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FATWA YA AL-AZHAR KUHUSU SHIA

Ifuatayo ni Fatwa (hukumu ya kidini) ya mmojawapo wa wanazuo-
ni wa ulimwengu wa Sunni anayeheshimiwa sana, Sheikh Mah-

mud Shaltut, kuhusu Shia. Sheikh Shaltut alikuwa mkuu wa chuo 
mashuhuri cha kitheolojia cha al-Azhar nchini Misri, moja ya vituo 
vikuu vinavyotoa masomo ya taaluma ya dini ya madhehebu ya Sun-
ni hapa duniani. Linapaswa kuwa ni jambo la kuvutia kujua kwamba 
miongo michache iliyopita, kundi la wanazuoni wa Sunni na Shia 
waliunda kituo hapo al-Ahzar kwa jina la “Dar al-Taqreeb al-Mad-
hahib al-Islamiyyah” ambalo tafsiri yake ni “Kituo cha Kuyakuru-
bisha Pamoja Madhehebu Mbalimbali ya Kiislamu” 

Lengo la jitihada hizi, kama jina la kituo linavyoashiria, 
ilikuwa ni kuziba pengo miongoni mwa madhehebu mbalimbali, 
na kusababisha kuheshimiana kwa pamoja, kuelewa na kutambua 
michango ya kila madhehebu kwa maendeleo ya maarifa ya sheria 
za Kiislamu, miongoni mwa wanazuoni wa madhehebu mbalimbali,  
ili kwamba na wao kwa upande wao wawaongoze wafuasi wao kwa 
mintarafu ya lengo kuu la umoja, na kushikamana na kamba  moja, 
kama aya ijulikanayo sana ya Qur`ani Tukufu isemayo; “Shikamaneni 
kwenye Kamba ya Mwenyezi Mungu na msifarikiane,” kwa uwazi 
inavyowataka Waislamu wawe.

Juhudi hii nzito sana hatimaye ilizaa tunda lake kuu wakati Sheikh 
Shaltut alipotoa tamko rasmi ambalo tafsiri yake imeambatanishwa 
hapo chini. Pia inapaswa kuwekwa wazi dhahiri kabisa, kwamba 
msimamo rasmi wa al-Ahzar, kuhusiana na utaratibu wa kufuata 
madhehebu yoyote, pamoja na madhehebu ya Shia (Shia Imamiyah), 
haujabadilika tangu Sheikh Shaltut alipotangaza.
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Baadhi ya watu ambao huwafuata wanazuoni bandia nchini Hijaz 
wangependa kutofautiana; hata hivyo, unachokiona hapo chini ndio 
mtazamo unaoshikiliwa na wanazuoni wengi sana wa madhehebu 
ya Sunni, na sio wale tu walioko al-Azhar. Naijulikane kwa wale 
wanaojitahidi kututenganisha sisi, kwamba juhudi zao sio lolote ila 
ni bure tu.

Kwa rejelea ya usomaji fungu la maneno “Shia Imamiyyah 
Ithnaashariyyah” maana yake ni ile Madhehebu ya Maimamu Kumi 
na Wawili ambayo ina idadi kubwa sana ya wafuasi leo hii. Fungu la 
maneno “Shia Ithnaashariyyah” hutumika bila ubadilikaji pamoja na 
“Shia Ja`fariyyah” na “Shia Imamiyyah” katika vitabu mbalimbali. 
Hayo ni majina tofauti tu kwa madhehebu hiyo hiyo.

“Shia Zaidiyyah” hawa ni wachache miongoni mwa wafuasi 
wa madhehebu ya Shia, ambao wengi wao wapo nchini Yemen 
katika sehemu ya Mashariki ya Rasi ya Arabuni. Kwa maelezo ya 
kina zaidi kuhusu tofauti iliyopo baina ya hawa Zaidiyyah na “Shia 
Ithnaashariyyah,” tafadhali rejea kwenye kitabu kiitwacho “Shi`ite 
Islam” ambacho kimeandikwa na mwanazuoni mashuhuri wa 
madhehebu ya Shia, Allamah Tabatabai, na kutarjumiwa na Sayyed 
Hussen Nasr, na kuchapishwa na chuo kikuu cha State University of 
New York Press (SUNY).

Na kuhusu tamko la Sheikh Shaltut linasomeka kama ifuatavyo:
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MAKAO MAKUU YA CHUO KIKUU 
CHA AL-AZHAR:

Kwa jina la Mwenyezi Mungu,  
Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. 

Maandishi ya Fatwa Iliyotolewa na Mstahiki Sheikh al-Akbar 
Mahmud Shaltut, Mkuu wa Chuo Kikuu cha al-Azhar, juu ya 

Ruksa ya Kufuata Madhehebu ya “Shia Imamiyyah.”

Mstahiki Sheikh aliulizwa:

Baadhi ya watu huamini kwamba, kwa Mwislamu kuwa na 
ibada na ushiriki wa kidini sahihi, ni muhimu kufuata mojawapo ya 
madhehebu manne ambayo ni mashuhuri sana, ambapo, madhehebu 
ya “Shia Imamiyyah” sio miongoni mwa madhehebu hayo wala 
“Shia Zaidiyyah.” Hivi wewe Mstahiki Sheikh unakubaliana na fikira 
hiyo, na kwa mfano hata kuweza kuharamisha kufuata madhehebu 
ya “Shia Imamiyyah Ithnaashariyyah”?

Mstahiki Sheikh akajibu:

1.	 Uislamu haumshurutishi Mwislamu katika kumtaka afuate 
madhehebu fulani mahsusi. Kwa usahihi zaidi tunasema: kila 
Mwislamu anayo haki ya kufuata mojawapo ya madhehebu am-
bayo yameelezewa kwa usahihi na hukumu zake zimekusany-
wa kwenye vitabu vyake. Na, kila mtu anayefuata mojawapo ya 
Madhehebu hayo, anaweza kuhamia kwenye madhehebu men-
gine, na hakutakuwa na kosa kwake kwa kufanya hivyo.

2.	 Madhehebu ya Ja`fari, ambayo pia yanajulikana kama “Shia 
Imamiyyah Ithnaashariyyah” (yaani Shia wanaofuata Maimam 
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Kumi na Wawili) pia ni madhehebu ambayo ni sahihi kidini 
kufuatwa  katika ibada kama ilivyo kwa madhehebu mengine 
ya Sunni.

Waislamu lazima wajue hili, na wanapaswa kujiepusha kuwa 
na chuki isiyo na haki dhidi ya madhehebu mengine yoyote, 
kwani dini ya Mwenyezi Mungu Mtukufu na Sheria Yake kamwe 
haikuwekewa mpaka kwa madhehebu yoyote mahsusi. Wanasheria 
wao (Mujtahiduun) wanakubaliwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu, 
na inaruhusiwa kwa “wasiokuwa Mujtahid kuwafuata wao  na 
kukubaliana na mafundisho yao iwe katika ibada  au shughuli 
(mu’amalaat) zingine.

Imesainiwa na: 
Mahmud Shaltut

Fatwa hiyo hapo juu ilitangazwa mnamo tarehe 6, Julai,1959 
kutoka kwa Mkuu wa Chuo Kikuu cha al-Azhar nchini Misri na 
baadaye ilichapishwa katika machapisho mengi katika Mashariki ya 
Kati ambayo ni pamoja na:

1.	 Gazeti la al-Sha`ab (la Misri) toleo la tarehe 7, Julai, 1959.

2.	 Gazeti la al-Kifan la Lebanon, toleo la tarehe 8, Julai,1959.

Sehemu hiyo hapo juu pia inaweza kupatikana katika kitabu 
kiitwacho “Inquiries about Islam,” mwandishi wake ni Jawad Chirri, 
Mkurugenzi wa Islamic Centre of America, 1986 Detroit, Michigan.

Mpendwa Mwislamu: 

Assalam Alaykum Wa Rahmatullah Wa Barakatuhu,

Hii ni fatwa ambayo Imam mashuhuri, marhum Imam Shaltut, 
aliyekuwa mkuu wa Chuo Kikuu cha al-Ahzar nchini Misri, aliitoa 
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kuhusu Madhehebu ya Shia. Fatwa hii inafuatiwa na barua ya Imam 
Shaltut aliyomwandikia mwanazuoni wa Madhehebu ya Shia.

MAKAO MAKUU YA CHUO KIKUU CHA 
AL-AZHAR:

Kwa jina la Mwenyezi Mungu,  
Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. 

Maandishi ya Fatwa Iliyotolewa na Mstahiki Sheikh al-
Akbar Mahmud Shaltut, Mkuu wa Chuo Kikuu cha al-Azhar, 
juu ya Ruhusa ya Kufuata Madhehebu ya “Shia Imamiyyah.”

Mstahiki Sheikh aliulizwa:

Baadhi ya watu huamini kwamba, kwa Mwislamu kuwa na 
ibada na ushiriki wa kidini sahihi, ni muhimu kufuata mojawapo ya 
madhehebu manne ambayo ni mashuhuri sana, ambapo, madhehebu 
ya “Shia Imamiyyah” sio miongoni mwa madhehebu hayo wala 
“Shia Zaidiyyah.” Hivi wewe Mstahiki Sheikh unakubaliana na fikira 
hiyo, na kwa mfano hata kuweza kuharamisha kufuata madhehebu 
ya “Shia Imamiyyah Ithnaashariyyah”?

Mstahiki Sheikh akajibu:

1.	 Uislamu haumshurutishi Mwislamu katika kumtaka afuate 
madhehebu fulani mahsusi. Kwa usahihi zaidi tunasema: kila 
Mwislamu anayo haki ya kufuata mojawapo ya madhehebu am-
bayo yameelezewa kwa usahihi na hukumu zake zimekusany-
wa kwenye vitabu vyake. Na, kila mtu anayefuata mojawapo ya 
Madhehebu hayo, anaweza kuhamia kwenye madhehebu men-
gine, na hakutakuwa na kosa kwake kwa kufanya hivyo.
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2.	 Madhehebu ya Ja`fari, ambayo pia yanajulikana kama “Shia 
Imamiyyah Ithnaashariyyah” (yaani Shia wanaofuata Maimam 
Kumi na Wawili) pia ni madhehebu ambayo ni sahihi kidini 
kufuatwa  katika ibada kama ilivyo kwa madhehebu mengine 
ya Sunni.

Waislamu lazima wajue hili, na wanapaswa kujiepusha kuwa 
na chuki isiyo na haki dhidi ya madhehebu mengine yoyote, 
kwani dini ya Mwenyezi Mungu Mtukufu na Sheria Yake kamwe 
haikuwekewa mpaka kwa madhehebu yoyote mahsusi. Wanasheria 
wao (Mujtahiduun) wanakubaliwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu, 
na inaruhusiwa kwa “wasiokuwa Mujtahid kuwafuata wao  na 
kukubaliana na mafundisho yao iwe katika ibada  au shughuli 
(mu’amalaat) zingine.

Imesainiwa na: 
Mahmud Shaltut
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Mheshimiwa Allamah Mohammad Taqi al-Qumi:

Katibu Mkuu wa Kamati ya Mapatano ya  
Kuyakurubisha Pamoja Madhehebu ya Kiislamu, 

(Jama`at at-Taqrib bain al-Mathahib al-Islamiyah),

Salamullah Wa Rahmatuh,

Kisha ni fuaraha yangu kukutumia ewe mstahiki nakala ya fatwa 
hii, yenye saini yangu, ambayo niliitoa kuhusu uruhusiwaji wa ku-
fuata madhehebu ya Shia Imamiyyah, nikiwa na matumaini kwamba 
utaiweka katika kumbukumbu ya Jama`at at-Taqrib, ambayo tul-
ishiriki pamoja nawe katika kuiasisi, na Mwenyezi Mungu Mtukufu 
atujaalie mafanikio katika ufanikishaji wa misheni yake.

Wassalam Alaykum Wa Rahmatullah,

Imesainiwa na:

Sheikh al-Jaamea al-Azhar, 
ahmud Shalut.

نص فتوى الشيخ شلتوت في التعبد بمذهب الشيعة الإمامية

أصدرها صاحب الفضيلة الإمام الأكبر الشيخ حممود شلتوت شيخ الجامع 

الأزهر, فى شأن

جواز التعبد بمذهب الشيعة الإمامية.

قيل لفضيلته:  
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إن بعض الناس يرى أنه يجب على المسلم لكى تقع عباداته ومعاملاته على 

وجه صحيح أن يقلد أحد المذاهب الأربعة المعروفة وليس من بينها مذهب 

الشيعة الإمامية ولا الشيعة الزيدية, فهل توافقون فضيلتكم على هذا المبدأ 

على إطلاقه فتمنعون تقليد مذهب الشيعة الإمامية الاثنا عشرية مثلا:

فأجاب فضيلته:

1ـ إن الإسلام لا يوجب على أحد من أتباعه إتباع مذهب معين بل نقول إن 

لكل مسلم الحق فى أن يقلد بادئ ذى بدء أى مذهب من المذاهب المنقولة 

د مذهبًا من هذه 
ّ
 صحيحًا والمدونة أحكامها فى كتبها الخاصة ولمن قل

ً
نقلا

المذاهب أن ينتقل إلى غيره ـ أى مذهب كان ـ ولا حرج عليه فى �شئ من ذلك.

2ـ أن مذهب الجعفرية المعروف بمذهب الشيعة الإمامية الاثنا عشرية 

مذهب يجوز التعبد به شرعًا كسائر مذاهب أهل السنة. فينبغى للمسلمين 

أن يعرفوا ذلك, وأن يتخلصوا من العصبية بغير الحق لمذاهب معينة, 

فما كان دين الله وما كانت شريعته بتابعة لمذهب أو مقصورة على مذهب, 

 للنظر والاجتهاد 
ً
فالكل مجتهدون مقبولون عدن الله تعالى يجوز لمن ليس أهلا

تقليدهم والعمل بما يقررونه فى فقههم, ولا فرق فى ذلك بين العبادات 

والمعاملات.

السيد صاحب السماحة العلامة الجليل الأستاذ حممد تقى القمى:
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السكرتير العام لجماعة التقريب بين المذاهب الإسلامية:

سلام عليكم ورحمته, أما بعد فيسرنى أن أبعث إلى سماحتكم بصورة 

ومقع عليها بإمضائى من الفتوى التى أصدرتها فى شأن جواز التعبد بمذهب 

الشيعة الإمامية راجيًا أن تحفظوها فى سجلات دار التقريب بين المذاهب 

الإسلامية التى أسهمنا معكم فى تأسيسها ووفقنا الله لتحقيق رسالتها.

والسلام عليكم ورحمة الله.

شيخ الجامع الأزهر

السابع عشر من شهر ربيع الأول 1378هـ

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   9 2/1/2017   3:51:39 PM



10

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

YALIYOMO

Dibaji.................................................................................................. 	
Neno la Mchapishaji...................................................................... 14
Kidokezo........................................................................................ 15
Utangulizi....................................................................................... 19
Sehemu ya Kwanza:....................................................................... 29
Mambo ya Kiibada......................................................................... 29
Tohara........................................................................................... 29
Maji Halisi..................................................................................... 31
Maji Yaliyotumika......................................................................... 34
Maji yasiyokuwa halisi (mudhaf):................................................. 34
Kulateni.......................................................................................... 35
Maji yanayotembea na yaliyotuwama........................................... 38
Kutoharisha maji yaliyonajisika.................................................... 42
Aina za najisi.................................................................................. 44
Hukmu za kwenda haja.................................................................. 49
Vyenye kutwaharisha..................................................................... 50
Yanayowajibisha kutawadha na yanayotengua wudhu.................. 53
Lengo la wudhu.............................................................................. 57
Mambo yaliyo wajibu katika wudhu.............................................. 59
Masharti ya wudhu......................................................................... 64
Kuoga............................................................................................. 67
Hedhi.............................................................................................. 73
Istihadha......................................................................................... 77

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   10 2/1/2017   3:51:39 PM



11

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

Damu ya kuzaa (nifasi).................................................................. 79
Kugusa maiti.................................................................................. 80
Maiti na hukmu zake...................................................................... 82
Hanut - kuipaka maiti karafuumaiti............................................... 87
Sanda.............................................................................................. 88
Mawalii wa maiti........................................................................... 91
Kuzika............................................................................................ 98
Kutayammamu............................................................................. 101
Hukmu za kutayammamu............................................................ 109
Kauli za madhehebu katika aya ya kutayammamu...................... 112
Swala........................................................................................... 114
Kibla............................................................................................. 121
Viungo ambavyo ni wajibu kuvisitiri, na sehemu ya  
mwili ambayo  ni haramu kuitizama............................................ 124
Sehemu ya mwili ambayo ni wajibu mtu kuisitiri  
pindi awapo katika swala............................................................. 133
Mahali  pa kuswalia..................................................................... 139
Adhana......................................................................................... 143
Faradhi za swala na nguzo zake................................................... 148
Kusahau na kutia shaka katika swala........................................... 162
Swala ya ijumaa........................................................................... 168
Swala ya iddi mbili...................................................................... 172
Swala ya kupatwa kwa mwezi na jua.......................................... 177
Swala ya kuomba mvua............................................................... 177
Swala ya kulipa............................................................................ 179
Swala ya jamaa............................................................................ 182

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   11 2/1/2017   3:51:39 PM



12

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

Swala ya msafiri........................................................................... 191
Kukusanya swala mbili................................................................ 196
Asiyejua hukmu za kukusuru swala, na hukmu ya aliyesahau.... 196
Mambo yanayobatilisha swala..................................................... 197
Swaumu....................................................................................... 204
Masharti ya swaumu.................................................................... 209
Vyenye  kutengua swaumu........................................................... 210
Vigawanyo vya swaumu.............................................................. 214
Kuthibiti mwandamo wa mwezi.................................................. 220
Kuandama kwa mwezi kupitia wanajimu.................................... 224
Zaka............................................................................................. 226
Mali ambazo ni wajibu kuzitolea zaka......................................... 230
Zaka ya dhahabu na fedha............................................................ 235
Zaka ya mali ya biashara.............................................................. 237
Watu wanaostahiki kupewa zaka................................................. 239
Zaka ya fitri.................................................................................. 246
Khumsi (fungu la tano).............................................................. 250
Hijja............................................................................................. 254
Tanzuo za kuwa na uwezo........................................................... 259
Kuweka naibu.............................................................................. 262
Umra............................................................................................ 267
Aina za hijja................................................................................. 272
Vituo vya kuhirimia (miqat)......................................................... 275
Kuhirimia..................................................................................... 279
Yaliyo haramu kwa aliye ndani ya ihramu................................... 287
Kutufu.......................................................................................... 300

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   12 2/1/2017   3:51:39 PM



13

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

Namna ya kutufu.......................................................................... 306
Kusai na kupunguza nywele........................................................ 314
Kupunguza nywele....................................................................... 319
Kusimama Arafah........................................................................ 323
Kusimama Muzdalifa................................................................... 329
Mina............................................................................................. 334
Jamaratul-Aqabah........................................................................ 335
Wanyama wa kuchinjwa.............................................................. 339
Kati ya makka na mina................................................................ 352
Sura ya hija.................................................................................. 358
Mwezi mwandamo wa dhulhija................................................... 362
Historia ya kujengwa haram mbili takatifu.................................. 366
Kumzuru Mtukufu Mtume ................................................. 366

Msikiti wa Mtume :............................................................... 369

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   13 2/1/2017   3:51:39 PM



14

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

DIBAJI 

Kitabu hiki ni toleo la Kiswahili la taasisi ya Al Itrah Foundation.  
Chapisho lake limelenga kukidhi mahitaji ya kiroho ya zama 

hizi pamoja na Ubongo na fikra zinazokuwa za Muislam.  Jitihada 
kubwa zimefanywa na Taasisi kuweka chapisho hili la Kiswahili ka-
tika msingi wa haki na wenye kukubalika katika Uislam.

Unaombwa kwa Taadhima ukisome kitabu hiki katika malengo 
yaliyokusudiwa.  Pia Unaombwa kuwasilisha kwetu maoni yako 
huru juu ya chapisho letu hili, jambo ambalo tutashukuru sana.

Kutangaza ujumbe wa Uislam ni kazi ambayo inahitaji 
ushirikiano wetu sote.  Taasisi inakuomba kuungana na kushirikiana 
kama ilivyoagizwa katika aya ya Qur’an:  (Surat Saba’ 34:46).

Na rehma za Allah ziwe juu yako.

Wako katika Uislam

Al Itrah Foundation

Barua Pepe: alitrah@yahoo.com

SMS: +255 778 300 140

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   14 2/1/2017   3:51:39 PM



15

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu ulichonacho mikononi mwako kimetarjumiwa kutoka 
kitabu cha Kiarabu kwa jina la, al-Fiqh ‘ala al-  Madhahib 

al-Khamsah kilichoandikwa na Sheikh Muhammad Jawad Mugh-
niyyah. Sisi tumekiita,  Fikihi kwa Mujibu wa Madhehebu Tano 
– Hanafi, Maliki, Shafii, Hanbali na Ja’fari.

Kitabu hiki huelezea masuala ya kisheria katika matendo ya 
ibada kama vile swala, saumu, zaka, hija, tohara, mirathi, ndoa, 
talaka, n.k. kwa mujibu wa madhehebu hizo nne za Kisunni na moja 
ya Kishia. Alichofanya Sheikh Mughniyyah ni kuelezea tu taratibu 
za kila madhehebu katika suala husika. Kwa mfano, kutawadha 
huelezwa jinsi wanavyofanya Hanafi, Maliki, Shafii, Hanbali na Shia 
Ithnaasharia (Ja’fari); kisha hutoa rejea katika vitabu vyao vya 
kifikihi basi. Hiki ni kitabu kizuri sana kwa Waislamu wa madhehebu 
zote kuwa nacho. 

Jambo ambalo litamvutia na kumpa mazingatio kila mtafiti 
ni kuona kwamba licha ya kuwepo hitilafu za kifikihi kati ya 
madhehebu nne za Kisunni kwa upande mmoja, na madhehebu ya 
Kishia Ithnaasharia na madhehebu nne za Kisunni wa upande wa 
pili, lakini karibu katika kila suala la kifikihi katika Shia (Ja’fari), 
kuna madhehebu mojawapo kati ya hizo nne za Kisunni ambayo 
inakubaliana na suala (hukm) fulani la Kishia na kutofautiana na 
madhehebu tatu nyinginezo. Hili linamaanisha kwamba Sunni wa 
madhehebu yoyote anaweza kufuata karibu masuala yote ya kifikihi 
ya Shia Ithnaasharia bila ya kuwa na wasiwasi wowote, na ndiyo 
maana aliyekuwa Mufti Mkuu wa al-Azhar, Marehemu Sheikh 
Mahmoud Shaltut, alitoa fatwa kuruhusu Sunni kufuata fikihi ya 
madhehebu ya Ja’fari.
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Hiki ni kitabu kikubwa cha rejea ambacho ni kizuri sana kwa 
wale wanaofaya utafiti wa kisomi. Sisi tumekiona kuwa ni chenye 
manufaa sana hususan wakati huu ambao kuna propanganda nyingi 
za ndani na nje za kuwapotosha Waislamu ili wasifikie lengo lao la 
takwa ambalo ndio lengo kubwa la waumini na kuzitumia tofauti 
hizi ndogo ndogo kuwagawanya.

Kutokana na ukweli huu, Taasisi yetu ya al-Itrah imeamua 
kukichapisha kitabu hiki kwa madhumini yake yaleyale ya 
kuwahudumia Waislamu hususan wazungumzaji wa Kiswahili.

Hii ni katika kazi kubwa zilizofanywa na Taasisi ya al-Itrah.  
Tunawashukuru wale wote walioshiriki kwa njia moja au nyingine 
kuanzia kwa watarjuma na wengine hadi kufikia kuchapishwa kwa 
kitabu hiki. Allah Mwenye kujazi awalipe kila la kheri hapa duniani 
na huko Akhera pia.

Mchapishaji 
Al-Itrah Foundation

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   16 2/1/2017   3:51:39 PM



17

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

KIDOKEZO

Fikihi (Sharia) ya Kiislamu inagawanyika katika vigawo kadhaa. 
Miongoni mwa hivyo ni: Ibada, mkiwa na jumuisho la Tohara, 

Swala, Swaumu, Zaka, Khums na Hijja. 

Juzuu ya kwanza ya kitabu hiki ‘Fikihi kwa Mujibu wa 
Madhehebu tano’ imekusanya milango hiyo sita, juzuu hii kwa 
mara ya kwanza kabisa ilichapishwa na kusambazwa na shirika 
linalojulikana kwa jina la Darul-Ilmi Lil Malayin na hatimaye 
nakala zake zilikwisha haraka bila kutarajiwa, kwa hivyo walirudia 
kukichapisha kwa mara ya pili na ya tatu na ya nne, na matoleo yote 
hayo pia nayo yalikwishia njiani bila ya kutosheleza kama vile vile 
ilivyokuwa kwa chapa ile ya kwanza.

Pia miongoni mwa vigawo vya Fikihi ya Kiislamu ni mambo 
yanayohusiana na hali binafsi za mtu ikiwa ni jumla ya mambo 
yanayohusiana na Ndoa, Talaka, Wasia, Mirathi, Wakfu na Zuwio 
dhidi ya kutumia mali. Kwa hivyo Juzuu ya pili ya kitabu hiki 
inakusanya milango hii sita, nayo pia ilichapishwa na kusambazwa 
na Darul-Ilmi Lil Malayin na mara hii nakala zake zilikwisha zote 
kikamilifu, na bado hadi leo hii kitabu hiki kwa Juzuu zake zote 
mbili, kimeendelea kuhitajika na kutafutwa kama kilivyokuwa pale 
kilipochapishwa kwa mara ya kwanza. 

Na kutokana na mahitaji au maoni ya watu walio na kiu na 
kitabu hiki, baadhi ya mabwana wakubwa watukufu waliiomba idara 
inayohusika ikichapishe tena kitabu hiki, lakini mara hii juzuu zake 
zichanganywe pamoja ili ziwe kama kitabu kimoja ingawa zitabaki 
kwenye mfumo wake uleule wa kwanza, yaani juzuu ya kwanza 
ielezee tu mambo ya ibada, na juzuu ya pili nayo kama ilivyokuwa 
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mara ya kwanza, ielezee hali binafsi za mtu. Wachapishaji waliitikia 
ombi hilo kwa kuwa maudhui ya hizo juzuu zote mbili ni moja, na 
mtungaji wake ni mmoja, asaa mkusanyo huu ukamrahisishia kitu 
msomaji. Na Mwenyezi Mungu (s.w.t.) ndiye mwenye taufiki.

Mtungaji
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UTANGULIZI

Kwa jina la  Mwenyezi Mungu,  
Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu.

Na rehma na amani zimshukie bwana wetu Muhammad, na 
Aali zake na Swahaba zake watukufu.

Imepokewa katika Hadith tukufu kwamba: “Kwa hakika Jibril 
alishuka kwa Adam, akamwambia: “Mwenyezi Mungu (s.w.t.) 
amekupa hiyari uchague kimoja kati ya vitu vitatu hivi: Akili, dini 
na haya”. Adam akasema: “Nachagua akili, kwani ndani ya akili 
mna haya na dini.” Malaika wakasema: “Basi na sisi tuko pamoja na 
wewe ewe Adam, kwa hakika Mwenyezi Mungu ametuamuru daima 
tuwe pamoja na akili popote iwapo.”

Kutokana na Hadithi hii, tunapata mambo yafuatayo:

1.	 Kwamba kila jambo linalokataliwa na akili, basi si chochote 
katika dini, na twajifunza kwa Hadith hiyo kwamba kila asi-
yekuwa na akili basi huwa hana dini wala haya, hata kama 
anasimama usiku kucha kwa ibada na kufunga mchana kucha, 
ni kutokana na maelezo ya Hadith hii mwanachuoni mmoja 
anasema: “Hakika kipimo cha sawa na kilicho cha salama ka-
bisa ambacho twaweza kupambanulia Hadithi ya Mtume na isi-
yokuwa ya Mtume, ni iwe na ukweli halisi na iwe inatoa nuru 
inayong’aa. Ama isiyo na ukweli halisi au wa nuru, basi hayo 
huwa ni maneno ya shetani.

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   19 2/1/2017   3:51:39 PM



20

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

2.	 Maadamu daima dini haitengani na akili kwa hali yoyote ile 
iwayo, basi kuufunga mlango wa Ijtihad itakuwa ni sawa au 
ndiko hasa kuufunga mlango wa dini kwa sababu ‘Ijtihad’ 
maana yake ni kuipa akili uhuru wake, na ni kuipa nafasi ya 
kung’amua matawi ya dini kutokana na misingi yake. Kwa 
hivyo tunapoinyima akili nafasi ya kufanya kazi yake tut-
akuwa tumezuia dini. Pia ni kuinyima uhuru dini kwa hukmu 
hiyo ya kuwapo ulazima wa  vitu hivyo viwili kushirikiana 
pamoja, na kwa neno jingine tunaposema mlango wa Ijtihadi 
umefungwa basi ni lazima tulazimike kukubali mojawapo ya 
mambo mawili, hapana  la tatu, wala hakuna nafasi ya kuk-
wepa kuangukia katika mojawapo, ima tukubali kuufunga 
mlango wa dini sawa na tulivyoufunga mlango wa Ijtihadi, 
au tuseme kuwa akili haikubaliani na hukmu za dini. Na hayo 
yote mawili yako mbali kabisa na mantiki ya kisharia na hali 
yenyewe ilivyo.

Ni kuwa ‘Msomi’ yeyote yule ambaye huwa na chuki binafsi  
dhidi ya madhehebu yoyote yale yawayo, huwa yuko kwenye 
hali iliyo mbaya zaidi kuliko hali na ubaya alionao mtu ambaye 
hakujaliwa kupata elimu, kwa sababu mwanachuoni huyo huwa 
si mwenye chuki na dini na Uislamu, bali huwa ni mwenye chuki 
binafsi na mtu binafsi ambaye ndiye mfuasi wa madhehebu husika 
maadamu akili yake haikuamua kumfuata katika madhehebu yake. 
Kama ambavyo  kuyakhalifu madhehebu fulani, haina maana ya 
kuukhalifu Uislamu na uhakika wake, bali ni kumkhalifu mwenye 
madhehebu peke yake, na kwa usahihi kabisa ni kuikhalifu sura ya 
dhihinia aliyoijenga kuhusu Uislamu. Na kwa vyovyote vile iwavyo, 
kila mmoja wetu anafahamu fika kwamba katika muhula wa mwanzo 
wa Uislamu hukukuwa na makundi ya dini wala madhehebu, pindi 
Uislamu ulipokuwa mweupe na msafi kabisa uliotakasika na kila 
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doa litialo kasoro, na Waislamu walikuwa juu zaidi kuliko umma 
wowote mwingine, na vilevile kila mmoja wetu anajua kwa yakini 
kabisa kwamba madhehebu haya na vikundi  vilivyozuka (baada 
ya Mtukufu Mtume  kuuaga ulimwengu huu) yamekuwa sababu 
kubwa iliyowatenganisha Waislamu na kuwaweka mbali mbali 
na ndiyo sababu pia iliyoweka vizuizi kati yao vilivyowazuia 
kuwasiliana au kutangamana na kushauriana pamoja ili kuondoleana 
matatizo yanayoukabili upande wa kila mmoja wao, na wakoloni 
na maadui wa Uislamu waliitumia fursa hii ya kutengana  kwao, 
kuwakandamiza na kueneza fitina na uchonganishi kati yao. Na 
wala kamwe wasingeliweza kuingia Mashariki kutoka huko kwao 
Magharibi, lau wasingeliitumia njia hiyo ya kuwatenganisha 
na kuwavunja nguvu na uwezo wao kwa kuisambaza chuki ya 
kimadhehebu kati yao.

Na kwa ajili ya mambo kama haya na mengineyo, ndipo 
ilipozuka katika akili za viongozi wa kidini wenye nia njema fikra ya 
kuwaunganisha na kuyakusanya pamoja makundi yote ya Waislamu 
na kuwafanya wawe na neno moja. Walijishughulisha na dhamira 
hiyo kwa kila njia, na miongoni mwa njia hizo ni kufunguliwa 
mlango wa kufanya Ijtihadi, na kutokomeza kabisa ubeberu wa 
kuwalazimisha Waislamu kufuata madhehebu maalumu.

Na jambo lililo maarufu sana kati ya mafakihi wengi ni kuwa 
sababu kubwa ya kufungwa kwa mlango wa Ijthadi ni kwamba, eti 
unapofunguliwa na kuachwa wazi kutazuka fujo na vurugu na aidha 
vijana wadogo watajikweza na kujiona kuwa ni miongoni mwa 
wasomi, ambapo watajitwika mambo wasiyoyaweza. Mwishowe ni 
kuzuka uharibifu na dini kumalizika kabisa. Na hapo wana maana 
ya kuwa wale wanaodai mlango wa Ijtihad uwe wazi eti wanatibu 
magonjwa kwa kumuangamiza anayeugua, si kwa kuangamiza 
ugonjwa.
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Haya ndiyo waliyoyaeleza waandishi wa zamani kwenye vitabu 
vyao, na wakajibiwa na waliofatia bila kufanya uchunguzi na utafiti. 
Ama mimi nasimama kando peke yangu bila ya kufuata mawazo na 
fikra za mtu yeyote kati ya hao waliotangulia na waliofuata nyayo 
zao. Bali naona sababu pekee ya kufungwa kwa mlango wa Ijtihadi ni 
viongozi wa serikali dhalimu walipohofia kwamba uhuru wa kifikra 
na mawazo utahatarisha nafasi zao na viti vyao hivyo waliona njia ya 
pekee ya kuuhami utawala wao ni kuwakata ndimi wasomi wa ngazi 
zote wasiweze kusema, huku wakisingizia eti wanaihami dini, kama 
ambavyo imekuwa ni ada yao kumnyang’anya na kumkandamiza kila 
mtu huru asiyetaka kushirikiana na dola yake katika ufuska na uovu.

Na kitendo cha kutolewa wito wa kufunguliwa mlango wa Ijtihadi  
baada ya kudhoofika utawala wa kigeni ni dalili iliyo wazi zaidi juu 
ya ukweli huu, na bado utekelezwaji wake mpaka sasa unategemea 
uwepo wa uhuru kamili kwa maana yake yote.

Na baada ya yote, ni kwamba kila aina ya kudhalilika mbele za 
viongozi wenye tamaa ni kujitia kwenye unyonge na utumwa, na 
mawili hayo tumeishi nayo kwa muda mrefu, na kwamba hivi sasa 
hapana budi tuishi tukiwa watu huru kwenye fikra zetu, kama vile 
tunavyoishi tukiwa watu huru kwenye miji yetu, na tuache kabisa 
mawazo ya kujilazimisha (kinyonge na kitumwa) kufuata madhehebu 
maalumu au kauli maalumu bali tuwe na moyo wa kujichagulia 
Ijtihadi za madhehebu yote ambayo yanakubaliana na kuendelea 
mbele kwa uhai na maisha ya mwanadamu na wepesi wa sharia, na 
hata kama kule kujiamulia kufuata aina ya madhehebu unayotaka sio 
kufanya Ijtihadi, lakini ni Tanzuo mmojawapo ya kufanya Ijtihadi.

Kwa msingi huu, msingi wa kujiandaa kuelekea kwenye kituo 
cha kujiamulia au kujichagulia madhehebu yoyote mtu anayotaka 
kufuata, ndipo nikaazimia kutunga kitabu hiki, ndani yake nikiwa 
nimekusanya kwa mukhtasari kauli za madhehebu tano:

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   22 2/1/2017   3:51:40 PM



23

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

1.	 Ja’fari (Shia Itha Asharia)

2.	 Hanafi

3.	 Maliki

4.	 Shafi

5.	 Hanbali

Yote niliyoyakusanya humu nimeyatoa kutoka kwenye vitabu 
vyao halisi vinayotegemewa. Kama ambavyo katika kauli za 
madhehebu ziko zinazolingana na maisha ya kila siku ya wanadamu 
zinazohakikisha usawa na uadilifu, vilevile mna maneno au kauli 
zinazolazimu kuzisitiri na kuzipuuza kabisa au kuzitoa maanani, na 
kwa ajili hiyo na mimi nimezipuuza kauli kama hizo sikuziandika 
humu, nikiwa na uhakika wa kuwalindia heshima yao mafakihi 
waliosema maneno hayo na vile vile kuipa Fikihi hadhi na heshima 
yake.

Na nimeyaandika hayo niliyoyaandika huku nikijaribu kwa 
kadiri nilivyoweza kufanya yawe rahisi na yenye kueleweka kwa 
mwanafunzi, na nimejaribu kiasi cha uwezo wangu kufupisha 
maelezo yangu na nimetumia njia inayofahamika wazi wazi na kwa 
urahisi. Na kwa kweli njia hii ni kazi ngumu anayokutana nayo kila 
mwandishi anayenukuu  maneno na matamshi ya lugha ya kigeni na 
kuyaingiza kwenye lugha yake ya asili, kwani  mtindo wa utunzi wa 
zamani na wa sasa ni kama tofauti iliyoko kati ya lugha ya Kiarabu 
na lugha nyinginezo za kigeni.

Nilipokuwa nikipitapita kwenye maktaba kama ilivyo ada 
yangu ya kila siku, ilikuwa nikipekua pekua nione vitabu vipya 
vilivyotolewa na wapiga chapa, na hatimaye humo nilimuona 
mwanafunzi mmoja ambaye alikuwa ni miongoni mwa wanafunzi 
wa Kitunisia anayesoma katika Chuo Kikuu cha Lebanon, naye 
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pia alikuwa akichunguza chunguza na kupekua vitabu. Mara 
tu alipoona mkononi mwangu nimeshika kitabu  Aliyyun wal 
Qur’ani (Ali na Qur’ani) aliniomba akiangalie, na mara aliposoma 
tangazo la kutolewa kwa kitabu hiki ‘Fikihi kwa Mujibu wa 
Madhehebu tano’ lililokuwa limeandikwa juu ya jalada alifurahi  
na kutabasamu, akasema: “Sisi tuna haja kubwa sana ya kupata 
mfano wa kitabu kama hiki.” Nikamwambia: “Kwa sababu gani?” 
Akasema: “Sisi huko kwetu upande wa miji iliyoko upande wa 
Magharibi tunamfuata Imam Maliki, na ukweli ni kuwa yeye hutia 
mkazo mkubwa sana katika mas’ala ambayo maimamu wengine 
huwa wameyalegeza, na sisi ni vijana bado, lakini vyovyote 
yawavyo maarifa yetu na mielekeo yetu, na vyovyote tuwavyo 
na dhana (mbaya) na kujazwa tuhuma mbaya, bado hatuko tayari 
kuuepuka Uislamu, au kutoka nje ya amri zake, lakini wakati huo 
huo pia hatupendi na wala hatuko tayari kuingia kwenye dhiki, 
taabu, kuelemewa na kupata uzito katika kuzifuata hukmu zake 
na kulazimika kudumu kwetu juu ya hukmu hizo, kwa sababu 
hiyo tunapenda kwamba tunapopatwa na tatizo ambalo utatuzi 
wake kutoka upande wa Imam Maliki una uzito basi tujuwe pia 
rai ya Imam mwingine ni ipi kuhusu hukmu hiyo; huenda tukapata 
ufumbuzi, na hatimaye tutende huku tukiwa na imani kubwa ya 
kuwa hatujafanya jambo lililoharamishwa. Lakini tu tatizo kubwa 
kwetu ni kwamba hatuna njia yoyote inayoweza kutuwezesha kujua 
rai za madhehebu mengine kwa sababu mashekhe wetu hawaelewi 
au wanajifanya kutoelewa jambo au rai inayomkhalifu Imam 
Maliki. Na tunaporejea kwenye vitabu vya zamani vilivyotangulia 
hukutana na vizuizi vilivyoko kati yetu na kufahamu khitilafu 
iliyopo, hiyo ni kwa sababu ya ugumu wa ibara na kurefushwa 
mas’ala, hata ikawa hatuwezi kuongokewa na kujua chochote, na 
bila shaka katika kitabu chako tutapata kila kinachohitajika na 
kijana ikiwa ni pamoja na wepesi wa maelezo.”
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Kwa hakika maneno ya kijana huyu yalinipa moyo sana na 
yalinishajiisha kuendelea mbele katika kuzitoa Juzuu zilizobaki, na 
pia alinifanya nisiwe mwenye masikitiko wala majuto juu ya kwenda 
kinyume na azma yangu ya kwanza (pale nilipoanza kukitunga 
kitabu hiki), maana hapo mwanzo nilitaka nitaje kwa kila kauli 
miongoni mwa kauli za madhehebu dalili yake iliyoitegemea katika 
mas’ala, iwapo ni Aya, au ni riwaya au ni Ijmai, au ni akili au ni kauli 
ya Swahaba. Lakini nikashauriwa kwamba nifupishe kwa kutaja 
kauli (zao) peke yake, kwa kuwa kufanya hivyo itakuwa wepesi na 
rahisi zaidi katika kuwafahamisha watu, hasa ukizingatia kwamba 
dalili zilizotegemewa na wenye madhehebu hayo hazifahamu ila 
tu waliokomaa kwenye elimu. Kwa kweli  ni kana kwamba kauli 
hii ilinizindua na kunikumbusha ukweli ambao ulikuwa umejificha 
nafsini mwangu, nao ni kuwa kwa hakika wengi miongoni mwa 
watu ambao walisoma elimu ya Fikihi huzipa umuhimu mkubwa 
zaidi fatwa kuliko wanavyotilia maanani dalili yake na chimbuko la 
fatwa husika. Ikiwa hali ni hiyo kwa wasomi, vipi hali ilivyo kwa 
wengineo? Hivyo nikabadili azma yangu ya awali, na nikatosheka 
kutaja kauli za madhehebu tano na maelezo yake kwa ufupi, nikiacha 
dalili zao na maelezo yao ya ziada, ila pale tu nilipolazimika nayo 
kuyajumuisha, ili kitabu hiki kiwe ni cha watu wote, wala kisiwe ni 
cha kikundi maalumu cha watu.

Pamoja na hayo yote, kwa kweli nilipata ugumu wakati wa 
kunukuu kwangu, na nilipata pia taabu kubwa ambayo hakuna 
anayeweza kuijua ila tu yule ambaye alishatunga kitabu. Ni uzito 
ambao sikuwahi kuupata katika utungaji wangu wa vitabu hata siku 
moja ndani ya maisha yangu ya uandishi wa vitabu vya maudhui 
mengineyo. Niliwahi kumsikia mtu akisema: “Kuandika kitabu 
cha Fikihi ya madhehebu mbali mbali ni rahisi sana kwa sababu ni 
kunukuu tu maneno basi huwa imetosha.” Lakini kusema hivi ni 
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sawa na maneno ya mtu anayesema kuwa: “Vita havina taabu yoyote 
ila ni kushika silaha na kuingia kwenye mapambano tu basi. Na wala 
baada ya hivyo hakuna kazi nyingine.”

Hakika bahari ya elimu ya Fikihi ni bahari kuu yenye kina kirefu, 
kwani kutokana na mas’ala moja tu huzuka Tanzuo na matawi mengi 
yasiyohesabika, na pia huzuka migongano ya kila tawi kwa mafakihi 
kupingana katika kauli zao. Aidha, hutokea kupingana na  kupatikana 
hitilafu kati ya mafakihi wa madhehebu moja au mwanachuoni 
mmoja. Kwa kweli yeyote anayeingia kwenye mas’ala yenye 
tofauti ambayo wanavyuoni wamepingana au kutofautiana huwa 
amejiingiza kwenye utata na hupata shida na mashaka makubwa. 
Sasa vipi itakuwa sahali unapokusudia kuiandika Fikihi nzima 
mkiwamo ibada zake na miamala yake, tena Fikihi kwa mujibu wa 
madhehebu zote?

Na kwa ajili ya kuchelea tabu kama hiyo ndio maana viongozi wa 
‘Chuo Kikuu cha Azhar’ walipotaka kuweka au kutunga Fikihi kwa 
mujibu wa madhehebu manne mnamo mwaka 1922 A.D walichagua 
kamati ya wanavyuoni (mafakihi) wakubwa wa madhehebu hayo 
manne, kwa shabaha ya kila sheikh wa madhehebu husika aandike 
mas’ala za madhehebu yake tu. Na pamoja na hivyo kamati hiyo 
ilishughulikia jambo hilo kwa muda wa miaka mingi, ndipo baada 
ya miaka mingi wakaweza kukusanya hukmu za Fikihi kwa mujibu 
wa madhehebu manne, bila ya kuambatanisha na dalili zake, kwa 
mfumo kama huu unaouona kwenye kitabu hiki.

Pamoja na kufanya juhudi kubwa lakini hata hivyo kimenitaabisha 
sana katika baadhi ya mas’ala. Nililazimika kufanya upekuzi na 
kupitia mas’ala hayo katika vitabu vikubwa na vidogo na kwa 
muda mrefu. Licha ya kwamba nimetumia miaka 33 ya kusoma 
na kusomesha somo la Fikihi na Misingi yake, ikiwa ni pamoja na 
kutunga vitabu katika maudhui hizo lakini hata hivyo hazikuniepuka 
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taabu hizo. Ikiwa hivi ndivyo itakuwaje kwa mtu asiyejua chochote 
katika Fikihi isipokuwa jina lake?!

Kisha ni kwamba Fikihi iliyotungwa kwa mujibu wa madhehebu 
manne imetaja kila kauli ya madhehebu moja kivyake, kama ilivyo 
katika vitabu vya wanavyuoni wake, isipokuwa pale tu ambapo 
wameafikiana rai maimamu wote wanne.  Ama kitabu hiki chenyewe 
kimekusanya yale waliyoafikiana kati ya madhehebu mawili au zaidi 
katika jumla moja, kwa lengo la kutaka kufupisha na kurahisisha. 
Na kusema kweli sikupata taabu sana wakati wa kukitunga kitabu 
hiki kama pale inapotokea nukuu zinapingana na kuna kauli nyingi 
zenye kupingana kutoka kwa imamu mmoja juu ya mas’ala moja. 
Kwa mfano kitabu fulani cha madhehebu husika kinanukuu kwamba 
jambo fulani ni haramu, na kitabu kingine cha madhehebu hayo hayo 
kinanukuu kuwa jambo hilo linaruhusiwa kisharia, na kitabu cha tatu 
cha madhehebu hayo hayo kinanukuu kuwa jambo hilo ni makuruhu. 
Lakini  kwa kuwa lengo langu ni kuwarahisishia wasomaji hivyo 
basi nimeepuka kwa kadiri nilivyoweza kunukuu nukuu zote bali 
nimetosheka na nukuu ya mtunzi wa zamani zaidi kati ya watunzi 
wa madhehebu husika, na hasa iwapo mwanachuoni aliyenukuu 
nukuu hiyo ni mfuasi halisi wa madhehebu ya imam anayemnukuu 
maneno yake. Na imetokea mara nyingine kwamba nimekuta kuna 
mas’ala waliyoafikiana Maimamu wanne wa Kisuni lakini mmoja 
akawa ana kauli mbili katika mas’ala hayo. Moja inaafikiana na 
Maimamu wale watatu na kauli yake moja inawakhalifu, basi mahali 
kama hapo mimi nimechagua nukuu ile iliyoafikiana na wenzake na 
nimeiacha ile iliyowakhalifu kwa sababu ya kujaribu kuepuka na 
kupunguza utengano.1 

1   �Hebu nikupe mfano wa nilivyofanya katika kunukuu kwangu: wamesema 
Imamiyya, Shafi, Hanafi na Maliki: Yajuzu kuwapa Zaka (yako) ndugu na jamaa, 
na imepokewa kutoka kwa Imam Ibn Hanbal riwaya mbili, moja inajuzisha na 
ya pili inakataza.” Hapo mimi niliinuku ile iliyoafikiana na wenzake.
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Ama pale inapotokea nukuu ni ya imamu mmoja peke yake, 
kila mmoja ana kauli yake katika mas’ala basi mimi hapo nimetaja 
hitilafu hiyo moja kwa moja. Na imetokea katika maelezo yangu 
mara nyingi ninapotaja kuhusu madhehebu manne ya Ahlu-Sunna: 
Shafi, Hanafi, Maliki na Hanbali, natumia neno ‘Maimamu wanne’ 
tu bila ya kuwataja majina kila mmoja peke yake.

Ama katika mas’ala yanayohusu Fikihi ya Ja’far ambayo ndiyo 
inayofuatwa na Shia Imamiyya katika matendo yao, mimi nimenukuu 
yale ambayo wamekongamana juu yake na kuchagua kauli iliyo 
mashuhuri katika mambo waliyohitalifiana. 

Na mwisho kabisa nanukuu hapa maneno yaliyoandikwa katika 
utangulizi wa  kitabu ‘Fikihi kwa mujibu wa madhehebu manne’ 
ambacho walishirikiana katika kukitunga na kukipanga wanavyuoni 
saba miongoni mwa wanavyuoni wakubwa wa Azhar, walisema: 
“Si aibu kupatikana kosa ndani ya kitabu hiki, kwani ukamilifu ni 
wake Mwenyezi Mungu ndiye asiyekosea. Bali aibu ni kwa yule 
anayegundua kosa kisha asilikosoe na kuliweka kwenye usawa 
wake, na pia aibu ni kwa yule anayekosoa kosa bila ya kulitambua 
kosa lenyewe kiini chake.”

Namuomba Mwenyezi Mungu Mtukufu atuongoze pia sote 
kwenye haki, na amnufaishe kwa kurasa hizi kila atakaye kunufaika, 
na shukrani ni zake Mwenyezi Mungu tangu mwanzo na hadi 
mwisho.

Muhammad Jawad Mughniya 
Beirut. 
1/10/1960
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SEHEMU YA KWANZA:

MAMBO YA KIIBADA

TOHARA

Waislamu wameipa tohara umuhimu mkubwa sana. Na wame-
tunga vitabu vinavyoelezea tohara kwa maelezo marefu. Aid-

ha huwafundisha pamoja na kuwazoeza watoto wao kuipa kipaum-
bele, na pia huisoma na kuifundisha misikitini na katika vyuo vyao. 
Na maimamu wa Fikihi wameifanya ndio msingi na sharti muhimu la 
kusihi kwa ibada. Na sitakuwa nimeongeza chumvi nikisema kuwa 
hakuna dini nyingine yoyote iliyoipa tohara umuhimu mkubwa zaidi 
kama ilivyo dini ya Uislamu.

Na tohara katika lugha ya Kiarabu ina maana ya usafi; na 
katika  istilahi ya mafakihi (sharia) ni kuondoa Hadathi au kuondoa  
Khabathi; na Khabathi ni aina yoyote ile ya najisi ya kimada, kama 
vile damu, mkojo na kinyesi. Na Hadathi ni jambo la kimaanawi 
linalomtokea mwanadamu pindi anapotokewa na jambo ambalo 
kisharia humzuwia kuswali na huwajibisha kuoga josho la kisharia, 
kutawadha au kutayammamu.

Na kisharia tohara ya kujitwahirisha kutokana na Hadathi haiwezi 
kutimia ila kwa niya ya kutaka kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu 
na kutii amri kwa tohara hiyo. Ama  kutoharisha mkono, nguo na 
chombo vinapokuwa vimepatwa na najisi (kunajisika) hakuhitaji 
niya, hutoharika hata bila niya makhususi, bali ni kwamba hata kama 
ikitokea nguo iliyonajisika itapeperushwa na upepo na hatimaye 
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ikatumbukia ndani ya maji mengi hapo hutwaharika moja kwa 
moja. - Na hulazimu kutumika maji katika kujitwahirisha kutokana 
na Hadathi na Khabathi, hiyo ni kutokana na kauli ya Mwenyezi 
Mungu: 

“Na akawateremshia maji kutoka mawinguni ili awatwaharishe 
kwayo,” (Suratul-Anfal: 11).

Na kauli yake Mwenyezi Mungu (s.w.t.): 

“Na tumeyateremsha kutoka mawinguni maji tohara (yanayotwa-
hirisha) (Al-Furqan:48).

Na neno ‘twahur’ lina maana ya maji ambayo yenyewe ni tohara 
na yanatwahirisha kitu kingine; na ilivyo ni kwamba katika maji 
kuna sifa mbili:

1.	 Maji mengi 

2.	 Maji machache.

Pia  kuna maji yanayopatikana kwa kukamuliwa kutoka katika 
baadhi ya matunda au mimea, na maji yaliyochanganywa na kitu 
kingine, na pia maji yanayobaki kwenye asili yake ile ile ya maji 
ambayo ni maumbile yake yaliyoumbwa, kwa hiyo mafakihi 
(wanavyuoni wa Fikihi) waliyagawanya maji katika sehemu mbili: 

1.	 Maji Halisi

2.	 Maji Yasiyokuwa halisi.
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MAJI HALISI

Maji Halisi ni maji yaliyobaki katika asili yake na tabia yake kama 
yalivyoteremka kutoka mawinguni, au kuchimbuka kutoka ardhini. 
Kwa namna ambayo husihi kuitwa maji bila ya kuingiliwa na sifa 
yoyote inayoweza kuyatoa maji kutoka katika jina lake la asili. Na 
jina hilo ‘Maji Halisi’ linajumuisha maji ya mvua, maji ya bahari, 
maji ya mto, maji ya kisima na kila maji yanayobubujika ardhini na 
yaliyoyeyushwa kutokana na barafu au theluji.

Na bado maji hubaki katika sifa yake ile ya ‘Maji Halisi’ iwapo 
yatabadilika kwa njia ambayo ni vigumu kwa maji kujikinga na 
kitu kilichoibadili sifa yake, kama yaliyobadilika kwa udongo au 
mchanga, au kwa kukaa muda mrefu au kutokana na majani ya mti 
yaliyodondoka na kuangukia ndani yake, au kwa kudumbukia ndani 
yake mabua (au pumba) ya  ngano yaliyokauka, au kwa kubadilika 
sifa yake kutokana na kitu kilichoko kwenye mapitio yake au kwenye 
makao yake kama chumvi au haluli (kibiriti) na madini mengine 
mfano wa hayo. 

Na wanavyuoni wa Fikihi wa madhehebu zote kwa kauli moja 
wamekubaliana kuwa ‘Maji Halisi’ ni tohara na hutwahirisha  
Hadathi na Khabathi. Ama kauli iliyopokewa kutoka kwa Abdallah 
bin Umar ya kusema kuwa alivutiwa zaidi na kutayammamu 
kuliko kutumia maji ya bahari, hapa kauli ya Mtukufu Mtume 
isemayo: “Asiyetwahirishwa na bahari, basi pia Mwenyezi Mungu 
hatomtwahirisha” inamkanya.

MAJI YALIYOTUMIKA

Pindi inapoondoshwa najisi kutoka mwilini, nguoni au kwenye 
chombo kwa kutumia Maji Halisi, na yakajitenga yenyewe au kwa 
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kukamuliwa, na mahala palipooshwa, maji hayo yaliyojitenga kwa 
mafakihi huitwa ‘Ghasalah’ au ‘Mustaamal (yaliyotumika)’, nayo 
pia huwa ni najisi, kwa sababu ya kuwa ni machache na yamein-
giliwa na najisi na hivyo yamenajisika, sawa iwe yamebadilika moja 
ya sifa zake au hayakubadilika. Na yakiwa hivyo, basi huwa haisihi 
kutumiwa tena katika kuondoa Khabathi wala Hadathi.

Na kundi la mafakihi wa madhehebu wamesema kwamba: 
“Yanapojitenga maji haya kutoka mahala palipokuwa pamenajisika 
na yakawa yamebadilika kwa najisi, basi nayo huwa najisi. Lakini 
kama hayakubadilika basi hukmu yake itakuwa ni sawa na hukmu ya 
mahala palipooshwa, hivyo iwapo mahali hapo pametwaharika basi 
na maji hayo  yatakuwa ni tohara, na iwapo bado pamenajisika, nayo  
yatakuwa ni najisi. 

Hili halisihi isipokuwa pale tutakapoizingatia hali ya mahali 
hapo kabla ya kumwagiwa maji, je palikuwa katika hali gani; na 
baada ya maji kupitishwa juu yake pamekuwaje, la sivyo huenda 
pakatwaharika mahala pale palipomwagiwa maji juu yake, na maji 
yaliyotoka hapo yakawa ni najisi kwa sababu ya kugusana na najisi. 

Na yanapotumiwa kwa kuondolea Hadathi tu, maji hayo 
huendelea kuwa tohara lakini yasiyotwaharisha. Hiyo ni kulingana 
na kauli iliyo mashuhuri katika madhehebu ya Abu Hanifa, na kauli 
dhahiri ya Imam Shafi na Ahmad. Na kwa mujibu wa Imam Maliki ni 
kwamba huendelea kuwa tohara na yanayotwaharisha, hiyo ni kwa 
mujibu wa moja  kati ya nukuu mbili zilizopokewa kutoka kwake 
(Al-Mughniy cha Ibn Qudaamah, Juz. 1, uk. 19) .

Ama Shia Imamiyya (Ithnaasharia) wao wamesema: “Maji 
yaliyotumiwa katika wudhu na majosho ya Sunna, kama josho la 
kuomba toba, na josho la kuhudhuria Swala ya Ijumaa, maji hayo ni 
tohara na pia hutwaharisha Hadathi na Khabathi, yaani inaruhusiwa 
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kwetu kuoga kwa maji hayo yaliyotumika na pia inaruhusiwa 
kutawadhia na kuondolea najisi.

Ama maji yaliyotumika katika majosho ya wajibu, kama vile 
kuoga janaba na hedhi, hapa mafakihi wao wote wameafikiana 
kwamba yanaondoa Khabathi, na wamekhitilafiana kuhusu kutumia 
maji hayo kuondoa Hadathi na kuchukulia wudhu. Baadhi yao 
wameruhusu na baadhi yao wamekataza.

Tawi: Iwapo mwenye janaba atapiga mbizi ndani ya maji 
machache baada ya kuvitwaharisha viungo vilivyonajisika, na katika 
kupiga mbizi kwake akawa ametia nia ya kuondoa Hadathi, Hanbali 
wamesema: “Maji hayo aliyopigia mbizi sasa yatakuwa Mustaamal 
(yaliyotumika), na janaba lake halitakuwa limeondoka bali itampasa 
aoge mara ya pili (kwa maji mengine) ili kuondoa janaba lake.

Ama Shafi na Imamiyya na kadhalika Hanafi wao wamesema: 
“Maji hayo aliyopiga mbizi ndani yake yatakuwa Mustaamal 
(yaliyotumika) lakini janaba litakuwa limeondoka na wala 
haitamlazimu kuoga tena kwa mara ya pili. (Tazama Mughniy cha 
Ibn Quddamah Juz. 1, uk. 22 chapa ya tatu, na pia tazama Ibnu 
Abidin Juz. 1, uk. 140, chapa ya Al-Maymaniyyah).

Watu wa karne ya katikati walikuwa na haja kubwa kabisa na tawi 
hili na mfano wake miongoni mwa matawi ya Fikihi yaliyoandikwa 
kwa kirefu katika vitabu vikubwa vya Fikihi, ambapo zama hizo 
maji yalikuwa ni kitu kilicho ghali na kinachogharimu thamani 
kubwa ya fedha kama ilivyo kwa petroli siku hizi. Lakini kwa sasa 
hivi, na hasa baada ya elimu ya kuvuta maji kutoka chini ya ardhi na 
kuyapeleka katika kila nyumba hadi  juu ya mlima, tumewasilisha 
tawi hili kama zinavyooneshwa athari za kihistoria katika majumba 
ya kumbukumbu za kale.
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MAJI YASIYOKUWA HALISI (MUDHAF):

Maji yasiyokuwa halisi (Mudhaf): Ni maji yaliyokamuliwa kutokana 
na aina za matunda au mimea, kama vile malimau na maji ya zabibu, 
au ni yale ambayo yalikuwa halisi kisha yakatiwa kitu kilichoyatoa 
kutoka katika hali yake ya asili ya kimaumbile. Mfano maji ya maua 
(marashi –Rose water), maji ya aina hii ni tohara lakini hayatwaha-
rishi Khabathi (najisi), na hii ni kulingana na itifaki ya madhehebu 
yote isipokuwa Mahanafi, wao wameruhusu kuondoa najisi kwa ku-
tumia kimiminika chochote kile kisichokuwa mafuta, na isipokuwa 
maji yaliyobadilika kwa kupikwa, na amewaafiki katika hilo Sayyid 
Murtadha wa madhehebu ya Imamiyya (Shia Ithnaasharia).

Madhehebu yote pia yameafikiana kuwa si ruhusa kutawadha 
wala kuoga kwa maji yasiyokuwa halisi (Mudhaf) isipokuwa 
Mahanafi.  Imeandikwa katika kitabu Bidayatul Mujtahid wa 
Nihayatil Muktaswid cha Ibnu Rushid uk. 32 chapa ya mwaka 1354 
A.H. Na katika kitabu Majmaunur uk. 37 kilichochapishwa Istanbul: 
“Abu Hanifa amesema: ‘Inaruhusiwa kutawadha kwa mvinyo (wine) 
uliotayarishwa kwa tende iwapo mtu yuko safarini.”’ 

Na imeandikwa kama hivyo katika uk. 12, Juz. 1, ya kitabu 
Al-Mughniy cha Ibn Qudamah kwa maneno haya: “Madhehebu ya 
Abu Hanifa yanaruhusu kutawadha kwa maji yasiyokuwa halisi 
(Mudhaf).” 

Na Sheikh Swadduq wa madhehebu ya Shia Imamiyya amesema: 
“Inasihi kutawadha na kuoga janaba kwa maji ya wardi.”

Mahanafi wana dalili yao wanayoitumia kuruhusu kutawadha 
kwa maji yasiyokuwa halisi, nayo ni Aya ya Mwenyezi Mungu 
isemayo: 

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   34 2/1/2017   3:51:40 PM



35

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

“Iwapo hamkupata maji, basi tayammamuni kwa kutumia mchanga 
ulio tohara.” (Al-Maidah:8).

Wanasema: “Kwa hakika maana ya Aya hii ni kuwa, ‘iwapo hamku-
pata maji halisi wala yasiyokuwa halisi,’ hivyo yanapopatikana maji 
yasiyokuwa halisi si ruhusa kutayammamu. Na ni Aya hiyo hiyo 
madhehebu mengine wameitumia kuwa dalili yao ya kukataza ku-
tumia maji yasiyokuwa halisi, wamesema: “Kwa hakika tamko maji 
lililotajwa katika Aya tukufu linamaanisha maji halisi peke yake bila 
kujumuisha maji yasiyokuwa halisi, hivyo maana ya Aya inakuwa: 
‘Iwapo hamkupata maji halisi basi tayammamuni’ na hivyo inaku-
wa kuwepo kwa maji yasiyokuwa halisi au kutokuwepo kwake ni 
sawa tu. Na hii ndiyo haki kwa sababu mtu unapoomba maji kutoka 
kwa mhudumu wa mkahawa au mahali penginepo hawezi kukule-
tea mvinyo wala maji ya matunda. Na ni jambo linaloeleweka sana 
kwamba maudhui za Aya zinazoteremka kwa lengo la kuwawekea 
waja hukmu za sharia huteremka kulingana na ufahamu wa jamii.

Na kutofautiana kwa rai za maimamu wa Fikihi katika tafsiri 
ya neno maji kwenye Aya hiyo kunatujulisha kuwa ni kama 
wanavyotofautiana malenga wa fani ya mashairi kuhusu maana 
ya ubeti wa shairi, na ni kama wanavyotofautiana wanavyuoni wa 
lugha katika kutafsiri neno la kilugha, hakika ni kutofautiana katika 
ufahamu na Ijtihadi, si katika misingi na asili. 

KULATENI
Mafakihi na maimamu wa madhehebu yote wamekubaliana kwam-
ba maji yanapobadilika rangi yake au ladha yake, au harufu yake 
kwa sababu ya kukutana na najisi, huwa yamenajisika, sawa yawe ni 
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mengi au machache, yaliyobubujika kutoka ardhini (maji ya chem-
chem) au yasiyobubujika kutoka ardhini, sawa yawe ni maji halisi 
au yasiyokuwa halisi. Lakini yakibadilika kwa kupitiwa na harufu 
ya najisi bila kukutana nayo, kama pale mzoga utakapokuwa kando 
mwa maji hayo na upepo ukaichukua harufu yake hadi kwenye maji, 
basi maji hayo bado yatabaki kuwa ni tohara.

Ama iwapo najisi itachanganyika na maji bila kubadilika moja kati 
ya sifa hizo tatu, Imam Maliki katika moja ya nukuu iliyopokelewa 
kutoka kwake amesema: “Maji hayo yatakuwa ni tohara, sawa yawe 
mengi au machache.”

Na mafakihi wa madhehebu mengine wamesema: “Ikiwa maji 
hayo ni machache basi yatakuwa yamenajisika, na iwapo ni mengi  
basi ni tohara.”

Lakini hata hivyo wametofautiana katika kipimo cha maji mengi, 
Mashafi na Mahanbali wamesema2: “Maji mengi ni yale yanayofikia 
ujazo wa kulateni kwa kufuata Hadith isemayo: ‘Maji yanapofikia 
ujazo wa  kulateni huwa hayaathiriwi na najisi.’ Na kulateni ni ratili 
500 za Kiiraki. Baadhi ya masheikh wa Azhar walikadiria kiwango 
cha kulateni kuwa ni matangi 12.

Na Maimamiyya wanasema: “Maji mengi ni yale yanayofikia 
ujazo wa Kurr kwa ushahidi wa Hadith hii: “Maji yanapofikia ujazo 
wa Kurr hayanajisiki na kitu.” Na Kurr ni ratili 1200 za Kiiraki 
ambazo katika wingi wake zinalingana na wingi wa matangi 27.

Na Mahanafi wanasema: “Maji mengi ni yale ambayo yamefikia 
kiasi cha ujazo ambao lau mtu atatingisha pembe moja ya maji hayo, 
pembe ya pili ya maji hayo haitafikiwa na mtingisho huo.”3

2 � Mahanbali wanasema: “Maji mengi hayanajisiki kwa kukutana na najisi, iwapo najisi 
hiyo si mkojo au kinyesi, lakini yakutanapo na kimoja kati ya hivyo viwili hunajisika, 
sawa yawe yamebadilika au la, ila tu iwapo ni kutokana na viwanda vilivyoko njia ya 
Makka (Al-Mughni cha Ibn Quddama Juz. 1).

3  Zipo kauli nyingi zinazoelezea kipimo cha maji mengi, mbali na zilizotajwa huko juu 
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Na kutokana na maelezo yaliyotangulia inabainika kwamba 
Mamaliki hawazingatii kulateni wala Kurr, kwao wao maji hayana 
ujazo maalumu, wao mengi na machache ni sawa, hivyo iwapo tu 
yatabadilika moja ya sifa zake huwa yamenajisika, kama si hivyo 
hayajanajisika. Katika Maimamiya ameafikiana nao katika hilo 
Ibn Aqil kwa kufuata ujumla wa Hadith isemayo: “Maji ni tohara, 
hayanajisiki na kitu ila  yanapozidiwa na harufu, ladha au rangi.”  
Lakini Hadith hii ni ya kiujumla (عام Aa’m) na Hadith ya Kurr ni 
makhususi خاص) Khaas) na Hadith makhususi huwa inaitangulia  
hadithi ya ujumla.

Mahanafi pia hawakuzingatia kulateni wala Kurr, wamezingatia 
mtingishiko lakini sikupata athari yoyote ya Kitabu au Sunna 
ikizungumzia hili.

Tawi: Mashafi na Maimamiyya wamesema: Vimiminika 
visivyokuwa maji, kama vile siki na mafuta hunajisika kwa kiasi 
cha kuguswa tu na najisi, sawa kimiminika hicho kiwe ni kingi au 
kichache, na kiwe kimebadilika au la. Maneno haya ni kulingana na 
vile ilivyohukumu misingi ya sharia, kwa sababu kinachofahamika 
kutokana na kauli ya Mtume : “Maji yanapofikia ujazo wa  
kulateni huwa hayaathiriwi na najisi.” ni yale maji halisi.

Na Mahanafi wamesema: “Hukmu ya vimiminika ni sawa na 
hukmu ya maji halisi katika wingi wake na uchache wake, kichache 
hunajisika kwa kupatwa na najisi lakini si kingi. Imeelezwa katika 
Hashiya ya Ibnu Abidiin Juz. 1, uk. 130 iliyopigwa chapa na 
Maymaniyyah: “Hukmu ya vimiminika ni kama ya maji kwa kauli 
iliyo sahihi zaidi, hata kama mkojo utadondokea ndani ya kinywaji 
maadamu tu ni kingi hakinajisiki, na hata kama damu ya mguu wake 
itatiririzikia kwenye kinywaji (maadamu tu ni kingi) hakinajisiki.”

lakini ziliachwa nje na mafakihi, miongoni mwazo ni: Maji mengi ni kurr 40, na maji 
mengi ni ndoo mbili kubwa, na nyingine ni ndoo arobaini (40).
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MAJI YANAYOTEMBEA NA YALIYOTUWAMA

Yamekhitilafiana madhehebu kuhusu maji yenye kutembea. 
Wamesema Mahanafi: “Kila maji yatembeayo, sawa yawe mengi au 
machache, sawa yawe yameungana na chanzo chake au hayakuun-
gana na chanzo chake, hayanajisiki kwa kule tu kukutana na najisi, 
bali hata kama katika chombo kimoja kutakuwa na maji yaliyona-
jisika, na katika kingine kuna maji tohara kisha yakamiminwa ku-
toka juu na hatimaye yakiwa hewani yakachanganyika pamoja kisha 
yakashuka; yote yatakuwa tohara. Na ni hivyo hivyo ikiwa yatapit-
ishwa ardhini.” (Ibn Abdin, Juz. 1, uk. 131). 

Hivyo kipimo ni kutembea kwa maji, na kukipatikana kwa 
aina yoyote ile maji hayo hupewa hukmu ya maji mengi, na kama 
hayatembei, basi ni machache hata kama ni chemchem, na ni 
kuanzia hapa ndipo wakahukumu kwamba maji ya mvua kama 
yatamiminikia kwenye ardhi iliyo na najisi na yakawa hayatembei 
basi yatabaki kuwa najisi.

Kwa hivyo kwa Mahanafi maji ambayo hayanajisiki kwa 
kuingiwa na najisi ni aina mbili: Ya kwanza: Ni maji yaliyotuwama 
mahala pamoja ambayo kama utayatingisha upande mmoja 
hayatatikisika upande wake wa pili. Ya pili: Ni maji yanayotembea 
kwa njia yoyote ile. 

Ama maji machache ambayo hayanajisiki kwa kugusana na 
najisi, ni yale maji yaliyotuwama ambayo kama utayatingisha 
upande mmoja hayatatikisika upande wake wa pili.  

Ama Mashafi, kwao wao hakuna tofauti kati ya maji yanayotembea 
na yaliyotuwama, wala kati ya  maji yanayobubujika kutoka ardhini 
na mengineyo, bali zingatio lao kubwa ni kwenye wingi wa maji na 
uchache, ambapo mengi ni yale yaliyofikia ujazo wa kulateni, haya 
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hayanajisiki kwa kuingiwa na najisi, na machache ni yale yasiyofikia 
ujazo wa kulateni, haya hunajisika kwa kuingiwa na najisi, sawa 
yawe ni yenye kutembea au kutuwama, sawa yawe yamebubujika 
kutoka ardhini au hayakububujika. Katika hilo wameshikilia 
ujumla wa Hadith hii: “Maji yanapofikia ujazo wa  kulateni huwa 
hayaathiriwi na najisi.”

Na pia wamesema: “Kama maji yanatembea na ndani yake kuna 
najisi, itaangaliwa. Iwapo maji hayo yaliyobeba najisi yamefikia 
ujazo wa kulateni basi maji yote yatakuwa ni tohara lakini kwa sharti 
yawe hayakubadilika sifa. Na kama maji hayo yaliyobeba najisi 
hayafikii ujazo wa kulateni, basi yatakuwa ni najisi. Ama yale maji 
yaliyo juu yake na yaliyo chini yake (ambayo si lile eneo lililobeba 
najisi) hayo yatakuwa ni tohara.

Na Mashafi walifasiri neno ‘Jirya’ kwa maana ya mkondo wa maji 
uliyopo kwenye pande mbili za kingo za mto kwa mapana. Kwa hiyo 
kwa Mashafi tofauti iliyopo kati ya maji yanayotembea na yaliyotuwama 
mahali pamoja, ni kwamba maji yaliyotuwama mahali pamoja 
huhesabika kuwa ni maji mamoja. Ama yale yanayotembea hata kama 
yatakuwa yameungana na kuchanganyika pamoja, bado wao huyagawa 
kwenye mikondo tofauti, kisha kila mkondo huupa hukmu yake tofauti 
na mkondo mwingine. Hivyo unapokuwa ni mkondo wa maji mengi 
huwa hayanajisiki kwa kuingiwa na najisi, na iwapo ni mkondo wa 
maji machache hunajisika kwa kuingiwa na najisi.  Hivyo basi, iwapo 
mkono wako umenajisika halafu ukautwaharisha kwa mmojawapo wa 
mikondo ya maji yanayotembea, na mkondo huo ukawa haufikii ujazo 
wa kulateni, si ruhusa kwako kunywa wala kutawadhia maji ya mkondo 
huo, kwa kuwa ni najisi, na hivyo itakulazimu usubiri mkondo wa pili 
au ufuate maji yaliyo juu yake au chini yake.

Na hapa inabainika kwamba tofauti iliyopo baina ya rai ya 
Mashafi na Mahanafi kuhusiana na maji yanayotembea ni kubwa 
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sana. Mahanafi wanaona kutembea kwa maji – hata kama ni 
machache - ni sababu ya utohara wake, kama unavyoonesha mfano 
wao wa vyombo viwili  vilivyo na maji ndani yake. Kimoja kina 
maji tohara na cha pili kina maji yaliyonajisika, kwamba maji hayo 
yaliyonajisika hutwaharika kama tu yatachanganywa kwa mfumo 
wa kutembea.

Ama Mashafi wao hawatilii maanani utembeaji wa maji. Hata 
kama ni mto mkubwa kiasi gani na wanaona kuwa kila mkondo 
una hukumu yenye kujitegemea, hata kama sehemu za maji hayo 
zitakuwa zimeungana na kuchanganyika pamoja. 

Na Mahanbali wanasema: “Maji yaliyotuwama na kusimama 
mahala pamoja ambayo hayajafikia ujazo wa kulateni hunajisika 
kwa kule tu kuingiwa na najisi, sawa maji hayo yawe yanabubujika 
kutoka ardhini au mengineyo. Ama yanayotembea hayanajisiki 
isipokuwa yanapobadilika moja ya sifa zake, yaani hukmu ya maji 
hayo ni sawa na maji mengi hata kama hayabubujiki kutoka ardhini.” 
Na kauli yao hii inakaribiana sana na kauli ya Mahanafi.

Ama Mamaliki, tumeshatangulia kusema kwamba, kwao 
wao maji yaliyo machache hayanajisiki yanapokutana na najisi. 
Na hawatofautishi kati ya maji yanayotembea na yaliyotuwama 
mahali pamoja. Na kwa neno jingine ni kwamba wao kama 
inavyodhihirika, hawazingatii wingi wa maji wala uchache wake, 
wala utembeaji wake wala kutuwama kwake. Wala hawazingatii 
aina ya najisi wala kinginecho, bali kipimo kwao ni kule kubadilika 
kwa sifa za maji kutokana na najisi. Hivyo iwapo yatabadilika 
moja ya sifa zake kwa sababu ya kuingiwa na najisi hunajisika, na 
yasipobadilika hubakia kwenye utohara wake, sawa yawe ni maji 
yenye kububujika kutoka ardhini au mengineyo, sawa yawe mengi 
au machache.
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Na Maimamiyya wamesema: “Utembeaji wa maji hauna 
taathira yoyote katika hali yoyote iwayo, bali linalozingatiwa ni 
kule kuwa yenye kububujika kutoka ardhini au mengi, hivyo iwapo 
yataungana na maji yanayobubujika kutoka ardhini – hata kama ni 
kwa matone machache machache - yatapewa hukmu ya maji mengi, 
yaani hayanajisiki kwa kukutana na najisi, hata kama ni machache 
na yaliyotuwama, kwa sababu katika kule kuchimbuka kuna nguvu 
yenye kuyahifadhi na ya asili ya mbubujiko. Na kama hayajaungana 
na maji yenye kububujika kutoka ardhini kama yana ujazo wa 
kurr hayanajisishwi kwa chochote isipokuwa kama tu yatabadilika 
moja ya sifa zake. Na kama hayajafikia kurr hunajisika kwa kule tu 
kuingiwa na najisi, sawa yawe ni yaliyotuwama au yanayotembea. 
Isipokuwa yanapokuwa yanatembea kutoka juu kwenda chini hapo 
hukmu yake ni kwamba yaliyo juu hayanajisiki. Na hali ni hiyo 
hiyo najisi inapokutana na yaliyo chini.” Hivyo ni kwamba kwa 
Maimamiyya kutembea kwa maji na kutotembea hukmu yake ni 
sawa, na inabainika kwamba wao wamejitenga na madhehebu 
mengine kwa kuzingatia maji yenye kububujika kutoka ardhini kwa 
kule kuyapa maji yanayobubujika kutoka ardhini hukmu sawa na 
maji mengi, hata kama machoni mwa watu yataonekana kuwa ni 
machache.

Isipokuwa mwanachuoni wao mmoja Allamah al-Hilli ndiye 
aliyejitenga na wenzake, pale alipoacha kuyapa uzito wowote maji 
yanayobubujika kutoka ardhini, na akatoa hukmu ya kunajisika maji 
hayo kwa kule tu kugusana na najisi iwapo hayajafikia ujazo wa 
Kurr. 

Na maji ya mvua wakati wa kuteremka (kunyesha) kwake 
kutoka mawinguni, kwa madhehebu ya Maimamiyya ni sawa 
na yanayobubujika kutoka ardhini (chemchem) na maji mengi, 
kwa maana ya kwamba hayanajisiki kwa kuguswa na najisi, 
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na hutwaharisha nguo, ardhi, vyombo na vitu vyote vingine 
vilivyonajisika pale tu inapovinyeshea baada ya kuondoka najisi 
yenyewe.

KUTOHARISHA MAJI YALIYONAJISIKA

1.	 Maji yanapokuwa ni machache, hunajisika kwa kuguswa (ku-
ingia) na najisi hata kama hayatabadilika moja ya sifa zake ku-
tokana na najisi hiyo. Mashafi wamesema: “Yanapokusanyika 
sehemu moja maji yaliyonajisika na kufikia mkusanyiko huo 
ujazo wa kulateni huwa ni tohara na yenye kutoharisha, hivyo 
basi kama mtu ana vyombo viwili au vyombo vingi na  ndani ya 
kila chombo kimoja mna maji yaliyonajisika, kisha maji hayo 
yakakusanywa mahali pamoja, na mkusanyiko wote ukafikia 
ujazo wa kulateni, katika hali hii maji hayo yanakuwa tohara 
na yenye kutoharisha.” (Sharhul Muhadhab, Juz. 1, uk. 136).

Mahanbali na wanazuoni wengi wa Imamiyya wamesema: 
“Haiwezekani kuyatwaharisha maji machache yaliyonajisika 
kwa kuyaongeza hadi kufikia ujazo wa kulateni au Kurri, 
sawa hayo yaliyoongezwa yawe ni yaliyonajisika au ni tohara, 
kwa sababu  kuchanganya maji yaliyonajisika kwenye maji 
mengine yaliyonajisika hakufanyi mjumuiko huo wa maji hayo 
yaliyochanganywa kutwaharika. Na kadhalika maji machache 
yaliyo tohara yanapochanganywa na maji yaliyonajisika hunajisika 
kwa kule tu kugusana na maji yenye najisi, hivyo mtu anapotaka 
kutwaharisha maji machache yaliyonajisika anapasa kuyaunganisha 
na Kurr. Au na maji yanayobubujika kutoka ardhini (chemchem) 
kwa mujibu wa madhehebu ya Imamiyya, au na kulateni kwa mujibu 
wa madhehebu ya Hanbali.
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2.	 Maji Mengi yanapobadilika moja ya sifa zake kutokana na ku-
ingiwa na najisi hunajisika, na hivyo hutoharika kwa kuondoka 
mabadiliko hayo. Na kwa mujibu wa Mashafi na Mahanbali 
hayahitaji kuongeza kitu chochote kile. Ama Maimamiyya wao 
wanasema: “Inapokuwa si maji yanayobubujika kutoka ardhini 
hayatwahariki kwa kuondoka tu mabadiliko husika, bali baada 
ya kuondoka mabadiliko hayo hulazimu kuyaongezea maji 
mengine tohara yenye ujazo wa Kurr, au kuyaunganisha na 
maji ya chemchem au mvua. Ama yakiwa ni maji ya chemchem 
yanayobubujika kutoka ardhini yenyewe hutoharika kwa kule 
tu kuondokewa na mabadiliko hata kama ni machache.”

Mamaliki wamesema: “Maji yaliyonajisika hutwaharika kwa 
kuongezewa maji halisi hadi sifa ya najisi iliyokuwamo humo 
iondoke kabisa.” 

Na Mahanafi wanasema: “Bila ya shaka maji yaliyonajisika 
hutwaharika kwa kutembea, hivyo kama ndani ya chombo fulani 
mna maji yaliyonajisika, halafu yakamwagiwa maji mengine 
ndani yake mpaka yakaanza kumwagika na kutembea, maji hayo 
yanatoharika. Na hali ni kama hiyo, kama maji yaliyonajisika yamo 
ndani ya birika au katika shimo kisha likachimbwa shimo jingine 
la pili na yakawepo masafa kati ya mashimo hayo mawili ingawa 
ni mafupi, kisha ukachimbwa mtaro baina yake ukayatiririsha 
maji kutoka shimo hilo hadi la pili na yakakusanyika humo yote 
basi hutwaharika. Na kama maji hayo yatanajisika kwa mara ya 
pili baada ya kukaa humo kwa muda kisha likachimbwa shimo 
jingine la tatu na akarudia kufanya kama mara ya kwanza, maji hayo 
yatatwaharika tena, na ni hivyo hivyo bila kuwa na mwisho. Hii ni 
kuwa maji ambayo wewe ulikuwa umezuiliwa kisheria kuyatumia 
yalipokuwa yametuwama, unaruhusiwa kuyatumia yanapokuwa 
yanatembea kwa njia yoyote ile, hata kama ndani yake kulikuwa na 

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   43 2/1/2017   3:51:41 PM



44

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

mzoga wa mnyama, au yalikojolewa na watu wengi yakiwa chini, na 
athari yake haijaonekana wakati wa kutembea kwake. Hii ni pamoja 
na kufahamu kuwa maji hayo hayajaungana na maji ya chemchem 
yanayobubujika kutoka aridhini.” (Ibnu Abidiin Juz. 1, uk. 131).

AINA ZA NAJISI

Mbwa: 

Ni  najisi isipokuwa kwa Maliki, lakini naye alisema: “Chombo 
kilichotiwa mdomo na mbwa  kioshwe mara saba (7), lakini si kwa 
sababu ya unajisi ila ni kama njia ya kiibada tu.” 

Mashafi na Mahanbali wamesema: “Kioshwe chombo kilichotiwa 
mdomo au kunuswa na mbwa mara saba na moja yake iwe ni kwa 
mchanga.”

Maimamiyya wamesema: “Kuosha chombo kilichotiwa mdomo 
na mbwa ni mara moja tu kwa mchanga kisha mara mbili zifuatie 
kwa maji matupu.”

Nguruwe:

Naye hukmu yake ni sawa na ya mbwa katika madhehebu yote 
isipokuwa kwa Maimamiyya tu peke yao, kwani wao wamewajibi-
sha kuoshwa chombo mara saba kwa maji matupu bila ya kuchang-
anya na mchanga. Na hukmu hii vile vile inahusika kwa chombo 
kilichonajisika kwa mzoga wa ndezi naye ni aina ya panya wa nchi-
kavu, ila tu yeye ni mkubwa zaidi.

Mzoga: 

Wote wameafikiana juu ya unajisi wa mzoga wa mnyama wa bara (si 
wa bahari) isipokuwa maiti ya mwanaadamu, iwapo mnyama huyo 
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ni miongoni mwa wanyama wenye damu ya kuchupa wakati wa ku-
toka kwake. Ama kuhusu maiti ya mwanadamu, Mamaliki, Mashafi 
na Mahanbali wamekubaliana kuwa ni tohara. Na Mahanafi wasema 
maiti ya mwanadamu ni najisi, lakini hutwaharika kwa kuoshwa. 
Na ni hivyo hivyo ndivyo wanavyosema Maimamiyya, lakini wao 
wameweka sharti la kwamba iwe ni maiti ya Mwislamu, hiyo ndiyo 
inayotwaharika kwa kuoshwa.

Damu: 

Madhehebu manne yameafikiana juu ya unajisi wa damu isipokuwa 
damu ya mtu aliyeuawa shahid inapokuwa bado ingali juu ya mwili 
wake, na damu iliyobaki katika mwili wa mnyama aliyechinjwa, na 
damu ya samaki, chawa, viroboto na vile vile kunguni.

Ama Maimamiyya wao wamesema: “Ni najisi damu ya kila 
mnyama ambaye anapochinjwa damu yake hutoka kwa nguvu, sawa 
awe ni mwanadamu au mwingineo kati ya wanyama, sawa awe ni 
shahid (mtu aliyeuawa shahidi) au mwingine asiyekuwa shahidi. Na 
wamesema damu ya mnyama yoyote ambaye anapochinjwa damu 
yake haitoki kwa nguvu ni tohara, sawa awe ni mnyama wa bara (nchi 
kavu) au wa baharini. Na kadhalika wamesema kuwa damu iliyobaki 
katika mwili wa mnyama aliyechinjwa hukmu yake ni tohara.
Manii:

Maimamiyya, Mamaliki na Mahanafi wamesema: Manii ya mwa-
nadamu na wanyama wengineo wote ni najisi, lakini hata hivyo 
Maimamiyya wameyaondoa katika hukmu hiyo manii ya mnyama 
asiye na damu ya kuchupa anapochinjwa, ambapo wamesema manii 
yake ni tohara na kadhalika damu yake.

Na Mashafi wamesema: “Manii ya mwanadamu ni tohara, 
na manii ya kila mnyama ni tohara isipokuwa manii ya mbwa na 
nguruwe. 
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Na Mahanbali wamesema: “Manii ya mwanadamu ni tohara na 
vile vile manii ya mnyama anayeliwa nyama yake, ama mnyama 
asiyeliwa nyama yake manii yake ni najisi.

Usaha: 

Kwa madhehebu yote manne ni najisi, na kwa Maimamiyya ni 
tohara.

Kinyesi cha mwanadamu na mikojo: 

Vyote viwili ni najisi katika madhehebu yote.

Kinyesi cha mnyama: 

Wanyama wasiyokuwa wanadamu, baadhi yao ni ndege na wen-
gine si ndege, na baadhi yao wanaliwa na wengine hawaliwi. Ama 
ndege wanaoliwa ni kama vile njiwa na kuku, na wasioliwa ni kama 
vile kipanga na mwewe (ijapokuwa Imam Malik amewahalalisha 
kuliwa), na wanyama wanaoliwa ni kama vile ng’ombe na mbuzi. 
Na wasioliwa ni kama vile mbwa mwitu na paka (ijapokuwa Imam 
Malik amehalalisha kula nyama zao). Madhehebu yana kauli tofauti 
kuhusu kinyesi cha wanyama:  

Mashafi wamesema: “Kinyesi cha wanyama wote ni najisi (kwa 
kauli moja), kwa hiyo kinyesi cha njiwa, shorewanda na kuku ni 
najisi, na kadhalika samadi ya ngamia, mbuzi na ng’ombe ni najisi, 
na kinyesi cha farasi na nyumbu ni najisi, na kinyesi cha wanyama 
hao wote na mfano wao ni najisi.”

Na Maimamiyya wamesema: Kinyesi cha ndege wote wanaoliwa 
na wasioliwa ni tohara, na hali ni kama hiyo hiyo kwa wanyama 
wasiokuwa na damu ya kuchupa wanaoliwa na hata wasioliwa. Ama 
wale wenye damu ya kuchupa, iwapo ni katika wanyama wanaoliwa 
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kama vile ngamia na mbuzi basi kinyesi chao ni tohara. Na kama 
ni katika wanyama wasioliwa kama vile dubu na wanaowinda kwa 
makucha, kinyesi chao ni najisi. Na kila mnyama anayetiliwa shaka 
ya kuwa analiwa au haliwi kinyesi chake ni tohara.

Na Mahanafi wamesema kinyesi cha wanyama wasiokuwa ndege 
kama vile ngamia na mbuzi ni najisi. Ama ndege iwapo ni katika wale 
wanaojisaidia wakiwa angani kama vile njiwa na ndege wengineo 
kinyesi chao ni tohara. Na kama ni katika wale wanaojisaidia wakiwa 
ardhini kama vile kuku na bata kinyesi chao ni najisi.

Na Mahanbali na Mashafi wamesema: Kinyesi cha wanyama 
wanaoliwa ni tohara, ama cha mnyama asiyeliwa mwenye damu 
inayochupa ni najisi, sawa awe ni ndege au mwingineo. 

Na wote kwa pamoja wameafikiana kuwa kinyesi cha mnyama 
yoyote ambaye kwa kawaida hula kinyesi chake ni najisi.

Kileo cha majimaji: 

Ni najisi kwa madhehebu yote, lakini Maimamiyya wameongeza 
sharti, wamesema kiwe kina asili ya majimaji, wameweka sharti 
hilo ili kukijumuisha kileo ambacho kimekuwa kikavu kwa sababu 
nyingine,  hivyo hata kama kitaganda na kukauka huendelea kuwa 
najisi. Na itakuwa bora hapa nikinukuu maneno ya mmoja kati ya 
watunzi wa Kiimamiyya, amesema: “Wameungana na kukubaliana 
wanavyuoni wote wa Kisunni na Kishia juu ya unajisi wa pombe 
isipokuwa kikundi kidogo katika sisi na katika wao.”

Matapishi: 

Ni najisi katika madhehebu manne, na kwa Maimamiyya ni tohara.

Madhii na wadhii: 

Ni najisi kwa Mashafi, Maliki na Mahanafi, na vyote viwili ni 
tohara kwa Maimamiyya. Na Mahanbali wametenganisha kati ya 
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wadhii na madhii ya mnyama anayeliwa na asiyeliwa, wakasema ya 
mnyama anayeliwa ni tohara na ya mnyama asiyeliwa ni najisi.

Madhii: Ni maji membamba na laini ambayo hutoka kwenye 
tupu ya mbele wakati wa kuchezeana.

Wadhii: Ni majimaji mazito ambayo hutoka kwenye tupu ya 
mbele baada ya kukojoa. 

Kama yalivyojitenga madhehebu manne kwa kusema matapishi, 
madhii na wadhii ni najisi ndivyo walivyojitenga peke yao 
Maimamiyya mbali na madhehebu mengine kwa kusema kuwa ni 
najsi jasho linalomtoka mtu mwenye janaba lililotokana na tendo la 
haramu, ambapo wamesema: “Mtu yeyote mwenye janaba litokanalo 
na zinaa au ulawiti au kwa kumwingilia mnyama, na au kwa kupiga 
punyeto, na akatokwa na jasho kabla hajaoga basi jasho lake hilo ni 
najisi.”

Masalio: Mahanafi wamesema masalio yaliyoachwa na mbwa 
na nguruwe ni najisi. Na hivyo ndivyo wasemavyo Mashafi na 
Mahanbali. Na kadhalika wameafikiana wote juu ya masalio ya 
maji aliyoyabakisha nyumbu na punda kwamba ni tohara lakini 
hayatwaharishi. Bali Mahanbali wamesema: “Si ruhusa kutawadha 
kwa masalio ya maji ya kila mnyama asiyeliwa nyama yake 
isipokuwa paka peke yake au walio wadogo katika umbo kuliko 
paka kama vile panya na kicheche.” 

Na Mahanafi wameyaunganisha katika hukmu ya masalio 
yaliyoachwa na mbwa na nguruwe masalio ya maji ya mlevi 
anayokunywa mara tu baada ya kunywa pombe, na masalio ya maji 
anayokunywa paka mara tu baada ya kumla panya. Na masalio ya 
wanyama wanaokula nyama, kama vile simba, mbwa mwitu, duma, 
chui, mbweha na fisi. (Ibnu Abidiin Juz. 1, uk. 156).
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Na Maimamiyya wamesema: “Masalio ya wanyama walio najisi 
kama vile mbwa na nguruwe ni najisi. Na masalio ya mnyama 
aliye tohara ni tohara, sawa awe analiwa au haliwi, yaani masalio 
ya mnyama yeyote yanafuata hali ya mnyama mwenyewe, kama 
mnyama huyo ni tohara nayo yatakuwa tohara, na kama ni najisi 
basi nayo ni najisi.”

Na Maliki wamesema: “Masalio ya mbwa na nguruwe ni tohara 
na inaruhusiwa kutawadha kwa maji hayo na hata kunywa vilevile.” 
(Al-Mughniy cha Ibn Quddamah Juz. 1, uk. 47 chapa ya tatu).

HUKMU ZA KWENDA HAJA

Mashafi, Maliki na Mahanbali wameafikiana kuwa si haramu kuele-
kea Kibla wala kukipa mgongo wakati wa kujisaidia ndani ya jengo 
au mwituni kunapokuwapo kitu kinachozuia kati ya mtu na Kibla. 
Kisha wametofautiana ikiwa mtu anajisaidia mwituni bila ya kuwe-
po sitara, Mashafi walisema: Si haramu; na hivyo ndivyo wanavy-
osema Mahanbali. Na Maliki wamesema ni haramu; na Mahanafi 
wamesema: “Ni makuruhu kwa uzito wa makuruhu iliyo haramu, 
kuelekea au kukipa mgongo Kibla wakati wa kujisaidia uwapo ndani 
ya jengo au mwituni.” (Kitabu Fiqh A’lal Madhaahibl Arbaa, Juz. 1, 
mlango wa kwenda haja.)

Maimamiyya wamesema: “Ni haramu kuelekea Kibla au kukipa 
mgongo wakati wa kujisaidia, iwe ni ndani ya jengo au peupe, iwe 
pana kizuizi au hapana.”

Na wote wameafikiana kuwa maji yanayotwaharisha huondoa 
najisi kutoka kwenye matokeo ya mikojo au mavi. Na madhehebu 
manne wamesema “Mawe hutosha kutwaharisha sehemu hizo 
mbili.”
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Na Maimamiyya wamesema: “Mawe hayatoshi kutwaharisha 
matokeo ya mikojo isipokuwa maji pekee, ama mahali panapotokea 
haja kubwa mtu ana hiyari ima kuosha kwa maji au kupangusa 
kwa mawe matatu au tambara lililo tohara, kama kinyesi chenyewe 
hakikusambaa kando ya matokeo yake, na kama si hivyo hapana 
budi maji yatumike.”

Na katika kupangusa kwa kutumia mawe ni lazima ikamilike 
idadi ya mawe matatu kwa Mashafi na Maimamiyya na Mahanbali 
hata kama sehemu hiyo itatakata kabla ya jiwe la tatu. 

Na Maliki na Mahanafi wamesema: “Hakuna ulazima wa 
kukamilika idadi maalumu, bali muhimu zaidi ni kutakata mahali 
palipotokea haja.” Kama ambavyo Mahanafi nao wameruhusu 
kuondoa najisi kutoka katika njia mbili zinazotokea najisi kwa 
kutumia kimiminiko chochote kilicho tohara kisichokuwa maji.

VYENYE KUTWAHARISHA

Maji halisi: Kwa itifaki ya madhehebu yote haya ni tohara yanay-
otoharisha.

Vimiminika visivyokuwa maji: Vimiminika ambavyo 
vimekamuliwa kutokana na matunda fulani kama vile siki na maji 
ya marashi, hivi hutwaharisha kwa Mahanafi peke yao.

Ardhi: Hutwaharisha tumbo la unyayo na viatu kwa kutembea 
juu yake (juu ya ardhi) au kujipangusa kwa hiyo ardhi, lakini kwa 
Maimamiyya na Mahanafi ni sharti najisi iondoke.

Jua: Maimamiyya wamesema: “Jua hutwaharisha ardhi na vitu 
vinginevyo kati ya vitu visivyohama, kama miti na vilivyoko juu 
yake ikiwa ni pamoja na matunda na majani. Na vile vile mimea, 

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   50 2/1/2017   3:51:41 PM



51

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

majumba na vigingi, na hata majamvi na mikeka ambayo ni miongoni 
mwa vitu ninavyohamishwa isipokuwa mabusati na madawati.” Na 
wameweka sharti kwamba ukaukaji huo utokane na jua tu peke yake 
bila ya kuingiliwa na upepo.

Mahanafi wamesema: “Kukauka (ukavu) hutwaharisha ardhi na 
miti, sawa kukauka huko kuwe kumepatikana kutokana na jua au 
upepo.”

Na Mashafi, Maliki na Mahanbali wameafikiana kuwa ardhi 
haitwahariki kwa jua wala kwa upepo, bali hapana budi imwagiwe 
maji juu yake, na wametofautiana katika jinsi ya kuitwaharisha.

Mgeuko: Nako ni kugeuka uhakika wa kitu fulani hadi kwenye 
uhakika mwingine, kama vile kugeuka damu ya paa kuwa miski, 
na kitendo hicho ni miongoni mwa mambo yenye kutoharisha kwa 
mujibu wa madhehebu yote.

Moto: Mahanafi wamesema: “Kuiteketeza najisi kwa moto 
hutwaharisha,  lakini kwa sharti la kuondoka kiini cha najisi.” 
Na pia wamehukumu kuwa tope lililonajisika hutwaharika pindi 
linapokauka na kuwa udongo mkavu; na pia mafuta yanapokuwa 
sabuni.

Na Mashafi na Mahanbali wamesema: Moto si katika 
vinavyotwaharisha, na wamepindukia katika hilo pale waliposema: 
“Hata jivu la najisi na moshi wake pia ni najisi.” 

Maliki wamesema: “Jivu la najisi ni tohara na moshi wake ni 
najisi.”

Na Maimamiyya wamesema: “Moto hauna nafasi yoyote katika 
kutwaharisha, kwa sababu kipimo katika kutwaharisha ni kupatikana 
mgeuko na mabadiliko, hivyo kama kuni zitageuka na kubadilika 
kuwa jivu huwa tohara. Na maji yaliyonajisika yakichemshwa basi 
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ule mvuke unaotokana nayo ni tohara. Lakini kuni zinapobadilika 
na kuwa makaa, na udongo unapofanywa bunguu au chungu, hali 
ulikuwa umenajisika basi huendelea kuwa ni najisi, kwa sababu ya 
kutopatikana mgeuko wa tabia.

Kuitia dawa ngozi: Mahanafi wamesema: “Kuitia dawa ngozi ya 
mzoga kunatwaharisha, na kila ngozi iliyonajisika huwa tohara 
inapotiwa dawa ya ngozi, isipokuwa tu ngozi ya nguruwe. Ama ngozi 
ya mbwa inapotiwa dawa ya kuondoa vinyamanyama na manyoya 
huwa tohara inayofaa kusalia juu yake. (Fiqhu alal Madhahibul 
Arbaa, Juz. 1, mlango unaohusu kuondoa najisi.)

Mashafi wamesema: Kuitia dawa ngozi kunatwaharisha ngozi 
yoyote ile isipokuwa ngozi ya mbwa na nguruwe, hizo hazitwahariki 
kwa kuzitia dawa ya kusafisha ngozi. Lakini Maimamiyya, Maliki 
na Mahanbali hawakuhisabu utiaji dawa kwenye ngozi kuwa 
ni miongoni mwa vitu vinavyotoharisha, isipokuwa ni kwamba 
Mahanbali wanaruhusu kutumia ngozi iliyotiwa dawa katika 
matumizi yasiyohusisha kimiminika ambapo huwa haiwezekani 
najisi kuhama.

Kupura: Mahanafi wamesema: Inapopurwa pamba iliyonajisika 
hutwaharika.

Kutumia: Mahanafi wamesema: “Zinaponajisika baadhi ya ngano 
au mfano wake, na ikatokea zikatumika kwa kuliwa au kutolewa 
hiba au kwa kuuzwa kwa kiasi kama kile kilichonajisika, basi 
ngano iliyobaki huwa imetoharika.” (Ibnu Abidiin Juz. 1, uk. 
199).

