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FITRA 

بسم الله الرحمن الرحيم

Utangulizi 

Kitabu hiki ni toleo la Kiswahili la taasisi ya Al Itrah Foundation.  
Chapisho lake limelenga kukidhi mahitaji ya kiroho ya zama 

hizi pamoja na Ubongo na fikra zinazokuwa za Muislam.  Jitihada 
kubwa zimefanywa na Taasisi kuweka chapisho hili la Kiswahili ka-
tika msingi wa haki na wenye kukubalika katika Uislam.

Unaombwa kwa Taadhima ukisome kitabu hiki katika malengo 
yaliyokusudiwa. Pia Unaombwa kuwasilisha kwetu maoni yako 
huru juu ya chapisho letu hili, jambo ambalo tutashukuru sana.

Kutangaza ujumbe wa Uislam ni kazi ambayo inahitaji ushiriki-
ano wetu sote.  Taasisi inakuomba kuungana na kushirikiana kama 
ilivyoagizwa katika aya ya Qur’an:  (Surat Saba’ 34:46).

Na rehma za Allah ziwe juu yako.

Wako katika Uislam 
Al Itrah Foundation 
Barua Pepe: alitrah@yahoo.com 
SMS: +255 778 300 140
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vii

FITRA 

بسم الله الرحمن الرحيم

NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu ulichonacho mikononi mwako asili yake ni cha Kiin-
gereza kiitwacho, Fitrat, kilichoandikwa na Ustadh Sayyid 

Jawad Naqvi na kutarjumiwa kwa Kiswahili na Ndugu Salman Shou.

Lengo kuu la muumini ni kufikia takua (taqwa) ya hali juu. La-
kini ili kufikia hatua hii, ni lazima muumini awe amelelewa kiroho 
na kutayarishwa vizuri ili kufikia lengo hilo. Moja ya matayarisho 
hayo ni umbile (fitrah) lake, yaani kuielewa hali yake ya maumbile 
na pia ulezi (tarbiyah), yaani mambo yake ya kimwili, nukta ambazo 
zitafafanuliwa vizuri ndani ya kitabu hiki. 

Kitabu hiki ni mlolongo wa mihadhara ya mwandishi aliyokuwa 
akiitoa mara kwa mara kwa lengo la kuzifafanua kielimu nukta hizi 
mbili – umbile na ulezi.

Kutokana na umuhimu wa mada hii, tumeamua kukichapisha 
kitabu hiki kama kilivyo kwa lugha ya Kiswahili kama ada ya Taasii 
yetu ya Al-Itrah kuwahudumiwa wasomaji wetu wa lugha ya Kiswa-
hili.

Hivyo, ni matumaini yetu kwamba wasomaji wetu watanufaika 
vya kutosha kutokana na kitabu hiki, kwani  tumekiona ni chenye 
manufaa sana, hususan wakati huu wa maendeleo makubwa ya kiel-
imu, sayansi na tekinolojia ambapo upotoshaji wa historia, ngano na 
hekaya ni vitu ambavyo havina nafasi katika vichwa vya watu.

Tunamshukuru mwandishi wa kitabu hiki, Ustadh Sayyid Jawad 
Naqvi  kwa kazi kubwa aliyoifanya kwa ajili ya Umma huu wa 
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viii

FITRA 

Waislamu, Allah Azza wa Jallah amlipe kila la kheri na amuingize 
Peponi kwa salama na amani insha’Allah. Halikadhalika tunam-
shukuru ndugu yetu Salman Shou kwa kukitarjumi kwa Kiswahili 
kitabu hiki, insha’Allah na yeye Allah Azza wa Jallah amlipe kila 
la kheri hapa duniani na Akhera pia, bila kuwasahau na wale wote 
waliochangia kwa namna mmoja au nyingine mpaka kufanikisha 
kuchapishwa kwake. Allah awalipe wote malipo mema hapa duniani 
na Akhera pia.

Mchapishaji 
Al-Itrah Foundation

11_16_Fitra_27_December_2016.indd   8 12/27/2016   4:30:48 PM



1

FITRA 

بسم الله الرحمن الرحيم

Dibaji

Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mtukufu,  
Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu

Fitra (Hali ya kimaumbile) ni somo la msingi la mtu kujitam-
bua mwenyewe na halafu kitabu hiki ni tafsiri ya mlolongo wa 

mihadhara iliyotolewa na Hujjatul Islam Syed Jawad Naqvi juu ya 
mada hii. Mada hii sio ya kisomi lakini ni mada ambayo inagusa 
roho, na msomaji akilitendea haki somo hili basi linaweza kubadili 
utambuzi wake wa kuhusu yeye mwenyewe. Kitabu hiki anapeleke-
wa msomaji mwenyewe. Msingi wa somo hili ni aya ya 30 ya Surah 
Rum, pale ambapo Mwenyezi Mungu Mtukufu anaelekeza uzinga-
tivu kwenye uumbwaji wa “Fitra (Hali ya kimaumbile)” ya wanad-
amu ambayo inatoa mfano wa pekee kwa uumbaji Wake ikimtofau-
tisha binadamu na viumbe vingine vyote. Upendeleo, ufahari na kitu 
cha thamani cha wanadamu kinatokana na “Fitra”(Hali ya kimaum-
bile) na “Fitra” hii ambayo uelekeo wake tangu mtu anapozaliwa 
umewekwa kwa mintarafu ya dini ya Mwenyezi Mungu Mtukufu 
na ambayo kituo chake cha mwisho ni asili ya Mwenyezi Mungu 
Mtukufu hutiishwa na kupotea. Matokeo ya kutokujua mada hii ya 
msingi ni uharibifu na imesababisha kufanyika makosa makubwa 
sana yanayofanywa na wanadamu katika historia yote. Msingi wa 
somo, kwa mara nyingine ni maelekezo ya Kiongozi Mkuu Ayatul-
lah Syed Ali Khamenei (d.a.) yakiwa ni ujumbe kwa wahubiri wa 
kidini waweze kuwasilisha kwa ummah Masomo  kutoka Karbala. 
Katika kipindi cha nyuma waliowahi kuwa wafuasi na masahaba 
wa Mtukufu Mtume 3 na Imamu Ali B walikwenda Karbala na 
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FITRA 

wakamchinja mtoto wao; Husein bin Ali  B katika namna ya ki-
katili sana. Hapa mwandishi anawasilisha msingi wa chimbuko la 
sababu na uchambuzi wa tukio la Karbala. Kwa kuelewa somo hili 
la “Fitra,” tukio lote la Karbala linagawika katika kundi la watu am-
bao ama walikuwa wahanga wa “Fitra” iliyoharibika au wale ambao 
“Fitra” yao iling`aa kwelikweli na wakafanikiwa kupata furaha kuu. 
Kwa mara nyingine tena ninamshukuru Mwenyezi Mungu Mtukufu 
kwa kunijaalia upendeleo huu wa kutafsiri kazi hii ya kuheshimika.

Syed Arif Rizvi
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FITRA 

بسم الله الرحمن الرحيم

Msingi wa somo:

Kiongozi Mkuu wa Mapinduzi ya Kislamu; Ayatullah Syed 
Ali Khamenei (d.a.) alipokuwa akiwahutubia wanafunzi wa 

kitheolojia miaka michache iliyopita alisema kwamba mada moja 
muhimu inayofaa kuwasilishwa kwa watu ni Masomo kutoka Kar-
bala. Hasa zaidi yeye alikuwa na maana ya kuhusu kipimo hiki, 
ambacho kinatakiwa kusemwa kuhusu ni nani hao watu waliok-
wenda Karbala kama wakandamizaji, watu kama Shimr, Hurmula, 
Kholi na wengine waliofika idadi ya maelfu? Watu hawa walikuwa 
ni Waislamu au sio Waislamu? Hivi walikuwa wanamjua Husein 
ni nani? Walikuwa wanajua wanapigana na nani? Kwa kweli wali-
kuwepo wachache waliokuwa wanamjua Husein bin Ali B vizuri 
zaidi ya wengine. Shimr alikuwa ofisa wa cheo cha juu katika jeshi 
la Imamu Ali B. Kwa hiyo ni vipi hawa watu wakawa wauaji? Ni 
kitu gani kiliwafanya washushe hadhi zao kuwa chini mno? Pali-
kuwepo na baadhi ya sababu ambazo historia imezificha. Umari 
bin Saad akawa muuaji wa Husein B kwa sababu tu ya kuahidiwa 
Ugavana huko Rae, na vivyo hivyo Shimr naye aliahidiwa cheo cha 
juu. Wengine waliahidiwa rasilimali, wengine waliahidiwa mam-
laka wakageuka kuwa maadui na wauaji wa HuseinB.  Jambo hili 
linafaa kufanyiwa tafakuri kwamba, kama ahadi ya namna hiyo 
inaweza kumfikisha Umari bin Saad na Shimr kwenye kiwango 
cha kufedheheka kiasi hicho, basi ahadi za namna hiyo zinaweza 
kufanya hivyo kwa wengine pia. Leo hii pia wapo akina Umari bin 
Saad na Shimr wengi, lakini Husein ni wachache sana. Leo hii ha-
wawezi kumuona Husein. Kama wanaweza kumuona Husein basi 
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wapo tayari kumkata shingo Husein kwa sababu ya ulafi, tamaa ya 
mamlaka, utajiri, na umashuhuri. Hiki ni kipimo cha somo kutoka 
Karbala. Kitu ambacho kiliwashusha na kuwadhalilisha wauaji wa 
Karbala ni kuitelekeza Fitra (Hali ya kimaumbile). Waliitelekeza 
Fitra ya Utu. Kama mtu akiacha kutilia maanani njia ya Fitra na 
anachepuka na kuacha njia ya Fitra, basi atakuwa ameacha dini 
na pia atageuka kuwa muuaji wa mjukuu wa Mtukufu Mtume 3 
kama walivyofanya Shimr na Kholi.

Fitra ambayo ni fahari ya wanadamu na sehemu ya msingi wa 
binadamu imesahauliwa na binadamu mwenyewe. Mtu mwenye 
Fitra amegeuka kuwa mtu asiye na Fitra. Maovu yote na miken-
geuko yote ni matokeo ya kuchepuka na kuacha njia hii ya Fitra 
(maumbile) ambapo urekebishaji, mwongozo na mambo ya kimwili 
(Tabiyat) yote ni njia ya kurudi kwenye Fitra (Hali ya kimaumbile). 
Kama tunataka kupata dondoo za mafundisho yote ya Kidini katika 
sentensi moja basi inawezekana kusema kwamba Dini ya Uislamu 
haikuja kuwapa binadamu kitu kutoka nje, badala yake Dini ya Uis-
lamu imekuja kuhuisha asili ya uelekeo wa binadamu ambayo tayari 
ipo, yaani Fitra ya Binadamu. Kama Fitra ikifufuka basi mtu huyo 
anakuwa ameongoka na hivyo anafanikiwa. Mitume wote waliteuli-
wa na Maimamu walipewa kazi kwa ajili ya kuhuisha na kuipatia 
uhai Fitra ya Binadamu. Mhimili wa vitabu vyote vya dini ni Fitra 
(Hali ya kimaumbile) ya binadamu na leo hii kama mtu amejitenga 
sana na kitu, basi kitu hicho ni Fitra. Leo hii binadamu ni mtu asiye 
na Fitra na badala ya Fitra, nafasi yake imechukuliwa na vitu fulani 
vingine ambavyo vitatajwa baadaye.

Wanafalsafa wote mashuhuri ambao wametangulia mbele ya 
haki, walikuwa wanaifuatilia Fitra ya Binadamu. Watakatifu wote 
wa Mwenyezi Mungu Mtukufu (Awliya Allah) na warekebishaji am-
bao wamefika kwenye vituo vyao walifanikisha hili baada ya kuhui-
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sha Fitra yao. Watu wote wa dunia ambao wamekengeuka wamean-
gukia kwenye maangamizi kwa sababu tu ya kutelekeza Fitra yao. 
Katika sentensi moja kwa yule mtu anayetaka kuwa Yazid, anacho-
takiwa kufanya ni kuchepuka tu na kuacha njia ya Fitra; na kuitele-
keza Fitra yake. Somo ambalo linahitaji msisitizo mkubwa sana ni 
somo la Fitra (Hali ya kimaumbile). Katika Qur`ani Tukufu Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu ametaja kuhusu uumbwaji wa binadamu na 
akamfanya binadamu awe mwangalifu kwa mintarafu ya kitu hiki 
cha thamani kilichopo ndani mwake. Mwenyezi Mungu Mtukufu al-
ipeleka vitabu vya mbinguni na viongozi wa dini ili lulu hii (Fitra 
- Hali ya kimaumbile) iendelee kuwa hai.

Utamaduni ambao tumechukua leo; utamaduni huu tulionao 
katika zama zetu, na utamaduni ambao ndimo jamii zetu zimo, ni 
utamaduni unaoua Fitra. Dondoo za wanafalsafa wote, dondoo za 
dini zote, matokeo ya jitihada za warekebishaji wote, ni kuhuisha 
Fitra ya Binadamu tu. Endapo binadamu angeweza kugundua kitu 
hiki cha thamani na kuweza kukitambua!

Fitra (Hali ya kimaumbile) ni Nini?

Tumelisikia neno hili lakini hatujui maana yake. Siku hizi watu 
wanapokutana kwa kawaida huulizana kuhusu afya zao za kimwili 
(Tabiyat). Binadamu anatamani na hujaribu kuweka mwili wake ka-
tika hali nzuri na afya nzuri kwa kadiri awezavyo. Kama kuna dosari 
kidogo katika afya yake atasema afya yake sio nzuri au mwili wake 
haupo salama siku hiyo. Kama mwili ukipata maradhi kidogo tu bi-
nadamu hukimbilia kwa dakitari, na kuanza kutumia fedha, na hii 
inaonesha binadamu anahusika kiasi gani na usalama na afya njema 
ya mwili wake au upande wake wa kimaumbile. Lakini imepata ku-
tokea binadamu kuulizana kuhusu afya ya Fitra kama vile wanavy-
oulizana kuhusu afya ya miili yao? Binadamu ni wazembe na hawa-
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jali hadi kiwango hiki, ambapo hawajali hata kuulizana kuhusu afya 
ya Fitra zao.

Fitra (Hali ya kimaumbile) ambayo ni sisi au mimi, mimi mwe-
nyewe na ni uhalisi na mhimili wa binadamu; binadamu anatakiwa 
kujihusisha na kitu hicho pia. Katika Surah Rum; aya ya 30 Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu amemtaka binadamu aelekeze usikivu wake 
kwa mintarafu ya uhalisi huu. Hii ni aya ya Fitra. Katika aya hii bin-
adamu ametakiwa kunyoosha uelekeo wake kwa mintarafu ya Fitra. 
Wito huu unaelekezwa kwetu binadamu kwa sababu mielekeo yetu 
ipo katika mielekeo mahususi tofauti:

 ۚ ِ ِ الَّتيِ فطََرَ النَّاسَ عَليَْهاَ ۚ لَا تبَْدِيلَ لخَِلْقِ اللَّه ينِ حَنيِفاً ۚ فطِْرَتَ اللَّه فأَقَمِْ وَجْهكََ للِدِّ
كِنَّ أكَْثرََ النَّاسِ لَا يعَْلمَُونَ  ينُ الْقيَِّمُ وَلَٰ لكَِ الدِّ ذَٰ

“Basi uelekeze uso wako sawasawa kwenye dini-ndilo umbile la 
Mwenyezi Mungu alilowaumbia watu. Hapana mabadiliko katika 

uumbaji wa Mwenyezi Mungu. Hiyo ndiyo dini ya sawasawa, lakini 
watu wengi hawajui.” (Surat ar-Rum; 30:30).

Qur`ani Tukufu inasema kwamba watu wengi hawajui kuhusu 
jambo hili. Fitra hutafsiriwa kama asili na kutokea hapa ndipo in-
apojulikana kwamba binadamu hajui kitu kuhusu Fitra. Kiingereza 
ni lugha lakini katika utamaduni wa zama za leo, kama mtu anajua 
Kiingereza inadhaniwa kwamba anajua kila kitu. Kiarabu ni lugha 
lakini inapotokea mwanachuoni akisomea Kiarabu anadhani yeye 
amekuwa Hujjatul-Islamu, lakini katika hali halisi yeye ni Hujjatu 
wa Kiarabu. Kusema Fitra maana yake ni asili ni sawa na kusema jua 
maana yake ni mti. Kwa kuwa huwa linapotumika neno asili katika 
Kiingereza inakuwa ni uhakikisho (Hujjat) kwa wengi na huanza 
kusema maana ya Fitra ni asili. Hili ni kosa kubwa. Kwa kuwa hatu-
jatafakari kuhusu vitu hivi viwili yaani, asili na Fitra. Kosa hili lin-
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aendelea kufanyika. Ipo asili ndani ya binadamu lakini Fitra maana 
yake sio asili.

Tabiyat maana yake ni asili na Tabiyat ni neno la Kiarabu.  Tabi-
yat na Fitra ni maneno mawili tofauti. Katika hali halisi binadamu 
anavyo vitu vitatu ndani mwake ambavyo vinakaribiana, na ipo haja 
ya kuvitambua vitu hivi kimoja baada ya kingine. Vitu hivi vitatu 
ni Tabiyat, Fitra na Ghariza. Ghariza maana yake ni silika za asili. 
Vitu vyote hivi vipo ndani ya binadamu, lakini utu wa binadamu 
haupo chini ya huruma ya Tabiyat na Ghariza. Utu wa binadamu 
unategemea Fitra yake. Katika Surah hii ya Rum, Mwenyezi Mungu 
Mtukufu anasema amemuumba binadamu kwa Fitra ya Mwenyezi 
Mungu Mtukufu. 

Binadamu wamejisahau wao wenyewe kwa hiyo Fitra wanaiele-
wa kimakosa kama Tabiyat, yaani: sisi, sisi wenyewe kuwa maana 
yake ni Fitra. Matunzo yote yanaelekezwa kwa Tabiyat (mambo ya 
kimwili), jitihada zote za binadamu zinaelekezwa kwa mintarafu ya 
Tabiyat. Elimu, Malezi, Sayansi, Chakula na kila kitu kinatoa hudu-
ma kwa manufaa ya Tabiyat, uwezo wote wa Fitra unajishughulisha 
katika kuihudumia Tabiyat. Fitra imekuwa mtumishi wa kuihudumia 
Tabiyat. Juhudi zote za kisomi, kimwili, kiroho zinatumika katika 
kuihudumia Tabiyat. Tabiyat imeshiba na kujinenepea, lakini Fitra 
inaogopa na ni dhaifu. Tabiyat inatawala na Fitra inatii.

Hatua ya kwanza ni kujua maana ya Fitra ni nini, na halafu 
yatazamwe mambo yanayohusu Fitra. Halafu zinaangaliwa bidhaa 
zinazozalishwa na Fitra na Tabiyat. Karbala ni uwanja wa mapam-
bano ya Tabiyat na Fitra. Upande mmoja palikuwepo jeshi la Fitra na 
upande mwingine palikuwepo jeshi la Tabiyat (mambo ya kimwili). 
Kama Fitra ikipewa umbo la kuonekana, basi umbo hilo litakuwa 
ni Husein bin Ali B na Masahaba wake; vivyo hivyo kama Tabi-
yat ikipewa umbo la kuonekana, ambapo Fitra imelala na kutiishwa, 
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basi umbo hilo litakuwa ni jeshi la Umari bin Saad, Shimr, Yazid na 
wale wote maelfu ambao walikuwa jeshi la Tabiyat. Hiyo Tabiyat 
inapotanda huwa kipingamizi kwa Fitra ambapo Fitra hushinikizwa 
na kuzikwa.

Baada ya kuapa mara 11 katika Surah Shams, Mwenyezi Mungu 
Mtukufu  anasema:

فأَلَْهمََهاَ فجُُورَهاَ وَتقَْوَاهاَ قدَْ أفَْلحََ مَنْ زَكَّاهاَ

“Akaifahamisha uovu wake na takua yake. Hakika amefaulu aliyeit-
akasa,” (as-Shams; 91:8-9)

وَقدَْ خَابَ مَنْ دَسَّاهاَ

“Na amepata hasara aliyeitweza.” (Sura no 91:10)

Wale ambao wanaitunza Tabiyat yao ndiyo hao ambao Fitra  yao 
imezikwa.

Ni lazima watu wajue somo hili la Fitra kwa ajili yao, wato-
to wao na mfumo wao wa jamii. Kwa kukengeuka na kuacha njia 
ya Fitra ipo haja ya watu kujiuliza wao wenyewe kwamba Tabiyat 
(mambo ya kimwili) hii inawaelekeza kwa mintarafu gani? Qur`ani 
Tukufu inawauliza na kusema; 

فأَيَْنَ تذَْهبَوُنَ.

“Mnakwenda wapi?” (Sura no 81:26)

Rudi. Hatukukuumba ukiwa hivi; tumekuumba wewe ukiwa safi 
kabisa. 
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نْسَانَ فيِ أحَْسَنِ تقَْوِيمٍ. ِ لقَدَْ خَلقَْناَ اْإل

Hakika tumemuumba mtu katika hali nzuri mno. (Sura 95:4)

Ewe binadamu tumekuumba wewe ukiwa mzuri sana na kupen-
deza, lakini umegeuka kuwa nini?

Mtu akitaka kumtuma mwanawe mahali fulani atamvisha nguo 
nzuri iliyopigwa pasi, atampaka manukato, atamchana nywele, na 
halafu mtoto anarudi baada ya kuanguka kwenye mfereji wa maji-
taka. Sasa mama atasema nini? Mtoto wangu mpendwa, sikukutuma 
ukiwa hivi, nilikuvisha nguo, sasa kwa nini umekuja umechafuka 
namna hii? Huruma ya Mwenyezi Mungu Mtukufu inazidi sana hu-
ruma ya mama.

كَ برَِبِّكَ الْكَرِيمِ نْسَانُ مَا غَرَّ ِ ياَ أيَُّهاَ اْإل

Ewe Mtu! Nini kilichokughuri na Mola Wako  mkarimu?  
(Qur’ani Sura al-Infitaar 82:6) 

Mimi nilikuwa Mola Wako mkarimu, nilikuumba ukiwa mzuri 
sana, lakini umegeuka na kuwa kitu gani. Unajua jinsi nilivyoku-
umba wewe? Tulikuumba kutokana na udongo, halafu tukakufanya 
upite katika safari kubwa, halafu tukakuweka katika hali kadhaa na 
unajua matatizo ya kiasi gani wengine walipata kwa ajili yako. Na 
sasa wewe umerudi kwangu ukiwa katika hali hii? Fitra yako iko 
wapi? Umekuja kwangu na malundo haya ya Tabiyat (mambo ya 
kimwili). Umepotezea wapi kile kitu cha thamani nilichokukabidhi? 
Sasa baada ya kifo utakuwa hapa Barzakhi. Sasa wewe ngoja hapa 
Barzakhi hadi wakati hiyo Fitra yako itakapotoka imeng`ara kutoka 
chini ya malundo ya Tabiyat (mambo ya kimwili) ili niweze kufun-
gua milango ya Pepo kwa ajili yako.” Hayo ni maneno ya Mwenyezi 
Mungu Mtukufu.
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Barzakhi:

Barzakhi ni sawa na karantini. Karantini ni sehemu ya uwanja wa 
ndege ambapo wasafiri hukaguliwa ili kuhakikisha kwamba hawana 
maradhi yoyote. Na yeyote akionekana na maradhi haruhusiwi ku-
changanyika na watu hadi atibiwe na kupona. Kwa nini watu wana-
zuiwa hapo Barzakhi? Kwa kuwa watu wanabeba virusi na bakteria 
ndani mwao, na Pepo ni mahali pa viumbe hai vilivyo vitakatifu na 
si mahali pa viumbe hai waliobeba dhambi. Kwa hiyo ipo haja ya 
watu kutakaswa hapo. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu Mtukufu anase-
ma kaa hapa hadi hapo utakapokuwa umepata kinga.

Wanadamu wanasema: “Ewe Mwenyezi Mungu Mtukufu! Vipi? 
Tunaweza kurudi tulikotoka?” Jibu ni “Hapana.” “Sasa tunaweza 
kufanya chochote hapa ili tutakasike?” Jibu tena ni “Hapana, kaeni 
hapa tu na mngoje”  Binadamu wanaendelea kulalamika; “Hatuwezi 
kwenda mbele, hatuwezi kurudi nyuma, hatuwezi kufanya chocho-
te hapa pia Mola Wetu! Dhambi hizi tulizobeba zitatakaswa vipi?” 
Jibu: “Dhambi hizi zitatakaswa na yale mliyoyaacha nyuma. Sasa 
wekeni matumaini yenu juu ya hayo, labda yanaweza yakawapatia 
msaada.”

“Labda kama mmeacha watoto wema wanaweza wakawasaidi-
eni, lakini kama watoto mliowaacha wamekengeuka na wamejaa 
dhambi, wao pia hawatakupeni msaada wowote. Kama mmeanzisha 
kituo cha elimu ya kidini na wapo watu ambao wamefuata desturi 
nzuri basi hayo yanaweza kuwa na msaada kwenu.”

“Kama hakuna chochote, labda wale watu ambao mliishi nao 
katika maisha yenu wanaweza kukumbuka kuwaombeeni ili mpate 
msamaha wa dhambi. Na kama miongoni mwa watu hao yupo 
mmoja ambaye ametakasika na yupo karibu na Mimi, na kama aki-
waombeeni, labda ninaweza kusikia dua yake na kuwapunguzieni 
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mizigo yenu ya Tabiyat (mambo ya kimwili), na Fitra iking`ara hapo 
milango ya rehema ya Mwenyezi Mungu Mtukufu itafunguka.” 
Kama mtu hatataka kukaa muda mrefu katika Karantini hiyo afanye 
nini? 

Taarifa hii ipo katika hadithi kwamba aina ya watu wawili ha-
wakai Barzakhi; aina moja ni ya mtu ambaye Fitra yake imeharibika 
kabisa. Mtu wa namna hii huenda Jahannam moja kwa moja. Na 
aina ya pili ni ya mtu ambaye Fitra yake haina hata kovu dogo; mtu 
wa aina hii huenda Peponi moja kwa moja. Tatizo lipo kwa watu 
kama sisi. Kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu ametupatia hii mi-
aka sitini ya kuishi hapa duniani ambayo ni kipindi cha kung`arisha 
Fitra sio kuizika.

Roho huwa haizikwi kaburini, bali mwili ndiyo huzikwa ka-
burini. Roho huwa ipo katika dunia ya kaburi (Qabr) ambayo ni 
Barzakhi mahali ambapo usaili hufanyika. Lakini roho huusikili-
zia mwili kwa sababu imekuwa pamoja na mwili kwa muda mrefu. 
Alam-al-Qabr ni dunia iliyosambamba ambayo inajulikana kama 
Barzakhi. Dunia hii sio kama hii yenye mambo ya kimaumbile, wala 
sio akhera. Binadamu huwekwa katika hali hii ili ajirekebishe. Wale 
ambao wamejikamilisha wenyewe hufika mbinguni, na wale ambao 
wamejiharibu kabisa watatupwa motoni moja kwa moja. 

Wale ambao wamefanya uovu hapa duniani kama kujenga ny-
umba ya kuonesha filamu, dhambi zozote ambazo hufanywa humo, 
mwenye kujenga nyumba hiyo atakutana na athari zake hapo Bar-
zakhi. Inasemekana kwamba mtu anayeanzisha desturi ovu basi wale 
watu wanaofuata desturi hizo dhambi zao zitawekwa kwa yule ali-
yeanzisha desturi hizo. Hali ileile inatumika kwa mtu ambaye amea-
cha kitu kizuri baada ya kifo chake, mtu huyo atapata malipo ya 
thawabu. Hivi ndivyo ambavyo mtu hukamilishwa katika Barzakhi. 
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Adhabu ya kaburini ni shinikizo ambalo roho hupata katika Bar-
zakhi. Dunia hiyo ni pana na kubwa zaidi ya dunia hii. Imependeke-
zwa kutembelea makaburi na kusoma Surah Fatiha lakini sio kwamba 
roho ipo pale kwenye kaburi linaloonekana. Roho huwa inasikiliza 
kwa mintarafu ya kaburi lakini hata kama mtu akifanya mema kwa 
niaba ya marehemu mahali popote thawabu na athari zake zitaifikia 
roho. Sio lazima kwamba mtu akitembelea makaburi ni kwa ajili 
ya kupata thawabu za marehemu tu. Falsafa ya kutembelea maka-
buri na kupendekezwa sana sio kwa ajili ya kupeleka Thawabu kwa 
marehemu tu, jambo hili lipo zaidi ya hapo. Talakini anayosomewa 
maiti ni kitendo cha ishara, kwa sababu hatuna uwezo wa kuiona na 
kuigusa roho. Talakini (ushauri) hupelekwa kwa roho na chochote 
kile anachosomewa maiti roho husikia.

Tunamwomba Mwenyezi Mungu Mtukufu atupatie nguvu ya ku-
fungua sura hii ya Fitra na Yeye mwenyewe atuongoze kwa minta-
rafu ya Fitra, na labda kwenye mkusanyiko ambapo somo hili lina-
zungumziwa au miongoni mwa wale wanaosoma somo hili la Fitra 
kutoka kwenye kitabu hiki anatokeza mtu mmoja ambaye anaweza 
kung`arisha Fitra yake, anaihuisha na kutatua matatizo yake. Na 
Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema kwamba hata kama mtu mmo-
ja aliyehudhuria  kwenye mkusanyiko huo akitoka humo akiwa am-
etakasika, basi Mwenyezi Mungu anauneemesha mkusanyiko wote 
na wote wale walio hudhuria kwenye mkusanyiko huo wa dini.

Fitra na Khilqat (Kuumba):

Vipo vitu vitatu vilivyopo ndani ya binadamu; Tabiyat, Fitra na 
Ghariza. Shahidi Murtadha Mutahhari k anacho kitabu kinachoitwa 
al-Fitrat. Neno Fitrat limekuja mara moja ndani ya Qur`ani Tukufu 
katika Surah Rum. Lakini familia ya neno hili; ambalo ni Maftuur 
(aliyeumbwa), Fatara (ameumbwa), Faatir (muumbaji) na Munfatir 
(aliyeumbika) yanatumika katika sehemu nyingi.
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Katika majina mazuri sana ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, lipo 
jina moja nalo ni Faatir. 

Tafsiri ya kawaida inayotumika kwa neno Faatir ni Muumbaji. 
Fatara maana yake ni Kuumba. Lakini Faatir na Khaliq hayana 
maana sawa. Lipo neno Khalqiyat (Uumbaji) ambalo lipo katika 
Faatir, lakini zipo sifa maalum zingine pia katika Faatir. Endapo 
Sifa hizi maalum zinaingia katika uumbaji basi inakuwa Fitra, 
na kama Muumbaji anazo sifa hizi maalum basi anakuwa Faatir 
(Muumbaji). Khalq maana yake ni kuhuluku uwepo. 

Aina moja ya Uumbaji ni kuumba kitu kipya ambacho mfano 
wake wa kitu cha zamani tayari upo. Aina nyingine ya Khilqat 
(Uumbaji) ni kwamba malighafi ipo na halafu kinaumbwa kitu 
kutokana na malighafi, kama vile vyungu kutokana na udongo 
na mkate kutokana na unga. Malighafi ipo, muumbaji anakipatia 
kitu sura na umbile. Aina ya tatu ya uumbaji ni kwamba hakuna 
malighafi iliyopo, na wala hakuna mfano wa kitu kile ambacho 
kimekuwepo kabla ya hapo, lakini ni kuumba kitu kutokana na 
kitu kisichokuwepo (Adamu) na kuwa kwenye uwepo (Wujuud) 
ni Fatr. Kwenye viwanda, malighafi hununuliwa, hupelekwa ki-
wandani na bidhaa huzalishwa. Mwenyezi Mungu Mtukufu haku-
fanya hivyo.

Mwenyezi Mungu Mtukufu alimkabidhi binadamu Fitra maana 
yake ni kwamba Mwenyezi Mungu alitoa uumbaji wa kwanza kwa 
binadamu ambao haukuwa na mfano kabla yake na pia hakuna uten-
ganisho wa maada hii iliyokuwepo kabla yake. Vitu vyote vile am-
bavyo Mwenyezi Mungu Mtukufu alivikabidhi katika uumbaji wake 
wa kwanza vilikuwa Fitra, lakini bado hivi sio vyote ni sifa za Fitra 
ambazo zitazungumziwa baadaye.
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Uelekeo wa Binadamu kwa Mintarafu ya Fitra:

Katika Surah Rum, aya ya 30 Mwenyezi Mungu Mtukufu amesema 
siri ya uumbwaji wa binadamu ambayo imepewa jina la Fitra, na 
dini ya sawasawa; na wanadamu wameagizwa kuelekeza usikivu 
wao kwa mintarafu ya dini.

 ۚ ِ ِ الَّتيِ فطََرَ النَّاسَ عَليَْهاَ ۚ لَا تبَْدِيلَ لخَِلْقِ اللَّه ينِ حَنيِفاً ۚ فطِْرَتَ اللَّه فأَقَمِْ وَجْهكََ للِدِّ
كِنَّ أكَْثرََ النَّاسِ لَا يعَْلمَُونَ     ينُ الْقيَِّمُ وَلَٰ لكَِ الدِّ ذَٰ

“Basi uelekeze uso wako sawasawa kwenye dini-ndilo umbile la 
Mwenyezi Mungu alilowaumbia watu. Hapana mabadiliko katika 

uumbaji wa Mwenyezi Mungu. Hiyo ndiyo dini ya sawasawa, lakini 
watu wengi hawajui.” (Surah Rum, 30:30).

Uelekeo wa safari ya binadamu kwenda kwenye dunia isiyoone-
kana, umewekwa kabla na Fitra yake, na binadamu huzaliwa akiwa 
amekwisha wekewa uelekeo wake. Mwenyezi Mungu Mtukufu al-
imuumba binadamu; alitunza na kuung`arisha uumbaji Wake katika 
namna iliyo nzuri sana (Mustawi ni neno ambalo limetumiwa na 
Qur`ani Tukufu). 

Alama hii kwa mintarafu ya upekee na uzuri katika uumbaji 
huu uliofanywa na Mwenyezi Mungu Mtukufu, kwa kuwa Mwe-
nyezi Mungu hakumremba binadamu nje tu lakini pia alianzisha 
uelekeo wake (na kituo chake) ndani ya uumbwaji Wake. Bin-
adamu hazaliwi akiwa amechanganyikiwa, pamoja na kwamba 
baada ya kuzaliwa binadamu hujikanganya mwenyewe, na zaidi 
ya hapo hukanganywa na binadamu wenzake; na sababu zingine 
za kuchanganyikiwa kwake pia zimekuwa ni pale anapojitenga 
na Fitra yake.
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Uelekeo wa Fitra ni kwa mintarafu ya Mola na lugha ya Fitra 
ndiyo lugha ya Qur`ani. Inapotokea binadamu anajitenga na Fitra 
yake pia huwa ni vigumu kwake kuelewa Qur`ani. Njia ya mwon-
gozo ambayo Mwenyezi Mungu Mtukufu ameamuru kwa ajili ya 
binadamu ni vitu ambavyo vinaendana na Fitra yake.

Kwa Nini Binadamu Amepotoka?

Ni jambo la kustaajabisha kwamba pamoja na kwamba zipo njia kad-
haa ambazo Mwenyezi Mungu Mtukufu ameziumba na kuzianzisha 
kwa ajili ya binadamu katika namna ya ufunuo, Mitume, Maimamu 
ambao walikuwa taa ya kandili na jua la mwongozo, bado binadamu 
amekengeuka na amepotoka. Swali hili huja kwenye akili za watu: 
kwa nini binadamu yupo gizani, amepotoka na kudhalilika? Pale am-
bapo jua la mwongozo lipo kileleni lakini binadamu bado yupo kwe-
nye upotofu? Sababu ni kwamba jua ambalo lipo kileleni na kutupa 
miale yake kwenye Fitra ya binadamu lakini wale ambao Fitra zao 
zimezikwa hawapati chochote kutoka kwenye miale hii. Yaani pale 
ambapo jua lipo kwenye kilele wakati wa mchana na ambapo kila 
kitu hunufaika kutokana na nuru hii na mng`aro wake, wapo viumbe 
ambao hupendelea kukaa kwenye giza. Viumbe hawa ni popo ambao 
hukubali kila kitu isipokuwa mwanga na jua. Hii ni kwa sababu popo 
hawana uwezo unaohitajika kufyonza mwanga wa jua.

Ama iwe Qur`ani Tukufu, Mitume, Maimamu, Watakatifu wa 
Mwenyezi Mungu Mtukufu (Awliya Allah) wote hao ni viwango 
mbalimbali vya mwongozo. Fitra ni uwezo ambao ndio humwez-
esha binadamu kupokea mwongozo kutoka kwenye vyanzo hivi vya 
mwongozo. Mahubiri yote ya Qur`ani Tukufu ni kwa ajili ya Fitra; 
Enyi watu! Enyi waumini! Uelekeo wa Fitra ni kwa mintarafu ya 
Mwenyezi Mungu Mtukufu. 
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ِ وَإنَِّا إلِيَْهِ رَاجِعُونَ َّه إنَِّا لِل

Hakika sisi ni wa Mwenyezi Mungu, na Kwake tutarejea.  
(Qur’ani Sura al-Baqarah 2:156) 

Pale ambapo Fitra itakapopata ulimi na kuzungumza itatongoa 
aya za Qur`ani Tukufu. Zama za leo tunazo lugha na maneno mbal-
imbali, ambayo miongoni mwao mojawapo ni lugha ya Fitra. Wale 
ambao bado wanaishi na Fitra au Fitra bado hai na haijatiishwa, uki-
taka kuandika wasifu wao, basi wasifu huo utageuka kuwa aya za 
Qur`ani Tukufu. Unapotaka kuzipatia aya za Qur`ani Tukufu umbo 
na sura zitatokeza kuwa Mtu Mkamilifu, (Insaa-e-Kaamil), yaani 
Fitra iliyotakasika. Mifadhaiko ya kila aina na matatizo ya kila aina 
ni vitu ambavyo vipo ndani ya binadamu katika zama za leo ama 
viwe vya kibinafsi, kijamii, kielimu, kisiasa; vyote hivi ni kwa saba-
bu ya kujitenga na Fitra na kuacha njia ya Fitra (Hali ya kimaum-
bile).

Kusudio la Dini na Mwongozo:

Kusudio la Dini na Mwongozo ni kumgeuza binadamu arudi kwe-
nye mintarafu ya njia ya Fitra. Viongozi wa Fitra wametoa wito kwa 
usikivu wa binadamu kwa mintarafu ya Fitra. Hotuba ya kwanza ya 
Nahjul-Balaghah ni hotuba nzuri kiasi kwamba mwanafalsafa Mulla 
Sadri baada ya kusoma hotuba hii akatekwa na shauku. Ni sawa tu 
na wale ambao wana mazoea ya muziki ambao baada ya kusikiliza 
muziki hutekwa na hisia kali. Muziki huathiri mfumo wa mishipa 
ya fahamu ya binadamu na hisi hugonganishwa na muziki na watu 
hutekwa na shauku. Shauku inapotawala hekima, Fitra na moyo basi 
mtu hutekwa na hisia kali kwa urahisi kupitia kila kitu kinachoam-
sha hisia kali. Na pale ambapo mgongano unafika kileleni, hali hiyo 
huitwa Wajd. Vivyo hivyo pale ambapo nyoyo zilizotakasika ziki-
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soma hotuba hizi za Najul-Balaghah nazo hupata ile hali ya Wajd. 
Hizi ni hotuba za hisia kali almuradi Fitra ya mhusika iwe imetakasi-
ka. Wapo watu ambao hawajajifunza taratibu zinazoonekana laki-
ni wameziweka Fitra zao katika hali iliyotakasika. Ukimwangalia 
George Jordac, anatoa kilio cha nguvu kwa dunia nzima “kwa Sauti 
ya Kuwataka Binadamu kuwa Waadilifu.” Anasema; “Enyi Watu! 
Sikilizeni! Mwenyezi Mungu Mtukufu ameleta zawadi hapa duniani 
kwa jina la Ali.” Mtu huyu ni Mkristo lakini ameiweka Fitra yake 
katika hali ya utakaso; huyu sio Mkristo aliyechakachuliwa, bali ni 
Mkristo aliye safi. Anawaambia Waislamu kwamba wamesikia jina 
la Ali lakini hawapendezewi na maneno ya Ali. Tunapojitenga na 
Fitra inakuwa ndiyo sababu ya shida, matatizo na mikengeuko yetu.

Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema kwamba ameumba mbingu 
iwe kama paa na ardhi iwe kama kitanda kidogo cha kulala mtoto. 
Kitanda cha kulala mtoto ni mahali pa starehe kwa ajili ya mtoto, na 
Mwenyezi Mungu Mtukufu ameumba dunia hii iwe kama kitanda 
cha starehe, lakini dunia hii hii imekuwa sehemu ya shida kwa bi-
nadamu na mahali pa matatizo kwa binadamu. Dunia hii inaweza 
kuwa kama kitanda cha kustarehe mtoto kwa binadamu kama bi-
nadamu anakuwa na Fitra yake. Wapinzani wa Fitra wameigeuza 
dunia hii kuwa sehemu ya majanga na misaada. Fitra huielewa lugha 
ya Qur`ani Tukufu, Mtukufu Mtume na pia lugha ya akili. Tabiyat 
haiwezi kuelewa yote haya; yenyewe hukubali muziki na utani. Fitra 
hupenda uhalisia tu. Watu husikiliza tetesi na hufurahi sana kusiki-
liza tetesi, lakini Mwenyezi Mungu Mtukufu ametengeneza yakini 
(Yaqiin) kuwa ndiyo chakula cha Fitra.

ألهاكم التكاثر

Kumewashughulisha kujifaharisha kwa wingi!   
(Qur’ani Sura at-Takaathur 102:1)
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Ewe binadamu, umeendekeza lahwi. Matamanio na ashiki ni 
vitu ambavyo vimekushika. Wewe umekuwa sio mtu wa kutimiza 
mahitaji yako ya msingi, lakini badala yake umekuwa mtu wa ku-
taka kuongeza  malimbikizo ya hayo uliyonayo. Unataka uwe na 
magari mengi zaidi, nyumba nyingi zaidi, fedha nyingi zaidi na 
rasilimali nyingi zaidi.’ Baadhi ya watu wamekwisha kuwa na pato 
kubwa sana hivyo kwamba vizazi vyao mia moja vinaweza kula, 
lakini bado ulafi wao wa kupata zaidi haujaisha. Wanajishughulisha 
mno hivyo kwamba hesabu zao hazijulikani.

كَلَّا سَوْفَ تعَْلمَُونَ ثمَُّ كَلَّا سَوْفَ تعَْلمَُونَ

Si hivyo! Mtakujajua!  Tena si hivyo! Mtakujajua!  (Qur’ani Sura 
at-Takaathur 102:3-4)

Lakini hali hii haiwezi kudumu milele, baada ya muda sio mrefu 
watajua.

كَلَّا لوَْ تعَْلمَُونَ عِلْمَ الْيقَيِنِ 

Si hivyo! Lau mngelijua kwa ujuzi wa yakini. (Qur’ani 102:5)

Kama mtu angekuwa amepata yakini basi angeweza kuiona hapa 
pia.

لتَرََوُنَّ الْجَحِيمَ 

Hakika mtauona moto. (Sura 102:6)

Mola Wetu anasema abuduni na msimamishe utumwa wenu 
hadi kwenye kiwango cha yakini (Yaqiin). Bin Sina ambaye tulim-
jua kama tabibu, pia alikuwa mwanafalsafa, lakini tunaanzisha vi-
tuo vya afya na maduka ya dawa kwa kutumia jina lake. Mtu huyu 
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hakuwa daktari. Baada ya kuchoka kufanya kazi yake halisi, ali-
kuwa na desturi ya kupumzika kwa kujishughulisha na masuala ya 
tiba. Mtu huyu alikuwa msomi, na mwanafalsafa ambaye alitambua 
uhalisi na uwepo. Mtu huyu anasema kwamba kama mtu anakubali 
jambo kabla ya kuwa na yakini nalo au kama anakataa jambo kab-
la ya kuwa na yakini nalo atakuwa ametengana na Fitra yake. Hii 
maana yake ni kwamba mtu asikubali jambo hadi awe na yakini nalo 
na mtu asikatae jambo hadi amekuwa na uhakika nalo. Sasa hebu 
tutathmini, kama tumemwamini mtu baada ya kuwa na yakini na 
yale aliyoyasema au tumekatataa kumwamini mtu baada ya kuwa na 
yakini na yale aliyoyasema, je tathimini hiyo ilifanyika kwa yakini? 
Mathalani tunasikiliza sentenso moja ya mtu na tunaanza kumfuata, 
na tunasikiliza sentenso moja nyingine kutoka kwa mtu mwingine 
na tunakataa kumfuata. Tunaamini kama mtu akisema na tunakataa 
kuamini kama mtu akisema.

Watu wa aina mbili walikuwa wakipendezewa na Mitume F. 
Aina moja ni wale ambao walipendezewa na miujiza ya Mitume 
F na aina nyingine ni wale waliopendezewa na elimu ya Mitume. 
Wale waliopendezewa na miujiza tu ya Mitume F, walikwenda 
kwa Mitume kwa sababu ya miujiza. Miujiza maana yake ni mambo 
yasiyoweza kuelezeka kwa akili ya kawaida. Wakati mwingine watu 
wadanganyifu hutumia hila ambazo pia huonekana kama vitu vi-
sivyo vya kawaida. Kwa hiyo wale ambao huenda kwa Mitume kwa 
ajili ya kuona miujiza tu kwa macho yao pia hupendezewa na ghilba 
ya watu werevu na kufikiria kwamba ghilba hizo nazo ni miujiza. 
Lakini watu ambao hupendezewa na elimu na hekima ya Mitume 
F, wale wanaoona mwujiza kwa macho ya Fitra kamwe hawawezi 
kudanganywa na hila za werevu, hata kama maelfu ya hila hizo na 
michezo ya kimazingaombwe ikioneshwa lakini kamwe hawatadan-
ganyika.
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Kila mtu anajua ubora wa Maimamu Maasumu F. Kwa mcheza 
michezo ya mieleka nguvu msuli ndiyo ubora wake, kwa mtu mka-
rimu, ukarimu ndiyo ubora wake mkubwa; kila mtu huangalia ubora 
kwa miwani aliyoivaa. Ibn Sina ameona ubora katika lugha ya fal-
safa. Pale ambapo mwanafalsafa anasema kuhusu ubora wa Ali B 
hafanyi hivyo kama wafanyavyo wahutubiaji. Amesema kwamba 
hali na msimamo wa Ali baada ya Mtukufu Mtume - ni sawa na 
hatua ya Maquul (akili) aliyonayo ndani ya Mahsuus (hisi). Pale am-
bapo tofauti baina ya Maqool na Mahsoos zinakuwa dhahiri basi 
tunaweza kuelewa ni aina gani ya ubora anaozungumzia? Mahsoos 
ni vile vitu ambavyo vinaweza kuhisiwa na hisi na Maqool ni  vitu 
vile  ambavyo havihisiwi na hisi lakini vinaweza kujulikana kwa Aql 
(akili) tu. Kama vile Mwenyezi Mungu Mtukufu Yeye ni Maaquul 
sio Mahsuus. Ibn Sina anasema kwamba kama vile ilivyo kwa vitu 
vingine ambavyo haviwezi kutambulika kwa hisi, vitu hivi vinaweza 
kushikwa na Akili tu, msimamo wa Ali B baada ya Mtukufu Mtume 
- ulikuwa ule wa  Aql (Akili) ndani ya hisi. Katika Qur`ani Tukufu, 
Mwenyezi Mungu Mtukufu anazungumza kuhusu Bi’that (uteuzi 
wa Utume).  Baadhi ya watu huwafikiria Mitume kama wanavy-
owafikiria Maulana (Wachungaji). Mitume hawakuja kuwaondoa 
wanadamu katika mambo yao ya lazima na kuwafanya wafanye vitu 
ambavyo hawavipendi. Mitume walikuja kuwaelekeza wanadamu 
wasifanye shughuli za ufujaji badala yake wafanye shughuli zenye 
makusudio.

