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UTANGULIZI
Na:

Allamah Sayyid Saeed Akhtar Rizvi

Kitabu kilichopo mikononi mwako ni tarjuma ya Kitabu cha Kiarabu, 
kiitwacho Thummah-tadaytu, kilichoandikwa na Shaikh Muhammad 
Tijani Samawi wa Tunisia. Katika Kitabu hiki ameelezea kuhusu safari 
yake kuelekea kwenye Imani ya Kishi‘a. Kitabu hiki kimekuwa maarufu 
katika ulimwengu wa Kiislamu na tayari kimetafsiriwa katika lugha za 
Kiingereza, Urdu na Kiajemi. Wanachuoni wengi katika Afrika ya Mashariki 
wametuomba tukitafsiri kitabu hiki katika lugha ya Kiswahili pia.

Nilimuomba Shaikh Musabbah Sha’ban Mapinda kukitarjumi kitabu hiki 
katika lugha ya Kiswahili kutoka kwenye asili yake ya lugha ya Kiarabu. 
Namshukuru kwa kukubali ombi langu na kuifanya kazi hii kwa moyo 
mkunjufu. Nimeiangalia pamoja naye tarjuma hii kwa makini kuhakikisha 
kuwa maudhui yake ya asili hayakupotoshwa katika lugha ya  Kiswahili.

Tunamshukuru Allah Subhanahu wa Ta‘ala na wale wote wanaotuunga 
mkono kwa njia moja au nyingine kwa kufanikisha kuchapishwa kitabu 
hiki. Tunamuomba Mwenyezi Mungu (s.w.t.) awalipe malipo mema hapa 
Duniani na baadaye huko Akhera. Amin.
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Shaikh Tijani Samawi ameandika vitabu vitatu zaidi baada ya kitabu hiki; 
na Shaikh wetu Shaikh Musabbah Sha’ban pia ametrjumi vitabu viwili 
vifuatavyo kwa lugha ya Kiswahili:

1. Li Akuna Ma‘as-Sadiqin (Niwe pamoja na Wakweli)
2. Fas’alu Ahladhdhikr (Waulizeni Wanaofahamu)
 
Mission inatoa shukurani zake za dhati kwa Mtarjumi na kwa wale wote 
waliosaidia kwa njia moja au nyingine katika uchapishaji wa kitabu hiki.

Dar-es-Salaam
15 Shaban 1420		               	  Sayyid Saeed Akhtar Rizvi
24 November 1999		                	  Mhubiri Mkuu
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ZAWADI
Kitabu changu ni kidogo hakina mikogo ndani yake, nacho kinakhusu 

kisa cha safari, kisa ambacho ni cha uvumbuzi mpya, siyo uvumbuzi 
unaohusu ulimwengu wa kiufundi na mazingira, lakini kinahusu uvumbuzi 
wa Dunia ya kiitikadi katika wingi wa madhehebu na falsafa za kidini.

Kwa ujumla uvumbuzi unategemea kwanza, akili iliyosalimika na fahamu 
madhubuti ambayo ndio iliomtenganisha mtu na viumbe wengine.

Kwa hiyo basi, mimi ninakitoa zawadi kitabu changu kwa kila mwenye 
akili iliyosalimika ambayo itachambua na kuifahamu haki kutokana 
na wingi wa batili, na atayapima maneno kwa mizani ya uadilifu na 
kuunga mkono kile kinachokubalika kiakili, na kulinganisha maneno na 
mazungumzo, kisha atabaini hoja inayokubalika kiakili kutokana na ile 
isiyokubalika kiakili na hoja yenye nguvu kutokana na hoja dhaifu.

Mwenyezi Mungu anasema:- “Wabashirie waja wangu ambao 
wanasikiliza maneno na kufuata yale yaliyo mazuri mno, hao ndiyo ambao 
Mwenyezi Mungu amewaongoza, na wao ndiyo wenye akili.”  Basi kwa 
wote hawa natoa zawadi ya kitabu changu hiki, hali ya kuwa nikitaraji 
kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu azifungue fahamu zetu kabla ya 
macho yetu, atuongoe na azitie nuru nyoyo zetu na atuoneshe haki kuwa 
ni haki waziwazi nasi tuifuate, na atuoneshe upotofu kuwa ni upotofu 
bila kificho na tujiepushe nao. Pia atuingize katika waja wake wema, kwa 
hakika yeye ni mwenye kusikia, mwenye kujibu maombi.

MUHAMMAD AL-TIJANI AL-SAMAWI
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KWA JINA LA MWENYEZI MUNGU MWINGI WA 
REHEMA  MWENYE  KUREHEMU

DIBAJI

Sifa zote njema anastahiki Mwenyezi Mungu Mola wa walimwengu, 
ambaye amemuumba mtu kutokana na udongo akamuweka katika umbo 
bora, na akamfadhilisha juu ya viumbe wengine kisha akawaamuru 
Malaika wake watakatifu wamsujudie.  Akamtukuza kwa kumpa akili 
ambayo hubadilisha shaka yake na kuwa yakini, halafu akamjaalia macho 
mawili na ulimi na midomo miwili na akamuonesha njia mbili.  Kisha 
akamtumia Mitume wenye kubashiria mema na wenye kuonya maovu ili 
wamzindue na wamlinde kutokana na upotovu wa ibilisi aliyelaaniwa, na 
akamuagiza kuwa asimuabudu shetani kwani shetani ni adui aliyedhahiri 
kwake na (akamuagiza) amuabudu yeye Mwenyezi Mungu peke yake 
na afuate njia iliyonyooka, hali ya kuwa ni mwenye kutambua uongofu, 
imani na Elimu ya yakini. Hatimaye akamuagiza awe katika itikadi ya 
kumuamini Mwenyezi Mungu, asifuate (tu itikadi za) jamaa na ndugu na 
wazazi waliotangulia, ambao waliwafuata waliokuwa kabla yao bila ya 
dalili iliyowazi wala hoja. Sasa basi, Ni nani mwenye kauli njema kuliko 
yule anayewalingania (watu) kwa Mwenyezi Mungu na akatenda mema 
na akasema, bila shaka mimi ni miongoni mwa waliojisalimisha (kwa 
Mwenyezi Mungu).

Kisha (naziomba) rehma za Mola wangu, salamu zake na baraka 
zake zimshukie Mtume aliyetumwa kuwa ni rehma kwa walimwengu, 
mtetezi wa wenye kudhulumiwa na wenye kudhalilishwa. Muokozi wa 
Wanaadamu kutoka kwenye upotovu wa wajinga na kumuelekeza kwenye 
uongofu wa waumini. Yeye ni Bwana wetu na msimamizi wetu Mwana 
wa Abdillahi, ambaye ndiye Mtume wa Waislamu.

Na ziwashukie Āli (Jamaa) zake wema waliotakasika, ambao Mwenyezi 
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Mungu amewateua juu ya viumbe wengine ili wawe ni kigezo cha 
waumini, na mnara wa wenye kutambua na ni alama ya wakweli na 
wenye utakaso wa moyo. Mwenyezi Mungu amewajibisha ndani ya 
Qur’an tukufu kuwapenda, baada ya kuwatakasa na akawajaalia kuwa 
miongoni mwa waliohifadhika, na akamuahidi uokovu mwenye kupanda 
safina yao, na yeyote mwenye kuwapa mgongo atakuwa miongoni mwa 
wenye kuangamia. Vile vile rehema na amani ziwashukie Masahaba wake 
Mtume wenye baraka, ambao walimtetea, wakamsaidia, wakamtukuza 
na wakajitolea nafsi zao kwa ajili ya kuinusuru dini, na wakaifahamu 
haki kisha wakampa ahadi ya utii kwa yakini. Na walisimama imara 
baada yake katika njia ya haki na wala hawakugeuza wala kubadilisha 
na walikuwa miongoni mwa wenye kushukuru. Basi Mwenyezi Mungu 
awalipe mema kwa kuutumikia Uislamu na Waislamu na (pia rehma na 
amani) ziwashukie waliowafuatia na wapitao njia ya uongofu wao mpaka 
siku ya Qiyama.

Mola wangu nikubalie (kazi yangu), kwa hakika wewe ni Mwenye 
kusikia Mwenye kujua, na uukunjue moyo wangu kwani wewe ndiyo 
mwenye kuongoa kwenye yakini ya kweli. Na ninakuomba uufungue 
mfundo wa ulimi wangu, kwani wewe ndiye Mwenye kutoa hekima kwa 
yule umtakaye miongoni mwa waja wako wenye kuamini. Mola wangu 
nizidishie Elimu na unikutanishe na watu wema.
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HALI YA MAISHA YANGU
 KWA UFUPI

Bado nakumbuka namna baba yangu mzazi alivyonichukua kwenda 
naye kwenye Msikiti ulioko mtaani, ambamo husaliwa sala ya Tarawehe 
katika Mwezi wa Ramadhani, na umri wangu ulikuwa miaka kumi, na 
akanitanguliza kwa watu wanaosali ambao kunifurahia kwao ni jambo 
ambalo halikufichikana.

Tangu hapo kabla nilikuwa nafahamu kwamba, Mwalimu alikuwa 
amepanga nisalishe sala ya Tarawehe siku mbili au tatu. Kwa kawaida 
ilikuwa nikiswali nyuma katika sala ya jamaa pamoja na kundi la 
watoto wa mtaani na nilikuwa nikisubiri Imam (wa msikiti ule) afikie 
kwenye nusu ya Qur’an inayofuatia yaani katika Surat-Mar-yam. Baba 
yangu mzazi alikuwa anahima tujifunze Qur’an katika Madrasa, na pia 
nyumbani katika vipindi vya usiku vilivyokuwa vikisimamiwa na Imam 
wa Msikiti mkuu ambaye ni jamaa yetu aliyekuwa kipofu na amehifadhi 
Qur’an tukufu. Kwa hiyo mimi nilikuwa nimehifadhi nusu ya Qur’an 
katika umri huo mdogo, na kwa ajili hiyo Mwalimu alitaka kudhihirisha 
uhodari wake na juhudi yake kupitia kwangu. Akanifundisha vituo vya 
kusimama katika kusoma na akanikaririsha mara nyingi ili athibitishe 
kuwa nimeifahamu.....

Baada ya kufaulu kwangu Mtihani na kuikamilisha na kisomo katika 
sala ya jamaa tena vizuri kama alivyokuwa akitarajia Mzazi wangu 
pamoja na Mwalimu, watu wote walinifuata wakanibusu na kufurahiwa 
na kumshukuru Mwalimu aliyenifunza na kumpongeza mzazi wangu, 
na wote walikuwa wakimshukuru Mwenyezi Mungu juu ya neema ya 
Uislamu na baraka za Sheikh.

Huenda kumbukumbu ya mambo niliyoyapata baada ya tukio hilo 
haitafutika katika maisha yangu kutokana kufurahiwa kwa watu na mimi 
na umashuhuri ambao ulivuka mtaa wetu na kuenea mji wote. Siku hizo 
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za Mwezi wa Ramadhani ziliweka athari ya kiitikadi katika maisha 
yangu, athari ambayo imebakia mpaka leo. Kutokana na hali hiyo kila 
nilipokuwa nikiteleza, nilihisi nguvu ya ajabu inanisukuma na kunirejesha 
kwenye umadhubuti, na kila nilipohisi unyonge na uzembe wa kibinafsi, 
basi kumbukumbu hizo huninyanyua na kuniweka kwenye daraja za 
juu kiroho na huwasha miali ya imani katika dhamira yangu ili niweze 
kuyabeba majukumu.

Na ni kama kwamba jukumu hilo alilonibebesha Mzazi wangu na 
(tuseme) zaidi Mwalimu wangu, juu ya kuongoza sala ya jamaa katika 
umri ule mdogo, lilinifanya siku zote nione kuwa mimi sijaweza kufikia 
kiwango ninachokikusudia, au niko chini ya kiwango kitakiwacho 
kwangu.

Kwa hiyo niliutumia muda wa utoto wangu na ujana wangu katika 
muongozo kwa kiwango fulani bila ya kuepukana na mchezo na utashi 
unaotawaliwa wakati mwingi na utoto na kupenda kujuwa na kuiga, hali ya 
kuwa uangalizi wa ki-Ungu ukinizunguka ili niwe mwenye kutambulikana 
baina ya ndugu zangu kwa umakini na utulivu na kutokuteleza katika 
maasi na maovu.

Sitaacha kueleza kwamba mama yangu (Mwenyezi Mungu amrehemu) 
alikuwa na athari kubwa katika maisha yangu. Kwa hakika yeye ndiye 
aliyeyafungua macho yangu kwa kunifundisha sura fupi fupi za Qur’an 
Tukufu kama ambavyo alinifunza Sala na Tahara, na alinisimamia kwa 
uangalizi wa pekee kwani mimi nilikuwa ndiye mwanawe wa kwanza.

Na alikuwa akiishi na mke mwenzie ndani ya nyumba hiyo hiyo ambaye 
alimtangulia kwa miaka mingi na ana watoto wengi ambao kuna waliokuwa 
wakimkaribia (Mama yangu) kwa umri. Hivyo basi alikuwa akisimamia 
malezi yangu na mafunzo yangu kama kwamba anafanya  ushindani na 
mke mwenzie na watoto wa mumewe.

Jina hili la Tijani alilonipa Mama yangu lina ubora wa kipekee kwa 
familia zote za Wasamawi ambao wameikubali Tarika ya Tijaniyah na 
wamedumu nayo tangu mmoja wa watoto wa Sheikh Sayed Ahmad Tijani 
alipozuru mji wa Qafsah akitokea Algeria na akafikia katika nyumba 
ya Msamawi mmoja. Kwa hiyo wengi miongoni mwa watu wa mjini 
hasa familia za watu wenye elimu na matajiri wakaikubali Tarika hii ya 
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Kisufi na wakaipupia. Kutokana na jina langu hili, nimekuwa ni mwenye 
kupendwa mno katika mji wa Wasamawi ambao unakaliwa na zaidi ya 
familia Ishirini na pia nje yake wako watu miongoni mwao ambao wanayo 
maungamano na Tarika ya Tijaniyah. Kwa ajili hiyo wengi wa wazee 
waliokuwa wakisali ambao walikuwepo katika zile siku za Ramadhani 
nilizozitaja, walikuwa wakibusu kichwa changu na mikono yangu hali ya 
kuwa wakimpongeza Mzazi wangu na wakimuambia: “Hizi ni miongoni 
mwa baraka za Bwana wetu Sheikh Ahmad Tijani.” Kwa kweli inafaa 
kusema kwamba, Tarika ya Tijaniyah imeenea kwa wingi huko Morocco, 
Algeria, Tunisia, Libya, Sudan na Misri, na kwamba wanaokubali Tarika 
hii wanayo namna fulani ya kuishikilia itikadi yao kwani hawazuru 
Makaburi ya Mawalii wengine kwa kuwa (wanaamini kwamba) Mawalii 
wote wamesoma kutoka kwa baadhi yao kwa kuachiziana isipokuwa 
Sheikh Ahmad Tijani yeye amechukua elimu yake moja kwa moja toka 
kwa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) japokuwa amekuja baada ya 
zama za Utume kwa karne kumi na tatu. Na wanasimulia kwamba, yeye 
Sheikh Ahmad Tijani alikuwa akieleza kuwa, “Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu (s.a.w.) alimjia akiwa macho siyo usingizini.” Kama ambavyo 
wanasema kwamba, “Dua kamili aliyoitunga Sheikh wao ni bora kuliko 
khitimisho la Qur’an tukufu mara arobaini.”

Ili tusije tukatoka nje ya wigo wa kufupisha maelezo, tunaishia hapa 
kuhusu taarifa ya Tijaniyah tutawarudia tena Mwenyezi Mungu apendapo 
katika sehemu nyingine ya kitabu hiki.

Kwa hiyo basi nililelewa na kukulia katika itikadi hii kama ilivyo kwa 
vijana wengine wa mjini kwetu, sisi sote Al-hamdulilah tukiwa ni Waislamu 
wa Ahli Sunnah wal-Jamaah ndani ya Madh-hebu ya Maliki ibn Anas 
ambaye ni Imam wa mji wa Hijra (Madina), isipokuwa tumegawanyika 
katika Tarika za kisufi ambazo ni nyingi mno huko kaskazini mwa 
Afrika, kwani katika mji wa Qafsah peke yake kuna Tarika za Tijaniyyah, 
Qadiriyah, Rahmaniyah, Salamiyah na Aisawiyah. Na kila Tarika inao 
wafuasi wanaohifadhi qasida, dhikri, na nyiradi zake ambazo hufanywa 
katika hafla na mikesha ndani ya minasaba ya ndoa, jando, mafanikio 
fulani au nadhiri. Japokuwa yako baadhi ya mambo yasiyokubalika 
(katika sheria), lakini tarika hizi zimefanya kazi kubwa kuhifadhi mambo 
matukufu ya dini na kuwaheshimu Mawalii na watu wema.
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SAFARI YA KWENDA KUHIJI NYUMBA 
TUKUFU YA MWENYEZI MUNGU

Umri wangu ulikuwa miaka kumi na minane wakati Jumuiya ya Taifa 
ya maskauti wa Tunisia iliponiita kwa ajili ya kwenda kushiriki kwenye 
mkutano wa Maskauti wa nchi za Kiarabu na Kiislamu, (mkutano) ambao 
ulifanyika katika mji Makatifu wa Makkah nami nikiwa ndani ya ujumbe 
wa watu sita mashuhuri wa Jamhuri ya Tunisia.

Mimi nilijikuta kuwa ndiye mdogo kwa umri miongoni mwa wajumbe 
waliotumwa na pia mwenye elimu ndogo kuliko wote, kwani wawili 
kati yao walikuwa ni miongoni mwa walimu wakuu wa shule na mtu wa 
tatu alikuwa ni mwalimu katika mji mkuu (wa nchi yetu) na mtu wa nne 
alikuwa mwandishi wa habari na mtu wa tano sikufahamu cheo chake, 
bali nilifahamu tu kuwa yeye ni mmoja wa jamaa za Waziri wa Elimu 
katika zama hizo.

Safari yetu haikuwa ya moja kwa moja, tulishuka Athens ambao ni mji 
mkuu wa nchi ya Ugiriki mahali ambapo tulimaliza siku tatu na kutoka 
hapo tulikwenda Aman mji mkuu wa Jordan, na tulikaa hapo siku nne, na 
baada ya hapo tulifika Saudia, ambapo tulishiriki mkutanoni na tukafanya 
ibada za Hijja na Umra.

Hisia zangu zilikuwa hazielezeki wakati nilipokuwa naingia katika 
nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu kwa mara ya kwanza na moyo 
wangu ulikuwa kama unataka kuzivunja mbavu ambazo zinauzunguka 
kutokana na kudunda kwa nguvu hali ya kuwa unataka kutoka ili wenyewe 
uione nyumba hii kongwe ambayo umekuwa ukiiota kwa muda mrefu. 
Machozi yalinitiririka mpaka nikadhania hayatakatika, na nilijiona kama 
kuwa Malaika wananibeba juu ya Mahujaji wote ili nifikie kwenye paa 
la Kaaba tukufu na ninaitikia wito wa Mwenyezi Mungu nikiwa huko 
“Labbaika-Allahumma labbaik” ewe Mwenyezi Mungu huyu mja wako 
amekuja kwako.
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Nilibaini hali ya kuwa nasikia Tal-biyah za Mahujaji ya kuwa, watu hawa 
wamemaliza umri wao hali ya kuwa wakijiandaa na wakifanya matayarisho 
na kukusanya mali ili waje hapa. Ama mimi kuja kwangu kulikuwa ni kwa 
ghafla bila ya maandalizi yatokanayo nami. Ninakumbuka kwamba Mzazi 
wangu alipoiona tiketi ya ndege na akayakinisha kuwa nitasafiri kwenda 
Hijja, alilia hali ya kuwa ananibusu na kuniaga huku anasema: “Hongera 
ewe mwanangu kwa hakika Mwenyezi Mungu ametaka uhiji kabla yangu 
nawe ukiwa katika umri huu, basi wewe ni mtoto wa Sayyid Ahmad 
Tijani, niombee kwa Mwenyezi Mungu katika nyumba yake anikubalie 
toba yangu na aniruzuku kuhiji nyumba yake tukufu.”

Kwa ajili hiyo nilidhania kwamba Mwenyezi Mungu ndiye aliyeniita na 
akaniweka katika himaya yake na kunifikisha mahala hapo ambapo watu 
wanakufa bila kupafikia hali ya kuwa ni wenye simanzi na masikitiko, 
kwa hiyo inanistahikia mno mimi kufanya Talbiyah. Nilikuwa nikitufu 
mno na kusali sana na kufanya Saa’yi (Baina ya Safa na Mar-wa).

Hata maji ya Zamzam nikiyanywa kwa wingi, na kupanda katika mlima 
mahala ambapo watu hushindana kufika kwenye pango la Hiraa na juu ya 
mlima uitwao Jabal-Nnur, hakuna aliyenishinda isipokuwa kijana mmoja 
wa Kisudani. Hivyo basi nilikuwa wa pili katika wawili (Thaniyath-nain) 
na niligaagaa ndani yake kama kwamba ninagaagaa ndani ya mapaja ya 
Mtume Mtukufu (s.a.w.) na ninaivuta pumzi zake, Aah.... kumbukumbu 
zilizoje ambazo zimeacha ndani ya nafsi yangu athari kubwa ambayo 
kamwe haitafutika!!

Majaaliwa mengine ya Mwenyezi Mungu, yalimfanya kila anionaye 
miongoni mwa wajumbe anipende na kutaka anuani yangu ili tuwasiliane. 
Hapana shaka kwamba, wenzangu ambao walinidharau tulipokutana 
nao kwa mara ya kwanza tukiandaa safari katika mji mkuu wa Tunis 
hatiamaye walinipenda, na nilihisi hivyo na nikavumilia kutokana na 
kujua kwangu toka mwanzo kwamba watu wa kaskazini (ya nchi yetu) 
wanawadharau watu wa kusini na wanawaona kuwa hawajaendelea. 
Lakini ghafla mtazamo wao ulibadilika wakati wa safari na mkutanoni 
na katika Hijja. Nilizing’arisha nyuso zao kwa mambo niliyokuwa 
nimeyahifadhi miongoni mwa Qasida na Mashairi na zawadi nilizopata 
katika mashindano ambayo yalifanyika katika mnasaba ule, na nilirejea 
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nchini kwangu nikiwa na zaidi ya anuani ishirini za marafiki wa mataifa 
mbali mbali.

Tulikaa Saudia kwa muda wa siku ishirini na tano na tulikuwa tukikutana 
na wanachuoni na kuwasikiliza katika mihadhara yao, na kwa hakika 
niliathirika kwa baadhi ya itikadi za Kiwahabi ambazo nilizipenda na 
nikatamani Waislamu wawe katika itikadi hizo. Kwa wakati huo nilidhani 
kuwa Mwenyezi Mungu amewachagua kutoka miongoni mwa waja wake 
kwa ajili ya kulinda nyumba yake tukufu, hivyo basi wao ni watakatifu 
na wanajua kuliko kiumbe mwengine wa Mwenyezi Mungu duniani, 
na Mwenyezi Mungu amewatajirisha kwa (kuwapa) petroli ili waweze 
kuwahudumia mahujaji ambao ni wageni wa Mwenyezi Mungu na pia 
kulinda usalama wao.

Wakati wa kurudi nchini kwangu kutoka Hijja nilikuwa nimevaa vazi 
la Kisaudia, na nilishtukizwa na mapokezi aliyokuwa ameyaandaa 
Mzazi wangu, kwani kulikuwa na watu wengi waliokusanyika kituoni 
wakiongozwa na Masheikh wa Tarika za Aisawiyah, Tijaniyah na Tarika 
ya Qadiriyah wakiwa na ngoma na dufu.

Walinizungusha katika mitaa ya mji wakifanya Tahlil na Takbira na 
kila tukipita kwenye Msikiti baadhi ya wakati walinisimamisha kwenye 
kizingiti chake na watu wakiwa pembeni yangu wakishindana kutaka 
kunibusu na hasa wazee wenye umri mkubwa walikuwa wakinibusu hali ya 
kuwa wanalia kwa shauku ya kutaka kuiona nyumba ya Mwenyezi Mungu 
na kusimama kwenye kaburi la Mjumbe Wake. Kwa hakika walikuwa 
hawajazoea kumuona Haji mwenye umri kama wangu, kama ambavyo 
jambo hili walikuwa hawajaliona katika Qafsah kabla yangu.

Niliishi maisha ya furaha katika wakati wote huo, na nyumbani kwetu 
walikuja watu wakubwa mashuhuri wa mjini kunisalimia na kunipongeza 
na wakiniombea. Mara nyingi walikuwa wakinitaka niwasomee fatiha na 
dua mbele ya Mzazi wangu, basi wakati mwingine nilikuwa naona haya 
na nikijipa moyo, naye Mama yangu kila mara alikuwa akiingia baada 
ya wageni waliokuja kuniona wanapotoka ili awashe ubani na kunifanyia 
kago kwa lengo la kunikinga kutokana na shari za mahasidi na kuniepusha 
na vitimbi vya mashetani.
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Baba yangu alifanya karamu kwa muda wa siku tatu mfululizo kwa 
ajili ya wana Tarika wa Tijaniyah. Kila siku akichinja Kondoo na watu 
walikuwa wakiniuliza kila mambo makubwa na madogo na majibu 
yangu yote, aghlabu yalikuwa yakishikamana na kuwapenda na kuwasifu 
Wasaudia na kazi wanayoisimamia katika kueneza Uislamu na kutetea 
Waislamu.

Wakazi wa mjini wakanipa jina la “Haji,” basi ikawa litajwapo jina hili 
haliendi kwingine isipokuwa kwangu, na baada ya hapo nikawa maarufu 
mno hasa hasa ndani ya makundi ya watu wa dini kama vile “Jamaatu 
Ikh-wanil-Musli-mina”.

Nilikuwa nikizunguka katika Misikiti na kuwakataza watu kubusu 
makaburi na kujipangusia kwenye mbao, na nikijaribu juhudi zangu zote 
kuwakinaisha kwamba kufanya hivyo ni kumshirikisha Mwenyezi Mungu. 
Utendaji wangu wa kazi ulizidi kupanuka, kwani nilikuwa nikitoa mafunzo 
ya kidini ndani ya Misikiti siku ya Ijumaa kabla ya khutba ya Imam na 
nikihama kutoka Msikiti wa Abu Yaa’qub kwenda Msikiti Mkuu, kwani 
sala ya Ijumaa katika Misikiti hiyo husaliwa kwa nyakati tofauti wakati 
ambapo ya kwanza husaliwa wakati wa adhuhuri, ya pili husaliwa wakati 
wa Alasiri.

Na ni mara nyingi wengi wa watu waliokuwa wakihudhuria masomo 
hayo niliyokuwa nikiyatoa siku ya Jumapili ni wanafunzi wa shule ya 
Sekondari ambayo nilikuwa nikisomesha somo la Teknolojia na ufundi, 
na walikuwa wakishangazwa na jambo hili na wakizidi kunipenda na 
kunihishimu kwani nilikuwa nawapa wakati mwingi kuwaondolea ndani 
ya fikra zao utando (wa fikra mbaya) zilizogandamizwa na baadhi ya 
waalimu wa falsafa za kikafiri na wasioamini Mungu na Wakomunisti na 
wengine wengi zaidi ya hao.

Hivyo basi walikuwa wakingojea kwa shauku wakati wa mafunzo hayo 
ya kidini, na miongoni mwao wakija nyumbani, na nilinunua vitabu vya 
dini na nikavisoma kwa bidii ili niwe katika kiwango cha kuweza kujibu 
maswali mbali mbali.
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Katika mwaka huo niliohiji vile vile nilikamilisha nusu ya dini yangu, 
kwani mama yangu (Mwenyezi Mungu amrehemu) alipendekeza aniozeshe 
kabla ya kufa kwake, naye ndiye aliyewalea watoto wote wa mumewe na 
akahudhuria harusi zao. Kwa hiyo shauku yake ilikuwa anataka kuniona 
nimeoa, na Mwenyezi Mungu alimkubalia kile alichokitamania nami nilitii 
amri yake kwa kumuoa msichana mmoja ambaye nilikuwa sijamuona 
hapo kabla, na mama yangu alihudhuria kuzaliwa kwa mwanangu wa 
kiume wa kwanza na wa pili, na alifariki hali ya kuwa ameniridhia kama 
ambavyo Baba (Mwenyezi Mungu amrehemu) alikuwa amemtangulia 
mama kabla ya miaka miwili na alihiji Nyumba Tukufu ya Mwenyezi 
Mungu na akatubia toba ya kweli kabla ya kufariki kwake kwa miaka 
miwili.

Katika kipindi ambacho Waislamu na Waarabu walikuwa wakinyanyasika 
kutokana na kushindwa katika vita vyao dhidi ya Israel, Mapinduzi ya 
Libya yalifaulu na akatuchomozea yule kijana ambaye ndiye Kiongozi 
wa Mapinduzi hali ya kuwa akizungumza kwa niaba ya Waislamu, na 
akisalisha watu Msikitini na kutoa mwito kuikomboa Quds. Kwa hakika 
alinivutia kama ambavyo aliwavutia vijana wengi Waislamu katika nchi za 
Kiarabu na za Kiislamu na alitulazimisha kupenda kuangalia (uwezekano) 
wa kuandaa safari ya mafunzo kwenda Libya. Tulikusanya watu arubaini 
miongoni mwa watu wasomi na tulifanya ziyara ya nchi hiyo ndugu 
mwanzoni kabisa mwa mapinduzi.

Tulirejea toka huko hali ya kuwa ni wenye kufurahishwa na mambo 
tuliyoyaona tukitazamia mustaqbali ambao tulitarajia kuwa utakuwa 
ndiyo suluhisho la Umma wa Kiarabu na Kiislamu ulimwenguni kote.

Muda wote huu uliopita mawasiliano ya barua na baadhi ya marafiki 
yalikuwa yakiendelea na mapenzi pia yakizidi, na mahusiano yangu 
na baadhi yao yaliimarika na walisisitiza niwatembelee. Nilijiandaa na 
nikayapanga mambo kwa ajili ya safari ndefu itakayomaliza likizo ya 
kiangazi ambayo hudumu miezi mitatu, na njia ilikuwa inapitia Libya 
kwa barabara kisha Misri na kutoka hapo hadi Lebanon kupitia Baharini 
hadi Syria na Jordan na hatimaye Saudia, napo ndipo penye makusudio 
ya kufanya Umra na kuimarisha mafungamano na Mawahabi ambao 
nimewatangaza mno miongoni mwa vijana wasomi na ndani ya Misikiti 
ambayo ndani yake Ikhwanul-Muslimina ni wengi.
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Umaarufu wangu ulivuka mipaka ya mji wangu ukafika mpaka kwenye 
miji mingine ya jirani, basi huenda akapita msafiri akasali sala ya Ijumaa 
na kuhudhuria darasa zile na kwenda kulizungumzia katika jamii yake, na 
habari zikamfikia Sheikh Ismail Al-Hadifi, kiongozi wa Tarika mashuhuri 
ya kisufi katika mji wa Tuzer ambao ni mji mkuu wa Al-Jarid.

Sheikh huyu ana wafuasi na Murid wengi, katika Jamhuri nzima ya 
Tunisia na nje ya nchi yake miongoni mwa watu wanaofanya kazi huko 
Ufaransa na Ujerumani.

Wito wa kumzuru Sheikh huyo ulinifikia kupitia kwa watumishi wake 
walioko Qafsah, ambao waliniandikia barua ndefu wakinishukuru katika 
barua hiyo kutokana na kuhudumia kwangu Uislamu na Waislamu na 
wakadai kwamba jambo hilo haliwezi kunikurubisha kwa Mwenyezi 
Mungu japokuwa kidogo madamu siko katika Tarika ya Sheikh mwenye 
utambuzi, na pia kwa mujibu wa hadithi ambayo ni mashuhuri kwao 
(isemayo): “Asiyekuwa na Sheikh basi Sheikh wake ni shetani.” Vile 
vile wanasema kwamba “Ni lazima uwe na Sheikh atakayekuonesha njia, 
vinginevyo elimu yako uliyonayo ina upungufu.”

Walinibashiria kwamba Sahibuz-Zaman wakimlenga Sheikh Ismail 
ameniteua kutoka miongoni mwa watu ili niwe msiri wake.

Nilifurahi sana kutokana na khabari hizi na nililia kwa kuathirika na 
majaaliwa haya ya Mola ambayo yanaendelea kuninyanyua kutoka daraja 
ya juu hadi ya juu zaidi, na kutoka (mahali) pazuri hadi pazuri zaidi, kwani 
mimi hapo zamani maishani mwangu nilikuwa nikimfuata Sayyid yangu 
Al-Hadi Al-Haf-Yan ambaye ni Sheikh wa Tasawwuf. Yeye anasimuliwa 
kuwa na karama na mambo yasiyo ya kawaida, na nilikuwa katika vipenzi 
wake wakubwa, kama ambavyo nilifuatana na Sayyid yangu Saleh Bas-
saih, na Sayyid yangu Jailani na wengineo miongoni mwa watu wa Tariqa 
wa miaka ya hivi karibuni, kwa hiyo niliungojea mkutano huo (na Sheikh 
Ismail) kwa shauku.

	 Nilipoingia nyumbani kwa Sheikh nilikuwa nikiziangalia nyuso 
za watu kwa hamu kubwa, na ukumbi ulikuwa umejaa wanamuridi. 
Miongoni mwao wamo Masheikh waliovaa mavazi meupe sana, na 
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baada ya kusalimiana, Sheikh Ismail alitutokea na wote wakasimama 
wakambusu mkono wake kwa hishima kubwa na yule wakili akanikonyeza 
kunijulisha kuwa huyu ndiye Sheikh mwenyewe. Mimi sikuonesha 
hamasa yoyote, kwani nilikuwa nikimsubiri asiyekuwa huyu niliyemuona 
kwa kuwa nilikuwa nimeunda picha ya kimawazo kufuatia karama na 
miujiza ambayo wakili wa Sheikh na wafuasi wake waliingiza katika akili 
zangu.  Nilimuona ni Sheikh wa kawaida tu, hana haiba wala utukufu. 
Katikati ya kikao yule wakili alinitambulisha kwake naye akanikaribisha 
na kunikalisha kuliani kwake na nikapewa chakula.

Baada ya kula na kunywa, hadhara ile ilianza na akanitambulisha upya 
yule wakili ili nichukue ahadi na nyiradi kutoka kwa Sheikh.

Baada ya hapo wote walinipongeza, kunikumbatia na kuniombea baraka, 
na nilitambua kutokana na mazungumzo yao kwamba wao wanasikia 
mambo mengi juu yangu, na huu upendo wao kwangu ulinifanya nijione 
na kunisukuma nipinge baadhi ya majibu ya Sheikh aliyokuwa akiyatoa 
kwa waulizaji na nikitetea maoni yangu kwa kutumia Qur’an na Sunna.

Baadhi ya waliohudhuria hapo walichukizwa na huu uingiliaji kati na 
wakauzingatia kuwa ni utovu wa adabu mbele ya Sheikh na wao wamezoea 
kutozungumza mbele yake isipokuwa kwa idhini yake.

Sheikh aligundua chuki ya watu waliokuwepo hapo, basi akaiondosha 
kwa uerevu hali ya kuwa akisema: “Yeyote ambaye mwanzo wake 
ulikuwa wenye kuungua basi mwisho wake ni wenye kung’ara”. Na 
wote waliohudhuria hapo walielewa kuwa ni dalili kutoka kwa Sheikh ya 
kuthibitisha ufanisi wa mustakbali wangu.

Lakini Sheikh yule wa Tarika alikuwa mwerevu na mzoefu, hivyo 
hakunipa nafasi ya kuendeleza ufidhuli unaokera. Alitusimulia kisa cha 
mtu mmoja Mcha Mungu ambaye katika darasa lake walikaa baadhi ya 
watu wenye Ilimu, basi alimwambia mmoja wao kuwa “Simama uende 
ukaoge.” Yule mtu mwenye Ilimu alikwenda akaoga na akaja kukaa 
kwenye darasa, yule Mcha Mungu akamwambia tena mara ya pili “Simama 
ukaoge.” Yule mwenye Ilimu alisimama akarudia kuoga vizuri kwa 
kadri inavyowezekana, akidhania kuwa kuoga alikooga mara ya kwanza 
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kulikuwa siyo sahihi na akaja ili akae. Basi yule Sheikh Mcha  Mungu 
akamkemea na akamwamuru akaoge upya, yule mwenye Ilimu akapiga 
kelele akasema, “Ewe Bwana wangu hakika nimeoga kwa mujibu wa 
Ilimu yangu na juhudi yangu, na hapa kilichobakia ni vile atavyonijaalia 
Mwenyezi Mungu kupitia mikononi mwako.” Basi hapo ndipo yule 
Sheikh Mcha Mungu akamwambia “Sasa kaa.”

Mimi nilitambua kuwa anayekusudiwa katika kisa hicho ni mimi kama 
ambavyo ndivyo walivyofahamu watu waliokuwepo hapo.  Walinilaumu 
baada ya Sheikh Ismail kutoka kwa ajili ya mapumziko na wakanitaka 
ninyamaze na niwe na hishima mbele ya Sheikh ambaye ndiye “Sahibuz-
Zaman” ili matendo yangu mema yasije yakaharibika. Walitoa ushahidi 
wa aya tukufu ya Qur’an isemayo”  “Enyi mlioamini musipaze sauti zenu 
kuliko sauti ya Mtume, wala musiseme naye kwa sauti ya nguvu kama 
munavyosemezana ninyi kwa ninyi ili vitendo vyenu visije kukosa thawabu 
na hali ya kuwa hamtambui.” (Qur’an, 49:2)

Niliitambua hishima yangu na nikafuata maelekezo na nasaha nilizopewa. 
Sheikh alinikurubisha zaidi na nilikaa kwake siku tatu, na muda wote huo 
nilikuwa nikimuuliza maswali mengi, baadhi ya maswali hayo nilimuuliza 
kumjaribu na Sheikh huyo alikuwa akilitambua hilo, basi hunijibu kwa 
kusema: “Bila shaka Qur’an ina maana za dhahiri na zingine za ndani 
zaidi hadi daraja saba.” Pia alinifungulia kabati lake ambalo alinionyesha 
daftari lake maalum ambalo ndani yake umo mfululizo wa majina ya watu 
wema na wachamungu, (mfululizo ambao) unafikia kwa Abul-Hasan As-
Shadhiliy unaopitia kwa mawalii wengi waliotajwa hadi kufikia kwenye 
sanad ya Imam Ali ibn Abitalib, Mwenyezi Mungu ametukuza uso wake 
na amemuwia radhi.

Hapa sitaacha kueleza kwamba darasa walizokuwa wakizifanya ni za 
kiroho, kwani Sheikh alikuwa akizifungua kwa kusoma aya chache za 
kitabu cha Mwenyezi Mungu kwa Taj-wid, kisha baada ya kumaliza 
huanza kusoma Qasida na humfuata wale Muridi ambao wamehifadhi 
Mad-hi na Dhikri ambazo nyingi miongoni mwa hizo ni za kuishutumu 
Dunia na kupendelea Akhera, na ndani yake zina mafunzo ya uchamungu. 
Baada ya hapo Murid wa kwanza aliyekaa kuliani mwa Sheikh, hurudia 
kusoma aya chache za Qur’an, na anaposema, “Sadaqallahu-Adhim,” 
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Sheikh huanzisha upya Qasida na wote hushiriki kuisoma. Basi hivyo 
hivyo hupokea waliohudhuria kusoma japo aya moja, na hushirikiana 
hivyo mpaka wote waenee. Wakati wote huo, huwa wanayumbayumba 
kulia na kushoto kwa kufuata sauti ya Mad-hi hizo na khatimaye Sheikh 
hunyanyuka na Muridi nao hunyanyuka pamoja naye na hufanywa duara. 
Yeye Sheikh huwa katikati yake na huanza kufanya dhikri kwa kusema 
“Aah aah aah” na huku akizunguka katikati yao hali ya kumuelekea 
kila mara mmoja miongoni mwao mpaka panakuwa mtikisiko mkubwa 
kiasi cha kuufananisha na ngoma. Baadhi yao huruka huku na huko kama 
wamepatwa na kichaa, na sauti za kuimba huwa kubwa zilizopangika, 
lakini zinakera. Mwisho utulivu hurejea baada ya shida na taabu, na Sheikh 
husoma Qasida ya mwisho, kisha wote hukaa baada ya kukibusu kichwa 
cha Sheikh na mabega yake mmoja baada ya mwingine.

Mimi nilishirikiana nao katika harakati hizi, nikiwafuatisha tu lakini bila 
ya ridhaa yangu, na kwa kufanya hivyo nilijikuta nikipingana na itikadi 
yangu niliyokuwa nimeichagua, ambayo ni kutokumshirikisha Mwenyezi 
Mungu, kutokufanya tawassul kwa asiyekuwa Mwenyezi Mungu. 
Kutokana na hali hiyo nilianguka chini nikawa karibu kulia hali ya kuwa 
nimechanganyikiwa. Mawazo yakawa yamegawanyika baina ya fikra 
mbili zinazopingana, fikra ya kisufi ambayo ni undani wa kiroho anaoishi 
nao mtu na humjaza undani wake hisiya za kitawa na kujikurubisha kwa 
Mwenyezi Mungu kwa njia ya mawalii wake wema na waja wake wenye 
uchamungu, na fikra (nyengine) ya Kiwahabi ambayo ilinifundisha kuwa 
yote hayo ni kumshirikisha Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu 
hawezi kusamehe ushirikina.

Na iwapo Muhammad Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) hanufaishi 
kitu wala hapafanywi Tawasul kwa Mwenyezi Mungu kupitia kwake, basi 
wana daraja gani mawalii hawa na watu wema waliokuja baada yake?

Japokuwa (nilikuwa na) cheo kipya alichonipa Sheikh, kwani 
nilikwishakuwa wakili wake katika mji wa Qafsah, lakini ndani ya nafsi 
yangu sikukubaliana moja kwa moja ingawa wakati mwingine nilikuwa 
nikielekea kwenye Tarika za kisufi na siku zote nikihisi kuwa ndani ya 
nafsi yangu kumejificha heshima kubwa kwa hii Tarika kwa ajili ya 
Mawalii wa Mungu na watu wema miongoni mwa waja wa Mungu, lakini 
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nikipinga na kujadili kwa kutumia kauli ya Mwenyezi Mungu isemayo; 
“Wala usimuombe pamoja na Mwenyezi Mungu mwingine” (28:88). 

Na ikiwa mtu ataniambia kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu 
anasema: “Enyi mulioamini mcheni Mwenyezi Mungu na tafuteni wasila 
wa kumfikia.” (5:35) Mimi nitamjibu kwa haraka kama walivyonifunza 
wanachuoni wa Kisaudi. “Wasila ni matendo mema.”

Jambo la muhimu ni kwamba katika kipindi hicho niliishi hali ya kuwa 
nimechanganyikiwa, fikra yangu ikiwa ni yenye kutatizwa, na wakati 
mwingine baadhi ya Murid (Wafuasi wa Tariqa) wakija nyumbani 
kwangu na tunakesha na tukifanya dhikri (ile ya Aah......Aah……)!!

Majirani walianza kunung’unika kutokana na sauti zinazokera ambazo 
zinatokea kooni kwa kufanya dhikri ya “Aaah”, lakini walikuwa 
hawanidhihirishii mimi jambo hilo bali wao humlalamikia mke wangu 
kupitia kwa wanawake zao. Nilipotambua hilo niliwaomba watu hawa 
wafanye hafla hizo katika moja ya nyumba zao, na nikawaomba radhi 
kwa kuwaambia kwamba mimi huenda nikasafiri nje ya nchi kwa muda 
wa miezi mitatu na niliwaaga ndugu na jamaa nikaazimia (safari) hali 
ya kuwa nimetegemea kwa Mwenyezi Mungu bila ya kumshirikisha na 
chochote.
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SAFARI YENYE 
MAFANIKIO
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NIKIWA MISRI
Sikukaa sana Tripoli ambao ni Mji mkuu wa Libya isipokuwa kiasi cha 

kupata Visa kutoka kwa Balozi wa Misri ili niweze kuingia katika ardhi 
ya Kinanah.  

Huko nilikutana na baadhi ya marafiki zangu wakanisaidia kupata Visa, 
Mwenyezi Mungu awalipe mema kwa juhudi zao hizo. Wakati nikiwa 
njiani kuelekea Cairo, safari ambayo ni ndefu inayochukua muda wa 
siku tatu mchana na usiku, nilipanda ndani ya gari ya kukodi ambayo 
nilishirikiana na Wamisri wanne wanaofanya kazi Libya na walikuwa 
wakirudi nchini kwao.

Tukiwa safarini nilikuwa nikiwazungumzisha na kuwasomea Qur’an, 
basi walinipenda mno na kila mmoja wao akanitaka nifikie nyumbani 
kwake, nami nilimchagua mmoja wao ambaye nafsi yangu iliridhika naye 
kutokana na uchamungu wake na jina lake akiitwa Ahmad; alinikaribisha 
na kunipokea ipasavyo, Mwenyezi Mungu amlipe mema.

Nilikaa muda wa siku ishirini mjini Cairo, na katika kipindi hicho 
nilimtembelea mwanamuziki aitwaye Farid Al-Atrash katika jumba 
lake lililoko kando kando ya mto Nile. Tangu hapo mwanzo nilikuwa 
nikimpenda kutokana na maelezo niliyokuwa nimeyasoma ndani ya 
magazeti ya Misri yanayouzwa huko kwetu Tunisia kuhusu tabia yake 
na unyenyekevu wake. Sikuwa na bahati ya kukaa naye muda mrefu 
isipokuwa dakika ishirini tu, kwani alikuwa akitoka kuelekea uwanja wa 
ndege ili asafiri kwenda Lebanon. Pia nilimtembelea Sheikh Abdul-Basit 
Muhamad Abdus-Samad ambaye ni msomaji mashuhuri wa Taj-wid, nami 
nilikuwa nikimpenda mno, na nilikaa naye kwa muda wa siku tatu.

Wakati tukiwa naye nilikuwa nikifanya majadiliano na nduguze na 
marafiki zake kuhusu maudhui mbali mbali, nao walikuwa wakifurahiwa 
na hamasa yangu, ukunjufu wangu na maarifa yangu mengi. Hivyo basi 
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wakizungumzia juu ya mambo ya sanaa kwangu ilikuwa ni kama nyimbo, 
na wakizungumza juu ya uchamungu na Tasawuf, niliwaeleza kuwa mimi 
ni mwana Tarika ya Tijaniyah na pia Madaniyyah. Na wakizungumza 
kuhusu ulimwengu wa Magharibi, mimi huwasimulia habari za Paris, 
Londoni, Ubelgiji, Holland, Italia na Hispania ambazo nilizitembelea 
wakati wa likizo ya kiangazi. Na wakiongea habari za Hijja, basi mimi 
huwajibu kwamba mimi nilikwisha hiji na sasa nakwenda Umrah, na 
niliwasimulia sehemu ambazo hawazifahamu hata watu waliokwisha Hijji 
mara saba, kama vile pango la Hiraa na pango la Thaur na madhabahu 
ya Nabii Ismail (a.s.).

Na iwapo watazungumza habari za Sayansi na Teknolojia mimi 
nitawatosheleza shauku yao kwa kuwapa mifano na istilahi mbalimbali, 
na wakiongea juu ya siasa basi mimi huwakatiza kwa mtazamo nilionao 
hali ya kusema: “Mwenyezi Mungu amrehemu Nasir Salahud-Din Al-
Ayyūb ambaye alijiharamishia kutabasamu sembuse kucheka, na pindi 
watu wa karibu yake walipomlaumu na wakamwambia, Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu alikuwa ni mwenye tabasamu wakati wote aliwajibu, 
“Vipi mimi munanitaka nitabasamu wakati Msikiti wa Aqsa unakaliwa na 
maadui wa Mwenyezi Mungu, hapana bali namuapa Mwenyezi Mungu 
sintatabasamu mpaka niukomboe au nife kwa ajili yake.”

Na katika kipindi hicho hicho, Masheikh wa Azhar walikuwa 
wakihudhuria vikao hivyo na wakifurahiwa na mambo niliyoyahifadhi 
miongoni mwa Hadithi na Aya (za Qur’an) na hoja zenye nguvu nilizokuwa 
nazo. Basi walikuwa wakiniuliza kuhusu chuo nilichosoma, hivyo mimi 
hujifaharisha kwa kuwaambia kwamba nimemaliza masomo yangu katika 
chuo kikuu cha Zaituniyah ambacho kimeasisiwa kabla ya Azhar tukufu, 
na nikiongeza kwamba hao watawala wa dola ya Fatimiyyah walioiasisi 
Azhar walitokea katika mji wa Mah-diyyah nchini Tunisia.

Pia nilifahamiana na wanachuoni wengi wakubwa katika chuo kikuu cha 
Az-har ambao walinizawadia baadhi ya vitabu. Na siku moja nilipokuwa 
ndani ya ofisi ya mmoja wa wasimamizi wa mambo yanayohusu chuo 
cha Az-har, alikuja mjumbe fulani wa Baraza la Mapinduzi la Misri na 
akamtaka ahudhurie mkutano wa Waislamu na wakuu wengine kwenye 
shirika kubwa mno miongoni mwa mashirika ya Reli ya Cairo kutokana 
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na uharibifu uliyofanyika baada ya vita vya mwezi June vya Waarabu 
na Waisraeli. Bwana huyo akakataa kwenda isipokuwa nifuatane naye. 
Huko kwenye kikao nilikaa katika meza ya wageni waheshimiwa kati ya 
wanachuoni wa Misri na Abu Shanadah. Walinitaka nihutubie mbele ya 
wageni waalikwa nami nililifanya hilo kwa wepesi kwa kuwa nimezowea 
kutoa mihadhara Misikitini na katika kamati za Utamaduni nchini 
mwangu.

	 Jambo muhimu kuliko yote niliyoyasimulia katika mlango huu ni 
zile hisia zangu zilianza kutakabari na nikapandwa na baadhi ya majivuno 
na nikadhani kabisa kwamba mimi nimekwisha kuwa Mwanachuoni, na 
ni kwa nini nisihisi hivyo hali ya kuwa Wanachuoni wa Chuo cha Az-hari 
walinishuhudia kwa hilo na wako miongoni mwao waliosema: “Inapasa 
mahala pako pawe ni hapa katika chuo cha Azhar.”

Miongoni mwa mambo yaliyoniongezea fahari na majivuno ni 
kwamba, Mjumbe wa Mwenyezi Mungu ameniruhusu kuingia na kuona 
vitu alivyoviacha kama alivyodai muangalizi wa Msikiti wa Sayyidina 
Hussein ulioko Cairo, na aliniingiza peke yangu kwenye chumba ambacho 
hakifunguliwi na mwingine isipokuwa yeye na aliufunga mlango kisha 
akanifungulia sanduku na akatoa kanzu ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
(s.a.w.w) nami nikaibusu, pia alinionesha baadhi ya mabaki mengineyo. 
Nilitoka humo huku nikilia nikiwa nimeathirika juu ya upendeleo wa 
Mtume (s.a.w.w) alionifanyia mimi binafsi na khasa huyu mwangalizi 
hakunidai pesa yoyote, bali alikataa na akachukua kidogo tu baada ya 
kumsisitiza achukue, na alinipongeza na kunibashiria kwamba mimi ni 
miongoni mwa waliokubaliwa mbele ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w).

Huenda tukio hili lilileta athari katika nafsi yangu na likanifanya niwe 
ninafikiri mno kwa siku kadhaa yale mambo wayasemayo Mawahabi 
kwamba Mtume (s.a.w.w) amekwisha kufa basi na mambo yake 
yamekwisha kama ilivyo kwa watu wengine. Kwa kweli sikuiafiki fikra 
hii, bali niliyakinisha upotofu wa itikadi hii kwani ikiwa Shahidi aliyeuawa 
katika njia ya Mwenyezi Mungu si maiti bali yu hai na anaruzukiwa 
mbele ya Mola wake, basi vipi isiwe kwa Bwana wa mwanzo na wa 
mwisho (Mtume Muhammad s.a.w.w)? Jambo hili liliongeza hisiya na 
nguvu na mwanga wa mafunzo niliyoyapata hapo nyuma katika uhai 



Hatimae Nimeongoka 27

wangu miongoni mwa mafunzo ya masufi ambao huwapa Mawalii wao 
na Masheikh zao uwezo na athari katika kutenda mambo, na wanakiri 
kwamba Mwenyezi Mungu peke Yake ndiye ambaye aliyewapatia uwezo 
huu kwa kuwa wao walimtii na wakayapenda mema yaliyoko Kwake.

Je? siye Mwenyezi Mungu (s.w.t.) aliyesema ndani ya Hadithil-Qud’si 
kwamba, “Ewe Mja wangu nitii utakuwa kama mimi, utakiambia kitu 
kuwa kitakuwa.”

Ushindani wa ndani kwa ndani ulianza kunivuta, na muda wa kubakia 
kwangu Misri ulimalizika baada ya kuwa nilikuwa nikizuru Misikiti mingi 
katika kipindi hicho na nilisali katika Misikiti yote katika Misri kutoka ile 
ya Madh-hebu ya Malik hadi ile ya Abuhanifah na ile ya Shafii na Ahmad 
ibn Hanbal. Kisha nilikwenda kwa Bibi Zainab na Sayyidina Husein kama 
ambavyo nilitembelea zawiya ya Tijani. Na kuhusu hilo ninayo mengi ya 
kusimulia ambayo itachukua muda mrefu kuyafafanua nami nimeona ni 
bora kufanya mukhtasari.
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MKUTANO  NDANI  YA  BOTI
Nilisafiri kwenda Alexandria katika siku maalum, mahali ambapo 

huegesha boti za Misri zinazosafiri kwenda Beirut, na nilijikuta mwili 
na fikra zangu vimechoka. Nilijilaza juu ya kitanda changu, basi nikalala 
kidogo, na boti ilikuwa imeng’oa nanga kiasi cha saa mbili au tatu 
zilizopita. Niliamshwa na sauti ya jirani yangu aliyesema, “Yaonesha 
huyu ndugu amechoka.” Nilimjibu nikasema: “Ndiyo, safari ya kutoka 
Cairo kwenda Alexandria imenichokesha, kwani niliamka mapema ili 
niweze kufika kwa wakati uliopangwa, hivyo basi jana sikulala isipokuwa 
kidogo.”

Kutokana na Lahaja  yake nilitambua kuwa siyo Mmisri, na udadisi 
wangu kama ilivyo kawaida yangu ulinishawishi nitake kumfahamu. 
Kwanza nikajitambulisha mimi ndipo nilipofahamu kwamba yeye ni 
Muiraq na ni Mwalimu  katika  Chuo Kikuu cha Baghdad na jina lake 
ni Mun-i’m na alikuja Cairo kuwasilisha maandiko yake ya shahada ya 
udaktari katika Chuo cha Azhar.

Basi tulianza mazungumzo yanayohusu Misri na ulimwengu wa 
Kiarabu wa Kiislamu na kuhusu kushindwa kwa Waarabu na ushindi wa 
Wayahudi na mazungumzo mengine yenye kuhuzunisha. Mimi nilisema 
katika msingi wa maneno yangu kuwa, “Sababu ya kushindwa huku ni 
kugawanyika kwa Waarabu na Waislamu kwenye dola ndogo ndogo na 
vikundi, na madh-habi mengi licha ya wingi wao kwa idadi, basi hawana 
tena uzito wala mazingatio kuhusu mtazamo wa maadui zao.”

Tulizungumza sana kuhusu Misri na Wamisri, na tulikuwa tukiafikiana 
juu ya sababu za kushindwa, nami niliongezea kwamba mimi ninapinga 
mgawanyiko huu ambao wakoloni wanautilia mkazo miongoni mwetu ili 
iwe rahisi kwao kututawala na kutudhalilisha, nasi bado tunatofautisha 
baina ya Madh-hebu ya Malik na Mahanafi. Nilisimulia kisa cha 
kuhuzunisha kilichonipata wakati nilipoingia katika Msikiti wa Mahanafi 
mjini Cairo na nikasali nao sala ya Alasiri kwa jamaa, mara ghafla baada 
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ya sala, mtu aliyekuwa kasimama pembeni yangu akaniambia kwa hasira 
“Kwa nini hufungi mikono katika Sala”? Mimi nikamjibu kwa hishima na 
adabu kwamba, “Wafuasi wa Malik hawafungi mikono nami ni Malik.” 
akaniambia “Nenda kwenye Msikiti wa Malik na ukaswali huko.” Basi 
nilitoka hali ya kuwa nimechukia; tena mwenye uchungu kutokana na 
tendo hili lililoniongezea tatizo juu ya tatizo.

Basi mara yule Mwalimu wa Kiiraq akatabasamu na kuniambia kuwa 
yeye ni Shia. Kutokana na khabari hii nilichanganyikiwa na nikasema bila 
kujali kwamba, “Lau ningejua kuwa wewe ni Shia basi nisingezungumza 
nawe.” Akasema, “Kwa nini?” Mimi nikasema, “Ninyi siyo Waislamu; 
kwani ninyi mnamuabudu Ali ibn Abitalib, na walioafadhali miongoni 
mwenu wanamuabudu Mwenyezi Mungu lakini nao hawaamini Utume 
wa Mtume Muhammad (s.a.w.w) na wanaomshutumu Jibril na wanasema 
kuwa, yeye alifanya khiyana badala ya kupeleka Utume kwa Ali akaupeleka 
kwa Muhammad.” Niliendelea kuzungumza mambo kama haya wakati 
ambapo rafiki yangu alikuwa akitabasamu na wakati mwingine alikuwa 
akisema, “La haula Wala quwwata Illa Billah,” ishara ya kuonesha 
kushangazwa. Nilipomaliza maneno yangu aliniuliza tena, “Wewe ni 
mwalimu unayesomesha wanafunzi?” Nikasema, “Ndiyo.” akasema “Basi 
ikiwa fikra za Waalimu ziko katika hali hii, hapana lawama kwa watu 
wengine wa kawaida ambao hawana ilimu.” Nikasema, “Unakusudia 
nini?” Alijibu, “Samahani, lakini ni wapi ulikoyapata madai haya ya 
urongo?” Nikasema, “Katika vitabu vya historia ambavyo ni mashuhuri 
kwa watu wote.” Akasema, “Tuachane na watu wote lakini ni kitabu gani 
cha historia ulichokisoma?”

Nilianza  kuorodhesha  baadhi  ya  vitabu kama vile Faj-rul-Islam, 
Dhuhal-Islam na Dhuhril-Islam vya Ahmad Amin na vyenginevyo. 
Akasema, “Tangu lini Ahmad Amin amekuwa ndiyo hoja dhidi ya 
Mashia?” Akaongeza kusema, “Hakika uadilifu na ukinzani ulio sawa 
ni kuyabainisha mambo kutoka katika rejea zao asilia zilizo mashuhuri.” 
Mimi nikasema, “Basi nitawajibika vipi kubainisha jambo ambalo 
linaeleweka kwa watu wote?”

Yeye akasema, “Huyu Ahmad Amin yeye mwenyewe alizuru Iraq, 
nami nilikuwa miongoni mwa walimu waliokutana naye huko Najaf, na 
tulipomlaumu kuhusu maandiko yake juu ya Shia, aliomba radhi kwa 
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kusema kuwa, mimi sina chochote ninachokijua juu yenu, na kwa hakika 
sijawahi kukutana na Shia hapo kabla na hii ndiyo mara yangu ya kwanza 
kukutana na Shia.”

Sisi tulimwambia, “Huenda udhuru ulioutowa ni jambo baya zaidi 
kuliko kosa ulilolitenda, kwani ni vipi ulikuwa hujui chochote kutuhusu 
siye nawe ukaandika kila kitu kibaya dhidi yetu?”

Kisha aliendelea akasema, “Ewe ndugu yangu sisi tutakapoyahukumu 
makosa ya Wayahudi na Wakristo kwa kutumia Qur’an Tukufu ambayo 
kwetu sisi ni hoja madhubuti, basi mtazamo wetu huu utakuwa dhaifu 
kwa sababu wao hawaikubali Qur’an, na hoja yetu itakuwa madhubuti 
yenye nguvu tu ikiwa tutayabainisha makosa yao kwa mujibu wa vitabu 
vyao wanavyoviamini na hili litakuwa katika mizani ya “Ameshuhudia 
shahidi kutoka kwao wenyewe.” (12:26)

Maneno yake yalitua ndani ya moyo wangu kama yanavyoshuka maji 
katika moyo wa mtu mwenye kiu, na nilijikuta ninabadilika kutoka katika 
hali ya mpinzani na kuelekea kwenye hali ya mtu mwenye kutafuta na 
kuchunguza. Kwani (maneno yake) niliyahisi kuwa ni yenye mantiki 
iliyosalimika na ni hoja yenye nguvu, basi sikuwa na budi isipokuwa lau 
nitatulia kidogo na kumsikiliza, na ndipo nilipomwambia, “Kwa hiyo 
nawe ni miongoni mwa wanaoitakidi ujumbe wa Mtume wetu Muhammad 
(s.a.w.w)?”

Akanijibu, “Na Mashia wote ni kama mimi; wanaitakidi hivyo na ni juu 
yako wewe ndugu yangu kulithibitisha hilo wewe mwenyewe ili usiwe na 
shaka na jambo hili na usiwadhanie nduguzo Mashia dhana mbali mbali, 
kwani baadhi ya dhana ni makosa.” Aliendelea kusema, “Na ikiwa kweli 
unataka kujua ukweli na kuyaona hayo kwa macho yako na moyo wako 
uyakinishe; basi mimi nakualika utembelee Iraq na ukutane na wanachuoni 
wa Kishia na watu wa kawaida na ndipo utakapoufahamu uongo wa watu 
wenye dhamira mbaya.”

Nikasema, “Hakika matumaini yangu yalikuwa kwamba siku moja 
niitembelee nchi ya Iraq ili nione kumbukumbu zake mashuhuri za 
Kiislamu, ambazo ziliachwa na watawala wa Banu-Abbas hasa hasa Harun 
Rashid lakini, kwanza uwezo wangu wa mali hautoshi kwani nimeupanga 
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kuniwezesha kufanya Umra, pili paspoti yangu niliyonayo hainiruhusu 
kuingia Iraq.” Yeye akasema. “Kwanza nilipokuwa nimekualika 
kutembelea Iraq hiyo ilikuwa na maana kwamba mimi nitabeba jukumu 
la matumizi ya safari yako kutoka Beirut hadi Baghdad kwenda na kurudi; 
na makazi yako huko Iraq utakuwa pamoja nami nyumbani kwangu wewe 
ni mgeni wangu. Pili kuhusu paspoti ambayo haikuruhusu kuingia Iraq, 
hilo tumwachie Mwenyezi Mungu Mtukufu, kama amekukadiria kuizuru 
Iraq basi hilo litawezekana hata bila ya pasipoti na tutajitahidi kupata Viza 
ya kuingia Iraq tutakapofika Beirut.”

Nilifurahi sana kupata bahati hii na nikamwahidi rafiki yangu kwamba, 
apendapo Mwenyezi Mungu kesho nitampa jibu.

Nilitoka katika chumba cha kulala na nikapanda juu ya boti ili nivute 
hewa mpya hali ya kuwa nafikiria kwa makini fikra mpya hali ya kuwa akili 
yangu imetekwa na mandhari ya bahari ambayo imetandaa upeo wangu 
wa macho; na huku namhimidi na kumtakasa Mola wangu aliyeumba 
ulimwengu na nikimshukuru kwa kunifikisha mahala hapa. Pia nilikuwa 
nikimuomba Mwenyezi Mungu anilinde kutokana na shari na watu wenye 
shari na anihifadhi kutokana na kupotoka na kukosea.

Mawazo yangu yalifika mbali wakati nilipokuwa nikiyakumbuka 
mbele ya macho yangu matukio niliyokutana nayo, na nilikumbuka hali 
ya mafanikio tangu utotoni mwangu mpaka siku hiyo. Isitoshe nilikuwa 
nikiota mustaqbali bora na nikihisi kama kwamba Mwenyezi Mungu na 
Mtume wake wamenizunguka kwa ulinzi makhususi. Niligeuka upande 
wa Misri ambayo sehemu ya pwani yake ilikuwa bado ikionekana katika 
wakati wote hali ya kuwa naiaga nchi hiyo ambayo ndani yake nimeibusu 
kanzu ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w) nacho ni kitu pekee 
cha thamani kubwa kilichobakia katika kumbukumbu nilizokutana nazo 
nchini Misri.

Khatimaye nilianza kuyakumbuka maneno mageni ya yule Shia ambaye 
aliniingizia furaha kubwa itakayoithibitisha ndoto yangu iliyokuwa 
ikinipitia tangu nilipokuwa mdogo, nayo si nyingine bali ni kuizuru 
nchi ya Iraq, nchi ambayo inanikumbusha mahakama ya Al-Rashid na 
Maamuni ambaye ndiye muanzilishi wa Darul-Hikmah ambayo wasomi 
wa ilimu mbali mbali wakienda huko kutoka nchi za magharibi zama za 
maendeleo makubwa ya Kiislamu.
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Zaidi ya hayo Iraq ni nchi ya yule kiongozi wa kiroho Bwana wangu 
Sheikh Abdul-Qadir Jailani ambaye sifa zake zimeenea ulimwengu 
wote na Tariqa yake imeingia katika kila mji na nguvu ya Tariqa yake 
imeshinda kila Tariqa. Basi kwa mara nyingine haya hapa tena mapenzi 
yatokayo kwa Mwenyezi Mungu ili kuithibitisha ndoto hii. Hivyo 
nilianza kuwaza na kuogelea katika bahari ya mawazo na matumaini 
mpaka kiliponizindua kipaza sauti cha boti ambacho kinawatangazia 
wasafiri waende kwenye mgahawa ili wakajipatie chakula cha jioni, nami 
nilikwenda mahali palipotajwa. Watu walikuwa wakisongamana kama 
kawaida yao wanapokuwa katika kila mkusanyiko, na kila mmoja anataka 
kuingia kabla ya mwenziwe na makelele yakawa mengi na pia fujo.

Mara ghafla yule Shia aliishika nguo yangu na kunivuta taratibu nyuma 
hali ya kuwa anasema, “Njoo ndugu yangu usijisumbue sisi tutakula 
baadaye bila ya kusukumana na kwa hakika nilikuwa nakutafuta kila 
mahali.”

Kisha aliniuliza, “Je umekwisha Swali?” Nikasema “Bado sijaswali.” 
Akaniambia njoo basi tuswali kisha tuje kula wakati hawa jamaa watakuwa 
wamemaliza fujo na makelele yao.

Niliipenda rai yake na nikafuatana naye mpaka mahali ambapo hapakuwa 
na watu, nikatawadha na kumtanguliza yeye awe Imamu. Kwa hakika 
nilikuwa nimekusudia kumchunguza namna anavyoswali, nami baadaye 
nitarudia kuiswali swala yangu.  Mara alipoqimu sala ili kutekeleza 
faradhi ya Magharibi na akaanza kusoma visomo vya sala na kuomba 
dua,  mtazamo wangu ulibadilika. Na kwa hakika niliwaza kwamba mimi 
ninaswali nyuma ya mmoja wa Masahaba Watukufu ambao ninasoma 
habari zao kuhusu uchamungu wao.

Baada ya kuwa (yule Shia) amemaliza kuswali aliomba dua ndefu 
ambayo nilikuwa sijasikia dua kama hiyo nchini kwetu wala katika nchi 
ninazozifahamu, na nilikwa nikituliza moyo na kufurahi kila alipomswalia 
Mtume na Āli zake na kumsifu vile anavyostahiki kusifiwa.

Baada ya sala niliona machoni mwake kuna athari za machozi kama 
ambavyo nilimsikia akimuomba Mwenyezi Mungu anifungulie maono 
yangu na aniongoe.
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Tulielekea kwenye mgahawa ambao ulikwisha anza kuwa hauna 
watu wanaokula nasi tukaingia. Yule Shia hakukaa mpaka alipokwisha 
kunikalisha mimi na tukaletewa sahani mbili za chakula. Nilimuona 
anabadilisha sahani yake kwa sahani yangu, kwani sehemu yangu ilikuwa 
na nyama chache kuliko sehemu yake na akaanza kunihimiza kula kama 
kwamba mimi ni mgeni wake na akinifanyia wema na kunisimulia 
masimulizi yanayohusu kula na kunywa na adabu za kukaa kwenye meza 
ya chakula, (masimulizi) ambayo hapo kabla sijawahi kuyasikia.

Nilifurahishwa na tabia yake; na alitusalisha sala ya Isha na kuomba 
dua ndefu mpaka aliniliza kwa dua hiyo. Nami nikamuomba Mwenyezi 
Mungu Mtukufu aibadilishe dhana yangu juu yake kwani baadhi ya dhana 
ni makosa, lakini ni nani ajuaye?

Nililala hali ya kuwa naota Iraq na Al-fulela-ulela, na niliamka kwa 
mwito wake alipokuwa akiniamsha kwa ajili ya Sala ya Alfajiri. Tulisali na 
tukaketi tukizungumzia neema za Mwenyezi Mungu juu ya Waislamu.

Tulirudi tena kulala, na nilipoamka nilimkuta amekaa kitandani kwake 
na mkononi mwake ameshika tasbihi anamdhukuru Mwenyezi Mungu. 
Nafsi yangu iliburudika kwa ajili yake na moyo wangu ukatulizana kwa 
ajili yake, nikamuomba Mola wangu anisamehe.

	
Tulikuwa tukila ndani ya mgahawa wakati tuliposikia kipaza sauti 

kinatangaza kwamba boti inakurubia kuingia pwani ya Lebanon, na huenda 
tukawa katika bandari ya Beirut baada ya saa mbili kwa uwezo wake 
Mwenyezi Mungu. Aliniuliza, “Je umefikiria kwa undani na umeamua 
nini?”

Nikasema, “Mwenyezi Mungu atakaponiwepesishia kupata Viza ya 
kuingia Iraq mimi sina kipingamizi, kisha nikamshukuru kwa mwaliko 
wake.” Tuliteremka Beirut ambapo tuliumaliza usiku ule na kutoka Beirut 
tulisafiri hadi Damascus ambapo tulipofika tu tulielekea Ubalozi wa Iraq 
na nikapata Viza kwa haraka mno kiasi ambacho sikutegemea. Tulitoka 
huko na hali ya kuwa ananipongeza na kumuhimidi Mwenyezi Mungu 
kwa msaada Wake.
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ZIYARA YA IRAQ KWA
MARA YA KWANZA

Tulisafiri kutoka Damascus hadi Baghdad katika gari moja kubwa lenye 
kipoza hewa linalomilikiwa na shirika kubwa la kimataifa la Al-Najaf na 
hali ya joto ilikuwa digrii 40% ya hapo Baghdad. Tulipofika tu, mara moja 
tulielekea nyumbani kwake katika mtaa wa Jamillah, na niliingia ndani ya 
nyumba iliyokuwa na kipoza hewa na nikapumzika kisha aliniletea kanzu 
ambayo wao wanaiita Dishdāshah.

Alileta matunda na chakula na watu wa nyumbani mwake waliingia na 
kunisalimia kwa adabu na hishima. Baba yake alikuwa akinikumbatia kama 
kwamba ananifahamu tangu hapo mwanzo, ama mama yake alisimama 
mlangoni akiwa amevaa baibui nyeusi akanisalimia na kunikaribisha.

Rafiki yangu aliniomba radhi kuhusu mama yake kwa kutonipa mkono, 
kwani wao Mashia kupeana mkono na mwanamke asiye Mahram  kwao ni 
haramu. Nilistaajabu mno na nikajisemesha mwenyewe moyoni, “Hawa 
ndiyo tunaowatuhumu kwamba wametoka nje ya dini, lakini mbona wao 
ndiyo wanaoihifadhi dini zaidi kuliko sisi.”

Katika masiku ya safari nilipokuwa pamoja naye nimejionea tabia 
bora na utukufu wa nafsi, utu na unyenyekevu na ucha Mungu  ambao 
sikuufahamu hapo kabla.

Nilijihisi kuwa mimi siyo mgeni bali ni kama kwamba niko nyumbani 
mwangu.

Usiku tulipanda juu ya paa la nyumba ambapo palikuwa pametandikwa 
kwa ajili yetu ili tulale na sikupata usingizi hadi usiku wa manane 
naweweseka, je naota au niko macho? Ni kweli kwamba mimi niko 
Baghdad karibu ya Sayyid yangu Abdul-Qadir Al-Jailan? Rafiki yangu 
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alicheka hali ya kuwa anauliza wanasema nini Watunisia juu ya huyu 
Abdul-Qadir Al-Jailani?

Nilianza kumsimulia kuhusu karama ambazo twasimuliwa na kwamba 
yeye ni Qutbud-Dairah, kama ambavyo Muhammad ni Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu na ni Bwana wa Mitume, basi Abdul-Qadir ni bwana 
wa mawalii na unyayo wake uko juu ya kila walii naye anasema: “Watu 
wote wanaitufu nyumba (Al-kaaba) mara saba nami nitaitufu pamoja na 
mahema yangu.”

Kwa hiyo nilijaribu kumkinaisha kwamba Sheikh Abdul-Qadir huwa 
anawajia baadhi ya muridi wake na wapenzi wake wazi wazi na kuwaponya 
maradhi yao na kuwafariji kutokana na matatizo yao. Niliisahau au 
tuseme nilijisahaulisha ile itikadi ya Kiwahabi ambayo niliathirika nayo, 
ya kwamba yote hayo (niyasemayo) ni kumshirikisha Mwenyezi Mungu. 
Na nilipohisi kuwa rafiki yangu hahamasiki, nilijaribu kuikinaisha nafsi 
yangu kwamba, niliyoyasema siyo sahihi na nikamuuliza nini maoni 
yake.

Rafiki yangu alisema hali ya kuwa anacheka “Usiku huu lala na 
pumzika kutokana na machofu yaliyokupata safarini, na kesho apendapo 
Mwenyezi Mungu tutamzuru Sheikh Abdul-Qadir.” Nilifurahi kutokana 
na habari hii, na nikatamani alfajiri ingechomoza wakati huo huo lakini 
machovu yalikuwa yamenizidi, basi hatimaye nililala usingizi mzito kiasi 
cha kuwa Sala ya asubuhi ilinipita, kwani niliamka baada ya kuchomoza 
jua. Yule rafiki yangu alinijulisha kuwa alijaribu mara kadhaa kuniamsha 
bila mafanikio akaniacha ili nipumzike.
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ABDUL-QADIR AL-JAILAN NA
MUSA AL-KADHIM

Baada ya kifungua kinywa tulikwenda kwa Sheikh na niliiona Maqaam  
ambayo muda mrefu nimekuwa nikitamani kuizuru. Nilitembea kwa 
haraka kama kwamba mimi nina hamu ya kumuona, na niliingia kwa pupa 
na majonzi kama kwamba nitajitupa miguuni pake na rafiki yangu alikuwa 
akinifuata kila nilipokwenda. Nilichanganyikana na watu waliokuwa 
wakizuru (mahala hapo) ambao walifurika kwenye Maqaam hiyo kama 
wanavyofurika Mahujaji kwenye nyumba ya Mwenyezi Mungu tukufu. 
Miongoni mwa watu hao, walikuwemo waliokuwa wakirusha pipi, na 
wenye kuzuru sehemu hiyo huzigombea kuziokota, nami nikakimbilia 
kuchukua mbili kati ya hizo nikala moja kwa haraka ili nipate baraka na 
nyingine nikaificha mfukoni mwangu kwa ajili ya kumbu kumbu.

Niliswali huko na kuomba dua chache kisha nikanywa maji na nilijiona 
kama nakunywa maji ya Zamzam, kisha  nilimuomba rafiki yangu anisubiri 
kidogo ili niandike postakadi chache nilizozinunua huko kuwapelekea 
marafiki zangu wa Tunisia. Postakadi zote zilikuwa na picha ya Quba la 
kijani la Sheikh Abdul-Qadir Al-Jailan, na kwa kufanya hivyo nilikuwa 
nataka kuwaonesha marafiki zangu na ndugu zangu walioko Tunisia juu 
ya juhudi zangu kubwa zilizonifikisha kwenye Maqam hiyo ambayo wao 
hawajafika.

Baada ya hapo tulikula chakula cha mchana katika mgahawa uitwao 
Mat-a’mus-Shaa’bi ulioko katikati ya mji, kisha rafiki yangu alinichukua 
katika taxi mpaka Kadhimiyyah. Jina hili nililitambua pindi rafiki yangu 
alipotaja kumwambia dereva wa Gari, na tulifika huko.

Tuliposhuka kwenye gari tukitembea tulichanganyika na idadi kubwa 
ya watu wakielekea tuendako, wake kwa waume na watoto, hali ya kuwa 
wamebeba baadhi ya mizigo. Hali hii ilinikumbusha msimu wa Hijja, na 
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nilikuwa sijaelewa ni upande gani unaokusudiwa mpaka yalipojitokeza 
Maqubah na minara ya dhahabu inayong’ara na hapo nilitambua kwamba 
huo ni msikiti miongoni mwa misikiti ya Mashia kwa kuwa hapo kabla 
nilikuwa nikifahamu kwamba wao huipamba misikiti yao kwa dhahabu na 
fedha jambo ambalo Uislamu umeliharamisha. Nilijihisi vibaya kuingia 
ndani ya msikiti huo isipokuwa tu kwa kuchunga hisia ya rafiki yangu 
nilimfuata bila kupenda.

Tuliingia kupitia mlango wa kwanza na hapo nilianza kuona Wazee 
wakiishika na kuibusu milango nami nilijiliwaza kwa kusoma ubao 
mkubwa ulioandikwa “Ni marufuku kuingia wanawake wasiokuwa na 
Hijab.” Maandishi hayo yaliambatana na hadith ya Imam Ali isemayo, 
“Kuna wakati utawafikia watu, wanawake watatoka nje hali ya kuwa 
wamevaa nguo zinazoonyesha (miili yao)....” mpaka mwisho wa hadithi.

Tulifika kwenye Maqam, na wakati rafiki yangu anasoma idhini ya 
kuingia, mimi nilikuwa nauangalia mlango na nilikuwa nastaajabia 
dhahabu na nakshi ambazo zimeenea mlango wote na zote zilikuwa ni 
(nakshi za) aya za Qur’an.

Rafiki yangu aliingia nami nikaingia baada yake hali ya kuwa ni 
mwenye tahadhari, akilini mwangu nafikiria namna mbali mbali ya uzushi 
niliousoma ndani ya baadhi ya vitabu vinavyowakufurisha Mashia. Ndani 
ya Maqam hiyo niliona nakshi na mapambo ambayo sikuwahi kuyaona 
hapo kabla, nilishangazwa na mambo niliyoyaona na nikajihisi kwamba 
niko katika ulimwengu usiyo wa kawaida na usiyofahamika. Kila wakati 
nilikuwa nikiwaangalia kwa chuki watu hawa waliokuwa wakitufu na 
wakizunguka pembeni ya kaburi huku wakilia na kubusu nguzo zake na 
kona zake, na wengine wanasali karibu na kaburi. Basi hapo niliikumbuka 
hadithi ya Mtume (s.a.w.) isemayo “Mwenyezi Mungu amewalaani 
Mayahudi na Wakristo walioyafanya makaburi ya Mawalii wao kuwa 
misikiti.”

