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Neno la Mchapishaji
Kitabu kilichoko mikononi mwako, ni tarjuma ya kitabu cha Kiarabu kwa
jina la: "Hayya’alla khayril A’Mali" 

Kitabu hiki kimeshughulikia tamko hili la Adhana ambalo limo katika
Adhana ya Mashia na ambalo halimo katika Adhana ya Masunni.

Wanachouni wa Kiislamu kama kawaida ya wanadamu wamehitilafiana
katika hukumu ndogo ndogo katika matendo ya ibada, lakini kama ilivyo,
tofauti ndogo kati ya wanachuo kwa wafuasi inakuwa ni mlima wa tofauti
na kusababisha zongo lisilo na maana. Mambo ambayo wanachuo wetu
wamehitilafiana si katika asili au misingi ya dini, na isitoshe ni mambo
machache sana ukilinganisha na yale tunayokubaliana nayo.

Kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu wa maendeleo
makubwa ya elimu katika nyanja zote. Kutokana na ukweli huu, Taasisi
yetu ya 'Al-Itrah Foundation' imeona ikitoe kitabu hiki kwa lugha ya
Kiswahili, kwa madhumuni yake yale yale ya kuwahudumia Waislamu,
hususan wazungumzaji wa Kiswahili, ili kuongeza ujuzi wao katika masu-
ala ya dini na ya kijamii.

Tunamshukuru ndugu yetu, Hemedi Lubumba Selemani (Lipumba) kwa
kukubali jukumu hili la kukifanyia tarjuma kitabu hiki. Vilevile
tunawashukuru wale wote walioshiriki kwa njia moja au nyingine hadi
kufanikisha kuchapishwa kwa kitabu hiki. 

Mchapishaji:
Al-Itrah Foundation
S. L. P. 19701
Dar-es-Salaam, Tanzania.
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Hayya’Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana

AHLUL BAYT KATIKA
QUR’ANI TUKUFU

Mwenyezi Mungu anasema:

“Hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu watu wa
nyumba ya Mtume na anataka kukutakaseni sana sana”. (33:33)

AHLUL BAYT KATIKA HADITHI

Mtume (s.a.w.w) amesema: “Hakika mimi nawaachieni vizito viwili,
kitabu cha Mwenyezi Mungu na kizazi changu, ndugu zangu wa karibu;
iwapo mtashikamana navyo hamtapotea kamwe baada yangu.”1

1Rejea: Sahih zote na Musnad zote. 
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NENO LA JUMUIYA

Hakika mirathi ya Ahlul-Bait ambayo imehifadhiwa na kambi yao na
wafuasi wao dhidi ya upotovu inaonyesha kambi iliyokusanya aina mbal-
imbali za taaluma za kiislamu.

Kambi hii imeweza kulea nafsi mbalimbali zilizo tayari kunywa kutoka
kwenye chemchemu hiyo, na kuupa umma wa kiislamu wanavyuoni
wakubwa wenye kufuata nyayo za ujumbe wa Ahlul-Bait.

Wanavyuoni waliokusanya vidodosa na maswali mbalimbali ya madhehe-
bu na mitazamo tofauti ya kifikira kuanzia ndani ya desturi ya kiisilamu
hadi nje ya desturi hiyo, huku wao wakitoa majibu na utatuzi makini juu
ya maswali hayo ndani ya karne zote.

Jumuiya ya kimataifa ya Ahlul-Bait imefanya hima kutetea tukufu za
ujumbe wa Uislamu na ukweli wake ambao umechafuliwa na makundi,
madhehebu na wanaharakati mbalimbali wenye chuki na Uislamu.

Jumuiya imefuata nyayo za Ahlul-Bait na za wafuasi wa kambi yao njema
ambayo imefanya hima kujibu madai yenye kuendelea na daima ikajaribu
kubaki ndani ya msitari wa mapambano kwa kiwango kinachohitajika
ndani ya kila zama.

Hakika uzoefu ambao umehifadhiwa ndani ya vitabu vya wanavyuoni wa
kambi ya Ahlul-Bait katika dhamira hii ni wa aina ya pekee, kwa sababu
una akiba ya kielimu inayotegemea akili na hoja, huku ukijiepusha na
matamanio na upendeleo uliokatazwa.

Unazungumza na wasomi na wanafikra wenye fani maalumu, mazungum-
zo ambayo yanakubalika kiakili na yanapokewa na maumbile yaliyo sala-
ma.
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Jaribio hili la Jumuiya ya kimataifa ya Ahlul-Bait limekuja kuwapa watafu-
ta ukweli hatua mpya ya uzoefu wa thamani katika ulingo wa mazungum-
zo na maswali na kujibu hoja za utata zilizotolewa zama zilizopita au zina-
zotolewa leo kwa njia ya Tovuti, na hasa kwa kupewa nguvu na baadhi ya
duru zenye chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu.

Ikijiepusha na uchochezi uliokatazwa, na ni yenye kuhangaikia kuzishauri
akili zenye kufikiria na nafsi zenye kutafuta haki, ili ziweze kufikia
kwenye haki ambayo inatolewa na Kambi ya Ahlul-Bayt ulimwengu
mzima, ndani ya zama ambazo akili inaerevuka na nafsi na roho zinabore-
ka kwa kasi ya pekee.

Ni lazima tugusie kuwa mfululizo huu wa tafiti hizi umeandaliwa na
Kamati maalumu toka jopo la wanavyuoni watukufu, hivyo tunatoa shuku-
rani njema kwa hawa wote na kwa wasomi na wahakiki kwa kila mmoja
miongoni mwao kupitia sehemu ya tafiti hizi na kutoa mchango wao wa
thamani kuhusu tafiti hizi.

Na sote tunategemea na kutaraji kuwa tutakuwa tumetoa kile tulichoki-
weza katika juhudi za kutekeleza baadhi ya wajibu tulionao mbele ya
ujumbe wa Mtukufu Mola wetu Mlezi ambaye alimtuma Mtume Wake na
uongofu na dini ya haki ili aipe ushindi dhidi ya dini zote. Na Mwenyezi
Mungu anatosha kuwa shahidi.

Jumuiya ya kimataifa ya Ahlu-Bait
Kitengo cha utamaduni
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Hayya’Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana

UTANGULIZI
IBARA: ‘HAYYA’ALA KHAYRIL A’MAL KATIKA ADHANA’

Waislamu wametofautiana katika uwekaji na uondoaji wa ibara:
“Hayya’ala khayril a’mali” katika adhana mara mbili, baada ya kutamka:
“Ayya’lal-Falaah.” 

Lipo kundi lililosema kwamba ibara: “Hayya’ala khayril a’mali” haisihi
katika adhana nao ni Ahlu Sunna, na baadhi yao wakasema: Ni makuruhu,
wakitoa sababu kwamba jambo hilo halikuthibiti kutoka kwa Mtume
(s.a.w.w), na kwa hivyo kuongeza ibara hiyo katika adhana ni Makuruhu.2

Ahlul Bayt (a.s) na wafuasi wao wamesema: ‘’Ibara hiyo ni sehemu ya
adhana na iqama, bila ibara hiyo haisihi adhana wala iqama, na hiyo ni
hukumu ya Ijmaa (hakuna mwanachuoni aliyehitilafiana na wenzake), na
hilo wamelitolea dalili ya Ijmaa,3 na kwa kutumia ushahidi wa hadithi
nyingi zilizopokewa kutoka kwa Ahlul Bayt (a.s) kuhusiana na jambo hilo,
kwa mfano hadithi ambayo imepokewa na Ali na Muhammad bin Hanafiya
kutoka kwa Mtume (s.a.w.w), vile vile hadithi iliyopokewa na Abu Rabii,
Zurara, Fadhiil bin Yasar na Muhammad bin Mahran kutoka kwa Imam
Abu Jafar Al-Baqir (a.s).

Vivyo hivyo hadithi iliyopokewa na Ibnu Sanan, Mu’ala bin Khunas, Abu
Bakr Hadhrami na Kaliib Asadi, kutoka kwa Imam Abu Abdillah as-Sadiq
(a.s), aidha hadithi iliyopokewa na Abu Baswiri kutoka kwa mmoja wa
Maimamu kati ya hao wawili,4 vile vile hadithi iliyopokewa na

2 Sunan Bayhaqi Juz. 1, Uk. 625 na Bahrur-Raaiq Juz. 1, Uk. 275 kutoka katika
kitabu Sharh Muhadhab.     
3 Al-Intiswaar Uk. 137 cha Sayyid Murtadha.
4 Yaani Imam Baqir au Imam Swadiq (a.s.).
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Hayya’Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana

Muhammad bin Abi Umair kutoka kwa Abu Hasan, hali kadhalika hadithi
iliyopokewa na Aqrama kutoka kwa Ibnu Abbas.5

Kwa hivyo kulingana na tofauti iliyokuwepo kuhusiana na jambo hilo
hakuna sababu inayotufanya tuache kufuata madhehebu ya Ahlul-Bayt
(a.s) na wafuasi wao, na wala hatuliegemezi hilo kwa Ijmaa pekee, bali
tunalikubali hilo kwa kufuata hadithi ambazo zimepokewa kutoka kwa
Ahlul-Bayt (a.s) ambao wametoharishwa na Mwenyezi Mungu kwa
mujibu wa Qur’ani tukufu Sura 33 Aya 33, vivyo hivyo huongezewa uzito
na dalili, pia ushahidi mbali mbali ambao unapatikana kwa Ahlu Sunna.

Lakini kabla ya kueleza kwa undani zaidi na kwa urefu na mapana mada
hii na kubainisha dalili na ushahidi mbali mbali unaohusiana na jambo hili,
hapana budi kuweka bayana suala la uanzishwaji wa adhana katika
makundi mawili, na hatimaye kuunganisha pamoja mada inayohusu ibara:
“Hayya’ala khayril a’mali” bila shaka kutokana na hilo yatagundulika
mambo mengi ambayo yanafungamana na mada hii.

NAMNA ILIVYOANZA ADHANA
KWA MUJIBU WA AHLU SUNNA

Imepokewa kutoka kwa Abu Daud amesema: ‘’Ametuhadithia Ubad bin
Musa Hatali na Zayad bin Ayub - hadithi iliyopokewa na Ubad
akahitimisha - wamesema:  Ametusimulia Hashim amepokea kutoka kwa
Abu Bashar, amesema Ziyad: Ametupa habari Abu Bashar amepokea kuto-
ka kwa Abu Umair bin Anas kutoka kwa baba zake wadogo anayetokana
na Answari amesema: Mtume (s.a.w.w) aliitilia umuhimu sana Swala
akawa anafikiria namna gani atawakusanya watu kuhusiana na Swala,
akaambiwa: ‘Chomeka bendera unapokaribia wakati wa Swala watu

5 Wasail Shi’ah, Jaamiu Ahadiith Shi’ah, Biharul-Anwar na Mustadrak Wasail
mlango wa adhana.
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watakapoiona hapo wataitana baina yao, basi hilo halikumfurahisha,
mwingine akasema: ‘Ipigwe tarumbeta la Mayahudi,’ wala halikumpen-
deza hilo, mwingine akasema: ‘Tugonge kengele ya Manaswara (Wakristo)
yote hayo hakuyakubali.’

Abdullah bin Zayd (bin Abdi Rabih) aliondoka katika kikao kile hali ya
kuwa na machungu kutokana na machungu ya Mtume (s.a.w.w), alipolala
akaota adhana akasema: Akaenda kwa Mtume (s.a.w.w) na akampa habari
ile akamwambia: ‘’Ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, nilipokuwa nime-
lala nikajiwa na kiumbe na akanionesha namna ya kuadhini, akasema: Na
Umar alikuwa amekwisha kuona hapo kabla alificha jambo hilo sasa
yakaribia siku ishirini, akamuuliza: “Kitu gani kimekuzuia usinipe
habari”? Akasema: Amenitangulia Abdullah bin Zayd basi nikaona haya,
Mtume (s.a.w.w) akasema: “Ewe Bilal, simama na zingatia analokuamr-
isha Abdullah bin Zayd basi lifanye” akasema: Bilal akaadhini, Abu Bashar
akasema: Akampa habari Abu Umar kwamba Maanswari wanadhania
kwamba Abdullah bin Zayd lau siku hizo angelikuwa mgonjwa Mtume
(s.a.w.w) angemuainisha mwadhini mwingine.