Binadamu yu kama maji. Kama maji yakiwa yametulia na kutua-
ma huzalisha vijidudu. Mwenyezi Mungu Mtukufu ametoa mifano 
mingi ya maji kwa binadamu. Maji yaliyotuama huchafuka; maji 
yaliyo safi ni yale tu yanayotiririka. Mtukufu Mtume - hakuja ku-
chukua maji kutoka kwenye mto wa Dini na kumwaga kwenye tangi 
la Wanadamu badala yake Mitume walikuja kuasisi mibubujiko ya 
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chemchem kutoka kwenye Fitra ya binadamu.

Kwenye seminari nyingi watu huendelea kujifunza kwa mia-
ka mingi, lakini wakizungumza ni kwa saa chache halafu wana-
takiwa kujifunza tena kwa ajili ya mhadhara ufuatao. Kwa nini? 
Hii ni kwa sababu yale waliyojifunza yalikuwa sawa na kuchukua 
madumu yasiyokuwa na kitu na kuchota maji kutoka mtoni na 
kumwaga maji hayo kwenye matangi yaliyokuwa hayana maji. 
Sasa basi kama maji yapo ndani ya tangi katika hali ya kutua-
ma, maji hayo yatavukiza na kuwa mvuke katika kipindi kifupi. 
Mtu anapofariki dunia hata kama amejifunza katika maisha yake 
yote lakini wakati wa kifo, mabega hutingishwa na marehemu 
huambiwa kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu ndiye Mungu 
wako, Muhammad ndiye Mtume wako. Yote haya marehemu ali-
kuwa anayatamka kila siku; Ali ni Walii wa Mwenyezi Mungu 
Mtukufu, katika maisha yake yote wakati wa uhai wake alikuwa 
anatamka kaulimbiu hizi za Ali, sasa kuna haja gani ya kumkum-
busha wakati yupo kaburini? Mitume F wamekuja kutiririsha 
chemchem kutoka ndani ya binadamu.

Qur`ani Tukufu inasema, mtu anayekuwa katika hali ya utaka-
so kwa siku arobaini mfululizo tu, kwa ajili ya Mwenyezi Mungu 
Mtukufu, Mwenyezi Mungu hutiririsha chemchem za hekima na 
elimu ndani ya mtu huyo. Hii ni kazi ngumu sana; mtu huyo ajari-
bu kuwa katika hali ya utakaso kwa dakika arobaini tu kwa ajili ya 
Mwenyezi Mungu. Kwa dakika arobaini awe anafikiri kuhusu Mwe-
nyezi Mungu tu, moyo wake uwe unahisi kuhusu Mwenyezi Mungu 
Mtukufu tu. Asikilize kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Mtukufu tu. 
Angalia jinsi ugumu ulivyo. Makontena yanaweza kumalizika lakini 
chemchem ni chanzo kisichokauka.

Kwa nini Mitume ilikuja? Katika hotuba ya kwanza ya Nahjul-
Balaghah, Amirul-Mu’minin Imamu Ali B anasema; 
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“Mwenyezi Mungu Mtukufu aliwateuwa Mitume G ili kwamba 
waweze kuamsha kile kilichopo ndani ya binadamu na sio kuweka 
kitu kilichopo nje ya binadamu.” Imamu Ali B anasema kwamba 
Mwenyezi Mungu Mtukufu amemuumba binadamu na dini hii na 
binadamu huzaliwa akiwa na dini hii na kwa hiyo Mitume haikuja 
kuweka dini ndani ya binadamu ambayo ilikuwa nje, lakini badala 
yake walikuja kuhuisha dini ambayo tayari ilikwishawekwa ndani 
ya Fitra ya binadamu.

Katika Kuisahau Fitra:

Kitu hiki Fitra ambacho amekabidhiwa binadamu, na humo ndimo 
uhalisia wake ulimo ni nini, lakini binadamu anakuwa mzembe. 
Katika Qur`ani Tukufu Mwenyezi Mungu Mtukufu anawaambia 
wanadamu wasiwe kama wale ambao waliendekeza ufuasi wa mad-
hehebu.

قوُا وَلَا تكَُونوُا كَالَّذِينَ تفَرََّ

“Msiwe kama wale walogawanyika katika makundi”.  
(Qur’ani Sura aal-Imraan 3:105)

Pia imetamkwa katika hadithi nyingi kwamba msivae, msizun-
gumze, msitembee na kufanya vitu vinavyomchukiza Mwenyezi 
Mungu Mtukufu. Katika aya hii wakati wowote msiwe kama wale 
ambao wanaendekeza makundi.

َ وَلَا تكَُونوُا كَالَّذِينَ نسَُوا اللَّه

“Msiwe kama wale ambao wamemtelekeza Mwenyezi Mungu 
Mtukufu”. Akawasahaulisha nafsi zao.  

(Qur’ani Sura al-Hashr 59:19) 
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Kitu gani kitatokea kama mtu atakuwa kama wale ambao wam-
emtelekeza Mwenyezi Mungu Mtukufu? Hivi Mwenyezi Mungu 
Mtukufu atapata hasara yoyote kwa sababu ya kutelekezwa na ki-
umbe Chake? Kama vile watu walivyo katika kanuni kuhusu ndugu 
zao, wanapowasahau ndugu zao, huhisi vibaya na kusikitika. Sio 
hivyo kwa upande wa Mwenyezi Mungu Mtukufu, kwamba ata-
sikitika kama waja Wake watamsahau. Inapohusu mahusiano ya 
kindugu watu huwasahau ndugu masikini na huwakumbuka ndugu 
matajiri tu, lakini watu wanapomsahau Mwenyezi Mungu Mtuku-
fu matokeo huwa ni tofauti. Matokeo ya mja kumsahau Mwenyezi 
Mungu Mtukufu ni kwamba atakuwa amejisahau yeye mwenyewe.

فأنساهم أنفسهم

Akawasahaulisha nafsi zao. (Qur’ani Sura al-Hashr 59:19)

Mtu ambaye amejitambua mwenyewe ni kwamba amemtambua 
Mwenyezi Mungu Mtukufu. Mtukufu Mtume 3 amesema kwam-
ba vitu hivi viwili; Itrat (Dhuria Watukufu wa Mtume) na Qur`ani 
Tukufu havitatengana; hata kama jaribio la kuvitenganisha vitu hivyo 
likifanywa, bado havitatengana. Vitu hivi haviwezi kutenganishwa 
kwa sababu uhalisia wao ni sawa; mionekano yao tu ndiyo inayoto-
fautiana. Kwa hiyo pale ambapo jaribio la kuvitenganisha litafaniki-
wa vyote vitapotea. Qur`ani Tukufu haikuwa na Ahlul-Bayt E kwa 
namna ya kwamba walikuwa wanaibeba mifukoni mwao. Ile hali ya 
kuwa pamoja kwa vitu hivi viwili namna yake ni kwamba mwon-
gozo ni mmoja, lakini Mwenyezi Mungu Mtukufu aliumba sampuli 
mbili za mwongozo huu, sampuli ya Qur`ani Tukufu na nyingine 
ni Ahlul-Bayt E. Chochote kinachosemwa na Qur`ani Tukufu 
kinaweza kuonekana kivitendo katika maisha ya Ahlul-Bayt E, na 
chochote kilichofanywa na Ahlul-Bayt E kinaweza kuthibitishwa 
na Qur`ani Tukufu. Hii ndiyo sababu ambayo imewafanya Ahlul-
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Bayt Ewaseme kwamba wakati wowote unapokutana na hadithi 
yetu, ithibitishe kwa kutumia Qur`ani Tukufu. Kama kitu kinakin-
zana na Qur`ani Tukufu, basi hiyo sio hadithi ni fungu la maneno ya 
Kiarabu ambalo linatakiwa kuangikwa ukutani.

Qur`ani Tukufu inasema kwamba mtu asimsahau Mwenyezi 
Mungu Mtukufu, vinginevyo atajisahau yeye mwenyewe. Sasa Ahl-
ul-Bayt Enao wamesema vivyo hivyo. Imamu Ali B anasema: “ 
Mtu anayejitambua mwenyewe anakuwa amemtambua Mwenyezi 
Mungu Mtukufu.”

Pia Mwenyezi Mungu Mtukufu ameonesha kwa mintarafu ya 
upande wake.

وَإذَِا سَألَكََ عِباَدِي عَنِّي فإَنِِّي قرَِيبٌ ۖ 

“Waja wangu wanapokuuliza kuhusu Mimi, kwa hakika Mimi nipo 
karibu nao sana.”  (Qur’ani Sura al-Baqarah 2:186)

Halafu Mwenyezi Mungu Mtukufu anaeleza bayana jinsi alivyo 
karibu na sisi.

أقَْرَبُ إلِيَْهِ مِنْ حَبْلِ الْوَرِيدِ 

Mimi nipo karibu zaidi na nyinyi kuliko mshipa wenu wa shingo.  
(Qur’ani Sura Qaaf 50:16)

Niombeni nitawaitikia. Lakini niiteni kwa moyo kabisa, na hata 
kabla hamjasema Mwenyezi Mungu Mtukufu tayari jibu la Labbaik 
litakuja.

Maulana Rum anaeleza kisa kinachohusu mtu mtakatifu, am-
baye alikuwa na desturi ya kutaja jina la Mwenyezi Mungu Mtukufu 
mchana na usiku.  Siku moja Shetani alimwendea na akamuuliza: 
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kwa kipindi cha miaka arobaini umekuwa unataja jina la Mwenyezi 
Mungu Mtukufu mchana na usiku, lakini umepata kupokea jibu ku-
toka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu hata mara moja? Mtu huyo 
akaanza kuhisi kwamba swali hilo ni sahihi; kwamba hajapata jibu 
hata mara moja. 

Hisia hizo zilimpunguzia utakatifu wake na yeye mwenyewe 
akapunguza ibada zake na polepole, mwishowe akaacha kabisa ku-
fanya ibada zote. Sasa akawa analala usiku wote bila kutaja jina la 
Mwenyezi Mungu Mtukufu. Siku moja wakati akiwa usingizini ali-
ulizwa kwa njia ya ndoto kwamba kwa nini aliacha kumkumbuka 
Mwenyezi Mungu Mtukufu wakati wa usiku, akajibu kwani kuna 
manufaa gani, kamwe sikupata jibu. 

Akaambiwa kwamba yeye alikuwa mtakatifu kwa ulimi lakini 
alikuwa hajamtambua Mwenyezi Mungu Mtukufu. Unaomba kwa 
Mwenyezi Mungu Mtukufu lakini huwezi kuhisi jibu. Hutambui 
kwamba kabla hata hujasema Mwenyezi Mungu Mtukufu jibu tayari 
linakuja kutoka Kwake. Sasa unajibu kwamba hisia hizo, fikra, 
maelekezo, usikivu vitu ambavyo vinakufanya wewe useme Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu, nani aliyeviweka vitu hivi moyoni mwako? 
Maumivu hayo, uchungu huo ambao ulikufanya umuite Mwenyezi 
Mungu Mtukufu nani amekukabidhi vitu hivyo? Wewe ni mtakatifu 
kwa ulimi lakini hujamtambua Mwenyezi Mungu Mtukufu. Kama 
unataka kufika kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu basi kwanza ujitafa-
kari wewe mwenyewe ndani mwako.

Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema katika Hadith al-Qudsi 
kwamba, Yeye yupo ndani ya nyoyo zilizovunjika. Nyoyo zilizovun-
jiaka hairejelei zile nyoyo mbazo hazikutimiziwa ahadi zao. Maana 
ya nyoyo zilizovunjika ni zile nyoyo zilizo laini na pole. Mwenyezi 
Mungu Mtukufu anasema Yeye yupo ndani ya nyoyo zilizo laini na 
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anapatikana katika nyoyo hizo. Mtu fulani alimuuliza Imamu B 
kwamba kuna umbali gani baina ya Mwenyezi Mungu Mtukufu na 
Binadamu? Imamu akasema, ni sawa na umbali wa mvuto wa pumzi 
ya mtu anayekandamizwa. Ni kitu gani hicho ambacho humo ndimo 
Mwenyezi Mungu Mtukufu yumo?

Ni Fitra ya binadamu. Nenda uanze kuitafuta Fitra, na siku 
utakapoikuta Fitra yako, utamuona na Mwenyezi Mungu Mtukufu 
pia. Husein B ni kiongozi wa Fitra. Tunatakiwa kuwa watu wa 
kushukuru kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu amefanya jina la 
Husein litoke kwenye ndimi zetu. Huu ni uthibitisho kwamba Fitra  
zetu zipo hai.

Neno “Fitra”:

Neno Fitra halionekani katika lugha nyingi. Neno Fitra pia ha-
likuwepo katika lugha ya Kiarabu kabla ya uwepo wa Qur`ani 
Tukufu. Ilikuwa ni kwa mara ya kwanza Qur`ani Tukufu ilitumia 
neno Fitra katika maana hii. Katika lugha ya Kiarabu; Faatir, Fatr, 
Maftuur, ni maneno yaliyotumika katika maana halisi. Fitr, Fatr, 
katika lugha ya Kiarabu maana yake ni “kufungua.” Katika lugha 
ya Kiarabu maneno yote yana familia kubwa. Iftar pia lipo katika 
familia hiihii, ambalo maana yake ni kufungua swaumu. Kufunga 
swaumu huanza kwa kutia nia na humalizika kwa kutia nia, lakini 
katika utamaduni wetu swaumu huanza na aina moja ya chakula 
na kumalizika kwa aina nyingine ya chakula. Iftar maana yake ni 
kufungua. Mdomo ulifungwa na sasa umefunguliwa. Faatir maana 
yake ni yule anayefungua. Maftur maana yake ni kile kitu ambacho 
kimefunguliwa. Fatr maana yake ni kitu kimoja kizima ambacho 
kimegawanywa katika sehemu mbili (kama kufungua mlango ki-
tendo hicho sio Fatr).
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Ibn Abbas alikuwa Sahaba mashuhuri aliyeheshimiwa wa 
Mtukufu Mtume 3 na wa Imamu Ali B pamoja na kwamba katika 
awamu yake ya mwisho katika maisha yake alionesha uvivu fulani 
akiwa na Imamu Ali B. Kitu cha muhimu ni mwisho (Aaqibat). 
Ni mtu msomi aliyeandika Tafsiri ya kwanza ya Qur`ani Tukufu. 
Anasema kwamba alikuwa hatambui kuhusu maana ya neno Faatir 
pamoja na kwamba alikuwa bingwa wa lugha ya Kiarabu. Anasema 
kwamba siku moja Waarabu wawili wa kabila la Bedui walimwen-
dea wakawa wanazungumza Kiarabu kile cha ndani kabisa. Anase-
ma kwamba hawa Waarabu wawili walikuwa wanagombania kisima 
cha maji kwamba ni nani baina yao aliyekuwa mmiliki halali wa 
kisima hicho. Mmojawao alisema “Ana Fatartuha”; maana yake ni; 
mimi ndiye nimefungua kisima hiki (yaani kwa mara ya kwanza). 
Fatar maana yake ni kitu kilichofunguliwa kwa mara ya kwanza. 
Ibn Abbas akasema alielewa kwamba Fatr maana yake ni kufungua 
kwa mara ya kwanza kufuatana na msamiati.

Neno linaweza kuundwa katika lugha yoyote lakini maneno 
yanaweza kusafiri pia. Maneno huzaliwa, hulelewa, hukua na halafu 
hupita katika safari. Safari mojawapo ambayo maneno huchukua ni 
kwamba maneno yanazaliwa kwenye lugha moja na halafu yakiwa 
katika safari huingia kwenye elimu na hugeuka kuwa misamiati. 
Kama ilivyo kwa misamiati yote inayotumiwa kwenye kompyuta, ni 
maneno yaliyozeeka lakini yamekuwa misamiati ya kompyuta. Kama 
Kipanya linatumika katika kompyuta; leo hii tunaposema panya, kina-
chokuja akilini mwetu ni panya ya kompyuta. Maneno yote yako hivi. 
Kama vile Salaat katika msamiati ni Dua, lakini linapotumika katika 
Qur`ani Tukufu linageuka kuwa na maana ya swala. Hatuwezi kuiele-
wa Qur`ani kwa kutumia kamusi; kwa kweli kamusi wala haisemi 
kuhusu maneno ambayo yametumiwa katika Qur`ani Tukufu. Kamusi 
hurejelea tu jinsi neno lilivyozaliwa. Hurejelea kwenye makazi ya 
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neno; kamusi haiwezi kusema neno hili limefika wapi leo hii. Taarifa 
hiyo inaweza kutolewa na sayansi mbalimbali. Ziulize sayansi ma-
neno yanasimama wapi leo. Baadhi ya maneno yaliacha kamusi na 
kuingia kwenye sayansi, lakini baadhi ya maneno yaliondoka na kuin-
gia kwenye dini. Maneno fulani yalitumika kwenye utamaduni kabla 
ya kutumika kwingineko, lakini pale ambapo Qur`ani ilitumia maneno 
haya, yaligeuka kuwa maelezo ya itikadi.

Sasa, Waarabu walikuwa wanatumia neno Fatar katika maana 
ya kuchimba visima au kumamanua tende, lakini lilipotumiwa na 
Qur`ani lilitumika kwa ajili ya uhalisia mwingine. Uhalisia ambao 
ulikuwa uanzishwe na maneno ya Mwenyezi Mungu Mtukufu; uhal-
isia wa dini kufanywa ueleweke kwa binadamu. Uhalisia wa dini 
unapotakiwa kuelezewa kwa binadamu; kama maelezo hayo yaki-
fanywa katika lugha ya dini basi ni hao tu wanaoelewa lugha ya dini 
wanaoweza kuelewa. Kwa hiyo kwa watu wa kawaida uhalisia una-
takiwa kuelezewa katika lugha inayoweza kueleweka kwa mtu wa 
kawaida. Kama isemavyo Qur`ani Tukufu, Kitabu kilikuwa katika 
hali ya Kiarabu: ulinzi; ambapo ni wale viumbe watakatifu tu ndio 
wangekigusa. Sasa ikawa kifanywe kwa ajili ya watu wa kawaida, 
kwa hiyo kilifunuliwa (Nuzuul). Maana ya neno Nuzuul ni kurahisi-
sha kitu hadi kieleweke kwa watu wa kawaida. Sasa Qur`ani Tukufu 
imekuja katika lugha yetu ili tuweze kuielewa.

Hivyo Fatr maana yake ni kufungua kitu kama vile kumamanua 
mbegu. Kwa nini Fitra inaitwa Fatr; kwa sababu Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu alifungua pazia la kutokuwepo, na uwepo ukapatikana 
kutokana na hili. Kwa kuwa uumbaji maana yake ni kupata uwepo 
kutokana na kitu kisichokuwepo, ambapo maana yake ni kumaman-
ua kutokuwepo na kuleta uwepo, kwa hiyo mtindo huu wa Khilqat 
(uumbaji) unajulikana kama Fitra.
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Fitra ni mtindo wa Khilqat (Uumbaji):

Ile namna ya alfabeti zilivyopangwa ni nzuri sana pia Kiarabu:                                        
Hali yetu ilivyo ni kwamba sisi tunapamba miili yetu na nyumba 
zetu lakini hatufanyi lolote kuhusu Fitra. Ni sawa kama vile bibi 
harusi anangojea kupambwa lakini wanawake wanaotakiwa kum-
remba bibi harusi wanajipamba wenyewe kwanza.

Lipo neno moja zaidi ambalo lina uzito sawa na neno Fitra, yaani 
Siira. Siira maana yake ni kutembea. Ni neno la Kiarabu lakini tatizo 
letu ni “Zabaane Yaare Man Turki, man Turki namidaanam.” Tafsiri 
yake: “Lugha ya rafiki yangu ni Kituruki na mimi sijui Kituruki.” 
Hatujui lugha ya rafiki yetu.

Katika lugha ya Kiarabu, pale ambapo maneno kama Fitra, 
Siira, Jilsat, Riqbat; hutengenezwa katika mfuatano kama huo, 
yanakuwa na maana malumu ambayo inaelezea aina na mtindo 
wa kitu. Sair maana yake ni kutembea, lakini Siira maana yake 
ni mtindo wa kutembea. Maisha ni Sair sio Siira. Watu huandika 
Siira Nabawi, yale aliyofanya Mtukufu Mtume 3 wakati wa uhai 
wake. Mtume alioa wanawake 11, kwa hiyo na wewe ufanye hivyo 
pia kama hiyo ni Siira. Alichofanya Mtume 3 kilikuwa ni kitendo 
cha Mtume hii sio Siira; Siira ni jinsi alivyofanya hivyo. Mtume 3 
alikula tende. Kula tende sio Siira, lakini kula kitu chochote jinsi 
alivyokula Mtume 3 ni Siira. Maana ya Sair ni maisha na Siira ni 
mtindo wa maisha.

Watu wanasema tunatakiwa kufuata Siira ya Maimamu Ekwa 
hiyo hivi tunatakiwa kuacha kuvaa nguo zetu na kwa hiyo tuanze ku-
vaa nguo za Kiarabu tu? Hii sio Sira kwamba tunatakiwa kuvaa nguo 
kama zile alizokuwa anavaa Mtume. Mtu anatakiwa kuvaa nguo za 
zama zake. Tumia gari ya zama zako, kula chakula cha zama zako. 
Siira ya Mtume 3 sio kuketi kwenye ngamia; Siira ni mtindo wa 

11_16_Fitra_27_December_2016.indd   29 12/27/2016   4:30:49 PM



30

FITRA 

kuketi juu ya ngamia. Chukua maisha ya wakati wako, lakini mtindo 
unatakiwa uwe ule wa Mtume 3. Tumekuwa tukitafsiri Historia 
kama Siira kwa makosa.

Siira-e-Risallah ni mtindo wa kuishi maisha. Yale ambayo ali-
kuwa akiyasema Mtukufu Mtume 3 wakati wa uhai wake pia na 
wewe unatakiwa kusema hayo lakini hiyo sio Siira; unazungumza 
kuhusu masuala ya zama zako; lakini mtindo wa kuzungumza un-
atakiwa uwe kama ule wa Mtume. Unaitazama dunia kwa maono 
kama yale ya Mtume 3. Ipo milango mingi ambayo hatujaitambua, 
kwa hiyo ni baina yao na Mwenyezi Mungu Mtukufu; milango hiyo 
imefungwa. Lakini mlango mmoja ambao umefunguliwa kwa ajili 
yetu ni mlango wa Sira, ambao tumeufunga sisi wenyewe na sisi tu-
nasimama katika mistari mbele ya milango ile ambayo imefungwa. 
Tumekwisha kuambiwa kwamba tukienda karibu na milango ile ha-
tutafanikiwa   chochote. Kama ukichunguza Wilayat-e-Taqwiin na 
uendelee kujifunza fani hiyo katika maisha yako yote, hautafanikiwa 
chochote kutoka humo kwa sababu fani hiyo ni kipimo mahsusi cha 
maisha ya Maimamu E lakini mtu hawezi kukitambua kipimo hi-
cho. Kipimo hicho ni kwa ajili ya Maimamu Etu. Mlango wa Sii-
ra umefunguliwa kwa ajili yetu. Tunahitaji kuingia kupitia mlango 
huu. Katika Wilayat-e-Taqwiin chochote kile tunachokijua kuhusu 
fani hiyo inatosha; tusijaribu kuvuka mpaka huo. Wale wanaojaribu 
kuingia kupitia mlango huo huchanganyikiwa na halafu huwachang-
anya wengine. Wale waliokwenda kwenye milango hii iliyofungwa; 
ama walizuka kuwa Nasibi au Ghali, na Imamu Ali B anasema 
kwamba “Aina mbili za watu wataangamia kuhusu mimi, aina moja 
ni wale ambao wananichukia mimi na aina nyingine ni wale ambao 
hutia chuku katika hayo niyasemayo mimi.”

Ingia kupitia mlango wa Siira ambao ni mlango ulio wazi na 
uone jinsi Mwenyezi Mungu Mtukufu alivyoyafanya mazuri. Kula 
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chakula, kujifunza, kuzungumza, kuketi, yote hayo ni maisha lakini 
mtindo wa haya ni Siira. 

Fitra (Hali ya kimaisha) sio Khilqat lakini ni mtindo wa Khilqat 
(uumbaji); kama ambavyo imesemwa katika mstari sawa wa Sair na 
Siira. Sawa na Jilsat ambayo huja kutoka Jalsa ambalo maana yake 
ni kuketi; lakini Jilsat maana yake ni mtindo wa kuketi. (Kwa ajili 
yetu Juluus maana yake ni kutembea lakini kwa lugha ya Kiarabu 
Juluus maana yake ni kuketi). Kama unaketi kwenye jamvi la kulia 
chakula, Tashahud, majlis vyote hivyo ni vikao vyenye aina maalu-
mu ya kuketi. Wewe unaketije. Mwarabu anasema Jilsata Ali, sawa 
na kusema nimeketi kama alivyoketi Ali.

Mwenyezi Mungu Mtukufu ni muumbaji wa kila kitu, lakini ilip-
owadia zamu ya kumuumba binadamu, Mwenyezi Mungu Mtukufu 
alibadili mtindo wa uumbaji. Mwenyezi Mungu Mtukufu alikuwa 
anaumba kila kitu kufuatana na kanuni fulani. Uumbaji wa Malaika 
ulifanyika kwa kufuata baadhi ya kanuni mahsusi. Mbingu na ardhi 
ziliumbwa kufuatana na taratibu fulani. Lakini ilipofika zamu ya ku-
muumba binadamu, Mwenyezi Mungu Mtukufu alibadili mtindo wa 
uumbaji na alimuumba binadamu kwa mtindo maalumu.

Mathalani mtu anakwenda kwenye kiwanda cha kuoka mikate 
na anatengeneza mkate mpya kwenye oveni; anatengeneza donati 
na kuoka mkate. Lakini akifika hapo rafiki wa karibu wa mwe-
nye kiwanda cha kutengeneza mkate, mtindo wake wa kutengen-
eza donati utabadilika. Vivyo hivyo mtu akienda kwenye duka la 
nyama la rafiki yake, mwenye duka hilo atamkatia rafiki yake ny-
ama nzuri sana; atabadili mtindo wake wa kukata nyama. Kwenye 
mkusanyiko mtu anasalimiana na watu na kupeana mikono, lakini 
atakapomuona rafiki yake wa karibu na anayemjua, atabadili mtin-
do wa kusalimiana. Hii inaonesha kwamba mtu ambaye amefika 
hapo ni mtu tofauti.
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Upendeleo, “Karamat” (uadilifu/ubora) wa Binadamu kuliko vi-
umbe wengine:

Kama ambavyo imetamkwa katika aya ya 30 ya Surah Rum 
kwamba tumemuumba binadamu kutokana na Fitra na hii ni dini ya 
sawasawa ambayo imeasisiwa kwa ajili ya binadamu, jambo ambalo 
watu wengi hawajui. Fitra ni kitu cha thamani cha Mwenyezi Mungu 
Mtukufu ambacho alikabidhiwa binadamu, ambacho ndicho kimem-
fanya binadamu apate upendeleo akilinganishwa na viumbe vingine.  

Baada ya kuanzisha kitu hiki cha thamani kiitwacho Fitra, pia 
Mwenyezi Mungu Mtukufu alisema kwamba watu wengi hawa-
jui jambo hili. Dini iliyoanzishwa, iliyonyooka na ya sawasawa ni 
dini ya Fitra. Uhalisia wa binadamu ni kitu hiki cha thamani cha 
Fitra ambacho Mwenyezi Mungu Mtukufu amemkabidhi binadamu. 
Ni kupitia kwenye hii Fitra ambamo binadamu ametofautishwa na 
kuzidishiwa heshima kama akilinganishwa na viumbe vingine vya 
Mwenyezi Mungu Mtukufu.

Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema tumewapendelea wana wa 
Adam, na hii ni kwa msingi wa kitu cha thamani cha Fitra ambacho 
kipo ndani ya binadamu na hakipo katika kiumbe kingine chochote. 
Malaika, wanyama na viumbe wengine hawakupewa Fitra.

Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema tulitoa nafasi ya dhamana 
kwa viumbe wengine wote. 

رَْضِ وَالْجِباَلِ فأَبَيَْنَ أنَْ يحَْمِلْنهَاَ  مَاوَاتِ وَاْأل مََانةََ عَلىَ السَّ إنَِّا عَرَضْناَ اْأل
نْسَانُ ۖ إنَِّهُ كَانَ ظَلوُمًا جَهوُلًا  ِ وَأشَْفقَْنَ مِنْهاَ وَحَمَلهَاَ اْإل

“Kwa hakika tulizitolea amana mbingu na ardhi na milima na vi-
kakataa kuichukua na vikaiogopa, lakini mwanadamu akaichukua. 

Hakika yeye ni dhalimu mkubwa, mjinga sana.”  
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(Surah Ahzab, 33:72)

Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema tulitoa amana kwa mbingu, 
milima, ardhi lakini vyote vikakataa kuichukua amana hii, na vili-
iogopa baada ya kuiona amana hiyo. Viumbe hivi havikufanikiwa 
kuwa Amiin (wadhamini) wa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Binad-
amu alijitokeza na akachukua amana hii. Lakini binadamu ni mjin-
ga na anajidhulumu mwenyewe. Binadamu hajui amebeba wajibu 
mkubwa kiasi gani mabegani mwake.

Fitra ni kitu cha thamani cha kweli cha binadamu ambamo humo 
ndimo utu wa binadamu umehifadhiwa. Kama kitu hiki cha thamani 
kikitelekezwa si tu kwamba hadhi ya binadamu inashuka lakini pia 
badala yake binadamu huutupilia mbali utu wake.

Vipo vitu vingi ambavyo binadamu huvifikiria isivyo sahihi. 
Wanadamu ni watu wa kidini lakini dini sio ilani ya maisha yao. 
Binadamu ni watu wa kiutamaduni, wanaishi maisha kufutana na 
utamaduni na katika utamaduni huu tunachanganya kiasi kidogo 
cha dini sawa na kiasi kidogo cha chumvi katika unga. Tunahakiki-
sha kwamba haiwekwi chumvi ya kuzidi kiasi ndani ya chakula. 
Tumechukua kanuni hiyo hiyo ya matumizi ya chumvi hata kwe-
nye dini pia. Katika miaka sitini ya uhai wetu dini ilikuwa sawa na 
chumvi ambapo maisha yote yalitumiwa katika njia ya kiutama-
duni.

Baadhi ya binadamu wana dini katika njia ambayo wakati anaz-
aliwa adhana iliadhiniwa masikioni mwake na mtu fulani; halafu 
wakati wa ndoa Maulana alisoma Nikah, na wakati wa kifo mtu fu-
lani aliswalisha swala ya maiti. Baadhi yao huongeza hata swala ya 
Iddi pia na baadhi ya wengine huvuka mpaka na kuhudhuria Majlis. 
Watu huwa wanahakikisha kwamba hawaendi mbali zaidi ya hapo 
katika dini, kwa sababu kama tutafanya hivyo kama shinikizo la 
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damu, shinikizo la maisha litaongezeka. Kama mume anataka kuwa 
karibu na dini mke anamzuia; kama mke anataka kuwa karibu na 
dini mume anamzuia. Kama mtu anasimamisha swala katika Jamaat, 
watu wanaanza kusema mtu huyo amekuwa Maulana.

Mwenyezi Mungu Mtukufu amemjaalia binadamu Sharaf (hes-
hima) na Karamat (uadilifu). Katika lugha ya Kiarabu neno Karamat 
linatokana na neno Karam na Karam ni sifa ya Mwenyezi Mungu 
Mtukufu; na miongoni mwa Asma-e-husna ya Mwenyezi Mungu 
Mtukufu ni Kariim. Imetajwa katika hadithi kwamba kama mtu 
amepatwa na tatizo kubwa ambalo linafanya maisha yake kuwa ya 
shida, basi mtu huyo awe anamdhukuru Mwenyezi Mungu Mtukufu 
kwa jina hili la al-Kareem. Hata kama mtu yupo katika tatizo kubwa 
sana na kisha anamdhukuru Mwenyezi Mungu Mtukufu kwa jina 
la Ya Kareem kwa moyo wote na safi, Mwenyezi Mungu Mtukufu 
atatatua tatizo lake. Changamoto ni kutamka jina hilo kwa ikhlas, 
ambapo maana yake ni kwamba uwepo wote wa mhusika unatakiwa 
kuwa pale na pia vitendo vya mhusika vinatakiwa kuwa safi.

Kama vile ambavyo mtu mmoja alimwambia Mwanazuo wa Ki-
islamu aswali Salaate-Istisqa ili mvua inyeshe. Istisqa ni swala in-
aswaliwa wakati wa ukame ili mvua inyeshe; hii ni desturi ambayo 
dini imefundisha kuhusu uhudhuriaji mahsusi mbele ya Mwenyezi 
Mungu Mtukufu ili Mwenyezi Mungu aweze kuleta neema Yake. 
Mwanazuo huyo aliwaambia watu waende kwenye uwanja ulio 
wazi mnamo siku ya Ijumaa, na kwamba yeye angeongoza swala 
hiyo. Watu walipokusanyika mahali hapo mwanazuo aliwaambia 
watu kwamba walidai yeye aongoze swala ya Istisqa na kumwomba 
Mwenyezi Mungu Mtukufu alete mvua. Pamoja na kwamba ninyi 
mmeniambia niswalishe swala ili Mwenyezi Mungu Mtukufu alete 
mvua lakini ninyi wote hamna imani kwa Mwenyezi Mungu Mtuku-
fu. Hamna imani na uhakika juu ya ahadi ya Mwenyezi Mungu 
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Mtukufu. Watu hao wakajibu kwa kusema kwamba wao walikuwa 
na imani na uhakika kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu angeleta 
mvua. Mwanazuo akasema kwamba kama watu hao wangekuwa na 
uhakika kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu angeleta mvua sasa 
kwa nini walikwenda mahali hapo bila ya kubeba miamvuli yao? 
Wao kwenda mahali hapo bila ya kubeba miavuli ni sawa na kusema 
wao walikuwa na uhakika kwamba mvua haingenyesha. Ni sawa na 
kucheza mchezo wa karata kwamba labda wajaribishe kwamba kwa 
swala hiyo ingewezekana mvua kunyesha.

Mtu mwenye uhakika kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu ni Ka-
rimu na kwa uhakika huu pale anapodhikiri Ya Kariim, haiwezekani 
kwamba bahari ya Ukarimu huu haithibitiki. Hata kama moyo mmoja 
uliolaini ukitamka ‘Ya Kariim’ upo uwezekano kwamba wema wa 
Mwenyezi Mungu Mtukufu utadhihirika ndani ya moyo wote.

Karamat linatokana na neno hili la Kariim, na Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu ametoa cheo cha Kariim kwa kila kitu adhimu kama 
vile Rasuul-e-Kariim, Qur`ani-e-Kariim, Khuda-e-Kareem. Wakati 
Waarabu wanapotaka kumpandisha mtu cheo ili awe na cheo cha juu 
zaidi, humuita mtu huyo kwa cheo cha Kariim. Abdul Muttalib ali-
kuwa mtu mashuhuri kama Kariim-e-Arab Na katika dhuria wa Ab-
dul Muttalib mtoto mmoja wa kiume, Imamu Hassan B amepewa 
cheo cha Kareem-e-Ahlul Bayt. Karamat maana yake ni umashuhuri, 
uadilifu, ukubwa kabisa kwa umri na kuheshimika. Wakati sifa fu-
lani zinapokusanyika pamoja basi inakuwa Kariim. Kinyume cha 
Kariim ni Laiim na maana yake ni aliye fedheheka, aliye dhalili na 
wa hali ya chini.

Mwenyezi Mungu Mtukufu amemkabidhi binadamu Karam na 
Sharaf (uadilifu) juu ya viumbe vingine vyote na msingi wa hii Kar-
amat ni Fitra ya binadamu. Hii ni kwa sababu licha ya Fitra, vitu 
vingine vipo kwa binadamu na kwa viumbe vingine.
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Mipango ya kutunza Fitra inaonesha Umuhimu wake:

Dini imewasilishwa kwa Fitra (Hali ya kimaumbile) ya binadamu, 
kwa hiyo Imamu Ali B anasema yawasilishe maneno yetu jinsi yal-
ivyo na Fitra iliyo safi itayakubali. Fitra ni kitu cha thamani ambacho 
kinahitaji usalama wa hali ya juu na ulinzi, kwa sababu hatari pia ni 
nyingi. Fitra inastahili kutunzwa na pia inawezekana ikaharibiwa. 
Fitra huwa haifariki lakini huhinikizwa.

Mtu anatakiwa kuanza kuielewa Fitra kwa namna ya utambuzi 
(Maarifat), kwa sababu kitu chochote kinachoanza na Utambuzi 
hufika kwenye mwisho wake. Inatakiwa kila kitu kianze kuelewe-
ka kwanza kwa namna ya Utambuzi (Maarifat). Hii ni kwa saba-
bu Amiri wa Waumini, Imamu Ali B ambaye ni Imamu wa Fitra 
anasema: “Kitu cha kwanza kabisa katika dini ni kumtambua Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu (Maarifatahu).” Kwanza tumjue Mwenyezi 
Mungu Mtukufu kabla ya kumwamini, pia kabla ya kutaja majina ya 
Maimamu Etunapaswa kwanza tuwatambue.

Kwa kuangalia katika mipango ambayo Mwenyezi Mungu 
Mtukufu amefanya kwa ajili ya malezi ya Fitra tunaweza kutambua 
maana na umuhimu wake. Hadhi ya kitu huonekana pale ambapo 
mipango yake inafanywa. Sasa natuangalie mipango ambayo Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu ameifanya kawa ajili ya Fitra, na kutokea 
hapa tunaendelea mbele, tutaweza kupendezewa na mipango am-
bayo imefanywa kwa ajili ya Fitra.

Mwenyezi Mungu Mtukufu aliwachagua watu wazuri sana ku-
toka katika jamii yote ya duniani. Aliwapa Umaasumu; akawaka-
milisha; akawapo elimu; akateremsha ufunuo kwao na akateremsha 
vitabu vya dini kwao. Mtu anapomvisha mwanae nguo anajua kule 
anakotaka kumpeleka mtoto wake. Mtu anapovishwa kati, vazi la 
kujihami wakati wa mapigano, upanga na mkuki; kwa matayarisho 
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haya mtu anajua anataka kumpeleka mpiganaji kwenye uwanja wa 
vita.

Miongoni mwa viumbe vyote Mwenyezi Mungu Mtukufu ali-
wachagua wanadamu, aliwateua Mitume, miongoni mwa Mitume 
alimteua Mtukufu Mtume 3, kutokana na Mtukufu Mtume aliwa-
teua dhuria wake, kutokana na dhuria wake aliwateua Maimamu. 
Mwenyezi Mungu Mtukufu alianza kuwatayarisha kwa kuwapa uju-
zi wa kimungu, utakaso, na aliwatuma malaika kwenda majumbani 
mwao. Kutokea hapa tunajua kwamba hawa wanatumwa kwa ajili 
ya lengo fulani. Lengo hili ni lipi? Ni kwa ajili ya Tabiyat (matunzo) 
ya Fitra ya binadamu.

Uzito wa Rustom hauwezi kuinuliwa na kila farasi, anahitajika 
farasi aitwaye Raksh (farasi maalumu wa Rustom). Imamu Ali B 
anasema kama watu wajinga watanyamaza, nusu ya matatizo yat-
atatuliwa, na nusu nyingine ya matatizo itatatuliwa kama wanazuoni 
wataanza kuzungumza. Kwa hiyo kama wanzuoni watavunja kimya 
chao na wajinga wanyamaze matatizo yote ya dunia yatatatuliwa. 
Masuala mengi yamejitokeza kwa sababu hii; kwamba wale ambao 
walitakiwa waseme wapo kimya na wale wanaotakiwa kuwa kimya 
wanasema.

Upana wa Ulimwengu:

Mwenyezi Mungu Mtukufu amewaumba wanadamu miongoni 
mwa viumbe wengi miongoni mwa ulimwengu huu, na baada ya 
kuwaumba wanadamu aliwakabidhi Fitra ambacho ni kitu chenye 
thamani kubwa sana, na kutokana na kitu hiki chenye thamani kub-
wa sana, binadamu amekuwa ndiye kiini cha ulimwengu. Sasa na 
tuangalie upana wa ulimwengu huu ambao kiini chake ni Fitra ya 
wanadamu.
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Mwenyezi Mungu Mtukufu aliwaumba Malaika, ulimwengu, 
majinni, na akaumba ulimwengu mpana sana hivyo kwamba kama 
tukitulia na kuanza kufikiri inaweza kuchukua maelfu ya miaka na 
bado hatutaweza kufahamu upana wa ulimwengu.

Maulana Rum anasema, mfano wetu ni kama vile kuna shamba 
kubwa la mita 1000 lenye miti 1000, kila mti una matawi 1000, kila 
tawi lina majani 1000, na kwenye jani moja, upande moja wa jani 
hilo anaishi mchwa ambaye wala hajawahi kufika upande wa pili wa 
jani hilo. Kama mchwa huyu akiulizwa ukubwa wa bustani hiyo; 
mchwa atasema ni ule wa jani ambalo ndimo anamoishi. Asicho-
jua mchwa huyu ni kwamba kwenye tawi hilo yapo majani mengine 
1000 na yapo matawi mengine 1000 kwenye mti huo na ipo miti 
mingine 1000 kwenye bustani hiyo na zipo bustani nyingine 1000 za 
aina kama hiyo, kwa hiyo mchwa huyu atajuaje kama yupo mmiliki 
wa bustani hiyo pia.

Ulimwengu ni mpana sana na ndiyo sababu tunapaswa kuswali 
Salaatul Layl (swala za usiku), na ipo mbinu ya kuswali swala hiyo. 
Alikuwepo kijana mmoja ambaye mtu fulani alimhubiria kuhusu swa-
la ya usiku. Aliamka wakati wa usiku wa manane na alitaka kumuone-
sha kila mtu kwamba yeye anaswali swala ya usiku. Kwanza aligonga 
mlango lakini hakuna mtu aliyeamka; halafu akagonga nyungu ya 
maji lakini kila mtu alikuwa kwenye usingizi mzito. Hatimaye aliswa-
li swala ya usiku na akalala na halafu alipoamka akataka kila mtu ajue 
kwamba yeye aliswali swala ya usiku. Wakati wa kunywa chai ya asu-
buhi alianza kwa kunywa maji mengi sana; alikunywa jagi lote la maji. 
Mama yake akamuuliza, kitu gani kimemtokea na kusababisha anywe 
maji mengi kiasi hicho, wakati wa chai ya asubuhi anakunywa jagi 
lote la maji. Kijana huyo akajibu “Hakika uchovu unaosababishwa na 
swala ya usiku unahitaji jagi lote la maji asubuhi.” Kwa kiasi fulani 
alitoa taarifa kwamba aliswali swala ya usiku.
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Hii haiwezi kuwa kusudio la swala ya usiku, swali swala hiyo 
wakati kila mtu amelala. Halafu toka nje, tazama juu mbinguni na 
uzione nyota zile zinavyomeremeta, halafu jitafakari wewe mwe-
nyewe. Mimi ni chembe ndogo kwenye sayari hii ndogo. Dunia hii 
yetu pia ni chembe ndogo katika ulimwengu huu mpana. Tunaishi 
katika chembe hii ndogo, ambamo yapo mabara, katika mabara hayo 
zipo nchi nyingi. Halafu ipo nchi moja, ndani ya nchi hiyo lipo jiji, 
katika jiji hilo kipo kitongoji, katika kitongoji hicho upo mtaa, ka-
tika mtaa huo lipo ghorofa na katika ghorofa hilo zimegawanywa 
nyumba (flats) na ndani yake kipo chumba cha kulala, na ndani ya 
chumba hicho kipo kitanda kidogo na kwenye kitanda hicho yupo 
huyu mtu mkubwa anayefikiri kwamba hakuna mtu mkubwa zaidi 
yake katika ulimwengu huu. Huu ni uelewa wa ulimwengu ambao 
watu wanatakiwa kuwa nao, kwamba wao ni viumbe wadogo wakil-
inganishwa na upana wa ulimwengu, lakini bado Mwenyezi Mungu 
Mtukufu amewapa wao kitu hiki cha thamani kijulikanacho kama 
Fitra ambacho ni upendeleo kwao.

Kwa nini nyoyo zetu haziwi laini, kwa nini shingo zetu zimeku-
wa ngumu na haziinami chini? Hii ni kwa sababu hatutambui kwam-
ba sehemu hii ambamo tunaishi ni pana sana. Kuvunja majivuno 
yetu na jeuri yetu ni vema kuswali swala ya usiku na halafu kutoka 
nje na kutazama juu mbinguni na kuona kwa uhakika kwamba kila 
nyota ni kubwa mara kadhaa kuliko hii dunia yetu, na zipo nyota 
ngapi za aina hiyo katika galaksi. Kama dunia hii ya kimaumbile 
kamwe haioneshi kufika mwisho wake sasa basi vipi kuhusu dunia 
nyingine ambamo Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema kwamba 
huu sio ulimwengu wote, ambayo uwepo wake ameumba Yeye ni 
kama mpepeso wa macho, kuona mara moja tu.

