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NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu ulichonacho mikononi mwako ni tarjuma ya 
Kiswahili ya kitabu cha Kiarabu kwa jina la, al-Salafi -

yyah Tarikhan wa Mafhuman wa Hadafan, kilichoandikwa 
na Sheikh Ja’far Subhani. Sisi tumekiita, Historia, Maana na 
Lengo la Usalalfi .

Baada ya kufariki Mtukufu Mtume (s.a.w.w) Masahaba 
walihitilafi ana katika baadhi ya mambo; na kubwa kuliko 
yote lilikuwa kuhusu kiongozi wa Waislamu baada yake 
(s.a.w.w). Hili lilileta mzozo mkubwa sana ambao bado un-
afukuta mpaka sasa. Mzozo huu ulisababisha kutokea kwa 
makundi mawili makubwa: 1) Wanaounga mkono Makhalifa 
waliochaguliwa na Waislamu, na 2) wanaomuunga mkono 
Imam Ali bin Abu Talib (a.s) kwa madai kwamba yeye ali-
teuliwa na Mtume mwenyewe kwa amri ya Mola kuwa mrithi 
wake. Kundi hili la pili lilijulikana kwa jina la Shia wa Ali. 
Matapo haya mawili yaliendelea kuwepo kwa muda yakiju-
likana kwa majina yao hayo. Baadae, kundi hili la kwanza (la 
Makhalifa) likagawanyika katika makundi mengi ya kifi kihi, 
katika hayo manne ndio maarufu sana: Hanafi , Maliki, Shafi i 
na Hanbali. Haya hayakutokea mara moja; kila moja lilitokea 
kwa wakati wake (ukisoma historia ya Uslamu utauona uk-
weli huu). Ama Mashia wao wamebakia na jina lao hilohilo 
mpaka leo (soma historia ya madhehebu za Kiislamu). Baada 
ya muda kupita, yakajitokeza matapo mengine kwa majina 
tofauti tofauti. Kwa mfano, Wahabi, Ansar Sunna, Salafi a, n.k. 

Mwandishi wa kitabu hiki anaelezea kuhusu tapo hili la 
mwisho (Usalafi ). Anaelezea kwa kina maana ya Usalafi  
(Salafi yyah), ulianzaje na lini, na athari yake kwa Waislamu. 
Tafadhali ungana naye ili upate kujua yaliyojiri katika histo-
ria ya Uislamu.
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Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan 
wakati huu wa maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja 
zote, ambapo uwongo, ngano za kale na upotoshaji wa histo-
ria ni vitu ambavyo havina nafasi tena katika akili za watu.

Kutokana ukweli huu, taasisi yetu ya Al-Itrah imeamua 
kukichapisha kitabu hiki kwa lugha ya Kiswahili kwa mad-
humuni yake yaleyale ya kuwahudumia Waislamu, hususan 
wazungumzaji wa Kiswahili.

Tunamshukuru ndugu yetu Alhaji Hemedi Lubumba (Abu 
Batul) kwa kazi kubwa aliyofanya ya kukitarjumi kitabu hiki 
kwa lugha ya Kiswahili. Vilevile tunawashukuru wale wote 
walioshiriki kwa namna moja au nyingine hadi kufanikisha 
kuchapishwa kwake. Allah awalipe wote malipo mema hapa 
duniani na kesho Akhera – Amin.

Mchapishaji
Al-Itrah Foundation
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 fi ه  mi fi  بس      

Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema 
Mwenye kurehemu

DIBAJI

Umoja wa umma wa Kiislamu ni jambo muhimu sana am-
balo wanafi kra na maulamaa wa Kiislamu wamekuwa waki-
fanya jitihada kubwa tangu zama za awali za Uislamu kwa 
ajili ya kufi kia umoja huo. Hadi sasa kumetolewa fi kra ny-
ingi na kuitishwa vikao na mikutano chungu nzima kujadili 
kadhia ya udharura wa kuwepo umoja na mshikamano kati 
ya Waislamu wote.  Udharura wa umoja na mshikamano 
wa Kiislamu umesisitizwa mno katika maandiko ya kidi-
ni na dalili za kimantiki na kiakili. Hata hivyo inasikitisha 
kwamba Waislamu wanapokaribia kuungana na kuimari-
sha umoja na mshikamano wao hujitokeza vizuizi chungu 
nzima ambavyo kunahitajika juhudi kubwa, tadbiri (mazin-
gatio) na mwamko wa Waislamu ili kuweza kukabiliana na-
vyo na kuviondoa. Baadhi ya vizuizi na vikwazo vya umo-
ja wa Waislamu vinatokana na hitilafu za ndani ya umma 
wa Kiislamu japokuwa hapana shaka kwamba wakoloni na 
madola ya kibeberu daima yamekuwa yakifanya njama za 
kuzusha hitilafu na mifarakano katika umma wa Kiislamu.
Maadui wa Uislamu wamekuwa wakitumia mbinu mbal-
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imbali katika kuzuia umoja na mshikamano wa Kiislamu. 
Maadui hao hufanya jitihada za kutia chumvi na kukuza hi-
tilafu ndogondogo za kimitazamo zinazotokea kati ya Wais-
lamu na baadaye kuzitumia kwa ajili ya kuzusha mifarakano 
kati yao. Maadui hao hutumia hitilafu au tofauti za kimad-
hehebu, kilugha, kikaumu na kikabila na kadhalika kama 
nyenzo za kuzusha fi tina na kuwatenganisha Waislamu. Ni 
wazi kuwa jiografi a ya ulimwengu mkubwa wa Kiislamu ina-
jumuisha makabila, kaumu, lugha, madhehebu na mataifa to-
fauti. Hata hivyo tofauti hizo za kimaumbile au hitilafu ndog-
ondogo hazipaswi kuwa tatizo kubwa au kizuizi cha umoja na 
mshikamano. 

Katika upande mwingine nchi za Magharibi zinaanzisha 
au kuhamasisha makundi yenye misimamo ya kupindukia 
na bandia katika ulimwengu wa Kiislamu kwa lengo la ku-
zuia umoja na mshikamano wa Waislamu. Kwa mfano sisi 
sote tunaelewa ni kwa kiwango gani makundi mawili ya Ki-
wahabi na Kibahai yalivyowasababishia Waislamu matatizo 
na mashaka makubwa mno katika kipindi cha karne mbili 
zilizopita.

Historia ya sasa ya dunia ya Kiislamu inaonesha kwamba 
madola ya kikoloni mara nyingi huwatumia watu ambao kid-
hahiria ni Waislamu lakini hakika yao ni watu waliopotoka na 
wanaotumiwa kuzusha mifarakano na hitilafu katika umma 
wa Kiislamu. Watu wa aina hii wamekuwa wakijitokeza wak-
iwa na anwani na sura mbalimbali, lakini sifa inayowakutan-
isha pamoja wote ni kuzua itikadi zinazokwenda kinyume 
na misingi ya awali ya Uislamu ambazo lengo lake kuu ni 
kuzusha mfarakano na hitilafu. Watu hawa wenye mitazamo 
potofu na isiyokuwa sahihi wanapatikana katika nchi mbal-
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imbali. Baada ya kukithiri mitandao ya intaneti katika miaka 
ya hivi karibuni mwenendo wa kuzusha mijadala na kueneza 
itikadi zisizokuwa sahihi dhidi ya Uislamu na kukuza maud-
hui zinazozusha mifarakano na hitilafu, imeongezeka zaidi. 
Hii ni moja ya mbinu zinazotumiwa na wakoloni kwa ajili 
ya kueneza hitilafu na kuzuia umoja na mshikamano kati ya 
Waislamu.  

Juhudi za mkoloni Mwingereza za kupandikiza kansa  ka-
tika jamii ya Waislamu zimezaa matunda, na hatimaye leo 
hii    Mawahabi na Masalafi  wanawakufurisha Waislamu kila 
kukicha, na si kuwakufurisha tu bali makundi mengine ya 
Kiwahabi na Kisalafi  hayatosheki na kutoa tuhuma tu, bali 
yanachukua hatua za kutoa dharba na kuuangamiza upande 
wa pili; hali ambayo ni ya kusikitisha zaidi. Mfano wa wazi 
wa hali hiyo ni mwenendo wa maulamaa wa Kiwahabi wa 
kuwakufurisha Waislamu wa madhehebu nyingine. 

Licha ya kwamba mashekhe hawa wa Kiwahabi na Kis-
alafi  wanaelewa vyema kwamba Waislamu wa madhehebu 
ya Shia wanakubali na kuamini misingi na nguzo zote za Uis-
lamu na hawatofautiani na Waislamu wenzao katika masu-
ala mengi mno ya kisheria na kifi qhi, lakini bado wanawaita 
kuwa ni makafi ri na wanahalalisha kumwaga damu ya wa-
toto, wanawake na wafuasi wote wa madhehebu ya Shia. 
Fatuwa kama hizo zinazotokana na chuki za kimadhehebu na 
mitazamo fi nyu zimesababisha mauaji ya maelfu ya raia wa-
siokuwa na hatia katika nchi za Iraq, Afghanistan na Pakistan. 
Hivyo Maulamaa wa Kiislamu wanapaswa wajihadhari sana. 
Wachukue tahadhari mbele ya makundi haya ya Kiwahabi 
na Kisalafi , ambayo ni madhehebu bandia na ya kupandiki-
za ambayo lengo lake ni kuvuruga umoja kati ya Waislamu. 
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Wawe makini sana mbele ya dola hizi za mafuta (Saudia na 
Qatar) zinazotumika kwa ajili ya kuzusha mizozo na mifara-
kano. Wajihadhari na mikono hii michafu ya vibaraka wanao-
lenga kuvuruga umoja wa Kiislamu na kuivunja « i  f »  
(kishikio madhubuti) ambapo Mwenyezi Mungu anasema 
katika sehemu moja ya aya ya 256 ya Sura ya Pili {al Baqa-
rah} kwamba: 

 f     f i س ب ه   mi i  ب i   i  ب      m ه   mi  

 

“Bas  anaye kataa taghut  (Shet'an ) na aka wa n  Mwenyez  
Mungu, hak ka yeye a esh ka k sh ko adhubut  k s chovunj ka. Na 
Mwenyez  Mungu n  Mwenye kus k a Mjuz ).

Basi anayemkataa taghuti (Shet’ani) na akamwamini 
Mwenyezi Mungu, hakika yeye ameshika kishiko mad-
hubuti kisichovunjika. Na Mwenyezi Mungu ni Mwenye 
kusikia Mjuzi. (Surat Al-Baqarah 2 : 256) Pambaneni na 
watu wa aina hiyo wasiopenda umoja na mshikamano kati 
ya Waislamu. Kupambana na mikono hiyo kutawezekana 
tu kama Waislamu tutashikamana na umoja na kufuata njia 
ya kutuunganisha. Bila ya kufanya hivyo hakuna mafanikio 
yoyote tutakayopata. 

Bila ya shaka njia za muda mrefu za hitilafu na mivutano 
ambazo zimekuwepo kwa miaka mia moja, au mia mbili au 
mia tano huweza kuleta dini ya kikoloni ili kuutia jeraha kub-
wa mwili wa ulimwengu wa Kiislamu jeraha ambalo kutibiwa 
kwake huwa si jambo rahisi. Mfano wake ni kama makundi 
ya Kiwahabi na madhehebu na dini nyinginezo za kupandiki-
za ambazo ndizo zinazoleta na kushadidisha mifarakano ka-
tika ulimwengu wa Kiislamu. 

Tangu mwanzo Uwahabi ulizuka kwa lengo la kuutia pigo 
umoja wa Kiislamu na kuzusha kambi mithili ya Israel katika 
jamii ya Waislamu. Kama ambavyo wameipandikiza Israel ili 
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kupambana na Uislamu, wameleta pia serikali ya Kiwahabi 
na watawala hawa wa Najd (Saudia) ili waweze kupata kituo 
cha usalama ndani ya jamii ya Kiislamu ambacho kitakuwa 
ni tegemezi kwao na hivyo ndivyo tunavyoshuhudia.

Umoja na mshikamano wa umma wa Kiislamu ndio nguvu 
kubwa isiyoshindika ya umma huu ambayo inaweza kutumi-
wa na Waislamu kukabiliana na madola yanayoingilia masu-
ala yao na kutaka kupora utajiri na maliasili zao. Pamoja na 
hayo yote tunapaswa kuelewa kwamba lengo kuu la wakolo-
ni na madola ya kibeberu ni kuuondoa Uislamu katika mai-
sha ya kawaida na kuidhoofi sha dini hiyo inayopambana na 
dhulma na uonevu ambayo daima imekuwa kizuizi kikubwa 
dhidi ya siasa za kibeberu na tamaa za madola ya  kikoloni. 

Hemedi Lubumba
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UMOJA WA KIISLAMU

Uislamu umejengeka juu ya maneno mawili: Tamko la 
Tauhidi, na Nguvu moja. Ama kuhusu Tauhidi hilo ni 

jambo ambalo waliamrishwa Mitume wote wa Mwenyezi 
Mungu katika vizazi vyote, kama alivyosema Mwenyezi 
Mungu: 

ةٍ كُلِّ فيِ بعََثْناَ وَلقَدَْ َ اعْبدُُوا أنَِ رَسُولًا أمَُّ ھدََى مَنْ فمَِنْھمُْ ۖ الطَّاغُوتَ وَاجْتنَبِوُا اللهَّ
ُ لَالةَُ عَليَْهِ حَقَّتْ مَنْ وَمِنْھمُْ اللهَّ عَاقبِةَُ كَانَ كَيْفَ فاَنْظرُُوا الْأرَْضِ فيِ فسَِيرُوا ۚ الضَّ

بيِنَ  الْمُكَذِّ

“Na kwa hakika tulimtuma Mtume kwa kila umma kwam-
ba: Mwabuduni Mwenyezi Mungu, na mumwepuke taghuti. 
Basi miongoni mwao wapo aliowaongoa Mwenyezi Mungu. 
Na miongoni mwao wapo ambao uliwathibitikia upotovu. 
Basi tembeeni katika ardhi, muone ulikuwaje mwisho wa 

wale waliokadhibisha.” (Sura An-Nahl 16 : 36). 

Hivyo Aya inaonesha kuwa kuwaita watu kwenye ibada 
ya kumwabudu Allah peke yake na kukataa ibada ya kum-
wabudu kila Shetani, ilikuwa ni kanuni ya kwanza katika 
mfumo wa Manabii na Mitume (as), na ummah wa Kiislamu 
kwa fadhila za Nabii wao Muhammad ulifi ka kileleni  katika 
jambo la Tauhidi.

Ama kuhusu neno la pili, yaani kuwa na Nguvu moja na 
ummah mmoja wa Kiislamu, hilo ni jambo ambalo Mwenye-
zi Mungu amelisisitiza katika Aya kadhaa za Qur’ani  tukufu, 
kati ya hizo ni kauli yake Mtukufu: 
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ِ بحَِبْلِ وَاعْتصَِمُوا قوُا وَلَا جَمِيعًا اللهَّ ِ نعِْمَتَ وَاذْكُرُوا ۚ تفَرََّ أعَْدَاءً كُنْتمُْ إذِْ عَليَْكُمْ اللهَّ
إخِْوَاناً بنِعِْمَتهِِ فأَصَْبحَْتمُْ قلُوُبكُِمْ بيَْنَ فأَلََّفَ

“Na shikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote wala 
msifarikiane; Na kumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu 
juu yenu mlipokuwa maadui, naye akaziunganisha nyoyo 

zenu; hivyo kwa neema yake mkawa ndugu;” 
(Sura Al- Imran 3 : 103). 

Hivyo kuwepo amri ya kushikamana na kamba ya Mwe-
nyezi Mungu kunaonesha kuwa ummah umesambaratika 
mfano wa mtu anayetapatapa ndani ya kisima na hataraji 
kuokoka isipokuwa kwa kushikilia kamba aliyotupiwa, hivyo 
ikiwa haya ndio matokeo ya mfarakano basi kila mwenye 
akili hana shaka kuwa kuna ulazima wa kuepukana nao na 
kukimbilia kwenye umoja.

Hakika Mwenyezi Mungu ameuweka mfarakano wa um-
mah katika jumla ya adhabu zitokazo mbinguni, Mwenyezi 
Mungu amesema:

أوَْ أرَْجُلكُِمْ تحَْتِ مِنْ أوَْ فوَْقكُِمْ مِنْ عَذَاباً عَليَْكُمْ يبَْعَثَ أنَْ عَلىَٰ الْقاَدِرُ ھوَُ قلُْ
فُ كَيْفَ انْظرُْ ۗ بعَْضٍ بأَسَْ بعَْضَكُمْ وَيذُِيقَ شِيعًَا يلَْبسَِكُمْ لعََلَّھمُْ الْآياَتِ نصَُرِّ
 يفَْقھَوُنَ

“Sema: Yeye ndiye awezaye kuwaletea adhabu kutoka 
juu yenu au kutoka chini ya miguu yenu; au awavuruge 
(muwe) makundi, na awaonjeshe baadhi yenu jeuri ya 

wenzao. Tazama jinsi tunavyozieleza Ishara kwa njia mbali 
mbali ili wapate kufahamu.” (Sura Al-An’am 6 : 65). 



HISTORIA, MAANA NA LENGO LA USALAFI

14

Aya hizi mbili na nyinginezo ambazo zahusu maudhui hii 
zinapasa kuwapa Waislamu ari ya kuungana na kuwa kitu ki-
moja, ili wasimame safu moja katika kukabiliana na maadui 
wenye tamaa na mabeberu wavunja haki ambao wanavamia 
na kunyang’anya nchi zao, ambao wanawapangia njama na 
hila, ambao wanatawala mustakbali wao na maslahi yao.

Hakika yale yanayowaunganisha Waislamu na kuwafanya 
kitu kimoja ni mengi zaidi kuliko yale yanayowatofautisha 
na kuwagawa, hivyo sote kwa pamoja tufanye kazi ya ku-
tia nguvu mshikamano na kuimarisha misingi ya umoja na 
kutupilia mbali ikhtilafu, tuzike chuki zetu binafsi ambazo 
zinapandikizwa na kuenezwa na kuchochewa na kundi ovu 
ambalo pia limefanya kazi ya kuanzisha kundi jipya kwa jina 
la Salafi yyah ili lizidi kuongeza maji penye tope, na mdundo 
penye ngoma, hivyo Waislamu katika kila nchi wamekuwa 
ima Salafi yyah au Khalafi yyah, ima mtu wa Sunna au mtu 
wa Bidaa, na majina mengineyo ambayo Mwenyezi Mungu 
hakuyateremsha.  

Utamuona mmoja wao akijisifu kuwa yeye ni “Mwasisi 
wa daawa ya Salafi yyah na muhudumu wake”1 na anaji-
fakharisha kwa hilo, na mwingine anaghani na kusema: 
“Kheri yote inapatikana katika kuwafata Masalafi , na kila 
shari inapatikana katika kuwafuata waliokuja baada yao.” 

Hivyo anaugawa ummah wa Kiislamu katika makundi 
mawili, kundi bora linalopasa kufuatwa, na lingine ovu lin-
alopasa kuepukwa, kana kwamba hajasikia kauli ya Mwenye-
zi Mungu isemayo:

1  Muhammad Nasib Rifai katika kitabu chake: At-Tawaswuli Ilaa Haqiqatit-Tawa-
suli, Chapa ya Bairut ya mwaka 1394 A.H.
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ةٍ خَيْرَ كُنْتمُْ للِنَّاسِ أخُْرِجَتْ أمَُّ

“Mmekuwa ni umma bora mliotolewa kwa watu,” 
(Sura Al-Imran 3 : 110).  

Au kauli ya Mwenyezi Mungu: 

لكَِ ةً جَعَلْناَكُمْ وَكَذَٰ النَّاسِ عَلىَ شُھدََاءَ لتِكَُونوُا وَسَطاً أمَُّ

“Na kama hivyo tumewafanya kuwa umma wa wastani, ili 
muwe mashahidi juu ya watu wote,” 

(Sura Al-Baqarah 2: 143). 

Hivyo Ummah wa Kiislamu (bila kutofautisha baina ya 
wale waliotangulia na wale waliofuatilia) ni ummah bora na 
wakati huo huo ni ummah wa wastani na ni kundi bora. Basi 
nini maana ya mgawanyiko na mfarakano huu!? Watu hawa 
badala ya kuunganisha pamoja ummah au kujituma katika 
kuukurubisha pamoja, wao wanatumia juhudi zao katika 
kuleta mfarakano na kutengeneza vikundi ili kwa njia hiyo 
wawahudumie maadui wa ummah na marafi ki zao.

Hakika hali hii ya Waislamu yenye kuumiza imenifan-
ya niweze kukisoma kisa cha Usalafi , historia yake, maana 
yake na malengo yake. Na kwa rehema za Mwenyezi Mun-
gu imebainika kuwa Usalafi  si madhehebu ya kifi qhi wala si 
mkondo wa kiitikadi, na kwamba Masalafi  hawakuwa katika 
kamba moja hata watu waweze kuchukua kauli zao na kufua-
ta vitendo vyao, na wao hawakuwa bora kushinda wale wal-
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iokuja baada yao. Hivyo namuomba mpenzi msomaji aziti-
zame kurasa hizi kwa mtazamo ulio mbali na kila aina ya rai 
aliyokuwa nayo hapo kabla, hivyo kama yaliyomo humu ni 
haki basi hiyo ni kutoka katika fadhila za Mwenyezi Mungu, 
na kama yaliyomo ni makosa basi hayo ni kutokana na ha-
waa (matamanio) ya nafsi yangu.

Mwenyezi Mungu atulinde sisi na nyinyi dhidi ya upotovu 
wa majaribu na hawaa za nafsi, na atuongoze kwenye haki 
iliyo wazi. Amin.

Ja’far Subhani
Qum Tukufu.
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JE USALAFI NI MADHEHEBU YA 
KIFIQHI AU NI NJIA YA KIITIKADI?

Madhehebu za Kiislamu sawa ziwe za KiTheolojia (Kama 
vile Ash’ariyyah na al-Matridiyyah) au Kifi qhi (kama 

vile Mahanafi , Mashafi  na Mahanbali) zinatofautiana kwa 
sababu ya kila madhehebu kuwa na mfumo bayana wanaou-
fuata katika kukifahamu Kitabu cha Mwenyezi Mungu na 
Sunna ya Mtume wake (saww). Kila mfumo husika unatege-
mea kanuni na misingi ambayo ni maarufu kwao, licha ya 
kwamba zinaafi kiana katika misingi mingi lakini zinatofauti-
ana katika baadhi ya misingi hiyo, (na hata katika ile misingi 
ambayo zinaafi kiana kwayo bado zinatofautiana katika kufa-
hamu na kutafsiri baadhi ya vipengele vyake), na tofauti hizi 
ndizo zinazoitofautisha madhehebu moja na nyingine.

Na hapa tunajiuliza: Je usalafi  unaingia chini ya mfu-
mo huu ambao  Waislamu wote wameafi kiana juu yake, ili 
kwamba usalafi  nao ufae kuingia chini ya mwamvuli wa 
madhehebu za Kiislamu, Kifi qhi au KiTheolojia? Na je Us-
alafi  unategemea misingi thabiti iliyotokana na matendo 
ya Watangulizi na jinsi wao walivyoyafahamu maandiko ya 
Qur’an na Sunna katika karne tatu za mwanzo ambazo kwa 
mtazamo wao (Masalafi ) wanaona kuwa kusudio la Mtukufu 
Mtume (saww) aliposema katika hadithi wanayoipokea ku-
toka kwake: “Watu bora ni watu wa karne yangu, kisha ni 
wale watakaowafuatia, kisha ni wale watakaofuatia hao..” 
ilikuwa ni watu wa karne hizo tatu, na kwamba kwa kauli 
hiyo alithibitisha ubora wao? 
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Je usalafi  uko hivyo? Au wenyewe ni mkusanyiko wa fi kra 
na dhana zinazotengeneza njia maalumu ya kundi maalumu 
ambalo limejipa istilahi hii, na wala halina uhusiano wowote 
na mfumo tulioutaja wa madhehebu za Kiislamu? Maswali 
haya na mengineyo tutajitahidi kuyadurusu na kuyajibu  ka-
tika uchunguzi huu kama maudhui ilivyo bila upendeleo, na 
yote yatajibiwa kupitia faslu zifuatazo. 

Mwandishi.
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AS-SALAF  KATIKA LUGHA YA 
KIARABU

Mwandishi wa kamusi la Lisanul-Arab amesema: as-Salaf: 
Ni jamaa waliotangulia, Mwenyezi Mungu amesema: 

لِّلْآخِرِينَ وَمَثلًَا سَلفَاً فجََعَلْناَھمُْ  
“Kisha tukawafanya kuwa watangulizi na mfano kwa wa 

baadaye.” (Sura Zukhruf 43 : 56).

al-Qawmu as-Salaf: Ni watangulizi.

Salafur-Rajul: Ni wahenga zake waliotangulia.2

Maana kama hiyo imepatikana pia katika kamusi nyingine 
za Kiarabu, hatutarefusha mambo kwa kutaja maneno yao.

Kuuza kwa as-Salaf na as-Salam ni kuuza bidhaa kwa ahadi 
ya  kulipwa thamani yake baadaye. Hii ndio maana ya neno 
hili kilugha na kifi qhi.

Lakini katika zama zetu hizi neno Salaf linatumika ku-
maanisha wafuasi wa Imam Ahmad bin Hanbal ambaye - 
kwao wao – ndio Imam mashuhuri zaidi aliyeinusuru Sunna 
na kuitetea, na akashikamana na mwenendo waliokuwa nao 
Watangulizi miongoni mwa Masahaba na Tabiina. Na wala 
hajafuata rai zilizozuka baada yao, na katika hilo alipatwa na 
maudhi kutoka kwa baadhi ya Makhalifa wa Kibani Abbas 
lakini alivumilia na kusubiri.3

2  Lisanul-Arab Juz. 9.
3 Al-Mawsuuatu ad-Dhahabiyyah Lil-Ulumil-Islamiyyah: 29/ 503.
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Hakika Masalafi  wa leo ni wafuasi wa Imam Ahmad, am-
baye huwasilisha yale yaliyopokewa kutoka kwa Masahaba 
na Tabiina katika tasnia ya Theolojia na Sharia bila kujumui-
sha rai na fi kra ambazo zilizuka katika zama za mwanzo na 
za baada yake. Imam Ahmad amekusanya wanayoyaamini 
watu wa athari katika tasnia ya Theolojia katika kitabu chake 
ambacho kakinukuu mwanawe kutoka kwake. 

Hakika jambo lililompelekea Ahmad bin Hanbal kutege-
mea wanayoyaamini Masahaba, Tabiina na waliokuja baada 
ya Tabiina, bila kuithamini rai au fi kra ya mwingine asiyeku-
wa wao ni hadithi ambayo kaipokea Bukhari zaidi ya mara 
moja kutoka kwa Abidah, kutoka kwa Abdullah bin Masuud, 
amesema: “Watu bora ni watu wa karne yangu, kisha ni wale 
watakaowafuatia, kisha ni wale watakaofuatia hao, kisha wa-
takuja watu ambao yamini ya mmoja wao itatanguliwa na 
ushahidi wake na ushahidi wake utatanguliwa na yamini 
yake.”4

Ahmad bin Taymiyyah na wafuasi wake wamefasiri mael-
ezo yaliyomo ndani ya hadithi kuwa yanamaanisha miaka 
mia tatu, na hivyo kuwavisha nguo safi  na iliyo mbali na 
makosa ya wale walioishi katika miaka hiyo, na wakafanya 
maneno yao, vitendo vyao na ridhaa zao kuwa ni hoja juu 
ya zama nyingine, na ingawa hawajatamka wazi kuwa watu 
hawa ni maasumu lakini wao wanaamiliana nao kama vile 
wao ni maasumu.

