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DIBAJI
Kwa Jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema na

Mwenye kurehemu

Sifa zote njema anastahiki Allah (s.w.t.) aliyeumba ulimwengu na
kusimamisha mbingu bila nguzo, kwa hakika yeye husikiliza dua
zetu tuanazosoma na husikiliza hata tukimtaja kwa siri. Yeye ndiye
anayetangua mateso, misiba, kuondosha kiza, kutakasa mioyo yetu.
Kwa kupitia rehema, hujalia matumaini  kwa  wale waliokata tamaa.
Yeye hudhihirisha  ukarimu  wake ambao  hauna mfano  na kuwa-
jalia riziki binadamu kupita kiwango kinachohitajika.

Salam ziwe kwa mitume yake yote aliyotutumia pamoja na maima-
mu wa haki aliowatakasa na khasa kwa mpenzi wake Muhammad
Al-Mustafa (s.a.w.) ambaye ni lakiri wa mitume. Hakika ni neema
kubwa mno ya Allah (s.w.t.) licha ya kutufundisha namna ya
kumomba yeye lakini vile vile hata namna ya kuzungumza na yeye
kupitia dua.  

Kupitia hizo dua mtu hugundua kuna ruwaza ya ukarimu na wema.
Ikiwa binadamu atatengana na silisili (pattern) zilizo pandikizwa na
waovu, basi kwa hakika binadamu amejaliwa uwezo kujiokoa nafsi
yake kutokana na khofu inayomkabili katika maisha yake ya kila
siku, hiyo itaweza kumgeuza binadamu kuwa kiumbe mtiifu na
mwabudu wa Allah (s.w.t.) tu ambalo ndio lengo la kuumbwa
kwake. 

Hizi Hadith Al-Qudsi ni tarjuma ya kitabu Al-hadith al-qudsi kili-
chotarjumiwa   na ndugu N. M. Walji wa Nairobi chini ya uangalizi
wa Seyyid Murtadha M. Murtadha. 
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i

Tunamuomba Allah (s.w.t.), kupitia Mtume wetu Muhammad
(s.a.w.) ambaye ni rehma wa walimwengu pamoja na Ahlul-Bayt
wake waliyotakaswa, atukubalie amali zetu (Amin). 

Zakirhusein Muhamed Lakha
S.L.P. 11361  
Arusha
Tanzania
Barua pepe: hussein_zakir@yahoo.com 

Hadithi Qudsi Final Print.qxd  7/1/2011  3:43 PM  Page i



ii

Hadithi Qudsi Final Print.qxd  7/1/2011  3:43 PM  Page ii



iii

Hadithi Qudsi Final Print.qxd  7/1/2011  3:43 PM  Page iii



iv

Hadithi Qudsi Final Print.qxd  7/1/2011  3:43 PM  Page iv



Hadithi Qudsi Final Print.qxd  7/1/2011  3:43 PM  Page 1



2

Hadithi Qudsi

SURA YA 1

KWA HAKIKA KIFO KITAGONGA MLANGO 
(KITAFIKA TU)

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:
1.  Mimi ninashangazwa na mtu ambaye ana hakika ya kufa, vipi

anafurahi.

2.  Mimi ninashangazwa na mtu huyo, ana hakika ya siku ya kutoa
hesabu ‘Qiyama,’ lakini huendelea kukusanya mali.

3.  Mimi ninashangazwa na huyo mtu mwenye hakika ya kuingizwa
kaburini lakini hutabasamu na kutojishughilisha.

4.  Mimi ninashangazwa na huyo mtu ana hakika ya kuangamia kwa
dunia lakini hupata utulivu kwayo kwa kuipenda.

5. Mimi nashngazwa na huyo mtu ambaye maneno yake yamejaa
hekima lakini moyo wake umejaa ujinga.

6.  Mimi nashangazwa na mtu ambaye ana yakini ya kubakia kwa
Akhera na neema zake vipi anastarehe.

7.  Mimi ninashangazwa na mtu anayejisafisha kwa maji, lakini
moyo wake si safi.

8. Mimi ninashagazwa na mtu huyo, huchunguza aibu za wenzake;
lakini husahau aibu zake.
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9. Mimi ninashangazwa na huyo mtu ambaye anajua kwamba Allah
(s.w.t) Anajua vitendo vyake lakini huendelea kumuasi.

10. Mimi ninashangazwa na huyo mtu huhubiria watu wengine laki-
ni haihubirii nafsi yake. (Kutosahihisha nafsi yake).

11. Mimi ninashangazwa na huyo mtu anayejua kwamba atakufa,
kulazwa kaburini peke yake, lakini huendelea kujishughulisha
mno na watu ambao hawataweza kumsaidia.

Allah (s.w.t.) anasema: “Hakuna Mungu ila Mimi, na
Muhammad ni Mtumishi wangu.

12. Mimi ninashangazwa na huyo mtu mwenye uhakika wa Akhera
na neema zake lakini hajishughulishi kuzipata.

SURA YA 2

KUJIKURUBISHA KWA ALLAH (S.W.T.).

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Ushahidi Muhimu wa kuwepo Kwangu ni kwamba hakuna
Mungu ila Mimi (Allah) peke yangu bila mshiriki yeyote na
Muhammad (s.a.w.) Ni mtumishi na Mjumbe wangu.

2. Mtu asiyefurahishwa  na maagizo Yangu, kutokuwa na subra
kutokana na majaribio Yangu, kutonishukuru kwa ukarimu
Wangu, kutotosheka na neema Zangu, basi amtafute Mola
mwingine badala yangu na aache ulimwengu Wangu.
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3. Mtu asiyepata anachokitaka hapa duniani, na huhuzunika  kwa
kukosa ni sawa   na kunikasirikia.

4. Yeyote anayelalamika misiba inayomkabili, kwa mtu mwingine ni
sawa ya   kunishitaki Mimi.

5. Yeyote anayeenda kwa tajiri na kujidhalilisha kutokana na utajiri
wake, hupoteza thuluthi moja ya imani yake.

6. Yeyote anayejipiga makofi mbele ya maiti (kutokana na kifo cha
mtu huyo) ni sawa na kuchukua upanga kupigana na Mimi
(Allah), na mwenye kuvunja kijiti kaburi la maiti ni sawa kabo-
moa Al-Ka’aba yangu kwa mikono yake.

7. Yeyote asiyejali nini anachokula (kikiwa haramu au halali) basi
Mimi sitamjali kumpitisha mlango wowote wa kumuingiza
Jahannam.

8. Yeyote asiyejaribu kuboresha imani yake (kwa kutenda vitendo
vyema) yumo katika hasara. Yeyote aliyomo katika hasara basi
kifo ni bora kwa ajili yake.

9. Yeyote atayejaribu kuishi maisha kutokana na maarifa yake, basi
Mimi nitamwongezea maarifa juu ya maarifa na kutambua viten-
do vyake.
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SURA YA 3

TUUNGANE NA NAFSI (ROHO) ZILIZOPATA

UTULIVU

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Ee Mwanaadam! Yeyote aliyetosheka basi mtu huyo ni tajiri. Na
mwenye kuridhia na kichache duniani basi amemtegemea Mungu
Mtukufu.

2. Yeyote asiye na uvivu basi hupata utulivu.

3. Mwenye kuacha husuda amestarehe, na anayejiepusha na mambo
ya haramu ametakasa imani yake.

4. Yeyote asiye na tabia ya umbeya (udaku) hupendwa na watu.

5. Yeyote atatyejitenga na watu basi atasalimika na shari zao.

6. Yeyote anayepunguza kusema (kuzungumza) huongezeka hekima
yake. 

7. Yeyote anayeridhika na chochote kidogo alichoruzukiwa na
Mwenye Enzi Mungu basi Allah huridhika na uchache wa amali
yake. 

8. Ee Mwanaadam! Wewe huishi na maarifa uliyojaliwa. Basi vipi
utakuwa mtafutaji wa hekima wakati hutumii maarifa katika uhai
wako.
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10. Ee Mwanaadam! Ikiwa umemaliza uhai wako wote kutafuta
mali, basi lini utatafuta maisha ya badaye  (Akhera).   

SURA YA 4

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Ee Mwanadam! Mtu yeyote anayeanza siku yake kwa uroho na
kuipupia dunia, basi huzidi kuwa mbali na Allah (S.W.T.) na
hajibidiishi kwa ajili Akhera ila huongeza taabu na ugumu, basi
Allah (S.W.T.) huujalia moyo wake pupa isiyoisha, ufukara usio
na mwisho abadan, na matarajio asiyoweza kufikia aslan.

2. Ee Mwanadam!  Kila siku umri wako hupungua; lakini wewe
hutambui. Mimi (Allah) kila  siku  hukuteremshea  riziki, baraka
Zangu lakini wewe hunishukuru. Wewe huridhiki na kidogo una-
chojaaliwa wala hutosheki kwa kingi unachopata.

3. Ee Mwanadam! Hakuna siku hupita bila wewe kupata riziki yako
kutoka Kwangu; na hakuna usiku hata mmoja kupita bila malaika
Wangu kuniletea hisabu ya vitendo vyako viovu.

4. Wewe hula riziki Yangu (kutoka Kwangu) na unaniasi, lakini
unaponiomba Mimi hukuitikia.

5. Kheri zangu hukushukia, na maasi yako hunijia kila siku. Angalia
nilivyo Mola Mwema na ulivyo mja  muovu.

6. Mimi (Allah) hukupatia chochote unachoniomba, lakini wewe
huendelea kutenda dhambi. Mimi huvisitiri vitendo viovu kimoja
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baada ya kingine. Mimi Huaibishwa na wewe lakini wewe
hunionei haya.

7. Wewe hunisahau Mimi; lakini Mimi, ninakukumbuka wewe.
Wewe huwaogopa watu na kutonijali Mimi. Wewe huogopa uadui
wao; lakini huogopi ghadhabu Yangu.

