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tena katika akili za watu. Kutokana na ukweli huu, Taasisi yetu ya Al-
Itrah Foundation imeamua kuchapisha kitabu hiki kwa lugha ya
Kiswahili kwa madhumuni yake yaleyale ya kuwahudumia
Waislamu, hususan wazungumzaji wa Kiswahili, ili kuongeza ujuzi
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UTANGULIZI

Hamna shaka kuwa historia ya mwanadamu ndio chemchemu na
chanzo cha maarifa, chanzo ambacho mataifa yanakihitaji katika
safari yake yenye kuendelea. Na ndio chanzo pekee chenye uwezo wa
kuhuisha na kulisukuma taifa mbele na kulipa sifa na hadhi maalum
huku kikilifunganisha taifa hilo na mizizi yake ya ustaarabu ambayo
hulizuwia taifa dhidi ya mmong'onyoko.

Qur'ani imemhimiza kila mwanadamu ikamtaka azame ndani ya his-
toria ya mwanadamu na azingatie yaliyomo ili awaidhike na kuongo-
ka, hivyo Mwenyezi Mungu akasema: "Je, hawatembei katika ardhi
ili wapate nyoyo za kufahamia au masikio ya kusikilizia?"1 Baada ya
Mwenyezi Mungu kutoa historia ya Adi, Thamudi, Firauni, watu wa
miji iliyopinduliwa na watu wa Nuh akasema: "lli tuifanye ukum-
busho kwenu na sikio lisikialo lisikie."2

Historia ya ujumbe mbalimbali wa Mwenyezi Mungu imejaa masomo
na mazingatio, masomo ambayo yameonyesha jinsi manabii watuku-
fu walivyojali mataifa yao ili kuyaokoa toka kwenye matatizo mbal-
imbali. Pia ujumbe huo umeonyesha lengo na mwelekeo wake wenye
kujaa nuru na manufaa. Kwa ajili hiyo sira ya Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) na kizazi chake huwa ni tafsiri ya kivitendo ya misingi na
sheria za kiislamu.

Hivyo kusoma sira yao na historia ya maisha yao ni chanzo muhimu
cha kuifahamu Qur'ani na Sunna, na ni chemchemu ya maarifa ya
wanadamu wote, kwa sababu ni ujumbe wa Mwenyezi Mungu aliou-
tuma kwa wanadamu huku Nabii wa mwisho na mawasii wake

1 Al-Hajj: 46.
2 Al-Haagah: 12.



Historia na sera ya viongozi wema D.Kanju.?Ed 2/22/2010 8:11 AM Page ix

wateule wakiwa ni viongozi wa wanadamu wote bila kubagua.

Tumeona ni vizuri tuweke silabasi kwa ajili ya kusoma historia ya
kiislamu kwa kufuata hatua moja baada ya nyingine, kwani masomo
ya historia ya nukuu hutangulia kabla ya masomo ya uchambuzi.

Na kwa kuwa umma wote umekongamana juu ya wema na utakaso
wa viongozi wa ujumbe wa Mwenyezi Mungu basi inafaa tuingize
historia ya maisha yao ndani ya maisha ya wanafunzi, kwani Qur’ani
imetamka wazi kuhusu umaasumu na utakaso wao ili wawe ni kiigi-
zo chema kwa yule anayetarajia fadhila za Mwenyezi Mungu na
malipo mema ya Siku ya Kiyama.

Lengo la silabasi ya kitabu hiki

Kitabu “Masomo ya utangulizi katika historia na sira ya viongozi
wema” kimetungwa ili kiwe hatua ya mwanzo ya kuelekea kwenye
masomo mbalimbali ya lengo la kina zaidi, huku kikitegemea kufikia
lengo hilo kwa kutumia wepesi wa ibara, usalama wa nukuu na vyan-
zo vyenye kukubalika ili kitoe picha ya wazi isiyokuwa na utata,
shaka au hisia ambazo huenda zikamchanganya msomaji wa sira na
historia mwanzoni tu mwa safari yake hii.

Masomo haya sitini yataanza kuzungumzia historia na sira kwa
mtazamo wa Qur’ani, kisha yatatoa maisha binafsi na ya kijamii ya
kila mmoja kati ya maasumina kumi na wanne (a.s.), na mwisho
yataishia kwenye uwanja kati ya viwanja vya urithi wao wenye
kunukia manukato. Mwisho kabisa tutatoa faida ya maisha yao ya
ujumbe huku tukionyesha mavuno ambayo yamepatikana ndani ya
karne tatu bali ni zaidi ya karne kumi na nne za mapambano yenye
kuendelea kwa ajili ya kuuokoa umma wa kiislamu na jamii ya
wanadamu toka kwenye yale yaliyowapata na waliyonasa ndani yake.

o
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Na ili yawe maandalizi mema yenye kuunea na mapinduzi ya
kiulimwengu ambayo yanamsubiri kiongozi wake wa kiroho, Imam
angojewaye Al-Mahdi (a.s.) ambaye Mwenyezi Mungu aliwaahidi
watu wa mataifa yote, ili aje kuunganisha nguvu na kuzifanya vizuri
hali zao huku akiwaokoa wanadamu toka kwenye upotevu na
kutimiza matarajio ya manabii na akitimiza wema wa ubinadamu,
wema ambao bado binadamu anaendelea kuutolea juhudi zake usiku
na mchana.

Hivyo mafunzo ya historia yamegawanywa katika sira binafsi na sira
ya kijamii, huku yakiwa hayana uchambuzi wa matukio ya kihistoria
wala kuzama sana ndani ya matukio makuu ya kihistoria, hiyo ni ili
baadaye yafuatiwe na masomo mapana zaidi kuliko mafunzo haya.
Pia tumejiepusha na urudiaji huku tukikomea kwenye historia ya
ujumbe wenyewe na yale yaliyopita katika mzunguko na vipindi vya
ujumbe na kwenye matokeo yaliyopatikana ndani ya karne zilizopita
ambazo ziliupitia Uislamu na waislamu.

Mada hizi zimetimia kwa kufuata uchambuzi wa kielimu dhidi ya
matukio yaliyosajiliwa ndani ya vitabu vya historia au yaliyogunduli-
wa na watafiti. Katika hali zote mbili tumejaribu kutegemea juhudi za
wale waliotutangulia, ambazo ni masomo ya waandishi na watafiti ili
kupata matunda ya juhudi zao na kuunganisha kati ya watu wa zamani
na kizazi cha sasa. Pia ili tuwafunze vijana dharura ya kupitia rejea za
kutegemewa za zamani na za sasa bila kudhulumu haki za waliyotan-
gulia bali ili zionekane juhudi zao na jinsi walivyochangia katika
uwanja wa elimu na maarifa ya jamii, na ili kuijua nafasi waliyonayo
katika kunukuu urithi na kuvipelekea vizazi vyenye kufuata.

Waandishi wa zama hizi tutakaowataja ni Sheikh Bagir Sharifu Al-

Qarashiy, Sayyid Murtaza Al-Askariy, marehemu Sheikh Asad
Haydar, mashahidi wawili: Sayyid Muhammad Bagir As-Sadri na

o
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Sayyid Muhamad Bagir Al-Hakim. Kisha Sayyid Jafar Murtaza Al-
Amiliy, Sheikh Muhammad Had Al-Yusufiy Al-Gharawiy na wengine
ambao tumegusia vitabu vyao mwishoni mwa kila mada ambayo
tumenukuu toka kwao.

Ni wajibu wetu kusema: Kitabu hiki ni mjumuisho wa mada mbalim-
bali na utunzi unaolenga mafunzo ambayo yamezagaa ndani ya vitabu
maalumu vilivyoteuliwa kufundisha sira ya kizazi cha Mtume
(s.a.w.w.) ili iwe ni mali kwa mtafiti, mwanafunzi, mhutubu, mubali-
hghiina, mlezi na mlelewa ili ajiandae na masomo ya juu zaidi katika
historia ya Uislamu kwa ajili ya kupambana mapambano ya kielimu
dhidi ya matukio ya kihistoria na kijamii, na ili tuzame ndani huku
tukipata mafunzo toka humo ili yawe ni mazingatio kwa msomaji na
mawaidha kwa mwenye mazingatio, insha’allah.

Kutokana na maelezo yaliyopita, kwa muhtasari tunatoa matokeo
yafuatayo:

Kwanza: Katika hatua hii mwalimu anapofundisha historia asitege-
mee kukutana na mafunzo ya kihistoria yenye mtiririko wa kuungana
na kufuatana kwa maana iliyozoeleka. Kwa kuanzia jografia na histo-
ria ya Bara la Uarabu, kisha utume wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na
dola yake, kisha dola ya makhalifa ambao walitawala kwa utaratibu
maalumu. Hiyo ni kwa sababu sisi hatukusudii isipokuwa kusoma sira
ya viongozi wema maasumina ambao ni lazima kuwaiga ili mwana-
funzi afuate nyayo zao, awafuate na kuongoka kwa uongozi wao na
sira yao katika maisha yake binafsi na ya kijamii.

Pili: Mwanafunzi anaweza kupata mafunzo muhimu ya kihistoria
kupitia njia ya kutoa hatua za maisha ya kila mmoja kati ya maasum-
ina kumi na wanne kwa kiwango kinachonasibiana na hatua ya
mwanzo ya utangulizi ambayo imeishia kugusia nafasi na sehemu ya

o
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kizazi cha Mtume katika historia na harakati za Uislamu, kwa kuanzia
nafasi yao maalumu ya kipekee aliyowapa Mwenyezi Mungu na
kumalizia hali halisi ya kihistoria ambayo imetoa harakati zao na
mwenendo wao muda wa karne tatu na zaidi.

Tatu: Kwanza hakika mafunzo ya historia ya Bara la Uarabu
hayaingii yote katika historia ya Uislamu isipokuwa huwa kama utan-
gulizi tu. Pili hutumiwa katika sehemu ya uchambuzi, jambo ambalo
hatulikusudii katika hatua hii ya masomo haya. Zaidi ya hapo ni kuwa
maelezo ya kizazi cha Mtume (s.a.w.w.) kama vile kauli za Imam Ali
(a.s.) toka kwa Mtume (s.a.w.w.) na maelezo ya Zahra (a.s.) ndani ya
hotuba yake mashuhuri aliyoitoa baada ya kifo cha Mtume (s.a.w.w.)
yameelezea vizuri hali ya waarabu kabla ya Uislamu. Na pia imeun-
ganisha kati ya yaliyopita na yaliyopo ambayo aliyatimiza Mtume
(s.a.w.w.), na majukumu makubwa yaliyofuatia yaliyopo juu ya wais-
lamu ambao walitolewa na Uislamu toka kwenye shimo la ujinga
mpaka kwenye nuru ya mwanga wa Uislamu.

Nne: Hakika anayemaliza kusoma kitabu hiki inampasa azalishe
mafunzo ambayo yatampa njia ya kufikia malengo yanayokusudiwa
katika kusoma historia ndani ya hatua zote mbili, na wala asitosheke
na haya yaliyopo kwenye masomo ya hatua ya utangulizi.

Hatutaki kurudia mafunzo mara juu juu au mara nyingine kwa upana
na undani zaidi, kwa ajili hiyo tunategemea waheshimiwa walimu
wetu watazingatia malengo ya masomo kabla ya kuhoji silabasi ya
kitabu. Na watatilia maanani silabasi ya kitabu kabla ya kuzama ndani
ya vipengele vidogo vidogo vya historia ambavyo tumeviteua kwa
ajili ya hatua hii. Pia watazingatia kikomo cha wakati na dharura ya
kupangilia mafunzo kulingana na ubora ambao ni lazima kuzingatiwa
katika silabasi ya mafunzo. Na kwa kuwa hiki si kitabu cha ziada bali
kimeandaliwa kama kitabu cha kiada basi walimu watafundisha

o
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kulingana na silabasi ya mafunzo iliyopangwa.

Hatuna budi kusema kuwa kitabu hiki kilichapishwa mwanzo kwa
jina la: *‘Dondoo za sira za viongozi wema’. Lakini baada ya kupitia
upya mafunzo ya kitabu, kilibadilishwa jina na kuitwa: ‘Masomo ya
utangulizi katika historia na sira ya viongozi wema’.

Mwisho tunatoa shukurani za dhati kwa ndugu zetu kamati ya elimu
katika taasisi ya kimataifa inayosimamia vituo vya elimu na shule za
kiislamu kwa msaada na juhudi walizozitoa.

Tunamuomba Mwenyezi Mungu ampe uongofu na nguvu, hakika
Yeye ndiye kiongozi bora na Mwenye kunusuru. Pia tunatoa shuku-
ranu za dhati kwa mwandishi wa kitabu hiki Ustadh Sayyid Mundhir
Al-Hakim (heshima yake idumu).

Jopo la kamati ya waandishi wa vitabu vya kiada.
1425 AH.
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Historia na sira za Viongozi Waongofu

Somo la Kwanza

Hatua ya mwanzo kuelekea kwenye masomo ya
sira na historia ya Uislamu

Kwanza: Sira na lengo la kuisoma.
1- Sira kiistilahi:

Sira ya mwanadamu ni njia yake na mwenendo wake katika maisha,
hivyo sira ya Mtume na kizazi chake ni njia na mwenendo wao kati-
ka maisha. Sira hii inaonekana katika kauli zao, matendo yao na mis-
imamo yao dhidi ya matukio na mambo mbalimbali ambayo yalitokea
katika zama zao na wakaishi nayo Kipindi cha karne tatu na miongo
minne. Yaani tangu uanze utume wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
mpaka mwisho wa ghaiba ndogo ya Imam wa kumi na mbili
Muhammad bin Hasan Al-Askariy, Al-Mahdi hoja mwenye kungoje-
wa.

2- Jinsi Qur’ani ilivyotilia umuhimu sira:

Hakika Qur’ani imetilia umuhimu sira kwa kubainisha sira ya man-
abii na watu wema. lkataka tufuate sira yao na kujifunza kupitia sira
ya wale waliopita huku tukiwaidhika na sira yao. Pia imetuhimiza
kujali sira ya hitimisho la manabii na bwana wa mitume, Muhammad
bin Abdullah (s.a.w.w.) ikataka tumuige3 baada ya kumwambia: “Na
kwa hakika wewe unaongoza kwenye njia iliyonyooka.”4

3 Al-Ahzab: 21.
4 As-Shura: 52.
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Historia na sira za Viongozi Waongofu

Kisha akawaamrisha waislamu wote kukazania yote yanayotoka kwa
yule asiyetamka la matamanio yake akasema: “Na anachokupeni
Mtume basi kipokeeni, na anachokukatazeni basi jiepusheni.”®
Kisha akatuelekeza kwa kizazi cha Mtume, ambao Mwenyezi Mungu
kawaondolea uchafu na kuwatakasa kabisa®. Akahimiza kushikamana
na wakweli na kufuata mwenendo wao, hivyo Mwenyezi Mungu
akasema: “Enyi mlioamini, mcheni Mwenyezi Mungu na kuweni
pamoja na wakweli.”?