Kusugua: Mahanafi wamesema: Manii hutoharika pindi 
yanapoondoka kwa kusugua bila kuhitaji maji.

Kupangusa: Mahanafi wamesema: Kitu kinapokuwa ni kigumu 
kisichofyonza maji kama vile chuma, shaba na kioo hutwaharika 
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mahali palipo na najisi kwa kupapangusa tu, bila ya kulazimu 
kutumia maji.

Na Maimamiya wamesema: “Kuondoa kwa namna yoyote ile 
iwayo najisi iliyo juu ya mwili wa mnyama hutosha kutwaharisha 
mwili huo. Ama vyombo, nguo na mwili wa mwanadamu ni lazima 
vitwaharishwe kwa maji baada ya kuondoka kiini cha najisi.”

Mate: Mahanafi wanasema; “Linaponajisika titi au vidole 
hutwahirika vinaponyonywa mara tatu.” (Ibnu Abidiin, Juz. 1, uk. 
215).	 `

Kuchemka: Wamesema Mahanafi: Yanapochemshwa kwa 
moto mafuta au nyama iliyonajisika huwa tohara. Na baadhi ya 
wanavyuoni wa Kiimamiyya wamesema: “Zinapochemshwa zabibu 
mbichi hunajisika, na zinapochemshwa hadi zikapungua theluthi 
mbili kutokana na huko kuchemshwa hapo hutwaharika.”

YANAYOWAJIBISHA KUTAWADHA 
NA YANAYOTENGUA WUDHU

Mkojo, haja kubwa na kutokwa na upepo (ushuzi):

Waislamu wa madhehebu yote wameafikiana kwamba kutokwa na 
mkojo (kukojoa) na haja kubwa kupitia kwenye njia mbili, na kutok-
wa na upepo (ushuzi) kupitia mahali pa kawaida, hutengua wudhu.

Ama kutokwa na mdudu, changarawe, damu na usaha hutengua  
wudhu kwa Mashafi, Mahanafi na Mahanbali. Lakini kutokwa na 
vitu hivyo hakutengui wudhu kwa Maliki inapokuwa vitu hivyo 
vimezalika kutoka matumboni mwa mtu, lakini kama mtu amemeza 
kijiwe kisha kikatoka kupitia njia ya kawaida ya haja, hapo wudhu 
hutenguka.
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Na Maimamiyya wamesema: “Kijiwe au changarawe hakitengui 
wudhu ila tu kinapotoka hali ya kuwa kimetapakaa (kimechanganyika 
na) haja.”

Madhii na Wadhii: Vinatengua wudhu kwa madhehebu manne, 
lakini kwa Maimamiyya havitengui.

Maliki wamemtoa katika hukmu hiyo mtu ambaye ana ada ya 
kutokwa na madhii muda wote. Huyu kwao hawajibiki kutawadha 
yanapomtoka.

Kutokwa na akili: Mtu anapotokwa na (fahamu) akili kwa kulewa, 
wazimu au kuzimia au kwa kifafa wudhu wake hutanguka kwa 
itifaki ya madhehebu yote. 

Ama kulala, Maimamiyya wamesema: “Kunatengua wudhu 
kunapozidi kiasi cha kuushinda moyo, masikio na macho, kwa 
namna ambayo aliyelala hatoweza kuwasikia walio kando yake 
wanaposema au alikuwa akiyasikia maneno yao lakini bila ya 
kuyafahamu, au kwa kutoweza kumuona yeyote aliye mbele zake 
kati ya watu, bila ya kutofautisha wakati akiwa amelala alikuwa 
amelala chali, au kasimama au kakaa chini (kitako). 

Na kauli ya Mahanbali inakaribiana sana na kauli hiyo ya 
Maimamiyya. Nao Mahanafi wamesema: “Mtu aliyetawadha akilala 
kwa kujinyoosha kiubavu au kwa kuegemea moja ya makalio 
yake, wudhu wake hutenguka. Na anapolala hali ameketi kwa 
kujitegemea au hali amesimama au amerukuu au amesujudu wudhu 
wake hautenguki, hivyo kama mtu atalala ndani ya Swala katika hali 
yoyote ile ya Swala, wudhu wake hautatenguka hata kama usingizi 
wake utakuwa mrefu kiasi gani.” (Miizanus Shaaraniy, mlango 
unaoeleza sababu za Hadathi).  

Na Mashafi wamesema: “Matokeo ya upepo yanapokuwa 
yamebanwa na makalio yake kwa kiasi cha kuwa kama mdomo wa 
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chupa uliofungwa vyema kwa kifuniko, hapo kulala huwa hakutengui 
wudhu, na inapokuwa ni kinyume cha hivyo wudhu hutenguka. 

Nao Mahanafi walitenganisha baina ya usingizi mzito na 
mwepesi (khafifu) wakasema: “Ikiwa usingizi ni mwepesi hautengui 
wudhu na hukmu ni hiyo hiyo kwa mtu aliyelala usingizi mzito lakini 
kwa muda mfupi, kwa sharti kwamba njia ya matokeo ya upepo iwe 
imefungwa (imezibwa). Lakini anapolala usingizi mzito kwa kipindi 
kirefu wudhu wake utatenguka, sawa awe kalala kwa njia ambayo 
njia ya kutokea upepo imezibika au haikuzibika.

Manii (shahawa): Hutengua wudhu kwa Mahanafi, Maliki 
na Mahanbali, lakini kwa Mashafi hayatengui wudhu. Na Shia 
Imamiyya wamesema: “Manii yanapomtoka mtu humlazimu kuoga 
tu, bila ya kulazimika kutawadha.”

Kugusana: Mashafi wamesema: “Mwanamume aliyetawadha 
akigusana na mwanamke wa kando (ajnabi) bila ya kizuizi (kama 
nguo) wudhu hutenguka, lakini mwanamke aliyegusa asipokuwa 
ajinabi kama vile mama au dada hautenguki. 

Na Mahanafi wamesema: “Hautenguki wudhu kwa kule tu 
kugusana, ila yanapotokea mambo mawili kwa pamoja: Kugusana 
na uume kusimama.” 

Maimamiyya wamesema kugusana hakuna athari yoyote katika 
kutengua wudhu, hii ni kuhusu kumgusa mwanamke.

Ama aliyetawadha akiigusa tupu yake ya mbele au tundu ya tupu 
yake ya nyuma bila ya kizuizi nako hakutengui wudhu wake kwa 
mujibu wa Maimamiyya na Mahanafi. 

Ama Mashafi na Mahanbali wao wamesema: “Kugusa tupu bila 
ya kizuizi hutengua wudhu moja kwa moja, tena kwa namna yoyote 
iwayo, iwe ni kwa tumbo la kiganja cha mkono au mgongo wake.” 

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   55 2/1/2017   3:51:42 PM



56

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

Ama Maliki wao imepokewa kutoka kwao kuwa wanatofautisha 
katika kugusa, baina ya kugusa kwa tumbo la kiganja cha mkono, 
na huko ndiko kunakotengua wudhu, na kugusa kwa mgongo wa 
kiganja, huko hakutengui. (Al-Bidayyatu Wan-nihaaya, cha Ibnu 
Rushdi – mlango wa vinavyotengua wudhu).

Kutapika: Kutapika hutengua wudhu moja kwa moja katika 
madhehebu ya Mahanbali. Kwa Mahanafi hutengua wudhu pale tu 
kunapojaa kinywa tele, lakini hakutengui wudhu kwa madhehebu ya 
Shafi, Imamiyya na Maliki.

Kutokwa na damu au usaha: Kutokwa na damu mwilini mahali 
pasipokuwa tupu ya mbele au ya nyuma, hakutengui wudhu kwa 
Maimamiyya, Mashafi na Maliki. Ama kwa Mahanafi hutengua 
wudhu iwapo damu itavuka mahali ilipotokea. Mahanbali nao 
wamesema: “Damu au usaha vikitoka kwa wingi hutengua wudhu.”

Kucheka kwa ha ha ha: Hubatilisha Swala kwa ijmai ya Waislamu 
wote, wala hakutengui wudhu mtu achekapo ndani ya Swala wala nje 
ya Swala, isipokuwa kwa Mahanafi ndio wanaosema: “Kunapotokea 
kucheka kwa ha ha ha ndani ya Swala hutengua wudhu, lakini 
kucheka huko hakutengui wudhu kunapotokea nje ya Swala.

Kula nyama ya ngamia: Mtu aliyetawadha akila nyama ya ngamia 
hutengua wudhu kwa madhehebu ya Mahanafi peke yao.

Damu ya (ugonjwa) Istihadha - Amesema mwanachuoni Hilliy 
katika kitabu kiitwacho ‘At-tadhkirah’ naye ni miongoni mwa 
mafakihi walio wakubwa katika madhehebu ya Imamiyya: “Damu 
ya Istihadha inapotoka kwa uchache hulazimu kuchukua wudhu, na 
hivi ndivyo walivyofutu wanavyuoni wetu wote isipokuwa Ibnu Abi 
Aqil. Na Malik amesema: ‘Mwenye damu ya Istihadha halazimiki 
kutawadha.”’
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LENGO LA WUDHU

Mafakihi wamesema: Hadath zimegawanyika katika aina mbili: 
Hadath ndogo nayo ni ile inayolazimu wudhu peke yake. Na hadath 
kubwa, nayo imegawanyika katika aina mbili: Ile inayolazimu kuo-
ga tu, na ile inayolazimu kuoga na wudhu pamoja. Yatakuja maelezo 
yake kwa ufafanuzi hivi punde, na hadath ndogo kwa mujibu wa 
sharia inamzuwilia mtu kufanya mambo yafuatayo:

1.	 Kusali Swala ya faradhi na ya Sunna kwa itifaki ya madhe-
hebu yote.  Ama Maimamiyya hapa walijitenga na madhehebu 
mengine kwa kuiondoa Swala ya jeneza katika hukmu hiyo. 
Wakasema hailazimu tohara (wudhu) unapotaka kuswali Swala 
ya jeneza, lakini ni sunna, kwa sababu Swala ya jeneza ni dua 
(tu kama dua nyinginezo), si Swala ya kihakika yenye rukuu 
na sijda. Na maelezo ya Swala yatakuja mahala pake (yaani 
mahala pa Swala ya jeneza).

2.	 Kutufu: Nako ni kama Swala, si ruhusa kutufu bila ya tohara 
kwa Maliki, Mashafi, Maimamiyya na Mahanbali, hiyo ni kwa 
mujibu wa Hadith tukufu: “Kutufu Kaaba ni (kama) Swala..” 
Mahanafi wamesema: “Inasihi kutufu Kaaba akiwa na hadath 
japokuwa atakuwa amefanya dhambi.”

3.	 Sijda ya kisomo: Tohara ni wajibu kwa madhehebu manne 
wakati wa kuitekeleza, na ni mustahabu kwa Maimamiyya. 

4.	 Kugusa msahafu: Wanavyuoni wa madhehebu yote wameafiki-
ana kwamba haifai kugusa maandishi ya Qur’ani ila kwa to-
hara, na wamekhitilafiana juu ya mtu mwenye hadath ndogo je 
anaruhusiwa kuandika Qur’ani na kuisoma kwa sauti au kwa 
moyo? Na katika kuigusa kwa kizuizi (kama mfano wa nguo 
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au karatasi) na kuibeba ikiwa ni hirizi? Maliki wamesema: “Si 
ruhusa kugusa wala kuandika Qur’ani wala kugusa jalada lake 
hata kama ni kwa kizuizi, lakini anaruhusiwa kuisoma kwa sau-
ti na kwa moyo. Kisha Maliki wametofautiana wao wenyewe 
kuhusu kuibeba ikiwa hirizi.

Mahanbali wamesema: “Inaruhusiwa kuiandika na kuibeba 
ikiwa ni hirizi kwa sharti la kuwa kwenye kizuizi (sitara).

Mashafi wamesema: “Si ruhusa kugusa jalada lake na hata 
linapojitenga mbali na msahafu wenyewe, wala si ruhusa kugusa 
hata mwangikio wake maadamu ingali imeangikwa, hata hivyo 
inaruhusiwa kuiandika, kuichukua ikiwa ni hirizi, kama ambavyo 
pia inaruhusiwa kugusa Qur’ani iliyonakishiwa kwenye nguo.”

Na Mahanafi wamesema: “Si ruhusa kuiandika (bila ya tohara) 
wala kuibeba hata kama imeandikwa katika lugha ya kigeni, na 
inajuzu kuisoma kwa moyo.” 

Na Maimamiyya wamesema: “Ni haramu kugusa maandishi ya 
Kiarabu iwapo ni bila ya kizuizi, sawa maandishi hayo yawe katika 
Qur’ani (mas’hafu) au katika kitu kingine, lakini si haramu kusoma 
Qur’ani, kuiandika na wala kuibeba ikiwa ni hirizi, wala si haramu 
kugusa maandishi (ya Qur’ani) yaliyoandikwa kwa lugha isiyokuwa 
ya Kiarabu, isipokuwa Jina takatifu la Mwenyezi Mungu ‘Allah’, 
ni haramu kwa mtu mwenye hadath kuligusa jina hilo katika lugha 
yoyote ile, na popote liwapo, sawa iwe ni ndani ya Qur’ani au 
penginepo.
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MAMBO YALIYO WAJIBU KATIKA WUDHU

1.	 Kutia niya:

Nayo ni kukusudia kufanya kitendo kwa dhamira ya utii na kufuata 
amri ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, na kwa hakika maimamu wa 
madhehebu yote wameafikiana kwamba niya ni faradhi katika wud-
hu, na kwamba mahali pake ni wakati wa kufanya kitendo. 

Mahanafi wamesema: “Kwa hakika kusihi kwa Swala 
hakutegemei kutawadha kwa kutia niya, hivyo kama mtu ataoga kwa 
lengo la  kupoza mwili tu, au kwa ajili ya unadhifu na viungo vyake 
vyote vinavyolazimu kuoshwa katika wudhu vikaenea maji na kisha 
akaswali, Swala yake itasihi, kwa sababu makusudio ya wudhu ni 
tohara, na imeshapatikana.” Katika hukmu hiyo wameondoa masalio 
ya maji aliyokunywa punda au mvinyo wa tende, ambapo wamesema 
katika hali hii niya ni lazima. (Ibnu Abidiin Juz. 1, uk. 76).

2.	 Kuosha uso:

Na makusudio ya kuosha hapa ni kueneza maji juu yake, na mara 
moja ndiyo wajibu, na mpaka wake wa urefu ni kuanzia mwisho wa 
nywele za kichwani hadi mwisho wa kidevu. Na Mashafi wamese-
ma: “Yapasa kuosha kilicho chini ya kidevu vilevile.” Na mpaka 
wake kwa upana kwa Maimamiyya na Maliki ni mapana yaliyopo 
kati ya ncha ya kidole cha katikati na ncha ya kidole gumba. Na kwa 
madhehebu yaliyobakia ni kuanzia ndewe ya sikio moja hadi ndewe 
ya sikio la pili.

Na rai ya Maimamiyya ni kwamba yapasa kuanzia sehemu ya juu 
wakati wa kuosha uso, na kwamba haijuzu kuosha kinyume chake. 
Na maimamu wa madhehebu manne wamesema: “Lililowajibika ni 
kuosha uso tu kwa namna yoyote iwavyo, iwe ni kuanzia juu kwenda 
chini, au kuanzia chini kwenda juu.”
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3.	 Kuosha  mikono:

Wote wameafikina kuwa kuosha mikono pamoja na kongo zake 
mbili mara moja ni wajibu. 

Maimamiyya waliendelea hadi kusema kuwa: “Inapasa wakati 
wa kuosha mikono ianzie kwenye kongo za mikono, wakabatilisha 
kuosha kinyume cha hivyo. Pia waliwajibisha kuanza kuosha mkono 
wa kulia kabla ya mkono wa kushoto. Madhehebu yaliyobakia 
yanasema: “Kinachopasa ni kuosha hiyo mikono vyovyote 
inavyowezekana. Na kuutanguliza mkono wa kulia, na kuanzia 
vidoleni kupeleka kwenye kongo ni bora zaidi.

4.	 Kupaka kichwa

Mahanbali wamesema: “Katika kupaka kichwani ni lazima kupaka 
kichwa chote pamoja na masikio mawili; na kwao wao kuosha kwa-
tosheleza badala ya kupaka, kwa sharti tu la kuupitisha mkono juu 
ya kichwa.”

Maliki wamesema: “Inapasa kupaka kichwa chote bila ya 
masikio.”

Na Mashafi wamesema: “Yapasa kupaka sehemu ya kichwa, 
angalau kwa uchache tu, pia hutosheleza kuosha (kichwa) au 
kunyunyiza maji juu yake badala ya kupaka.

Maimamiyya wamesema: “Kupaka ni lazima kufanywe katika 
sehemu ya mbele ya kichwa, na hutosha kunapofanyika kwa 
uchache sana kwa kiasi ambacho yatosha kuitwa kupaka, na kamwe 
haijuzu kuosha wala kunyunyiza maji badala ya kupaka, na vilevile 
katika kupaka waliwajibisha kuwe ni kwa unyevunyevu uliobakia 
mikononi wakati wa kuosha viungo vya wudhu vilivyotangulia, 
na kama atachota maji mapya akapaka kwa maji hayo, basi wudhu 
utabatilika. 
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Ama madhehebu manne wao wamewajibisha kupaka kwa 
kutumia maji mapya (Al-Mughnii cha Ibnu Quddamah. Kifungu 
kinachoelezea kupaka kichwa, na Tadhkirah cha mwanachuoni 
Hilly).

Ama kupaka juu ya kilemba, Mahanbali wameruhusu kwa sharti 
kwamba, sehemu ya kilemba hicho iwe imefikia chini ya taya.

Na Mahanafi, Maliki na Mashafi wamesema: “Yajuzu kupaka juu 
ya  kilemba panapokuwapo na udhuru, ama bila ya udhuru haijuzu.” 
Nao Maimamiyya wamesema: “Haijuzu kwa vyovyote vile kupaka 
juu ya kilemba kwa ushahidi wa kauli yake Mwenyezi Mungu: ‘Na 
pakeni sehemu katika vichwa vyenu’ Na kilemba hakiitwi kichwa.”

5.	 Miguu miwili:

Maimamu wa madhehebu manne wamesema inapasa kuosha miguu 
miwili pamoja na vifundo vyake viwili mara moja. 

Na Maimamiyya wamesema: “Wajibu ni kupaka miguu miwili 
kwa unyevunyevu wa wudhu uliyobakia kwenye mikono, kuanzia 
juu ya vidole hadi kwenye vifundo, na iwe ni juu ya nyayo mbili (si 
chini yake). Na kwa madhehebu yote yaswihi kutanguliza mguu wa 
kushoto kabla ya mguu wa kulia, lakini ni kinyume na ihtiyat kwa 
Maimamiyya, na ni kuacha iliyo aula na bora zaidi kwa madhehebu 
manne.

Tofauti ya kupaka ilizuka kutokana na kila mmoja alivyoifahamu 
Aya ya wudhu ambayo ni Aya ya sita katika Surat Al-Maidah: 
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“Enyi mlioamini, mnaposimama kwa ajili ya kutaka kuswali, basi 
osheni nyuzo zenu na mikono yenu hadi kwenye kongo (visuku 

suku), na pakeni vichwa vyenu na miguu yenu hadi kwenye vifundo 
viwili.” Ambapo Aya hii husomeka kwa ‘Khafdhi’ katika  

(Arjuli) na kwa nasbu, kwa hiyo wale wanaosema miguu ipakwe 
badala ya kuoshwa wameifanya ‘Arjuli’ (Miguu) ni ‘Atfu’ ya ‘ru-

uusi’ (inaungana na kichwa) na kutosha, na hivyo ‘jardi’ (kasra) na 
kulingana na mahala ilipo inakuwa haijuzu kuisoma kwa ‘nasbu’ 
(fataha) kwa sababu kila neno ‘majruuru’ (lililo na kasra) huwa 

limetokana na utenda kazi ulioingia uasi kwa kuingiliwa na harfu 
jarri ambazo ni bee).

Na wanaosema kuosha miguu, wana hoja yao ya kusema 
kwamba: Neno ‘arjuli’ (miguu) limeribizwa ‘kasra’ kutokana na 
kuwa jirani ya ‘ruusi’ ambayo imelazimika kuingiliwa na ‘kasra’ 
kwa kuingiliwa na ‘bee’ na imenasibishwa (katika irabu wanaisema 
ina fataha) ikiwa na ‘atfu’ ya ‘aydi’ ya (mikono) ambayo ni fataha 
(kwa sababu ni mafuul ya kuosha). Fagh-siluu… nasi twamuachia 
mtu mwenyewe anayetaka kuujuua uhakika wa Aya hii akaiangalie 
kwenye tafsiri ya Qur’ani ya Imam Fakhrud-diin Raziy.

Na madhehebu manne yamejuzisha kupaka juu ya ‘khoffu’ mbili 
na juu ya soksi badala ya kuosha miguu.

Maimamiyya wamesema: “Haijuzu kupaka juu ya khoffu (aina 
ya viatu) wala juu ya soksi, kutokana na kauli ya Imam Ali: “Mimi 
sijali (sitilii maanani) kupaka juu ya khoffu au kupaka juu ya mgongo 
wa ngamia aliyeko jangwani.”

Mpangilio:

Nako ni kufuata kama ilivyotaja Qur’ani: Kuanza kuosha uso, 
kisha mikono miwili, kisha kichwa na mwisho miguu miwili, na 
kufuata mpangilio ni lazima na sharti la kuswihi kwa wudhu kwa 
madhehebu ya Maimamiyya, Mashafi na Mahanbali.
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Ama Mahanafi na Maliki wao wamesema si wajibu kutawadha 
kwa mpangilio, hivyo inaruhusiwa wakati wa kutawadha, kuanzia 
kuosha miguu miwili na kumalizia usoni.

Kufuatanisha:

Nako ni kufululiza katika kuosha viungo kwa kuosha kiungo cha pili 
mara tu baada ya kumalizia kuosha kiungo kilichotangulia, na huku 
kufululiza katika kuosha viungo wakati wa kutawadha ni wajibu 
kwa Maimamiyya na Mahanbali. 

Maimamiyya waliweka sharti la ziada baada ya hilo la 
kufuatanisha, kuwa kiungo kilichotangulia kuoshwa kisikauke 
kabla ya kuanza kuosha kiungo kinachofatia, na kama kiungo 
kilichotangulia kuoshwa kitakauka kabisa kabisa, basi wudhu 
utabatilika na itabidi kurudia kutawadha tena.

Na Mahanafi na Mashafi wamesema: “Haipasi kufuatanisha 
katika kutawadha, lakini hata hivyo ni makruhu kutenganisha kati 
ya kuosha viungo pasipo udhuru wa kufanya hivyo, lakini kama upo 
udhuru basi karaha huondoka.”

Maliki wamesema: Hakuna ulazima wowote wa kufuatanisha 
isipokuwa pale anapotanabahi mwenye kutawadha, na anapokuwa 
hajatokewa na jambo lisilokuwa katika hesabu zake, kwa mfano 
lau yatamwagika maji yake ambayo alikuwa ameyaandaa kwa 
kutawadhia wakati akiwa anaendelea kutawadha, hivyo basi kama 
ataosha uso wake, na akasahau kuosha mikono, au yalimalizika maji 
ambayo yalikuwa yakimtosha kujitwahirisha kulingana na imani 
yake (ikambidi kutafuta maji  mengine hadi viungo vilivyotangulia 
vikakauka) atakwenda kutafuta maji mengine na ataunga mbele na 
kuendelea na viungo vilivyobakia, hata kama utapita muda mrefu 
katika kuyapata maji.
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MASHARTI YA WUDHU

Wudhu na masharti yake, miongoni mwa masharti ya wudhu ni maji 
yawe ni halisi na yaliyo tohara na yawe hayakutumika kabla kwa 
kuondolea najisi au hadath kama tulivyoelezea huko nyuma katika 
mlango wa uchambuzi wa maji. Na miongoni mwa masharti yake ni 
kutokuwa na sababu inayozuia kutumia maji kwa maradhi au kuyah-
itajia sana kwa (uhai wa viumbe watakatifu).

Na miongoni mwake ni utohara wa viungo vya wudhu, na 
kutokuwapo juu ya mwili kitu kinachozuwia maji kufika kwenye 
ngozi, na kupatikane wasaa, na hili la wasaa tutalifafanua kirefu 
katika uchambuzi wa tayammamu, na masharti yote haya au mengi 
kati ya haya ni mahali penye mwafaka baina ya madhehebu yote.

Na Maimamiyya wana masharti mengine zaidi ya hayo, nayo 
ni kuwa maji, chombo, mahali panapotiwa maji na mahali pa 
kutawadhia pawe ni pa halali (mubaha) si pa kunyang’anya, na lau 
kimoja tu kati ya vitu vilivyotajwa kitakuwa ni cha unyang’anyi 
wudhu hubatilika; lakini kwa madhehebu mengine wudhu huswihi, 
lakini anayetawadha hupata dhambi. (Ibnu Abidiin Juz. 1, uk. 128 na 
pia Sharhul-Muhadh-dhab Juz. 1, uk. 251).

Sunna za wudhu:

Sunna za wudhu ni nyingi mno, miongoni mwazo ni kuanza kuosha 
viganja vya mikono, kusukutua na kutia maji puani, ila Mahanbali 
wamewajibisha viungo hivyo.

Pia miongoni mwa Sunna za wudhu ni kupaka masikio mawili, hii 
kwa Mahanbali ni faradhi. Nao Maimamiyya wakasema: “Haijuzu 
kupaka masikio.”
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Na katika Sunna za wudhu ni kutangulia kupiga mswaki na 
kuelekea Kibla wakati wa kutawadha, na kuomba dua iliyopokewa 
(kutoka kwa Mtume baada ya kutawadha), na kuosha viungo vyote 
mara mbili au tatu kwa madhehebu manne.

Na Maimamiyya wamesema: “Josho la kwanza ni wajibu, la pili 
ni Sunna, na la tatu ni bidaa (ni uzushi), na anayefanya hivyo kwa 
kusudi ya kuwa ni sharia basi atapata dhambi, ama iwapo ameosha 
mara tatu bila ya kukusudia kuwa ni sharia hapati dhambi, lakini 
wudhu hubatilika kama atapaka kwa maji ya josho hilo la tatu. 
(Misbaahul-Faqiih, cha Agha Ridhaa Al-Hamudaniy); na bado ziko 
sunna nyingine mbali ya hizo zilizotajwa katika vitabu vilivyoeleza 
kwa kirefu.

Kuwa na shaka ya tohara na hadath

Anayekuwa na uhakika wa tohara na kisha akapatwa na shaka ya je 
alipatwa na hadath au la, basi yu tohara. Na aliye na yakini kuwa ali-
patwa na hadath na ana shaka na tohara basi ni mwenye hadath kwa 
mujibu wa kufuata yakini na kutupilia mbali shaka, kanuni itoka-
nayo na Hadith inayosema: “Kabisa haiwezekani kuitangua yakini 
kwa shaka bali yakini hutanguliwa na yakini.”

Na kati ya madhehebu hakuna aliyekhalifu wenzake isipokuwa 
Maliki ndio waliosema: “Mtu akiwa na yakini na tohara, na akawa 
na shaka na hadath basi yu tohara,” na wala wao hawakutofautisha 
kati ya hali mbili hizo.

Na inapotokea mtu ana yakini na hadath na tohara, lakini hajui 
kilichotangulia ni kipi kati ya viwili hivyo ili apate kujengea juu yake, 
mtu huyo huwa ni mwenye tohara kwa mujibu wa madhehebu ya 
Mahanafi, na kwa mujibu wa wahakiki miongoni mwa Maimamiyya 
mtu huyo ni mwenye hadath.
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Na Mashafi na Mahanbali wamesema: “Atashikilia hali iliyo 
dhidi ya hali iliyotangulia, ikiwa mwanzo alikuwa ni mwenye tohara 
basi hivi sasa ni mwenye hadath, na kama alikuwa ni mwenye hadath 
basi hivi sasa ni mwenye tohara.”

Na hapa pana kauli ya nne nayo ni kushikilia hali ile ile 
iliyotangulia na kuhukumu kuwa imeporomoka athari ya hadath 
na tohara zilizopo, hiyo ni kwa sababu dhana mbili zote zi zenye 
kulingana, na hivyo zinapingana na zinaanguka zote mbili, na hapo 
inachukuliwa hali ya kwanza. Na kidini njia iliyo karibu zaidi ya 
kujitoa shakani ni kurudia kujitwaharisha kwa hali yoyote iwayo, 
sawa awe anaijua hali iliyotangulia (kabla ya kuzukiwa na shaka) 
au haijui.

Maimamiyya na Mahanbali wamesema: “Anapopatwa na shaka 
anayetawadha juu ya kuosha kiungo au kupaka kichwa chake, iwapo 
bado yumo kwenye matendo ya kutawadha, basi atarudia kwenye 
kiungo alichokitilia shaka na vinavyofuatia, na kama shaka yake 
imemzukia baada ya kumaliza kutawadha na kuondoka mahali 
alipokuwa akitawadha basi hatarudi nyuma bali ataendelea tu, kwa 
sababu hiyo ni shaka iliyozuka katika ibada baada ya kumaliza.

Na mwanachuoni Al-Hilliy alinakili kauli ya baadhi ya mafakihi 
wa Kishafi katika kitabu chake ‘Tadhkirat’ kuhusu shaka, kuwa 
wamesema: ‘Hakuna tofauti kati ya shaka inayomzukia mtu akiwa 
yumo ndani ya kitendo au baada ya kumaliza, bali katika hali zote 
mbili ni wajibu kurudia pale palipozusha shaka kisha aendelee 
kwenye viungo vinavyofuata.”

Na Mahanafi wamesema: “Huchunguzwa kila kiungo kivyake, 
akipatwa na shaka kabla ya kurukia kiungo kingine atakirudia, 
kinyume na hivyo hatakirudia. Kwa mfano mtu anayepatwa na shaka 
katika kuosha uso kabla hajaanza kuosha mkono, atarudia kuosha 
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uso kwanza halafu aendelee kuosha mkono, na kama ameshaanza 
kuosha mkono basi ataendelea bila ya kugeuka.  Na mafakihi wote 
waliafikiana kuwa, hana hukumu ya shaka mtu ambaye ni mwingi wa 
shaka, kwa maana ya kwamba mtu mwenye ugonjwa wa wasiwasi 
shaka yake haizingatiwi. Linalopasa kwake ni kuendelea na amali 
yake katika hali zote.

KUOGA

Majosho ya wajibu yako ya aina kadhaa: 

1. Janaba 

2. Hedhi 

3. Nifasi 

4. Maiti ya Mwislamu.

Na mambo haya manne wamekubaliana wote. Ama Mahanbali 
waliongeza aina ya tano nayo ni kafiri anaposilimu. Na Mashafi na 
Maimamiyya wamesema: “Kafiri anaposilimu hali ya kuwa ana 
Janaba humpasa kuoga josho la Janaba, si la Uislamu (la kusilimu), 
na iwapo hakuwa na Janaba huwa haimpasi kuoga. 

Nao Mahanafi wamesema: “Haimpasi kuoga kwa hali yoyote 
ile, awe ni mwenye janaba au si mwenye janaba.” (Al-Mughny chaz 
Ibnu Quddamah Juz. 1, uk. 207).

Na ukiachana na majosho hayo manne ya mwanzo, Maimamiyya 
wameongeza majosho mengine mawili, hayo ni: Josho la mwenye 
Istihadha na la mtu aliyemgusa maiti, kwa hakika wao (Maimamiyya) 
wamewajibisha kuoga kwa mtu aliyegusa maiti baada ya kupoa 
(kuwa baridi huyo maiti) mwili wake kutokana na kifo, awapo bado 
hajatwaharishwa kwa kuoshwa.
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Yatakuja huko mbele maelezo yake kwa kirefu, na kutokana na 
ongezeko hili la Maimamiyya inabainika kwamba idadi ya majosho 
ya faradhi ni manne kwa Mashafi na Mahanafi na ni matano kwa 
Mahanbali, na Maliki, na ni sita kwa Maimamiyya.

Kuoga Janaba:

Janaba ambalo mtu humpasa kuoga hupatikana kwa mambo mawili:

1.	 Kushusha manii usingizini au bila ya kuwa usingizini. Mashafi 
na Maimamiyya wamesema: “Yanaposhuka manii, hulazimu 
kuoga bila ya kuwepo kutofautisha kati ya kushuka kwake, iwe 
ni kwa matamanio au bila ya matamanio.” Lakini Mahanafi na 
Maliki na Mahanbali wamesema: “Haimpasi mtu kuoga ila tu 
unapopatikana utamu (ladha) wa kutoka manii, ama yanapo-
toka kwa kupigwa, au kwa ajili ya baridi au kwa maradhi bila 
ya uhusiano wowote na matamanio hakuna ulazima wa kuoga.” 

Ama manii yanapotoka kwenye uti wa mgongo au mifupa ya 
kifua cha mwanamke na yasitoke hadi nje, huwa haipasi kuoga, 
isipokuwa kwa Mahanbali. 

Tanzuo: Lau mtu ataamka kutoka usingizini akaona uchepechepe 
(maji maji) asiouelewa uhakika wake, kuwa ni manii au madhii, 
Mahanafi wamesema: “Inampasa kuoga.” Mashafi na Maimamiyya: 
“Haimpasi kuoga kwa kuwa ana yakini na utohara, na ana shaka ya 
hadath.”

Mahanbali wamesema: “Iwapo kabla ya kulala kwake alihisi au 
kuwa na fikra ya kusikia ladha (ya kutoka shahawa) haimpasi kuoga, 
na kama haukutanguliwa usingizi wake na kitu kinacholazimisha 
kusikia ladha, basi ataoga kutokana na huo uchepechepe 
usiofahamika.”
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2.	 Ni kugusana tupu mbili, nako ni kuingiza ndani ya tupu ya 
mwanamke kichwa cha dhakari (sehemu iliyopashwa tohara) 
au sehemu tu iliyokatwa ya dhakari kuiingiza ndani ya tupu 
moja kati ya tupu mbili; na wameafikiana kuwa humlazimu 
kuoga hata kama hakushusha manii. Lakini walikhitilafiana 
katika masharti yake, na kuhusu je ni kila kuingiza hulazimu 
kuoga, au ni kuingiza kwa namna maalum ndiko kunakowaji-
bisha kuoga? 

Mahanafi wamesema: “Kuoga ni wajibu yanapopatikana masharti 
yafuatayo, sharti la kwanza: Ni kubaleghe, kama aliye baleghe ndiye 
aliyefanyiwa kitendo na aliyefanya si baleghe, au aliyefanya kitendo 
ni baleghe na aliyefanyiwa si baleghe, kuoga (janaba) ni wajibu kwa 
aliye baleghe tu pekee; na wala si wajibu kwa wote wawili iwapo ni 
watoto wadogo.

Sharti la pili: Ni kutokuwepo kizuizi kigumu ambacho huzuia 
kupatikana joto la mahali hapo (utupu).

Sharti la tatu: Ni kuwa, huyo aliyeingiliwa awe ni mwanadamu 
aliye hai, kwa kuwa si wajibu kuoga kwa kumwingilia mnyama au 
maiti.”

Maimamiyya na Mashafi wamesema: “Kwa hakika kule kuingiza 
tu dhakari, iwe ameingiza sehemu yote ya kichwa au baadhi yake, 
hutosha kulazimu kuoga Janaba bila ya kuwepo tofauti kati ya aliye 
baleghe na mtoto ambaye hajabaleghe, na ni wajibu kuoga kwa 
wote wawili aliyefanya na aliyefanyiwa, panapokuwa na kizuizi au 
pasipokuwa na kizuizi, sawa iwe kwa kushikwa kwa nguvu au kwa 
hiari, sawa aliyeingiliwa alikuwa ni mtu hai au maiti, mnyama au 
mwanaadamu (yote hukmu yake ni sawa).”

Mahanbali na Maliki wamesema: “Hupasa kuoga kwa wote 
wawili aliyefanya na aliyefanyiwa iwapo hakuna kizuwizi 
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kinachozuia kuhisi ladha. Bila ya kuwepo tofauti kati ya mwanadamu 
na mnyama. Na ni sawa aliyeingiliwa alikuwa ni mnyama au maiti.”

Ama kuhusu hukmu ya aliye baleghe,  Maliki wamesema: 
“Hupasa kuoga (Janaba) kwa mfanyaji anapokuwa ni mtu Mukallaf 
(baleghe aliye na akili), ama  aliyefanyiwa itategemea na kuingiliwa 
kwenyewe. Ni wajibu kuoga Janaba kwa aliyeingiliwa iwapo 
aliyemuingilia alikuwa ni mtu baleghe, lakini kama aliyemuingilia 
alikuwa ni mtoto ambaye hajabeleghe, basi si wajibu kwake kuoga 
iwapo yeye aliyeingiliwa hakushusha manii.”

Na Mahanbali waliweka sharti la kuwa mwanamume asiwe 
chini ya umri wa miaka kumi, na mwanamke asiwe chini ya umri 
wa miaka tisa.

Mambo yaliyo haramu kwa mwenye Janaba:

Mwenye kuwajibika kuoga Janaba haruhusiwi (kisheria) kufan-
ya mambo yote yaliyo haramu kwa mwenye hadath ndogo, kama 
kuswali, kutufu, na kugusa maandishi ya msahafu, na zaidi ya hayo 
ni haramu kwa mwenye janaba kukaa msikitini. Na wameafikiana 
wote kwamba si ruhusa kwa mwenye janaba kukaa msikitini. Lakini 
wamekhitalifiana kuhusu kupita ndani ya msikiti, kama mtu mwe-
nye Janaba ataingia kwa mlango mmoja na kutokea mlango wa pili.

Mahanafi na Maliki wamesema: “Haijuzu kupita ndani ya msikiti 
isipokuwa kwa dharura peke yake.

Mashafi na Mahanbali wamesema: “Yajuzu kupita, lakini bila ya 
kukaa (hata kidogo).”

Maimamiyya wamesema: “Haijuzu kukaa (mwenye Janaba) 
wala kupita ndani ya ‘Masjidul Haram’ na msikiti wa Mtume, na 
yajuzu kupita bila ya kukaa katika misikiti mingineyo isiyokuwa 
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hiyo miwili, kutokana na Aya hii ya Qur’ani tukufu katika Sura 
an-Nisaa (4) Aya 43: “Wala mwenye janaba (haifai kukaa ndani ya 
msikiti) isipokuwa kwa anayepita tu.” (yaani msikalie mahali pa 
kuswalia ndani) ya msikiti isipokuwa kupita tu. Na katika Aya hiyo 
imetengwa misikiti miwili iliyotangulia kutajwa kwa dalili maalum 
(hasa).

Ama kuhusu kusoma Qur’ani kwa mwenye Janaba, Maliki 
wamesema: “Ni haramu kwa mwenye Janaba kusoma kitu chochote 
katika Qur’ani ila kwa  uchache sana inapokuwa ni kwa dhamira ya 
kujilinda au kutoa dalili,” na kauli yao hii ina karibiana sana na rai 
ya Mahanbali. 

Na Mahanafi wamesema: “Haijuzu kabisa, ila tu anapokuwa 
huyo mwenye Janaba anafundisha kusoma Qur’ani, ataifundisha 
neno kwa neno.”

Mashafi wamesema: “Ni haramu (kusoma Qur’ani) hata kwa 
herufi moja, isipokuwa anapotaka kuisoma kwa kusudio la dhikri, 
kama kupiga Bismillahi wakati wa kula chakula.”

Na Maimamiyya wamesema: “Si haramu kwa mwenye Janaba 
kusoma Qur’ani isipokuwa Sura nne zenye sijda za wajibu, na ni 
haramu kusoma hata sehemu ndogo ya sura hizo, Sura hizo ni Iqraa, 
An-Najm, Hamiim Saj-dah na Alif-lam-miim tanziil. Na yajuzu 
kusoma Sura nyingine yoyote isipokuwa hizo. Lakini ni karaha 
kusoma zaidi ya Aya  saba. Na huzidi kuwa makruh zaidi anaposoma 
zaidi ya Aya sabini.

Na Maimamiyya wameongeza (katika mambo yaliyo haramu kwa 
mwenye Janaba ni) Swaumu ya mwezi wa Ramadhani na Swaumu 
ya kulipa kwa ambaye alikosa kufunga mwezi wa Ramadhani, 
wamesema: “Kunapopambazuka asubuhi kwa aliye na Swaumu 
hali ya kuwa ni mwenye Janaba, Swaumu yake haiswihi anapokuwa 
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kabaki na janaba makusudi au kwa kusahau. Lakini kama atalala 
wakati wa mchana au usiku, akaamka hali amejiotea, Swaumu yake 
haibatiliki; na kwa hukmu hii Maimamiyya wamejitenga peke yao 
mbali na madhehebu mengine.

Yanayopasa katika kuoga Janaba:

Katika kuoga Janaba kuna ulazima wa mambo kama yale yaliyo 
wajibu kwenye wudhu, kama maji kuwa halisi na utohara wa maji 
na mwili, na kutokuwepo kitu juu ya mwili kinachozuia maji kufika 
kwenye ngozi, kama vile ilivyotangulia kuelezewa kwenye mlan-
go wa wudhu; na pia ni wajibu kutia nia, isipokuwa kwa Mahanafi 
kwani wao hawakuihisabu nia kuwa ni miongoni mwa masharti ya 
kuswihi kuoga Janaba.

Na madhehebu manne hayakuwajibisha kuoga janaba kwa 
namna maalum, bali waliwajibisha kuenea maji mwili mzima kwa 
njia yoyote iwayo, bila ya tofauti baina ya kuanzia juu kuja chini au 
kuanzia chini kwenda  juu.

Mahanafi wameongeza wajibu wa kusukutua na kutia maji 
puani, wakasema: “Ni mustahabbu kuanza kwa kuosha kichwa kisha 
upande wa kuume na mwisho upande wa kushoto.” 

Na Mashafi na Maliki wamesema: “Huwa ni mustahabbu kuoga 
Janaba kwa kuanzia sehemu ya juu ya mwili kabla ya kuosha sehemu 
ya chini, isipokuwa tupu tu, ndiyo mustahabbu zaidi kutanguliza 
kuiosha kabla ya kuosha kiungo chochote kingine.”

Na Mahanbali wamesema: “Ni mustahabbu kuanza kuoga kwa 
kuosha ubavu wa kulia kabla ya kuosha wa kushoto.”

Na Maimamiyya wamegawa josho la Janaba katika aina mbili: 
“Kuoga kwa mpango, na kwa kupiga mbizi. Kuoga kwa mpango ni 
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mwenye kuoga kujimwagia maji kidogo kidogo, na katika kuoga 
kwa namna hii wamelazimisha kuanzia kichwa, kisha upande wa 
kulia na kumazilia upande wa kushoto. Na lau atageuza  mfumo kwa 
kutanguliza cha nyuma akakiweka mbele au cha mbele akakiweka 
nyuma, josho hubatilika. Na kuoga kwa kupiga mbizi, ni kuuingiza 
ndani ya maji mengi mwili wote mzima kwa mpigo (mara) mmoja, 
na lau sehemu moja ya mwili wake itabaki nje bila ya kuzama ndani 
ya maji, basi haitosihi kuwa kaoga Janaba.”

Kwa mujibu wa madhehebu ya Maimamiyya kuoga janaba 
hutosheleza wudhu, pale waliposema: “Kila kuoga kunahitajia tena 
wudhuu, isipokuwa kuoga kwa nia ya kuondoa Janaba.”

Na Madhehebu manne hawakutofautisha kati ya josho la janaba 
na majosho mengine, katika suala la kutototesheleza majosho hayo 
kutenda jambo linalolazimu wudhu.

HEDHI

Katika lugha ya (kiarabu) ina maana ya mbubujiko au mchuruziko, 
na katika istilahi ya mafakihi, ni damu ambayo mwanamke huwa na 
ada ya kuiona (ikitoka) katika siku maalum, na damu hii ina taathira 
(ambazo humlazimu mwanamke) kuacha kufanya ibada, na (pia) 
ndicho kipimo kinachotumika katika kuhisabu muda wa eda ya mta-
laka. Nayo kwa kawaida damu hii ya hedhi ina sifa zifuatazo: Huwa 
nyeusi, au nyekundu ya kuiva, na huwa moto, na hutoka kwa msuku-
mo, na kuna wakati damu hii hutoka ikiwa na sifa nyinginezo mbali 
na hizi tulizozitaja kulingana na makundi na hali za wanawake.

Miaka ambamo mwanamke huona hedhi:

Mafakihi wote wameafikiana kwamba damu anayoiona mwanamke 
kabla hajafikia umri wa miaka tisa haiwezekani kuwa ni damu ya 
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hedhi, bali huwa ni damu ya ugonjwa. Na hata damu anayoiona 
mwanamke aliyekata tamaa ya kuiona damu ya hedhi kwa sababu 
ya kupita zaidi ya umri unaoonekana damu hiyo, vilevile si damu 
ya hedhi. Na walikhitilafiana katika umri unaokomea damu ya 
hedhi. 

Mahanbali wamesema ni umri wa miaka hamsini. Mahanafi: 
“Miaka hamsini na mitano.” Maliki: “Sabini.” Na Mashafi: 
“Maadamu mwanamke angali hai basi akiwa na umri wowote upo 
uwezekano wa kuiona damu ya hedhi, ingawa kwa kawaida damu 
hukatika anapofikia umri wa miaka sitini na miwili.”

Na Maimamiyya wamesema: “Damu ya hedhi husita katika umri 
wa miaka 50 kwa mwanamke asiyekuwa wa Kikuraishi, na pia kwa 
anayetiliwa shaka kuwa ni Mkuraishi. Ama kwa mwanamke wa 
Kikuraishi anayejulikana ni miaka sitini.

Muda wa hedhi:

Mahanafi na Maimamiyya wamesema: “Muda wa damu ya hedhi 
kwa uchache kabisa ni siku tatu, na wingi wake ni siku kumi, na 
wakati wowote damu inapotoka chini ya siku tatu au zaidi ya siku 
kumi hiyo si damu ya hedhi.”

Na Mahanbali na Mashafi wamesema: “Uchache wa damu ya 
hedhi ni mchana mmoja na usiku mmoja (yaani ni saa ishirini na 
nne). Na wingi wake ni siku kumi na tano.”

Na Maliki wamesema: “Wingi wake ni siku kumi na tano kwa 
mwanamke asiye na mimba, na wala hakuna kiwango cha uchache 
wake.” 

Na wote wameafikiana kuwa hakuna kikomo maalum cha wingi 
wa  utohara wake unaotenganisha kati ya hedhi mbili. Ama uchache 
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wake kwa Mahanbali ni siku kumi na tatu na kumi na tano kwa 
Mahanafi, Mashafi na Maliki.

Wamesema Maimamiyya: “Uchache wa muda wa utohara ulioko 
baina ya damu mbili za hedhi ni zaidi ya wingi wa muda wa hedhi. 
(yaani siku kumi).”

Tawi: Wametofautiana mafakihi wa madhehebu yote juu ya 
kukutana pamoja damu ya hedhi na mimba (yaani Mwanamke 
mwenye mimba kuona damu ya hedhi). Na je damu anayaoiona 
mwanamke wakati akiwa mjamzito yawezekana ikawa ni damu ya 
hedhi?

Mashafi, Maliki na wanavyuoni wengi wa Imamiyya wamesema: 
“Upo uwezekano wa mwanamke mjamzito kuwa na damu ya hedhi.” 
Mahanbali na Mahanafi na Sheikh Al-Mufid wa madhehebu ya 
Imamiyya wamesema: “Havikutani (haiwezekani) kwa hali yoyote 
ile.”

Hukmu za damu ya hedhi:

Ni haramu kwa mwanamke mwenye damu ya hedhi kwa kila jambo 
lililo haramu kwa mwenye Janaba, kama kukaa msikitini, na kugusa 
maandishi ya Qur’ani, na Swaumu na Swala huwa hazikubaliwi ka-
tika siku za hedhi lakini humlazimu kukidhi siku zilizompita katika 
mwezi wa Ramadhani, bila ya kukidhi Swala zilizompita wakati wa 
hedhi, hiyo ni kulingana na Hadith nyingi zilizopokewa kutoka kwa 
Mtume, na pia kwa ajili ya kumwepushia taabu ya kurudia Swala 
ambazo zitakuwa ni nyingi. Na ni Swaumu tu atakidhi kwa kuwa si 
nyingi.

Na ni haramu kumtaliki mwanamke anapokuwa kwenye hedhi. 
Lakini hata hivyo kwa mujibu wa Madhehebu manne akimtaliki 
itasihi, isipokuwa tu mtaliki hupata dhambi. Ama kwa Maimamiyya 
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talaka huwa haisihi anapokuwa alimwingilia au anapokuwa 
mtaliki yu hadhiri (hakuwa safarini) au mwanamke anapokuwa si 
mjamzito.

Na husihi talaka (kwa Maimamiyya) ya aliyemo kwenye hedhi, 
mjamzito na ambaye hakuingiliwa na ambaye mume wake yuko 
safarini; na maelezo kamili yatakuja kwenye mlango wa talaka 
Inshallah. 

Wote wameafikiana kwamba josho la hedhi halitoshelezi wudhu, 
na pia kwamba wudhu wa mwenye hedhi na kuoga kwake haviondoi 
hadath; na vilevile wameafikiana kwamba ni haramu kumwingilia 
mwanamke aliye kwenye damu ya hedhi.

Ama kuburudika na sehemu zilizo kati ya kitovu na magoti, 
Maimamiyya na Mahanbali wamesema: “Yajuzu bila ya shaka 
yoyote, sawa iwe kwa kizuizi au bila ya kizuizi.” Na kauli iliyo 
mashuhuri kwa  Maliki ni kuwa haijuzu hata kama ni pamoja na 
kizuizi. Na Mahanafi na Mashafi wamesema: “Ni haramu kumpapasa 
pasipo na kizuizi na yajuzu awapo na kizuizi. 

Na mafakihi wengi katika Maimamiyya wamesema: 
“Mwanamume anapozidiwa nguvu na matamanio yake 
akamwingilia mkewe hali yumo kwenye hedhi, basi italazimu atoe 
kafara ambayo ni dinari moja (au sawa na thamani hiyo) iwapo 
alimwingilia mara tu hedhi ilipoanza (mwanzoni mwa hedhi), 
na atoe nusu yake, iwapo ni katikati ya  hedhi, na atoe robo yake 
iwapo ni mwisho wa hedhi.”

Na Mashafi na Maliki wamesema: “Yasunniwa atoe sadaka 
(anapomwingilia mkewe ndani ya hedhi) lakini si wajibu.” Ama 
mwanamke halazimiki kutoa kafara yoyote kwa itifaki ya madhehebu 
yote, ijapokuwa hupata dhambi iwapo ameingiliwa kwa kupenda 
kwake mwenyewe na kuridhika kwake.
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Jinsi ya kuoga:

Kuoga  josho la kujitakasa kwa  damu ya hedhi, ni kama kuoga jo-
sho la Janaba, kuanzia ulazima wa utohara wa maji anayoogea, na 
kwamba yawe ni maji halisi, aidha mwili wake uwe tohara, na juu 
ya mwili pasiwepo kitu kinachoyazuwia maji kufikia mwilini, na 
kutia nia, na kuanzia kichwani halafu ubavu wa kulia na kisha wa 
kushoto, hii ni kwa mujibu wa Maimamiyya, na pia kutosheka na 
kupiga mbizi kwa mara moja (kwa mpigo) ndani ya maji mengi.

Na kwa madhehebu manne ni kuenea maji mwili mzima kwa 
vyovyote iwavyo kama tulivyotangulia kuonyesha kwenye kuoga 
janaba bila ya kuwepo tofauti yoyote.

ISTIHADHA

Istihadha: Katika istilahi ya mafakihi ni damu aionayo mwanamke 
katika wakati usiokuwa wa damu ya hedhi na nifasi, inapokuwa hai-
yumkini kuwa ni damu ya hedhi, kwa mfano damu inayotoka baada 
ya kumalizika muda wa hedhi au iliyo chini ya kiwango cha uchache 
wa muda wa hedhi, nayo aghalabu huwa ni damu yenye rangi ya 
njano, baridi tena nyembamba, hutoka kwa mfululizo kinyume na 
ilivyo damu ya hedhi. 

Maimamiyya wameigawanya damu ya istihadha katika 
vigawanyo vitatu: 

1.	 Ndogo, nayo ni ile ambayo wakati inapoitapakaza pamba hai-
iloweshi yote. Na hukmu yake ni kuwa mwanamke mwenye 
kiwango hiki cha istihadha abadilishe pamba na atawadhe kwa 
ajili ya kila Swala anayoswali. Hivi ni kusema haruhusiwi 
kuswali Swala mbili kwa wudhu mmoja.
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2.	 Istihadha ya kati na kati, nayo ni ambayo huitapakaza pamba 
yote lakini bila ya kuchuruzika nje ya pamba, na hukmu yake 
ni kuoga mara moja kwa kila siku kabla ya asubuhi pamoja na 
kubadilisha pamba na kutawadha kwa ajili ya kila Swala.

3.	 Istihadha kubwa, nayo ni ile inayoilowesha pamba na ikatiriri-
ka nje ya pamba, na hukmu yake ni kuoga mara tatu kwa kila 
siku, kabla ya kuswali Swala ya asubuhi, na josho la pili atali-
oga kati ya Adhuhuri na Alasiri, na la tatu kwa ajili ya Isha na 
Magharibi.

Wengi katika wanavyuoni wa Kiimamiyya wamesema: “Katika 
hali kama hii hapana budi kwake kubadilisha pamba na kutawadha 
kwa ajili ya kila Swala kadhalika.”

Na kwa kweli madhehebu mengine ya Kiislamu hayakuuzingatia 
mgawanyo huu, na wala hayakuwajibisha kuoga kwa mwenye 
Istihadha. Na imeandikwa katika kitabu ‘Fiq’hus-Sunna’ cha Sayyid 
Sabiq uk. 155 chapa ya 1957: “Wala haimpasi kuoga (mwenye 
istihadha) kwa ajili ya Swala yoyote anayotaka kuswali, wala 
haimpasi kuoga wakati wowote miongoni mwa nyakati isipokuwa 
mara moja tu, napo ni pale inapokatika damu yake ya hedhi, ikiwa 
na maana ya kuwa, kuoga kunapasa kwa ajili ya kuondoa hedhi si 
kwa ajili ya istihadha, na ni maneno haya haya wameyasema jamhuri 
ya wanavyuoni waliotangulia na waliofuata nyuma.”

Na kwa kauli za madhehebu yote manne ni kwamba istihadha 
haizuwii chochote miongoni mwa mambo yaliyokatazwa kwa 
mwenye hedhi, kama vile kusoma Qur’ani, kugusa msahafu, kuingia 
msikitini, kukaa Itikafu, kutufu, kuingiliwa kinyumba na mengineyo 
yasiyokuwa hayo ambayo tumetangulia kuyataja huko nyuma 
kwa kirefu katika mlango wa uchambuzi wa mambo ambayo ni 
haramu kwa mwenye hadath kubwa. Tazama kitabu (Al-Fiq-hi alal 
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Madhahibal Ar-baa, Juz. 1, Mabhath ul istihadha).

Na Maimamiyya wamesema: “Istihadha chache ni sawa na 
hadath ndogo, hivyo mwenye nayo si halali kwake kufanya chochote 
miongoni mwa mambo ambayo hulazimu wudhu isipokuwa baada 
ya kutawadha; na istihadha ya kati na kubwa zote mbili zina uzito 
wa hadath kubwa, nazo huzuwia kila jambo linalokatazwa kutendwa 
na mwenye hadath kubwa. Nazo humwajibisha kuoga, kwa kuwa ni 
sawa na hedhi maadamu walio nazo hawawezi kutekeleza mambo 
yaliyo wajibu  juu yao, na ni hadi hapo watakapofikiwa na hukmu 
ya tohara ndipo watakapotekeleza ya wajibu juu yao, ambapo 
huhalalishiwa Swala, kuingia msikitini na kutufu. 

Na kuoga ili kujitwahirisha kutokana na istihadha, kwa 
Maimamiyya ni sawa na kuoga kutokana na hedhi bila ya  tofauti 
yoyote.

DAMU YA KUZAA (NIFASI)

Maimamiyya na Maliki wamesema: “Damu ya nifasi ni ile inayosu-
kumwa na nyumba ya uzazi kutokana  na sababu ya kuzaa, nayo 
hutoka wakati mwanamke anapokuwa katika hali ya kujifungua au 
baada ya kujifungua, na si kabla ya kujifungua.”

Mahanbali wamesema: “Nifasi ni damu inayoshuka pamoja na 
mtoto atokapo tumboni wakati mwanamke anajifungua, na baada ya 
kujifungua, na siku mbili au tatu kabla ya kujifungua ikiandamana 
na ishara za kujifungua.”

Mashafi wamesema: “Nifasi ni damu inayomtoka mwanamke 
baada ya kuzaa, haitoki pamoja na mtoto wala kabla ya kuzaa.”

Mahanafi wamesema: “Nifasi ni damu inayotoka baada ya kuzaa 
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au pale wanapotoka zaidi ya mtoto mmoja; ama damu inayotoka 
kabla ya kuzaa au inayotoka wakati wa kutoka mtoto mmoja, basi 
hiyo si damu ya nifasi.”

Mwanamke mjamzito anapojifungua na asiione damu wakati wa 
kujifungua hulazimika kuoga kwa madhehebu ya Mashafi, Mahanafi 
na Maliki. Lakini kwa Immamiya na Mahanbali haipasi kuoga.

Na mafakihi wa madhehebu yote wamekubaliana kwamba 
uchache wa damu ya nifasi hauna muda maalum. Ama wingi wake 
kauli iliyo mashuhuri kwa Maimamiyya ni siku kumi. Na kwa 
Mahanafi na Mahanbali ni siku arobaini. Na kwa Mashafi na Maliki ni 
siku sitini. Ama anapozaliwa mtoto kupitia njia isiyokuwa ya kawaida 
kwa sababu ya kupasuliwa au mfano wa huo, hiyo si damu ya nifasi, 
lakini hata hivyo mwenye kukaa eda ya talaka hukatika (humalizika) 
eda yake kwa  kutoka kwa mtoto kwa njia yoyote iwayo. 

Na damu ya nifasi iko kwenye hukmu moja na damu ya hedhi 
katika kutoswihi Swala, Swaumu na kupasa kukidhi Swaumu bila 
ya kukidhi Swala, na uharamu wa kuingiliwa kinyumba juu ya 
mwanamke na mume pia. Vilevile kugusa maandishi ya Qur’ani 
na kukaa msikitini au kuingia msikitini kulingana na ikhtilafu za 
madhehebu walivyohitilafiana (juu ya jambo hilo). Na kutoswihi 
talaka kwa madhehebu ya Imamiyya, na hukmu nyingi nyingine 
mbali ya hizo.

Ama namna ya jinsi ya kuoga mwenye damu ya nifasi ni sawa 
kabisa na kuoga kwa mwenye hedhi bila ya tofauti yoyote. 

KUGUSA MAITI

Mtu anapoigusa maiti ya mwanaadamu, je hulazimu juu yake kuoga 
au halazimiki?
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Madhehebu manne wamesema: “Kugusa maiti hakusababishi 
hadath kubwa wala ndogo, kwa maana ya kwamba hakuwajibishi 
kuoga wala wudhu, bali yasunniwa kuoga kwa aliyemuosha maiti 
lakini si kutokana na kumgusa maiti.”

Wengi katika Maimamiyya wamesema: “Hupasa kuoga kwa 
aliyegusa maiti lakini kwa sharti ya kuwa baridi huyo maiti (mwili 
wa mtu hubaridika anapokufa baada ya kupita muda mchache na 
katika hali hiyo ndipo unapolazimika kuoga umgusapo), na kwa 
sharti kwamba awe amemgusa kabla hajaoshwa kisheria, lakini 
linapotokea tendo la kumgusa maiti kabla hajapoa, au baada ya 
kuoshwa kwa mujibu wa sharia, basi hakutamlazimu kufanya 
chochote.”

Na wala (Maimamiyya) hawakutofautisha katika wajibu wa kuoga 
baina ya kumgusa maiti Mwislamu na kafiri, wala kati ya mkubwa 
na mdogo, hata kama ni kitoto kilichotimiza miezi minne tumboini 
mwa mama yake. Na ni sawa iwe kugusa huko kumetokea kutokana 
na kupenda kwa mgusaji au alilazimika kumgusa (kwa sababu 
fulani). Alikuwa huyo aliyemgusa maiti ni mtoto au ni mtu mzima, 
alikuwa ni mtu mwenye akili zake au alikuwa ni mwendawazimu. 
Bali ni wajibu kuoga kwa mwendawazimu aliyemgusa maiti baada 
ya kupona wendawazimu wake, na kwa mtoto mdogo baada ya 
kubaleghe.

Maimamiyya wamewajibisha kuoga hata kwa kugusa kipande 
kilichokatwa kutoka kwa mtu aliye hai au maiti iwapo kilikuwa 
kimeambatana na mfupa. Hivi ni kusema, lau mtu atagusa kidole 
kilichokatwa kutoka mwilini kwa mtu aliye hai itampasa kuoga, na 
hukmu ni kama hiyo hiyo lau ataligusa jino lililotengana na maiti. Na 
kadhalika ni wajibu kuoga anapoligusa jino lililong’oka kutoka kwa 
mtu aliye hai iwapo tu limeng’oka na vijinyama nyama, na lakini si 
wajibu kuoga iwapo ni jino kavu bila ya vijinyama.
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Lakini pamoja na kuwa Maimamiyya wamewajibisha kuoga kwa 
kumgusa maiti hata hivyo ni lazima ieleweke kwamba, kwa hakika 
wao wameiweka hukmu ya kumgusa maiti kwenye ngazi ya hadath 
ndogo. Kwa maana ya kuwa kugusa maiti humzuwilia mtu kufanya 
matendo ambayo hushurutisha wudhu peke yake, bila ya matendo 
yanayomshurutisha mtu kuoga, kwa hiyo  aliyegusa maiti hujuzu 
kwake kuingia msikitini na kukaa ndani yake, na kusoma Qur’ani. 
Ama namna ya kuoga josho la kugusa maiti ni sawa na namna ya 
kuoga josho la Janaba.

MAITI NA HUKMU ZAKE

Hapa maneno yanagawanyika sehemu kadhaa:

Sehemu ya kwanza: Inahusu Ihtidhar, na Ihtidhar ni kumwelekeza 
(mtu anayekaribia kufa) upande wa Kibla. Na mafakihi wamekhitila-
fiana kuhusu jinsi na namna ya kumwelekeza upande huo. Maimam-
iyya na Mashafi wamesema: “Ni kumlaza mtu anayekaribia kukata 
roho juu ya maungo yake (kumlaza chali), na kuyafanya matumbo 
ya nyayo zake yaelekee Kibla, kwa namna ambayo lau atakalishwa 
angalielekea Kibla (kwa uso wake).”

 Ama Maliki, Mahanbali na Mahanafi wamesema: “Ni kulazwa 
maiti kwa upande wa ubavu wake wa kulia (kuume) na uso wake 
uelekee Kibla, kama anavyolazwa wakati anapozikwa.”

Na kama ambavyo wamekhitilafiana katika jinsi ya kumwelekeza 
maiti upande wa Kibla, vile vile walikhitilafiana juu ya wajibu wa 
kitendo hicho. Mafakihi wa madhehebu manne na kundi (dogo) katika 
Maimamiyya wamesema: “Kumwelekeza maiti upande wa Kibla ni 
Sunna tu na sio wajibu.” Na wengi katika mafakihi wa Maimamiyya 
wamesema kwamba ni wajibu wa kutoshelezana, kama ilivyo katika 
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kumuosha na kumkafini.  Na imeandikwa kwenye kitabu ‘Misbahul 
faqiih’ cha Maimamiyya  kwamba: “Wajibu wa kumwelekeza maiti 
upande wa Kibla unahusika  kwa wote mkubwa na mdogo pia.”

Na ningependa ieleweke hapa kuwa kila moja miongoni mwa 
mambo ambayo ni wajibu kumtendea maiti yatakayofuata, yana 
daraja ya wajibu wa kutoshelezana, yaani wanapoyatekeleza baadhi 
ya watu, huporomoka wajibu huo kwa waliobaki, na wanapoacha 
wote kutekeleza, wote hupata dhambi na ni wote wataulizwa mbele  
za Mwenyezi Mungu.

Sehemu ya pili: Kumwosha maiti: Na hapa pana masaili yafuatayo: 
Wote wamekubaliana kwamba ‘Shahid’ naye ni mtu aliyeuawa ka-
tika vita vya kupigana na makafiri, haoshwi.4 Na wamekubaliana 
kuwa asiyekuwa Mwislamu haijuzu kumuosha, isipokuwa Mashafi 
ndio waliosema kuwa yajuzu kumuosha.

Na vilevile wamekubaliana kwamba mtoto aliyeavywa ambaye 
hajafikisha umri wa miezi minne ndani ya tumbo la mama yake, 
haoshwi. Kisha  wametofautiana pale anapokuwa amefikisha umri 
wa miezi minne tumboni  mwa mamake. Maimamiyya na Mahanbali 
wamesema: “Ni lazima aoshwe.” 

Mahanafi wamesema: “Kama atatoka na kudhihiri akiwa hai 
kisha akafariki, au alizaliwa akiwa maiti lakini amekamilika umbo, 
ataoshwa, lakini ikiwa ni kinyume cha hivyo basi hataoshwa.”

Na Maliki wamesema: “Haipasi kumuosha mtoto aliyeavywa ila 
tu anapokuwa katika hali ambayo ingewezekana kuishi kulingana na 
maelezo ya wataalamu watakaposema kwamba: “Mtoto kama huyu 
huweza kuishi uhai wa kawaida.”

4 � Hanafiyya wamesema: “Shahid ni kila mtu alieuawa kwa njia ya dhuluma, ni sawa awe 
aliuawa kwenye vita au alivamiwa na mwivi au genge la maharamia (chinja chinja). Na 
walishurutisha juu ya kutomuosha kwamba iwe imethibitika hakuwa na hadath kubwa.”
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Mashafi wamesema: “Iwapo atatoka baada ya kupitisha miezi 
sita (tumboni) basi ataoshwa, na iwapo ni chini ya miezi sita 
lakini akawa amekamilika umbo pia ataoshwa, na iwapo hakuwa 
amekamilika umbo lakini ikathibitika kwamba alikuwa hai (ingawa 
muda mchache tu) ataoshwa, la kama alikuwa kinyume cha hivyo 
haoshwi.”

Tanzuo: Vinapotoweka sehemu ya viungo kutoka katika mwili wa 
maiti kwa ajili ya maradhi, kuteketea au kwa kuliwa na mnyama, na 
jambo lolote lile linaloweza kupoteza sehemu ya viungo vya mwili 
wa mwanadamu. Je ni wajibu kuoshwa sehemu ya mwili wa maiti 
iliyobaki?

Mahanafi wamesema: “Haipasi kuoshwa isipokuwa inapopatikana 
sehemu kubwa zaidi ya mwili (kuliko sehemu iliyotoweka) au nusu 
yake ikiwa pamoja na kichwa.”

Maliki: “Ni wajibu kuuosha inapopatikana theluthi mbili katika 
mwili wa maiti.”

Na Mahanbali na pia Mashafi wamesema: “Huoshwa hata kama 
sehemu iliyobaki ni ndogo kiasi gani.”

Maimamiyya wamesema: “Kinapopatikana kipande cha mwili 
wa maiti huchunguzwa iwapo kama kilichopatikana ni sehemu ya 
kifua, au kifua kamili mkiwamo pamoja na sehemu inayokaa moyo 
basi hukmu yake huwa ni sawa na hukmu ya maiti kamili, kwa 
kupasa kuoshwa, kukafiniwa na hata kuswaliwa. Na kama kipande 
cha mwili kilichopatikana hakikuungana na kifua au sehemu ya 
kifua, kama ndani yake mna mfupa kitaoshwa, kifungwe ndani ya 
kitambaa, kizikwe, na kama kipande kilichopatikana hakina mfupa, 
hufungwa fungwa kitambaani na kuzikwa bila ya kuoshwa.”
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Mwoshaji:

Ni wajibu kuwa katika jinsi moja kati ya mwoshaji na mwoshwa, 
yaani waume waoshwe na waume, na wanawake waoshwe na wa-
nawake.  Maimamiyya, Mashafi, Maliki na Mahanbali wamejuzisha 
mume amuoshe mkewe, na mke amuoshe mumewe. Ila Mahanafi, 
wao wamesema: “Mume hapasi kumuosha mkewe kwa sababu 
huwa ameshatoka chini ya hifadhi yake kutokana na kifo. Ama mke 
ana haki ya kumuosha mumewe kwa sababu huwa yumo katika eda 
ya kufiwa na mume, kwa maana ya kuwa umke huwa ungalipo bado 
katika haki yake (mwanamke) na (eda) huwa bado inaendeleza haki 
na daraja ya mke.” 

Lakini anapomtaliki kisha akafa, kama alimtaliki talaka bayyina 
(isiyoweza kurejeana naye) mke hatamuosha mume, hii inatokana 
na itifaki ya mafakihi wa madhehebu yote. Na kama alimuacha 
kwa talaka rejea (raj-iya), Maimamiyya wamejuzisha kuoshana, 
kwa mmoja kumuosha mwenza wake. Na Mahanafi na Mahanbali 
wamesema: “Mke atamuosha mume, lakini mume hana haki ya 
kumuosha mke.”  Na Maliki na Mashafi wamesema: “Hapana haki 
ya mke kumuosha mume wala mume kumuosha mke.” Nao wala 
hawakutofautisha kati ya talaka  bayyina na talaka rejea (raj’iya).

Na Maimamiyya wamejuzisha kwa mwanamke kumuosha mtoto 
wa kiume kama mtoto huyo umri wake si zaidi ya miaka mitatu. Na 
pia wamejuzisha kwa mwanamume kumuosha mtoto wa kike kama 
umri wake haujavuka miaka mitatu.

Na Mahanafi wamesema: “Hujuzu kumuosha hadi miaka minne.”

Mahanbali wamesema: “Hujuzu kumuosha kabla ya umri wa 
miaka saba.”
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Maliki wamesema: “Mwanamke anaruhusiwa kumuosha mtoto 
wa kiume wa umri wa miaka minane, na mwanamume anaruhusiwa 
kumuosha msichana wa miaka miwili na miezi minane.”

Jinsi ya kumuosha maiti:

Maimamiyya wamesema: “Ni wajibu aoshwe kwa majosho mata-
tu: La mwanzo, aoshwe kwa maji yaliyotiwa majani machache  ya 
mkunazi. La pili, aoshwe kwa maji yaliyotiwa karafuumaiti. La tatu, 
aoshwe kwa maji safi matupu yasiyochanganywa na kitu chochote. 
Na muoshaji aanze kwa kumuosha kichwa, kisha upande wa ubavu 
wa kuume, na kisha upande wa kushoto.”

Na mafakihi wa madhehebu manne wamesema: “Linalopasa 
ni josho moja tu la maji yasiyochanganywa chochote, na majosho 
mawili yanayofuatiwa ni Sunna (yapendekeza tu si lazima) wala 
hakuna masharti ya kumwosha kwa namna maalum, huswihi 
kumuosha kwa vyovyote iwavyo, kama ilivyo katika kuoga janaba. 
Na wala si lazima kwa madhehebu manne kuchanganya majani 
ya mkunazi wala karafuumaiti bali ni Sunna tu katika maji ya 
mwisho anayooshewa maiti kutiwa karufuu maiti au aina yoyote ya 
manukato.”

Na yashartiwa katika kuswihi kumuosha maiti muoshaji atie nia, 
na maji yawe halisi na yawe ni tohara, na kuiondoa najisi iliyoko 
juu ya mwili wa maiti, na kutokuwepo juu ya mwili wa maiti kitu 
chochote kinachozuia maji kufika kwenye mwili wa maiti (ngozi).

Maimamiyya wamesema: “Ni makruhu kumuosha maiti kwa 
maji moto.”

Mahanafi wamesema: “Maji moto ni bora zaidi kumuoshea 
maiti.” Mahanbali, Maliki na Mashafi wamesema:: “Maji ya baridi 
ndiyo mustahabbu kumuoshea maiti.”
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Na wameafikiana wote kwa ujumla kwamba mtu aliyekufa akiwa 
ndani ya ihram ya Hijja maji ya kumuoshea hayatiwi karafuumaiti, 
na pia wameafikiana kwamba ni lazima atengwe na kila aina za 
manukato.

Ni inapokuwa vigumu kumuosha, pengine kwa kukosa maji 
ya kumuoshea, au kwa sababu ya kuteketea kwa moto, au kwa 
kumomonyoka nyama za mwili, basi tayammamu husimama mahali 
pake (badala ya kumuosha) kwa itifaki ya maimamu wa madhehebu 
yote. Ama jinsi ya kumtayamamisha, ni sawa na anavyotayammamu 
mtu aliye hai. Na maelezo kwa ubainifu zaidi yatafuata katika 
mlango wa tayammamu.

Na kundi katika wanavyuoni wa Maimamiyya wamesema: 
“Hupasa kumtayamamisha maiti mara tatu: Ya kwanza: Iwe ni 
badala ya josho la maji yaliyochanganywa na majani ya mkunazi. 
Na tayammamu ya pili ni badala ya maji yaliyotiwa karafuumaiti, na 
ya tatu iwe ni badala ya maji masafi.” Ama walio wahakiki kati yao 
(Maimamiyya) wamesema: “Inatosha tayammamu moja.”

HANUT - KUIPAKA MAITI KARAFUUMAITI

Hanut - ni kuvipaka karafuumaiti ya unga viungo vya sijda vya mai-
ti baada ya kumwosha, na viungo vyenyewe ni paji la uso, mikono 
miwili, ambayo hupakwa matumbo ya viganja viwili, magoti na vid-
ole gumba vya miguu. 

Maimamiyya wamewajibisha kumpaka maiti kwa mfumo huu, 
kinyume na madhehebu mengine, kisha wao hawakutofautisha kati 
ya mkubwa na mdogo hata kitoto kilichozaliwa kabla ya siku za 
kuzaliwa (kipomoko), wala hawakutofautisha kati ya mume na mke, 
na hawakumtenga na wajibu huo ila mtu aliyefia ndani ya ihramu ya 
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Hijja peke yake, na ukiachana na viungo saba vya sijida wameongeza 
pia pua katika hali ya Sunna.

SANDA

Sanda ni wajibu katika madhehebu zote, na maimamu wanne 
wamesema: “Katika sanda wajibu ni nguo moja tu inayouenea mwili 
mzima wa maiti, na Sunna ni vipande vitatu vya nguo.”

Na Maimamiyya wamesema: “Vipande vitatu ni wajibu na wala 
si Sunna, cha kwanza ni shuka ndogo iliyofanana na kikoi, kwa kuwa 
huanzia kiunoni hadi kwenye magoti, na cha pili ni kanzu ambayo 
huanzia mabegani hadi katikati ya miundi (ugoko). Na cha tatu ni 
shuka kubwa inayoufunika mwili mzima wa maiti.”

Na yashurutiwa katika sanda, mambo yaleyale yaliyo sharti 
katika sitara iliyo wajibu pindi mtu anapotaka kuswali, kama vile 
utohara, uhalali na isiwe ni hariri au inayotokana na mnyama 
asiyeliwa nyama yake, wala isiwe ya dhahabu, sawa iwe ya mume au 
mke, na masharti mengineyo yasiyokuwa hayo ambayo yataelezwa 
kikamilifu mahali pake.

Na sanda ya mwanamke ni wajibu uliyo juu ya mumewe awapo 
ni mwenye uwezo, hiyo ni kwa mujibu wa madhehebu ya Imamiyya, 
Shafi na Hanafi.

Nao Maliki na Mahanbali wamesema: “Halazimiki mume 
kumkafini mkewe hata kama mke ni fukara, na gharama ya sanda ya 
wajibu na mambo mengineyo ya maiti, huchukuliwa kutoka kwenye 
mali iliyowachwa na marehemu - kwa asiyekuwa mke - kabla ya 
kulipa deni, kutekeleza wasia, na kuchukua mirathi, isipokuwa 
chombo ambacho kina haki ya rehani.”
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Anapofariki fukara:

Maimamu wa madhehebu manne na kundi miongoni mwa Maimami-
yya wamesema: “Iwapo marehemu hakuacha mali ambayo ingewez-
esha kupatikana sanda, basi mwenye wajibu wa kutoa sanda yake ni 
yule ambaye kisharia alikuwa na wajibu wa kumtunza maiti huyo 
wakati wa uhai wake (kafilu). Na kama marehemu huyo hakuwa na 
mtu wa kumtunza kisharia, au aliyekuwa na wajibu wa kumtunza 
naye ni fukara, basi sanda yake itachukuliwa kutoka katika ‘Baitul 
mali’ ya Waislamu, au kutoka kwenye Zaka kama itawezekana, la 
haikupatikana, basi utakuwa ni wajibu wa Waislamu wote walio na 
uwezo wa kufanikisha kupatikana.”

Na kundi jingine miongoni mwa Maimamiyya wamesema: “Mtu 
anapofariki hali ya kuwa hana mali aliyoiacha na wala hakuwa na mlezi 
wake, huwa si wajibu kwa yeyote kugharamia sanda yake, kwa kuwa 
lililo wajibu ni kufanya tendo la kumvisha sanda si kutoa mali, hivyo 
basi kutoa mali ya kumkafini maiti katika hali hiyo ni mustahabu katika 
mlango wa kutenda wema na ihsani, na kama hatapatikana mtu mwema 
wa kuigharamia sanda yake, basi atazikwa tupu, bila ya sanda.”

Swala ya mtu aliyekufa shahidi:

Madhehebu yote yameafikiana kuwa ni lazima kumswalia kila maiti 
Mwislamu na watoto wao pia, bila ya kuwepo tofauti yoyote kati 
ya madhehebu. Na madhehebu yote yameafikiana kwamba haiswihi 
Swala ila baada ya kumuosha na kumvisha sanda. Na kwamba Sha-
hidi haoshwi wala havishwi sanda, bali huzikwa na nguo zake al-
izofia; na Mashafi wametoa hiyari ya kuchagua ima azikwe na nguo 
zake, au zivuliwe na avishwe sanda.

Kisha wamekhitilafiana kuhusu kumswalia Swala ya maiti. 
Mashafi wamesema: “Haswaliwi.” Na hiyo ndiyo kauli ya Maliki 
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na pia Mahanbali. Ama Maimamiyya na Mahanafi wamesema: “Ni 
wajibu kumswalia kama ilivyo wajibu kuwaswalia maiti wengineo.”

Swala ya mtoto mdogo:

Wamekhitilafiana kuhusu Swala ya mtoto mdogo, Mashafi na Ma-
liki wamesema: “Huwa ni wajibu kumswalia iwapo alilia baada ya 
kuzaliwa ingawa ni kwa yowe moja tu. Ikiwa na maana kwamba, 
hukmu ya Swala hapa ni sawa na hukmu ya mirathi (urithi).” Na 
Mahanbali na Mahanafi wamesema: “Huswaliwa iwapo atatimiza 
miezi minne tumboni mwa mama yake.”

Na Maimamiyya wamesema: “Si wajibu kuziswalia maiti za 
watoto wa Kiislamu isipokuwa wanapofikia umri wa miaka sita, na 
ni Sunna tu kuwaswalia walio chini ya umri huo.”

Swala ya maiti asiyekuwepo  ‘Swala ya ghaibu’:

Maimamiyya, Maliki na Mahanafi wamesema: “Katika hali 
yoyote ile iwayo, haijuzu kumswalia maiti aliye mbali au asiyekuwa 
mbele za wanaomswalia, na wametoa dalili kwamba Mtume  na 
Maswahaba zake hawakuwa na kawaida ya kufanya hivyo, na lau 
kama Mtume  na Maswahaba zake wangekuwa wakifanya hivyo 
basi jambo hilo lingeenea na lingekuwa mashuhuri sana miongoni 
mwa watu. Na kwamba kumwelekeza maiti Kibla na kuhudhuria 
mbele ya jeneza yule mwenye kumswalia, ni miongoni mwa masharti 
ya lazima. 

Mahanbali na Mashafi wamesema: “Yajuzu kumswalia maiti 
aliye mbali, na dalili yao ni kuwa Mtume  alimswalia Najashiy 
(wa Ethiophia ya sasa) Swala ya maiti (akiwa mbali naye) pale 
habari za kifo chake zilipomfikia. Na wakajibiwa kuwa bila ya shaka 
yoyote tendo hilo lilikuwa ni katika jumla ya matendo yaliyomuhusu 
Mtume  peke yake au ilikuwa ni Swala maalum kwa ajili ya 
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Najashiy peke yake. Na ndio maana haikutokea tena kwa Mtume  
kuswali Swala kama hiyo kwa mwingine pamoja na kuwa alipata 
habari au aliwajua wengi waliokufa miongoni mwa Maswahaba 
zake wakubwa, ambao walifia mbali na mahali alipokuwa Mtume 
 (lakini hakuna aliyemswalia).

MAWALII WA MAITI

Maimamiyya wamesema: Mambo yote yaliyo ya wajibu ambayo hu-
fungamana na mambo ya mazishi ya mtu (aliyekufa) ili kuyafanya 
yaswihi ni lazima yaidhinishwe na walii wa maiti, bila ya kutofauti-
sha kati ya kumuosha na kumkafini, au kumhaniti (kumpaka karafuu-
maiti) na kumswalia, na yeyote atakayefanya moja tu miongoni mwa 
mambo hayo bila ya kuidhinishwa na walii wake kwa njia yoyote 
ile, tendo hilo hubatilika na hubidi kulirudia tena (baada ya kupata 
idhini ya walii). Hii ina maana kwamba ima walii atekeleze mambo 
hayo yeye mwenyewe au amruhusu mtu mwingine ayatekeleze kwa 
idhini yake. Lakini (walii) atakapokataa kuyafanya yeye mwenyewe 
na kukataa kutoa idhini kwa mtu mwingine kuyafanya, basi nguvu 
yake kama walii huporomoka.

Na kwa Maimamiyya mume ndiye anayetangulia katika uwalii 
kabla ya ndugu yeyote kuhusiana na mkewe, na mawalii wengineo 
wasiokuwa mume (wa mwanamke aliyekufa) hufuata katika uwalii 
kulingana na daraja zao kama ilivyo katika urithi.

Daraja ya kwanza ni mababa na watoto, ambao huwatangulia 
mawalii wa daraja ya pili, ambao ni ndugu na mababu, na warithi 
wa daraja ya pili huwatangulia warithi wa daraja ya tatu ambao ni 
maamu  (ndugu za baba) na wajomba. Na baba ndiye walii aliye na 
haki zaidi kuliko mawalii wengine wa daraja ya kwanza. Na babu 
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ndiye mwenye haki zaidi kuliko ndugu katika daraja ya pili, na kama 
katika daraja husika hakuna wanaume basi uwalii utageukia kwa 
wanawake, na pindi ndugu au maamu au wajomba wanapokuwa 
zaidi ya mmoja, basi utekelezaji utahitaji idhini ya wote. 

Ama madhehebu manne wao hawakugusia chochote kuhusu 
walii, si katika kukataza wala kuidhinisha katika mambo yanayohusu 
kumuosha maiti na kumvisha sanda, jambo ambalo linamaanisha 
kuwa idhini ya walii katika mambo yanayotendewa maiti haina uzito 
wowote kwao wao. Wao wamezungumzia mtu aliye bora na haki 
zaidi katika kumswalia maiti, Mahanafi wamesema: “Wanaotangulia 
katika Swala ya maiti wanafuatana kwa daraja hizi: Sultani, kisha 
naibu wake, kisha ni kadhi, kisha kiongozi wa serikali, kisha ni 
Imamu aliye hai kama ni mbora kuliko walii wa maiti, kisha ni walii 
wa maiti, kisha utafuata mpangilio ulivyo katika uwalii wa ndoa 
(yaani udugu wa kuumeni tu).

Na Mashafi wamesema: “Husimama (kumswalia maiti) baba 
yake, kisha mwana wa maiti, kisha ndugu yake wa baba na mama 
mmoja, kisha ndugu yake wa baba tu, ni hivyo hivyo kama ilivyo 
katika taratibu za mirathi.”

Na Maliki wamesema: “Mwenye haki zaidi ya kumswalia 
maiti ni yule aliyeusiwa na maiti mwenyewe ili aipate baraka ya 
wema wake, kisha ni khalifa, kisha ni mwanawe, kisha ni mwana 
wa mwanawe, kisha ni baba, kisha ni kaka, kisha ni mwana 
wa kaka, kisha ni babu, kisha ni ami na itaendelea hivyo hadi 
mwisho.”

Na Mahanbali wamesema: “Mtu mwadilifu aliyeusiwa ndio 
mwenye haki zaidi, kisha ni mtawala, kisha ni naibu wake, kisha 
ni baba, kisha ni mwana, kisha atamswalia ndugu yake wa karibu 
zaidi, kisha ni anayefuata kwa ukaribu, kama ilivyo katika urithi.” 
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(Fiqhu alal madh-hibil Arbaa mlango unaoeleza mwenye haki zaidi 
ya kumswalia maiti).

Wanapofanana Mwislamu na asiyekuwa 
Mwislamu:
Anapopatikana maiti asiyejulikana kwa dhati na uhakika kuwa ni 
Mwislamu au si Mwislamu, kama alipatikana kwenye mtaa unaoishi 
Waislamu basi hukmu yake ni Mwislamu, la ni kinyume na hivyo 
basi aliyemuona halazimiki kumfanyia lolote miongoni mwa mambo 
anayofanyiwa Mwislamu, kwa sababu ya kuwa na shaka na asili ya 
taklifu.  Na wanapochanganyika maiti wa Kiislamu na wasiokuwa 
Waislamu na ikawa vigumu kuwapambanua, Mahanbali wamesema: 
“Kila mmoja ataswaliwa kwa nia ya kuwa ni Mwislamu.” Na Ma-
hanafi wamesema: “Ni kuwa wazingatiwe walio wengi, kama Wais-
lamu ndio walio wengi basi wataswaliwa wote, na kama Waislamu 
ni wachache basi wataachwa wote.”

Namna ya Swala ya maiti:

Maiti huwekwa katika kulazwa chali, na mwenye kumswalia atasi-
mama nyuma ya jeneza si mbali nalo bali alikaribie sana.5 Akielekea 
Kibla, na kichwa cha maiti kiwe upande wa kuumeni mwa anayem-
swalia, na wala baina ya maiti na anayemswalia pasiwepo kizuizi 
cha ukuta wala chenginecho, na anayemswalia aswali kwa kusima-
ma isipokuwa kwa udhuru wa kisharia, kisha anuwie, apige takbira 
mara nne.

Maliki wamesema: “Yapasa kuomba dua baada ya kila takbira 
miongoni mwa takbira hizo nne, na kwa kifupi chake ni kusema 
anayeswali: “Allahuma Ighfir Lihadhal Mayyit (ewe Mola Wangu 
mghufirie maiti huyu)”. 
5 � Mashafi wamejuzisha kumswalia maiti aliyebebwa juu ya mnyama au mikononi mwa 

watu au juu ya mabega yao. Na hiyo ndiyo kauli ya Maliki.
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Na ikiwa maiti ni mtoto mdogo basi atawaombea wazazi wake, 
na baada ya takbira ya nne atatoa salam. Na hatanyanyua mikono 
yake isipokuwa kwenye takbira ya kwanza. Na kwa mujibu huu 
inatosheleza sura ifuatayo:

1.	 Allahu Akbar, Allahumma Ighfir Lihadhal Mayyit (Mungu ni 
mkuuu, ewe Mola Wangu mghufirie maiti huyu).

2.	 Allahu Akbar Allahumma Irhamhu Warhamna (Mungu ni 
mkuu, ewe Mola Wangu, mrehemu (maiti) huyu na uturehemu 
na sisi pia).

3.	 Allahu Akbar, Allahumma Tub Alayhi Waalayna (Mungu ni 
mkuu, Mola Wangu, mtakabalie toba maiti huyu na ututakaba-
lie na sisi pia).

4.	 Allahu Akbar, Allahumma Askinhu Fasiha Jinanika (Mungu ni 
mkuu, ewe Mola Wangu, mpe maiti makazi yaliyo makunjuufu 
katika pepo yako). Assalamu Alaykum (Amani ya Mungu iwe 
juu yenu).

Mahanafi wamesema: Husifiwa Mwenyezi Mungu baada ya 
takbira ya kwanza, na kuswaliwa Mtume baada ya takbira ya pili. Na 
aombe dua baada ya takbira ya tatu. Na atoe salam baada ya takbira 
ya nne. Na wala kamwe asiinue mikono yake isipokuwa katika 
takbira ya kwanza. Na yatosha kwa mfano kama huu unaofuata:

1.	 Allahu Akbar, Subhanallah walahulhamdu (Mungu ni mkuu, 
ameepukana na mawi, Mwenyezi Mungu, na ni zake Yeye sifa 
njema).

2.	 Allahu Akbar, Allahumma Swali Ala Muhammad (Mungu ni 
mkuu, ewe Mola Mswalie Muhammad).
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3.	 Allahu Akbar, Allahumma Irham Hadhal Mayyit (Mungu ni 
mkuu, ewe Mola Wangu mrehemu maiti huyu).

4.	 Allahu Akbar, Assalam Alaikum Warahmatullah, Assalam Alay-
kum Warahmatullah. (Mungu ni mkuu, amani na rehma za 
Mwenyezi Mungu ziwe juu yenu. Amani na rehma za Mwe-
nyezi Mungu ziwe juu yenu).

Na Mashafi na pia Mahanbali wamesema: Baada ya Takbira ya 
kwanza husomwa Suratul-Fatiha (Alhamdu), na  baada ya Takbira 
ya pili huswaliwa Mtume, na baada ya takbira ya tatu humuombea 
maiti, na baada ya takbira ya nne ni kutoa salam, na inatakiwa 
anayeswali ainue mikono yake katika takbira zote, na hivyo yatosha 
kwa kusema:

1.	 Allahu Akbar. Kisha asome Alhamdu.

2.	 Allahu Akbar, Allahumma Swali Ala Muhammadin.

3.	 Allhu Akbar, Allahumma Irhamna Waiyyahu (Mungu ni mkuu, 
ewe Mola wangu twakuomba uturehemu sisi na maiti huyu).

4.	 Allahu Akbar, Assalam Alaykum Warahmatullah…

Na Maimamiyya wamesema: Katika Swala ya maiti ni wajibu 
takbira tano, sawa na idadi ya Swala tano za faradhi za kila siku, 
na anayeswali ataleta shahada mbili baada ya takbira ya kwanza, na 
atamswalia Mtume baada ya takbira ya pili. Na atawaombea waumini 
waume na wanawake baada ya takbira ya tatu, na atamuombea dua 
maiti baada ya takbira ya nne, na kama anayeswaliwa ni mtoto 
mdogo wataombewa wazazi wake, na hakuna kinachosomwa baada 
ya takbira ya tano. Na inapendeza (ni Sunna) ainue mikono yake 
baada ya kila takbira, na uchache unaopasa katika Swala ya maiti ni 
kama ifuatavyo:
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1.	 Allahu Akbar, Ash’hadu An’lailaha Ilallahu (Mungu ni mkuu, 
nashuhudia kwamba hakuna Mola wa haki isipokuwa Allah). 
Waanna Muhammadan Rasulullah (Na hakika Muhammad ni 
Mjumbe wa Allah).

2.	 Allahu Akbar, Allahumma Swalli Ala Muhammad Waalihi 
(Mungu ni mkuu, ewe Mola Wangu mswalie Muhammad na 
watu wa nyumbani kwake).

3.	 Allahu Akbar, Allahumma Ighfir Lilmuminiina Walmuminat 
(Mungu ni mkuu, ewe Mola waghofirie (dhambi zao) walio-
amini wanaume na wanawake).

4.	 Allahu Akbar, Allahumma Ighfir Lihadhal Mayyit (Mungu ni 
mkuu, ewe Mola Wangu mghofirie maiti huyu (dhambi zake).

5.	 Allahu Akbar (Mungu ni mkuu). 

Tumeleta namna hizi kwa ufupi ili kuwafahamisha vipengele 
vya chini kabisa vya wajibu, vinginevyo ni kwamba kila madhehebu 
yana dua zake zilizopokewa kwa urefu zikiwa zimetajwa mahali 
pake hasa panapohusika.

Na madhehebu manne yameshurutisha kwamba ili Swala ya maiti 
iswihi, hapana budi anayeswali awe yuko tohara na awe amejisitiri 
tupu kikamilifu kama ilivyo katika Swala za faradhi.

Maimamiyya wamesema: “Swala ya Maiti haina masharti ya 
kuwa tohara  wala kujisitiri tupu, ila hayo ni mambo mawili (kuwa 
tohara na kujisitiri tupu) ambayo yanapendeza tu. Kwa sababu Swala 
ya maiti si Swala hasa ya hakika, bali ni dua tu, na ndio maana Imam 
anayeswalisha Swala ya jeneza hana jukumu lolote analolibeba 
kuhusiana na kisomo chake badala ya maamuma. 
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Na hapa imetubainikia sote kwamba madhehebu manne 
yanawajibisha takbira nne katika Swala ya maiti, na kwamba 
Maimamiyya wamewajibisha takbira tano. 

Imam Ja’far as-Sadiq  amesema: “Mwenyezi Mungu 
amefaradhisha Swala tano, akajaalia katika Swala ya maiti kila 
takbira ni sawa na Swala moja ya faradhi.”

Na amesema tena: “Mtume  alikuwa akipiga takbira tano 
katika Swala ya jeneza kwa kila mtu aliyekuwa akimswalia. Na 
pindi Mwenyezi Mungu alipomkataza kuwaswalia wanafiki alipiga 
takbira tano kwa asiyekuwa mnafiki, akimuombea dua baada ya 
takbira ya nne, na alikuwa akitoa takbira nne anapomswalia mnafiki 
bila kumuombea chochote.”

Mahali panaposwaliwa Swala ya maiti:

Mashafi wamesema: “Ni Sunna Swala ya maiti kuswaliwa msiki-
tini.”

Mahanafi wamesema: “Ni makruhu.”

Maimamiyya na Mahanbali wamesema: “Ni vyema kuswaliwa 
msikitini iwapo hapana hofu ya kuutapakaza msikiti kwa najisi.”

Wakati wa kuswaliwa Swala ya maiti:

Mashafi na Maimamiyya wamesema: “Swala ya maiti huswaliwa 
wakati wowote.” Maliki, Mahanbali na Mahanafi wamesema: “Mai-
ti haswaliwi wakati jua linapochomoza, na wakati jua linapogeuka 
upande wa Magharibi (mara tu baada ya saa sita mchana) na wakati 
linapotua.”
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KUZIKA

Wameafikiana kwa pamoja kwamba haijuzu kumuweka maiti juu 
ya uso wa ardhi na kumjengea bila ya kumchimbia kaburi, na hata 
kama atakuwa ndani ya sanduku, isipokuwa kwa dharura, na kwam-
ba lililo wajibu ni kumweka ndani ya shimo (la kaburi) ambalo lita-
hifadhi mwili wa maiti usionekane wala kutokeza harufu yake. Na 
maiti alazwe kwa ubavu wake wa kulia hali ya kuelekezwa Kibla. 
Na kichwa chake kielekezwe upande wa Magharibi na miguu yake 
upande wa Mashariki.

Na Maliki wamesema: “Kwa hakika kumlaza maiti katika hali 
hiyo ni Sunna tu (iliyopendekezwa) na wala si wajibu.”

Maimamiyya wamesema: “Na mwanamke alazwe katika 
mwanandani na mumewe au mmojawapo miongoni mwa maharimu 
wake (mwanamume asiyeweza kumuoa) miongoni mwa watu 
ambao walikuwa ni halali kumtazama yeye wakati wa uhai wake, 
au alazwe na wanawake; na kama hakupatikana mumewe wala mtu 
aliye maharimu wake wala mwanamke, basi alazwe na wanaume 
maajinabi (wa kando) wanaoaminika kwa wema wao.”

Mahanbali na Mahanafi wamesema: “Mume hukmu yake 
kwa mwanamke aliyekufa ni hukmu ya mwanamume ajinabi (wa 
kando) kwa kuwa hifadhi ya ndoa huwa imekatika kati yao kwa 
kifo hicho.”

Na imeandikwa katika kitabu Al-Wajiiz cha Ghazal ambaye ni 
mfuasi wa madhehebu ya Shafi kwamba: “Maiti hawekwi kaburini 
isipokuwa na mwanamume, na kama maiti husika ni mwanamke 
basi mumewe au maharimu wake ndiye atakayetawalia jambo hilo. 
Kama akikosekana, basi ni mtumwa wake ndiye atakayetawalia. 
Wakikosekana basi ni mwanamume aliyehasiwa, la kama hakuna 
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mtu kama huyo basi wapatikane katika ndugu zake, pia nao 
wakikosekana basi wamlaze wanaume wa kando.”

Hii ina maana kwamba katika jambo hili mwanamume ajinabi 
(wa kando) ni bora kuliko mwanamke.

Kutupwa maiti baharini:

Anapokufa mtu ndani ya meli au jahazi mbali na ufukwe, 
kama itawezekana kuchelewesha maziko hadi akazikwe ardhini 
itakuwa ni wajibu kufanya hivyo, na ikihofiwa kwamba ataoza, basi 
ataoshwa, avishwe sanda na aswaliwe, kisha atiwe ndani ya sanduku 
lililofungwa vyema, au ndani ya pipa linalofunika kichwa chake, 
lisindikwe vyema kisha litupwe baharini, na kama haiwezekani basi 
maiti itatiwa uzito kwa chuma au jiwe kisha itupwe baharini.

Na inavyoelekea wazi ni kwamba mafakihi walilisemea tawi hili 
katika fatwa zao na mfano wake, katika nyakati ambazo hakukuwako 
na nyenzo za kitaalamu zinazoweza kuhifadhi maiti muda mrefu 
bila kuoza. Lakini kwa vile sasa kuna vifaa aina kadhaa na nyenzo 
ambazo zinawezesha kumhifadhi maiti asioze, kama vile kumtia 
ndani ya jokofu au kutumia baadhi ya mbinu ambazo huhifadhi 
mwili wake bila kuharibika, basi ni wajibu acheleweshwe hata kama 
itabidi kusubiri muda mrefu kiasi gani.

Kulitandaza kaburi:

Mafakihi wa madhehebu yote wameafikiana kwamba ni Sunna ku-
litandaza kaburi baada ya kwishamzika maiti, ambapo ilithibiti ku-
toka kwa Mtume  kuwa alilitandaza kaburi la mwanawe Ibrahim, 
na hii ndio kauli ya Mashafi na Maimamiyya.

Mahanafi, Mahanbali na Maliki wamesema: “Kuliinua kaburi 
ndio bora kwa sasa hivi, si kwa sababu nyingine yoyote ila ni kwa 
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kuwa siku hizi kulitandaza kaburi imekuwa nembo na ada ya baadhi 
ya mataifa (yasiyokuwa ya Kiislamu).”

Kulifukua kaburi:

Wote wamekubaliana kwamba ni haramu kufukua kaburi, sawa maiti 
husika awe ni mtoto au mtu mzima, timamu wa akili au mwendawa-
zimu, isipokuwa pale itakapojulikana kwa hakika kabisa maiti im-
ekwisha na kugeuka mchaga, au kama kulifukua ni kwa maslahi ya 
maiti, kama pale itakapodhihiri kwamba kaburi lipo kwenye mapitio 
ya maji wakati wa mvua inyeshapo, au ufukwe wa mto, au maiti 
alizikwa kwenye ardhi iliyoporwa kutoka kwa mwenyewe kuto-
kana na uadui, au kwa kutojua au kwa kusahau, na mmiliki halali 
amekataa kusamehe au kuchukua kitu badala yake, au alipozikwa 
alivishwa sanda isiyofaa kisharia, au alizikwa pamoja na mali am-
bayo ina thamani kubwa, sawa mali hiyo iwe ni yake au ni ya  mtu 
mwingine.

Na mafakihi wamekhitilafiana kuhusu ruhusa ya kulifukua kaburi 
awapo maiti alizikwa bila ya kuoshwa, au alioshwa kwa namna 
isiyo ya kisharia. Mahanafi na baadhi ya mafakihi wa Imamiyya 
wamesema: “Haijuzu kufukua, kwa sababu maiti huwa mwili wake 
umeshaoza na kumomonyoka viungo.”