4 Sahih Bukhari, Hadithi ya 2652.
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UCHAMBUZI JUU YA HADITHI YA 
KARNE BORA

Mazungumzo hapa ni kuhusu hadithi hii inavyoonesha 
usafi  wa kutokukosea wala kujikwaa wa mtu atakayei-

shi ndani ya karne tatu. Ibnu Hajar amesema kuhusu sua-
la hili: “Imeshatangulia katika sifa za Mtume (saww) kuwa 
alisema: ‘Nilitumwa katika karne bora kushinda karne zote 
za wana wa Adam.’ Na katika riwaya ya Buraydah kwa Ah-
mad ni kuwa alisema: ‘Karne bora katika ummah huu ni ile 
ambayo mimi nimetumwa miongoni mwao.’ Na imedhihiri 
kuwa muda uliyopo baina ya tangu alipoletwa Mtume na al-
ipofariki, Sahaba wa mwisho kufariki ni miaka mia moja na 
ishirini au chini kidogo au zaidi kidogo kutokana na tofauti 
iliyopo kuhusu kufariki kwa Abu Tufayli. 

“Na kama ataanza kuhesabiwa kuanzia baada ya kufa 
kwake basi itakuwa ni miaka mia moja au tisini au tisini na 
saba. Ama karne ya Tabiina ikiwa itaanza kuhesabiwa kuan-
zia mwaka wa mia moja basi itakuwa ni miaka sabini au 
themanini. Ama ya wale waliokuja baada ya Tabiina ikianza 
kuhesabiwa kuanzia mwaka huo (wa themanini) basi itaku-
wa ni miaka hamsini. 

“Hivyo inadhihiri kuwa muda wa karne hizi unatofautiana 
kutokana na tofauti ya umri wa watu wa kila zama. Lakini 
wameafi kiana kuwa  aliyekuwa wa mwisho kati ya wale wal-
iokuja baada ya Tabiina, ambaye kauli yake inakubalika, ni 
yule aliyeishi mpaka mwishoni mwa mwaka mia mbili na 
ishirini. Katika wakati huu ndipo ilipodhihiri na kuenea bay-
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ana bidaa, Mu’utazilah wakaachia huru ndimi zao, wanafal-
safa wakanyanyua vichwa vyao na watu wa elimu wakatahi-
niwa ili waseme Qur’ani imeumbwa, na hali ikabadilika sana 
na bado jambo lina upungufu mpaka sasa.”5

Nasema: Aliyoyaeleza kuhusu maana ya karne kuwa ni 
muda, sawa iwe ni wa miaka mia moja au chini ya hapo au 
zaidi ya hapo, maana hiyo inapingana na Kitabu na lugha. 
Ama Kitabu ni kuwa kitabu kimetumia neno karne kwa 
maana ya kizazi -na si muda- ambacho kinaletwa pamoja na 
muda mmoja au utawala mmoja au anwani moja, sawa iwe 
waliishi miaka mia moja au zaidi au chini ya hapo, Mwenyezi 
Mungu anasema: 

نَّاھمُْ قرَْنٍ مِّن قبَْلھِِم مِن أھَْلكَْناَ كَمْ يرََوْا ألَمَْ كَّ لَّكُمْ نمَُكِّن لمَْ مَا الْأرَْضِ فيِ مَّ

مَاءَ وَأرَْسَلْناَ دْرَارًا عَليَْھِم السَّ فأَھَْلكَْناَھمُ تحَْتھِِمْ مِن تجَْرِي الْأنَْھاَرَ وَجَعَلْناَ مِّ
آخَرِينَ قرَْناً بعَْدِھِمْ مِن وَأنَشَأنْاَ بذُِنوُبھِِمْ

“Je, hawaoni karne ngapi tuliziangamiza kabla yao? Tuli-
wamakinisha katika nchi tusivyowamakinisha nyinyi; tu-

kawapelekea mvua nyingi; na tukaifanya mito inapita chini 
yao.  Kisha tukawaangamiza kwa dhambi zao; na tukaanzi-

sha baada yao karne nyingine.” (Sura Al-An’am: 6 : 6).

Neno karne ndani ya Qur’ani limekuja katika sehemu 
saba, na katika sehemu hizo zote Qur’ani haijatumia neno 
hilo kwa maana ya muda, sawa iwe ni miaka mia, chini au 
zaidi, bali imetumia kwa maana ya kizazi cha watu ambao 
wanaishi ndani ya zama moja katika ardhi makhususi.
5  Fat’hul-Bari: 6 / 7.
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Amesema ndani ya kamusi Lisanul-Arab: Karne ni ummah 
unaokuja baada ya ummah. Imesemekana kuwa muda wake 
ni miaka kumi. Na imesemekana ni miaka ishirini. Na imese-
mekana ni miaka thelathini. Na imesemekana ni miaka sitini. 
Na imesemekana ni miaka sabini. Na imesemekana ni miaka 
themanini, na ndio muda wa umri wa wastani wa watu wa 
zama Fulani. Na imenukuliwa kutoka kwa al-Azhariy kuwa 
alisema: ‘Na ninachogundua mimi, na Mwenyezi Mungu ndi-
ye ajuaye zaidi, ni kuwa karne ni kipindi cha watu wa kila 
muda ambao humo alikuwemo Nabii au lilikuwemo tabaka 
fulani la maulamaa, sawa iwe ni miaka sitini au zaidi.’”6

Si Lisanul-Arab pekee ndiyo iliyotoa tafsiri hii, bali hata 
mwandishi wa kamusi la al-Qamusi ameafi kiana naye, pale 
alipofasiri kwa maana ya watu wa zama moja na ni ummah 
baada ya ummah. Na ushahidi juu ya hilo ni kauli ya mshairi: 
“Ikipita karne ambayo wewe umo humo na ukarudishwa ka-
tika karne nyingine basi wewe ni mgeni.”

Na kwa ajili hiyo hadithi inajulisha heshima ya vizazi vi-
tatu vyenye kufuatana vitakavyoishi katika kigezo kimoja na 
kufungamanishwa na anwani moja, lakini ni upi muda wa 
kila kizazi? Hadithi haijataja.

Cha kustaajabisha ni kuwa Ibn Hajari aligundua haki mwan-
zo wa maneno yake hivyo akasema katika kutafsiri kauli: “Wal-
io bora katika ummah wangu ni karne yangu. Yaani watu wa 
karne yangu, na karne ni watu wa zama moja walio karibu 
walioshirikiana katika jambo moja lililokusudiwa. Na inaseme-
kana kuwa hilo (neno) ni makhususi pale wanapokusanyika 
katika zama za Nabii au Rais anayewakusanya pamoja katika 
mila moja au madhehebu moja au kazi moja.”7

6 Lisanul-Arab: 13/ 333, Madda: Karne.
7 Fat’hul-Bariy: 7 / 5.
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Kutokana na maelezo yaliyotangulia tunapata mambo 
yafuatayo:

Kwanza: Hakika karne haimaanishi miaka mia moja, bali 
humaanisha kila ummah ambao watu wake wanaishi juu ya 
ardhi moja kwa kigezo makhususi, kama vile unabii, utawa-
la, utamaduni na vigezo vingine ambavyo hukusanya watu 
wengi na kuwafanya kitu kimoja na ummah mmoja. Hivyo, 
kuna wakati, muda wa kuishi kwa baadhi ya ummah hufi kia 
mamia ya miaka, kama vile ilivyokuwa kwa mafarao na baa-
dhi ya ummah zilizopita, na baadhi ya ummah muda wake 
wa kuishi huwa ni chini zaidi ya hapo, kama vile ummah 
unaoishi chini ya utawala wa muda mfupi au unaoishi chini 
ya kigezo kingine cha muda mfupi miongoni mwa vigezo vy-
enye kukusanya watu wengi.

Ndiyo, katika istilahi ya watu wa sasa neno karne linatu-
mika kumaanisha muda usiopungua miaka mia moja, hivyo 
Waislamu wa leo wanaishi katika karne ya kumi na tano Hi-
jiriya. Lakini ni kwamba istilahi ya hadithi haina uhusiano 
wowote na lugha na Kitabu kitakatifu.

Pili: Hakika hadithi imeonesha ubora wa ummah tatu, 
ambazo zinakusanywa pamoja na kufanywa ummah mmoja 
na anwani miongoni mwa anwani za tauhidi. Wa kwanza 
kati ya hizo tatu ni ule wenye kuishi pamoja na Mtukufu 
Mtume (saww) ambao yeye ameufanya kitu kimoja na um-
mah mmoja. Ama wa pili na a tatu ambao Mtukufu Mtume 
(saww) ameuzungumzia kwa kauli yake: “Kisha ni wale wa-
takaowafuatia, kisha ni wale watakaofuatia hao,” hajaaini-
sha muda wake wala kigezo kitakachowaleta pamoja katika 
kila ummah, hivyo huenda makusudio ya kipengele cha pili 
– kwa mujibu wa itikadi zao - yakawa ni kipindi cha ukhalifa 
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ambao ulikoma kwa kumwengua Hasan bin Ali (as) kwa 
shinikizo na njama za watoto wa Abu Sufi yan na wa Mar-
wani.

Ama kipengele cha pili chenyewe kina dhana nyingi am-
bazo hakuna hata moja tunayoweza kuitegemea isipokuwa 
kwa dalili bayana, na dalili hiyo haipo. Na kwa kuwa dalili ni 
dhaifu na dhana ni nyingi basi kutafsiri vipengele hivi viwili 
kwa maana ya tabiina na wale waliokuja baada ya tabiina, 
inakuwa ni tafsiri itokanayo na rai binafsi, tafsiri ambayo 
haina dalili wala mashiko isipokuwa msimamo alionao mtu 
kuhusu haki yao.

Na hata tukijaalia kuwa ni sahihi kauli isemayo kuwa mu-
radi wa vipengele vitatu vya hadithi ni muda ambao aliishi 
humo Mtume, walioishi tabiina na walioishi wale waliokuja 
baada ya tabiina, bado ni lazima kuchunguza kwa kina katika 
kuainisha kigezo kilichofanya zama zao ziwe bora. Huenda 
kwa karibu sana kigezo kikawa ni kule kuenea Uislamu ka-
tika zama zao katika sehemu kubwa ya ardhi, na kuushinda 
ushirikina, na hatimaye Ahlul-Kitabi wengi wakaingia katika 
heshima ya Uislamu, kwani upanuzi mwingi wa himaya ya 
Uislamu ulitokea katika karne tatu za mwanzo na hapo watu 
wakaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi kwa 
makundi na mtu mmoja mmoja, na hili ni jambo lisilo na 
shaka kwa mtu mwenye kuijua historia ya Uislamu na Wais-
lamu.

Lakini kitendo cha Masalafi  wanatafsiri ubora kwa maana 
ya usafi  wa watu wa karne tatu na kuwa wao wameepukana 
na kila jambo ambalo linaweza kutia dosari au kuchafua dini 
yao na matendo yao, na hivyo wao ni marejeo katika uwanja 
wa Itikadi na Sharia, kwani – kwa mujibu wa madai yao -  ni 
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toka kwao wao huchukuliwa yale yanayopasa kuitikadiwa, 
na ni kwao wao mtu hurejea katika yale ambayo ni wajibu 
kuyafanyia kazi. Zaidi ya hapo, ni kuwa wao ndio marejeo 
katika kutoa tafsiri ya Qur’ani na kutambua maana yake na 
malengo yake, wala haichukuliwi tafsiri ya watu wengine 
iwapo itajitokeza tofauti.

Haya ndio wanayodai Masalafi  juu ya nafsi zao. Lakini 
je hadithi inajulisha hivyo? Itakuwaje ijulishe hivyo wakati 
tayari Mtukufu Mtume (saww) ameuelekeza ummah wote 
kuanzia Watangulizi mpaka waliofuatia, lile ambalo wana-
pasa kushikamana nalo na kulirejelea baada ya kufa kwake, 
akasema: “Hakika mimi nawaachieni vizito viwili: Kitabu 
cha Mwenyezi Mungu na kizazi changu.” Bila ya kuungani-
sha kitu kingine. Inakuwaje sasa pamoja na kuwepo rejea 
hii tena tuwafanye wale ambao hatukuelekezwa kwao kuwa 
rejea na chimbuko la misingi ya Itikadi na Sharia?
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JE USALAFI NI MADHEHEBU?

Hakika ili kukipa kitu jina ‘Madhehebu’ kinahitaji kwan-
za kiwe na misingi katika Theolojia na kanuni katika 

Sharia, misingi na kanuni ambazo wameafi kiana juu yake 
watu wote wa madhehebu husika, hivyo Ashairiya na Ma-
tardiya ni madhehebu mbili zilizo kamili, kila moja ina 
misingi na vigezo vinavyojulikana, mwasisi wa madhehe-
bu ya kwanza ametaja misingi ya madhehebu yake ndani 
ya kitabu Maqalatil-Islamiyiina. Na pia Matardiya licha ya 
kwamba ni madhehebu iliyo karibiana sana na madhehebu 
ya Ashairiya lakini inatofautiana nayo katika mas’ala aru-
baini na tano.

Na ni hivyo hivyo kuhusu madhehebu za kifi qhi, kila mad-
hehebu ina misingi makhususi inayoitofautisha na madhe-
hebu nyingine. Ama wanahadithi ambao Masalafi  wanajiona 
kuwa wanafuata athari zao, wenyewe hawakuwa na misingi 
inayowakusanya pamoja katika uwanja wa Theolojia, wala 
hawakuwa na kanuni zenye kuwaainisha katika uwanja wa 
Sharia, bali walikuwa na fi kra tofauti na rai zenye kugonga-
na, na walikuwa na madhehebu tofauti. 

Na kama una shaka na hili tulilosema – kuwa wanaha-
dithi walikuwa wametofautiana katika rai na madhehebu 
katika upande wa Theolojia – basi sikiliza asemayo Suyuti 
kuhusu idadi ya madhehebu ya wanahadithi, kutofautiana 
rai zao na mwenendo wao, amesema hayo pale alipokuwa 
akitaja majina ya wale waliotuhumiwa kwa bidaa - kama al-
ivyosema mwenyewe - miongoni mwa wapokezi wa Bukha-
ri na Muslimu au wa mmoja wao, hiyo ni ukiachilia mbali 
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wanahadithi wengine ambao ni wapokezi wa waandishi wa 
vitabu vingine vya Sunan na Musnad na ensaiklopidia ny-
ingine za hadithi.

Yafuatayo ni majina ya wale aliowahesabu miongoni mwa 
Mur’jia, na itikadi ya Ir’jai kama alivyosema mwenyewe ni 
kusita kutamka kuwa ni mtu wa motoni yule mwenye kuten-
da madhambi makubwa. Na  hao wanahadithi walio Mur’jia 
ni:

1. Ibrahim bin Twahamani.

2. Ayubu bin Aidhu at-Twaiy.

3. Dhar bin Abdullah al-Marhabiy.

4. Shababah bin Siwari.

5.  Abdul-Hamid bin Abdurahman, Abu Yahya al-Ha-
maniy.

6. Abdul-Majid bin Abdul-Aziz, Ibn Abi Rawud.

7. Uthman bin Ghiyath al-Basriy.

8. Umar bin Dhari.

9. Umar bin Murah.

10. Muhammad bin Khazim.

11. Abu Muawiya ad-Dhariru.

12. Warqau bin Umar al-Yashkariy.

13. Yahya bin Salih al-Wahadhiy.

14. Yunus bin Bakiri.
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Na ametaja pia majina ya Manawasibu, akasema: Maana 
yake ni kumchukia Ali (as) na kumtanguliza mwingine juu 
yake, na hao wanahadithi Manawasibi ni:

1. Is’haqa bin Suwaydul-Adawiy.

2. Bahzu bin Asad.

3. Harizi bin Uthman.

4. Haswin bin Numairu al-Wasitwiy.

5. Khalid bin Salamah al-Faafau.

6. Abdullah bin Salim al-Ashariy.

7. Qaysu8 bin Abi Hazim.

Na ametaja pia majina ya Mashia, na kama alivyosema 
yeye: Ushia ni kumtanguliza Ali juu ya Masahaba wengine, 
na hao wanahadithi Mashia ni:

1. Ismail bin Aban.

2. Ismail bin Zakariya al-Khalqaniy.

3. Jariri bin Abdul-Hamid.

4. Aban bin Taghlab al-Kufi y.

5. Khalid bin Muhammad al-Qat’waniy.

6. Said bin Fayruz Abul-Bakhtariy.

8  Nasi hatukubaliani na kitendo cha kumjumuisha Qaysu miongoni mwa Ma-
naasibu, kwa sababu al-Khatibu al-Baghdadiy ndani ya Taarikh Baghdad Juz. 
12 Uk. 452 amemtaja na kusema kuwa alihudhuria vita vya Nahruwani akiwa 
pamoja na Ali (as) dhidi ya Makhawarij, kama ambavyo pia riwaya zake zinat-
hibitisha kuwa hakuwa hivyo.
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7. Said bin Ashuu.

8. Said bin Afi r.

9. Ibad bin Awam.

10. Ibad bin Ya’qub.

11. Abdullah bin Isa bin Abdurahman bin Abi Layla.

12. Abdurazaq bin Hamam.

13. Abdul-Malik bin Aayun.

14. Ubaydullah bin Musa al-Abasiy.

15. Adiy bin Thabit al-Ansariy.

16. Ali bin al-Ja’di.

17. Ali bin Hashim bin al-Baridu.

18. al-Fadhlu bin Dakin.

19. Fadhilu bin Marzuqu al-Kufi y.

20. Fataru bin Khalifah.

21. Muhammad bin Jihadah al-Kufi y.

22. Muhammad bin Fadhilu bin Ghazawani.

23. Malik bin Ismail, Abu Ghassan.

24. Yahya bin al-Jazzari.9 

Pia ametaja majina ya al-Qadiriyyah, na maana yake kama 
alivyosema mwenyewe ni: Kudai kuwa shari inatokana na 
kiumbe, na hao Wanahadithi al-Qadiriyyah ni:

9 Yeye kamwandika kama al-Khazzar, na hayo ni makosa.
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1. Thawru bin Zaidi al-Madaniy.

2. Thawru bin Yazid al-Hamswiy.

3. Hassan bin Atwiyyah al-Muharibiy.

4. Hasan bin Dhakawani.

5. Daud bin Haswin.

6. Zakariya bin Is’haqa. 

7. Salim bin Ajalaniy.

8. Salam bin Miskini.

9. Saifu bin Salman al-Makiy.

10. Shubali bin Ibad.

11. Shariku bin Abi Namru.

12. Salih bin Kisani.

13. Abdullah bin Amru.

14. Abu Maamaru Abdullah bin Abi Labidi.

15. Abdullah bin Abi Najih.

16. Abdul-Aala bin Abdul-Aala.

17. Abdurahmani bin Is’haqa al-Madaniy.

18. Abdul-Warith bin Said Thawriy.

19. Atau bin Abi Maymanuh.

20. al-Alau bin al-Harith.

21. Amru bin Zaidah.

22. Imrani bin Muslim al-Qasiru.
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23. Umairu bin Haniy.

24. Awfu al-Aarabiy.

25. Kahamasu bin al-Min’hali.

26. Muhammad bin Sawau al-Basriy.

27. Harun bin Musa al-Aawar an-Nahawi.

28. Hisham ad-Dastawaiy.

29. Wahab bin Munabihu.

30. Yahya bin Hamza al-Hadhramiy.

Na amemtaja Bashar bin as-Siriy na kusema: “Alituhumiwa 
kwa rai dhaifu, nayo ni kukanusha sifa za Mwenyezi Mungu 
Mtukufu na kusema kuwa Qur’an ni kiumbe.”

Na amewataja pia Akrimah mtumishi wa Ibn Abbas na 
Walid bin Kathiri miongoni mwa Maharuriyah, na akasema: 
“Nao ni Makhawariji ambao walipinga Ali kufanya mazun-
gumzo na kundi la Muawiya na wakajitenga naye na kujiten-
ga na Uthman na kizazi chake.”

Na amemtaja Ali bin Abi Hashim, na amesema: “Alituhu-
miwa kwa kutokuwa na msimamo, nako ni kutokutoa msi-
mamo juu ya Qur’ani je ni kiumbe au si kiumbe.”

Na amemtaja Imrani bin Hatani, amesema: “Ni miongoni 
mwa Maqaadiyyah ambao wanaona inaruhusiwa kuwapiga 
vita Maimamu lakini hafanyi hivyo.”

Kutokana na maelezo yaliyotangulia inabainika kuwa Wa-
tangulizi ambao wanajiita Masalafi  – ambao ni wanahadithi 
- walikuwa na rai zenye kupingana, nadharia zenye kutofau-
tiana na fi kra zenye kupishana. Na pia hawakuwa na misingi 
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na vigezo makhususi vyenye kuwakusanya pamoja katika 
nyanja yoyote ile ya dini na Sharia. Sasa inakuwaje Masalafi  
wa sasa wadai kuwa wamechukua misingi yao kutoka kwao 
na hali wao wenyewe hawana misingi hiyo?   Na inakuwaje 
wadai kuwa wanawafuata na hali wao ni makundi tofauti, 
Watangulizi ambao hawana misingi itakuwaje wawe kiigizo 
cha waliokuja baada yao?!
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JE USALAFI NI MFUMO WA 
KIFIKRA?

Imeshabainika kutokana na tuliyoyataja kuwa Usalafi  si 
madhehebu miongoni mwa madhehebu ya Kiislamu, si 

KiTheolojia wala Kifi qhi. Na sasa mazungumzo yamebakia 
kuhusu je wenyewe ni mfumo wa kifi kra kwa kuwa unashi-
kamana na mfumo wa Watangulizi, ambao walikuwa mbali 
na makosa na karibu zaidi na haki katika kutafsiri maneno 
ya lugha ya Kiarabu yaliyokuja ndani ya Qur’an Tukufu, kwa 
hoja kwamba wao walikuwa ni Waarabu asili waliokuwa mba-
li na mazingira yanayoweza kuwafanya wasiielewe lugha na 
kuyatoa maneno kwenye maana yake halisi.

Dhana hii si sawa na dhana ya kwanza katika ubatili wake 
na ubovu wake, isipokuwa ni kwamba nayo hatuwezi kui-
afi ki, hiyo ni kwa sababu Watangulizi – tangu zama za Mtuku-
fu Mtume (saww) - hawakuwa katika mfumo mmoja katika 
msimamo wao kuhusu maandiko ya kidini, wapo ambao 
waliyafuata yalivyo bila kujitenga nayo hata kidogo, na wapo 
waliyoyachezea kwa kuongeza rai zao na hawa walikuwa 
mashuhuri kwa jina la ‘Watu wa rai binafsi na tashbihi’ na wa 
kwanza wao ni Umar: 

1.  Talaka tatu kwa mara moja: Umar bin Khattab akase-
ma: “Hakika watu wameharakisha katika jambo am-
balo lilikuwa na uvumilivu kwao, naona ni vizuri tu-
lipitishe juu yao. Akalipitisha juu yao.”10

10 Sahih Muslim: 4 / 184, Mlango wa talaka ni tatu, Hadithi ya 1 – 3.
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2.  Bukhari ameandika kutoka kwa Imran bin Huswin 
(r.a), amesema: “Aya ya Muta iliteremshwa ndani 
ya Kitabu cha Mwenyezi Mungu na tukafanya Muta 
pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), na 
haikuteremka Qur’ani kuja kuifuta, na wala (Mtume) 
hakuikataza mpaka kufa kwake, lakini mtu mmoja 
(Umar) akasema atakayo kwa rai yake.”11

3.  Ameandika Muslim kutoka kwa Abu Nadhrah, amese-
ma: “Nilikuwa kwa Jabir bin Abdillah, na mara alikuja 
mtu na kusema: ‘Ibn Abbas na Ibn Zubairi wameto-
fautiana kuhusu Muta mbili.’ Jabir akasema: ‘Tulifanya 
Muta pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), 
kisha Umar akatukataza…”12

4.  Umar alitamka bayana katika hotuba yake kuwa 
anakataza Muta mbili zilizotajwa (ya Wanawake na ya 
Hijja), akasema: “Muta mbili zilikuwepo katika zama 
za Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na mimi nazi-
kataza na kutoa adhabu juu yake.”13 

Na hebu tusome pia mazungumzo haya, kwanza kuhusu 
Muta ya wanawake, na pili kuhusu Muta ya Hijja.

Ibn Abbas: “Mtukufu Mtume alifanya Muta.”
Ur’wah bin Zubair: “Abu Bakr na Umar walikataza Muta.”

Ibn Abbas: “Ur’wah  anasemaje?”

Msemaji: “Anasema:  Abu Bakr na Umar walikataza Muta.”

11 Sahih Bukhari: 3 / 154, Kitabu cha Tafsiri, Mlango wa 33, Hadithi ya 4158.
12  Sahih Muslim: Kitabu cha Nikahi, Mlango wa 3, Hadithi ya 17.
13  Ahkamul-Qur’an cha al-Jaswas: 2 / 152. as-Sunanul-Kubra cha al-Bayhaqiy: 7 / 

206.
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Ibn Abbas: Naona wataangamia, mimi nasema Mtukufu 
Mtume, yeye anasema: Abu Bakr na Umar walikataza.”14

Tirmidhiy amepokea kwa njia yake kutoka kwa Ibn Shihab 
kwamba Salim bin Abdullah alimsimulia kwamba alimsikia 
mtu mmoja kutoka Sham akimuuliza Abdullah bin Umar 
kuhusu Muta ya Hijja, Abdullah bin Umar  akasema ni halali. 
Mtu yule wa Sham akasema: Lakini baba yako alikataza. Ab-
dullah bin Umar akasema: “Hivi kama baba yangu alikataza 
wakati Mtume wa Mwenyezi Mungu alifanya, je inapasa ku-
fuatwa amri ya baba yangu au amri ya Mtume wa Mwenyezi 
Mungu?” Mtu yule akasema: “Amri ya Mtume wa Mwenyezi 
Mungu.” Akasema: “Basi Mtume wa Mwenyezi Mungu ali-
fanya.” 

Tirmidhiy anasema: “Hadithi hii ni sahihi na nzuri.”15

Laajabu ni kuwa Umar hata katika zama za Mtukufu 
Mtume (saww) alikuwa akisema kwa rai yake kinyume na 
alivyokuwa akitaka na kuamrisha Mtume, kana kwamba 
yeye alikuwa anajua maslahi ya mambo kuliko Mtume. Yeye 
mwenyewe alizungumzia hilo siku moja kama itakavyokuja 
huko mbele, pale alipofi chukiwa na maslahi ya kweli am-
bayo Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa amey-
aainisha.

Na sasa mazungumzo yamebakia kuhusu maslahi ambayo 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alikuwa ameyaainisha 
lakini Umar akakhalifu amri yake na kamwe hakujua ukweli 

14 Musnad Ahmad: 1 / 337.
15   Sunan-Tirmidhiy: 259, Kitabu cha Hijja, Mlango wa 12, Yaliyokuja kuhusu Muta, 

Hadithi ya 825, imesahihishwa na Swadqiyu Jamilul-Atari, Darul-Fikra- 1425 
A.H.
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wake kwa kuwa haiwezekani au ni vigumu kuziona athari 
zake chanya, au kuziona athari hasi zitokanazo na kupinga 
amri husika, kwani athari nyingi kama hizi hazionekani 
isipokuwa baada ya muda mrefu.

Amepokea Ibn Saad kwa njia yake kutoka kwa Miqdad bin 
Amru, amesema:   “Mimi ndiye niliyemteka al-Hakam bin 
Kisani, kiongozi wetu akataka kumkata shingo, nikamwam-
bia muache tumpeleke kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww), tulipompeleka kwa Mtume, Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) alianza kumlingania Uislamu, akatumia 
muda mrefu kumlingania, Umar akasema: ‘Kwa kitu gani 
unazungumza na huyu ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu? 
Wallahi kamwe milele asilimu huyu, niache nimkate shingo 
yake na aingie katika shimo la moto.’ Lakini Mtume hakum-
jali Umar, mpaka al-Hakam akasilimu. Umar alisema: ‘Mara 
nikamuona amesilimu kiasi kwamba likanishughulisha lile 
lililotokea mwanzo na lile lililofuata baadaye, nikasema: 
Inakuwaje namzuia Mtume kutenda jambo ambalo yeye 
alijua zaidi kuliko mimi kisha baadaye nasema, kwa hilo 
nilitaka kumnasihi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na Mtume 
wake?’

