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FALSAFA YA MAGEUZI YA IMAM HUSEIN 

NENO LA MCHAPISHAJI 

Kitabu kilichoko mikononi mwako ni tarjuma ya 
kitabu cha Kiingereza kiitwacho, Philosophy of 

Qayam-e-Hussain (a.s.) kilichoandikwa na Sayyid 
Jawad Naqvi. Sisi tumekiita, Falsafa ya Mageuzi ya 
Imam Husain (‘Alayhis ‘s-Salaam). 

Kitabu hiki kinaelezea falsafa ya mageuzi ya Imam 
Husain (‘Alayhi ‘s-Salaam). Mageuzi ya Imam Hu-
sain (‘Alayhis ‘s-Salaam). yalianzia mjini Madina na 
kukami lika tarehe 10 Muharram 61 Hijria katika ardhi 
ya Karbala. Mapambano haya ya mageuzi yalichukuwa 
takriban miezi sita, kuazia mwezi aliotoka Imam mjini 
Madina mpaka Makka na kuishia Karbala katika siku ya 
Ashura.Ujumbe wa Ashura na Karbala ni pigo  kubwa 
kwa watawala madikiteta, wakandamizaji,  madhalimu 
na mafisadi. 

Kila siku zinavyokwenda, madhalimu hawa 
 hujitokeza katika sura mbal imbali na kufanya ufisadi 
mkubwa katika ardhi. Lakini kama alivyosema Al-
lah katika Qur’ani Tukufu: “Wanataka kuizima nuru 
ya Mwenyezi Mungu kwa vinywa vyao. Na Mwenye-
zi  Mungu amekataa isipokuwa kuitimiza nuru Yake, 
ijapokuwa makafiri wamechukia.” (Qur’ani Tukufu 
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Sura at-Tawba; 9:32). Allah anasema kweli, kwa 
 hakika hawatafanikiwa katika njama yao hii 

Kutokana na ukweli huo, Taasisi yetu ya  Al-Itrah 
Foundation imeamua kukitarjum kitabu hiki kwa 
lugha ya Kiswahili kwa madhumuni yake yaleyale ya 
 kuwahudumia Waislamu, hususan wazungumzaji wa 
Kiswahili. 

Tunamshukuru Alhaj Ramadhani S. Kanju 
 Shemahimbo kwa kukubali jukumu hili la kukitar-
jum kitabu hiki. Vilevile tunawashukuru wale wote 
 walioshiriki kwa njia moja au nyingine hadi kufaniki-
sha kuchapishwa kwake. 

Ni matumaini yetu kwamba kitabu hiki kitakuwa ni 
chenye manufaa na changamoto kubwa kwa wasomaji 
wetu. 

Mchapishaji:  
Al-Itrah Foundation.
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DIBAJI YA MCHAPISHAJI

Kitabu hiki ni toleo la Kiswahili la taasisi ya Al  Itrah 
Foundation. Chapisho lake limelenga  kukidhi 

 mahitaji ya kiroho ya zama hizi pamoja na Ubongo 
na fikra zinazokuwa za Muislam. Jitihada kubwa 
 zimefanywa na Taasisi kuweka chapisho hili la Kiswa-
hili katika msingi wa haki na wenye kukubalika katika 
Uislam.

Unaombwa kwa Taadhima ukisome kitabu hiki 
 katika malengo yaliyokusudiwa. Pia Unaombwa 
 kuwasilisha kwetu maoni yako huru juu ya chapisho 
letu hili, jambo ambalo tutashukuru sana.

Kutangaza ujumbe wa Uislam ni kazi ambayo 
 inahitaji ushirikiano wetu sote. Taasisi inakuomba 
 kuungana na kushirikiana kama ilivyoagizwa katika 
aya ya Qur’an: (Surat Saba’ 34:46).

Na rehma za Allah ziwe juu yako.

Wako katika Uislam.

Al Itrah Foundation 
Barua Pepe: alitrah@yahoo.com 
SMS: +255 778 300 140
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DIBAJI 

MATAB Publications wanayo furaha kuwasilisha 
kazi nyingine ya Ustadh Sayed Jawad Naqvi. 

Maudhui iliyoko kwenye mjadala ndani ya kitabu hiki 
ni “Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s.). Maudhui 
hii ni ya umuhimu wa hali ya juu sana katika zama hizi 
wakati ambapo mfumo wa utawala sawa na ule wa Yazid 
kama ule wa zama za Imam Husein (a.s.) umeenea kati-
ka sehemu nyingi za dunia leo hii, na hususan katika ul-
imwengu wa Kiislamu. Leo hii, majaribio yanafanyika 
ili kuyageuza malengo na madhumuni ya kule kusima-
ma kidete kwa Imam Husein (a.s.). Mageuzi ya Imam 
Husein (a.s.) ni shule ya itikadi na harakati ambazo 
zinawahimiza wale watu waadilifu na wapenda kweli 
kusimama kwa ajili ya haki na wasivumilie dhulma na 
uonevu. Kuna baadhi ya walinganiaji wasiojua kitu na 
pia baadhi ya mawakala wa maadui waliopandikizwa 
ndani ya ummah wa Kiislamu ambao kwa kurudiarudia 
wanahalalisha utu wa Yazid bin Mu’awiyah na kujaribu 
kubadilisha kusudi la kusimama huku kwa ki-mungu 
kuwa ni mapambano ya maslahi ya kifamilia na kibin-
afsi yenye mwelekeo wa kisiasa baina ya pande mbili. 
Kitabu hiki kinatumika kama jibu kwa mashaka kama 
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hayo yaliyojengeka kwenye akili za watu, na baada ya 
kuelewa kwa kiasi fulani lile lengo la mageuzi ya Hu-
sein (a.s.), wasomaji wenyewe wanaweza kuchambua 
na kufikiri kuhusu ni sababu gani watu na vikundi kama 
hivyo ambao wanageuza utukufu wa kisimamo hiki na 
kuwathibitisha watu madhalimu kama Yazid kama mtu 
ambaye Mwenyezi Mungu atakuwa radhi naye. 

Kitabu hiki kimesimama kwenye msingi wa semina 
ya hotuba nne zilizo tolewa mara tu baada ya mauaji ya 
kikatili ya Shahid Muzaffar Kirmani (r.a.). Huyu Sha-
hid Muzaffar alikuwa miongoni mwa wale wachache 
walioielewa falsafa ya harakati za Husein (a.s.) na al-
itiwa msukumo nazo. Safari yake juu ya njia ya Imam 
Husein (a.s.) ikawa ndio sababu ya risasi kupenya kwe-
nye kifua chake. 

Katika kitabu hiki, kwa mara nyingine tena Ustadh 
Sayed Jawad Naqvi anaiendelea maudhui hii nyeti katika 
njia ya kimantiki na kiuanachuoni. Anawasilisha maoni 
ishirini tofauti kuhusiana na lengo la mwamko wa Imam 
Husein (a.s.) na kisha anaelezea lengo halisi la kusimama 
huku kupi tia kwenye maneno ya mwasisi wa mwamko 
huu mwenyewe, ambaye ni Imam Husein (a.s.). 

Kitabu hiki kinatumikia kama utangulizi wa ku-
chokonoa wazo la mchaka to wa suala muhimu sana 
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na lililobadilishwa na kugeuzwa sana. Kitabu hiki sio 
 chenye upana sana ambacho kinaelezea  maudhui hii 
 kutoka kwenye vipengele vyote, kitabu hiki  kimelengwa 
katika kulianzisha suala hili na watumiaji chakula 
cha sawa cha mawazo, ambapo wanaanza  kufikiri, 
 kuchunguza, kuchambua na hatimaye kuitekeleza 
 dhana ya mwamko huu katika maisha yao wenyewe na 
jamii. 

Kitabu hiki kimetafsiriwa (kwenye Kiingereza) 
na Bethat Islamic Reseach Center (B.I.R.C) ambayo 
inaendeshwa chini ya usimamizi mzima wa Ustadh 
Sayed Jawad Naqvi. Na kimetafsiriwa kwa lugha ya 
Kiswahili na Taasisi ya al-Itrah Foundation, Dar es 
 Salaam. Kwa taarifa zozote za ziada juu ya kitabu 
hiki na mambo mengine yoyote yanayohusiana nacho, 
waso maji wanaweza wakaangalia kwenye mtandao wa 
B.I.R.C. at www.Islamimarkaz.com
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UTANGULIZI 

Maudhui iliyoko kwenye mjadala ni “Falsafa ya 
Mageuzi ya Imam Husein (a.s.).” Huu ni waka-

ti mgumu kwetu sisi kuchukua juhudi kubwa hii kwa 
kutokuwepo kwa muasisi wa mlolongo huu wa semi-
na – Shahid Muzaffar Kirman. Yeye na wale Masha-
hidi wote ambao waliitika “Labbayk” juu ya mwito wa 
Imam Husein (a.s.) 

“Je, wapo wa kutunusuru sisi?”  
Mausuwati Kalimati Imam Husein (a.s.) – uk. 506. 

Mwenyezi Mungu azipumzishe roho za watu kama 
hawa katika amani. 

Maudhui hii inaweza kuelimishwa kupitia  vipengele 
mbalimbali. Ukweli ni kwamba waliokufa kishahidi 
wote katika historia ambao walitoa maisha yao kwa 
ajili ya Uislam waliuelewa wito huu na walitambua 
uhalisi wake, kwa kweli walifikia vina vyake na kugun-
dua roho yake. 

Utakutana na watu ambao wana wahaka, wasio 
na subira, wako tayari kuuliwa kishahidi, kwa mfano 
 shahidi mheshimika Muzaffar Kirman; alikuwa ni nafsi 
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iliyoamka na isiyo na subira. Hakupata utulivu, hakuwa 
na amani, hakuna ukimya mahali popote. Wako wengi 
kama Shahid Muzaffar ambao bado hawajatambulika. 

Tunapaswa kujaribu na kutambua tofauti kati yao 
na sisi; sisi ni watu tunaofurahia usingizi mzito, tulio 
na utulivu na amani na tunaishi maisha ya anasa bila 
ya kuwa na wasiwasi juu ya lolote, ambapo watu hawa 
kwa upande mwingine vilevile wanaishi katika dunia 
hii hii na kama wange fanya juhudi kwa ajili ya anasa 
hizi wangezipata zote kwa urahisi kabisa na wangeweza 
kuishi maisha ya starehe sawa na yetu; hata hivyo wao 
walipendelea kupata shida katika njia ya haki. 

Kundi la idadi ya akina Muzaffa katika historia na 
leo hii ambalo hatulijui bado linaendelea kuishi. Sababu 
kubwa ya tofauti hii ni kwamba wao wali itambua fal-
safa ya mageuzi ya Imam Husein (a.s.). Bila shaka sisi 
pia tulichukua kitu kutoka kwenye falsafa hii lakini je, ni 
kweli kwamba tulichukua kile kilichohitajika sisi kuki-
chukua? Kama kiini chake cha kweli kilipuuzwa na mtu 
fulani na kueleweka kwa mtu mwingine basi ni dhahiri 
kwamba kutokana na tofauti hii katika ufahamu, athari 
itaka zokuwa nazo juu ya watu wawili hawa zitakuwa to-
fauti. Ni dhahiri kabisa kuna tofauti katika hali za yule 
ambaye ameiendea maana yake ya wazi na ambaye ali-
ingia kwenye vina vyake na ameelewa kiini chake halisi. 
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MIHEMKO NA KUELEwA 
Ulimwengu mzima bila ya kutofautisha kati ya waumi-
ni na wasioamini na madhehebu tofauti za Kiislam 
umetambua ile maana ya kisimamo cha Imam Husein 
(a.s.) angalau kwa kiasi fulani hivi na vilevile wame-
jaribu kuonyesha kuelewa kwao na utambuzi wa tukio 
hili kupitia taratibu maalum. Wala sio Waislamu tu bali 
pia na vikundi tofauti kama Wakristo na Ma-Hindu wa-
naonyesha heshima zao juu ya Imam Husein (a.s.). 

Heshima na upendo wao ni msingi hivi kwamba 
mnamo tarehe 10 ya mwezi wa Muharram, India inatoa 
siku ya mapumziko ingawa sio nchi ya Kiislamu, Paki-
stani, ambayo ni nchi ya Kiislamu inatoa siku mbili za 
mapumziko kama ilivyo kwa nchi nyingine za Kiarabu. 
Wasio Waislamu kwa kusherehekea mapumziko ya 
siku moja huwa wanaonyesha shukurani zao ambapo 
Waislamu huifanya kwa siku mbili. Wale kati yetu sisi 
ambao kiulinganishi tunahusika zaidi, tunatoa heshima 
zetu kwa kuomboleza kwa muda wa siku kumi (10). 

Haijalishi ni siku ngapi za mapumziko zinazotole-
wa lakini tunaweza kuelewa kule kupenda na kujihusi-
sha kwao na Imam Husein (a.s.). Kumwaga machozi, 
kupiga vifua, kuhadithia mateso yao, kusikiliza juu ya 
taabu zao, yote haya yanaonyesha dalili ya namna fu-
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lani ya upendo na kwamba kuna heshima kwao juu ya 
Imam Husein (a.s.) 

Hata hivyo, kwa upande mwingine, hapa kuna baa-
dhi ya watu ambao kwao wao mwaka mzima unakuwa 
kama tarehe 10 Muharram (Ashuraa) kwa sababu sio 
kwamba wametambua tu ule ukweli kuhusu ujumbe 
wake bali pia wanaelewa kwamba inakuwa na maana 
gani pale inaposemwa: “Kila ardhi ni Karbala na kila 
siku ni Ashura.” Wao wanaomboleza mwaka wote mzi-
ma kama siku ile ya mwezi 10 Muharram, kwao wao kila 
siku ni Ashura. Vichwa vyao viko makini juu ya Imam 
Husein (a.s.) kipindi cha mwaka wote mzima na sio ile 
mwezi 10 ya Muharram tu. Inawezekana vipi kwamba 
wale ambao wameelewa kile kiini na wamejenga imani 
yenye nguvu thabiti walale pembeni na kutenga siku 
chache tu za Muharram kwa ajili ya maombolezo na ki-
sha kuzitumia siku zilizobakia kwa ajili yao wenyewe 
tu? Hapana, mara kile kiini kinapokuwa kimeeleweka 
basi hali haiwezi kuwa hivyo kamwe. Wachache wao 
wanakwenda mbali zaidi kiasi kwamba wanayageuza 
maisha yao yote kwenye Ashura. 

Mihemko na kuguswa hisia kunaathiri kuenea dunia. 
Baadhi ya watu huishi maisha yao ya kawaida hata kati-
ka ile siku ya mwezi 10 ya Muharram. Kuna watu ambao 
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hubadili hisia zao kirahisi na kulingana na mazingira ya-
nayowazunguka. Kwa wakati mmoja wanatiririsha ma-
chozi na katika sekunde tu inayofuatia huwa wanacheka. 
Wanaweza kudhibiti mihemko yao. Hizi ni kama zile 
hali ambazo mtu anaweza kuzitwaa kwa urahisi. 

Ni mihemko ile ambayo inakuja kutoka ndani ka-
bisa hadi nje, mihemko ambayo inakuja kutokana na 
kuelewa kuliko mazingira tu ndio viashirio kwamba 
kupo kuelewa. Macho ya mtu, uso na mwili mzima 
viko katika udhibiti wa nafsi na wakati nafsi in-
apouelewa huu ukweli halisi wa ujumbe wa Karbala, 
basi hapo na mwili pia unaathiriwa roho na hili hali-
ruhusu mabadiliko ya haraka na ghafla ya hisia za mtu 
(kutoka katika hali ya kulia na kwenda kucheka) am-
bayo yanaweza kutokea tu iwapo mihemko hii ilikuwa 
ya kijuujuu tu. 

Baadhi ya watu walimuuliza Imam (a.s.) kwamba, 
wakati tunapokuwa mbele yako hisia zetu zinakuwa sio 
za kawaida, lakini tunapokuwa tuko mbali na wewe tu-
nahisi hali tofauti, ni nini sababu ya mabadiliko haya? 
Hii ni kwa sababu, pale mtu anapokuwa na ukaribu sana 
na kitu au jambo, huwa anajenga uhusiano na muam-
batano ambao umeegemea kwenye msingi wa uelewa 
wa juujuu na kwa kweli huo ni wa muda wa mpito tu. 
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Hivyo tunaweza kusema kwamba, miongoni mwetu 
ambao kwamba kila siku imo ndani ya mipaka ya Karba-
la tu, tumefikia roho ya Karbala na tumeweza kuielewa 
kupita kiwango cha juujuu. Matukio yana mguso wa ki-
hisia mzito juu ya wanadamu. Katika siku nzima kabisa 
mara kwa mara hisia na mihemko yetu hubadilika kul-
ingana na hali lakini mabadiliko haya ni ya mpito tu na 
yanategemea juu ya ile hali tuliyomo ndani yake. 

Lile tukio la Karbala lina mandhari mbalimbali za 
kimhemko na hivyo bila kujali mtu kuwa ni Shi’ah au 
Sunni au asiyeamini anazindukana kutokana na simulizi 
ya Karbala na anaonyesha hisia fulani kuhusiana nalo. La-
kini hii haina maana kwamba mtu huyo ameipata maana 
halisi ya Karbala. Ukweli ni kwamba Karbala inayo mam-
bo mengi ya kimhemko ambayo kwamba hata wale am-
bao walimpinga Imam (a.s.) waliathiriwa na hisia hizi. 

Umekwisha kusikia kwamba katika ule usiku 
wa mwezi 10 wa Muharram, wakati hawa waporaji 
walipokuja kwenye mahema ya Imam Husein (a.s.) 
walilia huku wakiwa wanapora! Wakati mmoja wao al-
ipofika karibu na Bibi Fatima Sughra (s.a.) yule binti 
mdogo kabisa wa Imam Husein (a.s.), Bibi huyo ali-
uliza: “Ewe muuaji, mimi sikuweza kuelewa kwamba 
unapo ra vitu vyangu na huku unalia pia?” 
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Kisha akajibu kwamba, “Mimi ninalia kwa saba-
bu watu ninyi hamna hatia, hamna cha kulaumiwa, 
mnatokana na familia tukufu, familia ya Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.). Na sababu ya kwa nini ninawinda 
vitu vyako ni kwam ba, iwapo mimi nitaacha kuvi-
pora basi mtu mwingine atalazimika kuja kuvifuata 
hivyo.” 

Hayo yalikuwa ndio maneno ya adui huyo. 

Kama muuaji kisaikolojia amevutika na anaanza kulia 
machozi, haina maana kwamba tuanze kumsifia eti kwa 
sababu tu ameelewa ile maana hal isi. Umesikia kwamba 
wale watu katika mapaa ya nyumba za al-Kufah walikuwa 
wanalia wakati msafara huo ulipokuwa unapita kwenye 
mitaa ya Kufa, watu hawa walikuwa wakiwarushia mawe 
na vilevile huku wakilia kwa sauti kubwa. 

Bibi Zainab (a.s.) hakuwauliza kwamba ninyi watu 
mlikuwa mnatambua ukweli wenyewe na licha ya 
kuwa sehemu ya sababu ya msiba huu bado mnalia? 
Lakini badala yake alianza hotuba yake kwa kuwalaani 
akisema: 

“Natamani Mwenyezi Mungu ayaendeleze macho-
zi yenu milele kwa sababu machozi haya sio machozi 
ya huzuni, haya ni machozi ya wataza maji tu.” 
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Je, umewahi kuwaona watazamaji? Watazamaji wa-
natekeleza mara moja, kwa mfano wakati baadhi ya watu 
wanapokuwa wanacheza mchezo, na ile timu wanayoi-
unga mkono inashindwa, basi wanakuwa na huzuni, na 
kama timu hiyo ikishinda basi wanakuwa na furaha. 

Pale watu wa Kufa walipoyaona kama matukio 
yale; wanawake, mabibi, wasichana wadogo, vile 
vichwa kwenye mikuki ….. wao pia waligusika kihisia 
na matukio hayo kwa kiasi fulani kwamba hata Yazid 
alipatwa na mhemko na akasema: “Mimi sikumwambia 
Ubaidullah kufanya tendo la kikatili kama hili na yote 
haya ni matendo yake mwenyewe.” Alisema yote haya 
kwa sababu alijua kwamba endapo angekiri makosa 
yake watu wangempinga. 

Kuhitimisha juu ya hili ni kwamba msisimko wa 
kimihemko ni uakisi tu wa silika za mwanadamu na 
kutangaza mapumziko ya siku mbili au tatu kunaonye-
sha tu namna ya upendo kwa Imam (a.s.) kwa wale wa-
naopatwa na hisia hizi. 

Lakini wako tofauti; wale ambao wameunganishwa 
na roho ya Karbala, ukweli halisi wa Karbala, wale am-
bao wanajua ile falsafa ya kisimamo cha Imam Husein 
(a.s.) – “Qayam-e-Imam Husein (a.s.)” wale ambao ki-
ungo chao sio cha kimhemko tu hivi basi, au kiungo 
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cha juujuu. Hata hivyo, hii haimaanishi kwamba hawa-
na muambatano wa kihisia; bali wanao mwambatano 
huo na kadhalika uelewa wa Karbala kwani watu hawa 
nao ni binadamu. 

Haitoshelezi kule kuonyesha hisia tu basi; bali una-
paswa kuambatana na ile maana halisi na ya kweli ya 
Karbala katika msingi wa huu muambatano wa kihisia. 
Unapaswa kuchukua hatua hii moja mbele katika kue-
lewa kiini chake cha kweli. 

Falsafa ya mageuzi ya Imam Husein (a.s.) ndio fal-
safa ya Karbala, falsafa ya kifo cha kishahidi, kiini cha 
dini na moyo wa Uislamu na Qur’ani. Uhusiano wa 
kimhemko ni mawasiliano tu yaliyowekewa mipaka na 
hisia tu na kamwe hauonyeshi njia ya kwa mtesekaji 
kwa ajili ya jambo hilo. Mihemko kamwe haitufiki-
shi kwenye vina, hata hivyo inatengeneza msin gi wa 
muambatano ili kukuza uelewa wetu wa ukweli ulio 
nyuma ya matukio au kwa maneno ya wazi kama Imam 
(a.s.) alivyosema katika siku ya mwezi 10 Muharram: 
“Mimi ni mtoa mfano wa kuigwa kwa ajili yenu, jar-
ibuni kujifanya wenyewe kama mimi, twaeni mtindo 
wangu, fikra na muonekano wangu. Hali yangu leo 
hii ni picha wakilishi kwa ajili yenu; mazingira yangu 
ya sasa ni alama kwa ajili yenu.” Wakati mwanadamu 
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atakapoipata ile maana yake ya kweli, basi kila siku 
inakuwa kama mwezi 10 ya Muharram kwake na kila 
sehemu ya dunia inakuwa kwake ni ardhi ya Karbala. 

Hii ina maana kwamba, ni juu ya utambuzi wako, 
kuelewa kwako kwam ba ima hutatengeneza Karbala 
moja katika uhai wako au utaipitisha kila siku ya uhai 
wako kama Ashura. 

Mashaahid kwa kweli ni watu ambao kwamba wa-
meelewa hii maana ya kwamba Imam Husein (a.s.) ali-
kuwa ni alama (ya kigezo) kwa ajili yao. Hivyo, hata 
baada ya muda mrefu kama huo, alama hii bado ingali hai 
kwa ajili yao na kwamba sio wakati wala ardhi ambavyo 
vimewazuia wao kuthibitisha kwamba wao ni wafuasi 
wa kweli wa Imam Husein (a.s.) kwa kuweza kuikamata 
sawasawa ile maana ya kweli halisi ya falsafa hii. 

HISTORIA NA FALSAFA 
Ni madhumuni gani juu ya kuielewa falsafa ya mageuzi 
ya Imam Husein (a.s.)? Sura zake za dhahiri ni lazima 
ziangaliwe ili kwamba wakati tutakapoijadili baadae, 
akili zetu hazitakuwa na shaka juu yake. 

Inawezekana kwamba mpaka sasa umeifikiria ile 
elimu kuhusu historia ya Karbala kama falsafa yake. 
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Utambuzi wa kihistoria kwenye tukio la Karbala un-
aweza kuwa ni hatua moja kuelekea kwenye falsafa 
hiyo, laki ni kwa hali yoyote ile historia ya tukio hilo 
inakusudiwa kuelezea falsafa yake. 

Nadharia za kifalsafa kuhusu Karbala sio historia 
ya Karbala na lengo la “Falsafa ya Mageuzi ya Imam 
Husein” sio kusimulia ta’arikh kuhusu Karbala kwa 
mtazamo wa kihistoria. 

Falsafa ya Karbala ni kujaribu kuelewa kwa nini 
kulikuwa na mageuzi katika Karbala? Nini sababu 
zake, vyanzo na vipengele ambavyo vimesababisha 
kuchukuliwa kwa hatua kama hizo na Imam Husein 
(a.s.)? 

Kama tukijumuisha kwa mukhtasari sababu zote, 
vipengele na vyanzo na kuelewa jinsi hivi vilivyopele-
kea kusimama huko basi itakuwa ni mku sanyiko huu 
ambao utaitwa Falsafa ya Karbala. 

Maelezo ya jinsi Imam Husein (a.s.) alivyochukua 
kisimamo hiki (mageuzi) kwa mfano, katika tarehe 
kama hiyo safari ilianza, katika tarehe hii Makka ili-
fikiwa hiyo ndio historia ya Karbala. Tunaijua historia 
hii kwa kiwango fulani lakini ni jambo la kusikitisha 
kwamba wakati mwingine ile historia kiasi kidogo tu-
nayoijua ni ya kubuniwa vilevile. Sababu ya hili ni kwa 
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sababu watu ambao hawana uhusiano na kiini chake 
sasa hivi wameanza kuisimulia. 

Chukua mfano wa mama wa mtoto mgonjwa na 
muuguzi ambaye analip wa kwa ajili ya kumuangalia 
mtoto huyo mgonjwa. Kama muuguzi huyo atachoka 
na mtoto akaanza kulia, basi atamkaripia mtoto huyo. 
Hata hivyo, hata kama mama huyo mwenyewe akiwa 
mgonjwa na mtoto akawa mgonjwa wakati wa usiku, 
basi mama huyo atapuuza adha yake mwenyewe na 
kumshughulikia mtoto. Kwa muuguzi huyo ni kazi 
yake kumwangalia mtoto huyo na analipwa kwa ajili 
ya kufanya kazi hiyo, na kama utamwambia muuguuzi 
huyo amsimulie mtoto hadithi, atafanya hivyo pia kwa 
sababu analipwa ili kufanya hivyo. 

Hivyo tunapowalipa watu ili wasimulie hadithi ya 
Karbala basi wanafanya kazi yao. Hivi kweli watajali 
kuhusu kile wanachokisema, iwapo imebuni wa au laa, 
madhali wao wanalipwa? 

Baadhi ya watu wanasema kwamba “Maimam” 
hao waheshimika walikuwa wakifanya vivyo hivyo 
na kwamba wasimulizi wa Karbala wal izawadiwa na 
Maimam lakini huku ni kuelewa vibaya, Maimam wetu 
hawakuwazawadia tu mtu yeyote aliyesimulia hadithi 
ya Karbala katika namna ya mtindo ambayo msikili-
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zaji alikuwa akidhania wangeweza kuwa na tamaa ya 
Karbala. Maimam walitaka kueleza kwamba sisi sote 
lazima tujaribu kuiangalia Karbala na kuisimulia kwa 
usahihi. Zawadi hizo hazikuwa mishahara; huwezi 
kulipwa kwa kazi hii. 

Hivyo wakati msimuliaji anapoanza kusimulia his-
toria hii kile kinachoku ja akili mwake kinakuwa ni his-
toria ya Karbala kwa vile watu wanaom sikiliza wanai-
chukulia kwamba ni kweli, huenda mtu huyu hakusoma 
hata kitabu kimoja kuhusu Karbala. Hivyo ni jambo la 
muhimu kwetu sisi kuona kwamba historia ya kweli na 
halisi kwa kweli itapotea. 

Na hili sio kosa lake tu, na sisi tuko vivyo hivyo, 
tunaweza tukawa tume soma vitabu vingi sana vya silaba-
si ya Chuo Kikuu chetu na vitabu vinginevyo lakini kam-
we hatukujaribu kusoma kitabu juu ya Karbala. Hivyo 
chochote atakachokisema mtu huyo kwa jina la Karbala 
kinakuwa ni sahihi kwa msikilizaji vilevile. Huyo msiki-
lizaji na msimuliaji wote wako sawa kwa sababu hakuna 
mmoja kati yao ambaye amesoma cho chote. 

Lakini kila mtu hayuko hivyo. Karbala ina wataal-
amu na wanahistoria ambao wameandika na kusim-
ulia ile historia sahihi. Hata hivyo, sio lazima kwamba 
baada ya kuisikiliza historia hiyo mtu anaweza akaele-
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wa madhu muni ya Karbala, kwa ajili ya hili ni lazima 
kusoma ile falsafa ya historia, falsafa ya mageuzi ya 
Imam Husein (a.s.). 