Nilijitenga na rafiki yangu ambaye alipoingia tu alianza kulia kisha 
nilimwacha anaswali na nikausogelea ubao ulioandikwa na kutundikwa 
kwenye kaburi kwa ajili ya ziyara.
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Nikausoma na sikuyafahamu mambo mengi yaliyomo kutokana na kuwa 
na majina mengi ambayo kwangu ni mageni na siyajui.

Nilielekea kwenye kona na nikasoma Suratul-fatiha kwa ajili ya 
kumrehemu mwenye kaburi hilo nikasema, “Ewe Mwenyezi Mungu 
ikiwa maiti huyu ni miongni mwa Waislam basi umrehemu kwani wewe 
ni mjuzi mno kuliko mimi.” Rafiki yangu alinisogelea na akaninong’oneza 
sikioni akasema: “Kama una haja yoyote ile muombe Mwenyezi Mungu 
mahala hapa kwani sisi tunapaita kuwa ni mlango wa maombi.” Mimi 
sikuyajali maneno yake (Mwenyezi Mungu anisamehe), bali nilikuwa 
nikiwaangalia wazee wenye umri mkubwa na vichwani mwao wamevaa 
vilemba vyeupe na vyeusi na katika nyuso zao kuna alama ya sijida. Haiba 
yao ilikuwa ikiongezewa na ndevu zilizokuwa zikinukia uzuri na wanao 
mvuto unaopendeza.

Hapana yeyote aliyeingia mahala hapo miongoni mwao isipokuwa 
alikuwa akilia nami nikajiuliza moyoni, “Je inawezekana machozi haya 
yakawa ni ya uongo? Hivi inawezekana wazee hawa wenye umri mkubwa 
wakawa wanakosea?”

Nilitoka hali ya kuwa nimechanganyikiwa na kushangaa kutokana 
na mambo niliyoyaona. Wakati wote huo rafiki yangu alikuwa akirudi 
kinyume nyume kwa heshima ili asije akaipa mgongo Maqām ile.

Nilimuuliza ni nani huyu mwenye Maqām hii?

Akasema, “Ni Imam Musa Al-Kadhim”.

Nikasema, “Huyu Imam Musa Al-Kadhim ni nani?”

Akasema, “Subhanallah! ninyi ndugu zetu Masunni mumewacha kiini 
na mumeshikamana na maganda”.

Nilisema kwa hasira, “Vipi tumeshikamana na maganda na tumeacha 
kiini?” Basi alinituliza na akasema: “Ndugu yangu, wewe tangu ulipoingia 
Iraq huachi kumkumbuka Abdul-Qadir Jailani, huyu aliyewajibisha uuone 
umuhimu wote huu ni nani?	 Nikajibu kwa haraka tena kwa fahari kubwa, 
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“Yeye ni katika watu wa kizazi cha Mtume, na lau kungekuwa na Nabii 
baada ya Muhammad basi angekuwa Abdul-Qadir Jailan (r.a.)”.

Akasema, “Ewe ndugu yangu Al-Samawi unaifahamu historia ya 
Uislamu?” Nilijibu bila kusita kwamba, “Ndiyo.” Lakini kwa kweli 
sikuwa nafahamu chochote katika historia ya Uislamu isipokuwa sehemu 
chache tu na siyo nyingi, kwani waalimu wetu walikuwa wakitukataza 
jambo hili (la kujifunza historia ya Uislamu) wakidai kwamba hiyo ni 
historia iliyochafuliwa hakuna faida kuisoma.

Kwa mfano nakumbuka kwamba Mwalimu aliyekuwa akihusika 
kutusomesha somo la Balaghah, siku moja alikuwa akitusomesha khutba 
ya Shaqshaqiyyah iliyoko ndani ya Nahjul-Balaghah  ya Imam Ali (a.s.). 
Mimi nilishangaa kama walivyoshangaa wanafunzi wengi wakati wa 
kuisoma khutba hiyo, pale nilipofanya ujasiri wa kumuuliza Mwalimu 
kama kweli haya ni miongoni mwa maneno ya Imam Ali (a.s.). Mwalimu 
alinijibu kwa kusema; “Bila shaka nani mwingine mwenye lugha fasaha 
kama hii; hakuna ila yeye, na kama yasingekuwa ni maneno ya Ali 
Karrama Llahu Waj-hahu, basi wanachuoni wa Kiislamu mfano wa Sheikh 
Muhammad Abdou ambaye ni Mufti wa Misri wasingejishughulisha 
kuyasherehesha.” 

Hapo mimi nilisema: “Kwa hakika Imam Ali (a.s.) katika hotuba hii 
anawatuhumu Abubakar na Omar kwamba wao wamempokonya haki 
yake ya Ukhalifa.”

Basi Mwalimu yule alifura na kunikemea kwa ukali na kunionya 
kwamba atanifukuza iwapo nitarudia kuuliza swali kama hili, na 
akaongeza kusema; “Sisi tunasoma Balaghah wala hatusomi historia, 
hakuna umuhimu wowote wa historia ambayo matukio yake yamejaa fitna 
na vita vya kumwaga damu baina ya Waislamu. Kwa kuwa Mwenyezi 
Mungu amezitakasa panga zetu kwa damu zao, nasi tuzitakase ndimi zetu 
tusiwashutumu.”

Sikutosheka na sababu hii (aliyoitoa Mwalimu), bali nilibakia 
nimemkasirikia Mwalimu yule ambaye alikuwa akitufundisha Balaghah 
bila ya kutufafaulia maana zinazojitokeza (ndani ya somo hilo). 
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Nilijaribu mara nyingi kusoma historia ya Uislamu lakini sikupata rejea 
za kutosha, na pia uwezo wa kununua vitabu ulikuwa mdogo, istoshe 
sikumpata Sheikh yeyote miongoni mwa masheikh wetu na wanachuoni 
wetu anayeipa kipaumbele historia, kama kwamba wao wamekubaliana 
kuisahau na kutoichunguza. Zaidi ya hapo huwezi kumpata (Sheikh) 
yeyote anayemiliki kitabu kamili cha historia.

Basi rafiki yangu aliponiuliza kuhusu kuifahamu historia nilitaka 
kumpinga tu ndipo nilipojibu kuwa “Ndiyo,” wakati hali halisi inasema 
kwamba “Nikijuacho ni kuwa, hiyo ni historia iliyovurugwa hakuna faida 
ndani yake isipokuwa kuna fitna na chuki na mambo yanayopingana.

(Rafiki yangu) alisema: “Je unafahamu ni lini na ni zama zipi Abdul-
Qadir alizaliwa?” Mimi nilisema, “Kiasi amezaliwa katika karne ya sita 
au ya saba.”

Basi kuna miaka mingapi (iliyopita) kati yake na Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu? Nikasema, “Karne sita.” Yeye akasema, “Basi karne moja kuna 
vizazi viwili kwa makadirio madogo, itakuwa nasaba ya Abdul-Qadir 
Al-Jailani kwa Mtume iko baada ya mababu kumi na mbili.” Nikasema, 
“Ndiyo.”

Akasema huyu Musa ibn Jaa’far ibn Muhammad ibn Ali ibn Hussein 
ibn Fatmah Az-Zahra, nasaba yake inafika kwa Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu baada ya mababu wanne tu au yafaa kusema kuwa yeye ni kizazi 
cha karne ya pili ya Hijriyah. Sasa basi, ni yupi kati ya wawili hawa, Musa 
na Abdul-Qadir ambaye yuko karibu zaidi kwa Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu,? Bila ya kufikiria nilisema; “Bila shaka huyu yuko karibu, lakini 
ni kwanini basi sisi hatumfahamu na wala hatusikii kutajwa kwake?” 
Akasema, “Hapa ndipo kwenye lengo na ndiyo maana nilisema kwamba, 
samahani niruhusu nirudie, mumeacha kiini na mumeng’ang’ania 
maganda, na usinielewe vibaya natarajia utaniwia radhi.”

Tulikuwa tukizungumza huku tunakwenda na mara nyingine tunasimama 
mpaka tukafika mahala panaposomeshwa elimu, na hapo wanafunzi 
na waalimu walikuwa wamekaa wakibadilishana maoni na nadharia za 
kielimu. Tulikaa huko, na rafiki yangu alikuwa akimtafuta mtu maalum 



Hatimae Nimeongoka 41

miongoni mwa walioketi kama kwamba anayo ahadi na mmoja wao.

Hatimaye alikuja mtu akatusalimia na nilifahamu kuwa ni mwenziwe 
chuoni hapo, na alimuuliza kuhusu mtu fulani. Kutokana na majibizano 
nilifahamu kuwa mtu huyo ni Daktari na atafika hivi karibuni. Katika 
kipindi hicho rafiki yangu aliniambia kuwa, nimekuleta mahala hapa ili 
nikutambulishe kwa msomi anayehusika na uchambuzi wa mambo ya 
historia, naye ni Profesa wa historia katika chuo kikuu cha Baghadad na 
alipata shahada ya uprofesa kutokana na utafiti wake aliouandika kuhusu 
Abdul-Qadir Jailani, na kwa msaada wa Mwenyezi Mungu atakunufaisha, 
kwani mimi si bingwa wa somo la historia.

Tulikunywa juice ya baridi mpaka alipokuja yule Profesa, na rafiki 
yangu alinyanyuka kumsalimia na akanitambulisha kwake na akamtaka 
anidokezee kwa ufupi historia ya Abdul-Qadir Jailani, na aliniomba 
tumruhusu aende kwa ajili ya baadhi ya shughuli zake.

Yule profesa aliniagizia kinywaji baridi na akaanza kuniuliza jina langu, 
nchi yangu na kazi yangu kama ambavyo alinitaka nimsimulie umaarufu 
wa Abdul-Qadir Jailani ulivyo huko Tunisia.

Nilimsimulia mengi juu ya jambo hili kiasi kwamba kwetu sisi watu 
wanaitakidi kwamba Sheikh Abdul-Qadir alikuwa akimbeba Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu mabegani kwake katika usiku wa Miiraj wakati Jibril 
alipochelea kuungua, na Mjumbe wa Mwenyezi Mungu akamwambia, 
“Unyayo wangu uko juu ya mabega yako na unyayo wako uko juu ya 
bega la kila walii mpaka siku ya Qiyamah.”

Yule Profesa akacheka sana alipoyasikia maneno yangu, lakini mimi 
sikufahamu je kucheka kwake kulitokana na riwaya nilizomsimulia au 
alikuwa akimcheka mwalimu wa Kitunisia aliyeko mbele yake? Baada 
ya majadiliano mafupi kuhusu mawalii na watu wachamungu alisema 
kwamba, “Ametafiti kwa muda wa miaka saba, na katika kipindi 
hicho alisafiri hadi Lahorre nchini Pakistani na alikwenda Uturuki, 
Misri na Uingereza na kila mahali yaliko maandiko (au kumbu kumbu 
zinazonasibishwa kwa Abdul-Qadir Al-Jailan. Yote hayo aliyachunguza 
na kuyapiga picha, na hakuna ndani ya kumbukumbu hizo kitu chochote 
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kinachothibitisha kwamba Abdul-Qadir Jailani anatokana na kizazi cha 
Mtume, bali kilichopo ni ubeti wa shairi unaonasibishwa kwa mmoja wa 
wajukuu zake anasema katika beti hiyo, Na babu yangu ni Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu. Na hilo laweza likachukuliwa kuwa ni tafsiri ya hadithi 
ya Mtume (s.a.w.) isemayo kuwa “Mimi ni babu wa kila Mchamungu.”

Aliongeza kunieleza kwamba, “Historia sahihi inathibitisha kuwa Abdul-
Qadir asili yake ni Muirani, na siyo Muarabu kamwe, na amezaliwa katika 
mji mmoja huko Iran uitwao Giilani na ndiyo anaonasibishwa kwao, na 
alihama kutoka huko na kwenda Baghdad, akasoma na kuishi huko  huko 
na kufundisha katika kipindi ambacho maadili yalikuwa yameharibika.”

Mtu huyu alikuwa Mchamungu na watu walimpenda, na baada ya 
kufa kwake waliasisi Tariqa ya Qadiriyah kwa munasaba wake kama 
wanavyofanya siku zote wafuasi wa kila mwana Tasawafi. Aliendelea 
akasema; Kwa kweli hali ya Waarabu kwa upande huu inahuzunisha.”

Hamasa ya Kiwahabi ilifura kichwani mwangu nikamwambia yule 
mtaalam wa historia, “Kwa hiyo Muheshimiwa Profesa, wewe fikra zako 
ni za Kiwahabi, kwani wao wanasema kama usemavyo wewe kwamba 
hakuna Mawalii”. 

Akasema; “Hapana mimi siko katika misingi ya mtazamo wa Kiwahabi, 
jambo la kuhuzunisha kwa Waislamu ni kwamba, imma watamsifu mtu 
zaidi ya anavyostahiki kusifiwa, au kukebehi kila kitu, na au huamini 
na kusadiki kila aina ya uzushi ambao hautegemei dalili na haukubaliki 
kiakili wala kisheria. Na kuna wakati mwingine watapinga kila kitu hata 
miujiza ya Mtume wetu Muhammad (s.a.w.) na hadithi zake kwa kuwa 
tu havikubaliani na matamanio na itikadi yao wanayoitakidi. Na kwa 
ajili hiyo, kundi fulani (la Waislamu) limeelekea  Mashariki na jingine 
Magharibi. Masufi kwa mfano wanasema kuwa  kuna uwezekano wa 
Sheikh Abdul-Qadir Jailani kuwepo Baghdad na wakati huo huo akawa 
Tunisia, na huenda akamponya mgonjwa huko Tunisia na pia kumuokoa 
mtu anayezama katika mto Tigris kwa wakati huo huo. Basi huku ni 
kuvuka mipaka ya kumsifia mtu. Nao Mawahabi kwa kuwapinga Masufi 
wanakanusha kila kitu mpaka wamesema kuwa, ni shirki kutawassal kwa 
Mtume (s.a.w.) na hii ni kupuuza haki inayomstahiki mtu. Sivyo hivyo 
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ndugu yangu bali sisi ni kama alivyosema Mwenyezi Mungu Mtukufu 
ndani ya kitabu chake kitukufu; “Namna hivyo, tumekufanyeni kuwa ni 
ummati wa kati na kati ili muwe mashahidi juu ya watu”. 2:143.

Maneno yake yalinipendeza sana, na kimsingi nilimshukuru na 
nikaonesha kukinaika kwangu kwa maneno aliyoyasema. Alifungua mkoba 
wake na akatoa kitabu kinachohusu Abdul Qadir Jailani na akanizawadia, 
vile vile alinialika nyumbani kwake lakini nilitoa udhuru na tukabakia 
tunazungumzia juu ya Tunisia, na Afrika kaskazini mpaka alipokuja rafiki 
yangu na tulirudi nyumbani usiku baada ya kuwa siku nzima tumeimaliza 
katika ziyara na majadiliano. Nilihisi kuchoka basi nikaenda kulala.

Niliamka mapema nikaswali na nikakaa nikisoma kile kitabu chenye 
utafiti wa maisha ya Abdul-Qadir. Rafiki yangu alipoamka nilikuwa 
nimekwisha kimaliza nusu yake na alikuwa akija mara kwa mara kuniita 
kwa ajili ya kifungua kinywa lakini sikukubali mpaka nilipokimaliza 
kitabu chote. Kilinivutia na kunitia mashaka ambayo hayakudumu bali 
yalitoweka kabla sijaondoka nchini Iraq.
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MASHAKA NA KUJIULIZA
Nilibakia nyumbani kwa rafiki yangu kwa muda wa siku tatu, na 

nilipumzika katika siku hizo huku nikiyafikiria kwa makini mambo 
yote niliyoyasikia toka kwa watu hawa ambao nimewagunduwa na ni 
kama kwamba wao walikuwa wanaishi juu ya mwezi, basi ni kwa nini 
hakutusimulia mtu yeyote kuhusu habari zao isipokuwa zile ambazo 
ni za kudharaulika na mbaya? Na ni kwa nini mimi nawachukia bila 
ya kuwafahamu? Huenda jambo hilo ni matokeo ya uvumi tunaousikia 
dhidi yao kwamba wao wanamuabudu Ali na  kwamba wao wanawaweka 
Maimamu wao katika daraja ya Mungu, na kwamba wao wanaitakidi 
kuwa Mungu huingia ndani ya mwili wa kiumbe. Si hivyo tu bali 
wao wanasujudia jiwe kinyume cha Mwenyezi Mungu na  wao (kama 
alivyotusimulia) baba yangu baada ya kurejea toka hija (akasema kuwa 
wao huwa wanakwenda kwenye kaburi la Mtume (s.a.w.) na kutia uchafu 
na najisi, na polisi wa Saudia waliwakamata na kuwahukumu wauliwe, na 
mengine mengi ya uzushi dhidi yao.....!!  Basi sema lolote kuwahusu watu 
hawa si vibaya!! 

Itakuwaje Waislamu wayasikie haya wasiwachukie watu hawa na 
kuwabughudhi? Bali vipi wataacha kuwaua, lakini pia ni vipi nitaamini 
uvumi huu hali ya kuwa nimeona kwa macho yangu mambo niliyoyaona, 
na nimesikia kwa masikio yangu niliyoyasikia na hapo sasa nimemaliza 
zaidi ya wiki moja nikiwa miongoni mwao na sikuona wala kusikia 
toka kwao isipokuwa maneno yanayokubalika akilini, maneno ambayo 
yanaingia akilini bila kupingwa bali nilivutiwa na ibada zao, dua zao, 
tabia yao na heshima yao kwa wanachuoni wao mpaka nilitamani niwe 
kama walivyo wao.

Nilibakia najiuliza, “Je, hivi ni kweli kwamba wao wanamchukia Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu na kila nikimtaja (Mtume) na mara nyingi nilikuwa 
namtaja ili kuwajaribu nijue msimamo wao, basi wao husema kwa viungo 
vyao vyote, Allahumma Salli Alā Muhammadin Waāli Muhammadin.  
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Nilidhani kwamba wanafanya unafiki lakini dhana yangu hii iliondoka 
baada ya kuangalia vitabu vyao ambavyo nilisoma sehemu fulani ya vitabu 
hivyo nikakuta jinsi wanavyoiheshimu na kuitukuza na kuitakasa dhati ya 
Mtume (s.a.w.), jambo ambalo sikulizoea katika vitabu vyetu, kwani wao 
wanasema kuwa, “Mtume ni Maa’sum  katika kila hali, kabla ya kupewa 
Utume na baada ya kupewa Utume.” Wakati sisi Masunni tunasema kuwa, 
“Yeye ni Maa’sum katika kufikisha Qur’an tu, na lisilokuwa hilo yeye 
anakosea kama wengine.” Mara nyingi tunatolea ushahidi jambo hilo kwa 
kumkosoa Mtume (s.a.w.) na kuziona kuwa rai za baadhi ya masahaba ni 
sahihi ukilinganisha na rai ya Mtume, na tunayo mifano mingi kuhusiana 
na jambo hilo, wakati ambapo Mashia wanapinga(usemi usemao) kuwa 
Mtume wa Mwenyezi Mungu hukosea na watu wengine kupatia hivyo 
basi baada ya yote haya ni vipi nitaamini kwamba wao wanamchukia 
Mtume wa Mwenyezi Mungu? Vipi itakuwa hali hii?

Siku moja nilipokuwa nazungumza na rafiki yangu  nilimtaka anijibu 
wazi wazi, na mazungumzo yetu yalikuwa kama ifuatavyo: “Ninyi Mashia 
munamuweka Ali (r.a.) katika daraja ya Manabii kwani mimi mara nyingi 
kila nimsikiapo mtu miongoni mwenu anamtaja Ali basi husema “Alaihi-
Salaam.” 

Alinijibu na akasema, “Bila shaka sisi tunapomtaja Amirul-Muuminina 
(Ali) au mmoja wa Maimamu huwa tunasema “Alaihi Salam.” Hali hii 
haimaanishi kwamba wao ni Manabii, bali wao ni familia ya Mtume na ni 
watu wa kizazi chake ambao Mwenyezi Mungu ametuamrisha kuwatakia 
rehma katika kitabu chake kitukufu na kwa msingi huu inajuzu pia kusema 
Alaihimus-salatu Was-salaam.” 

Hapana ndugu yangu, sisi hatutambui kuziomba  Sala na Salaamu  
isipokuwa kwa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu na Manabii waliomtangulia 
na wala Ali na wanawe hawahusiki katika jambo hilo. 

Yeye akasema; “Nakuomba na ninakutarajia usome zaidi mpaka ufahamu 
ukweli.”

Nikasema, “Nitasoma vitabu gani ewe ndugu yangu, je siyo wewe 
uliyeniambia kuwa vitabu vya Ahmad Amin siyo hoja dhidi ya Shia? Vile 
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vile vitabu vya Shia siyo hoja dhidi yetu na wala hatuvitegemei, huoni ya 
kwamba vitabu vya Wakristo wanavyovitegemea vinasema kuwa Isa (a.s.) 
amesema kwamba “Mimi ni mtoto wa Mungu” wakati ambapo Qur’an 
tukufu ambayo ndiyo msema kweli inasema ikimnukuu Issa mwana wa 
Mariam kwamba, “Sikuwaambia ila yale uliyoniamrisha, mwabuduni 
Mwenyezi Mungu Mola wangu na ni Mola wenu”. 

Akasema, “Vema kwa hakika hivyo ndivyo nilivyosema, nikitakacho 
kwako ni hiki, yaani utumie akili, mantiki na dalili kwa kutumia Qur’an 
tukufu na Sunnah sahihi kwa kuwa sisi ni Waislamu, na lau mazungumzo 
hayo yangekuwa yanawahusu Wayahudi na Wakristo basi (tungetumia) 
dalili zisizokuwa hizi.

Mimi nikasema, “Kwa hiyo ukweli nitaufahamu kutoka katika kitabu 
gani kwani kila mwandishi, kila kundi na kila madh-hebu yanadai kuwa 
yako katika haki.”

Akaniambia, “Sasa hivi nitakupa dalili thabiti ambayo Waislamu 
pamoja na Madh-hebu zao na vikundi vyao mbali mbali hawatofautiani 
japokuwa wewe huitambui (nayo ni hii ifuatayo) Waambie, Ewe Mola 
wangu nizidishie Elimu.

Akasema, “Je umepata kusoma tafsiri ya aya tukufu isemayo “Hakika 
Mwenyezi Mungu na Malaika wake wanamsalia Mtume, Enyi mulioamini 
msalieni na mumpe salamu bila kusita.”   (Qur’an, 33:52)

Wanachuoni wote wa tafsiri wameafikiana, Masunni na Mashia ya 
kwamba, Masahaba ambao aya hii ilishuka kwao walikuja kwa Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu wakasema “Ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, 
sisi tumekwisha fahamu ni vipi tutakusalimia na hatujafahamu ni vipi 
tutakusalia” Mtume akasema; “Semeni Ewe Mwenyezi Mungu mrehemu 
Muhammad na Aali zake Muhammad kama ulivyomrehemu Ibrahim na 
aali zake Ibrahimu katika walimwengu kwa hakika wewe ni mwenye sifa 
njema tena mtukufu na wala musinisalie sala iliyokatika”. Wakasema, 
“Ni ipi hiyo sala iliyokatika ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu?” 
Akasema, “Mtasema, Ewe Mwenyezi Mungu Msalie Muhammad na 
kisha mtanyamaza, na fahamuni kwamba Mwenyezi Mungu ni mkamilifu 
hakubali ila kitu kilichokamilika.”
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Masahaba waliyafahamu yote hayo na pia waliokuja baada yao walifuata 
amri ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, basi walikuwa wakimsalia sala 
iliyokamilika, kiasi kwamba Imam Shafii alisema kuhusu haki yao yaani 
(kizazi cha Muhammad) kama ifuatavyo:

 

“Enyi kizazi cha nyumba ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, mapenzi 
yenu ni faradhi (wajibu) kutoka kwa Mwenyezi Mungu ameyateremsha 
ndani ya Qur’an, yakutosheni ninyi heshima tukufu ya kwamba yeyote 
asiyekusalieni hana sala.” 

Maneno yake yalikuwa yakitwanga masikio yangu na kupenya hadi 
moyoni na kuikuta nafsi yangu inakubali, na kwa kweli hapo kabla nilipata 
kusoma maneno kama haya ndani ya baadhi ya vitabu, lakini sikumbuki 
vema ni rejea gani.

Nilikiri kwamba sisi tunapomsalia Mtume tunawasalia na kizazi chake 
na Masahaba wake wote, lakini hatumpwekeshi Ali (r.a.) kwa salamu 
kama wasemavyo Mashia, “Ali alaihis-salam.”

Akasema: “Nini mtazamo wako kuhusu Bukhari, je yeye ni Shia?”

Nikasema “Ni Imam mtukufu miongoni mwa Maimamu wa Kisunni, na 
kitabu chake ni sahih mno baada ya kitabu cha Mwenyezi Mungu”.

Basi pale pale alisimama akatoa Sahih Bukhari ndani ya maktaba yake, 
akaifungua na kuutafuta ukurasa aliokuwa akiutaka kisha akanipa nisome. 
Nikasoma maneno yafuatayo; “Ametusimulia fulani toka kwa fulani naye 
toka kwa Ali Alaihis-Salaam. Sikuyaamini macho yangu na nilishangaa 
mpaka nikaikitilia mashaka kuwa hivi kweli hiyo ni sahihi Bukhari 
yenyewe?

Nilichanganyikiwa nikarudia kuangalia ndani ya kurasa na juu ya jalada, 
rafiki yangu alipohisi shaka yangu alikichukua kitabu na kunionyesha 
ukurasa mwingine ambao ndani yake kuna (riwaya) isemayo “Ametusimulia 
Ali ibn Hussein Alaihis-salāmu. Sikuwa na jibu baada ya hapo isipokuwa 
nilisema “Subhanallah.”  Kutokana na jibu hili rafiki yangu alitosheka 
aliniacha na akatoka. Nilibaki nafikiri na kurudia kuzisoma zile kurasa na 
kuthibitisha chapa ya kitabu nikaikuta ni miongoni mwa chapa za shirika 
la Al-Halabi na wanawe lililoko Misri.
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Ewe Mungu wangu ni kwa nini ninampinga na kumkanusha (mtu huyu), 
kwa hakika amenipa hoja thabiti kutoka ndani ya kitabu sahihi mno kwetu 
sisi, na huyu Bukhari siyo Shia kamwe, naye ni miongoni mwa Maimamu 
wa Kisunni na ni mwanachuoni wao wa hadithi. Basi je, niukubali 
ukweli huu ambao ni hii kauli yao ya kusema Ali Alaihis-Salaam? 
Lakini nachelea juu ya ukweli huu kwamba huenda ukafuatiwa na ukweli 
mwingine ambao sipendi kuukubali, nami nimeshindwa mara mbili mbele 
ya rafiki yangu, kwani nimekwisha kiporomosha cheo cha Abdul-Qadir 
Jailani, na nimekubali kwamba Musa Al-Kadhim ni bora kuliko yeye, 
na nimekubali pia kwamba Ali Alaihis-Salaam anastahiki hivyo. Pamoja 
na hayo sitaki kushindwa kwa mara nyingine, nami ndiye yule ambaye 
kabla ya siku kadhaa nilikuwa mwanachuoni (mkubwa) nchini Misri na 
nikaionea fahari nafsi yangu, bali Wanachuoni wa Azhar walinitukuza, na 
leo najikuta mwenye kushindwa na kuhemewa, ni nani hasa anishindaye? 
Je, ni wale watu ambao nilikuwa bado naamini kwamba wao wako katika 
upotofu? Kwa hakika nimelizowea tamko la Shia kuwa ni tusi.

Bila shaka hiki ni kiburi na majivuno, na hapana shaka kuwa huu ni 
ubinafsi, ubishi na chuki tu. Basi ewe Mungu wangu niongoze na unisaidie 
kuukubali ukweli japokuwa una machungu.

	 Ewe  Mwenyezi Mungu nifungue macho yangu na moyo wangu 
na uniongoze kwenye njia yako iliyonyooka, unijaalie kuwa miongoni 
mwa wanaosikiliza kauli na kufuata iliyo njema mno. Ewe Mwenyezi 
Mungu tuoneshe haki kuwa ni haki na uturuzuku kuifuata na utuoneshe 
batili kuwa ni batili na uturuzuku kuiepuka.

	 Rafiki yangu alirudi nyumbani nami nikiwa katika hali ya kurudia 
rudia maombi haya akasema hali ya kuwa anatabasamu  “Mwenyezi 
Mungu atuongoe sisi na ninyi na Waislamu wote, naye amesema ndani 
ya kitabu chake kitukufu:  Na wale wanaopigana Jihadi katika njia yetu, 
tutawaongoa (tuwaoneshe) njia yetu na Mwenyezi Mungu yu pamoja na 
watu wema.”  (Qur’an, 29:69)

	 Na hili tamko la jihadi ndani ya aya hii linafasiriwa kwa maana ya 
utafiti wa kielimu ili kuufikia ukweli, na Mwenyezi Mungu anamuongoza 
kwenye ukweli kila anaye utaufuta ukweli.
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SAFARI  YA  KWENDA  NAJAF
Katika usiku mmoja rafiki yangu alinijulisha kwamba kesho Mwenyezi 

Mungu apendapo tutasafiri kwenda Najaf, nami nikamuuliza, “Hii Najaf ni 
nini?” akasema: “Huo ni mji wa kielimu na katika mji huo ndimo yalimo 
malazi ya Imam Ali Ibn Abitalib (a.s.).” Nilistaajabu, itakuwaje Imam Ali 
awe na kaburi linalofahamika? Kwa sababu Masheikh wetu wanasema 
kwamba hakuna kaburi la Sayyidna Ali linalofahamika.

Tulisafiri ndani ya Gari la abiria mpaka tukafika Al-Kufah, na huko 
tuliteremka ili kuuzuru Msikiti wa Al-Kufah, ambao ni miongoni mwa 
kumbukumbu za kale za Kiislam. Rafiki yangu alikuwa akinionesha 
maeneo ya kumbukumbu na akanitembeza kwenye Msikiti wa Muslim 
ibn Aqil na Hani ibn Ur-wah. Alinisimulia namna walivyouawa, na vile 
vile aliniingiza kwenye Mihrab ambayo ni mahala alipouawa Imam Ali 
(a.s.).

Baada ya hapo tuliitembelea nyumba aliyokuwa akiishi Imam Ali na 
wanawe Hasan na Husein. Ndani ya nyumba hiyo kuna kisima ambacho 
walikitumia kwa maji ya kunywa na kutawadha. Katika kipindi hiki 
nilijikuta nikiishi maisha ya kiroho na kuisahau dunia na yaliyomo 
ili niogelee ndani ya bahari ya utawa wa Imamu Ali na maisha yake 
yasiopenda makuu, hali akiwa mtawala wa waumini na ni katika makhalifa 
waongofu. Sitaacha kueleza ukarimu na unyenyekevu ambao niliuona 
huko Al-Kufah, kwani hatukupita kwenye kundi la watu isipokuwa 
walisimama kwa heshima yetu na kutusalimia na ni kama kwamba rafiki 
yangu alikuwa akiwafahamu wengi miongoni mwao.Mmoja wao ambaye 
alikuwa ni Mkuu wa Chuo cha Al-Kufah alitualika nyumbani kwake 
ambako tulikutana na wanawe na tukalala kwao usiku mtulivu. Mimi 
nilijihisi kama kwamba niko miongoni mwa ndugu zangu na jamaa zangu. 
Walikuwa kila  wanapozungumza kuhusu Massunni husema Ndugu zetu 
Masunni, hivyo niliyapenda mazungumzo yao na nikawauliza baadhi ya 
maswali ya kuwajaribu ili niyakinishe ukweli wa maneno yao.
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Tulielekea Najafu ambako kuna umbali wa kilomita kama kumi kutoka 
Al-Kufah, na mara tulipofika niliukumbuka Msikiti wa Al-Kadhmiyyah 
ulioko Baghdad. Minara ya dhahabu ilijitokeza hali ya kuwa imelizunguka 
Quba la dhahabu tupu, na tukaingia kwenye Haram ya Imam Ali baada ya 
kusoma idhini ya kuingia kama kawaida ya Mashia wanaozuru. Niliona 
mambo ya ajabu kuliko yale niliyoyaona kule kwenye Msikiti wa Musa 
Al-Kadhim, na kama kawaida nilisimama nikasoma fatha hali ya kuwa 
nina mashaka kwamba hili ndilo kaburi ambalo limehifadhi mwili wa 
Imam Ali. Kwa kiasi fulani nilikuwa nimekinaika na ile nyumba ndogo 
ya kawaida aliyokuwa akiishi Imam huko Al-Kufah, na nikasema moyoni, 
“Haiwezekani kwa Imam Ali kuridhia mapambo haya ya dhahabu na 
fedha wakati ambapo kuna Waislamu wanaokufa njaa sehemu mbali 
mbali duniani, na hasa kwa kuwa niliwaona masikini njiani wakinyoosha 
mikono yao kwa wapita njia wakiomba sadaka, kwa hiyo moyoni nilikuwa 
nasema:- Enyi Mashia ninyi ni wenye makosa, kubalini angalau kidogo 
kosa hili, Imam Ali ndiye ambaye Mtume wa Mwenyezi Mungu alimtuma 
kwenda kuyasawazisha makaburi, ni ya nini basi makaburi yaliyojengwa 
kwa dhahabu na fedha? Kwa hakika kama siyo kumshirikisha Mwenyezi 
Mungu, basi kwa namna fulani ni kosa kubwa ambalo Uislamu hauwezi 
kulisamehe.

Rafiki yangu aliniuliza hali ya kuwa akinipa kipande cha udongo mkavu 
akaniuliza, “Je unataka kuswali?” Nilimjibu kwa ukali, “Sisi hatusali 
pembeni ya makaburi.” Akasema, “Basi nisubiri kidogo niswali rakaa 
mbili.” Wakati namsubiri nilikuwa nasoma ubao uliotundikwa kwenye 
kaburi, na nilikuwa natazama ndani yake kupitia nguzo za dhahabu, mara 
nikaona kuwa (ndani ya kaburi kumejaa sarafu na noti za kila rangi, kuanzia 
Dir-ham, Riyal mpaka Dinar na Lira (zimo humo), na zote hizo zikitupwa 
(humo) na watu wanaouzuru ili kupata baraka kwa ajili ya kuchangia kazi 
za kheri zinazohusika na Maqam hiyo. Mimi nilidhani kwamba kutokana 
na wingi wake labda zina miezi kadhaa (tangu zilipowekwa humo), 
lakini rafiki yangu alinijulisha kuwa wahusika wa kusafisha Maqām ile 
huzichukua kila siku usiku baada ya sala ya Isha.

Nilitoka nikimfuata hali ya kuwa nimeshangazwa, nikitamani wanipe 
mimi sehemu yake au wazigawe kwa mafakiri na masikini ambao huko 
ni wengi mno.
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Nilikuwa nikiangalia kila upande ndani ya ukuta mkubwa unaozunguka 
Maqām, watu wengi walikuwa wakisali huku na huko na wengine 
wakiwasikiliza Makhatibu waliokuwa juu ya Mimbar, pia nilisikia vilio 
vya baadhi yao wakiomboleza kwa sauti za huzuni.

Niliona kundi la watu wakilia na kupiga vifua vyao na nikataka kumuuliza 
rafiki yangu kuwa, “Wana nini watu hawa mbona wanalia na  kujipiga? 
Mara lilipita jeneza karibu yetu na nikawaona baadhi yao wanaondoa 
marumaru (kifuniko cha kaburi) katikati ya ukumbi unaozunguka Maqām 
na kumteremsha maiti humo, basi nilidhania kuwa kilio chao hawa jamaa 
ni kwa ajili ya maiti huyu ambaye ni mtu muhimu kwao.
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KUKUTANA  NA  WANACHUONI
Rafiki yangu aliniingiza ndani ya msikiti ulioko pembeni ya Haram 

umetandikwa wote kwa miswala, na kwenye Mihrab yake kuna aya nyingi 
za Qur’an zilizonakshiwa kwa hati nzuri. Niliwaona vijana wadogo wadogo 
wenye vilemba wamekaa karibu ya Mihrab wakisoma, na kila mmoja wao 
mkononi mwake anacho kitabu. Mandhari hii nzuri ilinistajaabisha mno, 
kwani hapo kabla sijawahi kuwaona Masheikh wenye umri huu. Umri wao 
ulikuwa kati ya miaka kumi na tatu na kumi na sita, na kilichowazidisha 
uzuri ni hilo vazi kwa kuwa wamekuwa kama miezi kutokana na kung’ara 
wanakong’ra.

Rafiki yangu aliwauliza juu ya Sayyid wakamwambia kwamba; 
“Anasalisha watu sala ya jamaa.” Mimi sikutambua huyo Sayyid ambaye 
aliwauliza ni nani isipokuwa niliamini kuwa ni mmoja wa wanachuoni.

Baadaye nilitambua kwamba ni Sayyid Al-Khui ambaye ni  kiongozi wa 
Chuo cha Elimu cha Kishia, pia nilifahamu kwamba Laqabu ya Sayyid 
kwa Mashia ni jina la kila yule ambaye anatokana na kizazi cha Mtume 
(s.a.w.). Na Sayyid ambaye ni mwanachuoni au mwanafunzi huvaa kilemba 
cheusi, amma wanachuoni wengine huvaa kilemba cheupe na Laqabu yao 
ni ya Sheikh. Na kuna watu wengine mashuhuri ambao siyo wanchuoni 
wao wanavilemba vya kijani.

Rafiki yangu aliwaomba nikae nao wakati atakapokwenda kukutana 
na Sayyid, nao walinikaribisha na kunizunguka nusu duara hali ya kuwa 
nami naziangalia nyuso zao na nikahisi hawana dhambi na ni wasafi 
wa tabia zao. Akilini mwangu nikawa naikumbuka hadithi ya Mtume 
(s.a.w.) isemayo; “Mtu huzaliwa katika mila ya Kiislamu, bali wazazi 
wake humfanya awe na mila ya Kiyahudi au Kikristo au Majusi.” Moyoni 
nikasema, “Au humfanya awe Shia.”

Waliniuliza kuwa mimi ninatoka nchi gani nikasema “Tunisia.” 
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Wakasema; “Je kwenu kuna vyuo vya elimu?” Nikawajibu, “Kwetu 
tunavyo vyuo vikuu na shule.” Basi yalinimiminikia maswali toka kila 
upande na yote ni maswali makali na yenye kutatiza. Sasa niwaambie 
nini maskini hawa ambao wanaamini kwamba katika ulimwengu wa 
Kiislamu wote kuna vyuo vya elimu ambavyo ndani yake munasomeshwa 
Fiqhi  Usulud-din, Sheria na Tafsiri, na hawafahamu kwamba sisi katika 
ulimwengu wetu wa Kiislamu na katika nchi zetu ambazo zimeendelea na 
zimebadilika, tumezigeuza madrasa za Qur’an na kuwa shule za malezi ya 
watoto zinazosimamiwa na watawa wa Kikristo. Je niwaambie kwamba, 
“Wao bado wako nyuma kimaendeleo ukilinganisha nasisi?”

Mmoja wao aliniuliza, “Ni madh-hebu gani yanayofuatwa huko 
Tunisia?” Nilisema, “Madh-hebu ya Malik.” Nikawaona baadhi yao 
wanacheka lakini sikujali. Akauliza tena, “Je, madh-hebu ya Jaafariyyah 
munayafahamu?” Nikasema: “Vema Insha-allah, jina hili jipya ni kitu 
gani? Hapana sisi hatufahamu isipokuwa madh-hebu manne na yasiyokuwa 
hayo siyo Uislamu.”

Alitabasamu hali ya kuwa anasema “Samahani madh-hebu ya Jaafariyah 
ndiyo Uislamu halisi, hivi hufahamu kwamba Abu Hanifa amesoma kwa 
Imam Jaafar As-Sadiq? Na kwa ajili hiyo Abu Hanifa anasema; Lau si 
miaka miwili, basi Nuu’man angeangamia.”

	
Nilinyamaza na sikuwa na jawabu. Kwa hakika amenifahamisha jina jipya 

ambalo kabla ya leo nilikuwa sijalisikia, lakini nilimshukuru Mwenyezi 
Mungu kwamba huyu Imam wao Jaafar As-Saadiq hakuwa mwalimu wa 
Imam Malik, nami nikasema “Sisi ni Malik na siyo Mahanafi.” Akasema 
“Bila shaka madh-hebu hizi nne baadhi yao wamesoma kwa wenzao, (yaani 
wamesomeshana), kwani Ahmad ibn Hanbal amesoma kwa Shafii na Shafii 
kasoma kwa Malik na Malik amesoma kwa Abuhanifa, na Abuhanifah 
naye kasoma kwa Jaafar As-Sadiq, kwa ajili hii basi, wote ni wanafunzi 
wa Jaafar ibn Muhammad, naye ndiye mtu wa kwanza kufungua Chuo 
Kikuu cha Kiislamu ndani ya Msikiti wa babu yake ambaye ni mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) na kwake (huyu Jaafar ibn Muhammad) 
wamesoma zaidi ya wanachuoni wa hadithi na Fiqhi wapatao elfu nne.” 
Nilimshangaa mvulana huyu hodari ambaye ameyahifadhi maneno 
ayasemayo kama vile mmoja wetu anavyohifadhi sura fulani ya Qur’an, 
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pia alinishangaza zaidi wakati alipokuwa akinitiririshia baadhi ya vitabu 
vya rejea za historia ambazo amehifadhi idadi ya juzuu na milango yake. 
Aliendelea nami mfululizo kama kwamba yeye ni Mwalimu anamsomesha 
mwanafunzi wake, kwa kweli nilihisi kuwa mimi ni dhaifu mbele yake na 
nikatamani lau ningetoka pamoja na rafiki yangu badala ya kubakia na 
wavulana hao. Hapana yeyote miongoni mwao aliyeniuliza kitu kuhusu 
Fiqhi au Historia isipokuwa nilishindwa kujibu. Aliniuliza “Ni nani 
ninayemqalid   miongoni mwa Maimamu?” nikasema “Imam Malik.” 
Akasema; “Ni vipi unamfuata mtu ambaye amekwisha kufa? Na baina 
yako na yeye kuna karne kumi na nne, ikiwa utataka kumuuliza kuhusu 
mas-ala mapya hivi kweli atakujibu?”

Nilifikiri kwa kitambo na kisha nikasema “Na wewe pia Jaafari wako 
amekwisha kufa tangu karne kumi na nne,  hivyo unamqalid nani?” Yule 
mvulana alijibu kwa haraka yeye na wenzake “Sisi tunamqalid Sayyid Al-
Khui, yeye ndiye Imam wetu.” Mimi sikuelewa Je, Khui ndiye aliyekuwa 
mjuzi mno au Jaafari? Nilibakia pamoja nao hali ya kuwa najaribu 
kubadilisha maudhui, basi nikawa nawauliza kuhusu kitu chochote 
kitakacho wasahaulisha wao kuniuliza mimi, hivyo basi nikawauliza 
kuwa Najaf ina wakazi wangapi, na ni masafa kiasi gani kutoka Najaf 
hadi Baghdad na je kuna nchi zingine wazijuazo zaidi ya Iraq? Ikawa 
kila wakinijibu mimi huwauliza swali jingine ili tu niwashughulishe 
wasiniulize kwani nilishindwa (kuwajibu) na nilihisi kuwa nilikuwa na 
upungufu, lakini sikukiri (hilo mbele yao) japokuwa moyoni nilikuwa 
nimekiri kwani utukufu, heshima na elimu waliyonipachika huko Misri 
hapo imekuwa kama mvuke na imeyeyuka, hasa baada ya kukutana na 
hawa wavulana nilitambua ile hekima isemayo: “Mwambie yule anayedai 
kuwa yeye ni mwanafalsafa kwamba, wewe umefahamu kitu kidogo na 
mambo mengi hujayafahamu.”

Niliona kwamba akili za wavulana hawa ni kubwa kuliko akili za hao 
Masheikh niliokutana nao (huko Misri) katika chuo cha Az-har, na pia ni 
kubwa kuliko akili za wanachuoni wetu ninaowafahamu huko Tunisia.

Sayyid Al-Khui aliingia akiwa amezungukwa na wanachuoni wenye 
haiba na utulivu, na wavulana hawa walisimama na wakamfuata Sayyid 
na kuubusu mkono wake. Mimi nilibakia nimesimama mahali pangu, na 
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Sayyid alipoketi wote wakaketi na akawa anawasalimu kwa kusema “Mas-
saakumullahu Bil-kheir” akimuambia kila mmoja miongoni mwao na 
hujibu hivyo hivyo hata alipofika kwangu nikamjibu kama nilivyosikia.

Baada ya hapo rafiki yangu aliniashiria nimkurubie Sayyid baada 
ya kumnongoneza naye akanikalisha kuliani kwake kisha baada ya 
kusalimiana rafiki yangu aliniambia “Msimulie Sayyid ni mambo gani 
mnayoyasikia kuhusu Shia huko Tunisia?	

Nikasema, “Ndugu yangu zinatosha hizo hekaya tunazozisikia huku na 
kule, jambo la muhimu ni mimi mwenyewe kufahamu nini wanachokisema 
Mashia nami ninayo baadhi ya maswali ambayo nataka majibu yake wazi 
wazi.”

Rafiki yangu akanisisitiza na kutilia mkazo nimsimulie Sayyid ni itikadi 
gani tuliyo nayo juu ya Mashia nikasema: “Mashia kwetu sisi ni waovu 
mno dhidi ya Uislamu kuliko Mayahudi na Wakristo, kwa sababu hawa 
(Wayahudi) wana muabudu Mwenyezi Mungu na wanaamini Utume 
wa Nabii Musa (a.s.), wakati ambapo tunayoyasikia kuhusu Mashia ni 
kwamba, wao wanamuabudu Ali na kumtukuza, na miongoni mwao kuna 
kundi linalomuabudu Mwenyezi Mungu lakini wao humpa Ali daraja ya 
Utume wa Mwenyezi Mungu”. Pia nilikisimulia kisa cha Jibril ni namna 
gani alivyofanya khiyana ya uaminifu kama wasemavyo kwamba, “Badala 
ya kupeleka Utume kwa Ali yeye aliupeleka kwa Muhammad (s.a.w.).”

Sayyid aliinamisha kichwa chake kidogo kisha akanitazama na akasema, 
“Sisi tunashuhudia kwamba hapana Mola apasiwaye kuabudiwa isipokuwa 
Mwenyezi Mungu na kwamba Muhammad ni Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu. (Na tunamuomba Mwenyezi Mungu amteremshie sala na salamu 
yeye na kizazi chake chema kilichotakasika) na (tunashuhudia kuwa) Ali 
ni mja miongoni mwa waja wa Mwenyezi Mungu.”

Aliwageukia waliokuwepo hapo hali ya kuwa akisema na kuniashiria; 
“Tazameni masikini hawa, ni namna gani unavyowapotosha uvumi wa 
uongo, na jambo hili siyo geni nimekwisha sikia zaidi ya hayo kutoka kwa 
watu wengine, Lahaula Walaquwwata Illa Billahil-Aliyyil-a’dhim”.



Hatimae Nimeongoka56

Kisha akasema: “Je umesoma Qur’an?” Nikasema, “Nimehifadhi nusu 
yake kabla sijafika miaka kumi ya umri wangu.” Akasema, “Je unafahamu 
kwamba vikundi vyote vya Kiislamu pamoja na hitilafu ya madh-hebu 
yao, wanaafikiana kuhusu Qur’an, na hii Qur’an tuliyonayo sisi ndiyo ile 
ile muliyonayo ninyi.”

Nikasema, “Ndiyo jambo hili nalifahamu.” Akasema; “Kwa hiyo basi 
hujaisoma kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu isemayo, Muhammad 
hakuwa isipokuwa ni Mtume kwa hakika wamepita kabla yake Mitume” 
(3:144), pia kauli yake isemayo “Muhammad ni mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu na wale walio pamoja naye ni wenye nguvu dhidi ya makafiri. 
(48:29) kadhalika kauli nyingine isemayo: “Muhammad si baba wa 
yeyote katika wanaume wenu, lakini ni Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
naye ndiye mwisho wa Manabii.” (35:40) 

Nikasema, “Bila shaka ninazifahamu aya hizi.” Yeye akasema; “Basi 
yu wapi Ali? Ikiwa Qur’an yetu inasema kwamba, Muhammad ndiye 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu basi uongo huu unatokea wapi?”

Nilinyamaza na sikuwa na jawabu, naye aliongeza kusema; “Amma 
khiyana ya Jibril, namuomba Mwenyezi Mungu amlinde kutokana na hilo; 
hili ni jambo baya zaidi kuliko lile la mwanzo kwa sababu Muhammad umri 
wake ulikuwa ni miaka arobaini wakati Mwenyezi Mungu alipomtuma 
Jibril (a.s.) kwa Muhamad, na Ali alikuwa ni mvulana mwenye umri wa 
miaka sita au saba, basi ewe Bwana ni vipi Jibril atakosea na asiweze 
kupambanua baina ya Muhammad ambaye ni mtu mzima na Ali ambaye 
ni mvulana?”

Kisha nilinyamaza kwa muda mrefu, nikiyafikiria maneno yake hali ya 
kuwa nawaza na kuchambua, na nimeyapenda mazungumzo yenye mantiki 
ambayo yameniingia moyoni na kuondoa kizibo machoni mwangu. 
Isitoshe nikajiuliza ndani kwa ndani, “Ni vipi sisi hatukuweza kutatua 
mambo haya kwa kutumia mantiki hii?” Sayyid Al-Khui aliendelea 
kusema: “Nakuongezea zaidi ya kwamba Mashia ndiyo kundi pekee kati ya 
makundi ya Kiislamu linalosema kuwa Mitume na Maimamu ni Maasum, 
kwa hiyo iwapo Maimamu wetu (a.s.) wamelindwa wasikosee nao ni 
watu kama sisi, basi itakuwaje kwa Jibril ambaye ni Malaika mwema na 
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Mola Mtukufu amemwita kuwa ni Roho Mwaminifu?” Mimi nilisema, 
“Basi uzushi huu umetokea wapi?” Akasema Unatoka kwa maadui wa 
Uislamu ambao wanataka kuwatenganisha Waislamu, kuwagawanya 
na kuwachonganisha wao kwa wao, kinyume cha hivyo ni kwamba 
Waislamu ni ndugu sawa sawa wakiwa ni Mashia au Masunni, kwani 
wao wanamuabudu Mwenyezi Mungu peke yake na hawamshirikishi na 
chochote na Qur’an yao ni moja na Mtume wao ni mmoja na kibla yao 
ni moja na wala Shia na Sunni hawatofautiani isipokuwa katika mambo 
ya Kifiqhi kama ambavyo Maimam wa Madh-hebu za Kisunni wenyewe 
wanatofautiana kati yao. Malik anamkhalifu Abu Hanifa na huyu naye 
anamkalifu Shafii na kadhalika.

Nikasema: “Kwa hiyo yote yanayosemwa juu yenu ni uzushi mtupu?” 
Akasema, Al-hamdulilah wewe ni mtu mwenye akili na unafahamu 
mambo na umekwishaiona miji ya Kishia na umetembea miongoni mwao, 
je, hivi umeona au kusikia chochote katika uzushi huo?” Nikasema, 
“Sikusikia wala kuona isipokuwa mambo mazuri, nami kwa hakika 
namshukuru Mwenyezi Mungu Mtukufu aliyenitambulisha kwa Ustadh 
Mun-i’m ndani ya boti, kwani yeye ndiye sababu ya kuja kwangu Iraq 
na kwa hakika nimefahamu mambo mengi ambayo nilikuwa siyajui.” 
Rafiki yangu Mun-i’m alicheka huku akisema, “Na miongoni mwa hayo 
usiyoyajua ni kuwepo kwa kaburi la Imam Ali.....” Mimi nikamkatiza na 
kumuwahi hali ya kuwa ninasema “Bali nimejifunza mambo mapya hasa 
kutoka kwa wavulana hawa, na nimetamani lau kama ningepewa fursa ili 
nijifunze kama wao katika Chuo cha Elimu hapa.”

Sayyid akasema’ “Karibu, nafasi ni yako, ikiwa wewe unataka kusoma, 
Chuo kitakudhamini nasi tupo kwa ajili ya kukuhudumia.” Rai hii 
ilipokelewa na wote waliohudhuria hapo na hasa rafiki yangu Mun-i’m 
ambaye uso wake ulionesha furaha.

Nikasema, “Mimi nimeoa na nina watoto wawili.” Akasema, “Sisi 
tutabeba jukumu la kila mambo yako yanayokulazimu kuanzia makazi, 
chakula na kila utakachohitajia, jambo muhimu ni kusoma.”

Nilifikiri kidogo na nikajisemeza moyoni “Siyo busara mimi kuwa 
mwanafunzi baada ya kumaliza miaka mitano nikiwa mwalimu 
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ninayefundisha na ni mlezi, na siyo jambo rahisi kulichukulia uamuzi 
jambo kama hili kwa haraka.”

Nilimshukuru mno Sayyid Al-Khui kwa ahadi hii (ya kukubali kubeba 
jukumu) na nikasema; “Nitafikiria kuhusu maudhui hii kwa undani baada 
ya kurejea kwangu toka Umra kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu, lakini 
nina haja ya baadhi ya vitabu.”

Sayyid akasema, “Mpeni vitabu.” Basi kilinyanyuka kikundi cha 
Wanachuoni na wakafungua makabati na punde nilijikuta mbele yangu 
kuna mijalladi (volumes) sabini na kila mmoja aliniletea aina ya vitabu na 
akasema, “Hii hapa zawadi yangu.” Niliona kwamba siwezi kubeba idadi 
hii kubwa ya vitabu hasa kwa kuwa ninaelekea Saudi Arabia ambako 
hawaruhusu kuingia kitabu chochote katika nchi yao, kutokana na hofu 
yao  ya kuenea kwa itikadi ambazo zinakwenda kinyume na Madh-hebu 
yao. Lakini sikupenda kuikosa bahati ya vitabu hivi ambavyo sijawahi 
kuipata hapo kabla maishani mwangu.

Basi nikamwambia rafiki yangu na wote waliokuwepo hapo kwamba, 
“Safari yangu ni ndefu, inapitia Damascus,  Jordan hadi Saudi Arabia, na 
wakati wa kurudi itakuwa ndefu zaidi kwani nitapita Misri, Libya hadi 
Tunisia na licha ya kuwa ni mzigo mzito nchi nyingi zinazuia kuingiza 
vitabu.”

Sayyid akasema; “Tuachie anuani yako nasi tutabeba jukumu la 
kukutumia.” Rai hii niliiona ni nzuri na niliipenda, nikachukua kadi yangu 
binafsi yenye anuani yangu ya Tunisia nikampa nikamshukuru kwa wema 
wake.

Nilipomuaga nikasimama ili nitoke, alisimama pamoja nami hali ya kuwa 
anasema, “Nakuombea Mwenyezi Mungu akupe salama na utakapofika 
kwenye kaburi la babu yangu Mjumbe wa Mwenyezi Mungu mfikishie 
salamu zangu.” 

Watu wote waliathirika, nami niliathirika mno hali ya kuwa nayaona 
macho yake yanatiririka machozi na nikasema moyoni, “Haiwezekani 
mtu huyu kuwa miongoni mwa watu wanaokosea, na haiwezekani mtu 
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huyu kuwa miongoni mwa watu waongo, bila shaka haiba yake, heshima 
na unyenyekevu wake vinaonesha kweli kwamba yeye anatokana na 
kizazi kitakatifu. Sikuwa na lakufanya isipokuwa niliushika mkono wake 
nikaubusu bila kujali kwamba alikuwa akiuzuwiya.

Watu wote walinyanyuka niliposimama na wakaniombea salama, na 
baadhi ya wale wavulana waliokuwa wakijadiliana nami walinifuata na 
kunitaka anuani yangu ili tuwasiliane nikawapa.

Kwa mara nyingine tena tulielekea mji wa Kufah kwa mwaliko wa 
mmoja wa watu waliokuwa pale kwenye kikao na Sayyid Khui, naye ni 
rafiki wa yule rafiki yangu Mun-i’m jina lake ni Abu Shubbar.

Tulifika kwake na tulikesha usiku kucha pamoja na jumla ya vijana 
wenye taaluma wakiwemo wanafunzi wa Sayyid Muhammad Bāqir Sadir. 
Hawa walinishauri niende nikamzuru Sayyid Bāqir Sadir, na waliniahidi 
kuwa wao watapanga utaratibu wote wa kukutana naye siku ilinayofuata.

Rafiki yangu Mun-i’m aliona ni wazo zuri, isipokuwa alisikitishwa na 
kutoweza kwake kuhudhuria kwa kuwa alikuwa na kazi mjini Bughdad 
iliyomlazimu aende huko. Tulikubaliana nibakie nyumbani kwa Sayyid 
Abū-Shubbar siku tatu au nne mpaka atakaporudi Mun-im ambaye 
alituacha baada ya sala ya asubuhi, nasi tulilala alipoondoka. Kwa hakika 
nilifaidika sana na wanafunzi wale niliokesha nao. Nilistaajabishwa na 
aina tofauti ya elimu wazisomazo ndani ya Hauzah,  kwani wao kando na 
elimu za dini ya Kiislamu kama vile Fiq’hi, Sharia, Tauheed, wanasoma 
na elimu ya uchumi pia elimu ya kijamii siasa, historia, lugha tofauti na 
elimu ya Sayari na nyinginezo.
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KUKUTANA NA SAYYID 
MUHAMMAD 

BAQIR AS-SADR
Nilifuatana na Sayyid Abu-Shubbar kwenda kwa Sayyid Muhammad 

Bāqir As-Sadri, na wakati tukiwa njiani alikuwa akinienzi na kunipa 
maelezo yanayohusu wanachuoni mashuhuri pia juu ya Taqlid na 
mengineyo. Tuliingia nyumbani kwa Sayyid Muhammad Bāqir As-Sadri 
na palikuwa pamejaa wanafunzi, wengi wao wakiwa ni vijana wenye 
vilemba. Sayyid alisimama na kutusalimia kisha walinitambulisha kwake 
naye akanikaribisha na kunikalisha pembeni yake halafu akaanza kuniuliza 
habari za Tunisia na Algeria, pia kuhusu wanachuoni mashuhuri kama 
vile Al-Khidhri Hussein na Tahir ibn Asfur na wengineo. 

Nilinufaika kwa mazungumzo yake licha ya ile haiba aliyonayo na 
heshima wampayo watu wanaoketi pamoja naye. Nilijikuta sina uzito 
wowote na ni kama kwamba nilifahamiana naye toka hapo kabla. 
Nilifaidika kutokana na kikao hicho kwani nilikuwa nikisikiliza maswali 
ya wanafunzi na majibu ya Sayyid.

Katika kipindi hicho, nilifahamu faida ya kuwafuata  wanachuoni walio 
hai ambao hujibu utata wowote pale pale na kwa uwazi na nikayakinisha 
vile vile kwamba Mashia ni Waislamu wanaomuabudu Mwenyezi Mungu 
na wanauamini Utume wa Mtume wetu Muhammad (s.a.w.). Yote haya ni 
kwa sababu baadhi ya shaka zilikuwa zikinihadaa, shetani naye akinitia 
wasiwasi ya kwamba niliyoyaona hapo kabla ilikuwa ni kuigiza tu na 
huenda ni kile kitu wakiitacho Taqiyyah  (ndicho wanachonionesha) 
yaani wao hudhihirisha kile wasichokiamini. Kwa haraka mno shaka 
hii inaondoka na ule wasiwasi nao unadhoofika kwa kuwa haiwezekani 
kwa hali yoyote ile wote niliowaona na niliowasikia ambao ni mamia 
ya watu waafikiane juu ya kuigiza na ni kwa nini waigize na mimi ni 
nani hata (wafanye wasiyoyaamini)? Isitoshe  nina umuhimu gani 
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kwao hata niwafanye watumie Taqiyyah hii? Kisha hivi vitabu vyao 
vya zamani ambavyo vimeandikwa tangu karne nyingi, na vitabu vipya 
ambavyo vimechapishwa kwa miezi michache tu iliyopita pia vipo, na 
vyote vinampwekesha Mwenyezi Mungu na kumtukuza Mtume wake 
Muhammad (s.a.w.) kama nilivyolisoma jambo hilo katika utangulizi 
wake. Sasa hivi niko ndani ya nyumba ya Sayyid Muhammad Baqir-As-
Sadri ambaye ni Mar-jaa  mashuhuri nchini Iraq na nje ya Iraq. Pia kila 
litajwapo jina la Mtume Muhammad wote kwa sauti moja wanasema 
“Allahumma salli allā Muhammad waāli Muhammad.”

Ulifika wakati wa sala na tulitoka kwenda Msikitini na ulikuwa karibu 
ya nyumba ya Sayyid, na yeye Sayyid Muhammad Baqir As-Sadri 
akatusalisha sala ya Adhuhuri na Alasiri. Nilijihisi kama kwamba mimi 
ninaishi miongoni mwa Masahaba Watukufu. Sala hizo mbili zilikuwa 
zikifuatwa na dua nzito iliyosomwa na mmoja wa watu waliokuwa 
wakiswali humo na alikuwa na sauti ya huzuni.

Na kila akimaliza kusoma dua wote husema kwa sauti za juu: “Allahumma 
salli Alā Muhammad waāli Muhammad” Du’a yote ilikuwa imejaa sifa na 
Utukufu wa Mwenyezi Mungu Mtukufu, kisha sifa za Mtume Muhammad 
na Kizazi chake chema kilichotakasika.

Baada ya sala Sayyid alikaa kwenye Mihrab, baadhi yao walianza 
kumsalimia na kumuuliza kwa siri na wengine wazi wazi, naye alikuwa 
akiwajibu kwa siri baadhi ya Mas-ala ambayo nilitambua kwamba 
yanahitajia kujibiwa kwa siri kwani yanahusiana na mambo binafsi naye 
muulizaji anapopata jawabu alikuwa akiubusu mkono wa Sayyid kisha 
huondoka. Na hii ni dalili ya kumpongeza (kumshukuru) Mwanachuoni 
huyu ambaye anatatua matatizo yao na anashirikiana nao katika taabu zao. 
Tulikuwa pamoja na Sayyid na kwa mara nyingine ambapo alinitendea 
wema na alinipa mapokezi mazuri ambayo yanisahaulisha watu wangu na 
jamaa zangu na nikahisi kwamba lau ningebakia pamoja naye kwa mwezi 
mmoja ningekuwa Shia kutokana na tabia yake na unyenyekevu wake na 
ushirikiano wake mzuri, kwani kila nikimwangalia yeye hutabasamu na 
kuanza kunisemesha na kuniuliza, “Je, kuna kitu fulani kimenipungukia?” 
Kwa hali hiyo nilikuwa simwachi kwa muda wote wa siku nne isipokuwa 
wakati wa kulala, licha ya kuwa na Wanachuoni na wageni wengi  
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waliokuwa wakifika kwake toka nchi mbali mbali.

Niliwaona Wasaudia huko, na sikudhania kabisa kwamba katika nchi ya 
Hijaz wako Mashia, pia wanachuoni wa Bahrain na wengine toka Qatar, 
Imārāt na kutoka Lebanon, Syria, Iran, Afghanistan na Uturuki na pia toka 
Afrika nyeusi. Naye Sayyid alikuwa akizungumza nao na kuwakidhia haja 
zao na walikuwa wakitoka hali ya kuwa ni wenye furaha.

Hapo sitaacha kueleza tukio nililoliona, na nilishangaa namna 
lilivyotatuliwa, nami nalitaja kwa ajili ya kumbukumbu ya kihistoria 
kutokana na umuhimu wake mkubwa ili Waislamu wapate kufahamu 
ni kwa kiasi gani wamepata hasara kwa kuacha hukumu ya Mwenyezi 
Mungu.

Kuna watu wanne walikuja kwa Sayyid Muhammad Baqir As-Sadr 
na nadhani  walikuwa Wairaq nililifahamu hilo kutokana na lahaja yao. 
Mmoja wao alirithi makazi fulani toka kwa babu yake aliyefariki miaka 
mingi iliyopita, na huyu Bwana akapauza mahali hapo kwa mtu mwingine 
ambaye alikuwepo (siku hiyo). Baada ya kupita mwaka tangu kuuzwa 
mahala hapo, kuna ndugu wawili walikuja kuthibitisha kwamba wao ni 
warithi wa Kisheria wa Mar-hum yule, na wote wanne walikaa mbele ya 
Sayyid na kila mmoja wao akatoa nyaraka zake na ushahidi alionao.

Baada ya Sayyid kusoma nyaraka zao na akazungumza nao kwa muda 
wa dakika chache, aliwatatulia tatizo lao kwa uadilifu, akampa yule 
mnunuzi haki ya kutumia mahala pale na akamtaka yule muuzaji awape 
wale ndugu wawili fungu lao kutoka kwenye thamani aliyoichukua kisha 
wote walisimama na kuubusu mkono wa Sayyid na wakakumbatiana.

Nilishangazwa na hali hii na sikuamini, ndipo nilipomuuliza Abu 
Shubbar, “Je tatizo hili ndiyo limemalizika?” Akasema, “Limekwisha na 
kila mmoja amechukua haki yake.” Subhanallah!! kiurahisi namna hii 
na kwa muda mchache kama huu, dakika chache zinatosha kusuluhisha 
ugomvi? Kwa hakika tatizo kama hili nchini kwetu linachukua muda wa 
miaka kumi kwa uchache na baadhi yao hufariki na watoto wao kuendelea 
kulifuatilia tatizo hilo, na gharama za mahakama na watu wa kuwatetea 
huweza wakati mwingine kugharimu ile thamani ya makazi yenyewe. Si 
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hivyo tu bali huanzia mahakama ya mwanzo kisha mahakama ya Hakimu 
Mkazi na hatimaye kwenda mahakama ya rufaa na mwisho wote huwa 
hawaridhiki baada ya kuwa wamesumbuka,  kutaabika,  kupoteza pesa na 
rushwa, hatimaye uadui na chuki (hujitokeza) miongoni mwa ndugu na 
jamaa.”

Abu Shubbar alinijibu “Hata sisi hali ni ile ile au zaidi.” Mimi nikasema, 
“Vipi?” Akasema, “Watu wanapopeleka mashitaka yao kwenye mahakama 
za kiserikali basi hali inakuwa kama hiyo uliyoisimulia, ama wakiwa ni 
watu wanaomqalid Mar-jaa wa kidini na wanafuata hukumu za Kiislamu, 
basi hawapeleki mashitaka yao isipokuwa kwa Mwanachuoni huyo, naye 
huwatatulia kwa dakika chache kama ulivyoona. Na ni nani mwenye 
hukumu nzuri kuliko Mwenyezi Mungu kwa watu wenye akili? Sayyid 
Sadr hakuchukua kwao japo senti moja, na lau wangekwenda kwenye 
Mahakama za Serikali wangenyanyasika. Nilicheka kutokana na maelezo 
haya ambayo kwetu pia inatendeka na kisha nikasema, “Subhanallah!! 
Mimi bado siamini haya niliyoyaona na lau nisingeshuhudia kwa macho 
yangu kamwe nisingesadiki.” Abu Shubbar akasema, “Usipinge ndugu 
yangu hili uliloliona ni dogo ukilinganisha na matukio mengine ambayo 
yana utata mkubwa na husababisha damu kumwagika, lakini pamoja na 
hali hiyo Mar-jaa huweza kuyasuluhisha kwa muda mchache.”

Nilisema hali ya kuwa nastaajabu, “Kwa hiyo ninyi hapa Iraq munazo 
serikali mbili, serikali ya Dola na Serikali ya watu wa dini.” Akasema, 
“Sivyo tuliyonayo ni Serikali ya Dola peke yake, lakini Waislamu wa 
Kishia ambao wanawaqalid Mar-jaa wa kidini hawajishughulishi na 
Serikali isiyo ya Kiislamu. Wao wanaitii katika mambo ya uraia, kodi, 
haki za nchi na mazingira  binafsi, na lau Muislamu mwenye kushika 
dini atagombana na mmoja wa Waislamu wasioshika dini basi atalazimika 
kupeleka tatizo lake kwenye Mahakama za Serikali kwani huyu 
mwingine hawezi kuridhia kuamuliwa na Wanachuoni wa kidini. Ama 
waliohitilafiana wakiwa ni watu wenye kushika dini, basi hapo hakuna 
tatizo, na kile atakachokiamua Mar-jaa wote watakikubali. Na kwa msingi 
huu matatizo ambayo huhukumiwa na Mar-jaa hutatuliwa siku hiyo hiyo, 
wakati ambapo matatizo mengine (yanayohukumiwa kwingine) huendelea 
kwa miaka mingi.”
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Kwa hakika hili ni tukio lililoitingisha nafsi yangu, zile hisia za kuiridhia 
hukumu ya Mwenyezi Mungu Mtukufu na nikaifahamu ile maana ya kauli 
ya Mwenyezi Mungu iliyoko katika kitabu chake kitukufu aliposema: 
“Na asiye hukumu kwa mujibu wa hukumu aliyoiteremsha Mwenyezi 
Mungu watu hao ni makafiri, na asiye hukumu kwa mujibu wa hukumu 
aliyoiteremsha Mwenyezi Mungu watu hao ni madhalimu, na  asiye 
hukumu kwa mujibu wa hukumu aliyoiteremsha Mwenyezi Mungu watu 
hao ni mafasiki.”  (5:44, 45, 47). Mwenyezi Mungu Mtukufu amesema 
kweli.

	 Kama ambavyo pia liliamsha hisia katika nafsi yangu za kuchukia 
na  kuwapinga madhalimu hawa ambao wanazibadilisha hukumu adilifu 
za Mwenyezi Mungu kwa kuleta hukumu na kanuni za wanadamu ambazo 
ni za kijeuri na wala yote hayo hayawatoshi, bali wanazikosoa bila aibu 
na kuzikebehi hukumu za Mwenyezi Mungu, na wanasema kuwa ni za 
kikatili na kishenzi kwa kuwa zinaweka adhabu ya kumkata mkono mwizi 
na kumpiga mawe mzinifu na kumuuwa muuwaji.

	 Sasa basi nadharia hii ya kigeni imetujia kutoka wapi (mpaka 
ikawa) dhidi ya urithi wetu? Hapana shaka hiyo ni nadharia toka nchi za 
Magharibi ambao ni maadui wa Uislamu, wameona kuwa kuzitumikisha 
hukumu za Mwenyezi Mungu kuwaangamiza wao moja kwa moja kwa 
kuwa wao ni wezi, mahaini wazinifu na ni waovu na wauaji. Na lau 
hukumu za Mwenyezi Mungu zingetekelezwa dhidi yao basi tungeepukana 
na watu wote wa aina hii.

	 Katika kipindi hicho cha kuwepo Najaf, yalikuwa yakifanyika 
mazungumzo kati yangu na Sayyid Muhammad    Al-Baqir na nilikuwa 
nikimuuliza kila jambo dogo na kubwa kufuatia mambo niliyokuwa 
nimeyafahamu kupitia kwa marafiki zangu ambao walinisimulia mengi 
juu ya itikadi yao na kile wakisemacho juu ya Masahaba (r.a.) na kile 
wanachokiamini kuhusu Maimamu kumi na mbili yaani Ali na wanawe 
na mambo mengine ambayo sisi tunahitilafiana nao.

	 Nilimuuliza Sayyid juu ya Imam Ali na ni kwa nini wanamshuhudia 
kwenye adhana kwamba yeye ni walii wa Mwenyezi Mungu? Alinijibu 
akasema “Kwa hakika Amirul-muuminina Ali amani ya Mwenyezi 
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Mungu imshukie, yeye ni mja miongoni mwa waja wa Mwenyezi 
Mungu ambao amewachagua na kuwatukuza ili waendeleze jukumu 
zito la ujumbe baada ya Mitume. Watu wa namna hii ni Mawasii wa 
Mitume, kwani kila Nabii anayewasii wake na Ali ibn Abitalib ni wasii 
wa Muhammad, nasi tunamboresha juu ya masahaba wengine kwa vile 
Mwenyezi Mungu na Mtume wake wamemboresha. Na kuhusu hali hii 
sisi tunazo dalili za kiakili na zingine ni zile za Qur’an na Sunna. Dalili 
zote hizi haiwezekani kuingiwa na shaka kwani ni mutawatir kwa njia 
zetu na hata kwa njia za Ahlu-Sunnah wal-Jamaa, pia wanachuoni wetu 
wametunga vitabu vingi juu ya jambo hilo lakini ilipokuwa utawala wa 
Banu-Umaiyyah umesimama kidete kufuta ukweli huu na kumpiga vita 
Amirul-Muuminina Ali na wanawe na kuwaua, na mambo yakafikia 
kumtukana na kumlaani juu ya mimbari za Waislamu na kuwalazimisha 
watu kwa nguvu wamtukane na kumlaani, hapo ndipo Mashia wake na 
wafuasi wake (r.a.) wanashuhudia kwamba Ali ni Walii wa Mwenyezi 
Mungu na haifai kwa Muislamu kumtukana Walii wa Mwenyezi Mungu. 
Walifanya hivyo ili kuonesha upinzani wao kwa Tawala dhalimu. Ili 
utukufu uwe ni wa Mwenyezi Mungu na Mtume wake na waumini na ili 
(kushuhudia huko) kuwe ni msukumo wa kihistoria kwa Waislamu wote 
katika vizazi vyote wapate kufahamu ukweli juu ya Ali (a.s.) na uovu 
wa maadui zake. Wanachuoni wetu wameendelea kushuhudia kwamba 
Ali (a.s.) ni Walii wa Mwenyezi Mungu katika adhana kwa kupendekeza 
kuwa ni jambo jema na wala siyo kuwa ni   sehemu ya adhana au Iqamah. 
Iwapo muadhini  au mwenye kuqim atanuwia kuwa ni sehemu ya Adhana, 
Adhana na Iqamah yake vitabatilika. Mambo mustahabu ndani ya Ibada na 
matendo ni mengi mno, na Muislamu hupata thawabu kwa kuyatenda wala 
haadhibiwi kwa kuyaacha. Kwa mfano imekuja kwamba ni mustahabbu 
baada ya kushuhudia kwamba hapana Mola apasiwaye kuabudiwa kwa 
haki isipokuwa Mwenyezi Mungu, na kwamba Muhammad ni mjumbe 
wake, Muislamu aseme nashuhudia kwamba pepo ni kweli na moto ni kweli 
(upo) na kwamba Mwenyezi Mungu atawafufua waliomo makaburini.”

	 Mimi nikasema “Wanachuoni wetu wametufundisha kwamba, 
ukweli halisi ni kuwa khalifa bora mno ni Sayyidna Abubakar As-
Sidiq, kisha Sayyidna Umar Al-Faruq kisha Sayyidna Uthman na kisha 
Sayyidna Ali Mwenyezi Mungu awe radhi nao wote.” Sayyid alinyamaza 
kisha akanijibu, “Wanao uhuru wa kusema wapendavyo, lakini hawawezi 
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kulithibitisha hilo kwa dalili za kisheria, kisha kauli hii inakwenda kinyume 
na maelezo yaliyomo ndani ya vitabu vyao sahihi vya kutegemewa. Ndani 
ya vitabu hivyo imeelezwa kwamba mtu mbora mno kuliko watu wote ni 
Abubakr kisha Omar kisha Othman na wala Ali hayumo bali wamemfanya 
kuwa ni mtu wa kawaida tu, isipokuwa ametajwa na wanachuoni wa 
baadaye kwamba ni mustahabbu kumtaja miongoni mwa Ma-Khalafaur-
Rashiduna.”

Baada ya hilo nilimuuliza juu ya udongo wanaoutumia kusujudu juu 
yake ambao wanauita “Tur-batul-Husaniniyyah.” Alinijibu akasema; 
“Kabla ya yote inakupasa ufahamu kwamba sisi tunasujudu juu ya 
udongo na wala hatusujudii udongo kama baadhi ya watu wanavyodhani 
na hatimaye kuwazushia uongo Mashia. Sijda ni kwa ajili ya Mwenyezi 
Mungu Mtukufu peke yake, na kilichothibiti kwetu sisi na kwa Masunni 
ni kwamba, kilichobora ni kusujudu juu ya ardhi au kitu kilichoota 
ardhini kisicholiwa, na wala haisihi kusujudu juu ya kitu kinginecho na 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu alikuwa akitandika udongo na akitumia 
jamvi lililotengenezwa kwa udongo na makuti na husujudu juu yake. 
Aliwafundisha Masahaba wake (r.a.) wakawa wanasujudu juu ya ardhi 
na changarawe, na akawakataza yeyote kati yao asisujudu kwenye ncha 
ya nguo yake, na mambo haya kwetu sisi yanajulikana bila haja ya dalili. 
Imam Ali ibn Husein ambaye ni mashuhuri kwa jina la Zainul Abidina (a.s.) 
naye ni Bwana wa wenye kusujudu alichukua udongo wa kaburi la Baba 
yake Abu Abdillah (Imam Husein a.s.) kwa kujua kwamba huo ni udongo 
uliotakasika na ambao damu za mashahidi zimemwagika juu yake. Mashia 
wake nao wakaendelea kufanya hivyo mpaka leo. Sisi hatusemi kwamba 
kusujudu hakusihi isipokuwa juu ya udongo huo, bali tukisemacho ni 
kwamba, Sijda inasihi juu ya udongo wowote na jiwe lolote lenye tahara 
kama inavyosihi kusujudu juu ya jamvi na kilichotengenezwa kwa makuti 
ya mtende na mfano wa hicho.”

Nikamuuliza Sayyid kuhusu kumbukumbu ya Saydna Husein (r.a.), “Je, 
ni kwa nini Mashia wanalia na kujipiga wenyewe mpaka damu inawatoka 
hali ya kuwa jambo hili katika Uislamu ni haramu, kwani Mtume (s.a.w.) 
amesema: Si miongoni mwetu atakayejipiga mashavu na kuchana mifuko 
na akalingania mwito wa kijahiliya.”
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Sayyid akajibu, “Hadithi hii ni sahihi lakini haiendani na maombolezo 
ya Abu Abdillah (Husein ibn Ali a.s.) kwani mtu anaelingania kisasi kwa 
ajili ya Husein huyo yuko katika njia ya Husein, na katika mwito wa 
Husein na wala siyo mwito wa kijahiliya. Kisha ieleweke kuwa Mashia 
ni watu, miongoni mwao kuna mwanachuoni na mjinga, na wanahisia 
za kimaumbile ya kibinadamu, hivyo basi endapo miongoni mwao kuna 
ambaye hisia zake za kimaumbile zimechemka na kumshinda kwa ajili ya 
kukumbuka jinsi alivyokufa kishahidi Abu Abdilahi na yale aliyotendewa 
yeye  na watu wa nyumba yake na waliyotendewa masahaba wake kwa 
kuuwawa kikatili, kuwavunjia hadhi yao ya kibinadamu na kuchukuliwa 
mateka, bila shaka wenye kufanya hayo watalipwa mema kwa nia zao, 
kwa kuwa (wamefanya kwa) ajili ya Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi 
Mungu humlipa mtu ujira kulingana na nia yake.