“Umar alisema: ‘Alisilimu na wallahi ukawa mzuri Uisla-
mu wake, akapigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu 
mpaka akauwawa shahidi katika kisima cha Mauna huku 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa radhi naye, na 
akaingia peponi.”’16

Imam Abu Hanifa (80 – 150 A.H.) alikuwa akitumia Tash-
bihi na Istihsani katika kiwango cha hali ya juu zaidi, wakati 

16   At-Tabaqat al-Kubra: 4 / 137, Darul-Bairuti, na Daru Swadiru, Chapa ya 
mwaka 1377 A.H.



HISTORIA, MAANA NA LENGO LA USALAFI

38

ambapo Imam Shafi i alikuwa akitumia Tashbihi bila Istihsani 
na akiona kuwa ni mzushi yule mwenye kutumia Istihsani. 

Wakati ambapo Abu Hanifa alikuwa akiona kuwa in-
aruhusiwa kutumia rai binafsi inapokosekana dalili, Malik 
alikuwa akiona kuwa hairuhusiwi kufanya hivyo, na nyingin-
ezo miongoni mwa sura za tofauti iliyopo baina ya madhe-
hebu ya Kifi qhi au KiTheolojia. Sasa je baada ya yote haya in-
asihi kudai kuwa Watangulizi wana mfumo mmoja wa kifi kra 
ambao ni wajibu kuufuata?

Mwandishi mmoja wa Kisyria ana maneno kuhusu hili, 
anasema: “Lakini ilipokuwa hakuna vigezo na mipaka bayana 
inayotenganisha baina ya rai itokanayo na dalili za maandiko 
na hitimisho lake na ile rai iliyoasi iliyo nyuma ya ukuta, 
ndipo ulipozuka mtikisiko mkubwa kuhusu msimamo am-
bao unatakiwa kuchukuliwa kuhusu rai binafsi,  wakati am-
bapo kundi kubwa la wanafi qhi miongoni mwa Masahaba na 
Tabiina lilikimbilia kwenye rai binafsi kila pale maslahi yali-
popelekea kufanya hivyo, ni wakati huo huo kundi jingine 
kubwa la wanafi qhi miongoni mwa Masahaba na Tabiina li-
likimbilia upande mwingine kabisa, hivyo wao wakafunga 
mlango wa kutumia rai binafsi na wakajizuia kuingia humo, 
na wala hawakusita kutangaza upingaji wao juu ya matendo 
ya kundi hilo lingine.

“Na miongoni mwa vinara wa kundi hili (lililopinga rai 
binafsi) ni Abdullah bin Abbas, Zubair, Abdullah bin Umar 
bin Khattab, Abdullah bin Amru bin Aswi, hao ni miongoni 
mwa Masahaba. Ama katika Tabiina ni Ur’wah bin Zubairi, 
Atau bin Abi Rabah, Aamir bin Sharahil maarufu kwa jina la 
Shaabiy. Na imepokewa kuwa Shaabiy alikuwa akisema: ‘Yale 
waliyokuleteeni hawa kutoka kwa Masahaba wa Mtume wa 
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Mwenyezi Mungu (saww) yachukueni, ama yale yatokanayo 
na rai zao binafsi yatupeni chooni.”’17 

Na la kushangaza ni kuwa hao Watangulizi wema, katika 
kutatua tatizo hili ambalo lilileta mpasuko baina ya Waisla-
mu, hawakurejea kwa Maimamu wa Ahlul-Bait (as) ambao 
Mtukufu Mtume (saww) aliwafanya pacha wa Kitabu na rejea 
ya kufuatwa, kana kwamba wao si katika Watangulizi wema.

Pamoja na tofauti yote hii, bado tunakuta kuwa: “Yule 
anayelingania Usalafi  anaudhihirisha kana kwamba Usalafi  
ni nadharia na matendo yenye kuafi kiana, wakati uhalisia ni 
kwamba ni matendo zaidi ya moja yenye kupingana, na una 
mitazamo zaidi ya mmoja yenye kupingana. Na Watangulizi 
si wenye rai moja, mwelekeo na msimamo mmoja, hata mtu 
aweze kujinasibisha nao.”18

17  As-Salafi yyah Marhalah Zamaniyyah La Madh’habu Islamiy, cha Dkt, 
Muhammad Said Ramadhan al-Bawtiyyu: 51.

18 Qiraatu Fi Kutubil-Aqaid cha Hasan bin Farhan al-Malikiy: 187, Kituo cha masomo 
ya historia huko Oman, chapa ya mwaka 1425 A.H.
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MPASUKO KATIKA SAFU ZA 
WANAHADITHI

Wavuka kipimo miongoni mwa wanahadithi walichukua 
kauli na rai za Imam Ahmad na kuzifanya misingi isi-

yokubali kujadiliwa – licha ya kuwemo humo mambo am-
bayo yanakhalifu akili salama – mpaka pale Abul-Hasan 
al-Ash’ariy (260 – 324) alipojiunga na wanahadithi kwa ku-
tangaza bayana kujitenga kwake na madhehebu ya Muuta-
zila, madhehebu ambayo alidumu nayo mika mingi, kwani 
alipanda kwenye kiti katika msikiti mkuu wa Basra na aka-
nadi kwa sauti ya juu kabisa: “Anayenijua basi ameshanijua, 
na asiyenijua basi mimi ni fulani bin fulani, nilikuwa nikise-
ma kuwa Qur’ani ni kiumbe, na kwamba Mwenyezi Mungu 
haoni kwa macho, na kwamba vitendo viovu mtendaji wake 
ni mimi mwenyewe. Lakini sasa natubu na kung’oa itikadi 
hiyo kwa kuwapinga Muutazila, nazitoa nje fedheha zao na 
aibu zao.”19

Na kuna  dhana kadhaa kuhusu sababu iliyomfanya Sheikh 
al-Ash’ariy kujiunga na wanahadithi, hapa tutataja dhana 
mbili tu katika hizo:

Ya kwanza: Ni kuwepo mgandamizo dhidi ya Muutazila 
kutoka kwa Makhalifa wa Bani Abbas, tangu al-Mutawakil 
al-Abasiy aliposhika utawala, na hapo akawasaidia wana-
hadithi na hivyo wao wakawa na nguvu katika zama zake 
na katika zama za watawala waliofuata baada yake kama 

19   Al-Fahrastu cha an-Nadim: 231, Fani ya tatu katika makala ya tano. Na pia 
Wafayatul-Aayan: 3 / 285.
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vile al-Mustansiru, al-Mustainu, al-Muutazu, al-Muhtadi, al-
Muutamadu, al-Muutadhadu, al-Muktafi , al-Muqtadiru, am-
baye alichukua hatamu ya utawala kuanzia mwaka 295 AH. 
Mpaka mwaka 320 A.H. ni katika kipindi hicho ndipo Abul-
Hasan al-Ash’ariy alitangaza toba yake na kujitenga kwake 
na Muutazila na hatimaye kujiunga na kundi la wanaha-
dithi.

Ya pili: Alijiunga na wanahadithi kwa lengo la kufanya 
marekebisho katika itikadi zao ambazo zilijaa batili na up-
otovu, hivyo mfumo wa al-Ash’ariy ukaja kama mfumo wa 
kati baina ya mifumo miwili: Mfumo wa wanahadithi na wa 
Muutazila.

Vyovyote vile iwavyo, sawa sababu iwe ni kujinasua na 
mgandamizo wa utawala uliokuwa dhidi ya Muutazila, au iwe 
ni kufanya marekebisho katika itikadi za wanahadithi, bado 
ni kwamba msimamo wake haukupata bahati ya kukubali-
ka na mashekhe wa wanahadithi ambao hujiita ‘Wafuasi wa 
Watangulizi wema’. Kwani katika kitabu Tabaqat cha Ibn Abi 
Ya’la kuna hikaya hii:

“Abu Abdullah al-Hamraniy amesema: al-Ash’ariy alipoin-
gia Baghdad alikuja kwa al-Barbahariy20 na akaanza kusema: 
‘Nimemjibu al-Jabaiy na Abu Hashim, nimevunja hoja zao, 
za Mayahudi, Manasara na Majusi, nilijadiliana nao.’ Alikith-
irisha maneno na aliponyamaza, al-Barbahariy alisema: ‘Sijui 
chochote katika uliyosema, si katika machache wala si katika 
mengi, na wala hatutambui isipokuwa yale aliyosema Abu 
Abdullah Ahmad bin Hanbal.’

20 Yeye ni Hasan bin Ali bin Khalaf, alikuwa ni Shekhe wa Mahanbali katika zama 
zake, ni mtu wa Baghdad, ana Sharhu juu ya Kitabus-Sunnah, alifariki mwaka 
329 A.H. Tazama al-Aalam: 2 / 201.
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“Abu Abdullah al-Hamraniy anasema: Basi akatoka kwake 
na akaandika kitabu al-Inabah, lakini (al-Barbahariy) hakuki-
kubali, na hakuonekana tena Baghdadi mpaka alipoondoka 
humo.”21

Vyovyote iwavyo ni kwamba rai za al-Ash’ariy zilizua 
mpasuko katika safu za wanahadithi, hivyo wakagawanyi-
ka makundi mawili, yupo aliye mfuasi wa Hanbali ambaye 
haendi nje ya yale aliyoandika Imamu wake katika misingi, 
na yupo yule aliye mfuasi wa al-Ash’ariy ambaye anachukua 
rai ya kati katika itikadi za wanahadithi, na anasema kuwa 
akili ni hoja katika maarifa. Hakika baada ya kufariki al-
Ash’ariy ulitokea mgongano baina ya makundi mawili kati-
ka maudhui zaidi ya moja, analitambua hilo yule aliyesoma 
kitabu Tabaqatus-Shafi iyyah.22 

21 Tab’yiin Kidhbul-Muftariy, Sehemu ya maelezo: 391.
22 Tabaqatus-Shafi iyyah cha as-Sabkiy: 3 / 391.
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ITIKADI ZA AT-TWAHAWIYYAH NI 
MPASUKO WA PILI

Kitabu al-Aqidah at-Twahawiyyah kinahesabika miongoni 
mwa vitabu vya msingi kwa Masunni, nacho ni miongo-

ni mwa vitabu vya kiada vya Chuo kikuu cha Madina mpaka 
leo hii, na mwandishi wake ambaye aliishi zama za Sheikh 
al-Ash’ariy na akafariki mwaka  321 A.H. ananasibisha kila 
kilichomo humo na Abu Hanifa na Abu Yusuf na Muhammad 
bin Hasan as-Shaybaniy.

Itikadi hii ambayo inapingana na itikadi ya Ashaira kati-
ka mas’ala kumi na tatu, ilizua mpasuko wa pili katika safu 
za wanahadithi, kwa kuwa iliathirika na kauli za Imam Abu 
Hanifa ambaye ndiye kiongozi wa rai binafsi na si kiongozi 
wa nukuu za maandiko.

Mpasuko wa tatu ulidhihiri katika safu za wanahadithi 
kwa kudhihiti madhehebu ya al-Matridiyyah huko Mashari-
ki, ambapo hawa waliwakhalifu wanahadithi (ambao hujiita 
wafuasi wa Watangulizi wema- Masalafi -) katika mas’ala kad-
haa ya kiitikadi, kama ambavyo waliwakhalifu Ashaira katika 
mas’ala arubaini na tano.

Hali iliendelea kuwa hivyo bila kuwepo mabadaliko 
makubwa mpaka alipodhihiri Ahmad bin Taymiyyah (661 
– 728 A.H) akayapa umuhimu mahususi madhehebu ya 
wanahadithi na akamfuata Ahmad bin Hanbali katika yale 
yaliyopokewa kutoka kwake katika upande wa Theolojia na 
Sharia. Lakini pamoja na hali hiyo alikuwa hatumii jina ‘Us-
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alafi ’ kama istilahi, bali alikuwa akinasibisha rai zake kwa 
Watangulizi au kwa Masunni.

Katika upande huu kaandika risala na vitabu kadhaa, vyote 
vikiwa na lengo la kuelezea kwa maana ya neno kwa neno 
(sisisi - ya kilugha) zile sifa za Mwenyezi Mungu zilizomo 
ndani ya Kitabu na Sunna, kiasi kwamba akadai kuwa Mwe-
nyezi Mungu ana upande, yuko juu, anatikisika, anapanda 
na kushuka, na mengineyo miongoni mwa sifa za vitu vy-
enye umbile.23

23 Majmuatur-Rasail al-Kubra: Juz. 1, al-Aqidah al-Wasitwiyyah: 398, 399, 401, 
Maktaba ya machapisho ya Muhammad Ali Swabihu na watoto wake, Cairo.
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MABADILIKO KATIKA ITIKADI ZA 
WANAHADITHI

Hakika Ibn Taymiyyah hata kama atadai kuwa yeye 
anafuata mfumo wa Ahmad bin Hanbal, lakini ni kwam-

ba ameachana naye katika mas’ala mengi ambayo Ibn Taymi-
yyah ametegemea katika mas’ala hayo habari za Mahashawi-
yyah, jambo ambalo lilileta mpasuko katika itikadi zao na 
kuwagawa makundi mawili. Miongoni mwa itikadi hizo ni 
itikadi yake kuhusu sifa za Mwenyezi Mungu, kuharamisha 
kwake safari ya kwenda kulizuru kaburi la Mtukufu Mtume, 
kuharamisha kwake kujengea kaburi na kuharamisha kwake 
kutawasali kupitia Mtukufu Mtume (saww).

Ulamaa wa zama zake kama vile as-Sabkiy aliyefariki mwa-
ka 756 A.H. Na Ibn Jahbal aliyefariki mwaka 733 A.H. na 
wengineo walimpinga, kama ambavyo pia aliwekwa gerezani 
zaidi ya mara moja kwa sababu ya baadhi ya itikadi zake na 
fatwa zake. Alialikwa Misri mwaka 705 A.H. na akawekwa 
gerezani huko Misri muda wa mwaka mmoja na nusu kwa 
sababu ya kudai kuwa Mungu ana umbile. Kama ambavyo 
aliwekwa kizuizini kwa kulazimishwa kuishi huko Damascus 
mwaka 726 A.H. kwa sababu ya fatwa yake ya kuharamisha 
watu kusafi ri kwenda kuyazuru makaburi ya Manabii, al-
iendelea kuwa kizuizini hapo mpaka alipofariki mwaka 728 
AH. Na hakuna aliyeathirika na mfumo wa Ibn Taymiyyah 
isipokuwa watu wachache kama vile ad-Dhahabiy aliyefariki 
mwaka 747 A.H. na Ibn Qayyimu al-Jawziyyah aliyefariki 
mwaka 751 A.H. na Ibn Kathir aliyefariki mwaka 774 A.H.
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Pamoja na hivyo bado ad-Dhahabiy alimkhalifu katika baa-
dhi ya misingi, na akamwandikia barua ambayo humo alip-
inga baadhi ya madai yake na fi kra zake, na kwa ajili hiyo 
mfumo wake haukuwa na jina kubwa baada ya kufa kwake 
na ulikaribia kufutika kama si Muhammad bin Abdul-Wahabi 
kuunadi katika ardhi ya Najda, ambapo alijitolea kwa juhudi 
zake zote katika kuhuisha itikadi yake kuhusu Manabii na 
mawalii bila kugusa itikadi yake kuhusu baadhi ya mas’ala 
yanayohusu sifa za Mwenyezi Mungu, itikadi inayolazimu 
Mungu kuwa na upande na mtikisiko.

Kwa kweli kudhihiri kwake katika nchi iliyo mbali na 
elimu, iliyoenea ujinga na ukosefu wa elimu, kulimsaidia 
sana katika kufanikisha lengo lake, hasa baada ya kuungana 
na watawala wa nchi ya Wasaudia kwa sharti kwamba wao 
wawe na utawala na yeye awe na mamlaka ya kutoa fatwa 
na kusimamia mambo ya Sharia, na pia khumsi za ngawira 
ziwe zake – ngawira zilizokuwa zikiletwa na jeshi lake pindi 
linapoyavamia makabila ya Yemen, Iraq na kwingineko.

Pamoja na hayo bado yeye hakuwa na sauti, na hata yule 
aliyekuja baada yake, mpaka Wasaudia walipoziteka Haramu 
mbili tukufu kwa mbinu za marafi ki zao – na kinara wao ak-
iwa ni Uingereza - ambao waliugawagawa vipande utawala 
wa Uthmaniya na kuufanya vinchi vidogo vidogo ambavyo 
ni rahisi kuviteka na kuvipora milki zake na kuzifanya zitii 
mbele ya dola kubwa, na hapo ndipo neno Salafi yyah (Us-
alafi ) lilipoenea katika vyombo vya habari vilivyokuwepo 
zama hizo yakiwemo majarida, magazeti, vitabu vya kiada na 
idhaa mbalimbali.

Istilahi ya Usalafi  kwa hawa watu ni sawa na kuwakufuri-
sha, kuwatuhumu kwa bidaa na kwa ufasiki Waislamu wen-



HISTORIA, MAANA NA LENGO LA USALAFI

47

gine wasiokuwa wao. Japokuwa Watangulizi wao hawakuwa 
na ujasiri na uthubutu wa kumwaga damu, kupora mali na 
kuuwa watu kiholela lakini mfumo aliouweka Ibn Taymi-
yyah na kuurudisha upya Muhammad bin Abdul-Wahab hau-
na matokeo isipokuwa misiba hii mikubwa katika maisha ya 
Waislamu, kwani bado tunaendelea kusikia kila siku matukio 
makubwa na mengi ya kujilipua (Boko Haramu, al-Shabab, 
al-Qaida, nk) yakilenga kuwauwa watu wasiokuwa na hatia 
miongoni mwa wazee, watoto na wanawake, kwa hoja kwam-
ba wao ni mushrikina, na hawana dhambi yoyote isipokuwa ni 
kwa sababu wao wanashikamana na Mtukufu Mtume (saww) 
na Ahlul-Baiti wake, na wanapata heshima ya kuzizuru se-
hemu ambazo hapo ilizikwa miili ya hao watakasifu, au wa-
napata heshima ya kufanya hafl a na sherehe za kuzaliwa kwa 
hao watakasifu, na mengineyo mengi miongoni mwa ada za 
kawaida ambazo Waislamu walikuwa wakizifanya karne zote 
bila yeyote miongoni mwa ulamaa kuharamisha walau kwa 
neno moja, mpaka alipokuja Ibn Taymiyyah katika karne ya 
nane ndipo akaanza kukataza.

Na ili msomaji aone jinsi Ibn Taymiyyah alivyoyakhalifu 
madhehebu ya Sunni katika mas’ala haya na mengineyo - 
ukiachilia mbali alivyoukhalifu Ushia - tunaleta hapa mis-
tari michache tu iliyoandikwa na Taqiyyud-Din as-Sabkiy as-
Shafi iy akimjibu Ibnu Taymiyyah katika mas’ala ya kufunga 
safari kwa ajili ya kwenda kuzuru makaburi, amesema katika 
mlango wa tatu, chini ya anwani: Yaliyopokewa kuhusu safa-
ri ya kwenda kufanya ziara yanatamka wazi na bayana kuwa 
jambo hilo lilikuwepo na bado linaendelea:

“Miongoni mwa Masahaba ambao jambo hilo limepokewa 
kutoka kwao ni Sahaba Bilal bin Abi Riyaha, mwadhini wa 
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Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), alisafi ri kutoka Sham 
mpaka Madina kwenda kulizuru kaburi la Mtume (saww). 
Tumepokea hilo kwa sanadi safi  inayokomea kwake, na mion-
goni mwa watu waliotaja hilo ni al-Hafi dh Abul-Qasim bin 
Asakir, na pia limetajwa na al-Hafi dh Abu Muhammad Abdul-
Ghina al-Muqadasiy katika kitabu al-Kamal katika wasifu wa 
Bilal, amesema: ‘Na kwa mujibu wa maelezo yaliyopokewa 
ni kuwa hakumuadhinia yeyote baada ya Mtukufu Mtume 
(saww), isipokuwa aliadhini mara moja tu alipofi ka Madina 
kwenda kumzuru Mtukufu Mtume (saww).” Na miongoni 
mwa waliotaja hilo ni al-Hafi dh Abu al-Hajaj al-Maziy.

Pia zimepatikana habari kutoka kwa Umar bin Abdul-Aziz 
kuwa alikuwa akimtuma mjumbe kutoka Sham na kumwam-
bia: ‘Nifi kishie salamu zangu kwa Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww).’ Na miongoni mwa waliotaja hilo ni Ibn al-Jawziy 
ndani ya kitabu Muthirul-Gharam as-Sakin, na pia amelitaja 
hilo Imam Abu Bakr Ahmad bin Amru bin Abi Aswim an-Na-
bil katika kitabu Manasiku bila kutaja sanadi na hivyo inala-
zimu kuthibitishwa, humo amesema: “Umar bin Abdul-Aziz 
alikuwa akimtuma mjumbe anayetoka Sham kwenda Madina 
ili akamfi kishie salamu zake kwa Mtukufu Mtume (saww) ki-
sha arejee.”

Hivyo safari ya Bilal mwanzoni mwa zama za Sahaba, na 
safari ya mjumbe wa Umar bin Abdul-Aziz kutoka Sham hadi 
Madina mwanzoni mwa zama za Tabiina, haikuwa na lengo 
lingine isipokuwa kufanya ziara na kumtolea salamu Mtuku-
fu Mtume (saww), na hawakuwa na sababu nyingine ya sa-
fari isipokuwa hiyo.

Ama wale ambao walisafi ri kwenda Madina kwa ajili ya 
haja fulani, na wakawa wamekwenda kufanya ziara baada 
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ya kufi ka Madina au katika safari yao walikuwa na kusudio 
la kufanya ziara pamoja na kufanya jambo lingine, hao ni 
wengi:

Watangulizi wametofautiana kuhusu suala la kuanza ku-
fanya ziara (kwa yule aliyekwenda kufanya Hijja) je ni bora 
kuanzia Madina kabla ya Makka au ni bora kuanzia Makka 
kabla ya Madina? Na miongoni mwa watu ambao wamean-
dika kuhusu mas’ala hii na kutaja tofauti iliyopo ni Imam Ah-
mad katika kitabu chake al-Manasiku al-Kabiru. Na miongoni 
mwa watu waliochagua kuanzia Makka kisha kuja Madina na 
kwenye kaburi ni Imam Abu Hanifa.

Abu Bakr bin Husain al-Ajariy katika kitabu chake as-
Sharia katika mlango ‘Abu Bakr na Umar wazikwa pamoja 
na Mtukufu Mtume,’ amesema: “Hakuna aalimu yeyote wa 
mwanzo hadi wa sasa aliyejiandikia kitabu kutoka kwa mafa-
qihi wa Kiislamu na kukinasibisha kwake, anapoandika kita-
bu cha ibada ni lazima amwamuru kila anayefi ka Madina…..
na kutaka kulizuru kaburi la Mtukufu Mtume (saww) na ku-
kaa Madina kutokana na ubora wake (Madina), isipokuwa ni 
lazima kila aalimu atakuwa amemwamuru, ameandika nda-
ni ya kitabu chake, na amemfundisha namna ya kumsalimu 
Mtukufu Mtume na Abu Bakr na Umar (r.a.), hiyo ni kwa 
ulamaa wa Hijazi wa zamani na wa sasa, ulamaa wa watu 
wa Iraq wa zamani na wa sasa, ulamaa wa watu wa Sham wa 
zamani na wa sasa, ulamaa wa watu wa Khurasan wa zamani 
na wa sasa, ulamaa wa watu wa Yemen wa zamani na wa 
sasa, na ulamaa wa watu wa Misri wa zamani na wa sasa.”

Na as-Sabkiy ameongeza kuwa: “Na ibara nyingi za wa-
nafi qhi wa madhehebu ambao tumenukuu maneno yao ka-
tika mlango wa ziara zinapelekea safari (ya kumzuru Mtume) 
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kuwa mustahabu, kwa sababu wameonesha kuwa ni musta-
habu kwa alhaj kufanya ziara baada ya kumaliza Hijja, na bila 
shaka miongoni mwa mambo ya lazima katika kufanikisha 
ziara ni safari.”

Kisha katika mlango wa nne amenukuu maelezo ya ma-
faqihi wa Kishafi , Kihanbali na Kimaliki yakionesha kuwa ni 
mustahabu kulizuru kaburi la Mtukufu Mtume (saww), bali 
ni miongoni mwa Sunna na mustahabu bora kama ilivyo kwa 
Hanafi .

Miongoni mwa ulamaa ambao as-Sabkiy ametaja maelezo 
yao kuhusu hili ni: Husain bin Hasan al-Hulaymiy aliyefari-
ki mwaka 403 A.H. na al-Mawrudiy aliyefariki mwaka 450 
A.H. na Muhammad bin Mukrimu al-Karamaniy, na Abdul-
lah bin Mahmud bin Baladahiy aliyefariki mwaka 683 A.H. 
na al-Qadhi Iyadh aliyefariki mwaka 544 A.H. na Abdul-Haqi 
bin Muhammad as-Swaqaliy aliyefariki mwaka 466 A.H. na 
wengineo.

As-Sabkiy amesema: “Na hilo limeelezwa pia na Mahanba-
li, Abul-Khitab Mahfudh bin Ahmad al-Kalwadhaniy amese-
ma ndani ya kitabu al-Hidayah katika mlango wa mwisho wa 
sifa za Hijja: ‘Atakapomaliza Hijja ni mustahabu kwake kuli-
zuru kaburi la Mtukufu Mtume (saww) na kaburi la masahiba 
zake wawili.’”

Abu Abdullah Muhammad bin Ubaydullah bin Husain 
As-Samiriy amesema ndani ya kitabu al-Mustaw’abu katika 
mlango wa kuzuru kaburi la Mtukufu Mtume (saww): “Ataka-
pofi ka katika mji wa Mtukufu Mtume ni mustahabu kwake 
kuoga….kisha atakwenda kwenye ukuta wa kaburi na kusi-
mama pembeni, aliweke kaburi mbele ya uso wake na ak-
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iweke kibla nyuma ya mgongo wake, na mimbari iwe kusho-
toni kwake…..” hapo ametaja namna ya kumtolea salamu na 
kuomba dua mpaka mwisho. Na miongoni mwa dua hizo ali-
zotaja ni: “Ewe Mungu wangu, hakika mimi naelekea kwako 
kupitia Nabii wako (saww).” Hapo ametaja dua ndefu kisha 
akasema: “Na anapotaka kutoka atarudi kwenye kaburi la 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na kuaga.

Hebu tazama mwandishi huyu ambaye ni miongoni mwa 
Mahanbali ambao mpinzani (Ibn Taymiyyah) anadai anafua-
ta madhehebu yao, ni jinsi gani anaeleza jinsi ya kumwele-
kea Mtukufu Mtume (saww).

Ibn al-Jawziy ndani ya kitabu chake kiitwacho Muthirul-
Gharam as-Sakin Ila Ashrafi l-Amakin ametenga mlango kamili 
unaozungumzia kulizuru kaburi la Mtukufu Mtume (saww), 
na humo ametaja hadithi ya Ibn Umar na hadithi ya Anas.24

24   Shifaus-Siqam Fi Ziyarati Khayril-Anam cha Taqiyud-Din as-Sabkiy: 53 – 67, 
kwa muhtasari.
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USALAFI WA MISRI

Kaulimbiu ya Usalafi  huko Misri ilidhihiri mwishoni 
mwa karne ya kumi na tisa na mwanzoni mwa karne 

ya ishirini, na huenda mtu wa kwanza kabisa kuitangaza ni 
mwanamageuzi Jamalud-Din al-Asadi Abadiy (1316 A.H.) na 
mwanafunzi wake mwaminifu kwake mwanamageuzi Sheikh 
Muhammad Abduh (1323 A.H.).