Ama Mahanbali, Mashafi, Maliki na wengi katika mafakihi 
wa Imamiyya wamesema: “Hufukuliwa, huoshwa na huswaliwa 
kama hawatahofia kuwa ameoza.” Na baadhi ya Maimamiyya 
wameongeza kusema kwamba: “Vilevile inajuzu kumfukua kwa 
sababu ya kutaka kupata uthibitisho fulani kwa kuuona mwili wa 
maiti.”
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KUTAYAMMAMU

Kutayammamu kuna sababu zake zinazomfanya mtu awe na ruhusa 
kisharia ya kutayammamu, na kuna vitu maalumu vinavyotumika 
katika kutayammamu, na kuna namna maalumu ya kutayammamu, 
na kuna hukmu zake ambazo ni lazima ziambatane nako.

Sababu zinazopelekea kutayammamu:

Wametofautiana (mafakihi wa madhehebu) juu ya mtu asiye safarini 
mwenye swiha kamili, je anaruhusiwa kutayammamu iwapo atakosa 
maji? Kwa maana ya kwamba je huko kuyakosa maji ni sababu ya 
kutayammamu kwa msafiri na mgonjwa tu, au ni sababu ya kutay-
ammamu katika hali zote, hata kama yuko kwake hayuko safarini? 

Abu Hanifa alisema: “Mkaazi wa mji aliye na siha kamili 
haruhusiwi kutayammamu wala halazimiki kuswali anapoyakosa 
maji.” (Kitabul- Al-Bidayatu Wan-Nihayah cha Ibni Rushdi, Juz. 
1, uk. 63 chapa ya mwaka  1935. Na kitabu A-Mughni cha Ibnu 
Qudamah, Juz. 1, uk. 234 chapa ya tatu).

Na alitoa dalili kwa Aya ya sita katika Sura al-Maidah isemayo: 
“Na mkiwa wagonjwa au mko safarini, au mmoja wenu ametoka 
chooni, au mmewaingilia wanawake (kinyumba) na msiyapate maji, 
basi tayammamuni.” Hivyo dalili ya Aya  hii iko wazi kabisa kwamba 
kule kuyakosa tu maji haiwi sababu ya kutosheleza kutayammamu 
maadamu mtu huyo hayuko safarini wala si mgonjwa. Na ikiwa 
tayammamu imefungika kwa msafiri au mgoinjwa tu, katika hali 
hii, asiye safarini mwenye siha njema si wajibu kwake kuswali 
(anapokosa maji), kwa sababu huwa amekosa twahara, na hakuna 
Swala isipokuwa kwa twahara.

Na madhehebu yote yaliyobaki yamewafikiana kwamba 
anayekosa maji hupaswa kutayammamu na kuswali, sawa mtu huyo 
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awe yuko safarini au mjini kwake, mzima au mgonjwa. Na hukmu 
hii inatokana na Hadith iliyoenea na mashuhuri sana mutawatir kwa 
wote: “Kwa hakika mchanga ulio tohara humtwahirisha Mwislamu 
hata kama ameyakosa maji kwa muda wa miaka kumi.”

Na safari iliyotajwa kwenye Aya wameitolea hoja ya kuwa 
imetajwa katika matokeo ya ‘aghlab’ (jambo lenye kutokea zaidi), 
kama ilivyo ni kwamba  katika safari za zamani mara nyingi ilikuwa 
anayesafiri hukumbana na jambo hili la kukosa maji.

Kama lingetimia jambo hili lililonakiliwa kutoka kwa Abu Hanifa 
(kwamba mkaazi wa mji si wajibu kuswali kwa kutayammamu 
anapoyakosa maji) basi msafiri na mgonjwa watakuwa kwenye hali 
mbaya zaidi kuliko mkaazi wa mji aliye mzima, kwani Swala ni 
wajibu juu yao (msafiri na mgonjwa) hali ya kuwa si wajibu kwa  
mkaazi wa mji.

Mashafi na Mahanbali wamesema: “Yanapopatikana maji 
yasiyotosha kujitwahirisha kikamilifu, basi itampasa atumie maji 
hayo kwa kuosha sehemu inayotosha maji hayo, kisha atayammamu 
katika viungo vilivyokosa kuoshwa kwa maji, na kama ana maji 
ambayo yanatosha kuoshea uso tu, aoshe huo uso kisha atayammamu.”

Na Madhehebu yaliyobakia yamesema: “Kuyapata maji 
yasiyotosha kutawadhia ni sawa na kuyakosa kabisa na huwa hakuna 
jingine linalopasa kwa mtu aliye na maji hayo yasiyotosha isipokuwa 
kutayammamu tu.”

Na vyovyote iwavyo, katika nyakati zetu za leo, suala zima la 
kuyakosa maji halina nafasi ya kujadiliwa kwa kirefu, kwa sababu 
maji yamejaa na humfikia kila mtu mahali  alipo,  na kila mahali maji 
hupatikana na bila tatizo, iwe safarini au mjini. Na kama mafakihi 
wamerefusha maneno kuhusu wajibu wa kutafuta maji, kiwango cha 
urefu wa eneo la kutafutia maji hayo, au kuhusu wakati atakapokuwa 
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anahofia juu ya nafasi yake (kuingia hatarini), au anapohofia 
kupoteza mali yake na heshima yake dhidi ya wezi au wanyama 
washambuliao, au pindi atakapoyapata ndani ya kisima hali ya kuwa 
hana ndoo ya kuchotea, au anapolazimika kutoa thamani kubwa 
kuliko bei ya kawaida anapotaka kuyanunua, na mengineo mengi, 
kwa kweli ni kwa kuwa huko nyuma wasafiri walikuwa wakipata 
tabu kubwa sana katika njia ya kuyapata maji.6

Madhara ya kiafya:

Mafakihi wa madhehebu yote wameafikiana kuwa miongoni mwa 
sababu zinazomruhusu mtu kutayammamu ni kutokea madhara ya 
kiafya iwapo mtu atatumia maji, hata kama ni kwa dhana tu. Kwa 
hiyo mtu yeyote anapohofia kwamba kama atatumia maji huwenda 
akapatwa na madhara katika siha yake au maradhi yatazidi au ya-
tachukua muda mrefu kupoa, au yatakuwa vigumu kupona, hapo 
ataacha kujitwahirisha kwa kutumia maji na hivyo atajitwahirisha 
kwa udongo.

Tanzuo: Kama wakati utakuwa finyu kiasi cha kutoweza kutumia 
maji, kama pale atakapoamka asubuhi kutoka usingizini ilihali 
wakati wa Swala ya Alfajiri umebaki mchache sana kiasi kwamba lau 
atajitwahirisha na maji, basi Swala ya faradhi ataiswali nje ya wakati 
na kuwa kadha, lakini kama atatayammamu basi ataiswali ndani ya 
wakati wake. Katika hali hii je ni wajibu juu yake kutayammamu au 
kujitwahirisha kwa maji?

Maliki na Maimamiyya wamesema: “Atatayammamu na kuswali, 
kisha atairudia Swala hiyo.” Na Mashafi wamesema: “Haijuzu mtu 

6  Kwa kweli mas’ala hii bado ina nguvu na ni muhimu sana kwetu Afrika, hasa Afrika 
Mashariki, kwani maeneo mengi ya vijijini bado yangali yateseka kwa ukosefu wa maji, 
sawa iwe nyumbani au safarini, na hivyo kuna umuhimu wa kuendelea kuzidurusu na 
kuzielewa vilivyo mas’ala za Tayammamu – Mhariri wa Toleo la Kiswahili.
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kutayammamu yanapopatikana maji katika hali yoyote iwayo.” 
Na Mahanbali wametofautisha kati ya kuwa safarini na nyumbani, 
wakasema: “Litokeapo jambo kama hilo wakati mtu awapo yuko 
safarini basi atatayammamu na aswali na hatairudia Swala. Ama 
linapomtokea hilo akiwa yuko nyumbani haruhusiwi kutayammamu 
kabisa.”

Na Mahanafi wamesema: “Katika hali kama hii mtu huruhusiwa 
kutayammamu kwa kuswali Swala ya Sunna ya wakati maalum, 
kama vile Sunna zinazoswaliwa baada ya Swala ya Adhuhuri na 
Magharibi, ama katika Swala ya faradhi hairuhusiwi kutayammamu 
wakati ambapo maji yanapatikana hata kama wakati uliobaki ni 
mchache kiasi gani bali atatawadha na aswali kadha. Na kama 
atatayammamu na aiswali Swala ndani ya wakati itambidi arudie 
kuiswali Swala hiyo nje ya wakati.”

Kinachotumika katika kutayammamu:

Wameafikiana juu ya wajibu wa kutayammamu kwa mchanga ulio 
tohara kufuatana na kauli yake Mwenyezi Mungu aliposema: “Tay-
ammamuni kwa mchanga  ulio safi.” Na Kwa maneno ya Hadith 
tukufu ya Mtume  “Iliumbwa ardhi hali ya kuwa ni mahali pa 
kuswalia na kujitoharishia.” Na neno ‘twayyib’ lililotajwa ndani ya 
Aya lina maana ya tohara, nalo lina maana ya kitu ambacho hakija-
patwa na najisi.

Kisha mafakihi wamekhitilafiana katika maana ya neno swaiid. 
Mahanafi na kundi la mafakihi wa Imamiyya neno hilo walilielewa 
kwa maana ya uso wa ardhi, kwa hivyo walisema kuwa yajuzu 
kutayammamu kwa mchanga, changarawe, hata jiwe, kisha 
wamekataza kutumia madini katika kutayammamu, kama vile 
chokaa, chumvi, zeri (arsenic) na vitu  vingine kama hivyo.
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Na Mashafi neno hilo walilifahamu kwa maana ya udongo na 
mchanga, hivyo wamewajibisha kutayammamu kwa vitu viwili 
hivyo tu kama vina vumbi, na hawakujawizisha kutayammamu kwa 
jiwe.

Na Mahanbali walilifahamu kwa maana ya mchanga tu. Kwao 
haijuzu kutayammamu kwa changarawe wala jiwe. Na hili ndilo 
walilosema mafakihi wengi wa Imamiyya, lakini hata hivyo wao 
wameruhusu kutayammamu kwa udongo wa changarawe na hata 
jiwe wakati wa dharura.

Na Maliki neno hilo Swaiid walilipanua kwa maana ya udongo, 
mchanga, changarawe, jabali (jiwe), theluji na madini madamu tu 
hayajahamishwa kutoka kwenye makao yake ya asili, isipokuwa 
dhahabu, fedha na lulu, wao hawakujuzisha kutayammamu kwa vitu 
hivyo vyovyote iwavyo.

Namna ya kutayammamu:

Mafakihi wote wameafikiana kuwa kutayammamu hakuswihi bila 
ya kutia niya, hadi Mahanafi wakasema: “Niya ni sharti katika 
kutayammamu, na si sharti katika kutawadha.” Na kutayammamu 
kwao wao kunaondoa Hadath kama ulivyo wudhu na kuoga, na 
kwa ajili hiyo wamejuzisha kwa anayetayammamu anuwie kwa 
huko kutayammamu kuondoa hadath kama anavyonuwia kuhala-
lisha Swala.

Na madhehebu yaliyobaki yamesema: “Hakika huko 
kutayammamu kunahalalisha tu, na wala hakuondoi hadathi, kwa 
hivyo inamlazimu mwenye  kutayammamu anuwie kwa tayammamu 
hiyo kuhalalisha jambo linalosharitiwa twahara, wala asinuwie 
kuondoa hadath; lakini baadhi ya Maimamiyya wamesema: 
“Yajuzu kutia niya ya kuondoa hadathi pamoja na kuelewa kwamba 
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kutayammamu hakuondoi hadath, kwa kuwa niya ya kuondoa 
haiachani na niya ya kuhalalisha.

Na njia iliyo bora inayokusanya pamoja kauli hizi ni mwenye 
kutayammamu kukusudia na kutia niya ya kujikurubisha kwa 
Mwenyezi Mungu kutekeleza jambo linalohusu kutayammamu 
kwake, sawa iwe kutayammamu kwake kulifungamana na jambo 
hilo tangu mwanzo wake au kulitokana na kuingiliwa na jambo 
analotaka kulifanya, kama vile Swala na mfano wake miongoni mwa 
malengo ya tayammamu.

Na kama walivyotofautiana katika neno ‘swaiid’ (mchanga) 
ndivyo walivyotofautiana kuhusu ‘aydiy’ (mikono) na uso 
katika Aya tukufu ya Qur’ani. Mafakihi wa madhehebu manne 
na Ibnu Babawayhi wa madhehebu ya Imamiyya wamesema: 
“Kilichokusudiwa katika neno ‘wajhi’ ni uso mzima, na pia 
zikiwamo ndani yake ndevu, na katika mikono  miwili ni viganja 
viwili na kongo mbili pamoja na vifundo viwili. Hii ina maana ya 
kwamba ulio mpaka katika kutayammamu ndio huo huo ulio mpaka 
wa wudhu. Kwa hivyo anayetayammamu atapiga mapigo mawili juu 
ya mchanga kisha pigo la kwanza atapaka juu ya uso wote, na la pili 
atapaka mikono miwili kuanzia ncha za vidole hadi kwenye vifundo.

Nao Maliki na Mahanbali wakasema: “Kwa hakika huko 
kupangusa hadi mwisho wa viganja vya mikono ni faradhi, na 
kufikisha kwenye kifundo ni Sunna.”

Maimamiyya wamesema: “Kilichokusudiwa katika neno ‘wajhi’ 
ni baadhi ya uso tu, si wote, kwa sababu ile herufi ‘bee’ iliyoko 
kwenye kauli yake Mwenyezi Mungu ‘Famsahuu bi wujuuhikum’ 
huelewesha sehemu au baadhi. Dalili juu ya hilo ni kuwa imeingia kwa 
mtendewa (‘maf-uul’), hivyo basi kama haitakuwa ni ya kuonesha 
sehemu itakuwa ni ya nyongeza, kwa kuwa neno ‘imsahuu’ lenyewe 
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tu peke yake linahitaji mtendewa, na asili yake hasa ni kutohitaji 
nyongeza.”7 

Na waliweka mpaka wa chini kabisa wa eneo la uso linalopaswa 
kupakwa (kupangusa), kuwa ni kuanzia mwisho wa maoteo ya 
nywele za kichwa hadi kwenye ncha ya juu ya pua, na ndani yake 
mkiwemo paji la uso na mashavu mawili.

Na wamesema linalokusudiwa katika neno ‘yadayn’ (mikono 
miwili), ni viganja viwili vya mikono tu. Kwa sababu neno ‘yadun’ 
katika lugha ya kiarabu husemwa kwa maana nyingi, mojawapo ni 
kiganja cha mkono pekee, na maana hii ndio iliyo dhahiri zaidi kuliko 
zote zinazotumika katika neno hilo; tazama kitabu Al-bidaayatu 
Wan-Nihayah cha Ibnu Rushdi Juz. 1, Uk. 66.

Na maneno hayo yanaungwa na kuongeza nguvu na dalili hii. 
Unaposema umepoa mkono wangu, au nimelifanya hilo kwa mkono 
wangu. Hapo hautafahamika mkono mzima ila tu kiganja cha mkono 
peke yake. Na juu ya hoja hii ndio maana kutayammamu katika 
madhehebu ya Imamiyya kunatumika kwa kufuata sura au mfano 
huu unaofuata: 

Anayetayammamu atapiga viganja vyake ardhini na atapaka 
uso wake kuanzia maoteo ya nywele za kichwani na ncha ya juu ya 
pua, kisha atapiga juu ya ardhi kwa mara ya pili na atapaka mgongo 
mzima wa kiganja cha mkono wa kulia kwa kutumia kiganja cha 
mkono wa kushoto, na mgongo wa kiganja cha kushoto akitumia 
kiganja cha mkono kulia.

Na Maimamiyya wamewajibisha kufuata utaratibu  katika 
kutayammamu (kutayammamu kwa kufuata mpango), kwa namna 
ambayo lau mwenye kutayammamu atatanguliza mikono miwili 

7  Kuelewa vizuri uchambuzi huu yahitaji kurejea kwa wataalamu wa Kanuni za Lugha ya 
Kiarabu – Mhariri wa Toleo la Kiswahili.

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   107 2/1/2017   3:51:44 PM



108

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

kabla hajapaka uso basi kutayammamu kwake kutabatilika, na 
vilevile  wamewajibisha kuanza sehemu ya juu kuja sehemu ya 
chini, na lau atatayammamu kwa njia ya kuanzia chini kwenda 
juu tayammamu  yake itabatilika. Na wengi katika mafakihi wa 
Maimamiyya wamewajibisha kupiga juu ya ardhi kwa viganja 
wakati wa kutayammamu, kwa maana ya kuwa anayetayammamu 
lau ataviweka pole pole viganja vyake juu ya ardhi bila ya kupiga 
basi tayammamu yake itabatilika.

Na Mahanafi wamesema: “Lau uso wa mtu utapatwa na vumbi 
kisha akaweka mkono wake juu ya uso wake, kisha akapangusa, 
itatosheleza bila ya kuhitajika kupiga juu ya ardhi.”

Na mafakihi wote wameafikinana kuwa utohara wa viungo vya 
kutayammamu ni sharti la kuswihi kwa tayammamu, sawa kiungo 
hicho kiwe ni kile kinachopaka au kinachopakwa. Na vile vile utohara 
wa mchanga anaoutumia katika tayammamu, aidha wamewafikiana 
juu ya wajibu wa kuivua pete wakati wa kutayammamu, na kuwa 
haitoshi kuizungusha kama ilivyo katika wudhu.

Kisha wamekhitilafiana kuhusu wajibu wa kufuatanisha, Maliki 
na Maimamiyya wamesema kwamba ni wajibu kufuatanisha kati 
ya viungo, na kama atatenganisha kati ya viungo kwa muda ambao 
utaondoa hali ya kufuatanisha au mfuatano basi kutaibatilisha 
tayammamu.

Na Mahanbali wamesema: “Ni wajibu kufuatanisha na 
kufuata mpangilio wa kutayammamu katika viungo inapokuwa 
kutayammamu huko kumetokana na hadath ndogo, ama kama 
ni kutokana  na hadath kubwa basi huwa hapana ulazima wa 
kufuatanisha wala kutayammamu kwa mpangilio (taratibu).”

Na Mashafi wamesema: “Ni wajibu kufanya kufuata mpangilio, 
na wala si wajibu kufuatanisha.”
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Na Mahanafi wamesema: “Si wajibu yote mawili: Kufuata 
mpangilio wala kufuatanisha.”

HUKMU ZA KUTAYAMMAMU

Na hapo kuna masuala kadhaa:

1.	 Wote wameafikiana kwamba haijuzu kutayammamu kwa ajili 
ya kutaka  kuswali, kabla wakati wa Swala haujaingia, isipoku-
wa Mahanafi peke yao ndio waliosema huswihi kutayammamu 
kabla ya kuingia wakati wa Swala.

Maimamiyya wamesema: “Kama mtu atatayammamu kabla 
ya wakati wa Swala haujaingia, kwa ajili ya lengo ambalo ni moja 
ya mambo ambayo tayammamu inaruhusiwa kwa ajili yake, kisha 
wakati wa Swala ukaingia hali tayammamu yake haijatenguka, basi 
hujuzu kwake kuswali kwa tayammamu hiyo hiyo.” 

Na Maimamiyya na vilevile Mahanafi wamejuzisha kuzikusanya 
Swala mbili pamoja kwa tayammamu moja. 

Na Mashafi na Maliki wamesema: “Haijuzu kuunganisha kati 
ya Swala mbili za faradhi kwa tayammamu moja.”

Na Mahanbali wamesema: “Ipo ruhusa ya kuzikusanya Swala 
mbili za faradhi kwa tayammamu moja lakini zinapokuwa ni za 
kulipa, ama kama ni za kutekeleza ndani ya nyakati zake haijuzu.”

2.	 Baada ya kuhakikika tayammamu ya mtu kwa njia yake ili-
yowekwa na sharia, kisharia aliyetayammamu huwa anahu-
kumiwa kuwa ni tohara sawa na aliyejitoharisha kwa maji, na 
huwa halali kwake kila jambo linalohalalishwa kwa mwenye 
wudhu na aliyeoga josho la wajibu. Na hutenguliwa na kila 
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jambo linalotengua twahara miongoni mwa hadath kubwa na 
ndogo, na pia kwa kuondoka udhuru wa kuyakosa maji au 
kupoa ugonjwa uliokuwa tishio katika kutumia maji.

3.	 Kama yapatikana maji baada ya kutayammamu na kabla ya 
kuingia kwenye Swala hapo tayammamu hubatilika kwa 
makubaliano ya mafakihi wa madhehebu yote. Na kama atapa-
ta maji hali ya kuwa yumo ndani ya Swala baadhi ya wanavy-
uoni wa Imamiyya wamesema: “Kama yalipatikana maji kabla 
hajarukuu katika rakaa ya kwanza basi tayammamu na Swala 
yake vitabatilika. Na kama yamepatikana baada ya kurukuu 
basi ataendelea na Swala yake hadi mwisho, na Swala yake 
itakuwa sahihi.” Na Mashafi, Maliki na Hanbali katika moja 
ya mapokezi yake mawili, na kundi katika baadhi ya Maim-
amiyya, wamesema: “Anapokwisha kupiga takbira ya kuingia 
kwenye Swala basi na aendelee na Swala yake tu wala asigeuke 
kokote, na Swala yake itaswihi, kwa kauli ya Mwenyezi Mungu 
(s.w.t.) “Wala msibatilishe amali zenu.” (47:33). Na Mahanafi 
wamesema: “Swala hubatilika.” 

Na kama udhuru wa kutayammamu utaondoka baada ya 
kuwa mtu ameshamaliza Swala, hata kama wakati ulibaki wa 
Swala aliyoiswali ni wa kutosha, haimlazimu kuirudia Swala 
hiyo kwa mara ya pili. Hii ni kwa Ijimai ya madhehebu yote.

4.	 Kama mwenye janaba atatayammamu badala ya kuoga, kisha 
akazukiwa na hadathi ndogo na mara akayapata maji ambayo 
yanatosha wudhu peke yake, je, itampasa kutawadha kisha atay-
ammamu mara ya pili badala ya kuoga? Maliki na wanavyuoni 
wengi wa Imamiyya wamesema: “Atatayammamu badala ya 
kuoga.” Na Mashafi, Mahanafi, Mahanbali na kundi miongoni 
mwa Maimamiyyah wamesema: “Atatawadha tu, kwa sababu 
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kule kutayammamu alikotayammamu kulikuwa ni kwa ajili ya 
kuondoa janaba, kisha utohara wake umetenguka kwa hadath 
isiyokuwa janaba, kwa hiyo hawezi kuwa na janaba tena bila 
kupatwa na sababu inayomfanya kuwa na janaba bali atakuwa 
amepatwa na hadath ndogo tu. 

5.	 Mahanbali wameenda kinyume na madhehebu mengine yote 
kwa kuzingatia kwamba pia tayammamu hufanywa badala ya 
najisi iliyopo juu ya mwili. Tazama kitabu Fiqh Alal Madhahi-
bil Arbaa mlango unaotafiti nguzo za tayammamu.

6.	 Mtu anapokosa twahara mbili (ya maji na ya udongo) kama 
pale mtu anapokuwa amefungiwa mahali pasipokuwa na maji 
wala mchanga wa kutayammamu, au pale anapokuwa na mara-
dhi ambayo yanamzuwia kutawadha na kutayammamu, na 
asimpate wa kumtawadhisha wala wa kumtayamamisha, je ka-
tika hali hiyo ni wajibu kwake kuswali bila tohara? Na kama 
Swala kwake ni wajibu na akawa ameswali, je itambidi kuiru-
dia Swala hiyo pindi atakapoweza kujitwahirisha?

Maliki wamesema: “Wajibu wa Swala huporomoka, hatatekeleza 
ndani ya wakati wake, wala hatalipa.”

Mahanafi na Mashafi wamesema: “Wajibu wa Swala 
hauporomoki, si kwa kutekeleza ndani ya wakati wake, wala kwa 
kulipa.” Na maana ya kutekeleza hapa, kwa Mahanafi, ni kwamba 
itamlazimu ajishabihishe na wenye kuswali. Na maana ya kutekeleza 
kwa Mashafi, ni kuswali Swala kwa uhakika; unapoondoka udhuru 
basi atairudia kwa namna yake inavyotakiwa na sharia.

Na wengi katika mafakihi wa Kiimamiyya wamesema: “Si 
wajibu kwake kutekeleza ndani ya wakati, bali ni wajibu kwake 
kulipa.”
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Mahanbali wamesema: “Ni wajibu kwake kutekeleza ndani 
ya wakati, na si wajibu kwake kulipa.”

KAULI ZA MADHEHEBU KATIKA 
AYA YA KUTAYAMMAMU

Imetubainikia bayana hitilafu za madhehebu ambazo tumetangulia 
kuzitaja huko nyuma, kama vile hitilafu yao katika maji yasiyoku-
wa halisi na vinavyotengua wudhu. Na katika tayammamu, hitilafu 
kubwa ya madhehebu za Kiislamu zinapatikana katika Aya hii ya 
kutayammamu: 

“Na mnapokuwa wagonjwa au mnapokuwa safarini, au mmoja 
wenu amekwenda (kidhi) haja kubwa, au mkawagusa wanawake na 

msipate maji basi tayammamuni kwa (kutumia) mchanga ulio tohara 
mpake sehemu za nyuso zenu…..” (5:6).

Mafakihi wamekhitilafiana kuhusu ni nani mwenye wajibu wa 
kutayammamu kwa kuyakosa maji, je, ni mgonjwa na aliye safarini 
tu, au hukmu hii inaenea kwao wote akiwemo pia mtu mzima aliye 
hadhiri mjini? 

Na je, makusudio ya kugusa mwanamke ni kumwingilia hasa, 
au ni kumgusa tu kwa mkono? Na je, makusudio ya maji, ni maji 
halisi tu au ni pamoja na maji yasiyokuwa halisi? Na je, makusudio 
ya udongo ni mchanga maalum au ni kila ardhi ikiwamo mchanga, 
vichangarawe na hata jabali? Na je, makusudio ya uso ni uso wote 
au ni sehemu yake tu? Na je, makusudio ya mkono ni mkono au ni 
kiganja tu cha mkono au ni kiganja pamoja na muundi wa mkono? 
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Na sasa tutakuletea kwa ufupi kauli za mafakihi zilizotangulia:

1.	 Abu Hanifa amesema: “Mkazi wa mji aliye mzima (asiye 
mgonjwa) ambaye anaweza kupata maji, si ruhusa kwake 
kutayammamu, na huwa hana Swala anapotayammamu, kwa 
sababu Aya hiyo ilimruhusu mtu kutayammamu kwa kuyakosa 
maji, hasa kwa mgonjwa na aliye safarini. 

2.	 Madhehebu yaliyobaki yanasema: “Kwa hakika kumgusa 
mwanamke ajina (wa kando) kwa mkono kikamilifu kabisa ni 
sawa na kwenda haja (choo), kunatengua wudhu.” Ama  Maim-
amiyya wao wanasema: “Kumwingilia mwanamke tu ndiko 
kunakotangua wudhu, si kimgusa kwa mkono.”

3.	 Mahanafi wamesema: “Kwa hakika maana ya Aya: ‘Iwapo 
hamkupata maji basi tayammamuni’ ni maji yoyote yawayo, 
yawe ni maji halisi au yasiyokuwa halisi.” Ama madhehebu 
yaliyobakia yanasema: “Hakika tamko la maji katika Aya hii 
ni maji halisi peke yake bila ya kuyahusisha maji yasiyokuwa 
halisi.

4.	 Mahanafi na kundi katika Maimamiyya wanasema: “Makusudio 
ya udongo katika Aya ya tayammamu ni mchanga, changarawe 
na jiwe.” Mashafi wanasema: “Ni udongo na mchanga tu.” Ma-
hanbali nao wanasema “Ni mchanga peke yake.” Nao Maliki 
wanasema: “Inajumuisha udongo, changarawe, mchanga, jiwe, 
theluji na madini.” Madhehebu manne yamesema: “Makusudio 
ya uso katika Aya hii ni uso wote.” Maimamiyya wamesema: 
“Ni sehemu tu ya uso.”

5.	 Madhehebu manne yamesema: “Makusudio ya mikono katika 
Aya hiyo ni viganja viwili, viwiko pamoja na kongo mbili.” 
Maimamiyya wamesema: “Ni viganja viwili peke yake.” 
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Basi iwapo kutofautiana kwao kunajulisha juu ya jambo lolote 
bila shaka si zaidi ya kwamba tofauti hiyo ni ya ganda (ya juu tu) si 
ya kiini hasa. Na itakuwa ni ya kitamko tu si ya maana hasa, nayo 
ni sawa na hitilafu ya kilugha kwa wataalamu wa fani hiyo katika 
kueleza maana ya tamko (neno). Na vile vile ni sawa na hitilafu ya 
malenga katika kufahamu maana ya ubeti wa shairi. Na ni kwa namna 
hii tunaona kwamba mafakihi wa madhehebu moja wanatofautiana 
kikamilifu katika mas’ala moja. Kama wanavyotofautiana 
wanavyuoni wa madhehebu tofauti.

SWALA

Swala zimegawanyika sehemu mbili, Swala za faradhi na Swala 
za Sunna. Swala zilizo muhimu zaidi kuliko zote ni Swala tano za 
kila siku. Waislamu wote katika madhehebu yao yote wameafikiana 
kuwa yeyote anayekanusha wajibu wa Swala, au kutia shaka katika 
kuwa kwake wajibu, huyo huwa si Mwislamu. Hata kama katam-
ka shahada, kwani Swala ni miongoni mwa nguzo za Uislamu. Na 
wajibu wake umethibiti kwa dharura katika dini, na wala Swala si 
jambo linalohitaji uchunguzi na Ijtihadi, wala taklidi au kuuliza juu 
ya wajibu wake.

Ama kuhusu hukmu ya mwenye kuacha Swala, mafakihi wa 
madhehebu wamekhitilafiana kuhusu mwenye kaiacha Swala 
kwa uvivu tu, au kwa kuipuza pamoja na kuwa anaamini kwamba 
kuswali ni wajibu. Mashafi, Maliki na Mahanbali wamesema: 
“Huyo huuliwa.” Mahanafi wamesema: “Hufungwa maisha, hadi 
anapoamua kuswali.”

Maimamiyya wamesema: “Yeyote anayeacha tendo la wajibu 
kama Swala, Zaka, Khumsii, Hijja, na Swaumu hutiwa adabu kwa 
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adhabu ambayo ataamua hakimu (wa Kiislamu). Akianza kutekeleza 
wajibu huu basi ataachwa, na kama hakusikia atatiwa adabu 
(ataadhibiwa) kwa mara ya pili, akitubia ataachwa. Laa hakutubia 
ataadhibiwa kwa mara ya tatu, na akizidi kuendelea na kukataa 
kutekeleza basi atauliwa katika mara ya nne. (Kashiful Ghitwaa 
kitabu cha Sheikh mkuu Uk. 79 chapa ya mwaka wa 1317 A.H).

Swala za Sunna:

Swala za Sunna ziko za aina nyingi, miongoni mwazo ni Sunna zina-
zofuatana na Swala za faradhi za kila siku, na mafakihi wa madhehe-
bu wamekhitilafiana kuhusu idadi ya rakaa zake. Mashafi wamese-
ma: “Ni rakaa kumi na moja: Mbili kabla ya Swala ya Alfajiri, na 
mbili  kabla ya Swala ya Adhuhuri na rakaa mbili baada ya Swala 
ya Adhuhuri, mbili baada ya Swala ya Magharibi, na mbili baada ya 
Swala ya Isha, na rakaa moja ya witiri.”

Mahanbali wamesema: “Ni rakaa kumi: Mbili kabla ya Swala ya 
Adhuhuri, mbili baada ya Swala ya Adhuhuri, mbili baada ya Swala 
ya Magharibi, na mbili baada ya Swala ya Isha, na mbili kabla ya 
Swala ya Alfajiri.”

Maliki wamesema: “Hizi Swala za Sunna zinazofuatana na 
Swala za faradhi, zenyewe hazina kiwango maalum kilichowekwa 
au idadi maalum, lakini ni bora mtu aswali rakaa nne kabla ya Swala 
ya Adhuhuri, na rakaa sita baada ya Swala ya Magharibi.”

Na Mahanafi wamesema: “Swala za Sunna zinazofuatana na 
Swala za faradhi, zenyewe zimegawanyika vigawanyo viwili, Sunna 
(masnuun) na zilizopendekezwa (manduubu),8 na Swala za Sunna 
8  �Wanavyuoni wa kihanafiyya wana istilahi zao kuhusiana na mambo ambayo ni 

wajibu kuyafanya ambayo haijuzu kuacha kuyafanya. Nayo kwa wao yapo katika 
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(masnuun) ni tano: Rakaa mbili kabla ya Swala ya Alfajiri, na rakaa 
nne kabla ya Swala ya Adhuhuri, na rakaa mbili baada ya Swala ya 
Adhuhuri katika siku isiyokuwa Ijumaa, na rakaa mbili baada ya 
Swala ya Magharibi, na rakaa mbili baada ya Swala ya Isha.

Na zilizopendekezwa (mandubu) ni nne: Rakaa nne kabla ya 
Swala ya Alasiri, na akipenda mtu anaweza akaswali rakaa mbili tu. 
Na rakaa sita baada ya Swala ya Magharibi, na rakaa nne kabla na 
baada ya Swala ya Isha.”

Na Maimamiyya wanasema: “Swala za Sunna zinazofuatana na 
Swala za faradhi za kila siku ni rakaa thelathini na nne (34): Nane 
kabla ya Swala ya Adhuhuri, na rakaa nane kabla ya Swala ya Alasiri, 
na rakaa nne baada ya Swala ya Magharibi, na rakaa mbili baada ya 
Swala ya Isha ambazo huswaliwa kwa kukaa, ambapo zitahesabiwa 
kuwa ni rakaa moja, nazo huitwa Watirah, na rakaa nane za Swala 
ya usiku (Tahajjudi), na rakaa mbili zinazoitwa Shufa, na rakaa moja 
ya witri,9 na rakaa mbili  za Swala ya Alfajiri. 

vigawanyo viwili. Faradhi inapothibiti kwa dalili ya mkato kama vile kitabu (cha 
Qur’ani) Sunna, Mutawatir (jambo lililozoweleka kati ya wanavyuoni wote,) 
na Ijmaa (kongamano la wanavyuoni wa Kiislamu). Na ni wajibu linapodhihiri 
jambo kwa dalili ya dhana tu, kama vile qiyasi (kwa kutumia akili tu bila ya 
ushahidi maalum), na Hadith iliyopokewa kutoka kwa Mtume 1 na mtu 
mmoja peke yake. Na ambayo yafaa kufanya pia yanagawanyika sehemu mbili: 
Zilosunniwa nayo ni ambayo ameyakokoteza Mtume na makhalifa viongozi, 
na mandubu (yaliyopendekezwa) aliyoyaamrisha Mtume 1 yafanywe lakini 
hakukokoteza, na ambayo yapasa kuyaacha na hayajuzu kuyafanya, iwapo 
yathibiti kukatazwa kwake kutokana na dalili ya moja kwa moja (ya mkato) basi 
ni haramu, na iwapo itathubutu basi ni haramu. Na iwapo itathubutu kukatazwa 
kwake kwa dalili ya dhana tu basi huwa ni makuruhu ya haramu kufanya.

9 � Swala ya witiri katika madhehebu ya Imam Hanafi ni rakaa tatu kwa kutumia salam moja, 
na wakati wake kulingana na madhehebu yao ni tangu kuzama mawingu mekundu hadi 
inapoingia alfajiri. Na madhehebu ya Imam Hanbali na Shafi wamesema: “Uchache wa 
Swala ya witiri ni rakaa moja na wingi wake ni rakaa kumi na moja, na wakati ni baada 
ya Swala ya Isha.” Na madhehebu ya Imam Hanbali yamesema: “Witiri ni rakaa moja tu.” 
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Wakati wa Adhuhuri na Alasiri:

Mafakihi wote huanza nyakati za Swala kwa kuanza kutaja wakati 
wa Swala ya Adhuhuri, kwa kuwa ndiyo Swala ya mwanzo kufara-
dhishwa, na kisha ikafuatia Swala ya Alasiri kisha Magharibi kisha 
ya Isha kisha Swala ya Asubuhi kulingana na mpangilio wa Swala 
ulivyo. Swala tano zilifaradhishwa huko Makka mnamo usiku wa 
Miraji baada ya kupita miaka tisa tangu kutumilizwa Mtume . 
Na wanaoelezea hivyo husema kwamba: Ushahidi ni hii Aya ya 78 
katika Suratul Israa isemayo: “Simamisha Swala linapopinduka jua 
mpaka giza la usiku, na Qur’ani ya Alfajiri; hakika Qur’ani ya Al-
fajiri imekuwa ni yenye kushuhudiwa.”  Aya hiyo bila ya shaka ime-
pambanua Swala zote tano na kuiweka kila moja mahali pake.

Na mafakihi wote wamekubaliana kuwa haijuzu kuiswali 
Swala yoyote ya faradhi kabla ya wakati wake haujaingia, na pia 
walikubaliana kwamba mara tu jua linapopinduka huwa wakati wa 
Adhuhuri umeingia lakini walitofautiana katika vipimo vya wakati 
huu wa Adhuhuri na ni hadi wakati gani huwa ndio mwisho wake.

Maimamiyya wamesema: “Wakati makhususi wa Adhuhuri ni 
mara tu jua linapopindukia upande wa pili mpaka kiasi cha kuweza 
kuitekeleza Swala hiyo, na wakati makhususi wa Alasiri ni mwisho 
wa mchana kwa muda wa kutosha kuitekelza Swala hiyo, na 
wakati uliopo kati ya nyakati hizo mbili (mwanzo wa mchana na 
mwisho wa mchana) ni wakati wa kushirikiana kati ya Swala hizo 
mbili, na ni kuanzia hapa ndipo Maimamiyya waliposema kwamba 
inajuzu kuzikutanisha Swala mbili hizo katika wakati huo ambao 
zinashirikiana Swala hizo mbili.10 Na wakati unapokuwa finyu kiasi 
10 � Wako mafakihi miongoni mwa ulamaa wa madhehebu manne waliowafiki rai ya 

Maimamiyya ya kuzikutanisha Swala mbili za faradhi katika wakati mmoja hali ya 
kuwa mtu yuko mjini kwao asiyekuwemo safarini, na hata Sheikh Ahmad As-Sadiq Al-
Ghumari alitunga kitabu juu ya jambo hilo alichokitilia  ‘Izaalatul khatwar Am Man 
Jamm’aa Baynas Swalatayni Fil Hadhwari’.
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cha kutoweza kuziswali Swala zote mbili bali umebaki wa kutosha 
Swala ya Adhuhuri pekee, basi hapo ataitanguliza Swala ya Alasiri 
kabla ya Swala Adhuhuri, ataiswali kwa nia ya kuitekeleza ndani 
ya wakati wake, halafu ataswali Adhuhuri nje ya wakati kwa nia ya 
kulipa.”

Na mafakihi wa madhehebu manne wamesema: “Wakati wa 
Adhuhuri huanzia tangu jua linapopinduka hadi kivuli cha kila kitu 
kinapokuwa mfano wa kitu chenyewe, na kinapozidi hapo basi 
wakati wa Adhuhuri huwa umeshatoweka.”

Lakini Mashafi na Maliki wamesema: “Kikomo au mpaka huu 
unategemea na kuhusika na mtu aliye na wasaa. Ama kwa mtu 
aliyepindwa na wakati basi wakati wa Adhuhuri huendelea hadi 
baada ya kivuli kinapozidi mfano wa kila kitu.”

Maimamiyya wamesema: “Kurefuka kivuli na kuwa mfano 
wa kitu chenyewe, huo huwa ni wakati wa fadhila wa Swala ya 
Adhuhuri, na kivuli kinapokuwa mara mbili ya kitu basi huwa ni 
wakati wa fadhila wa Swala ya Alasiri.”

Na Mahanafi pamoja na Mashafi wamesema: “Wakati wa Alasiri 
huanza tangu pale kivuli cha kitu kinapozidi urefu wa kitu chenyewe, 
hadi jua linapotua.”

Na Maliki wamesema: “Alasiri ina nyakati mbili, kwanza ni 
wakati wa hiyari, na pili ni wa ulazima, huo wa kwanza huanzia 
tangu pale kivuli cha kitu kinapozidi urefu wa kitu chenyewe hadi 
jua linapokuwa rangi ya manjano, na wakati wa pili huanzia tangu 
jua linapokuwa rangi ya njano hadi linapotua.”

Na Mahanbali wamesema: “Mtu yeyote anayeichelewesha 
Swala ya Alasiri hadi kivuli kinapozidi urefu wa kitu chenyewe zaidi 
ya mara mbili Swala yake huwa ni ya kutelekeza (si ya kulipa) na 
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wakati huo huendelea hadi jua linapotua. Lakini mwenye kuswali 
wakati huo wa kukaribia jua kutua hupata dhambi.” Na mahali hapa 
Mahanbali wamejitenga na madhehebu yaliyobaki.

Wakati wa Swala za Magharibi na Isha:

Mashafi na Mahanbali (hii ni kulingana na rai za maimamu wawili 
Shafi na Hanbali) wamesema: “Huanza wakati wa Swala ya Ma-
gharibi mara tu baada ya kutoweka mduara wa jua, na humalizika 
mara tu yanapotoweka mawingu mekundu baada ya jua kutua, am-
bayo huonekana katika upande wa Magharibi.”

Nao Maliki wamesema: “Wakati wa Swala ya Magharibi ni 
mdogo mno, unaanzia tangu jua linapotua kwa kadiri ya muda 
unaotosha kuiswali Swala hiyo pamoja na kutekeleza matendo 
yanayoitangulia na masharti yake, kama vile kujitwahirisha na 
kuadhini, na hairuhusiwi kuichelewesha kwa makusudi hadi ikatoka 
nje ya wakati huo, ama palipo na udhuru (wa kisharia) basi wakati 
wa Swala hii huendelea kudumu hadi alfajiri inapoingia.” 

Na huko kutokujuzu kuichelewesha Swala ya Magharibi nje 
kidogo ya mwanzo wa wakati wake, ni jambo walilojitenga peke 
yao na madhehebu yaliyobaki.

Na Maimamiyya wamesema: “Wakati mahususi wa Swala ya 
Magharibi ni tangu mara tu jua linapotua11 kwa kiasi cha kuitelekeza 
11 � Kwa Imamiyya Magharibi huthibiti baada tu ya kutoweka mduara wa jua kikamilifu 

sawa na ilivyo katika madhehebu manne. Lakini wao Imamiyya wamesema kutoweka 
kwa jua hakuwezi kuthibitishwa na kuhakikishwa kwa kule kutoweka tu mduara wa 
jua machoni, bali ni kwa kutoweka mawingu mekundu ya upande wa Mashariki kwa 
kiasi cha urefu wa kimo cha mtu, kwani Mashariki huwa juu ya Magharibi, na kwa 
hivyo ule wekundu wa Mashariki huwa unatokana na mwangaza wa jua, na kadiri jua 
linavyodidimia chini wakati wa kutua, ndivyo ule wekundu wa Mashariki huzidi kupanda 
juu. Ama haya madai ya kuwa Shia hawafuturu katika mwezi wa Ramadhani mpaka 
pale nyota zitakapochomoza mbinguni, ni madai yasiyo na msingi wowote. Bali ukweli 
wao wenyewe Shia wamelikanusha hilo katika vitabu vyao vya fikihi, na wamemjibu 
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Swala hiyo, na wakati maalum wa Swala ya Isha ni mwishoni mwa 
nusu ya kwanza ya usiku kwa kiasi cha muda wa kuitekeleza Swala 
hiyo. Na wakati ulioko kati ya nyakati hizo mbili ni wakati ambao 
unazishirikisha Swala mbili, ya Magharibi na Isha. Na kwa ajili 
hiyo ndipo (Shia) walipojuzisha kukusanya Swala hizo mbili katika 
wakati unaozishirikisha faradhi hizo mbili.

Na hukmu hii ni kwa ajili ya mtu anayependa na kuamua kufanya 
hivyo, ama kwa mtu aliyepatwa na dharura ya kupitiwa na usingizi 
au kusahau basi wakati wa Swala mbili hizo huendelea hadi alfajiri, 
ambapo Swala ya Isha huhusika na mwisho wa usiku kwa kiasi tu 
cha muda wa kuweza kuitekeleza, na Swala ya Magharibi huanzia 
mwanzoni mwa nusu ya pili ya usiku kwa kiasi tu cha muda wa 
kuweza kuitekeleza.

Wakati wa Swala ya Asubuhi:

Wakati wa Swala ya Asubuhi ni tangu kuingia alfajiri ya kweli hadi 
jua linapochomoza, hii ni kwa itifaki ya mafakihi wote, isipokuwa 
Maliki tu, wao wanasema: “Swala ya Asubuhi ina nyakati mbili; 
wakati wa kujiamulia nao ni tangu alfajiri inapoingia hadi pale watu 
wanapotambua sura. Na wakati wa kulazimu, ambao ni tangu watu 
wanapotambua sura hadi kuchomoza kwa jua.”

mwenye kudai hayo, kwamba hizo nyota kuna wakati hudhihiri kabla ya jua halijatua na 
wakati mwingine huchomoza wakati wa kuzama kwa jua, na kuna wakati huchomoza 
baada ya Magharibi kuingia. Na kwamba ni maluun mwana wa maluun yeyote yule 
anayeichelewesha Swala ya Magharibi hadi nyota zinapozagaa. Wamesema hivi pale 
walipowajibu “Khatwabiyyah’ wafuasi wa Abul-Khatwab aliyedai maneno hayo. Nao 
ni miongoni mwa kundi ovu. Na Alhamdulilah kweli umedhihiri. Na siku moja Imam 
as-Sadiq aliambiwa: “Watu wa Iraq wanaichelewesha Swala ya Magharibi hadi nyota 
zinapoenea.” Akasema: “Tendo hilo hufanywa au linatokana na mafundisho ya adui wa 
Mwenyezi Mungu Abul-Khatwab.”
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KIBLA

Madhehebu yote yameafikiana kuwa al-Kaaba yenyewe ndio Ki-
bla cha mtu aliye karibu ambaye anaiona. Ama kuhusu mtu aliye 
mbali asiyeiona wametofautiana rai: Mahanafi, Maliki, Mahanbali 
na kundi katika Maimamiyya wamesema: “Kwa hakika Kibla cha 
mtu aliye mbali na al-Kaaba ni upande ule iliyopo al-Kaaba na si 
al-Kaaba yenyewe.”

Mashafi na wengi miongoni mwa Maimamiyya wamesema: 
“Ni wajibu kuielekea al-Kaaba yenyewe kwa mtu aliye mbali 
na aliye karibu, kwa uzito mmoja bila ya kutofautinana kati yao. 
Inapowezekana kupatikana utambuzi wa kuielekea al-Kaaba yenyewe 
basi ni wajibu kufanya hivyo, la haiwezekani basi hapo ndipo dhana 
itatosheleza. Na ukweli ni kuwa aliye mbali hawezi kuitimiza kauli 
hii kwa hali yoyote iwayo, kwani huko ni kujikalifu kwa jambo lililo 
muhali kulifikia maadamu dunia yetu ina umbo duara kama mpira. 
Kwa hivyo basi hapa tunaweza tukaamua kwamba Kibla cha mtu 
aliye mbali ni upande ulioko al-Kaaba na si al-Kaaba yenyewe.

Asiyetambua Kibla kiko wapi:

Asiyejua Kibla ni upande gani, inampasa afanye bidii ya kuchungu-
za mpaka apate yakini au dhana kwamba Kibla kipo upande fulani, 
na kama hakupata utambuzi wa hakika wala wa kudhani, wanavy-
uoni wa madhehebu manne wamesema: “Ataswali kuelekea upande 
wowote anaotaka, na Swala yake itaswihi wala haitalazimu kuiru-
dia.” Na hivyo ndivyo linavyosema kundi miongoni mwa Maimami-
yya, isipokuwa Mashafi tu ndio wamewajibisha kurudia.

Na wengi katika mafakihi wa Maimamiyya wamesema: “Mtu 
huyo ataswali akizielekea pembe zote nne kwa ajili ya kutekeleza 
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amri ya Swala, na kutaka kuufikia uhakika. Na kama wakati hautoshi 
kuiswali Swala yake kwa kuelekea pande nne, au hawezi kuswali 
kwa kuelekea pande nne, basi atatosheka na Swala alizokwisha 
swali akielekea baadhi ya pande anazoweza.12 

Tanzuo: Mtu anaposwali bila ya kusibu Kibla kilipo, kisha 
likambainikia kosa lake, Maimamiyya wanasema: “Linapodhihiri 
kosa na mtu bado yumo ndani ya Swala, na amekengeuka kutoka 
upande wa Kibla kwa kuelekea baina ya upande wa kulia na 
kushoto, hatarudia sehemu ya Swala aliyoiswali bali ataendelea 
na sehemu ya Swala iliyobaki kwa kuelekea mwelekeo sahihi. Na 
kama itambainikia kwamba kaswali ilihali kaelekea Mashariki 
au Magharibi au Kaskazini, kwa maana ya kuwa alikipa mgongo 
Kibla, basi Swala yake itabatilika na italazimu aianze upya. Na 
atakapogundua kosa kama hilo baada ya kumaliza Swala na akawa 
bado yumo ndani ya wakati wa Swala hiyo, atairudia, na hatairudia 
kama wakati umeshatoweka.”

Na baadhi ya Maimamiyya wamesema: “Halazimiki kuirudia 
Swala hiyo awapo ndani ya wakati wala nje ya wakati iwapo 
amekengeuka kidogo kutoka upande wa Kibla, na atairudia Swala 
hiyo iwapo yumo ndani ya wakati wa Swala hiyo atakapogundua 

12  �Imekuja amri hiyo katika Surat al-Baqarah, ya kwamba tuzielekeze nyuso zetu 
upande ulioko Masjidul Haraam, “Basi ulekee uso wako upande ulioko msikiti 
wa Haram.” (Al-Baqara:144). Na katika Aya ya 115 katika Sura hiyo hiyo 
imekuja amri isemayo tuelekee upande wowote tupendao: “Na ni ya Mwenyezi 
Mungu Mashariki na Magharibi basi kokote mnakoelekea mtakuta radhi 
ya Mwenyezi Mungu.” (Al-Baqarah:115). Watu wengine wamesema: “Hapo 
hapana iliyofuta wala iliyofutwa. Wala hapana iliyo khas, wala a’mm. Na njia 
ya kuzikusanya pamoja Aya mbili hizo ni kuwa iliyo maalum kwa mtu aliyejua 
Kibla kilipo, basi itamlazimu yeye kuelekea hapo, na ndivyo ilivyofahamika 
katika hiyo Aya ya kwanza. Na Aya ya pili yamhusu mtu aliyechanganyikiwa 
ambaye haelewi kabisa Kibla kilipo, na hukmu yake ni kuwa aswali hali ya 
kuelekea upande wowote anaotaka, na fikra hii ndiyo iliyo karibu kueleweka 
na kuifuata.
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kwamba ameiswali Swala hiyo kwa kukipa mgongo Kibla, na wala 
hatairudia iwapo amegundua baada ya wakati kutoweka.”

Mahanafi na Mahanbali wamesema: “Anapojibidisha na 
kujitahidi katika kutafuta Kibla, na akawa hakufaulu kwa kuipata 
pande yoyote, na akaswali kuelekea upande wowote ule, kisha 
baadaye likamdhihirikia kosa lake, ikiwa bado angali ndani ya 
Swala basi atageukia upande alio na yakini nao kwamba ndiko 
Kibla iliko, au alio na asilimia kubwa kuwa ndiko Kibla kiliko. 
Na kama alipogundua kosa hilo alikuwa ameshamaliza Swala basi 
hatalazimika kufanya chochote na Swala yake itakuwa imeswihi.”

Mashafi wamesema: “Iwapo litabainika kosa kwa njia ya hakika 
na yakini atawajibika kurudia Swala, na kama kosa litabainika kwa 
dhana tu basi Swala itakuwa sahihi bila ya kuweko tofauti ya kuwa 
alibainikiwa akiwa ndani ya Swala au baada ya kumaliza.”

Ama kwa aliyeacha kufanya juhudi ya kutafuta Kibla kisha 
ikambainikia kwamba ameswibu Kibla, basi Swala yake itakuwa 
batili kwa mujibu wa Maliki na Mahanbali. Na Swala huwa ni sahihi 
kwa Mahanafi na Maimamiyya iwapo aliswali bila ya kutia shaka 
kwa namna ambayo ilipokuwa akiswali alikuwa ana hakika kwamba 
ameelekea Kibla, kwa maana ya kuwa katika hali hii nia yake ya 
kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu imeswihi, kama walivyosema 
Maimamiyya.
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VIUNGO AMBAVYO NI WAJIBU KUVISITIRI, 
NA SEHEMU YA MWILI AMBAYO NI 

HARAMU KUITIZAMA

Maudhui haya ni miongoni mwa maudhui ambayo ndani yake zin-
achimbuka hukmu nyingi, miongoni mwazo ni kuainisha eneo la 
mwili ambalo mtu mukallaf (baleghe) ni wajibu kwake kulisitiri. Na 
miongoni mwazo ni kuainisha eneo la mwili wa mtu mwingine am-
balo ni haramu  mtu kulitizama.  Na miongoni mwazo ni kueleza to-
fauti kati ya maharimu wa nasabu au wa ukwe na wasiokuwa maha-
rimu. Na  miongoni mwazo ni kueleza hukmu ya kumtazama mtu wa 
jinsia yake au wa jinsia tofauti kati ya mwanamke na mwanamume. 
Na miongoni mwazo ni kutofautisha kati ya kugusa na kutazama au 
jambo jingine miongoni mwa mambo ambayo tutagusia hukmu zake 
katika vipengele vifuatavyo:

Mtu kujiangalia tupu yake:

1.	 Wametofautiana mafakihi wa madhehebu kuhusiana na mtu 
kujisitiri tupu yake dhidi yake mwenyewe, na je, ni haramu 
mtu kujifunua tupu anapokuwa peke yake pasipo na mtazamaji 
mwingine? Mahanafi na Mahanbali wamesema: “Kama am-
bavyo haijuzu kwa mtu mukallaf kuifichua tupu yake mahali 
palipo na mtu asiyefaa kumuona uchi wake, hukmu ni hiyo 
hiyo haifai kuifunua anapokuwa mahali peke yake isipokuwa 
kwa dharura, kama ya kwenda haja au kuoga.” 

Na Maliki na Mashafi wamesema: “Si haramu bali ni makruhu 
tu, isipokuwa wakati wa dharura.”

Maimamiyya nao wanasema: “Si haramu wala si makruhu 
inapokuwa hapana awezaye kumuona.” 
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Ila jambo la kushangaza ni hii kauli ya Ibnu Abi Layla, ambayo 
anamkataza mtu kuoga uchi (tuputupu) kwa kuwa ati katika maji 
kuna chenye kuishi humo. (Majmuu sherehe ya Muhadhab Juz. 2, 
Uk. 197).

Mwanamke na maharimu:

2.	 Mafakihi wa madhehebu wamekhitilafiana kuhusu sehemu ya 
mwili ambayo ni wajibu kwa mwanamke kujisitiri anapokuwa 
na maharimu zake wanaume mbali na mumewe, na awapo na 
mtu wa jinsia yake miongoni mwa wanawake wa Kiislamu.13 
Na kwa kauli nyingine ni upi mpaka wa uchi katika mwili wa 
mwanamke mbele ya mwanamke mwenzake, na ni upi mbele 
ya aliye maharimu wake kwa nasaba au ukwe?

Mahanafi na Mashafi wamesema: “Katika hali hii mwanamke 
(wa Kiislamu) ni wajibu juu yake kujisitiri sehemu iliyoko kati ya 
kitovu na magoti.”

Maliki na Mahanbali wamesema: “Mwanamke awapo kati ya 
wanawake hutakiwa kujisitiri kati ya kitovu na magoti, na awapo 
mbele ya maharimu zake wanaume ni lazima ajisitiri mwili wake 
wote ila pembe tu kama vile kichwa na viganja vya mikono miwili.”

Na wengi katika Maimamiyya wamesema: “Humpasa kuzisitiri 
tupu mbili tu anapokuwa mbele ya wanawake wenzake na maharimu 
13 � Aya ya 31 katika Suratun Nuur imebainisha wanawake ambao yajuzu kwa mwanamke 

kujikashifu miili yao mbele zao na ikataja miongoni mwao kundi hili (Nisaaihinna) 
maana yake wanawake wa Kiislamu, bila ya shaka Aya hii imewakataza kujiachilia 
sehemu ya miili yao mbele za wanawake wasiokuwa Waislamu. Na hapo Shafiiyya, 
Malikiyya na Hanafiyya walikuchukulia kukatazwa huku, kuwa ni kukataza kwa 
kuharamisha. Na kundi kubwa la Imamiyya na Hanbaliyya wamesema: “Hapana tofauti 
kati ya mwanamke wa Kiislamu na asiyekuwa wa Kiislamu,” kama ambavyo kwa 
Imamiyya ni makruh tu, kwa sababu mwanamke huyo atakwenda msifiya mume wake 
jinsi alivyomuona yule mwanamke wa Kiislamu umbo lake lilivyo.
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zake, ama kusitiri zaidi ya hapo ni bora zaidi na siyo lazima isipokuwa 
inapohofiwa kuzuka fitina.”

Mwanamke na ajinabi (mtu wa kando):

3.	 Sehemu ambazo ni lazima mwanamke ajisitiri anapokuwa 
mbele ya wanaume wa kando, hapa bila ya shaka mafakihi 
wa madhehebu yote wameafikiana kuwa ni mwili wake wote, 
kwani mwili wake wote ni tupu awapo mahali kama hapo, 
isipokuwa uso na viganja viwili vya mikono. Hii ni kwa mujibu 
wa Aya ya 31 katika Suratun Nur; “Wala wasionyeshe uzuri 
wao, isipokuwa unaodhihirika. Na waangushe shungi zao 
juu ya vifua vyao.”

Inavyoeleweka hapa ni kuwa makusudio ya neno Az-zinatu 
kwa dhahiri ni uso na viganja viwili vya mikono. Ama neno Khimar 
(mtandio) ni nguo inayokifunika kichwa si ya kufunika (kuziba) 
uso. Na neno Jayb lina maana ya kifua, na bila ya shaka wanawake 
waliamrishwa wafunike vichwa vyao na mitandio yao waishushe 
hadi vifuani mwao.

Ama Aya ya 59 katika Suratul-Ahzaab isemayo: “Ewe Nabii! 
Waambie wake zako na wake za waumini, wajiteremshie jalbab 
zao. Hilo ni karibu zaidi kuweza kujulikana wasiudhiwe. 
Na Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa maghufira, Mwenye 
kurehemu.” Kwa hakika ilivyo hapa neno Jalbab halina maana ya 
Hijab ya kufunika uso bali ni rinda (gauni) na nguo. 

Tupu ya mwanamume:

4.	 Mafakihi wametofautiana kuhusu mipaka ya tupu ya mwenye 
kutazama na anayetazamwa miongoni mwa wanaume, kwa 
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maana ya sehemu ya mwili ambayo ni wajibu kwa mwanaume 
kuisitiri yeye mwenyewe, na sehemu ya mwili ya mwanaume 
ambayo ni wajibu mtu kutoitazama.

Mahanafi na Mahanbali wamesema: “Mwanamume ni wajibu 
kwake kusitiri sehemu iliyoko kati ya kitovu na magoti, awapo 
mbele ya asiyekuwa mkewe, na ni halali kwa mwenginewe, sawa 
awe mwanamume au mwanamke, maharimu wake au asiyekuwa 
maharimu wake, kutazama sehemu zisizokuwa hizo katika mwili wa 
mwanamume ikiwa hapahofiwi kuzuka fitina.”

Maliki na Mashafi wamesema: “Tupu ya mwanamume 
iko katika hali mbili; moja inawahusu wanamume wenzake 
na wanawake ambao ni maharimu wake. Na nyingine inahusu 
wanawake ajinabi (wa kando). Ama kuhusu hali ya kwanza, 
ni wajibu mwanamume ajisitiri sehemu iliyoko kati ya kitovu 
na magoti peke yake. Na kuhusu hali ya pili, mwili wote wa 
mwanamume huwa ni tupu, ambapo huwa ni haramu kwa 
mwanamke ajinabi (wa kando) kumtazama mwanamume huyo.” 
Isipokuwa Maliki wao wamevua katika hukumu hiyo pembe 
za mwili (kama vile mikono na miguu) wakati panapokuwa na 
usalama wa kutotokea matamanio. 

Na Mashafi wamesema: “Ni haramu moja kwa moja kumtazama 
sehemu yoyote ya mwili.” (Al-fiqhu Alal Madhabil Arbaa, Juz. ya 
kwanza mlango unaozungumzia kujisitiri tupu).

Ama Maimamiyya wao wametofautisha baina ya lililo wajibu 
kwa mwenye kutazama, na lililo wajibu kwa mwenye kutazamwa, 
wakasema: “Si wajibu kwa mwanamume kujisitiri zaidi ya tupu ya 
mbele na ya nyuma tu, lakini ni wajibu kwa wanawake ajinabi (wa 
kando) kutotazama sehemu nyinginezo za mwili zisizokuwa uso na 
viganja vya mikono.”
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Na rai hii ya Maimamiyya inatudhihirishia kwamba ni ruhusa 
kwa mwanamume kutazama sehemu za mwili wa mwanamume 
mwenzake na pia mwili wa mwanamke aliye maharimu wake, 
isipokuwa tupu ya mbele na ya nyuma tu, iwapo ni bila matamanio. 
Na vilevile mwanamke anaruhusiwa kuutazama mwili wa 
mwanamke mwenzake, au wa mwanamume ambaye ni maharimu 
wake, isipokuwa tupu mbili, iwapo ni bila matamanio.

Mtoto mdogo:

5.	 Kuhusu tupu ya mtoto mdogo, Mahanbali wamesema: “Haku-
na tupu iliyo haramu kuiangalia kwa mtoto ambaye bado ha-
jafikia umri wa miaka saba. Ipo ruhusa ya kugusa mwili wake 
wote na pia kuutazama. Na kwa mtoto aliyezidi miaka saba 
lakini hajafikisha miaka tisa, basi tupu yake ni uchi wa mbele 
na nyuma awapo ni mwanamume, na awapo ni mwanamke ni 
mwili wake wote awapo yuko mbele ya wanaume ajinabi (wa 
kando).”

Mahanafi wamesema: “Hakuna uchi kwa mtoto mwenye umri 
wa miaka minne na chini yake, na unapozidi umri wa miaka minne 
basi tupu yake ni mbele na nyuma tu, maadamu hajajua matamanio. 
Anapofikia makamu ya kutamani, basi hukmu yake itakuwa sawa 
na hukmu ya mabalehe bila ya kutofautisha kati ya mwanamume na 
mwanamke.”

Na Maliki wamesema: “Yajuzu kwa mwanamke kumwangalia 
na kumgusa mtoto wa kiume hadi anapofikia umri wa miaka minane, 
na anaruhusiwa kumtazama bila kumgusa hadi atakapofikia umri wa 
miaka kumi na miwili, na atakapozidi zaidi ya umri huo basi hukmu 
yake huwa ni sawa na mwanamume mtu mzima. Na mwanamume 
anaruhusiwa kumtazama na hata kumgusa binti wa umri wa miaka 
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miwili na miezi minane, na anaruhusiwa kumtazama bila ya kumgusa 
hadi atakapofikia umri wa miaka minne.”

Mashafi wamesema: “Uchi wa mtoto anayekaribia kubalehe ni 
sawa na uchi wa mtu balehe. Ama ambaye hajakaribia kubalehe au 
hawezi kuelezea kitu barabara, basi hana uchi kisharia. Na kama 
atakuwa hodari wa kuelezea tupu kwa matamanio basi hukmu yake ni 
kama aliye balehe.  Ama mtoto wa kike ambaye hajakaribia kuvunja 
ungo kama atakuwa anatamanika basi ni kama balehe, la si hivyo, 
basi hapana chochote, lakini hata hivyo huwa haramu kumtazama 
tupu yake kwa mtu asiyekuwa mlezi wake.”

Maimamiyya wamesema: “Ni wajibu kujisitiri tupu mbele ya 
mtoto ambaye anaweza kukielezea vyema kitu anachokiona. Ama 
ambaye hamudu kueleza kitu vyema basi hapa si wajibu kujisitiri 
mbele yake, maana yeye muda huo huwa ni sawa na hayawani 
(mnyama). Hili linahusu wajibu wa kujisitiri mbele yake. Ama kuhusu 
ruhusa ya kutazama uchi wake, Sheikh Ja’far katika kitabu chake 
Kashful Ghitaa, amesema: “Si wajibu kuyazuia macho kutazama 
tupu ya mtoto ambaye hajafikia umri wa miaka mitano, lakini 
haijuzu kabisa ikiwa ni kwa matamanio.” Na imenibainikia mimi 
kutokana na Hadith za Ahlulbayti kwamba kutazama kunaruhusiwa 
hadi anapofikia umri wa miaka sita, na si mitano.

Sauti ya mwanamke:

6.	 Mafakihi wa madhehehebu yote wamekubaliana kwamba sauti 
ya mwanamke ajinabi (wa kando) si uchi isipokuwa pale tu 
panapopatikana matamanio au panapohofiwa kuzuka fitina. 
Mwenye kitabu Jawahir amelithibitisha hilo mwanzoni mwa 
mlango wa ndoa, kwa kusema kuwa dalili yake ni mwenendo 
unaoendelea katika miji na zama zote, na dalili nyingine ni ile 
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khutba ya Bibi Zahra na binti zake, na kitendo cha wanawake 
kuzungumza na Mtume, Maimamu na wanavyuoni kwa njia 
ambayo haiyumkini kuidhibiti wala kuichukulia kuwa ni kwa 
dharura. Na pia ni kile kitendo cha wanawake kusimamisha 
matanga na harusi kati ya wanaume tangu nyakati za kale. Na 
pia kitendo cha kuzungumza jinsi hizo mbili (mke na mume) 
mahali pa kazi, na kwa kauli ya Mwenyezi Mungu aliposema 
kuwaambia wake za Mtume: “Wala msilegeze sauti mnapose-
ma,” hapo bila shaka Mungu alikataza namna maalum ya sauti 
na kuilegeza.

Ni rangi si umbo:

7.	 Mafakihi wameafikiana lililo wajibu ni kusitiri rangi ya mwili 
na wala si umbo, (tazama hashia ya mwandishi isemayo): Kama 
rangi ya sitara (nguo) ni sawa na rangi ya ngozi ya mwili kwa 
namna ambayo haitawezekana kuipambanua nguo na rangi ya 
mwili, kama ilivyo katika soksi au glovu, basi kupatikana che-
nye kusitiri na kutopatikana kwake muda huo huwa ni sawa.

Kati ya kutazama na kugusa:

8.	 Kila kinachojuzu kukigusa pia hujuzu kukitazama. Na kila kili-
cho haramu kukigusa ni haramu kukitazama. Hii ni kwa itifaki 
ya madhehebu yote, kwani kugusa kuna nguvu zaidi na ndiko 
kunakotia uchu zaidi kuliko kutazama, na hakuna mwana-
chuoni yeyote miongoni mwa mafakihi wa madhehebu aliyedai 
kuwa kuna mwambatano wa hukmu kati ya kujuzu kutazama 
na kujuzu kugusa, hivyo mwanamume hujuzu kwake kuuanga-
lia uso wa mwanamke wa kando na viganja vyake viwili vya 
mikono, lakini papo hapo haijuzu kwake kumgusa isipokuwa 
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kwa dharura, kama wakati wa kumtibu mgonjwa (ikiwa hakuna 
jinsi) na wakati wa kumwokoa anayekufa maji. Na imepokewa 
Hadith kutoka kwa Imamu Ja’far as-Sadiq isemayo: “Je iko 
ruhusa kwa mwanamume na mwanamke wasiokuwa maharibu 
kupeana mkono?” Akasema: “Hakuna ruhusa, isipokuwa kwa 
nyuma ya nguo.”

Mahanafi walitenganisha hukmu ya kumpa mkono mwanamke 
mkongwe (mzee sana) kama ilivyoandikwa katika kitabu cha Ibnu 
Abidin Juz. ya kwanza Uk. 284 kwamba. “Si ruhusa kumgusa 
msichana uso wake na viganja vyake, na hata panapokuwa na 
tumaini la kutozuka matamanio. Ama mkongwe asiyetamanika basi 
hapana ubaya kumpa mkono na kuugusa mkono wake kama kuna 
tumaini la kutozuka matamanio.”

Maimamiyya na Mahanafi wamejuzisha kuugusa mwili 
wa maharimu pasipo matamanio wala ladha (uchu), na Mashafi 
wamekataza kumgusa yeyote anayeruhusiwa kumtazama miongoni 
mwa maharimu zake, hadi kwao wao si ruhusa kwa mwanamume 
kugusa tumbo la mama yake wala mgongo wake, wala asimkande 
muundi wake na nyayo zake, wala asimbusu uso wake. Vilevile 
kwao wao si ruhusa kwa mwanamume kumwamuru binti yake wala 
dada yake amkande mguu wake. (Tazama Tadhkiratul Al-Laamatil 
Hulliy Juz. 2, mwanzoni mwa mlango wa zawaji).

Kati ya kutazama na kufunua:

9.	 Maimamiyya wamesema: “Hapana mwambatano wa hukmu 
kati ya kujuzu kufunua nguo kutoka mwilini na kujuzu kutaza-
ma sehemu hiyo iliyofunuliwa, hivyo kwao (Maimamiyya) 
yajuzu kwa mwanamume kuzivua nguo zake zote kasoro tupu 
mbili tu, hata hivyo huwa haijuzu kwa mwanamke ajinabi (wa 
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kando) kumwangalia.” Na mimi sijaona katika vitabu nilivyo-
navyo vya madhehebu manne, licha ya wingi wake,  aliyesema 
hivyo.

Ajuza: 

10.	 Amesema Mwenyezi Mungu Mtukufu: 

“Na wanawake watu wazima (vikongwe) ambao hawatumaini kuole-
wa, basi si vibaya kwao kuvua (baadhi) ya nguo zao. Lakini bila ya 

kuonyesha mapambo yao. Na wakijizuilia (bila ya kuvua) nguo zao ni 
bora kwao. Na Mwenyezi Mungu ni Mwenye kusikia, (na) Mwenye 

kujua.” (An-Nur:60).

Aya hii tukufu inatufundisha kuwa wanawake wakongwe ambao 
hawana tamaa ya kuolewa hakuna kosa juu yao kutokana na uzee wao 
kuziacha wazi nyuso zao na baadhi ya sehemu ya nywele zao na miili 
yao na sehemu nyenginezo ambazo kwa kawaida huwa wamezowea 
kuziacha wazi.  Na Hadithi iliyopokewa kutoka kwa Ahlul Bait  
inaongeza dalili juu ya jambo hilo kwamba, ni sharti kuwa isiwe 
kuvua baadhi ya nguo zao ni kwa lengo la mtindo wa kujionyesha 
mapambo ya miili yao, bali ruhusa hiyo ipo wanapokuwa wanatoka 
kwa ajili ya kushughulikia haja zao za muhimu, pamoja na kuwepo 
ruhusa hiyo, lakini hata hivyo kujisitiri ni bora zaidi juu yao.14 

Hapa yataka ieleweke kuwa pamoja na kuwepo ruhusa kama 
hiyo lakini inaondolewa inapokuwa inaweza kumwingiza katika 
kufanya jambo lililoharamishwa, kwa sababu mwanamke hata 
14  Jawaahir mwanzoni mwa mlango wa ndoa.
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anapofikia umri mkubwa kiasi gani bado huendelea kuwa sehemu ya 
kuweza kufanya kitendo cha ndoa. Na ruhusa aliyoipata ni kutokana 
na kule kuchukuliwa kuwa yeye ni sawa na mtoto mdogo hadhaniwi 
kwamba anaweza kuwa na uchu au kutamani tendo kama hilo. Basi 
iwapo itapatikana uhakika wa kuwa na matamanio ya kimaumbile, 
hukmu hiyo inageuka mara moja na kuwa yuko sawa sawa na 
msichana kihukmu.

Uislamu umelegeza masharti hayo kwa wanawake watu wazima 
mno na ukayatilia mkazo kwa msichana. Lakini hivi sasa mambo 
yako kinyume na ilivyoamuru Qur’ani tukufu ambapo leo hii 
tunaona kutangatanga na kuonyesha uzuri wa mapambo ya mwili 
kwa wasichana likiwa ndilo jambo la kawaida na kina mama watu 
wazima ndio wanaojisitiri na kujihifadhi. Hii ina maana kuwa 
tumelegezea katika jambo alilolitilia mkazo Mwenyezi Mungu na 
kutilia mkazo jambo alilolilegeza.

SEHEMU YA MWILI AMBAYO NI WAJIBU 
MTU KUISITIRI PINDI AWAPO  

KATIKA SWALA

Mafakihi wote wameafikiana kuwa ni wajibu kwa mwanamume na 
mwanamke, wanapokuwa katika Swala, kuisitiri sehemu ile ambayo 
ni wajibu kwa mtu kuisitiri anapokuwa mbele ya watu ajinabi (wa 
kando) pale awapo nje ya Swala. Kisha wakatofautiana kuhusu sehe-
mu iliyozidi  hapo, kwa maana je, ni wajibu pia kwa mwanamke ku-
jisitiri uso na viganja vya mikono, au sehemu yake pindi anapokuwa 
katika Swala, pamoja na kuwa si wajibu kwake kufanya hivyo nje 
ya Swala? Na je, ni wajibu kwa mwanamume kujisitiri zaidi ya se-
hemu iliyoko kati ya kitovu na magoti wakati awapo ndani ya Swala, 
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pamoja na kuwa si wajibu kwake kufanya hivyo anapokuwa nje ya 
Swala?

Mahanafi wamesema: “Mwanamke anapokuwa ndani ya Swala 
hulazimika kujisitiri sehemu ya maungo ya viganja vyake vya 
mikono na pia matumbo ya nyayo za miguu, na mwanamume ni juu 
yake ajisitiri juu zaidi ya sehemu iliyo kati ya kitovu na magoti.”

Mashafi na Maliki wamesema: “Inajuzu kwa mwanamke awapo 
katika Swala kuuacha wazi uso wake, viganja vyake vya mikono, 
nje yake na ndani yake.” Mahanbali wamesema: “Haijuzu kwa 
mwanamke awapo katika Swala kujiacha wazi isipokuwa uso peke 
yake.”

Maimamiyya wamesema: “Ni wajibu kwa wote wawili 
mwanamume na mwanamke wakiwa ndani ya Swala kujisitiri kila 
sehemu ambayo ni wajibu kujisitiri anapokuwa nje ya Swala. Na 
kama pana watu wa kando wanaoweza kumtazama, basi mwanamke 
anaruhusiwa kujifunua uso wake kwa kadiri ambayo huiosha wakati 
wa kutawadha na viganja viwili hadi kwenye viwiko, na nyayo mbili, 
nje yake na  ndani yake, hadi mwanzo wa miundi. Na ni wajibu kwa 
mwanamume ajisitiri tupu zake, na bora zaidi ni kujisitiri sehemu 
iliyo kati ya kitovu na magoti.”

Masharti ya chenye kusitiri katika Swala:

Vyenye kusitiri vina masharti ambayo hapana budi yatimie panapoku-
wa na uwezo wa kuyatekeleza na wakati wa kujiamulia, nayo ni:

Tohara:

1.	 Utohara wa nguo anazojisitiri mtu na mwili ni shariti katika 
masharti ya kuswihi Swala. Hiyo ni kwa maafikiano ya mafak-
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ihi wote, isipokuwa kila madhehebu miongoni mwa madhehe-
bu za Kiislamu imetenga vitu vyake vinavyosamehewa katika 
Swala kulingana na maelezo yanayofuata: 

Maimamiyya wamesema: “Husamehewa (katika Swala) damu 
ya jeraha (kidonda) na usaha, iwe ni nyingi au chache, nguoni 
na mwilini, inapokuwa kuiondoa kwake kutasababisha taabu 
kubwa (kama imekuwa vigumu kuiondoa), na damu kidogo iliyo 
ndogo zaidi kuliko dirhamu iwapo ni ya huyo mtu anayeswali au 
mwinginewe, kwa sharti ya kuwa damu hiyo iwe iko mahali pamoja 
haikutawanyika. Na wala isiwe inatokana na damu tatu: Hedhi, nifasi 
na istihadha, na wala isiwe inatokana na damu ya mnyama ambaye 
ni najisi kama vile mbwa na nguruwe, wala damu ya mzoga. 

Vilevile husamehewa katika najisi iwapo katika kile kisichotimiza 
Swala, kama vile mkanda kofia, soksi, viatu, pete na kikuku, na 
pia kitu kinachobebeka kama kisu na karatasi ya pesa (noti).  Na 
pia nguo ya mlezi wa mtoto mchanga, sawa awe ni mama mzazi 
au mwenginewe, kwa sharti aifue mara moja kila siku, tena iwe 
inakuwa vigumu kuibadilisha, na kadhalika kwao (Maimamiyya) 
husamehewa kila najisi iwayo nguoni au mwilini wakati wa dharura.”

Maliki wamesema: “Husamehewa najisi ya mtu mwenye 
ugonjwa wa kutokwa na mkojo, na mwenye maradhi ya kutokwa na 
haja kubwa, na mwenye maradhi ya kutokwa na majimaji sehemu 
ya makalio, na najisi inayompata mlezi mwilini mwake au nguoni 
mwake kutoka kwa mtoto anayemlea kama vile mkojo na kinyesi, na 
najisi inayoingia nguoni mwa mchinjaji, marasharasha yanayoruka 
kutoka mahali panapoogewa, na yanayompata twabibu anayeponya 
vidonda, na damu hata kama ni ya nguruwe (husamehewa), kwa sharti 
isiwe inazidi uduara wa dirham, na damu itokayo kwenye majipu, na 
choo cha viroboto.” Na vitu vyenginevyo visivyokuwa hivi ambavyo 
tumeviacha kwa kuwa si sana kutokea ila mara chache tu.
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Mahanafi wamesema: “Husamehewa katika najisi iwapo ni 
kadiri ya kipimo cha dirhamu, sawa iwe ni damu au chenginecho, na 
kinyesi cha paka au panya katika hali ya dharura, na marasharasha 
ya mkojo yanapokuwa ni mepesi sawa na ncha ya sindano, na damu 
inayomrukia mchinjaji kwa dharura, na mchanga wa barabarani hata 
kama umechanganyika na najisi kwa wingi ikiwa hakitaonekana kiini 
cha najisi.” Na hivyo husamehewa kwao wao najisi iliyo nyepesi, 
kama mkojo wa mnyama anayeliwa nyama yake iwapo utaswibu 
robo ya nguo au chini ya robo ya mwili.

Mashafi wamesema: “Husamehewa aina yoyote ya najisi 
inapokuwa kidogo ambayo haionekani, na mchanga wa barabarani 
uliochanganyikana na najisi nyepesi, na choo cha wadudu waishio 
ndani ya matunda na jibini, na najisi ya majimaji ambayo huongezwa 
kwenye madawa na kwenye harufu ya uturi, na kinyesi cha ndege 
na nywele chache zinazotokana na wanyama wasiokuwa mbwa 
na nguruwe.” Na nyinginezo ambazo zimetajwa katika vitabu 
vilivyoelezea masiala haya kwa kirefu.

Mahanbali wamesema: “Husamehewa katika damu na usaha 
viwapo ni vyepesi, na vumbi la mchanga wa barabarani ambao upo 
uhakika wa unajisi wake, na najisi inayoliswibu jicho la mwanaadamu 
na ni dhiki kuiosha.”

Kuvaa Hariri:

2.	 Mafakihi wa madhehebu yote wameafikiana kuwa kuvaa hariri 
na dhahabu kumeharamishwa kwa wanaume wanapokuwa nda-
ni ya Swala au nje ya Swala; na inaruhusiwa kwa wanawake. 
Hii ni kulingana na Hadith ya Mtume : ‘Zimeharamishwa 
nguo za hariri na dhahabu kwa wanaume wa umati wangu, na 
zimehalishwa kwa wanawake wao.”

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   136 2/1/2017   3:51:46 PM



137

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

Na kutokana na Hadith hii ndipo Maimamiyya waliposema: 
“Haiswihi Swala kwa mwanamume aliyevaa hariri halisi, wala kwa 
kuvaa nguo iliyotomelewa kwa dhahabu, sawa iwe ni mkanda, kofia 
au soksi, hata pete pia si ruhusa.” Kisha walijuzisha kuvaa hariri na 
kuswali na nguo hiyo kwa ajili ya maradhi au anapokuwa vitani.

Na Mashafi wamesema: “Mtu anaposwali hali ya kuwa amevaa 
hariri au akasujudu juu ya nguo ya hariri huwa anafanya jambo la 
haramu, lakini hata hivyo Swala yake huwa swahihi. (Amesema 
hivyo An- Nawawiy katika Sharhul Muhadhab, Juz. 3, uk. 179).

Mimi sijapata kauli inayoeleweka ya madhehebu mengine 
yaliyobaki ambayo inaelezea kinaganaga juu ya kuswihi Swala 
au kutoswihi anaposwali mtu hali amevaa hariri, lakini hata hivyo 
Mahanafi, na vilevile Mahanbali katika mojawapo ya riwaya 
mbili, wamewaafiki Mashafi kuhusu kaida jumuishi, isemayo 
kuwa inapokuwa katazo lililotolewa halikutolewa kwa ajili ya 
Swala wala halirudii kwenye Swala, kama ilivyokatazwa kupora 
(kunyang’anya), basi katika hali hii Swala huwa ni swahihi lakini 
huyo mukallaf huwa ametenda kitendo kilichoharamishwa, na papo 
hapo ametekeleza kitendo cha wajibu, na kwa hivyo basi Swala ile 
aliyoiswali akiwa amevaa hariri huwa ni swahihi.

Na mwenye kitabu Al-Fikhu Ala Madhahibil Arbaa amenukuu 
kauli ya itifaki kati ya madhehebu kwamba aliyelazimika kwa 
dharura kuswali na nguo ya hariri, Swala yake huswihi na halazimiki 
kuirudia tena.

Uhalali wa nguo anazovaa mtu wakati wa 
kuswali:

3.	 Maimamiyya wameweka sharti kuwa nguo anazovaa mtu 
wakati anaposwali ni lazima ziwe ni za halali, na lau ataswali 

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   137 2/1/2017   3:51:46 PM



138

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

na nguo alizozipata kwa njia ya kunyang’anya, basi Swala yake 
huwa batili iwapo anajua kuwa nguo hizo ni za kunyang’anya. 
Na hii pia ndiyo kauli ya Ahmad bin Hanbal katika moja ya 
riwaya zilizopokewa kutoka kwake.

Na mafakihi wa madhehebu yaliyobaki wamesema kwamba 
huswihi Swala inayoswaliwa na nguo za kunyang’anya, maana 
katazo hilo halikuhusu Swala, hata lizuie kuswihi kwake. Ama 
Imamiyya wao wametilia mkazo suala la nguo za kunyang’anya hadi 
baadhi yao wamefikia kusema: “Lau kama mtu ataswali na nguo 
ambayo ndani yake mna uzi mmoja tu wa kunyang’anya, au akawa 
amebeba kisu au dirhamu au kitu chochote cha kunyang’anya, basi 
Swala yake haiswihi.” Lakini hata hivyo wamesema: “Anaposwali 
mtu na nguo za kunyang’anya bila ya kujua au kwa kusahau basi 
Swala itaswihi.” 

Ngozi ya mnyama alisiyeliwa nyama yake:

4.	 Maimamiyya wamejitenga peke yao kwa kauli yao kuwa, 
haiswihi Swala inayoswaliwa katika ngozi ya mnyama asiyeli-
wa nyama yake hata inapotiwa dawa ya kusafisha ngozi, wala 
Swala haiswihi katika nywele zake wala sufi zake, manyoya 
yake wala mabaki yake kama vile mate yake na jasho lake ma-
adamu tu ni majimaji, na lau unywele mmoja tu kutoka mwilini 
mwa paka au mwingine mfano wake utaangukia juu ya nguo ya 
mtu anayeswali, naye akaendelea na Swala yake baada ya kuwa 
ameshauona basi Swala yake itabatilika.

Kisha wameengua katika hukmu hiyo mshumaa na asali, damu ya 
kunguni, chawa na viroboto na walio kundini mwao kati ya wadudu 
wasiokuwa na nyama. Kama walivyoengua nywele za mwanadamu, 
jasho lake na nyute zake (udenda). Wakasema tena hutokea kubatilika 
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kwa Swala iwapo nguo iliyomsitiri mwenye kuswali ina sehemu ya 
mnyama mfu, sawa awe ni yule anayeliwa nyama yake au haliwi, 
mwenye damu ya kuchururuzika au la, anayedaghibiwa ngozi au 
asiyedabighiwa.

Tawi: Ikiwa hakuna budi ila mtu kujisitiri kwa nguo iliyonajisiwa 
kwa najisi isiyosamehewa, kwa kiasi cha kufungika kati ya mambo 
mawili, ima aswali na nguo hiyo iliyonajisika au aswali uchi? 
Atafanya nini?  

Mahanbali wamesema: “Aswali na nguo hizo zilizonajisika 
kisha itamlazimu kuirudia Swala hiyo.” Maliki wamesema na kundi 
kubwa katika Maimamiyya: “Ataswali na hiyo nguo iliyonajisika 
wala haitamlazimu kuirudia Swala hiyo.” Mahanafi na Mashafi 
wamesema: “Ataswali uchi, wala haifai kuvaa nguo iliyonajisika 
awapo ndani ya Swala.”

MAHALI  PA KUSWALIA

Mahali paliponyang’anywa:

Maimamiyya wamefikia kusema kuwa Swala inayoswaliwa ma-
hali paliponyang’anywa hubatilika, na vilevile inayoswaliwa hali 
anayeswali amevaa nguo za kupora kwa kuhiari bila ya kulazimika 
huku akijua kwamba nguo hizo ni za kunyang’anya. Na wasiokuwa 
wao wamesema: “Swala huswihi, na anayeswali hupata dhambi, 
kwa maana ya kuwa katazo la kupora halikuihusu Swala (kwa hiyo 
Swala huswihi na hapo hapo hupata dhambi ya kupora), bali dhambi 
au katazo hilo lilihusu matumizi ya nguo kama hizo, ni kama kuswa-
li na nguo ya kunyang’anya.

Ni umbali ulioje uliopo kati ya madhehebu hayo manne 
yanayoiswihisha Swala ya mnyang’anyi anayoiswali hali anatumia 
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mali ya kunyang’anya, na kauli ya Zaydiyya isemayo kwamba 
Swala ya mmiliki halali haisihi maadamu milki yake ingali mikononi 
mwa mtu mwingine, hiyo ni kutokana na katazo la kutumia vitu 
vilivyoporwa.

Na kauli ya Maimamiyya iko kati ya hizo mbili, ambapo 
wameswihisha Swala ya mmiliki halali na ya mtu aliyepewa idhini, 
na wakaibatilisha Swala ya mporaji na ya mtu aliyeswali bila ya 
idhini ya mmiliki halali. Kisha Maimamiyya wamejuzisha kuswali 
katika ardhi kubwa ambazo ni vigumu au haiwezekani watu 
kujiepusha nazo, hata isipopatikana idhini kutoka kwa mwenye 
miliki hiyo.

Utohara wa mahali pa kuswalia:

Wamesema mafakihi wa madhehebu manne: “Mahali pa kuswalia ni 
sharti pawe tohara kutokana na najisi zenye kuhama na zisizokuwa 
za kuhama, yaani za majimaji au zilizo kavu.” 

Mashafi wametilia mkazo zaidi kwa kusema: “Ni wajibu kiwe 
tohara chochote kile ambacho kinagusana na mwili au nguo za 
anayeswali, hivyo kama atagusana na ukuta wenye najisi au nguo 
iliyo na najisi, au atashika najisi, au kamba ambayo baadhi ya 
sehemu yake imo kwenye najisi, basi Swala yake itabatilika.” 

Mahanafi wao wametosheka na utohara wa mahali pa kutosha 
nyayo mbili na anapoweka kipaji cha uso peke yake. Na Maimamiyya 
wameweka sharti kwamba mahali anapoweka paji lake la uso 
peke yake ndipo pawe tohara. Ama najisi isiyokuwa mahali hapo 
haibatilishi Swala kwa sharti kwamba, najisi hiyo isihame hadi 
kuufikia mwili wa anayeswali au nguo zake.

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   140 2/1/2017   3:51:46 PM



141

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

Kuswali juu ya mnyama:

Mahanafi na Maimamiyya wameweka sharti kwamba ni wajibu 
mahali pa kuswalia pawe ni penye kutulia, hivyo kwao wao haifai 
kuswali juu ya mnyama wala juu ya bembea na sehemu nyingine 
mfano wa hizo isipokuwa kwa dharura, kwani mwenye udhuru 
huswali kulingana na uwezo wake.

Mashafi, Maliki na Mahanbali wamesema: “Huswihi Swala juu 
ya mnyama wakati wa amani na uwezo, iwapo ataiswali kikamilifu 
na kutekeleza masharti yake.”

Kuswali ndani ya Al-Kaaba:

Maimamiyya, Mashafi na Mahanafi wamesema: “Hujuzu kuswali 
ndani ya Al-Kaaba, sawa iwe ni Swala ya faradhi au ya Sunna.” Ma-
liki na Mahanbali wamesema: “Ndani ya Al-Kaaba hujuzu kuswali 
Swala ya Sunna tu wala haijuzu kuswali Swala ya faradhi.”

Mwanamke kuswali kando ya mwanamume:

Wamesema kundi katika Maimamiyya: “Anaposwali mwanamume 
na mwanamke mahali pamoja, na mwanamke akawa ndiye aliyem-
tangulia mwanamume, au wapo sawa ilihali kati yao hakuna kizuizi 
au umbali wa  dhiraa kumi za mkono, Swala ya aliyeanza kabla ya 
mwenzake haitabatilika, bali  haitaswihi ya wa pili, na kama wataan-
za pamoja kwa wakati mmoja basi wote wawili Swala zao  hubati-
lika.”

Mahanafi wamesema: “Anapotangulia mwanamke au akawa 
yuko sawasawa na mwanamume basi Swala ya mwanamume na 
mwanamke hubatilika maadamu tu mahali pao wanaposwalia ni 
pamoja, na hapana kizuizi cha kadiri ya dhiraa moja kinachotenganisha 
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kati yao, na mwanamke mwenyewe si wa kutamanika, na wala 
asilingane naye sawa kwa muundi wala bega, na wala isiwe ni katika 
Swala ya jeneza, na Swala yenyewe iwe ni yenye kuwashirikisha 
wote, kama kuwa huyo mwanamke ni maamuma wa mwanamume 
au wote wawili wanamfuata Imamu mmoja.”

Mashafi, Mahanbali na wengi katika Maimamiyya wamesema: 
“Swala huswihi, licha ya kuwa ni makruhu.”

Mahali pa kuweka paji la uso wakati wa kusu-
judu:

Mafakihi wote wamekubaliana kuwa mahali panapowekwa paji la 
uso wakati wa kusujudu ni lazima pawe ni penye kutulia, na wala 
pasiwe pameinuka kuliko mahali pa magoti mawili, mwinuko wa 
kupita kawaida, kisha wametofautiana katika kitu kinachoswihi ku-
sujudu juu yake.

Maimamiyya wamesema: “Haifai kusujudu isipokuwa juu 
ya ardhi, au kilichozalika ardhini katika vitu visivyoliwa wala 
visivyovaliwa, anayeswali haruhusiwi kusujudu juu ya sufi, pamba, 
madini na wala juu ya kitu kilichoota juu ya maji, kwa sababu maji 
si ardhi.” Na wameruhusu mtu kusujudu  juu ya karatasi, kwa kuwa 
malighafi yake imetokana na mmea wa ardhini, na madhehebu yao 
imetoa dalili ya kuwa kusujudu ni ibada ya kisheria ambayo ni 
lazima utekelezaji wake uambatane na nususi ya kisheria. 

Na mafakihi wote wamekongamana juu ya kuswihi kusujudu juu 
ya ardhi na kilichotokana na ardhi, na hapa kwa ufupi tutatosheka 
na kauli ya Mtume : “Haitimu Swala ya mmoja wenu mpaka 
atawadhe kama alivyoamuru Mwenyezi Mungu, kisha asujudu kwa 
kutuliza paji la uso wake ardhini.” Na kauli yake: “Imeumbwa ardhi 
kuwa ni mahali pa kusujudu na ni yenye kutwahirisha.” Na Khabbab 
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alisema: “Tulimlalamikia Mtume wa Mungu  joto la ardhi wakati 
wa kiangazi linavyounguza mapaji yetu ya nyuso (tunaposujudu), 
wala Mtume hakuyasikiliza.” Hivyo basi kama kungekuwa na 
uwezekano wa kusujudu juu ya tandiko wasingelilalamika.

Kisha Maimamiyya wamejuzisha kusujudu juu ya pamba na 
katani palipo na dharura. 

Na mafakihi wa madhehebu manne wamesema: “Inajuzu 
kusujudu juu ya kila aina ya kitu, hata juu ya mkia wa kilemba na 
juu ya duara la kilemba kwa sharti kiwe tohara tu.” Bali Mahanafi 
wamejuzisha juu ya kiganja cha mkono, lakini ni makuruhu.

ADHANA

Mwadhini:

Neno Adhana, katika lugha (ya Kiarabu), lina maana ya tangazo, 
na katika istilahi ya Sharia ni tangazo linalowajulisha watu kuingia 
kwa wakati wa Swala, kwa kutumia matamko maalum. Sharia ya 
Adhana iliwekwa katika mwaka wa mwanzo wa Hijra ya Mtume  
huko Madina. Na namna ya kuwekwa kwake kwa Shia ni kwamba 
Jibril alishuka kwa Mtume kutoka kwa Mwenyezi Mungu (s.w.t.) 
akamletea hiyo Adhana. Na kwa Sunni ni kwamba Abdilahi bin Zayd 
alimuona mtu ndotoni alipokuwa amelala akamfundisha kuadhini, 
akaenda kumweleza Mtume  ndoto yake, Mtume akakubali na 
hatimaye akaiweka Adhana.

Adhana ni Sunnah:

Mahanafi, Mashafi na Maimamiyya wamesema: “Kuadhini ni Sunna 
iliyosisitizwa.” 
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Mahanbali wamesema: “Adhana ni faradhi ya kutosheleza katika 
kijiji na mijini, kwa ajili ya Swala tano za faradhi, kwa wanaume 
wawapo kwao, si safarini.”

Maliki wamesema: “Ni wajibu wa kutosheleza katika mji ambao 
huswaliwa Swala ya Ijumaa, iwapo watu wote wa mji huo wataacha 
kuadhini basi watapigwa vita juu ya kosa hilo la kuacha kuadhini.”

Haijuzu kuadhini kwa ajili ya mambo kadhaa:

Mahanbali wamesema: “Haijuzu kuadhini kwa ajili ya Swala ya jen-
eza, Swala ya Sunna wala Swala ya nadhiri.” Maliki wamesema: 
“Haijuzu kuadhini kwa ajili ya Swala ya Sunna, wala iliyopita na 
Swala ya jeneza.” Mahanafi wamesema: “Haijuzu kuadhini kwa ajili 
ya Swala ya maiti, Swala ya Iddi mbili, Swala ya kupatwa jua na 
Swala ya kuomba mvua, katika Swala ya tarawehe wala Swala yoy-
ote miongoni mwa Swala za Sunna.” Mashafi wamesema: “Haijuzu 
kuadhini kwa ajili ya Swala ya jeneza wala za Sunna.”

Maimamiyya wamesema: “Sharia ya Adhana inahusu Swala 
tano za kila siku pekee, na hupendekezwa kuadhini katika Swala 
hizo, iwe ni ndani ya wakati wa Swala anayotaka kuiswali au wakati 
wa kulipa, iwe ni jamaa au mtu mmoja, awe safarini au mjini kwake, 
kwa wanawake na wanaume, wala haijuzu kuadhini kwa ajili ya 
Swala nyingine yoyote, sawa iwe ni ya Sunna au ya wajibu, bali 
mwadhini hutakiwa kusema katika Swala ya kupatwa kwa jua na 
Swala ya Iddi mbili: ‘Aswalah’  mara tatu.

Masharti ya Adhana:

Mafakihi wa madhehebu yote wamepatana kuwa ni katika masharti 
ya Adhana kufuatanisha maneno ya Adhana na kufuata mpangilio 
kati ya vipengele vya Adhana, na mwadhini awe ni mwanamume 
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Mwislamu,15 na mwenye akili timamu, na pia huswihi Adhana ku-
toka kwa mwadhini mtoto  mtambuzi. Pia wote wamekubaliana 
kwamba si sharti kwa mwenye kuadhini kuwa tohara, kisha walikhi-
tilafiana katika mambo yasiyokuwa hayo. 

Mahanafi na Mashafi wamesema: “Yaswihi kuadhini bila ya kutia 
nia.” Na madhehebu yaliyobaki yamesema, haiswihi bila ya kunuia. 
Mahanbali wamesema: “Hujuzu kuadhini kwa lugha isiyokuwa ya 
kiarabu.”

Maliki, Mahanafi na Mashafi wamesema: “Haijuzu kwa Mwarabu 
kuadhini kwa lugha isiyokuwa ya Kiarabu, na hujuzu kwa asiyekuwa 
mwarabu kuadhini kwa lugha yake mwenyewe anapokuwa anataka 
kuswali peke yake na kwa jamaa wasiokuwa Waarabu.”

Maimamiyya wamesema: “Haijuzu kuadhini kabla ya kuingia 
wakati wa Swala ya faradhi isipokuwa Swala ya Alfajiri.” Mashafi, 
Maliki, Mahanbali na wengi katika Maimamiyya wamesema: 
“Inajuzu mwadhini kutanguliza Adhana ya kujulisha watu kuwa 
kumepambazuka kabla ya wakati wa Swala ya Alfajiri haujaingia.” 
Mahanafi wamelikataa hilo, na hawakutofautisha kati ya Swala ya 
Alfajiri au nyengineyo, na ndio bora zaidi. 

Namna ya kuadhini:

Allahu Akbar, mara nne kwa madhehebu yote isipokuwa Maliki, 
wao wamesema atasema mara mbili.

Ashhadu Anlailaha Ilallah,  mara mbili kwa madhehebu yote.

15   �Imamiyya wamesema: “Yasunniwa kwa mwanamke anapotaka kuswali aadhini lakini 
si kwa lengo la kutangaza, kama ambavyo imependekezwa kuadhiniwa katika Swala 
ya jamaa ya wanawake, mmoja wao aadhini kisha akimu, lakini  waume wasimsikie 
sauti yake.” Na kwa Maimamu wanne wanasema: “Yapendeza kwao wao kukimu tu, na 
kuandini ni makruh.”
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Ashhadu Anna Muhammadan Rasululah, mara mbili kwa wote.

Hayya Alas-Swalah, mara mbili kwa wote.

Hayya Alal-Falah, mara mbili kwa wote.

Hayya Alaa Khayril -Amal, mara mbili, kwa Maimamiyya tu.

Allahu Akbar, mara mbili kwao wote.

Lailaha Ilallah, mara moja kwa madhehebu manne, na mara 
mbili kwa Maimamiyya.

Maliki na Mashafi wamejuzisha kuirudia (kuikariri) mara mbili, 
lakini hiyo ya pili itakuwa ni Sunna. Maana yake ni kuwa, Adhana 
huwa haibatiliki kwa kutosheka kuadhini mara moja, ni kama 
wanavyosema Shia Imamiyya, na huko huitwa Iadah (kurudia tena).