SURA YA 5

VITENDO VYEMA HUJIELEZA ZAIDI KULIKO 

MANENO 

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA: EE MWANAADAM! USIWE
MMOJA WA WAFUATAO:

1. Wale wanaoomba msamaha kutoka kwenye matarajio yasiyokuwa
na kikomo. 

2. Wanatumai Pepo lakini hawatenda vitendo vyema vya kuwafanya
wastahiki.

3. Huzungumza kama wacha Mungu, lakini huishi maisha ya kinafi-
ki (kama wanafiki).

4. Wale ambao wamejaaliwa mali lakini hawatosheki.

5. Na wale wasiyojaaliwa kutokuwa na subra.

6. Wale wenye kuamuru mema lakini hawayatendi.

7. Wale wanaoshauri kujiepusha na maovu; lakini hawajiepushi na
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maovu.   

8. Wanaowapenda watu wema, ilihali wao si miongoni mwao.

9.  Wale wanaowachukia wanafiki, lakini wao ni miongoni mwao.

10. Yule ambaye huwashauri wengine kutenda mema, lakini yeye
hutenda maovu.

11. Ee Mwanaadam! Ardhi daima hulalamika:  ‘Wewe hutembea juu
yangu, lakini mwishowe utaingia tumboni mwangu. Unafanya
maasi juu yangu lakini utaadhibiwa tumboni mwangu.’

12. Mimi ni nyumba ya majoka na nge, mimi ni nyumba ya udhalili.
Dunia hii ni ya kupita (ni mpito), akhera ni ya kudumu milele,
kwa hivyo niimarishe na usinibomoe. Ee mwanaadam! Tenda
mema kwanza badaye ndiyo uje kwangu, hapo tu ndipo utakuwa
na raha na utaishi bila dhiki.

SURA YA 6

USAFISHE   MOYO WAKO DHIDI YA KUIPENDA

DUNIA

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Enyi Wanaadam! Mimi Sikuwaumba nyinyi ili kujiongezea nguvu
kutokana na upungufu wenu, na wala si kwa ajili ya kujifurahisha
na upweke, si kwa ajili ya kujinufaisha wala kujikinga kutokana
na madhara, lakini Mimi nimewaumba ili mniabudu daima na
kunishukuru kwa wingi na kunihimidi usiku na mchana..
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2. Lau kama wa mwanzo wenu na mwisho wenu, walio hai kati yenu
na waliofariki miongoni mwenu, mdogo na mkubwa wenu, watu
huru na watumwa, nyinyi nyote mkiungana na majini kunitii
Mimi msingeniongezea chochote katika ufalme wangu japo uzani
wa wa punje dogo kabisa. Lau kama wa mwanzo wenu au wa
mwisho wenu walio hai kati yenu na waliofariki miongoni
mwenu, mdogo wenu au mkubwa wenu, watu huru au watumwa,
nyinyi nyote mkiungana na majini kuniasi, hamtaweza kupunguza
uzani mdogo kabisa katika ufalme wangu. 

Hakika mwenye kufanya jitihada basi ni kwa ajili ya nafsi yake
kwani Mwenye Enzi Mungu Anajitosheleza kutokana na walimwen-
gu.

VITENDO VYEMA VITANO VITANG’ARISHA

KABURI LAKO

ALLAH (S.W. T.) ANASEMA:

1. Ee mtumwa wa dinar na dirham. Mimi (Allah) sikuumba hizo
sarafu ila kwa ajili yenu mjipatie mahitaji yenu kama chakula,
mavazi na mtoe sadaka kama nilivyoamrisha.

2. Mmechukua kitabu changu na kukiweka chini ya miguu yenu na
kuchukua dunia na kuiweka juu ya vichwa vyenu.

Mmetukuza nyumba yenu; lakini mmedharau nyumba zangu.

3. Mmetukuza nyumba zenu na kufarijika  kwa kuishi humo; lakini
hampati raghba na hamu ya kuja kwangu. Basi nyinyi sio watumwa
wema walio huru. 
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4. Ee mtumwa wa dunia! Kwa hakika mfano wenu ni kama  kaburi
lilopambwa kwa marumaru, kwa nje linapendeza lakini ndani
kwake kubaya.

5. Ee mwanaadanu! Taa iliyowashwa juu ya paa la nyumba mwanga
wake hauna manufaa yoyote kwa kiza kilichopo ndani ya nyum-
ba, ni hivyo vivyo maneno yenu mazuri hayana manufaa ikiwa
vitendo vyenu ni viovu.

6. Ee Mwanaadam! Takasa vitendo vyako na usiombe; kwa sababu
Mimi nitakujalia zaidi kuliko wale wanaoomba.

SURA YA 7

BINADAMU AMEUMBWA KWA AJILI YA
LENGO ADHIM

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Ee mwanaadanu! Mimi (Allah) Sikuwaumba bila lengo maalum
au kuwaumba nyinyi bure.

2. Mimi (Allah) usifikiri sijui vitendo vyenu.

3. Kwa hakika nyinyi hamtapata ninayomiliki Mimi; isipokuwa kwa
subira juu ya mambo msiyoyapenda yanayowakabili wakati wa
kutafuta Ridha Yangu.

4. Subra katika utii wangu ni rahisi kuliko uvumilivu wa moto wa
Jahannam.
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5) Adhabu duniani ni nyepesi zaidi kuliko ya kale (Akhera).

6) Ee Mwanaadam!  Nyote mmepotea ila yule Niliyemuongoza. 

7. Nyote ni wagonjwa ila yule Niliyemponya..

8. Nyote ni wenye dhambi ila yule Nileyemkinga.

9. Nyote ni maskini ila yule Niliyemtajirisha.

10. Nyote   mtaangamia ila  yule Niliyemnusuru.

11. Kwa hivyo ombeni msamaha Kwangu (Allah) ili Mimi niwaonee
huruma.

12. Msijaribu kuficha dhambi (maovu yenu) kwa yule ambaye
dhambi zenu kwake zinajulikana

SURA YA 8

WANAADAM! KWA SABABU GANI NYINYI HAMZILINDI
NAFSI ZENU DHIDHI YA GHADHABU YA MUNGU WENU?

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Ee mwanaadanu! Msiwalani viumbe wangu, kwa sababu lana isije
ikarudi kwenu. Ee Mwanaadam! Angalia mbingu zangu
zimening’inia angani bila nguzo kutokana na jina moja miongoni
mwa Majina Yangu.

2. Mioyo yenu haitapata uongofu ila kwa nasaha kutoka kwenye
kitabu changu.
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3. Ee Nyinyi! Watu!  Kama lilivyo jiwe haliyayuki majini; vivyo
hivyo mawaidha hayanufaishi mioyo migumu.

4. Ee   Wanaadam! Kwa   sababu gani hamujiepushi na haramu, na
huendelea kufanya dhambi wala hamuogopi Moto?

5. Kwa sababu gani hamujilindi dhidhi ya ghadhabu yangu,
Rahmani?

6. Kama isingekuwa kwa ajili ya rukuu za wazee, watoto wachanga
wanaonyonya, wanyama wanaotafuta malisho, vijana
wenyenyekevu, Mimi Ningelifanya mbingu kuwa chuma. Ardhi
kuwa shaba, na udongo kuwa changarawe. Wala Nisingeruhusu
hata tone moja la mvua kunyesha kutoka mbinguni na kuota
(mmea) hata chembe moja juu ya ardhi. Mimi ningewateremshia
adhabu mbaya mno.

SURA YA 9

HAKUNA MMOJA ALIYEKUWA MBORA
KULIKO MWENZI

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

Ewe Mwanaadam! Bila shaka ukweli umewajia kutoka kwa Mola
wenu.

1. Yeyote anayetaka kuamini, basi na aamini, na yeyote asiyetaka
kuamini basi na asiamini.

2. Kwa hakika nyinyi hamfanyi wema ila kwa yule aliyewafanyia
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wema.

3. Nyinyi hamuwi na huruma (mapenzi) na jamaa zenu mpaka wao
wawe na huruma na nyinyi.

4. Wala hamzungumzi ila na yule anayezungumza na nyinyi.

5. Nyinyi hamumlishi chakula ye yote ila kwa aliyewalisha.

6. Wala hamumfanyii uadilifu ila yule aliyekufanyieni uadilifu.

7. Nyinyi hamumuheshimu ila yule aliyewaheshimu.

8. Hakuna yeyote mbora kwa mwingine: Kwa hakika Waumini ni:  
i) Wale wanaoamini Mungu (Allah) na wajumbe Wake aliowatuma

na wanawafanyia wema wale waliowakosea.
ii) Huwa wema kwa wale waliokuwa waovu kwao.
iii) Huwa na huruma juu ya wale ambao wamevunja uhusiano wa

ujamaa.
iv) Huwapa wale wanaowanyima.
v) Waadilifu kwa wale waliowafanyia hiana.
vi) Huzungumza na wale ambao wanaojitenga kuzungumza nao.
vii) Kuwa na heshima na wale wasiowaheshimu.
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SURA YA 10

KWA HAKIKA BINADAMU AMEIDHULUMU 

NAFSI YAKE:

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Enyi watu! Hii dunia ni makazi (nyumba) ya yule mtu asiye na
makazi (nyumba). Mali hii ya dunia ni kwa ajili ya yule mtu asiye
na mali .Na kwa hivyo asiye na uhakika wa kesho (kuamini
Akhera) hujikusanyia mali hapa duniani. Yule asiye na imani na
maarifa juu ya Allah (s.w.t.) hutamani hii dunia. 