Nimewaambieni yote haya kwa sababu mnazin-
gatia akilini kwamba histo ria ya Karbala ni mada ny-
ingine na kusimama kwa Imam Husein (a.s.) nayo ni 
mada nyingie tofauti. Simulizi ya hadithi hiyo ni his-
toria; ambapo uchunguzi na upimaji juu ya kwa nini 
matukio maalum kama hayo yali tokea na matokeo yake 
ambayo yalikuwa kwamba Karbala ni falsafa. 

MACHIMBUKO MBALIMBALI YA 
 KIFALSAFA 
Kadhia ya Karbala inahitaji maelezo sawa sawa na aya 
za Qur’ani. A ya vilevile yenyewe ina historia kwamba 
wakati iliposhuka maudhui yake ilikuwa ni tofauti ka-
bisa. Utambuzi juu ya Karbala unategemea juu ya kue-
lewa, ni kwa nini kadhi hii ya Karbala ilitokea? Nini 
kilichosababisha itokee? Sasa, tunapaswa tu kutafuta 
jawabu la hii “kwa nini.” 

Maelezo mbalimbali yanatolewa. Baadhi ya watu 
wanadai kwamba utawala wa wakati huo ulikuwa 
ukimdai kiapo cha utii Imam Husein (a.s.) kwa ajili ya 
Khalifa (Yazid), hivyo kama majibu, yeye alianzisha 
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mageuzi (Qayam) haya. Sasa swali linalojitokeza le-
nyewe ni “Ni vipi kama kiapo hiki kisingedaiwa na uta-
wala huo? Je, Imam (a.s.) asingepanga mageuzi haya 
na hivyo kwamba sababu pekee ya kusimama kwake 
kidete ilikuwa ni haya madai ya kiapo cha utii? Zaidi 
hasa watu wanadhani kwamba maelezo haya na fikira 
hiyo ni uakisi wa ukweli. 

Maelezo ya namna nyingine ni kwamba kwa 
sababu watu wa al-Kufa waliandika barua kwa Imam 
na kumualika ndio maana alianzisha mageuzi hayo 
kama matokeo ya barua hizi. Watu walimualika yeye 
kwa ajili ya mapinduzi na yeye akachukua msimamo 
huo. Tena swali hilo hilo kwam ba ni vipi kama barua 
hizo zisingeandikwa na watu hao wa al-Kufa, hivi basi 
kusingekuwa na haja ya mapinduzi haya? 

Maelezo mengine ni kwamba hata ingawa kama al-
itakiwa kiapo cha utii na barua hizo ziliandikwa, iliku-
wa ni majaaliwa ya Imam kwamba alipaswa kukumb-
wa na yote haya. Au kwamba lengo la msingi nyuma 
ya mageuzi haya lilikuwa ni kifo cha kishahidi, yaani, 
Imam (a.s.) alitaka kuuliwa kishahidi hivyo alitimiza 
matakwa yake kwa tukio hili. 

Baadhi ya watu wanasema usilihusishe tukio la 
 Karbala na Imam Husein (a.s.). Imam alikuwa ni 
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muathirika wa Karbala, usiliite ni kisimamo (Qayam) 
cha Imam Husein. Hivyo wao wanasema; watu walio-
sababisha ya Karbala walikuwa ni Umar-e-Saad, Shim-
ri, Ubaidullah au Yazid. Wao walikuwa ndio waandaaji 
wa Karbala. Watu hawa wamejaribu kuibadili Karbala 
ya Husein kuwa Karbala ya Yazid. 

Uwezekano mwingine juu ya sababu ya Imam 
Husein (a.s.) kuanzisha mageuzi haya ilikuwa ni kwa 
sababu yeye alitaka kusimamisha haki, serikali ya 
utendaji wa ukweli halisi na kwa sababu aliiona seri-
kali ya wakati ule kuwa ya kidhalimu, hivyo alianzisha 
mageuzi haya kwa ajili ya kufanikisha haki yake. 

Sio tu kwamba kila kundi lilifikia maelezo yake tofau-
ti, bali pia waliijen ga historia kulingana na maelezo hayo. 

Maelezo mengine ni kwamba yeye alichukua njia 
hii ya kisimamo cha mageuzi ili kuirekebisha jamii. 
Kuingia madarakani hakukuwa ndio lengo lake, iliku-
wa ni umma ndio uliokuwa umeharibika. Yeye alitaka 
kureke bisha machafu yao. Kadhalika katika maelezo 
mamoja sababu ya Karbala ilikuwa ni: “Kuamrisha 
mema na kukataza maovu.” 

Kuamrisha mema na kukataza maovu. 
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Kama tunataka hasa kujua “falsafa ya kusimama 
kidete kwa Imam Husein (Qayam-e-Husein), kwa kwe-
li tunapaswa kueleza ile siku ya Ashura kwa taswira 
chambuzi ili kuelewa ni zipi zilikuwa ndio sababu hali-
si za kwa nini Imam Husein (a.s.) alilazimika kuanzisha 
mageuzi haya ndani ya Karbala. 

KUIELEwA FALSAFA HALISI YA 
 MAGEUZI YAIMAM HUSEIN (A.S.) 
Falsafa yenyewe ni Ujumbe wa Kihistoria ambamo 
masuala mengi yana jadiliwa na yanaweza kujadiliwa. 
Kama ilivyoelezwa mapema, ufahamu juu ya historia 
ya Karbala ni muhimu lakini unaanzwa kwa masikitiko 
kwamba ile historia ya kweli halisi inaweza isielezwe. 
Sisi kama wasik ilizaji hatuutambui usahihi wa matukio 
yaliyotokea huko kwa vile tunatosheka na kusikiliza tu. 
Ni dhahiri kwamba wakati wazungumzaji wenyewe ha-
wana utambuzi, basi ni vipi tunaweza kutarajia hali ya 
wasik ilizaji kuwa na uzuri wowote? 

Vyanzo vinavyofaa vya historia ni vitabu. Hivyo, 
wasikilizaji wanapaswa angalau kuchunguza kitabu 
kimojawapo cha historia katika maisha yao ili ku-
pata mtazamo sahihi kwenye historia. Hicho kisiwe 
ni mkusanyiko wa hotuba au mahubiri ya mtu yoy-
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ote kwa sababu hayaelezei historia kama yanavyotoa 
taswira ya mtu yule. Ili kupata umaizi halisi kwenye 
mambo ya kihistoria baadhi ya vitabu sahihi vinapas-
wa kusomwa. 

Ingawa kusoma historia peke yake tu kunazidisha 
elimu ya mtu, kama vile ambavyo kuna wanahistoria 
wengi ambao wana utambuzi mzuri wa histo ria ya Kar-
bala na matukio mengine ya kihistoria vile vile, lakini 
utambuzi wa mambo sahihi ya kihistoria hautoshi ku-
unda msingi wa uelewa halisi. Kama iliwezekana kwa 
mambo ya historia kutoa uwepo halisi wa Karbala basi 
kuna wasiokuwa Waislam wengi na Waislam pia wa 
madhehebu tofauti ambao wanafahamu historia hasa 
ya Karbala. Watu wa zama zile, wale waliokuwepo 
mnamo mwaka wa 61 Hijiria pia wanafahamu yale 
maelezo ya uhakika, lakini licha ya kujua uwasilishaji 
sahihi wa historia bado hakukuwa na faida. Kwa kweli, 
maadui wa Imam Husein (a.s.), wauaji wa Bwana wa 
Mashahidi (Syed-Us-Shuhadaa) walikuwa wanatam-
bua kikamilifu historia hiyo kwa sababu walikuwa ni 
wao walioitengeneza historia hii. 

Hivyo inaonekana kwamba kule kuijua tu historia 
ya kweli hakutoshi kupata umaizi kwenye kadhia na 
kuendeleza uelewa wa kweli juu yake. 
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Historia ni kipengele kimoja tu cha Karbala na sio 
uelewa mzima kamili wa Karbala, bali inaelezwa kwa 
huzuni kubwa kwamba sisi hatulitambui hili. Kama tu-
nataka kufanya uchanganuzi wa maelezo sahihi ya kihis-
toria basi tunapaswa kujifunza kitu fulani na hicho ni fal-
safa ya Karbala, ile fal safa ya Mageuzi ya Imam Husein 
(a.s.) – Qayam-e-Husein (a.s.). Kule kulielewa hili kuna 
maana kubwa kabisa na ni muhimu mno kabisa. 

Kwa kifupi ili kuliweka wazi hili, linaweza kuo-
nyeshwa kuhusiana na vitendo vyetu vya ibada. Kuna 
baadhi ya vipengele vya wazi vya ibada, kwa mfano, 
Udhuu, Tayammam na kadhalika na vingine vingi vy-
enye idadi ya wazi ya maelekezo. Kwa swala za kila 
siku kuna shuruti, misingi, vifungu na wajibat amba-
zo zinahitaji kukamilishwa katika swala. Wanachuoni 
wameelezea kanuni za sharia za Kiislam (fiqhi) za 
kila kimo ja ya vipengele hivi na sisi kwa mujibu wa 
hizo kanuni tunatekeleza swala zetu. Tunaswali swala 
sahihi, tunafanya udhuu sahihi na kutekeleza tarati bu 
zote ipasavyo lakini baadae tunakuwa na shaka bado 
iwapo swala zetu zimekubaliwa au hapana. Wakati am-
bapo tunaziswali kwa mujibu wa kanuni hizo, sasa kwa 
nini tunakuwa na hofu? Hatimae tunaliacha hilo juu 
ya  Allah kwa kusema “Insha’Allah (Mungu akipenda) 
ataikubali swala yetu. 
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Sasa swali linajitokeza kwamba je, kuna kigezo cho-
chote cha kuweza kujua iwapo swala zetu zimekubaliwa 
au hapana? Jawabu ni “Ndiyo” kipo kigezo, yaani kuna 
athari fulani za Swala zilizotajwa ndani ya Qur’ani na 
Maimam Ma’sum. Athari moja inayojulikana sana ni: 

“Bila shaka swala inazuia maovu na machafu.” 
(Qur’ani Tukufu Sura al-’Ankabut; 29:45) 

Hii ni athari, lakini hii ni athari ya kukubaliwa 
swala tu. Kama baada ya swala hadi wakati wa swala 
inayofuatia au katika maisha yako yote ukawa hufanyi 
upungufu wowote au dhambi kutoka kwenye ulimi, 
mkono, macho au kiungo chochote basi ni dhahiri 
kwamba swala yako imekubaliwa kwani imekufanya 
wewe ujiepushe na upotofu. Hii ni sawa na kukagua 
usahihi wa viza ya nchi. Kama utaweza kuingia kwe-
nye nchi hiyo ina maana kwamba viza yako ilikuwa ni 
sahihi na halali, vinginevyo isingewezekana. Kadhalika 
endapo mtu atazitekeleza swala zake lakini akawa ni 
mpotovu inaonyesha kwamba swala zake hazikukubal-
iwa kama aya hiyo hapo juu inavyothibitisha. Hivyo, 
kukubaliwa kunawezekana kama badala ya kufikiria vi-
pengele vya taratibu za swala tu, tunajaribu kutambua 
dhati ya swala. 
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Kumwaga maji juu ya mkono hakumzuii mtu 
 kutokana na uovu kwa sababu mtu anaweza aka-
chukua udhuu hata kwa kupora maji kutoka kwa mtu 
mwingine au kama ukiingia kwenye nyumba ya mtu 
 mwingine bila ya kukaribishwa na ukatumia maji ya 
udhuu bila ruhusa. Kama huyo mtu hakufurahia kuhusu 
kuingia kwako kwenye makazi yake ataridhika vipi na 
 kuchukua kwako udhuu kwa kutumia maji kutoka kwe-
nye nyumba yake? Ni dhahiri, kama wewe ni mgeni, 
katika hali hiyo inaruhusika. Hata kama nia yako ni 
kwa ajili ya udhuu lakini udhuu huu haukubaliwi na 
Mwenyezi Mungu. Hivyo mtu anapaswa atambue dhati 
ya swala pia, sambamba na maelekezo yake. 

Swala ina sehemu mbili; vitendo vya kanuni za ki-
ada na dhati iliyofichika na tunapaswa kuzitambua zote 
kwani uhalisi, na moyo wake, unatokana na hii dhati 
iliyojificha. Tatizo la kawaida linalokabiliwa na wengi 
wetu ni kukosa umakinifu katika swala zetu na tunavu-
rugwa kirahisi na hata kama tumehifadhi kikamilifu tara-
tibu zote kwa usahihi kutoka kwenye Tauziih al-Masail 
(kitabu cha kanuni) bado tunavurugwa kimawazo kwa 
urahisi kabisa. Sababu ni kwamba kile kipengele amba-
cho kinaweka mazingatio yetu kwa Mwenyezi Mungu 
wakati wa swala, hakimo katika maelekezo ya taratibu 
za kiada, badala yake kimo katika ile dhati iliyofichika, 
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na kuwa na uwezo wa kuelewa uhalisi wa swala kutatu-
fanya sisi tuwe makini kumwelekea Mwenyezi Mungu 
sio tu ndani ya swala bali pia hata wakati tunapokuwa 
nje ya swala. 

Hivyo unaweza ukaiona tofauti iliyo kubwa sana 
kati ya mtu pale anapokuwa anatambua tu zile dalili 
za dhahiri za kitu fulani na pale anapotambua ile dhati 
yake. Kama ilivyoelezwa kabla kuhusu yule shahi di 
ambaye ndiye alianzisha mfululizo huu wa mijadala 
(semina), tendo lililobarikiwa, na ambaye kwa masiki-
tiko makubwa sana hatunaye mion goni mwetu leo hii, 
Marhum Shahid Kirman (Mola amuweke pema pepo-
ni), yeye aliielewa dhati au kiini cha Karbala na hicho 
ndicho kili chomfanya awe tofauti. Hizi ni sura mbili 
(dhati ya dhahiri na ile iliy ofichika) ambazo kwazo 
jambo linaweza kuangaliwa ambako kunatusaidia sisi 
kuonyesha kwa mfano ile tofauti kati ya Marhum Sha-
hid huyu na sisi. 

Tunaweza kuielewa tofauti hii endapo tu kama tu-
naelewa kwamba Karbala vilevile ina sura mbili, kama 
vile ambavyo Qur’ani ina sura mbili, na swala nayo 
ina sura mbili; moja ya dhahiri na nyingine iliyofichi-
ka. Yule ambaye anatambua vipenegele vya wazi vya 
taratibu za swala yake atakuwa tofauti na yule ambaye 
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anatambua pia na zile siri zake zilizo fichika. Kadha-
lika Karbala pia ina sura mbili; moja ni kutokeza kwa 
Karbala, yaani ile historia ya Karbala (ambayo vilevile 
imegeuzwa na kubadilishwa na haikunukuliwa kwa 
usahihi hasa), na nyingine ni kiini cha Karbala, ule 
ujumbe hasa wa Karbala, ambao ndio ule ukweli uli-
ofichika katika tukio hilo la Karbala. 

Sasa swali linaibuka hapa la ni namna gani ya ku-
fikia hicho kiini, kwa mfano ni namna gani ya kuki-
fikia kiini cha Qur’ani, kiini cha swala, kiini cha Kar-
bala na ni muhimu kutambua kwamba kwa lengo kama 
hili kuso ma tu aya, kufuata idadi ya maagizo au kule 
kusoma tu maelezo ya kihis toria hakutoshelezi. Un-
aweza kuwa umewaona Wahifadhi wa Qur’ani (Hafidh 
al-Qur’an) wengi ambao hawaielewi hata ile maana 
ya “Bismillah,” hivyo kutambua dhati hiyo tunahitaji 
maelezo, tunahitaji ifunuliwe, tunaihitaji inyanyuliwe 
kutoka nyuma ya pazia ya ibada. Swala inahitaji maele-
zo, Qur’ani inahitaji kutafsiriwa (Qur’ani wala haihitaji 
kuelezwa, sio kwamba yenyewe inahitaji kuelezwa bali 
ni sisi tunaohitajia maelezo ya Qur’ani). Qur’ani iko 
dhahiri na wazi lakini sisi hatuielewi mpaka atokee mtu 
aifafanue. Kadhalika historia ya Karbala iliyonukuliwa 
haitoshelezi, inahitaji kufafanuliwa ili kwamba sisi tu-
weze kuanza kuiele wa. 

04_18_(4-75 x 7) Falsafa ya Mageuzi ya Imam husein _ 25 April_2018 .indd   29 4/25/2018   11:01:27 AM



30

FALSAFA YA MAGEUZI YA IMAM HUSEIN 

Kwa mfano, mimi nataka kuhubiri Qur’ani na 
kama nitaisoma sura nzima ya al-Baqarah mbele 
yako hilo litakufanya uchoke tu na hata kukufanya 
usiifurahie Qur’ani yenyewe. Hivyo kama Surat-al-
Baqarah ikisomwa mbele yako kwa masaa mawi-
li hadi matatu, matokeo yake ni kwamba waka-
ti mwingine hutafika karibu yangu au karibu na 
Qur’ani au Suratul-Baqarah! Bali kama aya moja 
au aya chache tu zikisomwa mbele yako pamoja na 
maelezo na ufafanuzi, basi kwa vyovyote utavutiwa 
kwenye Qur’ani kwani utakuwa unafikiria kwamba 
ikiwa idadi ndogo ya aya zinaweza kuwa na kina 
kikubwa kiasi hiki, basi kina cha Qur’ani nzima na 
maana yake kitakuwa chenye kuvutia na kuchochea 
sana. Hivyo maelezo, ufafanuzi hudikiza kupenda na 
mvuto. Hali kadhalika ile kadhia ya Karbala; kama 
ilivyoelezwa hapo kabla na kwa muendelezo (sio ile 
Karbala iliyosimuliwa kwetu), inahitaji kuangaliwa 
kwa ujuzi wa kina kirefu zaidi. 

Tunayo hadhara bora na waumini wazuri kabisa, la-
kini waumini hawa wameshughulika sana katika mambo 
yasiyo ya kisomi kwa kiasi kwamba hawapati nafasi ya 
kutimiza matakwa yao ya kisomi, hivyo watu wanaitu-
mia fursa kutokana na ujinga wetu lakini hawajaribu ku-
uondoa. Sishuhudii kwamba hawa watu waliochukulia 
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ujinga wetu kwa kawaida na hiba wameinakili ile histo-
ria sahihi, na kama tulivyoeleza kabla, tunapaswa kuso-
ma na kuchunguza angalau kitabu kimoja juu ya historia 
ya Karbala. Bali kama historia sahihi imenakiliwa, in-
awezekana kwamba watu wanakuwa wamechoka kwani 
inaweza ikaelekea kuwa kama hekaya tu. Matukio fu-
lani ambayo yamekuwa yakisikika ndani ya kadhia ya 
Karbala yanaweza yakawa hayapatikani katika historia 
ya kweli endapo tunaisoma hivyo tunavunjika moyo na 
kukerwa nayo. Lakini kutakuwa na watu ambao hawa-
choki kwa sababu ile historia ya kweli yenyewe inavutia 
sana, na pale tu unapoanza kusimulia baadhi ya matukio 
ya kihistoria watu wanakuwa wanahusika nayo, kwa 
sababu historia ina nguvu ya mvuto bali wakati mwing-
ine huwafanya wasikilizaji wake kuchoka hususan kama 
hii mojawapo kwa vile haina mabadiliko ya matokeo 
ambayo yanaweza kuwavutia wasikilizaji. 

Hivyo historia ya Karbala inahitaji maelezo na 
ufafanuzi kwa sababu bila hivyo hakuna atakayeweza 
kulielewa zinduko la Karbala, na hii ndio sababu 
kwamba wale watu ambao wanaweza kulielewa zin-
duko la Karbala wana tofauti kubwa kabisa na watu wa 
kawaida kama akina sisi. Wao hawachukui siku moja, 
mbili au kumi za mapunziko au kujigamba kwa tha-
wabu ambazo zinaweza kupatikana kwa kushiriki ka-
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tika kukumbuka tukio la Karbala. Kama mtu atapata 
kuuelewa moyo wa Karbala na ukweli wa Karbala basi 
atakuwa amechanganyikiwa na kuguswa kuhusu ni vipi 
namna ya kutekeleza wajibat zake kuhusiana na haki 
za Karbala. Hivyo tofauti hii chimbuko lake linaanzia 
kwenye kule kuelewa kile kiini cha Karbala. 

FASILI (MAELEZO) ISHIRINI  TOFAUTI 
JUU YA MAGEUZI YA  HUSEIN (A.S.) 

Sio kwamba hakuna hata mtu mmoja ambaye amewahi 
kuelezea Karbala kamwe, wengi wameeleza kadhia ya 
Karbala na kila mmoja amefanya hivyo kwa mujibu wa 
maoni yake mwenyewe. Ningependa kutaja orodha ya 
maelezo ambayo yanajulikana zaidi na ambayo yanas-
tahili kuitwa maelezo. Ingawa kuna takriban maelezo 
kama hamsini yanayowezekana, kuhusiana na mageuzi 
haya ambayo yanapatikana kutoka kwenye vyanzo to-
fauti lakini sisi tutachukua ishirini tu ambayo ni maaru-
fu sana. Aya moja tu ya Qur’ani imeelezewa katika njia 
mbalimbali, kadhalika kadhia ya Karbala pia inaweza 
kuelezwa kwa namna na njia mbalimbali. 

Baada ya orodha hiyo tutatafuta maelezo ya ni kanu-
ni gani kwa ajili ya maelezo ya Karbala, ni vipi tutakavy-
oielewa Karbala, ni vipi tutakipata kiini cha Karbala 
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ili tuweze kupata ujumbe wa mageuzi hayo - Qayam-  
e-Imam Husein (a.s.) na kisha tuone matokeo yake. 

Kama vile tu ambavyo swala inavyomzuia mtu na 
upotovu, Karbala nayo pia inamkataza mtu upotofu. 
Inawezekana vipi kwamba mtu anayeielewa Karbala 
na wakati huohuo akawa ni mpotofu, haliwezekani 
hilo. Kama kugusa aya ya Qur’ani bila ya udhuu ku-
navyokatazwa, kugusa aya ya Karbala bila tohara pia 
kunakatazwa. Kwa madhumuni haya utakaso wa nafsi, 
hisia za upenda starehe, akili na tabia unahitajika. Sasa 
kila mtu anafanya lile analotaka kwa jina la Karbala, 
ambavyo ni kuvunja heshima na ufedheheshaji wa Kar-
bala. Karbala ni tukio lisilo na hatia la mja Ma’sum. 
Kama Qur’ani inavyojisemea yenyewe kwamba ni 
wale walio takaswa tu wanaoweza kuigusa, kadhalika 
ukaribu na wahusika hawa kunaweza kupatikana tu 
kwa utakaso. 

Fasili ya Kwanza: Kama ilivyoelezwa kabla, watu wa-
liuliza ni kwa nini kadhia hii ya Karbala ilitokea, kwa 
lengo gani. Ukweli na malengo ya Karbala yalikuwa 
ni yapi? Walipochungulia kwenye historia walikuta 
kwamba ilikuwa ni kwa matokeo ya madai ya kiapo 
cha utii. Wanafalsafa wengi wana maoni ya kwamba 
sababu ya msingi ya Karbala ilikuwa ni yale madai ya 
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kiapo cha utii. Wao wanadhani kwamba kama Yazid 
asinge toa madai ya kiapo cha utii kutoka kwa Husein 
ibn Ali (a.s.), ngano hii ndefu juu ya Karbala isinge-
tokea. 

Fasili ya Pili: Ilikuwa ni mwaliko wa watu wa Kufa. 
Kama watu wa Kufa wasingemualika, Imam Husein 
(a.s.) kamwe asingekuja, ilikuwa ni watu wa Kufa wali-
omchochea Imam Husein (a.s.), vinginevyo angebakia 
kujishughulisha katika maisha yake. 

Baadhi ya watu wamesema kwamba hicho kiapo cha 
utii hakikuwa ni jambo la muhimu sana hivyo. Imam 
Husein (a.s.) alitoka Madina kwenda Makka hivyo an-
gebakia Makka ama kurejea mara baada ya Hijja, au 
wakati ambapo hali ingetulia angeweza kurejea kama 
mahujaji wengine wote, lakini wakati Imam Husein al-
ivyotoka Makka kuelekea Kufa, sababu ya msingi ya 
safari hii ilikuwa ni mwaliko ule wa watu wa Kufa kwa 
Imam Husein (a.s.) na halafu wakajitoa kwenye mwa-
liko huo. Huu mwaliko na huku kujitoa kwao kulikuwa 
ndio sababu ya kuanza kwa tukio hili la msiba. 

Fasili ya Tatu; kama ilivyoelezwa mwanzo, ambayo 
siku hizi imekuwa ndio maoni ya kawaida kabisa, 
kwamba hii ilikuwa ni jaala, ilikuwa ni majaliwa ya ki-
ungu na Imam Husein (a.s.) alikuwa hana jinsi mbele 
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ya matakwa ya Mwenyezi Mungu na ilikuwa afanye 
kama ilivyoagizwa, Yazid pia alikuwa anahusika kwa 
kitendo hiki, haya ni matokeo yaliyokuwa yamek-
wishapangwa. Kama tulivyokwisha kusikia mara nyin-
gi kutoka kwenye mimbari zetu kwamba Imam Husein 
(a.s.) alimwambia dada yake; “Dada yangu sasa ni 
majaliwa yako,” na dada akasema, kaka yangu, haya 
sasa ni majaliwa yako, maneno haya yamechukuliwa 
kutokana na fasili au maelezo haya vinginevyo hay-
amo katika historia kwa kweli. Fasili hii ilikuwa ya 
kawaida sana katika siku zile hususan Bani Umayya 
walikuwa wakisema kwamba haya sio makosa yetu na 
kwamba hawakupaswa kulaumiwa kwani yalikuwa ni 
majaaliwa ya kiungu yaliy obeba tukio zima, na hili lili-
simuliwa maalum hasa na watu walilipwa kuy atangaza 
maoni haya kwamba ilikuwa kadara ya Imam Husein 
(a.s.) kuuawa. Tangu hapo maoni haya yalienezwa na 
hivyo bado yapo hai. Yalienezwa kupitia washairi, wa-
nahistoria, wanachuoni, wanafalsafa ambao walilipwa 
vizuri kabisa kwa ajili ya lengo hili ili kwamba kusiwe 
na yeyote wa kuchukuliwa kuhusika, na sasa baada ya 
miaka 1400 maoni haya bado yanaendelea kushikiliwa. 

Fasili ya Nne: Hii ni kwamba, Imam (a.s.) alikuwa na 
tamaa ya kupata Shahada, kwamba Imam (a.s.) aliya-
fanya yote haya kwa sababu alitaka kuwa Shahid na 
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washairi wamelithibitisha hili, maoni haya ndio chanzo 
cha udanganyifu katika imani ya Imam (a.s.): 

“Kifo cha kishahidi ndio madhumuni na lengo la 
mu’mini, wala sio zile ngawira za vita ama ukaliaji wa 
nchi.” 

Kifo hiki cha kishahidi kilikuwa ndio madhumuni 
ya msingi kwa sababu kwa hili, mtu anapata cheo cha 
kiungu kinachotamanika kimawazo, hivyo Imam (a.s.) 
alijitwalia njia hii ili kujikurubisha kwa Mwenyezi 
Mungu, kuachana na ulimwengu huu na ili kuwa ma-
kini katika kumuelekea Allah alichukua njia hii. 

Fasili ya Tano: Ni kwamba Imam hakukubaliana na 
mfumo wa utawala wa wakati ule, hivyo ili kupata ma-
daraka, ili kukamata utawala huo yeye alileta mapindu-
zi haya ya kisiasa, kwani liko wazi kutokana na hotuba 
na mahubiri yake kwamba hakufurahishwa kabisa na 
mamlaka hayo kwa hiyo alichukua hatua ili kuushinda 
utawala huo. Ilikuwa ni kwa ajili ya kupata mamlaka tu 
na ili kutekeleza haki ndipo akachukua njia hii. Rai hii 
ni maarufu katika kundi la watu wasomi linganishi am-
bao wanajiona wenyewe kama wenye elimu ya kuweza 
kuelewa kiini cha Karbala. 

Fasili ya Sita: Ni mageuzi ya ummah, hii ilikuwa ndio 
sababu ya msingi kwani watu walikuwa wamejiingiza 
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katika shughuli zisizo za kimaadili mno, hivyo ili ku-
waongoza Imam (a.s.) alitwaa njia hii. Hii ni imani 
inay ojulikana sana miongoni mwa watu wa zama hizi 
wakiwa na elimu sahihi na ya kweli. Sababu ikiwa ni 
hiyo katika ulimwengu wa sasa, mageuzi ya jamii ni 
jambo muhimu sana, na matendo yote mema na hata 
mabaya yanafanyika katika jina la mageuzi ya jamii, 
hivyo rai hii inakubalika sana siku hizi. 

Fasili ya Saba: Falsafa ndio lile tukio la Karbala lin-
amotegemea katika kipengele kimoja muhimu nacho ni: 

“Amrisha mema na kataza maovu.” 