Ulamaa hawa hawakuitangaza kwa lengo la kuwadha-
rau Waislamu wengine na kuwatuhumu kwa bidaa na uka-
fi ri, bali wao waliitangaza kwa lengo la kuuamsha ummah 
pindi walipohisi udhaifu wa Waislamu, kudumaa kwao na 
kuwa kwao mawindo ya makafi ri na walahidi, kwa sababu ya 
kujitenga kwao mbali na mafundisho ya Qur’an Tukufu na 
Mtume Mtukufu (saww). 

Kuanzia hapa hawa wawili wakaanza kuuhimiza ummah 
wa Kiislamu juu ya kushikamana na Qur’ani, mafundisho 
yake matukufu na ghera na ushujaa mkubwa waliokuwa nao 
Waislamu wa mwanzo dhidi ya maadui na washambuliaji.

Hivyo Usalafi  kwa maana hii si madhehebu wala si mfumo 
makhususi wa kifi kra, bali ni sababu ya kuamshia hisia za 
ummah ili uweze kuutekeleza Uislamu kivitendo na ujitenge 
mbali na mipango inayowekwa na wakoloni inayopelekea 
kujitenga mbali na Uislamu, adabu zake na maadili yake.
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USALAFI NA KUNDI LA 
UKH’WANUL-MUSLIMUNA

Kundi la Ukh’wanul-Muslimuna ambalo liliasisiwa mwaka 
1347 A.H. lilinyanyua kauli ya kuwafuata Watangulizi 

wema na kurudi kwenye Uislamu katika mambo yote ya 
maisha, isipokuwa ni kwamba jamaa hawa walikuwa wazi 
kwa Waislamu wote, na lengo la kuundwa kundi hili lilikuwa 
ni kuwakusanya Waislamu katika hadhira moja na chini ya 
hema moja, na kuwakusanya pamoja kupitia kutenda kwa 
mujibu wa Kitabu, Sunna na yale waliyoafi kiana Waislamu 
na yanayoafi kiana na akili salama, na kupitia kitendo cha 
kupiga vita dhulma na uharibifu, na kufi chua mipango inay-
owekwa na ukoloni kwa lengo la kuitawala miji yao, na ku-
wapa mamlaka watawala wagandamizaji ambao wanatenda 
kwa maslahi ya maadui.

Na kwa ajili hii mwasisi wa jumuiya hii Hasan al-Bana, 
Mungu amsamehe,  alitangaza kaulimbiu hii (ya kuwafuata 
Watangulizi wema na kurudi kwenye Uislamu katika mambo 
yote ya maisha) bila kulikufurisha kundi lolote wala kulina-
sibisha na bidaa au jambo jingine miongoni mwa sifa mbaya.

Sasa kuna uhusiano gani kati ya hili na Usalafi  wa Masalafi  
wa Masuudia ambao hawawaudhi wala kuwauwa isipokuwa 
Waislamu, na wala hawawapigi vita isipokuwa wanyonge 
miongoni mwa Waislamu?!
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USALAFI KATIKA ZAMA ZA 
MTUME (SAWW)

Huenda mtu akadhani kuwa ni baada ya kufariki Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) ndipo ilipotokea tofauti 

baina ya Masahaba kuhusu rai binafsi, na kwamba katika 
zama za Mtume wao walikuwa katika rai moja. Lakini ni 
kwamba kusoma maisha yao kunafi chua tofauti iliyokuwepo 
baina yao kuhusu rai binafsi na maamuzi ya kisharia, licha ya 
kwamba Mtukufu Mtume (saww) alikuwa miongoni mwao, 
na ifuatayo ni mifano kuhusu hilo:

1.  Kutofautiana kwao kuhusu mateka wa Badri: 
Walitofautiana siku ya Badri kuhusu haki za mateka, 
Mtukufu Mtume (saww) alisema: “Mnasemaje kuhusu 
mateka hawa?” Abu Bakr akasema: “Ewe Mtume wa 
Mwenyezi Mungu! Hao ni jamaa zako na ndugu zako, 
nenda kawaombe watubu huenda Mwenyezi Mungu 
atawakubalia toba.” Umar akasema: “Ewe Mtume wa 
Mwenyezi Mungu! Hawa wamekukadhibisha na kuku-
fukuza, nenda kawakate shingo zao.” Abdullah bin 
Rawaha akasema: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! 
Wewe uko katika bonde lenye kuni nyingi, washa moto 
katika bonde hili na uwatupe ndani ya moto.” Mtume 
wa Mwenyezi Mungu akakaa kimya.25

Na kutokana na kauli ya Mwenyezi Mungu:

25 Tafsiri Ibn Kathiri: 2 / 325.
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نَ كِتاَبٌ لَّوْلَا  هِ مِّ كُمْ سَبقََ اللَّـ عَظِيمٌ عَذَابٌ أخََذْتمُْ فيِمَا لمََسَّ  

“Lau isingelikuwa hukumu iliyotangulia kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu, bila shaka ingeliwapata adhabu kubwa 

kwa yale mliyoyachukua.” (Sura Al-Anfal 8 : 68). 

Inadhihiri kwamba wajibu waliokuwa nao Waislamu wal-
ioshiriki katika vita vya Badri ni kumuua kila wanayeweza 
kumuuwa (miongoni mwa mushrikina) na si kumteka na 
kumuweka kwa kusudio la kupata ghanima na fi dia. Lakini 
wao hawakutekeleza wajibu wao bali kwa lengo tu la ma-
slahi ya kidunia wao waliwafanya mateka maadui ambao 
walikuwa ndani ya uwezo wao wa kuweza kuwauwa, na 
kwa ajili ya kitendo chao hiki wakastahiki adhabu kubwa 
kama tu si kutanguliwa na majaaliwa ya Mwenyezi Mungu 
yaliyoinusuru dini yake na kumnusuru Nabii wake kupitia 
kundi dogo ambalo lilipigana pamoja na Mtume katika vita 
vya Badri. Na laiti pia kama si majaaliwa yake haya Mwe-
nyezi Mungu angewaadhibu waumini ambao kwa ajili tu ya 
tamaa ya dunia waliwafanya mateka maadui wa Mwenyezi 
Mungu ambao walikuwa ndani ya uwezo wao wa kuweza 
kuwauwa.

Ikiwa huu ndio msimamo wa watu wa Badri ambao ni 
kutofautiana kuhusu haki waliyonayo mateka miongoni 
mwa mushrikina, na ikiwa huu ndio msimamo wa baadhi 
yao kati ya wale walioteka, kiasi kwamba kama si majaaliwa 
ya Mwenyezi Mungu basi wangestahiki adhabu, basi itaku-
waje wawe ndio kiigizo na mfano wa kuigwa wa waliokuja 
baada yao?
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2.  Kutofautiana kwao katika sulhu ya Hudaibiya: 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww)  alitoka katika 
mwaka wa Hudaibiya akiwa na shabaha ya kuizuru 
Nyumba tukufu, na alikwenda pamoja na wanyama 
sabini wa sadaka ya kuchinja, Makuraishi walipogun-
dua azma ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
na kuja kwake pamoja na Masahaba zake, walijaribu 
kumzuia asiingie Haram tukufu, na kuna mazungum-
zo yaliyofanyika mara kadhaa baina yake na Makurai-
shi, mpaka mwisho wakakubaliana kufanya sulhu na 
wakaandikiana mkataba ambao haya ndio maelezo 
yake:

“Wamekubaliana kuweka silaha chini kwa kuwaepusha 
watu na vita muda wa miaka kumi, muda ambao watu watai-
shi humo kwa amani na kuzuiana wao kwa wao (kufanya 
mashambulizi), kwa sharti kwamba ikiwa kuna mtu kutoka 
kwa Makuraishi atajiunga na Muhammad bila idhini ya walii 
wake basi atamrudisha kwao (kwa Makuraishi), na kama mtu 
miongoni mwa walio pamoja na Muhammad atajiunga na 
Makuraishi basi hawatamrudisha kwake (kwa Muhammad). 
Na yeyote akipenda kuingia mkataba na makubaliano na Mu-
hammad anaruhusiwa kuingia.  Na yeyote akipenda kuingia 
mkataba na makubaliano na Makuraishi anaruhusiwa kuin-
gia.26 

Ibn Hisham amesema: “Jambo lilipotimia na ikabakia tu 
kuandikwa, Umar alikurupuka na kumfuata Abu Bakr, akase-
ma: ‘Ewe Abu Bakr hivi huyu si ni Mtume wa Mwenyezi 
Mungu?’ Akasema: ‘Ndio ni Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ 
Umar akasema: ‘Hivi sisi si ni Waislamu?’ Akasema: ‘Ndio 

26 Siratu Ibn Hisham: 3 / 332, Daru Ihyai Turath al-Arabiy.
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ni Waislamu.’ Umar akasema: ‘Hivi wao si ni mushrikina?’ 
Akasema: ‘Ndio wao ni mushrikina.’ Umar akasema: ‘Basi ni 
kwa nini tunakuwa wanyonge katika dini yetu?’ Abu Bakr 
akasema: ‘Ewe Umar, Shikamana na amri yake, hakika mimi 
nashahidilia kuwa yeye ni Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ 
Umar akasema: ‘Na mimi nashahidilia kuwa hakika yeye ni  
Mtume wa Mwenyezi Mungu.’

“Kisha Umar alimfuata Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) na kumwambia: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu 
hivi wewe si ni Mtume wa Mwenyezi Mungu?’ Akasema: 
‘Ndio mimi ni Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ Umar akase-
ma: ‘Hivi sisi si ni Waislamu?’ Akasema: ‘Ndio ni Waisla-
mu.’ Umar akasema: ‘Hivi wao si ni mushrikina?’ Akasema: 
‘Ndio wao ni mushrikina.’ Umar akasema: ‘Basi ni kwa nini 
tunakuwa wanyonge katika dini yetu?’ Mtume akasema: 
‘Mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu na Mtume wake, kam-
we sintakhalifu amri yake na kamwe hatanibwaga.’ Umar 
akawa anasema: ‘Niliendelea kutoa sadaka, kufunga, kusali 
na kuwaacha huru watumwa kutokana na lile nililotenda 
siku ile, kwa kukhofi a maneno yangu niliyotamka, mpaka 
nilipohisi sasa ni kheri.’”27 

Huu ndio msimamo wa Khalifa – ambaye Masuni wa-
naamini kuwa ndiye Sahaba wa pili kwa ubora – katika kujis-
alimisha mbele ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, unadhani 
atakuwaje mbele ya asiyekuwa Mtume?

3.  Kutofautiana kwao kuhusu kufunga safarini: 
Muslim amepokea ndani ya Sahih yake kuwa Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) alitoka mwezi wa Rama-
dhani na kwenda Makka siku ya ukumbozi wa Makka, 

27 Sirat Ibn Hisham: 3 / 331.
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alifunga na watu wakafunga mpaka alipofi ka Kiraul-
Ghamim, kisha aliomba birauli ya maji akaiinua juu 
kiasi kwamba watu wakaiona, kisha akanywa maji 
yale. Baada ya hapo akaambiwa: “Baadhi ya watu 
wamefunga.” Mtume akasema: “Hao ni waasi, hao ni 
waasi.”28 

Itaoana aje hali yao na kauli ya Mwenyezi Mungu: 

مُوا لَا آمَنوُا الَّذِينَ أيَُّھاَ ياَ هِ يدََيِ بيَْنَ تقُدَِّ هَ وَاتَّقوُاوَرَسُولهِِ اللَّـ هَ إنَِّ اللَّـ سَمِيعٌ اللَّـ
 عَليِمٌ

“Enyi ambao mmeamini! Msitangulie mbele ya Mwenyezi 
Mungu na Mtume Wake, na mcheni Mwenyezi Mungu. 
Hakika Mwenyezi Mungu ni Mwenye kusikia, Mjuzi.” 

(Sura Al-Hujurat 49 : 1). 

Je kitendo chao hiki si ni kutangulia mbele ya Mwenyezi 
Mungu na Mtume wake na kuutupilia mbali wahyi?

4.  Kutofautiana kwao kuhusu maandiko ya Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww): Bukhari amepokea 
kutoka kwa Abdullah bin Abbas kuwa alisema: “Mara-
dhi yalipomzidia Mtukufu Mtume (saww) alisema: 
‘Nileteeni karatasi niwaandikieni maandiko ambayo 
kamwe hamtapotea baada yake.’ Umar akasema: 
‘Maradhi yamemzidia, nasi tuna Kitabu cha Mwenyezi 
Mungu chatutosha.’ Wakatofautiana na zogo likazidi, 
Mtume akasema: ‘Ondokeni kwangu haipasi kuzozana 

28  Sahih Muslim: 129, Kitabu cha Swaumu, Mlango wa 15, Hadithi ya 1114, 
Uhakiki wa  Swadqiyu Jamilul-Atari, Darul-Fikra- 1425 A.H.
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mbale yangu.’ Ibn Abbas akatoka huku akisema: ‘Haki-
ka msiba hasa ni msiba uliozuia Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) asiandike maandiko yake.”29

Umar ameinasibisha na hali ya kuzidiwa na maradhi ile 
amri ya Mtume (saww) ya kutaka aletewe karatasi, lakini 
katika nukuu nyingine ni kuwa aliinasibisha na kubobokwa, 
licha ya kwamba Bukhari hajataja jina la msemaji. Bukhari 
amepokea kutoka kwa Ibn Abbas kuwa alisema: “Siku ya Al-
hamisi; ni ipi siku hiyo ya Alhamisi.” Kisha akalia sana kiasi 
kwamba ndevu zake zikalowa machozi, akasema: “Mtuku-
fu Mtume (saww) alizidiwa na maradhi siku ya Alhamisi, 
akasema: ‘Nileteeni karatasi niwaandikieni maandiko am-
bayo kamwe hamtapotea baada yake hayo.’  Wakazozana na 
haipasi kuzozana mbele ya Mtume, wakasema: ‘Mtume wa 
Mwenyezi Mungu anabobokwa.’”30

Hii ndio adabu ya watu waliokuwa wamemzunguka 
Mtukufu Mtume (saww), unawaona wakinasibisha maneno 
yake na hali ya kuzidiwa na maradhi au na kubobokwa na 
kutokujua asemalo.

5.  Kutofautiana kwao kuhusu kifo cha Mtukufu 
Mtume (saww): Hao Watangulizi wema walitofau-
tiana katika suala bayana na la wazi kabisa, pindi 
Mtukufu Mtume (saww) alipofariki na habari za kifo 
chake zikaenea Madina tukufu, Masahaba wakaku-
sanyika kwenye nyumba ya Mtukufu Mtume (saww) 
ili wamuandae, huku ukimya na huzuni vikiwa 
vimetawala kwa waliokuwepo. Ni wakati huo mara ali-
simama Umar bin Khattab na kutoa hotuba, akasema: 

29 Sahih Bukhari, Namba 114.
30  Sahih Bukhari, Namba 3053.
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“Hakika watu miongoni mwa wanafi ki wanadai kuwa 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) amefariki, na 
hakika wallahi Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
hajafariki, lakini amekwenda kwa Mola wake kama al-
ivyokwenda Musa bin Imran, alitoweka mbali na watu 
wake muda wa siku arubaini kisha alirejea kwao baada 
ya kudaiwa kuwa amefariki. Wallahi Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) atarejea kama alivyorejea Musa 
na ataikata mikono na miguu ya watu waliodai kuwa 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) amefariki.”31

Maneno ya Khalifa yalikuwa na athari kubwa kwa wenye 
akili ndogo baina ya wale waliokuwepo, na khofu kubwa ya 
kutuhumiwa kwa unafi ki, mpaka alipofi ka Abu Bakr baada 
ya kupata habari, alitua katika mlango wa msikiti huku Umar 
akiwa anawahutubia watu, Abu Bakr akasema: “Enyi watu 
hakika aliyekuwa akimwabudu Muhammad ajue hakika Mu-
hammad ameshakufa, na aliyekuwa akimwabudu Mwenye-
zi Mungu ajue hakika Mwenyezi Mungu yu Hai  Mzima wa 
milele.” Kisha akasoma Aya hii: 

دٌ وَمَا سُلُ قبَْلهِِ مِن خَلتَْ قدَْ رَسُولٌ إلِاَّ مُحَمَّ اتَ أفَإَنِالرُّ عَلىَٰ انقلَبَْتمُْ قتُلَِ أوَْ مَّ

هَ يضَُرَّ فلَنَ عَقبِيَْهِ عَلىَٰ ينَقلَبِْ وَمَنأعَْقاَبكُِمْ هُ وَسَيجَْزِيشَيْئاً اللَّـ اكِرِينَ اللَّـ الشَّ

“Hakuwa Muhammad ila ni Mtume; wamekwisha pita Mi-
tume kabla yake. Je, akifa au akiuliwa mtarudi nyuma? Na 
atakayerudi nyuma hatamdhuru kitu Mwenyezi Mungu. Na 
Mwenyezi Mungu atawalipa wenye kushukuru.” (Sura Al-
Imran 3:144) Anasema: Wallahi kana kwamba watu hawakuwa 

31 Sirat Ibn Hisham: 4 / 305.
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wanajua kuwa Aya hii iliteremka, mpaka alipoisoma Abubakr 
siku hiyo.

Anasema:  Watu wakaichukua kutoka kwa Abu Bakr na 
ikawa katika vinywa vyao. 

Anasema: Abu Huraira alisema: Umar alisema: “Wallahi 
sikuijua mpaka niliposikia Abu Bakr akiisoma, nikaingiwa na 
ganzi mpaka nikaanguka ardhini miguu yangu ikiwa haina 
nguvu ya kunibeba, na nikajua kwamba Mtume wa Mwenye-
zi Mungu (saww) amefariki.”32

Na si dhani kwamba Umar alikuwa ana shaka sana na kifo 
cha Mtukufu Mtume (saww), itakuwaje awe na shaka wakati 
kifo ni kawaida miongoni mwa kawaida za Mwenyezi Mungu 
alizowawekea waja wake, na hakuna hata mtu mmoja kati 
ya waja wake aliyekwenda kinyume na kawaida hiyo, tena 
masikio ya Masahaba yamejaa kauli ya Mwenyezi Mungu: 
“Kwa hakika wewe utakufa, na wao watakufa.”  

Na huenda kilichomfanya aanzishe mkanganyiko huu 
kuhusu kifo cha Mtukufu Mtume (saww) ni suala la kisia-
sa ili Waislamu wasikongamane katika jambo la Ukhalifa na 
Uimamu juu ya mtu mmoja, mpaka atakapokuja Abubkri 
na wanaofuata rai yake na nadharia yake (katika ukhalifa), 
waungane na kuwa na msimamo mmoja kuhusu ukhalifa, 
kama hali ilivyokuwa baada ya kuja Abubkri, na  yeye kuun-
gana naye hadi ndani ya ukumbi wa Saqifa Bani Saad, kama 
utakavyosikia.

6.  Tukio la Saqifa: Yeyote mwenye kusoma historia 
ya ukumbi wa  Saqifa ambao humo yalikusanyika 
makabila mawili: Khazraji na Aws ili wadabiri suala 

32  Sirat Ibn Hisham: 4 / 306.
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la ukhalifa, kisha likaungana nao kundi dogo la Mu-
hajirina lisilozidi watu wanne au watano, ataona uwe-
po wa mpasuko mkubwa baina ya Watangulizi wema 
kuhusu suala la ukhalifa, huku kila mmoja akivutia 
kamba upande wake.

Huyu hapa msemaji wa Ansari Sa’d bin Ubadah anainua 
sauti yake na kusema: “Enyi kundi la Ansari, ninyi ni watan-
gulizi katika dini na mna fadhila katika Uislamu kushinda 
kabila lolote lile la Kiarabu, hakika Muhammad (saww) ali-
ishi na jamaa zake miaka kumi akiwalingania kumwabudu 
Rahman na kuachana na masanamu, hakuna aliyemwamini 
katika jamaa zake isipokuwa watu wachache, na walikuwa 
hawana uwezo wa kumlinda Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) wala kuipa nguvu dini yake, wala kujitetea wao we-
nyewe kama wakishambuliwa, mpaka Mwenyezi Mungu 
alipowaleteeni fadhila na kuwaleteeni heshima na kuwap-
eni neema, akawaruzukuni imani ya kumwamini yeye na 
Mtume wake na kumlinda yeye na Masahaba zake, kumpa 
nguvu yeye na dini yake, na kupigana jihadi dhidi ya maadui 
zake, ninyi mkawa wakali kuliko watu wote kwa walio 
maadui zake miongoni mwenu, na mkawa imara dhidi ya 
walio maadui zake miongoni mwa wasiokuwa ninyi, mpaka 
Waarabu wakafuata amri ya Mwenyezi Mungu kwa kupenda 
au kwa kutokupenda…”

Hii ndio mantiki ya Ansari, hebu sasa tusikie mantiki ya 
kundi la Muhajirina ambao walikuwepo Saqifa. Alisimama 
Abu Bakr na kusema:

“Hakika kati ya jamaa zake (saww) Mwenyezi Mungu 
amewateua Muhajirina wa mwanzo kwa kumwamini yeye, 
kumsaidia na kufanya subira pamoja naye wakati wa makali 
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ya adha za jamaa zao dhidi yao, wakati wa kuwakadhibisha 
kwao, na wakati ambapo watu wote walipokuwa nguvu moja 
dhidi yao.  Hawakuogopa kwa sababu ya uchache wa idadi 
yao, kwa sababu ya kuchukiwa na watu na kuungana kwao 
dhidi yao. Hakika wao ndio watu wa kwanza kumwabudu 
Mwenyezi Mungu ardhini na kumwamini Mwenyezi Mungu 
na Mtume, na wao ndio vipenzi vyake na jamaa zake na ndio 
watu wenye haki zaidi na jambo hili baada yake na wala hata-
wapinga katika hilo isipokuwa dhalimu. 

“Nanyi enyi Maansari ni watu ambao haikanushiki fadhila 
yao katika dini wala kutangulia kwao katika Uislamu, Mwe-
nyezi Mungu amewaridhia kwa kuwa watetezi wa dini yake 
na Mtume wake, na ni kwenu ndiko alikofanya sehemu ya 
kuhamia kwake, na ni kati yenu ndiko alikotoa wake zake 
wengi na masahaba zake. Hivyo baada ya Muhajirina wa 
mwanzo hakuna mwenye cheo kuwashinda ninyi, hivyo sisi 
tuwe maamiri na ninyi muwe mawaziri, msiache kutushauri 
nasi tusiamue mambo bila ninyi.”

Tabariy anasema: “al-Hubab bin al-Mundhir bin al-Jumuhi 
akasimama na kusema: ‘Enyi watu wa Maansari! Limilikini 
wenyewe jambo lenu, kwani hakika watu wako katika kun-
di lenu na chini ya kivuli chenu na hawezi yeyote kujaribu 
kwenda kinyume nanyi, na watu hawatofuata isipokuwa rai 
yenu, nyinyi ndio wenye nguvu na wenye mali na wenye 
idadi kubwa ya watu na wenye ulinzi na tajriba, wenye ngu-
vu na ushujaa. Hakika watu wanatazama lile mtakalotenda 
nyinyi, hivyo msitofautiane ikaja kuharibika rai yenu na ku-
punguka nguvu yenu. Bila shaka hawa wamekataa isipokuwa 
kwa yale mliyoyasikia, hivyo basi kwetu atoke amiri na kwao 
atoke amiri.’
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“Umar akasema: ‘Hilo haliwezekani, panga mbili hazikai 
katika ala moja, Wallahi Waarabu hawakubali kuwatawal-
isheni na hali Mtume wao hatokani na nyinyi. Lakini Waara-
bu hawakatai kuwatawalisha jambo lao wale ambao unabii 
unatokana nao na walii wa mambo yao anatokana nao. Nasi 
juu ya hilo tuna hoja dhahiri na utawala  bayana juu ya mwe-
nye kupinga miongoni mwa Waarabu. Ni nani atatupinga 
katika utawala wa Muhammad na uongozi wake wakati sisi 
ndio vipenzi vyake na jamaa zake!? Isipokuwa yule mwenye 
kuendekeza batili au mwenye kuelemea katika madhambi au 
mwenye kujikita katika maangamio.’

“al-Hubab bin al-Mundhir bin al-Jumuhi akasimama na 
kusema: ‘Enyi Maansari! Limilikini (jambo hili) kwa mikono 
yenu na wala msisikie aliyosema huyu na jamaa zake wakaja 
kuondoka na fungu lenu katika jambo hili, na kama waki-
kataa kukufuateni basi watoweni nje ya mji (wenu) huu na 
waongozeni nyinyi katika mambo haya, kwani nyinyi wal-
lahi ndio wenye haki na jambo hili kuliko wao, kwa sababu 
kwa panga zenu wameingia katika dini hii walioingia wale 
waliokuwa hawana dini. Mimi ndiye kimbilio la mawazo na 
mwenye uwezo mkubwa wa mawazo, na wallahi mkipenda 
tutarudi kama mwanzo.’

“Umar  akasema: ‘Mwenyezi Mungu akuuwe.’ Akajibu: 
‘Akuuwe wewe.’ Abu Ubaydah akasema: ‘Enyi kundi la Maan-
sari! Hakika ninyi ndio watu wa kwanza kuunusuru na kuupa 
nguvu, hivyo msiwe wa kwanza kubadili na kugeuza.’ Hapo 
akasimama Bashiri bin Saad (Abu Nuuman bin Bashir) na 
kusema: ‘Enyi kundi la Maansari! Kama sisi tulikuwa wenye 
fadhila katika kupigana dhidi ya Mushrikina na kutangulia 
katika dini hii si kwa ajili ya jingine isipokuwa ni kwa ajili 
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ya kupata radhi za Mola wetu, kumtii Nabii wetu na kuzichu-
mia nafsi zetu, hivyo hatupasi kuwaringia watu kwa hilo na 
wala hatupasi kuitafuta dunia kwa hilo, kwani hakika Mwe-
nyezi Mungu ndiye aliyetuneemesha hilo. Fahamuni haki-
ka Muhammad atokana na Makuraishi na jamaa zake ndio 
wenye haki zaidi na jambo hili, na ninamuomba Mwenyezi 
Mungu kamwe asinione nikiwa napingana nao katika jambo 
hili. Mcheni Mwenyezi Mungu na wala msiwakhalifu wala 
kuwapinga.’”33

Kila kundi lilikuwa likijiona kuwa ndio lenye haki zaidi 
na ukhalifa, na kila kundi likilitishia kundi jingine, lakini 
mwisho hali ilibadilika na kuwanufaisha Muhajirina katika 
hali isiyotegemewa. Hiyo ni kwa sababu Awsi waliona kuwa 
kumpa uamiri Saad bin Ubadah ambaye ni Khazraji kutawa-
pa Makhazraji ubora na fadhila juu yao, hivyo kiongozi wao 
Usaydu bin Hadhir akasema: “Wallahi kama mtamtawalisha 
Khazraji juu yenu hata mara moja basi hali hiyo itaendelea 
kuwa fadhila yao juu yenu na kamwe hawatawashirikisheni 
pamoja nao kwa kuwapa fungu lolote (katika fadhila hiyo). 
Hivyo simameni na mumpe kiapo cha utii Abu Bakr.” Wakasi-
mama na kumpa kiapo cha utii, hivyo wakamkataa Saad 
bin Ubadah na Makhazraji kwa kukhalifu yale waliyokuwa 
wamekubaliana katika jambo lao, wakasimama na kuanza 
kutoa kiapo cha utii.34

Wakanyanyuka watu kutoka kila upande na kwenda 
kumpa kiapo cha utii Abu Bakr, na walikaribia kumkanya-
ga Saad bin Ubadah, ndipo baadhi ya watu miongoni mwa 
wafuasi wa Saad wakasema: “Mwepukeni Saad msimkany-

33  Tarikh Tabari: 2 / 457 – 458, Chapa ya Muasasatul-Aalamiy.
34  Tarikh Tabari: 2 / 458, Chapa ya Muasasatul-Aalamiy.
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age.” Umar akasema: “Muuweni, Mwenyezi Mungu amuu-
we.” Kisha Umar alisimama juu ya kichwa chake na kuse-
ma: “Nimekusudia kukukanyaga kanyaga mpaka  vinyofoke 
viungo vyako.” Saad akazishika ndevu za Umar na kusema: 
“Wallahi uking’oa hata unywele mmoja hutarejea na meno 
yako yakiwa kinywani.” Abu Bakr akasema: “Tulia ewe Umar, 
hapa upole ndio wenye kufaa zaidi.” Ndipo Umar akaachana 
naye. Saad akasema: “Wallahi ningekuwa na nguvu ambazo 
kwazo naweza kusimama, basi katika njia zote na vichochoro 
vyote ungesikia mlio kutoka kwangu, mlio ambao ungeku-
fukuza wewe na jamaa zako. Kwani wallahi ningekukutani-
sha na watu ambao wewe ulikuwa mfuasi miongoni mwao 
na si kiongozi. Nibebeni toka sehemu hii.” Wakambeba na 
kumwingiza ndani ya nyumba yake na akaachwa humo siku 
kadhaa.”35

Nasema: Hebu tuchukulie kuwa mtangaza haki (Mtume 
wa Mwenyezi Mungu) aliiachia Shura mamlaka ya kuteua 
Khalifa, je ni kweli aliipa mamlaka Shura kama hiyo ambayo 
mazingira yake yote yalienea hisia za chuki, husuda, ubaguzi, 
ushindani na ugomvi uliokuwepo baina ya wanashura hiyo 
huku wakizozana kama hivyo kiasi cha kuweza kila mmo-
ja kumlani mwingine na kujitenga naye? Au mamlaka ali-
yaacha mikononi mwa Shura yenye akili na busara ambayo 
itadurusu maslahi na vigezo ambavyo ni lazima awe navyo 
yule aliye Khalifa wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), 
kisha itamsimika yule aliyekusanya sifa hizo?