2. Kwa hivyo yule anajiyeipatia zawadi (mali) nyingi mno katika
dunia hii ya muda mfupi (mpito) na kufuata (endekeza) mata-
manio yake basi bila shaka anadhulumu nafsi yake. Yeye ni
mwenye hatia (dhambi) mbele ya Allah (s.w.t.) na kusahau
(ghaflika na) Akhera. Uhai  wake (maisha ya dunia) umemhadaa.

SURA YA 11

YULE ANAYEMDHALILISHA MWENYE IMANI

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

Enyi Wanaadam! Kumbukeni neema zangu nilizowapeni. Kama
ambavyo hamwezi kuongoka katika njia ila kwa dalili; kadhalika
bila elimu hamwezi kupata njia ya kuenda peponi. Na kama
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ambavyo hamwezi kukusanya mali bila juhudi, vivyo hivyo
hamwezi kuingia Peponi bila ya subra na ibada, basi jikaribisheni
kwangu kwa Swala za Sunna, tafuteni radhi zangu kwa kuwafu-
rahisha maskini. Kwa hakika ridhaa Yangu haiachani nao hata kido-
go, pendeleeni kukaa na maulamaa kwani rehma haiachani nao
abadan.

Ewe Musa! Nisikilize ninachosema ni kweli tupu bila shaka. Kwa
hakika yule anayemfanyia kiburi maskini basi Mimi siku ya Kiyama
Nitamfufua kama chembechembe iliyokuwa chini ya miguu ya watu.

Yeyote anayemdhalilisha mwislamu Mimi (Allah) nitamdhalilisha
mara sabini.

Yeyote atayemnyenyekea mwanachuoni na wazazi wake, Mimi nita-
mtukuza hapa duniani na kesho Akhera.

Yeyote anayemfedhehesha mwislamu na muumini kwa sababu ya
ufukara wake basi huyo anapambana na Mimi.

Yeyote anayempenda muumini   kwa sababu Yangu, Malaika watao-
nana naye hapa duniani (kisiri) na kesho Akhera dhahiri.
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SURA YA 12

KILA KITU KITAANGAMIA ILA MWENYEZI MUNGU 

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Enyi wanaadam! Nitiini Mimi kadri ya mahitaji yenu kwangu. Na
mnikhalifu kama mtaweza kuvumilia moto wa Jahannam.
Kusanyeni mali duniani kufuatana na muda wa uhai wenu. Pata
wekevu   wa Akhera kufuatana na muda wa kuishi huko (Akhera),
Msifikiri vifo vyenu vipo mbali na nyinyi. Kujaliwa zawadi kusi-
wafanye mfikiri dhambi zenu zimefichika.

2. Kila kitu kitaangamia ila Mimi. Laiti mngeuogopa moto wa
Jahannam kama mnavyoogopa umaskini, bila shaka Mimi ninge-
wafanya huru kwa kuwatosheleza kwa utajiri bila nyinyi kutara-
jia.

3. Laiti mngekuwa na shauku ya Pepo kama mlivyo na shauku na
dunia, Ningewajaalia raha kote kote, (duniani na akhera).
Msizifishe nyoyo zenu kwa kupenda dunia kwani na punde tu
itaondoka.
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SURA YA 13

JIENDELEZE KWA AJILI YANGU (ALLAH) 

NA JIFURAHISHE KWA NEEMA ZANGU

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:         

1. Enyi Wanaadam! Mishumaa mingapi imezimwa na upepo?
Wafanya ibada wangapi ibada zao zimeharibika kutokana na
kiburi? Mafukara wangapi umasikini wao umewaharibu? Matajiri
wangapi utajiri wao umewaharibu? Watu wangapi wenye afya
njema afya zao zimewaharibu? Wanavyuoni wangapi elimu zao
zimewaharibu?

Enyi Wanaadam! Limeni   kwa ajili Yangu ili mfaidike kutoka
Kwangu. Mniombe Mimi na nitumikieni. Kwa hakika manufaa yenu
yote hutoka Kwangu, ambayo hakuna jicho limewahi kuona, sikio
lolote kusikia wala moyo wa mwanaadamu kuwaza. Hazina Yangu
haitamalizika kamwe. Hakuna upungufu katika ufalme Wangu.
Mimi ni Mpaji, Mkarimu Mno.

Ewe Mwanaadam! Dini   yako ni nyama na damu yako. Dini yako
ikitengemaa basi nyama na damu yako itatengemaa. Dini yako iki-
haribika basi nyama yako na damu yako itaharibika.

Usiwe kama mshumaa unaowapa mwangaza watu lakini hujiunguza
wenyewe. Ondoa mapenzi ya dunia moyoni mwako.Kwa hakika
Mimi sichanganyi mapenzi Yangu na mapenzi ya dunia katika moyo
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mmoja huo huo; kama maji na moto visivyoweza kukusanyika
pamoja katika chombo kimoja: kwa hivyo ihurumie nafsi yako kwa
kutafuta riziki.

Kwa hakika riziki zenu ni za kugawiwa. Mwenye pupa hunyimwa.
Bakhili ni mwenye kulaumiwa. Neema hazidumu na mauti
yamepangwa. Hekima bora ni kumwogopa Mwenyezi Mungu.
Utajiri uliyo bora kabisa ni kutosheka; na akiba bora kuliko zote ni
ucha Mungu.’ Ubaya wa wema wenu ni uongo; uovu wa nasaha zenu
ni usengenyaji. Na wala Mola wako si Mwenye kuwadhulumu waja.  

SURA YA 14

UISLAM ULIO HAI

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA: “ENYI MLIOAMINI!  KWA
NINI MNAZUNGUMZIA MAMBO MSIYO YAFANYA?”
(QUR’AN 61:2)

Kwa sababu gani mnawakataza watu kutenda maovu ilihali wakati
huo huo hamkatazi nafsi zenu (kujizuia nafsi) kutenda hayo maovu?

Kwa sababu gani mnaamrisha kutenda mambo ambayo nyinyi
wenyewe hamyatendi?

Je unao uwezo mikononi mwako wa kujikinga na moto wa
Jahannam?

Kwa sababu gani mnakusanya vitu ambavyo hamvili?

Kwa sababu gani mnachelewesha kuomba toba (msamaha) siku
bada ya siku; na mnangoja mwaka hadi mwaka? Je! Mmejipatia
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kinga dhidhi ya kifo?

Je mna uhakika wa kuingia Peponi?

Je hizo neema zimewapatia muda wa nyongeza?

Je mmejipatia kiburi kutokana na Allah (s.w.t.) kutimiza matumaini
yenu yasiyo na kikomo?

Kwa hivyo msipate kiburi kutokana na afya zenu njema na usalama

Siri zenu zimefichuka na mapazia yameondoshwa.

Kwa hivyo Muogopeni Allah (s.w.t.) enyi watu wenye hekima.

Kuweni waangalifu (kutokana na faradhi zenu) kwa Allah (s.w.t.).

Inafaa mjitangulizie na ya mustakabali kwa kutumia uwezo
mliokuwa nao sasa mikononi mwenu.

Ee Mwanaadam! Tafakari juu ya kitendo unachotaka kutenda. Kwa
hakika wewe uko katika kutelekeza maisha yako.

Tokea ulipotoka tumboni mwa mama yako (kuzaliwa duniani)
unakaribia kaburi lako.

Kwa hivyo usiwe kama kuni inayojiunguza kwa ajili ya wengine.

Bila Shaka! Kwa hakika! Hakuna mungu ila Allah (s.w.t.),
Muhammad (s.a.w.) ni kiumbe na Mjumbe Wangu (Allah)
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SURA YA 15

NITII MIMI ILI UWEZE KUWA NA UWEZO KAMA MIMI

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Ee mwanaadamu, Mimi nipo hai milele. Mimi kamwe sitakufa.

2. Tenda   kama  nilivyokuamrisha.

3. Jilinde na niyokukataza; ili Mimi nikujaalie uhai wa milele
(Akhera).

4. Ee mwanaadam! Mimi ni Mfalme ambaye ufalme Wake kamwe
hautapotea.

5. Mimi ninaposema “Kuwa” Basi “Huwa” papo hapo.

6. Tii amri zangu na epukana na makatazo yangu, ili ukisema kitu
‘Kiwe’ basi ‘Kiwe.’

7. Ikiwa maneno yako ni   matamu lakini vitendo vyako ni viovu basi
wewe ni kiongozi wa wanafiki.

8. Ikiwa wajihi (uso) ni wa kupendeza lakini undani wako ni mbaya
basi wewe ni wa kuangamia zaidi kuliko wale walioangamizwa.

9. Ee mwanaadanu! Hakuna mmoja wenu ataingia Peponi ila:

a) Yule ambaye amekuwa mnyenyekevu mbele ya utukufu wa Allah
(s.w.t.).

b) Yule aliyejihini nafsi yake dhidhi ya Matamanio kwa ajili Yangu
na kupitisha wakati wake kwa kunikumbuka Mimi (Allah s.w.t.).
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c) Yule aliyetumia uhai wake kunikumbuka Mimi (Allah.s.w.t.).

d) Yule anayewaonea huruma wageni.

e) Yule anayewasaidia maskini.

f) Yule anayewahurumia walioathirika na misiba.

g) Yule anayewakirimu mayatima na anakuwa kama baba mwenye
huruma na kuwahurumia wajane, anakuwa kama mume mwenye
huruma kwao.

h) Yule mwenye sifa hizi, akinita Mimi nitamjibu mara moja na
anaponiomba Nitampatia.

SURA YA 16

MPAKA LINI WEWE BINADAMU  UTATENGANA
NA MIMI (ALLAH S.W. T.)

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Ee Wanaadam!  Mpaka lini mtanisahau Mimi?

2. Mpaka lini nyinyi mtakanusha kuwepo kwangu (mtanikataa
Mimi)?

3.  Hadi lini mtakufuru neema zangu na riziki yenu kila siku hutoka
Kwangu. 
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4. Hadi lini mtakanusha Mimi kuwa Mola wenu na wala hamna
Mola mwingine ila Mimi.