3 - Lengo la kusoma sira:

Hakika kumfuata Mtume wa Mwenyezi Mungu na Kizazi chake
kitakasifu ni kufuata njia iliyonyooka inayofikisha kwenye wema na
ushindi kwa sababu ni njia inayokuepusha na upotovu na ghadhabu za
Mwenyezi Mungu. Na ndio njia ya manabii ambao Mwenyezi Mungu
aliwaneemesha kwa neema ya uongofu wake unaowapeleka kwenye
haki8. Ndiyo maana akaamrisha kuwafuata, Mwenyezi Mungu akase-
ma: “Hao ndio ambao Mwenyezi Mungu amewaongoza, basi
fuata mwongozo wao.”®

Pia kwa ajili hiyo ndiyo maana sira ya yule hitimisho la manabii na
sira ya mawasii wake watakasifu imekuwa ni chanzo kati ya vyanzo
vya sheria ya kiislamu, na ni chemchemu ya maarifa na elimu ya kiis-
lamu na ni sawa na Kitabu cha Mwenyezi Mungu cha milele, kama
ilivyoelezea kuhusu hilo Hadithi ya vizito viwili iliyo mutawatir.10

> Al-Hashri: 7.

6 Al-Ahzab: 33.

7 At-Tawba: 119.

8 Al-Fatiha: 5 - 7.

9 Al-An’aam: 90.

10 Rejea Hadithi hiyo kwenye somo la saba.

3

o
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Historia na sira za Viongozi Waongofu

Zaidi ya hapo ni kuwa sira yao - Amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu
yao wote kwa ujumla - ina faida kubwa katika kufahamu makusudio
ya Kitabu kitakatifu na tafsiri ya Aya zake tukufu. Pia sira yao
hutubainishia jinsi ya kutekeleza mafunzo ya juu ya kiislamu katika
maisha ya mwanadamu anayeishi katika maisha haya. Kwa hiyo
tunafahamu kuwa kusoma sira yao kwa namna sahihi kutatupa sil-
abasi muhimu katika malezi ya kiislamu na njia sahihi ya kujifunza
mwenendo sahihi katika maisha.

Pili: Mahusiano Kkati ya historia ya Uislamu na sira
Historia:

Historia ni mkusanyiko wa matukio na uzoefu wa wanadamu walio-
pita ukilinganisha na zama tunazoishi hivi sasa.

Historia ya Uislamu:

Hakika historia ya Uislamu ni historia ya dini ya milele ya kiislamu,
tangu ulipodhihiri, kuenea kwake na harakati zake katika maisha. Pia
inakusanya historia ya walioibeba dini na kuihami ambao walikesha
wakihudumia na kulinda dini dhidi ya vitimbi vya maadui wake.
Hivyo hakika sira ya bwana wa mitume na sira ya kizazi chake
kitakasifu ambacho kilipewa jukumu la kufikisha dini, kutekeleza na
kuilinda, inakuwa ni sehemu isiyogawika ndani ya historia yenyewe
ya Uislamu (yaani ndio historia yenyewe ya Uislamu).

Kwa sababu wao walizama ndani ya Uislamu na wakaihami sheria,
wakatoa nafsi zao na maisha yao kwa ajili ya Uislamu. Hivyo misi-
mamo yao ya kidini ndio Uislamu wenyewe na harakati zao ndio
harakati za Uislamu wenyewe. Wao hudhihirisha kimatendo mafunzo
halisi ya Uislamu na huyaelezea maelezo halisi. Hivyo historia yao

4
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Historia na sira za Viongozi Waongofu

ndio historia ya Uislamu katika hatua zake zote na mambo yake yote,
wala siyo historia ya mtu fulani kati ya waislamu.

VWyavzo vya historia ya Uislamu na sira ya Mtume (s.a.w.w.)

Hakika chanzo muhimu cha historia ya Uislamu na historia na sira ya
manabii hasa historia na sira ya nabii wa mwisho (s.a.w.w.) ni Kitabu
cha milele cha Mwenyezi Mungu, Qur’ani yake ya muujiza ambayo:
“Hautakifikia upotovu mbele yake wala nyuma yake, kime-
teremshwa na Mwenye hekima, Mwenye kuhimidiwa.”11

Ama vitabu vya sira, historia, tafsiri na Hadithi ambavyo viliandikwa
baada ya kupita karne moja au zaidi tangu kufariki kwa Mtume
(s.a.w.w.) vyenyewe ni vyanzo vya daraja la pili. Hakika vyanzo hivi
vilivyokuja nyuma vimejumuisha ukweli huku pembeni yake vikiwa
vimejaza visa vya uongo, Hadithi na habari za uzushi zilizowekwa
kupitia ndimi za maswahaba au wanafunzi wa maswahaba.

Kwa ajili hiyo vyanzo hivi vinahitajia kipimo makini ili kupembua
habari sahihi na kuzitenganisha na habari zilizochomekwa. Pia
inatakiwa kuzipima na Kitabu cha Mwenyezi Mungu na Sunna sahi-
hi ya Mtume na akili salama ili ziwe ni mwongozo kwa watafuta
ukweli.

Zama za historia ya Uislamu

Historia ya Uislamu inaanzia pale alipopewa utume Mtukufu Mtume,
tarehe ishirini na saba mfungo kumi (Rajabu) miaka kumi na tatu
kabla ya hijra ya Mtume (s.a.w.w.), muda ambao maisha ya Uislamu
wa kudumu yalianza na yakaendelea kuchanja mbuga ndani ya jamii

11 Fysilat: 42.
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ya kiarabu na mwanadamu chini ya mkono wa Mtukufu Mtume
Muhammad bin Abdullah.

Uislamu ulikuwa ni mapinduzi ya Mwenyezi Mungu yenye mabadi-
liko katika Kila kitu, hivyo yalianzia Makka tukufu na kuishia kwenye
kuasisi dola ya kiislamu iliyobarikiwa huko Madina na Bara la Arabu.
Baada ya jihadi kubwa chini ya uongozi wa Mwenyezi Mungu
Mwenye busara matunda yake yalionekana ndani ya muda mfupi,
kinyume na historia nyingi za wito wa mabadiliko. Zama hizi ambazo
Mtume Muhammad (s.a.w.w.) alianzisha mapinduzi haya yaliyo-
barikiwa tunaweza kuziita ni zama za Mtume Muhammad (s.a.w.w.),
nazo ni zama za kufikisha Uislamu.

Ama zama zilizofuatia zenyewe ni zama za mawasii waliousiwa
mapinduzi na dola ya Mtume. Hizi tunaweza kuziita zama za
Maimam maasumina au zama za Maimam viongozi wema. Zama zote
mbili zinagawanyika katika vipindi na nyakati mbili.

a) Zama za Mtume (s.a.w.w.)

Zama za Nabii zina vipindi viwili tofauti navyo ni: Kipindi cha
Makka na kipindi cha Madina. Kipindi cha kwanza kinaanzia pale ali-
poruhusiwa kutangaza utume huko Makka na kinakomea pale alipo-
hama toka Makka kuelekea Madina (Yathirib) katika usiku wa mwan-
zo wa mfunguo sita mwaka wa kumi na tatu tangu kupewa utume.

Kipindi cha pili kinaanzia pale alipofika Madina tarehe kumi na mbili
ya mfungo sita ndani ya mwaka huo huo, na kinakomea pale alipo-
fariki Mtume (s.a.w.w.) tarehe ishirini na nane mfunguo tano mwaka
wa kumi na moja tangu kuhamia Madina.

Katika kipindi cha Makka Mtume alitengeneza nguvu kali, alijenga
6
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Uislamu kiimani na kisheria kwa ajili ya maisha, hivyo ni kipindi cha
kutengeneza umma wa kiislamu na kuanzisha kundi la waumini
wenye kuamini Uislamu.

Ama kipindi cha Madina kinajitofautisha kwa kuasisiwa dola ya kiis-
lamu, nayo ndiyo jengo la kwanza la Kisiasa lenye sura ya dola ya
kiislamu iliyojengeka katika kutekeleza sheria ya kiislamu ndani ya
maisha. Katika vipindi vyote viwili wahyi wa Mwenyezi Mungu
ndiyo uliokuwa ukimuelekeza yeye Mtume kama kiongozi wa umma
wa kiislamu kupitia Aya za Qur’ani ambayo iliteremka ndani ya muda
wa miaka ishirina na tatu. Qur’ani imetuhifadhia matukio ya vipindi
vyote viwili kupitia Aya zake. Hivyo tunaweza kuijua historia ya
zama hizi iwapo tu tutajua kwa usahihi utaratibu wa kushuka Aya za
Qur’ani tukufu. Hivyo tunaweza kugawa kipindi cha Makka katika
vipindi viwili vifuatavyo:

Kipindi cha kuwalingania watu mahsusi na kuandaa mbegu za mwan-
zo za kundi la waumini. Muda wa Kkipindi hiki unakadiriwa ni miaka
mitatu mpaka mitano.

Kipindi cha kuwalingania watu wote au kipindi cha kutangaza na
kuanza mapambano dhidi ya shirki na ukafiri. Muda wa kipindi hiki
unakadiriwa ni miaka mitatu mpaka minne.

Kipindi cha uhamishoni, nacho ni kipindi cha kuendeleza mkondo wa
Uislamu. Kipindi hiki kimekusanya hijra tatu zenye kufuatana nazo
ni: Kuhama kuelekea Uhabeshi (Ethiopia ya sasa), kisha kuelekea
Taif na kisha kuelekea Madina.

Pia tunaweza kugawa kipindi cha Madina katika vipindi viwili tofau-
ti navyo ni:

Kipindi cha kuasisiwa dola ya kiislamu na kuihami ndani ya nusu ya
kwanza ya kipindi cha Madina kuanzia hijra na kumalizikia vita vya

7
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Handaki au Ahzab.

Kipindi cha ufunguzi na kuendeleza mapinduzi ya kiislamu na kupan-
ua wigo wa dola ya kiislamu. Hii ni kuanzia suluhu ya Hudaybiya
mpaka mwaka wa Hijja ya mwisho ya kuaga, nayo ni nusu ya pili ya
kipindi cha Madina.

b): Zama za Maimam wema

Hakika harakati za mageuzi ziliilenea jamii ya Kijahiliya hivyo
kutokana na zilivyokuwa fikra, mafunzo, mila, na desturi za kijahiliya
ni kuwa mapinduzi ya kiislamu na dola mpya ya Mtume (s.a.w.w.)
vilikuwa vinahitajia usia wa kiitikadi. Hiyo ni kwa sababu njia mbele
ya harakati ilikuwa bado ndefu huku ikiendela kipindi chote cha vita
nzito vya kiroho kati ya Uislamu na ujahiliya.

Kipindi kilichochukuliwa na mapinduzi, kisha dola ya Mtume
hakikuwa kinatosha kung’oa mizizi yote ya ujahiliya na athari zake.
Na hilo ni kama ilivyothibitisha historia ya matukio ambayo yalitokea
baada tu ya kifo cha Mtume (s.a.w.w.). Kwani baada ya Mtume
(s.a.w.w.) utawala wa kiislamu ulibakia ni mpira unaochezewa na
watoto wa kizazi cha Umayya ambao kabla ya hapo walikuwa
wamesimama kidete dhidi ya Uislamu kuanzia mwanzo mpaka
sekunde ya mwisho.12

Kuanzia hapo Mtume kiongozi aliainisha Maimam kumi na wawili
maasumina kwa amri toka kwa Mwenyezi Mungu. Ambao ni mawasii
wenye uwezo watakaoshika nafasi yake ili kulinda mapinduzi yake,

12 _Kwa ufafanuzi zaidi rejea kitabu Nash’atutashayyu wa Shia cha Shahid
Sayyid Muhammad Bagir As-Sadri, uhakiki wa Dr. Abdul-Jabar Shararah,
Uk. 51 - 57 na 58 — 61.
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ujumbe wake, umma wake, na dola yake baada yake. Hivyo baada
yake walisimamia jukumu la kutetea sheria ya Mwenyezi Mungu na
dola ya bwana wa mitume na umma wa hitimisho la manabii.

Zama zao zimegawanyika Katika vipindi viwili tofauti navyo ni:
Kipindi cha kuonekana na kipindi cha ghaibu. Kipindi cha kuonekana
kinaanzia pale alipofariki Mtume (s.a.w.w.) na kinakomea mwaka
260 A.H. Pale alipofariki Imam wa kumi na moja Kati yao naye ni
Hasan Al-Askariy.

Ama kipindi cha ghaibu ni kipindi cha kutoonekana Imam wa kumi
na mbili kati yao naye ni maasumu wa kumi na wane. Hujja bin Al-
Hasan Al-Mahdi (a.s.) mwenye kungojewa. Ambaye uimamu wake
umefungana na ghaibu yake.

Kipindi cha Ghaibu nacho kina vipindi viwili:

Cha kwanza: Kipindi cha ghaibu fupi ambacho kilifikia muda wa
miongo saba. Yaani kuanzia mwaka 260 mpaka 329 A.H.

Cha pili: Kipindi cha ghaibu ndefu ambacho kilifuata baada ya fupi
ikiwa ni mwishoni mwa muongo wa tatu karne ya nne baada ya
kufariki balozi wake wa nne mwaka 329 A.H. Nacho kinaendelea
mpaka leo.

Muhtasari:

Sira ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na sira ya kizazi chake kitakasifu
ni chanzo muhimu kati ya vyanzo vya maarifa na sheria ya kiislamu.
Huzingatiwa pia kuwa ni nyenzo Kkati ya nyenzo za kufikia wema na
mafanikio, kwa sababu kuwafuata wao ni mfano halisi wa kufuata
njia ya Mwenyezi Mungu iliyonyooka.

9
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Historia ya kiislamu ndio historia ya Uislamu na ndio historia ya
watetezi ambao walizama ndani na kujitoa muhanga kila dakika ya
maisha yao katika njia ya Uislamu. Nao ni Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
na kizazi chake kitakasifu kilichotakasika dhidi ya kila aina ya ucha-
fu na kila aina ya dosari.