Kwa kweli Shura iliyokaa katika ukumbi wa Saqifa Bani 
Saad haikuzingatia mambo haya, bali ni kila kundi lilidai 
kuwa lastahiki kuchukua ukhalifa kwa kutumia vigezo vya 

35  Tarikh Tabari: 2 / 459, Chapa ya Muasasatul-Aalamiy.
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zama za Ujahiliya. Hili hapa kundi la Maansari linadai kuwa 
wao ndio waliompokea na kumnusuru Mtume wa Mwenye-
zi Mungu (saww) pindi jamaa zake walipomtoa nyumbani 
kwake na nchini kwake. Mkabala na hao tunalikuta kundi 
lingine ambao ni Muhajirina linadai kuwa wao ndio wasta-
hiki ukhalifa kwa sababu wao ndio jamaa zake na asili yake.

Je kigezo cha mtu kupata ukhalifa wa Mtume wa Mwenye-
zi Mungu (saww) ni moja kati ya madai haya mawili? Kwa 
kweli vigezo vyote viwili havina sifa ya kufaa kuwa kigezo 
cha kumpa mtu ukhalifa wa Mtume na uongozi wa ummah 
katika mapambano ya maisha, kwani hakika anayefaa kuwa 
Khalifa ni yule mwenye sifa na fadhila za Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww).  Kwa ibara nyingine ni kwamba mwe-
nye sifa ya uadilifu, mwenye kuijua kikamilifu Qur’an na 
Sunna na yale ambayo ummah unayahitajia katika mustak-
bali wake, ikiwa ni pamoja na kuwa na uwezo kamili wa kue-
ndesha mambo, siasa ya ummah na mengineyo miongoni 
mwa sifa alizokuwa nazo Mtukufu Mtume, ndiye anayefaa 
kuwa Khalifa.

Vyovyote iwavyo ni kwamba limeshapita suala la Saqifa 
ambalo lilizua mjadala na ugomvi hadi watu wakaweza kuwa-
kanyaga wengine kwa miguu yao, na hiyo inaonesha kuwa 
watangulizi wema ambao wanachukuliwa kama kiigizo che-
ma, hawakulijadili suala la ukhalifa kwa mtazamo wa maslahi 
ya ummah yaliyo mbali na maslahi binafsi, na wala Khalifa 
hakuchukua ukhalifa isipokuwa chini ya kivuli cha ugomvi, 
hila na sera za kijahiliya. 

7.  Kutofautiana kwao katika Itikadi na Sharia: Mi-
fano ya kutofautiana kwa watangulizi tuliyoitaja huko 
nyuma ni ile iliyotokea katika zama za Mtukufu Mtume 
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(saww) na muda mchache baada ya kufariki kwake, 
ama kutofautiana kwao katika tasnia ya Theolojia na 
Sharia baada ya kufariki Mtukufu Mtume (saww), ni 
mingi.

Ama upande wa itikadi inakutosha kwamba makundi ya 
Kiislamu ambayo yameorodheshwa na wanatheolojia hadi 
kufi kia makundi sabini na tatu, yote yalizalika na kukua  ka-
tika karne tatu za kwanza. 

Huyu hapa Imam al-Ash’ariy ameandika maneno yao na 
madai yao na kuwajibu ndani ya kitabu chake Maqalatil-Is-
lamiyina Waikhtilaful-Muswalina, yote hayo ilikuwa ni kabla 
ya kutimu karne ya tatu.

Katika maudhui hii anafuatiwa na kitabu al-Faraqu Baynal-
Firaqi cha Abu Mansuri Abdul-Qahir al-Baghdadiy aliyefariki 
mwaka 429 A.H. alikiadilisha kitabu cha Imam al-Ash’ariy na 
kukosoa baadhi ya mambo ambayo aliyahusisha na upuuzi 
wa maneno na kwamba ilikuwa ni kunakili itikadi kwa msu-
kumo wa ushabiki binafsi (taasubu).

Na kinafuata kitabu al-Milalu Wan-Nahli cha mwana the-
olojia wa Kiash’ariy Abul-Fat’hi Muhammad bin Abdul-Karim 
as-Shuhrustaniy aliyefariki mwaka 548 A.H. 

Makundi haya ambayo wanahadithi wanajitenga nayo 
yalidhihiri ndani ya karne tatu za mwanzo, itakuwaje sasa 
Mtukufu Mtume (saww) azisifu karne hizi kuwa ndio karne 
bora kushinda nyingine na awafanye watu wa karne hizo 
kuwa ndio kiigizo na mfano wa kuigwa? Na ni kundi lipi kati 
ya haya ndio kiigizo na mfano wa kuigwa?

Ama kwa upande wa Sharia ni katika karne hizo hizo zilizo-
tajwa ndimo yalimozuka na kudhihiri madhehebu mengi ya 
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Kifi qhi, isipokuwa ni kwamba baadhi ya viongozi waliogopa 
madhehebu haya yasije kuenea hivyo wakayafunga madhe-
hebu katika madhehebu nne na kuyabatilisha mengine.

Al-Maqriziy anasema: “Utawala wa makadhi wanne ulien-
delea kuanzia mwaka 665 A.H. hadi kiasi kwamba katika miji 
ya Kiislamu hakukubakia madhehebu yoyote ya Kiislamu in-
ayotambulika isipokuwa madhehebu hizi nne. Na yeyote ali-
yefuata madhehebu isiyokuwa moja kati ya hizo nne alifany-
wa adui na kukataliwa na hakupewa ukadhi wala ushahidi 
wake haukukubaliwa na wala hakutangulizwa kutoa khutba 
wala kuwa Imam au kumdarisisha mtu, maadamu tu si mfua-
si wa moja kati ya madhehebu hizi nne. Wanafi qhi wa miji hii 
(ya Kiislamu) katika muda wote huu walitoa fatwa iliyosema 
ni wajibu kufuata madhehebu hizi nne na ni haramu kufuata 
zisizokuwa hizo, na walifanyia kazi hili mpaka leo hii.”36

36 Al-Khututu cha al-Maqriziy: 2 / 344.
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WATAWALA WA KARNE TATU 
BORA

Umeshatambua ukubwa wa ikhtilafu iliyokuwepo baina 
ya Watangulizi katika kipindi cha karne tatu bora. Laaja-

bu zaidi ni kwamba watawala wa kipindi hicho ndio watawala 
madhalimu na mafi sadi kushinda watawala wote wa karne 
kumi na nne, na ndio waliotopea zaidi katika kumwaga damu 
na kuwagandamiza raia wema, kiasi kwamba mmoja wao 
(naye ni Ubaydullah bin Ziyad bin Abihi) aliwahutubia watu 
kwa kusema: “Enyi watu wa Basra, hakika Amirul-Muuminina 
(yaani Yazidi) ukiachia mbali ugavana wa Basra amenipa pia 
ugavana wa Kufa, nami sasa nakwenda  huko…….naapa kwa 
Mwenyezi Mungu ambaye hapana mungu isipokuwa Yeye, 
ikinifi kia habari kuwa kuna mtu yeyote miongoni mwenu 
amekhalifu au kuanzisha machafuko, basi nitamuuwa yeye 
na walii wake, na nitamwangamiza wa chini mpaka wa juu, 
na mwema mpaka muovu, mpaka mnyooke.37

Kabla hatujaonesha mifano ya dhulma na ukandamizaji wa 
Bani Umaiyyah na Bani Abbas uliyofanywa ndani ya karne 
tatu za mwanzo, hebu tutaje hapa tukio la hatari lililotokea 
siku chache baada ya kufariki Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww), nalo linaonesha kwanza ni kiasi gani Watangulizi 
walivyotofautiana, pili ni jinsi gani walivyoharakisha kufan-
ya dhulma. Mtu atawezaje kufuata nyayo zao na kuhukumu 
kuwa wao ni bora wakati yamethibiti kwao mambo haya 
mawili katika maisha ya Watangulizi: Tofauti na dhulma? 

37 Abu Hanifa Ahmad bin Daud ad-Daynuriy, al-Akhbar Tuwal: 232.
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Tunaposema tukio hatari tunakusudia tukio la kuuawa 
Sahaba Malik bin Nuwayrah al-Yar’buiy at-Tamimiy, aliyeu-
wawa zama za Khalifa wa kwanza. Wanahistoria wanasema:

Hakika Malik bin Nuwayrah alikuwa chifu, mpiganaji na 
mshairi, ni mmoja kati ya machifu wa zama za Jahiliyah, 
alikuwa akiitwa Farisu Dhil-Khimari, na na lakabu yake ny-
ingine ni al-Jaful, hiyo ni kwa kuwa alikuwa na nywele ny-
ingi. Alikwenda kwa Mtukufu Mtume (saww) na akasilimu, 
na Mtume akampa mamlaka ya kukusanya Zaka za jamaa 
zake wa Bani Yarbuu, alipofariki Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (saww) na kuchukua ukhalifa Abu Bakr, Malik aliwagawia 
jamaa zake mali za Zaka, ndipo Khalid bin Walid akamwen-
dea.

Abu Qatadah al-Harith bin Rab’iy al-Ansariy ambaye ni 
miongoni mwa walioshuhudia tukio anasema: “Hakika wao 
alipowajia jamaa waliwatia khofu kwa kuwaendea usiku, 
jamaa wakachukua silaha, tukasema: ‘Sisi ni Waislamu.’ 
Wakasema: ‘Na sisi ni Waislamu.’ Tukasema: ‘Basi silaha mli-
zonazo ni za nini?’ Wakatuambia: ‘Nanyi silaha mlizonazo 
ni za nini?’ Tukasema: ‘Kama mko kama mlivyosema basi 
wekeni silaha chini.’ Wakaweka silaha chini kisha tukaswali 
na wao wakaswali.” 

Kisha walimchukua mateka Malik na masahaba zake, na 
pamoja naye alimchukua mke wake, naye alikuwa ni mfano 
wa uzuri, Khalid alipomfuata Malik bin Nuwayrah ili amkate 
shingo yake, Malik alimgeukia mke wake na akamtazama, 
kisha akasema: ‘Ewe Khalid ni kwa ajili ya huyu waniuwa.’ 
Kisha Khalid alimuoa mke wa Malik baada yake (siku hiyo 
hiyo), naye ni Ummu Tamim binti ya al-Min’hal, na akam-
wingilia (usiku huo huo), ndipo kundi la Masahaba akiwemo 
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Umar bin Khattab na Abu Qatadah al-Ansariy likamtuhumu 
(kwa zinaa).   

Umar alipofi kiwa na habari za kuuwawa Malik na jamaa 
zake aliongea mengi mbele ya Abu Bakr, na akasema: 
“(Khalid) Ni adui wa Mwenyezi Mungu, amemfanyia uadui 
mwislamu na hatimaye kamuuwa, kisha amemwingilia mke 
wake!”

Ama Abu Qatadah al-Ansariy, yeye alighadhibika kiasi 
kwamba alikula kiapo kwa kumwahidi Mwenyezi Mungu 
kuwa baada ya tukio hilo kamwe hatashiriki vita pamoja na 
Khalid.

Alipofi ka Khalid kama kiongozi wa kikosi, aliingia msiki-
tini huku akiwa amechomeka mishale kwenye kilemba 
chake, ndipo aliposimama Umar na kuichomoa mishale toka 
kichwani kwake na kuivunja vunja, kisha akasema: “Yaani 
umemuua mwislamu kisha umemwingilia mke wake, Wal-
lahi nitakupopoa kwa mawe yako.’ Aliyasema hayo huku 
Khalid akiwa kimya, kisha aliendelea na njia yake mpaka 
akaingia kwa Abu Bakr, akajitetea kwake naye akakubali 
utetezi wake na akamsamehe yale yaliyotokea katika vita 
vyake hivyo.38

Na tukio la msiba wa Karbala linaongoza katika orodha 
ya misiba iliyowapata Waislamu, na yeyote atakayedurusu 
na kusoma vipengele vyake vilivyojaa matukio ya kuumi-
za atagundua ususuavu wa moyo na ukatili waliokuwa nao 
watawala, huku wakiwa mbali kabisa na maadili ya kiutu, 
kiasi kwamba waliweza kumchinja mtoto mchanga mikononi 
mwa mzazi wake, na wakabeba vichwa juu ya ncha za mikuki 

38  Tazama Tarikh Tabari: 4 / 95 – 99. Kitabul-Futuh cha Ibn Aatham al-Kufi y: 1 / 
20 -23. Al-Aghaniy: 15 / 298 – 307.



HISTORIA, MAANA NA LENGO LA USALAFI

73

kutoka mji mmoja hadi mji mwingine, vilikuwa ni vichwa 
sabini na mbili, vikiongozwa na kichwa cha ua la Mtukufu 
Mtume (saww) Abu Shuhadai Husain bin Ali (as). 

Huyu hapa al-Mas’udiy mwanahistoria anayetumainiwa 
anasema: “Husain (as) aliendelea kupigana mpaka akauwawa 
(r.a). Na aliyechukua jukumu la kumuuwa ni mtu mmoja ku-
toka Madh’haji, na ndiye aliyekata kichwa chake na kwenda 
nacho kwa Ibn Ziyad huku akisoma beti za shairi: 

‘Jaza kipando changu fedha na dhahabu, mimi nimemuu-
wa Mfalme aliyehifadhiwa. Nimemuuwa mtu aliye bora 
kushinda watu wote kwa mama na baba, na ndiye mbora 
wao zinapotajwa nasaba.’ 

Ibn Ziyad akamtuma kwa Yazid bin Muawiya akiwa pamo-
ja na kichwa (cha Husain), alipoingia kwa Yazid alimkuta ak-
iwa pamoja na Abu Barzatu al-Aslamiy, kilipowekwa kichwa 
mbele yake (Yazid) alianza kuingiza kijiti ndani ya kinywa 
chake huku akisoma ubeti wa shairi: ‘Tunapasua kichwa cha 
mmoja kati ya wanaume waliotusumbua sana, nao alikuwa 
ni watu wavunja haki na madhalimu.’ Ndipo na Abu Barzatu 
al-Aslamiy akamwambia: ‘Ondoa kijiti chako, Wallahi nilimu-
ona Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) mara kwa mara 
akiweka mdomo wake juu ya mdomo wake (wa Husain) na 
kuubusu.’”39

Hakika yaliyotokea Karbala ni tukio kubwa la kusikitisha, 
ni mara chache sana dunia kushuhudia tukio kama lile. Suy-
utiy anasema: “Husain aliuawa Karbala, na katika kuuawa 
kwake kuna kisa kirefu ambacho moyo hauwezi kukitaja. 

39 Murujud-Dhahbi: 3 / 61. al-Akhbar Tuwal: 258 – 261.
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Hakika sisi sote ni wa Mwenyezi Mungu na hakika kwake 
yeye tutarejea.” Kisha alitaja athari zilizotokea baada ya ku-
uawa Husain (as), kisha akasema: “Alipouawa Husain na 
watoto wa baba yake, Ibn Ziyad alipeleka vichwa vyao kwa 
Yazid. Kwanza alifurahia kuuawa kwao, kisha alijutia pale 
Waislamu walipomjia juu kutokana na tukio hilo na watu 
wakamchukia, na ilikuwa ni haki yao kumchukia.”40

Na katika mwaka wa sitini na tatu Yazid bin Muawiya ali-
pata habari kuwa watu wa Madina wamemuasi na kumkataa, 
akawatumia jeshi kubwa na kulipa amri ya kuwaua, kisha 
liende Makka kumuua Ibn Zubair. Lilifi ka Madina na ndipo 
likatokea tukio la al-Hurah kwenye mlango wa Twiba, ni kitu 
gani kitakujulisha ni lipi hilo tukio la al-Hurah? Amelitaja 
Hasan al-Basriy kwa kusema: “Wallahi hakukaribia kuokoka 
hata mmoja miongoni mwao, waliuawa humo viumbe mion-
goni mwa Masahaba (r.a.) na wengineo, mali za Madina zika-
porwa, na wakabakwa vigori elfu moja. Hakika sisi sote ni wa 
Mwenyezi Mungu na hakika kwake yeye tutarejea.”

Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: ‘Yeyote 
atakayewatia khofu watu wa Madina basi Mwenyezi Mungu 
atamtia khofu, na itakuwa juu yake laana ya Mwenyezi Mun-
gu, Malaika na watu wote.” Kaipokea Muslimu.

Sababu ya watu wa Madina kumkana Yazid ni kwa kuwa 
alipindukia katika maasi. Al-Waqidiy ameandika kwa njia 
kadhaa kwamba Abdullah bin Handhalah alisema: “Wallahi 
hatukutoka dhidi ya Yazid isipokuwa tulipohisi kuwa sasa 
tutapigwa na mawe kutoka mbinguni. Hakika yeye ni mtu 
anayelala (anayewaingilia) na mama zake, mabinti zake na 
dada zake, anakunywa pombe na kuacha Swala.”

40 Taarikhul-Khulafai: 247 – 248, Darul-Jayli, chapa ya mwaka 1408 A.H.
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Ad-Dhahbiy amesema: Yazid alipowatendea watu wa 
Madina yale aliyowatendea – ikiwa ni pamoja na kunywa 
pombe na kutenda maovu - watu walikuja juu dhidi yake 
na wakatoka dhidi yake watu zaidi ya mmoja na Mwenyezi 
Mungu hakutia baraka katika umri wake. Jeshi la al-Hurah 
lilikwenda Makka kumuua Ibn Zubair, ndipo kiongozi wa 
jeshi akafariki njiani na nafasi yake ikachukuliwa na kion-
gozi mwingine, walipofi ka Makka walimzunguka Ibn Zubair 
wakamuua na kumshambulia kwa manati. Hiyo ilikuwa ni 
katika mfunguo tano mwaka sitini na nne, na kutokana na 
moto wao kitambaa cha Kaaba, paa lake na mapembe ya 
kondoo aliyoletewa Ibrahim badala ya Ismail ambayo ya-
likuwa kwenye paa, vyote  viliungua. Na ndipo Mwenyezi 
Mungu akamwangamiza Yazid katika mwaka huu huu ka-
tika nusu ya mfunguo tano.41

Hii ni baadhi tu ya mifano ya kuumiza ambayo hukifanya 
kifua cha mtoto mchanga kiwe cha mtu mzima. Na atakaye-
soma historia ya watoto wa Abu Sufi yan kisha historia ya wa-
toto wa Mar’wan ataona jinsi Waislamu katika zama za karne 
bora walivyokutana na watawala madhalimu wenye kuuwa 
bila huruma na wanyang’anyi wasio na huruma moyoni.

Mtu anaweza kudhani kuwa balaa lilianza baada ya ku-
fariki Muawiya mwaka wa sitini na kuwa zama zake zilikuwa 
zama za amani, usalama na wema, lakini ukweli ni kwamba 
tunaposoma katika kurasa za maisha yake tunakuta kuwa 
yeye ndiye aliyekuwa msingi wa misiba hii.

Tunasoma katika moja ya kurasa za maisha yake kuwa: 
Hujri bin Adiy al-Kindiy alikuwa miongoni mwa Masahaba 
wakubwa, na miongoni mwa masahaba wakubwa wa Ali (a.s.), 
41 Taarikhul-Khulafai: 249.
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Muawiya alipompa ugavana wa Kufa na Basra Ziyada bin 
Abihi alidhihirisha ukandamizaji na mwenendo mbaya kadiri 
alivyoweza, Hujri alikuwa akimkosoa na siku moja Hujri na 
jamaa zake walimrushia changarawe kwa kuchelewesha Swa-
la (Na inasemekana kuwa waliyemrushia ni Amru bi Huray-
thi, khalifa wa Ziyad huko Kufa), ndipo Ziyad akamwandikia 
barua Muawiya kumweleza tukio hilo, naye akamwamuru 
ampeleke kwake, akampeleka chini ya ulinzi wa askari kumi 
na wawili, na wakatengeneza ushahidi wa uwongo kuwa Hu-
jri na jamaa zake walimtukana Khalifa na kuwaita watu ili 
wapambane kivita na Muawiya bin Abi Sufi yan.

Walipofi ka Maraju Adhrau (eneo ambalo ni umbali wa mai-
li kumi na mbili kutokea Damascus) Hujri alisema: “Wallahi 
mimi ndiye mwislamu wa kwanza kubwekewa na mbwa wake 
(yaani wa Maraju  Adhrau) katika njia ya Mwenyezi Mungu, 
na leo hii nimeletwa hapa nikiwa nimefungwa minyororo.” 
Kisha Muawiya aliamuru wauwawe, na wakauawa Hujri na 
jamaa zake hapo Maraju Adhrau, na hiyo ilikuwa mwaka 51 
A.H.

Hindu binti ya Zaid bin Mukhrimah al-Ansariyyah aliso-
ma beti hizi pindi alipopelekwa Hujri kwa Muawiya: “Inuka 
ewe mbalamwezi yenye kutoa nuru uone je unamuona Hujri 
akitembea. Anakwenda kwa Muawiya bin Harbi ili akamuuwe 
kama alivyodai Amiri. Wamejikweza majabari baada ya Hujri 
na wamefurahikia meza ya Mfalme na baraza lake. Mji ume-
kuwa mkavu kwake kana kwamba haujahuishwa na mawingu 
yenye mvua.  Fahamu ewe Hujri, Hujri wa Bani Adiy utapokewa 
na salama na furaha. Nakhofi a kuwa sintapata Adiy wala mzee 
mwenye kumlilia ndani ya Damascus. Anaona ni haki yake ku-
wauwa watu bora kutokana na waziri muovu katika ummah 
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wake. Na hata akifa, kwani kila kiongozi wa kundi atakufa na 
kutoweka duniani.”

Ibn Abdul-Barri amepokea kwa sanadi yake kutoka kwa 
Nafi u, amesema: “Ibn Umar alikuwa sokoni pindi zilipom-
fi kia habari za kuuwawa Hujri, aliachia kiremba chake na 
akasimama huku akiwa kazidiwa na kilio.” Al-Hakim ame-
pokea maelezo kama hayo ndani ya al-Mustadrak.42

Na ili msomaji ayajue yale aliyoyatenda Abu Yazidi ikiwa 
ni pamoja na kuua watu wasio na hatia na kumwaga damu 
ovyo za wasio na hatia khususan wafuasi wa Ahlul-Baiti (as), 
tunakuletea hapa barua ya Abu Shuhadai Husain bin Ali (as) 
kwenda kwa Muawiya:

“Ama baad,  imenifi kia barua yako ukitaja humo kuwa ya-
mekufi kia mambo kadhaa kutoka kwangu, mambo ambayo 
hukutarajia mimi kuhusika nayo, na hakika hakuna anayeo-
ngoza na kuelekeza kwenye mazuri isipokuwa Mwenyezi 
Mungu Mtukufu. Ama yale uliyotaja kuwa yamekufi kia ku-
toka kwangu hakika hayo yamefi kishwa na wazandiki, wa-
chonganishi wenye kufarakisha jamii. Wameongopa wapo-
tovu wachupa mipaka, sijakusudia vita wala kuleta mpasuko, 
na hakika mimi nakhofi a kuwa Mwenyezi Mungu hatoacha 
kushuhudia hayo (vita na kuleta mpasuko) kutoka kwako na 
kutoka kwenye kundi lako la wachupa mipaka, kundi la mad-
halimu na wasaidizi wa Shetani maluuni. 

“Si ni wewe ndiye uliyemuuwa Hujri na jamaa zake wafan-
ya ibada wanyenyekevu ambao walikuwa wakiikana bidaa, 
wakiamrisha mema na kukataza maovu? Uliwaua kwa ku-
wadhulumu na kwa uadui baada ya kuwa umewapa ahadi 

42  Tabaqat Ibn Saad: 4 / 94. al-Akhbar Tuwal: 223. al-Istiab: 2 / 420, namba 599. 
Taarikh Damashqi: 16 / 67, namba 1880.
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nzito na kuwahakikishia usalama, ili kuonesha kiburi kwa 
Mwenyezi Mungu na kudharau ahadi yake.

“Si ni wewe ndiye uliyemuuwa Amru bin al-Hamqu am-
baye ibada ilichakaza uso wake? Ulimuua baada ya kuwa 
umempa ahadi ambazo lau jiwe lingezifahamu basi lingepo-
romoka kutoka kwenye kilele cha mlima. 

“Si ni wewe ndiye uliyemhalalisha Ziyad katika Uislamu, 
ukadai kuwa yeye ni mtoto wa Abu Sufi yan, wakati Mtume 
wa Mwenyezi Mungu alishahukumu kuwa: ‘Mtoto ni wa 
kitanda na mzinifu lake ni jiwe.’ Kisha ukampa mamlaka juu 
ya Waislamu, anawauwa, anawakata mikono yao na miguu 
yao kwa kupishana, na anawasulubu kwenye mashina ya mi-
tende. Subhanallah! Ewe Muawiya hakika ni kana kwamba 
wewe si mmoja kati ya watu wa ummah huu na wao si jamaa 
zako.

“Si ni wewe ndiye uliyemuuwa al-Hadhramiy ambaye Zi-
yad alikuandikia barua kuwa yeye ni katika wafuasi wa Ali 
Mungu autukuze uso wake, wakati dini ya Ali ndio dini ya 
binamu yake (saww) ambaye amekufanya wewe ukae hapo 
ulipo, kwani bila yeye heshima bora kabisa ambayo mngeku-
wa nayo wewe na wahenga wako ni tabu za safari za siku za 
baridi na siku za joto. Lakini Mwenyezi Mungu akawaondo-
leeni tabu hizo kupitia sisi kwa neema zake juu yenu. Na 
kati ya yale uliyosema (katika barua yako) ni: ‘Usiurudishe 
ummah huu katika fi tna.’ Hakika mimi sijui fi tna kubwa ili-
youpata ummah huu kushinda kitendo cha wewe kuwa kion-
gozi wake.

