali (as):“Umepewa mambo matatu ambayo hajapewa yeyote hata mimi mwenyewe: 
Umepewa mkwe mfano wangu, wala mimi sijapewa mkwe kama mimi, umepewa mke mkweli mfano 
wa binti yangu, wala sijapewa mke mfano wake (Fatimah), na umepewa Hasan na Husain (as) kutoka 
katika mgongo wako, wala sijapewa kutoka katika mgongo wangu mfano wa hao wawili, lakini nyinyi ni 
sehemu yangu, na mimi ni sehemu yenu.”

kunuzul-haqaiq cha al-Munawiuk. 37:

Tamko lake ni: “Hakika Ali ni sehemu yangu, na mimi ni sehemu yake, naye ndiye Walii wa kila muumi-
ni.” – Amesema: Ni ya Tabaraniy.

kanzul-ummal Juz. 3, uk. 123:

Amesema: Kutoka kwa Ali (as) amesema: “zayd bin Harithah alikwenda Makka, akamleta binti ya Hamza 
bin Abdul Muttalib, Ja’far bin Abu Talib akasema: ‘Namchukua mimi kwani mimi nina haki naye zaidi 
kwakuwa yeye ni binti wa ami yangu na mama yake mdogoyuko kwangu (ndiye mke wangu), na mama 
mdogo ni sawa na mama mzazi na ndiye mwenye haki zaidi.’Ali (as) akasema:‘Isipokuwa mimi nina 
haki naye zaidi kwani yeye ni bintiya ami yangu, na bintiya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) yuko 
kwangu (ndiye mke wangu), naye ana hakinaye zaidi, hakika mimi nanyanyua sauti yangu ili Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) asikie hoja zangu kabla hajatoka.’ zayd akasema:‘Mimi nina haki naye zaidi, 
kwani nilisafiri kwenda (Makka) kumchukua, na nikamleta.’

“Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akatoka na kusema: ‘Mna jambo gani?’ Ali (as) akasema:‘Bintiya 
ami yangu, mimi nina haki naye zaidi, na binti ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) yuko kwangu, 
hivyo yeye ana haki zaidi ya kuwa pamoja naye kuliko mwingine yeyote.’ Ja’far akasema: ‘Mimi nina 
haki naye zaidi ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), kwanza ni binti ya ami yangu, pili mama yake 
mdogo yuko kwangu, na mama mdogo ni sawa na mama mzazi, naye ndiye mwenye haki naye zaidi ku-
liko mwingine yeyote.’ zayd akasema:‘Mimi ndiye mwenye haki naye zaidi ewe Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww), kwani nilisafiri kwenda (Makka) kumchukua na nikamgharamikia, hivyo mimi ndiye 
mwenye haki naye zaidi.’

“Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Nitatoa hukumu kati yenu katika hili na katika 
mengine.’ Ali (as) anasema: ‘Aliposema: Na katika mengine, nikasema: Huenda Qur’ani imeteremka 
kwa sababu ya sisi kunyanyua sauti zetu. Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Ama wewe 
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ewe zayd bin Harithah, wewe ni mtumishi wangu na mtumishi wake.’ zayd akasema: ‘Nimeridhia ewe 
Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ Mtume akasema: ‘Ama wewe ewe Ja’far, wewe unafanana nami sana ki-
umbile na kitabia, na wewe unatokana na mti (ukoo) niliotokea.’ Ja’far akasema: ‘Nimeridhia ewe Mtume 
wa Mwenyezi Mungu.’ Mtume akasema: ‘Ama wewe ewe Ali, wewe ni chaguo langu namwaminifu 
kwangu, na wewe ni sehemu yangu, na mimi ni sehemu yako.’ Nikasema: ‘Nimeridhia ewe Mtume wa 
Mwenyezi Mungu.’ Akasema:‘Ama binti nimekwisharidhia achukuliwe na Ja’far kwani atakuwa pamoja 
na mama yake mdogo, na mama mdogo nisawa na mama mzazi.’ Wakasema:‘Tumekubaliewe Mtume wa 
Mwenyezi Mungu.’” – Amesema: Ameiandika Adaniy, Bazar na Ibn Jariri.

nasema: Na pia ameipokea at-Twahawiy kwa tamko tofauti, katika Mushkilul-Athar, katika Juz. 4 
uk. 174, na pia ameipokea tena kwa tamko tofauti, kwa njia mbili nyingine, katika uk. 175. Na pia an-
Nasaiy amepokea sehemu tu ya hadithi hii katika Khasa’isuyake, katika uk.20, na amesema: “Mtume wa 
Mwenyezi Mungu akasema: ‘Ama wewe ewe Ali, wewe ni chaguo langu na mwaminifu kwangu.’”

MlanGo unaoSEMa kuWa hakika ali (aS) 
nYaMa YakE ni nYaMa Ya MtuME (SaWW) na 

daMu YakE ni daMu Ya MtukuFu MtuME (SaWW)

taarikh Baghdad cha al-khatib al-Baghdadiy Juz. 2, uk. 204:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abul Abbas, amesema: “Nilikuwa kwa Mtume (saww) huku juu 
ya paja lake la kushoto akiwa amempakata mwanae Ibrahim, na juu ya paja lake la kulia amempakata 
Husain bin Ali (as), mara anambusu huyu na mara anambusu huyu, ndipo Jibril (as) akateremka kwake 
na wahyi kutoka kwa Mola wa walimwengu. Baada ya Jibril kuondoka Mtume (saww) akasema: Jibril 
amenijia kutoka kwa Mola Wangu, ameniambia: “Ewe Muhammad! hakika Mola Wako anakutolea sala-
mu anakwambia: Wako ni mmoja si wote wawili, hivyo mtoe fidia mmoja wao kwa mwenyewe.”Mtume 
(saww) akamwangalia Ibrahim akalia, na akamwangalia Husain (as) akalia, kisha akasema:‘Hakika Ibra-
him mama yake ni kijakazi, hivyo atakapofariki hakuna mwingine zaidi yangu atakayemhuzunikia. Ama 
mama yake na Husain (as) ni Fatimah na baba yake ni Ali (as) ambayeni nyamayangu na damu yangu. 
Atakapokufa atahuzunika binti yangu na mtoto wa ami yangu, na mimi pia nitamhuzunikia, na ni bora 
nihuzunike mimi kuliko wao wahuzunike. Ewe Jibril!Mchukue Ibrahim.’”- Itakuja kwa ukamilifuwake 
wakati wa kuzungumzia fadhila za Husain (as) Insha’Allah.

dhakhairul-uqba uk. 92:

Amesema: Kutoka kwa Anas bin Maliki, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipanda mim-
bari akakumbusha maneno mengi kisha akasema: ‘Yupo wapi Ali bin Abu Talib?’ Akachupa kwake na 
kusema: ‘Ni mimi hapa ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ Akamkumbatia kifuani mwake na akambusu 
kwenye macho yake na akasema kwa sauti ya juu: ‘Enyi Waislamu! Huyu ni ndugu yangu na mtoto wa 
ami yangu, huyu ni nyama yangu, damu yangu na unywele wangu, huyu ndio baba wa wajukuu zangu 
wawili Hasan na Husain mabwana wa vijana wa peponi.’” - Itakuja kwa ukamilifu wake katika milango 
inayofuata Insha’Allah.

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 9, uk. 111:

Amesema: Na kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwambia 
Ummu Salama: ‘Huyu ni Ali bin Abu Talib, nyama yake ni nyama yangu na damu yake ni damu yangu, 
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na yeye ana cheo kwangu sawa na cha Haruna kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu.’” - 
Amesema: Ameipokea Tabaraniy.

nasema: Pia ameitaja al-Mutaqiy katika Kanzul-Ummal, katika Juz. 6, uk. 154, na amesema humo: 
“Ewe Ummu Salimu! -mpaka akasema: Ameiandikaal-Uqayliy kutoka kwa Ibn Abbas. Na pia ameitaja 
al-Munawi katika Kunuzul-Haqaiq, katika uk.161 kwa kunukuu kwa ufupi kutoka kwa Tabaraniy.

MlanGo unaoSEMa hakika ali (aS) 
ni naFSi Ya MtukuFu MtuME (SaWW)

nasema: zimekwisha kutangulia habari nyingi katika Mlango unaozungumzia Maapizano, kuwa ilipoter-
emka kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu: “njooni tuwaite watoto wetu na watoto wenu, na wanawake 
zetu na wanawake zenu, na sisi wenyewe na nyinyi wenyewe,”Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ali-
waita Ali, (as) Fatimah, Hasan na Husain (as), hivyo Ali (as) akawa ndiyo nafsi ya Mtume (saww), Fatimah 
ni wanawake zetu, na Hasan na Husain (as) ni watoto zetu. Hivyo hata kama pasingekuwa na dalili nyingine 
inayojulisha kuwa Ali (as) ni nafsi ya Mtume (saww) isipokuwa Aya hii tukufu, basi Aya hii ingetosha kuto-
kana na tafsiri yake iliyotangulia huko nyuma. Lakini pamoja na hayo tunazo pia hadithi nyingine ambazo 
zajulisha hilo, nasi hapa tunataja sehemu tu ya hadithi hizo kwa haraka haraka, tunasema: 

Mustadrakus-Sahihain Juz. 2, uk. 120:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdur-Rahman bin Awfi, amesema: ”Baada yaMtume wa Mwenye-
zi Mungu (saww) kuikomboa Makka alikwenda Twaif, akawazingira siku nane au saba, kisha aliwavamia 
asubuhi au jioni, kisha akateremka, kishaakaondoka, kisha akasema: ‘Enyi watu hakika mimi nitawatan-
gulia, na hakika mimi nakuusieni kukifanyia kheri kizazi changu, kwa mafikio yenu yatakuwa ni katika 
hodhi. Naapa kwa yule ambaye nafsi yangu ipo mikononi Mwake, msimamisheSwala na mtoezaka au la 
sivyo nimtume kwenu mtu anayetokana na mimi - au ambaye ni nafsi yangu - yeye atazipiga shingo za 
wale anaopigana nao na atazichukua mateka familia zao.’”Anasema: “Watu wakafikiri mtu huyo atakuwa 
Abu Bakr au Umar, mara akashika mkono wa Ali (as) na kusema:‘Ni huyu.”’

— Amesema: Hadithi hii ni yenye sanadi sahihi.

Nasema: Na al-Mutaqiy ameitaja katika Kanzul-Ummal Juz. 6, uk. 405, na pia Ibn Hajar ameitaja 
katika Sawa’iqu yake uk. 75, wote wamenukuu kutoka kwa Ibn Abi Shaybah. Na al-Haythamiy ameitaja 
katikaMajmauyake Juz. 9 Uk. 134, na amesema:“Ameipokea Abu Ya’ala, na ameitaja pia katika uk. 164, 
na amesema: “Ameipokea Bazar.”

al-kashaf cha zamakhshariy, katika tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu: ‘Enyi 
mlioamini! akikujieni mpotovu na khabari yoyote, ichunguzeni.’ iliyopo katika Sura hujurat:

Amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimpeleka Walid bin Uqbah, ambaye ni ndugu wa 
Uthman kwa upande wa mama - mpaka aliposema: alimpeleka kwa Bani Mustaliq kama muhakiki, na kuli-
kuwa na chuki binafsi kati yake (Walid) na wao (Bani Mustaliq), hivyo alipoanza kuziona nyumba zao wali-
panda wanyama wao na kuanza kwenda kumpokea kwa shangwe, lakini yeye alidhani hao ni wapiganaji 
wao wanakuja kumshambulia, hivyo akarejea kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na kumwambia 
kuwa: ‘Wameritadi na wamezuia kutoa zaka.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akakasirika na akaaz-
imia kuwapiga, habari zilipowafikia (wale Bani Mustaliq) wakamfuata na kusema:‘Tunajilinda kwa Allah 
kutokana na hasira Yake na hasira ya Mtume Wake.’ Mtume akawatuhumu na kuwaambia: ‘Lazima muache 
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(tabia hiyo) laa sivyo nitamtuma kwenu mtu ambaye kwangu mimi ni kama nafsi yangu, atawapiga wapiga-
naji wenu na atawateka dhuria wenu.’ Kisha, akapiga mkono wake kwenye bega la Ali (as).”

khasa’isun-nasaiy uk. 19: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ubayya, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alise-
ma: ‘Lazima Bani Wali’awaache laa sivyo nitampeleka kwao mtu ambaye ni kama nafsi yangu, naye 
atatekeleza kwao amri yangu, atawauwa wapiganaji wao na atawateka dhuriya wao.’Mara Umari akawe-
ka kitanga chake nyuma ya shingo yangu na kuniambia: ‘Anamkusudia nani?’ Nikasema: ‘Anakukusudia 
wewe na rafiki yako (Abu Bakr).’Akasema: ‘Anamkusudia nani?’ Nikasema: ‘Mshona viatu.’ Na wakati 
huo Ali (as) alikuwa akishona kiatu.”

nasema: Ni kana kwamba mara ya kwanza Ubayya alimdhihaki Umari, akamwambia:‘Anakukusudia 
wewe na rafiki yako (Abu Bakr).’ Umari akahisi hilo kuwa kamfanyia dhihaka hivyo akamuuliza mara 
ya pili, naye akambainishia kwa uhakika kuwa anamkusudia Ali (as). al-Muhibu Tabari ametaja hadithi 
kama hii katika kitabu chake ar-Riyadh an-Nadhrah, katika Juz. 2, uk. 164, na amesema humo: “Kutoka 
kwa Zayd bin Nafii.” Na amesema: “Ameiandika Ahmad katika al-Manaqib.”

Majmauz-zawa’id ya al-haythamiy Juz. 7, uk. 110:

Amesema: Kutoka kwa Jabir bin Abdullah, amesema:“Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimpeleka 
Walid bin Uqbah, kwa Bani Wali’a -haditi ikaendelea mpaka aliposema: Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akasema: ‘Lazima Bani Wali’a waache, laa sivyo nitampeleka kwao mtu ambaye ni kama nafsi 
yangu, naye atawauwa wapiganaji wao na atawateka dhuriya wao, naye ni huyu.’Kisha akapiga mkono 
wake kwenye bega la Ali bin Abu Talib (as).” – Amesema: Ameipokea Tabaraniy katika al-Awsat.

kanzul-ummal Juz. 6, uk. 400:

Amesema: Kutoka kwa Amru bin Aas amesema: Wakati nilipofika kutoka kwenye vita vya Dhatus-Salas-
il, nilikuwa nadhani kwamba, hakuna yeyote anayependwa zaidi na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kuliko mimi. Nikasema: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Ni nani unayempenda zaidi kuliko watu 
wote? - Katika Kanzul-Ummal ametaja watu kadhaa mpaka Amru bin Aswi aliposema: Nikasema:‘Ewe 
Mtume wa Mwenyezi Mungu! Yupo wapi Ali?’ Akawageukia Maswahaba zake na kusema:‘Hakika huyu 
ananiuliza kuhusu nafsi yangu.’” – Amesema: Ameiandika Ibn Najari. 

al-istiab cha ibn abdul-Bari Juz. 2, uk. 464:

Amesema: Maamar amepokea kutoka kwa Ibn Tawus, kutoka kwa baba yake, kutoka kwa Abdullah bin 
Hantab, amesema:“Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliuambia ujumbe wa Thaqif ulipofika kwake: 
‘Ni lazima msilimu au la sivyo nitamtuma kwenu mtu atokanaye na mimi – au ambaye ni sawa na nafsi 
yangu – naye atazipiga shingo zenu, atawateka dhuria wenu na atachukua mali zenu.’ Umar akasema: 
‘Wallahi hakuna siku nilitamani uongozi isipokuwa siku hiyo, na nikawa najisemesha moyoni kuwa 
naomba mtu huyo awe ni mimi. Lakini alimgeukia Ali (as) akamshika mkono na kusema: Naye ni huyu.’”

nasema: al-Muhibu Tabari ameitaja katika ar-Riyadh an-Nadhrah, katika Juz. 2, uk. 164, na ame-
sema humo: “Mtu atokanaye na mimi, au alisema: Mtu ambaye ni sawa na nafsi yangu.” Na akasema 
mwishoni: “Naye ni huyu, naye ni huyu.” Mara mbili, kisha akasema: “Ameiandika Abdur-Razaq katika 
Jamiu yake, na pia Abu Amru na Ibn Siman.”Kisha hapa kuna riwaya nyingine zinafaa kutajwa mwishoni 
mwa mlango huu, ya kwanza ni ile aliyoipokea al-Hakim katikaMustadrak yake:
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Mustadrakus-Sahihayn Juz. 3, uk. 126:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Abbas kwamba Mtukufu Mtume (saww) alisema katika hotuba 
yake aliyoitoa katika Hija yake ya kuaga: “Lazima nitawauwa mashujaa vitani.” Jibril (as) akamwambia: 
“Au Ali (ndiye atakayewauwa)?” Akasema: “Ndiyo au Ali bin Abu Talib (as).”

Ya pili ni ile aliyoitaja al-Muhibu Tabari katika ar-Riyadh an-Nadhrah:

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 164:

Amesema: Kutoka kwa Anas bin Malik amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: 
‘Hakuna Nabii isipokuwa ana mfano wake katika ummah wake, na Ali ndiye mfano wangu.”’Amesema: 
Ameiandika al-Qal’iy.

Ya tatu ni ile aliyoitaja al-Munawi katika Faydhul-Qadir, na al-Mutaqiy katika Kanzul- Ummal:

Faydhul-Qadir Juz. 4 uk. 356 katika matini, na kanzul- ummal Juz. 6, uk. 153:

Na tamko lao ni: “Ali ni asili yangu na Ja’far ni tawi langu.”

Wamesema: Ameipokea Tabaraniy na Dhiyau kutoka kwa Abdullah bin Ja’far.

MlanGo unaozunGuMzia kauli Ya MtukuFu MtuME (SaWW) 
aliYoSEMa Siku Ya GhadiR khuM kuhuSu ali (aS): YEYotE 

aMBaYE MiMi ni MtaWala WakE ali (aS) ndiYE MtaWala 
WakE

Sahih tirmidhiy Juz. 2, uk. 298:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Shaabah, kutoka kwa Salamah bin Kuhaylu, amesema: Nilim-
sikia Abu Tufaylu akisimulia kutoka kwa Abu Sariha –au zayd bin Arqam- kutoka kwa Mtukufu Mtume 
(saww) kuwa alisema: “Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake.” – Amese-
ma: Shaabah amepokea hadithi hii kutoka kwa Maymuna Abu Abdullah, kutoka kwa zayd bin Arqam, 
kutoka kwa Mtukufu Mtume (saww).

nasema: Pia Ali bin Sultan ameitaja katika Mirqat yake Juz. 5, uk. 568, katika ufafanuzi, kwa kunu-
kuu kutoka katika al-Jamiu, kwamba Tirmidhiy na an-Nasaiy na Dhiyau wamepokea kutoka kwa zayd 
bin Arqam kwamba Mtukufu Mtume (saww) alisema: “Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali 
ndiye mtawala wake.”

Sahih ibn Majah uk. 12, katika mlango wa fadhila za Maswahaba wa Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa al-Barau bin Azib kuwa alisema: “Tulikuja pamoja na Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) katika Hijja yake aliyohiji. Aliteremka njiani, akaamuru Swala iswaliwe, kisha akashika 
mkono wa Ali (as) na kusema: ‘Je mimi si nina mamlaka zaidi kwa waumini kuliko waliyonayo juu ya nafsi 
zao?’ Wakasema: ‘Ndiyo.’ Akasema: ‘Je mimi si nina mamlaka zaidi kwa kila muumini kuliko aliyonayo juu 
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ya nafsi yake?’ Wakasema: ‘Ndiyo.’ Akasema: ‘Basi huyu ni mtawala wa kila ambaye mimi ni mtawala wake. 
Ewe Mungu Wangu, mpende ampendaye na mfanyiye uadui kila mwenye kumfanyia uadui.’”

nasema: Pia Ahmad bin Hanbal ameipokea katika Musnad yake Juz. 4, uk. 281 kwa tamko hili: al-
Barua amesema: “Tulikuwa pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) katika safari, ikanadiwa 
Swala ya jamaa na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akatengenezewa kivuli chini ya miti miwili, 
akaswali Dhuhri, kisha akaushika mkono wa Ali (as) na kusema: ‘Si mnajua kuwa hakika mimi nina 
mamlaka kwa waumini kuliko waliyonayo juu ya nafsi zao?’ Wakasema: ‘Ndiyo.’ Akasema: ‘Si mnajua 
kuwa hakika mimi nina mamlaka zaidi kwa kila muumini kuliko aliyonayo juu ya nafsi yake?’ Wakas-
ema: ‘Ndiyo.’ Akasema: ‘Basi yeyote ambaye mimi ni mtawala wake, Ali ndiye mtawala wake. Ewe 
Mungu Wangu, mpende ampendaye na mfanyiye uadui kila mwenye kumfanyia uadui.’ Baada ya hapo 
akakutana na Umar, naye akamwambia: ‘Hongera ewe mtoto wa Abu Talib sasa umekuwa mtawala wa 
kila muumini mwanaume na kila muumini mwanamke.’”

Kisha akasema Abu Abdur-Rahman –ambaye ni mtoto wa Ahmad bin Hanbal: “Alitusimulia Had-
bah bin Khalid – akataja sanadi mpaka aliposema: Kutoka kwa al-Barau bin Azib kutoka kwa Mtukufu 
Mtume (saww) mfano wa hiyo.”Na pia al-Mutaqiy ametaja hadithi kama ya Ahmad bin Hanbal katika 
Kanzul-Ummal Juz. 6, uk. 397, na amesema: “Ameiandika Ibn Abu Shaybah.” Na al-Muhibu Tabari 
ametaja hadithi kama ya Ahmad bin Hanbal katika ar-Riyadh an-Nadhrah Juz. 2, uk. 169, na amesema: 
“Ameaindika Ibn Saman.” Na ameiandika tena hadithi kama ya Ahmad bin Hanbal katika Dhakhairu 
yake, na akasema: “Ameiandika Ahmad katika Musnad yake.” Na ameiandika katika al-Manaqib katika 
hadithi itokayo kwa Umar, na baada ya kauli: “mfanyie uadui yule mwenye kumfanyia uadui na mnusuru 
yule mwenye kumnusuru” ameongeza kauli yake: “Na mpende yule mwenye kumpenda.” Shaabah ame-
sema: “Au alisema: Na mchukie yule mwenye kumchukia.” 

Sahih ibn Majah uk. 12, katika mlango wa fadhila za Maswahaba wa Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww):

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Sabit –naye ni Abdur-Rahman – kutoka kwa Saad bin Abi Waqas, 
amesema: “Muawiya aliporudi kutoka katika moja ya safari zake, Saad aliingia kwake na wakamtaja Ali 
(as), Muawiya akamshutumu Ali, ndipo Saad akakasirika na akasema: ‘Unasema haya kwa mtu ambaye 
nimemsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu akisema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni 
mtawala wake.’ Na nilimsikia akisema: ‘Wewe kwangu mimi una cheo sawa na cha Harun kwa Musa 
isipokuwa hakuna Nabii baada yangu.’ Na nilimsikia akisema: ‘Nitamkabidhi bendera kesho mtu ambaye 
Mwenyezi Mungu na Mtume Wake wanampenda.’”

nasema: Na an-Nasaiy ameipokea ndani ya Khasa’isu yake uk. 4 kwa tofauti ndogo katika maneno, 
baada ya kutaja sanadi hadi kwa Abdur-Rahman bin Sabit kutoka kwa Saad, amesema: “Nilikuwa nime-
keti na mara wakamshutumu Ali bin Abu Talib (as), nikasema: Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akisema mambo matatu kuhusu Ali (as), mimi kuwa na jambo moja kati ya hayo matatu ni jambo 
ninalolipenda sana kuliko ngamia mwekundu. Nilimsikia akisema: ‘Hakika yeye kwangu mimi ana cheo 
sawa na cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu.’ Na nilimsikia akisema: ‘Nitamka-
bidhi bendera kesho, mtu ambaye Mwenyezi Mungu na Mtume Wake wanampenda.’ Na nilimsikia akise-
ma: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.’”

Mustadrakus-Sahihayn cha al-hakim Juz. 3, uk. 109:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Tufaylu kutoka kwa zayd bin Arqam, amesema: “Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) alipokuwa anarejea kutoka Hijja ya kuaga, alipofika Ghadir Khum aliteremka 
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na akaamuru kufagiliwe chini ya miti na kukafagiliwa, akasema: ‘Kana kwamba nimeitwa nami nimei-
tikia, hakika mimi nimewaachieni vizito viwili, kimoja ni kikubwa kushinda kingine, nacho ni Kitabu 
cha Mwenyezi Mungu, na kizazi changu. Angalieni ni jinsi gani mtakavyoishi navyo baada yangu, haki-
ka hivyo viwili havitoachana mpaka vitakaponikuta katika Hodhi.’ Kisha akasema: ‘Hakika Mwenyezi 
Mungu Mtukufu ni Mtawala Wangu na mimi ni mtawala wa kila muumini.’ Kisha akaunyanyua mkono 
wa Ali (as) na kusema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake. Ewe Mungu 
Wangu, mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui yule mwenye kumfanyia uadui.’”