Sayyid aliendelea kusema; “Wiki iliyopita nimesoma ripoti rasmi ya 
serikali ya Misri ikielezea kifo cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo Jamal 
Abdun-Nasir, kwamba: Watu wanane wamejiuwa mara tu waliposikia 
habari za kifo chake, kuna aliyejitupa kutoka juu ya nyumba na kuna 
aliyejiingiza mwenyewe chini ya gari moshi n.k. na wako wengi mno 
waliojeruhiwa na kupagawa kwa ajili ya huzuni hii. Mifano hii niitajayo 
ni ya hisia za kimaumbile ya kibinadamu ambayo kuna wakati huwazidi 
wenye nayo, na watu hao ni Waislamu bila shaka wamejiua kwa ajili ya 
kufa Jamal Abdun-Nasir hali ya kuwa amekufa kifo cha kawaida.Kwa 
msingi wa tukio hili hatuna haki kuwahukumu Masunni kuwa ni wenye 
makosa. Hivyo basi sio haki wala uadilifu kwa ndugu zetu Masunni 
kuwahukumu ndugu zao Mashia kuwa wanamakosa kwa kumuhuzunikia 
Bwana wa Mashahidi, nao Mashia wameishi na wanaendelea kuishi 
katika hali ya mateso mpaka leo. Hapana shaka kwamba, Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu Mwenyewe alimlilia Husein kiasi kwamba Jibril naye 
alilia kutokana na kilio cha Mtume Mtukufu (s.a.w.).”

Nikasema, “Ni kwa nini Mashia wanayapamba makaburi ya mawalii 
wao kwa dhahabu na fedha jambo ambalo ni haramu katika Uislamu?” 
Sayyid As-Sadri alijibu: “Tendo hilo siyo kwa Mashia peke yao na wala 
siyo haramu, bali iko Misikiti ya ndugu zetu Masunni sawa iwe Iraq au 
Misri au Uturuki au penginepo katika nchi za Kiislamu imepambwa kwa 
dhahabu na fedha na pia Msikiti wa mjumbe wa Mwenyezi Mungu huko 
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Madina tukufu na nyumba ya Mwenyezi Mungu tukufu huko Makkah 
ambayo kila mwaka huvalishwa vazi la dhahabu jipya linalogharimu 
mamilioni ya fedha, kwa hiyo hili siyo la Mashia peke yao.

Nikasema “Wanachuoni wa Kisaudia wanasema kuwa, kujipangusa 
(kugusa) kwenye makaburi na kuwaomba watu wema na kutabaruku 
kwao ni kumshirikisha Mwenyezi Mungu basi nini maoni yenu?”

Sayyid Muhammad Baqir As-Sadri alijibu: “Kuyagusa makaburi na 
kuwaomba wenye makaburi hayo kwa nia ya kwamba wanadhuru na 
kunufaisha hii bila shaka ni shirki, na hapana shaka kwamba Waislamu 
wanampwekesha Mwenyezi Mungu na wanafahamu kwamba ni 
Mwenyezi Mungu peke yake ndiye mwenye kudhuru na kunufaisha 
na wao wanawaomba mawalii na maimamu ili wawe ni wasila kwake 
na hii siyo shriki. Vilevile Masunni na Mashia wanakubaliana juu ya 
hilo tangu zama za Mtume mpaka leo, isipokuwa Mawahabi ambao ni 
wanachuoni wa Saudia uliowataja na ndiyo ambao wameikhalifu Ij-
mai ya Waislamu kwa madh-hebu yao mapya yaliyojitokeza mno katika 
karne hii. Kwa hakika hawa wamewafitini Waislamu kutokana na itikadi 
yao hii na wamewakufurisha na kuhalalisha kumwaga damu zao, kwani 
wao huwapiga wazee miongoni mwa Mahujaji wa nyumba tukufu ya 
Mwenyezi Mungu kwa kadiri ya mmoja wao kusema: “Assalaamu Alaika 
ya Rasulallah  na hawamruhusu yeyote kugusa kaburi lake tukufu.” 

Sayyid akaendelea kueleza, “Yalipata kutokea majadiliano kati yao  
(wanachuoni wa Kiwahabi) na wanachuoni wetu lakini hata baada ya 
kuoneshwa ukweli waliendelea na ubishi na wakatakabari mno. Sayyid 
Sharafud-din ambaye ni miongoni mwa wanachuoni wetu wa Kishia 
alipokwenda kuhiji kwenye nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu zama 
za mfalme Abdul-Aziz Al-Saud alikuwa miongoni mwa wanachuoni 
walioalikwa kwenda kwenye jumba la mfalme ili kumpa mkono wa sikukuu 
ya “Idd Al-Udh-ha.” Kama ilivyokuwa kawaida ya huko, ilipofika zamu 
yake kupeana mkono na mfalme, (Sayyid) alimpa (mfalme huyo) zawadi 
ambayo ilikuwa ni msahafu uliofungwa ndani ya ngozi, naye akaubusu na 
kuuweka kwenye paji lake la uso kwa kuuheshimu na kuutukuza. Hapo 
ndipo Sayyid Sharafud-din alipomwambia mfalme “Ewe mfalme, kwa 
nini unaibusu ngozi na kuitukuza wakati hiyo ni ngozi ya mbuzi?”
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Mfalme akajibu “Mimi nimeikusudia Qur’an Tukufu ambayo imo 
ndani ya ngozi na sikukusudia kuitukuza ngozi.” Basi Sayyid Sharafud-
din akasema, “Vema ewe mfalme, basi ni hivyo hivyo tufanyavyo sisi 
tunapoyabusu madirisha ya chumba cha Mtume au milango yake. Sisi 
pia tunafahamu kabisa kwamba hivyo ni vyuma havidhuru na wala 
havinufaishi, lakini huwa tunakikusudia kilichopo nyuma ya vyuma hivyo 
na mbao hizo, kwa hiyo sisi hukusudia kumtukuza Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu (s.a.w.) kama wewe ulivyoikusudia Qur’an kwa kuibusu ngozi ya 
mbuzi ambayo imefunika Qur’an.”

Basi waalikwa walitoa takbira “Allahu Akbar” kwa kumfurahiya Sayyid 
na wakasema umesema kweli na jambo hilo lilimlazimisha mfalme huyo 
katika zama zake awaachie Mahujaji watabaruku kwa athari za Mtume 
(s.a.w.) mpaka alipokuja (mfalme) ambaye alifuatia baada yake akarudia 
katika uamuzi ule wa zamani. Basi hapa tatizo lao siyo kwamba, khofu 
yao ni kuwa watu watamshirikisha Mwenyezi Mungu, kwa kiwango fulani 
tatizo lao ni la kisiasa limewekwa ili kuwapinga Waislamu na kuwaua ili 
kuimarisha ufalme wao na utawala wao dhidi ya Waislamu, na historia 
ni shahidi mkubwa kwa mambo waliyowatendea ummati Muhammad 
(s.a.w.).

Na nilimuuliza kuhusu Tarika za masufi, akanijibu kwa ufupi kwamba, 
“Ndani ya Tariqa hizo kuna mambo ambayo ni mema na mengine si 
mema.  Ama yaliyomema ni kuilea na kuizowesha nafsi taabu ya maisha 
na kujitenga na mambo ya starehe za dunia yenye kupita na kuipandisha 
kwenye daraja za ulimwengu wa kiroho. Amma yasiyokuwa mema ni 
kujitenga na kuacha hali halisi ya maisha na kuifanya dhikiri ya Mwenyezi 
Mungu iishiye kwenye idadi ya matamshi n.k.” 

Na inastahiki kusema kwamba, Uislamu na mafunzo yake yote ni 
mema.
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MASHAKA NA MKANGANYIKO
Majibu ya Sayyid Muhammad Baqir As-Sadr yalikuwa na ufafanuzi 

na yenye kutosheleza, lakini itawezekanaje kupenya haraka ndani ya 
nafsi ya mtu kama mimi ambaye katika umri wake wa miaka ishirini na 
tano ameishi juu ya msingi wa kuwatukuza masahaba na kuwaheshimu 
na hasa wale Khulafaur-Rashiduna ambao mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu ametuamuru tushikamane n a sunna yao na kufuata uongozi wao 
wakitunguliwa na Sayyidna Abubakr As-Sidiq, kisha Sayidna Umar Al-
Faruq. Mimi sikuwahi kusikia watu hawa wakitajwa toka nilipofika Iraq 
bali nimekuwa nikiyasikia yakitajwa majina mengine mapya nisiyoyajua 
kabisa, na nimekuwa nikisikia Maimamu kumi na wawili kwa idadi na pia 
madai kwamba Mjumbe wa Mwenyezi Mungu kabla hajafariki alitamka 
kuwa, Imam Ali awe Khalifa wake basi ni vipi nitayaamini mambo hayo?

Hivi kweli Waislamu tena masahaba watukufu ambao ni viumbe bora 
baada ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu wanaweza kukubaliana dhidi 
ya Imam Ali Karramallah Waj-hahu? Masheikh wetu wametufundisha 
tangu utotoni kwamba Masahaba walikuwa wakimuheshimu Imam Ali na 
wakiitambua haki yake, kwani yeye ndiye mume wa Fatmah Az-Zahra naye 
ndiye mzazi wa Hasan na Husein na ndiye mlango wa mji wa Elimu.

Hali ni ile ile kwa upande wa pili, kwani Sayyidna Ali anaitambua haki 
ya Abubakr As-Sidiq ambaye alisilimu kabla ya watu wote, naye ndiye 
mwenza wa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu katika pango. Mwenyezi 
Mungu Mtukufu amemtaja ndani ya Qur’an, na Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu alimtawalisha Uimamu katika sala wakati alipokuwa mgonjwa 
na isitoshe Mtume (s.a.w.) alisema, “Lau ningelikuwa mwenye kumfanya 
mtu fulani kuwa mwandani wangu, basi ningemfanya Abubakr awe 
mwandani wangu.” 

Juu ya yote hayo Waislamu walimchagua (Abubakr) awe khalifa wao 
na vivyo hivyo, Imam Ali anaitambua haki ya Sayyidna Omar ambaye 
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Mwenyezi Mungu aliutukuza Uislamu kupitia kwake. Pia Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu akamwita kuwa ni “Farouq” ambaye anatenganisha 
baina ya haki na batili, na ni kama ambavyo anaitambua pia haki ya 
Sayyidna Uthman ibn Affan ambaye Malaika wa Mwenyezi Mungu 
walimstahi na ni yeye aliyeliandaa jeshi la Usrah, na ni Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu aliyempa jina la Dhun-Nurain.

Ni kwa nini basi ndugu zetu Mashia hawayajui yote haya au wanajifanya 
hawayajui na kisha wanawafanya watukufu hawa kuwa ni watu wa kawaida 
ambao wanaoweza kupotoshwa na tamaa za kidunia na wakaacha kufuata 
haki, kisha wakaiasi amri ya Mtume baada ya kufariki kwake wakati hawa 
ndiyo ambao walikuwa wakishindana kutekeleza amri zake? Wakiwaua 
watoto wao na baba zao na jamaa zao katika njia ya kuutukuza Uislamu 
na kuutetea. Kwa hiyo mtu anayemuuwa baba yake na mwanawe kwa ajili 
ya kumtii Mwenyezi Mungu na Mtume wake hawezi kabisa kudanganywa 
na tamaa za kidunia kwa lengo la kupata madaraka ya ukhalifa na kisha 
wapuuze na kuipa mgongo amri ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu.

Naam, kwa ajili ya yote hayo sikuyaamini maneno yote wayasemayo 
Mashia, licha ya kwamba nilikuwa nimekubaliana nao katika mambo 
mengi na nilibakia katika mkanganyiko na mashaka ambayo Wanachuoni 
wa Kishia waliyaingiza ndani ya akili yangu. Hapana shaka maneno 
yao yanaingia akilini na ni yenye mantiki inayokubalika. Kutokana na 
kukanganyikiwa kulikonipata, sikuamini kabisa kwamba Masahaba (r.a.) 
wamewekwa katika daraja hii na wakawa ni watu wa kawaida tu kama sisi 
ambao Nuru ya Utume haikuwakosha na wala uongofu wa Muhammad 
haukuwabadilisha tabia. Ewe Mola wangu itakuwaje hali hii, hivi kweli 
inawezekana Masahaba wakawa katika hali hii waisemayo Mashia?

Jambo la muhimu ni kwamba mashaka haya na mkanganyiko huu ndicho 
chanzo cha unyonge na ndiyo mwanzo wa kuthibitisha kwamba kuna 
mambo ambayo yamefichwa na hapana budi kuyachunguza ili kuweza 
kuufikia ukweli.

Rafiki yangu Mun-im alikuja na tukasafiri hadi Kar-bala. Huko niliishi 
katika mazingira ya tukio la masaibu ya Sayyidna Husein kama wanavyoishi 
Mashia wake. Mahala hapo ndipo nilipotambua kwamba Sayyidna Husein 
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hajafa bado, kwani watu wanasongamana na kuzunguka kwenye kaburi 
lake kama vipepeo huku wakilia kwa huzuni na majonzi. Sijapata kuona 
mfano wake na ni kama kwamba Hussein ameuawa sasa hivi. Niliwasikia 
Wahadhiri wanaziamsha hisia za watu kwa kusimulia tukio la Karbala kwa 
kulia na kuomboleza, kiasi kwamba msikilizaji hawezi kuizuia nafsi yake 
ila atalia.Basi kwa hakika nililia, nikalia nikaiacha huru nafsi yangu kama 
kwamba ilikuwa imefungwa, na nilihisi raha kubwa katika nafsi ambayo 
sikuifahamu kabla ya siku hiyo. Pia nilijiona kama kwamba nilikuwa 
kwenye safu ya maadui wa Husein na ghafla nimegeuka na kuwa upande 
wa wafuasi wake na Masahaba wake ambao wanajitolea roho zao. Kuna 
mzungumzaji mmoja alikuwa akieleza kisa cha Bwana Hurru ambaye ni 
mmoja wa viongozi waliopewa jukumu la kumpiga vita Husein, lakini 
alisimama katika uwanja wa vita akitetemeka kama kuti, na baadhi ya 
wenziwe walipomuuliza kuwa, “Je wewe unaogopa kufa?”

Hurru alijibu, “Wallahi hapana, lakini ninaihiyarisha nafsi yangu baina 
ya pepo na moto.” Kisha hapo hapo akampiga farasi wake akaenda kwa 
Husein akamwambia: “Ewe Mwana wa Mtume wa Mwenyezi Mungu 
naweza kutubia?” Basi baada ya kusikia hayo sikuweza kujizuwia bali 
nilianguka chini hali ya kuwa ninalia kama kwamba ninachukuwa nafasi 
ya tendo la Hurru na ninamuomba Husein kwa kusema, “Ewe Mwana wa 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu naweza kutubia? Nisamehe Ewe mtoto 
wa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu.” Sauti ya mzungumzaji yule ilikuwa 
inaathiri, hivyo basi sauti za watu zilipaa kwa kulia sana na wakati huo 
rafiki yangu alisikia kilio changu akanikumbatia hali ya kuwa analia na 
kunipakata kifuani kama mama anavyompakata mwanawe huku akirudia 
rudia kusema “Ewe Husein! Ewe Husein!”

Kipindi hicho kilikuwa ni wakati na muda niliokifahamu kilio cha kweli 
na nikahisi machozi yangu kuwa yameukosha moyo wangu na mwili wote 
toka ndani na hapo pia ndipo nilipoifahamu hadithi ya Mtume isemayo, 
“Lau mungelifahamu mambo niyajuwayo mimi, basi mungecheka kidogo 
na mungelia sana.” Kutwa nzima ya siku hiyo nilikuwa mwenye huzuni, na 
rafiki yangu alijaribu kuniliwaza na kunipa baadhi ya viburudisho, lakini 
nilikuwa sina hamu navyo kabisa. Nilichokifanya ilikuwa ni kumuomba 
anieleze tena kisa cha mauaji ya Sayyidna Husein, kwani sikupata 
kukisikia japo kidogo zaidi ya kuwa masheikh wetu wanapotusimulia 
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kisa hicho husema kwamba wanafiki na maadui wa Uislamu waliomuuwa 
Sayyidna Omar na Sayyidna Uthuman na Sayyidna Ali ndiyo waliomuua 
Sayyidna Husein, na hakuna tukijuacho isipokuwa muhtasari huu tu, bali 
tulikuwa tunasherehekea siku ya Ashura kwa kufahamu kwamba ni moja 
ya sikukuu za Kiislamu. Na katika Sikukuu hiyo hutolewa Zaka za mali 
na kupikwa vyakula vinono vya aina mbali mbali pia watoto nao hupita 
wakiwaomba pesa watu wazima ili waweze kununua Hal-wa na vifaa vya 
kuchezea.

Naam katika baadhi ya miji kuna aina ya desturi ambazo miongoni 
mwazo ni wakazi wa maeneo hayo huwasha moto na siku hiyo hawafanyi 
kazi wala hawaowi na wala hawasherehekei. Lakini desturi hizo tunaziita 
kuwa ni desturi ambazo hazina maelezo wala tafsiri yake, na wanachuoni 
wetu husimulia hadithi mbali mbali zinazoelezea ubora wa siku ya  Ashura 
na baraka zilizomo na rehma nyingi za ajabu!

Baada ya kuzuru kaburi ya Imam Husein (a.s.) tulizuru kaburi ya Abbas 
ambaye ni ndugu wa Husein, nami nilikuwa simfahamu Abbas kuwa ni 
nani. Rafiki yangu alinisimulia kisa cha ushujaa na uhodari wa Abbas. 
Hapo pia  tulikutana na Wanachuoni wengi ambao siwakumbuki majina 
yao kikamilifu, isipokuwa baadhi ya Laqabu zao kama vile, Bah-rul-ulum 
na Sayyid Al-hakim, Kashiful-ghitaa na Āli-Yasin, Tabatabai, Fairuz 
Abaad, Asad Haidar na wengineo ambao nilibahatika kuonana nao.

Ukweli na usemwe, “Kwa hakika ni Wanachuoni wachamungu ambao 
wamefunikwa na haiba na heshima. Mashia wanawaheshimu sana na 
huwa wanatoa Khums ya mali zao kwa Wanachuoni hao ambao huzitumia 
Khums hizo kuendeshea Vyuo vya elimu na kuasisi Madrasah na viwanda 
vya uchapishaji. Vile vile huzitumia kuwapa wanafunzi wanaokuja 
hapo kusoma kutoka nchi mbali mbali za Kiislamu. Wanachuoni hao 
wanajitegemea wenyewe wala hawana uhusiano na watawala wa Serikali 
kwa namna yoyote ile, kinyume na walivyo wanachuoni wetu ambao 
hawatoi Fatwa wala kusema kitu isipokuwa kwa mujibu wa maoni ya 
watawala wanaodhamini maisha yao na kumstaafisha wamtakaye na 
kumpa cheo wamtakaye.

Kusema kweli ni ulimwengu mpya niliouvumbua au alionionesha 
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Mwenyezi Mungu na nimeliwazika nao baada ya kuwa nilikuwa 
nikiuchukia na niko pamoja nao baada ya kuwa nilikuwa naupinga. Kwa 
hakika ulimwengu huu umenipatia fikra mpya na umenipa hali ya kupenda 
kuchunguza, kutafiti na kusoma mpaka niupate ukweli unaohitajika, 
ukweli ambao siku zote umekuwa ukinipitia akilini nilipoisoma hadithi 
tukufu ya Mtume wa Mwenyezi Mungu aliposema, “Wana wa Israil 
walifarakana wakawa makundi sabini na moja, na Wakristo wamefarakana 
mpaka wakafikia makundi sabini na mbili, na Umati wangu watafarakana 
na kuwa makundi sabini na tatu na yote yataingia motoni isipokuwa kundi 
moja.”

Hatuna la kusema juu ya dini yingine nyingi ambazo kila moja 
inadai kuwa ndiyo ya kweli na nyingine si za kweli, lakini  nashangaa 
na kustajaabu na kuchanganyikiwa ninapoisoma hadithi hii, na huku 
kustaajabu kwangu na kushangaa kwangu na kuchanganyikiwa si kwa 
sababu ya hadithi yenyewe, lakini (ninaowashangaa na kuwastaajabu na 
kunichanganya mawazo) ni Waislamu wenyewe ambao huisoma hadithi 
hii na kuirudia rudia katika  hotuba zao na kuiacha bila kuchanganua wala 
kutafiti maana yake ili walibainishe lile kundi lenye kuokoka kutokana na 
makundi yaliyopotoka.

Cha ajabu ni kuwa kila kundi linadai kuwa wenyewe ndiyo pekee wenye 
kuokoka wakati ambapo mwisho wa hadithi imekuja kama ifuatavyo: 
“(Masahaba) wakasema ni kina nani hao watakaokoka ewe Mtume wa 
Mwenyezi Mungu?” Mtume akasema, “Ni wale ambao watakuwa kama 
nilivyo mimi na Sahaba wangu.”  Hapana kundi ila (linadai kuwa) 
limeshikamana na Kitabu na Sunna, na hakuna kundi la Kiislamu ambalo 
linadai kinyume na hivyo. Kwa hiyo lau Imamu Malik ataulizwa au Abu 
Hanifa au Imamu Shafii au Ahmad ibn Hanbal, kila  mmoja wao atadai 
kwamba yeye anashikamana na Qur’an na Sunna sahihi.

Madh-hebu haya ya Kisunni na tukiongeza na kundi la Mashia ambao 
nilikuwa nikiamini kuwa ni waovu na wamepotoka, nao ni kundi jingine 
linalodai pia kwamba limeshikamana na Qur-an na Sunnah sahihi 
iliyonakiliwa toka kwa Watu wa nyumba ya Mtume waliotakasikia, 
na wenye nyumba ndio wanaofahamu kilichomo ndani mwao kama 
wasemavyo (Mashia).
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Basi je inawezekana wote hawa wawe kwenye haki kama wanavyodai?  
Jambo hili haliwezekani kwani hadithi tukufu inamaanisha kinyume 
cha hivyo isipokuwa kama hadithi hiyo itakuwa ni ya uongo, na hili 
haliwezekani kwa sababu hadithi yenyewe ni mutawatiri kwa Masunni na 
Mashia. Au basi hadithi hii iwe haina maana yoyote na haijulishi lolote?  Na 
haiwezekani kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu kusema kitu kisichokuwa 
na maana na hakijulishi chochote, kwani Mtume hasemi kwa matamanio 
ya nafsi yake na hadithi zake zote zimejaa hekima na mazingatio.

Kilichobakia kwetu ni kukiri lipo kundi moja lililoko kwenye haki, na 
yaliyobakia ni upotofu. Basi hadithi hii inaniletea mkanganyiko kama 
ambavyo inavyoniletea (hali ya kumfanya mtu) atafiti na kufuatilia kwa 
yule atakaye kuiokoa nafsi yake.

Kwa ajili hii basi, iliniingia shaka na utata baada ya mimi kukutana 
na Mashia, kwani ni nani ajuaye, huenda wao wako kwenye haki na 
wanasema kweli! Na ni  kwa nini nisifanye utafiti na kufuatilia? 

Nao Uislamu umenilazimisha kupitia Qur-an yake na Sunna yake nifanye 
utafiti,  nilinganishe na nizingatie.  Mwenyezi  Mungu anasema, “Na 
wale wanaojitahidi kwa ajili yetu tutawaongoza kwenye njia zetu” 29:69 
Na amesema tena kwamba, “Wale ambao husikiliza kauli (zisemwazo) 
wakafuata zile zilizo njema hao ndiyo aliowaongoa Mwenyezi Mungu 
na hao ndiyo wenye akili “39:18 Na bila shaka Mjumbe wa Mwenyezi  
Mungu amesema, “Fanya utafiti kuhusu dini yako mpaka isemwe kuwa 
wewe ni maj-nuni”

Kwa hiyo kufanya utafiti na kulinganisha ni wajibu wa kisheria juu 
ya kila mukallaf.  Kwa ajili ya uthibitisho huu na kutokana na azma ya 
kweli niliahidi mwenyewe nafsi yangu kufanya utafiti na kulinganisha, 
na niliwaahidi hivyo marafiki zangu Mashia huko Iraq wakati nilipokuwa 
nawaaga kwa kuwakumbatia tena  mwenye huzuni kwa kutengana nao. 
Kusema kweli niliwapenda na wao walinipenda, niliwaacha wapendwa 
hao Watukufu wenye moyo safi waliojitolea wakati wao kwa ajili yangu 
si kwa ajili nyingine kama walivyosema siyo kwa khofu fulani wala 
tamaa fulani, bali kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu Mtukufu. Imekuja 
(riwaya) katika hadithi tukufu kwamba, “Mwenyezi Mungu akimuongoa 
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mtu mmoja kupitia kwako ni bora kwako kuliko kila kitu kinachoangaziwa 
na jua.” 

Niliondoka Iraq baada ya kukaa huko siku ishirini nikiwa ndani ya 
mazingira ya Maimamu na Mashia wao, siku hizo zilipita mfano wa ndoto 
tamu ambayo aliyelala hutamani asiamke mpaka aikamilishe.

Niliondoka Iraq nikiwa ni mwenye huzuni kutokana  na uchache wa 
muda, nilihuzunika kwa kutengana na nyoyo nilizozipenda ambazo 
zinasafika kwa kuwapenda Ahlul-bait.  Nilielekea Hijaz hali ya kuwa 
naikusudia Nyumba Tukufu ya Mwenyezi Mungu na Kaburi la Bwana wetu 
Mtukufu wa daraja kwa wale wa mwanzo na wa mwisho. Sala na salamu 
za Mwenyezi Mungu zimshukie yeye na Āli zake wema walotakasika.
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SAFARI  YA  KWENDA  HIJAZ
	 Niliwasili Jeddah na nikakutana na rafiki yangu Bashir ambaye 

alifurahi kwa kufika kwangu, akanikaribisha nyumbani kwake, akanikirimu 
kwa takrima kubwa na alikuwa akitumia wakati wa mapumziko yake 
katika matembezi pamoja nami kwa gari lake.

Tulikwenda sote Umra na tukakaa huko siku kadhaa katika ibada na 
Uchamungu, na nilimuomba radhi kwa kuchelewa kwangu kwani nilikuwa 
Iraq. Nilimsimulia juu ya uvumbuzi wangu mpya au ushindi mpya naye 
alikuwa ni mtu aliyefungukiwa, pia ni mtambuzi akasema: “Bila shaka 
mimi nasikia kwamba miongoni mwao wamo Wanachuoni wakubwa na 
wana mambo wayasemayo, lakini wanavyo vikundi vingi vyenye kufru 
vilivyopotoka vinavyotusababishia matatizo mengi wakati wa msimu wa 
Hijja.”

Nilimuuliza; “Ni yepi matatizo ambayo wanayasababisha?” Alijibu: 
“Wao wanasali kwenye makaburi, huingia Baqii kwa wingi na wanalia  
na kuomboleza, na mifukoni mwao huchukua vipande vya mawe na 
kuvisujudia, na wanapokwenda kwenye kaburi la Sayidna Hamzah lililoko 
Uhud, basi huko huweka jeneza na kujipiga na kulia kama kwamba Hamza 
amekufa katika muda huo na kwa ajili hiyo basi serikali imezuwiya kuingia 
sehemu zenye makaburi.”

Nilitabasamu na nikasema; “Kwa sababu hii unawahukumu kwamba 
wamekwenda kinyume cha Uislamu?”

Akasema: “Na mengineyo, kwani wao huja kumzuru Mtume lakini wakati 
huo huo husimama kwenye kaburi la Abubakar na Umar na kuwatukana 
na kuwalaani, na miongoni mwao wako ambao hutupia uchafu na najisi 
kwenye kaburi la Abubakar na Umar.”

Kauli hii ilinikumbusha kisa nilichokisikia toka kwa mzazi wangu 
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baada tu ya yeye kurejea kutoka Hija, lakini yeye alisema kwamba 
wao hutupia uchafu kwenye kaburi la Mtume. Hapana shaka mzazi 
wangu hakulishuhudia jambo hilo kwa macho yake kwani yeye alisema: 
“Tuliwaona askari wa jeshi la Saudia wakiwapiga baadhi ya Mahujaji 
kwa fimbo, na tulipowakemea kwa tendo hilo la kuwadhalilisha Mahujaji 
wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu, walitujibu kuwa hawa siyo 
Waislamu wao ni Mashia wamekuja na uchafu ili wautupie kwenye kaburi 
la Mtume”. Mzazi wangu aliongezea kwa kusema, “Hapo tuliwalaani na 
kuwatemea mate hao Mashia.”

Na sasa na mimi nayasikia toka kwa rafiki yangu ambaye ni Msaudia 
mzaliwa wa mjini Madina kwamba wao huja kuzuru kaburi la Mtume 
lakini hutupia najisi juu ya kaburi la Abubakr na Umar. Nilizitilia mashaka 
riwaya zote mbili kwani mimi nimehiji na nimeona kwamba chumba 
kitukufu ambacho ndani yake limo kaburi la Mtume, Abubakr na Umar 
kimefungwa na haiwezekani kwa mtu yeyote kukisogelea ili kugusa 
mlango wake au dirisha licha ya kutupia vitu ndani yake.

Kwanza hakuna upenyo, na pili wapo walinzi imara miongoni mwa 
askari washupavu ambao hupokezana kulinda na kuchunga mbele ya 
kila mlango, na mikononi mwao wanafimbo ambazo humpiga kila 
anayesogelea na au kujaribu kuchungulia ndani ya chumba. Ninadhani 
kwamba, miongoni mwa baadhi ya askari hao wako wanao wakufurisha 
Mashia na ndiyo waliowatupia tuhuma hii ili kuhalalisha tendo lao la 
kuwapiga ili kuwachochea Waislamu nao wawapige, na au kwa uchache 
wanyamaze dhidi ya kuwanyanyasa (Mahujaji) hao na waeneze uvumi 
warudipo katika nchi zao kwamba Mashia wanambughudhi Mtume wa 
Mwenyezi Mungu na wanatupia najisi kwenye kaburi lake na kwa njia 
hiyo wanapiga ndege wawili kwa jiwe moja.

Na hali hii inafanana na ile aliyoisimulia mheshimiwa mmoja miongoni 
mwa watu ninaowaamini alisema kwamba, “Tulikuwa tunatufu Al-Kaaba, 
basi mara kijana mmoja alishikwa na maumivu makali ya tumbo kutokana 
na msongamano  akatapika, askari waliokuwa wakilinda Hajarul-As-wad 
walimpiga na wakamtoa akiwa katika hali ya kuhuzunisha wakamtuhumu 
kwamba alikuja na najisi ili kuichafua Al-Kaaba na wakatoa ushahidi 
dhidi yake akauawa siku ile ile.”
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	 Maelezo haya yakawa yanazunguka kichwani mwangu na nilibakia 
naifikiria kwa kitambo hoja ya yule rafiki yangu Msaudia inayowakufurisha 
Mashia hawa. Kwa kweli mimi sikusikia lolote isipokuwa wanalia, 
kujipiga vifua, wanasujudu juu ya jiwe, wanaswali kwenye makaburi, 
na ndipo nikajiuliza je katika matendo haya liko la kumkufurisha mtu 
anayeshuhudia kwamba hapana Mola apasiwaye kuabudiwa kwa haki 
isipokuwa Mwenyezi Mungu na kwamba Muhammad ni Mja wake na 
ni Mjumbe wake? Isitoshe anasali sala (tano), anatoa zaka,  anafunga 
Ramadhani, anahiji Makka na anaamrisha mema na kukataza maovu.

Sikutaka kumpinga rafiki yangu na kuingia naye katika majadiliano 
ambayo hayana faida, basi nikatosheka kwa kusema “Mwenyezi Mungu 
atuongoe kwenye njia yake iliyonyooka sisi na wao na awalaani maadui 
wa dini ambao wanaufanyia vitimbi Uislamu na Waislamu.”

Nilikuwa kila ninapoitufu nyumba kongwe (Al-Kaaba) katika Umra na 
kila wakati wa kuzuru Makka tukufu, na inapotokezea kukawa hakuna 
watu wengi wanaotufu miongoni mwa wenye kufanya Umra, niliswali na 
kumuomba Mwenyezi Mungu Mtukufu kutoka katika kila kiungo changu 
anifungulie moyo wangu na aniongoze kwenye ukweli.

Nilisimama kwenye Maqam Ibrahim (a.s.) na nikasoma aya tukufu 
ya Qur’an isemayo “Na ipiganieni dini ya Mwenyezi Mungu kama 
inavyostahiki, yeye ndiye aliyekuumbeni wala hakuweka juu yenu mambo 
mazito katika dini, nayo ni mila ya baba yenu Ibrahim yeye ndiye aliyekuiteni 
kuwa ni Waislamu tangu mwanzo na katika hili Mtume awe shahidi juu 
yenu na ninyi muwe mashahidi juu ya watu (waliotangulia), basi salini 
sala na toeni zaka na shikamaneni pamoja kwa ajili ya Mwenyezi Mungu 
yeye ndiye Mola wenu Mola mwema mno na ni msaidizi mwema mno” 
(22:78). 

Kisha nikaanza kumsemesha bwana wetu Ibrahim au baba yetu Ibrahim 
kama ilivyomuita Qur’an nikasema, “Ewe Baba yangu! ewe uliyetuita 
Waislamu angalia! Watoto wako wamekhitilafiana baada yako, wamekuwa 
Mayahudi,  Wakristo, na Waislamu. Ama Wayahudi wamekhitilafiana baina 
yao wakawa makundi sabini na moja nao Wakristo wamekhitilafiana makundi 
sabini na mbili, Waislamu nao wamekhitilafiana makundi sabini na tatu, na 
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yote yako katika upotofu kama alivyoeleza mwanao Muhammad (s.a.w.), na 
kwamba kundi moja limebakia kwenye ahadi yako ewe Baba yangu!!”

(Niliendelea kusema), “Je, huo ndio utaratibu wa Mwenyezi Mungu 
kwa waja wake kama wasemavyo Qadariyyah, kwamba:- Mwenyezi 
Mungu Mtukufu ndiye yeye alieiandikia kila nafsi iwe Yahudi au Mkristo 
au Muislamu au Mlahidi au Mshirikina au kuipenda dunia na kujitenga na 
mafundisho ya Mwenyezi Mungu? Yote hayo ni kwa sababu wamemsahau 
Mwenyezi Mungu basi naye akawasahaulisha nafsi zao. Kwa hakika akili 
yangu hainikubalii kusadiki kwamba Qadhaa na Qadar ndiyo iliyoamua 
hatima ya mtu, bali karibu nikate shauri kwamba Mwenyezi Mungu 
ndiye aliyetuumba na akatuongoza na akatufahamisha mabaya na mema, 
na akawatuma kwetu Mitume wake ili watubainishie yanayotutatiza na 
watujulishe haki kutokana na batili lakini mtu mwenyewe ndiye ambaye 
amezugwa na maisha ya dunia na mapambo yake. 

Mtu kwa ubinafsi na ujeuri wake, kwa ujinga wake na kujitosa kwake 
katika mambo yasiyo na faida, na kwa inadi yake na  uhasama wake na 
kwa dhulma yake na kuvuka kwake mipaka ameiacha haki na amemfuata 
shetani na akajitenga na Mwenyezi Mungu, amepotea njia na kula 
kisicholiwa. Bila ya shaka Qur’an tukufu imekwishalieleza hilo vyema 
na kulieleza kwa mukhtasari kama ifuatavyo: “Kwa hakika Mwenyezi 
Mungu hawadhulumu watu kitu chochote lakini watu wanajidhulumu 
wenyewe.” (10:44). Ewe baba yetu Ibrahim hawana lawama Mayahudi 
ambao waliipinga haki kwa kufanya dhulma baina yao pindi ukweli 
ulipowafikia, basi umma huu aliouokoa Mwenyezi Mungu kupitia kwa 
mwanao Muhammad, na akautoa kwenye giza na kuupeleka kwenye nuru 
na kuufanya kuwa ni Umma bora uliotolewa kwa watu, Umma huu nao 
vile vile umehitilafiana na kufarakana na kukufurishana wao kwa wao 
na hali ya kuwa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu aliwatahadharisha na 
kuwatanabahisha juu ya hilo na akawasisitiza mno mpaka akasema “Siyo 
halali kwa Muislamu kumnunia nduguye Muislamu zaidi ya siku tatu.”  
Umma huu umegawanyika na kufarakana na umekuwa vijidola vidogo 
vidogo vinavyofanyiana uadui vyenyewe kwa vyenyewe  na kupigana 
wao kwa wao na huyu hamjui yule na kumnunia maisha yake yote.

Umma huu una nini Ewe baba yetu Ibrahim, baada ya kuwa ulikuwa ni 
umma bora kuliko nyumati zingine na ulitawala dunia yote na ukawafikishia 
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watu uongofu, elimu, maarifa na maendeleo, leo hii ghafla umekuwa ni 
umma mdogo na dhaifu mno, ardhi yao imeporwa na wananchi wake 
wametawanyika, Msikiti wao Mtakatifu umekaliwa na kupokonywa na 
Wazayoni na wala hawawezi kuukomboa. Utakapozitembelea nchi zao 
hakuna utakachokiona isipokuwa umasikini uliopea,  njaa inayoua, ardhi 
kame, maradhi mabaya, na tabia mbaya. Zaidi ya hayo wako nyuma 
kifikra na kiteknolojia, dhulma na ukandamizaji umejaa na kuna uchafu 
na wadudu.

Itakutosheleza tu (hali hii) iwapo utalinganisha vyoo vya umma viko 
namna gani huko Ulaya na kwetu sisi vikoje.  Msafiri anapoingia kwenye 
vyoo vyote vya Ulaya atavikuta ni visafi vinanga’ara kama kioo na 
ndani yake muna harufu nzuri, wakati ambapo katika nchi za Kiislamu 
msafiri hawezi kuingia katika vyoo kutokana na mvundo wake na najisi 
na kunuka kwake, nasisi ndiyo ambao Uislamu umetufundisha kwamba 
“Hakika Usafi ni sehemu ya Imani na uchafu unatokana na shetani”.  Hivi 
je imani imehamia Ulaya na shetani anaishi kwetu? Kwa nini Waislamu 
wamekuwa wanahofu kudhihirisha itikadi yao hata katika miji yao?  Ni 
kwa nini Muislamu hawi hata  mwenye maamuzi ya mwili wake kiasi 
kwamba hawezi hata kufuga ndevu wala kuvaa mavazi ya Kiislamu, 
wakati ambapo watu waovu wanajidhihirisha kwa kunywa pombe na zinaa 
na kuvunja heshima za watu na Muislamu hawezi tena kuwazuia bali hata 
kuwaamrisha mema na kuwakataza mabaya.  Kuna habari zilizonifikia 
kwamba katika baadhi ya nchi za Kiislamu kama vile Misri na Morocco, 
wapo wazazi ambao huwatuma mabinti zao wakafanye umalaya kutokana 
na umasikini uliokithiri na shida nying,i Lahaula wala Quwata Illa Bilahil-
aliyyil-adhim. Ewe Mola wangu kwa nini umekuwa mbali na umma 
huu?  Umeuacha (umma huu) unahangaika katika giza hapana! hapana! 
Nakuomba unisamehe Ewe Mola wangu na ninatubia kwako. Bali umma 
huu wenyewe umekaa mbali na utajo wako na umechagua njia ya shetani, 
nawe Ewe Mola ambaye hekima yako na Qudra yako vimetukuka umesema 
na kauli yako ni ya kweli. “Yeyote anayeacha utajo wa (Mola) Mwingi wa 
rehma tunamuwekea shetani kuwa ndiye rafiki yake”.  (43:36)

Vile vile umesema “Na hakuwa Muhammad ila ni Mtume, wamepita 
kabla yake Mitume wengi, basi endapo akifa au akiuawa mtageuka mrudi 
nyuma? Na atakayegeuka akarudi nyuma, huyo hatamdhuru kitu Mwenyezi 
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Mungu, na Mwenyezi Mungu atawalipa wanaomshukuru.”  (3:144)

Hapana shaka hali waliyoifikia Umma wa Kiislamu katika kuporomoka, 
kubakia nyuma, unyonge na umasikini ni dalili isiyo na shaka kwamba wako 
mbali mno na njia iliyoonyooka. Na hapana shaka kwamba watu wachache 
au kundi la watu wachache miongoni mwa sabini na tatu haliathiri chochote 
katika mwendo mzima wa maisha ya Umma kwa jumla.

Bila shaka mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) alikwisha sema 
“Amrisheni mema na mkataze maovu vinginevyo Mwenyezi Mungu 
atawapa uwezo watu waovu (wawe) juu yenu, wema wenu watakapoomba 
hawatajibiwa.” Ewe Mola wetu tumeyaamini uliyoyateremsha na 
tumemfuata Mtume, basi utuandike pamoja na mashahidi. Ewe Mola wetu, 
usizipotoshe nyoyo zetu baada ya kutuongoa na utupe rehma kutoka kwako, 
hakika wewe ni mpaji. Ewe Mola wetu, sisi tumejidhulumu wenyewe na 
iwapo hutatusamehe na kutuhurumia, basi tutakuwa miongoni mwa watu 
wenye kupata hasara.

Hatimaye nilisafiri kuelekea Madina nikiwa na barua kutoka kwa rafiki 
yangu Bashiri kwenda kwa mmoja wa ndugu zake ili nikafikie kwake 
kwa muda nitakaobakia huko, na kabla ya hapo alikwishazungumza naye 
kwa simu. Huyu bwana alinipokea na kunikaribisha  nyumbani kwake, 
baada ya kufika nilikwenda kumzuru Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, 
hivyo basi nilikoga na kujitia manukato, nikavaa nguo zangu nzuri zilizo 
safi. Kulikuwa na watu wachache wanaouzuru hapo ukilinganisha na 
msimu wa Hijja, hivyo niliweza kusimama mbele ya kaburi la Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu na lile la Abubakr na Omar jambo ambalo sikuweza 
kulifanya wakati wa msimu wa Hijja kutokana na msongamano. Pia 
nilijaribu kuugusa mlango mmoja wapo kwa ajili ya kutabaruku basi 
askari aliyekuwa kasimama hapo alinikemea, na kila mlango ulikuwa na 
askari analinda.

Niliposimama kwa muda mrefu hali ya kuwa ninaomba na kuzifikisha 
salamu walizonipa rafiki zangu, askari waliniamuru niondoke nami 
nilijaribu kuzungumza na mmoja wao lakini sikufaulu.

Nilirejea kwenye Uwanja mtukufu, nikaketi na kusoma Qur’an tena kwa 
vizuri nikarudia mara kadhaa, na ikawa nawaza kama kwamba Mjumbe 
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wa Mwenyezi Mungu ananisikiliza na nikajiambia moyoni mwangu, je 
yawezekana kuwa Mtume amekufa kama watu wengine? Basi kwa nini 
katika sala zetu tunasema, “Salamu zikushukie ewe Mtume na rehma za 
Mwenyezi Mungu na baraka zake?” Matamko ambayo yanayo ibara ya 
mwenye kusemeshwa? Na iwapo Waislamu wanaitakidi kuwa Sayyidna 
Khidhr (a.s.) hakufa na humrejeshea salamu kila anayemsalimia bali 
masheikh wa Tariqa za kisufi wanaamini kabisa kuwa Sheikh wao Ahmad 
Tijani au Abdul-Qadir Jailani huwajia wazi wazi wakiwa macho na wala 
siyo usingizini basi ni kwanini tunamnyima Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu utukufu kama huu wakati yeye ndiye mbora wa viumbe wote? 
Nafsi yangu ilijipunguzia uzito wa wazo hili na kusema: “Waislamu 
hawazuii  uwezekano huo isipokuwa Mawahabi ambao nilikwishaanza 
kuwachukia kwa sababu ya jambo hili na sababu nyinginezo. Miongoni 
mwa sababu hizo ni ukatili walionao ambao nimeuona, na ukali dhidi ya 
Waumini wanaokwenda kinyume na itikadi zao.

Nilitembelea uwanja wa makaburi ya Baqii, na nilikuwa nimesimama 
huku nikiziombea roho za watu wa nyumba ya Mtume (s.a.w.). Karibu yangu 
alikuweko Mzee mmoja mwenye umri mkubwa sana analia nami nilitambua 
kuwa ni Shia kwa mujibu wa kilio chake. Mzee huyu alielekea Qibla na 
akaanza kuswali, mara ghafla askari alimjia kwa haraka kama kwamba 
alikuwa akimfuatilia nyendo zake akampiga teke hali ya kuwa yuko katika 
sijida akaanguka chali. Masikini Mzee huyu alizimia kwa dakika chache na 
yule askari akaanza kumpiga,  kumtukana na kumshutumu.

Nilimhurumia Mzee yule na nikadhani kuwa amekufa, hasira zikanipanda. 
Basi huruma zangu zilinilazimisha niseme kumwambia yule askari, “Ni 
haramu kwa nini unampiga huku anasali?” Lakini alinikemea huku akisema 
“Nyamaza wala usiingilie nisije nikakufanya kama nilivyomfanya.” 
Nilipoona macho yake kuwa yana sura ya uovu nilijiepusha naye hali 
ya kuwa nimeikasirikia nafsi yangu ambayo ilishindwa kumsaidia mtu 
aliyedhulumiwa, na pia nimewakasirikia Wasaudia ambao wanawatendea 
watu mambo wayatakayo wao bila ya kuwepo mtu wa kuwazuwia, 
kuwadhibiti wala kuwakemea.

Baadhi ya Mahujaji waliokuwepo hapo wengine walisema, “Lahaula 
wala Quwata illa Billahi” na wengine walisema “Anastahiki kufanyiwa 
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hivyo kwa sababu anaswali makaburini jambo ambalo ni haramu.” 
Basi mimi sikuweza kuvumilia na nikamkemea huyu aliyesema hivi na 
kumwambia, “Nani alikwambia kuwa kusali makaburini ni haramu?” 
Alijibu akasema, “Mjumbe wa Mwenyezi  Mungu kakataza jambo hilo.”

Nilisema bila kujali, “Mnamzulia Mjumbe wa Mwenyezi Mungu.” 
Lakini nikaogopa wasije wakanifanyia njama watu hawa wakamwita askari 
na akanipiga, basi nikasema kwa upole, “Ikiwa Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu (s.a.w.) amekataza jambo hilo, ni kwa nini mamilioni ya Mahujaji 
na wanaozuru wanakhalifu katazo lake na wanafanya haramu kwa kusali 
karibu na kaburi la Mtume, Abubakr na Umar ndani ya Msikiti Mtukufu 
wa Mtume na (kuna makaburi) ndani ya misikiti mingi ya Waislamu katika 
ulimwengu wa Kiislamu.  Hebu tujaalie kuwa ni haramu kuswali karibu 
ya makaburi, basi ndiyo tutatatua tatizo hilo kwa ukali na ukatili namna 
hii? Au tutatatua kwa upole na huruma? Hebu nipeni nafasi nikusimulieni 
kisa cha yule Bedui aliyekojoa ndani ya Msikiti wa Mtume wa Mwenyezi 
Mungu, mbele  yake na mbele ya Masahaba wake bila haya wala aibu, na 
baadhi ya Masahaba waliposimama hali ya kuwa wamezinyoosha panga 
zao wamuuwe, Mtume wa Mwenyezi Mungu aliwazuwia na akasema, 
“Mwacheni musimkatize bali  mwagieni maji juu ya mkojo wake, kwa 
hakika mumetumwa ili murahisishe mambo na siyo mlete uzito, mubashirie 
wala msiwafukuze watu”. Hapana walichokifanya Masahaba hao ila 
kutii amri yake na ndipo Mtume wa Mwenyezi Mungu alipomuita yule 
Bedui akamkalisha karibu yake,  akaongea naye kwa upole na heshima na 
akamfahamisha kuwa mahali pale ni nyumba ya Mwenyezi Mungu haifai 
kuinajisisha. Yule bedui alisilimu baada ya hapo akawa anakuja Msikitini 
katika hali ya mavazi mazuri na safi mno. Mwenyezi Mungu amesema 
kweli pale alipomwambia Mtume wake, “Lau ungekuwa mkali mwenye 
moyo mgumu wote wangelikukimbia.”  (3:159)

Baadhi ya watu waliathirika walipokisikia kisa hiki,  mmoja wao akaniita 
faragha pembeni akaniuliza, “Wewe unatoka wapi”? Nikamwambia: 
“Tunisia.” Akanisalimia na kuniambia, “Ndugu yangu nakunasihi kwa 
ajili ya Mwenyezi Mungu ulinde ulimi wako wala usiseme namna hivi 
mahala hapa kabisa nakunasihi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu.” Nilizidi 
kukasirika na kuwachukia watu hawa ambao wanadai kuwa wao ni 
walinzi wa Haram mbili takatifu  kisha wanawatendea ubaya kiasi hiki 
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wageni wa Mwenyezi Mungu na wala hawezi mtu yeyote kutoa rai yake 
au kusimulia hadithi ambazo haziafikiani na riwaya zao au zenye itikadi 
isiyokuwa yao.

Nilirudi nyumbani kwa rafiki yangu mpya ambaye sikuwahi kulitambua 
jina lake, akaniletea chakula cha jioni na akakaa mbele yangu.  Kabla 
hatujaanza kula aliniuliza kuwa “Nilikwenda wapi?” Nami nikamsimulia 
kisa changu mwanzo hadi mwisho na nilimwambia kuwa; “Ndugu 
yangu ni wazi kabisa nimeanza kuwachukia Mawahabi na kuwapenda 
Mashia.” Uso wake ulibadilika na akaniambia, “Ole wako usizungumze 
tena maneno kama haya.” Aliniacha na hakula pamoja nami, nilimsubiri 
sana mpaka usingizi ukanishika na nilizindukana mapema kutokana na 
adhana ya Msikiti wa Mtume nikakiona chakula bado kiko pale pale kama 
nilivyokiacha  hivyo nikatambua kuwa mwenyeji wangu hakurudi tena.

Nilitia shaka kutokana na hali hiyo na nikaogopa huenda akawa ni 
miongoni mwa majasusi. Basi nikaamka kwa haraka na nikaondoka hapo 
nyumbani sikurudi tena na nikaimaliza kutwa nzima ndani ya Msikiti 
Mtukufu wa Mtume nikifanya ziyara na kuswali na nilikuwa nikitoka kwa 
ajili ya kukidhi haja na kutawadha.

Baada ya sala ya alasiri nilimsikia khatibu mmoja akisomesha katikati 
ya watu wenye kuswali, nikaenda hapo na nikatambua kupitia kwa mmoja 
wa watu waliokuwa wameketi hapo kwamba huyo alikuwa Qadhi wa 
Madina.

Nilimsikiliza akifasiri baadhi ya aya za Qur’an na alipomaliza darasa lake 
akataka kutoka nikamsimamisha nikamuuliza, “Bwana wangu, unaweza 
kunijulisha maana ya aya iliyoko katika kauli ya Mwenyezi Mungu 
isemayo: “Hakika Mwenyezi Mungu anataka kuwaondoleeni uchafu enyi 
watu wa nyumba ya Mtume na kukutakaseni sana sana (33:33), basi ni 
nani hawa Ahlul Bayt waliokusudiwa ndani ya aya hii?

Alinijibu kwa haraka akasema “Ni wakeze Mtume, na aya hiyo imeanza 
kwa kuwataja, Enyi wake wa Mtume ninyi si kama yeyote miongoni mwa 
wanawake iwapo mtakuwa wacha Mungu”.
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Mimi nikamwambia, “Kwa hakika wanachuoni wa Kishia wanasema 
kwamba aya hiyo inawahusu Ali, Fatmah, Hasan na Hussein, nami 
niliwapinga na nikawaambia kwamba mwanzo wa aya inasema: “Enyi wake 
wa Mtume.” Wao wakanijibu kwamba, “Ilipokuwa wanazungumziwa wao 
mfumo wa aya wote ulikuwa kwa kutumia nuni ambayo nidhamiri ya kike, 
na Mwenyezi Mungu akasema, “Lastunna, initaqaitunna, falatakh-dhaa’na, 
waqar-na fi buyutikunna, wala Tabar-rajna, waaqimna, waatinaz-zakah, 
wa-ati-i’nallaha warasulahu.” Lakini kipande hiki kilipokuwa kinawarejea 
watu wa nyumba ya Mtume mfumo wa aya ukabadilika Mwenyezi Mungu 
akasema: “Liyudh-hiba an-kum, wayutah-hirakum.” Alinitazama na hali ya 
kuwa anatoa miwani yake na akasema “Ole wako na fikra hizi zenye sumu, 
bila shaka Mashia hufasiri maneno ya Mwenyezi Mungu kwa mujibu wa 
matamanio yao na wanazo aya zinazomuhusu Ali na wanawe ambazo sisi 
hatuzijuwi pia wanayo Qur’an maalum wanayoita kuwa ni msahafu wa 
Fatmah, mimi nakutahadharisha wasije kukuhadaa.”

Mimi nikamwambia “Usihofu Ewe Bwana wangu, mimi ninayo tahadhari 
na ninafahamu mambo yao mengi, lakini nilitaka tu kuthibitisha”. Akasema, 
“Wewe unatokea wapi? Nikamwambia “Tunisia.” Akasema; “Unaitwa 
nani?” Nikasema “Al-Tijani” Alicheka katika hali ya kujifakharisha 
na akasema “Hivi unamjua huyu Ahmad Al-Tijani ni nani?” Nikasema 
“Yeye ni Sheikh wa Tariqa”.  Akasema “Huyu ni kibaraka wa wakoloni 
wa Kifaransa, na Wafaransa waliimarika huko Al-geria na Tunisia kwa 
msaada wake, na ukitembelea Paris nenda kwenye Maktaba ya Taifa na 
ukasome mwenyewe kamusi ya Kifaransa katika mlango wa herufi (A), 
utaona kwamba Wafaransa wamempa nishani ya Utumishi bora huyo 
Ahmad Tijani, ambaye aliwatumikia kwa utumishi usiyo na kipimo.”

Nilistaajabishwa mno na maneno yake nikamshukuru kisha nikamuaga 
na nikaondoka. Nilibakia Madina kwa wiki moja kamili, ambapo nilisali 
sala arobaini na nikayatembelea maziyara yote na nilikuwa mchunguzi 
mno wakati nilipokuwa huko na sikuzidisha kitu isipokuwa kuwa mbali 
na mawahabii na kuwachukia.

Niliondoka Madina yenye Nuru kuelekea Jordan mahala ambapo 
nilikutana na marafiki ambao nilijuana nao wakati wa Hija niliyokwisha 
ieleza hapo kabla.
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Nilikaa nao kwa muda wa siku tatu, nikakuta kuwa wanachuki dhidi ya 
Shia zaidi kuliko ile iliyoko kwetu Tunisia. Masimulizi ni yale yale tu, na 
uvumi ni huo huo na hakuna yeyote niliyemuuliza dalili ila alisema kuwa 
yeye amesikia tu habari zao, na wala sikumpata hata mmoja miongoni 
mwao aliyekaa na Shia na kusoma kitabu cha Shia wala hajakutana na 
Shia maishani mwake.

Kutoka huko nilikwenda Syria, na nilipokuwa mjini Damascus 
niliutembelea Msikiti wa Banu Umayyah na pembezoni mwake kuna 
mahala kilipo kichwa cha Sayyidina Hussein, vile vile nilitembelea kaburi 
la Salahud-din Al-Ayubi na lile la Bibi Zainab.

Na kutokea Beirut nilikatisha moja kwa moja hadi Tripoli kwa safari 
iliyodumu muda wa siku nne baharini, na katika kipindi hicho nilipumzika 
kimwili na kimawazo, nikaleta kumbukumbu ya safari ambayo 
ilikuwa karibu kumalizika, nikajikuta ninapata natija ya kuwapenda na 
kuwaheshimu Mashia, na wakati huo huo kuzidi kujitenga na kuwachukia 
Mawahabi ambao nimekwishafahamu ubaya wao.

Nikamshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema aliyonineemesha na hali 
ya kuwa namuomba aniongoe kwenye njia ya haki.

Nikarudi nyumbani nikiwa na shauku na mapenzi kwa familia yangu,  
watu wangu, rafiki zangu na wote niliwakuta hawajambo, na nilikumbana 
na vitabu vingi nilipokuwa nikiingia nyumbani mwangu vitabu ambavyo 
viliwasili kabla yangu na nilitambua chanzo chake.

Nilipovifungua vitabu hivyo ambavyo vilikuwa vimejaa ndani ya nyumba 
nilizidi kuwapenda na kuwaheshimu watu hao ambao hawakwenda 
kinyume na ahadi yao na vilikuwa vingi mno kuliko vile nilivyozawadiwa 
huko.
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KUANZA  UTAFITI
	 Nilifurahi sana na nikavipanga vitabu hivyo katika chumba maalum 

ambacho nilikiita kuwa ni maktaba. Nilipumzika kwa siku kadhaa, na 
nilipokea ratiba ya nyakati za kazi kwa kuanza mwaka mpya wa masomo 
nami kazi yangu ilikuwa ni siku tatu mfululizo za kusomesha na siku nne 
za mapumziko kwa wiki.

Nilianza kuvisoma vile vitabu nikasoma kitabu cha Aqida ya Imamiyah, 
na As-lus-shiah wa Usuluha. Nafsi yangu ilitua kutokana na itikadi hizo na 
fikra hizo ambazo ndiyo mtazamo wa Mashia, kisha nilisoma kitabu cha 
Al-Murajaat cha Sayyid Sharafud-din Al-Musawi. Sikusoma isipokuwa 
kurasa chache bali kitabu hiki kiliniteka na kikanipa mvuto nikawa sikiachi 
isipokuwa mara chache, na wakati mwingine nilikichukua hadi chuoni.

Kitabu hicho kilinishangaza mno kutokana na uchambuzi uliomo 
wa Mwanachuoni wa Kishia na pia kutatua mishkeli aliyokuwa nayo 
yule mwanachuoni wa Kisunni ambaye ni Sheikh wa chuo cha Az-har. 
Makusudio yangu niliyakuta ndani ya kitabu hicho kwani kitabu hicho 
si kama vitabu vingine ambavyo mwandishi huandika akitakacho pasi 
na kuwa na mpinzani wala mwenye kukijadili. Lakini Al-Murajaat ni 
majadiliano baina ya Wanachuoni wawili kutoka madh-hebu mawili 
yanayo tofautiana ambayo kila mmoja wao anamuona mwenziwe kuwa 
yuko ndani ya upotofu katika kila jambo dogo na kubwa. Katika swala hilo 
la majadiliano wanategemea rejea mbili za msingi kwa Waislamu wote 
ambazo ni Qur’an tukufu na Sunnah sahihi ambayo ni yenye kukubalika 
katika vitabu sahihi vya Kisunni.

Kwa kweli kitabu hicho kilikuwa kinawakilisha wajibu wangu kama 
mtafiti anayetafuta ukweli na kuukubali popote atakapoukuta, na kwa 
msingi huu basi kitabu hiki kilikuwa kinafaa mno; na kwangu mimi kina 
ubora mwingi.
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Nilisimama nikaduwaa pindi kilipokuwa kikiwazungumzia masahaba 
pale walipokosa kuzitii amri za Mtume na kuleta mifano mingi juu ya 
jambo hilo, na miongoni mwake ni lile tukio la msiba wa siku ya Al-
Khamisi, kwani nilikuwa sifikirii kabisa kwamba Sayyidna Omar 
ibn Khatab angeweza kupinga amri za Mtume wa Mwenyezi Mungu 
na kumtuhumu kuwa anaweweseka. Na hapo mwanzoni nilidhani 
kwamba riwaya hiyo inatoka katika vitabu vya Mashia, lakini nilizidi 
kushangazwa na kuchanganyikiwa nilipomuona yule mwanachuoni wa 
Kishia ameinakili kutoka ndani ya sahihi Bukhari na Sahihi Muslim na 
nikajisemeza mwenyewe, “Iwapo nitalikuta jambo hili ndani ya sahihi 
Bukhari, basi nitaangalia nini cha kufanya.”

Nilisafiri hadi mji mkuu wa nchi yetu na huko nilinunua Sahih Bukhari, 
Sahih Muslim, Musnad ya Imam Ahmad,  Sahihut-Tirmidh na Muwatta 
ya Imam Malik na vitabu vinginevyo mashuhuri, na sikusubiri kurudi 
nyumbani, bali njia nzima baina ya Tunis na Qafsah nikiwa ndani ya basi 
nilikuwa nikizifungua kurasa za Sahih Bukhar na kutafuta tukio la msiba 
wa siku ya Al-Khamisi hali ya kuwa natamani nisilione tukio hilo, bila 
kutarajia nikalikuta.

Nikalisoma mara nyingi lakini lilikuwa kama alivyolinakili Sayyid 
Sharafud-din, nikajaribu kulikanusha tukio hilo lote na (pia nikajaribu 
kukanusha) kuwa Sayyidna Omar ndiye aliyetenda tendo hilo la hatari, 
lakini itawezekana vipi kwangu mimi kupinga kitu ambacho kimetajwa 
ndani ya (vitabu vyetu) sahihi ambavyo ni zile Sihahi za Ahlis-Sunnah 
Wal-Jamaah na tumejilazimisha wenyewe na kushuhudia juu ya usahihi 
wake?

Hivyo basi kuvitilia mashaka au kuvipinga sehemu fulani tu, italazimu 
kuvitupilia mbali na kwa kufanya hivyo itatulazimu kuzitupilia mbali 
itikadi zetu zote. Na lau mwanachuoni huyo wa Kishia angekuwa ananukuu 
kutoka katika vitabu vyao basi kamwe nisingeamini, amma alivyonakili 
kutoka katika Sihahi za Kisunni jambo hilo halina nafasi ya kupingwa 
kwa kuwa sisi tumezilazimisha nafsi zetu wenyewe kuwa hivyo ni vitabu 
sahihi mno baada ya kitabu cha Mwenyezi Mungu. Jambo hilo limekuwa 
ni lazima, vinginevyo itabidi kuvitilia mashaka vitabu hivyo na hapo 
ndipo tutakapobakia bila ya hukumu yoyote ya Kiislamu tunayoitegemea 
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kwa sababu hukumu zilizokuja ndani ya kitabu cha Mwenyezi Mungu 
ni Mujmal  na siyo Mufassar  na kwa kuwa sisi tuko mbali na zile zama 
za Utume na tulirithi dini yetu kutoka kwa baba, naye kutoka kwa babu 
tena kwa njia hii hii ya sihahi hizi, basi kwa hali yoyote ile haiwezekani 
kuvitupa vitabu hivi.

Nilijilazimisha mwenyewe kwa kuweka ahadi wakati nikiingia katika 
utafiti huu mrefu na mgumu kwamba, nitegemee hadithi sahihi ambazo 
Masunni na Mashia wameafikiana, na nizitupilie mbali hadithi ambazo 
zimepokelewa na kundi moja   kinyume na lile jingine. Kwa kutumia njia 
hii ya kati na kati nitakuwa nimejitenga na upendeleo,  ung’ang’anizi wa 
kimadhehebu na chuki za kitaifa na kwa wakati huo huo naikata kamba 
ya mashaka ili niufikie mlima wa yakini nao ni njia ya Mwenyezi Mungu 
iliyonyooka.
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MWANZO  WA  UTAFITI  WA  KINA

MTAZAMO WA SHIA NA SUNNI
 JUU YA MASAHABA 

Miongoni mwa utafiti muhimu ambao mimi nauzingatia kuwa ndiyo 
jiwe la msingi katika utafiti wote unaoongoza kufikia kwenye ukweli, ni 
ule utafiti unaohusu Maisha ya Masahaba, mambo yao waliyoyafanya na 
waliyokuwa wakiyaitakidi, hiyo ni kwa sababu wao ndiyo nguzo ya kila 
kitu, na tumeipokea dini yetu kutoka kwao na kupitia kwao tutaondokana 
na kiza ili tuzifahamu hukumu za Mwenyezi Mungu.

Wanachuoni wa Kiislamu (wa zamani) wametangulia katika 
kuwachunguza Masahaba na mienendo yao, na kwa ajili ya jambo 
hili wametunga vitabu vingi kama vile Usudul-Ghabah,   Al-Isaabah 
Fimaarifatis-Sahabah,  Miizannul-itidal, na vingine (vyote hivyo ili) 
kupima na kuchanganua maisha ya Masahaba, lakini vitabu hivyo ni kwa 
mujibu wa mtazamo wa Kisunni.

Lipo tatizo ambalo linabainisha kwamba, Wanachuoni wa hapo mwanzo 
wengi wao walikuwa wakiandika na kusimulia kwa namna inayokubaliana 
na maoni ya watawala wa Kibani Umayyah na Bani Abbas, watawala 
ambao wao walikuwa wanatambulikana kwa uadui wao dhidi ya Watu 
wa nyumba ya Mtume (s.a.w.) bali na kila anayewafuata na kupita katika 
muongozo wao. Kwa ajili hii basi siyo uadilifu kutegemea kauli zao 
bila ya kauli za Wanachuoni wengine wa Kiislamu ambao tawala hizo 
ziliwakandamiza,  kuwatawanya na kuwaua kwa sababu ya wao kuwa ni 
wafuasi wa Watu wa nyumba ya Mtume, na ndiyo waliokuwa chimbuko 
la mapinduzi dhidi ya tawala hizo za kidhalimu zilizopotoka.

Na tatizo la msingi katika yote hayo ni Masahaba, kwani wao ndiyo 
waliohitilafiana kuhusu lile suala la Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
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kuwaandikia yale maandiko ambayo yangewalinda wasipotee mpaka 
siku ya Qiyamah. Kuhitilafiana kwao huku ndiko kuliko unyima umma 
wa Kiislamu fadhila hii na kuutumbukiza ndani ya upotofu mpaka 
ukagawanyika,  kufarakana, kugombana na kisha ukashindwa na nguvu 
zake zikatoweka.

Na ni hao hao Masahaba ambao walihitilafiana kuhusu ukhalifa na 
wakagawanyika baina ya kundi linalotawala na jingine pinzani, na hilo 
likasababisha Umma kubakia nyuma na kugawanyika (baadhi yao) kuwa 
wafuasi wa Muawiya na wengine kuwa wafuasi wa Ali (a.s.).

Ni masahaba hao hao waliohitilafiana katika tafsiri ya Kitabu cha 
Mwenyezi Mungu na Hadithi za Mjumbe wa Mwenyezi Mungu na 
ndipo yalipotokea madhehebu, makundi vikundi vidogo vidogo hatimaye 
yakazuka mafunzo yaliyojulikana kwa jina la Il-mul-Kalami na fikra 
nyingine tofauti. Si hivyo tu, bali kukajitokeza falsafa aina kwa aina 
zilizochochewa na tamaa za kisiasa tu zenye kufungamana na tamaa za 
kuhodhi madaraka.

Waislamu wasingegawanyika wala kuhitilafiana katika jambo lolote lau 
siyo Masahaba, na tofauti yeyote iliyokwishaanza na inayoanza hivi sasa 
kwa hakika inarudi kwenye hitilafu yao juu ya Masahaba.

Mola wao ni mmoja,  Qur’an moja,  Mtume mmoja na Qibla moja. 
Waislamu wote wanaafikiana juu ya hayo na tofauti zaozimeanzia kwa 
Masahaba ndani ya Saqifa bani Saidah  kuanzia siku ya kwanza baada 
ya Mtume kufariki na (tofauti baina yao) ikaendelea mpaka leo hii na 
itaendelea mpaka Mwenyezi Mungu mwenyewe atakapotaka.

Nami nimegundua wakati wa mazungumzo yangu pamoja na Wanachuoni 
wa Kishia kwamba, kwa mujibu wa mtazamo wao ni kuwa Masahaba 
wamegawanyika kwenye makundi matatu:

Kundi la kwanza: Ni la wale Masahaba wema ambao walimtambua 
Mwenyezi Mungu na Mjumbe wa Mwenyezi Mungu kwa maarifa ya 
kweli kabisa na wakamuunga mkono kwa dhati na kusuhubiana naye 
kwa ukweli katika kauli na utakaso wa moyo katika matendo, na wala 
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hawakugeuka baada yake, bali waliimarika juu ya ahadi waliyomuahidi. 
Hapana shaka Mwenyezi Mungu Mtukufu amewasifu ndani ya Kitabu 
chake Kitukufu mara nyingi na mahali pengi. Naye Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu amewasifu mara nyingi na mahali pengi pia, na Mashia huwataja 
Masahaba hawa kwa heshima na kuwatukuza kama ambavyo Masunni 
nao huwataja kwa heshima na kuwatukuza pia.

Na kundi la pili: Ni la wale Masahaba ambao waliingia ndani ya Uislamu 
wakamfuata Mjumbe wa Mwenyezi Mungu imma kwa kupenda au kwa 
kuogopa. Hawa walikuwa wana msimbulia Mtume wa Mwenyezi Mungu 
kwa kusilimu kwao na katika baadhi ya nyakati wao walikuwa wakimuudhi 
na hawafuati maamrisho yake na makatazo yake, bali waliyapa maoni yao 
nafasi (ya kwanza) dhidi ya hukumu zilizowazi mpaka Qur’an ilikuwa 
inashuka ili kuwakemea na mara nyingine ilishuka kuwatisha. Mwenyezi 
Mungu aliwafedhehesha katika aya nyingi, pia Mtume aliwahadharisha 
katika hadithi nyingi.  Mashia hawawataji Masahaba hawa ila kwa mujibu 
wa matendo yao bila ya kuwaheshimu wala kuwatukuza kama wale wa 
mwanzo.

Amma kundi la tatu la Masahaba: Ni wanafiki ambao walimfuata 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu ili kumfanyia vitimbi, wakadhihirisha 
Uislamu, wakaficha ukafiri, wakajisogeza ili wauvuruge Uislamu na 
Waislamu wote. Bila shaka Mwenyezi Mungu ameyateremsha sura kamili 
kwa ajili yao na akawataja mara nyingi mahali pengi na kuwaonya kuwa 
wataingia katika tabaka la chini kabisa ndani ya moto.

Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) amewataja na kuwahadharisha, 
na kuna baadhi ya Masahaba wake aliwafahamisha majina ya wanafiki 
hao na alama zao. Na Shia na Sunni wanaafikiana juu ya kuwalaani na 
kujitenga nao.

Na wapo aina maalum ya Masahaba ambao japokuwa walikuwa 
miongoni mwa Masahaba, lakini wao wanazo sifa pekee mbali na 
Masahaba wengine kwani wanayo Qaraba (udugu) kwa Mtume na ubora 
wa kimaumbile, kiroho na mambo mengine maalum aliyowahusisha nayo 
Mwenyezi Mungu na Mtume wake. Hapana yeyote mwenye kuwafikia 
katika daraja hiyo.
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Hawa ndiyo wale Watu wa nyumba ya Mtume (s.a.w.) ambao Mwenyezi 
Mungu amewaondolea uchafu na kuwatakasa mno. (Qur.33:33) Na 
akawajibisha kuwasalia kama alivyowajibisha sala hiyo kwa Mtume wake, 
pia amewajibisha khumsi kwa ajili ya Mtume wa Mwenyezi Mungu na 
wao.  (Qur. 8:41)  Vile vile akawajibisha kwa kila Muislamu awapende 
na (mapenzi hayo) ndiyo malipo ya Utume wa Muhammad (s.a.w.). (Qur. 
42:23)

Wao ndiyo wenye mamlaka ambao Mwenyezi Mungu ameamuru kuwatii 
(Qur. 4:59). Nao ndiyo waliobobea katika elimu, ambao wanafahamu 
taawili ya Qur’an na wanazijua aya Mutashabih na Muh-kam (Qur.4:59).  
Hao pia ndiyo wale wenye kumbukumbu (Ahlud-Dhikr) ambao Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu amewalinganisha na Qur’an katika ile hadithi ya 
vizito viwili na akawajibisha kushikamana navyo.   Pia akawalinganisha 
na Safina ya Nabii Nuhu ambayo mwenye kuipanda ataokoka na mwenye 
kuikengeuka ataangamia. 

Masahaba walikuwa wakifahamu Utukufu wa Watu wa nyumba ya 
Mtume (s.a.w.), (kwa hiyo) wakiwatukuza na kuwaheshimu, na Mashia 
wanafuata uongozi wao na kuwatanguliza juu ya kila sahaba, na wanazo 
dalili sahihi zilizo wazi. 

Amma Ah-lus-Sunnah Wal-Jamaa, bila shaka wao pamoja na 
kuwaheshimu kwao Watu wa nyumba ya Mtume (s.a.w.) na kuwatukuza 
na kuwaboresha, wao hawakkubali kuwepo kwa mgawanyiko huu wa 
Masahaba, wala hawaamini kwamba kuna Masahaba wanafiki, bali kwa 
mtazamo wao Masahaba wote ni viumbe bora baada ya Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu (s.a.w.) na kama kutakuwa na mgawanyo, basi huo 
utakuwa ni katika mlango wa kuzidiana ubora kama kutangulia kusilimu 
na kujitolea ndani ya Uislamu, hivyo basi huwaboresha zaidi Khulafaur-
Rashiduna  kwa (kuwapa) daraja ya kwanza kisha wale sita miongoni 
mwa wale waliobashiriwa pepo na hii ni kwa mujibu wa maoni yao. Ndio 
maana utawaona pindi wamsaliapo Mtume na Āli zake huongezea na 
Masahaba wote bila kumtoa hata mmoja. Hiki ndicho nikijuacho toka kwa 
wanachuoni wa Kisunni na nilichokisema mwanzo ndicho nilichokisikia 
toka kwa Wanachuoni wa Kishia; yaani kuwagawa Masahaba mafungu 
manne na hili ndilo lililonipelekea niufanye utafiti wangu wa kina uanzie 
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na somo hili kuhusu Masahaba. Nilimuahidi Mwenyezi Mungu iwapo 
ataniongoa nijiepushe na jazba ili nisifungamane na upande wowote bila 
upinzani na nisikilize kauli toka pande zote mbili kisha nifuate iliyokuwa 
bora. Na rejea yangu ndani ya utafiti huo ni:

(1) Kanuni sahihi za kimantiki: Yaani nisitegemee isipokuwa lile jambo 
ambalo wote wameafikiana juu ya tafsiri ya Kitabu cha Mwenyezi Mungu 
na Sunna Sahihi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.).

(2) Akili: Ambayo ni neema kubwa miongoni mwa neema za Mwenyezi 
Mungu juu ya mwanadamu, kwani kwa akili hiyo Mwenyezi Mungu 
amemtukuza na kumboresha juu ya viumbe wengine. Je huoni kwamba 
Mwenyezi Mungu Mtukufu pindi anapotoa hoja dhidi ya waja wake 
huwataka watumie akili kwa kusema: “Je hawafikiri, je hawafahamu, je 
hawazingatii, je hawaoni n.k.?

Kimsingi, Uislamu wangu uwe ni kumuamini Mwenyezi Mungu, 
Malaika wake, Vitabu vyake, Mitume wake na kwamba Muhammad ni 
Mja wake na ni Mjumbe wake, na kwamba Uislamu ndiyo dini (sahihi) 
mbele ya Mwenyezi Mungu na wala nisimtegemee katika utafiti huo 
yeyote miongoni mwa Masahaba hata akiwa na ukaribu kiasi gani au ana 
daraja kubwa kiasi gani, kwani mimi siyo miongoni mwa Banu Umayyah 
wala Banu Abbas wala Banu Fatmah. Vile vile mimi siyo Sunni wala Shia 
na sina uadui wowote na Abubakar wala Umar wala Uthman wala Ali 
na hata yule Wah-shi aliyemuua Bwana wetu Hamza maadam alisilimu 
na Uislamu unafuta yaliyotendwa kabla yake, na bila shaka Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu (s.a.w.) alimsamehe.

Kwa kuwa nafsi yangu nilikwisha kuiingiza ndani ya utafiti huu 
kwa lengo la kuufikia ukweli, na kwa kuwa nimejiepusha na fikra zote 
zilizotangulia kwa nia njema kabisa, basi sasa hivi naanza uchunguzi huu 
juu ya Masahaba nikitaraji baraka za Mwenyezi Mungu.

1). Masahaba siku ya Sulhu ya Hudaibiyyah
Kisa chenyewe kwa ujumla ni kwamba: Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 

(s.a.w.) katika mwaka wa sita A.H. alitoka akikusudia kufanya Umra 
akiwa pamoja na Masahaba elfu moja na mia nne. Akawaamuru panga 
zao wazitie ndani ya ala, kisha akavaa Ihram yeye na Masahaba wake 
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mahala paitwapo “Dhil-Halifah.” Wakawatanguliza ngamia kwa ajili ya 
kuchinja ili kuwatambulisha Maquraishi kwamba yeye amekuja Makkah 
kufanya Umrah na siyo kwa ajili ya vita. Lakini Maquraish kwa kiburi 
chao waliogopa iwapo Waarabu watasikia kuwa Muhammad ameingia 
kwa nguvu mjini Makkah na kuvunja nguvu zao. Hivyo basi walimtumia 
ujumbe ulioongozwa na Suhailibn Amr ibn Abdi Wuddi Al-Āmiri, 
wakamtaka safari hii arudi alikotoka na kwamba mwaka ujao watamuachia 
Makkah kwa siku tatu.

Kwa hakika walimpa masharti magumu ambayo Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu aliyakubali kutegemeana na mas-lahi ambayo Mola wake Mtukufu 
alimfunulia.

Hata hivyo baadhi ya Masahaba jambo hili alilolifanya Mtume 
halikuwapendeza, wakampinga kwa nguvu mno, na Umar ibn Khatab 
akamjia Mtume na kumuambia; “Je, wewe siyo Mtume wa Mwenyezi 
Mungu wa haki?” Mtume akasema, “Bila shaka mimi ni Mtume wa 
Mwenyezi Mungu wa haki.”

	
Umar akasema; “Je sisi hatuko kwenye haki na adui yetu yuko kwenye 

batili?” Mtume akasema, “Bila shaka ndivyo.” Umar akasema, “Basi ni 
kwa nini tunaonyesha udhaifu katika dini yetu?” Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu akamwambia: “Bila shaka mimi ni Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
na siwezi kumuasi naye ndiye Mwenye kunilinda,” Umar akasema, “Je, 
si ulikuwa ukituambia kwamba tutaingia kwenye Nyumba Tukufu na 
tutaitufu?” Mtume akasema, “Bila shaka nilisema, lakini je nilikuambia 
tutaingia mwaka huu?” Umar akasema, “Hapana.” Mtume akasema, “Basi 
bila shaka utaingia na utaitufu.”

Hatimaye Umar ibn Al-Khatab akamuendea Abubakr akasema: “Huyu 
siye Mjumbe wa Mwenyezi Mungu wa haki?” Abubakr akasema, “Bila 
shaka ni Mtume wa haki”. Kisha Umar alimuuliza Abubakr maswali yale 
yale aliyomuuliza Mjumbe wa Mwenyezi Mungu naye Abubakr akamjibu 
majibu yale yale na akamwambia, “Ewe bwana bila shaka yeye ni Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu na hawezi kumuasi Mola wake naye ndiye Mwenye 
kumlinda hivyo basi shikamana naye.”
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Na Mjumbe wa Mwenyezi Mungu alipomaliza kutia saini mkataba wa 
Sul-hu ya Hudabiyah aliwaambia masahaba wake: “Simameni mchinje 
na mnyoe.” Basi Wallahi hakuna miongoni mwao aliyesimama mpaka 
akasema mara tatu na ilivyokuwa hapana yeyote miongoni mwao 
aliyetekeleza amri yake aliingia kwenye hema lake kisha akatoka na wala 
hakumsemesha yeyote kati yao akachinja mnyama wake na akamuita 
kinyozi wake akamnyoa.