لهُُ إلَِّا بقِدََرٍ مَعْلوُمٍ وَإنِْ مِنْ شَيْءٍ إلَِّا عِنْدَناَ خَزَائنِهُُ وَمَا ننُزَِّ
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“Na hakuna chochote ila hazina yake iko Kwetu na wala hatukiter-
emshi, isipokuwa kwa kipimo maalumu.” (Surah Hijr, 15:21)

Tumechukua yote haya kutoka kwenye chanzo kwa kiasi kidogo 
sana.

Mwenyezi Mungu Mtukufu Alibadili mtindo wa Uumbaji:

Ulimwengu ulio mkubwa kabisa kuliko mwingine wowote ni ule 
uitwao Alam Al-Malqoot (dunia isiyoonekana). Kwanza Mwenyezi 
Mungu Mtukufu aliumba Alam Al Malqoot na kutokea hapo akaanza 
kuumba Alam Al Mulk (dunia inayoonekana). Aliumba galaksi, nyo-
ta, sayari, mfumo wa jua na sayari zake na halafu akaumba dunia hii 
yetu na katika dunia hii akaumba mamilioni ya viumbe lakini vyote 
viliumbwa kwa mtindo sawa. Lakini baada ya kuumba vyote hivi, 
wakati zamu ya kumuumba binadamu ilipofika Mwenyezi Mungu 
Mtukufu alibadili mtindo wa uumbaji. Kwa nini Mwenyezi Mungu 
Mtukufu alibadili mtindo wa uumbaji? Kwa sababu alikuwa anaum-
ba asili ya viumbe vyote; alikuwa anataka kumuumba yule ambaye 
viumbe vyote viliumbwa kwa ajili yake.

“Yule ambaye nimeviumba vitu vyote kwa ajili yake sasa nina-
muumba yeye.”

Na mtindo huu ulibadilika kwa jinsi gani? Mtindo huu umetam-
kwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu mwenyewe katika Surah 
Mu`minun.

لةٍَ مِنْ طِينٍ  نْسَانَ مِنْ سُلَا ِ وَلقَدَْ خَلقَْناَ اْإل

“Na hakika tumemuumba mtu kutokana na asili ya udongo.” (al-
Mu’minun; 23:12)
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ثمَُّ جَعَلْناَهُ نطُْفةًَ فيِ قرََارٍ مَكِينٍ 

“Kisha tukamjaalia awe tone katika makao yaliyo makini.” (23:13)

Tuliumba tone la manii ya mtu kutokana na asili ya udongo; 
halafu tukaliweka tone hilo katika makao yaliyo makini (nyumba 
ya uzazi).

ثمَُّ خَلقَْناَ النُّطْفةََ عَلقَةًَ فخََلقَْناَ الْعَلقَةََ مُضْغَةً فخََلقَْناَ الْمُضْغَةَ عِظَامًا فكََسَوْناَ 
ُ أحَْسَنُ الْخَالقِيِنَ     الْعِظَامَ لحَْمًا ثمَُّ أنَْشَأنْاَهُ خَلْقاً آخَرَ ۚ فتَبَاَرَكَ اللَّه

“Kisha tukaumba tone kuwa pande la damu na tukaliumba pande la 
damu kuwa pande la nyama, na pande la nyama tukaliumba kuwa 

mifupa na mifupa tukaivika nyama. Basi ametukuka Mwenyezi 
Mungu; Mbora wa waumbaji.” (Surah Mu`minun, 23: 14)

Kisha tukaumba tone kuwa pande la damu, na tukaliumba pande 
la damu kuwa pande la nyama, na pande la nyama tukaliumba kuwa 
mifupa na kisha tukaifunika kwa ngozi, kisha Mwenyezi Mungu 
akafurahi sana na hivyo akasema kwamba.

ُ أحَْسَنُ الْخَالقِيِنَ فتَبَاَرَكَ اللَّه

Basi ametukuka Mwenyezi Mungu Mbora wa waumbaji.  
(Sura al-Mu’minoon 23:14)

Ni Mola yupi huyu ambaye alituumba sisi katika hali nzuri sana 
hivyo kwamba tunapaswa kufichua siri kwa nini Mwenyezi Mungu 
Mtukufu anajipongeza mwenyewe. Ni uzuri gani huu wa pekee ka-
tika uumbaji wa binadamu ambao umemfanya Mwenyezi Mungu 
Mtukufu ajipongeze mwenyewe.

Katika Surah Tiin anasema:
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يْتوُنِ  وَالتِّينِ وَالزَّ

“Naapa kwa tini na zatuni!’ (Sura at-Tin 95:1)

وَطوُرِ سِينيِنَ 

“Na kwa mlima Sinai” (Sura at-Tin 95:2)

مَِينِ  ذَا الْبلَدَِ اْأل وَهَٰ

“Na kwa mji huu wenye amani!” (Sura at-Tin 95:3)

نْسَانَ فيِ أحَْسَنِ تقَْوِيمٍ  ِ لقَدَْ خَلقَْناَ اْإل

“Hakika Tumemuumba mtu katika hali nzuri mno.”  
(Sura at-Tin 95:4)

Kwa mara nyingine hapa Mwenyezi Mungu Mtukufu baada ya kua-
pa kwa Tini na Zaituni, anasema tena kwamba amemuumba binadamu 
katika hali nzuri sana. Hii hali nzuri mno ni inayoendana na mtindo 
wa uumbaji ambao umetajwa kabla katika Surah Mu`minun. Mwenyezi 
Mungu Mtukufu alichukua mtindo mpya wa uumbaji, na mtindo huu 
mpya na wa pekee wa uumbaji ambao ni wa pekee kususiana uumbaji 
wa vitu vingine vyote na ambao ni mahsusi kwa uumbaji wa binadamu, 
uumbaji huu wa pekee unajulikana kama Fitra ya binadamu

Sasa inaonekana kwamba wakati Mwenyezi Mungu Mtukufu 
alipobadilisha mtindo Wake wa uumbaji na akawaumba wanadamu 
kuwa viumbe maalumu sana, sasa ni zipi hizo sifa maalumu zilizopo 
ndani ya binadamu na ambazo hazipo katika viumbe vingine. Kuna 
tofauti gani baina ya hii mitindo miwili? Wakati siri hii itakapoju-
likana hapo ndipo itakapofahamika Fitra ni nini, halafu ndipo bin-
adamu atakapohuisha, kuilea na hata kuitoa mhanga pia hiyo Fitra. 
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Halafu binadamu atakubali njia ya Fitra, kitabu cha mwongozo kwa 
ajili ya Fitra na pia hapo ndipo binadamu ataanza kuwatii na ku-
wafuata Viongozi wa Fitra. Halafu ndipo binadamu ataelewa ma-
pambano ya Fitra kama yale ya Karbala.

Falsafa ya Kujipongeza Mwenyewe Mwenyezi Mungu 
Mtukufu:

Fitra ipo katika mkondo wa Siira, ambapo Siira ni mtindo wa mai-
sha, ambapo Fitra ni mtindo wa uumbaji. Asili ya Mwenyezi Mungu 
Mtukufu ni Muumbaji wa kila kitu na aliumba kila kitu kufuatana 
na kanuni za uumbaji ambazo hakuzibadilisha kwa mitindo yote ya 
uumbaji. Lakini ilipofika zamu ya kuumbwa kwa binadamu Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu alimuumba kwa kanuni zilezile za uumbaji 
lakini mtindo wa uumbaji ulibadilika. Palikuwepo na viumbe ving-
ine vingi kama Malika, Majinni na viumbe vingi ambavyo havi-
jafahamika hapa duniani vilikuwepo kabla ya binadamu. Lakini il-
ipofika zamu ya uumbaji wa binadamu Mwenyezi Mungu Mtukufu 
akabadilisha mtindo wa uumbaji.

Aina tofauti za wanyama ambao idadi ya aina zao pia haiwezi 
kuhesabika wote wameumbwa chini ya kanuni moja mahsusi ya 
uumbaji, pamoja na kwamba aina zao zinatofautiana. Lakini ilipofika 
zamu ya uumbaji wa binadamu Mwenyezi Mungu Mtukufu alibadili 
mtindo Wake wa uumbaji na alimuumba kiumbe wa pekee na wa 
kisanii. Hii ilikuwa kazi moja bora sana ya uumbaji hivyo kwamba 
Mwenyezi Mungu Mtukufu aliipongeza asili yake mwenyewe..

ُ أحَْسَنُ الْخَالقِيِنَ فتَبَاَرَكَ اللَّه

Basi ametukuka Mwenyezi Mungu Mbora wa waumbaji.   
(Sura al-Mu’minoon 23:14)
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Baadhi ya watu wana kipaji cha kumamanua aya za Qur`ani 
Tukufu; hupachika maono ya kwao wenyewe katika Qur`ani Tukufu 
na kufanya tafsiri za kwao. Katika Nahjul-Balaghah Imamu Ali B 
anasema kwamba Qur`ani Tukufu ni Imamu wako (mkuu na kion-
gozi) wako na hutakiwi kuwa Imamu wa Qur`ani Tukufu. Isije iwe 
kwamba unafikiri na kujaribu kupata uthibitisho wa maono yako ku-
toka katika Qur`ani Tukufu. Mtu hatakiwi kuifanya Qur`ani Tukufu 
imfuate yeye badala yake mtu anatakaiwa kuifuata Qur`ani Tukufu 
na kwenda kule iendako. Hali ni hiyohiyo kwa Ahlu Bayt E mtu 
achukue kutoka kwao asijaribu kutoa pendekezo na kuwapa kitu, 
hii ni kwa sababu ombaomba huchukua kutoka kwa matajiri. Ahlul 
Bayt E sio tegemezi kwa watu badala yake watu ndio wategeme-
zi kwao; kwa hiyo ni kitu gani tunachotakiwa kuwapa hawa Ahlul 
Bayt?

Kwanza kabisa aya hii inamtambulisha Mwenyezi Mungu 
Mtukufu kwamba ni Muumbaji mzuri sana. Kwa namna inavyotaf-
siriwa kwa kawaida ni kwamba wapo waumbaji wengi na miongoni 
mwa waumbaji hao Mwenyezi Mungu Mtukufu ni Muumbaji mzuri 
kuliko wengine. Ni kama vile wapo mafundi makanika wengi, wa-
zungumzaji wengi, washairi wengi lakini miongoni mwao mmo-
jawapo ni bora kuliko wengine. Hii ni tafsiri isiyo sahihi pale ambapo 
wapo waumbaji wengine wengi lakini Mwenyezi Mungu Mtukufu 
ni bora kuliko wengine. Aya hii inatoa maana ya kwamba muumbaji 
ni mmoja tu lakini viumbe vingi mbalimbali ni vya muumbaji huyu. 
Yeye ni muumbaji wa kila uumbaji na anao uumbaji tofauti kwa kila 
uumbaji, na kiumbe anao mwelekeo kwa hadhi ya uumbaji. Baada 
ya kuumba viumbe vyote alifika kwenye hatua ya kumuumba bin-
adamu, halafu mtindo wake wa uumbaji ulibadilika kwa sababu Yule 
ambaye alikuwa anatakiwa kuumbwa wakati huo alikuwa ni kiumbe 
kilicho bora sana. Kwa hiyo Yeye Mwenyewe alisema:
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نْسَانَ فيِ أحَْسَنِ تقَْوِيمٍ  ِ لقَدَْ خَلقَْناَ اْإل

“Hakika Tumemuumba mtu katika hali nzuri mno.”  
(Sura at-Tin 95:4)

Mwenyezi Mungu Mtukufu hakujipongeza alipoumba milima, 
malaika lakini baada ya kumuumba binadamu akasema “katika hali 
nzuri mno.” Hii ni kwa sababu ipo sifa maalumu ambayo imewekwa 
ndani ya binadamu.

Fitra ni mtindo wa uumbaji. Fatr maana yake ni kuumba, lakini 
neno hilihili linapotumika katika Fitra maana yake ni mtindo mahsu-
si na maalumu wa uumbaji ambao haupo katika uumbaji mwingine. 
Fitra ndio huu mtindo maalumu wa uumbaji na hapa ndipo binada-
mu anajitenga na viumbe vingine, na siri zote za uumbaji wa binad-
amu hufichuka. “Falsafa ya “katika hali nzuri mno” na “Mwenyezi 
Mungu Mtukufu kujipongeza Mwenyewe” inafunguka kutokana 
na hii aina maalumu ya uumbaji. Ni kutokea hapa ambapo tatizo la 
malaika kuchanganyikiwa linatatuliwa, na ni kutokea hapa penyewe 
pia ushetani wa njia ya Shetani unaanza. Mwenyezi Mungu Mtukufu 
alimuumba binadamu na akawapa taarifa malaika:

رَْضِ خَليِفةًَ ۖ إنِِّي جَاعِلٌ فيِ اْأل

Mimi nitaweka khalifa katika ardhi. (Sura al-Baqarah 2:30)

Enyi Malaika, nataka kumuumba binadamu hapa Duniani am-
baye atakuwa mwakilishi wangu; ninamuumba binadamu kutokana 
na asili ya udongo (teen). Malaika waliuliza swali wakasema kwani 
palikuwepo na haja gani ya kumuumba binadamu ambapo wao wa-
likuwepo? Kama vile miongoni mwetu pia wapo wanaosema kuna 
haja gani ya kuwepo fulani wakati yeye yupo. Kuna haja gani ya 
mwanazuoni ambapo yeye yupo. Kuna haja gani ya Imamu, Mujta-
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hid, Marja ambapo sisi ni Marja-e-Taqleed kwa kuzaliwa tupo hapa, 
kuna haja gani ya Ijtihad.

Kuna haja gani ya kiumbe huyo ambaye atasababisha (Fasad) 
ufisadi na umwagaji damu hapa duniani, hata hivyo tunapokudhuku-
ru kwa kutumia Tasbeeh? Mwalimu wetu mashuhuri Ustadhi Hassan 
Zaada Amouli anasema wakati Malaika waliposema kwamba:

وَنحَْنُ نسَُبِّحُ بحَِمْدِكَ وَنقُدَِّسُ

Sisi tunakutakasa kwa sifa zako. (Sura al-Baqarah 2:30)

Sisi ni viumbe wazuri ambao tupo na tunakutukuza wewe. 
Anasema Mwenyezi Mungu Mtukufu akasema kwamba Yeye haku-
wa anataka viumbe watakatifu Walio wazuri badala yake alikuwa 
anataka binadamu. Ninyi ni Malaika watakatifu lakini sio Watu. 
Ndiyo Iqbal anasema: “Ni vema kuwa binadamu badala ya malaika, 
lakini inatakiwa jitihada zaidi.”

Ni rahisi sana mtu kuwa malaika, nitakuonesha fomyula (utara-
tibu) yake ambayo unaweza kuitumia kwa usiku moja na asubuhi 
yake wewe utakuwa malaika.

Ili uwe Malaika chukua msala wa kuswalia, Tasbihi, maji ya 
kutawadha kwa ajili ya wudhu, kitabu cha Mafatiihul Jinan (Kita-
bu cha Dua) na uende nje ya jiji uwe sehemu ya kukupwekesha na 
uketi ndani ya pango; ambapo hakuna mtu atakayekujia na wewe 
hutakwenda kwa mtu yeyote. Hakuna mwanamke ambaye ni (Na-
Mahram) sio maharimu wako ambaye huna mazoea naye ambaye 
unaweza kumtazama; hakuna mtu ambaye utamteta, hakuna duka 
ambalo utakwenda na kudanganya, hakuna fedha ambayo unaweza 
kunyang`anya, hakuna mtu ambaye unaweza kudanganyana naye au 
kumuonea wivu. Hapo ni wewe tu ambaye unajihusisha na ibada tu. 
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Kwa kuwa utakuwa hujafanya dhambi yoyote na wewe upo ka-
tika ibada tu ya kumwabudu Mwenyezi Mungu Mtukufu tayari umek-
wishageuka kuwa Malaika. Lakini kama ukitaka kuwa binadamu basi 
unachohitaji ni kurudi mjini uchanganyikane miongoni mwa watu.

Ili kuwa binadamu mtu anahitaji kukaa ulimwengu wa binad-
amu; mtu anatakiwa kujizuia kumtazama mwanamke ambaye ni 
(Na-Mahram). Ukiweza kufutilia mbali uwepo wa mwanamke am-
baye ni (Na-Mahram) kwako basi wewe umekuwa Malaika lakini 
kama utajizuia kumtazama mwanamke ambaye ni (Na-Mahram) 
kwako basi wewe ni binadamu. Kama hakuna rasilimali ya mtu 
mwingine iliyopo na hujanyang`anya rasilimali yoyote basi wewe 
ni Malaika; lakini kama rasilimali hiyo ipo na wala huigusi, basi 
wewe ni binadamu. Kama hakuna mtu aliyepo karibu na wewe am-
baye amejaaliwa riziki kubwa kukuzidi wewe na bado hujamuo-
nea wivu basi wewe ni Malaika; lakini kama yupo jirani ambaye 
anazo rasilimali nyingi na kama hujamuonea wivu basi wewe ni 
binadamu. “Ni bora zaidi kuwa binadamu badala ya kuwa Malaika, 
inahitajika jitihada zaidi.”

Malaika wameumbwa na kukamilishwa, lakini binadamu haku-
umbwa na kukamilishwa, anapaswa kujikamilisha mwenyewe. 
Malaika waliumbwa (wakiwa wakamilifu kabisa) na kupelekwa la-
kini binadamu alipelekwa ili ajikamilishe mwenyewe. Lakini aliji-
kamilisha awe nini?

Binadamu ameumbwa kwa kusudio gani?

Binadamu hakuumbwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu ili awe mwa-
nazuoni wa Uislamu, daktari, injinia, Afghan, Mirza, Sayyed, badala 
yake Mwenyezi Mungu Mtukufu alimuumba binadamu ili awe bin-
adamu. Tulitoa amana yetu kwa kila kiumbe.
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رَْضِ وَالْجِباَلِ فأَبَيَْنَ أنَْ يحَْمِلْنهَاَ  مَاوَاتِ وَاْأل مََانةََ عَلىَ السَّ إنَِّا عَرَضْناَ اْأل
نْسَانُ ۖ إنَِّهُ كَانَ ظَلوُمًا جَهوُلًا  ِ وَأشَْفقَْنَ مِنْهاَ وَحَمَلهَاَ اْإل

“Kwa hakika tulizitolea amana mbingu na ardhi na milima na vi-
kakataa kuichukua na vikaiogopa, lakini mwanadamu akaichukua. 

Hakika yeye ni dhalimu mkubwa, mjinga sana.”  
(Surah Ahzab, 33:72).

Viumbe vingine vyote viliogopa baada ya kuiona amana. Baadhi 
ya vitu fulani ambavyo mtu akipewa huvifurahia lakini mtu akipewa 
vitu vingine huogopa kuvichukua. Samawaat (kila kilicho baina ya 
ardhi na mbingu) na kitu kigumu kweli hapa; milima pia iliogopa. 
Binadamu hutoa mfano wa milima kwa sababu ya nguvu lakini hata 
milima iliogopa; lakini binadamu alijitokeza mbele na akichukua 
amana hii. Amana hii ilikuwa nini?

Mwenyezi Mungu Mtukufu alitoa amana hiyo kwa mbingu, ardhi, 
milima. Ama unataka kuendelea kuwa mbingu hivyo ulivyo au niku-
fanye uwe bora zaidi? Unataka kuendelea kuwa ardhi hivyo ulivyo au 
nikufanye uwe bora zaidi ya hapo?  Unataka kuendelea kuwa mlima 
hivyo ulivyo au nikufanye uwe bora zaidi? Vyote hivyo vikasema 
Mwenyezi Mungu Mtukufu tuumbe hivyo hivyo. Mwenyezi Mungu 
Mtukufu akaumba mbingu, ardhi, milima na malaika kama vilivyo 
lakini ilikuwa ni tangazo kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu 
kwamba nani miongoni mwa viumbe Vyangu ambaye hataumbwa 
abaki kama alivyo, ni kwamba yeye atapewa tu uwezo wa kujikamili-
sha ndani mwake, na kumuonesha yeye njia ya kujikamilisha na yeye 
mwenyewe atajikamilisha kuwa binadamu kwa kutumia uwezo na njia 
ambayo ataoneshwa na muumbaji wake. Binadamu akasema; ni Mimi 
ambaye nitafanya hivi. Kamwe hatutakiwi kusahahu kitu cha muhimu 
ambacho ni Ajenda moja pekee, kusudio alilopewa binadamu; ambalo 
ni yeye kujikamilisha kuwa binadamu, kuwa watu hai katika dunia hii.

11_16_Fitra_27_December_2016.indd   48 12/27/2016   4:30:50 PM



49

FITRA 

Khalq na Khulq:

Katika maana ya ki-Qur`ani Tukufu na kifalsafa Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu alimwambia binadamu kuwa mtu. Hii maana yake ni 
kwamba binadamu anapaswa kufanya kila kitu yeye mwenyewe. 
Tunachukua msaada kutoka kwa mwanafalsafa mashuhuri, ambaye 
ni wa pekee, mtu anayeheshimika na ambaye ni zawadi ya Shi’ah, 
lakini Shi’ah hawatambui thamani ya mtu kama huyu. Huko ulaya 
angalia jinsi watu wanavyo msifu mwanafalsafa wao ambaye wala 
sio msomi na Shi’ah wanaanza kudhani kwamba mtu huyo angekuwa 
mkubwa. Lakini tunazo rasilimali kubwa za aina hiyo lakini Shi’ah 
hawajui hata namna ya kuwatambulisha na kuwajulisha kwa dunia. 
Mtu huyu ni Mulla Sadr, na jina lake ni Sadruddin na wanafunzi 
wake humuita Sadrul Mutaliim. Mtu huyu alizaliwa miaka 400 ili-
yopita nchini Shiraz. Baada ya Maasumu, tunapozungumza kuhu-
su watu wa kawaida tusiwajumuishe Maasumu kwa sababu chan-
zo cha elimu yao ni tofauti. Maasumu hawakusoma kwenye chuo 
kiku chochote au shule yoyote; hawakufika kwenye kiwango hiki 
kwa kufikiri. Hapa tunazungumza kuhusu watu baada ya Mtume na 
Maasumu ambao walikuwa wanafunzi wao. Katika historia ya fikira 
ya binadamu, fikira sahihi na ya kina ambayo Mulla Sadri alikuwa 
nayo hakuna aliyefika kiwango hicho. Pamoja na kwamba wote 
wengine wanaheshimiwa na tumeambiwa tunapaswa kuwaheshimu 
wanazuoni na walioelimika. Mtu yeyote ambaye amefanya huduma 
yoyote kwa jamii ya binadamu ni budi kuheshimiwa, si vema ku-
towaheshimu watu hawa. Lakini upeo na kina cha kufikiri alichofika 
mtu huyu hakuna ambaye amefika huko.

Jambo hili ndilo alilolitaja Mwenyezi Mungu Mtukufu katika 
Qur`ani Tukufu kuhusu uumbaji wa binadamu. Mwanafalsafa huyu 
mashuhuri aliwasilisha jammbo hili katika mtindo wake mwenyewe. 
Yeye anasema, binadamu anavyo vitu viwili ndani mwake. Kimoja 
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ni Khalq na kingine ni khulq. Khalq ni ile sehemu ya uwepo wa bin-
adamu ambayo Mwenyezi Mungu Mtukufu aliumba na Khulq ni ile 
sehemu ambayo binadamu alikabidhiwa.

نْسَانَ فيِ أحَْسَنِ تقَْوِيمٍ ِ لقَدَْ خَلقَْناَ اْإل

Hakika tumemuumba mtu katika hali nzuri mno. (Sura at-Tin 95:4)

Ewe binadamu, Mimi nimetekeleza sehemu yangu katika umbo 
lililo zuri sana, na sasa wajibu wako unaanza. Kwa upande wako ni 
kwamba unapaswa kutengeneza Ahsan Khulq (undani wako mwe-
nyewe ulio mzuri sana) ndani ya hii Ahsan Khalq (muonekano wako 
mwenyewe ulio mzuri sana). Wakati Khalq na Khulq vinakuwa ni 
kitu kimoja basi vinageuka kuwa binadamu. Lakini kama ukishind-
wa kuifanya Khuliq iwe kama Khalq basi ni huo muonekano wako 
ndio utakuwa Ahsan (mzuri) lakini Khulq; yaani undani wako mwe-
nyewe hautakuwa Ahsan (mzuri). Sasa iulizwe Qur`ani Tukufu ni 
nani ambaye amefika kiwango hiki cha Ahsan Khulq. Qur`ani Tuku-
fu inasema tumemuumba binadamu katika Ahsanul Taqweem (ka-
tika hali nzuri mno) na kwa upande mwingine pia inasema kwamba;

وَإنَِّكَ لعََلىَٰ خُلقٍُ عَظِيمٍ

“Na hakika wewe una tabia tukufu.” (Sura al-Qalam 68:4)

Katika muktadha wa mazungumzo yetu Mwenyezi Mungu 
Mtukufu anasema: Ewe Mtume! Wewe unaheshimika sana kuhusu 
Khulq yako. Undani wako mwenyewe ulio mzuri sana umetukuka.

Tunapaswa kujikamilisha sisi wenyewe, na chochote tunacho-
fanya tupo katika kujikamilisha. Qur`ani Tukufu inasema Binad-
amu anajijenga mwenyewe uhalisi wake na si kwamba uhalisi wa 
binadamu unakamilishwa kwa nguvu, ni kwamba binadamu mwe-
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nyewe anapaswa kuung`arisha uhalisi wake. Kazi yetu binadamu sio 
kuremba na kung`arisha uhalisi lakini badala yake kwanza tunapas-
wa kuukamilisha na kuufanya ufike katika kiwango cha utu.

Vitendo vyetu vyote na amali zetu zote huwa sehemu ya uwepo 
wetu. Chochote kile asemacho mtu hakitoki na kwenda hewani tu, 
mawimbi yake yanatoka nje lakini maana zake na athari zake hu-
baki ndani mwake. Kama vile unapompiga mtu kofi sauti hutoka nje 
lakini maumivu hubaki ndani. Sehemu kubwa ya tukio hilo ilibaki 
ndani na sehemu ndogo tu ndio iliyotoka nje. Kama mtu akicho-
ma moto nyumba yake, moshi hutoka na kwenda kwa majirani pia, 
lakini moto hubaki ndani ya nyumba yake. Kama mtu akistawisha 
maua ndani ya nyumba yake upepo utapeleka harufu nzuri ya maua 
kwa jirani lakini maua yatakuwa ndani ya nyumba yake na bustani 
ya maua itakuwa ndani ya nyumba yake. Hivyo kumbuka ama mtu 
anafanya amali njema au amali ovu, athari za amali hiyo zinaku-
wa sehemu ya uwepo wake. Kama mtu anafanya amali ovu maana 
yake ni kwamba anaunguza uwepo wake. Mtu anaposema uwongo, 
anaposhambulia, anaposengenya, anapokashifu wengine, basi yale 
maumivu yanayowapata wengine ni sawa na ule moshi wa nyumba 
inayoungua na kufika kwa majirani lakini moto unabaki ndani ya 
nyumba inayoungua. Moto unawaka mahali pengine lakini macho 
yanauma sehemu nyingine. Katika hali halisi ni kwamba mtu anapo-
fanya vitendo vibaya ni sawa na kujiunguza mwenyewe, ni moshi tu 
unaotoka na kwenda kwa wengine. Kurahisisha, uovu ninaomfanyia 
mtu mwingine, sehemu kubwa ya athari ya uovu huo inakuja kwan-
gu na tatizo dogo tu linampata yule ninayemfanyia uovu. Ni vivyo 
hivyo unapofanya amali njema; ni kwamba unapanda maua ndani 
mwako na kama mtu ananufaika na hiyo amali yako njema, basi huo 
ni upepo unaobeba harufu nzuri inayokwenda kwake, sehemu kubwa 
ya athari ya amali yako njema inabaki ndani mwako na inanufaisha 
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uwepo wako. Ni kama vile ukitoa sadaka na fedha hiyo inakwenda 
tumboni mwa mtu mwingine na unadhani kwamba fedha hiyo im-
eondoka mfukoni mwako na ndiyo mwisho wake; lakini hali halisi 
sio hiyo, ni ule upepo wa harufu nzuri ambao umekwenda tumboni 
mwa mtu uliyempa sadaka, wema halisi wa kitendo chako unarudi 
kwako. Hapo ni kwamba unajijenga mwenyewe. Ni sawa na kama 
vile kujenga ukuta wa matofali ambapo unaweka safu ya matofali 
moja baada ya nyingine na ukuta unajengeka. Ujenzi wa binadamu 
pia unafanywa katika namna ileile, pale ambapo mtu anaweka safu 
za matendo, elimu na utambuzi (Maarifat).

Sehemu moja ya ujenzi huo inafanywa na Mwenyezi Mungu 
Mtukufu; na ile sehemu ambayo Mwenyezi Mungu Mtukufu amet-
engeneza sio binadamu, hiyo ni fremu ambayo imetengenezwa na 
Mwenyezi Mungu Mtukufu ambamo ndimo utu wa binadamu utain-
gizwa, na utu unapaswa kuingizwa humo. Hii ndiyo tofauti ya bin-
adamu na viumbe vingine. 

Ilikuwa muhimu kuumbwa binadamu katika ulimwengu huu 
kwani bila ya kuwepo binadamu mfumo wa uwepo haungekuwa ka-
mili. Ndio maana Mwenyezi Mungu Mtukufu alijibu kwa kusema, 
“yale ninayoyajua ninyi hamyajui.

إنِِّي أعَْلمَُ مَا لَا تعَْلمَُونَ 

Hakika mimi nayajua msiyoyajua (Sura al-Baqarah 2:30)

Hii ndio tabia ya Kimalaika kwamba kama mtu hajui kitu basi 
akubali kwamba hajui. Kama mtu aking`ang`ania kwamba anajua 
kitu asichokijua hiyo ni tabia ya Kishetani. Wakati Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu aliposema “yale ninayoyajua ninyi hamyajui” Malaika 
walikiri kwamba wao walikuwa wanayajua yale tu ambayo wame-
fundishwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu na hawajui lolote zaidi 
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ya hayo. Lakini Ibilisi akasema kwamba yeye anajua; anajua nini? 
Akasema Ibilisi: “Mimi ni bora zaidi ya binadamu.” Hapa ndipo Ibi-
lisi alipokanushwa na kufukuzwa. Kwa hiyo chochote usichokijua 
sema hujui. Ipo katika simulizi kwamba: “Nusu ya ujuzi ipo katika 
kile usichokijua.” Allamah Tabatabai; mwanazuoni mashuhuri sana 
hivyo kwamba baadhi ya wanafunzi wake ni Marajii leo hii wali-
kuwa mara kadhaa kwamba hawajui kitu fulani. Lakini machinga 
ambaye ni mfanyabiashara mtaani, kamwe hasemi hajui.

Umbile la Binadamu-Kiwiliwili na Roho:

Mwenyezi Mungu Mtukufu amemuumba binadamu katika sehemu 
mbili; sehemu moja ni ya kimaumbile au kimwili. Kama ambavyo 
imetatajwa kabla katika aya ya Surah al-Hashr, kwamba usije ukawa 
kama wale ambao wamemsahau Mwenyezi Mungu Mtukufu na kwa 
hiyo wamejisahau wenyewe pia.

ئكَِ همُُ الْفاَسِقوُنَ  َ فأَنَْسَاهمُْ أنَْفسَُهمُْ ۚ أوُلَٰ وَلَا تكَُونوُا كَالَّذِينَ نسَُوا اللَّه

“Wala msiwe kama wale waliomsahau Mwenyezi Mungu, na Yeye 
akawasahaulisha nafsi zao. Hao ndio mafasiki.”  

(Surah Al-Hashr; 59:19)

Wakati mtu anapojisahau yeye mwenyewe huanza kumfikiria 
mtu mwingine kwamba ndiye yeye. Kama kwa ajali, pale inatokea 
kwa mtu ambaye anasahau nyumbani kwake na anabonyeza kengele 
ya mlangoni, nyumbani kwa mtu mwingine na akasema hapo ndio 
nyumbani kwake. Hivi watu wengine watafurahishwa au kusikit-
ishwa na tabia hiyo? Watu wengine watapiga simu kwenye hospitali 
ya maradhi ya akili kwamba mtu huyu amepata wazimu. Au endapo 
mtu anaketi juu ya meza na kutengeneza slesi za mkate na kuweka 
slesi hizo mdomoni mwa mtu mwingine huku yeye akiamini kwamba 

11_16_Fitra_27_December_2016.indd   53 12/27/2016   4:30:51 PM



54

FITRA 

anaweka slesi hizo mdomoni mwake. Au kama mtu anahitaji fedha 
na ili achukue fedha hizo kutoka mfukoni mwake anaweka mkono 
wake mfukoni mwa mtu mwingine. Mwenye mfuko huo atamwam-
bia kwamba huo sio mfuko wake lakini yeye atang`ang`ania kuse-
ma kwamba huo ni mfuko wake.  Kwa hiyo mwenye mfuko huo 
atasema kwamba mtu huyo amekuwa kichaa kwa sababu anadhani 
mfuko wa mtu mwingine ndio mfuko wake. Wakati mtu anajisahau 
mwenyewe na anaanza kuwafikiria wengine kuwa ndiye yeye hii ni 
hali ya usumbufu.

Lakini wakati hali kama hiyo ikawa ipo kwa kila mtu ka-
tika jamii, ambapo kila mtu amejisahau yeye mwenyewe na 
anawafikiria wengine kuwa ndiye yeye, basi hapatakuwepo na hali 
ya kustaajabisha. Katika hali kama hiyo hakuna mtu anayestaajabu 
yanayotokea kwa wengine kwa sababu hapa kila mkono wa mtu 
upo ndani ya mfuko wa mtu mwingine. Hapa jambo la kustaajabi-
sha litakuwa pale ambapo mtu ataweka mkono wake ndani ya mfu-
ko wake mwenyewe. Pale ambapo kila mtu anakula haramu na mtu 
mmoja anatokea miongoni mwao anakula halali, huyu anayekula 
halali ataitwa mtu asiyefaa na mpumbavu. Mtu ambaye anapata ki-
pato cha halali na anakula halali anaitwa mpumbavu. Katika Khu-
batul Muttaqiin (hotuba kwa wacha-Mungu) Amiri wa Waumini 
Imamu Ali B anasema kwamba sifa moja ya mchaji Mungu ni 
kwamba watu husema kwamba mtu huyo amekuwa kichaa. Kama 
vile pale ambapo kupandishwa cheo kazini kwake iliwezekana 
kwa hongo ndogo tu lakini alikataa kutoa hongo. Watu watasema 
mtu huyo ni kichaa amaekataa kutoa hongo. Uwongo kidogo tu 
angefanikisha dili. Watu wanasema kwamba mtu huyo si mtu wa 
dunia hii, hawezi kufika popote, hasemi uwongo, anakula halali, 
hawezi kufanikiwa na kwa  hiyo mtu huyu ni kichaa.

Sehemu moja ya binadamu ni mwili, na upo uhalisia mwingine 
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ambao ni sehemu nyingine iliyosahauliwa. Msiba wa mtu kutojitam-
bua mwenyewe ni kwamba sisi tumesahahu uhalisia wa uwepo wetu. 
Neno ambalo limezoeleka sana katika ndimi zetu ni “Mimi.” Mimi 
mwenyewe, lakini hatuna ufahamu kuhusu uthibitisho na uhakik-
isho wa hii “Mimi.” Sisi hufikiria kitu kingine cha Mimi mwenyewe 
badala ya Mimi hasa. Nitajaribu kufafanua hili kwa kuuliza swali 
rahisi. Swali ni kiwango cha sisi kujua kama tunajitambua wenyewe 
au hapana.

Mtu anarudi nyumbani kwake na anatundika nguo yake kwenye 
kamba, na halafu mtu mwingine anafika hapo nyumbani kumuuli-
zia mwenye nyumba. Anamuuliza mfanyakazi: “bwana mwenye 
nyumba yupo?” Mfanyakazi anajibu kwa kusema mwenye nyumba 
yupo ananing`inia kwenye kamba. Mwenye nyumba wala hayupo 
kwenye kamba ila nguo yake ndiyo ipo kwenye kamba; lakini kama 
mtu anaanza kutilia shaka kwamba mwenye nyumba yupo kwenye 
kamba basi mtu huyo atakuwa mgonjwa wa akili, na watu wengine 
watastaajabu kuhusu tabia ya mtu huyo. Binadamu sio vazi lakini 
mtu mgonjwa anadhani vazi lake ndilo yeye. Mtu huyu amepotea na 
amejitelekeza yeye mwenyewe. 

Wakati watu wanapowaonesha watu wengine kwamba ni wao, 
wanasema Mimi au Mimi mwenyewe, wakionesha kuelekea kwenye 
miili yao. Hivi Mimi ni mwili? Lakini siku zote watu huonesha na 
kuelekeza miili yao. Sisi huulisha mwili, huuogesha mwili, tunauhu-
dumia na kuutunza mwili huu. Huwa tunatimiza mahitaji ya mwili 
na huwa tunauhudumia kwa kuulinda mwili huu usiku na mchana 
kwa sababu mwili huu ni Mimi mwenyewe, Mimi. Sasa tafakari juu 
ya jambo hili, huyu “Mimi” yupo wapi? Huwa tunatumia maneno 
mawili “Mimi” na “Yangu”. Neno yangu linatumiwa wakati vipo 
vitu viwili; kitu kimoja ni “Mimi mwenyewe” au “Mimi” na kitu cha 
pili ni kile kitu ambacho kipo chini ya umiliki wangu. 
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Kama pale ambapo unayo simu ya mkononi utasema nini kuhusu 
simu hiyo? Utasema Mimi au Yangu? Utasema yangu, kwa hiyo nipo 
“Mimi” na simu hii ipo chini ya umiliki wangu, kwa hiyo simu hii 
ni yangu. Wakati panakuwepo na uhusiano baina ya “Mimi” na kitu 
ambacho kipo chini ya umiliki wangu, kitu hicho ni cha kwangu. 
“Yangu” ni neno linaloonesha wingi, maana yake ni kitu ambacho 
kimetenganishwa nami. Sasa tuje kwetu sisi, ninaponyanyua mkono 
na kusema huyu ni “Mimi” utasemaje hapa? Kiungo hicho sio wewe, 
kiungo hicho ni mkono wako. Kwa hiyo wakati tunaposema mkono 
huu, mguu huu, kichwa hiki, bega hili, shingo hii, kifua hiki, macho 
haya vyote hivi ni vyangu. Yote hii maana yake ni kwamba viungo 
vyote hivi sio mimi, viungo hivi ni vyangu. 

Kipo kitu kingine ambacho mkono, mguu, kifua, macho, pua, 
huwa vipo chini ya umiliki wake. Huyu “Mimi” anakuambia ufa-
hamu kwamba viungo hivi ni vyangu lakini sio mimi. Kichwa ni 
changu lakini sio mimi. Sasa, wakati utakuwa umerejelea viungo 
vyako vyote vya mwili wako na kusema kwamba viungo hivi sio 
mimi ila ni vyangu, basi hata mwili wote huu ni wangu lakini sio 
mimi. Kwa hiyo vyote hivi ni vyangu, kwa hiyo sasa muulize, ni nani 
huyu mimi ambaye viungo vyote hivi vipo chini ya umiliki wake? 
Huyu Mimi au Mimi mwenyewe ni nani? Mmiliki yupo wapi? Am-
baye anamiliki vyote hivi? Hatumjui mmiliki huyu ni nani? Tunavi-
jua vitu vingine vyote, tunajua teknolojia, anga, jiografia, na pia tu-
nadai kwamba najua hiki na ninakujua wewe na hata wahenga wako.

Mtu mmoja alikuwa anamtishia mwenzake kwamba baada ya 
kumkodolea macho mtu yeyote anaweza kujua DNA yake pia.  Kwa 
hiyo mtu huyu naajibu swali hili rahisi: “wewe ni nani”? Kwanza ji-
tafute na ujitambue wewe mwenyewe, vyote hivi ni vyako ambavyo 
unafikiria kwamba ni wewe. Utakapojitambua wewe mwenyewe 
basi utaweza pia kujua anuani ya wengine. Hii ndio sababu kwamba 
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Imamu Ali B, ambaye ni Imamu wa Fitra alisema; “Mtu anayeji-
tambua mwenyewe anamtambua na Mola Wake.” 

Utakapojitambua mwenyewe utamtambua Mola Wako pia. Un-
apokuwa hujitambui wewe mwenyewe utamtambuaje Mola Wako? 
Baadhii ya watu wamempoteza Mungu Wao. Watu wote hawa wa-
naokaa na kutoa uthibitisho kuhusu uwepo wa Mwenyezi Mungu 
Mtukufu katika hali halisi ni kwamba wamempoteza Mola Wao. 
Kama vile watoto wadogo wanapopotea gulioni wanasema mtoto 
amempoteza mama yake. Hivi ni nani aliyepotea?  Mtoto au mama? 
Mtu aliyepotea ni Yule ambaye amepoteza anuani yake; hapa mama 
hajapotea isipokuwa mtoto ndiye aliyepotea kwa sababu mtoto hajui 
anuani yake. 

Mtoto huyu pamoja na kwamba yeye ni mtoto lakini hataki 
kukubali ukweli kwamba yeye ndiye aliyepotea, yeye anasema 
mama amepotea. Hii ni kwa sababu anataka mtu amtafutie mama 
yake, lakini kama akisema kwamba yeye amepotea, maana yake ni 
kwamba anataka apelekwe kwa mama yake. Anaposema Mwenyezi 
Mungu Mtukufu amepotea, maana yake ni kwamba amtafute Mwe-
nyezi Mungu. Hili ni kosa letu kubwa sana kwa sababu Mwenyezi 
Mungu Mtukufu hajapotea, ni wewe ndiye uliyepotea; siku utaka-
pojitambua ndipo utakapomtambua Mwenyezi Mungu Mtukufu pia.

Dondoo za dini, vitabu vya mbinguni, Mitume na Maimamu ni 
kwamba wote wanapaswa kutuambia sisi kuhusu uhalisi wetu na 
kutuambia sisi ni nani na ni kitu gani. Ndio sababu Qur`ani Tukufu 
inasema “Msiwe kama wale waliomsahau Mola Wao, na Mwenyezi 
Mungu Mtukufu akawafanya wajisahau wao wenyewe.” Mtu aliye-
jisahau mwenyewe ni yule ambaye amempoteza Mola Wake. Upo 
uhusiano baina ya mtu kujitambua mwenyewe na Mungu. Ukijitam-
bua mwenyewe basi utakuwa umemtambua Mola Wako ndani yako 
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mwenyewe. Unatakiwa kuelewa kujitambua mwenyewe ni nini. Tu-
natakiwa kuwa waangalifu kwamba pale ambapo mtu anajitambuli-
sha kwa kutumia kile kitambulisho chake cha kazi anayofanya, am-
bacho kinasema mimi ni meneja, mkurugenzi basi huyo sio wewe.

Binadamu sio mwili badala yake yeye ni uhalisi uliovuka mpaka 
wa mwili. Uhalisi huu ni Roho Yenyewe na sio mwili. Mwili ni njia 
ya Roho kuja kwenye uwepo, kwa ajili ya kulea Roho na kuisaidia 
Roho kufikika kwenye ukamilifu wake. Wakati Roho inapofika kwe-
nye ukamilifu wake, wakati wakutenganisha roho na mwili huwadia. 
Kila madhehebu imewasilisha uhusiano tofauti baina ya mwili na 
Roho, kama vile nguo tundu na kadhalika, hatutakiwi kupotea ndani 
ya kitu hiki.

Mwili upo katika udhibiti wa Roho, na Roho inaambiwa kuitu-
mia hali hii, lakini ifahamu kwamba kipando hiki ni cha kuchang-
anyikiwa, na isije ikatokea kwamba kipando kikakupanda wewe. 
Baadhi ya watu wanaponunua motokaa kw ajili ya kutembelea basi 
motokaa huanza kuwapanda wao. Palikuwepo na mtu fulani aliyek-
wenda gulioni kumuuza punda. Mtu huyu alitaka kumuuza punda 
kwa bei ya juu sana hivyo kwamba hakuna mtu aliyeweza kum-
nunua punda huyo, na mtu huyo akachoka na akalala. Alipoamka 
mnunuzi alikuwa amesimama, kamba ilikuwa shingoni mwa mmi-
liki wa punda na punda huyo alikuwa anahesabu fedha. Ni kwamba 
punda alikuwa anamuuza mmiliki wake. Wakati mwingine hutokea 
kwamba ulikwenda kumuuza punda lakini punda akakuuza wewe 
kwa sababu ya uzembe. Motokaa ilinunuliwa kwa ajili ya kutembe-
lea lakini sasa wao ndio wamekuwa kipando cha motokaa. Uhusiano 
baina ya Roho na mwili ulivyo ni kwamba kama Roho haiutumii 
mwili, mwili utaanza kuitumia Roho. Hii ndio maana inasemekana 
kwamba ujishughulishe wewe mwenyewe vinginevyo wewe utashu-
ghulishwa mwenyewe.
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Roho inatumiwa kwa mambo mengi. Kila kiumbe hai kina Roho. 
Kama vile mnyama anapokufa, tunasema Roho imeondoka na kuua-
cha mwili. Roho nayo pia ni kitu cha kimwili ambayo ipo, katika 
baiolojia inajulikana kama Uhai. Mtu anapokufa, uhai huu huuacha 
mwili. Tunasema kwamba Roho imeuacha mwili, na aina hii ya 
Roho ipo ndani ya binadamu na wanyama. Msamiati huu wa Roho 
ni msamiati wa kibaiolojia. Kama vile moyo ni kiungo nyuma ya 
kifua ambao husukuma mwili; Kwa kuwa moyo huu hufanya kazi ya 
kati, kwa sababu ya uhusiano huo huitwa moyo. Moyo (Qalb) ambao 
Qur`ani Tukufu huutaja sio hii pampu iliyopo ndani ya mwili. La-
kini moyo wa binadamu ambamo imo elimu, hisia, ufunuo, upendo, 
chuki, mvuto na ambamo Qur`ani Tukufu huingia sio huu moyo am-
bao una damu. Kwa uhusiano huo tu huu huitwa moyo. Vivyo hivyo 
roho inayoacha mwili wakati wa kifo ni uhai lakini sio roho ambayo 
Qur`ani Tukufu huitaja au uhalisi wa mtu. Roho hii sio ile ambayo ni 
uhalisi wa mtu, kwa sababu roho hii huuacha mwili mtu anapokufa. 
Roho ambayo ni uhalisi wa mtu wala haipo ndani ya mwili au nje ya 
mwili kwa sababu kuwa ndani ya mwili au nje ya mwili ni ishara ya 
kitu cha kimaumbile. Unaweza kuwa na dukuduku kuhusu suala hili 
kwa sababu siku zote tumekuwa tunasikia kwamba roho ipo ndani 
ya mwili. Aina hiyo ya wasiwasi na mshangao unafaa. Hii ni kwa 
sababu Mtukufu Mtume 3 anasema; “ Ewe Mola wangu! Zidisha 
mshangao wangu kuhusu uwepo Wako.” Sisi pia tunatakiwa kum-
womba Mwenyezi Mungu Mtukufu kwamba azidishe mastaajabu 
yetu kuhusu uwepo wetu.