Ametusimulia Muhammad bin Mansur Tuusi, ametuhadithia Yakub, ame-
tuhadithia Ubayy amepokea kutoka kwa Muhammad bin Is’haq,
amenisimulia Muhammad bin Ibrahim bin Harithi Taymi, kutoka kwa
Muhammad bin Abdillah bin Zayd bin Abdi Rabbih amesema:
Amenihadithia Abu Abdillah bin Zayd amesema: ‘’Pindi Mtume (s.a.w.w)
alipoamrisha lipigwe tarumbeta la kiyahudi ili watu wakusanyike kwa ajili
ya swala alinizunguka mtu hali nikiwa nimelala akiwa amebeba kengele
mkononi mwake, nikasema: Ewe Abdillah je! Unauza kengele? Akasema:
‘Unataka kuifanyia nini?’ Nikasema: Ili kuwaita watu kwa ajili ya Swala,
akasema: ‘Je! Nikujulishe kilicho bora kuliko hiyo?’ Nikasema: Bila shaka
nijulishe. Akasema: Sema hivi: Allahu akbar, Allahu akbar Allahu akbar
Allah akbar Ash’hadu anla Ilaha illallah, Ash’hadu anla Ilaha illallah,
Ash’hadu Anna Muhammada Rasulullah, Ash’hadu anna Muhammada
Rasuulullah, Hayya’ala Swalat Hayya’ala Swalaa, Hayya’alal Falah
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Hayya’alal Falah, Allahu akbar, Allahu akbar, La Ilaha illallah.
Akasema: Akanyamaza kidogo kisha akasema: ‘Na unapoqimu kwa ajili
ya Swala sema: Allahu akbar, Allah akbar, Ash’hadu anla Ilaha illallah,
Ash’hadu anna Muhammada Rasuulullah, Hayya’ala Swalat, Hayya’alal
Falah, Qad Qaamat Swalat Qad Qaamati Swalat, Allahu akbar, Allahu
akbar, La Ilaha illallah.

Na nilipoamka asubuhi nikaenda kwa Mtume (s.a.w.w) nikamweleza yale
niliyoyaona usingizini akasema: “Hakika hiyo ni ndoto ya kweli
Mwenyezi Mungu akipenda, simama pamoja na Bilal msomee uliyoyaona
usingizini na adhini, naye afanye hivyo, kwani yeye ana sauti nzuri kuliko
wewe.”

Nikasimama pamoja na Bilal ikawa akisema nami nasema maneno ya
adhana, Umar alisikia hayo hali ya kuwa akiwa nyumbani kwake, ghafla
akatoka huku akiwa anaburuza kikoi (msuli) wake akisema: “Ewe Mjumbe
wa Mwenyezi Mungu, naapa kwa yule aliyekutuma kwa haki, niliona
mfano aliyoyaona yeye, Mtume (s.a.w.w) akasema: “Mwenyezi Mungu
ndiye anayestahili kusifiwa.”6

Ibn Maaja ameipokea hadithi hiyo kwa sanad mbili zifuatazo:

Ametuhadithia Abu Abiid Muhammad bin Maimuna Madani, ametuha-
dithia Muhammad bin Is’haq, ametuhadithia Muhammad bin Ibrahim
Taimi kutoka kwa Muhammad bin Abdillah bin Zayd kutoka kwa baba
yake amesema: “Mjumbe wa Mwenyezi Mungu hakupendezwa kuhusu
kengele ya Manaswara akakataa, akaoneshwa Abdillah bin Zayd usingizi-
ni.” Hadi mwisho.

Ametuhadithia Muhammad bin Khalid bin Abdillah Wasitwi, ametusimu-
lia baba yangu kutoka kwa Abdul Rahmani bin Is’haq, kutoka kwa Zuhari
kutoka kwa Salim kutoka kwa baba yake: “Hakika Mtume (s.a.w.w.) alii-
6 Sunan Abu Daud Juz. 1, Uk. 134 – 135 nambari ya hadithi 498 – 499.

Hayya’alla khayril A’mali katika Adhana Lubumba Dr. Kanju.qxd  7/1/2011  4:17 PM  Page 5



6

Hayya’Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana

waomba watu ushauri juu ya jambo ambalo litawafanya watu wakusanyike
kwa ajili ya swala, wakataja Tarumbeta akalichukia kwa ajili ya Mayahudi,
kisha wakataja kengele ya Manaswara akalichukia hilo kwa sababu inahu-
siana na Wakristo, mtu mmoja anayeitwa Abdullah bin Zayd na Umar bin
Khattab waliona katika ndoto …….”

Zuhar akasema: Na Bilal akaongeza ibara: “Aswalatu khayru minan
nawm” katika Swala ya asubuhi, Mtume (s.a.w.w) akaipasisha hiyo …..
Hadi mwisho.7

Tarmidhi amepokea kwa sanad ifuatayo:

5. Ametuhadithia Saad bin Yahya bin Said Umawi, ametusimulia baba
yangu ametuhadithia Muhammad bin Is’haq kutoka kwa Muhammad
bin Ibrahim Harith Taimi, kutoka kwa Muhammad bin Abdillah bin
Zayd kutoka kwa baba yake amesema: Pindi tulipoamka asubuhi tulik-
wenda kwa Mtume (s.a.w.w) nikamwelezea habari ya ndoto …. Hadi
mwisho. 

6. Tirmidhi amesema: Hadithi hiyo imepokewa na Ibrahim bin Sa’ad, na
imepokewa kutoka kwa Muhammad bin Is’haq hadithi ndefu, kisha
Tirmidhi akaongezea kwa kusema: Na Abdillah bin Zayd ni mtoto wa
Abdu Rabbih wala hatujui ametoa kutoka kwa Mtume (s.a.w.w) jambo
lolote linalosihi isipokuwa hadithi hiyo moja inayohusu adhana, hayo
ndiyo yaliyopokewa na wanahadithi kutoka katika vitabu Sahihi au
vitabu sita vya Ahlu Sunna, ambavyo vina umuhimu zaidi kuliko vin-
gene. 

Kama vile Sunan Darmi au Daru Qutni, au yale anayoyaeleza Ibn Sa’ad
katika kitabu chake Twabaqaat, na Biyhaqi katika kitabu chake Sunan, na
kwa ajili hiyo kuna sehemu maalumu tumeyaeleza na kuyachanganua yale
yaliyopokewa katika Sunan zilizo maarufu na yaliyopokewa katika vitabu
vingine. 
7 Sunan Ibnu Maja Juz. 1, Uk. 233 hadithi nambari 707 mlango wa kuanza
adhana.
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Basi tusome Matini ya hadithi hii na Sanadi yake hadi ibainike haki, kisha
tutaje hadithi zingine zilizopokewa kuhusiana na masuala mengine, tunase-
ma: Hakika hadithi hizo hazifai hata kidogo kuzitolea dalili na hoja katika
nyanja mbali mbali:

Mosi: Hadithi hizo hazikubaliani na cheo cha Mtume (s.a.w.w):

Hakika Mola Manani amemtuma Mjumbe wake ili kusimamisha Swala
pamoja na waumini katika nyakati tofauti, na muktadha wa kadhia hiyo ili-
paswa afundishwe na Mola Manani namna ya kutekeleza jambo hilo, haku-
na maana ya kutahayari Mtume (s.a.w.w) kwa siku nyingi au kwa muda wa
siku ishirini kama ilivyokuja katika hadithi ya kwanza, ambayo imepoke-
wa na Abi Daud, naye hajui majukumu gani yaliyopo mabegani mwake,
mara anapokea kutoka kwa huyu na mara nyingine kwa yule, anatumia kila
njia ili aweze tu kufikia malengo yake, hali ya kuwa Mola Muumbaji
kuhusu Mtume (s.a.w.w) anasema:

“Na hakika  fadhila ya Mwenyezi Mungu juu yako ni kubwa.” (Sura
Nisai: 113.)

Na makusudio ya fadhila ni elimu kutokana na fuo la maneno ya kabla
yake, na anasema: 

“Na amekufundisha yale uliyokuwa huyajui” (Sura Nisai: 113.)

Hakika Swala na funga ni miongoni mwa mambo ya kiibada na sio kama
vile vita na mapigano ambayo huenda Mtume (s.a.w.w) alikuwa akiomba
ushauri kutoka kwa Masahaba wake, na ushuauri wake haukuwa kwamba
hajui namna ya kupigana au kutojua linalofaa, bila shaka ushauri wake
ulikuwa kwa ajili ya kuvuta nyoyo zao kama anavyosema Mola Muumba:
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“Na kama ungelikuwa mkali mshupavu wa moyo wangekukimbia basi
wasamehe na waombee msamaha na ushauriane nao katika mambo,
na unapoazimia basi mtegemee Mwenyezi Mungu hakika Mwenyezi
Mungu anawapenda wenye kumtegemea.” (Surat Aali Imran: 159.)

Je! Sio jambo la kipuuzi katika mambo ya dini chanzo chake kiwe ni ndoto
na yale ayaonayo mtu wa kawaida usingizini? na je! Adhana na iqaama si
katika mambo ya kiibada ambayo yana umuhimu mkubwa?!! 

Hilo linatufanya na kutusukuma kusema kwamba ndoto kuwa ni chanzo
cha kuanzishwa adhana ni jambo la uongo na kumsingizia Mtume
(s.a.w.w), na la karibu sana ni kule kuona kwamba Amumah, Abdullah na
Ibnu Zayd hao ndiyo ambao walioeneza ndoto hiyo na kuipamba kwa
lengo la kupata fadhila familia zao na makabila yao, aidha kutumia mlo-
longo wa wapokezi wa uzushi, kwa hivyo tunaona katika baadhi ya vitabu
ambavyo ni Musnad vinaeleza kwamba ukoo wa baba zake wadogo ndiyo
wapokezi wa hadithi hiyo, na mtu ambaye ameitegemea na kuwakumbatia
hao sio kwa kingine isipokuwa kutokana na dhana nzuri kwa watu hao. 

Pili: Hakika hadithi zote zinapingana kiasili: 

Hakika hadithi ambazo zinaelezea kuanza adhana, zinapingana kidhati na
asili katika nyanja mbali mbali kama ifuatavyo:

Hakika muktadha wa hadithi ya kwanza (hadithi ya Abi Daudi) kwamba
Umar bin Khattabi aliona katika ndoto kabla ya Abdillah bin Zayd kabla ya
kupita siku ishirini, lakini muktadha wa hadithi ya nne (hadithi ya Ibnu
Maaja) ni kwamba ameona katika usiku huo huo ambao ameona Abdillah
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bin Zayd. 

Hakika uono wa Abdillah bin Zayd ni chanzo cha kuanzishwa adhana na
kitendo cha Umar bin Khattabi kwenda kwa Mtume (s.a.w.w) pindi ali-
posikia adhana na kusema: Naye vile vile ameona ndoto hiyo usiku huo,
hakusema kwa sababu aliona haya.

Kwa hakika mwanzilishi wa hilo ni Umar bin Khattabi, sio ndoto yake kwa
sababu yeye ndiye ambaye aliyebuni wito wa swala ambao ni ibara
nyingine ya adhana. 

Tirmidhi amepokea katika kitabu chake Sunan akasema: Pindi Waislamu
walipofika Madina…. hadi aliposema: Na baadhi yao wakasema: Wawe
wanapiga ngoma kama vile ngoma ya Mayahudi. Akasema: Umar bin
Khattabi akasema: Je! Hampeleki mtu anadi Swala? Akasema: Mtume
(s.a.w.w) akasema: “Ewe Bilal simama nadi Swala” yaani adhini. Ndio
Ibnu Hajar amefasiri wito wa Swala hapo kuwa ni (Swalat Jamia)8 na
hakuna dalili kuhusiana na tafsiri hiyo.

Hakika mwanzo na chimbuko la sheria ni Mtume (s.a.w.w). Bayhaqi ame-
pokea: ….. basi wakasema wapige ngoma au wawashe moto, hapo akaam-
rishwa Bilal aadhini kila kipengele aseme mara mbili na mara moja katika
iqama. Akasema: Bukhari ameipokea hadithi hiyo kutoka kwa Muhammad
bin Abdul Wahab, na Muslim amepokea kutoka kwa Is’haq bin Ammar.9
Pamoja na ihtilafu hizo nyingi katika kunakili vipi tuitegemee?

Tatu: Hakika watu walioota walikuwa ni kumi na wanne na sio mtu
mmoja:

Hudhihiri kutokana na yale aliyopokea Halabi kwamba hakika watu

8 Fat’hul-Baari Juz. 2, Uk. 81 chapa ya Darul Ma’rifa, cha Ibnu Hajar. 
9 Sunanul-Bayhaqi Juz. 1, Uk. 608.
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walioota na kuona usingizini namna ya adhana hakuwa mtoto wa Zayd na
Umar pekee, bali alidai hilo Abdullah Abu Bakr kwamba yeye naye aliona
waliyoyaona hao wawili. Na ilisemwa: Jambo hilo walidai watu saba
miongoni mwa Answar, na ilisemwa: Ni watu kumi na wanne.10

Wote walidai wameona usingizini jinsi ya kuadhini, na kwamba hiyo sio
sheria iliyotoka kwa Mwenyezi Mungu na Mjumbe wake, kwa hivyo ikiwa
sheria na hukumu zinatokana na ndoto na njozi za watu, basi ni fedheha na
pigo kubwa katika Uislamu!

Ni dhahiri shahiri kwamba Mtume (s.a.w.w) anapokea sheria za dini ya
Uislamu kutokana na Wahy (Ufunuo) na sio kutokana na ndoto za watu.