Al-Hakim baada ya kutaja hadithi kwa urefu wake amesema: “Hadithi hii ni sahihi kwa mujibu wa 
sharti la mashekhe wawili, lakini hawajaiandika kwa urefu wake.” Kisha akasema: “Ushahidi wake 
ni hadithi ya Salamah bin Kuhaylu kutoka kwa Abu Tufaylu, nayo ni sahihi kwa mujibu washarti la 
mashekhe wawili –akataja sanadi yake mpaka aliposema: Alitusimulia Muhammad bin Salamah bin 
Kuhaylu, kutoka kwa baba yake, kutoka kwa Abu Tufaylu, kutoka kwa Ibn Wathilah kuwa alimsikia 
zayd bin Arqam akisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliteremka eneo lililopo baina ya 
Makka na Madina kwenye miti mikubwa mitano. Watu wakafagia uchafu uliokuwepo chini ya miti, 
kisha Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliswali baada ya jua kukengeuka, kisha alisimama na 
kuwahutubia watu. Akamhimidi Mwenyezi Mungu na kumsifu, akakumbusha na kuwaidhi, akasema 
kadiri Mwenyezi Mungu alivyomuwezesha kusema, kisha akasema: ‘Enyi watu! Hakika mimi ni mwe-
nye kuwaachia ninyi mambo mawili, hamtapotea kama mtayafuata mambo hayo, nayo ni Kitabu cha 
Mwenyezi Mungu na watu wa nyumba yangu kizazi changu.’ Kisha akasema mara tatu: ‘Hivi mna-
jua kuwa mimi ni mwenye mamlaka kwa waumini kuliko waliyonayo juu ya nafsi zao?’ Wakasema: 
‘Ndiyo.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi 
Ali ni mtawala wake.”

nasema: Na pia ameipokea katika Juz. 3, uk. 533 kwa njia nyingine kutoka kwa zayd bin Arqam, 
amesema: “Tulitoka pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) mpaka tukafika Ghadir Khum. 
Akaamrisha pafagiliwe chini ya mti na pakafagiliwa. Ilikuwa ni siku yenye joto kali, hatujawahi 
kufikiwa na siku yenye joto kali kushinda siku ile. Mtume akaanza kwa kumhimidi na kumshukuru 
Mwenyezi Mungu, kisha akasema: ‘Enyi watu! Hakika hajaletwa Nabii yeyote yule isipokuwa alii-
shi nusu ya umri alioishi Nabii wa kabla yake, na mimi ninakaribia kuitwa na kuitikia wito. Hakika 
mimi ni mwenye kuwaachieni vitu ambavyo ikiwa mtashikamana navyo hamtopotea baada yangu, 
navyo ni Kitabu cha Mwenyezi Mungu Mtukufu.’Kisha akasimama na akashika mkono wa Ali (as), 
akasema: ‘Enyi watu ni nani mwenye mamlaka zaidi kwenu kuliko hata mliyonayo juu ya nafsi 
zenu wenyewe?’ Wakajibu: ‘Mwenyezi Mungu na Mtume Wake wanajua zaidi.’ Akasema: ‘Yeyote 
ambayemimi ni mtawala wake basi Ali (as) ndiyemtawala wake.’” - Amesema: Hii ni hadithi yenye 
sanadi sahihi.

nasema: Na al-Mutaqiykatika Kanzul-Ummal, katika Juz. 1, uk. 48 ametaja hadithi kama hadithi 
iliyotangulia iliyotajwa naal-Hakim ndani yaMustadrakus-SahihaynJuz. 3, uk. 109, na akasema: “Na 
Tabaraniy anayo ndani yaal-Kabir kutoka kwa Abu Tufaylu kutoka kwa zayd bin Arqam.”

Mustadrakus-Sahihayn cha al-hakim Juz. 3, uk. 116:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Khaythamah bin Abdur-Rahman, amesema: “Saad bin Maliki al-
ipoambiwa na mtu: ‘Hakika Ali (as) anakuona wewe ni mtu uliyemkhalifu.’ Nilimsikia akisema: ‘Naapa 
kwa Mwenyezi Mungu hakika hiyo ni rai yangu niliyoiona na rai yangu ilikuwa ya makosa. Hakika Ali 
bin Abu Talib (as) amepewa mambo matatu, mimi kupewa jambo moja kati ya hayo matatu ni jambo nili-
pendalo zaidi kushinda hata dunia na vyote vilivyomo. Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alimwambia 



254

FADHILA zA WATUKUFU WATANo KATIKA SAHIH SITA

siku ya Ghadir Khum, baada ya kumhimidi na kumshukuru Mwenyezi Mungu alisema: ‘Je mnatambua 
kuwa mimi nina mamlaka kwa waumini kushinda hata waliyonayo juu ya nafsi zao?’ Tukasema: ‘Ndiyo.’ 
Akasema: ‘Ewe Mungu Wangu, yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake. Ewe 
Mungu Wangu mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.’Na akaletwa 
siku ya Khaibar akiwa mgonjwa wa macho, haoni, akamwambia Mtume (saww): ‘Ewe Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu! Mimi naumwa macho.’ Akamtemea mate katika macho yake na akamwombea du’a wala 
hakuumwa na macho tena mpaka anauwawa, akapigana na kumletea ushindi wa Khaybari. Na Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) akamtoa ami yake Abbas na wengine kutoka msikitini, Abbas akamwambia: 
‘Unatutoa hali sisi ni katika kundi lako na ami zako, na unamwacha Ali aendelee kuishi humo.’ Akasema: 
‘Simimi niliyekutoeni na kumwacha yeye (Ali) aendelee kuishi humo, ni Mwenyezi Mungundiye aliye-
kutoeni ninyi nakumwacha yeye (Ali) aendelee kuishi humo.’”

Mustadrakus-Sahihayn cha al-hakim Juz. 3, uk. 371:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Rifaah bin Iyas Dhabiy kutoka kwa baba yake, kutoka kwa babu 
yake, amesema: “Tulikuwa pamoja na Ali (as) siku ya Jamali, akamtumia ujumbe Talha bin Abdullah 
kuwa tukutane, Talha alipokuja Ali (as) alimwambia: ‘Nakuapiza kwa Mwenyezi Mungu, je hukumsikia 
Mtume wa Mwenyezi Mungu akisema: Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi huyu Ali ni mtawala 
wake. Ewe Mungu Wangu mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui?’ 
Akasema: ‘Ndiyo nilimsikia.’ Akasema: ‘Kwa nini basi unanipiga vita?’ Akasema: ‘Sikuwa nimekum-
buka.’ Talha akaondoka.” - Amesema: Na pia al-Mutaqiy ameitaja katika Kanzul–Ummal, katika Juz. 6, 
uk. 83 kwa tofauti ndogo, na amesema: “Ameiandika Ibn Asakiri.”

Mustadrakus-Sahihayn cha al-hakim Juz. 3 uk. 110:

Amesema: Na hadithi ya Buraydah al-Aslamiy ni sahihi kwa mujibu wa sharti la mashekhe wawili – kisha 
akataja sanadi yake mpaka aliposema: Kutoka kwa Ibn Abbas, kutoka kwa Buraydah al-Aslamiy, amese-
ma: “Nilikuwa vitani pamoja na Ali (as) huko Yemen -mpaka akasema: kisha nikaja kwa Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) nikamtaja Ali kwa kumtoa kasoro. Mara nikaona uso wa Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) ukibadilika, akaniuliza: ‘Ewe Buraydah! Je mimi si ni mwenye mamlaka kwa waumini 
kuliko hata waliyonayo juu ya nafsi zao?’ Nikasema: ‘Ndiyo ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ Akase-
ma: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.’- Amesema: Akaitaja hadithi.

nasema: Na pia ameipokea Ahmad bin Hanbal katika Juz. 5, uk.347, na pia al-Mutaqiy ameitaja 
kwa ufupi katika Kanzul–Ummalkatika Juz. 6, uk. 154, na amesema: “Ameiandika Ahmad bin Hanbal, 
Ibn Haban, Samawayhi, al-Hakim, na Said bin Mansur kutoka kwa Ibn Abbas, kutoka kwa Buraydah.” 
Pia al-Mutaqiy ameitaja mara ya pili katika Kanzul–Ummal Juz. 6, uk. 397, na pia ameipokea an-Nasaiy 
kwa njia mbili katika Khasa’isu yake uk. 22, kutoka kwa Ibn Abbas kutoka kwa Buraydah. Na Ibn Hajar 
ameitaja katika Sawa’iq yake uk. 26, na amesema kabla yake: “Dhahbiy amesema ni hadithi sahihi.” Pia 
Ali bin Sultan ameitaja katika Mirqatyake, katika Juz.5, uk.568, na amesema: “Dhahbiy ameipokea ku-
toka kwa Buraydah na amesema ni hadithi sahihi.”

Mustadrakus-Sahihayn cha al-hakim Juz. 2 uk. 129:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Awanah, kutoka kwa Aamash kutoka kwa Saad bin Ubay-
dah, kutoka kwa Abdullah bin Buraydah al-Aslamiy, amesema: “Wakati nilipokuwa tunatembea 
pamoja na baba yangu, mara tukapita mbele ya watu ambao walikuwa wanamshutumu Ali (as) na 
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wakisema mambo mabaya kuhusu yeye, baba akasema: ‘Hakika mimi nilikuwa nikimshutumu Ali 
(as) na nilikuwa nina chuki binafsi dhidi yake. Na nilikuwa kwenye jeshi pamoja na Khalid bin 
Walid, walipopata ngawira Ali (as) alijichukulia suria kutoka kwenye khumsi. Na kulikuwa na chuki 
kati ya Ali (as) na Khalid, ndipo Khalid akasema: ‘Hii ni fursa yako.’ Kwani Khalid alikuwaanatam-
bua chuki binafsiiliyokuwemo katika nafasi yangu dhidi ya Ali (as), hivyo akaniambia: ‘Nenda kwa 
Nabii (saww) ukamueleze hayo.’

Nilikwenda kwa Mtumewa Mwenyezi Mungu (saww) na nikamuhadithia, nilikuwa ni mtu mwe-
nye kuinamisha kichwa pindi ninapo hadithia jambo, hivyo nilinyanyua kichwa changu na nikamha-
dithia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) mambo ya kikosini, kisha nikamtajia jambo la Ali (as). 
Niliponyanyua kichwa tena nilikuta mishipa ya uso waMtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ikiwa my-
ekundu kwa ghadhabu. Mtume (saww) akasema: ‘Yeyote ambaye mimi ni Walii wake basi hakika Ali ni 
Walii wake.’Kuanzia hapo ikaondoka chuki binafsi niliyokuwa nayo dhidi yake.”

Al-Hakim amesema: “Hadithi hii ni sahihi kwa masharti ya masheikh wawili lakini hawajaiandika 
kwa mtiririko huu.“ Kisha akasema:“Katika mlango huu hakuna hadithi iliyo sahihi kushinda hadithi hii 
iliyopokewa kutoka Abu Awanah, kutoka kwa Aamash kutoka kwa Saad bin Ubaydah.”Kisha akapokea 
kwa njia nyingine hadithi hii tuliyoitaja kutoka kwa Aamash kutoka kwa Saad bin Ubaydah, kutoka kwa 
mtoto wa Buraydah.

nasema: Na pia ameipokea kwa ufupi Abu Na’im katika Hilyatul-AwliyaiJuz. 4, uk. 23 kutoka kwa 
Buraydah, na tamko lake ni: “Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake.”Na 
pia al-Mutaqiy ameitaja kwa ufupi katika Kanzul–UmmalJuz. 6, uk. 152, na tamko lake ni: “Yeyote am-
baye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake.” Na amesema: “Ameiandika Ahmad na an-
Nasaiy kutoka kwa al-Barau, na pia Ahmad kaiandika kutoka kwa Buraydah, na pia Tirmidhiy, an-Nasaiy 
na Dhiyau wameiandika kutoka kwa zayd bin Arqam.

Na pia Ahmad bin Hanbal ameiandika kwa muhtasari katika Musnad yake Juz. 5, uk. 358 na katika 
uk. 361 kutoka kwa Buraydah. Pia al-Muhibu Tabari ameitaja kwa ufupi kutoka kwa Buraydah katika ar-
Riyadh an-Nadhrah Juz. 2, Uk. 172, na amesema: “Ameiandika Abu Hatim.” Na pia al-Munawi ameitaja 
kwa ufupi katika Faydhul-Qadir katika matini, katika Juz.. 6, Uk.218, na amesema:“Ameiandika Ahmad 
na an-Nasaiy na al-Hakim kutoka kwa Buraydah.” Na amesema katika ufafanuzi: “al-Haythamiy ame-
sema katika sehemu moja:“Wapokezi wake ni watu waaminifu.” Na katika sehemu nyingine: “Wapokezi 
wake ni wapokezi wa hadithi sahihi.”

ad-durul-Manthur ya as-as-Suyutiy: Mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: ‘na-
bii ni mwenye mamlaka zaidi kwa Waumini kuliko nafsi zao.’ iliyopo katika Sura ahzab:

Amesema: Ibn Abi Shaybah, Ahmad na an-Nasaiy wameandika kutoka kwa Buraydah kuwa alisema:, 
“Tulikuwa vitani pamoja na Ali (as) huko Yemen, mara nikaona kwake jambo lisilopendeza. Nilipofika 
kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) nikamtaja Ali (as) na kumshutumu. Mara nikauona uso wa 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) umebadilika, akasema: ‘Ewe Buraydah, je mimi si ni mwenyem-
amlaka zaidi kwa waumini kuliko hata waliyonayo juu ya nafsi zao?’ Nikasema ndiyo ewe Mtume wa 
Mwenyezi Mungu, akasema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake.”

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 4, uk. 372:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Maimuna Abu Abdullah, amesema: “zayd bin Arqam alisema huku 
nami nikiwa nasikia: ‘Tuliteremka pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) katika bonde ambalo 
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huitwa bonde la Khum, akaamrisha kuswali na akaswali huku kukiwa na joto kali. Akaanza kutuhutubia, 
lakini kutokana na jua kuwa kali sana ilibidiMtume wa Mwenyezi Mungu (saww) atengenezewekivuli 
kwa kutandaza nguo juu ya mti, akasema: ‘Si mnajua au si mnashahidia kuwa hakika mimi ni mwenye 
mamlaka zaidi kwa kila muumini kushinda hata aliyonayo juu ya nafsi yake mwenyewe?’Wakasema: 
‘Ndiyo.’ Akasema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake. Ewe Mungu 
Wangu mfanyie uadui yule mwenye kumfanyia uadui na mpende yule mwenye kumpenda.’”

nasema: Na ameipokea katika Juz. 4, uk. 372 kwa matamshi mengine kutoka kwa MaimunaAbu 
Abdullah, amesema: “Nilikuwa kwa zayd bin Arqam, akaja mtu kutoka hema la mbali na kumuuliza 
(zayd), naye akamjibu: ‘Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: Je mimi si ni mwenye 
mamlaka zaidi kwa kila muumini kushinda hata waliyonayo juu ya nafsi zao wenyewe? Wakasema: Ndi-
yo. Akasema: Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake.’” Maimuna anasema: 
“Wamenihadithia baadhi ya watu kutoka kwa zayd kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: 
‘Ewe Mungu wangu mpende yule mwenye kumpenda na mfanyie uadui yule mwenye kumfanyia uadui.’” 

Na pia al-Haythamiy ameitaja katika Majmau yake, katika Juz. 9, uk. 104, na amesema: “Kutoka kwa 
Amru Dhiy Muri na zayd bin Arqam, wamesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alituhutubia 
siku ya Ghadir Khum, akasema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake. 
Ewe Mungu Wangu mpende yule mwenye kumpenda na mfanyie uadui yule mwenye kumfanyia uadui. 
Mnusuru mwenye kumnusuru na msaidie mwenye kumsaidia.’” Kisha akasema: “Ameiandika Tabaraniy 
na Ahmad kutoka kwa zayd peke yake - mpaka aliposema: Na Bazar.”Pia al-Mutaqiyameitaja katika 
Kanzul–Ummal, katika Juz. 6, uk. 154, na amesema: “Ameiandika Tabaraniy kutoka kwa Amru Dhiy 
Muri na zayd bin Arqam.”

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 4, uk. 368:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Atwiyah al-Awfiy, amesema: “Nilimuuliza Zayd bin Arqam kwa 
kusema: Kungwi wangu amenihadithia kutoka kwako hadithi inayomhusu Ali (as) siku ya Ghadir Khum, 
mimi ningependa kuisikia kutoka kwako wewe mwenyewe. Akasema: ‘Hakika nyinyi watu wa Iraq 
mnayo mliyonayo.’ Nikamwambia: ‘Wewe hutapata tatizo kutoka kwangu.’ Akasema: ‘Ndiyo, Tulikuwa 
Juhfa, Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akatoka mbele yetu mchana huku akiwa kamshika Ali (as) 
mkono, akasema: Enyi watu!Si mnajua kuwa hakika mimi ni mwenye mamlaka kwa waumini kushinda 
hata waliyonayo juu ya nafsi zao wenyewe? Wakasema: Ndiyo. Akasema: Yeyote ambaye mimi ni mta-
wala wake basi Ali ndiye mtawala wake.’ Nikamwambia: Je alisema: Ewe Mungu Wangu mpende mwe-
nye kumpenda na mfanyie uadui yule mwenye kumfanyia uadui? Akasema: ’Hakika mimi nakupa habari 
kama nilivyosikia.’”

nasema: Pia al-Mutaqiy ameipokea katika Kanzul-Ummal, katika Juz. 6, uk. 390, na amesema: “Ku-
toka kwa Atwiyah al-Awfiy kutoka kwa Zayd bin Arqam, kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
aliushika mkono wa Ali (as) siku ya Ghadir Khum katika ardhi inayoitwa Juhfa, kisha akasema: ‘Enyi 
watu! Si mnajua kuwa hakika mimi ni mwenye mamlaka kwa waumini kushinda hata waliyonayo juu ya 
nafsi zao wenyewe?’ Wakasema: ‘Ndiyo ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ Akasema: ‘Yeyote ambaye 
mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake.’ – Amesema: Ameiandika Ibn Jariri.

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 1, uk. 152:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ali (as) kwamba Mtukufu Mtume (saww) alisema siku ya Ghadir 
Khum: “Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake.”
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nasema: Na pia al-Haythamiy ameitaja katika Majmau yake, katika Juz. 9, uk. 107, na amesema: 
“Ameipokea Ahmad.” Kisha akasema: “Na wapokezi wake ni watu waaminifu.”

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 1, uk. 330:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Amru bin Maimuna kuwa alisema: “Wakati nikiwa nimeketi kwa 
Ibn Abbas mara alijiwa na watu tisa, wakasema: ‘Ewe mtoto wa Abbas ima unyanyuke pamoja nasi na 
ima hawa ulionao watupishe.’ Ibn Abbas akasema: ‘Bali nanyanyuka pamoja nanyi.’ Wakati huo alikuwa 
bado mzima hajapofuka, walikwenda pembeni na kuanza kuzungumza, na hatujui walizungumza nini. 
Mara alirudi huku akipukuta nguo yake na kusema: ‘ole wao, ole wao, wanawezaje kumtuhumu mtu 
mwenye mambo kumi – alisimulia hadithi mpaka aliposema: Na akasema – yaani Mtume wa Mwenyezi 
Mungu: Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi huyu Ali ndiye mtawala wake.’” Hadithi hii imetan-
gulia kwa ukamilifu wake katika Mlango unaozungumzia Aya ya utakaso, hivyo rejea huko.

nasema: Pia ameipokea an-Nasaiy ndani ya Khasa’isu yake uk. 8, na ameitaja al-Muhibu Tabari 
ndani ya ar-Riyadh an-Nadhrah, katika Juz. 2 uk. 203, na katika Dhakhairu yake uk. 86, na amesema: 
“Ameiandika kwa ukamilifu wake Ahmad na al-Hafidh Abul-Qasim ad-Damashqiy ndani ya al-Muwa-
faqat na ndani ya al-Ar’baunaat-Twawali.” Na amesema pia: “Na an-Nasaiy ameiandika kwa ufupi.”Na 
ameitaja al-Haythamiy ndani ya Maj’mau yake Juz. 9, uk. 119, na amesema: “Ameipokea Ahmad na 
Tabaraniy ndani ya al-Kabir na ndani ya al-Awsat kwa muhtasari.”

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 5, uk. 366:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Said bin Wahab, amesema: “Ali (as) aliwaapiza watu hivyo wakasi-
mama watu watano –au sita – miongoni mwa Maswahaba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), 
wakashahidia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala 
wake basi Ali ndiye mtawala wake.’”

nasema: Ameipokea pia an-Nasaiy katika Khasa’isu yake uk. 22, na pia al-Haythamiy ameitaja ka-
tika Majmau yake Juz.9, uk. 104, na amesema: “Ameipokea Ahmad, na wapokezi wake ni wapokezi wa 
hadithi sahihi.”

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 1, uk. 188:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Is’haqa, kutoka kwa Said bin Wahab na kutoka kwa zayd bin 
Yathiu, wamesema: “Ali (as) aliwaapiza watu katika eneo la wazi (Rahbah), akasema:‘Yeyote ambaye 
alimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiongea siku ya Ghadir Khum asimame.’ Wakasimama 
watu sita kabla ya Said na watu sita kabla ya zayd, wote wakashahidia kuwa wao walimsikia Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) akimwambia Ali (as) siku ya Ghadir Khum: ‘Je Mwenyezi Mungusi ana 
mamlaka zaidi kwa waumini kuliko hata waliyonayo juu ya nafsi zao wenyewe?’ Wakasema: ‘Ndiyo.’ 
Akasema: ‘Ewe MunguWangu, yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi huyu Ali ndiye mtawala 
wake. Ewe Mungu Wangu mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.’” 

nasema: al-Haythamiy ameitaja pia katika Majmauz-Zawa’id Juz.9, uk. 107, na amesema humo: 
“Wakasimama watu sita kabla ya Said na watu saba kabla ya zayd.” Kisha akasema: “Abdullah na Bazar 
wameipokea kwa ukamilifu zaidi.”Na an-Nasaiy ameipokea pia katika Khasa’isu yake, katika uk.22 na ka-
tika uk. 40. Kisha Ahmad bin Hanbal baada ya kupokea hadithi iliyotajwa kutoka kwa Abu Is’haqa kutoka 
kwa Said bin Wahab, na kutoka kwa zayd bin Yathiu, amepokea tena kutoka kwa Abu Is’haqa kutoka kwa 
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Amir Dhiy Murihadithi kama ya Abu Is’haqa kutoka kwa Said na zayd, lakini humo ameongeza: “Na mnus-
uru mwenye kumnusuru na mtelekeze mwenye kumtelekeza.” Kisha akapokea hadithi ya tatu kama hiyo 
kutoka kwa Abu Tufaylu kutoka kwa zayd bin Arqam kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 1, uk. 119:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdur-Rahman bin Abi Layla, amesema: “Nilimshuhudia Ali (as) 
akiwa katika eneo la wazi (Rahbah) akiwaapiza watu: ‘Namuapiza kwa Mwenyezi Mungu, mtu yeyote al-
iyemsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema siku ya Ghadir Khum: ‘Yeyote ambaye mimi ni 
mtawala wake basi huyu Ali ndiye mtawala wake.’ Asimame na kushahidia hilo.”Abdur-Rahman anase-
ma: ”Wakasimama watu kumi na mbili waliokuwepo siku ya Badri, kana kwamba namuona mmoja wao, 
wakasema: ‘Tunashahidia kuwa hakika sisi tulimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema siku 
ya Ghadir Khum: Je mimi si nina mamlaka zaidi kwa waumini kuliko hata waliyonayo juu ya nafsi zao 
wenyewe, na wake zangu ni mama zao? Wakasema: Ndiyo ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Akasema: 
Basi yeyote ambaye mimi ni mtawala wake huyu Ali ndiye mtawala wake. Ewe Mungu Wangu mpende 
mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.’” 

nasema: Na pia Khatib al-Baghadadiy ameipokea katika Taarikh yake, katika Juz. 14, uk. 236, na pia 
al-Haythamiy ameitaja katika Majmau yake, na amesema: “Ameipokea Abu Ya’ala na wapokezi wake ni 
wale walioaminiwa.” Kisha akasema: “Na ameipokea Abdullah bin Ahmad.” Na al-Mutaqiy ameitaja pia 
katika Kanzul-Ummal, katika Juz. 6, uk. 407, na amesema: “Ameipokea Abu Ya’ala, Ibn Jariri na Said bin 
Mansur.” Na ameipokea Ibn Athir al-Jazriy katika Usudul–Ghabah, katika Juz. 4, uk. 27, na pia kaipokea 
at-Twahawi katika Mushkilul-Athar, katika Juz.2, uk. 308.

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 1, uk. 88:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa ziyad bin Abi ziyad, amesema: “Nilimsika Ali bin Abu Talib (as) 
akiwaapiza watu kwa Mwenyezi Mungu: ‘Namuapiza kwa Mwenyezi MunguMwislamu yeyote aliy-
emsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema aliyosema siku ya Ghadir Khum basi asimame.’ 
Wakasimama watu kumi na mbili waliokuwepo siku ya Badri, na wakashahidia.

nasema: al-Muhibu Tabari ameitaja katika ar-Riyadh an-Nadhrah, katika Juz. 2, uk. 170, na al-
Haythamiy ameitaja katika Majmau yake, katika Juz. 9, uk. 106, na amesema: “Ameipokea Ahmad na 
wapokezi wake ni watu waaminifu.” 

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 1, uk. 84:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa zadhan bin Umar, amesema: “Nilimsika Ali (as) akiwaapiza watu 
katika eneo la wazi: ‘Yeyote aliyemshuhudia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) siku ya Ghadir Khum 
akisema aliyosema, asimame.’ Wakasimama watu kumi na tatu na wakashahidia kwamba wao walimsikia 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye 
mtawala wake.’

nasema: Na pia al-Mutaqiy ameitaja katika Kanzuli-Ummal, katika Juz.6, uk.407, na amesema: 
“Ameipokea Ahmad bin Hanbal katika Musnad yake na Ibn Abi Aswim katika as-Sunnah.

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 5, uk. 370:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa zayd bin Arqam, amesema: “Ali (as) aliwataka watu watoe usha-
hidi, akawaambia: ‘Namuapiza kwa Mwenyezi Mungu, yeyote ambaye alimsikia Mtume wa Mwenyezi 
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Mungu (saww) akisema: Ewe Mungu Wangu, yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mta-
wala wake. Ewe MunguWangu mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.’ 
Wakasimama watu kumi na sita wakashahidia hilo.”

nasema: Pia al-Muhibu Tabari ameitaja katika ar-Riyadh an-Nadhrah, katika Juz.2, uk.170, na pia 
al-Haytahmiy ameitaja katika Majmau yake, katika Juz.9, uk. 106, na amesema mwishoni: “Na wakatoa 
ushahidi juu ya hilo, nami nilkuwa miongoni mwa wale walioficha ushahidi hivyo nikapofuka macho 
yangu.” Kisha akasema:“Ameipokea Tabari katika al-Kabir na al-Awsatikiwa bila kupofuka macho, ku-
ficha ushahidi na dua yake Ali (as).”Kisha akasema: “Na katika riwaya nyingine iliyokokwake kuna: ‘Ali 
(as) alikuwa amemuombea dua baya yeyote atakayeficha ushahidi.”Kisha akasema: “Na wapokezi wa 
ndani yaal-Awsat ni watu waaminifu.”