5. Hadi lini mtaendelea kutonijali? Wakati Mimi huwajali nyinyi?

6. Nyinyi hamuna Mungu mwingine ila Mimi.

7. Kwa muda gani mtaendelea kutonijali Mimi? Mimi kamwe siku-
tendei dhulma,

8. Mkiwa wagonjwa hutafuta dawa kwa ajili ya miili yenu kwa dak-
tari; lakini nani atawasamehe dhambi zenu?

9. Bila shaka hulalamika kutokana na uamuzi Wangu.

10. Ikiwa mmoja wenu hakupata chakula kwa siku tatu tu anasema:
‘Mimi ni mwovu na sina kheri.’ Kwa  hakika huyo amekufuru
fadhila zangu.

11. Na yule asiyetoa Zaka kutoka kwenye mali yake kwa hakika
amedharau kitabu changu.

12. Na anayejua kuwa wakati wa Swala umewadia  na asisali, kwa
hakika kaghafilika na Mimi.
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SURA YA 17

NIITE, NAMI NITAKUITIKIA

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

Ee mwanaadanu! Kuwa na subra na mnyenyekevu. Mimi nitakuin-
ua.

Nishukuru Mimi; na Mimi nitakuzidishia..

Tafuta msamaha kwangu na Mimi nitakusamehe.

Niite Mimi; na Mimi nitakuitika.

Niombe Mimi; na Mimi nitakupa.

Toa sadaka kama nilivyokuamrisha na Mimi nitakubariki kwa
ukarimu Wangu.

Kuwa na huruma (mapenzi) na jamaa yako na mimi nitakujalia umri
mrefu.

Omba afya njema wakati unayo afya njema ili kurefusha siha.

Uombe usalama katika upweke.

Omba   kwa moyo safi (unyoofu) kwa ajili ya utakatifu.

Omba Ucha-Mungu kwa kutubia maovu.

Jipatie nasaha kwa kufanya ibada Yangu kwa maarifa..
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Jipatie uhuru kutokana na kutosheka.

Ee mwanaadanu! Vipi utatamani umuhimu wa ibada wakati umeshi-
ba?

Vipi utautia nuru moyo wako wakati unalala sana?

Vipi utamogopa Allah (s.w.t.) wakati unaogopa umaskini?

Vipi! Utapata ridhaa ya Allah (s.w.t.) kwa kuwadhalilisha maskini na
mafukara?   

SURA YA 18

HAKUNA HEKIMA BILA KUTAFAKARI

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Enyi watu! Hakuna hekima kama kutenda kwa kutafakari.

2. Wala hakuna uchamungu kama kujizuia kuwaudhi wengine.

3. Hakuna   nasaba bora zaidi kuliko adabu.

4. Hakuna uombezi bora kuliko toba.

5. Hakuna ibada kama ilimu na hakuna Swala ila iwe na unyenyeke-
vu na khofu ya Allah (s.w.t.).

6.  Hakuna   ufukara bora ila uwe na subira.

7.   Hakuna ibada kama kuwafikiwa.
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8. Hakuna rafiki mzuri kama akili; na hakuna rafiki mbaya zaidi
kuliko ujinga.

9.   Ee mwanaadanu! Jishughulishe na ibada Yangu, nitaujaza moyo
wako utajiri, mikono yako ukarimu, na mwili wako raha. 

10.  Usisahau utajo wangu. La sivyo nitaujaza moyo wako ufukara,
mwili wako tabu, kifua chako matatizo na shida, nitaujaza mwili
wako maradhi na wewe kuiona dunia ngumu.

SURA YA 19

KWA HAKIKA KIFO KITAFICHUA VITENDO VYAKO 

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Ee mwanaadam!  Kifo kitafichua siri zako.

2. Siku ya hukumu itakuwa mtihani wa vitendo vyako.

3. Kitabu cha vitendo vyako kitafichua vitendo vyako,

4. Unapotenda dhambi usiangalie udogo wa hilo dhambi; lakini
fikiri nani unamuasi?

5. Ikiwa unapata riziki hata kidogo usifikirie udogo wake, lakini
fikiria nani anakuruzuku

6. Ee mwanaadanu! Usifikirie umesalimika kwa ghadhabu Yangu!
Kwa sababu ghadhabu Yangu imefichika kama harakati za mchwa
katika usiku wa kiza totoro.
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7. Ee Wanaadamu! Mmetekeleza faradhi kama nilivyowaagiza?

8. Je! Mmewahurumia maskini na mafukara kwa nafsi zenu na mali
zenu?

9. Je! Mmekuwa wema kwa wale waliokuwa waovu kwako?

10. Je! Mmewasamehe wale waliowatendea dhulma?

11.) Je! Mmekuwa na uhusiano mwema na wale jamaa ambao
wamekata uhusiano na nyinyi?

12. Je! Mmekuwa waadilifu kwa wale waliowasaliti?

13. Je! Mnazungumza na wale waliowatenga?

14. Je! Mmewafunza wanenu tabia njema?

15. Je! Mmewauliza wanavyuoni wenu kuhusu maisha yenu ya hapa
duniani na kesho (Akhera)?

16. Kwa Hakika Mimi siangalii sura zenu wala miili yenu, lakini
Ninangalia nyoyo zenu na vitendo vyenu. Mimi huridhika na
mambo hayo.
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SURA 20

BILA SHAKA WAKATI WA KUTOA HESABU 
UKO KARIBU

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1.   Ee mwanaadanu! Angalia nafsi yako na viumbe wangu.

2. Ukimuona hata mmoja mwenye utukufu zaidi yako basi
mheshimu, vinginevyo heshimu nafsi yako kwa kutubia na kuten-
da vitendo vyema. Ikiwa unaheshimu nafsi yako.

3. Enyi! Waumini! Kumbukeni fadhila za Allah (s.w.t.) alizowajalia.

4. Muogopeni Allah kabla siku ya hukumu-Tukio Adhimu (Angali
Sura-Ya-Waqia). Hiyo ni siku ya msiba mkuu: Muda wake
utakuwa ni miaka elfu hamsini; siku hiyo ambayo hakuna mtu
ataweza kusema wala kutoa udhuru. Siku ya balaa kuu. Siku ya
parapanda. Ni Siku ya kuhuzunisha. Siku hiyo ambayo hakuna
nafsi itakuwa na udhibiti  juu  ya nafsi ya mwingine. Siku ambayo
itakuwa ya maangamizi. Siku ya mtikisiko  wa  ardhi. Siku ya
balaa ya kutisha (zilzal). Kwa hivyo muogopeni Allah (s.w.t.) kwa
ajili ya Siku ambayo milima itaangamia kutokana na mtetemeko
wa ardhi. 

Siku hiyo ya kutisha hugeuza watoto (vijana) kuonekana wazee.
Msiwe kama wale waliosema tumesikia na tumeasi.
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SURA YA 21

KUANGAMIA KWAKO HUTOKANA NA ULIMI WAKO

ALLAH (S.W.T.) ASEMA:

1. Ee Nyinyi Mlioamini! Mkumbukeni Allah (s.w.t.) daima na kwa
wingi.

2. Ee Musa mwana wa Imran! Mtaaalam wa kueleza, sikiliza
maneno Yangu: Kwa  hakika ! Mimi ni Mfalme. Bwana anayetoa
zawadi.

3. Hakuna haja ya mkalimani baina yako na Yangu.

4. Muonye yule anayepokea riba na yule anayewaasi wazazi wake
kuhusu ghadhabu ya Rahman na miale ya moto wa Jahannam.

5. Ee mwanaadanu! Ukiona moyo wako umekuwa mgumu, mwili
wako umeathirika na magonjwa na hupati riziki, basi uelewe
kwamba umenena maneno yasiyokuletea faida.

6. Ee mwanaadam! Dini yako haitatengemaa mpaka wewe
utakapotengemaa ulimi wako.

7. Na moyo wako hautatengemaa mpaka utapotengemaa ulimi wako.

8. Na ulimi wako hautatengemaa mpaka umnyenyekee Mola wako.

9. Unapotafuta makosa ya watu wengine bila kutafuta makosa kati-
ka nafsi yako basi umemfurahisha shetani na kumkasirisha
Mungu wako.

10 Ewe Mwanadamu! Ikiwa ulimi wako ni mkali kama simba na
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ukiacha bila kudhibiti, basi huo ulimi utakuangamiza. Maangamizi
yako yatasababishwa na ulimi wako ambayo yapo katika ncha ya
ulimi wako.    

SURA YA 22

NA MIMI NI BWANA MUNGU WAKO WEWE 
UNITAMBUE

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

Enyi wanaadam! Kwa hakika shetani ni adui wenu dhahiri, basi
mfanyeni kuwa adui wenu.

Tendeni vitendo vyema kwa ajili ya siku ambayo nitawakutanisha
mbele Yangu (Allah s.w.t.) kwa makundi kwa makundi.

Mbele ya Mungu mtasimamishwa katika safu na mtasoma vitabu
vya vitendo vyenu neno kwa neno. Nyinyi mtaulizwa mliyoyafanya
kwa siri na kwa dhahiri.

Kisha wacha-Mungu wataelekea Peponi makundi kwa makundi; na
wenye dhambi watapelekwa Jahannam makundi kwa makundi.

Huwatosheni miadi na kiaga kutoka kwa Mwenyezi Mungu.
Umezungumza yasiyokuhusu.

Dini yako haitanyooka mpaka unyooke ulimi wako na moyo wako,
hautanyooka moyo wako mpaka unyooke ulimi wako, na hautany-
ooka mpaka umuonee haya Mola wako. Na unapoangalia aibu za
wengine na ukasahau zako, basi umemridhia shetani na kumuudhi
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Mola.