Kadhia yote nzima ililenga kwenye lengo hili; 
muundo halisi wa Amr bil Maaruuf wa nahi anil munkar 
– kuamrisha mema na kukataza maovu, sio lile lililopo 
sasa hivi, hivyo Imam (a.s.) alijaribu kulifanyia kazi. 

Fasili ya Nane: Ni yenye kupendelewa sana miongoni 
mwetu sote nayo hiyo ni kwa ajili ya kusamehewa kwa 
Ummah, Imam Husein (a.s.) aliona kwamba wahenga 
wangu hususan Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) wamepata 
shida nyingi sana kwa ajili ya Ummah na kila wakati 
alipoulizwa juu ya sababu yeye alikuwa akisema ni 
kwa hali bora ya Ummah wangu, hata pale alipokwen-
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da Miraaj, yeye alimuomba Mwenyezi Mungu kupun-
guza uzito wa ibada juu ya Ummah kwa sababu alijua 
kwamba wakati utakuja ambapo Ummah utahisi kuel-
emewa na Swala hivyo alimuomba Mwenyezi Mungu 
kupunguza idadi ya swala za kila siku. 

Kadhalika Imam Husein (a.s.) alidhani kwamba sasa 
kwa vile Ummah umo ndani ya kuelemewa na mizigo 
mingi, yeye alijua kwamba watu hawawezi hata kuswali 
swala mara tano, hivyo Husein (a.s.) alifikiri kwamba 
kwa nini asitoe muhanga ili kwamba Ummah wangu 
usiadhibiwe kwa ajili ya kutomuabudu Mwenyezi Mun-
gu kama inavyotakikana. Hebu natudhanie kwamba 
kama vile tu Imam Ali (a.s.) alivyosema: “Ummah huu 
umenifedhehesha sana kiasi kwamba wameanza kunilin-
ganisha na wengine;” je Imam Husein (a.s.) hatasikitika 
kwamba tumemfedhehesha kwa kiasi kwamba tumeanza 
kumchukulia yeye kama kafara kwa ajili ya dhambi!!!!!!! 
Fidia kwa utendaji maovu wetu!!!! 

Maelezo kama hayo yalikuwa yakizushwa waka-
ti wa nyuma kuhusu mitume wengi kutoka kwenye 
Ummat zao. Hivyo kwa hili tunasema sasa kwamba 
Imam (a.s.) amelipia matendo yetu, sasa tuko huru 
kufanya lolote tunalotaka na hakutakuwa na vizuizi 
juu yetu! 
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Sasa hebu tuiangalie ile “Ashra Mubashira” (ufunuo 
kwa ajili ya watu kumi). Ashra Mubashira, kwa mujibu 
wa riwaya ndani ya vitabu vya ndugu zetu Sunni ni tukio 
ambapo Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliorodhesha maji na 
ya watu kumi kati ya masahaba zake kama waliohakik-
ishiwa kuingia Peponi. Sisi hatukubali wala kuamini 
juu ya wazo hili kwa vile Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
hakuwapa hati na wao walilidai hilo wao wenyewe, na 
haiwezekani kwa mtu (mwenye kuweza kukosa) ku-
tangazwa duniani humu kama mtu aliyebarikiwa. Kwa 
upande mwingine, sisi wenyewe tunasema kwamba kila 
mtu wa kawaida miongoni mwetu (Shi’ah) ame barikiwa 
na kuhakikishiwa kwa ajili ya pepo kwa sababu Imam 
(a.s.) ame toa kafara kwa ajili ya matendo yetu, hili sio 
sahihi, kwani kama tuna jichukulia wenyewe kama tulio-
thibitishwa kwa ajili ya pepo, basi tuna paswa kuwafikiria 
hivyo na wale Ashra Mubashira vile vile. 

Maoni ya Tisa: Ni pale watu wanaposema kwamba 
Imam (a.s.) hakuli fanya hili, hivyo kwa nini kumhusi-
sha nalo, yeye alikuwa ni muathirika tu, tukio lile lili-
letwa kwake na watu wengine; hivyo msiseme kwamba 
ali uawa kishahidi. Hii pia ni imani potovu kwani ni jar-
ibio la kuibadilisha Karbala ya Husein na kuwa Karbala 
ya Yazid. 

04_18_(4-75 x 7) Falsafa ya Mageuzi ya Imam husein _ 25 April_2018 .indd   39 4/25/2018   11:01:27 AM



40

FALSAFA YA MAGEUZI YA IMAM HUSEIN 

Akili inahitajika hapa ili kuelewa yote haya, kuwa 
mhusika wa Karbala (Karbalaai) sio kazi rahisi; wali-
kuwepo mamillioni ya Waislam wakati ule lakini wali-
patikana Karbalaai 72 tu, na tofauti hii (ya kiidadi) ina-
patikana hata leo hii pia na itakuja kuwepo pia wakati 
wa kudhihiri kwa Imam-e-Hujjat (a.t.f.s.). Hivyo haja 
ya saa hizi ni kuelewa kwa akili, ufahamu na utambuzi. 
Mu’mini anazo sifa zote hizi na hawezi kughilibiwa. 
Imam Ali (a.s.) anasema ndani ya Nahjul-Balaghah: 
“Mimi sijiingizi mwenyewe kamwe kwenye hali ya 
kutuhumu au matatizo wala kufanya hilo liwezekane 
kwa wengine kufanya hivyo.” Sisi ni wafuasi wa huyu 
Imam Ali (a.s.) na hatupaswi kufanya jambo lolote la 
makosa wala kusababisha hali kama hiyo kwa wengine 
ambayo inafanya kuwa rahisi kwao kutudhu ru sisi. 

Fasili ya Kumi: Hii inafahamika vizuri miongoni 
mwa ndugu zetu Sunni kwa sababu wanaamini katika 
wale makhalifa wanne, baada yao ni wachache tu wa-
naoamini kwa Imam Hasan (a.s.) kama khalifa wa tano, 
wengine wanamchukulia Amiir-e-Shaam kama khalifa 
wa tano, bado kuna wengine wanasema kwamba Khu-
lafaur-Rashidun ilikomea baada ya Khalifa wa nne, 
halafu ikaanza zama ya ufalme. Mfumo wa utawala 
ulikuwa umebadilika kwa kulingana na wao. Katika 
Ushi’ah, mfumo wa utawala, ama iwe ni katika kip-
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indi cha uhai wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) au baada 
ya hapo; katika nyakati zote mfumo ulikuwa ni uleule 
na utabakia huo huo, unafahamika kama “Mfumo wa 
Imam na Ummah” yaani Kiongozi na Ummah. Ndugu 
zetu Sunni wanaamini kwamba mpaka wakati wa Khal-
ifa wa nne, mambo yalikuwa yakienda vizuri na mfumo 
ulikuwa umesalimika kutokana na makosa lakini akaja 
Khalifa wa tano na akavuruga mfumo huo. Alifuata 
mfumo ule wa zamani lakini kidogo kido go alileta ma-
badiliko ndani ya mfumo huo na hatimae mwishoni 
pale alipomfanya mwanawe kuwa mrithi wake, nia 
zake zikaeleweka wazi, hivyo hapa Imam Husein (a.s.) 
akachukua nafasi yake kufuta kosa hili na kurudisha ule 
mfumo wa “Imamat-wa-Ummah,” – yaani “Mfumo wa 
Kiongozi na Ummah.” 

Maoni ya Kumi na Moja: Ni kwamba Bani Umayyah 
walianza desturi ya mauwaji ya kinyama ya halaiki 
ya Shi’ah; hili lilianza wakati wa utawala wa Amir-e-
Sham Muawiyah na likaendelea kuongezeka siku hadi 
siku. Imam (a.s.) alimuonya Yazid wakati ule wa kusi-
mamisha mauaji haya. Kuna barua kutoka kwa Imam 
(a.s.) zilizowasilishwa kwa Yazid ambamo maji na ya 
Mashahidi wachache yanatajwa, kwa hiyo Imam (a.s.) 
hakuvumilia jambo hili na hivyo alisimama kulipiza 
kisasi. Kwa maneno ya siku hizi inaweza kusemwa 
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kwamba aliandaa maandamano marefu kutoka Madina 
hadi Karbala, kuonyesha kwamba kile kilichokuwa ki-
nafanyika kilikuwa ni makosa, na ili kuyazima maan-
damano haya, kwa vile yalikuwa ni tishio ambalo lin-
geweza kuiangusha serikali, walizingirwa ndani ya 
Karbala na kila unyama ulioweza kutendwa ulifanyika 
hapo kumsi mamisha Imam Husein (a.s.) dhidi yao. 
Wengi waliuawa kishahidi na waliobakia wakachuku-
liwa mateka, ingawa picha hii haijulikani vizuri sana 
kiulinganishi lakini bado imenukuliwa na wanahistoria 
wajuzi na wanafalsafa. 

wazo la Kumi na Mbili: Ni kwamba Muawiya ali-
kuwa akitumia kutoa hotuba za kumshutumu Imam 
Ali (a.s.). Wazungumzaji wanaofahamika vyema wa 
daraja la juu kabisa walitumika kwa lengo hili. Imam 
Husein (a.s.) alifikiri kwamba kwa hili jina la familia 
ya Mtukufu Mtume litapotea kwa haraka sana. Hili li-
likuwa kwa kiasi kwamba wakati Hadhrat Ali (a.s.) ali-
popigwa dharuba mnamo mwezi 19 Ramadhani, watu 
walishangaa kwa kiasi kwamba kuwepo kwake Imam 
pale msikitini kulikuwa ni mshituko. 

Kwa hiyo ili kulizuia hili na kudumisha hadhi ya 
familia yake, Imam Husein (a.s.) alichukua hatua kali 
madhubuti. 
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wazo la Kumi na Tatu: Linaeleza kwamba, baada 
ya kifo cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) watu walianza 
kwenda kuelekea pande za upotovu. Wakati wa Imam 
Husein (a.s.) mwelekeo wa dini ulikuwa ni mgeni ka-
bisa, na yeye alipata hofu kwamba dini ya Uislamu 
itakwisha mara tu. Hivyo ili kuiweka dini hai aliamua 
kufanya mageuzi haya. 

Maelezo ya Kumi na Nne: Yalikuwa pale Imam Hu-
sein (a.s.) alipoona kwamba; huu ni wajibu wangu 
wa kisheria, hivyo alilitekeleza tendo hili la Karbala. 
Hakukuwa na lengo jingine nyuma yake. 

wazo la Kumi na Tano: Linasema kwamba Imam 
(a.s.) alifanya hili kwa ajili ya kukamilisha wajibu 
wake. Kwa ajili ya ukamilishaji wa uthibitisho (Hoja), 
ili kwamba vizazi vijavyo viweze kwa mara nyingine 
tena kupata mamlaka yale yale ya zamani katika Makka 
ambayo Bani Hashim walikuwa nayo hapo mwanzoni. 
Bani Umayyah walitaka kuchukua kisasi, hivyo Kar-
bala ilikuwa ni kulipiza kisasi tu kwa Yazid kutoka kwa 
Bani Hashim, kwa vile babu zake waliuawa katika vita 
vya Badr. 

Hili linafanywa na wale wanaojaribu kuua mwele-
keo wa kidini wa Karbala na kuuwasilisha tu kama 
mgogoro baina ya makabila mawili. Na kama ushahidi 
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wa kuthibisha maoni yao walisema kwamba wakati 
wowote Ali (a.s.) alipopigana, yeye alipigana na Bani 
Umayyah, hakuwahi kamwe kupigana na mtu mwing-
ine yoyote. Hili lilikuwa ni kiasi tu cha kudunisha akili 
zisizo na hatia. 

wazo la Kumi na Sita: Hili ni la ajabu, linalopend-
wa na wasiokuwa Waislamu; linasema kwamba Imam 
Husein (a.s.) alifeli katika kutafsiri hali ya kisiasa kwa 
usahihi na kwa maneno mengine, ilikuwa ni uboronga ji 
wa kisiasa uliofanywa na yeye. Hivyo aliuawa kishahi-
di. lakini yeyote yule aliyetoa maelezo haya ni mjinga 
kwa sababu hajui kwamba Imam Husein (a.s.) alikuwa 
akitambua Shahada yake kabla ya kuanza safari yake 
yenyewe. 

wazo la Kumi na Saba: Ni kwamba Husein (a.s.) al-
iona kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliuonyesha 
Ummah wake njia nyingi za kupa tia thawabu, lakini 
zote zilikuwa zipatikane kwa kupitia taabu na matatizo, 
hivyo yeye alitwaa njia kwa ajili yao kupata thawabu 
kwa urahisi sana, yaani: “Mimi nitauawa kishahidi 
nanyi mtapaswa kuomboleza juu ya kifo changu ili mu-
weze kulipwa thawabu.” 

Ma’asumin (a.s.) wamesema: “Kama chozi moja 
litadondoshwa juu ya Husein (a.s.), basi Jahannam 
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ita haramishwa juu ya jicho hilo.” Usemi huu umetaf-
siriwa vibaya na wanafalsafa na walilifanya hili wazo 
la kwamba kuomboleza tu peke yake kunatosha juu ya 
kupata thawabu. 

wazo la Kumi na Nane: Ni kwamba kusimama huku 
kulikuwa na idadi kadhaa ya malengo, ni mkutano, 
mkusanyiko, ni hatua pana yenye sababu chungu  nzima 
na zote zilikuwa yeye amezipata. Kwa kifupi Imam 
 alilengea hatua yake hii juu ya “Haki.” 

Hamasa yake ilikuwa ni kuweka hai uadilifu. Hivyo 
maelezo yote yale ambayo hayapo karibu na sababu 
hii yanaweza kufutiliwa mbali. Yeye alionyesha pia 
kwamba haki haina ukomo, mtu lazima aifuate kwa 
kiasi kwamba asiweze hata kujali juu ya maisha yake 
binafsi. 

Haya ndio yale maelezo yote yanayofahamika 
vema, lakini kuna mengine mengi zaidi ya hayo. Hii 
inaonyesha ni kwa kiasi gani Ashuraa imezungumziwa. 
Kuwa na athari juu ya Ashuraa mtu lazima atengeneze 
mtazamo kuhusu Ashuraa ili kwamba tuweze kupiga 
mbizi kwenye bahari ya Karbala, tunatoka kwenye mai-
sha haya tulivu na ya anasa na kujitosa kwenye awamu 
ya uhangaikaji kama Shahiid Mudhafar Kirman am-
baye maisha yake yalikuwa ni kigezo cha uhangaikaji 
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kwa sababu yeye aliiele wa ile falsafa halisi ya ‘Qayam-
e-Imam Husein’ – Mageuzi ya Imam Husein (a.s.). 

MATATIZO KATIKA KULICHANGANUA 
TUKIO LA KARBALA 

Kutokana na maelezo yaliyopita, ni dhahiri kwamba 
kuna umuhimu kwa sisi kuchanganua yale mageuzi 
ya Imam Husein (a.s.). Sio kwamba mageuzi yenyewe 
yanahitaji uchanganuaji wetu, bali ni sisi ambao tunahi-
taji kuyachanganua mageuzi haya. Bila ya uchambuzi 
huu sisi hatuwezi kukifikia kina chake, hiyo iwe ni leo 
ama kesho. Ni jambo ambalo hali wezekani kwamba 
bila ya uchambuzi huu mtu anaweza kwa kweli kuifa-
hamu hoja ya kimantiki kwa ajili ya mageuzi haya. 
Umejionea mwenyewe kwamba tangu wakati ule wa 
mageuzi yenyewe hadi leo hii kila mtu ame toa maelezo 
tofauti juu ya sababu ya mageuzi haya kutegemeana 
na mitazamo na uelewa wao. Vile vile hatuwezi tu-
kadai kwamba bila ya kujali juhudi zote hizi za kiel-
imu na kitafiti, sisi tumeelewa sawasawa ule uhal isia 
wa mageuzi haya. Kwa upande mwingine ni muhimu 
kwamba tuwe tunatambua baadhi ya uchambuzi wake 
na kwamba tuna uelewa fulani kuhusu uhalisia wake na 
ule moyo ambao kwawo huo hili lilitokea. Hata hivyo, 
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kwa upande mwingine tena tunakabiliwa na matatizo 
kadhaa makubwa katika kutafsiri matukio ya namna 
kama hii. 

TATIZO LA KwANZA – MAONI BINAFSI: 

Nitawasilisha mbele yako la kwanza kati ya matatizo 
kama hayo ambalo kwa kweli lenyewe ni msiba mkub-
wa kwa haki yake. Tatizo ni kwamba kwa tukio kama 
la Karbala, ambalo lilikusudiwa kuwa la hadhara na 
limekuwa maarufu miongoni mwa watu, linakuwa ni 
muathirika wa maoni ya watu. Wakati tukio linapoku-
wa la wazi kwa kiasi kama hicho, basi linakuwa lime-
anikwa kwenye uchunguzi wa ummah na linakuwa ni 
eneo la maoni ya ummah na mitazamo ambayo huonge-
zwa kwenye tafsiri yake. 

Hebu tuliweke pembeni tukio la Karbala na tu-
angalie jambo jingine amba lo pia ni maarufu na ni somo 
la uchunguzi wa ummah, ambalo matokeo yake nalo 
pia linapatwa na matatizo hayo hayo. Mfano unaweza 
kuwa ni dini yenyewe kwa sababu dini ni kwa kila mtu 
na wala sio kwa kundi maalum, ama la mtu binafsi, bali 
ni kwa ajili ya watu wazima na vijana, wanaume kwa 
wanawake; kila mtu, kizazi kilichopita, kile kilichopo 
sasa na kizazi kijacho baadae. Inahusiana na kila kitu 
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na kila mtu, hivyo ni jambo la kawaida. Hii ndio saba-
bu ya kwa nini pale panapokuwepo na kazi ya kidini 
ambayo inatakikana basi tunatumia maneno “mimi sio 
mmiliki wa dini.” Au “Yeye sio mmiliki wa dini.” Hili 
ni sahihi pia, ukweli ulivyo ni kwamba dini ni kwa ajili 
ya kila mtu na hakuna mtu mmoja anayeweza kuwa 
ndiye mmiliki wake na mwangalizi wake. 

Qur’ani pia inatumia maneno haya  
“Huda lil-Naas” yenye maana ya ‘muongozo kwa wan-
adamu wote,’ lakini inategemea juu ya juhudi na uwezo 
wa kila mtu binafsi juu ya ni kiasi gani cha muongozo 
anachoweza kujipatia na kutimiza wajibu wao wa ki-
dini. Kwa vile dini ni kwa ajili ya kila mtu, ni kawaida 
na sote tunatambua kwamba imekuwa ni muathirika wa 
mambo chungu nzima. Kama isingekuwa ni ya kila mtu 
basi huenda pengine isingekabiliana na matatizo yote 
haya. Kuna taaluma nyingi na ujuzi mwingi ambao sio 
kwa ajili ya kila mtu, na kwa vile sio za kawaida, basi 
hazikabiliani na matatizo yoyote. Kwa mfano kuna 
kule kusomea hisabati, ambako sio kwa kila mtu, ni 
kundi maalum tu linaloji funza hisabati na ambalo lina 
upendeleo na somo hilo. 

Kwa hiyo utaona kwamba hakuna mabishano wala 
ugomvi wowote. Kuna madhehebu katika Dini lakini 
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hakuna madhehebu katika Hisabati. Profesa wa hisa-
bati kamwe hatatoa hukumu juu ya kuuawa kwa pro-
fesa mwingine kutokana na tofauti katika nadharia fu-
lani au kwa kusema kwamba nimeiandika fomyula hii 
kwa njia hii na yeye ameiandika kwa njia ile na hivyo 
yuko nje ya mzunguko. Hili halikufanyika siku ziliz-
opita na kama halitokei katika siku zijazo basi watu 
watafikiria kwamba profesa huyo amepagawa. Mad-
hehebu hayawezi kukubalika katika Hisabati, Fizikia, 
Kemia na katika mambo mengi mengine. 

Sasa katika siasa kuna makundi na madhehebu pia, 
na yale matatizo ambayo Dini inakabiliana nayo vi-
levile siasa inakabiliwa nayo kutokana na sababu zile 
zile kwamba siasa nayo ni jambo la kawaida na kwa 
watu wote. Hisabati ni namna nyingine, ambamo watu 
binafsi wanaojitaalimisha kipekee ndani yake wanaku-
wa na uwezo wa kuelewa hisabati hizo na wanaelewa 
jinsi ya kupata ujuzi kwa ajili yake, jinsi ya kuitumia na 
kama kuna tatizo linalojitokeza basi wanajua jinsi ya 
kulitatua tatizo hilo. Hata hivyo, mtu wa dini au mwa-
nasiasa hafikirii namna hiyo, hii ni kwa sababu haku-
na ujuzi katika hili bali tofauti pekee ni kwamba haya 
mambo mawili yanahusiana na ummah wote na ummah 
pia ni mshiriki katika hayo. Sasa kama kitu kinahusiana 
na ummah basi vipengele kadhaa vinabidi kutazamwa 
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na mambo kadhaa yanahitaji kujadiliwa. Ummah ni 
mshiriki wa namna kwamba haufikirii kitu chochote, 
ule upande mwingine unaan galia kila kipengele cha 
manufaa kwa ajili ya ummah lakini ummah hau fikirii 
lolote kati ya malengo yake. Matokeo yake hili, jambo 
ambalo ni la ummah au la kawaida kwa kweli kabisa 
litapitiwa na mabadiliko, ugeuza ji, na mabishano kwa 
sababu maoni na mtazamo wa ummah vinabadilika 
wakat wote kutoka rangi moja kwenda nyingine. Hivyo 
kuwa la ummah tu kunaweza kuwa ni hatari kwa mam-
bo fulani. Kama unataka kuhifadhi kitu basi ni bora 
kuhakikisha kwamba ummah hausikii chochote chenye 
kuki husu kitu hicho. Lakini kwa upande mwingine la-
zima kwa siasa na dini kuwa za ummah. 

Haiwezekani kuiweka dini kwenye pembe ya 
chumba, ndani ya maficho au ndani ya chuo cha kidini. 
Hata hivyo, juhudi zimefanyika za kuiondoa dini mbali 
na ummah na kuikomeshea kwenye mipaka ya shule za 
kidini au misikitini na sio kuiruhusu kuingia mitaani 
kwetu na kwenye nyumba zetu lakini hili halikufaniki-
wa. Kumekuwepo na juhudi kubwa za kujenga majengo 
makubwa na halafu kuiwekea mipaka dini ndani yake 
hivyo hakuna anayeingia kwenye majengo haya, lakini 
dini ina nguvu na uwezo wa kuvishinda vihunzi hivi na 
kufikia moyo wa watu. Ingawa hili ni zuri lakini basi 
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linasababisha tatizo vile vile. Dini ni jambo la ummah 
kwa kila, chanzo cha muongozo kwa ajili ya kila mtu. 
Sasa dini imekuja kwa ajili ya kila mtu lakini haiweze-
kani kwamba watu mmoja mmoja hawawezi kuiathiri. 
Dini inaathiri watu lakini pia watu nao huiathiri dini. 
Siasa nayo vilevile ni hali kadhalika, inamuathiri mtu 
wa kawaida naye mtu wa kawai da anaiathiri siasa. Sasa 
kama ukichunguza utaona kwamba matatizo makubwa 
yaliyoibuka kwenye dini ni kwa sababu ya yenyewe 
kuwa ya ummah na haiwezekani kuupuuza ummah 
kirahisi tu. Maoni ya ummah, manufaa, furaha ni mam-
bo muhimu wakati mwingine kunakuwa na migogoro 
baina ya dini na ummah na matokeo yake washiriki 
wote wanahitaji kuonekana kwamba ni watu wa dini na 
wa ummah halikadhali ka. 

Kuna mifano kadhaa katika historia ambamo utao-
na kwamba dini imekubaliwa kwa ajili ya ummah na 
wakati mwingine ambapo ummah umekubaliana kwa 
ajili ya dini. Hii ilikuwa ni namna tu ya sampuli ya 
kuthibitisha kwamba kama ukiangalia ndani ya dini 
basi utagundua kwam ba kuna matatizo mengi yanay-
oibuka kwa sababu tu ya kuwa dini ni ya ummah. Kad-
halika, Qur’ani pia inakabiliana na matatizo. Vitabu 
vingine vilivyofanya maalum ambavyo sio vya ummah 
huwa havina matatizo. Kwa mfano kwa vitabu vya 
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kompyuta hakuna ubishani navyo kwa sababu ni vya 
kushughulika na kundi maalum la watu. Kundi hilo la 
watu linafikia hatua ambapo wanaelewa vitabu hivi, 
hivyo kunakuwa hakuna migogoro. 

Hata hivyo, dini sio tu kwa ajili ya mtu ambaye yuko 
tayari kuikubali laki ni vile vile ni kwa ajili ya mtu am-
baye hayuko tayari kuikubali. Mtu ambaye anayo haki 
ya kueleza maoni yake kuhusu dini anafanya hivyo, 
lakini kadhalika asiyekuwa na haki ya kufanya hivyo 
bado anafanya hivyo.1 Hata hivyo, kwa kweli kungeku-
wa na sheria kwamba ingawa dini ni kwa ajili ya kila 
mtu, lakini ili kutoa maoni kuhusu dini lazima kuwe na 
sifa maalum za kiuwezo. Unaweza kutoa maoni yako 
lakini ni pale tu unapokuwa na ujuzi na uwezo wa kuy-
aelezea kama katika taaluma nyinginezo. 

Katika dini na siasa hili huwa halitokei, hakuna 
hata mmoja anayeangalia endapo kama wanayo haki 
ya kutoa maoni yao au hapana. Tunayatoa maoni haya, 
tunahukumu masuala, sisi sote tunajifanya kuwa Muj-
tahidi (wataalamu wa utafiti wa masuala ya kidini) na 
1.  Mfano wa hili unaweza kuonekana wazi katika mtandao wa Intaneti. 

Kuna mabaraza ya maongezi ya wazi kabisa, makundi na tovuti am-
bamo watu kutoka kila mahali ulimwenguni pote wanakaa na kupitisha 
maoni yao juu ya mambo ya kidini. Wale ambao wala hawajui misingi 
ya dini wanakaa hapo, wakitoa mawazo na maoni yao na kuwashutumu 
wanachuoni, mafaqihi na wale viongozi wakuu wa masuala ya kidini. 
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Mafaqihi (wanasheria wa kidini). Kila watu wana dini 
yao. Hivyo jambo lolote ambalo ni ummah lina mata-
tizo hayo hayo, kama yale ya Karbala. 

Mageuzi haya pia ni ya ummah na kwa hiyo kwa 
kuwa kwake ni ya ummah vile vile yamehatarishwa 
kwenye matatizo kadhaa. Karbala ni kwa ajili ya kila 
mtu, haina mwenyewe maalum na Imam Husein (a.s.) 
yeye ni kwa ajili ya kila mtu na kwa hivyo hili tukio la 
Karbala pia linahusishwa na kila mtu. Sasa suluhisho 
sio kulifanya ni la baadhi ya watu tu ili kuepu ka maoni 
yasiyo sahihi, linapaswa libakie ni la ummah lakini la-
zima kuwe na kigezo cha sifa stahilifu na taratibu za ni 
lini mtu anakuwa na uwezo wa kutoa maoni. Hii ndio 
sababu k Kila mmoja wao alishangazwa kuhusu wamba 
matukio kama la Karbala yame lengwa na kauli, maoni 
na utambuzi. Kila mmoja ana mtazamo na maoni to-
fauti. Mtu ambaye ana jazba ameiangalia Karbala kuto-
kana na mtazamo wa kijazba. Wengine wenye mtazamo 
wa kifalsafa wameiangalia Karbala kwa falsafa. Mu-
elekeo na maelekezo yoyote yawayo ya mtu, basi mtu 
huyo ameingalia Karbala kwa muono huo. 

Hivyo tatizo kubwa sana ambalo linajitokeza ni 
kwamba, pale mtu anapo jaribu kuelewa jambo, la ki-
dini au lisilo la kidini, katika hatua ya kuelewa huwa 
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yeye anapata uwezo wa kufanya au kufikia maoni yake 
mwenyewe pamoja na hitimisho. 

TATIZO LA PILI – SILIKA MBAYA -  
ZA KIOvU 
Mwenyezi Mungu ameweka uwezo ndani yetu wa unyam-
buaji, utambuzi na mahitimisho, ambao kimsingi sio wa 
kimachafuko, hata hivyo kwa sababu uwezo huu hauku-
zoeshwa na kulelewa vizuri unafanya kama mtoto mtun-
du, shetani mdogo. Hakuna mtoto aliyeumbwa mtundu, 
kila mtoto alikuwa msafi, lakini kila mtu amewahi kuwa 
mtoto, hata wale ambao kwa sasa wako makini sana nao 
walikuwa watundu. Watoto wote leo hii watakua na kuwa 
makini na wakweli, wanakuwa wa kishetani kutokana na 
kukosa muongozo kutoka kwa wazazi, na mazingira ya ki-
familia kutokuwa ya kufaa. Sio kwamba mtoto aliumbwa 
na tabia mbovu lakini kutokana na sababu kadhaa mtoto 
huyo hugeuka kuwa mnyama. Sio huyo mtoto kwam ba 
kwa kweli ni mtundu bali mazingira yake ndio yamem-
fanya kuwa hivyo, na mtoto huyo huyo kama atalelewa 
vizuri anaweza pia kuwa mwema. 