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 4, uk. 370:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Tufaylu, amesema: “Ali (as) aliwakusanya watu eneo la wazi 
kisha akawaambia: ‘Namuapiza kwa Mwenyezi Mungu, Mwislamu yeyote aliyemsikia Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) akisema yale aliyosema siku ya Ghadir Khum basi na asimame.’ Wakasimama watu 
thelathini.” Abu Na’im anasema: “Wakasimama watu wengi wakashahidia kwamba wakati Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) alipomshika mkono Ali (as) aliwaambia watu: ‘Je mnajua kuwa hakika mimi 
nina mamlaka zaidi kwa waumini kuliko hata waliyonayo juu ya nafsi zao?’ Wakasema: ‘Ndiyo ewe 
Mtume wa Mwenyezi Mungu.’Akasema: “Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala 
wake. Ewe Mungu Wangu mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.’”

Anasema: “Nikatoka, na katika nafsi yangu kulikuwa na kitu, nilipokutana na zayd bin Arqam ni-
kamwambia: Hakika nimemsikia Ali (as) akisema haya na haya. Akasema: ‘Kitu gani unachokanusha? 
Hakika nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema hayo.’”

nasema: Na pia an-Nasaiy ameipokea katika Khasa’isu yake, katika uk. 24 kwa njia mbili ku-
toka kwa Abu Tufaylu na kutoka kwa Amir bin Wathilah. Na al-Muhibu Tabari ameitaja pia katika 
ar-Riyadh an-Nadhrah, katika Juz. 2, uk.169, na amesema humo: “Wakasimama watu na wakatoa 
ushahidi.”Na mwisho akasema:“Abu Na’im amesema: Nikamwambia Fari –yaani mtu ambaye yeye 
kapokea hadithi hii kutoka kwake: Kulikuwa na muda gani kati ya kauli na kifo chake? Akasema: ‘Ni 
siku mia moja.’”Kisha akasema: “Ameiandika Abu Hatim na amesema: ‘Anamaanisha kifo cha Ali bin 
Abu Talib (as).’”

nasema: Inawezekana makusudio ya: ‘Kulikuwa na muda gani kati ya kauli na kifo chake?’Ni: Ku-
likuwa na muda gani kati ya kauli ya Mtume (saww) siku ya Ghadir Khum: ‘Yeyote ambaye mimi ni 
mtawala wake basi Ali ndiyemtawala wake.’Na kifo chake?Ndipo akasema: ‘Ni siku mia moja.’ Na Mwe-
nyezi Mungu ndiye ajuaye zaidi.

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 5, uk. 419:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Rabah bin Harith, amesema: “Lilikuja kundi la watu kwa Ali (as) 
katika eneo la wazi (Rahbah), wakasema: ‘Asalam Alayka ewe bwana wetu.’ Akawauliza: ‘Vipi nitakuwa 
bwana wenu hali nyinyi ni Waarabu?’ Wakajibu: ‘Tulimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) siku 
ya Ghadir Khum akisema: Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake.” Rabah 
anasema: “Walipoondoka nikawafuata na kuwauliza:‘Ni akina nani hawa?’ Wakasema:‘Ni watu katika 
Ansari.’” 
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nasema: Na pia baada ya hadithi hii bila kitenganishi ameipokea tena kwa njia nyingine kwa tofauti 
ndogo. Na pia al-Haythamiy ameitaja katika Majmau yake, katika Juz.9, uk.103, na amesema:“Ameipokea 
Ahmad na Tabaraniy isipokuwa yeye amesema: ‘Wakasema: Tulimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akisema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake, basi Ali ndiye mtawala wake. Ewe Mungu 
Wangu mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.’ Na ni huyu hapa Abu 
Ayub baina yetu.’Abu Ayub akaondoa kilemba chake toka usoni kisha akasema: ‘Nilimsikia Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) akisema: Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake, basi Ali ndiye mtawala wake. 
Ewe Mungu Wangu mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.’” Kisha 
akasema:“Na wapokezi wa Ahmad ni watu waaminifu.”

Musnad imam ahmad bin hanbal, Juz. 5, uk. 350:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Buraydah kutoka kwa baba yake, amesema: “Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) alitupeleka vitani na akamchangua Ali (as) kuwa kiongozi wetu, wakati tuliporudi 
akatuuliza: ‘Mmeonaje ushirikiano wa rafiki yenu?’” Anasema: “Ima nilimshitakia au ni mwingine ndiye 
aliyemshitaki, nikanyanyua kichwa changu, kwani nilikuwa ni mtu mwenye kuinamisha kichwa wakati 
wa kuzungumza. Niliponyanyua nikakuta uso wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ukiwa mwekun-
du huku akisema: ‘Yeyote ambaye mimi ni Walii wake basi Ali ndiye Walii wake.’” 

nasema: Pia an-Nasaiy ameipokea katika Khasa’is yake katika uk.21, pia al-Mutaqiy ameitaja katika 
Kanzul–Ummal Juz.6, uk.398, na amesema mwishoni mwa hadithi: “Basi kikaondoka kile kinyongo kili-
chokuwemo katika nafsi yangu dhidi yake. Na nikasema: Sintomtaja tena kwa ubaya.” Na al-Haythamiy 
ameitaja katika Majmau yake katika Juz.9, uk.108, na amesema mwishoni mwa hadithi: “Kamwe sin-
tokukosea tena kuhusu yeye.” Kisha akasema:“Ameipokea Bazar, na wapokezi wake ni wapokezi wa 
hadithi sahihi.”

tafsirul-kabir cha Fakhru Razi, mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya Mwenyezi Mungu: ‘Ewe 
Mtume! Fikisha uliyoteremshiwa kutoka kwa Mola wako Mlezi.’ iliyoko katika Sura al-Maidah:

Amesema: Kumi –yaani katika sababu za kuteremka Aya hii zilizotajwa na wafasiri: Aya hii imeshuka 
kueleza fadhila za Ali bin Abu Talib (as), na iliposhuka aya hii alishika mkono wake na kusema: “Yeyote 
ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake. Ewe Mungu Wangu mpende mwenye kumpen-
da na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.” Na Umar alipokutana naye alisema: “Hongera ewe 
mtoto wa Abu Talib sasa umekuwa mtawala wangu na mtawala wa kila muumini mwanaume na muumini 
mwanamke.” Amesema: Nayo – kuwa Aya hii imeshuka kueleza fadhila za Ali bin Abu Talib (as) - ndio 
kauli ya Ibn Abbas na al-Barau Ibn Azib na Muhammad bin Ali (as).

hilyatul-awliyai cha abu na’im, Juz. 5, uk. 26:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Umayrah bin Saad, amesema: “Nilimshuhudia Ali (as) akiwa juu 
ya mimbari huku akiwaapiza Maswahaba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), akiwemo Abu Said, 
Abu Hurayra na Anas bin Malik, wakiwa pembezoni mwa mimbari. Ali (as) alikuwa juu ya mimbari 
na pembeni mwa mimbari kulikuwa na watu kumi na mbili, na hawa (niliowataja) wakiwa miongoni 
mwao, Ali (as) akasema: ‘Nakuapizeni kwa Mwenyezi Mungu, je mlimsikia Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww) akisema: Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake? Wote wakasimama 
na kusema: ‘Ewe MunguWetu, ndiyo tulimsikia.’ Lakini mtu mmoja hakusimama, Ali (as) akamuuliza: 
‘Nilipi lililokuzuia kusimama?’ Akasema: ‘Ewe Amirul-Muuminina, ni utuuzima na kusahau.’ Ali akase-
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ma: ‘Ewe MunguWangu ikiwa ameongopa basi mpe mtihani mzuri.’ Hivyo hakufa isipokuwa  baada ya 
kuwa naweupe kwenye macho, weupe ambaohauwezi kufichwa hata kwa kilemba.”

nasema: Mtu ambaye aliendelea kukaa na wala hakusimama kutoa ushahidi na akaombewa du’a 
baya na Imam Ali Amirul-Muuminina (as) ni Anas bin Malik, hiyo nikama lilivyotajwa jina lake wazi 
wazi katika baadhi ya riwaya. Huenda mwandishi waHilyatul-Awliyai hakutaka kutaja jina lake, na 
Allah ndiye mwenye kujua. Na al-Haythamiy ameitaja hadithi hii katika Majmau yake katika Juz.9, 
uk. 108, na amesema:“Ameipokea Tabari katika al-Awsat na as-Saghir.” Na pia al-Mutaqiy ameitaja 
katika Kanzul-Ummal katika Juz.6, uk.403, na amesema:“Ameiandika Tabaraniy katika al-Awsat.”

hilyatul-awliyai cha abu na’im, Juz. 5, uk. 364, mwishoni mwa habari za umar bin abdul-aziz:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwaYazid bin Umar bin Mawraq, amesema: “Nilikuwa Sham (sasa 
Syria) huku Umar bin Abdul-Aziz akiwapa watu hela, basi nami nikatangulia mbele yake, akaniuliza: 
‘Ni kutoka familia ya nani wewe?’ Nikasema: Mimi ni kutoka kwa Makuraishi. Akasema: ‘Ni kutoka 
kwa Mkuraishi yupi?’ Nikasema: Ni kutoka katika ukoo wa Bani Hashim. Niliponyamaza akasema: 
‘Ni kutoka kwa Hashim yupi? Nikamwambia: Mimi ni mtumishi wa Ali (as). Akasema: ‘Ni kutoka 
kwa Ali!?’ Nikanyamaza, akaweka mkono wake kwenye kifua changu na kusema: ‘Na mimi, Wallahi 
ni kipenzi cha Ali binAbu Talib (as), Mwenyezi Mungu autukuze uso wake.’ Kisha akasema: ‘Walini-
hadithia watu kadhaa kwamba walimsikia Mtume (saww) akisema: Yeyote ambaye mimi ni mtawala 
wake basi Ali ni mtawala wake.’ Kisha akasema: ‘Ewe Muzahim unawapa kiasi gani watu kama yeye?’ 
Muzahim akasema: ‘Dirhamu mia moja au mia mbili.’ Akasema: ‘Mpe Dinari Khamsini.’”Ibn Abi 
Daud amesema: “Dinari sitini kwa sababu ya kumpenda kwake Ali bin Abu Talib (as), kisha akasema: 
‘Nenda katika mji wako utakuwa unaletewa mfano wa kile wanacholetewa watu mfano wako.’”

nasema: Pia Ibn Athir ameitaja kwa tofauti ndogo katika Usudul-Ghabah katika Juz.5, uk. 383.

taarikh Baghdad cha al-khatib al-Baghdadiy Juz. 7, uk. 377:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Anas, amesema: “Nilimsikia Mtume (saww) akisema: ‘Yeyote 
ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake. Ewe Mungu Wangu mpende mwenye 
kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.’”

taarikh Baghdad cha al-khatib al-Baghdadiy Juz. 8, uk. 290:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Hurayra, amesema: “Yeyote atakayefunga siku ya kumi na 
nane ya mwezi wa Dhulhija ataandikiwa funga ya miezi sitini. Nayo ni siku ya Ghadir Khum, wakati 
Mtume (saww) alipochukua mkono wa Ali bin Abu Talib (as) na akasema: ‘Je mimi si ni walii wa waumi-
ni?’ Wakasema: ‘Ndiyo ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ Akasema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala 
wake Ali ndiye mtawala wake.’ Umar bin Khattab akasema: ‘Hongera, hongera ewe mtoto wa Abu Tal-
ibsasa umekuwa mtawala wangu na mtawala wa kila mwislamu.’ Ndipo Mwenyezi Mungu akateremsha: 
‘Leo nimewakamilishieni dini yenu…...’”

nasema: Na pia amepokea kama hii kwa njia nyingine.

taarikh Baghdad cha al-khatib al-Baghdadiy Juz. 12, uk. 343:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Fadhlu bin Rabii, kutoka kwa baba yake, kutoka kwa Mansuri, 
kutoka kwa baba yake, kutoka kwa babu yake, kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: “Hakika Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake Ali ndiye mtawala wake.’”
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khasa’isun-nasaiy uk. 21:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Tufaylu kutoka kwa zayd bin Arqam, amesema: “Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) alipokuwa anarejea kutoka Hijja ya kuaga, alipofika Ghadir Khum aliter-
emka na akaamuru kufagiliwe chini ya miti na kukafagiliwa, kisha akasema: ‘Kana kwamba nimeitwa 
nami nimeitikia. Hakika mimi nimewaachieni vizito viwili, kimoja ni kikubwa kushinda kingine, nacho 
ni Kitabu cha Mwenyezi Mungu, na kizazi changu, watu wa Nyumba yangu. Angalieni ni jinsi gani 
mtakavyoishi navyo baada yangu, hakika hivyo viwili havitoachana mpaka vitakaponikuta katika Hodhi.’ 
Kisha akasema: ‘Hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu ni Mtawala Wangu na mimi ni mtawala wa kila 
muumini.’ Kisha akaunyanyua mkono wa Ali (as) na kusema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake 
basi Ali ndiye mtawala wake. Ewe Mungu Wangu, mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui yule 
mwenye kumfanyia uadui.’ Nikamwambia zayd: Kweli ulisikia hayo kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww), akisema: ‘Hakika hakukuwa na yeyote katika miti isipokuwa alimuona kwa macho yake 
na kusikia kwa masikio yake.’”

nasema: Na al-Mutaqiy ameitaja katika Kanzul–Ummal katika Juz.16, uk.390, na amesema: “Amei-
andika Ibn Jarir.”Kisha akasema: “Kuna hadithi kama hiyo kutoka kwa Atwiyah al-Awfiy kutoka kwa 
Abu Said Khudriy nayo pia kaiandikaIbn Jarir.”

khasa’isun-nasaiy uk. 22:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Saad, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: 
‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake.’”

khasa’isun-nasaiy uk. 25:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Saad, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliushika 
mkono wa Ali (as), akaanza kuhutubu kwa kumhimidi na kumshukuru Mwenyezi Mungu kisha akase-
ma: ‘Hivi mnajua kwamba mimi nina mamlaka zaidi kwenu kuliko hata mliyonayo juu ya nafsi zenu?’ 
Wakasema: ‘Ndiyo, umesema kweli ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ Kisha akaushika mkono wa Ali 
(as) na akaunyanyua juu, akasema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake. 
Ewe Mungu Wangu, mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui yule mwenye kumfanyia uadui.’”

nasema: Na al-Haythamiy ameitaja pia kwa ufupi katika Majmau yake, katika Juz.9, uk.107, na 
amesema:“Ameipokea Bazar na wapokezi wake ni watu waaminifu.”

khasa’isun-nasaiy uk. 25:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Saad, amesema: “Tulikuwa pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww) katika njia ya Makka, naye alikuwa akielekea Makka. Alipofika Ghadir Kum watu walisima-
ma, kisha akawarejesha waliokuwa wametangulia na akawangojea waliokuwa nyuma. Watu walipomku-
sanyikia, alisema: ‘Enyi watu! Ni nani mtawala wenu? Wakasema mara tatu: ‘Ni Allah na Mtume Wake.’ 
Kisha akashika mkono wa Ali (as) akaunyanyua juu kisha akasema: “Yeyote ambaye Mwenyezi Mungu 
na Mtume Wake ni watawala wake basi huyu ndiye mtawala wake. Ewe Mungu Wangu, mpende mwenye 
kumpenda na mfanyie uadui yule mwenye kumfanyia uadui.’”

khasa’isun-nasaiy uk. 22:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Umayrah bin Saad kwamba yeye alimsikia Ali (as) akiwaapiza 
watu katika eneo la wazi kwamba yeyote aliyemsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: 



263

FADHILA zA WATUKUFU WATANo KATIKA SAHIH SITA

“Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake, basi Ali ndiye mtawala wake,” asimame. Wakasimama watu sita 
wakashahidia hilo.

khasa’isun-nasaiy uk. 23:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Sharik kutoka kwa Abi Is’haqa kutoka kwa zayd bin Yathiu, amese-
ma: “Nilimsikia Ali bin Abu Talib (as) akiwajuu ya mimbari yaKufahakisema: ‘Hakika mimi namuapiza 
kwa Mwenyezi Mungu mtu yeyote –na wala asishahidie isipokuwa Sahaba wa Muhammad - ambaye 
alimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) siku ya Ghadir Khum akisema: Yeyote ambaye Mwenye-
zi Mungu na Mtume wake ni watawala wake basi Ali ndiye mtawala wake. Ewe Mungu Wangu, mpende 
mwenye kumpenda na mfanyie uadui yule mwenye kumfanyia uadui.’Wakasimama watu sita pembezoni 
mwa mimbari nyingine wakatoa ushahidi kwamba hakika wao walimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akisema hayo.” Sharik anasema:“Nikamwambia Abu Is’haqa: Je umewahi kumsikia al-Barau bin 
Azib akisimulia haya kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww)? Akasema: ‘Ndiyo.’”

khasa’isun-nasaiy uk. 26:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Amru Dhiy Muri, amesema: “Nilimshuhudia Ali (as) akiwaapiza 
Maswahaba wa Mtume Muhammad (saww) katika eneo la wazi: ‘Ni nani kati yenu alimsikia Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) akisema aliyosema siku ya Ghadir Khum?’ Wakasimama watu na kushahidia 
kwamba wao walimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: ‘Yeyote ambaye Mwenyezi 
Mungu na Mtume Wake ni watawala wake basi huyu Ali ndiye mtawala wake. Ewe Mungu Wangu, 
mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui yule mwenye kumfanyia uadui. Mpende mwenye kumpen-
da na mchukie mwenye kumchukia, na mnusuru mwenye kumnusuru.”

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2 uk. 169:

Amesema: Kutoka kwake - yaani kutoka kwa Riyahi - amesema: “Wakati Ali (as) akiwa ameketi, mara 
alikuja mtu mwenye athari za safari. Mtu huyo akasema: ‘Asalam Alayka ewe bwana wangu.’ Ali akase-
ma: ‘Ni nani huyu?’ Akasema: ‘Ni Abu Ayub al-Answariy.’ Ali (as) akasema: “Mwachieni njia.’ Wakam-
wachia njia, Abu Ayub akasema: ‘Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: Yeyote am-
baye mimi ni mtawala wake, basi Ali ndiyemtawala wake.’”- Amesema: Ameiandika Baghawi katika 
Muujamu yake.

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 169:

Amesema: Ibn Saman ameandika kutoka kwa Umar: “Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake, basi Ali 
ndiye mtawala wake. Na amesema katika uk. 70: Na kutoka kwa Umar, hakika yeye alisema: “Ali ni 
mtawala wa kila ambaye Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ni mtawala wake.” Kisha akasema: ku-
toka kwa Salim: “Umar aliambiwa: ‘Hakika wewe unamfanyia Ali (as) jambo ambalo humfanyii yeyote 
miongoni mwa Maswahaba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).’ Akasema: ‘Hakika yeye ni mta-
wala wangu.’” 

nasema: Hadithi hii ya mwisho ameitaja pia Ibn Hajar katika Sawa’iqu yake Uk. 26, na amesema: 
“Ameiandika ad-Daru Qutniy.

as-Sawa’iqul-Muhriqah cha ibn hajar uk. 102:

Amesema: Imepokewa kwa Tabari na mwingine kwa sanadi sahihi kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alihutubia huko Ghadir Khum chini ya miti akasema: “Enyi watu! Hakika Mpole Mjuzi amenipa 
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habari kwamba hakuna Nabii yeyote isipokuwa aliishi nusu ya umri wa Nabii wa kabla yake, na mimi 
ninakaribia kuitwa na kuitikia wito, hakika mimi ni mwenye kuulizwa na ninyi ni wenye kuulizwa, basi 
mtasema nini?” Wakasema: “Tunashahidia kwamba umefikisha, umepigana jihadi na umetoa nasaha, tu-
namuomba Mwenyezi Mungu akulipe kheri.”Akasema: “Si mnashahidia kwamba hapana Mugu isipoku-
wa Allah na kwamba Muhammad ni mja Wake na Mtume Wake, na kwamba pepo Yake ni haki, na kwam-
ba moto Wake ni haki, na kwamba mauti ni haki, na kwamba ufufuo baada ya mauti ni haki, na kwamba 
bila shaka Kiyama kitakuja, na kwamba Mwenyezi Mungu atawafufua walio makaburini?”Wakasema: 
“Ndiyo tunashahidia hayo.” Akasema: ”Ewe Mungu wangu kuwa shahidi.”

Kisha akasema: “Enyi watu hakika Mwenyezi Mungu ni mtawala wangu na mimi ni mtawala wa 
waumini, na mimi nina mamlaka zaidi kwa waumini kuliko hata yale waliyonayo juu ya nafsi zao, hivyo 
yeyote ambaye Mwenyezi Mungu na Mtume Wake ni watawala wake basi huyu ni mtawala wake. Ewe 
Mungu wangu mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.” 

Kisha akasema: “Enyi watu! Hakika mimi nitawatangulieni, na hakika nyinyi mtakuja kwangu ka-
tika Hodhi, Hodhi ambayo ni pana usawa na umbali uliyopo baina ya Basra na Sanaa, ndani yake mna 
vikombe vya fedha sawa na idadi ya nyota, na mimi nitakuulizeni kuhusu vizito viwili pindi mtakapokuja 
kwangu, hivyo basi angalieni jinsi mtakavyoishi navyo baada yangu. Kizito kikubwa ni Kitabu cha Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu, nayo ni kamba ambayo ncha yake mojaipo mikononi mwa Mwenyezi Mungu na 
ncha nyingine imo mikononi mwenu, basi shikamaneni nacho hamtopotea wala kubadilishwa. Na kingine 
ni kizazi changu, watu wa Nyumba yangu, hakika Mpole Mjuzi amenipa habari kwamba hivyo viwili 
havitotoweka mpaka vitakaponifikia katika Hodhi.”

kanzul-ummal Juz. 1, uk. 48:

Na tamko lake ni: “Hakika mimi sijamkuta Nabii isipokuwa alipewa nusu ya umri wa Nabii aliyekuwa 
kabla yake. Na mimi ni karibu nitaitwa na kuitikia wito, basi mtasema nini?” Wakasema: “Umekwishatoa 
nasaha.” Akasema: “Si mnashahidia kwamba hapana Mungu isipokuwa Allah na kwamba Muhammad 
ni mja wake na Mtume Wake, na kwamba pepo ni haki, na kwamba moto ni haki, na kwamba ufufuo 
baada ya mauti ni haki?” Wakasema: “Ndiyo tunashahidia hayo.” Akasema: “Na mimi nashahidia pamoja 
nanyi, je mnasikia? Hakika mimi nitawatangulieni kwenye Hodhi, na nyinyi mtanikuta kwenye Hodhi, 
nayo upana wake ni sawa na umbali uliyopo baina ya Basra na Sanaa. Ndani yake mna vikombe vya fedha 
sawa na idadi ya nyota, hivyo angalieni jinsi mtakavyoishi na hivyo vizito viwili baada yangu.”

Wakauliza:“Ni vipi hivyo vizito viwili ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu?” Akasema: “Ni Kitabu cha 
Mwenyezi Mungu, ncha yake moja imo mikononi mwa Mwenyezi Mungu na ncha yake nyingine imo 
mikononi mwenu, shikamaneni navyo wala hamtopotea. Na (kizito) kingine ni kizazi changu, hakika Mpole 
Mjuzi amenipa habari kwamba viwili hivi havitaachana mpaka vitakaponikuta kwenye Hodhi. Nimeviom-
bea hilo (kutoachana) kwa Mola Wangu, hivyo basi msivitangulie mtaangamia, na wala msijitenge navyo 
mtaangamia, na wala msiwafundishe (Ahlul-Bayt) kwani wao ni wajuzi zaidi kuliko nyinyi. Yeyote ambaye 
mimi nina mamlaka zaidi kwake kuliko hata aliyonayo juu ya nafsi yake, basi afahamu Ali ndiyemtawala 
wake. Ewe MunguWangu mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.” – 
Amesema: Ameipokea Tabari katika al-Kabir kutoka kwa Abu Tufaylu kutoka kwa zayd bin Arqam.

nasema: Na pia al-Haythamiy ameitaja kwa tofauti ndogo katika Majmau yake, katika Juz. 9, uk. 
163. Amesema: “Na kutoka kwa zayd bin Arqam amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliter-
emka Juhfa kisha akawageukia watu. Akamhimidi na kumshukuru Mwenyezi Mungu, kisha akasema: 
‘Hakika mimi sijamkuta Nabii…..” mpaka mwisho. Amesema: “Na katika riwaya fupi zaidi kuliko hii 
kuna: ‘Ndani yake kuna vikombe vya dhahabu na fedha sawa na idadi ya nyota.’ – mpaka aliposema: Na 
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katika riwaya nyingine: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliporejea kutoka katika Hijja ya kuaga 
aliteremka Ghadir Khum, akaamrisha kufagiliwe chini ya miti na kukafagiliwa, kisha akasimama na 
kusema: ‘Kama kwamba nimeitwa na nimeitikia….’-Akasema mwishoni: ‘Nikamuuliza zayd: Je ulisikia 
hilo kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu? Akasema: Hakuna mtu yeyote aliyekuwepo kwenye miti 
isipokuwa alimuona kwa jicho lake na kumsikia kwa masikio yake.’”

Kanzul–Ummal Juz. 1, Uk. 48:

Na tamko lake ni: “Enyi watu! Hakika Mpole Mjuzi amenipa habari kwamba hatapewa umri Nabii yeyote 
isipokuwa nusu ya umri wa Nabii aliyekuwa kabla yake. Na mimi ni karibu nitaitwa na kuitikia wito, na 
hakika mimi ni mwenye kuulizwa na ninyi ni wenye kuulizwa, hivyo basi mtasema nini?”Wakasema: 
“Tunashahidia kwamba umefikisha, umepigana jihadi na umetoa nasaha.” Akasema: “Si mnashahidia 
kwamba hapana Mungu isipokuwa Allah na kwamba Muhammad ni mja wake na Mtume Wake, na 
kwamba pepo yake ni haki, na kwamba moto wake ni haki, na kwamba mauti ni haki, na kwamba ufufuo 
baada ya mauti ni haki, na kwamba bila shaka Kiyama kitakuja, na kwamba Mwenyezi Mungu atawafu-
fua walio makaburini? 

“Enyi watu hakika Mwenyezi Mungu ni mtawala wangu na mimi ni mtawala wa waumini, na mimi 
nina mamlaka zaidi kwao kuliko hata yale waliyonayo juu ya nafsi zao, hivyo yeyote ambaye mimi ni 
mtawala wake basi huyu – Ali - ni mtawala wake. Ewe Mungu Wangu mpende mwenye kumpenda na 
mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.