Qur’ani ndio chanzo muhimu cha historia na sira ya Mtume (s.a.w.w.)
na historia ya kiislamu. Kwa ajili hiyo vyanzo vyote vingine vya sira
na historia vinapimwa kwa Qur’ani, kwa sababu vyanzo vingine
vimekosa sifa ya “kumdiriki Mtume (s.a.w.w.)”, “kudiriki yote,
umakini, na kutoegemea” kwenye maslahi ya makundi na madhehe-
bu ambayo yalizuka baada ya zama za Mtume (s.a.w.w.). Zama za
Mtume wa mwisho (s.a.w.w.) huchukuliwa kama mwanzo wa zama
za historia ya kiislamu kisha hufuatiwa na zama za Maimam wema

(as.).
Maswali:

1. Elezea maana ya sira ya Mtume na sira ya kizazi chake kitakasifu.

. Bainisha msimamo wa Qur’ani kuhusu sira na kujifunza kwake.

3. Elezea malengo na faida itokanayo na kujifunza sira ya Mtume
(s.a.w.w.) na kizazi
chake.

4. Ni upi uhusiano uliyopo kati ya sira ya Mtume (s.a.w.w.) na histo-
ria ya kiislamu?

5 . Ni vipi vyanzo vya sira na historia ya kiislamu?

6. Ni zipi sifa za kipekee za Qur’ani zinazoifanya iwe ni chanzo cha
sira na historia ya Uislamu?

7: Orodhesha zama za historia ya kiislamu?

N

10
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Somo la Pili

Muhammad bin Abdullah (s.a.w.w.) ni utabiri
wa manabii (a.s.)

Mwenendo wa utabiri:

Ni mwenendo wa Mwenyezi Mungu na ni rehema na amani kutoka
Kwake kuwapa habari waja Wake za kuja kwa Mtume atakayemtuma
kwao muda ujao. Hivyo manabii waliotangulia walikuwa wakim-
bashiri Nabii atakayekuja baada yao.

Qur’ani imeashiria jinsi Yahya alivyobashiri unabii wa Isa (Al
Imran: 39). Pia imeashiria jinsi Isa alivyobashiri unabii wa
Muhammad (As-Swaf: 6). Hivyo manabii wote msitari wao ni mmoja
kwani aliyetangulia humbashiri atakayemfuata, na huyu aliyefuata
humwamini aliyetangulia. Mwenendo huu wa kubashiri umetamkwa
na Qur’ani katika Sura ya tatu Aya ya themanini na moja. Zaidi ya
hapo ni ushahidi na mifano halisi utakayoiona hapa mbele:

1. Qur’ani imeelezea utabiri wa Ibrahim kipenzi juu ya utume wa
Nabii wa mwisho kwa ulimi wa dua akisema:

ST Al Slagls agle T4l 2l N0 e By U5

T ST el Lol B 1 S50 2sT,

“Ewe Mola wetu, wapelekee mtume katika wao awasomee Aya
zako na kuwafunza kitabu na hekima na kuwatakasa. Hakika
wewe ndiye Mwenye nguvu, Mwenye hekima.” (Al-Bagarah: 129)
Qur’ani imeeleza wazi kuwa utabiri wa Nabii Muhammad ulikuwe-

11

o



Historia na sera ya viongozi wema D.Kanju.?Ed 2/22/2010 8:11 AM Page 12

Historia na sira za Viongozi Waongofu

mo ndani ya vitabu viwili: Taurati na Injili, na laiti kama utabiri huo
usingekuwemo ndani ya vitabu hivyo basi watu wa vitabu hivyo
wangeupinga waziwazi, Mwenyezi Mungu anasema:

v.mv\._c u,& ,mjv&gv\ll vld,JlJ,M)Jlg JV\M
J.é—j)b.'.&ﬂu& V’Wﬁdﬁfﬁjb v.}hj;b/ J.&Yl)“”ﬂ

P
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“Ambao wanamfuata mtume, nabii aliyeko Makka ambaye
wanamuona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye
anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya, na kuwa-
halalishia vizuri na kuwaharamishia maovu, na kuwaondolea
mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao.” (Al-A’araf: 157)

Aya ya sita ya Surat Swaffu imeelezea waziwazi kuwa lIsa (a.s.)
alisadikisha Taurati na akambashiri Mtume atakayekuja baada yake
jina lake Ahmad. Kama inavyoashiria kauli ya Mwenyezi Mungu:
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“Na aliposema lIsa bin Mariam: Enyi wana wa Israeli, hakika
mimi ni mtume wa Mwenyezi Mungu kwenu. Nimethibitisha

yaliyokuwa kabla yangu katika Taurati, na ni mwenye kutoa
habari njema ya mtume atakayekuja baada yangu, jina lake ni
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Ahmad, lakini alipowaletea hoja zilizo wazi, walisema: Huu ni
uchawi ulio dhahiri” (As-Swaff: 6).

Ahlul-Kitab wamngojea Nabii wa mwisho:

Manabii waliyotangulia hawakuishia tu kutoa sifa kuu za nabii
aliyetabiriwa, bali zaidi ya hapo walitaja baadhi ya alama ambazo
wale wanaopewa utabiri wanaweza kumjua vizuri. Alama hizo ni
kama vile sehemu atakayozaliwa, atakayohamia na sifa mahsusi za
wakati atakaopewa utume. Pia alama za kipekee alizonazo mwilini,
tabia na sheria zake za kipekee. Bali Qur’ani imeeleza kuwa
walikuwa wanamjua kama wanavyowajua watoto zao (Al-An’am:
20).

Kutokana na utabiri huo wakafuatilia kivitendo na mwisho wakagun-
dua sehemu atakayohamia na kusimamisha dola yake. Hapo
wakafanya makazi yao na kuanza kuiombea nusra dini yake dhidi ya
makafiri (Al-Bagarah: 89), na kuomba ushindi kupitia Mtume wa
Mwenyezi Mungu dhidi ya Ausi na Khazraji.

Hivyo habari hizi zikaenea kwa wengine kupitia mapadri na wasomi
wao, zikazagaa Madina zikafika hadi Makka. Wakampa habari Abdul
Muttalib13 na Abu Talib4 huku wakiwahadharisha na vitimbi vya
mayahudi. Hivyo baada ya Mtume kutangaza utume wake, ujumbe
wa makuraishi ulikwenda kwa mayahudi wa Madina kwa lengo la
kuthibitisha ukweli wa madai ya unabii waliousikia toka kwa
Muhammad, wakachukua baadhi ya mambo waliyomtahini nayo
Mtume,1® na hatimaye ukabainika ukweli wa madai yake.

13 Tarikh Al-Yaaqubiy, Juz. 2, uk. 12.
14 Siiratu Ibnu Hisham, Juz. 1, uk. 181, na llamul-Waraa, uk. 26.
15 Rejea sababu ya kuteremka Surat Kahfi.
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Baadhi ya Ahlul-Kitabi na wengineo walimwamini Nabii Muhammad
kwa kufuata alama hizi ambazo walizifahamu hata bila ya kumuom-
ba muujiza wowote mahsusi (Al-Maidah: 83). Mpaka leo baadhi ya
nakala za Taurati na Injili zimehifadhi baadhi ya utabiri huo.18 Na
hivyo ndivyo ulivyofuatana utabiri wa unabii wa nabii wa mwisho
Muhammad kabla ya kuzaliwa kwake. Kisha ukanukuliwa wakati wa
uhai wake kabla ya kukabidhiwa unabii. Ulienea utabiri aliouelezea
padri Buhayra kisha ushahidi wa Waraga bin Nawfal juu ya utume wa
Muhammad, ushahidi uliotokana na utabiri.17

Imam Ali (a.s.) ameelezea hali hiyo kwa kusema: “Mwenyezi Mungu
hajawaacha viumbe wake bila ya nabii aliyetumwa au kitabu kili-
choteremshwa, au hoja ya lazima, au njia ya wazi iliyonyooka.
Mitume ambao uchache wa idadi yao au wingi wa wapingaji
havikumzuwia aliyetangulia kumtaja atakayekuja baada yake, au
aliyepita kutambulishwa na aliye kabla yake.

Kwa mwenendo huo karne zikapita......... Mpaka Mwenyezi Mungu
alipomleta Muhammad Mtume wa Mwenyezi Mungu ili kutekeleza
utaratibu Wake na kutimiza unabii wake, huku ahadi yake ikiwa
imechukuliwa kwa manabii waliyotangulia na alama zake zikiwa ni
mashuhuri........ "6

16 Ashia’tul-Baytun-Nabawiyyi, Juz. 1, uk. 70, humo amenukuu kutoka
kwenye Taurati. Pia rejea Siratur-Rasulu wa Ahlul-Baytihi, Juz. 1, uk. 39
humo amenukuu baadhi ya tabiri kutoka kwenye Injili ya Yohana.

17 Katika vitabu vikubwa vya Siira.

6 Nahjul-Balaghah, hotuba ya kwanza.
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Sifa za Nabii Muhammad (s.a.w.w.):

Ibnu Saad amepokea toka kwa Sahlu mtumwa wa Utayba ambaye
alikuwa mkiristo wa Mar’yasi na alikuwa ni yatima aliyelelewa na
mama yake mzazi na ami yake, pia alikuwa msomaji wa Injili, alise-
ma kuwa: “Nikachukua kitabu cha ami yangu nikawa nakisoma
mpaka iliponipita karatasi, hivyo nikataka kujua ni kipi kilichoandik-
wa Katika karatasi iliyonipita. Nikaigusa kwa mkono wangu na pindi
nilipoangalia nikakuta vitini vya karatasi vimeshikana hapo nikavi-
achanisha nikakuta ndani yake sifa za Muhammad:

“Yeye si mfupi, si mrefu, mweupe, kati ya mabega yake kuna muhuri,
mara nyingi hukaa mkao wa ihtibau, hapokei sadaka, anapanda punda
na ngamia, anakamua mbuzi, anavaa kanzu chakavu, na atakayefanya
hivyo basi kajiepusha na kiburi na yeye hufanya hivyo, na yeye ana-
tokana na kizazi cha Ismail na jina lake ni Ahmad.”

Sahlu akasema: “Nilipofika hapa katika kumtaja Muhammad ami
yangu akaja na alipoiona karatasi alinipiga na kusema: “Kwa nini
umefungua karatasi hii na kusoma?” Nikasema: Humu mna sifa za
nabii Ahmad. Akasema: “Yeye bado hajakuja.”18

Muhtasari:

Matukio ya kihistoria yanaonyesha kuwa mwenendo wa manabii ni
wa kiukamilifu wenye lengo moja na njia moja. Pia mwenendo wa
Mwenyezi Mungu ni manabii waliyopo kuwabashiri watakaochukua
nafasi zao katika unabii. Ikiwa ni huruma toka kwa Mwenyezi Mungu
dhidi ya mzigo walio nao wanadamu katika kuamini na kukubali na
ni kumrahisishia nabii anayefuata kazi ya uhubiri na ulinganio.

18 At-Tabagatu Al-Kubra, Juz. 1, uk. 363.
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Na kwa kuwa Uislamu na Mtume Muhammad vina umuhimu mkub-
wa katika historia ya binadamu, na ukizingatia kuwa Uislamu ni dini
inayohusu kila kitu na ndiyo dini ya mwisho huku Mtume (s.a.w.w.)
akiwa ndiyo mtume wa mwisho, basi Uislamu huo ulibashiriwa tangu
zamani na hilo limeelezwa na Qur’ani tukufu.

Kuna habari zilizoenea kabla ya Mtume kukabidhiwa utume ambazo
zilikuwa zimebeba wasifu kamili wa Mtume Muhammadin (s.a.w.w.)
na mazingira yake, zikiwataka watu wamwamini na wajiepushe na
upotovu kwa kumfuata yeye.

Habari hizi zilisaidia baadhi ya Ahlul-Kitabu na wengineo kuamini
dini ya Mtume Muhammad (s.a.w.w.) bila ya kuomba muujiza
wowote mahsusi.

Maswali:

1: Ni upi umuhimu wa bishara za manabii?

2: Je, kuna utabiri mahsusi toka kwa manabii waliyotangulia
unaomhusu nabii Muhammad?

3: Toa Aya kuthibitisha utabiri huo?

4: Ni kitu gani walichokifahamu Abhlul-Kitabi kuhusu Nabii
(s.a.w.w.) kabla ya utume wake?

5. Ni upi ulikuwa msimamo wa Ahlul-Kitabu dhidi ya Mtume
(s.a.w.w.) baada ya kupewa utume?

16
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Somo la Tatu

Mazingira safi

Mazingira yana mchango mkubwa katika malezi ya mwanadamu,
humfanya awe mwema au humharibu. Mazingira tunayokusudia hapa
ni wale watu wanaomzunguka mwanadamu ambao mwanadamu huyu
hupokea kutoka kwao misingi ya maarifa yake na lugha yake.
Wanadamu ambao kupitia kwao hujifunza elimu na maarifa mbalim-
bali na huongoka kupitia kwao, kwani huathirika kulingana na
wanadamu wanaomzunguka, hivyo yeye huwaathiri na wao
humwathiri.

Familia ndio mazingira ya mwanzo ambayo wanadamu hukulia ndani
yake wakiwemo manabii na walinganiaji wa tawhidi ambao walisi-
mama kidete kupiga vita shirki, maadili machafu na mila potovu.
Hakika Mwenyezi Mungu aliwaumba na kuwalea katika familia za
tauhidi zenye kujisalimisha kwa Mwenyezi Mungu. Baba wa manabii
Adam (a.s.) ndiye aliyefundishwa majina yote na Mwenyezi Mungu
kabla hajaletwa aridhini. Na yeye ndiye wa kwanza kumtakasa
Mwenyezi Mungu na ndiye wa kwanza aliyeumbwa na Mwenyezi
Mungu katika tauhidi. Hivyo kwa mwenendo huo wakafuata manabii
wote, manabii ambao wamehitimishwa na Muhammad (s.a.w.w.).

