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Aliyempeleka Mtume kwenye watu wasiojua kusoma,
aliyetokana na wao, awasomee Aya zake, na awatakase, ha awa-
funze Kitabu na hikima, japokuwa hapo kabla walikuwa katika
upotofu uliodhahiri. (Qur'an 62:2).
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SRR
NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu kilichoko mikononi mwako ni tarjuma ya Kitabu cha Kiingereza
kiitwacho, Philosophy of Religion, kilichoandikwa na Sayyid Jawad
Naqgvi. Sisi tumekiita Falsafa ya Dini.

Kitabu hiki huelezea kwa ujumla falsafa na hekima ya dini na jinsi ya kui-
fuata dini pamoja na changamoto zake. Mwandishi ameandika kitabu hiki
kwa kuwalenga Waislamu wa Pakistan na India ili kuwaasa kwa ajili ya
masaibu wanayoyapata mikononi mwa mabeberu. Lakini hali hii ipo pia
katika nchi nyingine za Kiislamu, kama vile Irag, Afghanistan, Palestina,
na inanyemelea nchi nyingine za Kiislamu na kwa Waislamu popote
wanapoishi ulimwenguni. Hivyo, ni jukumu la kila Mwislamu popote alipo
kuchukua tahadhari na kuungana na Waislamu wote ulimwenguni
kuukataa unyanyasaji huu unaofanyiwa Waislamu.

Waswabhili wanasema: “Ukimwona mwenzako ananyolewa, wewe tia maji
kichwa chako.” Lakini pia tunajifunza kutokana na makosa ya wenzetu.
Leo hii ni Pakistan, kesho ni Kenya, na keshokutwa ni Tanzania. Hili ni
somo la kuzingatiwa.

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu wa
upande mwingine wa dunia bila kuugusa upande mwingine.
Kutokana na ukweli huo, Taasisi yetu ya Al-Itrah Foundation imeamua

kukichapisha kitabu hiki kwa lugha ya Kiswahili kwa madhumuni yaleyale
ya kuwahudumia Waislamu, hususan wazungumzaji wa Kiswabhili.
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Tunamshukuru ndugu yetu, Dk. M. S. Kanju kwa kukubali jukumu hili la
kukitarjumi kitabu hiki. Vilevile tunawashukuru wale wote walioshiriki
kwa njia moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa kwake.

Ni matumaini yetu kwamba kitabu hiki kitakuwa ni changamoto kubwa
kwa wasomaji wetu, hususan Waislamu ambao ni waathirika wakubwa
kutokana na dhulma na unyanyasaji huu.

Mchapishaji:
Al-lItrah Foundation
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Dibaji
Dini ambayo ni muhimu kwa ajili ya kuishi imekuwa muathiriwa wa mis-
iba mingi matokeo yake ambayo yako wazi leo ambapo dini nyingi za

uipotofu zilizotengenezwa na watu zipo miongoni mwetu. Sababu ya yote
haya ni kukosekana kwa ukamilifu au uelewa wa madhumuni ya dini.

Mwamadamu ameibadilisha ili kukidhi malengo mbaimbali lakini mengi
ya hayo hayako hata karibu ha madhumuni ambayo kwamba yamekusudi-
wa katika dini kwa ajili ya mwanadamu.

Mtu lazima afanye juhdi ili kupata dini sahihi ambayo inaweza kukamil-
isha madhumuni ya maisha na kumpa wokovu na maisha mazuri katika
dunia na Akhera. Lakini ili kufanya hivyo ni lazima katika hatua ya kwan-
za aelewe filosofia ya Dini. Ni nini kinachomaanishwa na Dini? Ni juku-
mu gani Dini inafanya katika maisha ya mwanadamu na ni malengo gani
hayo ambayo Dini inataka mtu ayafikie? Haya ni baadhi ya maswali
ambayo yanalengwa kushughulikiwa katika kitabu hiki kwa jina la
“Filosofia ya Dini.

Utambuzi wa ujuzi wa Mwandishi Syed Jawad Nagvi katika nyanja ya
filosofia ya Kiislamu ukiunganishwa na mtindo mzuri wa uwasilishaji wa
habari changamani katika hali ya kimantiki na kueleweka humfanya kuwa
mwandishi bora katika eneo hili atakalo. Tumefanya tarjuma ya mada hii
katika Kiingereza (na sasa katika Kiswahili) kwa ajili ya wasomaji wa
Kiingereza (na sasa kwa ajili ya wasomaji wa Kiswahili ili nao wapate
manufaa kutokana na ujuzi na taarifa muhimu za kina ambazo anazo
mwandishi huyu.

%o P
b



Filosophia ya Dini check Lubumba.gxd 7/1/?E 1 3:31 PM Page H

Kitabu hiki kimekusudiwa tu kupanua uoni wa mtu na hususan wale ambao
wanaheshimu dini na wanajaribu kuwa wanadini lakini hawana ujuzi au
utambuzi wa dini ya kweli kwa sababu bado hawajaifuatilia dini kwa
mtazamo wa kifilosofia. Insha-Allah kitabu hiki Kitawasaidia wasomaji
kuanza safari ya kuitambua dini.

Syed A .V Rizvi
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Falsafa ya Dini

Utangulizi

Mada iliyoko kwenye mjadala ni Filosofia ya Dini, suala ambalo ni la
muhimu sana lakini mara nyingi halizungumziwi au kuandikwa. Hii ndiyo
sababu watu wanaweza kuuliza ni nini madhumuni ya kujadili Filosofia ya
Dini?

Filosofia ya Dini haina maana ya filosofia ya kidini, kwa sababu filosofia
yenyewe ni tawi la elimu, na kama ilivyo njia nyingine za elimu, ni
muhimu kwamba tunajua kuhusu dini zetu pia.

Madhumuni yangu sio kujadili filosofia ya dini mahususi bali kupata
mjadala wa msingi kuhusu dini. Kwa kawaida, kizazi cha sasa huuliza kwa
nini wanapaswa kufuata njia ya dini. Ni haja ipi inayoridhiwa na dini?
Wanahitaji jibu la swali hili na ni matatizo gani inayotatua? Kama
ingekuwa hakuna dini, je, ingemuathiri mwanadamu kwa namna yoyote?

Kijana wa leo anaishi katika ulimwengu uliozungukwa na wafuasi wa
Uislamu, wasio wafuasi wa upagani, wengi waliomzunguka ni Waislamu
lakini katika jina tu na kuna wangine ambao ni waumini wa kwelikweli
katika Uislamu na kuufuata pia. Akiangalia pembezoni mwake anaona
kwamba, kimatendo kuna tofauti ndogo kati ya maisha ya muumini na
asiye muumini, wote ni wanadamu, wote wanakula na kunywa.

Kinyume chake, anaona kwamba wasio waumini na maadui wa Uislamu
wanaonekana wenye furaha zaidi na wenye ustawi zaidi kuliko waumini.
Ni nini basi madhumuni ya dini, anashangaa. Anauliza, kuna haja gani.
Kwa kawaida mahatibu na wahubiri huzungumzia tu misingi ya Uislamu.
Kwa kweli, kuna elimu ndogo sana kuhusu dini inayopatikana kutoka
kwenye Madrasa, hutuba kwenye mikusanyiko yetu na majilisi zetu za

maombolezo.
%2 %
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Hapa neno Madrasa lina maana ya njia zetu za kwaida tulizozoea za
kufundisha watoto wetu, ambazo husisitiza katika kusoma Qur’ani kanuni
za msingi za ibada bila ya kutumia mantiki na hoja.

Ni nini kinapaswa kuwa ni mahusiano yetu na dini?
Kwa nini nahitaji dini hii? Itakuwa na maana gani kwangu? Mpaka hapo
maswali haya yatakapojibiwa, bongo na akili za wanadamu haziwezi
kuridhika kikamilifu.

kuna sura nyingi tofauti za wafuasi wa Uislamu tunazoziona leo kama:

a. Kuna baadhi ambao kitendo chao tu cha kidini ni kusali mara moja kwa
mwaka wakati wa Iddi.

b. Kuna wengine ambao mawasiliano yao tu na dini ni kwa zile siku kumi
za wakati wa Muharram.

¢. Kuna baadhi ambao hutumia muda wao tu kuhudhuria sala za ljumaa tu.
d. Kuna wengine ambao husali sala zao za wajibu za kila siku bila kukosa.

e. Kuna wengine ambao, kwa nyongeza ya sala za wajibu, hujaribu na
kutekeleza Uislamu katika maisha yao ya kila siku.

f. Kisha kuna wale ambao wmijitolea katika njia ya Uislamu na wana-
jishughulisha usiku na mchana katika njia ya Uislamu

Wakati mwingine, kwa kuwafundisha watu kanuni za misingi ya Uislamu,
tunaamini kwamba amepata ujuzi wa kutosha kuhusu dini na ataendelea
kuwa katika njia sahihi. Lakini haitokei hivyo. Kwa kujifundisha tu kuhusu
dini, kwa hakika anakuwa haielewi dini kama anavyopaswa kuwa.

%29
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Falsafa ya Dini

Kwa mfano, kuna watu wengi hujifundisha kuhusu Uislamu katika shule
zetu za Kiislamu za kawaida (Madrasa) lakini kwa hakika hawautekelezi
katika maisha yao ya kila dini. Wanajua kila kitu kuhusu dini, lakini haku-
na dalili ya Uislamu katika maisha yao ya kila siku. Kuna watu wengi
ambao wamejifundisha Uislamu na wakauelewa, lakini hata hivyo hatuoni
dalili zozote za dini katika maisha yao ya kila siku. Nani anapaswa
kutueleza kuhusu dini na utekelezaji wake wa kimatendo? Inawezekana
kwamba hata baada ya kujua kuhusu dini, mtu anaweza kupotoka; anaweza
kuifikiria dini kama kitu kisicho na umuhumu au lazima katika maisha
yake.

Swali ambalo linalojitokeza sasa ni kwamba ni upi utakuwa uhusiano wetu
na dini? Ni orodha ndefu. Kila mtu ana uhusiano maalimu na dini; anaiona
kutokana na mtazamo wake binafsi. Nani atamuambia ni vipi uhasiano
wake na dini unavyotakiwa kuwa?

Jibu kwa maswali yote haya ndicho kinachotakiwa kuwa uhusiano wetu na
dini. Kwa nini dini ni muhimu kwa mwanadamu? Ni matatizo gani
yanatatuliwa na dini? Je, maisha ya mwanadamu yatakuwa na tofauti yoy-
ote bila dini? Je, kuna tofauti ya maisha kati ya kafiri na muumini?

Mjadala ambao kwamba unajibu maswali yote haya ni Filosofia ya Dini
ambayo maana yake ni kuzungumza kuhusu Dini. Hii ina maana katika
muktadha huu (Filosofia ya Dini) hatutazungumzia kuhusu itikadi za kiu-
tendaji za dini kama vile ni Rakaa ngapi katika sala, au jinsi ya kufunga au
kuhiji.

Hatutajadili kuhusu misingi ya Uislamu. Haya ni masuala yanayohusiana
na dini yenyewe na hujitokeza yenye kuhusika tu wakati mtu anapoamua
kwamba anahitaji dini. Imani ya kawaida ambayo imekuwepo kwa zama
kadhaa; moja ambayo imekuwa ikitangazwa na wazazi wetu na watu wa
makamo yao, halikadhalika na kuenezwa na Madrasa zetu, Misikiti na
Hussainiyah (Kumbi za kufanyia hafla za dini) ni kwamba dini ni biashara

%P
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ya kukopesha. Ikimaanisha kwamba, unaifanya hapa na utapata malipo
baada ya kifo chako.

Kuna faida kubwa zaidi katika aina hii ya biashara. Lakini hiyo inaweza
isiwe hivyo kila siku. Mtu anayetoa mkopo atakuwa na wasiwasi kuhusu
kulipwa deni lake. Atakuwa na wasiwasi kuhusu kitakachotokea kwenye
mkopo wake kama mtu akifa. Kama unataka kununua kwa wingi kwa
mkopo, mfanyabiashara yeyote atasita kukupa. Lakini kama ukijitolea
kulipa nusu ya gharama kwa pesa tasilimu, basi anaweza akakubali. Lakini
kama mtu mwingine yuko tayari kulipa gharama yote kwa pesa tasilimu,
hatakukubalia wewe.

Kama una wanunuzi wawili na mmoja wao akajitolea kukulipa bei ya juu
kwa bidhaa fulani lakini kwa mkopo, na yule mwingine akajitolea kukuli-
pa nusu ya bei kwa pesa tasilimu kwa bidhaa hiyohiyo, basi kwa hakika
hutamkubalia yule mtu wa kwanza. Ina maana utapendelea biashara ya
pesa tasilimu kwa sababu hujui iwapo mtu yule atakulipa hapo baadae au
la. Jinsi ambavyo tunahubiri dini huonesha kwamba dini ni mali lakini
katika muundo wa mkopo tu. Watu wanaahidiwa kwamba kama wakifanya
kazi kwa bidii, kusali mchana na usiku, kufunga na kukabiliana na shida
katika ulimwengu huu, watapata malipo baada ya kufariki kwao wakati wa
Kiyama (Siku ya Malipo). Hakuna ajuaye Kiyama kitatokea lini na wengi
wana shaka iwapo kweli Kiyama kitatokea.

Wakati mwingine baadhi ya watu, kwa ajili ya masilahi ya binafsi, hugeuza
nadhari ya watu kuelekea kwenye masuala yasiyo na umuhimu. Kama
inavyotokea kwenye baadhi ya nchi ambazo serikali zao sio imara, wakati
serikali hizi zinapokuwa legelege ili kuwapumbaza raia wanaandaa
matukio ya baadhi ya michezo mikubwa maarufu katika nchi zao kama vile
mpira wa miguu, Kkriketi Vile watu wanavyojishughulisha na kuangalia
michezo kama hiyo kwenye TV, wanasiasa nao wanacheza ya kwao
michezo (ya Kisiasa). Wahubiri wa dini nao vilevile wanacheza mchezo
huohuo. Huwashughuligha watu na wao kufurahia maisha ya anasa na

%59
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starehe. Huwaambia watu kuendelea na kazi zao ngumu pamoja na ahadi
na uhakikisho kwamba watapata watalipwa kwa ajili hiyo baada ya kufa
kwao. Mtalipwa katika ulimwengu ujao. Wakiulizwa tutalipwa vipi, wana-
jibu kwamba mtakwenda Peponi na huko mtapata mabustani mazuri yaliy-
0jaa miti ya matunda na vijito, na kwa ajili starehe yenu, watakuwepo
Mahuraraini (wanawake wa kimalaika).

Inawezekana kwamba baadhi ya watu wanaweza kuridhika na ahadi hizi
lakini baadhi wanaweza wasiridhike. Wanaweza wakauliza tutaishi huko
kwa muda gani. Tutapata Mahuraraini wangapi, mmoja au wanne? ltakuaje
kama tukichoshwa na maisha hayo baada ya muda? Na kama wanaume
wameahidiwa Mahuraraini, vipi kuhusu wanawake? Watapata nini? Wao
pia wametekeleza majukumu yao ya kidini na kuteseka katika ulimwengu
huu.

Ona jinsi maswali mengi yanavyokuja kwenye akili kuhusiana na Pepo na
Jahannam, wazo na dhana ya malipo na Pepo tu? Hii ndio filosofia ya dini?
Wale ambao wamekubali dini kwa ajili ya faida zilizoahidiwa katika
ulimwengu ujao na Pepo, tatizo lao limetatuliwa na wamefanikiwa.

Malipo yoyote wanayopata ni mazuri na yenye kutosha kwa ajili yao. Na
ili kufanikiwa katika maisha yajayo, wanasoma vitabu mbalimbali;
wanaitafuta Mafatih-ul-Jinan (Funguo ya Peponi, kitabu cha Du’a) na
kusoma kutoka humo du’a ambazo huwapa Thawaab (malipo). Lakini hilo
laweza kuwa halitoshi kwa ajili yao. Hivyo wanabeba kikokotoo cha
hesabu pia, kwa sababu kwa upande mwingine vilevile wanahakikisha
kwamba dhambi haziepukiki kwao; wako na uhakika mno kuhusu kula
riba na kufaidi ulaji wa chakula cha haramu. Hivyo wanahitaji kukokotoa
matendo yao mazuri na matendo mabaya; hii ndio maana wanahitaji
kikokotoa hesabu. Wanaamini kwamba kila dhambi itahesabiwa kama
moja tu na malipo kwa ajili ya kila tendo jema litalipwa mara nyingi.
Hivyo hukokotoa malipo kwa ajili ya matendo yao mazuri na adhabu kwa
ajili ya dhambi zao, na wanakuwa na furaha na kutosheka kwa matokeo

%09
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hayo. Baada ya ukokotoaji wa kila siku matokeo mazuri yako upande
wake, kwa sababu kwa kila dhambi moja kuna adhabu moja tu lakini kwa
kila tendo jema, malipo (Thawaab) ni mara kumi. Ina maana kama mtu
anafanya mema kumi katika siku moja na akatenda dhambi 100, basi
majibu huwa sawa hakuna faida wala hasara. Na kama akifanya jema moja
tu zaidi, amefanikiwa.

Ni aina hiyo tu ya watu wa Kidini ambao huchukulia kuongezeka kwa
malipo ya thawabu kama filosofia ya dini na Pepo kama lengo la dini,
hawana wasiwasi kuhusu kufanya dhambi kwa vile tayari wana vikokotoa
hesabu vyao. Hawaogopi kusema uwongo, kusengenya na hawajali kabisa
kuhusu dhambi ndogo au kubwa na wanakanyaga haki za wengine.