Masahaba wake walipoiona hali hiyo, walisimama wakachinja na 
wakawa wananyoana wao kwa wao karibu wauane wao kwa wao. Kisa hiki 
wamekiandika waandishi wa sera na tarikh, kama ambavyo amekiandika 
Bukhari ndani ya sahih yake katika Kitabus-shurūt, babus-shurūt fil-jihad 
juz.2 uk.122  (pia) Sahih Muslim katika babu Sul-hul-hudaibiyah Juz. 2.

Kwa ujumla hiki ndicho kisa cha Sul-hu ya Hudaibiyyah nacho ni 
miongoni mwa matukio ambayo Mashia na Masunni wameafikiana na 
wamelitaja tukio hilo waandishi wa sera kama vile Tabari, Ibn Al-athir na 
Ibn Saa’d na wengineo kama vile Bukhari na Muslim.

Nami hapa ninao msimamo wangu; haiwezekani nisome maelezo 
kama haya yaliyopita hivi punde kisha nisiathirike wala kushangazwa na 
matendo ya Masahaba hawa kwa Mtume wao.

Hivi mtu mwenye akili atakubaliana na kauli ya wale wasemao kwamba; 
Masahaba (r.a.) walikuwa wakitii maamrisho ya Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu na kuyatekeleza, wakati tukio hili linawasuta na linapinga 
wanayoyakusudia.? 

Hivi kweli mtu mwenye akili anaweza akafikiria kwamba, matendo 
haya dhidi ya Mtume (s.a.w.) ni jambo dogo  linalokubalika au 
linalosameheka?

Mwenyezi Mungu anasema: “Naapa kwa Mola wako, hawawi waumini 
mpaka wakufanye wewe uwe muamuzi katika yale wanayozozania baina 
yao. Kisha wasione uzito katika nafsi zao kwa yale uliyoyaamua na 
wasalimu amri mara moja. (Qur. 4:65)
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	 Basi je Umar ibn Al-Khatab alisalimu amri mara moja mahali hapo 
na hakuona uzito ndani ya nafsi yake kwa maamuzi aliyoyaamua Mtume 
(s.a.w.)? Au katika msimamo wake alikuwa na mashaka juu ya amri ya 
Mtume? Na hasa pale aliposema. “Je wewe siyo Mtume wa Mwenyezi 
Mungu wa haki? Na je siyo wewe uliyekuwa ukituambia ...” mpaka 
mwisho wa maneno yake.?

Na je hivi alisalimu amri mara moja baada ya Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu kumjibu maswali hayo kwa majibu yanayokinaisha.? Sivyo kabisa, 
hakika hakutosheka na majibu ya Mtume (s.a.w.) na akaenda kumuuliza 
Abubakr (r.a.) maswali yale yale. Je, hivi alikubali hata baada ya Abubakr 
(r.a.) kumjibu na kumpa nasaha na akamtaka ashikamane na Mtume? 
Mimi sijui kama alikubali au alitosheka na majibu ya Mtume au majibu ya 
Abubakr (r.a.). Kinyume chake ni kwamba, ni kwa nini tena Umar anasema 
yeye mwenyewe kwamba “Nilifanya mambo mengi kwenye tukio hilo 
...”? Na sijui ni sababu ipi iliyowafanya wengine waliobakia miongoni 
mwao wapinge baada ya hapo, pindi Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
alipowaambia, “Chinjeni kisha mnyoe.” Hakuna yeyote miongoni mwao 
aliyetii amri  hiyo mpaka Mtume akakariri mara tatu bila mafanikio.

Subhana-llah!! Mimi nakurubia kutokuamini nikisomacho, hivi kweli 
inafikia hali hii kwa Masahaba kumfanyia Mtume? Kwa hakika lau kisa 
hiki kingelikuwa kimesimuliwa na Mashia peke yao, basi ningeyachukulia 
hayo waliyoyasema kuwa ni uzushi wao dhidi ya Masahaba watukufu, 
lakini kisa hiki kwa usahihi na umashuhuri wake kimenakiliwa pia na 
wanachuoni wote wa hadithi wa Kisunni.

Kwa kuwa mimi niliilazimisha nafsi yangu kukubali yale waliyoafikiana 
Mashia na Masunni, basi nilijikuta ninasalimu amri na kuchanganyikiwa 
ilikuwaje hali hii!! Niseme nini, na nitawatakasa vipi Masahaba hawa 
ambao waliishi na Mjumbe wa Mwenyezi Mungu karibu miaka ishirini 
tangu kuanza Utume mpaka siku ya Hudaibiyyah, hali ya kuwa wanaona 
miujiza yake na Nuru ya Unabii, na Qur’an ikiwafundisha usiku na 
mchana, namna gani wataishi na Mtume na jinsi gani wazungumze naye. 
Ilifikia hali ambayo Mwenyezi Mungu aliwaonya kuwa matendo yao 
mema yataharibika iwapo watanyanyua sauti zao juu ya sauti ya Mtume.
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Ninalazimika kufikiri kwamba Umar ibn Khatab ndiye aliyewachochea 
wengine na kuwafanya wapinge amri ya Mtume, na zaidi ya hapo ukiongeza 
kukiri kwake kwamba yeye siku hiyo alifanya mambo ambayo hakutaka 
kuyataja na ameyakariri mahala pengi akisema: “Nimekuwa nikifunga, 
kutoa sadaka,  kusali na kuwaacha huru watumwa kwa kuchelea maneno 
yangu niliyoyasema ...” hadi mwisho kama ilivyovyosimuliwa toka kwake 
kuhusu tukio hili. (Taz: Siratul-Halabiyyah Babu         sul-hil-Hudaibiyyah 
Juz. 2 uk. 706.)

Maelezo haya yanatujulisha kwamba Umar mwenyewe alikuwa 
akitambua upeo wa msimamo aliokuwa nao siku hiyo, kwa hakika ni kisa 
cha ajabu lakini cha kweli.

2). Masahaba  na  msiba  wa Siku  ya  Alhamisi
Ujumla wa kisa chenyewe ni kwamba, Masahaba walikuwa 

wamekusanyika ndani ya nyumba ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu siku 
tatu kabla ya kufariki kwake. Mtume akawaamuru wamletee mfupa wa 
begani na wino ili awaandikie maandiko yatakayowalinda wasipotee, 
lakini Masahaba walihitilafiana miongoni mwao, wako walioiasi amri 
yake na wakamtuhumu kuwa anaweweseka. Jambo hilo lilimkasirisha 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu na akawatoa nyumbani mwake bila ya 
kuwaandikia chochote.

Hebu soma sehemu kidogo ya kisa hiki kwa ufafanuzi. Ibn Abbas 
amesema; “Siku ya al-hamisi, hiyo siku ya al-hamisi ilikuwa na tukio 
gani? Mtume wa Mwenyezi Mungu yalimzidia maumivu yake akasema, 
Njooni nikuandikieni maandiko ambayo hamtapotea baada yake, Umar 
akasema, bila shaka Mtume kazidiwa na maumivu nanyi mnayo Qur’an, 
kinatutosha kitabu cha Mwenyezi Mungu. Basi watu waliokuwemo ndani 
ya nyumba ya Mtume wakahitilafiana na kuzozana miongoni mwao, wako 
wanaosema sogeeni ili Mtume akuandikieni maandiko ambayo hamtapotea 
baada yake na wengine wanasema alivyosema Umar. Walipozidisha zogo 
na kuhitilafiana mbele ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu; akawaambia 
niondokeeni.” Kwa ajili hii Ibn Abbas alikuwa akisema “Msiba mkubwa 
kuliko yote ni yale majibizano yaliyotokea baina ya Mtume na kuwaandikia 
maandiko kwa sababu ya kuhitilafiana kwao na zogo lao.” Taz. Sahih 
Muslim Juz. 5 uk. 75 mwishoni mwa kitabul-Wassiyyah.
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Tukio hili ni sahihi na la kweli halina shaka ndani yake, wanachuoni na 
wanahadithi Wakishia wameliandika katika vitabu vyao, kama ambavyo 
wanachuoni, wanahadithi na wanahistoria wa Kisunni wameliandika ndani 
ya vitabu vyao nalo linanilazimisha mimi nitimize kile nilichojilazimisha 
nafsi yangu.

Mpaka hapa nasimama hali ya kuwa nimechanganyikiwa kuufasiri 
msimamo wa Umar ibn Al-Khatab dhidi ya amri ya Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu. Ni amri ipi hiyo? Ni ile ya kuulinda Umma huu usipotee, na 
hapana shaka maandiko haya ndani yake kulikuwa na kitu kipya kwa ajili 
ya Waislamu ambacho kingewaondoshea kila aina ya mashaka.

Hebu tuachane na kauli ya Mashia isemayo kwamba Mtume alitaka 
kuandika jina la Ali kuwa ni Khalifa wake, na Umar akalitambua jambo 
hilo kisha akamzuia Mtume asiandike.

Huenda (Mashia) wasitukinaishe kwa madai yao haya ambayo kimsingi 
hayaturidhishi, lakini je kunapatikana tafsiri nyingine inayoingia akilini 
kuhusu tukio hili lenye kutia uchungu ambalo lilimkasirisha Mtume 
mpaka akawafukuza Masahaba na likamfanya Ibn Abbas alie hadi 
machozi yake yakazilowanisha changarawe na akaliita kuwa ni msiba 
mkubwa? Masunni wanasema kwamba, “Umar alihisi ukali wa maradhi 
ya Mtume hivyo alimhurumia na alitaka ampumzishe”. Lakini sababu hii 
haikubaliki  kwa watu wa kawaida sembuse wanachuoni? Mimi nilijaribu 
mara nyingi kumtakia udhuru Umar, lakini uhakika wa tukio lenyewe 
unanizuia kufanya hivyo, hata kama  neno anaweweseka litabadilishwa 
“Mwenyezi Mungu apishe mbali” liwe tamko la “Maradhi yamemzidia” 
bado hatutapata kitu kitakachoitakasa kauli ya Umar aliposema: “Munayo 
Qur’an na kinatutosha kitabu cha Mwenyezi Mungu.”

Basi je, yeye alikuwa anaifahamu mno Qur’an kuliko Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu ambaye ameteremshiwa au kwamba Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu hazingatii akisemacho? Haiwezekani!! Au (tuseme) 
kwamba Mtume kwa amri yake hiyo alikuwa anataka kuleta hitilafu na 
kutokuelewana? “Namuomba Mwenyezi Mungu anisamehe.”

	 Lau sababu ya Masunni ingekuwa sahihi, basi hilo lisingefichikana 
kwa Mtume na asingekosa kuifahamu nia nzuri ya Umar, na Mjumbe wa 
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Mwenyezi Mungu angelimshukuru kwa ajili hiyo na angemkurubisha 
badala ya kumkasirikia na akasema “Niondokeeni”!!

Kwa hakika mimi najiuliza ni kwa nini wao waliitii amri yake 
alipowafukuza kutoka ndani ya chumba cha Mtume mbona hawakusema 
kuwa anaweweseka? Walipotambua ya kwamba bila shaka walikuwa 
wamefanikisha njama yao ya kumzuia Mtume kuandika maandiko 
yale, basi hawakuona tena sababu yoyote ya kuwafanya wabakie hapo, 
na dalili ya hilo ni kuwa wao walizidisha mzozo na kuhitilafiana mbele 
ya Mtume (s.a.w.) na wakagawika makundi mawili, wapo miongoni 
mwao wanaosema sogeeni kwa Mtume awaandikieni hayo maandiko, 
na miongoni mwao wako wanaosema alivyosema Umar yaani “Mtume 
anaweweseka.”

Suala hili halikuwa jepesi kiasi cha kumuhusu Omar peke yake!! 
Lau mambo yangekuwa hivyo basi Mtume wa Mwenyezi Mungu 
angelimnyamazisha na kumkinaisha kwamba yeye Mtume hatamki jambo 
kwa matamanio yake na wala haiwezekani kuzidiwa na maumivu katika 
kuuongoa Umma usipotee, lakini jambo hili lilikuwa nyeti na likapata 
watetezi kama kwamba walikuwa wameafikiana mapema na ndiyo maana 
walizidisha zogo na kuhitilafiana wakasahau au wakajisahaulisha kauli ya 
Mwenyezi Mungu isemayo:  “Enyi mulioamini musipaze sauti zenu juu 
ya sauti ya Mtume, na wala msisemezane naye kwa sauti ya nguvu kama 
mnavyosemezana ninyi kwa ninyi, visije vitendo vyenu vikakosa thawabu 
na hali ya kuwa hamtambui.” (Qur. 49:2)

Katika tukio hili walivuka mipaka ya kupaza sauti na kumsemesha 
kwa nguvu hadi wakamtuhumu Mtume (s.a.w.) kuwa anaweweseka. 
Mwenyezi Mungu apishilie mbali. Kisha wakazidisha zogo na 
kuhitilafiana na kukawa na vita vya maneno mbele ya Mtume  (s.a.w.), 
mimi nakurubia kuamini kwamba wengi wao waliunga mkono kauli ya 
Umar na ndiyo maana Mjumbe wa Mwenyezi Mungu aliona kuwa hakuna 
mafanikio katika kuandika maandiko hayo kwa sababu alifahamu kuwa 
wao hawakumuheshimu na wala hawakutii amri ya Mwenyezi Mungu 
kuhusiana naye yaani, kutokupaza sauti zao mbele yake. Na iwapo wao 
wanaiasi amri ya Mwenyezi Mungu basi hawawezi kutii amri ya Mtume 
wake.
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Hekima ya Mtume ilikuwa ni kutokuwaandikia maandiko yake 
kwani alituhumiwa kuhusu maandiko hayo bado yuko hai, basi mambo 
yangekuwaje kuhusu maandiko hayo baada ya kufa kwake? Bila shaka 
wenye kumtuhumu wangesema, “Ni maneno ya mwenye kuweweseka!!”.  

Huenda wangetilia shaka hata baadhi ya hukmu alizoweka Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu katika kipindi cha maradhi aliyofia, kwani itikadi yao 
kuhusu kuweweseka kwake ilikuwa na nguvu.  Namuomba Mwenyezi 
Mungu anisamehe, na ninatubia kwake kutokana na kauli hii mbele ya 
Mtume Mtukufu. 

Basi ni vipi nitaikinaisha nafsi yangu na dhamira yangu iliyo huru 
kwamba, Umar ibn Khatab alifanya jambo la kusameheka wakati ambapo 
wenzake na waliokuwepo hapo walilia kwa ajili ya kilichotokea mpaka 
machozi yao yakalowesha mchanga na wakaiita siku hiyo kuwa ni msiba 
kwa Waislamu?

Kwa ajili hii niliamuwa kuzikataa sababu zote zilizotolewa ili kulitakasa 
tendo hilo, na nilijaribu kulipinga tukio hili na kulikanusha ili niepukane 
na maafa yake, lakini vitabu  vimelinakili na kulithibitisha na kulifanya 
kuwa ni tukio sahihi na havikufaulu kufanya vyema katika utetezi wake.

Ninakurubia kukubaliana na mtazamo wa Mashia katika kulifasiri tukio 
hili kwani mtazamo huo unazo sababu za kimantiki na unadalili nyingi.

Bado nakumbuka jawabu la Sayyid Muhammad Baqir As-Sadr 
nilipomuuliza, “Ni jinsi gani alivyofahamu Sayyidna Umar miongoni mwa 
Masahaba kile ambacho Mtume anataka kukiandika, nacho ni kumpa Ali 
Ukhalifa  kwa mujibu wa madai yenu (ninyi Mashia)?” 

Sayyid As-Sadr akasema, “Umar hakuwa peke yake aliyetambua 
makusudio ya Mtume, lakini masahaba wengi walitambua kile 
alichokitambua Umar, kwani Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) 
alikwisha kuwaambia jambo kama hili pale aliposema, Hakika mimi 
ninaacha kwenu vizito viwili, Kitabu cha Mwenyezi Mungu na Kizazi 
changu Watu wa nyumba Yangu, vitu ambavyo mkishikamana navyo 
kamwe hamtapotea baada yangu.” Na katika kipindi cha maradhi 
yake hayo akawaambia, “Njooni niwaandikieni maandiko ambayo 
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kamwe hamtapotea baada yake”.  Waliokuwepo hapo akiwemo Umar 
walifahamu kwamba Mjumbe wa Mwenyezi Mungu anataka kutilia 
nguvu kwa maandiko, kile alichokieleza ile siku ya Ghadir Khum, nacho 
ni kushikamana na kitabu cha Mwenyezi Mungu na Kizazi chake Mtume 
(s.a.w.) na Bwana wa kizazi hicho ni Ali, basi ni kama kwamba Mtume 
(s.a.w.) alitaka kusema “Shikamaneni na Qur’an na  mshikamane na Ali.” 
Na hilo alikwishalisema katika matukio mengi kama walivyoyaeleza 
wanachuoni wa hadithi.

Maquraishi wengi walikuwa hawamridhii Ali kwa sababu eti ni mdogo 
kwao na kwamba yeye ndiye aliyewavunja wenye kibri (miongoni mwa 
Maquraishi) wao.  Aliwakatisha tamaa na kuwaua mashujaa wao, lakini 
hawakuonesha jeuri mbele ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (kama Umar) 
kwa kiwango kilichotokea katika sulhu ya Hudaibiyyah, na pia upinzani 
mkali (aliouonesha) kwa Mtume pale alipomsalia Abdallah ibn Ubayyi 
yule mnafiki, na mahala pengine pengi ambapo historia imeandika. Tukio 
hili ni miongoni mwa hayo mengi, nawe utaona kwamba ule upinzani wa 
kuandika maandiko katika kipindi cha maradhi ya Mtume uliwachochea 
wengine kuthubutu kumpinga Mtume na hatimaye kuzidisha zogo mbele 
ya Mtume (s.a.w.).

Bila shaka kauli hii ilikuja ikiwa ni upinzani kamili wa makusudio ya 
hadithi, kwani kusema mnayo Qur’an, kinatutosha Kitabu cha Mwenyezi 
Mungu ni kinyume na madhumuni ya hadithi ambayo inawaamuru 
washikamane na Kitabu cha Mungu na Kizazi cha Mtume vyote kwa 
pamoja. Hivyo basi ni kama kwamba makusudio yao ni kuwa kinatutosha 
Kitabu cha Mwenyezi Mungu tu, hatuna haja na Kizazi cha Mtume.

Hapana tafsiri nyingine inayoingia akilini isiyokuwa hii kulingana 
na tukio hili, isipokuwa kama itakuwa makusudio ni kumtii Mwenyezi 
Mungu tu bila ya Mtume wake, na maana hii vile vile ni batili na haingii 
akilini.

Nami nikiweka kando kuegemea upande mmoja na ubinafsi uliovuka 
mpaka na kuipa maamuzi akili iliyosalimika na fikra iliyohuru, ninaegama 
kwenye ufumbuzi huu, na hili ni jepesi kuliko kumtuhumu Umar kwamba 
yeye ni wa mwanzo kuipinga Sunna ya Mtume kwa kusema kwake kuwa 
kinatutosha Kitabu cha Mwenyezi Mungu.
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Pia iwapo kuna baadhi ya watawala walioikataa Sunna ya Mtume kwa 
madai kuwa inapingana, basi hali hiyo imefuatia mambo yaliyopita ndani 
ya historia ya Waislamu. Pamoja na kuwa mimi simbebeshi Umar peke 
yake lawama ya tukio hili na kule kuukosesha Ummah mwongozo na ili 
nibaki kuwa mwadilifu upande wa haki, nambebesha yeye na waliokuwa 
upande wa rai yake miongoni mwa Masahaba watukufu ambao walisema 
usemi kama wake na kuunga mkono msimamo wake ili kupinga amri ya 
Mjumbe wa Mungu.

Kwa hakika mimi nashangazwa na mtu anayesoma tukio hili na akapita 
tu kama kwamba hapakuwa kitu pamoja na kuwa tukio hili ni miongoni 
mwa misiba mikubwa kama alivyoliita Ibn Abbas. Nashangazwa mno na 
watu ambao wanajaribu kwa juhudi zao kulinda heshima ya sahaba na 
kulitakasa kosa lake hata kama heshima hiyo itakuwa iko dhidi ya heshima 
na utukufu wa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu na ni dhidi ya Uislamu na 
misingi yake!!

Ni kwa nini tunaukwepa ukweli na tunajaribu kuufuta pindi unapokwenda 
kinyume cha matakwa yetu? Ni kwa nini hatukubali kuwa Masahaba ni 
watu kama sisi nao wana matamanio na wanakosea na kufanya vizuri 
kama sisi.?

Siachi kushangaa, isipokuwa ninapokisoma kitabu cha Mwenyezi Mungu 
ambacho kinatusimulia visa vya Manabii (a.s.) na mambo waliyopambana 
nayo toka kwa watu wao licha ya kushuhudia miujiza ya Mtume wao:

Ewe Mola wetu usizipotoshe nyoyo zetu baada ya kuwa umetuongoa na 
utupe rehma kutoka kwako, bila shaka wewe ni mpaji.

 Namna hivi nimekuwa nikifahamu rejea ya msimamo wa Mashia 
kwa Khalifa wa pili ambaye wao Mashia humbebesha sehemu kubwa 
ya jukumu la misiba iliyotokea katika maisha ya Waislamu tangu siku 
ya msiba ule wa siku ya Al-hamisi, msiba ambao uliunyima Umma yale 
maandiko ya uongofu ambayo Mtume (s.a.w.) alitaka kuwaandikia.

Haiwezekani kukwepa ukweli kwamba, mwenye akili ni yule aliyeijua 
haki kwanza kabla ya kuwajua watu anaowatakia udhuru. Ama wasioijuwa 
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haki isipokuwa kupitia kwa watu sisi hatuna cha kuzungumza juu yao.

3). Masahaba katika Jeshi la Usamah:
Kisa hiki kwa ujumla ni kwamba, Mtume (s.a.w.) aliandaa jeshi ili 

kulikabili jeshi la Warumi siku mbili kabla ya kufariki kwake na akampa 
uamirijeshi Usamah ibn Zaid ibn Harith aliyekuwa na umri wa miaka 
kumi na minane. Katika jeshi hili Mtume (s.a.w.) aliwatayarisha wakuu 
wa Kimuhajirina na Ansari kama vile Abubakr, Umar, Abu-Ubaidah na 
wengineo miongoni mwa Masahaba wakubwa mashuhuri. Miongoni 
mwao wapo waliopinga uamirijeshi wa Usamah na wakasema “Itakuwaje 
tuongozwe na kijana ambaye bado hajakomaa?”     	

Kabla ya hapo waliwahi kupinga uamirijeshi wa Baba yake (Usamah) 
na walisema mengi juu ya jambo hilo na walikosoa mno (hali hiyo) 
iliyomfanyaMtume (s.a.w.) akasirike sana  kuhusiana na upinzani wao 
na kukosoa kwao. Hivyo basi Mtume (s.a.w.) alitoka akiwa mgonjwa hali 
amefunga kitambaa kichwani akiyumba kati ya watu wawili huku miguu 
yake inakokota chini kutokana na taabu ya maradhi aliyonayo. Basi 
akapanda kwenye mimbari akamshukuru Mwenyezi Mungu na kumtukuza 
kisha akasema: “Enyi watu ni maneno gani yaliyonifikia kutoka kwa 
baadhi yenu kuhusu uamirijeshi wa Usamah? Basi ikiwa mutakebehi kwa 
kumpa kwangu Usamah uamiri, kwa hakika mulikwishakebehi kumpa 
kwangu uamiri baba yake kabla ya mwanawe basi namuapa Mwenyezi 
Mungu kwa hakika yeye Zaid anastahiki kuwa amiri na bila ya shaka 
mwanawe baada yake anastahiki uamiri huo.

(1) Tabaqat cha ibn Saad Juz 2 uk.190
(2) Tarikh Ibn Al-athir Juz 2 uk.317
(3) Tarikh At-Tabari Juz 3 uk. 226
(4) As-Siratul-Halabiyyah Juz. 3 uk.207

Kisha Mtume (s.a.w.) akawa anawahimiza wafanye haraka akawaambia, 
“Liandaeni jeshi la Usamah, nendeni na jeshi la Usamah, upelekeni ujumbe 
wa Usamah.” Alikariri jambo hilo mbele ya masikio yao na hali ya kuwa 
ni wazito. Kwa hakika tendo kama hili linanilazimisha nijiulize: “Ni kwa 
nini wamethubutu kuwa dhidi ya amri ya Mwenyezi Mungu na Mtume 
wake? Na ni uasi gani huu kuhusu haki ya Mtume Mtukufu ambaye siku 
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zote alikuwa na hamu kubwa juu yao ili waongoke na ni mpole na mwenye 
huruma kwa waaminio?”

Sikufikiria kama ambavyo mtu mwingine naye hawezi kufikiria tafsiri 
nyingine inayokubalika juu ya uasi huu na ushupavu huu. Kama ilivyo 
kawaida wakati wa kusoma matukio kama haya yanayogusa heshima 
ya Masahaba kwa karibu au kwa mbali, najaribu kukanusha na kupuuza  
matukio kama haya, lakini haiwezekani kupinga na kupuuza kitu ambacho 
wameafikiana wanahistoria na wanahadithi katika Wanachuoni wa Kisunni 
na Kishia.

Bila shaka nilikuwa nimemuahidi Mola wangu kwamba nitakuwa 
muadilifu, sitang’ang’ania madhehebu yangu na sitathamini kisichokuwa 
kweli, na ukweli hapa ni mchungu kama isemwavyo, na Mtume (s.a.w.) 
alikwishasema kuwa; “Sema kweli hata kama ni dhidi ya nafsi yako na 
sema kweli japokuwa ni chungu”.

Ukweli uliopo ndani ya tukio hili ni kwamba, masahaba hawa waliopinga 
uamiri wa Usamah walikwenda kinyume na amri ya Mola wao na 
waliikhalifu amri iliyo wazi isiyokuwa na shaka wala tafsiri nyengine, na 
wala hawana udhuru wowote kwa tendo lao hilo na wala hawana udhuru 
isipokuwa udhuru baridi wanaoutafuta baadhi ya watu ili kulinda heshima 
ya masahaba na Salafus-Salih. Mtu mwenye akili iliyo huru kwa vyovyote 
vile hawezi kuzikubali nyudhuru hizi, isipokuwa kama atakuwa miongoni 
mwa wasiofahamu wala kutumia akili au akawa miongoni mwa wale 
ambao chuki imewapofua macho yao.Watu ambao hawatenganishi baina 
ya faradhi ambayo ni wajibu kuitii na katazo ambalo ni wajibu kuliacha. 
Kwa hakika nilifikiri kwa muda mrefu ili labda nitawapatia udhuru 
unaokubalika kwa watu hawa lakini sikupata ufumbuzi. 

Nilizisoma nyudhuru za Masunni juu ya watu hawa, kwamba wao 
walikuwa ndiyo wazee wa Kiquraish na ndiyo wakubwa zao, na walikuwa 
wa mwanzo kusilimu wakati ambapo Usamah ni mdogo na wala hakushiriki 
katika vita ili kuutukuza Uislamu kama vile vita vya Badri, Uhud, na 
Hunayn na hakuwa wa mwanzo kusilimu. (Usamah) alikuwa mdogo 
kwa umri wakati Mtume wa Mwenyezi Mungu alipompa uamirijeshi, na 
maumbile ya nafsi za watu wote yanapinga iwapo miongoni mwao kuna 
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wazee na watu wazima (iweje) waongozwe na vijana, na ndiyo maana 
walipinga uamirijeshi wake na walimtaka Mtume (s.a.w.) ambadilishe 
kwa kumpa (uamiri mtu) mwingine miongoni mwa Masahaba wakubwa.

Kwa hakika huo ni udhuru usiotegemea dalili ya kiakili wala kisheria 
na wala haiwezekani kwa Muislamu yeyote aliyeisoma Qur’an na 
akazifahamu hukumu zake isipokuwa ataukataa udhuru huu ,kwani 
Mwenyezi Mungu mtukufu anasema: 

“Na kile anachokupeni Mtume kichukueni na kile anachokukatazeni 
komeni (msikifanye)”. (Qur: 59:7)

Na amesema tena: “Haiwi kwa Muumini mwanaume wala Muumini 
mwanamke pindi Mwenyezi Mungu na Mtume wake wanapokata shauri, 
wawe na hiyari katika shauri hilo, na yeyote mwenye kumuasi Mwenyezi 
Mungu na Mtume wake hakika amepotea upotofu ulio wazi kabisa”. (Qur: 
33:36.)

Basi je ni udhuru gani watakaoukubali watu wenye akili baada ya aya 
hizi zilizowazi? Niseme nini juu ya watu ambao walimkasirisha Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu hali ya kuwa wanafahamu kuwa Mwenyezi Mungu 
hughadhibika pindi Mtume anapoghadhibika, na hayo ni baada ya wao 
(Masahaba) kumtuhumu Mtume kuwa anaweweseka, na bila woga 
wakasema waliyoyasema mbele yake na wakazidisha zogo na kuhitilafiana 
hali ya kuwa Mtume ni mgonjwa mpaka akalazimika kuwafukuza toka 
chumbani mwake. Je yote haya hayakuwatosha?

Badala ya wao kujikosoa na kutubia kwa Mwenyezi Mungu na kumtaka 
awasamehe kwa hayo waliyoyafanya na wamuombe Mtume awaombee 
msamaha kama ilivyowafundisha Qur’an, kinyume chake waliongeza 
maji ndani ya unga kama mithali isemwavyo huko kwetu. Hivyo basi 
wakawa watovu wa nidhamu kwa Mtume aliyekuwa mpole kwao na 
mwenye huruma. Hawakumpa haki yoyote wala kutambua heshima 
yake, wakamkebehi kwa kumpa uamiri Usamah baada ya siku mbili 
tu toka walipomtuhumu kuwa anaweweseka. Kabla jeraha halijapona, 
walimlazimisha atoke akiwa katika hali waliyoieleza wana historia 
kuwa, alikuwa hawezi kutembea kutokana na uchungu wa maradhi, tena 
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anayumba akiwa kati ya watu wawili. Kisha Mtume (s.a.w.) akawa anaapa 
kuwa Usamah anastahiki kuwa amiri, na vile vile Mtume anaongeza 
kutujulisha kwamba; ni hao hao Masahaba waliompinga alipompa 
uamiri Zaid ibn Harith hapo kabla. Mtume aliyasema hayo kwa lengo la 
kutujulisha kwamba wao Masahaba wanayo mambo mengi na ushuhuda 
mwingi kuwa wao hawakuwa miongoni mwa wale ambao huwa hawaoni 
uzito katika nafsi zao kwa yale aliyoyakatia shauri Mtume na wakasalimu 
amri mara moja, bali walikuwa miongoni mwa wabishi wanaomjadili na 
kujifanya wanayohadhi ya kukosoa na kupinga hata kama watakwenda 
kinyume na hukumu za Mwenyezi Mungu na Mtume wake.

Na miongoni mwa mambo yanayotujulisha juu ya upinzani uliyowazi 
ni kwamba, licha ya mambo waliyoyashuhudia ikiwemo kukasirika kwa 
Mtume wa Mwenyezi Mungu na kuikabidhi bendera ya uamiri yeye 
mwenyewe kwa Mkono wake Mtukufu, na kuwaamuru wafanye haraka 
kuondoka, lakini wao walikuwa wazito na hawakwenda mpaka Mtume 
akafariki hali ya kuwa ndani ya moyo wake kuna huzuni juu ya umma 
wake uliofikwa na msiba ambao utaufanya umma wake urudi nyuma kwa 
visigino vyake na kuingia motoni na hawataokoka na moto huo isipokuwa 
wachache ambao Mtume wa Mwenyezi Mungu amewafananisha na 
kikundi kidogo cha ngamia waliosahauliwa na mchungaji.

Ikiwa tutataka kukifanyia mazingatio kisa hiki, basi bila shaka tutamkuta 
Khalifa wa pili ndiye chimbuko halisi la tukio hilo, kwa sababu baada 
ya kifo cha Mjumbe wa Mwenyezi Mungu yeye ndiye aliyekwenda kwa 
Khalifa Abubakr na akamtaka amuuzulu Usamah na kumbadilisha kwa 
kuweka amiri mwingine. Khalfa Abubakr akamwambia, “Mama yako 
amekula hasara ewe mwana wa Khatab waniamuru nimuuzulu na hali ya 
kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu alimtawalisha?”

Taz:    (1) Tabaqat al-kubra cha Ibn Saad Juz. 2 uk. 190
       (2) Tarikh At-Tabari juz 3 uk. 226

Vipi Umar hakutambua ukweli huu ambao Abubakr aliutambua?  Au 
tuseme ndani ya jambo hili kuna siri nyingine ambayo haikutambulikana 
kwa wanahistoria? Au tu ni kwamba wanahistoria ndiyo waliouficha 
ukweli kwa kulinda heshima ya Umar kama ilivyo kawaida yao na kama 
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walivyoibadilisha ibara ya Anaweweseka pakawekwa tamko Maradhi 
yamemzidia?

Kinachonishangaza kwa Masahaba hawa waliomkasirisha Mtume 
siku ya Al-hamisi na kumtuhumu kuweweseka na kuchanganyikiwa na 
wakasema, “Kinatutosha kitabu cha Mwenyezi Mungu.” Na wakati huo 
huo kitabu cha Mwenyezi Mungu kinawaambia ndani ya aya zake kwamba: 
“Waambie ikiwa ninyi mnampenda Mwenyezi Mungu basi nifuateni mimi, 
Mwenyezi Mungu atakupendeni”. (Qur. 3:31)

Eti kama kwamba wao (wanajiona kuwa) wanakijua mno kitabu cha 
Mwenyezi Mungu na hukumu zake kuliko yule aliyeteremshiwa. Ndiyo 
maana baada ya siku mbili tu tangu ule msiba wenye machungu na ni kabla 
ya siku mbili tu Mtume afariki wanamkasirisha zaidi walipomkebehi kwa 
kumpa  Usamah uamiri na wala hawakutii amri yake alipowataka watoke 
waungane na jeshi la Usamah. Katika ule msiba wa mwanzo (uliotokea 
siku ya Al-hamisi) Mtume alikuwa mgonjwa amelala kitandani, basi 
katika msiba huu wa pili, Mtume alilazimika atoke hali kafunga kitambaa 
kichwani, amejifunika shuka na anayumba kati ya watu wawili, miguu 
yake inakokota chini. (Mtume) akawahutubia hotuba kamili akiwa juu ya 
mimbari, hotuba ambayo alianza kwa kumpwekesha Mwenyezi Mungu 
na kumtukuza ili awajulishe kwamba yeye hakuwa anaweweseka. Kisha 
akawatambulisha kufahamu kwake kebehi yao na hatimaye akawakumbusha 
tukio jingine walilomkebehi miaka minne iliyopita, basi je baada ya yote 
hayo bado tu wanaamini kuwa Mtume anaweweseka au kwamba maradhi 
yamemzidia kiasi kwamba hawezi kufahamu anachokisema?

Ewe Mwenyezi Mungu umetakasika na umetukuka, ni vipi watu hawa 
wanafanya ushupavu mbele ya Mtume wako na wala hawaridhii na 
maamuzi aliyoyapitisha, na wanampinga kwa nguvu zote bila kusita hata 
alipowaamuru kuchinja na kunyoa mara tatu hakuna yeyote aliyekubali 
miongoni mwao. Na katika tukio jingine walimvuta kanzu yake na 
kumzuia asimswalie Abdallah ibn Ubayyi wakamwambia, “Hakika Mola 
wako amekukataza kuwasalia wanafiki!!”. Kama kwamba wao ndio 
wanaomfundisha kile alichoteremshiwa wakati ambapo (Ewe Mwenyezi 
Mungu) umesema ndani ya Qur’an yako kuwa:  
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“Na tumekuteremshia ukumbusho ili uwabainishie mambo 
yaliyoteremshwa kwao.” (Qur.16:44) 

Pia umesema: 

“Hakika sisi tumekuteremshia kitabu kwa haki ili uhukumu baina ya 
watu kwa yale aliyokuonesha Mwenyezi Mungu”. (Qur. 4:105)

Na umesema na kauli yako ni ya kweli: 

“Kama tulivyomtuma Mtume kwenu anayetokana nanyi anakusomeeni 
aya zetu na kuwatakaseni na kuwafundisheni kitabu na hekima na 
anawafundisheni mambo mliyokuwa hamyajui”. (Qur. 2:151).

Watu hawa wanashangaza, wanajiweka kwenye daraja ya juu kuliko 
ya  Mtume, na wakati mwingine hawatii amri yake na mara nyingine 
wanamtuhumu kuwa anaweweseka na kuzidisha zogo mbele yake bila ya 
heshima wala adabu. Na kuna wakati mwingine wanampinga kwa kumpa 
uamiri Zaid ibn Harith na baada yake alimpa uamiri mwanae Usamah ibn 
Zaid. Ni mashaka gani yatakayobakia kwa wenye kutafiti baada ya yote 
haya kwamba Mashia wako kwenye haki wanapoidhibiti mienendo ya 
baadhi ya Masahaba kwa alama ya kuuliza na wakawa wakali kutokana 
na mienendo hiyo kwa ajili tu ya kumheshimu na kumpenda Mtume na  
watu wa nyumba yake?

Mimi sikutaja mengi ambayo (Masahaba) walikwenda kinyume, halifu 
isipokuwa mambo manne au matano na nimefanya hivyo kwa sababu ya 
kufupisha na hayo niliyoyataja yawe ni mfano tu. Lakini wanachuoni wa 
Kishia wamehifadhi mamia ya mambo ambayo Masahaba walikwenda 
kinyume na maelekezo ya wazi. Wanachuoni hawa Wakishia hawakutoa 
dalili isipokuwa zile zilizoandikwa na wanachuoni wa Kisunni ndani ya 
Sihahi zao na Musnad zao.

Kwa hakika ninapoeleza baadhi ya mambo waliyotenda baadhi ya 
Masahaba kwa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, nabakia ni mwenye 
kushangaa tena mwenye kuchanganyikiwa. Kinachonishangaza si tabia 
za Masahaba tu kumwelekea Mtume, lakini mtazamo wa wanachuoni wa 
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Kisunni ambao siku zote unatuonesha kuwa, Masahaba wote wako kwenye 
haki, na haiwezekani kuwakosoa kwa namna yoyote ile. Kwa ajili hiyo 
wanamzuia mwenye kutafiti kuufikia ukweli na anabakia anahangaika 
ndani ya fikra zinazopingana.

Zaidi ya hayo yaliyotangulia, ninaleta baadhi ya mifano ambayo itatupatia 
picha halisi juu ya Masahaba hawa na hapo tutaufahamu msimamo wa 
Mashia kuhusu Masahaba.

Bukhari ameandika ndani ya sahihi yake Juz. 3 uk. 47  mlango  wa subira 
juu ya maudhi, na kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu isemwayo “Bila 
shaka wenye kusubiri watatekelezewa malipo yao” kutoka katika kitabul-
adabi amesema, “Ametusimulia Aa’mash amesema, Nimemsikia Shaqiq 
anasema, Abdallah amesema, Mtume (s.a.w.) aligawa mgao kama baadhi 
ya migao aliyokuwa akigawa, basi mtu mmoja miongoni mwa maansari 
akasema, Namuapa Mwenyezi Mungu, hakika mgao huu haukukusudiwa 
kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Mimi nikasema, Kwa hakika mimi 
nitamwambia jambo hili Mtume (s.a.w.), basi nikamfuata Mtume hali ya 
kuwa yuko kati ya Masahaba wake nikamkabili nikamwambia. Jambo 
hili lilimuumiza Mtume, uso wake ulibadilika na akakasirika mpaka 
nikatamani laiti nisingemwambia, kisha Mtume akasema kwa hakika 
Musa aliudhiwa zaidi kuliko hivyo lakini alisubiri.”

Vile vile Bukhari ameandika katika kitabu hicho hicho yaani Kitabul-
Adab katika Babut-Tabassum Wad-dhahak, amesema, “Ametusimulia 
Anas ibn Malik amesema, nilikuwa natembea pamoja na Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu (s.a.w.) hali yakuwa amejifunika shuka ya Kinajirani 
yenye pindo nene, basi bedui mmoja akakutana na Mtume akamvuta shuka 
yake kwa nguvu sana, Anas akasema: Niliangalia kwenye bega la Mtume 
(s.a.w.) nikaliona limeathirika kutokana na pindo la shuka kwa sababu 
ya kuvutwa kwa nguvu sana alikofanya yule Bedui, kisha bedui yule 
akasema, Ewe Muhammad toa amri nipewe mali ya Mwenyezi Mungu 
uliyonayo, basi Mtume  alimgeukia (kumtazama) kisha akacheka halafu 
akaamuru apewe.”

Kama ambavyo Bukhari ameandika ndani ya Kitabul-Adab katika 
mlango uitwao, Asiyewakabili watu kwa lawama Amesema: “Bibi Aisha 
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amesema, Mtume (s.a.w.) alifanya jambo fulani na akaliruhusu (lifanywe), 
baadhi ya watu hawakulifanya. Habari hiyo ikamfikia Mtume (s.a.w.), basi 
akatoa hotuba akamtukuza Mwenyezi Mungu kisha akasema, Wana nini 
watu walioacha kufanya kitu ninachokifanya mimi, namuapa Mwenyezi 
Mungu kwa hakika mimi namfahamu zaidi Mwenyezi Mungu kuliko wao 
nami namcha zaidi kuliko wao!...”

Mimi naamini kwamba wanaoitakidi kwamba Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (s.a.w.) matamanio yanampindisha na kumpotosha njia ya 
haki, akagawa mgao ambao hakusudii radhi ya Mwenyezi Mungu bali 
anafuata matamanio yake na vile apendavyo, na wale ambao wanaacha 
kufanya mambo aliyoyafanya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, hali 
yakuwa wanaitakidi kuwa wao ni wacha Mungu mno na wanamfahamu 
zaidi Mwenyezi Mungu kuliko Mjumbe wake, kuna baadhi ya watu 
wamewaweka (Masahaba) katika daraja la Malaika na kuhukumu kwamba 
wao ni viumbe bora baada ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu na kwamba 
Waislamu wanatakiwa kuwafuata na kuziandama sera zao, si kwa lolote 
isipokuwa tu kwa kuwa ni Masahaba wa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu. 
Lakini watu hawa hawastahiki kabisa utukufu huo.

Na hali hii  (kwa kweli) inapingana na Masunni ambao hawamsalii Mtume 
(s.a.w.) na kizazi chake isipokuwa huongeza juu yao Masahaba wote, 
wakati ambapo Mwenyezi Mungu Mtukufu amekwisha kukitambulisha 
cheo cha Mtume na kizazi chake, na akawapa daraja yao kisha akawaamuru 
(Masahaba) wamsalie Mtume wake na Watu wa nyumba yake waliotakasika 
ili kuwafanya wawe watiifu na wanyenyekevu na waitambue daraja ya 
Watu hawa mbele ya Mwenyezi Mungu. Basi (kama ni hivyo) ni kwa nini 
sisi tunawaweka (Masahaba) juu kuliko daraja yao na tunawalinganisha 
na watu ambao Mwenyezi Mungu amewatukuza na kuwaboresha juu ya 
walimwengu wote?

Hebu niwache nihitimishe (kwa kueleza) kwamba, Banu Ummayyah 
na Banu Abbas ambao waliwafanyia uadui Watu wa Nyumba ya 
Mtume, wakawatenga, wakawatawanisha na kuwauwa wao na wafuasi 
wao, waliitambua maana halisi ya daraja na ubora mkubwa wa Ahlul-
Bait. Basi ikiwa Mwenyezi Mungu haikubali sala ya Muislamu ila kwa 
kuwasalia wao, ni kwa nini basi wanautetea uadui wao na kupotoka kwao 
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dhidi ya Ahlul-Bait? Na kwa ajili hiyo utawaona wamewalinganisha 
Masahaba kwa Ahlul-Bait (katika kuwasalia) ili kuwapotosha watu 
waone kuwa Masahaba na Ahlul-Bait ni sawa tu katika daraja. Na hasa 
iwapo tutafahamu ya kwamba mabwana wao na wakubwa wao ni baadhi 
ya Masahaba ambao waliwaajiri watu wanyonge wa akili miongoni mwa 
Masahaba  wa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu au miongoni mwa Tabiina  
ili tu wasimulie hadithi za uongo zinazohusu fadhila za Masahaba na hasa 
wale waliofaulu kukalia kiti cha Ukhalifa na wakawa moja kwa moja 
ndiyo sababu ya wao Banu Umayyah na Banu Abbas kuufikia utawala na 
kufanya wapendavyo dhidi ya Waislamu. Historia ni shahidi mwema juu 
ya haya niyasemayo, kwani Umar ibn Al-Khatab ambaye ni mashuhuri 
kwa kuwaadhibu magavana wake kwa kiasi cha dhana tu, tunamuona ni 
mpole mno kwa Muawiyyah ibn Abi Sufiyan wala hamuadhibu kabisa. 
Na huyu Muawiyyah alitawalishwa na Abu Bakr, na Umar alipokuja 
akamkubali kwa muda wote wa uhai wake na wala hakuthubutu hata 
kumkemea au kumlaumu licha  ya mashitaka ya watu wengi waliokuwa 
wakienda kumshitakia kuhusu Muawiyah na  wakimwambia, “Kwa 
hakika Muawiyah anavaa dhahabu na hariri  vitu ambavyo Mtume wa 
Mwenyezi Mungu ameviharamisha kwa wanaume.” Basi Umar alikuwa 
akiwajibu, “Mwacheni kwa kuwa yeye ni Kisra wa Waarabu.” Hivyo 
basi Muawiyah aliendelea kutawala zaidi ya miaka ishirini na hakuna 
yeyote aliyethubutu kumkosoa wala kumuuzulu. Na alipotawalia Uthman 
Ukhalifa wa Waislamu, alimuongezea (Muawiyah) madaraka mengine 
yaliyomuwezesha kuupora utajiri wa Waislamu, na kuchukua uongozi kwa 
nguvu, kisha kufanya apendavyo na kuwalazimisha Waislamu wale kiapo 
cha utii kwa mwanawe Yazid aliyekuwa muovu na mlevi. Hiki ni kisa 
kingine kirefu ambacho sikukikusudia kukieleza kwa urefu ndani ya kitabu 
hiki, lakini jambo muhimu ni kutambulisha mwenendo wa masahaba hawa 
ambao walikalia Ukhalifa na moja kwa moja wakaandaa kusimama kwa 
dola ya Bani Umayyah ili kuwaridhisha Maquraish ambao hawakutaka 
Utume na Ukhalifa uwe ndani ya (nyumba ya) Bani Hashim.

Kwa maelezo zaidi soma:

(1) Al-Khilafatu Wal-Mulk; Abul Aala-al-Maududi.
(2) Yaumul-Islam: Ahmad Amin.
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Kwa hakika dola ya Banu Umayyah ina haki bali ni wajibu wake 
iwashukuru wale wote ambao waliiandalia utawala, na shukurani ya chini 
kabisa ni kuajiri wapokezi wa hadithi wa kulipwa watakaosimulia fadhila 
za mabwana zao na wakati huo huo kuwakweza zaidi kuliko Makhasimu 
wao ambao ni Ahlul-Bait kwa sifa na ubora wa aina mbali mbali ambao 
Mwenyezi Mungu anashuhudia kuwa, (sifa hizo na ubora huo waliopewa 
hao Masahaba) iwapo utaufanyia utafiti kwa mujibu wa dalili za kisheria, 
kiakili na kimantiki, hapana chochote cha kutajwa kitakachobakia, 
isipokuwa tu kama akili zetu zitakapokuwa na kasoro tukaamini mambo 
yanayopingana.

Kwa mfano, tunasikia mengi juu ya uadilifu wa Umar ambao umevuka 
mpaka hadi ikasemwa “Umekuwa muadilifu mno mpaka umelala”.  Na 
imesemwa pia kuwa, “Umar amezikwa wima ili uadilifu wake usijekufa 
pamoja naye”. Basi yalivyo ya Umar kuhusu uadilifu unaweza kusimulia, 
ukasimulia-ukasimulia.....hulaumiwi.

Historia sahihi inatueleza kwamba, katika mwaka wa ishirini Hijiriyah 
ilipomlazimu kutoa (kugawa), yeye hakufuata Sunna ya Mtume wa 
Mwenyezi Mungu, wala hakufuata mipaka yake kwani Mtume (s.a.w.) 
aliweka usawa baina ya Waislamu wote katika mgawo huo hakumboresha 
yeyote juu ya mwingine, na Abubakr alimfuata Mtume kwa jambo hilo 
muda wote wa Ukhalifa wake. Lakini Umar ibn Al-Khatab alianzisha 
njia mpya akawaboresha Waliosilimu mwanzo juu ya wengine, na 
akawaboresha Muhajirina miongoni mwa Maquraishi juu ya Muhajirina 
wengine. Akawatanguliza Muhajirina wote juu ya Maansari wote, na 
aliwafadhilisha Waarabu juu ya wasiokuwa Waarabu na alimboresha mtu 
huru juu ya mtumwa  Si hivyo tu bali akaliboresha kabila la Mudhar juu 
ya kabila la Rabiah, akafaradhisha kabila la Mudhar wapewe mia tatu na 
Rabia mia mbili  na aliwaboresha kabila la Ausi juu ya Khazraj. 

Futubul-Bul-Dan uk. 437.

Basi uko wapi usawa na uadilifu Ewe mwenye akili? Na tunasikia juu 
ya elimu ya Umar ibn Al-Khatab mambo mengi yasiyo na idadi mpaka 
imesemwa kwamba yeye ndiye mjuzi mno kuliko Masahaba (wengine) 
na imesemwa kuwa yeye alimuwafiki Mola wake katika mengi miongoni 
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mwa maoni yake ambayo Qur’an ikishuka kuyaunga mkono katika aya 
nyingi ambazo Umar na Mtume (s.a.w.) walitofautiana.

Lakini historia sahihi inatujulisha kwamba Umar hakuiafiki Qur’an hata 
baada ya kushuka kwake, pale alipoulizwa na Sahaba mmoja katika zama 
za Ukhalifa wake akasema: “Ewe Amirul-Muuminina mimi nimepatwa 
na janaba lakini sikupata maji”, Umar akamwambia, “Usisali”. Hapo 
Ammar ibn Yasir alilazimika kumkumbusha kutayamam,  lakini Umar 
hakukinaika kwa hilo na akamwambia Ammar, “Tutakubebesha jukumu 
kwa yale uliyojibebesha.”

Basi yu wapi Umar yeye na aya ya kutayamam iliyoteremshwa ndani ya 
kitabu cha Mwenyezi Mungu, na iwapi elimu yake na Sunna ya Mtume 
(s.a.w.) ambaye amewafundisha namna ya kutayammam kama ambavyo 
amewafundisha (namna ya) kutawadha. Na Umar yeye mwenyewe mara 
nyingi anakiri katika matukio kadhaa kwamba yeye si mjuzi, bali watu 
wote ni wajuzi kuliko yeye hata yule mwanamke mwenye mimba, na 
akisema mara nyingi, “Lau si Ali, basi Umar angeliangamia”. Na alifikwa 
na mauti akafa na hakuwahi kutambua hukumu ya “Al-Kalalah” ambayo 
alihukumu kwa hukumu nyingi tofauti tofauti kama inavyoshuhudia 
historia.

Vile vile tunasikia mambo mengi juu ya uhodari wa Umar na ushujaa 
wake na nguvu zake mpaka imesemwa kwamba Maquraishi waliogopa 
pindi Umar aliposilimu, na nguvu ya Waislamu iliimarika kwa kusilimu 
kwake. Na imesemwa kwamba Mwenyezi Mungu aliupa nguvu Uislamu 
kupitia kwa Umar ibn Al-Kataab, na imesemwa kuwa Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu hakudhihirisha wazi wito wake isipokuwa baada ya 
kusilimu Umar.

Lakini historia thabiti na sahihi haituoneshi chochote juu ya uhodari 
huu na ushujaa, wala hakuna mtu yeyote miongoni mwa watu mashuhuri 
au hata watu wa kawaida ambao Umar ibn Khataab aliwauwa katika 
makabiliano ya ana kwa ana au katika vita kama vile Badr au Uhud au 
Khandaq na vinginevyo, bali kinyume chake ndiyo sahihi, na historia 
inatusimulia kwamba, yeye alikimbia pamoja na wengine waliokimbia 
katika vita ya Uhud na vile vile alikimbia siku ya (vita ya) Hunain. Pia 
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Mtume (s.a.w.) alimtuma ili akalete ushindi katika mji wa Khaibar lakini 
alirudi bila ushindi na hata katika vikosi vidogo vidogo ambavyo alishiriki 
hakuwa kiongozi bali aliongozwa na cha mwisho ni kile cha Usamah 
ambacho yeye alikuwa mwenye kuamrishwa chini ya uongozi wa kijana 
Usamah ibn Zaid.

Basi yako wapi madai ya uhodari na ushujaa wa Umar (ukilinganisha) 
na ukweli huu unaoonekana wazi? Tunasikia mambo mengi juu ya ucha 
Mungu wa Umar na namna alivyokuwa akilia kwa kumuogopa Mwenyezi 
Mungu, mpaka  imesemwa kwamba yeye alikuwa anakhofu kuwa 
Mwenyezi Mungu atamuadhibu japo itatokea nyumbu akaanguka njiani 
kutokana na (Umar) kutomtengenezea nyumbu huyo njia nzuri ya kupita 
huko Iraq.

Lakini masimulizi ya historia yaliyothibiti yanatueleza kwamba, Umar 
alikuwa mkali tena mgumu (wa tabia) hahisi ubaya na haogopi. Alikuwa 
akimpiga yeyote aliyemuuliza suali juu ya aya moja tu ya Kitabu cha 
Mwenyezi Mungu mpaka humtoa damu pasina kosa lolote alilolifanya 
mtu huyo. Bali zaidi ya hapo mwanamke akiharibu ujauzito wake kwa 
kiasi tu cha kumuona Umar kutokana na woga na tisho alilokuwa nalo 
Umar.

Na ni kwa nini Umar hakuona vibaya pale alipounyoosha upanga wake 
kumuonya kila yule atakayesema kuwa (Mtume) Muhammad amekufa, 
na akaapa kwa Mwenyezi Mungu kuwa Mtume hakufa bali kaenda 
kuzungumza na Mola wake kama alivyofanya Musa ibn Imran, na akaonya 
kuwa yeyote atakayesema kuwa Mtume amekufa ataikata shingo yake.  
Basi ni kwanini asimukhofu Mwenyezi Mungu (kutokana na tendo hili)?

Na ni kwanini asione kuwa ni vibaya wala asimukhofu Mwenyezi Mungu 
juu ya onyo lake la kutaka kuiunguza kwa moto nyumba ya Fatmah Az-
Zahra iwapo tu watu waliopinga Baia  ya Abu Bakr, hawatatoka ndani 
ya nyumba hiyo kwenda kufanya Baia.  (Umar hakujali) haliyakuwa 
alikwisha ambiwa kuwa ndani ya nyumba hiyo yumo Fatmah, basi yeye 
alijibu akasema, “Hata kama yumo Fatmah”. 

Umar alithubutu kuwa dhidi ya Kitabu cha Mwenyezi Mungu na Sunna 
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ya Mtume wake, akahukumu katika zama za Ukhalifa wake hukumu 
zinazokwenda kinyume na Qur’an na Sunnah Tukufu ya Mtume. 

Ukowapi huo uchamungu wake ukiulinganisha na matukio ya kweli 
tena yanayoumiza moyo Enyi! waja wema wa Mwenyezi Mungu?

Kwa  hakika nimemtaja Sahaba huyo mkubwa tena mashuhuri kama 
mfano tu, na nimeacha mambo mengi kusudi nisirefushe maelezo, lakini 
lau ningetaka kufanya kwa upana ningejaza vitabu vingi, bali kama 
nilivyosema ninataja hivi kama mfano na siyo yote.

Maelezo niliyoyataja ni sehemu ndogo tu inayotupatia dalili iliyowazi 
juu ya hali halisi ya Masahaba (namna walivyo) na pia msimamo 
unaopingana wa wanachuoni wa Kisunni, kwani wao wanawazuia watu 
kuwakosoa na kuwatilia mashaka na wakati huo huo ndani ya vitabu vyao 
wanasimulia mambo yanoyoleta shaka na tuhuma kwa Masahaba. Na 
lau wanachuoni wa Kisunni wasingetaja mfano wa mambo kama haya 
wazi wazi,  yanayochafua na kutia doa heshima ya Masahaba katika 
uadilifu (usemwao) kuwa wanao, hakika wangetupumzisha na taabu hii 
ya mkanganyiko.

Kwa hakika mimi naukumbuka mkutano wangu pamoja na mwanachuoni 
mmoja katika mji Mtukufu wa Najaf aitwaye Sayyid Asad Haidar ambaye 
ndiye mtunzi wa kitabu kiitwacho, “Al-ImamuS-Sadiq Wal-Madhahibul-
Arbaa”. Katika mkutano huo tulikuwa tukizungumzia juu ya Usunni na 
Ushia, basi akanisimulia kisa cha mzazi wake ambaye alipokuwa Hijja 
alikutana na mwanachuoni wa Kitunisia miongoni mwa wanachuoni wa 
Zaitunah. Tukio hili lilitokea miaka hamsini iliyopita. Baina yao kulifanyika 
majadiliano kumuhusu Amirul-Muuminina Ali ibn Abi Talib, ambapo yule 
mwanachuoni wa Kitunisia alikuwa akimsikiliza mzazi wangu akitaja 
dalili za Uimamu wa Imamu Ali (a.s.) na kustahiki kwake Ukhalifa,  
akataja dalili nne au tano. Na alipokwisha zitaja yule mwanachuoni wa 
Zaitunah alimuuliza mzazi wangu, “Je, unazo dalili zingine zisizokuwa 
hizi?” Akasema: “Hapana.” Basi yule Mtunisia akasema, “Hebu toa 
‘tasbihi’  yako na uanze kuhesabu.” Basi yule mwanachuoni wa Kitunisia 
akaanza kuzitaja dalili zinazohusu Ukhalifa wa Imam Ali (a.s.) mpaka 
zikafikia mia moja, ambazo mzazi wangu alikuwa hazifahamu. Naye 
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Sheikh Asad Haidar aliongeza akasema, “Lau Ahlul-Sunnah Wal-Jamaa 
watasoma ndani ya vitabu vyao, basi wasingekuwa na usemi isipokuwa 
ule tuusemao sisi na tofauti hii ingemalizika tangu siku nyingi.”

Naapa kwamba huu ni ukweli usiokwepeka iwapo tu mtu atakuwa huru 
kutokana na chuki yenye kupotosha na kibri chake na kisha akazirejea 
dalili zilizowazi.
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1). MAONI  YA QUR’AN  KUHUSU
 MASAHABA.

Kabla ya yote sina budi nieleze kwamba bila shaka Mwenyezi Mungu 
Mtukufu ndani ya kitabu chake Kitukufu mahala pengi amewasifu 
Masahaba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu ambao walimpenda Mtume, 
wakamfuata na kumtii bila ya tamaa na hawakupinga wala kujikweza, 
wala kufanya majivuno, bali walimfuata kwa kutaka radhi ya Mwenyezi 
Mungu na Mtume wake, basi hao Mwenyezi Mungu  amewaridhia nao 
wamemridhia na sifa hii hapati isipokuwa yule anayemuogopa Mola wake.

Kundi hili la Masahaba ndilo lile ambalo Waislamu wanatambua heshima 
yao kutokana na msimamo wao na matendo yao walipokuwa na Mtume 
(s.a.w.). Waislamu wanawapenda, wanawaheshimu na kukitukuza cheo 
chao na kuwaombea radhi kila wanapowataja.

Utafiti wangu (nilioufanya) hauhusiani na kundi hili la Masahaba ambao 
wao ndiyo kitovu cha heshima na utukufu kwa Masunni na Mashia, kama 
ambavyo utafiti wangu hauhusu kundi la Masahaba ambao ni Mashuhuri 
kwa unafiki na ambao wanalaaniwa na Waislamu wote Sunni na Shia.

Lakini uchunguzi wangu unalihusu kundi hili la Masahaba ambao 
Waislamu wamekhitilafiana juu yao, na Qur’an ilishuka kuwakemea na 
kuwaonya katika baadhi ya matukio, na ndiyo wale ambao Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu aliwahadharisha katika minasaba mingi au alionywa 
kutokana nao.

Naam, ikhtilafu iliyopo baina ya Shia na Sunni iko katika kundi hili 
la Masahaba, kwani Mashia wanayakosoa maneno yao na vitendo vyao 
na wanautilia mashaka uadilifu wao, wakati ambapo Ahlus-Sunna Wal-
Jamaa wanawatukuza bila kujali mambo yaliyo kinyume  (cha sheria ya 
dini) yaliyothibiti kuwa waliyatenda.
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Kwa hiyo basi utafiti wangu unahusika na kundi hili la Masahaba, 
ili kwa kupitia utafiti huu niweze kuufikia ukweli ulivyo au sehemu ya 
ukweli huo.

Nimeyasema haya ili mtu yeyote asijedhani kuwa mimi nimezipuuza 
zile aya ambazo zimewasifu Masahaba wa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
na nikazionesha zile tu zinazowapinga, bali mimi kwa hakika katika utafiti 
wangu nimegundua kwamba ziko aya zinazowasifu, ndani yake kuna 
maana ya lawama au kinyume chake.

Na huenda sitaikalifisha nafsi yangu kwa juhudi kubwa kama 
nilivyofanya katika kipindi cha miaka mitatu ya uchunguzi huu, bali 
nitatosheka kwa kutaja baadhi ya Aya tu ziwe mfano kama ilivyo kawaida, 
na hivi ni kwa ajili ya (kutaka) kufanya  mukhtasari, na ni juu yao wale 
watakao upana zaidi kufanya juhudi ya utafiti, na kulinganisha kama 
nilivyofanya mimi ili kuongoka kwao kuwe kumetokana na juhudi na 
mchujo wa fikra, kitu ambacho Mwenyezi Mungu anakitaka kipatikane 
kwa kila mtu na ndivyo hali halisi inavyotaka ili mtu apate kukinaika 
barabara na asije akababaishwa na upepo mkali. Inaeleweka moja kwa 
moja kwamba uongofu unaopatikana kwa kukinai nafsi ni bora mno 
kuliko ule unaopatikana kutokana na athari za nje. 

Mwenyezi Mungu amesema alipokuwa akimsifu Mtume wake:  “Na Mola 
wako amekukuta ukiwa unahangaika akakuongoza.” (Qur. 93:7)  Yaani: 
Amekukuta unaitafuta haki akakuongoza kwenye haki.  Na amesema tena:  
“Na wale waliofanya juhudi kwa ajili yetu basi tutawaongoza kwenye njia 
zetu” (Qur. 29:69).

 i).  Muhammad Mjumbe wa Mwenyezi Mungu.

Mfano wa kwanza juu ya jambo hilo ni ile aya isemayo: “Muhammad ni 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu.”

Mwenyezi Mungu Amesema:

“Muhammad ni Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, na walio pamoja 
naye wana nguvu mbele ya makafiri, na  wanahurumiana wao kwa 
wao. Utawaona wanarukuu na kusujudu wakitafuta fadhila na radhi 
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za Mwenyezi Mungu. Alama zao ziko katika nyuso zao kwa athari ya 
kusujudu. Huu ndio mfano wao katika Torati. Na mfano wao katika Injili 
ni kama mmea uliotoa chipukizi lake, kisha ukalitia nguvu ukawa mnene, 
ukasimama sawa juu ya ubuwa wake, ukawafurahisha wakulima, ili 
kuwakasirisha kwa ajili yao makafiri. Mwenyezi Mungu amewaahidi 
walioamini na wakatenda mema miongoni mwao msamaha na ujira 
mkubwa.” (Qur. 48:29)

Aya hii tukufu yote inamsifu Mjumbe wa Mwenyezi Mungu na Masahaba 
walio pamoja naye, ambao wamesifika kwa sifa  alizozitaja Mwenyezi 
Mungu kuwa wao ni wakali  mbele ya makafiri na ni wenye huruma wao 
kwa wao. Aya hii Tukufu inaendelea katika kuwasifu watu hawa na kutaja 
sifa zao mpaka inamalizika kwa kueleza ahadi ya Mwenyezi Mungu 
Mtukufu kuwa, atatoa msamaha na malipo makubwa siyo kwa masahaba 
wote waliotajwa lakini kwa baadhi yao ambao wameamini na kutenda 
mema. Basi lile tamko lisemalo: “Miongoni mwao” alilolitaja Mwenyezi 
Mungu Mtukufu linajulisha kuwa ni, Baadhi na limeweka wazi kwamba 
miongoni mwao Masahaba msamaha wa Mwenyezi Mungu na radhi zake 
hawatavipata. Pia limejulisha kuwa baadhi ya Masahaba hawakuwa na 
sifa ya imani na matendo mema. Hivyo basi aya hii ni miongoni mwa 
zile aya zinazowasifu na kuwakosoa kwa wakati mmoja, kwani imekisifu 
kikundi fulani cha Masahaba na kuwakosoa wengine.

Jambo la kusikitisha na kuhuzunisha ni kwamba watu wengi wanaitolea 
ushahidi aya hii Tukufu juu ya kuhifadhika kwa  Masahaba kutokana 
na makosa na kwamba ni waadilifu na kwanaifanya aya hii ni hoja 
dhidi ya Shia, wakati ambapo aya hii ni hoja iliyo wazi dhidi yao na 
inawaunga mkono Mashia katika kuwagawa Masahaba kuwa kuna 
Sahaba aliyeamini kisawasawa na akawa mkamilifu wa imani na matendo 
mema, basi Mwenyezi Mungu akamuahidi msamaha na radhi yake na 
malipo makubwa. Na kuna Sahaba mwingine aliyesilimu na imani ikawa 
haijaingia kisawasawa katika moyo wake, au aliamini na kutenda mema 
katika zama za uhai wa Mtume s.a.w, lakini huyo huyo aligeuka kinyume 
nyume, basi huyu hawezi kumdhuru Mwenyezi Mungu kwa lolote lile, na 
Mwenyezi Mungu amemuonya kuwa matendo yake yataporomoka kwa 
kiasi tu cha kupaza sauti yake juu ya sauti ya Mtume. Basi je, unadhani ana 
hali gani yule aliyemuasi Mwenyezi Mungu na Mtume wake na akapotea 
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upotovu ulio wazi? Kisha unamfikiriaje yule ambaye hakuhukumu kwa 
hukumu aliyoteremshiwa au alibadilisha hukumu ya Mwenyezi Mungu 
akahalalisha kile alicho kiharamisha Mwenyezi Mungu na akaharamisha 
kile alichokihalalisha Mwenyezi Mungu na akafuata maoni yake na 
matamanio yake katika yote hayo?

ii). Aya ya kugeuka nyuma:

Mwenyezi Mungu anasema:

“Na Muhammad hakuwa ila ni Mtume tu. Wamekwishapita kabla 
yake Mitume. Je, akifa au akiuawa ndiyo mtageuka kurudi nyuma? Na 
atakayegeuka na akarudi nyuma huyo hatamdhuru kitu Mwenyezi Mungu. 
Na Mwenyezi Mungu atawalipa wanaomshukuru.  (Qur. 3:144)

Aya hii tukufu iko wazi mno kwamba Masahaba watageuka nyuma 
baada tu ya kufariki Mtume, na hawatabakia ila wachache. Kama 
ilivyotambulisha aya katika maelezo ya Mwenyezi Mungu juu yao yaani: 
Wenye kubakia ambao hawatageuka ndiyo wale wenye kushukuru, kwani 
wenye kushukuru hawawi ila ni wachache kama inavyotujulisha kauli ya 
Mwenyezi Mungu Mtukufu isemayo:

“Ni wachache katika waja wangu wanaoshukuru”. Qur. 34:13

Vile vile ni kama zilivyotambulisha hadithi Tukufu za Mtume ambazo 
zinafasiri maana ya kugeuka na ambazo tutazitaja baadhi yake. Na iwapo 
Mwenyezi Mungu Mtukufu katika aya hii hakubainisha adhabu ya wale 
watakaogeuka nyuma akatosheka kwa kuwasifu wenye kushukuru ambao 
watastahiki malipo yake, lakini kinachofahamika moja kwa moja ni 
kwamba wenye kugeuka hawastahiki malipo mema ya Mwenyezi Mungu 
na msamaha wake, ni kama alivyotilia mkazo Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu (s.a.w.) katika hadithi nyingi, hapo baadaye tutazichambua baadhi 
yake ndani ya kitabu hiki apendapo Mwenyezi Mungu.

Na haiwezekani kufasiri aya hii tukufu kuwa inawahusu Tulaiha, Sajah 
na As-wad-Al-ansa, eti tu kwa kutaka kulinda heshima ya Masahaba, kwani 
watu hawa waligeuka wakaritadi kutoka kwenye Uislamu na wakadai 
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Utume katika uhai wa Mtume (s.a.w.) naye  aliwapiga vita akawashinda. 
Kama ambavyo haiwezekanani kuifasiri aya tukufu kuhusu tukio la Malik 
ibn Nuwairah na wafuasi wake ambao walizuia kutoa zaka katika zama 
za Abu Bakr kutokana na sababu nyingi tu na miongoni mwa hizo ni hizi 
zifuatazo:

Kwanza, walizuia zaka na hawakumpa Abu Bakr ili kufanya subira mpaka 
wafahamu ukweli wa mambo kwani wao walikuwa wamehiji na Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu katika Hija ya kuaga na walimpa Baia yao Imam 
Ali ibn Abi Talib kule Ghadir Khum baada tu ya Mjumbe wa Mwenyezi 
kumsimika Ukhalifa, ambapo Abu Bakr mwenyewe alikuwa amempa 
Imam Ali baia yake. Mara ghafla (Malik na watu wake) wakashitukizwa 
na Mjumbe wa Khalifa Abu bakr aliyewapasha habari ya kifo cha 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu na wakati huo huo akawataka watoe zaka 
kwa niaba ya Khalifa mpya ambaye ni Abu bakr. Kisa hiki ni kirefu na 
historia haikielezi kwa undani kwa kulinda heshima ya masahaba, lakini 
sehemu tu ya kisa hicho ni kwamba: Malik na wafuasi wake walikuwa 
Waislamu hilo lilishuhudiwa na Umar na Abu Bakr mwenyewe, vile vile 
idadi kadhaa miongoni mwa Masahaba ambao wote walimkemea  Khalid 
ibn Walid kwa tendo lake la kumuua Malik ibn Nuwairah. Historia nayo 
inashuhudia kwamba Abu Bakar alimlipa Mutamim ambaye ni ndugu wa 
Malik fidia kutoka  katika Baitul-mali  ya Waislamu na akamwomba radhi 
kutokana na  mauaji yale. Na inafahamika kwamba, mwenye kuritadi 
akatoka katika Uislamu ni wajibu kumuuwa na wala halipwi fidia kutoka 
katika Baitul-mali na wala haombwi radhi kutokana na kuuawa kwake.

Jambo la muhumu ni kwamba ile aya ya kugeuka, inawakusudia 
Masahaba waliokuwa wakiishi na Mtume (s.a.w.) hapo mjini Madina, na 
inawaashiria kugeuka kwao mara tu baada ya kifo cha Mtume (s.a.w.) 
bila kutoa mwanya. Nazo hadithi za Mtume (s.a.w.) zinabainisha wazi juu 
ya jambo hilo kitu ambacho kinaondoa shaka na tutaliangalia suala hili 
hivi punde Mwenyezi Mungu apendapo na historia ni shahidi bora juu ya 
kugeuka kulikotokea baada ya kifo cha Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
(s.a.w.). Mwenye kuyasoma matukio yaliyotokea baina ya Masahaba 
wakati wa kifo cha Mtume basi haitabakia kwake shaka yoyote juu ya 
kugeuka huko kulikotokea miongoni mwao na hakuna aliyesalimika 
isipokuwa wachache.
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iii). Aya ya Jihadi:

Mwenyezi Mungu anasema: 

“Enyi mlioamini mna nini mnapoambiwa: Nendeni katika njia ya 
Mwenyezi Mungu, mnajitia uzito katika ardhi? Je, mmeridhia maisha ya 
dunia kuliko ya Akhera? Lakini starehe za maisha ya dunia kulinganisha 
na ya akhera ni chache. Kama hamuendi atakuadhibuni adhabu chungu 
na atawaleta watu wengine wala ninyi hamtamdhuru chochote, na 
Mwenyezi Mungu ni muweza wa kila kitu.” (Qur. 9:38-39)

Pia aya hii iko wazi kwamba, Masahaba walikuwa wazito kwenda 
kwenye Jihad na walichagua maisha ya dunia licha ya wao kufahamu 
kuwa ni starehe ya muda mfupi mpaka wakalazimisha Mwenyezi Mungu 
Mtukufu awakemee na awaonye kwa adhabu kali na kubadilishwa mahali 
pao waje waumini wenye kusadiki.

Onyo hili la kubadilishwa (na kuletwa) wasiokuwa wao limekuja mara 
nyingi ndani ya aya nyingi, jambo ambalo linafahamisha dalili iliyo wazi 
kwamba wao walifanya uzito kwenda kwenye Jihad mara nyingi kwani 
imekuja katika kauli ya Mwenyezi Mungu kwamba:

“Na mkirudi nyuma, (Mwenyezi Mungu) atabadilisha (alete) watu 
wengine wasiokuwa ninyi kisha hawatakuwa kama ninyi”  (Qur. 
47:38)

Ni kama ilivyokauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu:  “Enyi mlioamini, 
atakayeiacha miongoni mwenu Dini yake, basi hivi karibuni Mwenyezi 
Mungu ataleta watu ambao atawapenda, nao watampenda, wanyenyekevu 
kwa Waislamu (wenzao), wenye nguvu juu ya makafiri. Wataipigania Dini 
ya Mwenyezi Mungu na wala hawataogopa lawama ya anayewalaumu, 
hiyo ndiyo fadhila ya Mwenyezi Mungu, humpa amtakaye na Mwenyezi 
Mungu ni mwenye wasaa, mwenye kujua.” (Qur. 5:54)

Na lau tungetaka kuzieleza aya tukufu zilizopo, ambazo zinaitia nguvu 
maana hii na kuweka wazi uhakika wa mgawanyo  wausemao Mashia 
kuhusu aina hii ya Masahaba, basi ingelazimu kuandika kitabu maalum, 
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na bila shaka Qur’an Tukfu imeeleza juu ya jambo hilo kwa kutumia 
maelezo mafupi yenye ufahamisho wa kina pale iliposema: 

“Na wawepo miongoni mwenu watu wanaolingania wema na kukataza 
maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Na wala musiwe kama wale 
waliofarikiana na kukhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi, na 
hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Siku ambayo nyuso zitanawiri 
na nyuso zingine zitasawijika wataambiwa: Je, mlikufuru baada ya 
kuamini kwenu? Basi onjeni  adhabu kwa vile mlivyokuwa mnakufuru. 
Ama wale ambao nyuso zao zitanawiri watakuwa katika Rehema ya 
Mwenyezi Mungu. Wao humo watakaa milele.”   (Qur. 3:104, 105, na 
106)

Aya hizi kama ambavyo haifichikani kwa kila mwenye kuchunguza 
kwa undani, zinawaambia Masahaba na kuwahadharisha wasifarakane na 
kuhitilafiana baada ya kuwafikia ubainisho, na zinawaonya juu ya adhabu 
kubwa na kuwagawa mafungu mawili. Fungu moja litafufuliwa siku ya 
Qiyama likiwa na nyuso zenye kunawiri na hao ndiyo wenye kushukuru 
ambao wamestahiki huruma ya Mwenyezi Mungu, na fungu jingine 
watafufuliwa wakiwa na nyuso zilizosawijika na hawa ndiyo ambao 
waliritadi baada ya kuamini, na Mwenyezi Mungu Mtukufu amewaonya 
kwa adhabu kubwa.

Bila  shaka  inaeleweka  kwamba, Masahaba walifarakana baada ya 
Mtume, wakahitilafiana na wakawasha moto wa fitna mpaka jambo 
hili likawafikisha kwenye mauaji na vita zilizomwaga damu, kitu 
kilichosababisha Waislamu wageuke na kubakia nyuma na hatimaye 
maadui zao kuwa na tamaa (ya kuwavuruga).

Na aya hiyo iliyotajwa haiwezekani kuifanyia Taawili na kuigeuza 
kutoka kwenye Maf-Hum yake inayotangulia kueleweka akilini.

Amesema Mwenyezi Mungu Mtukufu:

“Je, wakati haujafika kwa wale walioamini kwamba, nyoyo zao 
zinyenyekee kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu na kwa mambo ya 
haki yaliyoteremka, na wala wasiwe kama wale waliopewa kitabu hapo 
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kabla na muda wao (wa kuondokewa na Mitume) ukawa mrefu, kwa 
hivyo nyoyo zao zikawa ngumu na wengi wao wakawa waasi.  (Qur. 
57:16) 

Ndani ya kitabu kiitwacho Ad-Durul-Ma-nthoor kilichoandikwa na 
Jalalud-Dini Suyut amesema: “Pindi Masahaba wa Mtume (s.a.w.) 
walipofika Madina, wakapata maisha mazuri ambayo hawakuwa nayo 
baada ya kuwa walikuwa katika shida, walizembea (kutenda) baadhi 
ya wajibu uliokuwa juu yao, hivyo wakakemewa na ikashuka kauli ya 
Mwenyezi Mungu isemayo: “Je, wakati haujafika kwa wale walioamini”? 
Na katika riwaya nyingine itokayo kwa Mtume (s.a.w.) inasema kwamba, 
“Mwenyezi Mungu aliziona nyoyo za Muhajirina kuwa ni nzito (hata) 
baada ya miaka kumi na saba tangu kushuka Qur’an, basi akateremsha 
kauli yake isemayo, “Je, wakati haujafika kwa wale walioamini…..?”

Ikiwa hawa ndiyo Masahaba ambao ndiyo wabora mno kuliko watu 
wengine (kama wasemavyo Ahlul-Sunnah wal-Jamaa) nyoyo zao 
hazikuwa na unyenyekevu katika kumtaja Mwenyezi Mungu na kile 
alichokiteremsha katika haki kwa muda wote wa miaka kumi na saba 
mpaka Mwenyezi Mungu akawaona wana nyoyo nzito, akawakemea na 
kuwaonya kutokana na ugumu wa nyoyo zao zinazowakokota kuwapeleka 
kwenye uovu, basi hapana lawama yoyote kwa vigogo wa Kiquraishi 
waliochelewa halafu wakasilimu katika mwaka wa saba Hijriyah na baada 
ya Makkah kuingia mikononi mwa Waislamu. 

Basi hii ni baadhi ya mifano niliyoileta kutoka ndani ya Kitabu kitukufu 
cha Mwenyezi Mungu, inatosha kuwa ni dalili kwamba siyo kweli kuwa 
Masahaba wote ni waadilifu kama wasemavyo Ahlis-Sunna Wal-Jamaa.