Mazingira ya Mtume (s.a.w.w.) kwa mujibu wa maelezo ya
Ahlul-Bayt

Imam Ali (a.s.) ameelezea mazingira ya tauhidi ambayo Mtume

(s.a.w.w.) alitokana nayo akasema: “Akamteua kutokana na mti wa

manabii, shubaka yenye mwanga, nywele za utosi wa watukufu na
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kitovu cha Makka™19 «....Mahala pake alipoishi (Mfuko wa uzazi)
ndiyo mahala bora, na chimbuko lake ndio chimbuko bora katika
machimbuko ya madini ya utukufu na busati la amani.”20

“Hivyo akamleta toka ndani ya madini yenye chimbuko bora na asili
tukufu, toka ndani ya mti ambao alikusudia kuwatoa ndani yake man-
abii na kuteua waaminifu wake kutoka humo.”2! “Kila Mwenyezi
Mungu alipokiongeza kizazi kwa kugawa makundi mawili basi aliki-
weka Kizazi chake katika kundi bora, kundi ambalo mzinifu
hakuchangia chochote wala hakupata fungu lolote.”22

Pindi Qur’ani ilipotaja kuteuliwa kwa ajili ya ulimwengu wote Adam,
Nuh, kizazi cha Ibrahim na kizazi cha Imran Mwenyezi Mungu alien-
delea kwa kusema:

“ B B B ST
g2 oy Lrare 4255

A B TS
420 Sl ot T3

“Kizazi cha wao kwa wao na Mwenyezi Mungu ni Mwenye
kusikia, Mwenye kujua” (Al Imrani: 34).

Akamtaja kipekee mtume wake wa mwisho kwa kusema:

1
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“Na umtegemee Mwenye nguvu, Mwenye rehema. Ambaye

anakuona unaposimama. Na mageuko yako katika wale wanao-
sujudu (Shu’araa: 217-219).”

19 Nahjul-Balaghah, hotuba ya 161.
20 Nahjul-Balaghah hotuba ya 98.
21 Nahjul-Balaghah hotuba ya 94.

22 Nahjul-Balaghah hotuba ya 214.
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Hivyo wote waliomtangulia Muhammad walikuwa wakisujudu na
kunyenyekea kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na wala hawajamshirik-
isha na chochote hata sekunde moja. Imam Jafar As-Swadiq (a.s.)
amefafanua geuko hili kwa kusema: “Ndani ya mifupa ya migongo ya
manabii kulikuwa na nabii baada ya nabii mpaka akamleta toka mifu-
pa ya mgongo wa baba yake kutokana na ndoa na wala si kwa uzinzi,
hali hii ni tokea kwa Adam.”23

Nabii mwenyewe (s.a.w.w.) kaelezea hali hiyo waziwazi kwa kuse-
ma: “Nilihamishwa toka ndani ya mifupa ya migongo mitakasifu
mpaka kwenye kizazi kitakasifu katika hali ya ndoa wala si hali ya
uzinzi."24

Pia akasema: “Hakika Mwenyezi Mungu alimteua lbrahim toka
kizazi cha Adam akamfanya kipenzi. Akamteua Isma’il toka Kizazi
cha lbrahim. Kisha akamteua Nazari toka kizazi cha Isma’il. Kisha
akamteua Mudhira toka kizazi cha Nazari. Kisha akamteua Kinana
toka kizazi cha Mudhar. Kisha akamteua Qurayshi toka kizazi cha
Kinana. Kisha akateua kizazi cha Hashim toka kizazi cha Qurayshi.
Kisha akateua kizazi cha Abdul Muttalib toka kizazi cha Hashim.
Kisha akaniteua mimi toka kizazi cha Abdul Muttalib.”25

Mazingira ya Mtume (s.a.w.w.) kwa mujibu wa maelezo ya
wanahistoria.

Wanahistoria wameeleza wazi kuwa Abdul Muttalib alikataa kuabudu
masanamu. Akampwekesha Mwenyezi Mungu, akatekeleza nadhiri.
Akaanzisha mienendo ambayo mingi Kkati ya hiyo imetajwa na
Qur’ani huku ikiridhiwa na Mtume (s.a.w.w.) kupitia sunna yake.

23 Fadhailul-Khamsa mina Sahihi Sita, Juz. 1, uk. 9.

24 Fadhailul-khamsa mina Sahihi sita, Juz. 1, uk. 9.

25 Dhakhairul-U’quba, uk. 10, na Sahih Muslim, Juz. 4, uk. 461.
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Kati ya mienendo hiyo ni kutimiza nadhiri, fidia ya ngamia mia moja,
kutooa maharimu na kutoyaendea majumba kwa nyuma. Pia kukata
mkono wa mwizi, kukataza kuwauwa watoto wa kike, maapizano,
kuharamisha pombe, kuharamisha zinaa na kutoa adhabu kwa mzini-
fu. Kuteua kwa bahati, kukataza kutufu uchi, kumkirimu mgeni,
kutokutoa kitu wanapohiji isipokuwa toka kwenye mali waipendayo
na kutukuza miezi mitukufu.

Walipokuja watu wa tembo maquraishi waliikimbia Haram, Abdul
Muttalib akawaambia: “Naapa kwa Mwenyezi Mungu sitoki haramu
natafuta ushindi kupitia njia nyingine.” Magquraishi wakawa wakise-
ma: “Abdul Muttalib ni Ibrahim wa pili.

Al-Masuudiy amesema: “Abdul Muttalib alikuwa akiwausia wanawe
kuunga undugu, kulisha chakula na akiwatamanisha na kuwahofisha
kufanya na kuaacha kitendo cha mtu anayetaraji siku ya Kiyama na
ufufuo.”26

Al-Shahrastaniy amesema: “Alikuwa akiwaamrisha wanawe waache
dhuluma na ujeuri. Akiwahimiza juu ya maadili mema. Akiwakataza
mambo duni. Katika usia wake alikuwa akisema: Hakika dhalimu
hatotoka ndani ya dunia hii isipokuwa baada ya malipo ya kisasi na
kufikiwa na adhabu.” Hivyo alipofariki mtu mmoja dhalimu ambaye
hakufikiwa na adhabu, watu wakaanza kumuuliza Abdul Muttalib
kuhusu hilo. Akafikiri na kusema: Naapa kwa Mwenyezi Mungu
hakika nyuma ya nyumba hii kuna nyumba nyingine ambayo ndani ya
nyumba hiyo mwema hulipwa wema wake na muovu ataadhibiwa
kwa uovu wake.”27

26 Muruju Dhahabi, Juz. 2 uk. 103-108.
27 Mausuatu Ta’rikh Al-Islamiyi Juz. 1, uk., 244.
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Mtoto wa vichinjwa viwili:

Imam Ali Ridha (a.s.) aliulizwa kuhusu maana ya kauli ya Mtume :
“Mimi ni mtoto wa vichinjwa viwili.” Akajibu: “Hakika Abdul
Muttalib alijining’iniza katika mlango wa Kaaba akamuomba
Mwenyezi Mungu amruzuku watoto kumi. Akaweka nadhiri kwa
Mwenyezi Mungu kuwa atamchinja mmoja kati ya hao iwapo tu
Mwenyezi Mungu atajibu dua yake. Hivyo walipofika watoto kumi
akasema: Hakika Mwenyezi Mungu kanitekelezea ombi langu, basi ni
lazima nitekeleze nadhiri kwa ajili ya Mwenyezi Mungu.
Akawaingiza wanawe Kaaba na kuanza mchakato kati yao, na hati-
maye mchakato huo ukaangukia kwa Abdullah baba wa Mtume
(s.a.w.w.) na ndiye aliyekuwa kipenzi chake sana.

Akarudia mara ya pili mchakato huo ukaangukia tena kwa Abdullah.
Akarudia kwa mara ya tatu mchakato ukaangukia kwa Abdullah.
Ndipo alipomchukua na kuazimia kumchinja. Wakakusanyika
maquraishi na kumkataza asifanye hivyo.”28

Imam Al-Bagir (a.s.) amesema: “Mchakato ukaangukia kwa
Abdullah. Akazidisha majina kumi lakini bado mchakato ukamwan-
gukia Abdullah. Akaendelea kuzidisha majina kumi kumi mpaka
yakafika mia moja ndipo mchakato ulipoangukia kwa ngamia. Hapo
Abdul-Muttalib akasema: ‘Sikumtendea haki Mola wangu,” hivyo
akarudia mara tatu na mara zote ukaangukia kwa ngamia. Akasema:
‘Sasa nimejua kuwa Mola Wangu kaniridhia.” Ndipo alipochinja
ngamia.””29

28 Uyunu Akhbari Ridha Juz. 1, uk. 212.
29 Al-Khisal, uk. 156.
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Amina binti Wahab:

Baada ya miaka kumi tangu kuchimbwa Zamzamu na baada ya
mwaka mmoja30 tangu Abdullah kufidiwa kwa ngamia Abdul
Muttalib alitoka na mwanae Abdullah na kuenda nae katika nyumba
ya Wahab bin Abdul Manafi bin Zahrat (wakati huo alikuwa ndio
bwana wa kizazi cha Zahrah kinasaba na kisharaf). Hapo akamposa
binti wa Wahabi, Amina kwa ajili ya Abdullah.

Amina alikuwa ndiye mwanamke bora kinasaba na kimaadili kwa
maquraishi, hivyo Abdul Muttalib akamuozesha na kummilikisha
Abdullah, Amina. Ndani ya nyumba ya Abdul Muttalib ndimo
Abdullah alimomuingilia Amina na kupata ujauzito wa Mtume wa
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.).31

Imam Ali (a.s.) amesema: “Amina binti Wahabi aliona usingizini
kuwa anaambiwa: Hakika aliyomo tumboni mwako ni bwana, hivyo
ukimzaa mwite Muhammad.” Kisha Ali (a.s.) akasema: “Hivyo
Mwenyezi Mungu alimpa jina kutoka ndani ya jina lake, kwani haki-
ka Mwenyezi Mungu ni Mahmudu na huyu ni Muhammad.”32

Hakika Abdullah alipata umashuhuri mkubwa akawa ni mtu muhimu
kwa watu, akawa ndiyo mazungumzo yao na Kipenzi chao. Baada ya
tukio la kisa cha fidia yake, kisa ambacho kilifanana na kisa cha babu
yake Isma’il...... Mwenyezi Mungu akamjalia kukutana na binti bora
kati ya mabinti wa kiquraishi...... lakini hakumjalia kuishi nae muda
mrefu. Kwani utafutaji ulimpeleka Sham akiwa na maquraishi kwa
ajili ya biashara. Alielekea Gaza huku akiwa amemuacha mke wake

30 Tarikh Yaaqubiy: Juz. 2 UK. 9.
31 Siratun-Nabawiyyah ya Ibnu Hisham, Juz. 1, uk. 165.
32 Al-Ihtijaj, Juz. 1, uk. 321.
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mja mzito, na alipokuwa akirudi alielekea Madina kwa lengo la
kuwazuru wajomba zake na kuzidisha undugu, lakini mipango ya
Mwenyezi Mungu haikumpa muda, hivyo akaugua huko na rafiki
zake kulazimika kumwacha na kurudi huku wakiwa wamebeba habari
za ugonjwa wake na kufikisha kwa baba yake Abdul Muttalib.

Abdul Muttalib akamtuma Al-Harithi ambaye ni mwanae mkubwa ili
akamuuguze ndugu yake mpaka apone kisha arudi nae Makka.
Isipokuwa mipango ya Mwenyezi Mungu ilikuwa ikimuharakisha
Abdullah, hivyo Al-Harithi hakufika Madina isipokuwa baada ya siku
nyingi tangu kufariki kwa ndugu yake.33 Hivyo akarudi kwa baba
yake akiwa na moyo wa huzuni, mwenye kutetemeka huku akibeba
habari za kifo cha mtoto kipenzi kati ya watoto wa baba yake. Hakika
ni habari nzito kwa Abdul Muttalib lakini hazikuteteresha subira yake
wala hazikudhoofisha uvumilivu wake.

Muhtasari:

Hakika Mwenyezi Mungu aliweka umuhimu maalumu kwa manabii
wake, hivyo akawezesha wazaliwe toka ndani ya familia takasifu ili
wawe na uwezo wa kuwasafisha watu dhidi ya shirki. Hivyo ndivyo
alivyomteua nabii Muhammad (s.a.w.w.). Hakika alihama toka mifu-
pa ya migongo mitakasifu yenye imani na toka mapaja ya utawa
mpaka dunia ilipopata sharafu kwa kuzaliwa kwake.

Familia ya Mtume Muhammad (s.a.w.w.) ilikuwa ni familia na damu
yenye kuheshimika, kwani yeye ametokana na nabii Ibrahim (a.s.).
Pia ilikuwa ikijihusisha na kulinda Haram ya Makka na kuitetea dhidi
ya maadui.

33 Biharul-Anwar, Juz. 15 uk. 124. Tazama tafsiri ya Surat Dhuha kwenye
kitabu Majma’ul-Bayan na Al-Mizan Fidhilalil-Qur’ani.
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Babu wa Mtume Abdul Muttalib aliishi zama ambazo ujumbe wa
Mwenyezi Mungu ulikuwa umetoweka huku nguvu za shirki zikiwa
zimedhihiri na ufisadi na dhuluma vikishamiri, lakini pamoja na hayo
yote alikuwa ni mwenye kumpwekesha Mwenyezi Mungu huku
akilingania maadili mema, na njia hiyo ndiyo waliyopita watoto
wake.

Abdul Muttalib alimjali sana mwanae Abdullah, hivyo akamwozesha
mwanamke bora toka familia na damu yenye heshima. Lakini matak-
wa ya Mwenyezi Mungu yalitaka Abdullah afariki kabla ya kuzaliwa
mwanae Muhammad (s.a.w.w.).

Maswali:

1. Elezea nafasi ya mazingira katika malezi ya mwanadamu?

2. Taja dalili inayothibitisha imani ya utohara wa wazazi wawili wa
manabii?

3.Taja mifano halisi ya imani na tauhidi ya Abdul Muttalib babu wa
Mtume Muhammad (s.a.w.w.)?