Nne: Ukinzani baina ya aliyoyanukuu Bukhari na yale ya wengine:      

Hakika Sahih Bukhari imeeleza dhahiri kwamba Bwana Mtume (s.a.w.w)
katika kikao cha mashauriano alimwamrisha Bilal anadi swala na Umar
akiwa amehudhuria kikao kile pindi amri hiyo ilipotolewa, na hakika ime-
pokewa kutoka kwa mtoto wa Umar amesema: “Waislamu walipowasili
Madina walikusanyika wakijiandaa kwa ajili ya swala, siku moja hakuwe-
po mnadi swala wakazungumza kuhusiana na jambo hilo baadhi yao
wakasema: “Chukueni kengele mgonge mfano wa kengele ya Manaswara
(wakristo) na wengine wakasema: Chukueni Pembe mpige kama vile
Pembe ya Mayahudi.” Umar akasema: “Je! Kwa nini hamtumi mtu ili aad-
hini kwa ajili ya Swala?” Mtume (s.a.w.w) akasema: “Ewe Bilal simama
unadi swala”11

Na ubainifu wa hadithi za ndoto: Hakika Mtume (s.a.w.w) alimwamrisha
Bilal anadi swala wakati wa alfajiri, pindi mtoto wa Zayd alipomweleza

10 Siiratun-Nabawiyya Juz. 2, Uk. 95 cha Halabi.
11 Sahih Bukhari Juz. 1, Uk. 306 mlango wa kuanza adhana chapa ya Darul
Qalam Lebanon.
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ndoto hiyo, baada ya mashauriano usiku, na wala Umar hakuhudhuria kati-
ka kikao kile isipokuwa aliposikia adhana, naye akiwa nyumbani kwake
akatoka hali akiwa anaburuza nguo yake na huku akisema: “Ewe Mjumbe
wa Mwenyezi Mungu naapa kwa yule ambaye aliyekutuma kwa haki,
nimeona mfano wa aliyoyaona.”

Na sisi hatuwezi kuyachukua yale aliyoyaeleza Bukhari kuhusiana na
adhana kuwa ni tamko Swalat Jamia, na kuchukua zile hadithi za ndoto
kuwa zahusiana na adhana, kwani amezikusanya bila ushahidi, hilo la
kwanza, na lau kama Mtume (s.a.w.w) alimwamrisha Bilal ainue sauti ya
juu (apaze sauti) kwa tamko Swalat Jamia kingeondoa utata huo, hilo la
pili, na tahayuri hususan ingetoweka iwapo angelikariri na kurudufu ibara
Swalat Jamia, kwa hivyo utata na tahayuri ungelitoweka kabisa kuhusiana
na mada hii. Na hiyo ndiyo ilivyo dalili ya kwamba hakika amri yake ya
kutaka inadiwe Swala, ilikuwa iadhiniwe adhana hii ya kisheria.12

Mitazamo hiyo minne huturejesha katika kudurusu madhumuni ya hadithi,
na kwa hivyo yatosheleza kabisa kukanusha utegemezi wa hadithi hizo. Ni
jukumu lako kudurusu kwa makini sanadi zake moja baada ya nyingine, ni
dhahiri sanadi zote hizo hakuna hata moja iliyokwenda moja kwa moja
mpaka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w), aidha mpokezi wa hadithi hizo
hajulikani, au ni mtu ambaye hana sifa ya kuwa mpokezi wa hadithi, au
mdhaifu na mwenye kupuuzwa, kwa hivyo ni juu yako kupambanua hayo
kulingana na ubainifu uliyotangulia. 

Ama hadithi ya kwanza ambayo ameipokea Abu Daudi ni dhaifu:

1. Mlolongo wa wapokezi wa hadithi unaishia kwa mtu asiyejulikana au
kwa watu wengi ambao hawajulikani, kutokana na maneno yake kwamba:
Baba zake wadogo wanaotokana na Answari.

12 Naswu  Wal-Ijtihad Uk. 200 chapa ya Us’wat cha Sharaf Dini.
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2. Imepokewa kutoka kwa Amumah Abu Umair bin Anas, anamweleza
Ibnu Hajar anasema: “Amepokea kutoka kwa ami zake watokanao na
Maanswari miongoni mwa Masahaba wa Mtume (s.a.w.w) Hadithi inay-
ohusu na kuona mwezi mwandamo na adhana.”

Na Ibn Sa’ad akasema: “Alikuwa mkweli na mwaminifu na alikuwa ana
hadithi chache.” 

Ibnu Abdul Barri amesema: “Hajulikani wala hadithi anayopokea haifany-
wi hoja.”13

Mazzi amesema: “Haya ndiyo aliyosimulia katika maudhui mbili, kuona
mwezi mwandamo na adhana, haya ndio yote aliyonayo kwao.”14

Ama hadithi ya pili: Imekuja katika sanadi yake mtu ambaye hafai
kutolewa hoja, zipo nadharia kadhaa nazo ni: 

Muhammad bin Ibrahim bin Harith bin Khalid Taimi: Abu Abdillah aliye-
fariki mwaka 120 A.H.

Abu Jafar Aqil amesema kutoka kwa Abdullah bin Ahmad bin Hanbali,
amesema: Nimemsikia baba yangu - akamtaja Muhammad bin Ibrahim
Taimi Madani – akasema: Katika hadithi yake kuna kitu (jambo), hupokea
hadithi zisizofaa au zenye kuchukiza.15

Muhammad bin Is’haq bin Yasar bin Khiyar, hakika Ahlu Sunna hadithi
alizozipokea yeye hawazifanyi hoja, japokuwa yeye ndiye msingi wa
kitabu (Siirat Ibn Hisham).

13 Tahdhibut-Tahdhib Juz. 12, Uk. 188 cha Ibnu Hajar nambari ya hadithi 867.
14 Tahdhibul-Kamal Juz. 34 Uk. 142 nambari ya hadithi 7545 cha Jamal Dini
Mazzi.
15 Tahdhibul-Kamal Juz. 24, Uk. 304.
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Ahmad bin Abi Haythama amesema: “Yahya bin Mu’in aliulizwa kuhu-
siana na mtu huyo akasema: ….. ni mtu dhaifu kwangu, mwenye matatizo
na hana uwezo.”

Abu Hasan Maimun akasema: “Nilimsikia Yahya bin Mu’in anasema:
Muhammad bin Is’haq ni mdhaifu. Aidha Nisaai akasema: Ni mtu asiye na
uwezo wa kupoea hadithi.”16

Abdullah bin Zayd ni mpokezi wa hadithi, na yakutosha yale yenye
kumhusu yeye kwamba ana hadithi chache sana, Tirmidhi akasema:
“Hatujui kutoka kwake kitu chochote kilichokuwa sahihi alichopokea
kutoka kwa Mtume (s.a.w.w) isipokuwa hadithi ya adhana.” Hakim akase-
ma: Ni sahihi kuwa yeye aliuawa huko Uhud, na riwaya zote kutoka kwake
zimekatwa mlolongo wa wapokezi. Ibnu Adiy amesema: Hatujui chochote
kilichotoka kwake kilicho sahihi ila Hadithi ya Adhana.17

Na Tirmidhi amepokea kutoka kwa Bukhari: “Hatujui Hadithi yake ila ya
Adhana.”18

Hakim akasema: “Abdillah bin Zayd ndiye ambaye aliona adhana katika
ndoto, adhana ambayo wanavyuoni wa kiislamu wamekubaliana juu ya
hilo, wala haikuelezwa katika Sahih mbili kutokana na kuwepo Ihtilafu
kati ya wenye kunakili katika sanadi zake (Mlolongo wa wapokezi).”19

Na ama hadithi ya tatu: Hakika imemjumuisha katika sanadi yake
Muhammad bin Is’haq bin Yasar na Muhammad bin Ibrahim Taimi, na
hakika umeshakwisha kutambua hali za hao wawili kama ulivyojua kwam-
ba hakika Abdullah bin Zayd alikuwa ni mtu mwenye hadithi chache na
16 Tahdhibul-Kamal Juz. 24, Uk. 423 na Tarikh Baghdad Juz. 1, Uk. 221 – 224. 
17 As-Sunan ya Tirmidhiy Juz. 1, Uk. 361. Tahdhidut-Tahdhiib cha Ibnu Hajar Juz.
5, Uk. 225.
18 Tahdhibul-Kamal cha Jamulud-Din Mazzi Juz. 14, Uk. 514.
19 Mustadrak Hakim Juz. 3, Uk. 336.
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hadithi zote zilizopokewa na yeye zina mapungufu.
Ama hadithi ya nne imekuja katika sanadi yake watu wafuatao:

Abdul Rahman bin Is’haq bin Abdullah Madani: Yahya bin Said Qatwani
amesema: “Niliuliza Madina kuhusu yeye, sikuwaona wao wakimtukuza
yeye, vivyo hivyo amesema Ali bin Madiini.”  

Vile vile Ali amesema: “Nimemsikia Sufyan - na akamuuliza kuhusiana na
Abdul Rahman Ibn Is’haq - amesema: Alikuwa mtu wa Qadar (majaaliwa)
watu wa Madina walimtenga, akatujia sehemu tuliyokuwa tumekaa na
Maqtalul-Waliid basi wala hatukukaa naye.”

Abu Twalib akasema: “Nilimuuliza Ahmad bin Hambali kuhusu yeye
akasema: Amepokea kutoka kwa Abu Zunad hadithi potovu.” Na Ahmad
bin Abdillah Ajali amesema: “Huandikwa hadithi zake lakini hafai bali ni
mdhaifu.” Na Abu Hatam amesema: “Huandikwa hadithi zake na hazi-
fanywi hoja.” 

Bukhari akasema: “Hakuwa miongoni mwa watu ambao hutegemewa kati-
ka kuhifadhi hadithi …. wala hafahamiki mwanafunzi wake huko Madina
isipokuwa Mussa Zamuii, yeye amepokea kutoka kwake hadithi katika
nyanja mbalimbali, na zote zina mkanganyiko.” 

Na Daru Qutni amesema: “Ni mtu mdhaifu, aidha hutuhumiwa kuwa ni
mtu wa Qadar, na Ahmad bin Uday amesema: Katika hadithi alizozipokea
baadhi yake hukanushwa, huchukiwa na zingine hazifuatwi.”20

Muhammadi bin Abdillah Wasitwi amesema: “Jamalud-Diin Mazzi ana-
mueleza kwa kusema: Ibnu Mu’in amesema: Si chochote na hadithi ali-
zozipokea kutoka kwa baba yake hazifai.” 

20 Tahdhibul-Kamal Juz. 16, Uk. 515 nambari ya hadithi 3755 cha Jamal Dini
Mazzi.
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Abu Hatam akasema: “Nilimuuliza Yahya bin Mu’in akasema: Ni mtu
muovu na muongo, na ameeleza vitu vingi vya kupotosha,” na akasema
Abu Uthman Said bin Umar Burdai: Na nikamuuliza yeye - Abu Zar’aa –
kuhusu Muhammad bin Khalid, akasema: Ni mtu muovu, na Ibn Haban
amemuelezea katika kitabu chake Thuqaat na akasema: “Alikuwa akikosea
na kueleza kinyume.”21

Na Shawkani baada ya kunukuu hadithi akasema: “Na katika mlolongo wa
wapokezi wake ni wadhaifu mno.”22

Ama hadithi ya tano imekuja katika sanadi yake watu hawa wafuatao:

Muhammad bin Is’haq bin Yasar. 
Muhammad bin Harith Taimi.
Abdullah bin Zayd. 

Na umeshakwisha kujua udhaifu wa wawili wa mwanzo, na kuwa mlolon-
go wa wapokozi wao katika yote wanayopokea kutoka kwa wa tatu ni butu,
aidha wana mapungufu makubwa, kwa hivyo inadhihirika hali ya njia ya
sita, basi chunguza hilo. Hayo yapo katika baadhi ya vitabu Sahihi, ama
yale yaliyomo katika vitabu vingine tunaeleza kutoka kwake yale aliy-
opokea Imam Ahmad, Darmi na Darul Qutni katika Musnad zao, Imam
Malik katika kitabu chake Muwatwau, Ibnu Sa’ad katika kitabu chake
Twabaqaat na Bayhaqi katika kitabu chake Sunan na zingatia ubainifu huu:

1: ALIYOYAPOKEA IMAM AHMAD KATIKA MUSNAD YAKE:

Amepokea Imam Ahmad ndoto inayohusu adhana katika Musnad yake
kutoka kwa Abdullah bin Zayd kwa sanadi tatu. 23

21 Tahdhiul-Kamal Juz. 25, Uk. 138 nambari ya hadithi 5177.
22 Naylul-Awtar Juz. 2, Uk. 42 cha Shawkani.
23 Mustadrak Imam Ahmad Juz. 4, Uk. 632 na 633 hadithi nambari 16041,

16041, 16042 na 16043. w
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i.  Yumo katika njia ya kwanza Zayd bin Haban bin Rayyan aliyefari-
ki mwaka 203 A.H.Na walimuelezea kuwa ni mtu mwenye makosa
mengi na anazo hadithi nyingi zisizojulikana upande wa njia ya
upokezi wake kutoka kwa Sufyan Thauri, na Ibnu Mu’in akasema:
“Hadithi ambazo hupokewa na Sufyan Thauri ni zilizogeuzwa na
kubadilishwa.”24

Vile vile njia hiyo inamjumuisha Abdullah bin Muhammad bin
Abdillah bin Zayd bin Abdi Rabbih naye hana hadithi katika vitabu
Sahihi na Musnad zote isipokuwa hadithi moja tu, nayo ni hiyo
ambayo inaelezea ubora wa familia yake, na kwa ajili hiyo hupun-
gua utegemezi wake.

ii.   Yumo katika njia ya pili Muhammad bin Is’haq Yasar ambaye
umeshakwisha mtambua hapo kabla.

iii.  Yumo katika njia ya tatu Muhammad bin Ibrahim Harith Taimi,
ukiongezea Muhammad bin Is’haq, na huishia kikomo kwa
Abdullah bin Zayd ambaye ana hadithi chache sana. 