“Na kati ya yale uliyosema (katika barua yako) ni: ‘Tizama 
maslahi ya nafsi yako na dini yako na ya ummah wa Mu-
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hammad.’ Na hakika mimi sijui kitendo chenye maslahi bora 
kushinda kitendo cha kukupiga jihadi wewe, kwani kama ni-
tafanya basi ni kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mola Wangu, 
na kama sitafanya basi nitamuomba Mwenyezi Mungu msa-
maha kwa ajili ya maslahi ya dini yangu na nitamuomba ani-
wafi kishe katika lile alipendalo na kuliridhia. Na kati ya yale 
uliyosema (katika barua yako) ni: ‘Ukinifanyia njama nami 
nitakufanyia njama.’ Nifanyie njama ewe Muawiya kadiri 
uwezavyo, naapa kwa umri wangu ni tangu zamani watu 
wema hufanyiwa njama, na hakika mimi nataraji kuwa hazi-
taidhuru isipokuwa nafsi yako na hazitaporomosha isipoku-
wa amali zako, nifanyie njama kadiri uwezavyo, na mche 
Mwenyezi Mungu ewe Muawiya.

“Na tambua kwamba hakika Mwenyezi Mungu ana kitabu 
ambacho hakiachi dogo wala kubwa isipokuwa huliandika. 
Na tambua kuwa si watu bali ni wewe ndiye unayehusika na 
kitendo chako cha kuwaua watu kwa dhana, kuwatesa kwa 
tuhuma na kumpa kwako utawala mtoto mlevi wa pombe 
na mcheza na mbwa. Nakuona umeiingiza nafsi yako mwe-
nyewe katika maangamio, umeangamiza dini yako na ume-
watelekeza raia. Wasalaam.”43

Na miongoni mwa mambo yanayothibitisha kuwa watu 
walikuwa wamezingirwa na dhulma ya maliwali wa Muawiya 
na maafi sa wake, ni shairi la Aqibah bin Habirah al-Asadiy, 
yeye alikwenda kwa Muawiya na kumpa karatasi iliyokuwa 
imeandikwa beti hizi:

“Twendeni, ummah umepotea, Yazidi ndiye kiongozi wake na 
pia baba Yazidi. Mmekula ardhi yetu hadi mmeiacha tupu bila 
kitu, je yupo wa kuisimamia au yupo wa kuivuna? Nashangaa 

43 Tarikhul-Khulafai ar-Rashidin, Dawlat Bani Umaiyyah: 1 / 164 – 165.
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unatamani kuishi milele tutakapokufa na hali si sisi wala wewe 
atakayeishi milele.  Acheni kuusaliti ukhalifa na kuwapa uga-
vana watu wachafu na watumwa (wa dunia) bali simameni 
sawa sawa. Tupeni nasi  kwa usawa  na wala msidanganywe 
na vikosi vya askari.”44

Aisha ambaye aliishi zama za Muawiya na akafariki katika 
zama zake mwaka 58 A.H. alikuwa akisema: “Mwenyezi Mun-
gu amrehemu Labida aliposema: ‘Wameondoka ambao maisha 
yalipatikana chini ya usimamizi wao, na katika kizazi wameba-
kia walafi  wasio na manufaa. Hawanufaishi wala hakuna kheri 
inayotarajiwa kutoka kwao, na hudhalilishwa mwenye kuwaua 
hata kama hakuchochea fi tna.’” Kisha husema: “Ingekuwaje 
kama angeishi katika zama zetu?”45

Tuendelee kidogo na historia ya Bani Umaiyyah, na hebu 
sasa tusome faslu nyingine kupitia maneno ya baadhi ya wa-
namageuzi wa mageuzi ya wanafi qhi na makurau, maneno 
ambayo yanaangazia hali halisi iliyokuwepo katika zama za 
Abdul-Malik bin Maruwan. Alisema Abdurahman bin Muham-
mad bin al-Ash’ath bin Qays, kiongozi wa mapinduzi hayo:

“Enyi watu! Hivi hamumuoni katili huyu – yaani al-Ha-
jaj – na anayowatendea watu? Hivi hamghadhibiki kwa ajili 
ya Mwenyezi Mungu? Hivi hamuoni kuwa Sunna imekufa 
na hukumu hazina kazi, maovu yanatendwa waziwazi na 
mauaji ya bila hatia yameenea? Ghadhibikeni kwa ajili ya 
Mwenyezi Mungu na tokeni pamoja na mimi, si halali kwenu 
kukaa kimya.”46

44  Khazanatul-Adb cha Abdul-Qadir bin Umar al-Baghdadiy: 2 / 229. Beirut, Darul-
Fikri al-Alamiyyah, Chapa ya mwaka 1418 A.H.

45  Khazanatul-Adb cha Abdul-Qadir bin Umar al-Baghdadiy: 2 / 219. Beirut, Darul-
Fikri al-Alamiyyah, Chapa ya mwaka 1418 A.H.

46 al-Akhbar Tuwal cha Abu Hanifah ad-Daynuriy: 317.
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Saad bin Jubair alisema: “…Wauweni kwa kufanya kwao 
dhulma katika serikali, kwa ukatili wao katika dini, kwa ku-
wadhalilisha kwao wanyonge na kuua kwao Swala.”47

Aamir as-Shaabiy alisema: “Ewe Waislamu! Wauweni wala 
hamtakuwa mmefanya kosa kwa kuwaowa wao, wallahi juu 
ya ardhi hii siwajui watu wanaoijua vizuri dhulma wala maka-
tili katika serekali kushinda wao.”48

Ni nzuri sana kauli ya Suyutiy pindi anapomzungumzia 
Abdul-Malik bin Maruwan, anasema: “Hata kama Abdul-Ma-
lik asingekuwa na mabaya isipokuwa al-Hajjaj kwa kumpa 
kwake utawala juu ya Waislamu na juu ya Masahaba (r.a.), 
huku akiwanyanyasa na kuwadhalilisha kwa kuwauwa, ku-
wapiga, kuwatusi na kwa kuwafunga. Achilia watu wengine, 
aliwaua Masahaba na Tabiina wakubwa wengi wasiohesabika, 
alifi kia hadi kupiga muhuri kwenye shingo ya Anas na Masa-
haba wengine kwa nia ya kuwadhalilisha. Mwenyezi Mungu 
asimrehemu wala kumsamehe.”49 

Kisha likaingia balaa kubwa na kuupata ummah wa Kiis-
lamu, pale ummah ulipotawaliwa na Walid bin Yazid bin Ab-
dul-Malik, ambaye ni mfano utolewao katika ufasiki na uovu. 
Abu Ja’far Tabariy amesema: “Hakika ukosefu wa staha na 
unywaji wa pombe vilidhihiri kwa Walid bin Yazid, na ali-
popewa uongozi wa kuongoza Hijja na Hisham mwaka 119 
A.H, alibeba hema alilotengeneza kwa ukubwa ulio sawa na 
Kaaba ili akaliweke juu ya Kaaba, na akabeba pia pombe. Ali-
potaka kuweka hema lake juu ya Kaaba na kukaa hapo ma-
sahaba zake walimkhofi sha na kumwambia: ‘Hutasilimika 

47 Taarikh Tabari: 7 / 255.
48 Taarikh Tabari: 7 / 254.
49 Taarikhul-Khulafai: 262, Darul-Jayli, Chapa ya mwaka 1408 A.H.
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wewe pamoja na sisi.’ Hivyo akaacha, na ilionekana waziwazi 
kwa watu kuwa ni mwenye kudharau dini na kutokuijali. Wa-
lidi alipindukia katika ulevi na starehe.”

Kisha akataja sababu za kuuawa kwake, akasema: “Tayari 
tumeshataja baadhi ya mambo ya Walid bin Yazidi ikiwemo 
uovu wake na ukosefu wa staha, pamoja na kudharau kwake 
na kutokujali kwake dini kabla ya ukhalifa wake. Na alipope-
wa ukhalifa na kuutawala hakuna kilichozidi katika hali ya 
upuuzi, starehe, uwindaji, unywaji wa pombe na kuandama-
na na mafasiki isipokuwa kifo.”50  

Ibn al-Athir anasema: “Na miongoni mwa mambo 
mashuhuri kutoka kwake ni kuwa alipofunua msahafu il-
itokea Aya: “Na wakaomba ushindi, na akashindwa kila 
jabari mkaidi.” (Sura Ibrahim: 15), akautupa na kuanza 
kuuchoma mikuki, huku akisoma beti hizi: ‘Unanitishia kwa 
ujabari na ukaidi, basi fahamu mimi ndiye huyo jabari mkaidi. 
Na siku utakapofi ka kwa Mola wako katika siku ya mkusanyiko, 
mwambie: Ewe Mola Walidi amenichanachana.’”51

Al-Muafi y bin Zakaria al-Jaririy (305 – 390 A.H.) ameku-
sanya sehemu fulani ya habari za Walid ikiwemo ushairi wake 
uliokusanya uovu alioutenda, ulahidi wake kuhusu Qur’ani 
na ukafi ri wake wa kumkufuru Mwenyezi Mungu.52 

Maisha ya Waislamu yalikuwa yamejaa mabalaa hayo ka-
tika zama za Bani Umaiyyah mpaka utawala wao ulipoangu-
ka katika mwaka 132 A.H, na watu wakajibashiria kheri kwa 
kuja Bani Abbas, lakini walipokamata tu hatamu za ukhal-
ifa na ufalme wao kutulia, walianza kufuata nyayo za Bani 

50 Taarikh Tabari: 8/ 82 – 83, na 106.
51 Al-Kamil Fiit-Tarikh: 5 / 290.
52 Taarikhul-Khulafai cha Suyutiy: 301.
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Umaiyyah katika dhulma na ukatili na uharibifu, na waka-
zama katika kuwakandamiza Waislamu kwa jumla, Waarabu  
na Alawiya53 kwa njia makhususi, mpaka malenga mmoja 
akasema: “Na tamani dhulma ya watoto wa Maruwani inge-
dumu kwetu. Na natamani uadilifu wa Bani Abbas ungefi kia 
motoni.”

Pia malenga mahiri Abu Faras al-Hamdaniy aliyefariki 
mwaka 357 A.H. amesema mengi katika kaswida ndefu am-
bayo anaelezea dhulma iliyokipata kizazi cha Ali (as), anase-
ma:

“Hata kama maovu ya watoto wa Harbi (Abu Sufi yan bin 
Harbi) yalikuwa makubwa lakini yale yaliyoipata jamii kutoka 
kwao ni chini kuliko yale yaliyoipata kutoka kenu. Ni mambo 
mangapi katika dini mmeyasaliti waziwazi, na ni damu nyingi 
kiasi gani ya Mtume wa Mwenyezi Mungu ipo kwenu.  Hivi ny-
inyi ni wenye kuridhika na haya mnayoyaona na hali katika 
kucha zenu kuna damu ya watoto wake (Mtume) watakasifu. 
Wakajihalalishia kumuua Ridha (as) baada ya kumpa kiapo cha 
utii, hivyo katika baadhi ya siku waliona uongofu wao kisha 
wakapofuka.”

Na ufuatao ni muhtasari wa wasifu wa baadhi ya Makhalifa 
wa Bani Abbas, Suyutiy katika kumzungumzia Abu Ja’far al-
Mansuri anasema: “Aliwaua viumbe wengi mpaka ukaima-
rika ufalme wake, naye ndiye aliyempiga viboko Abu Hanifa 
(r.a.) kisha akamfunga, akafariki baada ya siku kadhaa. Na 
inasemekana: Hakika yeye alimuua  kwa sumu kwa sababu 
alitoa fatwa ya kutoka dhidi yake.”

53 Alawiya ni kizazi chote cha Ali bin Abu Talib (as).
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Kisha akasema: “Ni katika mwaka mia moja na arubaini 
na tano ndipo walipotoka ndugu wawili Muhammad na Ibra-
him watoto wa Abdullah bin Hasan bin al-Hasan bin Ali 
bin Abutalib (as) dhidi ya al-Mansuri, lakini aliwashinda na 
akawaua wao pamoja na kundi kubwa la watu wa nyumba 
ya Mtume. Hakika sisi sote ni milki ya Mwenyezi Mungu na 
hakika sisi ni wenye kurejea kwake.

“al-Mansuri ndiye mtu wa kwanza aliyeingiza fi tna bai-
na ya Bani Abbas na Maalawiya, hapo kabla walikuwa kitu 
kimoja. Al-Mansuri aliwatesa baadhi ya ulamaa miongoni 
mwa wale waliotoka pamoja nao (Muhammad na Ibrahim) 
au aliyeamuru kutoka dhidi yake, aliwaua na kuwapiga na 
kuwatendea mengineyo. Miongoni mwa ulamaa hao ni Abu 
Hanifa, Abdul-Hamidi bin Ja’far na Ibn Ajlani. Na miongoni 
mwa waliotoa fatwa ya kuruhusu kutoka pamoja na Muham-
mad dhidi ya al-Mansuri ni Malik bin Anas (r.a.), alipoam-
biwa: ‘Hakika katika shingo zetu kuna kiapo cha utii juu ya 
al-Mansuri.’ Alisema: ‘Hakika mlimpa kiapo cha utii kwa 
kulazimishwa, na mwenye kulazimishwa hana kiapo.’”54

Al-Mansuri alitoa hifadhi kwa Muhammad bin Abdullah 
katika barua aliyomwandikia alipopata habari za kuishika 
kwake Madina,  Muhammad bin Abdullah akamjibu kwa 
kusema: “Ni hifadhi ipi unayonipa! Ni hifadhi ya Ibn Habi-
rah, au ni hifadhi ya ami yako Abdullah bin Ali, au ni hifadhi 
ya Abi Muslim?”55

Hebu tuangalie moja kati ya visa vya hifadhi hizi tatu: 
Yazid bin Umar bin Habirah alikuwa ameweka ngome huko 
Wasita baada ya kuwamaliza Bani Umaiyyah, ndipo Abbas 
54 Taarikhul-Khulafai cha Suyutiy: 315 na 317.
55 Taarikh Tabari: 8 / 483.
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akampeleka ndugu yake al-Mansuri kwenda kumpiga vita, al-
Mansuru alibakia Wasita muda mrefu akipigana naye mpaka 
akachoka, ndipo akamwandikia barua akimpa hifadhi na ku-
taka sulhu na akasaini barua yake, ndipo Ibn Habirah akari-
dhia na kutii, lakini muuaji huyu alikiuka ahadi yake kwake 
na akamtumia mtu aliyekwenda kumuuwia ndani ya ikulu 
ya Wasita.56

Na miongoni mwa maelezo yaliyokuwemo katika tamko 
la hifadhi ni: “Hakika mimi nimekupa hifadhi kwa hifadhi ya 
Mwenyezi Mungu ambaye hapana mungu isipokuwa Yeye….
hifadhi ya kweli isiyo na hadaa yoyote, isiyochanganyika 
na batili dhidi ya nafsi zenu, vizazi vyenu na mali zenu. Na 
nimempa Yazid bin Umar bin Habirah na yule niliyempa 
hifadhi mwanzoni mwa barua yangu hii kuwa nitatekeleza 
niliyowaahidi, ambayo ni ahadi ya Mwenyezi Mungu na 
makubaliano yake….ni dhima ya Mwenyezi Mungu, ni dhi-
ma ya Muhammad na ya Makhalifa wake wema waliotan-
gulia… na hakika kama Abdullah bin Muhammad (yaani al-
Mansuri) atakwenda kinyume na ahadi aliyokupeni katika 
hifadhi yenu hii, akawa amevunja ahadi au kuwahadaa… basi 
Mwenyezi Mungu asipokee fi dia yoyote wala badala kutoka 
kwake….na yeye atajitenga na Amirul-Muuminina na ataji-
vua utiifu wake kwake, na ni juu yake kuhiji Hijja thelathini, 
kwa kwenda katika Nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu 
iliyopo Makka kwa mguu peku peku, kutokea sehemu alipo 
sasa ya mji wa Wasita…”

Dkt. Muhammad Mahir Hamadah anasema: “Lakini hazi-
kuheshimiwa dhamana zote hizi na wala hazikuwa na tham-
ani yoyote kwa jamaa hawa na wala hazikumfaa chochote 

56 Wafayatul-Aayan: 6/ 313, namba 818. al-Aalam: 8 / 185.
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Ibn Habirah na wala hazikulinda uhai wake. Hiyo ni kwa 
kuwa jamaa hawa waliokunywa kilevi cha kuwatetea Bani 
Umaiyyah hawakuacha kutokujali mambo kama haya, na 
wakaitakidi kuwa wana haki ya kuvunja ahadi na kutotimiza 
ahadi, jambo ambalo linaonesha jinsi walivyokuwa duni ki-
maadili bali hata upande wa dini, kwani kuvunja ahadi ni 
kukhalifu maamrisho ya Mwenyezi Mungu na mafunzo ya 
Uislamu.”57

Pia katika maelezo yake kuhusu kitendo cha Haruna ar-
Rashid kuacha urithi wa utawala kwa watoto wake watatu: 
Amin, kisha Maamun na kisha Qasim, na kupeleka hati hizo 
za utawala huko Makka na kuzitundika katika Kaaba tukufu 
ili aweze kuzipa rangi ya kidini katika macho ya watu na kuz-
ipaka rangi ya utukufu, anasema: “ar-Rashid alichukua msi-
mamo mkali na mzito juu ya maamuzi yote ikiwemo ahadi 
na mikataba, lakini ni lini ahadi na mikataba iliheshimiwa ka-
tika dola ya Bani Abbas hadi Amin naye aweze kuiheshimu?  
Hivyo Amin alipokaribia tu kuwa Khalifa alianza kujaribu ku-
vunja ahadi, jambo ambalo lilimfanya aingie katika ugomvi 
na ndugu yake na hatimaye akakosa utawala na uhai wake.”58 

Ama siasa ya ugandamizaji ambayo ilifuatwa na al-Mu-
tawakil al-Abbasiy, ikiwemo vitendo vya uuwaji alivyofan-
ya dhidi ya Waislamu khususan dhidi ya kizazi cha Abutal-
ib, huku akienda kwenye mabaraza ya upuuzi na unywaji 
pombe, hayo ni maneno marefu hivyo kwa muhtasari tu-
tosheke na baadhi tu ya habari zilizopatikana kuhusu hayo. 
Abul-Faraj al-Asfahaniy aliyefariki mwaka 356 A.H. anasema: 

57  Dirasat Wathiqat Liltarikhil-Islamiy Wamaswadirihi: 96, Bairuti, Chapa ya mwaka 
1408 A.H. ya Muasasatur-Risalah.

58  Dirasat Wathiqat Liltarikhil-Islamiy Wamaswadirihi: 116 na 118, Bairuti, Chapa ya 
mwaka 1408 A.H. ya Muasasatur-Risalah.
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“al-Mutawakil alikuwa katili sana katika ukandamizaji dhidi 
ya kizazi cha Abutalib, mkali dhidi yao, mwenye chuki na 
hikdi dhidi yao, na mwenye dhana mbaya na tuhuma dhi-
di yao. Na ilitokea kwamba hata Waziri wake Abdullah bin 
Yahya bin Khaqan naye alikuwa kama yeye kwa kuwa na 
mtazamo mbaya dhidi yao, hivyo akaona ni zuri kila baya 
alilokuwa akiwatendea katika muamala wao, kiasi kwamba 
aliwatendea ubaya katika kiwango ambacho hakuna Khalifa 
yeyote wa Bani Abbasi wa kabla yake aliyeweza kufi kia ki-
wango hicho. Miongoni mwa hayo ni kuwa alivunja kaburi la 
Husain na kuodoa athari zake, na akaweka askari wake katika 
njia zenye kuelekea huko, hivyo hakuna aliyepatikana ak-
ienda kulizuru isipokuwa alikamatwa na kupelekwa kwake, 
naye alimuua au kumtesa kwa adhabu.”59

Ad-Dhahbiy anapozungumzia hatima yake mbaya iliyomfi -
ka anasema: “Na wameafi kiana kuwa Waturuki walijitenga 
na al-Mutawakil kwa kuwa alikuwa mzuiaji wa mambo, mu-
ovu na dhalimu, na hivyo ndivyo mambo yalivyokwenda 
hivyo Waturuki wakaafi kiana pamoja na al-Muntasir juu ya 
kumuua baba yake, watu watano wakamvamia usiku akiwa 
katika baraza la upuuzi wake ikiwa ni mwezi tano Shawal 
mwaka wa arubaini na saba,  wakamuua. Al-Mutawakil aliku-
wa amepindukia katika starehe na ulevi…japo haijasihi kuwa 
alikuwa na chuki na Ahlul-Baiti (nasbi).” 

Hivyo ndivyo alivyosema ndani ya kitabu Taarikhul-Islam60, 
isipokuwa ni kwamba alisahihisha rai yake kuhusu kutokuwa 
kwake na uadui na Ahlul-Baiti, akasema katika kitabu Sirat 
Aalamin-Nubalai: “Katika mwaka wa (mia mbili) thelathini 

59 Maqatilut-Twalibina: 597, kutaja siku za al-Mutawakil.
60 Taarikhul-Islami: 199 (241 – 250).
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na sita al-Mutawakil alibomoa kaburi la Husein (a.s.), al-Ba-
samiy akasoma beti kadhaa zikiwemo: ‘Walisikitika kwa nini 
hawakushiriki kumuua (Husein), hivyo wakamfuata baada 
ya kuwa udongo.’ Na al-Mutawakil alikuwa na chuki dhidi ya 
Ahlul-Baiti na muovu.”61 

Suyutiy anasema: “Ni katika mwaka wa arubaini na nne 
ndipo al-Mutawakil alipomuua Ya’qub bin Sikit bingwa wa 
Kiarabu, hakika yeye alimpa kazi ya kuwafundisha watoto 
wake na ndipo siku moja al-Mutawakil aliwatazama watoto 
wake al-Muutaz na al-Muayad, akasema kumwambia Ibn 
Sikit: ‘Ni akina nani uwapendao sana ni wao wawili au Hasan 
na Husein?’ Ibn Sikit akasema: ‘Qanbar – mtumishi wa Ali 
– ni bora kushinda wao wawili (yaani kushinda watoto wa al-
Mutawakil: al-Muutaz na al-Muayad).’ Akawaamuru Waturuki 
wakalikanyaga kanyaga tumbo lake mpaka akafariki. Na in-
asemekana kuwa aliamuru ulimi wake ung’olewe akiwa hai 
hadi akafariki, na akamtumia mwanawe fi dia yake.”62

Msomaji pia anaweza kusoma yale yaliyoandikwa na wa-
nahistoria mfano wa Tabari, al-Mas’udiy na Abul-Faraj al-
Asfahaniy ili kuona dhulma na ukandamizaji uliofanywa ka-
tika karne mbili, ya pili na ya tatu, ambazo imesemekana 
kuwa ndio karne bora baada ya karne ya kwanza, na ataona 
ni jinsi gani uharibifu, uovu na ukali ulivyoenea katika miji 
ya Kiislamu katika muda wa kipindi hicho, na mazingira ya 
kisiasa na kijamii yakaendelea kuwa mabaya zaidi na ku-
haribika muda baada ya muda mpaka majeshi ya Kitatar al-
Barbariyyah yalipovamia miji ya Kiislamu na kuanza kuiteka 
mmoja baada ya mwingine, kisha yakaivamia Baghdad huku 

61 Siratu Aalamun-Nubalai: 12/ 35, Wasifu wa 7.
62 Taarikhul-Khulafai: 409.
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watawala wakiwa wamezama katika upuuzi na starehe zao, 
yakauteka mwaka 656 A.H, na kuumaliza ukhalifa wa Bani 
Abbas.

Na hapa inafaa kukuletea maelezo aliyoandika Ibn Kathir 
kuhusu hilo: “Majeshi ya Kitatar yakaizunguka Ikulu ya Khal-
ifa huku yakiishambulia kwa mishale kutoka kila upande 
mpaka ikampata kijakazi mmoja  aliyekuwa akicheza mbele 
ya Khalifa na akimliwaza, naye alikuwa miongoni mwa vijaka-
zi waliokuwa na hadhi kubwa kwake na alikuwa ni mkunga, 
jina lake aliitwa Arafa, alipatwa na mshale kutokea dirishani, 
ukamuua huku akiwa anacheza mbele ya Khalifa, akaudhika 
Khalifa kutokana na hali hiyo na akaingiwa na khofu kubwa, 
ulipoletwa mshale uliompata kijakazi yule aliukuta umean-
dikwa: ‘Mwenyezi Mungu atakapokupitisha majaliwa yake 
na makadara yake huwapokonya akili zao wale wenye akili.’ 
Hapo Khalifa akaamuru ulinzi uongezwe na sitara zikithirish-
we katika Ikulu yake. Ni mwezi kumi na mbili ya Muharamu 
katika mwaka huu ndipo Hulagu Khan alipovamia Baghdad 
na majeshi yake.”63

Ikiwa hii ndio hali ya Khalifa wa Waislamu na ndio hali ya 
wanaomzunguka, itakuwaje hali ya askari wake na maafi sa 
wake? Ikiwa mwenye nyumba ni mpiga dufu basi tabia ya 
watu wote wa nyumba hiyo ni kucheza.

Baada ya kuwasilisha muhtasari huu kuhusu hali iliyoku-
wepo zama za Watangulizi, kuna maswali hujitokeza ambayo 
yanahitaji majibu yake kutoka kwa Masalafi .

63 Al-Bidayah Wan-Nihayah: 13 / 212.
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MASWALI AMBAYO YANAHITAJI
MAJIBU KUTOKA KWA MASALAFI

SWALI LA KWANZA: Kujisahaulisha Ahlul-Bait (as):

Ikiwa watu wa karne tatu ndio rejea katika Theolojia na Sh-
aria na tafsiri ya Kitabu kitukufu (Qur’ani), basi ni kwa nini 

Masalafi  wa leo wamewapa mgongo Maimamu wa Ahlul-Bait 
(a.s.), ambao waliishi baina ya Waislamu katika kipindi hicho 
mpaka mwaka 260 A.H., wakati alipoghibu Imam wa kumi 
na mbili (a.s.) kwa amri kutoka kwa Mwenyezi Mungu, kama 
alivyoghibu Masihi (a.s.) katika zama zake.