Eee mwanaadamu! Ulimi wako ni simba, ukiuacha utakuangamiza,
na kuangamia kwako kuko katika ncha ya ulimi wako.

i)  Na Mimi ni Allah, nitambueni.

ii) Mimi ni Mpaji kwa hivyo nishukuruni.

iii) Mimi ni Msamehevu, kwa hivyo ombeni msamaha kutoka
Kwangu.

iv) Mimi ni Mtegemewa kwa hivyo nitegemeeni.

v) Mimi ni Mjuaji wa siri, hivyo niogopeni.

SURA YA 23

BISHARA NJEMA ZILIZOTANGAZWA KWA AJILI YA
WATU WATAKAOENDA PEPONI 

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Allah (s.w.t.) Anashuhudia kwamba hakuna Mungu ila Yeye. Pia
malaika wenye elimu wenye kusimamia uadilifu wanatoa ushahi-
di kwamba hakuna Mungu ila Yeye, Mtukufu, Mwenye Hekima,
na Mwadilifu. Hakuna yeyote mwingine ila Yeye (Allah s.w.t)
Mwenye Enzi na Mwenye Hekima.

2. Kwa hakika dini iliyo kweli na kukubalika mbele ya Allah ni
Uislam tu. (Quran 3:10).
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3. Wabashirie watu wema Pepo, na kila mwasi atahiliki na kupata
hasara.

4. Yule anayemjua Allah (s.w.t.) na kutii amri zake ataokoka.

5. Yule anayemtambua shetani na kutomtii, amesalimika

6. Mtu anayejua haki na kuifuata, amesalimika. Anayeitambua batili
na kujiepusha amefaulu.

7. Yule anayetambua dunia (ya kuhiliki) na kutoijali hiyo dunia
ameitakasa nafsi yake.  

8. Yule anayeamini kuwepo kwa Akhera (maisha bada ya kifo) na
kuitafuta, basi ameipata.

9. Kwa hakika Mwenyezi Mungu (Allah s.w.t.) humongoza yeyote
amtakaye, na nyote mtarejeshwa kwake ambaye ni hitimisho
kwa binadam.

10. Ee mwanaadanu! Ikiwa Mwenyezi Mungu (Allah s.w.t.)
Amechukua dhamana kuwapa riziki basi bidii zote za kutafuta
riziki ni za nini?.

11. Na ikiwa unaamini hao viumbe wote ni Wangu, basi kwa sababu
gani kufanya ubakhili?

12. Na ikiwa wewe unaamini Iblisi (shetani) ni adui Wangu, basi
kwa sababu gani unaghafilika?

13. Ikiwa Siku ya hukumu na kupita juu ya Sirat (Daraja ya kuvuka
kuendea Peponi) ni kweli, basi kwa sababu gani unakusanya
mali? Ikiwa adhabu ya Allah ni kweli kwa nini unaasi?
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14. Na ikiwa unaamini kwa uyakinifu kuwa zawadi kutoka kwa
Mwenyezi Mungu ni Pepo; kwa sababu gani unakuwa mlegevu
kuitafuta?

15. Ikiwa kila kitu kiko kwenye qadhaa na qadar yangu kwa nini
ubabaike? 

16. Kwa hivyo usikate tamaa, na ikiwa unapenda dunia basi usifu-
rahikie mno faida ya dunia.

Ili msihuzunike na yale yaliowapata wala msifurahie kwa yale niliy-
owapa.

SURA YA 24

UWE KWA AJILI YANGU NA MIMI NITAKUWA
KWA AJILI YAKO

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Jikusanyie akiba kwa ajili ya akhera kwa kutenda mema kadiri ya
uwezo wako. Kwa hakika safari ni ndefu mno. Kwa hivyo liimar-
ishe jahazi lako. Hakika bahari ina kina kirefu, na punguza mzigo
(dhambi) kwani njia ni nyembamba mno.

2. Takasa vitendo vyako; kwa hakika Mkaguzi (Allah s.w.t.) ni
Makini huona kila kitu. 

3.  Akhirisha usingizi wako hadi kaburini, fahari yako iko kwenye
mizani. Matamanio yako ni Pepo na raha yako iko akhera.
Shauku yako ni Hurul’ain.
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4. Punguza anasa zako mpaka uingie Peponi. 

5. Akhirisha mapumziko yako mpaka Akhera (Jibidishe daima) ili
upate Pepo.

6. Kuwa Kwa ajili Yangu na Mimi nitakuwa kwa ajili yako.

7. Tafuta ukaribu Kwangu kwa kutengana na hii dunia.

8. Jiepushe na moto wa Jahannam kwa kuwachukia waovu na
kuwapenda wacha-Mungu.

9. Kwa hakika Allah (s.w.t.) Hatapoteza malipo ya watu wema.

SURA YA 25

JILINDE NA JIHURUMIE NAFSI YAKO DHIDI 

YA MOTO  WA JAHANNAM

ALLAH (S.W.T.) ANA SEMA:

1. Enyi wanaadanu! Vipi mnadiriki kuniasi Mimi, wakati hamuwezi
kuvumilia joto la jua na joto la jangwani? Kwa hakika katika
Jahannam kuna tabaka saba za moto na humo kuna moto baadhi
unaounguza baadhi yake.

2. Katika kila tabaka ya Jahannam kuna mabonde elfu sabini ya
moto.

3.  Katika kila bonde kuna sehemu elfu sabini za moto. 
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4. Katika kila sehemu kuna miji elfu sabini ya moto.

5. Katika kila mji kuna ngome elfu sabini za moto. 

6. Katika kila ngome kuna nyumba elfu sabini za moto.

7. Katika kila nyumba kuna vyumba elfu sabini vya moto.

8. Katika kila chumba kuna visima elfu sabini vya moto.

9. Katika kila kisima kuna kasha elfu sabini za moto.

10. Katika kila kasha kuna miti elfu sabini ya Zaqqum.

11. Chini ya kila mti wa Zaqqum kuna vigingi elfu sabini vya moto,
na kila kigingi kuna minyororo elfu sabini ya moto. Katika kila
mnyororo kuna nyoka elfu sabini wa moto.

Urefu wa kila nyoka ni dhiraa elfu sabini. Katika kila tumbo ya
nyoka kuna rundo kubwa (kama bahari) la sumu nyeusi ambamo
kuna nge elfu sabini wa moto. Kila n’ge huwa na   mikia sabini ya
moto.Urefu wa kila mkia huwa mara elfu sabini ya mkato wa uti wa
mgongo. Kila mkato una uzito wa ratili elfu sabini (kila ratili ni gram
450) ya sumu yenye rangi nyekundu.

Mimi (Allah s.w.t.) Ninaapa kwa nafsi Yangu, Mlima wa Sinai, Kwa
Kitabu kilichoandikwa, Kwa Kitambaa kilichofunikwa juu ya Al-
Kaaba, Baitul Ma’amur na kwa paa lilonyanyuliwa na kwa bahari
iliyofurika.

Ee mwanaadanu! Mimi sikuumba moto huu na hii Jahannam ila ni
kwa ajili ya Makafiri, mabakhili, wambeya, wale waliokosa radhi za
wazazi wao, wazinifu, wala riba, wakusanyaji mali ya haramu,
wanaosahau Kurani na kutojali majirani. Ila wale tu watakaoomba
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toba na kurekebisha maisha yao kwa kutenda vitendo vyema.

Ee Waja wangu!  Mjihurumie nafsi zenu. Kwa hakika miili yenu ni
dhaifu sana (isiyo na nguvu). Safari ni ndefu mno, Mzigo (wa dham-
bi) mzito mno, Njia ipo nyembamba na Moto umewaka sana.
Atayeita watu ni Israfil (Mmoja katika Malaika wakuu)! Hakimu ni
Bwana (Mmliki) wa walimwengu wote

SURA YA 26

ZAWADI YA MILELE   KWA AJILI YA

WATENDA MEMA

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Enyi watu! Vipi mnaweza kufurahishwa na kuendekeza hii dunia
ya kumalizika, neema zake ni zenye kupita tu, maisha yake ni
yenye kukatika. Uhai wa mtu hapa duniani huwa mfupi mno.

2. Kwa hakika kwangu kuna pepo kwa ajili ya wanaonitii yenye mil-
amgo minane.

3. Katika kila Pepo kuna bustani elfu sabini za Zafrani na katika kila
bustani kuna miji elfu sabini ya Lulu na Marjan.

4. Katika kila jiji kuna kasri elfu sabini za Yakut.

5. Katika kila kasri kuna vyumba elfu sabini vya dhahabu.

6. Katika kila chumba kuna majukwaa elfu sabini ya fedha.
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7. Juu ya kila jukwaa kuna meza elfu sabini.

8.  Juu ya kila meza kuna sahani elfu sabini za johari.

9. Ndani ya kila sahani kuna aina ya vyakula elfu sabini.

10. Na kila jukwaa limezungukwa na viti vya kifalme elfu sabini
vilivyotengenezwa kwa hariri na hariri za taraza. 

11. Na kila kitanda kimezungukwa na mito elfu sabini yenye maji ya
uhai, maziwa, kileo na asali safi.        

12. Katika kila mto kuna matunda aina elfu sabini.

13.  Kadhalika katika kila chumba kuna mahema elfu sabini ya rangi
ya zambarau.

14. Katika kila hema kuna matandiko elfu sabini.

15. Juu ya kila tandiko kuna Huur (wanawake maalum wa Peponi)
wenye macho makubwa makubwa.

16. Na kila tandiko kuna Hurul-ayn elfu sabini, mikononi mwao
kuna mapambo aina elfu sabini kana kwamba mayai yaliyohi-
fadhiwa kwa uangalifu.