Na tukifanya uchunguzi katika hadithi za Mtume (s.a.w.), basi bila 
shaka tutakuta mifano mingi lakini kwa mukhtasari nitaleta baadhi tu ya 
mifano, na itakuwa ni juu ya mwenye kutaka kufanya utafiti achunguze 
zaidi kama analitaka jambo hilo.
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MAONI YA  MTUME  KUHUSU
 MASAHABA.

i). Hadithi ya Haudh (Birika):

Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema: “Nitakuwa nimesimama (siku 
ya Qiyama) halafu watanijia watu, na nitakapowafahamu, atatokea mtu 
kati yangu na wao atasema: (kuwaambia), twendeni, mimi nitasema 
waende wapi? Atasema motoni, nitasema wamefanya nini hawa? Atasema, 
hakika wao walirudi baada yako kinyumenyume. Basi sintawaona wenye 
kuokoka miongoni mwao isipokuwa kikundi kidogo.” 

Na amesema Mtume (s.a.w.): “Mimi nitawatangulia kwenye hodhi, 
yeyote atakayepitia kwangu atakunywa na atakayekunywa, milele hatahisi 
kiu, bila shaka watanifikia watu mbali mbali ambao mimi nawafahamu na 
wao wananifahamu kisha patawekwa kizuizi baina yangu na wao, mimi 
nitasema, hao ni Sahaba wangu, patasemwa, hakika wewe hujui mambo 
waliyoyazusha baada yako, basi mimi nitasema: Aangamie aliye badilisha 
(dini) baada yangu.” 

Yeyote mwenye kufanya mazingatiao ndani ya hadithi hizi nyingi 
walizoziandika wanachuoni wa Kisunni katika vitabu vyao, hawezi kuwa 
na shaka kwamba Masahaba wengi kwa hakika walibadilisha na kugeuza 
(dini), bali waliritadi na kurudi nyuma kwa visigino vyao baada ya Mtume 
(s.a.w.) isipokuwa wachache ambao Mtume (s.a.w.) amewaeleza kuwa ni 
kikundi kidogo. Haiwezekani kwa hali yoyote ile kuziweka hadithi hizi 
kwenye kundi la tatu ambalo ni la wanafiki kwani maandiko yanasema: 
“Nitasema Masahaba wangu”. Hii ni kwa sababu wanafiki hawakubadilika 
baada ya Mtume (s.a.w.) vinginevyo basi (kama wangebadilika) mnafiki 
angelikuwa muumini baada ya kufariki Mtume (s.a.w.) kama ambavyo 
hadithi hizi ni kielelezo na ni tafsiri ya kile tulichokisajili hapo kabla 
miongoni mwa aya tukufu ambazo zimezungumzia juu ya kugeuka kwao 
na kuritadi na kuonywa kwao kutokana na adhabu kali.
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ii). Hadithi inayohusu kuwafuata Wayahudi na Wakristo:

Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) amesema:

“Bila shaka mtafuata nyendo za waliokutangulieni shubiri kwa shubiri 
na dhiraa kwa dhiraa  hata kama wataingia ndani ya shimo la kenge 
mutawafuata”, tukasema, “Ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, ni Wayahudi 
na Wakristo”? Mtume akasema, “Ni nani basi kama siyo hao”? 

Basi kwa yeyote anayefanya utafiti anawajibika kujiuliza pindi 
anapoisoma hadithi hii ambayo usahihi wake unakubalika kwa Waislamu 
wote ya kwamba, Masahaba ambao ndiyo waliokusudiwa katika hadithi 
hii walifanya mambo gani miongoni mwa matendo ya Wayahudi na 
Wakristo kiasi kwamba Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) akawataja 
kwa sifa ya kuwa watawafuata Shubiri kwa Shubiri na dhiraa kwa dhiraa 
hata kama wataingia ndani ya shimo la kenge nao wataingia.

Ndani ya Qur’an na katika historia sahihi inaeleweka wazi kuwa 
Wayahudi walimuasi Mjumbe wa Mwenyezi Mungu Nabii Musa (a.s.), 
wakaiasi amri yake, wakamuudhi na wakaabudia ndama alipokuwa 
hayupo, kisha walifanya njama dhidi ya Harun nduguye Musa (a.s.) na 
walikaribia kumuua, na kwa ajili hiyo walipewa adhabu ya unyonge na 
umaskini na wakastahiki adhabu ya Mwenyezi Mungu, hayo yakiwa ni 
malipo yao kwa matendo waliyokuwa wakiyafanya. Waliritadi baada 
ya kuamini kwao na wakafanya njama dhidi ya Mitume wa Mwenyezi 
Mungu, na kila alipowafikia Mtume kwa jambo ambalo nafsi zao 
hazipendi, basi baadhi yao walimpinga na wengine walimuua. Mambo 
yalifikia kiasi cha Mayahudi kupanga njama dhidi ya Bwana wetu 
Isa (a.s.) na walimsononesha mama yake Mtukufu (Bibi Mariam) na 
hawakutulia mpaka waliopomuua na kumsulubu kama wanavyodai wao.   
Kisha wakahitilafiana baada ya hayo na wakafarakana kuhusu Nabii Isa, 
kwani miongoni mwao wako wasemao kuwa yeye alikuwa ni muongo 
na ni mzushi, na wengine walivuka mipaka na kumpa daraja ya uungu, 
wakasema kuwa ni mtoto wa Mungu.

Na ili kuipa uthibitisho hadithi hii, ninayo haki ya kuwaona Masahaba 
kwamba wao vile vile waliasi amri ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
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(s.a.w.) katika mambo mengi, na miongoni mwa hayo, ni pale walipomzuia 
asiwaandikie maandiko ambayo yatawalinda wasipotee, na katika hayo ni 
pale walipomshutumu kwa kumpa uamiri wa jeshi Usamah ibn Zaid, na 
wakakataa kutoka pamoja naye hata baada ya kifo cha Mtume (s.a.w.) na 
bila shaka Mjumbe wa Mwenyezi Mungu alimlaani kila aliyegoma (kutii 
amri hiyo) miongoni mwa watu aliowateua (wafuatane na Usamah).

Na katika mambo waliyoasi ni pale walipohitilafiana na kuzozana 
ndani ya Saqifa Bani Saidah juu ya suala la kumtawalisha Khalifa, na 
hawakumkubali Khalifa aliyetangazwa   na Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu katika siku ya Ghadir Khum ambaye ni Ali ibn Abi Talib kama 
wanavyodai Mashia, na wanao ushahidi kutoka ndani ya vitabu vya 
hadithi vya Kisunni na vile vya historia, (ushahidi ambao) hauwezekani 
kubadilishwa. Si hivyo tu, bali walimuonya Binti ya Mtume Bibi Fatmah          
Zahra ambaye ni mwanamke bora kuliko wanawake wote kwamba, 
wangeliichoma moto nyumba yake kama watu wanaopinga Baia (ya 
Abubakr) wasingetoka (ndani ya nyumba hiyo) kwa nguvu. Kwa hakika 
inaingia akilini mno kwa mtafiti muadilifu kuyakubali maandiko yaliyo 
wazi juu ya Ukhalifa wa Ali ibn Abi Talib, kwa kuwa haingii akilini 
kwamba Mjumbe wa Mwenyezi Mungu afariki bila ya kumbainisha 
mtu yeyote (atakayechukua mahali pake), Mtume ambaye hakutoka 
nje ya Madina kwenda vitani au safarini isipokuwa huacha Khalifa. Na 
inaingia akilini pia kwamba, mtafiti muadilifu aikubali kauli ya Imam 
Sharafud-Din iliyomo ndani ya Kitabu chake kiitwacho Al-Murajaat pale 
alipomwambia Sheikh wa Az-har Sheikh Salim Al-Bishri: “Mmekubali, 
(Mwenyezi Mungu akupeni amani), ya kwamba Masahaba walichelewa 
kwenda kwenye jeshi la Usamah na wakawa wazito wakati huo pamoja na 
kuwa waliamuriwa wafanye upesi tena haraka, na mumekubali kwamba 
Masahaba walimshutumu Mtume s.a.w. kwa kumpa uamirijeshi Usamah, 
licha ya wao kusikia na kuyafahamu maelekezo ya Mtume kwa kauli na 
vitendo vya kumpa Usamah uamirijeshi, na mumekubali juu ya kumtaka 
kwao Abu Bakr amuuzulu Usamah hata baada ya Mtume (s.a.w.) kuwa 
alichukizwa na shutma yao juu ya kumpa kwake uamiri na kwa sababu 
hiyo akatoka hali ya kuwa ana homa kajiinamia na kajifunika nguo, kisha 
akawakemea katika hotuba yake akiwa juu ya mimbari, kitu ambacho 
mumesema lilikuwa ni miongoni mwa matukio ya kihistoria, na kwamba 
Mtume alitangaza wazi wazi kuwa Usamah alikuwa anastahiki uamiri 
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jeshi huo aliopewa na Mtume. Na mmekubali kuwa Masahaba walimtaka 
Khalifa (Abu Bakr) apuuze ujumbe huo (wa Kijeshi) alioutuma Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) na aitengue bendera aliyoifunga Mtume 
kwa mkono wake Mtukufu, hali ya kuwa waliona ni jinsi gani Mtume 
alivyosisitiza kupelekwa haraka jeshi hilo na maelekezo mengi juu ya 
wajibu huo. Pia mumekubali kuhusu baadhi ya Masahaba aliowateua 
Mtume (s.a.w.) ndani ya jeshi hilo na kuwaamuru waende chini ya uongozi 
wa Usamah, walivyogoma.

Na mmeyakubali haya yote kama walivyoyaeleza waandishi na 
wakaafikiana watu wa hadithi na wahifadhi wa kumbukumbu za Kiislamu 
na mmesema kwamba wao walikuwa na udhuru kwa hilo. Mukhtasari wa 
yote mliyoyataja katika udhuru wao ni kwamba, wao katika mambo haya 
walitanguliza mbele maslahi ya Uislamu kwa mujibu wa mtazamo wao na 
siyo kama yalivyowajibisha maagizo ya Mtume, nasi hakuna tulichokidai 
(mahala hapa) zaidi ya haya.”

Kwa maelezo mengine iwapo tutajiuliza, basi tutakuwa katika mzunguko 
ufuatao:  Je, wao katika ibada zao walikuwa wakizifanya kwa mujibu 
wa maagizo yote ya Mwenyezi Mungu na Mtume wake au baadhi tu ya 
maagizo hayo? Ninyi mmechagua tamko la kwanza nasi tumechagua 
tamko la pili, basi kukiri kwenu sasa hivi kwamba hawakutii maamrisho 
hayo ya Mtume kunakithibitisha kile tulichokichagua sisi. Na kuwa 
kwao na  udhuru au kutokuwa na udhuru ni jambo lililo nje ya maudhui 
inayochunguzwa kitu ambacho kiko wazi.

Na kwa kuwa imethibiti kwenu kwamba wao walitanguliza mbele maslahi 
ya Uislamu kuhusu jeshi la Usamah kama ulivyo mtazamo wao wa kutii 
maagizo ya Mtume, basi ni kwa nini hamsemi kwamba wao walitanguliza 
mbele maslahi ya Uislamu kuhusu Ukhalifa baada ya Mtume (s.a.w.) kama 
ulivyo mtazamo wao ili tu wayatii maagizo ya Ukhalifa yaliyoagizwa siku 
ya Ghadiri na mfano wa hayo?

Mmetoa udhuru kuhusu shutuma ya walioshutumu kupewa uamiri jeshi 
Bwana Usamah, kwamba watu hao hapana kilichowafanya washutumu 
isipokuwa ni ule umri mdogo aliokuwa nao (Usamah) wakati walikuwepo 
miongoni mwao watu wazima na wazee, na mkasema, hakika nafsi za 
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wazee na watu wazima hao hazikukubali kwa jumla na kwa maumbile 
yake kuongozwa na vijana, basi ni kwa nini msitoe sababu kama hii hii 
kuhusu wale waliokataa kutii maagizo ya Ghadiri yanayompa uongozi Ali 
juu ya watu wazima na wazee na hali yakuwa ni kijana. Kwa hukumu ya 
dharura katika maelezo yao ni kwamba siku aliyokufa Mtume waliuona 
umri wake (Ali) kuwa ni mdogo kama walivyouona umri wa Usamah 
kuwa ni mdogo siku Mtume (s.a.w.) alipomtawalisha juu yao katika umri 
ule, na kuna tofauti kubwa baina ya Ukhalifa na Uamiri jeshi wa kikosi.

Iwapo nafsi zao zote zilikataa kuongozwa (na Usamah) kwa sababu 
ya umri mdogo katika kikosi kimoja, basi nafsi hizo zilikuwa na haki 
ya kukataa kuongozwa na mtu mwenye umri mdogo katika muda wote 
maishani mwake katika mambo yake yote ya dunia na akhera. Kwa msingi 
wa yale mliyoyaelezea kwamba nafsi za wazee na watu wazima hao kwa 
tabia zake zinapinga kuongozwa na vijana wenye umri mdogo ni jambo 
lisilokubalika ikiwa makusudio yenu ni kutoipa  mpaka hukumu hii, kwani 
nafsi za waumini wazee waliokamilika katika imani zao hazipingi kumtii 
Mwenyezi Mungu na Mtume wake katika suala la kuongozwa na vijana 
wenye umri mdogo, wala katika mambo mengine, amesema Mwenyezi 
Mungu Mtukufu:

 “Naapa kwa Mola wako, kamwe hawawezi kuwa ni waumini mpaka 
wakufanye wewe kuwa ni muamuzi wao kwa yale wanayozozana baina 
yao, kisha wasiwe na uzito ndani ya nafsi zao katika yale uliyoyaamua 
na wasalimu amri mara moja”. 

“Na chochote anachokupeni Mtume basi kichukuweni na 
anachokukatazeni basi komeni.”

Maelezo haya tumeyanukuu kutoka ndani ya kitabu kiitwacho Al-
Murajaat (Barua Na.92).

iii).  Hadithi ya Bitanataini  (vikundi viwili):

Amesema Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.): “Mwenyezi Mungu 
hakumtuma Mtume yeyote wala hakumpa Ukhalifa Khalifa yeyote 
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isipokuwa anakuwa na makundi mawili, kundi moja linamuamrisha mema 
na kumhimiza, na kundi jingine linamuamrisha shari na kumsisitiza juu ya 
shari hiyo, basi Maa’sum ni yule aliyehifadhiwa na Mwenyezi Mungu. 

Hadithi hii ndani yake kuna dalili iliyowazi ya kwamba Masahaba 
walikuwa wamegawika mafungu mawili. Na tukitaka kuipanua maudhui 
hii bila shaka tutayakinisha zaidi kwamba baadhi ya Masahaba walikuwa 
wakimuelekeza Mtume kufanya yasiyokuwa mema.

Na mfano wa hilo ni hadithi aliyoiandika Al-Khatib ndani ya Tarikh 
Al-Baghadad katika juzuu ya kwanza na Ibn Jariri amesema kuwa hadithi 
hiyo ni sahihi:-

Amesema: “Kuna watu miongoni mwa Maquraishi walikuja kwa 
Mtume (s.a.w.) wakasema, Ewe Muhammad bila shaka sisi ni jirani zako 
na tumewekeana nawe ahadi, na kwa hakika kuna watu katika vijana wetu 
wamekujia wewe wala hawana haja ya Uislamu wala kutaka kujifunza, 
bali hakuna lolote ila wamekimbia kutoka katika miliki zetu.” Mtume 
akamwambia Abubakr, Wasemaje? Akasema, “Wasemavyo ni kweli wao 
ni jirani zako na umewekeana nao ahadi.” Uso wa Mtume ukabadilika 
kwa maelekezo aliyoyatoa Abubakr kisha Mtume akamwambia Omar, 
“Wasemaje, “Akasema, “Wasemavyo ni kweli, hakika wao ni jirani 
zako na umewekeana nao ahadi.” Basi uso wa Mtume ukabadilika kwa 
maelelekezo ya huyu Bwana mwingine. 

Na kisa hiki ni uthibitisho wa hadithi ya Bitanatain, kwani walichokiashiria 
Abubakr na Omar siyo katika kheri wala mema vinginevyo uso wa Mtume 
(s.a.w.) usingebadilika.

Imam Ahmad ibn Hanbal ndani ya Musnad yake na Muslim ndani ya Sahih 
yake wameandika: “Nilimsikia Omar akisema, Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu (s.a.w.) aligawa mgao fulani, basi mimi nikamwambia wako 
wanaostahiki mno kuliko hawa (Ahlus-Suffah).   Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu akasema, “Ninyi munanitaka nifanye uchafu na munanitaka niwe 
bakhili namimi siyo bakhili.” 

Hiki ni kisa kingine kilichowazi kwamba Umar ibn Khatab hakuwa 
katika kikundi cha wanaoamrisha mema, bali yeye ni miongoni mwa wale 
wanaotaka uovu na kuamrisha ubakhili kwa mujibu wa maelezo yaliyomo 
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ndani ya hadithi ya Mtume (s.a.w.).

iv). Hadithi ya kushindania Ulimwengu:

Amesema Mtume (s.a.w.); “Mimi ni Mwenye kuwatangulieni na ni 
shahidi juu yenu, na bila shaka mimi namuapa Mwenyezi Mungu, sasa 
hivi nakiangalia kidimbwi changu, na kwa hakika nimepewa funguo 
za hazina ya ardhi, namuapa Mwenyezi Mungu sihofii kwenu kwamba 
mtafanya ushirikina baada yangu lakini nawahofia kuwa mutashindania 
ulimwengu. Taz: Sahih Bukhari Juz.4 uk.100 -101.

Amesema kweli Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.), kwa hakika 
walishindania ulimwengu mpaka wakazichomoa panga zao kupigana na 
wakakufurishana wao kwa wao, na baadhi ya hawa masahaba walikuwa 
mashuhuri kwa kukusanya na kuhifadhi dhahabu na fedha wakati baadhi 
ya Waislamu wanakufa kwa njaa. Wanahistoria kama vile Al-Mas-oodi 
ndani ya Muroojud-Dhahabi na Tabari na wengineo wanatusimulia 
kwamba utajiri wa Zuberi peke yake ulifikia dinari alfu khamsini na farasi 
alfu moja na watumwa alfu moja na alikuwa na milki nyingi za ardhi 
katika mji wa Basra, Kufah, Misri na miji mingineyo. Taz: Muroojud-
Dhahabi cha Al-Mas-oodi Juz.2 uk.341.

Naye Abdur-Rahman ibn Auf alikuwa na farasi mia moja , ngamia alfu 
moja, mbuzi elfu kumi na robo ya thamani ya mali yake iliyogawiwa 
kwa wakeze baada ya kifo chake ilifikia themanini na nne. Taz: Rejea 
iliyotangulia.

Naye Uthman ibn Affan siku aliyokufa aliacha dinari laki moja na 
alfu khamsini ukitoa mifugo, ardhi na mashamba yasiyokuwa na idadi. 
Ama Zaid ibn Thabiti yeye aliacha dhahabu na fedha ambazo zilikuwa 
zikivunjwa kwa mashoka mpaka mikono ya watu ikatoka malengelenge.

Hii ni baadhi ya mifano michache, na ndani ya historia kuna ushahidi 
mwingi ambao hatutaki kuingia katika uchunguzi wake sasa hivi bali 
tunatosheka na kiasi hiki cha dalili juu ya ukweli wa ile hadithi kwamba, 
wao Masahaba dunia iliwapambia machoni mwao na yakawafurahisha 
mapambo yake, wakajilimbikizia mali nyingi juu ya hesabu ya Waislamu 
wanyonge.
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MAONI YA BAADHI YA MASAHABA 
  KUHUSU WENZAO

i). Ushahidi wao wenyewe juu ya kuibadilisha Sunna ya Mtume

Imesimuliwa toka kwa Said Al-Khudri amesema: “Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu alikuwa akitoka siku ya Idi Al-Fitri na Al-Adh-
ha kwenda kusali, basi kitu cha mwanzo alichokuwa akikianza ni sala 
kisha husimama mbele ya watu, na hali yakuwa wao wamekaa katika 
safu zao, huwapa mawaidha, kuwausia na kuwapa muongozo na endapo 
anataka kukatisha somo hulikatisha, au kuamrisha kitu huamrisha, kisha 
huondoka. Abu Said amesema, watu waliendelea kufanya hivyo mpaka 
nilipotoka pamoja na Mar-wan akiwa ndiyo Amiri wa Madina katika siku 
kuu ya Al-Adh-ha au Al-Fitri, basi pindi tulipofika mahali pa kusalia, 
hapo kulikuwa na mimbari aliyoijenga Kathir ibn As-Silt, Ghafla Mar-
wan akataka kupanda kwenye mimbari hiyo kabla ya kuswali, mimi 
nikaivuta nguo yake naye akaivuta kisha akapanda akahutubia kabla ya 
kuswali. Mimi nikamwambia, “Wallah mumebadilisha”, akasema, “Ewe, 
Baba Said yamekwishaondoka uyajuwayo.” Akasema, “Kwa hakika watu 
walikuwa hawakai nasi baada ya kusali ndiyo maana tumeifanya khutba 
kabla ya kusali.” (Taz: Sahihi Bukhari Juz.1 uk.122 katika Kitabul-Idain 
Mlango wa Al-Khuruju Ilal-Musala Bighair Mimbar.

Kwa hakika nimefanya uchunguzi juu ya sababu zilizokuwa zikiwafanya 
Masahaba hawa waigeuze Sunna ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
(s.a.w.), nikagundua kuwa, Banu Umayyah na wengi wao wakiwa ni 
miongoni mwa Masahaba wa Mtume (s.a.w.), wakiongozwa na Muawiyah 
ibn Abi Sufiyan mwandishi wa Wahyi kama wanavyomwita wenyewe, 
huyu alikuwa akiwalazimisha watu wamtukane Imam Ali ibn Abi 
Talib, na wamlaani katika mimbari msikitini, kama walivyoeleza hayo 
wanahistoria.
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Muslim ameandika ndani ya Sahih yake katika mlango wa Fadhail Ali 
ibn Abi Talib kama ifuatavyo: Muawiyah aliwaamuru wafanyakazi wake 
katika kila mji kuifanya laana hiyo ya (kumlaani Imam Ali a.s.) kuwa 
ni sunna inayosemwa na makhatibu juu ya mimbari, na pindi baadhi ya 
Masahaba walipoona uchungu kutokana na tendo hilo na wakamkemea, 
Muawiyah aliamuru wauawe na wachomwe moto. Miongoni mwa 
waliouawa  ni sahaba mashuhuri Bwana Hujru ibn Adiyi Al-Kindi na 
jamaa zake na baadhi yao walizikwa hai kwa sababu tu ya wao kukataa 
kumlaani Imam Ali na kupinga jambo hilo.

Naye Abul-aa’la Al-Maududi ameandika ndani ya Kitabu chake 
kiitwacho, Al-khilafatu Wal-Muluku - Ukhalifa na ufalme Akimnukuu Al-
Hasan Albasri amesema:-

“Mambo manne alikuwa nayo Muawiyah, lau asingekuwa nayo 
isipokuwa jambo moja, basi lingetosha kuwa ni lenye kumwangamiza.

1). Kuchukua Ukhalifa bila ushauri wakati wapo Masahaba bora zaidi 
kuliko yeye.

2). Kumrithisha Ukhalifa mwanawe (Yazid) aliyekuwa mlevi, anayevaa 
hariri na kupiga zumari.

3). Kumfanya Ziyad kuwa ni mtoto wake wakati Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu amesema, “Mtoto ni wa kitanda na yule  mzinifu atapata jiwe.”

4. Kumuua Hujru ibn Adiyyi Al-Kindi na jamaa zake Hujru, basi Ole 
wake kwa kumuua Hujru, Oh!! Ole wake kwa kumuua Hujru na jamaa 
wa Hujru. Taz: Abul-Aala Al-Maudud, Kitabu Al-Khilafatu Wal-Mulku 
uk.106.

Baadhi ya waumini miongoni mwa Masahaba walikuwa wakikimbia 
kutoka Misikitini baada ya kumaliza kusali ili tu wasijehudhuria Khutba 
ambayo itahitimishwa kwa kumlaani Ali (a.s.) na watu wa nyumba yake, 
na kwa ajili hii basi, Banu Umayyah waliibadilisha Sunna ya Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu wakatanguliza khutba kabla ya Sala ili watu wote 
wahudhurie na walazimike kusikiliza japo hawapendi.
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Ajabu kubwa kwa Masahaba hawa ambao walikuwa hawaoni vibaya 
kubadili Sunna ya Mtume (s.a.w.) na hata hukmu za Mwenyezi Mungu 
ilimradi tu watimize malengo yao machafu, chuki yao iliyojificha na 
tamaa zao mbaya, na wakamlaani mtu ambaye Mwenyezi Mungu 
amemuondolea amemtakasa mno na akawajibisha kumuombea Rehma 
kama anavyoombewa Mjumbe wake. Vile vile Mwenyezi Mungu na 
Mtume wake wamewajibisha kumpenda mpaka Mtume (s.a.w.) amesema, 
“Kumpenda Ali ni dalili ya imani na kumbughudhi ni dalili ya unafiki.” 
Taz: Sahih Muslim Juz.1 uk.61.

Lakini Masahaba hawa walibadili na kugeuza na wakasema tumesikia 
na tumeasi, na badala ya wao kumuombea Rehma Ali (a.s.), kumpenda na 
kumtii, wao walimtukana na kumlaani kwa muda wa miaka sitini kama 
inavyoelezea ndani ya vitabu vya historia.

Basi kama watu wa Musa (a.s.) walifanya njama dhidi ya Harun (a.s.) na 
wakakaribia kumuua, hakika baadhi ya Masahaba wa Muhammad (s.a.w.) 
walimuua Harun wake Ali a.s. na wakawafuatilia wanawe na wafuasi 
wake kila upande na kila mji. Wakayafuta majina yao katika diwani na 
wakazuwia mtu yeyote asiitwe kwa jina lake.  Hawakutosheka na hayo 
bali waliwalazimisha Masahaba wenye utakaso wa moyo wafanye hayo 
kwa nguvu na dhulma.

Nami Wallahi husimama hali yakuwa nimechanganyikiwa sijuwi 
la kufanya, pale ninaposoma Sihahi zetu (vitabu vyetu) na mambo 
yaliyoandikwa humo juu ya mapenzi ya Mtume kwa nduguye na mwana 
wa Ami yake Ali (a.s.), na jinsi alivyomtanguliza mbele kuliko Sahaba 
yeyote mpaka Mtume akasema; “Wewe (Ali) kwangu mimi unayo daraja 
ya Harun kwa Musa, isipokuwa hapana Nabii baada yangu.” Taz: Sahih 
Bukhari, Juz.2 uk.305, Muslim Juz.2 uk.360, Mus -Tadrak ya Al-Hakim 
Juz.3 uk.109.

Pia alimwambia: “Wewe unatokana na mimi, nami natokana nawe” Taz: 
Sahih Bukhari Juz.2 uk.76, Sahih Tirmidh Juz.5 uk.300, Sunan ibn Majah 
Juz.1 uk.44. 

Na alisema Mtume: “Kumpenda Ali ni dalili ya imani na kumbughudhi 
ni dalili ya unafiki.”  Taz:  Sahih Muslim Juz.1 uk.61, Sunan An-Nasai 
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Juz.6 uk.116, Sahih Tirmidh Juz.8 uk.306. Pia alisema Mtume, “Mimi 
ni mji wa elimu na Ali ndiyo mlango wake.”  Taz. Sahih Tirmidhi Juz.5 
uk.201, Mus-Tadrak ya Al-Hakim Juz.3 uk.126.

Na alisema: “Ali ni Walii wa kila Muumini baada yangu.”  Taz: Musnad 
Imam Ahmad Juz.5 uk.25, Mus-Tadrak Al-Hakim Juz.3 uk.134, Sahih 
Tirmidh Juz.5 uk.296.

Pia Mtume (s.a.w.) alisema: “Yeyote ambaye Mimi nilikuwa Mtawala 
wake, basi huyu hapa Ali ni Mtawala wake, Ewe Mwenyezi Mungu 
mtawalishe atakaye mtawalisha na umpinge atakayempinga.” Taz: Sahih 
Muslim Juz.2 uk.362 Mustadrak Al-Hakm Juz.3 uk.109, Musnad Ahmad 
Juz.4 uk.28.

Lau tungetaka kusimulia fadhila ambazo Mtume (s.a.w.) amezitaja 
kumhusu Ali (a.s.), na ambazo wameziandika wanachuoni wetu hali 
yakuwa wamekiri juu ya usahihi wake, basi jambo hilo lingelazimu 
kuandika kitabu maalum. Lakini ni vipi Masahaba walijifanya kuwa 
hawayajui maagizo haya na wakamtukana Ali na kumfanyia uadui, 
wakamlaani juu ya mimbari na ni vipi wakampiga vita na kisha kumuua?

Hakika Mimi najribu kupata namna ya kuwatakasa watu hawa, lakini 
siipati isipokuwa nawaona ni watu walioipenda dunia na kuishindania, 
au ni unafiki na au waliritadi na kurudi nyuma kwa visigino. Ninajaribu 
kuwabebesha jukumu hili wale Masahaba wasio na hadhi yeyote na baadhi 
ya wanafiki, lakini inasikitisha sana kwamba hawa waliofanya haya 
wanatambulikana kuwa ni miongoni mwa masahaba wakubwa, wenye 
hadhi na ni watu mashuhuri, kwani wa kwanza kutoa onyo la kuiunguza 
nyumba ya Ali (a.s.) na waliomo ni Omar ibn Khatab, na wa tu wa mwanzo 
kumpiga vita (Ali a.s.) ni Zuberi, Ummul-Muuminin Aisha bint Abubakr,  
Muawiyah ibn Abi Sufiyan na Amr ibn Al-As na wengi mfano wa hawa.

Kwa hakika mimi nastaajabu sana na huenda kustaajabu kwangu kusifikie 
mwisho kama anavyoniunga mkono juu ya hili kila mwanafikra aliyehuru 
na mwenye akili (ya kuchambua mambo). Najiuliza ni vipi wanachuoni wa 
Kisunni wamekubaliana juu ya uadilifu wa Masahaba wote na kuwaombea 
radhi na pia kuwaombea Rehma wote, hawamtoi yeyote miongoni mwao 
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kiasi kwamba baadhi ya wanachuoni hao wamesema, “Mlaani Yazid wala 
usizidishe (chochote).” Basi ana nafasi gani Yazid kutokana na maafa 
hayo (aliyoyasababisha) ambayo hayakubaliwi na Dini wala akili?

Mimi siridhiki na Ahlus-Sunnah Wal-Jamaa, ikiwa kweli wao wanafuata 
Sunna ya Mtume, basi ni vipi wanamhukumu kuwa ni muadilifu mtu 
ambaye Qur’an na Sunna (ya Mtume) vimemhukumu juu ya uovu wake,  
kuritaddi kwake na kukufuru kwa mtu huyo? Hapana shaka kwamba 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) amesema, “Yeyote mwenye 
kumtukana Ali hakika amenitukana mimi, na yeyote atakayenitukana 
mimi bila shaka amemtukana Mwenyezi Mungu, na mwenye kumtukana 
Mwenyezi Mungu atamtupa kifudi fudi motoni.” (Taz: Mus-Tadrak-
Alhakim Juz.3 uk.121, Khasaisun-Nasai uk.24, Musnad Imam Ahmad 
Juz.6 uk. 33, Manaqib-Alkhawarzami uk.81, Ariyad¬¬-Dhu Anadhrah ya 
Tabari juz. 2 uk. 219, Tarikh-As-Suyut uk. 73.

Haya ndiyo malipo ya mtu atakayemtukana Ali (a.s.). Sasa basi 
unamfikiriaje mtu atakayemlaani na kumpiga vita? Wana hali gani 
wanachuoni wetu kuhusu ukweli wote huu au kuna vifuniko kwenye 
nyoyo?

Na useme,  “Ewe Mola! najikinga kwako uniepushe na wasiwasi wa 
mashetani, na ninajikinga kwako wasinifikie.”

ii). Masahaba hata Sala waliibadilisha:

Amesema Anas ibn Malik: “Hapana kitu nilichokifahamu vyema 
miongoni mwa mambo yaliyokuwepo katika zama za Mtume (s.a.w.) 
kuliko Sala, akasema, Je, siyo kwamba mumepoteza vitu fulani ndani 
yake.

Na Az-Zuhri amesema, niliingia kwa Anas ibn Malik huko Damscus 
nikamkuta analia, nikamwambia, “Ni jambo gani linalokuliza,?” Akasema, 
“Hapana kitu nikijuacho vyema miongoni mwa vitu nilivyovidiriki 
isipokuwa hii Sala ambayo imekwishapotezwa.” (Taz: Sahih Bukhari 
Juz.1 uk.74).
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Ili mtu yeyote asije dhani kwamba Tabiina (waliofuata baada ya 
Masahaba) ndiyo waliobadilisha mambo yaliyobadilishwa baada ya fitna 
hizo na vita, napenda nikumbushe kwamba mtu wa kwanza aliyeibadilisha 
Sunna ya Mtume ndani ya Sala ni Khalifa wa  Waislamu Uthman ibn 
Affaan na vile vile Ummul-Muumina Aisha.

Wameandika Masheikh wawili Bukhari na Muslim ndani ya Sahih zao 
ya kwamba: Mjumbe wa Mwenyezi Mungu alisali rakaa mbili Mina, 
na Abubakr baada ya Mtume, na Omar baada ya Abu Bakr na Uthman 
mwanzoni mwa Ukhalifa wake kisha baadaye alisali rakaa nne.  (Taz: 
Sahih Bukhari Juz.2 uk.154 Sahihi Muslim Juz.1 uk.260).

Vile vile Muslim ameandika ndani ya Sahih yake: Amesema Az-Zuhri, 
“Nilimwambia Ur-wah, ana nini Aisha mbona anakamilisha Sala katika 
Safari?” Akasema, “Yeye (ameawili) amebadilisha kama alivyobadilisha 
Uthman.” (Taz. Sahih Muslim Juz.2 uk.143 Kitabu Salatil-Musafirina).

Sub-hanallah!! Hivi kuna taawili yoyote inayofuta Sunna ya Mtume 
kuliko hii na mfano wa hii miongoni mwa Taawili? Je, kuna mtu yeyote 
atakayemlaumu Abu Hanifa, au kumlaumu mmoja wa Maimamu wa 
Madhehebu ya watu waliogeuza, wakahalalisha na kuharamisha kufuatana 
na Taawili zao na Ij-tihadi zao hali yakuwa katika kufanya hivyo wanafuata 
Sunna za Masahaba hawa?

Na Umar ibn Khatab alikuwa akifanya Ij-tihadi na Taawili mbele ya Nnass  
zilizowazi katika Sunna za Mtume bali mbele ya maandiko yaliyowazi ya 
Qur’an Tukufu, kisha yeye anahukumu kwa mujibu wa maoni yake kama 
ilivyo katika kauli yake, “Mut-a mbili zilikuweko katika zama za Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu, mimi nazizuwia na nitatoa adhabu kwa mwenye 
kuzitenda.”

Na anasema (Umar) kumwambia mtu mwenye Janaba ambaye hakupata 
maji ya kuoga, “Usiswali.” Ajabu!! licha ya kuwepo kauli ya Mwenyezi 
Mungu ndani ya Sura Al-Maidah isemayo; “Na iwapo hamtapata maji, 
basi fanyeni Tayamam kwa udongo safi”.  (Qur., 5:6)

Bukhari ameandika ndani ya Sahihi yake katika mlango usemao, pindi 
mtu mwenye Janaba akiichelea nafsi yake Amesema:- “Nilimsikia Shaqiq 
ibn Salamah akisema, nilikuwa mbele ya Abdullah na Abu Musa, basi 
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Abu Musa akamwambia Shaqiq, waonaje Ewe Abu Abdur-Rahman 
iwapo mtu akipatwa na Janaba na akakosa maji atafanya nini? Abdullah 
akasema, Hawezi kuswali mpaka apate maji. Abu Musa akasema, basi 
utaifanya nini kauli ya Ammar wakati Mtume (s.a.w.) alipomwambia 
ukiwa na Janaba na hukupata maji inakutosha upige mapigo mawili (juu ya 
udongo)? Mtume akamfunza kutayamam. Abdullah akasema, “Je, wewe 
huoni kwamba Umar hakutosheka na kauli hiyo? Abu Musa akasema, 
“Haya basi tuachane na kauli ya Ammar sasa utafanya nini kuhusu aya 
hii, “Na iwapo hamtapata maji, basi fanyeni Tayamam kwa udongo 
safi”.   (Qur.5:6)? Abdullah hakufahamu akisemacho (alichanganyikiwa) 
hatimaye akasema, “Bila shaka sisi tunaona lau tutawaruhusu kufanya 
hivyo kuna mashaka kwamba itakapokuwa kuna hali ya baridi kwa 
mmoja wao ataacha kutumia maji na atatayamamu.” Mimi nikamwambia 
Shaqiq,  “Kilichomchukiza Abdallah  ni hiki.” Akasema: “Ndiyo”. (Taz: 
Sahih Bukhar Juz.1 uk.54).

Mashaallah; Huyu Abdullah alijifanya kuwa ni kiongozi wa Umma huu 
akatoa Fat-wa kwa matamanio yake na vile atakavyo, na siyo vile hukmu 
za Mwenyezi Mungu alizoziteremsha ndani ya Qur’an zinavyotaka, licha 
ya Abu Musa Al-Ash-ari kutoa ushahidi wa aya ya kutayamam, kwani 
Abdullah anasema, “Lau tutawaruhusu kufanya hivyo....” 

Wewe ni kama nani (Ewe Abdullah)? Kiasi kwamba unahalalisha na 
kuharamisha, unaruhusu na kukataza kama upendavyo? Naapa kwa hakika 
kuhusu jambo hili wewe umefuata mwendo wa aliyekutangulia, na umezidi 
kuwa jeuri na kuyatia nguvu maoni yake ambayo alikuwa akitolea Fat-wa 
ya kuacha kuswali wakati maji yanapokosekana, na wala hakukinaishwa 
na hoja ya Ammar ibn Yasir aliyoitowa kupitia Sunna ya Mtume (s.a.w.) 
kama ambavyo Abu Musa Al-Ash-ari aliyoitoa kupitia aya ya Qur’an!! Je, 
Baada ya yote haya, hivi kweli wanachuoni wetu wanaweza kudai kwamba 
Masahaba ni kama nyota basi yeyote tutakayemfuata tutaongoka?

(Je, Munastaajabu kwa hadithi hii na munacheka na wala hamlii, hali 
yakuwa mumeghafilika)!!  (Qur’an, 53:59)
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iii).  Masahaba wanashuhudia wenyewe:

Anas ibn Malik amesimulia kwamba, “Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
aliwaambia Ansar, Hakika ninyi baada yangu mutaona ubinafsi mkubwa, 
basi subirini mpaka mkutane na Mwenyezi Mungu na Mtume wake 
kwenye Haudh.” Anas akasema, Hatukusubiri.” (Taz: Sahih Bukhari Juz.2 
uk. 135)

Na imesimuliwa kutoka kwa Al-Alau ibn Al-Musayyab naye toka 
kwa baba yake Amesema: “Nilikutana na Al-Bar-raa ibn Azib (r.a.) 
nikamwambia, Hongera, wewe ulikuwa Sahaba wa Mtume na ulimpa 
Baia chini ya mti, akasema: Ewe mtoto wa ndugu yangu, wewe hutambui 
ni mambo gani tuliyoyazusha baada yake.  (Taz: Sahih Bukhari Juz.3 
uk.32 mlango wa Ghazuwatul-Hudaibiyah).

Basi ikiwa Sahaba huyu ni miongoni mwa waliotangulia (kusilimu) 
ambao walimpa Baia Mtume chini ya mti (siku ya Hudaibiyah) na 
Mwenyezi Mungu aliwaridhia na akayafahamu yaliyomo ndani ya nyoyo 
zao, akawapa ushindi kwa zama za karibu, anashuhudia juu ya nafsi yake 
na wenzake kwamba wao walizusha mambo baada ya Mtume. Ushahidi 
huu ndiyo uthibitisho wa yale aliyoyasema Mtume (s.a.w.) na kuyaeleza 
yakuwa Masahaba wake baada yake watazusha na watageuka nyuma. Je, 
inawezekana kwa mtu mwenye akili baada ya maelezo haya akausadiki 
uadilifu wa Masahaba wote kabisa kwa mujibu wa kauli ya Ahlus-sunna 
Wal-Jamaa? Na yeyote asemaye kauli kama hii bila shaka atakuwa 
anapingana na akili na maandiko, na wala hatabakia na kipimo chochote 
cha kufikiri akitegemeacho mtu anayefanya uchunguzi ili aweze kuufikia 
ukweli.

iv). Ushahidi wa Masheikh  wawili 
(Abubakr na Umar) Juu ya nafsi zao wenyewe:

Bukhari ameandika ndani ya Sahih yake katika mlango unaotaja sifa 
za Umar ibn al-Khatab amesema: “Pindi Umar alipopigwa upanga 
akawa anaugua, Ibn Abbas alimwambia: Ewe Amirul-Muuminin 
hata kama umefikwa na hayo bila shaka wewe ulishirikiana vema na 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu kisha ulitengana naye hali ya kuwa 
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amekuridhia, na ulishirikiana   vema na Abubakr, halafu ulitengana naye 
hali yakuwa amekuridhia, kisha ulishirikiana vema na masahaba wao 
na iwapo utatengana nao, basi bila shaka utatengana nao hali yakuwa 
wamekuridhia.”

Umar akasema, “Ama ulivyosema kuhusu usuhuba wangu kwa Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu na kuwa kwake radhi hakika hayo ni neema ya 
Mwenyezi Mungu aliyonineemesha, na ama usuhuba wangu kwa 
Abubakr na radhi yake kwangu si kingine bali ni neema ya Mwenyezi 
Mungu Mtukufu aliyonieemesha, ama huzuni yangu uionayo, hiyo ni kwa 
sababu yako na jamaa zako. Namuapa Mwenyezi Mungu lau ningekuwa 
na  kilima cha dhahabu ningejikomboa  kwa kilima hicho kutokana na 
adhabu ya Mwenyezi Mungu Mtukufu kabla sijamuona”. (Taz: Bukhari 
Juz.2 uk.201).

Pia historia imesajili kauli ya Umar isemayo; “Laiti mimi ningekuwa 
kondoo wa watu wangu, wakaninenepesha wapendavyo nikishanenepa 
vizuri, wakatembelewa na baadhi ya wanaowapenda, (wakanichinja) 
kisha sehemu yangu fulani wakaichoma na wakanikata vipande vipande 
kisha wakanila na wakanitoa nikiwa ni uchafu na nisingekuwa mtu.” 

(Taz: Min-Hajus-Sunnah cha ibn Taimiyah Juz.3 uk.131, Hil-Yatul-Auliyai 
cha Abu Nuaim Juz.1 uk.52.

Vile vile historia imesajili tukio kama hili kumhusu Abubakr. Kuna 
wakati Abubakr alimuangalia ndege aliyekuwa juu ya mti akasema: “Ni 
furaha kubwa uliyonayo Ewe ndege, unakula matunda na unatua juu ya 
mti na wala huna hesabu wala adhabu, hakika napenda ningelikuwa mti 
pembezoni mwa njia, ngamia akipita anile na anitoe nikiwa uchafu na 
wala nisingekuwa mtu. 

(Taz: Tarikh Tabari uk.41, Ar-ri Yadhun-Nadhrah Juz.1 uk.134, Kanzul 
Ummal uk.361 Min-Hajus-Sunnah cha ibn Taimiyyah Juz.3 uk.120).

Na kuna mara nyingine tena alisema: “Laiti mama yangu asingenizaa, 
laiti ningekuwa pumba ndani ya tofali.” Hayo ni baadhi ya maandiko 
niliyoyaleta kama mfano na siyo yote.
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Na hiki hapa kitabu cha Mwenyezi Mungu kinawabashiria waja wake 
walioamini kwa kusema:-

“Fahamuni ya kwamba, Mawalii wa Mwenyezi Mungu hawana khofu juu 
yao wala hawahuzuniki. (Hao) ni wale ambao wameamini na walikuwa 
wachaji Mungu wanayofuraha  Duniani na Akhera. Hapana mabadiliko 
katika maneno ya Mwenyezi Mungu, hayo ndiyo mafanikio makubwa”.  
(Qur. 10: 62, 63, 64.)

Na kinasema tena:- “Bila shaka wale ambao wamesema kuwa Mola 
wetu ni Allah kisha wakawa na msimamo, basi huteremka juu yao Malaika 
(na kuwaambia) msikhofu na wala msihuzunike, na jibashirieni kupata 
pepo ambayo mulikuwa mukiahidiwa, sisi ni wasimamizi wenu ndani ya 
maisha ya Dunia na Akhera, na humo mutapata chochote ambacho nafsi 
zenu  zinakitamani, na humo mutapata mukitakacho, ni Tarkrima itokayo 
kwa (Mola) mwingi wa kusamehe, mwingi wa Rehma.”  (Qur. 41:30-32)

Basi ni vipi Masheikh hawa wawili Abubakr na Umar wanatamani wasiwe 
miongoni mwa binaadamu ambaye Mwenyezi Mungu amemtukuza kuliko 
viumbe wake wengine?

Na iwapo Muumini wa kawaida ambaye anao msimamo wa (Dini) 
katika maisha yake huwa anateremkiwa na Malaika na kumbashiria 
daraja yake aliyonayo peponi, basi hawezi kuogopa adhabu ya Mwenyezi 
Mungu wala hahuzuniki kwa matendo aliyoyaacha nyuma yake duniani 
na anayo furaha maishani mwake hapa duniani kabla hajafika Akhera. 
Sasa inakuwaje kwa Masahaba hawa wakubwa ambao ni viumbe bora 
baada ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (kama tulivyofunzwa) ni vipi 
wanatamani wawe takataka na kapi za ngano?

Hivyo basi, lau Malaika wangekuwa wamewabashiria pepo kamwe 
wasingetamania kupata kilima chenye dhahabu ili wapate kujikomboa 
kutokana na adhabu ya Mwenyezi Mungu kabla ya kukutana naye.

Mwenyezi Mungu Anasema:

“Na lau kila mtu aliyejidhulumu angekuwa amemiliki vyote 
vilivyoko ardhini, bila shaka angevitoa vyote ili ajikomboe, na pindi 
watakapoiona adhabu watajitahidi kuficha majuto yao lakini hawawezi, 
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na patahukumiwa baina yao kwa uadilifu na wala hawatadhulumiwa.”  
(Qur. 10:54)

Pia amesema Mwenyezi Mungu: 

“Na lau wale waliojidhulumu wangemiliki vyote vilivyoko ardhini na 
vingine mfano kama huo, wangevitoa kujikomboa kutokana na adhabu 
mbaya ya siku ya Qiyama, na yatawadhihirikia kwa Mwenyezi Mungu 
mambo ambayo hawakuyatazamia,  na utawadhihirikia ubaya wa yale 
waliyoyachuma na yatawazunguka yale waliyokuwa wakiyafanyia 
mzaha.”(Qur. 39:47-48).

Mimi kwa hakika natamani kwa moyo wangu wote aya hizi zisiwakumbe 
masahaba wakubwa mfano wa Abubakr Siddiq na Umar Al-Farouq.....

Isipokuwa mara nyingi nimekuwa natulizana mbele ya maandiko kama 
haya ili nichunguze sehemu zinazoathiri  uhusiano wao na Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu (s.w.t.), kutokana na wao kwenda kinyume na 
maamrisho yake na matakwa yake mwishoni mwa umri wake Mtukufu 
Mtume (s.a.w.) hali ambayo ilimkasirisha na kumfanya awaamuru wote 
watoke nje.  Vile vile naweka mbele matukio yaliyopita baada  ya kufariki 
Mtume na aliyofanyiwa Binti ya Mtume Bibi Fatmah miongoni mwa 
maudhi  hali yakuwa Mtume (s.a.w.) amesema,  “Fatmah ni sehemu ya 
mwili wangu, mwenye kumkasirisha hakika amenikasirisha mimi. 

 Naye Bibi Fatmah alisema kuwaambia Abu Bakr na Umar, “Nakuapieni 
Mwenyezi Mungu Mtukufu, Je, ninyi hamjamsikia Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu akisema, Ridhaa ya Fatmah ni katika riadhaa yangu, na kuchukia 
kwa Fatmah ndiyo kuchukizwa kwangu, basi yeyote mwenye kumpenda 
Binti yangu Fatmah hakika amenipenda mimi, na mwenye kumridhisha 
Fatmah basi ameniridhisha mimi, na mwenye kumkasirisha Fatmah 
amenikasirisha mimi.” Wakasema, “Ndiyo tumeyasikia (hayo) kutoka  kwa 
Mjumbe wa Mwenyezi.” Fatmah akasema, “Basi mimi ninamshuhudisha 
Mwenyezi Mungu na Malaika wake kwamba ninyi mumenichukiza Mimi 
na wala hamukuniridhisha. Na pindi nitakapokutana na Mtume Wallahi 
nitawashitaki.”
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(Taz: Al-Imamah Was-Siyasa cha ibn Juz.1 uk.20, Fadakun Fit-Tarikh 
uk. 92).

Hebu tuachane na riwaya hizi ambazo zinaumiza moyo, kwani huenda Ibn 
Qutaybah naye ni miongoni mwa wanachuoni wa Kisunni waliojitokeza 
katika fani nyingi na anazo tungo nyingi za tafsiri, hadithi, lugha, nahau 
na historia, basi huenda ameshakuwa Shia kama alivyoniambia mtu fulani 
miongoni mwa wapinzani pale nilipomuonesha kitabu cha (Ibn Qutaibah) 
kiitwacho, “Tarikh Al-Khulafa”. 

Madai kama haya ndiyo wanayoyakimbilia baadhi ya wanachuoni 
wetu wanapokosa njia, basi Tabari huku kwetu ni Shia, na Imam Nasai 
ambaye alitunga kitabu kinachohusu sifa makhususi za Imam Ali ni Shia, 
Ibn Qutaibah naye ni Shia hadi Twaha Husein ambaye ni miongoni mwa 
wanachuoni wa zama zetu naye ni Shia, eti tu kwa kuwa ametunga kitabu 
chake kiitwacho, “Al-Fitnatul-Kubra”. (fitna kubwa) na humo akaeleza 
hadithi ya Ghadir, na akayakubali mambo mengi yenye ukweli basi naye 
kawa Shia!!!

Lakini ukweli ulivyo wote hawa hawakuwa Mashia, bali wanapozungumza 
kitu kuhusu Mashia, hawawataji Mashia isipokuwa kwa sifa mbaya, 
pia (wanachuoni hawa) wanatetea uadilifu wa Masahaba kwa kila njia 
inayowezekana. Lakini mtu yeyote anayeeleza ubora wa Imam Ali ibn 
Abi Talib na akakiri juu ya mambo yaliyofanywa na Masahaba wakubwa 
basi tunamtuhumu kuwa ni Shia. Na inatosha tu kusema mbele ya mmoja 
wao wakati unapomtaja Mtume, (ukasema), “Sala Llahu Alaihi Waalihi 
Was-Salama” au useme, “Ali alaihis-Salaam” tayari utaambiwa wewe ni 
“Shia”.

Na kwa msingi huu, siku moja nilimwambia mmoja wa wanachuouni 
wetu katika hali ya majadiliano,  “Una maoni gani juu ya Bukhari”? 
Akasema, “Yeye ni miongoni mwa Maimamu wa hadithi, na kitabu 
chake ni sahihi mno kwetu sisi kuliko vitabu vingine baada ya kitabu cha 
Mwenyezi Mungu, na wanachuoni wetu wamekubaliana juu ya hilo.”

Basi mimi nikamwambia, “Bila shaka Bukhari ni Shia” akacheka kwa 
kicheko cha dharau kisha akasema, “Haiwezekani Bukhari akawa Shia.”
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Mimi nikasema, “Je, siyo wewe uliyesema kwamba kila asemaye” 
Ali Alaihis-Salaam ni Shia?” Akasema, “Bila shaka nimesema.” Basi 
nikamuonesha yeye na waliokuwa pamoja naye Sahih Bukhari tena 
mahala pengi kila linapokuja jina la Ali yeye husema; Alaihis-Salaam, 
na Fatmah Alaihas-Salaam, na Husein ibn Ali Alaihimas-Salaam.  Basi 
alichanganyikiwa asijuwe alisemalo.

Narejea tena kwenye ile riwaya ya Ibn Qutaibah ambayo amedai 
kwamba, Bibi Fatmah (a.s.) aliwakasirikia Mabwana Abubakr na Umar, 
basi iwapo wewe utakuwa na mashaka nayo, mimi siwezi kuitilia shaka 
Sahihi Bukhari ambayo huku kwetu ni kitabu Sahihi mno baada ya 
kitabu cha Mwenyezi Mungu, nasi tumejilazimisha wenyewe kuwa ni 
kitabu sahihi. Hawa  Mashia wanawajibika kukitolea hoja dhidi yetu ili 
watulazimishe kukubali hoja zao kwa kutumia kitu ambacho sisi wenyewe 
tumejilazimisha (kuwa ni sahihi), na namna hii ndiyo uadilifu kwa watu 
wenye akili.

Basi huyu hapa Bukhari ameandika ndani ya mlango uitwao, “Ubora wa 
Qaraba (Jamaa) wa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu” kwamba, Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu amesema, “Fatmah ni sehemu itokanayo na mimi, 
basi yeyote mwenye kumkasirisha, amenikasirisha mimi.”

Pia ameandika katika mlango wa Ghaz-watu Khaibar kutoka kwa Bibi 
Aisha amesema, “Fatmah (a.s.) Bint ya Mtume alipeleka ujumbe kwa 
Abubakr akimtaka ampe mirathi yake aliyoacha Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu, Abubakr akakataa kumpa Fatmah chochote katika mirathi 
hiyo. Fatmah akamkasirikia Abubakr kuhusu jambo hilo, akamsusa na 
hakumsemesha tena hadi (Fatmah) alipofariki. (Taz: Sahih Bukhari Juz.3 
uk.39.)

Matokeo ya mwisho kuhusu kisa hiki ni ya aina moja, Bukhari ameyataja 
kwa mukhtasari naye Ibn Qutaibah ameyataja kwa urefu, matokeo hayo 
ni haya: Kwamba Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) hukasirika 
Fatmah anapokasirika na huwa radhi pindi Fatmah anapokuwa radhi, na 
(hali iliyopo ni) kwamba Fatmah amefariki hali ya kuwa amemkasirikia        
Abubakr na Umar.
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Sasa iwapo Bukhari amesema kwamba Fatmah alifariki hali yakuwa 
amemkasirikia Abubakr na hakumsemesha hadi alipofishwa, basi ni wazi 
maana (iliyopo) ni moja tu, na iwapo Fatmah ambaye ni mwanamke bora 
kuliko wote ulimwenguni kama alivyobainisha Bukhari ndani ya (Kitabul-
Istiidhan) katika mlango wa (Man Naaja Baina Yadayn-Nas). Pia iwapo 
Fatmah ndiye mwanamke pekee katika umma huu ambaye Mwenyezi 
Mungu amemuondolea uchafu na kumtakasa kikamilifu, basi  hawezi 
kukasirika kwa jambo lisilokuwa la haki, na ndiyo maana  Mwenyezi 
Mungu na Mjumbe wake wanachukia kwa kuchukia kwake Fatmah, na 
kwa ajili hiyo Abubakr alisema: “Mimi na jilinda kwa Mwenyezi Mungu 
kutokana na kuchukia kwake na kuchukia kwako Ewe Fatmah.” Kisha 
Abubakr alilia mno mpaka karibu nafsi yake itoke, na huku Fatmah 
akisema, “Wallahi nitamuomba Mwenyezi Mungu dhidi yako ndani ya 
kila sala nitakayoisali.” Abubakr alitoka hali yakuwa analia huku anasema, 
“Sina haja na Baia yenu tengueni Baia yangu.” 

(Taz: Tarekh Al-Khula-faa ambacho ni maarufu kwa Jina la Al-Imamah 
Was-Siyasah cha Ibn Qutaibah Ad-Dainūri Juz.1 uk.20).

Lakini wengi wa wanahistoria na baadhi ya wanachuoni wetu wanakiri 
kwamba Fatmah (a.s.) alimkasirikia Abubakr kuhusu qadhia ya zawadi 
ya shamba alilopewa na Baba yake na mirathi na sehemu ya Qaraba wa 
Mtume (s.a.w.), kwani madai ya Fatmah yalikataliwa mpaka akafariki 
hali yakuwa amemkasirikia, isipokuwa (wanahistoria hao na wanachuoni 
wanapotaja) matukio haya hupita wima na wala hawataki kusema kitu 
kuhusiana nayo ili tu kulinda heshima ya Abubakr kama ilivyo kawaida 
yao kwa kila jambo linalomgusa kwa karibu au kwa mbali. Miongoni 
mwa maajabu niliyoyasoma kuhusiana na maudhui hii ni kauli ya baadhi 
yao baada ya kutaja sehemu ya tukio kwa urefu husema: “Haiwezekani 
Fatmah kudai kitu kisichokuwa haki yake na haiwezekani kwa Abubakr 
kumzuwilia Fatmah haki yake.”

Na kutokana na mizani hii ya ajabu, mwanachuoni huyu alidhani kwamba 
ametatua tatizo na amewakinaisha watafiti. Maneno yake haya ni sawa na 
kauli ya msemaji asemaye: “Haiwezekani Qur’an kusema jambo lisilo la 
kweli, pia haiwezekani kwa Banu Israil kuabudia ndama.”
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Hakika tumepata mtihani kwa kuwa na wanachuoni wanaosema 
wasiyoyajua na wanaoamini vitu viwili vinavyopingana kwa wakati 
mmoja, (ajabu mwanachuoni) akasisitiza kwamba Fatmah alipeleka madai 
na Abu Bakr akayapinga madai yake, basi ima Fatmah awe ni muongo 
(Mwenyezi Mungu apishe mbali) hawezi kuwa hivyo, au basi Abu Bakr 
awe amemdhulumu Fatmah, na hakuna aina nyingine ya tatu ya ufumbuzi 
wa suala hili kama wanavyotaka baadhi ya wanachuoni wetu.

Na ilivyoshindikana kwa dalili za kiakili na za maandiko kuwa Fatmah 
ni muongo kutokana na maneno ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
yaliyothibiti aliposema: “Fatmah ni sehemu iliyotokana nami, yeyote 
mwenye kumuudhi, basi atakuwa kaniudhi mimi”. Bila ubishi muongo 
yeyote hawezi kustahiki mfano wa kauli hii itokayo kwa Mtume (s.a.w.), 
kwani hadithi hii kwa dhati yake inajulisha juu ya Ismah kuhifadhika kwa 
Bibi Fatmah kutokana na kusema uongo na mambo mengine machafu. 
Kama ambavyo ile aya ya utakaso nayo inajulisha juu ya Ismah yake, na 
hapana shaka kwamba iliteremka kwa ajili ya Bibi Fatmah, Mumewe na 
Wanawe wawili Hasan na Husein (a.s.) na hili ni kwa ushahidi wa Bibi 
Aisha mwenyewe. (Taz: Tarekh Al-Khulafai Juz.1 uk. 20.

Kwa hiyo basi hakuna kinachobakia isipokuwa ni watu wenye akili 
wakubaliane kwamba, Bibi Fatmah (a.s.) alidhulumiwa. Kukanusha madai 
ya Bibi Fatmah ni jambo jepesi  kwa mtu aliyeruhusu kumchoma moto 
iwapo wapinzani waliomo nyumbani mwake hawatotoka nje ya nyumba 
na kwenda kuwapa Baia mabwana hao.  (Taz: Tarekh Al-Khulafai Juz.1 
uk.20).

Na kutokana na (matatizo) yote haya ndiyo maana unamuona (Fatmah 
a.s.) hakuwaruhusu kuingia nyumbani mwake walipomuomba ruhusa, 
ama pale Imam Ali alipowaingiza ndani, yeye aligeuza uso wake kuelekea 
ukutani na hakuwa radhi kuwaangalia. (Taz: Rarekh Al-Khulafa, Juz.1 
uk.20).

Kwa hakika Bibi Fatmah alifariki na akazikwa usiku kwa mujibu wa 
usia wake ili tu asijehudhuria yeyote miongoni mwao,  na kaburi lake 
limebakia katika hali ya kutofahamika mahali lilipo hadi leo hii. Kwa 
hiyo mimi najiuliza ni kwanini wanachuoni wetu wanaunyamazia ukweli 
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huu wala hawataki kuufanyia utafiti, wala hata kuuelezea na wanatupatia 
picha ya Masahaba wa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu kama kwamba wao 
ni Malaika wasiokosea wala kutenda dhambi.

Na ikiwa utamuuliza mmoja wao ni vipi Khalifa wa Waislamu Sayyidna 
Uthman Dhun-Nurain aliuawa, atakujibu kwamba, Wamisri (ambao ni 
makafiri) walikuja na wakamuuwa. Maudhui hii hukamilika kwa sentensi 
mbili tu. Lakini nilipopata fursa ya kufanya uchunguzi na kuisoma historia 
nikakuta kwamba, walio mstari wa mbele katika wauaji wa Uthman ni 
hao hao Masahaba  wakiongozwa na Ummul-Muuminina Aisha ambaye 
alikuwa akinadi auawe na kuihalalisha damu yake mbele ya watu na 
alikuwa akisema: “Muuweni mpumbavu amekufuru.” 

Pia tunamkuta Tal-ha, Zuberi na Muhammad ibn Abi Bakr na wengineo 
miongoni mwa Masahaba mashuhuri, walimzingira na wakamzuia 
asinywe maji ili tu wamlazimishe kujiuzulu.

Wanahistoria wanatusimulia kuwa ni hao hao Masahaba ndiyo 
waliomzuwilia Uthman asizikwe ndani ya eneo la makaburi ya Waislamu, 
na akazikwa (Hash Kaukab) bila ya kukoshwa wala kusaliwa, Sub-
hanallah! Basi ni vipi tuambiwe kuwa aliuawa kwa kudhulumiwa na 
kwamba waliomuuwa siyo Waislamu?

Ni kisa kingine kinachofanana na qadhia ya Bibi Fatmah na Abubakr, 
kwa hiyo ima Sayidna Uthman atakuwa ndiye aliyedhulumiwa na ikiwa 
hivyo basi (itabidi) tuwahukumu Masahaba waliomuua au walioshiriki 
mauaji yake kwamba wao ni wauaji tena waovu kwa sababu wamemuua 
Khalifa wa Waislamu kwa dhulma na uadui na wakalifuatia jeneza lake 
wakalipiga kwa mawe, wakamdhalilisha akiwa hai na baada ya kufa. Au 
Masahaba hawa walihalalisha mauaji ya Uthman kutokana na mambo 
aliyoyatenda ambayo yanapingana na Uislamu kama ilivyoelezwa 
ndani ya vitabu vya historia. Hakuna namna nyingine ya kati na kati 
itakayosawazisha isipokuwa kama tutaikanusha historia na tukachukua 
upotofu (usemao) kwamba, “Wamisri ambao walikuwa makafiri ndiyo 
waliomuua.” Na katika namna zote mbili kuna kanusho madhubuti kwa 
ile kauli inayohusu uadilifu wa Masahaba wote bila kubakisha, basi 
(kama ni hivyo) ima Uthman atakuwa siyo muadilifu au waliomuua siyo 
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waadilifu (kwani) wote hawa ni miongoni mwa Masahaba na kwa sababu 
hiyo yanabatilika madai yetu (ya uadilifu wa Masahaba wote).

Kinachobakia ni madai ya wafuasi wa nyumba ya Mtume wasemao 
kwamba, “Uadilifu uko kwa baadhi tu miongoni mwao na kwa wengine 
haupo.”

Na tunajiuliza kuhusu vita ya Jamal ambayo moto wake uliwashwa na 
Ummul-Muuminin Aisha, kwani yeye mwenyewe  ndiye aliyeiongoza. 
Ni vipi Umul-Muumina Aisha anatoka nje ya nyumba yake ambayo 
Mwenyezi Mungu ameamrisha kukaa ndani yake aliposema: 

“Kaeni majumbani mwenu wala msioneshe mapambo yenu kama 
walivyokuwa wakionesha mapambo yao wanawake wa zama za Jahiliya: 
(Qur. 33:33)

Sisi tunauliza, ni kwa haki gani iliyomfanya Ummul-Muuminina 
ahalalishe kumpiga vita Khalifa wa Waislamu Ali ibn Abi Talib ambaye 
ni walii wa kila Muumini mwanaume na mwanamke?

Kama ilivyo kawaida na kwa ufafanuzi wanachuoni wetu wanatupatia 
jawabu ya kwamba, Bibi Aisha alikuwa hampendi kwa sababu Ali 
alimuashiria Mjumbe wa Mwenyezi Mungu ampe talaka katika lile tukio la 
“Ifki”, na wanachuoni wetu hawa wanataka kutukinaisha ya kwamba tukio 
hili (iwapo litasihi) ambalo ni ishara ya Ali kwa Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu amuache Bibi Aisha, linatosha kabisa kumfanya amuasi Mola 
wake na kubomoa stara aliyowekewa na Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
(s.a.w.) hatimaye akapanda ngamia ambaye Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
alimkataza kumpanda na alimhadharisha kwamba atabwekewa na mbwa 
wa Hauab.?   Lakini Bibi Aisha alikata masafa marefu kutoka Madina 
hadi Maka na kutoka Maka akaenda hadi Basra, akahalalisha mauaji ya 
watu wasio na hatia na akampiga vita Jemedari wa waumini pamoja na 
Masahaba waliompa Baia na kusababisha mauaji ya maelfu ya Waislamu 
kama walivyoeleza wanahistoria. (Taz: Tabari, Ibn Al-Athir, Almadaini na 
wengineo miongoni mwa wanahistoria waliohadithia matukio ya mwaka 
wa thelathini na sita A.H.)
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Yote haya ni kwa sababu Bibi Aisha alikuwa hampendi Imam Ali ambaye 
alimuashiria Mtume ampe talaka, lakini pamoja na hali hiyo Mtume 
hakumtaliki. Basi chuki yote hii ni ya nini na hapana shaka kwamba 
wanahistoria wameandika msimamo wa uadui usiyoweza kutafsirika 
aliokua nao Bibi Aisha kwa Imam Ali. Kuna kipindi Bibi Aisha alikuwa 
akirudi Madina kutoka Maka, akiwa njiani alijulishwa kuhusu kuuawa kwa 
Uthman, basi alifurahi sana. Lakini alipofahamu kwamba watu wamempa 
Baia Imam Ali, alikasirika na kusema, “Natamani mbingu ingeliifunika 
ardhi kabla mwana wa Abu Talib hajatawalia kiti cha Ukhalifa.” Kisha 
akasema tena, “Nirudisheni”. Hapo ndipo alipoanza kuwasha moto wa 
fitnah ili kumpindua Imam Ali ambaye hakutaka hata kumtaja jina lake 
kama walivyoandika wanahistoria kuhusu Bibi Aisha.

Basi Je, Umul-Muuminina Aisha hakusikia kauli ya Mtume (s.a.w.) 
kwamba, “Kumpenda Ali ni imani, na kumbughudhi ni unafiki?  Kiasi 
kwamba baadhi ya Masahaba wamesema; “Tulikuwa hatuwatambui 
wanafiki isipokuwa kwa kumbughudhi kwao Ali.”

Je, Ummul-Muuminina hakuisikia kauli ya Mtume (s.a.w.) aliposema, 
“Yule ambaye mimi nilikuwa nikitawalia mambo yake, basi Ali ni mtawala 
wa mambo yake.” Hapana shaka alisikia yote hayo lakini hakumpenda Ali 
wala hakuweza kutaja hata jina lake, bali aliposikia kuwa Ali amefariki 
alisujudu sijda ya kumshukuru Mwenyezi Mungu. (Taz: Tabari, ibn 
Al-Athir na wanahistoria wengine walioandika matukio ya mwaka wa 
arobaini A.H.)

Na tuyaachilie mbali yote haya, mimi sitaki kuichambua historia 
ya Ummul-Muuminina Aisha, lakini nikitakacho nikuleta ushahidi 
unaohusu Masahaba kwenda kinyume na misingi ya Uislamu, kukhalifu 
kwao amri za Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) na inanitosha 
fitna (aliyoizua) Ummul-Muuminina kuwa ni dalili moja ambayo 
wanahistoria wamekubaliana juu yake, wamesema kuwa, “Pindi Mama 
Aisha alipoyapita maji ya Hauab mbwa wa mahali hapo walimbwekea 
wakimkumbusha lile onyo na katazo la Mumewe ambaye ni mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu kupanda ngamia (wa fitna), basi Mama Aisha alilia na 
kusema, “Nirudisheni, nirudisheni.”
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Lakini Tal-ha na Zubair wakamletea watu khamsini waliowapa rushwa, 
wakamuapia Mama kwa Mwenyezi Mungu ya kwamba hapa sipo kwenye 
maji ya Hauab, basi Mama (akadanganyika) akaendelea na Safari yake 
mpaka Basra. Wanahistoria wanaeleza kwamba, huo ndio ulikuwa ushahidi 
wa kwanza wa uongo ndani ya Uislamu. (Taz: Tabari, Ibn Al-Athir Al-
Madain na wengineo walioyataja matukio ya mwaka wa thelathini na 
sita).

Tuambieni Enyi Waislamu, Enyi wenye akili pevu inayoweza kufumbua 
fumbo hili, Je, hawa ndiyo Masahaba watukufu ambao sisi tunahukumu 
kuwa ni waadilifu na kuwafanya kuwa ndiyo viumbe bora baada ya 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.)? Wanaoshuhudia ushahidi wa 
uongo kitendo ambacho Mjumbe wa Mwenyezi Mungu amekihesabu 
kuwa ni miongoni mwa madhambi makubwa yanayoangamiza, ambayo 
yanampeleka mtu motoni?

Suala hili siku zote linajirudia na kukaririka, Je, ni yupi yuko katika haki 
na ni yupi yuko katika upotofu? Basi imma Ali pamoja na wote aliokuwa 
nao ni madhalimu na hawako katika haki, na au Aisha na wale aliokuwa nao 
na Tal-ha na Zubairi na wale waliokuwa nao ni madhalimu na hawakuwa 
katika haki. Na imma Aisha na aliokuwanao na Twalha na  Zubair na 
waliokuwa pamoja nao ni madhalimu na hawakuwa juu ya haki, hakuna 
mtazamo mwingine wa tatu. Mchunguzi muadilifu simuoni isipokuwa 
ataelekea kwenye haki ya Ali ambaye, Haki inazunguka pamoja naye 
popote azungukiapo, na kuiponda fitna ya “Umul-Muuminina Aisha na 
wafuasi wake ambao waliuwasha moto wa fitna na hawakuuzima mpaka 
ulipokuwa umeunguza vibichi na vikavu na athari zake zimebakia mpaka 
leo.

Ili kuongezea uchunguzi na ili moyo wangu utulie nasema, “Bukhari 
ameandika ndani ya Sahih yake katika Kitabul-Fitnah, ambayo inavuma 
kama yanavyovuma mawimbi amesema: “Pindi Tal-ha na Zubair na 
Aisha walipokwenda Basra, Ali alimtuma Ammar ibn Yasir na Hasan ibn 
Ali wakaenda Al-kufah, kisha wakapanda juu ya mimbar, Hasan ibn Ali 
alikuwa juu kabisa ya mimbar na Ammar ibn Yasir alisimama chini kidogo 
ya Hasan. Tulikusanyika kwa ajili yake, nami nilimsikia Ammar anasema: 
“Bila shaka Aisha amekwishakwenda Basra, Wallahi yeye ni mke wa 
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Mtume wenu hapa duniani na kesho Akhera, lakini Mwenyezi Mungu 
Mtukufu amekupeni mtihani ili abainishe, Je, mtamtii yeye Mwenyezi 
Mungu au Aisha?” (Taz: Sahih Bukhari Juz.4 uk.161).

Pia Bukhari ameandika ndani ya Sahihi yake, Kitabus-Shurut Babu 
Majaa Fi Buyuut Az-Wajin-Nabi amesema: “Mtume (s.a.w.) alisimama 
akahutubia, hatimaye aliashiria yaliko makazi ya Aisha kisha akasema, 
hapa ndipo itapoanzia fitina, hapa ndipo itapoanzia fitna, hapa ndipo 
itapoanzia fitna, wakati itakapochomoza pembe ya shetani.” (Taz: Sahih 
Bukhar uk.128).

Kadhalika Bukhari ameandika ndani ya Sahih yake mambo ya ajabu na ya 
kushangaza juu ya tabia isiyo nzuri ya Bibi Aisha (aliyokuwa) akimfanyia 
Mtume (s.a.w.) kiasi kwamba Baba yake alimpiga na kumvujisha damu.

Na baada ya yote haya, najiuliza ni vipi mama Aisha alistahiki heshima 
zote hizi (apewazo) kwa Ahlus-Sunnah Wal-Jamaa? Hapana kingine 
isipokuwa kwa kuwa ni mke wa Mtume, lakini wake wa Mtume ni wengi na 
miongoni mwao wako waliobora kuliko Aisha kwa mujibu wa utambulisho 
wa Mwenyewe Mtume. (Taz: Sahih tir-midhi, Al-Istiiabu Tarjuma ya 
Safiyyah, Al-Isabah Tar-Juma ya Safiyyah Ummul-Muuminina).

Labda kwa vile yeye ni Binti wa Abubakr na yeye ndiye aliyeisimamia 
kwa kiwango kikubwa kampeni ya kukanusha wasia wa Mtume kwa 
Ali kiasi kwamba pindi alipoambiwa kwamba Mtume aliuisia kwa Ali 
akasema, “Nani aliyesema hivyo, kwa hakika Mtume alikuwa kaegemea 
kifuani pangu, aliomba dishi la maji ghafla alidhoofika na kufa.”

Au kwa sababu alimpiga Ali vita isiyo na huruma, na baada ya Ali 
akawafanyia hivyo hivyo wanawe mpaka alizuwia jeneza la Hasan 
Bwana wa vijana wa peponi na akakataza asizikwe pembezoni mwa 
Babu yake Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) akasema (Bibi Aisha), 
“Msimuingize nyumbani mwangu mtu nisiyempenda.” Mama Aisha 
alisahu kauli ya Mtume kuhusu Hasan na nduguye, “Hasan na Husein ni 
Mabwana wa vijana wa peponi.” Au kauli ya Mtume isemayo: “Mwenyezi 
Mungu ampende awapendaye (Hasan na Husein) na Mwenyezi Mungu 
amkasirikie anayewabughudhi wao.” Au aliposema: “Mimi nampiga vita 
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anayekupigeni vita, na nitampa amani mwenye kukupeni amani.” Na kauli 
nyinginezo nyingi ambazo sitozieleza - Ni kwanini (wasistahiki sifa hizi) 
hali ya kuwa wao ni pambo la Umma huu?

Haishangazi kwani amekwisha sikia mengi zaidi ya hayo kuhusu haki 
ya Ali, lakini licha ya maonyo ya Mtume (s.a.w.) kwa mama Aisha, 
hakukubali isipokuwa (akaendelea) kumpiga vita Imam Ali na kuwahimiza 
watu wampinge na kuzikanusha fadhila zake na ubora wake.

Na kwa ajili hiyo, Banu Umayyah walimpenda na kumuweka kwenye 
daraja hiyo kubwa na wakasimulia mengi juu ya fadhila za Mama Aisha, 
ambazo zimeenea kila pahali, mpaka wakamfanya kuwa ndiyo rejea 
kubwa ya (dini katika) Umma wa Kiislamu kwani eti yeye peke yake 
anayo nusu ya maarifa ya Dini.

Na huenda nusu ya pili ya dini wamemuhusisha nayo Abu Hurairah 
ambaye kapokea (na kusimulia) kwa (manufaa ya Banu Umayyah) mambo 
wayapendayo, ndipo nao walipomsogeza karibu yao na kumpa ugavana 
wa mji wa Madina na kumjengea jumba kubwa la Aqiqi, ambapo hapo 
kabla alikuwa mtu duni kisha wakampa Laqabu ya kuwa ni Msimulizi  wa 
Uislamu.

Na kwa ajili hiyo ikawa ni jambo rahisi kwa Banu Umayyah kupata 
Dini yao iliyo kamilika ambayo ndani yake hakuna kitabu cha Mwenyezi 
Mungu wala Sunna ya Mtume wake, bali kilichomo ni yale mambo 
ambayo nafsi zao zinayataka na kuimarisha ufalme wao na nguvu zao. Na 
stahiki ya Dini hii (ya Banu Umayyah) ni kuwa imejaa mchezo na upuuzi 
na uzushi, na kutokana na hali hii ukweli halisi ukafutwa na pahali pake 
pakakaa kiza.

Bila shaka waliwalizimisha watu kufuata misingi ya dini yao na 
kuwadanganya mpaka dini ya Mwenyezi Mungu kwao wao ikawa ni kitu 
cha mzaha miongoni mwa mizaha, wakakosa kuithamini na wala watu 
hawakumuogopa Mwenyezi Mungu kama walivyokuwa wakimuogopa 
Muawiyah.

Pindi tuwaulizapo wanachuoni wetu kuhusu sababu za Muawiyah 
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kumpiga vita Imam Ali, vita kali iliyosababisha Waislamu wagawanyike 
kwenye Usunni na Ushia, na Uislamu nao ukabomoka na usiungike 
hadi leo, wakati ambapo Muhajirina na Ansari walikwisha kumpa Baia 
Ali, wao hujibu kama ilivyo kawaida yao tena kwa urahisi tu husema, 
“Hapana shaka Ali na Muawiyah ni Masahaba watukufu, wote walifanya 
ijtihadi, Ali alifanya jitihada na akapatia hivyo ana ujira mara mbili, 
na Muawiyah alijitahidi akakosea basi anao ujira mmoja, nasi hatuna 
haki kutoa hukumu dhidi yao, na Mwenyezi Mungu amesema. “Hao ni 
Umma ambao umeshapita, wanayo yao waliyoyachuma, nanyi munayo 
yenu mliyoyachuma, na wala hamtaulizwa kwa yale waliyokuwa 
wakiyatenda.”

Hivi ndivyo ilivyo, inahuzunisha! majibu yetu yanavyokuwa ni 
kama unavyoona yanapotosha, akili haikubali na wala dini wala sheria 
haikubaliani nayo. Ewe Mwenyezi Mungu najitakasa kwako kutokana na 
maoni potofu na kuteleza kwa kufuata matamanio na najilinda kwako na 
upotofu wa shetani na najilinda kwako asinifikie.”

Ni vipi akili iliyosalama itaamua kuwa jitihada ya Muawiyah itampa 
ujira mmoja kwa kumpiga vita Imam wa Waislamu, na kwa kuwauwa 
Waislamu wasiyokuwa na hatia na kwa maovu na machafu aliyoyafanya 
ambayo hakuna awezaye kudhibiti hesabu yake isipokuwa Mwenyezi 
Mungu.