Sisi binadamu tuna uhusiano na vitu vingi ambavyo sio vya ki-
maumbile. Nitakuuliza swali rahisi. Taarifa na elimu uliyonayo, ndo-
go au zaidi, yaani ya kisayansi, kidini, vyote hivi sasa hivi vipo wapi? 
Vitu hivi vimehifadhiwa wapi? Vimehifadhiwa ndani ya ubongo? 
Sasa kama wewe unaamini kwamba vitu hivi vimehifadhiwa humo 
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basi fanyiwa upasuaji uone kama kweli vipo humo. Taarifa hii uliyo-
nayo haipo ndani ya mwili wako. Muulize mwanasayansi akwambie 
vitu hivi vimehifadhiwa wapi? Kwa hiyo labda vipo nje ya mwili? 
Hapana, kwa nini, kwa sababu taarifa hii ina uhusiano na ujuzi, na 
ujuzi sio maada na kwa hiyo haiwezekani  kuwepo ndani ya kitu cha 
kimaumbile. Kitu chochote ambacho sio cha kimaada hakina ma-
hali. Vitu hivi vipo ndani Mwako lakini Wewe pia sio mwili. Kama 
mtu akikuuliza taarifa hii ipo wapi, usimuoneshe mahali, mwambie 
swali lako si sahihi. Kama nikikuuliza Nelson Mandela aliiumba lini 
Pakistan, basi swali lenyewe si sahihi. 

Ndiyo sababu nilisema Madhehebu ya Imamia ni bora sana. 
Tazama Usuul al-Kaafi, sura ya kwanza ya Tauhiid. Mtu mmoja 
mkubwa mashuhuri na msomi aitwaye Jaasliq alimwendea Imamu 
Jafar Sadiq B. Mtu huyu alikuwa na elimu ya sayansi, dini na fal-
safa na akamuuliza Imamu B: Mwenyezi Mungu Mtukufu yupo 
wapi? Ipo tofauti baina ya lini na wapi, Lini maana yake ni wakati, 
na Wapi maana yake ni mahali. Kama angekuwepo Faqiih mwing-
ine hapo angesema, Mwenyezi Mungu Mtukufu yupo juu mbinguni, 
ardhini  na kila mahali. Lakini mtu aliyeulizwa kuhusu utambuzi 
wa Mola alikuwa ni mtu aliyekuwa na utambuzi kamili wa yeye 
mwenyewe na  wa Mola. Mtu huyu alikuwa na elimu kuhusu Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu, yeye mwenyewe, na uwenyewe. Imamu B 
akajibu: Swali lako sio sahihi. Wewe umeuliza kuhusu mahali al-
ipo Mwenyezi Mungu Mtukufu. Yule anayeumba hana mahali. Yeye 
hana mahali.

Malaika hawana mahali, Roho haina mahali. Roho ina uhusiano 
na mwili. Roho ile ambayo ipo ndani ya mwili inajulikana kama 
roho katika baiolojia, ni uhai wa kibaiolojia. Lakini Mwenyezi 
Mungu Mtukufu ametengeneza uhalisia wa binadamu ambao sio wa 
kimaumbile ambapo wala haupo ndani au nje ya binadamu, lakini 
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badala yake mwili upo chini ya udhibiti wa roho. Mwili ni haja ya 
binadamu. Kutokea hapa uwanja wa kuelewa Fitra, na kuelewa to-
fauti baina ya Fitra, Tabiyat na Ghariza unatayarishwa.

Dini sio kitu cha kukupatia wewe thawabu na pia ibada mbal-
imbali sio tu njia ya kufanya thawabu zimfikie mtu. Kusudio la mi-
kusanyiko ya kidini, vitabu, majadiliano pia sio kusudio la kupata 
thawabu tu. Huwa tunajaribu kufanya vitu ambavyo huwa vinatujia 
sisi vyenyewe. Kama vile mtu anaketi kwenye mtandao usiku ku-
cha na kusema anajaribu kulifanya jua lichomoze. Huko ni kupoteza 
muda bure. Jua litachomoza katika muda wake. Mwenyezi Mungu 
Mtukufu ametoa wajibu huu wa Thawabu kukufikia wewe, na wewe 
hujaambiwa kuiendea Thawabu. Mwenyezi Mungu Mtukufu anase-
ma nitakuzawadia wewe na wewe usijishughulishe kuhusu Thawa-
bu. Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema ninyi hamkuumbwa kwa 
ajili ya Pepo, Pepo imeumbwa kwa ajili yenu. Msiwe na wasiwasi 
kuhusu vitu hivi. Ninyi mnajaribu kujishughulisha na vitu ambavyo 
vimeumbwa kwa ajili yenu. Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema, 
Mimi nimetengeneza Riziki kwa ajili yenu, msiwe na wasiwasi 
kuhusu Riziki, riziki itawajieni. Kusudio lenu ni kwenda kuitafuta 
riziki. Dini haikuja kutengeneza Thawabu na Pepo kumfikia mtu. 
Vitu hivyo vimekuja kwa kusudio la kumfanya mtu afikie Kusudio 
la kuumbwa kwake. Mikusanyiko ya Kidini ina maana ya kumfanya 
binadamu afike kwenye hadhi ya utu.

Wakati ambapo wale wanaopoteza Fitra yao, hujishusha hadhi 
yao hadi kwenye kiwango cha hayawani. Wakati binadamu anapo-
jishusha hadhi yake huwa hayawani, wakati hayawani akijishusha 
hadhi yake zaidi anakuwa Shimr na Khuli. Ipo hadithi isemayo 
kwamba hayawani wanapofika mbele ya binadamu wakamilifu, 
huinama na kutii; lakini wapo watu ambao ni wabaya zaidi ya 
hayawani ambao huonesha uhayawani wao mbele ya viumbe vi-
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takatifu. Mabalaa waliyosababisha yalikuwa mabaya sana hivyo 
kwamba katika kambi ya maadui wa Uislamu wameandika kwamba 
ukatili ulikuwa mbaya kwa kiasi kwamba tulihisi kwamba mbingu 
zingeporoka.

Maana ya “Hanif”:

Dondo ya sura yote hii ni kugeuza uelekeo wako kwa mintarafu ya 
dini ambalo ni somo la aya hii ya Surah Rum ambalo ndilo msingi 
wa kitabu hiki.

 ۚ ِ ِ الَّتيِ فطََرَ النَّاسَ عَليَْهاَ ۚ لَا تبَْدِيلَ لخَِلْقِ اللَّه ينِ حَنيِفاً ۚ فطِْرَتَ اللَّه فأَقَمِْ وَجْهكََ للِدِّ
كِنَّ أكَْثرََ النَّاسِ لَا يعَْلمَُونَ  ينُ الْقيَِّمُ وَلَٰ لكَِ الدِّ ذَٰ

“Basi uelekeze uso wako sawasawa kwenye dini-ndilo umbile la 
Mwenyezi Mungu alilowaumbia watu. Hapana mabadiliko katika 

uumbaji wa Mwenyezi Mungu. Hiyo ndiyo dini ya sawasawa, lakini 
watu wengi hawajui.” (Surah Rum; 30:30)

Hanif maana yake ni kuelekeza. Katika fasihi ya Kiarabu Hanif 
ni hali. Unapokuwa umesimama na kugeuka kukielekea kitu, mgeu-
ko huo unaweza kutofautiana katika namna. Namna moja ya kugeu-
ka ni kwamba umesimama na miguu yako iko wima lakini nusu ya 
mwili unageuka kuelekea upande huo. Aina nyingine ya kugeuka 
ni pale ambapo mwili wako upo mahali pake na ni shingo tu ndiyo 
inayogeuka. Shingo pia ina kiunganishi ambacho ndicho hugeuka, 
pamoja na kwamba kina kitufe (disc) hivyo kwamba inatakiwa 
kuinama. Shingo imeumbwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu katika 
hali ya kunyambulika, hivyo kwamba - huenda siku moja mtu huyu 
atanikumbuka Mimi, atakumbuka ukuu Wangu na kwa  hiyo kama 
akitamani kusujudu kwa paji lake la uso, shingo yake iwe inanyam-
bulika ili kumwezesha ainame chini. 
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Wakati mwingine mtu anataka kugeuka na anageuka kwa ukamilifu 
kwa maana kwamba miguu yake pia inageukia upande wa kushoto 
au kulia. Kwa hiyo panaweza kuwa na aina tofauti za kugeuka:

1.	 Kugeuka huku Mwili umenyooka, shingo imenyooka lakini 
ni macho tu ndiyo yanayogeuka.

2.	 Mwili umenyooka lakini ni shingo tu ndiyo inayogeuka.

3.	 Mwili unageuka lakini miguu inabaki imenyooka.

4.	 Miguu pia inageuka kushoto kulia pamoja na mwili.

Wakati mwili au shingo inageuka, miguu bado ipo imenyooka. 
Lakini miguu inapogueka, mwili upo juu ya miguu, kwa hiyo mwili 
pia unapaswa kugeuka, maana yake ni kwamba shingo nayo ina-
geuka.

Kila mtu amekabidhiwa ukweli; bila kujali njia yake anayofuata 
ataoneshwa mara moja ukweli. Wakati mwingine badala ya Siraat 
(njia iliyonyooka) huwa tunafuata Subuul (njia zenye michepuko 
mingi). Siraat ni njia iliyonyooka ambapo Subool ni njia nyingi za 
michepuko, upotovu, njia za Shetani. Wakati mwingine binadamu 
hufuata njia hizi za Subool; na ili kuweza kumrudisha ili afuate Sir-
aat binadamu huoneshwa ukweli. Binadamu anapooneshwa ukweli 
anatakiwa kugeuka na kuelekea kwa mintarafu ya ukweli.

Linapotokea hili baadhi ya watu huwa hawataki kabisa kugeuka, 
hawataki hata kuutazama ukweli. Wao hufuata tu ile njia ambayo 
wameamua kuifuata. Wao wanafikiri kwamba ile njia wanayofua-
ta ndio njia ya mwisho na hawafikirii hata kugeuka na kutazama 
mahali pengine. Hawa ni wafuasi wa baadhi ya watu wanaojipatia 
utakatifu wa uwongo, na wao huwafuata watu hao bila kuhakiki. 
Huwafuata watu fulani kama vile mkia unavyofuata mwili wa mny-
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ama. Baadhi ya watu hawako tayari hata kutazama ukweli, hawajali 
hata kugeuka. Mtukufu Mtume 3 huko Makkah aliwasilisha uk-
weli kwao lakini waliziba masikio yao kwa vidole vyao. Mkuu wa 
Mashahidi Imamu Husein B alitoa hotuba hapo Karbala na wao 
badala ya kusikiliza walipiga ngoma. Desturi hii ya kupiga ngoma 
ilikuja kutoka Karbala katika namna hii. Wakati Imamu Husein B 
anaanza kuhutubia wao walianza kupiga kelele kwa kupiga ngoma 
na kugonganisha ngao zao. Haya ndio yanayotokea. Wakati mtu an-
apooneshwa ukweli huwa hajali hata kuutazama.

Hata hivyo wapo baadhi ya watu ambao wakati mwingine 
hutazama ukweli kwa kugeuza macho; wakati mwingine mtu hu-
geuza shingo yake pia kutazama ukweli, na wakati mwingine hu-
geuza mwili wake pia kuuelekea ukweli. Katika hali zote hizi tatu 
mtu huyu huwa habadili mwelekeo wa mwendo na kutembea kwake. 
Anabakia hivyo hivyo pamoja na kwamba huutazama ukweli kwa 
wakati mwingine kwa macho yake, wakati mwingine kwa uso wake, 
na wakati mwingine mwili wake, lakini bado huendelea kutembea 
kuelekea upande huo ambako miguu inaelekea. Hii maana yake ni 
kwamba licha ya kutazama ukweli kwa kugeuza shingo yake lakini 
bado yeye huendelea kufuata njia ya mkengeuko.

Wakati mwingine mtu anapoendesha motokaa huangalia mahali 
pengine nje kupitia dirisha la motokaa, lakini motokaa inakwenda kue-
lekea ambako magurudumu yanaelekea. Upande haubadiliki isipoku-
wa mpaka miguu nayo ibadili upande. Katika kubadilisha upande wa 
shingo au katika kugeuza macho kulia au kushoto, au katika kugeuza 
mwili, ukweli hauwezi kuonekana. Hadi hapo miguu itakapogeuka 
binadamu hawezi kugeuka na kuuelekea ukweli. Lakini kama miguu 
ikigeuka na kubadili upande basi hata kama mwili hautaki kubadili 
upande bado utabadili upande kwa lazima. Katika lugha ya Kiarabu, 
Waarabu huita kitendo hiki cha kugeuza miguu Hanif.
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Hapa ndipo unapohitaji kupata starehe kutoka kwenye aya. 
Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema:

ينِ حَنيِفاً ۚ  فأَقَمِْ وَجْهكََ للِدِّ

Basi uelekeze uso wako sawasawa kwenye dini. (Sura ar-Room 30:30)

Haikutamkwa kwamba ugeuze uso wako tu kuielekea dini.  

Maana yake geuza uso wako; lakini kugeuza uso namna gani, 
geuza uso wako Hanifan.

ينِ حَنيِفاً ۚ  فأَقَمِْ وَجْهكََ للِدِّ

Basi uelekeze uso wako sawasawa kwenye dini. (Sura ar-Room 30:30)

Hii maana yake ni kwamba isije ikatokea kwamba unaendelea 
kufuata njia ya ujahiliya na ugeuze uso wako tu kuuelekea ukweli.  
Qur`ani Tukufu inasema geuza uso wako lakini katika namna ya 
Hanif, ambayo maana yake ni kwamba unageuka pamoja na miguu. 
Hii maana yake ni kwamba unabadili mwelekeo wote kabisa na 
unaanza kutembea kwenye njia ya Ukweli. Elekeza uso wako kwa 
mintarafu ya Dini iliyo sawasawa lakini kama Hanif.

ينُ الْقيَِّمُ  الدِّ

Hiyo ndiyo dini ya sawasawa, (Sura ar-Room 30:30)

Geuka pamoja na uwepo wako wote; miguu yako inatakiwa ig-
euke kwa mintarafu ya Siraat kwa sababu unapaswa kuwa katika 
safari hii.

Neno Hanif lina hazina ya Utambuzi (Maarifat). Wafasiri wame-
andika mengi kuhusu neno hili Hanif lakini Qur`ani Tukufu ime-
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lirejelea neno hili katika muktadha mahsusi ambapo Hanif ana sifa 
maalumu. Hutokea mtu anaweza akageuka kabisa lakini akawa kati-
ka hali ya kuketi au kulala, ambapo mwili wake wote hugeuka lakini 
huko hakuwezi kuitwa Hanif. Kugeuka huku hakukufanywa katika 
hali ya Hanifan. Kama mtu akiwa katika hali ya kulala na akageuza 
mwili wake kuelekea ukweli hiyo haitakuwa Hanifan. Vivyo hivyo 
wakati mtu anasimama mahali, akiwa ametulia na akageuza mwili 
wake wote kuelekea ukweli hiyo haitakuwa Hanifan. Hanifan ni mtu 
aliyesimama na halafu anaugeuza mwili wake wote kuelekea upande 
mmoja pamoja na miguu yake na yupo tayari kuanza kutembea kue-
lekea upande huo. Pale ambapo mtu yupo tayari kutembea au akawa 
anatembea, mtu huyo haambiwi kugeuza kifua chake au uso wake 
kwa mintarafu ya dini, anaambiwa ageuze miguu yake kuuelekea 
ukweli.

Maana ya Shi’ah:

Kwa mazungumzo haya ya mwanzo kuhusu Hanifa na katika muk-
tadha wa aya ya Surah Rum ni dhahiri kwamba Qur`ani Tukufu in-
amwalika kila mtu kugeuka na kuondoka kuelekea upande mmoja; 
njia moja. Ambapo tumekwisha tengeneza njia nyingi tofauti na kwa 
bahati mbaya tunafiikiria dini pia kama kundi au madhehebu. Tume-
badilisha Ushi’ah kuwa madhehebu. Ushi’ah sio madhehebu lakini 
umekwishabadilishwa na kuwa madhehebu kwa sababu ya uzembe 
na uvivu wetu. Ushi’ah sio madhehebu ila ni anwani ya Uislamu. 
Maana ya neno Shiite linatokana na familia ya pale ambapo neno 
Tashi (kusindikiza jeneza) pia lipo. Maana halisi ya neno Shi’ah ni 
kufuata bila kuacha upenyo. Shi’ah maana yake ni kufuata lakini 
bila kuacha upenyo, kama mtu anatembea huku akiacha upenyo basi 
neno ni tofauti.  Kama hakuna upenyo, na unatembea ukiwa umeam-
batana kabisa basi hii ni kusindikiza. Tunapotakiwa kusindikiza jen-
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eza, maana yake ni kutembea au kufuata jeneza. Baadhi ya watu 
hulitangulia jeneza lakini tunaamabiwa tulifuate na kutembea ny-
uma ya jeneza. Pia hii ina maana ya kwamba mtu hatakiwi kuwa 
umbali wa mita mia moja huku akiwa amebeba simu ya mkononi. 
Hii sio kusindikiza jeneza. Huwa tunahudhuria mazishi kwa sababu 
ya uhusiano. Kuhudhuria mazishi ni miongoni mwa haki za marehe-
mu kwamba walio hai wanatakiwa kumuaga. Hudhuria mazishi ya 
wengine ili na wengine waje kuhudhuria mazishi yako. Tashi maana 
yake ni kufuata Jeneza bila kuacha upenyo lakini hatutakiwi kuwa 
mbele ya jeneza na wala si nyuma ya jeneza pamoja na upenyo. 
Hutokea kwamba watu wengine hawawezi kuhudhuria mazishi kwa 
sababu ya ugonjwa. Kila mtu anapaswa kufariki dunia. Pamoja na 
kwamba tunatakiwa kuomba uhai lakini tujitayarishe kufariki dunia. 
Lakini huwa tunafanya kinyume chake yaani sisi huwa tunajitayari-
sha kuishi.

Rafiki mmoja alisema kwamba alipokwenda safari ya Ziara ali-
kuwa amevaa viatu vya Peshawari ambavyo vina soli ya mpira wa 
tairi. Wakati alipokuwa anaswali, mtu huyo aliviweka viatu vyake 
mbele yake. Alikuwepo mtu kutoka Uajemi (Iran) ambaye alimuuli-
za mwenye viatu kama alikuwa Mwislamu. Mwenye viatu alikasiri-
ka na kusema yeye akiwa msikitini na anaswali halafu anatokeza 
mtu mwingine kumuuliza kama yeye ni Mwislamu? Mwirani huyo 
alimuuliza swali hilo kwa mara ya pili. Mwenye viatu akajibu kuwa 
yeye ni Mwislamu. 

Mwirani huyo alimuuliza mwenye viatu kama alikuwa anamua-
mini Mwenyzi Mungu, akajibu kwamba hakika alikuwa anamua-
mini Mwenyezi Mungu. Akamuuliza tena kama alikuwa anaamini 
Siku ya Hukumu. Mwenye viatu akasema kwa nini aulizwe swali 
hilo? Mwirani akajibu kwa kusema kwamba alipoviangalia viatu al-
ivyovitengeneza, ilikuwa inaonesha kama vile viatu vile haviwezi 
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kuchakaa hata baada ya Kiyama. Kwamba matayarisho aliyokuwa 
ameyafanya mwenye viatu yalikuwa yanaonesha kama vile watu ha-
watakiwi kufariki dunia. 

Tazama matayarisho ya maisha yetu, makazi yetu. Ukiviangalia 
vitu hivi, hivi ni kweli vinaonesha kama vile tunatakiwa kufa? Tu-
natakiwa kujitayarisha kwa kifo kwa namna ambayo wakati wowote 
kifo kikifika tuwe tumejitayarisha. Kwa hiyo tunatakiwa kusindikiza 
jeneza. Lakini baadhi ya watu wazee hawawezi kuhudhuria mazi-
shi kwa sababu wao ni dhaifu, lakini hukaa kwenye makazi yao na 
kumlilia mjukuu wao. Watu hawa wanayo huzuni kubwa sana kwa 
kiasi kwamba hulia hadi kuzimia. Huzimia kwa sababu ya huzuni 
lakini kwa sababu ya umri hawawezi kuhudhuria mazishi. Hata wale 
ambao wapo nchi za ng`ambo na hawawezi kuhudhuria mazishi 
huomboleza kwa kutumia simu. Watu kama hao wamo katika hali ya 
huzuni lakini huwezi kusema kwamba wao pia wanasindikiza jeneza 
au ni sehemu ya kusindikiza jeneza. Wapo watu ambao huwapenda 
marehemu lakini hawawezi kusindikiza jeneza.

Mtu mmoja alimwendea Imamu Husein B na kumwambia 
“Ewe Mkuu wangu! Mimi ni Shi’ah wako (Ana min Shi’atequm).  
Mkuu wa Mashshidi Imamu Husein B alikasirika na akasema Itta-
qillah, Muogope Mwenyezi Mungu. Umeleta dai kubwa sana. Wewe 
unamjua Shi’ah wetu ni yupi? Halafu Imamu Husein B aliorodhe-
sha tabia za Shi’ah na akasema hakuona tabia hizo kwa muulizaji. 
Lakini ninaweza kushahidilia kwamba wewe ni mtu unayependezwa 
na kutupenda sisi. Hii ni kwa sababu wewe ni mwenye furaha katika 
furaha yetu na unahuzunika katika mabalaa yetu, lakini Shi’ah ni 
mtu ambaye upendo wetu humvuta kutoka kwenye makazi yake na 
kumleta kwenye uwanja wa mapambano.

Tashaiyya ni anwani ya Uislamu. Hii ni anwani ambayo Mtuku-
fu Mtume 3 aliupatia Uislamu. Ilikuwa na maana ya kututaarifu sisi 
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kwamba Uislamu sio jina la kufikirika tu kiakili kama falsafa, Uisla-
mu sio jina la historia. Uislamu sio jina la imani (Aqeeda) na dhana. 
Uislamu ni jina la kutenda. Ili kuweza kuonesha kwamba Uislamu 
sio nadharia tu lakini ni dini ya kivitendo anwani yake imewekwa 
kama Shi’ah maana yake ni kufuata.

Madhehebu ni kugeuka kuelekea kwa mintarafu ya Diini Hanifa 
(dini ya sawasawa). Dini sio madhehebu na kwa sababu tu wen-
gine walianzisha madhehebu pia na sisi tulianzisha madhehebu na 
kubadilisha Shi’ah na kuwa madhehebu. Qur`ani Tukufu inasema: 

قوُا تفَرََّ

Msitawanyike (Sura aal-’Imraan 3:103)

Kama wengine wamegeuka na kuwa katika madhehebu basi 
waachwe wawe hivyo, kwa nini ninyi pia mjifikirie kama madhehe-
bu? Katika lugha ya Kiarabu neno Madh`hab linatoka kwenye neno 
Dhahaba ambalo maana yake ni kutembea. Neno madh`hab linareje-
lea mahali pa kutembea. Ni sawa na neno Suluuk ambalo maana yake 
ni kutembea, ambapo neno Maslaq maana yake ni mahali pa kutem-
bea. Neno Sair maana yake ni kutembea ambapo neno Masiir maana 
yake ni njia ya kupita wakati wa kutembea. Dhahaba maana yake ni 
kutembea na dhahab maana yake ni mahali pa kutembea. Maana yake 
ni sehemu ya Tapo, katiba na manifesto ya Tapo. Na Ahli Madh`hab 
ni ule ummah ambao upo kwenye Tapo. Shi’ah na Dini ni jina la Tapo, 
sio jina la utulivu na kutuama. Kama mtu anakaa mahali pa takatifu 
kwa muda wa miaka mia moja, bado mtu huyo hatafikiriwa kuwa 
yupo katika Diini Hanifa (dini ya swasawa) kwa sababu mtu huyo 
hayupo kwenye Tapo. Tumeambiwa kwamba kabla ya Uislamu Bani 
Hashim walikuwa katika Diini Hanifa (dini ya sawasawa). Wakati 
huo Qur`ani Tukufu ilikuwa bado haijateremshwa; Mtume alikuwa 
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hajazaliwa lakini wahenga wake walikuwa katika Dini Hanifa. Wakati 
watu wengine walikuwa wanasujudia masanamu hawa (Bani Hashim) 
walikuwa wanamsujudia Mwenyezi Mungu Mtukufu.

Nini maana ya Dini Hanifa? Maana yake ni kwamba pale am-
bapo watu wengine walikuwa wametuama hawa (Bani Hashim) wa-
likuwa katika mwendo (Tapo). Sanamu ni kitu gani? Sanamu ni kitu 
kilichochongwa kutokana na jiwe na jiwe lipo katika hali ya kutulia. 
Wakati wowote sanamu la jiwe likifika mbele ya binadamu, akili ya 
binadamu huyo pia hutulia na kutuama yaani hafikiri. Pale ambapo 
sanamu la jiwe linakuja mbele ya ibada ya binadamu basi ibada nayo 
husita. Wakati sanamu linakuja mbele ya Aqiida (imani); imani husi-
ta. Wakati sanamu linakuja mbele ya binadamu, binadamu husita. 
Diini Hanifa maana yake ni kwamba ile dini ambayo uelekeo wake 
umegeuka kwa mintarafu ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Wakati 
binadamu alikuwa amesimama; kwake yeye kuwa katika mwendo 
alipaswa kupiga hatua na kugeuza miguu yake, na hii ndio Hanif. 
Mtukufu Mtume 3 aliagizwa:

ينِ حَنيِفاً ۚ  فأَقَمِْ وَجْهكََ للِدِّ

Basi uelekeze uso wako sawasawa kwenye dini. (Sura 30:30)

“Ewe Mtume! Wewe na Ummah huu mnatakiwa kugeuka kwa 
mintarafu ya dini katika hali ya Hanif.” Na dini ni nini?

ِ الَّتيِ فطََرَ النَّاسَ عَليَْهاَ ۚ  فطِْرَتَ اللَّه

Umbile la Mwenyezi Mungu alilowaumbia watu.  
(Sura ar-Room 30:30)

Dini ni Fitra (Hali ya kimaumbile) ambayo kutokana na hiyo 
Mwenyezi Mungu Mtukufu amewaumbeni. Hii ni dini iliyo sawa-
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sawa lakini watu wengi hawajui. Wakati Qur`ani Tukufu inasema 
katika aya hii kuelekeza uso wako:

ينِ حَنيِفاً ۚ فأَقَمِْ وَجْهكََ للِدِّ

Basi uelekeze uso wako sawasawa kwenye dini. (Sura 30:30)

Kumbe uso huu sio huu uso wetu wa kimaumbile wenye macho 
na pua. Kama ilivyo kwa kifungo, tunasema kifungo changu kime-
funguka, sio sahihi kusema kifungo changu, sahihi ni kusema kifun-
go cha shati langu. Betri yako imekosa nishati maana yake ni betri 
ya simu yako imekosa nishati. Uso huu sio uso Wangu au Mimi. 
Huu ni uso wa mwili. Kama nikigeuza shati langu kuelekea Qibla 
na kiwiliwili changu kipo sehemu nyingine na kuanza kuswali; je hii 
itakuwa sahihi? 

Ni kama vile una shati lako ambapo vifungo vyake vipo nyuma 
na sehemu ya nyuma ya shati ipo mbele, na halafu unaanza kusi-
mamisha Swala ambapo mgongo unaelekea Qibla. Mtu akikuuliza 
na wewe unajibu kwamba vifungo vya shati lako vinaelekea Qibla. 
Aliyekuuliza atakwambia Mwenyezi Mungu Mtukufu anataka wewe 
uelekee kwa mintarafu ya Qibla, sio shati lako.

Kwa hiyo sasa kama tukigeuza uso huu, ambao una masharubu, 
ndevu, pua, macho na kama kifua hiki tunageuka kwa mintarafu 
ya Qibla na Mwenyezi Mungu Mtukufu, basi ni sawa na kugeuza 
nguo yako kuelekea Qibla. Mwenyezi Mungu Mtukufu atakwam-
bia sikukwambia ufanye hivi, Mimi nataka WEWE ugeuke uniele-
kee Mimi. Kwa hiyo kwanza tunatakiwa kujua: Hivi Mimi ni nani, 
hiki kitu Mimi na mwenyewe. Huyu Mimi au mwenyewe ni Fitra 
(Hali ya kimaumbile). Uso wa Fitra ndiyo unaohitaji kugeuzwa kwa 
mintarafu ya Mwenyezi Mungu Mtukufu.
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Fitra (Hali ya kimaumbile) na Sunnah:

Fitra (Hali ya kimaumbile) Ni mtindo wa Uumbaji ambao ulifanywa 
kwa kiumbe mahsusi ambao haukufanywa kwa viumbe vingine vyo-
vyote isipokuwa kwa binadamu. Lipo neno jingine, Sunnah ambalo 
lipo katika hadithi na Qur`ani Tukufu. Sunnah mwelekeo na mbinu. 
Sunnah ya Mwenyezi Mungu Mtukufu maana yake ni mbinu na she-
ria ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Sheria na mbinu ya Mwenyezi 
Mungu Mtukufu haibadiliki. Sheria kwa ajili ya uumbaji, sheria kwa 
ajili ya dini haibadiliki. Sunnah na Siira ni maneno yanayotofauti-
ana. Sunnah ni mbinu, mwelekeo na Siira ni mtindo. Sheria ya uum-
baji haikubadilika alipokuwa anaumbwa binadamu, maana yake ni 
kwamba Sunnah haikubadilika lakini mtindo wa uumbaji ulibadili-
ka. Nitaeleza jambo hili kwa mfano. Unahitaji kukumbuka kwamba 
mifano ni njia ya kutayarisha akili; akili inapokuwa imetayarishwa, 
mfano unatakiwa kuondolewa ili maana halisi iweze kuingia ndani. 
Kama vile mtu anapotoboa tundu; kwanza keekee inaingia ndani sasa 
inapokuwa tayari tundu limekwisha tobolewa, keekee inatolewa nje.

Fitra ni mtindo wa uumbaji ambapo Sunnah ni sheria ya uumbaji. 
Mfinyanzi hufanya kazi ya kisanii. Ni kazi ya kisanii ya hali ya juu 
sana duniani kote lakini huko bara la India ufinyanzi ni kazi ambayo 
imeshushiwa hadhi. Kila mahali mwanachuoni anaheshimiwa lakini 
katika utamaduni wa bara Hindi huwa mwajiriwa. Hii ni zawadi kwa 
wafalme na wafalme wakuu. Tumechukua dini kutoka kwa Raja na 
Maharaja. Katika vitala vya wafalme ilikuwa ni mazoea kuwepo 
aina 13 za wahudumu na wafanyakazi na mmojawao alikuwa Maul-
ana. Hawa Maulana ambao Mwenyezi Mungu Mtukufu aliwapa Ui-
mamu (uongozi) wakawa waajiriwa. Walikuwa wanachukua malipo 
kwa ajili ya kuongoza Swala na kufanya mambo mengine. Walipo-
geuka kuwa Maimamu basi shughuli zao zote zilibadilika na kuwa 
wajibu na sio kuajiriwa. Mapinduzi ya Kiislamu yalipofanyika hali 
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ilbadilika. Wale ambao waliofanywa kuwa waajiriwa na binadamu 
kwa mara nyingine walikuwa wanachuoni na ma-Agha. Kama map-
induzi yaliwabadilisha waajiriwa kuwa wakuu na kuwafanya wa-
heshimiwe, basi hiyo ni dhamira ambayo inasema hivi; dini inasema 
kwamba yule aliyekufanyia upendeleo huu wewe unatakiwa kurudi-
sha upendeleo huu kwake.

Mfinyanzi anapofinyanaga vyungu, kuna kanuni. Kwanza anahi-
taji udongo na udongo huo uwe udongo wa aina maalumu unaofaa 
kwa kazi ya ufinyanzi. Kwanza anahitaji kutengeneza kinyunya hala-
fu anakiacha kwa siku chache. Kwa nini? Ili kinyunya hicho kikuze 
hali ya kuwa chombo. Upo mlolongo kwa ajili ya kugeuza udongo 
kuwa vyombo. Sasa anachukua mabonge ya udongo na kutengeneza 
mtindo. Baada ya kuweka mtindo anachukua gurudumu na kuweka 
udongo ndani yake. Sasa huanza kuzungusha gurudumu na wakati 
anazungusha gurudumu hutumia vidole vyake vya kisanii na kuupa-
tia mtindo huo umbile. Mfinyanzi anatakiwa kuwa na vidole vyenye 
kipaji sio vidole vya kawaida, hivyo ndivyo ambavyo huvitumia 
kuupatia udongo umbo. Hii ndiyo kanuni ya kutengeneza vyombo. 
Mfinyanzi anatengeneza nyungu kubwa, chombo, bakuli ambalo 
mteja ameagiza kutengenezewa. Sasa mtu anamwenedea mfinyanzi 
na kumuagiza amtengenezee aina maalumu ya vyombo. Mteja huyo 
anamwambia mfinyanzi amtengenezee kitu chenye urembo amba-
cho atakiweka kwenye chumba chake cha uchoraji kwa lengo la ku-
furahisha macho ya wageni wake. Mteja anasema sasa kwa ajili ya 
kitu hiki nimepaswa kuja kwako kwa sababu ninazo fedha lakini 
wewe unacho kipaji. Mtu mwenye kipaji sio yule mwenye fedha 
bali ni yule mwenye ujuzi wa kugeuza udongo kuwa kitu cha kisanii. 
Kanuni ya utengenezaji ni ileile kwamba anahitaji udongo huohuo, 
anatengeneza kinyunya, anakiweka kwenye gurudumu, na kutumia 
vidole vyake. Kila kitu anachokifanya katika kutengeneza kitu cha 
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urembo ni mfano uleule kama anavyotengeneza nyungu isipokuwa 
tofauti ni moja tu kwamba mtindo ambao atatumia katika kuten-
geneza kitu hiki cha urembo utakuwa tofauti. Kama hatabadilisha 
mtindo basi kitu hicho pia kitakuwa nyungu, bakuli au kitu kingine 
ambacho hakitafaa kuweka kwenye chumba cha uchoraji.

Mwenyezi Mungu Mtukufu aliumba ulimwengu huu, na chini 
ya kanuni fulani aliendelea kuumba kila kitu kilichopo katika ulim-
wengu huu na baadaye ndipo ilipofika zamu ya kuremba ulimwengu 
huu, wakati wa kazi bora kwa ajili ya kiumbe huyu. Sasa Mwenyezi 
Mungu Mtukufu alitaka kuumba kitu ambacho kingeng`arisha ul-
imwengu, kitu ambacho kingekuwa cha fahari ya ulimwengu huu. 
Ili aweze kufanyakazi hii bora kanuni ya uumbaji haikubadilika, la-
kini  alitofautisha mtindo. Mwenyezi Mungu Mtukufu alitoa mtindo 
mpya wa uumbaji. Alikipatia kitu hiki uumbaji mahsusi. Lakini aina 
gani ya  uumbaji? Na tuelewe sifa hii maalumu ya binadamu katika 
maelezo ya kina zaidi ili tuweze kukielewa kitu hiki cha thamani cha 
Fitra.

Maana ya Maada katika Falsafa:

Kama ambavyo nimekwishasema kabla kwamba sehemu moja ya 
ulimwengu ni wa kimaumbile. Zipo aina mbili za umaumbile. Aina 
moja ni ile ya vitu vinavyoonekana ambapo vitu vyenye maumbo 
vinajulikana kama vitu vya kimaumbile, ambapo ipo aina nyingine 
ya umaumbile katika falsafa. Katika falsafa maada maana yake ni 
kwamba ukamilifu wote unaohitajika kwenye kitu kile inawezekana 
usiwepo lakini uwezo wote wa kujikamilisha upo ndani ya kitu hi-
cho. Mathalani: Mbegu ya ngano inaotesha mmea wa ngano. Hii ni 
kinanuni ya ulimwengu wote kwamba mmea hutokana na mbegu. 
Mbegu ina uwezo wa kuotesha mmea mahsusi. Kama ikipandwa 
mbegu ya ngano haiwezi kuotesha mmea wa shayiri; mtoto wa farasi 
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hawezi kuwa punda. Hii ni kanuni kwa sababu Mwenyezi Mungu 
Mtukufu aliviumba vittu vyote hivi kwa sababu vilikuwa vinaweza 
kujikamilisha vyenyewe. Malaika ameumbwa. Malaika hata baada 
ya miaka 100, 1000 au mamilioni ya miaka yeye atabaki kuwa 
Malaika tu. Malaika Izraeli hawezi kubadilika na kuwa Jibrili, na 
Malaika Jibrili hawezi kubadilika kuwa Mikaili. Viumbe kadhaa ha-
vikuumbwa ili vijikamilishe vyenyewe lakini badala yake vilipewa 
uwezo na uwanja wa kujikamilisha vyenyewe. Viumbe ambavyo 
Mwenyezi Mungu Mtukufu aliviumba na kuvipatia uwezo wa safari 
yao kuelekea kwa mintarafu ya ukamilifu wao unaanzia na uwezo 
huu wa kujikamilisha. Hakuna ukamilifu ndani mwao lakini uka-
milifu utakuja ndani mwao. Mwenyezi Mungu Mtukufu hakuweka 
mmea wa ngano ndani ya mbegu lakini aliweka uwezo wa mmea wa 
ngano ndani ya mbegu na binadamu aliambiwa apande mbegu hii 
ndani ya ardhi ili mmea uweze kuota. Ninyi fanyeni kiasi fulani na 
sisi tutafanya kiasi fulani, lakini hata vile tutakavyofanya sisi tha-
wabu zitawajieni ninyi tu.

أفَرََأيَْتمُْ مَا تحَْرُثوُنَ 

“Je, Mnaona mnayolima?” (56:63)

ارِعُونَ  أأَنَْتمُْ تزَْرَعُونهَُ أمَْ نحَْنُ الزَّ

“Je, Ni ninyi mnayoyaotesha au ni Sisi ndiyo wenye kuotesha?” 
(56:64)

لوَْ نشََاءُ لجََعَلْناَهُ حُطَامًا فظََلْتمُْ تفَكََّهوُنَ

“Tungelitaka tungeliyafanya mapepe, mkabaki mnastaajabu.”  
(Surah Waqia, 56:65).
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Qur`ani Tukufu inamtaka binadamu kuyaangali yale aliyolima. 

 Harthu maana yake ni kulima ardhi, kuilainisha, kupanda mbegu 
na kuifukia kwenye ardhi. Baada ya kufanya hivyo kazi yako imek-
wisha, nenda ukalale. Sasa kuanzia hapa kazi ya mtendaji mwingine 
inaanza. Ukuaji unaanza; mbegu inahitaji kumamamnuliwa, na sasa 
mizizi inatakiwa kwenda chini na matawi yanatakiwa yatokeze nje. 
Na sasa tunatakiwa kutoa chakula kwa ajili ya makuzi. Sasa mmea 
unapokua na kufika kiwango fulani huzalisha mbegu na mbegu hizo 
huhitaji kufunikwa. Sasa tazama kile ulichokifanya na kile ambacho 
Sisi tumefanya. Wewe ulichofanya ni kupanda ile mbegu ardhini. Ni 
nani aliyeiwezesha mbegu hiyo kuota. Wewe ulipanda mbegu moja 
lakini Sisi tumeiongeza mbegu hiyo na kuwa mia moja. 

Mwenyezi Mungu Mtukufu alitoa mfano huu kwa ajili ya Infaq, 
kutoa katika njia ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Zipo aina mbili 
za mbegu; aina moja ni ile ambayo mkulima huhifadhi kwa ajili 
ya kupanda msimu wa kupanda ukifika; ambapo aina nyingine ya 
punje husagwa na kuwa unga. Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema; 
sasa tazama katika mkokotoo wa mahesabu yako na mkokotoo wa 
mahesabu ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Wewe unadhani kwamba 
zile nafaka ulizozipeleka kwenye mashine ya kusaga unga na uka-
oka mkate na kupika vyakula vingine kutokana na unga huo ndio 
zimekuwa na manufaa. Na zile nafaka ulizozihifadhi kwa ajili ya 
kupanda ulidhani kwamba hizo zilikuwa kwa ajili ya ardhi. 

Wewe unadhani kwamba zile nafaka zilizosagwa na kuwa unga 
na ukapika chakula chako ndizo zenye manufaa ambapo zile ulizo-
panda ardhini zimepotea bure ambapo Mwenyezi Mungu Mtukufu 
anasema hicho ni kinyume. Kwa nini? Ile mbegu moja uliyopanda 
ardhini Mwenyezi Mungu Mtukufu ataifanya kuwa nafaka mia moja. 
Mwenyezi Mungu Mtukufu atazalisha punje kutokana na kila punje 
moja na kutokana na kila punje tena atazalisha punje saba. Na kama 
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Yeye akitaka atafanya idadi hiyo kuwa mara mbili. Namna gani? 
Mbegu moja ambayo wewe umepanda Mwenyezi Mungu Mtukufu 
ataotesha mashina saba, na kutokana na kila shina atazalisha pun-
je mia moja, kwa hiyo kutokana na punje moja uliyopanda ardhini 
Mwenyezi Mungu Mtukufu atazalisha punje 700, na kama akitaka 
atazidisha na kuwa 1400. 

Mwenyezi Mungu Mtukufu ataangalia uaminifu wa mja Wake, 
na kama mhusika ni mtu safi na mwaminifu basi Mwenyezi Mungu 
Mtukufu ataongeza hata zaidi ya punje 1400; Yeye ataongeza na 
kuwa tele, amali zako njema ambazo hata hutaweza kuhesabu.

ِ كَمَثلَِ حَبَّةٍ أنَْبتَتَْ سَبْعَ سَناَبلَِ فيِ كُلِّ  مَثلَُ الَّذِينَ ينُْفقِوُنَ أمَْوَالهَمُْ فيِ سَبيِلِ اللَّه
ُ وَاسِعٌ عَليِمٌ  ُ يضَُاعِفُ لمَِنْ يشََاءُ ۗ وَاللَّه سُنْبلُةٍَ مِائةَُ حَبَّةٍ ۗ وَاللَّه

“Mfano wa wale wanaotoa mali zao katika njia ya Mwenyezi Mungu 
ni kama mfano wa punje moja iliyochipuza mashuke saba; katika 

kila shuke pana punje mia. Na Mwenyezi Mungu humzidishia amta-
kaye, na Mwenyezi Mungu ni Mwenye wasaa. Mjuzi.”  

(Surah Baqarah, 2:261).

Mwenyezi Mungu Mtukufu alitoa mfano huu kwa nani; alitoa 
mfano huu kwa wale wanaofanya Infaq. Kwa hiyo tazama katika 
mkokotoo wa mahesabu ya Mwenyezi Mungu Mtukufu; mahesabu 
yake hayahesabiki. Wale wanaohesabu na kumpa Mwenyezi Mungu 
Mtukufu naye pia huhesabu na kurudisha ambapo wale wanaotoa 
bila kuhesabu naye Mwenyezi Mungu Mtukufu huwapa bila hesabu.

Infaq ni kama maji. Ipo mifano miwili ya maji. Kama ilivyo 
kwenye bwawa, maji yanapomwagika kwenye bwawa, ipo mashine 
ya maji, maji yanapopita kwenye mfereji wa kupunguza maji ya 
bwawa, humwagika kuingia kwenye mashine ya maji na kuzalisha 
nishati ambayo hutumika kutoa mwanga kwa watu wengi. Ni maji 
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yale tu yanayopita kwenye mfereji wa kupunguza maji ya bwawa 
ndiyo yanayozalisha nishati. Yale maji yanayobaki huwa yamet-
uama. Kama vile ilivyo katika dimbwi la maji, maji hubaki pale 
yakiwa yametulia na hutuama na hukuza vijidudu, vyura, ruba na 
wadudu ndani yake ambao husababisha maradhi. Tazama maji yali-
yopo katika kijito, huwa hayajai na kwa sababu yanatiririka, yana 
samaki ambao hukupatia wewe nyama tamu na nzuri kiafya. Leo hii 
daktari anasema kwamba unapougua kwa sababu ya kula chakula 
ambacho ni kiporo unatakiwa ule nyama ya samaki, kwa sababu sa-
maki ni viumbe wenye afya, kwa nini? Kwa sababu wao wanaishi 
katika maji safi yanayotirirka. Samaki hawazaliani katika mifereji. 
Fedha ipo kama maji, kama fedha inaingia kutoka upande mmoja na 
inaotoka upande mwingine, basi ni sawa na mfereji wa kupunguza 
maji ya bwawa ambamo maji hupita na kumwagika kwenye mashine 
ya maji na kuzalisha nishati. Nishati hii itaangaza duniani kote, wala 
usidhani kwamba nishati hii imepotea bure. Fedha inayopatikana 
kutokana na nishati hii huhifadhiwa kwenye akaunti za mabenki na 
hugeuka kuwa kama maji yaliyotuama, na ni kitu gani kitakachozal-
ishwa humo?  Tunasema kwamba utajiri huu uliolimbikizwa ni kwa 
ajili ya watoto wetu lakini watoto wanaoishi kwa kutumia utajiri 
huu hugeuka na kuwa watenda dhambi, vijidudu, vyura, wadudu. 
Na kupitia utajiri huu huanza kuangamiza jamii. Mwenyezi Mungu 
Mtukufu hutoa baraka katika Infaq. Mfano wa Infaq ni kama vile 
ile mbegu yenye uwezo wa kugeuka na kuwa mmea. Katika falsafa 
uwezo huu unajulikana kama maada.

