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بسم الله الرحمن الرحيم

DIBAJI

Kitabu hiki ni toleo la Kiswahili la taasisi ya Al Itrah Foundation. 
Chapisho lake limelenga kukidhi mahitaji ya kiroho ya zama 

hizi pamoja na Ubongo na fikra zinazokuwa za Muislam.  Jitihada 
kubwa zimefanywa na Taasisi kuweka chapisho hili la Kiswahili ka-
tika msingi wa haki na wenye kukubalika katika Uislam.

Unaombwa kwa Taadhima ukisome kitabu hiki katika malengo 
yaliyokusudiwa. Pia Unaombwa kuwasilisha kwetu maoni yako 
huru juu ya chapisho letu hili, jambo ambalo tutashukuru sana.

Kutangaza ujumbe wa Uislam ni kazi ambayo inahitaji ushiriki-
ano wetu sote. Taasisi inakuomba kuungana na kushirikiana kama 
ilivyoagizwa katika aya ya Qur’an:  (Surat Saba’ 34:46).

Na rehma za Allah ziwe juu yako.

Wako katika Uislam

Al Itrah Foundation 
Barua Pepe: alitrah@yahoo.com 
SMS: +255 778 300 140
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بسم الله الرحمن الرحيم

Neno la Mchapishaji

Kitabu ulichonacho mikononi mwako asili yake ni cha lugha ya 
Kiarabu kwa jina, al-Fawaidu ‘l-Maqsudatu fi Bayani ‘l-Aha-

dith ash-Shadhata ‘l-Mardudah kilichoandikwa na Sharifu Abdullah 
bin Muhammad bin as-Siddiq al-Ghamari al-Hasani.

Mwandishi wa kitabu hiki amefanya utafiti wa kisomi kwa ajili 
ya kubaini hadithi zisizo sahihi ambazo kwazo amehusishwa nazo 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na Mitume waliomtangulia, Maimamu 
Watoharifu, Jibrail, wakeze Mtume na wachamungu wengine kwa 
masilahi na malengo ya watu binafsi. 

Sisi tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana husasan 
wakati huu wa maendeleo makubwa ya kielimu ambapo uwongo, 
ngano za kale na upotoshaji wa historia ni vitu ambavyo havina na-
fasi katika akili za watu.

Kutoka na ukweli huu, taasisi yetu ya Al-Itrah Foundation im-
eamua kukichapisha kitabu hiki kwa lugha ya Kiswahili kwa mad-
humini yake yaleyale ya kuwahudumia Waislamu hususan wazun-
gumzaji wa Kiswahili.

Tunamshukuru ndugu yetu Sheikh Amiri Mussa kwa kazi kubwa 
aliyoifanya ya kukitarjumi kwa Kiswahili; pia na wale wote wali-
oshiriki kwa namna moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa 
kwake. Allah awalipe wote malipo mema hapa duniani na kesho 
Akhera – Amin.

MCHAPISHAJI 
AL-ITRAH FOUNDATION
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بسم الله الرحمن الرحيم

UTANGULIZI

حِيمِ نِ الرَّ حْمَٰ ِ الرَّ بسِْمِ َّهالل
Kwa jina la Mwenyezi Mungu 

Mwingi wa rehema Mwenye kurehemu.

Sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa walim-
wengu, rehema na amani ziwe juu ya Bwana wetu Mtume Mu-

hammad 3na Aali zake wema watoharifu, na radhi za Mwenyezi 
Mungu ziwe juu ya Masahaba wake wachamungu, na yule mwenye 
kuwafuata hao kwa wema hadi siku ya mwisho.

Ama baada: Kitabu hiki Faida Zenye Kukusudiwa Katika 
Kubainisha Hadithi Zisizokuwa za Kawaida, cha bwana wetu na 
Sheikh wetu Imam mwanahadithi Sayyid Abdullah bin Muhammad 
bin Swadiiq Ghamariy Hasaniy, ambaye alizaliwa huko Thaghru 
Twanjat, moja kati  ya miji ya nchi ya Moroko, mnamo mwaka 1328 
AH, na aliyefariki sehemu katika mji huo mwezi 20 Shaban 1413 
AH, sawa na tarehe 11/2/1993 AD, ndani yake kuna vidokezo vina-
vyoasisi kanuni ambazo kwazo hujulikana hadithi zisizokubalika, ili 
itimie kauli yake (s.w.t): 

وَمَا لهَمُْ بهِِ مِنْ عِلْمٍ ۖ إنِْ يتََّبعُِونَ إلَِّا الظَّنَّ ۖ وَإنَِّ الظَّنَّ لَا يغُْنيِ مِنَ 
الْحَقِّ شَيْئاً

“Nao hawana ujuzi wowote wa hayo isipokuwa wanafuata dhana tu, 
na hakika dhana haifai kitu mbele ya haki.” (an-Najm; 53:28) 
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ياَ أيَُّهاَ الَّذِينَ آمَنوُا إنِْ جَاءَكُمْ فاَسِقٌ بنِبَإٍَ فتَبَيََّنوُا أنَْ تصُِيبوُا قوَْمًا 
بجَِهاَلةٍَ فتَصُْبحُِوا عَلىَٰ مَا فعََلْتمُْ ناَدِمِينَ 

“Enyi ambao mmeamini! Akiwajia fasiki na habari yoyote, ichun-
guzeni, msije mkawasibu watu kwa kutojua, na mkawa wenye kujuta 

kwa mliyoyatenda.” (al-Hujurat; 49:6).

Na ni kufanyia kazi maelezo yaliyokuja katika hadithi sahihi ya 
Mtume 3: “Mtakapoisikia hadithi kutoka kwangu ambayo nyoyo 
zenu zinaijua, na inalainisha hisia zenu na bishara zenu, na mnao-
na kwamba inafaa kutoka kwenu, basi mimi ni mbora zaidi kwayo 
kuliko ninyi, na mtakapoisikia hadithi kutoka kwangu, ambayo zi-
naikataa nyoyo zenu na zinachukia hisia zenu na bishara zenu, na 
mnaona kwamba hiyo haifai kutoka kwenu, basi mimi nipo nayo 
mbali zaidi kuliko nyinyi.”1

Na akasema Khatwiib Baghdadi katika kitabu chake kiitwacho 
Al-Faqihu wal-Mutafaqqahu, uk. 132: “Mlango wa mambo yanay-
opelekea habari ya mtu mmoja kukataliwa: … na akipokea mtu 
mkweli na mwaminiwa habari yenye sanad ya kuunganika hukatali-
wa kwa sababu ya mambo yafuatayo:

La kwanza: Iwapo inakwenda kinyume na yale ambayo 
yanawajibishwa na akili, hivyo hujulikana ubatili wake kwa sababu 
sharia inaleta yale yanayokubaliwa na akili, wala haileti yale yaliyo 
kinyume na akili.

1 � Ameipokea Ahmad bin Hanbali, Juz. 3, uk. 497 na Juz. 5, uk. 425 na Ibn Haban katika 
Sahih yake Juz. 1, uk. 264 na Twahawi katika kitabu Mishkilil-Athaar, Juz. 15, uk. 344, na 
Ibn Saad katika kitabu Twabaqaatul-Kubra, Juz. 1, uk. 387 na Al-Bazar, Juz. 1, uk. 105, 
Kashful-Astaar na akaisahihisha hiyo mpingaji wa zama zetu Albani katika Sahih yake, 
Juz. 2, uk. 369 nambari 732 na Sheikh Shuaib na Ahmad Shakir, na akasema Hafidh Hay-
thami katika kitabu Majmau Zawa’id, Juz. 1, uk. 150: Ameipokea Ahmad na Al-Bazar na 
watu wake ni watu wa Sahihi.

06_16_Faida_16_Sep_2016.indd   4 9/16/2016   2:16:04 PM



5

FAIDA ZENYE KUKUSUDIWA KATIKA KUBAINISHA  
HADITHI ZENYE KUKATALIWA

La pili: Iwapo inatofautiana na andiko la Kitabu na Sunnah iliyo 
mutawatiri, basi hapo inajulikana kwamba haina asili au ni yeye ku-
futwa.

La tatu: Iwapo inatofautiana na ijmai, basi hapo inathibiti kuwa 
ni yenye kufutwa au haina asili, kwani haijuzu iwe ni sahihi ambayo 
haijafutwa, kisha umma ukongamane juu ya kinyume chake. 

La nne: Iwapo ni mtu mmoja tu ndiye aliyepokea hadithi am-
bayo ni wajibu viumbe wote waijue, basi inajulisha hali hiyo kwam-
ba hadithi hiyo haina asili, kwani haijuzu iwe na asili kisha awe ni 
yeye peke yake baina ya viumbe wote ndiye mwenye kuijua hadithi 
hiyo…”

Hakika kanuni hizi zimefanyiwa kazi na wanazuoni na Masahaba 
watukufu, na juu ya hilo kuna mifano mingi ndani ya Sahihi Mbili na 
katika vitabu vingine miongoni mwa vitabu mama vya hadithi. Na 
alikuwa Imam Malik Lakirudisha na kuzikataa hadithi zinapoto-
fautiana na amali ya watu wa Madina, kama vile kuswali katikati ya 
khutba na nyinginezo kama lilivyo hilo maalum na mashuhuri kwa 
watu wa elimu.

Na alikuwa Ahmad bin Hanbali akiamrisha kuitupilia mbali ha-
dithi na kuipuuza wakati inapopingana na kitu miongoni mwa yale 
ya kukata shauri au yaliyosihi zaidi, na lau habari ya mtu mmoja 
ingekuwa inafaidisha elimu na yakini basi isingetupiliwa mbali, 
na haya ndiyo madhehebu yake ambayo alikuwa nayo kipindi cha 
maradhi yake ya mwisho ambayo alifia: Kwa hakika Bukhari ame-
pokea katika kitabu Fat’hul-Bari, Juz. 6, uk. 612 na Muslim 2917 
na Ahmad bin Hanbali katika Musnad yake, Juz. 2, uk. 301 hadithi 
isemayo: “Atauangamiza umma wangu huu, mtu hai kutokana na 
Qurayshi, wakasema: Ewe mjumbe wa Mwenyezi Mungu, lipi un-
atuamrisha sisi? Akasema: Ni vizuri watu wakajitenga nao.’” Abdul-
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lah bin Imam Ahmad amesema huko katika kitabu Musnad baada ya 
hadithi hii moja kwa moja: [Amesema baba yangu katika maradhi 
yake aliyofia: ‘Itupilieni mbali hadithi hii kwani inakwenda kinyume 
na hadithi zilizopokewa kutoka kwa Mtume 3 yaani kauli yake: 
‘Sikieni, mtii na subirini.’]

Na kuhusu Masahaba M kuna mifano chungu nzima katika 
Sahihi Mbili na vitabu vinginevyo, ambayo inaonesha kwamba Ma-
sahaba walizirudisha na kuzikataa hadithi zilizothibiti katika Sahihi 
Mbili, na hawakuzikubali kwa kuwa zinapingana na zile za yakini 
walizonazo. Basi la kwanza lililozuka katika Uislamu kutokana na 
elimu ya ukosoaji wa hadithi ni ukosoaji wa matini kabla ya uko-
soaji wa sanad, kwani haikuwa katika sanad ila mtu mmoja, naye 
ni sahaba mpokezi aliyepokea toka kwa Mtume, na miongoni mwa 
mifano yake ni: 

1.	 Ukanushaji wa Bibi Aisha O madai ya kwamba hakika maiti 
huadhibiwa kwa kuliliwa na watu wake wa karibu:  Bibi Ai-
sha O alimpinga bwana wetu Umar na mwanawe Abdullah 
N katika hadithi isemayo: “Anaadhibiwa maiti kwa kuliliwa 
na watu wake wa karibu.” Hakika ameipokea Bukhari katika 
kitabu Fat’hu, Juz. 3, uk. 151 – 152, na Muslim, Juz. 2, uk. 
638 – 642, kwamba hakika bwana wetu Umar na mwanawe 
bwana wetu Abdullah wamepokea kutoka kwa Mtume 3 kuwa 
amesema: “Hakika maiti anaadhibiwa kwa kuliliwa na watu 
wake wa karibu.”

Basi Bibi Aisha O akaikataa hiyo na akasema kama ilivyo kati-
ka Sahihi Muslim 932, kutoka kwa Umrat hakika yeye alimsikia Bibi 
Aisha iliposemwa mbele yake kwamba hakika Abdullah bin Umar 
anasema: ‘Hakika maiti anaadhibiwa kwa kuliliwa na mtu aliye hai.’ 
Alisema: ‘Mwenyezi Mungu amsamehe baba yangu Abdul-Rahman. 
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Ama hakika yeye hakuadhibiwa, lakini alisahau au alikosea. Hakika 
Mtume 3 alipita kwa mwanamke wa Kiyahudi aliyekuwa akililiwa 
na watu wake akasema: Hakika wao wanamlilia yeye, kwa hakika 
yeye anaadhibiwa kaburini mwake.”’

Na katika hadithi ya Bukhari 1288: Kutoka kwa Ibn Abbas K 
amesema: “Nilimtajia hilo Aisha O akasema: ‘Mwenyezi Mungu 
amrehemu Umar, naapa kwa Mwenyezi Mungu, hakika Mtume 3 
hakusema hakika Mwenyezi Mungu anamwadhibu muumini kwa 
kuliliwa na watu wake wa karibu! Lakini Mtume 3 amesema: 
‘Hakika Mwenyezi Mungu anamzidishia kafiri adhabu kwa kulil-
iwa na watu wake wa karibu.’ Na akasema Aisha: Inawatosha ny-
inyi Qur’ani, inasema: “Wala mbebaji hatabeba mzigo wa mwing-
ine…..” (6:164).

Amesema Imam Hafidh Nawawi katika Sharhu Sahih Muslim, 
Juz. 6, uk. 228: “Na hadithi hizi ni kutokana na hadithi za Umar bin 
Khatwab na mwanawe Abdullah N na amezikanusha Aisha, na 
akawahusisha wao wawili na usahaulifu na ukoseaji. Na akakanusha 
hilo kutoka kwa Mtume 3 na kwamba hakulisema hilo, bali aka-
litolea hoja kwa kauli yake (s.w.t): ‘Wala mbebaji hatabeba mzigo 
wa mwingine…..” (6:164). Akasema (Aisha): ‘Hakika Mtume 3 
alisema kuhusiana na mwanamke wa Kiyahudi ambaye alikuwa aki-
adhibiwa na wao wakimlilia, yaani anaadhibiwa kwa ukafiri wake 
wakati wa kuliliwa na watu wake wa karibu, na si kwa sababu ya 
kilio chao.”

Nasema: Na imekuja katika hadithi chungu nzima kwamba 
hakika Mtukufu Mtume 3 alimlilia maiti, na pia alinyamaza kuhu-
siana na kumlilia maiti. Hivyo basi mwenye kutafakuri na kuingatia 
hadithi hii: “Maiti anaadhibiwa kwa kuliliwa na watu wake wa ka-
ribu,” iliyomo katika Sahihi Mbili, nayo ni miongoni mwa habari za 
mtu mmoja, aidha ameikataa Bibi Aisha kwa andiko la kukata shau-
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ri la Qur’ani Tukufu: “Wala mbebaji hatabeba mzigo wa mwing-
ine…..” (6:164), atajua kwamba hadithi ya mtu mmoja hata kama 
wawili (Bukhari na Muslimu) wataipokea kutoka kwa Mtume 3 
bado haifaidishi ila dhana. Na ile ambayo haileti faida ila dhana, 
yaani ambayo huenda ndani yake kuna makosa, vipi ijengewe juu 
yake itikadi mbalimbali?!!! Na je, inafaa Mwislamu kuitakidi kuhu-
siana na dhati ya Mwenyezi Mungu, kwa vitu ambavyo huenda ika-
dhihiri baadaye kuwa vilikuwa na makosa?! Na kwa nini inaitwa 
itikadi ikiwa haijajengeka juu ya vithibiti ambavyo haiwezekani ku-
tokea juu yake mambo yatakayoitengua?!!

1.	 Mfano mwingine: Ukanushaji wa Bibi Aisha na Ibn Abbas 
kuhusiana na ile hadithi ambayo imepokewa kwamba Swala 
inakatwa na mbwa, punda na mwanamke. Amepokea Muslim 
katika Sahihi Muslim 510 na 511, kutoka kwa Abu Huraira na 
Abu Dharr N kwamba Mtume 3 amesema: “Anakata Swala 
mwanamke, punda na mbwa, na kinazuia hilo kitu mfano wa 
mkia wa kipando.” 

Amekosoa hilo Bibi Aisha O na wala hakuangalia sanad!! 
Hakika Bukhari amepokea 511 na Muslim 512, kutoka kwa Mas-
ruuq kutoka kwa Bibi Aisha O kwamba lilitajwa kwake jambo 
ambalo linakata Swala, kwamba ni mbwa, punda na mwanamke! 
Akasema (Aisha): “Hakika mmetufanya sisi mambwa, hakika nil-
imuona Mtume 3 akiswali hali mimi nipo kati yake na Kibla nikiwa 
nimejilaza juu ya kitanda, ninapokuwa na haja nachukia kumuelekea 
yeye hivyo ninapita kiubavu…..”

Vile vile amekosoa hilo Ibn Abbas L na wala hakuangalia 
sanad yake. Hakika amepokea Ibn Haban katika kitabu chake Juz. 6, 
uk. 143, Swahban amesema: “Tulikuwa kwa Ibn Abbas, basi tukata-
ja vile ambavyo vinakata swala, wakasema: Punda na mwanamke. 
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Akasema Ibn AbbasL: ‘Hakika nilikuja mimi pamoja na kijana ku-
toka katika ukoo wa Bani Abdul-Mutwalib, akiwa juu ya punda, na 
Mtume 3 akiwaswalisha watu katika ardhi ya jangwa. Tukamwa-
cha punda mbele yao na kisha tukaja mpaka tulipoingia kati yao, 
wala (Mtume) hakujali hilo.”

Na hakika amepokea Bukhari 76, 493, na Muslim 504 kutoka 
kwa Abdullah bin Abbas L kuwa amesema: “Nilikuja nikiwa 
nimepanda juu ya punda wa Atani – na mimi siku hiyo nimepatwa 
na kujiotea – na Mtume 3 akiwa anaswali Mina pasi na kuwepo 
ukuta, basi nikapita mbele ya mistari na nikamtuma Atani Tartau, 
basi nikaingia katika mstari hakunikemea mimi kuhusu hilo.”

Kadhalika Bibi Aisha O alimpinga Abu Huraira L kuhusiana 
na hadithi ya mkosi, isemayo kwamba mkosi upo katika mambo mata-
tu; kwa mwanamke, nyumba na farasi: Amepokea Abu Daud Tway-
alisi uk. 215 kutoka kwa Mahkuul kwamba Aisha aliambiwa, hakika 
Abu Huraira anasema kuwa Mtume 3 amesema: “Mkosi upo katika 
mambo matatu; kwenye nyumba, mwanamke na farasi” Aisha akase-
ma: Abu Huraira hakuhifadhi kwani yeye aliingia na kumkuta Mtume 
3 akisema: “Mwenyezi Mungu awaue Mayahudi wanaosema hakika 
mkosi upo katika mambo matatu; kwenye nyumba, mwanamke na 
farasi.” alisikia mwisho wa hadithi na wala hakusikia mwanzo wake. 

[Hadithi ya mkosi ameipokea Ibn Umar L katika Bukhari 
5753 na Muslim 2225 kwa lafudhi: “Si kukosa bahati wala si mkosi, 
hakika mkosi upo katika mambo matatu; kwa mwanamke, farasi na 
nyumba.”]

Ninasema: Makuhul hakusikia kutoka kwa Bibi Aisha O 
kama ilivyokuja katika kitabu Fat’hul-Bari, Juz. 6, uk. 61 ila ni 
kwamba hakika athari hii au hadithi hii ina ufuatiliwaji, Hafidh 
amesema: Amepokea Ahmad, Ibn Khuzaima na Hakim kutoka ka-
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tika njia ya Qatadah kutoka kwa Abu Hasaan: “Hakika watu wawili 
wanaotokana na Ukoo wa Aamir waliingia kwa Aisha wakasema: 
Hakika Abu Huraira amesema: Hakika Mtume 3 amesema: ‘Mkosi 
upo kwenye farasi, mwanamke na nyumba’, Aisha akaghadhibika 
ghadhabu kubwa akasema: ‘Hakusema hivyo, bali alisema: Hakika 
watu wa zama za ujinga walikuwa wakiona kwamba mkosi unapati-
kana katika mambo hayo.’” 

Nasema: Na asili ni kwamba hakuna imani ya kupata mkosi ka-
tika Uislamu, hakika imani ya kupata mkosi ni amali mbaya isiyo-
faa ambayo inamkokota mhusika hadi motoni, na tunajilinda kwa 
Mwenyezi Mungu aliyetukuka kwalo, na Mwenyezi Mungu (s.w.t) 
anasema: 

نَّكُمْ مِنَّا عَذَابٌ  قاَلوُا إنَِّا تطََيَّرْناَ بكُِمْ ۖ لئَنِْ لمَْ تنَْتهَوُا لنَرَْجُمَنَّكُمْ وَليَمََسَّ
رْتمُْ ۚ بلَْ أنَْتمُْ قوَْمٌ مُسْرِفوُنَ  ألَيِمٌ قاَلوُا طَائرُِكُمْ مَعَكُمْ ۚ أئَنِْ ذُكِّ

“Wakasema hakika sisi tunapata mkosi kwa ajili yenu, kama hamta-
koma basi hakika tutawapiga mawe na itawafika adhabu chungu 

kutoka kwenu. Wakasema: mkosi wenu mnao wenyewe. Je, ni kwa 
kuwa mnakumbushwa? Bali nyinyi ni watu mnaopituka mipaka.” 
(36:18-19), na imekuja katika hadithi kwamba hakika Mtume 3 

amesema: “Imani ya kupata mikosi ni shirki.” 

Hafidh Mandhuri katika kitabu Targhiib, Juz. 4, uk. 64 amesema: 
“Ameipokea Abu Daud na Tirmidhiy akasema: “Ni hadithi hasan 
sahihi,” na kwa hivyo Bibi Aisha O kaikataa na kuirudisha, na 
ikadhihiri kwetu sisi kurudishwa kwake. Hakika mpokezi wa habari 
ya mtu mmoja hata akiwa katika tabaka la juu la kuaminiwa kama 
vile Sahaba Abu Huraira L hakika habari yake haileti yakini na 
uhakika, na kwa hivyo umefaa urudishwaji wake kwa kupingwa na 
Aya ya Qur’ani na habari mutawatiri.
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Na hakika amepokea Bukhari 3199 na Muslim 159 kutoka ka-
tika njia ya Ibrahim Taymiy kutoka kwa baba yake, kutoka kwa Abu 
Dharr L amesema: Mtume 3 alisema kumwambia Abu Dharr 
L pindi jua lilipozama: “Je, unajua linakwenda wapi?” Nikasema: 
Mwenyezi Mungu na Mtume Wake wanajua zaidi. Akasema: “Haki-
ka linakwenda hadi linafika na kusujudu chini ya Arshi, linaomba 
idhini na linapewa idhini, na linakaribia kusujudu tena lakini hali-
kubaliwi, linaomba idhini lakini halipewi, linaambiwa rudi utokako, 
na ndipo linachomoza kutoka Magharibi na hiyo ndio kauli yake 
(s.w.t): 

لكَِ تقَْدِيرُ الْعَزِيزِ الْعَليِمِ وَالشَّمْسُ تجَْرِي لمُِسْتقَرٍَّ لهَاَ ۚ ذَٰ

“Na jua linakwenda kwa kiwango chake. Hayo ni makadirio ya 
Mwenye nguvu, Mwenye kujua.’” (36:38)

Na yote haya kwa mtazamo wangu yamechukuliwa kutokana na 
kauli ya Mtume 3, na kanuni zilizotegemewa katika kuasisi hilo 
zimechukuliwa kutoka katika kisa cha Dhulyadayni: Hakika ime-
thibiti katika Sahihi Bukhari Juz. 1, uk. 566 na Muslim Juz. 1, uk. 
403 nambari 573, kwamba hakika Dhulyadayni alisema kumwam-
bia Mtume 3 pindi aliposwali Swala ya Adhuhuri au Alasiri rakaa 
mbili: “Ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu je, umesahau au ume-
punguza Swala?” Akamwambia: “Sijasahau na sijapunguza.” Kisha 
akawaambia watu: “Je, nanyi ni kama asemavyo Dhulyadayni?” 
wakasema: Ndio. Basi akatangulia akaswali hakuacha kitu kisha 
akatoa salam…..

Nasema: Pindi aliposema Dhulyadayni kumwambia Mtume 
3: Je, umesahau au umepunguza Swala? Kauli hiyo ilimpa dhana 
Mtume 3 na si yakini, kwa kutegemea kwamba huenda Dhulya-
dayni amechanganya na kukosea, licha ya kwamba mpokezi alikuwa 
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mwadilifu, mdhibiti, mkweli naye ni Sahaba. Mtume 3 akawauliza 
watu na kati yao akiwa Abu Bakr na Umar N na waliposadikisha 
habari ya Dhulyadayni na wao ni idadi ya tawaturi ndipo Mtume 3 
akawa na uhakika na habari hiyo ikawa imejenga yakini.

2.	 Umar bin Khatwab L aliikataa hadithi ya Fatima binti 
Qays, pale alipokuja kwa bwana wetu Umar akieleza kwam-
ba mumewe alikuwa amemwacha zama za Mtume 3 na 
ikathibitika talaka yake, na wala Mtume 3 hakumuwekea 
matumizi wala malazi, bali alimwambia yeye: “Kaa eda ka-
tika nyumba ya Ibn Ummi Maktum kwani yeye ni mlemavu 
wa macho.” Umar hakukubali hilo kutoka kwake, akasema: 
“Hatuachi Kitabu cha Mola Wetu Mlezi na Sunnah ya Nabii 
wetu kwa kauli ya mwanamke. Hatujui huenda yeye amehi-
fadhi au amesahau.” Mwenyezi Mungu anasema: “Msiwatoe 
katika nyumba zao….” (65:1).

Nasema: Na imethibiti katika Sahihi Muslim, Juz. 2, uk. 1116 
vile vile ukataaji wa Bibi Aisha O juu ya hilo, kama alivyokataa 
bwana wetu Umar L. Basi angalia hapa vipi bwana wetu Umar 
hakuikubali habari ya Fatima bint Qays pamoja na kuwa kwake (Fa-
tima) ni Sahaba mwenye kuaminiwa, kwakuwa habari yake inap-
ingana na Aya, na kwayo inabainika kwamba hakika habari ya mtu 
mmoja huzingatiwa ni mkosa na hukataliwa ikiwa itapingana na lile 
ambalo limethibiti na lenye yakini, na akiwa bwana wetu Umar L 
ameikataa habari ya mtu mmoja katika suala la kifikihi basi vipi liki-
wa ni suala la kiitikadi ambalo linahitaji andiko lenye kukata shauri 
ambalo haifai kuingiwa na kosa na mkanganyiko?!!

Amesema Hafidh katika wasifu wa bwana wetu Umar bin Khat-
wab L katika kitabu Tadhkiratul-Huffadh, Juz. 1, uk. 6 na hili 
ndilo andiko lake:-
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[Na yeye ndiye aliyewawekea wanahadithi utaratibu wa kuhakiki 
nukuu. Na wakati mwingine alikuwa anajizuia kuifanyia kazi habari 
ya mtu mmoja na anapokuwa na shaka. Amepokea Jariiri kutoka 
kwa Abu Nadhrat kutoka kwa Abu Said, kwamba hakika Abu Musa 
alimtolea salamu Umar bin Kwatwab nyuma ya mlango mara tatu 
lakini Umar hakumpa idhini. Abu Musa akarudi, Umar akamtumia 
mtu akisema: Kwa nini umerudi?! Akasema: Nilimsikia Mtume 3 
akisema: ‘Anaposalimia mmoja wenu mara tatu asipojibiwa basi 
arudi.’ Umar L akasema: ‘Je, unaweza kuniletea ushahidi juu ya 
hilo au nitakuadhibu wewe.’ Abu Musa akatujia hali amebadilika 
rangi yake na sisi hali tukiwa tumekaa, tukasema: Una nini? Akatupa 
habari na akasema: ‘Je, kuna yeyote miongoni mwenu aliyesikia?’ 
Tukasema: Ndio, sote tumesikia. Basi wakamtuma mtu miongoni 
mwao pamoja naye mpaka kwa Umar, akampa habari.2 Umar ali-
penda kuhakiki habari ya Abu Musa kwa kauli ya Sahaba mwingine. 
Katika hili ipo dalili kwamba habari ikipokewa na wakweli wawili 
inakuwa na nguvu zaidi na uzito zaidi kuliko ile iliyopokewa na mtu 
mmoja, na kwa ajili hiyo imesisitizwa kukithirisha njia nyingi za 
hadithi, ili hadithi ivuke kutoka daraja la dhana hadi daraja la elimu. 
Ikiwa mtu mmoja inawezekana kwake kusahau na kuchanganya, 
hilo halikaribii kuwezekana kwa wakweli wawili ambao hakuna ali-
yetofautiana nao.] Yamekwisha maneno ya Hafidh Dhahabi.

Na vile vile Hafidh Dhahabi ni miongoni mwa wanaosema habari 
ya mtu mmoja inafaidisha dhana, na hakika kila idadi ya wapokezi 
wa habari husika inapokuwa kubwa ndipo inapopanda kwenda kwe-
nye daraja la yakini zaidi na kukaribia huko.

3.	 Na pia ukanushaji wa Bibi Aisha juu ya Abu Huraira katika ha-
dithi nyingine: Amepokea Abu Daud Twayalisi katika Musnad 
wake uk. 199 kwa sanad sahihi kwa sharti la Muslim kutoka kwa 

2  Ameipokea Bukhari katika kitabu Fat’hu, Juz. 11, Uk. 27, Muslim na wengineo.

06_16_Faida_16_Sep_2016.indd   13 9/16/2016   2:16:05 PM



14

FAIDA ZENYE KUKUSUDIWA KATIKA KUBAINISHA  
HADITHI ZENYE KUKATALIWA

Alkamat, amesema: Tulikuwa kwa Aisha O akaingia kwake 
Abu Huraira, akasema: “Ewe Abu Huraira wewe ni yule ambaye 
unaeleza kuwa mwanamke aliadhibiwa kutokana na paka wake 
aliyemfunga na hakumpa chakula na hakumnywesha maji?” 
Abu Huraira akasema: “Niliisikia hiyo kutoka kwa Mtume 3.” 
Bibi Aisha akasema: “Je, unajua alikuwa ni mwanamke wa aina 
gani?!” Akasema: “Hapana.” Akasema: “Hakika mwanamke 
pamoja na aliyoyafanya alikuwa ni kafiri; hakika muumini ni 
mtukufu zaidi kwa Mwenyezi Mungu kuweza kumwadhibu yeye 
kutokana na paka. Unapohadithia kutoka kwa Mtume 3 basi an-
galia vipi unahadithia.” Na katika ukanushaji huu kuna ubainifu 
wa wazi kwamba habari ya mtu mmoja inaweza kuwa na ma-
kosa, sasa vipi ujengwe juu yake msingi wa dini?!

4.	 Habari ya mtu mmoja inafaidisha dhana wala haifaidishi elimu 
na yakini kwa mujibu wa bwana wetu Abu Bakr Swiddiq L: 

Hafidh Dhahabi amesema katika kitabu Tadhkiratul-Huffadh, 
Juz. 1, uk. 2:  Na alikuwa – Abu Bakr – wa kwanza kati ya walio-
chukua tahadhari kuhusiana na habari ya mtu mmoja. Amepokea Ibn 
Shahab kutoka kwa Qabiswat bin Dhuwaib kwamba hakika ajuza 
alikuja kwa Abu Bakr akiomba urithi, akasema: “Sipati katika Kita-
bu cha Mwenyezi Mungu haki yako.” Kisha hapo akawauliza watu, 
akasimama Mughira akasema: “Nilihudhuria kwa Mtume 3 nika-
muona akimpatia moja ya sita.” Akamwambia: “Je, yupo pamoja na 
wewe yeyote?!” Akashuhudia Muhammad bin Muslimat mfano wa 
hilo, basi Abu Bakr L akatekeleza hilo.3

3 � Ameipokea hiyo Ahmad bin Hanbali katika Musnad, Juz. 4, uk. 225 na Ibn Jaaruud ka-
tika kitabu al-Muttaqi 959 na Abdul-Razzaq katika kitabu Muswanaf, Juz. 10, uk. 274 na 
Bayhaqi katika kitabu chake Sunan, Juz. 6, uk. 234 na Hakim katika Juz. 4, uk. 338, na 
akaisahihisha na kukiri Dhahabi juu ya uwepo wake, na Ibn Haban katika Sahih yake, na 
Malik katika kitabu Muwatwai, Juz. 2, uk. 513 na Sunan Abu Daud, Juz. 3, uk. 121 na 
Tirmidhi, Juz. 4, uk. 419, nayo ni sahihi.
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Na hii ni mifano ya wazi kabisa inayofaidisha kwamba habari 
ya mtu mmoja haifaidishi elimu na yakini. Hivyo tunaweza kui-
kataa na kuipinga hata kama sanad yake ni sahihi, pindi tunapokuta 
kuwa fikira yake inakwenda kinyume na misingi na fikira ambazo 
zimepatikana katika Qur’ani Tukufu au hadithi lukuki zilizothibiti, 
Na sisi hatutaki kurefusha zaidi katika utangulizi huu kutokana na 
ishara na vidokezo hivi, bali inatupasa kuangalia yale aliyoyaeleza 
Sheikh wetu Imam Allamah mwana hadithi Sharifu Sayyid Abdullah 
bin Swadiq katika kitabu hiki kilichojaa faida kemkemu, na mambo 
mengi ya kipekee, na tunamuomba Mwenyezi Mungu (s.w.t) taufiki, 
uwezeshwaji na mwongozo.
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بسم الله الرحمن الرحيم

 Mwanzo wa kitabu “Faida zenye kukusudiwa” na utangulizi 
wa ndugu yetu mwandishi

FAIDA ZENYE KUKUSUDIWA KATIKA  
KUBAINISHA HADITHI ZISIZOKUWA 
ZA KAWAIDA

حِيمِ  نِ الرَّ حْمَٰ ِ الرَّ بسِْمِ َّهالل

Kwa Jina la Mwenyezi Mungu, 
Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu.