Halikadhalika ndani yetu sisi sote kuna mazingira 
ambayo yamo ndani. Allah swt. ameumba mazingira 
safi halisi kabisa ndani yetu na mazingira haya yanatu-
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saidia sisi kwa uwezo wa kuelewa na uwezo huu unatu-
saidia sana sisi kwa kiasi cha kufikia hatua ya kufanya 
maamuzi na uvumbuzi. Angalia karibu yako utaona 
kwamba kuna mambo mengi sana ambayo yalikuwa 
hayajavumbuliwa na ambayo kwa sasa yamevumbu-
liwa. Haya yote ni matokeo ya uwezo wa ubunifu am-
bao umewekwa ndani yetu sisi. Vinginevyo tungekuwa 
bado tunasafiri kwa ngamia, na bado tunakula wany-
ama wa porini. Huu vile vile ni uwezo wa uumbaji, 
ambao kwa hali halisi ni uwezo wa kufikiri, uwezo wa 
ufahamu. Hivyo kuna uwezo wa uvumbuzi uliowekwa 
ndani yetu. 

Hata hivyo hii ni kwamba tu pale unapokomaa 
ndipo basi unavumbua, lakini usipoongozwa, bada-
la ya uvumbuzi wa kujenga, unaanza kufanya uovu. 
Uwezo huu uko ndani yetu sote, maasum na wasio 
maasum, waso mi na wasiosoma, mtu anayekaa mjini 
na mtu aliyeko kijijini, mtu wa wakati uliopita ama 
wa zama hizi za sasa, mtu wa dini na asiye na dini, 
kila mtu anao uwezo huu. Kama ukipewa muongozo 
sahihi unaofaa unaanza kuvumbua, vinginevyo utak-
wenda upande potovu wa kimakosa. Matatizo yote 
yanakuja kwa sababu ya hili na tatizo la kwanza am-
balo hili huliibua liko ndani ya hatua ya uelewaji wa 
jambo. Pale tunapojaribu kulielewa jambo, uwezo huu 
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unakuwepo na huwa unaanza kufanya uovu. Inaseme-
kana kwamba Shetani wakati wote anatafuta fursa. 
Mtoto anahita ji mazingira kuonyesha fitina zake; yeye 
mwenyewe peke yake asingeweza kufanya hivi ndani 
ya chumba kitupu kwa sababu hamna starehe. Uwezo 
huu wa uvumbuzi na kufikiri ambao haukuendelezwa 
vyema nao pia unatafuta fursa, haufanyi uovu wakati 
wote, unapata wasaa wakati unapo jaribu kuelewa 
jambo fulani. Unakusubiri wewe uanze kufahamu na 
kutambua, mara unapofungua kitabu kizuri nao unaji-
andaa kufanya kazi yake ya uovu. Kama ukisoma mis-
tari miwili na unachoka na unaanza kuitafuta rimoti 
ya Tv ili kuangalia picha ya sinema. Mawazo haya 
yanaibuka kutoka ndani na tunakuwa hatujui ni wapi 
mawazo haya yanakotokea. Kwa kweli hizi ndizo kazi 
za Shetani, lakini ni shetani yupi? Shetani yule ali-
yeko nje ama yule aliye ndani? Glasi hii imevunjika, 
je ni nani aliyeivunja? Je, ni yule shetani aliyeko nje 
– Ibilisi au shetani aliyeko ndani – mwanao? Glasi 
imevunjwa na shetani lakini shetani huyo ni mwanao 
mwenyewe aliyelelewa visivyofaa, shetani ambaye 
ulimfanya kuwa shetani. 

Kadhalika inasemekana kwamba shetani alin-
ishawishi mimi kufanya hili, lakini hakuwa ni ibilisi 
bali ni yule shetani aliyeko ndani yako, ambaye ameku-
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zwa kama matokeo ya kukosa muongozo na mafunzo 
yanayofaa. Hili ndio tatizo kubwa la pili katika hatua 
ya uelewa na ufahamu, ambalo linaonyesha uovu wake. 
Sasa uovu, wenyewe ni tofauti, watoto wanaoto ka viji-
jini watafanya uovu kwa namna ya kishamba ambapo 
wale walioko mjini watafanya kwa namna na njia to-
fauti. Sasa uwezo huu unafanya kazi yake katika fikra, 
unakufanya wewe ufikiri kimakosa, na matokeo yake 
mawazo ya kiovu huibuka upande wako kutoka ndani. 
Hili ndio tatizo kati ka kutafsiri jambo kama Karbala. 

Wakati wote tunapofikia hatua katika kuielewa dini, 
Qur’ani au kitu cho chote kinachohusiana, na tukaanza 
kutafakari; moja ya njia ambayo unai tumia katika ku-
fanya kazi yake ya uovu ni kutuzuia sisi kutafakari hasa 
na kulifanya jambo lenyewe kuwa lenye kusumbua. 
Hata hivyo, sio mbinu ile ile inayotwaliwa kila wakati 
na shetani huyu wa ndani, wakati mwingine inaweza 
kukutaka wewe kusoma pia. Kama ilivyosikika kwam-
ba mtu mmoja alikuwa amelala wakati shetani alipoku-
ja kumwamsha kwa ajili ya swala ya Al-Fajr. Mtu huyu 
alishangazwa kwa sababu inafahamika kwam ba shetani 
anakutaka wewe ulale usingizi. Alimuuliza shetani 
kwamba kwa nini unaniamsha, najua kuwa kuna nam-
na ya uovu ndani yake! Ingawa silielewi hili, ni dha-
hiri linaonekana kama ni tendo jema. Shetani anasema, 
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usijali, mimi ninafanya jambo zuri kwa ajili yako, 
vinginevyo ungeikosa swala yako. Mtu huyo anasema 
hapana, ingawaje ni tendo jema, lakini kwa sababu ni 
kazi ya shetani, basi kuna kitu cha kutilia mashaka nda-
ni yake. Imam Khomeini (r.a.) alikuwa kila mara ak-
isema kwamba wakati wowote Marekani itakapoanza 
kuwa na wema juu yetu, basi uiangalie kwa msi mamo 
wenye mashaka, wakati wowote unapopokea ujumbe 
wa wema kutoka kwa bwana huyu wa mashetani, basi 
usiwe na furaha moja kwa moja bali uwe umechang-
anyikiwa sana kwa sababu kuna uhakika wa kutokea 
kuwa na jambo la kiovu sana kuhusu wema huo. Kama 
kukiwa na ujumbe wa uovu kutoka kwao, hapo wewe 
tulia kuhusu hilo na kuwa na uhakika kwamba ni uovu 
wao ambao umepata mwonjo. Kwa hiyo yule mtu am-
baye alikuwa ameamshwa na shetani anasema kwamba 
sitahitaji tena swala yangu hadi utakaponieleza sababu 
ya ni kwa nini umeniamsha kama hivi. Shetani anase-
ma kwamba sababu ilikuwa kwamba wewe ni mtu 
unayewahi sana kuhusiana na kutekeleza swala zako 
kwa wakati. Una fahari juu ya hili pia kwamba waka-
ti wote wewe unatekeleza swala zako kwa wakati na 
unawaangalia watu wengine kwa kujigamba kwamba 
wao wanachelewa na kuziswali baadae kidogo. Un-
ajiona wewe mwenyewe kuwa mbora juu ya wengine. 
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Sasa, leo ulikuwa unachelewa na kama ungekuwa ua-
mke baadae, swala yako ingekuwa imechelewa, na kwa 
sababu ya hilo fahari yako ingeumia na mimi sikutaka 
kiburi hiki kitoweke. Siku zote nilikuwa nikitaka wewe 
uwe na kiburi. 

Unaona kwamba kuna maovu mengi sana yanay-
ofanya kazi kiasi kwamba mwanadamu anapaswa ku-
muuliza shetani mwenyewe juu ya uovu wenyewe ka-
tika kitendo hicho. Hii inatokea, hakuna mtu ambaye 
ni mchamungu zaidi kuliko Mitume au Maimam hata 
hivyo, na wao wakati wote walikuwa wakizungumza na 
watenda makosa kwa upole na kamwe sio kwa kiburi. 
Kama umebarikiwa kwa muongozo basi mshukuru 
Mwenyezi Mungu swt. na usiwe na kiburi. Hiki ndio 
kiburi cha mwanzo. Shetani anawapenda sana watu 
kama hao ambao wanaufikia muongozo lakini bado 
wanakuwa na kiburi, yeye mwenyewe alikuwa kiburi. 
Ndani ya Qur’ani, Allah swt. anazungumza na shetani 
na anamuuliza kwa nini yeye hamsujudii Khalifa am-
baye Allah swt. amemuumba na yeye anajibu kwamba 
yeye ni bora kuliko huyo Khalifa. Hivyo yeyote anayet-
amka maneno haya kwamba mimi ni bora kuliko wen-
gine waliobakia basi huyo ni shetani. Unapaswa kuwa 
mnyenyekevu. Malaika hawakusema kamwe kwamba 
wao ni wabora bali wakati wote walimwambia Al-
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lah swt. kwam ba – Wewe unajua vizuri zaidi. Hivyo 
Shetani huwa anafanya maovu mengi ya kutatanisha 
sana ndani yetu. Mmoja wa Shetani kama huyo ni ule 
uwezo wa kufikiri usioendelezwa na unaanza tu uovu 
wake wakati unapotaka kutafakari juu ya jambo fulani. 
Ameahidi kuhakikisha kwamba sisi hatupati kuelewa 
jambo vizuri kiasi inavyostahili. 

Kama yule Ibilisi ambaye ameahidi kwamba ata-
tushawishi sisi kufanya makosa, kadhalika nguvu hii 
imeahidi kuhakikisha kwamba hutaelewa jambo sawa-
sawa. Kwa hiyo pale tatizo hili linapojitokeza linab-
adilisha yasiyo halisi kuwa ndio kweli na kuwasilisha 
hilo. Kuna tofauti kati ya mawazo. 

Kuna mambo mawili unayoyajua ya maoni au 
masimulizi. Kuna tofauti kati ya maoni na masim-
ulizi, wakati wowote nguvu hii inapoibuka ndani yetu 
inatengeneza fikra potovu ndani yetu. Unaweza kuwa 
umeona vitabu vya kihistoria ambavyo kwa hakika 
ni simulizi; historia imewasilishwa kwako kama sim-
ulizi. Historia ni uhalisia wa matukio lakini maoni na 
mawazo yameibadilisha kuwa simulizi. Mtu ambaye 
anaipenda simulizi anaweza akaifanya kuwa tamthilia, 
picha ya sinema. Wakati tunapoian galia drama hiyo ha-
tusemi kwamba hii ni simulizi ya kihistoria bali tunase-
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ma hii ndio historia yenyewe, hakuna tofauti. Dunia 
ya imani, dini na siasa iko namna hii, wakati wowote 
kunapokuwa na hatua kwa ajili ya kutafakari, wazo hili 
la kiovu linaonyesha kazi yake. Unaweza kuangalia 
kwenye milango mingi ya Uimam na Utume na utaona 
kwamba maisha ya watukufu hawa yamegeuzwa kuwa 
ni masimulizi, na ni watu wa dini na wanachuoni am-
bao wameongeza simulizi karibu na watu hawa kama 
ni historia. Hili limewapa kisingizio watu wengine 
kuijadili dini yetu kwa msingi wa simulizi hizi. Kwa 
mfano Imam al-Hujjat (a.t.f.s.), Imam Ma’sum, Khalifa 
wa Allah swt. amegeuzwa kuwa ni kioja na simulizi na 
simulizi za aina mbalimbali zinazosimuliwa kwa watu, 
wao wanafurahia kuzisikiliza. 

Ni kupitia uwezo huu wa kufikiri kwamba Karbala 
nayo pia imeguswa, kwa vile historia sasa imegeuzwa 
kuwa simulizi na hili limefunguliwa kwa kila mtu ku-
ingia ndani na kuelezea maoni yao. Kama mshairi ali-
yekuja kuandika shairi lake kuihusu Karbala kuonye-
sha mawazo yake nasi tuliyakubali kuwa ni historia. 
Sasa, kama tunakuja kutoa ufafanuzi, basi tayari mbele 
yetu kuna haya mawazo yaliyoundwa kibinafsi, ubuni-
fu ambao unakuwa ni kikwazo kikubwa katika ucham-
buzi sahihi wa jambo lenyewe na hapo kuweza kufikia 
uhalisia wake. Ni vipi tutaweza kuufikia ukweli? Hili 
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ndilo tatizo kubwa kuhusiana na maoni ya ummah. Ni 
kusudio la msiba na balaa. Hatuwezi kuepuka kirahisi 
mwelekeo wa ummah kwa sababu haya yamekusudi-
wa kuwa ya ummah, lakini hii haina maana kwamba 
tunaweza kumpa mtu yoyote haki ya kuelezea hadithi 
kuhusu hilo, na kuelezea mawazo yake binafsi juu yake. 

Kuna njia ya tatu, ambayo ndio njia sahihi na hii 
ni kuhakikisha kwamba ukweli unabakia kuwa ukweli 
kwa ajili yetu. Utaona kwamba Mtukufu Mtume Mu-
hammad (s.a.w.w.) akiwa ni maasum, ambaye ni mwe-
nye kutokukosea katika mawazo na kuelewa pia na sio 
katika vitendo tu. Yeye hawezi kuelewa jambo lolote 
kwa makosa, lakini bado katika du’a zake (s.a.w.w.) 
yeye anasema: “Rabbi Arinil ashyakimaha” – nionyeshe 
haki jinsi ilivyo. Kwa nini anamuomba Mwenyezi 
Mungu swt. amuonyeshe haki kama ilivyo? Ili kutoa 
uelewa wa mambo kama mambo yenyewe yalivyo na 
sio kama yanavyoonekana kuwa, sio yaonekane kuwa 
kama yako hivi kumbe yako vingine tofauti kabisa. Hii 
ni du’a kubwa sana ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) am-
bamo kuna somo kwa ajili yetu kwani yeye mwenyewe 
ni ma’sum na anayaona mambo kama yalivyo hasa 
na sio kama yanavyoonekana, lakini sisi tunayaona 
mambo kwa utofauti kama ni mambo mengineyo, am-
bapo kwa hali halisi yako tofauti na tuyaonavyo. Yeye 
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anatufundisha sisi kwamba, angalieni historia kama 
historia ilivyo, yaangalieni matukio kama yalivyo hasa, 
angalieni Qur’ani kama ilivyo, msiongeze maoni yenu 
binafsi, mawazo na dhana ndani yake. 

TATIZO LA TATU – MAONO YA MAwAZO 
FINYU 
Tatizo la tatu katika tafsiri ya jambo kama Karbala ni 
kule kutojulikana. Kwa Karbala kuna kina kirefu sana 
juu yake kwamba hata kama tukichukulia kwamba 
kuna akili iliyo huru kutokana na uovu wa mawazo, 
bado kuna mawazo safi yanayohitaji kulinganishwa na 
kina cha tukio lenyewe vilevile. Wakati mtu anapokuja 
kuliona hili, basi kufikiri vilevile lazima kuwe kupana 
kama tukio lenyewe. 

Kama ukiangalia kwa akili yenye hali ya kufungika 
kwenye tukio pana sana, basi hilo jambo pana litaone-
kana kufungika vilevile. Hili ni dhahiri, wala haihitaji 
ufafanuzi kama unaangalia kwenye mandhari pana sana 
kupitia kwenye tundu dogo, basi mandhari hiyo pana 
sasa itaonekana kuwa ndogo sana. Allah swt. ameuumba 
ulimwengu kuwa mkubwa sana, mkub wa kiasi kwam-
ba haieleweki. Kilimia yetu (mkusanyiko wa vijinyota 
vingi kama wingu jeupe) ni sehemu tu ya mamillioni ya 
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kilimia. Katika kila kil imia kuna mamilioni ya nyota na 
sayari na mifumo na mfumo wetu wa jua na sayari zake 
ni mmoja tu wa mifumo kama hiyo. Dunia ni sehemu 
ndogo tu ya mfumo huu, ni ipi nafasi ya dunia katika 
kuilinganisha na ulimwen gu? Juu ya ardhi hii hatuishi 
kila mahali, utakapomuuliza mtu kwamba wanaishi 
wapi, hatakutajia dunia, watatoa jina la sehemu wanay-
oishi, na mtaa wao. Kama mtu mmoja mtaani anakuuliza 
juu ya anuani ya makazi yako, utamtajia namba ya ny-
umba yako. Ndani ya nyumba hiyo tunaishia kwenye 
kitanda. Hebu sasa linganisha uwepo wako kwenye 
ulimwengu wote. Ili kuuelewa ulimwengu huu, sisi tu-
nayo sehemu ndogo kama hiyo, na tunaagizwa kuuanga-
lia ulimwengu. Yeye ameumba ulimwengu mkub wa 
kama huu, mimi nitawezaje kuuangalia ulimwengu huu, 
uchunguzi wangu utakuwa wa akili iliyofungika. Wakati 
tunapoangalia kitu kipana kwa hali ya akili iliyofungika, 
na kitu hicho basi nacho huonekana kuwa ni kidogo, la-
kini kama tutaangalia kitu kidogo kwa akili iliyopanuka 
basi hicho nacho kitaonekana kuwa ni kikubwa. 

Karbala nayo ni kubwa na pana kama ulimwengu 
na ili kuiangalia tunahi taji mtazamo mpana sana, ving-
inevyo tutakapoingalia kwa akili finyu, basi itaonekana 
kuwa ndogo. Hivyo mtu anapokuja kuielezea Karbala, 
Qur’ani au dini basi anahitaji kupanua mtazamo wake. 
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Hivyo ndani ya Qur’ani, Mwenyezi Mungu swt. anam-
wambia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) atazame kwenye 
ulimwengu huu lakini kwanza aendeleze upeo katika 
utambuzi. Je, Mwenyezi Mungu hakuumba akili pana 
huru ndani yetu? 

Hata kwa mtu wa kawaida, Mwenyezi Mungu swt. 
anasema kwamba anapotaka kumuongoza mtu basi 
anaumba akili timamu huru ndani ya mtu huyo. Hali ya 
akili finyu itaongozea kwenye upotovu. Haiwezekani kwa 
mtu mwenye akili iliyofungika kuielezea Karbala, kwa 
hiyo ni muhimu kuongezea kwenye shaksia na mawazo 
yako huu upana wa maono kabla ya kujiandaa kuielezea 
Karbala na halafu utaona baadhi ya ukweli ndani ya Kar-
bala, kisha utaiona falsafa ndani ya Karbala na kisha 
utauona ujumbe ndani ya Karbala. Kama unaungalia uk-
weli wa Karbala basi tengeneza ufa hamu mpana. 

Ufahamu kama huo ulikuwepo wakati ule Karbala 
ilipotokea. Wakati Ubaidullah bin Ziad alipoongea na 
Bibi Zainab (s.a.) na kushindana hapa, mtu mwenye 
akili iliyofungika anazungumza na mtu mwenye akili 
huru ya wazi, hivi ndivyo watu wenye akili zilizofungi-
ka wanavyofanya, wanashindana tu, hakuna upole nda-
ni ya ndimi zao? Alisema katika namna ya kukashifu 
mbele yake na akamuuliza ulimuona vipi Allah swt. 
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hapo Karbala? Jibu la Bibi Zainab lilikuwa vipi? “Nil-
imuona Allah kuwa ni Mzuri, Mzuri zaidi kuliko siku 
zote kamwe.” Huu ndio ufahamu unao takikana wakati 
wa kuiangalia Karbala, halafu kama Bibi Zainab (s.a.) 
tunaweza kuuona utukufu (Jamaal) wa Mwenyezi 
Mungu. Nini wana chokisema watu wenye akili zilizo-
fungika? 

Kama ukisikiliza visomo vya maombolezo (mar-
siya na nauha) vya watu wenye akili finyu, mara nyingi 
sana utakutana na maneno haya: “Hapakuwa na mtu 
wa kumpa Husein (a.s.) na familia yake maji, Mwe-
nyezi Mungu hakumpatia maji, hapakuwa na mtu wa 
kukuokoa wewe, Mwenyezi Mungu hakukuokoa, uli-
kuwa wapi ewe Mwenyezi Mungu wakati ule?” 

Vifungu hivi vya maneno vinamuumiza kila mtu 
ikiwa ni pamoja na hao Mashahidi wenyewe wa Kar-
bala na hata lengo lenyewe la Karbala. Angalia lugha 
yenyewe, halafu sasa angalia lugha ya mtu mwenye 
ufa hamu mpana. Alhamdulillah, yeye Zainab (s.a.) an-
amshukuru Mwenyezi Mungu swt. kwa kuwachagua 
wao kwa jukumu hili, asimpe mtu mwingine yeyote 
fursa (Tawfiiq) hii ya kulitimiza hili. Bila ya utambu-
zi huu huwezi kuiona Karbala na kuuona Utukufu wa 
Mwenyezi Mungu. Je, umewahi kulisikia hili likisem-
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wa kamwe? Lakini hivi ndivyo anavyosema Bibi Zain-
ab (s.a.)! Yeye aliiangalia vipi Karbala? Kwa utambuzi 
gani? Yeye atasema: “Mimi ni binti ya nani? Ni kwa 
ajili ya nani ilishuka aya hii ya Qur’ani? Mimi nato-
kana na familia ile ambayo kwayo Mwenyezi Mungu 
swt. aliumba upana ndani yao.” Kama ikiangaliwa kwa 
mtazamo huu, basi utauona Upweke wa Allah (Tawhi-
id) ndani ya Karbala, na huu unawasil ishwa kila maha-
li. Hivyo utauona tu ukweli wa Karbala kwa utambuzi 
mpana kama huo. Karbala ni bahari yenye kina kirefu 
sana na iliyochafu ka kwa mawimbi makubwa sana 
ambayo kwa kupiga mbizi mara mbili au tatu hawaku-
weza kuzipata zile tunu zilizofichikana humo. Bahari 
hiyo inazo hazina nyingi na haiwezekani kwa kila mtu 
kuzama kwenye kina cha bahari hii na kupata hazina 
hizi kutoka chini ya kina chake. Hivyo utaona kwamba 
wale ambao wameisoma Karbala, wakajifunza falsafa 
yake; mwenendo na kanuni zake, wao wanaweza ku-
fanya hivyo. 

Wakati ule pia, watu walikuwa wanachukua vitu 
kutoka Karbala, mtu mmoja akichukua kilemba cha 
Imam Husein (a.s.), mwingine akichukua pete yake, 
mwingine viatu, na wengine walikuwa wanachukua 
vitu kutoka ndani ya mahema. Mtu mwingine aliwapa 
watoto maji na akajipatia tendo jema, mwingine alim-
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saidia mtu mwingine na akapata baraka. Na wezi nao 
walipata chochote kitu; wauaji walipata chao kitu na 
hata watazamaji nao pia walipata kitu chao. Wafuasi wa 
Karbala vilevile walipata chochote, wengine walipata 
kuomboleza, wengine walipata baraka kwa ajili ya ul-
imwengu ujao, kwa kutegemea uwezo wa mtu mhusi-
ka, walichukua hayo kutoka Karbala. 

Vilevile katika karne hii mtu fulani, kwa kuelewa 
kuhusu Karbala naye pia amechukua kitu fulani pamo-
ja naye. Utaona kwamba kurukia ndani ya bahari hii 
yenye kina kirefu pia kunahitaji ujasiri na mtu huyu 
mashuhuri Imam Khomeini (r.a.) amesema tunacho 
kitu, hii dini, huu utawala, huu udhibiti, hii Wilayat, 
sisi ni kitu cha maana mbele ya mataifa makubwa, na 
hayo mataifa makubwa sasa wametuchoka. Tumelipata 
wapi hili? Yeye anasema: “Kutoka Karbala,” kutoka 
kwa wale waliokuwa Karbala, sio taifa la Irani au mtu 
yoyote bali ni Karbala iliyotupatia sisi, Sio kwamba 
milango ya Karbala iko wazi kwa wachache na ime-
fungwa kwa wengine, unaweza kupata kila kitu kutoka 
Karbala, ikiwa utakuwa na moyo uliojaa mapenzi uta-
pata hazina. 

Chochote unachokitaka unaweza kukipata ku-
toka pale; inategemea tu juu ya yule mtu anayeomba 
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kwamba anaomba kitu gani. Unaweza kuona kwamba 
hata wale waporaji walipata kitu fulani, na wale wezi 
vilevile, hakuna aliyerudishwa mikono mitupu, wana-
historia, wanachuoni, yeyote aliyeingia katika kutafuta 
alipata kitu. Imam Khomein (r.a.) naye pia ali pata kitu 
kutoka Karbala. 

Katika karne hii mapinduzi makubwa kama hayo 
yametolewa. Madhali kuna mtu wa kuchukua ku-
toka kwao, kutakuwa na mfano ambamo mtu yeyote 
atakataliwa. Kama mtu anataka kuitafsiri (karbala) 
basi anapaswa kuongeza muono wake. Wakati nguvu 
ya macho yetu ya kuona inapod hoofika, hapo tuna-
tumia mawani kuiboresha. Kwa mfano mawani ya 
jua, lengo lake pekee ni kupunguza mwanga, popote 
pale penye kuzidi kwa mwanga basi mawani ya jua 
yatapunguza mwanga huo. Sababu ya kwa nini tuna-
tumia mawani ya jua ni kwamba hatuna uwezo wa ku-
vumilia mwanga. Kadhalika utambuzi wetu unaweza 
ukapofushwa na kuzidi kwa mwanga kutoka kwenye 
tukio kama la Karbala. Hivyo unashusha pazia mbele 
ya macho yako ili kwamba ule mwanga wa Karbala 
usije ukakupo fusha. Hivyo kwa uoni huu wenye mi-
paka utaona nini basi ndani ya Karbala? Utaionaje 
Karbala kupitia uoni huu? Utaelewa nini kupitia uoni 
huu? Kwa hiyo ni nani atakayeielewa Karbala? Ni 
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watu wangapi waliokuwepo pale kuiona Karbala kwa 
wakati ule? 

Watu wa al-Kufa walimwandikia barua za kumwa-
lika Imam Husein (a.s.), lakini je, waliielewa Karbala? 
Wakati ule kulikuwa na idadi ya watu ya mamia ya 
maelfu waliokuwa wameizunguka Karbala, katika msa-
fara wa askari wa Umar bin Saad walikuwepo maelfu ya 
wapiganaji. Wale ambao hawakuja Karbala, watazamaji 
wa Kufa na Shaam (Syria) walikuwa pia ni maelfu la-
kini kwa ukweli ni watu 72 tu waliofika Karbala pamoja 
na Imam Husein (a.s.), hivyo ukweli ni kwamba wali-
kuwa ndio wao tu waliokuwa muono wenye uwezo wa 
kuielewa Karbala. Waliweza kuona kila kitu na waliku-
wa na uelewa sahihi. Katika mawanda hayo hayo wali-
kuwepo wale ambao uoni wao ulitiwa ukungu, macho ya 
watazamaji pia yalikuwa na ukungu. Hebu jaribu kukisia 
hesabu ya watu wa wakati ule, kutoka kwenye idadi yote 
ya watu hao, ni watu 72 tu walioweza kuitafsiri Kar-
bala kwa usahihi kwa sababu mara watu wanapokuwa 
wameielewa Karbala, basi hawawezi kusimama pem-
beni au hawawezi kuwa watazamaji. 

Kadhalika hivi ndivyo hali ilivyo leo, idadi ile ile ya 
watu ndio ambao kwa kweli wanaoielewa Karbala leo 
hii. Ushahidi ni kwamba, kama watu wengi wangeweza 
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kuielewa Karbala basi kusingekuwa na uchelewaji huu 
wa Kutokeza kwa Imam al-Hujjat (a.t.f.s.). Kipindi hiki 
kisingekuwa kirefu namna hii kama ukweli ungelikuwa 
umeeleweka. Inashangaza kwamba tunasema Karbala, 
Karbala kwa wingi sana lakini bado inahitaji kutafsiri-
wa. Hili ni tatizo moja; jingine ni kwamba hakuna 
uwiano kati ya mfasiri na tafsiri ya somo lenyewe. Yeye 
ni mtu mwenye uoni wenye ukomo na Karbala ni ba-
hari pana mno. Isipokuwa atakapo endeleza utambuzi 
wake, sio rahisi kwamba ataweza kuitafsiri Karbala. 
Hili pia linahusika kwa Ghadiir na matukio yote kama 
hayo. Ni muhimu juu yetu sisi kuomba kwamba tupate 
uoni wa namna ambayo kwamba tunaweza kufanya 
uadil ifu kwenye uchambuzi huo. 