Hapana shaka Muawiyah ni mashuhuri mbele ya wanahistoria kwa 
mauaji yake dhidi ya wapinzani wake, na jinsi wanavyomsifia kutokana 
na matumizi ya njia yake mashuhuri (katika kutekeleza mauaji) nayo ni 
kuwalisha (wapinzani wake) Asali iliyotiwa Sumu, - na alikuwa akisema, 
“Hakika Mwenyezi Mungu anao askari ndani ya asali.”

Ni vipi wanachuoni wetu hawa wanaohukumu kuwa alifanya ijtihadi na 
kumpa ujira hali yakuwa hapana shaka kwamba Muawiyyah alikuwa ni 
Imamu wa kundi potofu? Kwani ndani ya hadithi mashuhuri ya Mtume 
ambayo imeandikikwa na wanachuoni wote wa hadithi wa Kisunni na 
Kishia na wengineo (Mtume kasema), “Nakuhurumia Ewe Ammar, litakuua 
kundi potofu.” Hawajakhitilafiana Waislamu wawili kwamba aliyemuua 
Ammar na jamaa zake kuwa ni Muawiyah, basi vipi wanahukumu juu ya 
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ijtihadi yake naye ndiye aliyemuuwa Hujr ibn Adiyi na jamaa zake ndani 
ya kifungo na akawazika huko Murju Adh-raa katika jangwa la Shamu, 
kwa sababu tu wamekataa kumtukuana Ali ibn Abi Talib.

Ni vipi basi wanamtaka awe Sahaba muadilifu wakati ndiye aliyemtilia 
sumu Hasan ibn Ali Bwana wa vijana wa peponi na akamuua?

Ni vipi wanamtakasa hali yakuwa alichukua Baia kutoka kwa Umma wa 
Waislamu kwa nguvu, kwanza kwa nafsi yake kisha na mwanawe Yazid 
muovu, na akabadili utaratibu wa mashauriano na kufanya kuwa ufalme 
wa Kaisari?                     

(Taz: Al-Khilafatu Wal-Mulk, cha Maudud na Yaumul-Islam cha Ahmad 
Amin.

Namna gani wanahukumu juu ya ijtihad yake na kumpa ujira, hali 
yakuwa aliwalazimisha watu wamlaani Ali juu ya mimbari yeye na Watu 
wa nyumba ya Mtume ambao ni kizazi cha Mtume? Aliawaua Masahaba 
waliokataa kufanya hivyo, laana hiyo ikawa ni sunna inayofuatwa, watu 
huzeeka wakiifanya na watoto wadogo nao hukua hali yakuwa wanafanya 
hivyo. “La haula Wala Quwwata Illah Billahil-aliyyil-Adhim”.

Swali siku zote lina rudi na kukaririka, Ewe Bwana ni nani kati ya 
makundi mawili aliye juu ya haki na ni yupi kati yao yuko kwenye 
upotufu?

Basi Imam Ali na wafuasi wake ni madhalimu na hawako kwenye haki, 
au Muawiyah na wafuasi wake ni madhalimu na hawako kwenye haki?

Kwa hakika Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) alikwishaweka wazi 
kila kitu.

Katika namna zote mbili bila shaka Masahaba wote kuwa waadilifu bila 
ya kumtoa hata mmoja ni jambo lisilowezekana wala halikubaliani na 
mantiki.

Maudhui zote hizi zina mifano mingi ambayo hawezi kudhibiti idadi 
yake isipokuwa Mwenyezi Mungu, na lau ningetaka kuingia kwa undani 
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na kuzitafiti kila upande ningehitajia vitabu vingi, lakini nilitaka kufanya 
mukhtasari, na nikachukua baadhi ya mifano tu kwa ajili ya utafiti huu.  
Namshukuru Mwenyezi Mungu kwamba utafiti huu utakuwa ni wenye 
kutosheleza kubatilisha madai ya watu wangu ambao walizigandisha fikra 
zangu muda mrefu na wakanidumaza nisifahamu hadithi wala kuyachambua 
matukio ya kihistoria kwa kutumia mizani ya akili na vipimo vya kisheria 
ambavyo Qur’an na Sunna Tukufu ya Mtume vimetufunza.

Na kwa sababu hiyo basi nitaipinga nafsi yangu na kulipangusa vumbi 
la ung’ang’anizi walilonifunika, ili nijikomboe kutokana na vifungo na 
minyororo waliyonifunga nayo kwa zaidi ya miaka ishirini.

Kielelezo changu nawaambia kwamba, “Laiti watu wangu wangejua 
alivyonisamehe Mola wangu na akanifanya kuwa miongoni mwa 
waliokirimiwa. Oh! Laiti watu wangeuvumbua ulimwengu wasiyoujua na 
wanaoufanyia uadui bila ya kuufahamu!
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MWANZO  WA  KUBADILIKA
Nilibakia nimechanganyikiwa na kupigwa butwaa kwa muda wa miezi 

mitatu, hata usingizini nilikuwa navutana na fikra na mchanganyiko 
wa mawazo. Naihofia nafsi yangu kutokana na baadhi ya Masahaba 
niliokuwa nikihakiki historia yao, na kuchunguza baadhi ya mfarakano 
wa kutatanisha katika mienendo yao. Kwani mafunzo niliyokwishayapata 
muda wote wa maisha yangu yananitaka kuwaheshimu na kuwatukuza 
Mawalii wa Mwenyezi Mungu na wacha Mungu miongoni mwa waja wa 
Mwenyezi Mungu ambao humdhuru yeyote awasemaye kwa ubaya au 
kuwakosea adabu hata kama hawapo au wamekufa. 

Nilipata kusoma hapo zamani ndani ya kitabu kiitwacho, “Hayatul-
Hayawan Al-kubra” cha Ad-Dumairi ya kwamba kuna mtu fulani 
alikuwa akimshutumu Umar ibn Al-Khatab, walikuwako jamaa zake 
ndani ya msafara huo wakimkataza, basi alipokwenda kujisaidia haja 
ndogo akaumwa na nyoka mweusi akafa pale pale. Wakachimba kaburi ili 
wamzike, humo kuburini wakamkuta nyoka mweusi, kisha wakachimba 
makaburi mengine na ndani ya kila kaburi walimkuta nyoka mweusi, basi 
mtu mmoja mwenye maarifa miongoni mwao akawaambia, “Mzikeni 
vyovyote mupendavyo, kwani hata kama mutaichimba ardhi yote basi 
mtamkuta nyoka mweusi, na hii ni kwakuwa Mwenyezi Mungu anataka 
amuadhibu duniani kabla ya huko Akhera kutokana na kosa lake la 
kumshutumu Sayyidna Umar.”

Na kwa ajili hii utanikuta naitosa nafsi yangu ndani ya utafiti huu 
mzito, hali ya kuwa ni mwenye khofu ninababaika, khususan kwa kuwa 
mimi nimejifunza katika kitengo cha “Az-Zaituni” ya kwamba uhakika 
ulivyo, mbora wa Makhalifa ni Sayyidna Abubakris-Sidiq kisha baada 
yake ni Sayyidna Umar ibn al-Khatab Al-Farouq, ambaye kupitia kwake 
Mwenyezi Mungu huitenganisha haki na batili, kisha baada yake ni 
Sayyidina Uthman ibn Affan Dhun-Nurain ambaye Malaika  wa Mwenyezi 
Mungu mwingi wa Rehma walimstahi na kisha baada yake ni Sayyidna 
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Ali ambaye ndiye mlango wa mji wa Elimu, kisha baada ya hawa wanne, 
waliobaki ni Masahaba sita miongoni mwa kumi waliobashiriwa pepo. 
Hao ni Tal-ha, Zubair, Saad, Said, Abdur-rahman na Abu Ubaidah. Na 
Baada ya hawa wanakuja Masahaba wote, na mara nyingi walipokuwa 
wakinifunza hutolea ushahidi wa aya ya Qur’an Tukufu isemayo: 
“Hatutofautishi baina ya yeyote miongoni mwa Mitume wake,” inayo 
wajibisha kuwaheshimu Masahaba waliobakia kwa aina ile ile ya heshima 
bila kumtia dosari yeyote kati yao.

	 Na kwa msingi huu nilichelea nafsi yangu, nikamuomba Mwenyezi 
Mungu mara nyingi anisamehe nikikusudia katika msamaha huo niache 
kuendelea na utafiti wa mambo kama haya ambayo yananifanya niwatilie 
mashaka Masahaba wa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, zaidi ya hivyo 
yananifanya niitilie Mashaka dini yangu. 

Lakini muda wote nilipokuwa nikizungumza na baadhi ya wanachuoni, 
nilikuta mambo yanayopingana ambayo hayakubaliki kiakili, walianza 
kunionya kwamba mimi ninafanya utafiti juu ya mazingira na hali za 
Masahaba, jambo hili ni hatari huenda Mwenyezi Mungu akanipokonya 
neema yake na kuniangamiza.

Kutokana na upinzani wao na kukanusha kwao kila nilisemalo utashi 
wangu wa kielimu na pupa yangu ili nifikie uhakika ilinilazimu kuitosa upya 
nafsi yangu ndani ya utafiti na nikapata nguvu ya ndani iliyonishinikiza 
sana.
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MAJADILIANO NA MWANACHUONI
Kuna mwanachuoni mmoja nilimwambia: “Ikiwa Muawiyah aliwauwa 

watu wasiokuwa na hatia na kuwavunjia heshima, nanyi mnasema 
kwamba alijitahidi akakosea na atapata ujira mmoja. Na iwapo Yazid 
ndiye aliyewaua Watoto wa Mtume na akaruhusu jeshi lake liukalie mji 
wa Madina, na (kwa tendo hili) ninyi mnasema kwamba alifanya ijtihadi 
akakosea na atapata ujira mmoja, kiasi kwamba baadhi yenu wamesema 
kuwa, Husein (a.s.) aliuawa kwa upanga wa Babu yake ili walitakase 
tendo la Yazid. Basi ni kwanini nami nisifanye jitihada katika utafiti, kitu 
ambacho kinanipa msukumo wa kuwatilia mashaka masahaba na kuwatoa 
baadhi yao miongoni mwao, na hili jambo (nilifanyalo mimi) huwezi 
kulilinganisha na mauaji aliyoyafanya Muawiyah na mwanawe Yazid kwa 
kizazi kitukufu cha Mtume. Basi nami iwapo nitapatia nitapata ujira mara 
mbili na nikikosea nitapata ujira mara moja, kwani ninapowakosoa baadhi 
ya Masahaba sikusudii kuwatukana wala kuwashutumu na kuwalaani, bali 
ninachokikusudia ni kufika kwenye ukweli ili nilitambue lile kundi lenye 
uokovu kutokana na makundi potofu. Huu ni wajibu wa kila Muislamu, 
na Mwenyezi Mungu Mtukufu ndiye ajuaye siri na kila kilichojificha 
moyoni.”

Yule mwanachuoni alinijibu kwa kusema; “Ewe mwanangu hapana 
shaka kwamba mlango wa Ijtihadi umekwishafungwa siku nyingi.”

Nikamwambia, “Ni nani aliufunga”? Akasema, “Maimamu wanne.”

Nikasema kwa kujiamini, “Al-Hamdulillahi! ikiwa Mwenyezi Mungu 
na Mjumbe wa Mwenyezi Mungu siyo walioufunga wala Makhalifa 
waongofu tulioamriwa kuwafuata, basi si makosa kwangu mimi nikijitahidi 
kama walivyojitahidi wao.”  Akasema: “Huwezi kufanya Ijtihadi mpaka 
uzifahamu fani kumi na saba, miongoni mwa hizo ni: Tafsiri, Lugha, 
Nahau, Sarfu, Balagha, Hadithi, Historia na nyinginezo.”
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Nilimkatiza kwa kusema, “Mimi sintafanya Ijtihadi ili niwabainishie 
watu hukmu za Qur’an na Sunnah, au ili nianzishe   Madh-hebu katika 
Uislamu sivyo kabisa, lakini ili tu nifahamu nani yuko katika haki na 
nani yuko kwenye upotofu, na ili kufahamu kama Imam Ali yuko katika 
haki au Muawiyah kwa mfano. Jambo hili halihitajii kufuzu fani hizo 
kumi na saba, inatosha nisome maisha ya kila mmoja wao na mambo 
waliyoyafanya ili niutambue ukweli.”

Akasema: “Jambo gani la muhimu linakufanya utake kuyajuwa 
hayo? Hao ni watu waliopita wanayao waliyoyatenda nanyi munayenu 
muliyoyatenda na wala hamtaulizwa ni mambo gani walikuwa 
wakiyatenda.” Nikasema: “Je, unaisoma aya hii Wala Tas-alūnna, kwa 
kuitia fataha ‘Ta’ au kuitia dhamma  (yaani) Wala Tus-alūna:? Akasema, 
“Tus-salūna, kwa dhamma.”

Mimi nikasema: “Al-Hamdulillah lau ingekuwa kwa fataha uchunguzi 
ungezuilika, maadam ni kwa dhamma basi maana yake ni kwamba 
Mwenyezi Mungu Mtukufu hatatuadhibu kwa yale waliyoyafanya, na hilo 
ni kama kauli yake Mwenyezi Mungu isemayo, “Kila nafsi imefungika kwa 
yale iliyoyatenda” na “Mtu hatapata (malipo) ila kwa yale aliyoyatenda”. 
Na Qur’an Tukufu imetuhimiza kuchunguza khabari za watu waliopita ili 
tupate mazingatio kutokana na kahabari hizo, na bila shaka Mwenyezi 
Mungu ametusimulia mambo juu ya Fir-aun, Hamāna, Namrūda, Qārūni 
na Mitume waliotangulia na mataifa yao siyo kwa lengo la kutuliwaza tu, 
bali kwa lengo la kutujulisha ukweli kutokana na upotofu.

Amma kauli yako uliposema ni jambo gani la muhimu linalokusukuma 
kutaka kufanya uchunguzi (wa hayo)? Mimi najibu kuwa, ninao umuhimu 
wa kuchunguza.

 Kwanza: Ili nimfahamu Walii wa Mwenyezi Mungu nipate kumpenda, 
na nimjue adui wa Mwenyezi Mungu ili awe adui yangu. Na jambo hili 
ndilo ambalo Qur’an inanitaka kulifanya bali imenilazimisha.

Pili: Ni muhimu kwangu kufahamu ni jinsi gani nitamuabudu Mwenyezi 
Mungu na nitajikurubisha kwake kwa Faradhi alizozifaradhisha kama 
atakavyo yeye Mwenyezi Mungu na siyo kama atakavyo Malik au Abu 
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Hanifa, au wengineo miongoni mwa wanajitihada, kwani mimi nimemkuta 
Malik anasema kuwa ni karaha kusoma Bismillahi Rahmani Rahiim katika 
Sala, wakati ambapo Abu Hanifa anasema kuwa ni wajibu, na wengine 
nao wanasema kuwa Sala inabatilika kama haikusomwa Bismillah, na 
kwa kuwa Sala ni nguzo ya dini, inapokubaliwa basi mema mengine nayo 
hukubaliwa na ikikataliwa, na mengine nayo hukataliwa, basi mimi sitaki 
Sala yangu iwe batili.Vile vile Mashia wanasema kuwa, miguu ipakwe 
wakati wa (kutia) udhu, na Masunni wanasema ikoshwe na wakati huo 
huo tunasoma ndani ya Qur’an (kama ifuatavyo) “Pakeni vichwa vyenu 
na miguu yenu” na iko wazi kuwa ni kupaka, basi vipi bwana wangu 
unamtaka Muislamu mwenye akili akubali kauli ya huyo na aipinge ya 
yule bila kufanya uchunguzi na (kupata) dalili? Akasema: “Ni juu yako 
kuchukua kutoka kila Madh-hebu lile jambo linalokuathiri, kwani yote 
ni Madh-hebu ya Kiislamu na wote wanataraji kutoka kwa Mjumbe wa 
Mungu.

Nikasema, “Naogopa kuwa miongoni mwa wale aliowasema Mwenyezi 
Mungu kuwa; Je, umemuona  anayefanya matamanio yake kuwa ndiye 
Mungu wake, na Mwenyezi Mungu akamuacha apotee pamoja na kuwa 
ana ujuzi, na akapiga muhuri juu ya masikio yake na moyo wake na 
kumuwekea kifuniko juu ya macho yake, basi ni nani atakayemuongoza 
baada ya Mwenyezi Mungu, Je, hamzingatii?” (Qur. 45:23)

Ewe Bwana wangu mimi siamini kwamba Madhehebu yote yako 
kwenye msingi wa haki maadam tu moja lina halalisha kitu hiki nia 
jingine linaharamisha kitu kile kile, haiwezekani kitu kimoja kuwa 
haramu na halali kwa wakati mmoja, na Mtume hakujipinga mwenyewe 
katika hukmu zake kwani huo ni Ufunuo utokao ndani ya Qur’an. “Na lau 
ingekuwa (hii Qur’an) haikutoka kwa Mwenyezi Mungu basi wangekuta 
ndani muna hitilafu nyingi”. (Qur. 4:82).

Na kwa kuwa (hayo) madh-hebu manne ndani yake kuna hitilafu nyingi, 
basi (ujuwe) hayakutoka kwa Mwenyezi Mungu, wala kwa Mtume wake 
kwani Mtume hapingani na Qur’an”.

 Sheikh huyu alipoona maneno yangu yana mantiki na hoja yangu 
inakubalika alisema: “Nakusihi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, 
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shaka yoyote itakayokupata usijaribu kuwashukia Makhalifa waongofu 
kwani wao ndiyo nguzo ya dini, na ukizibomoa nguzo jengo lote 
litaanguka.....”

Nikasema, “Astaghfirullah! Ewe Bwana wangu, basi Mtume atakuwa na 
nafasi gani ikiwa wao ndiyo nguzo za Uislasmu?”

Akajibu: “Mjumbe wa Mwenyezi Mungu ndiyo jengo lenyewe na yeye 
ndiyo Uislamu wote.”

Nilitabasamu kutokana na jawabu hili na nikasema, “Astaghafirullah!! 
kwa mara nyingine tena Sheikh unazungumza bila ya kufahamu, eti 
ya kwamba Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) hawezi kusimama 
isipokuwa kwa kuwategemea hawa (Makhalifa) wanne, (kinyume na kauli 
yako) Mwenyezi Mungu anasema: “Ni yeye Mwenyezi Mungu aliyemtuma 
Mjumbe wake kwa uongofu na dini ya haki ili aipe ushindi juu ya dini 
zote, na Mwenyezi Mungu anatosha kuwa shahidi.” (Qur. 48:28)

Kwa hakika alimtuma Muhammad na ujumbe bila ya kumshirikisha 
yeyote miongoni mwa hawa, wala wasiokuwa hawa, na hapana shaka 
Mwenyezi Mungu amesema (kama ifuatavyo) kuhusu jambo  hili: “Kama 
tulivyomtuma kwenu Mjumbe anayetokana nanyi, akusomeeni aya zetu na 
akutakaseni na akufundisheni kitabu na hekima, na akufundisheni mambo 
ambayo mlikuwa hamyajui” (Qur. 2:151)

Akasema: “(Majibu niliyokupa) hayo ndiyo tuliyojifunza kutoka kwa 
Masheikh wetu na Maimamu wetu, nasi katika zama zetu (tulipokuwa 
tukisoma) tulikuwa hatuwaulizi wala kujadiliana na Masheikh wetu kama 
ilivyo kwenu leo hii katika zama mpya, kwani mmekuwa na shaka katika 
kila jambo hata dini munaitilia mashaka na (kwa kweli) hizi ndizo dalili 
za Qiyama kwani Mtume (s.a.w.) amesema, “Hakitasimama Qiyama 
isipokuwa kwa viumbe waovu.”

Mimi nikamwambia “Ee! Bwana wangu vitisho hivi ni vya nini? 
Mimi najilinda kwa Mwenyezi Mungu kutokana na kuitilia shaka 
dini au kuingiza mashaka katika dini, bila shka namuamini Mwenyezi 
Mungu pekee asiyekuwa na mshirika, na Malaika wake na Mitume wake 
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(nawaamini) na ninaamini kwamba Bwana wetu Muhammad ni mja wake 
na ni Mjumbe wake, naye ndiye mbora wa Mitume na Manabii na ndiyo 
wa mwisho wao na mimi ni katika Waislamu, basi vipi wewe unanituhumu 
kwa tuhuma hiyo?”

Ninakutuhumu kwa mengi zaidi (kuliko haya niliyokuambia) na hii 
ni kwa sababu wewe unamshuku Bwana wetu Abubakr na Bwana wetu 
Umar, wakati Mtume (s.a.w.) amesema lau itapimwa imani ya umma 
wangu ikalinganishwa na imani ya Abubakr, basi imani ya Abubakar 
ingekuwa nzito”.

	 Na amesema Mtume (s.a.w.) kuhusu haki ya Sayyidna Umar, 
“Nilioneshwa umma wangu hali umevaa kanzu isyofika kifuwani, 
na nilioneshwa Omar hali akiwa anaiburura kanzu yake, wakasema, 
umeitafsiri vipi ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu? Akasema: Hiyo 
ni dini.” Leo unakuja wewe katika karne ya kumi na nne utie mashaka 
kuhusu uadilifu wa masahaba na hasa Abubakr na Omar?

Je wewe hujui kwamba watu wa Iraq ndiyo wavurugaji na ndiyo wenye 
kufru na unafiki?

Basi niseme nini kuhusu mwanachuoni huyu anayedai kuwa na elimu, 
mwanachuoni ambaye amechotwa na fahari mbaya, aliyeyabadilisha 
majadiliano yaliyokuwa kwa njia nzuri na kuyafanya kuwa zogo na uzushi 
na kueneza urongo mbele ya mkusanyiko wa watu walioathirika naye, 
ambao macho yao tayari yalikwishawiva na kufura kwa hasira na nikaona 
nyuso zao zina alama ya shari.

Basi hakuna nilichofanya isipokuwa niliondoka haraka na nikaenda 
nyumbani, nikawaletea kitabu cha Muwatta cha Imam Malik na Sahih 
Bukhari kisha nikasema, “Ewe Bwana wangu, hakika aliyenitia mashaka 
haya ni mwenyewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, halafu nikakifunguwa 
kitabu cha Muwatta, na ndani yake Malik anasimulia kwamba, “Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) amesema kuhusu haki ya mashahidi wa 
Uhud; “Hawa nashuhudia juu yao (kwa wema waliofanya),” Abubakr 
akasema, “Ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu sisi siyo miongoni mwa 
ndugu zao (nasi upate kushuhudia) tumesilimu kama walivyosilimu, na 
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tumepigana jihadi kama walivyopigana,” Mtume wa Mwenyezi Mungu 
akasema, yote uliyosema ni sawa, lakini mimi sijui ni yepi mutakayoyazua 
baada yangu!” Abubakr akalia, kisha akasema, Je, hivi ni kweli tutakuwa 
hivyo baada yako?” Taz: Muwatta ya Imam Malik Juz. 1 uk. 307, Al-
Maghazi ya Waqidi uk. 310.

Kisha nikafungua Sahih Bukhari na ndani yake (tukakuta kama 
ifuatavyo), siku moja Umar ibn Khatab aliingia nyumbani kwa Hafsa na 
humo alikuwemo Asma binti Umeis. Umar alipomuona Asma akasema 
(kumuuliza Hafsa) ni nani huyu, akasema, ni Asma binti Umais, Umar 
akasema, huyu ni Mhabeshi au Mbahriyah, Asma akasema ndiyo, Umar 
akasema sisi tumekutangulieni kuhama (Maka) kwa hiyo sisi tunayo haki 
zaidi kwa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu. Asama binti Umeis akasema, 
Sivyo kabisa ulivyosema, ninyi mlikuwa pamoja na Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu yeye akiwalisha wenye njaa miongoni mwenu, na sisi tulikuwa 
ndani ya makazi au nchi ya mbali yenye kero (huko) Uhabeshi na yote 
hayo (yalitukuta) kwa ajili ya (kutaka) radhi ya Mwenyezi Mungu na 
Mjumbe wake, namuapa Mwenyezi Mungu mimi sitokula chakula wala 
kunywa kinywaji mpaka nimwambie Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, 
na tulipokuwa huko tulikerwa na kutishwa, na kutokana na maneno 
uliyoniambia sasa hivi nitamueleza Mtume nimuulize, Nani bora sisi au 
ninyi, naapa sitasema uongo wala kupotosha wala sitaongeza chochote 
juu ya haya uliyoyasema.” Basi Asma alipokwenda kwa Mtume (s.a.w.) 
akasema, “Ewe Nabii wa Mungu Umar amesema, Kadha wa kadha, mimi 
sikumwambia (kitu) isipokuwa (nilisema) Kadha wa kadha.”

Mtume (s.a.w.) akasema:- “Yeye hana haki zaidi kwangu mimi kuliko 
ninyi, na yeye na wenzake wanayo hijra moja tu wakati ninyi enyi 
watu wa Safina mnazo hijra mbili.” Akasema; nilimuona Abu Musa na 
watu wa Safina (Wahajiri wa Uhabeshi) wakinijia mfululizo kuniuliza 
mazungumzo haya, basi hapana kitu chochote duniani  walichokifurahia 
wala kilichobora ndani ya nafsi zao kuliko maneno aliyoyasema Mtume 
kwa ajili yao” Taz: Sahih Bukhari Juz. 3 uk. 387 mlango unaohusu vita 
vya Khaibar.

Baada ya yule Sheikh na watu waliohudhuria hapo kuzisoma hadithi hizi, 
nyuso zao ziliwabadilika wakawa wanatazamana wao kwa wao wakisubiri 
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jawabu la Sheikh aliyegongwa (na hadithi), basi hakuna kilichojitokeza 
kwake isipokuwa alinyanyua macho yake kama alama ya kustaajabu kisha 
akasema, “Waambie, Ewe Mola wangu nizidishie Elimu.”

Mimi nikasema, “Ikiwa kama Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) 
ndiye wa kwanza kumtilia mashaka Abubakr na hakukubali kumshuhudia 
(wema wake) kwa sababu tu hajui ni jambo gani atakalolizusha baada yake, 
na iwapo Mjumbe wa Mwenyezi Mungu hakukubali kumboresha Umar 
ibn Al-Khatab juu ya Asma bint Umais, bali Mtume alimboresha Asma juu 
ya Umar, mimi pia ninayo haki ya kuwa na mashaka na kutokumboresha 
yeye mpaka kwanza nibaini na kuufahamu uhakika, na ni wazi kabisa 
kwamba hadithi hizi mbili zinapingana na zile hadithi zilizokuja kuhusu 
Abubakr na Umar isitoshe zinazibatilisha, kwani na hizi mbili zinaingia 
akilini kuliko zile zinazodaiwa kuwa ni zenye kuwapa ubora.

Basi jamaa waliokuwepo hapo wakauliza kwa kusema, “Jambo hilo 
linakuja vipi?” Mimi nikasema “Hakika Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
hakumshuhudia Abubakr na alichomwambia ni kwamba, hakika mimi 
sijui ni mambo gani mutayazua baada yangu! Jambo hili linaingia akilini 
sana, na Qur’an Tukufu imelikariri (mara nyingi) na historia nayo ni 
shahidi kwamba wao walibadilisha mambo mengi baada ya Mtume, na 
ndiyo maana Abubakr alilia, kwani hapana shaka alibadili mambo mengi 
na akamkasirisha Bibi Fatmah binti ya Mtume (s.a.w.) kama tulivyoeleza 
hapo kabla na aliendelea kubadili mambo mpaka akajutia kabla ya kufa na 
akatamani laiti asingekuwa mtu.

Ama ile hadithi isemayo, “Lau itapimwa imani ya umma wangu 
kulinganishwa na imani ya Abubakr, basi imani ya Abubakr ingeshinda 
imani zingine.” Hadithi hii ni batili wala haingii akilini, na wala 
haiwezekani kwa mtu ambaye umri wake wa miaka arobaini aliutumia 
katika kumshirikisha Mwenyezi Mungu na akiabudia sanamu akawa na 
imani kubwa kuliko umma wote wa Muhammad, wakati ndani ya umma 
huu wamo Mawalii wema wa Mwenyezi Mungu, Mashahidi na Maimamu 
ambao walitumia muda wao wote wakipigania dini ya Mwenyezi Mungu, 
basi anayo nafasi gani Abubakr kutokana na hadithi hii? Na lau kama itasihi 
ni kwanini mwishoini mwa uhai wake alikuwa akitamani asingekuwa mtu? 
Na lau pia imani yake ingeshinda imani za umma wote basi Bibi Fatmah 
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binti ya Mtume ambaye ni mwanamke bora kuliko wote asingemkasirikia 
na kuomba dua kwa Mwenyezi Mungu dhidi ya Abubakr katika kila sala 
aliyokuwa akisali.

Mwanachuoni yule hakurudisha jawabu lolote, lakini baadhi  ya 
wanakikao walisema, “Bila shaka Wallahi hadithi hii imezua mashaka 
ndani ya nyoyo zetu.” Pale pale yule Sheikh akasema kuniambia “Hivi 
ndivyo unavyotaka, hakika tayari umekwishawatia mashaka watu hawa 
katika dini yao.” Kwa bahati nzuri mmoja wao alinitoshelezea jawabu 
kumjibu yule Sheikh akasema, “Siyo hivyo Sheikh, haki iko pamoja 
naye, maishani mwetu sisi hatujasoma kitabu chochote kwa ukamilifu, 
tumekufuateni na kuambatana nanyi katika imani ya upofu bila kujiuliza, 
na sasa imetubainikia kuwa ayasemayo Al-Haj ni Sahihi, wajibu wetu 
ni kusoma na kuchunguza.” Baadhi ya waliokuwepo hapo waliafikiana 
naye katika maoni yake haya, na kwa kweli hali hii ilikuwa ni ushindi 
kwa upande wa haki, na wala haukuwa ni ushindi wa kutumia nguvu na 
shinikizo, lakini ni ushindi wa kiakili, hoja na dalili; “Waambie leteni 
hoja zenu kama ninyi ni wasema kweli.”

Mazingira haya yalinipa msukumo na kunipa nguvu ya kuingia kwa 
undani katika uchunguzi, yalinifungulia milango yote nikaingia Kwa 
Jina la Mwenyezi Mungu, kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu na katika 
mila ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu hali ya kuwa nikitarajia kutoka 
kwa Mola Mtukufu anipe mafanikio na uongofu, kwani ni yeye ndiye 
aliyeahidi kumuongoa kila anayefanya utafiti kuitafuta haki, na yeye 
Mwenyezi Mungu haendi kinyume na ahadi yake.

Utafiti uliendelea kwa makini miaka mitatu, kwa sababu nilikuwa 
nakariri niliyokuwa nimeyasoma baadhi ya wakati, kwa kukisoma kitabu 
mwanzo wa ukurasa hadi ukurasa wa mwisho wa kitabu.

Nilisoma kitabu kiitwacho Al-Murajaat cha Imam Sharafud-Din, 
nikakirudia mara nyingi, na kwa hakika kilifungua mbele yangu mwangaza 
uliosababisha niongoke nikakifungua kifua changu kwa kuwapenda watu 
wa nyumba ya Mtume.

Pia nilisoma kitabu kiitwacho “Al-Ghadir” nikakirudia mara tatu 
kutokana na yaliyomo miongoni mwa mambo ya haki iliyowazi mno, 
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nikasoma kitabu cha Fidak cha Sayyid Muhammad Baqir As-Sadri, pia 
kitabu cha Saqifah kilichoandikwa na Sheikh Muhammad Ridha Al-
Mudhafar, na kutokana na vitabu hivi viwili nilifahamu siri nyingi za 
ndani na zikawa wazi. Vile vile nilisoma kitabu kiitwacho An-Nas Wal-
Ij-tihadi basi hapa ndipo yakini ikaongezeka, hatimaye nikasoma kitabu 
kiitwacho Abuhurairah cha Sharafud-din, na kingine kiitwacho Shaikhul-
Muzirah kilichotungwa na Sheikh Mahmud Abur-Rayyah wa Misri na 
nikafahamu ya kwamba Masahaba waliobadili mambo baada ya Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu wamegawika mafungu mawili, kuna fungu moja 
walibadilisha hukmu kutokana na nguvu za utawala walizokuwa nazo, 
na wengine walibadili hukmu kwa kuweka hadithi za uongo kumzushia 
Mtume (s.a.w.).

Baada ya vitabu hivyo nilisoma kitabu kiitwacho Al-Imam As-Sadiq 
Wal-Madhahibul-Arbah kilichoandikwa Asad Haidar, na humo nilifahamu 
tofauti baina ya elimu ya kipawa na elimu ya kutafuta, nilifahamu tofauti 
iliyopo baina ya hekima ya Mwenyezi Mungu ambayo humpa amtakaye 
na kulelewa katika mazingira ya elimu na kujitahidi kwa njia ya maoni kitu 
ambacho kimeutenga umma wa Kiislamu na ile roho halisi ya Uislamu.

Nilisoma vitabu vingine vingi vya Sayyid Jaafar Murtaza Al-Amili na 
Sayyid Murtaza Al-Askari, Sayyid Tabatabai Sheikh Muhammad Zainud-
Din, Fairuz Abad, Ibn Abil-Hadid Al-Muu’tazili katika Sherhe yake ya 
Nahjul-Balagha na Fitnatul Kubra cha mwandishi Taha Husain. Na 
miongoni mwa vitabu vya historia nilisoma Tarikh At-Tabari, Tarikh ibn 
Al-Athir, Tarikh Al-Masoud na Tarikh Al-Yaaqubi, nilisoma vitabu vingi 
nikakinaika kwamba Shia Imamiyyah wako kwenye haki.  Kwa hiyo nikawa 
Shia na nikaipanda Safina ya Watu wa nyumba ya Mtume (s.a.w.) kwa 
baraka za Mwenyezi Mungu, nikashikamana na kamba ya kuwatawalisha, 
kwani namshukuru Mwenyezi Mungu, nilipata (viongozi) badala ya baadhi 
ya Masahaba ambao kwangu mimi ilikwishathibiti kwamba wao walirudi 
kinyume nyume kwa visigino vya miguu yao na hapana aliyeokoka 
miongoni mwao isipokuwa wachache.  Nikawabadilisha hawa na mahala 
pao nikawaweka Maimamu wa nyumba ya Mtume, Maimamu ambao 
Mwenyezi Mungu amewatakasa kikamilifu, na akafaradhisha kuwapenda 
kuliko watu wote. 
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Walivyo Mashia, sivyo kama wanavyodai baadhi ya Wanachuoni wetu 
eti kuwa wao ni Wafursi (Waajemi) ambao Sayyidina Umar alivunja jeuri 
yao na utukufu wao na heshima yao katika vita ya Qadisiya, ndiyo maana 
wanamchukia na kumbughudhi!

Watu hawa wasiyojua nimepata kuwajibu kwamba, Kuwa mfuasi wa 
Watu wa nyumba ya Mtume siyo jambo linalowahusu Wafursi bali Mashia 
wapo Iraq, Hijaz, Syria na Lebanon na kote huko ni Waarabu, kama 
ambavyo Mashia wapo Pakistani, India, Afrika na Amerika na wote hawa 
siyo Waarabu wala si Wafursi.

Na lau tutatosheka na Mashia wa Iran basi hoja (yangu) itakuwa bora 
zaidi, kwani nimewakuta hawa Wafursi wanasema kuwa, Maimamu 
(wao) ni kumi na wawili na wote ni Waarabu tena Maquraishi katika Bani 
Hashim na ni kizazi cha Mtume (s.a.w.). Kwa hiyo lau Wafursi wangekuwa 
na chuki ya kuwachukia Waarabu kama wanavyodai baadhi ya watu, 
basi wangelimfanya Salman Al-Farisi kuwa ndiyo Imam wao kwa kuwa 
anatokana nao, tena ni Sahaba Mtukufu ambaye cheo chake kinafahamika 
kwa wote sawa sawa Mashia na Masunni.

Kwa upande mwingine nimekuta kwamba Ahlus-Sunna Wal-Jamaa, 
Maimamu wao ni Wafursi. Hii ni kwa sababu idadi kubwa ya Maimam 
wao ni Wafursi kama vile Abu Hanifa, Imamun- Nasai, Tirmidhi, Bukhari, 
Muslim, Ibn Majah, Razi, Imam Ghazali, Ibn Sina na Al-Faarabi na 
wengineo wengi ambao nafasi haitoshi kuwataja wote. Sasa basi ikiwa 
Mashia Wafursi wanampinga Umar ibn Khatab eti kwa sababu aliwabomoa 
wakubwa wao, ni kwa nini basi Mashia Waarabu na wengine wasiokuwa 
Wafursi nao wanampinga Umar? Madai haya hayana msingi, bali kilichopo 
ni kwamba upinzani wa Mashia kwa Umar unatokana na jinsi Umar 
mwenyewe alivyoshiriki kumtenga mbali Amirul-Muuminina na Bwana 
wa Mawasii Ali ibn Abi Talib kutoka kwenye nafasi ya Ukhalifa baada 
ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu jambo ambalo lilisababisha fitina na 
mitihani na kulegalega na hatimaye kuporomoka kwaUmma huu. Inatosha 
kabisa kwa yeyote yule anayefanya utafiti kwa uhuru kumuondoshea utata 
na kumfunulia ukweli wa mambo kiasi kwamba atakuwa mpinzani wa 
Umar bila ya kuwepo uadui hapo kabla baina yake na Umar.
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Na ukweli ni kuwa, Mashia wakiwa ni Wafursi au Waarabu au wasiokuwa 
mataifa haya mawili, bila shaka ni wanyenyekevu na wenye kufuata 
maandiko ya Qur’an na maandiko ya hadithi za Mtume. Wamemfuata 
kiongozi wa uongofu na wanawe ambao ni taa zinazoondosha giza, na 
hawakumridhia mwingine asiyekuwa hawa, licha ya ile siasa ya Banu 
Umayyah iliyoambatana vivutio na vitisho, (siasa ambayo pia) ilifuatwa na 
watawala wa kibani Abbas kwa muda wa karne saba, na ndani ya kipindi 
hiki chote (watawala) hawa waliwafuatilia Mashia katika kila kona na 
kila mji wakawauwa na kuwatawanya, wakawanyima haki yao na kufuta 
athari zao. Kisha wakaeneza kila upande uzushi na madai ya uongo (dhidi 
ya Mashia) ambayo yatawafanya watu wawatenge na hali hii imeendelea 
kubaki hadi leo.

Lakini Mashia wamekuwa madhubuti na imara kabisa, na wenye subira, 
wameshikamana na haki, haiwaogopeshi lawama ya mwenye kulaumu 
(kwa kila walitendalo) kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, na mpaka leo hii 
wanatetea msimamo huu. Nami kwa upande wangu natoa changamoto kwa 
Mwanachuoni yeyote miongoni mwa wanachuoni wetu kwamba afanye 
kikao na mwanachuoni wa Mashia ajadiliane naye, basi kamwe hatatoka 
kwenye kikao hicho isipokuwa atauona uongofu walionao Mashia.

Naam nimepata badala (ya kile nilichokuwa nacho), namshukuru 
Mwenyezi Mungu kwamba ameniongoza kwenye uongofu huu, kwani 
nisingeongoka lau yeye Mwenyezi Mungu asingeniongoa.

Sifa njema ni zake Mwenyezi Mungu na ninamshukuru kwa kunionesha 
lile kundi lenye kuokoka ambalo nilikuwa nalitafuta kwa hamu kubwa, na 
hapakubakia shaka yoyote kwangu kwamba, yeyote mwenye kushikamana 
na Imam Ali na Watu wa nyumba ya Mtume, huwa ameshika kishiko 
chenye nguvu kisichovunjika, na maneno ya Mtume juu ya hilo (la 
kushikamana na Watu wa nyumba yake) ni mengi, ambapo Waislamu wote 
wamekubaliana, na akili peke yake ni dalili iliyobora kwa mwenye kutega 
sikio na akawa makini. Ali alikuwa ni mjuzi mno kuliko Masahaba wote 
na alikuwa shujaa wao bila kupingwa, na hili nalo ni kwa makubaliano ya 
Umma (wa Kiislamu), na hili peke yake linatosha kuwa dalili ya kustahiki 
kwake Ukhalifa kuliko mtu mwingine.
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Mwenyezi Mungu amesema: “Nabii wao akawaambia, Hakika Mwenyezi 
Mungu amekuleteeni Talut awe Mfalme (wenu) wao wakasema, Itakuwaje 
awe mfalme wetu wakati sisi ni wenye haki mno kwa ufalme kuliko yeye 
na hakupewa wasaa wa mali. (Yule Nabii) akasema, bila shaka Mwenyezi 
Mungu amemchagua juu yenu na akamzidishia wasaa wa elimu na mwili, 
naye Mwenyezi Mungu humpa ufalme wake yule amtakaye na Mwenyezi 
Mungu ni mwenye wasaa na ni mjuzi”. (Qur. 2:247)

Naye Mjumbe wa Mwenyezi Mungu amesema “Hapana shaka Ali 
anatokana nami, na mimi natokana naye, na yeye ndiye msimamizi wa 
mambo ya kila Muumini baada yangu”.

Taz: (1) Sahih Tirmidh Juz. 5 uk. 296
        (2) Khasaisun-Nasai uk. 87
        (3) Mustad-rak Al-Hakim Juz. 3 uk. 110

Naye Imam Zamakhshari amesema ndani ya beti zake:- Mashaka na 
khitilafu vimezidi, na kila mmoja anadai yeye ndiye njia ya sawa, basi 
mimi (nilipoona hivyo) nikashikamana na Lailaha Illallah, napendo langu 
nikampa Ahmad na Ali. Mbwa alifuzu kwa kuwapenda watu wa pangoni  
(As-habu-lkahfi) vipi nitakuwa muovu kwa kuwapenda watu wa (kizazi 
cha) Mtume?

Naam, nimekwishapata badala (ya kile nilichokiamini zamani), 
namshukuru Mwenyezi Mungu na sasa baada ya Mtume ninamfuata 
Amirul-Muuminina na Bwana wa Mawasii na kiongozi wa Watu wateule, 
Simba wa Mwenyezi Mungu aliyemshindi Imam Ali ibn Abi Talib, na 
kitulizo cha nafsi ya Mtume katika Umma huu Imam Abu Muhammad 
Hasan Az-Zaki na Imam Abu Abdillah Husein na sehemu ya mwili wa 
Mustapha ambaye Mola Mtukufu hughadhibika pindi anapoghadhibika 
(naye) ni mwanamke bora kuliko wote Fatmah Az-Zahra.

Nimembadilisha Imam Malik; na sasa niko pamoja na Mwalimu wa 
Ummah Imam Jaafar As-Sadiq.

Na nikashikamana na Maimamu tisa wenye Isma wanaotokana na kizazi 
cha Husein (a.s.), hao ni Maimamu wa Waislamu na ni Mawalii wema wa 
Mwenyezi Mungu.
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Nikabadili Masahaba (kutoka kwa wale) waliorudi nyuma kwa visigino 
vyao kama vile Muawiyah, Amr ibn Al-As, Abuhurairah, Ikrimah na 
Kaab Al-Ahbar na wengineo, (nimewabadili hawa nikashikamana na) 
Masahaba wenye shukurani ambao hawakutengua ahadi waliyomuahidi 
Mtume (Masahaba hao ni) kama Ammar ibn Yasir, Sal-man Al-Farisi, 
Abud-Dhari Al-Ghifari, Miqdad ibn Al-As-wad, Khuzaimah ibn Thabit 
Dhus-Shahadatain, Ubay ibn Kaa’b na wengineo. Namshukuru Mwenyezi 
Mungu kwa kuzindukana huku.

Nimebadilisha wanachuoni wa watu wangu ambao walizigandisha akili 
zetu, na wengi wao wamekuwa wafuasi wa masultani na watawala wakati 
wote, (nimewabadilisha hawa) kwa (kushikamana na) wanachuoni wa 
Kishia waliowema ambao hawakuufunga mlango wa Ij-Tihadi na wala 
hawakudhalilika na kuwa wanyonge kwa watawala madhalimu.

Naam, nimebadilisha fikra zilizogandamana zenye upinzani usiyo na 
hoja madhubuti, fikra zinazoamini mambo yanayopingana (nimebadilisha 
fikra hizi) kwa fikra zenye nuru na uhuru, zilizo wazi na zenye kuamini 
dalili na hoja. 

Kama isemwavyo katika zama zetu hizi kwamba: “Nimeukosha ubongo 
wangu kutokana na uchafu ulioufunika kwa kipindi cha miaka thelathini 
na (nimeukosha ubongo wangu kutokana) upotovu wa kibanu Umayyah, 
nikautakasa kwa itikadi ya Watu wenye Ismah ambao Mwenyezi Mungu 
amewatakasa kwa tahara iliyokamilika na (nitabakia katika itikadi hii) 
katika uhai wangu uliobakia.

Ewe Mwenyezi Mungu tuweke hai ndani ya mila yao na utufishe katika 
Sunna yao, na utufufue pamoja nao, bila shaka Mtume wako (s.a.w.) 
amesema, “Mtu atafufuliwa pamoja na ampendaye.”

Kwa yote haya ninakuwa nimerejea kwenye asili yangu, kwani baba yangu 
na ami zangu walikuwa wakitusimulia juu ya asili yao wanayoifahamu ya 
kuwa wanatokana na ukoo wa Masharifu waliokimbia kutoka Iraq chini 
ya ukandamizaji wa utawala wa Banu Abbas na wakakimbilia Afrika ya 
Kaskazini  wakaja hadi Tunis na athari zao zimebakia hadi leo.
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Na huko Afrika ya Kaskazini wako watu wengi mfano wetu ambao 
wanaitwa Masharifu kwa kuwa wanatokana na kizazi kitukufu (cha 
Mtume), lakini wamepotea ndani ya upotovu wa Banu Umayyah na Banu 
Abbas, hakuna uhakika wowote waliobakia nao isipokuwa hiyo heshima 
na cheo wanachovishwa na watu. Mimi namshukuru Mwenyezi Mungu 
kwa uongofu wake (alionipa), namshukuru Mwenyezi Mungu kwa 
utambuzi (nilioutambua) na kunifungua macho yangu na kuiona haki.
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SABABU ZA UTAMBUZI
Ama sababu zilizonifanya kuubaini ukweli, ni nyingi mno wala 

haiwezekani katika muda huu mfupi isipokuwa kutaja baadhi tu ya mifano 
miongoni mwake.

i. Maandiko yanayohusu Ukhalifa. 

Bila shaka niliapa, wakati naingia ndani ya utafiti huu kwamba 
sitategemea isipokuwa kile kitu ambacho kimethibitishwa katika pande 
mbili na kukitupa kile ambacho upande mmoja umepwekeka. Na kwa 
msingi huu nitatafiti ile fikra ya ubora uliopo baina ya Abubakr na Ali ibn 
Abi Talib na kwamba Ukhalifa lilikuwa ni tamko (la Mtume) lililomuashiria 
Ali kama wanavyodai Mashia, au (Ukhalifa) ulikuwa ni kwa misingi ya 
uchaguzi na mashauriano kama wanavyodai Ahlus-Sunnah Wal-Jamaa.

Mtu yeyote anayefanya uchunguzi kuhusu maudhui hii, atakapoweka 
juhudi zake kwa lengo la kupata ukweli, basi bila shaka atakuta maandiko 
yaliyowazi juu ya (Ukhalifa wa) Ali ibn Abi Talib, kama vile kauli ya Mtume 
(s.a.w.)semayo, “Yeyote ambaye mimi nilikuwa mtawala wa mambo yake, 
basi huyu hapa Ali ni mtawala wa mambo yake.” Maneno haya aliyasema 
baada ya kutoka katika hija ya kuaga hadi yakafanywa maandamano 
ya watu kwenda kumpongeza Ali ibn Abi Talib na mpaka Abubakr 
mwenyewe na Umar walikuwa miongoni mwa watu waliompongeza 
Imam Ali wakasema, “Hongera ewe mwana wa Abu Talib leo umekuwa 
mtawalia mambo kwa kila muumini wa kike na wa kiume”. Taz: Musnad 
Imam Ahmad Ibn Hambal J. 4 uk. 281, Sirul-Alamimina cha Imam Ghazal 
uk. 12, Tadh-Kiratul-Khawas cha Ibn Al-Jauzi, Ar-Riyaz-Un-Nazrah cha 
Tabari J. 2 uk. 169, Kanzul-Ummal J. 6 uk. 397, Al-Bidayah Wan-Nihayah 
cha Ibn Kathir J. 5 uk. 212, Tarikh Ibn Asakir J. 2 uk. 50, Tafsir Ar-Razi J. 
3 uk. 63, Al-Hawi Lil-Fatawi cha Suyut J. 1 uk. 112.
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Tamko hili wamekubaliana Mashia na Masunni, nami sikuandika rejea 
yoyote ile kuhusu utafiti huu isipokuwa ni za Kisunni. Pamoja na hayo 
sikuzitaja rejea zote kwani ni nyingi mno kuliko idadi niliyoitaja, lakini 
ili kuchunguza kwa undani zaidi na kwa ufafanuzi namuomba msomaji 
asome kitabu kiitwacho Al-Ghadir cha Mwanachuoni mkubwa aitwaye 
Al-Amini na kimechapishwa mijaladi  kumi na tatu, ambapo mwandishi 
amekusanya ndani yake wapokezi wa hadithi hii kwa njia za Kisunni.

Amma ile Ijmai (makubaliano) yanayodaiwa (kufanyika na) kumchagua 
Abubakar siku ile ya Saqifah, kisha kumpa baia Msikitini, bila shaka 
madai hayo hayana dalili kwani itakuwaje iwe Ijmai wakati ambapo baia 
yake ilipingwa na Ali, Abbas na Banu Hashim wengine? Kama ambavyo 
Usamah ibn Zaid, Zubair, Sal-man Al-Farisi, Abudhari Al-Ghifari, Miqdad 
ibn Al-As-wad, Ammar ibn Yasir, Hudhaifah ibn Yaman, Khuzaimah ibn 
Thabit, Abu Buraidah Al-Aslam, Al-Barraa ibn Azib, Ubay ibn Kaab, Sahl 
ibn Hunaif, Saad ibn Ubadah, Qays ibn Saad, Abu Ayyub Al-Ansari, Jabir 
ibn Abdillah, Khalid ibn Said, na wengineo, (wote hawa) waliipinga baia 
hiyo. Taz: Tarikh Tabari, Tarikh ibn Al-Athir, Tarikh Al-Khulafa, Tarikh 
Al-Khamis, Al-Istiiabu na kila Aliyeitaja baia ya Abubakar.

Basi iko wapi hayo makubaliano yasemwayo enyi waja wa Mwenyezi 
Mungu? Kwani lau Ali ibn Abi Talib peke yake angekuwa ndiye aliyepinga 
baia hiyo, ingetosha kabisa kuyatuhumu hayo makubaliano, kwani ni yeye 
pekee ndiye aliyekuwa ameandaliwa na Mtume (s.a.w.) ili awe Khalifa 
hata kama tukikadiria kutokuwepo kwa tamko linalomgusa moja kwa 
moja (lakini yapo matamko wazi ya mwenyewe Mtume s.a.w.).

Kilichotokea ni kwamba baia ya Abubakar ilipatikana bila ya mashauriano, 
bali ilipatikana bila kutegemewa kwani wahusika na wakata shauri kama 
wanavyoitwa na wanachuoni wa Kiislamu hawakuwepo, bali walikuwa 
wameshughulika kumuandaa Mtume kwa mazishi. Nao watu wa Madina 
waliokuwa wamegubikwa na kifo cha Mtume wao walishitukizwa na 
kulazimishwa kufanya baia kwa nguvu baada ya tukio hilo kama ambavyo 
onyo lao (hao walioandaa baia hii) kwamba wangeiunguza nyumba ya 
Fatmah iwapo wapinzani wa baia hawatatoka nje. Basi ni vipi itafaa 
kwetu sisi baada ya (mambo kama) haya tuseme (eti) baia (ya Abubakr) 
ilipatikana kwa mashauriano na Ijmai? Taz: Tarikh Al-Khulafa.
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Hapana shaka Umar ibn Al-Khatab mwenyewe alishuhudia ya kwamba 
baia ile ilikuwa (ni jambo la) ghafla, Mwenyezi Mungu aliwakinga 
Waislamu na shari yake, na akaendelea kusema, “Yeyote atakayerudia 
kufanya baia kama hiyo muuweni, au alisema, “Yeyote mwenye kufanya 
kampeni kama hiyo asipewe baia wala yule aliyembai.” Taz: Sahih Bukhar, 
J. 4 uk. 127.

Naye Imam Ali anasema juu ya baia hiyo: “Ama namuapa Mwenyezi 
Mungu, hapana shaka mwana wa Abu Quhafah (Abubakr) alijivalisha 
Ukhalifa, hali ya kuwa anajua kwamba daraja yangu na Ukhalifa ni sawa 
na mhimili na jiwe la kusagia, kwangu mimi mafuriko huporomoka na 
wala ndege hafiki juu yangu.

Naye Saad ibn Ubbadah, Bwana wa Maansari ambaye aliwahujumu 
Abubakr na Umar siku ile ya Saqifah na alijaribu juhudi zake zote 
kuwazuwia na kuwaweka mbali na Ukhalifa, lakini akashindwa kwa 
sababu alikuwa mgonjwa asiyeweza hata kusimama, na baada ya Ansari 
kumpa baia Abubakr yeye alisema:- “Wallahi kamwe sitakupeni baia 
mpaka nimalize mishale yangu kukurushieni kutoka kwenye ala yangu ya 
mishale, na niuloweshe damu mkuki wangu nikupigeni kwa upanga wangu 
kadiri mkono wangu utakavyoweza kuumiliki, na nitakupigeni pamoja na 
watu nilionao miongoni mwa watu wangu na jamaa zangu. Hapana kabisa 
(siwaungi mkono) lau hata kama majini na watu wote wangekusanyika 
kwa ajili yenu nisingewapeni baia hadi nifike kwa Mola wangu.”

Saad ibn Ubbadah alikuwa hasali pamoja nao au nyuma yao wala hasali 
nao sala ya Ijumaa na wala haendi nao kwenye Arafah.

Lau kuna mtu angemuunga mkono Saad kuwapiga vita angeliwapiga 
vita. Alibakia hivyo mpaka alipokufa huko Shamu katika kipindi cha 
Ukhalifa wa Umar. Taz: Tarikhul-Khulafa J. 1 uk. 17

Basi iwapo baia hii ilikuwa ya ghafla, ambayo Mwenyezi Mungu 
aliikinga shari yake kama alivyoeleza Umar ambaye ndiye aliyeimarisha 
nguzo zake, nawe unafahamu matokeo ya mambo ya Waislamu 
yaliyosababishwa na baia hiyo. Na iwapo Ukhalifa huu ulikuwa ni wa 
kujivalisha (kama kanzu) na Abubakr kama alivyoueleza Imam Ali kwani 
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yeye (Imam Ali) ndiye mstahiki wake kisheria. Na iwapo baia hii ilikuwa 
ni dhulma kama alivyoizingatia Saad ibn Ubbadah, Bwana wa Maansari 
ambaye alijitenga na jamaa kwa sababu ya baia hiyo. Na kama baia hii 
siyo ya kisheria kwa sababu ya kupingwa na Masahaba wakubwa pamoja 
na Abbas ambaye ni ammi yake Mtume. Ni ipi hoja (inayohalalisha) 
kusihi Ukhalifa wa Abubakar? Jawabu ni kwamba, hapana hoja yoyote 
waliyonayo Masunni.

Kwa hiyo kauli ya Mashia ndiyo sahihi ndani ya maudhui hii, kwani 
imethibiti kupatikana kwa maandiko juu ya Ukhalifa wa Ali kwa Masunni 
wenyewe, na wameyafanyia taawili (tafsiri) ili kulinda heshima ya 
Masahaba, lakini kwa mtu muadilifu hana njia ya kukwepa, isipokuwa 
kukubali maandiko hayo, na khasa pindi atakapofahamu utata uliyomo 
ndani ya jambo hili. Taz: Saqifah Wal-Khilafah cha Abdul-Fatah Abdul-
Maqsood na As-Saqifa cha Sheikh Muhammad Ridhaa Mudhafar.

ii. Kuhitilafiana kwa Fatmah na Abubakr

Maudhui hii pia wamekubaliana Masunni na Mashia kuwa ni sahihi, 
haimpi nafasi mtu muadilifu isipokuwa kutoa maamuzi ya kwamba 
Abubakr alikosea, hata kama hakukiri juu ya dhulma aliyoifanya dhidi ya 
(Fatmah ambaye) ni mwanamke bora kuliko wote, kwani yeyote mwenye 
kufuatilia tukio hili la huzuni na kulichunguza kila upande atafahamu 
kwa yakini kabisa kwamba, Abubakr alikusudia kumuudhi Fatmah na 
kumkanusha ili asijetoa hoja dhidi yake kuhusu yale maagizo ya Mtume 
katika siku ya Ghadir na mengineyo yanayohusu Ukhalifa wa mumewe na 
Ibn Ammi yake Ali (a.s.), na tunakuta (dalili) nyingi kuhusu jambo hilo.

Miongoni mwake ziko zile ambazo wanahistoria wameziandika ya 
kwamba, Bibi Fatmah (a.s.) alitoka akiuzunguka (mji wa Madina) kwenye 
vikao vya Maansari akiwataka msaada wa kumpa baia Iibn Ammi yake basi 
wao husema “Ewe binti wa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, kwa hakika 
baia yetu tumekwisha mpa bwana huyu, na lau mumeo na Ibn Ammi yako 
angelitangulia kwetu kabla ya Abubakr kamwe tusingemkiuka”. Basi 
Imam Ali (ambaye) Mwenyezi Mungu ameutukuza uso wake husema: 
“Hivi kweli ilikuwa Busara nimuache Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
nyumbani mwake bila kumzika ili tu nitoke kuja kugombana na watu juu 
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ya cheo chake”? Hivyo basi Fatmah naye husema, “Alichofanya Abul-
Hasan ndicho kilichompasa kukifanya, na wao wamefanya jambo ambalo 
Mwenyezi Mungu atawauliza na atawalipa (kwa tendo hilo).” Taz: Tarikh 
Al-Khulafaa cha ibn Qutaibah Juz.1 uk. 19, Sharh Nahjul-Balagha cha 
ibn Abil-Hadid (Baiatu Abubakar.)

Na lau Abubakr angelikuwa kakosea akiwa na nia njema, au kwa misingi 
ya Ish-tibahi basi Fatmah (a.s.) angelimkinaisha (kwa kumfahamisha) lakini 
sivyo bali (Fatmah) alimkasirikia (Abubakr) na hakumsemesha hadi kifo 
chake, kwa kuwa yeye Abubakr aliyakanusha madai yake na hakuukubali 
ushahidi wake na ushahidi wa mumewe na kwa yote haya ghadhabu yake 
dhidi ya Abubakar ilizidi kiasi kwamba hakumruhusu kuhudhuria mazishi 
yake kwa mujibu wa usia wake kwa mumewe ambaye alimzika usiku 
tena kwa siri. Taz: Sahih Bukhar Juz. 3 uk. 36, Sahih Muslim Juz. 2 uk. 72 
mlango usemao La-nurath ma Taraknahu Sadaqah.

Na katika kueleza mazishi yake Bibi Fatmah kwamba yalikuwa usiku 
tena kwa siri, mimi wakati wa utafiti wangu huu nilisafiri kwenda Madina 
yenye nuru ili nipate kuchunguza mwenyewe binafsi juu ya baadhi ya 
uhakika (wa mambo) na nimegundua ya kwamba:-

Kwanza: Kaburi la Bibi Fatmah halijulikani lilipo, hapana ajuwaye, 
wako wasemao kwamba limo ndani ya chumba cha Mtume, na wengine 
wanasema kwamba limo ndani ya nyumba yake muqabala na chumba cha 
Mtume, na kauli ya tatu ni kwamba limo ndani ya (uwanja wa) Jannatul-
Baqii katikati ya makaburi ya watu wa nyumba ya Mtume, bila ya kuwepo 
ufafanuzi.

Huu ni uhakika wa mwanzo niliougundua ya kwamba Bibi Fatmah 
alitaka hapo baadaye Waislamu wajiulize ni sababu zipi zilizomfanya 
amtake mumewe amzike kwa siri tena usiku na asiwepo miongoni mwao 
yeyote aliyehudhuria mazishi yake!!! Na kwa ajili hiyo itawezekana kwa 
kila Muislamu kupata baadhi ya ukweli wa mambo yanayozindua (fikra), 
wakati wa kuirejea historia.

Pili: Nimegundua kwamba yeyote anayetaka kuzuru kaburi la Uthman ibn 
Affan atatembea masafa marefu mpaka afike mwisho wa Baqii, atamkuta 
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chini ya ukuta wakati wengi wa Masahaba atawakuta wamezikwa 
mwanzoni tu mwa Baqii karibu na mlangoni Hata Malik ibn Anas muasisi 
wa madh-hebu ya Malik, ambaye ni Tabiit-Tabiina (siyo Sahaba) amezikwa 
karibu na wakeze Mtume (s.a.w.), na imenithibitikia kwamba, Uthman 
amezikwa Hash Kaukab ambalo lilikuwa eneo la Mayahudi. Ni kweli 
kwani Waislamu walizuwia kumzika Baqii ya Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu, na Muawiyah ibn Abi Sufiyan alipotawalia Ukhalifa aliinunua 
ardhi hiyo na kuingiza ndani ya eneo la Baqii ili apate kuliingiza ndani 
yake kaburi la ibn ammi yake Uthman. Na yeyote atakayezuru Baqii hata 
leo hii atauona ukweli huu wazi wazi.

Mimi nastaajabu sana ninapofahamu kwamba, Fatmah Zahra (a.s.) ndiye 
mtu wa kwanza kumfuatia Baba yake (kwa kufariki) kwani kuna miezi 
sita tu kwa makadirio makubwa baina ya kifo cha Mtume na Bibi Fatmah, 
kisha ni kwanini hakuzikwa pembezoni mwa baba yake?

Sasa iwapo Fatmah Zahra mwenyewe ndiye aliyeusia kuwa azikwe siri 
na hakuzikwa karibu na kaburi la baba yake kama nilivyoeleza, basi nini 
kilichotokea kwenye mwili wa mwanawe Hasan ambaye naye hakuzikwa 
karibu na kaburi la Babu yake? Jambo hili alilizuwia Ummul-Muuminina 
Aisha na alifanya jambo hilo pindi Husein (a.s.) alipouleta mwili wa 
nduguye Hasan ili auzike pembeni mwa Babu yake Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu.

Mama Aisha alipanda nyumbu akatoka akinadi na kusema “Msimzike 
nyumbani mwangu mtu nisiyempenda.”

Banu Umayyah na Banu Hashim wakajipanga kwa ajili ya vita, lakini 
Imam Husein (a.s.) akamwambia mama Aisha kwamba, “Yeye atatufu 
kaburi ya Babu yake akiwa na mwili wa nduguye kisha  amzike Baqii 
kwa sababu Imam Hasan alimuusia ya kuwa wasije mwaga damu japo 
kidogo kwa ajili yake.”

Na kwa sababu hii Ibn Abbas alimwambia Bibi Aisha katika beti 
mashuhuri kama ifuatavyo:-

Ulipanda ngamia ukapanda nyumbu, lau utaishi zaidi utapanda tembo, 
wewe unayo sehemu moja katika tisa lakini thumni yote umeitumia.
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Na huu ni ukweli mwingine miongoni mwa mambo yanayotisha. 
Itakuwaje kwa Bibi Aisha (peke yake) miongoni mwa wakeze Mtume 
wengi ambao ni tisa airithi nyumba yote kama alivyosema Ibn Abbas?

Na ikiwa Mtume harithiwi kama alivyodai Abubakr mwenyewe na kwa 
sababu hiyo akazuwia urithi wa Fatmah kwa Baba yake, basi ni vipi Bibi 
Aisha alirithi? Je, hivi ndani ya Kitabu cha Mwenyezi Mungu iko aya 
inayompa mke haki ya kurithi na kumnyima haki hiyo Binti? Au tuseme 
hizo ni siasa ambazo ndizo zilizobadilisha kila kitu zikamnyima Binti kila 
kitu na kumpa mke kila kitu?

Na kwa mnasaba huu naeleza kisa cha ajabu ambacho baadhi ya 
wanahistoria wamekieleza, na kinauhusiano na maudhui hii ya urithi.

Amesema Ibn Abil-Hadid Al-Muu’tazili ndani ya Sharhi Nahjil-
Balagha:-

Mabibi Aisha na Hafsa walimwendea Uthman katika zama za Ukhalifa 
wake, wakamtaka awagawie  urithi wao kutoka kwa Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu (s.a.w.). Uthman alikuwa kajiegemeza akakaa sawa na kumwambia 
Bibi Aisha: “Wewe na huyu mwanamke aliyeketi mlimleta bedui ambaye 
hujitahirisha kwa mkojo wake na hali ya kuwa ninyi mnashuhudia kwamba 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu kasema, “Sisi Mitume haturithiwi”, ikiwa 
kweli Mtume harithiwi, basi ninyi mnataka nini baada ya hayo? Na iwapo 
Mtume anarithiwa ni kwanini basi mlimnyima Fatmah haki yake”? Bibi 
Aisha akaondoka mbele ya Uthman hali ya kuwa amekasirika na akasema; 
“Muuweni Naa’thal hakika amekufuru.” Taz: Sharh Nahjil-Balagha cha 
ibn Abil-Hadid Juz. 16 uk. 220-223.

iii. Ali ndiye anayestahiki kufuatwa

Miongoni mwa mambo yaliyonifanya nizindukane na kuacha mwenendo 
wa wazazi na mababu ni kipimo cha kiakili na maandiko yanayowahusu, 
Ali ibn Abi Talib na Abubakr.

Kama nilivyoeleza ndani ya milango iliyotangulia katika uchunguzi 
huu, kwa hakika mimi nategemea makubaliano wanayo afikiana Masunni 



Hatimae Nimeongoka 181

na Mashia Hapana shaka nimechunguza ndani ya vitabu vya makundi 
haya mawili kuhusu maelezo yaliyokuja miongoni mwa maandiko 
yaliyothibitishwa na rejea za pande mbili sijakuta isipokuwa makubaliano 
yaliyopo ni kwa Ali ibn Abi Talib, kwani wamekubaliana kuhusu Uimamu 
wake Mashia na Masunni, ndani ya maandiko yaliyokuja na kuthibitishwa 
na rejea za pande mbili. Wakati huo huo hakuna anayedai Uimamu wa 
Abubakr isipokuwa kundi moja miongoni mwa Waislamu, na hapo kabla 
tumeeleza maneno aliyoyasema Umar kuhusu baia ya Abubakr. Vile 
vile ubora na sifa wanazozieleza Mashia juu ya Ali ibn Abi Talib zinazo 
sanadi zinazopatikana na kuthibitishwa ndani ya vitabu vya Ahlus-Sunnah 
wanavyovitegemea, tena zimekuja kwa njia nyingi ambazo hazina shaka.

Idadi kubwa ya Masahaba wamesimulia hadithi juu ya ubora wa Imam 
Ali kiasi cha kumfanya Imam Ahmad ibn Hambal aseme:-

“Hapakuja hadithi nyingi kwa Sahaba yeyote miongoni mwa Masahaba 
wa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu kuhusu ubora kama zilivyokuja kwa 
Ali ibn Abi Talib. Taz: Mustad-rak As-Sahihain cha Al-Hakim Juz. 3 uk. 
107, Al-Manaqib cha Khawar-Zami uk. 3 na 19, Tarikh Al-Khulafa cha 
Suyut uk. 168, As-Sawaiqu Al-Muh-riqah cha ibn Hajar Al-Haithami uk. 
72, Tarikh ibn Asakir Juz. 3 uk. 63, Shawahidut-Tanzil cha Al-Haskani 
Al-Hanafi Juz. 1 uk. 19.

Naye Qadhi Ismail na An-Nasai na Abu Ali Nishapuri wamesema:- 
“Hapakuja kuhusu haki ya yeyote miongoni mwa Masahaba kwa Sanad 
njema kama ilivyokuja kwa Ali.

Kwa hiyo, pamoja na kutupia jicho hali ya Banu Umayyah ambao 
waliwalazimisha watu mashariki na magharibi ya ulimwengu wamtukane 
Imam Ali na wasitaje ubora wake, mpaka walizuwia mtu yoyte asiitwe 
kwa jina la Ali, lakini pamoja na yote haya sifa zake na fadhila zake 
zilichomoza licha ya upinzani huo. Anasema Imam Shafii kuhusu jambo 
hili:- “Nastaajabu, mtu ambaye maadui zake wameficha fadhila zake kwa 
sababu ya husuda, na wampendao wakazificha kwa sababu ya khofu, 
lakini sifa zake zimechomoza baina ya wawili hawa na kuenea ulimwengu 
mzima.”
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Ama kuhusu Abubakr, pia nimechunguza ndani ya vitabu vya pande hizi 
mbili sijakuta ndani ya vitabu vya Ah-lus-Sunna Wal-Jamaa walioandika 
sifa za Abubakr kwamba ana sifa ambazo zinaweza kulinganishwa au 
kuzidi zile fadhila za Imam Ali, kwa msingi kwamba ubora wa Abubakr 
unaotajwa ndani ya vitabu vya historia imma utakuwa umesimuliwa na 
Binti yake Aisha ambaye tumekwishafahamu msimamo wake dhidi ya 
Imam Ali, kwani Bibi Aisha amejaribu kwa juhudi zake zote kumjenga 
baba yake japokuwa kwa kutumia hadithi za kubuni, au zilizopokelewa 
toka kwa Abdallah ibn Umar ambaye naye ni miongoni mwa watu 
waliokuwa wamejitenga mbali na Imam Ali, na alikataa kumpa baia Imam 
Ali pindi watu walipokubaliana juu ya hilo na alikuwa akisimulia kwamba, 
“Mtu bora baada ya Mtume ni Abubakr kisha Umar kisha Uthman kisha 
haboreshwi mtu mwingine na baada ya hao, basi watu wengine ni sawa 
sawa.” Hadithi hii ina maana kwamba, Abdallah ibn Umar, alimfanya 
Imam Ali kuwa ni miongoni mwa watu wakuongozwa kama walivyo watu 
wa kawaida hana aina yoyote ya daraja ya ubora. Yu wapi basi Abdallah 
ibn Umar na ule ukweli walioutaja wanachuoni wa umma (wa Kiislamu) 
ya kwamba hapakuja  kwa Sahaba yeyote sanadi (za hadithi) zenye daraja 
njema kama zile zilizokuja (kutaja ubora wa) Ali ibn Abi Talib. Je hivi ni 
kweli Abdallah ibn Umar hakupata kusikia kutoka kwa Mtume japokuwa 
fadhila moja ya Ali?

Hapana kabisa, Wallahi amesikia na kuzidhibiti (fadhila za Ali), lakini 
siasa ilimzuga na kipi kitakacho kujulisha hiyo siasa ni kitu gani, hapana 
shaka hiyo siasa (iliyopita) ilikuwa ni kuugeuza ukweli na kufanya 
maajabu.

Hali kadhalika yataka ufahamu ya kwamba, watu kama Amri ibn Al-as, 
Abuhurairah, Ur-wa na Ikhrimah wamesimulia fadhila za Abubakr na wote 
hawa walikuwa dhidi ya Imam Ali na walimpiga vita ima kwa silaha au kwa 
kumsingizia na kuunda fadhila nyingi za maadui wa Imam Ali (a.s.).

Imam Ahmad ibn Hambal amesema: “Hapana shaka kwamba Imam 
Ali (a.s.) alikuwa na maadui wengi, maadui zake hao walitafuta jambo 
ambalo lingemuaibisha lakini hawakupata, hivyo basi wakamuendea mtu 
ambaye alikuwa akimpiga vita  Imamu Ali (a.s.) wakamsifu sana kwa nia 
ya kumfanyia vitimbi Imam Ali.”
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Lakini Mwenyezi Mungu anasema, “Bila shaka wao wanafanya hila, 
nami nazipindulia mbali hila zao, basi wape muda makafiri wape muda 
kidogo.” (Qur.86:15-17)

Kwa hakika ni miongoni mwa miujiza ya Mwenyezi Mungu tu kutokeza 
na kutambulikana kwa fadhila na ubora wa Imam Ali (a.s.) baada ya 
kupita karne sita za utawala dhalimu na wa mabavu dhidi ya Imam Ali na 
watu wa nyumba yake, kwani watawala wa Banu Abbas hawakupunguza 
kero, chuki, vitimbi na kuwanyanyasa Watu wa nyumba ya Mtume kama 
walivyofanya watawala waliowatangulia wa Kibanu Umayyah. 

Pamoja na kwamba Abubakr ndiye aliyekuwa Khalifa wa kwanza na 
alikuwa na madaraka kama tulivyokwishakufahamu, na kwamba dola 
ya Banu Umayya ilikuwa ikitoa zawadi maalum na rushwa kwa kila 
mwenye kusimulia (hadithi) zinazowahusu Abubakar, Umar na Uthman 
pia zilitengenezwa hadithi nyingi zinazohusu ubora na sifa za Abubakr 
ambazo zimejaa ndani ya vitabu. Basi pamoja na yote haya, hazikuweza 
kufikia sehemu moja ya kumi ya daraja za Imam Ali na fadhila zake. Zaidi 
ya hayo ni kwamba iwapo wewe utazichambua hadithi zilizosimuliwa juu 
ya fadhila za Abubakr utazikuta haziafikiani na jinsi historia ilivyoyasajili 
baadhi ya matendo yake yanavyopingana na yaliyosemwa kumuhusu 
Abubakr, na wala akili haiwezi kuyakubali wala sheria. Hapo kabla 
umetangulia ufafanuzi wa ile hadithi isemayo; “Lau itapimwa imani ya 
Abubakr na imani ya umati wangu basi imani ya Abubakr itakuwa nzito.” 
Na lau Mjumbe wa Mwenyezi Mungu angelifahamu ya kwamba Abubakr 
anayo daraja (kubwa) kama hii, basi asingemfanya Usamah ibn Zaid 
kuwa amiri na wala  asingekataa kumshuhudia wema na mafanikio kama 
alivyowashuhudia mashahidi wa Uhdi, na isitoshe Mtume alimwambia 
(Abubakr); “Hakika mimi sijui ni mambo gani mutayazua baada yangu.” 
Hali hiyo iliyomfanya Abubakr alie. Taz: Muwata ya Imam Malik juz. 1 
uk. 307, Maghazi ya Al-Waqidi uk. 310.

Pia Mtume asingemtuma Ali ibn Abi Talib kumfuata Abubakar ili 
aichukue kutoka kwake Sura ya Baraa na kumzuwia kuifikisha. Taz: 
Sahih Tirmidhi Juz. 4 uk. 339 Musnad Ahmad ibn Hambal Juz. 2 uk. 319, 
Mustadrak  Al-Hakim Juz. 3 uk. 51
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Na wala Mtume alipokabidhi bendera siku ya Khaibar asingesema kuwa; 
“Kesho nitampa bendera yangu mtu ambaye anampenda Mwenyezi Mungu 
na Mtume wake na Mwenyezi Mungu na Mtume wake wanampenda 
mtu huyo, ni madhubuti  kwenye mapambano harudi nyuma, Mwenyezi 
Mungu ameufanyia mtihani moyo wake kwa imani.” Baada ya usemi huo 
akampa bendera Ali (a.s.) na hakumpa Abubakr. Taz: Sahih Muslim, Babu 
Fadhail Ali Ibn Abi Talib.

Na lau Mwenyezi Mungu angelitambua ya kwamba Abubakri anayo 
daraja hii ya imani na kwamba imani yake inashinda imani ya ummati 
Muhammad wote, basi Mwenyezi Mungu asingelimuonya kuwa mema 
yake yataporomoka pale aliponyanyua sauti yake juu ya sauti ya Mtume. 
Taz: Sahih Bukhari Juz. 4 uk. 184.

Na lau Ali ibn Abi Talib na Masahaba waliomfuata wangelifahamu 
ya kwamba Abubakr anayo daraja hii ya imani, basi isingejuzu kwao 
kuikhalifu Baia yake. Na lau Fatmah Az-Zahra angelifahamu ya kwamba 
Abubakr anayo daraja hii ya imani basi asingemkasirikia na kujizuwia 
kumsemesha na kujibu salamu yake na asingeomba dua dhidi yake katika 
kila sala. Taz: Al-Imamah Was-Siyasah Juz. 1 uk. 14, Rasailul-Jahidh uk. 
301, Aalaamun-Nisaa Juz. 3 uk. 1215.

Kisha Bibi Fatmah asingelimzuia Abubakr kuhudhuria mazishi yake - 
kama ilivyokuja ndani ya usia wake. Na lau Abubakar angelifahamu kuwa 
yeye anayo daraja hii ya imani, basi asingetamani wakati wa mauti yake 
ya kwamba lau asingekuwa ameikashifu nyumba ya Bibi Fatmah (a.s.), 
na kwamba siku ya Saqifa angeliuacha Ukhalifa shingoni kwa mmoja kati 
ya watu wawili, yaani Umar au Abu Ubaidah. Taz: Tarikh Tabari Juz. 4 
uk. 52 Al-Imamah Was-Siyasah Juz. 1 uk. 18, Tarikh Al-Masoudi Juz. 1 
uk. 414.

Kwa hiyo basi mtu ambaye yuko katika daraja kama hii ya imani na 
hiyo imani yake inashinda imani ya umma wote, hawezi kujuta mwishoni 
mwa uhai wake kwa yale aliyomfanyia Fatmah na kujuta alipomuunguza 
Al-Faja-a Assalmi na kwa kutawalia Ukhalifa, kama ambavyo hawezi 
kutamani asiwe mtu na awe kapi au kinyesi cha mnyama.
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Hivi kweli imani ya mtu kama huyu ni sawa na imani ya umma wa 
Kiislamu bali iko juu zaidi ya imani ya umma wa Kiislamu?

Na tutakapoichukua ile hadithi isemayo: “Lau ningekuwa mwenye 
kujifanyia mwandani, basi ningelimfanya Abubakr kuwa mwandani 
wangu.” 

Hadithi hii ni kama ile iliyotangulia, (tunajiuliza) kwani alikuwa wapi 
Abubakr siku ya Muakhatus-Sughra  huko Makka kabla ya Hijra na siku 
ya Muakhatul-Kubra huko Madina baada ya Hijra na katika zote mbili, 
na mara mbili zote Mjumbe wa Mwenyezi Mungu alimfanya Ali kuwa ni 
nduguye na akasema, “Wewe ni ndugu yangu duniani na akhera” 

Mtume hakumshughulikia Abubakr alimnyima udugu wa akhera kama 
vile alivyomnyima  kuwa mwandani wake.

Na mimi sitaki kuirefusha maudhui hii ninatosheka na mifano hii miwili 
ambayo nimeileta kutoka ndani ya vitabu vya Kisunni. Ama kwa Mashia 
wao hawazikubali hadithi hizo moja kwa moja na wanazo dalili zilizo 
wazi ya kwamba ziliwekwa katika zama zilizokuja baada ya Abubakr.

Kwa hiyo basi ikiwa tutaacha (kutaja) fadhila na ubora wao na 
tukachunguza maovu (yaliyotendwa), bila shaka hatuwezi kupata ovu hata 
moja lililotendwa na Ali ibn Abi Talib wakati ambapo kwa wasiokuwa 
yeye tutakuta maovu mengi yaliyoandikwa ndani ya vitabu vya Kisunni 
kama vile sihahi (sita) na vitabu vya sira na historia.