Jamaa hawa hawarejei kwa Maimamu wa Ahlul-Bait (as), si 
katika Fiqhi wala si katika riwaya, isipokuwa sehemu chache, 
licha ya kwamba ulamaa wao wakubwa wanashuhudia ucha-
mungu wao (Maimamu wa Ahlul-Bait (a.s.)) na upana wa 
elimu yao, wakati ambao wao (Masalafi  wa sasa) wanarejea 
kwa watu ambao huwezi kuwalinganisha na Maimamu wa 
Ahlul-Bait (a.s.), bali ni kwamba wanarejea hadi kwa watu 
waovu miongoni mwao. Ni kana kwamba Mwenyezi Mungu 
hakufaradhisha kuwapenda Ahlul-Bait (a.s.) katika Kitabu 
Chake kwa kusema:

ةَ إلِاَّ أجَْرًا عَليَْهِ أسَْألَكُُمْ لاَّ قلُ الْقرُْبىَٰ فيِ الْمَوَدَّ
“Sema: Kwa haya siwaombi malipo yoyote kwenu isipokuwa 
mapenzi katika ndugu (Ahlul Bait a.s.).” (Sura Ash-Shura 42 : 23).
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Na ni kana kwamba hajausia kushikamana nao na kurejea 
kwao pindi alipowalinganisha na Kitabu Kitukufu katika ha-
dithi ya vizito viwili, hadithi ambayo Waislamu wote wameaf-
ikiana juu ya usahihi wake, pale Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu (s.a.w.w.) aliposema: “Ni kana kwamba nimeitwa na ni 
lazima nitaitikia, hakika mimi ni mwenye kuwaachieni vizito 
viwili: Kitabu cha Mwenyezi Mungu kamba itokayo mbinguni 
hadi aridhini, na kizazi changu watu wa nyumba yangu. Na 
hakika hivyo viwili havitaachana mpaka vitakaponikuta ka-
tika Hodhi, hivyo tazameni ni jinsi gani mtaishi navyo baada 
yangu.”64

64 Ameipokea Tabari ndani ya Kitabu al-Kabir, na Abu Ya’la ndani ya Musnad yake 
kutoka kwa Abu Said al-Khidriy, kama pia ilivyo ndani ya Kanzul-Ummal Juz. 
1, Uk. 178, Hadithi ya 952. hadithi hii ya vizito viwili imeandikwa na watu zaidi 
ya mmoja, ukiacha hao tuliowataja, miongoni mwao ni: Ahmad bin Hanbal, 
Tirmidhiy, an-Nasaiy, Said bin Mansuri, Ibn Saad, al-Hakim, Ibn Abi Shaybah, 
Abdu bin Humaydu, Ibn al-Anbariy, al-Barudiy, na al-Khatib al-Baghdadiy. 
Tazama Kanzul-Ummal, Juz. 1, uk. 172 – 173, Hadithi ya 780 – 873, na katika 
uk. 185 – 187, Hadithi ya 943 – 947, na Hadithi ya 949 – 954.
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SWALI LA PILI: KUHUSU KAULI YA 
SAHABA KUWA HOJA

Hakika Masalafi  wanafuata Sunna zilizopokewa kutoka 
kwa Makhalifa na kuzisifu kuwa ni Sunna za Abu Bakr, 

Sunna za Umar na Sunna za Uthman, na kuna wakati wa-
napanua zaidi wigo kwa kufuata Sunna ya kila Sahaba, licha 
ya kwamba Mwenyezi Mungu alikamilisha dini yake na ku-
funga mlango wa unabii na utume, sasa inakuwaje kauli bi-
nafsi ya Sahaba mwenyewe ambayo haitoki kwa Mtume iwe 
ni hoja kisharia?

Shawkaniy anasema: “Hakika kauli ya Sahaba si hoja ya 
kisharia, kwani hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu hakuleta 
katika ummah huu Nabii isipokuwa Nabii wetu Muhammad 
(saww), na hatuna isipokuwa Mtume mmoja, na Masahaba 
na wale waliokuja baada yao wote wako sawa katika ulazima 
wa kufuata Sharia yake, Kitabu na Sunna. Hivyo ikiwa mtu 
atasema kuwa hoja ya kisharia katika dini ya Mwenyezi Mun-
gu husimama bila haya (Kitabu na Sunna ya Mtume) basi 
mtu huyo atakuwa amesema katika dini ya Mwenyezi Mun-
gu yale ambayo hayawezi kuthibiti, na atakuwa amethibiti-
sha sharia ambayo hajaamrisha Mwenyezi Mungu.”65

Ibn Zahrah anasema: “Ukweli ni kwamba maneno ya 
Shawkaniy yanaafi kiana na Qur’ani Tukufu na kauli ya Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu:

65 Irshadul-Fuhul cha Shawkaniy: 214.
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نَ لھَمُ شَرَعُوا شُرَكَاءُ لھَمُْ أمَْ  ينِ مِّ هُ بهِِ يأَذَْن لمَْ مَا الدِّ اللَّـ

“Au wana washirika waliowawekea dini asiyoitolea idhini 
Mwenyezi Mungu?” (Sura Ash-Shura 42 : 21). Na kauli yake: 

هِ دُونِ مِّن أرَْباَباً وَرُھْباَنھَمُْ أحَْباَرَھمُْ اتَّخَذُوا اللَّـ

“Wamefanya makuhani wao na watawa wao kuwa ni miun-
gu badala ya Mwenyezi Mungu.” (Sura At-Tawba 9 : 31). Na kauli yake:

ذَا الْكَذِبَ ألَْسِنتَكُُمُ تصَِفُ لمَِا تقَوُلوُا وَلَا ٰـ ذَا حَلَالٌ ھَ ٰـ حَرَامٌ وَھَ

“Wala msiseme uwongo, kwa kuropokwa na ndimi zenu: 
Hiki ni halali na hiki ni haramu.” (Sura An-Nahl 16 : 116). Na kauli 

yake:

عِلْمٌ بهِِ لكََ ليَْسَ مَا تقَْفُ وَلَا

“Wala usifuatilie ambalo huna ujuzi nalo.” 
(Sura Bani-Israil 17 : 36).”
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SWALI LA TATU: JE SHARTI LAO 
WANAPOSEMA 

‘Watangulizi wema’ ni sharti la kufafanua au ni la 
 kuzuia?

Kwanza: Haliwezi kufuatwa, kwani imeshatangulia huko 
nyuma kuwa Bani Umaiyyah na Bani Abbas na watete-

zi wao waliitapakaza ardhi damu za watu watakatifu wasio 
na hatia, hivyo itawezekana vipi kuwajumuisha Watangulizi 
wote kuwa ni wema? Hivyo hakuna njia ya sharti hili ‘wema’ 
kuwa ni la kuzuia. Na hivyo kumaizi baina ya mwema na 
muovu ni jambo gumu, kwa sababu wengi miongoni mwa 
wanafi ki na madhalimu walikuwa wamejiingiza ndani ya 
kundi la watu wema. Na bahati mbaya zaidi ni kuwa ulamaa 
wa fani ya kuelezea mapungufu na makamilifu ya wapokezi 
wa hadithi hawajawajumuisha Masahaba katika maelezo yao, 
bali wamewapokea wote kwa kuwazingatia kuwa ni waadilifu 
wenye kutegemewa, na kwa ajili hiyo wakachanganyikana 
wema na waovu.
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UTETEZI WA AJABU

Umeshajua kuwa hatuwezi kuwasifu kwa wema Watan-
gulizi wote, hiyo ni kutokana na vitendo vyao ambavyo  

baadhi tayari umeshavijua, ambavyo havioani na uadilifu na 
usawa, bali hata na imani na Uislamu. Isipokuwa ni kwamba 
baadhi ya Masalafi  wenye msimamo mkali pindi wanapoona 
mabaya yasiyokubalika ambayo yamejaa ndani ya wasifu wa 
maisha ya baadhi ya Watangulizi hujaribu kuwatetea kwa 
kusema: “Hakika Mwenyezi Mungu ametoharisha panga zetu 
kupitia damu zao, hivyo nasi tutoharishe ndimi zetu kwa 
kuacha kutaja mabaya yao.” Utetezi huu ni sawa na mfano 
halisi wa methali maarufu isemayo: “Utetezi ni mbaya kuliko 
kitendo.” Hiyo ni kwa kuwa:

Kwanza: Maana ya utetezi huo ni kuwa ugomvi uliyotokea 
baina ya Ali na wapinzani wake ulikuwa ni fi tna iliyoifunika 
haki, na mtu hana uwezo wa kuiona nuru yake ili awe katika 
ubainifu wa jambo lao, hivyo aache kuzungumzia yale yali-
yotokea baina ya pande mbili za ugomvi, na wala asihukumu 
chochote juu yao.

Haya ndio maneno yao mbele ya yale yaliyotokea baina 
ya Ali na wapinzani wake. Ama kauli yao kuhusu Makhalifa 
wengine (hata  wale walioutawala ummah huu kwa nguvu 
ya upanga, kama asemavyo Hasan al-Basriy) inatofautiana 
kabisa na ile wasemayo kuhusu Ali, katika hilo wana haki ya 
kutamka bayana ubaya wa wagomvi wao. Ni kana kwamba 
vumbi la vita vya Jamal na Suffi n, na vumbi la tofauti iliyo-
zushwa baina ya Ali na wapinzani wake lilifunika nyuso za 
watu wote, hivyo wakawa hawawezi kumaizi mambo baina 
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yao, lakini vumbi hilo baadaye likaondoka kwenye nyuso 
za wapinganaji katika zama za Makhalifa wengine, na hivyo 
wakamtambua ni nani mwenye haki na ni nani aliye katika 
batili, na ni nani mtengenezaji na ni nani mharibifu.

Hakika muumini mtambuzi wa mambo, ambaye yuko huru 
dhidi ya utumwa wa kuiga na kuwaabudu watu, hayajifi chi 
mambo mbele yake katika mazingira mbalimbali, naye huy-
atambua mambo kwa yakini kama mwanga wa jua, la sivyo 
basi ni kama alivyosema mshairi: “Itakuwa na faida gani du-
nia kwa ndugu yangu pindi anapoitizama, ikiwa nuru na giza 
kwake yeye vyote viko sawa?”  hakika muumini mtambuzi 
wa mambo pindi anapotaka kuamiliana na watu huhukumu 
mambo kwa vigezo vya Uislamu vilivyo thabiti na bayana, 
na huwapima watu kwa uadilifu, na wala hahukumu kwa vi-
gezo vya kijamii vya kimakosa, ambavyo hujumuisha cheo, 
utajiri, mamlaka, ubinafsi na mengineyo miongoni mwa vig-
ezo visivyo na maana.

Ikiwa kurejea tu katika vigezo hivi peke yake kunatosha 
kuwatambua wale wenye kupita katika njia ya haki dhidi ya 
wale walio nje ya njia ya haki, je itakuwaje kama maelezo 
ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) yatatuongoza katika 
haki ya Ali (as) na katika matukio ambayo atakabiliana nayo? 
Bila shaka sura itakuwa bayana zaidi, wazi zaidi na dhahiri 
zaidi, isiyo na vumbi wala giza wala kivuli.

Yafuatayo ni baadhi ya maelezo hayo: al-Hakim amepokea 
kwa njia yake kutoka kwa Abudhari al-Ghafariy kuwa alise-
ma: Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: “Yeyote 
atakayenitii mimi atakuwa amemtii Mwenyezi Mungu, na 
yeyote atakayeniasi mimi atakuwa amemuasi Mwenyezi 
Mungu, na yeyote atakayemtii Ali atakuwa amenitii mimi 
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na yeyote atakayemuasi Ali atakuwa ameniasi mimi.” Al-
Hakim amesema hadithi hii ni sahihi kwa mujibu wa sharti 
za masheikh wawili Bukhari na Muslim, na Dhahbiy amem-
wafi ki katika hilo.66

Nasema: Miongoni mwa mifano halisi ya kumtii Ali (as) ni 
kutekeleza amri yake katika hali ya amani na isiyo ya amani, 
na kwa mujibu wa hadithi iliyotajwa hapo nyuma, inakuwa 
kupigana mbele yake (as) ni kumtii Mtukufu Mtume (saww) 
na ni kumtii Mwenyezi Mungu. Hivyo ilikuwa ni wajibu 
juu ya hawa kusoma dua hii: “Tunatamani kuwa tungekuwa 
pamoja na Ali na askari wake ili tufuzu kufuzu kukubwa.” 
Kwani walipitwa na neema ya kumtetea na kusimama katika 
safu yake. Hiyo ni badala ya kuchukulia kuwa kutokushiriki 
kwao katika damu hizo ni neema ya Mwenyezi Mungu juu 
yao, na pia waziache ndimi zao huru katika kuwataja wali-
omuasi  Mwenyezi Mungu na Mtume, na waweke wazi mi-
simamo yao dhidi ya Ali mpaka asiyeijua haki aijue, hivyo 
amtii yule atakayemuongoza na ajiepushe na yule atakayem-
poteza. Hiyo ni badala ya kuzuia ndimi zao zisiweze kuwata-
ja, na hatimaye wakawa mashetani bubu kwa kuikalia kwao 
kimya haki.

Ibn Haban amepokea ndani ya Sahih yake kwa njia yake 
itokayo kwa Abu Said al-Khidriy kuwa alisema: “Nilimsikia 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akisema: ‘Hakika mion-
goni mwenu yupo atakayepigania tafsiri ya Qur’ani kama nil-
ivyopigania kuteremka kwake.’ Abu Bakr akasema: ‘Ni mimi 
mtu huyo ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu?’ Akasema: 
‘Hapana.’ Umar akasema:  ‘Ni mimi mtu huyo ewe Mtume 
wa Mwenyezi Mungu?’ Akasema: ‘Hapana, lakini ni mshona 

66 Al-Mustadrak Alas-Sahihayn: 3 / 121.
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kiatu.’ Wakati huo alikuwa ameshampa Ali kiatu chake, naye 
akikishona.”67

Imepokewa kutoka kwa Ali kuwa alisema: “Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) aliniahidi kuwa nitawauwa wa-
tengua kiapo, wachupa mipaka na waaasi.” Na katika riwaya 
nyingine: “Aliniamuru kuwauwa watengua kiapo, wachupa 
mipaka na waaasi.”

Al-Haythamiy anasema: “Ameipokea al-Bazar na Tabaraniy 
katika al-Awsat, na njia moja kati ya njia za al-Bazar wapokezi 
wake ni watu sahihi isipokuwa Rabiu bin Said. Lakini Ibn Ha-
ban kasema ni mtu mwaminifu.68

Al-Hakim amepokea kwa njia yake kutoka kwa Hubat al-
Uraniy, amesema: “Tuliingia pamoja na baba yangu Mas’ud 
al-Ansariy kwa Hudhayfah bin al-Yaman ili nimuulize 
kuhusu fi tna, akasema: ‘Zungungeni na Kitabu popote ki-
takapokwenda na tizameni ni kundi lipi yumo mtoto wa 
Samiyyah basi lifuateni, kwani hakika yeye huzunguka 
pamoja na Kitabu cha Mwenyezi Mungu popote kiendapo.’ 
Nikamwambia: Ni nani huyo mtoto wa Samiyyah? Akase-
ma: ‘Ammar, kwani nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akimwambia: Hautakufa mpaka likuuwe kundi ovu, 
utakunywa maziwa yaliyochanganyikana na maji, na hayo 
ndiyo yatakuwa riziki yako ya mwisho duniani.’” Al-Hakima 
anasema ni hadithi sahihi kwa mujibu wa sharti za Mashek-
he wawili (Muslim na Bukhari), na amemuwafi ki katika hilo 
ad-Dhahbiy.69

67 Sahih Ibn Haban: 15/ 385.
68 Maj’mauz-Zawaid: 7 / 238.
69 Al-Mustadrakus-Sahihayn: 3 / 391.
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Na miongoni mwa mambo yaliyothibiti kihistoria ni kwam-
ba Ammar alikuwa miongoni mwa wafuasi wakubwa wa Ali 
na miongoni mwa waandamizi wake, na alimtetea katika kila 
jambo, na alihudhuria pamoja naye katika vita viwili vya Ja-
mal na Suffi in, na ndipo alipokufa kishahidi katika vita vya 
pili kwa kuuliwa na panga za kundi ovu lililokuwa likimpiga 
vita Imam halali kisheria aliyesimikwa na Mtukufu Mtume 
wa mwisho (saww).

Na hapa tunajiuliza: Baada ya maelezo haya bayana ya 
Mtukufu Mtume ambayo yanaonesha njia sahihi na kuaini-
sha alama zake na kuongoza katika njia hiyo, ilikuwaje hawa 
wanaojiita Masalafi  wakaridhia kuwa miongoni mwa watu 
waliopotea wasiojua wapi waelekee, wasiojua ni ipi njia iliyo 
bayana na ni zipi zenye kupoteza?

Na hakika wao kwa kauli yao hii: “Hivyo nasi tutoharishe 
ndimi zetu kwa kuacha kutaja mabaya yao.” Wamezidhulu-
mu nafsi zao kwa kufuata matamanio yao katika hilo na kwa 
kuyapa mgongo maelekezo ya Mtume (saww), na wamewad-
hulumu pia wafuasi wao  wasiojua kitu kwa kuwachanganya 
na kuwafi cha haki.

Jambo la Masalafi  halikukomea katika kukhalifu maelezo 
thabiti ya Mtukufu Mtume (saww) tu, bali wamemkhalifu 
hata yule wanayejigamba kujinasibisha naye, yaani Ahmad 
bin Hanbal, kwani hakika Imam Hanbal alikuwa amemju-
muisha Ali katika Makhalifa, kuwa ni Khalifa wa nne, na hii 
inamaanisha kuwa ana haki ya watu kumtii katika aliloam-
risha na kukataza, na pia haki ya kuitikia wito wake, sawa 
na Makhalifa waliomtangulia. Ikiwa hivyo ndivyo, basi ni 
kwa nini Ali peke yake (kati ya Makhalifa wanne) ndiye 
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anyang’anywe haki hii? Alinganishwe sawa na wahaini wal-
ioasi dhidi ya serikali yake halali, na kisha kisa chake pamoja 
nao kiwe ni jambo lisilo bayana ambalo ni haramu kulichun-
guza na kufi chua undani wake?!

Al-Qadhi Ibn Abi Ya’la al-Hanbaliy ametaja katika waasifu 
wa Wurayzah bin Muhammad al-Hamswiy kuwa alisema: 
“Niliingia kwa Abu Abdullah Ahmad bin Hanbal pindi alipom-
jumuisha Ali miongoni mwa Makhalifa na kumfanya Khalifa 
wa nne, nikamwambia: ‘Ewe Abu Abdullah! Hakika kufanya 
hivi ni kumtia dosari Talha na Zubair.’ Akasema: ‘Ni jambo 
baya ulilosema, inatuhusu nini sisi vita vya jamaa hawa hata 
tuvitaje?’ Nikamwambia: ‘Mwenyezi Mungu akutengenezee 
mambo yako, hakika nimevitaja pale ulipomfanya Ali Khal-
ifa wa nne, na ukampa haki ya ukhalifa na kila kilichokuwa 
wajibu kwa Makhalifa wa kabla yake.’ Akaniambia: ‘Ni lipi 
linanizuia kufanya hivyo?’ Nikamwambia: ‘Hadithi ya Ibn 
Umar.’70 Akaniambia: ‘Umar ni bora kushinda mwanawe, naye 
aliridhia Ali awe Khalifa wa Waislamu hivyo akamjumuisha 
katika Shura, na Ali mwenyewe alijiita Amirul-Muuminin, je 
mimi ndio niseme: Si Amiri wa Waumini?’ basi nikaondoka 
kwake.”71

Hivyo ndivyo yanavyofi chuliwa madai ya wanaojiita 
Masalafi  katika kuchukua kauli za Ahmad bin Hanbal na 
(Al-Qadhi Ibn Abi Ya’la al-Hanbaliy) kujitenga naye pindi al-

70 Anakusudia kauli ya Ibn Umar: “Katika zama za Mtukufu Mtume (saww) 
tulikuwa tunapomchagua mbora basi tunamchagua Abu Bakr, kisha Umar bin 
Khatab, kisha Uthman bin Affan.” Hivyo ndivyo ilivyo ndani ya Sahih Bukhari: 
2 / 451, Hadithi namba 3655. Ama katika Musnad Ahmad Juz. 2, uk. 14: “Wakati 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akiwa angali hai na Sahaba zake wapo, 
tulikuwa tunapohesabu aliye bora tunamtaja Abu Bakr, Umar na Uthman, kisha 
tunanyamaza.”

71 Tabaqat al-Hanabilah: 1/ 393, namba 510.
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ipokhalifu kauli yake. Na inaonekana ni suala la matamanio 
na chuki binafsi na rai za kufuata waliotangulia, kisha ili ku-
ziunga mkono wanaokota kauli dhaifu na habari dhaifu toka 
huku na kule.

Tatizo hili halikuzalika katika zama za sasa bali mizizi yake 
inarudi mpaka zamani sana, pale wenye misimamo mikali 
kati ya wafuasi wa Imam Ahmad walipoamua kuunda fi tna 
na matatizo dhidi ya wafuasi wa madhehebu nyingine za 
Kisunni na zisizo za Kisunni, na kuuzamisha ummah ndani 
ya dimbwi la ugomvi na mizozo isiyo na sababu isipokuwa 
ubishi, chuki binafsi na ujeuri, na haya yafuatayo ni sehemu 
tu ya mifano:
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MSIBA ULIOMPATA TABARI 
ALIYEFARIKI MWAKA 310 A.H

Muhammad bin Jarir Tabari alikuwa mmoja kati ya maul-
amaa, ambaye kauli yake hufuatwa, na kutokana na 

maarifa yake na ubora wake rai yake ilikuwa ikifuatwa, ali-
kuwa amekusanya elimu ambayo hakuna yeyote katika watu 
wa zama zake aliyeweza kulingana naye.72

Na alikuwa mwaminifu, hafi dh, kinara katika tafsiri, Imam 
katika Fiqhi, Ijmai na Ikhtilafu, mjuzi wa historia na siku za 
watu, mjuzi wa Qur’ani na lugha, na mengineyo.73

Hivyo ndivyo al-Khatib al-Baghdadiy na ad-Dhahbiy wal-
ivyomwelezea Abu Ja’far Tabari. Lakini hebu njoo pamoja 
nami tuone yale yaliyompata aalimu huyu bingwa ikiwa ni 
pamoja na adha na ukandamizwaji uliyompata kupitia miko-
no ya Mahanbali wenye msimamo mkali, hii ni kwa ushahidi 
wa Mashafi  wawili wakubwa walioishi katika zama zake.

Husaynak bin Ali an-Nisaburiy anasema: “Jambo la kwanza 
aliloniuliza Ibn Khuzaymah, alisema: ‘Je umeandika kutoka 
kwa Muhammad bin Jarir Tabari?’ Nikasema hapana, akase-
ma: ‘Kwa nini?’ Nikasema: Kwa sababu alikuwa haonekani, 
na Mahanbali walikuwa wakizuia kuingia kwake. Akasema: 
‘Ni jambo baya sana ulilofanya, natamani kwamba usingean-
dika kutoka kwa yeyote kati ya hao ulioandika kutoka kwao, 
ukasikia tu kutoka kwa Abu Ja’far.’”74

72  Taarikh Baghdad: 2/ 163, Wasifu wa 589.
73 Siyrat Aalamun-Nubalai: 14/ 270, Wasifu wa 175.
74 Taarikh Baghdad: 2/ 164. Taarikhul-Islami (311 – 320 A.H.): uk. 281 – 282.
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Abu Bakr bin Baluwayhi anasema: “Nilimsikia Imam wa 
Maimamu Ibn Khuzaymah akisema: ‘Simjui yeyote juu ya 
ardhi hii mwenye elimu kuliko Muhammad bin Jariri, na 
hakika Mahanbali walimdhulumu.”’75

Ad-Dhahbiy amesema: “Alipopata habari kuwa Abu Bakr 
bin Daud alizungumza yasiyofaa kuhusu hadithi Ghadir 
Khum, alibeba kitabu cha fadhila na akaanza na fadhila za 
Makhalifa wema. Na akaongea kuhusu usahihi wa hadithi 
ya Ghadir Khum, na akatoa hoja kuthibitisha usahihi wake.76 
Mahanbali walikuwa kundi la Abu Bakr bin Abi Daud, hivyo 
walikithiri na kumwanzishia matatizo Ibn Jariri, akapatwa na 
adha na hivyo akawa hatoki nyumbani kwake. Tunajikinga 
kwa Mwenyezi Mungu dhidi ya matamanio.”77

Na kamwe Tabari hakujisalimisha kwa sababu ya shari za 
wajinga hata baada ya kufa kwake. Ibn Athir ametaja kuwa 
baadhi ya Mahanbali walikuwa na chuki binafsi dhidi yake, 
hivyo wakamshambulia, na waliokuja baada yao wakawafua-
ta katika hilo, wakazuia kumzika mchana peupe, na akazikwa 
nyumbani kwake usiku.78

75 Taarikh Baghdad: 2/ 164. Taarikhul-Islami (311 – 320 A.H.): uk. 281 – 282.
76 Taarikhul-Islami (311 – 320 A.H.): uk. 281 – 282.
77 Siyrat Aalamun-Nubalai: 14/ 277.
78 Al-Kamilu Fit-Tariykh: 8/ 134.
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FITNA YA MAHANBALI HUKO 
BAGHDAD KATIKA MWAKA 
WA 323 A.H. NA KUPINGWA NA 
 AR-RADHI

Ibn Athir amesema: “Katika mwaka huo lilikua jambo la Ma-
hanbali na wakapata nguvu na wakawa wakivamia nyumba 

za viongozi na watu wa kawaida na wakikuta pombe wanaim-
waga, na wakimkuta mwanamuziki wanampiga na kuvunja 
ala ya muziki, wakapinga kuuza na kununua, na kutembea 
wanaume pamoja na wanawake na watoto, hivyo ilikuwa wa-
napoona hilo (mwanaume na mwanamke wako pamoja) wan-
amuhoji ni nani aliye naye, naye ni lazima awaeleze, la sivyo 
wanampiga na kumpeleka kwa mkuu wa polisi na kumtolea 
ushahidi wa zinaa. Hivyo wakaitia Baghdad katika misukosu-
ko… shari yao na fi tna yao ikaongezeka, na wakapata nguvu 
kupitia wale wasiojua kitu waliokuwa wakijaa misikitini. Na 
ilikuwa anapopita mbele yao mfuasi wa madhehebu ya Shafi  
basi wale wasiojua kitu wanamvamia na kumpiga kwa fi mbo 
zao mpaka anakaribia kufariki.

“Ndipo likatoka tamko la ar-Radhi la yale ambayo Ma-
hanbali wanapaswa kusomewa, katika tamko hilo alipinga 
vitendo vyao na kuwafokea kwa kuitakidi kwao tashbihi 
(Mungu kushabihiana na viumbe) na mengineyo, sehemu 
ya nakala hiyo ni: “Mara nyinyi mnadai kuwa sura za nyuso 
zenu mbaya zinafanana na Mola wa walimwengu wote…..
na mnataja (kuwa Mungu ana) ‘kitanga, vidole, miguu, viatu 
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vya dhahabu, nywele, anapanda mbinguni na kushuka duni-
ani.’ Ametakasika Mwenyezi Mungu mbali na yale wasemayo 
madhalimu na wapingaji. Kisha nyinyi mnawatia dosari wale 
walio bora katika ummah, Amirul-Muuminin anaapa kwa 
Mwenyezi Mungu….kama hamtaacha madhehebu yenu isi-
yokubalika na njia yenu iliyopinda, basi mtapata kipigo na 
kufukuzwa, kuuawa na kubadilishwa..”79

79 Al-Kamilu Fit-Tariykh: 8/ 307 – 309.
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FITNA YA KUSOMA BISMILLAHI 
KWA SAUTI, ILIYOTOKEA KATIKA 
MWAKA 447 A.H

Ibn Athir amesema: “Katika mwaka huu ilitokea fi tna bai-
na ya mafaqihi wa Kishafi  na wa Kihanbali huko Bagh-

dad, viongozi wa Mahanbali walikuwa ni Abu Ali bin al-Fa-
rau na Ibn Tamimiy, na walifuatwa na kundi kubwa la watu 
wa kawaida, na wakakataa kusoma Bismillahi kwa sauti, na 
wakazuia kusoma katika adhana: ‘Hakika sisi ni wa Mwenye-
zi Mungu na kwake yeye tutarejea.’ Na pia kukunuti ndani ya 
Swala ya Alfajri…Mahanbali walikwenda kwenye mlango wa 
msikiti wa Shairi wakamzuia Imam wa msikiti huo asisome 
Bismillahi kwa sauti, akatoa msahafu na kusema: ‘Iondoeni 
basi kutoka ndani ya msahafu ili nisiisome!’”80

Nasema: “Umemsikilizisha kama ungemwita aliye hai.”

80 Al-Kamilu Fit-Tariykh: 9/ 614.
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FITNA BAINA YA MAASHAIRAH 
NA MAHANBALI KATIKA MWAKA 
WA 469 A.H

Ibn Athir amesema: “Katika mwaka huu Abu Nasri mtoto 
wa ustadhi Abul-Qasim al-Qushayriy alifi ka Baghdad akiwa 

alhaji, akaketi katika chuo cha mafunzo ya kijeshi akiwawai-
dhi watu na akiwa katika cheo cha Sheikh mkuu, na ikatokea 
baina yake na Mahanbali fi tna, kwa sababu alizungumzia 
madhehebu ya Ashairah na kuyatetea, na hivyo wakakithiri 
wafuasi wake na pia wale wenye kumchukia, na hatimaye 
maadui zake pamoja na wale wenye kuwafuata miongoni 
mwa Mahanbali wakaenda katika soko la chuo cha mafunzo 
ya kijeshi na wakaua kundi kubwa.”