MATOKEO YA UCHAMBUZI wA  AKILI 
FINYU 
Kama inavyosemekana, mada ya Ashura na Karbala 
na mwenendo (siirah) ya Imam Husein (a.s.) inatege-
mea juu ya ufafanuzi kama ilivyo kwa mada zinginezo. 
Hakuna mtu anayeweza kutoa changamoto juu ya hilo 
bila ya fasili kuwa ameielewa mada hiyo. Katika zama 
zile, na katika zama za sasa pia na katika zama zijazo 
vilevile, inahitaji ufafanuzi. Nimezungumza juu ya 
maoni kadhaa na kuorodhesha ishirini kati yao ambayo 
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yanafahamika mno na fasili au maelezo juu ya mada 
hii, ambayo ilikuja katika akili za baadhi ya watu wazi-
ma na wanachuoni. Halafu vilevile nimesema kwam ba 
ufafanuzi wa Karbala au tukio kama Ashuura, mageuzi 
haya matukufu na matukio kama haya ni magumu sana 
kuyafanyia ufafanuzi, sio lazima kwa watu wote kutoa 
ufafanuzi. Hii ni kwa sababu uwepo wa ushirikiano wa 
karibu sana kati ya somo lenyewe na yule anayelitolea 
ufafanuzi ni kigezo muhimu sana katika kutoa ufafanu-
zi. Yule mtu anayechambua tukio na lile tukio lenyewe 
lazima kufanana katika upana wao. Uono mfinyu hau-
wezi kufanya ufafanuzi wa tukio zito kama hilo, na 
tumeona matokeo ya mtazamo kama huo. 

Maulana Ruumi ametoa mfano mzuri kabisa wa 
mtazamo kama huo, wakati tukio linapokuwa kubwa 
sana na muono ni mfinyu, matokeo ya uchambuzi ya-
nayopatikana yanageuka kuwa ni mzaha wa kimawazo, 
maoni na mawazo. Hii ni kwa sababu mawazo yanaun-
dika pale tu muono unapolitazama tukio. Wakati muono 
unapoangukia kwenye tukio hapo maoni yanajitokeza 
kuwepo. Hivyo mipaka ya maoni haiishii kwenye 
tukio, inaishia kwenye muono na utambuzi wa tukio. 
Jinsi muono unavyokuwa mkubwa ndivyo mawazo 
yatakavyokuwa makubwa. Matukio wakati mwingine 
yanakuwa makubwa zaidi kuliko muono wenyewe, 
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hivyo mawazo yanayoundwa kutokana na matukio 
kama hayo yanaweza kuwa mengi mbalimbali, kama 
yale juu ya ulimwengu. Kwa vile ulimwen gu ni mkub-
wa sana, kuna maoni mapana sana kuhusu ulimwengu 
vile vile. Maoni yako chini ya udhibiti wa muono na sio 
chini ya udhibiti wa tukio. 

Mfano ambao Maulana Ruumi aliuwasilisha uli-
kuwa kwamba, ndani ya chumba kilichofungwa che-
nye giza aliwekwa tembo, halafu wachambuzi wengi 
na waona mbali wengi katika utaratibu ulioandaliwa 
waliingizwa ndani ya chumba hicho kwenda kuona 
kilichokuwa humo ndani ya chum ba hicho. Ni jambo 
la kawaida kwamba kwa vile kile chumba kilikuwa 
na giza hawawezi kuona chochote; hivyo walipapasa 
tu kwa mikono yao ndani ya chumba hicho ili kuten-
geneza maoni. Hapa ni muhimu kutaja kwamba kuna 
baadhi ya watu ambao wakati wote husema kwamba 
hatuna wakati, tunashughulika na taratibu za kazi zetu 
za kila siku, na wanataka matokeo katika sentensi 
chache tu. Lakini hili halifanyi kazi katika hali nyingi, 
katika sehemu fulani fulani unahitaji kusimama, kuwa 
na subira na kuchukua muda katika kuelewa mambo. 
Katika hadithi hii ya mfano pia, wengi waliingia ndani 
ya chumba hicho kwa haraka na ndani ya muda mfupi 
tu wakajaribu kukusanya elimu kuhusu kilichokuwa 
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ndani ya chum ba hicho. Mmoja aligusisha mkono wake 
na akatoka nje, mwingine akafanya hivyo hivyo, wa 
tatu vilevile akafuata njia ile ile ya wenzie. Chochote 
walichoweza kugusa kwa haraka waligusa, kama vile 
tu tunavyosema kwamba tuna muda wenye ukomo wa 
mwaka mmoja au miaka miwili tu ya kusoma kwenye 
shule za kidini (Hawza), ndivyo kati ka muda huu mfupi 
yule tembo aliweza kueleweka kwa namna yenye uko-
mo mfinyu tu. 

Upatikanaji wa elimu unategemea juu ya kiasi gani 
cha muda na fursa tunayotumia katika kuipata. Pale mtu 
atakapoingia kwa haraka na kuigusa tu, mikono yake 
inagonga kwenye mkia, na anapotoka nje kila mtu ana-
muuliza kuhusu alichokiona ndani humo, yeye anajibu 
kwamba kuna fagio linaloning’inia humo chumbani, ni 
kwa vile aligusa mkia tu. Kwa sababu ya haraka zake na 
kwa sababu ya uoni wake finyu yule tembo na ukubwa 
wake amegeuka kuwa fagio. Hii ndio sababu yeyote ana-
yeuangalia ulimwengu huu kwa haraka haraka, kwake 
yeye ulimwengu utaonekana kama mpini wa fagio tu. 
Lakini yeyote yule anayeuangalia kwa welekevu na sub-
ira atapata maoni tofauti kabisa kuhusu ulimwengu huu. 
Hivyo wengine walisema hii ni nguzo, kiti cha kifalme, 
na kwa mujibu wa mwingine ilikuwa ni pangaboi ndani 
humo. Kila mmoja aliwasilisha maoni yake, lakini yey-
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ote aliyetazama na kugusa sehemu zote za mwili mzima 
wa tembo huyo aligundua kwamba huyo alikuwa ni tem-
bo hasa.Hivyo uono wa kawaida ni ule ambao ni mpana 
na sio ulioundwa kwa haraka, ule ambao unafanywa kwa 
kuchambua kila kipengele cha suala zima kwa utulivu 
na subira. Kwa hiyo lazima tuweke muda kwa ajili ya 
kutafuta elimu. Lazima tuokoe muda kutoka kwenye 
sehemu nyingine na kuutumia kwa mambo kama hayo. 
Isije kuwa kwamba tulazimike kuokoa muda kutoka 
kwenye mikusanyiko ya kidini, misikitini, Madrassa na 
kisha tuupoteze kwenye maeneo ya madukani, masoko-
ni, sherehe na kwenye safari zisizo na manufaa kwenye 
mabarabara. Hii ni shughuli ya hasara ambapo tunaokoa 
muda kutoka kwenye maisha yetu na kuutumia kwenye 
mabarabara. Ni muhimu kuokoa muda, lakini vilevile 
ni muhimu juu ya ni wapi na vipi tunautumia ule muda 
wetu tuliookoa. Tunapaswa kuokoa muda unaotumika 
barabarani na kuutumia kwa mambo kama hayo yenye 
manufaa na sio kinyume chake, vinginevyo ni kitendo 
cha kibadhilifu kati ka maisha yetu. 

HUSEIN (A.S.) – MFASIRI BORA wA 
KARBALA 
Maelezo na ufafanuzi wa tukio la Karbala ni mgumu 
sana na unaofika mbali sana. Ni bahari ya kina kirefu 
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na yenye tufani ambamo mawimbi makubwa huibuka 
humo na kuzamisha ndani yake wale watu wanaoan-
galia humo. Wengi wamezama kwenye bahari hiyo na 
kujifisha maji wao wenyewe, na hawakupata manufaa 
yoyote; wengine wanachukulia kwam ba wamepata 
manufaa kutoka kwenye bahari ya Karbala kwa ku-
jimwagia matone yake juu ya vichwa vyao kwa kukaa 
ufukweni mwake. Hii ni namna ya hisia nzuri tu na si 
kingine chochote. Kuufikia uso wa bahari hiyo, maan-
dalizi na ridhaa vinahitajika. Vyovyote iwavyo, hii ili-
kuwa ni namna ya kisingizio tu iliyowasilishwa. Swali 
sasa ni kwamba ni ipi kati ya tafsiri au ufafanuzi tuta-
kayoichukulia kwamba ndio halisi na ambayo tuipen-
delee, ni tafsiri ipi ambayo ni yenye kufaa kiasi hicho, 
ni maelezo yapi yanayoweza kutuchukua na kutupeleka 
kwenye kiini hasa cha tukio hili. 

Kama tukiangalia ndani ya kauli za Imam Husein 
(a.s.), yeye mwenyewe ndiye mwelezaji mzuri na bora wa 
tukio hili. Ingawa wafuasi wa Imam Husein (a.s.) nao pia 
wamefanya hivyo, na wale ambao waliokoka kutoka Kar-
bala vile vile walitoa maelezo juu ya lile tukio la kutisha. 
Lakini mtu bora zaidi, katika hili, ni Imam Husein (a.s.). 
Hii ni kwa sababu kwamba vilevile yeye anatimiza yale 
masharti muhimu kwa ajili ya kutoa ufafanuzi, na njia ya 
kuyapangua matatizo yale. Moja ya matatizo, kama ilivyo-
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tajwa hapo kabla, lilikuwa ni zile silika za kishetani zilizo-
ingia ndani ya wanadamu wakati wanapokaa ili kucham-
bua matukio ya ki-Mungu. Tatizo hili linakuwa halipo 
endapo kama tutamrejelea Imam Husein (a.s.) mtangazaji 
wa tukio hili kwa sababu yeye ni Ma’sum. Maasum ni 
mtu asiyewaza kukosea kamwe katika kulielewa jambo 
na pia kulipitisha mbele zaidi. Tatizo jingine na hali juu 
ya uchambuzi lilikuwa ni kuwa na maoni mapana kama 
lile tukio lenyewe lilivyo pana.. Kwa hiyo hapa, kiasi lile 
tukio la Karbala lilivyopana na kubwa, kadhalika na mu-
ono wa Imam Husein (a.s.) ni mpana na mkubwa kiasi 
hicho hicho. Kwa hakika Imam Husein (a.s.) ndiye mwa-
sisi wa Karbala, mvumbuzi wa Karbala. Kwani Karbala 
ilikuja kuwepo kupitia mikono ya Imam Husein (a.s.), 
na wale waliojaribu kuibadili kuwa ni Karbala ya Yazid 
wameshindwa. Na angalau dunia yote iliona kwamba 
lile lilikuwa ni kitendo cha Imam Husein (a.s.). Na ina-
tajwa katika kurasa za historia kwamba hii ni Karbala na 
Ashuura ya Husein (a.s.). Hivyo tunapaswa kuiadhimisha 
hii kama Karbala ya Husein kwa kumbukumbu ya Bwana 
Mkubwa huyu. Tunapaswa kuliangalia tukio hili kupitia 
macho ya Imam Husein (a.s.) kama nilivyoelezea tayari 
hapo nyuma kwamba maelezo yote na tafsiri ya tukio hili 
sio halisi na sahihi, na kwamba baadhi yake hayana hata 
kiungo chochote cha uhusiano na shak sia hii tukufu ya 
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Imam Husein (a.s.), na ni matokeo ya wazi ya purukusha-
ni na utumbukiaji ndani ya giza nene. 

Lakini baadhi ya yale yaliyotajwa mapema ni 
halisia. Ingawa hatuwezi kusema kwamba ni maelezo 
yaliyoshikamana sawasawa kwa uthabiti, kwa sababu 
kila mtu amechungulia katika tukio hili kwa uoni we-
nye mipaka na ameasisi mawazo yake na akayaelezea 
kwa kiasi fulani. Mambo yote haya yanayorejelewa 
katika maelezo haya halisia yalikuwepo Karbala, la-
kini endapo bado mtu ataangalia kwa uoni mpana zaidi 
anaweza kuona kitu kingine zaidi. 

FALSAFA YA MAGEUZI YA IMAM HUSEIN 
(A.S.) 
Kwa nini Imam Husein (a.s.) alisimama? Kwa nini wito 
wa Karbala uliku ja kutokea? Kwa nini vuguvugu la Kar-
bala lilianza? Ni lazima ijulikane na kuelezewa. Husein 
(a.s.) hakuacha hata kazi yake ya kuelezea na kuzun-
gumzia juu ya lengo la wito huu kwa wengine. Aliuawa 
kishahidi mara tu baada ya kufanya kazi hii. Wengi wetu 
tuna tabia ya kazi zetu kwa ajili ya wengine kuja kuzifan-
ya kwa kutoa visingizio. Yeye (a.s.) hakutege mea watu 
wengine kuifanya kazi hii, bali aliifanya yeye mwe-
nyewe. Hakuiacha kwa ajili ya wengine kuja baadae na 
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kufanya maelezo yasiyo sahihi juu ya tukio hili. Haikuwa 
kwamba pale muda wa kufa kwake kishahidi ulipokar-
ibia aliomba muda zaidi na akafanya ufafanuzi wa tukio 
hili. Haikuwa hivyo, yeye kutokea mwanzoni mwa wito 
wenyewe alianza kufanya maelezo na ufafanuzi wa tukio 
hili. Mfafanuzi na mwelezaji bora ni yule anayeelezea 
lengo lake kabla ya kuanza kazi yenyewe, hangojei hadi 
kuelekea mwishoni ndipo abainishe lengo la kazi yake. 
Imam Husein (a.s.) katika hatua na nyakati tofauti za 
wito wake alieleza wazi, alibainisha na kuzungumzia juu 
ya lengo la wito wote kwa jumla. 

Lafudhi tofauti ambazo Imam Husein (a.s.) alizitu-
mia kwa kweli zilikuwa ni uthibitisho wa ile sababu 
ambayo aliitangaza katika siku ile ya kwanza hasa ya 
harakati hizi na akashikamana nayo hadi mchana ule 
wa siku ya Ashuura. Ni jambo gani hili ambalo lilim-
fanya Imam Husein (a.s.) kuanzisha mageuzi haya? 

Imam Husein (a.s.) kwa kweli ni shaksia adhimu 
na tukufu, na amewasil isha mbele ya ulimwengu 
mandhari pana na ameelezea kwa ulingano sawa ule 
upana wake pia. Kuna tatizo moja ambalo linawafika 
Ma’asum wote, liliwakabili Mitume na baada yao, 
Maimam maasum, watu watakatifu na hata wawakili-
shi wa Maimam wanakabiliana na tatizo hilo hilo. Hata 
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wakati yule Imam) a.t.f.s.) wa mwisho anayengojewa 
atakapotokeza, yeye pia atakabiliana na tatizo hilo hilo 
la msingi, kila mtu ambaye Mwenyezi Mungu alimcha-
gua/alimuweka au alimsimamisha kwa ajili ya ujumbe 
maalum kama vile Mitume, wote walikabiliana nalo. 

Na kila mmoja miongoni mwao alijaribu kulitatua 
tatizo hilo. Imam Husein pia alifanya vivyo hivyo na 
kwa utatuzi wa tatizo hili ndipo tukio hili likaja ku-
wepo. Hii ndio sababu tunasoma Ziarat-e-Waritha kwa 
ajili ya Imam Husein (a.s.). Yeye ndiye mrithi wa Mitu-
me. Katika hali halisi lile tukio la Karbala lilikuwa ndio 
wosia, urithi wa Mitume, kwa hiyo yeye anajulikana 
kama mrithi wa Mitume (warithatul-Anbiyaa). Hivyo 
imedhi hirishwa kwamba liliunganishwa tangu mape-
ma na lilikuwa ni uandamizi wa mitume. Kwa upande 
mwingine Husein (a.s.) vile vile ni Kigezo cha Mfano 
(Us-wah); ni maneno yake. 

“Mimi ni kiigizo cha mfano kwenu.” – Mausuwat Kali-
mati Imam Husein (a.s.) uk. 377. 

Kama tukiangalia maneno ya Maasumin kadhaa 
wengine (a.s.) hususan haya hapa: 
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“Husein (a.s.) ni taa ya uongofu; ni safina ya wokovu.” – 
Uyunul-Akbar e Ridha (a.s.) Jz. 1, uk. 59. 

Kama tukizifikiria kauli hizi tatu, za kuwa muanda-
mizi wa Mitume (a.s.), kuwa kigezo cha mfano (us-wah) 
na kisha kiongozi na safina ya wokovu, tunaweza kufikia 
mawazo ya kupendeza na yenye kusababisha hitimisho. 

Hivyo hebu tuiangalie ile kauli ya kwanza ambamo 
inasemekana kwamba Husein (a.s.) ni mwandamizi 
(mrithi) wa mitume, hii inamuunganisha Husein (a.s.) 
moja kwa moja na zama za nyuma. Ambapo ile riwaya 
kwamba Husein (a.s.) ni safina ya wokovu inamuun-
ganisha Husein na zama zijazo baadae. Sasa tunaweza 
tukaona mielekeo miwili ya shaksia ya Imam Husein 
(a.s.), mwelekeo mmoja ambao unamuunganisha na 
wahen ga wake na mwingine unamhusisha yeye na Um-
mah baada ya Karbala. Mrithi (Warith) na kigezo cha 
mfano (Us-wah) ni mada mbili. Hawezi kuwa Kigezo 
cha mfano kwa wale waliotangulia, yeye ni Us-wah 
kwa kizazi kijacho na ni mrithi wa wale waliotangulia; 
wahenga wake. Husein (a.a.) ni mrithi – mwandamizi 
wa mtu na ni kigezo kwa mtu mwingine. Siri zote na 
ukweli vinaweza kupatikana kutokana na vipengele 
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hivi viwili kwamba kwa nini Husein (a.s.) alifanya 
mageuzi (Qayyam) haya. Kama endapo, na Mungu ae-
pushilie mbali hilo, hatukuwa na maelezo yoyote ya 
Karbala kutoka kwa Imam Husein (a.s.) mwenyewe 
hata hivyo hivi vipen gele au mielekeo miwili ingeku-
wa inatosheleza kwetu sisi kuelezea tukio la Karbala. 
Kwamba Husein (a.s.) ni mrithi na Kigezo (Us-wah). 

HUSEIN (A.S.) – KIGEZO CHA  MFANO 
Us-wah maana yake ni mfano. Kigezo cha Mfano. 
Kama inavyoelezwa kwenye Qur’ani: 

“Bila shaka mnao mfano mwema kwa Mtume wa 
Mwenyezi Mungu ….. (Qur’ani Tukufu Sura  al-Ahzab; 

33:21).

Ingawa aya hii fupi inahitaji maelezo ya kutosha na 
uchambuzi, haikudhi hirishwa kwa urahisi na wazi ka-
bisa. Maana ya Us-wah bado haijaelewe ka kwetu sisi na 
ushahidi wa hili ni kwamba hadi leo hii hatujawakubali 
wale watu maasum kama vigezo (Us-wah) vyetu vya 
mfano. Kusikiliza maamrisho na makatazo (amr na 
nahyi) ya mtu haimaanishi kwamba ni Kigezo cha Mfa-
no kwetu. Kama Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) akituzuia 
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kufanya jambo nasi tukaliepuka, haina maana kwamba 
Mtukufu Mtume aligeuka kuwa Kigezo cha Mfano kwa 
ajili yetu. Bali ina maana kwamba tulimfuata na kum-
tii na tumetiishwa kwake (ita’at). Lakini hatukumkubali 
yeye kama Kigezo cha Mfano juu yetu. Kigezo cha Mfa-
no kiko hatua chache nyuma ya utii huu (ita’at); kwa 
hiyo inawezekana kwamba sisi ni wafuasi (Muti’i) wa 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) lakini bado anaweza asiwe 
Kigezo cha Mfano kwa ajili yetu. Kama vile kwenye 
Qur’ani imezungumzwa kwa tofauti kuhusu: 

“….. Mtiini Mwenyezi Mungu na mtiini Mtume.”  
(Qur’ani Tukufu Sura an-Nisaa’; 4:59).

na 

“Bila shaka mnao mfano mwema kwa Mtume wa 
 Mwenyezi Mungu ….. (Qur’ani Tukufu Sura al-Ahzab; 

33:21).

Imeelezea kwa mbalimbali, maneno yote yako to-
fauti, sio kitu kimoja kinachojadiliwa katika aya zote 
mbili. Lakini kwa kweli Qur’ani inashau ri kwamba tu-
nalazimika kumfuata na vilevile kumkubali Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) kama Kigezo cha Mfano kwa maisha 
yetu vilevile. Tunawatii watu wengi lakini sio Vigezo 
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vya Mfano juu yetu. Kwa mfano, je sisi hatuwatii wa-
zazi wetu? Lakini sio wajibu kwamba watoto ambao 
wanawatii wazazi wao, basi wazazi hao pia ni Vigezo 
vya Mfano kwa ajili yao. Kigezo cha Mfano anaweza 
akawa yeyote yule, inaweza ikawa ni jirani, mwalimu, 
mtu mwanahistoria, lakini wao pia bado wanawatii wa-
zazi wao. Hivyo inadhihirisha ile tofauti kati ya kum-
kubali mtu kama Kigezo cha Mfano na kule kumtii 
mtu. Athari ya Kigezo cha Mfano kati ka maisha yetu 
inakosekana na huu ni ushahidi tosha kwamba sisi hatu-
jatambua maana yake. Hatuna nafasi kubwa ya kutosha 
ya kujadili kwa undani zaidi kuhusu Kigezo cha Mfano 
(Ushwa) hapa, hili linahitaji mhad hara wa kipekee ili 
kuelewa nini kinachomaanishwa na kigezo cha mfano, 
nani anapaswa kuwa kigezo cha mfano na kwa nini kig-
ezo cha mfano ni muhimu katika maisha yetu. 

KUFUNUA PAZIA LA KARBALA 
Hivyo hivi vipengele viwili vya shaksia ya Imam Hu-
sein (a.s.) ambamo yeye mwenyewe anasema kwamba: 
“Mimi ni Kigezo cha Mfano kwenu” na kwa upande 
mwingine wale maasumin wengine wanasema kwam-
ba Husein (a.s.) ni mrithi wa mitume tofauti, na kwa 
kuainisha jina la kila mtume wao wamerejelea kwe-
nye urithi wake. Hii inatosha kwa kuelewa ukweli na 
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falsafa ya mageuzi matakatifu ya Imam Husein (a.s.). 
Sasa tunahitaji kulianika wazi lengo hili. Tafsiri kama 
neno ina maana ya kufunua jambo fulani (Kashfi Qina) 
ambalo limefunikwa na kufichika. Kwa sababu pazia 
la maneno limefunika ile maana ya Qur’ani na mfasiri 
anatokeza kuja kulifunua na kisha ni hapo tu ambapo 
tunaweza kuona basi ile maana yake halisi na ya kweli. 

Sasa kwa kutumia mielekeo hii miwili ya shak-
sia hebu tujaribu kulifunua pazia, na tujaribu kuelewa 
ule uunganishaji wa uandamizi (urithi) na kige zo cha 
mfano pamoja na Imam Husein (a.s.). Yale matatizo 
yaliyowakabili mitume, Husein (a.s.) alipata mambo 
yote kutoka kwa mitume katika wasia, yeye alipokea 
mirathi kutoka kwa mitume pamoja na matatizo na 
misiba mikubwa ya Manabii. Namna ambavyo Husein 
(a.s.) ni Kigezo cha Mfano katika vitendo vyote, amali 
na maadili kwa ajili ya wengine pia yeye ni Kigezo cha 
Mfano katika nyanja hii vile vile. Matatizo yale yaliy-
owakuta Mitume, Qur’ani imeyataja matatizo haya. 

KUKOSA MANTIKI/UPUMBAvU wA MA-
TAIFA (UMMAH) –TATIZO LA URITHI 

Wa kwanza wao wa mitume wote ambaye kuhusu yeye 
Qur’ani imemtaja kwa usanifu sana na kuzungumzia juu 
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ya matatizo haya ni Hadhrat Adam (a.s.), lakini baada 
yake yeye, Mtume aliyekabiliana na matatizo kuhusiana 
na ummah wake kama ilivyotajwa kwenye Qur’ani ni Na-
bii Nuh (a.s.). Qur’ani imeelezea kwa kina sana kuhusu 
vitendo, harakati, malengo, ujumbe na matatizo yake 
yeye. Nabii Ibrahim, Nabii Isa,  Nabii Musa na kisha kwa 
uainishaji hasa Mtume  Muhammad (s.a.w.w.), matatizo 
yao yote yameelezewa na Qur’ani. Tatizo gumu kabisa 
ambalo liliwakabili mitume na ambalo linakuja kama kik-
wazo kikubwa katika kazi ya uongozi kuelekea kwenye 
ujumbe wa Mwenyezi Mungu, na kwa  sababu ya tatizo 
hilo watu wengi walibakia wameachwa bila uongozi, wal-
izaliwa wakiwa wamepotoshwa na wakafa wamepotoka. 
Tatizo hilo la msingi lilikuwa ni upumbavu au kukosa 
mantiki (bihisi) kwa watu ambako kuliwakuta Mitume 
wote. Upumbavu huu ulikuwa ni kuelekea kwenye 
haki (Haqq).  Uwanja wa haki ni mpana sana. Imam 
Ali (a.s.) anasema kuhusu haki hivi: “Haki ni pana sana 
kuizungumzia, lakini ni ngumu na finyu sana kuifanyia 
utekelezaji.” 

Hii ina maana kwamba unaweza kuongea na kutoa 
hotuba ndefu nyingi juu ya mada ya haki kwa sababu 
yenyewe ni pana sana. Lakini wakati unapoanza kutwaa 
au kufanyia kazi haki unaweza kuona kwamba ni ngu-
mu sana kuifanyia kazi na kuitekeleza, huwezi kuweka 
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hatua yako mahali pote, na sio kwamba kila hatua tunay-
ochukua basi ni hatua ya haki. Hatua zinazochukuliwa 
kuelekea kwenye haki ni maalum na makhsusi kabisa. 
Hii ndio tafsiri ngumu na sanifu sana ya haki iliyofanywa 
na Imam Ali, na zaidi kabisa ni kwamba Imam Ali (a.s.)  
amelithibitisha hilo katika maisha yake mwenyewe 
 binafsi.2 

2. 
 
Ali (a.s.) anasema ndani ya Nahjul-Balaghah, sio katika zile siku za 
kunyimwa bali ni katika siku za mamlaka yake makubwa, pale ambapo 
hazina ya Ummah ya dola kubwa kama hiyo ambamo jua kamwe hali-
zami (hazina hiyo) ilikuwa mikononi mwa Ali (a.s.), ambaye hakuny-
imwa kitu chochote, yeye alikuwa ndiye mamlaka kuu, alikuwa na jeshi 
na upanga, na katika zama zile yeye anasema: 
 “Kama ningekuwa nimepewa matamanio ya hazina isiyo na mipaka 
na dunia yote hii ikageuka kuwa dhahabu, au kama ninatishiwa kubu-
ruzwa nikiwa bila nguo katika miiba za jangwa (Khari-Mughaiila), na 
nikatakiwa tu kunyakua ganda la shayiri kutoka kwenye mdomo wa 
mdudu chungu, mimi nitapendelea kuburuzwa juu ya miiba za jang-
wani, lakini sitakuwa tayari kunyakua lile ganda la shayiri kutoka kwa 
mdudu chungu.” 

Unaweza kufikiria sasa, je Ali (a.s.) ni Kigezo cha Mfano (Us-wah) kwa 
ajili yetu ama laa? Lakini kwa ukweli halisi tunatekeleza utii wake lakini 
sio Us-wah kwetu. Wadudu chungu ni wadogo sana, tunaziponda haki 
za ubinadamu, na za Allah. Lakini Imam Ali (a.s.) hayuko tayari kun-
yakua ganda la nafaka kutoka kwa mdudu, kwa nini? Mdudu chungu 
huyo anaweza kuokota ganda jingine pia, laki ni kwa Ali (a.s.) uzembe 
huu mdogo kiasi hicho unaweza kugeuka kuwa upum bavu na ukosefu wa 
huruma. Kwa hiyo Ali (a.s.) hawezi kulala mjini Kufa kwa sababu huenda 
kuna mtu amebaki na njaa huko Yemen. Lakini walikuwepo wengine am-
bao walilala usiku na mchana, na hawakuwa na habari ya kujali kuhusu 
njaa ya mtu mwingine.
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Haki ni kamilifu katika asili ya maumbile iwe ni 
kuhusu Mwenyezi Mungu ama kuelekea kwa mtu wa 
kawaida. Hii ina maana kwamba haitoshi kwa sisi 
kutoa haki zetu kuelekea kwa Mwenyezi Mungu tu, 
haki za watu, haki za jamii zinahusika kikamilifu kwetu 
sisi vilevile. Kukosa mantiki kuhusu haki hii ni tatizo 
la kijamii. 