Ni aina ya watu hawa wa kidini ambao wanabadilisha dhana nzima ya dini.
Kama unawasilisha Uislamu kwa mtu yeyote katika muundo huu, matokeo
yatakuwa ni nini? Hii ina maana kama mtu asiye wa dini akimuangalia mtu
wa dini (mwenye kusali nk.), lakini kwa uwazi anafanya matendo yasiy-
ofaa, basi itakuwa ni picha gani ya dini hii juu ya mtu asiye wa dini. Je,
atavutiwa hata siku moja kuelekea kwenye dini?

Tofauti kati ya Madhumuni na Manufaa

Madhumuni ya dini ni kinyume na yale tunayofikiria kuwa na kuyatoa kwa
wengine pia. Kuna mambo mawili katika dini. Moja ni Madhumuni na pili
ni Manufaa na vyote ni vitu tofauti. Katika kila kitendo kuna lengo na
baada ya kila kitendo kuna matokeo ambayo unaweza kuyaita manufaa.

Wakati tunahudhuria hafla ya dini kwa ajili ya lengo, lakini wakati hafla
hiyo ikiisha kutakuwa na manufaa fulani pia kama vile elimu, kukutana na
watu wengine, viburudisho na mambo mengine. Haya ni manufaa ya hafla,
sio lengo. Kama vile unavyokwenda kwenye Majlis, unapata chakula
wakati wa mwisho. Chakula hiki sio madhumuni ya Azadari; hii ni faida
ndogo ya kujiunga katika Azadari. Hivyo, kuna tofauti nyingi kati ya mad-

%79
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humuni na manufaa.

Kuna aina fulani ya watu ambao kwamba sisi wote hatuna furaha nao na
tunawalaani. Lakini pengine, baadhi yetu tuko tu kama wao wakati likija
suala la dini. Watu hawa wanaitwa wabinafsi (watu ambao huangalia
maslahi yao tu). Tumeambiwa kukaa mbali na watu kama hawa.

Wakati mtu anapotaka kumkashifu mtu, atamuita mbinafsi ambayo
humaanisha anasema kwamba wewe ni mtu ambaye hufikiria tu kuhusu
wewe mwenyewe na kufanya kwa ajili ya faida na manufaa yako
mwenyewe binafsi tu. Wakati tunapotaka msaada kwa mtu kama huyo,
hatafurahia kutusaidia mpaka aone kuna maslahi binafsi katika kutusaidia.

Lakini huu sio ufafanuzi sahihi au tunaweza kusema sio ufafanuzi kamili
wa mtu kuwa mbinafsi. Mtu sio mbinafsi tu kwa sababu hawezi kutusaidia.
Chukua kwa mfano mtu ambaye ni wa dini sana na huhudumia Uislamu na
wanadamu kama mtumishi, lakini hawezi kutusaidia. Kwa vile hawezi
kufanya kazi yetu, baadhi ya watu wanaweza kumuita mbinafsi. Hiyo sio
sahihi. Watu wenye ubinafsi sio wale ambao hawawezi kutusaidia (kwa
sababu hawana uwezo wa kutosha wa kutusaidia) badala yake ni watu
ambao kamwe hawafikirii kuhusu Madhumuni bali wanajali tu kuhusu
manufaa.

Faida ni kitu kinachopatikana chenyewe wakati wa kukamilika kwa kazi
yoyote. Kila kitendo tunachokitenda kina faida kwa namna fulani au kati-
ka muundo mwingine; na kuna madhumuni pia katika kila kitendo. Kuna
mfano wa rahisi sana wa kanuni hii; tunakula chakula kila siku na kuna
madhumuni katika hili. Tunakula chakula kwa sababu ni muhimu kwa
ajili ya mwili wetu ili kufanya kazi zake sawasawa. Faida ya chakula hiki
ni kwamba tunapata ladha ya chakula na furaha.

Sasa unaweza kuamua nani ni Mbinafsi na nani aliyeelekea kwenye
Madhumuni. Wakati tukila chakula, tunaona madhumuni au faida?

%09
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Tunakula chakula kwa ajili ya furaha au kwa ajili ya kuishi? Wale ambao
wanakula chakula cha Kitajiri au chakula chenye viungo vingi majumbani
mwao au wanaokwenda kula mahotelini mara kwa mara kwa ajili ya
vyakula vilivyoungwa kwa viungo vingi, je, wanakula kwa ajili ya furaha
au kwa ajili ya kuishi? Kunde na nafaka tu zinatosha kwa ajili ya kuishi.
Lakini licha ya hili utaona vyakula aina mbalimbali juu ya meza. Hivyo
vyakula vingi mbalimbali wakati mmoja sio kwa ajili ya kuishi, ni kwa ajili
ya furaha tu, na furaha sio lengo la kula chakula, ni kwa ajili ya manufaa
tu. Hii haina maana kwamba mtu anayekula kwa ajili ya furaha ni mbinaf-
si, huu ni mfanano uliotolewa kwa ajili kuelezea dhana ya Ubinafsi na
Mtazamo wenye nia ya kuelekea kwenye dini. Furaha na vyakula mbalim-
bali yote haya ni neema za Allah Aza wa Jallah, kujiepusha kutokana na
hivi kwenyewe ni kuzikataa neema za Allah. nukta zilizotajwa hapa ni
kuhusu mtazamo au msimamo wetu ambao ni kuelekea kwenye manufaa
(yaani, ladha) sio Madhumuni. Hii ndio sababu kwamba tunaishia kula
vyakula vyenye ladha ambavyo mara nyingine vina madhara kwa ajili ya
afya yetu lakini kwa ajili ya manufaa tunajasiri hata kuhatarisha afya zetu.

Sasa unaweza kuamua kwa urahisi ni nani ni Mbinafsi na nani ni mwenye
Msimamo. Wale ambao wanakula ili wapate manufaa fulani kama furaha
tu ni Wabinafsi na wale ambao hula chakula kwa ajili ya Madhumuni ni
watu wenye Msimamo. Maulana Ruum amesema kwamba nguvu mad-
hubuti za Imamu Ali (as) hazikutoka jikoni na chakula kizuri. Imamu Ali
(as) alikuwa akila mikate mikavu ya shairi na zile nguvu katika mikono
yake zilikuwa ni kwa sababu ya mikate ile mikavu ya shairi alikula chaku-
la chake kwa sababu ya umuhimu wa Madumuni na sio kwa ajili ya faida
yoyote au starehe.

Wamiliki wa mahoteli wanafahamu sana kwamba watu ni wabinafsi.
Wanakula chakula kwa faida tu ndio maana huandalia vyakula mbalimbali
tofauti vya viungo kama kuku, mikate iliyoshindiliwa nyama na mboga
mbalimbali (burger) nk. bila ya kufikiria athari za madhara ya vyakula
vyenye vikorokoro na viungo vingi. Halikadhalika pia kuna madhumuni
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katika kuvaa nguo na lengo ni kusitiri mwili ulio uchi na kuuhifadhi
kutokana na joto, baridi na vumbi, lakini faida ya nguo ni kuonesha hadhi
ya kijamii kwa sababu kwa mujibu wa desturi za kawaida hali ya nguo
huakisi hadhi.

Hakuna utendaji bila ya vipengele vyote hivi; Madhumuni na Manufaa.
Mtu mbinafsi ndiye ambaye siku zote hufikiria kuhusu faida ambayo sio
kitu kizuri. Kwa mfano pia kuna madhumuni na manufaa katika ndoa.
Chukua mfano wa mtu tajiri ambaye ana binti na mtu mwingine ambaye
ana kijana wa kiume. Huyu mwenye kijana wa kiume anaweza akafikiria
kwamba kama kijana wake atamuoa binti wa tajiri basi utajiri na mali yote
itakuja katika nyumba yake. Kwa upande mwingine, kuna mtu ambaye ana
binti na anafikiri kwamba kama binti yake ataolewa na mtu mwenye kazi
nzuri na usuli wenye ufanisi, binti yake atakuwa na furaha na kuwa na
ufanisi na maisha yake ya baadae yatakuwa salama. Mawazo kama hayo
sio madhumuni ya ndoa. Hii ni faida ya ndoa. Mbinafsi hufikiria kama
akimuoza binti yake au kijana wake kwenye familia ya kiongozi fulani wa
kisiasa, wanaweza wakapata manufaa zaidi. Kuna madhumuni mawili ya
ndoa, moja ni uridhishaji wa matamanio na nyingine ni uzalishaji wa
familia. Sasa unaweza kuamua ni ndoa ngapi zinzfanywa kwa ajili ya mad-
humuni na ngapi zinafanywa kwa ajili ya manufaa; vipi watu wabinafsi
wanavyofanya ndoa zao.

Pia hali kama hiyo ipo katika dini. Wale ambao wanakubali dini wanaweza
kuwekwa katika aina ya makundi mawili ya watu ambao hukubali dini tu
kwa ajili ya manufaa yake na wengine ambao hukubali kwa ajili ya mad-
humuni yake vilevile. Mtu ambaye ni mbinafsi katika kila hatua yake ya
maisha atakuwa mbinafsi na dini vilevile. Kuna faida nyingi kwenye dini
na anaikubali dini tu kwa ajili ya faida zake, ingawa kuna madhumuni kati-
ka dini. Wale ambao husali kwa ajili ya manufaa ni wabinafsi wakubwa
mno. Wanavutiwa tu na faida. Ona jinsi wanasiasa wa nchi yetu walivyo-
jiegemeza kabisa kwenye ubinafsi; wanasiasa walioko madarakani hawa-
jali kuhusu haki au makosa, au iwapo ni wenye manufaa kwa ajili ya nchi
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au la. Wanaangalia tu manufaa yao wenyewe. Katika siasa za ubinafsi,
wamepuuza kabisa nchi na dini; wanasiasa wanatamani faida  tu, popote
watakapoipata. Siasa za kibinafsi zimeharibu nchi nyingi za Kiislamu; siku
moja wataiharibu dini pia, kwa sababu wameikubali dini kwa ajili ya man-
ufaa yao tu.

Madhumuni na Manufaa ya Dini

Sasa hebu tuangalie madhumuni ya dini ni nini na faida za dini ni nini?
Hebu natujaribu kujifunza filosofia ya dini na tuelewe kwa nini watu
wanakubali dini? Je, kuna tofouti yoyote kati ya watu wa dini na watu
wasio wa dini? Ona faida za dini. Watu wanaweza kupata faida zaidi bila
ya dini pia, watu hukubali dini kwa ajili ya heshima, utukufu, fahari, hadhi,
pesa na utajiri.

Wakati unapompeleka mtu ili kupata elimu ya dini, baada ya kumaliza
masomo yake anarudi. Sasa ni nini anachokifanya? Atafanya kazi ama ya
Imamu wa Sala Msikitini au Mhutubu wa dini popote atakapopata ujira
mzuri. Watu hawafanyi juhudi ya elimu ya dini kama madhumuni;
wanavutiwa na faida zake. Wanajua kwamba hii ina faida zaidi. Sasa
unaweza kuona kwamba elimu ya dini iko mikononi mwa watu wabinafsi
kabisa; kwa kweli vyote Dini na Dunia viko mikononi mwa watu wabi-
nafsi.

Wale ambao wameziharibu nchi za Kiislamu na dini ni watu wabinafsi. Ni
nini tofauti kati ya madhumuni ya dini na faida za dini? Kwa kweli kwetu
sisi wengi wetu, madhumuni ya dini yanaishia tu kwenye Malipo
(Thawaab); hali tulivyo ni - fuata njia ya dini ili upate Thawaab; funga ili
upate Thawaab; tekeleza desturi za dini ili upate Thawaab; soma du’a na
upate Thawaab; wahudumie wanadamu wenzio kwa ajili ya kupata
Thawaab; kila Kitu kwa ajili ya Thawaab tu.
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Kama kijana akiwauliza kwa nini anapaswa kukubali kanuni za dini na
kwa nini alazimike kusali, watajibu; Utapata Malipo (Thawaab). Kama
kijana atauliza, Tutafanya nini na Malipo hayo? Wanazungumza kuhusu
Hururain; huu ndio udhihirisho wa Malipo (Thawaab). Kisha wanauliza:
Kama mwanaume atapata Hururaini, je, ni vipi kuhusu wanawake?
Watapata nini kama Malipo (Thawaab)? Kwa sababu wakati wowote
tunapofikiria kuhusu Pepo, tunaona tu kwayo kuhusu mtazamo wa
mwanaume. Hakuna aliyezungumzia kuhusu Pepo ya wanawake. Vipi
wanawake hawa watakavyokuwa katika ulimwengu ujao na mustakabali
wao utakuwaje? Kwa nini wao wana shida? Wakati wa kusoma Talgin
(kisomo cha mwisho cha ibada ya mazishi) tunatikisa bega la maiti na
kumuambia; Sikia na uelewe kwamba Pepo ni kweli, Jahannam ni kweli,
Malipo kwa ajili ya matendo mema vilevile ni kweli. Hakuna shaka kuhusu
ukweli wa vitu hivi; Malipo ya Thawaab ni ahadi kutoka kwa Allah na
kwamba haiwezi kuwa uwongo. Anaweza kusamehe dhambi zako lakini
kamwe hatasahau matendo yako mazuri. Yeye sio bahili, mnyonge, asiye
na uwezo au dhalimu; Yeye ni mkarimu tu. Kama akitoa Malipo ya
Thawaab kwa wingi na zawadi ya Pepo na Hurulaini haina maana kwam-
ba madhumuni ya dini yamefikiwa.

Lazima utakuwa umeona kwamba baadhi ya watu wamechelewa kuja
kwenye Majlisi na baadhi wanakuja wakati wa mwisho na kujipatia chaku-
la ambacho ni ratiba ya mwisho ya hafla hiyo; wanadai kwamba nao
vilevile wameshiriki katika Majlisi. Lakini wameshiriki katika faida ya
Azadari na sio madhumuni. Haya sio madhumuni ya dini. Haya ni manu-
faa tu, madhumuni ni kitu kingine. Madhumuni ya dini sio Malipo ya
Thawaab au Pepo. Jahannam na Pepo sio madhumuni ya dini, wala uumb-
waji wa mwanadamu sio madhumuni ya dini.

Madhumuni ya dini ni nini?

Lazima ieleweke kwamba Allah Aza wa Jallah, miongoni mwa viumbe
Wake vinavyotambulika, amewazawadia dini wanadamu tu. Hatuwezi
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kusema chochote kuhusu viumbe ambao hawawezi kutambuliwa,
isipokuwa Majini. Hakika dini ipo miongoni mwa Majini. Kuna viumbe
Wake wengine kama vile Malaika, Malaika wakuu, wanyama, mimea na
mawe, viumbe chini ya ardhi, juu yake na katika anga; kuna aina nyingine
za viumbe lakini hakuna dini kwa ajili yao.

Mwenyezi Mungu amewazawadia dini wanadamu tu. Kwa nini isiwe kwa
viumbe wengine? Je, dini sio muhimu kwa viumbe wengine? Kama sio
muhimu, basi kwa nini ni muhimu kwa wanadamu? Hakuna taratibu ya
ndoa kwa ajili ya wnyama. Hakuna taratibu za dini kwa ajili ya wanyama,
ziko kwa ajili ya wanadamu tu. Mwanadamu ameelekezwa mahususi
kutekeleza majukumu yake yote ya dini na kaida zake. Kwa nini? Kwa
sababu dini ni njia ya maisha, kanuni za utendaji na ni uwakili wa ufalme.
Hivyo, ili kujua kuhusu dini hii na filosofia ya dini lazima tuelewe kuhusu
wanadamu kwanza. Dini haina maana bila ya wanadamu, kwa sababu ipo
tu kwa ajili ya wanadamu.

Ni uhusiano gani unatupasa kuwa nao juu ya dini? Ili kujua kuhusu hilo,
lazima kwanza tujue kuhusu wanadamu; bila ya kuwajua wanadamu mada
hii itakuwa pungufu, hatuwezi kuelezea filosofia ya dini. Kwa nini dini ni
muhimu kwa ajili ya wanadamu? Kuna tofauti gani kati ya mshika-dini na
muasi wa dini? Ni vigumu sana kuelezea hilo kwa muda mfupi. Sio bahari
moja, bali bahari saba lazima zifungiwe kwenye kikombe. Na mjadala
mfupi hauwezi kutatua madhumuni hayo kwa sababu huleta maswali zaidi
na mkanganyiko katika akili. Mada hizi lazima zielezewe kwa uwazi
kabisa. Allah ametupa maisha haya ili tumtumikie Yeye na dini Yake, laki-
ni hatuna muda kwa ajili ya aina hii ya kazi; tuna muda zaidi kwa kazi
nyingine ambazo sio muhimu. Hii ina maana kwamba hatutumii muda kwa
ajili ya masomo ya dini, tunatumia muda mwingi kufanya mambo ambayo
sio muhimu, kipengele muhimu cha maisha yetu ni dini, ambayo kwayo
tunajua kidogo sana na wala hatuvutiwi kujifunza zaidi. Katika muda huu
mfupi, nitajaribu kuelezea kwamba kuna tofauti moja tu kati ya wanadamu
na viumbe Wake wengine, tofauti ni kwamba viumbe wengine wameletwa
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duniani hapa baada ya kuwa wamekamilishwa. Hii ina maana kwamba,
hawa viumbe wengine wameletwa na Allah (s) katika umbile walilopaswa
kuwa nalo hapa juu ya ardhi, wamekamishwa na Malaika kabla ya
kupelekwa ulimwenguni. Lakini ni tofauti na wanadamu, wao wameletwa
hapa ulimwenguni kujikamilisha wenyewe (kufanya harakati kuelekea
kwenye ukamilifu). Kwa mfano, unampeleka mtoto wako shuleni kusoma.
Kuna vitu vingi sana shuleni; viti, meza, na mbao za kuandikia; jengo la
shule liko pale na kuna vitu vingi sana ndani ya jengo hilo; kila kitu kiko
tayari. Mwalimu hakukodishwa kutengeneza meza, viti au mbao za
kuandikia, lakini unampeleka mtoto wako ili kujenga tabia yake na kazi
yake ya baadae. Hivyo, katika sehemu hiyohiyo; shuleni hapo, kuna vitu
vingi sana, ambavyo viko kamili, na kuna vitu vingine ambavyo vinahita-
ji kukamilishwa. Halikadhalika, unachukua unga kuupeleka kwenye tanuri
ili kuoka mkate.