Na imekuja katika hadithi ya pili baada ya kutaja ndoto na ufundishaji wa
adhana kwa Bilal: “Hakika Bilal alikwenda kwa Mjumbe wa Mwenyezi
Mungu akamkuta amelala akaita kwa sauti ya juu: “Aswalatu khayru
minan naum” yaani swala ni bora kuliko usingizi, basi ibara hiyo ikain-
gizwa katika adhana ya swala ya alfajiri.”

2. ALIYOYAPOKEA DARMI KATIKA MUSNAD YAKE:

Amepokewa Darmi ndoto inayohusu adhana katika kitabu chake kina-
choitwa Musnad kwa njia kadhaa za wapokezi wa hadithi, na wote ni wad-
haifu, ambao hawana hata kidogo sifa za kupokea hadithi, na zifuatazo ni

16
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24 Miizanul-Iitidal Juz. 2, Uk. 100 hadithi nambari 2997 cha Dhahabi. 
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baadhi ya njia hizo:

1.  Ametuhadithia Muhammad bin Hamiid, ametusimulia Salmah:
Amenihadithia Muhammad bin Is’haq, amesema: ‘’Hakika Mtume
(s.a.w.w.) pindi alipokuwa ……hadi mwisho.’’

2.  Katika njia hiyo hiyo ya wapokezi imekuja baada ya Muhammad
bin Is’haq, amesema: Amenihadithia hadithi hii Muhammad bin
Ibrahim bin Harith Taimi kutoka kwa Muhammad bin Abdillah bin
Zayd bin Abdi Rabbih kutoka kwa baba yake.

3.  Ametupa habari Muhammad bin Yahya: Ametusimulia Yakub bin
Ibrahim bin Saad kutoka kwa Ibn Is’haq….. na yaliyobaki ni yale
yaliyokuwepo katika njia ya pili ya wapokezi.25

Njia ya kwanza ni butu, ama ya pili na ya tatu yumo Muhammaad bin
Ibrahim bin Harith Taimi, na umeshakwisha itambua hali yake, kama vile
ulivyoitambua hali ya Ibn Is’haq.

3. YALIYOPOKEWA NA IMAM MALIK KATIKA KITABU
CHAKE MUWATWAI:

Amepokea Imam Malik ndoto inayohusiana na adhana katika kitabu chake
Muwatwai kutoka kwa Yahya, imepokewa kutoka kwa Malik, naye ame-
pokea kutoka kwa Yahya bin Said amesema: Bwana Mtume (s.a.w.w.) ali-
taka zichukuliwe mbao mbili na zigongwe kwa pamoja … 26

Na njia yake ni butu, mradi wake ni Yahya bin Said Qais ambaye alizaliwa
mwaka 70 A.H. na kufariki sehemu inayoitwa Hashimiya mwaka 143
A.H.27

17
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25 Sunanud-Darmi Juz. 1, Uk. 287 mlango wa kuanza adhana.
26 Muwatwai Juz. 44 mlango wa yaliyokuja katika kuanza kwa adhana cha Malik.
27 Siiratul-A’alam Nubalaa Juz. 5, Uk. 468 hadithi nambari 213 cha Dhahabi.
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4. YALIYOPOKEWA NA IBN SA’AD KATIKA KITABU
TWABAQAAT:

Ameipokea hadithi hiyo Muhammad bin Saad katika kitabu chake
Twabaqaat28 kwa njia butu ambazo hazikubaliki wala hazifanywi kuwa ni
hoja:

Mosi: Njia ya wapokezi wake inaishia kwa Nafiu bin Jubair ambaye ame-
fariki katika miaka ya 90 A.H., na imesemwa kwamba ni mwaka 99
A.H. 

Pili: Njia ya wapokezi wake inakomea kwa Urwat bin Zubeir ambaye
alizaliwa mwaka 29 A.H.  na kufariki mwaka 93 A.H. 

Tatu: Njia ya wapokezi wake inaishia kwa Zayd bin Aslam ambaye ame-
fariki mwaka 136 A.H.

Nne: Njia ya wapokezi wake inakomea kwa Said bin Masiib ambaye
amefariki mwaka 94 A.H. na hadi kwa Abdul Rahman bin Abu
Layla ambaye amefariki mwaka 82 au 83 A.H.

Dhahabi katika wasifu wa Abdullah bin Zayd akasema: “Amehadithia
kutoka kwake Said bin Masiib na Abdul Rahman bin Abu Layla - na
hakumdiriki.”29

Vile vile amepokea kwa njia ya wapokezi ufuatao: Ametusimulia Ahmad
bin Muhammad bin Walid Azraqi: Ametusimulia Muslimu bin Khalid:
Amenihadithia Abdul Rahim bin Umar kutoka kwa Ibnu Shihab kutoka
kwa Salim bin Abdillah bin Umar kutoka kwa Abdullah bin Umar amese-
ma: “Hakika Mtume (s.a.w.w.) alitaka afanye kitu ambacho kitawakusanya

18
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28 Twabaqaatul-Kubra Uk. 342 – 247 cha Ibnu Sa’ad.
29 Siiratul- Aalaam Nubalaa Juz. 2, Uk. 375 hadithi nambari 79 na ufafanuzi
zaidi taz. sehemu ya pili.
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watu pamoja, hadi mtu mmoja miongoni mwa Maanswar aitwaye Abdillah
bin Zayd alipooneshwa usingizini, aidha akaoneshwa Umar bin Khattabi
usiku ule ule …..” Akaendelea hadi aliposema: “Bilal akaongeza katika
adhana ya swala ya asubuhi sentensi hii “Aswalatu khayru minan naum”
basi Mtume (s.a.w.w.) akainyamazia.”

Na kwa hakika katika njia hii wamo:

Muslim bin Khalid bin Qurat. Na huitwa Ibnu Jarha. Yahya bin Mu’in
amemdhoofisha. Ali bin Madiini amesema:  “Yeye si lolote.” 

Na Bukhari akasema: “Hutupiliwa mbali hadithi aliyoipokea.” Nisaai
akasema: “Hakuwa mtu mwenye kuhifadhi.” Na Abu Hatam akasema: “Ni
mdhaifu, hadithi yake hutupiliwa mbali, hadithi aliyoipokea huandikwa
lakini haifanyiwi kazi wala kutolewa hoja, hujulikana na hukanushwa.”30

Muhammad bin Muslim bin Ubaidullah bin Abdillah bin Shihab Zuhari
Madani alizaliwa mwaka 51 A.H. na kufariki mwaka 123 A.H. 
Amesema Anas bin Ayadh kutoka kwa Ubaidullah bin Umar, amesema:
“Nilikuwa namuona Zuhari akipewa kitabu lakini hakuwa anakisoma wala
kusomewa, basi huambiwa yeye (Muhammad bin Muslim): Je! Haya tupo-
kee kutoka kwako? naye hujibu ndio.” 

Ibrahim bin Abi Sufyan Qaisarani amepokea kutoka kwa Faryabi amese-
ma: “Nimemsikia Sufyan Thauri akisema: Nilikwenda kwa Zuhari
(Muhammad bin Muslim) akanipuuza, nikamwambia: ‘Lau wewe unge-
waendea Masheikh wetu, na wakakufanyia wewe mfano huu!’ Basi akase-
ma: ‘Kama vile wewe.’ hapo akaingia ndani na akatoka na kitabu akasema:
‘Chukua hiki na upokee kutoka kwangu,’ wala sikupokea kutoka kwake
hata herufi moja.”31
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30 Tahdhibul-Kamal Juz. 27, Uk. 508 nadithi nambari 5925 cha Jamal Dini
Mazzi.
31 Tahdhibul-Kamal Juz. 26, Uk. 439 – 440. 
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5: YALIYOPOKEWA NA BAYHAQI KATIKA KITABU CHAKE
SUNAN:

Bayhaqi amepokea ndoto inayohusu adhana kwa njia za wapokezi ambazo
zote hazikosi kuwa na matatizo na kasoro, na zingatia vidokezo kadhaa vya
wapokezi wadhaifu waliyomo katika njia za wapokezi wake: 

Mosi: Njia ya wapokezi inamjumuisha Abu Umair bin Anas kutoka kwa
baba zake wadogo wanaotokana na Answari, na umeshakwisha mtambua
Abu Umair bin Anas, Ibnu Abdul Bari amesema: “Yeye hajulikani, aidha
hazitolewi hoja hadithi azipokeazo, vile vile hupokea hadithi kutoka kwa
watu wasiojulikana32 kwa kutumia jina la baba wadogo.” Na hakuna dalili
inayojulisha hao ni miongoni mwa Masahaba, na hata ikiwa tutajaalia kila
Sahaba ni mwadilifu, na iwapo tutakubaliana na kusalenda kwamba baba
zake wadogo walikuwa ni miongoni mwao, lakini yale ya Maswahaba
yanayotiliwa shaka si hoja, kwa sababu hatuna yakini kama aliyapokea
toka kwa masahaba. 

Pili: Njia ya wapokezi inajumuisha watu ambao hawafai wala hawatolewi
hoja nao ni: 

1. Muhammad bin Is’haq bin Yasar. 
2. Muhammad bin Ibrahim bin Harith Taimi.
3. Abdullah bin Zayd. 

Na hakika wote hao umeshakwisha utambua udhaifu wao. 

Tatu: Katika njia ya wapokezi yumo Ibnu Shihab Zuhari, imepokewa
kutoka kwa Said bin Masiib, amefariki mwaka 94 A.H kutoka kwa
Abdullah bin Zayd, na huyo umeshakwisha mtambua kuwa hajamuona
Abdullah bin Zayd.33
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32 Tahdhibut-Tahdhib Juz. 12, Uk. 188 hadithi nambari 867 cha Ibnu Hajar.
33 Sununul-Bayhaqi Juz. 1, Uk. 575 hadithi nambari 1837.
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6. YALIYOPOKEWA NA DARUL QUTNI:

Darul Qutuni amepokea ndoto inayohusu adhana kwa njia ya wapokezi wa
hadithi na huu ndiyo ubunifu wake:

1.  Ametuhadithia Muhammad bin Yahya bin Murdaas: Ametusimulia Abu
Daud: Ametuhadithia Uthman bin Abu Shayba:  Ametusimulia Hamad
bin Khalid Amru, amepokea kutoka kwa Muhammad bin Abdullah
kutoka kwa ami yake Abdullah bin Zayd.

2.  Ametuhadithia Muhammad bin Yahya amesema: Ametuhadithia Abu
Daud: Ametusimulia Ubaidullah bin Umar: Ametuhadithia Abdul
Rahman bin Mahdi: Ametuhadithia Muhammad bin Amru: Amesema:
Nimemsikia Abdullah bin Muhammad akisema: Alikuwa babu yangu
Abdullah bin Zayd …Akasimulia habari hii.34

Hakika zimekusanya njia mbili hizi za wapokezi jina la Muhammad bin
Amru, naye ni asiyekubalika baina ya Answari, ambaye hana katika vitabu
Sahih na Musnad isipokuwa hadithi hiyo pekee. Dhahabi amesema:
‘’Haeleweki na hajulikani.’’ Hali kadhalika Muhammad bin Amru Abu
Sahil Answar ambaye Yahya Qatani amesema: ‘’Ni mdhaifu,’’ vivyo hivyo
Ibnu Mu’in na Ibnu Uday wamesema hivyo.35

3. Ametuhadithia Abu Muhammad bin Saad: Ametusimulia Hasan bin
Yunus: Ametuhadithia As’wad bin Aamir: Ametuhadithia Abu Bakar bin
Ayshi kutoka kwa Asmash, kutoka kwa Amru bin Murrat, kutoka kwa
Abdul Rahman bin Abi Layla, kutoka kwa Maadh bin Jabal, amesema:
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34 Miizanul-I’itidal Juz. 3, Uk. 674 hadithi nambari 8017 na 8018 cha Dhahabi,
Tahdhibul-Kamal Juz. 26, Uk. 220 hadithi nambari 5516 cha Jamal Dini Mazzi, na
Tahdhibut-Tahdhibu Juz. 9, Uk. 378 hadithi nambari 620 chapa ya Daru Swadir,
cha Ibnu Hajar. 