“Enyi watu! Hakika mimi nitawatangulieni, na hakika nyinyi mtakuja kwangu katika Hodhi ambayo 
ni pana sawa na umbali uliyopo baina ya Basra na Sanaa. Ndani yake mna vikombe vya fedha sawa na 
idadi ya nyota, na mimi nitakuulizeni kuhusu vizito viwili pindi mtakapokuja kwangu. Hivyo basi angali-
eni jinsi mtakavyoishi navyo baada yangu. Kizito kikubwa ni Kitabu cha Mwenyezi Mungu Mtukufu, 
nayo ni kamba ambayo ncha yake moja ipo mikononi mwa Mwenyezi Mungu na ncha nyingine imo 
mikononi mwenu, basi shikamaneni nacho hamtopotea wala kubadilishwa. Na kingine ni kizazi changu, 
watu wa Nyumba yangu, hakika Mpole Mjuzi amenipa habari kwamba hivyo viwili havitotoweka mpaka 
vitakaponifikia katika Hodhi.” – Amesema: Ameiandika al-Hakim Tirmidhiy katika Nawadirul-Usul, na 
Tabaraniy kaiandika katika al-Kabir kutoka kwa Abu Tufaylu kutoka kwa Hudhayfah bin Asid.

nasema: Na pia al-Haythamiy ameitaja katika Majmau yake, katika Juz. 9, uk. 163, na akasema 
mwanzoni mwa hadithi: “Kutoka kwa Hudhayfah bin Asid, amesema: ‘Wakati Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alipotoka katika Hijja ya kuaga aliwazuia Maswahaba zake katika eneo lenye miti iliyo 
mbali mbali, akawataka wateremke hapo, kisha akawatumia ujumbe kuwa wafagie miba iliyoko chini 
ya miti hiyo. Alikwenda katika miti hiyo akaswali hapo kisha akasimama na kusema: ‘Enyi watu! Haki-
ka Mpole Mjuzi amenipa habari…’Akasimulia hadithi kama ilivyotangilia, na akasema: ‘Ameipokea 
Tabaraniy.’”Na pia al-Mutaqiy ameitaja mara ya pili katika Kanzul–UmmalJuz.3, uk. 61, na amesema: 
“Kutoka kwa Abu Tufaylu Amiru Ibn Wathilah, kutoka kwa Hudhayfah bin Asad al-Ghaffariy, amesema: 
‘Wakati Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipotoka…”’Akasimulia hadithi kama ilivyotangilia ku-
toka kwa al-Haythamiy. Na Ibn Athir ameitaja pia katika Usudul–Ghabah Juz. 3, uk.92, amesema humo: 
“Kutoka kwa Abu Tufaylu Amiru bin Wathilah, kutoka kwa Hudhayfah bin Asid al-Ghaffariy na Amiru 
bin Layla bin Dhamrah; wamesema: ‘Wakati Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipotoka katika Hijja 
ya kuagana wala hakuhiji zaidi ya Hijja hiyo, alikuja mpaka akafika Juhfah -na hiyo ndiyo siku ya Gha-
dir Khum na hapo pana msikiti maarufu -akasema: ‘Enyi watu! Hakika Mpole Mjuzi amenipa habari..’” 
mpaka mwisho kama ilivyotangulia. Na Ibn Hajar ameitaja pia kwa ufupi katika Al-Isabah yake Juz.4, 
Sehemu ya kwanza, uk.61.
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Kanzul–Ummal, Juz.6, Uk.153:

“Ali bin Abu Talib ni mtawala wa kila ambaye mimi ni mtawala wake.”

 Amesema: Ameiandika Muhamiliy katika al-Amaliyyakekutoka kwa Ibn Abbas.

nasema: Naal-Munawi ameitaja pia katika Faydhul-Qadir katika matini, katika Juz.4, uk. 358 na 
katika Kunuzul–Haqaiquk.92, na pia kaitaja Ali bin Sultan katika Mirqatu yake katika ufafanuzi, katika 
Juz.5, uk.568.

Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 153:

Na tamko lake ni: “Tambueni kwamba Mwenyezi Mungu ni mtawala wangu na mimi ni mtawala wa 
kila muumini, hivyo yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake.” – Amesema 
ameiandika Abu Na’im katika Fadhailus-Sahabah kutoka kwa zayd bin Arqam pamoja na al-Barau bin 
Azib.

Kanzul–Ummal, Juz.6, Uk.154:

Na tamko lake ni: “Ewe Mungu Wangu!Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala 
wake. Ewe MunguWangu mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui. Mnu-
suru mwenye kumnusuru na msaidie mwenye kumsaidia.” - Amesema: Ameipokea Tabaraniy kutoka kwa 
Habashiy bin Junadah.

nasema: Na al-Haythamiy ameitaja pia katika Majmau yake katika Juz.9, uk.106, na amesema:“Kutoka 
kwa Habashiy bin Junadah, amesema: ‘Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema siku ya 
Ghadir Khum: Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake.”’ Mpaka mwisho kama 
ilivyotangulia. Kisha akasema: “Ameipokea Tabaraniy na wapokezi wake ni watu walioaminiwa.”Pia 
al-Muhibu Tabari ameitaja katika ar-Riyadh an-NadhrahJuz.2, uk.169, na amesema: “Ameiandika al-
Mukhlisu Dhahbiy.

Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 154:

Na tamko lake ni: “Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake. Ewe Mungu 
Wangu mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.”Amesema: Ameiandika 
Tabaraniy kutoka kwa Ibn Umar na Ibn Abu Shaybah, kutoka kwa Abu Hurayra na kwa Maswahaba kumi 
na wawili. Na Ahmad bin Hanbal, Tabaraniy na Said bin Mansuri wameiandika kutoka kwa Abu Ayub 
na kwa kundi la Maswahaba. Na al-Hakim ameiandika kutoka kwa Ali (as) na kwa Talha. Pia Ahmad bin 
Hanbal, Tabaraniy na Said bin Mansuri wameiandika kutoka kwa Ali (as) na kwa Maswahaba thelathini. 
Na Abu Na’im ameiandika katika Fadhailus-Sahabah kutoka kwa Saad. Na al-Khatib ameiandika kutoka 
kwa Anas.

Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 154:

Amesema: Kutoka kwa Maimuna Abu Abdullah, amesema: “Nilikuwa kwa zayd bin Arqam, akaja mtu 
na kumuuliza (zayd) kuhusu Ali (as), naye akamjibu: ‘Hakika tulikuwa pamoja na Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) safarini baina ya Makka na Madina, tukateremka sehemu inayoitwa Ghadir Khum. Mtu 
akaadhini kwa ajili ya kuwakusanya watu, na watu walipokusanyika alimhimidi Mwenyezi Mungu na 
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kumsifu kisha akasema: ‘Enyi watu! Je mimi si ni mwenye mamlaka zaidi kwa kila muumini kushinda 
hata aliyonayo juu ya nafsi yake wenyewe?’ Tukasema: ‘Ndiyo ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, sisi 
tunashahidia kuwa hakika wewe una mamlaka zaidi kwa kila muumini kushinda hata aliyonayo juu ya 
nafsi yake wenyewe.’ Akasema: ‘Hakika yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi huyu ndiye mtawala 
wake.’ Akawa ameunyanyua mkono wa Ali (as), wala sijui kusudio lake isipokuwa alisema: ‘Ewe Mungu 
Wangu mpende yule mwenye kumpenda na mfanyie uadui yule mwenye kumfanyia uadui.’” - Amesema: 
Ameiandika Ibn Jariri.

Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 390:

Amesema: Kutoka kwa Abu Dhuha kutoka kwa zayd bin Arqam, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww) alisema:‘Yeyote ambaye mimi ni walii wake basi Ali ni walii wake.’” - Amesema: Ameiandika 
Ibn Jariri.

Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 397:

Amesema: Kutoka kwa Abdur-Rahman bin Abi Layla, amesema: “Ali (as) alihutubia siku moja akasema: 
‘Namuapiza kwa Mwenyezi Mungu kiapo cha Uislam mtu yeyote ambaye alimsikia Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) siku ya Ghadir Khum akisema huku akiwa kanishika mkono: ‘Je mimi si ni mwenye 
mamlaka zaidi kwenu enyi Waislamu kushinda hata mliyonayo juu ya nafsi zenu wenyewe? Wakasema: 
Ndiyo ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Akasema: Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye 
mtawala wake. Ewe Mungu Wangu, mpende yule mwenye kumpenda na mfanyie uadui yule mwenye 
kumfanyia uadui. Mnusuru yule mwenye kumnusuru na mtelekeze yule mwenye kumtelekeza. Asimame 
na kutoa ushahidi.’ Wakasimama watu kumi na kutoa ushahidi, lakini baadhi wakaficha ushahidi na hivyo 
hawakumaliza maisha ya dunia isipokuwa tayari walikuwa wameshapatwa na upofu na mbalanga.”- 
Amesema: Ameiandika al-Khatib katika al-Ifrad.

Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 397:

Amesema: Kutoka kwa Ali (as) amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Je mimi si ni 
mwenye mamlaka zaidi kwa waumini kushinda hata waliyonayo juu ya nafsi zao wenyewe?’ Wakasema: 
‘Ndiyo.’ Akasema: ‘Yeyote ambaye mimi ni walii wake basi huyu ndiye walii wake.’ 

— Amesema: AmeiandikaIbn Abi Aswim.

Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 398:

Amesema: Kutoka kwa Jabir bin Samrah, amesema: “Tulikuwa Juhfah kwenye bwawa la Khum, mara 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akatokeza mbele yetu huku akiwa kamshika mkono Ali (as), akase-
ma: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi huyu ndiye mtawala wake.’” 

— Amesema: Ameiandika Ibn Abi Shaybah.

Kanzul–Ummal, Juz.6, Uk.398:

Amesema: Kutoka kwa Jabir bin Abdullah, amesema: “Tulikuwa Juhfah kwenye bwawa la Khum, na ku-
likuwa na watu wengi kutoka Juhaynah, Mazinah na Ghaffar, mara Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akatokeza mbele yetu kutoka kwenye hema, akaashiria mara tatu kwa mkono wake, akaushika mkono 
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wa Ali (as) na kusema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.’”- Amesema: 
Ameiandika Bazar.

Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 399: 

Amesema: Kutoka kwa Jarir Bajaliy amesema: “Tulihudhuria msimu wa Hijja pamoja na Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) - nayo ilikuwa Hijja ya kuaga - tupofika sehemu inayoitwa Ghadir Khum, akaadhini 
kwa ajili ya kuwakusanya watu, tukakusanyika Muhajirina na Ansar. Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akasimama katikati yetu na akasema: ‘Enyi watu lipi mnaloshahidia?’ Wakasema: ‘Tunashahidia kwamba 
hapana Mungu isipokuwa Allah.’ Akasema: ‘Kisha nini?’ Wakasema: ‘Na kwamba Muhammad ni mja na 
Mtume Wake.’ Akasema: ‘Basi ni nani mtawala wenu?’ Wakasema: ‘Mwenyezi Mungu na Mtume wake 
ndiowatawala wetu.’ Akasema: ‘Ni nani mtawala wenu?’ Kisha akapiga mkono wake kwenye kifupapanya 
cha mkono wa Ali (as) akamsimamisha akaondoa mkono wake kwenye kifupapanya na kumshika katika 
dhiraa yake na kusema: ‘Yeyote ambaye Mwenyezi Mungu na Mtume Wake ni watawala wake basi huyu 
ni mtawala wake. Ewe Mungu Wangu mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia 
uadui. Ewe Mungu wangu, yeyote atakaye mpenda miongoni mwa watu basi kuwa kipenzi chake, na yeyote 
atakayembugudhi basi kuwa mbughudhi kwake.’” - Amesema: Ameipokea Tabari. 

nasema: al-Mutaqiy ameitaja katika Kanzul–Ummal kwa ufupi katika Juz.6, uk.154, na al-Haythamiy 
ameitaja kwa tofauti ndogo katika Majmau yake katika Juz.9, uk.106.

Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 399: 

Amesema: Kutoka kwa Ali (as): “Hakika Mtume (saww) alifika kwenye mti huko Khum, kisha akatoka 
huku akiwa ameushika mkono wa Ali (as) akasema: ‘Enyi watu! Si mnashahidia kwamba Mwenyezi 
Mungu ni Mola wenu?’ Wakasema: ‘Ndiyo.’ Akasema: ‘Si mnashahidia kuwa hakika Mwenyezi Mungu 
na Mtume wake wana mamlaka zaidi kwenu kuliko hata mliyonayo juu ya nafsi zenu wenyewe, na 
kwamba Mwenyezi Mungu na Mtume wake ni watawala wenu?’ Wakasema: ‘Ndiyo.’ Akasema: ‘Yeyote 
ambaye Mwenyezi Mungu na Mtume wake ni watawala wake basi huyu ni mtawala wake. Na nime-
waachieni vitu ambavyo ikiwa mtavichukua basi hamtapotea baada yake, navyo ni Kitabu cha Mwenyezi 
Mungu, ncha yake moja imo mikononi mwa Mwenyezi Mungu na ncha yake nyingine imo mikononi 
mwenu. Na watu wa Nyumba yangu (Ahlul-Bait).’”– Amesema: Ameiandika Ibn Jarir, Ibn Abi Aswim na 
Mahamiliy katika al-Amaliy yake na amesema ni hadithi sahihi.

Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 403: 

Amesema: Kutoka kwa Amairu bin Saad, kwamba hakika Ali (as) aliwakusanya watu sehemu ya wazi 
na mimi nikiwa nashuhudia, akawaambia: “Namwapiza kwa Mwenyezi Mungu mtu yeyote aliyemsikia 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye 
mtawala wake’ asimame.” Wakasimama watu kumi na nane, wakashahidia kuwa wao walimsikia Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema hayo. - Amesema: Ameiandika Tabaraniy katika al-Awsat.

nasema: al-Haythamiy pia ameitaja katika Majmau yake katika Juz.9, uk. 108, na amesema: Sanadi 
yake ni nzuri.

Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 403: 

Amesema: Kutoka kwa zayd bin Arqam amesema: “Ali (as) aliwaapiza watu kuwa yeyote aliyemsikia 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema siku ya Ghadir Khum: ‘Si mnajua kuwa hakika mimi nina 
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mamlaka zaidi kwa waumini kuliko hata waliyonayo juu ya nafsi zao?’ Wakasema: ‘Ndiyo.’ Akasema: 
‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake. Ewe Mungu Wangu mpende mwe-
nye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui,’asimame. Wakasimama watu kumi na mbili 
wakashahidia hilo.

Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 403: 

Amesema: Kutoka kwa Abu Is’haqa kutoka kwa Amru Dhiy Muri na Said bin Wahab na zayd bin Yathiu, 
wamesema: “Tulimsikia Ali (as) akisema: ‘Namwapiza kwa Mwenyezi Mungu yeyote yule aliyemsikia 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema aliyosema siku ya Ghadir Khum asimame.’ Wakasimama 
watu kumi na tatu wakashahidia kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Je mimi si ni 
mwenye mamlaka zaidi kwa waumini kuliko hata waliyonayo juu ya nafsi zao?’ Wakasema: ‘Ndiyo ewe 
Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ Akaushika mkono wa Ali (as) na kusema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mta-
wala wake basi Ali ndiye mtawala wake. Ewe Mungu Wangu mpende mwenye kumpenda na mfanyie 
uadui mwenye kumfanyia uadui. Mpende mwenye kumpenda na mbughudhi mwenye kumbughudhi. 
Mnusuru mwenye kumnusuru na mtelekezemwenye kumtelekeza.’”

Amesema: Ameipokea Bazar na Ibn Jarir na Khalaiy katika al-Khalaiyat. Kisha akasema: al-Hay-
thamiy amesema: “Ni sanadi yenye wapokezi waaminifu.”

Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 405: 

Amesema: Kutoka kwa Saad, amesema: “Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema 
kuhusu Ali (as) mambo matatu, kuwa na moja tu kati ya hayo ni jambo nilipendalo zaidi kuliko hata kuwa 
na dunia na yote yaliyomo humo, nilimsikia akisema: ‘Hakika wewe (Ali) kwangu mimi una cheo sawa 
na cheo cha Harun kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu.’ Na nikamsikia akisema: ‘Nitam-
kabidhi bendera kesho mtu anayempenda Mwenyezi Mungu na Mtume Wake, na Mwenyezi Mungu na 
Mtume Wake wanampenda yeye, na si mwenye kukimbia vitani.’ Na nikamsikia akisema: ‘Ambaye mimi 
ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake.’” – Amesema: Ameiandika Ibn Jarir.

Kanzul–Ummal, Juz. 6, Uk. 406:

Amesema: Kutoka kwa Ali (as), kwamba Mtume (saww) alishika mkono wake (as) siku ya Ghadir Khum 
na akasema: “Ewe Mungu Wangu! Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake.” 
– Amesema: Ameiandika Ibn Rahawayhi na Ibn Jarir.

al-isabah Juz. 1, Sehemu ya kwanza, uk. 319:

Amesema: Katika kitabu kinachozungumzia utawalishaji, Ibn Uqdah amepokea hadithi ya Habib bin 
Badil bin Waraqau Al-Khuzaiy, kupitia riwaya ya Abu Maryam kutoka kwa zur bin Habish, amesema: 
“Ali (as) alisema: ‘Ni akina nani waliopo hapa miongoni mwa Maswahaba wa Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww)?’ Wakasimama watu kumi na mbili akiwemo Qays bin Thabit na Habib bin Badil bin 
Waraqau, wakashahidia kwamba wao walimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema:‘Yeyote 
ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake.’”

nasema: Na pia ameitaja Ibn Athir al-Jazriy katika Usudul-Ghabah katika Juz. 1, uk. 368, ame-
sema: “Siku moja Ali (as) alitoka kutoka katika kasri akapokewa na askari wa farasi waliokuwana 
panga, wakasema: ‘Amani iwe juu yako ewe Amirul-Muuminina, amani iwe juu yako ewe mtawala 
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wetu na pia rehema za Mwenyezi Mungu na baraka zake viwe juu yako.’ Ali (as) akasema: ‘Ni akina 
nani waliopo hapa miongoni mwa Maswahaba wa Mtume (saww)?’ Wakasimama watu kumi na 
mbili akiwemo Qaysu bin Thabit, Hashim Ibn Utbah, na Habib bin Badil bin Waraqau, wakashahidia 
kwamba wao walimsikia Mtume (saww) akisema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali 
ndiye mtawala wake.’”

al-isabah Juz. 2, Sehemu ya kwanza, uk. 57:

Amesema: Ibn Uqdah amepokea hadithi katika kitabu kinachozungumzia utawalishaji, kutoka kwa 
Habah bin Juwayn, amesema: “Ilipotimu siku ya Ghadir Khum Mtume (saww) aliwaita watu ili waku-
sanyike. Akaitaja hadithi:‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake.’ Akase-
ma: ‘Akaunyanyua mkono wa Ali (as) mpaka nikaziona kwapa zao, na mimi wakati huo nilikuwa 
ningali mushrik.’”

nasema: Na pia Ibn Athir al-Jazriy ameitaja katika Usudul-Ghabahkatika Juz. 1, uk. 368, na akasema: 
Amepokea kutoka kwa Yakub bin Yusuf -mpaka aaliposema: Kutoka kwa Habah bin Juwayn Al-Araniy 
Al-Bajaliy, amesema: “Ilipotimu siku ya Ghadir Khum Mtume (saww) aliwaita watu ili wakusanyike, 
ilikuwa ni nusu ya mchana, akamhimidi na kumshukuru Mwenyezi Mungu kisha akasema: ‘Enyi watu!Je 
mnajuakwamba hakika mimi nina mamlaka zaidi kwenu kuliko hata mliyonayo juu ya nafsi zenu?’ Wa-
kajibu: ‘Ndiyo.’ Akasema: ‘Basi yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiyemtawala wake. Ewe 
Mungu Wangu mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.’ Na akaushika 
mkono wa Ali (as) akaunyanyua juu mpaka nikaziona kwapa zao, na mimi wakati huo nilikuwa ningali 
mushriku.”

al-isabah Juz. 3, Sehemu ya kwanza, uk. 29:

Amesema: Ibn Uqdah amepokea hadithi katika kitabu kinachozungumzia utawalishaji, kupitia njia ya 
Amru bin Abdullah bin Ya’ala bin Murah, kutoka kwa baba yake kutoka kwa babu yake, amesema: “Ali 
(as) alipofika Kufa aliwaapiza watu:‘Yeyote aliyemsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: 
Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ndiye mtawala wake’ asimame. Wakamjibu watu kumi 
akiwemo zayd au – Yazid - bin Sharahil Al-Answariy.

nasema: Na pia Ibn Athir al-Jazriy ameipokea katika Usudul-Ghabahkatika Juz. 5, uk. 6, amesema: 
“Abu Musa alitupa habari -mpaka aliposema: Alitusimulia Abu Abbas bin Uqdah - mpaka aliposema: Ku-
toka Amru bin Abdullah bin Ya’ala bin Murah, kutoka kwa baba yake kutoka kwa babu yake, amesema: 
Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi 
Ali ni mtawala wake. Ewe Mungu Wangu mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kum-
fanyia uadui.’ Wakati Ali (as) alipofika Kufa aliwaapiza watu, wakamjibu watu kumi akiwemo Abu Ayub 
–aliyekuwa mmiliki wa nyumba ya Mtume (saww) - na Najiyah bin Amru Al-Khuzaiy.” Na pia ameitaja 
Ibn Athir al-Jazriy katika Usudul-Ghabah katika Juz. 2, uk. 233.

al-isabah Juz. 4, Sehemu ya kwanza, uk. 16:

Amesema: Ibn Uqdah amepokea kupitia kwa Amru bin Abdullah bin Ya’ala bin Murah, kutoka kwa baba 
yake kutoka kwa babu yake, amesema: “Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: ‘Yey-
ote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.’ Wakati Ali (as) alipofika Kufa aliwaapiza 
watu, wakamjibu watu kumi na saba akiwemo Aamir bin Layla Al-Ghaffariy.”
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nasema: Na pia ameitaja katika Juz. 6, uk. 223, na pia Ibn Athir al-Jazriy ameitaja katika Usudul-
Ghabahkatika Juz. 3 uk. 93, na baada ya kauli yake: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni 
mtawala wake.’ Amesema humo: ‘Ewe Mungu Wangu, mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui 
mwenye kumfanyia uadui.’

al-isabah Juz. 4, Sehemu ya kwanza, uk. 14:

Amesema: Ibn Uqdah amepokea katika kitabu kinachozungumzia utawalishaji - kwa njia ya Musa bin 
Aktal bin Umayru an-Namiriy: Alinisimulia ami yangu Aamir bin Umayru, alisema: Akaitaja hadithi ya 
Ghadir Khum.

al-isabah Juz. 4, Sehemu ya kwanza, uk. 143:

Amesema: Abu Abbas bin Uqdah amepokea katika njia kadhaa hadithi isemayo: ‘Yeyote ambaye mimi 
ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.’ Kwa sanad inayofika kwa Ibrahim bin Muhammad -nahisi 
atakuwa ni Ibn Abi Yahya - kutoka kwa Ja’far bin Muhammad, kutoka kwa baba yake na kutoka kwa 
Ayman bin Nabil bin Abdullah bin Yamil, amesema:“Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akisema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.’” Kisha akasema: Na akairu-
dia Abu Musa.

nasema: Na ameitaja pia Ibn Athir al-Jazriy katika Usudul-Ghabahkatika Juz. 3, uk.274, na ame-
sema: “Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.”

al-isabah Juz. 4, Sehemu ya kwanza, uk. 169:

Amesema: Katika kitabu kinachozungumzia utawalishaji, Ibn Uqdah amemtaja Abdur-Rahman bin Abdi 
Rabi Al-Answariy miongoni mwa waliopokea hadithi: “Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali 
ni mtawala wake.” Na akaendelea kusimulia - kupitia njia ya Asbagh bin Nabatah - akasema: “Wakati 
Ali (as) alipowaapiza watu sehemu ya wazi: ‘Yeyote aliyemsikia Mtume (saww) akisema aliyosema siku 
ya Ghadir Khum asimame, na wala asisimame isipokuwa yule aliyemsikia.’ Walisimama watu kumi na 
kadhaa miongoni mwao ni Abu Ayub, Abu zaynab, na Abdur-Rahman bin Abdu Rabi, wakasema: ‘Tu-
nashahidia kwamba sisi tulimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: Hakika Mwenyezi 
Mungu ni mtawala wangu na mimi ni mtawala wa waumini, hivyo basi yeyote ambaye mimi ni mtawala 
wake basi Ali ndiye mtawala wake.’”

nasema: Na ameitaja pia katikaJuz. 7, Sehemu ya kwanza, uk. 78, na amesema humo: “Wakasema: 
Tunashahidia kwamba sisi tulimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema -na aliushika mkono 
wako siku ya Ghadir Khum akaunyanyua juu na kusema: ‘Si mnashahidia kuwa hakika mimi nimekwi-
shafikisha?’ Wakasema: ‘Tunashahidia hilo.’ Akasema: ‘Basi yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi 
Ali ndiye mtawala wake.’” 