Allah (s) kupitia uumbaji Wake aliumba ulimwengu Yeye mwenyewe.
Allah (s) kwa uwezo Wake wa milele ameumba kila sehemu ya ulimwen-
gu Yeye Mwenyewe. Mwanadamu ni sehemu moja ya ulimwengu huu.
Nusu ya uumbaji wa mwanadamu Allah (s) ameifanya Yeye Mwenyewe na
nusu nyingine aliachiwa mwanadamu mwenyewe. Uumbaji wa ulimwen-
gu ulifanywa kwa ukamilifu na Allah (s) lakini ilipokuja kwa mwanadamu
ilifanywa katika hatua mbili. Hatua moja ni ile iliyokamilishwa na Allah
(s) na ya pili ni ile iliyoachwa juu ya mwanadamu mwenyewe ili kuiten-
geneza hatua hii. Hivyo kuna sehemu mbili za watu; moja ni Khalg na ya
pili ni Khulg. Khalg ni sehemu ile ambayo hukamilishwa na Allah (s)
ambapo Khulg ni sehemu ile ambayo hufanywa na mtu mwenyewe.
Mwanadamu huyo ameonyeshwa njia, utaratibu umeakwisha kupangwa na
vilevile vitu vya kufanyia Khulg vimetolewa; na kisha mtu ameambiwa
kutengeneza Khulg katika njia ileile ambayo Khalg yake imeumbwa na
Allah (s)

Khalg au uumbaji wa mtu umeelezewa katika Qur’an Tukufu na Allah (s)
katika mtindo sahihi sana na fasaha. Maelezo yanaanza mwanzo kabisa
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kutoka pale tulipoanza uumbaji. Tulianzisha uumbaji kwa udongo wa
mfinyazi, tukapata kutoka humo zidua, kisha zidua hii iligeuzwa kuwa
kwenye manii, manii yaliwekwa kwenye tumbo la uzazi, ambapo baada ya
hapo iligeuzwa kuwa pande la damu ndani ya tumbo la uzazi, ambapo
baada ya hapo liligeuzwa kuwa nyama na kisha tulitengeneza mwili
kutokana nayo. Kisha tuliweka nyama na mifupa kwenye mwili huu na
baada ya kuufunika na ngozi tuliweka roho ndani yake na kisha tukasema:

CHIAY Cpead A L

Hizi ni hatua za uumbaji kutoka kwenye udongo wa mfinyazi mpaka
kwenye roho ambazo zimetajwa kwa uwazi katika Surah Tini. Baada ya
kutaja hatua hizi Allah (s) anamuambia mwanadamu kwamba lazima awe
muangalifu kwa sababu tumelifanya umbo lake kuwa bora sana, kamili na
imara. Hii ina maana umekuwa umeumbwa kwa uzuri bora uwezekanao,
adhimu na utukufu. Lakini uumbwaji wako sio ubinadamu wako badala
yake uumbwaji wako ni mifupa au umbo (fremu) kwa ajili ya ubinadamu
wako. Uumbwaji wako una vitu vya ubinadamu ndani yake na sasa lazima
utengeneze umbile la ubinadamu wako kwa vitu hivi wewe mwenyewe.
Lazima ugeuze umbo hili kwenye ubinadamu na utu wewe mwenyewe.
Vipi? Jukumu hili limekabidhiwa na Allah (s) kwa binadamu mwenyewe.
Jina la mafundisho hayo, kile kitu, Khulg ambacho mwanadamu huiweka
ndani ya ukiumbe huu bora (Khalg) ni Dini. Dini imekuja tu kwa ajili ya
lengo moja pekee, madhumuni na ujumbe madhubuti ambao ni kutufanya
sisi wanadamu kweli kweli. Mtu lazima awe msanifu wa nafsi yake
mwenyewe na kujenga uhai wake. Kile Allah (s) alichofanya ni fikira tu za
ukweli wa mtu, binadamu halisi lazima atengenezwe na mtu mwenyewe.

Kwa maneno mengine tumewekwa tukiwa tumefichwa nyuma ya ngozi
hii, na nyuma ya pazia hili la ngozi tunatakiwa kuchora picha ya kipekee.
Na ni kanuni ya kawaida kwamba picha za kipekee hazifanywi au kuchor-
wa katika sehemu za hadhara au sehemu za umma za wazi; picha za kawai-
da zinaweza kufanywa katika sehemu yoyote kwa sababu hakuna neno
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hata kama mtu ataiangalia wakati inapofanywa. Lakini ni wapi picha za
kipekee zinafanywa na mchoraji? Huifanya katika sehemu iliyozingirwa,
chumba kilichofungwa, studio ya siri. Wakati picha hii ikiwa tayari yeye
huitangaza na kualika kila mtu kuja siku maalumu kwa ajili ya sherehe za
kufunua pazia. Huita kila mtu ili kuona aina gani ya kazi aliyoifanya
ambayo itaonekana mara tu pazia litakapoondolewa juu ya picha. Allah (s)
ametoa mazingira yaliyofungwa kwa mwanadamu na katika mazingira
haya yaliyofungwa, nguo, pazia limewekwa ambalo jina lake ni ngozi na
vilevile lilisema kwamba mimi ni “Sitara” (Sattara.” Tunamdhukuru Allah
(s) kwa jina hili “Ya Sattar” (Ee! Mwenye kusitiri). Tunamuita Allah (s)
kama “Sattarul Uyoob” (Mwenye kusitiri makosa na aibu zetu) na kasoro
kubwa ambayo Allah (s) ameisitiri ni picha ambayo tunaichora chini ya
ngozi hii. Allah (s) alitengeneza umbo na akatukabidhi pamoja na vitu vya
kuchorea ambavyo kuanzia hapa na kuendelea itakupasa wewe mwenyewe
kujitengeneza na kisha siku moja alisema siku moja pazia litaondolewa
kutoka kwenye picha hii, na siku hiyo ni Kiyamah (Siku ya Hukumu).
Moja ya majina ya Siku ya Hukumu yaliyotajwa na Qur’ani ni:

A Adbag ambalo maana yake siku ya kuondoa mapazia na kuondoa
sitara iliyowekwa juu yetu. Lakini pazia litaondolewa kutoka kwenye vitu
gani? Ni kutoka kwenye picha hizi na roho. Leo kila mtu anaonekana kama
wanadamu walio sawa nyuma ya ngozi lakini katika Siku ya Hukumu
pazia la ngozi litaondolewa na chochote kinachotokea nje kutoka ndani
hakitakuwa sawa kwa kila mtu. Kwa hili pia Qur’ani Tukufu imetumia
maneno mahususi, aya maalumu zipo kwa ajili ya hili na sura tofauti
ambazo zimefichwa nyuma ya ngozi vilevile zinatajwa.

Kila mmoja wetu aliumbwa ili kujitengeneza wenyewe. Dini ni ilani ya
mwongozo kwa ajili ya ujenzi wa mtu. Kila kitu katika dini na kila sehe-
mu ya dini imekusudiwa kwa ajili ya ujenzi wa mwanadamu; lakini sehe-
mu ya dini ambayo tumeisikia haifikii hata moja ya kumi ya upana wa dini.
Tulichoambiwa ni kidogo na sehemu ya kawaida ya dini ambayo kwamba
tumeshirikishwa na kuitekeleza mwaka mzima. Sehemu kubwa ya dini
tumefichiwa; haikufundishwa kwetu; siri hizi hazifichuliwi. Wakati
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mwingine pia watu wanasema kwamba mambo yote makubwa ya kimaen-
deleo ya ulimwenguni yamefanywa na watu wasio wa dini. Maendeleo
yote na kupanda kwa tekinolojia kunakoonekena ulimwenguni leo, zana
zote hizi za mashine za kipekee na za kushangaza, ambazo huzalishwa kila
siku, zote zimeendelezwa na watu wasio wa dini. Watu wa dini hawakuzi-
fanya hizi, zimefanywa na wale ambao amma hawana dini au wenye dini
ya kisekula na imani dhaifu au kwa maneno mengine maendeleo haya
hayakupatikana kwa mafundisho ya dini.ingawa leo tuna mahatibu na
wahubiri ambao wanasema kwamba maendeleo yote haya yamesukumwa
na mafundisho ya dini tu, lakini mbali na maneno ya wahubiri hakuna
ushahidi uliopo kwa hili. Hakuna shaka kwamba dini imekuwa na siri
kama hizi ndani yake, lakini kwa hakika wale ambao wamefanya maen-
deleo haya hawana uhusiano na dini. Kama ukiangalia katika neema hii
kubwa ya umeme; mtu ambaye ameugundua alikuwa sio mtu wa dini
kabisa na wala hakusukumwa au kushawishiwa na mafundisho ya dini kwa
maendeleo haya; ilikuwa ni kitu kingine ambacho kilikuwa msingi wa
ugunduzi huu. Halikadhalika leo tunanufaika kutokana na kompyuta; mtu
ambaye amegundua na kuendeleza neema hii alikuwa hakusumwa na dini.
Anaweza kuwa amechukua msukumo kutoka sehemu nyingine ile kama
kwenye fizikia, mafundisho ya kisayansi nk, na vilevile ni kweli kwamba
watu fulani wanapewa akili hii na Allah (s) kwamba wao wenyewe wame-
fanya utengenezaji na uvumbuzi huu

Swali ambalo linachomoza ni hili ni wakati ambapo maendeleo yote haya,
ugunduzi na vitu vyote ambavyo tunavyiona siku hata siku za maisha yetu,
vifaa tunavyotumia kujengea nyumba zetu na miji ambayo tunaishi pamo-
ja na njia zote hizi za maisha ndani yake, kila kitu kimefanywa kwa mwon-
gozo kutoka nje ya dini; basi ni nini faida ya dini? Kwa nini dini ilikuja
kwa ajili ya mwanadamu? Wakati kila kitu kinakuja nje ya dini, hivyo dini
ni ponyo la maumivu gani? Hapa ndipo tunapoambiwa dini ni kwa ajilili
ya ulimwengu ujao. Hii ina maana kwamba ulimwengu utatengeneza
viwanda na ulimwengu uko mikononi mwa wanasayansi na wanafikra.
Mfumo wa ulimwengu utaendeshwa na wanasayansi, wanafikra, madaktari
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wakulima wakubwa na wahandisi, lakini hawana cha kufanya katika
ulimwengu ujao (Akhera). Ulimwengu ujao unakabidhiwa kwenye dini na
ni dini ambayo itafanya ulimwengu ujao. Ulimwengu ujao hapa una maana
ulimwengu baada ya kifo; na katika ulimwengu huo shughuli za dini huan-
za. Hili ni suala ambalo liko katika akili za watu wa kawaida. Haya ni
maoni na mawazo yasiyo sahihi kuhusu dini, kwamba dini imekuja kwetu
tu kwa ajili ya maisha baada ya kifo.

Dini ni ilani ya maisha na imekuja kutengeneza maisha kabla ya kifo.
Chochote kitakachofanywa kabla ya kifo kitakuwa kimefanywa na dini tu,
na chochote tunachofanya kabla ya kifo kitakwenda pamoja nasi katika
ulimwengu ujao (Akhera). Sio kwamba tunafanya kitu kingine katika
ulimwengu huu na tunapata kitu kingine katika ulimwenu ujao. Chochote
tunachojenga hapa kitakwenda pamoja nasi kwenye ulimwengu ujao; yote
yale yanayotengenezwa hapa yatahamishiwa katika ulimwengu ujao.
Hivyo, dini imekuja kwa ajili ya maisha kabla ya kifo na baada ya kifo
matokeo ya dini yatapatikana na sio kwamba dini ndio sasa itakuwa hai.

Kama dini imekuja kwa ajili ya ulimwengu huu basi vitu vyote hivi vya
kiulimwengu lazima viwe vimefanywa na dini; kama simu za mkononi,
kompyuta na vifaa vyake vyote lazima vitakuwa vimefanywa na dini. Je,
tuweke matumaini haya kwenye dini? Dini haikukusudiwa kufanya vitu
vyote hivi kwa sababu Allah (s) amemtunuku mtu uwezo, akili na vipaji
mbalimbali kufanya vitu vyote hivi. Amempa mwanadamu uwezo, akili,
werevu ma vipaji vya kutenda navyo hivyo pia kwa wingi sana.
Mwanadamu kapewa nguvu na Allah (s) na uwezo wa kufikiri, kuelewa,
kupata elimu, kukadiria vitu, kufanya vitu; uwezo wote huu umewekwa
ndani ya mwanadamu na Allah (s). Kwa nini uwezo wote huu uwekwe
ndani ya mwanadamu? Hii ni kwa sababu vitu fulani lazima avifanye kwa
msaada wa uwezo huu. Uwezo wote huu na vipaji vilivyowekwa ndani ya
mwanadamu sio uwongo, uovu au takataka; vimewekwa ndani ya mtu kwa
ajili ya madhumuni na malengo fulani. Kwa mfano kama una uwezo wa
kuelewa hisabati ndani yako basi kuwa na hakika kwamba uwezo huu
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umewekwa ndani yako kwa ajili madhumuni fulani. Kila mtu ana uwezo
uliopo ndani yake pamoja na nguvu na ukubwa tofauti. Kwa mfano
wengine ni wepesi katika uhasibu, baadhi ni wazuri sana katika Aljebra,
kisha kuna baadhi ambao ni wazuri katika nyanja ya umakanika au baadhi
ya wengine katika sayansi na kisha baadhi ya wengine wana umakini wa
kina katika nyanja nyingine. Kila mtu ametunukiwa taaluma mahususi. Ipo
katika hadithi kwamba:

A Ll e JS
“Kwa kila mtu ni rahisi kufanya kile kitu ambacho kwamba ameumbwa
kukifanya.”

Hii ina maana kwamba kila mtu ameumbwa na Allah (s) kwa ajili ya kazi
maalumu na kama ataishia kuifanya kazi hiyo atafanikiwa. Tumeumbwa
kwa ajili ya Kitu fulani na tunaishia katika nyanja nyingine. Na msiba huu
umetokea mpaka sasa; wengi walipaswa kuwa wahandisi lakini
wamekuwa madaktari na vivyo hivyo kinyume chake. Wanachuoni wengi
wa dini wangelipaswa kuwa wakulima na wakulima wengi wangelipaswa
kuwa wanachuoni. Kuna wafanya biashara wengi ambao taaluma yao sio
biashara walipaswa kuwa kwenye taaluma nyingine na wengine wengi
ambao wako kwenye nyanja nyingine wangelipaswa kuwa wafanya
biashara. Kuna wengi ambao walitamani kuwa katika nyanja nyingine laki-
ni wazazi wao wakawafanya kuwa katika nyanja nyingine. Tunaishia kati-
ka nyanja tofauti na vilevile tunafanikiwa huko lakini kama tungelichukua
nyanja zile za matakwa yetu na zaidi ya hilo tukajikita juu ya uwezo wetu
tungelifanikiwa zaidi. Kwa hiyo, lazima tuelewe na kutambua uwezo
uliopo ndani yetu.

Moja ya mambo juu ya malezi ya watoto kwa wazazi ni kwamba lazima
watambue na kufahamu uwezo uliopo ndani ya watoto wao. Kazi ya taa-
sisi za elimu sio kuwafanya wanafunzi kukariri vitabu na masomo, badala
yake kazi za taasisi, shule na seminari za dini ni kutambua uwezo uliopo
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ndani ya wanafunzi. Kazi ya elimu ya msingi ni kutambua uwezo na kisha
baada ya hili jukumu la sekondari na elimu ya juu ni kulea na kuza uwezo
huu. Katika mfumo wetu elimu ya msngi, sekondari na elimu ya juu wote
umeelekezwa juu ya kumfanya mwanafunzi kuhifadhi masomo yake;
kuanzia umri wa miaka 3 mpaka 24 wote wako katika harakati za kum-
fanya mwanafunzi ahifadhi masomo yake. Huu sio mfumo wa elimu, kwa
kweli ni mpasuko katika mfumo wa elimu. Hupaswi kumlazimisha mtoto
kujifunza kwa muda fulani lakini badala yake unahitaji kumuelewa mtoto,
kumchunguza mtoto kuona ni kitu gani Allah (s) ameweka ndani yake?
Kazi ya elimu ya msingi ni kutambua uwezo uliopo ndani ya mtoto. Wakati
akitambuliwa mkabidhi kwa mwalimu mwingine pamoja na taarifa kwam-
ba nimemchunguza mtoto huyu na ana uwezo huu na huu ndani yake.
Kisha mwalimu huyu bingwa lazima alee uwezo huu aufanye unawiri.
Hivyo kwa kutumia ujuzi huu kama ukilelewa na kukuzwa sawasawa, mtu
anaweza kufanya mambo mengi lakini kuna majukumu fulani ambayo
kwamba Allah (s) amempa mwanadamu uwezo lakini mtu hawezi kutumia
uwezo huu yeye mwenyewe. Kuna majukumu fulani ambayo kwamba
Allah (s) amefanya maandalizi mengine maalumu. Mtu anaweza kufanya
ukulima; kama sio leo basi ni kesho. Anaweza kujenga viwanda kwa uzoe-
fu wake mwenyewe na msaada wa mafunzo na walimu wake. Ingawa
mwanadamu amefikia hatua hii ya maendeleo kwa kuchelewa kabisa laki-
ni hatimaye amefika. Amefanya viwanda, amefanya ukulima, amefanya
njia za kusafiria katika anga, ameingia ndani ya atom. Kwa upande
mwingine ameingia katika chembechembe ndogo sana ambapo kwa
upande mwingine amefikia kwenye galaksi. Uwezo huu uliwekwa ndani
ya mwanadamu na Allah (s) na kwa hiyo chochote kinachotokea nje ya dini
vilevile hutokea ndani ya uwezo na nguvu alizopewa mtu na Allah (s) na
kwa hiyo vitu hivi vilevile viko ndani ya maeneo ya dini tu. Hatupaswi
kufikiria kwamba chochote kile kinachofundishwa katika shule za Kiarabu
ni dini na chochote kinachofundishwa katika vyuo vikuu havina makosa.
Usije ukachukua ushauri kama huo hata kwa bahati mbaya. Bali badala
yake kile ambacho kinafundishwa katika shule za dini (Madrasa) ni
ufafanuzi wa maneno ya Allah (s) wakati ambapo kile kinachofundishwa
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ka vyuo vikuu na picha ya mambo ya Allah (s). ni kitu gani anachoji-
fundisha pale? Anajifundisha Fizikia na kemia; ni nini kazi ya fizikia na
kemia? Kazi yake ni kuchunguza na kufichua ulimwengu huu wa maum-
bile. Hivyo nani aliyeumba haya maumbile? Haya yameumbwa na Allah
(s). hii ina maana kwamba Allah yule yule ambaye aliiteremsha Qur’ani
vilevile ameumba ulimwengu huu; hivyo mwanadamu amekuwa
akishughulika katika kuielewa Qur’ani.