Dunia Inayoonekana na Dunia Isiyoonekana Iliyopo Ndani ya 
Binadamu:

Mwenyezi Mungu Mtukufu ameumba vitu fulani katika hali ya uka-
milifu na vitu vingine vimeumbwa viweze kujikamilisha vyenyewe. 
Mwenyezi Mungu Mtukufu ameumba ulimwengu huu ambao una 
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pande mbili. Mwenyezi Mungu Mtukufu aliumba upande mmoja wa 
ulimwengu kama maada na upande mwingine aliumba ulimwengu 
ambao si wa kimaada. Ulimwengu wote wa kimaada unajulikana 
kama “Alam-al-Mulq”; ambapo upande ule ambao si wa kimaada 
unajulikana kama “Alam-al-Malqoot” ambao pia unajulikana kama 
ulimwengu usioonekana. Kama ambavyo imetajwa katika Surah ya 
al-Baqarah kwamba watu ambao ni wacha-Mungu (Muttaqqiin) ni 
wale ambao huamini katika Ghaib (yasiyoonekana)

الَّذِينَ يؤُْمِنوُنَ باِلْغَيْبِ 

Hao wanaoamini katika yale yasiyoonekana. (Sura al-Baqarah 2:3)

Maana ya Ghaib (yasiyoonekana) ni dunia ambayo sio ya ki-
maada au dunia ya kimetafizikia. Dunia ya yale yaonekanayo ni 
Alam-e-Shahadat; hii ni dunia ambayo unaweza kuhisi kwa ku-
tumia milango ya hisia. Dunia ya yaonekayo ni ile iliyopo kabla 
ya ukuta na ng`ambo ya ukuta pia; nje ya kiwiliwili na ndani ya 
tumbo pia ni dunia ya yasiyoonekana. Kitu chochote ambacho 
unaweza kukiona, kukisikiliza, kukinusa kukionja na kukigusa 
vyote hivyo ni vya dunia ya yanayoonekana. Dunia ya yale yasi-
yooneka ni ile ambayo binadamu huithibitisha kwa akili (Aql) na 
kwa kupitia Qalb (moyo) binadamu huishuhudia dunia hii ya yale 
yasiyoonekana (Malquut).

Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema kuamini katika yale yasi-
yoonekana na kuamini katika dunia isiyoonekana mtu anatakiwa 
kushuhudilia dunia hiyo. Mtu fulani alimuuliza Amiri wa Waimini 
Imamu Ali B kama alikwisha wahi kumuona Mwenyezi Mungu 
Mtukufu. Imamu Ali B alijibu: Mwenyezi Mungu Mtukufu na aku-
laani wewe. Wewe unanifikiria mimi kama unavyojifikiria wewe. 
Wewe unadhani kwamba Ali anamwamini na kumwabudu Mwe-
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nyezi Mungu Mtukufu yule ambaye amesikia habari zake? Hapana! 
Nimemuona Mwenyezi Mungu Mtukufu. Lakini amini kwamba si-
jamuona Mwenyezi Mungu Mtukufu kwa macho haya bali nime-
muona kwa macho ya utambuzi. Aba Abdillah B anasema kwam-
ba; “Ewe Mwenyezi Mungu Mtukufu, ni lini ulipotea, lini ulijificha 
hivyo kwamba mimi nilihitaji kukutafuta. Wewe unaonekana, lakini 
mimi ndiye niliyepotea.” Kwa hiyo unahitajika kuingia katika ile du-
nia ya yale yasiyoonekana na kushuhudia dunia hiyo hivyo kwamba 
unaweza kuamini.

Dunia ya yale yaonekanayo ni dunia ya maada. Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu aliumba dunia yote hii (yenye yale yaonekanayo na yale 
yasiyoonekana) kwa chanzo cha uwepo Wake na alituonesha sisi se-
hemu ndogo tu ya dunia ya maada. Lakini bado dunia zote hizi mbili 
inayoonekana na isiyoonekana hazikutangazwa na Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu kama kazi bora ya uumbaji. Halafu Mwenyezi Mungu 
Mtukufu akamuumba binadamu kama uwepo mmoja pekee ambamo 
ndani yake ipo dunia ya yale yaonekanayo na yale yasiyoonekana. 
Alam-al-Mulq na Alam-al-Malquut, yaonekanayo na yasiyoonekana 
yote yapo ndani ya binadamu. Hii ndiyo sababu Mwenyezi Mungu 
Mtukufu alipoumba dunia ya yaonekanayo; yaani ulimwengu wa ki-
maumbile hakusema;

ُ أحَْسَنُ الْخَالقِيِنَ فتَبَاَرَكَ اللَّه

Basi ametukuka Mwenyezi Mungu Mbora wa waumbaji.  
(Sura al-Mu’minoon 23:14)

Mwenyezi Mungu Mtukufu alipoumba dunia ya yasiyoonekana 
(Malquut) pia hakujipongeza mwenyewe kwa kusema;

ُ أحَْسَنُ الْخَالقِيِنَ فتَبَاَرَكَ اللَّه
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Basi ametukuka Mwenyezi Mungu Mbora wa waumbaji.   
(Sura al-Mu’minoon 23:14)

Lakini ilipofika zamu ya kumuumba binadamu; alisema;

ُ أحَْسَنُ الْخَالقِيِنَ فتَبَاَرَكَ اللَّه

Basi ametukuka Mwenyezi Mungu Mbora wa waumbaji.  
(Sura al-Mu’minoon 23:14)

Ni kitu gani hiki cha uumbaji wa pekee uliopo ndani ya bin-
adamu?

Upekee katika Uumbaji wa Binadamu:

Katika Surah Mu`minun, kwanza viashiria vya Waumini vimetajwa 
na Mwenyezi Mungu Mtukufu.

تهِِمْ خَاشِعُونَ وَالَّذِينَ همُْ عَنِ اللَّغْوِ  قدَْ أفَْلحََ الْمُؤْمِنوُنَ الَّذِينَ همُْ فيِ صَلَا
كَاةِ فاَعِلوُنَ وَالَّذِينَ همُْ لفِرُُوجِهِمْ حَافظِوُنَ إلَِّا عَلىَٰ  مُعْرِضُونَ وَالَّذِينَ همُْ للِزَّ

ئكَِ  لكَِ فأَوُلَٰ أزَْوَاجِهِمْ أوَْ مَا مَلكََتْ أيَْمَانهُمُْ فإَنَِّهمُْ غَيْرُ مَلوُمِينَ فمََنِ ابْتغََىٰ وَرَاءَ ذَٰ
مََاناَتهِِمْ وَعَهْدِهِمْ رَاعُونَ وَالَّذِينَ همُْ عَلىَٰ صَلوََاتهِِمْ  همُُ الْعَادُونَ وَالَّذِينَ همُْ ِأل

ئكَِ همُُ الْوَارِثوُنَ الَّذِينَ يرَِثوُنَ الْفرِْدَوْسَ همُْ فيِهاَ خَالدُِونَ يحَُافظِوُنَ أوُلَٰ

“Hakika wamefaulu waumini. Ambao ni wanyenyekevu katika 
Swala zao. Na ambao hujiepusha na mambo ya upuuzi. Na ambao 

kwa Zaka ni watendaji. Na ambao wanazilinda tupu zao. Isipokuwa 
kwa wake zao au kwa iliyowamiliki mikono yao ya kuume. Kwani 
si wenye kulaumiwa. Lakini anayetaka kinyume cha hayo basi hao 
ndio wapetukao mipaka. Na wale ambao  wanachunga amana zao 

na ahadi zao. Na ambao Swala zao wanazihifadhi. Hao ndio warithi. 
Watakaorithi Firdausi, wadumu humo” (Surah Mu`minun, 23:1-11)
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Hao ndio watakaokuwa wawakilishi wetu, sio warithi tu wa ardhi 
lakini pia wa Firdausi. Sasa uone jinsi Mwenyezi Mungu Mtukufu 
alivyomuumba mwakilishi huyu.

لةٍَ مِنْ طِينٍ  نْسَانَ مِنْ سُلَا ِ وَلقَدَْ خَلقَْناَ اْإل

“Na hakika tulimuumba binadamu kutokana na asili ya udongo.” 
(Sura al-Mu’minun 23:12)

Tulimuumba binadamu kutokana na asili ya udongo. Sulala 
maana yake ni juisi, na sisi hatuwezi kutoa juisi kutokana na udongo 
lakini Mwenyezi Mungu Mtukufu aliweza kufanya hivyo. Unapoku-
nywa juisi yoyoyte ya tunda usianze kunywa mara moja, kwanza 
tafakari kuhusu kinywaji hicho. Juisi hiyo tamu imetokana na tunda 
tamu ambalo lilikuwa linaning`inia kwenye tawi. Na tawi hilo liliku-
wa na ladha chungu. Tawi hili lilikuwa kwenye shina na shina kwe-
nye mizizi na mizizi kwenye ardhi. Ndivyo ilivyo kwa udongo, hivi 
udongo nao ni mtamu sana? Kwa hiyo vyote hivi ambavyo vime-
kuja kutokana na tunda la chungwa;  utamu wote huu ulitoka wapi? 
Utamu huo ulitoka ndani ya ardhi na ni Mwenyezi Mungu Mtukufu 
ambaye Ndiye aliyekongoa ardhi na kuweka juisi yake ndani ya 
tunda hili. Miti hii na mimea hii ni mashine zinazokongoa ardhi na 
kutengeneza juisi ambazo Mwenyezi Mungu Mtukufu ameziweka. 
Unapokula tikiti usianze kula mara moja tu, litazame angalau mara 
moja tu. Kontena hili la maji lina maji mengi sana ndani yake; nani 
aliyeyaweka maji hayo humo na kwamba pia katika ardhi ya jangwa 
kwenye mmea ambao ni mwepesi sana. Ardhi ambamo mmea umeo-
ta na kukua ni kavu. Maji hayo yalilindwa namna gani ndani ya tiki-
ti? Vitu hivi ni vitabu vya Mweneyezi Mungu Mtukufu ambavyo un-
atakiwa kuvisoma. Unapokula komamanga lakini wewe tazama jinsi 
yale maganda yake yalivyounganishwa na kila mojawapo. Tazama 
mahameli hii ambayo ipo katikati ya matabaka ya maganda. Hizi ni 
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desturi, asili na kazi ya usanii ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Vitu 
vyote hivi unavyokula na vingine unavyokula na kusaza; unatakiwa 
kwanza utazame hii kazi, usanii wa Mwenyezi Mungu Mtukufu na 
halafu umshukuru Yeye.

Mwenyezi Mungu Mtukufu amesema tulimuumba binadamu 
kwa asili ya udongo. Mwenyezi Mungu Mtukufu anatutaarifu sisi 
kuhusu hatua kuu za uumbaji kama vile unavyokumbuka vituo vi-
kuu vya safari ya treni. Vivyo hivyo Mwenyezi Mungu Mtukufu al-
imfanya binadamu asafiri na kupita kwenye maelfu ya vituo lakini 
ni vituo vikuu tu ndivyo vinavyotajwa katika hadithi hii ya uumbaji 
wa binadamu katika Qur`ani Tukufu.

Kutokana na asili ya udongo, tuliumba manii kwa namna gani?  
Hili halikutajwa ndani ya Qur`ani Tukufu. Mwenyezi Mungu 
Mtukufu aliumba chakula kwa ajili ya binadamu kutokana na asili ya 
udongo, chakula hiki kiligeuka kuwa damu na kutoka katika hali ya 
damu kikageuka kuwa manii. Halafu tukaweka manii haya ndani ya:

ثمَُّ جَعَلْناَهُ نطُْفةًَ فيِ قرََارٍ مَكِينٍ 
Tuliyahamisha manii haya katika hifadhi iliyo makini. Sasa katika 

hifadhi hii makini tuliweka mfumo mwingine. Mama pia hajui nini 
kinachotokea ndani ya hifadhi hii makini. Mwenyezi Mungu Mtukufu 
anasema hakuiacha shughuli hii kwa mama; ni Yeye Mwenyewe ndi-
ye aliyemuumba mtoto ndani ya nyumba ya uzazi. Kama Mwenyezi 
Mungu Mtukufu angemwachia mama kazi hiyo mama angejihusisha 
zaidi na macho makubwa ya mtoto, pua iliyonyooka na ngozi nye-
upe ya mtoto, au angesema mimi nataka mtoto wa kiume. Haombi 
mtoto muadilifu; mtu katika sifa bainishi na maadili mema. Hatam-
bui kwamba kama Mwenyezi Mungu Mtukufu anataka angeweza ku-
muumba mtoto wake wa kike Kauthar (mwema sana).
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ثمَُّ جَعَلْناَهُ نطُْفةًَ فيِ قرََارٍ مَكِينٍ ثمَُّ خَلقَْناَ النُّطْفةََ عَلقَةًَ فخََلقَْناَ الْعَلقَةََ مُضْغَةً 
 ُ فخََلقَْناَ الْمُضْغَةَ عِظَامًا فكََسَوْناَ الْعِظَامَ لحَْمًا ثمَُّ أنَْشَأنْاَهُ خَلْقاً آخَرَ ۚ فتَبَاَرَكَ اللَّه

أحَْسَنُ الْخَالقِيِنَ 

“Kisha tukamjaalia awe tone katika makao yaliyo makini. Kisha 
tukaumba tone kuwa pande la damu na tukaliumba pande la damu 
kuwa pande la nyama, na pande la nyama tukaliumba kuwa mifupa 

na mifupa tukaivika nyama. Basi ametukuka Mwenyezi Mungu  
Mbora wa Waumbaji.” (Surah Mu`minun, 23:13-14).

Halafu tukamleta mtoto kutoka kwenye Matiin na kuwa katika 
Alqa, halafu kutoka kwenye Alqa na kuwa katika Muzgha; halafu 
Muzgha kuwa katika mifupa, halafu mifupa tukaivika nyama, halafu 
nyama tukaifunka kwa ngozi. Sasa kiumbe chote cha kimaada ki-
likamilishwa halafu tulifanya nini?

ثمَُّ أنَْشَأنْاَهُ خَلْقاً آخَرَ ۚ 

“..halafu tukamfanya kiumbe mwengine..”  
(Sura al-Mu’minun 23:14)

Tulimpa kiumbe huyu uumbaji mwengine zaidi ambao ulikuwa 
ndiyo uumbaji wa mwisho. Hii ni hatua ambapo bahari mbili zili-
kutana. Hiyo ilikuwa ni hatua ambapo kiumbe wa kimaada na ki-
umbe wa kiroho waliunganishwa pamoja. Huu ulikuwa uumbaji wa 
mwisho na baada ya hapo Mwenyezi Mungu Mtukufu alisema;

ُ أحَْسَنُ الْخَالقِيِنَ  فتَبَاَرَكَ اللَّه

“Basi ametukuka Mwenyezi Mungu Mbora wa waumbaji”  
(Sura al-Mu’minun 23:14)
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Pongezi na salamu kwa Mbora wa waumbaji; ambaye alizifan-
ya dunia hizi mbili kuwa moja katika uumbaji mmoja tu. Hii ndiyo 
sababu binadamu anaitwa kiumbe mwenye akili tambuzi. Imamu 
Ali B anasema: “Ewe binadamu! Hivi unajifikiria wewe kuwa ni 
chembe ndogo tu? Mwenyezi Mungu Mtukufu ameweka ulimwen-
gu mpana ndani mwako lakini unayo mapungufu ya kutojitambua 
wewe mwenyewe.”

Kwa Nini Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema “Nilipuliza Roho 
Yangu ndani ya binadamu.”

يْتهُُ وَنفَخَْتُ فيِهِ مِنْ رُوحِي فقَعَُوا لهَُ سَاجِدِينَ  فإَذَِا سَوَّ

“Basi nitakapomkamilisha na nikampulizia roho Yangu, basi  
mwangukieni kumsujudia.” (Surah Hijr, 15:29).

Ulimwengu unaouona huku nje upo ndani mwako. Unazio-
na nyota na mwezi, vitu hivyo pia vipo ndani mwako na unaona 
Alam-al-Malaquut huku nje ambayo pia ipo ndani mwako. Hii ni 
hatua ya roho (Ruuh) ambayo Mwenyezi Mungu Mtukufu alip-
ulizia ndani ya binadamu. Roho ya Mwenyezi Mungu Mtukufu 
haina maana ya roho hasa ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Kwa 
nini Mwenyezi Mungu Mtukufu aliihusisha roho hii na asili 
Yake. Wanazuoni wanasema kwamba upanuzi huu kuitwa Izaafa-
e-Tashriqia na maana yake ni heshima. Ambapo Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu anataka kukipatia heshima kitu au mtu fulani huki-
husisha kitu hicho au mtu huyo na asili hii. Mwenyezi Mungu 
Mtukufu alimwambia Ibrahim asafishe nyumba Yake (Baitullah). 
Mwenyezi Mungu Mtukufu haishi ndani ya Kaaba lakini anasema 
‘nyumba yangu’ ili kwamba Kaaba iheshimiwe na kutukuzwa. 
Kwa ajili ya mtu fulani Mwenyezi Mungu Mtukufu alisema mtu 
huyu ni mja (Abd) Wangu, yaani ni mja Wangu kwa sababu wen-
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gine ni waja Wangu kwa ukarimu Wangu (Ni’mat) lakini huyu ni 
Wangu pekee. Mwenyezi Mungu Mtukufu alivihusisha vitu vingi 
na asili Yake na akasema ni vitu Vyake. Hii ni kwa sababu hadhi 
ya vitu fulani ni mfano wa kuigwa kuliko kukihusisha kitu kama 
hicho na mtu mwingine; hawasilishi haki zake kwa hiyo Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu anakihusisha kitu kama hcicho na Yeye 
Mwenye. Hapakuwepo na kingine chochote katika ulimwengu 
huu wote ambacho roho ya binadamu ingeweza kuhusishwa na 
kuwasilisha haki ya hadhi yake.

وَنفَخَْتُ فيِهِ مِنْ رُوحِي

“Na nikampulizia roho Yangu” (Sura al-Hijr 15:29)

Mwenyezi Mungu Mtukufu anawaambia Malaika kwamba 
atakapopuliza roho Yake ndani ya binadamu mnatakiwa kumsujudia. 
Ruhu    imesemekana ambapo maana yake ni kwamba kiumbe huyu 
anao utukufu mkubwa, ukuu na uwezo, hivyo kwamba alihusisha 
asili yake na Yeye Mwenyewe na akawaambia Malaika kumsujudia 
kiumbe huyu. Kitu ambacho Malaika walikuwa hawakijui kabla ya 
kushuhudia kitu hicho, na halafu wakamsujudia.

Tofauti Baina ya Fitra na Tabiyat:

Roho ya binadamu ni chanzo cha Fitra (Hali ya kimaumbile) ya 
binadamu. Ilikwisha tamkwa hapo mapema kuhusu vitu vitatu wal-
ivyonavyo wanadamu; Fitra, Tabiyat na Ghariza. Sasa ni wakati wa 
kuelewa tofauti baina ya Fitra na Tabiyat. Fitra ni mtindo maalumu 
wa uumbaji wa binadamu tu, ambao haukutumika kwa kitu kingine 
chochote. Mwenyezi Mungu Mtukufu alimuumba binadamu kama 
akili tambuzi ya Mwili na Roho. Mahitaji ya roho yanajulikana 
kama Fitra ambapo mahitaji ya mwili ni Tabiyat. Lakini kwa kuwa 
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vyote hivi viwili vinatimiziana mahitaji yao, vimewekwa pamoja. 
Mwili pia una uwezo mwingi kwa ajili ya msaada wa roho. Hiyo 
roho iliopo ndani ya mwili ni uhai ambao ulitajwa kabla kwamba 
ulipewa tu heshima ya hadhi ya roho. Binadamu ni mapambano 
baina ya Mwili na Roho, na mapambano haya yanatambuliwa kwa 
misamiati mbalimbali katika Qur`ani Tukufu kama Taqwa (uchaji 
Mungu), Fujuur (utendaji dhambi), Aflaha (mafanikio), na Das-
saha (ukandamizaji).

Tuliweka vitu hivi viwili mwili na roho na mahitaji yao; Fitra na 
Tabiyat ndani ya binadamu na sasa vyote hivi vitapambana. Na sasa 
tuangalie katika vita hivyo vya Fitra na Tabiyat, ni yupi atakayeibuka 
mshindi. Kama binadamu akiitumia Tabiyat kuiamsha Fitra yake, bi-
nadamu atafaulu, lakini kama Fitra itashindwa na kihinikizwa chini 
ya Tabiyat basi binadamu atakuwa ameangamia. Wakati Tabiyat ina-
potawala, binadamu huanguka na kushuka chini ya hadhi ya utu. Ha-
dhi yake hushuka na kwenda chini mno hivyo kwamba huenda chini 
ya kiwango cha hayawani.

Mapambano ya Karbala yalikuwa baina ya Fitra na Tabiyat, 
upande mmoja ulikuwa wa wale waliotawaliwa na Tabiyat na upande 
mwingine ulikuwa wa wale waliotawala Tabiyat yao kwa kutumia 
Fitra. Mapambano haya huwa yapo katika kila taifa ambapo Haki na 
Batili hupambana. Kila taifa lina Husein na Yazid. Wakati mwingine 
Yazid huja kwa umbo la Firauni, Nimrod na Shaddaad. Na wakati 
mwingine roho ya Husein huja katika umbo la Ibrahim, Musa na Isa. 
Wakati wowote Fitra inapotiishwa, ukuaji wa Uyazid huanza ndani 
mwake. Wale waliokuwa wanatongoa Kalima-e-Rasuul walitokeza 
na kumuua mjukuu wa Mtume kwa namna ya kikatili sana na ku-
wafanyia ukatili hata wanawake na watoto watakatifu wa familia ya 
Mtume 3.
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Msingi wa Kanuni Katika Kuelewa Dini iliyo Sahihi:

Katika Surah Bani Israel;

مْناَ بنَيِ آدَمَ وَلقَدَْ كَرَّ

“Hakika tumewatukuza wanaadamu” (Sura al-Israa’ 17:70)

Karamat (daraja kubwa la kifungua mimba) kuliko viumbe ving-
ine vyote. Wajibu wa binadamu sasa ni kuhifadhi karamat hii. Zipo 
Karamat za aina mbili; aina moja ya Karamat ni ile ambayo kila 
binadamu huumbwa na kuzaliwa nayo, na aina ya pili ni ile ambayo 
binadamu anatakiwa kuijenga na kuikuza kwenye ile Karamat ya 
aina ya kwanza. Wanazuoni husema Karamat na Sharafat (heshima) 
ni za aina mbili; aina moja ni ile ya Fitra na aina ya pili ni ile ambayo 
binadamu mwenyewe hufanya kazi ya kuipata na kuhifadhi uadilifu 
na heshima hii ya Fitra yake. Dini imewasilishwa kwa binadamu 
na chanzo cha utukufu wake, heshima na upendeleo wake ni Fitra 
yake ambayo ni umbile maalumu alilokabidhiwa binadamu na sasa 
binadamu anapaswa kuhifadhi hii sifa bainifu kwa sababu wakati 
mwingine sifa hii bainifu hupotezwa.

Hili ni somo linalohitaji tafakuri na uelewa wa kina; na tunatakiwa 
kuelewa na kuchunguza vitu hivi kwa utaratibu aliotufundisha mkuu 
na lango la elimu Imamu Ali B. Anasema kwamba wakati Mtu-
kufu Mtume 3 alipowasilisha suala moja la kidini kwake suala hilo 
lilifungua milango 1000 ya elimu kwa ajili yake na kutoka kwenye 
kila mlango ilifunguka milango mingine 1000 kwa ajili yake na ku-
toka kwenye kila mlango aliweza kufungua milango mingine zaidi 
1000 ya kujitambua yeye mwenyewe. Huu ndio ubora wa Mwalimu 
(Muallim) ambaye dhana moja inayofundishwa naye hufungua mi-
lango mingine milioni moja ya uelewa. Mtukufu Mtume 3 anasema 
elimu ambayo amefundishwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu hai-

11_16_Fitra_27_December_2016.indd   88 12/27/2016   4:30:52 PM



89

FITRA 

kuwa chache na vipande vipande; anasema Mwenyezi Mungu Mtu-
kufu amempa elimu katika muundo wa mambo mengi. Ila namna 
ambayo Mwenyezi Mungu Mtukufu amenipatia elimu ambayo ka-
tika busara moja, zinatokeza busara zingine mamilioni. Na wakati 
Mtukufu Mtume 3 akimfundisha mtu hufanya katika namna ileile; 
kwamba maana moja ambayo alimfundisha Amiri wa Waumini 
Imamu Ali B yeye alielewa na kufasiri maana milioni moja. Kwa 
hiyo mfuasi wa Imamu Ali B anatakiwa awe hivyo ambapo kanuni 
moja ya kidini inafundishwa kama haikutatua matatizo milioni moja 
lakini angalau inaweza kutatua matatizo kumi katika maisha yetu. 
Hili linaweza kutokea tu pale ambapo akili ikiwa pana na iliyo ta-
yari kupokea mashauri mapya lakini akili finyu ni ile isiyoelewa kitu 
chochote.

Mtukufu Mtume 3 aliyeteuliwa kwa ajili ya Ummah wa Ki-
islamu. Alipewa mwujiza wa Kitabu. Ni jambo la kustaajabisha 
kwamba Ummah ambao Mtume wake mwujiza wake ni Kitabu 
umejitenga mbali na Kitabu na wanatosheka na kusikiliza tu. Kitabu 
ni mwujiza wa Mtukufu Mtume 3 na ni kitakatifu sana. Kila mtu 
anatakiwa kuwa na maktaba yake binafsi kwenye makazi yake. Tu-
natakiwa kujihusisha na vitabu kwa sababu sisi sio vituo vya ufunuo 
(Wahy) kwa hiyo vitabu ni chanzo cha wasomi.  Maasumu walikuwa 
na njia maalum ya kupata elimu na Mwenyezi Mungu Mtukufu ali-
fanya mipango maalum ya kuwapa elimu Maasumu hao. Aliwafanya 
Maasumu kuwa onesho la elimu Yake.

Kanuni ya kisomi ni kwamba kila kitu ambacho binadamu ana-
takiwa kukielewa anapaswa akielewe. Pamoja na kwamba chanzo 
cha dini ni Mwenyezi Mungu Mtukufu lakini dini ni kwa ajili ya 
binadamu. Dini haitaeleweka isipokuwa hapo ambapo binadamu 
atajitambua mwenyewe. Kama mtu anataka kuielewa dini bila kum-
welewa binadamu kwanza basi mtu huyo hataweza kuelewa. 
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دِينُ الْقيَِّمَةِ

“Dini iliyo sawasawa” (Sura al-Bayyina 98:5)

Badala yake atapinda na kuanzisha dini yake mwenyewe, au ata-
haribu dini ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Hivyo sehemu kubwa ya 
Qur`ani Tukufu inazungumzia suala la Mtu Kujitambua Mwenyewe 
ambapo binadamu anafundishwa kuhusu yeye mwenyewe, ambapo 
hilo ndilo somo la kitabu hiki.

Uimamu (Uongozi) - Haja ya Fitra:

Ukikusanya aya zote za Qur`ani Tukufu zinazohusu sheria za Kiviten-
do za Uislamu zinafika kwenye idadi ya mia tano (500) pamoja na zile 
zilizorudiwa zaidi ya mara moja.  Zipo aya mbalimbali kuhusu Swala 
na Zaka; zipo aya ambazo zinahusu Hijja, Swaumu, Halali, Haramu, 
na kama ukihesabu idadi yao zinafika mia tano (500) ambapo idadi ya 
aya zote za Qur`ani Tukufu ni zaidi ya elfu sita (6000+). Hii maana 
yake ni kwamba aya mia tano (500) ni zile aya ambazo zimezalisha 
Tauiihul Masail (mkusanyiko wa sheria za kivitendo ambazo zime-
tolewa na Marjae Taqliid). Maelfu ya Fatwa hizi katika kitabu hiki ki-
moja zitokanazo na Marja-e-Taqliid ni mwalimu wako na unatakiwa 
kufanya marejeleo humo kwa ajili ya vitendo vya kidini. Kwa kuwa 
kitabu hiki ni mwalimu wako unatakiwa kufanya mazoezi kuhusu 
yale yaliyomo humo na hata kama Fatwa haiko sahihi basi pia Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu atakusamehe kwani wewe utakuwa umetenda 
kufuatana na Maelekezo ya Mwalimu. Lakini kama hukurejelea kwa 
Marjae (njia za sheria za kivitendo) na umetekeleza kivyako basi ki-
tendo chako si sahihi Mwenyezi Mungu Mtukufu hatakusamehe. Baa-
dhi yetu husema kwamba wao hawatekelezi sheria za kivitendo kufua-
tana na Taqliid ya watu ambao sio Maasum, bali huwa wanatekeleza 
sheria za kivitendo kufuatana na Taqliid ya Maasum tu; lakini in-
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apokuja kwenye Maasumin Ewanasema hatuwafuati wale ambao 
wapo kama binadamu (Bashar) (upinzani ambao walizusha kwamba 
Mtukufu Mtume 3 alikuwa mtu wa kawaida kama wao). Wameweka 
kisingizio hicho kwa kila mtu.

Maasum E wenyewe wamesema kwamba wao wamewateuwa 
wao hao Marajii, na ni kweli kwamba Maasum kama sharti la kutimi-
za haja huwafanya wale ambao sio Maasum kuwa waalimu (Hujjat). 
Ni katika namna hiyohiyo kwamba Amiri wa Waumini, Imamu Ali 
B alimteuwa Malik Ashtar kuwa Hujjat huko Misri. Malik Ashtar 
hakuwa Maasum, kwa hiyo kama Wamisri wangekataa na kusema 
kwamba wao hawatamfuata mtu ambaye sio Maasum, basi Imamu 
Ali B angesema nini? Angesema kwamba ni yeye ndiye aliyempa 
mamlaka hayo, na amepewa mamlaka hayo ya urithi na Mtukufu 
Mtume 3. Na Mtukufu Mtume 3 pia hakuja kivyake, yeye ali-
teuliwa kuwa Mtume na Mwenyezi Mungu Mtukufu. Hivyo alisema 
yeyote ambaye atamkataa Malik atakuwa amemkataa Ali, na yule 
ambaye amemkataa Ali atakuwa amemkataa Mtukufu Mtume 3 
na yule ambaye atamkataa Mtukufu Mtume 3 atakuwa amemkataa 
Mwenyezi Mungu Mtukufu. Kwa hiyo hioneshi tofauti kama katika 
zama hizo Ali alipomteuwa Malik kuwa Hujjat kwa Wamisri na ka-
tika zama za leo Faqiih Mwadilifu anateuliwa kuwa Hujjat wa watu. 
Maasumin Ewanasema kwamba wale wanaowakataa Mafaqiih 
Waadilifu walioteuliwa na wao ni sawa kwamba amewakataa WAO 
na mtu ambaye amewakataa wao ni sawa na kumkataa Mwenyezi 
Mungu Mtukufu. Dini yetu ina viwango na vigezo. Katika Ushi’ah 
kila kitu kina kiwango. Kipo kiwango cha amali, imani, tabia, dunia, 
Kiyama na tutapimwa kwa kufuata viwango hivi. Uimamu umeten-
genezwa kufuatana na kiwango.

Maana halisi ya Uimamu ni kiwango. Uimamu ni neno la Ki-
arabu. Kama ambavyo imekwishatamkwa kabla ni kwamba maneno 
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husafiri; huzaliwa katika lugha na yanapoingia kwenye sayansi au 
dini huanza kuwakilisha maana za theolijia. Ngoja nikwambie mfa-
no ili uweze kuelewa maana ya Uimamu. Utakuwa umemuona fundi 
mwashi ambaye hujenga ukuta wa nyumba. Wakati fundi mwashi 
anapojenga ukuta anahitaji kuhakikisha kwamba ukuta umenyooka 
na hii inatakiwa kuhakikishwa kuanzia na tofali la kwanza. Kama to-
fali la kwanza halikuwekwa sawa basi ukuta wote unaosimamishwa 
hautakuwa umenyooka na utaanguka baada ya muda mfupi.  Kiten-
deakazi ambacho fundi mwashi huyu hukitumia kinaitwa pimamaji 
au kamba ya kupimia tabaka za matofali, na zipo aina mbalimbali 
za vitendeakazi kama hivyo, kama vile vyenye zebaki (mercury) na 
hata vile vyenye dijitali siku hizi. Lakini katika zama za kale kiten-
dea kazi hiki kilitengenezwa kwa kamba, na ambacho kilitumiwa 
kuhakiki kazi ya fundi. Kama fundi mwashi hakutumia kitendea kazi 
hiki na akafanya jeuri ya kudai kwamba hahitaji kitendeakazi cho-
chote kwa sababu wakati wowote anapojenga kuta zinakuwa zime-
nyooka, kazi yake itakuwa haifai. Wakati mwingine baadhi ya kuta 
hujengwa zikiwa zimepinda lakini hupigwa lipu ya simenti kufanya 
ukuta uonekane umenyooka. Kuta za namna hiyo haziaminiki na 
mtu hawezi kujenga ghorofa kwenye ukuta uliopinda. Kamba hii 
inayotumika katika kuhakiki unyookaji wa ukuta huitwa “Imamu” 
na Waarabu katika lugha ya Kiarabu. Neno hili la Kiarabu lilitumika 
kwa kusudio hili.

Mwenyezi Mungu Mtukufu alimuumba binadamu, na alisema 
kabla yake kwamba binadamu hakuumbwa katika hali ya uka-
milifu badala yake aliambiwa autafute na kuupata ukamilifu 
ili awe mtu (yaani kukuza na kulea sifa bainishi za mtu). Sasa 
tutatambua ni kwa nini tunahitaji Imamu. Sio kwa sababu ya 
matamanio ya kidunia ya leo kwamba tunahitaji Imamu. Ilikuwa 
kama Bani Israel ambao walimhitaji Musa kwa ajili ya kuwa-
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pa vyakula vitamu. Musa alikuwa anakwenda kwao na ufunuo 
(Wahy) na wao walimwambia aache mahubiri hayo kwa sababu 
yalikuwa yanawachosha. Sasa Musa angefanya nini? Walikuwa 
wakimwambia: “Ewe Musa, tumechoka kula chakula cha aina 
moja kila siku, funika kitabu hiki chukua kikapu hiki cha sokoni; 
hatuna vitunguu, vitunguu thaumu na mboga. Tumechoka kula 
nyama sasa, tunahitaji mboga.” Haya ni mahitaji ambayo wali-
yawasilisha kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Musa 
akawaambia ninyi ni wapumbavu ambao mnadai mambo madogo 
badala ya kudai mambo makubwa. Mwenyezi Mungu Mtukufu 
hakuwaleta Mitume na Maimamu ili waje kutimiza matamanio 
ya binadamu. Mwenyezi Mungu Mtukufu ameweka silika na 
matamanio (Ghariza), Tabiyat na Fitra ndani ya binadamu, lakini 
hakuwatuma Maimamu kwa ajili ya matamanio na Tabiyat ya bi-
nadamu, bali Maimamu walitumwa kwa ajili ya kutunza na kuku-
za Fitra ya binadamu, Maimamu E hawakutumwa kwa makusu-
dio ambayo Bani Israel walimtumia Imamu. Bani Israel siku zote 
walikuwa wakilalamika kuhusu masuala yahusuyo matamanio. 
Wakati mwingine walisema hawana maji halafu walipopewa maji 
wakatoa hoja kwamba wao wapo katika makabila 12 kwa hiyo 
walikuwa wanahitaji chechem 12 kwa ajili ya moja kwa kila ka-
bila.

Amiri wa Waumini B pia aliliambia jeshi lake na wafuasi 
wake huko Kufa kwamba alitaka kuwachukua na kuwapeleka 
kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu na wao walikuwa wanatamani 
kumpeleka yeye kwa mintarafu ya matamanio ya dunia. Yeye ali-
taka kufanikisha kitu kingine kupitia kwao ambapo wao walitaka 
kumfanya yeye kuwa njia ya kufanikisha kitu kingine tofauti. 
Mwenyezi Mtukufu amewatuma Maimamu E kwa kusudio la 
mahitaji ya Fitra.
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Fitra ilimwambia Mwenyezi Mungu Mtukufu “Ewe Mwenyezi 
Mungu Mtukufu! Umeniumba mimi katika jinsi hii (ambayo napaswa 
kujikamilisha mwenyewe) basi nakuomba nipe na mwongozo pia.” 

رَاطَ الْمُسْتقَيِمَ اهْدِناَ الصِّ

“Tuongoze njia iliyonyooka” (Sura al-Faatiha 1:6)

Haina maana ya huduma ya matamshi tu. Hii ni haja ya Fitra. 
“Ewe Mola Wangu, ikiwa Wewe umeniumba mimi bila kunikamili-
sha na unataka mimi niwe mtu basi tafadhali nakuomba unipe elimu 
ya  kuniwezesha mimi kujikamilisha mwenyewe pia.” Mwenyezi 
Mungu Mtukufu alituma elimu ya kujikamilisha, ambayo ilikuwa ni 
Kitabu kitakatifu, lakini sasa Fitra ilitoa madai zaidi kwamba ipewe 
elimu  kwa ajili ya kujijenga yenyewe lakini pia sasa ilihitaji vion-
gozi.

صِرَاطَ الَّذِينَ أنَْعَمْتَ عَليَْهِمْ 

“Njia ya wale uliowaneemesha: (Sura al-Faatiha 1:7)

Ambayo maana yake ni “nipe mfano wa kuumba Fitra (Hali ya 
kimaumbile) pia ili kwamba isije ikatokea kwamba uso wa Fitra ya 
kila mtu utonekana kuwa tofauti. Kwa hiyo sasa nipe Mfano bora, 
Fitra ambao tutawaangalia wakati wa kujikamilisha sisi wenyewe ili 
kwamba mifano yote iwe sawa. Kwa kuwa sasa tumekuja kujikamil-
isha sisi wenyewe, Fitra yetu, uwepo wetu, tunapaswa kutengeneza 
katika njia ileile ambayo fundi mwashi hujenga ukuta wa nyumba. 
Qur`ani Tukufu inasema:

ِ وَرِضْوَانٍ خَيْرٌ أفَمََنْ أسََّسَ بنُْياَنهَُ عَلىَٰ تقَْوَىٰ مِنَ اللَّه

“Je aliyeweka msingi wa jengo lake juu ya kumcha Mwenyezi 
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Mungu na radhi zake ni bora” (Sura at-Tawba 9:109)

Mtu aliyeweka msingi wa uwepo wake Kwenye Ucha Mungu na 
Radhi ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, uwepo wake utakuwa tofauti.

Asasa, Maana yake ni kuweka msingi. Hivyo mtu aliyeweka 
msingi wake kwenye Ucha-Mungu atapata mafanikio ambapo mtu 
aliyeweka msingi wake kwenye uovu na ufisadi ataangamizwa.

أمَْ مَنْ أسََّسَ بنُْياَنهَُ عَلىَٰ شَفاَ جُرُفٍ هاَرٍ فاَنْهاَرَ بهِِ فيِ ناَرِ جَهنََّمَ ۗ 

“….. au aliyeweka msingi wa jengo lake juu ya ukingo wa shimo lin-
alomomonyoka, na likamomonyoka likaanguka pamoja naye katika 

moto wa Jahannam…..” (at-Tawbah; 9:109).

Kwa kuwa Mwenyezi Mungu Mtukufu hakumuumba binadamu 
katika hali ya ukamilifu, na kwamba binadamu anapaswa kujika-
milisha mwenyewe, kwa hiyo sasa binadamu anapaswa kuanza kazi 
hii ya ujenzi. Kwa namna kama ile ambayo fundi mwashi hujenga 
ukuta; anapoweka tabaka moja la matofali, huhakiki kwa kutumia 
kitendeakazi hiki kama ukuta unakwenda juu ukiwa umenyooka au 
hapana. Kwa hiyo ili aweze kuhakikisha kama ukuta wa matofali, 
udongo wa kawaida au mawe umenyooka inahitajika kamba hii au 
kitendeakazi chochote basi katika kuhakiki unyookaji wa ukuta wa 
uwepo wa binadamu tunahitaji kitendeakazi kikubwa zaidi na bora. 
Kwa hiyo baada ya kumkabidhi binadamu kazi ya kujikamilisha 
mwenyewe na halafu akampa nyenzo za kazi hiyo, pia Mwenyezi 
Mungu Mtukufu alimteua Imamu kwa ajili yao.

Imamu anahitajiwa na Fitra kwa sababu unapojenga jengo am-
balo unajijenga mwenyewe unahitaji Imamu pia. Imamu ni kipimo 
cha kupimia kama unakwenda kwa kufuata njia iliyonyooka au hap-
ana. Imamu awepo hapo nawe uangalie ujenzi wako; kama ujenzi 
wako unafanana na ule wa Imamu basi wewe uwe mtu wa kush-
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ukuru. Kama ikitokea wakati fundi mwashi anajenga ukuta anaketi 
juu ya ukuta na kusema kwa maneno; “kitendeakazi, kitendeakazi, 
kitendeakazi” si rahisi kuhakiki kama ukuta umenyoka au hapana. 
Fundi mwashi anapaswa kuupima ukuta kivitendo. Kwa hiyo bin-
adamu hawezi kufikiriwa kuwa mfuasi wa Imamu isipokuwa awe 
amepima na kuhakiki Fitra yake kwa kumtumia Imamu. Ni nani 
hawa Imamiyya (Wafuasi wa Imamu)? Imamiyya ni jina la jumuiya 
ambayo uwepo wake umenyooka kwa sababu Imamu ambaye Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu alimteua yupo na jumuiya hiyo.  Uimamu 
umewekwa kwa ajili ya binadamu na vitu vyote vile ambavyo vime-
jumuishwa kwenye Uimamu haviwezi kueleweka isipokuwa binad-
amu aeleweke kwanza. 

Kwanza binadamu anahitaji kutambuliwa halafu ndipo tu ambapo 
haki za Uimamu nazo zitatambuliwa. Kama mtu akijaribu kuutambua 
Uimamu kabla ya kumtambua binadamu basi hataweza kuelewa kitu. 
Kwanza amtambue binadamu ni nani, basi hapo ndipo atakapotambua 
mahitaji ya binadamu na hapo ndipo atakapotambua vyema sababu ya 
kwa nini Mwenyezi Mungu Mtukufu amewateua Maimamu.

Hivyo katika Qur`ani Tukufu sheria za kivitendo (Ahkam) zime-
zungumziwa katika aya mia tano (500) miongoni mwa aya elfu sita 
(6000+) zilizomo ndani ya Qur`ani Tukufu. Hizi aya za Ahkam zime-
zungumziwa kwa hiyo ni kitu gani kingine kimezungumziwa katika 
aya nyingine. Chochote kile ambacho kimesemwa katika aya elfu 
sita (6000+) ni vitu vile ambavyo baada ya kujifunza humfanya bi-
nadamu atambue haja ya zile aya mia tano (500) zinazoshughulikia 
sheria kivitendo za Uislamu. Hizi aya elfu sita (6000+) zilimpatia 
binadamu utambuzi (Maarifat); zinafasili, zinaeleza, zinafafanua na 
kufundisha binadamu kwa binadamu. Aya hizi humtaarifu binadamu 
kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu amemuumba yeye kama ki-
umbe kitukufu na akakikabidhi Karamat.
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•	 Qur`ani Tukufu imepangwa katika namna iliyo nzuri sana. Ni 
imani iliyorasimishwa na madhehebu ya Shi’ah kwamba jinsi 
aya na Sura za Qur`ani Tukufu zilivyopangwa leo zinaendana 
kabisa na ni kama katika jinsi alivyozikusanya Mtukufu Mtume 
3. Mzee mmoja mwanazuoni wa madhehebu ya Shi’ah 
alifanya kosa la kisomi lakini alitubu baadaye kuhusu kosa 
hilo. Mwanazuoni huyo alichapisha kitabu juu ya kupidishwa 
kwa Qur`ani Tukufu lakini baadaye alitambua kosa lake na 
akingali bado hai alisahihisha kosa hilo na akachapisha jibu 
kuhusu kile kitabu cha mwanzo na alitamka kwamba kile 
kitabu cha kabla yake kilichapishwa kimakosa. 

Jibu aliloandika katika kitabu kingine halikupendwa na watu na ni 
kitabu hiki ndicho kinachotumiwa na watu wengine leo hii kama rejea 
ya kukashifu Ushi’ah; kwamba Shi’ah wanaamini kwamba Qur`ani 
Tukufu imepindishwa. Qur`ani Tukufu iliyopo mikononi mwetu leo ni 
ile ile ambayo ilifunuliwa kwa Mtukufu Mtume 3 mfuatano uleule 
ambao Mtukufu Mtume 3 alikusnya. Qur`ani Tukufu ilitereshwa 
katika mfuatano mmoja na ikakusanywa katika mfuatano mwingine. 
Aya ya kwanza iliyoteremshwa ipo katika Sura ya mwisho ambapo 
aya ya mwisho kuteremshwa ipo katika Sura ya tano. Ukusanyaji huu 
ulifanywa na Mtukufu Mtume 3. Kila aya iliyoteremshwa Mtukufu 
Mtume 3 aliwaambia masahaba ni katika Sura gani aya hiyo iwek-
we. Sura pia zilitengenezwa na Mtukufu Mtume 3.*

Kwa upande mmoja Qur`ani Tukufu inasema kuhusu Sharaf na 
Karamat ya binadamu na halafu tazama kinachokuja katika aya ya 
jirani.

مْناَ بنَيِ آدَمَ وَحَمَلْناَهمُْ فيِ الْبرَِّ وَالْبحَْرِ وَرَزَقْناَهمُْ مِنَ الطَّيِّباَتِ  وَلقَدَْ كَرَّ
نْ خَلقَْناَ تفَْضِيلًا  لْناَهمُْ عَلىَٰ كَثيِرٍ مِمَّ وَفضََّ
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“Hakika tumewatukuza wanadamu na tumewabeba nchi kavu na 
baharini na tumewaruzuku vitu vizuri na tumewafadhilisha kwa 

fadhila kubwa kuliko wengi miongoni mwa tuliowaumba.”  
(Bani Isarail, 17:70)

Baada ya aya hii, aya ya 71 inaanza;

يوَْمَ ندَْعُو كُلَّ أنُاَسٍ بإِمَِامِهِمْ ۖ 

Siku tutakapowaita watu kwa Imamu wao….. (Sura al-Israa 17:71)

Imamu huyu atakuwa nani? Imamu atakuwa kile kipimo am-
bacho binadamu atafanana nacho. Wale ambao wamekengeuka 
watafufuliwa wakiwa na Maimamu wao waliokengeuka, na wale 
ambao waaminifu watafufuliwa na Maimamu wao waaminifu, bila 
kujali kaulimbiu walizokuwa nazo midomoni mwao. Waoga watafu-
fuliwa na Maimamu waoga, wanaojiheshimu wenyewe watafufuli-
wa na Maimamu wao wenye kujiheshimu wenyewe. Jinsi ummah 
ulivyokuwa, Maimamu wao watakuwa hivyo pia.

Wapo Maimamu wa Hidayat (mwongozo) na pia Maimamu wa 
Naar (Moto) ambao watawachukua wafuasi wao Jahannam. Tutam-
fufua kila mmoja na Imamu wake.