4. Inamaanisha nini kauli ya Mtume (s.a.w.w.): “Mimi ni mtoto wa
vichinjwa viwili”?

5. Kwa nini Mwenyezi Mungu huwateua manabii wake toka kwenye
vizazi vitakasifu?

6. Kwa nini Abdul Muttalib aliazimia kumchinja mwanae Abdullah?

7. Elezea jinsi Abdullah alivyosalimika kuchinjwa?
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Somo la Nne
Maisha ya Nabii wa mwisho

Hakika Mwenyezi Mungu alipenda asimamie malezi ya Muhammad
(s.a.w.w.) amtoe mikononi mwa familia yake ili awe chini ya ulinzi
wake ikiwa ni maandalizi ya kupata familia kubwa ambayo kiongozi
wake atakuwa ni Muhammad. Familia ambayo haitopendelea taifa
wala lugha au rangi bali mbora wao ndani ya familia hiyo ni yule tu
mwenye uchamungu. Hivyo Qur’ani imeelekeza maana hii kwa kuse-
ma: “Je hakukukuta ni yatima akakuhifadhi?” (Dhuha: 6).
Mtume akaelezea kwa kusema: “Hakika Mola wangu alinilea aka-
boresha maadili yangu.”34

Hakika busara za Mwenyezi Mungu zilimnyima Muhammad
(s.a.w.w.) mapenzi na huruma ya muda mfupi huku Mwenyezi Mungu
akimpangia huruma na mapenzi ya muda mrefu usio na kikomo,
kwani alimuhifadhi kwa babu yake kisha kwa ami yake, hivyo hao
wawili wakawa wakimpendelea zaidi ya nafsi zao na zaidi ya watoto
wao wa kuzaa. Katika njia hiyo ya malezi wakatoa kila aina ya
mapenzi na huruma kwa kiwango ambacho wazazi hawawezi kuji-
tolea kwa watoto wao wa kuzaa.

Hilo ni miongoni mwa fadhila za Mwenyezi Mungu kwa Mtume
(s.a.w.w.) bali hakika alimfanyia umuhimu maalumu pindi alipoji-
tolea mwenyewe kumlinda na kumuhami kwa huruma yake, na haki-
ka hakuna neema kubwa kama hii ambayo kaielezea Mwenyezi
Mungu kwa kusema: “Na hakika fadhila ya Mwenyezi Mungu juu
yako ni kubwa.””35

34 Mizanul-Hikma, ameipokea kutoka kwenye kitabu Nuru Thagalayni Juz.
5, Uk. 389.
35 An-Nisai: 133.
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Kuzaliwa kwake: Zama, sehemu na namna:

Alizaliwa (s.a.w.w.) katika mji wa Makka ndani ya mwaka wa ndovu
(tembo) mwezi wa mfungo sita. Kwa Shia Imamiya ni mashuhuri
kuwa alizaliwa alfajiri ya siku ya ijumaa ya terehe kumi na saba. Kwa
wengine mashuhuri ni kuwa alizaliwa siku ya jumatatu terehe kumi
na mbili wakati wa kuchomoza alfajiri au jua au wakati wa kukengeu-
ka jua.

Lililo mashuhuri toka kwa Amina binti Wahabi kama alivyoelezea
Ibnu Is’haga ni kuwa: “Wakati Amina alipokuwa akielezea siku za
mimba ya Mtume (s.a.w.w.) alisema: Hakika Amina aliona nuru iki-
toka mpaka akaona makasiri ya Basra kutokea ardhi ya Sham.
Akaambiwa hakika wewe umembeba bwana wa umma huu, hivyo
atakapotua aridhini sema: Namkinga kwa Mwenyezi Mungu mmoja
dhidi ya shari ya kila hasidi, kisha mwite Muhammad.”36

Halima binti Dhuaybu As-Saadiyyah ameongeza kuwa: “Amina alise-
ma: ‘Kisha naapa kwa Mwenyezi Mungu hakuna mimba niliyoona ni
nyepesi kwangu na rahisi kama yake.””37

Al-Yaaqubiy amesema: “Alipozaliwa Muhammad (s.a.w.w.)
mashetani yalilaaniwa na nyota ziliporomoka, watu wakasema:
Hakika hii ni alama ya Kiyama, watu wakapatwa na tetemeko la ardhi
ambalo lilienea dunia nzima mpaka makanisa na mahekalu yak-
abomoka, na kikatoka sehemu yake kila kilichokuwa kikiabudiwa
kinyume na Mwenyezi Mumgu. Mambo ya kichawi yakaharibika na
mashetani wao wakafungwa, kasri la Kisra likatetemeka hivyo yaka-
poromoka masharafu kumi na tatu na moto wa Farsi ukazimika.

36 As-Siratu An-Nabawiyyah cha lbnu Hisham, Juz. 1, Uk. 166.
37 Mawsuuatut-Tarikh Al-Islamiyyah, Juz 1, Uk 250, kutoka kwa Ibnu Saad.
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Kabla ya hapo ulikuwa na muda wa miaka elfu bila kuzimika....

Mtu kati ya Ahlul-kitabi alikwenda kwa maguraishi akiwemo Hisham
bin Al-Mughirah, Al-Walid bin Al-Mughirah na Al-Utba bin Rabia
akasema: “Usiku huu kazaliwa mtoto kwa ajili yenu38........ ndani ya
usiku huu kazaliwa nabii wa umma huu naye ni Ahmad wa
mwisho......Kisha akatoa alama zinazomtambulisha.”39

Kunyonya kwake:

Maziwa ya mwanzo aliyonyonya baada ya maziwa ya mama yake
mzazi yalikuwa ni ya Thuwaybah mjakazi wa Abu Lahabi bin Abdul
Muttalib. Hiyo ilikuwa ni kabla hajanyonyeshwa na Halima binti Abu
Dhuaybu As-Saadiyyah,40 kwani watu wa Makka walikuwa waki-

kutaka ufasaha.

Ushahidi juu ya hilo ni kauli yake mwenyewe (s.a.w.w.): “Mimi ndiye
mfasaha kuliko wote wanaotamka kiarabu, zaidi ya hapo mimi ni
mkurayshi na nimenyonyeshwa na watoto wa Saad.”

Alibakia (s.a.w.w.) mikononi mwa Halima muda wa miaka miwili
mpaka alipoacha kunyonya, ndipo Halima akamkabidhi kwa mama
yake na kumpa habari za baraka zote alizoziona, hapo Amina akam-
rudisha kwa Halima kisha baadae Halima akamrudisha kwa mama
yake huku Mtume (s.a.w.w.) akiwa na umri wa miaka mitano.41

38 Tarikh Yaaqubiy, Juz. 2, Uk. 8 - 9.

39 Tabagat ya Ibnu Saad, Juz. 1, Uk. 106. As-Siratun-Nabawiyyah, Juz. 1,
Uk. 226. Al-lIswabah: 1/ 3, Uk. 181.

40 Tarikh Yaaqubiy, Juz. 2, Uk. 9.

41 payanus-Shia, Juz. 1, Uk. 218.
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Majina yake na majina yake ya heshima:

Muhammad bin Jubayri bin Mut’im amepokea toka kwa baba yake
kuwa alimsikia Mtume (s.a.w.w.) akisema: “Hakika mimi nina maji-
na kadhaa: Mimi ni Muhammad, Ahmad na mfutaji, Mwenyezi
Mungu atafuta ukafiri kupitia mimi. Na mimi ni mkusanyaji,
Mwenyezi Mungu atakusanya watu chini ya nyayo zangu. Na mimi
ndiye niliyefuata baadae hakuna mwingine yeyote baada yangu.”42

Jina lake la heshima lililo maarufu ni: Abu Qaasim. Imepokewa kuto-
ka kwake kuwa alisema: “Jiiteni kwa jina langu lakini msijipe heshi-
ma kwa jina langu la heshima.”43 Pia inasemekana kuwa jina lake la
heshima ndani ya Taurati ni: Baba wa wajane, na jina lake ni:
Swahibul-Malhama.44

Al-Halbiy amesema: “Ni wazi kuwa majina yake yote yametokana na
sifa za vitendo alivyotenda ambavyo vinalazimu sifa na ukamilifu,
hivyo ndani ya kila sifa ana jina.”4°

Vipindi vya maisha yake:

Maisha ya Mtume (s.a.w.w.) mwanzo yamegawanyika katika vipindi
viwili tofauti:

Kipindi cha kwanza: Ni kuanzia alipozaliwa mpaka alipokabidhiwa

unabii, nacho ni Kipindi cha miaka arubaini.

Kipindi cha pili: Ni kuanzia alipokabidhiwa unabii mpaka alipofariki,

42 sahih Bukhar, Juz. 4 UK. 225. Tabagat Ibnu Saad, Juz. 1, Uk. 104.
43 Tabagat Ibnu Saad, Juz. 1, Uk. 104.

44 Al-Managib, Juz. 1, Uk. 13. lilamul-Waraa, Juz. 1, Uk. 51.

45 As-Siratun-Nabawiyyah cha Al-Halbiy, Juz. 1, Uk. 78 — 82.
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nao ni muda wa miaka ishirini na tatu.

Katika vipindi vyote vya maisha yake, Muhammad bin Abdullah
(s.a.w.w.) alijulikana kwa maadili mema, kujitenga na vitendo vya
shirki, kujitenga na unywaji pombe, kutokuhudhuria vikao vya upu-
uzi, kamari na zaidi ya hayo ambayo vijana wa zama hizo walikuwa
wakivutiwa nayo. Kutokana na maadili yake mema alijulikana kwa
jina la mwaminifu, hivyo maquraishi walipozozana kuhusu mtu
atakayeweka jiwe jeusi waliangukia kwenye uamuzi wa Muhammad
(s.a.w.w.) huku wakikiri kuwa yeye ni mwaminifu asiyeyumba.

Wanabhistoria wote wamekiri kuwa Muhammad (s.a.w.w.) hakuwabhi
kuabudu sanamu na alikuwa akichukizwa na masanamu hayo.
Alikuwa akihamia pango la Hira kila mwaka muda wa mwezi
mzima...... Pia alikuwa mbali na sifa za kijahiliya ambazo walikuwa
nazo vijana wa kiarabu wa zama hizo. Bali alikuwa akikataza ibada
ya masanamu pale anapopata fursa ya kufanya hivyo.

Kila kipindi kati ya vipindi vya maisha yake kimegawanyika sehemu
nyingi, hivyo kipindi cha kwanza unaweza kukigawa sehemu tatu:

Sehemu ya kwanza: Ni kuanzia alipozaliwa mpaka aliposafiri safari
yake ya kwanza ya Sham akiwa na ami yake Abu Talib. Kipindi hicho
alikuwa na umri wa miaka kumi na miwili.

Sehemu ya pili: Ni kuanzia pale aliporudi kutoka Sham mpaka alipo-
muoa Khadija. Kipindi hicho alikuwa na umri wa miaka ishirini na

tano.

Sehemu ya tatu: Ni kuanzia alipooa mpaka alipokabidhiwa unabii
akiwa na umri wa miaka arubaini.
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Kipindi cha pili kimegawanyika zama mbili tofauti:
Zama za kwanza: Nazo ni zama za Makka ambazo zilichukua muda
wa miaka kumi na tatu.

Zama za pili: Nazo ni zama za Madina*6 ambazo zilichukua muda wa
miaka kumi.

Muhtsari:

Ni maarufu kuwa Mtume Muhammad (s.a.w.w.) alizaliwa yatima. Na
mama yake Amina binti Wahabi aliona baadhi ya alama zilizojulisha
kuwa mwanae atakuwa na jambo kubwa na cheo cha juu.

Hakukuwa na kalenda maarufu ya kuhifadhi kumbukumbu za
matukio, hivyo historia ya kuzaliwa Mtume (s.a.w.w.) imehifadhiwa
na tukio la kuhujumiwa kwa Kaaba, tukio ambalo hujulikana kwa jina
la tukio la tembo. Qur’ani imeashiria tukio hili la kihistoria ndani ya
Sura Al-Fiylu.

Ukoo wa Abdul Muttalib ulimjali sana Muhammad bin Abdullah
(s.a.w.w.). Hilo lilidhihirika pale walipompeleka kunyonya kwa Bani
Saad kwani baada ya maziwa ya mama yake walimpeleka kijijini ili
akanyonye katika mazingira ya afya na ufasaha wa lugha.

Mtume ana majina mazuri, sifa nzuri na majina mazuri ya heshima.

Maisha ya Mtume (s.a.w.w.) yalichukua miaka sitini na tatu huku
yakigawanyika vipindi viwili vikuu: Cha kwanza: Kuanzia alipozali-
wa mpaka alipokabidhiwa unabii. Muda wake ni miaka arubaini. Cha
pili: Kuanzia alipokabidhiwa unabii mpaka alipofariki. Muda wake ni

46 Rejea zama za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mwishoni mwa somo la kwan-
za.
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miaka ishirini na tatu.
Maswali:

1. Weka kikomo cha mwaka aliozaliwa Mtume Muhammadi
(s.a.w.w.).

2. Mlezi wa kwanza wa Mtume (s.a.w.w.) ni nani?

3. Ni zipi zilizokuwa dalili za huruma ya Mwenyezi Mungu kwa
Mtume (s.a.w.w.) kabla hajazaliwa na baada ya kuzaliwa?

4. Ni mambo gani yalitokea siku ya kuzaliwa Mtume (s.a.w.w.)?

5. Wapi aliponyonya Mtume Muhammad (s.a.w.w.) na ni kwa nini?
6. Taja majina yake na majina yake ya heshima?

7. Ni upi uhusiano uliyopo kati ya majina yake na sifa zake?

Kujisomea
Maisha ya Mtume na historia
ya Uislamu ndani ya mistari

I. Alizaliwa mwaka wa tembo (Ndovu) huko kwenye mji mtukufu wa
Makka.

I1. Alinyonyeshwa na Bani Saad.

I11. Alirudishwa kwa mama yake na babu yake akiwa na umri wa
miaka minne au mitano na ndani ya muda huu ilionekana karama

ya kuomba mvua kupitia kwake.
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IV. Mama yake alifariki Mtume (s.a.w.w.) akiwa na umri wa miaka
sita.

V. Aliishi pamoja na babu yake na mama yake muda wa miaka
miwili, kisha babu yake akafariki huku Mtume (s.a.w.w.) akiwa

na umri wa miaka minane.

VI. Babu yake aliacha majukumu ya kumlea mikononi mwa ami
yake, hivyo akabaki mikononi mwake mpaka alipooa.

VII. Alisafiri na ami yake kwenda Sham akiwa na umri wa miaka
kumi na nane.

VIII. Njiani alikutana na padri Buhayra ambaye alimhadharisha ami
yake Abu Talib dhidi ya vitimbi vya mayahudi.

IX. Alihudhuria kiapo cha damu baada ya miaka ishirini tangu kuza-
liwa.

X. Baada ya kujengwa upya jengo la Al-Kaaba aliweka jiwe jeusi
huku akishirikisha makabila yote katika hilo.

XI. Alisafiri kwenda Sham akiwa mtumishi wa mali ya Khadija.
XII. Alimuoa Khadija akiwa na umri wa miaka ishirini na tano.
X111, Alikabidhiwa utume akiwa na umri wa miaka arobaini.
XI1V. Ulinganio maalumu ulichukua muda wa miaka mitatu.