Wote lazima wafahamu bila kujali mmoja kukaa katika shule ya Dini au
kufundisha; au mmoja katika chuo kikuu ambaye anafundisha au anasoma
kwamba kama chochote anachojifundisha kinalenga kupata faida za
kidunia, basi kama anajifundisha Qur’ani haitahesabiwa kama dini. Kwa
upande mwingine kama anajifundisha sayansi kwa lengo la kuelewa uhal-
isia wa viumbe wa Allah ulimwenguni na kisha akawakilisha kwa
wanadamu; basi anafanya hivyo kwa ajili ya dini. Sio kwamba tunafanya
kitu kingine na kisha tunaweka bango la alama ya kitu kingine. Leo
mabango ya Dini yanawekwa kwenye shule za dini (Madrasa) lakini kina-
chofundishwa humo ndani ni ugaidi. Hii sio dini, kwamba wanakaa ndani
ya shule ya dini kufundisha masomo ya ugaidi. Kupanda mbegu za chuki
miongoni mwa wanadamu. Hii sio dini; basi dini ni nini? Dini haikuja
kupanda miba, imekuja kupanda maua na maua hayo lazima yapandwe na
kulimwa kwenye shule hizi za dini (Madrasah). Nuru lazima itoke kutoka
kwenye shule za dini, manukato lazima yaenee kwenye hewa kutoka
kwenye shule hizi, upendo na umoja lazima uje kutoka kwenye shule hizi,
lakini kinyume chake kinachotokea ni tofauti kabisa. Hivyo chochote kina-
chotokea kwenye bango la alama ya dini sio lazima kiwe dini. Ni madhu-
muni na malengo ndiyo yatakayoamua na kusema iwapo ni dini au nje ya
dini.

Allah (s) ametupa uwezo unaohitajika na anatutaka sisi tufikie hatua ile
ambako Allah (s) anatutegemea sisi kufika. Angalau mwanadamu amelea
uwezo huu na amefikia hapa. Mitume hawakuja kwa ajili ya kuweka
viwanda; hatupaswi kuwa na matumaini haya kutoka kwa Mitume. Kama
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wangelitaka wangeweka viwanda vikubwa mno. Kama Mitume wangewe-
ka viwanda vya nguo, wangetengeneza nguo ambazo zisingechakaa mpaka
Siku ya Kiyama. Wangeweza kufanya hivyo lakini hawakufanya badala
yake wao wenyewe walikwenda sokoni kununua nguo. Leo chochote kile
kinachofanywa kwa msaada wa maendeleo ya viwanda, Mitume
wangeweza kufundisha watu kujenga viwanda na wangepata faida kubwa
kutokana navyo; lakini walijizuia kufanya vitu hivi. Tende, chakula na
mkate ambao watu wengine walikuwa wakila Mitume nao walikuwa wak-
ila vyakula hivyo hivyo. Basi kwa nini Allah (s) aliwapa vyeo Mitume na
Maimamu watukufu Maasumin (as)? Allah (s) amewafanya wawajibikaji
kwa ajili ya jukumu ambalo mwanadamu hawezi kulikamilisha kwa uwezo
aliopewa. Ni jukumu gani hilo? Jukumu hilo lilikuwa ni kumgeuza mtu
kuwa mwandamu wa kweli. Mtu anaweza kutengeneza kompyuta lakini
wale ambao wanatengeneza kompyuta wanaweza wasifanikiwe katika
kumtengeneza mwanadamu wa kweli. Kama una shaka na maneno yangu,
basi nenda katembelee Japan. Japan wanatengeneza kompyuta na kiongozi
wa tekinolojia; lakini kiongozi huyo huyo wa tekinolojia yu duni mno Kkati-
ka itikadi ambazo anapata kutoka kwenye kompyuta na husujudu mbele ya
sanamu liliotengenezwa kwa mikono. Mtu huyu ambaye amekaa juu ya
kilele cha tekinolojia yuko juu ya nukta ya sifuri ya itikadi.

Kwa nini Mitume walikuja? Hawakuja kumchukua mwanadamu kwenye
kupanda kwa tekinolojia badala yake wamekuja kumfanya mwanadamu
afanye safari ya kupanda katika tekinolojia. Hii ni kwa sababu uwezo
unaohitajika kwa ajili ya tekinolojia upo ndani ya kila mtu na Allah (s)
vilevile amemsukuma mwanadamu kwenye njia hii ambako yeye
mwenyewe anaweza kufikia mafanikio haya. Siku moja ataingia ndani ya
atom na siku nyingine ataingia ndani ya galaksi. Lakini njia ambayo
mwanadamu hupata kumpotoshwa mbali mno na hana uwezo wa kuja
kwenye njia ile ambayo ni ngumu sana ni njia ya ubinadamu ambako
mwanadamu anapaswa aje lakini hana uwezo wa kuja yeye mwenyewe.
Watu wote hawa ambao wamekuwa wanatambulika lazima wawe ni
binadamu. Madaktari lazima wawe binadamu, wahandisi lazima wawe
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binadamu, wanasayansi lazima wawe binadamu, na wanachuoni hawa
(Ulamaa) lazima vilevile lazima wawe binadamu. Kuna usemi katika
Kifurusi JSa s 03 adl Gl aa (33 gmbao humaanisha kwamba
kuwa mwanachuo ni rahisi sana lakini kuwa binadamu ni vigumu sana.
Imamu Khomein (r.a) alikuwa akisema kuhusu usemi huohuo kwamba

Jae Ay (ad adf JSda aa g3d e 2 ambao maana yake ni kwamba kuwa
mwanachuo ni vigumu sana na kuwa binadamu haiwezekani, Allama Igbal
(r.a) vilevile alisema hivyo hivyo:

“Ni bora kuwa binadamu kuliko kuwa Malaika lakini juhudi
iko zaidi katika hili.”

Haichukui juhudi kubwa kuwa Malaika. Inatosha kuwa Malaika kwa
kutafuta pango au kuifanya nyumba yako kama pango; chukua mkeka wa
kusalia, birika la maji ya kutawadhia, tasbihi na weka mtu atakayekupa
chakula kupitia dirishani kisha unaweza kujishughulisha wakati wote kati-
ka sala, usomaji wa du’a na utaona baada ya miaka mitano utabadilika
kuwa Malaika. Lakini kwa maana hii hii, kukaa ndani ya chumba kilicho-
fungwa huwezi kuwa binadamu. Anaweza kuwa Malaika lakini kuwa
binadamu lazima aje ndani ya jamii na ustaarabu. Ili kuwa binadamu lazi-
ma atekeleze vyote, uhaiba na halikadhalika majukumu ya kijamii. Kuwa
binadamu ni vigumu sana na kuna shida nyingi na misiba juu ya njia hii ya
kuwa binadamu wa kweli (kwa maana ya — utu).

Jukumu rahisi limewekwa na Allah (s) juu ya kila mtu. Unaweza
mwenyewe kutengeneza ndege, kompyuta, nk. kwa sababu hivi ni rahisi
sana kuvitengeneza hivyo lazima uvitengeneze mwenyewe. Kuna baadhi
ya kina mama ambao huwadekeza sana watoto wao kiasi kwamba
wanafanya kila kitu wao wenyewe kwa ajili ya watoto wao. Ni uonevu juu
ya mtoto kwa sababu kiasi mtoto anavyokua na kuanza kukuza uwezo,
mtoto lazima afundishwe kufanya vitu fulani yeye mwenyewe; kama kula
chakula, kunywa maji, kuvaa viatu nk.
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Allah (s) hakumdekeza mwanadamu kiasi hicho badala yake alisema
kwamba lazima utafanya vitu vyote hivi. Mwnadamu akasema nahitaji
trekta kwa ajili ya kulimia, Allah (s) akasema utalitengeneza mwenyewe;
kama huwezi kulitengeneza leo utalitengeneza kesho. Tunahitaji ndege
kwa ajili ya kusafiria; Allah akasema jaribu na uitengeneze mwenyewe na
ilitengenezwa na mwanadamu. Tunahitaji kompyuta, nishati ya nyukilia,
nk. Allah akasema nimekupeni uwezo na siwezi kusaidia zaidi ya hili.
Unatumia akili zako na utaweza kufanya yote haya; na hii ilikuwa kweli
kwamba mwnadamu alifanya vitu vyote hivi. Tuliambiwa kufanya
mafanikio yote haya ya kitekinolojia sisi wenyewe ili kwamba uwezo wetu
uweze kukua na kung’ara.

Kitu kingine ambacho mwanadamu anapaswa kufanya na ambacho kwam-
ba Allah (s) amefanya maandalizi maalumu, ambayo kwamba ilani ilihita-
jika; kwa ajili ya tekinolojia hatuhitaji ilani, mwalimu tu alitosha. Lakini
kwa ajili ya jambo hili kubwa na la heshima iliani ilihitajika, na pamoja na
ilani hii mwalimu anahitajika, na pamoja na mwalimu mkufunzi vilevile
anahitajika na pamoja na mkufunzi kiongozi na mlinzi vilevile alihitajika.
Ilikuwa ni kwa ajili hii Allah (s) aliifanya Qur’ani kama ilani, akamfanya
Mjumbe (saw) kama mwalimu na mkufunzi; na akawafanya Maimamu
(as) kama viongozi na walinzi ili waweze kukifanya kitu hiki kigumu
kifanyike kwa wanadamu. Hiki kilikuwa ni nini? Ilikuwa kwamba lazima
wachukue mifupa hii, umbo hili kuelekea kwenye ubinadamu.

Haiwezekani kufukia hadhi ya ubinadamu bila ya Mitume na dini.
Tumeyaweka mategemeo haya kutoka kwenye dini kwamba imekuja tu
kwa ajili ya kupata malipo (Thawaab). Tumeifanya filosofia hii ya dini
kama ni malipo. Simamisha swala na kutakuwa na malipo, funga swaumu
kwa ajili ya malipo, toa Khums kwa ajili ya malipo. Nazungumzia kuhusu
wale ambao wafanya yote haya. Kuna baadhi ambao hawatekelezi wajibu
wao, kwanini? Hii ni kwa sababu wameafundishwa kwamba utekelezaji
wote huu wa matendo haya ni kwa ajili tu ya malipo; basi sawa kama
akikosa kwenye baadhi ya hayo, kile anachokosa ni baadhi ya malipo. Kwa
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mfano kama mtu akiambiwa kufanya kazi fulani kwa siku moja na atapata
dola moja mwisho wa siku. Yeye anasema sina haja ya kufanya kazi hiyo
kwa sababu dola moja sio kiasi kikubwa, naweza kupitisha usiku wangu
bila hii.

Uzembe katika dini, kutokujali kuhusu dini, kutokuwa tayari katika dini,
kutokutoa umuhimu katika dini yote haya ni kwa sababu filosofia ya dini
imeelezwa bila usahihi na kutia shaka. Jiografia yote na ramani ya dini
imechezewa. Kama sitoki Tehran na ninaambiwa kuchora ramani ya
Tehran nitachora nini? Utashangazwa baada ya kuangalia ramani hii na
kusema kwamba hii sio Tehran. Hii ni kwa sababu unayo ramani iliyocho-
ra na mtu ambaye haifahamu Tehran. Tunatakiwa kuchora ramani za miji
ambayo tunaijua lakini kama hatukuitembelea hatutaweza kuichora sawa-
sawa. Kama tunavyojua kuhusu Haiti baada ya tetemeko la ardhi kwamba
iko karibu na Amerika. Hii imeelezewa na vyombo vya habari, lakini kama
tungetakiwa kuchora ramani ya Haiti kabla ya tetemeko hili tungeiweka
Haiti sehemu fulani katika Afrika kwa sababu ina wenyeji weusi. Huu ndio
ujinga na uchanga wakati ramani zinapochorwa kwa kuangalia rangi au
hali ya nje, basi kitu kianchotokana na Afrika kitatua Amerika na kinyume
chake.

Wale ambao hawana ujuzi wa roho na ukweli wa dini wakati walipoi-
wasilisha dini katika jamii waliiharibu ramani ya dini; walifanya juu yake
kuwa chini na chini yake kuwa juu. Waligeuza kanuni kuwa utendaji wa
baadae wakati ambapo utendaji ulibadilishwa kuwa kanuni; misingi ime-
fanywa kuwa kuta na kuta kugeuzwa kuwa misingi, matokeo yake ramani
yote ya dini ikavurugika. Kwa nini Pakistan inapatwa na hali hii ya
migogoro leo? Na hilo pia kwa mikono ya watu wa dini. Hii ni kwa sababu
ramani ya dini imeharibiwa kabisa; jinsi unavyozidi kuetekeleza dini hiyo
uharibifu utaongezeka zaidi. Jinsi unavyozidi kusisitiza juu ya dini ambayo
ramani yake imeharibiwa itodorora zaidi. Jinsi majaribio yanavyozidi
kufanywa kurekebisha matatizo uharibifu huongezeka zaidi. Kwa hiyo,
kwanza rekebisha ramani ya dini na ifanye katika hali ile ambayo iliwasil-
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ishwa na Allah (s).

Wanadamu wamekuja katika ulimwengu huu kujikamilisha wenyewe na
sio katika muundo uliokamilika. Kama unaweza kuelewa nukta hii ya
msingi, majadiliano zaidi yatakuwa wazi kwako. Isipokuwa kwa Mitume
na Maimamu Maasum (as), hakuna mtu aliyekuja katika muundo wa
usahihi na ukamilifu katika ulimwengu huu. Wote tumekuja hapa
kujikamilisha wenyewe na tunajikamilisha wenyewe katika ulimwengu
huu. Allah (s) amewaleta wanadamu kwenye ulimwengu huu katika muun-
do wa umbo au rangi; kama tunataka kuibadilisha kuwa kwenye jengo
kubwa, tunaweza kufanya hivyo kwa kutumia umbo. Hivyo mwanadamu
ni kama fremu tupu na mpaka tuijaze kwa vitu fulani, vinginevyo haina
maana sana. Kama fremu ikikaa wazi kwa muda wa mwaka mmoja, itali-
wa na mchwa na itakuwa vumbi.

Hivyo, Allah amewaleta wanadamu kwenye ulimwengu huu ili kujigeuza
wenyewe kuwa binadamu. Alileta tu fremu ya mwanadamu, lazima
tuikamishe; tuwasanii wa sisi wenyewe na watengenezaji. Mwili wetu ni
fremu tuliyozawadiwa na Allah (s). Lakini hatuwezi kufanya kitu chochote
na fremu hii mpaka tuwe na nyenzo, nyenzo ambayo hujengea wanadamu.
Nyenzo hiyo ni dini. Usool-e-din, furoo-e-din, haki za kimadili, Halal na
Haram, adabu, mwenendo wa Mtume (Sunnah), majukumu ya kidini nk.
ni mambo ambayo hujaza fremu hii na kumfanya binadamu halisi kutokana
na mtu. Tuna tabia mbaya. Kwa kawaida, tunawadanganya wengine na
kudanganywa na wengine pia. Wanasiasa hawa wanatudanganya, serikali
inatudanganya, wanachukua kura zetu na kutusahau. Dini inasema usim-
danganye mtu yeyote na usidanganywe na wengine, usiwe dhalimu au
mkandamizaji, kuwa dhalimu ni hatia na kuwa mkandamizaji pia ni hatia.

Lazima utakuwa umewaona watu wakipamba nyumba zao kwa matunda
bandia yaliyotengenezwa kwa plastiki au vitu vingine. Wakati tukivian-
galia huonekana kama asilia. Vivyo hivyo, baadhi ya watu matajiri hupam-
ba nyumba kwa wanyama bandia na ndege, kama simba. Lakini hakuna
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mtu anayemuogopa. Kama ukienda nyumbani kwa mtu huyo, utakaa pale
na hutaogopa kwa sababu unajua kwamba hiyo ni ngozi tu ya simba, sio
simba mwenyewe. Hivyo, kama ambavyo huogopi ngozi ya simba,
hupaswi kuogopa ngozi ya mwanadamu pia. Kwa sababu kuwa na ngozi
ya mwanadamu haina maana kwamba kila mtu ni binadamu. Usijifanye
mwenyewe mjiga.