Sifa zote njema zinamstahiki Mwenyezi Mungu aliyetukuka, 
Msifiwa kwa sifa tukufu, na Msifiwa kwa sifa za ukamilifu, pia 

ameepukana kuwa na umbo, sura na kufananishwa na mifano mbali 
mbali. Mwenyezi Mungu ameepukana na kuwa katika sehemu fu-
lani, au anapitwa na wakati, au anabadilika kwa mabadiliko ya tabi-
anchi, na kubadilika hali moja hadi nyingine. Na rehema na amani 
zimfikie bwana wetu Muhammad na ndugu zake watukufu, pia ra-
dhi ya Mwenyezi Mungu iwe juu ya Masahaba wake na kizazi kili-
chokuja baada ya Masahaba.

Ama baada: Hakika kuitendea kazi hadithi ya Mtume 3 ni waji-
bu, na kumtii Mtume 3 ni jambo la lazima, kwa mujibu wa kauli ya 
Mwenyezi Mungu (s.w.t), anasema:

ۖ َ سُولَ فقَدَْ أطََاعَ َّهالل مَنْ يطُِعِ الرَّ
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“Mwenye kumtii mtume ndio amemtii Mwenyezi Mungu…”  
(an-Nisaa; 4:80), na kauli yake (s.w.t) anasema: 

ُ وَيغَْفرِْ لكَُمْ ذُنوُبكَُمْ ۗ  َ فاَتَّبعُِونيِ يحُْببِْكُمُ َّهالل قلُْ إنِْ كُنْتمُْ تحُِبُّونَ َّهالل
“Sema: Ikiwa mnampenda Mwenyezi Mungu, basi nifuateni, Mwe-

nyezi Mungu atawapenda na atawaghufiria madhambi yenu…” 
(3:31).

Na zipo hadithi lukuki zilizopokewa kutoka kwa Mtume 3 ze-
nye maana hii. Aidha ipo ijmai ya umma juu ya kuwajibika kumfuata 
yeye 3 kwa yale yaliyothibiti kutoka kwake pasi na kuweka mipaka 
wala sharti. Kwa kauli ya Mwenyezi Mungu (s.w.t) anasema: 

سُولُ فخَُذُوهُ وَمَا نهَاَكُمْ عَنْهُ فاَنْتهَوُا ۚ وَمَا آتاَكُمُ الرَّ
“Na anachowapa Mtume kichukueni, na anachowakataza jiepusheni 

nacho…..” (al-Hashr; 59:7), pia (s.w.t) anasema:

ا قضََيْتَ وَيسَُلِّمُوا تسَْليِمًا ثمَُّ لَا يجَِدُوا فيِ أنَْفسُِهِمْ حَرَجًا مِمَّ
“Na kisha wasione dhiki katika nyoyo zao kwa uliyoyahukumu na 

wanyenyekee kabisa kabisa.” (an-Nisaa; 4:65).

Isipokuwa ni kwamba kuna kundi miongoni mwa walahidi, 
wamejifunga katika kuitendea kazi Qur’ani tu, na wakakanusha kui-
tendea kazi sunnah,4 na wakatoa sababu zisizo na mashiko, kwa mu-
4  Na hakuenda katika kuiacha Sunnah na kutoitendea kazi, yaani kundi miongoni mwa 

makundi ya Waislamu yenye kuheshimiwa kama vile Muutazila na Imamiyya na Za-
ydiyya na Ibaadhiyya na wengineo bali wote wameafikiana juu ya kuitendea kazi Sunna 
takatifu ya Mtume , na vitabu vyao vya Fiqhi na vya Itikadi na vinginevyo ni ushahidi 
mzuri juu ya hilo, kama vile walivyoafikiana watu hawa pamoja na Ahlu Sunna wasio na 
fikira ya kwamba Mwenyezi Mungu ana kiwiliwili, kuwa haifai kujengea itikadi juu ya 
hadithi ya mpokezi mmoja, na bwana wetu mwandishi Ghumaari, Mwenyezi Mungu am-
nyanyue daraja lake kwa yote hayo! Na kitabu chake hiki ni ushahidi mzuri juu ya hilo. 
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jibu wa kauli yao: Hakika hadithi kuna madhaifu mengi na hadithi 
chungu tele zilizobuniwa, na zikaingizwa zile zenye fikra za Kiya-
hudi, na nyingine zinazofanana na hizo miongoni mwa hoja zina-
zojulikana ubatili wake kwa dharura. Hakika wanazuoni wa hadithi 
wamebainisha hadithi dhaifu na za uwongo katika vitabu makhsusi. 
Wakazitambua hadithi zenye fikra za kiyahudi, na wakawakosoa 
wapokezi wa hadithi ukosoaji wa wazi kwa kuweka kanuni, vidhibiti 
na vigezo ambavyo kutokana navyo hujulikana yule ambaye huku-
baliwa hadithi yake na yule ambaye haikubaliwi hadithi yake. Na 
wakazungumza juu ya sababu za hadithi za dhahiri na zisizo za dha-
hiri, pamoja na ilhamu ya Mwenyezi Mungu aliyowapa, iliyowawez-
esha kuijua hadithi yenye kubuniwa na kuzushwa, ikiwa itakuwa 
sanad yake katika dhahiri ni sahihi. Akasema Rabiu bin Khathim: 
“Hakika hadithi ina mwanga kama vile mwanga wa mchana unaou-
jua, na uongo una giza kama vile giza la usiku unalolichukia.”5 

Na amepokea Ahmad kutoka katika njia ya Rabiat kutoka kwa 
Abdul-Malik bin Said bin Sweid kutoka kwa Abi Asid au Abi Ha-
mid: Hakika Mtume 3 amesema: “Mtakapoisikia hadithi kutoka 
kwangu ambayo nyoyo zenu zinaijua na inalainisha hisia zenu na 
bishara zenu, na mnaona kwamba inafaa kutoka kwenu, basi mimi 
ni mbora zaidi kwayo kuliko ninyi. Na mtakapoisikia hadithi kutoka 
kwangu, ambayo zinaikataa nyoyo zenu, na zinachukia hisia zenu 
na bishara zenu, na mnaona kwamba hiyo haifai kutoka kwenu, basi 
mimi nipo mbali nayo zaidi kuliko nyinyi.”6

Na hakika wametofautiana waislamu kama vile inavyojulikana juu ya baadhi ya hadithi 
baina ya kukubalika na kutokubalika, na hili halimaanishi kwamba wao wameacha Sunna 
au hakika wao hawakuzichukua hizo!!  

5 � Ameipokea Ibn Saad katika Twabaqatul-Kubra, Juz. 6, uk. 186 na Khatwiib katika Ki-
faayat, uk. 431.

6  Ameipokea Ibn Saad katika Twabaqatul-Kubra, Juz. 1 uk. 387 na Ahmad katika Musnad 
Juz. 3 uk. 497 na Juz. 5 uk. 425 na ibn Haban katika sahihi yake Juz. 1 uk. 264 na Al-
Bazar katika kitabu Kashful-Astaar Juz. 1 uk. 105 na wengineo, na watu wake ni watu 
wa Bukhari na Muslim ila Abdul-Malik bin Saad kwani yeye ni miongoni mwa watu wa 
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Hafidh ibn Rajab amesema: Na sanad yake hakika imesemwa 
kwa sharti la Muslim, lakini hiyo ni yenye matatizo, kwani hiyo 
ameipokea Bakir bin Ashji kutoka kwa Abdul-Malik bin Said ku-
toka kwa Abbas bin Sahil kutoka kwa Ubay bin Kaab, amesema: 
“Yatakapowafikia kutoka kwa Nabii 3 yale yanayojulikana na ku-
lainisha ngozi, basi hakika amesema Nabii 3 kheri, na wala hasemi 
ila kheri. Bukhari amesema: Na hili inashabihiana zaidi: Na ame-
pokea Yahya bin Adam kutoka kwa Ibn Abu Dhiib kutoka kwa Saad 
Maqbari kutoka kwa Abu Huraira kutoka kwa Mtume 3, amesema: 
‘Mtakapohadithiwa hadithi kutoka kwangu ambayo mnaijua hiyo 
wala hamuichukii basi isadikisheni, kwani hakika mimi nasema yale 
yanayojulikana na yasiyochukiza. Na mtakaposimuliwa hadithi ku-
toka kwangu ambayo mnaichukia wala hamuijui basi msiisadikishe 
hiyo. Hakika mimi sisemi yanayochukiza wala yasiyojulikana.”

Hafidh Ibn Rajab7 amesema: “Na hadithi hii ni yenye kasoro 
pia. Hakika wametofautiana katika sanad yake juu ya Ibn Abi Dhi-
ib, na wameipokea mahafidhi kutoka kwake, kutoka kwa Said hali 
ya kuwa ni hadithi mursali. Na hadithi mursali ni sahihi zaidi kwa 
maimamu wa mahafidhi, miongoni mwao Ibn Muin, Bukhari, Abu 
Hatam Raazi na Ibn Khuzaima, na amesema: “Sijamuona yeyo-
te miongoni mwa wanazuoni wa hadithi anayethibitisha uungaji 
wake. Na hakika mfano wa hadithi hizi hata tukikadiria kuwa ni 
sahihi, bado zitaishia kuonesha maarifa ya maimamu wa hadithi, 

Muslim naye ni mkweli. Na akasema Hafidh Haythami katika Majmaul-Zawaid, Juz. 1, 
uk. 150: Amepokea Ahmad na Al-Bazar na watu wake ni watu wa sahihi, na hadithi amei-
sahihisha mpingaji wa zama katika Sahih yake Juz. 2 uk. 369 nambari 732, na Ahmad 
Shakir katika utoaji wake wa maelezo juu ya juzuu ambayo ameisambaza kutoka katika 
sahihi ya ibn Haban, kama vile ilivyokuja hilo katika utoaji wa maelezo ya Shuaib Ar-
naauut juu ya Sahih ya Ibn Haban Juz. 1, uk. 264, kimechapishwa na taasisi ya Risaalat, 
na Sayr Aalaam Nubalaai Juz. 7, uk. 238 na ameisahihisha pia Shuaib Arnaauut katika 
utoaji wake wa maelezo juu ya kitabu Mushkilil-Athaar Juz. 15 uk. 344.    

7  Katika kitabu Jaamiul-Uluum wal-Hukm uk. 256 kimepigwa chapa na Daarul-Maarifa 
toleo la kwanza mwaka 508 AD. Beirut – Lebanon.
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wakosoaji nguli ambao wamekithirisha kuchambua maneno ya 
Mtume 3 na maneno ya mwingine, kutazama hali za wapokezi 
wa hadithi, na wanukuzi wa habari mbalimbali, na kutaka kujua 
ukweli wao na uongo wao, na kutaka kuwadhibiti na kuwahifadhi. 
Hakika watu hawa wana ukosoaji mahsusi katika hadithi wenye 
kubobea katika kuyajua hayo, kama vile mtazamaji mahiri anavy-
otambua sarafu nzuri na mbaya, zinazofaa na zisizofaa. Na ni kama 
mtaalamu wa vito anavyojua vito halisi na visivyokuwa halisi. Na 
kila mmoja miongoni mwa watu hawa huwezi kutolea maelezo 
sababu za maarifa yake, wala kuzitolea dalili. Na alama ya hilo 
ni kwamba huwekwa hadithi ya mtu mmoja mbele ya wanaojua 
elimu hii, na hatimaye huafikiana katika jibu pasi na kupingana. 
Na hakika wamewahi kutahiniwa baadhi miongoni mwao zaidi ya 
mara moja katika zama za Abi Zur’at na Abu Hatam, na jibu lika-
kutwa ni hivyo, muulizaji akasema: Ninashuhudia hakika elimu hii 
ni ya ilhamu.”

Haya ni maneno ya Hafidh ibn Rajab. Angalia yaliyobakia ka-
tika ufafanuzi wa hadithi ya ishirini na saba kutoka katika kitabu 
Jamiul-Uluum wal-Hukm, ili ujue kiwango cha ijtihadi ya wan-
ahadithi katika kuzitakasa hadithi kutokana na uongo na uzushi 
wa mambo, pamoja na umakini wa utafiti wao katika ukosoaji wa 
wapokezi wa hadithi.8 Na hakika wametoa ushuhuda Mustashrikii-
na kuhusu kanuni za ukosoaji ambazo wameziasisi wanahadithi 
kuwa hakuna mfano wake katika umma wa wasiokuwa Waislamu.9 
8 � Maneno haya ambayo ameyanukuu Sayyid, ‘Mwenyezi Mungu anyanyue daraja lake’ 

kutoka kwa ibn Rajab Hanbali kwa mtazamo wangu ni maneno ya insha yaliyopitiliza! 
Kwani ni mara ngapi Jamhuri ya mahafidhi wa kale na wale wa baada yao wameizinga-
tia hadithi kuwa ni sahihi ilihali ni hadithi isiyo ya kawaida au batili yenye kurudishwa 
na kukataliwa, aidha katika sahihi mbili kuna mfano kuhusiana na hilo! Na kwa hivyo 
imehitajika watu mfano wa Daaru Qutni na wengineo kupitia upya  na kubainisha yale 
ambayo yapo ndani yake kutokana na mapungufu na kasoro!! 

9 � Maneno haya siafikiani nayo, elimu ya kujua kasoro na mapungufu ya wapokezi wa had-
ithi ina misimamo inayotokana na chuki za kimadhehebu na hususan katika njia ya watu 
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Na makusudio ni kwamba hakika kuitendea kazi hadithi sahihi il-
iyosalimika kutokana na kasoro na ugonjwa ni wajibu, lakini wengi 
miongoni mwa watu wa elimu wanadhani kwamba ikiwa hadithi ni 
sahihi basi ni wajibu kuitendea kazi moja kwa moja (bila kikwazo 
wala kipingamizi), na hili sio sahihi, bali ni sharti kwamba hadithi 
hiyo isiwe ni yenye kwenda kinyume na hadithi mutawatiri au ka-
nuni zilizokubalika.  

Kundi hili lifuatalo ni miongoni mwa hadithi zenye kwenda 
kinyume na hadithi mutawatiri au kanuni zilizokubalika. Pia tu-
tatoa ubainifu wa muonekano wa kuwa kwake kinyume na hadithi 
mutawatiri au kanuni zilizokubalika. Na sijakusudia kuziorod-
hesha zote, na hakika nimetaja mifano tu ili iwe kielelezo tosha 
cha kutuongoza katika mlango huu. Na Mwenyezi Mungu Ndiye 
mwezeshaji.

HADITHI YA KWANZA
Kutoka kwa Muawiya bin Hakam Salami amesema: Nilikuwa 
na mifugo eneo la baina ya Ahadi na Jawaniyyat, na alikuwepo 
hapo kijakazi wangu, nikachunguza siku moja nikagundua mbwa 
mwitu amekwenda na mbuzi mmoja, basi ikanisikitisha na hivyo 
nikamuweka (kijakazi) kizuizini, nikaenda kwa Mtume 3 ni-
kamtajia hilo. Akanijia na kuweka umuhimu mkubwa juu yangu, 
nikasema: Ewe Mtume! Je, nimwache huru? Akasema: “Mwache 
huru.” Basi nikamwita yeye, akamuuliza: Yuko wapi Mwenye-
zi Mungu? Akajibu: Mbinguni. Mtume akamuuliza: “Mimi ni 
nani?” Akajibu: Wewe ni mjumbe wa Mwenyezi Mungu, akase-

wa ithibati, kutoka kwa wanahadithi ambao wameathirika na siasa ya Bani Umayya na 
Bani Abbasi  kutokana na pande mbili za chuki binafsi na ushabihishaji! Na kitabu Al-
Utbul-Jamiil ala Ahlil-Jarhi wa Ta’adiili cha Sayyid Muhammad bin Aqiil Baalawiy (r.a) 
na yale tuliyoyatolea maelezo juu yakeni mifano mingi kuhusiana na hilo!!  
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ma: “Mwache huru, hakika yeye ni muumini.”10 Ameipokea hiyo 
Muslim, Abu Daud, Nasai na wengineo.

Albani katika kitabu Mukhtaswarul-Uluwi amesema: [Katika 
habari hii kuna masuala mawili: Mojawapo ni uhalali wa Mwisla-
mu kusema: ‘Yuko wapi Mwenyezi Mungu?’11 Na la pili: Kauli ya 
muulizwaji: Yuko mbinguni. Hivyo basi yule mwenye kuyakanusha 
masuala haya mawili, kwa hakika amemkanusha Mtume Muham-
mad Mustafa 3].12 Imekwisha. 

Na utoaji wa hukumu sio sahihi, kwa sababu hadithi hii si ya 
kawaida, hivyo haifai kuitendea kazi. Na kuna mambo kadhaa yanay-
oonesha kuwa si ya kawaida: Inatofautiana na tawaturi iliyopokewa 
kutoka kwa Mtume 3, kwani yeye alikuwa anapojiwa na mtu anay-

10 � Hadithi hii ameipokea Malik 1511 na Muslim 537 na Nasaai 1218 na Abu Daud 930! 
Na ameipokea kwa lafudhi: “Ni nani mola wako mlezi?” kutokana na hadithi ya Shariid 
bin Sweid Thaqafi: Nasaai 3653 na Ahmad Juz. 4 uk. 222 na ibn Haban katika sahihi 
yake Juz. 1 uk. 418 na wengineo! Na ameipokea kwa lafudhi: “Je, unashuhudia hapana 
mungu ila Mwenyezi Mungu” Abdul-Razzaq katika kitabu Muswanaf Juz. 9 uk. 175 na 
Malik katika kitabu Muwatwai 1512 na Daar Qutni 2358 na Ahmad Juz. 3 uk. 451 na Ibn 
Abi Shaiba Juz. 6 uk. 162.  Na hadithi hizi zinapelekea mkorogo wa hadithi ila hakika 
sisi tumeipa uzito hadithi “Je, unashuhudia” kwani hiyo inaafikiana na hali nyingine za 
Mtume  na hadithi zilizokithiri zinazopatikana kutoka kwake  au ambazo inaweze-
kana zimepokewa kutoka kwake, basi sisi tumekata shauri kwa kutothibiti hadithi “Yuko 
wapi Mwenyezi Mungu” na kumuepusha Mtume  kuwa ameyasema hayo. Na mimi 
ninayo Risala mahsusi kuhusu hadithi hii, nimebainisha ndani yake kutothibiti hadithi 
yenye lafudhi “Yuko wapi Mwenyezi Mungu” na hakika yeye ni mwenye kuepukana na 
kuwa mbinguni au juu ya Arshi, nimeiita: Tanqihul-Maf’humu al-Aaliyah Bimathabata 
Wamalamyathbutu Min Hadithil-Jariyyah, nayo imechapishwa!!

11   Bali hili sio sharia kwani halijathibiti kulingana na tathniya ya hadithi! Na hakika hiyo 
inajulisha juu ya sehemu na Mwenyezi Mungu ametukuka kuwa na sehemu makhususi, 
yeye ni muumbaji wa sehemu, na mbingu ni sehemu, nayo ni baadhi ya viumbe wake, na 
Mwenyezi Mungu ametakasika na kuepukana na kuwa mahali fulani au kuwa na mwili 
amekaa au ametulia juu ya Arshi, ametukuka Mwenyezi Mungu na hilo utukukaji mkub-
wa mno kabisa!  

12   Sisi tunakanusha masuala haya mawili na tunayazingatia ni miongoni mwa upotofu 
wa wazi katika itikadi, na hakika Mtume  hakuuliza kuhusu Mwenyezi Mungu kwa 
lafudhi ya “Yuko wapi?” wala hakusema kijakazi mbinguni!
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etaka kuwa Mwislamu, alikuwa akimuomba atoe shahada mbili! Na 
akikubali kutoa shahada mbili anahukumu Uislamu wake.

Na katika kitabu Muwatwai kutoka kwa Abdullah bin Utbat bin 
Mas’ud imepokewa kwamba: Hakika mtu miongoni mwa Answar 
alikuja kwa Mtume 3 pamoja na kijakazi mweusi, basi akasema: 
“Ewe mjumbe wa Mwenyezi Mungu ninaye mtumwa muumini, basi 
iwapo nawe unamuona ni muumini mwache huru.” Mtume 3 akase-
ma kumuuliza yeye: “Je, unashuhudia hapana mungu anayepaswa 
kuabudiwa ila Allah” akasema: Ndio. Akamuuliza: “Je, unashuhu-
dia hakika Muhammad ni mjumbe wa Mwenyezi Mungu?” Akajibu: 
Ndio. Akamuuliza: “Je, unakiri kuwa kuna ufufuo baada ya kufa?” 
Akajibu: Ndio, hapo Mtume 3 akasema: “Mwache huru.”13 

Na hii ndio hali inayojulikana kutoka kwa Mtume 3 kwa dharura.

Ndiyo amepokea Hafidh Abu Ismail Harawi katika kitabu Ar-
baina Fii Dalaail Tawhiid, kutoka katika njia ya Sa’id bin Marzi-
yan kutoka kwa Akramat, kutoka kwa Ibn Abbas, amesema: Alikuja 
mtu mmoja kwa Mtume 3 akiwa na kijakazi mweusi akasema: 
Mimi ninaye mtumwa je, inafaa huyu kuondoka kwangu? Mtume 
akamuuliza: “Yuko wapi Mwenyezi Mungu?” basi (kijakazi) akaa-
shiria mkono wake mbinguni, akamuuliza: “Mimi ni nani?” Akajibu 
(kijakazi): Wewe ni mjumbe wa Mwenyezi Mungu. Akasema 3: 
“Mwache huru, hakika huyu ni muumini.” Na hii pia ni hadithi isiyo 
ya kawaida na ni dhaifu, ndani yake yumo Sa’id bin Marziyan, naye 
ni mwenye kuachwa, hadithi zake hazichukuliwi, ni mchakachuaji.14 

Na zimekuja hadithi mbili zenye kutofautiana na hadithi ya 
Muawiya, ambazo zinatilia mkazo kuwa ni hadithi isiyo ya kawaida. 

13 � Ameipokea Malik katika kitabu chake Muwatwai, 1512 na wengineo, na hakika limetan-
gulia hilo hapo kabla! Nayo ni hadithi sahihi.

14  Angalia wasifu wake katika kitabu Tahdhiibul-Kamaal, Juz. 11 uk. 52.
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Amepokea Bayhaqi katika Sunan yake 15 kutokana na njia ya Aun 
bin Abdillah bin Utbat:  Amenihadithia baba yangu kutoka kwa babu 
yangu, amesema: Alikuja mwanamke mmoja kwa Mtume 3 pamo-
ja na kijakazi mweusi, akasema: Ewe Mtume! Hakika mimi nina 
mtumwa muumini je, inafaa kumwacha huyu huru? Akamuuliza: 
“Ipi dini yako?” Akajibu: Uislamu. Akamuuliza: “Mimi ni nani?” 
Akajibu: Wewe ni mjumbe wa Mwenyezi Mungu. Akamuuliza: 
Je, unaswali swala tano na unaliunganisha ulilokuja nalo mbele ya 
Mwenyezi Mungu? Akajibu: Ndio, Basi Bwana Mtume 3 akam-
piga mgongoni kwake, akasema: “Mwache huru.”

Pia imepokewa kutoka katika njia ya Hamad bin Salama ku-
toka kwa Muhammad bin Amru, kutoka kwa Abi Salama, kutoka 
kwa Sharid bin Thaqafi, amesema: Nilisema: “Ewe Mtume hakika 
mama yangu aliniusia nimwache huru mtumwa huyu, na mimi nina 
kijakazi Mnubi.”  Mtume 3 akasema: “Mwite huyo.” Akamuuliza: 
“Ni nani Mola Wako?” Akajibu: “Mwenyezi Mungu.” Akamuuliza: 
“Mimi ni nani?” Akajibu: “Mjumbe wa Mwenyezi Mungu.” Akase-
ma: “Mwache huru, hakika huyo ni muumini.”

Na imekuja hadithi ya tatu. Ahmad katika Musnad yake Juz. 
3, uk. 451 amesema: “Alitueleza sisi Abdul-Razzaq: Alitusimulia 
sisi Muammar, kutoka kwa Zuhari, kutoka kwa Abdullah bin Ab-
dillah, kutoka kwa mtu mmoja miongoni mwa Manswari: Hakika 
yeye alikuja pamoja na kijakazi mweusi akasema:  ‘Ewe Mtume! 
Hakika mimi nina mtumwa muumini, iwapo nawe utamuona huyu 
ni muumini nitamwacha huru.’ Mtume 3 akasema kumwambia 
yeye: ‘Je, unashuhudia kwamba hakika hakuna mungu muabudiwa 
isipokuwa Mwenyezi Mungu Mmoja?’ Akasema: ‘Ndio.’ Akamuuli-
za: ‘Je, unashuhudia kwamba hakika mimi ni Mjumbe wa Mwenyezi 

15 � Sunanul-Kubra, Juz. 7 uk. 388 cha Bayhaqiy na sheikh wake Hakim katika kitabu chake 
Mustadrak, Juz. 3 uk. 289, nayo ni hadithi nzuri na sahihi. 
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Mungu?’ Akajibu: Ndio. Akamuuliza: ‘Je, unaamini ufufuo baada ya 
kufa?’ Akajibu: ‘Ndio.’ Akasema: ‘Mwache huru.’16 Na hadithi hii ni 
yenye kuunganishwa na mursali ya Muwatwai.

Bazar amesema: Ametuhadithia Muhammad bin Uthman: Am-
etusimulia sisi Abdullah: Ametuelezea sisi Ibn Abi Layla, kutoka 
kwa Al-Munhaal ibn Amru, kutoka kwa Sa’id bin Jubair kutoka 
kwa Ibn Abbas, amesema: “Mtu mmoja alikwenda kwa Mtume 3 
akasema: Hakika mimi nina mtumwa, kijakazi mweusi. Mtume 
3 akasema: ‘Hebu niletee hapa.’ Akamwambia: ‘Je, unashuhudia 
kwamba hakika hakuna mungu anayepaswa kuabudiwa ila Allah 
na mimi ni mjumbe wa Mwenyezi Mungu?’ Akajibu: Ndio, akase-
ma: ‘Mwache huru.’”17 

Hakika Mtume 3 amebainisha nguzo za imani, katika hadithi ya 
swali alilomuuliza Jibrail, aliposema: “Imani ni kumwamini Mwe-
nyezi Mungu, Malaika Wake, vitabu Vyake, Mitume Wake, Siku 
ya Mwisho na kuamini makadara18 kheri yake na shari yake.” Na 
haikutajwa ndani yake itikadi ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko 
mbinguni. Hakika itikadi iliyotajwa haithibitishi tawhid wala hai-
kanushi shirki, basi iweje Mtume 3 amsifu mwenye nayo kuwa ni 
muumini? Walikuwa washirikina wakiitakidi kwamba hakika Mwe-
nyezi Mungu yuko mbinguni, na wakimshirikisha pamoja naye mi-
ungu mingine ardhini. Na alipokuja Haswiin bin Utba au Ibn Abiid 
mzazi wa Imran kwa Mtume 3, Mtume alimuuliza yeye: “Mara 

16 � Ameipokea hiyo Ibn Jaruud katika kitabu chake Al-Muntaqii 234 na akasema Hafidh 
Al-Haythami katika kitabu chake Majmaul-Zawaid Juz. 1 uk. 23: Ameipokea Ahmad na 
hakika watu wake ni watu sahihi. 

17 � Ameipokea Ibn Abi Shaiba Juz. 6 uk. 162 na Twabarani katika kitabu chake Awsat Juz. 
5 uk. 350, na Ibn Abi Layla ndani yake kuna udhaifu.

18 � Imani ya makadara imepatikana katika hadithi ya bwana wetu Jibrail  katika kitabu 
Sahihi Muslim (8) kutoka katika hadithi ya Umar bin Khatwab, na ama Bukhari hakika 
ameipokea katika Sahihi yake (50) na (4777) kutoka hadithi ya Abu Huraira hakuna 
humo utajo wa makadara.
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ngapi unaabudu mungu?” Akajibu: “Mara sita ardhini, na mara moja 
mbinguni.”19 Na akasema Firaun kumwambia Haman: 

هِ مُوسَىٰ فاَجْعَلْ ليِ صَرْحًا لعََلِّي أطََّلعُِ إلِىَٰ إلَِٰ
“…..Unijengee mnara nipate kumchungulia Mungu wa Musa….” 

(al-Qasas; 28:38), kwa itikadi yake kwamba Mwenyezi Mungu yuko 
mbinguni, pamoja na hivyo akasema kuwaambia watu wake: 

عَْلىَٰ  فقَاَلَ أنَاَ رَبُّكُمُ اْأل
“Akasema: Mimi ndiye mola wenu mlezi mkuu.” (an-Nazia’t; 79:24), 

na akawaambia wao: 

هٍ غَيْرِي  ُ مَا عَلمِْتُ لكَُمْ مِنْ إلَِٰ وَقاَلَ فرِْعَوْنُ ياَ أيَُّهاَ الْمَلَأ
“Na akasema Firauni: Enyi waheshimiwa! Sijui kama mnaye mungu 

asiyekuwa mimi…..” (28:38). Na linalojulikana ni kwamba Mwe-
nyezi Mungu kuwa mbinguni si kwa maana ya uhakika wake, hiyo 
ni kwa mujibu wa ijmai ya wanazuoni, bali hilo limeawiliwa kwa 

maana ya hali ya juu ya kimaana.

Baaji amesema kuhusu kauli ya kijakazi: “Yuko mbinguni,” 
huenda yeye anataka kumsifu Yeye kwa sifa ya juu zaidi, na kwa hilo 
husifiwa yule ambaye shani yake iko juu kabisa, husemwa: Sehemu 
ya fulani ni mbinguni, yaani hali yake ni ya juu na imenyanyuka 
shani yake. Na ametaja Sabku katika kitabu Twabaqaatul-Shafiiyyat, 
Juz. 1, uk. 265, beti zilizonasibishwa kwa Abdullah bin Rawahat:20  
19 � Ameipokea Tirmidhiy (3483) na akasema: Ni nzuri na ngeni, hadithi haijathibiti. Na 

hakika nimeieleza hiyo katika utoaji maelezo juu ya kitabu ‘Uluwu’ andiko 29 cha 
Dhahabi.

20 � Hazithibiti beti hizi kutoka kwa Abdullah bin Rawaha (r.a)! Na sanad yake imekatika 
kama vile alivyokiri hilo Dhahabi katika kitabu Al-Uluwu katika andiko nambari 64, 
angalia huko katika utoaji wa maelezo yetu juu ya hilo. 
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“Nimeshuhudia hakika ahadi ya Mwenyezi Mungu ya adhabu ni 
haki – na hakika moto ni mafikio ya makafiri. 

Na hakika Arshi ni yenye kuelea juu ya maji, na juu ya Arshi 
yuko Mola Mlezi wa ulimwengu wetu.

Na baada yake akasema: “Uzuri uliyoje wa kauli ya Imam Raafii 
katika kitabu chake Aamali, na hakika ametaja beti hizi: Ujuu huu ni 
ujuu wa adhimu na wenye kujitosheleza, na katika mukabala wa sifa 
ya wasifiaji kwa sifa za wenye kushindwa na kuisha.” Imekwisha. 
Na nguzo za imani, haziingiliwi na taawili.

HADITHI YA PILI
Vile vile amepokea Muslim kutoka kwa Abu Huraira kutoka kwa 
Mtume 3 kwamba amesema: “Nilimuomba idhini Mola Wangu 
Mlezi nimuombee mama yangu, na hakunipa idhini, na nikamuomba 
idhini ya kuzuru kaburi lake basi akanipa idhini.”21 Na hadithi hii pia 
si ya kawaida, kwa kukhtilafiana kwake na Aya za Qur’ani Tukufu, 
Mwenyezi Mungu (s.w.t) anasema: 

بيِنَ حَتَّىٰ نبَْعَثَ رَسُول وَمَا كُنَّا مُعَذِّ
“Wala sisi hatuadhibu mpaka tupeleke Mtume…..”  

(Bani Israil; 17:15). Vile vile Mola Manani (s.w.t) anasema: 

لكَِ أنَْ لمَْ يكَُنْ رَبُّكَ مُهْلكَِ الْقرَُىٰ بظِلُْمٍ وَأهَْلهُاَ غَافلِوُنَ  ذَٰ
“Hayo ni kwa sababu ya kuwa Mola Wako hakuwa ni mwenye 
kuingamiza miji kwa dhulma na hali wenyewe wameghafilika.” 