Mwenye kitabu Al-Fiqh Alal-Madhahab Arbaa amenukuu itifaki 
ya madhehebu manne juu ya kufanya tathwib, nako ni kuongeza 
maneno ‘As-swalatu Khayrun Minan Nawm’ mara mbili baada ya 
kusema Hayya Alal-Falah, na Maimamiyya wamekataza jambo 
hilo.16

Kukimu Swala:

Yasunniwa kukimu Swala kwa wanaume na wanawake, katika Swa-
la za faradhi za kila siku, na hufuatiwa Swala ya faradhi moja kwa 
moja mara tu baada ya kukimu. Na hukmu yake ni kama hukmu 
16  �Ibnu Rushd amesema katika kitabu Bidayatul Mujtahid Jz. 1, uk. 103, chapa ya 

1985: “Wengine walisema: ‘Hapana ruhusa ya kusema As-swallatu khayrum 
minan nawm, kwani maneno hayo si katika maneno ya adhana iliyosunniwa. Na 
hivyo ndivyo alivyosema Shafi, na sababu ya kutofautiana ni kuwa je, maneno 
haya yalisemwa wakati wa Mtume 1 au yalisemwa wakati wa Khalifa Umar? 
Na katika kitabu Al-Mughni cha Ibnu Quddamah Juz. 1, uk. 408, chapa ya 
tatu amesema: “Amesema Is’haq: Kitu hiki kimezuliwa na watu.” Na Abu Isa 
amesema: Hii ni Tathwiib ambayo walichukia (na kuikataa) wanavyuoni, na 
ndiyo ile ambayo Abdallah bin Umar alitoka msikitini mara tu alipoisikia.”
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ya Adhana katika kufuatanisha, kufuata mpangilio katika vipengele 
vyake na kuyatamka maneno yake kwa lugha ya Kiarabu, na mfano 
wa hukmu hizo.

Na hii ndio namna ya kukimu:

Allahu Akbar, mara mbili kwa madhehebu yote isipokuwa 
Mahanafi ambao hapa waliifanya mara nne.

Ashhadu Anlailaha Ilallah, mara moja kwa Mashafi na Maliki na 
Mahanbali, na mara mbili kwa Mahanafi na Maimamiyya.

Ashhadu Anna Muhammadan Rasululah, mara moja kwa 
Mashafi na Maliki na Mahanbali, na mara mbili kwa Mahanafi na 
Maimamiyya.

Hayya Alas-Swalah, mara moja kwa Mashafi, Maliki na 
Mahanbali. Na ni mara mbili kwa Mahanafi na Maimamiyya.

Hayya Alal-Falah, mara moja kwa Mashafi, Maliki na Mahanbali. 
Na ni mara mbili kwa Mahanafi na Maimamiyya. 

Hayya Alaa Khayril -Amal, mara mbili kwa Maimamiyya peke 
yao.

Qad Qaamatis-Swalah, mara mbili kwa wote isipokuwa kwa 
Maliki tu, kwao ni mara moja.

Allahu Akbar, mara moja kwa wote.

Lailaha Ilallah, mara moja kwa wote.

Na kundi katika Maimamiyya limesema: “Yajuzu kwa msafiri na 
mwenye haraka kutosheka na mara moja katika kila kifungu wakati 
wa kukimu, na katika kuadhini kadhalika.”
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FARADHI ZA SWALA NA NGUZO ZAKE

Kuswihi kwa Swala kunahitaji utohara kutokana na hadath na 
khabathi, kuingia kwa wakati, kuelekea Kibla na kupatikana chenye 
kuusitiri mwili, na hapana budi mtu ahakikishe kwamba mambo haya 
yametimia kabla hajaingia kwenye Swala. Na mambo haya huitwa 
Masharti (mambo ambayo bila ya hayo Swala haiswihi). Na ma-
neno kuhusu masharti tumetangulia kuyataja kwa kifupi. Na Swala 
pia ina nguzo na faradhi ambazo zinafungamana nayo, mambo hayo 
hutekelezwa moja kwa moja wakati wa kutekeleza tendo la Swala, 
na nguzo hizo ni nyingi:

Kwanza, kutia nia:

1.	 Madhehebu yamekhitilafiana mahali hapa, bali hata mafak-
ihi wa madhehebu moja pia wamekhitilafiana wenyewe kwa 
wenyewe kuhusu lile ambalo ni wajibu mwenye kuswali ku-
linuwia, wanasema; Je, ni wajibu mtu anuie kwa kutaja Swa-
la anayotaka kuiswali, kwa mfano – anuie kwa kusema hii ni 
Adhuhuri au Alasiri, na kuitaja kuwa ni faradhi au ni Sunna, 
na kuwa ni Swala yenye rakaa kamili au ni ya kukusuru, na 
anaiswali akiwa yumo ndani ya wakati au analipa, na mengine 
yasiyokuwa hayo.

Na uhakika wa nia ni kama tulivyotangulia kueleza katika 
mlango wa wudhu, ni ibara inayoelezea kusudio la kitendo kwa 
msukumo wa kumtii Mungu na kufuata amri yake. Ama kuleta 
uainisho (kutaja jina la Swala) na kukusudia kuitaja kwamba ni ya 
faradhi au ni ya Sunna, ni ya kutekeleza ndani ya wakati au ni kulipa, 
kitu hicho hutokea chenyewe kulingana na dhamira na nia yake (hata 
bila ya kutaja), hivyo ikiwa tangu mwanzoni alikuwa amekusudia 
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kuswali Swala ya Sunna na akaiswali kwa kusudio hilo basi huwa 
ni ya Sunna, na kama amekusudia Swala ya faradhi ya Adhuhuri 
au Alasiri basi huwa kama alivyokusudia vivyo hivyo. Na kama 
hakukusudia chochote katika Swala yake, basi huwa si chochote 
Swala yake hiyo, kwa sababu kila kitendo kinachotendwa na mtu 
mwenye akili yake ni lazima kinaambatana na lengo au dhamira 
hakiwezi kuwa nje ya hivyo, ni sawa awe ametamka kusudio lake 
kwa lafdhi maalum au la, sawa awe amejielekeza kwenye kusudio 
lake au la, na kwa ajili hiyo ndipo mafakihi wote walipokubaliana 
kuwa haitakiwi kuitamka nia. Kama ilivyo ni muhali sana kulingana 
na ada ya mwanadamu aikusudie Swala ya faradhi huku anaswali 
Swala ya Sunna tena hasa anapokuwa ni mjuzi ajuaye tofauti iliyopo 
kati ya Swala hizo.

Na kwa vyovyote vile iwavyo, maneno yanayohusu kuitamka 
nia na vigawanyo vyake au kufanya uainisho hayakuwepo wala 
hayakujulikana baina ya viongozi wa kale ambao waliweka misingi 
ya dini na sharia zake, na itakuwa vyema hapa tunukuu maneno 
ya wanavyuoni wawili wakubwa, mmoja kutoka kwa mafakihi wa 
kisunni naye ni Ibnul Qayyim, na wa pili kutoka kwa Maimamiyya, 
naye ni Sayyid Muhammad mwenye kitabu Al-Madaarik.

Huyo wa mwanzo amesema katika kitabu Zaadul Maad kama 
ilivyo kwenye Juzuu ya kwanza ya kitabu Al-Mughni cha Ibnu 
Qud’damah: “Mtume  alikuwa anaposimama kwenye Swala 
akisema: Allah Akbar hakuwa akisema chochote kabla ya tamko hilo, 
wala hata mara moja hakusikika akiitamka nia kabisa, wala hakuwa 
akisema: Uswaliy kadha kadha mustaqbilal Qiblata Arbaa Rakaati 
Imaaman, wala Maamuman, wala hakuwa akisema: Adaan wala 
Fardhul Waqt, na hii ni miongoni mwa uzushi uliosambaa tu hakuna 
yeyote aliyenukuu kutoka kwa Mtume  kuswihi kwa jambo hilo 
kwa Hadith iliyo na sanadi swahihi wala dhaifu, wala hakuna hata 
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mmoja katika tabiina aliyesema kuwa hiyo ni bidaa njema, wala hata 
maimamu wanne hakuna mmoja kati yao aliyesema hivyo.” 

Na wa pili amesema katika kitabu Madarikul Ahkam – mlango 
unaoelezea kutia nia, mwanzo wa Swala: “Inavyoeleweka katika 
dalili za kisheria ni kuwepo usahili (kutokuwa na uzito) katika 
kuitamka nia, na kwa hakika kabisa linalozingatiwa katika hiyo nia ni 
kukusudia kufanya kitendo maalumu katika hali ya kumtii Mwenyezi 
Mungu (s.w.t.), na kadiri hii ni jambo asiloliepuka timamu wa akili 
mwenye kujielekeza katika kutekeleza ibada. Na ni kuanzia hapa 
ndipo baadhi ya wanavyuoni watukufu wakasema: ‘Kama Mungu 
angeweka wajibu wa watu kuswali au kufanya ibada nyingineyo pasi 
na nia basi ingekuwa ni amri iliyo juu ya uwezo wa mwanaadamu.’ 
Naye Shahid katika kitabu Ad-Dhikraa amesema: ‘Waliotangulia 
katika wanavyuoni wetu walikuwa hawataji nia katika vitabu vyao, 
bali walikuwa wakisema: ‘La awali linalolazimu katika wajibu wa 
wudhu ni kuosha uso, na la mwanzo katika wajibu wa Swala ni 
takbira ya kufungulia Swala.’ Ni kama hoja yake ni kwamba ile kadri 
inayohitajika katika nia ni jambo asiloweza kuliepuka mwanadamu, 
na ile inayozidi si wajibu. Na katika yanayounga mkono hilo ni kuwa 
nia haikutokea kutajwa peke yake kuwa ni sehemu katika ibada. Na 
bila shaka zimeshapokewa Hadith zinazoelezea jinsi alivyokuwa 
akitawadha Mtume , alivyokuwa akioga au kuyatammamu, bila 
kutaja nia.”

Takbira ya kuhirimia Swala:

Swala yoyote haitimii bila ya takbira ya kuhirimia Swala. Na iliitwa 
kwa jina hilo kutokana na kauli ya Mtume  aliposema: “Ufunguo 
wa Swala ni kujitwahirisha, na kuhirimia kwake ni kupiga takbira, 
na hitimisho lake ni kutoa salam.” Maana yake ni kuwa kwa takbira 
hiyo huwa ni haramu kwake kusema maneno yaliyo nje ya Swala 
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na kila kitendo ambacho hakihusiani na Swala. Na kwa kutoa salam 
humaanisha kujiacha huru na kujihalalishia yote aliyokuwa ameji-
haramishia kuyatenda mara tu alipopiga takbira.

Na jinsi rasmi ya kuitamka takbira ni kusema: ‘Allahu Akbar’, 
kamwe haijuzu kusema visivyokuwa hivyo kwa Maimamiyya, 
Maliki na Mahanbali. Na Mashafi wamesema: “Yajuzu kusema 
‘Allahu Akbar’ au ‘Allahu al Akbar’ ikiwa ni kuongeza Alifu na 
Lam katika tamko Akbar ikawa al Akbar. Mahanafi nao wamesema 
yajuzu kusema neno lolote ambalo lina maana yanayofanana na hayo 
ya Allahu Akbar, kama kusema: Allahu Aadhamu na Allahul Ajallu.

Kisha wameafikiana kuwa ni lazima takbira hiyo itamkwe kwa 
lugha ya kiarabu, isipokuwa Mahanafi tu, hata kama anayeswali si 
Mwarabu, na kama atashindwa basi ajifunze, na kama atashindwa 
kujifunza basi ataifasiri kwa lugha yake.

Mahanafi wamesema: “Inaswihi kuitamka takbira hiyo kwa 
lugha yoyote ile mtu anayotaka hata kama anaijua lugha ya Kiarabu.” 

Pia wameafikiana kuwa ina sharti kama zile zinazoshartiwa 
katika Swala, kuanzia kuwa tohara, kuelekea Kibla, kujisitiri tupu na 
mengineyo, na ailete hiyo takbira katika hali ya kusimama na kutulia 
vyema pasipo na dharura, na aitamke kwa sauti ya kuweza kuisikia 
yeye mwenyewe, au ya kadiri ya kusikika iwapo ana uziwi masikioni 
mwake, na alitangulize jina takatifu Allahu kabla ya neno Akbar, lau 
atafanya kinyume chake akasema Akbar Allahu haitoswihi kuwa ni 
takbira ya kuhirimia.

2.	 Wameafikiana kuwa kusimama wima katika Swala ya faradhi 
ni wajibu kuanzia anapopiga takbira hadi anapoporomoka ku-
rukuu. Na hapa katika kusimama ni wajibu iwe ni kusimama 
katika hali ya kunyooka, kwa kutulizana na pia bila kuegemea. 
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Haijuzu kwa mtu anayeswali kusimama ilihali kaegemea kitu 
anapokuwa anaweza kusimama wima, kama hawezi kusimama 
basi aswali ilihali ameketi, na akishindwa kuketi ataswali ili-
hali kalalia ubavu wa kuume, kama anavyolazwa maiti ndani 
ya mwanandani akiwa ameelekea Kibla kwa sehemu ya mbele 
ya mwili wake, na hii ni kwa mafakihi wa madhehebu yote 
isipokuwa Mahanafi, kwani wao wamesema: “Anayeshindwa 
kuswali ilihali kaketi ataswali ilihali kalala chali kwa mgongo 
wake, kisha aelekee Kibla kwa miguu yake ili kuwe kuinama 
kwake katika rukuu na kusujudu kwake ni (kama) kaelekea 
Kibla, (yaani lau atainuka kurukuu basi angekuwa ameelekea 
Kibla).” 

Na anaposhindwa mtu kuswali huku ameulalia ubavu wake wa 
kuume, Maimamiyya, Mashafi na Mahanbali wamesema: “Ataswali 
akiwa amelala chali akitumia kichwa chake katika kuashiria rukuu na 
sijda; na anaposhindwa kuinama kwa kichwa atatumia nyusi zake.” 

Mahanafi wamesema: “Anapofikia hali hiyo basi wajibu wa 
Swala huporomoka toka kwake, lakini hulazimika kulipa pindi 
atakapopona na kuondoka kilichokuwa kizuizi.”

Maliki wamesema: “Mfano wa mgonjwa kama huyu wajibu wa 
Swala huporomoka toka kwake wala halazimiki kulipa.”

Maimamiyya, Mashafi na Mahanbali wamesema: “Kwa hakika 
Swala haiporomoki kwa hali yoyote iwayo, kama atashindwa 
kutekeleza kwa kope basi ataihudhurisha Swala moyoni mwake, na 
atautingisha ulimi wake kwa dhikiri (kumtaja Mungu) na kusoma. 
Kama atashindwa kuutingisha ulimi wake, basi atapitishia moyoni 
mwake madamu akili yake iko sawa na thabiti (hajarukwa na akili), 
kwa ujumla Swala ni wajibu kwa anayeweza na hata aliyezidiwa 
kamwe haiachiki kwa kutokewa na hali yoyote iwayo, bali anatakiwa 
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aiswali kila mukallaf (mtu baleghe) kufuatana na uwezo wake. 
Kuanzia kusimama hadi kwenye kukaa, na kuanzia kwenye kuswali 
kwa kuihudhuria moyoni hadi kwenye kuihudhurisha akilini.”

Na mwenye kuswali atahama kutoka hali moja hadi nyingine 
muda inapopatikana sababu ya kufanya hivyo. Na lau mtu mwenye 
uwezo ataswali kwa kusimama kisha likamtokea jambo fulani 
linalomzuia kuswali ilihali kasimama, au aliyekuwa amezidiwa 
anaswali kwa kuketi, kisha akiwa ndani ya Swala uwezo ukamrudia, 
basi ataungisha hiyo aliyoanza kuiswali na hii ya sasa na ataitimiza 
kulingana na uwezo wake alio nao. Hivyo basi kama mtu ataswali 
rakaa ya kwanza kwa kusimama kisha akazidiwa, atakamilisha 
Swala yake kwa kukaa, na kama anaswali kwa kukaa kisha uwezo 
wa kusimama ukamrudia, ataitimiza Swala yake kwa kusimama.

Kisomo:

3.	 Mafakihi wa madhehebu yote wamekhitilafiana kuhusu, je ni 
wajibu kusoma Sura Alhamdu (Al-Fatiha) katika kila rakaa, au 
ni wajibu katika rakaa mbili za mwanzo tu, au ni wajibu katika 
rakaa nne? 

Na je Bismillahi ni sehemu ya kila Sura ya Qur’ani ambayo 
haina budi kuisoma, au yajuzu kuiacha? 

Na je, kila panapodhihirishwa na panaposomwa kimoyoni ni 
wajibu iwe hivyo, au ni pendekezo tu? 

Na je ni wajibu kusoma Sura nyingineyo baada ya kusoma 
Alhamdu katika rakaa mbili za mwanzo au si wajibu?  

Na je, tasbihi inaweza ikawa badala ya Sura? 
Na je, kufunga mikono juu ya kifua au chini ya kifua ni Sunna au 

ni haramu? Na mengineyo. 
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Mahanafi wamesema: “Hapana ulazima wa kusomwa Alhamdu 
tu katika Swala za faradhi, bali chochote kinachosomwa kutoka 
katika Qur’ani hutosheleza kufuatana na kauli yake Mwenyezi 
Mungu: “Basi someni kiasi kilicho sahali (kwenu kukisoma) katika 
Qur’ani.” (Bidayatul mujtahid, Juz. ya kwanza Uk. 122, na pia kitabu 
Mizanus Sha’araniy katika mlango unaoelezea namna ya Swala). 
Na kwa vyovyote vile kusoma Qur’ani ni wajibu katika rakaa mbili 
tu za kwanza, ama katika rakaa ya tatu ya Swala ya Maghribi na 
mbili za mwisho katika Adhuhuri, Alasiri na Isha, mtu huruhusiwa 
kusoma anapopenda mwenyewe, akipenda kusoma tasbihi atasoma 
na akipenda kunyamaza kimya atanyamaza. (An-Nawawiy katika 
kitabu Sharhul Muhaddhab Juzuu ya tatu, Uk. 361). 

Na yajuzu kuacha kupiga Bismillahi, kwani Bismillah si sehemu 
katika Sura. Aidha kudhihirisha kisomo kwa sauti si Sunna, na 
kusoma moyoni pia si Sunna bali kusoma kwa kudhihirisha na 
kusoma kwa moyo, mtu anayeswali peke yake ana hiyari kujiamulia, 
akipenda atasoma kwa sauti anayoisikia yeye mwenyewe tu, na  
akipenda atatoa sauti inayosikika na mwenginewe, na akipenda 
ataificha sauti kabisa.  Na katika Swala hakuna kunuti isipokuwa 
katika Swala ya witiri tu. 

Ama kufunga mikono ni Sunna tu wala si wajibu, na iliyo 
bora kwa mtu ni kuweka tumbo la kiganja chake cha mkono wa 
kushoto chini ya kitovu chake, hiyo ni kwa mwanamume, ama kwa 
mwanamke aiweke mikono yake juu ya kifua chake.”

Mashafi wamesema: “Ni wajibu kusoma Alhamdu katika 
kila rakaa pasi na kutofautisha kati ya rakaa mbili za mwanzo na 
rakaa nyinginezo, wala baina ya Swala ya wajibu na ya Sunna. Na 
Bismillahi ni sehemu ya Sura kwa hivyo haiachwi kwa hali yoyote 
ile. Na mtu atasoma kwa sauti katika Swala za Alfajiri, Maghribi na 
Isha, ama zinginezo hatosoma kwa sauti.
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Na  yasunniwa kuleta kunuti katika Swala ya asubuhi, mahali 
pake maalum ni baada ya kuinua kichwa kutoka kwenye rukuu ya 
rakaa ya pili. Na pia yasunniwa kusoma Sura nyingineyo baada ya 
Alhamdu katika rakaa mbili za mwanzo peke yake. 

Ama kufunga mikono si lazima, ni Sunna kwa mwanamume 
na  mwanamke, na ilivyo bora katika kufunga mikono ni kuliweka 
tumbo la kiganja cha mkono wake wa kulia juu ya maungo ya kiganja 
cha kushoto, iwe ni chini ya kifua juu ya kitovu sehemu inayofuatia 
upande wa ubavu wa kushoto.”

Maliki wamesema: “Pana wajibu wa kusoma Alhamdu katika kila 
rakaa bila ya tofauti yoyote baina ya rakaa, iwe ni za mwanzo au za 
mwisho, ziwe ni za Swala za faradhi au Sunna”, kama ilivyotangulia 
katika maelezo ya Mashafi. “Na yapendekezwa kusoma Sura 
nyingine baada ya Alhamdu katika rakaa mbili za mwanzo. Na 
bismillahi si sehemu ya Sura bali yapendekezwa kuiacha kwa mara 
moja. Na yapendekezwa kusoma kwa sauti inayosikika katika Swala 
ya asubuhi na katika rakaa mbili za mwanzo za Swala ya Magharibi 
na Isha. Na kuleta kunuti ni katika Swala ya Asubuhi peke yake. 
Ama kufunga mikono inajuzu lakini yasunniwa kuachilia mikomo 
katika Swala za faradhi.”

Mahanbali wamesema: “Ni wajibu kusoma Alhamdu katika 
kila rakaa, na yapendekezwa kusoma Sura nyingineyo baada yake 
katika raka mbili za mwanzo, na kudhihirisha kisomo katika Swala 
ya asubuhi na katika rakaa mbili za mwanzo za Swala ya Magharibi 
na Isha. Na Bismillah ni sehemu katika Sura lakini iwe kimoyomoyo 
isisomwe kwa sauti, na kunuti huwa katika Swala ya witiri tu 
hailetwi katika Swala nyinginezo. Ama kufunga mikono ni Sunna 
kwa mwanamume na mwanamke, na ubora ni kuweka tumbo la 
kiganja chake cha mkono wa kulia juu ya kiganja chake cha kushoto 
na aviweke chini ya kitovu.”
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Imetubainikia kuwa at-takatuf ambako mafakihi wa kisunni 
wanakutaja kwa maana ya kufunga mikono katika Swala, na 
mafakihi wa kishia wanakutaja kwa maana ya kusitiri, hakuna 
hata madhehebu moja ya kisunni iliyosema kuwa kufanya hivyo 
ni wajibu.

Na Maimamiyya wamesema: “Kusoma Alhamdu kunahusika 
katika rakaa mbili za mwanzo za kila Swala, wala hakuna 
inayotosheleza hapo ila hiyo peke yake, wala si wajibu kuisoma 
katika rakaa ya tatu ya Magharibi na rakaa mbili za mwisho katika 
Swala ya rakaa nne, bali ipo ruhusa kwa mtu kujiamulia kati ya 
Alhamdu na kuleta tasbihi, nayo ni anayeswali kusema: Subhanallah, 
Walhamdulilah, Walailaha ilahlah, Wallahu Akbar mara tatu, na pia 
mara moja hutosha. 

Na ni lazima kusoma Sura nzima katika rakaa mbili za mwanzo 
(baada ya Alhamdu). Na Bismillahi ni sehemu katika Sura, haijuzu 
kuiacha kwa hali yoyote. Na ni wajibu kudhihirisha kisomo pekee 
bila ya kudhihirisha jinginelo miongoni mwa dhikri katika Swala 
ya asubuhi, na katika rakaa mbili za mwanzo za Magharibi na Isha, 
na ni wajibu kusoma kwa kuficha katika Swala ya Adhuhuri na 
Alasiri isipokuwa Bismillahi, kwani hii yapendekezwa idhihirishwe 
katika rakaa mbili za mwanzo za Swala hizo, na pia katika rakaa ya 
tatu ya Magharibi na rakaa mbili za mwisho za Swala ya Isha. Na 
yasunniwa kusoma kunuti katika Swala zote tano, na mahali pake 
ni  katika rakaa ya pili baada ya kumaliza kusoma Sura na kabla ya 
kurukuu.  Na uchache wa kusoma kwa sauti ni kiasi cha kusikia mtu 
aliye karibu naye, na upeo wa kuificha sauti ni kiasi cha kujisikia 
mwenyewe.” 

Na kulingana na madhehebu yote hakuna pa kudhihirisha sauti 
kwa mwanamke, wala kusoma kwa kuficha zaidi ya kujisikia 
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mwenyewe.  Na anayeswali akidhihirisha mahali pasipokuwa pa 
kudhihirisha kwa makusudi basi Swala yake itabatilika, na itakuwa 
swahihi kama alifanya hivyo kwa kutojua au kwa kusahau.

Maimamiyya wameendelea kusema: “Ni haramu kutoa kauli 
ya kusema Amin, na Swala hubatilika kwa kusema neno hilo, sawa 
awe peke yake, ni Imamu au ni maamuma, kwani tamko hilo ni 
katika maneno ya watu na haisihi kuingiza maneno ya watu ndani 
ya Swala.” 

Na madhehebu manne yamekongamana juu ya kuwa neno hilo 
ni Sunna kwa kupitia Hadith iliyopokewa kutoka kwa Abu Huraira 
aliyosema kwamba Mtume  amesema: “Imamu anaposema 
Ghayril Maghdhubi Alayhim Waladdhwahliin, basi nanyi semeni, 
Amin.” Maimamiyya wamekataa kusihi kwa Hadith hii.

Na wengi katika Maimamiyya wameendelea kusema kwamba 
huko kufunga mikono ndani ya Swala kunaibatilisha, kwa ajili ya 
kukosekana nususi, na baadhi yao wakasema: “Kufunga mikono 
ndani ya Swala ni haramu, na anayefanya hivyo hupata dhambi 
lakini Swala yake haibatiliki.” Na kundi la tatu likasema ni makruhu 
tu (inachukiza) lakini si haramu.

Kurukuu:

4.	 Mafakihi wote wameafikiana kuwa kurukuu ni wajibu, lakini 
wametofautiana kuhusu kadiri ya wajibu katika kurukuu, na 
kuhusu kujituliza ndani ya rukuu, kwa maana ya kutulizana na 
kutuwama viungo vyote muda wa kurukuu. Mahanafi wamese-
ma: “Kinachopasa katika rukuu ni kuinama tu vyovyote inavy-
owafiki kuinama wala haipasi kujituliza.” 
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Madhehebu yaliyobakia yanasema kwamba katika rukuu ni 
wajibu kuinama hadi viganja vya mwenye kuswali viyafikie magoti 
yake, na ni wajibu kujituliza ndani ya rukuu. 

Mashafi, Mahanafi na Maliki wamesema: “Si wajibu kuleta 
dhikri kwenye rukuu bali yasunniwa anayeswali aseme: Subhana 
Rabbiyal Adhimi.”

Na Maimamiyya na pia Mahanbali wamesema: “Tasbihi ni 
wajibu katika rukuu; na kuitamka kwake kwa Mahanbali ni Subhana 
Rabbiyal Adhimi. Na kwa Maimamiyya ni Subhana Rabbiyal 
Adhimi wa Bihamdihi, au Subhanallah mara tatu. Na yapendekezwa 
kwa Maimamiyya anayeswali baada ya tasbihi aongeze kumswalia 
Mtume na Ahli zake, aseme: Allahumma Swalli Ala Muhmmad 
Waali Muhammad.”

Mahanafi wamesema: “Si wajibu kusimama wima kutoka kwenye 
rukuu, bali yajuzu kwake kukishusha kichwa chake hadi kwenye 
sijda bila ya kusimama wima, lakini kufanya hivyo ni makruhu.”

Mafakihi wa madhehebu yaliyobaki wamesema: “Ni wajibu 
kuinuka na kusimama wima kwa kunyooka sawa sawa, na yasunniwa 
kuleta Tasmii kwa kusema: Samiallahu Liman Hamidah.” Na 
Maimamiyya wamewajibisha kujituliza na kutulia wakati wa 
kisimamo hiki.

Kusujudu

5.	 Wameafikiana kuwa kusujudu ni wajibu iwe mara mbili katika 
kila rakaa, kisha wakakhitilafiana katika kiwango chake, je, ni 
wajibu kusujudu kuwe ni kwa viungo saba kamili au kwa baadhi 
tu ya viungo? Na viungo saba hivyo ni: Paji la uso, viganja viwili 
vya mikono, magoti mawili na magumba mawili ya miguuni.
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Maliki, Mashafi na Mahanafi wamesema: “Wajibu ni kusujudu 
kwa paji la uso tu, ama viungo vilivyobaki ni Sunna.”

Maimamiyya wamesema: “Wajibu ni kusujudu kwa viungo 
vyote saba vya sijda.” Na hiyo ndiyo kauli ya Mahanbali isipokuwa 
wao waliongeza na pua, hivyo kufanya idadi ya viungo vya sijda 
kuwa vinane.

Na tofauti iliyopo kati yao kuhusiana na tasbihi na kujituliza 
kwenye sijda ni kama tofauti ileile iliyoko kwenye kurukuu, Yule 
aliyewajibisha vitu viwili hivyo kwenye rukuu pia aliviwajibisha 
vitu hivyo hapa.

Mahanafi wamesema: “Si wajibu kukaa kati ya sijda mbili,” na 
madhehebu yaliyobaki yamesema: “Ni wajibu.”

Tashahhud (Kukaa tahiyyatu): 

6.	 Tashahhud katika Swala imegawanyika katika sehemu mbili: 
Ya kwanza ni ile ya baada ya rakaa mbili za Magharibi, Isha, 
Adhuhuri na Alasiri, hii haina kutoa salam. Na ya pili ni ile 
ambayo hufuatiwa na kutoa salam, sawa iwe katika Swala ya 
rakaa mbili, tatu au nne.

Maimamiyya na Mahanbali wamesema: “Kwa hakika tahiyatu 
ya kwanza ni wajibu.” Na madhehebu yaliyobaki yamesema ni 
Sunna tu, kamwe si wajibu.

Ama tahiyyatu ya mwisho, Mashafi, Maimamiyya na Mahanbali 
wamesema: “Ni wajibu.” Na Maliki na Mahanafi wamesema: “Ni 
Sunna tu na wala si wajibu.” (kitabu Bidayatul Mujtahid Juz. ya 
kwanza Uk. 125).
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Tamko la Tashahhud katika madhehebu yote:

Mahanafi wanasoma hivi: Attahiyatu lillahi waswalawatu wattwayy-
ibaatu, was salamu alayka ayyuha nnabiyyu warahmatullahi wa 
barakatuhu. Assalam alayna waala ibadilllahis swalihina. Ash’hadu 
an lailaha ilallah, Waash’hadu anna Muhammadan abduhu wa ra-
suluhu.

Maliki husoma hivi: “Attahiyatu lilahi, Az zakiyyatu lilahi, 
atwayyibaatu Aswallawatu lillahi, Assalam alayka ayyuhan 
nabiyu wa rahmatullahi wa barakatuhu. Assallamu alayna wa 
ala ibaadilllahi swalihiina. Ash’hadu an lailaha ilallah, wahdahu 
la shariika lahu, wa ash’hadu anna Muhammadan abduhu wa 
rasuluhu.”

Mashafi husoma hivi: Attahiyatu mubarakatu swalawatu 
ttwayyiibaatu lillahi, Assalam alayka ayyuhanabiyyu warahmatullahi 
wa barakatuhu, Assalam alayna waala ibaadilllahi swalihiina. 
Ash’hadu anlailaha ilallah, wa ash’hadu anna  (Sayyidana) 
Muhammadan rasuluhu.”

Mahanbali husoma: “Attahiyatu lilahi waswalawatu 
wattwayyibatu. Assalamu alayka ayyyuhannabiyyu warahmatullahi 
wabarakatuhu, Assalam alayna waala ibadilllahis swalihiina. 
Ash’hadu an lailaha ilallah wahdahu laa shariika lah, waash’hadu 
anna Muhammadan abduhu wa rasuluh. Allahuma swali ala 
Muhammad …

Maimamiyya: “Ash’hadu anlailaha illallah wahdahu laa sharika 
lah, waash’hadu anna Muhammadan abduhu warasuluh. Allahuma 
swali ala Muhammadin wa aali Muhammad …”
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Kutoa Salam:

7.	 Mashafi, Maliki na Mahanbali wamesema: “Kutoa salam (ya 
kumaliza Swala) ni wajibu.” Mahanafi wamesema: “Kutoa 
salam si wajibu.” (Bidayatul Mujtahid Juz. ya kwanza Uk. 
126).

Maimamiyya wamekhitilafiana, kundi moja limesema kutoa 
salam ni wajibu na wengine wamesema ni Sunna. Na katika 
waliosema ni Sunna ni Sheikh Mufid, Sheikh Tusi na Allamah 
Hilli. Na namna ya kuitamka kwake kwa madhehebu manne ni 
kwa namna moja nayo ni: Assalam alaykum wa rahmatullah. 
Mahanbali wamesema: “Ni faradhi kutoa salam mara mbili (kulia 
na kushoto).” Na waliobaki wamesema: “Faradhi ni mara moja tu 
nayo hutosha.”

Ama Maimamiyya wamesema: “Kutoa salam kuna matamshi aina 
mbili, ya kwanza ni: Assalam alayna waala ibaadilahis swalihiina, 
na ya pili ni Assalam alaykum warahmatulah wabarakatu, na 
iliyo wajibu ni moja kati ya hizo mbili, mtu anaposoma tamko la 
kwanza basi hilo la pili huwa ni Sunna. Na kama atasoma la pili 
basi atakomea hapo. Ama Assalamu alayka ayyuhan nabiyyu wa 
rahmatulahi wa barakaatuhu si chochote katika salam, bali ni Sunna 
inayopendekezwa baada ya tashahud.

Mpangilio:

8.	 Ni wajibu kutekeleza kwa mpangilio vifungu vya Swala, kwa 
kutanguliza takbira ya kuhirimia kabla ya kusoma Alhamdu na 
kisomo kabla ya kurukuu, na kurukuu kabla ya kusujudu, na 
kuendelea vivyo hivyo hadi mwisho.
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Kufuatanisha

9.	 Ni wajibu kufuatanisha na kufululiza kati ya vifungu vya Swa-
la, na kati ya vipengele vya vifungu vya Swala, kwa kuanza 
mara moja kusoma baada tu ya takbira ya kuhirimia Swala, 
bila ya kutenganisha (kwa kuacha mwanya hata kidogo), na 
kurukuu baada tu ya kisomo, hivyo hivyo hadi mwisho. Vi-
levile haruhusiwi mtu kutenganisha kati ya Aya, matamko na 
herufi.”

KUSAHAU NA KUTIA SHAKA  
KATIKA SWALA

Mafakihi wa madhehebu yote wameafikiana kuwa mtu anapoacha 
kitu katika vitu vilivyo wajibu katika Swala kwa makusudi basi 
Swala yake itabatilika, na kwamba atakayeacha kwa kusahau basi 
hulazimika kuziba pengo hilo kwa kusujudu sijda ya kusahau kama 
ilivyo katika maelezo ya madhehebu yanayofuata:

Mahanafi wamesema: “Kwa hakika kusujudu sijda ya kusahau 
namna yake ni kusujudu mara mbili kisha aketi kwa ajili ya tashahhud 
na atoe salam, pia alete Swala ya kumswalia Mtume na aombe dua. 
Na mahali pa sijda hii ni baada ya kutoa salam, kwa sharti kuwa 
pawe pana wakati wa kutosha, hivyo mtu atakapokuwa amesahau 
katika Swala ya asubuhi – kwa mfano – na jua likachomoza kabla 
hajasujudu sijda ya kusahau, basi sijda hiyo huporomoka kutoka 
kwake. 

Ama sababu za kusujudu sijda ya kusahau ni pale mwenye 
kuswali anapoacha wajibu, au kuongeza kitu miongoni mwa nguzo 
za Swala, kama rukuu na sijda. Na kama  atasahau mara nyingi basi 
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zitatosha sijda mbili, kwa sababu hairuhusiwi kukariri, na kama  
atasahau ndani ya sijda ya kusahau hatawajibika kusujudu tena sijda 
ya kusahau. (kitabu Majmaul an har Juz. ya kwanza, mlango wa 
Sujuudis sahwi).”

Maliki wamesema: “Namna ya sijda ya kusahau ni sijda 
mbili, na atakaa tashahhud baada ya kusujudu sijda hizo mbili 
bila ya kusoma dua wala kumswalia Mtume ; ama mahali 
pa kufanyika sijda hizi mbili ataangalia kwanza, kama ni ya 
kupunguza peke yake au ni ya kuzidisha na kupunguza kwa 
pamoja, hapo atasujudu kabla ya kutoa salam. Na kama ni ya 
kuongeza tu ataileta baada ya kutoa salam. Vile vile atachunguza 
sababu zilizowajibisha sijda hiyo ya kusahau, kama kusahau 
kulifanyika kwa kupunguza, na hicho kilichoachwa kilikuwa ni 
kitendo cha Sunna basi atasujudu sijda ya kusahau, lakini kama 
kilichoachwa ni kitendo cha faradhi za Swala basi hatalazimika 
kusujudu sijda ya kusahau, bali itakuwa hapana budi aitimize 
sehemu aliyoiwacha. Na kama kusahau ni kwa kuongeza kama 
vile kuongeza rukuu moja au mbili, au rakaa moja au mbili, hapo 
hulazimika kusujudu sijda ya kusahau.”

Mahanbali wamesema: “Hujuzu kusujudu sijda ya kusahau 
kabla ya kutoa salam na pia baada ya kutoa salam, na  namna yake 
ni kusujudu mara mbili, kuketi tashahud na kutoa salam. Na sababu 
yake ni kuzidisha, kupunguza na kutia shaka, na mfano wa kuzidisha 
ni mtu azidishe katika kusimama au kukaa, basi anayekaa mahali 
pa kusimama au akasimama mahali pa kukaa atasujudu sijda ya 
kusahau.” Ama katika kupunguza hapo pana kitendo chake maalum 
katika madhehebu yao, nacho ni kama atakumbuka kabla hajaingia 
katika kisomo cha rakaa inayofuatia, itampasa atekeleze kitendo 
hicho alichokisahau kisha atasujudu sijda ya kusahau, na kama 
hatakumbuka isipokuwa baada ya kisomo cha rakaa inayofuatia, basi 
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ataiachilia mbali hiyo iliyopita na hiyo ya pili itasimama sehemu 
yake na atasujudu sijda ya kusahau.

Na mfano wa hilo ni huu: Anaposahau kurukuu hali ya kuwa yuko 
kwenye rakaa ya kwanza kisha akakumbuka baada ya kusujudu, hapo 
ataleta rukuu kwanza kisha arudie kusujudu. Na kama atakumbuka 
baada ya kuingia kwenye rakaa ya pili na kuanza kisomo; ataipuuza 
rakaa ile ya kwanza yote (ataitoa kwenye hesabu) kisha ya pili ndiyo 
itakuwa ni ya kwanza. 

Ama shaka ambayo huwajibisha kuleta sijda ya kusahau, mfano 
wake ni pale anapopatwa na shaka ya kuacha rukuu au kuhusu idadi 
ya rakaa, hapo atafuata iliyo yakini na alete kile alichokitilia shaka, 
kisha aitimize Swala yake na hatimaye asujudu sijda ya kusahau, 
na inatosha kwake kusujudu sijda mbili tu kwa kusahau kwake 
kote kulikotokea, hata kama kunakowajibisha sijda ya kusahau 
kumetokea mara ngapi. Kwao wao Mahanbali hakuna kusujudu 
sijda ya kusahau kwa mtu ambaye ni mwingi wa kusahau (yaani 
ambaye ana ugonjwa wa kusahau).

Mashafi wamesema: “Mahali pa kusujudu sijda ya kusahau ni 
baada ya  tashahhud na kumswalia Mtume na kabla ya kutoa salam. 
Ama namna yake ilivyo ni kama ilivyotangulia katika madhehebu 
yaliyotangulia. Na sababu yake ni kuacha Sunna iliyosisitizwa, 
au kuzidisha maneno machache au kuisoma Alhamdu mahali 
pasipokuwa pake kwa kusahau, au kumfuata mtu ambaye katika 
Swala yake kuna upungufu, au anapopatwa na shaka kuhusu idadi 
ya rakaa au anapoacha sehemu maalum (muhimu katika Swala).”

Ama Maimamiyya wao wametofautisha kati ya hukmu ya shaka 
na hukmu ya kusahau, wakasema: “Shaka inayotokea baada ya 
kumaliza Swala haizingatiwi, pia shaka ya maamuma kuhusu idadi 
ya rakaa iwapo Imamu amedhibiti idadi yake, na pia shaka ya imamu 
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kuhusu idadi ya rakaa iwapo maamuma amedhibiti idadi yake, hapo 
kila mmoja atarudi mahali alipopakumbuka mwenzake.

Wala haizingatiwi shaka ya mtu aliye mwingi wa kutia shaka, wala 
haizingatiwi shaka inayotokea katika kitendo miongoni mwa vitendo 
vya Swala baada ya kuingia katika kitendo kinachofuata, hivyo kama 
mtu atapatwa na shaka ya kuisoma Sura Alhamdu wakati ameshaanza 
kusoma Sura nyingine, au akapatwa na shaka ya kuisoma Sura wakati 
akiwa katika rukuu, au akapatwa na shaka ya kurukuu wakati akiwa 
ndani ya sijda,  hapo ataendelea tu na Swala yake wala hataizingatia 
shaka yake. Ama anapopatwa na shaka kabla ya kuingia katika kitendo 
kinachofuata, hapo ni wajibu kuwahi kuileta sehemu aliyoitilia shaka; 
hivyo anayepatwa na shaka katika kuisoma Alhamdu, na ikawa ni 
kabla hajaanza kusoma Sura nyingine, ataisoma Alhamdu kwanza, na 
hivyo hivyo anapopatwa na shaka ya kusoma Sura kabla hajarukuu, 
ataisoma Sura kwanza ndipo arukuu.

Ama sijda ya kusahau hufanywa kutokana na kila kuzidisha 
au kupunguza, isipokuwa atakapodhihirisha kisomo mahali pa 
kuficha, au atakapoficha mahali pa kudhihirisha, kwani hilo 
haliwajibishi chochote. Na isipokuwa nguzo za Swala kwani 
kuzidisha nguzo za Swala au kupunguza hubatilisha Swala kwa 
hali yoyote iwayo, sawa tendo hilo liwe limetokea kwa kusahau 
au kwa makusudi.”

Na nguzo kwao ni tano: Kutia nia, kupiga takbira ya kuhirimia 
Swala, kusimama, kurukuu na jumuiko la sijda mbili katika rakaa 
moja. Na sehemu yoyote iliyoachwa katika Swala kwa sababu ya 
kusahau si wajibu kuilipa baada ya Swala kwisha isipokuwa sijda 
na tashahhud, ambapo ni hayo mawili tu ndio wajibu kulipa, hivyo 
hakuna jingine ambalo ni wajibu kulipa miongoni mwa sehemu 
zilizosahauliwa katika Swala. Atalipa sehemu mbili hizo baada ya 
Swala, kisha atasujudu sijda mbili za kusahau. 
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Na namna ya kusujudu sijda ya kusahau ni hivi: Atasujudu 
sijda mbili na katika kusujudu kwake atasema Bismilahi wabillahi, 
Allahuma swali ala Muhammadin wa aali Muhammad. kisha atakaa 
tashahud na atoe salam. 

Na ni wajibu kuleta sijda za kusahau kwa idadi sawa ya makosa 
yanayolazimu sijda ya kusahau yaliyofanyika, na kwao hana wajibu 
wa kusujudu sijda ya kusahau mtu ambaye ni mwingi wa kusahau, 
wala mtu halazimiki kusujudu sijda ya kusahau anaposahau katika 
sijda ya kusahau.

Kuwa na shaka na idadi ya rakaa:

Mashafi, Maliki na Mahanbali wamesema: “Mtu anapokuwa na sha-
ka na idadi ya rakaa alizoswali, akawa hajui ni rakaa ngapi ameswa-
li, atajengea kwenye uyakini, nao ni uchache wa rakaa, kisha ataen-
delea na rakaa zinazotimiza Swala.”

Mahanafi wamesema: “Iwapo shaka yake ndani ya Swala ni ya 
mara ya kwanza kabisa katika maisha yake ya kuswali, basi atairudia 
Swala tangu mwanzo; na kama alikwishawahi kabla ya hapo kupatwa 
na shaka ndani ya Swala, atazingatia na kufikiri kidogo kisha 
atafanya kulingana na dhana yake yenye nguvu inavyomwambia, na 
kama shaka itaendelea basi atajengea juu ya uchache wa rakaa, ili 
kupata yakini.

Maimamiyya wamesema: “Iwapo mtu imempata shaka katika 
Swala ya rakaa mbili kama Swala ya Asubuhi, Swala ya msafiri, 
Swala ya Ijumaa, Swala ya Idd mbili au Swala ya kupatwa kwa jua, 
au katika Swala ya Magharibi au katika rakaa mbili za mwanzo 
katika Swala ya Isha, Adhuhuri na Alasiri, Swala hiyo itabatilika 
na itabidi aianze upya toka mwanzo. Ama akipatwa na shaka 
kuhusu rakaa mbili za mwisho katika Swala ya rakaa nne, basi 
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ataswali Swala ya Ihtiyat (ya kujitoa shaka) baada ya kutimiza 
Swala na kabla hajafanya kitendo kinachokatazwa kutendwa ndani 
ya Swala, na mfano wake ni kama pale mtu atakapokuwa na shaka 
kati ya rakaa mbili na tatu baada ya kuwa ameshakamilisha sijda 
mbili, basi hapo atachukulia kuwa ni rakaa ya tatu, kisha atimize 
Swala yake. Baadaye ataswali Swala ya Ihtiyat ambayo ni rakaa 
mbili zinazoswaliwa kwa kukaa au rakaa moja ya kusimama. 
Na atakapokuwa na shaka kati ya tatu na nne atachukulia kuwa 
ni ya nne, aikamilishe Swala yake na aihifadhi kwa rakaa moja 
atakayoiswali kwa kusimama au rakaa mbili atakazoziswali kwa 
kukaa. Na atakapokuwa na shaka kati ya mbili na nne atachukulia 
kuwa ni ya nne,  kisha ataswali rakaa mbili (za ihtiyat) kwa 
kusimama. Na atakapokuwa na shaka kati ya mbili na tatu na nne, 
atachukulia kuwa ni ya nne, kisha ataswali rakaa mbili (za ihtiyat) 
kwa kusimama na rakaa mbili kwa kukaa.

Na hili walilielezea kwamba ni njia mojawapo ya kuhifadhi 
uhakika wa Swala, na kujitenga na ama kupunguza rakaa au 
kuzidisha, na makusudio yao hapa yanaeleweka wazi kwa mfano 
huu: Anayetia shaka kati ya rakaa tatu au nne akachukulia kuwa ni 
rakaa nne kisha akaleta rakaa hiyo iliyo pekee baada ya kumaliza 
Swala yake. Kama itakuwa Swala yake ilikuwa imetimia basi hiyo 
rakaa yake aliyoswali itakuwa ni Sunna, na kama Swala yake ilikuwa 
pungufu basi rakaa hiyo itatimiza Swala yake. Na vyovyote ilivyo 
na inavyokuwa, Swala hii ya ihtiyat kwa mfumo huo ni katika Swala 
ambayo wamejitenga nayo Maimamiyya peke yao.

Na tendo la Swala hii kwa Maimamiyya linakomea katika 
Swala za faradhi tu, na kwa maalum inahusika na Swala ya Dhuhri 
na Asri na Isha. Ama katika Swala za Sunna anayeswali ana hiari 
ya kuchukulia katika uchache wa rakaa au wingi wake isipokuwa 
iwapo ni ziada inayoharibu Swala. Kama kutia shaka katika rakaa 
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mbili au tatu pamoja na kuelewa kwamba Swala ya Sunna ina rakaa 
mbili, basi katika hali kama hii atachukulia kwa uchache wa rakaa, 
na ubora ni kujenga yakini moja kwa moja katika uchache wa rakaa 
katika Swala hizo za Sunna. 

Na kama atatia shaka katika idadi ya rakaa za Swala ya Ihtiyat 
basi atachukulia wingi wa rakaa isipokuwa kama wingi huo 
unabatilisha Swala, hapo ndipo atajengea katika uchache. Na baadhi 
ya Maimamiyya wamesema: “Atahiari baina ya kujengea kwenye 
uchache au wingi.”

SWALA YA IJUMAA

Waislamu wote wamekongamana kuwa Swala ya Ijumaa ni wajibu. 
Hiyo ni kutokana na kauli yake Mwenyezi Mungu: 

“Enyi (watu) mlioamini, ikinadiwa Swala siku ya Ijumaa nendeni 
upesi kwenye dhikiri ya Mwenyezi Mungu na wacheni biashara 

(zenu) …” (Suratul Jumu’ah; 62:9).

Pia ni kutokana na Hadithi nyingi zilizo katika daraja ya 
mutawatir katika upande wa Sunni na Shia. Kisha wamekhitilafiana 
kuhusu je yasharitiwa katika wajibu wake ulazima wa kupatikana 
sultani au naibu wake, au ni wajibu katika hali yoyote ile?

Mahanafi na Maimamiyya wamesema: “Ni sharti awepo Sultani 
au naibu wake, na anapokosekana Sultani au naibu wake basi 
wajibu wa Ijumaa huondoka.” Na Maimamiyya wameongeza sharti 
la uadilifu wa Sultani, kwa maana Sultani huyo awe ni mwadilifu, 
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la sivyo basi kupatikana kwake kutakuwa sawa na kukosekana 
kwake. Mahanafi wametosheka na kupatikana Sultani hata kama si 
mwadilifu.

Ama Mashafi, Maliki na Mahanbali wao hawakulipa uzito suala 
hilo la kupatikana Sultani. Na wengi katika Maimamiyya wamesema: 
“Asipopatikana Sultani wala naibu wake lakini akapatikana fakihi 
mwadilifu hapo patakuwa na hiari baina ya watu kuswali Ijumaa na 
Adhuhuri, japokuwa la uzito zaidi ni Swala ya Ijumaa.”17

Masharti yake:

Mafakihi wameafikiana kuwa yasharitiwa katika Swala ya Ijumaa 
kila linaloshartiwa katika Swala nyinginezo, kama vile tohara, ku-
jisitiri tupu na kuelekea Kibla, na kwamba wakati wake ni tangu 
mwanzo wa kupinduka kwa jua hadi kinapokuwa kivuli cha kitu 
sawa na kitu husika, na kwamba huswaliwa msikitini na mahali pen-
ginepo, isipokuwa Maliki, wao wamesema kuwa haiswihi ila msiki-
tini peke yake.

Pia wameafikiana kwamba hiyo Swala ya Ijumaa ni wajibu kwa 
wanaume tu, si kwa wanawake, na kwamba anayeswali Swala ya 
Ijumaa si wajibu kwake kuswali Adhuhuri, na si wajibu kwa kipofu. 
Na kwamba haiswihi ila iwe ni ya jamaa. Na wamekhitilafiana 
kuhusu idadi maalum ya wanaounda jamaa, Maliki wamesema: 
“Uchache wa jamaa inayotimiza Ijumaa ni watu kumi na mbili  (12) 
mbali na Imamu.” Maimamiyya wamesema: “Ni watu wanne mbali 
na Imamu.” Mashafi na Mahanbali wamesema: “Ni watu arobaini 
17 � Amesema Shahidi wa pili katika kitabu Lumma’a Juz ya kwanza mlango wa Swala, 

kifungu cha sita: ‘kwa hakika kupasa kwa Swala ya Ijumaa katika hali ya kughibu 
Imamu ni jambo lililo dhahiri kwa wanavyuoni wengi … Na lau si sababu ya madai ya 
kongamano (Ijmaa) la wanavyuoni juu ya kutopasa kabisa kabisa kupasa kwa Swala ya 
Ijumaa katika hali hiyo, basi kauli ya kupasa kwake ingelikuwa na nguvu. Kwa hiyo 
hakuna la zaidi kuliko kuhiari kati ya Ijumaa na Adhuhuri pamoja na kuipa nguvu Ijumaa.
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(40) pamoja na imamu.” Mahanafi wamesema: “Ni watu watano.” 
Na baadhi yao wamesema ni watu saba.

Pia waliafikiana kwamba kwa mtu ambaye ni wajibu kwake 
kuswali swala ya Ijumaa haijuzu kwake kusafiri baada ya kupinduka 
jua kabla ya kuswali, anapokuwa amekamilisha masharti ya Ijumaa, 
isipokuwa Mahanafi wao wamesema yajuzu.

Kusoma khutba mbili:

Wamekubaliana kwamba (kusoma) khutba mbili katika Swala ya 
Ijumaa ni sharti la kutimia kwa Swala ya Ijumaa, na kuwa mahali pa 
khutba hizo ni kabla ya Swala tena iwe ni ndani ya wakati wa Swa-
la si kabla ya wakati wa Swala haujaingia. Kisha wamekhitilafiana 
kuhusu wajibu wa kuzisoma kwa kusimama wima. Maimamiyya, 
Mashafi na Maliki wamesema: “Ni wajibu.” Mahanafi na Mahanbali 
wamesema: “Si wajibu.” 

Ama jinsi ya kuzisoma, Mahanafi wamesema: “Hupatikana 
uhakika wa khutba kwa uchache wa maneno ambayo yumkini kuwa 
ukumbusho, hivyo lau atasema mwenye kuhutubu: Alhamdulilah, 
(shukrani ni zake Mwenyezi Mungu) au Astaghafirullah (namuomba 
msamaha Mwenyezi Mungu), itatosha. Lakini ni makruhu kuifupisha 
khutba kiasi kama hicho.”

Mashafi wamesema: “Hapana budi katika khutba zote mbili 
zianzwe kwa neno: Alhamdulillah, na kumswalia (kumtakia rehma) 
Mtume  na kuusia kumcha Mwenyezi Mungu na kusoma Aya 
katika Qur’ani katika mojawapo ya khutba hizo mbili kwa uchache. 
Na kuisoma Aya hiyo katika khutba ya kwanza ni bora zaidi, na 
kuwaombea dua Waumini katika khutba ya pili.”

Maliki wamesema: “Hujuzu kusoma chochote kinachotosha 
kuitwa khutba kijamii, kwa sharti tu iwe imejumuisha kuhadharisha 
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na kubashiri.” Mahanbali wamesema: “Haina budi khutba ianze 
kwa kumuhimidi Mwenyezi Mungu (Alhamdulilah) na kumswalia 
Mtume  na kusoma Aya kutoka katika Qur’ani na kuusia kumcha 
Mwenyezi Mungu.”

Maimamiyya wamesema: “Ni wajibu katika kila khutba 
kumshukuru Mwenyezi Mungu na kumsifu kwa sifa njema, 
kumswalia Mtume  na Ahli zake, kutoa mawaidha (kuwaidhisha) 
na kusoma kitu kutoka katika Qur’ani. Na katika Khutba ya pili 
khatibu afanye wingi katika kuomba msamaha na kuwaombea 
dua waumini waume na wanawake.” Maimamiyya na Mashafi 
wamesema: “Ni wajibu khatibu atenganishe kati ya khutba mbili hizo 
kwa kuketi kitako chepesi (kifupi).” Maliki na Mahanafi wamesema: 
“Si wajibu bali ni Sunna.”

Mahanbali wamesema: “Katika kuhutubu ni sharti atumie lugha 
ya kiarabu kama ana uwezo wa kufanya hivyo.” Mashafi wamesema: 
“Kama anaowakhutubia ni Waarabu basi italazimu atumie lugha ya 
Kiarabu. Ama kama anaowahutubia si Waarabu, basi ni juu yake 
kuwahutubia kwa lugha yao, na hata kama anaijua vyema lugha ya 
Kiarabu.”

Maliki wamesema: “Ni wajibu ahutubu kwa lugha ya Kiarabu 
hata kama watu anaowasomea khutba hawaielewi lugha ya kiarabu. 
Na kama kati yao hapatikani mtu anayeijua vyema lugha ya kiarabu 
basi Swala ya Ijumaa huporomoka (huwa si wajibu tena).” Mahanafi 
na Maimamiyya wamesema: “Lugha ya kiarabu si sharti katika 
khutba ya Ijumaa.”

Namna ya kuswali Swala ya Ijumaa:

Swala ya Ijumaa ni rakaa mbili kama Swala ya Asubuhi, Mashafi na 
Maimamiyya wamesema: “Yasunniwa Imamu anayeswalisha Swa-
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la hiyo katika rakaa ya kwanza, baada ya kusoma Alhamdu asome 
Suratul Jumaa, na katika rakaa ya pili asome Suratul Munafiqun.” 
Maliki wamesema: “Katika rakaa ya kwanza husomwa Suratul Ju-
maa, na katika rakaa ya pili Alghaashiya.” Mahanafi wamesema: 
“Ni makruhu sana kuchagua na kuhusisha Sura maalumu.”

SWALA YA IDDI MBILI

Wamehitilafiana kuhusu Swala ya Idd mbili, ya al-Fitri na al-Udhu-
ha, kuwa je Swala mbili hizi ni wajibu au ni Sunna?

Maimamiyya na Mahanafi wamesema: “Ni faradhi ya kila mmoja 
(ainiy) kwa masharti ya Swala ya Ijumaa. Lakini kama yatakosekana 
masharti yote au sehemu tu ya masharti hayo basi wajibu huo 
huondoka. Hiyo ni kwa mujibu wa pande zote mbili, isipokuwa 
Maimamiyya wao wamesema: “Yanapokosekana masharti ya wajibu 
basi itaswaliwa kwa njia ya Sunna, ima kwa jamaa au kila mtu peke 
yake, sawa awe mtu huyo yuko safarini au mjini kwake.”

Mahanbali wamesema: “Ni faradhi ya kutosheleza 
(kifaya).”Mashafi na Maliki wamesema: “Swala za Iddi mbili ni 
Sunna iliyokokotezwa (muakadah).”

Wakati wa kuswali Swala ya Iddi mbili kwa Maimamiyya na 
Mashafi ni tangu kuchomoza kwa jua hadi linapokengeuka. Na kwa 
Mahanbali ni tangu jua linapoinuka juu kadiri ya mpini wa mkuki 
hadi wakati linapokengeuka (baada ya saa sita mchana).

Maimamiyya wamesema: “Kwenye Swala ya Idd ni wajibu 
kusomwa khutba mbili kamili kama ilivyo katika Swala ya Ijumaa.” 
Na madhehebu yaliyobaki yamesema kwamba: “Kusoma khutba 
za Iddi ni Sunna.” Kisha wamekubaliana kuwa khutba mbili hizo 
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husomwa baada ya Swala, kinyume na Swala ya Ijumaa, kwani 
katika Swala ya Ijumaa hizo husomwa kabla ya Swala.

Maimamiyya wamesema na pia Mashafi: “Swala ya Iddi huswihi 
inaposwaliwa kwa jamaa au mtu mmoja mmoja.” Na madhehebu 
yaliyobakia yamesema: “Swala ya Iddi ni wajibu iswaliwe kwa 
jamaa.”

Ama jinsi ya kuiswali katika madhehebu yote ni rakaa mbili kwa 
mfumo huu ufuatao.

Mahanafi: Atatia nia, kisha apige takbira ya kuhirmia Swala, 
kisha atamtukuza Mwenyezi Mungu kwa kumsifu kwa sifa njema, 
na baadaye atapiga takbira tatu, atanyamaza baada ya kila takbira 
moja, kwa kiwango cha kupiga takbira tatu, na hapana ubaya kusema: 
Subhanallah Walhamdulillah Walailahailallah Wallahu Akbar, 
kisha asome Suratul Fatiha na Sura nyingineyo. Halafu atarukuu 
na kusujudu. Na aanze rakaa ya pili kwa kusoma Suratul Fatiha na 
Sura nyingineyo, baadaye apige takbira tatu, arukuu na kusujudu, na 
amalize Swala.

Mashafi: Anayeswali atapiga takbira ya kuhirimia Swala, kisha 
ataomba dua ya kufungulia Swala.18 Kisha apige takbira saba, aseme 
kwa sauti ya kimoyo baada ya kila takbira mbili: Subhanallah, 
Walhamdulillahi, Walailahailallah, Wallahu Akbar, kisha atapiga 
Audhubillahi asome Suratul Fatiha na Suratu Qaaf, arukuu, asujudu 
kisha asimame kwa ajili ya rakaa ya pili, apige takbira ya kusimama 
kwa ajili ya rakaa hiyo ya pili. Akishasimama ataongeza takbira tano 
kwa kuzitenganisha kila takbira mbili kwa kusoma: Subhanallah, 
Walhamdulillahi, Walailahailallah, Wallahu Akbar. Kisha asome 
Suratul Fatiha na Suratul Iqtarabat na amalize Swala yake.

18 � Dua ya kufungulia Swala kwa Ahlil Sunna ni kusema: Subhanakallahumma  Wabihamdika 
watabaraka Ismuka Wataala Jadduka wala Ilaha Ghyruka.
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Mahanbali: Anayeswali atasoma dua ya kufungulia Swala, 
kisha atapiga takbira sita na kati ya kila takbira mbili aseme 
kimoyomoyo (kwa siri): Allahu Akbar Kabiiran Walhamdulilahi 
Kathiran Wasubhaballahi Bukratan Waaswilah, Waswalallahu Alaa 
Muhammad Waalihi Wasallim Taslima. Kisha apige Audhubillah, 
asome Bismillahi, asome Alhamdu na sura Sabbihisima Rabikal 
Aala, kisha atimize rakaa ya kwanza na asimame kwa rakaa ya pili. 
Akishasimama apige takbira tano mbali na takbira ya kisimamo, 
na aseme kati ya kila takbira mbili kama alivyosema katika rakaa 
iliyotangulia. Kisha apige Bismillahi, asome Alhamdu na Sura Al-
Ghashiya, arukuu na atimize Swala yake.

Maliki: Anayeswali apige takbira ya kuhirimia Swala, kisha 
apige takbira sita, asome Alhamdu na Suratul Aala, arukuu, asujudu, 
na asimame kwa ajili ya rakaa ya pili, apige takbira tano, kisha 
atasoma Alhamdu na Sura  Ash shamsu au nyingine, kisha atimize 
Swala yake.

Maimamiyya: Anayeswali atahirimia kwa takbira ya kuhirimia 
Swala, asome Alhamdu na Sura nyingine, kisha atapiga takbira 
tano na baada ya kila takbira atakunuti, kisha atarukuu na asujudu. 
Atakaposimama kwa ajili ya rakaa ya pili atasoma Alhamdu na Sura 
nyingine, atapiga takbira nne, atakunuti baada ya kila takbira, kisha 
atarukuu na kutimiza Swala yake.

SWALA YA KUPATWA KWA MWEZI NA JUA

Mafakihi wa madhehebu manne wamesema: “Swala ya kupatwa 
kwa jua na mwezi ni Sunna iliyokokotezwa, si Swala za wajibu.” 
Maimamiyya wamesema: “Ni faradhi ya lazima juu ya kila mukallafu 
(Ainiy).” 

Kwa Mahanafi haina jinsi maalum bali huswaliwa rakaa mbili 
kama ilivyo katika Swala za Sunna za kawaida kila rakaa ikiwa na 
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kisimamo kimoja na rukuu moja. Na anayeswali ataswali Swala hiyo 
kwa rakaa mbili, na akipenda ataswali rakaa nne au hata zaidi.

Ama jinsi inavyoswaliwa kwa Mahanbali, Mashafi na Maliki, ni 
kwamba katika kila rakaa moja mna kusimama mara mbili na rukuu 
mbili. Atapiga takbira kisha asome Alhamdu na Sura nyingine kisha 
atarukuu. Kisha atasimama tena asome Alhamdu na Sura nyingine 
kisha atarukuu na asujudu, baada ya hapo atasimama kwa rakaa ya 
pili, afanye kama alivyofanya katika rakaa ya kwanza, na atatimiza 
Swala yake. Na pia hujuzu kuswali rakaa mbili kwa mfumo wa 
Swala za Sunna za kawaida.

Na kwa muwafaka wa mafakihi wa madhehebu yote, Swala 
hiyo huswihi inaposwaliwa kwa jamaa au kila mtu peke yake. Kisha 
Mahanafi wakaitofautisha Swala ya kupatwa kwa mwezi kwa kusema 
kwamba, katika Swala hiyo hapana sharia ya kuswaliwa kwa jamaa, 
bali huswaliwa na kila mtu peke yake ndani ya majumba yao.

Ama kuhusu wakati wa kuswaliwa kwa Swala hiyo, kongamano 
la mafakihi limeafikiana kuwa Swala hiyo huswaliwa tangu jua 
au mwezi unapoanza kupatwa hadi unaporejea katika hali yake 
kwa ukamilifu. Lakini Maliki wao wanasema: “Wakati wa Swala 
hiyo huanza tangu jua linapoinuka juu kiasi cha mkuki hadi 
linapokengeuka.”

Mahanafi na Maliki wamesema: “Husunniwa kuswali rakaa 
mbili wakati wa majanga, kama vile tetemeko la ardhi, kimbunga, 
kunapofunga giza, kunapozuka maradhi mabaya na kila panapozuka 
jambo linalotia hofu.”

Mahanbali wamesema: “Haisuniwi kuswali Swala ya Sunna 
katika mambo hayo yote isipokuwa kunapotokea tetemeko la ardhi 
peke yake.”
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Wameafikiana mafakihi wote kuwa Swala hii haina Adhana 
(kuadhini) wala Iqamah (kukimu Swala) bali kwa Maimamiyya mtu 
mwenye kunadi atanadi kwa kusema: As-Swalah, atakariri neno 
hilo mara tatu. Na kwa madhehebu mengine atasema: Asswalatu al-
Jamiah.

Maimamiyya wamesema: “Kwa hakika kupatwa kwa jua, 
kupatwa kwa mwezi, kunapotokea tetemeko la ardhi, kunapozuka 
jambo lolote lile linalosababisha hofu kutoka mbinguni, kama vile 
kutokea giza lisilo la kawaida, wekundu mwingi, upepo mkali 
(kimbunga) au maafa  menginyeyo, basi kila moja kati ya mambo 
haya na yaliyo ya mfano wake huwa ni sababu inayowajibisha Swala 
kama hiyo kwa kila mtu.

Na kama itatokea kuswaliwa kwa jamaa, basi Imamu atabeba 
jukumu la kisomo cha Maamuma yeye binafsi kama ilivyo katika 
Swala tano za faradhi za kila siku. Ama wakati  unaoswaliwa Swala 
ya kupatwa kwa jua na kupatwa kwa mwezi, ni tangu mara tu baada 
ya kupatwa hadi hali hiyo inapoondoka, kama tulivyotangulia 
kusema, na mtu ambaye hakuwahi kuiswali katika wakati huo basi 
ataiswali kwa kulipa. 

Ama Swala ya tetemeko la ardhi na Swala nyinginezo miongoni 
mwa Swala zenye kuswaliwa kutokana na ishara zenye kuleta hofu, 
hizo hazina nyakati maalum, bali ni wajibu kuharakisha kuiswali  
mara tu linapotokea jambo lenyewe, na kama mtu hatowahi kuiswali 
wakati huo, basi ataiswali wakati mwingine kwa kutekeza na si kwa 
kulipa, katika  muda wa umri  wake. 

Ama namna ya kuiswali ni kama ifuatavyo: Anayeswali atapiga 
takbira ya kuhirimia Swala, kisha atasoma Alhamdu na Sura halafu 
atarukuu, atainua kichwa chake asome tena Alhamdu na Sura kisha 
atarukuu, atafanya hivyo hadi zitimie rukuu tano, baada ya kumaliza 
rukuu ya tano atasujudu sijda mbili. Akimaliza atasimama kuanza 
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rakaa ya pili, asome Alhamdu na Sura kisha arukuu, ataendelea vivyo 
hivyo hadi rukuu ya tano katika rakaa hiyo ya pili, kisha atasujudu 
sijda mbili, akae tashahudi (asome tashahud) na atoe salaam. Hapo 
jumla itakuwa ni rukuu kumi, sijda mbili baada ya rukuu ya tano 
katika rakaa ya kwanza, na sijda mbili baada ya rukuu ya tano katika 
rakaa ya pili.

SWALA YA KUOMBA MVUA
Swala hii ya kuomba mvua imethibiti katika kitabu (Qur’ani) na Sun-
na na katika kongamano la wanavyuoni wanaotegemewa. Amesema 
Mwenyezi Mungu (s.w.t.): 

“Na (kumbukeni) Musa alipoomba maji kwa ajili ya watu wake …” 
(Al-Baqarah; 2:60).

Na mahali pengine amesema:

“Nikawaambia, ombeni msamaha kwa Mola Wenu. 
Hakika Yeye ni Mwingi wa (kutoa) msamaha. Atakuleteeni 
mawingu yanyeshayo mvua nyingi.” (Nuh:10-11).

Na katika Hadith imepokewa kwamba kuna wakati watu wa 
Madina walipatwa na ukame, wakati Mtume  akiwa katikati 
ya khutba (ya Ijumaa), mara alisimama mtu mmoja akasema: 
“Ewe Mtume wa Mungu, mimea na wanawake wanaangamia, 
basi muombe Mwenyezi Mungu atunyeshee mvua.” Mtume 
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wa Mungu  akanyoosha mikono yake juu akaomba. Anas 
amesema: “Wakati huo mbingu ilikuwa safi kama kioo (chupa), 
upepo ukaanza kuvuma kisha ukaanza kusuka mawingu (hadi) 
yakakusanyika, na mbingu ikatiririsha kheri zake, tukatoka huku 
tukitembea ndani ya maji mpaka tukafika majumbani kwetu. Mvua 
iliendelea kunyesha hadi ikafika siku ya Ijumaa nyingine. Mtu yule 
yule akasimama tena akasema: ‘Ewe Mtume wa Mungu, majumba 
yanavunjika, na usafiri umekatika, basi muombe Mwenyezi 
aizuie.’ Mtume  akatabasamu kisha akasema: ‘Mvua hii iwe 
ya neema kwetu wala isiwe ya adhabu juu yetu.’ Nikatazama juu 
mbinguni nikaona kumetokea kitu kilichozunguka pembe zote za 
Madina kama taji.”

Ama sababu inayosababisha kuswaliwa Swala hii ni kutokea 
ukame, uhaba wa mvua na kukauka kwa mito. Na mafakihi wa 
madhehebu yote wameafikiana kuwa kama baada ya Swala hiyo 
kuswaliwa mvua itachelewa kunyesha, inapendekezwa irudiwe 
tena na tena, na ni bora watu wafunge kwa muda wa siku tatu; 
kisha watu watoke kwa miguu, wakiwa wanyenyekevu wenye 
kujidhalilisha kwa Mola wao, wakiwa pamoja nao wanawake, 
watoto, wazee, vikongwe na wanyama, kwenda kuomba, ili kwa 
kufanya hivyo iwe ni sababu inayovutia kushushwa kwa rehema 
za Mwenyezi Mungu.

Wameafikiana kuwa Swala hii huswaliwa kwa jamaa na pia 
mtu mmoja mmoja, na kwamba haina kuadhini wala kukimu, pia 
wameafikiana kuwa yapendeza Imamu awahutubie watu baada ya 
kuswali.

Ama namna ya kuswali Swala hii, wameafikiana kuwa ina rakaa 
mbili ambazo huswaliwa kama inavyoswaliwa Swala ya Iddi, hii ni 
kulingana na rai za madhehebu matatu mbali na Maliki na Mahanafi, 
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wao wamesema: “Yenyewe ni kama Swala ya Iddi isipokuwa hii 
Swala haipigwi takbira zile za ziada zilizoko kwenye Swala ya Iddi.”

Maimamiyya wamesema: “Husuniwa kukunuti baada ya kila 
takbira kwa kuomba dua ambazo zina madhumuni ya kuhurumiwa 
na kuomba rehema na kunyeshelezewa mvua.”

Madhehebu manne yamesema: “Hakika mfano wa dua hizo 
huombwa na khatibu baada ya Swala kumalizika ndani ya khutba 
yake, haifai kuomba ndani ya Swala.”

SWALA YA KULIPA

Mafakihi wa madhehebu yote wameafikiana kuwa anayepitwa na Swala 
ya faradhi ni lazima juu yake kuilipa, sawa iwe imempita kwa kuiacha 
makusudi, kusahau, kwa ujinga au kwa kulala. Na kwamba mwanamke 
mwenye damu ya hedhi na nifasi halipi Swala hata kama bado ungalipo 
wakati wa kufanya hivyo, kwani wajibu wa Swala kwa wanawake 
hao wawili umeporomoka moja kwa moja. Na kama si wajibu kwao 
kuiswali ndani ya wakati wake basi pia si wajibu kwao kuilipa.   

Wamekhitilafiana kuhusu mwendawazimu, aliyezimia na mlevi.

Mahanafi wamesema: “Ni wajibu kulipa Swala kwa mtu 
aliyepotewa na akili kwa kutumia kilevi kilichoharamishwa 
kama vile pombe na mfano wake. Ama mwenye kuzimia na 
mwendawazimu, wajibu wa Swala huporomoka kwao kwa masharti 
mawili, la kwanza ni kuendelea kuzimia kwake au wazimu wake kwa 
muda zaidi ya nyakati za Swala tano, ama kukiendelea kwa muda 
wa nyakati za Swala tano au chini kidogo, atalipa. Pili, asirudiwe 
na akili au kutokwa na uwendawazimu ndani ya wakati wa Swala, 
kama atarudisha fahamu ndani ya wakati wa Swala na asiswali, basi 
itakuwa wajibu kwake kulipa.”

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   179 2/1/2017   3:51:49 PM



180

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

Maliki wamesema: “Mwendawazimu na aliyezimia wanawajibika 
kulipa Swala (wanaporudiwa na fahamu). Ama mlevi kama atakuwa 
amelewa kwa kitu kilichoharamishwa basi italazimu kulipa, na 
kama alilewa kwa kitu kilicho halali kama mtu aliyekunywa mtindi 
akalewa, basi huyo hatalipa.”

Mahanbali wamesema: “Aliyezimia na mlevi aliyekunywa kitu 
kilichoharamishwa ni wajibu kwake kulipa, lakini mwenye wazimu 
si wajibu kwake kulipa.”

Mashafi wamesema: “Mwenye wazimu, kama wazimu wake 
utadumu kipindi kizima cha Swala, hatalipa, na vilevile aliyezimia na 
mlevi kama huko kuzimia na kulewa hakutokani na wao wenyewe, 
la sivyo ni wajibu kwao wote wawili kulipa.”

Maimamiyya wamesema: “Kulipa Swala ni wajibu kwa kila 
mnywaji ulevi, sawa awe alitumia ilihali akijua kwamba ni kileo, 
au hakujua, alihiyari kunywa, alilazimishwa au ilikuwa hapana budi 
anywe, ni wajibu kwake kulipa. Ama mwendawazimu na aliyepoteza 
fahamu kwa kuzimia si wajibu juu yao kulipa.”

Namna ya kulipa Swala:

Mahanafi wamesema: “Anayepitwa na Swala ya faradhi ni wajibu 
kwake kuilipa vilevile kama ilivyokuwa wajibu kwake kuiswali kabla 
ya kupitwa na Swala husika, pasi na kugeuza wala kubadili chochote, 
hivyo mtu ambaye ana dhima ya Swala kamili, na sasa anataka kuilipa 
ilihali yeye yupo safarini, atailipa kamili. Na mtu ambaye ana dhima 
ya Swala ya kukusuru, na anataka kuilipa ilihali yuko mjini kwake, 
atailipa kwa kukusuru. Na hukmu ni hiyo hiyo kuhusu kudhihirisha 
na kusoma kwa siri, kwa namna ya kuwa, kama atalipa Swala ya Isha 
au Magharibi wakati wa mchana basi atadhihirisha kisomo, na kama 
atalipa Swala ya Adhuhuri au Alasiri wakati wa usiku atasoma kwa 
siri.” Na hii pia ndiyo kauli ya Shia Imamiyya.
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Mahanbali na Mashafi wamesema: “Mtu anayetaka kulipa Swala 
ya kukusuru iliyompita, kama atakuwa yuko safarini basi atailipa 
kwa kukusuru kama ilivyompita, na kama atakuwa yuko mjini 
kwake itampasa kulipa Swala hiyo ya kukusuru iliyompita, kwa 
kuswali Swala kamili bila ya kukusuru.” 

Ama kuhusu kusoma kwa siri na kudhihirisha, Mashafi 
wamesema: “Anayelipa Swala ya Adhuhuri wakati wa usiku 
itampasa juu yake kudhihirisha, na anayelipa Swala ya Magharibi 
mchana itambidi asome kwa siri.”

Mahanbali wamesema: “Swala zote za kulipa ni wajibu ziswaliwe 
kwa siri, sawa ziwe ni za siri au za kudhihirisha kisomo, awe anazilipa 
wakati wa usiku au mchana, isipokuwa kama anayelipa ni imamu, 
na Swala anayolipa ni ya kudhihirisha, na analipa wakati wa usiku.”

Na mafakihi wa madhehebu yote wameafikiana isipokuwa 
Mashafi tu, kuwa ni wajibu kufuata mpangilio katika Swala za 
kulipa, kwa kukidhi iliyotangulia kabla ya  ile iliyo mbele, hivyo 
kama itampita Swala ya Magharibi na Isha, basi ataswali Swala ya 
Magharibi kabla ya Isha, kama hali ilivyo zinaposwaliwa katika 
nyakati zake. 

Mashafi wao wamesema: “Kufuata mpangilio katika Swala 
zilizotoka katika nyakati zake ni Sunna tu wala si lazima. Kwa hivyo 
anayeswali Isha kabla ya Magharibi Swala yake huswihi.”

Unaibu katika ibada:

Mafakihi wote wameafikiana kuwa haisihi kuweka naibu katika iba-
da ya Swaumu na Swala kwa niaba ya watu walio hai, katika hali 
yoyote ile iwayo, sawa huyo aliyewekewa naibu awe ana uwezo wa 
kutekeleza au hana.
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Maimamiyya wamesema: “Inaswihi kuweka naibu katika ibada 
mbili hizo kwa niaba ya waliokufa.” Na madhehebu mengine 
yamesema: “Haiswihi kumweka naibu kwa niaba ya aliyekufa kama 
isivyofaa kwa walio hai.”

Na wameafikiana kwamba kuweka naibu katika ibada ya Hijja 
inajuzu kwa niaba ya walio hai, anapokuwa huyo anayefanyiwa Hijja 
kwa niaba ni mtu asiyejiweza, na pia hujuzu kwa niaba ya waliokufa 
kwa njia ya awla, isipokuwa Maliki wao wamesema: “Hakuna athari 
yoyote inayothibitisha unaibu wa badala ya watu walio hai, au wa 
badala ya watu waliokufa.”

Kisha Maimamiyya wakawa peke yao katika kusema kuwa: “Ni 
wajibu juu ya mtoto kumlipia baba yake kile kilichompita katika 
Swala na Swaumu.” Lakini wakatofautiana wenyewe kwa wenyewe. 
Wako kati yao waliosema ni wajibu mtoto alipe ibada zote za baba 
yake zilizompia hata kama alifanya makusudi kuziacha. Na wako 
waliosema: “Atalipa ibada ambazo zilimpita baba yake kwa udhuru 
pekee, kama vile maradhi na mfano wake.” Na wengine wamesema: 
“Hatalipiwa isipokuwa ibada ambazo zilimpita wakati wa maradhi 
yake aliyofia.” Na wengine wakaongeza kuwa mtoto hulipa ibada 
zilizompita mama yake kama anavyolipa zilizompita baba yake.”

SWALA YA JAMAA

Waislamu wote kwa pamoja wanakubaliana kuwa Swala ya jamaa ni 
katika nembo za Uislamu, na ni alama yake, na bila shaka Mtume  
alidumu katika kuisimamisha (kuiendeleza) Swala ya jamaa, kisha 
Makhalifa na Maimamu wakaiendeleza baada ya kufa kwake. Laki-
ni mafakihi wamekhitilafiana kuhusu; Je, Swala ya jamaa ni wajibu 
au Sunna?
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Mahanbali wamesema: “Swala ya jamaa ni wajibu kwa kila 
mmoja (aini) awapo ana uwezo wa kufanya hivyo, lakini anapoiacha 
akaswali peke yake, atapata dhambi na Swala yake itaswihi.”

Maimamiyya, Mahanafi, Maliki na wengi katika mafakihi wa 
madhehebu ya Shafi wamesema: “Si wajibu wa kila mmoja  (aini) 
wala si wajibu wa pamoja (kifaya), bali yasunniwa na ni Sunna 
iliyohimizwa tu.”

Maimamiyya wamesema: “Ni sharia kuswali jamaa katika 
Swala za faradhi (za wajibu), wala hakuna Swala ya jamaa katika 
Swala za Sunna isipokuwa Swala ya kuomba mvua na ya Iddi 
mbili yanapokosekana masharti.” Madhehebu manne yanasema: 
“Husunniwa jamaa katika Swala za wajibu na za Sunna.”

Masharti yake:

Ili Swala ya jamaa iswihi ni sharti yatimie masharti yafuatayo:

1.	 Uislamu, hii ni kwa itifaki ya wanavyuoni

2.	 Utimamu wa akili, na hii pia wanavyuoni wameafikiana.

Uadilifu wa Imamu, hii ni kauli ya Maimamiyya, Maliki na 
Mahanbali katika moja ya riwaya zao mbili zilizopekewa kutoka 
kwa Ahmad bin Hanbal. Maimamiyya wamesema dalili ya hilo 
ni kauli ya Mtume  aliposema: “Mwanamke asiwe Imamu wa 
mwanamume, wala muovu asiwe Imamu wa muumin.” Na pia ni 
Ijmai ya Ahlulbayt, na kwamba uimamu wa Swala ya jamaa huhusisha 
uongozi, na muovu hafai kuwa kiongozi. Lakini wamesema: “Iwapo 
mtu atamwamini mtu mwingine, na hivyo akaswali nyuma yake, 
kisha ikambainikia kuwa mtu huyo ni muovu (fasiki), si wajibu 
kwake kuirudia Swala hiyo.”
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1.	 Kuwa mwanamume: Haiswihi kwa mwanamke kuwa Imamu 
wa wanaume, na huswihi mwanamke kuwa imamu wa wa-
nawake wenzake. Hii ni kwa mujibu wa mafakihi wa madhe-
hebu yote isipokuwa Maliki, wao wamesema: “Mwanamke 
haruhusiwi kuwa Imamu hata kwa wanawake wenzake.”

2.	 Kubalehe, ni sharti la uimamu kwa madhehebu ya Maliki, Ma-
hanafi na Mahanbali. Ama Mashafi wao wamesema: “Inaswihi 
kumfuata katika Swala mtoto mtambuzi.”  Na Maimamiyya 
wana kauli mbili, ya kwanza inasema kubalehe ni sharti la ui-
mamu. Na ya pili inasema: “Huswihi uimamu wa kijana mtam-
buzi aliye karibu na kubalehe.”

3.	 Idadi ya wanaoswali jamaa. Wameafikiana kuwa kwa uchache 
kabisa idadi inayotimiza Swala ya jamaa - mbali na Ijumaa - ni 
watu wawili, Imamu na maamuma.

1.	 Kwa madhehebu yote, katika kusimama kwao, maamuma 
asimtangulie Imamu, isipokuwa Maliki wanasema: “Swala ya 
maamuma haibatiliki hata kama atamtangulia Imamu wake.”

2.	 Kuwa mahali pamoja na pasiwepo pazia au kizuizi kinachotengan-
isha kati yao. Maimamiyya wamesema: “Haijuzu kwa maamuma 
kuwa mbali na Imamu kwa umbali usiokuwa wa kawaida, isipoku-
wa kama tu safu za maamuma zimeungana. Wala haijuzu Swala 
ya jamaa kama patakuwepo kizuizi kinachomzuwia maamuma 
mwanamume kumuona Imamu wake au kumuona mtu anayem-
shuhudia Imamu katika wanaomfuata Imamu huyo, isipokuwa 
wanawake, ambapo yaswihi kwa mwanamke kumfuata mwana-
mume pamoja na kuwepo kizuizi, iwapo kizuizi hicho hakimtatizi 
katika kuvifuata vitendo vya Imamu anayemfuata.”
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Mashafi wamesema: “Hakuna kinachozuwia kuswihi kwa Swala 
ya maamuma panapokuwa kati ya Imamu na maamuma pana umbali 
wa dhiraa mia tatu (300), kwa sharti tu pasiwepo kati yao kizuizi.”

Mahanafi wamesema: “Anaposwali mtu ndani ya nyumba yake 
kwa kumfuata Imamu anayeswali msikitini, kama nyumba yake 
itakuwa imeshikamana na msikiti kwa namna ambayo hakuna 
kinachotenganisha kati yake isipokuwa ukuta peke yake, basi Swala 
yake itaswihi, kama huyo maamuma hatashindwa kujua hali ya 
Imamu anayemfuata. Ama kama nyumba yake imetengana na msikiti 
kwa kuwepo njia au mto kati yake, basi Swala yake haitaswihi kwa 
kumfuata Imamu huyo.”

Maliki wamesema: “Kutofautiana mahali alipo Imamu na 
Maamuma hakuzuii Swala kuswihi, kama patakuwepo kizuizi 
kinachowatenganisha Imamu na maamuma kwa kuwepo njia, mto 
au ukuta basi Swala inaswihi madamu tu maamuma atakuwa ana 
makini ya kudhibiti barabara vitendo vya Imamu.”

3.	 Hapana budi kwa maamuma kukusudia (kutia) nia ya kumfuata 
imamu, kwa itifaki ya mafakihi wote.

4.	 Swala ya Imamu na maamuma iwe ni moja. Wameafikiana 
kuwa haiswihi mmoja kumfuata mwingine iwapo zinatofauti-
ana Swala mbili  (ya imamu na maamuma) katika nguzo na 
vitendo, kama pale mmoja anapokuwa katika Swala za kila 
siku za faradhi na mwingine katika Swala ya jeneza, au Swala 
ya Idd.  Wametofautiana katika mambo mengine, Mahanafi 
wamesema: “Haiswihi mwenye kuswali Swala ya Adhuhuri 
kumfuata anayeswali Swala ya Alasiri, au anayeswali kwa 
kulipa kumfuata mtu anayeswali ndani ya wakati, na kiny-
ume chake. Na ndivyo wasemavyo Maliki.” Maimamiyya na 
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Mashafi wamesema: “Huswihi Swala katika hali hizo zote.” 
Mahanbali wamesema: “Haiswihi Swala ya Adhuhuri ya mtu 
anayemfuata mtu anayeswali Swala ya Alasiri, wala kinyume 
chake, lakini huswihi Swala ya Adhuhuri ya kulipa nyuma ya 
mtu anayeswali Adhuhuri ya kutekeleza ndani ya wakati.”

5.	 Usomaji mzuri (wa Qur’ani), haifai kwa mtu anayesoma vyema 
Qur’ani kumfuata mtu asiyeisoma vyema, hii ni kwa itifaki ya 
wanavyuoni, na anapomfuata basi Swala ya huyo anayefuata 
itabatilika, hii ni kwa mujibu wa madhehebu yote, isipokuwa 
Mahanafi wao wamesema: “Swala ya wote wawili hubatilika.” 
Nao wana hoja yao waliyoielekea, kwani mtu ambaye hajui ku-
soma na asiye na uwezo wa kufanya hivyo ni wajibu kwake 
kuswali nyuma ya mwenye uwezo wa kusoma vizuri, kwa nam-
na ambayo itamwezesha kuitekeleza Swala yake kwa kisomo 
kilicho sahihi ingawa ni kupitia kwa jamaa, wala hapana ruhusa 
ya kuswali peke yake.

Kufuata:

Mafakihi wameafikiana kuwa mtu aliyetawadha anaweza kumfuata 
mtu aliyetayammamu, na kwamba ni juu ya maamuma kumfuata 
Imamu wake katika kusoma dhikri zinazotajwa katika Swala, kama 
vile kusema: Subhana Rabbiyal adhimi, na Subhana Rabbiyal Aala 
na Samialllahu Liman hamidah. Kisha wamekhitilafiana kuhusu 
wajibu wa kumfuata Imamu wake katika kisomo.

Mashafi wamesema: “Maamuma atamfuata Imamu katika Swala 
za siri, si katika zile za dhahiri, na katika kila rakaa maamuma 
huwajibika kusoma Alhamdu.”

Mahanafi wamesema: “Haruhusiwi kumfuata Imamu katika 
Swala za siri wala za kudhihirisha, bali imepokewa kutoka kwa 
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Imamu Abu Hanifa mwenyewe kuwa maamuma kusoma nyuma ya 
Imamu wake ni kufanya maasi (ni kuasi).” (An Nawawiy Sharhul 
Muhaddhab Juzuu ya 3, uk. 355).”

Maliki wamesema: “Maamuma hutakiwa kusoma nyuma ya 
Imamu katika Swala za kusoma kwa siri, wala hatakiwi kusoma 
katika Swala za kudhihirisha.”

Maimamiyya wamesema: “Kwa hakika kisomo kwa maamuma 
si wajibu katika rakaa mbili za mwanzo, bali ni wajibu katika rakaa 
ya tatu ya Magharibi na mbili za mwisho katika Swala ya Adhuhuri, 
Alasiri na Isha.”

Na mafakihi wote wameafikiana kuwa ni wajibu kwa maamuma 
kumfuata Imamu wake kwa vitendo, lakini wametofautiana kuhusu 
maana ya kufuata vitendo vyenyewe. Maimamiyya wamesema: 
“Maana ya kufuata ni kutotangulia kitendo cha maamuma kabla ya 
Imamu, wala asichelewe sana kumfuata Imamu wake, hapana budi 
avikutanishe vitendo vyake na vya Imamu au achelewe kidogo tu.”

Mahanafi wamesema: “Kufuata hupatikana kwa kuvikutanisha 
vitendo, na maamuma kumaliza kitendo chake anapomaliza Imamu 
moja kwa moja bila ya kuchelewa, kama maamuma atarukuu baada 
ya Imamu wake kuinua kichwa chake kutoka kwenye rukuu na kabla 
hajainama kwenda kwenye kusujudu basi yeye kwa hakika atakuwa 
amemfuata Imamu wake kwenye rukuu.”

Maliki wamesema: “Maana ya kufuata ni kuwa kitendo cha 
maamuma kifanyike baada tu ya kitendo cha Imamu, asimtangulie 
wala asiende naye sawa, wala asichelewe kumfuata kuchelewa 
kuliko kukubwa sana, bali iwe ni kwa kiasi kwamba maamuma 
atarukuu kabla Imamu wake bado hajainua kichwa chake kutoka 
kwenye rukuu.”
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Mahanbali wamesema: “Kufuata kuna maana ya maamuma  
kutomtangulia Imamu wake katika kitendo miongoni mwa vitendo 
vya Swala, wala asichelewe kumfuata kwa chochote katika hivyo 
vitendo, kwa maana ya kuwa maamuma asirukuu baada ya Imamu 
kumaliza rukuu, wala Imamu asimalize kurukuu kabla maamuma 
hajaanza kurukuu.”

Aliyetanguliwa na Imamu katika Swala:

Anapokuja mtu kuswali baada ya kuwa Imamu ameshaanza kuswa-
li, na pia kumtangulia kwa rakaa moja au zaidi, mafakihi wote wa 
madhehebu manne wameafikiana kuwa, mtu huyo atanuia Swala ya 
jamaa na aendelee na Swala yake. Lakini je hapo alipomkuta Imamu, 
atapafanya kuwa mwanzo wa Swala yake au atapafanya mwisho wa 
Swala yake?  Kwa mfano kama mtu atamkuta Imamu yumo katika 
rakaa ya mwisho ya Swala ya Magharibi, akaiswali rakaa hiyo pamoja 
na Imamu, zitabaki juu yake rakaa mbili ambazo hana budi aziswali. 
Lakini je, hiyo rakaa ya tatu aliyokuta Imamu akiendelea nayo, naye 
akaungana naye,  itakuwa kwa maamuma huyo ni ya tatu kama ili-
vyo kwa Imamu wake, ambapo zile rakaa mbili zilizobaki zitakuwa ni 
za kwanza? Au hiyo rakaa ya tatu aliyokuta Imamu akiendelea nayo, 
naye akaungana naye, ndiyo itakuwa ya kwanza kwa maamuna huyo, 
ambapo kisha ataendelea na rakaa ya pili na  ya tatu?

Maliki, Mahanafi na Mahanbali wamesema: “Kwa hakika pale 
anapopakuta maamuma katika Swala ya Imamu wake huwa ndipo 
panapokuwa mwisho wa Swala ya maamuma, hivyo basi kama 
mtu ataipata rakaa ya mwisho ya Magharibi pamoja na Imamu, 
ataihesabu kuwa ni rakaa yake ya mwisho vile vile sawa na ilivyo 
kwa Imamu, kisha baada ya Imamu kutoa salam yeye atainuka na 
kuleta rakaa ambapo atasoma Alhamdu na Sura. Atasoma tashahud, 
kisha ataleta rakaa nyingine ambapo atasoma Alhamdu na Sura 
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nyingine. Na kwa neno jingine ni kwamba ataswali kama hivyo kwa 
kutanguliza rakaa ya tatu kabla ya zile mbili za kwanza, ile rakaa 
moja aliyoiswali pamoja na Imamu itakuwa ndio mwisho wa Swala 
yake, na zile alizoswali baada ya Imam kutoa salaam ndio mwanzo 
wa Swala yake.”

Maimamiyya na Mashafi wamesema: “Sehemu ambayo 
maamuma humkuta Imamu akiendelea nayo huwa ndio mwanzo wa 
Swala yake, na si mwisho, hivyo kama mtu ataipata rakaa moja ya 
Maghrib na akaiswali pamoja na Imamu, basi yeye ataihisabu kuwa 
ni ya kwanza, kisha atainuka aswali ya pili aketi kitako kusoma 
tashahud baada yake, kisha ataswali rakaa ya tatu na itakuwa ndiyo 
mwisho wa Swala yake.”

Mwenye haki zaidi ya kuwa imamu:

Mahanafi wamesema: “Inapokusanyika idadi kubwa ya watu kwa 
ajili ya kutaka kuswali basi atatangulia mbele katika kuwaswali-
sha, mtu ambaye anazijua hukmu za Swala zaidi kuliko wote. Kama 
hakupatikana, basi aliye hodari zaidi katika kusoma Qur’ani, kama 
hakupatikana, basi awaswalishe yule aliyejihifadhi zaidi na mambo 
machafu, kama hakupatikana, basi awaswalishe aliyewatangulia ka-
tika kusilimu, kama hakupatikana, basi awaswalishe aliye mtu mzi-
ma wao, pia kama hakupatikana, basi awaswalishe aliyewashinda 
kwa uzuri wa sura, pia kama hakupatikana basi awaswalishe msafi 
wa nguo kuliko wote, na kama watalingana katika hilo, sasa wata-
piga kura baina yao wote.”

Maliki wamesema: “Atatangulia mbele kuwaswalisha Sultani 
(kiongozi wao) au naibu wake, kama hayupo mtu kama huyo, basi 
ataswalisha Imamu wa msikiti huo au mwenye nyumba, kisha 
anayezijua zaidi hukmu za Swala, kisha anayezijua vyema Hadith 
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kuliko wote, kisha aliyetangulia kuingia katika uislamu, kisha 
mwenye  nasaba bora zaidi, kisha mwenye tabia njema zaidi, kisha 
mwenye nguo nzuri zaidi, na kama watalingana, basi watapiga kura 
kati yao wote.”

Mahanbali wamesema: “Atatangulia aliye fakihi zaidi ambaye ni 
msomaji mzuri zaidi  wa Qur’ani, kisha anayeisoma vyema Qur’ani 
tu, kisha anayezihifadhi vyema hukmu za Swala, kisha msomaji wa 
Qur’ani ambaye hazielewi hukmu za Swala yake, kisha mkubwa 
wa miaka, kisha mwenye nasabu tukufu, kisha wa kale wao katika 
kuhama, kisha mchaji Mungu zaidi, kisha aliyejihifadhi zaidi na 
maasia,  kama watalingana basi watapiga kura.”

Mashafi wamesema: “Atatangulia kiongozi (wao), kisha Imamu 
wa msikiti (huo), kisha aliye fakihi zaidi, kisha asomaye vyema zaidi 
Qur’ani, kisha mwenye kujinyima zaidi dunia, kisha aliyejiepusha 
zaidi na maasi, kisha wa kale wao katika kugura, kisha aliye mkubwa 
zaidi wa umri, kisha aliye na nasaba bora, kisha mwenye tabia na 
mwenendo mzuri zaidi, kisha mwenye nguo nadhifu zaidi, msafi wa 
mwili na vitendo, kisha mwenye sauti nzuri zaidi, kisha mwenye sura 
nzuri zaidi, kisha mwenye mke, kisha kama watalingana watapiga 
kura.”

Maimamiyya wamesema: “Watakaposhindana watu kila mmoja 
akawa anataka kuswalisha yeye kwa ajili ya kutaka kupata thawabu 
za uimamu, si kwa sababu ya lengo la kidunia, basi atatangulia katika 
kuswalisha yule ambaye maamuma watamchagua kwa kuzingatia 
vigezo vya kisharia na malengo ya dini, si kwa malengo ya kidunia. 
Na kama watakhitilafiana basi ubora ni kumtanguliza aliye fakihi 
zaidi, kisha anayesoma vyema zaidi Qur’ani, kisha aliye mfasaha wa 
matamshi, mwisho ni yule mwenye kigezo cha kisharia.”
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SWALA YA MSAFIRI
Mafakihi wameafikiana kuwa kukusuru Swala kunazihusu Swala za 
rakaa nne nne tu za faradhi, hivyo Adhuhuri, Alasiri na Isha ataziswa-
li rakaa mbili mbili kama Swala ya Asubuhi. Kisha wamehitilafiana 
kuhusu je, kukusuru mtu awapo safarini ni jambo la wajibu ambalo 
si ruhusa kuliacha, au ipo ruhusa ya kujiamulia kati ya kukusuru na 
kutimiza?

Mahanafi na Maimamiyya wamesema: “Ni jambo la wajibu, 
kwani kukusuru Swala safarini ni jambo lililoamuliwa (na sharia).”

Madhehebu yaliyobakia yamesema: “Kukusuru Swala mtu 
anapokuwa safarini si wajibu bali ni hiyari ya mtu, akipenda 
atakusuru na akipenda atakamilisha.”

Masharti ya kukusuru:

Kukusuru kuna masharti yake:

1.	 Kutimiza masafa, hii ni kwa itifaki ya madhehebu yote, na mas-
afa hayo kwa Mahanafi ni farsakhi (24) kwenda tu peke yake, 
wala mtu haruhusiwi kukusuru Swala chini ya masafa hayo. 

Maimamiyya wamesema: “Ni farasakhi (8) kwenda tu, au kwa 
kuunganisha kwenda na kurudi.”19

Mahanbali, Maliki na Mashafi wamesema: “Ili kukusuru Swala 
kufanyike ni sharti safari iwe inafikia umbali wa farasakhi (16) 
kwenda peke yake, lakini haidhuru kama umbali  huu utapungua 
kwa kiasi cha maili mbili.” Kisha Maliki wameongezea: “Hapana 
ubaya kupungua maili nane.”
19 � Kwa sharti aende na kurudi mchana na usiku wake, kwani kwa kufanya hivyo atakuwa 

safari yake imemshughulisha kwa siku nzima kamili, baadhi yao wamesema atakusuru 
anapokusudia kurudi kabla ya siku kumi.
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Na farasakhi moja ni sawa na kilomita 5 na mita arobaini (Al-
Fikhu alal Madhahibul Arbaa, Juzuu ya 4 mlango unaotafiti masharti 
ya kukusuru Swala).

Kwa hivyo kufuatana na hesabu hiyo masafa ambayo mtu 
anaweza kukusuru Swala kwa Mahanafi ni kilomita 107 na nusu, na 
mita ishirini. Na kwa madhehebu matatu ni kilomita 80 na nusu na 
mita 140. Na kwa Maimamiyya ni kilomita 40 na mita 320.

2.	 Ni kuyakusudia masafa hayo kwa ukamilifu kabla hajaanza sa-
fari yake, kuanzia mwanzo wa safari yake, hii ni kwa itifaki 
ya mafakihi wote. Na nia ya mtu anayefuata kama vile mke, 
mtumishi, mateka na askari hufuata nia ya mwamrishaji wake 
na kiongozi wake, na kama hataijua nia yake basi yeye ataswali 
kamili.

3.	 Haijuzu kukusuru Swala isipokuwa baada ya kuyatoka majen-
go ya mji (wake), hii ni kwa madhehebu manne. Maimamiyya 
wamesema: “Hiyo haitoshi, bali ni sharti yatoweke (machoni 
mwake) asizione kuta za mji au afike umbali ambao hasikiki 
mwadhini wa mji wake.” Na mpaka ambao waliuzingatia kuwa 
ndio mahali pa kuanzia safari ndio huo huo ambao wameuzin-
gatia kuwa mahala pa kumalizia. Kwa maana ya kuwa arudipo 
mjini kwao basi bado ataendelea kukusuru hadi yamdhihirikie 
majengo yake au amsikie mwadhini wa mji wake.