35 Sunan, Juz. 1, Uk. 242 hadithi nambari 31 cha Darul Qutni.
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Mtu mmoja miongoni mwa Maanswar, yaani Abdullah bin Zayd alisi-
mama mbele ya Mtume (s.a.w.w.) akasema: ‘’Hakika mimi nimeota
usingizini…..36

Na hii ndio njia iliyo butu, kwani Maadhi bin Jabal alifariki mwaka 20
A.H. au 18 A.H. na Abdul Rahmani bin Abi Layla amezaliwa mwaka 17
A.H. Zaidi ya hapo ni kwamba Darul Qutni alisema Abdul Rahman ni mtu
mdhaifu na akasema: “Mdhaifu wa hadithi ana hifadhi mbaya, naye Ibnu
Abi Layla usikivu wake kutoka kwa Abdullah bin Zayd haujathibiti.”37

Mpaka hapa tumefikia hatamu ya maelezo yetu, bila shaka imebainika, na
kwa hivyo hatuwezi sema: Hakika chanzo cha adhana na kufanywa kuwa
sheria ni ndoto ya Abdullah bin Zayd au ndoto ya Umar bin Khattabi na
wasio kuwa hao miongoni mwa watu waliyo kuweko wakati ule, na kwa
hakika hadithi hizo zinapingana kiasili na dhati yake, hazikutimia katika
njia ya wapokezi wake, bali ni butu, siyo kamilifu, aidha hazithibitishi
lolote, ukiongezea yale tuliyoyataja mwanzoni mwa mada kutokana na
jambo hilo kupingwa kiakili.

NAMNA ILIVYOANZA ADHANA
KWA MUJIBU WA AHLUL BAYT (A.S): 

Tunapozingatia hadithi ambazo zimepokewa kutoka kwa Ahlul Bayt (a.s)
kuhusiana na chimbuko la adhana hatuoni ndani yake jambo lililohadhar-
ishwa kama lile la maelezo yaliyotangulia, bali yote yanasigana na cheo na
daraja la Mtume (s.a.w.w.).

Imepokewa kutoka kwa Abu Abdillah Swadiq (a.s) amesema: ‘’Pindi
Malaika Jibril (a.s) alipoteremka kwa Mtume (s.a.w.w.) akiwa ameleta
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36 Sunan Juz. 1, Uk. 242 hadithi nambari 31 cha Darul Qutuni.
37 Wasail Juz.. 4, Uk. 612 mlango wa adhana na iqaama hadithi nambari 2.
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adhana, kichwa chake (s.a.w.w.) kilikuwa juu ya paja la Ali, Jibril (a.s)
akaadhini na akakimu. Na pindi Mtume (s.a.w.w) alipozinduka akasema:
‘Ewe Ali je! Umesikia?’ Akajibu: ‘Ndiyo,’ akasema: ‘Je! Umehifadhi?’
Akajibu: ‘Ndiyo,’ akasema: ‘Mwite Bilal na mfundishe.’Ali (a.s) akamwi-
ta Bilal akamfundisha.38

Tofauti iliyopo kati ya hadithi mbili ni kuwa katika hadithi ya kwanza Jibril
(a.s) alikuwa na lengo la kutekeleza Swala ya Sunna mingoni mwa Sunna,
tofauti na hadithi ya pili ambayo lengo ilikuwa ni kumbainishia na kum-
fundisha Sunna Mtume (s.a.w.w,), na kwa hivyo tunamuona Mtume
(s.a.w.w) akimwambia Ali bin Abi Twalib (a.s): “Mwite Bilal na
amfundishe hivyo.”

Nadharia hiyo inaungwa mkono na hadithi nyingi ambazo amezitaja
Asqalaani na akajadili njia zake na wapokezi wake, akasema: 

“Zimepokewa hadithi chungu nzima zinazojulisha namna adhana
ilivyoanzishwa, kwa hakika ilianzishwa Makka kabla Mtume (s.a.w.w)
hajahamia Madina, miongoni mwa hadithi hizo ni: Twabarani amepokea
kwa njia ya Salum bin Abdillah bin Umar kutoka kwa baba yake amesema:
Pindi Mtume (s.a.w.w) alipopelekwa Miraji Mwenyezi Mungu alimfunulia
adhana, alirejea kutoka Miraji akamfundisha Bilal, na katika mlolongo wa
wapokezi wake ni Twalha bin Zayd, naye ni mwenye kuachwa.”

Hadithi hizo amezinukuu Askalani ambazo zinajulisha wazi mtazamo wa
madhehebu ya Ahlul Bayt (s.a) kuhusiana na uanzishwaji wa adhana, na
kukanusha vikali dhana kwamba asili na mwanzo wake ni ndoto ya
Abdullah bin Zayd au Umar bin Khattabi. 

Kwa hakika imepokewa kutoka kwake (a.s) kuwa: ‘Hakika yeye aliwalaani
watu ambao wamedhani kwamba Mtume (s.a.w.w) amechukua adhana
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38 Wasail Juz.. 4, Uk.. 612 mlango wa adhana na iqaama hadithi nambari 2.

Hayya’alla khayril A’mali katika Adhana Lubumba Dr. Kanju.qxd  7/1/2011  4:18 PM  Page 23



kutoka kwa Abdullah bin Zayd, akasema: “Wahyi unateremshwa kwa
Nabii wenu na mnadhani kuwa amechukua adhana kutoka kwa Abdullah
bin Zayd?!!”39

1.  Askalan ameeleza kutoka kwa Bazazi kutoka kwa Ali (a.s), amesema:
‘’Pindi Mwenyezi Mungu alipotaka amfundishe Mjumbe wake adhana
alijiwa na Jibril akiwa na mnyama anayeitwa Buraq basi akampan-
da.’’40

2.  Imepokewa kutoka kwa Abu Ja’far (a.s) katika Hadithi ya Miraji, ame-
sema: Kisha akamwamrisha Jibril (a.s), basi akaadhini mara mbili kila
ibara na mara mbili katika iqaama, hapo akasema katika adhana:
“Hayya’ala khayril a’mali” kisha Mtume (s.a.w.w) akatangulia mbele
akawaswalisha watu.41

3.  Imepokewa kutoka kwa Abu Abdullah (a.s) amesema: ‘’Pindi Mtume
(s.a.w.w) alipopelekwa Miraji ulipowadia wakati wa Swala Jibril (a.s)
akaadhini.’’42

4.  Amepokea Abdul Razzaq kutoka kwa Muamar kutoka kwa Ibnu
Hamad, kutoka kwa baba yake kutoka kwa babu yake, kutoka kwa
Mtume (s.a.w.w) katika hadithi ya Miraji, amesema: “Kisha Jibril
akasimama akaweka kidole chake cha shahada cha kulia sikioni mwake
akaadhini mara mbili, na mwisho wa adhana akasema: “Hayya’ala
khayril a’mali” mara mbili.43
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39 Fat-hul-Baari Fii Sharh Bukhari Juz. 2, Uk. 78 Darul Ma’arifa Lebanon.
40 Wasailus-Shi’a mlango 19 hadithi nambari 1, kati ya milango ya adhana na
iqaama cha Muhammad bin Hasan Hurru Aamili.
41 Wasailus-Shi’a mlango 19 hadithi nambari 1kati ya milango ya adhana na iqaa-
ma cha Muhammad bin Hasan Hurru Aamili.
42 Sa’adus-Su’ud Uk. 100; Biharul-Anwar Juz. 81, Uk. 107 na Jaamiul-Ahadiith
Shi’ah Juz. 2 Uk. 221.
43 Sunanul-Bayhaqi Juz. 1, Uk. 624 hadithi nambari 1991.
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UTHIBITISHO WA IBARA: “HAYYA’ALA KHAYRIL A’MALI”:

Dalili ambazo zinatufanya sisi tushikamane na ibara: “Hayya’ala khayril
a’mali” kuwa ni sehemu ya adhana na iqama, kwa hivyo adhana na iqama
haitosihi bila kusomwa ibara hiyo, ni kama ifuatavyo:
Mosi: Maandiko yaliyopatikana kutoka kwa Masahaba wa Mtume
(s.a.w.w.): Kutokana na hayo tunatoa mfano: Yale yaliyopo katika njia
sahihi za wapokezi wa hadithi kutoka kwa baadhi ya Masahaba wa Mtume
(s.a.w.w.), mfano:

Abdullah bin Umar. 
Suhail bin Haniif. 
Bilal.
Abu Mahdhura. 
Ibnu Abi Mahdhura.
Zayd bin Arqam.

Yaliyokuja kutoka kwa Abdullah bin Umar:

Hakika imepokewa hivi:
i. Kutoka kwa Naafiu amesema: Alikuwa Ibnu Umar wakati fulani pindi
anaposema: “Hayya’alal Falaah’’ baada ya ibara hiyo husema:
“Hayya’ala khayril Amali.”44

ii. Imepokewa kutoka kwa Layth bin Saad kutoka kwa Naafiu amesema:
Alikuwa mtoto wa Umar haadhini pindi akiwa safarini isipokuwa akisema:
“Hayya’la khayril a’mali.”45

44 Sunanul-Bayhaqi Juz. 1, Uk. 624 hadithi nambari 1991.
45 Sunanul-Bayhaqi Juz. 1, Uk. 624 hadithi nambari 1991. Dalailus-Swiduq Juz.
3, Uk. 100 sehemu ya pili kutoka Mabadiu Fiqhul-Islami Uk. 38 cha Arafi kutoka
Sharhut-Tajriid na imepokewa na Ibn Abi Shayba ameinukuu katika kitabu Shifaa
na ipo katika kitabu Jawahirul-Akhbar Wal-Athaar kimetolewa kutoka kitabu
Lujnatul-Bahruz-Zikhaar Juz. 2, Uk. 192 cha Swa’adi. 
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iii.  Na imepokewa kutoka kwa Layth bin Sa’ad kutoka kwa Naafiu ame-
sema: Huenda mtoto wa Umar akawa ameongeza katika adhana yake
kipengele: “Hayya’ala khayril a’mali.”46

iv.  Vivyo hivyo amepokea Nasiir bin Dhu’uluq kutoka kwa mtoto wa
Umar, na akasema: Alifanya hivyo (mtoto wa Umar) akiwa safarini.47

v.  Abdul Razzaq amepokea kutoka kwa Muammar kutoka kwa Yahya
kutoka kwa Abu Kathiri kutoka kwa mtu mmoja amesema: ‘’Hakika
mtoto wa Umar alipokuwa anaadhini baada ya kusema: “Hayya’alal
falaah” husema: “Hayya’ala khayril a’mali” kisha husema: “Allahu
akbar Allahu akbar, La Ilaha Illallah.”48

Hali kadhalika hadithi hiyo ameipokea Ibnu Abi Shayba49 kupitia njia ya
Ibnu Ajalan na Ubaidullah kutoka kwa Naafiu kutoka kwa Ibnu Umar. 

Yaliyopokewa kutoka kwa Sahal bin Haniif:

i.  Amepokea Bayhaqi kwamba aliyesoma maneno: “Hayya’ala khayril
a’mali” katika adhana, na amepokea kutoka kwa Abi Umama ni Sahal
bin Haniif.50

ii.  Amenukuu Ibnu Waziri kutoka kwa Muhibbu Twabari Shaafi katika
kitabu chake Ihkamul Ahkam: “… Alya’ala aliitamka  (Hayya’ala
khayril a’mali): Imepokewa kutoka kwa Swidiqah bin Yasar, kutoka
kwa Abu Amumah, Suhal bin Haniif, amesema: Pindi akiadhini
alikuwa akisema: “Hayya’ala khayril a’mali” hadithi hiyo ameeleza
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46 Sunanul-Bayhaqi Juz. 1, Uk. 625 chapa ya Darul Kutubul Ilmiya - Lebanon.
47 Sunanul-Bayhaqi Juz. 1, Uk. 460 chapa ya Darul Kutubul Ilmiya - Lebanon.
48 Sunanul-Bayhaqi Juz. 1, Uk. 145 na pambizo ya Muswannaf cha Abdul Razzaq
Juz. 1, Uk. 460 kutoka kwake.
49 Sunanul-Bayhaqi Juz. 1, Uk. 425.
50 Dalailus-Swiduq Juz. 2, Uk. 100 sehemu ya 2 kutoka Mabadiu Fiqhul-Islami
Uk. 38 chapa ya mwaka 1354 A.H.
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Said bin Mansur.51

Yaliyopokewa kutoka kwa Bilal ni kama ifuatavyo:

1.  Imepokewa kutoka kwa Abdullah bin Muhammad bin Ammar, kutoka
kwa Ammar na Umar watoto wa Hafswa bint Umar, kutoka kwa baba
zao kutoka kwa mababu zao, kutoka kwa Bilal amesema: Kwa hakika
yeye alikuwa akinadi swala ya asubuhi akisema: “Hayya’ala khayri
a’mali” Mtume (s.a.w.w) akamuamrisha aweke sehemu yake:
“Asswalatu khyru minan naumi” na akaacha maneno “Hayya’al
khayril a’mali.”52

Lakini mwisho wa hadithi kuna mushkeli, na hilo ni kwa sababu ya ibara:
“Asswalatu khayru minan naumi” imeongezwa katika adhana baada ya
kufariki bwana Mtume (s.a.w.w), kama zilivyoeleza bayana hadithi mbali
mbali, hapa tunaziashiria baadhi tu kuhusiana na mada hii.53

Bilal alikuwa akiadhini kwa swala ya asubuhi akisema: “Hayya’ala
khayril a’mali.”54
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51 Majmauz-Zawaid Juz. 1, Uk. 33 kutoka kitabu Al-Kabiir cha Twabarani;
Muswannaf Juz. 1, Uk. 460 hadithi nambari 1786 cha Abdul Razzaq, Sunanul-
Bayhaqi Juz. 1, Uk. 625 hadithi nambari 1994, Muntakhabul-Kanzu pambizo
ya Musnad Juz. 3, Uk. 276 kutoka kwa Abu Sheikh katika kitabi Adhan na
Dalailus-Swiduq Juz. 2, Uk. 99 sehemu ya 2. 