(al-Anam; 6:131), yaani hawakujiwa na muonyaji, na kuhusiana na 
Waarabu anasema (s.w.t): 

21 � Amepokea Muslim (976) wala haijathibiti! Katika sanad yake yupo Yazid bin Kaysaan, 
akasema Yahya Qatwan: Yeye sio kati ya wale wenye kutegemewa, yeye ni mtu mwema 
wa kati.”  
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وَمَا أرَْسَلْناَ إلِيَْهِمْ قبَْلكََ مِنْ نذَِيرٍ
“Wala hatukuwatumia muonyaji kabla yako.” (34:44). Hali kadha-

lika amesema:

لتِنُْذِرَ قوَْمًا مَا أتَاَهمُْ مِنْ نذَِيرٍ مِنْ قبَْلكَِ لعََلَّهمُْ يهَْتدَُونَ 
“Ili uwaonye watu wasiofikiwa na muonyaji kabla yako, 

huenda wakaongoka.” (as-Sajdah; 32:3), na mama wa Mtume 3 
aliishi katika kipindi fulani cha zama za ujinga, hawakujiwa na mu-
onyaji, na hakujua hilo. Basi kwa mujibu wa Aya hizi zimekanusha 
wazi wazi adhabu juu yake, na hadithi iliyotajwa inayozuia kumu-
ombea msamaha ni hadithi isiyo ya kawaida haitendewi kazi. Na 
habari ya mtu mmoja haitangulizwi juu ya Qur’ani Tukufu, na hili 
lipo wazi kabisa wala halina kificho.

Na mfano wake ni ile aliyoipokea Ahmad katika Musnad kwa 
sanad yake dhaifu kutoka kwa Abu Razin Aqiili, akasema: “Nika-
muuliza: Ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, yuko wapi mama yan-
gu? Akasema: “Mama yako yuko motoni.” Nikamuuliza: Basi wapi 
wanakwenda miongoni mwa watu wako wa karibu? Akasema: “Je, 
huridhii mama yako kuwa pamoja na mama yangu?”22  Basi hadithi 
hii pamoja na udhaifu wake pia si ya kawaida.

HADITHI YA TATU
Vilevile amepokea Muslim kutoka katika njia ya Hamad bin Salama 
kutoka kwa Thabit kutoka kwa Anas bin Malik, amesema: Hakika 
mtu mmoja alisema: “Ewe Mtume, baba yangu atakuwa wapi?” 
22 � Ameipokea Ahmad Juz. 4 uk. 11 na Twabarani katika al-Kabiir Juz. 19, uk. 208, na 

katika sanad yake yupo Wakii bin Udus au (Hudus) asiyejulikana hali kama alivyosema 
Ibn Qatwan Al-Faasi na hakumkubali ukweli wake ila Ibn Haban, naye ni mhusika wa 
hadithi potofu yenye kuchukiza katika kitabu cha Tirmidhi 3109, na akaiona ni nzuri. 
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Akasema 3: “Motoni.” Yule mwanaume alipoacha kumuombea 
yeye dua, Mtume akasema: “Hakika baba yangu na baba yako wa-
takuwa motoni.”23 

Nasema: Hadithi hii kwa lafudhi hii si ya kawaida, ni yenye ku-
kataliwa kwa mujibu wa yale ambayo ubainifu wake umeshatangulia 
huko nyuma. Abdul-Adhiim Abadi katika kitabu Awnul-Maabud24 
ameizungumzia hadithi hii, amenukuu huko maneno ya Nawawi 
kuhusiana na yule anayekufa katika kipindi ambacho walikuwa 
Waarabu wakiabudu masanamu kwamba yeye atakuwa miongoni 
mwa watu wa motoni. Na kufanya hivyo si kumwadhibu mtu kabla 
ya kufikiwa na ulinganio, kwani hakika watu hawa uliwafikia ulin-
ganio wa Nabii Ibrahim A na Mitume wengineo, kisha mwandishi 
akasema:

[Na kila hadithi iliyopokewa kuhusiana na kuwa hai wazazi wa 
Bwana Mtume 3 na imani yao na kuokoka kwao, hadithi ambazo 
zimepokewa katika maudhui zaidi ya moja, ni uwongo na uzushi, na 
baadhi yake ni dhaifu mno, hazisihi kwa hali yoyote ile kwa mujibu 
wa maafikiano ya maimamu wa hadithi.  Na kwamba ni dhaifu na 
za uwongo, wamesema hayo Daar Qutni, Jauzuqani, Ibn Asakir, Ibn 
Nasir, Ibn Jawzi, Suhaili, Qurtubi, Muhibu Tabari na Fat’hudin Ibn 
Sayyid Naas, Ibrahim Halabi na wengineo. Na hakika amezungumza 
kwa kirefu kuhusiana na kutookoka kwa wazazi wawili, Allamah 
Ibrahim Halabi katika Risala yenye kujitegemea, na Allamah Ali 
Qaari katika kitabu Sharhul-Fiqhil-Akbar na katika Risala yenye ku-
jitegemea, na hadithi hii sahihi25 ni ushahidi juu ya  mwelekeo huu. 
23 � Ameipokea Muslim 203 na Abu Daud 4718, nayo inatokana na hadithi ya Hamad bin 

Salama naye ni dhaifu mwenye fikira ya kuwa Mwenyezi Mungu ana mwili, kila aliloli-
pokea yeye miongoni mwa yale ambayo ndani yake yanaeleza kuwa Mwenyezi Mungu 
ana mwili au kutilia mkazo madhehebu ya wale wenye chuki na Sayyidina Ali kwani 
hiyo ni kati ya hadithi ambazo zilizoanguka zenye kukataliwa.

24  Angalia kitabu Uyuunul-Ma’abuud Juz. 12 uk. 324.
25  Bali hadithi ni batili yenye kukataliwa yenye kuikhtilafiana na Qur’ani tukufu!
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Na Sheikh Jalalud-Diin Suyutwi ametofautiana na mahifadhi 
na wanazuoni wahakiki na akathibitisha kwao hao wawili imani na 
kuokoka. Hivyo akatunga Risala kadhaa kuhusiana na hilo. Naye 
ni mtu wa kawaida mno, maneno yake hayazingatiwi katika mlan-
go huu, maadamu hawakuafikiana naye maimamu wakosoaji, na 
Sandiy amesema: “Yule anayeamini uokovu wa wazazi wawili wa 
Mtume 3 analibeba hilo kwa hoja ya ami, hakika jina ‘baba,’ li-
natumika hata kwa ami, na kwa kuwa Abu Twalib kwa hakika al-
imlea Bwana Mtume 3 anastahiki kupewa jina la ‘baba’ kutokana 
na mtazamo huo.” Na vile vile maneno haya ni dhaifu na batili, na 
hakika mwandishi wa kitabu Tafsiru Ruhul-Bayan ameijaza tafsiri 
yake hadithi hizi zilizobuniwa na za uongo, kama ilivyo desturi yake 
katika mahali pa tafsiri yake kuleta hadithi za uwongo. Hivyo basi 
tafsiri yake ikawa ni hazina ya hadithi za uwongo, na wamesema 
baadhi ya wanazuoni: Kusimama mlangoni ni salama zaidi na ndio 
maneno mazuri]. Yameisha maneno ya mwandishi wa kitabu Aunul-
Maabud. 

Majibu:

1.	 Kauli ya Nawawi kwamba hakika watu wa zama za ujinga 
miongoni mwa Waarabu uliwafikia ulinganio wa Nabii Ibra-
him A na Mitume wengine, yanakinzana na maana ya kip-
indi hicho, kwani makusudio ya zama za ujinga kwa istilahi ya 
Uislamu ni zama ambazo utume haukuwafikia watu wake wala 
hawakujua dini miongoni mwa dini za Allah. Sasa vipi watu 
wa zama hizo wawe wamefikiwa na ulinganio wa Nabii Ibra-
him A, na Mwenyezi Mungu (s.w.t) kuhusiana na Waarabu 
anasema: 

وَمَا أرَْسَلْناَ إلِيَْهِمْ قبَْلكََ مِنْ نذَِيرٍ
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“Wala hatukuwatumia muonyaji kabla yako.” (34:44), vile vile 
anasema:

لتِنُْذِرَ قوَْمًا مَا أتَاَهمُْ مِنْ نذَِيرٍ مِنْ قبَْلكَِ 
“Ili uwaonye watu wasiofikiwa na muonyaji kabla yako.” (28:46).

2.	 Hadithi za kuwa hai wazazi wawili wa Mtume 3 na imani yao 
ni hadithi zenye kubuniwa, haifai kuzitegemea. Na hakika ka-
tika hilo tunategemea juu ya maneno ya Mwenyezi Mungu ali-
yetukuka. Na hakika Mwenyezi Mungu (s.w.t) anasema:

بيِنَ حَتَّىٰ نبَْعَثَ رَسُول وَمَا كُنَّا مُعَذِّ
“Wala sisi hatuadhibu mpaka tupeleke Mtume…..” (Bani Israil; 

17:15), na Mwenyezi Mungu (s.w.t) anasema: 

لكَِ أنَْ لمَْ يكَُنْ رَبُّكَ مُهْلكَِ الْقرَُىٰ بظِلُْمٍ وَأهَْلهُاَ غَافلِوُنَ ذَٰ
“Hayo ni kwa sababu ya kuwa Mola Wako hakuwa ni mwenye ku-

ingamiza miji kwa dhulma na hali wenyewe wameghafilika.”  
(al-Anam; 6:131). Na anasema kuhusiana na haki ya Waarabu – nao 

ni watu wa Makka na vitongoji vyake: 

وَمَا أرَْسَلْناَ إلِيَْهِمْ قبَْلكََ مِنْ نذَِيرٍ
“Wala hatukuwatumia muonyaji kabla yako.” (34:44), 

basi Aya hizi na nyinginezo miongoni mwa zile zilizopo katika 
maana yake nayo ndizo tunazozitegemea katika uokovu wa watu 
wa zama zaujahilia, na miongoni mwao ni wazazi wawili wa 
Mtume 3.

3.	 Ali Qaari na Ibrahim Halabi kutegemea hadithi hii katika kauli 
zao za kwamba hakika wazazi wawili wa Mtume 3 ni watu 
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wa motoni ni kurahisisha mambo, na ni kughafilika kukubwa 
dhidi ya yale ambayo yamekubalika katika elimu ya Misingi 
ya Sharia,26 na hakusema yeyote miongoni mwa wanazuoni 
kwamba habari ya mtu mmoja inatangulizwa juu ya Qur’ani, na 
Halabi na Qaari na wapambe wao hao, wamekwenda kinyume 
na maimamu na wanazuoni, kwa kuitegemea habari ya mtu 
mmoja na wakaiacha Qur’ani tukufu.

4.	 Hafidh Suyutwi ni mtu mpuuzaji wa haki, lakini yeye katika 
mlango huu ameshikamana na haki yenye kuungwa mkono 
na dalili lukuki. Na yatosha Qur’ani kuwa ni dalili tosha kwa 
kauli yake. Ama mwandishi wa Tafsiri iitwayo Ruhul-Bayan 
sio miongoni mwa watu wa hadithi! Kwa hivyo anataja hadithi 
zilizobuniwa ndani ya tafsiri yake. Ni kama vile Zamakhshari, 
Baydhawi, Abu Sau’d na wengineo.

5.	 Amebainisha rafiki yetu Allamah Sheikh Zahid Kawthari  
kwamba hakika Ali Qaari katika kauli yake ya kutookoka wa-
zazi wawili wa Mtume 3 aliitegemea juu ya ibara iliyopati-
kana katika Fiqhul-Akbar cha Abu Hanifa inayoonesha hivyo, 
kwa kweli amekosea, kwa sababu katika nakala nyingine za 
kitabu Fiqhul-Akbar alichokitegemea kuna tamko bayana na la 
wazi la Abu Hanifa akithibitisha uokovu wa wazazi wawili.

Na ufupisho ni kwamba hadithi husika si ya kawaida, ni yenye 
kukataliwa kama ilivyotangulia. Lakini imepatikana kutokana na 
njia nyingine ikiwa haina tamko lisilo la kawaida. Amepokea Bazar, 
Twabari na Bayhaqi kutoka katika njia ya Ibrahim bin Saad, kutoka 
kwa Zahri kutoka kwa Amiri bin Saad bin Abi Waqas, kutoka kwa 
26 � Lau angelikuwa mwandishi wa kitabu cha Aunul-Ma’abuud amesoma elimu ya Misingi 

ya Sharia au kuifahamu asingeliitegemea hadithi ya mtu mmoja yenye kupingana na 
Qur’ani tukufu na kupingana na yale ambayo yamethibitika ndani ya kitabu cha Mwe-
nyezi Mungu (s.w.t)!!
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baba yake, kwamba hakika bedui mmoja alimuuliza Mtume 3: 
“Yuko wapi baba yangu?” Akasema: “Motoni.” Akamuuliza: “Yuko 
wapi baba yako?” Akasema: “Kila upitapo kwenye kaburi la kafiri 
mbashirie moto.”27 Sanad yake ni kwa sharti la masheikh wawili, 
nayo ni sahihi zaidi kutokana na hadithi za Muslim, na ndani yake 
hakuna ibara kwamba wazazi wawili wa bwana Mtume 3 wako mo-
toni, na hadithi ndiyo yenye kutegemewa.

6.	 Kuchukua maneno ya aliyechagua kusimama katika mlango 
huu ni kosa, kwani kusimama hakika kunapatikana pale dalili 
zinapolingana na kutoshana nguvu. Na hapa dalili hazijalin-
gana wala kutoshana nguvu, kwani Qur’ani ni yenye kukata 
shauri juu ya kuokoka kwa watu wa zama za ujinga, na mion-
goni mwao ni wazazi wawili wa Mtume 3.

Tanbihi: Usimamaji wa Hafidh Sakhawi katika suala la kuokoka 
kwa wazazi wawili wa Mtume 3 na kuchagua kunyamaza na ku-
tokubainisha kama wako katika uokovu au la, kwao, kwa kutegemea 
juu ya hadithi hizi mbili zisizo za kawaida, ni jambo la kushangaza 
kutoka kwake, kwani kusimama kunapatikana pale dalili zinapoto-
shana nguvu, na hapa haipatikani hali ya kutoshana nguvu baina ya 
dalili, kwani Qur’ani tukufu inakata shauri juu ya kuokoka kwao. 
Na habari ya mtu mmoja haiwi na nguvu ya kupingana na Qur’ani 
tukufu. Na jambo la kushangaza zaidi kuhusu hilo ni msimamo wa 
Ali Qaari, kwani aliandika Risala elfu moja akipitisha na kuhuku-
mu kuwa wazazi wa Mtume 3 wako motoni, na akaacha Qur’ani 
tukufu yenye kukata shauri kuwa hawako motoni, akategemea ha-
dithi mbili zisizokuwa za kawaida, na ninadhani hakika Mwenyezi 
Mungu (s.w.t) atamwadhibu juu ya hilo.   

27 � Ameipokea Muammar bin Rashid katika Al-Jaamiu, Juz. 10 uk. 454, Ibn Majah 1573, 
Bazar Juz. 3 uk. 299, al-Kabiir Juz. 1, uk. 145 cha Twabarani, Baydhawi katika Al-
Mukhtara Juz. 3, uk. 204 na wengineo. 
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HADITHI YA NNE

Amepokea Imam Ahmad bin Hanbali katika kitabu chake Musnad 
na Bayhaqi katika kitabu chake Iitikad kutoka kwa As’wad bin 
Sariu na Abu Huraira: Hakika Mtume 3 amesema: “Watu wanne 
watatoa hoja Siku ya Kiyama; kiziwi asiyesikia chochote, mpumba-
vu, kikongwe, na mtu aliyekufa katika zama za ujinga. Ama kiziwi 
atasema: Ewe Mola Wangu Mlezi, hakika ulikuja Uislamu na mimi 
sikuwa nasikia chochote. Na ama mpumbavu, atasema: Hakika uli-
kuja Uislamu wakati watoto wakinitupia mimi kinyesi cha mnyama. 
Na ama kikongwe, atasema: Ewe Mola Wangu hakika Uislamu 
ulikuja wakati mimi sielewi chochote. Na ama yule aliyekufa ka-
tika zama za ujinga, atasema: ‘Ewe Mola Wangu, hakunijia mimi 
mjumbe Wako.’ hapo atachukua miadi yao ili wamtii yeye. Basi utat-
umwa kwao ujumbe: Hakika waingizeni motoni, basi atakayeuingia 
utakuwa wa baridi na salama kwake, na asiyeuingia atakokotwa hadi 
motoni.”28

Na hadithi hii hata kama Bayhaqi ameizingatia kuwa ni sahihi 
katika kitabu Iitikad, na kwa njia chungu tele, na hata kama amei-
salimisha Hafidh pale aliposema: “Dhana juu ya wazazi wote wa 
Mtume 3 ni kwamba watatii mbele ya mtihani, ili litulie jicho lake 
3 kwao’,29 bado ni hadithi isiyo ya kawaida, ni yenye kupondwa 
katika usahihi wake. 

Ibn Abdul-Barri katika kitabu Tamhid30 amesema kuhusu hadithi 
hii na zile zilizokuja katika maana yake: “Hadithi hizi sio miongoni 
28 � Ameipokea Ahmad bin Hanbali Juz. 4, uk. 24, Ibn Haban katika Sahih yake Juz. 16 uk. 

356 na Bayhaqiy katika Iitikad uk. 169 na hadithi si ya kawaida kimatini, na sio sahihi, 
na katika sanad yake yupo Maadh bin Hisham na ndani yake kuna maneno yanayohita-
jika kuchunguzwa.

29 � Na hadithi ameipokea kutoka kwake Hafidh Suyuutwi katika Barua yake “Masaalikul-
Hunafaa fii Waalidayil-Mustwafa.

30  Tamhiid Juz. 18 uk. 130.
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mwa hadithi za maimamu, na hakika hadithi hizi ni za masheikh. 
Amesema Aqiil bin Abu Twalib: Na linalojulisha juu ya udhaifu 
wake ni kwamba hakika Akhera sio nyumba ya ukalifisho, kwani 
linalotakiwa ni imani kwa mambo ya ghaibu, na akhera ni nyumba 
ya kushuhudia kwa macho, na kwa hivyo haimfai mtu toba anay-
otubia wakati wa kutolewa roho, wala wakati wa kuchomoza jua 
kutoka Magharibi, kwani hiyo ni saa ya kushuhudia uhalisia kwa 
macho. Na ikiwa haitomnufaisha yeye duniani, iweje imnufaishe 
huko Akhera?” Imekwisha.

HADITHI YA TANO
Amepokea Ahmad na Tirmidhi na wengineo kutoka kwa Ibn Abbas 
K kuhusiana na kauli ya Mwenyezi Mungu isemeyo: 

حَتَّىٰ إذَِا أدَْرَكَهُ الْغَرَقُ قاَلَ آمَنْتُ 
“…..mpaka kulipomfikia kufa maji, akasema: Naamini…..” 

(10:90), amesema: Mtume 3 alisema: “Jibril aliniambia: Natamani 
ungeliniona mimi wakati nilipochukua udongo wa bahari na kum-
sokomeza nao kinywani nikihofia asije kupata rehema.”31

Tirmidhi ameiona kuwa ni sahihi, lakini ni hadithi isiyo ya 
kawaida, kwani Jibril A ni yule ambaye aliteremka kwa mama wa 
Musa na kauli ya Mwenyezi Mungu (s.w.t): 

احِلِ يأَخُْذْهُ عَدُوٌّ  أنَِ اقْذِفيِهِ فيِ التَّابوُتِ فاَقْذِفيِهِ فيِ الْيمَِّ فلَْيلُْقهِِ الْيمَُّ باِلسَّ
ليِ وَعَدُوٌّ لهَُ ۚ 

31 � Ameipokea Ahmad bin Hanbali Juz. 1, uk. 309 na Tirmidhi 3107 na akasema hiyo ni 
nzuri na hilo ni kosa sana!! Kwani katika sanad yake wapo watu wawili miongoni mwa 
wadhaifu mashuhuri nao ni Ali bin Zayd bin Juduan na Yusuf bin Mahran, na ameitaja 
hiyo Dhahabi katika Al-Mizaan katika wasifu Yusuf bin Mihran kwa kuashiria kuwa 
hiyo ni kati ya yale yake yenye kuchukiza! 
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“Kwamba mtie katika kisanduku, kisha kitupe mtoni, na 
mto utamfikisha ufukweni. Atamchukua adui Yangu na adui 
yake…..” (Twaha; 20:39). Na hii ni habari kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu kwamba Firauni ni adui wa Mwenyezi Mungu na wa Mtume 
Wake Musa A, na habari ya Mwenyezi Mungu haiachwi. Iweje 
Jibril A aseme: Nilikuwa nasokomeza udongo mdomoni mwa Fi-
rauni kwa kuhofia ili asifikiwe na rehema?

Kwa sababu akipata rehema hatokuwa adui wa Mwenyezi Mun-
gu na Mtume Wake, na muda huo habari ya Mwenyezi Mungu itaku-
wa imekwenda kinyume, na hili ni muhali, na hadithi si ya kawaida, 
ni yenye kukataliwa.

HADITHI YA SITA

Amepokea Bayhaqi katika kitabu chake Asmau wa Sifaat kutoka ka-
tika njia ya Atwai bin Saaib kutoka kwa Abu Dhuha, kutoka kwa Ibn 
Abbas, amesema kuhusu kauli ya Mwenyezi Mungu: 

رَْضِ مِثْلهَنَُّ  ُ الَّذِي خَلقََ سَبْعَ سَمَاوَاتٍ وَمِنَ اْأل َّهالل
“Mwenyezi Mungu ni yule ambaye ameziumba mbingu saba 

na katika ardhi mfano wa hizo.” (at-Talaq; 65:12), akasema: “Ar-
dhi saba, katika kila ardhi yupo Nabii kama vile Nabii wenu, na 
Adam mfano wa Adam, na Nuhu mfano wa Nuhu, na Ibrahim mfano 
wa Ibrahim, na Isa mfano wa Isa.”32 Bayhaqi amesema: “Sanadi hii 
kutoka kwa Ibn Abbas ni sahihi, nayo si ya kawaida kama ilivyo-
tangulia. Sijui ufuatiliaji wowote juu ya Abu Dhuha, na Mwenyezi 
32 � Ameipokea Hakim Katika al-Mustadrak Juz. 2, uk. 493, na Bayhaqi katika kitabu Al-

Asmaau wa Sifaat, uk. 390 mwisho wa mlango wa (kuanza uumbaji). Na hakika amenu-
kuu Suyuutwi maneno ya Bayhaqi katika Tadriibul-Raawi Juz. 1, uk. 233 na akasema: 
“Na bado ninaendelea kushangaa kutokana na Hakim kuizingatia kuwa ni sahihi, hadi 
nikamuona Bayhaqi amesema: Sanad yake ni sahihi lakini si ya kawaida.
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Mungu ni Mjuzi zaidi. Imekwisha.
Nayo ni kama alivyosema, hakika haiingii akilini kupatikane 

Adam wawili, Nuhu wawili na Ibrahim wawili n.k. Wala hakuna 
dalili inayojulisha hilo kutoka katika akili wala andiko. Na baadhi 
yao wameiletea maana nyingine hadithi hii, kwamba inapatikana ka-
tika kila ardhi mfano wa Adam, Ibrahim n.k.

HADITHI YA SABA
Amepokea Imam Ahmad bin Hanbali katika kitabu chake Musnad, 
Juz. 6, uk. 269 kutoka kwa Aisha O, amesema: Hakika imeterem-
shwa Aya ya rehema na kuwanyonyesha watu wazima mara kumi. 
Ilikuwa katika karatasi chini ya kitanda nyumbani kwangu, na pindi 
alipougua Mtume 3 tulishughulishwa na jambo lake, na akaingia 
mbuzi kwetu akaitafuna.33    

Athari hii si ya kawaida, ni yenye kukataliwa, na ni isiyojulikana 
kabisa, kwa sababu ufutaji wa usomaji ni muhali, kama nilivyobain-
isha hilo katika juzuu ya Dhaukul-Tilaawat fii Bayaan imtinaai 
Naskhul-Tilaawat.

Kisha ni miongoni mwa lisilokubalika ambalo haliingii akilini, 
la mbuzi kuingia ndani ya nyumba na kula karatasi yenye maandiko 
ya Qur’ani. Wala hajui hilo yeyote, na hili ni batili lenye kukataliwa 
kwa kukata shauri. Na lau tutaruhusu uwezekano wa mbuzi kula 
karatasi yenye maandiko ya Qur’ani yaliyofutwa, kama asemavyo 
mwenye rai ya kwamba ufutaji wa maandiko unawezekana, basi 
33 � Na sanad yake ni sahihi, na asili yake ipo katika kitabu Sahih Muslim 1452 kwa lafu-

dhi ya: “Ilikuwa kati ya yale yaliyoteremshwa miongoni mwa Qur’ani tukufu ni Aya 
‘Unyonyeshaji mara kumi wenye kujulikana unaharamisha’ kisha ikafutwa kwa mambo 
matano yenye kujulikana, hadi anafariki Mtume . Aya hizo zilikuwa katika zile tu-
nazozisoma kutokana na Qur’ani tukufu.” Na anataja kuwa mbuzi ndiye aliyezitafuna. 
Na ameipokea Ibn Majah 1944 na Abu Ya’ali Juz. 8, uk. 64. na Daaru Qutni Juz. 4, uk. 
179 na Twabarani katika kitabu Al-Muujamul-Al-Awsat Juz. 8, uk. 12.  
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itawezekana pia kula karatasi yenye maandiko ya Qur’ani ambayo 
hayakufutwa, na hapo ukweli wa Qur’ani utaondoka, kwani itakuwa 
inawezekana kuna maandiko yaliliwa, ilihali Mwenyezi Mungu swt. 
anasema:

كْرَ وَإنَِّا لهَُ لحََافظِوُنَ  لْناَ الذِّ إنَِّا نحَْنُ نزََّ
 “Hakika sisi tumeuteremsha Ukumbusho huu, na hakika sisi ndio 

tuulindao.”34 (al-Hijr; 15:9).

HADITHI YA NANE

Amepokea Ahmad bin Hanbali na Ibn Haban na Twahawi kutoka 
kwa Asmaa bint Umais, amesema: “Aliingia kwangu Mtume 3 siku 
alipouwawa Ja’far, akasema: “Mvalishe vipande vitatu kisha fanya 
upendayo.”35 

Asmau alikuwa mke wa Ja’far bin Abu Twalib A na mumewe 
alikuwa amekufa shahidi katika vita vya Muuta. Akasema Mtume 
3: “Vaa kaniki kwa uzito wa kitabu.” Nayo ni nguo huivaa mwan-
amke wakati wa eda.

34 � Hakika amezungumza juu ya hadithi hii Ibn Qutaiba katika kitabu Taawilu Mukhtalafil-
Hadiith uk. 310 kimepigwa chapa na Daarul-Jabal, Lebanon 1972 AD.

35 � Ameipokea Ahmad bin Hanbali Juz. 6, uk. 369 na 438; na Ibn Haban Juz. 7, uk. 418 na 
Bayhaqi, Juz. 7, uk. 438, na Twahawi katika kitabu Sharhu Maanil-Athaar Juz. 3, uk. 
74 na 78, na Is-haaq bin Raahawayh katika Musnad Juz. 1, uk. 39, na Twabarani katika 
al-Kabiir Juz. 24, uk. 139, na wengineo. Akasema Hafidh Haythami katika Majmaul-
Zawa’id Juz. 3, uk. 17: “Na watu wa Ahmad ni watu wakweli.” Na akaizingatia ni sahihi 
Hafidh ibn Hajar katika Fat’hu-Baari Juz. 9, uk. 487. Lakini hadithi hii ameieleza ibn 
Abi Hatam katika Ilalul-Hadithi Juz. 1, uk. 438, na si ya kawaida kwa kuwa inapingwa 
na hadithi ya Ummu Atwiya iliyopo kwa Bukhari 313, na ya Ummu Habiba iliyopo 
kwa Bukhari 1280 pia, na ya Bibi Zaynab iliyopo kwa Bukhari 5335: “Si halali kwa 
mwanamke mwenye kumwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho kujifunika nguo 
nyeusi kwa ajili ya maiti kwa kila usiku kwa siku tatu isipokuwa amkalie eda mume 
miezi minne na siku kumi.” Nayo pia ipo katika Sahihi Muslim 1486 na 1487 na 1490 
na kwingineko.  
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Imam Ahmad amesema: “Hadithi hii ni kati ya hadithi zisizo za 
kawaida, ni yenye kutupiliwa mbali.” Na amenukuu Hafidh katika 
kitabu Fat’hul-Bari36 kutoka kwa sheikh wake Hafidh Iraqiy, amesema 
katika kitabu Sharhul-Tirmidhiy: “Dhahiri ya hadithi hii ni kwamba si 
wajibu mfiwa kukaa eda baada ya siku ya tatu, kwa sababu Asmau 
bint Umays alikuwa mke wa Ja’far bin Abu Twalib kwa maafikiano, 
naye ni mzazi wa watoto wake Abdullah, Muhammad na Aun na wen-
gineo, bali dhahiri ni katazo la kukaa eda, na kwamba haifai.

Nasema: Kwa sababu imekuja katika hadithi ya Ahmad na Ibn Ha-
ban kwamba hakika Mtume 3 aliingia kwa Asmau katika siku ya tatu 
baada ya kuuawa Ja’far akasema: ‘Usikae eda baada ya siku yako hii.’37 
Na amejibu Hafidh Iraqiy38 kwamba hakika hadithi hii si ya kawaida, 
inakwenda kinyume na hadithi sahihi, na hakika wamejumuika juu ya 
kinyume chake, akasema: ‘Na inategemewa kusemwa kuwa: Hakika 
Ja’far aliuawa kishahidi na mashahidi wapo hai mbele ya Mola Wao.’ 
Akasema: ‘Na dhana hii ni dhaifu, kwani halikupokewa hilo katika 
haki ya mwingine asiyekuwa Ja’far miongoni mwa mashahidi, na 
miongoni mwa wale ambao imekatwa shauri kuwa wao ni mashahidi, 
kama ilivyokatwa shauri kwa Ja’far, watu mfano wa Hamza bin Ab-
dul-Mutwalib baba yake mdogo, na kama vile Abdullah bin Amru bin 
Haram, mzazi wa Jabir.’” Hafidh akasema: “Na inategemewa nyuma 
ya hilo majibu kadhaa aliyoyataja kisha akaiona ni hadithi dhaifu.”

HADITHI YA TISA

Ameipokea Said bin Mansur kutoka kwa Abu Ahwas kutoka kwa 
Aswim kutoka Zarri kutoka kwa Hudhayfa, amesema: “Tulikula 
36  Fat’hul-Baari, Juz. 9, uk. 487.
37  Ameipokea Ahmad bin Hanbali Juz. 9, uk. 469 na sanad yake ni kwa nguvu ya kwanza.
38 � Ameinukuu kutoka kwake Hafidh Ibn Hajar katika kitabu chake Fat’hul-Baari Juz. 9, 

uk. 487.
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daku mchana pamoja na Mtume 3, naapa kwa Mwenyezi Mungu, 
lakini jua lilikuwa halijachomoza.”39

Na ameipokea Twahawi kutoka kwa Zarri bin Habash, amesema: 
“Nilikesha kisha nikaenda msikitini, basi nikapita kwenye nyumba 
ya Hudhayfa, nikaingia kwake, basi akaamrisha akamuliwe mnyama 
aliyezaa, basi nikakamua, nikachemsha kwa sufuria, kisha akasema: 
‘Kula’, nikasema: Hakika mimi ninataka kufunga, akasema: ‘Na 
mimi ninataka kufunga.’ Tukala kisha tukanywa tukaja msikitini. 
Basi ikasimamishwa Swala, akasema: ‘Hivyo ndivyo alivyofanya 
kwangu mimi Mtume 3.’ Nikasema: Baada ya asubuhi? Akasema: 
‘Baada ya asubuhi wakati jua bado halijachomoza.’”40

Hadithi hii inatofautiana na hadithi sahihi zilizosema kinaga 
ubaga kwamba kula kunaishia kwa adhana ya Alfajir, wala hakue-
ndelei baada yake. Bali inatofautiana na Qur’ani tukufu. Jawzaqani 
amesema: “Hadithi hii imewachosha wanazuoni maarifa yake, na 
hakika wamezifanyia kazi baadhi ya wanazuoni, na amali kwayo ni 
dhaifu, kwa sababu hadithi sahihi zinatofautiana nayo. Na Twahawi 
ameichukulia hadithi hii kwa maana ya kwamba ilikuwa ni kabla ya 
kuteremka kauli yake swt: 

سَْوَدِ مِنَ  بَْيضَُ مِنَ الْخَيْطِ اْأل وَكُلوُا وَاشْرَبوُا حَتَّىٰ يتَبَيََّنَ لكَُمُ الْخَيْطُ اْأل
الْفجَْرِ ۖ 

39 � Ameipokea Ahmad bin Hanbali Juz. 5 uk. 396 na Twahawi katika kitabu chake Sharhu 
Maanil-Athaar, Juz. 2, uk. 52 na Nasaai 2153 na Ibn Maaja 1695 na Hazimi katika kitabu 
Naasikh wa Mansukh 145 na 146 na akasema Hazimi: “Wamejikusanya watu wa elimu 
juu ya kuacha amali ya hadithi hii.”

40 � Ameipokea Twahawi katika Sharhu Ma’anil-Athaar, Juz. 2, uk. 52. Amesema Hafidh ibn 
Hajar katika Fat-hul-Baari Juz. 4, uk. 137: [Amepokea kwa sanad yake sahihi kutoka 
kwa Salim bin Abiid Ashjai na anao usuhuba, na kwamba hakika Abu Bakr alimwambia: 
Hadithi hii inatofautiana na hadithi sahihi ya wazi wazi, hakika ulaji inaishia kwa adhana 
ya Alfajiri, na wala hauendelei baada yake, bali inatofautiana na Qur’ani tukufu. 
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‘Na kuleni na kunyweni mpaka uwabainikie weupe wa al-
fajiri katika weusi wa usiku ..…’ (al-Baqarah; 2:187), na hili ni 
kosa, kwa sababu Hudhayfa aliifanyia kazi baada ya kifo cha Mtume 
3, kama alivyoeleza Zarri, na yeye ni Tabiina.