UPUMBAvU – SILAHA YA  MADHALIMU 
Upumbavu huu unakuja kupitia hatua tofauti, sio 
kwamba mwanadamu ni mpumbavu kuanzia ile siku ya 
mwanzo. Upumbavu una maana ya kuwa katika hali ya 
akili kukosa fahamu. Kwa mfano, kama mtu anakuwa 
mgonjwa na anataka kufanyiwa upasuaji haraka sana, 
ambayo kwamba sehemu moja ya mwili wake ina-
paswa ikatwe, hivyo ili kumuokoa na mau mivu mwili 
wake lazima ufanywe ukose fahamu. Ukosa fahamu 
huu unahusiana tu na maumivu, na wakati tunapokuwa 
hatusikii maumivu basi hapo daktari anaweza kufanya 
chochote akitakacho kwenye mwili wako, kuupasua, 
kuuponda, kuula, kuutupilia mbali, mgonjwa huyo hata-
sikia lolote kwa sababu hana fahamu. Kwa hiyo kuele-
kea kwenye jambo lolote ambalo mtu anafanywa kuwa 
hana fahamu, basi uwepo na kutokuwepo kwa jambo 
hilo kote kunabakia ni sawa sawa kuhusiana na hisia 
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na akili. Hivyo hata kama anakuwa na maumivu makali 
yanayopita ndani ya mwili wake, lakini kwa vile mwili 
wake umekuwa hauna fahamu hakuna hisia za maumi-
vu hayo. Ni kawaida pale mtu anapopoteza fahamu ya 
kuhisi hayo maumivu, basi kuangamia kwake kuko ka-
ribu sana, kwa sababu maumivu ni dalili ya matatizo na 
maradhi, na kama mtu hahisi maumivu, anakuwa hajui 
juu ya maradhi ambayo hatimae yatamuua. 

Unaweza ukaona katika mazingira yaliyokuzun-
guka, ni kawaida kabisa kwamba jamii zetu zimekuwa 
zimezimia kwenye machungu ya kijamii. Unaweza 
ukachunguza mwenyewe kwa kubinya sindano kati-
ka mwili wako na uone iwapo unahisi maumivu ama 
hapana. Kama unayahisi mau mivu basi wewe ni katika 
wale wanaohisi maumivu na unazo hisia za kuyahisia 
maumivu. Lakini wakati mtu huyu huyu, anayehisi 
maumivu ya mwili wake, anaondoka nyumbani kwake 
akiwa ameshiba, na kisha kila mahali anaposhuhudia 
matumbo matupu, watu wenye njaa, wagonjwa, wal-
iokandamizwa na wenye kuteseka kwa maradhi, yeye 
anapita tu katikati yao kana kwamba hajaona jambo 
lolote. Unaweza kuhisi maumivu ya sindano iliyo-
chomwa kwenye mwili wako, haya ni maumivu yako 
ya kimwili, lakini huwezi kuhisi maumivu ya watu 
hawa waliokuzunguka. Hii ni kwa sababu mwili wako 
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uko hai lakini moyo wako hauna fahamu na hauwezi 
kuhisi maumivu hayo. 

Ni mara ngapi tunakutana na mandhari ya ki-
maangamizi kama haya, laki ni hakuna hata mojawapo 
linalosababisha maumivu japo kidogo sana ndani ya 
nyoyo zetu. Ni taarifa za habari ngapi tunazosikiliza 
kila siku? Tunapata habari za kadhia na matukio kadhaa 
kama hayo, lakini ni mau mivu kiasi gani tunayoyahisi. 
Hatuhitaji kwenda mbali kumuona mtu mpumbavu, 
tunaweza kuuona upumbavu ndani ya nafsi zetu we-
nyewe. Wakati mwanadamu anapokuwa hawezi kuhi-
si maumivu, basi ni dhahiri kwamba kile chanzo cha 
maumivu yeye ataendelea kuzembea kuhusu hicho pia. 
Hususan wakati uzembe unapofikia kiwango ambapo 
mtu anapoteza hisia zake kuelekea kwenye maumivu 
ya haki pia. Halafu anashuhudia hisia za dhulma na 
maonevu lakini hawezi kuyahisi maumivu. Namna hii 
ya uzembe sio wa kimaumbile, mwanadamu hakuzali-
wa bila mpumbavu. Zaidi ya hapo Mwenyezi Mungu 
amemuumba mwenye fahamu. Kwa hiyo mtoto hulia 
mara tu baada ya kuzaliwa kwake, na kama hakulia tu-
najaribu kumfanya alie. Mwanadamu anachukia kila 
aina ya maumivu na kulia, wakati mtoto huyo huyo 
anapolia baadae, wazazi wake wanapatwa na wasiwasi 
sana na kuhuzunika na kuomba aweze kuacha kulia. 
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Lakini mnamo ile siku ya kwanza ya kuzaliwa 
kwake, wazazi wenyewe wanajaribu kumfanya alie. 
Ina maana kwamba huu ni wito wa uhai. Katika kulia 
huku tunaweza kuona uwepo wa uhai. Na kama mtoto 
huyo hatalia basi inaonyesha kwamba hana hisia. Na 
mtu asiye na hisia hawezi kuishi muda mrefu. Hii ni 
kwa sababu kukosa hisia kunampeleka mwanadamu 
kuelekea kwenye kifo. Kwa hiyo tunamshitua mtoto na 
kibao kidogo, kumfinya na sindano ili aweze kwa nam-
na fulani kulia na kutoa sauti, ili tuweze kujua kwamba 
mtoto huyo anazo hisia ndani yake. Hivyo kila aina ya 
kilio sio uzushi (biddah). Kuna aina fulani za maom-
bolezo ambazo ni dalili ya uhai ndani ya mwanadamu, 
yanaeleza kwamba mtu huyu yuko hai na hisia na fa-
hamu vimo ndani yake. Na kama hakulia, basi mfanye 
alie. Na kama hatalia bado, basi angalau ufanye uso 
wako kama unalia ili tujue kwamba bado ungali hai na 
kwamba hutakufa haraka. 

Upumbavu unajitokezaje ndani ya mwanadamu? 
Upumbavu ni mada muhimu sana na kwa ukamilifu tu-
nahitaji kiasi cha siku chache za majadil iano kiasi cha 
kuelewa tu jinsi upumbavu unavyotokea kuwepo ndani 
ya mtu na kisha kwenye jamii. Leo hii kuna teknolojia 
ya kiuganga ambayo kuna baadhi ya madaktari wanao-
jifunza kufanya upasuaji, na kuna mgan ga anayeeleza 
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njia ya namna ya kumfanya mgonjwa akose kujifaha-
mu. Mganga huyu anajulikana kama “Mtuliza maumi-
vu – anesthetic.” Wakati mwingine hata mtaalamu wa 
upasuaji – surgeon anakuwa hana ujuzi wa kumfanya 
mgonjwa akose fahamu, anamtegemea mtulizaji huyu. 
Mtaalamu huyu anafundishwa kwa kiasi tu kwamba 
anaweza kuwafanya watu wakose fahamu na kuwa-
fanya wasihisi kitu ili baadae yule mpasuaji anaweza 
akafanya lolote na mgonjwa, hata kuchanachana mwili 
wake. Katika njia ya namna hiyo hiyo kuna watu ambao 
wamepewa kazi ya kuyafanya mataifa kuwa wapum-
bavu, wao ni wataalamu wa upum bazishaji. Wapasuaji 
makatili na waonevu ambao wanafanya upasuaji huo 
wa mataifa wanakata, kuchana chana na kuyatafuna 
kuyala, lakini kwenye upasuaji na uchanaji huu, ni la-
zima kuyafanya mataifa yawe hayana fahamu, yapum-
bae. 

Kwa ajili ya upumbazaji huu wao wanatuma wataal-
amu hawa, aina hii maalum ya upumbavu inatengen-
ezwa ndani ya mataifa kupitia ndimi zao, kalamu zao 
na majukwaa, vitabu na vyombo vya habari. Kwa hiyo 
wana tumia njia zote hizi na vyombo kuunda upumbaaji 
huu katika mataifa (ummah). Kwa nini? Kwa sababu 
watawala hawa katili wanapopasua matumbo na vifua, 
wakati wanapoharibu sura ya ummah, basi mataifa na 
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ummah wasiweze kuhisi operesheni hii. Wataalamu 
wao waliobobea, wa upumbazaji ni mastadi sana na 
walioelimika hasa. Na wanayafanya mataifa kuzembea 
kwa namna ambayo ummah hauwezi kuhisi kule ku-
chanwa vipande vipande kwa sababu wataalamu hao 
ni mahiri sana. Zaidi ya hayo, mataifa yanahisi kama 
yanapata maendeleo na kusonga mbele na kuingia kwe-
nye ulimwengu mwingine tofauti. 

Wakati mwingine watu wasio makini huzungumza 
upuuzi; kwa kweli kati ka hali hii watu huzungumza up-
umbavu zaidi. Kama mtu anaandika na huku anaongea ka-
tika hali ya kutomakinika isisemwe kwamba yeye anatoa 
hotuba, bali sema kwamba anapayuka. Lolote linalosem-
wa kwa wakati huo wa kutojitambua ni upuuzi mtupu na 
mazungumzo yasiyo na maana. Kwa hiyo mataifa ma-
pumbavu huzungumza yasiyo na maana, ambapo mataifa 
yaliyoamka yanatenda zaidi. Hii ni aina mojawapo ya 
uzembe kwamba wanazungumza upuuzi. Sio kwamba 
kila asiye makini macho na ulimi wake vimefungwa, kwa 
kiasi upumbazaji huu ulivyo na kina zaidi, uzembe huu 
huongezeka zaidi. Kwa hiyo usiseme kwamba upumba-
zaji ndio ushahidi wa maisha. Mingi ya mijadala kutoka 
kwenye mimbari na misikitini ni mikusanyiko ya mazun-
gumzo yasiyo na maana yanay ozungumzwa na watu kati-
ka hali ya kutojitambua. Hivyo kuufanya ummah kukosa 
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fahamu na kutojitambua ni ustadi ulioonyeshwa kutoka 
kwenye nyingi ya mimbari zetu. 

Ni vipi mataifa yanavyozembea? Kama tunavy-
oona kwamba wanadamu wanakabiliana na matatizo 
mengi sana kuhusiana na maisha yake ya kila siku, 
kama vile matatizo ya kiuchumi, ya kijamii na ya 
kifamilia. Kuyaondoa na kuyakwepa matatizo haya 
wananunua na kutengeneza upumbavu ndani ya nafsi 
zao. Wanakimbilia kwenye msaada wa madawa ya 
kulevya na pombe. Kwa kutumia njia kama hizo za 
upumbazaji, kwa kiasi cha muda mfupi tu wanapata 
namna fulani ya starehe. Na unaweza kuwa umeona 
kwamba hisia ya uzito wa matatizo yao unaondoka 
kwa muda, na sio kwamba matatizo hayo yametatu-
liwa. Madeni yao hayawi yamelipwa kwa kutumia 
madawa na kuingia kwenye hali ya kutojitambua. 
Wanapokuja kupata fahamu, wanagundua kwamba 
yale madeni hayakulip wa, kwa kweli na riba imepan-
da zaidi sasa. Huu upumbavu wa kujitwalia hauwezi 
kutatua matatizo. 

MwANZO wA UPUMBAvU 
Upumbavu unaanza kutokana na uzembe (beaytnai). 
Uzembe ni neno jepe si; lina maana ya kuonyesha ku-
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tojali na kutomakinika kwenye jambo. Hii kwa kweli 
ni hatua ya awali kabisa kuelekea kwenye upumbavu. 
Mwisho na hitimisho la mtu mzembe ni upumbavu, up-
umbavu wa moyo. 

Kwa mfano unamuona muombaji siku moja, na una-
muangalia bila kujali kabisa na unaondoka zako. Una-
muona muombaji yule yule kesho yake lakini humjali 
tena, lakini yule mtu anaye waangalia wenye kuomba 
kwa uzembe wa kutojali kwa siku nyingi, siku moja 
atakuja kuwa mzembe kabisa na mpumbavu katika suala 
la waombaji. Hisia za kuhusika kwenye uombaji zime-
kufa ndani yake yeye. Simulia kuhusu huzuni na wasi-
wasi mwingi wa mwanadamu na umasikini mbele yake, 
yeye hatojali hata kido go, haitamuathiri yeye. Amekuwa 
mzembe. Kwa nini amekuwa mzembe? Kwa sababu tu 
ya kukosa kujali na mazingatio. Mambo madogo na hafi-
fu wakati mwingine hugeuka kuwa mambo makubwa. 
Tabia zinakuwa ni kama kuzaliwa kwa mwanadamu. 
Ni vipi mwanadamu anavyozaliwa? Ni kwa tone dogo 
tu la manii. Kama ukijaribu kuyapima manii hayo am-
bayo yanamfanya mwanadamu kupatikana basi pengine 
hutaweza hata kupata mashine inayofaa kwa kupimia. 
Hiki ni kitu kisichokuwa na uzito na kido go sana, am-
bacho hakiwezi hata kuonekana kwa macho. Lakini tone 
hili hili dogo la manii linapoingia kwenye mazingira ya-
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nayostahili na yaliyo salama, linakua na kulelewa hapo 
na linageuka kuwa kama mwili mkub wa. 

Na wakati linapojitokeza kama mwili, bado linaku-
wa endelevu katika kukua kwake, na linakuwa mwan-
adamu mwenye mwili wenye afya nzuri kabisa. Tabia 
zinazaliwa na kulelewa katika njia na namna hiyo hiyo. 
Mbegu ya tabia nayo pia kwa asili iko vivyo hivyo. Ma-
hali ambapo uhai wa mwanadamu umelelewa ni katika 
tumbo la uzazi la mama na kiuno cha mwanaume, la-
kini tumbo la tabia liko ndani ya wanawake na vilevile 
ndani ya wanaume. Kitendo kidogo kimoja kinaingia 
kwenye matumbo haya kama mbegu ya uzazi, halafu 
matumbo haya yanailea na kuidhihirisha siku moja 
kama tabia imara na madhubuti, inazalisha tabia. Na 
wakati maisha ya mwanadamu yanapozalisha tabia, 
basi tabia hii haikomi, bali inaendelea kukua. Hawa 
walevi wa madawa wakubwa ambao unawaona waki-
tumia madawa ya kulevya wakati wote huu, wao pia 
walianza siku moja kwa kipimo (dozi) kimoja kidogo. 

Kama tunavyosema kila mara wakati tunapokwen-
da kwenye sehemu isiy opendeza au iliyoharamishwa 
kwamba tunakwenda mara moja tu, lakini hatutambui 
kwamba hii mara moja tu inaweza kugeuka kuwa tabia 
mad hubuti. Hivyo dini inatuzuia tusifanye dhambi, 
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haina maana kwamba wakati tunapotenda au kuhusika 
katika dhambi basi wakati huo tunapaswa kuacha na 
kutoka kwenye dhambi hiyo, bali tunapaswa kukiua 
chanzo ufanya dhambi kabla kuzaliwa kwake. Wala tu-
siangalie na kuelekea kwenye dhambi; huu ni mshale 
wa shetani. Kama ile mbegu ya tabia ilik wenda kwenye 
tumbo lile na ikazaliwa kama tabia madhubuti basi hu-
wezi ukaidhibiti. Kwa hiyo lazima ufanye uharibifu wa 
dhambi kabla haijazali wa; ni lazima tufanye upangaji 
mikakati kama vile tunavyofanya mpango wa uzazi na 
familia siku hizi. 

Sio kwamba uidhibiti baada ya kuzaliwa kwake 
kwa sababu huyu ni mtoto wa haramu, ambaye pale 
anapoingia kwenye maisha mara moja, hawezi ku-
fundishika kwenye njia sahihi. Tumeliacha lile tumbo 
la tabia kuwa huru bila kuchukua hatua za udhibiti wa 
uzazi, lakini tunafanya uzazi wa mpan go wa familia 
kwa ajili ya kuzaliwa kwa wanadamu. 

Tabia mbaya ambayo inamuathiri mtu inaitwa 
kama ni ugonjwa, lakini ile ambayo inaikumba 
jamii inaitwa mlipuko na tauni. Kama mtu mmoja 
au wawili wanapata homa, tunasema kwamba ni 
homa, lakini endapo eneo zima la makazi likipata 
mahoma, hapo tunasema kwamba hiyo ni tauni. Up-
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umbavu wakati mwingine unakuwa kwa mtu mmoja 
au wawili, huo bado ni hatari lakini sio sana, bali 
pale upumbavu huu unapokuwa ni kawaida ya jamii 
nzima basi hapo inakuwa ni gonjwa la mlipuko. Na 
milipuko kama unavyojua, inaweza ikaangamiza na 
kuitokomeza jamii nzima. Kuna mambo ya kuogope-
sha kama hayo katika historia ambamo milipuko ya 
kipindupindu na malaria imesafisha kabisa miji miz-
ima na jamii kubwa. 

UPUMBAvU – GONJwA LA  MLIPUKO LA 
JAMII 
Ugonjwa wa mlipuko mkali na hatari sana ni upum-
bavu, lakini vile vile na wakati mtu anapokosa fahamu 
kwenye masuala ya haki. Haki inakanyag wa mbele ya 
mtu huyo naye wala haonyeshi huzuni juu ya hilo. Sio 
kwam ba yeye haingilii au kulinda haki, anakuwa hana 
fahamu kiasi kwamba haonyeshi uchungu, huzuni au 
kushusha pumzi japo mara moja kwa viten do hivi vya 
kidhalimu. Upumbavu huu unazalisha mambo makub-
wa na unakuwa sababu ya matukio ya misiba mikubwa. 
Na tukio la balaa kabisa katika historia ya mwanadamu 
ni pale mlinganiaji wa haki na mwenye kuchochea haki 
na ukweli, aliyesimamishwa na Mwenyezi Mungu ana-
potengwa. Wakati jamii inapokuwa imezembea, Mtume 
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kama Nabii Nuhu (a.s.) anakuwa ametengwa na kuwa 
mpweke. Na kisha anasema: 

“….. Ewe Mola wangu! kwa hakika nimewaita watu 
wangu usiku na mchana.”  

(Qur’ani Tukufu Sura Nuh; 71:5).

Nimewalingania asubuhi na jioni, lakini ulinga-
niaji wangu haukuwaathiri hata kidogo, kwa kweli 
kuliwaweka mbali kabisa. Hii ni kwa sababu wakati 
daktari anapowaita wale walioathiriwa na ugonjwa wa 
mlipuko, huo mlipuko wenyewe hauwaruhusu wao 
kumsogelea daktari huyo, bali inawafukuzilia mbali. 
Mlipuko unaowadhuru wanajamii unawaweka mba-
li na madaktari siku hadi siku. Haya ndio yalikuwa 
machungu ya Manabii wote kwamba walishirikiana 
na jamii zisizojitambua. Sababu iliyowafanya wawe 
wapumbavu ilikuwa kwamba walikuwa wazembe 
kuhusu haki ndogo na hafifu na kwa hiyo wakawa 
wapumbavu kuelekea kwenye mambo makubwa ya-
nayowahusu. Mfululizo huu wa Mitume uliende-
lea mpaka ukamfikia Mtume wa Mwisho (s.a.w.w.). 
Na umeona kwamba hata Mtume wetu wa Mwisho 
(s.a.w.w.) aliinuliwa pia na akatumwa katika ummah 
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mjinga wa Makka. Ni nini kilichosababisha kule ku-
hama kwa Mtume (s.a.w.w.) kutoka Makka kwenda 
Madina? Ingawa kituo kilikuwa Makka, Masjidul-
Haraam ilikuwa Makka, Ka’ba ipo Makka, ndio ma-
hali pa wahyi. Ikiwa Madina ilikuwa iwe ndio kituo 
baadae, basi yeye (s.a.w.w.) angepelekwa Madina tan-
gu mwanzo wenyewe au angalau angeweza kuelezwa 
mapema kabla ya siku ya Bithat – siku ya kutanga-
zwa – kwamba yeye (s.a.w.w.) angehamia Madina na 
kule kushuka kwa zile aya za kwanza kutaanzia pale. 
Ufunuo wa kwanza unakuja Makka na kisha baada 
ya muda fulani, Yeye (s.a.w.w.) anaambiwa aondoke 
Makka. Kwa nini? Kwa sababu Makka imekuwa 
pumbavu na hakuna wahyi utakaoshuka Makka sasa. 
Yeye (s.a.w.w.) alitakiwa kuondoka kwenda kwenye 
sehemu ya maana yenye ufahamu na nchi ya haki ya 
Madina. 

Madina ilikuwa ni jamii inayojali na yenye kujishu-
ghulisha. Ingawa kulikuwa hakuna Waislamu, lakini 
wayahudi na makabila ya Aus na Khazraj hawakuwa 
wapumbavu. Na ingawa wakazi wa Makka walikuwa 
ni ndugu lakini walikuwa ni wapumbavu na walikuwa 
hawajihusishi kuhusu hali ya uadilifu. Hivyo Mwenye-
zi Mungu Mtukufu alimuondoa Mtume Wake (s.a.w.w.) 
kutoka kwenye jamii ya kipumbavu. Uhamaji huu uli-
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kuwa ni uhamaji kutoka kwenye upumbavu kuelekea 
kwa watu wenye akili na ushughulikaji. 

Huu ulikuwa ndio wasia ambao Imam Husein (a.s.) 
pia aliupata kama urithi. Unaweza kuona kwamba ka-
tika tukio la Ghadir, baada ya kifo cha Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.), katika tukio hili kubwa kilichotokea ni kile 
kile. Leo wote wanashangazwa na kutengwa kwa Imam 
Ali (a.s.) licha ya tangazo kubwa kama lile la tukio la 
Ghadir, kama ukiwauliza Ahlus-Sunna (madhehebu ya 
Sunni), hawako tayari kulikubali hili, kwamba Mtuku-
fu Mtume (s.a.w.w.) alichagua mrithi wake mwenyewe, 
basi ni vipi, imekuwaje wale masahaba dhahiri wa 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), wachamungu, wana ji-
hadi wanaotukuzwa sana waliweza kuyakataa maneno 
ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)? Na wakati mwingine 
maswali kama hayo huibuka katika akili za Mashi’ah 
vile vile, hili linawezekanaje? Ndio, hili linawezeka-
na, hili linatokea wakati mtu anapoonyesha kuzem bea 
kuelekea kwenye uadilifu na haki, halafu uzembe huu 
siku moja unakuja kugeuka kuwa upumbavu. Na huu 
ulipogeuka kuwa upumbavu basi hata kama Mtume 
(s.a.w.w.) alitangaza uongozi wa Ali (a.s.) mnamo 
mwezi 18 Dhil-Hajj na akafariki mnamo mwezi 28 Sa-
far, ndani ya miezi miwili na siku kumi uzembe huu 
uliishia kwenye upumbavu. Kwa hiyo katika ile siku 
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ambayo yeye (s.a.w.w.) alipofariki, hapakuwa na hata 
mtu mmoja aliyekuwa tayari kuilinda haki. Mtu pekee 
ndani ya Madina aliyes imama kutetea haki alikuwa ni 
Zahra (s.a.). Kwa nini mtu mmoja tu? Kwa sababu mtu 
huyu hajawahi kamwe kuonyesha uzembe juu ya haki. 
Yeye hakuwahi kupuuza japo haki ndogo kabisa. Yeye 
Zahra (s.a.) alikuwa mstari wa mbele katika masuala 
ya uadilifu na haki. Lakini wakati milan go ya kawai-
da ilipobishwa hodi kwa ajili ya uungaji mkono kwa 
ajili ya Ali (a.s.) kulikuwa na watu wapumbavu nyuma 
ya milango hiyo. Hata leo hii hodi nyingi zinabishwa 
milangoni na tunaifungua tu kumwambia muombaji 
huyo ajaribu mahali pengine, hatujali juu ya shida za 
wenye kuhitaji. Kuna riwaya ndani ya Nahjul-Balaghah 
ambamo Ali (a.s.) anasimulia kutoka kwa Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.): 

“Muombaji anayekujia nyumbani kwako, huwa 
haji mwenyewe, bali Mwenyezi Mungu ndiye anayem-
tuma. Yeye ni mjumbe kutoka kwa Mwenyezi Mungu 
anayekuja kwako wewe, lakini mnamnyima kila kitu.” 
Ukataaji huu wa haki ndogo ndogo wa watu binafsi ni 
uzembe na unapoan za kuonyesha ukosefu wa kujali 
kwenye haki ndogo ndogo unaishia kuwa asiye na ufa-
hamu juu ya haki kubwa za msingi. 
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UPUMBAvU JUU YA YAZID 
Sasa huu ulikuwa ndio ummah na Imam Husein (a.s.) 
upande mwingine. Imam Husein (a.s.) aliona kwamba 
uzembe wa ummah huu umegeuka kuwa upumbavu. 
Dalili na ushahidi wa ummah huo kuwa wa kipumba-
vu ulikuwa kwamba mtu kama Yazid anakuwa Khalifa. 
Kama nilivyosema kabla kwamba unapaswa kuuliza fal-
safa ya mageuzi haya kutoka kwa Imam Husein (a.s.) 
mwenyewe, juu ya ni kwa nini ameharibu mapumziko 
na amani yake ya maisha, akawachukua wanawe, mke 
na ndugu zake kwenye uwanja wa vita na tukio la Kar-
bala likatokea. Kwa nini mapinduzi haya ya damu, na 
mapinduzi haya matukufu yaliendeshwa na yeye (a.s.). 
Yeye mwenyewe anasema: 

“Wakati mataifa (ummah) yanapoanza kuwafuata 
watawala kama Yazid, basi hiki ndio kifo cha Uislam 
na haki.” 

Jambo muhimu la kulielewa hapa ni kwamba iliku-
wa ni Yazid ambaye ni mpituka mipaka na mtu dhalimu, 
lakini sio ummah. Lakini anachokisema Imam Husein 
(a.s.) ni kwamba kukubali na kuishi chini ya utawala 
wa mtu katili, mvuka mipaka na mtawala dhalimu kama 
Yazid ni ushahidi wa upumbavu mkubwa wa ummah 
na Husein (a.s.) hapendi upumbavu na uzembe kama 
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huo. Kumfanya Husein (a.s.) kuwa Kigezo cha Mfano 
(Uswah) ni vigumu sana. Imam Husein (a.s.) anasema 
katika Du’a-e-Arafa: “Ewe Allah ninakushukuru kwam-
ba uliimaliza serikali ya waonevu, madhalimu kabla 
ya kuzaliwa kwangu, na ukaunda serikali ya haki am-
bamo mimi nilizaliwa ndani yake.” Mtetezi madhubuti 
wa uadilifu na haki kama huyo ni Husein (a.s.). Hawezi 
hata kuvumilia kuzaliwa chini ya kivuli cha serikali ya 
madhalimu. Yeye alizaliwa chini ya utawala haki ya 
kimbinguni. Kwamba Husein (a.s.) anaichukulia serikali 
ya haki ya kimbinguni kama neema ya kuzaliwa huku, 
ni vipi Husein (a.s.) ataweza kukubali kwa uvumilivu 
kabisa serikali ya kionevu kama hiyo katika uhai wake? 

“Mimi ninapendelea kifo cha heshima kuliko kuishi 
japo siku moja ya uhai wangu pamoja na madhalimu.” 

(Mausuwatu Kalimati Imam Husein (a.s), uk. 356) 

Sababu ya yeye kusema hivi ilikuwa ni kwa sababu 
yeye hakuwa mpum bavu. Mtu mpumbavu hukaa pamo-
ja na ukatili, anaweza kupitisha maisha yake yote katika 
ufalme wa waonevu na wakandamizaji. Mtu mpumba-
vu vile vile hukubali kuishi maisha yake ndani ya seri-
kali ambamo haki inakanyagwa wazi wazi.  Burudani, 
anasa amani, masikilizano, cheo, nafasi, mamlaka na 
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mahitaji muhimu ya maisha, mambo yote haya huwatu-
pa  wanadamu kwenye giza na upumbavu. “Tunahusika 
nini na vitendo vya serikali” huwa unakuwa ndio miito 
ya uhalalishaji kutoka kwa watu wapumbavu kama hao. 
Wao wanapuuza kila aina ya dhulma ya serikali hizo. 

Lakini Imam Husein (a.s.) kamwe hakufikiri au 
kusema kwamba anahusi ka nini na Yazid isipokuwa 
atakaponidhuru mimi mwenyewe binafsi? Alishughuli-
sha kuhusu mtu kama Yazid kuingia kwenye madaraka. 
Yeye (a.s.) alihisi kwamba ni wajibu wake kwamba 
katika kuwepo kwake serikali ya madhalimu haipaswi 
kuanzishwa na kusimama. Yeyote yule leo hii anaye-
chukia serikali ya haki na anakerwa na kuazishwa kwa 
serikali ya Kiislamu, wanapaswa kuacha kujihusisha 
na Imam Husein (a.s.). Madhehebu ya Husein (a.s.) ni 
madhehebu ya Serikali ya Haki. Ni vipi atakavyoweza 
mtu anayechukia kuanzishwa kwa serikali ya haki ya 
kimbinguni kujiita Huseini? Husein (a.s.) ndiye mtu 
ambaye hawezi kuvu milia kuzaliwa chini ya serikali 
kandamizi na wala hakubali kutumia japo siku moja ya 
uhai wake chini ya serikali katili na kandamizi. 

“Mimi ninapendelea kifo cha heshima kuliko kuishi 
japo siku moja ya uhai wangu pamoja na madhalimu.” 
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Lakini huu haukuwa wito wa ummah. Ummah huu 
ulikuwa hausomi wito huu wa Imam Husein (a.s.) 