Hivyo, muundo wa mwandamu ni fremu, maada ambayo huijaza fremu hii
na kumfanya binadamu inaitwa dini; wakati mtu akifuata dini atakuwa
mwanadamu kamili. Hivyo, dini sio biashara ya mkopo, yote ni ya pesa
tasilimu; toa kwa mkono mmoja na ichukue kwa mkono mwingine. Fanya
kazi leo na pata malipo leo hii yenyewe. Wakubwa zetu wamesema kwam-
ba vipi dini ambayo haiwezi kufanya ulimwengu wake, imfanye mtu kuwa
wa Akhera? Kama mtu hawezi kusaidia wengine kabla ya kufa, kitu gani
atafanya baada ya kifo chake?

Kama nikikuambia kukaa ndani ya gari moshi na kukuambia kwamba gari
hili halitakwenda Hyderabad lakini litakwenda zaidi ya Hyderabad, kwa
hakika utaniuliza vipi gari ambalo halitakwenda hadi Hyderabad liende
zaidi ya hapo? Dini ambayo haiwezi kumuangalia mtu mpaka kufa kwake
haiwezi kunufaisha kifo chake wala kukamilisha madhumuni ya kifo, basi
nini maana ya dini hii baada kifo?

Imetajwa katika hadithi kwamba “Ulimwengu ni shamba kwa ajili ya
Akhera.” Ina maana kwamba ulimwengu huu ni wa muundo wa Akhera.
Chochote utakachopanda hapa, ndicho utakachovuna. Sio kweli kwamba
hakuna tofauti kati ya mtu wa dini na mtu asiye wa dini. Simba aliyeko
porini na yule aliyeko katika varanda ya hyumba ya tajiri sio sawa. Kuna
tofauti kubwa kati yao. Katika chumba iko ngozi tu ya simba; katika pori
ni mnyma pori, mnyama mkali. Mtu asiye wa dini ni kama simba aliyeko
porini wakati ambapo mtu wa dini mbinafsi ni kama simba wa bandia; ni
ngozi ya mwanadamu lakini ndani yake imeshindiliwa nyasi kavu tu.
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Wakati ambapo, mtu wa dini wa kweli ana aina ya roho ya uchaji ndani ya
ngozi yake ya binadamu na anatekeleza majukumu na wajibu wake wote
wa dini; mtu asiye na dini ni mtu muovu, kaidi na duni, hatuwezi kumwi-
ta bianadamu. Qur’ani tukufu imezungumza kuhusu watu kama hao:
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“Hao ni kama wanyama bali wao ni wapotevu zaidi.” 7:179
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Sasa ni wazi kwamba madhumuni ya dini ni kumfanya mtu kuwa
mwanadamu wa kweli. Chochote tufanyacho, asubuhi na jioni, matedno
yetu yanajenga na kukamilisha uhai wetu; sisi ni watengenezaji wenyewe.
Wakati tunapojenga jengo, hakuna tofali linalotupwa, liwe limepinda au
limenyooka. Lakini, kama tofali limepinda na ukuta nao utapinda pia;
kama tofali limenyooka na ukuta nao utanyooka. Hivyo kitu chochote
tunachosema au kufanya hakitupwi.

e 128 355 Ok 130 o 13 1k 555 ke a3 b

“Basi anayetenda chembe ya wema, atauona! Na anayetenda chembe
ya uovu atauona!” (99: 7-8)

ey

Pamoja na msaada wa harakati hizi tunajitengeneza wenyewe na kuten-
geneza uhalisia wetu; wote wale ambao wanafuata dini, halikadhalika na
wale wasiofuata dini. Kama unafuata dini sura yoyote ambayo itakamil-
ishwa itakuwa ya mwanadamu; bila ya dini, itakuwa si ya binadamu na
itakuwa kama ngozi ya mwanadamu tu. Malipo (Thawaab) sio madhumu-
ni ya dini yetu, bali filosofia ya Malipo (Thawaab) ni kufuata dini.
Madhumuni ya malipo (Thawaab) ni kufuata dini na uwe mtu wadini wa
kweli na kupata ubinadamu.

Chukua mfano wa mama yako, ni kitu cha kawaida sana na utakuwa
umekiona katika kila familia. Umri wa miak 3 mpaka 5, mtoto anakuwa
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mwenye kujiamini sana, anataka kula chakula mwenyewe, kuvaa nguo
mwenyewe na wakati mwingine anaweza kuwa msumbufu sana kiasi
kwamba hukataa hata kula chakula.

Anashindana na mama yake tu. Sio na watu wa nje na ni mama yake tu
ambaye hupata shida yote ya kumlea na kuvumilia shida pamoja naye.
Anakataa kunywa maziwa na kula chakula lakini kamwe mama hamuad-
hibu. Kama angelikuwa ni baba pahala pa mama, amgelimchapa kibao.
Lakini mama hatafanya kama hivyo. Atamuambia mtoto kama hali chaku-
la, atakila yeye. Lakini kamwe hatakula bila yeye kwa sababu ni mpole na
mwenye huruma. Kama mtoto atalia usiku, baba atakasirika na kufoka
akisema mtupe nje kama anatusumbua. Lakini mama hatakasirika; hii ndio
maana cheo cha mama ni cha juu kuliko cha baba; mwishowe, mama
anamtisha mtoto kwamba kama hanywi maziwa, ataondoka nyumbani
hapo. Lakini mtoto bado hanywi maziwa, hajali vitisho hivyo hatimaye,
mama anamuambia mtoto kama akinywa maziwa atamnunulia doli na
anakubali kunywa maziwa.

Sasa kama utamuuliza mtoto yule kwa nini anakubali kunywa maziwa,
atasema kwa ajili doli; lakini mama atasema kwamba anampa chakula ili
kumfanya aishi. Vivyo hivyo, Allah (s) ameahidi malipo kama ukifuata
dini. Sali na utapata malipo (Thawaab) na Pepo pamoja na mito ya asali ha
matunda kama zabibu nk. madhumuni ya malipo ni mwongozo kutoka kwa
Allah (s), mvuto wa kufanya matendo mema ambayo hutusaidia sisi kuwa
wanadamu halisi, na hiyo ndio maana Allah (s) ametuahadi malipo makub-
wa kama hayo. Na ahadi ya Allah (s) haiwezi kuwa ya uwongo. Wakati
ukisali na kusoma Qur’ani, bila ya shaka kutakuwepo na malipo fulani
kwayo.

Kiakili tuwachanga. Tunasali kwa sababu ya Pepo, kusoma Qur’ani kwa
ajili ya Pepo na hata kufanya Azadari kwa sababu ya Pepo. Tunaamini kati-
ka Usool-e-deen na Furoo-e-deen kwa ajili ya Pepo. Lakini kuna madhu-
muni ya dini na hayo ni kutufanya sisi kuwa wanadamu wa kweli.
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Madhumuni ya kuumbwa wanadamu ni kurudi kwa Allah (s).
40 4l B 3635 ) o8 BBy Ly Gl »

“Ewe Mtu! Hakika wewe ni mwenye kufanya bidii kwa Mola Wako,
basi utamkuta.” (Surah Al Inshigaaq - 84:6)

Kukutana na Allah (s) ndio madhumuni ya kuumbwa wanadamu. Kupitia
dini, mtu anakuwa mwanadamu halisi anamkuta Allah (s). mambo yote
mengine, kama Pepo pamoja na mito yake ya asali na miti ya matunda, ni
kwa ajili ya mvuto tu.

Sasa watazame watu ambao imani zao zilikuwa na nguvu sana zenye
mvuto sana kiasi kwamba Allah (s) aliwateua kuwa Maimamu wetu. Sio
kwamba kulikuwa watu wateuliwe kama Maimamu ndipo basi Allah (s)
akawateuwa Maimamu; sivyo, walistahiki hilo, Allah (s) ameona kitu
ndani yao. Shukurani kwa Allah kwa kututunuku dini kubwa kama hii
chanzo cha kuhubiria kama hiki, Maimamu kama hawa na elimu ya dini.

Hata kama tukimshukuru Allah kwa ajili ya maisha yetu, haitatosha.
Tazama, alivyosema Amirul Muminin (as):

dliia A laak W gl U (e LB gd dline Lo g
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“Ewe Mola wangu! Kamwe siswali kwa sababu ya kuogopa Jahannam
yako. Wala siswali kwa uroho wa Pepo. Nasali kwa sababu unastikiki
kuabudiwa.” (Ghurar ul Hikam)

Kama usingeumba Jahannam na Pepo, au ufunge milango ya Jahannam na
Pepo, au useme kwamba sitapata sehemu katika Pepo, hata hivyo Ali
ataswali, kwa sababu Pepo sio madhumuni yangu, madhumuni yangu
pekee ni Wewe. Wewe ndiye madhumuni ya swala zangu, kamwe siswali
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kww ajili ya manufaa. Pepo vilevile ni moja ya viumbe vya Allah (s), vipi
kiumbe cha Allah kiwe ndio madhumuni ya mwisho ya kiumbe kingine.
Madhumuni ya swala zangu ni kukutana Wewe. Pepo ni kiumbe cha Allah
(s) na mwanadamu pia ni kiumbe cha Allah (s), lakini miongoni mwa vyote
mwanadamu ana cheo cha juu sana. Mwanadamu ni kiumbe kitukufu zaidi
cha Allah (s).

Sasa, fikiriria unajenga nyumba nzuri sana ya kuishi. Je, nyumba hii ni kwa
ajili yako au wewe ni kwa ajili nyumba hii? Je, umejenga nyumba hiyo
kwa ajili yako au umeumbwa kwa ajili ya nyumba hiyo? Hivyo Pepo
imeumbwa kwa ajili yetu, hatukuubwa kwa ajili ya Pepo. Madhumuni ya
kuumbwa wanadamu sio kwa ajili ya Pepo, bali Pepo imeumbwa kwa
madhumuni ya wanadamu waishi humo. Kama mwanadamu anakuwa
binadamu wa kweli lakini (ikatokea kwamba) haendi Peponi, itakuwa ni
huzuni kwa Pepo na sio kwa wewe.

Kuna msemo katika hadithi kwamba kila mtu ana mapenzi na Pepo lakini
Pepo ina mapenzi na Salman Farsi (r.a). Kila mtu anaingojea siku ambayo
wataingia Peponi, na Pepo inangojea siku ambayo Salman Farsi (r.a) ataku-
ja na kuingia Peponi. Hivyo kupata Pepo sio madhumuni ya kuumbwa
wanadamu; bali kukutana na Allah ndio madhumuni ya kuumbwa
wanadamu. Na ili hilo lipatikane anahitaji kuwa mwanadamu kamili.
Anakuwa mwanadamu kamili ili kukutana na Allah (s) kwa kupitia tu kati-
ka dini. Ili kuwaleta watu kwenye dini, kuna vivutio vyingi. Hivi ni ahadi
zilizowekwa na Allah (s) na ni za kweli na zote zitatekelezwa.

Allah (s) ametupa nafasi nyingi ili tupate malipo (Thawaab); kila kazi
nyepesi ina malipo (Thawaab). Kumridhisha Allah hupatisha malipo
(Thawaab), kusalimiana kuna malipo. Kama kutoa salamu tu kwa mtu
hutupatia malipo kiasi hicho, basi je, ina maana kwamba lazima tuwe
tunasalimiana mchana kutwa? Kupata malipo ni rahisi. Kuna mifano
mingine mbalimbali kama kumsaidia mtu kuvuka barabara utapata malipo,
kumpa mnyama chakulia hupatisha malipo, kuwapa maji wenye kiu kuna

&
b



Filosophia ya Dini check Lubumba.gxd 7/1/?E 1 3:32 PM Page 32

Falsafa ya Dini

malipo. Kuna njia nyingi vilevile za kupatia malipo kutokona na matendo
madogo na mepesi. Lakini kupata malipo kusiwe ndio makusudio yetu
pekee.

Mwanadamu hakuumbwa kwa ajili ya Pepo; bali Pepo imeumba kwa ajili
ya wanadamu. Mwanadamu ni mkubwa na wa hali ya juu sana. Allah ame-
waumba wanadamu kwa ajili Yake tu. Hii ndio maana hakusema AL
INSANU LILJANNA. Bali siku zote amesema, AL JANNAHO LIL
INSANI na akasema:

§03) bshe I Tl 4 G 15Ju?.;mr.w 15) ool

Sisi sote tumetoka kwa Allah na kwa Allah tutarejea.”?2:

Mwanadamu ni kwa ajili ya Allah tu. Hakuna mashukio mengine mbali
na Allah.

Falsafa

Kuna baadhi ya watu ambao hutumia fedha zao ili kupata umaarufu; kuna
watu ambao hutumia umaarufu wao ili kupata fedha. Watu kama hao wana
uoni wao wenyewe kuhusu Pepo. Kwa mabahili, Pepo ni utajiri. Kwa
wabinafsi, Pepo maana yake ni kuwa mashuhuri, picha zake huchapishwa
kila mahali na watu humuita kwa vyeo. Lakini kuna bustani maalumu na
mahususi ambayo Allah (s) ameiita Pepo:

Z Z - -
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“Ewe nafsi iliyotua! Rejea kwa Mola wako hali ya kuwa radhi na

umeridhiwa! Basi ingia katika waja wangu. Na ingia katika Pepo
yangu.” (Surah Al Fajr; 89: 27-30)
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Hii sio Pepo ya mabustani, matunda na vikonyo; ni Pepo ya Allah (s),
maana yake ni sehemu ya kukutana na Allah (s). Wakati ukienda kukutana
na mkubwa fulani, anaweza kuwa nyumbani, lakini anaweza kuwaelekeza
watumishi wake wakuambie usubiri katika varanda, na kukupa matunda,
vinywaji, chai nk. Kuna baadhi ya watu ambao watasema kwamba ingawa
hatukumkuta, kwa sababu huenda alikuwa na shughuli nyingi lakini
angalau tumekula tukashiba. Mtu mmoja hujinadi kwamba alikunywa
bilauri kumi za sharubati, mtu mwingine hujinadi kwamba amekunywa
chupa ishirini za vinywaji baridi, mtu wa tatu anasema kwamba amekula
bisikuti nyingi na wa nne anasema amekula ndizi nyingi. Lakini kuna mtu
ambaye amekaa kwa huzuni sana. Hakuja hapa kula na kunywa bali
amekuja hapa kukutana na mtu huyo mwenye nyumba.

Vivyo hivyo, kuna baadhi ya watu ambao Allah (s) amewashughulisha na
matunda kwa sababu hataki kukutana nao. Ni njia nzuri ya kuwaepuka;
hawatahuzunika na wakati huo huo wataijua sehemu Yake. Lakini kuna
baadhi ya watu ambao Allah hawapi chochote kwa sababu wamekuja tu
kukutana Naye; usiwazuie popote, sio katika varanda wala katika chumba
cha chakula, waache waje moja kwa moja mpaka Kwangu.
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Basi akiwa miongoni mwa waliokaribishwa. Itakuwa ni raha, na
manukato, na Bustani zenye neema. (Surah Wagia — 88-89)

Yaani wale ambao ni wapenzi sana kwa Allah hawapo kwenye pepo, bali
wao wenyewe ni pepo.

Je, hatulioni hili katika ulimwengu huu wenyewe? Katika baadhi ya miku-
sanyiko unajihisi kama uko mbinguni. Fikiria baba anakwenda ng’ambo na
anakaribia kuondoka wakati chakula kinaandaliwa. Sasa ni kipi watoto
watafanya? Watakwenda kumsindikiza baba yao au watakula chakula
badala ya kusindikiza? Kama ni wanadamu halisi, watasema kwamba baba
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anaondoka sasa, na kesho hatakuwepo hapa, lakini chakula kitakuwa pale
kila siku. Lakini kama ni walafi na wanaishi ili wale watasema muache
aende, sisi ngoja tufanye kazi hii kwanza.

Hivyo usiulize kuhusu tofauti kati ya watu wa dini na wasio wa dini. Kuna
tofauti kubwa, usifanywe mpumbavu. Usiulize kuhusu tofauti kati ya
simba bandia katika varanda na simba aliyeko porini. Tofauti sio katika
ngozi; ngozi ni sawasawa. Lakini simba sio kama ngozi. Vivyo hivyo, ubi-
nadamu sio kuhusu ngozi. Kama ukiangalia kwenye ngozi za wote; watu
wa dini na wasio wa dini, utaona kwamba ziko sawa; kuna tofauti katika
muonekano.