HADITHI YA KUMI
Amepokea Muslim na Nasai na wengineo kutoka kwa Abu Hurai-
ra K, amesema: “Mtume 3 amesema: Mwenyezi Mungu ali-
umba udongo siku ya Jumamosi, na akaumba majabali siku ya 
Jumapili, na akaumba miti siku ya Jumatatu, na akaumba ya-
chukizayo siku ya Jumanne, na akaumba nuru siku ya Jumatano, 
na akaeneza humo wanyama siku ya Alhamisi, na akamuumba 
Adam baada ya alasiri siku ya Ijumaa. Ni kiumbe cha mwisho 
alichokiumba saa za mwisho za siku ya Ijumaa, baina ya alasiri 
hadi kuingia usiku.”

Hadithi hii si ya kawaida, kwani inafaidisha uumbaji wa ardhi 
na vilivyomo kwa siku saba, pamoja na kuwa Qur’ani inafaidi-
sha hakika uumbaji wa mbingu na ardhi kwa pamoja ulikuwa kwa 
muda wa siku saba. Na hakika Bukhari ameikuta na ila hadithi 
hii katika kitabu chake Tarikh,41 amesema: “Wameipokea baadhi 
yao kutoka kwa Abu Huraira kutoka kwa Kaab Akhbar, nayo ndiyo 
kauli sahihi.”42

41  Al-Tariikhul-Kabiir Juz. 1, uk. 413 – 414.
42 � Amesema Ibn Kathiir katika Tafsiri yake Juz. 1, uk. 99 chapa ya Shuab: “Hadithi hii ni 

miongoni mwa zile ngeni za Sahih Muslim na hakika amezungumza juu yake Ibn Ma-
dinii na Bukhari na zaidi ya mmoja miongoni mwa mahafidhi na wakaijaalia miongoni 
mwa maneno ya Kaab Akhbar, na hakika Abu Huraira aliisikia kutokana na maneno ya 
Kaab Akhbar na akakosea juu ya baadhi ya wapokezi wa hadithi akaifanya ni marfuu.” 
Hakika amekiri hili Ibn Taymiyya katika Majmuatul-Fataawa Juz. 17, uk. 236 na akas-
ema: “Na lakini hili lina nadharia nyingi, amepokea Muslim hadithi nyingi na hakika 
zimejulikana kuwa hizo ni makosa.” 
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HADITHI YA KUMI NA MOJA

Amepokea Muslim kutoka katika njia ya Akrama bin Ammar 
amesema: “Ametuhadithia Abu Zamil, kutoka kwa Abbas, amese-
ma: “Waislamu walikuwa hawamwangalii Abu Sufiyan wala ha-
wakai naye, akamwambia Mtume 3: “Nipe mambo matatu.” 
Mtume akasema: “Sawa”, Abu Sufiyan akasema: “Ninaye mbora wa 
Waarabu kwa uzuri wake ulioje, Ummu Habiba bint Abi Sufiyan, 
je, nikuoze huyo?” Akasema: “Ndio.” Abu Sufiyan akasema: “Na 
Mu’awiyah umfanye mwandishi wako.” Akasema: “Sawa.” Abu Su-
fiyan akasema: “Na unipe uamiri ili nipambane na makafiri kama 
vile nilivyokuwa nikipambana na Waislamu.” Akasema: “Sawa.”43

Hadithi hii si ya kawaida, ni yenye kukataliwa. Ibn Hazim 
amesema: “Hakika hiyo ni yenye kubuniwa,”44 na akamtuhumu 
Akrama bin Ammar, kwani inatofautiana na yale yaliyothibiti katika 
vitabu vya historia. Mtume 3 alimuoa Ummu Habiba wakati akiwa 
uhabeshi (Ethiopia) alipohamia huko na Waislamu wa mwanzo, na 
mahari yake ilimfikia kupitia kwa Najjash ambaye alimpa Dinari 
400. Na pindi alipokuja baba yake Abu Sufiyan Madina ili kufanya 
upya ahadi kati yake na Mtume 3, na akaingia kwake, alipotaka 
kukaa juu ya busati la Mtume 3 binti yake Ummu Habiba alion-
doa na kuvuta busati, akasema: “Hakika hilo ni busati la Mtume 3, 
na wewe ni mshirikina.” Abu Sufiyan akasema: “Ewe! Binti yangu, 
hakika imekupata baada yangu shari.” Na hili limeafikiwa na watu 
wa historia.

Ama kuhusu kauli ya Abu Sufiyan: “Na unipe uamiri” na Mtume 
kusema: “Sawa,” hakika Qurtuniy amesema: “Katu haijawahi 
43  Ameipokea Muslim 2501.
44 � Amenukuu hiyo Nawawi katika Sharhu Muslim Juz. 16, uk. 63, na akakiri hilo Ibn 

Taymiyya pia katika Majmuatul-Fataawa Juz. 17 uk. 236!! Na Dhahabi katika Sayr 
Aalam Nubalaa Juz. 7 uk. 137 na Ibn Jawzi!!
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kusikika kwamba Mtume alimpa uamiri yeye, hadi alipokufa, na 
vipi Mtume 3 asitekeleze ahadi? Hili ni kati ya yale ambayo haya-
fai juu yake. Na Abu Sufiyan alisilimu mwaka wa ukombozi wa 
Makka bila kupenda, na walikuwa Masahaba hawakai naye, wala 
hawamwangalii yeye kwa kitendo chake alichomtendea Mtume 3 
na Waislamu wakati wa ushirikina wake, kwani wakati wa ushirikina 
hakufanya yeyote kama alivyofanya yeye. Na Mu’awiyah hakuwahi 
kuwa mwandishi wa Wahyi, bali hakika alikuwa akiandika barua. 
Na haikusihi kutoka kwake ila uandishi wa barua mbili. Basi wale 
ambao wanasema: Hakika yeye alikuwa akiandika Wahyi ni wenye 
kukosea.”

HADITHI YA KUMI NA MBILI
Kutoka kwa Abu Huraira na Ibn Abbas na Aisha, kutoka kwa Mtume 
3 amesema: “Mwenyezi Mungu awalaani Mayahudi ambao wali-
yafanya makaburi ya Mitume wao kuwa ni misikiti.”45 Hadithi hii 
imethibiti katika Sahihi Mbili na vitabu vinginevyo kutoka katika 
njia mbalimbali, na hakika wameitendea kazi wengi miongoni mwa 
wanazuoni wa kale na wa sasa, na hawakugundua yale yaliyopo 
miongoni mwa sababu na ila ambazo hupelekea hadithi kuachwa na 
kutotendewa kazi. Hakika Qur’ani tukufu inapingana na hadithi hii 
kwa mitazamo mitatu: 

1.	 Mwenyezi Mungu ameeleza habari za Mayahudi kwamba wao 
wamesema:

َ فقَيِرٌ وَنحَْنُ أغَْنيِاَءُ ۘ  إنَِّ َّهالل
“Hakika Mwenyezi Mungu ni fukara na sisi ni matajiri.” (3:181),  

na wakasema tena: 

45 � Ameipokea hiyo Bukhari katika maudhui mbalimbali, kati ya hayo ni: 1330 na Muslim 
529, nayo ni yenye kukataliwa kama vile alivyosema mwandishi.
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ِ مَغْلوُلةٌَ ۚ  يدَُ َّهالل
“…..Mkono wa Mwenyezi Mungu umefungwa…..” (al-

Maidah; 5:64), vilevile wakasema: “Hakika Mwenyezi Mungu 
alipoumba mbingu na ardhi alipumzika Jumamosi.” Na wakam-
nasibishia majuto yeye, na yasiyokuwa hayo miongoni mwa yale 
yanayopingana na shani ya Mwenyezi Mungu, wala hayafai katika 
haki yake, basi vipi wanafanya makaburi ya Mitume Wake kuwa ni 
misikiti? Hili haliingii akilini.

2.	  Hakika Mayahudi wanawaudhi Mitume. Amesema (s.w.t):

ا قاَلوُا ۚ  ُ مِمَّ أهَُ َّهالل ياَ أيَُّهاَ الَّذِينَ آمَنوُا لَا تكَُونوُا كَالَّذِينَ آذَوْا مُوسَىٰ فبَرََّ
ِ وَجِيهاً وَكَانَ عِنْدَ َّهالل

“Enyi ambao mlioamini msiwe kama wale ambao walimuudhi Musa, 
lakini Mwenyezi Mungu alimtakasa na waliyoyasema; naye alikuwa 

ni mwenye heshima mbele ya Mwenyezi Mungu.” (al-Ahzaab; 33:69). 
Na akasema (s.w.t): 

 ِ وَإذِْ قاَلَ مُوسَىٰ لقِوَْمِهِ ياَ قوَْمِ لمَِ تؤُْذُوننَيِ وَقدَْ تعَْلمَُونَ أنَِّي رَسُولُ َّهالل
إلِيَْكُمْ ۖ 

“Na Musa alipowaambia watu wake; Enyi watu wangu! 
Kwa nini mnaniudhi nanyi mnajua kuwa hakika mimi ni 
Mtume wa Mwenyezi Mungu niliyetumwa kwenu?” (as-Saf; 
61:5). Walifanya hivyo japokuwa Musa A alikuwa kwao ni Na-
bii wao adhimu mno, na mwenye kuleta sharia zao. Walimuudhi 
Nabii Daud A, wakamdhania kuwa amezini na mwanamke wa 
Uriya na kwamba alibeba ujauzito wake. Na wakamnasibisha yeye 
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na unywaji wa pombe. Na wakaukataa utume wa Suleimani A 
na wakasema: “Alikuwa mfalme mwenye hekima, na ufalme wake 
aliujenga kwa msingi wa uchawi.” Na wakamsingizia Maryam 
I kwa tuhuma nzito, kama ilivyokuja katika Qur’ani tukufu, na 
kama walivyo mtuhumu Nabii Isa A kuhusiana na nasaba yake. 
Basi inaafikiana vipi kuudhi kwao Mitume pamoja na ufanyaji wao 
makaburi yao kuwa ni misikiti? Na hili haliingii akilini!

3.	 Hakika Mwemyezi Mungu (s.w.t) ameeleza habari ya Maya-
hudi kuwauwa Mitume, akasema (s.w.t): 

لكَِ  ِ وَيقَْتلُوُنَ النَّبيِِّينَ بغَِيْرِ الْحَقِّ ۗ ذَٰ لكَِ بأِنََّهمُْ كَانوُا يكَْفرُُونَ بآِياَتِ َّهالل ذَٰ
بمَِا عَصَوْا وَكَانوُا يعَْتدَُونَ 

“Hayo ni kwa sababu walikuwa wakizikataa ishara za Mwenyezi 
Mungu na wakiwaua Manabii pasipo haki. Na hayo ni kwa sababu 

ya kuasi kwao na kupituka mipaka.” (2:61), na pia akasema: 

بْتمُْ  أفَكَُلَّمَا جَاءَكُمْ رَسُولٌ بمَِا لَا تهَْوَىٰ أنَْفسُُكُمُ اسْتكَْبرَْتمُْ ففَرَِيقاً كَذَّ
وَفرَِيقاً تقَْتلُوُنَ

“Kila alipowafikia Mtume kwa yale yasiyopenda nafsi 
zenu, mlitakabari, kundi moja mkalikadhibisha na kundi jin-
gine mkaliua!” (2:87). Zimefaidisha Aya hizi hali za Mayahudi 
kwa Mitume wao, zikieleza mambo mawili: Ukadhibishaji na 
mauaji, na akasema (s.w.t): 

ِ وَيقَْتلُوُنَ النَّبيِِّينَ بغَِيْرِ حَقٍّ وَيقَْتلُوُنَ الَّذِينَ  إنَِّ الَّذِينَ يكَْفرُُونَ بآِياَتِ َّهالل
رْهمُْ بعَِذَابٍ ألَيِمٍ يأَمُْرُونَ باِلْقسِْطِ مِنَ النَّاسِ فبَشَِّ
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“Hakika wale ambao wanazikanusha Ishara za Mwenyezi Mungu na 
wakawaua manabii pasipo haki na wakawaua wanaoamrisha mambo 

ya haki, wabashirie adhabu iumizayo.” (Aali-Imran; 3:21).

Zimefaidisha Aya hizi kwamba Mayahudi walikuwa wanawaua 
watu wema ambao walikuwa wakipita njia ya Mitume, na akasema 
(s.w.t): 

لكَِ بأِنََّهمُْ  ِ ۗ ذَٰ لَّةُ وَالْمَسْكَنةَُ وَباَءُوا بغَِضَبٍ مِنَ َّهالل وَضُرِبتَْ عَليَْهِمُ الذِّ
لكَِ بمَِا عَصَوْا  ِ وَيقَْتلُوُنَ النَّبيِِّينَ بغَِيْرِ الْحَقِّ ۗ ذَٰ كَانوُا يكَْفرُُونَ بآِياَتِ َّهالل

وَكَانوُا يعَْتدَُونَ 
“Na ikapigwa juu yao (chapa ya) udhalili na umaskini; na wakasta-
hili ghadhabu ya Mwenyezi Mungu. Hayo ni kwa sababu walikuwa 

wakizikataa ishara za Mwenyezi Mungu na wakiwaua Manabii 
pasipo haki. Na hayo ni kwa sababu ya kuasi kwao na kupituka mi-

paka.” (al-Baqarah; 2:61).

Na akasema Mwenyezi Mungu:

قلُْ قدَْ جَاءَكُمْ رُسُلٌ مِنْ قبَْليِ باِلْبيَِّناَتِ وَباِلَّذِي قلُْتمُْ فلَمَِ قتَلَْتمُُوهمُْ إنِْ 
كُنْتمُْ صَادِقيِنَ 

“Sema: Hakika waliwajia Mitume kabla yangu kwa hoja zilizo wazi-
wazi na kwa hayo mliyosema basi mbona mliwaua kama mu wak-

weli?” (Aali-Imran; 3:183). Na akasema Mwenyezi Mungu: 

نَْبيِاَءَ بغَِيْرِ حَقٍّ  ِ وَقتَْلهِِمُ اْأل فبَمَِا نقَْضِهِمْ مِيثاَقهَمُْ وَكُفْرِهِمْ بآِياَتِ َّهالل
ُ عَليَْهاَ بكُِفْرِهِمْ فلََا يؤُْمِنوُنَ إلَِّا قلَيِلًا  وَقوَْلهِِمْ قلُوُبنُاَ غُلْفٌ ۚ بلَْ طَبعََ َّهالل
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وَبكُِفْرِهِمْ وَقوَْلهِِمْ عَلىَٰ مَرْيمََ بهُْتاَناً عَظِيمًا وَقوَْلهِِمْ إنَِّا قتَلَْناَ الْمَسِيحَ 

ِ عِيسَى ابْنَ مَرْيمََ رَسُولَ َّهالل
“Basi (tuliwalaani) kwa sababu ya kuvunja kwao ahadi yao, na kuzi-

kufuru kwao ishara za Mwenyezi Mungu, na kuua kwao Manabii 
pasi na haki, na kusema kwao nyoyo zetu zimefumbwa; bali Mwe-

nyezi Mungu amezipiga muhuri kwa kufuru yao. Basi hawataamini 
ila wachache tu. Na kwa kufuru yao na kumsingizia kwao Maryam 
uwongo mkubwa. Na kwa kusema kwao: Sisi tumemuua Masihi Isa, 
mwana wa Maryam, Mtume wa Mwenyezi Mungu…..” (4:155-157).

Na angalizo hapa ni kwamba, hakika Mwenyezi Mungu ameeleza 
katika Aya hizi kwamba Mayahudi wanaua Mitume, kwa kutumia 
kitendo cha wakati uliopo kwa kuashiria kuwa uuaji wa Mitume 
umekuwa ni desturi yao ikitokea kila alipokuwa akija Mtume, na 
waliendelea juu ya hili mpaka alipotumwa Mtume Muhammad 3. 
Basi wakajaribu kumuua mara mbili; mara ya kwanza pindi wal-
ipompelekea bega la mbuzi lenye sumu. Na hadithi hii ipo katika 
Sahih Mbili.46 Na mara ya pili ni wakati alipokwenda katika ukoo 
wa Bani Nadhir akiwaomba msaada wao katika fidia ya wauaji 
wawili, ambao baina ya watu wao na ukoo wa Banii Nadhir kuna 
makubaliano na mkataba. Mayahudi wakasema kumwambia Mtume 
3: “Ndio, ewe Abul-Qasim tunakusaidia juu ya yale uliyoyapenda, 
katika yale uliyotuomba msaada sisi. Kaa tukupatie chakula na utar-
ejea baadaye kwa ajili ya haja yako.” Basi akakaa akiegemea kibam-
baza cha nyumba zao. 

Basi wakaende chemba baadhi yao na wakasema: “Hakika ham-
tompata mtu huyu tena katika hali kama hii, basi ni nani atakayepan-
da juu ya nyumba na kurusha jiwe kubwa kutoka sakafuni ili tu-
pumzike na mtu huyu.” Basi wakamchagua kwa jukumu hilo Amru 

46  Ameipokea Bukhari 2617 na Muslim 2190.
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bin Jahashi bin Kaab akiwa mmoja wao, akasema: “Mimi nitalifanya 
hilo.” Akapanda juu ya dari ili amwangushie Mtume 3 jiwe, na 
Mtume 3 akiwa na baadhi ya Masahaba wake, miongoni mwao 
Abu Bakr, Umar na Ali M. Basi ikamjia habari kutoka mbinguni 
ya yale waliyoyakusudia wale watu. Mtume 3 akasimama na kuan-
za kurudi Madina.47

Kwa hivyo historia ya Mayahudi imetapakaa damu kwa ku-
uwa Mitume na watu wema, na yule ambaye aliokoka na mauaji 
yao hakusalimika na kumkadhibisha kwao na kumuudhi kwao, basi 
inakuwaje wafanye makaburi ya Mitume wao kuwa misikiti? Hili 
haliingii akilini.

Na hili ni kati ya maswala ambayo hajayagundua yeyote kabla 
yangu miongoni mwa wanazuoni, na Mwenyezi Mungu ni Mwenye 
kustahiki kujisifu na Mwenye fadhila.   

HADITHI YA KUMI NA TATU

Amepokea Abu Daud na Tirmidhiy na Ibn Majah kutoka katika 
njia ya Sammak kutoka kwa Abdullah bin Amira, kutoka kwa 
Ahnaf bin Qays, kutoka kwa Abbas bin Abdul-Mutwalib K, 
amesema: “Nilikuwa Bat’hai katika kundi miongoni mwao aliku-
wa ni Mtume 3, basi likapita wingu kwao, akaliangalia, akasema: 
‘Mnaitaje hiki?’ Wakasema: ‘Sahabat (Wingu).’ Akasema: ‘Na 
Muznu (Wingu)?’ Wakasema: ‘Ndio na Muznu’, akasema: “Na 
Anan (Wingu)?’ Wakasema: ‘Ndio na Anaan.’ Mtume akasema: 
‘Je, mnajua umbali uliopo baina ya mbingu na ardhi?’ Wakasema: 
‘Hatujui.’ Akasema: ‘Umbali uliyopo baina ya hivyo viwili ima 
ni miaka sabini na moja au sabini na mbili au sabini na tatu, kisha 

47 � Siiratul-Nabawiyya, Juz. 4 uk. 144 cha Ibn Hisham na Tariikh Twabari, Juz. 2, uk. 84 na 
Tariikh Ibn Kathiir Juz. 4, uk. 332.
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mbingu ya juu yake ni vivyo hivyo, mpaka mbingu saba. Kisha 
juu ya mbingu ya saba kuna bahari, umbali uliopo kati ya chini 
yake na juu yake ni sawa na umbali uliopo baina ya mbingu moja 
na mbingu nyingine. Kisha juu yake kuna vilele vinane (malaika 
walio kama vilele), umbali uliopo baina ya kucha zao na magoti 
yao ni sawa na umbali uliopo kati ya mbingu moja na mbingu 
nyingine. Kisha juu migongo yao kuna Arshi, na umbali uliopo 
kati ya chini yake na juu yake ni sawa na umbali uliopo kati ya 
mbingu moja na mbingu nyingine, kisha Mwenyezi Mungu yuko 
juu ya hapo.’”48

Tirmidhiy amesema ni hadithi nzuri. Lakini si kweli, kwa sababu 
Abdullah bin Umaira hakusikia kutoka kwa Ahnaf, kama alivyose-
ma Bukhari. Kisha hakika Sammak wametofautiana juu yake, kama 
alivyosema hilo yeye mwenyewe Tirmidhi katika Tahdhibul-Tah-
dhib, na hadithi baada ya haya si ya kawaida, Ibn Arabi amesema: 
“Hakika hiyo ni kati ya zile za Kiyahudi, na ushahidi kuwa ni hadithi 
isiyo ya kawaida ni kutokana na mambo yafuatayo:

48 � Ni hadithi iliyobuniwa na batili. Ameipokea Ahmad bin Hanbali katika Musnad yake Juz. 
1, uk. 106 na Abu Ya’ali 6713 na Hakim Juz. 2, uk. 501 na katika sanad yake yupo Yahya 
bin Raazi Jabali. Ahmad bin Hanbali amesema kumhusu yeye: “Ni muongo mbunifu wa 
hadithi.” Na akasema Falas, Nasaai na Daaru Qutni: “Ni mwenye kuachwa.” Na Sam-
mak alikuwa akimsomea naye akisikiliza. Na Abdullah bin Umaira ambaye inamzun-
guka hadithi hii ametajwa na Aqiili na Ibn Uday kuwa ni miongoni mwa wadhaifu, na 
Dhahabi akasema: “Hajulikani.” Na ametajwa na Ibn Haban katika kitabu Thuqaat Ala 
Aadathi fi Tawthiiq Majaahiil, na hadithi kwa sanad hii ni dhaifu. Na  amebakia Ahnafu, 
naye ni mwenye kuangushwa kutoka katika sanad yenye kukatika, kwa sababu haiju-
likani ni wapi Ibn Umaira alisikia kutoka kwa Ahnaf kama alivyosema Bukhari. Angalia 
kitabu Tahdhiibul-Kamaal Juz. 15, uk. 386. Na ameitoa Abu Daud 4723 na Tirmidhiy 
3320 na Ibn Majah 193, na Bayhaqi katika kitabu Al-As-maau wa Sifaat uk. 399; na Ibn 
Jawzi katika kitabu Ilalu-Munaahiyat Juz. 1, uk. 24 – 25. Na Ajuuri katika kitabu chake 
Al-Shariia uk. 292 na Ibn Khuzaima katika kitabu chake Tawhiid uk. 102; na Waliid bin 
Abdullah bin Abi Thaur Marhabi amezungumziwa na Ibn Muiin kuwa: “Sio chochote”, 
na akasema Ibn Namiir: “Ni muongo.” Na akasema Aqilii: “Anahadithia hadithi kutoka 
kwa Sammak zichukizazo wala hafuatwi.”
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1.	 Hakika hiyo inatofautiana na hadithi chungu tele ambazo zi-
nafaidisha kuwa kati ya mbingu na ardhi ni miaka mia tano. 
Vivyo hivyo kati ya mbingu moja na mbingu nyingine, na 
hakika imekusanywa hiyo na hadithi nyingine na kuhitimi-
sha kwamba masafa yanatofautiana kutokana na utofauti wa 
kasi ya mwendo na udhaifu wake. Mwendo wa mnyama ni 
wa haraka zaidi kuliko mwendo wa mtu wa kutembea kwa 
miguu. Ndio ukusanyaji huu bado ni dhaifu, kwa sababu to-
fauti ya mwendo huwa ukadiriaji wa masafa yaliyopo baina 
ya mji mmoja na mwingine, miongoni mwa maeneo yanay-
ofikwa na watu na wanyama. Ama maeneo yaliyopo kati ya 
mbingu na ardhi, wala hawezi kuyakadiria binadamu asilani, 
bali hilo ni mahsusi kwa malaika, na kati ya malaika hakuna 
mwenye nguvu na dhaifu, bali malaika wanatembea kutoka 
ardhini mpaka mbinguni kwa punde tu, na hakika amesema 
Mwenyezi Mungu (s.w.t): 

رَْضِ ثمَُّ يعَْرُجُ إلِيَْهِ فيِ يوَْمٍ كَانَ  مَاءِ إلِىَ اْأل مَْرَ مِنَ السَّ يدَُبِّرُ اْأل
مِقْدَارُهُ ألَْفَ سَنةٍَ 

“Hulipanga jambo kutoka mbinguni hadi ardhini, kisha linapanda 
kwake katika siku ambayo kipimo chake ni miaka elfu.....”  

(as-Sajdah; 32:5).

2.	 Hakika yeye amejaalia wabeba Arshi kuwa hawana mbawa. Na 
hili linatofautiana na yale yaliyokuja katika Qur’ani na Sun-
nah kuhusu wasifu wa Malaika, kwamba wao ni wenye mbawa. 
Kisha Tiis (neno la kiarabu lililotumika kuwasifu Malaika hao) 
ni sifa mbaya kwa Waarabu, hakika Mtume (s.a.w.w) alilitu-
mia kwa mtu ambaye anaoa mke ili awe halali kwa mumewe, 
na hiyo ni sifa mbaya. Kama vile ambavyo Mwenyezi Mungu 
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amewalaumu washirikina ambao waliwafanya malaika ni wa-
nawake, na mwanamke ni bora kuliko Tiis.

HADITHI YA KUMI NA NNE
Amepokea Ibn Khuzaima na Ibn Jariir katika Tafsiir kutoka kwa Ibn 
Abbas, amesema: “Hakika Kursiyyi ni kanyagio la nyayo mbili, na 
Arshi hawezi yeyote kukadiria ukubwa wake.”49 Na amepokea Ibn 
Jarir mfano wake kutoka kwa Abu Musa na wengineo.50 

Ameipokea Hafidh Abu Ismail Harawi katika kitabu chake Ar-
baiina na ameiandika kwa anwani: “Mlango unaohusu kuweka 
Mwenyezi Mungu unyayo Wake juu ya Kursiyyi.” Hadithi hii si 
ya kawaida, haifai kuitakidi hivyo, na la kushangaza kutoka kwa 
Harawi ni kule kuifanya hadithi hii kuwa ni kati ya dalili za Tawhid. 

49 � Ameipokea Twabarani katika Al-Kabiir Juz. 12 uk. 39, na Hakim Juz. 2, uk. 282 na 
Abdullah bin Ahmad katika kitabu chake Al-Sunna Juz. 1, uk. 301 na 586 na Khatiib 
katika Tariikh Baghdad Juz. 9, uk. 251 na Ibn Jawzi katika kitabu Ilalu-Mutanahiya Juz. 
1, uk. 22 na Ibn Jariir pale alipoitaja katika Tafsiir yake Juz. 3, uk. 10 hakuipa nguvu 
kwa kuiegemeza kwa Ibn Abbas, bali ameipokea kuwa ni kutokana na kauli ya Mus-
lim Batwiin. Nayo ni dhaifu, haithibiti kutoka kwa Ibn Abbas kama nilivyolibainisha 
hilo katika barua mahsusi iliyochapishwa pamoja na kitabu Qawlul- Asad, jina lake ni 
Iilaam Thaqalain Bi Khurafat Kursiyyu maudhiu Qadamain, na lilothibiti kutoka kwa 
Ibn Abbas katika tafsri ya Kursiyyu katika aya hii ni imeenea elimu yake. Ameipokea 
kutoka kwake Ibn Jariir katika Tafsiir yake Juz. 3, uk. 9, na akasema huko Juz. 3, uk. 
11: [Na ama ambalo linajulisha juu ya kusihi kwake ni dhahiri ya Qur’ani tukufu. Kauli 
ya Ibn Abbas ambayo ameipokea Ja’far bin Mughira kutoka kwa Said bin Jubair kutoka 
kwake ni kwamba hakika yeye alisema: Ni elimu yake…]. Na akasema Al-Majd Qayru-
uz Abaad katika kitabu chake Al-Kamusi Al-Muhiit: [Na Kursiyyu kwa kuweka dhamma 
(u) na kasra (i): Ni kitanda na elimu]. Na inaunga mkono hili, pia hakika Bukhari ametaja 
katika Sahih yake kutoka kwa Said bin Jubair amesema: Hakika Kursiyyu ni elimu yake. 
Angalia kitabu Fat-hul-Baari Juz. 8, uk. 199 kabla ya hadithi nambari 4535 moja kwa 
moja.      

50 � Ameipokea ibn Jariir katika kitabu chake cha Tafsir Juz. 3, uk. 9-10 na Bayhaqi katika 
kitabu Al-Asmaau wa Sifaat uk. 404 kutoka kwa njia ya Amaara bin Umair, kutoka kwa 
Abu Musa, na sanad hii ni yenye kukatika! Kwa sababu ya Amaara bin Umair amepokea 
kutoka kwa Ibrahim bin Abi Musa na wala hakumwacha Abu Musa. 
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Yaani dalili ya Tawhidi inapatikana katika habari inayomfananisha 
Mwenyezi Mungu na viumbe Wake. Na umekuja ufananishaji huu 
wa kinaga ubaga katika maneno ya Dhahak ambayo ameyapokea 
Ibn Jarir katika Tafsiir yake, aliposema: “Amenihadithia Muthanna: 
Ametuhadithia Is’haq: Ametuhadithia Abu Zahir, kutoka kwa Juwai-
bar, kutoka kwa Dhahak kuhusu kauli yake (s.w.t): “Elimu Yake 
imeenea mbingu na ardhi.” (2:255), akasema: “Ni kiti chake am-
bacho kimewekwa chini ya Arshi, ambacho wafalme huweka nyayo 
zao juu yake.”51 Na ufananishaji huu ni wa wazi bayana, lakini sanad 
ya kufika kwa Dhahak haisihi, kwayo yupo Jubair naye ni uozo.

Wala siachi kumshangaa yule ambaye anategemea katika Tawhid 
ya Mwenyezi Mungu na sifa Zake juu ya habari ya mtu mmoja am-
bayo haina faida yoyote katika mlango huu, hususan ikiwa ni kauli 
ya Sahaba, kama athari hii isiyo ya kawaida. Na hapo baadaye kwa 
uwezo wa Mwenyezi Mungu tutafafanua maana hii.

HADITHI YA KUMI NA TANO

Imethibiti katika Sahih Mbili kutoka kwa Anas bin Malik kutoka 
kwa Mtume 3 kwamba amesema: “Ataingizwa motoni, utasema: 
Je, kuna ziada? Hadi aweke unyao wake utasema: Basi basi basi.”52 

Na vilevile ndani ya hizo Sahih Mbili kuna riwaya kutoka kwa 
Abu Huraira, amesema: “Na ama moto wala haujai mpaka aweke 
51  Tafsiir ibn Jariir, Juz. 3, uk. 10.
52 � Hii ni jumla ya zile hadithi za Kiyahudi zenye kuingizwa katika sahihi mbili bila kusita! 

Na hadithi hii ni kutoka katika hadithi za Anas bin Malik na Abu Huraira na Abu Said 
Khudri, na wote wao ni miongoni mwa wale waliopokea kutoka kwa Kaab Akhbar, na 
ametanabahisha Bukhari katika sahihi yake 4849 juu ya hadithi hii kuwa ni kati ya zile 
ambazo zimepokewa zikikomea kwa Swahaba! Na hili linajulisha kuwa ni kauli ya Abu 
Huraira na sio kauli ya Mtume  kwa uhakiki! Bukhari amesema huko: [Kutoka kwa 
Abu Huraira ameinyanyua na mara nyingi zilikuwa zikikomea kwa Abu Sufiyan….]. na 
hadithi hii ya Anas ameipokea Bukhari 4849, 4850, 7449 na Muslim 2848 na wengineo. 
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mguu wake, basi utasema: Basi basi basi, hapo utajaa na utapanda 
baadhi yake juu ya baadhi.”53  Ameipokea hadithi hii kwa riwaya 
mbili Abu Ismail Harawi katika kitabu Arbaiina, riwaya ya kwanza 
ameiandika kwa anwani “Mlango wa kuthibitisha unyayo wa Mwe-
nyezi Mungu aliyetukuka.”  Na riwaya ya mwisho ameiandika kwa 
anwani “Mlango wa dalili inayothibitisha kwamba hakika unyayo ni 
mguu.”54 Na hii ni kutokana na upotovu wa mtu huyu, katika uthibit-
ishaji wa sifa za Mwenyezi Mungu aliyetukuka anashikamana na 
habari ya mtu mmoja yenye tafsiri nyingi ili kuiletea taawili.

Tunasema katika kumrudi yeye kwamba:

Mosi: Hadithi hii imekuja na ziada kinyume na ilivyo katika Qur’ani. 
Hakika Mwenyezi Mungu (s.w.t) amesema: 

ْتِ وَتقَوُلُ هلَْ مِنْ مَزِيدٍ  يوَْمَ نقَوُلُ لجَِهنََّمَ هلَِ امْتلََأ
“Siku tutapoiambia Jahannamu: Je, umejaa? Nayo iseme je, kuna 

ziada.” (Qaf; 50:30). 

Na hadithi hii hata kama ni sahihi bado haina nguvu kuliko 
Qur’ani, wala haifai kukata shauri kwa kuyakubali yale ya ziada na 
kuifanya ni sifa ya Mwenyezi Mungu (s.w.t).

Pili: Ametaja Ibn Jawzi55 kwamba hakika hadithi ambayo ime-
kuja kwa lafudhi mguu ni upotoshaji kutoka kwa baadhi ya wapoke-
zi, kwa dhana yao kwamba makusudio ya unyayo ni kiungo, hivyo 

53 � Hadithi za Kiyahudi hazisihi kama ilivyokwisha kutangulia! Ameipokea Bukhari 4849, 
4850, 7449 na Muslim 2846.