Na Ibn Athir al-Jazriy ameitaja katika Usudul-Ghabahkatika Juz. 5, uk. 205, na akaongeza: “Ewe 
Mungu Wangu, mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui. Mpende mwe-
nye kumpenda na msaidie mwenye kumsaidia na mbughudhi mwenye kumbughudhi.” Na Twahawiy 
ameitaja pia katika Mushkilul-Atharkatika Juz. 2, uk.307, na baada ya kipengele alichoongeza Ibn Athir, 
yeye ameongeza:“Mnusuru mwenye kumnusuru na mtelekeze mwenye kumtelekeza.” 
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al-isabah Juz. 4, Sehemu ya kwanza, uk. 182:

Amesema: Abu Abbas bin Uqdah amemtaja Abdur-Rahman bin Mudliju katika kitabu kinachozungumzia 
utawalishaji, na amepokea kupitia njia ya Musa bin Nadhir bin Rabii al-Hamswiy, amesema: Ameniha-
dithia Saad bin Talib Abu Ghaylan, amesema: Amenihadithia Abu Is’haqa, amesema: Wamenihadithi-
awatu wengi ambao siwezi kuwahesabu kuwa: Hakika Ali (as) aliwaapiza watu katika eneo la wazi (Rah-
bah) alisema:“Ni nani aliyesikia kauli ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww): ‘Yeyote yule ambaye 
mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.’” Wakasimama kundi akiwemoAbdur-Rahman bin 
Mudliju wakashahidia kwamba wao wamesikia hayo kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww). 
– Amesema: Ameiandika Ibn Shahin kutoka kwa Ibn Uqdah na akairudia Abu Musa.

nasema: Na ameitaja pia Ibn Athir al-Jazriy katika Usudul-GhabahJuz. 3 uk. 321, na amesema humo: 
“Wakashahidia kwamba wao walisikia hayo kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), na baadhi 
ya watu wakaficha kutoa ushahidi na hivyo kabla ya mauti kuwafikia walipatwa na upofu na maradhi, 
miongoni mwao ni Yazid bin Wadiah na Abdur-Rahman bin Mudliju.”526

al-isabah Juz. 7, Sehemu ya kwanza, uk. 156:

Amesema: Abu Abbas bin Uqdah amemtaja Abu Qudamah al-Answariy katika kitabu kinachozungumzia 
utawalishaji –ambacho humo amekusanya njia za hadithi: Yeyote yule ambaye mimi ni mtawala wake 
basi Ali ni mtawala wake.’ Ameandika humo kwa njia itokayo kwaMuhammad bin Kathir kutoka kwa Fitr 
kutoka kwa Abu Tufail, amesema: “Tulikuwa kwa Ali (as) akasema: ‘Namuapiza kwa Mwenyezi Mungu, 
ni nani aliyekuwepo siku ya Ghadir Khum.’ Wakasimama watu kumi na saba miongoni mwao ni Abu 
Qudamah al-Answariy, wakashahidia kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu alisema hayo.” - Amesema: 
Ameirudia Abu Musa.

nasema: Na ameipokea pia Ibn Athir al-Jazriy katika Usudul-Ghabah Juz. 5 uk.276, baada ya kutaja 
sanad amesema hivi: “Kutoka kwa Abi Tufail amesema: ‘Tulikuwa kwa Ali (as) akasema: Namuapiza kwa 
Mwenyezi Mungu Mtukufu, aliyekuwepo siku ya Ghadir Khum na asimame.’ Wakasimama watu kumi na 
saba miongoni mwao Abu Qudamah al-Answariy wakasema: Tunashahidia kwamba sisi tulikutana pamoja 
na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) katika Hijja ya mwisho mpaka ulipotimu wakati wa adhuhuri 
akatoka Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akaamrisha kuletwe miti, tukafunga na akatundika juu yake 
nguo, kisha akanadi kwa ajili ya Swala. Tukatoka na kuswali, kisha akasimama akamhimimdi na kumsifu 
Mwenyezi Mungu Mtukufu na akasema: ‘Enyi watu mnatambua kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu ni 
mtawala wangu na mimi ni mtawala wa Waumini, na mimi nina mamlaka zaidi kwenu kuliko hata mliyo-
nayo juu ya nafsi zenu.’ Alitamka hayo mara kwa mara nasi tukisema: ‘Ndiyo.’ Huku akiwa kaushika mkono 
wako alisema: ‘Yeyote yule ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake. Ewe Mola wangu 
mpendemwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.’ Alirudia mara tatu.”

usudul-Ghabah Juz. 1, uk. 308:

Amesema: Na amepokea Abu Ahmad al-Askariy kwa sanadi yake kutoka kwa Ammarah bin Yazid kutoka 
kwa Abdullah bin Ulai kutoka kwa zahriy -mpaka aliposema: Amesema: “Nimemsikia Aba Junaidah 
Jun’dai bin Amru bin Mazin akisema: Nilimsikia Mtume (saww) akisema: ‘Yoyote mwenye kunizushia 
uongo kwa makusudi basi ajiandae makazi yake ni motoni.’ Na wakati akiwa amekwisha ondoka kutoka 
katika Hijja ya mwisho na aliposhuka Khadir Khum alisimama mbele ya watu akawahutubia, akashika 

526 Na Anas bin Malik nimiongoni mwa waliopatwa na upofu kutokana na kuficha haki ya Ali (as).
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mkono wa Ali (as) na nikamsikia akisema: ‘Yeyote yule ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mta-
wala wake. Ewe Mola Wangu, mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia ua-
dui.’” Abdullah anasema: Nikamwambia zahriy: “Usizungumze haya ukiwa Sham masikio yako yatajaa 
matusi kwa kusikia matusi dhidi ya Ali (as).” Akasema: “Hakika nina fadhila zinazomuhusu Ali (as) lau 
kama nitasimulia fadhila hizo basi nitauwawa.”

usudul-Ghabah Juz. 2, uk. 307:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Asbaghu bin Nabatah, amesema: “Ali (as) aliwaapiza watu siku ya 
mkusanyiko katika eneo la wazi (Rahba), akasema: ‘Yeyote aliyesikia aliyoyasema Mtume (saww) siku 
ya Ghadir Khum na asimame, na wala asisimame isipokuwa yule aliyemsikia Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww) akisema.’Wakasimama kundi la watu kumi, miongoni mwao ni Abu Ayub al-Answariy, Abu 
Umrah bin Muhswin, Abu zaynab, Sahal Ibn Hunayf, Khuzaymah bin Thabit, Abdullah bin Thabit al-An-
swariy, habashiy bin Junadah as-Saluliy, Ubayd bin Azib al-Answariy, Nu’man bin Ajalan al-Answariy, 
Thabit bin Wadiahal-Answariy, Abu Fadhalah al-Answariy na Abdur-Rahman bin Abdirabi, wakasema: 
Tunashahidia kwamba sisi tulimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: ‘Tambueni kwamba 
hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu ni mtawala wangu na mimi ni mtawala wa Waumini, tambueni kuwa 
yeyote yule ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake. Ewe MunguWangu mpende mwe-
nye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui. Mpende mwenye kumpenda na mchukie 
mwenye kumchukia na msaidie mwenye kumsaidia.’”

al-imamah Was-Siyasah cha ibn Qutaybah uk. 93:

Amesema: Wametaja kwamba mtu mmoja kutoka Hamadan anaitwa Burdam alifika kwa Muawiyah 
akamsikia Amru akimkashifu Ali (as) akamuuliza: “Ewe Amru hakika mababu zetu walimsika Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: ‘Yeyote yule ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala 
wake.’ Je ni haki hayo au ni batili?” Amru akajibu: “Ni haki, na mimi nakuzidishia: Hakika hakuna yeyote 
katika Maswahaba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) mwenye fadhila mfano wa fadhila za Ali 
(as).”Kijana yule akashtuka.

Mushkilul-athar cha at-twahawi Juz. 2, uk. 307: 

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Muhammad bin Umar bin Ali (as), kutoka kwa baba yake Ali 
(as) kwamba Mtukufu Mtume (saww) alifika kwenye mti uliyopo Khum akatoka huku akiwa ameshika 
mkono wa Ali (as) na akasema: “Enyi watu si mnashahidia kwamba Mwenyezi Mungu ni Mola wenu?” 
Wakasema: “Ndiyo (tunashahidia).” Akasema: “Si mnashahidia kuwa Mwenyezi Mungu na Mtume wake 
wana mamlaka zaidi kwenu kuliko hata mliyonayo juu ya nafsi zenu, na hakika Mwenyezi Mungu na 
Mtume wake ni watawala wenu?” Wakasema: “Ndiyo (tunashahidia).” Akasema: “Basi yeyote yule am-
baye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake. Hakika nimekuachieni ambavyo mkishikamana  
navyo kamwe hamtopotea baada yangu: Kitabu cha Mwenyezi Mungukilichomo mikononi mwenu na 
Ahlul-Bayt wangu.”

Faydhul-Qadir cha al-Munawi Juz. uk. 218, katika ufafanuzi:

Amesema: Na ameipokea hadithi ya Ghadir ad-Daylamiy kwa tamko hili: “Yeyote ambaye mimi ni Nabii 
wake basi Ali ni mtawala wake.” Amesema: “Na kwa hili Abu Bakr amesema -katika aliyoandika ad-
Daru al-Qutniy: “Ali ni kizazi cha Mtume wa Mwenyezi (saww).”
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nasema: Na pia ameitaja katika Kunuzul-Haqaiquk. 147, na tamko lake humo ni: “Yeyote ambaye 
mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.” Amesema: Ni riwaya ya ad-Daylamiy.

Majmauz-zawa’id cha al-haythamiy Juz. 7 uk. 17:

Amesema: Kutoka kwa Ammar bin Yasir amesema: “Alisimama muombaji mbele ya Ali (as) akiwa ka-
tika rukuu ya Swala ya Sunna, mara akachomoa pete yake na kumpa yule muombaji, naye alikwenda 
kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na akamfahamisha juu ya tukio hilo, na ndipo ikateremka 
kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hii Aya: “hakika walii wenu khasa ni Mwenyezi Mungu 
na Mtume wake na walioamini ambao husimamisha Swala na hutoa zaka na hali ya kuwa wamer-
ukuu.” Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akaisoma na kisha akasema: ‘Yeyote yule ambaye mimi 
ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake. Ewe Mungu Wangu mpende mwenye kumpendana mfanyie 
uadui mwenye kumfanyia uadui.”’

– Amesema: Ameipokea Tabaraniy katika al-Awsat.

Majmauz-zawa’id cha al-haythamiy Juz. 9, uk. 105:

Amesema: Kutoka kwa zayd bin Arqam, amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliamrisha 
kuletwe miti pakafungwa kutoka juu na chini na kufunikwa, kisha akatuhutubia. Naapa kwa Mwenyezi 
Mungu hakuna kitu chochote kitakachotokea mpaka siku ya Kiyama isipokuwaalitueleza siku ile, kisha 
akasema: ‘Enyi watu ni nani mwenye mamlaka zaidi kuliko mliyonayo juu ya nafsi zenu?’ Tukajibu: 
‘Mwenyezi Mungu na Mtume Wake wana mamlaka zaidi kuliko tuliyonayo juu ya nafsi zetu.’ Akasema: 
‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi huyu ni mtawala wake.’ -Akimaanisha Ali (as)- kisha aka-
chukua mkono wake akaunyoosha kisha akasema: ‘Ewe Mola Wangu mpende mwenye kumpenda na 
mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.”’ – Amesema: Ameipokea Tabaraniy, na al-Bazar ameipokea 
ikiwa kamili zaidi.

Majmauz-zawa’id cha al-haythamiy Juz. 9, uk. 105:

Amesema: Na kutoka kwa Daud bin Yazid al-Awdiy kutoka kwa baba yake amesema: “Abu Hurayra 
aliingia msikitini na mara watu wakamkusanyikia, akasimama mbele yake kijana mmoja na kuse-
ma: ‘Nakuapizia kwa Mwenyezi Mungu, je ulimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: 
Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake. Ewe Mola Wangu mpende mwe-
nye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui?’ Akajibu: ‘Mimi nashahidia kuwa hakika 
nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi 
Ali ni mtawala wake. Ewe Mola Wangu, mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kum-
fanyia uadui.’”

– Amesema: Ameipokea Abu Ya’ala na al-Bazar mfano wa hivyo, na Tabaraniy katika al-Awsat.

Majmauz-zawa’id cha al-haythamiy Juz. 9, uk. 106:

Amesema: Na kutoka kwa Malik bin al-Huwayrith amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
alisema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.’” – Amesema: Ameipokea 
Tabaraniy na wapokezi wake ni watu wakweli.
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Majmauz-zawa’id cha al-haythamiy Juz. 9, uk. 107:

Amesema: Na kutoka kwa Hamidi bin Amarah amesema: “Nilimsikia baba yangu akisema: Nilimsikia 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema huku kashika mkono wa Ali (as): ‘Yeyote ambaye mimi 
ni mtawala wake basi huyu ni mtawala wake. Ewe Mola Wangu, mpende mwenye kumpenda na mfanyie 
uadui mwenye kumfanyia uadui.’” – Amesema: Ameipokea al-Bazar.

Majmauz-zawa’id cha al-haythamiy Juz. 9, uk. 108:

Amesema: Na kutoka kwa Ibn Abbas amesema: “Hakika Mtume (saww) alisema: ‘Yeyote ambaye mimi 
ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.’”– Amesema: Ameipokea al-Bazar katika hadith, na wapoke-
zi wake ni watu wakweli. 

Majmauz-zawa’id cha al-haythamiy Juz. 9, uk. 108:

Amesema: Kutoka kwa Abi Said amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Yeyote am-
baye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.’” – Amesema: Ameipokea Tabaraniy katika al-
Awsat. Kisha hapa pana hadithi nyingine zinafaa kutajwa mwishoni mwa mlango huu japokuwa hazina 
tamko: “Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.” 

Miongoni mwa hadithi hizo ni ile aliyoipokea ahmad bin hanbal katika Musnad yake Juz. 1, uk. 
119:

Kutoka kwa Abdur-Rahman bin Abi Layla amesema: Amenihadithia kwamba yeye alimshuhudia Ali (as) 
akiwa katika eneo la wazi (Rahbah) akasema: “Namuapiza kwa Mwenyezi Mungu, mtu yeyote aliyem-
sikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na alimshuhudia siku ya Ghadir Khum basi na asimame, na 
wala asisimame isipokuwa yule aliyemuona.” Wakasimama watu kumi na mbili na wakasema: “Haki-
ka tulimuona na kumsikia alipomshika mkono wake na kusema: ‘Ewe Mola Wangu mpendemwenye 
kumpenda, mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui, mnusuru mwenye kumnusuru, na mtelekeze mwe-
nye kumtelekeza.’Walisimama isipokuwa watu watatu ndio hawakusimama, akawaombea du’a baya na 
wakapatwa na maafa kutokana na du’a yake.”

na pia miongoni mwa hadithi hizo ni ile aliyoipokea ahmad bin hanbal katika Musnad yake 
Juz.3, uk.71:

Amepokea kwa sanadi itokayo kwa Abu Said al-Khidhriy, amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alisema: “Asijizuie mtu yoyote kusimamisha haki (kutoa ushahidi) atakapoifahamu kwa kuhofia 
watu.” Kisha Abu Said akalia na kusema: “Hakika naapa kwa Mwenyezi Mungu tuliishuhudia (haki) 
lakini hatukuisimamisha.”

nasema: Katika hadithi hii kuna ishara bayana kutoka kwa Abi Said kuhusu yale waliyoshuhudia 
siku ya Ghadir Khum lakini hawakuyasimamisha kwa kuhofia watu, ndio maana akalia kwa ajili ya hilo. 
Na Mwenyezi Mungu ndiye mjuzi zaidi.
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na pia miongoni mwa hadithi hizo ni ile aliyoipokea ibn al-athir al-Jazriy katika usudul-Ghabah 
Juz. 4, uk. 114, katika wasifu wa amru bin Sharahil: 

Amesema: Imepokewa kutoka kwa Mtukufu Mtume (saww) kuwa alisema: “Ewe Mungu Wangu, mnu-
suru atakayemnusuru Ali. Ewe Mungu Wangu mkirimu atakayemkirimu Ali.”

nasema: Pia Ibn Hajar ameitaja katikaAl-Isabah Juz. 4, uk. 305, pia al-Mutaqiy katika Kanzul-Um-
mal Juz. 6 Uk. 158, na akazidisha mwishoni: “Ewe Mungu wangu mtelekeze atakayemtelekeza Ali.”

na pia miongoni mwa hadithi hizo ni ile aliyoipokea an-nasaiy katika khasa’isu yake uk. 4 kwa 
njia yake: 

Kutoka kwa Aisha binti Saad amesema: Nilimsikia baba yangu akisema: “Nilimsikia Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) siku ya Juhfa, aliuchukua mkono wa Ali (as) akahutubia. Alianza kwa kumhimidi na 
kumshukuru Mwenyezi Mungu, kisha akasema: ‘Enyi watu hakika mimi ni mtawala wenu.’ Wakasema: 
‘Umesema kweli ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ Akaushika mkono wa Ali (as) akaunyanyua na 
kusema: ‘Huyu ndiye kipenzi changu na ndiye atakayefikisha dini yangu badala yangu, na mimi ni mwe-
nye kumpenda yule mwenye kumpenda, na ni mwenye uadui na yule mwenye kumfanyia uadui.’”

na pia miongoni mwa hadithi hizo ni ile aliyoipokea al-Mutaqiy katika kanzul-ummal Juz. 6, uk. 155:

Amesema: “Ewe Mungu Wangu! Msaidie yeye na yule atakayemsaidia, mrehemu yeye na yule atakay-
emrehemu, na mnusuru yeye na yule atakayemnusuru. Ewe MunguWangu mpende mwenye kumpenda 
na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.” Yaani Ali (as).

— Amesema: Ameiandika Tabaraniy kutoka kwa Ibn Abbas.

na miongoni mwa hadithi hizo ni ile aliyoitaja al-haythamiy katika Majmau yake Juz. 9, uk. 107:

Amesema: Na kutoka kwa Nadhir amesema: “Nilimsikia Ali (as) akisema siku ya Jamal kumwambia 
Talha: ‘Nakuapiza kwa Mwenyezi Mungu ewe Talha, je ulimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akisema: Ewe Mungu Wangu, mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui?’ 
Akajibu:‘Ndiyo (nilimsikia)’, akakumbuka na kuondoka. – Amesema: Ameipokea al-Bazar.

na miongoni mwa hadithi hizo ni ile aliyoitaja al-haythamiy katika Majmau yake Juz. 9, uk. 166:

Amesema: Kutoka kwa Ummu Salamah amesema: “Fatimah (as) binti ya Mtume (saww) alikuja kwa 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) huku akiwaongoza Hasan na Husain, mikononi mwake kulikuwa 
na bakuli la Hasan ambalo lilikuwa na chakula cha moto. Alipofika kwa Mtume (saww) na kuliweka 
bakuli mbele yake, Mtume alimuuliza: ‘Yupo wapi Abu Hasan?’ Akamjibu: ‘Yupo nyumbani.’ Akam-
witaakakaa Mtume (saww) pamoja na Ali, Fatimah, Hasan na Husain (as) wakila chakula, Ummu Sala-
mah anasema:‘Siku ile Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) hakuniita, kwani kabla ya siku hiyo haku-
wahi kula chakula na mimi nipo isipokuwa mara zote aliniita. Alipomaliza aliwafunika nguo yake na 
kusema: Ewe MunguWangu mfanyie uadui yeyote mwenye kuwafanyia uadui, na mpende yeyote mwe-
nye kuwapenda.”’ – Amesema: Ameipokea Abu Ya’ala na sanadi yake ni nzuri.
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MlanGo unaozunGuMzia kauli Ya uMaR na  
aBu BakR kWa ali (aS): uMEkuWa MtaWala Wa  

kila MuuMini MWanauME na MuuMini MWanaMkE

Musnad imam ahmad bin hanbal Juz. 4, uk. 281:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa al-Barau Ibn Azib amesema: “Tulikuwa pamoja na Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) katika safari. Tukateremka Ghadir Khum -ameendelea kusimulia hadith kama 
ilivyotangulia katika mlango uliopita mwishoni mwa hadithi aliyoinukuu kutoka kwa Ibn Majah, mpaka 
aliposema: Akaushika -yaani Mtume (saww)- mkono wa Ali (as) na akasema: ‘Yeyote ambaye mimi ni 
mtawala wake basi Ali ni mtawala wake. Ewe Mungu Wangu, mpende mwenye kumpenda na mfanyie 
uadui mwenye kumfanyia uadui.’ Baada ya hapo akakutana na Umar, naye akamwambia: ‘Hongera ewe 
mtoto waAbu Talib, sasa umekuwa mtawala wa kila muumini mwanaume na muumini mwanamke.’”

nasema: Na pia imekwisha tangulia kwamba ni kundi kubwa lililojitokeza kunukuu hadithi hii, tu-
mewataja huko nyuma kwa undani zaidi, rejea huko. 

tafsirul-kabir ya Fakhru Razi, mwishoni mwa tafsiri ya kauli ya Mtukufu: “Ewe Mtume! Fiki-
sha uliyoteremshiwa kutoka kwa Mola Wako Mlezi..” iliyoko katika Sura al-Maidah:

Amesema –kama ilivyo katika mlango uliotangulia: Kumi –yaani katika sababu za kuteremka Aya hii 
zilizotajwa na wafasiri: Aya hii imeshuka kueleza fadhila za Ali bin Abu Talib (as), na iliposhuka aya hii, 
Nabii alishika mkono wake na kusema: “Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake. 
Ewe Mungu Wangu mpende mwenye kumpenda na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.” Na Umar 
alipokutana naye alisema: “Hongera ewe mtoto wa Abu Talib, sasa umekuwa mtawala wangu na mtawala 
wa kila muumini mwanaume na muumini mwanamke.”

taarikh Baghdad cha al-khatib al-Baghdadiy Juz. 8, uk. 290:

Amepokea kwa njia yake –kama ilivyo katika mlango uliotangulia- kutoka kwa Abu Huraira kuwa alise-
ma: “Yeyote atakayefunga siku ya kumi na nane ya Dhulhija (mfungo tatu) ataandikiwa malipo ya funga 
ya miezi sitini, nayo ni siku ya Ghadir Khum pale, Mtume (saww) aliposhika mkono wa Ali bin Abu Talib 
(as) na akasema: ‘Je mimi si ni mtawala wa Waumini?’ Wakajibu: ‘Ndiyo ewe Mtume wa Mwenyezi 
Mungu.’ Akasema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.’ Umar bin Khattab 
akasema: ‘Hongera, hongera ewe mtoto wa Abu Talib, sasa umekuwamtawala wangu na mtawala wa kila 
mwislamu.’ Na ndipoMwenyezi Mungu akateremsha:‘leo nimekukamilishieni dini yenu.’”

nasema: Na amepiokea kwa njia nyingine mfano wa hii.

Faydhul-Qadir Juz. 6, uk. 217, katika ufafanuzi:

Amesema: Abu Bakr na Umar waliposikia hayo -yaani kauli ya Mtume (saww): ‘Yeyote ambaye mimi ni 
mtawala wake basi Ali ni mtawala wake’: walisema: “Ewe mtoto wa Abu Talib, umekuwa mtawala wa 
kila muumini mwanaume na kila muumini mwanamke.”Hiyo ni kama alivyopokea ad-Daru al-Qutniy 
kutoka kwa Saad bin Abu Waqas.

nasema: Na pia ameitaja Ibn Hajar katika Sawa’iqyake uk. 26.
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dhakhairul-uqba cha tabari uk. 68:

Amesema: Kutoka kwa Umar, walikuja mabedui wawili mbele yake wakizozana, Umar akasema: “Huku-
mu kati yao ewe Aba Hasan.” Ali (as) akahukumu kati yao, mmojawapo akasema: “Yaani tunahukumiwa 
na huyu kweli?!” Umar akachupa na kumvuta kwake na kumwambia: “ole wako!Humjui huyu ni nani? 
Huyu ni mtawala wangu na mtawala wa kila muumini, na yeyote ambaye huyu si mtawala wake basi si 
muumini.”

— Amesema: Ameiandika Ibn Siman katika kitabu al-Muwafaqat.

nasema: Na pia ameitaja Ibn Hajar katika Sawa’iqu yake uk. 107, na akasema: “Ameiandika ad-Dar 
al-Qutniy.”

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 170:

Amesema: Na kutoka kwa Umar, alikuwa akibishana na mtu mmoja katika mas’ala, akamwambia: “Huyu 
aliyeketi awe mwamuzi kati yangu mimi na wewe.” Akamuashiria Ali bin Abu Talib (as), mtu yule akase-
ma: “Huyu mwenye kitambi?” Umar akanyanyuka kutoka alipokaa na akaanza kumvuta mpaka akamn-
yanyua kutoka chini, kisha akasema: “Unamjua ni nani huyu uliyemfanya mdogo? Huyu ni mtawala 
wangu na mtawala wa kila Mwislamu.” – Amesema: Ameiandika Ibn Siman.

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 170:

Amesema: Kutoka kwa Salim: Umar aliambiwa: “Hakika unamfanyia Ali jambo ambalo humfanyii yey-
ote mwingine kati ya Maswahaba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).” Akasema: “Hakika yeye ni 
mtawala wangu.” – Amesema: Ameiandika Ibn Siman.

nasema: Na pia ameitaja Ibn Hajar katika Sawa’iq yake uk. 26, na akasema: “Ameiandika ad-Dar 
al-Qutniy.”

ar-Riyadh an-nadhrah Juz. 2, uk. 170:

Amesema: Kutoka kwa Umar, alisema: “Ali ni mtawala wa kila ambaye Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) alikuwa ni mtawala wake.”

—Amesema: Ameiandika Ibn Siman.