XV. Ndani ya mwaka wa nne tangu kukabidhiwa utume aliamrish-
wa kuwaonya jamaa zake wa karibu.
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XVI.

XVII.

Siku aliyowaonya jamaa zake wa karibu pia alitoa maelezo ya
usia wa Ali (a.s.) kwa kumteua kuwa khalifa wake baada yake.

Kisha aliamrishwa kutangaza utume wake kwa watu wote.

XVIII. Baada ya mbinyo kuzidi toka kwa maquraishi aliwapa ruhusa

XIX.

XX.

XXI.

XXII.

waislamu wahame kuelekea Ethiopia ikiwa ni mwaka wa tano
tangu kuwa Mtume.

Mwaka wa saba hadi wa kumi tangu kuwa Mtume aliwekewa
vikwazo yeye na Bani Hashim wote wakiwa sehemu iju-
likanayo kama bonde la Abu Talib.

Baada ya vikwazo kuisha Abu Talib na Khadija walifariki,
hivyo akauita mwaka huo kuwa ni mwaka wa huzuni.

Israi na Miraji ilikuwa ndani ya mwaka huu au kabla ya
mwaka huu au baada ya mwaka huu kulingana na kauli tofau-
ti.

Alikuwa akitangaza utume wake kwa makabila mbalimbali
ifikapo msimu wa Hijja, hiyo ni baada ya kuondolewa vikwa-
z0.

XXII1I. Kisha akahamia Taifa akiwa na mtoto wa ami yake Ali (a.s.).

XXIV. Kwa mara ya kwanza yeye kukutana na watu wa Madina

XXV.

ilikuwa mwaka wa kumi na moja kisha akaendelea kukutana
nao mpaka alipofanikiwa kuhamia Madina.

Magquraishi walijikusanya kwa lengo la kumuua hivyo
akamwamuru Ali (a.s.) alale kitandani kwake wakati wa
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kuhama kwenda Madina.
XXVI. Alifika Qubaa mfunguo sita. Na kuhama huko kukawa ndiyo
mwanzo wa kalenda ya kiislamu kwa amri ya Mtume
mwenyewe (S.a.W.W.).

XXVII. Ndani ya mwaka huu aliweka misingi ya mwanzo ya dola ya
kiislamu kwa kuanza kujenga msikiti kisha kuunga undugu,
kisha kwa kutoa waraka maalumu uliyoelekeza mpangilio wa
shughuli za dola mpya, kisha akaweka mikataba na mayahu-
di. Ujumbe wa kwanza wa kijeshi uliongozwa na ami yake
Hamza ikiwa ni mwezi wa saba tangu kuhamia Madina,
hivyo kuanzia alipohama mpaka mwishoni mwa mwaka wa
kwanza alituma ujumbe wa Kijeshi mara tatu. Na ndani ya
mwaka huo huo alianza maisha ya ndoa na Aisha baada ya
kufunga naye ndoa huko Makka.

XXVIII. Ndani ya mwaka wa kwanza baada ya kuhama Aya nyingi
katika Sura Bagarah ziliteremka, hivyo zikawafedhehesha
wanafiki na kufichua mbinu za mayahudi huku zikileta
baadhi ya hukumu.

XXIX. Mayahudi na maquraishi walikusudia kuiangusha dola changa
ya Mtume (s.a.w.w.), isipokuwa Mtume (s.a.w.w.) aliweza
kuzuwia harakati zao hivyo ndani ya mwaka wa pili kulitokea
vita mara nane na ujumbe wa kijeshi mara mbili, vikiwemo
vita vya Badr ambavyo vilikuwa ndani ya mwezi wa
Ramadhani tarehe kumi na saba. Ndani ya mwaka huo huo
funga ilifaradhishwa na Qibla kikabadilishwa, pia Ali (a.s.)
alimuoa Fatima (a.s.).

Ndani ya mwaka huu kulishuhudiwa ushindi mbalimbali na sheria

mbalimbali za kisiasa na kijamii, na ndiyo mwaka ambao maquraishi

walipata pigo la kwanza la uchungu katika vita vya Badri. Ndani ya
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mwaka huu liling’olewa kundi la kwanza la kiyahudi (Bani
Qaynugaa) baada ya kuvunja mkataba uliokuwepo kati yao na Mtume
(s.a.w.w.), hiyo ilikuwa ni baada ya ushindi wa vita vya Badri.

XXX. Yaliendelea mashambulizi toka kwa mayahudi na maquraishi
dhidi ya waislamu muda wa miaka mitatu: Mwaka wa tatu,
wanne na watano. Kisha vikafuata vita vya Uhudi, kisha vya
Bani Nadhiri, kisha vya Ahzab, kisha vya Bani Quraydha,
kisha vya Bani Mustalagi. Kwa ujumla mwaka wa tano
ulikuwa ndio mwaka mgumu sana kwa Mtume (s.a.w.w.) na
waislam ukilinganisha na miaka mingine.

XXXI. Baada ya hapo Mwenyezi Mungu alizuwia vitimbi vya
mayahudi, hivyo suluhu ya Hudaibiya ikawa ndiyo mwanzo
wa ukombozi kwa waislam, kwani Mtume (s.a.w.w.) alianza
kuwekeana mikataba ya ushirikiano na makabila mbalimbali,
hivyo nguvu ya mayahudi na maquraishi ikaanza kudhoofika.
Kisha vikafuata vita vya Khaybar, Muuta, Ukombozi wa
Makka, Hunayni na Tabuk.

XXXII. Mwaka wa tisa ulikuwa ni mwaka wa kupokea ujumbe toka
sehemu mbalimbali, kisha ikafuata Hijja ya kuaga ndani ya
mwaka wa kumi. Ndipo akafariki Mtume (s.a.w.w.) tarehe
ishirini na nane mfunguo tano (Safar) mwaka wa kumi na
moja tangu kuhamia Madina. Ikiwa ni baada ya nguzo za
dola ya kiislamu kukomaa huku akiwa kaiwekea viongozi
wenye uwezo wakiwakilishwa na Imam Ali bin Abu Talib
(a.s.), mtu ambaye alilelewa na mikono miwili ya Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) kwa kumlea malezi bora kamilifu huku
akimuandaa maandalizi bora chini ya msaada wa Mwenyezi
Mungu kwa ajili ya kuongoza umati wake.

XXXIII. Matokeo ya ulinganio wa zama za Makka ni kuanzisha
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XXXIV.

umma wa kiislamu kupitia mafunzo na malezi yake kiakili,
kisaikolojia hadi kimantiki. Pia kuandaa nguvu ya kijeshi
ndani ya muda huo huku akifanikiwa kuweka mipango kwa
amri ya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya mustakbali wa
Uislamu, hivyo akalea kundi la wachamungu kisha akali-
tangaza hatua kwa hatua, huku akijiandaa kwa uhamisho
mkubwa ikiwa ni baada ya kuikomboa Madina kupitia
Uislamu wa watu wema wa zama hizo.

Matokeo ya ulinganio wa Mtume (s.a.w.w.) zama za Madina
yalionekana pale ilipoanzishwa ndani ya Bara la uarabu dola
ya kwanza ya kisiasa ya kiislamu, na kuanzishwa sheria ya
kijamii ambayo ilijenga heshima itokayo kwa Mwenyezi
Mungu. Na kufungua mifereji ya nguvu za kiakili katika
jamii ya kibinadamu kupitia mapinduzi ya kielimu ambayo
yalianzishwa na Uislamu kwa baraka za Qur’ani ambayo
ilikuwa ikiwaandaa waislam kwa ajili ya kuondoa vikwazo
wakati wa kueneza Uislamu nje ya Bara la uarabu kwa ajili
ya kutangaza jina la Mwenyezi Mungu katika ardhi hii.

Siku ya Ghadiri baada ya hija ya kuaga Mtume (s.a.w.w.) alimtangaza
rasmi kiongozi aliyestahiki kisheria kuchukua nafasi yake. Kwa ajili
hiyo Mtume (s.a.w.w.) alichukua dhamana ya kuendeleza mapinduzi
ya kiroho kupitia mikono ya kizazi chake ambacho Mwenyezi Mungu
amekiondolea uchafu na kukitakasa kabisa.

XXXV

Hivyo matokeo ya zama za Mtume (s.a.w.w.) yalikuwa:
Kwanza, kupatikana Uislamu uliyokamilika na wa kudumu
kwa ajili ya kutoa mpangilio wa maisha ya mwanadamu.
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Pili: Kupatikana umma wa kiislamu uliobeba bendera ya kiislamu
huku ukiamini itikadi na nidhamu za maisha kwa mujibu wa Uislamu.
Tatu: Kupatikana dola ya kiislamu ambayo inaelekeza Uislamu na
kupambana na vikwazo ambavyo vinajitokeza kwa lengo la kuzuia
maendeleo ya Uislamu.

Nne: Kuandaa viongozi wema wa umma wa kiislamu wenye uwezo
kwa lengo la kuendeleza malezi ya kiroho ya kimapinduzi kwa misin-
gi na mafunzo ya Mwenyezi Mungu, na kwa ajili ya kufungua vipaji
vya wanadamu kwa lengo la kumwendeleza na kumpeleka
mwanadamu katika ukamilifu.

Somo la tano

Tabia na mwonekano wa hitimisho
la manabii (s.a.w.w.)

Ndani ya Qur’ani Tukufu:

Hakika Muhammad bin Abdullah alisifika kwa sifa nzuri na maadili
bora ambayo yalimtofautisha na kila aliyeishi katika zama zake au
kabla yake au aliyekuja baada yake, hivyo ndio maana akawa ni
mbora wa manabii. Hakika ukamilifu wake umeelezwa wazi na
Qur’ani kupitia maelezo yake matukufu. Qur’ani imeelea ukamilifu
wa akili yake na ubora wa maadili yake kwa kusema: “Kwa neema
ya Mola wako wewe si mwenda wazimu.* Na kwa hakika una
malipo yasiyokatika.* Na bila shaka una tabia njema tukufu.”47

47 . Al-Qalam: 2 -4.
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Utumwa wake kwa ajili ya Mwenyezi Mungu umeonyeshwa na kauli
ya Mwenyezi Mungu: “Utukufu ni wake ambaye alimpeleka mja
wake usiku kutoka msikiti mtukufu mpaka msikiti wa mbali.”48

Ama ukunjufu wa kifua chake umeashiriwa na Aya: “Je hatukuku-
panulia kifua chako?”49 Ama kumfuata kwake Mwenyezi Mungu
katika kila kitu huku akimwogopa na kumnyenyekea yeye tu
kumeelezwa na Aya: “Sifuati ila ninayofunuliwa kwa wahyi.
Hakika mimi naogopa nikimwasi Mola wangu adhabu ya siku
iliyo kuu.”®0 Ushahidi mwingine ni Aya: “Wale wanaofikisha
ujumbe wa Mwenyezi Mungu na kumwogopa yeye wala
hawamwogopi yeyote isipokuwa Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi
Mungu ndiye atoshaye kuhesabu.”>1

Ama huruma yake na upole wake kwa walimwengu huku akiwa-
hangaikia watu ili kuwaongoza waelekee kwa Mwenyezi Mungu
kumeelezwa na Aya: “Nasi hatukukutuma ila uwe rehema kwa
walimwengu.”®2Na akasema: “Bila shaka amekufikieni Mtume
kutoka miongoni mwenu, yanamhuzunisha yanayokutaabisheni,
anakuhangaikieni, kwa waumini ni mpole, mwenye kuwaonea
huruma.”s3 Na Aya isemayo: “Enyi watu wa kitabu, hakika amek-
wisha kufikieni mtume wetu, anayekubainishieni mengi
mliyokuwa mkiyaficha katika kitabu, na kusamehe mengi’>4
inaonyesha msamaha wake.

48 _ Al-lsrai: 1.

49 _ Al-Inshirah: 1.
50 _ vunus: 15.

51 Al-Ahzabi: 39.
52 Al-Anbiyai: 107.
53 At-Tawba: 128.
54 Maidah: 15.
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Ama Aya isemayo: “Sema: Hii ndiyo njia yangu ninalingania kwa
Mwenyezi Mungu kwa ujuzi, mimi na wanaonifuata, na Mwenyezi
Mungu ametakasika na kila upungufu wala mimi simo miongoni mwa
washirikina”®® inaonyesha ufahamu wake na kudumu kwake katika
njia ya uongofu wa Mola wake. Pia hali hiyo inathibitishwa na Aya
isemayo: “Sema: Na uite kwa Mola wako, bila shaka wewe uko juu
ya mwongozo ulio sawa”.56 Na ile isemayo: “Basi tegemea kwa
Mwenyezi Mungu hakika wewe uko juu ya haki iliyo wazi.”>’ Pia ile
isemayo: “Yeye ndiye aliyemtuma mtume wake kwa mwongozo
na kwa dini ya haki ili ishinde dini zote, ingawa washirikina wat-
achukia.”>8 Zote hizo zinathibitisha hali hiyo.

Aya ifuatayo: “Ambao wanamfuata mtume, nabii aliyoko Makka,
ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili,
ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na
kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia maovu, na kuwaon-
dolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao.”>9 inathibitisha
kutojifunza kwake toka kwa mtu yeyote huku akimkomboa
mwanadamu dhidi ya kila aina minyororo.

Ama uadilifu na usawa wake katika maadili na mwenendo wake
umeashiriwa na Aya isemayo: “Na hivyo tumekufanyeni umati
bora ili muwe mashahidi juu ya watu, na Mtume awe shahidi juu
yenu.”’60

23 Yusuf: 108.

56 Al-Hajj: 67.

57 An-Namlu: 79.
58 At-Tawba: 33.
59 Al-Aa’raaf: 157.
60 Al-Bagarah: 43.
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Aya ifuatayo: “Bila shaka mnao mfano mwema kwa Mtume wa
Mwenyezi Mungu, kwa mwenye kumwogopa Mwenyezi Mungu na
siku ya mwisho, na kumtaja Mwenyezi Mungu sana.”®1 Imethibitisha
kuwa yeye ndiye mfano wa kuigwa katika ukamilifu wa mwanadamu.
Ama utawala wake juu ya viumbe na cheo chake juu yao ume-
thibitishwa na Aya isemayo: “Hakika kiongozi wenu hasa ni
Mwenyezi Mungu na Mtume wake.””62

Aya ifuatayo: “Muhammad mtume wa mwenyezi Mungu na walio
pamoja naye ni imara mbele ya makafiri na wenye kuhurumiana
wao kwa wao”83 inathibitisha jinsi alivyo mkali dhidi ya wapinzani
na makafiri.