54 � Huko kuna hadithi katika Sahihi Bukhari 4850: “Wala hajui mpaka aweke mguu wake 
basi utasema Basi basi” basi zingatieni uzushi na upotoshaji huu. Na hadithi za Kiyahudi 
vipi zikawa hadithi za Mtume katika sahihi mbili zilizo maasum kwa baadhi ya vipofu 
kutokana na ufuataji na ung’ang’anizi! 

55 � Katika kitabu Daf’u Shubha Tashbiih kwa uhakiki wa mja dhaifu fukara hadi kwa Mwe-
nyezi Mungu uk. 170.
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wakaipokea kwa maana na wakakosea. Imekwisha. Na kwa kuwa 
dhana ya kwamba hadithi imepokewa kwa maana ipo kuhusiana na 
hadithi, basi haifai kuinasibisha na Mwenyezi Mungu (s.w.t).

Tatu: Hakika hadithi hii ni yenye kuawiliwa kwa mitazamo min-
gi. Imeelezwa katika kitabu Fat’hul-Bari na vitabu vinginevyo.

Nne: Amesema Abu Wafai Ibn Aqil:56 “Mwenyezi Mungu am-
etukuka na ameepukana na kuwa hawezi kufanya jambo lake motoni 
mpaka aombe msaada kupitia kitu kingine kutokana na dhati yake au 
sifa yake, kwani Yeye ndiye aliyeuambia moto: “Kuwa baridi na sala-
ma.” 21:69, basi yule anayeuamrisha moto uliowashwa na mwingine, 
ubadili tabia yake, nayo ni kuunguza, na hatimaye unabadilika vipi 
ahitaji msaada katika moto aliouwasha mwenyewe?” Imekwisha.

Inakuwaje pamoja na mushkeli huu Harawi anakata shauri kwa 
kuthibitisha unyayo na mguu kuwa ni sifa ya Mwenyezi Mungu 
(s.w.t)? Na sifa za Mwenyezi Mungu hazithibiti ila kwa dalili ya ku-
kata shauri kama vile Qur’ani au Sunnah sahihi yenye kuyakinisha, 
wala hakuna nafasi ya kutegemea taawili katika hilo.

Muhtasari ni kwamba hakika ni hadithi sahihi57 kwamba moto 
utasema je, kuna ziada? Mpaka Mola mlezi aweke unyayo wake 
ndani yake, lakini haifai kukata shauri kwamba hakika unyayo ni 
sifa ya Mwenyezi Mungu (s.w.t), kwani neno hilo linaweza kufany-
iwa taawili. Wala sifa hainasibishwi na Mwenyezi Mungu ila ile 
iliyothibiti kwa yakini. Basi yule mwenye kuthibitisha unyayo kwa 
Mwenyezi Mungu kisha anadhani anamtakasa Mwenyezi Mungu 
kutokana na viungo, huyo ni mwenye kujipinga mwenyewe. Kwa 
hakika yeye amethibitisha kiungo kisha analikanusha hilo.
56 � Ameinukuu hiyo kutoka kwake Allama ibn Jawzi katika kitabu Daf’u Shubhu Tashbiih 

Biakuffi Tanziih uk. 174 kwa lafudhi iliyo karibu na hili.
57 � Na ama kwa Abdul-Qadir mtumishi wa Sayyed Abdullah ibn Swadiiq basi hadithi hiyo 

sio sahihi kwa yale ambayo niliyotangulia kuyaeleza.
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HADITHI YA KUMI NA SITA
Imethibiti katika Sahihi Mbili kutoka kwa Mughira amesema: 
“Alisema Saad bin Ubada: ‘Lau ningelimuona mwanamme pamoja 
na mwanamke wangu ningeliwapiga kwa upanga na nisingelikuwa 
mwenye kuwasamehe.’ basi habari hiyo ikamfikia Mtume 3….’” 
hadithi. Bukhari ameiandika hiyo chini ya anwani: [Kauli ya Mtume 
3: Hakuna mtu mwenye wivu zaidi kuliko Mwenyezi Mungu].58 
Harawi katika kitabu chake Arbaina ameiandika hiyo chini ya an-
wani: “Mlango wa kubainisha kwamba Mwenyezi Mungu (a.j) ni 
mtu.” Imekwisha.

Ibn Batwal katika kitabu Sharhul-Bukhari amesema59: “Umma 
umekusanyika juu ya kwamba Mwenyezi Mungu hasifiwi kwa sifa 
ya mtu…” Imekwisha. 

Amesema Ismaili60: Kauli yake: ‘Hakuna mtu mwenye wivu zai-
di kuliko Mwenyezi Mungu’ si kuthibitisha kuwa hakika Mwenyezi 
Mungu ni mtu, bali hilo ni kama ilivyokuja: ‘Hakuumba Mwenyezi 
Mungu kitu adhimu zaidi kuliko Aya Kursiyy.’ kwani hiyo haiko ka-
tika kuthibitisha kuwa hakika Aya  Kursiyy imeumbwa,61 bali maku-
sudio ni kwamba hicho ni adhimu zaidi kuliko viumbe,  na hiyo 
ni kama vile anavyosema mwenye kumsifu mwanamke mkamilifu 
mwenye umbo zuri kwa kusema: ‘Kati ya watu hakuna mwanaume 
anayeshabihiana naye’, huwa anataka kumfadhilisha yeye juu ya 
wamaume na sio kwamba yeye ni mwanaume. Imekwisha.

58 � Angalia katika kitabu Fat-hul-Baari, Juz. 13, uk. 399 katika kitabu Tawhiid, na hakika 
ameitoa hiyo kwa mlango huu pamoja na kuwa hakuipokea kwake, nayo ni kutokana 
na vitendo vya wapokezi wenye kuunga mkono wale ambao wanawaita hao Juhmiyya!! 

59 � Fat’hul-Baari, Juz. 13, uk. 400.
60 � Fat’hul-Baari, Juz. 13, uk. 401.
61 � Bali hicho kimeumbwa kimezuka kwa kauli ya Mwenyezi Mungu (s.w.t) katika Sura 

Anbiyai: 2. 

06_16_Faida_16_Sep_2016.indd   55 9/16/2016   2:16:07 PM



56

FAIDA ZENYE KUKUSUDIWA KATIKA KUBAINISHA  
HADITHI ZENYE KUKATALIWA

Na Ibn Batwal amesema:62 “Yametofautiana matamshi ya ha-
dithi hii, na wala haikuja tofauti katika hadithi ya Ibn Mas’ud K 
iliyokuja kwa neno: “Hakuna yeyote’ basi ikadhihiri kwamba neno 
‘mtu’ limekuja sehemu ya neno ‘yeyote’ basi kama kwamba ni mion-
goni mwa vitendo vya mpokezi.” Kisha akasema: “Zaidi ya hapo ni 
kwamba hiyo ni miongoni mwa mlango wa utengaji kutokana na 
isiyokuwa jinsi yake, kama vile kauli ya (s.w.t): 

مَا لهَمُْ بهِِ مِنْ عِلْمٍ إلَِّا اتِّباَعَ الظَّنِّ ۚ  
‘Hawana ujuzi ila kufuata dhana tu’ (an-Nisa’a; 4:157), na dhana si 

katika aina za elimu.          

Hafidh Ibn Hajar amesema63: Na hili ndilo linalotegemewa, na 
hakika amelithibitisha Ibn Furak, na kutoka kwake amechukua Ibn 
Batwal baada ya yaliyotangulia, hivyo ukadiriaji ni kwamba watu we-
nye kusifika kwa wivu hawaufikii wivu wake, na hata kama haiweze-
kani kuwepo wivu kwa Mwenyezi Mungu (s.w.t), na hata kama si 
mtu kwa maana yake. Imekwisha. Angalia maneno yaliyobakia juu ya 
hadithi hii katika kitabu Fat’hul-Bari, Juz. 13, uk. 342.

Hitimisho ni kwamba Harawi katika kuthibitisha sifa za 
Mwenyezi Mungu (s.w.t) anategemea maneno yasiyomaanisha 
hilo atakalo, pamoja na dhana kubwa kwamba neno hilo ni ku-
tokana na kitendo cha mpokezi, na hii si miongoni mwa dalili za 
Tawhiid.

HADITHI YA KUMI NA SABA

Amepokea Harawi katika kitabu Arbaiina kutoka kwa Ibn Abbas 
K kwamba hakika Mtume 3 amesema: “Hakika Adam A alikuwa 

62  Katika kitabu Fat’hul-Baari, Juz. 13, uk. 401.
63  Katika kitabu Fat’hul-Baari, Juz. 13, uk. 342.
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akisabihi tasbihi za Malaika, na akiswali Swala zao, wakati alipoku-
ja ardhini, kutokana na urefu wake na ukaribu wake na mbingu. Basi 
Mwenyezi Mungu akaweka mkono wake juu yake akapungua kwen-
da ardhini kiasi cha dhiraa sabini.”64 Harawi ameiandika chini ya an-
wani: “Mlango wa kuthibitisha mikono miwili ya Mwenyezi Mungu 
(s.w.t),” na hadithi hii ni ya kuchukiza, na maana yake ni muhali. Na 
kwa nini Nabii Isa asiwe na urefu wa Adam mpaka asikie tasbihi za 
malaika mbinguni? Na hakika kati ya mbingu na ardhi kuna miaka 
mia tano. Na nini kilipunguza dhiraa sabini kutoka kwenye urefu 
wake? Basi hadithi hii ni yenye kuchukiza na ya kubuniwa! Na la 
kushangaza ni Harawi kuitaja hiyo katika dalili za Tawhiid.

HADITHI YA KUMI NA NANE

Amepokea Bayhaqi katika kitabu al-Asmau Waswifat kutoka katika 
njia ya Muhammad bin Falih, kutoka kwa baba yake, kutoka kwa 
Said bin Harith, kutoka kwa Abid bin Hanin, amesema: “Nilikuwa 
nimekaa msikitini, pindi alipokuja Qatada bin Nu’man K, akaketi 
na kuanza kusimulia Hadithi, basi watu wakamzunguka, kisha akase-
ma: ‘Twende zetu kwa Abu Said Khudri K, hakika mimi nime-
pata habari kwamba anaumwa.’ Basi tukaenda mpaka tulipoingia 
kwa Abu Said Khudri K, tukamkuta yeye amelala chali ameweka 
mguu wake wa kulia juu ya mguu wa kushoto. Tukamsalimu na tu-
kaa. Mara Qatadah akanyanyua mkono wake mpaka kwenye mguu 
wa Abu Said Khudri, akaushusha kwa nguvu. Abu Said akasema: 
‘Subhaanallah ewe mtoto wa mama, umenisababishia maumivu.’ 
64 � Hadithi imewekwa na sheikh wa mwandishi, na sheikh wa sheikh wake wote wawili ha-

wajulikani! Na aliye juu yao hao wawili ni Uthman bin Said Daarmi, naye ni mashuhuri 
mwenye imani ya kuwa Mwenyezi Mungu ana mwili. Hadithi yake ni yenye kukataliwa! 
Na hakika amekiri mhakiki wa kitabu Arbaiina mwanafikihi mwenye imani ya kwam-
ba Mwenyezi Mungu ana mwili, kwamba hadithi inafanana zaidi na iliyobuniwa! Basi 
Mwenyezi Mungu anawatosha waumini mapigano!! 
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Qatadah akasema: ‘Hilo ndilo nililolitaka, kwani hakika Mtume 3 
alisema: Hakika Mwenyezi Mungu (s.w.t) alipomaliza kuumba vi-
umbe wake alilala chali, kisha akaweka mmoja wa miguu yake juu 
ya mwingine, kisha akasema: Haipasi yeyote miongoni mwa viumbe 
wangu afanye hivi.’65 Abu Said akasema: Hakuna tatizo, sifanyi hivi 
tena.’”

Bayhaqi66 amesema: [Hadithi hii ni yenye kuchukiza na wala si-
kuiandika ila kutokana na mwelekeo huu. Na Falih bin Suleiman 
pamoja na kuwa anatokana na sharti la Bukhari na Muslim, lakini 
hawakuitaja hadithi yake hii katika Sahih zao, naye kwa baadhi ya 
mahafidhi si mtu hoja….. Na ikiwa ni mtu ambaye mahafidhi wa-
metofautiana juu ya uaminifu wake, basi haithibiti riwaya yake ka-
tika mfano wa jambo hili adhimu. Na riwaya hii ina kasoro nyingine, 
nayo ni: Hakika Qatadah bin Nu’man alikufa zama za ukhalifa wa 
Umar bin Khatwab K, na Umar ndiye aliyemswalia yeye, na Abid 
bin Hunain alikufa akiwa na miaka 105, hivyo hadithi yake kutoka 
65 � Hadithi ni yenye kubuniwa. Amepokea Twabarani katika al-Kabiir, Juz. 19, uk. 13 na 

Khalalu katika Sunnan yake na vinginevyo. Na hakika amebainisha sababu yake (kasoro 
yake) Bayhaqi katika kitabu al-Asmaau wa Sifaat, uk. 355.

 � Na miongoni mwa yale ambayo yanaunga mkono kuwa hadithi hii ni ya Kiyahudi ni yale 
aliyopokea Ibn Abi Swaiba katika Muswanaf Juz. 5, uk. 228 akasema: [Ametuhadithia 
Waqii kutoka kwa Abu Hilal kutoka kwa ibn Siriin kutoka kwa ibn Abbas: Hakika 
yeye amechukia kujilaza chini huku akiwa ameweka mguu wake mmoja juu ya mwing-
ine. Basi Kaab akasema kumwambia yeye; uteremshe, kwani haifai kwa kiumbe kufanya 
hivyo]. Na kwangu mimi ni karaha (ni jambo lichukizalo). Aamenukuu ibn Abbas  
kutoka kwa Kaab Akhbar na kwamba Kaab Akhbar alisema kuwa aina hii ya ukaaji hai-
paswi kwa kiumbe. Na amepokea Abu Awaana Juz. 5, uk. 269 akasema: [Ametuhadithia 
Salami akasema: Ametuelezea Abdul-Razzaq, kutoka kwa Mummar kutoka kwa Zahari 
kwa sanad yake: Nilimuona Mtume  amelala chali msikitini akiinua mguu mmoja juu 
ya mwingine, akasema Zahari: Amenipa habari mimi Said bin Musayyib akasema: Na 
ama Umar na Uthmani walifanya hivyo wala haina idadi, akasema Zahari: Kisha wakaja 
watu na jambo kubwa mno].

66 � Katika kitabu Al-Asmaau wa Sifaat uk. 355. Na akasema Albani maneno yenye kupin-
gana katika utoaji wa maelezo juu ya kitabu Sunnan cha ibn Abi Aswim Juz. 1, uk. 349: 
[Sanad yake ni dhaifu na matini yake ni yenye kuchukiza kama kwamba hiyo inatokana 
na uwekaji wa Mayahudi, kwa hakika maafa hayo yatamkumba Said bin Harith].
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kwa Qatadah ni yenye kukatika sanadi. Na kauli ya mpokezi ‘Basi 
tukaenda mpaka tulipoingia kwa Abu Said Khudri K’, hairejei kwa 
Abid bin Hunain, na hakika inarejea kwa yule aliyeivusha kwake, na 
sisi hatumjui, wala hatukubali hadithi zilizo mursali (zilizovushwa) 
zinapozungumzia mambo ya hukumu, basi itakuwaje katika jambo 
hili adhimu? 

Na yaliyonukuliwa katika habari hii hakika yanafanywa na wa-
sio na shughuli wala kazi, yule aliyepatwa na uchovu na kupatwa 
na uvivu miongoni mwa wenye kustarehe kwa kulala chali, na 
wawekaji wa mguu mmoja juu ya mwingine. Na hakika Mwenye-
zi Mungu amewakadhibisha Mayahudi wakati walipomsifu Yeye 
kwa kustarehe na kupumzika baada ya kuumba mbingu na ardhi, 
akasema: 

ناَ مِنْ  رَْضَ وَمَا بيَْنهَمَُا فيِ سِتَّةِ أيََّامٍ وَمَا مَسَّ مَاوَاتِ وَاْأل وَلقَدَْ خَلقَْناَ السَّ
لغُُوبٍ فاَصْبرِْ عَلىَٰ مَا يقَوُلوُنَ 

“Na hakika tumeziumba mbingu na ardhi na vilivyomo 
kati yake katika siku sita; na wala haukutugusa uchovu. Basi 
vumilia kwa hayo wayasemayo…..” (Qaf; 50:38-39), Bayha-
qiy anasema: Na ama katazo la uwekaji wa mguu mmoja juu ya 
mwingine, kwa hakika limepokewa na Abu Zubair kutoka kwa 
Jabir kutoka kwa Mtume 3 pasi na kisa hiki, na watu wa elimu 
wakatafsiri katazo hilo kwa maana ya kuhofia kudhihirisha utupu, 
nao ni paja, iwapo atanyanyua mguu wake mmoja juu ya mwingine 
akiwa amelala chali ilihali shuka ni dogo. Na kufanya hivyo (kun-
yanyua mguu mmoja juu ya mwingine akiwa amelala chali) ni jam-
bo lenye kuruhusiwa kwa wote ikiwa hakuna hofu hiyo. Mwisho 
wa maneno ya Bayhaqiy.
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Na hadithi hii pamoja na kuwa kwake ni yenye kuchukiza 
chukizo kubwa mno, pia ni ya kubuniwa. Kwa hakika wameichukua 
hiyo Mahanbali wenye imani kuwa Mola Manani ana umbo na mwi-
li, kama vile Mhanbali Abu Bakr Swamit katika kitabu chake As-
Swifat, na Mwenyezi Mungu ni Mjuzi zaidi.

Na Abu Bakr bin Abi Aswim katika kitabu chake As-Sunnah, 
Juz. 1, uk. 248 amesema: [Amesema Abu Is’haq Ibrahim Huza-
mi: Na nimesoma kutoka katika kitabu chake kisha akakichana na 
akasema kuniambia mimi baada ya kuniomba samahani: ‘Hakika 
mimi nimeapa kuwa sintakiona hicho ila nitakichana.’ Basi ukaka-
tika upande wa kitabu wenye maelezo kutoka kwa Muhammad bin 
Falih kutoka kwa Said bin Harith kutoka kwa Abdullah bin Manin, 
kwamba alisema: ‘Nilikuwa nimekaa msikitini, pindi alipokuja Qat-
adah bin Nuuman K. Akaketi na kuanza kusimulia Hadithi, basi 
watu wakamzunguka, kisha akasema: Twende ewe Ibn Manin kwa 
Abu Said Khudri K, hakika mimi nimepewa habari kwamba yeye 
anaumwa.] Na akataja hadithi husika kama ilivyotangulia katika ha-
dithi ya Bayhaqiy, isipokuwa sanadi imetofautiana katika maeneo 
mawili: Hapa anapokea Muhammad bin Falih kutoka kwa Said bin 
Harith. Kwa Bayhaqi amepokea Muhammad bin Falih kutoka kwa 
baba yake, na hii ndio yenye uzito. 

Eneo lingine lenye tofauti ni kwamba: Hapa yupo Abdullah bin 
Manin, kwa Bayhaqi kutoka kwa Abid bin Hanin. Na Abdullah bin 
Manin kwa Nuni (N) yenye kutengeneza udogo kwa lugha ya Wa-
misri, wamepokea kutoka kwake Abu Daud na Ibn Majah. Na Yakub 
bin Sufiyan akamzingatia kuwa ni mkweli, na kauli yenye nguvu 
zaidi ni ile ya Bayhaqiy, kwa sababu Abid bin Hanin kwa Haa (H) 
yenye kutengeneza udogo, ni mwenyeji wa Madina, na Falih bin Su-
laiman na mwanawe ni watu wa Madina, na Abid anapokea kutoka 
kwa Qatadah bin Nu’man, na Abdullah bin Maniin anapokea kutoka 
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kwa Amru bin Aswi. Na hadithi kwa hali zote mbili ni ya kubuniwa. 
Na kwa ajili hiyo aliapa Huzami Sheikh wa Ibn Abi Aswim kwamba 
hakika hataiona kwenye kitabu ila atakichana.

HADITHI YA KUMI NA TISA

Dhahabi amepokea katika kitabu Tadhkarat Khwawaswi kutoka 
katika njia ya Hafidh Abu Fadhli Naswar bin Muhammad ibn Ah-
mad Atwar Swaufi, amesema: Ametupa habari Ahmad bin Husein 
bin Muhammad Azhar huko Misri: Ametuhadithia Yusuf bin Yazid 
Qatwisi: Ametusimulia Walid bin Musa: Ametuhadithia Munabbih 
bin Uthman, kutoka kwa Ur’wat bin Ruwaim, kutoka kwa Hasan, 
kutoka kwa Anas bin Malik, kutoka kwa Nabii 3, amesema: “Haki-
ka waumini wa kijinni wana thawabu na wana adhabu.” Basi tuka-
muuliza yeye kuhusu thawabu zao na muumini wao, akasema: “Juu 
ya Aarafu na hawatakuwa wao peponi na umma wa Muhammad 
3.” Tukasema: Aarafu ni nini? Akasema: “Ukuta wa peponi, un-
apita hapo mito, na hapo huota miti na matunda.” Dhahabi akasema: 
Hadithi hii ni yenye kuchukiza mno.

Na ni wapokezi wa Bayhaqiy katika kitabu Baa’th, na wa Ibn 
Asakir katika kitabu Tarikh, kutoka katika njia ya Ur’wat bin Ru-
waim, kutoka kwa Hasan, kutoka kwa Anas bin Malik. Nayo ni ha-
dithi yenye kuchukiza kama alivyosema Dhahabi, wala haiko mbali 
kuwa ni yenye kubuniwa na kupachikwa, kwa kutojulikana sanad 
yake na kuchukiza maana yake. Hadithi hiyo inaonesha kwamba 
waumini wa kijini sio miongoni mwa umma wa Muhammad 3. Na 
hili ni tofauti na andiko na Ijmai. Ama kuhusu andiko, hakika Mwe-
nyezi Mungu (s.w.t) ameeleza kwamba alimtuma Mjumbe Wake 
kwa walimwengu wote, na katika Surat ar-Rahman akawahutubia 
majini na watu. Na wote walikalifishwa kwa usawa, na katika Surat 
Jinni wakasema:
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شْدِ فآَمَنَّا بهِِ ۖ وَلنَْ نشُْرِكَ برَِبِّناَ  إنَِّا سَمِعْناَ قرُْآناً عَجَباً يهَْدِي إلِىَ الرُّ
أحََدًا 

“Hakika sisi tumeisikia Qur’ani ya ajabu! Inaongoza kwe-
nye uongofu, kwa hivyo tumeiamini, wala hatutamshirikisha 
yeyote na Mola Wetu.” (al-Jinn; 72:1-2), na katika Sura Ahqaaf 
kuna kauli ya Mwenyezi Mungu (s.w.t): 

ا حَضَرُوهُ قاَلوُا  وَإذِْ صَرَفْناَ إلِيَْكَ نفَرًَا مِنَ الْجِنِّ يسَْتمَِعُونَ الْقرُْآنَ فلَمََّ
ا قضُِيَ وَلَّوْا إلِىَٰ قوَْمِهِمْ مُنْذِرِينَ  أنَْصِتوُا ۖ فلَمََّ

“Na tulipokuletea kundi la majini kusikiliza Qur’ani. Basi 
walipoihudhuria walisema: nyamazeni! Na ilipomalizwa, wali-
rudi kwa kaumu yao kwenda kuwaonya.” (Ahqaaf; 46:29). Na 
Ijmaai imethibiti kutoka kwa Waislamu wote kwamba  Mtume 3 
alitumwa kwa majini na watu, Ijmai hiyo imeelezwa na Ibn Hazm, 
Ibn Abdul-Barri, Ibn Taymiyya, Suyutwi na wengineo na Mwenyezi 
Mungu ni Mjuzi zaidi.

HADITHI YA ISHIRINI

Imethibiti katika Sahihi kutoka kwa Abdullah bin Masuud K, 
amesema: Alikuja mtu mmoja kwa Mtume 3 miongoni mwa watu 
wa kitabu, akasema: “Ewe Abul-Qasim! Hakika Mwenyezi Mungu 
huzishika mbingu juu ya kidole, na ardhi, miti na udongo juu ya 
kidole, na viumbe juu ya kidole, kisha husema: ‘Mimi ni Mfalme, 
mimi ni Mfalme.’” Basi nikamuona Mtume 3 akicheka mpaka 
yakaonekana magego yake, kisha akasoma: 

06_16_Faida_16_Sep_2016.indd   62 9/16/2016   2:16:07 PM



63

FAIDA ZENYE KUKUSUDIWA KATIKA KUBAINISHA  
HADITHI ZENYE KUKATALIWA

َ حَقَّ قدَْرِهِ  وَمَا قدََرُوا َّهالل
“Na hawakumkadiria Mwenyezi Mungu kwa haki ya kadiri 

yake…..”  (al-An’am; 6:91).

Na amepokea Ahmad kutoka katika njia ya Hasan kwamba: 
Hakika Aisha alisema: Ombi ambalo Mtume 3 alikuwa akikithirisha 
kuliomba ni: “Ewe mbadilishaji wa nyoyo uthibitishe moyo wangu 
juu ya dini yako.” Aisha akasema: Ewe Mtume ninakuona ukikithiri-
sha kuomba ombi hili, Mtume akasema:  “Hakuna binadamu yeyote 
ila moyo wake upo baina ya vidole vyake viwili miongoni mwa vid-
ole vya Rahman (s.w.t), na akipenda amsimamishe humsimamisha 
yeye na akipenda amuondoe humuondoa.” Amepokea Harawi ha-
dithi ya Aisha katika kitabu Arbaiina na ameiandika kwa anwani: 
Mlango wa uthibitishaji wa vidole vya Mwenyezi Mungu (s.w.t)!! 
Na akasema Ibn Batwal:67 “Utajo wa vidole hautafsiriwi kwa maana 
ya viungo bali hutafsiriwa kwa maana ya sifa miongoni mwa sifa za 
dhati. Na hili linanasibishwa na Ashairah.” Na amemuwafiki katika 
hilo Ibn Tin.

Khatwabi amesema: “Havijatajwa vidole katika Qur’ani wala ka-
tika Hadithi mkataa. Na imeshasemwa mara kwa mara kwamba neno 
Yaddi halina maana ya kiungo mpaka mtu adhani kwamba kuthibiti 
kwake ni kuthibitisha vidole, bali ni unyamazishaji uliotajwa na Mwe-
ka sharia, hana namna wala hafananishwi. Na huenda utajo wa vid-
ole ni kutokana na uchakachuaji wa kiyahudi. Hakika Mayahudi ni 
wafananishaji, na kati ya mambo ambayo hudai kuwa ni kutoka katika 
Taurat ni matamshi yanayoingia katika mlango wa ufananisho, wala 
hayaingii katika madhehebu za Waislamu. Na ama uchekaji wake 3 
kutokana na kauli ya Mayahudi huenda ni kwa kuridhia au kutokuri-
dhia. Na ama kauli ya mpokezi: ‘kwa kumsadikisha’ ni dhana kutoka 

67 � Maneno haya na ya baada yake yamenukuliwa katika kitabu Fat-hul-Baari, Juz. 13 uk. 
398.
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kwake, na hakika imekuja hadithi hii kutoka katika njia mbalimbali na 
hakuna ndani yake ziada hii. Na hata kama tukikubali kusihi kwake, 
hakika wekundu wa uso huwa ni dalili ya haya, na unjano wake huwa 
ni dalili juu ya hofu. Hivyo jambo linakuwa ni tofauti na hivyo, kwani 
wekundu unaweza kuwa ni dalili ya jambo lililotokea mwilini kama 
vile shinikizo la damu, na njano inaweza kuwa ni dalili ya kukorogeka 
na mchanganyiko wa nyongo na mengineyo. Na kama kuna ulazima 
wa kuhifadhiwa hilo basi maana yake ni tafsiri ya kauli yake (s.w.t): 

مَاوَاتُ مَطْوِيَّاتٌ بيِمَِينهِِ ۚ  وَالسَّ
“Na mbingu zitakunjwa katika mkono wake wa kuume…..” 

(az-Zumar; 39:67), yaani uwezo wake juu ya ukunjaji wake, na 
wepesi wa jambo juu yake katika ukusanyaji wake kama ukusan-
yaji wa kitu kiganjani mwa mtu pasi na kukusanya viganja vyake 
bali huvikunja kwa baadhi ya vidole vyake.” Mwisho wa maneno 
ya Khatwabi

Na Khatwabi hakukanusha uwepo wa vidole katika hadithi, bali 
alichokanusha ni kudai kuwa hadithi ni mkataa. Na maneno yake ni 
sahihi kama alivyosema, na makusudio ya utajo wa vidole kuwa ni 
sifa ya Mwenyezi Mungu (s.w.t) si jambo lenye kuafikiwa na wote, 
na bado kuna uwezekano mwingine wa tafsiri. Na Harawi ni mtu 
asiyejali katika uthibitishaji wa sifa maadamu tu iwepo katika ha-
dithi, pasi ya kuchunguza je hiyo inatokana na kitendo cha mpokezi 
au mfano wa hilo.

HADITHI YA ISHIRINI NA MOJA

Ibn Jariir amepokea katika Tafsiir yake kutoka kwa Abdullah bin 
Khalifa, amesema: Mwanamke mmoja alikuja kwa Mtukufu Mtume 
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3 akasema: “Muombe Mwenyezi Mungu aniingize peponi.” Mtume 
akamtukuza Mwenyezi Mungu, kisha akasema:  Hakika Kursii im-
eenea mbingu na ardhi, kwani Yeye huketi juu yake na sehemu ya 
kipimo cha vidole vinne hubakia.” Akakusanya vidole vyake kisha 
kasema: “Na hakika Kursii hiyo ina sauti kama sauti ya kipando 
kipya ambacho hutoa sauti kutokana na uzito wa mpandaji wake.”68         
Ameipokea vile vile kutoka katika njia ya Abdullah bin Khalifa ku-
toka kwa Umar.

Na hadithi hii ni yenye kuchukiza iliyobuniwa, na sanad yake sio 
sahihi. Na lile alilolinasibisha kwa Mwenyezi Mungu (s.w.t), amba-
lo ni kuketi, halijakuja katika Qur’ani wala katika hadithi. Huu nao 
ni ufananisho wa wazi wazi. Mwenyezi Mungu ametukuka kutokana 
na ufananisho wa matukio: 

مِيعُ الْبصَِيرُ  ليَْسَ كَمِثْلهِِ شَيْءٌ ۖ وَهوَُ السَّ
“Hakuna chochote kama mfano wake. Naye ni Mwenye 

kusikia Mwenye kuona.” (ash-Shura; 42:11). Na miongoni 
mwa yale ambayo yanajulisha juu ya uchukizaji wake, ukiacha 
yale yaliyotajwa, ni kwamba hakika Mtume 3 alipitisha muda wa 
uhai wake mtukufu akiwalingania watu kwenda peponi na akiwa-

68 � Hadithi ya Abdullah bin Khalifa nayo ni hadithi ya kubuniwa mbaya, ameipokea ibn 
Abi Aswim katika As-Sunna Juz. 1, uk. 254 na 574 na wengineo kutoka kwa Umar. 
Na Abdullah bin Khalifa hajulikani hali yake. Hafidh katika Al-Lisaan Juz. 7, uk. 266 
amesema: Ibn Hasan haukaribii kujulikana ukweli wake” na akasema katika Taqriib: 
“Ni mwenye kukataliwa” yaani dhaifu, na hadithi ameiona ni dhaifu mpingaji wa zama 
zetu!! Katika Mukhtaswarul-Uluwi uk. 246, na katika Takhriij Lisunna cha ibn Abi As-
wim nayo ni yenye kubuniwa bila shaka. Na nimekuta hadithi hii ya sauti ya kipando 
imepokewa kutoka kwa Kaab Akhbar, jambo ambalo linafaidisha kwamba Kaab Akhbar 
ndio asili yake nayo ni chimbuko lake. Na hakika ameipokea Abu Sheikh katika Kitabul-
Udhmat Juz. 2, uk. 612 kutokana na chapa iliyohakikiwa iliyopatikana katika mijaladi 
mitano, na katika ukurasa wa 91 kutokana na chapa isiyohakikiwa iliyopatikana katika 
mjaladi mmoja.     
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hamasisha kwa hilo. Na ndani ya Qur’ani Tukufu zipo Aya mbali 
mbali zinawalingania watu pepo na neema za kudumu zilizomo 
humo. Hivyo basi itakubalika vipi kumhusu mwanamke ambaye 
alimuomba yeye amuombee kwa Mwenyezi Mungu amuingize 
peponi, amjibu yeye kwa kumtukuza Mwenyezi Mungu (s.w.t) na 
kwamba ni vigumu kwa mwanamke huyo kuingia peponi? Zaidi 
ya hapo ni kwamba hakika Mtume 3 aliwaombea wengi kuingia 
peponi.