MlanGo unaoSEMa MtukuFu MtuME (SaWW) aliMFunGa 
kilEMBa ali (aS) Siku Ya GhadiR khuM 

kWa Mtindo WanaoFunGa Malaika

Musnad abi daud at-twayalasiy Juz. 1, uk. 23:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ali (as) kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alini-
funga kilemba siku ya Ghadir Khum kwa mtindo wa kuteremsha nchayake nyuma yangu, kisha akasema: 
‘Hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu alinipa msaada siku ya Badri na Hunain kupitia Malaika waliokuwa 
wamefunga vilemba kwa mtindo huu.”
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nasema: Pia al-Bayhaqiy ameipokea katika Sunan yake Juz. 10, uk. 14. Na pia Ibn Hajar ameitaja 
katika Al-IsabahJuz. 4, Sehemu ya kwanza, uk. 41, na akasema humo: “Kwa kilemba cheusi, na ncha 
yake ikateremka kwenye mabega yangu.” Akasema: Ameiandikaal-Baghawi.

kanzul-ummal Juz. 8, uk. 60:

Amesema: Kutoka kwa Ali (as) amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alinifunga kilemba siku 
ya Ghadir Khum, akateremsha ncha yake nyuma yangu.” Amesema: Na katika tamko lingine: “Akater-
emshancha zake kwenye mabega yangu.” Kisha akasema: “Hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu alinipa 
msaada siku ya Badri na Hunain kupitia Malaika waliokuwa wamefunga vilemba kwa mtindo huu. Na 
akasema: Hakika kilemba ni kitambulisho kinachotofautisha kati ya ukafiri na imani.” Na katika tamko 
lingine: “Kati ya Waislamu na Mushirikina.” – Amesema: Ameiandika Ibn Abi Shaybah, Abu Daud at-
Twayalasiy, Ibn Manii na al-Bayhaqiy.

usudul-Ghabah cha ibn athir Juz. 3, uk. 114:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abdul-A’ala bin Adiy, kwamba Mtume (saww) alimwita Ali bin 
Abu Talib (as) siku ya Ghadir Khum, akamfunga kilemba na akateremsha ncha ya kilemba nyuma yake 
kisha akasema: “Muwe mnajifunga hivi, kwani vilemba ni alama ya Uislamu navyo ni kitambulisho kina-
chotofautisha kati ya Waislamu na Mushirikina.”

nasema: Na pia al-Muhibu Tabari ameitaja katika Riyadh an-Nadhrah Juz. 2, uk. 217.
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MlanGo unaoSEMa kuWa aYa: “EWE MtuME FikiSha uliYo-
TEREMSHIWA KUTOKA KWA MOLA WAKO.” ILITEREMKA SIKU YA 

GhadiR khuM katika Fadhila za ali (aS)

asbabun-nuzul cha al-Wahidiy uk. 150:

Amesema: Alitupa habari Abu Said Muhammad bin Ali Swafar, alisema: Alitupa habari Hasan bin Ah-
mad al-Mukhlidiy, alisema: Alitupa habari Muhammad bin Hamdun bin Khalid, alisema: Alitupa habari 
Muhammad bin Ibrahim al-Khalutiy alisema: Alitupa habari Hasan bin Hamad Sajjadah, alisema: Alitupa 
habari Ali bin Abis kutoka kwa A’amash na Abu Hijab, kutoka kwa Atwiyah kutoka kwa Abu Said al-Kh-
idriy, amesema: “Aya hii:‘Ewe Mtume fikisha uliyoteremshiwa kutoka kwa Mola Wako.’ iliteremka 
siku yaGhadir Khum ikimuhusu Ali bin Abu Talib (as).”

tafsirul-kabir ya Fakhru Razi, mwishoni mwa tafsiri ya kauli yake Mtukufu: ‘Ewe Mtume! Fiki-
sha uliyoteremshiwa kutoka kwa Mola Wako.’ iliyoko katika Sura al-Maidah:

Amesema: Kumi –yaani katika sababu za kuteremka Aya hii zilizotajwa na wafasiri: Aya hii imeteremka 
kueleza fadhila za Ali bin Abu Talib (as), na iliposhuka aya hii alishika mkono wake na kusema: “Yeyote 
ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake. Ewe Mungu Wangu mpende mwenye kumpen-
da na mfanyie uadui mwenye kumfanyia uadui.” Na alipokutana na Umar alisema: “Hongera ewe mtoto 
wa Abu Talib, sasa umekuwa mtawala wangu na mtawala wa kila muumini mwanaume na muumini mwa-
namke.” – Amesema: Nayo ni kauli ya Ibn Abbas, al-Barau bin Azib na Muhammad bin Ali (as).

nasema: Kauli yake: “Nayo ni kauli ya Ibn Abbas, al-Barau bin Azib na Muhammad bin Ali (as).” 
Yaani Aya hii kuteremka kwa sababu ya kuelezea fadhila za Ali (as) ndio kauli ya Ibn Abbas, al-Barau bin 
Azib na Muhammad bin Ali (as).

MlanGo unaoSEMa kuWa aYa: 
“LEO NIMEKUKAMILISHIENI DINI YENU” 

ilitEREMka Siku Ya GhadiR khuM

ad-durul-Manthur cha as-Suyutiy, mwishoni mwa tafsiri ya kauli yake Mtukufu: ‘leo nime-
wakamilishieni dini yenu.’ iliyoko katika Sura al-Maidah:

Ametaja kutoka kwa Ibn Mardawayhi na Ibn Asakir, wote hao wamepokea kutoka kwa Abi Said al-Khi-
driy amesema: “Wakati Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipomsimika Ali siku ya Ghadir Khumna 
kumtangaza kuwa mtawala, Jibril alimshukia na Aya hii:‘leo nimewakamilishieni dini yenu.’” 

ad-durul-Manthur cha as-Suyutiy, mwishoni mwa tafsiri ya kauli yake Mtukufu: ‘leo  
nimewakamilishieni dini yenu.’ iliyoko katika Sura al-Maidah:

Ametaja kutoka kwa Ibn Mardawayhi na al-Khatib na Ibn Asakir, wote wamepokea kutoka kwa Abu 
Huraira, amesema: “Ilipofika siku ya Ghadir Khum nayo ni siku ya kumi na nane katika mwezi wa Dhul-
hija (mfunguo tatu) Mtume (saww) alisema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala 
wake.’ Hapo Mwenyezi Mungu akateremsha Aya:‘leo nimewakamilishieni dini yenu.’” 
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taarikh Baghdad chaal-khatib al-Baghdadiy Juz. 8, uk. 290:

Amepokea kwa njia yake kutoka kwa Abu Huraira amesema:“Yeyote atakayefunga siku ya kumi na nane 
ya Dhulhija (mfunguo tatu) ataandikiwa malipo ya funga ya miezi sitini, nayo ni siku ya Ghadir Khum 
pale, Mtume (saww) aliposhika mkono wa Ali bin Abu Talib (as) na akasema: ‘Je mimi si ni mtawala wa 
Waumini?’ Wakajibu: ‘Ndiyo ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ Akasema: ‘Yeyote ambaye mimi ni 
mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.’ Umar bin Khattab akasema: ‘Hongera, hongera ewe mtoto wa 
Abu Talib, sasa umekuwa mtawala wangu na mtawala wa kila Mwislamu.’ Na ndipo Mwenyezi Mungu 
akateremsha: ‘Leo nimekukamilishieni dini yenu.’”

nasema: Na amepiokea al-Khatib kwa njia nyingine mfano wa hii.

MlanGo unaoElEza kuWa adhaBu iliMtEREMkia  
haRith Bin nuuMan PalE aliPokanuSha MtuME (SaWW)  

kuMSiMika ali (aS) Siku Ya GhadiR khuM

nurul-absar cha Shabalanjiy uk. 71:

Amesema: Imam Abu Is’haqa Tha’alabiy amenukuu katika Tafsiir yake kwamba Sufiyan bin Uyaynah 
aliulizwa kuhusu kauli yake Mtukufu: “Muulizaji aliuliza juu ya adhabu itakayotokea” iliteremka 
kwa sababu ya nani? Akamjibu mwenye kuuliza: “Hakika umeniuliza mas’ala ambayo hajaniuliza yey-
ote kabla yako. Amenihadithia baba yangu kutoka kwa Ja’far bin Muhammad, kutoka kwa baba zake 
(as) kwamba Mtume wa Mwenyezi (saww) alipokuwaGhadir Khum aliwaita watu nao wakakusanyika, 
akashika mkono wa Ali (as) na kusema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala 
wake.’ Habari zikaenea na kufika mpaka mjini na zikamfikia al-Harith bin Nuuman al-Fihriy. Akaja 
mpaka kwa Mtume wa Mwenyezi (saww) akiwa juu ya ngamia wake, alipofika akamuinamisha na 
akateremka na kusema: ‘Ewe Muhammad! Kuhusu Mwenyezi Mungu Mtukufu umetuamrisha tushahi-
dilie kwamba hakuna mungu apasaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa Allah, na kwamba hakika wewe 
ni Mtume wa Mwenyezi Mungu, tumekukubalia. Na umetuamrisha tuswali Swala tano, tumekuku-
balia. Na umetuamrisha kutoa zaka, tumekubali. Na umetuamrisha tufunge Ramadhani, tumekubali. 
Na umetuamrisha kuhiji, tumekubali. Kisha bado haujaridhika kwa haya mpaka umenyanyua mkono 
wa mtoto wa ami yako na kumfanya bora juu yetu kwa kusema: ‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala 
wake basi Ali ni mtawala wake.’ Je jambo hili ni kutoka kwako au ni kutoka kwa Mwenyezi Mungu 
Mtukufu?’

“Mtume (saww) akasema: ‘Naapa kwa Yule ambaye hapana mungu apasaye kuabudiwa kwa haki isi-
pokuwa Yeye, hakika hili ni kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu.’Al-Harith bin Nuumanakageuka na 
kuondoka huku akisema: ‘Ewe MunguWangu ikiwa anayoyasema Muhammad ni kweli basi tuteremshie 
mvua ya mawe kutoka mbinguni au tuletee adhabu kali.’Kabla hajafika kwenye kipando chake, Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu akawa amemrushia jiwe ambalo lilitua juu ya kichwa chake na likatokea kwenye 
tundu lake la nyuma na kumuuwa, na Mwenyezi Mungu Mtukufu akateremsha:‘Muulizaji aliuliza juu 
ya adhabu itakayotokea. Kwa makafiri ambayo hapana awezaye kuizuia. Kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu Mwenye mbingu za daraja.’” 

nasema: Ameitaja al-Munawi katika Faydhul-Qadir Juz. 6, uk. 217, na humoSufiyan hajasema: 
“Amenihadithia baba yangu kutoka kwa Ja’far bin Muhammad (as).”
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MlanGo unaoSEMa kuWa hadith Ya GhadiR khuM 
ni dalili inaYothiBitiSha ukhaliFa Wa  

ali (aS) Baada tu Ya MtukuFu MtuME (SaWW)

nasema: Hakika hadithi ya Ghadir Khum ambayo tumetaja njia zake kadhaa katika Mlango unaozun-
gumzia kauli ya Mtume (saww) kwa Ali (as): “Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mta-
wala wake.” Yenyewe ni miongoni mwa dalili za Mashia zenye nguvu zaidi na zilizobayanazaidikatika 
kuthibitisha ukhalifa wa Ali (as) na Uimamu wake baada tu ya Mtume (saww), na ili kuiwasilishakama 
dalili inahitaji kutaja mambo mawili: Sanadina hoja yake.

ama sanadi: Hakika yenyewe ipo katika daraja ya juu kabisa ya usahihi na ubora, kwani hiyo ni ha-
dithi mutawatiri (yenye wapokezi wengi) iliyopokewa na Maswahaba watukufu na wakubwa, miongoni 
mwao ni Ali (as), Ammar, Umar, Saad, Talha, zayd bin Arqam, Barau bin Azib, Abu Ayub, Buraidah al-
Aslamiy, Abu Said al-Khudriy, Abu Hurayra, Anas bin Maliki, hudhayfah bin Asid, Jabir bin Abdullah, 
Jabir bin Samrah, Ibn Abbas, Ibn Umar, Aamir bin Layla, habashiy bin Junadah, Jarir al-Bajaliy, Qaysu 
bin Thabit, Sahal bin Hanayfu, Khuzaymah bin Thabit, Ubaydullah Ibn Thabit Al-Ansariy, Thabit bin Wa-
diah Al-Ansariy, Abu Fadhalah Al-Ansariy, Ubaydu bin Azib Al-Ansariy, Nuuman bin Ajalan Al-Ansariy, 
habib bin Badil, Hashim bin Utbah, Habah bin Juwayn, Ya’ala bin Murah, Yazid bin Sharahil Al-Ansariy, 
Najiyah bin Amru al-Khuzaiy, Aamir bin Umayru, Ayman bin Nabil, Abu zaynab, Abdur-Rahman bin 
Abdi Rabi, Abdur-Rahman bin Mudliju, Abu Qudamah Al-Ansariy, Abu Junaydah Junduu bin Amru bin 
Mazin, Abu Amrah bin Muhswin, Maliki bin Huwayrith, Ammarah, Amru Dhiy Mur, na wasiokuwa wao 
miongoni mwa watu wengi waliopokea hadithi ya Ghadir, nami nimeshindwa kuwataja majina yao kuto-
kana na haraka.

Ibn Hajar katika Tahdhibut-TahdhibJuz. 7, uk. 337 ametaja majina ya kundi la Maswahaba walio-
pokea hadithi ya Ghadir, kisha amesema katika uk. 329: “Na Ibn Jarir Tabariameikusanya hadithi in-
ayozungumzia utawalishaji katika kitabu ambacho humo mna majina mengi ya aliowataja, na amesema 
ni hadithi sahihi.” Kisha akasema: “Abu Abbas bin Uqdah amejikita katika kukusanya njia zake zote na 
hivyo akaiandika kutoka katika hadithi zaMaswahaba sabini au zaidi.”

Na amesemakatika Fat’hul-BariJuz. 8, uk. 76: “Na ama hadithi:‘Yeyote ambaye mimi ni mtawala 
wake basi Ali ni mtawala wake.’ Ameiandika Tirmidhiy na an-Nasaiy kwa njia nyingi sana, na ameziku-
sanya njia hizo Ibn Uqdah katika kitabu Mufrad, na sanadi zake nyingi ni sahihi na nzuri.

Na al-Qunduziy katika kitabu chake Yanabiul-Mawaddah katika mlango wa nne ameitaja, amesema: 
“Na katika al-Manaqib, Muhammad bin Jarir Tabari mwandishi wa kitabu Taarikh, ameiandika habari ya 
Ghadir Khum kutoka katika njia sabini na tano, na ameitengea kitabu alichokiita ‘Kitabu cha utawala.’” 
Kisha akasema tena: “Abu Abbas Ahmad bin Muhammad bin Said bin Uqdah ameiandika habari ya Gha-
dir Khum, naameitengea kitabu alichokiita ‘Kitabu cha utawalishaji.’ Ameitaja kutoka katika njiamia 
moja na tano.” Kisha akasema: “Na amehadithia kuwa Allamah Ali bin Musa Ibn Ali bin Muhammad Abi 
Maaliy Juwayniy anayeitwa Imam wa Haram mbili – ambaye ni Ustadh Abi Hamid Ghazali - ameshangaa 
na kusema: ‘Niliuona mjalada huko Baghdad ukiwa mkononi mwa Sahafundani yake mlikuwa na riwaya 
za Ghadir Khum, juu yake umeandikwa: Mjalada wa ishirini na nane wa njia za kauli yake (saww): Yeyo-
te ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake. Na unafuatiwa na Mjalada wa ishirini na tisa.

ama kuhusu hoja yake: Nayo pia ipo katika daraja ya juu kabisa ya uthibitisho, hiyo ni baada ya ku-
chunguza vielelezo vilivyopo vya kimazingira na kimatamko. Hakika tamko neno ‘Mawla’ katika lugha ya 
Kiarabu lina maana nyingi, kama vile mmililki, mtumwa, bwana, huria, mpenzi, jirani, mshirika na jamaa, 
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na katika maana hizo ni kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu: “Na hakika mimi nawakhofia jamaa zangu 
baada yangu.” Imesemekana kuwa wameitwa hivyo kwa sababu wao wanamfuata katika nasaba hivyo Walii 
ni ndugu. Na miongoni mwa maana zake ni mlinzi, imesemekana nayo ndiyo maana ya kauli yaMwenyezi 
Mungu Mtukufu: “Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni Mlinzi wa walioamini. Na makafiri hawana 
mlinzi.” Na pia ni rafiki, imesemekana nayo ndiyo maana ya kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu: “Siku am-
bayo rafiki hatamfaa rafiki yake kwa chochote, wala hawatanusuriwa.” Yaani rafiki hatamfaa rafiki. Pia 
humaanisha mrithi, nayo ndio maana ya kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu: “na kila mmoja tumemwekea 
warithi katika waliyoyaacha wazazi wawili na jamaa.” Yaani warithi, na maana nyinginezo. 

Na kati ya maana zake zilizokamili, mashuhuri zaidi na bayana zaidi ni mwenye mamlaka kwa mtu 
kuliko hata aliyonayo juu yake mwenyewe, Mawla kwa maana hii hutumika kwa kila aliyejuu mwenye 
cheo kikubwa ambaye amri yake hutiiwana maamuzi yake hutekelezwa. Hivyo utamwambia: ‘Wewe ni 
mwenye mamlaka kwangu kuliko hata niliyonayo juu ya nafsi yangu mwenyewe.’ Bali pia maana hii 
hutumikakumaanisha mwenye kumiliki mtumwa, kwani yeye ni mwenye mamlaka zaidi kwa mtumwa 
wake kuliko hata aliyonayo mtumwa juu yake mwenyewe, kwani bwana wake ndiye mwenye maamuzi 
katika mambo yake na kazi zake, na mtumwa ni mwenye kumtegemea yeye hawezi kufanya lolote. Na 
kuanzia hapa inasihi kusemwa: “Hakika neno ‘Mmiliki wa mtumwa’si maana nyingine yenye kujitege-
mea ya tamko ‘Mawla’, iliyo mkabala na ‘Mwenye mamlaka kwa mtu kuliko hata aliyonayo juu yake 
mwenyewe.’ Bali ni moja kati ya mifano yake halisi, na mifano yote miwili inakusanywa pamoja na 
‘Mawla’, kama tulivyoashiria kuwa humaanisha kila aliyejuu mwenye cheo 

kikubwa ambaye amri yake hutiiwa na maamuzi yake hutekelezwa. Hivyo kila ambaye yuko hivyo-
huwa ni Mawlakwa yule aliyechini yake, yaani ni mwenye mamlaka kwake kuliko hata aliyonayo juu 
yake mwenyewe, sawa mtu huyo awe ni mwenye kummiliki kama mtumwa wake kiasi kwamba akitaka 
kumuuza humuuza au la asiwe hivyo.

Kwa ujumla ni kuwa Umawla uliopo katika kauli ya Mtume (saww): “Yeyote ambaye mimi ni mtawa-
la wake basi Ali ni mtawala wake.”Haumaanishi maana nyingine isipokuwa ‘Mwenye mamlaka kwao 
kushinda hata waliyonayo juu yao wenyewe.” Kwa ibara nyingine ni Uimamu na uongozi, hayo yote ni 
kwa ushahidi wa viashiria yakinifu.

Miongoni mwa viashiria hivyo ni kauli yake (saww): “Je mimi si ni nina mamlaka zaidi kwa wau-
mini kuliko hata waliyonayo juu ya nafsi zao wenyewe?” Baada ya Maswahaba zake kujibu: “Ndiyo” 
akasema: “Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.” Hiyo ni dalili bayana kuwa 
maana ya Mawla hapa ni kule kuwa na mamlaka zaidi kwao kuliko hata waliyonayo juu yao wenyewe. 
La sivyo kauli yake: “Je mimi si ni nina mamlaka zaidi kwa waumini kuliko hata waliyonayo juu ya nafsi 
zao wenyewe?” itakuwa ni upuuzi sana. Hiyo ni achilia mbali kwamba katika mapokezi mengi ya hadithi 
hii kumehusishwa herufi Fauiliyo wazi, mfano ni kauli yake: “Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake 
basi Ali ndiye mtawala wake.” Na hii (basi) inaonesha bayana uhusiano uliopo kati mafungu mawili ya 
sentensi, la kwaza la na la pili.

Pia miongoni mwa viashiria hivyo ni kauli yake (saww) iliyopo katika baadhi ya mapokezi yake 
kama ilivyotangulia: “Hakika Mwenyezi Mungu ni mtawala Wangu na mimi ni mtawala wa wau-
mini, nina mamlaka zaidi kwao kuliko hata waliyonayo juu ya nafsi zao wenyewe, hivyo yeyote 
ambaye mimi ni mtawala wake basi huyu –yaani Ali - ndiye mtawala wake.” Akayafanya (saww) 
maneno “Nina mamlaka zaidi kwao kuliko hata waliyonayo juu ya nafsi zao wenyewe” kuwa ufa-
fanuzi na tafsiri ya kauli yake: “Na mimi ni mtawala wa waumini.” Na hii pia ni dalili bayana kuwa 
maana ya neno Mawla hapa ni yeye kuwa na mamlaka zaidi kwao kuliko hata waliyonayo juu ya 
nafsi zao wenyewe.
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Pia miongoni mwa viashiria hivyo ni kutamka kwake bayana: “Ni mwenye mamlaka kwake kuliko 
hata aliyonayo juu ya nafsi yake mwenyewe.” Kama ilivyo katika baadhi ya mapokezi ya hadithi hii, 
kama ilivyotangulia katika hadithi ya Kanzul-Ummal na al-Haythamiy ambayo ilianza kwa: Hakika mimi 
sijamkuta Nabii isipokuwa - mpaka aliposema: Kisha akaushika mkono wa Ali (as) na kusema: “Yeyote 
ambaye mimi ni mwenye mamlaka kwake kuliko hata aliyonayo juu ya nafsi yake mwenyewe basi Ali 
ndiye mtawala wake.” Kwa hakika nayo hiyo ni dalili bayana kuwa maana ya Mawla katika njia nyingine 
za hadithi zisizokuwa hii ni kuwa yeye ni mwenye mamlaka zaidi kwake kuliko hata aliyonayo juu ya 
nafsi yake mwenyewe, kwani hakika hadithi moja hufasiri nyingine.

Pia miongoni mwa viashiria hivyo ni kauli yake inayopatikana katika baadhi ya njia zake zilizoju-
muisha hadithi ya vizito viwili: “Hakuna Nabii yeyote isipokuwa aliishi nusu ya umri wa Nabii wa kabla 
yake. Hakika mimi sijamkuta Nabii isipokuwa alipewa nusu ya umri wa Nabii aliyekuwa kabla yake. Na 
mimi ninakaribia kuitwa na kuitikia wito, hakika mimi ni mwenye kuulizwa na ninyi ni wenye kuulizwa, 
basi mtasema nini?”

Hakika hii yote ni dalili yenye nguvu inayoonesha kwamba yeye (saww) hakuwa katika lengo lolote 
isipokuwa katika nafasi ya kumsimika Wasia na Khalifa na kumuainisha Imam wa baada yake ili watu 
wamfuate yeye, waongoke kwa muongozo wake na wafuate athari zake, na wala asiwaache holela pasipo 
na kiongozi yeyote huku wakimfuata kila mchungaji. Wala lengo lake haikuwa kubainisha kuwa yeyote 
ambaye mimi ni kipenzi chake au mlinzi wake au mfano wa hayo miongoni mwa maana za walii, basi Ali 
ni kipenzi chake au mlinzi wake. Kwani hakika kukusudia maana mfano wa hizi ni jambo lisilohitajik-
utajwakaribu na kifochake na karibu na muda wa kifo chake (saww), na kwamba hakika yeye anakaribia 
kuitwa na kuitikia wito, na mengineyo kama hayo.

Pia miongoni mwa viashiria hivyo ni kitendo cha Mtume (saww) na yote aliyoyafanya siku ile -yaani 
siku ya Ghadir Khum, hata ukiachilia mbali kiashiria cha kimatamshi -navyo ni dalili yenye nguvu na 
ushahidi mkubwa zaidi wenye kuonesha kwamba yeye (saww) alikuwa katika lengo la kumsimikaImam 
na Khalifa baada yake, na kwamba makusudio ya Mawla ni mwenye mamlaka zaidi kwao kuliko hata 
waliyonayo juu ya nafsi zao wenyewe, wala si maana nyingine.

Ufafanuzi wake ni kwamba sisi tutakapozingatia mazingira yaliyokuwepo alipoteremka katika sehemu 
ile baada ya kutoka katika Hijja yake, ni kwamba ilikuwa ni siku ya joto kali ambayo haijawahi kumtokea 
yeye wala Maswahaba zake siku yenye joto kali kuliko siku ile, - kama ilivyotangulia katika baadhi ya 
riwaya za al-Hakim kutoka kwa zayd bin Arqam – pia ni kule kuwasimamisha kwake watu mpaka akawa-
rudisha waliokuwa wamemtangulia na akawangojea waliokuwa nyuma, - kama ilivyotangulia katika baadhi 
ya riwaya za an-Nasaiy kutoka kwa Saad - mpaka watu wote wakakusanyika kwake, akaamrisha kufagiliwe 
chiniya miti mikubwa. Kukafagiliwa na kunyunyuziwa maji na akatengenezewa kivuli kwa kutumia nguo, 
– kama ilivyo katika riwaya nyingi za zayd - kisha akamfunga Ali (as) kilemba kwa mtindo wanaofunga 
Malaika, - kama tulivyotaja habari zake huko nyuma katika mlango wenye kujitegemea - kisha akamshika 
mkono Ali (as) - baada ya kuwahutubia watu na kuwaeleza kuwa mauti yake na muda wa kifo chake ume-
karibia - akamnyanyua Ali kiasi ambacho mpokezi akaweza kuona kwapa zao - kama ilivyotangulia katika 
baadhi ya riwaya za Ibn Hajar katika Al-Isabah kutoka kwa Habah bin Juwayn - kisha ikateremka:“leo 
nimekukamilishieni dini yenu.” Bali kabla yake iliteremka: “Ewe Mtume fikisha yaleuliyoteremshiwa 
kutoka kwa Mola Wako.” - kama ulivyosoma katika milango iliyozungumzia Aya hizo punde tu – tukichun-
guza yote hayo tutaona kwamba yote hayo hayakuwa na maana nyingine isipokuwa ni kumsimika Wasii 
na Khalifa wa Mtume (saww), na kwamba hakika yeye (saww) alikuwa katika zoezi la kumuainisha Imam 
baada yake na kuwafahamisha watu kwamba kiongozi wao ni Ali (as), na sio kwambayeyote ambaye mimi 
ni kipenzi chake au mlinzi wake basi Ali ni kipenzi chake na mlinzi wake.
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Na pia miongoni mwa yanayotilia nguvu hilo ni kauli ya Abu Bakr na Umar kwa Ali (as): “Ewe mtoto 
wa Abu Talib, umekuwa mtawala wa kila muumini mwanamume na kila muumini mwanamke.” Au kauli 
ya Umar: “Hongerahongera ewe mtoto wa Abu Talib, sasa umekuwa mtawala wangu na mtawala wa kila 
mwislamu.” Au “Hongera hongera ewe mtoto wa Abu Talib, sasa umekuwa mtawala wangu na mtawala 
wa kila muumini wa kiume na kila muumini wa kike.”

Hakika lau Mtume (saww) kwa kitendo chake kile na kwa kauli yake kwa Ali (as) asingekuwa amem-
wanzishia kipya ambacho kabla ya hapo hakikuwa kimethibiti kwake, basi Abu Bakr na Umar wasingem-
wambia Ali (as): “Sasa umekuwa mtawala wa kila muumini wa kiume na kila muumini wa kike.”Na 
mfano wa hayo, kwanihakika ibara mfano wa hizi hazisemwi isipokuwa pale panapopatikana cheo na 
tukio jipya, kwani kabla ya hapo tayari Ali (as) alikuwa ni kipenzi kwa yule ambaye Mtume (saww) ali-
kuwa ana mapenzi naye, au mlinzi kwa yule ambaye Mtume (saww) alikuwa ni mlinzi wake, na yote haya 
yapo wazi hayahitaji kuzidi kubainisha.