17. Juu ya kila kasri kuna kuba elfu sabini za kafur.

18.  Katika kila kuba kuna zawadi elfu sabini kutoka kwa Rahman
(Allah s.w.t.), ambazo hazikuonwa na jicho, sikio halijawahi
kusikia wala mioyo ya wanadamu haijawahi kuwaza.

19. Patakuwa na matunda ya kila aina yanayopendwa.
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20. Kutakuwa na nyama za ndege wa kila aina zinazopendwa kuli-
wa.

21. Kutakuwa na Huurl-‘ayni wanaong’aa mifano ya lulu zilizohi-
fadhiwa.

22. Ni malipo kwa ajili ya wale waliotenda mema (Kurani Tukufu:
56:23-24).

Hakutakuwa na kifo, majonzi, masikitiko au kudhoofika.
Hakutakuwa na ibada: Swala ya aina yoyote, Saumu, ugonjwa,
kushikwa na haja kubwa wala ndogo, Hakutakuwa kamwe na tishio,
uoga wa aina yoyote na hakuna atayewatoa humo na wala hawatahisi
uchovu.

Kwa hivyo yeyote anayetafuta ridhaa Yangu, (Allah) nyumba ya
utukufu na ujirani Wangu (ukaribu na Mimi), basi huyo mtu atafute
kwa kutoa sadaka, kutengana na dunia na kutosheka na kidogo ali-
chojaaliwa.
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Mimi Allah (s.w.t.) nashuhudia kwa nafsi Yangu (Allah) kwamba
Nabii Isa (a.s.) na Nabii Uzair (a.s.) wanaofikiriwa kuwa ni wanan-
gu (Wana wa Mungu) na Wakristo na Mayahudi; hao ni viumbe
wangu wawili katika manabii  Wangu niliowatuma kwa binadamu.

SURA YA 27

KUWA MNYENYEKEVU ILI UNIJUE MIMI 
(ALLAH S.W.T.). UJIPATIE MAARIFA JUU YANGU

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Ee mwanaadam! Mali) yote ni yangu na wewe kiumbe ni mtumwa
Wangu.

2. Hakuna chohote kilichokuwa chako; isipokuwa ulichokula na
unachovaa na vyote kumalizika.

3. Chochote ulichotoa kama sadaka hugeuka cha milele. Chochote
unachokusanya (hodhi) hakikuletei faida ila huchuma chuki.

4. Kwa hakika wewe binadamu umegawanyika katika sehemu tatu:
Sehemu moja ni kwa ajili Yangu na sehemu moja nyingine ni kwa
ajili yako na sehemu iliyobaki ni kwa ajili ya mahusiano Yangu na
yako. Kilicho kwa ajili Yangu ni roho yako. Sehemu nyingine
ambayo ni kwa ajili yako ni vitendo vyako, na sehemu ya tatu iliy-
opo kwa ajili ya mahusiano baina yako na Yangu (Allah) ni uom-
baji dua kwa upande wako na kutakabal hizo dua  ni upande
Wangu.

5. Ee Mwanaadam! Kuwa mnyenyekevu ili unijue Mimi. Mimi
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ukinitaka utanipata kwa kuwa mpweke.

6. Ukae na njaa ili uweze kuniona Mimi.

7. Niaubudu ili uweze kunipata.

8. Uwe peke yako (tengana) na dunia ili ufike Kwangu.

9.  Ee Mwanaadam! Wafalme watatupwa Motoni kutokana na udhal-
imu wao. Warabu kutokana na  fahari ya kuwa mwarabu,
wanavyuoni kutokana na uviwu, wafanya biashara kutokana na
udanganyifu wao, wakulima kutokana na ujinga  wao, wafanya
ibada kutokana ushaufu wa kuonyesha ufahari wao, matajiri
kutokana na kiburi chao, maskini kutokana na uzembe wao, wati-
aji rangi nguo kutokana na ulaghai wao, wanaozuia Zaka
kutokana na uzuiaji wa utoaji Zaka.

BASI YUKO WAPI MTAFUTAJI WA PEPO?

SURA YA 28

UWE UNAJALI FARADHI YAKO KUHUSU MUNGU WAKO

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

Enyi Mnaoamini! Mcheni Mwenyezi Mungu kikomo cha kumcha.
Na wala msife ila mkiwa nyinyi ni  Waislamu.

Ee Mwanaadam! Mfano wa amali bila maarifa ni mfano wa radi bila
mvua.

Elimu bila vitendo ni mfano wa mti usio na matunda.
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Elimu bila ucha-Mungu na unyenyekevu ni sawa ya mali isiyotole-
wa Zaka, chakula bila chumvi na kilimo juu ya jabali.

Mfano wa hekima mbele ya mpumbavu ni sawa na rubi na yakuti
(vito) mbele ya wanyama.

Mfano wa nyoyo ngumu ni kama jiwe gumu majini. Mawaidha kwa
mtu asiyetaka kusikilizaa ni sawa kupiga zumari mbele ya maiti
makaburi.

Mfano wa kutoa sadaka kwa mali ya haramu sawa na mtu kuosha
kinyesi kwa mkojo wake.

Swala bila kutoa Zaka ni mfano wa mwili bila roho.

Vitendo vyema bila toba ni sawa kama ujenzi bila msingi. Je!
Wanafikiri wamesalimika dhidi ya adhabu ya Mwenyezi Mungu?
Madhalimu hawatasalimika dhidi ya adhabu ya Allah (s.w.t.).

SURA YA 29

NIKUMBUKE MIMI KWA DHATI NA KWA NIA

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

Ee Mwanaadam! Kadri moyo wako unavyoendekeza hii dunia basi
mapenzi Yangu hutoweka moyoni mwako.

Bila Shaka Mimi Allah (s.w.t.) sitaruhusu mapenzi Yangu na mapen-
zi ya hii dunia yawe na makazi katika moyo mmoja.

Jitenge kwa ajili ya ibada Yangu.
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Jiepushe na ria, hapo nitakuvisha mavazi ya mapenzi Yangu.

Elekea Kwangu na jipe muda wa kunikumbuka, hapo
Nitakukumbuka mbele ya malaika Wangu.

Ee Mwanaadam! Ninyenyekee Mimi (Allah) na Mimi nitakuzawa-
dia fadhila zangu.

Nikumbuke Mimi kwa kupigana na nafsi yako. Mimi nitakukumbu-
ka kwa kukutazama. 

Nikumbuke hapa duniani katika uhai wako na Mimi nitakukumbuka
wewe kaburini.

Nikumbuke katika hali ya ukwasi (utajiri) na afya njema. Mimi
nitakukumbuka katika umaskini, dhiki na maradhi.

Nikumbuke Mimi kwa utii wa dhati na Mimi nitakukumbuka kwa
msamaha.

Nikumbuke Mimi kwa kuwahurumia maskini, Mimi nitakukumbuka
katika Pepo mahali pa kimbilio.

Nikumbuke kwa utumwa , Mimi nitakukumbuka kwa ulezi.

Nikumbuke Mimi kwa kujisalimisha; Mimi nitakukumbuka kwa
utukufu.

Nikumbuke Mimi kwa kulia (kuomba toba Kwangu kwa masikitiko)
Mimi nitakukumbuka kwa kukuhurumia.

Nikumbuke kwa maneno (kwa kuomba dua Kwangu) Mimi
nitakukumbuka kwa zawadi.
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Nikumbuke Mimi kwa kutengana na dunia Mimi nitakukumbuka
kwa uongofu wa Akhera.

Nikumbuke katika dhiki kuu na Mimi nitakukumbuka kwa wokovu
kamilifu.

SURA YA 30

NIKUMBUKE MIMI KWA KUDUMU (KUOMBA TOBA KWA
KULIA NA MASIKITIKO) NA MIMI ALLAH (S.W.T.)
NITAKUKUMBUKA KWA KUKUHURUMIA

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

Nikumbukeni Mimi nami nitawajibu.

Niombeni Mimi bila uzembe kwa (dhati na bidii) nami nitawajibu
bila kuchelewa.

Niombeni Mimi kwa moyo safi (moyo uliotakasika na mapenzi),
Mimi nitawatikia kwa kuwajalia hadhi kuu.

Nikumbukeni Mimi kwa moyo safi na kwa kuniogopa. Mimi.
Nitawaitikieni kwa kuwazawadia  Pepo ambayo ni pahala pa kim-
bilio.

Niombeni kwa kuwa na khofu moyoni mwenu na matarajio, nami
nitakujalieni mafanikio na kufanya mambo yenu kuwa sahali.

Niombeni kwa Majina Yangu Adhimu ya Kunitukuza Mimi
Nitawatimizia matalaba yenu.
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Niombeni katika nyumba ya kuhiliki (duniani) Mimi nitakujibu kati-
ka nyumba ya zawadi na kudumu milele.

Ee Mwanaadam! Hadi lini utaendela kusema Allah, Allah, wakati
huo huo unafuga wengine moyoni mwako.

Ulimi wako unamkumbuka Allah (s.w.t.) lakini wewe huwaogopa
wengine na kuwa na matumaini na mwengine asiyekuwa Allah
(s.w.t.).

Laiti ungemjua Allah (s.w.t.) usingejali chochote ila Allah (s.w.t.).

Unafanya dhambi kwa kumuasi Allah lakini huombi msamaha kuto-
ka kwa Allah (s.w.t.).

Kwa hakika kuomba msamaha na kuendelea kutenda maasi (wakati
huo huo) ni toba ya uwongo. Allah (s.w.t.) Amesema ndani ya
Kurani: Allah (s.w.t.) siye dhalimu kwa viumbe wake.  (Kurani
Tukufu (41:46).

SURA YA 31

AKHERA PEPO YANGU: INAZIDI DHARAU
DUNIA

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Ee Mwanaadam! Kifo chako kinadhihaki matamanio yako.