4.	 Ni sharti safari yenyewe iwe ni ya halali, kama itakuwa safari 
yake ni ya haramu, kama vile ya kwenda kuiba na mfano huo, 
basi haruhusiwi kukusuru Swala, hii ni kwa itifaki ya madhe-
hebu yote isipokuwa kwa Mahanafi tu, wao wamesema: “Mtu 
huruhusiwa kukusuru awapo katika safari ya aina yoyote ile 
iwayo, hata kama ni safari ya haramu, na mwisho wa yote ni 
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kuwa mtu huyo hupata dhambi ya kutenda kitendo cha hara-
mu.”

5.	 Ni msafiri kutomfuata mkaazi wa mji, au kumfuata msafiri 
anayetimiza Swala kamili, na kama atafanya hivyo, basi itam-
pasa naye aswali Swala kamili, hii ni kwa mujibu wa madhe-
hebu manne. Ama kwa Maimamiyya sharti hili halina uzito 
wowote, kwani wao wamejuzisha kwa mtu anayetimiza Swala 
yake kumfuata anayekusuru, na kinyume chake, kwa sharti tu 
kila mmoja wao atekeleze anavyopaswa kufanya. Msafiri kwa 
mfano anaposwali Swala ya Adhuhuri, Alasiri au Isha nyuma 
ya mtu anayeswali kamili, basi ataswali naye rakaa mbili kisha 
atakaa tashahhud pamoja naye, Imamu naye aendelee na Swala 
yake hadi mwisho, na ikitokea mkaazi wa mji anaswali nyuma 
ya msafiri, ataswali rakaa mbili naye, kisha atatimiza rakaa zi-
lizobaki katika Swala peke yake.

6.	 Anuie kukusuru katika Swala anayotaka kuiswali, kama atas-
wali bila ya kutia nia ya kukusuru basi Swala hiyo ataiswali 
kamili, hii ni kwa Mahanbali na Mashafi. Maliki wamesema: 
“Nia ya kukusuru hutosha tangu ile ya mara ya kwanza ali-
yotia alipoanza safari, wala haina lazima ya kunuia upya ka-
tika kila Swala.” Maimamiyya na Mahanafi wamesema: ‘Nia 
ya kukusuru si sharti la wajibu wa kukusuru, hivyo kama 
hakunuia kukusuru itakuwa ni wajibu kwake kukamilisha, 
kwani hukmu haigeuzwi na nia, na kwa kuwa alinuia kusa-
firi tangu mwanzo”, ila Maimamiyya wamesema: “Msafiri 
anaponuia kukaa sehemu kisha akafuta nia yake, basi ataku-
suru maadamu hakuwa ameswali kwa kukamilisha japo Swa-
la moja, na kama ameshaswali Swala moja kwa kukamilisha 
kisha akaghairi nia yake (akaamua kusafiri), basi ataendelea 
kuswali kwa kukamilisha.
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7.	 Ni kutotia  nia ya  kukaa zaidi ya siku kumi na tano mfululizo, 
hii ni kwa madhehebu ya Hanafi, au siku kumi kwa Maim-
amiyya, au siku nne kwa madhehebu ya Maliki na Mashafi, 
au muda ambao ndani yake atawajibika kuswali rakaa ishirini 
kwa Mahanbali. Na Maimamiyya wameongeza kwa kusema, 
kama atakuwa hakukusudia kukaa wala kutokaa, na akawa 
amechanganyikiwa hajui ni muda gani atamaliza haja yake, 
basi ataendelea kukusuru hadi atakapopitisha siku thelathini, 
na baada ya hapo itakuwa ni wajibu kwake kukusuru hata kama 
ni Swala moja.

8.	 Kazi ya msafiri huyo isiwe ni yenye kumlazimu kuwa ni mwe-
nye kuendelea na safari, kama vile madereva au wafanyabi-
ashara ambao huwalazimu safari ya kudumu, na kukosa kutulia 
majumbani kwao  pindi wanaporudi. Sharti hili ni kwa mujibu 
wa Mahanbali na Maimamiyya tu, na si kwa mujibu wa mad-
hehebu mengine.

9.	 Asiwe ni yule ambaye nyumba yake iko pamoja naye kila aen-
dapo, kama ilivyo kwa watu wa majangwani ambao hawana 
makazi ya kudumu, ambao huhamahama majangwani na maha-
li penye nyasi na malisho (maporini). Na sharti hili limetamkwa 
na Maimamiyya tu.

10.	 Mahanbali, Mahanafi na Maliki wamesema: “Msafiri an-
aporudi kutoka safarini, na akatia azima ya kurudi kwenda ma-
hali ambapo alianzia safari yake hiyo, basi ataangalia, kama 
kughairi huko kumemjia kabla hajakwenda mwendo wa umbali 
unaofikia kiasi kinachomfanya mtu akusuru Swala basi safari 
yake itakuwa imebatilika, na papo hapo itampasa aswali Swala 
kamili, na kama atakuwa amekwenda masafa ya mpaka ulio-
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wekwa na sharia kwa ajili ya kukusuru, basi ataendelea kuku-
suru hadi atakaporudi mjini.”

Mashafi wamesema: “Popote pale anapoingiwa na fikra za 
kutoendelea na safari yake basi itambidi atimize Swala.” (Al-
Wajiz kitabu cha Imam Ghazali, Mlango wa Swala ya msafiri). Na 
maana ya maneno haya ni kuwa mtu huwajibika kuswali Swala 
ya kukamilika katika hali yoyote ile iwayo hata kama amekwisha 
kwenda umbali wa kutosha, kwa kuwa kule kuacha kulielezea 
jambo kirefu huwa kuna maana ya kuenea na kuyahusisha yote 
yaliyomo.

Maimamiyya wamesema: “Anapoghairi kusafiri au anaposita 
(aende au asiende) kabla hajakata masafa, ni wajibu kwake 
kukamilisha Swala. Na kama ameshakata masafa ni wajibu kwake 
kukusuru, hivyo kule kuendelea na nia ya safari ndilo sharti la 
kukusuru maadamu hajakata masafa. Ama baada ya kwenda kadiri 
ya masafa fulani basi hapo hupatikana ulazima wa kukusuru na hapo 
huwa hapana tena ulazima wa kutia nia ya kukusuru.”

Kisha wanavyuoni wa madhehebu yote wameafikiana kuwa 
kila sharti linalozingatiwa kuwa ni sharti la kukusuru Swala, basi 
vilevile ndilo sharti la kula (kutofunga) awapo safarini (kuhusiana 
na funga ya mwezi wa Ramadhani). Na baadhi ya madhehebu 
mengine yamezidisha masharti mengine ya kumruhusu mtu 
kufungua saumu awapo safarini, mambo hayo tutayataja kwenye 
mlango wa Swaumu. Ama Maimamiyya wao hawakuzidisha 
chochote, bali wamesema; “Anayefungua Swaumu akala kwa 
safari, basi atakusuru Swala, na anayekusuru basi na afungue funga 
yake.”
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KUKUSANYA SWALA MBILI

Kutokana na udhuru wa safari, ipo ruhusa ya kuswali kwa pamo-
ja Swala mbili Adhuhuri na Alasiri, na pia Swala ya Magharibi na 
Isha, kwa kutanguliza au kwa kuchelewesha, hii ni kwa mujibu wa 
madhehebu ya Imamu Malik, Shafi na Ahmad bin Hanbal. Ama Abu 
Hanifa, yeye amesema:

“Haijuzu kukusanya Swala mbili pamoja kwa udhuru wa safari 
katika hali yoyote ile.”

Maana ya kuzikusanya kwa kutanguliza, ni kuziswali Swala 
mbili za Adhuhuri na Alasiri katika wakati wa Adhuhuri, na maana 
ya kuzikusanya kwa kuchelewesha, ni kuziswali  Swala hizo katika 
wakati wa Alasiri.

ASIYEJUA HUKMU ZA KUKUSURU SWALA,  
NA HUKMU YA ALIYESAHAU

Maimamiyya wamesema: “Mtu anayeswali Swala kamili hali ya 
kuwa yuko safarini kwa makusudi Swala yake itabatilika, na itamla-
zimu arudie kuiswali tena ndani ya wakati kama bado wakati wake 
ungalipo, na aiswali kwa kulipa kama wakati wake umepita.  Na 
anayeswali hivyo kwa sababu ya kutojua wajibu wa kukusuru, basi 
hatairudia kamwe iwe ndani ya wakati au nje ya wakati. Na ana-
poswali kamili kwa sababu ya kusahau kisha akakumbuka hali ya 
kuwa bado wakati wa Swala hiyo ungalipo atairudia tena, na anapo-
kumbuka baada ya wakati wake kwisha basi hatairudia.”

Maimamiyya wamesema tena: “Anayeingiliwa na wakati wa 
Swala (fulani) hali yuko mjini kwake akiwa na makini ya kuweza 
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kuswali Swala hiyo, lakini asiswali, kisha akasafiri, basi itamlazimu 
aiswali Swala hiyo kwa kukusuru. Na kama ataingiliwa na wakati hali 
ya kuwa ni msafiri na asiswali Swala hiyo hadi akafika mjini kwake, 
au mahali atakapokaa muda wa siku kumi, basi ni juu yake aiswali 
kamili, hapa  kigezo ni hali ya kutekeleza si hali ya kuwajibika.”

MAMBO YANAYOBATILISHA SWALA

Swala hubatilika kwa mambo yafuatayo:

1.	 Maneno (kusema), na uchache wake ni maneno ambayo yame-
unganishwa kwa herufi mbili  hata kama ni yale yasiyoelezea 
maana yoyote, na vilevile kutamka herufi moja tu inapokuwa 
ni yenye kufahamisha maana, kama kusema Qi ambayo inajuli-
sha kitendo cha kuamrisha (katika lugha ya Kiarabu) kutokana 
na neno Waqaa, lakini Swala  haibatiliki kwa kutamka herufi 
moja isiyo na maana yoyote, na haibatiliki pia kwa kutoa sauti 
ambayo ina mchanganyiko wa herufi ambazo hazikukusudiwa.

Ama Mahanbali na Mahanafi, wao katika kubatilisha Swala 
hawakutofautisha baina ya maneno yanayotoka kwa kusahau au kwa 
makusudi.

Maimamiyya, Mashafi na Maliki wamesema: “Swala huwa 
haibatiliki kwa kutamka maneno kwa kusahau, maneno yenyewe 
yanapokuwa machache kwa namna ambayo hayafuti sura ya Swala.”

Wala haibatiliki Swala kwa kukohoa iwe ni kwa haja fulani 
au bila ya haja, kwa madhehebu ya Maimamiyya na Maliki. Na 
hubatilisha Swala kwa madhehebu yaliyobakia ikiwa bila ya haja, 
lakini si vibaya kama pana haja, kama vile kuitengeneza sauti kusudi 
herufi zipate kutokea vyema kila moja kutoka kwenye matokeo yake, 
au kumuongoza Imamu alipokosea.
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Na mafakihi wameafikiana kuwa hujuzu kuomba dua ndani 
ya Swala kwa ajili ya kuomba kheri na msamaha kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu, isipokuwa Mahanafi na Mahanbali walitilia 
mkazo kuwa dua hiyo iwe imepokewa kutoka ndani ya Qur’ani 
au kutoka kwenye Sunna ya Mtume  au iwe ni miongoni mwa 
maombi yanayaombwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu tu peke yake 
kama vile riziki na baraka.

Wala si katika maneno yanayobatilisha Swala kutamka tasbihi 
(kusema Subhanallah) ambayo itakuwa ni ya kumjulisha mtu kwamba 
yumo ndani ya Swala au kumuongoza Imamu au kurekebisha kosa.

Maimamu wanne wamesema: “Miongni mwa maneno 
yanayobatilisha Swala ni kuitikia salaam, kama anayeswali 
atasalimiwa na mtu naye yu katika Swala, akaitikia kwa kujibu 
kupitia kinywa chake, Swala yake itabatilika, lakini hapana ubaya 
kujibu maamkuzi kwa kutumia ishara.”

Maimamiyya wamesema: “Ni wajibu kuitikia salaam kwa mfano 
wake ule ule ikiwa ni maamkuzi yaliyotamkwa kwa maneno Assalam 
alaykum, si kwa tamko jinginelo kama Swabahulkhayr (habari ya 
asubuhi) na mfano wake.” Na wameshurutisha maamkuzi hayo yawe 
ni kwa maneno Assalam kwa utimilifu bila ya kugeuza kitu, mfano 
kama mtu amemwamkia mwenzake anayeswali kwa kumwambia 
Salamun alaykum basi naye atajibu hivyo hivyo Salamun Alaykum 
bila ya kuingiza Alifu na Lam, na jawabu la Assalam Alaykum liwe 
vivyo hivyo kwa Alifu na Lam.

1.	 Kitendo chochote kinachoigeuza sura ya Swala huibatilisha 
Swala, kwa namna ambayo itamfanya mtu anayemtazama adh-
anie kwamba huyo anayekifanya kitendo hicho hayumo ndani 
ya Swala. Na hili ni sharti walilowafikiana mafakihi wa mad-
hehebu yote.
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2.	 Kula na kunywa hubatilisha Swala kwa itifaki ya madhehe-
bu yote. Lakini wamekhitilafiana kuhusu kiwango kinacho-
batilisha Swala katika huko kula na kunywa. Maimamiyya 
wamesema: “Kula na kunywa kokote hubatilisha Swala ku-
napoondoa sura ya Swala, au kusababisha  sharti moja mion-
goni mwa masharti yake kutotimia, kama vile mfuatano na 
mfano wake.”
Mahanafi wamesema: “Kila kula na kunywa hubatilisha Swala, 

sawa kuwe ni kwa wingi au kwa uchache, hata kama kilicholiwa 
ni punje ya ufuta, na kilichonywewa ni tone la maji, pasi na tofauti 
yoyote katika kufanya hivyo iwe alikula kwa makusudi au kwa 
kusahau.”

Mashafi wamesema: “Chochote kinachoingia hadi tumboni 
mwa mtu anayeswali katika chakula au kinywaji basi hubatilisha 
Swala, kiwe kingi au kichache, lakini hukmu hii inamuhusu mwenye 
kuswali ambaye amekula au kunywa kwa makusudi huku akijua 
uharamu wake. Ama kama alikula kwa kutojua au kwa kusahau basi 
hapo haidhuru kitu kama alikula kidogo, bali hudhuru kama alikula 
kwa wingi.”

Mahanbali wamesema: “Chakula kingi hubatilisha Swala 
kiliwapo kwa makusudi au kwa kusahau, na chakula kichache 
hubatilisha Swala kinapoliwa kwa makusudi, na hakibatilishi 
kinapoliwa kwa kusahau.”

3.	 Linapozuka jambo linalotengua wudhu au jambo linalolazimi-
sha kuoga, hadathi kubwa au ndogo, basi hubatilisha Swala kwa 
madhehebu yote isipokuwa kwa Mahanafi ambao wamesema: 
“Jambo linalotengua wudhu hubatilisha Swala kama litazuka 
kabla ya kukaa tashahhud (Tahiyyatu) ya mwisho kwa kiasi cha 
kuisoma tashhhud, ama kama litazuka baada ya hapo na kabla 
ya kutoa salam halibatilishi Swala.”
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4.	 Kucheka kwa sauti hubatilisha Swala kwa itifaki ya madhehebu 
yote, isipokuwa Mahanafi, kwao hukmu yake ni sawa na hukmu 
ya hadath kwa maelezo yaliyotangulia huko nyuma. 

Na kwa kuwa mambo yanayobatilisha Swala yana umuhimu 
mkubwa na ni mengi yaliyotawanyika kwa aina mbalimbali, na kwa 
kuwa kila madhehebu ina rai ambazo inaafikiana na madhehebu 
mengine au kutofautiana nayo, basi ni kheri tuzielezee kwa mpigo (kwa 
ujumla) kama zilivyo katika kila madhehebu kwa mfumo unaofuata: 

Mashafi wamesema: “Mambo yanayobatilisha Swala ni: 
kuzukiwa na hadath inayolazimu wudhu au kuoga. Kuongea, kulia 
na kunung’unika katika baadhi ya hali zake. Kufanya vitendo kwa 
kuzidisha. Kuwa na shaka katika kutia nia. Kuzukiwa na hali ya 
kusita ya kutaka kuikata Swala na kuendelea nayo. Kuhama kutoka 
Swala moja kwenda Swala nyingine, isipokuwa Swala ya faradhi 
ambayo anaweza akaigeuza kuwa Swala ya Sunna kama atataka 
kuswali Swala ya jamaa. Kufunua uchi (utupu) akiwa na uwezo wa 
kujisitiri kwa haraka. Kukaa uchi ilihali amepata nguo ya kumsitiri. 
Kuzukiwa na najisi isiyosamehewa ikiwa hakuweza kuepukana nayo 
haraka. Kurudia takbira ya kuhirimia. Kuacha nguzo kwa makusudi. 
Mwenye kuswali kumfuata katika Swala mtu asiyefaa kufuatwa kwa 
ajili ya ukafiri au sababu nyingine. Kuongeza nguzo ya Swala kwa 
makusudi. Kufika tumboni kitu kinachofunguza. Kugeuka upande 
usiokuwa Kibla kwa kifua. Na kutanguliza nguzo ya kitendo kabla 
ya ile inayoitangulia.”

Maliki wamesema: “Yanayobatilisha Swala ni kuacha nguzo 
moja kwa makusudi au kwa kusahau kama hakukumbuka hadi akatoa 
salaam, huku mwenyewe akiamini kuwa ametimiza na kukamilika 
Swala yake na ukarefuka muda wa kukumbuka kwake tangu 
kumaliza Swala. Kuzidisha nguzo kwa makusudi kama rukuu au 
sijda. Kusoma tashahhud mahali pasipokuwa pa kusoma tashahhud 
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katika vikao vya Swala. Kucheka kwa sauti iwe ni kwa makusudi 
au kwa kusahau. Kula na kunywa kwa makusudi. Kusema kwa 
makusudi maneno yasiyo na maslahi na Swala. Kupuliza kwa mdomo 
makusudi. Kujitapisha kwa makusudi. Kuzuka jambo linalotangua 
wudhu. Kujifunua utupu au sehemu tu ya utupu. Kudondoka najisi 
kwa anayeswali. Kutenda kitendo kwa wingi. Kuzidisha rakaa zaidi 
ya nne katika Swala ya rakaa nne kwa dhamira au kwa kusahau. 
Kusujudu kabla ya kutoa salaam. Na kuacha Sunna tatu miongoni 
mwa Sunna za Swala kwa kusahau kisha akakosa kusujudu sijida ya 
kusahau kwa tendo hilo.”

Mahanbali wamesema: “Yanayobatilisha Swala ni kufanya 
kitendo kwa wingi. Mwenye kuswali kupatwa na najisi 
isiyosamehewa. Kukipa mgongo Kibla. Kuzuka jambo linalotengua 
wudhu. Kufunua utupu makusudi. Mwenye kuswali kuegemea kitu 
kwa nguvu pasipo udhuru wowote. Kurudia kwenye tahiyyatu ya 
kwanza baada ya kwishaanza kusoma kama alikuwa ni mwenye 
kuelewa mwenye kukumbuka. Kuongeza nguzo makusudi. 
Kutanguliza nguzo ya nyuma kwa makusudi. Kufanya kosa la 
kisomo linalogeuza maana halisi akiwa ana uwezo wa kurekebisha 
lakini asifanye hivyo. Kukusudia kuikata Swala au kurudia rudia 
fikra hiyo mara kwa mara. Kuingiwa na shaka ya kupiga takbira 
ya kuhirimia Swala. Kucheka na kusema kwa makusudi au kwa 
kusahau. Maamuma kutoa salaam kabla ya Imamu wake kwa 
makusudi. Kula na kunywa kwa aliyesahau au kwa asiyejua. 
Kujikohoza kohoza bila sababu yoyote.  Kupuliza upepo iwapo kwa 
kufanya hivyo tamko la herufi mbili litajitokeza. Na kulia bila ya 
hofu ya kumcha Mungu.”

Mahanafi wamesema: “Yanayobatilisha Swala ni kusema 
(maneno yaliyo nje ya Swala) kwa makusudi, kwa kusahau na kwa 
kutojua ingawa ni maneno ya kawaida ya watu. Kufanya kitendo 
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kwa wingi. Kugeuza kifua upande usiokuwa Kibla. Kula na kunywa. 
Kujikohoza kohoza bila ya sababu yoyote. Kuugulia, kunung’unika, 
kupiga miayo (kufunua kinywa kwa kusinzia, kuchoka au uvivu). 
Kulia kwa kupaza sauti. Kumrehemu aliyechemua (chafya). Kusema 
Innalilahi wakati atakaposikia habari mbaya. Kusema Alhamdulilahi 
kama amesikia habari yenye kufurahisha. Kusema: Subhanallah au 
Lailahailallah kwa kusikia jambo la kushangaza. Kumuonyesha 
maji mtu anayetayammamu (kwa kuyakosa). Kuchomoza jua wakati 
akiwa anaswali ya Swala ya Asubuhi. Kupindukia jua upande wa 
Magharibi akiwa ndani ya Swala ya Iddi. Kuanguka bendeji (au 
pamba) kwa kupona kidonda. Kupatwa na hadath kwa makusudi, 
lakini kama hadath hiyo itampata bila hiyari, basi haitabatilisha 
Swala yake, bali atatawadha na aunganishe Swala yake kuanzia pale 
alipozukiwa na hadath (bila ya  kuanza upya).”20

Maimamiyya: “Swala hubatilika kwa kufanya riya. Kuwa na 
shaka katika nia. Kutia nia ya kukata Swala kama atatenda kitu 
miongoni mwa vitendo vya Swala katika hali kama hiyo. Kugeuza 
nia ya kuswali kutoka Swala ya mwanzo kwenda swala ya mwisho, 
kama atakapohama kutoka Swala ya Adhuhuri kuwa Swala ya 
Alasiri, ama akigeuza nia kwa kuhama kutoka Swala ya Alasiri 
kuwa Swala ya Adhuhuri hapana neno, kwa mfano kama alikuwa 
akiswali Swala ya Alasiri akidhani kuwa ameshaswali Swala ya 
Adhuhuri, kisha akakumbuka kumbe Adhuhuri hakuiswali, hapo 
anaruhusiwa kugeuza nia na kuifanya Swala hiyo kuwa Adhuhuri, 
na pia yajuzu kughairi Swala ya jamaa kwa kuifanya ya peke yake, 
lakini hairuhusiwi Swala ya peke yake kuifanya ya jamaa, lakini 
inaruhusiwa kwa anayeswali Swala ya faradhi peke yake kuigeuza 
kuwa ya Sunna ili apate kuitekeleza Swala ya faradhi kwa jamaa. Na 
vilevile Swala hubatilika kwa  kuzidisha takbira ya kuhirimia Swala, 
kama mtu atapiga takbira ya kufunga Swala kisha akapiga ya pili 
20  Maelezo kutoka kitabu Al-fiq-hu a’lal madhahibul abaa’.

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   202 2/1/2017   3:51:50 PM



203

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

basi Swala itabatilika, na atahitajika kupiga takbira ya tatu, na kama 
atapiga takbira ya nne basi Swala itabatilika na atahitajika apige ya 
tano, na huendelea hivyo hivyo kubatilika kila zinapokuwa katika 
idadi inayogawanyika, kwa sababu ya kuongeza nguzo, na husihi 
iwapo katika witiri.

Pia Swala hubatilika kwa kuzuka najisi isiyosamehewa ambayo 
hawezi kuiondoa isipokuwa kwa kufanya vitendo vingi ambavyo 
vitaondoa sura halisi ya Swala sahihi. Na akitayammamu kwa 
kukosa maji, akaingia kwenye Swala kisha akayapata hali ya kuwa 
yumo ndani ya Swala, hapo itabatilika tayammamu yake pamoja 
na Swala anayoiswali kwa sharti tu kama atakuwa ameyapata maji 
kabla hajarukuu rukuu ya rakaa ya kwanza, kama atayapata baada ya 
hapo basi ataendela na Swala yake na itakuwa imeswihi. 

Pia Swala hubatilika kwa kukosa kutimiza baadhi ya masharti 
ya Swala kama vile nguo za kumsitiri uchi na uhalali wa mahali pa 
kuswalia, kuzukiwa na hadath, kugeuka kwa makusudi mwili wote 
hadi ukaelekea nyuma, au kulia au kushoto, au upande ulio kati ya 
sehemu hizo mbili kwa namna ambayo itamtoa katika kukielekea 
Kibla. Pia hubatilika kwa kusema maneno yaliyo nje ya Swala 
kwa makusudi, kwa kulia kwa ajili ya mambo ya dunia, kucheka, 
kufanya kitendo kinachoharibu sura ya Swala, kwa kula na kunywa, 
kuzidisha kitu kinachoharibu umbo la Swala, kula na kunywa, kwa 
kuzidisha kitu ndani ya Swala au kupunguza kitu kwa makusudi. Na 
pia hubatilika kwa kuacha nguzo tano za Swala kwa makusudi au 
kwa kusahau, na nguzo hizo tano ni kutia nia, takbira ya kuhirimia 
Swala, kusimama, kurukuu na kusujudu mara mbili katika kila 
rakaa moja, na ieleweke kwamba nia yawezekana kuipunguza lakini 
haiyumkini kuiongeza kwa hali yoyote iwayo.”

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   203 2/1/2017   3:51:50 PM



204

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

Kupita mbele ya mtu anayeswali:

Mafakihi wameafikiana kuwa kupita mbele ya mtu anayeswali haku-
batilishi Swala, kisha wamekhitilafiana kuhusu uharamu wake. Maim-
amiyya wamesema: “Si haramu kwa anayepita wala kwa anayeswali, 
bali yapendekezwa kwa anayeswali aweke mbele yake sitara kama 
itakuwa mbele yake hapana kizuizi kinachozuia watu kupita mbele 
yake, na sitara iwe ni kitu kama vile kijiti, kamba au fungu la mchanga 
na mfano wa hivyo, ambacho anayeswali atakiweka mbele yake kama 
ishara ya kuitukuza Swala, na pia  kujiondolea hali ya kusongwa song-
wa na watu ili apate wasaa wa kumwelekea vyema Mola wake.”

Maliki, Mahanafi na Mahanbali wamesema: “Ni haramu kupita 
mbele ya mtu anayeswali kwa vyovyote vile iwavyo, sawa awe 
ametengeza kizuizi au hakutengeza.” Bali Mahanafi na Maliki 
wameongeza kwa kusema: “Ni haramu kwa mwenye kuswali 
kujiingiza mahali wanapopita watu kama alikuwa na uwezo wa 
kujitenga nao.”

Mashafi wamesema: “Huwa ni haramu kupita mbele ya mtu 
anayeswali kama atakuwa hakuweka sitara, wala si haramu wala si 
makruhu kama mbele yake pana sitara.” 

SWAUMU

Kufunga katika mwenzi wa Ramadhani ni nguzo miongoni mwa 
nguzo za dini, na kuwa kwake wajibu hakuhitaji dalili baada ya 
kuthibiti kuwa hutoka kwenye Uislamu mtu anayekanusha wajibu 
wa Swaumu, kwa sababu Swaumu ni kama Swala imethibiti kwa 
dharura katika dini, hivyo huwa sawa katika kujua wajibu huo, yule 
asiye na elimu, msomi, mkubwa na mdogo.

Na Swaumu ya mwezi wa Ramadhani ilifaradhiwa katika mwezi 
wa Shabani mwaka wa pili wa Hijra, nayo ni faradhi ya wajibu juu 
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ya kila mtu aliyebaleghe, mwenye akili timamu, wala si ruhusa mtu 
kuacha kufunga mwezi huo isipokuwa kwa mojawapo ya sababu 
zifuatazo:

1.	 Hedhi na nifasi (damu ya uzazi): Kama mwanamke atapatwa na 
damu ya hedhi au damu ya kuzaa huwa haiswihi Swaumu muda 
huo, kwa itifaki ya mafakihi wote.

2.	 Ugonjwa: Nao una maelezo yafuatayo katika y kila madhehebu:
Maimamiyya wamesema: “Haijuzu kufunga Swaumu kwa 

mgonjwa ikiwa kufunga huko kunamletea au kumzidishia dhiki 
au shida ya maumivu, au kunachelewesha kupona, kwani maradhi 
ni madhara, na kujidhuru ni jambo lililoharamishwa, na katazo la 
kufanya ibada hupelekea ibada kuharibika. Hivyo basi kama mtu 
atafunga ilihali yuko katika hali hiyo ya ugonjwa, Swaumu yake 
haitaswihi, na yatosha mtu kuwa na dhana yenye nguvu kwamba, 
kama atafunga atazukiwa na maradhi au maradhi aliyo nayo 
yatazidi. Ama udhaifu tu, hata kama ni mwingi, wenyewe si sababu 
ya kula katika mwezi wa Ramadhani maadamu anahimili Saumu 
kwa kawaida, kwani sababu ya pekee ya kula ni ugonjwa wala si 
udhaifu na kukonda mwili, wala si mashaka au tabu, kwani kila 
taklifu haikosi kuwa na ugumu na uzito wake.”

Madhehebu manne yamesema: “Anapougua mtu aliyefunga 
na akahofia kuzidiwa na maradhi kutokana na maradhi hayo, au 
akahofia kuwa yatachelewa kupona, basi akipenda atafunga na 
akipenda atafungua wala halazimiki kula (kufungua), kwa sababu 
ni ruhusa tu iliyotolewa kwa mgonjwa, na si wajibu wa lazima kula 
katika hali kama hiyo. Ama kama dhana kubwa itamthibitishia kuwa 
ataangamia (kufa) au kumsababishia  mojawapo ya viungo vyake 
kupooza, basi itakuwa ni wajibu kwake kufungua, wala haitaswihi 
Swaumu yake.”
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3.	 Mwanamke mjamzito aliyekaribia kujifungua ambaye alihofia 
kudhurika mtoto wake wa tumboni, na mnyonyeshaji. Mafakihi 
wa madhehebu manne wamesema: “Anapohofia mwanamke 
anayenyonyesha au mwenye mimba kudhurika mtoto wake 
au kudhurika yeye mwenyewe, Swaumu yake huswihi kama 
atafunga, na anaruhusiwa kula, na kama atakula basi hulazi-
mika kulipa baadaye kwa itifaki ya madhehebu yote. Lakini 
wamekhitilafiana kuhusu fidia, yaani kafara.

Mahanafi wamesema: “Si wajibu kwake kulipa fidia kabisa.”
Maliki wamesema: “Ni wajibu kwa mnyonyeshaji tu, na si kwa 

mwenye mimba.”
Mahanbali na Mashafi wamesema: “Fidia ni wajibu kulipwa na 

wote wawili, mwenye mimba na mnyonyeshaji, ikiwa atafungua 
kwa ajili ya kumhofia mwanawe tu. Ama kama atafungua kwa ajili 
ya kujihofia yeye mwenyewe au yeye mwenyewe na mwanawe, 
basi katika hali kama hiyo hulipa bila ya kulipa fidia, na fidia hiyo 
hutolewa kwa kila siku aliyokula, ambayo ni kibaba kimoja cha 
chakula, ampe chakula hicho masikini.”21

Maimamiyya wamesema: “Mwanamke mjamzito ambaye 
muda wake wa kujifungua umekaribia anapojichelea nafsi yake, au 
akachelea mwanawe kudhurika, ni wajibu kwake kula, wala haijuzu 
kwake kufunga, kwa sababu ni haramu kwa mtu kujidhuru.” Na 
wameafikiana (Maimamiyya) kuwa atalazimika kulipa na kutoa 
fidia ya kibaba cha chakula kama alihofia mtoto kudhurika, ama 
ikiwa alihofia kudhurika yeye mwenyewe, baadhi yao wamesema: 
“Hulipa Swaumu bila ya kutoa fidia.” Na wengine wamesema: 
“Hulipa Swaumu na pia hulazimika kulipa fidia.”

4.	 Kuwa safarini: Kwa masharti yanayozingatiwa katika sharia ya 
kukusuru Swala, kama tulivyotangulia kusema huko nyuma, 

21  Inakadiriwa kuwa ni Gramu 800 za ngano na mfano wake.
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kadiri kila madhehebu ilivyoeleza hukmu zake. Na madhehebu 
manne, pamoja na masharti hayo yameongeza sharti jingine, 
nalo ni kuanza safari yake kabla ya kuchomoza alfajiri, ambapo 
afike mahali pa kuanzia kukusuru Swala kabla alfajiri haijain-
gia. Ama kama ataanza safari yake baada ya kuingia alfajiri basi 
huwa ni haramu juu yake kula, lakini akila atawajibika kulipa 
bila ya kafara. 

Mashafi wameongeza sharti jingine, nalo ni kutokuwa ni kawaida 
kwa msafiri huyo kusafiri, kama vile dereva, kwani kule kuwa na ada 
kwake ya kusafiri hakumpi haki ya kufungua kwenye safari yake 
hiyo, na kwao wao safari ni sababu inayomruhusu tu mtu kula na 
wala haimwajibishi, hivyo msafiri ambaye ametimiza masharti yote 
ana hiyari ya kujiamulia, akitaka atafunga au akitaka atakula. Hii 
ni pamoja na kujua kuwa Mahanafi wao wamesema: “Kupunguza 
Swala safarini ni wajibu si ruhusa.”

Maimamiyya wamesema: “Yakitimia kwa msafiri masharti ya 
kukusuru Swala, basi haikubaliwi funga yake, na kama atafunga basi 
atalipa bila ya kafara, hii ni ikiwa ataanza safari kabla ya kukengeuka 
jua. Ama akianza baada ya kukengeuka jua au baadaye, basi atabaki 
na Swaumu yake, na kama atafungua itakuwa ni wajibu kwake kutoa 
fidia ya mtu aliyefungua makusudi. Msafiri akifika mjini kwake au 
mahali atapoishi siku kumi, kabla ya kukengeuka jua, na hakuwa 
amefanya chochote kinachotengua Swaumu, ni wajibu kwake 
kubaki katika funga yake, na akifungua atakuwa kama aliyefungua 
kwa makusudi.”  

5.	 Mafakihi wote wameafikiana kuwa mwenye maradhi ya 
kusikia kiu kali anaruhusiwa kutofunga, na kama ataweza kuli-
pa baadaye, basi ni wajibu kwake alipe pasipokutoa fidia, kwa 
itifaki ya madhehebu manne. Na kwa madhehebu ya Maimami-
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yya ni wajibu kwake kutoa fidia ya kibaba cha chakula. Kisha 
wamekhitilafiana kuhusu kusikia njaa kali, je ni katika mambo 
yanayomruhusu mtu kufungua kama ilivyo katika kiu?

Madhehebu manne yamesema: “Njaa kali na kiu kali vina 
hukmu sawa, kwani vyote hivyo humhalalishia mtu kufungua.” 
Maimamiyya wamesema: “Haimhalalishii isipokuwa kama 
itamsababishia maradhi.”

6.	 “Kikongwe na ajuza ambao wameishiwa nguvu, ambao wana 
tabu na mashaka kiasi kwamba hawawezi kufunga, hao ni ruhu-
sa kwao kutofunga, lakini watalipa fidia katika kila siku kwa 
kuwalisha maskini, na  hukmu hii inamhusu pia mgonjwa am-
baye hatarajiwi kupona katika siku zote za mwaka mzima.” Na 
hukmu hii wameafikiana mafakihi wa madhehebu yote isipoku-
wa Mahanbali, wao wamesema: “Ni Sunna kulipa fidia kwa 
watu hao, na wala si wajibu.”

7.	 Maimamiyya wamesema: “Swaumu si wajibu kwa mtu ali-
yezimia kama mtu huyo atazimia katika sehemu ya mchana, 
isipokuwa kama amenuia kufunga kabla ya kuzimia, kisha 
akarudisha fahamu, hapo ni wajibu aendelee na funga yake.”

Unapotoweka udhuru:

Unapotoweka udhuru unaohalalisha mtu kutofunga katika mcha-
na wa mwezi wa Ramadhani, kama mgonjwa kupona, au mtoto 
kubaleghe, au msafiri kuwasili kwao, au mwenye damu ya hedhi 
kutwahirika, basi yasunniwa ajizuie kwa kuupa heshima mwezi huo 
wa Ramadhani, hii ni kwa Mashafi na Maimamiyya. Ama kwa Ma-
hanafi na Mahanbali, ni wajibu kufunga. Ama Maliki wao wamese-
ma: “Si wajibu wala si Sunna.”
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MASHARTI YA SWAUMU

Tumetangulia kusema kwamba Swaumu ya mwezi wa Ramadhani 
ni faradhi ya wajibu juu ya kila mtu baleghe mwenye akili tima-
mu (mukallaf). Kwa hivyo funga hii si wajibu kwa mwenye waz-
imu wakati wazimu unapompanda, na lau atafunga haitoswihi. Ama 
mtoto mdogo ambaye hajabaleghe si wajibu kwake kufunga laki-
ni Swaumu yake huswihi anapofunga hasa anapokuwa ni mmaizi 
(mtambuzi). 

Na vilevile ili Swaumu iswihi, ni wajibu anayefunga awe 
Mwislamu, atie nia, kama ilivyo wajibu katika ibada zote. Haikubaliwi 
Swaumu ya asiyekuwa Mwislamu, wala hatakiwi kujizuwia na 
mambo yanayotengua Swaumu bila ya nia, hii ni kwa itifaki ya 
mafakihi wote. Na pia asiwe ni mwenye damu ya hedhi au nifasi, 
na asiwe mgonjwa na msafiri kulingana na maelezo yaliyotangulia.

Ama mlevi na mtu aliyepoteza fahamu, Mashafi wamesema: 
“Haiswihi Swaumu ya watu wawili hao kama hali ya kutojitambua 
itadumu katika mchana mzima. Ama wakitokewa na hiyo katika 
baadhi ya wakati tu, Swaumu ya wote wawili huswihi, lakini ni 
wajibu kwa aliyezimia kulipa, sawa kuzimia huko kumetokana na 
yeye mwenyewe au kumetokea bila hiyari yake. Na wala si wajibu 
kulipa Swaumu kwa mtu aliyelewa isipokuwa kama ulevi huo 
umetokana na yeye mwenyewe.”

Maliki wamesema: “Haiswihi Swaumu ya watu wawili hao 
inapokuwa kulewa au kuzimia kumeendelea kwa muda wa kuanzia 
kuchomoza kwa alfajiri hadi kuzama kwa jua, kumechukua sehemu 
kubwa ya wakati. Ama kukichukua nusu ya mchana au chini yake, 
na walikuwa na fahamu zao wakati wa kutia nia, na walinuia kisha 
ndipo wakapotewa na fahamu au kulewa, hapo haitakuwa wajibu 
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kwao kulipa.” Na wakati wa kutia nia ya Swaumu kwao wao ni 
kuanzia Magharibi hadi Alfajiri.

Mahanafi wamesema: “Mtu aliyepotewa na fahamu yake ni 
sawa kabisa na mwendawazimu, hivyo kama mtu ataendelea na 
wazimu kwa muda wa mwezi mzima wa Ramadhani, si wajibu 
kwake kulipa. Na kama atashikwa na wazimu kwa muda wa nusu 
ya mwezi, kisha fahamu ikamrudia katika nusu iliyobaki, basi 
atafunga siku zilizobakia na atalipa siku zilizompita wakati wa 
wazimu wake.”

Mahanbali wamesema: “Kulipa Swaumu ni wajibu kwa wote, 
aliyezimia na aliyelewa, sawa hali hiyo iwe imetokana na wao 
wenyewe, au imetokana na sababu zilizo nje ya uwezo wao.”

Maimamiyya wamesema: “Mlevi pekee ndiye anayelazimika 
kulipa Swaumu, sawa kulewa huko kuwe kumetokana na kitendo 
chake mwenyewe au hakikutokana na yeye mwenyewe. Si wajibu 
kulipa Swaumu kwa aliyezimia hata kama kuzimia huko kulikuwa 
ni kwa muda mchache.”

VYENYE  KUTENGUA SWAUMU

Vyenye kutengua Swaumu ni vile vitu ambavyo ni wajibu kujizuia 
navyo, tangu inapoingia alfajiri mpaka magharibi, navyo ni:

1.	 Kula na kunywa kwa kukusudia, hivyo viwili hufunguza Swau-
mu, na vyote humlazimisha mtu kulipa, kwa itifaki ya mafakihi 
wa madhehebu yote.  Na wamekhitalifiana kuhusu wajibu wa 
kutoa kafara, Maimamiyya na Mahanafi wamesema: “Ni waji-
bu kwake kutoa kafara.” Mashafi na Mahanbali wamesema: “Si 
wajibu.”
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Na mtu anayekula au kunywa kwa kusahau hali ya kuwa 
amefunga hatalipa wala hatatoa kafara, isipokuwa kwa Maliki tu, 
wao wamewajibisha kulipa tu. (Ijulikane kwamba, uvutaji wa sigara 
huingia katika kunywa, jambo ambalo siku hizi limekuwa kawaida 
kwa watu).

2.	 Kujamiiana kwa makusudi, hilo huharibu Swaumu, na pia 
anayefanya hivyo katika mchana wa mwezi wa Ramadhani 
huwa ni wajibu kwake kulipa na kutoa fidia, hii ni kwa itifaki 
ya mafakihi wote.

Fidia ni kumwacha mtumwa huru, kama hakumpata, atafunga 
miezi miwili ya kufuatana, na kama hakuweza basi au atalisha 
masikini sitini. Utoaji wa fidia ni wa hiyari kwa Maimamiyya na 
Maliki, kwa maana ya kwamba mhusika atachagua yeye mwenyewe 
moja kati ya hayo, ima kumwacha huru mtumwa, au kufunga au 
kulisha chakula.

Mashafi wamesema: “Kafara hiyo ni wajibu ifuate mpangilio, 
kwa maana ya kuwa, kwanza atamwacha mtumwa huru, kama hana 
atafunga siku sitini, akishindwa ndiyo atalisha masikini sitini.” Na 
pia hiyo ndiyo kauli ya Mahanbali na Mahanafi.

Maimamiyya wamesema: “Ni wajibu kutekeleza mambo yote 
hayo matatu kwa pamoja: Kumwacha mtumwa huru, kufunga siku 
sitini na kuwalisha masikini sitini, kama alifungua kwa njia ya haramu 
(iliyo haramu), kama pale anapokula chakula cha kunyang’anya au 
kunywa pombe, au kuzini.”

Ama kujamiina kwa sababu ya kusahau hakubatilishi Swaumu 
kwa madhehebu ya Mahanafi, Mashafi na Maimamiyya. Na 
hubatilisha Swaumu kwa madhehebu ya Mahanbali na Maliki.

3.	 Kujitoa manii (kupiga punyeto, kujipuli), tendo hili huharibu 
Swaumu kwa itifaki ya mafakihi wa madhehebu yote, kama 
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litafanyika kwa hiari ya mtu mwenyewe, bali Mahanbali 
wamesema: “Hata anapotokwa na madhii  kwa sababu ya ku-
rudiarudia kutazama, au kwa kitu kinginecho, Swaumu yake 
hubatilika.”

Mafakihi wa madhehebu manne wamesema: “Kujitoa manii 
huwajibisha kulipa Swaumu bila fidia.” Maimamiyya wamesema: 
“Kujitoa manii huwajibisha kulipa Swaumu pamoja na kutoa fidia.”

4.	 Kujitapisha kwa makusudi huharibu Swaumu na hulaz-
imu kuilipa kwa Maimamiyya, Mashafi na Maliki. Mahanafi 
wamesema: “Anayejitapisha kwa makusudi hafungui, isipoku-
wa kama matapishi yatajaa kinywa tele.” Na Imamu Ahmad bin 
Hanbal ana riwaya mbili, na wameafikiana kuwa kutapika kwa 
bila hiyari hakubatilishi Swaumu.

5.	 Kuumika, kwa madhehebu ya Mahanbali peke yao, wao 
wamesema: Kuumika hubatilisha Swaumu ya anayeumika na 
anayeumikwa.

6.	 Kupigwa bomba kwa kimiminika, hilo hubatilisha Swaumu, na 
huwajibisha kulipa kwa itifaki ya mafakihi. Na kundi katika 
madhehebu ya Imamiyya limesema: “Kupigwa bomba mbali 
na kuwa huwajibisha kulipa Swaumu pia huwajibisha kutoa 
fidia, kama hapakuwa na dharura ya kupigwa bomba.”

7.	 Kumeza vumbi zito, hii ni kwa mujibu wa Maimamiyya peke 
yao, kwani wao wamesema: “Vumbi zito linapofika tumboni, 
kama unga au kinginecho, Swaumu huharibika, kwa kuwa hilo 
vumbi liko karibu katika kufunguza kuliko bomba, na hata ku-
liko (moshi) wa sigara zilizoenea siku hizi.”
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8.	 Kupaka wanja, huharibu Swaumu kwa mujibu wa madhehebu 
ya Maliki peke yao, kwa sharti tu kama ataupaka mchana, na 
kuipata ladha ya wanja kooni mwake.

9.	 Kukata (kufuta) nia ya Swaumu. Kama mtu amenuia kufungua 
kisha, akaamua kujizuia asile, basi Swaumu yake itabatilika. 
Hii ni kwa mujibu wa Maimamiyya na Mahanbali. Lakini hai-
batiliki katika madhehebu yaliyobaki.

10.	 Wengi katika Maimamiyya wamesema: “Kwa hakika kuzami-
sha kichwa chote pamoja na mwili au kichwa peke yake ndani 
ya maji hubatilisha Swaumu, na humlazimu mtu mwenye ku-
fanya hivyo kulipa na kutoa fidia.” Ama madhehebu yaliyobaki 
yamesema: “Hilo halibatilishi  Swaumu.”

11.	 Maimamiyya wamesema: “Anayebaki na janaba kwa makusu-
di katika mwezi wa Ramadhani hadi ikaingia alfajiri Swaumu 
yake hubatilika, na humlazimu kulipa pamoja na kutoa fidia.” 
Madhehebu yaliyobakia yamesema: “Swaumu huwa swahihi 
na halazimiki kwa chochote.”

12.	 Maimamiyya wamesema: “Anayekusudia kusema uwongo kwa 
kumsingizia Mwenyezi Mungu na Mtume Wake, akazungumza 
au kuandika kwamba Mwenyezi Mungu au Mtume  alisema 
kadhaa au aliamrisha kadhaa, na hali anajua kwamba huo ni 
uwongo, basi Swaumu yake hubatilika, na humlazimu kulipa 
na kutoa fidia.” Na kundi jingine katika mafakihi wao wal-
iongezea kwa kusema kuwa, msema uwongo huyo hulazimika 
kutoa fidia ya kuacha mtumwa huru, kufunga miezi miwili na 
kuwalisha masikini sitini. 
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VIGAWANYO VYA SWAUMU

Mafakihi wamezigawa Swaumu katika vigawanyo vinne: Swaumu 
ya wajibu, Swaumu ya Sunna, Swaumu ya haramu, na Swaumu iliyo 
makruhu.

Swaumu ya Wajibu:

Huingia katika Swaumu ya wajibu: Swaumu ya mwezi wa Rama-
dhani, na Swaumu ya kulipa mwezi huo. Na Swaumu ya fidia, na 
Swaumu ya nadhiri, hizi ni kwa itifaki ya madhehebu yote. Na 
maimamu wawili walizidisha vigawanyo vingine viwili, kimoja ka-
tika mlango wa Hijja na kingine katika mlango wa Itikafu. Na bila 
shaka tumeeleza kwa mapana huko nyuma kuhusu funga ya mwezi 
wa Ramadhani, masharti yake na mambo ambayo huiharibu, na ka-
tika sehemu hii tutazungumzia Swaumu ya kulipa mwezi wa Rama-
dhani na fidia ya funga yake, fidia  ambayo ni wajibu kulipwa na mtu 
aliyeacha kufunga ndani ya mwezi huo. Ama kuhusu vigawanyo 
vingine, hivyo tutavielezea mahali pake maalum panapohusika.

Kulipa Swaumu ya mwezi wa Ramadhani:

Ndani yake kuna masuala yafuatayo:

1.	 Wameafikiana mafakihi wote kuwa mtu anayewajibika kulipa 
Swaumu iliyompita katika mwezi wa Ramadhani ni wajibu ail-
ipe katika mwaka huo huo ambao alipitwa na Swaumu hiyo, 
yaani siku zilizopo baina ya Ramadhani iliyompita na Ramad-
hani ijayo, na ana ruhusa ya kuchagua siku apendazo ili kuweza 
kulipa Ramadhan ndani ya siku hizo, isipokuwa siku ambazo 
zimeharamishwa ndani yake kufunga, nazo tutazitaja baadaye. 
Na ni wajibu kwake kufanya haraka kulipa zinapobakia siku 
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sawa na zile zilizopita kabla Ramadhani nyingine kuingia.

2.	 Mtu atakayepata uwezo wa kulipa Swaumu ya mwezi wa 
Ramadhani ndani ya mwaka husika, lakini yeye akapuuza kwa 
uzembe wake tu hadi mwezi wa Ramadhani mwingine ukain-
gia, ni wajibu kwake kufunga mwezi wa Ramadhani uliopo 
kisha alipe Swaumu za mwezi uliopita na kutoa kibaba cha 
chakula kwa kila siku aliyokosa kufunga, hii ni kwa itifaki ya 
madhehebu yote isipokuwa Mahanafi, wao wamesema: “Atali-
pa bila ya kutoa fidia.” 

Na anaposhindwa kulipa kwa sababu ya maradhi yaliyoendelea 
tangu Ramadhani ya mwanzo hadi ikaingia Ramadhani ya pili, 
hana wajibu wa kulipa wala wa kutoa fidia, hii ni kwa madhehebu 
manne. Ama Maimamiyya wao wamesema: “Wajibu wa kulipa 
humwondoka, na huwajibika kutoa kibaba kwa kila siku iliyompita, 
yaani alishe masikini.”

3.	 Kama alikuwa anao uwezo wa kulipa baada ya Ramadhani ku-
malizika, lakini akachelewa kwa nia ya kuwa atazilipa siku zi-
lizo karibu na mwezi wa Ramadhani inayofuata, kwa lengo la 
kuwa aziunganishe siku zake za kulipa na Swaumu ya mwezi 
huo, kisha ukamzukia udhuru wa kisheria ambao utamzuia 
kulipa mpaka Ramadhani nyingine ikaingia, kama hali ilikuwa 
hivyo basi itamlazimu kulipa tu wala hatolazimika kutoa fidia.

4.	 Mtu anayekula katika mwezi wa Ramadhani kwa udhuru, kisha 
akamakinika kulipa lakini asilipe mpaka akafariki, Maimami-
yya weamesema: “Ni wajibu kwa mwanawe mkubwa kumlipia 
Swaumu hiyo.”

Mahanafi, Mashafi na Mahanbali wamesema: “Humtolea 
sadaka kwa kila siku moja, ya kibaba cha chakula.” 
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Maliki wamesema: “Walii wake humtolea sadaka hiyo kama 
alimuusia amtolee, na kama hapana usia hana wajibu wa kufanya 
hivyo.”

5.	 Mtu aliyefunga Swaumu ya kulipa mwezi wa Ramadhani na 
wakati ni mpana, ni ruhusa kwake kuivunja Swaumu yake, iwe 
ni kabla au baada ya jua kukengeuka. Na kwa mujibu wa mad-
hehebu manne hatakiwi kulipa chochote.

Maimamiyya wamesema: “Hujuzu kwake kufungua kabla ya 
kukengeuka jua, wala haijuzu kufungua baada ya hapo, kwa kuwa 
wajibu wake huwa umethibiti juu yake kwa kule kupita sehemu 
kubwa ya mchana, na tayari mahali pa kutilia upya nia pamepita, 
lakini kama atakhalifu akafungua baada ya hapo ni wajibu kwake 
kutoa fidia kwa kuwalisha masikini kumi, kama atashindwa kulisha 
maskini basi ni wajibu kwake kufunga siku tatu.”

Swaumu za fidia:
Swaumu za fidia ziko za aina nyingi, miongoni mwazo ni Swaumu 
za kuua bila kukusudia. Swaumu ya fidia ya yamini na nadhiri, na 
Swaumu ya fidia ya dhihar (kumwambia mkeo mgongo wako ni 
kama wa mama yangu).  Na aina zote hizi za Swaumu zina hukmu 
zake ambazo tutazifafanua katika milango yake. Na hapa tutazun-
gumzia yanayohusiana na hukmu ya mtu anayetoa fidia kutokana na 
kutokufunga kwake katika mwezi wa Ramadhani.

Mashafi, Maliki na Mahanafi wamesema: “Mtu ambaye ana 
Swaumu za miezi miwili ambazo ni fidia ya kufungua katika 
mwezi wa Ramadhani, si ruhusa kwake kuacha kufunga hata siku 
moja ndani ya miezi miwili hiyo, kwa maana akifanya hivyo ule 
mfululizo utakatika, na kama atafungua kwa sababu ya udhuru au 
bila ya udhuru, itakuwa ni wajibu kwake basi kuanza upya Swaumu 
za miezi miwili kamili.”
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Mahanbali wamesema: “Kufungua kwa udhuru wa kisheria 
hakukatizi mfululizo.”

Maimamiyya wamesema: “Hutosha katika kupatikana uhakika 
wa mfululizo, kule kufunga mwezi wa kwanza wote kwa ukamilifu 
wake, na siku moja katika mwezi wa pili, anapofanya hivyo basi 
hujuzu kwake kufungua, kisha akafunga ili kujengea (kuunganishia) 
pale palipotangulia. Na kama atafungua mwezi wa kwanza pasi 
na udhuru ni wajibu kwake kuanza upya. Ama kama atafungua 
kwa udhuru wa kisheria kama ugonjwa au hedhi basi mfululizo 
hautakatika, bali atangojea udhuru umalizike kisha akamilishe 
Swaumu.”

Maimamiyya wameendelea kusema: “Mtu anayeshindwa 
kufunga miezi miwili, kuacha mtumwa huru na kuwalisha maskini 
sitini, atachagua kati ya kufunga siku kumi na nane (18) au atoe 
sadaka kwa kiasi anachomudu, na kama ataelemewa na hayo yote, 
basi atafanya analoliweza, kama ni kutoa sadaka au kufunga. Na pia, 
kama atashindwa kutekeleza moja ya hayo mawili basi atamwomba 
msamaha Mwenyezi Mungu (s.w.t.).”

Mashafi, Maliki na Mahanafi wamesema: “Kama mtu atashindwa 
kutekeleza chochote kati ya hizo fidia, itabaki dhima juu yake hadi 
atakapopata uwezo ndipo atekeleze.” Na hivi ndivyo zinavyohukumu 
kanuni za kisharia.

Mahanbali wamesema: “Kama atashindwa wajibu wa kutoa fidia 
utaporomoka kutoka kwake, na hata kama atapata uwezo baadaye 
haitakuwa wajibu kwake.”

Wameafikiana kuwa hiyo fidia hujirudia kadiri zinavyojirudia 
sababu zinazowajibisha kutoa fidia husika, iwapo zimetendwa 
katika siku mbili au zaidi. Hivyo atakayekula au kunywa katika siku 
mbili, ni wajibu kwake kutoa fidia mbili.  Ama akila, au kunywa au 
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kumwingilia mwanamke mara nyingi katika siku moja, Mahanafi, 
Maliki na Mashafi wamesema:: “Hapo si wajibu kwake kulipa fidia 
sawa na idadi ya mara alizotenda, kwa kosa lolote lile.”  

Mahanbali wamesema: “Zinapotokea ndani ya siku moja sababu 
kadhaa zinazowajibisha fidia, kama atakuwa ameshatoa fidia kwa 
kosa la kwanza, yaani ikawa alifanya kosa la pili baada ya kutoa 
fidia ya kosa la kwanza, hapo ni wajibu kwake kulipa fidia ya pili, 
lakini kama hadi anatenda kosa la pili alikuwa bado hajatoa fidia, 
hapo atawajibika kutoa fidia moja kwa ajili ya makosa yote.”

Maimamiyya wamesema: “Kama mtu atarudia udia kujamiiana 
katika mchana mmoja, basi atatoa kafara sawa na mara alizofanya 
kitendo hicho, ama kurudiarudia kula au kunywa kwenyewe 
hakumlazimu isipokuwa kafara moja tu.”

Swaumu zilizo haramu:

Mafakihi wote wameafikiana kuwa kufunga katika siku ya Idd ya 
al-Fitr na al-Udhuha ni haramu, isipokuwa Mahanafi, wao wamese-
ma: “Kufunga katika siku mbili za Idd ya al-Fitri na al-Udhuha ni 
makruhu iliyokatazwa.” Na makruhu iliyokatazwa katika istilahi ya 
madhehebu yao, ni kitendo kinachokaribia sana kuwa haramu.

Maimamiyya wamesema: “Haijuzu kufunga Swaumu katika 
siku za Tashriq, kwa mtu aliye Mina, nazo ni tarehe 11,12 na 13 
katika mwezi wa Dhulhijja.”

Mashafi wamesema: “Si halali kufunga Swaumu katika siku za 
Tashriq, kwa mtu aliye katika Hijja au aliye popote pale.”

Mahanbali wamesema: “Ni haramu kufunga katika siku za 
Tashriq, kwa mtu asiyekuwa Hijja, lakini kwa aliye katika Hijja si 
haramu.”
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Mahanafi wamesema: “Kufunga katika siku hizo ni makruhu 
iliyokatazwa.”

Maliki wamesema: “Ni haramu kufunga katika siku ya mwezi 
11 na 12 ya Dhulhijja kwa asiyekuwa Hijja, na si haramu kwa aliye 
katika Hijja.”

Na wameafikiana kuwa, si ruhusa mwanamke kufunga Swaumu 
ya Sunna bila ya idhini ya mumewe, kama Swaumu yake hiyo 
itagongana na haki miongoni mwa haki za mume, isipokuwa 
Mahanafi, wao wamesema: “Swaumu ya mwanamke anayofunga 
bila idhini ya mumewe ni makruhu, na si haramu.”

Siku ya shaka: 

Wameafikiana mafakihi wote kuwa mtu anayefungua katika siku ya 
shaka kisha ikambainikia kuwa siku hiyo ni mwezi wa Ramadhani, 
ni wajibu kwake kujizuilia na kulipa baadaye. Kisha wamekhitila-
fiana kuhusu je, kama alifunga katika siku ya shaka na ikabainika 
kuwa siku hiyo ilikuwa ni mwezi wa Ramadhani, je Swaumu hiyo 
itatosheleza wala si wajibu kwake kulipa au la?

Mashafi wamesema: “Swaumu hiyo haitoshelezi, na ni wajibu 
kwake kulipa.” Na hii pia ndiyo kauli ya Maliki na Mahanbali.

Mahanafi wamesema: “Hutosheleza na hapana haja ya kulipa.”

Na wengi katika Maimamiyya wamesema: “Si wajibu kwake 
kulipa, isipokuwa kama alifunga kwa nia ya Ramadhani, hapo ndipo 
huwa wajibu kwake kulipa.”

Swaumu za Sunna:

Inapendekezwa kufunga katika siku za mwaka mzima, isipokuwa 
katika siku ambazo sharia imekataza watu wasifunge humo. Lakini 
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Swaumu hizo za Sunna zimekokotezwa katika siku zake maalum, 
miongoni mwake ni kufunga siku tatu katika kila mwezi, na ni bora 
ziwe ni zile siku nyeupe nazo ni tarehe 13,14 na 15 katika mwezi wa 
Kiarabu. Na miongoni mwake ni Swaumu ya siku ya Arafah, nayo 
ni tarehe tisa (9) ya mwezi wa Dhulhijja. Na miongoni mwake ni 
Swaumu ya mwezi wa Rajabu na Shaaban, na kufunga kila siku ya 
Jumatatu na Alhamisi ya kila mwezi. Na siku nyinginezo zilizotajwa 
katika vitabu vikubwa vya Fikihi. Na kusunniwa kwa Swaumu hizo 
kuna uwafikiano kwa mafakihi wote.

Swaumu zilizo makruhu:

Imeandikwa katika kitabu Al-fiqhu Alal Madhahibil Arbaa kuwa, 
miongoni mwa Swaumu zilizo makruhu ni kuipwekesha siku ya Iju-
maa kwa kufunga. Na pia kuipwekesha siku ya Jumamosi, na siku 
ya Nairuz kwa wasiokuwa Mashafi. Na kufunga kabla ya kuandama 
mwezi wa Ramadhani kwa siku moja au siku mbili, si zaidi ya hapo.

Na imeandikwa katika kitabu cha Fikihi ya Maimamiyya 
kwamba, Swaumu ya mgeni bila idhini ya mwenyeji wake ni 
makruhu, na pia Swaumu ya mtoto pasipo idhini ya mzazi wake, na 
Swaumu ya shaka katika mwezi wa Dhulhijja anapohofia mtu kuwa 
huenda ikawa siku hiyo ni Idd.

KUTHIBITI MWANDAMO WA MWEZI
Waislamu wote wamekongamana kuwa yeyote anayeuona mwezi 
peke yake humlazimu kutenda kwa mujibu wa elimu na ujuzi wake 
bila ya kuwepo tofauti yoyote kati ya mwezi mwandamo wa Rama-
dhani na wa Shawwal (mfungo mosi). Kwa hivyo basi atakayeuona 
wa kwanza yeye peke yake, ni wajibu kwake kufunga hata kama 
watu wote watakuwa hawakufunga.22 Na atakayeuona wa pili (mfun-
22   �Lakini Hanafiyya wamesema: “Lau mtu ataapa mbele ya kadhi, naye kadhi akapinga 
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go mosi)  yeye peke yake ni wajibu kwake kufungua hata kama watu 
wote wa dunia nzima hawatafungua, bila ya kuwepo tofauti yoyote 
kati ya kuwa aliyeuona ni mwadilifu au si mwadilifu, alikuwa ni 
mwanamume au ni mwanamke. Kisha madhehebu yametofautiana 
katika masuala yanayofuata:

1.	 Mahanafi, Maliki na Mahanbali wamesema: “Ikithibiti  kuone-
kana kwa mwezi katika mji wowote ule, ni wajibu kwa watu wa 
miji mingine kufunga, bila kujali kuwa mji huo uko karibu au 
mbali na mji ulioonekana mwezi, wala matlai ya mwezi hayaz-
ingatiwi. 

Maimamiyya na Mashafi wamesema: “Watu wa mji 
fulani wanapouona mwezi na ikawa mji mwingine wa pili 
hawakuuona, kama miji hiyo itakaribiana (itakuwa ni jirani) 
katika matlai basi hukmu ya miji hiyo miwili huwa moja, na 
kama matlai (mawio) yanatofautiana basi kila mji au nchi 
itafuata hukmu yake.”

2.	 Unapoonekana mwezi mchana kabla ya kukengeuka jua au 
baada yake katika siku ya thelathini ya mwezi wa Shaabani, je 
mchana huo utakuwa ni mwisho wa Shaaban ambapo huwa si 
wajibu kufunga siku hiyo, au utakuwa ni mwanzo wa Ramad-
hani ambapo ni wajibu kufunga? Na pia unapoonekana katika 
wakati wa mchana wa siku ya thelathini ya mwezi wa Ramad-
hani je siku hiyo itakuwa ni mwezi wa Ramadhani au Shaww-
al? Na kwa maneno mengine, je hiyo siku iliyoonekana mwezi 
itahesabiwa ni katika mwezi uliopita au unaofuata? 

Maimamiyya, Mashafi, Maliki na Mahanafi wamesema: 
“Siku hiyo huwa ni katika mwezi uliopita si huo unaofuata, 

ushuhuda wake basi itampasa mtu huyo kukidhi bila ya kafara.” (Al-fiqhu alal Madhahibil 
Arbaa).
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na ni wajibu kwake kufunga siku ya pili yake kama siku hiyo 
ilikuwa ni mwisho wa Shaaban, na ni wajibu kwake kufungua 
mnamo siku ya pili yake kama ilikuwa ni siku ya mwisho wa 
Ramadhani.
Wameafikiana kuwa kuandama kwa mwezi huthibiti kwa 

kuuona, kutokana na kauli ya Mtume : “Fungeni kwa kuuona 
mwezi, na fungueni kwa kuona mwezi.” Kisha wakatofautiana 
kuhusu kukosa kuuona mwezi: 

Maimamiyya wamesema: “Huthibiti kuandama kwa miezi yote 
miwili wa Ramadhani na Shawwal kwa tawatur (kuenea habari) na 
pia kwa ushahidi wa waadilifu wawili, bila ya kuwepo na tofauti 
yoyote kati ya kuwa kulikuwa na mawingu au kulikuwa ni kusafi. 
Wala bila ya kuwepo na tofauti yoyote kati ya kuwa hao mashahidi 
wawili wanatoka mji mmoja au miji mbalimbali iliyo jirani, kwa 
sharti kwamba pasitokee kupingana katika ushahidi wao kuuelezea 
mwezi. Ushahidi wa wanawake haukubaliwi, pia wa watoto na wa 
mtu fasiki na wa mtu asiyejulikana hali yake.

Mahanafi wametofautisha kati ya mwezi mwandamo wa Ramadhani 
na wa Shawwal (mfungo mosi), wamesema: “Mwezi mwandamo 
wa Ramadhani huthibitishwa kuandama kwake kwa ushahidi wa 
mwanamume mmoja, na mwanamke mmoja, kwa sharti wawe ni 
Waislamu, wawe na akili timamu tena wawe ni waadilifu. Ama mwezi 
wa Shawwal huo hauthibiti isipokuwa kwa ushahidi wa wanaume 
wawili au mwanamume mmoja na wanawake wawili, na hii ni kama 
huko juu mbinguni kulikuwa na kizuizi chenye kuzuia kuonekana kwa 
mwezi waziwazi. Ama kama kutakuwa ni kusafi hakuna mawingu basi 
hauthibiti isipokuwa kwa ushahidi wa kundi kubwa la watu ambao 
kutokana na habari zao itapatikana yakini, bila ya kutofautisha kati ya 
mwezi mwandamo wa Ramadhani na Shawwal.”
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Mashafi wamesema: “Huthibiti kuonekana kila mwezi 
mwandamo wa Ramadhani na Shawwal kwa ushuhuda wa mwadilifu 
mmoja, kwa sharti mtu huyo awe ni mwislamu, mwenye akili timamu 
na awe ni mwadilifu, na hakuna tofauti katika hili, sawa mbingu iwe 
ina mawingu au ni safi.”

Maliki wamesema: “Haithibiti kuonekana mwezi isipokuwa kwa 
ushahidi wa watu wawili  walio waadilifu, bila ya kutofautisha kati 
ya mwandamo wa Ramadhani au Shawwal, wala kati ya kuwa kuna 
mawingu au ni kusafi.”

Mahanbali wamesema: “Mwezi wa Ramadhani huthibiti 
kuandama kwake kwa ushahidi wa mtu mwadilifu, sawa awe 
ni mwanamume au ni mwanamke, ama kuandama kwa mwezi 
wa Shawwal hakuthibiti isipokuwa kwa ushuhuda wa wanaume 
wawili waadilifu.

1.	 Kama hakuna mtu aliyedai kuonekana kwa mwezi wa Ramad-
hani basi mwezi wa Shaaban utakamilishwa siku thelathini na 
itakuwa ni wajibu watu kufunga katika siku inayofuata baada 
ya thelathini. Hii ni kwa itifaki ya wanazuoni wote, isipokuwa 
Mahanafi, kwani wao wamesema: “Ni wajibu kufunga baada 
ya mwezi ishirini na tisa (29) ya Shaaban, si baada ya siku 
thelathini.” Na hii ni kwa mnasaba wa kuandama mwezi wa 
Ramadhani, ama kuhusu mwezi wa Shawwal, Mahanafi na 
Maliki wamesema: “Kama  mbingu imetanda mawingu basi 
ni wajibu kufunga kwa kukamilisha siku thelathini, na ni 
wajibu baada yake kufungua, na kama mbingu ni safi basi ni 
wajibu kufunga siku inayofuatia baada ya thelathini, na hu-
kanushwa ushahidi wa watu waliothibitisha kuandama kwa 
mwezi mwanzo wa Ramadhani hata kama idadi yao ni kubwa 
kiasi gani.”
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Mashafi wamesema: “Ni wajibu kufunga baada ya kukamilika 
siku thelathini, hata kama kuandama kwa mwezi wa Ramadhani 
kumethibiti kwa ushahidi wa mtu mmoja, pasi na kutofautiana kati 
ya anga lenye mawingu au lililo safi.”

Mahanbali wamesema: “Kama itathibiti kuandama kwa mwezi 
wa Ramadhani kupitia kwa waadilifu wawili basi ni wajibu kufungua 
baada ya kukamilika siku thelathini. Na kama ulikuwa umethibiti 
kuandama kwake kwa ushahidi wa mwadilifu mmoja basi itakuwa 
ni wajibu kufunga siku thelathini na moja.”

Maimamiyya wamesema: “Huthibiti kuandama kwa miezi, wa 
Ramadhani na Shawwal, kwa kukamilika siku thelathini, sawa anga 
liwe safi au lina mawingu, maadamu kuanza kwake kulithibiti kwa 
njia ya kisharia iliyo sahihi.

KUANDAMA KWA MWEZI KUPITIA 
WANAJIMU

Katika mwaka huu (1960) serikali za Pakistani na Tunisia zilipitisha 
kuwa mwandamo wa mwezi utegemee kauli za wanajimu ili kuon-
doa fujo na zogo linalojitokeza,23 na ili kuondoa yale matatizo na 
usumbufu wanaoupata watu kwa ajili ya kutojua kwao ni lini siku 
ya Idd. Kwani wakati mwingine hufikwa na Iddi ghafla bila ya ku-
jiandaa, na wakati mwingine huwa wamejiandaa lakini ikaja siku 
nyingine isiyokuwa ile walioitarajia.

Kwa kweli tendo la nchi mbili hizi (Pakistani na Tunisia) lilizusha 
zogo kubwa mabarazani na hata kwenye vilabu kwa majibizano 
makali kutokana na serikali hizo kupitisha uamuzi huo, wengine 
wakiunga mkono na wengine wakiupinga.
23   �Katika mwaka wa 1939  katika nchi ya Misri siku ya Idd ya al-Udhuha ilikuwa siku ya 

Jumatatu, Saudia ikawa siku ya Jumanne, na Bombay ikawa siku ya Jumatano.
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Anayetetea azimio hilo lililopitishwa alisema: “Katika dini 
hakuna hoja inayokanusha watu kutegemea kauli za wataalamu 
wa elimu ya unajimu (Astrologers), bali katika Qur’ani tukufu imo 
Aya inayotufahamisha kwamba jambo hilo lafaa, nayo ni hii: “Na 
ameziweka alama nyingine. Na kwa nyota (pia) wao wanafuata 
njia. (An Nahl:16). Ikiwa  inatilia mkazo na kuunga mkono jambo 
hilo.”

Wanaopinga wakasema: “Azimio hilo lililopitishwa na serikali 
hizo linapingana na Hadith tukufu ya Mtume  inayosema: “Fungeni 
kwa kuuona mwezi, na fungueni kwa kuuona mwezi.” Ambapo 
ilivyofahamika kutokana na Hadith hii ni kuwa tufunge kwa kuuona, na 
kuuona kwa macho ni tendeo lililozoeleka tangu zama za Mtume . 
Ama kwa kutumia darubini (mangala) na kufuatia kuuona kwa kuhesabu 
nyota na  manazili, huko kuko mbali sana na tamko la Hadith.”

Kwa hakika kabisa pande zote mbili hazikutoa hoja yenye 
nguvu. Ama kuhusu kutumia nyota, makusudio yake ni kujua njia na 
mapitio ya miji, haina maana kujua siku ya kuandama kwa mwezi. 
Ama Hadith inayoelezea kuuona mwezi haikutengana na ujuzi 
uliosalimika usio na makosa, kwani kuona ni njia ya kupata elimu 
(yaani kuuona hupelekea kwenye elimu), lakini sio lengo hasa, kama 
hali ilivyo katika njia zote ambazo humfikisha mtu palipo na uhakika 
wa kitu. Lakini sisi tunasema: “Kwa hakika maneno ya wanajimu 
hayafaidishi kwa mkato wala kuondoa shaka ya mtu kama vile shaka 
inavyoondolewa kwa kuona, kwa sababu maneno yao (wanajimu) 
yako katika kukurubia uhakika lakini si uhakika wenyewe, na hili 
lathibitika kwa kutofautiana na kupingana kwa maneno yao kuhusu 
usiku ambao huandama ndani yake mwezi, na saa ya kuandama 
kwake na katika muda wa kuendelea kwake.”

Lakini siku wanajimu watakapofikia katika hali ya ujuzi wa hali 
ya juu utakaofikia kutosheleza kielimu kwa kiasi cha kuwafikiana 
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maneno yao, na ukweli wa maneno yao utakapokaririka mara 
baada ya mara, hadi maneno yao yakawa ya kuaminika sawa sawa 
kama vile siku ya wiki, na kujulikana kwamba kesho ni juumamosi 
au ni jumapili, katika hali kama hiyo ndipo itakapowezekana 
kuyategemea maneno yao, bali hii itategemea na fikra na imani ya 
mtu atakayeyapata maneno yao, na papo hapo itampasa atupilie 
mbali kila linalowakhalifu.24

ZAKA

Zaka ziko za aina mbili: Zaka za mali, na Zaka za mwili. Na mafak-
ihi wameungana pamoja kuwa, Zaka haiswihi bila ya kutiliwa nia. 
Ama masharti ya kuwa kwake wajibu ni kama yafuatayo:

Masharti ya Zaka ya Mali:
Zaka ya mali ina masharti yake:

1.	 Mahanafi na Maimamiyya wamesema: “Kuwa na akili timamu na 
kubaleghe ni sharti katika wajibu wa kutoa Zaka, si wajibu kutoa 
Zaka kutoka katika mali ya mwendawazimu na mtoto mdogo.”25 
Maliki, Mahanbali na Mashafi wamesema: “Akili na kubaleghe 
si sharti katika wajibu wa kutoa Zaka, kwa hivyo ni wajibu kutoa 
Zaka katika mali ya mwendawazimu na mtoto mdogo, na ni juu 
ya walii (anayemsimamia) kuitolea Zaka mali hiyo.”

2.	 Mahanafi, Mashafi na Mahanbali wamesema: “Si wajibu kutoa  
Zaka katika mali ya mtu asiyekuwa mwislamu, (Taz. Al-Fiqhu 

24 � Kwa maelezo zaidi yanayohusu utafiti kuhusu jambo hili rejea Juz. ya kwanza ya kitabu 
chetu ‘Fiqhul Imam Jaafaris Sadiq’ katika kifungu cha kuthubutu kuandama mwezi, 
mwishoni mwa mlango wa Swaumu.

25 � Isipokuwa kwa dhehebu la Hanafiyya, kuwa na akili na kubaleghe hakuzingatiwi katika 
kupasa kutoa Zaka ya mimea na matunda.
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alal madhahibil arbaa). Maimamiyya na Maliki wamesema: 

“Ni wajibu kutoa Zaka kutoka katika mali ya asiyekuwa 
mwislamu, kama ilivyo wajibu kutoa katika mali ya mwislamu bila 
ya tofauti yoyote.”

3.	 Umiliki kamili ni sharti katika wajibu wa kutoa Zaka. Na kila 
madhehebu imerefusha maneno yake kuhusiana na suala hili 
la umiliki kamili, na kuelezea kiasi cha umiliki huo. Na maku-
tano ya kauli za madhehebu ni kuwa, mwenye kumiliki mali 
inayofikia kiwango cha kutolewa Zaka ni sharti awe ana uw-
ezo kamili juu ya mali hiyo, kwa namna ambayo mali hiyo iwe 
iko chini ya uwezo wake, ambapo anaweza kuitumia vyovyote 
atakavyo. Wala si wajibu kutoa Zaka katika mali iliyopotea, au 
katika mali ya kupora, hata kama imebaki kwenye miliki yake. 
Ama kuhusu deni, kama ni yeye ndiye anayedai basi si wajibu 
kwake kutoa Zaka ya deni hilo isipokuwa baada ya kulipwa, 
kama vile mahari ya mke ambayo bado yako kwenye dhima 
ya mume, kwani deni halimilikiwi isipokuwa kwa kukabidhiwa 
mdai, na kama ni yeye ndiye mdaiwa, basi hukmu yake iko ka-
tika masharti yafuatayo:

4.	 Kupitiwa na hauli mbili (miaka mwili) ya mwezi wa kuandama, 
hii ni kwa mali isiyokuwa ya punje, matunda na madini, mael-
ezo yake yatafuata.

5.	  Kufikia kiwango (kinachopasa kutolewa Zaka ndani yake). Na 
kiasi chake kinatofautiana kwa kutofautiana aina ya mali inayo-
pasa kutolewea Zaka. Na maelezo yake yatafuata.

6.	  Mtu mwenye deni, na akawa na mali inayofikia kiwango cha 
kutolewa Zaka ndani yake, je ni wajibu kwake kutoa Zaka au si 
wajibu, na kwa neno jingine, je deni huzuia kutoa Zaka?
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Maimamiyya na Mashafi wamesema: “Si sharti kwamba mali 
isiwe na deni ndio iwe wajibu kuitolea Zaka, hata mwenye kudaiwa 
ni wajibu kwake kutoa Zaka, hata kama deni hilo litajumuisha 
kiwango chote cha Zaka.” Bali Maimamiyya wameongeza kuwa: 
“Kama mtu atakopa kiwango cha mali kinachopasa kutolewa Zaka, 
na mali hiyo ikabaki kwa mkopaji mwaka mzima, ni wajibu kwa 
mkopaji kutoa Zaka.”

Mahanbali wamesema: “Deni huzuia wajibu wa kutoa Zaka, 
mtu kama ana deni na akawa ana mali basi itamlazimu alipe deni 
lake kwanza, kisha kama katika mali yake itabaki kiasi cha kiwango 
kinachotolewa Zaka ndipo ataitolea Zaka, na kama haifiki basi si 
wajibu kwake kutoa.”

Maliki wamesema: “Deni huzuia wajibu wa kutoa Zaka ya 
dhahabu na fedha, lakini halizuii wajibu wa kutoa Zaka ya nafaka, 
wanyama na madini. Hivyo yule mwenye deni ikiwa ana dhahabu 
na fedha zilizotimia kiwango cha kutolewa Zaka, ni wajibu kwake 
kulipa deni lake, na si wajibu kwake kutoa Zaka. Ama kama ana 
deni, na ana kiwango cha mali nyingine isiyo dhahabu na fedha, 
ambayo inatakiwa kutolewa Zaka, ni wajibu kwake kutoa Zaka.” 

Mahanafi wamesema: “Kama deni ni haki ya Mwenyezi Mungu 
iliyo kwenye dhima  yake, wala hakuna anayeidai katika waja wa 
Mungu, kama vile Hijja na fidia, basi deni hili halitazuia wajibu wa 
kutoa Zaka, na kama deni hilo ni la waja, au ni la Mungu lakini 
bado anadaiwa na watu deni hili la Mungu, kama pale atakapokuwa 
anadaiwa na Imamu Zaka iliyopita ambayo hakuitoa, basi deni 
hilo litazuia wajibu wa kutoa Zaka katika aina za mali inayopasa 
kutolewa Zaka, isipokuwa Zaka ya chakula (mimea) na matunda.”

Kisha wote wameafikiana kuwa si wajibu kutoa Zaka katika 
mapambo na johari,  wala katika vyombo vya nyumbani na mnyama 
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anayemtumia kwa kumpanda, na silaha, na vinginevyo miongoni 
mwa vitu anavyovihitajia katika matumizi ikiwemo vitabu na ala 
nyinginezo.

Maimamiyya wamesema tena: “Si wajibu kutoa Zaka katika 
vinoo vya dhahabu na fedha.” Maelezo kamili juu ya vifaa hivyo 
yatakuja baadaye.
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MALI AMBAZO NI WAJIBU  
KUZITOLEA ZAKA

Qur’ani tukufu kwa hakika kabisa imeyazingatia makundi mawili 
ya watu, mafukara na maskini; kuwa ni washirika halisi wa matajiri 
katika mali zao. Bila ya shaka Aya ya 19 katika Suratu Dhariyat 
imetamka hilo: 

“Na katika mali zao mna haki ya  kupewa masikini aombaye na 
ajizuiaye kuomba.” (51:19).

Aya hii ukweli ni kwamba haikutofautisha kati ya mali ya ukulima, 
ya  uzalishaji wala ya biashara, na kwa ajili hiyo ndipo mafakihi 
wa madhehebu yote wakaipasisha Zaka katika wanyama, nafaka na 
matunda, kadhalika katika pesa na madini. Kisha wamekhitilafiana 
katika kuainisha baadhi ya aina za vitu hivyo, na kiwango cha baadhi 
ya aina, na katika kuainisha viwango vya mafungu ya  mafukara 
katika aina ya tatu. 

Maimamiyya pia wamewajibisha Khumsi (fungu la tano) ambayo 
ni 20 kwa mia katika faida iliyozalishwa na biashara. Na mafakihi 
wa madhehebu manne wamesema: “Kiwango kinachotolewa kutoka 
katika mali ya biashara ni robo ya kumi – yaani mbili na nusu katika 
mia.”

Aidha katika madini, Mahanafi, Maimamiyya na Mahanbali 
wamewajibisha ndani yake kutolewa Khums, na wasiokuwa wao 
wamewajibisha robo ya kumi, na yafuatayo ni maelezo ya yale 
waliyoafikiana na waliyohitilafiana ndani yake:
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Zaka ya wanyama:

Mafakihi wote wameafikiana kuwa Zaka ni wajibu kutolewa kutoka 
katika aina tatu za wanyama: Ngamia, ng’ombe, na katika ng’ombe 
pia wanahusika nyati; na mbuzi wakiwemo kondoo. Na pia wameaf-
ikiana katika wajibu wa kutoa Zaka kutoka katika mnyama kama 
vile farasi, nyumbu na punda isipokuwa kama ni katika mali ya bi-
ashara. Nao Mahanafi wamewajibisha Zaka kwa farasi peke yake 
(kati ya wanyama hao) kama watakuwa katika jumuiko la wake na 
waume.

Masharti ya Zaka katika wanyama:

Katika Zaka ya wanyama kuna masharti manne:

1.	 Niswab: Ni kufikia kiwango, nacho ni kama ifuatavyo katika 
ngamia: Wanapofikia watano (5), ndani yake hutolewa mbuzi 
mmoja. Wakifikia  kumi (10), mbuzi wawili. Wakifikia kumi na 
tano (15), mbuzi watatu. Wakifikia ishirini (20), mbuzi wanne. 
Hii ni kwa itifaki ya madhehebu yote. Ama wanapofikia ishirini 
na tano (25), Maimamiyya wamesema: “Hutolewa mbuzi wa-
tano.” Na mafakihi wa madhehebu manne wamesema: “Hu-
tolewa Binti Makhadh, naye ni ngamia aliyefikia umri wa 
miaka miwili.” Maimamiyya wamewajibisha kutolewa Binti 
Makhadh iwapo ngamia watafikia ishirini na sita (26). Kama 
ngamia watafikia kiwango hicho, basi wote watakuwa nisab 
yake ni moja tu. 

Na wanapofikia thelathini na sita (36) hutolewa Bint Labun, kwa 
itifaki ya wote, na Bint Labun ni ngamia aliyeingia katika mwaka 
wa tatu. Na wanapofikia arobaini na sita (46) hutolewa Huqah kwa 
itifaki yao wote. Na Huqah ni ngamia aliyeingia katika mwaka wa 
nne. Na wanapofikia sitini na moja (61) hutolewa Jadiah kwa  itifaki 
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ya wote. Na Jadiah ni ngamia aliyeingia katika mwaka wa tano. Na 
wanapofikia sabini na sita (76) hutolewa Bint Labun wawili kwa 
itifaki ya wote. Wakifikia tisini na mmoja (91) hutolewa Huqqah 
wawili kwa  itifaki ya wote.

Wameafikiana pia kuwa kiwango kinachozidi 190 hakina kitu 
cha kutolewa mpaka ngamia wafikie mia na ishirini na mmoja (121), 
lakini kila madhehebu ina maelezo yake na kauli yake wanapofikia  
idadi hiyo, nazo hupatikana katika vitabu vya Fikihi.

Aidha wameafikiana kuwa chini ya ngamia watano hakuna Zaka, 
wala kati ya kiwango kilichotangulia na kinachofuatia, hivyo “Kila 
ngamia watano, ni mbuzi mmoja, na ngamia tisa ni mbuzi mmoja 
pia. Ngamia kumi ni mbuzi wawili, na ngamia kumi na nne ni mbuzi 
wawili pia, na ni hivyo hivyo mpaka mwisho.

Kiwango cha ng’ombe:

Katika kila ng’ombe thelatini, hutolewa Tabii, na katika kila ng’ombe 
arobaini hutolewa Musinnah, na katika kila ng’ombe sitini, hutolewa 
Tabii wawiwili. Na katika kila ng’ombe sabini hutolewa Musinnah 
mmoja na Tabii mmoja. Na katika kila ng’ombe themanini hutole-
wa Musinnah wawili, na katika kila ng’ombe tisini hutolewa Tabii 
watatu. Na katika kila ng’ombe mia na ishirini hutolewa Musinnah 
watatu au Tabii wanne na kuendelea kama hivyo.

Na kati ya faradhi mbili hakuna kitolewacho, na kiwango cha 
Zaka ya ng’ombe kwa mfumo huo tulioutaja umekubaliwa na 
mafakihi wa madhehebu yote.

Ng’ombe anayeitwa Tabii ni yule ambaye amekamilisha mwaka 
na anaingia katika mwaka wa pili. Na Musannah ni ng’ombe 
anayeingia katika mwaka wa tatu. Na Maliki wamesema: “Tabii; ni 
ng’ombe aliyekamilisha miaka miwili na anaingia katika mwaka wa 
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tatu. Na Musinnah, ni ng’ombe ambaye amekamilisha miaka mitatu 
na anaingia katika mwaka wa nne.

Kiwango cha mbuzi:

Katika kila mbuzi arobaini hutolewa mmoja, na katika kila mbuzi 
121, hutolewa mbuzi wawili. Na katika kila mbuzi 201 hutolewa 
mbuzi watatu kwa itifaki ya madhehebu yote.

Na Maimamiyya wamesema: “Mbuzi wanapofikia idadi ya 301 
ndani yake hutolewa mbuzi wane; na huendelea hivyo hivyo hadi 
wanapofikia mia nne (400) na zaidi yake, hapo huwa kila mia (100) 
mbuzi mmoja.

Mafakihi wa madhehebu manne wamesema mbuzi mia tatu na 
moja (301) ni sawa na mia mbili na moja (201), hutolewa mbuzi 
watatu tu, hadi wanapofikia idadi ya mia nne (400), na wanapozidi 
hapo, basi kwa kila mia hutolewa mbuzi mmoja.

Kisha mafakihi wote wameafikiana kuwa kati ya faradhi mbili 
pana msamaha, hakuna Zaka itolewayo kwa kilichoongezeka kati 
yake.

2.	 Assaum: Ni mnyama wa kuchungwa ambaye hula nyasi za 
kujiotea katika muda mrefu wa siku za mwaka, asiyemlazimu 
mwenye mnyama huyo kumgharamia chakula isipokuwa kwa 
nadra. Na sharti hili limekubaliwa na mafakihi wote, isipokuwa 
Maliki tu, wao wamesema: “Ni wajibu kutoa Zaka ya wanyama 
wanaochungwa na hata wanaofugwa.”

3.	 Hauli, hupitiwa na mwaka kamili kwa wanyama walio katika 
fungu la kutolewa Zaka, yaani wanyama hao wabaki kwa mwe-
nye kuwamiliki muda wa mwaka kamili, hii ni kwa kila mny-
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ama anayeunda idadi inayopasa kutolewa Zaka katika fungu 
husika. Kwa mfano mtu alikuwa na mbuzi arobaini mnamo 
mwanzo wa mwaka na baada ya kupita miezi fulani akapungua 
mmoja kwa kufa, kumpa mtu hiba au kumuuza, kisha wakaka-
milika arobaini, basi katika hali kama hiyo haitakuwa wajibu 
kuwatolea Zaka unapofika mwisho wa mwaka, bali utaanza 
mwaka kwa hesabu mpya. Maimamiyya, Mashafi na Mahan-
bali wakubaliana katika sharti hili. 

Ama Mahanafi, wao wamesema: “Inapopungua kiwango 
cha wanyama katika mwaka, kisha wakatimia idadi inayolazimu 
kutolewa Zaka ifikapo mwisho wa mwaka, ni wajibu kutolewa Zaka 
kama ambavyo ingepaswa kama kiwango hicho kingedumu tangu 
mwanzo wa mwaka hadi mwisho. 

Na hauli (mwaka) inayozingatiwa na mafakihi katika sharia ni 
hauli ya mwandamo wa mwezi. Yaani ni miezi kumi na miwili ya 
kuandama.

4.	 Ni kutokuwa wanyama hao wamefugwa maalum kwa ajili ya 
kufanya kazi, kama kulima kwa ng’ombe, na kusafirishia mizi-
go kwa ngamia, huwa hakuna Zaka inayotolewa kwa wanyama 
wanaofanya kazi hata kama watafikia kiwango chochote kile, 
isipokuwa Maliki wao wamesema: “Ni wajibu Zaka kutolewa 
katika wanyama wafanyao kazi na wasiofanya kazi bila ya to-
fauti yoyote.”

Aidha wameafikiana kuwa kama mtu anao wanyama wa aina 
mbalimbali, wasiofikia idadi inayopasa kutolewa Zaka katika kila 
aina ya wanyama, basi haitamlazimu kuwachanganya, mfano lau 
mtu ana ng’ombe wasiofikia thelathini, na mbuzi wasiofikia arobaini 
basi haitampasa kutimiza niswab, kiwango kinachotolewea Zaka, 
kwa kuwachanganya ng’ombe na mbuzi, wala mbuzi na ng’ombe.
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Kisha wamekhitilafiana kuhusu itakuwaje kama wanashirikiana 
watu wawili katika kiwango kimoja cha kutoa Zaka.

Maimamiyya, Mahanafi, na Maliki wamesema: “Si wajibu kwao 
wote wawili wala kwa mmoja wao kutoa Zaka, maadamu sehemu ya 
kila mmoja wao haifikii kiwango chake kinachopasa kutolewa Zaka 
(lau wangegawana).” 

Mashafi na Mahanbali wamesema: “Ni wajibu kutolewa Zaka 
katika mali ya shirika inapofikia kiwango kinachopasa kutolewa 
Zaka, hata kama sehemu ya kila mmoja wao lau watawagawanya, 
haitafikia kiwango cha kupasa kutoa Zaka.”

ZAKA YA DHAHABU NA FEDHA
Mafakihi wamesema mengi kuhusiana na dhahabu na fedha, na 
wakapasisha katika vitu hivyo viwili kutolewa Zaka na wakasema: 
“Kiwango kinachopasa kutolewa Zaka katika dhahabu ni mithqal 
ishirini, (na kila mithqal ni 4.68gms, hivyo ni sawa na 9.60gms ). Na 
kiwango cha fedha ni dirhamu mia mbili. 

Na wamekubaliana kwamba ni sharti madini hayo yapitiwe 
na mwaka ilihali yakiwa mikononi mwa mwenye kuyamiliki, 
tena yakiwa katika kiwango kinachopasa kutolewa Zaka. Kiasi 
kinachopasa kutolewa Zaka ya vitu viwili hivyo ni robo ya kumi 
katika kila mia.”

Maimamiyya wamesema: “Ni wajibu kutolewa Zaka katika 
dhahabu na fedha zinapokuwa zimetengenezwa katika sarafu ya 
pesa, ama kama haziko hivyo kama vile vinoo vya dhahabu na 
mapambo haipasi Zaka ndani yake.”

Na mafakihi wa madhehebu manne wameafikiana kuwa ni 
wajibu kutolewa Zaka vipande vya dhahabu kama ilivyo wajibu 
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katika sarafu (mfano wa shilingi), kisha wao wamekhitilafiana 
katika mapambo. Baadhi yao wakasema ni wajibu kutolewa Zaka, 
na wengine wakasema si wajibu.

Nasi natutosheke na ishara hii kwa sababu ya kutokuwepo 
umuhimu wowote wa kusema mengi kuhusu vitu viwili hivyo, kwani 
katika wakati wetu huu wa leo havionekani, au si kweli kama kuna 
watu waliorundika vipande vya dhahabu na fedha.

Ama noti za kimali (pesa), Maimamiyya wamewajibisha litolewe 
fungu la tano, yaani litolewe moja kati ya mafungu matano, katika 
ile sehemu ya faida iliyopatikana ndani ya mwaka mzima. Maelezo 
zaidi yatafuata.

Maliki, Mashafi na Mahanafi wamesema: “Katika pesa si wajibu 
ndani yake kutolewa Zaka isipokuwa zinapokamilika sharti zote kwa 
pamoja; kufikia kiwango na kiwango hicho kupitiwa na mwaka.”

Mahanbali wamesema: “Si wajibu Zaka katika noti isipokuwa 
zinaposarifiwa kwa dhahabu au fedha.”

Zaka ya mimea na matunda:

Wameafikiana katika kiwango kinachopasa ndani yake kutolewa 
Zaka katika vyakula na matunda, kuwa ni ‘ushru’ yaani fungu la 
kumi katika kila mafungu mia, kama itakuwa imekuzwa kwa maji 
ya mvua au maji ya mto unaopita (karibu na shamba). Na ni wajibu 
kutolewa nusu ya kumi inapokuzwa kwa maji ya kisima kilichogha-
rimiwa katika uchimbaji wake na mfano wa maji kama hayo.

Na wamekubaliana tena isipokuwa Mahanafi kwamba kufikia 
nisabu ni jambo linalozingatiwa katika nafaka na matunda.

Mahanafi wamesema: “Ni wajibu kutolewa Zaka katika kila 
kinachochipua ardhini kama vile matunda na mimea mingineyo 
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isipokuwa kuni, nyasi na mianzi.” Maliki na Mashafi wamesema: 
“Ni wajibu kutolewa Zaka kila ambacho huwekeka akiba ya 
kutumika baadaye kama vile ngano, shairi, mchele, tende na 
zabibu.” Mahanbali wamesema: “Zaka ni wajibu katika kila 
ambacho hupimwa na kuwekwa akiba katika matunda na mimea.” 
Maimamiyya wamesema: “Zaka si wajibu isipokuwa katika ngano, 
shairi na  nafaka, aidha ni wajibu pia katika tende na zabibu, na 
si wajibu katika vingine visivyokuwa hivyo, bali hupendekezwa tu 
kuvitolea Zaka.”

ZAKA YA MALI YA BIASHARA

Mali ya biashara ni ile inayomilikiwa kwa lengo la mapatano ya 
kubadilishana mali kwa fedha, kwa shabaha ya kupata faida na chu-
mo, nayo hapana budi iwe mtu ameimiliki kwa njia hiyo ya biashara, 
lakini lau mtu atamiliki mali kwa njia ya urithi haitakuwa ni mali ya 
biashara kwa itifaki ya mafahiki wote.

Na Zaka ya mali ya biashara ni wajibu kwa mafakihi wa 
madhehebu manne, na ni Sunna kwa Maimamiyya. Nayo hutolewa 
Zaka yake kulingana na kima cha bidhaa ambazo hufanyiwa biashara. 
Na kiwango chake ni kumi ya robo, yaani hutolewa moja katika kila 
arobaini.

Na mafakihi wote wameungana kuwa ni sharti mali hiyo ipitiwe 
na mwaka tangu alipotia nia ya kufanya biashara. Unapotimia 
mwaka katika biashara na akawa amepata faida hapo hufungamana 
na hukmu ya Zaka.

Maimamiyya wamesema: “Ni sharti kwamba mtaji uwepo 
kuanzia mwanzoni mwa mwaka hadi mwisho wake, hivyo kama 
mtaji utapungua mnamo katikati ya mwaka hatalazimika kulipa Zaka 
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mwaka huo, na kima kilichopungua kinaporudi tena basi hesabu ya 
mwanzo itavunjika na itaanza hesabu mpya kuanzia pale iliporudi 
ile sehemu iliyokuwa imepungua.”

Mashafi na Mahanbali wamesema: “Kinachozingatiwa katika 
sharti la kupita mwaka si kuwepo mali yote, bali kama mtu hatamiliki 
kiwango kinachopasa kutolewea Zaka mwanzoni mwa mwaka, na 
akawa pia hakumiliki kiwango kinachopasa kutolewea Zaka katikati 
ya mwaka, lakini kisha akakimiliki kiwango hicho mnamo mwisho 
wa mwaka, ni wajibu kwake kutoa Zaka.”

Mahanafi wamesema: “Kinachozingatiwa katika wajibu wa 
kutolewa Zaka ni kupitia pande mbili za mwaka, mwanzoni na 
mwishoni, si katikati yake, kwa maana ya kuwa; kama mtu anamiliki 
kiwango kinachopasa kutolewa Zaka mwanzoni mwa mwaka, kisha 
kikapungua katikati ya mwaka, baadaye kikakamilika mwishoni 
mwa mwaka, hapo ni wajibu kwake kutoa Zaka, ama kama kiwango 
kitapungua katika mwanzo wa mwaka, au mwisho wa mwaka, 
haitakuwa wajibu kwake kutoa Zaka.”

Vilevile ni sharti chombo kinachofanyiwa biashara kiwe 
kina thamani inayofikia kiwango cha Zaka, ili kipate kusimama 
mahali pa kiwango cha mali inayopasa kutolewa Zaka. Na thamani 
yake ilingane sawa na kiwango kinachopasa kutolewa Zaka 
katika dhahabu na fedha. Hivyo kitalinganishwa na kimojawapo, 
kitakapolingana nacho au kuzidi hapo ndipo huwa wajibu kutolewa 
Zaka. Na kama thamani yake itapungua kwa kuwa chini kuliko 
thamani ya kile chenye thamani ndogo, ambacho ni fedha, basi 
haitapasa Zaka ndani yake. Na mwandishi wa kitabu cha Al-Fiqhu 
Alal Madhahibil Arbaa kilichochapishwa mwaka 1922 amekisia 
thamani yake kuwa ni kirshi mia tano na ishirini na tisa na thuluthi 
mbili za ki -Misri.
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Zaka  hutolewa kutoka katika dhima au kuto-
ka katika kitu chenyewe?

Wametofautiana mafakihi kuhusu je, ni wajibu kutoa Zaka kutoka 
katika mali yenyewe husika, ambapo mwenye kustahiki kupewa 
Zaka huwa ni mshirika wa mwenye kuitoa, katika mali ya Zaka, 
kama ilivyo kwa washiriki wengineo? Au Zaka ni wajibu uliyopo 
katika dhima ya mmiliki kama ilivyo katika madeni, lakini Zaka in-
afungamana na mali kama vile linavyofungamana deni na mali al-
izoziacha mtu aliyekufa?

Mashafi, Maimamiyya na Maliki wamesema: “Kwa hakika Zaka 
ni wajibu itolewe kutoka katika mali yenyewe husika, na fukara ni 
mshirika halisi wa mwenye kumiliki mali, hiyo ni kwa dalili ya kauli 
yake Mwenyezi Mungu mtukufu aliposema: “Na katika mali zao 
mna haki ya kupewa maskini aombaye na ajizuiaye asiyeomba.” 
(Adh-Dhariyat:19). Vilevile zimeenea Hadith zinazoelezea kuwa 
Mwenyezi Mungu amewashirikisha matajiri na maskini katika mali 
walizo nazo matajiri. Hata hivyo sheria imeruhusu tajiri aitekeleze 
haki hii kwa kumhurumia, aitoe katika mali nyingine ambayo ndani 
yake hamna Zaka.”

Mahanafi wamesema: “Zaka hufungamana na mali yenyewe 
husika kama ilivyofungamana haki ya rehani katika mali iliyowekwa 
rehani, na haki hiyo huwa haiondoki ila kwa kuirudisha mali hiyo 
kwa mwenye kustahiki kupewa.” Na kutoka kwa Imam Ahmad kuna 
riwaya mbili moja yawafikiana na Mahanafi.