Kama ambavyo pia kukanusha kwa Harith bin Nuuman al-Fahriy kwa kusema:“Hakika umetuamri-
sha kadha wa kadha tumekubali. Kisha bado haujaridhika kwa haya mpaka umenyanyua mkono wa mtoto 
wa ami yako na kumfanya bora juu yetu.” Nako kunatilia nguvu kwamba Mtume (saww) kwa kitendo 
chake pale na kauli yake hiyo alimteua Ali kuwa Khalifa, na akamuainisha kuwa Imam wa watu baada 
yake, na kitendo hicho hakikumridhisha Harith bin Nuuman hivyo akamshutumu Mtume (saww), naye 
akamjibu kwamba uteuzi ule ni kutoka kwa Mwenyezi Mungu, na hapo Harith akaona hana budi ila 
ajiombee mwenyewe dua baya. Akajiombea na adhabu ikashuka kwake na Mwenyezi Mungu akamhiliki-
sha. Lau ingekuwa makusudio ya Mtume (saww) ni kuwafikishia watu kwamba yeyote ambaye mimi ni 
kipenzi au mlinzi wake au mfano wa hayo basi Ali ni kama hivyo, jambo hilo lisingekuwa na umuhimu 
kwa daraja hili kiasi kwamba Harith asiweze kuridhishwa nalo na afikie hatua ya kujiombea dua mbaya 
na Mwenyezi Mungu amhilikishe.

Wanazuoni wa Kisunni wamejaribu kutoa hoja dhaifu ili kupinga kuwa Hadith ya Ghadir Khum ni 
dalili tosha juu ya ukhalifa wa moja kwa moja wa Ali (as) baada ya Mtume (saww).

Miongoni mwa hoja hizo ni: Hakika hakuna hata mmoja kati ya wanazuoni wa lughaya Kiarabu aliye-
wahi kusema kwamba Maf’ala huja kwa maana ya Af’ala, yaani neno Mawla kuja katika maana ya Awla.

Jibu lake ni: Nikana kwamba wao hawakusikia yale waliyoyasema wafasiri katika kauli ya Mwe-
nyezi Munguiliyopo katika Sura Al-Hadid: “Makaazi yenu ni Motoni, ndio bora kwenu.” Wanazuoni 
wa Sunni na Shia kama al-Kashaf, Jalalayn, Baydhawiy, Abi Suud, Tabarasiy, Tibyan na wengineo, wao 
wametaja tafsiri ya Aya hiyo kwa maana ya ndio bora kwenu, yaani ndiyo yanayostahili kwenu.

Na Akhtal anamsifu Abdul-Maliki bin Marwankwa kusema:

“Makuraishi hawakupatamtu mwenye kufaa na mwenye kutosha katika jambo lao na 
mtukufu kushinda baba yako. Ushujaa wake haukuwa na mfano, na lau asingekuwa yeye 
basi watu wangezidi kutofautiana. Hivyo akawa mwenye mamlaka kwa watu wote, na 
mwenye kustahiki zaidi kuogopwa na kusifiwa kushinda Makuraishi wote.”

Hivyo kamzungumzia kwa kutumia tamko Mawla – Khalifa ambaye amri yake ni yenye kutiiwa - 
kwa kumaanisha maana aliyokusudia. Na Akhtal ni mmoja wa malenga wa Kiarabu na ni miongoni mwa 
wasiotuhumiwa kwa maarifa, na si mwenye kuegemea kwenye madhehebu yoyote ya Kiislamu, bali yeye 
ni katika vinara wa lugha ya Kiarabu. 

Na kadhalika Abu Ubayidah Maamaru Ibn al-Muthana ambaye yeye ni katika wanaotangulizwa mbele 
katika elimu ya lugha ya Kiarabu, na si mwenye kutuhumiwa katika kuijua kwake, ametaja maneno ya-
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fuatayo katika kitabu chake kilichojumuisha Tafsiru Gharibul-Qur’an iliyo maarufu kwa jina la al-Majaz 
Juz. 2, uk. 254, katika tafsiri ya Aya iliyotajwa hapo juu: “Hiya Mawlakum: Yaani bora kwenu.” Na aka-
tolea ushahidi kupitia kauli ya Labid iliyopo katika mualaqat wake mashuhuri: “Kila upande kati ya pinde 
mbili ukawa unadhani kuwa wenyewe ndio unastahiki kuogopwa mbele yake na nyuma yake.”

Katika sentensi hii: “Unastahiki kuogopwa” anakusudia kuwa mnyama huyu alichanganyikiwa aka-
wa hatambui ni nyuma yake au ni mbele yake. Hakika huyu Abu Ubaydah Muhammad bin al-Muthana si 
mwenye kutuhumiwa kwa mapungufu katika elimu ya lugha ya Kiarabu na wala si mwenye kudhaniwa 
miongoni mwa wenye kuegemea kwa Amirul-Muuminina Ali (as) bali yeye anahesabiwa ni miongoni 
mwaMakhawariji.

Ibn Qutaybah Daynuriy katika Gharibul-Qur’an Wamushkiluhu Juz. 3, uk. 164 anasema hivi: “Ma-
awakum naru hiya mawlakum, yaani ndipo mnapostahili.” Kisha akatolea ushahidi kutumia kauli ya La-
bid iliyotajwa. Na imekuja katika Sharhu Mualaqat Labid cha zawzaniy uk. 106 chapa ya Beirut ya mwa-
ka 1377 Hijriyyahsawa na mwaka 1958 Miladiyyah, katika kufafanua maelezo haya amesema:“Tha’lab 
amesema: ‘Hakika neno Mawla katika ubeti huu ina maana ya mwenye haki zaidi na kitu, kama kauli 
yake Mtukufu: Maawakum naru hiya mawlakum, yaani ndio stahili yenu.’”

Kadhalika imekuja katika Sahih Bukhari kuwa tafsiri ya Hiya Mawlakum ni stahili yenu, kama 
alivyoitaja Ibn Hajar al-Asqalaniy katika Fat’hul-BariSharhul-Bukhar Juz. 8, uk. 482, na amesema: “Na 
hivyo ndivyo alivyosema Abu Ubaydah.” Na katika baadhi ya nakala za Bukhari:“Ndio stahili yenu, na 
hayondio maneno ya Abu Ubaydah.”

Na kadhalika imepokewa kutoka kwa Abu Bakr Muhammad bin Qasim Anbariy katika kitabu chake 
maarufukwa jina laTafsirul-Mushkili Fil-Qur’an, anapotajaaina za Mawla anasema:“Hakika Mawla ni 
Walii, na pia Mawla ni mwenye haki zaidi na kitu.” Na akatolea ushahidimaana hiyo kupitia Aya iliyo-
tajwa na pia ubeti wa Labid:“Walikuwa ni wenye kustahiki haki wakaitafuta mpaka wakaipata na wala 
hawakulegalega wala kuchoka.”

Na Fakhru Razi ametaja kutoka kwa Kalbiy, zujaj, Farau na Abi Ubaydah kwamba wao wameifasiri 
aya hii kwa maana ya panapowastahili.

zaidi ya hapo ni kwamba hata kama pasingekuwepo na Aya wala riwaya wala mtaalamu wa lugha 
ya Kiarabualiyetamka bayana kuwa Mawla imekuja kwa maana mwenye haki zaidi ispokuwa tu kauli ya 
Mtume (saww): “Je mimi si ni mwenye mamlaka zaidi kwa waumini kuliko hata waliyonayo juu ya nafsi 
zao wenyewe? Wakasema: Ndiyo. Akasema: Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala 
wake.” Au kauli yake (saww): “Hakika Mwenyezi Mungu ni mtawala wangu na mimi ni mtaala wa wau-
mini, na mimi nina mamlaka zaidi kwao kuliko hata waliyonayo juu ya nafsi zao wenyewe. Hivyo, yeyote 
ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.” ingetosha kuwa dalili inayothibitisha kuwa 
neno Mawla limekuja kwa maana ya mwenye kustahiki zaidi, kwani hakika makusudio ya hadithi hizo 
mbili si jingine isipokuwa maana hiyo. Hiyo ni kutokana na kiashiria ambacho ni kauli yake (saww): “Je 
mimi si ni mwenye mamlaka zaidi..” Na kauli yake: “Na mimi nina mamlaka zaidi kwao.”

Na miongoni mwa hoja hizo ni: Hakika Mawla ingekuwa inamaanisha mwenye haki zaidi basi inge-
faa kutumika kila moja wapo sehemu ya mwenzie, na hivyo ingesihi kauli ya mwenye kusema: “Hadha 
Mawla Bizayd” badala ya kauli yake: “Awla Bizayd” au “Awla Zayd” badala ya kauli yake: “Mawla 
Zayd.” Na lililo wazi ni kuwa hilo halisihi.

Jibu lake ni: Hakika Mawla humaanisha mwenye haki zaidi pale inapoambatana na herufi Bau, na 
lililo wazi ni kwamba hapo husihi kutumika kila mojawapo sehemu pa mwenzie, hivyo utasema: “Hadha 
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Mawla Bizayd” yaani “Awla Bizayd.” Au utasema: “Hadha Awla Bizayd“ yaani “Mawla Zayd.” Ndiyo 
neno Awla wakati mwinginehutumika kwa maana ya mwenye mamlaka zaidi kwake kuliko hata aliyo-
nayo juu ya nafsi yake. Kama ilivyotangulia katika kauli yake (saww):“Je mimi si ni mwenye mamlaka 
zaidi kwa waumini kuliko hata waliyonayo juu ya nafsi zao wenyewe?” Na wakati mwingine hutumika 
kwa maana ya mwenye haki zaidi kuliko mwingine, kama ilivyo katika kauli yake Mtukufu:”Hakika 
watu wenye haki zaidi na Ibrahim ni wale waliomfuata yeye” yaani watu wenye hakizaidi naye kuliko 
wengine ni wale waliomfuata. Au kama ilivyo katika kauli yake (saww): “Mwenye haki zaidi na maiti ni 
yule mwenye haki zaidi ya kumrithi.”Yaani mwenye haki zaidi kati yao na mwenye kufaa zaidi kati yao 
ni yule mwenye haki zaidi ya kumrithi. Hivyo maana ya mwanzo huzingatia cheo na daraja kubwa, lakini 
maana ya pili haizingatii hilo bali hutumika hata kwa wenye kulingana cheo au hata kwa walio chini zaidi 
kicheo. 

Na pia miongoni mwa hoja hizo ni: Hakika kama neno Mawla lililopo katika kauli ya Mtume (saww): 
“Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake basi Ali ni mtawala wake.” Tutalitafsiri kwa maana ya mwenye 
mamlaka zaidi kwao kuliko hata waliyonayo juu ya nafsi zao wenyewe na si kwa maana ya msaidizi au 
kipenzi au mfano wa hayo, basi hilo litaleta uharibifu mkubwa, fedheha ya uhasama na dosari kubwa kwa 
Maswahaba wengi wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) miongoni mwa Muhajirina na Ansari.

Jibu lake ni: Hakika kukosea Maswahaba wengi katika jambo makhususi si jambo lisilokubalika 
kiakili, na hakika madai ya kwamba watu wote walikongamana katika kumpa kiapo cha utiiAbu Bakr, 
na kwamba hakika yeye Mtume (saww) alisema: “Hakika ummah wangu hauwezi kukongamana katika 
kosa.”Madai yote ya kwanza na ya pili hayakubaliki. 

Ama dai la kwanza ni kwa kuwa Ijmai haikutimia, kama tutakavyoona hilo katika muhtasari wa 
maneno ya Ibn Qutaybah, ama ufafanuzi wake unahitaji kurejea vitabu vikubwa vya historia.

Ama madai ya pili ni kwa kuwa usemi huo:“Hakika ummah wangu hauwezi kukongamana katika 
kosa.” Si hadithi inayokubalika na makundi yote mawili, yaani Sunni na Shia, ili usihi kuwa dalili wakati 
wa mjadala, bali wenyewe ni hadithi iliyozushwa ya uwongo aliyoiweka muwekaji kwa lengo la kuhalali-
sha yale waliyoyatenda Maswahaba wengi baada ya Mtume (saww). Hakika yalitokea mambo makubwa 
zaidi katika ummah wa Musa (as) wakati wa uhai wake kabla ya kufa kwake, kushinda yale yaliyotokea 
katika ummah wetu baada ya kufa kwa Mtume wetu (saww). Hakika baada ya Musa (as) kuwalingania 
watu wake katika tawhid (kumpwekesha Mwenyezi Mungu) kwa muda mrefu kwa kuwatolea miujiza ya 
mkono mweupe na fimbo ambayo kwayo alipasua bahari na kuyameza yote yaliyotendwa na wachawi, 
baada ya miujiza hiyo na aina nyingine za miujiza mfano wa hiyo, walimwaminiMwenyezi Mungu, 
wakamwabudu na kumpwekesha, kisha aliwaacha kwa muda mdogo kwa ajili ya kwenda kuzungumza 
na Mola Wake na akawaachia Harunambaye ni ndugu wa Musa (as) na mshirika wake katika unabii kwa 
muktadha wa kauli yaMwenyezi Mungu:“na tukampa yeye katika neema zetu ndugu yake harun 
kuwa ni Nabii.”

Na Musa (as) alikuwa ameshawaamrisha wamtii Harun (as) na watende atakayowaagiza. Alipotoweka 
Musa (as), walikongomana katikakumkhalifu Harun (as) isipokuwa wachache miongoni mwao, na waka-
karibia kumuuwa. Walimuacha Harun (as) na wakamchukua ndama na kumwabudu kwa kumshirikisha 
Mwenyezi Mungu Mtukufu. Yote haya waliyafanya kwa kupotezwa na Samiriy. Ikiwa iliwezekana kwa 
ummah wa Musa (as) kukongamana katika kumfanya ndamakuwa Mungukwa kumshirikisha Mwenyezi 
Mungu Mtukufu na kumuacha Harun baada yakukaribia kumuuwa, bila shaka inawezekana pia kwa 
Maswahaba wengi kufanya kosa la kumfanyaAbu Bakr Khalifa na kumuacha Ali (as) Wasii wa Mtume 
(saww) baada ya kukaribia kumuuwa kama alivyotaja hilo Ibn Qutaybah katika al-Imamah Was-Siyasah 
katika kisa cha kumpa kiapo cha utii Ali (as).
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Amesema: “Na hakikaAbu Bakr aliwatafuta watu ambao hawakutoa kiapo cha utii kwake, akamtuma 
Umar kwa Ali (as) akaja akawaita - walikuwa nyumbani kwa Ali (as) - wakakataa kutoka hivyo akaam-
risha kuni ziletwena akasema: ‘Naapa kwa yule ambaye nafsi ya Umar imo mikononi mwake, ni lazima 
mtoke laa sivyo nitaichoma moto pamoja na waliomo humo.’ Akaambiwa: ‘Ewe baba Hafsa, hakika 
humo (ndani ya nyumba) yumo Fatimah.’ Akasema:‘Hata akiwemo.’ Wakatoka na kutoa kiapo cha utii 
isipokuwa Ali.”

Ameendelea kusimulia mpaka aliposema: “Umar akamwendea Abu Bakr na kumwambia: ‘Je hauchu-
kui kwa nguvu kiapo cha utii kutoka kwa huyu aliyekupinga? - Ameendelea kusimulia mpaka aliposema: 
Kisha Umar akasimama na kwenda akiwa pamoja na kundi la watu, mpaka walipofika mlangoni kwa 
Fatimah (as) wakagonga mlango, Fatimah aliposikia sauti zao akanadi kwa sauti ya juu: ‘Ewe baba yangu 
Mtume wa Mwenyezi Mungu! Mangapi yanatukuta baada yako kutoka kwa mtoto wa Khattab na mtoto 
wa Abu Quhafa!’ Jamaa waliposikia sauti yake na kilio chake wakaondoka huku wakilia na nyoyo zao 
zikihofu na vifua vyao vikikaribia kupasuka. Lakini Umar akiwa na watu kadhaa walibaki na wakamtoa 
Ali (as) na kumpeleka kwa Abu Bakr, wakamwambia: ‘Mpe kiapo cha utii.’ Akasema: ‘Ikiwa sintofanya 
hilo basi kipi kitatokea?’ Wakasema: “Wallahi tunaapa kwa kwa Mwenyezi Mungu ambaye hakuna Mun-
gu isipokuwa Yeye, tutakata shingo yako.’ Akasema: ‘Kwa hiyo mtamuuwa mja wa Mwenyezi Mungu na 
ndugu wa Mtume Wake.’ Umar akasema: ‘Ama mja wa Mwenyezi Mungu ni sawa, na ama kuhusu ndugu 
wa Mtume Wake hapana.’ Wakati wote huo, Abu Bakr alikuwa kimya hazungumzi chochote, ndipo Umar 
akamwambia: ‘Je una amri yoyote kuhusu yeye?’Akasema:‘Simchukii kwa chochote maadamuFatimah 
yupo upande wake.’ Ndipo Ali (as) akaenda kwenye kaburi la Mtume wa Mwenyezi Munguhuku akipiga 
kelele kwa kulia na kuita: ‘Ewe mtoto wa ami yangu hakika watu wamenidhoofisha na wamekaribia 
kuniuwa.’........”mpaka mwisho.

nasema: Ni kana kwamba Umar bin Khattab alikuwa amesahau ule udugu aliyouunga Mtume (saww) 
kati ya Maswahaba zake, na amesahau kuwa hakika yeye (saww) aliunga udugu kati yake mwenyewe na 
Ali bin Abu Talib (as) kama ulivyosoma hilo katika mlango usemao: “Ali ni ndugu wa Mtume (saww)”. 
Hivyo Umar akakanusha udugu huo baada ya kifo cha Mtume (saww) ikiwa bado ni muda mchache tu 
tangu kufariki kwake (saww), hivyo akasema: ‘Ama mja wa Mwenyezi Mungu ni sawa, na ama kuhusu 
ndugu wa Mtume Wake hapana.’ 

Vyovyote iwavyo ni kwamba, ikiwa iliwezekana kwa ummah wa Musa (as) kukongamana katika 
 kumfanya ndama kuwa Mungu kwa kumshirikisha Mwenyezi Mungu baada ya kuona miujiza  mbalimbali 
ya wazi, na kumuacha Harun (as) baada ya kukaribia kumuua, basi pia inawezekana kwa urahisi zaidi 
 kwaMaswahaba wengi kufanya kosa la kumfanyaAbu BakrKhalifa na kumuacha Ali (as) baada ya  kukaribia 
kumuua.

Na sababu ya urahisi huo ni kwamba huyo waliye jitenga mbali naye ambaye ni Ali (as), ukim-
linganisha na Harun hakuwa na ukaribu zaidi wa nasaba kwa Mtume (saww) kushinda ule aliokuwa 
nao Harun (as) kwa Musa (as), kwa nini isiwe hivyo wakati Harun (as) alikuwa ni ndugu wa Musa 
(as) kinasaba namshirikawake katika amri na unabii wake kama tulivyotaja.527 Lakini Ali (as) alikuwa 
ni mtoto wa ami ya Mtume (saww) katika nasaba na pia alikuwa ni Khalifa wake kwa ummah wake 
lakini si mshirika wake katika unabii wake,528kama ambavyo yule waliyemkimbilia ambaye ni Abu 
Bakr alikuwa na haraka zaidi kushinda hatawaliyoifanya watu wa Musa (as). Kwa nini isiwe hivyo 

527 Ambapo watu wa Musa (a. S.) walikuwa na yakini kwamba Musa ametoka tu kwenda mlimani kuongea na Mola Wake, lakini atarudi na 
watakabiliana naye – hawakuogopa hilo. – Mhariri

528  Na ummah wa Muhammad (s.a.w.w.) walikuwa na yakini kwamba yeye (s.a.w.w.) amekwisha kufariki na hatorudi tena, hivyo ni rahisi 
kutokuwa na sababu ya kuhofia kumuasi Ali (a. S.). –Utakapoisoma mifano miwili hii kwa ulinganisho bila taasubi, utapata picha halisi 
ya jinsi historia zinavyopinduliwa, ukweli kufanywa batili na batili kufanywa ndio kweli – Mhariri
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wakati yule ndama alikuwa ni kiwiliwili chenye sauti kama ilivyokuja katika Qur’ani, lakiniAbu Bakr 
alikuwa ni kiumbe mwenye roho anazungumza na kuhutubia? zaidi ya hapo ni kwamba watu wa Musa 
(as) walimfanya ndama kuwa mungu mwenye kuabudiwa, lakini kundi la Maswahaba walimfanya Abu 
Bakr kuwa Khalifa mwenye kutiiwa si mshirika pamoja na Mwenyezi Mungu Mtukufu, na hata kama 
hilo ni dogosana ukilinganisha na kumshirikisha Mwenyezi Mungu, lakini hizi ni sababu zinazoonesha 
uwezekano wa Maswahaba wengi kufanya kosa kwa urahisi zaidi la kumfanya Abu Bakr Khalifana 
kumuacha Ali (as).

Kwa ujumla ni kwamba, mwenye kutaamali katika maudhui hii haoni kuwa ni jambo geni lililo mbali 
na akili, lile walilotenda Maswahaba wengi baada ya Mtume (saww) licha ya kuwepo tamko la Mtume 
juu ya uimamu wake. Hiyo ni baada ya kutokea mfano wa hilo kwa watu wa Musa (as) pale walipomua-
cha Harun (as) japokuwa tayari kulikuwa na tamko juu yake. Hakika yatakapochunguzwa yale maelezo 
mengi yaliyopokewa kutoka kwa Mtume (saww) ambayo yote yanaonesha yale yote waliyoyatenda Mas-
wahaba zake baada yake, atagundua kuwa maelezo hayo ni ishara bayana inayokaribia kuwa tamko na 
wala si ishara tu, kwanialiwapa habari kuwa wapo watu katika Maswahaba zake wataritadi kwa visigino 
vyao baada ya yeye kuachana nao, na kuwa wao watazusha watakayoyazusha baada yake. Na ni suala 
lililowazi kwamba hakuna kitu kilichotokea toka kwa Maswahaba wake baada yake isipokuwa ni kuacha 
kwao tamko nyuma ya migongo yao na kujitenga mbali na Ali (as) kwa visingizio tofauti, kama vilekuwa 
na umri mdogo529- kama alivyoelezea Ibn Qutaybah katika al-Imamah Was-Siyasah anapozungumzia ki-
tendo cha Ali (as) kukataa kumpa Abu Bakr kiapo cha utii.

Au kwa kumuonea husuda kutokana nakuwa na fadhila nyingi kama vile yeye kuwa mtu wa kwanza 
aliyesilimu na kuswali, au yeye kuwa mmoja kati ya wale ambao Mtume (saww) aliapizana na Wakristo 
kupitia wao, bali ni kwamba Mwenyezi Mungu ndani ya Kitabu Chake amemfanya nafsi ya Mtume 
(saww) na akasema:“Na nafsi zetu”, au kuwa kwake mmoja kati ya wale walioteremshiwa Aya ya uta-
kaso, au yeye kuwa mhusika wa hadithi ya cheo, au hadithi ya bendera ya siku ya Khaibari, au hadithi ya 
ndege wa kuchoma, au hadithi ya kuunga udugu, au hadithi ya kufunga milango yote ya msikiti isipokuwa 
mlango wake, na fadhila nyingine nyingi ambazo zinamfanya awe mwenye kuhusudiwa na watu wengi 
isipokuwa wachache wale ambao Mwenyezi Mungu amewathibitishia uongofu Wake.

Au kwa kuwa yeye ni mkali katika dini ya Mwenyezi Mungu, shujaa wa vita ambaye aliwauwa 
mabwana na makomandoo wa Kiarabu, kiasi kwamba dini haikusimama isipokuwa kwa upanga wake, 
hivyoWaarabu wakamfanyia uadui. Wakati wa uhai wa Mtume (saww) hawakuweza kumfanyia uovu 
wowote, lakini Mtume (saww) alipofariki wakatumia fursa na wakasaidiana katika kumpokonya mam-
laka kutoka mikononi mwake. Na mengineyo mengi miongoni mwa sababu.

Hizi hapa baadhi ya njia za maelezo yanayoonesha kuwa watu miongoni mwa Maswahaba wataritadi 
baada ya Mtume (saww), sisi hapa tutakomea kutaja kwa ufupi tu yale yaliyopokewa na waandishi wa 
Sahih na si wengineo.

 Bukhari katika Sahih yake katika kitabu kinachozungumzia mwanzo wa uumbaji, katika mlango 
wa kauli ya Mwenyezi Mungu: “Na Mwenyezi Mungu akamfanya Ibrahimu khalili”, amepokea kwa 
sanadi yake kutoka kwa Ibn Abbas kutoka kwa Mtume (saww) kuwa alisema: “Hakika nyinyi mtafufu-
liwa mkiwa pekupeku, uchi na wapweke. Kisha akasoma:“kama tulivyoanza umbo la mwanzo tut-
alirudisha tena. Ni ahadi iliyo juu yetu. Hakika Sisi ni watendao.” Na wa kwanza atakayevishwa nguo 
529  Mbona suala la umri mdogo wa Ali (a. S.) linajitokeza katika mas’ala za maslahi na vyeo tu, ndio amekuwa hakustahili kwa kuwa ali-

kuwa mdogo! Mbona katika mas’ala za uwajibikaji mzito kama wa vita, wakubwa hao hawakumwambia asiwajibike kwa vile ni mdogo! 
Mathalan vita vya Khaybar ama vya Khandaq, pale Amr bin Abd al-Wudd aliponadi: ‘huyu Ali ni mtoto, nataka atoke mtu mkubwa,’ na 
walikuwepo wakubwa hao mashuhuri lakini hawakutoka! Huyo mtoto ndiye aliyeleta ushindi kote! “…..Basi mna nini ninyi? Mnahu-
kumu vipi nyie? (10:35) - Mhariri
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siku ya Kiyama ni Ibrahim, na hakika kuna watu miongoni mwa Maswahaba zangu watavutwa upande wa 
kushoto, nitasema: ‘Maswahaba zangu, Maswahaba zangu.’Atasema: ‘Hakika wao hawakuacha kuritadi 
kwa kurudi nyuma kwa visigino vyao tokea ulipoachana nao.’ Nitasema kama alivyosema mja mwema: 
‘Na mimi nilikuwa shahidi juu yao nilipokuwa nao. Na uliponifisha ukawa Wewe ndiye Muangalizi 
juu yao. na Wewe ni shahidi juu ya kila kitu. ukiwaadhibu basi hao ni waja Wako. na ukiwasame-
he basi Wewe ndiye Mwenye nguvu na Mwenye hikima.’”

Na pia ameipokea kwa sanadi nyingine kwa matamko yenye kukaribiana katika kitabu kinachozung-
umzia mwanzo wa uumbaji, katika mlango wa kauli ya Mwenyezi Mungu: “na mtaje Maryam katika 
Kitabu.”Na katika kitabu cha tafsiri katika mlango wa: “Na nilikuwa shahidi juu yao.” Amesema 
humo:“Nitasema: Ewe Mola, Maswahaba zangu. Atasema: Hakika wewe hujui waliyozua baada yako. 
Hapo nitasema kama alivyosema mja mwema:‘na mimi nilikuwa shahidi juu yao nilipokuwa nao.’” 
mpaka mwisho.