Na kwa msingi huu inapatikana Ijmai ya pande zote mbili inayomuhusu 
Ali peke yake kama inavyotia nguvu jambo hilo historia na kwamba Baia 
sahihi haikuwa kwa mwingine isipokuwa kwa Ali peke yake.

Imam Ali aliikataa baia (yao baada ya kifo cha Athuman), lakini 
Muhajirina na Ansari wakamlazimisha na kuna watu fulani hawakufanya 
baia kwa Imam Ali lakini hakuwalazimisha wambai. Wakati huo huo baia 
ya Abubakr ilikuwa ni (tukio la) ghafla, Mwenyezi Mungu aliwakinga 
Waislamu kutokana na shari yake, kama asemavyo Umar ibn Khatab - 
na Ukhalifa wa Umar ulipatikana kwa usia wa Abubakr, nao Ukhalifa 
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wa Uthman (ulikuwa ni tukio la) unyonge kihistoria, na hiyo ni kwa 
kuwa Umar alipendekeza kamati ya watu sita (kujadili) suala la Ukhalifa 
(baada yake), na akawalazimisha wamchague mmoja wao na akasema, 
“Watakapoafikiana watu wanne na wawili wakapinga basi wawili hawa 
wauawe, na kama watu hawa sita watagawayika makundi mawili kila 
upande ukawa na watu watatu, basi chukueni maoni ya watu watatu ambao 
Abdurahman ibn Auf atakuwa pamoja nao, na iwapo muda utamalizika na 
watu hawa sita wakawa bado hawajaafikiana, basi wote hawa muwaue.” 
Kisa hiki ni kirefu na ni cha kustaajabisha, lakini cha muhimu ni kwamba 
Abdur-rahman ibn Auf alimchagua Ali na kisha kumuwekea masharti 
kwamba awaongoze kwa mujibu wa Kitabu cha Mwenyezi Mungu na Sunna 
ya Mjumbe wake na sunna ya Masheikh wawili (yaani) Abubakr na Umar. 
Imam Ali aliikataa sharti hii na Uthman akaikubali na yeye akawa Khalifa 
kisha Ali alitoka katika Baia hiyo hali ya kuwa tangu mwanzo alifahamu 
matokeo yake yatakuwaje, na hapana shaka alilizungumzia jambo hilo 
ndani ya khutba yake ijulikanayo kama “Khut-batus-Shaqshaqyah.”

Na baada ya Imam Ali (a.s.) Muawiya aliukalia Ukhalifa na akaubadilisha 
ukawa ni Ufalme wa Kaizari. Banu Umayyah wakawa wanapokezana, na 
baada yao wakaushika Banu Abbas mwana kumrithi baba, basi hakuja 
Khalifa isipokuwa kwa maagizo ya Khalifa aliyetangulia kwa yule ajaye 
au kwa nguvu ya upanga na silaha na hapakuwa na baia iliyo sahihi katika 
historia ya Uislamu kuanzia zama za Makhalifa (wa mwanzo) mpaka 
zama za Kamal Ataturki aliyemalizia Ukhalifa wa Kiislamu. Baia sahihi 
ilikuwa ni ya Amirul-Muuminina Ali ibn Abi Talib.

iv).  Hadithi zilizokuja kuhusiana na Imam Ali zinawajibisha 
kumfuata.

Miongoni mwa hadithi nilizozichukuwa na zikanilazimisha nimfuate 
Imam Ali ni zile zilizoandikwa ndani ya sihahi za Kisunni na vikatilia 
nguvu usahihi wa hadithi hizo. Ama Mashia wao wanazo nyingi mno lakini 
- kama ilivyo ada, mimi sitatoa dalili wala kutegemea hadithi isipokuwa 
zile ambazo pande zote mbili wameafikiana na miongoni mwa hadithi 
hizo ni hizi zifuatazo:-
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a:  Hadithi isemayo “Mimi ndiyo mji wa elimu na Ali ndiyo mlango 
wake”.

Hadithi hii peke yake inatosha kubainisha kiigizo kinachopasa kukifuata 
baada ya Mtume (s.a.w.) kwani mwenye elimu ndiye anayefaa kufuatwa 
yaani yeye anastahiki mno kuwa kiigizo kuliko mjinga.

Mwenyezi Mungu amesema: “Waambie, hivi wanalingana wale 
wanaofahamu na wale wasiyofahamu.” (Qur. 39:9)

Na amesema vile vile kwamba:- “Je aongozaye kwenye haki ndiye 
mwenye haki ya kufuatwa au yule asiyeongoka (mwenyewe) isipokuwa 
kwa kuongozwa (ndiye anayestahiki)? (Qur. 10:35)

Hapana shaka mwenye maarifa ndiye anayeongoza na asiye na maarifa 
anastahiki kuongozwa na anahitajia mno uongofu kuliko mwingine 
yeyote.

Na kuhusu maelezo haya, historia imetuandikia ya kwamba Imam 
Ali yeye ni mwenye maarifa zaidi kuliko Sahaba yeyote kwa jumla, na 
wao Masahaba walikuwa wakimrejea Imam juu ya mas-ala yote mazito, 
nasi kamwe hatukupata kufahamu ya kwamba yeye Imam Ali aliwahi 
kuuliza kwa Sahaba yeyote, bali Abubakr anasema:- “Mwenyezi Mungu 
asinibakishe kwenye tatizo ambalo Abul-Hassan hayupo.”         

Umar naye anasema:- “Lau asingelikuwa Ali basi Umar angeliangamia.” 
Taz: Al-Istiabu Juz. 3 uk. 39, Manaqib Al-Khawarzami uk. 48, Ar-
Riyadhun-Nadhrah Juz. 2 uk. 194.

Ibn Abbas naye anasema:- “Elimu yangu na elimu ya Masahaba wa 
Mtume ukilinganisha na elimu ya Ali ni kama tone moja ndani ya bahari 
saba.” Imam Ali mwenyewe anasema:- “Niulizeni kabla hamjanikosa, 
namuapa Mwenyezi Mungu hamtaniuliza jambo lolote litakalokuwa 
mpaka siku ya kiyama isipokuwa nitakuelezeni, na niulizeni juu ya Kitabu 
cha Mwenyezi Mungu, basi namuapa Mwenyezi Mungu, hapana aya 
yoyote isipokuwa mimi nafahamu kuwa ilishuka usiku au mchana, katika 
ardhi tambarare au mlimani.” Taz: Ar-Riyadh An-Nadhrah Juz. 2 uk. 198, 
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Tarikh Al-Khulafa cha Suyut  Al-Itqan Juz. 2 uk. 319, Fat-h Al-Bari Juz. 8 
uk. 485, Tah-Dhibut-Tahdhib Juz. 7 uk. 338.

Wakati huo huo Abubakr alipoulizwa maana “Al-Abb” iliyoko ndani 
ya kauli ya Mwenyezi Mungu isemayo; Wafakihatan wa Abban Mataan 
Lakum Walian-Amikum Akasema, “Ni mbingu gani itakayonifunika na 
ardhi ipi itakayonibeba iwapo nitasema kitu nisichokijua ndani ya Kitabu 
cha Mwenyezi Mungu?”

Na Umar ibn Al-Khatab naye anasema:- “Watu wote wana elimu 
isipokuwa Umar, mpaka wanawake wenye bangili miguuni.”

Sihahi za Kisunni na vitabu vyao vimeafikiana juu ya ubora wa Ali (a.s.) 
na kutangulia kwake katika elimu kuliko Masahaba wote, kwa mfano tu 
rejea maelezo yaliyomo ndani ya Al-Istiabu Juz. 3 uk. 38-45 utakuta kauli 
za Masahaba wenyewe wakimtanguliza Imam Ali juu yao.

Umar ibn Al-Khataab aliulizwa (afafanue) aya fulani iliyomo ndani ya 
Kitabu cha Mwenyezi Mungu, matokeo yake akamkemea muulizaji na 
akampiga kwa mjeledi mpaka akamtoa damu kisha akasema, “Musiulize 
mambo, mkidhihirishiwa yatawakera.” Na aliulizwa juu ya Kalalah 
hakuweza kufahamu.

Tabari ameandika ndani ya tafsiri yake kuhusu Umar kwamba amesema:- 
“Kwangu mimi kuifahamu maana ya Kalalah ni bora mno kuliko kupata 
majumba ya Shamu.”

Vile vile Ibn Majah ameandika ndani ya Sunan yake kutoka kwa Umar 
ibn Al-Khatab amesema:- “Mambo matatu lau Mtume angeliyabainisha 
kwangu ingekuwa bora mno kuliko dunia na vilivyomo; Kalalah, Riba na 
Ukhalifa”.

Sub-hanallah,! haiwezekani kwa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu kuwa 
aliyanyamazia mambo haya akakosa kuyabainisha.

b:  Hadithi isemayo:- “Ewe Ali wewe kwangu mimi unayo daraja kama ya 
Harun kwa Musa isipokuwa hapana Nabii baada yangu”. Taz: Sunan 
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Ad-Darami Juz. 1 uk.  54, Tafsiri ibn Kathir Juz. 4 uk. 232 Ad-Durul-
Manthoor J. 6 uk. 111.

Hadithi hii ambayo iko wazi kwa wenye akili, ndani yake kuna 
kuhusishwa Amirul-Muuminina Ali na Uwaziri, Uwasii na Ukhalifa.

Kwa hiyo kama alivyokuwa Haroon ni Waziri, Wasii, na Khalifa wa 
Musa alipoghibu na kwenda kwenye Miqat ya Mola wake, basi ni hivyo 
hivyo daraja ya Imam Ali naye ni kama Haroon amani imshukie yeye 
na Mtume wetu. Kwa hiyo Imam Ali (a.s.) ni mfano halisi wa Harun 
isipokuwa Utume ambao hadithi yenyewe imeuvua, na ndani yake pia ni 
kwamba Imam Ali ni Sahaba bora mno kuliko Masahaba wengine wote, na 
inavyofahamika ni kwamba hadithi hii inakubalika kwa Waislamu wote.

c:  Hadithi isemayo:- “Yeyote ambaye mimi nilikuwa mtawalia mambo 
yake, basi huyu Ali ni mtawalia mambo yake, ewe Mwenyezi Mungu 
mpende atakayemtawalisha Ali, na umpinge atakaye mpinga, na 
umsaidie atakayemsaidia, na umdhalilishe atakayemdhalilisha na 
uizungushe haki pamoja naye popote atakakozungukia”.

Hadithi hii peke yake inatosha kuyapinga madai ya kuwatanguliza 
Abubakr na Umar na Uthman kwa msingi wa kwamba (Ali) alisimikwa 
na mwenyewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu awe ni mtawalia mambo 
ya waumini baada ya Mtume, na hapana mazingatio yoyote kwa yule 
anayefasiri hadithi hii kwa maana ya mpenzi na msaidizi kwa kuitoa 
kutoka kwenye maana ya asili aliyoikusudia Mtume na yote hayo 
(yanafanyika) ili kulinda heshima ya Masahaba, kwani Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu aliposema kuhutubia siku hiyo kukiwa na joto kali 
alisema: “Je hamshuhudii kwamba mimi ni bora zaidi kwa Waumini 
kuliko nafsi zao?” Wakasema, “Bila shaka wewe ni bora ewe Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu.” Hapo ndipo aliposema:- “Basi yeyote, ambaye 
mimi nilikuwa mtawala wa mambo yake, huyu Ali ni mtawala wa mambo 
yake...” Hii ni Nassi (maagizo) yaliyowazi katika kumrithisha Ali Ukhalifa 
juu ya umma wake, na wala haiwezekani kwa mtu mwenye akili adilifu 
isipokuwa ni kuikubali maana hii na kuipinga ile tafsiri ya baadhi ya watu 
iliyolazimishwa, ili ili kwa kufanya hivi iwe ni kulinda heshima na utukufu 
wa Mtume kabla ya kulinda utukufu wa Masahaba. Kwani tafsiri yao hii ni 
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kudharau na kupuuza hekima ya Mtume ambaye alikusanya kundi kubwa 
la watu katika joto kali na jua utosini eti awambie kuwa Ali ni kipenzi cha 
Waumini na  ni msaidizi wao. Je watu hawa wanaogeuza maandiko kwa 
lengo la kuhifadhi heshima ya wakubwa zao na mabwana zao, wataufasiri 
namna gani ule mkusanyiko wa watu waliompongeza Imam Ali jambo 
ambalo Mjumbe wa Mwenyezi Mungu aliamuru (lifanyake)?

Mtume alianza na wakeze ambao ndiyo mama wa Waumini, na kisha 
wakaja Abubakr na Umar wakasema, “Hongera ewe mwana wa Abu 
Talib, leo kumekupambazukia na kukuchwea hali ya kuwa umtawalia 
mambo ya kila muumini mwanamume na mwanamke.” Na ukweli historia 
inashuhudia kwamba, wale wanaogeuza (maana halisi iliyokusudiwa) ni 
waongo, na ole wao kwa yale wayaandikayo, amesema Mwenyezi Mungu: 
“Bila shaka kuna kundi miongoni mwao wanauficha ukweli hali ya kuwa 
wanafahamu”   (Qur. 2:146)

d:  Hadithi isemayo:- “Ali anatokana na mimi na mimi natokana na Ali, na 
wala hawezi mtu kutekeleza (jambo) kwa niaba yangu isipokuwa mimi 
mwenyewe au Ali.” Taz: Sunan Ibn Majah, Juz. 1 uk. 44, Khasaisun-
Nasai uk. 20, Sahih Tirmidhi Juz. 5 uk. 300, Ar-Riyadhu An-Nadhrah 
J. 2 uk. 229.

Hii ni hadithi nyingine tukufu iliyowazi ikieleza kwamba Imam Ali 
ni mtu pekee ambaye Mjumbe wa Mwenyezi Mungu alimpa ustahiki 
(wa kutenda) kwa niaba yake, na hadithi hii Mtume aliisema wakati 
alipomtuma Imam Ali akawasomee watu sura Al-Baraa siku ya Hija 
badala ya Abubakr, na Abubakr alirudi hali ya kuwa analia huku akisema, 
“Ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, kuna kitu kimeshuka kwa ajili 
yangu?”Mtume (s.a.w.) akasema, “Mwenyezi Mungu ameniamuru hivyo 
kwamba, hawezi kutekeleza (jambo) kwa niaba yangu isipokuwa mimi 
mwenyewe au Ali.”

Na hadithi hii inaitia nguvu ile (hadithi) nyingine aliyoisema Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu kumwambia Ali katika munasaba mwingine pale 
aliposema: “Wewe Ali utaubainishia Umma wangu yale mambo ambayo 
watahitilafiana ndani yake baada yangu.” Taz: Tarikh Damishq ya ibn 
Asakir Juz. 2 uk. 488, Kunuzul-Haqaiq cha Al-Mawi uk. 203, Kanzul-
Ummal Juz. 5 uk. 33.
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Basi ikiwa (mtu mwingine) hawezi kutekeleza jambo kwa niaba 
ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu isipokuwa Ali, na ni yeye ndiye 
atakayeubainishia Umma (wa Kiislamu) mambo watakayohitilafiana ndani 
yake baada ya Mtume, basi itakuwaje amtangulie mtu ambaye hafahamu 
maana ya “Al-Abb” na yule asiyefahamu maana ya “Al-Kalalah”, kwa 
hiyo naapa ya kwamba huu ni  miongoni mwa misiba iliyoukumba 
Umma wa Kiislamu na kuuzuia usiweze kutimiza jambo muhimu ambalo 
Mwenyezi Mungu aliuchagulia Umma huu. Na hii haitakuwa ni hoja dhidi 
ya Mwenyezi Mungu wala dhidi ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu wala 
Amirul-Muuminin Ali ibn Abi Talib, bali hoja iliyowazi itakuwa dhidi ya 
wale walioasi na kubadilisha.

Mwenyezi Mungu amesema:- 

“Na wanapoambiwa njooni kwenye yale aliyoyateremsha Mwenyezi 
Mungu, na (mje) kwa Mtume, wao husema, yanatutosha  yale 
tuliyowakuta nayo baba zetu, je hata kama baba zao walikuwa hawajui 
kitu wala hawakuongoka.?” (Qur. 5:104)

e: Hadithi ya Ad-Dar Yaumul-Indhar. 

Mjumbe wa Mwenyezi Mungu amesema hali ya kuwa akimuashiria 
Ali: “Hakika huyu ni ndugu yangu, wasii wangu na Khalifa wangu baada 
yangu, basi msikilizeni na mumtii.” 

Taz: Tarikh Tabari Juz. 2 uk. 319, Tarikh Ibn Athir Juz. 2 uk. 62, Siratu 
Al-Halabiyah Juz. 1 uk. 311 Shawahidut-Tanzil cha Al-Haskani Juz. 1 uk. 
371 Kanzul-Ummal Juz. 15 uk. 15. Tarikh ibn Asakir Juz. 1 uk. 85 Tafsir Al-
Khazin ya Alaud-Dini Shafii Juz. 3 uk. 371, Hayatu Muhammad cha Husain 
Haikal, chapa ya kwanza mlango wa Waandhir Ashira Takal-Aqrabina.

Hadithi hii pia ni miongoni mwa hadithi sahihi walizozinakili 
wanahistoria mwanzoni tu mwa kutumwa kwa Mtume na wakaiweka kuwa 
ni miongoni mwa miujiza ya Mtume (s.a.w.), lakini siasa ndiyo iliyobadili 
na kupotosha ukweli na hali halisi, na siyo ajabu hali hii kutokea kwani 
yaliyotokea katika zama hizo zenye giza yanajirudia leo katika zama 
zenye mwanga. Huyu Muhammad Husain Haikal ameiandika hadithi hii 
kwa ukamilifu ndani ya kitabu chake kiitwacho “Hayatu Muhammad” 
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(yaani maisha ya Muhammad) ndani ya ukurasa wa 104 chapa ya kwanza 
ya mwaka 1354 A.H. na katika chapa ya pili na zilizofuatia, katika hadithi 
hiyo hiyo kumeondolewa ile kauli ya Mtume isemayo (wasii wangu na 
Khalifa wangu baada yangu); vile vile ndani ya Tafsiri ya Tabar Juz. ya 
19 ukurasa 121 wameondosha ile kauli ya Mtume isemayo (wasii wangu 
na Khalifa wangu) na wakabadilisha kwa kauli isemayo: “Hakika huyu 
ni ndugu yangu na hivi na hivi.”  wakasahau kwamba Tabari ameitaja 
hadithi hii kwa ukamilifu ndani ya kitabu chake cha historia juzuu ya pili 
ukurasa wa 319.

Angalia ni vipi wanavyopotosha maneno kutoka mahala yanapostahiki 
na wanayageuza mambo, wao wanataka kuizima nuru ya Mwenyezi 
Mungu kwa vinywa vyao na Mwenyezi Mungu ataitimiza nuru yake...

Na wakati nilipokuwa nikifanya utafiti, nilitaka nisimame juu ya msingi 
uliowazi, basi niliitafuta ile chapa ya kwanza ya kitabu kiitwacho “Hayatu 
Muhammad” na nilikipata, namshukuru Mwenyezi Mungu, lakini baada 
ya tabu na mashaka na ili nigharimu kiasi kikubwa lakini la muhimu ni 
kwamba niliuona ule upotoshaji, na kilinizidishia yakini kwamba watu 
waovu wanajaribu kwa juhudi zao kuufuta ukweli uliothibiti kwa sababu 
tu ni hoja yenye nguvu inayowaunga mkono makhasimu wao!

Lakini mtafiti mwenye uadilifu pindi anapoona kitu miongoni mwa 
upotoshaji na udanganyifu kama huu huzidi kujitenga na watu kama hao 
na bila shaka huwa anafahamu kwamba hawana hoja isipokuwa kupotosha 
na kutia uongo na kugeuza ukweli kwa gharama yoyote ile.

Hapana shaka kwamba wameajiri waandishi wengi na kuwamiminia 
mali nyingi, kama ambavyo wamewamiminia sifa kemkem na shahada 
za vyuo vikuu za uongo ili wawaandikie yale wayatakayo miongoni mwa 
vitabu na makala zinazowashutumu Mashia na kuwakufurisha. Yote 
haya yanafanyika ili  waitetee kwa juhudi zao zote heshima ya baadhi 
ya Masahaba waliogeuka kinyume nyume kwa visigino vyao hata kama 
sifa hiyo ni batili, na (Masahaba hao) ndiyo waliobadilisha haki kuwa 
batili baada ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu. “Vivyo hivyo walisema 
wale waliokuwa kabla yao mfano wa kauli yao hii, nyoyo zao zimefanana, 
bila shaka tumezibainisha hoja zetu zote kwa watu wenye kuyakinisha 
mambo”. (Qur. 2:118)
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HADITHI SAHIHI  
ZINAZOLAZIMISHA KUWAFUATA  

AHLUL-BAIT
i). Hadithi ya Vizito Viwili:

Mjumbe wa Mwenyezi Mungu amesema: “Enyi watu nimeacha kwenu 
vitu ambavyo mkivichukua kamwe hamtapotea, Kitabu cha Mwenyezi 
Mungu na Kizazi changu watu wa nyumba yangu.” Na pia amesema: 
“Inakaribia kuwa atanijia Mjumbe wa Mola wangu nami nitaitika, na 
kwa hakika mimi ninaacha kwenu vizito viwili cha kwanza ni kitabu 
cha Mwenyezi Mungu, ndani yake muna uongofu na nuru, na Watu wa 
nyumba yangu, nakukumbusheni Mwenyezi Mungu juu ya Watu wa 
nyumba yangu, nakukumbusheni Mwenyezi Mungu juu ya watu wa 
nyumba yangu.”

Taz: Sahih Muslim, Babu Fadhail Ali Juz. 5 uk. 122, Sahih Tirmidh Juz. 
5 uk. 328, Mustadrak Al-Hakim Juz. 3 uk. 148, Musnad Imam Ahmad Ibn 
Hambal Juz. 3           uk. 17.

Tukiangalia kwa makini ndani ya hadithi hii tukufu ambayo sihah 
za Ahlus-Sunnah zimeiandika, tunakuta ni Mashia peke yao tu ndiyo 
waliovifuata vizito viwili hivyo, Kitabu cha Mwenyezi Mungu na kizazi 
kitukufu cha Mtume, ambapo Ahlus-Sunnah Wal-Jamaa wamefuata kauli 
ya Umar isemayo; “Kinatutosha kitabu cha Mwenyezi Mungu”.

Laiti wao wangekifuata Kitabu cha Mwenyezi Mungu bila ya kukifasiri 
kufuatana na matamanio yao. Ikiwa Umar mwenyewe hafahamu maana ya 
Alkalala iliyomo ndani ya Kitabu cha Mwenyezi Mungu wala hakuifahamu 
aya ya kutayammamu na hukmu nyinginezo, basi itakuwaje hali ya mtu 
aliyekuja baada yake na kamfuata bila ya kufanya ijtihadi kwa mujibu 
wa maoni yake kuhusu maandiko ya Qur’an? Na kwa namna hali ilivyo 
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huenda watanijibu kwa kutumia hadithi iliyopokelewa kwao (Masunni) 
nayo ni ile isemayo, “Nimekuachieni Kitabu cha Mwenyezi Mungu na 
Sunna zangu.”

Hadithi hii kama itasihi, na ni sahihi kwa mujibu wa maana yake kwani 
maana ya kizazi kufuatia kauli yake Mtume ndani ya hadithi ya vizito 
viwili iliyotangulia ni kuwarejea Ahlul-Bait wangu ili wakufundisheni: 

Kwanza: Sunna zangu au wakunukulieni hadithi sahihi kwani wao 
wametakasika kutokana na uongo na kwamba Mwenyezi Mungu 
amewahifadhi kwa aya ya utakaso. 

Pili: Ili wawafasirieni maana zake na makusudio yake, kwani Kitabu 
cha Mwenyezi Mungu peke yake (kama kilivyo) hakitoshelezi kuwapeni 
uongofu, ni mara ngapi baadhi ya vikundi vinatoa hoja kwa kutumia 
Kitabu cha Mwenyezi Mungu hali ya kuwa vimo ndani ya upotovu, 
kama yalivyokuja maelezo ya mwenyewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
aliposema, “Ni mara ngapi msomaji wa Qur’an (husoma) Qur’an nayo 
ikawa inamlaani?” Kitabu cha Mwenyezi Mungu kimenyamaa kimya na 
kimebeba namna nyingi, na ndani yake kuna (aya) Muhkam na Mutashabih 
na hapana budi zifahamike kwa kuwarejea wale waliobobea katika elimu 
kama isemavyo Qur’an, na kuwarejea Ahlul-Bait kwa mujibu wa tafsiri 
ya Mtume.

Mashia wao katika kila kitu wanawarejea Maimamu Maasum wanaotokana 
na Ahlul-Bait wa Mtume, na wala hawafanyi ijtihadi isipokuwa katika 
jambo ambalo halina Nassi ndani yake. Ama sisi  tunarejea kwa Masahaba 
katika kila kitu, sawa sawa katika tafsiri ya Qur’an au katika kuthibitisha 
Sunna na tafsiri yake, na hapo kabla tumekwishakufahamu hali za 
Masahaba na yale waliyoyatenda na waliyoyaeleza na kujitahidi ndani 
yake kwa mtazamo wao dhidi ya maandiko yaliyowazi. Mambo hayo ni 
mengi kwa mamia na haiwezekani kuwategemea watu mfano wao baada 
ya kupatikana mengi kutokana nao.

Na tutakapowauliza wanachuoni wetu, “Ni Sunna gani mnayoifuata”? 
Moja kwa moja watatujibu kuwa, “Ni Sunna ya Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu (s.a.w.).” Ukweli wa historia haukubaliani na hilo, kwani ni 
wao hao hao waliopokea mapokezi yasemayo kwamba mwenyewe 
Mtume amesema, “Shikamaneni na Sunna zangu na Sunna za Makhalifa 
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wangu viongozi baada yangu, ziumeni kwa magego.” Kwa hiyo Sunna 
wanayoifuata kwa kiwango kikubwa ni Sunna ya Makhalifa, na hata hiyo 
Sunna ya Mtume waisemayo ni ile iliyopokelewa kupitia watu hawa.

(Cha ajabu) ni kwamba sisi ndani ya vitabu vyetu tumeandika ya 
kuwa Mtume aliwazuwia (Masahaba) wasiandike Sunna zake ili zisije 
zikachanganyika na Qur’an, na ndivyo alivyofanya Abubakar na Umar 
wakati wa Ukhalifa wao. Kwa hiyo baada ya maelezo haya haitabakia 
hoja yoyote ndani ya kauli yetu kwamba, “Nimekuachieni Sunna zangu” 

Mifano michache nimeitaja ndani ya uchunguzi huu lakini hii inatosha 
kuirudi hadithi hii kwani miongoni mwa Sunna za Abubakr na Umar na 
Uthman zinaipinga Sunna ya Mtume na kuibatilisha kitu ambacho kiko 
wazi.

Iwapo tukio la kwanza lililotokea baada tu ya kifo cha Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu na likasajiliwa na Ahlus-Sunnah Wal-Jamaa pamoja na 
wanahistoria ni lile la Bibi Fatma Zahra kumkasirikia Abubakr ambaye 
(alizuwia mirathi ya Bibi Fatmah) kwa kutolea ushahidi wa hadithi 
isemayo “Sisi Mitume haturithiwi tunachokiacha ni sadaka.”

Bibi Fatmah (a.s.) aliipinga hadithi hii na akaibatilisha kwa mujibu wa 
Kitabu cha Mwenyezi Mungu, akatoa hoja kwa kusema kuwa baba yake 
(yaani) Mtume (s.a.w.) hawezi kupingana na Kitabu cha Mwenyezi Mungu 
ambacho kiliteremshwa kwake kwani Mwenyezi Mungu anasema: 

“Mwenyezi Mungu anakuusieni juu ya watoto wenu, mwanaume apate 
sawa na sehemu ya wanawake wawili.” (Qur. 4:11)

Na hii aya inawakusanya Manabii na wasiokuwa Manabii, pia akampa 
hoja ya kauli ya Mwenyezi Mungu isemayo: 

“Na Suleiman akamrithi Daudi.” (Qur. 27:16) Na wote hawa wawili ni 
Manabii.

Na pia kauli ya Mwenyezi Mungu isemayo: 

“Basi nipe mrithi kutoka kwako, atakayenirithi na kuwarithi kizazi 
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cha Yaqub na umfanye mwenye kukuridhisha ewe Mola wangu”  (Qur. 
19:5-6).

Tukio la pili ni lile lililotokea kwa Abubakr katika zama za Ukhalifa 
wake, na likasajiliwa na wanahistoria miongoni mwa Masunni, pale 
Abubakr alipohitilafiana na mtu wa karibu yake ambaye ni Umar ibn 
Khatab. Tukio hilo ni lile ambalo kwa muhtasari ni ule uamuzi wake wa 
kuwapiga vita wanaozuwia kutoa zaka na kuwauwa, kwani Umar alikuwa 
akimpinga na kumwambia, “Mimi nimesikia Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu (s.a.w.) anasema, Nimeamuriwa niwapige vita watu mpaka 
waseme Lailaha Illallah Muhammadur-Rasulullah basi, mwenye kusema 
hivyo mali yake na damu yake imehifadhika tokana nami na hesabu yake 
iko kwa Mwenyezi Mungu.

Hii ni Nassi aliyoiandika Muslim ndani ya Sahih yake ya kwamba, 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu alimpa Ali bendera siku ya Khaibar kisha 
Ali akasema, “Ni juu ya msingi wa jambo gani nikawapige vita”? Mtume 
(s.a.w.) akasema.,”Wapige mpaka washuhudie ya kwamba hapana Mola 
apasiwaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa  Allah na kwamba Muhammad 
ni Mjumbe wa Mwenyezi Mungu wakifanya hivyo basi watakuwa 
wameizuwia damu yao na mali zao kutokana nawe isipokuwa kwa haki 
inayostahiki na hesabu yao ni juu ya Mwenyezi Mungu.” Taz: Sahih 
Muslim Juz. 8 uk. 51 Kitabul-Iman.

Lakini Abubakr hakukinaishwa na hadithi hii yeye akasema: “Wallahi 
nitawapiga vita wanaotenganisha baina ya sala na zaka kwani zaka ni haki 
ya mali.” Au alisema, “Wallahi lau watanizuwilia sadaka waliyokuwa 
wakiitowa kwa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu basi ningewapiga kwa 
sababu ya kuizuia.”

Umar ibn Khatab baadaye aliridhika na hali hiyo na akasema, “Nilimuona, 
Abubakr ameng’ang’ania jambo hilo mpaka nami Mwenyezi Mungu 
akakifungua kifua changu.”

Mimi sielewi ni vipi Mwenyezi Mungu hufungua vifua vya watu kwa 
kuikhalifu Sunna ya Mtume wao?
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Hii ni tafsiri itokanayo na wao wenyewe ili tu wajihalalishe kuwapiga 
vita Waislamu ambao Mwenyezi Mungu ameharamisha kuwauwa pale 
aliposema ndani ya kitabu chake kitukufu: “Enyi mlioamini! mtakaposafiri 
katika njia ya Mwenyezi Mungu basi hakikisheni wala musimwambie  
anayekutoleeni salamu: Wewe si Muumini. Je, mnataka mafao ya dunia 
hii hali ya kuwa kwa Mwenyezi Mungu kuna mafao mengi zaidi. Hivyo 
ndivyo mlivyokuwa ninyi zamani na Mwenyezi Mungu, akakuneemesheni. 
Basi chunguzeni sawa sawa. Hakika Mwenyezi Mungu anazo habari za 
mnayoyatenda.  (Qur. 4:94) 

Watu hawa waliomkatalia kumpa zaka Abubakr zaka zao, hawakupinga 
msingi wa wajibu wa kutoa zaka, lakini walichelewa kufanya hivyo ili 
wachunguze mambo yalivyo. Mashia wao wanasema, “Bila shaka watu 
hawa walishitushwa na Ukhalifa wa Abubakr kwani wako miongoni 
mwao ambao walikuwa pamoja na Mjumbe wa Mwenyezi Mungu katika 
Hija yake ya mwisho na wakasikia toka kwa Mtume lile tangazo la juu ya 
Ali ibn Abi Talib kuhusu Ukhalifa. Walifanya uzito wakingojea uhakika 
lakini Abubakr alitaka tu wanyamaze wasifuatilie ukweli. Na kwa kuwa 
mimi sitoi ushahidi wala hoja kwa maneno wasemayo Mashia basi naliacha  
jambo hili kwa yoyote anayeona umuhimu wake ili aifuatilie.

Kwa msingi huu sitaacha kukieleza kisa cha Thaalabah, ya kwamba 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu katika zama za uhai wake kilimtokea kisa 
cha huyu Thaalabah ambaye alimuomba Mtume amuombee dua ya utajiri 
na akang’ang’ania mno kuombewa dua hiyo, isitoshe kamuahidi Mwenyezi 
Mungu kwamba atatoa sadaka. Mjumbe wa Mwenyezi Mungu akamuombea 
na Mwenyezi Mungu akamtajirisha kutokana na fadhila zake. Hatimaye mji 
wa Madina na viunga vyake ukawa ni mdogo kwake kwa wingi wa ngamia 
na mbuzi, ikamlazimu awe mbali (na mji) na hakuweza kuhudhuria sala ya 
Ijumaa. Na pindi Mtume alipowatuma watumishi wa idara ya zaka (yule 
Thaalabah) alikataa kuwapa chochote katika zaka akasema:- “Hii sasa ni 
kodi au mfano wa kodi.” Lakini pamoja na hali hii Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu hakumpiga vita bali ilishuka Qur’an juu ya mtu huyu ikasema: “Na 
miongoni mwao (hao wanafiki) wako waliomuahidi Mwenyezi Mungu kuwa 
akitupa katika fadhila zake tutatoa sadaka na tutakuwa miongoni mwa 
watendao mema, lakini alipowapa hizo fadhila walizifanyia ubakhili na 
wakageuka na huku wakipuuza”. (Qur. 9:75-76)
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Baada ya kushuka aya hii, Thaalabah alikuja akamtaka Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu aikubali zaka yake (lakini) Mtume alikataa kama 
riwaya inavyoeleza.

Sasa ikiwa Abubakar na Umar wanafuata Sunna ya Mtume, upinzani huu 
ni wa nini na (mbona) wanahalalisha kumwaga damu ya Waislamu wasio 
na hatia (isipokuwa) kwa kuzuwia kutoa zaka? Ama wale wanaomtakia 
udhuru Abubakr (kwa tendo lake la kuwapiga vita waliozuwia zaka) na 
wale wanaotaka kulihalalisha kosa lake kwa kulipa tafsiri ya kwamba 
zaka ni haki ya mali, basi hawatabakia wao wala yeye  na udhuru wowote 
baada ya kisa cha Thaalabah ambaye aliipinga zaka na kuona kuwa ni 
kodi (lakini Mtume hakumfanya kitu). Lakini nani ajuaye, kwani huenda 
Abubakr alimkinaisha sahibu yake Umar kwamba ni wajibu kuwauawa 
wanaozuwia kutoa zaka ili usienee wito wao katika nchi za Kiislamu kwani 
wito wao ungeweka hai lile tamko la Ghadir Khum ambalo lilimweka Ali 
kwenye kiti cha Ukhalifa.

Na kwa ajili hiyo Mwenyezi Mungu akakikunjua kifua cha Umar 
ibn Khatab kama anavyodai mwenyewe ili akubaliane kuwapiga vita 
wanaozuwia zaka na yeye huyu Umar ndiye ambaye alionya kuwa 
angewaua wale wapinzani wa baia waliokuwa ndani ya nyumba ya 
Fatmah na kwamba angewachoma kwa moto. Yote hayo ni kwa ajili ya 
kutaka achukue toka kwao baia kwa ajili ya sahibu yake.

Ama tukio la tatu ambalo lilimtokea Abubakr mwanzoni mwa Ukhalifa 
wake na katika tukio hilo Umar alimkhalifu (Abubakr) na aliyabadilisha 
maandiko ya Qur’an na Sunna ya Mtume ni lile tukio la Khalid ibn Walid 
ambaye alimuuwa Malik ibn Nuwairah na akamtendea uchafu mkewe 
ndani ya usiku ule ule (aliomuuwa mume).

Umar alikuwa akimwambia Khalid, “Ewe adui wa Mwenyezi Mungu, 
umemuua mtu Muislamu kisha umemtendea uchafu mkewe, Wallahi 
nitakupiga kwa mawe.” Taz: Tarikh Tabari J. 3 uk. 280, Tarikh Abul-Fida 
Juz. 1 uk. 158, Tarikh Yaqubi Juz. 2 uk. 110, Al-Isabah Fimaarifatis-
Sahaba Juz. 3 uk. 336.

Lakini Abubakr alimtetea (Khalid) na akasema: “Ewe Umar mwachie 
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amefasiri na amekosea, wacha kumsema sema Khalid.”
Hii ni fedheha nyingine iliyotendwa na sahaba mkubwa ambayo 

imesajiliwa na historia, na tumtajapo (sahaba huyu) humtaja kwa heshima 
na utukufu, bali tumempa laqabu ya Saifullahil-Mas-lul  yaani upanga wa 
Mwenyezi Mungu ulio nje ya ala.

Niseme nini juu ya sahaba anayefanya matendo kama haya, anamuua 
Malik ibn Nuwairah ambaye ni Sahaba Mtukufu Bwana wa ukoo wa Bani 
Tamim na Bani Yar’buu na ni mtu wa kupigiwa mfano kwa murua (wake), 
ukarimu na ushujaa.

Hapana shaka, wanahistoria wamesimulia ya kwamba, Khalid ibn 
Walid alimfanyia khiana Malik na watu wake baada ya kuwa wameweka 
silaha chini na wakasali jamaa akawatia kamba. Na miongoni mwao 
akiwemo Layla binti Min-Hal mke wa Malik ambaye alikuwa mwanamke 
mashuhuri kwa uzuri miongoni mwa wanawake wa Kiarabu, na 
inasemekana ya kwamba hakupata kuonekanwa mwanamke mzuri kuliko 
yeye, kwa hiyo Khalid akafitinika kwa uzuri wake. Malik akamwambia 
Khalid, “Ewe Khalid ungetupeleka kwa Abubakr yeye ndiye awe mwenye 
kutuhukumu.” Abdallah ibn Umar na Abu Qatadah Al-Ansari waliingilia 
kati wakamsisitiza Khalid awapeleke kwa Abubakr, lakini Khalid akapinga 
akasema: “Mungu hatonisamehe iwapo sintakuua.” Basi Malik alimgeukia 
mkewe Layla na akamwambia Khalid, “Anayenuia ni huyu hapa” yaani 
mkewe. Basi Khalid akaamuru shingo ya Malik ikatwe kisha akamkamata 
Layla mke wa Malik na akamuingilia usiku ule ule. Taz: Tarikh Abul-
Fida Juz. 1 uk. 158, Tarikh Al-Yaqubi Juz. 2 uk. 110, Tarikh ibn Shahnah 
Hamish ya Al-Kamil Juz. 11 uk. 114, Wafiyatul-Aayan Juz. 6 uk 14.

Niseme nini juu ya Masahaba hawa ambao wanahalalisha 
aliyoyaharamisha Mwenyezi Mungu na wanaua nafsi za Waislamu kwa 
ajili ya matamanio ya nafsi na wanahalalisha tupu alizoziharamisha 
Mwenyezi Mungu, kwani ndani ya Uislamu haolewi mwanamke aliyefiwa 
na mumewe isipokuwa baada ya eda ambayo ameieleza Mwenyezi 
Mungu ndani ya kitabu chake kitukufu. Lakini Khalid matamanio yake 
aliyafanya kuwa ndiyo mungu wake akaangamia. Je, kwa Khalid eda ina 
kiwango gani (cha kuheshimiwa) baada ya kumuua mume wake (Layla) 
hali ya kuwa kamtia kifungoni na kwa dhulma? Pia akawaua watu wake 
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hali ya kuwa ni Waislamu (na alifanya yote haya) mbele ya ushuhuda wa 
Abdallah ibn Umar na Abu Qatadah ambaye alikasirika mno kutokana 
na matendo ya Khalid, na aliondoka akarudi Madina na akaapa kwamba 
(kamwe) hatokuwa ndani ya uongozi uliopo (chini ya) Khalid ibn Walid. 
Taz: Tarikh Tabari Juz. 3 uk. 280, Tarikh Yaqubi Juz. 2 uk. 110, Tarikh 
Abul-Fida, Al-Isabah Juz. 3 uk. 336.

Yatutosha kuhusu Qadhia hii mashuhuri kukiri kwa Ustadh Haikal ndani 
ya kitabu chake kiitwacho As-Sidiq Abubakar chini ya anuani isemayo, 
“Maoni ya Umar na hoja yake.” Amesema:- “Ama Umar alikuwa ni mfano 
wa uadilifu thabiti, yeye alikuwa akimuona Khalid kwamba alimfanyia 
uadui Muislamu na kumtenda tendo chafu mkewe kabla ya kumalizika eda 
yake, basi haifai kwa mtu kama huyo kubakia ndani ya uongozi wa jeshi ili 
asije rudia kosa kama hili na hatimaye kuharibu mambo ya Waislamu na 
kuichafua heshima yao mbele ya Waarabu.” (Ustadh Haikal anaendelea) 
anasema, “Haifai kabisa kuachwa bila ya kuadhibiwa kutokana na yale 
aliyoyafanya kwa Layla.”

Basi lau itasihi kwamba yeye alijitahidi akakosea kuhusu jambo la Malik 
- kitu ambacho Umar hakukikubali- basi yatosha kuadhibiwa kwa yale 
aliyoyatenda kwa mkewe (Malik), basi hawezi kuleta udhuru kwamba yeye 
ni upanga wa Mwenyezi Mungu na kwa ajili hiyo asiadhibiwe kwa mujibu 
wa sheria. Na ungekuwa ni mfano mbaya wa kupigiwa Waislamu katika 
kuheshimu kitabu cha Mwenyezi Mungu, ndiyo maana Umar hakuacha 
kumrudia Abubakr na kumsisitiza mpaka akamwita Khalid na akamlaumu 
.....”  Taz: Kitabu Siddiq Abubakr cha Ustadh Haikal uk. 151.

Hebu tumuulize Ustadh Haikal na walio kama yeye miongoni mwa 
wanachuoni wetu ambao wanapotosha (mambo) kwa msingi wa 
kulinda heshima ya Masahaba, hebu tuwaulize “Ni kwanini Abubakr 
hakumuadhibu Khalid”? Ikiwa Umar - kama alivyosema Ustadh Haikal ya 
kwamba alikuwa ni mfano wa uadilifu madhubuti, basi ni kwanini (Umar) 
alitosheka tu na (adhabu) ya kuondolewa kwenye uongozi wa jeshi na 
wala haikusimamishwa adhabu ya kisheria dhidi ya Khalid kulingana 
na kosa alilotenda? Kwa kufanya hivyo ili isijekuwa ni mfano mbaya 
unaopigiwa Waislamu katika kuheshimu Kitabu cha Mwenyezi Mungu 
kama alivyoeleza? Je, wao walikiheshimu Kitabu cha Mwenyezi Mungu 
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na wakasimamisha adhabu (alizoziweka) Mwenyezi Mungu? Sivyo 
kabisa hiyo ni siasa, na ni kipi kitachokujulisha hiyo siasa ni kitu gani? Ni 
kule kufanywa maajabu na hakika ya mambo kugeuzwa na maandiko ya 
Qur’an kupigwa ukutani.

Hebu tuwaulize baadhi ya wanachuoni wetu ambao wanasimulia ndani 
ya vitabu vyao kwamba Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) alikasirika 
mno pale Usamah alipomjia na kumuombea msamaha yule mwanamke 
mwenye mheshimiwa aliyeiba.

Mtume (s.a.w) alisema, “Ole wako, wamuombea tumsamehe adhabu 
miongoni mwa adhabu za Mwenyezi Mungu, Wallahi lau Fatimah binti 
Muhammad angekuwa ndiye aliyeiba ningemkata mkono wake, bila shaka 
waliangamizwa waliokuwa kabla yenu, pindi anapoiba mtu mwenye 
mheshimiwa humuacha na anapoiba mnyonge humuadhibu kwa mujibu 
wa sheria.”

Ni vipi wanachuoni hawa wananyamazia mauaji ya Waislamu 
wasio na hatia, na wake zao kuingiliwa katika usiku ule ule hali ya 
kuwa wameghubikwa na huzuni za vifo vya waume zao? Ni bora lau 
wangenyamaza lakini wao wanajaribu kulitakasa tendo la Khalid kwa 
kuunda uzushi na kumtengenezea sifa na mambo mema mpaka wakampa 
Laqabu ya kuwa ni upanga wa Mwenyezi Mungu ulio nje ya ala (tayari 
kumshambulia adui). 

Mmoja kati ya rafiki zangu ambaye alikuwa akipendelea utani na 
kugeuza maana alinishangaza nilipokuwa namuelezea sifa za Khalid ibn 
Walid katika siku za ujinga wangu nikamwambia “Bila shaka yeye ni 
upanga wa Mwenyezi Mungu ulio nje ya ala.” Yeye akanijibu akasema: 
“Yeye ni upanga wa shetani uliopooza.” Nilimshangaa siku hiyo, lakini 
baada ya uchunguzi Mwenyezi Mungu amenifungulia macho yangu 
na kunitambulisha daraja ya watu hawa ambao waliukalia Ukhalifa na 
wakazibadilisha hukmu za Mwenyezi Mungu na wakachupa mipaka ya 
Mwenyezi Mungu na kuivunja.

Na huyu Khalid ibn Walid anacho kisa (alichokifanya) katika zama 
za uhai wa Mtume (s.a.w.), pindi Mtume alipomtuma kwenda kwa Bani 
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Judhaimah ili awalinganie Uislamu, na wala hakumuamuru kuwapiga 
vita. (Watu hawa) hawakuweza kutamka vema neno Aslamnaa yaani 
tumesilimu, badala yake wakasema Sabaana Sabaana, basi Khalid 
akaanza kuwauwa na kuwashika mateka na hao mateka akawatoa kwa 
wenzake na akawaamuru wawauwe, baadhi yao walikataa kuwaua 
pale ilipowabainikia kwamba wamesilimu, na waliporudi (Madina) 
walimueleza Mtume (s.a.w.) juu ya jambo hilo.

Mtume (s.a.w.) alisema: “Ewe Mwenyezi Mungu najitakasa kwako 
kutokana na yale aliyoyafanya Khalid ibn Walid.” Alisema hivi mara 
mbili. Taz: Sahih Bukhari Juz. 4 uk 171 mlango usemao: Idhaa Qadhal-
Hakim Bijaurin Fahuwa Raddun.

Na hatimaye Mtume alimtuma Ali ibn Abi Talib aende kwa Bani 
Judhaimah akiwa na mali akafidia damu na mali zao zilizoharibiwa, mpaka 
akafidia vyombo vya mbwa, na Mjumbe wa Mwenyezi Mungu alielekea 
kibla hali ya kuwa amesimama amenyoosha mikono yake mbinguni hadi 
ikaonekana sehemu ya kwapani kwake akasema: “Ewe Mwenyezi Mungu 
hakika mimi najitakasa kwako kutokana na yale aliyoyatenda Khalid ibn 
Walid.” Mara tatu. Taz: Siratu Ibn Hisham Juz. 4 uk. 53 Tabaqat ibn Saad, 
Usudul-Ghabah Juz. 3 uk. 102.

Tunauliza, uko wapi basi uadilifu wa Masahaba usemwao? Ikiwa 
Khalid ibn Walid naye kwetu sisi ni miongoni mwa watukufu wetu mpaka 
tumempa Laqabu ya Upanga wa Mwenyezi Mungu. Hivi kweli Mola 
wetu alikuwa akiunyoosha upanga wake na kuuwezesha kufanya kazi 
dhidi ya Waislamu na watu wasiokuwa na hatia na pia kuvunja heshima 
ya vitu vitakatifu? Katika jambo hilo kuna utata kwani Mwenyezi Mungu 
anakataza kuuwa nafsi na anakataza maovu na machafu na ujeuri, lakini 
yeye (Khalid) katika wakati huo huo ananyoosha panga la ujeuri ili 
kuwafanyia khiyana Waislamu, kumwaga damu yao, kuharibu mali zao, 
kuwateka wanawake zao na watoto wao. Kwa hakika huu ni uzushi na 
uongo ulio wazi (kumwita Khalid kuwa ni upanga wa Mwenyezi Mungu 
na kuwa ni muadilifu). Umetakasika ewe Mola wetu na sifa njema ni 
zako, umetukuka na kutakasika mno kutokana na hayo, utakatifu ni wako, 
hukuumba mbingu na nchi na vilivyomo kwa mchezo, hiyo ni fikra ya 
wale ambao wamekufuru, basi ole wao waliokufuru kutokana na moto.



Hatimae Nimeongoka 203

Vipi ilifaa kwa Abubakr hali ya kuwa ni Khalifa wa Waislamu kusikia 
madhambi hayo yanayoangamiza kisha akayanyamazia bali akamtaka 
Umar asimsemeseme Khalid na akamkasirikia Abu Qatadah kwa sababu 
ya upinzani wake kwa tendo la Khalid? Hivi kweli alikuwa ameyakinisha 
kwamba Khalid alikuwa amefanya Taawili na akakosea? Basi kutakuwa na 
jibu gani kwa waovu baada ya tukio kama hili watendapo yaliyoharamishwa 
kisha wadai kuwa wameyatenda kwa kuyapa tafsiri?

Ama mimi siamini kwamba Abubakar alikuwa ni mwenye kuawili 
(kujitahidi) kuhusu jambo la Khalid ambaye Umar alimuita kuwa ni adui 
wa Mwenyezi Mungu, na maoni ya Umar ilikuwa ni kwamba (Abubakar) 
amuuwe Khalid kwa sababu amemuua mtu Muislamu na ampige kwa 
mawe kwa sababu amemzini mke wa Malik. Lakini hapakuwa chochote 
dhidi ya muuaji huyu muovu bali alitoka akiwa ni mshindi dhidi ya 
Umar ibn Khatab kwani Abubakr alisimama upande wake hali ya kuwa 
anamfahamu vilivyo Khalid kuliko mwingine yeyote.

Wanahistoria wameandika kwamba, Abubakar alimtuma tena Khalid 
baada ya tukio hili baya aende Yamamah mji ambao alitoka akiwa mshindi 
na alifuatishia kumuoa msichana kama vile alivyomfanyia Layla kabla 
damu za Waislamu hazijakauka wala damu za wafuasi wa Musailamah 
nazo hazijakauka. Abubakr alimkemea mno kwa tendo lake hili kuliko 
alivyomkemea juu ya tendo lake alilomfanyia Layla. Taz: As-Siddiqu 
Abubakr cha Ustadh Haikal uk. 151 na kuendelea.

Hapana shaka kwamba binti huyu mwingine, naye alikuwa na mume, 
Khalid akamuuwa na kumtenda binti tendo chafu kama alivyomfanya 
Layla mke wa Malik, vinginevyo asingestahiki kukemewa mno na Abubakr 
kuliko alivyomkemea kuhusu tendo lake la mwanzo, kwani wanahistoria 
wanaitaja barua ambayo Abubakr alimpelekea Khalid ibn Walid na ndani 
yake iliandikwa kama ifuatavyo:- 

“Naapa ewe Khalid bila shaka wewe huna maana, unaoa wanawake hali 
ya kuwa kwenye uwanja wa nyumba yako kuna damu ya watu mia mbili 
miongoni mwa Waislamu haijakauka. Taz: Tarikh Tabari Juz. 3 uk. 254, 
Tarikh Al-Khamis uk. 343.
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Khalid alipoisoma barua hii akasema, “Hii ni kazi ya Al-Asar akiwa na 
maana ya Umar ibn Khatab.

Hizi ni sababu muhimu zilizonifanya niwaepuke Masahaba kama hawa 
na wafuasi wao wanaobadilisha maagizo na kuunda simulizi za kubuni 
ili tu wayatakase matendo ya Abubakr, Umar, Uthman, Khalid ibn Walid, 
Muawiya, Amru ibn Al-Aas na ndugu zao.

Ewe Mwenyezi Mungu hakika mimi nakuomba msamaha na ninatubia 
kwako, Ewe Mwenyezi Mungu mimi najitakasa kwako kutokana na 
matendo ya watu hawa na maneno yao ambayo yamekwenda kinyume na 
hukumu zako, yakavunja heshima ya vitu vyako vitakatifu na yakavuka 
mipaka yako. Unisamehe makosa yaliyotangulia ikiwa ni pamoja na 
kuwatawalisha wao kwani nilikuwa miongoni mwa watu wajinga, na kwa 
hakika Mjumbe wako amesema, “Haombewi udhuru mjinga kwa ujinga 
wake.” Ewe Mwenyezi Mungu hakika viongozi wetu na wakubwa wetu 
wametupoteza njia na wakatuzuwilia (kuuona) ukweli, wakatuonesha 
Masahaba waliogeuka kinyume, ya kwamba hao ndiyo viumbe bora 
baada ya Mjumbe wako. Hapana shaka kwamba baba zetu na babu zetu 
walikuwa ni wahanga wa uzushi na udanganyifu uliokusudiwa na Banu 
Umayyah na Banu Abbas waliokuja baada ya Banu Umayyah. Ewe 
Mwenyezi Mungu wasamehe wazee wetu wewe ndiwe ujuwaye mambo 
ya siri na yaliyofichikana vifuani, kwani heshima yao na kuwatukuza kwao 
masahaba haikuwa isipokuwa ni kwa nia njema kwamba (masahaba hao) 
ni watetezi na wapenzi wa Mjumbe wako Muhammad (s.a.w.) ... nawe 
ewe Bwana wangu, unalijua penzi lao na penzi letu (namna lilivyo) kwa 
kizazi kitukufu che Mtume (chenye) Maimamu ambao umewaondoshea 
uchafu na umewatakasa mno wakiongozwa na Bwana wa Waislamu na 
Amir jeshi wa Waumini ambaye ni kiongozi wa watu mashuhuri wateule, 
na ni kiongozi wa wachamungu Bwana wetu Ali ibn Abi Talib.

Unijaalie ewe Mwenyezi Mungu niwe miongoni mwa wafuasi wake 
wenye kushikamana na kamba ya kuwatawalisha, na wenye kufuata njia 
yao, na wenye kupanda ndani ya Safina yao. (Na unijaalie) miongoni mwa 
wenye kushikamana na kishiko chao imara, na unijaalie miongoni mwa 
wenye kuingia katika milango yao na wenye kudumu ndani ya mapenzi 
yao, wenye kuzitumia kauli zao na matendo yao na unijaalie miongoni 
mwa wenye kushukuru kwa fadhila zao na upaji wao.
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Ewe Mwenyezi Mungu (nakuomba) unifufue ndani ya kundi lao, hakika 
Mjumbe wako (s.a.w.) amesema: “Mtu atafufuliwa pamoja na yule 
aliyekuwa akimpenda”.

ii).  Hadithi ya Safinah.

Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.), amesema:-

“Bila shaka mfano wa Watu wa nyumba yangu kwenu ninyi ni mfano 
wa Safina ya Nuh kwa watu wake, yeyote mwenye kuipanda ataokoka na 
mwenye kuipa mgongo atazama” Taz: Mustadrak Al-Hakim Juz. 3 uk. 151, 
Tal-Khis Adhahabi, Yanabiul-Mawaddah, As-sawaiqul-Muhriqah cha ibn 
Hajar uk. 184 na 234, Tarikh Al-Khulafaa cha Suyuti, na Aljamius-Saghir, 
Is-aafur-Raghibin.

“Bila shaka mfano wa watu wa nyumba yangu kwenu ni mfano wa 
mlango wa msamaha kwa Banu Israil, yeyote mwenye kuingia mlango 
huo atasamehewa”. Taz: Majmauz-Zawaid cha Haithami Juz. 9 uk 168.

Ibn Hajar ndani ya kitabu chake kiitwacho As-Sawaiqul-Muhriqas 
ameiandika hadithi hii kisha akasema, “Na kufananishwa kwao na Safina 
ya Nuhu ni kwamba, mwenye kuwapenda na kuwatukuza kwa kushukuru 
neema ya ubora wao na kuchukua uongofu wa wanachuoni wao ataokoka 
kutokana na kiza cha khitilafu mbali mbali, na mwenye kulipa mgongo 
jambo hili atazama ndani ya bahari ya kukufuru na ataangamia ndani ya 
jangwa la upotofu. Na kufananishwa kwao na mlango wa msamaha ni 
kwamba , hapana shaka Mwenyezi Mungu Mtukufu amejaalia kuingia 
ndani ya mlango huo ambao ni mlango wa Arihaa au kuingia Baitul-
Muqaddas kwa unyenyekevu, na kuomba msamaha ndiyo sababu ya 
kusamehewa, na ameujaalia Umma huu mapenzi ya (kuwapenda) Watu 
wa nyumba ya Mtume kuwa ni sababu ya msamaha na kuokoka.”

Aah, laiti mimi (ningepata nafasi ya) kumuuliza Ibn Hajar hivi yeye 
alikuwa miongoni mwa wale waliopanda Safina hii au walioingia ndani 
ya mlango huu na wakachukua uongofu wa wanachuoni (wao), au yeye ni 
miongoni mwa wale wasemao wasiyoyatenda na wanakwenda kinyume 
na kile wanachokiamini? Watu wengi wasiojua kitu pindi ninapowauliza 
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kuhusu (Ahlul Bait) na kutoa hoja dhidi yao, wao husema, “Sisi ni wa 
mwanzo mno kwa (kuwapenda) Ahlul Bait na Imam Ali kuliko mwingine 
asiyekuwa sisi kwani sisi, tunawaheshimu Ahlul-Bait na tunawatukuza na 
hakuna (miongoni mwetu) anayepinga ubora wao na heshima yao!

Naam wanasema kwa ndimi zao mambo yasiyokuwemo ndani ya nyoyo 
zao au wanawaheshimu na kuwatukuza lakini hapo hapo wanawafuata 
maadui zao na wanafanya Taqlid ya hao na wale waliowaua na 
kuwakhalifu.

Au wao mara nyingi wanakuwa hawafahamu Ahlul Bait ni kina nani. 
Ukiwauliza, ni nani Ahlul Bait? Kwa haraka sana watajibu: “Ni wakeze 
Mtume ambao Mwenyezi Mungu amewaondolea uchafu na amewatakasa 
mno.”

Kuna mmoja wao aliniondolea mushkeli huu pale nilipomuuliza na 
akanijibu huku akisema:- “Ahlus-Sunna wote wanawafuata Ahlul-
Bait.” Nilistaajabu na kisha nikasema, “Munawafuata vipi.”? Akasema: 
“Mjumbe wa Mwenyezi Mungu amesema: “Chukuweni nusu ya (maarifa 
ya) dini yenu kutoka kwa hiki kijanajike chekundu.” Yaani Aisha. Basi 
sisi tumechukua nusu ya dini yetu kutoka kwa Ahlul-Bait.

Na kwa msingi huu yanaeleweka maneno yao juu kuwaheshimu na 
kuwatukuza Ahlul-Bait. Ama pindi utakapowauliza kuhusu Maimamu 
kumi na wawili hakuna wamjuaye isipokuwa Ali, Hasan na Husein, 
pamoja na kwamba hawakiri Uimamu wa Hasan na Husein, na wakati 
huo huo wao wanamtukuza Muawiyah ibn Abi Sufiyan ambaye alimtilia 
sumu Hasan na akamuua. Na (huyu Muawiyah) wanamuita kuwa ni 
“Mwandishi wa Wahyi.” Pia amri ibn Al-as (wote hawa wanawatukuza) 
kama wanavyomtukuza Imam Ali.

Hakika hali kama hii ni yenye kupingana na kuchanganya mambo, 
kuchanganya haki na batili na ni kuufunika mwangaza kwa kiza, 
vinginevyo, itawezekanaje ndani ya moyo wa muumini lichanganyike 
pendo la kumpenda Mwenyezi Mungu na shetani kwa pamoja?

Mwenyezi Mungu amesema ndani ya kitabu chake kitukufu:- 
“Hutawakuta watu wanaomuamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho 
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wanawapenda wale wanaompinga Mwenyezi Mungu na Mtume wake hata 
wakiwa ni baba zao au watoto wao au ndugu zao au jamaa zao, hao ndiyo 
ambao (Mwenyezi Mungu) ameandika nyoyoni mwao imani na akawatia 
nguvu kwa roho itokayo kwake na atawaingiza katika mabustani yapitayo 
mito ndani yake watakaa humo daima, Mwenyezi Mungu amewaridhia 
na wao wamekuwa radhi naye hao ndiyo kundi la Mwenyezi Mungu, 
fahamuni (ya kwamba) bila shaka kundi la Mwenyezi Mungu ndilo lenye 
kufaulu” (Qur. 58:22)

Kadhalika amesema: Mwenyezi Mungu mtukufu:- “Enyi mlioamini, 
msiwafanye adui zangu na adui zenu kuwa ni marafiki, munawapa upendo 
kwa ajili ya urafiki hali ya kuwa wao wamekwishaipinga haki iliyokujieni” 
(Qur. 60:1)

iii).  Hadithi isemayo:  
       Atakayefurahishwa kuishi maisha niliyoishi mimi.

Amesema Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.):- “Yeyote 
atakayefurahishwa kuishi maisha (niliyoishi) mimi na kufa kama kifo 
changu na kuishi ndani ya pepo ya milele, basi na amtawalishe Ali baada 
yangu mimi, na (pia) amtawalishe aliyetawalishwa naye, na afuate nyayo za 
Ahlul-Bait wangu baada yangu kwani wao ni kizazi changu. Wameumbwa 
kwa udongo nilioumbiwa mimi, na wamepewa fahamu yangu na elimu 
yangu. Ole wao wenye kupinga ubora wao katika umati wangu, wenye 
kukata maungamano yao kwangu, basi Mwenyezi Mungu asiwape Shafaa 
yangu.” Taz: Mustadrak  Al-Hakim Juz. 3 uk. 128, At-Tabrani fil-Jamil-
Kabir, Al-Isabah cha Ibn Hajar Al-asqalani, Kanzul-Ummal Juz. 6 uk. 
155,     Al-Manaqib cha Khawar-zami uk. 34, Yanabiul-Mawaddah uk. 
149 Hil-Yatul-Auliyaa Juz. 1 uk. 86, Tarikh Ibn Asakir Juz. 2 uk. 95.

Hadithi hii kama tunavyoiona, ni miongoni mwa hadithi zilizowazi 
ambayo haikubali Taawili na wala haimuachii Muislamu namna 
yoyote ya hiyari bali inakata kila hoja dhidi yake. Na ikiwa Muislamu 
hakumtawalisha Ali na hakufuata nyayo za Ahlul-Bait ambao ni kizazi 
cha Mtume, basi atakuwa ameharamishiwa Shafaa uombezi wa Babu yao 
ambaye ni Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.).
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Na inafaa kuashiria hapa ya kwamba, wakati wa uchunguzi niliokuwa 
nikiufanya, kwanza niliingiwa na mashaka juu ya kusihi kwa hadithi hii 
na nilishtushwa na maonyo na makemeo yaliyomo kwa yeyote mwenye 
kwenda kinyume cha Ali na Ahlul-Bait na khususan kwa kuwa hadithi 
hii haikubali Taawili. Mashaka yaliniondoka pindi niliposoma ndani ya 
kitabu kiitwacho Al-Isabah kilichoandikwa na Ibn Hajar Al-as-Qalani, 
baada ya kuiandikika hadithi hii amesema:- 

“Mimi nasema kuwa ndani ya sanad ya hadithi hii yumo Yahya ibn 
Yaala al-Muharibi naye ni dhaifu.” Basi kwa kauli hii Ibn Hajar akawa 
ameniondolea baadhi ya mishkeli iliyokuwa akilini mwangu kwani 
nilikuwa nadhani kwamba Yahya ibn Yaala al-Muharibi ni mzushi wa 
hadithi na wala siyo muaminifu, lakini Mwenyezi Mungu Mtukufu 
alitaka kuniweka kwenye ukweli uliokamilika, kwani siku moja nilisoma 
kitabu kiitwacho, “Munaqashatu Aqaadiyah fi Maqalati Ibrahima Al-
Jab-han” uk. 26. Kitabu hiki kikaniweka kwenye hali iliyo bayana, pindi 
kilipobainisha kwamba Yahya ibn Yaala Al-Muharibi ni miongoni mwa 
watu waaminifu ambao Masheikh wawili wa hadithi Bukhari na Muslim 
wamewategemea. Binafsi yangu nilifuatilia nikakuta Bukhari ameandika 
hadithi zake ndani ya mlango wa Ghaz-watul-Hudaibiyyah ndani ya juzuu 
ya tatu ukurasa wa 31.

Vile vile Muslim ndani ya sahihi yake ameandika hadithi ya Yahya 
katika mlango wa Hudud ndani ya Juzuu ya 5 ukurasa 119, na Dhahabi 
mwenyewe - pamoja na ugumu wake amemueleza kuwa ni mkweli, 
yaani ameeleza hadithi zake ni mur’sali zinazokubalika na Maimamu wa 
Jarhi na Taadil wamemuhesabu kuwa yu miongoni mwa watu waaminifu 
na Masheikh wawili wamemtolea hoja. Basi ni wa nini uzushi huu na 
kumpaka matope na kugeuza ukweli kisha kumtuhumu mtu muaminifu 
ambaye waandishi wa Sihah wametoa hoja kupitia kwake?

Alaa! ni kwa kuwa ameeleza ukweli halisi juu ya kufuata nyayo za Ahlul-
Bait, hivyo basi malipo yake toka kwa Ibn Hajar yakawa ni kumdhalilisha 
na kumfanya kuwa ni dhaifu. Lakini Ibn Hajar hakujua kama baada yake 
wako wanachuoni mabingwa wanaompa changamoto juu ya kila jambo 
dogo na kubwa na wataiumbua chuki yake na ujinga wake kwani wao 
wanang’ara kwa nuru ya Utume na wanafuata uongofu wa Ahlubait.
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Na baada ya hayo nimefahamu ya kwamba baadhi ya wanachuoni wetu 
wanajaribu kwa juhudi zao kuufunika ukweli ili mambo ya Masahaba 
na Makhalifa yasije yakaumbuka, Masahaba ambao walikuwa ndiyo 
maamiri wao na vigezo vyao. Kuna wakati utawakuta wanageuza maana 
ya Maula katika hadithi ya Mankuntu Maulahu badala ya kuwa Aula 
(yaani mstahiki) wanafanya kuwa mpenzi, mtetezi. Wanachuoni wa 
Kisunni wanasema kuwa hadithi hii ni sahihi, lakini ni wajibu kuiawili 
(kuipa tafsiri) imaanishe maana ya mpenzi na mtetezi na wanafanya hivi ili 
kuupasisha Ukhalifa wa Abubakr, Umar na Uthman, vinginevyo itakuwa 
ni wajibu Ali (a.s.) awe ni mwenye kustahiki Ukhalifa kuliko wote. Kwa 
hiyo utaona ndani yake kuna mambo, ikiwemo kupotoka Masahaba wengi 
waliompa baia Abubakr, na kusema hivi kwao ni kauli isiyofaa.

Hii ndiyo kauli ya wanachuoni wa Kisunni kama walivyonieleza wengi 
wa wanachuoni wetu wa Tunis. Nilipowaambia kwamba Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu (s.a.w.) kabla ya (kuisema) hadithi hii alipokuwa 
akiwahutubia aliwauliza “Je mimi siyo bora kwenu kuliko nafsi zenu?” 
Wakasema “Bila shaka (wewe ni bora kwetu kuliko nafsi zetu) hapo ndipo 
Mtume aliposema, “Basi yeyote ambaye mimi nilikuwa mtawalia mambo 
yake basi huyu hapa Ali ni mtawalia mambo yake.” Baadhi yao walinijibu 
wakisema, “Hiyo ni miongoni mwa ziyada zilizozidishwa na Mashia.” 
Na nilipowauliza, “Hivi kweli inaingia akilini, kwamba Mtume (s.a.w.) 
awakusanye mamia ya watu miongoni mwa Mahujaji katika joto kali 
linalounguza eti tu kwa ajili ya kuwaambia kwamba Ali (a.s.) ni mpenzi 
na msaidizi wa Waislamu? Hivi kweli inaingia akilini?” Walinyamaza 
hawakujibu kitu.

Kuna wakati mwingine wanazipinga na kuzikanusha zile hadithi 
ambazo zinapingana na madh-hebu yao hata kama  zimeandikwa ndani 
ya vitabu vyao Sahihi na Musnad zao. Mfano wa hilo ni ile hadithi 
isemayo, “Makhalifa baada yangu ni kumi na wawili wote wanatokana 
na Maquraish”, na katika riwaya nyingine “Wote wanatokana na Bani 
Hashim”. Hadithi hii wameiandika wote Bukhari na Muslim na pia 
Sihahi zote za Kisunni. Lakini pamoja na hali hii wao wanakanusha kuwa 
kwamba wote hawa ndiyo wale Maimamu kumi na wawili wanaotokana 
na Ahlubait ambao Mashia Ithnaasharia ndiyo wanaosema kuwa ni 
Maimamu na watawalia mambo ni wao.
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Masunni kwa upande wao huwahesabu wale Makhalifa wanne na 
humuongeza juu ya hawa Khalifa Umar ibn Abdul-Aziz na inakuwa idadi 
yao ni watano na hapo wanasimama kwa sababu wao hawamuhesabu 
Muawiyah wala mwanawe Yazid wala Mar-wan ibn Al-Hakam na wanawe 
kuwa nao ni miongoni mwa Khulafaur-Rashiduna, na kwa kutowahesabu 
hao kuwa miongoni mwa Khulafaur-Rashiduna, idadi ya Makhalifa kumi 
na wawili kwa Masunni inabakia ni utata usiokuwa na ufumbuzi labda 
wakubaliane na kauli ya Mashia! 

Na kuna wakati mwingine huwa wanafuta nusu ya hadithi au theluthi 
mbili ili waibadili kwa kuweka Kadha wa kadha!! Mfano wa hilo ni ile 
hadithi isemayo, “Hakika huyu ni ndugu yangu na ni wasii wangu na ni 
Khalifa wangu baada yangu, msikilizeni na mumtii.” Hii ni ile hadithi 
aliyoisema Mtume hali ya kuwa ameshika shingo ya Ali, na ni hadithi 
ambayo imeandikwa na Tabari ndani ya Tarikh yake na Ibn Al-Athir 
ndani ya Kamil yake, vile vile Kanzul Ummal, Musnad Imam Ahmad, na  
Siratul-Halabiyah na Ibn Asakir, lakini mchapishaji aliyechapisha kitabu 
cha tafsiri ya Tabari Juz. 19 uk. 121 hakuiacha hadithi hii kamilifu kama 
alivyoitamka mwenyewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, bali ameondosha 
maana yake yote na akaibadili ikabakia “Hakika huyu ndugu yangu na 
kadha wa kadha.” Akasahau kwamba Tabari ameiandika hadithi hii kwa 
ukamilifu ndani ya kitabu chake cha historia Juz. 2 uk. 319-321 hakika 
huo ndiyo uaminifu wa elimu.

Huenda mwanachuoni huyu hakuwa na ujanja wa kuikanusha hadithi 
hii, na aliona kuwa ndani yake kuna maagizo ya Mtume yaliyowazi 
kuhusu Ukhalifa wa Imam Ali baada ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
(s.a.w.), kwa hiyo akakusudia kuyafunika maagizo haya na kuyabadilisha 
kwa kuandika kadha wa kadha. Masikini (mtu) huyu alidhani kwamba 
anaweza kufunika nuru ya jua wakati yeye atakapofumba macho yake, au 
anaweza kuwatosheleza wasomaji na wanataaluma kwa kusema kwake 
kadha wa kadha. Sivyo kabisa, hayo ni maneno ayasemayo yeye.

Wakati mwingine Masunni huwa wanawatilia mashaka wapokezi 
wa kuaminika kwa sababu tu wamesimulia mambo ambayo nafsi zao 
haziyapendi. Mfano wa hilo ni pale wanapomtuhumu Yahya ibn Yaala Al-
Muharib, ambaye ni miongoni mwa wapokezi (wa hadithi) wanaoaminika 
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ambao Bukhari na Muslim wametoa hoja kupitia hadithi zake. Lakini 
Ibn Hajar Al-Asqalani amemtuhumu na kumwita kuwa ni dhaifu, si kwa 
sababu yoyote ila tu ni kwa kuwa amesimulia hadithi ya Wilayah ambayo 
ndani yake Mtume (s.a.w.) aliwaamuru Masahaba wake wamtawalishe 
Ali na Ahlul Bait.

Na kwa mujibu wa Hadithi (ilivyo) siyo ajabu kwa Ibn Hajar na walio 
kama yeye ambao wanajaribu kwa bidii zao kuufuta ukweli ambao 
Muawiyah ibn Abi Sufiyan alitoa kila anachokimiliki katika dhahabu 
na fedha kwa lengo la kuufuta ukweli lakini hakufaulu, basi ni vipi 
itawezekana kwa Ibn Hajar kuufuta ukweli kwa njia ya kuwatuhumu 
wasimulizi wanaoaminika? Bila shaka Muawiya alikuwa na mali nyingi, 
hila, nguvu, madaraka na kitisho, lakini pamoja na yote hayo alishindwa 
vibaya na alifedheheka kisha zama zikamfunika akawa hajulikani, wakati 
ambapo nuru ya Imam Ali inasambaa siku zote. Basi ni vipi inawezekana 
kwa Ibn Hajar na walio kama yeye kutia mashaka kuhusu ukweli wa Ahlu-
Bait kwa kiasi cha kufanya tuhuma dhidi ya wapokezi (wa hadithi) ambao 
ni waaminifu tena wanaotegemewa?

Katu haitawezekana kabisa nuru ya Mwenyezi Mungu kuzimwa kwa 
vinywa.

Wakati mwingine watu hawa huiandika hadithi ndani ya chapa ya mwanzo 
kwa ukamilifu na katika chapa zingine huiondoa bila ya kuashiria sababu 
za kuiondoa, licha ya kwamba wasomi hufahamu sababu za kufanya hivyo. 
Mfano wa hilo ni kitendo alichokitenda Muhammad Husein Haikal ndani 
ya kitabu chake kiitwacho Hayatu Muhammad, kwani ndani ya chapa 
ya kwanza uk. 104 amesema: “Iliposhuka kauli ya Mwenyezi Mungu 
isemayo “Waandhir Ashiratakal-Aqrabina”  yaani -Waonye jamaa zako 
wa karibu-kisha akakieleza kile kisa kama walivyokieleza wanahistoria, 
na mwishoni Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) alisema: “Hakika 
huyu ni ndugu yangu na ni wasii wangu na ni Khalifa wangu kwenu ...” 
Lakini yeye (Muhammad Haikal) katika chapa ya pili akaiondosha riwaya 
hii, pia ndani ya chapa zilizofuatia bila ya maelezo wala ufafanuzi mambo 
ambayo yanaashiria kwa ukaribu au umbali uliosababisha kuondosha 
sehemu ya hadithi hii ya Mtume (s.a.w.). Japokuwa Sheikh Muhammad 
Jawad Mughniyyah - ukweli halisi anao mwenyewe - amenakili tukio hili 
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ndani ya kitabu chake kiitwacho As-Shiatu fil-Mizan amesema kwamba, 
“Muhammad Husein Haikal aliondosha sehemu hii (ya hadithi) kwa 
kupokea maelfu ya pauni.” Na kwa kuwa Haikal hakuikanusha habari hii 
na wala hakutoa sababu za kuondosha sehemu hiyo iliyotajwa, basi bila 
shaka unabainika ukweli wa Sheikh Muhammad Jawad Mughuniyyah na 
pia ufuatiliaji wake juu ya mambo yanayotendeka!

Kwa msingi huu sisi tunasema kuwaambia watu hawa na wengine kama 
hawa ambao wanaziuza aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani ndogo ya 
dunia, “Muogopeni Mwenyezi Mungu na mseme kauli zilizo sawa sawa 
na kumbukeni kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu aliposema:- 

Hakika wale wanaoficha yale aliyoyateremsha Mwenyezi Mungu 
miongoni mwa ubainifu na uongofu, baada ya kuwa tumewabainishia 
watu ndani ya Kitabu, watu hao Mwenyezi Mungu anawalaani na 
kinawalaani kila (kiumbe) chenye kulaani” (Qur. 2:159)

Na pia kauli nyingine ya Mwenyezi Mungu isemayo:- 

“Hakika wale wanaoyaficha yale aliyoyateremsha Mwenyezi Mungu 
katika kitabu na wanayauza kwa thamani ndogo ya dunia watu hao 
hawali matumboni mwao isipokuwa moto, na wala Mwenyezi Mungu 
hatawasemesha siku ya Qiyama na wala hatawatakasa, na watapata 
adhabu kali.”   (Qur. 2:174)

Basi je si inawapasa watu hawa watubie kwa Mwenyezi Mungu na 
waukubali ukweli ili Mwenyezi Mungu akubali toba yao kabla wakati 
haujawapita?

Kwa hakika yote haya kwangu mimi yalithibitika baada ya utafiti na 
uchunguzi, nikiwa na dalili zisizo na shaka kwa haya niyasemayo. Wao 
wamejaribu bila mafanikio kuyatakasa matendo ya Masahaba ambao 
walirudi kinyume nyume kwa visigino vyao, basi kauli zao zimekuja 
zikipingana zenyewe kwa zenyewe na zinapingana na historia.

Laiti wao wangeliifuata haki japo kuwa ni chungu, hakika wangestarehe 
na hiyo ingekuwa ni sababu ya kuwa na umoja katika Umma huu, umoja 
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ambao umeparaganyika na kusababisha ugomvi si kwa lolote isipokuwa 
kwa kutaka kuunga mkono kauli zao au kuzikanusha.

Sasa basi, ikiwa baadhi ya Masahaba wa mwanzo siyo waaminifu 
katika kunakili hadithi tukufu za Mtume,  wakawa huzibatilisha zile 
zisizokubaliana na matakwa yao khususan hadithi hizo zikiwa ni miongoni 
mwa usia aliousia Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) wakati wa 
kufariki kwake, kwani Bukhari na Muslim wameandika ya kwamba 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu ameusia mambo matatu wakati wa kifo 
chake. 

“Waondoweni washirikina katika bara Arabu, wapeni wajumbe kama 
nilivyokuwa nawapa, kisha msimulizi wa hadithi hii anasema: Jambo la 
tatu nimelisahau. 

Taz: Sahih Bukhari Juz. 1   uk. 121 Babu Jawazil-wafai Minkitabil-Jihad, 
Sahih Muslim Juz. 5 uk. 75 Kitabul-Wasiyyah.

Basi je katika hali kama hii inaingia akilini ya kwamba Masahaba 
waliokuwepo ambao waliusikia usia wa Mtume juu ya mambo matatu 
wakati wa kufa kwake, wanaweza kusahau usia wa jambo la tatu, hali 
ya kuwa ndiyo wao hao hao waliokuwa wakihifadhi kasida za mashairi 
marefu baada tu ya kuyasikia mara moja? Haiwezekani, lakini kilichopo 
ni kwamba siasa ndiyo iliyowalazimisha wasahau wasikumbuke. Hakika 
huu ni unyonge mwingine miongoni mwa unyonge waliokuwa nao 
masahaba hawa.