Maana ya hili ni rahisi sana. Tofauti ni kubwa na ya wazi kama mbingu na
ardhi. Mmoja ni mwanadamu katika hali halisi wakati ambapo mwingine
hayuko hivyo. Tofauti kubwa iko kati ya mtu wa dini na asiye wa dini. Ni
biashara ya tasilimu, sio biashara ya mkopo. Allah (s) kamwe hakusema
kwamba kila kitu kitakuwa wazi. Miongoni mwa sifa nyingi za Kiyama,
zimeitwa:

TR e e
Siku zitakapofunuliwa siri. (Surah Al Taarig- 86:9)

Hivi sasa, tunajitengeneza wenyewe; tumekuja hapa kujikamilisha
wenyewe, Allah hakutuleta kama wakamilifu. Leo ngozi inatupotosha;
imetufanya wajinga. Hata tunaamini kwamba wao ni binadamu, wale
ambao wamejaza majani makavu ndani ya ngozi zao. Ngozi ambayo ina
mwongozo ndani yake ni mwanadamu halisi. Lakini, Siku ya Kiyama,
wakati kamba zitakapoondolewa, mapazia yatakapoondolewa na ngozi
kuchunwa, tutaona kile kilicho ndani ya ngozi. Kisha tutaelewa. Kwa hiyo,
Kiyama ni Zahur (Siku ya Ufufuo, uwazi na udhihirisho). Vingenevyo,
tungepata malipo yetu au adhabu katika ulimwengu huu wenyewe, kabla
ya kifo. Athari ya dini ingelikuwa wazi hapa katika ulimwengu wenyewe.
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Wakati tukienda kutoka upande huu mpaka kwenda kwenye upande
mwingine, kila kitu kitakuwa wazi. Qur’ani inasema:

£ 00 E5a a3 150G
Na wanyama pori watakapokusanywa. (Surah At-Takwir — 81:5)

Siku ya Hukumu itakuwa kwa ajili wanadamu, sio kwa ajili ya wanyama.
Hakuna dini kwa ajili ya wanyama. Hivyo ni nani hawa ambao wanatajwa
kama wanyama katika aya hii? Kama vile ambavyo hakutakuwa na
kuulizwa na Hukumu kwa ajili ya wanyama, hakutakuwa na Hukumu kwa
watu walionunuliwa kutoka majangwani pia. Wanyama hawatakuwa wale
(wanyama halisi) ambao wamenunuliwa kutoka majangwani, bali wale
wanadamu ambao wamejigeuza wenyewe kuwa wanyama. Wakati ngozi
zao zitakapochunwa, wanyama kutoka ndani yao watatoka nje. Kisha
Malaika wataambiwa kuyaswaga makundi haya ya wanyama kwenda
kwenye Jahannam.

Kwa hiyo, dini ni hitajio la kwanza la mwanadamu. Hewa na maji ni vitu
muhimu sana kwa ajili ya mwanadamu; hawawezi kuishi bila ya hewa na
maji. Tunadai serikali kutengeza barabara, kusambaza maji kuondoa ucha-
fuzi. Kwa nini tunadai vitu hivi? Kwa sababu ni jukumu la serikali nzuri
kufanya maandalizi kwa ajili ya mabhitaji haya. Kama serikali inaandaa
kwa ajili ya maji safi, chakula kizuri na mazingira safi na kutupatia mahi-
taji mengine muhimu, ni wajibu wake vilevile kutekeleza jukumu lake la
muhimu zaidi; kutupa nafasi ya kuwa wanadamu wazuri na kwa madhu-
muni hayo huweka utekelezaji wa dini. Katika utawala wa Mtume (saw)
hii ilikuwa ni hatua ya kwanza. Katika utawala wa Imamu Ali (as) hii
ilikuwa ni hatua ya kwanza.

Kama mtu akielewa filosofia ya dini, basi vilevile hufahamu kile ana-

chotakiwa kufanya kwanza. Aina gani ya uhusiano anapaswa kuuweka na
dini? Sio sahihi kuchukua mkeka wa kuswalia, kukaa msikitini na kuji-
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fikiria wewe mwenyewe kama mtu wa dini zaidi. Mtu bora zaidi ni yule
ambaye hutekeleza dini kwanza kabla ya kukanyanga juu ya mswala. Haki
hii walipewa Watukufu Maasumin (as) kutekeleza dini, lakini bahati
mbaya hawakuweza kuwa watawala. Kwa nini? Ili watu wasijue kwamba
dini ni haja ya msingi? Kama ilivyo leo sio watawala. Leo haja ya dini iko
kwenye akili za watu lakini haiwezekani kuonekana kwenye maisha yao.
Wanafikiria kuhusu dini. Haja ni kufanya mazingira ya dini na dini
kutekelezwa na watu kwa sheria, ili kwamba mwanadamu apate nafasi ya
kuwa binadamu.

Swali

Swali la kwanza: Umesema kwamba dini sio kuhusu kuingia Peponi -
(Jannah) na kwamba ni kwa ajili tu ya kukutana na Allah (s). naomba
tafadhali uelezee hilo kwa urefu kwa sababu suala hili linahitaji kuelezewa
kwa uwazi sana. Pili, umesema kwamba mwili wetu ni fremu na fremu hii
inatakiwa kujazwa vitu fulani. Ni vitu gani hivyo? Tuishi vipi katika
ulimwengu huu ili tuweze kujitengeneza wenyewe kuwa binadamu kamili
na kufuata dini sawasawa? Kitu kingine ulichosema kilikuwa kwamba
kuna watu wengi wenye elimu na wasomi ambao hawana dini na wanapa-
ta elimu kidogo ili kutusumbua. Ni jukumu gani linapaswa kuwa kwa
wasomi wa kidini ili kwamba kizazi kipya hususan vijana waweze kuji-
fundisha kuhusu dini?

Jibu: Nilikuambia kwamba dini sio tu kwa ajili ya kupata Thawaab
(malipo), dini lazima ifuatwe kwa ajili ya Allah (s), haya ndio madhumuni
yetu pekee.

-5
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Ewe mwanadamu! Hakika wewe ni mwenye kufanya bidii kwa Mola
wako, basi utamkuta. (Surah Al-Inshigaaq -84:6)

&
b



Filosophia ya Dini check Lubumba.gxd 7/1/?E 1 3:32 PM Page 37

Falsafa ya Dini

- 2

- £ a T . e e s .
CD Oy Al LL DLl I6 e e

I

T5) ol &

Hakika sisi ni wa Mwenyezi Mungu, na Kwake Yeye tutarejea. (Surah
Bagarah -2:156)

Maisha yako wewe sio kama maisha ya viumbe wengine ambayo ni kama
mto ambao huanzia upande mmoja na kuishia upande mwingine. Mto kati-
ka hali nyingi huanzia milimani kisha huishia kwa kukutana katika bahari.
Lakini mto wa ubinadamu sio kama mto ambao huanzia mlimani na
kuishia baharini.Unaanzia kwa Allah (s) na kuishia kwa Allah (s). Wakati
mwingine tunafikiri kwamba wakati tunapaswa kurudi kwa Allah (s),
kwanza kwa nini tuliletwa, kwa nini safari hii ni muhimu; je safari hii
ilikuwa lazima? Je, kulikuwa na njia nyingine, njia ambayo kwamba
tulikuja nayo hatutarudia katika njia hiyo hiyo. Tulikuwa sio wakamilifu
tulipojuja hapa, lakini hatutakwenda namna hiyo, tulikuwa kitu tofauti
wakati tulipokuja na tutakuwa tofauti wakati tutakapokwenda.

Allama Igbal ameilezea hii katika shairi lake “katra aur darya” (tone na
bahari), kwa mfano, jinsi mawingu yanavyotengenezwa. Jua linawaka juu
ya bahari kubwa, kwa ajili ya joto lake maji ya bahari huvukiza na kuwa
mvuke ambao huenda kwenye angahewa na kuchanganyika na hewa na
kisha huenda juu zaidi. Angahewa ya juu ni baridi kuliko ya chini; katika
angahewa mvuke huwa baridi na kugeuka kuwa matone. Matone hujiku-
sanya sehemu fulani na kuyageuza kuwa mawingu na kuwa mazito, na
huja kwenye hatua ya chini ya angahewa, kisha upepo huyachukua
kuyapeleka kwenye milima ambako hugongana na mlima na mvua hunye-
sha kutoka mlimani kwenda kwenye michirizi ya mito iliyo tupu,
mwishowe hufika baharini tena. Ni yaleyale matone ya maji ya
chimvichumvi kutoka baharini ambayo yamekuja kwenye mto kutoka mil-
imani na kuwa baridi (yasiyo na chumvi), maji hayohayo ya chumvi
yanaweza kuwa sababu ya kifo chetu kama tungekunywa hata tone moja
kutokana nayo. Haya ni maji yaleyale ambayo kwamba kwa hayo tunaishi
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leo; nani aliyefanya haya maji ya chumvi? Hubadilika kwa sababu ya safari
yake. Yamepita kutoka kwenye joto na baridi, kutoka kwenye milima
mpaka kwenye uwanda, mito na mifereji, hupita kwenye ardhi na kisha
hutoka katika safari hii na kubadilisha ladha yake. Vitu vingi
vimechanganyikana humo; madini yenye manufaa huchanganyika humo:
maji ya bahari hayana vitu vyote hivi ndani yake, hivi hujichanganya ndani
yake wakati wa safari yake. Mwishowe maji haya lazima hachanganyikane
na maji ya bahari lakini baada ya safari ndefu. Mfano huohuo unaweza
kuchukuliwa kwa wanadamu pia.
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Hakika sisi ni wa Mwenyezi Mungu, na Kwake Yeye tutarejea. (Surah
Bagarah -2:156)

Aya hii tunaisoma tunapopata habari za kifo chochote, hii ni kwa ajili ya
watu walio hai tu ni kwa ajili yao tu, sio kwa ajili ya wafu, kila chem-
bechembe ya ulimwengu husema sisi ni wa Allah tu na marejeo ni Kwake,
kila chembechembe imekuja ikiwa pungufu na kurudi baada ya kukamili-
ka. Ni kwa ajili ya ukamilifu wa mwanadamu kwamba chembechembe
nyingine za ulimwengu hufanya safari yao kwa kutenzwa nguvu, wakati
ambapo mwanadamu hufanya kwa hiyari (huchukuwa hatua zake
mwenyewe, ambazo ni utashi wake).

Kwa mfano unasafiri kwa ndege au gari moshi na mtu mwingine anaimal-
iza safari hiyo kwa miguu, mtu huyo ni bora kuliko wewe, kwamba
mwanadamu ni bora kuliko viumbe wengine, muonekano utakuwa kama
uwezo wa mwanadamu utakavyokuwa, kwa mfano unaweza kukipa sura
yoyote kinyunya cha unga wa ngano. Unaweza kutengeneza kutokana nao
mkate, unaweza kuufanya wa mraba au wa mviringo kwa ulaini wake
unaweza ukatengeneza kwa umbo lolote, uhalisia wa mwanadamu sio
mwili wake au sio ndani ya mwili wake wala nje yake, kwa hakika
mwanadamu ni jina la (roho) ambaye tunampa jina kama nafsi au mimi au
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miye. Hiyo ni nafsi yetu lakini tumepoteza anwani yetu. Baada ya kuku-
tana, kama mtu anamuuliza mtu mwingine ni wapi nyumbani kwake yeye
mwenyewe? Utapatwa na mshangao juu ya swali hili kwamba hajui
anwani ya nyumba yake mwenyewe; huenda amepoteza kumbukumbu
yake, amesahau anwani ya nyumbani kwake mwenyewe! Yeye ni mkazi
wa eneo hili, alizaliwa hapa, huenda kilichotokea kwake kinaweza kuwa ni
kwa sababu ya joto kali amepatwa na mchanganyiko wa akili na amesahau
anwani yake mwenyewe. Tunaandaa daktari au tunampeleka hospitslini.
Hii ni kwa sababu ni kitu kisicho cha kawaida kwa mtu kusahau anwani
yake mwenyewe.

Kama ukimuuliza mtu baada ya kuweka mkono wake juu ya mwili wako
atasema huyu ni mimi mwenyewe, ni kama vile ukiweka mkono wako juu
ya meza na kusema hii ni mimi, ni kosa kabisa huwezi kuwa meza, meza
inaweza kuwa yako, lakini huwezi kuwa meza. Kwanza kabisa watu lazi-
ma watafute anwani yao, mtu ambaye ana fahari sana, nini ambacho ana-
jifikiria yeye mwenyewe. Hakuna mtu anayejifikiria yeye mwenyewe
kuwa duni kuliko mfalme wa wafalme au pengine waziri wa kawaida wa
baraza lake la mawaziri, kila mtu ni mfalme wa wafalme ndani ya
ulimwengu wake mwenyewe lakini hajui, amesahau “Umimi” (ubinafsi)
wake, anwani yake, namba yake ya simu, anwani yake kamili, amesahau
kila kitu, tumejipoteza wenyewe, watu wamepoteza watu, umimi umepotea
kutoka kwenye mkono wake mwenyewe. Allah hukutana wakati watu
wakijiona wenyewe.

RS P PURSRE

Kama unataka kumjua Mola wako, jijue wewe mwenyewe.
Imam Ali(a.s), Gharrar Al Hikam

Yeyote yule anayejigundua mwenyewe, humgundua Mola wake, yeyote
yule anayejipoteza mwenyewe anampoteza Allah. Hiki ni kitendo cha
mkataba kati ya nafsi na Allah; njia ya karibu sana ya kumfikia Allah ni
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kupitia mtu yeye mwenyewe. Kwanza jigundue wewe mwenyewe, kisha
utamfikia Mola wako, utamgundua Allah. Usiwe kama mtu ambaye
anakuja kutoka nje anaweka mkono wake juu bega lako na kusema huyu
ni mimi. Wakati mwingine tunakusanyika mahali fulani, ambako kama
tunazungumza kuhusu siasa kila mtu anataka kuonesha kwamba hakuna
mwanasiasa mkubwa kama yeye. Wakati tukizungumza kuhusu dini, mtu
ambaye hakujifunza dini hata kwa siku moja na hajui chochote kuhusu dini
au sheria zake, wakati wote atatoa maoni, atatoa fatwa (hukumu ya kidini)
na kwa uhuru anatoa maoni yake kuhusu viongozi wa kidini wa Kiislamu,
wahubiri na wanachuoni. Ni kama mtu ambaye amesahau njia ya
nyumbani kwake mwenyewe lakini anawaelekeza watu wengine.

Vipi utamuamini mtu kama huyu? Iwapo sisi tu mwili, naulezea katika
maneno rahisi sana, maneno mawili ni ya kawaida sana, moja wapo ni
“mimi” na lingine ni “yangu”. Tunayatumia maneno haya ambako kuna
vitu viwili, kwa mfano nasema kitambaa (cha mkono) hiki ni changu,
maana yake hapa kuna vitu viwili, moja ni kitambaa na cha pili ni mimi
mwenyewe, moja ni mmiliki wa kitambaa, hapa mimi ni mmiliki wa
kitambaa ndio maana ni changu, hatuwezi kusema changu kwa mimi, shati
hili ni langu, kama nikisema mimi ni shati hili, utasema ni makosa. Mimi
sio shati, lakini shati ni langu. Kama mimi ni kilemba hiki au kilemba hiki
ni changu! Sasa nauliza kuhusu mkono wangu, iwapo mimi ni mkono au
mkono ni wangu? Jibu litakuwa ni hapana. Mkono ni wangu, sasa nauliza
kitu kama hicho kuhusu mwili wangu wote. Mimi sio mwili, mwili ni
wangu. Sasa mtafute, ni nani mmiliki wa rasilimali hizi? Wakati nikizikwa,
sio mimi, ni mwili wangu. Niko juu ya ardhi na kamwe sitaingia ndani
yake. Ukweli wa ubinadamu sio mwili, kama nguo hii ambayo imeshonwa
na fundi cherehani, itumie, wakati ikichakaa shona nyingine.

Katika hali hiyo hiyo, Allah aliumba mwili huu kwa ajili yangu na “Mimi”
huyo ananufaika kutokana na nguo hii ambayo ni mwili. Kila wakati
anapohitaji mwili, lazima aupatie nguo mpya. Imesemwa kwamba dini ni
kile kitu ambacho humbadilisha mtu kuwa mwanadamu. Hivyo unahitaji tu
kuelewa ni nini ukweli wa mwanadamu? Mwanadamu sio mwili tu, sio
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umbo. Moja ya masharti ya dini ni kwamba mwanadamu lazima aamini
katika yasiyo onekena (Ghaib). Mwana dini mchamungu ni yule ambaye
huamini katika yasiyoonekena. Lakini chochote kilichoko nyuma ya kuta
sio kisichoonekena (Gharib). Tunaona baadhi ya watu huzungumzia
kuhusu yasiyoonekena, lakini kweli wanazungumzia kuhusu yasiy-
oonekana? lwapo wanazungumzia kuhusu vitu vile ambavyo vimejificha
nyuma ya kuta! Hivi sio visivyoonekena (Ghaib), hivi vimejificha!
Ghaibat (kutokuonekena) ni kinyume cha Shahadat (ushahidi), Shahadat
maana yake kuwepo kimwili au kiumbo, Ghaibat ni bila umbo au mwili.
Haina umbo lolote, nafsi yako haina umbo.

Kama pikipiki yako ilivyo na mwili, wewe pia una mwili, nguo zako zina
umbo pamoja na mwili. Hata mwili wako ni mwili vilevile lakini wewe
mwenyewe sio mwili. Ukweli wa mwanadamu hauko hivyo, ni nafsi. Kwa
hakika dini ni ile maada ambayo hufanya umbo la mwanadamu baada ya
kukutana na nafsi. Hiyo inakuwa ya kiroho; dini ni jina la maada. Ina sehe-
mu tatu; moja hutokana na elimu na pili na kitendo, elimu na kitendo vyote
huwa maada na baada ya kukutana na nafsi inakuwa nafsi ya mwanadamu.
Nafsi hii haiwezi kuchukua umbo lolote, kama ilivyo kwa unyunya wa
unga, sasa umbo lolote utakalotoa kwenye nafsi hii italipata umbo hilo, sio
tu ngozi bali vilevile kuna nafsi chini ya ngozi, katika Siku ya Hukumu
wakati ngozi itakapoondolewa umbo halisi la nafsi litatokea. Kutakuwepo
na maumbo mbalimbali ya nafsi; baadhi yatakuwa wanyama pori, ng’ombe
wenye njaa, na huenda wanadmu wazuri pia. Kitu chochote kile ambacho
kimechanganyikana na nafsi, kitachukua sifa kutokana nayo; kuna tofauti
kubwa kati ya mtu wa dini na yule asiye wa dini, Allah anasema:
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Basi anayetenda wema sawa na chembe atauona! Na anayetenda uovu
sawa na chembe atauona! (Surah Al Zalzala; 99:7-8)

Chukulia kama unachora picha na wakati huohuo nadhari yako imegeuzwa
na kitu fulani, kwa mfano Tv, lakini uchoraji wako unaendelea, ni umbo
gani litajitokeza? Kalamu iko mkononi mwako na hivyo itaandika cho-
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chote utakacho iwapo ni sahihi au kosa. Kama mtu anachora msitari baada
ya kuushikilia mkono wako; msitari utachorwa amma wa kunyooka au wa
kupinda! Kama mwashi ataweka vifaa vyake (dongo ulaya, mchanga nk.)
hapa na pale juu ya ukuta, bila ya shaka atakuwa hakupoteza vifaa vile,
lakini umbo la ukuta ule litakuaje?