HADITHI YA ISHIRINI NA MBILI

Abu Daud amepokea kutoka kwa Jubair bin Muhammad bin Jubair 
bin Mat’am kutoka kwa baba yake kutoka kwa babu yake, amese-
ma: Alikuja bedui mmoja kwa Mtume 3 akasema: “Ewe Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu nafsi zimepigana jihadi, familia zimepotea, 
mali zimeteketea, na mifugo imeangamia, basi tuombee sisi kwa 
Mwenyezi Mungu mvua. Hakika sisi tunaomba utuombee kwa 
Mwenyezi Mungu, na tunamuomba Mwenyezi Mungu kupitia 
kwako.” Mtume 3 akasema: “Ole wako! Je, unajua ulisemalo?” 
Mtume 3 akamsabihi Mwenyezi Mungu, na akaendelea kumsabi-
hi mpaka likajulikana hilo katika nyuso za Masahaba wake, kisha 
akasema: “Na ole wako kwani Mwenyezi Mungu haombwi kupitia 
kiumbe wake yeyote. Shani ya Mwenyezi Mungu ni adhimu zaidi 
kuliko hilo. Ole wako je, Mwenyezi Mungu ni nini? Hakika Arshi 
yake iko hivi juu ya mbingu Zake.” Akasema kwa vidole vyake: 
“Ni kama kuba, na hutoa sauti kutokana na Yeye kama sauti ya 
kipando kipya ambacho hutoa sauti kutokana na uzito wa mpandaji 
wake.”69

69 � Imebuniwa na kuwekwa. Ameipokea Abu Daud Juz. 4, uk. 232 na 4726 na Twabarani 
katika kitabu Al-Kabiir Juz. 2 uk. 129 na 1547 na Baghawi katika kitabu Sharhul-Sunnat 
Juz. 1, uk. 176 /92. 

06_16_Faida_16_Sep_2016.indd   66 9/16/2016   2:16:07 PM



67

FAIDA ZENYE KUKUSUDIWA KATIKA KUBAINISHA  
HADITHI ZENYE KUKATALIWA

Hafidh Mundhiri amenukuu kutoka kwa Hafidh Abu Bakri al-
Bazar70 kwamba hakika yeye amesema: “Hadithi hii hatujui ni wapi 
imepokewa kutoka kwa Mtume 3 zaidi ya hapa, na Muhammad bin 
Is’haq hakusema ndani yake: Amenihadithia.” Imekwisha.

Mundhiri amesema: “Muhammad bin Is’haq ni mchakachuaji, 
na mchakachuaji anaposema: ‘Kutoka kwa fulani’, bila kusema ‘am-
etuhadithia sisi’, au ‘tulimsikia’ au ‘alitupa habari’, basi hadithi yake 
si hoja, na hili ndilo aliloliashiria al-Bazar. Pamoja na hivyo hakika 
Ibn Is’haq anaposema kinaga ubaga kuwa amesikia, mahafidhi huto-
fautiana katika kuifanya hadithi yake kuwa ni hoja. Basi vipi ikiwa 
hakusema kinaga ubaga? Na hakika ameipokea hiyo Yahya bin Main 
na wengineo, na hawakutaja tamko ‘kutokana na Yeye’.” Mwisho 
wa maneno ya Mundhiri.

Yaani hawakusema katika hadithi yao kuwa “Hutoa sauti kuto-
kana na Yeye kama sauti ya kipando kipya ambacho hutoa sauti ku-
tokana na uzito wa mpandaji wake.” Bali wao wamesema: “Hutoa 
sauti kama sauti ya kipando kipya ambacho hutoa sauti kutokana na 
uzito wa mpandaji wake.” Na hakika Ibn Qaym katika Sharhu Tah-
dhibus-Sunan71 amerefusha maneno katika kumtetea Muhammad 
bin Is’haq, akijaribu kuizingatia hadithi hii kuwa ni sahihi, mpaka 
hakika ameunga mkono hadithi ya ukaaji iliyobuniwa na kuwekwa 
tuliyoiona huko nyuma kutoka katika njia ya Ibn Jarir. Na hakika 
ameileta hiyo kutokana na hadithi ya Hafidh Mutwin, na hadithi 
pamoja na jaribio la Ibn Qaym bado ni dhaifu yenye kuchukiza.

Na Hafidh Ibn Asakir ana juzuu iitwayo Bayanul-Takhliitwi Fii 
Hadith Atwitwi, hivyo hakuna mazingatio katika yale ambayo amere-
fusha Ibn Qaym. Na wakiwa wanahadithi wameweka sharti katika 
hadithi, ya kifungu cha sharia kuwa ili ikubalike ni lazima mpokezi 
70  Angalia kitabu Musnadul-Bazar Juz. 8, uk. 356.
71  Kimepigwa chapa pamoja na kitabu Aunul-Ma’abuud Juz. 13 uk. 11.

06_16_Faida_16_Sep_2016.indd   67 9/16/2016   2:16:07 PM



68

FAIDA ZENYE KUKUSUDIWA KATIKA KUBAINISHA  
HADITHI ZENYE KUKATALIWA

wake awe ni mkweli mwaminifu, basi hadithi ya itikadi inafaa zaidi 
sharti hilo kama alivyosema Dhahabi. Na Ibn Is’haq hata kama tut-
akubali ukweli na uaminifu wake, lakini haiwezekani kuwa hoja ka-
tika hadithi hii na mfano wake katika yale ambayo yanafungamana 
na sifa za Mwenyezi Mungu (s.w.t).

HADITHI YA ISHIRINI NA TATU

 Bayhaqiy amesema: “Hii ni riwaya inayokomea kwa Abdullah 
bin Amru, na ameipokea mtu asiyekuwa na jina, nayo ni yenye ku-
katika, na hakika imenifikia kwamba Ibn Uyayna ameipokea kutoka 
kwa Hisham ibn Ur’wat kutoka kwa baba yake kutoka kwa Abdul-
lah bin Amru. Ikiwa litasihi hilo, basi Abdullah bin Amru alikuwa 
akiangalia katika vitabu vya mwanzo. Basi yale ambayo hayavushi 
mpaka kwa Mtume 3 hutarajiwa kuwa ni miongoni mwa yale ali-
yoyaona yeye katika vitabu hivyo vilivyoangukia mikononi mwake.”

Ibn Jawzi amesema katika kitabu Daf’u Shabhi Tashbiih: “Kadhi 
Abu Ya’ali amethibitisha kwa riwaya hiyo dhiraa mbili na kifua kwa 
Mwenyezi Mungu (s.w.t), na hili ni baya, kwani hadithi sio yenye 
kunyanyuliwa wala haisihi. Na je, inajuzu aumbe kiumbe kutokana 
na dhati ya kale?! Na hili ni baya zaidi kuliko yale wanayoyadai 
manaswara. Na athari hii ya Abdullah bin Amru imechukuliwa kuto-
kana na hadithi za Kiyahudi.”

HADITHI YA ISHIRINI NA NNE
Bayhaqiy amepokea katika kitabu Al-Asmau Waswifat kutoka ka-
tika njia ya Muhammad bin Is’haq kutoka kwa Abdul-Rahman bin 
Harith bin Abdullah bin Ayyash bin Abi Rabia, kutoka kwa Abdul-
lah bin Abi Salama, amesema: Hakika Abdullah bin Umar bin Kh-
watwab alimtuma kwa Abdullah bin Abbas amuulize: “Je, Muham-
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mad 3 alimuona Mola Wake Mlezi?” Akamtumia ujumbe Abdullah 
bin Abbas: “Ndio.” Abdullah bin Umar akamrudisha mjumbe wake 
akamuulize: “Alimuonaje?” Akamtumia ujumbe: “Hakika yeye al-
imuona katika kiwanja cha kijani kibichi, chini yake kuna tandiko72 
kutokana na dhahabu, akiwa juu ya kiti chake cha dhahabu, na wam-
ekibeba malaika wanne, malaika mwenye sura ya mwanaume, malai-
ka mwenye sura ya ng’ombe, malaika mwenye sura ya mwewe, na 
malaika mwenye sura ya simba.”73 Akaongeza Yunus katika hadithi 
yake: “Katika sura ya kijana.”

Bayhaqiy amesema: “Hadithi hii ameipokea peke yake Muham-
mad bin Is’haq bin Yasar, naye ni dhaifu katika anayopokea ikiwa 
hakubainisha usikiaji wake. Na katika hadithi hii kuna kukatika 
baina ya Ibn Abbas na mpokezi, yaani hakika ambaye aliyemtuma 
Ibn Umar kwa Ibn Abbas hajulikani, na hakuna chochote miongo-
ni mwa matamshi haya katika hadithi sahihi kutoka kwa Ibn Ab-
bas.” Bayhaqiy amesema: “Na imepokewa kwa upande mwingine 
dhaifu. Wameipokea hiyo kutoka katika njia ya Ibrahim bin Hakam 
bin Aban kutoka kwa baba yake, kutoka kwa Akrama, kutoka kwa 
Ibn Abbas, kwamba hakika yeye aliulizwa je, alimuona Mola Wake 
Mlezi? Akasema: Ndio, alimuona yeye kama kwamba nyayo zake 
ziko juu ya sehemu ya kijani kibichi bila sitara. Ibrahim na baba 
yake ni watu madhaifu.” Imekwisha.

Nasema: Hadithi hii ni iliyokomea kwa Sahaba, na si ya kawai-
da, na ni yenye kuchukiza. Na inayokomea kwa Sahaba haitendewi 
kazi katika hukmu kama vile ilivyo katika elimu ya Misingi ya Sha-

72  Na inafaa kusemwa kuwa mpokezi anakusudia godoro ambalo anakalia mtu juu yake.
73 � Ni hadithi ya kubuniwa ya uongo. Ameipokea Abdullah bin Ahmad katika As-Sunnat 

Juz. 1, uk. 176 nambari 217 na Ibn Jawzi katika Ilalul-Mutanahiyat, Juz. 1 uk. 24 na 
Bayhaqi katika Al-Asmau wa Sifaat, uk. 443. Na hakika nimebainisha kwamba Nawawi 
(r.a) ametoa hoja kwa sehemu ya hadithi hiyo na akakosea. Nimebainisha huko katika 
kitabu changu cha Ruuyat.
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ria. Inakuwaje katika jambo hili adhimu, ambalo linamfanya Mwe-
nyezi Mungu ana mwili?! Na vipi inafaa katika akili ya mwenye 
akili, kwamba Mwenyezi Mungu (s.w.t) awe katika uwanja ya ki-
jani? Na nyayo Zake mbili juu ya sehemu ya kijani kibichi, naye 
yuko juu ya kiti cha enzi, kinachotokana na dhahabu, ambacho wa-
nakibeba malaika wanne?! Mambo haya yenye kuchukiza yanautia 
kinyaa moyo wa Mwislamu, kwani hizo zinasigana na utukufu wa 
Mwenyezi Mungu (s.w.t) na kuyarudisha hayo katika kauli ya Mwe-
nyezi Mungu (s.w.t): “Hakuna chochote kama mfano wake. Naye ni 
Mwenye kusikia Mwenye kuona.” (42:11).

Na mfano wake katika kuchukiza na ubatili ni ile riwaya ali-
yoipokea Bayhaqiy kutoka katika njia ya Abu Hamza Sukri, kutoka 
kwa Aamash kutoka kwa Salim bin Abi Juud, kutoka kwa Abdullah, 
kuhusu kauli ya Allah: “Na naapa kwa Alfajiri” (89:1), akasema: 
“Ameapa: Hakika Mola wako Mlezi yuko kwenye kuotea. (89:14), 
nyuma ya njia kuna madaraja matatu: Daraja moja juu yake kuna 
amana, na daraja jingine juu yake kuna Rahma, na daraja la tatu juu 
yake yupo Mola Mlezi aliyetukuka.”74 

Hii imekomea kwa Sahaba, na si ya kawaida, na ni yenye ku-
chukiza, na sanad yake ni dhaifu. Sukri ni mwenye kuchanganyiki-
wa, na Aamash ni mchakachuaji na ni mwingi wa kurefusha sadani, 
na vivyo hivyo Salim, pamoja na kuwa yeye hakukutana na Abdul-
lah, na athari ya ubatili wake inajulikana kwa dharura, na Mwenyezi 
Mungu ni Mjuzi zaidi.

74 � Ni hadithi iliyobuniwa na kuwekwa ya uongo!! Na la kushangaza ni kwamba Hakim 
ameipokea katika kitabu Mustadrak Juz. 2, uk. 523 na akasema: Sanad yake ni sahihi na 
hawakuitoa hiyo wawili na akakiri Dhahabi juu ya hili!! Akasema: “Ni sahihi” Nayo ni 
kati ya zile tofauti za uongo!! Na ametukuka Mwenyezi Mungu kutokana na hilo mbali 
mno!! Na amelitaja Ibn Rajab katika kitabu kiitwacho Kitabu Tahriif Minan-Naari uk. 
174 na vitabu vya Ibn Rajab katika Targhiib wa Tarhiib vina maajabu ya kuchukiza!!  
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HADITHI YA ISHIRINI NA TANO

Khatwib katika Tarikh Baghdad ameeleza kutoka katika njia ya Ah-
mad bin Muhammad bin Hajjaj Abi Bakri al-Maruziy, amesema: 
Alituhadithia Hasan bin Shuaib Ajuuri: Alitupa habari Abu Hamza 
Aslami Bitursus: Alitusimulia Waqii: Alituhadithia Abu Ismail, ku-
toka kwa Abu Is’haq, kutoka kwa Abdullah bin Khalifa, alisema: 
Mtume 3 amesema: “Al-Kursiyyu ni kiti ambacho anaketi juu yake 
Mola Mlezi (s.w.t), na haibaki sehemu ila upana wa vidole vinne an-
apoketi, nacho hutoa sauti kutokana na Yeye kama sauti ya kipando 
kipya ambacho hutoa sauti kutokana na uzito wa mpandaji wake.”75

Amesema Abu Bakri al-Maruziy: Abu Ali Husein ibn Shabib 
aliniambia: Abu Bakri bin Salim Abid aliniambia wakati tulipok-
wenda Baghdad: Hadithi hiyo tuliyoiandika aliitoa kutoka kwa Abu 
Hamza, hivyo Abu Bakri bin Salam akaiandika kwa hati yake, na 
tukaisikia sote, na Abu Bakri bin Salam akasema: Hakika sehemu 
inayobaki ni ya Muhammad 3, atamketisha hapo.76        Hadithi hii 
ni ya kuvushwa, haina sanadi yote, (mursal), Abdullah bin Khalifa 
ni Tabiina, na Abu Is’haq ni mchakachuaji, na hakika amechomeka 
wapokezi wa uwongo. Na imepatikana kwa njia nyingine wenye 
kuungwa kutoka kwa Abdullah bin Khalifa kutoka kwa Umar kwa 
sanad iliyo dhaifu.

Nayo ni hadithi isiyo ya kawaida, yenye kuchukiza, isiyoingia 
akilini, na Hafidh Ibn Asakir ana juzuu iitwayo Bayanul-Takhliitwi 
Fii Hadith Atwitwi, na hadithi hii ipo wazi kabisa katika kumfanya 
75 � Imebuniwa na kuwekwa nayo imejirudia kutoka katika hadithi iliyotangulia nambari 21. 

Imetajwa katika Tariikh Baghdad Juz. 8, uk. 52 na Ibn Jawzi katika Ilalu-Mutanaahiyya 
Juz. 1 uk. 20 na Ibn Abu Aswim katika as-Sunnat Juz. 1, uk. 252/574 na wengineo ku-
toka kwa Umar, na Abdullah bin Khalifa hajulikani hali yake.   

76 � Hawa wawili ni maimamu wapotofu. Ametukuka Mwenyezi Mungu kutokana na uzushi 
wao hao wawili mbali mno, na ametukuka Mwenyezi Mungu na Mtume Wake kutokana 
na yale ambayo wanaenda nayo hao!!
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Mwenyezi Mungu ana mwili pale iliponasibisha kwa Mwenyezi 
Mungu kuwa ameketi juu ya kiti, na kwamba inabakia sehemu ka-
tika kiti ambayo ataketi juu yake Mtume 3. Na huenda Mayahudi 
waliingiza hadithi hii ndani ya vitabu vya baadhi ya Waislamu, na 
Waislamu hawakujua kuwa hilo ni fitina, kwani yaliyomo ndani 
yake ya kumfanya Mwenyezi Mungu ana mwili, hayo hakika ni iti-
kadi ya Mayahudi. Na la kushangaza ni kutoka kwa Ibn Qayyim 
alipounga mkono ukaaji wa Mtume 3 juu ya kiti cha enzi au juu 
ya Arshi pembezoni mwa Mwenyezi Mungu (s.w.t). Amelitaja hilo 
katika kitabu Badaiul-Fawaid na akatoa ushahidi kwa beti kadhaa za 
mashairi zilizonasibishwa kwa Daar Qutni. Imekuja kama ifuatavyo:

“Wala msikanushe kwamba Yeye si mkaaji. 
Wala msikanushe kwamba hatamkalisha yeye.”

Pamoja na kuwa sanad ya Daar Qutni sio sahihi. Na hakika nimet-
anabahisha juu ya hilo katika juzuu Raf’ul-Ishkaal, au Mas’alatul-
Muhaal. Na la kushangaza zaidi kutokana na hili, na lililo geni zaidi 
ni kwamba Ibn Qayyim ameandika kitabu alichokiita Fawaidul-
Mashuqah Ilaa Ulumil-Qur’ani Wailmil-Bayan, ndani yake ame-
zungumzia aina za majazi na istiara na yasiyokuwa hayo miongoni 
mwa yale ambayo yamethibiti katika elimu ya Bayan. Na ametaja 
mifano mingi kutoka katika Qur’ani tukufu, kisha alipoandika kita-
bu Swawaiqul-Mursalat Alaa Juhmiyyat wal-Muatwalat akamfuata 
Sheikh wake katika ukanushaji wake wa aina zote za majazi,77 na 
akadai hakika majazi ni bidaa (uzushi) na wala halikuwa maarufu 
kwa watu wa kale. 
77 � Pamoja na kuwa Ibn Taymiyya anasigana kuhusu suala la Majazi, lakini amethibitisha 

hilo katika mahala alipodharurika yeye na akaieleza hiyo, na hii ni kauli yake katika kita-
bu Majmuul-Fataawa Juz. 7 uk. 577: [Na haya ni sehemu ya imani, na hakika inajulisha 
kwa kwenda sambamba ya kwanza kwa jina la majazi ….] na kauli yake katika kitabu 
Majmuul-Fataawa Juz. 12, uk. 553: [Na ama kauli ya msemaji je, maneno ya Mwenyezi 
Mungu yanakuwa majazi? Basi inasemwa: Alama ya Majazi ni kusihi kwa kumuepusha 
Yeye….]!! Na nyinginezo nyingi mno!!
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Na hakika wa kwanza kuzungumza hilo na kulidhihirisha hilo 
ni Abu Ubaida, na akakosea katika hilo kosa kubwa. Hakika ma-
jazi inajulikana katika lugha ya Kiarabu tangu Mwenyezi Mungu 
alipoumba Kiarabu, na Qur’ani imesheheni aina mbalimbali za ma-
jazi. Kuna uhusiano gani baina ya lugha na Bidaa, na je, limepatika-
na andiko kutoka kwa mtoasharia akibainisha kwamba hakika haifai 
kutumia maneno katika majazi na aina zake za mitindo ya kilugha 
hata tupokee sharia hiyo kutoka kwa watu wa kale? Na lengo la Ibn 
Qayyim na Sheikh wake katika madai haya ni kutaka kuhalalisha 
kutafsiri matamshi yenye kuhusiana na sifa za Mwenyezi Mungu 
(s.w.t) kwa uhakika wake wa kilugha, maneno mfano wa ‘kuenea’, 
‘mkono’,  ‘unyayo’, na mfano wa hayo, na huku ni kuzama katika 
kuthibitisha mpaka katika kiwango cha kumshabihisha na kumfa-
nanaisha Mungu na viumbe, na kumfanya ni mwili. Na Mwenyezi 
Mungu ndiye Mjuzi zaidi. 

HADITHI YA ISHIRINI NA SITA
Imethibiti katika Sahihi mbili kutoka kwa Anas bin Malik kwam-
ba amesema: Mtume 3 alisema: “Hakutumwa Nabii ila aliuonya 
umma wake kuhusiana na chongo na muongo, kwani yeye (Ibili-
si) ni chongo na Mola Wenu sio chongo, na baina ya macho yake 
mawili Ibilisi kumeandikwa neno kafiri.”78 Na ameipokea Harawi 
katika kitabu chake Arbaiina na ameiandika kwa anwani: “Mlango 
wa kuthibitisha macho mawili ya Yeye aliyetukuka na kutakasika.”

Na hadithi haihusiani na kuthibitisha macho mawili ya Mwenye-
zi Mungu. Ni kutoka wapi Harawi ameyaleta hayo macho mawili, 
78 � Hadthi hii haijathibiti kwetu sisi. Na ameipokea Bukhari 7131 na 7408 na Muslim 2933 

kutoka kwa Anas bin Malik, na wameipokea pia kutoka kwa Ibn Umar , na hao 
ni miongoni mwa wale waliopokea kutoka kwa Kaab Akhbar. Na hii ni miongoni mwa 
zile za Kiyahudi, na hakika hadithi ya Muslim imebainisha kuwa hii inatokana na hadithi 
ya Ibn Swayad!!
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ikiwa kauli yake: “Hakika Mola Wenu sio chongo” inalazimu awe 
na macho mawili, basi hili ni kosa la wazi. Hakika sifa ya Mwenyezi 
Mungu (s.w.t) haithibiti isipokuwa kwa tamshi la wazi kutoka ka-
tika hadithi sahihi. Na hakika imekuja ndani ya Qur’ani uthibitisho79 
wa jicho moja kwa Mwenyezi Mungu, kama vile kauli yake (s.w.t): 
“machoni Mwangu” (Sura Twaha: 39), na wa macho mengi, kwa 
kauli Yake (s.w.t): “Macho Yetu” (Sura Tuur: 48), na “Na macho 
Yetu” (Sura Huud: 37), na “Macho Yetu” (Sura Qamar: 14).

Na hili linathibitisha kwamba unasibishaji wa jicho kwa Mwe-
nyezi Mungu maana yake ni sifa ya uoni au usikivu na uzungumzaji. 
Na amesema Ibn Hazm:80 “Haifai kwa yeyote amsifu Mwenyezi 
Mungu (s.w.t) kuwa ana macho mawili kwani andiko halijakuja 
hivyo.” Na jambo hili ni kawaida ya Harawi katika kitabu Arbaiina. 
Anathibitisha sifa kwa Mwenyezi Mungu bila dalili.

HADITHI YA ISHIRINI NA SABA
Kutoka kwa Ibn Abbas K, amesema: “Hakika Mwenyezi Mungu 
(s.w.t) amefaradhisha Swala kupitia ulimi wa Nabii wenu 3 kwa 
msafiri rakaa mbili na kwa mkazi rakaa nne, na kwa mwenye khofu 
rakaa moja.” Ameipokea  Muslim katika Sahih yake.81 Tunasema:

1.	 Hakika Mtume 3 hakuswali katika hofu rakaa moja katu, na 
lau ingelikuwa ni wajibu asingeliiacha.

2.	 Hakika kuhusu Swala ya hofu zimesihi aina mbalimbali za 
riwaya, kati ya hizo ni kwamba Mtume 3 aliswalisha kun-
di rakaa mbili na akatoa salamu kabla yake, na likaja kundi 

79 � Sayyid (Mwenyezi Mungu anyanyue daraja lake) anakusudia kwa kauli yake (uthibit-
isho): “utajo” na hili umetangulia usemaji wake. Na naye hasemi kwa uthibitisho kabisa 
na hili linajulikana kutokana na kauli yake!

80  Kitabu Al-Faswlu Fi Milal wa Nihal Juz. 2, uk. 128.
81  Sahih Muslim 687. 

06_16_Faida_16_Sep_2016.indd   74 9/16/2016   2:16:08 PM



75

FAIDA ZENYE KUKUSUDIWA KATIKA KUBAINISHA  
HADITHI ZENYE KUKATALIWA

lingine akaliswalisha rakaa mbili na akatoa salamu, basi zikawa 
ni rakaa nne kwa makundi mawili, rakaa mbili mbili.

Na hili linapinga kauli ya Ibn Abbas K iliyosema kuwa Mwe-
nyezi Mungu amefaradhisha Swala kwa msafiri rakaa mbili. Na 
nyingine ni kwamba aliswalisha kundi moja rakaa mbili na akatoa 
salamu na likaja kundi lingine basi akaliswalisha rakaa mbili na 
akatoa salamu. Na hili linajulisha juu ya kusihi ufuataji wenye ku-
jaaliwa ruhusa ambapo ni tofauti na Maliki. Na nyingine ni kwamba 
aliswalisha kundi rakaa moja na akahitimisha kwa rakaa moja na 
akaswalisha lingine rakaa moja na akatoa salamu, na akahitimisha 
yeye mwenyewe rakaa moja, na lau ingekuwa inasihi Swala ya kho-
fu kwa rakaa moja basi aina hizi zilizotajwa zisingesihi.

3.	 Hakika wanazuoni wameafikiana juu ya kufaa aina hizi na 
zinginezo katika Swala ya hofu kwa kuwa ni sahihi. Na lau 
kama ingelikuwa ni rakaa moja zisingelisihi nyinginezo.

4.	 Amepokea Nasai kwamba hakika Masahaba waliswali Swala 
ya hofu kwa rakaa moja katika baadhi ya hali. Na hili ni dalili 
ya wazi zaidi juu ya kwamba hiyo sio faradhi, na kama ingeli-
kuwa ni faradhi wasingeliiacha abadani.

HADITHI YA ISHIRINI NA NANE
Amepokea Muslim kutoka katika njia ya Twaus, kwamba Abu 
Swahbau alisema kumwambia Ibn Abbas K: “Lete habari zako 
za kushangaza, hivi katika zama za Mtume wa Mwenyezi Mungu 
3 na zama za Abu Bakr K talaka tatu hazikuwa talaka moja?” 
Akasema: “Ndiyo ilikuwa hivyo lakini ilipofika zama za Umar K 
ilijitokeza tabia ya watu kufuatanisha katika talaka ndipo akairidhia 
dhidi yao (yaani kwa kuwadhuru wao wenyewe).”82 
82 � Si ya kawaida!! Ameipokea Muslim 1472 na Ibn Abi Shayba Juz. 4, uk. 69 na Bayhaqi 
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Ahmad bin Hanbali na wengineo miongoni mwa maimamu 
wamesema kuwa hadithi hii si ya kawaida na ni yenye kuachwa, 
kama alivyonukuu hilo Hafidh Ibn Rajab katika kitabu Sharhu Ilal 
Tirmidhiy. Na Ahmad akasema katika barua aliyompelekea Musa-
dad katika Al-Muutaqidu Wafi Sunnat wal-Jamaa, hili ndio andiko 
lake: “Na Mut’ah ni haramu hadi Siku ya Kiyama. Na atakayetaliki 
talaka tatu katika tamko moja, hakika atakuwa amefanya ujinga, na 
mkewe atakuwa ni haramu juu yake, wala hawi halali kwake milele 
mpaka aolewe na mume mwingine.” Imekwisha.

Na kati ya yale yanayochukiza kuhusiana na hadithi hii ni kauli ya 
Abu Swahbau kwa Ibn Abbas K: “Lete habari zako za kushangaza”, 
vipi Abu Swahbau amwambie Sheikh wake Ibn Abbas K kwa ibara 
yenye kuchukiza kama hii na Ibn Abbas anyamaze? Na ibara hii ina-
julisha kwamba kuzingatia talaka tatu kuwa ni moja ni kati ya mambo 
yenye kuchukiza zaidi yaliyopokewa na Ibn Abbas K.

Na Ibn Hazm katika kitabu Muhalliy83 amesema: “Na ama ha-
dithi ya Twaus kutoka kwa Ibn Abbas K ambayo imetaja kwam-
ba talaka tatu zilikuwa ni moja na huzingatiwa kuwa ni moja na 
hufanywa kuwa ni moja, haina kitu chochote kinachoonesha kuwa 
hakika yeye K ndiye aliyeifanya kuwa ni moja au aliyeirudi-
sha hadi kuwa moja, wala haioneshi kuwa yeye K alijua hilo na 
akalipitisha. Wala hakuna hoja ila katika yale yaliyosihi kwamba 
yeye K aliyasema au aliyatenda au aliyajua na hakuyakataza.” 
Imekwisha.

Na ametoa dalili Ibn Hazm kwa hadithi ya Awaymar Ajalani 
pamoja na mkewe ambaye alimlaani, kuthibitisha kuwa zinasihi ta-
laka tatu kwa mkupuo mmoja, ambapo mwishoni mwa hadithi hiyo 
kuna maelezo: Alisema: “Nitakuwa nimemuongopea ewe Mtume wa 

katika Sunanul-Kubra Juz. 7, uk. 336.
83  Kitabu Muhalliy, Juz. 10, uk. 168.
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Mwenyezi Mungu, ikiwa nitaendelea kumshikilia.” Basi akamtaliki 
talaka tatu kabla Mtume 3 hajamwamrisha.

Na kwa hadithi ya Bukhari kutoka kwa Bibi Aisha ni kwamba 
Bibi Aisha alisema: “Hakika mtu mmoja alimtaliki mkewe talaka 
tatu basi akaolewa na mume mwingine na kisha naye akamtaliki. 
Basi Mtume 3 akaulizwa je, ni halali kwa yule wa kwanza? Akase-
ma: “Hapana, mpaka aonje unyumba wake kama alivyoonja wa 
kwanza.”84 Na yale yaliyothibiti kutoka kwa Umar na Ali na Uth-
man na Ibn Abbas na Ibn Mas’ud ni kwamba hakika wao walisema: 
Hakika talaka tatu iliyokusanywa katika neno moja inamlazimu 
mume kwamba mkewe huyo anakuwa haramu kwake milele mpaka 
aolewe na mume mwingine. Na ijapokuwa hadithi si ya kawaida, 
lakini bado mahakama za Misri na Moroko wanaitendea kazi mpaka 
leo wakimfuata Ibn Taymiya ambaye amekwenda kinyume na wana-
zuoni katika maswala mengi.

HADITHI YA ISHIRINI NA TISA
Abu Daud na Ibn Majah wamepokea kutoka kwa Ibn Maktum K 
kwamba alimwambia Mtume 3: “Hakika mimi ni mwanaume mle-
mavu wa macho na nyumba yangu iko mbali, na mimi ninaye kion-
gozi ambaye haendani na mimi, je, ninaruhusiwa kuswali nyum-
bani kwangu?” Akamuuliza: “Je, unasikia wito (adhana)?” Akajibu: 
“Ndio.” Akasema: “Sikuruhusu.”85 Ameipokea Muslim na Nasai 
kutoka kwa Abu Huraira, kwamba amesema: “Mtume 3 alijiwa 
na mlemavu wa macho,” basi akataja hadithi hii.86 Hadithi hii si ya 
kawaida, na amenukuu Hafidh Ibn Rajab katika kitabu Sharhu Ilal 
Tirmidhiy kutoka kwa baadhi yao kwamba hakika hajulikani yeyote 
aliyechukua madhumuni ya hadithi hii.
84  Ameipokea Bukhari 5261 na Muslim 1433 kwa ufupi.
85  Ameipokea Abu Daud 552 na Ibn Majah 792.
86  Ameipokea Muslim 653 na Nasaai 850.
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Nasema: Na miongoni mwa yale ambayo yanajulisha kuwa si 
hadithi ya kawaida ni ile hadithi ya Itban bin Malik. Hakika yeye 
alikuja kwa Mtume 3 akasema: “Ewe Mtume hakika mimi nime-
chukia uoni wangu na mimi ninawaswalisha kaumu yangu, na mvua 
inapofurika na kujaa bonde lililopo kati yangu na wao huwa siwezi 
kwenda msikitini kwao kuwaswalisha. Ewe Mtume, ninapenda uje 
uswalie katika mswala nitakaoufanya kuwa mswala wangu.” Mtume 
3 akasema: “Inshaallah nitafanya hivyo.”87 Ameipokea Muslim na 
wengineo.

Katika hadithi hii kuna ruhusa ya kutofautiana na jamaa kwa ud-
huru, nayo ni Ijmaai, na wamesema baadhi yao: Hakika kutomruhu-
su kwake Ibn Maktum K ni kwa kuwa yeye alikuwa akiswalia 
katika msikiti wa Mtume 3, na msikiti huu ni mahsusi ambao ina-
zuiliwa kuacha jamaa humo, kwa kuwa hakika Mtume 3 alikuwa 
akihudhuria jamaa hiyo na yeye ndiye aliyekuwa akiwaswalisha 
jamaa hiyo.

HADITHI YA THELATHINI
Amepokea Abu Daud88 kutoka kwa Ammar bin Yasir K, kwamba 
yeye alikuwa anahadithia kwamba wao wakiwa pamoja na Mtume 
3 walitumia udongo kwa ajili ya Swala ya Alfajri, basi wakapiga 
kwa viganja vyao udongo, kisha wakapaka nyuso zao mara moja, 
kisha wakarudia wakapiga kwa viganja vyao udongo kwa mara ny-
ingine basi wakapaka kwa mikono yao yote hadi kwenye makwapa, 
kwa kuanzia kwenye vitanga vyao.

Ibn Rajab ameihesabu hadithi hii kuwa ni miongoni mwa ha-
dithi zisizokuwa za kawaida, nayo ni hadithi yenye kuchanganya. 
Shafi amesema: “Alisema Ammar: ‘Tulifanya tayammamu pamoja 
87  Ameipokea Bukhari 425 na lafudhi yake, na Muslim 33 kwa lafudhi inayokaribiana nayo.
88  Sunan Abi Daud, hadithi ya 318.
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na Mtume 3 mpaka katika vifundo.’ Na amepokea yeye kutoka kwa 
Mtume 3 kuwa alipaka uso na viganja viwili, basi ikawa kauli yake 
tulifanya tayamamu pamoja na Mtume 3, haikuwa ni kutokana na 
amri ya Mtume 3.” 

Na akasema mwanahadithi Muhammad bin Is’haq Dahlawi: 
“Huu ni ulinganishaji wa masahaba katika mwanzo wa jambo, kabla 
ya kubainisha Mtume 3, na pindi alipolibainisha hilo walijua nam-
na ya kutayamamu.” 