Na kwa kuwa wasia muhimu wa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, bila 
shaka ulikuwa ni kumpa Ukhalifa Ali ibn Abi Talib ndiyo maana msimulizi 
wa hadithi hakuutaja. 

Pamoja na yote hayo mchunguzi yeyote juu ya mas-ala haya ataikuta 
harufu ya wasia juu ya Ali inanukia licha ya kufichwa na kutotajwa, kwani 
Bukhari ameandika ndani ya sahihi yake, Kitabul-Wasaya, kama ambavyo 
Muslim pia ameandika ndani ya sahihi yake kwamba, “Palizungumzwa 
mbele ya mama Aisha ya kwamba Mtume aliusia juu ya Ali.” 
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Taz: Sahih Bukhari Juz. 3 uk. 68 Babu maradhi Nnabi wa Wafatih, Sahih 
Muslim Kitabul-Wasiyyah.

Angalia ni jinsi gani Mwenyezi Mungu anavyoidhihirisha Nuru yake 
japokuwa madhalimu wataifunika.

Narudia kusema, “Ikiwa Masahaba hawa siyo waaminifu katika kunukuu 
wasia wa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, basi baada ya hapo hakuna 
lawama kwa wale waliowafuatia (Masahaba) wala wale waliowafuatia 
hawa.”

Na ikiwa mama Aisha ambaye ni mama wa waumini hawezi hata 
kulitaja jina la Ali, na wala nafsi yake haifurahii kheri yoyote kwa Ali 
kama alivyoyaeleza haya Ibn Saad ndani ya Tabaqat  yake, naye Bukhari 
ndani ya Sahihi yake, Babu Maradhi Nnabi wa Wafatih, na iwapo mama 
Aisha anasujudu kumshukuru Mwenyezi Mungu pindi aliposikia kuwa 
Ali amefariki basi ni vipi itatarajiwa kutoka kwake utajo wa usia juu ya 
Ali hali ya kuwa mama Aisha anatambulika kwa wote juu ya uadui wake 
na kero yake dhidi ya Ali na wanawe na Watu wa nyumba ya Mtume?

Lahaula wala Quwata Illa Billahi l-Aliyil-Adhim.
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MSIBA ULIOTUFIKA UMETOKANA 
NA KUFANYA IJTIHADI DHIDI YA 

NNASI
Ndani ya uchunguzi (niliofanya) nimegundua ya kwamba msiba ulioufika 

Umma wa Kiislamu umetokana na jitihada ambayo waliifanya Masahaba 
dhidi ya Nnasi (maagizo ya Qur’an au Mtume) yaliyo bayana, na kwa 
sababu hiyo mipaka ya Mwenyezi Mungu ikabomoka na Sunna za Mtume 
zikapotea, na hatimaye wanachuoni na Maimamu wakawa wanakisia kwa 
kutumia ijtihadi zilizofanywa na Masahaba na wakati mwingine wakafikia 
hatua ya kuyapinga maagizo ya Mtume pindi yanapopingana na tendo la 
mmoja wa Masahaba. Na sintakuwa ninatia chumvi kwa kusema kwamba 
hata andiko la Qur’an walilipinga kwani hapo kabla nimetangulia kueleza 
namna gani walivyofanya licha ya kuwepo maelekezo juu ya kutayamam 
ndani ya kitabu cha Mwenyezi Mungu na Sunna ya Mtume iliyothibiti, 
lakini licha ya yote hayo kuwepo wao walifanya jitihada zao wakasema 
kuwa, “Sala itaachwa kusaliwa ikiwa patakuwa hapana maji kwa ajili ya 
udhu.” Abdallah ibn Umar alitoa sababu zake za kufanya ijtihadi yake 
kama tulivyoonesha pahala pengine ndani ya uchunguzi wetu.

Na miongoni mwa Masahaba waliofungua hii milango (ya ijtihadi) ni 
Khalifa wa pili ambaye alitumia maoni yake dhidi ya andiko la Qur’an 
baada ya kifo cha Mtume (s.a.w.), akazuwia fungu la wale wenye kutiwa 
nguvu katika imani zao, fungu ambalo Mwenyezi Mungu amelifaradhisha 
kwao kutoka ndani ya zaka, na yeye akasema kuwaambia, “Sisi hatuna 
haja nanyi.”

Ama ijtihadi zake kuhusu maagizo ya Mtume ni nyingi mno hazina idadi, 
kwani yeye alifanya ijtihadi yake hata katika zama za uhai wa Mtume 
mwenyewe na alimpinga mara nyingi.

Hapo kabla tumeashiria upinzani wake alioufanya katika siku ya sulhu 
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ya Hudaibiyyah, na pale alipozuwia yasiandikwe maagizo ya Mtume na 
akasema, “Kinatutosha kitabu cha Mwenyezi Mungu.” Kadhalika lipo tukio 
jingine lililotokea baina yake na Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.), 
bila shaka litatupa picha iliyowazi jinsi alivyo Umar ambaye alijihalalishia 
kumjadili na kumpinga Mtume. Tukio hilo ni lile la Mtume kubashiria 
pepo, pale Mjumbe wa Mwenyezi Mungu alipomtuma Abuhurairah 
akamwambia, “Utakayekutana naye hali ya kuwa anashuhudia kwamba 
hapana Mola apasaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa Mwenyezi Mungu, 
moyo wake ni wenye kuyakinisha jambo hilo, basi mbashirie pepo.” 
Abuhurairah akatoka ili akambashirie huyo atayekutana naye, Umar 
akamfuata na kumzuia kufanya hivyo na akampiga mpaka akaanguka 
chini. Abuhurairah akarudi mpaka kwa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu hali 
ya kuwa analia na akamweleza Mtume tendo alolitenda Umar. Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu akamwambia Umar, “Ni kitu gani kilichokufanya 
utende hivyo.”? Umar akasema, “Je wewe ndiye uliyemtuma ambashirie 
pepo yule atakayesema Lailaha Illallah  hali yakuwa moyo wake ni wenye 
kuyakinisha hivyo.” Mjumbe wa Mwenyezi Mungu akasema “Ndiyo.” 
Umar akasema, “Usifanye hivyo, kwani mimi hakika nachelea watu 
watategemea Lailaha Illallah!

Na huyu mwanawe Abdallah ibn Umar anachelea watu watategemea 
kutayammamu, basi yeye akawaamuru waache sala, laiti wangeliyaacha 
maagizo hayo  kama yalivyo na wasiyabadilishe kulingana na ijtihadi zao 
zisizo na faida ambazo zinapelekea kufuta sheria na kuvunja heshima ya 
mambo matukufu ya Mwenyezi Mungu na kuugawa umma katika madh-
hebu mbali mbali mengi na maoni yenye kutofautiana na farka zenye 
uhasama.

Na miongoni mwa mitazamo mbali mbali ya Umar kumuhusu Mtume 
na Sunna yake, tunafahamu ya kwamba yeye alikuwa haamini hata siku 
moja kwamba Mtume anayo Ismah ,  bali alikuwa akimuona kwamba ni 
mtu tu anayekosea na kupatia.

Na kutokana na msingi huu, ndiyo ile fikra ya wanachuoni wa Kisunni 
ilipokuja nayo ni kwamba Mjumbe wa Mwenyezi Mungu ana Ismah katika 
kubalighisha Qur’an tu, na yasiyokuwa Qur’an anakosea na wanatolea 
ushahidi juu ya jambo hilo kwamba Umar aliyasahihisha maoni ya Mtume 
mara nyingi katika matukio kadhaa!
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Basi iwapo Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) - kama waonavyo 
baadhi ya watu wasiojua kitu - anayakubali mazumari ya shetani ndani ya 
nyumba yake hali ya kuwa kalala chali na wanawake wanapiga madufu, 
shetani naye anacheza na kufurahia pembeni yake mpaka alipoingia Umar 
ibn Khatab shetani yule akakimbia na wanawake wale nao wakayaficha 
madufu chini ya makalio yao, kisha Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
akamwambia Umar, “Hatakuona shetani ukipita njia fulani isipokuwa 
atapita njia nyingine isiyokuwa yako.”

Kutokana na hali hiyo siyo ajabu kwa Umar ibn Khatab kuwa na nafasi  
ndani ya dini au kuipa nafasi nafsi yake ya kumpinga Mtume katika 
mambo ya kisiasa na hata katika mambo ya dini kama ilivyotangulia hapo 
kabla juu ya lile tukio la kuwabashiria pepo waumini.

Na kutokana na fikra ya ijtihadi na kutumia rai dhidi ya Nnasi, kilianza 
au kilitengenezeka kikundi cha Masahaba wakiongozwa na Umar ibn 
Khatab. Na bila shaka tumekwishawaona ni jinsi gani siku ile ya msiba 
ule wa siku ya Alkhamisi walivyokinga mkono na kuitia nguvu rai ya 
Umar dhidi ya maagizo bayana ya Mtume.

Na kwa ajili hiyo pia tunaona kwamba watu hawa hata siku moja 
hawakuikubali Nnasi (maagizo) ya Ghadir ambayo Mtume (s.a.w.) 
alimsimika Ali kuwa ndiyo Khalifa wake kwa Waislamu, na wao 
wakaitumia nafasi ya kufanya ijtihadi zao kuyapinga maagizo ya Mtume 
wakati wa kifo chake, kwani mkutano wa Saqifah ukawa ni wa kumchagua 
Abubakr yakiwa ni matokeo ya ijtihadi hii. 

Na baada ya mambo kuwakalia vizuri na watu kuyasahau  maagizo ya 
Mtume kuhusu Ukhalifa, hapo ndipo walipoanza kufanya ijtihadi katika 
kila jambo mpaka wakathubutu kukilemaza Kitabu cha Mwenyezi Mungu, 
wakaipuuza mipaka ya Mwenyezi Mungu, wakazibadilisha hukmu 
za Mwenyezi Mungu. Hivyo basi madhila yaliyomfika Fatmah Zahra 
yalikuja baada ya madhila yaliyomfika mumewe kwa kunyang’anywa 
Ukhalifa, kisha ukafuatia msiba wa kuuawa watu waliokataa kutoa 
zaka, na yote hayo ni matokeo ya kufanya ijtihadi dhidi ya maandiko 
au maagizo ya Mwenyezi Mungu na Mtume. Hatimaye Ukhalifa wa 
Umar ibn Khatab ulikuja ukiwa ni matokeo halisi ya ijtihadi hiyo, kwani 
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Abubakr alijitahidi kwa maoni yake akayapuuza mashauriano ambayo 
hapo kabla alikuwa akiyatolea ushahidi wa kusihi kwa Ukhalifa wake, 
na Umar naye akaongeza maji ndani ya unga pale alipotawalia mambo 
ya Waislamu, akahalalisha mambo aliyoyaharamisha Mwenyezi Mungu 
na Mtume  wake.  Na akaharamisha mambo aliyohalalisha Mwenyezi 
Mungu na Mtume wake. 

Alipokuja Uthman baada ya Umar yeye alikwenda mbali zaidi katika 
kufanya ijtihadi, akazidisha kuliko waliomtangulia mpaka ijtihadi yake 
ikayaathiri maisha ya kisiasa na dini kwa jumla, yakafanyika mapinduzi 
matokeo yake akatoa uhai wake kwa thamani ya ijtihadi yake.

Na pindi Imam Ali (a.s.) alipotawalia mambo ya Waislamu alikuta 
kuna kazi ngumu ya kuwarejesha watu kwenye Sunna tukufu ya Mtume 
na kwenye uzio wa Qur’an. Alijaribu kwa juhudi zake kuondosha bid’a 
ambazo ziliingizwa ndani ya dini, lakini baadhi ya watu walipiga kelele 
wakasema, “Iko wapi Sunna ya Umar?”

Mimi nakurubia kuamini na kuamua kwamba, wale waliompiga vita 
Imam Ali na wakamkhalifu, hapana shaka walifanya hivyo kwa kuwa 
yeye Imam Ali (a.s.) aliwalazimisha kufuata njia ya sawa na aliwarejesha 
kwenye maagizo sahihi. Kwa ajili hiyo akaziua bid’a zote na ijtihadi zote 
ambazo zilikuwa zimeambatanishwa na dini kwa muda wote wa robo 
karne, na watu walikwisha zizowea hasa wale wenye tamaa ya dunia 
ambao mali ya Mwenyezi Mungu waliifanya kuwa ni ya kupeana wao 
kwa wao, na waja wa Mwenyezi Mungu wakawafanya kuwa ni watumwa. 
Walijilimbikizia dhahabu na fedha, na wakawanyima wanyonge haki zao 
za msingi hata zile ndogo mno ambazo Uislamu umeziweka.

Bila shaka katika kila zama tunawakuta Wastakbari wanaopendelea 
kufanya ijtihadi na kuzitilia mkazo kwa sababu huwapa nafasi ya kuyafikia 
malengo yao kwa kila njia. Amma maandiko ya Mwenyezi Mungu na 
Mtume huwa yanazuwia njama zao na  kuweka kizuizi baina yao na kile 
wanachokikusudia.

Kisha ijtihadi imepata watu wa kuitetea katika kila zama na kila mahali, 
hata hao wanyonge wenyewe, kutokana na kuwepo wepesi wa utekelezaji 
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wa mambo na kukosa kuwa na Iltizam.  Na kwa kuwa maagizo ya Mwenyezi 
Mungu na Mtume yanayo Iltizam na yanaondoa uhuru wa kujiamulia na 
hii kwa watu wa siasa huwa wanaiita kuwa ni hukmu au utawala wa siasa 
kali -kwa lugha kileo- ya kidini wakimaanisha - hukmu za Mwenyezi 
Mungu. Ama ijtihadi kwa kuwa ndani yake kuna uhuru unaovuka mipaka 
na hakuna Iltizam ya mipaka ya sheria basi wao huita kuwa ni hukmu au 
utawala wa kidemokrasia yaani maamuzi ya wananchi.

Kwa hiyo basi, wale waliokusanyika ndani ya Saqifah baada ya kifo cha Mtume 
(s.a.w.) walipuuza serikali yenye  hukmu za Mwenyezi Mungu alizoziasisi 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu juu ya msingi wa maandiko ya Qur’an, na 
wakabadilisha kwa kuweka serikali ya kidemokrasia ambayo wananchi ndiyo 
watakaomchagua wamuonaye kuwa anafaa kuwaongoza. Masahaba hao 
hawakuwa wakifahamu neno Demokrasia kwa kuwa neno hilo siyo la kiarabu, 
lakini walichokuwa wakikifahamu wao ni nidhamu ya Shuraa. 

Kwa hiyo wale ambao hawaikubali Nassi ya Ukhalifa (leo hii) wao ni 
watetezi wa demokrasia, na wanajifakharisha kwa jambo hilo wakidai 
kwamba Uislamu ndiyo wa mwanzo kuiona nidhamu hii, na wao pia ndio 
watetezi wa ijtihadi na kufanya mabadiliko ndani ya dini hali ya kuwa 
leo hii ndiyo wao walio karibu mno na tawala za kimagharibi. Kwa ajili 
hiyo leo hii tunazisikia serikali za kimagharibi zinawasifia watu hawa na 
kuwaita kuwa ni Waislamu walioendelea tena wenye msimamo wastani.

Amma Mashia wao ni watetezi wa Theocracy au hukumu ya Mwenyezi 
Mungu, na ambao wanaipinga ijtihadi dhidi ya Nnassi  na wanatofautisha 
baina ya hukmu ya Mwenyezi Mungu na Shuraa, kwani Shuraa kwao 
wao haina uhusiano na Nnassi, bali shuraa na ijtihadi hupatikana katika 
mambo ambayo hakuna Nnassi ndani yake. Je, huoni kwamba Mwenyezi 
Mungu ndiye aliyemchagua Mtume wake Muhammad, lakini pamoja na 
hayo amemwambia: Washauri katika mambo. (Qur. 3:159)

Ama yale mambo yanayohusiana na kuchagua viongozi ambao 
watawaongoza viumbe Mwenyezi Mungu amesema: “Na Mola wako 
ndiye anayeumba akitakacho na ndiye anayemchagua amtakaye wao 
hawana hiyari.” (Qur. 28:68)
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Kwa hiyo pale Mashia wanapozungumzia kuwa Ukhalifa ni wa Imam 
Ali baada ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, hapana kingine isipokuwa 
huwa wanashikamana na maagizo ya Mwenyezi Mungu na Mtume. Hali 
kadhalika wanapowashutumu baadhi ya Masahaba, si jinginelo bali 
huwatuhumu wale waliobadilisha maagizo na kuweka ijtihadi, na kwa ajili 
hiyo wameipoteza hukmu ya Mwenyezi Mungu na Mtume wake na wakawa 
wamefungua mwanya katika Uislamu ambao haujafungika hadi leo.

Na kwa ajili hii vile vile tunazikuta serikali za kimagharibi na wanafikra 
wao wanawakejeli Mashia na kuwaita kuwa ni wenye chuki za kidini, na 
pia wanawaita kuwa wasio na maendeleo kwa sababu tu ya wao kuirejea 
Qur’an ambayo inakata mkono wa mwizi na kumpiga mawe mzinifu, na 
inaamrisha kufanya jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Yote hayo 
kwao wao ni hukumu za kiimla na kishenzi. Na kwa kupitia uchunguzi 
huu nimefahamu kwamba, ni kwa nini baadhi ya wanachuoni wa Kisunni 
waliufunga mlango wa ijtihadi tangu karne ya tatu hijiriya. Basi huenda 
ilitokea hivyo kutokana na hii ijtihadi kuuvutia umma huu maangamizi 
na masaibu, mambo ya kuchukiza na vita vya kumwaga damu ambavyo 
viliunguza vibichi na vikavu, na pia ijtihadi hiyo iliubadilisha umma bora 
uliotolewa kwa watu na kuwa umma wenye kugombana wao kwa wao 
na kuuana. Umma unoongozwa na mambo ya vurugu na kutawaliwa na 
ukabila unaogeuka kutoka kwenye Uislamu na kurudi kwenye Jahiliyyah. 
Kuhusu Mashia ambao walibakia na mlango wa ijtihadi ulio wazi muda 
wote ambapo maandiko na maagizo ya Mwenyezi Mungu na Mtume 
yakiwa yapo na thabiti, na haiwezekani kwa yeyote yule kuyabadilisha 
na juu ya msingi huo pia wamesaidiwa kwa kuwepo Maimamu kumi 
na wawili ambao wamerithi elimu ya babu yao Mtume s.a.w. na 
wamekuwa wakisema kwamba, “Hapana lolote isipokuwa linayo hukmu 
ya Mwenyezi Mungu na hapana shaka Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
(s.a.w.) amelibainisha.”

Pia tunafahamu ya kwamba Masunni walipokuwa wamefuata uongozi 
wa Masahaba wenye kufanya ijtihadi ambao walizuwia kuandikwa 
Sunna ya Mtume, walijikuta wenyewe wakilazimika kufanya ijtihadi pale 
inapokosekana Nnassi kwa kutumia maoni na kiasi na kufunga mlango 
wa mianya na sababu nyingine zisizokuwa hizo.



Hatimae Nimeongoka 221

Kadhalika tunafahamu kutokana na yote hayo kwamba Mashia 
walishikamana na Imam Ali ambaye ndiye mlango wa mji wa elimu, na ni 
yeye ambaye alikuwa akiwaambia “Niulizeni jambo lolote lile, kwa hakika 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu amenifundisha milango elfu moja ya elimu, 
ambayo kila mlango unafunguliwa milango (mingine) elfu moja.” 

Taz: (1) Tarikh Dimishq ya Ibn Asakir Juz. 2 uk. 484 Tarjuma ya Imam Ali 
Ibn Abi Talib. (2) Maqtalul-Husein cha Al-Khawarzami juz. 1 uk. 38, (3) 
Al-Ghadir cha Al-Amini Juz. 3 uk. 120.

Wakati huo huo wasiokuwa Mashia walishikamana na Muawiyah ibn 
Abi Sufiyan ambaye alikuwa haijuwi Sunna ya Mtume isipokuwa kidogo, 
na alikuwa ndiye Imamu wa kundi potofu, lakini wakamfanya kuwa 
amiri jeshi wa waumini baada ya kifo cha Imam Ali, na ndipo alipofanya 
mambo ndani ya dini ya Mwenyezi Mungu kwa namna aonavyo zaidi 
kuliko waliomtangulia.

Masunni wao wanasema kuwa alikuwa ni mwandishi wa wahyi na 
kwamba yeye alikuwa miongoni mwa wanachuoni na Mujtahidina, 
lakini ni vipi wanahukumu juu ya ijtihadi yake hali ya kuwa ndiye mtu 
aliyemtilia sumu na kumuua Imam Hasan ibn Ali Bwana wa vijana wa 
peponi? Lakini huenda wao watasema kuwa tendo hili pia ni miongoni 
mwa ijtihadi yake kwani alijitahidi akakosea!

Ni vipi wanamhukumu kuwa ni mwenye kufanya ijtihadi hali ya kuwa 
alichukua Baia yake mwenyewe binafsi kwa nguvu toka kwa umma kisha 
akafanya hivyo hivyo kwa mwanawe Yazid, na akaigeuza nidhamu ya 
shuraa na kuwa ni Ufalme wa Kaizari?

Ni vipi basi wanamzingatia kuwa mwenye kufanya ijtihadi na kumpa 
malipo hali ya kuwa hapana shaka kwamba ni yeye ndiye aliyewalazimisha 
watu wamlaani Imam Ali pamoja na Watu wa kizazi cha nyumba ya Mtume 
juu ya mimbari kwa muda wote wa miaka sitini na tendo hili likawa ni 
Sunna inayofuatwa katika kipindi hicho chote? 

Bali inakuwaje wanamuita kuwa ni mwandishi wa wahyi ... hali ya 
kuwa katika muda wa miaka ishirini na tatu ya kushuka kwa Wahyi juu 
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ya Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) yeye Muawiya alikuwa ni 
mwenye kumshirikisha Mwenyezi Mungu katika kipindi cha miaka kumi 
na moja miongoni mwa miaka hiyo ishirini na tatu? Na aliposilimu baada 
ya ushindi Makka hatujaipata hadithi isemayo kuwa aliishi Madinah, hali 
yajulikana pia kuwa Mtume Mtukufu hakurudi kuishi Makah baada ya 
ushindi, huo basi ilikuwaje Muawiya apate fursa ya kuwa mwandishi wa 
wahyi? Lahaula wala quwata illa Billah L-Aliyyil-Adhim!

Siku zote suali linarudi kuwa, “Ni lipi kati ya makundi mawili ndilo lililo 
kwenye haki, na ni lipi kati ya makundi hayo liko kwenye batili? Basi imma 
watakuwa Mashia ndiyo madhalimu na hawako kwenye haki na imma 
Muawiya na wafuasi wake ndiyo madhalimu na hawako kwenye haki.

Hapana shaka kwamba Mjumbe wa Mwenyezi Mungu amebainisha kila 
kitu isipokuwa baadhi ya wanaodai kuwa ni wafuasi wa Sunna ya Mtume 
wanaitafutia dosari. Hapana shaka kwamba imenibainikia wakati nikifanya 
utafiti na kupitia kumtetea Muawiyah kuwa, kwa hakika wale wanaomtetea 
ni wale wafuasi wake na wafuasi wa Banu Umayyah na siyo kama 
wanavyodai kwamba wao ni wafuasi wa Sunna ya Mtume, na khususan 
iwapo utafuatilia misimamo yao, kwani wao wanawachukia wafuasi wa 
Ali na huwa wanasherehekea siku ya Ashura kuwa ni sikukuu  kadhalika 
wanawatetea Masahaba waliomuudhi Mjumbe wa Mwenyezi Mungu katika 
uhai wake na baada ya kufa kwake na pia makosa ya Masahaba hao wao 
hujaribu kuyatakasa na kuyafanya kuwa ni matendo sahihi.

Ewe Bwana, waona ni jinsi gani mnadai kwamba mnampenda Ali na 
Watu wa nyumba ya Mtume na wakati huo huo mnawaombea radhi kwa 
Mwenyezi Mungu maadui zao na waliowaua? Vipi mnampenda Mwenyezi 
Mungu na Mtume wake na kisha mnawatetea waliobadilisha hukmu za 
Mwenyezi Mungu na Mtume wake, na wakafanya jitihada zao na kuawili 
kwa kufuata maoni yao ndani ya hukmu za Mwenyezi Mungu?

Ni vipi basi mwampa heshima mtu ambaye hukumpa heshima Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu bali alimsingizia Mtume kuwa anaweweseka na 
aliutuhumu uongozi wake?

Ni jinsi gani mnawafuata wasimamizi waliosimikwa na dola ya Banu 
Umayyah au dola ya Banu Abbas kwa ajili ya mambo ya kisiasa, na 
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mnawaacha Maimamu waliotamkwa na Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
kwa idadi yao  na majina yao.  

Ni vipi basi mnamfuata mtu ambaye hakumfahamu ipasavyo Mtume na 
mnamuacha ambaye ndiye mlango wa mji wa elimu na ndiye ambaye kwa 
Mtume (s.a.w.) daraja yake ni kama ile ya Harun kwa Musa?

*Ni nani aliyeanzisha Istilahi ya 
Ahlus-Sunnah Wal-Jamaa?!

Hapana shaka, nimefanya uchunguzi ndani ya historia, lakini sijakuta 
isipokuwa ni kwamba, wao waliafikiana kuuita ule mwaka ambao 
Muawiyah alitwaa madaraka kuwa, Ni mwaka wa umoja na hiyo ilikuja 
kutokana na umma kugawanyika makundi mawili baada ya mauaji ya 
Uthman, kundi moja la Mashia wa Ali na jingine wafuasi wa Muawiyah. 
Na pindi Imam Ali (a.s.) alipouawa, Muawiyah akatawala baada ya sulhu 
aliyoipitisha yeye pamoja na Imam Hasan ndipo Muawiyah akawa Amirul-
Muuminin, na hapo ndipo mwaka huo ulipoitwa, “Mwaka wa Umoja” 
(Aamul-Jamaah). Kwa hiyo basi kuitwa “Ahlus-Sunnah Wal-Jamaah” 
kunajulisha juu ya kuwa mfuasi wa sunna ya Muawiyah na kushikamana 
juu ya misingi yake, na wala haimaanishi kuwa ni kufuata Sunna ya 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, kwani Maimamu wanaotokana na kizazi 
chake (Mtume) ndiyo wanaoifahamu na ni wajuzi mno wa Sunnah ya 
Babu yao kuliko Maimamu wanaotokana na waachwa huru.  

Na ilivyo ndivyo ni kwamba, wenye nyumba ndiyo wajuao kilichomo 
nyumbani mwao, na watu wa Makkah ndio wajuao vichochoro vya 
Makkah, lakini sisi tumewakhalifu Maimamu kumi na wawili ambao 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) aliagiza tuwafuate na badala yao 
tumewafuata maadui zao.

Licha ya sisi kukiri kuwepo na kusihi kwa hadithi ambayo Mjumbe 
wa Mwenyezi Mungu amewataja ndani ya hadithi hiyo Makhalifa kumi 
na wawili na wote ni Maquraishi, lakini siku zote sisi tunakomea kwa 
Makhalifa wanne. Labda Muawiyah aliyetupatia jina la “Ahlus-Sunna 
Wal-Jamaa” alikuwa akikusudia tujumuike kwenye sunna aliyoianzisha 
ya kumtukana Ali na Watu wa nyumba ya Mtume, sunna ambayo iliendelea 
kwa miaka sitini na hakuna aliyeweza kuiondosha isipokuwa Umar 
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ibn Abdil-Aziz Mwenyezi Mungu ampe radhi yake. Na hapana shaka 
kwamba baadhi ya wanahistoria wanatusimulia kwamba Banu Umayyah 
walikula njama ya kumuuwa Umar ibn Abail-Aziz hali ya kuwa yeye ni 
miongoni mwa Banu Umayyah kwa ajili tu ya kuiua hiyo sunna ambayo 
ni ya kumlaani Ali ibn Abi Talib.

Enyi watu wangu na jamaa zangu, kwa kufuata misingi ya muongozo 
wa Mwenyezi Mungu, hebu tuelekee kwenye uchunguzi wa kuitafuta 
haki, tuiweke chuki pembeni, kwani sisi ni kafara ya Banu Umayyah na 
Banu Abbas, na ni kafara ya historia yenye kiza na pia sisi ni wahanga 
wa fikra iliyoganda, fikra ambayo wametupandikizia hao waliotangulia. 
Hapana shaka sisi ni wahanga wa hila na vitimbi vya Muawiyah ambavyo 
alisifika kuwa navyo, pia Amr ibn Al-Aas na Mughirah ibn Shu’bah na 
watu kama hawa.

Kwa hiyo basi chunguzeni undani wa historia yetu ya Kiislamu ili 
muweze kuupata ukweli halisi. Naye Mwenyezi Mungu atakupeni malipo 
yenu mara mbili, kwani huenda Mwenyezi Mungu akaunga umoja wa 
umma huu kupitia kwenu ambao ulipotoka baada ya kifo cha Mtume wake 
na ukatawanyika na kuwa makundi sabini na tatu, basi njooni muunganishe 
chini ya bendera ya Lailaha Illallah Muhammadun Rasulullah na kuwafuata 
Watu wa nyumba ya Mtume ambao yeye Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
ametuamuru kuwafuata akasema, “Musiwatangulie mutaangamia, wala 
musiwape mgongo mutaangamia, na wala musiwafundishe, bila shaka 
wao ni wajuzi mno kuliko ninyi.” 

Taz: Addurul-Manthoor cha Suyuti Juz. 2 uk. 60, Usudul-Ghabah Juz. 3 uk. 
137, As-Sawaiqul-Muhriqa cha ibn Hajar uk. 148, Yanabiul-Mawaddah uk. 
41 na 355, Kanzul-Ummal Juz. 1 uk. 168, Maj-Mauz-Zawaid Juz. 9 uk. 163.

Lau tutafanya hivyo, basi hapana shaka Mwenyezi Mungu ataondosha 
hasira yake na ghadhabu yake kwetu, na atatubadilishia amani baada ya 
khofu yetu na atatumakinisha katika ardhi na kutupatia urithi ndani yake 
na angetudhihirishia walii wake Imam Mahdi (a.s.) ambaye kupitia kwake 
Mtume wa Mwenyezi Mungu ametuahidi kuwa ataijaza ardhi yetu usawa 
wa uadilifu kama ambavyo imejazwa dhulma na ujeuri na hapana shaka 
Mwenyezi angeitimiza nuru yake ulimwenguni kote.
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MWITO  KWA  MARAFIKI  KUJA 
KUFANYA UTAFITI

Mabadiliko yalikuwa ndiyo mwanzo wa mafanikio ya kiroho, kwani 
nilihisi raha ya nafsi na ukunjufu wa moyo kuyaendea madh-hebu ya haki 
niliyoyagundua au unaweza kusema kuwa “Uislamu halisi ambao hauna 
shaka ndani yake.” Furaha kubwa na fahari vilinifunika kutokana na 
neema aliyonineemesha Mwenyezi Mungu kwa uongofu na mwongozo. 
Sikuweza kunyamaza na kuficha yale yote yaliyokuwa yakinipeketa 
kifuani mwangu na nikajiambia mwenyewe, “Inanibidi niudhihirishe 
ukweli huu kwa watu kwani neema ya Mola wako isimulie.” Nayo ni 
miongoni mwa neema kubwa, au ni neema kubwa mno duniani na akhera 
na yeyote anayenyamazia haki ni shetani bubu. Na hakuna kingine baada 
ya haki isipokuwa ni upotofu.

Kilichonizidishia yakini ndani ya hisia zangu ili kuwajibika kuueneza 
ukweli huu, ni kule kutokuwa na dhambi kwa Massuni ambao wanampenda 
Mtume (s.a.w.) na Ahli Bayt wake, na yatosha kuwaondolea tandabui 
iliyofumwa na historia mbele yao ili waifuate haki. Jambo hili ndilo 
lililonifika mimi binafsi.

Mwenyezi Mungu anasema: “Namna hiyo ndivyo mlivyokuwa hapo 
kabla, basi Mwenyezi Mungu akakuneemesheni” (Qur. 4:94)

Basi, niliwaita marafiki wanne miongoni mwa Waalimu ninaofanya kazi 
pamoja nao chuoni, wawili kati yao walikuwa wakifundisha mafunzo ya 
dini na watatu akifundisha Kiarabu, na huyu wa nne alikuwa mtaalamu 
wa falsafa ya Kiislamu. Wote hawa wanne hawakuwa wakitoka Qafsah 
bali walikuwa ni kutoka Tunis, na Jammal na Sausah.

Niliwaita wawe pamoja nami katika utafiti wa maudhui hii ya hatari, 
na niliwaonesha kuwa mimi nashindwa kufahamu baadhi ya maana za 
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mambo fulani na nimechanganyikiwa, pia ninayo mashaka ndani ya 
baadhi ya mambo. Walikubali kuja nyumbani kwangu baada ya kazi, 
nami nikawaacha wanasoma kitabu kiitwacho “Al-Murajaat” kwa msingi 
kuwa, mtunzi wa kitabu hicho anadai vitu vya ajabu na ni vigeni katika 
dini. Watatu miongoni mwao walikipenda sana kitabu hicho, ama yule wa 
nne ambaye husomesha Kiarabu yeye alituacha baada ya vikao vinne au 
vitano na alisema: “Sasa hivi wazungu wanakwenda mwezini ninyi bado 
munatafiti mambo ya Ukhalifa wa Kiislamu.”

Hatukuwahi kukimaliza kitabu hicho ndani ya kipindi cha mwezi mmoja 
isipokuwa hao watatu walikuwa tayari wamekwisha kuuona ukweli, na 
kwa hakika niliwasaidia mno kuufikia ukweli huu kwa njia fupi kulingana 
na upana wa ufahamu uliojengeka kwangu katika kipindi cha uchunguzi. 
Nilionja utamu wa uongofu na niliufurahia mustaqbali (wangu) nikaanza 
kuwaita mara kwa mara baadhi ya marafiki wa Qafsah ambao vipindi vya 
masomo vilikuwa vikiniunganisha nao Msikitini au mahusiano yaliyokuwa 
kwa njia ya Twariqah za Kisufi, na baadhi ya wanafunzi wangu ambao 
walikuwa wakiambatana nami. 

Haukupita mwaka ila tulikuwa tumefikia idadi kubwa (ya watu) 
tunaowatawalisha Ahlul-Bait, tunamtawalisha mwenye kuwatawalisha 
wao na tunamfanya kuwa adui mwenye kuwafanyia uadui, tunafurahi 
katika sikukuu zao na tunahuzunika katika Ashura na kufanya vikao vya 
maombolezo, yote haya ni kwa msaada wa Mwenyezi Mungu.

Barua yangu ya mwanzo ambayo inabeba khabari za kuuona kwangu 
ukweli, niliiandika kwa Sayyid Al-Khui na Sayyid Muhammad Baqir As-
Sadr na ilikuwa katika munasaba wa Idi ya Ghadir kwani kwa mara ya 
kwanza tuliisherehekea katika mji wa Qafsah.

Mambo yangu yakatangaa kwa watu maalum na wengine wote ya 
kwamba mimi nimekuwa Shia na kwamba mimi nalingania watu kwenye 
Ushia, yaani kuwafuata Watu wa nyumba ya Mtume (s.a.w.). Na hapo 
zikaanza tuhuma mbali mbali na uvumi ukavuma nchini ya kwamba mimi 
ni jasusi la Israel ninafanya kazi ya kuwatia mashaka watu katika dini yao, 
na kwamba mimi na watukana Masahaba, pia mimi ni mtu wa fitna na 
mengineyo. Katika mji mkuu wa Tunis, niliwasiliana na marafiki wawili, 



Hatimae Nimeongoka 227

Rashid Al-Ghannushi na Abdul-Fattah Moro. Upinzani wao dhidi yangu 
ulikuwa mbaya mno, na katika mazungumzo yaliyofanyika baina yetu 
ndani ya nyumba ya Abdul-Fattah, mimi nilisema, “Ni wajibu wetu kama 
Waislamu kuvirejea vitabu vyetu na historia yetu.” Nilitoa mfano wa 
Sahih Bukhari ambayo ndani yake mna mambo ambayo akili haiyakubali 
wala dini haikubaliani nayo.

Walifura kwa hasira zao na wakaniambia: “Wewe ni nani hata umkosoe 
Bukhari”? Mimi nilitoa juhudi zangu zote niwatosheleze ili tupate kuingia 
ndani ya utafiti wa maudhui za kielimu. Wote wawili walilikataa jambo 
hilo wakasema: “Ikiwa wewe umekuwa Shia usitufanye sisi kuwa Mashia! 
Sisi tuna jambo muhimu mno kuliko hilo la Ushia, nalo ni kuipinga serikali 
ambayo haihukumu kwa mujibu wa sheria za Kiislamu.” Nilisema ni faida 
gani mtapata mtakapofika kwenye ngazi ya uongozi wa serikali, mtafanya 
vibaya zaidi ya waliopo leo hii maadamu hamjui hakika ya Uislamu. 
Mawasiliano yetu yaliishia hapo.

Hali hii ilifuatiwa na uvumi mwingi dhidi yetu kutoka kwa baadhi ya 
watu na wakaeneza uvumi wa ajabu kwa watu wa kawaida kwa lengo la 
kuwaweka mbali na mimi na pia kunisingizia kwa namna zote ili watu 
wanitenge - Mwenyezi Mungu Mtukufu awasamehe.

Hatimaye tulianza kutengwa na baadhi ya vijana na  Masheikh ambao ni 
wafuasi wa Tariqa za kisufi, na tuliishi ndani ya kipindi kigumu tukajiona 
kama wageni miongoni mwa  ndugu zetu na jamaa zetu ndani ya nchi yetu. 
Lakini Mwenyezi Mungu Mtukufu alitubadilishia watu bora kuliko wao, 
kwani baadhi ya vijana walikuwa wakija kutoka miji mingine wakiutafuta 
ukweli, nami nilikuwa nikitoa upeo wa nafasi niliyonayo kuwatosheleza 
juu ya ukweli wa njia ya Ahlul-Bait (a.s.) na pia uhakika wa kihistoria. 
Basi vijana wengi waliiona haki kutoka mji mkuu wa Tunis, na pia miji 
ya Qairawan, Susah na Sayidi Buzaid. Nilipokuwa katika safari yangu ya 
kwenda Iraqi wakati wa kipupwe nilipitia Ulaya na nikakutana na baadhi 
ya marafiki zangu huko Ufaransa na Holland. Nilizungumza nao juu ya 
maudhui hii ya Ukhalifa, namshukuru Mwenyezi Mungu kwamba nao 
waliona haki na kuifuata.

Hakika furaha yangu ilikuwa ni ya hali ya juu mno pindi nilipokutana 
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na Sayyid Muhammad Baqir As-Sadri katika mji Mtukufu wa Najaf 
nyumbani mwake na palikuwa  na kikundi cha wanachuoni na ndipo Sayyid 
alipoanza kunitambulisha kwao ya kwamba mimi ni mbegu ya wafuasi 
wa Ahlul-Bait wa Mtume (s.a.w.) katika nchi ya Tunisia, kama ambavyo 
aliwatambulisha pia kwamba yeye alilia kwa furaha pindi ilipomfikia 
barua yangu iliyobeba bishara ya kufanyika kwa mahfali yetu kwa mara ya 
kwanza kuadhimisha sikukuu ya Ghadir njema. Nilimfahamisha pia juu ya 
mambo yanayotusibu ikiwemo upinzani na uzushi dhidi yetu na kutengwa. 
Sayyid alisema katika utangulizi wa maneno yake “Ni lazima mstahamili 
mashaka kwa sababu njia ya Ahlul-Bait ni ngumu na ina matatizo, kuna 
mtu alikuja kwa Mtume (s.a.w.) akamwambia, Hakika mimi nakupenda 
ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, Mtume akamwambia yule mtu, 
Basi jibashirie balaa nyingi. Akasema (tena yule mtu) Pia nampenda Ibn 
Ami yako Ali, Mtume akasema; Jibashirie kuwa na maadui wengi. Yule 
mtu akasema, Na ninawapenda Hasan na Husein. Mtume akamwambia 
jiandae kwa umaskini na balaa nyingi. Sasa je sisi tumetanguliza nini 
katika (kutetea) njia ya haki ambayo Abu Abdillah Husein (a.s.) alijitolea 
nafsi yake, watu wake, watoto wake na wafuasi wake kwa thamani ya njia 
hiyo? Kama ambavyo kipindi chote cha historia Mashia wamejitolea kwa 
thamani ya kuwatawalisha kwao watu wa nyumba ya Mtume (s.a.w.), ni 
lazima ewe ndugu yangu kustahmili baadhi ya taabu na kujitolea katika 
njia ya haki, kwani Mwenyezi Mungu akimuongoa mtu mmoja kupitia 
kwako ni bora kwako kuliko dunia na vilivyomo.”

Vile vile Sayyid Sadri alinipa nasaha nisijitenge, bali aliniamuru 
nijikurubishe zaidi kwa ndugu zangu Ahlus-Sunnah Wal-Jamaa kila 
wanapojaribu kunitenga. Kadhalika aliniamuru nisali nyuma yao ili 
mawasiliano yasikatike, na niwaone kuwa wao hawahusiki na lolote katika 
mambo yaliyotokea, kwani wao ni wahanga wa habari za propaganda za 
uzushi na historia iliyopotoshwa, na kwamba watu ni maadui wa kitu 
wasichokijua.

Kwa hakika Sayyid Al-Khui naye alinipa nasaha kama hiyo hiyo 
kama ambavyo Sayyid Muhammad Ali Tabatabai Al-Hakim naye siku 
zote alikuwa akitumia nasaha zake ndani ya barua zake nyingi ambazo 
zilikuwa na athari kubwa ndani ya mwenendo wa ndugu ambao tayari 
walikwishauona uongofu.
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Kwa hiyo basi ziyara zangu kuutembelea mji mtukufu wa Najaf na 
wanachuoni wa Najaf katika minasaba mingi ziliongezeka, kisha niliapa 
kuwa kila mwaka nitaitumia likizo yangu ya kipindi cha kipupwe ndani ya 
uwanja wa Haram ya Imam Ali ili nipate kuhudhuria mafunzo ya Sayyid 
Muhammad Baqir As-Sadri, mafunzo ambayo nilifaidika nayo sana na 
yalininufaisha mno, vile vile niliapa kuyazuru maeneo (ya kumbukumbu) 
za Maimamu kumi na wawili.

Kwa hakika Mwenyezi Mungu aliyatimiza makusudio yangu kwa 
kuniwafikisha hata kumzuru Imam Ridha ambaye kaburi lake liko Mash-
had ambao ni mji ulioko karibu na mpaka wa Urusi huko Iran, na huko 
nilijitambulisha kwa wanachuoni mashuhuri na nilifaidika nao sana.

Sayyid Al-Khui ambaye sisi tulikuwa tukifuata fatwa zake alinipa 
ruhusa ya kuwa muwakilishi wake katika matumizi ya Khumsi na Zaka na 
kuwapa wale walioiona haki huku kwetu kile wanachokihitajia miongoni 
mwa vitabu na misaada na mengineyo.

Nilitengeneza maktaba inayojitosheleza kwa rejea muhimu ambazo 
zinahusika katika uchunguzi, na ilikuwa imekusanya vitabu vya pande 
zote mbili na ilikuwa inaitwa Maktabatu Ahlil-Bait (a.s.) na kwa hakika 
inanufaisha wengi. 

Mwenyezi Mungu aliiongezea furaha yetu kuwa furaha mbili na 
mafanikio yetu kuwa mafanikio ya namna mbili, kwani kabla ya miaka 
kumi na tano, Mwenyezi Mungu aliturahisishia mambo kwa kumfanya 
Meya wa mji wa Qafsah aafiki kuupa jina la Imam Ali ibn Abi Talib 
(a.s.) mtaa niliokuwa nikikaa. Sitaacha kumshukuru kwa uoni huu 
mtukufu, kwani yeye ni miongoni mwa Waislamu wenye juhudi na anayo 
mapenzi makubwa kwa Imam Ali, na kwa hakika nilimzawadia kitabu 
cha Muraja’ati naye anawasiliana nasi kwa mapenzi na heshima kubwa, 
Mwenyezi Mungu amlipe wema na ampe yale anayoyakusudia.

Wako baadhi ya watu wenye chuki ambao walijaribu kuuondoa ule 
ubao unaoonesha jina la mtaa wetu lakini njama zao hazikufaulu, kwani 
Mwenyezi Mungu alikwisha taka kuudumisha. Hatimaye barua nyingi 
zikawa zinatufikia kutoka kila pembe ya ulimwengu na juu yake liko 
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jina la Mtaa wa Imam Ali ibn Abi Talib (a.s.) ambaye jina lake tukufu 
liliubarikia mji wetu mzuri.

Kwa kutumia nasaha za Maimamu wa Ahlul-Bait na vile vile nasaha 
za wanachuoni wa Najaf tukufu, tulikusudia hasa kujikurubisha kwa 
ndugu zetu wa madh-hebu mengineyo na tukaulazimu umoja na tukawa 
tunasali kwa pamoja, na kwa sababu hii basi chuki ilipungua na tukaweza 
kuwakinaisha baadhi ya vijana kupitia masuali yao kwetu jinsi tunavyosali, 
tunavyotawadha na itikadi yetu.
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UONGOFU  WA HAKI
Katika moja ya miji iliyoko kusini mwa Tunisia, kulikuwa na hafla ya 

harusi, hivyo wanawake fulani walikuwa wakizungumza juu ya mwanamke 
mmoja ambaye ni mke wa mwanaume fulani. Bibi Kizee mmoja 
aliyekuwa kakaa katikati yao akisikiliza mazungumzo yao, alishangazwa 
kuwa mwanamke yule ni mke wa Bwana yule, na walipomuuliza sababu 
ya kushangazwa kwake, alisema kwamba yeye amewanyonyesha mume 
yule na mke yule kwa hiyo wao ni ndugu wa kunyonya.

Wanawake hawa walizichukua habari hizi za kutisha hadi kwa waume 
zao na wakazifanyia kazi, matokeo yake mzazi wa yule mwanamke alikiri 
kuwa Binti yake alinyonyeshwa na Bibi kizee yule ambaye ni maarufu kwa 
wote kuwa ni mnyonyeshaji, kama ambavyo mzazi wa yule mwanaume 
naye alikiri kwamba mwanawe alinyonyeshwa na Bibi yule yule.

Basi hapo palizuka kutokuelewana baina ya familia hizi mbili, 
wakapigana kwa fimbo, kila mmoja wao akiutuhumu upande mwingine 
kuwa umesababisha msiba ambao huenda utawaingiza ndani ya ghadhabu 
na adhabu ya Mwenyezi Mungu, na khasa kwa kuwa ndoa hii imeshafikisha 
miaka kumi na huyu mwanamke amekwisha zaa watoto watatu. 
Mwanamke huyu aliposikia habari hizi alirudi nyumbani kwa baba yake 
na alisusa kula na kunywa na akataka kujinyonga kwa sababu hakuweza 
kuvumilia pigo hili na ni jinsi gani yeye aliolewa na nduguye hali ya kuwa 
hajuwi. Kuna idadi kadhaa ya watu walijeruhiwa kati ya koo mbili hizi, 
lakini mmoja kati ya wazee wakubwa aliingilia kati akasimamisha vita hii 
na akawanasihi waende kwa wanachuoni ili kuomba fatwa ya jambo hili 
huenda wakapata ufumbuzi.

Basi wakawa wanazunguka katika miji mikubwa ya jirani wakiwauliza 
wanachuoni wa miji hiyo juu ya ufumbuzi wa tatizo hili, na kila 
walipowasiliana na mwanachuoni fulani na kumueleza jambo hili, 
aliwaambia kuwa ndoa hiyo ni haramu na ni lazima Bibi na Bwana 
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watenganishwe moja kwa moja na pia waachie huru mtumwa au kufunga 
miezi miwili, na Fat-wa nyinginezo.

Walifika pia Qafsah na wakawauliza wanachuoni wa hapo lakini 
jawabu likawa ni lile lile kwani, wafuasi wa madh-hebu ya Malik wote 
wanaharamisha kunyonyeshwa japo tone moja wakifuata maoni ya Malik 
ambaye aliyafanyia kiasi maziwa kwa pombe kwani kinacholewesha ni 
haramu ikiwa ni kingi au kidogo kwa hiyo kunyonyesha kunaharamisha 
japo kwa tone moja la maziwa.

Kilichotokea hapo Qafsa ni kwamba mmoja wa watu waliohudhuria kikao 
cha fatwa hiyo aliwachukua pembeni akawaonesha nyumba yangu huku 
akiwaambia, “Muulize Tijani Qadhia kama hizi kwani yeye anayafahamu 
madh-hebu yote nimekwishamuona anajadiliana na wanachuoni hawa 
mara nyingi na anawashinda kwa hoja madhubuti.”

Hivi ndivyo alivyonieleza mume wa mwanamke yule neno kwa neno 
pindi nilipomuingiza ndani ya maktaba yangu, na akanisimulia tukio 
lote kwa urefu mwanzo hadi mwisho, na akasema, “Ewe Bwana wangu! 
hakika mke wangu anataka kujinyonga na wanangu wametelekezwa nasi 
hatujui ufumbuzi wa tatizo hili, na wametuelekeza tuje kwako, na kwa 
hakika nimebashiria kuwa itakuwa kheri pindi nilipoona unavitabu hivi 
vingi ambavyo sijapata kuviona maishani mwangu mfano wake, basi 
huenda kwako kutakuwa na ufumbuzi.”

Nilimletea kahawa kisha nikatafakari kidogo halafu nikamuuliza, kuhusu 
ni mara ngapi alinyonya kwa huyo mama, akasema, “Sifahamu, lakini 
mke wangu alinyonya mara mbili au mara tatu kwa huyo mwanamke na 
Baba yake mke wangu alishuhudia kwamba alimchukua bintiye mara 
mbili tu au mara tatu kumpeleka kwa Bibi huyo mwenye kunyonyesha.” 
Mimi nikamwambia, “Ikiwa hivi usemavyo ni sahihi hapana kitu juu yenu 
na ndoa yenu ni sahihi na ni halali.”

Bwana yule masikini alijitosa kwangu akawa anakibusu kichwa 
changu na mikono yangu huku akisema, “Mwenyezi Mungu akupe kheri 
kwa hakika umefungua mlango wa utulivu mbele yangu.” Hapo hapo 
akanyanyuka kwa haraka na wala hakuimaliza kahawa yake wala hakutaka 
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nimfafanulie na wala hakutaka dalili isipokuwa aliniomba ruhusa atoke ili 
akamfahamishe mkewe, wanawe, watu wake na jamaa zake.

Katika siku iliyofuata alirudi akiwa na watu saba na akawatambulisha 
kwangu huku akisema, “Huyu ni mzazi wangu, na huyu ni mzazi wa mke 
wangu, na huyu wa tatu ni chifu wa kijiji, wanne ni Imam wa Sala ya 
Ijumaa na jamaa na huyu wa tano ni kiongozi wa Dini wa sita ni Mzee wa 
Jumuiya, na huyu wa saba ni  Mkuu wa shule, na tumekuja ili utufafanulie 
kuhusu tatizo lile la kunyonya na ni vipi umelihalalisha?”

Wote niliwaingiza maktaba na nikawa nayasubiri majadiliano yao, 
nikawaletea kahawa kisha nikawakaribisha. Wakasema, “Sisi tumekujia 
ili tukujadili kuhusu kuhalalisha kwako Qadhiya ya kunyonya wakati 
Mwenyezi Mungu ameiharamisha ndani ya Qur’an, naye Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu ameiharamisha kwa kauli yake aliposema, “Inakuwa 
haramu kwa kunyonya kama ambavyo inakuwa haramu kwa sababu ya 
nasaba. Kadhalika Imam Malik ameharamisha.”

Mimi nilisema, “Enyi mabwana zangu, ninyi Mashaallah ni watu wanane 
na mimi ni mtu mmoja, iwapo nitazungumza basi huenda nisikukinaisheni 
na majadiliano yetu yatapotea hewani, ila mimi napendekeza kwenu 
mumchague mmoja wenu ili nijadiliane naye nanyi mutakuwa mahakimu 
baina yangu na yeye.”

Fikra hii iliwafurahisha na wakaiona kuwa ni nzuri, na mambo yao 
wakamkabidhi yule kiongozi wa Dini hali ya kuwa wanasema kwamba, 
“Yeye ni mjuzi mno kuliko wao na ni mwenye uwezo.” Yule bwana alianza 
kwa kuniuliza, “Ni vipi ninahalalisha jambo aliloliharamisha Mwenyezi 
Mungu na Mtume wake na Maimamu.”

Nikasema, “Najilinda kwa Mwenyezi Mungu kutokana na kufanya 
hivyo! lakini Mwenyezi Mungu ameharamisha kwa aya ambayo ni 
Mujmal na hakubainisha ufafanuzi wa jambo hilo, bali ufafanuzi wake 
umewakilishwa kwa Mtume wake ambaye ameweka wazi makusudio ya 
aya, (kwamba) ni unyonyeshaji upi na mara ngapi.”

Akasema, “Imam Malik ameharamisha kunyonya japokuwa tone moja.”
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Mimi nikasema “Hilo nalijua, lakini Imam Malik yeye siyo hoja juu ya 
Waislamu, isipokuwa unasemaje juu ya Maimamu wengine?”

Alijibu akasema: “Mwenyezi Mungu awawie radhi, kwani wote 
wanataraji kutoka kwa Mtume (s.a.w.).” Nikasema; “Kwa hiyo nini hoja 
yako mbele ya Mwenyezi Mungu kutokana na wewe kumfuata Imam 
Malik ambaye maoni yake yanakwenda kinyume na maagizo ya Mtume 
(s.a.w.)?”

Akasema, hali ya kuwa amechanganyikiwa, “Subhanallah, mimi sijui 
kwamba Imam Malik ambaye ni Imam wa Darul-Hijra, anakhalifu maagizo 
ya Mtume.” Wote waliokuwepo hapo walichanganyikiwa kutokana na 
kauli hii, na walinishangaa kwa ujasiri huu dhidi ya Imam Malik, kitu 
ambacho hapo kabla hawakupata kukifahamu kwa mtu asiyekuwa mimi. 
Pale pale niliwahi nikasema, “Hivi Imam Malik alikuwa miongoni mwa 
Masahaba”? Akasema: “Hapana.” Nikasema “Je, alikuwa katika Tabiina?” 
Akasema “Hapana bali alikuwa miongoni mwa waliowafuatia Tabiina.”

Nikasema, “Basi ni yupi aliyekaribu zaidi na Mtume ni yeye au Imam 
Ali ibn Abi Talib?”

Akasema, “Imam Ali yuko karibu zaidi kwani yeye ni miongoni mwa 
Khulafaur-Rashidina.”

Mmoja wa watu waliokuwa wamehudhuria hapo akasema, “Sayyidna 
Ali Karramallahu Waj-Hahu yeye ndiye mlango wa mji wa elimu.”

Basi mimi nikasema, “Ni kwa nini basi mmeuacha mlango wa mji wa 
elimu na mmemfuata mtu ambaye hayuko miongoni mwa Masahaba wala 
Tabiina, bali amezaliwa baada ya fitna na baada ya mji wa Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu kukaliwa na jeshi la Yazid na wakafanya mjini humo 
waliyoyafanya, wakawauwa Masahaba wema, na wakavunja heshima ya 
mambo Matakatifu, wakaibadilisha Sunna ya Mtume kwa bidaa walizozua 
basi ni vipi baada ya yote haya mtu atakuwa na utulivu wa moyo kwa 
Maimamu hawa ambao waliridhia watawala waliokuwa wakitawala kwa 
sababu tu ya wao kutoa Fat-wa zinazoafikiana na matamanio ya watawala 
hao?”
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Mmoja wao akazungumza akasema, “Sisi tumesikia kwamba wewe ni 
Shia na unamuabudu Imam Ali.” Basi mwenzake aliyekuwa pembeni yake 
akampiga kwa ngumi iliyomuumiza na akamwambia, “Nyamaza, huoni 
aibu kusema maneno kama haya kwa mtu mheshimiwa kama huyu, kwa 
hakika mimi nimewafahamu wanachuoni siku nyingi lakini mpaka sasa 
jicho langu halijawahi kuona maktaba mfano wa maktaba hii, na huyu mtu 
anazungumza kwa kutumia maarifa na ukweli kwa yale ayasemayo.”

Mimi nilimjibu kwa kusema; “Mimi ni Shia na hii ni sawa, lakini 
Mashia hawamuabudu Imam Ali bali badala ya kumfuata Imam Malik 
wao wanamfuata Imam Ali kwa kuwa yeye ni mlango wa mji wa elimu 
kwa mujibu wa ushahidi wenu mlioutoa sasa hivi.”

Yule kiongozi wa Dini akasema, “Watu walionyonya ziwa moja Imamu 
Ali amehalalisha waowane?”

Nikasema: “Hapana, lakini yeye anaharamisha ikiwa kunyonya 
kutakapofikia mara kumi na tano mfululizo tena kunyonya kunakoshibisha 
au kama kutakuza nyama na mfupa.”

Uso wa yule mzazi wa mke ukachanua (kwa furaha) na akasema, 
“Namshukuru Mwenyezi Mungu, basi Binti yangu hakunyonya isipokuwa 
mara mbili au tatu tu, na bila shaka ndani ya kauli hii ya Imam Ali ndimo 
ilimo salama yetu kutokana na maangamivu haya, na hii ni huruma ya 
Mwenyezi Mungu kwetu baada ya kuwa tulikata tamaa.”

Yule kiongozi wa Dini akasema, “Tupe dalili juu ya kauli hii ili 
tutosheke.”

Nikawapa kitabu cha Min-Hajus-Salihina cha Sayyid Alkhui, na 
akawasomea yeye mwenyewe mlango wa kunyonyesha, wakafurahia 
mno khasa mume ambaye alikuwa akikhofu kwamba (huenda) nisiwe 
na ushahidi unaotosheleza. Kisha wakanitaka niwaazime kitabu hicho ili 
wapate kutolea hoja kijijini kwao, nikawapa na wakatoka hali ya kuwa 
wakiniaga na kuniombea huku wakitaka radhi.

Kiasi tu cha wao kutoka, walikutana na mmoja wa maadui (zetu) 
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akawachukua hadi kwa baadhi ya wanachuoni waovu, wakawatisha na 
kuwahadharisha kwamba mimi ni kibaraka wa Israel na kwamba kitabu 
cha Minhajus-Salihina ambacho niliwapa chote ni upotofu mtupu, na 
kwamba watu wa Iraqi ni watu wa kufru na unafiki, na kuwa Mashia ni 
majusi (wanaoabudu moto) wanahalalisha kuoa madada kwa hiyo siyo 
ajabu kwa mimi kuhalalisha ndoa ya dada wa kunyonya, na mengineyo 
miongoni mwa tuhuma na fitna. Bwana huyo aliwashika akiwahadharisha 
mpaka wakabadili msimamo baada ya kuwa walikinaika na maelezo 
yangu, wakamlazimisha mume yule apeleke madai ya talaka kwenye 
Mahakama ya mwanzo mjini Qafsah, na huyo rais wa Mahakama hiyo 
aliwataka waende mji mkuu wa Tunis na wawasiliane na Mufti wa Jamhuri 
ili aweze kutoa ufumbuzi wa tatizo hili.

Bwana yule alikwenda na akabakia huko kwa muda wa mwezi mmoja 
kamili mpaka ikawezekana kumuona Mufti na akamsimulia kisa chake 
mwanzo mpaka mwisho.

Yule Mufti alimuuliza kuhusu wanachuoni waliomwambia kuwa ndoa 
ile ni halali na sahihi. Yule Bwana alijibu kwamba, “Hakuna aliyesema 
kuwa ndoa hiyo ni halali isipokuwa mtu mmoja tu naye Tijani Samawi.”

Mufti aliliandika jina langu kisha akamwambia yule Bwana, “Wewe 
rudi, nami nitatuma barua kwa rais wa Mahakama ya Qafsah” Na kweli 
barua ilikuja toka kwa Mufti wa Jamhuri na wakili wa mume akaisoma 
na kumjulisha mume huyu kuwa “Mufti wa Jamhuri ameiharamisha ndoa 
hii”

Hivi ndivyo alivyonisimulia mume wa mke yule ambaye unyonge na 
kuchanganyikiwa vilionekana (wazi) juu yake kutokana na taabu nyingi, 
hali ya kuwa akiomba msamaha kwa kero na usumbufu alionisababishia. 
Mimi nilimshukuru kwa wema wake huku nikistaajabu ni vipi Mufti wa 
Jamhuri anaibatilisha ndoa sahihi katika Qadhiya kama hii.

Nilimtaka aniletee barua yake aliyoipeleka Mahakamani ili niitangaze 
ndani ya magazeti ya Tunisia na nibainishe kwamba Mufti wa Jamhuri 
hayafahamu madhehebu ya Kiislamu na wala hajui tofauti zake za Kifiqhi 
kuhusu mas-ala ya kunyonyesha.
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Yule mume akasema kuwa, hawezi kuyaona mafaili ya Qadhiya yake 
licha ya kuniletea barua toka kwake, basi hapo tukaachana.

Baada ya siku kadhaa ulinijia mwito toka kwa rais wa Mahakama 
akiniamuru nilete kitabu na dalili juu ya kutokubatilika ndoa baina ya watu 
wawili walionyonya ziwa moja. Mimi nilikwenda hali ya kuwa nimebeba 
rejea kadhaa nilizokuwa nimezichagua toka hapo mwanzo, na ndani ya 
kila kitabu niliweka kipande cha karatasi katika mlango wa kunyonyesha 
ili iwe rahisi kuufungua ukurasa huo mara moja.

Nilikwenda katika siku na saa iliyotajwa, na Katibu wa Mahakama 
akanipokea na kuniingiza ndani ya ofisi ya rais wa Mahakama, nikawakuta 
humo rais wa Mahakama ya mwanzo, rais wa Mahakama ya kanda na 
wakili wa Jamhuri na wajumbe watatu wote  wamevalia mavazi maalum 
ya kutolea hukumu kana kwamba wako ndani ya kikao rasmi. Vile vile 
nilimuona mume wa mke amekaa mkabala wao mwishoni mwa ukumbi, 
nikawasalimia wote na wote walikuwa wakiniangalia kwa chuki na 
dharau.

Nilipoketi, yule rais alinisemesha kwa lugha kavu akasema, “Wewe 
ndiyo Tijani Samawi?” Nikasema; “Ndiyo.” Akasema, “Wewe ndiye 
uliyetoa fatwa kwamba ndoa iliyoko katika shauri hili ni sahihi?”

Nikasema, “Hapana, mimi siyo mufti, lakini Maimamu na wanachuoni 
wa Kiislamu ndiyo waliotoa fatwa ya uhalali na kusihi kwake.”

Akasema, “Kwa ajili hiyo ndiyo tumekuita, na wewe sasa umo ndani ya 
mzingo wa tuhuma, iwapo hutathibitisha madai yako kwa kutumia dalili 
basi tutakuhukumu kifungo na hutatoka hapa isipokuwa ni gerezani moja 
kwa moja.” Na hapo kweli nilitambua kwamba nimo ndani ya mzingo wa 
tuhuma, siyo kwa kuwa mimi nimetoa fat-wa katika shauri hili, lakini ni 
kwa kuwa baadhi ya wanachuoni waovu wamewaambia Mahakimu hawa 
kuwa mimi ni mtu wa fitna, na kwamba mimi ninawatukana Masahaba 
na ninaeneza Ushia kuwafuata Ahlu-Bait wa Mtume, na huyu rais wa 
Mahakama alikwisha mwambia kwamba iwapo utaniletea mashahidi 
wawili basi nitamtupa gerezani.”
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Zaidi ya hapo ni kwamba, jamaa miongoni mwa ndugu Waislamu 
waliipotosha fatwa hiyo na kuifanya isieleweke kwa watu makhsusi na watu 
wa kawaida na badala yake ikaeleweka   kwamba, mimi nahalalisha kuoa 
madada na hiyo (eti) ndiyo kauli ya Mashia - kwa mujibu wa madai yao.

Yote hayo niliyafahamu kabla na niliyakinisha wakati rais wa mahakama 
alipokuwa akinionya kuwa atanitia gerezani. Basi hapana kilichokuwa 
kimebakia mbele yangu isipokuwa ni kuwapa changamoto na kujitetea 
nafsi yangu kwa ushujaa wote, ndipo nilipomwambia yule rais: “Je, 
naweza kuzungumza wazi wazi bila ya khofu?”

Akasema, “Ndiyo, wewe huna wa kukutetea.” “Mimi nikasema 
“Kabla ya yote, mimi sijajipa cheo cha umufti, lakini huyu hapa mbele 
yenu mume wa huyo mke muulizeni, ni yeye ndiye aliyenijia nyumbani 
kwangu akagonga mlango wangu na akaniuliza, basi ulikuwa ni wajibu 
wangu kumjibu kwa kile ninachokifahamu na nilimuuliza kuhusu idadi 
ya kunyonya (kulikonyonywa), na aliponijulisha ya kwamba mkewe 
hakunyonya isipokuwa mara mbili basi pale pale nilimpa hukmu ya 
Kiislamu kuhusu shauri hilo, mimi siyo miongoni mwa wanajitihadi wala 
wanaoweka sheria.

Yule rais akasema, “Ni ajabu, sasa hivi wewe unadai kwamba unaujuwa 
Uislamu na sisi eti hatuujui”?

Mimi nikasema, “Mwenyezi Mungu anisamehe, mimi sikukusudia 
hivyo, lakini watu wote hapa wanayafahamu madh-hebu ya Imam Malik 
na wametosheka naye, na mimi (kwa upande wangu) nimeyafanyia utafiti 
kila madh-hebu na nikaupata ufumbuzi wa shauri hili.” Rais akasema, “Ni 
wapi uliopoupata ufumbuzi?” Nikasema, “Kabla ya kufanya jambo lolote 
je naweza kuuliza swali moja ewe Bwana rais?”

Akasema, “Uliza ukitakacho.” Nikasema, “Nini kauli yenu kuhusu 
madh-hebu (mengine) ya Kiislamu”?

Akasema, “Yote ni sahihi, kwani wote wanataraji kutoka kwa Mtume, 
na ndani ya khitilafu zao kuna rehma.”
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Mimi nikasema, “Kama ni hivyo, basi muhurumieni huyu masikini, 
hali ya kuwa ninamuashiria yule mume wa mwanamke yule, ambaye sasa 
hivi amemaliza muda wa zaidi ya miezi miwili hali ya kuwa kajitenga na 
mkewe na wanawe, wakati ambapo kuna wanachuoni wa madh-hebu ya 
Kiislamu ambao wamekwisha litatua tatizo lake.”

Akasema hali ya kuwa na ghadhabu, “Lete dalili ya kutosha usifanye 
mchezo, sisi tumekupa nafasi ujitetee nafsi yako na sasa umekuwa mtetezi 
wa mtu mwingine.”

Nikamtolea kitabu cha Minhajus-Salihina cha Sayyid Khui kutoka 
mkobani mwangu na nikasema, “Haya ni madh-hebu ya Ahlul-Bait na 
ndani yake imo dalili.”

Basi alinikatisha kwa kusema, “Achana na madh-hebu ya Ahlu-Bait, sisi 
hatuyajui na wala hatuyaamini.”

Toka mwanzo nilikuwa nikingojea kutokea kitu kama hiki, kwa hiyo 
baada ya utafiti na uchunguzi siku hiyo nilikuwa nimeleta rejea nyingi 
za Kisunni ambazo nilizipanga vema, kwa namna nijuavyo. Niliiweka 
sahih Bukhari katika daraja la kwanza, kisha sahih Muslim, na baada yake 
nikaweka kitabu cha fatwa cha Mahmud Shaltut, kitabu cha Bidayatul-
Muj-Tahid na kitabu kiitwacho Nihatul-Muqtasid cha Ibn Rushd, kitabu 
kiitwacho Zaadul-Masir fi Ilmit-Tafsir cha Ibn Al-Jauzi na rejea nyinginezo 
miongoni mwa vitabu vya Kisunni.

Hivyo basi, wakati rais alipokataa kuangalia ndani ya kitabu cha Sayyid 
Alkhui nilimuuliza ni kitabu gani ambacho yeye anakiamini. Alisema, 
“Bukhari na Muslim.”

Nikatoa Sahih Bukhari na nikaufungua ule ukurasa unaohusika 
kisha nikasema, “Tafadhali ewe Bwana hebu soma.” Akasema, “Soma 
wewe.”?

Mimi nikasoma, “Ametusimulia fulani naye kutoka kwa fulani, toka 
kwa (mama) Aisha Mama wa Waumini, amesema, Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu (s.a.w.) alifishwa na wala hakuharamisha kutokana na kunyonya 
isipokuwa mara tano na kuendelea.”
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Basi yule rais akakichukua kitabu toka kwangu, na akasoma yeye 
binafsi kisha akampa Wakili wa Jamhuri aliyekuwa pembeni mwake, naye 
akasoma na akampa anayefuatia. Wakati huo mimi nilitoa Sahih Muslim 
na nikamuonesha hadithi zile zile kisha nilifungua kitabu cha fatwa cha 
Sheikh Shal-tut wa Az-Har, naye hapana shaka kabisa, ameeleza ikhitilafu 
za Maimamu kuhusu mas-ala ya kunyonyesha, kwani wako ambao 
wamesema kuwa, kunyonyesha kunakoharamisha ni kule kunakofikia 
mara kumi na tano na wengi wamesema mara saba, na miongoni mwao 
wameharamisha kama ni zaidi ya mara tano, isipokuwa Malik ambaye 
ameikhalifu Nnasi (maandiko) na akaharamisha japo kwa tone moja.

Kisha Shaltut amesema, “Mimi ninaungana na maoni ya kati kwa kati 
ninasema mara saba na zaidi.”

Baada ya rais wa Mahakama kuona yote hayo akasema, “Inatosha.” Kisha 
akamgeukia yule mume wa mke na kumwambia, “Nenda kaniitie baba wa 
mkeo ili aje ashuhudie mbele yangu kwamba mkeo alinyonyeshwa mara 
mbili au tatu na ikithibiti hivyo utamchukua mkeo leo hii.”

Masikini yule aliruka kwa furaha, ndipo Wakili wa Jamhuri alipoomba 
ruhusa yeye na wajumbe waliohudhuria ili wakaendelee na kazi zao, naye 
rais akawaruhusu.

Pindi kikao kilipokuwa kimebakia kwetu tu, rais alinigeukia hali 
ya kunitaka radhi akasema: “Nisamehe ewe Ustadh, hakika watu 
wamenipotosha kuhusiana nawe, wamesema mengi ya ajabu juu yako, 
nami hivi sasa nimefahamu kwamba wao ni mahasidi  na wana malengo 
maovu dhidi yako, wanakutakia wewe shari.”

Moyo wangu ulifurahia mno mabadiliko haya ya haraka na nikasema, 
“Kila sifa njema anastahiki Mwenyezi Mungu ambaye amejaalia nusra 
yangu kupitia mikononi mwako ewe Bwana wangu rais.”

Yeye akasema, “Nimesikia kwamba wewe unayo maktaba kubwa, je 
katika maktaba hiyo kimo kitabu kiitwacho; “Hayatul-Hayawanilkubra 
cha Ad-Dumair?”
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Nikasema, “Ndiyo.” Akasema, “Je, unaweza kuniazima kitabu hicho 
kwani imepita miaka miwili ninakitafuta.” Nikasema “Umekipata ewe 
bwana wangu wakati wowote ukitaka.”

Akasema, “Je, unao wakati unaokuruhusu uje kwenye maktaba yangu ili 
tuzungumze na niweze kufaidika kutoka kwako?” Nikasema, “Mwenyezi 
Mungu anisamehe, mimi ndiyo nifaidike kutokana nawe kwani wewe 
ni mkubwa kuliko mimi kwa umri na cheo, nami ninazo siku nne za 
mapumziko katika wiki nitakuwa rehami wa maelekezo yako.”

Basi tuliafikiana siku ya Jumamosi katika kila wiki, kwa kuwa siku hiyo 
hakuna vikao vya Mahakama.

Na baada ya kuniomba nimuachie kitabu changu cha Bukhari na Muslim 
na kitabu cha Fatawa cha Mahmud Shaltut ili aihariri ile Nnassi, alisimama 
na kunitoa ofisini akanisindikiza mwenyewe.

Nilitoka kwa furaha nikimshukuru Mwenyezi Mungu Mtukufu kwa 
ushindi huu, kwani niliingia hali ya kuwa ni mwenye khofu nikitishiwa 
kufungwa gerezani, na sasa ninatoka hali ya kuwa rais wa mahakama 
akiwa amebadilika na kuwa rafiki mpenzi anayeniheshimu, na akinitaka 
tuketi naye ili afaidike kutoka kwangu. Kwa hakika hizo ni miongoni mwa 
baraka za (kufuata) njia ya watu wa nyumba ya Mtume ambao mwenye 
kushikamana nao hapati hasara, na hupata amani mwenye kuwategemea.

Yule mume akaizungumza khabari hii kijijini kwake na ikaenea  katika 
kila kijiji kilicho jirani baada ya mke kurejea nyumbani kwa mumewe 
na shauri lile kumalizika kwa ndoa ile kuwa halali. Basi watu wakawa 
wanasema kwamba mimi ni mjuzi mno kuliko wote na ni mjuzi mno 
kuliko hata Mufti wa Jamhuri. Yule mume alikuja nyumbani akiwa na gari 
kubwa, akaniita niende kijijini mimi na familia yangu yote na akaniambia 
kwamba watu wote wanasubiri kufika kwangu na watachinja kondoo 
watatu ili kufanya sherehe ya faraja.

Nilimtaka radhi kutokana na shughuli zangu mjini Qafsah na 
nikamwambia, “Nitawatembeleeni wakati mwingine pindi apendapo 
Mwenyezi Mungu.”
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Naye rais wa Mahakama akawazungumza marafiki zake na shauri hili 
likawa mashuhuri, Mwenyezi Mungu akavishinda vitimbi vya wakaidi, 
na baadhi yao walikuja niomba radhi.

Kwa hakika Mwenyezi Mungu alizifungua nyoyo za baadhi yao 
wakaongoka na wakawa miongoni mwa watu wenye utakaso wa moyo.

Hiyo ni fadhila ya Mwenyezi Mungu humpa amtakaye, naye Mwenyezi 
Mungu ni mwingi wa fadhila.

Na maombi yetu ya mwisho ni kuwa kila sifa njema anastahiki Mwenyezi 
Mungu, kisha Rehma za Mwenyezi Mungu zimshukie Bwana wetu 
Muhammad na ziwashukie kizazi chake walio wema waliotakasika.

*****
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Rejea  Zilizotumika:
Vitabu vya Tafsir:

1. Qur’an Tukufu
2. Tafsiri ya al-Tabari
3. Al-Durr al-Manthur fi al-Tafsiri bi al-Ma’thur ya	 al-Suyuti.
4. Tafsir al-Mizan ya al-Tabatabai.
5. Al-Tafsir al-Kabir ya al-Fakhr al-Razi.
6. Tafsir Ibn Kathir.
7. Zad al-Maseer fi Ilm al-Tafsir ya Ibn al-Jawzi
8. Tafsir al-Qurtubi.
9. Shawahid al-Tanzil ya al-Haskani.
10. Al-Hawi Lil Fatawi ya al-Suyuti.
11. Al-Itqan fi Ulum al-Qur’an.

Vitabu vya Hadithi:

1. Sahih Bukhari.
2. Sahih Muslim.
3. Sahih Tirmidhi.
4.  Sahih Ibn Majah.
5. Mustadrak al-Hakim.
6. Musnad al-Imam Ahmad ibn Hanbal.
7. Sunan Abi Dawood.
8. Kanz al-Ummal.
9. Muwatta’al-Imam Malik.
10. Jami’ al-Usul cha Ibn al-Athir.
11. Al-Jami’ al-Saghir na al-Jami’ al-Kabir vya al-Suyuti.
12. Minhaj al-Sunnah cha Ibn Taymiyah.
13. Majma al-Zawa’id cha al-Haythami.
14. Kunuz al-Haqa’iq cha al-Manawi.
15. Fath al-Bari fi Sharh al-Bukhari.
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Vitabu vya Historia:

1. Tarikh al-Umam wa al-Muluk cha al-Tabari.
2. Tarikh al-Khulafa cha al-Suyuti
3. Tarikh al-Kamil cha Ibn al-Athir.
4. Tarikh Dimashq cha Ibn Asakir.
5. Tarikh al-Masudi [Muruj al-Dhahab]
6. Tarikh al-Ya’qubi.
7. Tarikh al-Khulafa cha Ibn Qutaybah. 
    Kinachojulikana kama Imamah wa al-Siyasah.
8. Tarikh Abi al-Fida’.
9. Tarikh Ibn al-Shuhnah.
10. Tarikh Baghdad.
11. Al-Tabaqat al-Kubra cha Ibn Sa’d.
13. Sharh Nahj al-Balagha cha Ibn Abi al-Hadid.

Vitabu vya Sirah:

1. Sirat Ibn Hisham.
2. Al-Sirah al-Halabiyah.
3. Al-Isti’ab.
4. Al-Isabah fi Tamyeez al-Sahabah.
6. Hilyat al-Awlia cha Abi Nu’aym.
7. Al-Ghadir fi al-Kitab wa al-Sunnah cha al-Amini.
8. Al-Ta’rif cha Ibn Tawus.
9. Al-Fitnah al-Kubra  cha Taha Husayn.
10. Maisha ya Muhammad cha Muhammad Hasanain Haykal.
11. Al-Riyadh al-Nadirah cha al-Tabari.
12. Al-Khilafah wa al-Mulk cha Abu al-Aala al-Mawdudi.

Vitabu Mbalimbali:

1. Is’af al-Raghibeen.
2. Tahdhibut-Tahdhib.
3. Tadhkirat al-Khawass cha Ibn al-Jawzi.
4. Al-Bidayah wa al-Nihayah cha Ibn Kathir.
5. Sirr al-Alamin cha al-Ghazali.
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6. Al-Swaaiqal-Muhriqah Ibn Hajar al-Haythami.
7. Al-Manaqib al-Khawarizmi.
8. Yanabi’al-Mawaddah cha al-Qanduzi al-Hanafi.
9. Al-Nass wa al-Ijtihad cha Sharaf al-Din al-Musawi.
10. Al-Muraja’at cha Sharaf al-Din al-Musawi.
11. Al-Saqifah cha Shaykh al-Muzaffar.
12. Fadak cha al-Sayyid Muhammad Baqir al-Sadr.
13. Al-Siddiq Abu Bakar cha Husain Haykal.
14. Munaqashah’ Aqaidiyyah fi Maqalat Ibrahim al-Jabhan.
14. Lisan al-Arab cha Ibn Manzur.
16. Sharh Nahj al-Balaghah cha 
	 Muhammad Abduh.
17. Abu Hurayrah cha Sharaf al-Din al-Musawi.
18. Al-Saqifah wa al-Khilafah cha Abdul Fattah 
	 Abdul Maqsud.
19. Shaykh al-Mudirah cha Mahmud Abu Rayyah.
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