Hizi ni hatua za uzalishaji wako, unajfanya mwenyewe kwamba ulikuwa
hujakamilika pale wakati ulipokuja hapa. Unakuwa ni mtu unayejiten-
geneza mwenyewe, unatengeneza jengo la uwepo wako, na Allah (s)
amekupa elimu. Sehemu ya pili ya nafsi ni kufuata kitendo baada ya
ukamilishaji wa mchakato wa jengo hili. Ngozi itaondolewa na
mwanadamu wa kweli atatokeza nje. Sasa usiseme chochote kile ambacho
umepata kukisikia, ni kiasi hicho tu ndio kilichoko akilini mwetu, unaamua
kwamba hujui chchote kuhusu dini na nchi yetu kwa vile wewe sio
Alexander, mshindi wa ulimwengu, lakini je, sisi wote hatujifikirii
wenyewe kama Alexander? Hakuna mtu ambaye ni Elixander hapa, kwa
vile serikali yetu ni ya kibepari na katika aina hii ya serikali kila mtu ni
mwinyi. Hata akiwa nacho au la, hata kama hana pesa kwa ajili kuvuta
(tumbaku) pia mtindo wake wa kutembea na kuongea ni kama wa
kimwinyi; hata omba omba anayemuita omba omba mwingine,
huzungumza katika mtindo wa kimwinyi. Kila mwanajamii wa jamii
maisha yake huishi katika mtindo wa kimwinyi, wanashughulika na wake
zao katika mtindo uleule wa kimwinyi, wanaongea na watoto wao na
marafiki zao katika mtindo huohuo. Kama wakipata kazi fulani serikalini
wanawaona wengine kama watumishi, wale ambao hupata kazi katika
idara ya polisi huwafanya wengine kama watumwa, kamwe hawesemi kaa
pembeni, siku zote husema ninakuja, ondoka njiani. Katika nchi yetu
imekuwa ndio hali halisi, mwinyi kamwe hatoi njia bali watu wa kawaida
huhitaji kutoa njia, kamwe hatufikiri kwamba picha ya dini ambayo ili-
jengwa Katika akili zetu sio dini sahihi, lazima tuibomoe nyumba hii ya
kinyamkera.

Ili kuifuata dini itatupasa tuibomoe nyumba hiyo. Wakati ukijenga nyum-
ba nzuri lazima ubomoe miundo ya zamani na iliyovunjika. Bila ya kuibo-
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moa, huwezi kujenga jengo jipya, kama unataka kufanya jengo imara
badala ya nyumba ya muda bila kuvunja nyumba ya muda huwezi kujenga
nyumba ya kudumu. Lakini kama mtu akisema nyuma zote (ya zamani na
mpya) lazima zibakie katika sehemu hiyohiyo, haiwezekani. Hivyo kama
unataka kujenga nyumba nzuri lazima ubomoe nyumba ya zamani, na
kutupa kifusi chake mbali na eneo ambako huwezi kukiona kifusi hicho
tena. Vilevile dini iko kama hivyo, chochote ambacho tumekiweka katika
akili yetu lazima kiondolewe; bila ya kukiondoa itakuwa kama banda na
nyumba nzuri sehemu moja, hakutakuwa na nyumba wala banda na vyote
vitaharibika.

Kwanza lazima tuamue kwamba hatujui dini. Tumesikia mengi na kwetu
sisi kila tulichosikia hicho ni dini. Ushuhuda wetu wote wa dini umetege-
mea katika kuwasikiliza wahutubu (Masheikh). Hatuna uwezo wa kunukuu
rejea kutoka kwenye Qur’ani na Hadithi. Chanzo chetu pekee cha kupata
(mafundisho ya) dini siku zote kimemekuwa ni masikio yetu. Na kama
Mitume wangelijua chanzo hiki, wangekijumuisha hiki katika mafundisho
yao na wangetuambia tujifundishe Dini kutoka kwenye Qur’ani, Hadithi
na masikio yenu!

Hii sio hatua ya kwanza lakini mtu ambaye anachukuwa hatua hii ya kwan-
za, hatua ifuatayo itakuwa rahisi kwake. Tunafanya sherehe za uwekaji wa
jiwe la msingi na kuwaalika watu mashuhuri katika kuitekeleza sherehe
hiyo mbele yake. Bila ya msingi hatuwezi kusimamisha jengo kubwa kama
hilo. Jiwe la msingi maana yake ni jiwe la kwanza la Dini, ile nyumba ya
mwanaserere ambayo ilijengwa mapema, nyumba ya kuwazika na fikira
binafsi lazima ibomolewe. Kinachokusudiwa hapa ni kwamba tumekuwa
tukifundishwa dini kuanzia utoto wetu kupitia wahenga na wazazi wetu.
Hatukujifunza dini. Kama tunataka kujifundisha, basi kwanza lazima
tuvunye kasumba hii akilini kwamba dini ya wazee wetu ni sahihi. Lazima
tutambue makosa yetu na kisha ndio hapo tu tunaweza kuyasahihisha.

Tuna chanzo kimoja tu cha kujifundisha dini ambacho ni kufuata dini ya
wazee wetu wakati ambapo kwa mujibu wa wanachuo (Maulamaa) kuna
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vyanzo mbalimbali, Sharia (figh), Qur’ani, Sunnah, Ijma (kongomano la
wanachuoni), Aqgil (akili). Lakini katika bara letu (India-Pakistan) kuna
chanzo kimoja tu na hicho ni kusikiliza (maana yake tunajifunza dini kwa
kusikiliza tu)1 kwa sababu ya hilo kamwe hatutoi nukuu ya Qur’ani,
Hadithi, Ijma au Aqil. Siku zote tunasema tumesikia kama hivyo, tumeam-
biwa hivyo, hatujasikia kama hivyo, nk.

Chochote ambacho tumekipata kwa kusikia tu, hiyo sio dini ya kweli. Kwa
kujifunza na kuilewa Qur’an na Itrat (mafundisho ya Ahlul Bayt (as)), cho-
chote tunachokipata ni dini halisi, kwa kufuata dini hii muundo wowote
tunaofanya huo utakuwa ni ubinadamu. Na hiyo ni hatua ya kwanza, msin-
gi ambao ni vigumu kuuweka katika sehemu yake.

Kwanza weka msingi wako wa dini na kisha anza kujenga juu yake.
Karibisha rafiki zako na waambie kwamba umebomoa nyumba ya zamani
na kutupa mbali kifusi chake, waambie waje na lawalawa kwa sababu ni
siku ya msingi wa ubinadamu na dini. Mpaka tutakapochukua hatua hii,
hatuwezi kufikia kiwango hicho cha ukamilifu — Hali ya Ubinadamu
kamilifu. Tunaendelea kuishi katika mabanda yetu ya zamani; na kama
tunaendelea kuishi katika mbanda yetu ya zamani, yataendelea kujinyonya
yenyewe na sisi pia na kisha siku moja yatatuangukia.

Swali la pili: Ni matokeo gani ya kutoifahamu Filosofia ya dini? Hata
kama tunashiriki dini kwa ajili ya faida kuna tofauti gani?

Jibu: Moja ya vipimo vya kasoro zilizotengenezwa katika dini ambayo
yenyewe ni kipimo kikubwa ni kwamba Filosofia ya dini, madhumuni na
lengo la dini limefisidiwa kwa vivutio ambavyo vimo ndani ya dini.
Ufisadi wa nadhumuni pamoja na faida na vivutio vimekuwa na nguvu juu
yetu wote. Vivutio na faida vimekuwa madhumuni na madhumuni

1 Hali ni hiyohiyo hata katika bara la Afrika. Tunajifunza dini kwa kusikiliza
mihadhara na hutuba za Masheikh wetu. (Mtarjuma).
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yamegeuka kuwa faida. Madhumuni ni vitu vile ambavyo kwamba kwavyo
Allah (s) ameumbia dini, wakati ambapo faida na vivutio ni vitu vile
ambavyo ni njia kwa ajili ya kuwageuza watu kuelekea kwenye dini. Kwa
mfano elimu ina madhumuni na kuna vivutio fulani kwenye dini. Sasa cho-
chote kitakachokuwa ni madhumuni ya elimu lakini katika nchi yetu mad-
humuni ya elimu ni kupata ajira. Haya ndio madhumuni ambayo
tumeyaweka kwa ajili ya dini, yaani kupata kazi nzuri. Hili ni tusi kwa
elimu na ni mkengeuko katika elimu. Kama ilivyotajwa awali jografia ya
dini na kila kitu kimevurugwa.

Sasa hebu tuchukulie kwa wakati huu kwamba haya ni madhumuni ya
elimu lakini hata katika hali hii mtoto haonyeshi kuvutiwa kwenye elimu;
ni wazazi ndio ambao wanajali kuhusu elimu yake. Ili kumfanya mtoto
avutiwe na elimu wazazi na walimu hutoa ahadi nyingi ya wanaserere,
baiskeli, siku za mapumziko nk. ili kwamba mtoto kwa ajili ya kupata
manufaa hayo ahudhurie shule na kuzingatia elimu. Wakati mtoto huy-
ohuyo anapokua kidogo, mizani ya ahadi vilevile huongezeka, kwa mfano
sasa anaahidiwa kupewa pikipiki au gari kama akimaliza masomo yake.
Vivutio vyote hivi ni kwa ajili ya elimu, lakini ni nini madhumuni ya
elimu? Madhumuni halisi ya elimu ni kumtengeneza mwanadamu mwenye
heshima, mwenye elimu aliye hitimu, wakati ambapo katika nchi yetu
madhumuni ni kupata kazi. Mtoto mdogo huhudhuria shule na kusoma
kwa ajili ya kupata vitu alivyoameahidiwa kama pikipiki, gari, lawalawa,
mandari nk. wakati ambapo upataji wa vitu hivi sio madhumuni ya elimu.
Ni kutokomaa kwa mtoto ndiko kunakomfanya afikirie manufaa haya
kama lengo na madhumuni, na hufanya juhudi kubwa katika elimu kwa
ajili tu ya kupata vitu hivi. Lakini wale ambao wana utambuzi wa madhu-
muni hawahitaji vitu vya kuvutia na ahadi hizi.

Allah (s) aliumba dini kwa malengo na sambamba na madhumuni pia ali-
umba vivutio na manufaa ili kwamba wale ambao hawajakomaa na hawana
utambuzi sahihi wa madhumuni ya dini, bado wanaweza kuja kwenye dini
kwa ajili ya manufaa. Lakini kuna wanadamu kama hawa pia ambao huse-
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ma kwamba: “Ee Allah! Ali hakuabudu Wewe kwa ajili ya tamaa ya pepo
au kwa hofu ya Jahannam, Ali anakuabudu kwa sababu ya kwamba unas-
tahiki kuabudiwa.”

Madhumuni ya dini ni kumchukua mtu kwenye vilele vya juu vya ubinad-
mu. Leo ulimwengu wote unapita kwenye migogoro mbalimbali;
migogoro ya kiuchumi, migogoro ya kisiasa, migogoro ya kiusalama.
Lakini migogoro yote hii imetengenezwa na watu na ni ya muda; sio yenye
madhara sana ambayo inaweza kuwafanya wanadamu wote wawe katika
wasiwasi. Mgogoro ambao lazima ushitue na kumfanya kila mtu kuwa na
wasiwasi ni mgogoro unaoendelea hivi sasa katika nchi za Mashariki na
Magharibi, kwa Waislamu na wasio Waislamu; mgogoro wa ubinadamu;
mwanadamu haonekani popote. Allama Igbal ametafsiri fumbo hili kutoka
kwa Maulana Rum kwamba siku moja mtu mwenye busara sana na akili
alikuwa akihangaika akizunguka katika mji akiwa na taa mkononi mwake.
Watu wakamuuliza alichokuwa anatafuta. Akajibu kwamba namtafuta
mwanadamu. Watu wakamuuliza: je, huwezi kumuona? Akasema nime-
jaribu kutafuta sana lakini sikuweza kumpata hata mmoja. Huyo ninayem-
taka sikuweza kumpata.

ARG Gl b ol
G 93)) adlsd) 9 ad gla 3 g g2 )

Sheikh mmoja wakati wa mchana, alikuwa akitafuta kitu
fulani akiwa na taa mkononi mwake. Wakati alipoulizwa:
vipi? Alisema nimechoshwa na wanyama na hivyo namtafuta
mwanadamul.

La Ol ASEE 3 g ad I g0 (S aliS
o g3 Al s 39 Al 1 Ch oS LIS

Alipoulizwa, unatafuta kwa bidii sana, bado huwezi kuona
mwanadamu? Akajibu, ndio yule ninayejaribu kumtafuta bado

hajaweza kupatikana.
Lo d



Filosophia ya Dini check Lubumba.gxd 7/1/?E 1 3:32 PM Page 47

Falsafa ya Dini

Ni lini hilo litaweza kupatikana? Wakati likifanywa tu, basi hapo ndipo
linaweza kupatikana. Dini imekusudiwa kujenga na kumtengeneza
mwanadamu. Ni dini ambayo humpa mtu ilani ya ubinadamu. Kipimo
kijenzi cha dini hujulikana kama “Akhlag” (maadili); utengenezaji wa
hulka - Khulg; kama ilivyotajwa kabla Khalg ilitengenezwa na Allah (s),
lakini Khulg lazima ijengwe na mtu mwenyewe. Mulla Sadra
mwanachuoni rasilimali wa Shia, ambaye kwamba kwake yeye inaweza
kusemwa kwa kujiamini kwamba baada ya maasumin (as) na masahaba
wao wa karibu hakuna aliye mashuhuri kama yeye ambaye ni mwanafal-
safa wa Kiislamu anayeongoza. Yeye anasema: “Ewe mwanadamu!
Umbile lako la kimwili (Khalq) limefanywa na Allah na sasa lazima ujenge
khulka (Khulg) yako. Jinsi Allah (s) alivyoumba kwa uzuri Khalq yako,
hivyo sasa wewe pia lazima uijenge Khulg yako kwa uzuri kiasi hicho
hicho. Mwanadamu wa kweli ni jina la Khulg bora ndani ya kiumbe hiki
bora (Khalq).”

Kwa hiyo hatupaswi kupoteza umbile letu hili zuri kwa kutokuendeleza
Khulg hii nzuri ndani yake. Haya yalikuwa madhumuni na mwenendo wa
Maasumini (as), yaani kujenga Khulg bora ndani ya kiumbe bora
vinginevyo mwanadamu ataangamia. Kuna tofauti kati ya mtu mwenye
ngozi nzuri na mwanadamu ndani ya ngozi; vazi maridadi na mtu bora
ndani yake. Allah ameumba muonekano wa nje wa mtu kwa uzuri na aka-
muambia mtu kufanya muonekano wake wa ndani kuwa mzuri. Ngozi ya
mtu na nje yake ni nzuri lakini vipi kama ubinadamu uliopo ndani yake sio
mzuri? Kama Khulq haipo, basi mtu huyu mbele za Allah (s) sio bora; ni
kama mnyama mzuri tu. Uzuri ni sifa ya kila kitu. Miti, mimea na wanya-
ma pia ni wazuri kama Allah (s) alivyosema katika Qur’ani kwamba
tumeumba hiki Kkijani, hii miti kwa ajili ya kuipendezesha ardhi.
Tunapanda miti ndani ya nyumba zetu na kufikiria kwamba tumekuwa
wenye kupendeza. Haijalishi ni miti mingapi umepanda, mitungi mingapi
ya maua uliyoweka na bustani mbalimbali ulizotengeneza ndani ya nyum-
ba yako, vyote hivi vitaifanya ardhi kuwa ya kupendeza lakini sio mtu.
Manukato ya maua yataifanya hewa kuwa nzuri lakini sio mtu yule anaye-
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vuta hewa hii. Haijalishi ni Kiasi gani cha manukato unaweka katika mwili
wako, itafanya tu ngozi yako kunukia vizuri lakini sio mtu ndani yake, hai-
jalishi ni kiasi gani cha krimu unachoweka, itafanya tu ngozi yako kupen-
deza lakini sio mtu ndani yake. Basi kipi kinamfanya mtu kuwa wa kupen-
deza? Ni Khulg ndio humfanya mtu kupendeza. Rangi hufanya kuta kupen-
deza lakini sio mtu; kwa kuvaa nguo nzuri ni kupendeza kwa nguo ambako
hudhihirika lakini bado mtu hachukuliwi kama aliyependeza.

Mfano wa hoja hii ambao huenda umeusikia ni ni kuhusu urembo wa Nabii
Yusufu (as). Tunafikiri na tuliambiwa uzuri wa Nabii Yusf (as) ulikuwa
katika ngozi, kidevu na mashavu yake, paji lake la uso, nywele zake, na
midomo yake. Sio kwamba vyote hivi vilikuwa havipendezi, lakini hebu
itazame Qur’ani ili uone ni uzuri gani wa Yusuf unaotajwa na Qur’ani.
Lazima usome Qur’ani mara kwa mara mpaka wakati Qur’ani
itakapoonyesha siri ya urembo wa Nabii Yusuf (as). Qur’ani haifichui siri
zake kwa watu wasio na ujuzi (Na Mahram), hivyo lazima kwanza uwe na
ujuzi wa Qur’ani kwa kiasi kwamba Qur’ani inaanza kuzungumza na
wewe na kufichua siri zake kwako.