Kwa hiyo kwanza tunatakiwa kumwelewa binadamu, sehemu 
kubwa ya Qur`ani Tukufu inamuelezea “binadamu” kwa mtu. Ni hapo 
tu ndipo mtu ataielewa Qur`ani Tukufu, Dini na Madhehebu ya Uima-
mu. Kila kitu ambacho kimetokea hapa duniani kipo katika jinsi ileile. 

Binadamu wa Bara la Magharibi:

Kama ukiitazama Ulaya, watu wa huko pia kwanza walimwelewa bi-
nadamu na chochote walichokipata kuhusu binadamu. Wao waliten-
geneza itikadi yao, jamii na utamaduni vikiegemezwa kwenye 
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uelewa wao kuhusu binadamu. Utamaduni wa nchi za Magharibi un-
aitwa utamaduni na ustaarabu wa binadamu lakini kwanza mtazame 
binadamu wa Magharibi. Binadamu wa Magharibi wala hana Fitra, 
yeye ana Tabiyat tu. Wanafikira fulani wa Kimagharibi hukanusha 
hata uwepo wa Tabiyat ndani ya binadamu; wao wanasema kwamba 
Fitra na Tabiyat ni vitu vilivyobuniwa, na kitu pekee kilichopo ndani 
ya binadamu ni silika (Ghariza). Na sio silika zote, wao wanasema 
ipo silika moja tu ambayo ndio msingi wa utu wa binadamu na hiyo 
ni matamanio ya ngono. Fasili haitoki kwa watu wa kawaida wa Ma-
gharibi bali inatoka kwa watu wanafikira mashuhuri wa Kimaghari-
bi. Ni magharibi hiyohiyo ambayo sisi huifikiria kama pepo yetu na 
ambayo ndio hatima ya matamanio yetu. Baadhi ya watu wameweza 
kufaulu kufika kwenye pepo hii na halafu wanaandikia marafiki zao 
kwamba chochote kinachosemwa na Maulana kuhusu pepo kama 
vile mito, chemchem na kadhalika vyote vipo hapa Magharibi. Pepo 
hii ya Magharibi imeegemezwa kwenye utambuzi wa binadamu, na 
mtu wa Magharibi hana Fitra na hana hata Tabiyat; msingi wake ni 
silika na silika hiyo ni matamanio ya ngono.

Mwanafikira mmoja, Darwin alimwasilisha binadamu kama spi-
shi ya wanyama iliyopita kwenye mageuko kadhaa kabla ya kuwa 
binadamu. Yeye anasema kwamba mnyama wa chembe moja ya 
uhai alitokeza katika uwepo halafu aliendelea kukua na kubadilika 
kuwa nyani, na kutokea hapo akabadilika kuwa mnyama. Huyu ni 
binadamu wa Magharibi ambaye ni uso uliokuwa wa mnyama kwa 
hiyo kuna haja gani ya Fitra? Huyu sio binadamu ambaye Qur`ani 
Tukufu inamwasilisha. Kwa kuwa upo mfanano katika muonekano 
baina ya nyani na binadamu wao husema kwamba mkia wa nyani 
ulidondoka na mnyama huyo akawa binadamu. Lakini kile amba-
cho Qur`ani Tukufu inasema ni kinyume; Qur`ani Tukufu haisemi 
kwamba nyani au sokwe waligeuka kuwa binadamu, Qur`ani Tukufu 
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inasema kwamba binadamu alijishusha daraja na kuwa katika daraja 
la chini sana hivyo kwamba alibadilika kuwa nyani.

Kwanza walimuona binadamu kwa njia hii; mwanafikira mmoja 
aliandika historia ya binadamu kama mnyama aliyegeuka kuwa bin-
adamu baada ya mkia wake kudondoka, shingo yake ikanyooka, na 
kiwiliwili chake kikanyooka na kwa mabadiliko kadhaa ya viungo, 
nyani akageuka kuwa binadamu. Halafu akatokeza mwanafikira 
mwingine akazungumzia jinsi binadamu mwenyewe alivyoumbwa. 
Sigsmund Freud ni bingwa wa saikolojia mashuhuri wa Kimagharibi 
na wanafunzi wa saikolojia wamekwishakutana na jina hili. Huyu 
ni msomi wa utamaduni wa Kimagharibi. Alisema kwamba binad-
amu ni jina la matamanio ya ngono na vitendo vyake vyote vipo 
katika msingi wa ngono. Uhusiano wote wa binadamu na wenzake 
umeegemezwa kwenye maslahi ya ngono. Haya yalikuwa maono 
ya kidhalimu, yasiyo ya kibinadamu na ya kionevu yaliyotolewa na 
Freud kuhusu binadamu. Hata aliweza kusema kwamba uhusiano 
wa watoto na vichanga na wazazi wao pia upo kwenye misingi ya 
ngono. Anasema kwamba mtoto mchanga huvutiwa na mama yake 
kwa ajili ya kunyonya maziwa ambayo ni chakula chake, pia ni kwa 
sababu ya silika ya ngono. Anaendelea kusema kwamba wakati wa 
utoto wake alikuwa anampenda mama yake na alikuwa anamuonea 
wivu baba yake. Hii ilikuwa kwa sababu ya mvuto wa ngono wa 
jinsia tofauti ambao binadamu anao. (http://en..wikipedia.org/wiki/
Sigmund Freud#Psychsexual development)

Kwanza walimtambua binadamu kwa namna hii, sasa walipas-
wa kutengeneza mfumo kwa ajili ya binadamu ambao pia ulikuwa 
kwenye mpangilio huo. Mifumo yoyote ile kama: elimu, utamaduni, 
uchumi, na mifumo yote ya kijamii walizoziunda iliegemezwa kwe-
nye msingi wa jinsi walivyokuwa wanamtambua binadamu. Mifumo 
hii ilikuwa na bado mpaka sasa, sio mifumo ya kibinadamu. Leo hii 
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sisi tupo tayari kufanya lolote kwa ajili ya Utamaduni wa Kimaghar-
ibi. Iqbal alikwenda kwenye utamaduni huu na alirudi na kulionya 
taifa lake kuwa na hadhari kuhusu Utamaduni wa Kimagaharibi. Sisi 
husema kwamba watu wa magharibi wameendelea sana.

Mzee mmoja msomi amezungumzia maendeleo yao katika ma-
neno yake, anasema kwamba maendeleo yao yote yameegemezwa 
kwenye kazi mbili ambazo zimegawanywa katika shughuli mbili 
za viwanda. Nusu ya viwanda vyao huzalisha bidhaa zinazoamsha 
matamanio na nusu nyingine huzalisha bidhaa za kumaliza hayo 
matamanio yaliyoamshwa.

Sasa na tumtazame binadamu wa Qur`ani Tukufu, tutazame 
taswira ya binadamu wa Qur`ani Tukufu. Binadamu wa Qur`ani 
Tukufu ameumbwa kutokana na Fitra; binadamu huyu anayo Tabi-
yat na pia silika na matamanio ndani mwake, lakini siri ya binadamu 
huyu kuwa mwenye kupendelewa na mashuhuri miongoni mwa vi-
umbe vingine vyote ni Fitra yake. Binadamu wa Qur`ani Tukufu ni 
mkuu, aliyepevuka, mashuhuri, muadilifu, wa kuheshimika na yeye 
ni mwakilishi wa Mwenyezi Mungu Mtukufu hapa duniani. Hivyo 
mfumo wa maisha utakuwa kufuatana na uwakilishi wa binadamu. 
Kwa hiyo ili kuweza kubadilisha mfumo kwanza hapana budi bin-
adamu abadilishwe.

Tabiyat:

Tulitaja vitu vitatu vya msingi kuhusu binadamu na ambavyo 
huchakachuliwa mara nyingi. Binadamu anayo Fitra, halafu 
anayo Tabiyat na Ghariza. Mwenyezi Mungu Mtukufu alimuum-
ba binadamu kwa kumpa umbile la binadamu na halafu akampa 
umbile lisiloonekana ambalo ni roho. Mahitaji ya roho yanaju-
likana kama Fitra ambapo mahitaji ya mwili yanajulikana kama 
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Tabiyat. Huu ni uumbaji maalum ambao haupo kwenye viumbe 
vingine. Huu ni 

ِ فطِْرَتَ اللَّه
(uelekeo wa kimaumbile uliotengenezwa na Mwenyezi Mungu 

Mtukufu). Fitra ambayo ni uumbaji mahsusi kwa binadamu na sifa 
maalum ni pale ambapo roho na mwili vilipounganishwa pamoja na 
kuumba uwepo. 

Pia mwili ni sehemu ya binadamu lakini uhalisi wa binadamu 
upo ndani ya roho yake. Hii ndio sababu mwili hubaki hapa laki-
ni binadamu huendelea mbele. Binadamu mwili wake hufariki na 
kuzikwa kulingana na hadhi yake. Mwili upo kama nguo ya roho. 
Kwa kuwa mwili ni miliki ya binadamu pia nao hupata heshima ya 
kuzikwa kiheshima. Si kwamba mwili wa binadamu hufariki wakati 
wa kifo tu, hata wakati wa uhai wa binadamu hufariki mara kadhaa 
na hurudishwa tena kwenye uhai. 

Hii ni sheria ya mwili kwamba chembe hai za mwili huvun-
jika, hufariki na chembe hai mpya huzaliwa. Katika miaka mich-
ache mwili wa binadamu hubadilika lakini hufika wakati ambapo 
mwili hutulizwa kiajali au ambapo wakati wake umekwisha. Kama 
asemavyo Haafidh: “Roho ilikuwa inaondoka nikasema hapana 
usiondoke” roho ikajibu “nitafanya nini na nyumba hii inavunjwa 
na kuharibiwa!” Roho inasema; “nimekwishachukua kazi ambayo 
nilipaswa kuchukua kutoka kwenye mwili huu sasa naondoka.” 

Kifo ni pale roho inapoondoka kwenye mwili na mwili huo kuin-
gia kwenye dunia ya kaburi, ambapo mwili huingia ndani ya kaburi 
ambalo ni shimo lililochimbwa kwenye ardhi. Dunia ya kaburi ni 
tofauti na shimo la kuchimbwa ardhini. Mwili hauulizwi maswali 
au kufanyiwa hesabu ndani ya shimo hili. Ni sawa kama vile nguo 
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inayoning`inia ndani ya kabati la nguo ambapo hawapo Munkara 
na Nakir. Nguo haiwezi kuulizwa maswali kwamba ilichafuka mara 
ngapi, ilifuliwa na kupigwa pasi mara ngapi. Kama ukiuuliza mwili 
kwa nini rangi yako ni nyeusi sasa kosa lipo wapi hapa. 

Maswali yote na majibu yote yanakuwa ndani ya dunia ya kaburi 
ambayo yatakuwa na roho. Roho haikuumbwa ife; yenyewe hupata 
uhamisho. Kifo ni jina la uhamisho. Roho ambayo iliunganishwa 
kwenye dunia hii ya kimaumbile sasa imetenganishwa kutoka hapo 
na imehamishiwa kwenye dunia nyingine. Roho itaulizwa maswali 
na mwili unabaki katika dunia hii. Roho inapokuwa hapa duniani 
inahitaji mwili kwa sababu ya jinsi ilivyoumbwa, ili roho iweze ku-
fanikisha kusudio lake la kuumbwa. Wakati roho ipo na mwili huu, 
mwili pia huwa na mahitaji yake. 

Maana halisi ya neno “Tabiyat”:

Qur`ani Tukufu imeandikwa katika lugha ya Kiarabu na ili tuweze 
kuielewa Qur`ani Tukufu tunahitaji msaada kutoka lugha ya Kiarabu. 
Qur`ani Tukufu imetumia neno hili Tabiyat mara nyingi. Mwanzoni 
mwa Sura Baqarah neno Tabb limetumiwa. Mwenyezi Mungu Mtukufu 
amemwambia Mtukufu Mtume 3: “Ewe Mtume usichoshwe na baadhi 
ya watu.” Mtukufu Mtume 3 alikuwa na shauku sana ya kuwaongoa 
wale waliopotea; alikuwa anafanya jitihada kubwa sana ya kuwaongoza 
hadi anachoka sana. Hapa ndipo Qur`ani Tukufu inasema:

 سَوَاءٌ عَليَْهِمْ أأَنَْذَرْتهَمُْ أمَْ لمَْ تنُْذِرْهمُْ لَا يؤُْمِنوُنَ

ُ عَلىَٰ قلُوُبهِِمْ وَعَلىَٰ سَمْعِهِمْ ۖ وَعَلىَٰ أبَْصَارِهِمْ غِشَاوَةٌ ۖ  خَتمََ اللَّه

“Ni sawa kwao ukiwaonya au usiwaonye hawataamini.  Mwenyezi 
Mungu amepiga muhuri juu ya nyoyo zao na juu ya ya masikio yao 

;na juu ya macho yao pana kifuniko.” (Sura al-Baqarah 2:6-7)
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Mwenyezi Mungu Mtukufu amepiga muhuri juu ya nyoyo zao. 
Khatama maana yake ni kufunga moyo na hakuna maneno yata-
kayoingia ndani ya nyoyo zao, bila kujali kama unawafundisha au 
hapana. Hawataamini, nyoyo zao zimefungwa.

Maana ileile ambayo imetolewa kwa neno Khatama huko nyuma 
limeelezewa na neno Tab katika sehemu zingine. Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu amezifanya nyoyo zao kuwa Tab. Waarabu wanasema 
kwamba baada ya kuandika barua hupiga muhuri na kufunga barua. 
Huu muhuri wa mwisho au kufunga barua unajulikana kama Tab. 
Tab maana yake ni muhuri umepigwa. Muhuri ni alama ya kukami-
lika kwa barua. Katika zama za kale muhuri uliwekwa kwenye  pete.

Siku hizi riziki, bahati, jaala huwekwa kwenye pete lakini  hapo 
zama za kale muhuri ulikuwa unawekwa kwenye pete. Pia pete zi-
meendelea na polepole riziki na bahati ni vitu ambavyo vimewekwa 
kwenye pete. Baadhi ya watu husema kwamba tangu alipoanza ku-
vaa pete hali yake imekuwa ahueni. Wengine husema kwamba tangu 
alipoanza kuvaa jiwe lile afya yake imeanza kuzorota. Kuzorota kwa 
afya yako hakusababishwi na pete bali kunasababishwa na koles-
teroli, ni kwa sababu ya kile chakula unachokula na si pete unayovaa 
kwenye kidole chako. 

Kwa kweli jiwe linalalamika kwamba hivi lipo kwenye miko-
no ya nani? Jiwe linasema mtu huyu anataka Riziki kutoka kwake 
jiwe; kama Mwenyezi Mungu Mtukufu angekuwa amelipatia jiwe 
hilo sifa hizo basi Mwenyezi Mungu Mtukufu angelilipatia hisia 
pia. Lakini Mwenyezi Mungu Mtukufu amempa hisia hizo mtu 
huyu (Sha`uur) na anaomba vitu kutoka kwenye jiwe hilo, huyu 
ni mtu mwenye akili za namna gani? Wakati mwingine viumbe 
vingine humstaajabu binadamu, hata wanyama humstaajabu bin-
adamu.
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Maulana Rum ameandika kwamba siku moja mtu fulani alikuwa 
amepanda kipando cha punda, na baada ya kutembea kwa muda fu-
lani punda alimkumbuka Mwenyezi Mungu Mtukufu. Punda alisi-
mama na kuanza kufanya minong’ono (Munajaat) ya du’a na Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu; “Ewe Mwenyezi Mungu Mtukufu mimi 
nimetosheka na kuumbwa kwangu hivi nilivyo kwamba umeniumba 
mimi ni punda, mimi sina manung`uniko dhidi Yako kwamba ume-
niumba mimi punda. Lakini Ewe Mwenyezi Mungu Mtukufu huyu 
mtu aliyeketi mgongoni kwangu kuna tofauti gani baina yake na 
mimi? Mimi ninajihisi vizuri tu kwamba ni punda lakini kuna to-
fauti gani baina yake na mimi hivyo kwamba yeye anaketi mgongoni 
kwangu.” Kama binadamu anajishusha daraja basi hata wanyama 
humstaajabu kwamba yeye ni nani?

Jiwe hustaajabu kwamba mtu huyu aliyelivaa ni mtu mwenye 
akili za namna gani? Nabii Ibrahim B aliwaona hao waabudu 
masanamu ambao walikuwa wanayachonga masanamu hayo wao 
wenyewe. Kwanza walikuwa wanakusanya mawe na miti, halafu 
waliwapa watu kazi ya kuchonga masanamu hayo, kazi ambayo 
ilichukua miezi na miaka kuikamilisha. Baada ya kumaliza kazi ya 
kuchonga masanamu haya, waabudu masanamu hao walikuwa na 
mazoea ya kuketi mbele ya masanamu hayo wakiwa wamekunja 
mikono yao na kuomba chochote kutoka kwa masanamu hayo. 

Masanamu yalikuwa yanawadhihaki waabudu masanamu hao 
kwa upumbavu wao kwamba watu hao waliyachonga masanamu 
hayo kwa mikono yao halafu wanaomba mahitaji yao kutoka kwa 
masanamu hayo. Hivi inawezekana kwamba mtu anakitengeneza 
kitu kwa mikono yake halafu anaomba mahitaji yake kutoka kwenye 
kitu hicho? Ni kama vile mtu anatayarisha mkate kwa mikono yake; 
halafu anauweka mkate huo mbele yake na kusujudu kwa lengo la 
kuuomba mkate huo umpe Riziki yake. Mkate utauliza kwamba 
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mtu huyo ameutayarisha mkate kwa mikono yake halafu tena yeye 
anaomba Riziki kutoka kwa mkate huo? 

Nabii Ibrahim B pia aliwauliza waabudu masanamu hao kwam-
ba ni upumbavu ulioje waliokuwa wanaufanya; vitu ambavyo wao 
wamevitengeneza kwa mikono yao ni vitu ambavyo vinawategemea 
wao; kwa hiyo kama wao walikuwa wanataka kuomba Riziki basi 
waombe kutoka kwa yule aliyewaumba na si kutoka kwa vitu hivi 
ambavyo wamevitengeneza wenyewe.

Dunia imekwisha endelea sana, kitu ambacho ni cha kweli 
kwamba Japan ni Imamu (Kiongozi) katika teknolojia. Ni kweli 
kwamba Japan imeipatia dunia ubunifu mbalimbali wa kiteknolijia. 
Lakini wao hufanya nini? Baada ya kuchoka ambapo amaketi mbele 
ya kompyuta na kuendeleza teknolojia ya NANO, Wajapani huzulu 
hekalu na kusujudu mbele ya jiwe. Ingekuwa ni bora zaidi kama an-
gesujudu mbele ya kompyuta, angalau hiki kilikuwa kitu changama-
ni. Pale ambapo binadamu hushuka daraja huenda kwenye upeo wa 
daraja la fedheha zaidi. Ndama wa Saamri alitengenezwa na Saamri 
mbele ya Mungu na watu walitakiwa kuabudu sanamu hilo. Huku 
ndiyo kufedheheka kwa binadamu kwamba wote walitengeneza 
sanamu ya ndama kwa mikono yao na halafu wakaanza kuabudu 
sanamu hilo.

Waarabu wa zama za kale walipomaliza kuandika barua wali-
kuwa na mazoea ya kufunga barua kwa kupiga muhuri juu ya barua, 
na muhuri kwa kawaida ulikuwa unachongwa kwenye pete ya jiwe. 
Zipo falsafa kadhaa za kuvaa pete. Katika dini ni Mustahab kuvaa 
pete; imependekezwa kwa sababu mbalimbali kama vile ingeweza 
kuwa alama ya mu`min. Katika zama za Bani Umayyah na Bani 
Abbas ilikuwa vigumu sana kuwatambua waumini, kwa hiyo pete 
hii ikawa ndio kitambulisho. Hata leo hii waumini wanatambuana 
wao kwa wao kwa pete. Ilikuwa hivyo katika zama hizo. Au sababu 
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nyingine ni urembo kwa mwanamume kama vito vilivyo urembo 
kwa mwanamke. 

Ili kuweza kumlinda mwanamume asivae dhahabu, hii in-
gekuwa Mustahab kwa kuwa dhahabu imeharamishwa kwa mwa-
namume. Kitu chochote kilichotengenezwa kwa dhahabu kama vile 
pete, kibwete kidogo, utepe au saa vyote hivi ni haramu kwa mwa-
namume. Vipo vitu fulani ambavyo ni vizuri lakini vilikwishakuwa 
chini ya jina la mtu mwingine, kama vile dhahabu imehusishwa na 
wanawake. Mwalimu wetu alikuwa akisema kwamba chipsi hizi ni 
tamu lakini kwa bahati mbaya zimehusishwa na jina la watoto. Fal-
safa hii ya kuvaa pete ama ni kwa ajili ya urembo au utambulisho 
lakini kwa vyovyote vile hakuna Riziki kwenye mawe hayo. Mawe 
hayo hayana uhusiano wowote na nyota yoyote, Mwenyezi Mungu 
Mtukufu hakuumba nyota kwa ajili ya riziki ya binadamu, wapo 
malaika kwa ajili ya Riziki. Mwenyezi Mungu Mtukufu hukukabi-
dhi hatamu ya binadamu mikononi mwa nyota badala yake ameka-
bidhi hatamu hiyo mikononi mwa Maimamu E.

Katika zama za kale mihuri ilitengenezwa kwenye pete na wa-
likuwa wakipiga muhuri hiyo mwishoni mwa barua. Muhuri kwa 
Kiarabu unajulikana kama Khatam. Kwa kuwa kupiga muhuri 
mwishoni mwa barua hiyo ilikuwa ni ishara kwamba barua ilikuwa 
imekamilika; pete pia ikaitwa Khatam. Khatam maana yake ni pete 
yenye muhuri. Tab maana yake ni kwamba unapomaliza kuandika 
yaliyomo ndani ya barua unaweka saini kama ishara ya kukamilika 
kwa barua leo hii, lakini hapo zama za kale muhuri ulipigwa mwis-
honi mwa barua. Kupiga muhuri kulionesha kwamba hapo ndipo 
ulikuwa mwisho wa barua na hakuna kinachoandikwa baada ya 
hapo. Hii inajulikana kama Tab ambayo maana yake ni tangazo la 
kukamilika.
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“Tabiyat” ya viumbe vyote:

Viumbe hai vyote ambavyo Mwenyezi Mungu Mtukufu aliviumba 
na miongoni mwao upo mwili wa binadamu. Mwenyezi Mungu 
Mtukufu aliweka vitu vyote vya lazima katika miili ya viumbe hai 
ikiwa ni pamoja na mwili wa binadamu ambamo mahitaji yote ya 
kimwili yaliwekwa ndani ya binadamu, na halafu tangazo la uka-
milishaji lilifanywa. Baada ya tangazo jina la uumbaji huu likawa 
Tab-e-Bashar ambalo maana yake ni: huyu ni binadamu aliyeka-
milika kimaumbile. Uumbaji wake wa kimaumbile umekamilika 
na hapatakuwepo na nyongeza zaidi ya hapa. Kwa hiyo chochote 
kilichowekwa ndani ya uwepo wa umbile la kimwili la binadamu 
ambacho kilimkamilisha binadamu, uwepo huu wa kimaumbile na 
uhalisia wa binadamu unajulikana kama Tabiyat. Hii inaitwa Tabiyat 
kwa sababu mahitaji yote yalitimizwa na kukamilishwa.

Tabiyat ipo katika kila kiumbe na maana yake ni kwamba kila 
kiumbe kimeumbwa katika hali iliyokamilika. Lakini tabia na sifa 
maalum zinatofautiana. Kama vile tabia ya moshi ni kwamba wakati 
wowote unapokokwa moto moshi huenda juu, lakini kama ukitupa 
kipande cha jiwe juu kitaanguka chini. Vivyo hivyo kama ukimwaga 
maji kwenye ardhi yatatiririka kufuata mteremko. Maji haya yame-
pata wapi ujuzi wa kutiririka kufuata mfereji; moshi unajuaje kwam-
ba unatakiwa kuelekea kwenda juu? Jibu ni kwamba katika Tabi-
yat ya Maji maana yake ni kwamba wakati maji yanaumbwa tabia 
hii iliwekwa ndani ya maji, kwamba wakati wowote yakimwagika, 
yanapaswa kuelekea kwenye mfereji. Kila kitu kina tabia tofauti na 
hivyo mwenendo tofauti pia. Mwenyezi Mungu Mtukufu ameweka 
ndani ya kila Tabiyat kitu ambacho Tabiyat inatakiwa kufanya. 

Hivyo Qur`ani Tukufu pia inasema kwamba tumeumba kila kitu 
na tukakiweka katika mkondo wake. Jua liliumbwa likawekwa kwe-
nye njia yake. Mwezi uliumbwa ukawekwa kwenye njia yake na 
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kwa sasa viumbe hivi vinapaswa kuwa katika njia zao. Viumbe hivi 
vina Tabiyat tu, na Tabiyat haitegemei kujuzwa au kufundishwa. 
Kama vile maji ambavyo hayafundishwi yaelekee upande gani 
yanapomwagika, na moshi nao haufundishwi unapaswa kuelekea 
upande gani. Udongo haufundishwi unapaswa kufanya nini; mvua 
haifundishwi jinsi ya kunyesha. Kitu chochote cha kimaumbile ndi-
cho tu ambacho hakihitaji kuambiwa kielekee wapi, kwa sababu 
tabia hizi ziliwekwa ndani ya kitu hicho wakati wa kuumbwa kwake 
na baada ya kuweka tabia hizi ndani ya kiumbe hicho uumbaji wake 
ulikamilika na Khatm yake ilifanyika, na kwa sababu ya hii Khatm, 
Tab yake ikawepo. Sasa, Mwenyezi Mungu Mutkufu amekiumba 
kitu hiki na Tabiyat iliyokamilika.

Kila kitu cha kimaumbile kinayo Tabiyat ndani mwake. Mti ni 
kitu chenye umbo, unayo Tabiyat. Wanyama wanayo maumbile kwa 
hiyo nao pia wanayo Tabiyat. Maji yana umbo kwa hiyo yanayo 
Tabiyat. Vitu vyote vya kimaumbile vina miili na maana yake ni 
kwamba sifa zao maalum zimewekwa ndani mwao na uumbaji wao 
umekamilika. Vivyo hivyo binadamu naye anayo Tabiyat. Na  tu-
nauliza pia kwamba Tabiyat yako ikoje na maana yake ni kwamba 
mahitaji na sifa maalum za mwili wako zikoje.

Tabiyat ni kitu kilichopo baina ya Binadamu na Wanyama:

Fitra inatofautiana na Tabiyat. Upo mgongano na mapambano baina 
ya Fitra na Tabiyat. Vitu ambavyo vimewekwa ndani ya mwili wa 
binadamu ni Tabiyat na Tabiyat hii inataka kuitawala na kuitiisha 
Fitra na kuitumia kwa malengo yake yenyewe. Kwa upande mwing-
ine Fitra inataka kuitiisha Tabiyat. Katika vita hii ya ndani, yeyote 
anayeshinda vita hivi akisi ya tabia yake huonekana nje kufuatana 
na Fitra yake, lakini yule ambaye Fitra hushindwa na kukandamizwa 
basi tabia yake ya nje itaendana na Tabiyat yake.
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Tabiyat ya binadamu na ile ya wanyama inafanana; hakuna to-
fauti kubwa baina ya Tabiyat ya Binadamu na ile ya Wanyama. Hii 
ndio sababu Madaktari wa Sayansi ya Tiba hutumia miili ya wany-
ama ili waweze kujizoeza na mfumo wa kimaumbile wa mwili wa 
binadamu. Mtu anatakiwa awaulize hawa Madakitari wa Sayansi ya 
Tiba kwamba inakuwaje wao huwa wanawatibu binadamu lakini 
hufanaya majaribio kwenye miili ya wanyama. Wanasayansi hawa 
wa Tiba huanza na vyura, halafu panya, halafu paka na majaribio 
ya mwisho hufanywa kwenye maiti ya binadamu. Yale mambo am-
bayo wamejifunza kutoka kwenye miili ya wanyama kabla na sasa 
wanatazama ndani ya binadamu wanaona hakuna tofauti kubwa. 
Hii ni kwa sababu Tabiyat za viumbe hivi zinafanana, kwa hiyo wa-
nafanaya kitu sahihi, vinginevyo wangeanza kumkatakata binadamu 
tangu mwanzo wa mafunzo yao. 

Hata dawa wanazotengeneza kwanza hufanya majaribio kwa 
panya, nyani na wanyama wengine. Kwanza wanampa mnyama 
chanjo ya kifafa halafu wanampiga sindano mnyama yenye virusi 
vya kifafa kuona kama chanjo itafanyakazi au hapana. Kama ikifan-
yakazi basi wao huhitimisha kwamba dawa hiyo itafanya kazi kwa 
binadamu pia.

Hata huandika kwamba mwanasayansi huyu amegundua tiba ya 
saratani baada ya kufanya majaribio ya dawa hiyo kwa mwili wa 
panya na saratani yake ikatibika. Wakati wowote dawa fulani in-
apoonekana inafaa kwa mnyama pia hufaa kwa binadamu. Kwa nini 
iwe hivi? Hii ni kwa sababu sehemu hii ya binadamu na wanyama 
inafanana. Hii ni upande wa kimaumbile wa binadamu ambao uum-
baji wake, mahitaji na maradhi pia yapo kwa wanyama. Sehemu hii 
ya uumbaji haina heshima na upendeleo kwa binadamu. Kitu kina-
chompa upendeleo binadamu ni Fitra yake, na hii ndio sababu Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu hakufanya majaribio ya dini kwa wanyama. 
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Mwenyezi Mungu Mtukufu aliwasilisha dini kwa binadamu pekee 
kupitia kwa wawakilishi Wake.

Mgongano wa Fitra na Tabiyat na matokeo yake:

Katika mapambano haya ya Fitra na Tabiyat, kama Fitra ikishind-
wa (haifi) na kutiishwa basi tabia za mtu huyo hugeuka kuwa 
za kihayawani na hutawala. Mtu huyo huanza kuishi maisha ya 
kunywa, kula, kusema, kuketi, kusimama, na hufanya kila kitu 
kama wanyama. Kama vile ambavyo wanyama ambao huzaliwa 
pamoja kama kaka na dada lakini baada ya muda fulani husahau 
uhusiano huu, lakini Fitra tangu kuzaliwa hadi kifo haiwezi kum-
sahau kaka yake na dada yake. Wazazi wa wanyama huwasahau 
watoto wao wakisha kuwa wakubwa lakini Fitra haisahau. Fitra 
huwakumbuka wazazi hadi kwenye umri wa uzee na hata baada 
ya kifo.

Fitra hukumbuka masomo yote lakini masharti ni kwamba 
haitakiwi ishindwe na isije ikadhoofishwa na vumbi la Tabiyat. 
Fitra hukumbuka yote kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu ni nani, 
Mtukufu Mtume 3 ni nani na dhuria wake ni nani. Lakini Fitra 
inapohinikizwa na Tabiyat binadamu hugeuka kuwa hayawani. Na 
hayawani hajali mama, dada, dini, Mtukufu Mtume 3 na hata dhu-
ria wake. Ndiyo sababu inasemekana kwamba mapambano ya Kar-
bala yalikuwa ni vita baina ya Tabiyat na Fitra. 

Upande mmoja walikuwepo watu ambao walikuwa nayo Fitra 
ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, ambao walikuwa wanafahamu kila 
kitu, ambapo upande mwingine walikuwepo watu hayawani. Kama 
Tabiyat ya binadamu ikigeuka na kuwa ya kihayawani mtu hugeuka 
na kuwa ya hayawani zaidi. Udhalimu na ukandamizaji uliofanywa 
ulivuka upeo wa kuzungumzika. Kwa kuwa tumekuwa watu we-
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nye nyoyo ngumu tunapaswa kusikiliza sana kuhusu majanga, kulia 
vinginevyo jina la Husein linatosha kuliliwa.

Binadamu – Kiumbe Asiyetambulika:

Binadamu ambaye ndiye kiini cha uumbaji wote amefanya maten-
do mabaya kiasi kwamba hayawani wamehisi aibu, ambapo kwa 
upande mwingine amefanya matendo adhimu sana hivyo kwamba 
hata Malaika wamejawa na shauku. Binadamu anahitaji kujigundua 
hapo ndipo tu binadamu ataweza kuelewa dini.

Mwenyezi Mungu Mtukufu katika maneno yake matakatifu am-
bamo ametoa ilani ya mwongozo wa binadamu, ambayo ni Qur`ani 
Tukufu iliyo na sehemu kubwa inayohusu kumwelewa binada-
mu, kumtambua na kumwendeleza binadamu. Sura ya kwanza ya 
mafundisho ya Qur`ani Tukufu ni kumtambua binadamu ili aweze 
kuelewa na kuona njia ya kuelekea kwa Mola Wake. Lakini bin-
adamu huyu ni changamani katika uumbwaji wake. Kila sehemu ya 
uumbwaji wake ni changamani na kila sehemu inastahili utambuzi 
wake mahsusi.

Kitabu kimoja chenye manufaa sana kimeandikwa na msomi 
mmoja Mfaransa, Alexis Carrelaambacho kinaitwa “Binadamu, Ki-
umbe Asiyefahamika.” Mtu huyu ni Daktari wa Tiba na yeye ana-
husika na mwili wa binadamu tu. Katika uchambuzi wake wa mwili 
wa binadamu amefika kwenye hitimisho kwamba uhalisia wa binad-
amu bado haujajulikana kwa binadamu mwenyewe. Uchambuzi na 
uchunguzi wa mwili wa binadamu haukuanza leo, kwani umekuwa 
chini ya uchunguzi tangu mwanzo wa kuumbwa kwake. Binadamu 
ametafiti sana kuhusu mwili wa binadamu, na kila siku utafiti huo 
huongezeka. Viungo vya binadamu, uumbwaji wake, umbo lake, 
mfumo wa mwili huonesha kitu kipya kila siku. 

11_16_Fitra_27_December_2016.indd   112 12/27/2016   4:30:53 PM



113

FITRA 

Msomi huyu ametumia maisha yake katika kuchunguza mwili 
wa binadamu. Anazo rejea za vitabu vyote vya wasomi wote wa 
kabla yake, baada ya kumchunguza binadamu kivitendo ndani ya 
maabara aliandika kitabu “Binadamu, Kiumbe Asiyefahamika” na 
maana yake ni kwamba hadi leo hii binadamu bado hajajulikana 
kwa binadamu mwenyewe. Hii inaweza kushuhudiwa tu pale am-
bapo binadamu ataweza kujitafakari yeye mwenyewe kwa kiasi fu-
lani kuhusu uumbwaji wake.

Binadamu bado hajagunduliwa kwa ajili ya binadamu, bado 
hajagundulika hata kwa upande wake wa kimwili. Chukua kiun-
go chochote cha binadamu na utaona dunia ya maajabu ndani ya 
kiungo hicho. Kama ukichukua jicho la binadamu na utazame tu 
ile namna ambayo Mwenyezi Mungu Mtukufu ameliumba jicho 
hili; ni dunia ya maajabu. Kama hatutaelewa kitu kingine cho-
chote kuhusu binadamu natuelewe tu kazi ya kiungo hiki kimoja 
cha binadamu ambacho ni jicho; Mwenyezi Mungu Mtukufu ni 
shahidi, kwamba hutanyanyua kichwa chako kutoka kwenye si-
jida. 

Jicho hilihili ambalo sisi hulitumia kutenda dhambi, tunakuwa 
watovu wa adabu, ambalo tunalitumia bila uangalifu wowote na am-
balo hatulipatii haki zake. Hii ni Tabiyat ya binadamu ambayo ipo 
kwa Binadamu na viumbe vingine pia. Kitu cha thamani ambacho 
kilimpa binadamu upendeleo kilikuwa ni roho yake na Fitra yake, ni 
sifa bainifu na uwezo wa roho. Fitra ni mtindo maalumu wa uum-
baji. Sifa bainifu na uwezo wa roho ndio huitwa Fitra ambapo sifa 
bainifu na uwezo wa mwili ndio huitwa Tabiyat. Kusudio la maisha 
yetu ni kutimiza mahitaji ya Fitra ambapo bado hata hatujatambua 
Tabiyat ya binadamu. Tunahitaji kuilea Fitra yetu lakini kwanza tu-
nahitaji kuitambua yenyewe.
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Ghariza (Silika za kimaumbile):

Kipo kitu kingine cha tatu ambacho Mwenyezi Mungu Mtukufu 
amekiweka ndani ya binadamu mbali na Tabiyat na Fitra. Kitu hiki 
ni Ghariza. Pamoja na kwamba kitu hiki kinahusiana kwa karibu 
sana na Tabiyat lakini kimetengwa. Uwepo wake na kazi zake zim-
etengwa. Ghariza ni kwa ajili ya vile viumbehai tu vyenye mwendo 
(wanyama na binadamu). Tabiyat ni kwa ajili ya kila kitu chenye 
uwepo wa kimaumbile. Maji, moto, mawe, majabali, hewa, oksijeni, 
haidrojeni na kila kitu chenye uwepo wa kimaumbile kinayo Tabi-
yat. Tabia na sifa zote bainishi kwa ajili ya uumbaji huu ziliwekwa 
ndani, zikiwa zimekamilika na kufungiwa. Hii ni Tabiyat ambayo 
imetajwa kabla kwamba maana yake halisi ni kufunga na kupiga 
muhuri. 

Mwenyezi Mungu Mtukufu alitengeneza uwepo wa kila kitu, al-
iweka sifa bainifu ndani yake, akafunga na halafu alipopiga muhuri 
juu yake; kitu hicho kilipewa jina la Tabiyat. Chochote kilichohi-
tajiwa na maji kiliwekwa ndani mwake na kikawa ndio Tabiyat yake. 
Chochote kilichohitajiwa na hewa kiliwekwa ndani yake kwa uka-
milifu na hakuna hata molekuli moja ambayo ilibaki kwa ajili yake. 
Tabiyat yake ikakamilika. Kama ukitoa maana ya kimsamiati ya ku-
jitegemea ya Tabiyat basi inaweza kurejelewa kama uwepo kamili 
wa kimaumbile wa vitu vyote vyenye maumbile. 

Kila sifa bainifu ya mtu mmoja ni tofauti na ya mtu mwingine. 
Kama vile ambavyo watu wawili hawafanani, vivyo hivyo katika ul-
imwengu huu hakuna vitu viwili vinavyofanana. Kwa sababu kama 
vikifanana basi vitu hivyo haviwezi kuwa vitu viwili. Tofauti ina-
hitajika kwa ajili ya kuongezeka kwa viumbe. Ni hapo tu ambapo 
inakuwepo tofauti ndipo uwezekano wa kuongezeka utakuwepo. 
Tabiyat ya kila kiumbe imeumbwa hivyo.
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Viumbe fulani vimeumbwa kwa namna ambayo kwamba mbali 
ya kuwa na umbile pia vina uhai, vinakua kama vile mimea na vipo 
viumbe vingine ambavyo huzaliana pia na huzaa spishi ya aina kama 
wao. Viumbe hivi huitwa Wanyama au hayawani. Katika wanyama 
hawa Mwenyezi Mungu Mtukufu ameweka kitu cha tatu pia amba-
cho tutakitaja kwa kutumia mfano.

Sisi sote tunayo mazoea na Kompyuta. Katika Kompyuta zipo 
sehemu kuu mbili; sehemu moja ni Vifaa vya mitambo ya kompyuta 
na sehemu ya pili ni Programu za kompyuta. Vifaa vya mitambo ya 
kompyuta ni vijenzi vyenye maumbile ambavyo vimeunganishwa 
pamoja na kujenga kompyuta. Progaramu za kompyuta ni programu 
nyingi zinazotumika kuendesha mashine hii. Katika Progamu za 
kompyuta pia zipo aina mbili za program; aina moja ni zile pro-
gramu na programu za kompyuta ambazo zinaweza kusimikwa kwe-
nye vifaa vya mitambo ya kompyuta kama vile mfumo wa uende-
shaji na matumizi mengine. Unaweza kusimika madirisha, vista au 
MAC au kokwa ndani ya kompyuta. Halafu unaweza kuongeza vitu 
vingine ambavyo vitafaa katika matumizi yako. Ipo programu ny-
ingine ambayo ipo ndani ya kompyuta kwa kosa la kupuuza ndani 
ya kompyuta mara tu unaponunua kutoka dukani. Hii inajulikana 
kama (Basi Input/Output system) Mfumo msingi wa kuingizia na ku-
tolea, maunzilaini hii ambayo imo ndani ya kompyuta huamua kile 
ambacho kompyuta inaweza kufanya bila ya kutumia program ku-
toka kwenye diski ya kurekodia taarifa ndani ya kompyuta. Kwenye 
kompyuta binafsi, mfumo msingi wa kuingizia na kutolea una alama 
zote za siri zinazotakiwa kudhibiti bodidota ya kompyuta, skrini, ki-
faa cha kuhifadhi data, (disk drives) mawasiliano ya mfululizo (se-
rial communications) na kazi zingine tofauti tofauti. Mfumo msingi 
wa kuingizia na kutolea (BIOS) upo ndani ya kumbukizi fikia nasibu 
(ROM) ya kitengo kikuu cha uchakataji (CPU). Hiki ni kitu amba-
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cho huwezi kuweka kitu kingine badala yake au kufanya kukibadi-
li kabisa. Kitu hiki kimesimikwa na mzalishaji kiwandani wakati 
wa kutengeneza vifaa vya mitambo ya kompyuta yenyewe. Ni kitu 
kama hiki ambacho hata simu za mkononi zinacho, kwamba kinaku-
ja na mfumo wa uendeshaji ambao huwezi kuubadili. Kama vile 
yapo madirisha ya simu, simu Symbian, simu Android, Apple IOS. 
Haya majukwaa ya OS hayawezi kubadilishwa na unaweza kusi-
mika programu zako zingine zijulikanazo kama Maunzilaini tumizi 
(APPS) katika teknolojia ya simu (Mobile Technology). Kama hiki 
kifaa cha kuandikia maneno (OS) hakipo kwenye simu wala simu 
hiyo haitawaka. Katika jinsi ya kipaji, kifaa cha kuandikia maneno 
(OS) kimewekwa ndani ya kumbukizi fikio nasibu (ROM) ya simu. 
Huu mfumo msingi wa kuingizia na kutolea (BIOS) uliopo ndani 
ya kompyuta na kifaa cha kuandikia maneno (OS) kilichopo ndani 
ya simu ya mkononi, huendesha kila kijenzi cha mitambo ya simu 
ndani ya vifaa hivi.

Kitu chochote ambacho binadamu amekiunda hajafanya hivyo 
bila kuwa na mfano kwanza. Pamoja na kwamba tunasema kwam-
ba vitu viwili vimefanywa katika sayansi; moja ni ugunduzi na pili 
ni uvumbuzi. Pamoja na kwamba katika hali halisi binadamu ha-
javumbua kitu kwa sababu kuvumbua sio kazi ya binadamu juu 
ya kitu chochote. Wajibu wa binadamu ni kugundua tu; binadamu 
hawezi kuvumbua kitu kwani yeye anao uwezo wa kugundua tu. 
Binadamu amegundua kila kitu kama vile sheria, kanuni, fomy-
ula, uhalisia na haya ni mafanikio makubwa ambayo yamefikiwa 
na binadamu hivyo kwamba amegundua hadi kwenye kiwango 
cha chembe ndogo na uhalisia na siri ndani ya binadamu. Wajibu 
wa akili ni kugundua siri katika chembe ndogo katika ulimwen-
gu wote. Binadamu hajatengeneza kitu chochote bila ya mfano 
kwanza. Katika mfano wa kompyuta na simu ya mkononi ambao 
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nimetoa, pia hii inatia msukumo ambao binadamu amechukua ku-
toka kwa wanyama.

Silika zilizopo ndani ya wanyama ni kwa ajili ya kuendeleza 
uwepo wao. Wanyama wanahitaji utambuzi wa vitu kwa ajili ya 
uwepo wao, lakini utambuzi huu haufanyiwi kazi ya kuupata bali 
upo ndani ya wanyama kimaumbile. Kama ukifanya uchambuzi wa 
dunia ya wanyama, ipo elimu ya kustaajabisha na ni dunia ya kush-
angaza. Kama ukitafakari tu kipengele hiki cha jinsi Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu alivyoweka utambuzi huu wa wanyama kimaumbile na 
wanavyozaliwa nao. Ni jinsi gani wakati wanapozaliwa tu huweza 
kuona njia yao ya kwenda kwenye malezi. Mnyama anapozaliwa 
ile siku ya kwanza ya kuzaliwa kwake, fanya tafakuri juu ya hili. 
Kama vile unapotaka tunda usifanye haraka kuanza kula tunda na 
mboga, kwanza tafakari na soma pia. Angalia uwezo wa Mwenyezi 
Mungu Mtukufu uliopo ndani ya tunda na mboga hizo. Mwenyezi 
Mungu Mtukufu ameweka vitu viwili ndani ya matunda; kitu kimoja 
ni kwa ajili ya tumbo na kitu kingine ni kwa ajili ya akili (Aql) pia. 
Mnyama hufanya haraka kula chochote kilichopo mbele yake, la-
kini binadamu anatakiwa kutafakari kwanza kabla ya kuanza kula 
kile kilichopo mbele yake. Kama vile, vitu hivi vimetoka wapi hadi 
vikafika kwenye akili ya binadamu na akaweza kuendeleza kisahani 
(disc) ambacho anaweza kukiweka ndani ya kompyuta na kufanya 
kila kitu kifanye kazi?