Wito wao ulikuwa kwamba ilikuwa ni sawa kama 
serikali ilikuwa inaten da uhalifu na udhalimu, basi iliku-
wa ni vitendo viovu vya serikali na hali na chochote cha 
kuhusiana na sisi. Ummah ulikuwa haulizingatii hili kama 
ni fedheha kuishi maisha yao chini ya serikali kama hizo, 
kwa sababu walikuwa ni wapumbavu. Na juu ya yote haya 
walimuuliza Husein (a.s.) kuhusu lengo la mageuzi yake 
haya. Majibu ya Imam Husein (a.s.) lilikuwa ni usutaji en-
dapo kwamba je, ni halali kuniuliza swali kama hilo? Je, 
hamuwezi kushuhudia hili lengo lenye upana la mageuzi 
haya? Kama nilivyosema kabla mahali fulani kwamba 
kama tukiishi kwenye ulimwen gu uliopinduka juu chini, 
basi hata maswali yanakuwa juu chini. Hili sio swali la 
kuuliza, ati kwamba kwa nini umeanzisha mageuzi haya? 
Swali ambalo lingeulizwa ni lingekuwa ni kuhusu wale 
waliobakia kimya. Ni sawa kabisa na kile kinachotokea 
hata leo hii pia wakati mtu mmoja anapozungumzia juu 
ya haki, anashutumu dhulma na anaongea dhidi ya mad-
halimu, watu wanamuuliza juu ni nini kilichomkuta, kwa 
ubora zaidi, wale ambao hawaongei na wako kimya tu 
wangeulizwa. Hii ni kwa sababu dunia hii yetu iko juu 
chini, chini juu, na katika dunia ya namna hiyo ni maswali 
kama hayo tu yanayoweza kutarajiwa. 
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Dunia hii ya kipumbavu iliyopinduka, maswali ni 
kuhusu, ni kwa nini Husein (a.s.) alianzisha mageuzi 
haya? Ambapo wanapaswa kuwa wanawauliza wale 
waliokaa kimya kwamba ni kwa nini hawakuanzisha 
mageuzi? Swali kama hilo liliulizwa kuhusu mageuzi 
ya Imam Khomein (r.a.). Kwa nini watu hawawaulizi 
wale ambao hawachukui hatua yoyote ile kuelekea 
kwenye haki, ambao hawaongei kamwe dhidi ya mad-
halimu? Kukaa kimya wakati dhulma inaendelea kuna-
paswa kutiliwa shaka. 

LENGO LA MAGEUZI 
Imam Husein (a.s.) mwenyewe alielezea lengo lake 
mwanzoni kabisa. Huu ulikuwa ni ujumbe uliodhihiri-
ka wazi kabisa ambao haukuhitaji kuzungumziwa sana, 
lakini bado kwa wale watu wapumbavu wasio na fa-
hamu, yeye Husein (a.s.) mwenyewe kwa uwazi kabisa 
alitangaza lengo la mageuzi yake. Alisema nini? 

“Hamuoni kwamba haki haitendeki, hamuwezi kuona 
kwamba uwongo haukatazwi?”  

(Mausuwatu Kalimate Imam Husein (a.s.) – uk.356) 
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Lafudhi hii “Je hamuoni,” inatumika wapi? Hii 
inatumika wakati pale unapokuwa umeshughulika sana 
na jambo fulani na mtu mwingine ana hoji juu ya ki-
tendo hicho hicho, kwa mfano, kama hakuna taa na 
unajaribu kuwasha mshumaa, na mtu anakuuliza kwa 
nini unawasha mshumaa huo, hivi wewe utalijibu vipi 
swali hilo? Kwa kweli wewe utamuuliza kwamba, je 
wewe ni kipofu, kiasi kwamba huoni kwamba hakuna 
taa? Kadhalika wakati ule Imam Husein (a.s.) alicho-
ma mshumaa wa uongozi katika giza la haki, kila mtu 
alimuuliza, kwa nini alikuwa anafanya hivyo? Hivyo 
Husein (a.s.) aliwauliza kama walikuwa ni vipofu. Wa-
likuwa hawaoni kwamba watu wamekuwa wazembe na 
wapumbavu kwenye ukweli na haki (Haqq)? Hamuoni 
kwamba haki haitendeki? 

Sasa swali ni, ni nani ambaye alikuwa mpumbavu 
kuhusu haki? Je, ilikuwa ni watawala tu pamoja na 
Yazid? Kama ilikuwa ni mtawala tu ambaye ndiye ali-
kuwa mpumbavu basi angeweza kutengwa ili kwamba 
ugonjwa huu usienee na kuwafikia wengine. Lakini 
wakati ugonjwa unapokuwa ni wa mlipuko basi una-
hitaji dawa ya tofauti kabisa. Uzembe huu na upum-
bavu umekuwa ni ugonjwa wa mlipuko unaoenea kila 
mahali. Uislamu unatuvutia kwenye haki na uadilifu, 
Uislamu unatufundisha kuilinda haki na unatutegemea 
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sisi kuwa watetezi wa haki. Usiogope hata kufa katika 
kuilinda haki, Uislamu ule ule wenyewe umekuwa ni 
muathirika wa uzem be na upumbavu. 

Licha ya Uislamu kuwepo, bado mbele ya Waisla-
mu haki zinakanyagwa na wao hawaonyeshi kujali hata 
kidogo. Hiyo ndio sababu Imam Husein (a.s.) aliuuliza 
ummah endapo kama umekuwa pofu. Huu ndio uli-
kuwa ugonjwa wa mlipuko. Wewe na mimi hatuhitaji 
kufanya ufafanuzi wa tukio hili la Karbala, kwa saba-
bu lilifanywa na Husein (a.s.). Yeye amekwisha kutoa 
maelezo juu ya lengo na madhumuni ya mageuzi haya 
kabla ya kuuliwa kishahidi. Yeye alisema: 

“Mimi sikutoka ili kueneza shari wala dhuluma, bali 
nimetoka kwa ajili ya kurekebisha umma. Nitalingania 
kuamrisha mema na kukataza maovu ambapo ilikuwa 
ni tabia ya jadi zangu na baba yangu Ali bin Abi Talib 

(a.s.).” (Mausuwatu Kalimate Imam Husein (a.s.) –  
uk. 291). 

Kama ninyi (watu) mnaniuliza mimi lengo la Kar-
bala, basi nawaambia kwamba, lengo na madhumuni 
yangu ni kufanya mageuzi. Sasa kuna swali, kwamba 
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ni nani anayehitaji kubadilishwa? Mabadiliko yanahi-
tajika kwa wale ambao ni madhalimu. Ni nani aliyeku-
wa ni dhalimu, ni Yazid au ni ummah? Yazid alizaliwa 
kiharamu; udhalimu wake ulikuwa unatambu lika vye-
ma na ulimwengu wote. Lakini kulikuwa na udhalimu 
uliofichika ndani ya ummah ambao hakuna yeyote 
aliyeweza kuuona, ulihitaji macho mapenyevu ya Hu-
sein (a.s.). Imam Husein (a.s.) aliiangalia sababu ya 
kwa nini watu kama Yazid wanakuja madarakani. Hii 
ilikuwa ni kutokana na uzembe na upumbavu wa um-
mah uliofanya Yazid aingie madarakani. Uzembe huo 
ulizidi mno wakati Husein (a.s.) alipowalingania watu 
wa Madina kuungana naye, yeye pia aliuita ummah 
wa Mahujjaji huko Makka, lakini ni wangapi wali-
omuunga mkono Imam (a.s.)? Kumuabudu Mwenyezi 
Mungu na kwenda Hijja sio ushahidi wa mtu kuwa 
muadilifu na mkweli. Wakati uleule hasa wa hijja, Hu-
sein (a.s.) aliamua na kutangaza kwamba alidhamiria 
kuumaliza ugonjwa huu wa mlipuko, je ni kiasi gani 
mwaliko wa Husein (a.s.) uliwaathiri Mahujjaji hao? 
Katika Hijja yote, katika hali ya Ihraam, uzembe na 
upumbavu ulionyeshwa kuelekea kwenye wito wa 
kusimamia Haki. Ule ummah uliokuwa mzembe na 
pum bavu ulibakia kushughulika na kufanya Taratibu 
za Ibada ya Hijja. 
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Husein (a.s.) alihisi kwamba kama upumbavu huu 
utaendelea kwa namna hii, basi maangamizi sio tu ya 
ummah pekee bali hata yale ya Uislamu pia yapo ka-
ribu mno, na Husein (a.s.) ndio jahazi la wokovu. Sasa 
wewe mwenyewe amua na ujibu, kama mtu anapokuwa 
mpumbavu na kukosa fahamu, na ukitakiwa kumuokoa, 
je utamuokoa vipi? Kwa kweli utajaribu kumrudisha 
kwenye akili zake timamu, utarudisha hisia zake kuwa 
hai, na utaondoa ukosa fahamu wake. 

Sasa endapo jamii yote na ummah wakiwa hawana 
fahamu na wakawa wazembe, na jahazi la wokovu lin-
akuja kuwanusuru, ni nini jahazi hili la wokovu litakalo-
fanya kwanza? Atawarudisha kwenye fahamu zao, ata-
jaribu kuwafanya wahisi, lakini vipi? Kama upumbavu 
huu utakuwa wa kina kabisa, kama ule wa kuwa mlevi 
wa heroini na pombe ambao unaweza kutibiwa au ku-
malizwa kwa kuwapa vitu vya chachu vya kula. Itaku-
waje kama ulevi huu ni mzito sana kutokana na uzembe 
kwenye haki na upumbavu huu pia unafunikwa pazia 
chini ya vitendo vya dhahiri vya kiibada. Kama mtu ana-
soma utajo mtukufu – dhikr – katika hali ya ulevi, basi 
visomo hivyo haviwezi kuchukuliwa kama ni ibada. 

Hivyo Imam Husein (a.s.) aliwaambia wale Mahuj-
jaji kwamba katika sehemu hii ya ibada matendo yenu 
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ni kama ya yule mtu asiye na akili tima mu ambaye ana-
soma nyuradi katika hali ya kutokuwa na fahamu na hii 
sio ibada. Kwanza amka wewe mwenyewe, kwa saba-
bu katika hali ya ulevi chochote utakachozungumza ki-
takuwa ni upuuzi usio na maana. Kama unataka kutoa 
kauli za busara basi kwanza rudi kwenye akili yako 
timamu. Lakini ulevi huu hautaondoka kwa kutumia 
dawa zenye chachu tu, kwa kweli dawa kali kabisa zi-
nahitajika. Mwanadamu ambaye ni mzembe na mpum-
bavu kuhusu haki ni kama aliye katika hali ya furaha 
kubwa, anakaa, anakula na kulala kwa starehe kabisa, 
na hivyo ulevi huu hauwezi kutowe ka kwa kula vyaku-
la vya chachu vya kawaida, kwa hili tunahitaji dawa 
kali sana na chungu. Maagizo ya dawa za kumrudisha 
mtu kama huyo kwenye akili zake timamu ni magumu 
sana na hasa pale inapokuwa ni ummah wenyewe, um-
mah unahitaji kuamshwa na kusimamishwa imara. 

Hii ni kwa sababu kuzembea huku juu ya haki hau-
zaliwi leo kuwa ni mpya, bali umezeeka sana. Hadhrat 
Nuh anasikitika katika swala zake kwamba ninapaswa 
kushughulika na ummah usio na fahamu na wa kip-
umbavu. Nabii Ibrahim anaomba: Ewe Mola Wangu, 
ninashughulika na ummah mpumbavu. Nabii Musa 
anaomboleza kwa maumivu ya ummah huu mpum-
bavu. Mtukufu Mtume Muhammad (s.a.w.w.) ilibidi 
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ahame kwa ajili ya upumbavu huu. Ali (a.s.) aliachwa 
peke yake kwa ajili ya upumbavu huu. Hasan (a.s.) 
alitengwa kutokana na upumbavu huu. Husein (a.s.) 
hakutaka watoto wake nao wawe mawindo ya upum-
bavu na hataki dini hii kutumbukia kwenye shimo la 
upumbavu daima. Husein (a.s.) hakuwa tayari kuku-
bali dini kuangukia kwenye ibada ya kutetemeka na 
mazungumzo ya kijinga ya ulevi. Yeye alitaka kuuon-
doa ulevi huu ambao ulikuwa umeenea kama gonjwa 
la mlipuko. Mlipuko huu umeingia kwenye mshipa 
hasa wa ummah, na kuutokomeza huu ummah ulibidi 
kuamshwa. Hauwezi kuamshwa kupitia vita na silaha, 
unaweza kushinda na kupata nchi na rasilimali kupi-
tia madaraka, lakini huwezi kuyabadili mataifa na fa-
hamu zao kwa nguvu. Majeshi na mabavu haviwezi 
kuamsha ummah kuelekea kwenye maadili (Aqdar). 
Husein (a.s.) anataka fahamu zilizoamka, anataka ku-
vunja mvuto wa uzembe, lakini kivipi? Unahitaji ku-
vunjwa kwa dhoruba nzito. Katika bahari hii iliyotua-
ma, inahitajika kuanzisha tufani. Sio rahisi kuanzisha 
tufani hii katika ummah. 

Kama unavyoweza kuona pale unapotupa kijiwe 
kidogo ndani ya maji kwamba kinasababisha mawim-
bi yanayosogea, mawimbi haya yanakwisha baada ya 
muda mfupi. Lakini unapotupa jiwe baharini hutaweza 
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kuona wimbi lolote. Ili kusababisha wimbi katika ba-
hari kubwa, basi jiwe kubwa kabisa au mlima unahi-
tajika kutupwa humo. Kadhalika, mpaka na isipokuwa 
shaksia kubwa kama Husein (a.s.) atakapoacha kuru ka 
kwenye bahari hii iliyotulia ya ummah huu, basi haku-
na wimbi litakalotengenezeka, na wimbi hili linapaswa 
kudumu hadi Siku ya Kiyama. Mtu mashuhuri kama 
Husein (a.s.) alitengeneza wimbi hili katika bahari ili-
yotuama ambamo mawimbi yake bado yamo hadi leo 
hii, na yatakuwepo hadi Kiyama. Wimbi hili litakuwa 
linaamsha dhamira za wanadamu hadi Siku ya Kiy-
ama, litakuwa linaamsha watu wapumbavu hadi siku 
ya Mwisho. 

Kwa hiyo je, mpaka sasa umeelewa kwa nini Hu-
sein (a.s.) alianzisha mageuzi haya? Imam Husein 
(a.s.) ameokoa juhudi na mitume wote; yeye ndiye 
mrithi wa mitume. Ni mrithi wa namna ambaye am-
etoa mali yote ya kizazi chake. Husein (a.s.) sio jahazi 
la wokovu kwa wenye dhambi tu bali yeye ni jahazi 
la wokovu kwa ajili ya dini, yeye ni jahazi la wokovu 
kwa matatizo ya mitume, ni jahazi la wokovu kwa aji-
li ya dhamira ya ubi nadamu. Hii ndio falsafa ya ma-
geuzi ya Mkuu wa Mashahidi (a.s.). Na ni mtu yule 
tu, anayeweza kuchukuliwa kuwa karibu na Karbala, 
yule ambaye amezinduliwa na Karbala, yule ambaye 
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anatikiswa na Karbala, yule ambaye kuwepo kwake 
Karbala kunasababisha dhoruba na tufani. Nimese-
ma mwanzoni mwa mjadala huu kwamba isipokuwa 
pale roho na kiini cha mageuzi ya Husein (a.s.) kisi-
poeleweka sawa sawa, inaweza kuwa kama kile ki-
donge ambacho hakipewi mazingatio ya sawa sawa 
ya kumuamsha mtu aliyekosa fahamu kinavyoweza 
kuwa chanzo cha kifo chake. 

KARBALA – TUFANI YA MZINDUKO 
Karbala ni jina la kusababisha matufani katika maisha 
wa watu na sio kuwafanya watu walale usingizi.  Azadari 
ni jina la mzinduko wa watu kutoka kwenye usingizi 
mzito. Ni dalili ya maisha na uhai; kuhuzunika na kuom-
boleza huku ni kule kwa fahamu, maisha, uhai na hisia 
za maumivu. Hii ni dalili ya maisha na uhai. Hivyo kama 
mtu atakuwa hakulia basi mlazimishe alie. Azadari hii 
ni kama yule mtoto mchanga anayezaliwa ambaye kama 
hakulia atachukuliwa kana kwamba amekufa. Mtoto 
huyu ni lazima apewe hisia za haki. Falsafa ya Husein 
(a.s.) ni falsafa ya mwenye heshima kubwa juu ya haki. 
Mtu anayeheshimu ukweli, haki na uadilifu. Karbala ni 
shule ya itikadi. Usiichungulie falsafa ya Karbala kupitia 
madirishani, bali uielewe kupitia mazungumzo ya Imam 
Husein (a.s.). Kila jicho ni dogo kwa Karbala isipokuwa 
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lile la Husein (a.s.) ambalo linaona peo zote za Karbala. 
Na ni Husein (a.s.) ambaye anasema: 

“Je, hamuoni kwamba haki haitekelezwi? hamuwezi 
kuona kwamba uwon go haukatazwi?” 

Husein (a.s.) anauliza kwamba hamuoni kwamba 
watu wamekuwa wazem be kuhusiana na ukweli, ha-
wana ufahamu kwenye haki. Sio haki yangu kuwatoa 
kwenye lepe hilo la usingizi mzito? Je, nami pia nibakie 
kuwa mzembe na niseme kwamba mimi nifanye nini 
kuhusu hilo, na nikae kimya nikijishughulisha na mam-
bo yangu binafsi ya maisha? Husein (a.s.) hawezi ku-
vumilia ukanyagwaji wa haki. Kutokea hapa tunaweza 
kuelewa, iwapo kwamba madai ya Yazid kwa kumtaka 
Husein (a.s.) akubali kiapo cha utii kwake yalikuwa 
ndio sababu ya mageuzi ya Husein (a.s.) au ni ule mwa-
liko wa watu wa Kufa? Watafutaji wa haki hawahitaji 
mwaliko wowote wa kusimama kwa ajili ya haki, bali 
wale ambao hawajitambui,wazembe na wasio na faha-
mu hawaji hata baada ya mialiko mingi. 

Huhitaji kuwaalika wafuasi wa haki kwani wao 
wanalichukulia hili kama ni wajibu wao. Ni watu wa 
Kufa wanaopaswa kuamka kwa mwito wa Imam Hu-
sein (a.s) au ni Imam anayepaswa kuja kwa mwaliko 
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wao? Husein (a.s) ndiye anawaita wao na sio watu wa 
Kufa wamwite Husein (a.s). 

Nabii Nuh (a.s) alisema. “Nimewalingania.´Husein 
(a.s) ni mrithi wa Nuh. Nuh anawaambia ummah wake. 
“Ninawaiteni ninyi, sio nyinyi muniite mimi. Niliwait-
eni na nyinyi hamkuitikia “L!B!IK!” (Niko chini ya 
mamlaka yako) kwenye mwito wangu.” Husein (a.s) 
alikuwa mlinganiaji. Yeye aliwalingania vizazi vy-
ote hadi Siku ya Kiyama. Yeye ametoa somo la kuwa 
mfuasi wa haki. Yeyote anayemkubali Husein (a.s) 
kama kigezo cha mfano (Uswah) kwake, muonekano 
wake utakuwa vipi? 

Wakati wanafunzi na wanatheolojia wote walipoku-
wa wakishughulika katika kazi ya uchambuzi, uchun-
guzi na utafiti wao, wakiwa wamekaa majumbani, 
mashuleni na maktaba, kulikuwa na mwalimu mmoja, 
faqihi na mwanatheolojia ambao walikuwa hawatulii. 
Kila mmoja wao alishangazwa kuhusu kutotulia kwake 
na kumuongoza yeye kuwa kama wao. Walikuwa 
wakimwambia, je hutuoni sisi? Kama watu wakubwa 
na mashuhuri wengine hawazungumzi, nini kimeku-
tokea wewe? Kwa nini na wewe hunyamazi na kuwa 
kimya? Lakini kwa faqihi mkubwa huyu, yeye alikuwa 
amepoteza amani na utulivu wake. Anahisi kuwasiki-
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tikia wengine kwa vile hawakumuelewa Husein na 
Karbala, vinginevyo na wao pia wangehangaika kama 
yeye. Nafsi isiyotulia kama hiyo kisha inainukia na 
kusimama kuwa Khomeini (r.a), mtu ambaye aliielewa 
falsafa ya Karbala. Kuna mifano mingi ya watu ambao 
walimfanya Imam Husein (a.s) kuwa Kigezo cha Mfa-
no kwao kama Shahiid Mudhaffar Kirmani; kuna tofau-
ti gani kati yetu na Kirmani? Tofauti ni kwamba yeye 
alielewa ile falsafa ya Karbala na hivyo tufani ikaibuka 
kutoka ndani yake yeye. 

Ndani ya bahari ya kimya cha upumbavu kwenye 
haki, Karbala ni jina la dhoruba, tufani ambayo inasa-
babisha mawimbi ya uamsho. Tunayo Karbala kwenye 
midomo na ndimi zetu tu, bali sio kwenye uhai wetu. 
Tunaye Husein (a.s) kwenye ndimi zetu lakini hatui-
tambui falsafa yake. Karbala ni nini kwetu sisi? Kupitia 
Karbala tunayatimiza maombi yetu kwa ajili ya tamaa 
zetu za kidunia, tunajaribu kuomba kupata msamaha 
kwa madhambi yetu, tunaiona shifaa, tunapata kupiti-
sha matakwa yetu, na tunaitumia kwa kila kazi ili kui-
kamilisha kwa mafanikio. Hapana shaka yoyote kwam-
ba hizi hazifanyi kazi, yote haya yanatokea kwa sababu 
Karbla ni ina nguvu kiasi hicho, lakini hii sio falsafa 
ya Karbala. Si kama unakuja Karbala na kurudi baada 
ya kutafuta na kupata matamanio yako ya kidunia na 
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wokovu tu. Ni lazima kuja kuelekea Karbala na kupa-
ta wokovu,lakini sio kwa kuigusa tu Karbala,wokovu 
huu unapatikana kwa kukuza akili ya utambuzi wa ku-
tokuwa mzembe kwenye haki kwa kupata masomo juu 
ya ukweli,haki na uadilifu. Maimam Ma’sumin (a.s) 
wametilia mkazo sana juu ya Ziarat (heshima kuu) kwa 
Karbala. Walikwenda wao wenyewe Karbala. Kwa 
sababu Karbala ni somo la upendo na haki,Karbala in-
atuzuia sisi kuwa wapumbavu.Karbala inawaalika wa-
nadamu kwenye kweli, haki na uadilifu. Mwaliko wa 
Karbala ni wa kudumu na upo hata leo hii. 

wITO wA KARBALA NI wA KUDUMU 
“Je, wapo wa kutunusuru sisi” (Mausuwatu Kalimate 
Imam Husein (a.s.) –uk. 506). 

هال من ناصر ينصرنا 
Ni lini wito huu ulipotangazwa na Imam Husein (a.s.)? 

Ulikuwa ni wa kuja na kuokoa familia yake,jamaa,watoto 
na wafuasi? Kauli hii ilitangazwa wakati kukiwa hakuna 
hata mtu mmoja aliyebakia. Hivyo je, alikuwa akiomba 
msaada yeye mwenyewe binafsi? Kuokoa maisha yake 
mwenyewe? La hasha! Husein (a.s.) alikuwa ameamua 
kwa dhati kabisa kufa kishahidi na yeye (a.s.) yupo tayari 
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kuuliwa kishahidi, hivyo ni kwa ajili ya nani na kwa nini 
anahitaji wasaidizi sasa? Jibu la Husein (a.s.) litakuwa ni 
nini? Jibu lake litakuwa: 

“Hamuoni kwamba haki haitendeki,hamuoni kwamba 
uongo haukatazwi?” 

Husein (a.s.) anasema. “Nimeleta jahazi la haki hadi 
Karbala. Nimeileta haki hadi siku hii ya !shura hapa 
Karbala. Je, somo hili juu ya haki liishie na kufungwa 
leo? Leo nimejaalia uhai kwenye hisia ya haki (katika 
siku ya Ashura). Leo nimezindua hisia ya mapenzi juu 
ya haki.” Sasa Husein (a.s.) anahitaji wasaidizi watakao 
endelea kufanya jambo hilohilo,ambao watadumu ka-
tika kuamsha hisia za haki,kweli na uadilifu hadi Siku 
ya Kiyama. 

Imam Sajjad (a.s.) alikuja baada ya kusikiliza du’a 
hii ya Husein (a.s.). Hakuwa ni Sajjad ambaye tunam-
chukulia kama mtu mgonjwa na dhaifu ambaye ali-
kuwa hatambui kilichokuwa kikitokea katika uwanja 
wa vita, katika tafsiri yetu ya kawaida juu ya shaksia 
yake, yeye alikuwa yule ambaye alikuwa wakati wote 
akimuuliza baba yake kuhusu walipokuwa watu wote 
wa familia na wafuasi, sio yule Sajjad yule. Bali ni yule 
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Sajjad (a.s.) anayemwambia shangazi yake kwamba 
nimesikia ule wito wa ufukara, nimesikia du’a ya mtu 
fukara masikini aliyetengwa ambaye anaomba msaada, 
hivyo niletee upanga wangu kwani nataka nitoke nje 
nikamsaidie. Na katika alfajiri ile ya Ashura kila ji-
cho lilikuwa linashuhudia mandhari hii; kwamba mtu 
mgonjwa na mkono wake mmoja juu ya bega la mwa-
namke na upanga kwenye mkono mwingine alitoka 
nje kwenye uwanja wa vita. Lakini Imam Husein (a.s) 
alimrudisha ndani kwa kumthibitishia kwamba kizazi 
cha haki kinapaswa kuhifadhiwa kupitia kizazi chake. 
Safu ya wafuasi wa haki na uadilifu inapasa kuhifadhi-
wa. Ingawa madhalimu waliamua kuumaliza uzao wa 
wafuasi wa haki, lakini Imam Husein (a.s.) alimwam-
bia Sajjad (a.s.) kwamba ni lazima kiokolewe. Hakuse-
ma kwamba huhitaji kuuliwa kishahidi, lakini Imam 
Husein (a.s.) alichoambiwa Sajjad (a.s.) ni kwamba 
nimeazisha na kuinua hisia za ufahamu hadi alfajiri hii 
ya Ashura, na sasa wewe unahitaji kuubeba ujumbe huu 
mbele kwa watu wasio na fahamu wa huko Shaam na 
Kufa ili kuwaamsha.. 

Kwa hiyo, wafuasi wa kwanza wa Imam Husein 
(a.s.) katika jangwa lile hame la Karbala walikuwa ni 
Sajjad (a.s.) na bibi Zainab (s.a.), hadi leo hii wito wa 
kudai kuungwa mkono Husein (a.s.) ungalipo. Husein 
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anahitaji wafuasi wa waunga mkono ambao wanaweza 
kubadilisha mazingira ya uwenda wazimu. Wafuasi 
hawa wasije wakawa wanasoma mashairi tu kwa jina la 
Karbala na wakawafanya watu wakakoroma na kulala, 
wanahitaji kuwaita watu kwenye haki na uadilifu. 

Kwa nini Imam Khomein (r.a.) alisema. “Mimi sina 
chochote kilicho pamoja nami isipokuwa Karbala.?” 
Imam Khomein (r.a.) anasema kama leo unaliona taifa 
hili kama la kiadilifu, leo kama dunia inatuona sisi kama 
wachocheaji wa haki, leo hii kama unaniona mimi sio 
mzembe kwenye masuala ya haki, si mpumbavu kwe-
nye kweli, kwa nini sifanani na wengine, ningeweza 
pia kukaa ndani ya nyumba yangu na kwenye madrasa 
nikitoka mihadhara, nikiendesha utafiti wangu na kuto-
jihusisha na udhalimu unaofanyika katika jamii. Kwa 
nini mimi nimekubali kutupwa nje ya mipaka, kwa nini 
nimekubali kuwa muathirika wa lawama na kukubali 
kuishi maisha ya ukimbizi? Mmeona ni miaka minga-
pi ambayo nimekaa chini ya maroketi na mabomu. Ni 
nani aliyetwaa amani hii na utulivu kutoka nafsi yangu? 
Imam Khomein (r.a.) anasema. “Yote haya ni kutoka 
Karbala.” “Nimechukua uhangaikaji huu kutoka kwa 
Husein (a.s.), (a.s.), nimejifunza uadilifu huu kutoka 
kwa Husein kwa sababu Husein (a.s.) ni mhadhiri wa 
haki”. 
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Haiwezekani kwamba mtu anabakia kuwa mzembe 
kwenye haki na bado achukuliwe kuwa mfuasi wa Hu-
sein (a.s.). Mpaka Siku ya Kiyama, kama mtu anataka 
kufuata njia ya haki, basi somo la haki ni yale mapam-
bano ya Karbala. 