52 Muwatwau cha Malik Uk. 46. Sunanud-Darul Qutuni. Muswannaf Juz. 1, Uk.
474 na 475 hadithi 1994 na nambari 1827, 1829 na 1832 cha Abdul Razzaq na
Mutakhab pambizo ya Musnad Juz. 3, Uk. 278 na humo ipo ibara: Iwapo atase-
ma hiyo ni bida’a. Na  Tirmidhi, Abu Daud na wengineo. 

53 Muntakhab Kanzul-Ummal pambizo ya Musnad Juz. 3, Uk. 276 na Dalailus-
Swiduq Juz. 3, Uk. 99 sehemu ya 2 kutoka Kanzul-Ummal Juz. 4, Uk. 266.

54 Bahruz-Zikhar Juz. 2, Uk. 192; Jawahir Akhbar Wal-Athaar pambizoni,
ukurasa huo huo.
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Yaliyopokewa kutoka kwa Abu Mahdhura:

1.  Amepokea Muhammad bin Mansuri katika kitabu chake Jaamiu kwa
njia ya wapokezi wake kutoka kwa wapokezi walioridhiwa, kutoka kwa
Abu Mahdhura mmoja wa waadhini wawili wa Mtume (s.a.w.w), ame-
sema: “Mtume (s.a.w.w.) aliniamrisha niseme katika adhana:
“Hayya’ala khayri a’mali.”55

2. Imepokewa kutoka kwa Abdul-Azizi bin Rafii kutoka kwa Abu
Muhdhura amesema: Pindi nilipokuwa kijana Mtume (s.a.w.w) alini-
ambia: “Unapoadhini mwisho weka maneno “Hayya’ala kahyril
a’mali.”56

Yaliyopokewa kutoka kwa mtoto wa Abu Mahdhura:

Katika kitabu Shifaa imepokewa hadithi kutoka kwa Hadhiil bin Bilal
Madaini, amesema: ‘’Nilimsikia mtoto wa Abu Mahdhura akisema katika
adhana: “Hayya’alal falaah, Hayya’ala khayril a’mali.”57

Yaliyopokewa kutoka kwa Zayd bin Arqam: 

Hakika imepokewa kwamba yeye aliadhini kwa kusema maneno haya:
‘’Hayya’ala khayril a’mali.”58 Halabi amesema: “….na imenukuliwa
kutoka kwa mtoto wa Umar, na kutoka kwa Ali bin Husein (a.s.), hakika
hao wawili walipokuwa wanaadhini baada ya kusema: “Hayya’alal falaah,
walisema: Hayya’ala khayril a’mali. “59
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55 Miizanul-I’itidal Juz. 1, Uk. 139 cha Dhahabi na Lisanul-Miizan Juz. 1, Uk.
268 cha Askalani.
56 Miizanul-I’itidal Juz. 1, Uk. 139 cha Dhahabi na Lisanul-Miizan Juz. 1, Uk.
268 cha Askalaani.
57 Imam Swadiq Wal-Madhahibu Arba’at Juz. 5, Uk. 283.
58 Siiratul-Halabiya Juz. 2, Uk. 98 mlango wa adhana kimesambazwa na
Maktabat Islamiya.
59Dalailus-Swiduq Juz. 3, Uk. 100 sehemu ya 2 kutoka kitabu Mabadiu Fiqhul-
Islami Uk. 37 cha Arafi chapa ya mwaka 1354 A.H., na kitabu Muhalla Juz. 3, Uk.
160. 
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Na Alaud-Dini Hanafii katika kitabu chake Talwiihu katika sherehe ya
Jaamiu Swahih akasema: ‘’Na ama kuhusu maneno “Hayya’ala khayril
a’mali” ametaja Ibnu Hazim kwamba Abdullah bin Umar ameikubali na
akasema ni sahihi, vivyo hivyo imepokewa kutoka kwa Abu Amumah
Suhal bin Haniif, kwamba wawili hao walikuwa wakisema: “Hayya’ala
khayril a’mali” …kisha akasema: Na alikuwa Ali bin Husein akifanya
hivyo….”60 Vile vile alikuwa Ibnu Nabah anapoadhini akisema:
“Hayya’ala khayril a’mali.”61

PILI: YALIYOPOKEWA KWA SANADI SAHIHI KUTOKA KWA
AHLUL-BAYTI (A.S.): 

Yaliyopokewa kutoka kwa Imam Ali (a.s):

Hakika imepokewa kutoka kwake (a.s.) amesema: ‘’Nilimsikia Mjumbe
wa Mwenyezi Mungu akisema: ‘’Jueni kwamba miongoni mwa amali
zenu, bora ni Swala.”  akamwamrisha Bilal aadhini na aseme: Hayya’ala
khayril a’mali.”

Hayo ameyaelezwa  katika kitabu kiitwacho Shifau.62

Yaliyopokewa kutoka kwa Imam Ali bin Husain (a.s.):

i. Imepokewa kutoka kwa Hatam bin Isma’il kutoka kwa Ja’far bin
Muhammad kutoka kwa baba yake amesema: ‘’Hakika Ali bin Husein
alikuwa anapoadhini akisema: “Hayya’ala khayril a’mali’’na hiyo ndiyo
adhana ya awali.63
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60 Dalailus-Swiduq Juz. 3, Uk. 100 sehemu ya 2 kutoka kitabu Mabadiu Fiqhul-
Islami Uk. 37 cha Arafi chapa ya mwaka 1354 A.H, na kitabu Muhalla Juz. 3, Uk.
160.
61 Wasailus-Shi’ah Juz. 4, Uk. 645 hadithi 12 mlango namna ya adhana. Jaamiu
Ahadiithus-Shi’ah na Qamuusur-Rijaal.
62 Jawail Akhbar Wal-Athaar kimetolewa kutoka kitabu Lujnat Bahruz-Zikhaar
Juz.. 2 Uk. 191 na kitabu Imam Swadiq Wal-Madhaib Arba’at Juz. 284. 
63 Sunanul- Bayhaq Juz. 1 Uk. 625 hadithi ya 1993. Dalailus- Swiduq Juz. 3 Uk.
100 sehemu ya pili kutoka kwa Mabadiu Fiqhul-Islami Uk. 37 kutoka kitabu
Muswannaf cha Ibnu Abu Shayba na Jawail Akhbar Wal-Athaar Juz. 2 Uk. 192
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Kwa mantiki gani amesema sentensi hii: “Na hiyo ndiyo adhana ya awali.”
Je! inafaa kuizingatia kauli yake? Jibu: Ndio, kwa sababu katika adhana ya
Mtume (s.a.w.w) maneno hayo yalikuwapo.64

ii.   Na Halabi na Ibnu Hazm na wengineo wamesema: Kwa hakika hayo
yamenakiliwa kutoka kwa Ali bin Husein (a.s).

iii.  Tumepokea kutoka kwa Ali bin Husein (a.s) amesema: Hakika Mtume
(s.a.w.w) alikuwa anaposikia adhana husema kama vile asemavyo
Mwadhini, na anasema: “Hayya’ ala Sswalaat, Hayya’alal Falaah,
Hayya’ala Khayril a’mali” Mtume (s.a.w.w) husema: “La Hawla
wala Quwwata ila Billah”…..hadi mwisho.65

iv.  Imepokewa kutoka kwa Muhammad bin Ali (a.s.) kutoka kwa babu
yake Ali bin Husein (a.s) amesema: Pindi yanaposomwa maneno:
“Hayya’alal Falaah” yeye alikuwa anasema: “Hayya’ala khayril
a’mali.”66

Yaliyopokewa kutoka kwa Imam Baqir (a.s.):

i.  Imam Baqir (a.s) amesema: “Na maneno haya: “Hayya’ala khayril
a’mali” yalikuwa katika adhana, Umar bin Khattabi akaamrisha
wayaaache ili kuchelea watu wasipuuze Jihad na kujidhatiti na kujali
zaidi Swala.”67
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64 Dalailus-Swiduq Juz. 3 Uk. 100 sehemu ya pili kutoka kwa Mabadiu Fiqhul-
Islami Uk. 37.
65 Da’aimul-Islam Juz. 1 Uk. 145 na Biharul-Anwar Juz. 84 Uk. 179.
66 Jawahir Akhbar wal Athaar Juz.. 2 Uk. 192 cha Sa’adi.
67 Bahruz Zikhaar; Jawahri Akhbar Wal-Athaar Juz. 2, Uk. 192. Pambizo ya

hivyo viwili.

Hayya’alla khayril A’mali katika Adhana Lubumba Dr. Kanju.qxd  7/1/2011  4:18 PM  Page 30



ii.  Imepokewa kutoka kwa Abu Ja’far (a.s) amesema: “Maneno:
“Hayya’ala khayril a’mali” yalikuwa ni sehemu ya maneno ya adhana
zama za bwana Mtume (s.a.w.w), zama za Abu Bakr na mwanzoni mwa
zama za Umar bin Khattabi, kisha Umar akaamrisha yaondolewe na
kuyafuta katika adhana na iqama.”

Alipoulizwa kuhusu hilo, akasema: “Iwapo watu watasikia kuwa Swala ni
bora zaidi kuliko amali nyingine watazembea kuhusu Jihadi na wata-
iacha.”68

Na tumepokea yanayofanana na hayo kutoka kwa Imam Ja’far bin
Muhammad Swadiq (a.s).69

Na imebakia maneno: ‘’Hayya’ala khayril a’mali” ni kauli mbiu ya
Ma’alawi na Ahlul Bayt na wafuasi wao kwa karne na karne, hadi
yalipoanza mapinduzi ya Husein bin Ali, mwandishi wa Fakh aliandika
hivi: ‘’Abdullah bin Hasan Aftwas alipanda mimbari ambayo ipo sehemu
ambayo kipo kichwa cha Mtume (s.a.w.w) mahala pa jeneza, mwadhini
akaadhini kwa kusema: “Hayya’ala khayril a’mali” alisema kipengele
hicho alipouangalia upanga uliokuwepo mkonono mwake, aliyekuwa
gavana wa Mansur katika mji wa Madina aitwaye Amry aliisikia adhana
hiyo akahisi kuwepo shari, hapo akatishika na kupiga ukulele: “Fungeni
mlango na nipatieni chakula na maji”70

Tanukh akasema: ‘’Abu Faraj amempa habari kwamba amewasikia waad-
hini katika zama zake walikuwa wakisema kipengele hiki: “Hayya’ala
khayril a’mali.”71
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68 Da’aimul-Islam Juz. 1, Uk. 142 na Biharul-Anwar Juz.. 84, Uk. 156. 
69 Da’aimul-Islam Juz. 1 Uk. 142 na Bihar Anwar Juz. 84, Uk. 156.
70 Muqatilut-Twalibiina Uk. 446.
71 Nuswuwar Muhadharaat Juz. 2, Uk. 133.
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Halabi amesema: ‘’Baadhi yao wameeleza kwamba: ‘Hakika katika dola la
Bani Bawayh alikuwa mtu mmoja miongoni mwa Raafidhwa anapoadhini
husema: “Hayya’ala khayril a’mali” na ilipofika zama za Suljuqiya
wakawazuia waadhini kufanya hivyo, na wakaamrisha wabadilishe katika
adhana ya asubuhi badala ya kipengele hicho waseme: ‘’Asswalatu khayru
minan nawm” mara mbili, hayo yalitokea mwaka 448 A.H.72

MAONI YA WANAVYUONI KUHUSU IBARA “HAYYA” ALA
KHAYRIL A’MALI”

Wanavyuoni wa Kishia na Mafaqihi wao kulingana na hadithi zilizopoke-
wa kutoka kwa Mtume (s.a.w.w) na kutoka kwa Ahlul Bayt wake wanase-
ma: Kipengele: “Hayya’ala khayril a’mali” ni sehemu ya adhana na
iqama, na haisihi adhana na iqama bila ya kipengele hicho.

Miongoni mwao: Sheikh Mufiid73 na Sayyid Murtadha katika kitabu chake
Al-Intiswar zifuatazo ni baadhi ya sentensi zake amesema: ‘’Miongoni
mwa mambo ambayo wafuasi wa Maimamu kumi na wawili wanayo na
watu wengine hawana ni pale wanapoadhini baada ya kusema:
“Hayya’alal Falaah” husema: “Hayya’ala khayril a’mali” na dalili juu ya
hilo ni kongamano la kundi hilo yenye kuonyesha ukweli wake.