HADITHI YA THELATHINI NA MOJA
Bayhaqiy katika kitabu Al-Asmau Waswifat amepokea kutoka katika 
njia ya Nasai, kwamba amesema: Ametuhadithia Amru bin Yazid: 
Ametuhadithia Saif bin Ubaidullah na alikuwa mkweli, kutoka kwa 
Salama bin Ayaal, kutoka kwa Said bin Abdul-Aziz, kutoka kwa Za-
hari, kutoka kwa Said bin Masayyab, kutoka kwa Abu Huraira K, 
amesema: “Tulisema: Ewe Mtume! Je, tutamuona Mola Wetu Mlezi? 
Akasema: ‘Je, unaliona jua siku ambayo hakuna mawingu? Na unauo-
na mwezi usiku ambao hakuna mawingu?’ Tukasema: Ndio, akasema: 
‘Hakika nyinyi mtamuona Mola Wenu Mlezi, mpaka mmoja wenu 
atamkaribia zaidi, basi atasema kumwambia yeye: Mja Wangu je, una-
ijua dhambi fulani na fulani? Atasema: Ewe Mola Wangu hujanisame-
he mimi? Basi atasema: Kwa msamaha Wangu umefika hapa.”89 
89 � Ni batili yenye kurudishwa. Nayo ni moja ya hadithi ya sura iliyo ndefu mashuhuri!! 

Ameipokea hii kwa lafudhi  ya Ibn Abi Aswim k kitabu As-Sunna Juz. 1, uk. 259 na 
Twabarani katika Muujam Awsat Juz. 2, uk. 194 na akaiona ni dhaifu mpinzani wa zama 
katika utoaji maelezo yake juu ya Sunnan ya Ibn Abi Aswim. Na hadithi ameipokea Ibn 
Haban katika Sahih yake Juz. 16, uk. 467hadithi ya 7438 na ikapatikana yenye kud-
hibitiwa huko hivi: (Wala haibaki sehemu katika kikao hicho ila atakuwepo Mwenyezi 
Mungu). Na imepatikana kama ilivyotangulia kwa Twabarani na Ibn Abi Aswim kwa 
lafudhi (upande) na kwa Tirmidhiy hadithi ya 2549 kwa lafudhi (Mwenyezi Mungu 
kamsogelea upande wake) nayo inatokana na hadithi ya Abu Huraira na Abu Said, na 
hao wawili ni miongoni mwa wale wanaopokea kutoka kwa Kaab Akhbar na ni kutoka 
kwake umekuja msiba huu!! 
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Bayhaqiy90 amesema: “Hadithi ya kuonekana kwa Mwenyezi 
Mungu hakika ameipokea mwingine kutoka kwa Zahari kutoka kwa 
Said bin Musayyab, na Atwau bin Yazid kutoka kwa Abu Huraira, 
hakuna ndani yake tamko: “mpaka mmoja wenu atamkaribia zaidi,” 
na Salama bin Ayaar na Saif bin Ubaidullah hawakuwa wanatajwa 
katika vitabu sahihi. Na mfano wa hii haithibitishi kuonekana kwa 
Mola Manani.”

Nasema: Tamko “mpaka mmoja wenu atamkaribia zaidi,” si 
la kawaida na ni lenye kuchukiza, halikuja ila katika njia hii, nayo 
ni yenye kurudishwa, kwani inapingana na utukufu wa Mwenyezi 
Mungu aliyetukuka. Na wanazuoni wamesema kinaga ubaga kwam-
ba yale yanayofungamana na sifa ya Mwenyezi Mungu (s.w.t) hay-
akubaliki ila kwa hadithi sahihi mkataa. Na hakika Bayhaqiy amei-
tafsiri hadithi hii kwa maana ya kwamba atakuwa karibu zaidi na 
malaika au na neema ya Mwenyezi Mungu, nayo ni maana ya mbali, 
na ukweli ni kwamba neno hilo ni kutokana na hadithi isiyokubalika. 

HADITHI YA THELATHINI NA MBILI
Amesema Ibn Abu Hatam katika Tafsiir yake: Ametuhadithia Ali bin 
Husein: Ametuhadithia Shayban: Ametuhadithia Masrur bin Tamimi: 
Ametuhadithia Abdul-Rahman bin Amru Awzai, kutoka kwa Ur’wat 
bin Ruwaim, kutoka kwa Ali bin Abu Twalib A, amesema: Mtume 3 
amesema: “Itukuzeni mitende, hiyo ni shangazi zenu, kwani imeumbwa 
(mitende) kutokana na mabaki ya udongo alioumbiwa Adam A, na 
katika miti hakuna chochote kinachopandishwa isipokuwa wenyewe.”91 
90  Katika kitabu Asmaau wa Sifaat, uk. 460.
91 � Hadithi iliyobuniwa. Ameipokea Abu Ya’ali katika Musnad wake Juz. 1, Juz. 353/455 na 

Abu Nuaim katika Hilyat Juz. 6 uk. 123 na Ramihri Muzzi katika Amthalul-Hadithi uk. 
73, na Daaylami katika Musnadul-Firdaus Juz. 1, uk. 68 katika sanad yake yuko Ur-wat 
bin Ruwaim anbay hakumdiriki bwana wetu Ali , na Masruur bin Said ni miongoni 
mwa watu madhaifu. Na ameitaja hiyo Haythami katika Majmaul-Zawaid Juz. 5, uk. 89 
na akasema: “Ameipokea Abu Ya’ali na ndani yake yupo Masruri bin Said Tayamimi 
naye ni dhaifu.”
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– Ibn Kathir amesema: Hadithi hii ni yenye kuchukiza mno.

Nasema: Katika sanad yake yupo Masrur bin Said. Ibn Haban 
amesema: “Hupokea kutoka kwa Awzai hadithi nyingi zenye ku-
chukiza.” Na Aqili92 amesema: “Hadithi yake sio yenye kuhifadhika, 
hajulikani ila kwayo.” Yaani hadithi hii tuliyoitaja.

Hadithi hii ni yenye kuchukiza mno kama alivyosema Ibn Kathir, 
na wala siwi mbali kusema ni ya kubuniwa na kuzushwa, kwa saba-
bu Mtume 3 haiwezekani aufanye mtende kuwa ni shangazi yetu. 
Na ndani yake kuna mambo yasiyofaa pia, kuwa huo umeumbwa 
kutokana na udongo wa Adam, na maana yake ni kwamba hakika 
Mwenyezi Mungu pindi alipokadiria udongo ambao alimuumbia 
Adam A, ukadirio wake haukulingana na Adam A, bali yalibakia 
mabaki yaliyotumika kuumba mtende. Na wala haifai kulinasibisha 
hili kwa Mwenyezi Mungu (s.w.t), kwani yeye anajua makadirio ya 
vitu kwa mipaka. Na Mwenyezi Mungu ni mjuzi zaidi.

HADITHI YA THELATHINI NA TATU

Ahmad katika Musnad yake93 amesema: Ametuhadithia Muhammad 
bin Abdullah bin Zubair, amesema: Ametusimulia Israili bin Sam-
mak, kutoka kwa Alqamah bin Wail, kutoka kwa baba yake amese-
ma: Alitoka mwanamke mmoja kwenda kuswali, basi akakutana na 
mwanaume. Mwanamume yule akamfunika huyo mwanamke kwa 
nguo zake na kisha akakidhi haja yake na kwenda zake. Mwana-
mume mwingine akamkuta bibi yule, na bibi akamwambia: hakika 
kuna mwanamume amenifanya hivi na vile. Mwanamume yule aka-
92  Kitabu Dhuaaful-Aqiili Juz. 4, uk. 256.
93 � Ni dhaifu. Musnad Ahmad Juz. 6, uk. 399 na Tirmidhiy, hadith ya 1454 na Abu Daud, 

hadith ya 4379 na katika sanad yake yupo Sammak bin Harb na Aqrama bin Wail bin 
Hajar, na ndani yao hao wawili upo udhaifu. Na anayo sanad nyingine anaipokea Hajjaj 
ibn Artwaat kutoka kwa Abdul-Jabbar bin Wail kutoka kwa baba yake, nayo ni yenye 
kukatika, ameipokea Tirmidhiy namba 1453 na Ibn Majah 2598.
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toka mbio kwenda kumtafuta. Na mara watu miongoni mwa Answar 
wakamkuta bibi yule, akawaambia wao kwamba hakika mwanaume 
mmoja amenifanyia mimi hivi na vile. 

Basi na wao wakaenda kumtafuta yule mtu. Na mara kundi lile la 
Answar likaja na yule mwanaume aliyekwenda kumtafuta yule aliy-
emfanyia tendo baya bibi yule, wakaenda naye hadi kwa Mtume 3, 
(mwanamke) alipoulizwa akasema: ‘Ni huyu.’ Na pindi Mtume 3 
alipoamrisha kupigwa mawe, akaibuka yule aliyemfanyia tendo baya 
bibi yule na kusema: ‘Ewe Mtume, mimi ndiye niliyetenda.’ Mtume 
3 akamwambia yule mwanamke: ‘Nenda zako, hakika Mwenyezi 
Mungu ameshakusamehe wewe.’ Na akasema kauli nzuri kumwam-
bia yule mwanaume. Pakasemwa: ‘Ewe Nabii wa Mwenyezi Mungu 
je, humpigi mawe?!’ Akasema: ‘Hakika ametubia toba ya hakika lau 
wangelitubia watu wa Madina toba hiyo wangekubaliwa.’”

Hadithi hii ni miongoni mwa hadithi sizokuwa za kawaida kwani 
inakwenda kinyume na yale waliyoafikiana wanazuoni, kwamba 
adhabu ya sharia ikiwa itamfikia Imam basi ni lazima kuitekeleza, 
kama ilivyokuja katika hadithi nyingine. Na katika kitabu Sunan 
Abi Daud na Nasaai kutoka katika njia ya Amru bin Shuaib, kutoka 
kwa baba yake kutoka kwa babu yake; hakika Mtume 3 amesema: 
“Ondoeni adhabu kati yenu, na yale yatakayonifikia mimi yaliyo na 
adhabu itakuwa ni wajibu.”94 Nayo inafaidisha kwamba Imam haifai 
kwake kusamehe adhabu pindi itakapomfikia.

Na katika Sahihi Bukhari imepokewa kutoka kwa Aisha, kwam-
ba hakika Usama bin Zaid K alimsemesha Mtume 3 kuhusiana 
na mwanamke wa kabila la Bani Makhzum ambaye aliiba. Mtume 
3 akamwambia: “Je, unataka uombezi katika adhabu ya sharia ya 
Mwenyezi Mungu?”95

94 � Ameipokea Nasaai 4886 na Abu Daud 4376 na wengineo wasiokuwa hao wawili nayo ni 
hadithi ambayo sanad yake ni nzuri.

95  Ameipokea Bukhari 3475 na 6788 na Muslim 1688.
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Lakini amepokea Abu Daud96 kwa fuo la maneno linalodhihiri-
sha kuwa hakika hadithi hii ni ya kawaida, akasema: Ametuhadithia 
Muhammad bin Yahya bin Faris: Ametusimulia Faryabi: Ametuha-
dithia Israili: Ametusimulia Sammak bin Harb, kutoka kwa Akra-
ma bin Wail, kutoka kwa baba yake: Hakika mwanamke mmoja ka-
tika zama za Mtume 3 alitoka kwenda kuswali, basi akakutana na 
mwanaume akamfunika na kukidhi haja zake. Mwanamke akapiga 
ukelele na mwanamume akenda zake. Mara akapita mtu, mwan-
amke akasema: ‘Hakika yule amenifanyia mimi hivi na vile.’  Na 
mara likapita kundi la Muhajirina, mwanamke yule akawaambia: 
‘Hakika yule amenifanyia mimi hivi na vile.’   Basi wakaenda zao 
wakamchukua mwanaume ambaye walidhani kwamba ndiye alim-
tendea vibaya yeye, na wakaja naye kwake, akasema: ‘Ndio, ndiye 
huyu’, wakamleta kwa Mtume 3, na alipoamrisha yeye apigwe 
mawe, mara akasimama yule mhusika aliyemfanyia tendo baya, 
akasema: 

‘Ewe Mtume mimi ni mhusika niliyemtendea ubaya mwan-
amke’, Mtume akasema kumwambia yeye: ‘Nenda zako hakika 
Mwenyezi Mungu amekusamehe wewe.” Na akasema kauli nzuri 
kumwambia yule mwanaume. Akasema Abu Daud: Yaani mwa-
naume aliyechukuliwa, na akasema kumwambia yule mhusika am-
baye alimfanyia tendo baya mwanamke: ‘Mpigeni mawe.’ Akasema: 
‘Hakika ametubia toba ambayo lau watatubia watu wa Madina wa-
takubaliwa.” Abu Daud ameiandika chini ya anwani: “Mlango unao-
husu mtu anayestahiki adhabu ya sharia anayekuja na kukiri kosa.” 
Na hadithi yake iko wazi, imeondoa mishkili yote iliyokuwepo ka-
tika hadithi ya Ahmad.

96  Sunan Abi Daud 4379.
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HADITHI YA THELATHINI NA NNE
Amesema Abdul-Razzaq katika Muswanaf:97 Amesema: Ametupa 
habari Muammar na Thawri kutoka kwa Abu Is’haq Sabiiy, kuhusu 
mwanamke wake, kwamba aliingia kwa Aisha akiwa na wanawake, 
basi yule mwanamke akamuuliza Aisha: “Ewe mama wa Waumini, 
nilikuwa na kijakazi nikamuuza kwa Atwai kwa thamani ya mia nane, 
kutoka katika milki ya Zayd bin Arqam, kisha nikamnunua kwa tham-
ani ya mia sita kutoka katika milki ya Atwai, basi nikampatia mia sita 
na nikaandika juu yake mia nane.” Aisha akasema: “Ni kibaya alicho-
nunua na alichonunua Zaid bin Arqam, kwani amebatilisha jihadi yale 
aliyoifanya pamoja na Mtume 3 isipokuwa kama atatubu.” Mwan-
amke yule akasema kumwambia Aisha: “Je, ikiwa nitachukua mtaji 
wangu na nikamrudishia yeye ziada, itakuwa ni bora?” Akasema: “Na 
aliyefikiwa na mawaidha kutoka kwa Mola Wake, akakoma, basi yake 
ni yaliyokwishapita” (2:275).

Na ameipokea Daar Qutni na Bayhaqiy98 katika Sunan yake 
kutoka kwa Yunus bin Abi Is’haq kutoka kwa mama yake Aliyat, 
amesema: “Nilikuwa nimekaa kwa Aisha, basi akajiwa na Ummu 
Muhibbat akasema: Hakika mimi nilimuuzia Zaid bin Arqam kijaka-
zi.” Akataja hadithi mfano wa hiyo.

Na akasema Ahmad: Ametuhadithia Muhammad bin Ja’far: 
Ametusimulia Shuubat kutoka kwa Abu Is’haq Sabiiy kuhusu 
mwanamke wake, kwamba aliingia kwa Aisha yeye na Ummu 
Walad Zaid bin Arqam, akasema Ummu Walad Zaid kumwambia 
Aisha: Hakika mimi niliuza kutoka kwa Zaid kijana kwa thamani 
ya Dirham mia nane kwa malipo ya baadaye. Akataja hadithi mfa-
no wa hiyo.

97  Muswanaf, Juz. 8 uk. 185.
98  Sunan Daar Qutni Juz. 3 uk. 52 na Sunan Bayhaqi Juz. 5 uk. 330.
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Akasema Daar Qutni:99 “Aliyat na Ummu Muhibba hawajulika-
ni, kwa hivyo wao si hoja, na hadithi hii haijathibiti kutoka kwa 
Aisha, amesema hilo Imam Shafi.” 

Na amesema Ibn Abdul-Barr katika kitabu Istidhkar: “Habari 
hii hawaithibitishi watu wa elimu kuwa ni hadithi, wala si kati ya 
zile wanazozitolea dalili na hoja. Basi mwanamke wa Abu Is’haq na 
mwanamke wa Abu Safar na Ummu Walad wa Zaid bin Arqam wote 
hawajulikani kwa sifa ya kubeba elimu.”

Na ni kwa mfano wa watu hawa amepokea Shuuba kutoka 
kwa Abu Hashim kwamba yeye amesema: Walikuwa wakichukia 
kuchukua hadithi kutoka kwa wanawake ila kutoka kwa wake wa 
Mtume 3, amesema: “Na hadithi ni yenye kuchukiza, haina asili, 
kwa sababu matendo mema hayabatilishwi kwa ijitihadi, bali yan-
aporomosha kwa kuritadi. Na ni muhali Aisha kumlazimisha Zaid 
kutubia kwa rai yake, na kumkufurisha yeye kwa ijitihad yake, hili 
halifai kumdhania Aisha, wala halikubaliki juu yake.”

Na vivyo hivyo Ibn Hazm ameibatilisha kwa namna kama hii 
au iliyo nzuri zaidi. Angalia kitabu Muhalliy, Juz. 9, uk. 49-50. Basi 
habari ni batili hata kama Ibn Jawzi na baadhi ya Mahanafi wenye 
kughafilika na maana yake yenye kuchukiza wataizingatia kuwa ni 
sahihi. Na Mwenyezi Mungu ni Mjuzi zaidi.

HADITHI YA THELATHINI NA TANO

Abu Daud na Nasai na Ibn Majah wamepokea kutoka katika njia 
ya Amru bin Shuaib kutoka kwa baba yake, kutoka kwa babu yake, 
amesema: Hakika mtu mmoja alikwenda kwa Mtume 3 akasema: 
Ewe Mtume, ni ipi namna ya kujitoharisha? Basi Mtume akaomba 
aletewe maji katika chombo akaosha viganja vyake viwili mara tatu, 
99  Sunan Daar Qutni, Juz. 3, uk. 52.
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kisha akaosha uso wake mara tatu, kisha akaosha dhiraa zake mara 
tatu, kisha akapaka sehemu ya kichwa chake mara tatu, na akaingiza 
vidole vyake viwili vya shahada masikioni mwake, kisha akaosha 
miguu yake mara tatu, kisha akasema: “Hivi ndiyo wudhuu ulivyo, 
basi yule anayezidisha juu ya hivi au kupunguza hakika amefanya 
ubaya na amefanya dhulma.”100 

Na hadithi hii si ya kawaida, na amenukuu Ibn Rajab kutoka kwa 
Muslim kwamba amesema: Ijimai ni juu ya kinyume chake.

Na akasema Hafidh katika kitabu al-Fat’hu:101 [Sanad yake ni 
nzuri, lakini Muslim ameihesabu ni katika jumla ya zile zilizokataliwa 
kutoka kwa Amru bin Shuaib, kwa sababu dhahiri yake ni kulaumu 
kupunguza chini ya tatu. Ninajibu kuwa ni jambo la mtu binafsi, na 
uovu hufungamana na mapungufu, na dhulma hufungamana na ziada. 
Na yanaunga mkono hilo yale aliyoyapokea Nuaim bin Hamad kutoka 
katika njia ya Mutwalib bin Hantwab: “Wudhuu ni mara moja, mara 
mbili na mara tatu, akipunguza chini ya moja au kuzidisha zaidi ya tatu 
atakuwa amekosea.”  Nayo haina sanadi yote (mursali) na wapokezi 
wake ni wakweli. Vile vile ninajibu kuhusu hadithi hii kwamba hakika 
wapokezi hawakuafikiana juu ya utajo wa mapungufu ndani yake, bali 
wengi wao wametosheka na kauli yake “kuzidisha zaidi ya tatu” tu, na 
ni vivyo hivyo ameipokea Ibn Khuzaima katika sahihi yake na wengi-
neo.] Yamekwisha maneno ya Hafidh.   

Nasema: Neno lisilo la kawaida katika hadithi hii ni “hakika 
amefanya ubaya na amefanya dhulma.” Na hadithi mursali ya Mut-
walib bin Hantwab ndani yake kuna neno: “Hakika amekosea.” Na 
tamko hili ni la kawaida, na Mwenyezi Mungu ni Mjuzi zaidi.
100 � Ameipokea hiyo Twahawi katika kitabu Sharhu Maanil-Athaar Juz. 1 uk. 36 na Abu 

Daud 135 na Bayhaqi katika kitabu Sunanul-Kubra Juz. 1, uk. 79 na akasema Hafidh 
Ibn Hajar katika kitabu Fat-hul-Baari Juz. 1, uk. 233: [Sanad yake ni nzuri lakini Mus-
lim ameihesabu katika jumla ya zile zilizomchukiza mno kutoka kwa Amru bin Shuaib].

101  Fat-hul-Baari Juz. 1, uk. 233.
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HADITHI YA THELATHINI NA SITA

Amepokea Abu Ya’ali kutoka katika njia ya Ali bin Zaid bin Juduan, 
kutoka kwa Anas bin Malik, amesema: Mbingu ilinyesha mvua na 
kuwa madonge ya barafu. Akatuambia sisi Abu Twalha wakati tuki-
wa ni vijana: “Ewe Anas nipe donge la barafu,” nikampatia akaanza 
kula naye akiwa katika swaumu, nikasema: Je, wewe si uko katika 
swaumu? Akasema: “Ndiyo niko katika swaumu, hakika hiki sio 
chakula wala kinywaji, hakika hii ni baraka kutoka mbinguni tunaji-
toharishia sisi.” Anas anasema: Basi nikaenda kwa Mtume 3 ni-
kampa habari juu ya hilo, akasema: “Chukua kutoka kwa baba yako 
mdogo.”102 

Hafidh Haythami katika kitabu Majmaul-Zawaid103 amesema: 
Ali bin Zaid kuhusu yeye kuna maneno. Wamemzingatia kuwa ni 
mkweli, na wapokezi wake waliobakia ni watu sahihi.” Amesema: 
Ameipokea Bazar ikikomea kwa Swahaba, na akaongeza: “Basi ni-
kataja hilo kwa Said bin Musayyib akalichukia hilo, na akasema: 
Hakika hayo yanakata kiu.”

Nasema: Ametaja Hafidh Ibn Rajab hadithi hii katika jumla ya 
hadithi zisizokuwa za kawaida, nayo ndivyo ilivyo, kwani ni tofauti 
na yaliyokubalika katika Swaumu. Na hakika wamekosea baadhi 
ya wale wenye kudai kuwa na elimu na wakafutu kuwa inapasa 
mgonjwa katika mwezi wa Ramadhani ameze dawa bila ya maji na 
wala hawi mwenye kufungua Swaumu. Wamefanya hivyo kwa kul-
inganisha na hadithi hii, nao ni ulinganishaji muovu kabisa wa kuzi-
fanya hadithi zisizokuwa za kawaida kuwa ndio kipimo, na Mwe-
nyezi Mungu ni Mjuzi zaidi.   

102 � Ameipokea hiyo Abu Ya’ali Juz. 3, uk. 15 na akaitaja hiyo Ibn Jawzi katika Ilalul-
Mutanahiya Juz. 2, uk. 545 na Daar Qutni katika Ilal Juz. 6, uk. 11.

103  Majmaul-Zawaaid Juz. 3, uk. 172.
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HADITHI YA THELATHINI NA SABA

Ahmad amesema: Ametuhadithia Hamad: Ametusimulia Ali bin 
Zaid, kutoka kwa Yusuf bin Mihran, kutoka kwa Ibn Abbas, amese-
ma: Alikufa Ruqayya binti ya Mtume 3, akasema 3: “Muungan-
isheni na mwema aliyetutangulia, Uthman bin Madhuun.”  Ibn Ab-
bas anasema: “Wakalia wanawake, basi akawa Umar akiwapiga wao 
kwa mjeledi wake. Mtume 3 akasema: ‘Waache ewe Umar na jie-
pusheni na uliaji wa Shetani. Chochote kitokacho jichoni na moyoni 
hutoka kwa Mwenyezi Mungu na ni rehema, na chochote kitokacho 
mkononi na ulimini ni kutoka kwa Shetani.’ Na akakaa juu ya kaburi 
huku Fatima akiwa pembezoni mwake akilia, akawa anafuta jicho 
la Fatima kwa nguo yake.104 Dhahabi105 amesema: “Hadithi hii ni 
yenye kuchukiza, ndani yake kuna maelezo yanayoonesha kuwa Fa-
tima alishuhudia maziko, na wala haisihi.”  Mwisho.

Nasema: Ndani yake kuna mambo yenye kuchukiza. Pia suala 
la kuhudhuria Mtume 3 maziko yake, ilihali alikufa hali ya kuwa 
Mtume 3 akiwa katika vita vya Badr, na akazikwa siku aliyofika 
Zaid bin Haritha akitoa bishara njema kwa ushindi wa Mtume 3 
wa Badr juu ya washirikina, na Mwenyezi Mungu ndiye Mjuzi zaidi.

HADITHI YA THELATHINI NA NANE

Amepokea Tirmidhiy kutoka kwa Jabir bin Abdillahi al-Answar O 
amesema: “Tulikuwa tukihiji pamoja na Mtume 3 na tulikuwa tuki-
wafanyia talbiya wanawake.”106 Tirmidhiy amesema: “Hadithi hii ni 
104 � Ni dhaifu. Ameipokea Twayalisi katika Musnad yake uk. 351 na Ahmad Juz. 1, uk. 237 

na 335 na Ibn Saad katika kitabu Twabaqaat Juz. 3, uk. 399 na Bazar 1022 na Dayl-
ami katika Musnadul-Furdasi Juz. 1, uk. 381 na Bayhaqi katika Sunanul-Kubra Juz. 4, 
uk.70 na Ibn Abdul-Barr katika Istiiab Juz. 3, uk. 1056.

105 � Katika al-Mizaan katika wasifu wa Ali bin Ziyad Yamaami.
106 � Ameipokea Tirmidhiy 927 na akamuona dhaifu huyo kwa kauli yake: Ni ngeni, na 
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ngeni, hatuijui ila katika njia hii, na hakika wamekongamanika watu 
wa elimu juu ya mwanamke kutoa talbiya yeye mwenyewe, wala 
hatolewi talbiya na mtu mwingine.”

Nasema: Tirmidhiy amebainisha kwamba hadithi hii si ya 
kawaida, kwa kuwa inatofautiana na ijimai.

HADITHI YA THELATHINI NA TISA
Abu Daud na Tirmidhiy wamepokea kutoka kwa Abu Huraira ku-
toka kwa Mtume 3 kuwa amesema: “Mwenye kumuosha maiti 
basi aoge, na mwenye kumbeba basi atie Wudhuu.”107 Tirmidhiy 
amesema: Hadithi ya Abu Huraira O ni hadithi nzuri, na hakika 
imepokewa kutoka kwa Abu Huraira kwa kukomea kwake tu. Na 
hakika wametofautiana watu wa elimu kuhusiana na muoshaji maiti, 
basi wakasema baadhi ya watu wa elimu miongoni mwa Masahaba 
wa Mtume 3 na wengineo: Akimuosha maiti ni juu yake kuoga. Na 
wakasema baadhi yao: Ni juu yake kutia wudhu. Na amesema Ma-
lik bin Anas: “Ni mustahabu kuoga kutokana na kumuosha maiti na 
wala sioni hilo kuwa ni wajibu.” Na ndivyo alivyosema Shafi. Ah-
mad amesema: “Mwenye kumuosha maiti ninatarajia isiwe ni waji-
bu juu yake kuoga, na ama wudhuu, ndio la chini lililosemwa kum-
husu.” Na amesema Is’haq: “Hapana budi kutia wudhu, na hakika 
imepokewa kutoka kwa Abdullah bin Mubarak kwamba hakika yeye 
amesema: Asioge wala asitie wudhu kutokana na kumuosha maiti.”  

Nasema: Maneno ya Ibn Mubarak ni sahihi, na hadithi hii si ya 
kawaida, hata kama madhumuni yake ni rai ya wanazuoni. Na saba-
bu ya kuwa kwake ni hadithi isiyo ya kawaida ni yale aliyoyapokea 
Bayhaqiy katika Sunnan yake kutoka kwa Ibn Abbas O, amese-

akataja hakika ijamai iko tofauti nayo. 
107 � Sanad yake ni nzuri, ameipokea Abu Daud 3161 na Tirmidhiy 993 na Ibn Majah 1463. 

Nayo ni yenye kuchukuliwa kwa maana ya sunna.
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ma: Mtume 3 amesema: “Hakuna juu yenu josho lolote wakati wa 
kumuosha maiti wenu, hakika maiti wenu anakufa akiwa twahara 
na sio najisi, basi yawatosheni nyinyi kuosha mikono yenu.”108 Na 
sanad yake ni nzuri kama vile alivyosema Hafidh.109

HADITHI YA ARUBAINI
Amesema Tirmidhiy: Ametuhadithia Qutayba: Ametusimulia Ab-
dullah bin Ja’far kutoka kwa Zayd bin Aslam, kutoka kwa Muham-
mad bin Munkadar, kutoka kwa Muhammad bin Kaab, amesema: 
Nilikwenda kwa Anas bin Malik O wakati wa Ramadhan naye 
akiwa anataka kusafiri, na alikuwa ameshaletewa kipando chake 
na ameshavaa nguo yake ya safari. Basi akaitisha chakula na akala, 
nikamuuliza yeye: Je, hii ni sunna?! Akasema: Ni sunna, kisha aka-
panda.110

Vile vile amesema: Ametuhadithia Muhammad bin Ismail: 
Ametusimulia Said bin Abi Maryam: Ametuhadithia Muhammad 
bin Jafar: Amenihadithia Zaid bin Aslam: Amenisimulia Muham-
mad bin Munkadar, kutoka kwa Muhammad bin Kaab amesema: 
Nilikwenda kwa Anas bin Malik O katika mwezi wa Ramad-
hani…. basi akataja mfano wa maelezo yaliyotangulia. Tirmidhiy 
amesema: “Hadithi hii ni nzuri, na hakika wameifanyia kazi baa-
dhi ya watu wa elimu hadithi hii, na wakasema: Msafiri anafu-
turu nyumbani kwake kabla hajatoka, na hapasi yeye kupunguza 
Swala mpaka atoke nje ya ukuta wa mji, au kijiji, nayo ni kauli 
ya Is’haq.”
108 � Mualal sio sahihi, ameipokea Daar Qutni Juz. 2, uk. 76 na ameitaja Dhahabi katika Al-

Mizaan katika wasifu wa Khalid bin Mukhalid, na vivyo hivyo katika wasifu wa Amru 
bin Abi Amru.

109  Katika Talkhiiswu Juz. 1, uk. 137 na kuifanya hasan hiyo ni kosa kutoka kwa Hafidh Ibn 
Hajar na Mwenyezi Mungu ni Mjuzi zaidi. 

110  Ameipokea Tirmidhiy 799, na akasema ni nzuri.
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Nasema: Hadithi hii si ya kawaida, kwani hiyo inafaidisha ruhu-
sa ya msafiri kufungua kabla ya kuanza safari, kwani kufungua ku-
nakuwa ruhusa pindi mfungaji akiwa ameanza safari. Na haijakuja 
hadithi inayoafikiana nayo katika hili. Nayo pia inatofautiana na 
maana ya ruhusa, kwani mfungaji anaruhusiwa kufungua anapoku-
wa safarini, na ama kabla ya kuanza safari hafungui. Na ama yale 
ambayo ameyapokea Ahmad na Abu Daud kutoka kwa Ubaid bin 
Jabar akisema: “Nilipanda pamoja na Abu Baswra Ghafari katika 
jahazi kutoka mji wa Fistat katika mwezi wa Ramadhani, akatoa na 
akasogeza karibu chakula chake, kisha akasema: Karibia, nikasema: 
Je, sio baina ya nyumba nyingi? Abu Baswra akasema je, unaacha 
Sunna ya Mtume 3?”111

Katika hadithi hii kuna maelezo kuwa Abu Baswra alisogeza ka-
ribu chakuka chake cha mchana baada ya kuanza safari, kwa dalili 
ya kauli yake “akatoa na akasogeza karibu chakula chake” kwa saba-
bu maana yake kama ilivyo katika hadithi ya Ahmad ni: “Tulipotoa 
chakula chetu.” Na hili linaafikiana na yale yaliyopo katika Sahihi 
Bukhari kutoka kwa Abu Abbas, amesema: Alitoka Mtume 3 ka-
tika mwezi wa Ramadhani hadi katika vita vya Hunain huku watu 
wakitofautiana. Wapo wenye kufunga na wenye kufuturu, na pindi 
alipotulia juu ya kipando chake, akaitisha chombo cha maziwa au 

111 � Ameipokea hiyo Daar Qutni 1713, na Ahmad bin Hanbali Juz. 6, uk. 398, na Abu Daud 
2412, na Twabarani katika Muujamul-Kabiir Juz. 2, uk. 279, na Bayhaqi katika Suna-
nul-Kubra Juz. 4, uk. 246, nayo haisihi kutokana na upande wa sanad, kwa sababu ndani 
yake yupo Kaliib bin Dhuhal Khadhrami. Na anayo hadithi kwa Ahmad Juz. 6, uk. 7 ku-
toka katika njia ya Yazid bin Abi Habiib, kutoka kwa Abu Baswra, nayo ni yenye kuka-
tika baina ya Yazid na Abu Baswra. Daar Qutni amesema katika kitabu Ilal: “Hakusikia 
kutoka kwa Ibn Amru wala kutoka kwa yeyote miongoni mwa masahaba.” Kama ilivyo 
katika mstari wa pambizoni mwa kitabu Tahdhiibul-Kamaal Juz. 32, uk. 106. Na hadithi 
ni yenye kupokewa kutoka njia nyingine kwa Abu Daud 2413 na Ahmad Juz. 6, uk. 398, 
nayo ni njia ya Yazid bin Habiib kutoka kwa Abu Khayr, kutoka kwa Mansur Kalabi, 
kutoka kwa Dahiyat bin Khalifa. Na Mansur bin Said Kalabi hajulikani, kama ilivyo 
katika Tahdhiibul-Tahdhiib Juz. 10, uk. 373 kutoka kwa Ibn Maniini na Ibn Khuzayma. 