Tumuombe Mwenyezi Mungu kwa ajili ya Husein, 
 atufanye sisi sote kuwa watu wa haki na auondoe huu ujin-
ga kuhusu haki. Ewe Mola! Namna Maula wetu Ali (a.s.) 
alivyosema kwamba kwenye kichuguu na mchwa, siko 
tayari kufanya hivyo, kwa namna hiyo hiyo tumuombe 
Mwenyezi Mungu asitupe sisi uwezo wa kupora haki ya 
mtu yoyote na kuikanyaga haki. Ewe Allah! kama tume-
kuwa wazembe na wajinga kuhusu haki, basi tunakuomba 
ubadilishe uzembe huo wa nyuma yetu kuwa hisia ya haki 
leo hii. Tujaalie fursa ya kufuata tabia na mwenendo wa 
Husein (a.s.) na umfanye yeye kuwa kigezo chetu cha 
mfano (Uswah). Tujaalie fursa ya kuelewa na kuufikia 
moyo wa Karbala. Tujaalie fursa ya kuelewa uhalisia wa 
mapambano ya Husein (a.s.). Ewe Mola Wetu! Kwa jina 
la ile damu tukufu ya Husein (a.s.) tufanye sisi tuwe ni 
wenye kuitikia wito wa msaada kutoka kwa Imam Husein 
(a.s.). Kwa namna Mashahidi wetu wapenzi walivyoitikia 
kwenye wito wa Husein (a.s.) na kupata shahada, tujaalie 
na sisi kifo cha namna ile ile. Ewe Mola Wetu! Kila mmo-
ja wetu atakufa, lakini pale kifo chetu kitakapodaiwa, kifo 
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chetu nakiwe kama kinachofanana na kile cha Husein 
(a.s.). Tujaalie kifo cha Kishahidi. 

NI MwANZO NA wALA SIO MwISHO 
Kuna mada nyingi kama hizi za kujadili ambamo tuna 
matarajio kwamba mkusanyiko mpana wa elimu uta-
hamishiwa kwetu katika mstari mmoja au miwili. Ka-
tika zama hizi matarajio yetu ni kukusanya elimu yote 
katika maneno: ndio au hapana. Sijajaribu kamwe na 
kukamilisha mada yoyote ile, wala sina uwezo wa ku-
fanya hivyo, na kamwe sijawa na nia ya kukamilisha 
mada, hata kutoa taarifa za msingi kuhusu mada fulani 
ni vigumu sana. 

Mada za namna hiyo kamwe huwa hazifikii uka-
milifu wake na wala hata ile nia ya kuzichukua kue-
lekea kwenye ukamilifu wake na wala hata ile nia ya 
kuzichukua kuelekea kwenye ukamilifu wake. Nia na 
juhudi zangu ni kiasi cha kuanza tu mada kama hizo 
ambazo hazijaanzwa bado. Wala hata sijui kama nime-
fanikiwa katika hii pia, kwa sababu kuna mada nyingi 
sana ambazo zimefungwa kabisa, zimo katika maba-
no yaliyofungwa na zinahitaji kufunguliwa. Mambo 
haya yamelala kwenye madonge ya kapsuli na masan-
duku yaliyofungwa na sisi tunajihisi kama kwamba 
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tunajua mengi kuhusu mada hizi, na hili ni kosa letu 
dogo kwamba mada nyingi ambazo zinategemea ku-
chokonolewa ndani ya Majalisi na kutoka kwenye 
mimbari wala hazijafunguliwa bado. Hivyo faida ni-
nayoipata kutokana na fursa kama hizo ni kujaribu ku-
zichokonoa mada hizi, kisha wale wenye uwezo wata-
zichukua wenyewe kuelekea kwenye kuzikamilisha. 
Wale wenye kustahili,wenye uwezo, wenye nguvu, 
wale wanaoweza kuchanganua na kufikiri juu ya mada 
mbalimbali, watu kama hao Mwenyezi Mungu akipen-
da watazichukua mada hizi hadi kwenye mahitimisho 
na vile vile watazitekeleza mada hizi katika maisha yao. 

Hivyo ilikuwa ni lazima kuthibitisha hili kwamba 
hakuna mada ambayo imewahi kukamilisha kamwe. 
Najihisi furaha wakati baadhi ya amasa zinapoan-
zishwa na watu mwishoni wanatoa maoni yao na 
mawazo. Kumekuwa na baadhi ya mada ambazo zime-
wahi kujadiliwa kwa muda wa siku 15, lakini baada 
ya hapo pale washiriki wanapokuja kusema kwamba 
kiu ya mada hii bado haijakatwa, kwa kweli nasikia 
furaha sana kwa kauli kama hizo. Mungu aepushilie 
mbali kwamba washiriki hawa wasije wakahisi kwam-
ba kila kitu kimetajwa na kwamba mada fulani imeka-
milishwa, hivyo najihisi utulivu pale ninaposikia kauli 
kama hizo, na hii ndio sababu mimi ninaeleza kwa 
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uwazi kabisa hili pia mara nyingi sana kwamba mada 
hiyo ilikuwa mwanzoni tu na sio mwishoni. Lengo sio 
kuzima ile kiu tu, kwa kweli nina omba kwa Mwenyezi 
Mungu akufanyeni muwe na kiu zaidi, na kwamba siku 
isije ikafika ambapo tukawa hatuhitaji kitu chochote, 
na tukawa tunasema kwamba sasa kiu zetu zimezimwa. 
Kazi yangu sio kukata kiu zenu, bali ni kuwaongezea 
kiu hizo. Wakati mwingi watu hawahisi njaa ama kiu, 
wanapoteza hisia zao za njaa na kiu, halafu wazazi ha-
wampeleki mtoto kama huyo kwenye mgahawa kwen-
da kuondoa njaa yake, wanampeleka hospitali ili aweze 
kuhisi njaa, hamu yake ya chakula ichangamke tena. 
Wanamwambia daktari kwamba mtoto huyo hasikii 
njaa. Wakati kwenye nyanja ya elimu na Utambuzi 
tukiwa hatuhisi kiu, basi tusiende kwenye mgahawa 
bali tupaswe kwenda hospitalini. Nenda kamwambie 
daktari kwamba mimi sijihisi ile haja ya kiu ya elimu. 
Pale ninaposikiliza maneno machache tu najihisi nime-
pata elimu ya kila kitu. Hii sio hali nzuri na inahitaji 
matibabu. 

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hata baada ya kufikia 
hadhi ya kiwango cha elimu ambacho kwamba Mwe-
nyezi Mungu swt. amesema kwamba yeye (s.a.w.w.) 
ni kielezi cha juu kabisa cha elimu ya kimbinguni, 
bado yeye (s.a.w.w.) anasema kwamba: رَبِّ زِدْنيِ عِلْمًا 
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“Mola wangu niongezee elimu.” (Surat-Taha aya 
ya 114). Nifanye niwe na kiu zaidi. Kuna hadith moja 
zaidi hapa. “Ewe Mola Wangu niongezee mishangao 
yangu (hairat),” nifanya nishangae zaidi, kwa sababu 
siku mwanadamu anapohisi kutosheka na akawa ha-
hisi mshangao wowote, huu ni uzembe na upumbavu 
kuhusu nafsi zetu wenyewe. Kwa sababu Nyanja hii 
iko kwa namna ambavyo jinsi mtu anavyozidi kusonga 
mbele katika kutafuta na kupata elimu ya mbinguni, 
mishangao yake na mahitaji kwa ajili ya elimu zaidi 
na maarifa inaongezeka. Kama tukimchukulia Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) kama kigezo chetu cha mfano, halafu 
yeye baada ya kufikia hadhi kama hiyo anaomba mis-
hangao zaidi kwa ajili ya elimu ya Mwenyezi Mungu. 
Kujua maneno machache hakumaanishi kwamba tu-
meelimika, hivyo mwanadamu anapaswa kamwe ku-
zima utambuzi wake juu ya kiu ya elimu.

Fursa hii imekuja kufikia mwisho na sio lile somo 
lenyewe. Sijui kama hata hilo somo lenyewe limean-
zishwa kamwe au hapana katika siku chache hizi. Juhudi 
hazikuwa ni kuligusa somo lenyewe ili kwamba wasomi 
waweze kuanza kulichunguza. Ni lazima kufungua mada 
kama hizo ndani ya watu nao waanze kufikiri kuhusu 
mada hizo. Hivyo siwezi hata kuhakikisha kwamba 
nimefanikiwa katika kuianzisha mada hii ama hapana. 
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MASwALI NA MAJIBU 
Swali la Kwanza: Kwa nini Imam Husein (a.s.) 
ambaye alikuwa akiyatambua yale yote ambayo 
yalikuwa yatokee, akawachukua pamoja naye wa-
nawake na watoto? 

Jibu la Kwanza: Sasa kama sababu halisi ya Kar-
bala ilikuwa inaeleweka, basi hili lisingekuwa ndilo 
swali bali kwa kweli swali lingekuwa ni kwa nini wale 
walioachwa nyuma walibakia nyuma? Sio kama Imam 
Husein (a.s.) alimlazimisha yeyote yule. Hata hivyo al-
itoa mwaliko kwa wote, lakini bado aliacha mwanya 
wa kuamua kufuatana naye, iwe kama ni ndugu zake 
wa karibu au hapana. Ndio maana tunaona kwamba 
hata wale ndugu wa damu hawakuandamana naye, 
hata ndugu yake Muhammad ibn Hanafiyya hakufanya 
hivyo au shemeji yake, na walikuwepo wale ambao 
hawana udugu naye ambao walifuatana naye. Halafu 
pia walikuwepo wale walioingia kuwa Waislamu hapo 
Karbala na kisha wakauliwa kishahidi hapo hapo. Huu 
ndio umaridadi wa kadhia hii ya Karbala, na hivyo tu-
nahitaji kutafakari kwa makini kabisa juu ya kadhia hii 
ili kuielewa ile njia inayotuonyesha sisi ili kuifuata. 

Hapo Karbala, baadhi ya wauaji pia walikuwa ni 
ndugu, kama vile Umar bin Saad au Shimr. Kipimo 
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cha kuwa na mtu sio udugu. Historia ya Maimam ni ya 
kushangaza sana na moja ya sababu kwamba tunaishi 
kwa furaha na hatusumbuliwi na somo hili ni kwa saba-
bu hatuielewi historia hii. Hatuitambui hata ile historia 
ya Karbala au Imam Ali (a.s.) au Imam Ridha (a.s.). 
Imam Ali ar-Ridha (a.s.) alikabiliana na matatizo mengi 
sana kutoka kwa watu mbalimbali kama Bani Abbasi 
pale mwanzoni tu alipokuwa Imam. Tatizo la kwanza 
alilokabiliana nalo, katika siku ile ile alipokuwa Imam, 
lilikuwa ni kutoka kwa ndugu yake halisi na kutoka kwa 
mmoja wa wawakilishi wa Baba yake (a.s.) Imam Musa 
Kadhim alikuwa yuko jela na huko ndiko alikouliwa 
kishahidi vile vile, kwa kuwa gerezani aliweka maju-
kumu kadhaa juu ya wawakilishi wake na baadhi yao 
walikuwa waaminifu lakini pia walikuwepo baadhi am-
bao walikuwa Imam aliwataka wawakilishi hawa kutoa 
mahesabu ya hazina, pesa zote walizokuwa wameku-
sanya kwa niaba ya Khums na sadaka, wao walitakiwa 
kuyaeleza hayo. Tusije tukadhani kwamba hakuna mtu 
wa kuuliza huo uwajibikaji juu ya Khums iwe ni kip-
indi cha ghaibu au wakati wa kipindi cha Imam (a.s.). 
Kwa vile ilikuwa ni vigumu kutoa majibu juu ya hili 
kwa hiyo walijibu ndani ya barua wakisema kwamba: 
sisi wala hatukuamini wewe kuwa ndiye Imam. Mad-
hehebu ya Waqfiya ilianzia kutokea hapa kwa sababu 
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tu kiasi Fulani cha pesa walichokuwa wamekusanya 
kisingeweza kuchukuliwa kutoka kwao. Wala haikuwa 
ni mali yao binafsi, ilikuwa ni pesa za Khums na kwa 
sababu pesa hizi, wao waliukataa Uimamu wa Imam. 

Leo hii wanakataa tu Wilayat ya Faqihi, lakini 
wakati ule waliukataa hata Uimam. Hivi ndivyo fedha 
ilivyo, kwamba inaweza kuwa ndio chanzo cha ukataaji 
wa Imam na Wali. Tatizo la pili liliibuka kutoka kwa 
ndugu yake mwenyewe, Zaid, ambaye Imam (a.s.) 
alimwita “Zaid un Naar”, (Naar ikimaanisha Jahan-
nam, hivyo alipewa jina hili na Imam kwa kumaanisha 
kwamba yeye atakwenda Jahannam). Yeye huyu alidai 
kwamba yeye ndiye Imam, (inawezekana alikuwa ni 
mkubwa kuliko Imam mwenyewe). Hebu sasa ione 
tofauti, kwa upande mmoja ndugu halisi kwa upande 
mwingine mtu mzee ndani ya Madina anapata hadhi 
ya Salman mina Ahlul-Bayt). Hivyo ndugu wa kweli 
anatajwa kuwa ni wa Jahannam na mtu mgeni anata-
jwa kuwa miongoni mwa watu wa nyumba ya Mtume 
(s.a.w.w.), hiki ni kiwango cha ukaribu. Hili lilikuwepo 
huko Karbala vile vile, wale walioandamana na Imam 
walikuja kuwa sehemu ya Ahlul-Bayt, ambapo wale 
waliokuwa ni watazamaji hawakuwemo. 

Aliyekwenda ni nani, hilo sio swali kwa sababu ka-
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nuni ni kwamba walipaswa kwenda kwa sababu pale 
Imam au Wali anapoanzisha mapambano ya mageuzi 
basi sheria ni kumfuata, wanawake, watoto, wazee, 
vijana na wengine kutofuatana naye. Wanapaswa ku-
ulizwa, lakini sisi tunauliza kuhusu wale ambao wali-
fanya kile walichopaswa kufanya. Hili linatokea leo hii 
vile vile kama mtu anasema jambo la sawasawa basi 
kila mtu anamuuliza kwa nini amesema hivyo ambapo 
kwa kweli wanapaswa kuwauliza wale ambao walikaa 
kimya. Dunia hii iko kinyume. Watu ambao hawachukui 
hongo au rushwa wanaulizwa kwa nini hawachukui. 

Hivyo, kama Karbala ikiangaliwa kwa mtazamo 
huu wa kinyume basi swali hili litaibuka la kwa nini 
wanawake na watoto walichukuliwa? Hivyo wasiuli-
zwe ni akina nani waliokamilisha lengo lao, wakati 
kunapokuwa na wasaa, ambapo Hujjat wa Mwenyezi 
Mungu anapokuiteni, basi inakatazwa kutokufuatana 
naye. 

Wakati Mapinduzi ya Kiislam ya Iran yalipotokea 
mnamo tarehe 11 ya Februari kisha Raisi Shah Bakh-
tiar alikuwa ameweka amri ya kutotembea na alikuwa 
ameamuru kuuliwa kwa mtu yoyote ambaye angekuwa 
ametoka Nyumbani kwake. Baadhi ya wanachuoni, 
pamoja na Ayatullah Taleqani ambaye alikuwa mmoja 
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wa viongozi wa mapinduzi alisema kwamba kuna amri 
ya kutotembea na ninasikia harufu ya damu kama ma-
tokeo ya amri hii ya kutotembea. Hivyo alisema kwam-
ba mtu yoyote asitoke nje, aliyasema haya vilevile kwa 
Imam Khomeini (r.a.) awazuie watu wasitoke nje. 

Hata hivyo, Imam Khomeini (r.a.) alisema kwam-
ba ni Haramu kwenu nyinyi kukaa majumbani kwenu 
leo hii. Kila mtu anapaswa atoke nje ya nyumba yake 
ikiwa ni pamoja na wanawake na watoto wao. Hawa ni 
watu wanaojifunza juu ya Karbala. Hampati tu Khums 
kutoka kwa Bwana wa Mashahidi bali pia mnapata na 
moyo huu, hii hali ya ufuasi wa Husein (Husainiyat) 
kutoka kwake, hawa ndio watu wenye uelewa wa wazi 
wa moyo wa Karbala. Hatuadhimishi kumbukumbu ya 
Karbala, tunaisimamisha upya Karbala. Hii ndio saba-
bu ya kwa nini Imam Khomeini (r.a.) alijivunia wafuasi 
wake; alikuwa akitumia kusema kwamba ni haramu 
kwa watu kubakia wamekaa majumbani mwao, halafu 
watu wakatoka nje, wanawake, watoto na imeandikwa 
pia kwamba wale waliozaliwa kwenye usiku ule, akina 
mama pia waliwaleta watoto wao wale. Hivi ndivyo tu-
navyopaswa kuchukua somo kutoka Karbala. 

Hata hivyo, ni lazima izingatiwe akilini kwamba 
baadhi yao hawakutoka. Hivyo, ni akina nani wa-
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naopaswa kuulizwa? Kanuni iwe ni ipi? Wakati kila 
mtu alitakiwa atoke nje, ilitarajiwa kuwa ni mandhari 
ya maangamizi kwa vifo kila mahali,wakati kila Kion-
gozi kama Marhum Taleqani alisema kwamba anasikia 
harufu ya damu, lakini wakati kila mmoja alipoitwa 
atoke nje, yeye pia alitoka nje. Hakusema kwamba na-
dhani hili sio sahihi, yeye mwenyewe alitoka nje vile 
vile. Imeelezwa kwamba wakati alipomuomba Imam 
Khomeini kufikiri upya, hapo ndipo Imam Khomeini 
(r.a.) alisema jambo Fulani kwenye simu kwamba al-
iliacha hilo na ameanza kulia machozi kwani alikuwa 
amehakikishiwa kwamba walikuwa watoke nje na uli-
kuwa ni wito wa kimungu. Wale waliopata kujifunza 
somo kutoka Karbala, hivi ndio vitendo vyao. Hivyo, 
wale ambao waliandamana walipaswa kufanya hivi. 

Swali la Pili: Kama tukiangalia nyuma, tangu 
kifo cha Hadhrat Muhammad (s.a.w.w.), zama za 
Makhalifa tofauti, kumekuwa na udhalimu mwingi 
lakini hakukuwa na mapinduzi,kwa kiasi kwamba 
Haruun Rashid alikuwa katika serikali na aliwa-
kandamiza Masaadati kikatili kabisa, na hili lilien-
dela hadi kwenye kuingia ghaibuni kwa Al-Hujjat 
(a.t.f.s). Kwa nini hapakutokea mapinduzi kutoka 
kwa Maimam kama yale ya Imam Khomeini (r.a.), 
ambamo alianzisha utawala katika uhalisia na am-
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bapo ulimwengu ulitambua kwamba haya yalikuwa 
ni mapinduzi. Ni nini sababu ya hili? 

Kama ukiangalia kwenye historia basi unaweza ku-
uliza swali hili kwamba tangu Karbala au hata kabla ya 
hapo, kwa nini Maimam hawakuanzisha mapambano 
yoyote yale, hata kama ukimwangalia Mtume, kuto-
kana na kile Qur’ani inachokisema, kwa nini na Mi-
tume nao walikaa kimya? Hili ni swali muhimu sana. 
Hii ndio falsafa ya historia. Kuna majibu ya kina juu 
ya hili, kwa nini hapakuwa na mapinduzi kama hayo. 
Matukio haya yanayotokea yanaibuka kutokana na 
sababu zao. Allah swt. amemuumba mwanadamu na 
katika muda ambapo dunia hii inadumu, iwe ni wakati 
na kutoweka kwa Imam (ghaibat), kipindi cha Mitume 
au cha Maimam vyovyote iwavyo, kuna sheria fulani 
ambazo zinahitaji kufuatwa. Mabadiliko ya kijamii 
yanaweza kutokea tu kwa kutimiza sheria hizi. Moja ya 
sheria ambayo Qur’ani inataja ni ile ya kwamba: 

“Hakika Mwenyezi Mungu habadili yaliyoko kwa watu 
mpaka wabadili yaliyomo katika nafsi zao..” (Qur’ani 

Tukufu ar-Ra’d; 13:11). 

Hili ni jambo ambalo lilikuwa limetengwa kwa watu 
wenyewe ili kuleta mabadiliko, ambapo kama ingeku-
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wa ni kubadilishwa kwa nguvu basi iko kwenye maum-
bile ya Mwenyezi Mungu swt. Yeye Ndiye muumba wa 
ulimwengu unaoshangaza kama huu, hivyo kwa nini 
asiweze kuleta mabadiliko hayo Yeye Mwenyewe? La-
kini hivyo sivyo lengo lilivyokuwa, kumlazimisha mtu 
kuleta mabadiliko, au kupitia miujiza. Unaweza kuona 
kwamba Nabii Musa (a.s.) ambaye alibadilisha fimbo 
yake kuwa nyoka vile vile hakumuua Firauni kwa muu-
jiza. Nabii Nuh (a.s.) angeweza kumuongoza kila mtu 
kupitia muujiza kuliko kuvumilia matatizo ya tufani 
ile. Kama leo hii, polisi wanaweza kupata ungamo la 
uhalifu kutoka kwa mtu kwa kumpiga hata kama haku-
ufanya uhalifu huo. Kama Mitume wangetumia mbinu 
hii basi ingekuwa rahisi sana. Kama Imam Husein (a.s.) 
angetumia miujiza basi Karbala isingetokea kama ili-
vyokuwa. Hivyo miujiza haiwezi kutumika kwa ajili ya 
muongozo, inaweza kutumika kwa kuonyesha uhalisia 
wao wenyewe kwamba wao ni Mitume. 

Wakati Imam Al-Hujjat (a.t.f.s.) atakapo kuja, hata 
hivyo pia haitakuwa muujiza kwamba kutakuwa na 
uadilifu kila mahali kwa mpulizo mmoja wa tarumbeta. 
Kama hili lingekuwa litokee basi lingeweza kutokea 
hapo kabla. Hapana, yeye atatumia njia za kawaida- 
atatoa mwaliko na kuamsha wito wa. “Je, kuna yeyote 
wa kunisaidia mimi?” Na kisha mtapaswa kujitokeza 
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mbele na halafu yeye atawatakeni kusimamia shughuli 
zilizoko kwenye eneo lenu. Kila kitu kimo mikononi 
mwenu. Mwenyezi Mungu swat. ameliweka hili katika 
mikono ya watu, badilisheni hali zenu.  Kwa hakika 
kuna uongozi kupitia Uimam na Wilayat lakini kwa 
kuwasili tu kwa Imam au Mtume kwamba mabadiliko 
yataanza kutokea hiyo siyo kweli, mwisho muhimu wa 
kuangaliwa ni Ummah. 

Uongozi wa Kiislam unaojulikana kwenye mad-
hehebu nyingine kama ukhalifa unajulikana mion-
goni mwetu kama Uimam (Imamat) na Ummat pia 
unaojulikana kijumla kama Wilayat. Wote, Imam na 
Ummah wanapaswa kufanya kazi kwa pamoja; mmo-
ja hawezi kuwepo bila ya mwingine. Kama kuna Ui-
mam lakini hakuna Ummah basi Imam huyo atabakia 
kimya. Wakati Ummah unapokuwepo, lakini ukawa 
haukujiandaa, na Imam akawa hayupo basi hicho 
ni kipindi cha ghaib. Kwa nini hili litokee? Wakati 
Ummah unapomuacha Imam akiwa ametengwa basi 
Mwenyezi Mungu naye humuondoa huyo Imam. Sisi 
hatukutimiza ahadi zetu, Mwenyezi Mungu swt. ali-
watuma hao, lakini nini kilichotokea? Wengine wali-
kuwa kwenye magereza kadhaa, wengine walikuwa 
uhamishoni na waliotekwa nyara. Kwa nini ham-
kuwa Ummah mmoja? Mnaweza kulalamika kwa 
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Mwenyezi Mungu swt. lakini kulalamika peke yake 
hakutoshi kuamua lolote, mpaka pale mtakapokuwa 
Ummah mmoja kwa ajili ya Imam, tatizo hilo hali-
wezi kukomeshwa. 

Mlitakiwa kuwa Ummah lakini mlikwenda kuwa 
kitu kingine kabisa, mlikuwa wafuasi, lakini wafua-
si wa nani? Mliukubali tu Uimam wao lakini huo ni 
mwanzo ambao haujakuwa Ummah. Kuwa mfuasi 
(muqallid) ndio hatua ya kwanza kuwa Ummah, lakini 
sio ya mwisho. Mtafuteni Imam ili muweze kuwa Um-
mah wake. 

Kuna mzaha, uchukulie kama mzaha, kwamba ku-
likuwa na muuza madawa ambaye jina lake lilikuwa 
Ibrahim na alikuwa akisimulia tukio fulani kwa watu. 
Alisema kwamba: nilikuwa nimelala wakati wa usiku 
wakati mtu mmoja alipobisha hodi. Nilifungua mlango 
na kumuuliza alikuwa ni nani. Jibu lilikuwa mimi ni 
Jibril. Yeye Ibrahim alimtaka aondoke na akamuuliza 
kwa nini alikuja. Jibril alijibu kwamba Allah amekuita. 
Yeye akasema kwa nini Allah ameniita mimi? Yeye 
hajaniuliza mimi kamwe hapo kabla. Yeye akasema 
kwamba mimi sijui lakini nimetumwa nije kukuita 
wewe. Yeye akasema, vyema, kama fursa imetolewa 
basi nitakwenda kuona. 

04_18_(4-75 x 7) Falsafa ya Mageuzi ya Imam husein _ 25 April_2018 .indd   137 4/25/2018   11:01:31 AM



138

FALSAFA YA MAGEUZI YA IMAM HUSEIN 

Halafu Ibrahim akafuatana na Jibril na wakati pale 
Jibril alipomfikisha kwa Mwenyezi Mungu, Yeye ali-
uliza huyo alikuwa ni nani. Jibril alijibu kwamba huyu 
ni Ibrahim, lakini jibu la Mwenyezi Mungu lilikuwa 
kwamba nilimtaka Ibrahim Khaliilullah, huyu uliyem-
leta ni nani? Sasa kuna akina Ibrahim wengi lakini tu-
nahitaji kumfuata yule wa kweli, yule ambaye anavunja 
masanamu. Mtafuteni huyo. Huu ni mzaha wa dhahiri, 
Jibriil ni ma’asum na anatambua ni yupi Ibrahim halisi. 

Lakini mnahitaji kuangalia ni nani mnayemfuata 
ili kuwa Umma, na kuuelewa mfumo wenyewe. Huu 
ni mfumo mmoja mzuri sana ambao kama ukiangalia 
utaona jinsi ulivyo msafi. 

Mwanafunzi wa Ayatullah Tabatabai ambaye ame-
fariki na ambaye ndiye aliyewatambulisha Mashi’ah 
huko Ulaya anasema. “Kila kitu ambacho nimejifunza 
kutoka kwao nimekiwasilisha hicho kwenye vyuo 

vikuu vya huko na wanafalsafa ambao walikuwa 
wamesikia kuwepo kwake lakini wakauhusisha Ulaya, 
niliwaambia kwamba Ushi’ah pia ni dini, (aliuwasili-
sha kwa wanachuoni na Hadith chache tu). Nilipowa-
wasilishia dhana ya Imamat walishangazwa na hiki ki-
ungo cha jinsi Shi’ah walivyomshushia Allah swt. na 
ulimwengu huu. Yeye mwenyewe ni mwanachuoni na 
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pale nilipowasilisha sababu hii ya kutoweka kwa Imam 
(Ghaibat) walibaki kushangaa. Huu ni mfumo mzuri 
sana kama utawasilishwa kwa namna inayofaa, huu 
mfumo wa Uimam, hii Karbala na hii Qur’ani. 

Kama uongozi wa Kiislam unawasilishwa basi 
demokrasia inakuwa haina thamani tena, lakini 
Uislamu umo ndani ya mchafuko na balaa na hii 
ni kwamba, kabla hatuja uwasilisha kwa wengine 
kwanza tunahitaji kuusafisha sisi wenyewe. Tut-
awezaje kuuwasilisha kwa wengine? Tunaposoma 
Qur’ani ni nzuri sana wao wanasema kwa nini ha-
muifuati? Ni mfumo kamilifu na safi sana. Wote ni 
mwanga mtupu. Wilayat ni jina la kuondoa giza na 
kuingia kwenye nuru. Shi’ah ni dini ya Wilayat, na 
Wilayat maana yake ni kuondoa dhulma na kuelekea 
kwenye nuru. Utaelekeaje kwenye nuru? Kupitia mi-
fumo hii ya kisiasa ya kilimwengu? Umeona kwam-
ba demokrasia imeshindwa. Mnamchagua mtu fulani 
na mtu mwingine ndiye anayekuwa raisi, halafu in-
aamuliwa na mfumo wa kisheria na kuimarishwa na 
mawakala, halafu mnaushutumu mfumo wa Wilayat? 
Huu ni mfumo wa mwanga na nuru; tumevaa mi-
wani za kiza kutuzuia tusiione nuru na tumewataka 
wataalamu kuizuia nuru hii kwetu sisi na kuwa kama 
giza. Ni dhahiri kwamba kama hii ndio hali yenyewe 
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hivyo swali lilikuwa ni kwa nini mapinduzi hayajibi-
wi ambayo mabadiliko yanayohitajiwa na ummah 
hayakutokea na ambapo mabadiliko haya yangeweza 
kutekelezwa.
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