2. Majaaliwa Yangu hudharau kifo chako.

3. Qadari Yangu (majaaliwa) hucheka mipangilio yako.
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4. Akhera Yangu huidhihaki dunia yako.

5. Neema Zangu hudhihaki pupa yako. Kwa hakika riziki yako huju-
likana: Imeshapangwa, ishaandikwa na kuhifadhiwa.

6. Kwa hivyo fanya haraka kwa ajili ya kifo chako kwa vitendo
vyema kabla ya mauti haijakuteka; kwa sababu hakuna mtu
ataweza kujipatia riziki yako.

7. “Sisi Tumeshawagawanya riziki katika uhai wao duniani; na
wengine kwa kuwatukuza (kwa kuwajaalia kwa wingi) kwa darja.
Kwa hivyo baadhi yao huwashinda wengine na rehema walio-
jaaliwa na Allah (s.w.t.). Hao ni bora kuliko wanayokusanya
mali.” (Quran Tukufu (43:42). Ee Mwana  wa Adam! Dunia ni
chungu kwa vipenzi Vyangu, lakini wao hutamani kukutana na
Mimi. Na ni tamu kwa maadui Wangu, lakini wao huchukia kuku-
tana na Mimi. Ee Mwana wa Adamu! Kifo kitakufikia tu hata
kama unachukia. Kuwa na subra katika Amri za Allah (s.w.t.) kwa
sababu wewe utafufuliwa. Basi mtakase kwa kumuhimidi Mola
wako Mlezi wako: Kwa kukesha usiku na wakati nyota zinapo-
toweka.  

SURA YA 32  

ANAYENITAFUTA MIMI (ALLAH) BASI ATANIPATA

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Ee Mwanaadam! Wewe unapanga mipango yako na Mimi napan-
ga mipango Yangu; lakini hakuna kinachokuwa ila niliyopanga
Mimi.

2. Yeyote atayejaribu kunifikia Mimi atanipata.
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3. Yeyote atayenipata Mimi basi ananitaka.

4. Yeyote anayenitaka Mimi atanitafuta.

5. Yeyote atayenipata Mimi hunitumikia Mimi tu.

6. Yeyote anayenipata Mimi hunikumbuka Mimi tu.

7. Yeyote anayenitafuta Mimi, hunipata.

8. Yeyote anayenikumbuka Mimi, basi Mimi Humkumbuka kwa
rehema Yangu.

9. Ee Mwanaadam! Vitendo vyako havitakasiki bila kuonja vifo
namna nne: 

i) Kifo chekundu

ii) Kifo cha njano.

iii) Kifo cheusi.

iv) Kifo cheupe. 

Kifo chekundu: Ni kuvumilia ukame na kujihini kuwadharau
wengine.

Kifo njano: Ni njaa na dhiki.

Kifo cheusi: Ni kutotii matamanio ya ubinafsi. Kwa hivyo usitii
matamanio, vingenevyo vitakupotosha kutoka njia ya Allah (s.w.t.).

Kifo cheupe ni kujitenga na dunia.
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SURA YA 33
MIMI NAYAJUA YALIYOJIFICHA MOYONI 

MWAKO

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Ee Mwanaadam! Lolote usemalo chochote utendacho kikiwa
kichache na kingi Malaika Wangu wanakuona kila usiku na
mchana ili waweke kumbukumbu.

2.   Mbingu zinashuhudia ulichofanya.

3. Ardhi hii itakuwa shahidi kwa kila jambo utendalo juu yake.

4. Jua, mwezi na nyota ni mashahidi kwa cho chote utendacho au
usemacho.

5.  Lolote lililojificha moyoni mwako Mimi (Allah s.w.t.) hulielewa.

6. Usighafilike na nafsi yako kwa sababu katika mauti una kazi
ngumu. 

7.  Bada ya muda mfupi tu wewe utaelekea kwenye kifo.

8.  Chochote kibaya au chema ulichokipeleka kimehifadhiwa bila ya
punguzo  au nyongeza.

9.  Utapata malipo ya kila ulichotenda. 

10. Ee Mwanaadam! Vitu vya halali kamwe haviji ila kidogo kido-
go, lakini vya haramu huja kama mafuriko. Yeyote  aliyejitakasa
maisha yake itatakasika dini yake.
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SURA YA 34

EE MWANAADAM! USIDAGANYIKE NA KIMETO NA
MVUTO WA DUNIA:

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA: 

Ee Mwanaadam! Usifurahike na mali yako; hiyo mali haitadumu
daima.

Usihuzunike kwa sababu ya umaskini, huo sio mzigo wala hauku-
fanywa wajibu.

Usikate tamaa kwa sababu ya mitihani; kwa hakika dhahabu
hujaribiwa kwa kuyayushwa katika moto, vile vile muumini hupata
majaribio kwa maafa (balaa).

Kwa hakika tajiri huheshimika duniani lakini hudhalilika Akhera; na
maskini hudhalilika hapa duniani lakini kuheshimika kesho Akhera.

Kwa hakika Akhera ni ya mafanikio na ya milele.

Ewe Mwanaadamu ukimuona dhaifu amefungwa kwako zaidi ya
siku tisa, basi sema: Najikinga kwa Mwenyezi Mungu dhidi ya
ghadhabu ya Mwenyezi Mungu.

Ee Mwanaadam! Mali yote ni Yangu (Allah s.w.t.). Matajiri ni
wawakilishi Wangu, na maskini wananitegemea. Yeyote aliyekuwa
bakhili kwa wanaonitegemea basi Mimi nitamtia Jahannam na sita-
mjali.
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Ee Mwanaadam! Mali yote Ni Yangu (Allah s.w.t.) na wewe ni
kiumbe changu, mgeni ni mjumbe wangu na mukizuia kutoa mali
yangu kumpa mjumbe Wangu basi usitumai kupta Pepo Yangu na
neema Yangu.

Ee Mwanaadam! Vitu vitatu vimefaradhishwa   kwako. Zaka ya mali
yako. Hurumia jamaa zako, na kumkirimu mgeni wako. Ikiwa
hutatekeleza faradhi juu yako basi bila shaka nitakuzingira katika
khofu na kukufanya kiigizo kwa binadamu.

Ee Mwanaadam!  Kama hutawajali majirani zako   kama unavyojali
watoto wako Mimi sitakujali wewe. Mimi sitapokea amali yako na
dua zako.

Ewe Mwanaadamu usimfanyie binadamu mwenzio kiburi, kwani
mwanzo wako ni tone chafu la manii yatokayo kwa nguvu, hivi una-
jua umetokea njia ipi?  Umetokea njia ya mkojo kutoka katikati ya
mifupa ya mgongo na kifua

Ee Mwanaadam! Kumbuka wakati utaposimama mbele Yangu hali
ya kuwa dhalili!

Kwa hakika Mimi sighafiliki na siri zako hata punde na Mimi ni
Mjuzi wa yaliyoko moyoni; hata mpepeso wa macho.

“Kwa hakika mimi Allah (s.w.t)  Huelewa siri zilizo mioyoni”
(3:119) 

Hadithi Qudsi Final Print.qxd  7/1/2011  3:43 PM  Page 48



49

Hadithi Qudsi

SURA YA 35

KUWA NA HURUMA NA MKARIMU KWA WENGINE:

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:  

1. Ee Mwanaadam! Kuwa mkarimu: Kwa hakika Ukarimu una-
tokana na wema na yakini. Yakini inatokana na imani juu ya dini
ya Allah (s.w.t.) na imani hutoka Peponi.

2. Ee Mwanaadam! Kuwa mwangalifu! Tahadhari! Usiwe bakhili.
Kwa hakika ubakhili hutokana na kufuru na kufuru hutokana na
Moto.

3. Ee Mwanaadam! Tahadhari na dua ya waliodhulumiwa kwa
sababu hakuna kitu kinachoizuia kufika kwangu. Lau mimi
nisingekuwa mwenye kusamehe nisingempa Adam (a.s.) mitihani
kwa dhambi na baadaye kumrudisha peponi.

4. Ee Mwanaadam! Ingekuwa Mimi sipendi kusamehe nisigewa-
jaribu viumbe wangu kwa dhambi.

5. Ee Mwanaadam! Mimi Nimekujalia imani na usamehevu bila
kuniomba na kunililia. Basi vipi nitakufanyia ubakhili wa Pepo na
msamaha wakati wewe unaomba kwa unyenyekevu.

6. Ee mwanaadanu!  Ikiwa kiumbe Wangu atashikamana na Mimi
basi Mimi nitamwongoza.

7. Ikiwa yeyote atanitegemea Mimi basi nitamtosheleza, na kama
atamtegemea mwingine nisiyekuwa mimi, basi nitamkatia
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mawasiliano ya mbinguni na ardhini.

8. Ikiwa ye yote atayemuamini mwingine isipokuwa mimi, basi
Mimi nitamnyima fadhila za mbingu hapa duniani na Pepo kesho
Akhera.

9.  Ee mwanaadanu!  Usikose Swala ya dhuhaa, kwa sababu vitu
vyote vinavyoangazwa na jua humuombea yule anayeswali.

10. Ee mwanaadanu! Umedharau amri Zangu zote na umejizatiti
kutenda dhambi. Basi nani Siku ya Kiyama atakukinga dhidi ya
adhabu Yangu?

SURA YA 36

KAMA UPENDAVYO KWA AJILI YAKO, BASI UPENDE
HIVYO HIVYO KWA AJILI YA WENGINE

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Ee mwanaadanu! Uwe na mwenendo mzuri na watu ili Mimi
nikupende na nijaalie mapenzi yako katika mioyo ya wacha-
Mungu na nikusamehe dhambi zako.

2. Ee Mwanaadam! Weka mikono yako juu ya kichwa.  Tafakari!
Chochote unachopenda kwa ajili yako basi vivyo hivyo upende
kwa ajili ya waislamu.