Kitu hiki (BIOS) mfumo msingi wa kuingizia na kutolea na 
program, binadamu amekichukua kutoka kwa wanyama. Wakati 
mnyama anapozaliwa angalia jinsi mnyama huyu mchanga anavy-
oenenda. Kama umemuona mbuzi, ng`ombe na kondoo anapozaa, 
mtoto mchanga wa mnyama anapozaliwa miguu yake yote huwa 
imekabwa na kazi ya kwanza ni kuinyoosha miguu yake. Baada 
ya kunyoosha miguu yake, basi mama wa kichanga hicho (mbuzi) 
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pia hujua kwamba mtoto amezaliwa. Katika kipindi hiki mama wa 
kichanga huwa anahisi maumivu makali sana kwa sababu maumivu 
ya uzazi kwa kawaida huwa makali sana kwa wanawake, binadamu 
na wanyama pia. Baada ya mbuzi kuzaa mtoto wake huwa kwenye 
maumivu makali sana ambayo huwa bado hayajatulia, kwa hiyo 
badala ya kushughulikia maumivu ya tumbo lake au kuanza kula 
majani hugeuka na kwenda kwa mtoto wake na kuanza kulamba 
mwili wa kichanga chake hicho. Kwa nini mbuzi mzazi analamba 
mwili wa mwanae? Sio kwamba mwili huo ni mtamu na una ladha 
tamu. Mbuzi huyu anajua kwamba anapaswa kufanya hivyo kwa 
sababu miguu ya mtoto wake ilikuwa imekunjika ndani ya tumbo 
lake kwa kipindi cha miezi kadhaa na hivyo huo ni wakati ambapo 
miguu ya mwanawe inatakiwa ipate nguvu ya kumfanya awe huru 
ili aweze kusimama kwa miguu yake mwenyewe. Mtoto hujaribu 
kunyoosha miguu yake na msaada mwingine hupata kutoka kwa 
mama yake. Hii kazi ya kulamba mwili wa mtoto ni ujumbe ambao 
mbuzi humpa mwanae ili kwamba mzunguko wa damu upate nguvu 
na miguu hunyooka. Mbuzi mzazi anajua kwamba hiyo ni kazi yake 
ambayo anapaswa kuifanya na huanza kufanya kazi hiyo ya kutoa 
ujumbe haraka kwa mtoto wake. Katika kipindi cha chini ya dakika 
thelethini (30) mtoto huanza kusimama na baada ya kuanguka mara 
kadhaa mtoto husimama kwa miguu yake mwenyewe.

Halafu kitu cha kwanza ambacho mtoto hufanya ni kutafuta chaku-
la. Mtoto alipokuwa ndani ya tumbo la mama yake alikuwa hana kazi 
ya kutafuta chakula kwa sababu alikuwa anapata chakula kwa njia 
ya mfumo wa kujiendesha wenyewe kupitia bomba lililounganishwa. 
Lakini sasa huyu mtoto wa mbuzi anajua kwamba kipindi cha kupata 
chakula bila kukihangaikia umekwisha na kwa hiyo mtoto wa mbuzi 
huanza kuhangaika ili apate chakula. Vitu vingi vipo; majani, wany-
ama wengine wapo lakini haendi huko, yeye huenda kwa mama yake 
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tu. Mtoto hutazama mwili wote wa mama yake na hujua sehemu ipi ya 
mwili wa mama yake chakula chake kinapatikana na baada ya dakika 
chache za jitihada huona chakula chake.

Suala ni kwamba mtoto huyu wa hayawani ambaye amezaliwa 
punde tu, hakufundishwa na yeyote, hajaona mfano wowote kabla ya 
hapo, hakupata mafundisho yoyote darasani na mara tu alipozaliwa, 
amejua kwamba anapaswa kunyoosha miguu yake na halafu anajua 
kwamba anapaswa kutafuta chakula na pia anajua mahali chakula 
chake kilipo. Yeye amezaliwa leo, hajaona kitu chochote, hajafanya 
Taqliid yoyote.

Chukua mfano mwingine wa kasa, wanyama wenye maisha 
marefu kuzidi wengine wote kwani wao huishi kwa mamia ya mia-
ka. Mnyama huyu huishi baharini na kwa ajili ya lengo la kuzaliana 
kasa jike huenda ufukweni kwa kusafiri maelfu ya maili. Huenda 
mwendo mrefu kutoka baharini hadi ufukweni na huchimba mashi-
mo ambamo hutaga mayai yao. Kasa jike anajua ni sehemu gani 
ya ufukwe yenye mchanga mwingi na kisha anaiona sehemu hiyo 
kama vile anatumia dira iliyokongomewa ndani mwake. Kasa jike 
huchimba mashimo kwenye mchanga kwa jitihada kubwa na halafu 
anataga mamia ya mayai ndani ya mashimo hayo. Baada ya kutaga 
mayai hufanya mpango wa ulinzi wa mayai hayo. Hufukia mashimo 
hayo na uelewe kwamba ili yai liweze kutotoa mtoto linahitaji ki-
wango fulani mahsusi cha joto. Katika kipindi kifupi anapaswa kut-
aga mayai na kufukia mashimo yenye mayai na kiasi cha mchanga 
ni kile ambacho kitadumisha kiwango mahsusi cha joto. 

Baada ya kufanya yote haya, kasa jike hurudi baharini. Halafu 
baada ya miezi kadhaa mayai hutotoa watoto na watoto wa kasa 
hutoka nje. Hutotolewa watoto wa kasa mamia kwa maelfu kwa siku 
moja na hutoka nje kutoka kwenye kina cha shimo la futi moja lil-
ilofukiwa mchanga. Hawa watoto wa kasa hutoka nje na wanahi-
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taji waende mahali. Upande mmoja ipo nchi kavu upande mwing-
ine kuna bahari. Lakini maelfu ya watoto hawa wa kasa huelekea 
upande wa baharini tu. Hapajatekea hata mara moja mtoto wa kasa 
aelekee nchi kavu. Anaporudi baharini mtoto wa kasa katika siku 
yake ya kwanza anawajua maadui zake pia bila kuwepo mama yake. 
Anajua ni sehemu zipi za bahari zenye hatari kwake na huzikwepa. 
Mtoto wa kasa anajua anapaswa kwenda kwenye kina cha kiasi gani 
polepole na anajua anapaswa afanye nini. 

Ni dunia ya maajabu ya kwamba utambuzi huu umetoka wapi 
na kuingia kwa myama huyu. Na hii ni kawaida ambayo imekuwa 
ikiendelea kwa mamilioni ya miaka. Kasa ni viumbe ambao wali-
kuwepo wakati wa dinosaria. Wale wanyama wenye umbile kubwa 
ambao walikuwepo hapo kale na ambao masalia yao yanagunduliwa 
leo hii, Na miili yao mikubwa iliyeyuka na leo hii petroli ambayo 
inachimbwa ni mafuta yatokanayo na mafuta ya wanyama hawa am-
bao walifukiwa chini ya ardhi. Kwa hiyo ni nani amewaambia mama 
zao kwanza kusafiri safari ndefu na kufika ufukweni na halafu nani 
amewaonesha watoto wa kasa njia ya kwenda baharini. Kasa anai-
shi maisha ya aina hiyo na anafuata mpangilio huo wa maisha kwa 
mamilioni ya miaka na mpangilio huo utabakia hivyo hata kwa ma-
milioni ya miaka mingine.

Vivyo hivyo dunia ya nyuki wa asali pia inastaajabisha. Jinsi 
nyuki anavyojenga masega ya asali ni kazi bora sana ya uinjinia na 
hakuna tofauti na jinsi alivyojenga masega hayo maelfu ya miaka 
iliyopita na sasa. Ukitazama dunia ya mchwa; viumbe hawa huishi 
katika makundi na hujenga nyumba zao katika makundi. Wale am-
bao wamefanya uchunguzi wa dunia ya wanyama, husema kwamba 
maisha yao yana sifa bainishi kama za binadamu.

Inafaa kutamka hapa kwamba wanyama ambao Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu amewaumba wanazo sifa bainishi za kimaumbile kama 
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zile za binadamu. Kama kila moja ya sifa bainifu mbalimbali za bi-
nadamu ikipewa picha ya kimaumbile inakuwa aina fulani ya mny-
ama. Kila mnyama ni sanamu ya kimaumbile ya baadhi ya sifa bain-
ishi za binadamu. Hatuwezi kuchora picha ya sifa bainishi. Kama 
vile unataka kuchora picha ya wivu basi haiwezekani hata msanii 
bora sana kuchora picha hiyo. Hii ni kwa sababu wivu sio kiumbe 
cha kuonekana. Mchoraji anaweza tu kuchora picha za vitu vya ki-
maumbile lakini Mwenyezi Mungu Mtukufu ameweza kutengeneza 
picha hiyo na hata ameumba mfano wa kimaumbile wa kitu hicho. 

Kama vile ambavyo unataka kumwambia mtu achore picha ya 
wizi wa kutumia nguvu na sio mwizi mwenyewe. Lakini Mwenyezi 
Mungu Mtukufu alichora picha na umbo linalotembea la mwizi pia. 
Vivyo hivyo ubakhili na uchoyo hauwezi kuchorwa katika picha. 
Mtu bakhli ni yule ambaye hapendi kutumia na vipo viwango, wapo 
watu ambao hawapendi kutumia katika njia ya Mwenyezi Mungu 
Mtukufu ambapo baadhi ya watu bakhili hawataki kutumia hata kwa 
ajili ya wao wenyewe. 

Kama ukitaka kuchora picha ya ubakhili basi huyo ni Mchwa. 
Mchwa hukusanya chakula katika maisha yake yote lakini hali 
chakula hicho, yeye hulimbikiza tu. Kama mchwa akila kile chakula 
chote anachokusanya basi ataongezeka umbo na kuwa mkubwa ku-
liko tembo. Mchwa hukusanya chakula kwa miezi tisa na halafu kwa 
miezi mitatu huitumia katika kulinda kile alichokusanya. Angalia 
akili iliyofichama ya mchwa; hukusanya punje za ngano na anajua 
kwamba mbegu za ngano zikifukiwa ardhini zitamamanuka katika 
msimu maalum. Punje hii ambayo imehifadhiwa kwenye ghala la 
mchwa ambalo lipo chini ya ardhi itapasuka na kuota na kwa hiyo 
itaharibu nyumba ya mchwa pia. 

Huyu mchwa kibarua hukusanya punje na huzikabidhi kwa 
mchwa mtunza ghala. Huyu mchwa mtunza ghala huipasua punje 
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katika vipande viwili kwa sababu mbegu iliyopasuliwa vipande vi-
wili haiwezi kuota. Sasa nani amemwambia mchwa kwamba mbegu 
huota ikiwa chini ya ardhi, na nani amewaambia mchwa namna ya 
kuilinda? Ungeona upande mwingine wa kushangaza wa mchwa 
wanapokata jani la mti katika vipande. Sasa hatuna muda wa kuta-
fakari juu ya mchwa kwa kuwa sisi wenyewe hatuna hata muda wa 
kujitafakari. Tunapaswa kutafakari juu ya vitu hivi, ambavyo ni vi-
tabu vilivyojaa masomo.

Kama ukitaka kuupatia wizi umbo basi umbile lake ni panya. 
Mtu mmoja alimwendea Imamu Sadiq B na alimwomba amtafsirie 
ndoto yake ambamo amemuona panya kitandani mwake. Imamu 
Sadiq B alimjibu mtu huyo kwamba mke wake ni mwizi. Picha 
ambazo sisi huziona kwenye ndoto zetu ni picha za vitu vingine, 
ambapo uhalisia wake ni tofauti na picha hizo.

Hii ni kwa sababu Mwenyezi Mungu Mtukufu alipoumba Tabi-
yat ya binadamu aliweka kisahani (ROM=kumbukizi fikio nasi-
bu) ndani ya binadamu. Ndani ya kisahani hiki Mwenyezi Mungu 
Mtukufu ameweka mahitaji yake yote na halafu akapiga mhuri uum-
baji wake, akakamilisha Tabiyat yake na akampeleka binadamu ka-
tika dunia hii. Sasa binadamu anapokuja katika dunia hii, kile kisa-
hani kinaanza kufanya kazi na humpa binadamu ujumbe kuhusu yale 
anayopaswa kufanya wakati huo na baadaye. 

Sifa zote hizi ambazo Mwenyezi Mungu Mtukufu ameweka 
ndani ya Tabiyat yake zinaitwa Ghariza. Ghariza maana yake ni 
utambuzi na mwongozo mahsusi ambao binadamu huzaliwa nao 
katika uwepo wake. Hali maalumu ambayo imewekwa ndani ya 
mnyama ni Ghariza. Hali hii ni maalumu kwa wanyama wenye 
uhai. Mawe, miti, milima inayo Tabiyat tu sio Ghariza. Hii ni kwa 
sababu miti haina  mwendo, haihitaji kubadilisha mahali ilipo, 
yenyewe hukua tu. Lakini upo uwepo mahsusi kwa wanyama am-
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bao umekabidhiwa kwao na kwa sababu hiyo wanyama wanapaswa 
kutembea. Mnyama anapaswa kufanya vitendo fulani, amepewa 
miguu. Uwepo wake unahitaji mwongozo na hali hii imewekwa 
ndani mwake.

Kwa nini hali hii inaitwa Ghariza? Neno Ghariza asili yake ni 
neno Gharz. Kwanza tunahitaji kuelewa maana ya neno Gharz am-
balo maana yake ni kupanda kitu. Katika kupanda mbegu hutumika 
neno Harz. Lakini kwa mimea mingine haina haja kupanda mbegu 
lakini hupandwa mche mdogo. Katika kupanda mche mdogo Waara-
bu hutumia neno Gharz. Kitu chochote ambacho hufukiwa chini ya 
ardhi kinayo sifa bainishi kwamba baada ya kupandwa ndani ya ar-
dhi hutandaza mizizi yake humo. Mizizi hutandaa kwa sababu mmea 
unajua kwamba watu wengine wanaweza kuja kutaka kuung`oa 
mmea huo. Mmea unajua kwamba unapaswa kujiimarisha ndani ya 
ardhi ili usije ukang`olewa. 

Wakati kitu kinapopandwa ndani ya ardhi na kutandaza mizizi 
yake humo kwa kiasi kwamba hakiwezi kung`olewa kwa urahisi, hii 
inajulikana kwa neno Ghariza. Ghariza maana yake ni kwamba kitu 
kikiwa kimechimbiwa kwa namna ambayo hakiwezi kung`olewa 
na kama kiking`olewa basi kitatoka pamoja na udongo. Ghariza 
maana yake ni sifa bainifu ambayo ilipandwa katika kina kirefu sana 
ndani ya uwepo wa binadmu na wanyama kwa kiwango kwamba 
haking`oki, kama Mlima. Maana ya Ghariza ni zile sifa bainifu, 
maelekezo hayo, mielekeo hiyo, vitu ambavyo vimewekwa ndani 
ya binadamu na wanyama na viumbe hivi. Huzaliwa nazo vitu hivyo 
na kwamba vitu hivyo vimepandwa katika kina kirefu sana hivyo 
kwamba ukitaka kuving`oa having’oki. 

Kama ukijaribu kuondosha Ghariza basi utu na unyama utatoka 
nao pia. Hisia hizi na maelekezo haya yamewekwa kwa kutengan-
ishwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu. Kwanza Mwenyezi Mungu 
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Mtukufu aliumba umbile la mwili wa binadamu, halafu akakamili-
sha Tabiyat yake, na baada ya kukamilisha hiyo akaiwekea Ghariza 
kwa utenganisho ambayo ni mahitaji ya binadamu; lakini hayo ya-
likuwa mahitaji ya utu na sio mahitaji ya kimaumbile ya binadamu. 
Mwenyezi Mungu Mtukufu alikamilisha mwili wa binadamu. 

Hii ilikuwa ni hatua ya uumbaji wa mtu, baada ya hatua hiyo 
ulikuwa ni wakati wa kukamilisha upande wa kimaumbile wa binad-
amu ambapo Mwenyezi Mungu Mtukufu aliweka Ghariza ndani ya 
binaamu. Maana ya Ghariza ni silika za asili ambazo zimewekwa na 
zipo ndani ya binadamu na wanyama na huzaliwa nazo. Mabingwa 
wa saikolojia ya binadamu wanasema kwamba zipo takribani silika 
za asili kumi na nne (14) ndani ya binadamu.

Wakati ulipokamilika uumbaji wa upande wa kimaumbile wa 
binadamu, wakati wa kupuliza roho ndani ya binadamu akawadia. 
‘Sasa napaswa kumfanya awe mtu.’ Wakati huu Mwenyezi Mungu 
Mtukufu aliweka Fitra ndani ya binadamu. Kwa hiyo mtu ni nani? 
Mtu ni muunganiko wa Fitra, Tabiyat na Ghariza. Tabiyat na Ghariza 
vilikamilishwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu lakini Fitra inahitaji 
Tabiyat na Ghariza ili iweze kujielimisha yenyewe. Fitra hujiongeza 
yenyewe na hukua.

Kiumbe  ambaye hana Fitra ila anayo Tabiyat na Ghariza tu ni 
mnyama. Kiumbe ambaye hana Ghariza pia ni yule ambaye hana 
uhai. Binadamu anazo Ghariza (silika za asili) kadhaa ndani mwake. 
Njaa, kiu vyote vimepandikizwa ndani mwake na kisahani hiki 
kimewekwa ndani ya binadamu. Hizi silika za asili (Ghariza) huanza 
kufanya kazi polepole. Tamaa ya ngono pia ni silika ya asili. ‘Ewe 
binadamu! Wewe ni Fitra, Tabiyat na Ghariza na tumekukabidhi 
wewe udhibiti na mamlaka. Utu wako sio kwa sababu ya Tabiyat na 
Ghariza yako, utu wako upo juu ya msingi wa Fitra. 
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Nimekupeleka hapo duniani ili ujikamilishe wewe mwenyewe, 
kujikamilisha kuwa nini? Sio kulea Tabiyat na Ghariza yako, vitu 
vilivyopo ndani mwako, programu zote hizi nimeziweka Mimi. 
Nimeweka uwanja kamili usiokuwa na kitu kwa ajili yako ambao 
unapaswa uutengeneze wewe mwenyewe. Mimi nimetengeneza fre-
mu na wewe mwenyewe unapaswa kuweka kila kitu ndani humo. 
Na hiyo ndio Fitra yako. Na chochote utakachoweka ndani humo 
ndivyo na wewe utakavyokuwa.’

Haya ni mapambano ambayo wengi hushindwa. Pale ambapo 
binadamu hushindwa kujitambua kwamba yeye mwenyewe ni nani, 
hushindwa kufuata njia yake ya utu. Ama huwa anailea Tabiyat yake 
au huitunza Ghariza yake tu na anapopata muda huelekeza usiki-
vu wake kwenye Fitra yake. Baadhi ya watu huwa wapo kwenye 
kiwango cha Tabiyat tu na maana yake ni kwamba inahusu ukuaji 
wake tu. Watu hawa wanataka kuenea na kukua kama mti. Kufua-
tana na tafsiri ya Ayatullah Jawwad Amouli watu kama  hao wapo 
kama mti ambao umekua na kutandawaa. Na baadhi ya watu huwa 
wana Ghariza peke yake ndani mwao. Jinsi wanyama wanavyokuwa 
kwenye mwendo kwa kutumia silika za asili ndivyo watu wengine 
hutembea kwa silika zao za asili tu. Hii ndio sababu ya wanyama  
kuwa alama ya binadamu kwani wao wanazo silika za asili tu na sio 
akili. 

Maisha ambayo mnyama alikuwa anaishi miaka milioni moja ili-
yopita bado anaishi maisha kama hayo hata leo hii; mnyama hajaen-
delea kabisa. Lakini ukiangalia maisha ya binadamu, maisha yake 
ya miaka mia moja iliyopita yamebadilika kwa kiwango kikubwa. 
Binadamu amepewa akili ambayo ni mojawapo ya uwezo wa Fitra, 
lakini wakati fulani akili nayo huwa chini ya udhibiti wa Ghariza. 
Fitra hutawaliwa na Ghariza. Wajibu wa binadamu ni kuelimisha 
Fitra yake kwa kutumia Tabiyat na Ghariza.
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Hapo Karbala vilikuja vitu vitatu vilivyokamilika yaani Fitra, Tabi-
yat na Ghariza. Upande mmoja ulikuwepo na watu ambao mwenendo 
wao uliwekewa mpaka kwenye Tabiyat na Ghariza, ambapo upande 
mwingine alikuwepo mtu ambaye aliikamata na kutwaa Tabiyat na 
Ghariza, na amefika hadhi ya Fitra. Haya ni majeshi mawili. Ni kitu 
rahisi sana. Kwa nini Kufi hakuja? Tunajaribu kutafuta sababu za ki-
jamii na kisiasa. Kwa nini watu hawahudhurii kwenye Majalis (Miku-
sanyiko ya kidini) leo hii. Tunajaribu kutafuta sababu zinazohusiana 
na usalama (nchini Pakistani). Viwanja fulani ambavyo vimeachwa 
wazi, havikuachwa wazi kwa sababu za kijamii na kisiasa, lakini vi-
wanja hivi vimeachwa wazi kwa sababu za kibinadamu. Fitra haiwezi 
kuwa nje ya kiwanja hicho ambamo inapaswa kuwamo na vivyo hivyo 
na Ghariza pia haiwezi kuwa nje ya kiwanja ambacho hicho ambamo 
inapaswa kuwepo. Kila kimoja ya vitu hivi viwili kitakuwepo ndani 
ya viwanja vinavyoendana navyo. Kwa nini Kufi hakufika Karbala? 
Alikuwa na utashi na matamanio, lakini kwenda Karbala na Tabiyat 
na Ghariza bila Fitra haingetosha, Fitra pia ilikuwa inahitajika. Na 
Kufi alishindwa katika uwanja huu. Mtu anayeifanya Fitra yake kuwa 
mshindi huenda kwenye uwanja huu.

Swali ambalo kwa kawaida huulizwa ni kwa nini Mwenyezi 
Mungu Mtukufu aliweka hivi vitu vitatu ndani ya binadamu. Kwa 
nini haikuwekwa Fitra peke yake, ambayo haingetuweka kwenye 
hizi changamoto zote ambazo ni ngumu? Jibu ni kwamba kama in-
gewekwa Fitra peke yake basi sisi tusingekuwa binadamu, tungeku-
wa Malaika. Mwenyezi Mungu Mtukuffu aliwaumba binadamu 
pamoja na kwamba Malaika tayari walikuwepo kwa sababu Malaika 
hawangeweza kutimiza mahitaji yale ambayo yangetimizwa na bi-
nadamu. 

Sababu ya pili ni kwamba Fitra huzaliwa pale ilipo Tabiyat. Fitra 
inapaswa kuzaliwa pamoja na Tabiyat. Tabiyat ni uwanja na Fitra 
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ni tunda. Ghariza ni njia na Fitra ni ule uwezo unaotumia njia. Fitra 
inapaswa kukua na kuelimikia, na kwa ajili ya ukuaji huu inahitaji 
Tabiyat na Ghariza. Miongoni mwa hizi silika ipo njaa na kiu; sasa 
kwa kuwa Fitra inahitaji Tabiyat kwa ajili ya ukuaji na akili ambayo 
Tabiyat inayo ipo ndani ya Ghariza.

Falsafa ya Furaha:

Mwenyezi Mungu Mtukufu ameweka njia ya kuendelea kudumu 
kwa binadamu ndani mwake mwenyewe kwa busara ya ajabu. Kama 
tukitafakari kuhusu binadamu basi yeye mwenyewe ni kiumbe wa 
kustaajabisha. Binadamu amepewa uwajibikaji wa kuendelea ku-
dumu yeye mwenyewe na jamii ya binadamu. Mwenyezi Mungu 
Mtukufu ametengeneza mpango wa ajabu wa binadamu kutekeleza 
wajibu huu. Mwenyezi Mungu Mtukufu ametengeneza mpango 
wa chakula kwa ajili ya binadamu kuendelea kudumu. Binadamu 
anatakiwa kula chakula kwa sababu chakula kinahitajika mwilini 
mwake. 

Mwenyezi Mungu Mtukufu ameweka furaha katika chakula kwa 
sababu sio lazima kwamba kila mtu anaweza kuwa na uwezo wa 
kujitambua mwenyewe jinsi inayofaa ambamo ataelewa falsafa ya 
chakula. Kama kitendo cha kula chakula kingefaradhishwa kama 
Swala, pasingekuwepo na furaha katika kula chakula; ni Maulana 
tu ndio ambao wangekuwa wanakula chakula na sisi wengine wala 
hatungejali hata kukikaribia. 

Mwenyezi Mungu Mtukufu aliweka starehe katika chakula 
ambacho ni hitaji la msingi la kuendeleza uwepo wa binadamu, 
na ili kuweza kupata starehe kwenye chakula Mwenyezi Mungu 
Mtukufu ameweka Ghariza ndani ya binadamu. Haja ya uwepo 
wa kudumisha umaumbile wa binadamu ni chakula ambapo haja 
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ya Ghariza ni starehe. Binadamu hula chakula kwa ajili ya starehe 
na starehe ni mfumo wa kibinafsi wa kuendelea kudumu alio-
wekwa ndani ya binadamu. Inawezekana na inatokea kwamba 
Fitra ya binadamu hutiishwa, na ambapo bado hata mhusika haja-
balehe lakini anakuwa nayo elementi ya starehe ndani ya Ghariza 
bado ataendelea kula kwa sababu tu anapata starehe katika kula 
chakula. Mtu ambaye amebalehe huwa hali chakula kwa sababu 
ya starehe, bali hula chakula kama kitu cha lazima kwa kuendelea 
kudumu kwake, lakini mtu ambaye hajabalehe hula chakula kwa 
ajili ya starehe.

Kitu kingine cha muhimu kwa binadamu ni kuendelea kudumu 
kwa jamii ya kibinadamu ambayo hufanyika kupitia kuzaliana. 
Kama starehe haingewekwa katika kuzaliana kupitia uhusiano wa 
kingono, basi hakuna mtu ambaye angeoa. Kama kuoa ingekuwa 
ni jambo la faradhi lakini bila kuwepo starehe ndani ya jambo hili 
basi ni Maulana wachache tu ndiyo wangeoa. Sasa basi pamoja na 
kwamba starehe imewekwa kwenye kitendo hiki bado baadhi ya 
watu hawaoi lakini wao hupata tu ile starehe iliyopo ndani ya ki-
tendo hicho basi. Starehe ya ndoa ni dhamana ya kuendelea kudumu 
kwa jamii ya binadamu. 

Pamoja na starehe hizi, pia Mwenyezi Mungu Mtukufu amem-
pa binadamu akili ambayo ni uwezo wa roho na pia mwongozo wa 
kuziwekea mipaka starehe hizi, ili kwamba makusudio yote yana-
hifadhiwa; uwepo wa binadamu unahifadhiwa na mpango wa ku-
zaliana kwa binadamu pia unaendelea. Leo hii tumebaki na starehe 
tu lakini tumesahau falsafa yake; tunapata starehe kutoka vyanzo 
mbalimbali lakini mpango uliowekwa kwa ajili ya kuhifadhi jamii 
ya binadamu hautimizwi na sisi. Mtu anafikia umri wa miaka 35 
lakini bado hajaoa; msichana anazidi kuwa na umri mkubwa lakini 
haolewi kwa sababu tu mwanamume wa kumuoa hana kazi nzuri, 
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hajamaliza masomo, hana nyumba nzuri ya makazi yake na sababu 
zote za kimaumbile kama hizo.

Mvulana huyohuyo anapohisi njaa kwa nini mama yake ham-
wambii kwamba bado hajafanya shahada yake ya Uzamili, amalize 
shahada yake ya MBA kwanza hapo ndipo ampe chakula. Na anapo-
hitaji maji ya kunywa asimpe maji, yeye aseme kwamba kwanza ap-
ate shahada, apate kazi nzuri, na nyumba nzuri ya makazi yake hapo 
ndipo ampe maji. Ni vema mtu kusoma na kupata shahada kwani 
hayo ni mahitaji ya mtu, lakini sio kukifanya chakula kiwe tegemezi 
kwa shahada za kisomi. Kama mtu hajala chakula basi hataweza ku-
dumisha maisha yake na bila kula chakula mtu hataweza kusoma na 
kupata shahada pia. 

Wakati wa kula chakula ukiwadia si vema kuwasilisha hoja za 
elimu; mtu ale chakula chake safi kilicho halali. Lakini inakuwaje 
kwenye suala la ndoa hoja za namna hii zinawasilishwa. Mara tu 
mvulana au msichana akishabalehe wazazi wanatakiwa kutambua 
haja ya watoto wao kuoa au kuolewa. Kama zikitolewa hoja za 
kwamba ngoja kwanza amalize masomo, apate nyumba nzuri, gari 
ya kutembelea na kadhalika basi atakuwa hana utiifu kwa wazazi 
wake na kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Mtoto huyu asipopewa 
chakula ataiba kutoka mahali pengine. Kwa hakika atakula kwa 
sababu chakula ni haja ya Tabiyat yake na Ghariza inamshawishi 
kula. 

Wale wanaodai kwamba mtoto wake ana umri wa miaka 35 
lakini wala hafikirii kuoa wapo sahihi, kwa sababu mtoto wake 
anakula Pizza mahali pengine. Mtoto ambaye hafikirii suala la ndoa 
ni kwa sababu ya uzembe wa mzazi wake, lakini mtoto huyo ana-
timiza starehe yake mahali pengine. Inawezekana kwamba anapata 
starehe kwa kutumia macho, kwa fikira au kupitia filamu, majarida, 
na mtandao. Na zipo njia nyingi kama hizo leo hii ambamo mtu 
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anaweza kupata starehe. Kama ambavyo nimekwishasema mapema 
kwamba utamaduni wa kimagharibi una nusu ya viwanda ambavyo 
huzalisha vitu vya kuamsha ashiki na nusu nyingine huzalisha vitu 
vya kutuliza matamanio hayo. 

Ufisadi huu ambao umeenea kila mahali na mamia ya idhaa za 
runinga ambazo zimeingia hadi kwenye vyumba vya kulala na vy-
umba vya shughuli za watu, kama hautaguswa na mtoto na je hatat-
umia chakula hiki? Mtoto mchanga ambaye anaomba maziwa; kama 
hakupewa maziwa atalia, na kupiga makelele na kufanya maisha 
yasiwe na raha.

Mtu mmoja alikuwa anasema kwamba mtoto wake mwenye umri 
wa miaka miwili ni mtulivu sana hivyo kwamba mara tu anapoo-
na picha chafu kwenye runinga mtoto huyu hugeuza uso wake na 
kutazama upande mwingine. Mtu huyo aliulizwa kama mtoto wake 
hunywa maziwa lakini hapendi kula chokoleti. Lakini umri wake wa 
chokoleti utakapofika basi mwache ageuze uso wake. Mtoto huyu 
hugeuza uso wake kwa ajili yenu ninyi wazazi wake, lakini ngoja 
umri ufike. Mwenyezi Mungu Mtukufu naawalinde watoto wenu 
wote lakini kama tukibaki kuwa wazembe basi hili halitatokea. Ha-
dithi ya Mtukufu Mtume inasema:

“Kila mtoto huzaliwa akiwa Muislamu; lakini wazazi wao huwa-
geuza kuwa Wayahudi na Wakristo.” Maneno Wayahudi na Wakristo 
yamenukuliwa tu kama mfano. Ni wazazi wao ambao ndiyo huwa-
fanya watoto wao kuwa kila kitu; wanawafanya watoto wao kuwa 
malofa, wahuni, hawana nidhamu na kila kitu. Hadithi isemayo 
“Pepo ipo chini ya miguu ya mama” haina maana kwamba ubusu 
miguu ya mama. Ni sahihi kwa sababu hadithi hii inarejelea kwenye 
utiifu kwa wazazi ambalo ni jambo la faradhi hata katika zama hizi 
za digitali, bila kujali kama mama ni mtu wa kawaida na mbum-
bumbu na mtoto akawa amesoma. Mtoto anatakiwa kumheshimu 
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mama kwa sababu mama ni onesho la mamlaka ya Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu. Lakini hadithi hii inayo maana nyingine pia; ambayo 
ni methali.

Kama vile mtu fulani anahitaji kitu fulani na anakitafuta, na mtu 
mwingine anakuwa na kitu hicho, na anasema kitu hicho kipo mkon-
oni mwake. Katika lugha ya Kiarabu methali kama hiyo hutumiwa. 
Pale ambapo kipo katika udhibiti wa mtu kwa uhakika; anasema kitu 
hicho kipo chini ya miguu yake. Hii maana yake ni kwamba mama 
anaweza kufanya vyovyote atakavyo. Hii ndiyo sababu Mwenyezi 
Mungu Mtukufu amempa mama hadhi ya juu kwa sababu wajibu 
wake ni mkubwa. Wape watoto elimu lakini sio kwa ajili ya kupata 
kazi, bali iwe kwa sababu ya maono ya elimu. Ni wajibu wa wa-
zazi kuwapa watoto wao chakula, na isije ikatokea kwamba mtoto 
anakwenda kupata chakula mahali pengine. Leo hii baadhi ya wa-
zazi husema kwamba mwanae hali chochote; lakini hawajui anakula 
uchafu gani huko nje. 

Wapo mama wengine hutamka kwa namna ya kujinadi kwam-
ba mtoto wake wala hafikirii suala la ndoa. Mtoto huyo atafikiriaje 
suala la ndoa wakati yeye ameshiba? Wanawaweka wasichana wao 
bila kuolewa kwa kungojea mvulana mwenye fahari amuoe! Mzazi 
anatakiwa kumuoza mwanae kufuatana na viwango vya kidini. Ni 
kitu kinachoumiza sana kwamba wapo wazazi wanaooza watoto 
wao wa kike kwa familia zisizo za kidini, halafu upinzani hutokea.  
Hii ni kwa sababu msimamo wa mvulana unatofautiana na ule wa 
msichana, kila mmojawao anayo namana yake ya kufikiri kwa hiyo 
hutokea upinzani na baadaye kutalikiana. 

Wazazi wa pande zote mbili wanaweza kuwa wanapendana la-
kini hawaangalii tabia ya mpenzi wa mtoto wao. Mwenyezi Mungu 
Mtukufu anasema kwamba uwekevu umewekwa katika ndoa al-
muradi ndoa inafungwa kufuatana na viwango vya kidini. Funguo 
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za uwekevu zimewekwa kwenye vitu kama hivyo, lakini na huwa 
tunashangaa tunaposikia hivyo kwa sababu kwanza tunataka kupata 
kila kitu kutoka duniani na halafu ndio tuoe. Mtu mmoja alimwen-
dea Imamu Sadiq B na akasema; “Mimi nina njaa sina chakula.” 
Imamu Sadiq B akamwambia unatakiwa uoe. Mtu huyo alistaajabu 
na akapatwa na ghadhabu, na akasema kwamba wakati mimi mwe-
nyewe nikiwa peke yangu sina chakula na sasa wewe unanidhihaki 
kwamba nimpate mtu mwingine tuwe wawili. Maimamu huwa ha-
wana dhihaka wakati wa kutoa mwongozo. Imamu Sadiq B ali-
kuwa anamuonesha mtu huyo sehemu ya hazina ya Riziki lakini si 
kutoka kwa kila umuonaye. Tathimini kikamilifu juu ya viwango 
vinavyofaa na halafu uoe.

Hivyo Mwenyezi Mungu Mtukufu ameweka starehe katika 
Ghariza. Starehe imewekwa ndani ya chakula kwa ajili ya ku-
dumisha maumbile na starehe katika ngono na ndoa kwa ajili 
ya kudumisha jamii. Lakini kama Ghariza ikiitawala Fitra basi 
makusudio husahauliwa na kitu kinachobaki ni starehe. Tazama 
makusudio na falsafa ya chakula ambayo Imamu Ali B anasema 
katika Dua-e-Kumail: “Ewe Mwenyezi Mungu Mtukufu! iima-
rishe miguu yangu kwa ajili ya kukutumikia Wewe.” Imamu Ali 
B anasema kwamba anataka apate nguvu ili aweze kutumikia 
dini ya Mwenyezi Mungu Mtukufu na ili aweze kumwabudu 
Yeye. Falsafa ya ndoa imetamkwa na Nabii Ibrahim B alipose-
ma: “Ewe Mwenyezi Mungu Mtukufu! Nipe dhuria wema na 
watakatifu na ukabidhi Uimamu (Uongozi) katika dhuria hao ili 
waweze kutumikia dini Yako.”

Tofauti  baina ya Hidayat-e-Takwini na Ghariza.

Suala linalojitokeza ni juu ya tofauti baina ya mwongozo wa kue-
ndelea nao, au mwongozo uliotengenezwa (Hidayat-e-Takwini) na 
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Ghariza. Vitu hivi viwili haviko sawa kwa ajili ya binadamu. Hiday-
at-e-Takwini ni kwa ajili ya wanyama. Mojawapo ya hoja ambayo 
Nabii Musa B alimwambia Firauni alipokutana naye kwa kumjibu 
pale alipomuuliza kuhusu Mola Wake katika Surat-Taha.

قاَلَ رَبُّناَ الَّذِي أعَْطَىٰ كُلَّ شَيْءٍ خَلْقهَُ ثمَُّ هدََىٰ

“Akasema: Mola Wetu ni yule aliyekipa kila kitu umbo lake kisha 
akakiongoza.” (Twaha; 20:50)

Kama tukiwatazama wanyama na tumtafakari binadamu kwa 
upande wa unyama tu, basi Ghariza ni mwongozo Takwini. Kama 
vile mchwa, nyuki, kasa wote hawa wanao mwongozo Takwini. 
Vivyo hivyo ndani ya binadamu maelekezo yake ya njaa, kiu yote 
hayo ni mwongozo Takwini na ndani ya Fitra pia yapo maelekezo 
fulani kama vile utambuzi na kadhalika ni mwongozo Takwini. To-
fauti baina ya mwongozo Takwini ndani ya binadamu na wanyama 
ni kwamba ndani ya wanyama mwongozo huu umewekewa mipaka 
juu ya Tabiyat na Ghariza yao ambapo ndani ya binadamu pia Fitra 
ina kiasi fulani cha elementi za mwongozo Takwini. Ndani ya bin-
adamu ipo tofauti baina ya Ghariza na mwongozo. Ghariza ni silika 
na sio mwongozo Takwini.

Wakati Fitra inapotiishwa na kuhinikizwa chini ya vifusi vya 
Tabiyat na Ghariza basi hapo haiwezi kusikiliza mwongozo. Ni kama 
vile panapotokea tetemeko la ardhi na watu hufunikwa chini ya vifu-
si; jinsi muda unavyozidi kupita na watu wakiwa bado wamefunikwa 
chini ya vifusi ndivyo ambavyo itakuwa vigumu wao kusikia sauti 
za nje. Ni kitu cha namna hiyohiyo ambacho huitokea Fitra pale am-
bapo Fitra hutiishwa kwa kiwango kiasi kwamba muda hufika am-
bapo Mwenyezi Mungu Mtukufu husema kwamba umepigwa mhuri 
kwenye nyoyo zao, na maana yake ni kwamba wahusika hawawezi 
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kusikia sauti yoyote ya mwongozo; hii maana yake ni kwamba watu 
wamehinikiza Fitra zao kwa kiwango hicho. 

Kama vile ambavyo binadamu ametoa ahadi kwa Mwenye-
zi Mungu Mtukufu kwa kuchukua dhamana Yake katika safari 
hii kama atakavyo binadamu, mnamo siku ya hukumu Mwenyezi 
Mungu Mtukufu atawauliza binadamu kwamba je wanakumbuka 
ahadi yao? Haitakuwa rahisi binadamu kukumbuka ahadi hiyo, kwa 
sababu ahadi hiyo ilifanywa na Fitra ambayo wakati huo imetiishwa 
na kuhinikizwa. Hii ndiyo sababu Mwenyezi Mungu Mtukufu al-
imwambia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwamba asijichoshe katika 
kuwaongoza baadhi ya watu kwa sababu watu hao ndio wale am-
bao wamewekewa vifusi vingi sana vya Tabiyat na Ghariza kwenye 
Fitra zao hivyo kwamba hawatasikia mwongozo wowote. Kwa hiyo 
hakuna haja ya kuwaongoza watu hao. Hii ni sehemu ya chini sana 
ya Fitra kwa hiyo ni ipi sehemu ya juu zaidi ya Fitra?

Mkengeuko hutokea kwa sababu ya Tabiyat na Ghariza. Ghariza 
hiyohiyo ambayo ni njia ya Fitra hujielimisha pale ambapo huvuka 
mipaka na kuponyoka kwenye udhibiti ndipo huitiisha Fitra. Tu-
napaswa kukumbuka kwamba Tabiyat ni uwanja ambamo Ghariza 
imepandikizwa. Kama vile matamanio na hasira, vyote hivyo ni 
Ghariza, na kama vitu hivyo vinabaki chini ya udhibiti wa Fitra 
huipatia uwezo wa kujielimisha, lakini kama vitu hivyo vikiishinda 
Fitra humwangamiza binadamu.

Watu huuliza swali hili kuhusu mipaka ya ukamilifu wa Fitra. 
Hakuna mipaka kuhusu ukamilifu wa Fitra ambapo tunaweza 
kusema kwamba Fitra imefika kwenye kituo chake na hakuna haja 
kuendelea mbele. Hii ndio sababu binadamu ni adhimu zaidi ku-
liko Malaika kwa sababu pale ambapo Malaika hufika hatua fulani 
husema yeye hawezi kuendelea zaidi ya hapo; anasema akienda 
mbele hata inchi moja tu atajiunguza mwenyewe. Pale anapoishia 
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Malaika ndipo utu wa binadamu unapoanzia. Hakuna mpaka kwa 
binadamu.

Wakati binadamu anapokuwa roho iliyotosheka; 

النَّفْسُ الْمُطْمَئنَِّةُ

“Nafsi iliyotua” (Sura al-Fajr 89:27)

Basi wito wa Mwenyezi Mungu Mtukufu huja;

ارْجِعِي إلِىَٰ رَبِّكِ رَاضِيةًَ مَرْضِيَّةً

“Rejea kwa Mola wako hali ya kuwa radhi umeridhiwa”  
(Sura al-Fajr 89:22)

Sasa rudi; Mola wako ameridhika na wewe.

Sisi hufikiri labda Mwenyezi Mungu Mtukufu yupo kama mtoto 
mdogo ambaye huridhika kwa chokoleti. Kama mtu akitoa sadaka 
ya mkate uliooza, nguo za mitumba katika njia ya Mwenyezi Mungu 
Mtukufu hataridhika naye. Mwenyezi Mungu Mtukufu huridhika 
kwa kuangalia kile kitu cha thamani alichomkabidhi binadamu. 
Kama binadamu atakuwa amekitunza vizuri kitu kile cha thamani 
Fitra, basi ataridhika naye, lakini kama binadamu hakijali kitu hi-
cho basi hawezi kuwa radhi na mhusika. Mwenyezi Mungu Mtuku-
fu anauliza iko wapi Fitra ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Umekuja 
kwangu na mtawanyiko huu wa Tabiyat. Mwenyezi Mungu Mtukufu 
hufurahi kama Fitra huibuka mshindi. Lakini kama ikishindwa bin-
adamu huwa mbaya zaidi ya hayawani. Shimr alikuwa mbaya kuzidi 
sana hayawani. Qur`ani Tukufu inasema: “Wanakuwa wabaya zaidi 
sana kuzidi hayawani.” Ni udhalili wa aina gani? Mnyama kamwe 
hangekunywa maji halafu akaziba njia ili wanyama wengine was-
inywe maji. Mnyama atakunywa maji halafu atatoa nafasi ili wany-
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ama wengine wanywe pia. Lakini pale ambapo binadamu hushuka 
hadhi huzuia maji ya kunywa kwa wale ambao ndio njia ya rehema 
ya Mwenyezi Mungu Mtukufu (rejelea tukio la Ashura).

Fitra ya mwanamume na mwanamke:

Fitra (Hali ya kimaumbile), Tabiyat (mambo ya mwili) na Ghariza ni 
vitu vitatu ambavyo Mwenyezi Mungu Mtukufu ameviweka ndani 
ya wanadamu. Mojawapo ya vitu hivyo ni mahsusi kwa wanadamu; 
kingine kipo kwa wanadamu na wanyama na kingine kipo ndani 
ya wanadamu, wanyama na viumbe vingine vyote. Vipo vipengele 
vitatu katika uumbwaji wa binadamu. Binadamu anao mwili kama 
viumbe vingine na kwa kuwa mwili huu una mahitaji yake; unahi-
taji uwepo wa Ghariza na zaidi ya hivi vipengele viwili kwa ajili ya 
binadamu kupata upendeleo kuliko viumbe vingine, kwa hiyo kilihi-
tajika kitu kingine zaidi cha thamani ambacho ni Fitra.

Roho ni uhalisia wa mwanadamu na mahitaji yake yote, sifa 
zake bainifu na maelekezo huitwa Fitra. Lakini roho inaweza kufika 
kwenye ukamilifu wake pale ambapo Tabiyat na Ghariza hufanya 
kazi ya kuihudumia Fitra na kuwa na manufaa kwa roho. Tabiyat 
ni kama uwanja na Ghariza ni njia iliyopo mikononi mwa Fitra am-
bayo itatumika katika kupata lengo la uumbwaji. Tabiyat na Ghariza 
zimetengenezwa na kuwekwa ndani ya binadamu; vitu hivi havi-
hitaji kukamilishwa. Binadamu anapaswa kukubali chochote amba-
cho mwili umepewa na pia Ghariza haihitaji kuumbwa au binadamu 
kuipata Ghariza; vitu vyote hivi viwili vipo ndani ya binadamu na 
binadamu mwanamume na mwanamke huzaliwa navyo. 

Fitra ni uhalisia wa mwanadamu ambaye uhalisia wake ni roho, 
kwa sababu roho inaihitaji Fitra. Kanuni za Tabiyat hazitumiki kwa 
roho; Ghariza ina kanuni zake yenyewe na Fitra ina kanuni zake 
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yenyewe. Wanamume na wanawake wametenganishwa katika msin-
gi wa Tabiyat na msingi wa Fitra. Ile sehemu ya binadamu ijulika-
nayo kama Tabiyat imeumbwa na kuwekwa ndani ya mwanamume 
na mwanamke. Roho ya binadamu sio ya kiume au ya kike, roho ya 
binadamu ni ya binadamu tu. Fitra ni moja tu na binadamu mwa-
namume aliumbwa chini ya Fitra hiyo nayo Fitra hiyohiyo akape-
wa binadamu mwanamke. Hii ndio sababu ilikwishatamkwa kabla 
kwamba Madhehebu ya Imamia ni mazuri sana. Kama mtu akichun-
guza madhehebu haya basi madhehebu mengine yote ya dunia hujis-
alimisha mbele ya madhehebu haya. Leo hii watu wanapiga ngoma 
kuhusu nafasi ya mwanamke, haki za mwanamke na jinsia ya kike. 
Ni wao hao ambao humfikiria mwanamke kama kifaa cha kukidhi 
ashiki. Hii ni kwa sababu wanamume wao wamejiruhusu kutawal-
iwa na Tabiyat. Wao wanaichukulia Tabiyat kuwa ndio uhalisia wa 
binadamu mwanamume na mwanamke. Mbele yao, jinsia ya kike 
ni muhimu zaidi kuliko utu, na muhimu zaidi kuliko utu ni elimu 
ya binadamu inayohusu binadamu kwanza na mahitaji yake kuliko 
misingi ya dini.