06_16_Faida_16_Sep_2016.indd   91 9/16/2016   2:16:09 PM



92

FAIDA ZENYE KUKUSUDIWA KATIKA KUBAINISHA  
HADITHI ZENYE KUKATALIWA

maji akayaweka juu ya kipando chake au juu ya kikalio chake, kisha 
akawaangalia watu akasema: “Waliofungua waambieni waliofunga: 
Fungueni.” 

Na Anas bin Malik O alifuturu kabla ya kuanza safari, hivyo 
basi hadithi yake inakuwa ni kati ya hadithi zisizokuwa za kawaida. 
Na Mwenyezi Mungu ndiye Mjuzi zaidi.
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HADITHI YA ARUBAINI NA MOJA

Abu Daud na Tirmidhiy wamepokea kutoka katika njia ya Hamad 
bin Salama kutoka kwa Abu Ashara, kutoka kwa baba yake, amese-
ma: Nikasema ewe Mtume uchinjaji si hauwi ila katika koo na 
mfupa wake? Akasema 3: “Hata kama utamchinja pajani kwake 
itatosheleza.”112 

Hadithi hii si ya kawaida kwani imetofautiana na hadithi chun-
gu tele ambazo zinafaidisha kwamba uchinjaji hufanyika kooni, na 
hakika wanazuoni wameitolea maana nyingine, na wamefanya hivyo 
ili kuiondoa katika hali ya kutokuwa ya kawaida.

Abu Daud amesema baada ya hadithi hii: “Halifai hili ila kwa 
mnyama pori mkali.” Na Tirmidhiy amesema: Ahmad bin Munii 
amesema: Yazid bin Haruna amesema: “Hili hufanyika wakati wa 
dharura.” Na Mwenyezi Mungu ndiye Mjuzi zaidi.

HADITHI YA ARUBAINI NA MBILI

Kutoka kwa Anas bin Malik O amesema: Mtume 3 amesema: 
“Alinijia Jibrail na kiganjani kwake kipo kitu kama vile kioo cheupe 
alichokibeba, na ndani yake kama vile nukta nyeusi, nikasema: Ewe 
Jibrail ni kitu gani kipo mkononi kwako? Akasema: Hii ni Ijumaa, 
112 � Dhaifu. Wameipokea waandishi wengi wa vitabu vya hadithi na miongoni mwao ni: 

Tirmidhiy 1481 na Nasaai 4408 wote kutoka njia ya Hamad bin Salama kutoka kwa Abu 
Ashara na jina lake ni Usama bin Malik bin Qahtwam kutoka kwa baba yake, na Abu 
Ashara huyu hajulikani, akasema Bukhari katika kitabu chake Tariikhul-Kabiir Juz. 2 
uk.21: “katika hadithi yake na jina lake na usikilizaji wake kutoka kwa baba yake yafaa 
uchunguzi.” Na akasema Ibn Saad: “Ni mtu hajulikani”, na hii ndiyo aliyoitegemea 
Hafidh Ibn Hajar katika kitabu Taqriib na huo ndiyo ukweli, na ama Hamad ni lipi 
litakujulisha ni nani Hamad!!  Na ameipokea Twabarani katika kitabu Awsat Juz. 5 uk. 
131 kutoka katika njia nyingine ndani yake wapo wengi wasiojulikana yupo Bakr bin 
Sharuud, wasifu wake umo katika kitabu Lisaanul-Mizaan Juz. 2 uk. 52 na hakika  Ibn 
Maiin amemtuhumu kwa uongo.
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Mola Wako Mlezi anakuonesha wewe ili iwe Iddi kwako na kwa 
kaumu yako hapo baadaye, utakuwa wewe wa kwanza na watakuwa 
Mayahudi na Manaswara baada yako.” Akataja fadhila za Ijumaa 
mpaka aliposema:

“Hakika Mola Wako Mlezi amefanya makazi yake peponi kwe-
nye bonde ambalo pananukia mahala hapo zaidi ya miski nyeupe. Na 
inapofika Siku ya Ijumaa huteremka (s.w.t) kutoka mahala pa juu, 
akiwa juu ya kiti Chake cha enzi mpaka kiti Chake kinapozungukwa 
na majukwaa ya nuru, hapo huja Mitume na kukaa juu ya majukwaa 
hayo. Kisha kiti Chake huzungukwa na majukwaa ya dhahabu, na 
hapo huja wakweli na mashahidi na kuketi juu ya majukwaa hayo. 
Kisha huja watu wa peponi na kuketi sehemu ya karibu, na mara 
Mola Wao hujidhihirisha kwao kiasi kwamba wao huutazama uso 
wake, naye husema: ‘Mimi ni yule ambaye nimekutimizieni ahadi 
Yangu na neema Yangu, hapa ni mahali pa karama Yangu.’ Basi wao 
humuomba Yeye ridhaa, na Mwenyezi Mungu (s.w.t) husema: ‘Rid-
haa Yangu ndio iliyokufikisheni katika nyumba Yangu na kukupeni 
karama Zangu, basi niombeni mimi.’ Hapo wao humuomba yeye 
mpaka yanaisha watakayo, na hapo wao hufunguliwa yale ambayo 
jicho halijawahi kuona, wala sikio kusikia, wala moyo wa mtu ku-
waza, mpaka kiwango cha kuwatosha watu wa siku ya Ijumaa. Kisha 
Mola Manani (s.w.t) hupanda juu ya kiti Chake cha enzi na hapo 
mashahidi na wakweli hupanda pamoja Naye.”113  

“Bazar na Twabarani katika kitabu Awsat wameipokea kwa mfa-
no huo, na moja ya sanad mbili za Twabarani, wapokezi wake ni 
watu sahihi isipokuwa Abdul-Rahman bin Thabit ibn Thuuban, na 
hakika zaidi ya mmoja wamemzingatia kuwa ni mkweli, na wen-
gine wakamuona kuwa ni mtu dhaifu, na katika sanad ya Bazar kuna 
113 � Ni hadithi iliyobuniwa bila shaka. Hadithi ya kioo ni yenye kutungwa kwa pande zote, 

na hakika nimebainisha hilo katika utoaji maelezo wa kitabu Al-Uluwu uk. 159-169 cha 
Dhahabi hadithi nambari 40-43. 	           

06_16_Faida_16_Sep_2016.indd   94 9/16/2016   2:16:09 PM



95

FAIDA ZENYE KUKUSUDIWA KATIKA KUBAINISHA  
HADITHI ZENYE KUKATALIWA

tofauti.” Hafidh Haythami amesema hayo katika kitabu Majmauz-
Zawaid.114

Nasema: Hadithi hii si ya kawaida, kwani inamnasibisha Mwe-
nyezi Mungu (s.w.t) na uteremkaji, upandaji na ukaaji juu ya kiti, 
mambo ambayo kiakili na kisharia hayafai kumnasibisha nayo 
Mwenyezi Mungu (s.w.t), na inajulikana kwa dharura katika dini 
kwamba hakika Mwenyezi Mungu (s.w.t) haifai kabisa kumsifu kwa 
sifa za viumbe mfano wa uteremkaji, upandaji na utembeaji na kuwa 
na harakati zozote zile kama anavyosema: ‘Hafanani na chochote’ 
(Sura Shura:11). Hivyo hadithi ambayo inafaidisha kitu miongoni 
mwa sifa hizo inakuwa si ya kawaida na ni yenye kukataliwa hata 
ikithibiti kwa usahihi wa sanad zake.

Na hakika Suyutwi katika Durrul-Manthur ameitaja hadithi hii 
na akaitukuza kwa watoaji wengi, na akasema: “Kwa upande wa 
sanad zake ni Jayidi.” Na Suyutwi hategemewi katika hili kwa upuu-
ziaji wake mkubwa. Na dalili juu ya hilo ni kwamba hakika yeye 
ametajwa miongoni mwa waliopokea hadithi za Imam Shafi,115 na 
Sheikh wake ni mwenye kuachwa. Na Ibn Abi Duniya aliyopo ka-
tika sanad yake ni mpokezi dhaifu, na iweje isihi kauli yake kuwa 
sanad hiyo ni nzuri?!

Na Jayidi kwa watu wa elimu ni bora zaidi kuliko hasan, hakika 
ametaja Hafidh Iraqi: Hakika Hafidh mkosoaji ikiwa atapata sanad 
ya hadithi iliyo juu ya hasan, na akawa na shaka kuwa haijafikia 
daraja la kusihi, basi huiita Jayidi. Na Mwenyezi Mungu ndiye 
Mwafikishaji.

114 � Majmaul-Zawaid Juz. 10, uk. 422 na maneno ya Haythami sio sahihi kama nilivyo-
libainisha hilo katika utoaji wa maelezo juu ya kitabu Al-Uluwu uk. 169-170.

115 � Kitabu Al-Ummu Juz. 1, uk. 185 na hakika nimezungumza juu yake na nikabainisha 
kuwa hiyo ni yenye kubuniwa na kuzushwa, nimebainisha hilo katika utoaji wa maelezo 
juu ya Al-Uluwu uk. 166. 
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HADITHI YA ARUBAINI NA TATU
Muslim amepokea katika Sahih yake kutoka kwa Aisha Okwam-
ba amesema: “Hakika ilikuwa katika yale yaliyoteremshwa ndani 
ya Qur’ani ni Aya ‘Unyonyeshaji mara kumi unaharamisha,’ kisha 
ikafutwa kwa Aya tano zilizojulikana. Basi akafariki Bwana Mtume 
3 na hali Aya hiyo ikiwa ni kati ya zile zinazosomwa kutokana na 
Qur’ani Tukufu.”116  

Hadithi hii si ya kawaida, kwani imefaidisha ufutwaji wa uso-
maji wa baadhi ya Aya za Qur’ani na ufutwaji wa Qur’ani ni muhali 
kiakili. Na kila hadithi inayofaidisha yale yasiyokubalika kiakili, 
basi hiyo ni katika zisizokuwa za kawaida, na hakika nimeandika ju-
zuu niliyoiita Dhawqul-Halawat Bibayan Imtinai Naskhul-Tilawat, 
nimebainisha ndani yake sababu tisa zilizopelekea kuwa muhali 
ufutwaji wa usomaji.

Na kati ya hizo ni: Ufutwaji wa usomaji unalazimu utokezo, nao 
ni kudhihiri kwa maslahi katika ufutaji wa Aya baada ya kufichika 
kwake, na utokezo katika haki ya Mwenyezi Mungu ni muhali.

Na kati ya hizo ni: Kubadilika tamko kwa kuwa lingine, au ku-
lifuta kwa ujumla wake kunanasibiana na viumbe kutokana na up-
ungufu wa elimu yao na kutozingira kwao maarifa, wala hayamhusu 
Mwenyezi Mungu ambaye anajua ya siri na yaliyojificha.

Na kati ya hizo ni: Hakika yale yaliyosemwa kuwa ilikuwa ni 
Qur’ani na ikafutwa lafudhi yake, hatukuti ndani yake mitindo ya 
Qur’ani, na wala usomaji wake, wala kengele ya lafudhi yake.

Na kati ya hizo ni: Yale yaliyokubaliwa katika elimu ya Misingi 
ya Sharia, kwamba: Hakika Qur’ani tukufu haithibiti ila kwa tawa-
116 � Ni batili. Ameipokea hiyo Muslim 1452 na Nasaai 3307 na Abu Daud 2062 na wen-

gineo. Akasema Hafidh ibn Hajar katika Fat’hul-Baari Juz. 9, uk. 147 kutokana na ha-
dithi hii: [Haisimami juu kuwa hoja sahihi zaidi kuliko kauli za wanausuul, kwa sababu 
Qur’ani haithibitishwi ila kwa tawaturi].
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turi, na ambalo sio katika tawaturi, haliwi Qur’ani, na sentensi am-
bazo zimesemwa kuwa zilikuwa ni Qur’ani, zimepatikana kwa njia 
ya mtu mmoja, nazo si za kawaida, haifai kuzisoma.

Na kati ya hizo ni: Hakika Qur’ani ni maneno ya Mwenyezi 
Mungu nayo ni ya tangu na tangu, na Mwenyezi Mungu (s.w.t) 
anasema: 

لَ لكَِلمَِاتهِِ ۚ وَهوُ تْ كَلمَِتُ رَبِّكَ صِدْقاً وَعَدْلًا ۚ لَا مُبدَِّ وَتمََّ
مِيعُ الْعَليِمُ   َ السَّ

“Na limetimia neno la Mola Wako kwa ukweli na uadilifu; 
hakuna wa kubadilisha neno Lake. Na Yeye ni Msikizi, Mjuzi.” 
(Sura An’aam; 6:115), na kanuni iliyokubaliwa katika elimu ya iti-
kadi ni kwamba: Hakika lililothibiti utangu wake, ni muhali kutoku-
wepo kwake, na vipi ifae pamoja na ufutaji huu wa Aya ya Qur’ani. 
Je, inafaa kusemwa kuwa: Yakiwa maneno ya Mwenyezi Mungu ni 
ya tangu na tangu, basi sasa sio maneno yake, hilo ni muhali, na kwa 
Mwenyezi Mungu tunaomba taufiki.

Hadithi hizi arubaini na tatu nilizozitaja ni mifano tu kati ya 
nyingi na zenye anuani mbalimbali, na zimebakia hadithi nyingi 
tu zisizokuwa za kawaida. Amezitaja baadhi yake Hafidh Ibn Ra-
jab katika kitabu Sharhu Ilalul-Tirmidhiy, na baadhi yake zipo 
katika vitabu vya Sunna. Anaziona na kuziacha hizo mwenye 
kuzifuatilia.

Na hakika limethibiti katazo dhidi ya hadithi zisizokuwa za 
kawaida. Kati ya yale aliyoyapokea Ahmad bin Hanbali kutoka kati-
ka njia ya Alaau bin Ziyad, kutoka kwa mtu anayemwamini, kutoka 
kwa Maadh (r.a), ni kwamba amesema: Mtume 3 amesema: “Haki-
ka Shetani ni mbwa mwitu wa binadamu kama vile alivyo mbwa 
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mwitu wa mifugo, anachukua mbuzi wa nyuma na aliyejitenga. Basi 
msiachane na jamaa. Ni juu yenu kushikamana na jamaa, umma na 
msikiti.”117

Na akasema Ahmad: Ametuhadithia Is’haq bin Sulaiman Raazi, 
akasema: Nilimsikia Zakaria bin Salam akihadithia kutoka kwa baba 
yake, kutoka kwa mtu, akasema: Nilifika kwa Mtume 3 naye akiwa 
anasema: “Enyi watu! Ni juu yenu kushikamana na jamaa, na jie-
pusheni na mfarakano. Ni juu yenu kushikamana na jamaa, jiepush-
eni na mfarakano. Ni juu yenu kushikamana na jamaa, jiepusheni na 
mfarakano.”118 

Na amepokea Tirmidhiy na Hakim kutoka kwa Ibn Umar ku-
toka kwa Mtume 3 kwamba amesema: “Hakika Mwenyezi Mungu 
haukusanyi umma wangu juu ya upotovu, na mkono wa Mwenyezi 
upo pamoja na jamaa na mwenye kuiacha na kwenda peke yake basi 
huyo ni wa motoni.”119

Na kuna njia nyingi kwa Hakim, na lafudhi yake katika moja 
wapo ni: “Mwenyezi Mungu hawakusanyi maimamu hawa kwenye 
upotovu kamwe, na mkono wa Mwenyezi Mungu upo juu ya jamaa 

117 � Sanad yake ni dhaifu na matini yake ni yenye kuchukiza. Ameipokea Ahmad bin Han-
bali Juz. 5, uk. 232 nayo ni yenye kukatika ambayo ni kati ya Alaau bin Ziyad na bwana 
wetu Maadh (r.a)! Basi hadithi ni dhaifu. Akasema Haythami katika Al-Majmau Juz. 2, 
uk. 23: “Ameipokea Ahmad, na Alaau bin Ziyad hakusikia kutoka kwa Maadh” 

118 � Sanad yake ni dhaifu. Ameipokea hiyo Ahmad bin Hanbali Juz. 5, uk. 370, na hii ni 
yenye kukatika pia.

119 � Ni yenye kuchukiza aliyoipokea Tirmidhiy 2167 na akamuona ni dhaifu kwa kauli yake: 
“Hadithi hii ni ngeni.”  Na akaitaja Abu Twalib Qadhi katika Ilalul-Tirmidhiy uk. 323, 
na katika sanad yake yupo Suleiman Madani naye ni mtu dhaifu, na akasema Ibn Abi 
Hatam katika Jarhu wa Ta’adiil Juz. 4, uk. 119: “Aliulizwa Abu Zar’at kuhusu Abu 
Sufiyan Suleiman bin Sufiyan akasema: Madani ni mwenye hadithi zenye kuchukiza. 
Zimepokewa kutoka kwa Abdullah bin Dinar hadithi tatu zote anataja wapokezi hewa 
kwenye sanadi, na ni zenye kuchukiza.” Nasema: Na hadithi hii inatokana na hizo, nayo 
ni kutoka kwa Abdullah bin Dinar. Na Hakim wakati ameipokea hiyo katika Juz. 1, uk. 
115-116 hakuizingatia kuwa ni sahihi bali alitoa ishara kwa kutokusihi kwake. 
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basi fuateni weusi adhimu zaidi, kwani mwenye kwenda peke yake 
huingia motoni.”120 

Na hadithi ina njia nyingi. Nimeitoa katika kitabu Ibtihaaju Bi 
Takhriij Ahadiithil-Minhaaj nayo ni miongoni mwa dalili za watu 
wa Misingi ya Sharia katika kuthibitisha hoja ya Ijimai. Ama maana 
ya hadithi isiyo ya kawaida kiistilahi, hakika wametofautiana katika 
utambulisho wake. Amesema Imam Shafi na wengineo: “Ni ile am-
bayo ameipokea mkweli yenye kwenda kinyume na hadithi ya watu 
wengi.”

Na amesema Hafidh Abu Ya’ali Khalili, mwandishi wa kitabu 
Irshad: “Na ambalo juu yake mahafidhi wa hadithi wamekubaliana 
ni kwamba hadithi isiyo ya kawaida ni ile isiyo na sanad zaidi ya 
moja, ambayo kajitenga pamoja nayo mkweli au mwingine. Basi 
kile kinachotoka kwa asiyekuwa mkweli ni chenye kuachwa, na 
ambacho kinatoka kwa mkweli wao hukinyamazia na wala ha-
wakitolei hoja.”121

Na akasema Hafidh Suyuti katika Tadriibul-Raawi,122 baada ya 
uelezaji wa wazi wa kauli na maneno na vipimo: “Na tija ni kwamba 
isiyokuwa ya kawaida ni yenye kurudishwa, nayo ni ile ya pekee 
inayokwenda kinyume, na ya pekee ambayo katika wapokezi wake 
hakuna wakweli na wadhibiti ambao wanalazimisha kuondoa up-
ekee wake.” 

120 � Ameipokea Hakim Juz. 1, uk. 115 na akaashiria kutosihi kwake. Hakuna shaka hakika 
ijimai ni hoja, na baadhi ya yale yaliyotajwa kutokana na hadithi kuhusiana na ijimai 
ni sahihi. Na yanatosha yale aliyoyapokea Hakim katika Juz. 1, uk. 116 kutokana na 
hadithi ya Ibn Abbas: “Mwenyezi Mungu haukusanyi umma wangu kwenye upotovu 
kamwe, na mkono wa Mwenyezi Mungu upo juu ya jamaa,” nayo ni sahihi. 

121 � Na rai hii ni yenye nguvu zaidi mno kwetu sisi, na hususan katika hadithi za sifa za 
Mwenyezi Mungu.

122 � Kitabu Tadriibul-Raawi Juz. 1, uk. 236, na asili yake katika kitabu Sharhu Muslim cha 
Imam Nawawi Juz. 1, uk. 34, na Minhalul-Ruwiya Juz. 1, uk. 50.
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Na zisizokuwa za kawaida ambazo nimezitaja katika juzuu hii, 
zipo ambazo zimetofautiana na Qur’ani tukufu, na  zipo ambazo 
zimetofautiana na hadithi mutawatiri, na zipo zile zilizotofautiana 
na ijimai, na zipo zile ambazo zimetofautiana na kanuni miongoni 
mwa kanuni zilizokubalika.

Na wanazuoni wamekataza kupokea hadithi zisizokuwa za 
kawaida. Ibrahim bin Abi Ubla123 amesema: “Mwenye kubeba ha-
dithi zisizokuwa za kawaida huyo amebeba shari kubwa.” 

Na Muawiya bin Qurrat amesema: “Jiepushe na hadithi zisizoku-
wa za kawaida miongoni mwa elimu.” 

Shuuba amesema:124 “Haikujii wewe hadithi isiyokuwa ya 
kawaida ila kutoka kwa mtu asiyekuwa wa kawaida.”

Na Abdul-Rahman bin Mahdi125 amesema: “Hawi Imam katika 
elimu, yule anayehadithia hadithi zisizokuwa za kawaida.”

Na amepokea Bayhaqiy kutoka kwa Ibn Wahab126 kwamba 
amesema: “Kama si Malik bin Anas na Layth bin Saad ningelianga-
mia. Nilikuwa ninadhani kwamba kila ambalo limekuja kutoka kwa 
Mtume 3 linatendewa kazi.” Yaani hakika hao wawili walimbain-
ishia kuwa hadithi haitendewi kazi ikiwa ni kati ya zile zisizokuwa 
za kawaida au ngeni, na hii ndio maana ya kauli ya Ibrahim Na-
khai: “Hakika mimi ninasikia hadithi basi ninaichukua ile ambayo 
huchukuliwa, na ninaziacha nyinginezo.”127 Na hakika katika kitabu 
123 � Sayru Aalaam Nubalaai Juz. 6, uk. 324 cha Dhahabi, na Tahdhiibul-Kamaal Juz. 2, uk. 

144.
124 � Angalia kitabu Kifayat uk. 141 cha Khatiib Baghdadi na kitabu Tadriibul-Raawi Juz. 

1, uk. 339.
125 � Kitabu Hiylatul-Awliyaai Juz. 9, uk. 4.
126  Kitabu Tahdhiibul-Kamaal Juz. 24, uk. 270 cha Hafidh Mazzi.
127 � Ameipokea Ibn Ju’ud katika Musnad yake Juz. 1, uk. 129 kutoka katika njia ya Aamash, 

na Abu Naiim katika Al-Hilyat Juz. 4, uk. 225, na Dhahabi katika Sayr Aalaam Nubalaa 
Juz. 6, uk. 234.
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Ifraadu wal-Gharaaib  yameandikwa mengi kutoka kwa Mahafidhi, 
na kadiri nijuavyo ni kwamba hakuna hata mmoja kati yao aliyean-
dika kuhusiana na hadithi zisizokuwa za kawaida. Na juzuu hii ni 
ya kwanza kuandikwa kuhusiana na hilo. Basi sifa zote njema ni za 
Mwenyezi Mungu juu ya fadhila zake, na Mwenyezi Mungu ndiye 
Mwezeshaji.
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Orodha Ya Vitabu Vilivyo Chapishwa Na 
Al-Itrah Foundation

1.	 i)	 Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili
	 ii)	 Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka Thelathini
2.	 Uharamisho wa Riba
3.	 Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Kwanza 
4.	 Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Pili
5.	 Hekaya za Bahlul
6.	 Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
7.	 Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (a.s.)
8.	 Hijab vazi Bora
9.	 Ukweli wa Shia Ithnaashari
10.	 Madhambi Makuu
11.	 Mbingu imenikirimu
12.	 Abdallah Ibn Saba
13.	 Khadijatul Kubra
14.	 Utumwa
15.	 Umakini katika Swala
16.	 Misingi ya Maarifa
17.	 Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18.	 Bilal wa Afrika
19.	 Abudhar
20.	 Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21.	 Salman Farsi
22.	 Ammar Yasir
23.	 Qur’an na Hadithi
24.	 Elimu ya Nafsi
25.	 Yajue Madhehebu ya Shia
26.	 Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu
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27.	 Al-Wahda
28.	 Ponyo kutoka katika Qur’an 
29.	 Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30.	 Mashukio ya Akhera
31.	 Al Amali
32.	 Dua kwa Mujibu wa Ahlulbayt (a.s)
33.	 Udhuu kwa Mtazamo wa Qur’ani na Sunna
34.	 Haki za wanawake katika Uislamu
35.	 Mwenyezi Mungu na sifa zake
36.	 Kumswalia Mtume (s)
37.	 Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)
38.	 Adhana
39.	 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40.	 Qur’ani na Kuhifadhiwa Kwake
41.	 Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
42.	 Kupaka juu ya khofu 
43.	 Kukusanya Sala Mbili
44.	 Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45.	 Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya
46.	 Kusujudu juu ya udongo
47.	 Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
48.	 Tarawehe
49.	 Malumbano baina ya Sunni na Shia
50.	 Kupunguza Swala safarini
51.	 Kufungua safarini
52.	 Umaasumu wa Manabii
53.	 Qur’an Yatoa Changamoto
54.	 as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm
55.	 Uadilifu wa Masahaba 
56.	 Dua e Kumayl
57.	 Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu
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58.	 Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59.	 Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60.	 Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mtume Muhammad (s)
61.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63.	 Kuzuru Makaburi
64.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
65.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu
67.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne
68.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano
69.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
70.	 Tujifunze Misingi Ya Dini
71.	 Sala ni Nguzo ya Dini
72.	 Mikesha Ya Peshawar
73.	 Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
74.	 Ubora wa Imam ‘Ali na Ushia ndio njia iliyonyooka
75.	 Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake
76.	 Liqaa-u-llaah
77.	 Muhammad (s) Mtume wa Allah
78.	 Amani na Jihadi Katika Uislamu 
79.	 Uislamu Ulienea Vipi?
80.	 Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
81.	 Dhana ya Ndoa ya Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)
82.	 Urejeo (al-Raj’ah)
83.	 Mazingira
84.	 Utokezo (al - Badau) 
85.	 Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
86.	 Swala ya maiti na kumlilia maiti
87.	 Uislamu na Uwingi wa Dini
88.	 Mtoto mwema

06_16_Faida_16_Sep_2016.indd   104 9/16/2016   2:16:09 PM



105

FAIDA ZENYE KUKUSUDIWA KATIKA KUBAINISHA  
HADITHI ZENYE KUKATALIWA

89.	 Adabu za Sokoni Na Njiani
90.	 Johari za hekima kwa vijana
91.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya Kwanza
92.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya Pili
93.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya Tatu
94.	 Tawasali (AT- TAWASSUL)
95.	 Imam Mahdi katika Usunni na Ushia
96.	 Hukumu za Mgonjwa
97.	 Sadaka yenye kuendelea
98.	 Msahafu wa Imam Ali
99.	 Maimamu wa Ahlul Bait – Ujumbe na Jihadi
100.	 Idi Al-Ghadir
101.	 Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu
102.	 Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
103.	 Huduma ya Afya katika Uislamu
104.	 Sunna za Nabii Muhammad (saww)
105.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107.	 Shahiid Mfiadini
108.	 Mwanamke Na Sharia
109.	 Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110.	 Ujumbe - Sehemu ya Pili
111.	 Ujumbe - Sehemu ya Tatu
112.	 Ujumbe - Sehemu ya Nne
113.	 Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
114.	 Hadithi ya Thaqalain
115.	 Ndoa ya Mutaa
116.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
117.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
118.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
119.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Nne
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120.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tano
121.	 Mkutano wa Maulamaa wa Baghdad
122.	 Safari ya kuifuata Nuru
123.	 Fatima al-Zahra
124.	 Myahudi wa Kimataifa
125.	 Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
126.	 Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
127.	 Visa vya kweli sehemu ya Pili
128.	 Elimu ya Ghaibu ya Maimamu
129.	 Mwanadamu na Mustakabali wake
130.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Kwanza)
131.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Pili)
132.	 Khairul l’Bariyyah
133.	 Uislamu na mafunzo ya kimalezi
134.	 Vijana ni Hazina ya Uislamu
135.	 Adhana ni Ndoto au ni Wahyi?
136.	 Tabaruku
137.	 Saada Kamili – Kitabu cha Kiada cha Maadili
138.	 Vikao vya furaha 
139.	 Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
140.	 Visa vya wachamungu
141.	 Falsafa ya Dini
142.	 Kuhuzunika na Kuomboleza
143.	 Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah
144.	 Mjadala wa Kiitikadi
145.	 Kuonekana kwa Allah
146.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)
147.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Pili)
148.	 Ndugu na Jirani
149.	 Ushia ndani ya Usunni
150.	 Maswali na Majibu
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151.	 Mafunzo ya hukmu za ibada 
152.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 1
153.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 2
154.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 3
155.	 Abu Huraira
156.	 Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.
157.	 Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza
158.	 Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili
159.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza
160.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili
161.	 Shia na Qur’ani – Majibu na Maelezo
162.	 Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)
163.	 Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani
164.	 Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu
165.	 Uislamu Safi
166.	 Majlisi za Imam Husein Majumbani
167.	 Je, Kufunga Mikono
168.	 Uislam wa Shia
169.	 Amali za Makka
170.	 Amali za Madina
171.	 Asili ya Madhehebu katika Uislamu
172.	 Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi
173.	 Ukweli uliofichika katika neno la Allah
174.	 Uislamu na Mifumo ya Uchumi
175.	 Umoja wa Kiislamu na Furaha
176.	 Mas’ala ya Kifiqhi
177.	 Jifunze kusoma Qur’ani
178.	 as-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah
179.	 Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana
180.	 Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura
181.	 Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na Ramadhani)
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182.	 Uadilifu katika Uislamu
183.	 Mahdi katika Sunna
184.	 Maswali Ya Uchunguzi Kuhusu Uislam
185.	 Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo
186.	 Abu Talib – Jabali Imara la Imani
187.	 Ujenzi na Utakaso wa Nafsi
188.	 Vijana na Matarajio ya Baadaye
189.	 Historia maana na lengo la Usalafi
190.	 Ushia – Hoja na Majibu
191.	 Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 
192.	 Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)
193.	 Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu
194.	 Takwa
195.	 Upotoshaji Dhahiri katika (Turathi) Hazina ya Kiislamu
196.	 Amirul Muuminina (as) na Makhalifa
197.	 Tawheed Na Shirki 
198.	 Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa AbuBakr
199.	 Adabu za vikao na mazungumzo
200.	 Hija ya Kuaga
201.	 Uwazi baina ya Maslahi na Vikwazo
202.	 Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita
203.	 Mdahalo baina ya Mwanachuoni waKisunni na Kishia (Al- Muraja’aat)
204.	 Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)
205.	 Imam Husain ni Mfumo wa Marekebisho na Mageuzi
206.	 Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu
207.	 Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa
208.	 Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)
209.	 Uongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii
210.	 Maadili ya Ashura
211.	 Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi
212.	 Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) – Sehemu ya Kwanza
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213.	 Imam Ali na Mambo ya Umma
214.	 Imam Ali na Mfumo wa Usawa
215.	 Uimamu na Tamko la Kutawazwa
216.	 Mfumo wa Wilaya
217.	 Vipi Tutaishinda Hofu?
218.	 Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo
219.	 Maeneo ya Umma na Mali Zake
220.	� Nahju ‘L-Balagha– Majmua ya Khutba, Amri, Barua, Risala,  

Mawaidha na Semi za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib (a.s.)
221.	� Mukhtar – Shujaa aliyelipiza kisasi dhidi ya wauaji  

wa Imam Husein (as) hapo Karbala
222.	 Mazingatio Katika Swala
223.	 Imam Hasan na Mfumo wa Kujenga Jamii
224.	 Vyakula Na Vinywaji
225.	 Kuelewa Rehema ya Mwenyezi Mungu
226.	 Imam Mahdi na Bishara ya Matumaini 
227.	 Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
228.	 Shia Na Sahaba - Majibu na Maelezo
229.	 Majanga Na Jukumu la Jamii
230.	 Shia Na Hadith - Majibu na Maelezo
231.	 Upotofu Ndani ya Kitabu cha Mitaala kwa Shule za Sekondari 
232.	 Ugaidi Wa Kifikra Katika Medani Ya Kidini 
233.	 Yafaayo kijamii
234.	 Uswalihina Dhahiri Na Batini Yake
235.	 Mkakati wa Kupambana na Ufakiri
236.	 Mwanamke Katika Harakati Za Mageuzi
237.	 Jihadi
238.	 Hija Katika Maneno Na Ujumbe Wa Imam Khomeini (R.A)
239.	 Tiba Ya Maradhi Ya Kimaadili
240.	 Yusuf Mkweli
241.	 Taqiyya Kwa Mujibu Wa Sheria Ya KIISLAMU
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242.	 Imam Mahdi (A.S) Imam Wa Zama Hizi Na Kiongozi Wa Dunia
243.	 Talaka Tatu
244.	 Safari Ya Kuelekea Kwa Mwenyezi Mungu
245.	 Hotuba Za Kiislamu Juu Ya Haki Za Binadamu 
246.	 Mashairi Ya Kijamii
247.	 Ngano Ya Kwamba Qur’ani Imebadilishwa
248.	 Wito Kwa Waumini: “Enyi Mlioamini”
249.	 Imam Husain (a.s) ni Utu na Kadhia
250.	 Imam Husain ni Kielelezo cha Kujitoa Muhanga na Fidia
251.	 Imam Mahdi ni Tumaini la Mataifa
252.	 Kuchagua Mchumba
253.	 Mazungumzo ya Umoja – Ukosoaji na Usahihishaji
254.	 Utamaduni wa Mwamko wa Kijamii
255.	 Hekima za kina za Swala
256.	 Kanuni za Sharia za Kiislamu
257.	� Utamaduni kufuatana na Qur’ani na Utekelezaji wa Kivitendo  

(Sehemu ya Kwanza)
258.	 Kauli sahihi zaidi katika kufafanua Hadithi
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