Na Ahlu Sunna74 wamepokea kwamba kipengele hicho ni kati ya mambo
yaliyokuweko wakati wa bwana Mtume (s.a.w.w), lakini inadaiwa ibara
hiyo iliondolewa na kufutwa, na mwenye kudai kuwa ibara hiyo imefutwa,
hana dalili na hatoipata.”75
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72 Nuswuwar Muhadharaat Juz. 2, Uk. 133.
73 Muqna’atu, mlango wa adhana na iqaama cha Sheikh Mufiid aliyekufa mwaka
413 A.H.
74 Al-Mudawanatul-Kubra Juz. 1, Uk. 75 na Bidayatul-Mujtahid Juz. 1, Uk.
121.
75 Al-Intiswar, Mas’ala ya 35 cha Sayyid Murtadha akiyekufa mwaka 436 A.H.
vile vile hivi sasa huitwa Zaydiyya. 
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Na miongoni mwa hao ni: Sheikh Tuusi,76 Qadhi Abdul Aziz bin Baraaj
Twarabulusi,77 Ibnu Idrisi Hilli,78 Allama Hilli,79 Muhaqiq Urdubiili,80

Sheikh Yusuf Bahran81 na yumo kati yao Muhammad Hasan Najafi, na
yafuatayo ni ibara ya maneno yake, amesema: “Na ilikuwaje adhana kwa
kauli iliyo mashuhuri ambayo fat’wa yake tunayo, hata kama hakuna
hadithi au riwaya iliyo mashuhuri sana inawezekana kuthibitisha hilo kwa
njia ya Ijmaa pamoja na hadithi hiyo. 

“Bali ipo ibara katika kitabu Madariki inayosema: ‘Hakika Madhehebu ya
Masahaba na nyendo zao sijui kama yupo yeyote aliyepinga.’ Na katika
kitabu Tadhkira na Al-Muhkay kutoka katika kitabu Nihayatul-Ahkam ime-
nasibishwa kwa wanavyuoni wetu, na katika kitabu Dhikra imenasibishwa
katika matendo ya Masahaba, na katika kitabu Masaalik ipo ibara inayose-
ma: ‘Masahaba na watu wengine hawakutofautiana katika hilo.’ Vivyo
hivyo sentensi hiyo ipo katika kitabu Al-Muhka imenakiliwa kutoka katika
kitabu Muhadhabu, bali ni lililodhihiri wala halina shaka ni lenye kuji-
tosheleza hilo, na limethibiti kwa Ijmaa kwamba adhana ina vipengele 18
havizidi wala kupungua, navyo ni: Takbiira mara 4, Shahada juu ya tawahi-
id mara 2, Shahada juu ya Mtume (s.a.w.w) mara 2, Hayya’ alas-Swalat
mara 2, Hayya’alal Falah mara 2, Hayya’ala khayril a’mali mara 2,
Takbiira mara 2 na hatimaye Tahliil mara 2. 

33

Hayya’Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana

76 Al-Khilaf Juz. 1, Uk. 278 na 279 kitabu cha Swala, Mas’ala ya 19 na 20 cha
Sheikh  Tuusi aliyefariki mwaka 460 A.H.  
77 Al-Muhadhab Juz.. 1, Uk. 88 mlango wa adhana na iqaama cha Ibnu Baraaj
aliyefariki mwaka 381A.H. 
78 Sarail Juz. 1, Uk. 213 kitabu cha Swala na hukmu ya adhana na iqaama, cha
Ibn Idris Huly aliyefariki mwaka 598 A.H.
79 Tadhkiratul-Fuqahai Juz. 3, Uk. 41 Mas’ala 156 idadi ya milango ya adhana na
iqaama cha Allama Huly aliyefariki mwaka 726 A.H.
80 Majmau Faidat Wal-Burhan Juz. 2, Uk. 170 kitabu cha Swala, namna ya
adhana na iqaama cha Muhaqqiq Uldubiili aliyefariki mwaka 993 A.H.
81 Hadaiqun-Naadhirat Juz. 7, Uk. 262 milango ya adhana na iqaama cha Sheikh
Yusuf Bahraani aliyefariki mwaka 1186 A.H. 
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“Kila  kipengele mara mbili, bali katika kitabu Muutabar, Tadhkirat na Al-
Muhka kutoka katika kitabu Naswiriyaat, Bihar na Muntaha ni kwamba
kwa mujibu wa Ijmaa Tahliil ya mwisho husomwa mara mbili, bali ime-
pokewa kutoka kwa wa mwisho mwisho kwamba: Takbiira ya mwanzo ni
mara nne.

“Ama  kuhusu Iqama, vipengele vyake ni kauli iliyo mashuhuri baina ya
watu watukufu na mashuhuri, bali kutoka  katika kitabu Muntaha na
Nihaya ni kwamba kipengele hicho hunasibishwa kwa wanavyuoni wetu,
wala watu hawatofautiani kabisa kutokana na yaliyopokewa kutoka kwa
Muhadhabu, na katika kitabu Al-Dhikra yapo maandiko yanayosema:
‘Jambo hilo limefanywa na Masahaba, na kundi katika kitabu Masaalik, na
husomwa mara mbili kwa kila kipengele na huongezwa katika Iqama kati
ya “Hayya’ala khayril a’mali na Takbiiira kipengele: “Qad Qaamat
Sswalat” mara mbili, na katika Tahliili ya mwisho katika Iqama husomwa
mara moja tu, kwa hivyo huwa vipengele kumi na saba.”82

SABABU YA KUONDOLEWA IBARA “HAYYA’ALA KHAYRIL
AMALI” KATIKA ADHANA NA IQAAMA NA UBAINISHAJI WA
SABABU YAKE:

Hakika imebainika kwamba katika mchakato huu wa kuthibitisha ibara:
“Hayya’ala khayril a’mali” katika adhana kuwa ilikuweko katika zama za
Mtume Muhammad (s.a.w.w), na kwamba ni sehemu na kiungo cha
Adhana na Iqaama, na kilipofika kipindi cha khalifa wa pili kutokana na
kuchelea watu wasipuuze na kutojali Jihadi ya dini ya Mwenyezi Mungu,
na watu kujali zaidi Swala, kwa hivyo akaamua kuiondoa ibara hiyo, bali
aliingiwa na hofu kwamba iwapo ibara hiyo itaendelea kubakia katika
adhana na iqaama ingelikuwa sababu ya watu wa kawaida kuitelekeza
Jihadi endapo watu watajua kwamba Swala ni amali bora zaidi, kutokana
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82 Jawairul-Kalaam Juz. 9, Uk. 81 na 82 milango ya adhana na iqaama cha
Sheikh Muhammad Hasan Najafi aliyefariki mwaka 1266 A.H. 
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na yaliyomo katika Swala kama vile utulivu na amani, wangejihusisha
zaidi na kutafuta thawabu zake, na kwa hivyo wangeipa kisogo Jihadi
ambayo ni jambo hatari kwao na wasilolipendelea. 

Kwa hivyo akaona ni vizuri kwa maoni na mtazamo wake akaondoa ibara
hiyo ili kutanguliza maslahi kuliko kufuata jambo hivi hivi tu, ambalo
limetoka kwa Mwenyezi Mungu mtoaji sheria.
Hakika Khalifa wa pili alisema wazi akiwa katika Mimbari (jukwaani) -
kama alivyomnukuu Qawshaji ambapo ameeleza katika kitabu chake
Sharhut-Tajriid akihitimisha mada ya Uimamu, naye ni kati ya viongozi
wa wanaitikadi pamoja na wanafalsafa wa Madhehebu ya Asha’ira – Umar
bin Khattabi amesema: “Mambo matatu yalikuwako wakati wa Mtume
(s.a.w.w) na mimi ninayakataza, nayaharamisha na ninatoa adhabu kwa
atayefanya, nayo ni Mut’atu Nisaai, Mut’atul Haji na Hayya’ala khayril
a’mali.”

Na hakika Qawshaji ameomba samahani kutokana na hilo kwa kauli yake:
“Hakika kwenda kinyume na Mujtahidi (Mtoaji fat-wa) kuchukua na kufu-
ata Mas’ala ya mwingine katika Mas’ala ya kiijitihadi sio bidaa.”83

Na Ibnu Shadhan alipokuwa akiwahutubia Ahlu Sunna wal-jamaa alisema:
Kipengele “Hayyal’ala khayril a’mali” kilikuweko katika adhana zama za
Mtume (s.a.w.w), zama za Abu Bakr na mwanzoni mwa zama za Umar bin
Khattabi, na watu walikuwa wakiadhini hivyo, lakini Umar bin Khattabi
akasema: Hakika mimi ninachelea iwapo kitasomwa kipengele kinachose-
ma: “Hayya’ala khayril a’mali” katika adhana, watu wataacha Jihadi, basi
kuanzia hapo akaamrisha kipengele “Hayya’ala khayril a’mali” kion-
dolewe katika adhana…”84

Imepokewa kutoka kwa Akrama amesema: “Umar alitaka watu wasijali
zaidi Swala na kuacha Jihadi, kwa hivyo akakiondoa kipengele hicho kati-
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83 Sharhut-Tajriid Uk. 484 cha Qawshaji.
84 Al-Idhaau Uk. 201 na 202.
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ka adhana.”85

Na Sa’ad Diin Taftazani ameeleza katika mstari wa pambizo ambapo
ameuandika katika kitabu Sharh A’dhdu Ala Mukhtasari Usuul cha Ibnu
Hajib amesema: “Hakika kipengele “Hayya’ala khayril a’mali”
kilikuweko katika adhana wakati wa Mtume (s.a.w.w), na hakika Umar
ndiye aliyewazuia watu kusoma kipengele hicho kuchelea watu kuacha
Jihadi na kujali zaidi Swala.”86

Nasema: Ikiwa kipengele hicho ni sababu ya kuwafanya watu wapuuze
Jihadi ingelikuwa bora zaidi kutoanzishwa na kufanywa kuwa sheria, kwa
sababu kinaleta uharibifu, ufisadi na uovu wa kudumu, na kwa maana hiyo
tunawaona Ahlu Sunna wal-jamaa wamekiacha kipengele hicho hadi hivi
leo, hilo la kwanza. 

Pili: Hakika Mtume (s.a.w.w) – yeye ndiye aliyebashiri kuporomoka
utawala wa Kisra na Qaysar – ndiye aliyestahili kudiriki na kuutambua
uzembe na uzorotaji huo, iwapo utatokea baada yake kama inavyodhani-
wa.

Tatu: Hakika ushujaa na ujasiri wa Masahaba vitani unakadhibisha uzoro-
taji na uzembeaji huo unaodhaniwa, kwani wao walikuwa wakipigana
kutetea dini ya Mwenyezi Mungu wakiwa pamoja na Mtume (s.a.w.w), na
kipengele “Hayya’ala khaiyri a’mali” hakikuwazuia wao hilo, kama vile
Qur’ani tukufu inavyosema kinaga ubaga.87
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85 Biharul-Anwar Juz. 84, Uk. 130 na I’lalus-Shara’iu Juz. 2, Uk. 56.
86 Dalailus-Siduq Juz. 3, Uk. 100 sehemu ya 2 kutoka kitabu Mabadiu Fiqhul-
Islami Uk. 38 cha Arafi na Siiratul-Mustafa Uk. 274 cha Sayyid Hashim
Maarufu, kutoka kitabu Raudhun-Nadhiir Juz. 2, Uk. 42.
87 Qur’anii Sura 9 aya 111 na 112.
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Na hakika Qawshaji mwanafalsafa wa Ashaira ameomba samahani kwa
maneno yake aliposema: “Hakika sio bidaa kumkhalifu Mujtahidi (mfutu
mas’ala ya kidini) na kwenda kwa mwingine katika masuala ya kiijitiha-
di.”88

Na uombaji udhuru huo haukubaliki, tutakapochunguza kwa uangalifu na
makini tunaona kwamba Mtume (s.a.w.w) hatamki kwa matamanio yake
isipokuwa kwa matakwa ya Mola Manani, Mwenyezi Mungu anasema:

“Wala hasemi kwa tamaa (ya nafsi yake) ni ufunuo
anaofunuliwa.’’(Sura Najm: 3 – 4)

Amesema Sayyid Sharafu Diin katika kuchambua maneno hayo akasema:
“Lakini kiini cha udhuru kwamba Khalifa wa pili ni kwamba aliona haki-
ka wao watajali zaidi Swala na kupuuza na hata kuacha Jihadi, kama
Khalifa wa pili alivyosema wazi wazi.  Huchunguzwa kwa undani maneno
ya Qawshaji pale aliposema: ‘Hakika sio bidaa kumkhalifu Mujtahidi na
kwenda kwa mwingine katika Mas’ala ya kiijitihadi …’ Hakika uombaji
samahani haukubaliki wala hauthibiti kwa sababu Mtume (s.a.w.w)
ameeleza kwamba haifai kuikhalifu na kwenda kinyume na hadithi
(maandiko), kwa hivyo hukumu zinazotoka kwa Mtume (s.a.w.w) zina-
fungamana na matendo ya watu wazima haifai kwenda nayo kinyume,
kwani halali ya Muhammad ni halali mpaka Siku ya Kiyama, na vivyo
hivyo haramu yake ni haramu hadi Siku ya Kiyama. 