WATU WANAOSTAHIKI KUPEWA ZAKA

Wameafikiana mafakihi wa madhehebu yote kwamba watu wanaos-
tahiki kupewa Zaka ni aina nane, nao ni wale waliotajwa ndani ya 
Qur’ani katika Aya ya 60 ya Surat  Tawbah isemayo: 
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“Hakika sadaka ni ya (watu hawa tu) mafukara, na maskini, na 
wanaozitumikia na wanaotiwa nguvu nyoyo zao (juu ya uislamu), na 
kuwakomboa watumwa, na wenye madeni, na katika njia ya Mwe-

nyezi Mungu na mwana njia..…” 

Ama kauli za madhehebu katika kuwapanga hao wanaostahiki 
zitajulikana katika maelezo yafuatayo:  

Fukara:

1.	 Mahanafi wamesema: “Fukara ni mtu anayemiliki chini ya ki-
wango kinachopasa kutolewa Zaka, hata kama ni mwenye afya 
njema mwenye pato. Ama mtu anayemiliki mali ya aina yoyote 
ambayo thamani yake inafikia kiwango cha kutolewa Zaka, na 
ikawa mali hiyo ni yenye kubaki baada ya mahitaji yake ya 
kimsingi kama vile makazi, vyombo na nguo na vinginevyo 
vilivyo katika mfano wa hivyo, basi haijuzu kwa mtu huyo ku-
pewa Zaka.” Na hoja yao ya kusema hivyo ni kuwa, kila mwe-
nye kumiliki kiwango kinachopasa kutolewa Zaka ndani yake 
humlazimu atoe Zaka, na anayelazimika kutoa Zaka haipasi 
kupewa Zaka.

Madhehebu yaliyobakia yamesema: “Linalozingatiwa kwa mtu 
ni jinsi alivyo muhitaji, wala haiangaliwi anamiliki nini katika mali, 
hivyo yeyote asiyekuwa muhitaji ni haramu kwake kupewa Zaka 
hata kama hana anachomiliki katika mali, na aliyemuhitaji ni halali 
kupewa Zaka hata kama atakuwa ni mwenye kumiliki mali inayofikia 
kiwango cha kutolewa Zaka au nyingi zaidi, kwani ufukara maana 
yake ni uhitaji, kama alivyosema Mwenyezi Mungu (s.w.t.). 
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“Enyi watu, nyinyi ndio wenye haja kwa Mwenyezi Mungu…..” 
(Fatir; 35:15). Yaani  nyinyi ndio wahitaji kwake.”

Mashafi na Mahanbali wamesema: “Mtu mwenye kumiliki nusu 
ya mahitaji yake hahesabiwi kuwa ni fukara, na pia huwa ni halali 
kwake kupewa Zaka.”

Maimamiyya na Malikiy wamesema: “Fakiri kisheria ni mtu 
asiyemiliki kitu cha kutosheleza mahitaji yake na familia yake kwa 
mwaka mzima, kwa hivyo mtu ambaye ana kiwanda au kipande cha 
ardhi au wanyama ambao hawatoshelezi mahitaji ya familia yake 
kwa kipindi cha mwaka mzima, mtu huyo ni halali kupewa Zaka.”

Maimamiyya, Mashafi na Mahanbali wamesema: “Mwenye 
uwezo wa kuchuma mali si halali kwake kupewa Zaka.” Mahanafi 
na Maliki wamesema: “Bali ni halali kwake kupewa Zaka.”

Maimamiyya wamesema: “Anayedai kuwa ni fukara husadikiwa 
bila ya kuchunguzwa wala kuapishwa kama hana mali inayoonekana 
waziwazi, na iwapo hajajulikana kwa uongo wake (hana sifa ya 
uwongo), kwani kuna watu wawili walimwendea Mtume (s.a.w.w.) 
alipokuwa akigawa sadaka, wakamwomba awape nao kidogo, 
Mtume (s.a.w.w.) akawaangalia kwa makini kisha akawaambia: 
‘Mkitaka nitawapa lakini (mjue) hapana fungu la tajiri wala la mtu 
mwenye nguvu za kuchuma.’ Akachukua sehemu akawapa bila ya 
kutaka kithibitisho cha kiapo.”

Masikini:

2.	 Maimamiyya, Mahanafi na Maliki wamesema: “Masikini ni 
mtu mwenye hali mbaya zaidi kuliko fukara.” Mahanbali na 
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Mashafi wamesema: “Si hivyo, bali fukara ndiye mwenye hali 
mbaya zaidi kuliko masikini, kwa kuwa fukara ni asiyekuwa 
na kitu chochote anachokimiliki, au asiyeweza kupata nusu ya 
mahitaji yake. Na masikini ni mtu anayemiliki nusu ya mahitaji 
yake, kwa hiyo hupewa nusu nyingine katika Zaka.”

Na kwa vyovyote iwavyo, hakuna hitilafu ya kimsingi kati 
ya madhehebu katika suala la kuainisha fukara na masikini. 
Na linalozingatiwa ni kuwa Zaka ni kizibo cha kuziba dhidi ya 
mwenye shida ya kuzidi kama vile kukosa makazi, chakula, nguo, 
matibabu, elimu au mengineyo katika mambo ambayo humlazimu 
mwanaadamu kuwa nayo.

Kisha mafakihi wa madhehebu yote isipokuwa Maliki 
wameafikiana kuwa inayempasa kutoa Zaka haijuzu kwake kuwapa 
wazazi wake, babu zake, watoto wake, watoto wa watoto wake wala 
mkewe.”

Ama Maliki wamejuzisha kumpa Zaka babu na bibi (nyanya) na 
watoto wa watoto (wajukuu), kwa kuwa matumizi yao hayamlazimu 
yeye kulingana na ilivyo katika madhehebu yao.

Pia wameafikiana kuwa inajuzu kuwapa Zaka ndugu (kaka), 
ammi na wajomba. Bali uhakika ni kuwa haijuzu kumpa baba na 
watoto kutoka katika fungu la mafukara na masikini, lakini inajuzu 
kuwapa kama ni kutoka katika mafungu mengine yasiyokuwa 
hayo wawili (la masikini na mafukara), kama pale anapokuwa 
baba au mtoto walipigana katika njia ya Mwenyezi Mungu, au ni 
katika wale wanaotiwa nguvu Uislamu wao, au walioingia deni 
katika kutengeneza mambo aliyoamrisha Mwenyezi Mungu kama 
kupatanisha ndugu, au alifanya kazi ya kuikusanya Zaka. Kwani 
watu hao hupokea Zaka kwa vyovyote ilivyo hali yao wawe ni 
matajiri au mafukara. (Kitabu, Tadhkiratul Allamah, Juz. ya kwanza 
mlango wa Zaka).
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Na vyovyote hali inavyokuwa ni kwamba ndugu wa karibu 
ambaye matumizi yake hayamlazimu mwenye kutoa Zaka ni aula, 
yaani kumpa Zaka ni bora zaidi.

Kisha wamekhitilafiana katika suala la kuisafirisha Zaka kutoka 
mji mmoja hadi mwingine. Mahanafi na Maimamiyya wamesema: 
“Kuwapa Zaka watu wa mjini kwake ni bora zaidi isipokuwa 
linapotokea jambo lisilo budi ambalo litadhihirisha ubora wa 
kuisafirisha Zaka.”

Mashafi na Maliki wamesema: “Haijuzu kuihamisha Zaka 
kutoka mji mmoja hadi mwingine.” Mahanbali wamesema: “Si 
kosa kuisafirisha Zaka katika mji ambao umbali wake haulazimu 
kukusuru Swala, bali ni haramu iwapo mji unaosafirishiwa Zaka 
utakuwa mbali kwa umbali unaolazimu kukusuru Swala.”

Wanaoitumikia:

3.	 Wanaoitumikia Zaka ni wale wanaozunguka kuzikusanya Zaka, 
kwa itifaki ya mafakihi wa madhehebu yote.

Wanaotiwa nguvu nyoyo zao:

4.	 Wanaotiwa nguvu nyoyo zao, ni wale watu ambao hupewa se-
hemu katika Zaka kwa ajili ya maslahi ya Uislamu. Kisha ma-
fakihi wa madhehebu wamekhitilafiana kuhusu je, hukmu yao 
bado ipo hadi leo hii au imefutwa? Kama tutakadiria kuwa hai-
kufutwa, je inamhusu asiyekuwa Mwislamu tu? Au hata walio 
Waislamu lakini imani zao ni dhaifu?

Mahanafi wamesema: “Sharia hii iliwekwa zama za mwanzo 
za Uislamu kutokana na udhaifu wa Waislamu, ama kwa hivi sasa 
ambapo Uislamu umekuwa na nguvu tosha hukmu hiyo imeondoka 
pamoja na kuondoka sababu yake.”
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Ama madhehebu yaliyobaki yamerefusha sana maelezo 
yanayohusu hao wanaotiwa nguvu nyoyo zao pamoja na kugawa 
viwango vya watu hao. Lakini hata hivyo, maelezo hayo yote 
tunaweza kuyarejesha kwenye maana moja, nayo ni kuwa hukmu 
hiyo haikufutwa bali bado ipo na inaendelea, na kwamba sehemu 
ya wanaotiwa nguvu nyoyo zao hupewa Mwislamu na asiyekuwa 
Mwislamu, kwa sharti la kuwa, ni lazima katika kufanya hivyo 
kuwe na maslahi yanayorudi kwa Uislamu pamoja na Waislamu kwa 
ujumla. 

Bila shaka Mtume (s.a.w.w.) alimpa Swafwan bin Umayya 
sehemu ya fungu hilo hali alikuwa ni mushrik (kafiri), pia alimpa 
Abu Sufyani na wengineo kama yeye, baada ya kudhihirisha Uislamu 
wao kwa ajili ya kuchelea uovu wao na vitimbi vyao viovu dhidi ya 
dini na Uislamu.

Kuacha mtumwa huru:

5.	 Kuacha mtumwa huru, kuna maana ya kumnunua mtumwa kwa 
mali ya Zaka na kumwacha huru. Katika kufanya hivyo ndani 
yake mna dalili iliyo wazi kuwa Uislamu umeweka njia mbal-
imbali za kuweza kuwakomboa walio watumwa na kuiondoa 
fikra ya utumwa katika jamii ya wanaadamu. Hata hivyo, katika 
wakati wetu huu wa sasa hukmu hii ya watumwa haina mahali 
pake tena pa kulijadili Swala hili, maana hakuna tena utumwa.

Waliozidiwa na madeni wasiyoweza kuyalipa:

6.	 Wenye madeni (wanaokusudiwa hapa) ni watu ambao wana 
madeni ambayo hayatokani na sababu za maasi, nao hupewa 
Zaka ili wapate kulipa madeni yao, hii ni kwa itifaki ya ma-
fakihi wote.
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Katika njia ya Mwenyezi Mungu:

7.	 Njia ya Mwenyezi Mungu; mafakihi wa madhehebu manne 
wamesema: “Wanaokusudiwa walio katika njia ya Mwenyezi 
Mungu ni wapiganao jihadi ambao wamejitoa mhanga kuupi-
gania Uislamu.”

Maimamiyya wamesema: “Njia ya Mwenyezi Mungu 
inawajumuisha wapiganaji jihadi, wenye kujenga misikiti, 
mahospitali, madrasa na mambo mengineyo yenye  maslahi kwa 
Waislamu wote.”

Wasafiri  walioharibikiwa:

8.	 Mwana njia, ni msafiri mgeni aliyeishiwa na mali akiwa mbali 
na kwao, hujuzu kwa mtu huyu kupewa kiasi cha Zaka amba-
cho kinaweza kumrudisha hadi kwao. 

Tanzuo: Kwanza, mafakihi wameafikiana kuwa ni haramu 
kupewa Zaka Banu Hashim kwa aina zake zote, inapokuwa Zaka 
hiyo inatoka kwa wengineo wasiokuwa wao, bali huwa halali 
kupeana wao kwa wao.

Pili: Je inafaa Zaka yote kupewa masikini mmoja? Maimamiyya 
wamesema: “Ndiyo, yafaa hata kama Zaka hiyo anayopewa itamtoa 
kutoka kwenye umasikini hadi kwenye kutajirika, kwa sharti apewe 
kwa mpigo (mara moja) na si  kidogo kidogo.” Mahanafi wamesema: 
“Hujuzu kupewa Zaka mtu mmoja iwapo haitamtajirisha.” Na hii ndio 
kauli ya Mahanbali. Maliki wamesema: “Yafaa kutoa Zaka kumpa 
mtu mmoja, isipokuwa mwenye kuitumikia, yeye haifai kuchukua 
zaidi ya ujira wake wa kazi aliyofanya.” Mashafi wamesema: “Ni 
wajibu kuieneza Zaka kwa watu aina zote nane kama watapatikana, 
kama baadhi yao watakosekana basi watapewa watakaopatikana, 

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   245 2/1/2017   3:51:52 PM



246

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

na uchache wa kiasi kinachofaa ni kupewa watu watatu katika kila 
kundi.

Tatu: Mali zinazopasa kutolewa Zaka ni aina mbli: Inayolazimu 
kupitiwa na mwaka, nayo ni wanyama na kima cha biashara, hii si 
wajibu kutolewa Zaka kabla ya kupita mwaka. Na kwa Maimamiyya 
mwaka ni kupitiwa na miezi kumi na mmoja hali mali hiyo ikiwa imo 
mikononi mwa mwenye kupaswa kuitolea Zaka, na uwe umeandama 
mwezi wa kumi na mbili.

Na aina ya pili ya mali ni ile ambayo si wajibu kupitiwa na 
mwaka, kama vile matunda na nafaka, kwani aina hiyo ni wajibu 
kutolewa Zaka mara tu baada ya kukamilika, kukomaa na kuwa tayari 
kwa kuliwa. Ama wakati wa kutoa Zaka ya matunda ni tangu pale 
yanapoiva na kuchumwa, kuanikwa hadi kukauka, na kwa upande 
wa nafaka ni tangu pale zinapovunwa, kusafishwa majani makavu na 
maganda yake. Hii ni kwa itifaki ya mafakihi wa madhehebu yote.

Kama mtu atachelewesha kutoa Zaka wakati wake wa kutoa 
unapofika, ilihali uwezo wa kutoa Zaka anao, atapata dhambi, na 
atalazimika atoe Zaka vilevile. Kwa sababu amechelewesha jambo la 
wajibu na kulidhikisha hadi kulitoa nje ya wakati wake, na amefanya 
uzembe kwa kuchelewesha kutoa (ilivyompasa).

ZAKA YA FITRI
Zaka ya Fitri, pia huitwa Zaka ya mwili, na kuna maneno mengi 
kuhusu mtu anayewajibika kutoa, mtu anayetolewa, kiwango chake, 
wakati wa kuitoa, na ni nani anayestahiki kupewa.

Anayewajibika kutoa:

Mafakihi wa madhehebu manne wamesema: “Zaka ya Fitri ni wajibu 
kwa kila Mwislamu mwenye uwezo, awe ni mtu mkubwa au mtoto, 
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ni wajibu kwa walii (msimamizi) kutoa Zaka ya Fitri kuwapa mafu-
kara, kutoka katika mali ya mtoto na ya mwendawazimu.” Na aliye 
na uwezo kwa mujibu wa madhehebu ya Hanafi ni mtu anayemi-
liki kiwango cha kutolewa Zaka au kima chake kilichozidi baada ya 
matumizi yake ya lazima.”

Mashafi, Maliki na Mahanbali wamesema: “Mtu mwenye uwezo, 
ni yule aliye na kitu kilichozidi (kilichobaki) baada ya kutimiza 
chakula chake na chakula cha watu wake katika siku ya Idd na usiku 
wake, bila kujumuisha mahitaji ya muhimu kama vile makazi, nguo 
na vifaa vya lazima (katika vyombo vya nyumbani).” Na Maliki 
wameongeza kuwa: “Mwenye uwezo wa kukopa huhesabiwa kuwa 
ni mwenye uwezo, iwapo tu ana matarajio ya kulipa.”

Maimamiyya wamesema: “Ni sharti katika kutoa Zaka ya 
Fitri, kubaleghe, kuwa na akili timamu na kuwa na uwezo. Zaka 
ya Fitri si wajibu kutolewa kutoka katika mali ya mtoto mdogo 
wala mwendawazimu kutokana na Hadith inayosema: ‘Imeinuliwa 
kalamu kwa watu watatu, kwa mtoto hadi anapobaleghe, kwa 
mwendawazimu hadi anaporudisha fahamu zake, na kwa aliyelala 
hadi anapoamka.’ Ama mtu aliye na uwezo kwao wao ni yule ambaye 
anayamiliki matumizi yake ya lazima ya mwaka mzima pamoja na 
matumizi ya kutosheleza familia yake, sawa iwe anayapata kwa 
sahali au kwa nguvu (na jasho), sawa awe na njia ya kuvuna mahitaji 
yake au kitega uchumi.”

Mahanafi wamesema: “Ni wajibu kwa mtu Mukallaf kutoa Zaka 
ya Fitri kwa kujitolea yeye mwenyewe, watoto wake wadogo na 
watumishi (watumwa) wake, na hata mtoto wake mkubwa kama ni 
mwendawazimu, lakini kama ni mwenye akili timamu si wajibu kwa 
baba yake kumtolea Zaka ya Fitri, kama ambavyo si wajibu kwa 
mume kumtolea mke wake.”
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Mahanbali na Mashafi wamesema: “Ni wajibu kujitolea Zaka ya 
Fitri yeye mwenyewe na anayemsimamia kwa chakula chake, nao 
ni (kama vile) wazazi wawili walio mafukara, na watoto wa kiume 
wasiokuwa na mali, hadi wanapobaleghe na wakawa wana uwezo 
wa kuchuma, na wanawe wa kike hadi wanapoolewa, na mke.”

Maimamiyya wamesema: “Ni wajibu kujitolea yeye mwenyewe 
na kila ambaye pindi usiku wa kuamkia Idd ya Fitri ulipoingia, 
alikuwa ni katika walio chini ya uangalizi wake, pasi na kuwepo na 
tofauti kati ya mtu anayemlazimu matumizi yake na mwinginewe, 
wala kati ya mkubwa na mdogo, wala kati ya Mwislamu na 
asiyekuwa Mwislamu, wala kati ya ndugu wa karibu na ndugu wa 
mbali aliye mgeni, hata kama kawasili kwake kama mgeni wake 
kabla ya kuandama kwa mwezi wa Shawwal kwa muda mfupi, kwa 
hivyo naye akawa miongoni mwa familia yake katika usiku huo, 
naye pia itampasa amtolee Zaka ya Fitri. Na hukmu ni hiyo hiyo 
kama atazaliwa mtoto au ataoa mke kabla ya kutua jua la usiku wa 
kuamikia Siku ya Idd. Lakini anapozaliwa mtoto au kuoa mke au 
mgeni kuwasili baada ya jua kutua, hapo si wajibu kumtolea Fitri. 
Na kila ambaye Fitri yake ni wajibu ulio juu ya mwingine, si wajibu 
kwake kujitolea yeye mwenyewe hata kama mtu huyo ni tajiri.”

Kiwango chake:

Mafakihi wa madhehebu wameafikiana kuwa kiwango ambacho ni 
wajibu kukitoa katika Zaka ya Fitri kwa kila mtu ni pishi moja, sawa 
ziwe za ngano, shairi, tende, zabibu, mchele au mahindi na vyen-
ginevyo katika nafaka zinazoliwa kwa wingi katika mji anaoishi. 
Isipokuwa Mahanafi wao wamesema: “Hutosha kutoa nusu ya pishi 
ya ngano kwa kila mtu mmoja, pishi yakaribia kuwa sawa na kilo 
tatu.”
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Wakati wa kutoa:

Mahanafi wamesema: “Wakati wake wa wajibu, ambao ni wajibu 
kutoa Zaka ya Fitri ni tangu kuingia alfajiri ya siku ya Idd hadi 
mwisho wa umri wa mtu, kwa sababu Zaka ya Fitri ni miongoni 
mwa faradhi zilizo pana, kwa hivyo huswihi kuitekeleza kwa kuitan-
guliza na kuichelewesha.”

Mahanbali wamesema: “Ni haramu kuchelewesha kuitoa hadi 
baada ya siku ya Idd, lakini hufaa kuitoa siku mbili kabla ya Idd, na 
haijuzu kuitoa kabla ya muda huo.”

Mashafi wamesema: “Wakati wake wa wajibu ni kuanzia sehemu 
ya mwisho ya mwezi wa Ramadhani hadi sehemu ya mwanzo wa 
mwezi wa Shawwal, kwa maana ya kuwa ni mara tu baada ya kutua 
jua na kabla yake kwa muda mchache katika siku ya mwisho ya 
mwezi wa Ramadhani. Na husunniwa kuitoa mnamo mwanzo wa 
siku ya Idd, na ni haramu kuitoa Fitri baada ya kutua jua la siku ya 
kwanza ya Idd, isipokuwa kwa udhuru.”

Imepokewa kutoka kwa Imam Malik mapokezi mawili: 
Mojawapo ni kuwa ni wajibu itolewe magharibi ya siku ya mwisho 
ya Ramadhani.

Maimamiyya wamesema: “Wajibu wa Zaka ya Fitri unatokana 
na kuingia Usiku wa Iddi, na ni wajibu kutolewa tangu jua linapotua 
hadi wakati wa kukengeuka jua. Na bora ni kuitekeleza kabla ya 
Swala Idd, na kama katika wakati huu hatampata mwenye kustahiki 
kupewa, itamlazimu mukallaf aizuie kwa muda kwa kuitenganisha 
na mali yake ilihali akinuia kuitoa na kuikabidhi baada tu ya fursa 
kupatikana, na kama ataichelewesha bila kuitoa katika wakati  huu 
ilihali yupo anayestahiki kupewa, itakuwa ni wajibu kwake kuitoa 
baadaye, na kamwe wajibu huo haumtoki kwa hali yoyote iwayo.”
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Anayestahiki kupewa:

Mafakihi wa madhehebu yote wameafikaina kuwa wanaostahiki ku-
pewa Zaka ya Fitri ndio wale wale wanaostahiki kupewa Zaka ny-
inginezo, nao ni wale waliotajwa katika Aya ya 60 ya Surat Tawba 
inayosema; “Sadaka hupewa (watu hawa) - mafukara na maskini 
…”

Aidha wameafikiana kuwa hufaa kutoa iliyo thamani ya nafaka 
badala ya nafaka yenyewe, pia hufaa zaidi kupewa walio ndugu wa 
karibu (wenye shida) ambao wanahitajia Zaka hiyo, kisha majirani, 
kwani imepokewa katika Hadith tukufu kuwa: “Jirani (anayehitajia) 
sadaka ni mwenye haki zaidi ya kupewa.”

KHUMSI (FUNGU LA TANO)

Maimamiyya katika vitabu vya Fikihi wametenga mlango maalum 
wa Khumsi ambao huutaja baada ya mlango wa Zaka. Na asili ya 
wao kuipa umuhimu kama huo ni kutokana na Aya ya Qur’ani tuku-
fu ambayo Mwenyezi Mungu (s.w.t.) amesema ndani yake: 

“Na jueni ya kwamba chochote mnachopata ngawira, basi khums 
(sehemu ya tano) yake ni ya Mwenyezi Mungu na Mtume wake na 
jamaa na mayatima na masikini na msafiri (aliyeharibikiwa), ikiwa 
nyinyi mmemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremsha kwa mja 

Wetu …” (Surat Anfal: 8:41).

Nao Maimamiyya hawakuhusisha ghanima kuwa ni lile pato 
linalopatikana au linaloingia mikononi mwa Waislamu kutoka 
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katika mali isiyokuwa ya Waislamu, iliyopatikana kwa njia ya 
kuwamwaga jasho farasi na wapandaji wake (yaani kwa kupigana 
vita), bali wao wameihusisha katika aina saba miongoni mwa mali 
ambazo tutazitaja hivi punde pamoja na kueleza fikra za madhehebu 
mengine na hukmu yao ilivyo katika  kila sampuli ya mali hiyo.

1.	 Ngawira: Mali iliyotekwa kwenye vita. Katika aina hii ya mali 
hutolewa Khumsi kwa itifaki ya mafakihi wa madhehebu yote.

2.	 Madini: Nayo ni kila kitu kinachotoka ardhini na kikawa si 
katika jinsi ya ardhi miongoni mwa vitu ambavyo vina thamani 
kama vile dhahabu, fedha, risasi, shaba, zebaki, mafuta (petro-
li), kiberiti na vilivyo katika mfano wa vitu tulivyovitaja.

Maimamiyya wamesema: “Ni wajibu kutoa Khumsi ya madini 
iwapo thamani yake itakuwa inafikia Niswab ya dhahabu, nayo ni 
Dinari ishirini au iwe inafikia Niswabu ya fedha ambayo ni Dirhamu 
mia mbili, lakini inapokuwa chini ya hapo huwa hapatolewi Khumsi.” 

Mahanafi wamesema: “Katika madini haizingatiwi Niswab, bali 
wajibu ni kutolewa Khumsi katika wingi na uchache wake.”

Maliki, Mashafi na Mahanbali wamesema: “Kama madini 
yatakuwa hayafikii Niswab basi haitatolewa kitu chochote, lakini 
kama yatafikia Niswab ya Zaka itatolewa robo ya kumi (2 ½) katika 
kila mia.”

3.	 Hazina: Nayo ni mali iliyozikwa ardhini kwa kipindi kirefu, na 
wenye mali hiyo wamekufa wote na athari yao imetoweka na 
kusahaulika hata ikawa hawajulikani tena.

Mafakihi wa madhehebu manne wamesema: “Katika mali 
iliyofukuliwa kutoka ardhini ni wajibu kutolewa Khumsi wala 
haizingatiwi kiwango (niswab), kwani wingi wake na uchache wake 
ni sawa katika wajibu wa kutolewa Khumsi.”
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Maimamiyya wamesema: “Mali iliyofukuliwa kutoka ardhini 
hukmu yake ni kama ya madini katika wajibu wa kutolewa Khumsi, 
ambapo huzingatiwa kufikia Niswab (kiwango chake kilichowekwa 
na sheria).

4.	 Maimamiyya wamesema: “Chochote ambacho hutolewa baha-
rini kwa kupigiwa mbizi, kama vile lulu na marijani ni waji-
bu kutolewa sehemu ya tano (Khumsi),  iwapo itakuwa kima 
chake kinafikia uzito wa dinari na kuzidi baada ya kuondolewa 
mashaza yake.” Ama katika madhehebu mengine, si wajibu 
kwao kutolewa chochote hata kama vitu hivyo vitafikia uzito 
wa namna gani.

5.	 Maimamiyya wamesema: “Ni wajibu kutoa Khumsi (sehemu 
ya tano) katika kila mali iliyozidi katika matumizi ya mwaka 
mzima ya mtu na familia yake, kutoka popote itakapopatikana 
faida yake, sawa pato lake hilo awe amelipata katika biashara, 
sanaa, ukulima, wadhifa (kazi ya mwezi) au kibarua. Aidha 
hukmu ni kama hiyo hata kama ziada hiyo alipata kutokana 
na milki au kwa kupewa hiba na kwa njia yoyote nyingine ya 
kisharia. Hivyo basi kama itazidi baada ya matumizi yake hata 
senti moja au kitu chenye kulingana na senti, basi atawajibika 
kuitolea Khumsi yake.”

6.	 Maimamiyya wamesema: “Kama mtu atapata mali iliyopatika-
na kwa njia ya haramu, kisha mali hiyo ikachanganyika na mali 
ya halali, akawa haelewi kiasi cha mali ya haramu ni kipi, na 
pia akawa hamuelewi mtu mwenye mali ile ya haramu. Hapo 
atawajibika kuitolea Khumsi mali yake yote katika njia ya 
Mwenyezi Mungu, akifanya hivyo basi mali yake yote iliyoba-
kia itakuwa ni halali, sawa iwe iliyokuwa haramu ni chache 
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katika Khumsi (iliyotolewa) au ni nyingi. Ama kama anaijua 
ni ipi hasa iliyo mali ya haramu, ni wajibu kwake kuirudisha 
mali yote ile iliyo ya haramu. Na kama haijui ni ipi hasa iliyo 
mali ya haramu lakini anajua thamani na kiwango chake, basi 
ni wajibu kwake kutoa kiwango chake bila ya kupungua kitu, 
hata kama itajumuisha mali yote. Na kama anawajua wenye 
mali lakini hajui haki yao katika mali hiyo ni kiasi gani, basi 
ni wajibu kwake kuwaridhisha kwa njia ya kusameheana na 
kuelewana. Kwa neno jingine; ni kuwa kutoa Khumsi ya mali 
yote ni pale mtu anapokuwa hajui kiasi cha mali ya haramu, na 
hamjui mwenye mali hiyo ya haramu.

7.	 Maimamiyya wamesema: “Kama Dhimiy atanunua ardhi ku-
toka kwa Mwislamu, ni wajibu kwa Dhimiy huyo  kuilipia 
Khumsi yake.”

Maeneo ya kutumia Khumsi:

Mashafi na Mahanbali wamesema: “Ngawira, nayo ni hiyo Khum-
si, hugawanywa mafungu matano, moja ni fungu la Mtume, nalo 
hutumika kwa maslahi ya Uislamu. Jingine hupewa ndugu wa ka-
ribu na Mtume  nao ni wale ambao wanaungana kinasaba kwa 
Hashim kwa upande wa baba, bila ya kuwepo tofauti kati ya tajiri 
miongoni mwao wala masikini. Na mafungu matatu yaliyobaki hu-
tolewa kwa mayatima, masikini na walioharibikiwa wakiwa ugen-
ini, sawa wawe wanatokana na ukoo wa Hashim (Bani Hashim) au 
wengineo.”

Mashafi wamesema: “Fungu alilokuwa akipewa Mtume  
limefutika baada ya kufa kwake. Ama hao karaba wa Mtume  hu-
pewa kama wengineo katika mafukara, watapewa kutokana na huo 
ufukara lakini si kwa sababu ya ukaribu wao kwa Mtume.”
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Maliki wamesema: “Mambo yanayohusu ugavi wa Khumsi 
huachwa mikononi mwa Imam, naye ataitumia mahali popote pale 
anapoona kuwa pana maslahi (kwa Uislamu).”

Imamyya wamesema: “Kwa yakini kabisa, fungu la Mwenyezi Mun-
gu, fungu la Mtume  na fungu la akraba zake, ugavi na matumizi 
yake hutegemezwa kwa Imamu au naibu wake, naye atazitumia kati-
ka mambo ya maslahi kwa Waislamu. Na mafungu matatu yaliyobaki 
watapewa mayatima wa kibani Hashim na masikini wao, pamoja na 
waliokatikiwa njiani (ugenini) katika hao hao Bani Hashim. Kamwe 
hawashirikiani katika mafungu hayo na yeyote mwingine asiyekuwa 
Bani Hashim.

Tunamalizia kifungu hiki cha ugavi wa mali ya Khumsi kwa 
maneno aliyoyasema As-Sha’arani katika kitabu “Al Mizan’ kwenye 
mlango wa Zaka ya madini: “Imam ana jukumu la kuweka kwa wenye 
madini kiwango maalum anachoona kuwa kitafaa kwa kuendeshea 
Baitul mal (Hazina Kuu ya Waislamu). Kwa ajili ya kuhofia kuwa 
mali ya wenye madini isilimbikizane hatimaye wakaja kudai ufalme. 
Wakazitumia kwa askari na kwa kufanyika hilo ikawa sababu ya 
kutokea ufisadi katika nchi.”

Na haya ni maelezo ya pili ya nadharia mambo leo, kwani rasilimali 
huwafanya wenye nayo kutaka utawala (kama inavyodhihiri leo hii). 
Na tangu bwana huyo aliyekufa alipotoa fikra hiyo hadi leo hii ni 
miaka mia nne na sita imepita.

HIJJA

Masharti yake:

Ni wajibu mtu kuhiji linapopatikana sharti la kubaleghe, kuwa na 
akili timamu na kuwa na uwezo.
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Kubaleghe:

Hijja si wajibu kwa mtoto, awe ni mtambuzi au asiyekuwa mtam-
buzi, lakini kama mtoto mtambuzi atakwenda kuhiji basi Hijja yake 
itaswihi. Hata hivyo Hijja yake hiyo itakuwa ni Sunna, ambapo 
atalazimika kuhiji tena Hijja ya faradhi atakapobaleghe na akawa 
na uwezo. Hii ni kwa itifaki, iwapo hakubaleghe kabla ya kusimama 
Arafah. 

Na inajuzu kwa mlezi wa mtoto asiyekuwa mtambuzi kuhiji 
naye, amvalishe nguo ya kuhirimia Hijja, amfundishe Talbiya (neno 
Labbaikallahuma Labbaika). Kama ataweza kuitamka vyema, la 
hawezi atamtimizia yeye. Amwepushe na mambo yaliyo haramishwa 
(kutendwa katika Hijja) kwa mtu anayehiji. Aidha amwamrishe 
kufanya kila kitendo ambacho atamudu kukitenda yeye mwenyewe 
moja kwa moja, kisha afanye kwa niaba yake katika matendo ambayo 
hawezi kuyatenda.

Kisha mafakihi wamekhitilafiana katika mambo mawili 
yanayofungamana na Hijja ya mtoto mtambuzi. La kwanza, je 
huswihi Hijja ya mtoto huyo katika hali zote mbili, yaani anapohiji 
kwa idhini ya walii wake na hata asipoidhinishwa? Pili, lau atabaleghe 
muda mfupi tu kabla hajafikia kusimama Arafah, je itajuzu kwake 
kutekeleza Hijja ikiwa ni faradhi au hapana?

Maimamiyya, Mahanbali na Imam Shafi katika moja ya kauli 
zake mbili wamesema: “Idhini ya walii ni sharti la kuswihi ihram.”

Abu Hanifa amesema: “Haisifiki Hijja ya mtoto kuwa ni 
sahihi, hata anapokuwa ni mtambuzi, sawa awe kapata idhini ya 
walii au hakupata idhini. Kwa sababu kusudio la Hijja hiyo ni 
kufanya mazoezi na si jingine.” (Fathul-Bariy, Al-Mughniy na at-
Tadhkirah).
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Maimamiyya, Mahanbali na Mashafi wamesema: “Kama mtoto 
huyo anayehiji atabaleghe kabla hajasimama Arafah itatosha Hijja 
yake kuwa sahihi ya Uislamu.”

Na Mahanafi na Maliki wamesema: “Kama atahirimia Hijja upya 
itatosheleza, la hakuhirimia tena basi haitatosheleza…” Na maana 
yake ni kuwa, itambidi kuanza Hijja upya. Angalia At-Tadhkirah.

Wazimu:

Mwendawazimu si mahali pa kuwajibishwa, hivyo kama mwendawa-
zimu atahiji na akaweza kuyatekeleza mambo yote yanayotakikana 
kutendwa na mwenye akili timamu awapo kwenye Hijja, Hijja hiyo 
haitatosha kuwa Hijja ya faradhi kama baadaye akili itamrudia. La-
kini kama wazimu wake ni wa muda, ni wa kwenda na kurudi, na 
akawa amepata fahamu kwa kiasi cha muda unaotosha kutimiza Hij-
ja yote kwa ukamilifu, kwa sehemu zake zote na masharti yake yote, 
hapo Hijja itakuwa ni wajibu juu yake. Na kama kiasi cha muda 
aliopata fahamu na akili hautoshi kutekeleza matendo yote kwa uka-
milifu, hapo Hijja haitakuwa wajibu juu yake.

Kuwa na uwezo:

Kuwa na uwezo ni sharti la wajibu wa Hijja kwa itifaki ya mafakihi 
wote, kufuatana na kauli ya Mwenyezi Mungu (s.w.t.) aliposema; 
“Kwa anayeweza kuenda njia hiyo. (Al-Imran: 97)

Kisha wamekhitilafiana kuhusu neno ‘kuwa na uwezo’ – 
Istitwa’a – na bila shaka ufumbuzi wake umepokewa kama 
ilivyokuja katika Hadith tukufu kwa maana ya kuwa na Zadi na 
Rahilah. Na neno Rahilah ni kinaya cha ujira wa safari na kwenda 
kutoka huko kwao hadi Makka, kisha kurudi kutoka Makka hadi 
kwao. Na neno Zadi ni neno lenye maana ya kuwa na kumiliki 
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mahitaji yake katika mali za kusafiria, kununulia chakula, kinywaji 
(maji) na kulipia nyumba kwa muda wote anaokuwa huko na 
gharama za kutayarisha nyenzo za usafiri, pasipoti na kadhalika. Na 
mengineyo yasiyokuwa hayo katika mambo yanayofungamana na 
hali yake na mweko wake wa kiafya, kwa sharti kwamba gharama 
zote hizo zitokane na mali iliyozidi baada ya kulipa madeni yake 
na kutimiza matumizi ya familia yake, pamoja na kukamilisha 
mambo yanayomlazimu katika kuendesha maisha yake kama kuwa 
na ardhi kwa ajili ya kilimo, kuwa na zana kwa mtu anayefanya 
kazi ya mkono. Na kuwa na rasilimali kwa mfanyabiashara. Yote 
haya iwe ni pamoja na kuwepo usalama wa nafsi, mali yake na 
heshima yake.

Katika haya yote hakuna aliyekhalifu wenzake isipokuwa 
Maliki, wao wamesema: “Yeyote anayeweza kwenda basi Hijja ni 
wajibu wake.” Kama ambavyo pia wao hawakuhusisha matumizi 
ya watu wake wanaomtegemea na familia yake, bali waliwajibisha 
juu yake aviuze vyombo vyake vya mahitaji yake ya lazima katika 
maisha kama ardhi, wanyama na nyenzo zake za kufanyia kazi, si tu 
hata vitabu vyake vya elimu na nguo zake za kuvaa ili aende kuhiji. 
Angalia Fiqh Alal Madhahabil Arbaa.

Na kama mtu si wajibu juu yake kuhiji kutokana na kukosekana 
uwezo, lakini yeye akajipinda na kujikalifisha kwenda kuhiji, kisha 
baadaye akapata uwezo, je, itampasa arudie kuhiji au ile ya mwanzo 
itatosheleza faradhi?

Maliki na Mahanafi wamesema: “Itamtoshelezea wala 
haitamlazimu kuhiji tena apatapo uwezo.” (Fiqh Alal Madhahibil 
Arbaa).

Mahanbali wamesema: “Mtu anayeacha haki inayomlazimu 
kuitenda, kama vile kulipa deni, kisha akaenda kuhiji (kabla 
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ya hajalipa deni) Hijja hiyo itatosha kuwa Hijja ya faradhi.”  
(Manarussabil, pia Fathul Qadir na Fiqh Alal Madhahibil Arbaa).

Maimamiyya wamesema: “Kama mtu atajikalifisha kuhiji hali 
hana uwezo, Hijja hiyo haitatosha kuwa Hijja ya faradhi pindi 
atakapopata uwezo, kwani aliyewekewa sharti hana budi kufuata 
sharti alilowekewa katika hali zote mbili; katika hali ya kupata na 
kukosa, na alipokuwa hana uwezo hakuwa amewajibika. Hivyo 
ile Hijja yake ya kwanza itakuwa ni Sunna, na baadaye kwa kuwa 
uwezo kwake umethibiti ni wajibu kwake kwenda Hijja tena.”
Kuharakisha: 

Maimamiyya, Maliki na Mahanbali wamesema: “Kwa hakika 
wajibu wa Hijja ni jambo linalopasa kutekelezwa kwa haraka 
(maadamu uwezo umepatikana). Kamwe haijuzu kuchelewesha 
wajibu huo baada tu ya uwezo kupatikana, na kama mtu atachelewesha 
basi atakuwa bila shaka yoyote ameasi, lakini hata hivyo, Hijja 
yake huswihi, na itakuwa ni ya kutekeleza faradhi (si ya kukidhi) 
atakapojihi baadaye.

Mwenye kitabu kiitwacho al-Jawahir amesema: “Mradi wa 
neno kuharakisha, ni wajibu kufanya haraka kwenda Hijja katika 
mwanzo kabisa wa mwaka aliopata uwezo, na kama hatokwenda 
basi atakwenda mwaka unaofuatia huo… na kuendelea, lakini hapana 
shaka (kwa kitendo chake hicho) atakuwa ameasi kwa sababu ya 
kuichelewesha Hijja, ambapo alikuwa ana uwezo wa kwenda mnamo 
muda huo wa mwanzo wa uwezo wake, bila ya kuwa na uhakika wa 
kwenda Hijja baadaye (maana kifo hakina hodi).”

Mashafi wamesema: “Wajibu wa Hijja ni wa polepole si wa 
kujiharakisha, kwa maana ya kuwa inajuzu kuichelewesha Hijja 
hadi wakati mtu atakapo.26

26 � Kauli hii ingawa inasaidiwa na fani, kwani Hadith zinazosisitiza kuharakishwa Hijja 
zinahitaji kujadiliwa vyema, lakini ieleweke kuwa tendo hilo linapelekea kupuuza jambo 
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TANZUO ZA KUWA NA UWEZO

Hijja ya mwanamke:

Je, katika Hijja ya mwanamke lipo sharti la ziada zaidi ya masharti 
ya Hijja ya wanaume?

Wameafikiana kuwa  hapana sharti la kupatikana idhini ya mume 
kwa mke katika Hijja ya wajibu, na huyo mume naye si ruhusa 
kwake kumkataza mke kwenda Hijja. Kisha wamekhitilafiana 
kuhusu mwanamke ambaye hana mume na wala hana maharimu 
wake anayeweza kufuatana naye; je, ni wajibu kwa mwanamke huyo 
kwenda kuhiji au hapana?

Maimamiyya, Maliki na Mashafi wamesema: “Kuwa na 
maharimu au mume si sharti la wajibu wa Hijja kwa mwanamke. 
Katika hali yoyote iwayo, ni wajibu kwake kuhiji, sawa  mwanamke 
huyo awe ni msichana au ni mzee, awe ameolewa au hajaolewa. 
Kwa kuwa huyo maharimu yake ni wasila tu wa kumuamanisha, 
si lengo halisi, hivyo ima atakuwa na usalama katika safari yake 
au si mwenye usalama; ama  katika hali ya kwanza Hijja ni wajibu 
juu yake, wala hapana haja ya kupatikana maharimu. Na katika hali 
ya pili mwanamke huyo huzingatiwa kuwa hana uwezo wa kwenda 
Hijja (haitompasa kwenda hiji) hata kama anaye maharimu. Hivyo 
basi hapana tofauti yoyote kati ya mume na mke katika upande huu. 
Na kwa vyovyote iwavyo; uchambuzi kama huu na mingine mfano 
wake ulikuwa na uzito katika siku zilizopita ambapo safari ilikuwa 
ndefu na njiani kumejaa mambo ya kuhofisha usalama, ambapo 
ilibidi suala kama hili lijadiliwe, lakini sasa hivi suala kama hilo 
halina mfungamano wowote unaoweza kuleta mazao yenye maana, 

lililo wajibu. Na si tu kupuuza, pia linahatarisha kutotekelezwa ibada hiyo, basi huko 
kufanya haraka katika kuhiji ni tendo linalofanya ihifadhiwe zaidi na pia ni kujitoa 
shakani katika kutekeleza dini.
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kwa sababu siku hizi za leo watu wote wana amani na usalama wa 
nafsi zao na mali zao popote pale wanapokwenda.

Mahanbali na Mahanafi wamesema: “Bila shaka kuwepo 
mume au maharimu (wa mwanamke) ni sharti la kuswihi Hijja kwa 
mwanamke, hata kama ni kikongwe, kamwe haijuzu kwake kuhiji bila 
ya kutimiza sharti hilo.” Lakini Mahanafi wameweka sharti kwamba 
baina ya mahali anapoishi mwanamke na Makka kuwe na umbali 
wa siku tatu. Na sharti hili linatokea kwa nadra sana katika wakati 
wetu huu wa leo, hasa baada ya kuwepo usahali katika vyombo vya 
mawasiliano. Hili kama tulivyokwisha sema, tunaongeza kusema 
kuwa hapana haja ya kutela mjadala mrefu katika suala hili katika 
wakati wetu wa leo, kwani kuweka sharti la kuwepo maharim (wa 
mwanamke) hakuna maana yoyote ya kimsingi.

Hijja ya kufadhiliwa:

Katika kitabu Al-Mughni cha madhehebu ya Mahanbali imeandikwa 
maneno haya: “Mtu anapotoa mali kumpa mtu mwingine ili kuendea 
Hijja si wajibu mtu huyo kukubali hiba hiyo, na wala hawi ni mwe-
nye uwezo kwa fedha hizo alizopewa, sawa mtu aliyempa pesa hizo 
ni mtu wa kando au ni ndugu wa karibu, na sawa awe amemghara-
mia usafiri na matumizi yake au la.” 

Na imepokewa kutoka kwa Shafii kwamba mtu anapopewa pesa 
na mwanawe ambazo zinaweza kumpeleka Hijja basi itamlazimu 
aende, kwa kuwa amemudu kuweza kwenda Hijja pasi na masimango 
yatakayomlazimu wala aibu itakayompata.

Maimamiyya wamesema: “Anapopewa mali kwa njia ya zawadi 
bila ya kumpa sharti la kuwa aende Hijja, haitakuwa ni wajibu 
kwake kwenda Hijja kwa mali hiyo vyovyote atakavyokuwa huyo 
aliyempa, (sawa awe ni ndugu yake, mwanawe au mtu wa kando). 
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Na kama alimpa kwa sharti kwamba aende Hijja basi itamlazimu 
akubali kupokea na aende akahiji, hata kama huyo aliyempa alikuwa 
mtu wa kando, kwani huyo aliyepewa pesa huwa amekuwa na 
uwezo.”

Kuoa: 

Lau mtu atakuwa na mali inayomtosha kuolea mke tu au kuendea 
Hijja tu, je atangulize nini kati ya hayo mawili?

Katika kitabu Fathul Qadir Juzuu ya pili cha madhehebu ya 
Mahanafi mmeandikwa kuwa, kwa yakini Abu Hanifa aliulizwa 
kuhusu jambo hilo, akajibu kwa kusema, atangulize Hijja. Lakini 
kutoa jibu la kutanguliza Hijja pamoja na kuwa huko kuoa huwa ni 
wajibu (ni lazima) katika baadhi ya hali, kunatoa dalili ya kuonyesha 
kuwa haifai kuichelewesha Hijja.

Mashafi, Mahanbali na walio wahakiki katika Maimamiyya 
wamesema: “Atatanguliza kuoa kama itakuwa kuacha kuoa 
kutamsababishia kupata mashaka, kwa hiyo hatatanguliza kuhiji.’ 
(Kifayatul Akyar, Al Mughni na Urwatul Wuthqa).

Khumsi na Zaka:

Khumsi na Zaka vinaitangulia Hijja, wala hahesabiwi mtu kuwa ni 
mwenye uwezo wa kwenda Hijja isipokuwa baada ya kutekeleza 
utoaji wa haki hizo mbili, kikamilifu kama ilivyo madeni mengineyo.

Uwezo wa ghafla:

Mtu anayekwenda kwenye mji ulio karibu na mji mtukufu wa 
Makka kwa lengo la biashara au jambo jinginelo, akakaa hapo hadi 
msimu wa Hijja ukaingia, na akawa ana uwezo wa kuifikia Baitul 
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Haram, basi muda huo huwa ni mwenye uwezo, na kama atarudi 
kwao alikotoka bila ya kutekeleza Hijja basi dhima itabaki kama 
ilivyo juu yake. Na mafakihi wote wamekubaliana katika hukmu hii.

KUWEKA NAIBU

Vigawanyo vya ibada:

Ibada kwa kuzingatia mwili na mali zinagawanyika sehemu tatu:

1.	 Ibada za kimwili tu, ambazo ndani yake hazina athari yoyote ya 
mali, kama vile Swala na Swaumu. Maimamu wa madhehebu 
manne wamesema: “Aina hii ya ibada haikubali kutendwa kwa 
unaibu kwa hali yoyote iwayo, si kwa ajili ya maiti wala mtu 
aliye hai.” Maimamiyya wamesema: “Hakubaliwa kwa ajili ya 
waliokufa tu, ama kwa mtu aliye hai haijuzu kwake kumweka 
naibu (badala) wa kumswalia Swala zake au kumfungia Swau-
mu kwa vyovyote vile.”

2.	 Ibada za kimali tu, ambazo hazifungamani na mwili hata chem-
be, kama vile Khumsi na Zaka, aina hii ya ibada iko ruhusa ya 
kuweka naibu kwa itifaki ya wanavyuoni. Kwa hiyo inajuzu 
kwa mtu mwenye pesa kuweka mtu atakayemwakilisha kum-
tolea Zaka ya mali yake na sadaka nyinginezo.

3.	 Ibada zilizofungamana na mwili na mali pamoja, kama vile 
Hijja ambayo inahitaji vitendo kama vile kutufu, kwenda Saayi 
na kurusha vijiwe. Vilevile inahitaji pesa kwa ajili ya kulipia 
usafiri na mambo yote yanayomlazimu katika safari.

Na wanavyuoni wameafikiana kwa kauli moja kuwa, mtu 
aliye na uwezo wa kuhiji yeye mwenyewe na akawa ametimiza 
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masharti yote yanayohitajika, ni wajibu kuitekeleza Hijja hiyo yeye 
mwenyewe, kamwe haijuzu kuweka naibu muda huo, na kama 
atamweka mtu wa kumtekelezea basi haitaswihi, kwa hivyo itampasa 
kuhiji yeye binafsi, na kama hatofanya hivyo Mashafi, Mahanbali 
na Maimamiyya wamesema: “Haitamporomoka faradhi hiyo afapo, 
haswa kwa upande wa kimali, na hapo itakuwa ni wajibu aajiriwe 
mtu kwa ujira unaofaa kama hakuusia kutekelezewa Hijja, ujira huo 
utolewe kutoka katika mali halisi iliyoachwa na hayati.”27

Mahanafi na Maliki wamesema: “Humporomoka wajibu wa 
Hijja kwa upande wa kimwili, lakini aliyekufa kama atakuwa 
aliusia akahijiwe basi itatolewa katika theluthi moja ya mali yake 
kama ilivyo katika sadaka nyinginezo, na kama hakuusia, si wajibu 
kuweka (kumwajiri) mtu wa kumhijia.”

Mwenye uwezo kimali, asiyejiweza kiafya:

Mtu aliyekamilisha masharti ya Hijja kwa upande wa mali lakini 
hawezi kutekeleza Hijja yeye mwenyewe kwa sababu ya ukongwe 
au maradhi ambayo hayatazamiwi kupona, wajibu wa kwenda Hijja 
yeye mwenyewe binafsi humporomoka kwa itifaki (ya mafakihi), 
hiyo ni kutokana na kauli ya Mwenyezi Mungu aliposema; “…wala 
hakuweka juu yenu mambo mazito katika dini…” ( Hajj:78).

Lakini je, ni wajibu kwake kumwajiri mtu wa kujihi kwa niaba 
yake, na  kama hakufanya hivyo je, Hijja itabaki kuwa ni dhima juu 
yake kwa kuwa ameacha kutekeleza wajibu?

Mafakihi wote, isipokuwa Maliki, wameafikiana kuwa: “Ni 
wajibu kwake kuajiri mtu atakayemuhijia.” Maliki wamesema: 
“Hijja si wajibu ila kwa mtu anayeweza kwenda yeye mwenyewe 
binafsi.” (Al-Mughni na at-Tadhikrah).
27 � Imamiyya, Maliki na Shafii wamejuzisha kuajiri kwa ajili ya Hijja, lakini Hanafi na 

Hambali wamekataza.
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Na kama atapona huyu, na baada ya kwishakumuajiri 
atakayemwakilisha katika Hijja, udhuru wake ukamuondokea, je ni 
wajibu kwake kuhiji tena yeye mwenyewe? Mahanbali wamesema: 
“Si wajibu juu yake Hijja nyingine.” Maimamiyya, Mashafi na 
Mahanafi wamesema: “Ni wajibu, kwa sabau aliyofanya mwanzo 
ilikuwa ni kutekeleza wajibu wa upande wa mali yake, na hii ya sasa 
ni wajibu wa upande wa mwili wake.”28

Kuweka naibu katika Hijja ya sunna:

Mahanafi na Maimamiyya wamesema: “Anayetekeleza wajibu uli-
omlazimu wa Hijja ya Uislamu, kisha akapenda kumpa unaibu mtu 
wa kwenda kuhiji Hijja ya Sunna badala yake, anayo ruhusa ya ku-
fanya hivyo hata kama anao uwezo wa kwenda yeye mwenyewe bi-
nafsi.”

Mashafi wamesema: “Haijuzu.”

Imam Ahmad bin Hanbali ana mapokezi mawili ya kukataza na 
kujuzisha.

Maliki wamesema: “Hujuzu kwa mgonjwa ambaye maradhi yake 
hayatarajiwi kupona, na kwa mtu aliyekwishahiji Hijja ya faradhi 
ya Uislamu, kumwajiri mtu mwingine kwenda Hijja, na Hijja hiyo 
itakuwa ni yake (mwajiri), lakini kufanya hivyo ni makruhu. Wala 
haiandikwi kuwa ni Hijja ya aliyeajiriwa bali huwa ni Hijja ya Sunna 
ya mwajiri, na mwajiriwa hupata thawabu za kumsaidia (mwajiri) 
katika kuhiji, aidha hupata baraka za dua (alizoomba huko). Na mtu 
atakwenda kumhijia marehemu aliyeusia au hata ambaye hakuusia, 
basi mwajiriwa haandikiwi thawabu yoyote si katika Hijja ya 
faradhi wala ya Sunna. Wala kamwe faradhi ya Hijja ya Uislamu 
haimwondoki.” (Fiqh Alal Madhahibil Arbaa).
28  Kauli hii inawafikiana na  ya Sayid Al-Khui katika kitabu chake kiitwacho Al-Mansak.
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Masharti ya naibu:

Ni sharti naibu awe ni mtu aliye baleghe, awe ni mwislamu, awe 
ni mwenye akili timamu, tena awe amekwishatekeleza Hijja yake 
ya wajibu, pia anayeaminika kuwa ataitekeleza. Na inajuzu mwa-
namume kuwa naibu wa mwanamke, na mwanamke kuwa naibu 
wa mwanamume hata ijapokuwa wote wawili aliyewekwa naibu na 
mweka naibu hawajawahi kuhiji. (Swarura).29

Je naibu huyo ataanzia safari yake ya kwenda Hijja katika mji 
wake au ataanzia mji wa maiti, na au ataanzia katika mojawapo ya 
vituo vya kuhirimia Hijja? Mahanafi na Maliki wamesema: “Ataanzia 
safari yake ya Hijja kuanzia mji wa maiti kama aliyemuweka naibu 
hakumchagulia mahali maalum, la kama alimtaka aanzie mahali 
maalum basi atafuata kauli yake.”

Mashafi wamesema: “Kipimo ni Miqat, kama mwajiri 
atamwainishia Miqat maalumu basi mwajiriwa atalazimika kutenda 
kufuatana na kauli yake (muajiri), la kama hakumwainishia Miqat 
maalum basi aliyeajiriwa atajichagulia popote atakapo.”

Mahanbali wamesema: “Ni wajibu ahiji kwa kuanzia safari 
mahali ulipompatia marehemu wajibu wa kwenda Hijja, si kuanzia 
katika mji aliofia, hivyo kama uwezo aliupata akiwa alikohamia, 
kisha baadaye alirudi katika mji wake na akafia katika mji wake, basi 
atawekewa naibu ambaye ataanzia safari kutoka kule alikohamia, 
na si kuanzia katika mji wake, ila tu kama kati ya mji wake na 
alikohamia kuna umbali usioruhusu kukusuru Swala.”

Maimamiyya wamesema: “Hijja ina sehemu mbili za kuikusudia, 
miongoni mwake ni inayoitwa Baladiya, ambayo huanzia kwenye 
mji wa marehemu. Na nyingine inaitwa Miqatiya  ambayo huanzia 
29 � Swarura ni mtu ambaye bado hajaenda kuhiji, na Shafi na Hanbali wamesema: “Huyo 

Swarura anapokwenda kuhiji kwa niaba ya mtu mwingine, basi Hijja hiyo huwa yake.” 
Maliki, Hanafi na Imamiyya wamesema: “Hapa Hijja hufuata alivyonuia.” 
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kwenye Miqat. Basi iwapo mtu atachagua mojawapo kati ya njia 
hizo mbili itafaa, na kama atasema ianziwe kwenye Miqat bila 
kubainisha ni Miqat gani, basi kama upo uwezekano wa kufuata 
mojawapo kuurahisi atafuata, na kama haiwezekani basi Hijja hiyo 
itakuwa ya Miqat, naye atamuhijia kulingana na Miqat iliyo karibu 
zaidi na Makka kama litawezekana hilo. La kama ni zito kwake basi 
atahirimia kuanzia Miqat iliyo karibu na mji wa maiti. Na ujira wa 
kwenda Miqat katika Hijja ya wajibu utachukuliwa katika mali halisi 
iliyoachwa na marehemu, na ujira wa baada ya Miqat utachukuliwa 
kutoka katika theluthi.” (Al-Jawahir).

Naibu kuchelewa:

Mtu anapoajiriwa (katika Hijja) basi anawajibika kutekeleza haraka, 
wala haijuzu kwake kuichelewesha Hijja hadi akaitoa nje ya mwaka 
huo (alioajiriwa), wala haruhusiwi mwajiriwa kuweka naibu katika 
kutekeleza Hijja aliyoajiriwa yeye, kwa sababu kitendo hicho (cha 
Hijja) huwa amekabidhiwa yeye. Na iwapo hatutajua kuwa mwajiri-
wa amekwenda kuhiji na akawa anafanya kazi zake za kawaida (ny-
umbani) basi tutachukulia kuwa hakuenda Hijja, (tutaamini hivyo) 
hadi itakapothibiti kinyume chake. Na tunapojua kuwa alikwenda 
Hijja na akatekeleza matendo yote kwa ujumla, lakini tukaingiwa na 
shaka ya kuwa, je ameyatekeleza matendo yake kwa usahihi kama 
inavyotakikana au amebadilisha kitu katika matendo ya wajibu; tuta-
chukulia kuwa ametenda yote kwa usahihi, hadi itakapodhihiri kiny-
ume cha hivyo.

Kughairi:

Mahanafi na Maimamiyya wamesema: “Mtu anapomchagua mtu wa 
kuwa naibu wake katika Hijja, kama vile Hijja ya Tamattui au ya Ifrad 
au ya Qiran, basi si ruhusa kwa mwajiriwa kubadili aina ya Hijja. 
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Ama atakapoainishiwa kuwa aanzie Hijja kutoka mji fulani 
maalum, lakini yeye akaanzia mji mwingine, ikiwa hakufanya hivyo 
kwa malengo yake,  Hijja hiyo itatosheleza, kwa maana kufuata njia 
maalum kwa hakika halikuwa ndilo lengo hasa, lakini lengo lake 
lilikuwa ni kutekelezwa Hijja, na ukweli ni kuwa imeshatekelezwa.” 
(Tazama Fiqh Alal Madhahibil Arbaa).

UMRA

Maana yake: Maana ya Umra kilugha ni kufanya ziyara yoyote kwa 
jumla. Ama kisheria ni kuizuru nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu 
kwa namna maalum.

Vigawanyo vyake:

Umra hugawanyika katika sehemu mbili: Ya kwanza ni ile isiyoam-
batana na Hijja, hii wakati wake ni siku yoyote katika mwaka mzi-
ma, hii ni kwa itifaki ya mafakihi wote, na wakati bora wa kufanya 
Umra hiyo kwa madhehebu ya Imamiyya ni mwezi wa Rajab. Ama 
kwa wasiokuwa wao ni mwezi wa Ramadhani.

Ama ya pili ni ile inayoambatana na Hijja, ambapo mwenye 
kufanya ibada ya Hijja, katika safari yake hiyo hiyo moja, 
ataanza kwanza kufanya Umra ndipo afanye ibada ya Hijja, kama 
wanavyofanya mahujaji wanaoishi nchi za mbali na mji wa Makka 
tukufu. Na wakati wake ni ndani ya miezi ya Hijja, nayo ni mwezi 
wa Shawwal (mfungo mosi), Dhulqaada (mfungo pili) na Dhulhijja 
(mfungo tatu), hii ni kwa itifaki ya mafakihi pamoja na kuwepo 
tofauti kati yao kuhusu mwezi wa Dhulhijja, je wote kamili ni 
miongoni mwa miezi ya Hijja au ni kumi la mwanzo pekee?
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Na kama mtu atafanya Umra inayoambatana na Hijja basi 
utakuwa umemwondoka wajibu wa kufanya Umra isiyoambatana na 
Hijja, hii ni kwa yule anayeona kuwa ni wajibu kufanya Umra.  

Tafauti iliyopo kati ya Umra mbili:

Sayyid al-Khui amezitenganisha Umra Mufrada (isiyoambatana na 
Hijja) na Umra Tamattui (inayoambatana na Hijja) kwa mambo kad-
haa yanayofuata:

1.	 Kwa yakini Twawafu ya kuhalalisha tendo la ndoa (Twawafu 
Nisaa)  ni wajibu katika Umra isiyoambatana na Hijja (Mu-
frada), lakini si wajibu katika Umra inayoambatana na Hijja 
(Tamattui), wengine wamesema: “Hakuna kabisa sharia ya kui-
fanya.”

2.	 Kwa hakika Umra inayoambatana na Hijja (Tamattui) wakati 
wake huanzia mwanzo wa mwezi wa Shawwal, mpaka tarehe 
tisa ya mwezi wa Dhulhijja. Ama Umra isiyoambatana na Hijja 
(Mufrada) wakati wake ni katika mwaka mzima (siku yoyote 
ile).

3.	 Mtu aliyefanya Umra Tamattui hulazimika kupunguza tu ny-
wele ili kujihalalishia yote yale aliyojiharamishia kwa ihram. 
Ama aliyefanya Umra Mufrada ana hiyari kati ya kupunguza 
nywele na kunyoa. Maelezo yake yatakuja.

4.	 Kwa uhakika Umra Tamattui na Hijja hutakiwa vyote viwili vi-
fanyike katika mwaka mmoja, lakini haiwi hivyo katika Umra 
ya Mufrada. 

Katika kitabu kiitwacho Ad-Dini Walhajj kilichokusanya 
madhehebu manne imeandikwa:	 Kuna uhakika wa kuwa Maliki 
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na Mashafi wamesema: “Kwa yakini mwenye Umra Mufrada ni 
halali kwake kila kitu, hata kujamiiana, atakaponyoa au kupunguza 
nywele, kama tu hakumswaga mnyama wa sadaka ya Hijja, 
kinyume na hivyo ataendelea kuwa katika masharti ya ihram mpaka 
atakapojitoa katika Hijja na Umra pamoja, katika siku ya kuchinja.

Masharti yake

Huko nyuma tumetangulia kutaja masharti ya Hijja. Na yote tuliyoy-
ataja katika masharti ya Hijja ndiyo pia masharti ya Umra.

Hukumu yake:

Mahanafi na Maliki wamesema: “Umra ni Sunna iliyotiliwa mkazo, 
si faradhi.”

Mashafi, Mahanbali na mafakihi wengi wa madhehebu ya 
Imamiyya wamesema: “Umra ni faradhi kwa mtu mwenye uwezo 
wa kwenda, hiyo ni kwa mujibu wa kauli yake Mwenyezi Mungu 
(s.w.t.) aliposema; “Na timizeni Hijja ya Umra kwa ajili ya Mwenyezi 
Mungu, (Suratul Baqarah: 196).

Lakini huwa Sunna kwa asiyekuwa na uwezo, Tazama kitabu 
Fiqhus-Sunna Juzuu ya 5, na kitabu Fiqh Alal Madhehebil Arbaa, 
na Jawahir na Al-Mughni).30

Katika kitabu Fiqh Alal Madhahibil Arbaa imeandikwa: “Ni 
wajibu katika Umra yaleyale ambayo ni wajibu katika Hijja, aidha 
yaliyosuniwa katika Hijja ndiyo yaliyosunniwa katika Umra. Lakini 
Umra inatofautiana na Hijja katika mambo kadhaa, na miongoni 

30 � Katika kitabu Al-Mughni imepokewa kuwa Ahmad bin Hanbal amesema kuwa, wakazi 
wa Makka hawalazimiki kwenda Umra, kwa sababu lililo kubwa katika matendo ya 
Umra ni kutufu Al-Kaaba, nao hufanya hivyo, kwa hivyo kutufu kwao huko hutosheleza 
badala ya Umra.
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mwake ni kuwa, hiyo Umra haina wakati wake maalumu, na wala 
haupiti. Pia anayefanya Umra halazimiki kwenda kusimama Arafah, 
hashuki Muzdalifa na wala hatupi vijiwe.31

Katika kitabu cha madhehebu ya Imamiyya kiitwacho Al-
Jawahir mmeandikwa hivi: “Yaliyo wajibu katika matendo 
ya Hijja ni mambo kumi na mawili: Ihram, kusimama Arafah, 
kusimama Muzdalifa, kushuka Mina, kutupa vijiwe, kuchinja, 
kunyoa, kupunguza nywele, kutufu pamoja na kuswali rakaa mbili 
za kutufu, kusai na kutufu Twawafu Nisaa pamoja na rakaa zake 
mbili……….Na matendo ya wajibu ya Umra isiyoambatana na 
Hijja (Mufrada) ni manane: Kutia nia, kuhirimia32 Umra, kutufu 
pamoja na rakaa zake mbili, kusai, kupunguza nywele na Twawafu 
Nisaa pamoja na rakaa zake mbli.”

Kutokana na maelezo haya inatudhihirikia kuwa mafakihi 
wameafikiana wote kwa jumla kuwa matendo ya Hijja ni mengi 
zaidi kuliko ya Umra, yakiongezeka kuanzia kwenye kusimama 
Arafah na matendo yanayoandamana na kisimamo hicho. Isipokuwa 
Maimamiyya wamewajibisha kwa mwenye kwenda Umra 
Mufrada kutufu tena Twawafu Nisaa, kama ambavyo Imam Malik 
amewakhalifu wenzake wote kwa kusema kuwa si wajibu kunyoa 
wala kupunguza nywele katika Umra Mufrada.

31 � Kitabu Fiqh Alal Madhahibil Arbaa kimetungwa katika jumuiko mbili: Asili ya kitabu, 
na Taaliq (maelezo ya ziyada) na ni kawaida ya mtunzi wa kitabu hicho kueleza hukmu 
waliyowafikiana maimamu wanne, na katika maelezo yaliyo chini ya msitari (kama haya 
unayoyasoma ) hueleza hukmu  waliyotofautiana ndani yake, kwa kuelezea kiini cha 
madai ya kila madhehebu miongoni mwa madhehebu hayo manne kadiri wanavyoona 
mafakihi wao. Na haya tuliyoyanukuu hapo juu yanatoka katika asili ya kitabu 
hayakutoka kwenye Taaliq.

32 � Imekuja katika kitabu Addini Walhajj Alal Madhahibul Arbaa, kwamba tofauti ya Umra 
na Hijja ni kuwa sehemu ya kuhirimia na mwanzo wa eneo huru, hiyo ni  kwa mkaazi wa 
Makka na wingine, si katika Miqat za Hijja. Na hakuna tofauti kwa Imamiyya baina ya 
Miqat ya mwenye kufanya Umra na ya mwenye kuhijji kulingana na Ihram.
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Tanzuo mbili:

Ya kwanza: Kwa hakika wajibu wa kufanya Umra Mufrada hau-
fungamani na kuwa na uwezo wa kwenda kuhiji, kama atakuwa na 
uwezo  wa Umra tu, kwa mfano lau itathibiti kwa mtu fulani alipata 
uwezo wa kwenda hadi Makka katika siku zisizokuwa za Hijja, na 
wala hana uwezo wa kwenda Makka katika msimu wa Hijja, itakuwa 
ni wajibu kwake kwenda Umra na si Hijja, na kama atakufa kabla ya 
kuitekeleza Umra basi gharama ya kumweka mtu wa kumtekelezea 
itatolewa kutoka katika mali aliyoiacha.”33

Vilevile kama itathibitika kwa mtu fulani kuwa anaweza kwenda 
Hijja isiyoambatana na Umra (Mufrada) ni wajibu kwake kwenda 
kuhiji, kwa sababu kila moja kati ya hizo mbili ni ibada kamili 
isiyotegemea nyingine, na  hii ni sawa na Umra isiyoambatana na 
Hijja (Mufrada). Ama  Umra Tamattui (inayoambatana na Hijja) 
wajibu wake unategemea wajibu wa Hijja, kwa sababu Umra 
Tamattui imo ndani ya Hijja.

Tanzo la pili: Maimamiyya wamesema: “Haijuzu kwa mtu 
anayetaka kuingia Makka kuvuka Miqat wala kuingia kwenye haram 
yake tukufu ila awe amehirimia (Hijja au Umra) hata kama alikuwa 
hapo mbeleni alikwishahiji au kufanya Umra mara nyingi kiasi gani, 
isipokuwa tu kama atakuwa mwenye kurudiarudia kuingia na kutoka 
katika mwezi huo huo, kwa maana kama ataingia katika mji wa 
Makka baada ya kuhirimia kisha akatoka, halafu akaingia tena kabla 
33 � Kwenye kitabu Al-Madarik katika madhehebu ya Imamiyya amesema: “Hii ndiyo kauli 

iliyo mashuhuri zaidi miongoni mwa kauli zao na iliyo nzuri zaidi, yaani kutosheleza 
kupasa Umra badala ya Hijja. Na mwenye kitabu Al-Jawahiri amesema: “Kwa 
hakika maneno ya mafakihi hayatoki nje ya kuwa ni yenye tashwish (wasiwasi)… 
kisha akaendelea kusema: “Jambo ambalo linaweza kupewa mtazamo wenye nguvu 
ni kupomoka wajibu wa Umra kwa mtu anayeishi mbali na Makka, na kwamba iliyo 
wajibu kwake ni Umra ya Tamattui ambayo kupasa kwake kunafungamana na kupasa 
kwa Hijja.’ Na Sayyid al-Hakim amesema: Kauli iliyo karibu zaidi ni kutopasa Umra 
mufrada. Na Sayyid Khui amesema: “Haiko mbali na kuwa haipasi.”
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ya kupita siku thelathini, basi haitakuwa wajibu kwake kuhirimia 
tena akitaka kuingia tena, kinyume na hivyo itakuwa ni wajibu 
kwake kuhirimia. Hivyo kuhirimia kwa mtu anayeingia Makka kuna 
uzito sawa na wudhu kwa mtu anayetaka kugusa msahafu.”

Kwa maelezo hayo unabainika uzushi wa wale wanaosema 
kuwa Shia hawaitukuzi Baitul Haram (Al-Ka’aba), na kwamba 
kuhiji kwao ni kwa  lengo la kuvichafua vituo vitakatifu …” 
Ametakasika Mwenyezi Mungu na wametakasika na madai watu 
hawa wanaoitukuza misingi ya ibada iliyowekwa na Mwenyezi 
Mungu mwenyewe, wafuasi wanaomfuata Mtume  na Ahlulbayti 
wake, kwa hakika huo ni uzushi mkubwa.

Abu Hanifa amesema: “Haijuzu kwa mtu aliye nyuma ya Miqat 
kuingia ndani ya Haram takatifu ila baada ya kuhirimia. Ama kwa 
walio kinyume na mtu kama huyo, basi hujuzu kwao kuingia bila ya 
kuhirimia.”

Imam Malik yeye hakuona kama hivyo (yaani, hakuchangia kitu 
hapo). Na Imam Shafi yeye ana kauli mbili.

Na tutosheke na kiasi hiki cha maneno tuliyoelezea kuhusu ibada 
ya Umra, kwani lengo letu hasa lilikuwa ni kuwaangazia tu juu ya 
ibada hiyo ya Hijja ijapokuwa ni katika baadhi ya sehemu zake 
tu. Na bila shaka zitazidi kueleweka habari na tofauti zake katika 
maelezo yatakayofuatia.

AINA ZA HIJJA
Mafakihi wa madhehebu yote wameafikiana kuwa Hijja ziko za aina 
tatu: Tamattui, 34Qiran na Ifrad. Aidha wameafikiana kuwa maana 
34 �Lakini Umar bin al-Khattab alikataza Hijja ya Tamattui, akatilia mkazo katika 

Hijja mbili tu ya Qiran na Ifrad, akasema; “Muta mbili zilikuwepo wakati wa 
uhai wa Mtume 1 na mimi naziharamisha Muta zote mbili, na nitamuadhibu 
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ya Tamattui ni kuanza kufanya matendo ya Umra ndani ya miezi ya 
Hijja na baada ya kumaliza matendo ya Umra ndipo afanye matendo 
ya Hijja. 

Vilevile wameafikiana kuwa Hijja ya Ifrad, ni kwanza mtu ahijji, 
baada ya kumaliza vitendo vya Hijja  ndio ahirimie Umra na afanye 
matendo yake.

Na maimamu wa madhehebu manne wameafikiana kuwa maana 
ya Qiran ni kuhirimia Hijja pamoja na Umra kwa wakati mmoja kwa 
kusema anayehijji “Labbaika Allahumaa Bil hajji wa Umra.”

Maimamiyya wamesema: “Kwa yakini Qiran na Ifrad zote ni 
kitu kimoja, havitengani isipokuwa katika jambo moja, nalo ni kuwa 
anayehiji Qiran hupeleka mnyama wakati wa kuhirimia kwake, ambapo 
hulazimika amchinje mnyama aliyempeleka, ama anayekwenda kuhiji 
Hijja ya Ifrad hatalazimika kuchinja mnyama.” Na kwa neno jingine, 
Maimamiyya kwa hakika hawajuzishi kuingiliana kati ya Ihram mbili35 
wala haijuzu kuleta Hijja na Umra kwa nia moja kwa hali yoyote ile 
iwayo. Na hilo limejuzishwa na wasiokuwa wao katika Hijja ya Qiran 
wakasema: “Kwa hakika Hijja hiyo imeitwa hivyo hivyo kwa sababu 
mna kukusanya Hijja na Umra kwa wakati mmoja.”

Maimamiyya wamesema: “Hapana si kwa maana hiyo, bali kwa 
sababu imeongezeka kumswaga mnyama baada ya kuhirimia.”36

atakayezifanya …” Alikusudia Muta ya wanawake (ambayo ni ndoa ya muda) 
na Muta ya Hijja yaani Hijja ya Tamattui. Wakamtolea kisingizio baadhi ya 
wanavyuoni wa kisunni cha yeye kufanya hivyo, kuwa alitaka nyumba takatifu 
‘Baitul Haram’ isiwe tupu kwa kukosa wenye kuzuru katika miezi isiyokuwa 
ya Hijja. Angalia kitabu Ahkamul Qur’ani cha Jassas Juzuu ya kwanza mlango 
unaoelezea Tamattui Bil Umra Ilalhajj.

35 � Imepokewa katika kitabu al-Jawahir na al-Madarik na al-Hadaiq kwamba, haijuzu kwa 
mtu aliye katika ihramu kuanzisha ihramu nyingine, mpaka pale atakapomaliza matendo 
ya ihramu ya kwanza aliyohirimia.

36  Ibn aqil wa Shia amejitenga na kuafikiana na wanavyuoni wa Sunni kwamba Qiran ni  
kukusanya baina ya Umra na Hajj katika Ihram moja.
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Mafakihi wa madhehebu manne wamesema: “Hujuzu kwa mtu 
yeyote awaye, awe wa Makka au asiyekuwa wa Makka, kujichagulia 
namna yoyote ya Hijja anayoitaka kati ya aina tatu za Hijja. 
Tamattui, Qiran na Ifrad pasi na kuwepo karaha yoyote. Isipokuwa 
Abu Hanifa amesema: “Ni makruhu kwa mkaazi wa Makka kufanya 
Hijja Tamattui na Qiran.”

Kisha hao mafakihi wa madhehebu manne wametofautiana 
kuhusu ni ipi iliyo bora kati ya Hijja tatu hizi. Mashafi wamesema: 
“Ifrad na Tamattui ni bora zaidi kuliko Qiran.” Mahanafi wamesema: 
“Qiran ni bora zaidi kuliko hizo mbili.” Mahanbali na Maimamiyya 
wamesema: “Tamattui ndiyo iliyo bora zaidi.” (Tazama Kitabu 
Fiqh Alal Madhahibil Arbaa, al-Mughni, Mizan sha’arani na Fiqhs 
Sunnah, Juzuu ya tano).

Maimamiyya wamesema: “Kwa hakika Hijja Tamattui huwa ni 
faradhi kwa mtu aliye mbali na Makka kwa kadiri ya maili arobaini 
na nane,37 haijuzu kwake kuhiji aina nyingine isipokuwa kama ana 
dharura. Ama Qiran na Ifrad hizo mbili ni faradhi kwa wakazi wa 
Makka na kwa ambaye anaishi kati yake na Makka kwa kiasi cha 
umbali ulio chini ya maili arobaini na nane, na kwao nao haijuzu 
kwao aina nyingine zaidi ya aina hizi mbili. Wanaodai hivyo walitoa 
dalili ya kauli yake Mwenyezi Mungu Mtukufu aliposema: 

“Basi mwenye kujistarehesha kwa kufanya Umra kisha ndio aka-
hiji, basi achinje mnyama aliye sahali kumpata (naye ni mbuzi). Na 

37 � Sayyid Al-Hakim pia alifuata kauli hiyo. Sayyid Khui amesema: “Ni kiasi cha Farasakhi 
kumi na sita.” Baadhi yao wakasema: “Ni maili kumi na mbili.”
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asiyepata afunge siku tatu katika Hijja na siku saba mtakaporudi 
(kwenu); hizi ni (siku) kumi kamili. Hayo ni kwa ajili ya yule ambaye 

watu wake hawako karibu na msikiti mtakatifu wa Makka.” (al-
Baqarah 2:196).

Maimamiyya wamesema tena kuwa haifai kwa mtu anayelazimika 
kuhiji Hijja Tamattui kubadilisha aina nyingine ya Hijja, isipokuwa 
kama atazongwa na wakati au anapozukiwa na damu ya hedhi 
(kama ni mwanamke), hapo ndio anaweza akabadilisha kwenda 
kwenye Qiran au Ifrad, baada ya kuhiji ndio afanye Umra. Na upeo 
wa kuzongwa na wakati ni kutomakinika kwenda Arafah baada ya 
kupinduka jua.

Na hukumu ni kama hiyo hiyo haijuzu kuhiji kinyume chake 
kwa mtu ambaye anawajibika kufanya Hijja ya Qiran au Ifrad kama 
ilivyo kwa watu wa Makka na vipembe vyake, haijuzu kwake kuhiji 
kwa njia ya Tamattui isipokuwa anapolazimika kufanya hivyo, 
kama anapohofia kuzukiwa na damu ya hedhi (kama ni mwanamke). 
Mwenye kitabu Al-Jawahir baada ya kwisha kunukuu maneno hayo 
alisema: “Haya nimeyakuta bila ya kuwepo ikhtilafu.”

Na wote waliafikiana kuwa mtu anayehiji Hijja ya Ifrad 
halazimiki kuchinja mnyama, lakini kama mwenyewe atachinja kwa 
kupenda kwake basi kufanya hivyo ni kheri kwake.

VITUO VYA KUHIRIMIA (MIQAT)

Miqat (vituo):

Hapana budi kwa Umra na Hijja kwa aina zake zote, kuanza kwa 
kuhirimia, nako ni nguzo miongoni mwa nguzo zake kwa mujibu wa 
madhehebu ya Imamiyya, na kwa wengineo ni wajibu. Na wameaf-
ikiana kwa kauli moja kuwa kituo cha kuhirimia Hijja (Miqat) kwa 
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watu wa Madina, ambacho wanatakiwa kuanzia Hijja (kuhirimia) 
ni Masjidus Shajarah, ambapo pia huitwa Dhulhalifa. Na kituo cha 
kuhirimia Hijja  (Miqat) cha watu wa Sham, Misri na Moroco ni 
Juhfa.38 Na kituo cha kuhirimia Hijja  (Miqat) cha wakazi wa Iraq ni 
Aqiq. Na wakazi wa Yemen kituo chao pamoja na watu wanaopita 
njia yao ni Yalamlam.

Maimamiyya wamesema: “Qarn ni kituo cha kuhirimia Hijja 
(Miqat) cha wakazi wa Twaif. Na kila apitaye njia hiyo ya Twaif 
wakati akienda Makka.” Mafakihi wa madhehebu manne wamesema: 
“Hata, hapo Qarn ni kituo cha wakazi wa Najd.” Maimamiyya 
wamesema: “Kituo cha wakazi wa Najd, na kituo cha wakazi wa 
Iraq ni Aqiq.”

Kama ambavyo wameafikiana kuwa vituo hivyo ni kwa wakazi 
wa nchi na miji iliyotajwa hapo nyuma, ndivyo wameafikiana 
kuwa hivyo pia ndio vituo vya kila anayepita humo miongoni mwa 
wale wanaokwenda Hijja, hata kama mtu huyo si katika wakazi 
wa sehemu hizo. Hivyo kama mtu wa Sham atataka kwenda kuhiji 
kutokea mji wa Madina, akapitia Dhulhalifa basi atahirimia kutokea 
hapo. Na kama atapitia Yemen basi kituo chake kitakuwa Yalamlam, 
na kama ni kutokea Iraq itakuwa Aqiq, na kuendelea kama hivyo. 
Na ambaye hatapita kwenye vituo hivyo basi kituo chake kitakuwa 
mahali ambapo patakuwa pameelekeana na chochote kati ya vituo 
hivyo.

Na mtu ambaye nyumba yake iko karibu sana na Makka kuliko 
vituo hivyo (Miqat) basi kituo chake ni nyumba yake, hapo ndipo 
atakapohirimia. Na ambaye nyumba yake iko ndani ya Makka 

38 � Waliokusudiwa hapo ni wakazi wa Syria, Lebanon, Palestina na Jordan. Hata hivyo kwa 
sasa hivi njia zimebadilika. Sayyid Al-Hakim amesema: “Bila shaka msafiri anayesafiri 
kwa ndege haimpasi kuhirimia muda ndege ipitapo juu ya Miqat na inaposhuka 
Jiddah atahirimia kuanzia Hudaibiyya. Pia anaweza akahirimia kuanzia Jiddah kama 
atalazimika.”
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basi kituo chake (Miqat) ni hiyo Makka yenyewe hasa. Na kwa 
madhehebu ya Imamiyya vituo vya mwenye kwenda Umra Mufrad 
ni hivyo hivyo vya anayekwenda Hijja. 

Kuhirimia kabla ya kufika kwenye kituo 
(Miqat):

Maimamu wa madhehebu manne wameafikiana kuwa hujuzu 
kuhirimia kabla ya kufikia kwenye kituo (Miqat), kisha wakatofau-
tiana rai kuhusu ni njia gani iliyo bora zaidi. Malik na Ibn Hanbal 
wamesema: ‘Iliyo bora ni kuhirimia kwenye kituo (Miqat).” Abu 
Hanifa amesema: “Njia iliyo bora ni kuhirimia kutoka mjini kwake.” 
Shafii ana kauli mbili. 

Maimamiyya wamesema: “Haijuzu kuhirimia kabla ya kufikia 
kwenye kituo (Miqat) isipokuwa kwa mtu aliyekusudia kwenda 
kufanya Umra ndani ya mwezi wa Rajab, akawa anahofia kumalizika 
muda kama atangojea hadi afike kwenye kituo (Miqat) ndio ahirimie, 
na pia kwa aliyeweka nadhiri ya kuhirimia kabla ya kufika kwenye 
kituo (Miqat)”.39 (Tazama kitabu At-tadhkirah na Fiqhus-Sunna).

Kuhirimia baada ya kuvuka kituo (Miqat):

Mafakihi wa madhehebu yote wameafikiana kuwa; haijuzu kuvuka 
kituo (Miqat) bila ya kuhirimia, na kama atavuka bila ya kuhirimia 
itampasa arejee hadi kwenye Miqat akahirimie hapo.

Maimamu wanne wamesema: “Kama hatarejea kituoni hapo 
kuhirimia, Hijja yake itaswihi, lakini atalazimika kuchinja mnyama. 
Hata hivyo hupata dhambi kama hakuwa na sababu yoyote ya 
kumzuia kurudia kwenye kituo (Miqat), lakini kama itapatikana 

39   �Sayyid Al-Hakim na Sayyid Khui wamejuzisha kuweka nadhiri ya kuhirimia kabla ya 
kufikia Miqat.
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sababu ya kumzuia kurudi kama kuhofia hatari njiani au wakati 
kubana, hatakuwa na dhambi, na hakuna tafauti katika hukmu hiyo 
kati ya kuwa mbele yake kuna vituo vingine vya kuhirimia katika 
njia anayopita au hakuna.”

Maimamiyya wamesema: “Mtu anayeacha kuhirimia kwenye 
kituo (Miqat) kwa makusudi hali ya kuwa amedhamiria kuhiji au 
kufanya Umra, kisha asirudi kwenye kituo hicho, na mbele yake 
hakuna kituo kingine kisichokuwa hicho alichokiacha, basi kuhirimia 
kwake na Hijja yake vitabatilika, na hukmu inabaki hivyo sawa awe 
alikuwa na udhuru au la.”

Na kama aliacha kwa kusahau au kwa kutojua na uwezekano wa 
kurejea anao atatakiwa kurejea. Na kama haiwezekani kurejea basi 
atahirimia kwenye kituo (Miqat) kilicho mbele yake, na kama hakuna 
kituo (Miqat) kingine mbele yake basi atahirimia katika umbali 
unaowezekana nje ya Haram takatifu au ndani yake, akitanguliza 
uwezekano wa kwanza kabla ya wa pili, (kitabu At-Tadhikirah, na 
Fiqh Alal Madhahabil Arbaa).

Kuhirimia kabla ya kuingia miezi ya Hijja:

Maimamiyya na Mashafi wamesema: “Lau mtu atahirimia Hijja 
kabla ya kuingia miezi ya Hijja basi Ihram yake haitaswihi, lakini 
Umra huswihi kutokana na kauli yake Mwenyezi Mungu aliyetukuka 
aliposema; ‘Hijja ni miezi maalum’ (Baqarah:197).”

Mahanafi, Maliki na Mahanbali wamesema: “Hijja yake huswihi 
lakini ni makruhu, (kitabul At-Tadhikrah, na Fiqhus-Sunna).
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KUHIRIMIA

Wajibu wake na Sunna yake:

Kuhirimia na Sunna zake:

Hakuna tofauti kuwa kuhirimia ni nguzo miongoni mwa nguzo za 
Umra, na pia ni nguzo miongoni mwa nguzo za Hijja Tamattui, 
Ifrad na Qiran. Aidha hakuna ikhtilafu kuwa Ihram ndilo tendo la 
kwanza linalopasa kuanzia ibada ya anayekwenda Hijja au Umra. 
Hukmu ni hiyo hiyo awe amekwenda Umra Mufrada au alikwen-
da Hijja Tamattui au Qiran au Ifrad. Nayo Ihram ina Sunna na 
Wajibu.

Wameafikiana kuwa yasunniwa kwa mtu anayetaka kuhirimia 
(kwanza) ausafishe mwili wake, akate kucha zake, apunguze 
masharubu yake na aoge hata kama ni mwanamke mwenye damu ya 
hedhi au ya nifasi, kwani lengo linalotakikana ni unadhifu. Nna afuge 
nywele zake za kichwani tangu mwanzo wa mwezi wa Dhulqaadah 
pindi atakapo kwenda kuhiji Hijja Tamattui. Pia ni Sunna kuondoa 
nywele kutoka juu ya mwili na makwapani. Na ahirimie baada ya 
Swala ya Adhuhuri au Swala yoyote nyingine ya faradhi mbali na 
hiyo. Aidha inapendekezwa kwa ajili ya kuhirimia aswali rakaa sita 
au rakaa nne au kwa uchache rakaa mbili.

Ama kujitwahirisha kutokana na hadath si sharti katika kuswihi 
kwa Ihram.

Mahanafi na Maliki wamesema: “Mtu anapokosa maji, sharti 
la kuoga huporomoka. Na hakuna cha kutayammamu badala 
yake.” Mahanbali na Mashafi wamesema: “Atatayammamu badala 
ya kuoga.” Maimamiyya wamekhitalifiana wao kwa wao, wako 
waliokataza kutayammamu na wako waliojuzisha.
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Na haki ni kuzuia, kama walivyosema Mahanafi na Maliki, 
kwa sababu huku kutayammamu ni miongoni mwa ibada ambayo 
haiwezi kufanywa (kisheria) hadi pawepo na dalili, na hapa hapana 
dalili … katika kitabu Mustamsikil Urwa cha Sayyid Al-Hakim 
Juz. 7, amesema maneno haya: “Kwa hakika mchanga kuwa kwa 
ujumla ni mbadala wa maji, na kwamba unatosha hata kwa muda 
wa miaka kumi, na kwamba mchanga ni kimojawapo kati ya vitu 
viwili vinavyotwahirishia, na kwamba Mola wa maji na mchanga ni 
Mmoja, hayo yote yanatosha kuthibitisha kuwa mchanga ni mbadala 
wa maji katika hali hii na mfano wake.”

Inajibiwa kuwa, dalili hizi ambazo bila shaka zimefahamisha kuwa 
mchanga ni mbadala wa maji zinahusika pale maji yanapofungamana 
na suala la kutwaharisha hadathi, na si maji kama maji, kwani 
kinyume na hivyo ingelipasa tuupe mchanga hukmu zote za maji 
pindi yanapokosekana, hata katika kuondolea najisi, isipokuwa pale 
dalili ilipoonesha kinyume. Na kamwe hakuna aliyesema hilo hata 
mwenye kitabu Mustamsik ninavyodhani hakusema hivyo, bali katika 
uk. 26 wa kitabu chake cha Hijja, chapa ya nne amesema waziwazi 
kuwa kuoga josho hilo ni Sunna wakati wa kutaka kuhirimia, (hata) 
kwa mwenye hedhi na mwanamke mwenye damu ya kuzaa. Na 
maana ya kauli hiyo ni kuwa kwa hakika josho hili haliondoi hadath 
na halikusudiwi jingine isipokuwa unadhifu tu. Hili, na kuongezea 
ni kuwa kwa hakika sisi tunajua kuwa mchanga huwa mbadala wa 
maji katika utwahirishaji wa hadathi, na wala hauwi mbadala wake 
katika utwaharishaji wa najisi kama vile damu na mkojo. Kufikia 
hapa tunakuwa na shaka ya kuwa je, huo mchanga unaweza kuwa 
mbadala wa maji katika josho hili, na haiwezekani kushikilia ujumla 
katika kuondoa shaka na kuthibitisha ubadala wake kisheria, kwani 
kufanya hivyo ni sawa na kushikamana na jambo la ujumla katika 
jambo la utata au mfano wa nje.
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Sayyid alitumiwa maelezo haya akayatolea jibu kwa kauli yake 
hii: “Kwa yakini huku kuwekwa na sheria kuoga josho la Sunna ni 
kwa ajili ya kujitwahirisha, na kujitwahirisha huko si kwa jinginelo 
zaidi ya kuondoa hadath tu. Kwa  hiyo basi, josho la Sunna ni 
lenye kutwahirisha vilivyo katika daraja ya hadath. Na ubadala 
wa mchanga unajumuisha maeneo ya kuoga josho la Sunna. Na 
kujumuisha kwake hilo hakulazimu kujumuisha utwaharishaji wa 
najisi, kwa sababu ya kutofautiana aina kati ya hadathi na khabath, 
na pia kutofautiana mahali pake. Kwani bila ya shaka mahali pa 
utwaharishaji wa kwanza ni nafsi na mfano wake, na mahali pa 
utwaharishaji wa pili ni mwili, pamoja na kuwepo asili moja baina 
ya utwaharishaji wa kuoga josho la wajibu na la Sunna. Na dalili 
ya ubadala inajumuisha mambo yote mawili.

Kwa ujumla, josho la Sunna hutwaharisha kutokana na hadath 
kama zilivyo hata kama ni katika baadhi ya daraja zake, na kwa hali 
hiyo dalili ya mchanga kuwa mbadala wa maji inajumuisha josho 
hilo. Na pia josho la kuondoa damu ya Hedhi ni lenye kutwahirisha 
Hadath, kama ambavyo mwanamke mwenye damu ya hedhi 
anapooga josho la kuondoa Janaba basi hutwahirika, hata kama 
bado atabaki na hadath ya Hedhi. Na Mwenyezi Mungu ndiye aliye 
Mjuzi, Mwenye kuhifadhi.”

Maimamiyya wamesema: “Husuniwa kufuga nywele za kichwa.” 
Mashafi, Mahanafi na Mahanbali wamesema: “Bali yasunniwa 
kuzinyoa.” (Fiqh Alal Madhahibil Arbaa).

Mahanafi wamesema: “Yasunniwa kwa mtu anayetaka kuhirimia 
ajipake manukato mwilini na nguoni kwa uturi ambao hautabakia 
kiini chake baada ya kuhirimia, hata japo itabakia harufu yake.”

Mashafi wamesema: “Husuniwa kujipaka manukato mwilini 
baada ya kuoga isipokuwa kwa mwenye Swaumu, wala haidhuru 
kupaka nguo uturi.”
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Mahanbali wamesema: “Atapaka uturi mwili tu, ama kupaka 
nguoni ni makruhu.” (Al Fiqh Alal Madhahibil Arbaa).

Mahanafi, Maliki na Mashafi wamesema: “Yasuniwa kwa 
mwenye kuhirimia aswali rakaa mbili kwanza kabla hajahirimia.” 
(Tazama kitabu hicho tulichokitaja hapo juu).

Maimamiyya wamesema: “Ni bora zaidi kuhirimia kufanywe 
baada ya Swala ya Adhuhuri au Swala nyingineyo yoyote ambayo 
ni ya faradhi. Na kama hana Swala ya faradhi ya kuiswali wakati wa 
kuhirimia kwake basi ataswali rakaa sita, au nne na kwa uchache 
wake rakaa mbili.” (Tazama kitabu Al-Jawahir).

Kuweka sharti:
Mwenye kitabu at-Tadhkirah amesema: “Imependekezwa kwa mtu 
anayetaka kuhirimia ajiwekee sharti juu ya Mola Wake wakati wa 
kufunga Ihram, kama kusema: “Ee Mola Wangu! Mimi ninataka 
kutekeleza jambo uliloniamrisha nilitende, basi likitokea jambo 
lolote litakalonizuia nisiweze kulifanya, basi nijaalie nitoke kwe-
nye Ihram.” na kwa kulipendekeza hilo Imam Shafi, Abu Hanifa na 
Ahmad wamesema: “Isipokuwa kuweka sharti huko hakuna maana 
ya kuwa kunaporomosha faradhi ya Hijja kama litapatikana jambo 
litakalomzuia kutimiza kuhirimia kwake.”

Wajibu wa kuhirimia:

Wajibu wa kuhirimia ni mambo matatu: Kutia nia, kuleta talbiya na 
kuvaa nguo za Ihram, mkiwemo tafauti baina ya madhehebu katika 
baadhi ya mambo.

Kutia nia:
Hapana haja ya kusema mengi katika nia maana hakuna amali yoy-
ote inayotaka kufanywa bila ya kukusudiwa, kwa maana nia ndilo 
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jambo linalotia msukumo wa kufanya jambo, tena hiyo nia kwa 
hakika kabisa ni jambo lililo lazima kutendeka (wakati wa kukusu-
dia kufanya jambo). Na ni kwa ajili hiyo ndio maana baadhi ya wa-
navyuoni wakasema: “Lau tungelazimishwa kufanya kitendo (ama-
li) chochote kile bila ya nia basi ingelikuwa tumekalifishwa kufanya 
jambo lisilowezekana.” 

Kwa hivyo basi inafaa tusarifu maneno yetu kwa mtu anayekwenda 
kufanya ibada hiyo kwa kuuliza swali hili, je mtu huwa ni mwenye 
kuhirimia kwa kiasi tu cha kunuia Ihram, au hapana budi aongeze 
kitu kingine pamoja nayo? Pamoja na hivyo ifahamike kuwa lau mtu 
atahirimia kimakosa au kimchezo bila ya kukusudia basi kuhirimia 
kwake kutakuwa batili.

Mahanafi wamesema: “Ihram haiwi ni yenye kutimia katika 
sheria kwa kutia tu nia bila ya kuleta Talbiya.” (Fathul Qadir).

Mashafi, Maimamiyya na Mahanbali wamesema: “Ihram hutimia 
kwa kutia tu nia.” (Al-Jawahir na Fiqhus-Sunna).

Maimamiyya wakaongeza kusema: “Ni lazima nia iwe ni 
yenye kukutanishwa na kuanza kwa Ihram. Kamwe haitoshi 
kutiwa nia katikati yake wakati Ihram ikiwa inaendelea. Aidha ni 
wajibu aainishe ihramu yake kwa kutaja kama ni Hijja au Umra, 
na kutaja kwamba Hijja hiyo ni Tamattui, Qiran au Ifrad, na kuwa 
anajihijia yeye mwenyewe binafsi au anahiji kwa niaba ya mtu 
mwingine, na kwamba ni Hijja ya Uislamu au nyingineyo. Na 
lau atanuia bila ya kuitaja aina ya Hijja aliyoikusudia, na akataka 
kufanya hivyo baadaye, basi Ihram yake itabatilika (Al-Urwatul 
Wuthqa).”

Na katika kitabu Al-Mughni cha Mahanbali mmekuja maelezo 
ambayo kwa ufupi wake ni: 
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“Inapendekezwa kwa mtu kutaja aina ya kuhirimia 
anakokusudia.” Na kwa maana hii hii amesema Malik na Imam 
Shafi katika moja ya kauli zake mbili, amesema: “Kuitamka ni 
bora zaidi … basi lau mtu ataitamka Ihram, akanuia Ihram ya ibada 
tu wala asitaje Hijja wala Umra, itaswihi naye atakuwa ni mwenye 
kuhirimia… Hata hivyo baadaye itamlazimu aielekeze upande wa 
ibada yoyote anayoitaka.”

Na wameafikiana kuwa lau mtu atanuia katika kuhirimia kwake 
akasema nanuia kama vile alivyohirimia fulani itaswihi iwapo hiyo 
nia iliyotajwa ilikuwa imetaja aina fulani ya Hijja au Umra. (Al-
Jawahir na Mughni).

Talbiya:

Wameafikiana kuwa talbiya huanza kuletwa katika Ihram, kisha 
wakakhitilafiana katika hukmu yake kwa upande wa wajibu na Sun-
na, na katika wakati wake.

Mashafi na Mahanbali wamesema: “Hiyo talbiya ni Sunna na 
husuniwa kuiwasilisha pamoja na Ihram, lakini lau mtu atanuia 
Ihram pasi na kuleta talbiya huswihi.” 

Maimamiyya, Mahanafi40 na vilevile Maliki wamesema: “Kuleta 
talbiya ni wajibu.” Kisha wamekhitilafiana katika maelezo yao. 
Mahanafi wamesema: “Kwa hakika talbiya au kinachosimama 
makamu yake kama vile tasbihi na kutoa mnyama ni sharti miongoni 
mwa masharti ya kuhirimia.”

Maliki wamesema: “Ihram haibatiliki kwa kitenganisho kirefu 
baina ya tabliya na Ihram, na wala kwa kuiacha kabisa lakini aliyeiacha 
hulazimika kumwaga damu, kwa maana ya kuchinja mnyama.”
40 � Kwa Mahanafi kumswaga mnyama husimama makamu ya Talbiya kama ilivyokuja 

katika kitabu cha Ibn Abidini na Fathul-Qadir.
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Maimamiyya wamesema: “Haiwezi kukamilika Ihram ya Hijja 
Tamattui wala Hijja Ifrad, wala Umra ya Hijja mbili hizo, na hata 
Umra Mufrada isipokuwa kwa kuleta tabliya, tena hapana budi 
kuikariri mara nne. Ama kwa mtu anayetaka kuhiji Hijja Qiran 
atahiari kati ya kuleta tabliya, kufanya Ish’ar au kufanya Taqlid.”41 
Na kwao Ish’ar inahusika kwa ngamia, na Taqlid anashirikiana 
ngamia na wengineo katika aina za wanyama wanaopelekwa 
kuchinjwa huko.”

Tamko la Talbiya:

Na tamko la Tabliya ni kusema; “Labbaikallahuma Labbaika, 
Lasharikalaka Labbaika. Innalhamdu Waniimata Laka Walmulku 
lasharikalaka.” Kwa Ijmai ya kauli ya wanavyuoni, ni kuwa haishar-
tiwi kuwa na tohara wakati wa kutamka Talbiya. (At-Tadhkira).

Ama wakati wake, ataanza pale pale wakati wa kuhirimia, na ni 
mustahabbu kuendelea nayo mpaka atakapokwenda kurusha vijiwe. 
Na ni mustahabu kuisoma kwa sauti kwa asiyekuwa mwanamke 
isipokuwa katika misikiti ya jamaa, hasa msikiti wa Arafah.