Ama Aya ifuatayo: “Ewe Nabii, kwa hakika sisi tumekutuma
shahidi na mtoaji wa habari nzuri na muonyaji. Na muhitaji kwa
Mwenyezi Mungu kwa idhini yake na taa itoayo nuru.”64
inathibitisha ufasaha wake, kuhusika kwake katika kila jukumu na
kuwaongoza watu.

Ndani ya maelezo ya bwana wa mawasii (a.s.):

Imam Ali (a.s.) amesema: “ ...... Mpaka Mwenyezi Mungu alipomtu-
ma Muhammad shahidi, mtoaji wa habari njema, mwonyaji, mbora
wa viumbe Kkati ya watoto wote, na mbora wa viumbe watakasifu Kati
ya wakongwe wote, mtakasifu wa maadili kati ya watakasifu wote, na
mbora wa ukarimu Kati ya wakarimu wote.”6°

61 Al-Ahzabi: 21.

62 Al-Maidah: 55.

63 _ Al-Fat’hu: 29.

64 Al-Mulk: 26.

65 Nahjul-Balaghah, hotuba ya 105.
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“Akamteua kutokana na mti wa manabii, shubaku yenye mwanga,
nywele za utosi wa watukufu...... na chemchemu ya hekima, tabibu
maarufu kwa tiba yake, yuko tayari kwa dawa yake huku akifuatilia
kwa hiyo dawa yake kila sehemu yenye mghafiliko na sehemu za
shaka.”66

“Nakiri kuwa Muhammad ni mja Wake na Mtume Wake aliyemteua
kati ya viumbe Wake, aliyeteuliwa kwa ajili ya kubainisha ukweli hal-
isi, aliyeteuliwa mahsusi kwa ajili ya miujiza mitukufu na ujumbe
mtakatifu, mwenye kubainisha alama za uongofu kupitia ujumbe huo,
hivyo mwenye kujitenga naye yumo Katika upotevu mkubwa.”67

“Hakika Mwenyezi Mungu alimtuma Muhammad huku ndani ya
waarabu hakuna anayejua kusoma kitabu wala anayedai unabii, hivyo
akawapeleka watu mpaka akawafikisha sehemu yao, huku akiwafik-
isha eneo la uokovu wao, hivyo njia yao ikanyooka na sifa zao zikat-
ulia.”68

“Hivyo akavuka kiwango katika kutoa nasaha, akafuata njia sahihi na
kulingania hekima na mawaidha mazuri.”69

“Mwenye kutangaza haki kupitia haki, mwenye kuondoa mchemko
wa batili, na mwenye kuangamiza ukali wa upotovu. Kama alivy-
obebeshwa ndivyo alivyoinuka huku akisimama kwa nguvu zote
kupitia amri yake. Mwenye kuharakisha katika kupata ridhaa Zako
huku akiwa haogopi kwenda vitani wala si dhaifu katika nia. Mwenye
kuhifadhi ufunuo Wako, mwenye kulinda ahadi Yako huku akiende-

66 Nahjul-Balaghah, hotuba ya 108.
67 Nahjul-Balaghah, hotuba ya 178.
68 Nahjul-Balaghah, hotuba ya 33.
69 Nahjul-Balaghah, hotuba ya 95.
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lea kutekeleza maamrisho Yako........ Hivyo yeye ni mwaminifu
mwenye kuaminika na muhazini wa elimu Yako ya siri.”70

“Imam wa atakayemcha Mwenyezi Mungu na jicho la atakayeongo-
ka.”71

“Hivyo akapambana katika njia ya Mwenyezi Mungu dhidi ya wale
waliyomkimbia na dhidi ya wale waliyojitenga Naye........ 2 kwa
ajili ya kutetea dini Yake, huku haumzuwii kufanya hivyo mku-
sanyiko wa wote wenye kumpinga na ule wa wenye kutaka kuzima
nuru yake.” 73

“llikuwa tukizidiwa na ukali wa vita tunajikinga kwa mtume, hivyo
hakuna yeyote Kkati yetu aliyekuwa karibu na adui zaidi yake.”74

“Hivyo muige Mtume wako mbora wa watakasifu. Hakika katika
kumuiga kuna kigezo chema kwa atakayeiga. Aliidokoa dunia na
wala hakuitamani kabisa, hivyo yeye ndiye aliyeiacha dunia bila kui-
jali, na ndiye aliyeliacha tumbo tupu bila dunia...... Alipewa dunia
yote akakataa kuipokea........... Alikuwa akila huku kakaa aridhini,
alikaa mkao wa mtumwa huku akishona viatu vyake kwa mkono
wake........ Alitoka duniani bila kustarehe na nayo, na alifika akhera
akiwa salama, hivyo hakulimbikiza kitu mpaka alipofariki.”’>

70 Nahjul-Balaghah, hotuba ya 72.

n Nahjul-Balaghah, hotuba ya 116.
72 Nahjul-Balaghah, hotuba ya 133.
73 Nahjul-Balaghah, hotuba ya 190.
74 Kashful-Ghummah, Juz. 1, UK. 9.
75 Nahjul-Balaghah, hotuba ya 160.
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Ndani ya dondoo za sira yake binafsi:

Imepokewa kutoka kwa Hasan bin Ali (a.s.) kuwa Hindu bin Abi
Halati alitoa wasifu wa Mtume (s.a.w.w.) kwa kusema: “Huanza kum-
tolea salamu yule aliyekutana naye........ Daima alikuwa na huzuni,
mwingi wa tafakuri muda wote, mwimgi wa ukimya, hazungumzi
pasipo na haja ya kuzungumza, huzungumza yenye kutosheleza,
hazungumzi yasiyo na maana wala yaliyo pungufu, si mwenye kun-
yanyapaa wala si mwenye kudharau.”

Hivyo neema ndogo kwake ilikuwa kubwa, haikashifu neema yoyote.
Wala dunia na kichache alichokipata havimkasirishi. Anapopewa haki
hakuna anayefahamu, wala hakutenda jambo kwa ghadhabu mpaka
atakapoimiliki........ Anapoghadhibika huacha na kuondoka, na
anapofurahi hubana sauti yake bali alama ya kucheka kwake ni
tabasamu lake.

Ndani ya dondoo za sira yake kijamii:

Husein bin Ali (a.s.) amepokea Hadithi kutoka kwa baba yake Imam
Ali (a.s.) inayozungumzia sira ya Mtume (s.a.w.w.) Kijamii:

“Anapokuwa nyumbani kwake hugawa muda wake mafungu matatu:
Fungu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Fungu kwa ajili ya wakeze na
fungu kwa ajili ya nafsi yake. Kisha fungu lake huligawa kwa ajili
yake na kwa ajili ya kuhudumia jamii. Mwenendo wake Kkatika
kuhudumia umma ulikuwa ni kuwatanguliza wale wenye ubora huku
akigawa ubora wao kulingana na ubora wao Kkatika dini.

Alikuwa akizuia ulimi wake isipokuwa katika yale yanayomuhusu
huku akiwaunganisha pamoja bila kuwasambaratisha. Humheshimu
mheshimiwa wa kila kundi huku akimtawalisha juu yao. Hujihadhari
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na kujilinda dhidi ya watu bila ya kupunguza bashasha yake wala
tabia yake. Huwatafuta maswahaba zake wasipoonekana huku aki-
ulizia matatizo ya watu.

Hulisifia jema na kulipa nguvu, na hulisifu kwa ubaya lile lililo baya
huku akilishusha thamani. Jambo lake huwa wastani wala haghafiliki
na kitu....Hapunguzi wala hazidishi huku aliye mbora mbele yake ni
yule mwenye kuwanasihi sana waislam. Na mwenye hadhi kubwa
sana mbele yake ni yule mwenye kuwasaidia na kuwanusuru watu.
Hakai wala hasimami ila akimtaja Mwenyezi Mungu. Humpa kila
aliyekaa naye fungu lake, hivyo anapokaa na mtu humvumilia mpaka
mtu yule aondoke mwenyewe.

Amwombaye haja yoyote humjibu kwa kumtekelezea haja yake na
kwa kauli tamu. Kikao chake ni kikao cha heshima, ukweli na uamini-
fu. Muda wote alikuwa ni mwenye bashasha, mwenye tabia nyepesi,
mpole, asiye mkali wala si mkavu wa tabia. Hakuwa mchekaji ovyo
wala mtukanaji, hakuwa mwaibishaji au mwongeza chumvi katika
kusifia. Hujighafilisha na yale asiyoyapenda, hivyo alikuwa akinya-
maza kwa sababu ya mambo manne: Kwa sababu ya busara, tahad-
hari, ridhaa, na tafakari.” /6

Muhtasari:

Mwenyezi Mungu katoa wasifu wa Mtume Wake Muhammad
(s.a.w.w.) kwa kueleza sifa zake za ukamilifu wa kibinadamu, hivyo
akamfanya mbora wa mitume, hitimisho lao, na kigezo chema amba-
cho watakiiga wanadamu ili wanadamu hao wafikie kilele cha
ukamilifu. Mwenyezi Mungu kawafafanulia waigaji sifa zake na
maadili yake mazuri mema.

76 Tazama kitabu Sunanun-Nabiyyi, UK. 14 na 17.
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Kizazi chake ambacho ndio kijuacho zaidi yale yaliyomo nyumbani
kimetoa wasifu wa mbora wao na mjumbe mwaminifu kupitia
maneno yaliyo timilifu yaliyokusanya sifa zote. Huku maneno hayo
yakitoa taswira ya ukamilifu na sifa ambazo zimemfanya awe ni
kiigizo chema kwa wanaomfuata na bendera kwa wenye kuongoka.

Maelezo hayo yaliyonukuliwa kutoka kwa kizazi chake yametoa
taswira ya adabu ya hali ya juu ya Mtume (s.a.w.w.) na sira yake
binafsi na ya kijamii ya hali ya juu.

Maswali:

1. Andika Aya inayoonyesha kuwa Mtume (s.a.w.w.) kapambika na
sifa ya utumwa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu tu?

2. Elezea jinsi Qur’ani ilivyotoa taswira ya shakhsia ya Mtume wa
mwisho (s.a.w.w.)?

3. Ni sifa zipi muhimu za Mtume (s.a.w.w.) ambazo zimetajwa ndani
ya Nahjul-Balaghah?

4. Linganisha sifa za Mtume (s.a.w.w.) zilizoelezwa na Qur’ani na
zile zilizoelezwa na Nahjul-Balaghah?

5. Ni mambo gani unayoyapata katika sira ya Mtume (s.a.w.w.) kupi-
tia maelezo ya Maimam Hasan na Husein (a.s.)?
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Somo la sita

Tabia na mwonekano wa hitimisho
la manabii (s.a.w.w.)

Msomi asiyewahi kusoma wala kuandika:

Kati ya sifa za kipekee alizonazo Mtume wa mwisho (s.a.w.w.) ni
kuwa yeye hakujifunza kusoma wala kuandika kutoka kwa mwalimu
yeyote yule wa kibinadamu,”” wala hakukulia katika mazingira ya
kielimu bali alikuwa ndani ya jamii ya wajinga. Hakuna yeyote
aliyepinga ukweli huu uliyoelezwa na Qur’ani tukufu, bali alikuwa
ndani ya jamii ambayo watu wake walikuwa ni wajinga sana kuliko
watu wa jamii nyingine yoyote ile, lakini pamoja na hali hiyo alileta
Kitabu kinacholingania elimu na maarifa, kikiamsha fikra na akili
huku kikiwa kimekusanya aina zote za maarifa.

Hakika Mtume (s.a.w.w.) alianza kuwafunza watu Kitabu na heki-
ma’8 kwa silabasi nzuri sana mpaka akaibua ustaarabu wa kipekee
ambao ulizamisha Magharibi na Mashariki kupitia elimu na maarifa
yake, na bado mpaka leo nuru yake inang’aa, hivyo yeye Mtume
(s.a.w.w.) ni mtu asiyewahi kusoma wala kuandika lakini alikuwa
aking’oa ujinga, ujahili na ibada za masanamu huku akiwa ame-
waletea wanadamu dini ya hadhi ya juu na sheria ya kimataifa
ambayo itawafaa wanadamu muda wote wa maisha yao.

Hivyo kupitia elimu, maarifa yake, maneno yake timilifu, ubora wa
akili yake, mafunzo yake na silabasi yake ya malezi yeye mwenyewe

77 Al-Ankabuti: 48. Na An-Nahli: 103.
78 Al-Jum’ah: 2.
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huwa ni muujiza, kwa sababu hiyo Mwenyezi Mungu akasema: “Basi
mwaminini Mwenyezi Mungu na Mtume Wake nabii asiyewahi
kuandika wala kusoma, ambaye anamwamini Mwenyezi Mungu
na maneno yake, na mfuateni ili mpate kuongoka.”7®

Hakika Mwenyezi Mungu alimfundisha yale aliyokuwa hayajui na
akamfunza kitabu na hekima mpaka akawa nuru, taa yenye kuangaza,
dalili, shahidi, mtume wa wazi, mshauri nasaha mwaminifu, mkum-
bushaji, mwenye kutoa habari njema na mwenye kuonya.80 Yeye
ndiye aliyemkunjua kifua kwa ajili yake, akamwandaa kupokea ufun-
uo na kutekeleza jukumu la kuongoza katika jamii ambayo ilikuwa
imetawaliwa na ubaguzi, chuki na majivuno ya Kijahiliya. Hivyo
akawa ni kiongozi bora wa hali ya juu aliyetambuliwa na wanadamu
katika uhubiri, malezi na mafunzo.

Mwislamu wa kwanza na mbora wa wanaibada:

Hakika kilele cha mwanzo ambacho ni lazima kwa kila mwanadamu
akifikie ili ajiandae kuteuliwa na kuchaguliwa na Mwenyezi Mungu
ni unyenyekevu kamili kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, Muumba wa
ulimwengu. Pia kujisalimisha kiukamilifu mbele ya nguvu Zake tuku-
fu na hekima zake kamilifu. Pia utumwa wa hiari uliotimia mbele ya
Mwenyezi Mungu mmoja wa pekee aliye tegemeo.