Pili: Hakika utetezi uliotolewa si katika maneno ya Mwe-
nyezi Mungu wala maneno ya Nabii wake au ya mmoja kati 
ya Mawasii wake, bali ni utetezi aliouzua Umar bin Abdul-
Aziz ili aweze kujinasua na suala la kutoa hukmu kuhusu 
haki ya Masahaba na Tabiina.

Hakika rai hii alijichagulia Khalifa wa Bani Umaiyyah, na 
inajulikana wazi kuwa rai ya mujtahidu ni hoja juu ya nafsi 
yake na si juu ya mtu mwingine, hii ni kama tutasema kuwa 
Khalifa alikuwa miongoni mwa mujtahidina.
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SWALI LA NNE: JE AKILI NI HOJA 
KWA MASALAFI

Ikiwa rejea ya kielimu ni Watangulizi, kauli zao, Sunna na 
athari walizopokea, basi akili ina nafasi gani kwao? Na je 

yenyewe ni hoja au hapana?

Kwa mujibu wa kauli ya kwanza (Ndiyo): Ni wajibu katika 
baadhi ya mas’ala kurejea kwenye akili ambayo Mwenyezi 
Mungu ameiepusha na upande, mtikisiko na umbile, na si 
kwenye riwaya zilizojaa mambo haya.

Na kwa mujibu wa kauli ya pili (Hapana): Ni wajibu kum-
chukulia  Mwenyezi Mungu kwa mujibu wa yale yaliyomo 
ndani ya Sahih mbili na Sunan, kwa kufuata tafsiri sisisi katika 
sifa zake ambazo kwa tafsiri hiyo hazikosi umbile, mtikisiko, 
upande, jaala na mengineyo. 

Na kama una shaka na haya tuliyosema kuhusu jambo la 
pili basi rejea kwenye tauhidi ya Ibn Khuzaymah utaikuta 
imejaa hayo tuliyosema. Katika hili yeye na mashekhe zake 
wamedanganyika na yale yaliyopokewa na Ahlul-Kitabi 
miongoni mwa Mayahudi na Wakristo waliojifanya Waislamu.

Wanawezaje Masalafi  kuifukuza akili kutoka kwenye 
mlango wa maarifa wakati neno akili limepatikana ndani 
ya Qur’ani tukufu mara 49 katika minyembuko tofauti. Na 
Qur’ani inatuhimiza kwa kusema: “Basi je, hamtumii aki-
li?” au“Basi je, hawatumii akili?” na kuna wakati inayahoji 
maumbile yetu kwa kusema: 
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“Bas  
je, ha tu  ak l ?” “Bas  je, hawatu  ak l ?”

 f i  mس i       i  

“Kwani tutawafanya Waislamu kama wakosefu? Mna nini? 
Mnahukumu vipi?” (Sura Al-Qalam 68 : 35 – 36).

Hakika kuifukuza akili kutoka kwenye mlango wa maarifa 
yaliyopatikana ndani ya Kitabu kunalazimu kuzifunga Aya 
nyingi ambazo haiwezekani kujua maana yake isipokuwa 
kwa hoja ya akili na dalili yake, khususan katika majina na 
sifa.

Hakika Mwenyezi Mungu kupitia Aya zifuatazo anatoa 
dalili kuthibitisha umoja wake na kubatilisha dhana ya uwe-
po wa miungu mingi: 

“Kwan  tutawa anya Wa sla u ka a wakose u? Mna n n ? 
Mnahuku u v p ?” (Sura Al-Qala  68 : 35 – 36)

 
س i ه mi   i ه          mi f  س  i    

   

“Lau wangel kuwe o hu o waungu weng ne s pokuwa 
Mwenyez  Mungu bas  z nge sad ka.  A etas ka Mwenyez  
Mungu, Mola wa arsh , na hayo wanayoyas u.” (Sura Al-Anb yaa 

21 : 22)

“Lau wangelikuwemo humo waungu wengine isipokuwa 
Mwenyezi Mungu basi zingefi sadika.  Ametasika Mwenyezi 

Mungu, Mola wa arshi, na hayo wanayoyasifu.” 
(Sura Al-Anbiyaa 21 : 22).

i ب  ب     m ه ب  i   i     
ه       mi  

hawana yak n .” (Sura At-Tur 52 : 35 – 36)

“Ingelikuwa hivyo basi kila Mungu angelichukua alivyovi-
umba. Na baadhi yao wangeliwashinda wengine. Ametakata 
Mwenyezi Mungu na  wanavyomsifu.” (Sura Al-Mu’minun 23 : 91).

 لوَْ 



HISTORIA, MAANA NA LENGO LA USALAFI

110

ه  i i ب  ب        m ه ب  i   i     
ه       mi  

“Ingel kuwa h vyo bas  k la Mungu angel chukua 
al vyov u ba. Na baadh  yao wangel wash nda weng ne. 
A etakata Mwenyez  Mungu na  wanavyo s u.” (Sura Al-

Mu’ nun 23 : 91)

 
   m     i i iس       m  

  ب         

“Au wao wa eu bwa pas po kutokana na chochote; au wao 
nd o wau baj ?  Au wa ez u ba b ngu na ardh ? Bal  
hawana yak n .” (Sura At-Tur 52 : 35 – 36)

“Au wao wameumbwa pasipo kutokana na chochote; au 
wao ndio waumbaji?  Au wameziumba mbingu na ardhi? 

Bali hawana yakini.” (Sura At-Tur 52 : 35 – 36).

Je mtu wa kawaida aliye mbali na hoja za kiakili anaweza 
kutafsiri Aya hizi? Hapana labda lengo liwe ni kuzisoma tu 
na si kuzifahamu na kuzifuata kiroho.  Hakika elimu ya sasa 
imefi chua undani wa baadhi ya Aya zinazozungumzia mfu-
mo wa ulimwengu, Aya ambazo hapo kabla zilikuwa hazifa-
hamiki, mfano ni kauli ya Mwenyezi Mungu: 

i  س ب بi  

“Na b ngu tu ez anya kwa nguvu na uwezo na hak ka S s  b la ya 
shaka nd o wenye kutanua.” (Sura Adh-Dhar yat 51 : 47)

“Na kat ka k la k tu tu eu ba du e na j ke l  z ngat e.” 
(Sura Adh-Dhar yat 51 : 49)

Nase a:

SWALI LA TANO:  
 
Masala  wa leo na tab a yao ya kuwaku ur sha Wa sla u: 

“Na mbingu tumezifanya kwa nguvu na uwezo na hakika 
Sisi bila ya shaka ndio wenye kutanua.” 

(Sura Adh-Dhariyat 51 : 47).

Na Mwenyezi Mungu anasema: 

“Na b ngu tu ez anya kwa nguvu na uwezo na hak ka S s  b la ya 
shaka nd o wenye kutanua.” (Sura Adh-Dhar yat 51 : 47)

 m i  m     f     
“Na kat ka k la k tu tu eu ba du e na j ke l  z ngat e.” 
(Sura Adh-Dhar yat 51 : 49)

Nase a:

SWALI LA TANO:  
 
Masala  wa leo na tab a yao ya kuwaku ur sha Wa sla u: 

“Na katika kila kitu tumeumba dume na jike ili mzingatie.” 
(Sura Adh-Dhariyat 51 : 49).
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Nasema: Kwa manufaa ya Uislamu na Waislamu, na pia ni 
kwa manufaa ya Masalafi  kwamba watupilie mbali minyor-
oro ya chuki binafsi na wajiepushe mbali na fi kra za Ibn 
Taymiyah na za mwanafunzi wa njia yake Muhammad bin 
Abdul-Wahab, na wautazame ulimwengu kwa elimu, ujuzu, 
hoja na dalili, ili yaweze kuwapambanukia yale maarifa yali-
yomo ndani ya Qur’ani tukufu.
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SWALI LA TANO 

Masalafi  wa leo na tabia yao ya kuwakufurisha Wais-
lamu:

Hakika mwenendo wa Watangulizi wema ulikuwa uki-
jidhihirisha kwa upendo, kuwa radhi na kumkaribi-

sha kila anayepata heshima ya kuwa mwislamu. Walikuwa 
wakimuhesabu yule aliyetoa shahada mbili, akaamini siku 
ya mwisho, akasimamisha Swala na kutoa Zaka, kuwa ni 
miongoni mwa Waislamu. Ana haki kama waliyonayo Wais-
lamu wengine, hiyo ni kwa kufuata mwenendo wa Mtukufu 
Mtume (saww) pale alipoulizwa na Ali (as) kuhusu mwisho 
wa kupigana jihadi dhidi ya mushrikina, Mtume (saww) 
alisema: “Wapigeni mpaka washahidilie kuwa hapana mungu 
isipokuwa Allah, na kwamba hakika Muhammad ni Mtume 
wa Allah. Wakifanya hivyo watakuwa wamekuzuia kumwaga 
damu yao na kuchukua mali zao isipokuwa kwa haki ya sha-
hada mbili, na hesabu yao ni kwa Mwenyezi Mungu.”81

Na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alipomsikia Khalid 
bin Walid akisema: “Ni mara ngapi mwenye kuswali hutamka 
kwa ulimi wake yale yasiyokuwemo moyoni mwake.” Alise-
ma: “Hakika mimi sijaamrishwa kuzipasua nyoyo za watu 
wala kupasua matumbo yao.”82

81   Sahih Bukhar: Juz. 2, Mlango wa Fadhila za Ali (as). Sahih Muslim Juz. 6, 
Mlango wa fadhila za Ali (as).

82 Sahih Muslim: 3/ 111, Mlango unaowataja Makhawariji na sifa zao.
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Ikiwa huu ndio mwenendo wa Watangulizi basi ni kwa nini 
Masalafi  wa leo wamekhalifu mwenendo wao, na wakaukataa 
kwa kuwakufurisha Waislamu makundi kwa makundi na mtu 
mmoja mmoja. Na wala hawakubali Uislamu isipokuwa wa 
yule mwenye kujengeka katika misingi ya Uwahabi, ikiwa ni 
pamoja na kumzuru Mtukufu Mtume (saww) au kuharami-
sha kutawasali kupitia Manabii na Mawalii, na mengineyo.
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HATARI ZA UCHOCHEZI WA 
 KIMADHEHEBU

Katika hatua hii hatari ambayo ummah wetu wa Kiislamu 
unakabiliana na matatizo mengi na changamoto hatari, 

baadhi ya taasisi za kidini na kisiasa za walinganizi wa uwa-
habi na wenye kujiita Masalafi , zimetengeneza chumba cha 
kuzalisha mfarakano baina ya Waislamu na kuwagawa kupitia 
kitendo cha kueneza fi kra hatari zinazokhalifu madhehebu 
ya Sunni na Shia. Na kwa kushikilia tofauti za kimadhehebu 
na kuzikuza, na kuanzisha makundi mbalimbali yaliyojazwa 
chuki na hikdi dhidi ya Waislamu khususan Shia.

Wakati tukiwa tunataraji kuona mwendelezo wa juhudi 
zilizofanywa na ulamaa wema wa madhehebu mbili (Sunni 
na Shia) katika kipindi cha mwishoni ili kuimarisha hali ya 
kuaminiana baina ya makundi mawili, na kuhimiza kushika-
mana na maeneo  yanayowakutanisha pamoja na kutupilia 
mbali mas’ala wanayotofautiana, na kuleta fursa ya kukaribi-
ana, kufahamiana na kuzungumza kwa faida, wakati tukiwa 
tunataraji hilo hasa baada ya juhudi hizo njema kutoa matun-
da yenye kuonekana katika mambo hayo tuliyoyataja, mara 
ghafl a kimekuja kikosi chenye sumu cha taasisi za kidini na 
kisiasa tulizoziashiria ili kiongee uwongo kwa jina la Sunna 
na jamaa, hivyo kupitia vyombo vya habari na machapisho 
kinafanya kazi ya kuchochea ugomvi na fi tna za kimadhe-
hebu  na kuyasambaratisha mazingira ya ndani ili iwe ni 
utangulizi wa mashambulio ya kijeshi ya msalaba na uzayuni 
dhidi ya nchi za Kiislamu, na ili kiweze kutengeneza mazin-
gira mazuri ya kushambuliwa.
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Kisha imeongezeka sumu ya kikosi hiki baada ya kumva-
mia adui kwa lengo la kuwazuia Waislamu wasitekeleze waji-
bu wao katika mapambano na kuzilinda nchi zao na matuku-
fu yao, bali wapoteze nguvu zao na juhudi zao katika mambo 
yasiyo na faida na wao, hivyo wakazijaza bongo fi kra hatari, 
na vifua wakavijaza hikdi na chuki, na nafsi wakazijaza roho 
ya uadui na mabavu dhidi ya wengine, na wakaziacha huru 
ndimi zao ziweze kutukana na kukashifu, ziwaite wengine 
kwa majina mabaya na kuwasingizia bidaa na ukafi ri.

Mazingira yote hayo yametengeneza hali ya kisaikolojia  
iliyowapelekea baadhi ya vijana waliodanganyika, kuwauwa 
watu wasio na hatia, kujilipua au kulipua mabomu kupitia 
magari yao, tena katikati ya watu wenye kuswali au waliopo 
sokoni au waliopo katika kazi zao za kujitafutia tonge lao. 
Hayo yote yanatokana na sura iliyochafuliwa mtazamo uli-
opotoshwa na fi kra ya kimakosa. 

ا عَنْھمُ وَضَلَّ أنَفسَُھمُْ خَسِرُوا قدَْ يفَْترَُونَ كَانوُا مَّ  

“Hakika wamejitia hasarani nafsi zao na yamewapotea wali-
yokuwa wakiyazua.” (Sura Al-A’araf 7 : 53).
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TUTAKABILIANA VIPI NA HATARI 
HIZI?

Hakika wakati huu ambao ummah wetu unakabiliana na 
hatari kubwa ya juhudi zinazofanywa za kutengeneza 

mazingira mazuri ya kivita kwa kuchochea moto wa vita vya 
kimadhehebu, bila shaka wajibu wa kisharia na kimaadili un-
awalazimisha ulamaa wa Kiislamu wenye nia safi , wanafi kra 
wao na wasomi wao kufanya kazi ya kupambana na mbinu 
na mipango hii ya makundi yenye chuki binafsi na juhudi 
zao katika kuwagawa Waislamu na kuondoa umoja wao wa 
kijamii, kupambana na mbinu hizo kwa kusambaza fatwa na 
makala zinazoonesha madhara ya kusingiziana bidaa na uka-
fi ri, kuamsha hisia za uadui na chuki, na kuwahimiza watu 
kutumia nguvu na ubabe.

Nataraji kuwa hatua zifuatazo zitachangia katika kuondoa 
hatari hii na kuzuia kimbunga chake:

1.  Kuwafi chua viongozi wa kikosi hiki chenye sumu, am-
bao wanapaza sauti zao kwa jina la Sunni, ilihali wao 
ni watu baki wasiokuwa Sunni. Imeshatangulia huko 
nyuma kusema kuwa wafuasi wa kundi hili jipya wa-
nafuata rai za watu wenye misimamo mikali inayoto-
kana na chuki binafsi na hivyo wamepindukia mipa-
ka, na tumetaja mifano ya baadhi tu ya matendo yao 
ya kinyama na kiuadui dhidi ya wafuasi wa madhehe-
bu za kifi qhi na ki-theolojia za Kisunni (achilia mbali 
Shia na Mu’utazilah), kama vile Mashafi , Mahanafi  na 
Maashairah, bali ni kwamba katika mas’ala kadhaa ya 
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kiitikadi wamekhalifu hata rai za Ahmad bin Hanbali 
ambaye wanadai kuwa wao ni wafuasi wake.

Pamoja na kwamba ulamaa kadhaa wa Kisunni wameta-
mka wazi kuwa madhehebu yao ya Sunni ni tofauti na kundi 
la Mawahabi na wanaojiita Masalafi , lakini bado hilo halitoshi 
kwani maslahi ya Uislamu yanahitaji sauti zaidi ya hapo, sau-
ti ya juu kabisa katika kufi chua na kupinga matendo maovu 
yanayotendwa na mikono hiyo inayotumia jina la Sunni ili 
kuwadanganya watu wasiokuwa makini, ili kuwaangamiza 
na kuwavurugia dini yao, na ili wawafanye kuni za ugom-
vi wa ndani, ugomvi ambao una khasara kwa wote wawili 
mshindi na mshindwa.

2.  Kuwaelimisha na kuwajengea uelewa sahihi Waislamu 
juu ya hatari zinazowakabili na njama zinazopangwa 
na mihimili ya uovu duniani, ambayo kinara wake ni 
kundi la kigaidi la kizayuni (Serikali ya Israel), linalo-
fanya hivyo ili liweze kupora matakatifu ya Waislamu, 
kuvunja heshima yao, kuwanyang’anya utashi wao na 
kutawala rasilimali zao.

Katika hili, na ili kukuza na kuimarisha uwelewa juu ya 
uhalisia wa maadui, inapasa kuitangaza bayana historia ya 
Mayahudi katika zama zilizopita kwa kupitia Qur’ani Tukufu 
na vitabu vya Sira ya Mtume, na pia kuitangaza historia yao 
katika zama za sasa, ili vizazi vitambue tabia yao ya uasi uli-
yojengeka katika dhulma, ufi sadi na uharibifu. Na pia kuone-
sha hila zao na mikakati yao mibaya katika kuamiliana na 
mataifa mengine khususan mataifa ya Kiislamu, wanafanya 
hivyo ili wafi kie malengo yao duni ya kutaka kumiliki uchu-
mi wa dunia, kutawala rasilimali za nchi na kueneza fujo, 
uharibifu, machafuko na ufi sadi ulimwenguni.
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Pia inapasa kuonesha historia ya wakoloni katika kuvamia 
na kuzishambulia kijeshi na kitamaduni nchi za Kiislamu, 
kuzipora mali zake na kuwagawa, kama njia ya kufi kia lengo 
lao wanalotangaza: “Wagawe uwatawale.”

3.  Kuarifi sha maslahi ya juu ya Uislamu na Waislamu, 
na kuainisha vipaumbele kupitia hali halisi na kuzuia 
sura ya uovu na ubaya. Bila shaka juhudi za kutaka 
kuonesha uhalisia wetu na kujituma katika kutaka 
kurekebisha na kunyoosha mambo, hakika juhudi 
hizo zitakula muda wote na hazitaacha nafasi ya ku-
fi kiria mambo mengine ya daraja la pili, kama vile 
Ziyara, Tawasuli, Uombezi na mengineyo miongoni 
mwa mas’ala ambayo hawa wenye chuki binafsi wasi-
otumia akili wamekuwa wakiyapa kipaumbele katika 
kuyapinga, kana kwamba ni miongoni mwa mas’ala 
ambayo ni wajibu kupambana nayo na kuyazuia.

Wanafanya hivyo wakati ambapo hali yetu ipo katika ha-
tari kubwa na tatizo hatari, likiwemo suala la Magharibi na 
Uzayuni kuzitawala nchi zetu, uwepo wa uharibifu mkubwa 
katika serikali zetu, vyombo vya dola kuwakandamiza wa-
siokuwa na hatia, uwepo wa jinai  ndani ya jamii kama vile 
mauwaji ya watu wasio na hatia, kupora na kuzuia haki za 
wengine, kuenea kwa utapeli, rushwa, ujilimbikiziaji mali na 
bidhaa ili kumiliki soko. Na pia kuongezeka uharibifu katika 
jamii kama vile uhuru usio na mipaka, unywaji wa pombe, 
utumiaji wa mihadarati, kuenea kwa fi lamu na tamthilia zi-
lizo kinyume na maadili, na mengineyo kama hayo.

Je hawa watu wa misimamo mikali wenye kuwagawa 
Waislamu wamemaliza kurekebisha hali hii mbaya na hatari 
na kuondoa na kuzuia madhara yake? Au nyuma yao kuna 
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mikono ya siri ya Shetani inayoendesha harakati hizo ili ku-
utenga ummah wa Kiislamu mbali usiweze kujali mambo 
yake muhimu na maslahi yake ya juu?

4.  Kutilia mkazo misingi inayozikutanisha na kuziungan-
isha pamoja madhehebu za Kiislamu, na kusaidiana 
katika sehemu ambazo twakubaliasa sote, na kuima-
risha hali ya kuaminiana na kusameheana baina ya 
wafuasi wa madhehebu zote, na kuwaonesha wafuasi 
mazuri ya udugu, kupendana na kuungana, na mad-
hara ya kutengana, kuzozana na kufanyiana hila. Na 
madhara ya hali hiyo juu ya usalama na amani ya 
jamii, juu ya miradi ya kimaendeleo, ya ujenzi na 
ustawi, miradi ambayo itauletea ummah wetu ustawi, 
raha na maendeleo.

(Ewe Mola! Hakika sisi tuna hamu  mno na dola ya hes-
hima toka Kwako, ambayo kwayo Uislamu na watu wake 
utapata nguvu, na unafi ki na watu wake utadhalilika, na 

utujaalie humo tuwe walinzi kwenye utii Wako, na viongozi 
kwenye njia Yako, na uturuzuku kwayo heshima ya Dunia 

na Akhera).

Ja’far Subhani
Muasasat Imam as-Sadiq (as) – Qum,
28 Shaban muadhamu,
1430 A.H.
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ORODHA YA VITABU  VILIVYO 
CHAPISHWA NA AL-ITRAH 

 FOUNDATION

1.  Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza 
mpaka Thalathini

2. Uharamisho wa Riba

3. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 

4. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili

5. Hekaya za Bahlul

6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)

8. Hijab vazi Bora

9. Ukweli wa Shia Ithnaashari

10. Madhambi Makuu

11. Mbingu imenikirimu

12. Abdallah Ibn Saba

13. Khadijatul Kubra

14. Utumwa

15. Umakini katika Swala

16. Misingi ya Maarifa

17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
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18. Bilal wa Afrika

19. Abudharr

20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu

21. Salman Farsi

22. Ammar Yasir

23. Qur’an na Hadithi

24. Elimu ya Nafsi

25. Yajue Madhehebu ya Shia

26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu

27. Al-Wahda

28. Ponyo kutoka katika Qur’an. 

29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii

30. Mashukio ya Akhera

31. Al Amali

32. Dua Indal Ahlul Bayt

33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.

34. Haki za wanawake katika Uislamu

35. Mwenyeezi Mungu na sifa zake

36. Kumswalia Mtume (s)

37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38. Adhana.

39 Upendo katika Ukristo na Uislamu
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40. Tiba ya Maradhi ya Kimaadili

41. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu 

42. Kupaka juu ya khofu 

43. Kukusanya swala mbili

44.  Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Ja-
hara

45. Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46. Kusujudu juu ya udongo

47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)

48. Tarawehe

49. Malumbano baina ya Sunni na Shia 

50. Kupunguza Swala safarini

51. Kufungua safarini

52. Umaasumu wa Manabii

53. Qur’an inatoa changamoto

54.  as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm

55. Uadilifu wa Masahaba 

56.  Dua e Kumayl

57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake

59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata

60.   Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume Mu-
hammad (s)
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61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza

62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili

63.  Kuzuru Makaburi

64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza

65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili

66. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu

67. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne

68. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano

69. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita

70. Tujifunze Misingi Ya Dini

71. Sala ni Nguzo ya Dini

72. Mikesha Ya Peshawar

73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

74.  Ubora wa Imam ‘Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio 
njia iliyonyooka

75. Hukumu za Kifi kihi zinazowahusu Wanawake

76. Liqaa-u-llaah

77. Muhammad (s) Mtume wa Allah

78. Amani na Jihadi Katika Uislamu 

79. Uislamu Ulienea Vipi?

80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 

81. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s) 
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82.  Urejeo (al-Raja’a )

83. Mazingira

84. Utokezo (al - Badau) 

85. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi

86. Swala ya maiti na kumlilia maiti

87. Uislamu na Uwingi wa Dini

88. Mtoto mwema

89. Adabu za Sokoni

90. Johari za hekima kwa vijana

91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza

92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili

93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu

94. Tawasali

95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

96. Hukumu za Mgonjwa

97. Sadaka yenye kuendelea

98. Msahafu wa Imam Ali

99. Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa

100. Idil Ghadiri

101. Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu

102 Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi

103. Huduma ya Afya katika Uislamu
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104. Sunan an-Nabii

105. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)

106. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)

107. Shahiid Mfi adini

108. Kusalia Nabii (s.a.w)

109. Ujumbe -Sehemu ya Kwanza

110. Ujumbe - Sehemu ya Pili

111. Ujumbe - Sehemu ya Tatu

112. Ujumbe - Sehemu ya Nne

113. Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu

114. Hadithi ya Thaqalain

115. Maarifa ya Kiislamu

116. Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza

117. Ukweli uliopotea sehemu ya Pili

118. Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu

119. Ukweli uliopotea sehmu ya Nne

120. Ukweli uliopotea sehmu ya Tano

121. Johari zenye hekima kwa vijana

122. Safari ya kuifuata Nuru

123. Fatima al-Zahra

124. Myahudi wa Kimataifa

125. Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
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126. Visa vya kweli sehemu ya Kwanza

127. Visa vya kweli sehemu ya Pili

128. Muhadhara wa Maulamaa

129. Mwanadamu na Mustakabali wake

130.  Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) 
(Sehemu ya Kwanza)

131.  Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) 
(Sehemu ya Pili)

132. Khairul Bariyyah

133. Uislamu na mafunzo ya kimalezi

134. Vijana ni Hazina ya Uislamu.

135. Yafaayo  kijamii

136. Tabaruku

137. Taqiyya

138. Vikao vya furaha 

139. Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?

140. Visa vya wachamungu

141. Falsafa   ya Dini

142. Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza

143. Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah

144. Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu

145. Kuonekana kwa Allah



HISTORIA, MAANA NA LENGO LA USALAFI

127

146.  Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya 
Kwanza)

147.  Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya 
Pili)

148. Ndugu na Jirani

149. Ushia ndani ya Usunni

150. Maswali na Majibu

151. Mafunzo ya hukmu za ibada 

152. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No  1

153 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No  2

154. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No  3

155. Abu Huraira

156. Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.

157. Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza

158. Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili

159. Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza

160. Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili

161. Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili

162. Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)

163. Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 

164. Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu

165. Uislamu Safi 

166. Majlisi za Imam Husein Majumbani
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167. Mshumaa. 

168. Uislam wa Shia

169. Amali za Makka

170. Amali za Madina

171. Asili ya Madhehebu katika Uislamu

172. Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi

173. Ukweli uliofi chika katika neno la Allah

174. Uislamu na Mifumo ya Uchumi

175. Umoja wa Kiislamu na Furaha

176. Mas’ala ya Kifi qhi

177.  Jifunze kusoma Qur’ani

178. As-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah

179. Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana

180.  Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura

181.  Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na 
Ramadhani)

182. Uadilifu katika Uislamu

183. Mahdi katika Sunna

184.  Jihadi ya Imam Hussein (‘as)

185. Kazi na kujituma ni njia ya maendeleo

186. Abu Talib – Jabali Imara la Imani

187. Ujenzi na Utakaso wa Nafsi



HISTORIA, MAANA NA LENGO LA USALAFI

129

188. Vijana na Weledi juu ya Mustakabali

189. Usalafi  – Historia yake, maana yake na lengo lake

190. Ushia – Hoja na Majibu

191. Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 

192. Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)

193. Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu

194. Takwa

195. Mwonekano wa Upotoshaji katika Hazina ya Kiislamu

KOPI NNE ZIFUATAZO 
 ZIMETAFSIRIWA KWA LUGHA 

 KINYARWANDA

1. Amateka Na Aba’Khalifa

2. Nyuma yaho naje kuyoboka

3. Amavu n’amavuko by’ubushiya

4. Shiya na Hadithi
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