Hadi hapo ambapo uhalisia wa binadamu haujafafanuliwa hatu-
wezi kuzungumzia haki za binadamu. Kwanza tunatakiwa kutambua 
kwamba ni nani tunayemzungumzia? Haki za mwanamke zinaweza 
kuzungumziwa tu pale ambapo tunajua kwanza mwanamke ni nani? 
Kama tukiiuliza dini mwanamume ni nani na mwanamke ni nani 
na tuiulize Qur`ani Tukufu. Qur`ani Tukufu inasema kwamba uhali-
sia wa mwanamume na mwanamke ni Fitra na hakuna tofauti baina 
ya Fitra ya hizi jinsia mbili. Lakini pamoja na Fitra, uhusiano wa 
Tabiyat na Ghariza unatofautiana. Mwanamume na mwanamke wa-
nayo maumbile tofauti ya kimwili lakini hiyo sio utu wao. Utu wao 
hautegemei juu ya umbile la kimwili, ni kwamba utu wao hutegemea 
kwenye Fitra, na hali hiyo haitofautiani kwa jinsia zote mbili. Lakini 
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unapofika wakati wa wajibu na kazi hapo ndipo hutokeza tofauti. 
Zipo tofauti zinazoonekana katika kanuni za kivitendo za Fikihi 
(Fiqh) na hii imefanywa kama msingi wa hoja kwamba Uislamu hu-
wadhalilisha wanawake.

Majukumu na kazi hutolewa kwa kuangalia picha kamili ya 
mwanadamu. Majukumu na kazi hulazimishwa kwa roho lakini 
roho haiwezi kufanya lolote katika dunia hii bila ya mwili. Kila 
kitu inachokihitaji roho wakati ipo hapa duniani kitafanyika kupi-
tia mwili. Maumivu, furaha, starehe, huzuni hufika rohoni kupitia 
mwili tu. Roho huchukua na kutoa kila kitu kupitia mwili. Roho 
inapaswa kusema na kusikiliza lakini inahitaji ulimi na masikio ya 
mwili. Mwenyezi Mungu Mtukufu ameiumba roho kwa namna hii 
tu.  

Mwanamume na mwanamke watatofautiana hadi hapo mwili na 
roho vitakapotengena, na hii pia ilitakiwa kwa sababu ya mwende-
lezo wa jamii ya binadamu. Ilikuwa muhimu kuumba jinsia mbili 
katika wanadamu. Jinsia ya kiume na jinsia ya kike, ili jamii hii ya 
binadamu iweze kuendelea kuwepo. Ubinadamu haukutofautishwa, 
isipokuwa kwa ajili ya kuuendeleza ubinadamu huo viumbe vya aina 
mbili viliumbwa. Jinsia hizi mbili zote zina dini moja, uhalisia mmo-
ja, Tawhiid moja, Imani moja. Lakini inapokuja kwenye majukumu, 
baadhi ya majukumu yalilazimu kuwa mahsusi kwa mwanamume 
na baadhi ya majukumu yalilazimu kuwa mahsusi kwa mwanamke. 

Lakini haiwezekani kutathimini uhalisia wa mtu fulani kupitia 
majukumu. Kwa mfano mwanamke hawezi kuwa mtawala au Imamu 
wa nchi ya Kiislamu (Walii Mkuu); hawezi kuwa Nabii au Mtume 
na inaonekana kwamba Maimamu, Mitume na watawala wote wa-
likuwa wanamume katika nchi ya Kiislamu. Jamii ya majaji, Mar-
jaa ni majukumu ambayo walipewa manamume tu. Hii haimaanishi 
kwamba mwanamke ni dhalili katika utu na Fitra. Kama majukumu 
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ya kisheria yamegawanywa hii haina maana kwamba hata uadilifu 
pia umegawanywa.

Kwa mfano wapo watu wengi wenye vipaji na mabingwa ambao 
wapo kila mahali. Na katika taifa hilo moja yapo majukumu mengi 
ambayo yamegawanywa miongoni mwa wanamume. Katika nchi fu-
lani watu wengine hupewa madaraka ya kuendesha taifa. Hiyo hai-
na maana kwamba hakuna mtu au watu wengine ambao wanaweza 
kumudu majukumu hayo ya kuendesha nchi vizuri zaidi ya wale 
waliopewa madaraka hayo. Inawezekana kwamba wapo watu wengi 
zaidi ambao ni waadilifu kuzidi hao walioko kwenye madaraka, la-
kini hata hivyo hawajapewa majukumu yoyote. Vigezo vya uadilifu 
vinatofautiana na vile vya majukumu. Inawezekana kwamba watu 
wengi wanaweza kuwa waadilifu lakini miongoni mwao wachache 
ndio watakaopewa majukumu.

Mwenyezi Mungu Mtukufu amegawanya majukumu, na zile 
kazi ambazo zinafanyika kwa shida zilikabidhiwa kwa wanamume, 
na zile ambazo hazifanyiki kwa shida walikabidhiwa wanawake. 
Mwenyezi Mungu Mtukufu alipoumba Tabiyat ya wanadamu, al-
imuumba mwanamume na Tabiyat ngumu na akamuumba mwan-
amke na Tabiyat laini. Yule aliyeumbwa laini alipewa majukumu 
yanayolingana na hali yake laini. Yule aliyeumbwa mgumu na imara 
alikabidhiwa majukumu ambayo yanaendana na vile alivyoumbwa. 
Ni kinyume na uadilifu wa Mwenyezi Mungu Mtukufu kwamba 
amkabidhi majukumu magumu yule aliyeumbwa laini na kinyume 
chake. Ukitazama kanuni za Tabiyat na mbali na wanadamu kama 
ukivitazama viumbe vingine, kwa hakika unaweza kuona mabadi-
liko katika Tabiyat.

Katika dunia ya Tabiyat zipo aina mbili za wanyama hai, aina 
moja ni ile ya wale ambao ni imara sana na wakubwa na wengine 
ni laini. Kama vile Farasi anayo Tabiyat mahsusi na kufuatana na 
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Tabiyat yake pia amekabidhiwa kazi ambazo zinaendana na Tabiyat 
(mambo ya mwili) yake. Unapaswa kupanda farasi katika mashinda-
no ya mbio za farasi, kupanda farasi katika mapigano ya kivita. 
Pamoja na kwamba punda anaweza kubeba mzigo mkubwa kuliko 
farasi lakini hawezi kuhimili miondoko ya uwanja wa vita. Hii ni 
kwa sababu sifa bainifu fulani ziliwekwa ndani ya farasi ambazo 
ndizo zinasababisha farasi astahili kutumika katika uwanja wa vita. 

Kama vile ambavyo ngamia ameumbwa kwa ajili ya maisha ya 
majangwani. Jinsi umbile lake lilivyo ndivyo na majukumu yake 
yalivyo. Dunia ya wanyama hawa inastaajabisha kama ukitafakari 
juu ya Tabiyat na tabia zao. Vivyo hivyo kwa upande wa mimea 
pia kila kitu kiliumbwa katika Tabiyat mahsusi, na mazingira yali-
umbwa kufuatana na Tabiyat zao.

Kama majukumu fulani hayakukabidhiwa kwa wanawake hiyo 
haina maana kwamba wao wanayo mapungufu katika kuumbwa 
kwao. Mwanamke hakupewa jukumu la kuwa Mtume au Imamu. 
Kwa nini? Utume na Uimamu ni jukumu sio uadilifu. Ni hali am-
bayo Mwenyezi Mungu Mtukufu aliwakabidhi baadhi ya watu wali-
opendelewa na kuheshimiwa. Lakini Mwenyezi Mungu Mtukufu 
anapokabidhi jukumu, hakabidhi hivihivi tu, vipo vigezo fulani vi-
navyotakiwa kutimizwa. 

Jukumu na uadilifu ni vitu vinavyotengana. Jukumu hupewa mtu 
mwenye uadilifu. Uadilifu maana yake ni ukamilifu na jukumu ni 
wajibu ambao umekabidhiwa kwa mtu ambaye amefikia kwenye 
ukamilifu huu. Uimamu sio ukamilifu wa uadilifu, badala yake ni 
wajibu ambao umepokelewa baada ya kufika kwenye ukamilifu. 
Utume sio ukamilifu lakini ni wajibu uliopokelewa baada kupata 
ukamilifu. Sheria ya kimungu ni kwamba atapewa majukumu na 
mamlaka yule ambaye amefika kwenye ukamilifu.
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Baadhi ya watu hawaelewi jambo hili na huzungumza vitu vya 
kupotosha kutokana na hisia zao. Kama vile kuthibitisha uwezo wa 
Mwenyezi Mungu Mtukufu, huzungumza vitu ambavyo hatima yake 
hukanusha vitu vingi. Kama vile wasemavyo kwamba kazi ambayo 
Mwenyezi Mungu Mtukufu aliwakabidhi Mitume ipo pia kwenye 
uwezo wa Mwenyezi Mungu Mtukufu ambapo angeweza kumka-
bidhi mtu mwingine yeyote pia. Na baadhi yao wamekwenda hadi 
kwenye kiwango hiki, Mungu apishe mbali, cha kusema kwamba 
kazi ambayo Mwenyezi Mungu Mtukufu aliwakabidhi Mitume ali-
kuwa na uwezo wa kuwakabidhi kazi hiyohiyo mbu na inzi. Hii ni 
kwa sababu Mwenyezi Mungu Mtukufu ni:

َ عَلىَٰ كُلِّ شَيْءٍ قدَِيرٌ  إنَِّ اللَّه

“Hakika Mwenyezi Mungu ni Mwenye uweza juu ya kila kitu”  
(Sura al-Baqarah 2:20)

Mulla Sadri anasema kwamba baadhi ya watu wana jicho moja. 
Mwenyezi Mungu Mtukufu amekabidhi macho mawili ili mtu aweze 
kuona picha kamili; kama ukitazama kitu kwa kutumia jicho moja 
utaona nusu ya picha. Baadhi ya watu hutazama dini na Tawhiid 
pia kwa kutumia jicho moja. Wanapoona kwa kutumia jicho moja 
wanaweza kuona uwezo wa Mwenyezi Mungu Mtukufu lakini ha-
wawezi kuona Hekima ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Walisema 
kwamba uwezo wa Mwenyezi Mungu Mtukufu unathibitisha kwam-
ba Yeye anaweza kukabidhi kazi yoyote kwa kiumbe chochote. Hii 
inaonesha kwamba hawajaelewa Tawhiid; Utume na Uimamu. 

Ni kweli kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu anao uwezo juu 
ya kila kitu; kama tu ukizingatia fungu hili la maneno. Kukabidhi 
kazi ya Mitume kwa mbu na inzi si uwezo juu ya vitu. Hivi si vitu 
ambavyo vinaweza kuchukua uwezo wa Mwenyezi Mungu Mtuku-
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fu, vitu hivi havimo katika mzingo wa vitu vyenye uwezo wa ku-
chukua uwezo wa Mwenyezi Mungu Mtukufu ili viwe viongozi wa 
wanadamu. Ni vitu gani ambavyo havipo katika mipaka ya vitu? 
Vitu ambavyo haiwezekani kutokea havifikiriwi kama vitu. Swali: 
hivi Mwenyezi Mungu Mtukufu anao uwezo wa kumuumba mwen-
za wake Mwenyewe? Watasema nini? Kama anaweza kuumba basi 
hiyo ni kuvuruga Tawhiid na kama hawezi basi hawezi kundelea 
kuwa mwenye uwezo (Qadr). Kwa hiyo tutapataje ufumbuzi wa 
suala hili? Kuna jibu gani kwa suala hili?

Jibu lake ni kwamba swali lenyewe haliko sahihi. Mwenza 
wa Mweneyezi Mungu Mtukufu hawezi kuumbwa, lakini usi-
ulize kama Mwenyezi Mungu Mtukufu anaweza kuumba hiki au 
hapana. Uliza kama mwenza wa Mwenyezi Mungu Mutukufu 
anastahiki kuumbwa? Haiwezekani kuumba wenza wa Mwenyezi 
Mungu Mtukufu na asili yoyote isiyo na uwepo. Kitu chochote 
ambacho hakiwezekani hakiwezi kukubali uwezo wa Mwenyezi 
Mungu Mtukufu. Ili kuweza kukubali uwezo wa Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu kitu hicho kinapaswa kuwa katika mzingo wa uweze-
kano. Vivyo hivyo asili ya Mwenyezi Mungu Mtukufu hukabidhi 
kazi ya uongozi wa wanadamu si kwa mwingine isipokuwa Mtume 
au Imamu. Haiwezekani kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu aka-
bidhi kazi ya kuongoza wanadamu kwa mtu ambaye hana uwezo. 
Ngoja niseme hili kwa mfano.

Unao walimu na maprofesa wazuri sana wa mifumo mizuri ya 
masomo, na yupo mtoto mchanga wa umri wa miezi sita. Unam-
chukua mtoto huyu na kumpeleka kwa profesa na unamwambia 
kwamba kwa sababu amewafanya watu wengi sana wafuzu kiwango 
cha shahada na PHD, kwa hiyo unataka Profesa amfundishe mtoto 
wako pia. Profesa huyo atakataa kumsomesha mtoto huyo mwenye 
umri wa miezi sita kwa sababu haiwezekani. Profesa huyu hawezi 
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kulaumiwa kwa sababu ya kukataa kumuelimisha mtoto mchanga 
wa miezi sita pamoja na kwamba amesikika kuelimisha watu wengi 
mashuhuri. 

Sasa ni kitu gani kitakuwa kimetokea kwa kipaji chake? Profesa 
huyo atajibu kwa kusema kwamba kipaji chake bado kipo imara; 
kwa sababu kuelimisha kwa kutegemea kipaji cha mwalimu tu hai-
toshi kwani uwezo wa mwanafunzi unahitajika pia. Mtoto huyu hana 
uwezo wa kupokea elimu na hali hii haiathiri kipaji cha profesa.

Kama ukimpa bingwa wa fani ya seremala mti wa mgomba, na 
mgomba una mashina laini sana na ngozi yenye maji ndani yake. 
Sasa wewe unamwambia atengeneze fenicha kutokana na mti huo 
wa mgomba. Seremala huyo atakujibu kwamba hataweza kufanya 
kazi hiyo. Hutakiwi kuwa na shaka na ueledi wake wa kazi hiyo 
na uanze kumuuliza kuhusu utaalamu wake wa kazi hiyo. Seremala 
huyo atakujibu kwamba kipaji chake na utaalamu wake hauna shaka 
kabisa, lakini ili aweze kuonesha kipaji na utaalamu wake katika 
fani ya useremala anahitaji aina ya ubao ambao unaweza kuhimili 
uwezo wa taaluma yake.

Mwenyezi Mungu Mtukufu mwenye uwezo usiowezwa anasema 
kwamba kama Yeye angeteremsha Qur`ani Tukufu hii juu ya mlima, 
mlima huo ungepasuka na kuteketea. Mlima ulikuwa hauna uwe-
zo wa kuhimili uzito wa mwongozo. Kuhimili mzigo wa cheo cha 
Utume unahitajika ukamilifu. Mwenyezi Mungu Mtukufu hampatii 
mtu cheo cha Utume au Uimamu hadi awe amekamilika kimaadili. 
Jina la ukamilifu ni Wilayat na jina la cheo ni Unabii (Nabuwat), 
Uimamu (Imamat). Mtu mwenye kukamilika kimaadili amepata 
Wilayat. Mara tu mtu anapokuwa Awliya-Allah na anafika kwenye 
hadhi ya Wilayat, basi hapo ni uamuzi wake Mwenyezi Mungu 
Mtukufu kumpa mtu huyo Uimamu au hapana. 
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Ukamilifu unahitajika kwa ajili ya cheo na mamlaka lakini wote 
wale ambao ni wakamilifu inawezekana wasipate cheo. Katika nchi 
yetu wapo watu wengi ambao wamesoma na baadhi yao pia wana-
vyo vyeo lakini wapo wengi ambao hawakupewa cheo au hawaja-
chukua cheo chochote. Ukamilifu kimaadili ni elimu sio cheo. Kama 
ukimuona mkuu wa chuo katika chuo, yeye kuwa mkuu wa chuo 
sio uadilifu, ni elimu yake ndiyo maadili. Inawezekana awepo pro-
fesa mwingine hapo chuoni ambaye anayo maadili kama hayo lakini 
hakupewa cheo cha ukuu wa chuo.

Mwenyezi Mungu Mtukufu hajamuweka mwanamke chini ya 
mwanamume katika ukamilifu wa kimaadili. Katika uwanja wa uka-
milifu wa maadili uwezekano wote uliopo kwa mwanamume pia upo 
kwa mwanamke. Kama una shaka iulize Qur`ani Tukufu kwamba 
uadilifu huohuo alioupata mwanamume, mwanamke aliupata pia? 
Lakini cheo na mamlaka alikabidhiwa mwanamume tu kwa sababu 
mahsusi. Katika Qur`ani Tukufu Mwenyezi Mungu Mtukufu anase-
ma nimemteua Mariamu na nimempa ubora juu ya wanawake wote 
ulimwenguni. Si kwamba Mariamu I alipewa cheo cha ubora hivi-
hivi tu lakini uadilifu huu ulioneshwa na Mariamu. Mmojawapo wa 
wema wa asili wa Mariamu ni kwamba Malaika alikuwa akishuka 
kwake. Ili Malaika ashuke hakuna haja ya uwanja wa kutua badala 
yake ni moyo safi ndio unaohitajika. Katika Jamia Kabeer huwa tu-
natongoa ‘Amani iwe kwenu ambao Malaika walishuka kwenu mara 
kwa mara’.

Malaika hawashuki juu ya Milima, wao hushuka juu ya nyoyo 
safi ambazo husafishwa kwa kupata sifa bainifu zilizo kamili. Ufun-
uo (Wahy) haushushwi kwenye milima hushuka kwenye moyo safi 
wa Mtukufu Mtume 3. Sasa kama ukiwauliza hawa watu kumi na 
moja ambao wamefika kwenye hadhi ya Wilayat wanasema kwamba 
katika hadhi ya Wilayat hakuna anayeweza kulinganishwa na mama 
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yetu Bibi Fatma Zahra I. Yeye hakupata cheo chochote cha Uima-
mu au Utume lakini alikuwa kwenye hadhi ya Wilayat na alikuwa na 
sifa zote za maadili kamilifu. Hii ni kwa sababu unapokuja kwenye 
nafasi hizi upo mtambuko wa mawasiliano ya kijinsia. 

Hivyo Mwenyezi Mungu Mtukufu aliondoa majukumu yote ku-
toka kwa wanawake ambayo kwayo cheo na mamlaka vilihitajika, 
na pia aliondoa majukumu yote ambamo cheo na mamlaka vilikuwa 
vitu vya lazima. Majukumu yote ambayo mwanamke angekutana 
na wanamume, kuzunguka miongoni mwa (Nan Mahram) ajinabi, 
yaani mtu ambaye unaweza kufunga naye ndoa yaliondolewa kwa 
mwanamke kwa sababu kazi ya mwanamke ni laini sana. Mwan-
amke alipewa kazi ambayo mahsusi ni laini. Matunzo na malezi 
ya Fitra ya binadamu, kuanzia utotoni, alipewa mwanamke na kazi 
ngumu, inayofanyika kwa nguvu ya msuli alipewa mwanamume.

Utume si uadilifu, uadilifu ni Wilayat. Mtu akifika kwenye hadhi 
ya Wilayat anapewa cheo cha Utume. Na kazi ya Utume ni kupokea 
ufunuo (Wahy) kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu na kuu-
wasilisha kwa wanadamu kwa ajili ya mwongozo. Hii ndiyo sababu 
Mwenyezi Mungu Mtukufu hakumpa Utume mwanamke yeyote 
kwa sababu miongoni mwa wale waliopotoka, wanamume ndio 
wengi kuliko wanawake. Firauni, Nimrod, Shadad, miongoni mwa 
Bani Umayyah watu waliokatili, wengi wao walikuwa wanamume. 
Kwa hiyo Mwenyezi Mungu Mtukufu amempa cheo hiki mwana-
mume lakini katika matendo mema hadhi ileile ambayo amepewa 
mwanamume na mwanamke amepewa pia. 

Bibi Fatima I ni Ismat-e-Kubra na mwanae Bibi Zainabu 
I ni Ismat-e-Sughra ambapo yeye hakupewa Umaasumu wow-
ote na Mwenyezi Mungu Mtukufu lakini alifika kwenye hadhi ya 
Umaasumu kwa kuutafuta yeye mwenyewe. Imamu Maasumu B 
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anasema kwamba “Ewe shangazi yangu wewe ni msomi bila mwal-
imu (Aalima Gair e Muallima).

Kwa sababu tu ya vyeo vingine vya utawala, mahakama na Mar-
jat hazistahili kupewa wanawake tunasema kwamba Fitra ya mwa-
namume na mwanamke ni tofauti? Sasa katika hotuba ya Imamu Ali 
B ambamo amezungumzia kuhusu mapungufu ya mwanamke in-
gesababisha usumbufu kwa wasomaji. Imamu Ali B anasema wa-
nawake wanayo mapungufu katika Imani, akili na urithi. Hotuba hii 
ilikuwa inahusu muktadha wa mazingira ya vita vya Jamal. Baadhi 
ya watu wakawa waathirika wa kutokuelewana na kuchukua manu-
faa kutoka kwa mtu. 

Rejea hii kwamba wanawake wanayo mapungufu ilikuwa mah-
susi kwa ajili ya tukio hilo, kwa sababu Imamu Ali B alikuwa na 
mwanamke (mkewe) ndani ya makazi yake kwa hiyo asingeweza 
kutoa hitimisho la jumla. Imamu Ali B hakuwa anarejelea kwenye 
Fitra ya mwanamke; ambayo ipo sawa kwa mwanamume na mwa-
namke, na mwelekeo wa Fitra ya mwanamume na mwanamke ni 
sawa isipokuwa ipo tofauti ya Tabiyat katika maelekezo na uelekeo.

Fitra haina tofauti baina ya mwanamume na mwanamke, na 
maelekezo yake na uso wake ni kwa mintarafu ya Mwenyezi Mungu 
Mtukufu.

Ndio maana inasemekana kwamba watoto wote wachanga hu-
zaliwa juu ya Fitra ambayo huelekea kwa mintarafu ya Mwenyezi 
Mungu Mtukufu, kama wamwabuduo Mwenyezi Mungu Mtukufu 
lakini wazazi wao huwachukua na kuwapeleka mbali na Fitra na hu-
wapeleka kwa mintarafu ya dini nyingine.
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Hivi Uislamu Haujapitwa na Wakati Baada ya Kuwepo kwa 
Miaka 1400?

Haya ni machafuko mengine ambayo yapo miongoni mwa baadhi ya 
watu kwamba inawezekanaje dini ambayo umri wake sasa ni miaka 
1400 kuwa ilani ya wanadamu. Hii ni dunia ya teknolojia na sayansi, 
mlinganishe tu mtu wa miaka 1400 iliyopita  na  mtu wa zama za 
sasa na unaweza kuona tofauti kubwa. Kwa hiyo inakuwaje una-
wasilisha dini hii yenye umri wa mika 1400 kama ndiyo suluhisho 
la matatizo ya binadamu wa zama za sasa. Kama dini ni suluhisho 
basi iwe ni dini ya zama za sasa na si dini yenye umri wa miaka elfu 
na zaidi.

Katika zama za sasa binadamu amebadilika na hili si jambo la 
kukanushwa. Baadhi ya wazee hawakubaliani na jambo hili na wao 
wanajaribu kulazimisha mazoea yale yaliyopitwa na wakati kwa wa-
toto. Wazee wanataka mjukuu avae nguo kama zile walizovaa wao 
wakati wa utoto wao. Hoja hizi zipo kwenye makazi ya watu, na wa-
toto wanasema kwamba zama zimebadilika. Ni kweli kwamba ma-
hitaji yamebadilika lakini ni mahitaji gani hayo? Mahitaji ya Tabiyat 
yamebadilika lakini si mahitaji ya Fitra. Mahitaji ya mwili huendelea 
kubadilika kila wakati lakini mahitaji ya Fitra hayabadiliki kamwe. 

Hivyo basi pale Mwenyezi Mungu Mtukufu alipoleta dini, ali-
fanya kwa kuigawa dini katika sehemu mbili; sehemu moja ilikuwa 
ile isiyokuwa na mabadiliko. Yaani yale yaliyo halalishwa (Halal) 
ya Muhammad 3 yatabakia kuwa halali hadi Siku ya Hukumu 
na yale ambayo Mtukufu Mtume 3 ametangaza kuwa ni Haramu 
(Yaliyoharamishwa) yatabakia kuwa haramu hadi Siku ya Hukumu. 
Wakati zama zimebadilika dini ingepaswa kubadilika kwa sababu 
binadamu anabadilika. Lakini dini haibadiliki na haitabadilika hadi 
hadi Siku ya Hukumu. 
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Hii ni kwa sababu dini ambayo Mwenyezi Mungu Mtukufu 
ameianzisha ni kwa ajili ya mwongozo wa Fitra ya binadamu. Jinsi 
Mwenyezi Mungu Mtukufu ambavyo ameitengeneza dini isiwe na 
mabadiliko ni kwa sababu dini imepelekwa kwa Fitra ambayo kam-
we haitabadilika na kwa hiyo Mwenyezi Mungu Mtukufu amesema;

 ۚ ِ لَا تبَْدِيلَ لخَِلْقِ اللَّه

Hakuna mabadiliko katika uumbaji wa Mwenyezi Mungu Mtukufu. 
(Sura ar-Rum 30:30)

Fitra haibadiliki kamwe na itakuwa hivyo daima milele. Tumeo-
na kwamba Shariah nyingi zimekuja, na Shariah mpya zimekuja, 
kwa hiyo sasa kwa upande wa Uislamu Sharia hazibadiliki hata 
kama mahitaji ya kimwili yamebadilika?

Hii ni kwa sababu dini imekamilika na ni nzuri sana. Sasa hata Sha-
riah ya dini haitabadilika, lakini kwa ajili ya kuhudumia mwili Tabiyat 
ya binadamu, mfumo wa Ijtihad (jitihada ya utafiti) umewekwa ndani 
ya dini. Ijtihad haimaanishi “kuzungumzia mambo ya kale katika zama 
za leo,” haina maana ya kusema kwa ulimi wako kitu kile ambacho 
kilikwishatamkwa zamani. Utafiti (Ijtihad) maana yake ni kwamba kila 
kizazi kinapozaliwa huzaliwa na mahitaji yake mapya na mahsusi kwa 
ajili ya Tabiyat, lakini Fitra itabakia hivyo bila mabadiliko. 

Mabadiliko haya yanayofuatana na Tabiyat ambayo huwa 
yanakuja katika kila kizazi na huwa yanahitaji Mujtahid kwa kila 
kizazi. Mujtahid huyu anapaswa kuelewa mahitaji ya kizazi na 
kukirekebisha kizazi kufuatana na vipengele vya msingi vya dini na 
wakati huohuo akiwa anarekebisha vipengele vifuatavyo.

Dini ni kwa ajili ya mwongozo wa kila kizazi lakini ili kuifanya 
dini iwe ya kivitendo mlango wa utafiti (Ijtihad) ni somo ambalo li-
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nahitaji kupewa maelezo ya kina. Siku zote pamekuwepo na malala-
miko kwamba nchini India na Pakistan hajajitokeza Mujtahid kama 
ilivyo nchini Irani, Iraq, Lebanon na Afghastan. Ni sawa kama vile 
unauliza swali kwamba kwa nini aina ya samaki Nyangumi haone-
kani ndani ya dimbwi lakini anaonekana baharini. Nyangumi ni aina 
ya samaki anayezaliwa baharini na sio kwenye madimbwi. 

Siku ambapo taifa hili litaendeleza utamaduni, fikra, malengo 
ambayo ni mapana kama bahari, siku hiyo aina ya samaki ait-
waye Nyangumi ataonekana ndani ya bahari hii. Endapo fikra 
zetu ni ndogo mno na mahitaji yetu ni madogo mno sasa kwa 
nini tunahitaji Mujtahid? Mujtahid anahitajiwa na jamii zile am-
bazo zinataka kufanya kitu kiulimwengu, wale ambao wanataka 
kuondosha mifumo ya kishetani na kuweka mbadala wa mifumo 
ya kimungu.

Ili pawepo na mwendelezo na ulinganifu wa dini wakati am-
bapo Mitume na Maimamu hawapo E, mipango fulani inapaswa 
kufanywa (kwa ajili ya uzembe wa Ummah). Mpango huo ni utafiti 
(Ijtihad). Tofauti baina ya Shi’ah na Sunni ni kwamba Shi’ah wa-
naamini kwamba Mtukufu Mtume 3 alipoondoka duniani alifanya 
mpango wa uongozi wa Ummah. Kwa hiyo, kwa miaka 250 urithi 
wa uongozi ulikuwepo lakini uliondoka baada ya Imamu wa 12 ku-
chukuliwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu na kuwa katika maficho 
(kwa sababu ya uzembe wa Ummah). 

Kwa hiyo sasa labda Imamu (a.t.f.s.) huyu aliondoka na kwenda 
mafichoni bila ya kufanya mpango wowote kwa ajili ya Ummah? 
Hivi inawezekana kwamba Imamu (a.t.f.s.) alipoondoka alikabidhi 
Ummah kwa nchi yao au kwa Bani Umayyah, Bani Abbas au wad-
halimu fulani? Jibu ni kwamba Mtukufu Mtume 3 hakupewa ruhusa 
ya kuuacha Ummah ujiendeshe wenyewe baada ya yeye kuondoka 
duniani, na wala Imamu Maasumu (a.s.) hakupewa ruhusa ya kuua-
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cha Ummah ujiendeshe wenyewe. Ilikuwa muhimu kwao kufanya 
mipango  kwa ajili ya Ummah.

Katika mjadala mchungaji wa kondoo mmoja ambaye alikuwa 
anakanusha Uimamu; Imamu B alimpa hoja hii mchungaji huyo. 
“Wewe ni mchungaji ambaye huwapeleka kondoo malishoni?” 
Mchungaji akajibu “ndiyo;” Imamu B akamuuliza “ni kondoo 
wangapi ambao huwa unawapeleka malishoni?” mchungaji akase-
ma “takribani kondoo mia moja.” Imamu B akamuuliza mchun-
gaji “kama dharura isiyotegemewa inatokea na unatakiwa kuondoka 
kwenye  konde la malisho na urudi nyumbani hivi utawaacha kondoo 
wako waendelee kujichunga wenyewe au utamkabidhi mtu aendelee 
kuwachunga?” Mchungaji wa kondoo akauliza “kwa nini? Hapa 
jangwani wapo mbwamwitu watawashambulia kondoo.” Imamu B 
alimjibu; “hivi thamani ya kondoo wako inazidi thamani ya Ummah 
wa Waislamu; hivyo kwamba huwezi kuwakabidhi kondoo wako 
kwa mbwamwitu lakini unaweza kuukabidhi Ummah wa Waislamu 
kwa madhalimu na mbwamwitu!?”

Mfumo wa utafiti Ijtihad ni kwa ajili ya lengo hili tu kwamba dini 
ya Fitra inasonga mbele kufuatana na Fitra na mabadiliko yatafanyi-
ka kufuatana na mabadiliko ya Tabiyat. Hisia kama hizi hazitakiwi 
kuendekezwa, kwamba dini hii imezeeka kwa hiyo inahitajika dini 
mpya. Fitra ya mtu wa kwanza kuumbwa duniani itabakia kuwa il-
eile hata kwa mtu wa mwisho kuzaliwa hapa duniani. Fitra itabakia 
kuwa ileile kwa wana wa Adamu. Dini itabakia ileile lakini Shariah 
itabadilika. Katika msamiati wa Kiarabu, Shariah maana yake ni 
ukingo wa mto ambapo maji hutekwa.

Imetamkwa katika hadithi kwamba dini ni kama mto, na kwe-
nye mto huu kingo nyingi zimetengenezwa katika vipindi vya 
vizazi vingi lakini maji yanayotiririka kwenye mto huo hayabadi-
liki. Mitume wote walikuwa na mafundisho yanayofanana kwa 
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ajili ya Fitra na kwa hiyo ni muhimu kwa kila Mtume kumthibiti-
sha Mtume aliyemtangulia na kutoa habari njema kwa Mtume 
anayemfuata yeye. Hii ni kwa sababu ni mfuatano uleule. Pale 
ambapo Mtume anamthibitisha Mtume aliyemtangulia na kutoa 
habari njema kuhusu Mtume anayekuja baada yake, ni kwam-
ba anawasilisha haki ya Utume wake. Vivyo hivyo pale ambapo 
Imamu Maasumu B anakwenda mafichoni, kwa kutangaza 
mpango baada yake anawasilisha haki ya Uimamu huu. Kama 
Imamu hafanyi hivi basi Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema; 
‘Ewe Mtume kama hukutangaza hili basi ni sawa na kwamba 
hukufikisha ujumbe wowote.’

 Jamii hizo zenye viongozi waliopo sasa haziwezi kuangukia miko-
noni mwa madhalimu na hakuna yeyote anayeweza kufanya lolote 
kwa jamii hizo. Viongozi, watetezi, mwongozo wa Fitra hulinda dini.

Tabiyat huendelea kubadilika kila mara lakini Fitra haibadiliki, 
pamoja na kwamba ama inaweza kudhoofika au kuwa na uwezo 
mkubwa. Fitra huwa na hali ya kupanda na kushuka. Wakati mwing-
ine Fitra hudhoofika sana hivyo kwamba hudhibitiwa na Tabiyat na 
inapokuwa na nguvu huitawala Tabiyat hiyo.

Katika Surah Shams, Mwenyezi Mungu Mtukufu alitoa ahadi 11 
za vitu 11 kutoka kwenye dunia ya Tabiyat. Baada ya kutoa ahadi 11 
Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema kwamba alitoa ahadi kwa roho 
na malezi yake, aliweka vitu viwili ndani ya uenyewe huu; Takua 
(Taqwa) na Fujuur. Tumeweka Fitra na Ghariza ndani mwake. Na 
mwenye kufanikiwa ni yule aliyeielimisha na kuing`arisha Fitra yake 
na yule ambaye ameihinikiza Fitra yake chini ya Tabiyat ameanga-
mia.

Wakati Tabiyat inapoanza kuwa na mamlaka, na Ghariza in-
apoanza kutawala; wakati Ghariza ya kujipenda mwenyewe, utajiri, 
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ulafi, ashiki vikiamshwa, basi adui wa uenyewe na adui wa utu 
hunufaika na hali hiyo. Adui huonesha moto kwenye cheche hii ya 
Ghariza iliyoamshwa, na binadamu hugeuka na kuwa muuaji wa 
Husein B.

Zipo Ghariza mbili kuu ndani ya binadamu; mojawapo ni ile ya 
matamanio (ishtaha) na nyingine ni chuki (Ghadhab). Kama Ghari-
za hizi mbili zikielimishwa na kuwa chini ya udhibiti wa Fitra basi 
hutakasika. Jukumu la Ishtaha ni kupendezesha ambapo jukumu 
la Ghadhab ni kuzuia. Ghariza hizi mbili zisipodhibitiwa basi hii 
Ghariza ya matamanio hugeuka na kuwa ashiki na Ghariza ya chuki 
hugeuka na kuwa uovu. Endapo hizi Ghariza mbili zikielimishwa na 
kuwa chini ya udhibiti wa Fitra hugeuka na kuwa uso mzuri ndani 
ya binadamu. Mojawapo hugeuka na kuwa Tawallah (kuwapenda 
marafiki wa Mwenyezi Mungu Mtukufu) na nyingine hugeuka na 
kuwa Tabarah (hujitenga na maadui wa Mwenyezi Mungu Mtuku-
fu). Wakati Tawalla na Tabarahs zinaingia kwenye uwanja wa kivi-
tendo mojawapo inakuwa Amr Bil Maroof na nyingine inakuwa 
Nahi Anal Munkar.

Lakini Tawallah na Tabarah zikiwa chini ya udhibiti wa Tabiyat na 
Ghariza inakuwa na mamlaka basi kwa sababu tu ya ugavana wa 
jiji la Ray, inamgeuza Umar ibn Saad kuwa muuaji wa roho takati-
fu sana ya Husein B). Ghariza humgeuza mtu kuwa Shimr lakini 
kama Fitra inatakaswa mtu kama Hurr anakuwa Shahidi wa Karbala.
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Orodha Ya Vitabu Vilivyo Chapishwa Na 
Al-Itrah Foundation

1.	 i)	 Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili
	 ii)	 Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka Thelathini
2.	 Uharamisho wa Riba
3.	 Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 
4.	 Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili
5.	 Hekaya za Bahlul
6.	 Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
7.	 Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (a.s.)
8.	 Hijab vazi Bora
9.	 Ukweli wa Shia Ithnaashari
10.	 Madhambi Makuu
11.	 Mbingu imenikirimu
12.	 Abdallah Ibn Saba
13.	 Khadijatul Kubra
14.	 Utumwa
15.	 Umakini katika Swala
16.	 Misingi ya Maarifa
17.	 Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18.	 Bilal wa Afrika
19.	 Abudhar
20.	 Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21.	 Salman Farsi
22.	 Ammar Yasir
23.	 Qur’an na Hadithi
24.	 Elimu ya Nafsi
25.	 Yajue Madhehebu ya Shia
26.	 Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu
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27.	 Al-Wahda
28.	 Ponyo kutoka katika Qur’an 
29.	 Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30.	 Mashukio ya Akhera
31.	 Al Amali
32.	 Dua kwa Mujibu wa Ahlulbayt (a.s)
33.	 Udhuu kwa Mtazamo wa Qur’ani na Sunna
34.	 Haki za wanawake katika Uislamu
35.	 Mwenyezi Mungu na sifa zake
36.	 Kumswalia Mtume (s)
37.	 Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)
38.	 Adhana
39.	 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40.	 Qur’ani na Kuhifadhiwa Kwake
41.	 Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
42.	 Kupaka juu ya khofu 
43.	 Kukusanya Sala Mbili
44.	 Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45.	 Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya
46.	 Kusujudu juu ya udongo
47.	 Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
48.	 Tarawehe
49.	 Malumbano baina ya Sunni na Shia
50.	 Kupunguza Swala safarini
51.	 Kufungua safarini
52.	 Umaasumu wa Manabii
53.	 Qur’an Yatoa Changamoto
54.	 as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm
55.	 Uadilifu wa Masahaba 
56.	 Dua e Kumayl
57.	 Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu
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58.	 Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59.	 Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60.	 Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mtume Muhammad (s)
61.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63.	 Kuzuru Makaburi
64.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
65.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu
67.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne
68.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano
69.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
70.	 Tujifunze Misingi Ya Dini
71.	 Sala ni Nguzo ya Dini
72.	 Mikesha Ya Peshawar
73.	 Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
74.	 Ubora wa Imam ‘Ali na Ushia ndio njia iliyonyooka
75.	 Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake
76.	 Liqaa-u-llaah
77.	 Muhammad (s) Mtume wa Allah
78.	 Amani na Jihadi Katika Uislamu 
79.	 Uislamu Ulienea Vipi?
80.	 Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
81.	 Dhana ya Ndoa ya Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)
82.	 Urejeo (al-Raj’ah)
83.	 Mazingira
84.	 Utokezo (al - Badau) 
85.	 Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
86.	 Swala ya maiti na kumlilia maiti
87.	 Uislamu na Uwingi wa Dini
88.	 Mtoto mwema
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89.	 Adabu za Sokoni Na Njiani
90.	 Johari za hekima kwa vijana
91.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza
92.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili
93.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu
94.	 Tawasali (AT- TAWASSUL)
95.	 Imam Mahdi katika Usunni na Ushia
96.	 Hukumu za Mgonjwa
97.	 Sadaka yenye kuendelea
98.	 Msahafu wa Imam Ali
99.	 Maimamu wa Ahlul Bait – Ujumbe na Jihadi
100.	 Idi Al-Ghadir
101.	 Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu
102.	 Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
103.	 Huduma ya Afya katika Uislamu
104.	 Sunna za Nabii Muhammad (saww)
105.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107.	 Shahiid Mfiadini
108.	 Mwanamke Na Sharia
109.	 Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110.	 Ujumbe - Sehemu ya Pili
111.	 Ujumbe - Sehemu ya Tatu
112.	 Ujumbe - Sehemu ya Nne
113.	 Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
114.	 Hadithi ya Thaqalain
115.	 Ndoa ya Mutaa
116.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
117.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
118.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
119.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Nne
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120.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tano
121.	 Mkutano wa Maulamaa wa Baghdad
122.	 Safari ya kuifuata Nuru
123.	 Fatima al-Zahra
124.	 Myahudi wa Kimataifa
125.	 Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
126.	 Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
127.	 Visa vya kweli sehemu ya Pili
128.	 Elimu ya Ghaibu ya Maimamu
129.	 Mwanadamu na Mustakabali wake
130.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Kwanza)
131.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Pili)
132.	 Khairul l’Bariyyah
133.	 Uislamu na mafunzo ya kimalezi
134.	 Vijana ni Hazina ya Uislamu
135.	 Adhana ni Ndoto au ni Wahyi?
136.	 Tabaruku
137.	 Saada Kamili – Kitabu cha Kiada cha Maadili
138.	 Vikao vya furaha 
139.	 Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
140.	 Visa vya wachamungu
141.	 Falsafa ya Dini
142.	 Kuhuzunika na Kuomboleza
143.	 Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah
144.	 Mjadala wa Kiitikadi
145.	 Kuonekana kwa Allah
146.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)
147.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)
148.	 Ndugu na Jirani
149.	 Ushia ndani ya Usunni
150.	 Maswali na Majibu
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151.	 Mafunzo ya hukmu za ibada 
152.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 1
153.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 2
154.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 3
155.	 Abu Huraira
156.	 Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.
157.	 Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza
158.	 Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili
159.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza
160.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili
161.	 Shia na Qur’ani – Majibu na Maelezo
162.	 Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)
163.	 Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani
164.	 Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu
165.	 Uislamu Safi
166.	 Majlisi za Imam Husein Majumbani
167.	 Je, Kufunga Mikono
168.	 Uislam wa Shia
169.	 Amali za Makka
170.	 Amali za Madina
171.	 Asili ya Madhehebu katika Uislamu
172.	 Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi
173.	 Ukweli uliofichika katika neno la Allah
174.	 Uislamu na Mifumo ya Uchumi
175.	 Umoja wa Kiislamu na Furaha
176.	 Mas’ala ya Kifiqhi
177.	 Jifunze kusoma Qur’ani
178.	 as-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah
179.	 Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana
180.	 Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura
181.	 Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na Ramadhani)

11_16_Fitra_27_December_2016.indd   158 12/27/2016   4:30:56 PM



159

FITRA 

182.	 Uadilifu katika Uislamu
183.	 Mahdi katika Sunna
184.	 Maswali Ya Uchunguzi Kuhusu Uislam
185.	 Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo
186.	 Abu Talib – Jabali Imara la Imani
187.	 Ujenzi na Utakaso wa Nafsi
188.	 Vijana na Matarajio ya Baadaye
189.	 Historia maana na lengo la Usalafi
190.	 Ushia – Hoja na Majibu
191.	  Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 
192.	  Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)
193.	 Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu
194.	 Takwa
195.	 Upotoshaji Dhahiri katika (Turathi) Hazina ya Kiislamu
196.	 Amirul Muuminina (as) na Makhalifa
197.	 Tawheed Na Shirki 
198.	 Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa AbuBakr
199.	 Adabu za vikao na mazungumzo
200.	 Hija ya Kuaga
201.	 Uwazi baina ya Maslahi na Vikwazo
202.	 Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita
203.	 Mdahalo baina ya Mwanachuoni waKisunni na Kishia (Al- Muraja’aat)
204.	 Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)
205.	 Imam Husain ni Mfumo wa Marekebisho na Mageuzi
206.	 Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu
207.	 Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa
208.	 Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)
209.	 Uongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii
210.	 Maadili ya Ashura
211.	 Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi
212.	 Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) – Sehemu ya Kwanza
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213.	 Imam Ali na Mambo ya Umma
214.	 Imam Ali na Mfumo wa Usawa
215.	 Uimamu na Tamko la Kutawazwa
216.	 Mfumo wa Wilaya
217.	 Vipi Tutaishinda Hofu?
218.	 Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo
219.	 Maeneo ya Umma na Mali Zake
220.	� Nahju ‘L-Balagha– Majmua ya Khutba, Amri, Barua, Risala,  

Mawaidha na Semi za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib (a.s.)
221.	� Mukhtar – Shujaa aliyelipiza kisasi dhidi ya wauaji  

wa Imam Husein (as) hapo Karbala
222.	 Mazingatio Katika Swala
223.	 Imam Hasan na Mfumo wa Kujenga Jamii
224.	 Vyakula Na Vinywaji
225.	 Kuelewa Rehema ya Mwenyezi Mungu
226.	 Imam Mahdi na Bishara ya Matumaini 
227.	 Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
228.	 Shia Na Sahaba - Majibu na Maelezo
229.	 Majanga Na Jukumu la Jamii
230.	 Shia Na Hadith - Majibu na Maelezo
231.	 Upotofu Ndani ya Kitabu cha Mitaala kwa Shule za Sekondari 
232.	 Ugaidi Wa Kifikra Katika Medani Ya Kidini 
233.	 Yafaayo  kijamii
234.	 Uswalihina Dhahiri Na Batini Yake
235.	 Mkakati wa Kupambana na Ufakiri
236.	 Mwanamke Katika Harakati Za Mageuzi
237.	 Jihadi
238.	 Hija Katika Maneno Na Ujumbe Wa Imam Khomeini (R.A)
239.	 Tiba Ya Maradhi Ya Kimaadili
240.	 Yusuf Mkweli
241.	 Taqiyya Kwa Mujibu Wa Sheria Ya KIISLAMU
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242.	 Imam Mahdi (A.S) Imam Wa Zama Hizi Na Kiongozi Wa Dunia
243.	 Talaka Tatu
244.	 Safari Ya Kuelekea Kwa Mwenyezi Mungu
245.	 Hotuba Za Kiislamu Juu Ya Haki Za Binadamu 
246.	 Mashairi Ya Kijamii
247.	 Ngano Ya Kwamba Qur’ani Imebadilishwa
248.	 Wito Kwa Waumini: “Enyi Mlioamini”
249.	 Imam Husain (a.s) ni Utu na Kadhia
250.	 Imam Husain ni Kielelezo cha Kujitoa Muhanga na Fidia
251.	 Imam Mahdi ni Tumaini la Mataifa
252.	 Kuchagua Mchumba
253.	 Mazungumzo ya Umoja – Ukosoaji na Usahihishaji
254.	 Utamaduni wa Mwamko wa Kijamii
255.	 Hekima za kina za Swala
256.	 Kanuni za Sharia za Kiislamu
257.	� Utamaduni kufuatana na Qur’ani na Utekelezaji wa Kivitendo  

(Sehemu ya Kwanza)
258.	 Kauli sahihi zaidi katika kufafanua Hadithi
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