Kwa kawaida ni ukweli unaokubaliwa kwamba mwanaume anapendeza
zaidi katika ujana wake ukilinganisha na wakati ndevu na masharubu
zinapoota kwenye uso wake. Hii ndio sababu kwamba watu hunyoa ndevu
na masharubu yao ili waonekana wamependeza. Lakini tena huku ni
kutokuelewa kwamba kwa mtu kunyoa nywele atapendeza, kama ni hivyo
basi wale wanaopoteza nywele zao za kichwa kwa nini wanakuwa na wasi-
wasi? Hivyo kwa hakika kwa kunyoa nywele ndevu hutaonekana wa
kupendeza.

Wakati mke wa Waziri aliposhindwa kumshawishi Yusuf na akashikwa
alilaumiwa na akatetewa na wanawake wengine. Ili kuthibitisha uovu wake
kwamba alikuwa hana hatia, alimkaribisha Yusuf na akawafanya
wanawake wa familia za mamwinyi ambao walikuwa wakimsuta kwa msi-
mamo wake huo wakiwa na visu na matufaha mikononi mwao. Alimleta
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Yusuf kutokea mlangoni. Wakati wanawake hawa walipomuona Yusuf
badala ya kukata matufaha kwa kisu walikata vidole vyao. Hapa lazima
utafakari kwamba je, hii ni mara ya kwanza kwa Yusuf kuja mbela za watu
na mbele za wanawake? Wakati Yusuf alipotolewa kisimani na msafara na
kisha kuuzwa sokoni alikuwa kijana na mrembo zaidi kuliko sasa. Basi
kwa nini hakuna mtu yeyote aliyekata mikono yao au kuuma midomo yao
wakati huo. Wakati Yusuf alipokwenda kwenye baraza ya mfalme alikuwa
amevaa joho zuri la kupendeza na mchangamfu kisha hakuna aliyekata
mkono wake. Yusuf alikulia mbele ya mke wa waziri, na kuwa kijana
mdogo, kisha kijana mkubwa ndevu na masharubu zikaota usoni mwake.
Huu ndio wakati ambao mke wa waziri kapatwa na nia ya uovu kwa Yusuf
na akajaribu kumshawishi kihila. Hivyo ili kuokoa uso wake na
kuthibitisha kwamba ilikuwa ni Kkitu cha kawaida kwa mwanamke ali-
wakaribisha wanawake na kumfanya Yusufu apite kati yao. Swali linaloku-
ja ni kwamba kama wanawake walizimia na kukata mikono yao kwa kuan-
galia uso wa Yusuf basi wangefanya hivi kabla wakati Yusuf alipoletwa
kutoka sokoni. Wakati ule Yusuf alikuwa anapendeza zaidi kuliko leo
wakati ana ndevu na mashurubu. Wangelikata mikono yao wakati ule
wakati alipokuwa kijana mtanashati zaidi. Lazima tutafakari juu ya kile
Qur’ani inachosema hapa. Inasema kwamba wale wanawake ambao
walikata mikono yao walikuwa hawaangalii uso wa Yusuf, mshangao huu
ulitokea wakati walipoona mwenendo na tabia ya Yusuf.

Walikuwa wanaangalia uso wa Yusuf kila siku lakini leo wametambua
mwenendo wa Yusuf. Wakati waliposhuhudia mwenendo wa Yusuf
hawakuweza kuamini kwamba kijana mtanashati kama huyo na fursa zote
za kutenda dhambi ya starehe mbele yake; mwito wa uovu ulikuwa pale,
hakuna mtu wa kumuona, mlango ulifungwa, mazingira ya utongozaji
yalitengenezwa na katika mazingira haya yasiyoepukika, Yusuf akiwa na
hofu ya Allah anasema kwamba “Tahadhari! Yusufu hawezi kusogelea
uovu.” Huu ni mwenendo ambao hutetemesha mikono ya kila kitu. Huu
ndio uliokuwa urembo halisi wa Yusuf.
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Urembo huu na hadhi haukuwa ule uliopo katika muonekano wa nje wa
kiumbe; ilikuwa ni hadhi na urembo wa Khulg. Hii sio hadhi ambayo Yusuf
alipata kwa kuzaliwa nayo badala yake huu ni urembo ambao Yusuf ali-
uendeleza ndani ya nafsi yake. Hadhi hii iliwafanya wanawake wazimie.
Kisa hiki ndani ya Qur’ani ni kwa ajili yetu, kwa ajili ya vijana wetu
kwamba hawapaswi tu kuwa wahafidhi wa Sura hizi za Qur’ani, bali lazi-
ma wapate ujuzi wa siri za Qur’ani. Vijana lazima wapate siri za umri wa
ujana, siri za urembo na lazima waelewe chanzo halisi cha kupata urembo
na hadhi ya kweli ya ubinadamu. Allah (s) amewafanya wahubiri wa urem-
bo wa Khulg wale ambao wenyewe ni warembo katika uoni wao wa nje
pia, Maimamu watukufu (as). Lakini wakati mwingine urembo huu wa
kweli unachafuliwa na kupata harufu mbaya ndani yake. Kuna baadhi ya
vitu ambavyo hung’arisha urembo wa mtu; vitu hivi ni maadili, mwenen-
do mzuri na tabia njema, lakini pia kuna vitu ambavyo huchafua urembo
huu.

Idadi ya watu wenye tabia mbaya na sifa za uovu sio wale ambao wana
sura mbaya. Leo ambaye anauchoma ulimwengu, sio wale ambao sura zao
na mwili ni mweusi, ambao sura zao hazipendezi lakini ni kutoka kwa wale
ambao wanajiona miili yao ni mizuri na ni weupe. Ni kwa sababu yao ubi-
nadamu unaungua; ni kwa sababu yao kwamba ulimwengu wote wa
Waislamu umefikia kwenye taya za kuangamiza.

Leo Pakistana imekuwa sio salama na kila mji wa Pakistan umekuwa ni
nyumba ya machinjio kwa raia zake wenyewe; wanauawa na nani? Sio
kwa sababu ya wale wanaolipwa ili kufanya mambo hayo. Allah (s) ame-
tupa akili na lazima tuzitumie. Ni mfano mzuri sana kwamba wakati mbwa
anatupiwa jiwe na kama mbwa huyo ni kichaa atauma lile jiwe, lakini
kama sio kichaa humfukuza yule aliyemtupia jiwe. Kama akili hii Allah (s)
amewapa wanyama basi mwanadamu anategemewa kuwa na akili zaidi na
kuonesha ukakamavu zaidi wa akili. Kama leo mtu fulani anatuuwa sisi
katika Pakistan hatupaswi kuanza kuuma mawe, lazima tuangalie ni nani
yuko nyuma ya mauaji haya; nani aliyetupa mawe haya? Leo tunafurahi
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tunaposikia habari kwamba operesheni fulani imeuwa magaidi fulani na
kuwazingira katika eneo fulani. Lakini swali bado linabakia kwamba ni
nani aliyeutengeneza ugaidi huu?

ana baadhi ya watu wakorofi aliowakodi, hivyo kama mtu akileta upinzani
kwa mwinyi huwatuma wakorofi hawa usiku ili kuwapiga wapinzani wale.
Wakati kipigo hiki kikubwa kikiendelea mwinyi huyu mwenyewe huwasili
kwenye eneo lile kama mwenye huruma na kupiga kelele na kuwapiga
mateke wakorofi wale. Kwa njia hii wapinzani hao sasa wanakuwa
wanyenyekevu kwake na kumshukuru mwinyi yule kwa fadhila zake.
Hapa ndipo tunatakiwa kuwa na akili na katika hali hii badala ya
kumshukuru mwinyi yule lazima tumchape usoni na kumuambia kwamba
wewe ndiye uliyewatuma wakorofi hawa kutupiga na sasa unawapiga ili
kutuonesha kwamba unatufanyia sisi upendeleo. Halikadhalika wale
ambao wanaendesha operesheni hizi dhidi ya magaidi hawapaswi kupata
shukurani, lazima tuwaambie kwamba ninyi ni viumbe msio na aibu
ambao mmewatengeneza magaidi hawa, na sasa wakati magaidi hawa
wanasakama makoo yenu mnaendesha operesheni ili kuwaangamiza.
Lazima tuwaambie kwamba damu ya watu wasio na hatia wa taifa letu,
damu ya wenye kukandamizwa inapaka mapaja na mabega yenu.

Sasa majinai yote haya ambayo yanafanywa juu ya ardhi, yanatokea kupi-
tia ngozi hizi nyeupe na hata kama wengine wanaosha mikono yao kwa
hakika wako nyuma yao. Sio watu wazuri. Ngozi nyeupe sio urembo, basi
uko wapi urembo? Kama unataka kuona basi njoo na uone ubora uliopo
ndani ya Bilal. Rangi ya Bilal ilikuwa nyeusi lakini Bilal alipoadhini
humpa amani na furaha Mjumbe wa Allah (saw). Kulikuwa na wasomaji
wengi wazuri waliokuwepo wakati ule na wenye sauti nzuri sana,
matamshi ya Kiarabu, wale ambao waliweza kutamka “Shin” kama “Shin”
lakini mpaka wakati ule kama Bilal hajaadhini, Mjumbe wa Allah (saw)
hatoki kwenda msikitini. Huu ni urembo ndani ya mtu huyu mwenye ngozi
nyeusi na urembo huu umejengwa kutokana na Maadili, lakini kuna vitu
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fulani ambavyo huchafua urembo huu pia.

Kwa hiyo kama filosofia ya dini haikueleweka na tunaikubali tu dini kwa
ajili ya manufaa basi tutakwenda mbali sana na ujenzi wa Khulg ambayo
maana yake ni ubinadamu. Kwa matekeo haya wote wanadamu wenye dini
na wasio na dini wataonekana katika jamii, lakini bila maadili. Tutakuwa
tumeona sisi wenyewe kwamba wako wachamungu wengi ambao hata
hawakosi sala za sunna na hujaribu kufanya kila kitendo cha malipo
(Thawaab), lakini wakati huohuo wana maadili mabaya sana na familia
zao wenyewe, wanadanganya katika biashara na wanahusika na maumivu
ya Waislamu wengine. Hivyo kujenga Khulg ndani ya mtu ni muhimu sana
kwa maisha ya jamii ambayo haiwezi kufanywa bila uelewa na kupata
ujuzi wa Falsafa ya Dini.
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Machapisho mengine
The System of Wilayat in the vision of Qur’an
Philosophy of Qayam-e-Hussain
Values of Ashura
Tragedy of Qods
The Candle of the Path of Allah
Mashrabe Naab — Goods for Humanity
Defeated Velvet Revolution in Iran

Azadari — A movement by Lady Zainab (s.a)

Upcoming Publications
Role Model and Character
An exposition of Ziarat-e-Ashura
The Role of Saudi Arabia in Muslim world
Pakistan Political Journal — O Ignorant think about your nation!

Hussain — The Inheritor of Prophets
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Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka
Thalathini

Uharamisho wa Riba

Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Kwanza
Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Pili
Hekaya za Bahlul

Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
Hijab vazi Bora

Ukweli wa Shia Ithnaashari

Madhambi Makuu

Mbingu imenikirimu

Abdallah Ibn Saba

Khadijatul Kubra

Utumwa

Umakini katika Swala

Misingi ya Maarifa

Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

Bilal wa Afrika

Abudharr

Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
Salman Farsi

Ammar Yasir

Qur'an na Hadithi

Elimu ya Nafsi

Yajue Madhehebu ya Shia

Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
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217. Al-Wahda
28. Ponyo kutoka katika Qur'an.

29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera

31. Al Amali

32. Dua Indal Ahlul Bayt

33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.

34. Haki za wanawake katika Uislamu

35. Mwenyeezi Mungu na sifa zake

36. Amateka Na Aba'Khalifa

37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38. Adhana.

39 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40. Nyuma yaho naje kuyoboka

41. Amavu n’amavuko by’ubushiya

42. Kupaka juu ya khofu

43. Kukusanya swala mbili

44, Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45, Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46. Kusujudu juu ya udongo
47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (5s)

48. Tarawehe

49. Malumbano baina ya Sunni na Shia
50. Kupunguza Swala safarini

51. Kufungua safarini

52. Umaasumu wa Manabii

53. Qur’an inatoa changamoto

54, as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm

55. Uadilifu wa Masahaba
56. Dua e Kumayl
57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu
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58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume

Muhammad (s)
61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63. Kuzuru Makaburi
64. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Kwanza
65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Tatu
67. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Nne
68. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Tano
69. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Sita
70. Tujifunze Misingi Ya Dini
71. Sala ni Nguzo ya Dini
72. Mikesha Ya Peshawar
73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

74, Ubora wa Imam 'Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia
iliyonyooka
75. Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake

76. Ligaa-u-llaah

77. Muhammad (s) Mtume wa Allah

78. Amani na Jihadi Katika Uislamu

79. Uislamu Ulienea Vipi?

80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s)
81. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)
82. Urejeo (al-Raja’a)

83. Mazingira

84. Utokezo (al - Badau)

85. Sadaka yenye kuendelea

86. Msahafu wa Imam Ali
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87. Uislamu na dhana

88. Mtoto mwema

89. Adabu za Sokoni

90. Johari za hekima kwa vijana

91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Kwanza
92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Pili

93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Tatu

94. Tawasali

95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

96. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
97. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi

98. Swala ya maiti na kumlilia maiti

99. Shiya na Hadithi (kinyarwanda)

100.  Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
101.  Hadithi ya Thagalain

102 Fatima al-Zahra

103.  Tabaruku

104.  Sunan an-Nabii

105.  Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106.  Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107.  Mahdi katika sunna

108.  Kusalia Nabii (s.a.w)

109.  Ujumbe -Sehemu ya Kwanza

110.  Ujumbe - Sehemu ya Pili

111.  Ujumbe - Sehemu ya Tatu

112, Ujumbe - Sehemu ya Nne

113.  Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa
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114.  lduwa ya Kumayili.

115.  Maarifa ya Kiislamu.

116.  Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza

117.  Ukweli uliopotea sehemu ya Pili

118.  Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu

119.  Ukweli uliopotea sehmu ya Nne

120.  Ukweli uliopotea sehmu ya Tano

121.  Johari zenye hekima kwa vijana

122.  Safari ya kuifuata Nuru

123.  Idil Ghadiri

124,  Myahudi wa Kimataifa

125.  Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi

126.  Visa vya kweli sehemu ya Kwanza

127.  Visa vya kweli sehemu ya Pili

128.  Muhadhara wa Maulamaa

129.  Mwanadamu na Mustakabali wake

130.  Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Kwanza
131.  Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Pili
132.  Khairul Bariyyah

133.  Uislamu na mafunzo ya kimalezi

134.  Vijana ni Hazina ya Uislamu.

135.  Yafaayo Kijamii

136.  Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu

137. Tagiyya

138.  Vikao vya furaha

139.  Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?

&
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140.  Uislamu na Mazingatio Sehemu ya Kwanza
141. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya Pili
142.  Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza
143.  Sunna katika Kitabu Fighi al-Sunnah
144,  Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
145.  Kuonekana kwa Allah
146.  Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt
(Sehemu ya Kwanza)
147.  Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Pili)
148.  Ndugu na Jirani
149.  Ushia ndani ya Usunni
150.  Maswali na Majibu
151.  Mafunzo ya hukmu za ibada
152.  Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No 1
153  Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No 2
154.  Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No 3
155.  Abu Huraira
156.  Kati ya Alama kuu za dini Swala ya Jamaa.
157.  Mazingatio kutoka katika Qur’an sehemu ya Kwanza
158. Mazingatio kutoka kaitka Qur’an sehemu ya Pili
159.  Mazingatio kutoka katika Uislamu sehemu ya kwanza
160.  Mazingatio kutoka katika Uislamu sehemu ya Pili
161.  Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
162.  Falsafa ya mageuzi ya Imam Husein (a.s)
163.  Huduma ya Afya katika Uislamu

164.  Hukumu za Mgonjwa
&2
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165. Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein

166.  Uislamu Safi

167.  Majlis ya Imam Husein

168.  Mshumaa

169.  Tiba ya Maradhi ya Kimaadili

170.  Uislam wa Shia

171.  Amali za Makka

172.  Amali za Madina

173.  Uislamu na mfumo wa Jamii ya dini nyingi
174.  Siraya Imam Ali kuhusu Waasi

175.  Ukweli uliofichika katika neno la Allah
176.  Elimu ya Tiba za Kiislam Matibabu ya Maimamu
177. Falsafa ya Dini

BACK COVER
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Kitabu hiki huelezea kwa ujumla falsafa na hekima ya dini na jinsi ya kui-
fuata dini pamoja na changamoto zake. Mwandishi ameandika kitabu hiki
kwa kuwalenga Waislamu wa Pakistan na India ili kuwaasa kwa ajili ya
masaibu wanayoyapata mikononi mwa mabeberu. Lakini hali hii ipo pia
katika nchi nyingine za Kiislamu, kama vile Iraq, Afghanistan, Palestina,
na inanyemelea nchi nyingine za Kiislamu na kwa Waislamu popote
wanapoishi ulimwenguni. Hivyo, ni jukumu la kila Mwislamu popote alipo
kuchukua tahadhari na kuungana na Waislamu wote ulimwenguni
kuukataa unyanyasaji huu unaofanyiwa Waislamu.

Kimetolewa na kuchapishwa na:
Alitrah Foundation

S.L.P. 19701 Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255 22 2110640
Simu/Nukushi: +255 22 2127555
Barua Pepe: alitrah@raha.com
Tovuti: www.ibn-tv-com

Katika mtandao: w.w.w.alitrah.info
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