Maimamiyya wamesema: “Ni Sunna kukatiza Talbiya 
anapoyashuhudia majumba ya Makka, ama mwanamke atapaza 
sauti kidogo kiasi cha kujisikia yeye mwenyewe na anayemfuatia tu. 
Vilevile husuninwa amswalie Mtume na jamaa zake. (At-Tadhikirah 
na Fiqhus-Sunna).

Vazi la mwenye kuhirimia:

Wameafikiana kuwa mwanamume anayehirimia haijuzu kwake kuvaa 
nguo zilizoshonwa, wala nguo iliyoshonwa katika muundo wa kikoi, 
41 � Maana ya ish’ar ni kupasua sehemu ya kulia ya nundu ya ngamia. Na maana ya Taqlid 

ni  kutungika sandali (au mfano wake) kwenye shingo ya mnyama, ili iwe alama 
inayomtambulisha kuwa ni mnyama wa sadaka ya Hijja.
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wala kanzu au suruali, na wala si ruhusa kwake kujifunika kichwa 
na uso wake. Lakini Shafii na Ahmad wamesema: “Inajuzu kwake 
kujifunika uso wake. Na wala haijuzu kwake kuvaa (viatu vya) khof-
fu mbili  isipokuwa tu kama hakupata sandali, hapo anaweza akavaa 
khoffu lakini baada ya kuzikata sehemu ya chini ya vifundo viwili.”42

Ama mwanamke atafunika kichwa chake, na uso wake atauacha 
wazi, isipokuwa atapohofia kutazamwa na wanaume kwa njia ya 
kuleta shaka, lakini haijuzu kwake kuvaa glovu na anaweza akavaa 
nguo za hariri na khoffu mbili. 

Abu Hanifa amesema: “Inajuzu kwa mwanamke kuvaa nguo 
iliyopindwa.” (At-Tadhkirah na Bidayatu Wanihayah cha Ibn 
Rushd). Na katika kitabu Fiqhu Alal Madhhabil Arbaa, chini ya 
kichwa cha maneno ‘Mambo yanayotakiwa kwa mwenye kuhirimia 
kabla hajahirimia bado,’ imeandikwa maneno haya yafuatayo:

Mahanafi wamesema: “Miongoni mwa mambo hayo ni kuvaa 
msuli na shuka (nguo ya kujitanda), na msuli ni nguo inayositiri 
kuanzia kitovu hadi magotini. Na shuka ni  nguo ambayo hufunika 
mgongo, kifua na mabega, nayo ni Sunna.”

Maliki wamesema: “Husunniwa kuvaa (shuka mbili) ya kujifunga 
kiunoni hadi magotini na moja ya kujitanda, na kandambili. Na kama 
atavaa nguo aina nyingine zisizoshonwa, ambazo si shuka (nyeupe) 
ya kujitanda na si msuli, lakini zikawa zimefunika mwili, hakuna 
neno. Na nguo zinazoufunika mwili ni zile zinazofunika viungo.”

Mahanbali wamesema: “Inasunniwa kwake kabla ya kuhirimia 
kuvaa msuli na shuka, ziwe nyeupe, nadhifu na ziwe ni mpya, avae 
na kandambili.”

42 � Na’al ni viatu vyenye sehemu ya chini tu, wala havina sehemu ya kufunika vifundo, 
wala hazina sehemu za ubavu, wala sehemu ya kuziba juu ya nyayo. Na khoffu ni viatu 
ninavyoziba sehemu zote za miguu kuanzia vifundo, na ubavu na juu ya nyayo kama 
ilivyo kwa viatu maarufu vya kileo tulivyovizoea. 
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Mashafi wamesema: “Na miongoni mwazo ni kuvaa msuli na 
shuka, zote mbili ziwe nyeupe tena zilizo mpya, la hakuweza kupata 
mpya basi naavae za mfuo.”

Maimamiyya wamesema: “Msuli na nguo ya kujitanda kwenye 
kuhirimia, zote mbili ni wajibu. Tena inapendekezwa ziwe zimetokana 
na uzi wa pamba nyeupe. Pia hujuzu kwa mwenye kuhirimia kuvaa 
nguo zaidi ya mbili kwa sharti ya kuwa zisiwe zimeshonwa. Aidha 
inajuzu kwake kubadili nguo za kuhirimia, lakini ilivyo bora (kwao 
Maimamiyya) ni kutufu akiwa na nguo mbili zile zile alizokuwa 
amezivaa wakati wa kuhirimia. Na  masharti ya nguo hizo ni yale 
yale ya nguo za anayetaka kuswali kuhusiana na utohara, na kwamba 
isiwe ni ya hariri kama anayehirimia ni mwanamume, wala isiwe 
ngozi ya mnyama katika wanyama wasioliwa nyama yao.” Bali 
kundi katika madhehebu yao limesema: “Haijuzu kabisa kuwa ni 
aina ya ngozi.”

Kwa vyovyote itakavyokuwa tofauti iliyopo katika madhehebu 
kuhusu nguo anazofaa kuvaa mwenye kuhirimia ni ndogo sana, na 
inatosha kutoa dalili juu ya hilo kwa kusema kuwa, kila ambalo 
linajuzu kwa Maimamiyya vilevile linajuzu kwa madhehebu manne.

YALIYO HARAMU KWA ALIYE  
NDANI YA IHRAMU

Sharia imemkataza mambo kadhaa, mengi yake tutayataja katika 
maelezo yafuatayo, yule aliye ndani ya ihramu:

Kuoa:

Maimamiyya, Mahanbali, Maliki na Mashafi wamesema: “Haijuzu 
kwa aliye ndani ya ihramu kufunga ndoa yeye mwenyewe binafsi, 
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wala kumuoza mwenzake, wala kumwakilisha mtu wa kumuolea, na 
kama atafanya hivyo basi ndoa haitaswihi.”

Maimamiyya wameongeza kusema: “Vilevile haijuzu kwake 
kuwa shahidi katika ndoa.” Abu Hanifa amesema: “Yajuzu kwake 
kufunga ndoa, na huwa ni sahihi kabisa.” Mahanafi, Maliki, Mashafi 
na Maimamiyya wamesema: “Hujuzu kwa aliye ndani ya ihramu 
kumrejea mkewe aliyemtaliki akiwa bado yumo ndani ya eda yake.” 
Mahanbali wamesema: “Hijuzu.”

Maimamiyya wamesema: “Aliye ndani ya ihramu anapofunga 
ndoa hali ya kuwa anafahamu kuwa ni haramu, basi mwanamke huyo 
huwa ni haramu kwake milele kwa kitendo tu cha kufunga ndoa, hata 
kama hakumwingilia. Ama kama alifanya kwa kutojua uharamu huo 
basi hatakuwa haramu kwake hata kama alimwingilia.” (Al-Jawahir, 
Fiqh Sunna na Fiqh Alal Madhahibil Arbaa).

Kujamiiana:

Mafakihi wameafikiana kuwa haijuzu kwa aliye ndani ya ihramu 
kumwingilia mkewe, au kustarehe naye kwa aina yoyote ya starehe 
za kimapenzi. Na kama atajamiiana kabla ya kujitoa katika ihramu43 
basi Hijja yake itaharibika, lakini ni juu yake kuendelea na Hijja yake 
hadi aikamilishe, kisha mwaka unaofuatia aje kulipa, kwa sharti la 
kutenganishwa baina ya mtu na mkewe katika Hijja hiyo ya kulipa.44

43 � Amalizapo kutupa vijiwe na kunyoa mwenye kuhirimia huwa halali kwake mambo 
kadhaa ambayo yalikuwa ni haramu juu yake, kama vile kuvaa nguo zilizoshonwa na 
mfano wake. Na hii ndiyo halali ya kwanza ambayo haihalalishi kumuingilia mwanamke 
na kujitia uturi. Na aishapo kutufu Twawafu ya mwisho huwa halali juu yake kila kitu 
hata kumuingilia mkewe. Na hii ndiyo halali ya pili, maelezo yake yatafuata.

44 � Mwenye kitabu Tadhikira amesema: “Hufaa iwe kuwatenganisha mke na 
mume katika Hijja yao ya kukidhi kuwa kando na mahali walipofanya kitendo 
walichofanya katika Hijja yao ya kwanza. Na maana ya kuwatenganisha ni 
kutobakia peke yao, na kila wanapokutana awe mtu wa tatu muhrim. Kwani 
kupatikana kwake kutazuia kutokea tendo la kujamiana. 
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Hilo ni wajibu katika madhehebu ya Imamiyya, Maliki na 
Hanbali. Na kwa madhehebu ya Shafi na Hanafi ni Sunna (kitabu 
al-Hadaiq na Fiqh Sunnah). Maimamiyya, Mashafi, Maliki na 
Mahanbali wamesema: “Humlazimu kuchinja ngamia kufuatia kosa 
lililoharibu Hijja yake.” Mahanafi wamesema: “Hapana. Si ngamia, 
bali ni mbuzi.” 

Na wameafikiana kuwa, kama alimwingilia mkewe baada ya 
kujitoa katika ihramu ya kwanza basi Hijja yake haitaharibika, na 
wala hatalipa, lakini itamlazimu achinje ngamia kwa mujibu wa 
Maimamiyya, Mahanafi na Shafii katika moja ya kauli zake mbili. 
Ama Malik yeye amesema: “Hulazimika kuchinja mbuzi.” (Al-
Hadaiq na Fiqh Sunna).

Kama mwanamke aliingiliwa kwa kupenda kwake, Hijja yake 
inaharibika na itamlazimu atoe fidia ya ngamia kisha aje kuilipa 
Hijja hiyo mwaka unaofuata… Na kama alifanya kwa kutenzwa 
nguvu hatalazimika chochote, bali itakuwa juu ya mumewe  kutoa 
kafara ngamia wawili, mmoja kwa ajili yake na mwengine kwa ajili 
ya mkewe. Na kama mwanamke huyo alikuwa ameshatoka kwenye 
Ihram hatalazimika chochote juu yake, wala haitampasa kutoa 
kafara, na mume pia hatalazimika chochote kwa sababu ya mkewe. 
(At-Tadhkirah).

Na anapombusu mkewe lakini bila kushusha manii Hijja yake 
haiharibiki. Kwa itifaki ya mafakihi. Mafakihi wa madhehebu manne 
wamesema: “Itamlazimu kumwaga damu, kwa maana ya kutoa fidia, 
ijapokuwa mbuzi.” Na mwenye kitabu at-Tadhikrah miongoni mwa 
Maimamiyya amesema: “Kama atambusu kwa matamanio basi 
atachinja ngamia, na kama si hivyo basi ni mbuzi.”

Kama atambusu na kushusha manii, Maliki wamesema: “Hijja 
yake itabatilika.” Na Mafakihi waliobaki wameungana katika kuwa 
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Hijja yake ni sahihi, lakini atalazimika kutoa kafara. Nayo ni ngamia 
kwa mujibu wa madhehebu ya Hanbali na kundi katika madhehebu 
ya Imamiyya. Na hulazimika kuchinja mbuzi kwa Mashafi na 
Mahanafi. (Al-Hadaiq na al-Mughni).

Na kama atamtazama mwanamke wa kando hadi akatokwa 
na manii, Hijja yake haitabatilika, bali kwa madhehebu ya 
Imamiyya atalazimika kuchinja ngamia. Hiyo pia ndiyo kauli ya 
Imam Shafi, Abu Hanifa na Ahmad bin Hanbali, kwani kushusha 
huko kulitendeka bila ya kufanyika kitendo. Lakini Maimamiyya 
wamesema: “Atalazimika kuchinja ngamia kama ni tajiri, na kama 
ni mtu wa maisha ya katikati atachunja ng’ombe, akiwa masikini 
basi atachinja mbuzi.”

Malik amesema; “Akirudia kutazama tena hadi akapatwa na 
janaba basi Hijja yake itabatilika na itamlazimu kulipa.” Na mwenye 
kitabu At-Tadhikrah amesema: “Atalazimika pia kutoa fidia ya 
ngamia.”

Manukato:

Wameafikina kuwa aliye katika ihramu ya Hijja yeyote ile awayo, 
awe ni mwanamume au mwanamke, huwa ni haramu juu yake ma-
nukato, kuyanusa, kujipamba kwayo na hata kuyala … Na kwamba 
aliyehirimia Hijja anapokufa haijuzu kumuosha wala kumpaka kaf-
uri wala chenginecho katika aina za manukato. Na kama mtu ali-
yehirimia Hijja atajipamba manukato kwa kusahau au kwa kutojua 
uharamu wake, Maimamiyya na Mashafi wamesema: “Halazimiki 
kutoa fidia.” Mahanafi na Maliki wamesema:  “Hulazimika kutoa 
fidia.” Ahmad ana mapokezi mawili. Na kama atalazimika kutumia 
manukato kwa sababu ya maradhi anaruhusiwa kujipaka na wala 
hatatoa fidia.
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Maimamiyya wamesema: “Kama mtu aliye ndani ya ihramu 
atajipaka manukato kwa makusudi itamlazimu kuchinja mbuzi, 
hukmu hiyo inabaki kuwa hivyo hata kama alitumia manukato hayo 
kama pambo au chakula. Na wala hapana ubaya wa kujipaka uturi wa 
al-Kaaba hata kama ndani yake mna zafarani, matunda na mrihani.” 
(Al -Jawahir).

Kujipaka wanja:

Imeandikwa katika kitabu At-Tadhkirah kwamba wamekongamana 
wanavyuoni wetu, yaani wa Ki-Imamiyya, kwamba, kwa yakini hai-
juzu kujipaka wanja mweusi wala wanja ambao una manukato, sawa 
aliye katika ihramu awe ni mwanamume au mwanamke, na hujuzu 
kujipaka chenginecho kisichokuwa viwili hivyo.

Katika kitabu Al-Mughni mmeandikwa kuwa, kujipaka wanja 
wa Ithmud (aina ya jiwe linalotumiwa kama wanja) ni makruhu, 
na wala hatoi fidia mwenye kutumia wanja huo.  Sitambui kama 
kuna hitilafu yoyote juu ya hukmu hiyo baina ya wanavyuoni. Ama 
kujipaka wanja kwa kifaa kisichokuwa hilo jiwe (Ithmud), si makruh 
maadamu wanja huo hautakuwa na manukato.

Kucha, nywele na miti:

Wameafikiana kuwa hairuhusiwi kukata kucha, kupunguza nywele 
na kunyoa, sawa iwe ni nywele za kichwani au za mwilini. Na aki-
fanya kinyume chake basi atalazimika kutoa fidia.45 

Ama kukata miti na mimea iliyo katika Haram takatifu, 
wameafikiana kuwa haijuzu kuikata au kuing’oa ile mimea 

45 � Imamiyya wamesema: “Akikata kucha za mikono na miguu yake atalipa mbuzi mmoja 
kama ni katika kikao kimoja. Na kama ni katika vikao zaidi ya kimoja basi atalipa mbuzi 
wawili. Na fidia ya kukata ukucha ni pishi la chakula, na pishi moja ni karibu gramu 800.
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aliyoiotesha Mwenyezi Mungu bila ya wasita wa mwanadamu, hata 
mwiba isipokuwa nyasi zinazonukia vizuri ziitwazo Adhkhar.

Kisha wamekhitilafiana kuhusu miti iliyomea kwa wasita wa 
mwanaadamu. Imam Shafi amesema: “Hapana tofauti kati ya aina 
hizo mbili, zote haijuzu kuzikata au kuzing’oa, bali katika mimea 
yote hiyo ni wajibu kutolewa fidia. Na katika mti mkubwa atatoa 
ng’ombe, na kwa mti mdogo atatoa mbuzi.”

Maliki wamesema: “Mtu hupata dhambi kwa kukata mti na 
wala halazimiki kutoa chochote, sawa mti uliokatwa ni miongoni 
mwa miti aliyoiotesha Mwenyezi Mungu au iliyoota kwa wasita wa 
mwanadamu.”

Maimamiyya, Mahanafi na Mahanbali wamesema: “Yajuzu 
kukata kilichooteshwa na mwanaadamu na hakuna lolote.  Ama 
kilichooteshwa na Mwenyezi Mungu, kuna fidia.” Nayo kwa 
Maimamiyya ni ng’ombe kwa kukata mti mkubwa, na mti mdogo 
ni mbuzi. Mahanafi wamesema: “Hutolewa mnyama kulingana na 
kima chake.” (Fiqh Sunna na Al-Lummuah, cha Maimamiyya). Na 
wameafikiana kuwa hakutolewi fidia yoyote kwa kukata kilicho 
kikavu iwe ni mti au nyasi.

Kutazama kioo:

Haijuzu kwa mtu aliye katika ihramu kutazama kioo, na akifanya 
hivyo halazimiki kutoa fidia. Hii ni kwa itifaki ya mafakihi. Na wala 
hakuna kinachomkataza kutazama ndani ya maji.

Hina:

Mahanbali wamesema: “Hujuzu mwanamume au mwanamke ku-
jipaka sehemu yoyote ya mwili isipokuwa kichwani.” Mashafi 
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wamesema: “Yajuzu hivyo isipokuwa mikono na miguu miwili.” 
Mahanafi wamesema: “Haijuzu kujipaka hina kwa mtu aliye katika 
ihramu, kwa hali yoyote iwayo, iwe  mwanamume au mwanamke.” 
(Fiqh Sunnah).

Na kauli iliyo mashuhuri, kwa Maimamiyya ni kuwa kwa yakini 
kujipaka hina ni makruhu si haramu. (Al-Lummuah).

Kujiweka chini ya kivuli na kufunika kichwa:

Wameafikiana kuwa mtu aliye katika ihramu haijuzu kwake kuji-
funika kichwa chake kwa kupenda kwake. Maliki na Maimamiyya 
wamesema: “Vilevile haijuzu kwake kuzama ndani ya maji kiasi 
ambacho maji yatakuwa juu kupita kichwa chake.”  Lakini inajuzu 
kuosha kichwa chake na kujieneza maji juu yake kwa itifaki ya ma-
fakihi isipokuwa Maliki, kwani wao wanasema: “Haijuzu kwa aliye 
katika ihramu kujiosha uchafu isipokuwa mikononi tu.”

Na kama mtu atajifunika kichwa kutokana na kusahau, 
Maimamiyya wamesema: “Hatoi chochote.” Na hiyo ndiyo kauli ya 
Mashafi. Mahanafi wamesema: “Atatoa fidia.”

Wameafikiana isipokuwa Mashafi, kuwa mwanamume aliye 
katika Ihramu huwa haramu juu yake kujiweka chini ya kivuli 
katika hali ya kwenda, hivyo haijuzu kwake kupanda gari, ndege 
na chochote kingine kama hivyo ambacho ikiwa kina paa. Ama 
anapokuwa anakwenda kwa miguu inajuzu kwake kupita chini ya 
kivuli katika hali ya kuvuka.46

Na kama mtu atalazimika kujiweka chini ya kivuli hali ya 
kuwa ni msafiri kutokana na maradhi, joto au baridi, itajuzu. Lakini 

46 � Mwenye kitabu At-Tadhkirah amemnukuu Abu Hanifa kuwa amesema: “Hapana 
ruhusa ya kujiweka chini ya kivuli wakati wa kwenda.” Na mwenye Rahmatul Umma 
amemnukuu akisema inajuzu.
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atalazimika kutoa fidia kwa mujibu wa madhehebu ya Imamiyya. 
Maimamiyya wamesema: “Hujuzu kwa mwanamke kujiweka chini 
ya kivuli, hali ya kuwa anakwenda.” (At-Tadhkirah).

Kuvaa nguo zilizoshonwa, na kuvaa pete:

Wameafikiana kuwa mwanamume aliye katika ihramu haruhusiwi 
kuvaa nguo zilizoshonwa, na hata za kuzonga kama vile kilemba na 
Tarbush na mfano wake. Lakini hilo linaruhusiwa kwa mwanamke 
isipokuwa glovu (visoksi vyenye vidole vitano, huvaliwa mikononi 
hasa na wanawake) na nguo iliyopata manukato (uturi).

Maimamiyya wamesema: “Kama mtu atavaa nguo iliyoshonwa 
kwa kusahau au kwa kutojua, halazimiki kutoa chochote, lakini 
akivaa kwa kudhamiria kusudi ajikinge joto au baridi basi itamlazimu 
kuchinja mbuzi.”

Vilevile wamesema: “Haijuzu kuvaa pete ikiwa ni pambo, lakini 
hujuzu kuivaa kwa lengo jingine. Aidha haijuzu kwa mwanamke 
kuvaa vitu vya urembo.”

Kusema maneno machafu na mjadala:

Mwenyezi Mungu aliyetukuka amesema katika Aya ya 197 katika 
Suratul Baqarah: 

“….basi hakuna kuingiliana na wanawake wala kutoka katika mi-
paka wala mabishano katika Hijja …” (Baqarah; 2:197)

Maana ya neno Ar-rafath, ni kujamiiana, na imetangulia kuelezwa 
huko nyuma kuhusu hukmu za kujamiiana. Na maana ya Fusqu,ni 
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kusema uongo, ikasemwa, ni kutukana (kusema maneno ya matusi), 
na ilisemwa, ni kufanya maasi. Na vyovyote itakavyokuwa, vitendo 
hivyo vyote ni haramu kwa aliye katika Hijja na mwingine, lakini 
imesisitizwa zaidi kwa aliye katika Hijja kuliko mtu mwingine. Na 
maana ya Jidal ni kubishana. Maimamiyya wamepokea Hadith kutoka 
kwa Imam as-Sadiq  kuwa amesema: “Huko (kubishana) ni kauli 
ya mtu anapomwambia mwenzake: “Sivyo hivyo wallahi. Na wallahi 
ndivyo.’” Na kadhalika. Na huu ndio uchache wa mabishano.

Maimamiyya wamesema: “Anaposema uongo mara moja 
itamlazimu mbuzi. Akisema uongo mara mbili itamlazimu ng’ombe, 
mara ya tatu ngamia, na akiapa ilihali ni mkweli, hatalazimika 
chochote isipokuwa atakaporudia kuapa mara tatu, hapo atalazimika 
kutoa mbuzi.”

Kuumika:

Wameafikiana kuwa inaruhusiwa kuumika kwa dharura. Mafakihi 
wa madhehebu manne wamejuzisha kuumika hata bila ya dharura 
mradi tu hakutasababisha kung’oa nywele. Ama mafakihi wa Kii-
mamiyya wamekhitilafiana wao kwa wao, wako waliojuzisha na 
waliokataza. (At-Tadhkirah na Fiqh Alal Madhahibil Arbaa).

Kuua chawa:

Imekuja katika kitabu Al-Lumuah cha Maimamiyya kuwa, haijuzu 
kwa aliye katika ihramu kuua vijidudu vya mwilini kama vile chawa 
na papasi, bali inajuzu kumuondoa. Sayid Al-Hakim katika kitabu 
Mansik amesema: “Inajuzu kuua kunguni na viroboto kusudi kwa 
kujikinga nafsi yake.” Ama sisi hatuna shaka yoyote kuhusu kujuzu 
kukiondoa kile kinachoudhi, na kama kukiondoa huko kutahitaji 
kukiua, inajuzu pia.
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Jambo la kushangaza ni habari hii iliyonukuliwa kutoka kwa Ibn 
Abbas kwamba aliulizwa kuhusu mtu aliye katika Hijja, akamuona 
chawa juu ya mwili wake akamuondoa akamuangusha ardhini, kisha 
akajiwa na hofu ya kuwa haijuzu kufanya hivyo, akawa anamtafuta 
ili amrejeshe mahali pake alipokuwa, lakini asimpate, nini hukmu 
yake? Ibn Abbas akasema; “Hicho ni kitu kilichopotea hakitafutiki.” 

Na katika kitabu Al-Mughni mmeandikwa maneno yafuatayo: 
“Aliye katika Hijja haruhusiwi kujiondolea chawa, kwani kufanya 
hivyo kuna maana ya kuondoa chawa kutoka mwilini mwake, 
ambapo ni jambo lililokatazwa… Na kama mtu atakwenda kinyume 
na amri hiyo  akajidondolea chawa au kuua chawa hatatoa fidia kwa 
tendo hilo, yaani kwa mujibu wa madhehebu ya Hanbali.

Mahanafi wamesema: “Atalisha kitu chochote (kama 
sadaka).”Maliki wamesema: “Atatoa fumba la chakula.”

Kuwinda:

Wameafikiana kwa kauli moja juu ya uharamu wa kujiingiza 
katika kuwasumbua wanyama mwitu kwa kuwaua au kuwachinja, 
au kumwelekeza mtu mwenye nia hiyo upande walioko wanyama 
hao, au kumwashiria. Na kutokana na hukmu hiyo ndio ikawa ni 
haramu pia kuyatatiza mayai na vifaranga vya ndege. Ama wanyama 
wa baharini inajuzu kuwavua na kamwe hapana kutoa fidia katika 
kufanya hivyo. Hii ni kwa mujibu wa kauli yake Mwenyezi Mungu 
(s.w.t.) aliposema:

“Mmehalalishiwa kuvua baharini na chakula chake, kwa manufaa yenu 
(nyinyi wakazi wa mji huo) na kwa wasafiri. Na mmeharamishiwa ku-

winda bara maadamu mko katika ihram…..” (Al-Maidah; 5: 96).
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Na huko kuharamishwa mawindo ya bara yaliyo ndani ya Haram 
takatifu kunamhusu mkaazi na aliye katika ihramu. Ama yaliyo nje 
ya Haram ni halali kwa mkaazi na si kwa aliye katika ihramu. Hivyo 
kama mtu aliye ndani ya ihramu atamchinja mnyama mwitu, basi 
mnyama huyo atakuwa nyamafu, na atakuwa ni haramu kuliwa na 
watu wote. Aidha wameafikiana kuwa yajuzu kwa mtu aliye ndani 
ya Hijja kuua kipanga, kunguru (ghurabu), panya na nge, na baadhi 
yao wakaongezea mbwa mkali anayeuma watu ovyo na kila mnyama 
mwenye madhara.

Mashafi na Maimamiyya wamesema: “Mnyama mwitu aliyeuawa 
kama ni katika wanyama wenye mfano miongoni mwa wanyama 
wa kufugwa, katika sura na umbo, kama vile nyati, basi muuaji 
atahiyari kati ya kutoa mnyama wa mfano wake katika wanyama 
wafugwao majumbani, amchinje amtoe sadaka, na kati ya kutoa 
thamani ya mnyama huyo wa mjini, kwa pesa taslimu azinunulie 
chakula akigawe kwa masikini, ambapo kila masikini mmoja apate 
vibaba viwili, navyo ni sawa na gramu 1,600 takriban. Aidha atahiari 
pia kufunga badala ya kutoa chakula, badala ya kila vibaba viwili 
atafunga siku moja. Na hii pia ndio kauli ya Maliki, isipokuwa wao 
wamesema: “Mhusika atalinganisha thamani ya mnyama mwitu 
aliyemuua, si mfano wake.”

Mahanafi wamesema: “Atakuwa wa dhamana ya kutoa kima 
cha mnyama aliyemuwinda, awe ana mfano wake katika wanyama 
wafugwao au hana, na akishamfanyia makisio ya thamani yake hapo 
atahiari kati ya kununua kwa thamani hiyo, mfano wa mnyama 
aliyemuua, na amtoe, na baina  ya kununua chakula na akitoe sadaka, 
na baina ya kufunga kwa kila kibaba siku moja.” (At-Tadhkirah na 
Fiqh Sunna).

Na mafakihi hao wote wameitegemea Aya ya 95 katika Suratul 
Maidah inayosema: 
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“Enyi mlioamini! Msiue windo na hali (ya kuwa) mko katika Ihram. 
Na miongoni mwenu atakayemuua kwa kusudi, basi malipo yake ya-
takuwa ni mfano wa aliyemuua katika wanyama wa kufugwa, kama 
watakavyo hukmu waadilifu wawili miongoni mwenu. Mnyama huyo 
apelekwe al-Kaaba (kama sadaka); au kutoa kafara kwa kuwalisha 
masikini; au badala ya hayo ni kufunga, ili aonje ubaya wa jambo 

lake..…” (Suratul Maidah; 5:95).

Na maana ya Yahkum bihi dhawaadlin ni kupatikana watu wawili 
walio waadilifu watoe uamuzi wao kwa kusema kuwa; mnyama 
huyu wa kufugwa ni sawa na mnyama wa pori aliyeuawa.

Na maana ya kauli yake Mwenyezi Mungu Hadyan Balighal 
Kaabata, ni kuwa anapofika Makka atamchinja mfano wa aliyemuua 
katika wanyama wa kufugwa, kisha amtoe sadaka.

Na katika kitabu As-Sharaiu cha Maimamiyya mmeandikwa 
maneno haya: “Kwa hakika aliyehirimia Hijja yeyote anapovaa au 
kula kitu kilichoharamishwa kukila au kukivaa, basi itamlazimu 
kutoa mbuzi.” Lakini ni kama tu kafanya hivyo kwa makusudi, si 
kwa kusahau au kutojua.”

Aidha wameafikiana Maimamiyya na Mashafi kuwa fidia hufutika 
juu ya mtu aliyetenda kosa kwa kutojua au kwa kusahau, isipokuwa 
katika windo tu, kwani katika tendo hilo itampasa kutoa fidia kwa 
vyovyote iwavyo hata kama alitenda katika hali ya kusahau. (kitabu 
Al-Jawahir na Fiqh Sunnah).
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Mpaka wa Haram mbili:

Hakuna tofauti katika uharamu wa kuwinda au kukata mti baina ya 
Haram ya Makka na ya Madina. Katika kitabu Fiqh Sunna yamo 
maelezo yanayosema: “Kwa yakini mpaka wa Haram ya Makka im-
esimamishwa juu yake alama katika pembe zake tano (zinazojuu-
likana), nazo ni mawe yaliyoinuka juu kiasi cha mita moja kwa urefu 
wake, yaliyosimamishwa katika pande mbili za kila njia.

Kwa upande wa Kaskazini mpaka upo mahali paitwapo At-
Taniim, na kati ya mpaka huo na Makka pana umbali wa kilomita 
sita. Kwa upande wa Kusini upo Idhwah, na kati yake na Makka pana 
umbali wa kilomita kumi na mbili. Na upande wa Mashariki mpaka 
upo Al-Juuranah, na kati yake na Makka pana umbali wa kilomita 
kumi na sita. Na upande wa Magharibi mpaka upo As-Shamisi, na 
kati yake na Makka pana umbali wa kilomita kumi na tano.

Ama mpaka wa Haram ya Madina (Haram ya Mtume , kiasi 
chake ni umbali wa maili kumi na mbili kuanzia Iyri hadi Thaur. 
Na Iyri ni jabali lililoko Miqat, na Thaur ni jabali lililoko Uhud. 
Mwanachuoni mkubwa wa Kiimamiyya Allamah Al-Hiliy katika 
kitabu chake At-Tadhkirah amesema: “Kwa hakika mpaka wa Haram 
ya Makka ni Barid katika Barid –Barid ni maili kumi na mbili. - Na 
mpaka wa Haram ya Madina ni kuanzia Airi Hadi Iyri.”47

Mafakihi wa madhehebu wamerefusha maneno mno katika suala 
la mawindo na fidia yake, wakaanzia kwa mnyama mbuni ambaye 
anafanana mno na ngamia, wakaendelea hadi katika kuwinda panzi. 
Waliwachimbua matawi na kuweka hukmu nyingine mbalimbali … 
Ama sisi natutosheke na hayo tuliyoyataja kwa sababu ya kukosekana 
maana ya kurefusha na kutoa mifano mingi kati ya wanyama na 
47   �Katika kitabu Al-Mughni mna maelezo haya; Kwa hakika wajuzi wa mji wa Madina 

kamwe huwa hawautambulishi kwa Thaur na Iyri.” Hata hivyo si mbali sana kusema 
kuwa, huenda kwa sababu ya kupita muda mrefu majina yalibadilika.
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wanyama, kwani bila ya shaka mtu anayekwenda kuzuru Haram 
hizo mbili huenda akiwa na lengo la ibada tu, aliyeyapa nyongo 
hayo yote, wala haendi huko kwa lengo la kutembea au kuwinda.. 
Aidha, tumeacha baadhi ya mambo ambayo ni wajibu kuyaacha mtu 
anapokwenda Hijja, kama vile kubeba silaha kwa ajili ya kujikinga, 
na kukusanya nyasi kwa ajili ya chakula cha ngamia, na mengine 
mengi kama hayo ambayo hapana tena wasaa wa kuyazungumzia 
(tusipoteze bure muda), kwa kuwa maudhui yake yameishakupita au 
hutokea kwa nadra sana kama bado yanatokea.

KUTUFU

Kutufu (al- Kaaba) ni nguzo miongoni mwa nguzo za Umra, na vi-
levile Twawafu Ifadhwa nayo ni nguzo ya Tamattui, Ifrad na Qiran. 
Huko nyuma tumetangulia kusema kuwa kuhirimia ndio kitendo cha 
mwanzo kabisa kinachopasa kuanziwa ibada, sawa awe amekwenda 
kufanya Umra ya Mufrada (isiyoambatana na Hijja) au awe amek-
wenda kuhiji Hijja ya Tamattui, Ifrad au Qiran.

Kati ya anayehiji na aliye kwenye Umra:

Sasa imebaki tujue; ni tendo gani la pili linalofuatia moja kwa moja 
baada ya kuhirimia, je ni kutufu au kusimama Arafah, au ni tendo 
gani?

Jibu: Ipo tofauti katika jambo hilo kulingana na mtekelezaji 
wa ibada hiyo na kusudio lake alilodhamiria wakati wa kuhirimia 
kwake. Kama alihirimia Umra basi itamlazimu afuatishe Twawafu 
na si amali nyingine, sawa awe alitaka kufanya Umra Mufrada au 
Umra Tamattui. Kwani Twawafu kwa mtu mwenye kufanya Umra 
ndilo tendo la pili kwake baada ya kuhirimia, kwa itifaki ya mafakihi.
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Ama katika kuhirimia kwake iwapo alikusudia Hijja tu, kama 
pale anapokusudia Hijja Ifrad au Hijja Tamattui baada ya kumaliza 
amali zake za Umra, basi yeye baada ya kwisha kuhirimia tendo la 
pili kwake ni kusimama Arafah, maelezo kamili yatafuata.

Na kwa maelezo mengine ni kuwa, anayeingia Makka kwa ajili 
ya Umra tu, au kwa ajili ya Hijja Tamattui, basi kwanza kabisa kabla 
hajafanya amali nyingine yoyote, ataanza kwa kutufu, kisha atasai 
(kati ya Swafa na Marwa), kisha atapunguza nywele. Na baada ya 
hayo yote ndio atahirimia upya kama yuko katika Hijja Tamattui, 
ama kama yuko katika nyingineyo, si wajibu kwake kwenda moja 
kwa moja kutufu baada ya kuhirimia, bali ataichelewesha Twawafu 
hadi baada ya kusimama Arafah na baada ya kushuka Mina. Maelezo 
yake yatafuata kwa kirefu.

Vigawanyo vya Twawafu kwa Sunni:

Maimamu wa madhehebu manne wameigawa Twawafu katika vi-
gawanyo vifuatavyo:

1.	 Tawaful Qudum: Ambayo hufanywa na mahujaji wanaotoka 
nchi za nje, na wasiokuwa wakazi wa Makka na vitongoji 
vyake. Hutufu Tawafu hiyo mara tu wanapoingia Makka, nayo 
inafanana sana kwao na rakaa mbili za Tahiyyatul Masjid. Na 
ni kwa ajili hiyo ndiyo ikaitwa; Twawafut-Tahiyyah (Twawafu 
ya kuamkia al-Kaba). Wameafikiana kuwa, kutufu huko kume-
pendekezwa tu, kwa hivyo atakayeacha halazimiki kutoa cho-
chote, isipokuwa Maliki wamesema: “Anayeacha kutufu Ta-
wawafu hiyo hulazimika kuchinja.”

2.	 Twawafuz-Ziyara: Ambayo pia huitwa Twawaful Ifad-
hwa, na Twawafu hii hufanywa na mwenye kuhiji baada ya 
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kwisha kutekeleza amali zake za Mina, kutupa vijiwe hapo 
Jamaratul Aqaba, kuchinja, kunyoa au kupunguza nywele, 
basi atarejea tena Makka na kutufu. Na Twawafu hii iliitwa 
Twawafu ya Ziyara kwa sababu aliyehiji huwa ameiacha 
Mina na kuizuru al-Kaaba kwa ajili yake. Na iliitwa Twawa-
fu Ifadhwa kwa kuwa haji huwa amerejea Makka kutokea 
Mina. Vilevile huitwa Twawafu ya Hijja kwa kuwa Tawafu 
hiyo ni nguzo katika nguzo za Hijja kwa itifaki ya mafakihi.  
Na kwa kutimiza Tawafu hii huwa halali kwake kila kitu 
kilichokuwa haramu kwa aliye Hijja, hata kuwaingilia wake 
zao kwa mujibu wa madhehebu yasiyokuwa ya Imamiyya. 
Ama Maimamiyya wao wamesema: “Haiwi halali kwake ku-
jamiiana na mwanamke hadi akasai kati ya Swafa na Mar-
wa, kisha atufu Twawafu ya pili. Na ni kwa ajili hiyo ndio 
Twawafu hii ikaitwa Twawafu  Nisaa (Twawaf ya kuhalali-
sha kujamiiana). Hivi punde itatufunukia baada ya maelezo 
yake yatakayofuata.

3.	 Twawaful Wadaa: Nayo ndio amali ya mwisho inayofanywa 
na Alhaji anapojitayarisha kutoka Makka kwa safari ya kurudi 
kwao. Mahanafi na Mahanbali wamesema kwamba Twawafu 
hiyo ni wajibu lakini anayehiji anapoiacha hulazimika kuchinja 
tu.  Maliki wamesema: “Ni Sunna, na kamwe hakuna chocho-
te anacholazimika kutoa anayeiacha.”  Imam Shafii ana kauli 
mbili. (Al-Mughni, Fiqh Alal Madhahibil Arbaa na Fiqh Sun-
nah)

Vigawanyo vya Twawafu kwa Shia:

Shia wameafikiana na Ahlul Sunna kuwa Twawafu hizi tatu ni waji-
bu, na kuwa hiyo ya pili ambayo ni Twawafuz-Ziyara ni nguzo mion-
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goni mwa nguzo za Hijja, na Hijja hubatilika kwa kuiacha Twawafu 
hiyo.48

Na kwamba hiyo Twawafu ya kwanza nayo ni Twawaful Qudum 
ni Sunna tu, inajuzu kuiacha. Ama Twawafu ya tatu nayo ni hiyo 
Twawafu Wadaa, Shia wanaafikiana na Maliki kuwa ni Sunna 
ambayo hawajibiki aliyeiacha kutoa chochote.

Lakini Shia wameongezea Twawafu nyingine baada ya hizo tatu, 
nayo ni Twawafun Nisaa, wakasema: Twawafu hiyo ni wajibu na 
kwamba haifai kuiacha katika Umra Mufrada na hata katika Hijja, 
katika aina zake zote, iwe ni Tamattui, Qiran au Ifrad. Hawakujuzisha 
kuiacha isipokuwa katika Umra Tamattui, kwa kutosheka na 
Twawafu Nisaa ambayo ni sehemu ya Hijja Tamattui.

Na kwa kauli nyingine ni kuwa Sunni wamesema: “Baada ya 
Twawafu ya Hijja hakuna Twawafu nyingine iliyo wajibu, na 
kwamba baada ya hiyo ya Hijja huwa halali  kujamiiana.”

Shia wamesema: “Sivyo hivyo, bali anayehiji baada ya 
kwishakutufu Twawafu ya Hijja, aende akasai kisha atufu kwa mara 
ya pili. Na Twawafu hii ya pili ndiyo hasa Twawafu inayohalalisha 
kujamiiana.” Wakasema tena: “Anayehiji anapoacha kutufu Twawafu 
hii huwa haramu juu yake wanawake, na hata kufunga ndoa, kama 
alikuwa ni mwanamume, na kama ni mwanamke huwa ni haramu 
kwake wanaume, hadi mtu huyo atakapofanya Twawafu hiyo yeye 
mwenyewe au kwa kumwajiri mtu wa kuitufu badala yake. Na kama 
kijana mdogo aliye mtambuzi atahiji kisha asitufu Twawafu ya 
Nisaa, hata kama ni kwa kusahau au kwa sababu ya kutojua ulazima 
wake, anapobaleghe wanawake watakuwa haramu kwake na hana 
ruhusa ya kuoa hadi akaitekeleze Twawafu hiyo yeye mwenyewe au 
amuweke naibu atakayekwenda kutufu badala yake.”
48 � Mwenye kitabu Al-Hadaiq amesema: “Mtu anapoiacha kwa makusudi Hijja yake 

hubatilika. Na ni wajibu kuilipa aiachapo kwa kusahau.”
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Kwa ujumla Shia wanawajibisha kwa mtu anayehiji Hijja 
Tamattui kutufu Twawaf tatu: Ya kwanza, ni ya Umra, nayo ni 
nguzo katika  hiyo Umra, ya pili, ni Twawafu ya Hijja, nayo vilevile 
ni nguzo katika Hijja. Ya tatu, ya wanawake, nayo ni sehemu ya 
wajibu, si nguzo, inafanana na Sura Al-Fatiha kwenye Swala. Ama 
Sunni, wao wanakubaliana na Shia katika hayo yote isipokuwa 
katika Twawafu Nisaa, kwani wao wanaikana. Ama Mufrad na 
Qiran kila moja kati ya hizo ina Twawafu mbili kwa mujibu wa 
madhehebu ya Shia.49

Wakati wa kuingia Makka:

Wameafikiana kuwa inapendekezwa kwa anayeingia Makka aoge 
kwanza na aingine kwa upande wa nyanda za juu, tena iwe ni kupitia 
mlango wa Bani Shaiba, na anyanyue mikono yake miwili anapoio-
na Nyumba tukufu. Apige Takbira na alete Tahlil kisha aombe dua 
zilizopokewa au aombe dua yoyote anayoiweza. Isipokuwa Malik 
yeye amesema: “Asinyanyue mikono yake kuomba dua, bali aende 
hadi kwenye jiwe jeusi (Hajarul Aswad) akalibusu au aliguse kama 
akiweza kufanya hivyo, la hakuweza; basi atalinyooshea mkono 
wake kisha ndio aombe dua.”

Maimamiyya wamesema: “Inasuniwa aingine Makka bila 
viatu miguuni na atafune Adhkhar - mmea unaonukisha kinywa 
kwa harufu njema), kama hakuweza basi atasafisha kinywa chake 
(kama kwa kupiga mswaki) na ajibidiishe kuondoa harufu mbaya ya 
kinywa chake.”

49 � Ibn Rushd katika kitabu chake Al-Bidaya amesema: “Mafakihi wote wamekongamana 
kuwa mwenye kuhiji Tamattui kwa kuanzia Umra hadi Hijja, ni wajib kwake Twawaf 
mbili. Ama Mufrad Twawafu ni moja, wakakhitilafiana mwenye kuhiji Qiran, Shafi 
akasema: “Analazimika Twawafu moja.” Amesema hivyo pia Ahmad na Malik. Abu 
Hanifa akasema: “Ni Twawafu mbili.”
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Masharti:

Mashafi., Maliki na Mahanbali wamesema: “Husharitiwa katika 
kutufu kuwa tohara kutokana na hadath na najisi, pia haiswihi kwa 
mwenye  janaba, mwenye damu ya hedhi na mwenye damu ya ni-
fasi. Na vilevile hushartiwa kujisitiri tupu kikamilifu kama ilivyo 
katika Swala.”

Katika Juzuu ya tano ya kitabu Fiqh Sunnah uk. 154 chapa ya 
mwaka 1955 mtunzi wake As-Sayyid Sabiq amesema: “Mahanafi 
wanaona kwamba kujitoharisha hadath si sharti katika kutufu, bali 
ni wajibu unaomlazimisha mtu kumwaga damu (ya mnyama) pindi 
anapokiuka wajibu huo. Hivyo  kama mtu atakuwa ni mwenye hadath 
ndogo (kukosa wudhu), akatufu akiwa katika hali hiyo, Twawafu 
yake itaswihi lakini atalazimika kuchinja mbuzi. Na kama atatufu 
hali ya kuwa ni mwenye  janaba au hedhi,50 pia Twawafu itaswihi 
lakini atalazimika kuchinja ngamia na arudie kutufu maadamu bado 
yuko  Makka.” 

Na katika kitabu Fiqh Alal Madhahibil Arbaa Juzuu ya  kwanza, 
uk. 535 kilichochapishwa mwaka 1939. Mna maneno haya: “Ama 
utohara wa nguo na mwili na mahali pa kutufu ni Sunna iliyosisitizwa 
kwa mujibu wa madhehebu ya Kihanafi, na kama atatufu hali ya 
kuwa nguo zake zote ni zenye najisi, halazimiki malipo yoyote 
(kama fidia).”

50 � Katika kitabu Al-Jawahir, kitabu Al-Hadaiq, Al-Masalik, Urwatul Wuthqa na 
vinginevyo katika vitabu vya Fiqh ya Kiimamiyya, mmeandikwa maneno haya: 
“Kwa hakika mwenye janaba na mwenye hedhi haijuzu kwao kupita na kufanya 
njia (mkato) katika msikiti mtukufu (haram Makka) au ndani ya msikiti wa 
Mtume 1 wachilia mbali kukaa, lakini hujuzu kwa watu wenye hadath hizo 
kupita kama njia bila ya kukaa ndani ya misikiti mingineyo. Na kwa maelezo 
haya utaeleweka uzushi na upachikaji uwongo waliobandikizwa Imamiyya, 
walipozuliwa kwamba wao huenda kwenye Masjidul Haram (msikiti wa 
Makka) kwa uchafuzi.
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Maimamiyya wamesema: “Utohara kutokana na hadath na najisi 
ni sharti katika Twawafu ya wajibu, aidha husharitiwa kujisitiri tupu 
kwa nguo tohara zisizokuwa za kupora. Tena isiwe zimetokana na 
hariri wala dhahabu, sawa na ilivyo katika Swala.” Bali wengi katika 
wao wamelitilia mkazo jambo la Twawafu hata kuliko Swala, maana 
katika Swala wamesema kuwa husamehewa damu chache iliyo na 
uduara unaolingana na uduara wa dirham, lakini hawajaisamehe 
katika Twawafu, na kwamba wanawake hawaruhusiwi kuvaa nguo 
za hariri na kujipamba kwa dhahabu.”

Hao Maimamiyya wamesema tena: “Mtu anayetufu anasharitiwa 
awe ametahiriwa, kamwe haitoswihi kwa mtu mwenye govi (zunga), 
awe ni mtu mkubwa au mtoto.” (Al-Jawahir na kitabu Al-Hadaiq).

NAMNA YA KUTUFU

Hapana budi uitaje Twawafu kwa dhati yake katika nia. Kwa mujibu 
wa Maimamiyya na Mahanbali.

Maliki, Mashafi na Mahanafi wamesema: “Hutosha kutia nia ya 
Hijja kwa ujumla, kamwe haisharitiwi kutia nia maalum ya kutufu.” 
(Al-Jawahir).

Na tumetangulia kusema huko nyuma kuwa, nia ni dhamira ya 
kutaka kutenda jambo, na vilevile nia ni sababu au msukumo fulani 
anaokuwa nao mtu wakati anapotaka kufanya jambo, kwa hiyo 
jambo hilo halina haja ya kugombania au kujadiliana bure kupoteza 
wakati, kwa sababu nia ni jambo linalotendeka moyoni mwa mtu 
kwa lazima kila anapokusudia kufanya jambo apende au asipende.

Na katika kitabu Bidayatul Mujtahid cha Ibn Rushd mmeandikwa 
maneno yafuatayo: “Na kwa mujibu wa kongamano la mafakihi wa 
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Kisuni wamesema kwa kauli moja kwamba, namna yoyote ile ya 
Twawafu iwe ni  ya wajibu au isiyokuwa ya wajibu, hapana budi 
ianziwe palipo na jiwe jeusi (Hajarul Aswad). Na katika kitabu 
Fiqh Sunnah imeelezwa kuwa: ‘Na amalizie hapo hapo.’ Na kama 
ataweza kulibusu basi alibusu au aliguse, na alibusu tena baada ya 
kuligusa kama itawezekana. Aiweke al-Kaaba upande wake wa 
kushoto wakati wa kutufu, aende kufuatia upande wake wa kulia 
wakati akiizunguka, na aizunguke mizunguko saba, aizunguke kwa 
mwendo wa haraka51 katika mara zake tatu za kwanza, kisha katika 
mizunguko minne iliyobaki atakwenda mwendo wa kawaida. Hali 
hiyo ya mwendo wa haraka ifanyike katika kutufu Twawafu  Qudum, 
mara tu baada ya kuingia Makka kwa kusudio la Hijja au Umra, 
lakini si kwa mwenye Hijja Tamattui, wala mwanamke. Na atagusa 
nguzo ya Yamani.”

Maimamiyya wamesema: Kutufu kuna wajibu zake, nazo ni:

1.	 Kutia nia, maelezo yake yametangulia.

Atufu kwa mwendo wa miguu kama anaweza, akishindwa 
atufu hali ya kuwa amepanda (mnyama). Sharti hili wengi katika 
wanavyuoni wa Kiimamiyya hawakulipa uzito, hata hivyo kundi 
katika wao wametoa rai kuwa inaruhusiwa kutufu juu ya mnyama 
kwa kuhiari, kama ilivyokuja katika kitabu Al-Kafi na kitabu Manla 
Yahdhuruhul Faqih, kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu  
alitufu juu ya ngamia wake.

2.	 Aanzie Twawafu kwenye jiwe jeusi, kwa namna ambayo 
sehemu ya mwili wake itakuwa imeelekeana na sehemu ya 
mwanzo ya jiwe hilo wakati wa kuanza kutufu, kisha aanze 

51 � Kuchapuka mwendo maana yake ni kuenda mwendo wa haraka huku hatua zake 
zikikaribiana bila ya kuruka au kupiga misamba, katika kitabu Al-Lumma’ah cha 
kiimamiya mnaelezwa kuwa kuchapuka husunniwa katika mizunguko mitatu ya kwanza 
katika Twawaf Qudum sawa sawa kwama walivyo kongamanana mafakihi wote.
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mwendo kwa upande wa kushoto, na amalizie hapo hapo, 
kwa namna ambayo ataelekeana nalo kama alivyoanza, kwa 
kukamilisha mizunguko saba bila ya kupungua au kuzidisha 
hatua. Na kwa sababu ya kuchelea kuzidisha au kupunguza  
hatua ndio maana imekuwa ni wajibu kuanzia mwanzo wa 
jiwe, kwani kama ataanzia katikati yake hatakuwa na usala-
ma wa kutozidisha au kupunguza. Na kama ataanzia upande 
wa mwisho wa jiwe atakuwa hakuanzia palipo na jiwe … Na 
maelezo mengine kadha yalisemwa kuhusiana na sharti hili.

Maelezo haya na mengine mengi mfano wake yameelezwa 
katika vitabu vya Fikihi. Mwenye kitabu Al-Jawahir ameyatundika 
maelezo marefu yanayotoa dalili ya usawa wa kimaumbile na 
usalama wa kitabia. Na mimi nitadondoa sehemu chache tu ya 
maelezo yake marefu kama ifuatavyo: “Haifichiki hali ya kuwepo 
uwezekano wa kupatikana  mashaka, shida na dhiki, wakati wa 
kuzingatia nukta hiyo, hasa katika wakati wetu huu wa leo kutokana 
na msongamano mkubwa wa Mahujaji. Na hakika kuizingatia nukta 
hiyo huenda kukazusha wasiwasi kama ambavyo huo wasiwasi ni 
katika hali ambazo zinafanana sana na wendawazimu.52 Bila shaka 
imepokewa kuwa Mtume  alifutu akiwa juu ya mnyama wake, 
katika hali kama hiyo nukta hiyo haiwezi kutimia wala kutekelezwa 
na mtu aliye juu ya mnyama.” 

Tunalolifahamu kutokana na jumla ya maneno yake ni kuwa 
yeyote anayechagua kauli ya mwenye kitabu Sharaiu ambacho ni 
matini ya kitabu Al-Jawahir, ambapo ndani yake Sheikh hakuongeza 
chochote zaidi ya ibara hii: “Wajibu ni kuanzia palipo na jiwe na 
kumalizia hapo hapo,” na maana yake ni kama ilivyo dhahiri katika 
ibara ya Al-Jawahir, unatosha ulingano wa  kijamii. 
52 � Ibara hii ameitaja mwenye Al-Jawahir muda alipotoa mshabaha unaowahusu baadhi ya 

watu walio na wasiwasi mwingi wakati wa kutia nia ya Swala,  akawafananisha na hao 
walioweka masharti chungu nzima ya Twawafu.
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Na kauli ya Sayyid Al-Hakim katika Mansak inaeleza na kuhisisha 
dhana hiyo, anasema: “Ni juu ya anayetaka kutufu, aanzie nje kidogo 
kabla ya jiwe jeusi akiwa amekusudia kutekeleza linalopasa juu 
yake katika huko kutufu kwake, (nako ni kuanzia palipo na jiwe na 
kumalizia hapo). Kama atatufu kama hivyo basi itaeleweka kwamba 
kaanzia palipo na jiwe na kumalizia hapo.”

3.	 Ni kuiweka al-Kaaba upande wake wa kushoto, Sayyid 
al-Hakim amesema: “Hutosha katika kupata uhakika wa 
kuiweka kushotoni kupatikana uhakika wa kijamii, kamwe 
haidhuru kugeuka kidogo maadamu uhakika wa kuwa ipo 
kushotoni mwake upo.” Sayyid Khui amesema: “Dhahiri 
ni kuwa linalozingatiwa ni kuwepo uhakika wa kuelekea 
kunakofahamika.”

4.	 Hajar Ismail iwe ndani wakati wa kutufu. Kwa maana ya 
kuwa atufu kando yake pasina kuingia ndani yake.53 Nayo 
iwe upande wake wa kushoto, na kama atatufu kupitia kati-
kati yake baina ya al-Kaaba na Hajar Ismail kwa kuiweka 
upande wake wa kulia, basi Twawafu yake itakabilika.

5.	 Awe mwili wake wote uko nje ya al-Kaaba. Kwa kuwa 
Mwenyezi Mungu (s.w.t.) amesema: “Na waizunguke (kwa 
kando yake) nyumba ya kale.” (Al-Hajj:29). Kwa maana 
waitufu kando yake kwa kuizunguka, si kuingia ndani yake. 
Katika lugha ya Kiarabu wewe husema; ‘Marartu Bizaid; 
Nimepishana na Zaid’, husemi ‘Marartu Fizaid; Nimepis-
hana ndani ya Zaid.’ Basi kama atapita juu ya ukuta wake 
au katika kiasi kilichobaki nje katika msingi wa ukuta wake 

53 � Hijri Ismail bin Ibrahim  A    ilikuwa nyumba yake, na humo mna kaburi la mama yake. 
Katika Al-Jawahir amesema kuwa Imam Ali aliulizwa kuhusu Hijri Ismail akasema: 
“Nyie mnaliita Hatim, ambalo lilikuwa ni zizi la mbuzi wa Ismail. Mama yake alizikwa 
hapo, naye kwa kuchelea lisije kukanyagwa akaliweka jiwe juu yake.”
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baada ya jengo lake, Twawafu  itabatilika. Na lililokusudi-
wa katika neno Baitul Atiq (nyumba ya kale) ni al-Kaaba 
aliyoitukuza Mwenyezi Mungu.

6.	 Twawafu yake itendeke kati ya al-Kaaba na Maqam Ibra-
him, jiwe ambalo Ibrahim  alisimama  juu yake alipoku-
wa akiijenga al-Kaaba.

7.	 Ni kukamilisha mizunguko saba kamili bila kuzidi wala 
kupungua. Njia bora zaidi ili kufanya usawa katika kufan-
ya kama inavyotakikana, ni kuwa na mtu anayejua vyema 
maeneo hayo ili amwelekeze na kumwelewesha.

8.	 Na anapomaliza Twawafu yake ni wajibu juu yake kuswali 
rakaa mbili kando ya Maqam Ibrahim, hata panapokuwepo 
msongamano wa watu. Na kama haiwezekani basi aswali 
popote pale anapoweza humo msikitini kuziswali. Hula-
zimika kufanya hivi inapokuwa Twawafu aliyotufu ni ya 
wajibu, na kama ni ya Sunna ataziswali atakapo. (kitabu 
At-Tadhikira, Al-Jawahir na Hadaiq).

Na kwa maelezo haya inabainika wazi kuwa mafakihi wa madhehebu 
yote wameafikiana kuwa Twawafu huanzia panapo jiwe jeusi na 
kumaliza hapo hapo. Na kuiweka al-Kaaba  ubavu wa kushoto kwa 
anayetufu. Katika hali ya kuwa nje ya a-Kaaba, na kuwa Twawafu ni 
mizunguko saba, na kwamba kuligusa jiwe na nguzo ni Sunna.

Kisha wamekhitilafiana kuhusu kufuatanisha na kutoacha mwanya 
kati ya mizunguko hiyo saba. Maliki, Maimamiyya na Mahanbali 
wamewajibisha. Mashafi na Mahanafi wamesema: “Ni Sunna, 
kama mtu atatenganisha kwa kipindi kirefu pasi na udhuru wowote, 
Twawafu haibatiliki, bali ataunganisha Twawafu yake mahali 
alipokomea.” (Fiqh Sunna).
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Akasema tena Abu Hanifa: “Anapotufu mizunguko minne 
kisha akaacha, kama bado atakuwa angalipo Makka itamlazimu 
kukamilisha Twawafu yake. Na kama itakuwa ameshaitoka Makka 
atalazimika kuchinja.” (At-Tadhikrah).

Wamehitilafiana tena kuhusu wajibu wa kutufu kwa miguu, 
Mahanafi, Mahanbali na Maliki wamewajibisha. Mashafi na kundi 
katika Maimamiyya wamesema: “Si wajibu na inajuzu kutufu kwa 
miguu au kutufu juu ya mnyama akipenda.” 

Aidha wamekhitalifiana kuhusu rakaa mbili zinazoswaliwa 
baada ya kutufu. Maliki, Mahanafi na Maimamiyya wamesema: “Ni 
wajibu, nazo ni kama Swala ya asubuhi hasa.” Mashafi na Mahanbali 
wamesema kuwa ni Sunna tu.

Sunna za Twawafu:

Imeandikwa katika kitabu Fiqh Sunnah chini ya kichwa cha mane-
no ‘Sunna za Twawafu’ maelezo yafuatayo: “Twawafu ina Sunna 
nyingi miongoni mwazo ni kulibusu jiwe jeusi wakati wa kuanza 
kutufu, pamoja na kuleta Tahlil na Takbir, kuinua mikono miwili 
kama inavyofanywa katika Swala, kuligusa jiwe jeusi kwa mikono 
miwili hiyo kwa kuigusisha juu yake. Na kulibusu kwa mdomo bila 
ya kutoa sauti (ya busu), kuweka shavu juu yake kama itawezeka-
na, la haiwezekani basi ataligusa tu. Na katika Sunna zake ni kuvaa 
rubega,54 na miongoni mwake ni kuharakisha mwendo na kugusa 
Nguzo ya Yamani.”

Katika kitabu Allumuatud – Dimishqiyya cha Maimamiyya 
mmeelezwa hivi: “Miongoini mwa Sunna za Twawafu ni kusimama 
54 � Kuvaa rubega ni kupitisha katikati ya shuka chini ya kwapa la kulia na pembe zake mbili 

zije juu ya bega la kushoto. Na katika kitabu Fiqh alal madhahibil arba kusunniwa 
kuvaa rubega kumenasibishwa kwa Shafiiyya na Hanbaliyya lakini hakukunasibishwa 
kwa Malikiyya.
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mkabala na jiwe jeusi na kuomba dua hali ya kuinua mikono yake 
miwili, kusoma Suratul Qadr, na kumtaja Mwenyezi Mungu (s.w.t.). 
Na kuwa na utulivu wakati wa kwenda (twawaf) na kuligusa jiwe 
jeusi na kulibusu palipo na uwezekanao, na kuliashiria kwa mkono. 
Na kuzigusa nguzo zote kila apitapo kwenye nguzo hizo, na 
kuzibusu. Na kuigusa nguzo Mustajar katika mzunguko wa saba, 
nayo imeelekea mlango wa al-Kaaba, mbali na Nguzo ya Yaman. 
Na kuikurubia al-Kaaba, na ni makruh kusema sema maneno 
yasiyokuwa dhikri au Qur’ani.”

Aidha Maimamiyya wamesema: “Inapendekezwa anayetufu, 
atufu twawafu 360, na kama hakumudu basi angalau mizunguko 
36, na ziyada hiyo iunganishwe na mzunguko wa mwisho. Na kwa 
mazingatio haya inaelekea kufutika kwa karaha ya kuzidisha mara.”

Hukmu ya Twawafu:

Maimamiyya wamesema: “Pindi mwanamke anapozukiwa na damu 
ya hedhi wakati akiwa katika Twawafu, kama itamzukia baada ya 
mzunguko wa nne atakatiza Twawafu yake kisha aende akasai, na 
amalizapo kusai atakamilisha Twawafu akishatoharika, na wala 
haitamlazimu tena kusai. Na kama itatokea kabla ya kutimiza mzun-
guko wa nne, atangojea Arafah; na kama ametwahirika na amepata 
uwezo wa kufanya amali nyingine atafanya, la hakuweza basi Hijja 
yake itakuwa Hijja  Mufrada.”

Tumetangulia kusema kuwa Mahanafi wanajuzisha kwa 
mwanamke mwenye damu ya hedhi kufanya Twawafu, kamwe 
katika kutufu hawakushurutishwa utohara.

Katika kitabu Fathul Qadir cha Mahanafi imeandikwa: “Katika 
Twawafu Ziyara, mtu anapoiacha mizunguko mitatu na chini ya 
hapo hulazimika kuchinja mbuzi. Na anayeacha mizunguko minne 
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huendelea milele kuwa ni aliye katika ihramu (sawa na kuwa bado 
hajafanya Twawafu), hadi atufu, kwa kuwa sehemu aliyoiacha huwa 
ni nyingi zaidi kuliko aliyotufu, kwa hivyo huwa kana kwamba 
hajatufu.”

Maimamiyya wamesema: “Anapomaliza mizunguko ya Twawafu 
kisha akazukiwa na shaka, ya kuwa je amezileta kwa usahihi kama 
inavyotakikana kisharia, na kuwa hakuzidisha au kupunguza, au 
imezidi na au amepunguza? Hapo Twawafu yake haiathiriki kwa 
shaka kama hiyo, bali atajipa moyo wa kuwa ameleta kwa usawa 
kama inavyotakikana na pia imetimia, na ataendelea na amali zake 
nyingine bila ya kufanya chochote.

Na  kama shaka yake ni kabla ya kumaliza, basi atachunguza 
iwapo ametimiza mizunguko saba katika hali yoyote ile, kama lau 
atatia shaka kati ya amezunguka mizunguko saba au nane, atapitisha 
kuwa ametufu kwa usahihi na ishie hapo.

Na kama hatakuwa na uhakika thabiti wa kukamilisha mizunguko 
saba, kama pale atakapokuwa na shaka ya kuzunguka kati ya 
mizunguko sita au saba, mitano au sita, na kuendelea chini ya hapo, 
basi Twawafu yake yote itabatilika tangu shinani, naye itamlazimu 
aianze upya. Na ilivyo bora ni kuikamilisha hiyo iliyozukiwa na 
shaka hatimaye aanze nyingine mpya.      

Na hukmu hiyo inahusu Twawafu iliyo ya wajibu, ama ya Sunna 
basi anayetufu atajengea daima kwenye uchache na kisha atatimiza 
iwapo moja kati ya sehemu mbili za shaka yake itakuwa haifikii mara 
saba (katika mizunguko aliyozunguka), pasina kuweka tofauti kati 
ya kuwa shaka yake imemzukia katikati ya Twawafu au imemzukia 
mwishoni mwa mzunguko wa mwisho.

Ama wasiokuwa Maimamiyya kaida kwao ni kujengea kwenye 
uchache zaidi katika kuchukua yakini, kama ilivyo katika shaka 
kwenye idadi ya rakaa.
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Hii ndiyo Twawafu kwa mambo yake ya wajibu, Sunna na 
hukmu zake. Nayo kikamilifu ni namna moja tu kama ilivyo rukuu 
na sijda katika Swala, huwa ni kwa namna moja katika Swala ya 
faradhi na ya Sunna, na Twawafu ni vivyo hivyo, ni namna moja 
sawa iwe ni sehemu ya Umra Mufrada, au Umra Tamattui, au Hijja 
Qiran na Ifrad, iwe ni Twawafu Ziyara, Twawafu Nisaa, Twawafu 
Qudum au Twawafu Widaa.

Huko nyuma tumetangulia kuonyesha kuwa Twawafu hufanywa 
mara moja tu baada ya kuhirimia katika amali za Umra, iwe ni 
Mufrada au Umra Tamattui. Ama katika amali za Hijja Twawafu 
huja baada ya anayehiji kumaliza ibada yake huko Mina siku ya Idd, 
na maelezo kamili yatafuata baadaye chini ya kichwa cha maneno: 
Mina na kuendelea.

KUSAI NA KUPUNGUZA NYWELE

Wameafikiana kuwa kusai hufuata baada ya Twawafu, na pia baada 
ya kuswali rakaa mbili za Twawafu, kwa wale waliowajibisha rakaa 
mbili za Twawafu. Na kwamba atakayesai kabla ya kutufu basi 
itamlazimu arejee akatufu, kisha ndio akasai. Na mimi sikumpa-
ta yeyote kati ya mafakihi aliyewajibisha kufuatanisha baina ya 
Twawafu na kusai, kwa hali ya kuanza kusai mara moja baada tu ya 
kumaliza kutufu.55

55 � Amesema Sayyid al-Hakim: “Si wajibu kufanya haraka kwenda sai baada ya kumaliza 
kutufu na Swala yake, lakini haijuzu kuichelewesha hadi kesho yake kwa hiyari.” Sayyid 
Khui amesema: “Ni juu yake asicheleweshe kusai baada ya kutufu na Swala yake, kwa 
muda usio wa kawaida, wala haijuzu kuahirisha mpaka kesho yake pamoja na hiyari.” 
Nasema: Walivyoonelea mabwana hawa wawili ni haki ambayo imejulishwa na Hadith 
sahih, kinyume na dhahiri iliyomo katyika kitabu Sharaiu. Na imekuja katika kitabu 
Mansak cha Sayyid al-Hakim: “Haizingatiwi kufuatanisha katika mizunguko ya Sai, 
inajuzu kutenganisha, kuikata kisha kuunganisha na ya mwanzo, hata kama ni baada ya 
mzunguko wa kwanza.”
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Yaliyo Sunna wakati wa kusai:

Ndani ya kitabu Fiqh Sunna imeandikwa: “Inasunniwa kupanda juu 
ya jabali Swafa na Marwa, na kuomba dua juu yake kuhusu chocho-
te anachotaka kuomba katika mambo ya dini na dunia, huku akiwa 
ameelekea Kibla.”

Linalojulikana katika tendo la Mtume  ni kuwa alitokea 
mlango wa Swafa… kisha akapanda juu yake hadi akawa anaiona 
Nyumba tukufu, akaelekea Kibla, akampwekesha Mwenyezi Mungu, 
akamtukuza kwa takbira tatu, akamhimidi na akasema: 

Lailaha Ilallahu Wahdahu Lashariikalahu, Lahulmulki 
Walahulhamdi, Yuhyi Wayumit Wahuwa alakulishayin Qadir. 
Lailaha Ilallahu Wahdahu. Anjaza Waadahu, Wanaswara Abdahu, 
Wahazamal Ahzaba Wahdahu.

Maana yake: “Hakuna Mola wa haki isipokuwa Allah peke yake, 
hana mshirika, ufalme ni Wake, na shukrani ni Zake, huhuisha na 
kufisha, naye ni Muweza juu ya kila kitu. Hakuna Mola isipokuwa 
Allah peke yake, ametimiza waadi Wake, akamnusuru mja Wake na 
akayashinda makundi (ya maadui) peke Yake.”

Katika kitabu cha Maimamiyya Al-Jawahir imeandikwa: 
“Yasunniwa kuligusa jiwe, kunywa maji ya Zamzam na kujimwagia 
mwilini, na kutokea kutoka kwenye mlango unaokabiliana na jiwe 
jeusi na apande jabali Swafa, ailekee nguzo ya Iraq, amshukuru 
Mwenyezi Mungu na kumsifu kwa sifa Zake njema. Arefushe muda 
wa kusimama Swafa na amtukuze Mwenyezi Mungu kwa Takbira 
na aseme: Lailaha Ilallahu Wahdahu Lasharikalahu, Lahulmulki 
Walahulhamdi, Yuhyi Wayumit Wahuwa Hayyun Layamut 
Biyadihilkhair Wahuwa Alakullishayin Qadir. Aikariri mara tatu na 
kisha aombe dua iliyopokewa.”
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Hapa kama unavyoona hakuna tofauti baina ya Maimamiyya na 
Sunni isipokuwa kitu kidogo katika maelezo, na sikuoana yeyote 
kati ya mafakihi ambaye amewajibisha utohara wa hadath na najis 
katika kusai, bali mengi katika madhehebu yameeleza waziwazi 
kuwa imependekezwa, kama ambavyo wote isipokuwa Mashafi 
wamekubaliana kuwa mtu anatakiwa kwanza aliguse jiwe ndio 
aende akasai.

Vilevile wamekongamana kuwa husunniwa kwa anayesai aende 
kwa mwendo wa haraka afikapo Maylayni kwa mujibu wa maelezo 
ya Mahanafi na Maliki. Na afikiapo katikati ya masafa, kwa mujibu 
wa maelezo ya Mashafi. Na afikapo kati ya mnara  na Zaqaq At-
Tarain kwa mujibu wa maelezo ya Maimamiyya. Hapana shaka 
yoyote kwamba kuvijua vituo hivyo vilivyotajwa na kila madhehebu 
itabidi apatikane kiongozi anayevijua.

Jinsi ya kusai:

Wameafikiana juu ya ulazima wa kusai kati ya Swafa na Marwa,56 
lakini wamekhitilafiana kuhusu je kusai ni nguzo au hapana. Maim-
amiyya, Mashafi na Maliki wamesema: “Ni nguzo.” Abu Hanifa  
amesema: “Ni wajibu si nguzo.” Ahmad ana riwaya mbili (Taz. At-
Tadhikira na Fiqh Sunna). 

Wameafikiana kuwa idadi ya mizunguko ya kusai ni saba, na 
kwamba anayesai aanzie mlima Swafa na amalize Marwa,57 na arejee 
kutoka hapo Marwa hadi Swafa, vivyo hivyo hadi zitimie mara saba, 
na atahesabu kwenda ni duru kamili, na kurejea ni duru kamili. Kwa 
namna hii basi zitapatikana mara nne za kwenda kutoka Swafa hadi 
Marwa, na tatu za kurudi kutoka Marwa hadi Swafa. Hivyo Sai 
56  Swafaa na Marwaa ni mahali pawili penye majabali mawili yaliyo juu kiasi.
57 � Mwenye Al-Mizan amemnukuu Abu Hanifa akisema kuwa hapana ubaya wa kuanzia 

kinyume chake. Anayesai anaweza akaanzia Marwa akamalizia Swafaa.
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itakuwa imeanzia Swafa na kumalizikia mara ya saba upande wa 
Marwa. 

Kisha mafakihi hao wamekhitilafiana kuhusu kujuzu kusai juu 
ya mnyama kwa anayemudu kwenda kwa miguu, wote isipokuwa 
Mahanbali wamesema: “Hujuzu kusai juu ya mnyama kwa awezaye 
kwenda kwa miguu na asiyeweza.” Mahanbali wamesema: “Haijuzu 
isipokuwa kwa asiyejiweza tu.”

Na mimi simwoni kati yao aliyewajibisha kutenganisha kati ya 
hizo duru za kusai58 isipokuwa Mahanbali tu, imenukuliwa kutoka 
kwao na mwenye kitabu Fiqh Alal Madhahabil Arbaa kwamba 
kutenganisha ni wajibu kwao. Na kama hivyo imenukuliwa 
kutoka kwa Maliki kwamba anayetenganisha kwa muda mrefu 
basi itamlazimu aivunje na aanze upya, lakini husamehewa iwapo 
katenganisha kwa muda mchache. Kama pale kunapotokea haja ya 
kutaka kuuza bidhaa au kununua kwa muda usiokuwa mrefu sana.

Tanbihi:

Sayyid al-Hakim katika kitabu chake cha Ibada ya Hijja amesema: 
“Anayesai ni wajibu aelekee kwa uso wake kule anakokwenda, 
wakati wa kwenda na wakati wa kurudi kwake, hivyo kama anayesai 
hatoelekea aendako kwa uso wake, au akaenda kinyumenyume, au 
kiubavuubavu haitatosheleza … lakini hapana ubaya wa kugeuza 
uso kwa uchache hali ya kuwa sehemu ya mbele ya mwili wake im-
eelekea mbele anakokwenda.”

Na maana ya kauli yake hii ni kuwa ni juu yako unayesai 
kuelekea Marwa kwa mwili wako wote wakati ukiwa katika mwendo 
wa kwenda Marwa, na kuelekea Swafa wakati wa kurudi, haijuzu 
58 � Na imekuja katika kitabu Mansak cha Sayyid Al-Hakim: “Haizingatiwi kufuatanisha 

katika mwendo wa sai. Yaruhusiwa kutenganisha, kuzikata kisha kuunganisha na ya 
mwanzo, hata kama ni baada ya Sai ya kwanza.”
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kwenda kiubavuubavu hali ya kuwa bega lako moja likiwa mbele, 
kama unavyofanya kwenye msongamano. Kwa hiyo unaruhusiwa 
kugeuza uso wako tu (ikiwa kuna ulazima wa kufanya hivyo) wakati 
wa kutembea bila ya kugeuza mwili wako wote.

Sayyid al-Khui katika kitabu chake cha Ibada ya Hijja amesema 
maneno yanayokaribiana na haya, na maelezo yake ndiyo haya: 
“Ni wajibu kuelekea Marwa wakati wa kwenda, kama ambavyo 
ni wajibu kuelekea Swafa wakati wa kurudi. Hivyo kama anayesai 
ataipa Marwa mgongo wakati wa kwenda, au akaipa mgongo Swafa 
wakati wa kurudi, haitatosheleza. Aidha haijuzu kugeukia kulia wala 
kushoto, wala kugeuza mgongo wakati wa kwenda na kurudi.”

Hukumu za kusai:

Ambaye hakuweza kusai hata kwa kutumia mnyama basi atamweka 
naibu atakayesai kwa niaba yake, na Hijja yake itaswihi. Na wala 
hapana ubaya wa kugeukageuka kuliani wala kushotoni, na hata ku-
geuka nyuma wakati wa kwenda na kurudi.

Na anayezidisha zaidi ya mara saba kwa kukusudia, sai yake 
hubatilika, lakini anayezidisha kwa kusahau haibatiliki. Mtu 
anayesai anapotia shaka katika idadi ya mara alizokwenda na kurudi, 
au katika kuswihi kwake baada ya kumaliza kusai, atajipa uhakika 
wa kuwa iko swahihi na hatakuwa na chochote cha kufanya.

Na mwenye kitabu Al-Jawahir alitoa kithibitisho cha kuwa shaka 
hiyo ilimjia baada ya kumaliza, kutokana na misukosuko na kufuata 
habari za watu.

Na kama shaka ya idadi ya mara itakuwa imemzukia kabla 
ya kukamilisha idadi ya mizunguko, mwenye kitabu al-Jawahir 
amesema: “Hapana ikhitilafu, na hapana mushkil kuwa kusai huko 
kumebatilika kutokana na shaka hiyo, kwa sababu ya kuwepo 
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uwezekano wa kupungua au kuzidi, na yote hayo mawili kila moja 
linabatilisha.

Na anapotia shaka ya kuwa ameanzia Swafa, ili iwe swahihi, au 
kaanzia mahali pengine, ili iwe imebatilika? Hapo atachunguza kwa 
makini, kama atakuta shaka yake inahusu pia idadi ya mizunguko, 
kwa kiasi cha kuwa haelewi amezunguka mizunguko mingapi, kusai 
kwake kutakuwa batili.

Na kama aliidhibiti idadi ya mara alizokwenda na kurudi, lakini 
shaka yake ikawa ni katika upande alioanzia tu, iwapo mizunguko 
aliyokwishazunguka ni shufa, kama vile miwili, minne au sita naye 
akawa yuko upande wa Swafa au anaiendea Swafa, basi kusai kwake 
kutakuwa sahihi, kwa kuwa atakuwa anafahamu hali ilivyo, kwani 
katika hali hii ni kuwa alianzia Swafa. Na hukmu ni hiyo hiyo kama 
mizunguko aliyokwishazunguka ni witiri, kama vile mitatu, au 
mitano au saba, naye akawa yuko upande wa Marwa au anakwenda 
upande wa Marwa. Lakini kama jambo litakuwa kinyume, kama 
pale mzunguko utakapokuwa ni wa witiri, na yeye yuko Swafa, au 
mzunguko ni wa shufa, na yeye yuko Marwa, hapo kusai kwake 
kutakuwa batili, na ni wajibu kuanza upya. (kitabu Al-Jawahir).

Na kwa madhehebu yaliyobaki ni kwamba, anayezukiwa na 
shaka ya idadi ya mara alizokwenda atachukulia kuwa kaenda 
chache, kama ilivyo katika Swala. (Kifayatul Akhyar). Abu Hanifa 
amesema: “Lau mtu anayehiji ataacha kusai kabisa. Hijja yake 
haibatiliki kwa sababu sio nguzo bali atalazimika kuchinja.”

KUPUNGUZA NYWELE

Ahmad bin Hanbal na Malik bin Anas wamesema: “Katika kunyoa au 
kupunguza nywele, ni wajibu iwe kichwa chote.” Abu Hanifa amese-
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ma: “Hutosha robo yake tu.” Shafi amesema: “Hutosha nywele tatu.” 
(Kararah) Maimamiyya wamesema: “Mwenye kupunguza ana hiyari 
ya kupunguza nywele za kichwa au shArafah au ndevu au akate ku-
cha.”

Na wameafikiana kuwa kupunguza ni ibada ya wajibu, na si 
nguzo.

Sayyid al-Hakim amesema: “Uwajibu wake ni kama kutoa 
salam katika Swala. Kwa sababu kwa kupunguza huko, hujitoa 
ndani ya ihramu yule aliyekuwa ndani ya ihramu, kama ambavyo 
kwa salam hujitoa ndani ya Swala yule aliyekuwa ndani ya 
Swala.”

Na ni wajibu kupunguza au kunyoa mara moja katika Umra 
Mufrada, na mara mbili katika Hijja Tamattui, na hapa tunakuletea 
maelezo yake kwa kirefu.

Kupunguza nywele katika Umra:

Maimamiyya wamesema: “Aliye katika Umra Tamattui, baada ya 
kusai ni wajibu kwake kupunguza nywele, kamwe haijuzu kwake 
kunyoa, na anapomaliza kupunguza nywele humhalalikia yote yali-
yokuwa haramu juu yake wakati alipokuwa katika ihram. Na kama 
atanyoa basi itamlazimu atoe fidia ya mbuzi. Ama kama alikuwa aki-
fanya Umra Mufrada bado atakuwa na hiari ya kujiamulia baina ya 
kunyoa na kupunguza nywele, hukmu hii ni sawa awe anaye mny-
ama wa kuchinja au hana.

Na iwapo ataacha kupunguza nywele kwa makusudi hali 
alikuwa amekusudia kuhiji Hijja Tamattui, na akahirimia Hijja 
kabla ya kupunguza nywele, Umra yake itabatilika, na hapo 
itakuwa ni wajibu kwake kuhiji Hijja ya Ifrad, kwa maana ya 
kuwa atafanya matendo ya Hijja kisha baada yake afanye matendo 
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ya Umra Mufrada. Na ilivyo bora ni kurudia Hijja hiyo mwaka 
utakaofuatia.”59

Wasiokuwa Maimamiyya wamesema: “Mtu amalizapo 
kusai huwa na haki ya kujichagulia kati ya kunyoa nywele na 
kupunguza. Ama kuhalalikiwa na yale yaliyokuwa haramu juu yake; 
ataangalia kama alikuwa akifanya Umra isiyokuwa Tamattui basi 
yatamuhalalikia mara tu baada ya kupunguza nywele au kunyoa, 
sawa awe ana mnyama wa kuchinja au hana. Na kama alikuwa ni 
mwenye Umra Tamattui huwa ni halali kwake mambo hayo iwapo 
hakuwa na mnyama, na kama anaye mnyama atabaki kuwa ni aliye 
katika ihram. (Al-Mughni).

Kupunguza nywele katika Hijja:

Kupunguza nywele kwa mara ya pili ni miongoni mwa ibada za Hij-
ja katika aina zake zote, iwe ni Tamattui, Ifrad au Qiran. Na atafanya 
kitendo hicho baada ya kumaliza huko Mina.

Wameafikiana kuwa atahiyari kati ya kupunguza nywele au 
kunyoa, na kunyoa ni bora zaidi, kisha wamekhitilafiana kuhusu 
mtu mwenye nywele ndogo; je mtu huyo hulazimika kunyoa au naye 
pia anahiari ya kujichagulia kama wengine? Mashafi, Mahanbali na 
Maliki wamesema: “Ni wajibu kunyoa.” Mahanafi na Maimamiyya 
wamesema: “Atajiamulia kwa hali yoyote ile.” Wameafikiana kuwa, 
wanawake hawanyoi bali ni wajibu kwao kupunguza tu.

59 � Hili linawafikiana na fatwa ya Sayyid al-Hakim na Sayyid Khui, lakini Sayyid al-Hakim 
ametenganisha kati ya aliyefanya kwa kusahau na mjinga asiyeelewa. Akampa udhuru 
yule aliyesahau na akamnyima mjinga asiyeelewa, bali huyu mjinga amemuunganisha 
na aliyefanya kwa kukusudia, na ndio haki. Kwa sababu mjinga ni mwenye kukusudia, 
tofauti kabisa na aliyesahau, kwani huyu amefanya bila kukusudia. Tumetanabahisha hili 
ili mtu asije kuchanganya kati ya mjinga, mjuzi na anayefanya kusudi. Isijedhaniwa kuwa 
Sayyid amemuunganisha mjinga na mjuzi, hali maarufu ni kumuunganisha aliyesahau na 
mjuzi, na si na mjinga.
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Abu Hanafi amesema: “Mtu ambaye kichwani mwake hana 
nywele kama vile mwenye kipara na mfano wake, ni wajibu kwake 
kupitisha wembe juu yake (juu ya upara).” Na hiyo ndio kauli ya 
baadhi ya Maimamiyya. Waliobakia wamesema: “Ni Sunna kupitisha 
wembe juu ya upara.” (Al-Hadaiq na Fiqh Sunna).

Maimamiyya wamesema: “Kunyoa nywele au kupunguza ni 
wajibu kufanyike Mina. Na kama ataondoka Mina kabla ya kunyoa 
au kupunguza nywele itamlazimu arejee akanyoe au kupunguza 
nywele zake mahali hapo, sawa awe ni mjuzi au mjinga, kafanya kwa 
makusudi au kwa kusahau. Na ikiwa kuna uzito kurejea tena hadi 
Mina, basi atanyoa au kupunguza mahali penginepo.” Madhehebu 
yaliyobaki yamesema: “Kunyoa au kupunguza nywele ni wajibu 
kufanyike Haram.” (Fiqh Sunna).

Wameafikiana kuwa, anapopunguza au kunyoa nywele haimuwii 
halali kwake wanawake. Maliki wakaongezea manukato kwa 
wanawake. Ukiachana na hayo mawili, Maimamiyya wameongeza 
pia kuwinda, na kwao wao uharamu wa kuwinda unatokana 
na heshima ya Haram tukufu. Na huwa halali mambo mengine 
yasiyokuwa haya matatu kwa itifaki ya madhehebu yote. Kwa 
mujibu wa madhehebu manne huhalalika kila kitu hata wanawake 
baada ya kutufu Twawafu Ziyara.

Kwa Maimamiyya haihalalikiwi wanawake wala mapambo 
isipokuwa baada ya kutufu Twawafu Nisaa. Tunamaliza kwa kusema 
maneno yaliyoandikwa katika kitabu At-Takdhkirah, amesema 
Allamah al-Hiliy: “Kama mwenye kuhiji ataondoka Mina kabla ya 
kunyoa atarejea mahali hapo kama anaweza, apunguze nywele hapo 
au anyoe. Kama hakuna uwezekano wa kurejea atanyoa mahali alipo, 
kisha azipeleke nywele zake Mina ili akazizike huko. Lakini iwapo 
atashindwa kuzipeleka hatalazimika chochote… Na kwa ujumla 
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wakati wa kunyoa ni siku ya Idd kwa itifaki ya mafakihi, kufuatana 
na kauli yake Mwenyezi Mungu (s.w.t.) aliposema:

“Wala msinyoe vichwa vyenu mpaka wanyama hao wafikie machin-
joni mwao.” (Sura Al-Baqara 2:196). 

Na mahali pa kuchinjia wanyama ni Mina katika siku ya Idd. 
Imethibiti kutoka kwa Mtume  kwamba alitupa vijiwe, akachinja 
kisha akanyoa nywele hapo Mina katika siku ya Idd.”

Maelezo ya hukmu ya kutangulia kunyoa kabla ya kuchinja yatakujia 
wakati wa kuzungumzia amali za Mina chini ya kichwa cha maneno 
‘Mina’.

KUSIMAMA ARAFAH

Ni juu ya aliye katika Umra Mufrada au katika Hijja Tamattui 
ahirimie, atufu, aswali rakaa mbili, asai na kupunguza nywele. Na 
mpangilio huu ni wajibu. Atangulize kuhirimia kwanza kabla ya vy-
ote, na twawafu itangulie Swala, na Swala itangulie kusai, na amal-
ize kwa kupunguza nywele.60

Tendo la pili katika Hijja:

Amali za Hijja huanza kwa kuhirimia, sawa kabisa kama ilivyo kati-
ka Umra. Ama amali ya pili katika matendo ya Hijja ambayo hufua-

60 � Sheikh Abdul Muta’al  As-Swaidi amesema: “Mpangilio huu ni wajibu katika matendo 
ya Umra, ama katika Hijja hakuna mpangilio wowote baina ya kutufu na kunyoa, wala 
baina ya kusai na kusimama Arafah, (Al-Fiqhul Muswawar ya madhehebu ya kishafi)
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tia Ihram, na ambayo huhesabiwa kuwa ni katika jumla ya nguzo za 
Hijja kwa itifaki ya mafakihi, ni kusimama Arafah, bila ya kuwepo 
tofauti kati ya kuwa Hijja hiyo ni Tamattui au Mufrad. Lakini hujuzu 
kwa wenye kuhiji Hijja Ifrad na Qiran waliokuja toka nje ya Makka, 
kutufu Twawaful Qudum ambayo ni sawa kabisa na rakaa mbili za 
Tahiyyatul Masjid, mara tu baada ya kuhirimia na kabla ya kutoka 
kwenda Arafah. 

Sayyid al-Hakim amesema katika kitabu chake Al-Mansak 
maneno haya yafuatayo: “Mtu anayehiji Hijja Qiran na Mufrada, 
anapoingia Makka, hujuzu kwake kutufu Twawafu ya Sunna kabla 
ya kwenda kusimama Arafah.”

Katika kitabu Fat’hul-, Sharhu ya Bukhari, Ibn Hajar amesema: 
“Wote wameafikiana kwamba mtu aliyehirimia Hijja Mufrad 
haidhuru kitu kwake kutufu al-Kaaba, yaani kabla ya kwenda Arafah. 
Ama mwenye kuhiji Hijja Tamattui hutosha kwake kutufu Twawafu 
ya Umra badala ya Twawaful Qudum.

Kabla ya kusimama Arafah:

Wameafikiana kuwa anayehiji ni sunna kwake kuitoka Makka akiwa 
katika Ihram siku ya Tarwiya, nayo ni siku ya nane ya mwezi wa 
Dhulhijja, aelekee Arafah kupitia Mina.

Katika kitabu At-Tadhikrah na kitabu Al-Jawahir cha 
Maimamiyya mna maneno yasemayo kuwa husunniwa kwa mtu 
anayetaka kutoka kwenda Arafah, asiitoke Makka kabla ya kuswali 
Dhuhrain (Adhuhuri na Alasiri) kwanza. Mafakihi wa madhehebu 
manne wamesema: “Inasunniwa kuswali Dhuhrain  (Adhuhuri na 
Alasiri) huko Mina.” (Kitabu Al-Mughni).

Vyovyote iwavyo, ieleweke kuwa hujuzu kuharakisha kwenda 
Arafah kabla ya kuingia siku ya Tarwiya kwa siku moja au mbili 
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kabla yake, hasa kwa mgonjwa, mzee na mwanamke na anayehofia 
msongamano. Kama ambavyo hujuzu kuichelewesha hadi asubuhi ya 
siku ya tisa, kwa sharti la kuwa jua linapokengeuka awe ameshafika 
Arafah.

Na mimi, sijamuona yeyote miongoni mwa mafakihi wa 
madhehebu ya kiislamu, ambaye amesema kuwa, ni wajibu kulala 
Mina usiku wa Arafah, au kuna wajibu wa kutenda amali yoyote 
nyingine katika usiku huo. Bali mwanachoni al-Hilliy amesema 
katika kitabu at-Takdhikrah: “Kulala Mina usiku wa kuamkia Arafah 
kumesunniwa kwa ajili ya kujipumzisha, la si kwa kuwa  ni ibada (ya 
Hijja), wala mtu huwa halazimiki chochote  anapoacha.” Na katika 
Kitabu Fat’hul-Bari na Fat’hul-Qadir mmeandikwa kama hivyo.

Na maelezo hayo ya Allamah al-Hilliy yameeleweka vyema hata 
hayana haja ya kushereheshwa wala kuelezwa kwa kirefu. Kwani 
bila ya shaka yoyote, hapo mbeleni siku zilizopita usafiri ulikuwa 
kama kipande cha Jahanamu (kulingana na dharubu yake), kwa 
hiyo ikapendekezwa kwa mwenye kuhiji aende akakeshe Mina ili 
apumzike, na kesho yake ndio aende Arafah akiwa mkakamavu 
na aliyechangamka. Ama leo hii safari ni starehe tupu, kwa hiyo 
akikesha usiku wa Arafah hapo Makka, kisha kesho  asubuhi, au 
baada ya Swala ya Adhuhuri - kama inavyofanywa na mahujaji 
siku hizi - akiondoka kuelekea Arafah kupitia Mina, huwa imetosha 
na kutosheleza. Na kamwe hakuna fidia inayotolewa kwa mtu  
anayefanya hilo. Ndiyo, ni wajibu kutupa vijiwe hapo Mina, lakini 
hiyo ni baada ya kusimama Arafah. Na ubainifu wake utafuata.

Wakati wa kusimama Arafah:

Wameafikiana kuwa wakati wa kusimama Arafah ni siku ya mwezi 
tisa wa Dhulhijja. Kisha wamekhitilafiana kuhusu muda wa kuanzia 
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kuwepo na kusimama Arafah, na muda wa kumaliza kisimamo cha 
siku hiyo.

Mahanafi, Mashafi na Maliki wamesema: “Huanza tangu jua 
linapokengeuka katika siku hiyo ya mwezi tisa hadi alfajiri ya 
mwezi kumi.” Mahanbali wamesema: “Bali ni tangu alfajiri ya siku 
ya tisa hadi alfajiri ya siku ya kumi.” Maimamiyya wamesema: 
“Ni tangu kukengeuka kwa jua katika siku hiyo ya mwezi tisa hata 
machweo ya jua la siku hiyo kwa anayetaka kufanya hivyo, ama kwa 
aliyezongwa basi ni hadi kuchomoza kwa alfajiri.”

Na husunniwa kuoga mwili kwa ajili ya kusimama Arafah, nalo 
ni sawa na josho la siku ya Ijumaa, wala hapo hapana amali yoyote 
inayofanywa zaidi ya kuhudhuria kwa maana ya kuwepo tu na 
kupatikana mahali hapo katika hali yoyote ile, na sehemu yoyote ya 
eneo hilo, sawa awe amelala, ameamka (yuko macho), awe juu ya 
mnyama, amekaa au anatembea tembea.

Mipaka ya Arafah:

Mipaka ya Arafah ni Batnu Urna na Thawba, Namira hadi Dhil Ma-
jaz, haya ni majina ya maeneo. Basi haijuzu kusimama katika mipa-
ka hii, wala chini ya Araki, kwa kuwa sehemu hizi si katika Arafah, 
na kama mtu atasimama hapo basi Hijja yake kwa mujibu wa mad-
hehebu yote -isipokuwa Malik - itabatilika. Huyu Malik amesema: 
“Lau  mtu atasimama Batnu Urna itajuzu lakini itamlazimu achinje 
mnyama.”

Na Arafah pote ni sehemu ya kusimama, mahali popote 
anaposimama ndani yake hutosha kuwa kasimama Arafah, na hujuzu 
kwa itifaki ya wanavyuoni.

Imam Ja’far as-Sadiq  amesema: “Mtume  alisimama 
kwenye uwanja wa Arafah watu wakasongana kando yake wakawa 
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wanakimbilia kusimama kandoni mwa ngamia wake wakimzingira. 
Akamtenga ngamia wake kando nao, nao wakafanya kama hivyo 
(yaani wakamsogelea tena). Mtume akasema: ‘Enyi watu! Sehemu 
ya kusimama si hapa tu kando ya ngamia wangu, lakini uwanja huu 
wote (alikuwa akiasharia Arafah), ni sehemu ya kusimama, na kama 
sehemu ya kusimama isingelikuwa isipokuwa kando kando tu ya 
ngamia wangu, basi watu wasingelipata nafasi.’” (At-Tadhkirah)

Masharti ya kusimama Arafah:

Hapana sharti la kuwa tohara kwa mtu anayesimama Arafah kwa iti-
faki ya wanavyuoni. Maimamiyya na Maliki wamesema: “Ni wajibu 
kutia nia na kukusudia kuwepo Arafah. Na kukusudia kunahitaji kui-
jua Arafah yenyewe, hivyo kama atapitia hapo Arafah hali ya kuwa 
hajui, au anajua lakini hakuwa amekusudia kusimama kisimamo ali-
choamrishwa, kusimama kwake huko hakutazingatiwa ni kusimama 
Arafah.”

Mashafi na Mahanbali wamesema: “Hapashurutiwi kukusudia 
wala kuwa na elimu ya kupajua, bali sharti lililozingatiwa ni kutokuwa 
mwendawazimu, mlevi au mwenye kughumiwa (aliyepotewa na 
fahamu).”

Mahanafi wamesema: “Hapashuritiwi kutia nia, wala kuwa na 
elimu (kujua) wala kuwa na akili, kwani anayehudhuria Arafah 
katika wakati wake uliowekwa, Hijja yake husiwhi, awe amenuia au 
hakunuia, awe alipajua mahali hapo au hakupajua (awe ni mjinga), 
awe ni mwenye akili au ni mwendawazimu.” (Fiqh Sunna na at-
Tadhikrah).

Je, ni wajibu kusimama Arafah katika wakati wote uliowekwa 
kisharia kuwepo hapo? Au hutosha kuwepo kwa kiasi kinachotosha 
kuitwa kisimamo, hata kama ni kwa muda mfupi sana? 
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Maimamiyya wamesema: “Kusimama Arafah kuna nyakati 
mbili: Wakati wa kujiamulia na wakati wa kulazimika, na wa 
mwanzo ni tangu kukengeuka kwa jua la siku ya mwezi tisa mpaka 
machweo ya siku hiyo. Na wa pili ni mpaka alfajiri ya mwezi kumi. 
Hivyo mwenye uwezo wa  kusimama tangu kukengeuka kwa  jua 
la siku ya tisa, hadi machweo ya jua lake, akaukamilisha wakati 
huu kikamilifu, ni wajibu kwake kufanya hivyo, lakini nguzo katika 
kisimamo hicho ni kile kiasi kinachotosha kuitwa kisimamo. Na 
wakati uliobaki ni wajibu usiokuwa nguzo.

Na linalolazimu kauli hiyo ni kuwa, anayeacha kabisa kusimama 
Arafah Hijja yake hubatilika, kwa sababu huwa ameacha nguzo. 
Ama iwapo atasimama kiasi kichache, basi atakuwa ameacha wajibu 
usiokuwa nguzo, kwa hivyo Hijja yake itaswihi. Na kama hakuweza 
kusimama kikamilifu katika ule wakati wa hiyari kutokana na udhuru 
miongoni mwa nyudhuru za kisheria, basi huo wakati mchache 
atakaosimama katika usiku wa kuamkia Idd utatosha.”

Mashafi, Maliki na Mahanbali wamesema: “Inatosha kuhudhuria 
tu, hata kama ni kwa kipindi kifupi tu.” (Fiqh Alal Madhahibil 
Arbaa, na Manarus Sabil).

Maimamiyya wamesema: “Mtu akitoka Arafah kwa makusudi 
kabla jua halijakengeuka itamlazimu arudi Arafah (mara moja), 
na akirudi hatolazimika kitu chochote. Kinyume na hivyo, atatoa 
fidia kwa kuchinja ngamia, akishindwa naafunge siku kumi na 
nane mfululizo. Na kama ametoka kwa kusahau, na hakukumbuka 
hadi wakati ukapita, hatalazimika kutoa kitu chochote, kwa 
sharti tu awahi kusimama Muzdalifa ndani ya wakati wake. Na 
kama atakumbuka kabla ya kupita wakati, kama anaweza kurejea 
ni wajibu arejee, na kama hatarejea na hali ni hiyo, atalazimika 
kuchinja ngamia.”
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Maliki wamesema: “Anayesimama Arafah baada ya kukengeuka 
jua kisha akatoka kabla ya jua kuchwa, itamlazimu arudi tena kuhiji 
mwaka utakaofuata, isipokuwa tu kama atarejea Arafah kabla ya 
alfajiri.”

Na katika kitabu Al-Fiqhul Muswawwar cha madhehebu ya Shafi 
mna maelezo yafuatayo: “Anayehiji anapoacha kusimama Arafah 
kwa kusahau, ni wajibu kwake aigeuze Hijja yake iwe Umra, kisha 
atatekeleza amali zilizobaki miongoni mwa amali za Hijja hadi 
amalize, kisha itampasa arudie Hijja yake haraka sana katika mwaka 
unaofuata.”

Na husunniwa kwa mwenye kusimma Arafah awe na utohara kamili, 
na aelekee Kibla na aombe istighfari kwa wingi, pia kuomba dua 
akiwa mwenye unyenyekevu wa hali ya juu na moyo hadhiri.

KUSIMAMA MUZDALIFA

Kusimama Muzdalifa ni kitendo ambacho hufuata baada ya kusima-
ma Arafah, kwa Ijmai ya wanavyuoni. Na mafakihi wote wameaf-
ikiana kuwa anayehiji huondoka Arafah na huenda moja kwa moja 
Muzdalifa, na mahali hapo ndipo penye Mash‘arul Haram zilizoku-
sudiwa na Aya tukufu ya Mwenyezi Mungu: 

“…..Na mtakaporudi kutoka Arafah mtajeni Mwenyezi Mungu pe-
nye Mash’aril Haram. Na mkumbukeni kama alivyo kuongozeni…..” 

(Suratul Baqarah 2:198).
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Aidha wameafikiana kuwa husunniwa kuichelewesha Swala ya 
Magharibi ya usiku huo wa mkesha wa Idd hadi akaiswalie hapo 
Muzdalifa. Mwenye kitabu at-Tadhkirah amesema: “Lichwapo jua 
wakiwa Arafah, wamiminike kuondoka hapo kabla ya kuswali Swala 
ya Magharibi, hadi wakaiswalie huko Mash’ar, na mtu aombe dua 
iliyonakiliwa kutoka kwa Mtume .”

Mwenye kitabu Al-Mughni naye amesema: “Ilivyo Sunna kwa 
anayetoka Arafah ni kutoswali Swala ya Magharibi mpaka afike 
Muzdalifa, na akusanye Magharibi na Isha, katika hili hapana hitilafu 
baina ya madhehebu yote.”

Ibn Mundhir amesema: “Wanavyuoni wote wameafikiana bila ya 
kuwepo tofauti yoyote kuwa, Sunna ni anayehiji akusanye pamoja 
Swala ya Magharibi na Isha, na asili yake ni kuwa Mtume  
alizikusanya Swala hizo mbili (akaziswali pamoja).”