Na pia ameipokea katika kitabu cha tafsiri katika mlango wa:“kama tulivyoanza umbo la mwanzo 
tutalirudisha tena.” Na katika kitabu kinachozungumzia uwanja wa hesabu, katika Mlango unaozun-
gumzia jinsi ufufuo utakavyokuwa. Na pia katika kitabu kinachozungumzia uwanja wa hesabu, katika 
Mlango unaozungumzia Hodhi, humo ameipokea kwa njia mbalimbali. Na pia katika kitabu kinachozun-
gumzia fitna, hadithi ya pili.

Na pia Muslim ameipokea katika Sahih yake katika kitabu cha twahara, katika mlango unaosema 
kuwa ni mustahabu kurefusha uso katika udhu. Na katika kitabu kinachozungumzia fadhila, katika mlan-
go wa kuthibitisha Hodhi ya Mtume wetu, humo ameipokea kwa njia mbalimbali. Na pia katika kitabu 
kinachozungumzia pepo, katika Mlango unaozungumzia kutoweka kwa dunia.

Na pia Tirmidhiy ameipokea katika Sahih yake Juz. 2, uk. 68, kwa njia mbili, na katika Juz. 2, uk. 
199 kaipokea kwa njia mbili nyingine. Na an-Nasaiy ameipokea katika Sahih yake Juz. 1, uk. 195. Na pia 
ameipokea Ibn Majah katika Sahihyake katika milango ya ibada, katika uk. 226.

Pamoja na haya pia kuna ishara ya wazi iliyopokewa kutoka kwa Mtume (saww) kumhusuAbu Bakr, 
kuwa yeye atazua atakayozua baada yake (saww), kwani Imam Maliki bin Anas katika Sahih yake in-
ayoitwa al-Muwatwa katika kitabu kinachozungumzia jihadi, katika uk. 197, amepokea kwa sanadi 
yake kutoka kwa Abi Nadhiru bwana wa Umar bin Ubaydullah kwamba zilimfikia habari kuwa Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema kuwaambia mashahidi wa Uhudi: “Hawa mimi ni shahidi juu 
yao.” Abu Bakr akasema: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, je sisi si ni ndugu zao tumesilimu kama 
walivyosilimu na tukapigana jihadi kama walivyopigana?” Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akas-
ema: “Ndiyo, lakini sijui ni lipi mtakalozusha baada yangu.” Abu Bakr akalia, kisha akalia tena, kisha 
akasema: “Hivi kweli sisi tutakuwa hivyo baada yako!”

nasema: Na jambo la kushangaza ni kwamba wanazuoni wa Kisuni baada ya kushindwa kujadili 
sanadi za hadithi hizi zinazosema kuwa watu miongoni mwa Maswahaba wataritadi, wao wamezitafsiri 
kuwa kuna watu miongoni mwa mabedui watakataa kutoa zaka, kama Maliki bin Nuwayrah na wengineo 
ambao waliishi nje ya Madina na wala hawakumuona Mtume (saww) umri wake wote isipokuwa mara 
moja au mbili au inayo karibiana na hiyo.

Hakika tafsiri hii iko mbali na makusudio katika maneno mawili: Kwanza ni katika neno “kuritadi,” 
hakika Mtume (saww) alitoa tamko – kama ulivyotambua hilo kutokana na riwaya mutawatiri - na aka-
tangaza bayana kwamba yeye ni mwenye mamlaka zaidi kwa waumini kuliko hata waliyonayo juu ya 
nafsi zao, na Maswahaba zake wakakiri hilo, kisha akasema: “Yeyote ambaye mimi ni mtawala wake – 
yaani mwenye mamlaka zaidi kwake kuliko hata aliyonayo juu ya nafsi yake - basi Ali ni mtawala wake, 
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hiyo ni baada ya kuwazindua juu ya kukaribia kufa kwake kama ilivyotangulia, na hali hiyo ni kiashiria 
yakinifu kinachoonesha kuwa yeye (saww) alikuwa katika nafasi ya kutoa wasia na kumtangaza Khalifa. 
Kisha akafariki na kwenda kwa Mola Wake, na huku nyuma Maswahaba zake wakamuasi na wakaliacha 
tamko nyuma ya migongo yao na wakamfanya Abu Bakr Khalifa kwa kubadili na kumfuata mtu ambaye 
si yule walioambiwa. 

Wakaishambulia nyumba ya Fatimah (as) na wakakaribia kuichoma moto pamoja na wale waliokuwe-
mondani yake. Humo alikuwemo bibi mbora kushinda wanawake wote, ambaye yeyote atakayemuudhi 
basi atakuwa amemuudhi Mtume (saww), kama utakavyosikia mahali pake. Na wakamtoa Ali (as) na 
wakakaribia kumuuwa kama ulivyosikia, naye ni ndugu wa Mtume (saww), mkwe wake, mtoto wa ami 
yake na baba wa wajukuu zake. Na ni miongoni mwa wale ambao Mwenyezi Mungu amewaondoshea 
uchafu na kuwatakasa barabara, naye kwa Mtume (saww) ana cheo sawa na cheo cha Harun (as) kwa 
Musa (as). Hivyo neno“kuritadi” lililopo katika maelezo hayo yaliyotangulia kulitafsiri kwa maana yama-
tukio haya mabaya ni bora na inastahiki zaidikuliko kulitafsiri kwa maana ya mabedui waliokataa kutoa 
zaka.

Pili ni katika neno “Maswahaba.”Hakika kulitafsiri neno hili kwa maana ya yule aliyesuhubiana na 
Mtume (saww) katika safari zake, nyumbani, vitani, katika faragha yake na katika mikusanyiko yake, 
naalikuwa akihudhuria pamoja naye kwenye Swala tano, katika jamaa na ijumaa, na wala hajawahi 
kuachana naye katika kikao chochote, mtu kama vileAbu Bakr, Umar, Uthman, Abdur-Rahman bin 
Awf, Saad bin Abi Waqas, Abu Ubaydah bin Jarah na mfano wa hao, hakika tafsiri hiyo ndio iliyo 
karibu zaidi na neno husika kuliko kulitafsiri kwa maana ya watu ambao hawakuishi isipokuwa nje ya 
Madina na wala hawakumuona Mtume (saww) katika umri wao wote isipokuwa mara moja au mbili au 
inayokaribiana na hiyo.

Naapa kwa umri wangu, hakika haya yote yako wazi hayahitaji kurefusha maneno, kuendelea ku-
vunja hoja au kudhihirisha, isipokuwa ni kwamba yule ambaye Mwenyezi Mungu hajampa nuru hawezi 
kuwa na nuru yoyote, na yule ambayeMwenyezi Mungu ameupofoa moyo wake kamwe hana dawa 
zaidi ya moto. Mwenyezi Mungu anasema:“na tumeiumbia Jahannamu majini wengi na watu. 
Wana nyoyo, lakini hawafahamu kwazo. na wana macho, lakini hawaoni kwayo. na wana ma-
sikio, lakini hawasikii kwayo. hao ni kama nyama howa, bali wao ni wapotofu zaidi. hao ndio 
walioghafilika.”

Na tuhitimishe maneno yetu kwa beti za Hassan bin Thabit Al-Ansariy katika kisa cha Ghadir. Hakika 
yeye alikuja kwa Mtume (saww) akamuuliza: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu unaniruhusu katika ki-
simamo hiki kusema yale yanayomridhisha Mwenyezi Mungu?” Akamwambia: “Sema ewe Hassan kwa 
jina la Mwenyezi Mungu.” Akasimama kwenye ardhi na Waislamu wakamkusanyikia kusikia maneno 
yake, akaanza kusema:

“Mtume wao aliwaita siku ya Ghadir Khum 

na ninamsikia Mtume akinadi.

Akasema: Basi ni nani mwenye mamlaka kwenu 

na Walii wenu? Wakajibu bila kuonekana asiyejua. 

Mungu Wako ndiye Mwenye mamlaka kwetu na 

wewe ndiye Walii wetu, na wala leo hutapata uasi kutoka kwetu.
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Akamwambia simama ewe Ali, hakika mimi nimekuridhia 

baada yangu kuwa Imam na kiongozi.

Hivyo yeyote ambaye mimi ni mwenye mamlaka kwake 

basi huyu ni mtawala wake, hivyo kuweni watetezi 

wa kweli kwake na wenye kumtawalisha.

Hapo akaomba, Ewe Mungu Wangu mpende mwenye kumpenda 

na mfanyie uadui yule mwenye kumfanyia Ali uadui.”

Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia: “Ewe Hassan! utaendelea kutiwa nguvu na Roho 
Mtakatifu (Jibril) wakati wote utakapotunusuru kwa ulimi wako.” – Wameyataja hayo wanahistoria wen-
gi kutoka pande zote mbili.

Kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu na neema zake, imetimia juzuu ya kwanza ya kitabu chetu kina-
choitwa: Fadhila za watukufu watano kutoka katika Sahihi sita.

Na tunaomba swala na salamu za Mwenyezi Mungu zimwendee Mtume Muhammad na Aalii zake 
ambao Mwenyezi Mungu amewaondolea uchafu na kuwatakasa barabara.

Inayofuata ni juzuu ya pili, itakayoanza na Mlango unaozungumzia kauli ya Mtume (saww): “ali ni 
Walii wenu baada yangu.”
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17. Hilyatul-Awliyai cha Abu Naiim, ambaye ni al-Hafidh Ahmad bin Abdullah al-Isbahaniy. Nime-
chukua hadithi kutoka kwenye nakala ya chapa iliyopigwa chapa na as-Saadah huko Misri, mwa-
ka 1351.

18. Fat’hul-Bariy Fii Sharhil-Bukhariy cha al-Hafidh Shahabud-Din Abil-Fadhli al-Asqalaniy, maa-
rufu kwa jina la Ibn Hajar. Nimechukua hadithi kutoka kwenye nakala ya chapa iliyopigwa chapa 
na Mustafal-Babiy al-Halbiy na watoto wake, huko Misri, mwaka 1378.

19. at-Tabaqat al-Kubra cha Muhammad bin Saad, Katib al-Waqidiy. Nimechukua hadithi kutoka 
kwenye nakala ya chapa iliyopigwa chapa na Baril huko Lidan, mwaka 1322.

20. Taarikh Baghdad cha al-Hafidh Abi Bakri Ahmad bin Ali al-Khatib al-Baghdadiy. Nimechukua 
hadithi kutoka kwenye nakala ya chapa iliyopigwa chapa na as-Saadah jirani na Mkoa wa Misri, 
mwaka 1349.

21. Taarikh al-Umam Wal-Muluki cha Imam Abi Ja’far Muhammad bin Jarir Tabariy. Nimechukua 
hadithi kutoka kwenye nakala ya chapa iliyopigwa chapa na al-Istiqamah huko Cairo Misri, mwa-
ka 1357.

22. Mushkilatul-Athar cha Abu Ja’far Twahawi, Ahmad bin Muhammad al-Misriy al-Hanafiy. Nime-
chukua hadithi kutoka kwenye nakala ya chapa iliyopigwa chapa na Majlis Dairatul-Maarif an-
Nidhamiyyah, huko Haidar Abad Dukn, mwaka 1333.

23. Sharhu Maanil-Athari cha Abi Ja’far Twahawi. Nimechukua hadithi kutoka kwenye nakala ya 
chapa iliyopigwa chapa na al-Mustafaiy, mwaka 1300.

24. al-Athar cha Muhammad bin Hasan Shaybaniy, mwanafunzi wa Abu Hanifa. Nimechukua hadithi 
kutoka kwenye nakala ya chapa iliyopigwa chapa na An’wari Muhammady huko Lahoro India. 

25. Usudul-Ghabah cha Izzud-Din Abul-Hasan Ali bin Muhammad, maarufu kwa jina la Ibn Athir. 
Nimechukua hadithi kutoka kwenye nakala ya chapa iliyopigwa chapa na al-Wahabiyyah huko 
Misri, mwaka 1285.

26. al-Istiaab cha al-Hafidh Abi Umar Yusuf bin Abdullah, maarufu kwa jina la Ibn Abdul-Bari. 
Nimechukua hadithi kutoka kwenye nakala ya chapa iliyopigwa chapa na Dairatul-Maarif huko 
Haidar Abad Kusini mwa India, mwaka 1336.

27. Al-Isabah cha al-Hafidh Shahabud-Din Ahmad bin Ali bin Muhammad al-Asqalaniy, maarufu 
kwa jina la Ibn Hajar. Nimechukua hadithi kutoka kwenye nakala iliyochapishwa huko Misri kwa 
kufuata chapa ya mwaka 1853 Miladiyyah huko Calcutta.

28. Tahdhibut-Tahdhib cha Sheikhul-Islam Shahabud-Din Ahmad bin Ali bin Hajar al-Asqalaniy. 
Nimechukua hadithi kutoka kwenye nakala iliyopigwa chapa na Majlis Dairatul-Maarif an-Ni-
dhamiyyah, huko Haidar Abad Dukn, mwaka 1325.

29. Mizanul-Itidal cha al-Hafidh Shamsud-Din Muhammad bin Ahmad, maarufu kwa jina la Dhah-
biy. Nimechukua hadithi kutoka kwenye nakala ya chapa iliyopigwa chapa na as-Saadah jirani na 
Mkoa wa Misri, mwaka 1325.

30.  Tafsiri ya Qur’ani inayoitwa Jamiul-Bayan ya Imam Abi Ja’far Muhammad bin Jarir Tabariy ali-
yefariki mwaka 310. Nimechukua hadithi kutoka kwenye chapa ya kwanza iliyopigwa chapa na 
al-Kubra huko Bulaqu Misri, Mwaka 1323.

31. Tafsiri ya Qur’ani inayoitwa al-Kashaf An Haqaiq Ghawamidhut-Tanzil ya Mahmudu bin Umar 
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zamakhshariy aliyefariki mwaka 528. Nimechukua hadithi kutoka kwenye chapa ya kwanza ili-
yopigwa chapa na Mustafa Muhammad, Mwaka 1354, Mmiliki wa maktaba kubwa ya kibiashara 
huko Misri.

32. Tafsiri ya Qur’ani inayoitwa Mafatihul-Ghaybi ambayo ni mashuhuri kwa jina la Tafsirul-Kabir 
ya Imam Muhammad Razi Fakhrud-Din, mtoto wa Allamah Dhayaud-Din Umar, maarufu kwa 
jina la Hatibu wa Ray, aliyefariki mwaka 606. Nimechukua hadithi kutoka kwenye nakala ya 
chapa iliyopigwa chapa na Darut-Twabaah al-Amirah.

33. Tafsiri ya Qur’ani inayoitwa ad-Durul-Manthur Fii Tafsiri Bil-Maathuri ya Imam mkubwa Ja-
lalud-Din Abdur-Rahman Abu Bakri Suyutiy. Nimechukua hadithi kutoka kwenye nakala ya cha-
pa iliyopigwa chapa na al-Maymaniyyah huko Misri, mwaka 1314.

34. Asbabun-Nuzul cha Sheikh Imam Abul-Hasan Ali bin Ahmad mashuhuri kwa jina la al-Wahidiy. 
Nimechukua hadithi kutoka kwenye nakala ya chapa iliyopigwa chapa na Hindiyyah huko Ghay-
dhun-Nuwabiy, mwaka 1315.

35. Qusasul-Anbiyaikinachoitwa Araisut-Tijancha Ahmad bin Muhammad bin Ibrahim Thaalabiy. 
Nimechukua hadithi kutoka kwenye nakala ya chapa iliyopigwa chapa na al-Haydariy huko Bom-
bay, mwaka 1294.

36. Khasa’isu Amiril-Muuminin Ali bin Abu Talib (as) cha al-Hafidh al-Hujah Abu Abdur-Rahman 
Ahmad bin Shuaybu an-Nasaiy mwandishi wa Sahih an-Nasaiy. Nimechukua hadithi kutoka kwe-
nye nakala ya chapa iliyopigwa chapa na at-Taqadumu al-Ilmiyyah huko Misri, mwaka 1348.

37. Al-Imamah Was-Siyasah cha Abu Muhammad Abdullah bin Muslim, maarufu kwa jina la Ibn 
Qutaybah. Nimechukua hadithi kutoka kwenye nakala ya chapa iliyopigwa chapa na al-Futuhul-
Adabiyyah, mwaka 1331.

38. Majmauz-Zawa’id cha al-Hafidh Nurud-Din Ali bin Abu Bakr al-Haythamiy. Nimechukua hadithi 
kutoka kwenye nakala ya chapa iliyochapishwa mwaka 1352, ambayo ilichapishwa na mmiliki wa 
maktaba al-Qudsiy Hasamud-Din al-Qudsiy. 

39. Kanzul-Ummal cha al-Mutaqiy al-Hindiy. Asili ya kitabu ni Jam’ul-Jawamiu cha al-Hafidh Suyu-
tiy, hadithi zake zilikuwa zimeandikwa kwa kufuata utaratibu wa alfabeti, ndipo al-Mutaqiy akazi-
pangilia kwa kufuata mfumo wa vitabu vya Fiqhi na akakiita Kanzul-Ummal Fii Sunanul-Aqwali 
Wal-Af’ali. Nimechukua hadithi kutoka kwenye nakala ya chapa iliyopigwa chapa na Dairatul-
Maarif an-Nidhamiyyah huko Haidar Abad Dukn, mwaka 1312.

40. Faydhul-Qadir cha Allamah Abdur-Rauf al-Munawi, nacho ni ufafanuzi wa al-Jamiu as-Saghiru 
cha Suyutiy. Nimechukua hadithi kutoka kwenye nakala ya chapa iliyopigwa chapa na al-Mustafa 
mmiliki wa maktaba kubwa ya kibiashara huko Misri, mwaka 1356.

41. Kunuzul-Haqaiq Fii Ahadith Khayrul-Khalaiq cha Allamah Abdur-Rauf al-Munawi. Nimechukua 
hadithi kutoka kwenye nakala ya chapa iliyochapishwa huko Istanbul mwaka 1285, kwa uhariri 
wa Hafidh Husain al-Halmiy.

42. ar-Riyadh an-Nadhrah cha al-Hafidh Ja’far Ahmad bin Abdullah, mashuhuri kwa jina la al-Muhi-
bu Tabariy. Nimechukua hadithi kutoka kwenye nakala ya chapa ya kwanza iliyopigwa chapa na 
al-Itihadi al-Misriy.

43. Dhakhairul-Uqbah cha al-Hafidh Abu Ja’far Ahmad bin Abdullah, mashuhuri kwa jina la al-
Muhibu Tabariy. Nimechukua hadithi kutoka kwenye nakala ya chapa iliyochapishwa mwaka 
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1356, ambayo ilichapishwa na mmiliki wa maktaba al-Qudsiy Hasamud-Din al-Qudsiy. 

44. Sawa’iqul-Muhriqah cha Shahabud-Din Ahmad bin Hajar al-Haythamiy. Nimechukua hadithi ku-
toka kwenye nakala ya chapa iliyopigwa chapa na al-Maymaniyyah huko Misri, mwaka 1312.

45. Mirqatul-Mafatihi cha Ali bin Sultan Muhammad al-Qariu, nacho ni ufafanuzi wa Mishkatul-
Maswabihi cha al-Khatib at-Tabriziy Waliyud-Din Muhammad bin Abdullah. Na al-Mishkatu ni 
ufafanuzi wa al-Maswabihu cha Abu Muhammad Husain bin Mas’ud al-Farau al-Baghawi. Nime-
chukua hadithi kutoka kwenye nakala ya chapa iliyopigwa chapa na al-Maymaniyyah huko Misri, 
mwaka 1309.

46. Nurul-Absari cha Aalim al-Fadhil Sheikh Shabalanjiy, anayeitwa Muuminu. Nimechukua hadithi 
kutoka kwenye nakala ya chapa iliyopigwa chapa na al-Maymaniyyah huko Misri, mwaka 1322.
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oRodha Ya VitaBu ViliVYo ChaPiShWa na 
al-itRah Foundation

1. Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka Thelathini

2. Uharamisho wa Riba

3. Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Kwanza 

4. Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Pili

5. Hekaya za Bahlul

6. Muhanga wa Imamu Husein (A. S.)

7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A. S.)

8. Hijab vazi Bora

9. Ukweli wa Shia Ithnaashariyyah

10. Madhambi Makuu

11. Mbingu imenikirimu

12. Abdallah Ibn Saba

13. Khadijatul Kubra

14. Utumwa

15. Umakini katika Swala

16. Misingi ya Maarifa

17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

18. Bilal wa Afrika

19. Abudharr

20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu

21. Salman Farsi

22. Ammar Yasir

23. Qur’an na Hadithi

24. Elimu ya Nafsi

25. Yajue Madhehebu ya Shia

26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu

27. Al-Wahda

28. Ponyo kutoka katika Qur’an. 

29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii

30. Mashukio ya Akhera
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31. Al Amali

32. Dua Indal Ahlul Bayt

33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna

34. Haki za wanawake katika Uislamu

35. Mwenyeezi Mungu na sifa zake

36. Kumswalia Mtume (s)

37. Nafasi za Ahlul Bayt (a. S)

38. Adhana

39 Upendo katika Ukristo na Uislamu

40. Tiba ya Maradhi ya Kimaadili

41. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu

42. Kupaka juu ya khofu 

43. Kukusanya swala mbili

44. Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

45. Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46. Kusujudu juu ya udongo

47. Kusherehekea Maulidi Ya Mtume (s)

48. Tarawehe

49. Malumbano baina ya Sunni na Shia

50. Kupunguza Swala safarini

51. Kufungua safarini

52. Umaasumu wa Manabii

53. Qur’an inatoa changamoto

54.  as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm

55. Uadilifu wa Masahaba 

56.  Dua e Kumayl

57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

58. Umaasumu wa Mtume - Faida zake Na Lengo Lake

59. Umaasumu wa Mtume - Majibu Ya Aya zenye Utata

60.  Umaasumu wa Mtume - Umaasumu wa Mtume Muhammad (s)

61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza

62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili

63.  Kuzuru Makaburi
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64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza

65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili

66. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu

67. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne

68. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano

69. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita

70. Tujifunze Misingi Ya Dini

71. Sala ni Nguzo ya Dini

72. Mikesha Ya Peshawar

73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

74. Ubora wa Imam ‘Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia iliyonyooka

75. Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake

76. Liqaa-u-llaah

77. Muhammad (s) Mtume wa Allah

78. Amani na Jihadi Katika Uislamu 

79. Uislamu Ulienea Vipi?

80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 

81. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s) 

82.  Urejeo (al-Raja’a )

83. Mazingira

84. Utokezo (al - Badau) 

85. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi

86. Swala ya maiti na kumlilia maiti

87. Uislamu na Uwingi wa Dini

88. Mtoto mwema

89. Adabu za Sokoni

90. Johari za hekima kwa vijana

91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Kwanza

92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Pili

93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Tatu

94. Tawasali

95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

96. Huduma ya Afya katika Uislamu
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97. Sunan an-Nabii

98. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)

99. Shahiid Mfiadini

100. Ujumbe -Sehemu ya Kwanza

101. Ujumbe - Sehemu ya Pili

102. Ujumbe - Sehemu ya Tatu

103. Ujumbe - Sehemu ya Nne 

104. Kumswalia Nabii (s.a.w.w.)

105. Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu

106. Hadithi ya Thaqalain

107. Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza

108. Ukweli uliopotea sehemu ya Pili

109. Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu

110. Ukweli uliopotea sehemu ya Nne

111. Ukweli uliopotea sehemu ya Tano

112. Safari ya kuifuata Nuru

113. Fatima al-zahra

114. Myahudi wa Kimataifa

115. Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi

116. Visa vya kweli sehemu ya Kwanza

117. Muhadhara wa Maulamaa

118. Mwanadamu na Mustakabali wake

119. Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Kwanza)

120. Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Pili)

121. Khairul Bariyyah

122. Uislamu na mafunzo ya kimalezi

123. Vijana ni Hazina ya Uislamu.

124. Yafaayo kijamii

125. Tabaruku

126. Taqiyya

127. Vikao vya furaha 

128. Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?

129. Visa vya wachamungu
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130. Falsafa ya Dini

131. Kuhuzunika na Kuomboleza - Azadari

132. Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah

133. Kuonekana kwa Allah

134. Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)

135. Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Pili)

136. Ushia ndani ya Usunni

137. Maswali na Majibu

138. Mafunzo ya hukmu za ibada 

139. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 1

140. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 2

141. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 3

142. Abu Huraira

143. Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.

144. Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza

145. Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Pili

146. Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza

147. Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili

148. Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili

149. Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a. S)

150. Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 

151. Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu

152. Uislamu Safi

153. Majlisi za Imam Husein Majumbani

154. Uislam wa Shia

155. Amali za Makka

156. Amali za Madina

157. Asili ya Madhehebu katika Uislamu

158. Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi

159. Ukweli uliofichika katika neno la Allah

160. Uislamu na Mifumo ya Uchumi

161. Umoja wa Kiislamu na Furaha

162. Mas’ala ya Kifiqhi
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163.  Jifunze kusoma Qur’ani

164. As-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah

165. Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana

166.  Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura

167. Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na Ramadhani)

168. Uadilifu katika Uislamu

169. Mahdi katika Sunna

170. Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo

171. Abu Talib – Jabali Imara la Imani

172. Ujenzi na Utakaso wa Nafsi

173. Vijana na Matarajio ya Baadaye

174. Usalafi – Historia yake, maana yake na lengo lake

175. Ushia – Hoja na Majibu 

176.  Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 

177.  Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a. S.)

178. Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu

179. Takwa

180. Amirul Muuminina (‘as) na Makhalifa

181. Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (a. S.)

182. Kuelewa Rehma ya Mwenyezi Mungu

183. Mtazamo kuhusu msuguano wa kimadhehebu

184. Upotoshaji Dhahiri katika Turathi (Hazina) ya Kiislamu

185. Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa

186. Mtazamo wa Ibn Taymiyyah kwa Imam Ali (a. S.)

187. Uongozi wa kidini – Maelekezo na utekelezaji wa Kijamii
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koPi nnE ziFuatazo ziMEtaFSiRiWa 
kWa luGha kinYaRWanda

1. Amateka Na Aba’Khalifa

2. Nyuma yaho naje kuyoboka

3. Amavu n’amavuko by’ubushiya

4. Shiya na Hadithi
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