“Hali kadhalika Mas’ala ya hukumu zake sawa zile ambazo humuelekea
mtu mzima moja kwa moja au zile ambazo humwelekea lakini sio moja
kwa moja, na hilo wamekubaliana waislamu wote kama walivyokonga-
mana juu ya utume wake, hakuwa anaye hubutu kusema tofauti na hivyo.
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88 Sharhut-Tajriid Uk. 484 cha Qawshaji.
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“Qur’ani tukufu inaeleza kinaga ubaga kuhusu uhakika huo; Mwenyezi
Mungu  anasema: 

“Na anachokupeni Mtume basi pokeeni, na anachokukatazeni basi jie-
pusheni na mcheni Mwenyezi Mungu, kwa hakika Mwenyezi Mungu
ni mkali  wa kuadhibu.” (Sura Hashri: 7)

“Na anasema: 

“Haiwi kwa mwanaume aliyeamini wala kwa mwanamke aliyeamini,
Mwenyezi Mungu na Mtume Wake wanapokata shauri, wawe na
hiyari katika shauri lao, na mwenye kumuasi Mwenyezi Mungu na
Mtume Wake hakika amepotea upotovu ulio wazi.” (Surat Ahzab: 36)

“Vile vile anasema: 

“Naapa kwa Mola, hawataamini mpaka wakufanye wewe ndiye
hakimu (wao) katika yale waliyokhitilafiana kati yao, kisha wasione
dhiki nyoyoni mwao juu ya hukumu uliyotoa na wanyenyekee kabisa.”
(Sura Nisai: 65)
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“Aidha anasema: 

“Kwa hakika hii ni kauli ya Mtume mwenye heshima. Wala hiyo si
kauli ya mshairi, ni kidogo tu mnayoyaamini. Wala si kauli ya
mchawi, ni kidogo tu mnayokumbuka. Ni uteremsho kutoka kwa
Mola wa viumbe vyote.” (Surat Al-Haqa: 40 - 43)

“Na anasema: 

“Wala hasemi kwa tamaa (ya nafsi yake). Hayakuwa haya ila ni Wahyi
uliofunuliwa. Amemfundisha Mwenye nguvu sana.” (Sura Najm: 3 - 5)

Na akamsemesha Mtume (s.a.w.w) kama vile Qur’ani tukufu inavyosema:

“Hautakifikia upotovu mbele yake wala nyuma yake kimeteremshwa
na Mwenye hekima, Mwenye kuhimidiwa.” (Sura Fuswilat: 42)

“Haipasi kwa mwenye kuamini Aya hizo au kusadikisha Utume wake
(s.a.w.w) ajiweke kando na maelezo yake (ya Aya hizo) kwa kisingizio
kisicho na msingi ambacho hutofautiana nazo, haipasi wawe wapotoshaji,
bali wawe wafafanuaji na wachambuaji.”89
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89 Naswu Wal-Ijtihad hotuba ya kitabu.
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NYONGEZA KATIKA KUTILIA MKAZO 
MAELEZOYAHUSUYO IBARA

“HAYYA”ALA KHAYRIL A’MALI”

Zarkushi katika kitabu chake Bahru-Muhiit amesema: “Na miongoni mwa
hayo yapo waliyotofautiana, kama tofauti iliyopo katika Mas’ala nyingine,
na alikuwa mtoto wa Umar ambaye ndiye tegemeo la watu wa Madina,
anaona kipengele kinachosema: “Hayya’ala khayril a’mali” ni kipengele
kati ya vipengele vya adhana. Na katika kitabu Sinamu ni haya hapa
matamshi yake: Ni sahihi kwamba adhana ilianzishwa ikiwa pamoja na
kipengele “Hayya’ala khayril a’mali.”

Katika kitabu Raudhun-Nadhir: Hakika wanazuoni wengi na wafuasi wa
madhehebu ya Malik na Madhehebu ya Hanafii wamesema: “Hakika
kipengele “Hayya’ala khayril a’mali” ni miongoni mwa matamshi na
maneno ya adhana.

Na Shaukani akinukuu kutoka katika kitabu Ahkam amesema: “Hakika
imesihi kwa mujibu wa hadithi sahihi kwetu, kwamba kipengele
“Hayya’ala khayril a’mali” kilikuwa zama za Mtume (s.a.w.w), wakati wa
kuadhiniwa kipengele hicho kilikuwa kikitajwa, hakikuondolewa
isipokuwa katika zama za Umar.”90

Imebainika kutokana na yale yaliyokwishatangulia kuhusiana na mchaka-
to huu wa kuthibtisha, ni kwamba kipengele “Hayya’ala khayril a’mali”
kilikuwa kikisemwa na kutamkwa zama za Mtume (s.a.w.w), zama za Abu
Bakr na zama za Umar bin Khattabi, hadi pale alipofanya ijitihadi ya
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90 Naylul-Awtwar Juz. 2, Uk. 32 cha Shawkani Yamaniy Zaydiy, vivyo hivyo
wasema katika adhana watu wa madhehebu ya Zaydiyya hadi hivi sasa. 
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kukiondoa, na ikiwa hilo limetokea kweli, sisi hatuwezi kuutambua utetezi
wowote ule ambao unahalalisha juu ya kuachwa kwa kipengele hicho kati-
ka zama hizi, na kwa nini haturudi katika Sunna ya Bwana Mtume
(s.a.w.w) pamoja na Ahlul Bayt wake watoharifu?!

Kwa kutumia ushahidi na nguvu ya hoja mbali mbali imebainika na kud-
hihirika kwamba kipengele: “Hayya’ala khayril a’mali” ni kipengele kati
ya vipengele vya Adhana na Iqama ambacho kilikuweko toka mwanzo, na
kikaendelea hivyo katika zama za Khalifa wa kwanza na kipindi fulani
katika zama za Khalifa wa pili, na Khalifa wa pili ndiye aliyeamrisha
kipengele hicho kiondolewe, bila hoja ya msingi na isiyokidhi haja, amba-
cho Bwana Mtume (s.a.w.w) alikiweka na kukithibitisha.
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA
AL-ITRAH FOUNDATION:

1. Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka 
Thalathini

2. Uharamisho wa Riba
3. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 
4. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili
5. Hekaya za Bahlul
6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
8. Hijab vazi Bora
9. Ukweli wa Shia Ithnaashari
10. Madhambi Makuu
11. Mbingu imenikirimu
12. Abdallah Ibn Saba
13. Khadijatul Kubra
14. Utumwa
15. Umakini katika Swala
16. Misingi ya Maarifa
17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18. Bilal wa Afrika
19. Abudharr
20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21. Salman Farsi
22. Ammar Yasir
23. Qur'an na Hadithi
24. Elimu ya Nafsi
25. Yajue Madhehebu ya Shia
26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu

42

Hayya’Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana

Hayya’alla khayril A’mali katika Adhana Lubumba Dr. Kanju.qxd  7/1/2011  4:18 PM  Page 42



27. Al-Wahda
28. Ponyo kutoka katika Qur'an. 
29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera
31. Al Amali
32. Dua Indal Ahlul Bayt
33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.
34. Haki za wanawake katika Uislamu
35. Mwenyeezi  Mungu na sifa zake
36. Amateka Na Aba'Khalifa
37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)
38. Adhana.
39 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40. Nyuma yaho naje kuyoboka
41. Amavu n’amavuko by’ubushiya
42. Kupaka juu ya khofu 
43. Kukusanya swala mbili
44. Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45. Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya
46. Kusujudu juu ya udongo
47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
48. Tarawehe
49. Malumbano baina ya Sunni na Shia
50. Kupunguza Swala safarini
51. Kufungua safarini
52. Umaasumu wa Manabii
53. Qur’an inatoa changamoto
54. as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm
55. Uadilifu wa Masahaba 
56. Dua e Kumayl
57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu
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58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume        

Muhammad (s)
61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63. Kuzuru Makaburi
64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu
67. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne
68. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano
69. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
70. Tujifunze Misingi Ya Dini
71. Sala ni Nguzo ya Dini
72. Mikesha Ya Peshawar
73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
74. Ubora wa Imam 'Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia 

iliyonyooka
75. Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake
76. Liqaa-u-llaah
77. Muhammad (s) Mtume wa Allah
78. Amani na Jihadi Katika Uislamu 
79. Uislamu Ulienea Vipi?
80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
81. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s) 
82. Urejeo (al-Raja’a )
83. Mazingira
84.       Utokezo (al - Badau) 
85. Sadaka yenye kuendelea 
86. Msahafu wa Imam Ali
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87. Uislamu na dhana
88. Mtoto mwema
89. Adabu za Sokoni
90. Johari za hekima kwa vijana
91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza
92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili
93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu
94. Tawasali
95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia
96. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
97. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
98. Swala ya maiti na kumlilia maiti
99. Shiya na Hadithi (kinyarwanda)
100. Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
101. Hadithi ya Thaqalain
102 Fatima al-Zahra
103. Tabaruku
104. Sunan an-Nabii
105. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107. Mahdi katika sunna
108. Kusalia Nabii (s.a.w)
109. Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110. Ujumbe - Sehemu ya Pili
111. Ujumbe - Sehemu ya Tatu
112. Ujumbe - Sehemu ya Nne
113. Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa
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114. Iduwa ya Kumayili.
115. Maarifa ya Kiislamu.
116. Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
117. Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
118. Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
119. Ukweli uliopotea sehmu ya Nne
120. Ukweli uliopotea sehmu ya Tano
121. Johari zenye hekima kwa vijana
122. Safari ya kuifuata Nuru
123. Idil Ghadiri
124. Myahudi wa Kimataifa
125. Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
126. Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
127. Visa vya kweli sehemu ya Pili
128. Muhadhara wa Maulamaa
129. Mwanadamu na Mustakabali wake
130. Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Kwanza
131. Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Pili
132. Khairul Bariyyah
133. Uislamu na mafunzo ya kimalezi
134. Vijana ni Hazina ya Uislamu.
135. Yafaayo  kijamii
136. Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu
137. Taqiyya
138. Vikao vya furaha 
139. Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
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140. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya  Kwanza
141. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya  Pili
142. Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza
143. Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah
144. Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
145. Kuonekana kwa Allah
146.   Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt 

(Sehemu ya Kwanza)
147.      Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)
148. Ndugu na Jirani
149. Ushia ndani ya Usunni
150. Maswali na Majibu
151. Mafunzo ya hukmu za ibada 
152. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No  1
153 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No  2
154. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No  3
155. Abu Huraira
156. Kati ya Alama kuu za dini Swala ya Jamaa.
157. Mazingatio kutoka katika Qur’an sehemu ya Kwanza
158. Mazingatio kutoka kaitka Qur’an sehemu ya Pili
159. Mazingatio kutoka katika Uislamu sehemu ya kwanza
160. Mazingatio kutoka katika Uislamu sehemu ya Pili
161. Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
162. Falsafa ya mageuzi ya Imam Husein (a.s)
163. Huduma ya Afya katika Uislamu
164. Hukumu za Mgonjwa
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165. Falsafa ya  Mageuzi ya Imam Husein
166. Uislamu Safi
167. Majlis ya Imam Husein
168. Mshumaa
169. Tiba ya Maradhi ya Kimaadili
170. Uislam wa Shia
171. Amali za Makka
172. Amali za Madina
173. Uislamu na mfumo wa Jamii ya dini nyingi
174. Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi
175. Ukweli uliofichika katika neno la Allah
176. Elimu ya Tiba za Kiislam Matibabu ya Maimamu
177. Falsafa   ya Dini
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BACK COVER
Kitabu hiki kimeshughulikia tamko  la Adhana ambalo limo katika Adhana
ya Mashia na ambalo halimo katika Adhana ya Masunni. Tamko hilo ni:
“Hayya’alla khayril A’mali.”

Wanachouni wa Kiislamu kama kawaida ya wanadamu wamehitilafiana
katika hukumu ndogo ndogo katika matendo ya ibada, lakini kama ilivyo,
tofauti ndogo kati ya wanachuo kwa wafuasi inakuwa ni mlima wa tofauti
na kusababisha zongo lisilo na maana. Mambo ambayo wanachuo wetu
wamehitilafiana si katika asili au misingi ya dini, na isitoshe ni mambo
machache sana ukilinganisha na yale tunayokubaliana nayo.

Je, maneno “Hayya’alla khayril A’mali.” katika adhana yana asili katika
Dini? Ili kulielewa vizuri suala hi ungana na jopo la wanachuoni ambao
wameliletea ufafanuzi wa kina suala hili. 

Kimetolewa na kuchapishwa na:
Alitrah Foundation
S.L.P. 19701 Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255  22  2110640
Simu/Nukushi: +255  22  2127555
Barua Pepe: alitrah@raha.com
Tovuti: www.ibn-tv.com
Katika mtandao: www.alitrah.info
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