Na wameafikiana isipokuwa Mahanafi kuwa, anayeswali 
Magharibi kabla ya kufika Muzdalifa, bila kuzikusanya pamoja Swala 
mbili hizo, Swala yake imeswihi hata kama atakuwa amekhalifu 
Sunna. Abu Hanifa amesema: “Swala yake hiyo haitoshelezi.” 

Mpaka wa Muzdalifa:

Katika kitabu At-Tadhkirah na kitabu Al-Mughni mmeelezwa hivi: 
“Kwa yakini Muzdalifa ina majina matatu: Muzdalifa, Jam’u na 
Mash’aril Haram. Na mpaka wake ni kuanzia Maazma hadi Hayadh, 
na hadi bonde la Muhsir. Na Muzdalifa yote ni sehemu ya kusimama 
kama ilivyo Arafah, kwa hiyo popote asimamapo mwenye kuhiji hu-
tosha.”

Na katika kitabu Al-Madarik mmekuja maneno haya: “Kwa 
hakika maneno mkato ya mafakihi wa Kiimamiyya ni kuwa, 
unapozidi msongamano wa watu hujuzu kupanda hadi juu ya 
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jabali. Napo ni mojawapo ya mahali ambapo huishia mipaka ya 
Muzdalifa.”

Kulala na kusimama:

Je, ni wajibu kulala Muzdalifa katika usiku wa mkesha wa Idd au 
hutosha kusimama katika Mash’aril Haram hata kwa muda mchache 
baada ya kuingia alfajiri?

Yapasa ieleweke kwa yakini kabisa linalokusudiwa katika neno 
‘Kusimama’ ni kuwepo mahali hapo katika hali yoyote na namna 
yoyote, iwe ni kwa kutembeatembea, kukaa au kuwa juu ya mnyama, 
kama hali ilivyo katika Arafah.

Mahanafi, Mashafi na Mahanbali wamesema: “Ni wajibu kulala 
Muzdalifa, na anayeacha kufanya hivyo basi ni wajibu kwake 
kuchinja.” (Al-Mughni). Maimamiyya na Maliki wamesema: “Si 
wajibu, lakini kulala ni bora zaidi, kama alivyoeleza Shihabbudin 
Al-Baghdadi al-Makki katika kitabu Irshadus-Salik. Na ni njia ya 
kujitoa shaka, kama alivyoeleza Sayyid al-Hakim na Sayyid Khui.” 
Na vyovyote iwavyo, hakuna mwanachuoni yeyote aliyesema kuwa 
huko kulala ni nguzo.”

Ama kusimama Mash’aril Haram baada ya kuingia alfajiri, Ibn 
Rushd katika kitabu Al-Bidayatu Wan-Nihayah amenukuu kutoka 
kwa idadi kubwa ya wanavyuoni wa kisunni kuwa, ni miongoni 
mwa Sunna za Hijja, wala si faradhi miongoni mwa faradhi zake.

Na katika kitabu At-Tadhikrah mna maelezo haya: “Ni wajibu 
kusimama  Masha’ril Haram baada ya kuingia alfajiri, hivyo kama 
mtu ataondoka kabla ya kuingia alfajiri kwa hiari yake, tena kwa 
makusudi kabisa, baada ya kuwa amesimama hapo wakati wa usiku, 
atalazimika kuchinja mbuzi.”
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Abu Hanifa amesema: “Ni wajibu kusimama baada ya kuingia 
alfajiri.” Kama isemavyo kauli yetu, na waliobakia wamesema kuwa 
yajuzu kuondoka baada ya kupita nusu ya usiku. Kwa maelezo haya 
imeeleweka kuwa inajuzu kuondoka Muzdalifa kabla ya kuingia 
alfajiri kwa wasiokuwa Maimamiyya na Mahanafi.

Maimamiyya wamesema: “Kwa hakika kusimama Mash’ari kuna 
nyakati mbili: Wakati wa kwanza ni kwa asiyekuwa na udhuru wa 
kuchelewa, nao ni kati ya mawio mawili katika siku ya Idd, yaani ni 
kati ya kuchomoza alfajiri na kuchomoza jua, kwa maana ya kuwa, 
asimame hapo kipindi chote hiki kwa ukamilifu wake. Na anayeondoka 
Mash’ari kabla ya kuingia alfajiri, kwa makusudi  na kwa kutambua, 
hata kama ni kwa muda mchache, baada ya kuwa amekesha hapo, Hijja 
yake haibatiliki iwapo amekwishasimama Arafah, lakini atalazimika 
kuchinja mbuzi. Na kama ataacha kwa kutojua hatolazimika chochote, 
kama inavyoeleza waziwazi riwaya iliyotangulia. 

Na wakati wa pili ni wa wanawake na mwenye udhuru 
unaomzuia kusimama kati ya mawio mawili, wakati huu unaendelea 
hadi linapokengeuka jua la siku ya Idd.” Mwenye kitabu Al-Jawahir 
amesema: “Ijmai imesimamia hapo, ukiachilia mbali nususi 
zilizopo.” 

Na hili linawafikiana na fatwa ya Sayyid al-Hakim na Sayyid 
al-Khui, lakini Sayyid huyu hakufanya kukengeuka jua kuwa ndio 
mpaka wa mwisho kwa aliyezongwa, bali alisema: “Inamtosha 
kusimama kwa kiasi cha wakati wowote baada ya kuchomoza jua.”

Maimamiyya wamesema: “Kwa hakika kusimama sehemu 
tu ya nyakati hizi mbili zilizowekwa, ndio nguzo miongoni mwa 
nguzo za Hijja, kwa hiyo anayekosa kusimama kabisa pasi na 
udhuru wowote katika wakati wa kujiamulia, na pia katika wakati 
wa dharura, na akawa hakusimama wakati wa usiku, Hijja yake 
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ni batili. Lakini kama ataacha kwa udhuru wa kisheria, Hijja 
yake haitabatilika, kwa sharti tu awe ameshasimama Arafah. 
Na anayepitwa na kisimamo cha Arafah na Mash’ari, akakosa 
kusimama katika viwanja hivyo vyote viwili katika wakati wa 
hiyari na wa udhuru, Hijja yake itabatilika, hata kama aliacha kwa 
udhuru uliowekwa kisheria, naye itawajibika arudie kuhiji tena 
mwakani Hijja ya wajibu, kama Hijja hiyo aliyokuwa anahiji ni ya 
wajibu. Na yasunniwa airudie mwakani kama Hijja hiyo aliyokuwa 
anahiji ni ya Sunna.” (Al-Jawahir).

Na kusimama Mash’aril Haram kuna daraja kubwa zaidi kwa 
Maimamiyya kuliko kusimama Arafah. Na kutokea hapa ndipo 
waliposema kuwa anayepitwa na kisimamo cha Arafah, akawahi 
kusimma Mash’aril Haram kabla ya kuchomoza jua, Hijja yake 
huwa imetimu. (at-Tadhkirah).

Mambo yaliyo Sunna:

Maimamiyya wamesema: “Husunniwa kwa mtu mwenye kuhiji 
Hijja yake ya kwanza, ambaye hajawahi kuhiji siku za nyuma; mguu 
wake uguse Mash’aril Haram.” (Al-Jawahir). Na Maimamiyya, 
Mashafi na Maliki wamesema: ‘Husuniwa achukue kutoka hapo 
Muzdalifa vijiwe vyake, aende navyo hadi Mina, na idadi yake ni 
vijiwe sabini.”

Na mwenye kitabu at-Tadhkirah amesema: “Kwa hakika 
siri katika kufanya hivyo ni kumtaka anayehiji, anapofika Mina 
asishughulikie jambo lolote jingine zaidi ya kutupa vijiwe.” Na 
imenukuiwa kutoka kwa Ahmad bin Hanbal kuwa amesema: 
“Chukua vijiwe popote pale upatakapo.” 

Na wala hapana khitilafu kuwa kuokota vijiwe mahali popote 
atakapo mtu ni jambo  linalojuzu. Na yasunniwa awe yuko kwenye 
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tohara na alete tahlili na takbira na kuomba dua zilizopokewa na 
zisizopokewa.

MINA

Wameafikiana kwa kauli moja kwamba matendo ya ibada ya Hijja 
ambayo hufuatia baada ya kisimamo cha Mash’aril Haram ni amali 
zifanywazo Mina. Na Mahujaji huondoka Muzdalifa baada ya ku-
chomoza jua, na kama mtu atatoka  Muzdalifa kabla ya kuchomoza 
jua na akaupita mpaka wake, humlazimu kutoa fidia ya mbuzi kwa 
mujibu wa kauli ya al-Khui. 

Na hapo Mina pana amali mbalimbali ambazo huendelea kuanzia 
siku ya kuchinja ambayo ni siku ya Idd hadi asubuhi ya mwezi kumi 
na tatu au usiku wa mwezi kumi na mbili. Hapo Mina aidha ndipo 
panapoishia matendo yaliyo wajibu katika Hijja. Na siku tatu ambazo 
hufuata baada ya Idd huitwa, Ayyaamut-Tashrik nazo ni mwezi kumi 
na moja, kumi na mbili na kumi na tatu.61

Na katika Mina mnamo siku ya Idd ni wajibu kutendwa aina tatu 
ya matendo ya ibada za Hijja:

1.	 Kutupa vijiwe vya Aqaba.

2.	 Kuchinja.

3.	 Kunyoa au kupunguza nywele.

Na baada ya kuwa wameafikiana kuwa Mtume  kwanza 
alitupa vijiwe kisha ndio akachinja kisha akanyoa, wametofautiana 
kuhusu je, mpangilio huo kuufuata ni wajibu kwa namna ambayo 
61 �  Wametofautiana kuhusu siku za Tashrik ni tatu au ni mbili? Ama sababu ya kuitwa kwa 

jina hilo, ni kwa sababu watu walikuwa wakizianika nyama za udhhiya na kuzikausha 
na jua.

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   334 2/1/2017   3:51:58 PM



335

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

haijuzu kulitanguliza alilolichelewesha Mtume, wala kulichelewesha 
alilolitanguliza Mtume, au kufuata mpangilio huo ni Sunna tu 
ambayo inajuzu kuiacha?

Mashafi na Ahmad wamesema: “Hakuna chochote juu ya mtu 
aliyetanguliza au kuchelewesha.” Maliki amesema: “Anayenyoa 
kabla hajatupa vijiwe basi itamlazimu alipe fidia, na anayenyoa 
kabla ya kuchinja au anayechinja kabla ya kutupa vijiwe, hapana 
makosa juu yake.”

Na Abu Hanifa amesema: “Kwa hakika akinyoa kabla ya kuchinja 
au kutupa vijiwe, itamlazimu achinje fidia. Na kama alikuwa anahiji 
Hijja Qiran basi itamlazimu achinje wanyama wawili.” (Kitabu Al-
Bidayah cha Ibn Rushd).

Maimamiyya wamesema: “Kama anayehiji atatanguliza baadhi 
juu ya baadhi nyingine huku akijua, tena kwa makusudi, basi Hijja 
yake itakuwa imetimu, wala hatalazimika kuirudia.” Mwenye kitabu 
al-Jawahir amesema: “Kwa hakika kabisa nimekuta hivyo bila ya 
tofauti yoyote.” Na katika kitabu al-Madarik: “Kwa yakini mafakihi 
wa Kiimamiya wamepitisha hivyo.”

Katika sehemu inayofuata tumeitengea kila ibada ya Hijja 
inayofanyika Mina kifungu chake maalum.

JAMARATUL-AQABAH

Idadi ya Jamarat:

Ni wajibu kutupa vijiwe kwenye Jamarat hapo Mina kwa kila mtu 
aliyekwenda Hijja, awe amekwenda Hijja Tamattui, Qiran au Mu-
frada, na idadi ya Jamarat ni kumi, ambazo zimegawanywa katika 
siku nne:
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Ya kwanza: Ni katika siku ya Idd, ambapo ni Jamarat moja ndio 
hupigwa vijiwe, nayo huitwa ‘Jamaratul-Aqaba’, nasi tumeitengea 
faslu hii ili kuieleza kwa ubainifu.

Ya pili: Ni siku ya kumi na moja katika mwezi wa Dhulhijja, na 
siku hiyo ni Jamarat tatu ndizo hupigwa vijiwe.

Ya tatu: Ni siku ya kumi na mbili katika mwezi wa Dhulhijja, na 
siku hiyo ni Jamarat tatu ndizo hupigwa vijiwe.

Ya nne:  Ni siku ya kumi na tatu katika mwezi wa Dhulhijja, na 
siku hiyo ni Jamarat tatu ndizo hupigwa vijiwe. Hii ni kwa aliyelala 
Mina katika usiku wa mwezi kumi na tatu; la haikuwa hivyo basi 
katika siku hii hapatakuwa na ulazima juu yake wa kutupa vijiwe.

Jamarat inayopigwa vijiwe siku ya kumi:

Wameafikiana kuwa atakayeipiga vijiwe Jamaratul-Aqaba katika 
wakati uliopo baina ya kuchomoza kwa jua na kuzama kwake, ka-
tika siku ya mwezi kumi, kupiga huko kutatosheleza na kutosha. 
Kisha wamekhitilafiana kuhusu kuipiga Jamaratul-Aqaba kabla ya 
wakati huo au baada yake. Maliki, Mahanafi, Mahanbali na Maim-
amiyya wamesema: “Haijuzu kuipiga Jamaratul-Aqaba kabla ya 
alfajiri, na kama atatupa vijiwe kabla ya wakati huo bila ya udhuru 
ni wajibu kwake kurudia.” Nao wamejuzisha kutanguliza kabla ya 
wakati huo kwa mwenye udhuru, kama kuzidiwa kwa ajili ya utu 
uzima, ugonjwa na hofu.

Mashafi wamesema: “Hapana ubaya wowote wa kutanguliza, 
kwani huo wakati uliotajwa ni wa kusunniwa tu, na si wa wajibu.’ 
(kitabu At-Tadhikrah na Bidayah cha Ibn Rushd).

Ama anapochelewesha kuipiga Jamarat hadi jua likatoweka 
katika siku hiyo ya kuchinja, Imam Malik amesema: “Iwapo atapiga 
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usiku au kesho yake basi itamlazimu kuchinja.” Mashafi wamesema: 
“Halazimiki chochote anapoipiga usiku au kesho yake.”  (kitabul al-
Bidayah cha Ibn Rushd).

Maimamiyya wamesema: “Wakati wa kuipiga Jamarat hii 
(Jamaratul-Aqaba) huanzia tangu kuchomoza jua hadi kuzama 
kwake, na akisahau atalipa kesho. Akisahahu tena atalipa siku ya 
mwezi kumi na mbili, na kama hakukumbuka siku hiyo basi atalipa 
siku ya kumi tatu. Na kusahau kunapoendelea hadi akaondoka Makka, 
basi atalipa mwaka unaofuata, yeye mwenyewe au atamweka naibu 
wa kwenda kumlipia.”62

Masharti ya kutupa vijiwe:

Kutupa vijiwe vya kuipiga Jamarat kuna masharti yake;

Kutia nia, hilo limeelezwa wazi na Maimamiyya.

i.	 Kupiga kwa  vijiwe saba, kwa itifaki ya mafakihi.

ii.	 Iwe kinachotupwa ni kijiwe kimoja, kisha kingine. Kimoja 
kimoja, haifai viwili au vingi zaidi kwa mkupuo mmoja. 
Mafakihi wote wameafikiana katika sharti hili.

iii.	 Hicho kijiwe kifike kwenye Jamarat, yaani panapolengwa 
hasa. Hili pia wameafikiana.

iv.	 Kufikia kwenye Jamarat iwe ni kutokana na kurusha, haku-
tatosha kukibwaga kiholela kwa mujibu wa Maimamiyya 
na Mashafi. Na kwa Mahanbali na Mahanafi hujuzu. (kitabu 
Al-Mughni). 

v.	 Hicho kinachotupwa kiwe ni kijiwe, haifai kutupa kibo-
nge cha chumvi, chuma au shaba, kibao, kidongo na mfano 

62  Hii inawafikiana na fatwa ya Sayyid al-Hakim na al-Khui.
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wa vitu hivyo. Kwa mujibu wa mafakihi wote, isipokuwa 
Abu Hanifa, yeye amesema: “Chochote kiwacho ambacho 
kimetokana na jinsi ya ardhi hujuzu, iwe kidongo, mchanga 
ulioganda au jiwe.” (Al-Mughni).

vi.	 Kijiwe chenyewe kiwe ni kipya, hakijatumiwa mbeleni ka-
tika kupiga, hilo limeelezwa na Mahanbali.

Hapashartiwi utohara wakati wa kutupa vijiwe, na kama 
anayetupa atakuwa tohara basi ni bora zaidi.

Maimamiyya wamesema: “Kijiwe hicho inasunniwa kiwe na 
ukubwa wa kiasi cha  kichwa cha kidole (ncha), na kiwe kimango, si 
cheusi, cheupe wala chekundu.” Wengine wamesema: “Yasunniwa 
kiwe na ukubwa wa haragwe.”

Maimamiyya wamesema: “Yasunniwa kwa anayehiji atekeleze 
vitendo vyake vyote katika hali ya kuelekea Kibla, isipokuwa wakati 
wa kuipiga Jamaratul-Aqaba mnamo siku ya Idd, husunniwa awe 
amekipa mgongo, kwa kuwa Mtume  alitupa vijiwe katika hali 
hiyo.” Wasiokuwa wao wamesema: “Bali yasunniwa kuelekea 
Kibla, hata katika hali hiyo.

Na yasunniwa kwa mtu anayetupa awe anakwenda kwa miguu. 
Na hujuzu awapo amepanda mnyama. Na anapotupa kijiwe asiwe 
mbali na Jamarat kiasi cha zaidi ya dhiraa kumi. Na kutupa kufanywe 
kwa mkono wa kulia, na aombe dua iliyopokewa au nyingineyo. Na 
katika dua zilizopokewa ni hii:

“Allahumma Ijialhu Hajjan Mabrur, Wadhammban Maghfur. 
Allahumma Inna Hadhihi Haswayati, Faahswihunnali Waarfaahunna 
Fiamali, Allahu Akbar, Allahumma Id’hari Shaitwana Ani.”

“Ee Mola! Ijaalie Hijja yangu hii iwe Hijja iliyotakabaliwa, na 
dhambi zangu ziwe zimeghufuriwa. Ee Mola! Hakika hivi vijiwe 
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vyangu ninavyovitupa, vihesabu kwa ajili yangu, na uvinyanyue 
katika amali yangu, Allah ni mkuu kabisa. Ee Mola! Msukume  
shetani  mbali nami.”

Kuingiwa na shaka:

Anapoingiwa na shaka ya je ameswibu lengo au la? Atajengea kuwa 
hakusibu. Na anapojiwa na shaka ya idadi, atajengea kuwa katupa 
vichache, kwani asili ni kutopatikana ziyada.

Hivyo basi, kwa yakini kuipiga Jamaratul-Aqaba ndiyo amali 
ya awali anayoitekeleza mwenye kuhiji miongoni mwa ibada 
zinazotekelezwa Mina katika siku ya Idd, kisha ndipo achinje au 
anyoe au apunguze nywele baadaye, baada ya hapo ndio aondoke 
kurejea Makka kwa ajili ya kwenda kutufu katika siku hii hasa. Na 
hapana Jamarat inayopigwa vijiwe katika siku ya Idd isipokuwa hii 
tu (Jamaratul-Aqaba). 

Maneno yanayohusu wanyama wanaochinjwa huko Mina 
yanafuata katika kifungu kinachofuata.

WANYAMA WA KUCHINJWA

Wajibu wa pili katika matendo ya Mina katika siku ya Idd ni kuchin-
ja wanyama, na maneno yanayohusu wanyama hao kwanza yako 
katika vigawanyo: Walio wajibu na wasiokuwa wajibu. Kisha walio 
wajibu nao wanagawanyika kwenye vigawanyo kadhaa.

Pili: Mtu anayepaswa kuchinja mnyama.

Tatu: Sifa za mnyama anayefaa kuchinjwa.

Nne: Wakati na mahali anapochinjiwa.
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Tano: Hukmu ya nyama yake.

Sita: Mbadala wake kwa ambaye hakupata mnyama wa kuchinja 
wala thamani yake. Tunakuletea maelezo kamili.

Vigawanyo vya wanyama:

Wanyama wanaochinjwa Mina wamegawanyika, wapo wale wa 
wajibu na wa Sunna. Na walio Sunna ni Udhuhiya. Katika tafsiri ya 
neno lake Mwenyezi Mungu (s.w.t.): “Na swali kwa ajili ya Mola 
wako na uchinje.” (Kauthar: 2). Kwamba Mwenyezi Mungu (s.w.t.) 
alimuamuru Mtume wake Muhammad  achinje baada ya kuswali 
Swala ya Idd. Imepokewa riwaya inayosema kuwa Mtume  ali-
wachinja  kondoo wawili Aqran (mwenye pembe), na Amlah (am-
baye weupe wake umezidi weusi wake).

Maliki na Mahanafi wamesema: “Kuchinja Udhuhiya ni wajibu 
kwa kila jamii (familia) katika kila mwaka, kama ilivyo kutoa Zaka 
ya Fitri.”

Maimamiyya na Mashafi wamesema: “Kwa hakika siku za 
Udhuhiya ambayo ni Sunna, kwa aliye Mina ni siku nne; Siku ya 
Idd, na siku tatu zinazofuatia siku ya Idd, nazo ni Ayyamut-Tashriq.” 
Ama kwa asiyekuwepo Mina, siku za Udhuhiya kwake ni tatu tu: 
Siku ya Idd, mwenzi kumi na moja na mwezi kumi na mbili.” Maliki, 
Mahanbali na Mahanafi wamesema: “Siku za Udhuhiya ni tatu tu, 
kwa aliyeko na asiyekuwepo Mina.”

Na vyovyote iwavyo, bora ya wakati wake ni siku ya Udhuhiya, 
mara tu baada ya kuchomoza jua, na kuendelea hadi wakati unaotosha 
kuswali Swala ya Idd na kusoma khutba mbili. (At-Tadhkirah).

Na dhabihu ya wajibu kwa nassi ya Qur’ani tukufu ni kwa ajili 
ya mambo manne: 
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1.	 Dhabihu kwa ajili ya Tamattui, amesema Mwenyezi Mungu 
(s.w.t.):

“Basi mwenye kujistarehesha kwa kufanya Umra kisha ndipo akahiji 
basi achinje mnyama aliyesahilika.” (Al-Baqara 2:196).

2.	 Dhabihu kwa ajili ya kunyoa, nayo ni ya kujiamulia. Amesema 
Mwenyezi Mungu: 

“Na atakayekuwa mgonjwa katika nyinyi au ana vya kumuudhi 
kichwani mwake, basi na atoe fidia kwa kufunga au (kwa kutoa) 

sadaka au kuchinja wanyama.” (Al-Baqarah; 2:196).

3.	 Dhabihu wa malipo, amesema (s.w.t.): 

“Miongoni mwenu atakayemuua kwa makusudi, basi  (chinjeni) 
wanyama kilicho sawa na alichokiua, katika wanyama wanaofugwa, 
kama watakavyohukumu waadilifu wawili miongoni  mwenu, mny-

ama huyu apelekwe iliko al-Kaaba.”

4.	 Dhabihu wa kuzuiwa: Amesema (s.w.t.):
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“Na kama mkizuiwa, basi chinjeni wanyama walio wepesi kupati-
kana.” (Al-Baqarah 2:196). Nao ni mbuzi. (At-Tadhkira).

Na ukiachana na wanyama hawa wanne, huongezewa wanyama 
wengine ambao nao huwa ni wajibu kuwachinja, ambao wajibu 
wake unatokana na ahadi, nadhiri na yamini. Katika vifungu vya 
maelezo vinavyofuata tutazungumzia wanyama ambao ni sehemu 
muhimu miongoni mwa  matendo ya Hijja, na ni ibada miongoni 
mwa ibada zake.

Ni nani anayewajibika kuchinja dhabihu?

Si wajibu kuchinja mnyama wa dhabihu kwa aliyekwenda kufanya 
Umra Mufrada, wala kwa aliyekwenda kuhiji Hijja Mufrada. Hii ni 
kwa itifaki ya mafakihi. Aidha wameafikiana kwa kauli moja kuwa 
ni wajibu kuchinja  mnyama wa dhabihu kwa mtu aliyekwenda ku-
fanya Tamattui kwa mtu asiyekuwa mkaazi wa Makka.

Mafakihi wa madhehebu manne wamesema: “Ni wajibu kwa 
mwenye kufanya Qiran pia.” Maimamiyya wamesema: “Si wajibu 
kutoa dhabihu kwa mwenye kufanya Qiran isipokuwa kama aliweka 
nadhiri, au anapokuwa kaambatana pamoja na mnyama huyo tangu 
alipoingia katika ihram.”

Kisha wamekhitilafiana kuhusu mtu wa Makka anapofanya 
Tamattui, je naye ni wajibu kuchinja ama la? Mafakihi wa madhehebu 
manne wamesema: “Si wajibu juu yake kuchinja dhabihu.” Kwani 
imeandikwa katika kitabu Al-Mughni: “Hapana ikhtilafu baina ya 
wanavyuoni kuwa kuchinja kwa ajili ya Tamattui si wajibu kwa 
aliyopo Masjidul Haram.”

Maimamiyya wamesema: “Kama mkaazi wa Makka atahiji Hijja 
Tamattui63 ni wajibu juu yake dhabihu.” Ndani ya kitabu Al-Jawahir 
63  Tumetangulia kueleza huko nyuma kuwa faradhi ya mkaazi wa Makka kwa Imamiyya 

ni Qiran au Ifrad, na kwa wasiokuwa wao ana hiari kujiamulia kati ya aina tatu za Hijja.
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mmeandikwa kuwa, kama mkaazi wa Makka atafanya Tamattui, 
atawajibika kuchinja dhabihu kwa kauli iliyo mashuhuri sana.” 

Kisha wameafikiana kuwa mnyama wa dhabihu aliye wajibu si 
nguzo miongoni mwa nguzo za Hijja.

Sifa za mnyama wa dhabihu:

Mnyama wa dhabihu ana masharti yafuatayo:

1.	 Awe ni katika wanyama wa kufugwa kama vile ngamia, 
ng’ombe, mbuzi na kondoo kwa itifaki. Katika kitabu Al-
Mughni mmeandikwa kuwa, Mahanafi, Maliki, Mashafi na 
Mahanbali wamesema: “Katika mbuzi haifai ila awe ana umri 
wa miezi sita. Kondoo awe ana umri wa mwaka. Na ng’ombe 
awe ana umri wa miaka miwili, na ngamia awe ana umri wa 
miaka mitano.” Na hili linawafikiana na maelezo yaliyomo ka-
tika kitabu Al-Jawahir cha Maimamiyya, isipokuwa mwenye 
kitabu hiki alilifasiri neno thania kwa maana ya ngamia anaye-
ingia katika mwaka wa sita. Na Maaz kuwa ni aliyeingia katika 
mwaka wa pili.

Sayyid al-Hakim na Sayyid al-Khui wamesema: “Katika ngamia 
hujuzu yule aliyeingia katika mwaka wa sita, na katika ng’ombe na 
kondoo awe ameingia katika mwaka wa tatu.” Kisha wote wawili 
wakasema: “Ilivyo bora zaidi ni mbuzi awe ameingia katika mwaka 
wa pili.”

2.	 Mnyama huyo awe ni kamili asiyekuwa na kasoro yoyote. Kwa 
hivyo aliyekonda hafai, wala kiguru na mwenye maradhi, wala 
mkubwa asiye na bongo. Kisha wamekhitilafiana kuhusu mny-
ama aliyehasiwa na asiyekuwa na pembe, asiye na sikio moja 
au analo lakini ni dogo na aliyekatwa mkia.
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Sayyid al-Hakim na Sayyid al-Khui wamesema: Mnyama 
mwenye mojawapo ya ila zilizotajwa haijuzu kuchinjwa.” Mwenye 
kitabu Al-Mughni amesema: “Hujuzu aina yoyote kati ya wanyama 
hao.”

Mwanachuoni al-Hilliy katika kitabu at-Tadhkirah amesema: 
“Wanyama wa kike katika ngamia na ng’ombe ni bora zaidi. Na 
wa kiume katika kondoo na mbuzi ni bora zaidi. Na hapana tofauti 
kati ya mafakihi katika kujuzu kinyume chake.” Mwenye kitabu Al-
Mughni  amesema: “Dume na jike katika dhabihu ni sawa.”

Wakati na mahali pa kuchinjia:

Ama wakati wa kuchinja dhabihu, Maliki, Mahanafi na Mahanbali 
wamesema: “Ni siku ya Idd na siku mbili zinazofuata, mwezi kumi 
na moja na mwezi kumi na mbili.” Isipokuwa Mahanafi wamesema: 
“Wakati huu kwa hakika ni wa kuchinja dhabihu ya Qiran na Tamat-
tui, ama nyinginezo hazifungamani na wakati maalum.” Na kamwe 
Maliki hawakutofautisha baina ya aina za dhabihu kama ilivyokuja 
katika kitabu Al-Fiqh Alal Madhahibil Arbaa.

Mahanbali wamesema: “Akitanguliza kuchinja kabla ya wakati 
wake itakuwa ni wajibu kwake kuchinja badala yake. Na kama 
atachelewesha kuchinja hadi baada ya wakati wake, kama alikuwa 
ni dhabihu wa Sunna huporomoka kwa kutoweka wakati wake, 
na kama ni wa wajibu atalipa.” Mahanafi wamesema: “Kama 
atachinja dhabihu wa Tamattui na Qiran kabla ya kuingia siku tatu 
za Idd, hatatosheleza. Lakini akichelewesha atatosheleza, isipokuwa 
atalazimika kutoa kafara ya kuchelewa kuchinja.”

Mashafi wamesema: “Wakati wa kuchinja wanyama wa dhabihu 
ya wajibu kwa aliyehiji Hijja ya Tamattui ni baada ya kuhirimia 
kwake Hijja, na hujuzu kutanguliza kabla ya hapo wala hakuna 
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kikomo cha mwisho wake, lakini bora ni amchinje siku ya kuchinja 
(Siku ya Iddi).” (Kitabu al-Fiqh Alal Madhahibil Arbaa).

Maimamiyya baada ya kuwajibisha kutia nia wakati wa kuchinja 
dhabihu wamesema: “Kwa hakika wakati wa kuchinja ni siku ya Idd, 
lakini anapoichelewesha kuchinja hadi siku ya pili, ya tatu au ya nne 
hujuzu, lakini hupata dhambi kwa kuchelewesha huko. Na hukmu ni 
hiyo hiyo lau atachinja katika baki ya siku za mwezi wa Dhulhijja.”

Na mwenye kitabu Al-Jawahir amenukuu kutokuwepo tofauti 
baina ya mafikihi katika jambo hilo, hata kama kuchelewa huko 
kumetokea bila udhuru. Na wala kamwe haijuzu kutanguliza kuchinja 
kabla ya kuingia siku ya kumi (ya Dhul-Hijja) katika madhehebu ya 
Kiimamiya.

Ama mahali pa kuchinjia ni katika Haram kwa mujibu wa 
madhehebu ya Hanafi, Shafi na Hanbali. Na Mina imo ndani ya 
Haram64 na vituo vingine. Tumeshabainisha mpaka wake katika 
kifungu kilichotangulia chini ya  anwani ‘Yaliyo haramu kwa aliye 
katika ihram.’ Chini ya ‘Mpaka wa Haram mbili.’

Maliki wamesema: “Kuchinja dhabihu huko Mina kuna masharti 
matatu:

La kwanza: Awe amepelekwa kwa ajili ya ihramu ya Hijja, si 
kwa ajili ya Umra.

La pili: Asimame na mnyama huyo Arafah, sehemu ya usiku wa 
kuamkia Idd.

La tatu: Atake kumchinja mnyama huyo katika siku ya Idd au 
siku inayofuata baada ya Idd.”

Maimamiyya wamesema: “Mwenye kuhiji Hijja Tamattui 
asichinje mahali pengine ghairi ya Mina, hata kama Tamattui yake 

64  Kutoka Mina hadi Makka pana umbali wa farsakhi moja.
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ni ya Sunna, si ya wajibu. Ama mnyama anayepelekwa kwa ihramu 
ya Umra yeye atachinjiwa Makka.” (At-Tadhkirah).

Na kwa hali yoyote ile iwayo, kuchinja mnyama wa dhabihu huko 
Mina inajuzu kwa mafakihi wa madhehebu yote, na ndio bora zaidi. 
Ibn Rushd amesema: “Kwa ujumla kuchinja Mina wamekongamana 
juu yake wanavyuoni wote.” Na kwa kuongezea ni kuwa, kwa 
hakika ikhtilafu iliyopo baina ya Maimamiyya na wasiokuwa wao, 
ni kwamba Maimamiyya wamesema: “Pana ulazima wa kuchinja 
Mina”, na wenzao wanasema kuchinja Mina ni jambo la hiari si 
lazima, anaweza akachinja mahali popote pale katika eneo la Haram.

Nyama ya dhabihu: 

Mahanbali na Mashafi wamesema: “Mnyama ambaye ni wajibu 
kuchinjiwa Haram, nyama yake ni wajibu kuwagawia masikini hapo 
hapo.” Mahanafi na Maliki wamesema: “Hujuzu kuigawa nyama 
yake katika Haram na penginepo.” Mashafi wamesema: “Wanyama 
wa dhabihu ya wajibu haifai kula katika nyama yake, na wa Sunna 
hujuzu kula.”

Maliki wamesema: “Nyama ya dhabihu yoyote ni ruhusa kuila 
isipokuwa dhabihu wa fidia ya kuwa na vya kumuudhi kichwani, 
dhabihu wa malipo ya kuwinda (mnyama pori), dhabihu wa nadhiri 
iliyowekwa kwa ajili ya masikini, na dhabihu wa Sunna anapokuwa 
ameharibika kabla ya kufika mahali pake.” (Kitabu Al-Mughni, Fiqh 
Alal Madhahibil Arbaa na Fiqh Sunna).

Maimamiyya wamesema: “Atatoa sadaka theluthi moja ya 
nyama ya dhabihu, kumpa fukara aliye muumini, na theluthi moja 
atawazawadia waumini hata kama ni matajiri, na theluthi iliyobaki 
atakula yeye mwenyewe.” Kitabu Al-Jawahir, na Mansak cha Sayyid 
al-Hakim na Mansak cha Sayyid al-Khui).
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Badali:

Wameafikiana kuwa, anayehiji akosapo kupata mnyama wa kuchin-
ja, na akakosa pia thamani ya mnyama, atafunga Swaumu siku kumi 
kamili, siku tatu miongoni mwa hizo azifunge katika siku za Hijja, 
na saba baada ya yeye kurudi kwa watu wake (kwao). Kwa mujibu 
wa kauli yake Mwenyezi Mungu (s.w.t.) aliposema: 

“Na asiyepata (mnyama afunge siku tatu katika Hijja na siku saba 
mtakaporudi (kwenu); hizo ni siku kumi kamili.” (2:196)65

Na kipimo cha uwezo wa kuchinja dhabihu hutizamwa pale 
awapo eneo la kuchinjia, hivyo ukikosekana mahali pake pa 
kuchinjia, moja kwa moja atageukia katika kufunga, hata kama anao 
uwezo wa kuchinja awapo katika mji wake, kwa sababu wajibu 
wake una wakati maalumu, hivyo hali inapokuwa hivyo uwezo wake 
hutizamwa ndani ya wakati wake, ni sawa kabisa na ulivyo ulazima 
wa maji katika tohara. (At-Tadhikrah).

Kumweka mtu wa kukuchinjia:

Ilivyo bora kwa anayehiji atekeleze kuchinja yeye mwenyewe bi-
nafsi, na pia hujuzu kumweka mtu mwingine amchinjie kwa kuwa 

65 � Inaeleweka wazi kwamba kila hukmu ambayo ina nassi kutoka katika Qur’ani huwa ni 
yenye kuwafikiana kati ya madhehebu yote ya kiislamu, huwa hapana tofauti ya kuswihi 
kwake baina ya Sunni na Shia. Bali hitilafu  iliyoko kati yao hutokea katika hukmu 
isiyokuwa na nassi ya Qur’ani, au katika ujumla wake, udhaifu wake au kupingana 
kwake na hukmu nyingine, au katika tafsiri yake na mafungamano yake, na hii ni dalili 
mkato inayofahamisha kwamba Waislamu wa madhehebu yote wanachimbua sharia na 
hukmu zao kutoka kwenye chombo kimoja.
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ni miongoni mwa matendo ambayo hukubalika kuweka naibu, kwa 
sharti anayewakilisha unaibu atie nia hiyo wakati wa kuchinja tangu 
awali, na bora zaidi ni kunuia wote pamoja.

Maimamiyya wamesema: “Husunniwa kwa anayehiji (ambaye 
ameweka mtu wa kumchinjia, aweke mkono wake juu ya mkono wa 
mchinjaji, au awepo wakati wa kuchinja (huyo mnyama).”

Katika kitabu Manahijul-Yaqin cha Sheikh Abdullah Al-
Muqamqani wa madhehebu ya Imamiyya mmeandikwa hivi: 
“Anapokosea aliyewakilisha katika jina la mwakilishwa; au 
anapolisahau jina lake, haidhuru kitu, kwani linalotegemewa ni 
kukusudia.” Na hii ni kauli ya sawa kabisa, maana imepokewa kutoka 
kwa Imam  wakati mwakilishi mmoja katika ndoa alipokosea 
jina la mwanamke, akataja jina jingine, Imam akasema: “Hapana 
ubaya.”

Aliyekinai na mwombaji:

Katika Qur’ani Tukufu Aya 36 katika Suratul Hajj, Mwenyezi 
Mungu (s.w.t.) anasema: 

“Basi kuleni na mlisheni aliyekinai na aombaye. Kama hivyo tume-
wafanya hawa wawe dhalili kwenu ili mpate kushukuru.”

Imam as-Sadiq amesema: “Aliyekinai ni yule ambaye huridhika 
kwa unachompa wala hakasiriki au kununa kwa hasira. Na aombaye 
ni yule apitaye kwako ili umpe, kwa maana ya kuwa hukupa 
usumbufu wa kukuomba.”
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Akosapo ngamia:

Aliyelazimika kuchinja ngamia wa kafara au nadhiri lakini ha-
kumpata, hulazimika kuchinja mbuzi saba, azichinje kwa taratibu, 
na kama hakumakinika kupata atafunga siku kumi na nane. (Kitabu 
At-Tadhkirah).

Taqlid na Ishiari:

Taqlid ni kuweka katika shingo ya mnyama wa dhahibu sandali na 
mfano wake. Na Ishiari ni kupasua upande wa kulia wa nundu ya 
ngamia na ng’ombe hadi atoe damu, na amtapakaze kwa damu hiyo.

Na kwa hakika tendo hili la kufanya Taqlid na Ishiari 
limesunnishwa kwa mujibu wa mafakihi wa madhehebu yote 
isipokuwa Abu Hanifa, yeye amesema: “Husunniwa kumfunga 
sandali mbuzi na ngamia, ama kumpasua nundu ngamia na ng’ombe 
haijuzu hata chembe kwa hali yoyote iwayo. Kwa sababu huko ni 
kumwadhibu mnyama na kumuumiza.” (Kitabu Al-Mughni).

Na sisi sote ni miongoni mwa watetezi wanaotetea kuwafanyia 
upole wanyama, na hasa sote ni Waislamu. Bila shaka Uislamu 
umehalalisha kuchinja wanyama (katika Udhuhiya na dhabihu), 
bali Uislamu huo huo umewajibisha kuchinja mnyama wa dhabihu 
kwa mujibu wa Abu Hanifa na fatwa yake na tendo lake, basi huko 
kumfanyia Ishiari ni njia iliyo bora zaidi.

Kumpa sadaka asiyekuwa mwislamu:

Sayyid al-Khui katika kitabu chake Manasikul-Hajj amesema: 
“Anayehiji anapotoa sadaka au akamtoa hidaya dhabihu wake 
kumpa mtu, hujuzu kwa huyu wa mwisho kumpa yeyote amtakaye 
hata asiyekuwa Mwislamu.” Kwa ujumla, Maimamiyya wameha-
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lalisha kumpa wakfu na sadaka isiyokuwa ya wajibu Mwislamu na 
asiyekuwa Miislamu.

Sayyid Abul Hassan Al-Asfahani katika kitabu Wasilatuni Najat 
amesema: “Haizingatiwi kwa mtu anayepewa sadaka iliyo ya Sunna 
ufukara, imani bali wala Uislamu, kwani hujuzu kupewa tajiri, na 
asiyekuwa mfuasi wa madhehebu ya Imamiyya, na dhimmiy (kafiri 
aliye kwenye dhima) hata kama wote wawili ni wa kando (si katika 
akraba wa anayetoa sadaka).” Bali Sayyid Kadhim katika maelezo ya 
ziyada ya kitabu Al-Urwa amesema: “Hujuzu kutoa sadaka kumpa 
asiyekuwa Mwislamu hata kafiri anayepigana vita na Waislamu.”

Kuzika nyama ya dhabihu na kuichoma moto:

Siku hizi ni kawaida mahujaji kutoa pesa taslimu kwa anayekubali 
dhabihu, kisha baada ya kuchinja huizika nyama66 hiyo au huibwaga 
pembeni, kulingana na wingi wa dhabihu wachinjwao na kukose-
kana wenye kuwahitajia.

Nami katika vitabu nilivyosoma sikuona hata fakihi mmoja 
aliyepinga uhalali wa hilo, au aliyekataza, licha ya kuwepo haja 
kubwa ya kutaka kujua hukmu yake na dalili yake.

Na katika mwaka 1949 Mahujaji wa kimisri walikiuliza Chuo 
Kikuu cha Azhar, wakataka kujua fatwa juu ya jambo hilo, na 
wakataka wapate idhini ya kutoa thamani ya wanyama wa dhabihu 
kwa wahitaji; mheshimiwa Sheikh Mahmud Shaltut akatoa fatwa 
katika Toleo la Nnne la Juzuu ya Kwanza ya jarida la Risalatul-Islam, 
ambalo lilitolewa na Darut-Taqrib huko Cairo, Misri, ambapo katika 
fatwa hiyo aliwajibisha kuchinja hata kama kutalazimu kuiteketeza 
nyama kwa moto na kuizika. 

66 � Sayyid Al-Hakim amesema: “Inapokuwa vigumu kutoa sadaka kwa nyama ya dhabihu 
hufutika ulazima wake. Na kama fukara hatakubali sadaka hiyo ila apewe pesa haitapasa.”
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Mimi binafsi nilipinga fatwa yake hiyo katika maelezo marefu 
yaliyochapishwa katika matoleo mawili mfululizo katika jarida hilo 
hilo tulilolitaja hapo juu katika mwaka 1950. Na wakati Shirika 
la Darul-llmi Lilmalayin liliporudia kukichapisha kitabu Al-Islam 
Maal-Hayat makala hayo niliyaingiza humo kwa anwani ‘ Hal 
Taabbudunash-sharia Bilhadyi Fi halin Yatruk Fihil Fasda? (Je 
sharia inatulazimisha tufanye ibada ya kuchinja dhabihu katika hali 
ya kusababisha ufisadi)?

Nilimalizia makala yangu kwa kusema kuwa, ni wajibu kuchinja 
dhabihu wakati wanapopatikana walaji, au unapopatikana uwezekano 
wa kunufaika na nyama hiyo, kama vile kuikausha au kuisindika 
kwa njia za kileo kwa namna ambayo itafaa kwa kuliwa baadaye. 
Ama nyama hiyo ya dhabihu inapoishia katika uharibifu, kama vile 
kuichoma moto au kuizika, basi huko kujuzu kwake, na ndivyo hasa 
ilivyo, itafaa kuchunguzwe. Na yeyote anayependa kusoma habari 
hizo kwa kirefu na kikamilifu ili aijue dalili yangu ya kupinga hilo, 
arejee kitabu Al-Islam Maal Hayat chapa ya pili.

Baadaye nilidhihirikiwa na Hadith iliyomo katika kitabu Al-
Wasail inayounga mkono madai yetu, kwani mwenye kitabu 
Al-Wasail amenukuu katika suala la nyama ya Udhuhiya chini 
ya anwani hiyo, katika mlango unaokokoteza kusunniwa kwa 
Udhuhiya, riwaya iliyopokelewa na Ja’far as-Sadiq, kutoka kwa 
baba zake, nao wamemnukuu Mtume  kuwa amesema: “Kwa 
hakika si jenginelo bali hii Udhuhiya imewekwa kwa ajili ya 
kuwashibisha (kuwalisha) masikini wenu kwa nyama hiyo, basi 
walisheni.” Na Hadith hii, hata kama ilihusu hasa nyama ya 
Udhuhiya iliyo ya Sunna, lakini inaangaza mwangaza wake katika 
nyama ya dhabihu ya wajibu pia.
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KATI YA MAKKA NA MINA

Tumetangulia kusema kwamba tendo la kwanza kabisa linalotendwa 
huko Mina mnamo siku ya kumi ya Dhulhijja ni kutupa vijiwe, na 
la pili ni kuchinja dhabihu, ama la tatu ni kunyoa nywele au kupun-
guza nywele, ambapo tumeonyesha hukmu ya kutanguliza kunyoa 
au kupunguza kabla ya kuchinja, chini ya anwani isemayo, “Mina’ 
anayetaka kupata maelezo kamili na azirudie sehemu hizi mbili.

Na anayehiji akishamaliza ibada zake Mina mnamo siku ya 
Idd, kuanzia kutupa vijiwe na kuchinja atarejea Makka akaitufu Al-
Kaaba Twawafu ya Ziyara, kisha ataswali rakaa mbili za Twawafu 
hiyo, akimaliza atakwenda kusai baina ya Swafa na Marwa.

Na kwa mujibu wa madhehebu manne, atarejea Mina baada ya 
Twawafu hii ya Ziyara, na akimaliza huwa amehalalikiwa na kila kitu 
(kilichokuwa haramu kwake baada ya kuhirimia) hata wanawake.

Na kwa Maimamiyya, atatufu Twawafu nyingine nayo ni 
Twawafu Nisaa, kisha ataswali rakaa zake mbili. Na kwao 
Maimamiyya wanawake hawawi halali hadi awe ametufu Twawafu 
hii. Na maelezo yake kirefu tumekwisha yasema huko nyuma.

Kulala Mina:

Amalizapo kutufu huwa ni wajibu kwake kurudi tena Mina katika ile 
mikesha ya Tashriq, nayo ni usiku wa mwezi kumi na moja, wa kumi 
na mbili na wa kumi na tatu, isipokuwa atakapofanya haraka aka-
ondoka baada ya kukengeuka jua na kabla ya kuchwa jua la mwezi 
kumi na mbili, hatalazimika chochote juu yake. Na hali ni kama hivi 
mnamo siku ya tatu, kama alivyosema Mwenyezi Mungu (s.w.t.); 
“Lakini afanyaye haraka katika siku mbili (akarejea) basi si dhambi 
juu yake.” (Al-Baqarah: 203).
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Abu Hanifa amesema: “Kulala Mina ni Sunna si wajibu.” Na 
wanaosema kuwa ni wajibu kulala Mina wameafikiana kuwa huko 
kulala Mina ni miongoni mwa matendo ya wajibu katika Hijja na 
wala si nguzo, kisha wamekhitilafiana kuhusu wajibu wa kutoa 
kafara kwa mtu aliyeacha kulala Mina.

Ibn Hanbal amesema: “Halazimiki kutoa chochote.” Shafi amesema: 
“Hulazimika kutoa kafara ya kibaba cha chakula.” (Kitabu At-Tadhikra, 
Al-Mughni na Fiqh Sunna). Maliki amesema: “Hulazimika kuchinja.” 
Sharh ya Az-Zarqani kwenye Muwatau ya Imam Malik).

Maimamiyya wamesema: “Kama alilala mahali pengine 
pasipokuwa Mina; kama alikesha Makka huku akifanya ibada 
hadi asubuhi, hatalazimika kutoa fidia. Lakini kama alilala mahali 
pasipokuwa Makka, hata kama hapo alipolala alikesha akifanya 
ibada, ni wajibu kwake kutoa fidia ya mbuzi mmoja kwa ajili ya 
kila usiku, hata kama alifanya hivyo kwa kusahau au kwa kutojua.” 
(Manahijun-Nasikin cha Sayyid Al-Hakim).

Na katika nyusiku anazokuwepo hapo Mina hakuna amali iliyo 
wajibu kufanywa hapo, bali husunniwa kuswali Tahajud na ibada 
nyinginezo.

Kutupa vijiwe katika siku za Tashriq:

Katika siku tatu za Tashriq, mwenye kuhiji Hijja Tamattui, Qiran au 
Mufrada hapana tendo lolote jingine analotakikana kulifanya zaidi 
ya kutupa vijiwe vitatu katika kila siku, kwa itifaki ya mafakihi. 
Ama idadi ya vijiwe na yote yanayofungamana nayo ni kama ili-
vyokwisha tangulia kuelezwa katika Jamaratul-Aqaba ambayo hu-
pigwa vijiwe katika siku ya Idd.

Maimamiyya wamesema: “Wakati wa kutupa vijiwe katika kila 
siku ya kutupa, huanza tangu kuchomoza kwa jua hadi kuzama 
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kwake, katika siku zote tatu.” Mafakihi  wa madhehebu manne 
wamesema: “Huanza tangu kukengeuka kwa jua hadi kuzama 
kwake, na kama atatupa kabla ya kukengeuka kwa jua atarudia 
tena.” Juu ya hilo Maimamiyya wamesema: “Kutupa katika wakati 
huo wa kukengeuka jua ni bora zaidi.”

Abu Hanifa amejuzisha kutupa vijiwe kabla ya kukengeuka jua 
katika siku ya tatu tu. Na hujuzu kuchelewesha kutupa hadi baada ya 
kuzama upatikanapo  udhuru wa hakika.”

Nasi twamshukuru Mwenyezi Mungu (s.w.t.) kwa kuwafikiana 
mafakihi wote katika suala zima la kutupa vijiwe hivi katika idadi 
yake na jinsi ya kutupa kwenye siku tatu hizo. Na kunakofuata, 
tutataja sura halisi ya kutupa vijiwe kama ilivyoandikwa katika 
kitabu At-Tadhikrah na Al-Mughni.

Anayehiji, katika kila siku miongoni mwa siku tatu atatupa jumla 
ya vikokoto ishirini na moja kwa mikupuo mitatu, kila mkupuo 
mmoja atatupa vikokoto saba. Ataanza na Jamarat ya kwanza  
(imeshatajwa huko nyuma), nayo ndiyo Jamarat iliyo mbali zaidi 
na Makka, na ndiyo iliyo karibu na Masjidul Khaif, nayo yasunniwa 
aipige vijiwe hivyo kwa namna inayoitwa Hadhfan67 kwa upande 
wa kushoto wa Jamarat, kutokea upande wa Batnul-Musil. Aipige 
vijiwe saba, na apige Takbira na aombe dua kila aipigapo kijiwe.

Kisha aende katika Jamarat ya pili, ambayo huitwa Jamaratul-
Wustwa, asimame upande wa kushotoni wa njia, aelekee Kibla, 
amuhimidi Mwenyezi Mungu na amsifu kwa sifa zake njema, 
kisha amuombee rehema Mtume  kisha asogee mbele kidogo 
aombe dua, kisha aipige vijiwe. Afanye kama alivyofanya wakati 
wa kuipiga Jamarat ya kwanza. Asimame baadaye na kuomba dua 
baada ya kutupa kijiwe cha mwisho.
67 � Hadhf ni kukiweka kijiwe juu ya tumbo la dole gumba na akitupe kwa msukumo wa 

kidole cha shahada.
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Kisha atakwenda kwenye Jamarat ya tatu, ambayo nayo pia 
huitwa Jamaratul-Aqaba, aipige vijiwe kama alivyofanya katika 
zilizotangulia,  na wala asisimame baada ya kumaliza. Na kwa 
Jamarat hiyo atakuwa amemaliza kupiga vijiwe.68 Hivyo jumla ya 
vijiwe atakavyotupa katika siku zote tatu huko Mina ni 63 kama 
atalala Mina usiku wa mwezi kumi na tatu, kila siku ni vijiwe 21, 
kuongezea vile alivyovitupa siku ya Idd vitatimia sabini.

Mwenye kitabu at-Tadhkirah baada ya kunukuu maneno haya 
alisema: “Sisi hatujui ikhtilfu katika maelezo haya.” Na mwenye 
kitabu Al-Mughni amesema: “Na kamwe hatuelewi kuwepo 
ikhtilafu katika maelezo yote tuliyoeleza isipokuwa Malik, ambaye 
amekhalifu wenzake kuhusu kuinua mikono miwili.” Na maneno 
aliyosema mwenye kitabu Al-Mughni ni sawa kabisa na aliyoyataja 
mwenye kitabu At-Tadhikrah au yanakurubiana sana.

Na kwa maelezo hayo basi imebainika wazi kuwa kila moja 
katika hizo mara tatu za kutupa vijiwe, ina mahali pake halisi pa 
kutupia katika hiyo Mina, ambapo haijuzu kuiruka (kutoka nje yake).

Kisha wote wameafikiana kwa pamoja isipokuwa Abu Hanifa, 
wajibu wa kufuata mpangilio katika Jamarat hizi, na kama atatanguliza 
Jamarat ya nyuma kabla ya ile ambayo ilikuwa itangulizwe, ni wajibu 
kwake kurudia na afuate mpangilio. Abu Hanifa amesema: “Si 
wajibu kufuata mpangilio kamwe.” (At-Tadhikrah na Al-Mughni).

Hujuzu kutupa vijiwe hivyo katika hali ya kuwa juu ya mnyama 
au kwa miguu, na kuwa uko katika hali ya kusimama na miguu ni 
bora zaidi. Na kwa mwenye udhuru hujuzu kutupiwa na mwenzake. 
Na kama ataacha kupiga takbira, kuomba dua au kusimama baada ya 
kutupa kwa pili, hatakuwa na chochote juu yake.

68 � Sayyid Al-Hakim amesema: “Hiyo mara ya tatu inafaa atupe katika hali ya kukipa 
mgongo Kibla.” Na katika Al-Mughni atatupa katika hali ya kuelekea Kibla.
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Na kama atachelewesha kutupa vijiwe hadi siku ya pili yake kwa 
makusudi, au kwa kutojua au kwa kusahau. Au kama atachelewesha 
mpaka siku ya mwisho ya siku za Tashriq, akatupa vijiwe vyote 
katika siku moja, hatalazimikiwa na chochote kwa mujibu wa 
madhehebu ya Shafi na Maliki.

Abu Hanifa amesema: “Anapoacha kijiwe kimoja au viwili au 
vitatu hadi kesho, atavitupa kesho yake, naye kwa ajili ya kila kijiwe 
kimoja atalazimika alishe masikini chakula. Na kama ataacha vinne 
atavitupa kesho yake, na atalazimika kuchinja mnyama.”

Na mafakihi wa madhehebu manne wameafikiana kuwa mtu 
ambaye hakuzipiga Jamarat vijiwe hadi siku za Tashriq zikapita, 
si wajibu kwake kuzipiga tena vijiwe. Kisha wamekhitilafiana 
kuhusu kutoa kafara yake. Maliki wamesema: “Anayeacha kuipiga 
Jamarat vijiwe mara zote au baadhi yake, ijapokuwa ni mara moja 
tu, itamlazimu kuchinja mnyama.”

Mahanafi wamesema: “Anayeacha basi atapaswa kuchinja, 
na anayeacha mara moja na kuendelea, basi badala ya kila kijiwe 
kimoja alichoacha kutupa atalisha masikini.”

Mashafi wamesema: “Anayeacha kuipiga Jamarat kijiwe kimoja 
atalisha kibaba cha chakula, vijiwe viwili atalisha vibaba viwili, na 
vijiwe vitatu atachinja.” (Kitabu Bidaya Ibn Rushd na Al-Mughni).

Maimamiyya wamesema: “Kama atasahau kuipiga Jamarat 
vijiwe vyote au baadhi ya vijiwe, atarudia kesho yake maadamu 
tu bado ni ndani ya siku za Tashriq. Lakini kama atasahau kuipiga 
kabisa Jamarat vijiwe, hadi akawasili Makka, ni wajibu kwake 
kurejea Mina akaipige vijiwe hivyo kama siku za Tashriq zingalipo, 
na kama zimekwisha basi mwaka unaofuata, yeye mwenyewe 
binafsi au naibu wake ataipiga vijiwe, na wala hakuna kafara juu 
yake.” (Kitabu At-Tadhkirah).
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Na hili linawafikiana na fatwa ya Masayyid wawili al-Hakim na 
al-Khui, isipokuwa huyo wa mwanzo ameusifia wajibu wa kulipa 
kuwa ni wajibu wenye nguvu. Na wameafikiana kwamba anayeacha 
kuipiga Jamarat vijiwe kwa makusudi, Hijja yake haibatiliki.

Na huko nyuma tumeonyesha kuafikiana kwa madhehebu, 
kuwa anayehiji anaweza kutosheka na siku mbili tu katika siku za 
Tashriq, hivyo anaweza kuondoka Mina kabla ya kuzama jua la siku 
ya kumi na mbili. Lakini kama litazama ilihali yeye bado angalipo 
Mina, ni wajibu kulala hapo na kuipiga Jamarat vijiwe katika siku ya 
kumi na tatu, lakini Maimamiyya wamesema: “Kwa hakika yajuzu 
kutoka Mina na kufanya haraka, kwa yule aliyejizuia na mawindo na 
wanawake katika ihram yake, la sivyo basi ni wajibu kwake kulala 
usiku wa mwezi kumi na tatu pia.”

Na husunniwa kuswali katika msikiti wa Khaif huko Mina, na 
katika kila jabali ambalo huitwa Khaif. (At-Tadhkirah).

Anayehiji atakaporudi Makka baada ya kumaliza amali za Mina, 
husunniwa atufu Twawafu ya kuaga kwa mujibu wa madhehebu ya 
Imamiyya na Maliki.

Mahanafi na Mahanbali wamesema: “Kutufu Twawafu ya kuaga 
ni wajibu kwa mtu asiyekuwa mkaazi wa Makka, na kwa mtu 
asiyetaka kukaa Makka baada ya kurudi kutoka Mina.”

Na kama mwanamke atazukiwa na damu ya hedhi kabla ya 
kutufu Twawafu ya kuaga, atatoka wala hataaga, na wala hatatoa 
fidia kwa mujibu wa wale waliowajibisha kuaga kwa asiyekuwa 
na hedhi, lakini husunniwa akaage karibu sana na mlango wowote 
miongoni mwa milango ya msikiti, lakini asiingie ndani.

Na kwa Twawafu hii anayehiji huwa amemaliza amali zake za 
Hijja. Na katika kifungu kijacho tutaeleza namna ya Hijja kama 
ilivyo katika madhehebu yote.
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SURA YA HIJA

Kwa ajili ya kutaka kumfafanulia na kumsahilishia msomaji ibada 
hii ya Hijja, tumeonelea katika kifungu hiki tuzungumzie ilivyo sura 
ya Hijja kwa mfumo uliokusanya matendo yote ya Hijja, kufuatana 
na mpangilio uliowekwa na sharia katika ibada hii:

Mtu anayehiji ambaye ametoka nchi iliyo mbali na Makka 
atahirimia kwenye Miqati ambayo atapitia, au iliyo usawa mmoja na 
njia anayopitia, na ataanza kuleta Talbiya.69 Na katika kufanya hivyo 
hakuna tofauti kati ya mwenye kufanya Umra Mafrada, Tamattui au 
Qiran.

Ama wakazi wa Haram watahirimia kutoka majumbani mwao.70 

Atakapoiona al-Kaaba atapiga Takbira na Tahlil, hii ni mustahabu. 
Atakapoingia Makka ataoga, hii pia ni Sunna. Kisha ataingia Baitul-
Haram akaliguse jiwe jeusi, na akiweza alibusu, na akishindwa 
kuligusa ataliasharia kwa mkono wake. Kisha atufu Twawafu ya 
kuwasili Makka,  ambayo ni Sunna kama alikuwa anahiji Ifrad au 
Qiran.71 

Kisha ataswali rakaa mbili za Twawafu, kisha ataligusa jiwe 
jeusi akiweza na atoke nje, kisha atabaki hapo Makka akiwa na 
ihram yake. 

69 � Talbiya kwa Imamiyya, Hanafiyya na Malikiyya ni wajibu. Na kwa Hanbaliyya ni Sunna. 
Na wakati wake ni baada ya kuhirimia.

70 � Imamiyya huwajibisha Hijja ya Tamattui kwa asiyekuwa mkaazi wa Makka 
wanamuhiarisha ajiamulie kati ya kufanya Qiran au Ifrad. Na madhehebu manne 
hayakutofautisha baina ya mkaazi wa Makka na mwenginewe, katika kujiamulia namna 
anayotaka, isipokuwa Abu Hanifa amekirihisha kwa mkaazi wa Makka kuhiji Tamattui 
na Qiran.

71 � Twawaf ya kuwasili Makka ni Sunna kwa madhehebu yote, isipokuwa Malik alisema 
ni wajibu.
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Itakapofika siku ya Tarwiya, nayo ni mwezi nane ya Dhulhijja 
ataondoka Makka kwenda Arafah, na akipenda ataweza kuondoka 
kabla ya kuingia Tarwiya kwa siku moja.

Kama alikuwa anafanya Umra Mufrada au anahiji Hijja Tamattui 
itamlazimu atufu, kisha aswali rakaa mbili za Twawafu, kisha atasai 
baina ya Swafa na Marwa, kisha atanyoa nywele au kuzipunguza,72 
na wakati huo huhalalikiwa katika ihram yake na kila kitu hata 
wanawake.73

Kisha anayefanya Tamattui atahirimia tena ihram kwa mara ya 
pili, hapo hapo Makka katika wakati ambao utayumkinika kuwahi 
kwenda kusimama Arafah, wakati wa kukengeuka jua mnamo siku 
ya tisa ya mwezi wa Dhulhijja. Na iliyo bora ni kuhirimia katika siku 
ya Tarwiya, nayo ni siku ya nane ya Dhulhijja, na kuhirimia huko 
kufanywe chini ya Mizab. 

Kisha anayehiji Tamattui, Qiran au Mufrada ataelekea Makka 
kupitia Mina, na wakati wa kusimama Arafah huanza mara tu baada 
ya kukengeuka jua la siku ya tisa hadi alfajiri ya siku ya kumi, kwa 
mujibu wa madhehebu ya Mahanafi, Mashafi na Maliki. Na kwa 
Mahanbali ni tangu alfajiri ya siku ya tisa hadi alfajiri ya siku ya 
72 � Imamiyya wamesema: “Anahiarishwa baina ya kunyoa na kupunguza kama anafanya 

Umra Mufrada, ama kama anafanya Tamattui basi anawajibika kupunguza. Kama 
ambavyo wamewajibisha juu ya mwenye kufanya Umra Mufrada atufu mara ya pili 
twawaf  ya wanawake baada ya kunyoa au kupunguza nywele na wala hawamuhalalikii 
wanawake baada ya twawaf hii. Madhehebu manne yamesema: “Ana hiari baina ya 
kunyoa na kupunguza kwa wawili, wala hawakuwajibisha kutufu twawafu ya wanawake 
kwa yeyote kwa afanyaye Umra wala anayehiji. Kama ilivyo kwa Malik kutowajibisha 
kunyoa wala kupunguza nywele kwa anayefanya Umra Mufrada.”

73 � Imamiyya wamesema: “Huwa halali kwa mwenye kufanya twawaf anapopunguza 
hata kama ana dhabihu ambayo ameichagua kuipeleka Makka wakati wa kuhirimia.” 
Wasiokuwa wao: “Anayefanya Tamattui ambaye amehirimia Umra kwenye Miqat 
huhalalikiwa anaponyoa au kupunguza nywele kama hakuwa na dhabihu, na kama ana 
dhabinu atabaki kuwa katika Ihram. Ama anayefanya Tamattui ya Umra Mufrada basi 
huhalalikiwa moja kwa moja, ni sawa alikuwa na dhabihu au hakuwa naye. Mwenye Al-
mughni alipokwisha kusema hivi, alisema; “Hatujuui kuwepo ikhtilafu.”
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kumi. Na kwa Maimamiyya ni tangu kukengeuka jua katika siku ya 
tisa hadi kuzama kwa jua la siku hiyo, na kwa mwenye dharura ni 
hadi alfajiri ya siku ya kumi.74

Anayehiji ataomba dua hapo Arafah, na yasunniwa atopee katika 
kuomba dua, kisha ataondoka kuelekea Muzdalifa, ataswali hapo 
Swala ya Maghribi na Isha usiku wa Idd akizikusanya mbili hizo, 
kukusanya huko ni mustahabu kwa itifaki ya wanavyuoni.

Na ni wajibu kulala usiku huu hapo Muzdalifa kwa Mahanafi, 
Mashafi na Mahanbali. Ama  kwa Maimamiyya na Maliki si wajibu 
lakini ni bora zaidi.

Na katika usiku huu hulazimika kusimama Mash’aril Haram 
baada ya kuingia alfajiri kwa mujibu wa madhehebu ya Imamiyya 
na Hanafi, na kwa wasiokuwa wao ni Sunna. 

Na kutoka hapo Muzdalifa anayehiji ataokota vijiwe sabini - hii 
ni Sunna - ili akavitumie katika kuipiga Jamarat, kisha ataelekea 
Mina kabla ya kuchomoza jua la siku ya Idd, akaipige vijiwe 
Jamaratul Aqaba, sawa awe anahiji Hijja Tamattui, Qiran au Ifrad, 
na ataipiga Jamarat vijiwe muda uliopo kati ya kuchomoza jua na 
kuzama kwake, na atapiga Takbira na kumsabihi Mwenyezi Mungu 
wakati wa kuipiga Jamarat vijiwe, hii ni Sunna. 

Kisha atachinja kama anahiji Hijja Tamattui na si mkaazi wa 
Makka, hii ni kwa itifaki. Wala si wajibu kwa anayehiji Hijja Ifrad 
kwa itifaki ya madhehebu zote, bali husunniwa. 

Ama anayehiji Hijja Qiran ni wajibu kwake kuchinja kwa mujibu 
wa madhehebu mengine manne, bali si wajibu kwa mujibu wa 

74� Hupasa kusimama Arafah katika wakati wote uliowekwa kwa dhehebu la Imamiyya. Na 
wasiokuwa wao hutosha kusimama hata mara moja (muda mchache). Na madhehebu yote 
yamekubaliana katika kusunniwa kuswali jam’u kati ya Swala mbili, kwa kuwa Mtume 
1 alifanya hivyo Arafah.
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madhehebu ya Imamiyya, isipokuwa pale anapokuwa ameambatana 
na mnyama wa dhabiha wakati wa kuhirimia. Na mkaazi wa Makka 
anapohiji Hijja Tamattui hulazimika kuchinja kwa mujibu wa 
madhehebu ya Imamiyya, na si wajibu kwa mujibu wa madhehebu 
yaliyobaki.

Kisha atanyoa au kupunguza nywele, sawa awe ni mwenye kuhiji 
Hijja Tamattui au Qiran au Ifrad, na kwa kunyoa au kupunguza 
nywele huhalalikiwa na mambo yaliyokuwa haramu juu yake 
alipohirimia, isipokuwa wanawake kwa Mahanbali, Mashafi na 
Mahanafi; na isipokuwa wanawake na manukato kwa Maimamiyya 
na Maliki.

Kisha atarudi hadi Makka siku hiyo hiyo ya Idd, atatufu Twawafu 
ya Ziyara na ataswali rakaa mbili, sawa awe ni mwenye kuhiji Hijja 
Tamattui, Qiran au Ifrad, na hapo huhalalikiwa na kila kitu hata 
wanawake, katika madhehebu manne.

Kisha atasai baina ya Swafa na Marwa awapo ni mwenye kuhiji 
Hijja Tamattui, hii ni kwa itifaki ya madhehebu zote. Na kama ni 
Ifrad au Qiran basi ni wajibu kwake kusai baina ya Swafa na Marwa 
kwa hali yoyote ile baada ya kutufu Twawafu ya ziyara, hii ni kwa 
Maimamiyya. Na kwa wasiokuwa wao si wajibu juu yake kusai 
iwapo ameshasai baada ya Twawafu ya kuwasili Makka (Qudum), 
kinyume na hivyo ni wajibu kwake kusai.

Na kwa Maimamiyya ni wajibu atufu Twawafu nyingine baada 
ya kusai, sawa awe ni mwenye kuhiji Hijja Tamattui, Qiran au Ifrad, 
na hii ndiyo Twawafu Nisaa, kwao Maimamiyya tendo la ndoa 
haliwi halali kwake ila kwa kutufu Twawafu hii.

Kisha anayehiji atarudi Mina katika siku  hiyo hiyo ya kumi, 
akalale huko usiku wa kumi na moja, na azipige vijiwe Jamarat 
tatu wakati wa kukengeuka jua hadi kuzama kwake, kuanzia siku 
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ya kumi na moja, kwa itifaki ya mafakihi wote. Na Maimamiyya 
wamejuzisha kuipiga Jamarat vijiwe baada ya kuchomoza jua na 
kabla ya kukengeuka jua. 

Kisha katika siku ya kumi na mbili atafanya kama alivyofanya 
jana yake. Na anatakiwa aiache Mina kabla ya kuzama jua la siku 
hii, kwa itifaki ya mafahiki. Na kama magharibi itaingia hali ya 
kuwa yupo hapo Mina, ni wajibu kwake kulala hapo usiku wa mwezi 
kumi na tatu, na azipige Jamarat vijiwe katika siku ya kumi na tatu. 
Na baada ya kumaliza kuzipiga Jamarat vijiwe atarejea hadi Makka 
kabla au baada ya kukengeuka jua akipenda.

Na anapoingia Makka atatufu Twawafu ya kuaga, hii ni Sunna 
kwa Maimamiyya na Maliki; na ni wajibu kwa mkaazi wa Makka 
kwa wasiokuwa Maimamiyya na Maliki. Hapa tumehitimisha 
kuelezea amali za Hijja.

Rehema za Mwenyezi Mungu zimshukie (Mtume) Muhammad 
na jamaa zake.

MWEZI MWANDAMO WA DHULHIJA

Katika miaka mingi imetokea kuthubutu kuandama kwa mwezi wa 
mfunguo tatu (Dhulhija) kwa hukmu isiyokuwa ya Kiimamiya, na 
kwa hiyo serikali inayotawala Haram mbili (ya Saudi Arabia) hu-
walazimisha mahujaji kufanya amali ya Hijja bila kuthibitishwa 
mwandamo huo na Mujtahid wa Kiimamiya, sasa basi, hujaji wa 
Kiimamiyya atafanya nini wakati wa kusimama Arafah, na wakati 
wa matendo mengineyo ambayo yana muda na wakati maalum, in-
apokuwa hawezi kutenda amali hiyo kwa kufuata hukmu ya madhe-
hebu yake? Na je, Hijja yake itabatilika kama atasimama pamoja na 
watu wengine na kufanya pamoja nao matendo  yote mengine am-
bayo hufanywa na wao katika wakati wao wafanyao vitendo vyao? 
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Sayyid al-Hakim katika Kitabu Manahijul-Hajj uk. 91 chapa 
ya 1381 A.H. amesema: “Anapohukumu hakimu (kadhi, kiongozi) 
asiyekuwa wa Kiimamiyya kuandama kwa mwezi, na wakawa 
wamesimama Arafah tarehe nane ya mwezi wa Dhulhija, na hivyo 
ikawa watasimama Mash’ari (Muzdalifa) tarehe tisa, itapasa kufanya 
Taqiyya kwa kuwa na hofu ya kupata madhara na atasimama nao, kwa 
dhahiri kabisa ni kuwa kusimama kwake kutaswihi, na ataondokewa 
na dhima kwa kusimama huko. 

Na hukmu ni kama hiyo hiyo anapokuwa ni naibu wa mtu ambaye 
alikuwa na dhima ya Hijja ya wajibu, au inapokuwa Hijja hiyo ni ya 
Sunna, ni yake mwenyewe au ni ya mtu mwingine. Kamwe hapana 
tofauti kati ya anapojua kuwa hukmu imekhalifu uhalisia au hakujua 
hilo.”

Sayyid al-Khui katika kitabu Manasikul Hajj uk. 80 chapa ya 
mwaka 1380 A.H. amesema: “Unapothibiti mwandamo wa mwezi 
kupitia kwa kadhi  asiyekuwa wa kishia, na akahukumu kuonekana 
kwake, ilihali mwandamo huo haujathibiti kwa Shia, lakini kukawa 
na matumaini ya hukmu hiyo kuoana na uhalisia, hapo ni wajibu 
kuwafuata, na kusimama Arafah pamoja nao, na Hijja hii kwa 
udhahiri kabisa itakuwa imetosheleza. Na atakayekwenda kinyume 
na Taqiya inavyomtaka, yaani akaacha kuhofia madhara, na nafsi 
yake ikamwelekeza kuwa tahadhari iliyo bora ni kuwakhalifu wao, 
basi atakuwa amefanya jambo lililo haramu na Hijja yake itakuwa 
imebatilika.”75

75 � Ustadh wetu Sayyid al-Khui ameweka sharti kuwa kujuzu kwa Hijja hii na kutosheka 
kwayo ni pale anapokuwa hajui kinyume chake. Ama Sayyid Al-Hakim yeye amejumuisha 
hukmu hii wakati wa kujua na kutokujua. Nasi tuko pamoja na Sayyid al-Hakim; kwani 
tunafahamu kuwa miongoni mwa dalili za kujuzu Taqiya ni kuwa, bila shaka siku ya 
tisa ni sharti la kusimama Arafah pale tu panapokuwepo na imani na kutokuwepo hofu 
ya kupata madhara, ama pakiwepo hofu ya kudhurika au inapokosekana amani, sharti 
hili (la siku ya tisa kuwa ndio siku ya kusimama Arafah) hufutika kikamilifu, ni 
kama ilivyo katika Swala, kwamba kusujudu juu ya kisicholiwa au kuvaliwa, bila ya 
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Hapana shaka kabisa kuwa Mwenyezi Mungu anawatakia wepesi 
waja wake, wala hawatakii uzito na huko kuirudia Hijja mara ya pili 
ni dhiki hata kwa mtu mwenye uwezo wa kwenda Hijja zaidi ya 
mara moja, kama maelezo haya yatakuwa sahihi.

Sasa ndugu huyo masikini atafanya nini iwapo atarudia Hijja 
hiyo mwakani na ikatokea hali kama ile ile iliyotokea hapo kabla. 
Je itakuwa wajibu kwake kuirudia Hijja tena na tena kwa mara ya 
tatu na ya nne, na aendelee hivyo hivyo hadi asadifu hukmu ya 
madhehebu yake?

Rehema na amani zimshukie Amirul Muuminina kwa msemo 
wake aliosema: “Kwa hakika Mwenyezi Mungu ameweka taklifu 
katika (mambo yaliyo) mepesi, wala hakukalifisha katika (mambo 
yaliyo) mazito, na hutoa kwa tendo moja  (malipo) ya wingi.”

Tukiongezea hili ni kwamba, sisi tunajua fika kuwa hali kama hii 
ilishatokea katika nyakati za Maimamu wetu watwaharifu na wala 
haikupokewa hata mara moja kuwa, mmoja kati yao aliwaamuru 
wafuasi wake wairudie Hijja. Ziwashukie rehema na amani watu 
wa nyumbani kwa Mtume. Na kwa ajili hii ndiyo maana Sayyid 
al-Hakim katika kitabu Dalilun-Nasik akasema: “Hujuzu kutenda 
kutokana na hukmu ya kadhi asiyekuwa wa Kiimamiyya. Na 
sira yakinifu iliyokuweko wakati wa Maimamu  inalazimu 
kuwafuata (makadhi hao) katika kisimamo (cha siku ya Arafah), bila 
ya kuingilia chochote katika suala hilo.”

shaka hilo huwa ni sharti wakati panapokosekana hofu ya kudhurika, ama ikiwepo hofu 
huwa si sharti tena, na huwa inajuzu kwake kusujudu juu ya kinacholiwa au kuvaliwa 
panapokosekana amani.
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KUMZURU MTUKUFU MTUME 

Husuniwa kumzuru Mtukufu Mtume , ni Sunna iliyosisitizwa, 
kwani imethibiti kuwa amesema: “Anayelizuru kaburi langu baada 
ya kufa kwangu, ni kama aliyehama kunifuata wakati wa uhai wan-
gu.” Akasema tena Mtume : “Swala moja tu katika msikiti wan-
gu ni sawa na Swala elfu ziswaliwazo katika misikiti mingine yote 
isipokuwa Masjidul Haram, kwani Swala moja katika msikiti huo ni 
kama Swala elfu katika msikiti wangu.”

Na yakokotezwa kuswali katika msikiti wa Mtume na sana 
kuswali eneo lililopo baina ya kaburi yake na mimbari yake, kwani 
mahali hapo ni kiwanja katika viwanja vya peponi. Kama ilivyothibiti 
katika Hadith.

Na yasunniwa kuiendea misikiti yote iliyoko Madina kama 
vile Masjid Quba, Mashrabatu Ummu Ibrahim, Masjidul Ahzab na 
mingineyo.

Aidha, husunniwa kuyazuru makaburi ya mashahidi wote, hasa ka-
buri la Hamza  lililoko Uhud. Na pia yasunniwa kuzuru maka-
buri ya maimamu waliozikwa Bakii, nao ni Imam Hasan, Imamu 
Zainul Abidin, Imam al-Baqir na Imam Ja’far a-Sadiq .

Ama kumzuru Fatima mama wa Hasan na Husein, ni sawa na 
kuzuru kaburi la baba yake, kwa kuwa yeye ni sehemu kutoka kwake 
Mtume. Na kauli zimekuwa nyingi zinazohusu mahali palipo kaburi 
lake tukufu, na kauli iliyo karibu na inayoelekea kuswibu uhakika 
ni kwamba amezikwa ndani ya nyumba yake ambayo ilikuwa jirani 
na msikiti wa baba yake. Na wakati viongozi wa Kibani Umayya 
walipoupanua msikiti kaburi hilo likawa sehemu ya msikiti huo. Na 
ni kwa ajili hii ndiyo maana Ibn Babawayh akasema: “Kwa hakika 
tunasema kuwa, kauli hiyo ndiyo iliyo karibu sana (na uhakika) kwa 
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kuwa haiko mbali na riwaya inayosema kwamba kaburi lake lipo 
eneo lililopo baina ya kaburi la Mtume na mimbari yake (Rawdha).” 
Na ni Mungu pekee Ndiye ajuaye kwa uhakika.

HISTORIA YA KUJENGWA HARAM  
MBILI TAKATIFU

Ni nyumba ya awali iliyo na uongofu na iliyobarikiwa ambayo wali-
wekewa watu (kwa kufanyia ibada). Na ndiyo nyumba takatifu iliyo 
ya kale zaidi katika Mashariki ya Kati, nayo kwa yakini ilijengwa na 
babu wa Manabii wa Mungu, Nabii Ibrahim  pamoja na mwa-
nawe Ismail . Amesema Mwenyezi Mungu (s.w.t.): 

“Na (kumbukeni) Ibrahim alipoinua msingi wa ile nyumba (al-
Ka’aba) na Ismail (wakaomba): “Ee Mola Wetu! Tutakabalie (amali 
yetu hii). Hakika Wewe ndiye Msikizi, Mjuzi.” (al-Baqarah; 2:127).

Ismail  alikuwa akileta mawe na Ibrahim  akijenga, hata uku-
ta ulipoinuka kufikia urefu wa kimo cha mtu lililetwa jiwe jeusi na 
akaliweka mahali pake.

Riwaya zinaeleza kwamba, kwa yakini nyumba hiyo ya kale; 
wakati alipoijenga Ibrahim urefu wake ulikuwa ni dhiraa tisa, na 
mapana yanayofikia dhiraa ishirni kwa dhiraa thelathini, na kwamba 
ilikuwa na milango miwili na wala haikusakafiwa juu.

Ama hilo jiwe jeusi, husemwa kwamba jiwe hilo alikuja nalo Jibril 
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 kutoka mbinguni, na ikasemwa kuwa, bali jiwe hilo lilikuwa 
pamoja na Adam  muda alipoteremshwa ardhini, na kwamba li-
likuwa jeupe lenye kung’aa, kisha likawa jeusi kutokana na mad-
hambi ya watu. Na kumesemwa maneno mengi kuhusiana na jiwe 
hilo yasiyokuwa hayo. 

Ama sisi, hakuna ubaya juu yetu iwapo hatutakubali hata moja 
katika kauli hizo na zilizo katika mfano wake. Na wala kamwe 
sisi hatulazimiki kufanya utafiti wa kupata ukweli wa kauli hizo. 
Aidha wala hatulazimiki kutafiti kujua asili ya jiwe hilo na sababu 
ya kuletwa kwake. Ndiyo, sisi twalitukuza na inatosha; kwa kuwa 
Mtume  alilitukuza na alikuwa akilipa taadhima, na tunapoulizwa 
siri ya Mtume kulitukuza jiwe hilo tutasema: “Mwenyezi Mungu na 
Mtume Wake ndio wajuao.”

Pia riwaya zimeeleza kwamba: “al-Kaaba ilibaki katika mjengo 
alioujenga Ibrahim na Ismail  hadi pindi Quswayyi bin Kilab 
babu wa tano wa Mtume Mtukufu  alipoijenga upya. Na kwamba 
mjengo huo wa Quswayyi uliendelea hadi Mtume  alipofikia 
umri wa miaka thelathini na mitano. Kukazuka mafuriko makubwa 
yaliyosababisha kubomolewa na kusombwa sehemu za kuta za al-
Kaaba. 

Makuraishi wakarekebisha kuta za jengo lake na wakati wa 
kuliweka jiwe jeusi mahali pake, makabila yalitofautiana na 
kukazuka kutokuelewana kuhusiana na ni nani ambaye atapata fahari 
ya kuliweka mahali pake? Ilikuwa karibu patokee vita vikali kati yao 
kama wasingempata Muhammad kuwa hakimu wao.

Mtume  aliitandika chini shuka yake, akalinyanyua jiwe kwa 
mikono yake na akaliweka juu yake kisha akasema: “Mkuu wa kila 
kabila ashike kipembe cha nguo hiyo.” Kisha wakaliinua wote 
kwa pamoja hadi lilipofika kuelekeana sawa sawa na mahali pake. 
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Mtume Muhammad  akaliinua kwa mikono yake akaliweka 
mahali pake.

Rehema za Allah ziwe juu yako ewe Mtume wa rehema… 
uliliinua jiwe jeusi kwa mikono yako mitukufu mwanzoni, kutoka 
ardhini., kisha mara ya pili ukaliweka mahali pake kwa mikono 
yako, ukamridhisha Mwenyezi Mungu na ukawaridhisha watu. 
Na hilo lilitosha kwako wewe kuwa ni dalili iliyohukumu wazi 
kuwa wewe uko juu zaidi kuliko wote. Na  imedhihirisha wazi 
kwamba wewe umeletwa ukiwa ni rehema kwa walimwengu wote 
kabla ya kupewa utume na baada yake. Aidha hiyo tu imetosha 
kuwa ni ishara dhahiri iliyofikisha hoja kamili kuwa wewe ni 
mchukuzi wa ujumbe wa Mwenyezi Mungu, na kwamba wale 
ambao wamekukanusha ni wenye kupinga na kuikataa haki na utu 
(ubinadamu).

al-Kaaba ilidumu katika hali hiyo aliyoirekebisha Mtume  
pamoja na Makureish hadi utawala wa Waislamu uliposhikiliwa na 
Yazid bin Muawiya, na ukatokea ugomvi wa kuporwa utawala huo 
baina yake na Ibn Zubeir, Mfalme wa Hijjaz. Yazid akasimamisha 
wapiga teo wake juu ya majabali ya Makka wakaipiga al-Kaaba kwa 
kutumia teo hiyo hadi mawe elfu kumi. Akaiwasha moto na hatimaye 
ikavunjika. Ibn Zubeir akarudia kuifanyia marekebisho ya kuijenga 
tena katika hali yake ile ile iliyokuwa awali bila ya kubadilisha 
chochote na kando yake akakita boma la mbao.

Wakati utawala uliposhikwa na Abdul Malik bin Marwan, Hajjaj 
alimzingira Ibn Zubeir na akamuua baada ya kuwa amevunja sehemu 
fulani katika al-Kaaba, na Hajjaj akajenga tena sehemu iliyovunjwa 
au kupasuka, akazigeuza kuta za al-Kaaba katika mjengo usiokuwa 
wa mwanzo, na mlango mmoja uliokuwa upande wa Magharibi 
akaufunga.
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al-Kaaba ilibaki katika marekebisho hayo yaliyofanywa na 
Hajjaj hadi ulipofikia mwaka 1040 A.H. Kukanyesha mvua kubwa 
iliyosababisha kuporomoka kuta za al-Kaaba. Waislamu wa pembe 
zote wakakusanyika kuijenga upya na wakakusanya michango ya 
misaada itakayogharimia ujenzi huo kutoka katika nchi mbalimbali 
za Kiislamu na ikajengwa katika hali ilivyo hivi sasa.

Msikiti wa Mtume :

Mtume  aliingia Madina akiwa aliyehama kutoka Makka akiwa 
hana chochote alichomiliki humo Madina. Akajenga msikiti wa 
mwanzo kujengwa mjini hapo, kisha akajenga nyumba yake kando 
ya msikiti huo. Msitiki huo ulikuwa na ukubwa wa mita 35 kwa 30, 
kisha Mtume akauzidisha ukubwa wake akaufanya mita 57 kwa 50.

Hamkuwa na mimbari ndani ya msikiti huo wakati Mtume  
alipoujenga, na wakati wa kuhutubia alikuwa akiegemea kiguzo cha 
mtende kilichokuwa nguzo mojawapo ya nguzo za msikiti huo. Ki-
sha Maswahaba zake wakamfanyia mimbari ya mbao iliyoundwa na 
vidaraja viwili.

Alipotawala ukhalifa, Umar bin Al-Khattab aliupanua msikiti 
huo kwa kuongeza mita 5 kwa upande wa Kusini, na mita 5 kwa 
upande wa Magharibi, na mita 15 upande wa Kaskazini. Upande 
wa Mashariki hakuuongeza kwa sababu upande huo kulikuwepo na 
nyumba za wake za Mtume .

Aliposhika ukhalifa Uthman bin Affan aliuvunja msikiti huo, 
akauzidisha lakini akaacha nyumba za wake wa Mtume zikiwa nje 
ya msikiti kama alivyofanya Umar. Msikiti huo ulibaki katika mjen-
go alioujenga Uthman hadi alipokuja kutawala Walid bin Abdul Ma-
lik. Yeye akauvunja na akazidisha katika kila upande. Nyumba za 
wake wa Mtume akaziingiza ndani ya msikiti, ikiwemo nyumba ya 
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Bibi Aisha, na hapo ndipo kaburi tukufu la Mtume  likawa ndani 
ya msikiti huo. 

Mjengo huo wa Walid ulibaki hivyo hadi mwaka 266A.H. 
wakati Mahdi al-Abbassiy alipoongeza sehemu kubwa upande wa 
Kaskazini. Ulibaki hivyo hadi mwaka 654 A.H. ulipoungua moto 
na mimbari ya Mtume, milango na vifaa vinginevyo vikateketea na 
sakafu ikaanguka.

Baada ya miaka sita Dhwahir Baibaris alitawala kazi ya kuujenga 
msikiti huo na ukarejea katika hali yake ile ile ulivyokuwa kabla ya 
kuungua moto. 

Katika mwaka 885 A.H. kulitokea kimbunga kikali kilichovamia 
msikiti huo, ukabomoka na hakuna kilichosalia isipokuwa chumba 
cha Mtume na kuba lililokuwa ndani ya msikiti huo. Mfalme Ashraf 
alirudia kuujenga katika mjengo mzuri zaidi kuliko ulivyokuwa 
kabla haujaungua.

Katika karne ya kumi Hijiriya, Sultani Salim al-Uthmaniy 
aliupamba kweli kweli na akajenga Mihrabu ambayo iko hadi leo 
hii, nayo iko upande wa Magharibi ya mimbari ya Mtume.

Mnamo karne ya kumi na tatu Hijriya, Sultani Mahmud Al-
Uthmaniy alijenga kuba la kijani ndani yake. Na katika mwishoni mwa 
karne hiyo msikiti huu ulihitaji kuimarishwa, na Sultan al-Uthmaniy 
akaamuru lifanyike hilo, na wahandisi walikuwa wakivunja sehemu 
moja ya msikiti na kujenga sehemu itakayochukua mahali pake, 
kisha wanavunja sehemu nyingine na kusimamisha ukuta mwingine 
badala yake, hadi ukakamilika uimarishaji huo mnamo mwaka 1277 
A.H.

Rehema za Mwenyezi Mungu zimshukie Muhammad na jamaa 
zake walio watoharifu, na tuarifishe kati yetu na kati yao (ewe Allah), 
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na uturuzuku shafaa yao siku ya kukutana Nawe, Ewe unayeyageuza 
maovu ukayafanya mema, na kuyaongezea mema wema zaidi … 
Hakika Wewe ni Mwenye fadhila kubwa.
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Orodha Ya Vitabu Vilivyo Chapishwa Na 
Al-Itrah Foundation

1.	 i)	 Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili
	 ii)	 Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka Thelathini
2.	 Uharamisho wa Riba
3.	 Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Kwanza 
4.	 Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Pili
5.	 Hekaya za Bahlul
6.	 Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
7.	 Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (a.s.)
8.	 Hijab vazi Bora
9.	 Ukweli wa Shia Ithnaashari
10.	 Madhambi Makuu
11.	 Mbingu imenikirimu
12.	 Abdallah Ibn Saba
13.	 Khadijatul Kubra
14.	 Utumwa
15.	 Umakini katika Swala
16.	 Misingi ya Maarifa
17.	 Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18.	 Bilal wa Afrika
19.	 Abudhar
20.	 Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21.	 Salman Farsi
22.	 Ammar Yasir
23.	 Qur’an na Hadithi
24.	 Elimu ya Nafsi
25.	 Yajue Madhehebu ya Shia
26.	 Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu
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27.	 Al-Wahda
28.	 Ponyo kutoka katika Qur’an 
29.	 Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30.	 Mashukio ya Akhera
31.	 Al Amali
32.	 Dua kwa Mujibu wa Ahlulbayt (a.s)
33.	 Udhuu kwa Mtazamo wa Qur’ani na Sunna
34.	 Haki za wanawake katika Uislamu
35.	 Mwenyezi Mungu na sifa zake
36.	 Kumswalia Mtume (s)
37.	 Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)
38.	 Adhana
39.	 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40.	 Qur’ani na Kuhifadhiwa Kwake
41.	 Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
42.	 Kupaka juu ya khofu 
43.	 Kukusanya Sala Mbili
44.	 Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45.	 Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya
46.	 Kusujudu juu ya udongo
47.	 Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
48.	 Tarawehe
49.	 Malumbano baina ya Sunni na Shia
50.	 Kupunguza Swala safarini
51.	 Kufungua safarini
52.	 Umaasumu wa Manabii
53.	 Qur’an Yatoa Changamoto
54.	 as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm
55.	 Uadilifu wa Masahaba 
56.	 Dua e Kumayl
57.	 Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

21_16_Fiqhi kwa Mujibu wa Madhehebu_2_Feb_2017.indd   373 2/1/2017   3:52:00 PM



374

FIKIHI KWA MUJIBU WA MADHEHEBU TANO

58.	 Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59.	 Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60.	 Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mtume Muhammad (s)
61.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63.	 Kuzuru Makaburi
64.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
65.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu
67.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne
68.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano
69.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
70.	 Tujifunze Misingi Ya Dini
71.	 Sala ni Nguzo ya Dini
72.	 Mikesha Ya Peshawar
73.	 Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
74.	 Ubora wa Imam ‘Ali na Ushia ndio njia iliyonyooka
75.	 Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake
76.	 Liqaa-u-llaah
77.	 Muhammad (s) Mtume wa Allah
78.	 Amani na Jihadi Katika Uislamu 
79.	 Uislamu Ulienea Vipi?
80.	 Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
81.	 Dhana ya Ndoa ya Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)
82.	 Urejeo (al-Raj’ah)
83.	 Mazingira
84.	 Utokezo (al - Badau) 
85.	 Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
86.	 Swala ya maiti na kumlilia maiti
87.	 Uislamu na Uwingi wa Dini
88.	 Mtoto mwema
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89.	 Adabu za Sokoni Na Njiani
90.	 Johari za hekima kwa vijana
91.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya Kwanza
92.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya Pili
93.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya Tatu
94.	 Tawasali (AT- TAWASSUL)
95.	 Imam Mahdi katika Usunni na Ushia
96.	 Hukumu za Mgonjwa
97.	 Sadaka yenye kuendelea
98.	 Msahafu wa Imam Ali
99.	 Maimamu wa Ahlul Bait – Ujumbe na Jihadi
100.	 Idi Al-Ghadir
101.	 Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu
102.	 Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
103.	 Huduma ya Afya katika Uislamu
104.	 Sunna za Nabii Muhammad (saww)
105.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107.	 Shahiid Mfiadini
108.	 Mwanamke Na Sharia
109.	 Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110.	 Ujumbe - Sehemu ya Pili
111.	 Ujumbe - Sehemu ya Tatu
112.	 Ujumbe - Sehemu ya Nne
113.	 Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
114.	 Hadithi ya Thaqalain
115.	 Ndoa ya Mutaa
116.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
117.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
118.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
119.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Nne
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120.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tano
121.	 Mkutano wa Maulamaa wa Baghdad
122.	 Safari ya kuifuata Nuru
123.	 Fatima al-Zahra
124.	 Myahudi wa Kimataifa
125.	 Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
126.	 Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
127.	 Visa vya kweli sehemu ya Pili
128.	 Elimu ya Ghaibu ya Maimamu
129.	 Mwanadamu na Mustakabali wake
130.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Kwanza)
131.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Pili)
132.	 Khairul l’Bariyyah
133.	 Uislamu na mafunzo ya kimalezi
134.	 Vijana ni Hazina ya Uislamu
135.	 Adhana ni Ndoto au ni Wahyi?
136.	 Tabaruku
137.	 Saada Kamili – Kitabu cha Kiada cha Maadili
138.	 Vikao vya furaha 
139.	 Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
140.	 Visa vya wachamungu
141.	 Falsafa ya Dini
142.	 Kuhuzunika na Kuomboleza
143.	 Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah
144.	 Mjadala wa Kiitikadi
145.	 Kuonekana kwa Allah
146.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)
147.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Pili)
148.	 Ndugu na Jirani
149.	 Ushia ndani ya Usunni
150.	 Maswali na Majibu
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151.	 Mafunzo ya hukmu za ibada 
152.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 1
153.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 2
154.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 3
155.	 Abu Huraira
156.	 Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.
157.	 Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza
158.	 Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili
159.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza
160.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili
161.	 Shia na Qur’ani – Majibu na Maelezo
162.	 Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)
163.	 Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani
164.	 Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu
165.	 Uislamu Safi
166.	 Majlisi za Imam Husein Majumbani
167.	 Je, Kufunga Mikono
168.	 Uislam wa Shia
169.	 Amali za Makka
170.	 Amali za Madina
171.	 Asili ya Madhehebu katika Uislamu
172.	 Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi
173.	 Ukweli uliofichika katika neno la Allah
174.	 Uislamu na Mifumo ya Uchumi
175.	 Umoja wa Kiislamu na Furaha
176.	 Mas’ala ya Kifiqhi
177.	 Jifunze kusoma Qur’ani
178.	 as-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah
179.	 Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana
180.	 Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura
181.	 Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na Ramadhani)
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182.	 Uadilifu katika Uislamu
183.	 Mahdi katika Sunna
184.	 Maswali Ya Uchunguzi Kuhusu Uislam
185.	 Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo
186.	 Abu Talib – Jabali Imara la Imani
187.	 Ujenzi na Utakaso wa Nafsi
188.	 Vijana na Matarajio ya Baadaye
189.	 Historia maana na lengo la Usalafi
190.	 Ushia – Hoja na Majibu
191.	 Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 
192.	 Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)
193.	 Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu
194.	 Takwa
195.	 Upotoshaji Dhahiri katika (Turathi) Hazina ya Kiislamu
196.	 Amirul Muuminina (as) na Makhalifa
197.	 Tawheed Na Shirki 
198.	 Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa AbuBakr
199.	 Adabu za vikao na mazungumzo
200.	 Hija ya Kuaga
201.	 Uwazi baina ya Maslahi na Vikwazo
202.	 Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita
203.	 Mdahalo baina ya Mwanachuoni waKisunni na Kishia (Al- Muraja’aat)
204.	 Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)
205.	 Imam Husain ni Mfumo wa Marekebisho na Mageuzi
206.	 Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu
207.	 Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa
208.	 Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)
209.	 Uongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii
210.	 Maadili ya Ashura
211.	 Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi
212.	 Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) – Sehemu ya Kwanza
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213.	 Imam Ali na Mambo ya Umma
214.	 Imam Ali na Mfumo wa Usawa
215.	 Uimamu na Tamko la Kutawazwa
216.	 Mfumo wa Wilaya
217.	 Vipi Tutaishinda Hofu?
218.	 Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo
219.	 Maeneo ya Umma na Mali Zake
220.	� Nahju ‘L-Balagha– Majmua ya Khutba, Amri, Barua, Risala,  

Mawaidha na Semi za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib (a.s.)
221.	� Mukhtar – Shujaa aliyelipiza kisasi dhidi ya wauaji  

wa Imam Husein (as) hapo Karbala
222.	 Mazingatio Katika Swala
223.	 Imam Hasan na Mfumo wa Kujenga Jamii
224.	 Vyakula Na Vinywaji
225.	 Kuelewa Rehema ya Mwenyezi Mungu
226.	 Imam Mahdi na Bishara ya Matumaini 
227.	 Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
228.	 Shia Na Sahaba - Majibu na Maelezo
229.	 Majanga Na Jukumu la Jamii
230.	 Shia Na Hadith - Majibu na Maelezo
231.	 Upotofu Ndani ya Kitabu cha Mitaala kwa Shule za Sekondari 
232.	 Ugaidi Wa Kifikra Katika Medani Ya Kidini 
233.	 Yafaayo kijamii
234.	 Uswalihina Dhahiri Na Batini Yake
235.	 Mkakati wa Kupambana na Ufakiri
236.	 Mwanamke Katika Harakati Za Mageuzi
237.	 Jihadi
238.	 Hija Katika Maneno Na Ujumbe Wa Imam Khomeini (R.A)
239.	 Tiba Ya Maradhi Ya Kimaadili
240.	 Yusuf Mkweli
241.	 Taqiyya Kwa Mujibu Wa Sheria Ya KIISLAMU
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242.	 Imam Mahdi (A.S) Imam Wa Zama Hizi Na Kiongozi Wa Dunia

243.	 Talaka Tatu

244.	 Safari Ya Kuelekea Kwa Mwenyezi Mungu

245.	 Hotuba Za Kiislamu Juu Ya Haki Za Binadamu 

246.	 Mashairi Ya Kijamii

247.	 Ngano Ya Kwamba Qur’ani Imebadilishwa

248.	 Wito Kwa Waumini: “Enyi Mlioamini”

249.	 Imam Husain (a.s) ni Utu na Kadhia

250.	 Imam Husain ni Kielelezo cha Kujitoa Muhanga na Fidia

251.	 Imam Mahdi ni Tumaini la Mataifa

252.	 Kuchagua Mchumba

253.	 Mazungumzo ya Umoja – Ukosoaji na Usahihishaji

254.	 Utamaduni wa Mwamko wa Kijamii

255.	 Hekima za kina za Swala

256.	 Kanuni za Sharia za Kiislamu

257.	� Utamaduni kufuatana na Qur’ani na Utekelezaji wa Kivitendo  
(Sehemu ya Kwanza)

258.	 Kauli sahihi zaidi katika kufafanua Hadithi

KOPI ZIFUATAZO ZIMETAFSIRIWA KWA  
LUGHA KINYARWANDA

1.     Amateka Na Aba’ Khalifa

2.     Nyuma yaho naje kuyoboka

3.     Amavu n;amavuko by;ubushiya

4.     Shiya na Hadithi

5.     Kor’ani Nziranenge
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6.     Kwigisha Mu Buryo Bw’incamake Uka Salat Ikotwa

7.    Iduwa ya Kumayili

ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA  
AL-ITRAH FOUNDATION KWA LUGHA YA KIFARANSA

1.     Livre Islamique
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