3. Ee Mwanaadam! Usihuzunike na cho chote unachokosa duniani
na usifurahi kwa uliyopata duniani.Kwa hakika leo dunia ni yako
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na kesho itakuwa ya mwingine.

4. Ee mwanaadanu! Hangaikia Akhera na iyache dunia, kwa sababu
chembe kidogo kabisa cha Akhera ni bora kuliko vitu vyote duni-
ani.

6. Ee mwanaadanu!  Wewe unajibidisha kupata dunia wakati Akhera
inakutafuta wewe. Ikiwa Mimi ningependa kuwajaalia dunia kwa
mmoja wa watumishi Wangu basi ningewajaalia Mitume Wangu
na wangewavuta watu kutii Amri Zangu.

7. Ee mwanaadanu! Matajiri wamekuwa wanyonge kutokana na
kifo.

8. Wangapi waliokuwa wanacheka, mauti yamewafanya kuwa ni
wenye kulia.

9. Viumbe Wangu wangapi niliowajaalia fadhila Zangu duniani
lakini walivuka mipaka kwa kufanya maasi na kutonitii Mimi;
mpaka kifo kikawateka na kuwatumbukiza katika  Jahannam?

10. Viumbe Wangu wangapi ambao nimewajaribu kwa maafa na
balaa lakini wamekuwa na subra. Hao wamefariki dunia na
wameingia Peponi.
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SURA YA 37

USIJIONYESHJE

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Ee mwanaadanu! Wewe huanza siku kwa fadhila mbili kubwa:
Wewe huelewi ni ipi kubwa zaidi kuliko nyingine: Maasi yako
yamefichika mbele ya macho ya watu au sifa njema unayopata
kutoka kwa watu?

2. Ikiwa watu watajua habari zako kama ninavyoelewa Mimi
hatakuwa hata kiumbe Wangu mmoja atakayekusalimia. Takasa
amali yako kutokana na riya kwani wewe ni mja dhalili wa Mola
ni Mtukufu.

3. Zidisha akiba yako (vitendo vyema). Kwa hakika wewe ni msafiri
unayeelekea Akhera! Na lazima kila msafiri kuwa na akiba ya
kutosha.  

4. Ee mwanaadanu! Hazina Yangu kamwe haiishi. Mikono  yangu
daima imekunjuka kwa kutoa. (Daima i wazi kuzawadia).

5. Kwa kadiri utakavyotoa ndivyo nitakavyokupa, na kwa kadiri
utakavyonyima ndivyo nitakavyokunyima.

6.  Utapozuia kutumia katika njia yangu basi nitazuia fadhila zangu.

7.  Ee mwanaadanu! Kuogopa ufukara ni kutomuamini Allah
Aliyetukuka. Kwa sababu Kutomuamini (Allah) ni udhihirisho
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wa dharau yako kwa maskini.

8.  Ee mwanaadanu! Wale wanaopupia kwa ajili ya riziki yao, kwa
uhakika hawakuamini Kitabu Changu (Kur’an). Na asiyewaami-
ni Mitume Wangu basi kakanusha utawala Wangu, na yeyote
anayekanusha utawala Wangu bila shaka nitamtumbukiza katika
janga hapa duniani. 

SURA YA 38

EE MWANADAMU! WEWE NI KIUMBE MDHOOFU NA
MIMI BWANA MTUKUFU NA MWENYE UWEZO WOTE

ALLAH (S.W.T.) ANASEMA:

1. Ee mwanaadanu! Jibiidishe ili ulimi wako na moyo wako
vikubaliane. ulimi ukubaliane na vitendo vyako. Takasa vitendo
vyako kwa kuwa na mwenendo kwa ajili ya kupata ridhaa Yangu.

2. Bila shaka ulimi wa mnafiki haukubaliani na moyo wake; na
ulimi wake haukubaliani na vitendo vyake; na vitendo vyake
vinakuwa kwa ajili ya mwingine asiyekuwa Allah (s.w.t.).

3. Ee Mwanaadam! Lolote unalolisema kwa kinywa chako, lolote
unaloliona kwa macho yako, hatua yoyote unayochukua, kuna
malaika wawili ambao huweka kumbukumbu kwa ajili yako na
dhidi yako.

4. Ee mwanaadanu! Mimi Sikuwaumba kwa ajili ya kukusanya
mali kwa ajili yako au kwa ajili ya wengine; lakini nimewaum-
ba ili mniabudu Mimi. Kuweni wenyenyekewu na kunishukuru
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kwa wingi, kunihimidi na kutukuza Utukufu Wangu kutwa na
kuchwa. Kwa hakika riziki zenu zimeshapangwa.  Mlafi huny-
imwa na mchoyo hushutumiwa. Hasidi huhuzunika. Anayetoa
majaribio yu hai daima na milele.

5. Ee mwanaadanu! Nitumikie Mimi. Mimi Huwapenda wanaoni-
tumikia. Kwa hakika wewe ni mtumwa uliopoteza uwezo wote.

6. Ikiwa ndugu zako watanusa harufu ya dhambi zako, kamwe
hawatakaa karibu nawe. Dhambi zako kila siku huongezeka na
maisha yako hufupika. Usipoteze maisha yako katika uzembe.
Ikiwa unataka nyongeza basi kuwa sahibu na wakarimu. Jipatie
kimbilio kwa kutengana na hii dunia na ishi kwa kuwa na  uhu-
siano na mafukara.

7. Ee mwanaadanu! Yule ambaye safina yake imeteketea baharini
na hutegemea kipande cha mbao kinachoelea, matatizo na
mushkeli yake hayako makubwa kuliko yako: kwa sababu
unaelewa dhambi zako.

8.  Ee Mwanaadam! Mimi huwa karibu na wewe kwa kukujaalia
ukwasi na kuficha dhambi zako. Na wewe unanifanya Mimi
Allah (s.w.t.) adui wako kutokana na ukaidi wa kutonitii, kuen-
dekeza hii dunia na kuangamiza Akhera Yako.

9. Ee mwanaadanu! Ikiwa hutafanya usuhuba na watu waliofaulu
wema basi lini utafaulu?

10. Ee mwanaadanu! (Nabi Musa a.s.) mwana wa Imran! Sikiliza
kwa umakini ninayosema: Hakuna mtu anaweza kupata fursa
kumfikiria Allah (Mimi) ila yule ambaye watu wanasalimika
dhidi ya madahara yake. Yaani wanasalimika dhidi ya ukan-
damizi, hila, umbeya, udaku, usengenyaji, dhulma, husda, na
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madhara, katika hali ya dhahiri na siri.

11. Ewe Musa! Waambie wale wakandamizaji  kwamba wasinikum-
buke Mimi, kwa sababu Mimi siwakumbuki na kama niki-
wakumbuka basi huwalaani tu. Kwa hivyo kila mtu yupo huru
kuniamini au kutoniamini.

SURA YA 39

HII DUNIA NI BURUDANI NA MCHEZO

ALLAH (S.W.T) ANASEMA::

1. Ee mwanaadanu! Usikaidi Amri Zangu na wala usiombe msama-
ha.

2. Ee mwanaadanu! Niombe kwa kuninyenyekea katika ibada
Yangu. Vingenevyo, nitajaza moyo wako ufukara, mikono yako
matatizo, mwili wako  mateso, kifua chako huzuni. Sitapokea dua
zako na Nitageuza dunia iwe ngumu dhidi yako na nitaipunguza
riziki yako.

3. Ee mwanaadanu! Mimi huridhika na ibada yako ya kila siku, kwa
hivyo wewe ridhika na riziki yako siku bada ya siku.

4. Ee mwanaadanu! Nenda Taratibu!  Kwa  hakika riziki yako
imepangwa. Mlafi hunyimwa, mwenye husda hudhalilika. Fadhila
za dunia hazidumu.

5. Ee mwanaadanu! Tengeneza jahazi yako madhbuti. Kwa hakika
bahari ina kina kikuu. Ongeza akiba yako kwa sababu safari ni
ndefu na ngumu.
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6. Ewe Musa! Bila shaka viumbe huwa na uwezo wa kutenda viten-
do mpaka wanapotekwa na kifo. Badaye hujutia kwa dhambi na
maovu waliyotenda. Hapo tena hutamani kurudi duniani na kuten-
da mema. (Kur’an Tukufu (32:12).

7. Naapa  kwa uwezo na heshima  Yangu! Sitamrudisha hata
mmoja  wao.

8. Ee Musa! Yeyote anayeniridhisha kwa kuniogopa na Mimi nita-
mpa jazaa yake ambayo ni Pepo.

9.  Ee Musa! Maisha ya hapa duniani ni burdani na kiburdisho tu!,
pambo na  majisifu (baina ya watu)” (Kurani Tukufu: 57:20).

10. Kwa ajili ya muumini hakuna kitu hapa duniani ila ibada, huzu-
ni   na   matatizo. Pepo iko kwa ajili yake.

Ee Musa!  Siku ya Hukumu ni ngumu! Hofia sana siku hiyo wakati
baba hatakuwa na msada kwa mwana, na wala mtoto hatakuwa na
msada wo wote kwa baba yake. (Kuran Tukufu (31:33).

11. Wangapi wameachana na makazi yao hapa duniani kuhama
makazi yao yaliyohiliki na kuelekea Akhera kwa furaha na
shukrani? 

12. Wangapi matajiri wameacha mali yao hapa duniani na kuelekea
Akhera peke yao, wakiwa wanyonge na kujutia vitendo vyao?

13. Hao wanahodhi mali kwa ajili ya warithi wao, siku ya hukumu
watapata adhabu kali na wataendelea kupata hiyo adhabu mful-
ulizo kutokana na ustahiki wao!    

Tamat. Alhamdu-Lillahi-Rabuul-Alameen.     
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