Hakika Qur’ani tukufu imemtolea ushahidi nabii huyu aliyewapita
manabii wote katika kila kitu, ikasema: “Na mimi ni wa kwanza wa
waliojisalimisha.”81 Hakika hicho ni kilele cha ukamilifu ambacho

79 Al-Aaraf: 158,
80 Al-Maidah: 15. Al-Ahzab: 46. An-Nisai: 174. Al-Fat’hu: 8. Az-Zukhruf:
29. Al-Aaraf: 68. Al-Ghashiyah: 21. Al-Israi: 105. Al-Maidah: 19.

81 Al-An’am: 163.
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alikifikia mja huyu mkweli katika ibada zake, na akawa kawapita
watu wote kwa ujumla. Hakika unyenyekevu wake wa kweli ulidhi-
hirika katika matendo na kauli zake, hivyo akasema: “Kitulizo cha
macho yangu ni Swala.”82

Hakika Swala ilipendezeshwa kwake kama yalivyopendezeshwa maji
kwa mtu mwenye kiu, hivyo anywapo maji hukata kiu, lakini Mtume
(s.a.w.w.) hakukatwa kiu na Swala, kwani daima aliusubiri kwa hamu
muda wa Swala huku shauku ya kusimama mbele ya Mola wake
ikiongezeka. Alikuwa akimwambia mwadhini wake: “Tupe raha ewe
Bilal”.83

Imepokewa kuwa alikuwa akizungumza na familia yake na wao
wakimzungumzisha lakini unapoingia wakati wa Swala huwa kama
vile hawajui na hawamjui.84 Kipindi anaposali kifua chake hutoa
sauti ya kutetemeka kama sauti ya mchemko wa chungu huku akilia
kutokana na kumwogopa Mwenyezi Mungu mtukufu hadi msala
wake unalowana.8%

Hivyo alikuwa akisali mpaka nyayo zake zinatoa harufu. Watu
humwambia unafanya hivyo ilihali Mwenyezi Mungu ame-
shakusamehe madhambi yako yaliyotangulia na yaliyofuatia. Hujibu:
“Hivi haifai nikawa mja mwenye kushukuru?”’86

Alikuwa akifunga mwezi wa Shabani na Ranadhani na siku tatu ndani
ya kila mwezi 87 huku akibadilika rangi uingiapo mwezi wa

82 Amali Twusiy, Juz. 2, Uk. 141.
83 Biharul-An’war, Juz. 83 Uk. 16.
84 Akhlagin-Nabiyyi Waadabihi, Uk. 251 na 201.
85 Akhlagin-Nabiyyi Waadabihi, Uk. 251 na 201.
86 Sunan-Nabiyyi, Uk. 32.
87 Akhlagin-Nabiyyi, Uk. 199. Sahih Bukhar, Juz. 1, Uk. 381, hadithi ya
1078.
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Ramadhani, Swala zake huongezeka huku akinyenyekea katika dua.88
Linapoingia kumi la mwisho la Ramadhani hujitenga na kuwahama
wakeze huku akiupitisha usiku akiwa faragha kwa ajili ya ibada.89

Alikuwa akisema: “Dua ndiyo roho ya ibada, silaha ya muumini,
nguzo ya dini na nuru ya mbingu na ardhi.”90 Daima alikuwa katika
mawasiliano na Mwenyezi Mungu, akijifunga kwake kwa
unyenyekevu na dua katika kazi yoyote ile kubwa au ndogo, bali
alikuwa akimwomba Mwenyezi Mungu msamaha na kutubu kila siku
mara sabini bila ya kuwa na dhambi yoyote.91

Hakuamka usingizini ila ni mnyenyekevu mwenye kusujudu.92

Alikuwa akimhimidi Mwenyezi Mungu kila siku mara mia tatu sitini
akisema: “Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu Mola wa ulimwen-
gu wote, na ni nyingi katika kila hali.”93 Daima alikuwa akisoma
Qur’ani huku akiwa ni mwenye kushughulishwa sana na usomaji huo.
Imani isiyo na mipaka kwa Mwenyezi Mungu:

Mwenyezi Mungu amemhimiza Mtume Wake (s.a.w.w.) awe na imani
isiyo na mipaka na Mola Wake kwa kusema: “Je, Mwenyezi Mungu
hamtoshei mja wake?”’94 Pia alisema: “Na umtegemee Mwenye
nguvu, Mwenye rehema.* Ambaye anakuona unaposimama.* Na
mageuko yako katika wale wanaosujudu.”9>

88 Wasailus-Shia, Juz. 4 Uk. 309.

89 Sunan-Nabiyyi, Uk. 300.

90 Al-Kafiy, Juz. 4 Uk. 155.

91 Al-Mahijjatul-Baydhau, Juz. 2, Uk. 281 — 284.
92 Biharul-An’war, Juz. 16, Uk. 217 na 253.

93 Biharul-An’war, Juz. 16, Uk. 217 na 253.

94 Az-zumar: 36.

95 Shuaraa: 217 - 219.
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Imepokewa kutoka kwa Jabir (r.a.) kuwa: “Tulikuwa na Mtume wa
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) tukafika kwenye mti wenye kivuli
tukamwachia mti huo. Ghafla akatokea mtu kati ya mushrikina huku
upanga wa Mtume (s.a.w.w.) ukiwa umetungikwa kwenye mti, ndipo
mushrik yule alipouchukua upanga ule na kumwambia Mtume
(s.a.w.w.): “Je unaniogopa? “ Mtume akajibu: “Hapana.” Mushriku
akasema: “Nani atakuzuwia dhidi yangu?” Mtume akajibu:
“Mwenyezi Mungu.” Hapo upanga ukadondoka toka mikononi mwa
mushriku.

Ndipo Mtume wa Mwenyezi Mungu alipouchukua na kusema: “Na
wewe ni nani atakayekuzuwia dhidi yangu?” Akajibu: ‘Mbora wa
wachukuaji.” Mtume akasema: “Je unakiri kuwa hapana mola wa
haki isipokuwa Allah na kwamba hakika mimi ni Mtume wa Allah?”
Mushriku akajibu: “Hapana, isipokuwa ninakuahidi kuwa sitokupiga
vita, wala sitokuwa pamoja na watu wanaokupiga vita.

Hapo Mtume akamwachia, na mushriku akaenda kwa jamaa zake na
kuwaambia: “Nimewajia toka kwa mbora wa watu.”96

Ushujaa wa hali ya juu:

Mwenyezi Mungu ameeleza sifa za Mtume Wake (s.a.w.w.) kwa
kusema: “Wale wanaofikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu na
kumwogopa Yeye wala hawamwogopi yeyote isipokuwa
Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ndiye atoshaye kuh-
esabu.”97

96 Riyadhu As-Swalihina ya An-Nawawiy Uk. 5. Sahihi Muslim, Juz . 4,
UK. 465.
97 Al-Ahzab:39.
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Imam Ali (a.s.) ambaye mashujaa wa kiarabu waliinamisha vichwa
mbele yake ametupa wasifu makini kuhusu ushujaa wa Mtume wa
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) akasema: “Pindi vita vinapokuwa vikali
na kundi moja likalizidi kundi lingine basi tulikuwa tukijikinga kwa
Mtume, hivyo hakuna yeyote anayekuwa karibu sana na maadui
kuliko yeye.”98

Mikidad ameelezea msimamo wa Mtume (s.a.w.w.) siku ya Uhud
baada ya watu kutawanyika huku wakimwacha Mtume (s.a.w.w.)
peke yake, Mikidad amesema: “Naapa kwa yule aliyemtuma kwa
haki, ukimwona Mtume (s.a.w.w.) kainua mguu wake shibri moja basi
ujue yuko mbele ya adui huku kundi la jamaa wa adui likiwa limem-
vamia na muda huo huo likitawanyika kwa kumkimbia, utamwona
kasimama akirusha upinde au akirusha jiwe mpaka mawe yawae-
nee.”99

Utawa usiyokuwa na mfano:

Mwenyezi Mungu amesema kumwambia Mtume Wake (s.a.w.w.)
kuwa: “Wala usivikodolee macho yako tulivyowastarehesha watu
wengi miongoni mwao, ni mapambo ya maisha ya dunia, ili tuwa-

jaribu kwa hayo, na riziki ya Mola Wako ni bora mno na iendeleayo.”
100

Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwa mkweli katika kuiacha
dunia na mapambo yake. Aliiacha dunia mpaka ikapokewa toka kwa
Abu Umamah toka kwa Mtume (s.a.w.w.) kuwa alisema: “Mola
Wangu alinitunukia akataka aifanye Makka yote iwe dhahabu kwa

98 Fadhailul-khamsa mina Sahihi sitta, Juz. 1, Uk. 138.
99 Al-Maghaziy Al-Wagidiy, Juz. 1, Uk. 239-240.
100 Taha:131.
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ajili yangu, nikasema: Hapana Mola Wangu! lakini napenda niwe
nashiba siku moja na kushinda na njaa siku nyingine........ Kwani
nitakapokuwa na njaa nitakunyenyekea na kukukumbuka, na nitaka-
poshiba nitakushukuru na kukuhimidi” 101

Akalala juu ya changarawe na alipoamka zilikuwa zimeathiri ubavu
wake. Akaambiwa: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu
tungekuwekea kizuwizi.” Akajibu: “Mimi nina nini na hii dunia,
kwani mimi si chochote ndani ya dunia hii isipokuwa ni kama msafiri
aliyejipumzisha chini ya mti wa kivuli na baada ya mapumziko ataon-
doka na kuuacha ule mti.”

Ibnu Abbas amesema: “Mtume (s.a.w.w.) alikuwa akilala njaa siku
zenye kufuatana, huku familia yake ikiwa haipati chakula cha usiku.
Mara nyingi mkate wao ulikuwa ni mkate wa shairi.”

Aisha amesema: “Familia ya Muhammad haikula milo miwili ndani
ya siku moja isipokuwa mlo mmoja ulikuwa ni tende tu.”102
Akamwambia mtoto wa dada yake Urwah: “Hakika sisi tulikuwa tuk-
iutazama mwezi mwandamo, kisha mwezi mwandamo mwingine
hadi miezi miandamo mitatu katika miezi miwili huku ndani ya muda
wote huo haujawashwa moto katika nyumba za Mtume (s.a.w.w.).”

Urwah akamuuliza: “Ewe mama mdogo; alikuwa akiwalisha nini
usiku?” Akajibu: “Vyeusi viwili: Tende na maji. Isipokuwa Mtume
alikuwa na jirani yake wa kianswari aliyekuwa na mifugo, hivyo
alikuwa akimpa Mtume wa Mwenyezi Mungu maziwa yake na
Mtume anatupa sisi.”103

101 synani Tirmidhiy, Juz. 4 UK. 1518 na 508, hadithi ya 2377 na 2360.
102 sahih Bukhari Juz. 5 Uk. 2371, hadithi ya 6090.
103 sahih Bukhari Juz. 2 UK. 907, hadithi ya 2428.
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Pia amesema: “Mtume (s.a.w.w.) alifariki huku ngao yake ikiwa
imewekwa rehani kwa yahudi kwa thamani ya vibaba thelathini vya
shairi.”104

Imepokewa toka kwa Anas bin Malik kuwa: “Fatima (a.s.)
alimpelekea Mtume (s.a.w.w.) kipande cha mkate. Mtume akasema:
“Ewe Fatima, kipande hiki cha nini? “Akajibu: “Ni kipande cha
mkate kwani roho yangu haijaridhika mpaka nikuletee kipande hiki.”
Mtume akasema: “Hakika hiki ni chakula cha kwanza kilichoingia
ndani ya kinywa cha baba yako tangu siku tatu zilizopita.”105

Hii ni sura fupi na halisi ya utawa wa Mtume (s.a.w.w.) na jinsi alivy-
oipa mgongo dunia mpaka akafariki.

Muhtasari:

Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad bin Abdullah hakujifunza
mikononi mwa mwanadamu yeyote, lakini alikuja na Kitabu cha kie-
limu na kimaarifa cha kimataifa ambacho kimewataka wanadamu
wote katika zama zote walete mfano wake.

Kupitia Kitabu hicho Mtume (s.a.w.w.) aliweza kumtoa mwanadamu
toka jamii ya kijinga mpaka jamii ya kielimu iliyokamilika yenye
kustaarabika, huku akihimiza usiku na mchana juu ya utafutaji wa
elimu na maarifa mbalimbali. Hivyo kupitia Kitabu hicho aliasisi dola
kubwa na kujenga ustaarabu wa pekee ambao mfano wake hau-
jashuhudiwa na mwanadamu.

104 sanih Bukhari Juz. 3 UK. 1068, hadithi ya 2759.
105 Tabagati ya Ibnu Saad, Juz. 1, UK. 400.
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Mtume (s.a.w.w.) alibeba maana kamili ya ibada kwa Mwenyezi
Mungu Muumba, hivyo alikuwa na mahusiano ya karibu sana na
Mola Wake Mtukufu, mahusiano ambayo yalitokana na ujuzi, mapen-
zi, utashi, na moyo mkunjufu, hivyo akawa ni kiigizo chema katika
swala yake, funga, dua ha uombaji msamaha, kiigizo ambacho kinam-
chorea mwanadamu njia ya ukamilifu kuelekea kwa Muumba, Mjuzi.

Mtume (s.a.w.w.) alianza harakati akiwa amebeba jukumu kubwa
huku akimtegemea Mwenyezi Mungu katika kila harakati na kila
jambo, hivyo akawa ni shujaa, jasiri na mkakamavu katika kulingania
njia ya Mwenyezi Mungu.

Mtume (s.a.w.w.) aliishi mbali na ladha za dunia na starehe zake,
hivyo alikuwa ni sehemu ya mafakiri na masikini, akishirikiana nao
katika taabu zao huku akitarajia rehema za Mola Wake, mnyenyeke-
vu Kwake, mwenye kujitenga na kila ujeuri utokanao na starehe za
dunia na furaha za mapambo yake.

Maswali:

1. Ni nani nabii mwarabu asiyewahi kusoma wala kuandika. Na nini
makusudio ya kutowahi kusoma wala kuandika?

2. Je, Qur’ani ni kitabu cha elimu na maarifa? Kwa nini?

3. Elezea ibada ya Mtume (s.a.w.w.) na jinsi alivyojielekeza kwa
Mwenyezi Mumgu?

4. Toa sura halisi ya utegemezi na imani kubwa ya Mtume kwa
Mwenyezi Mungu?

5. Elezea jinsi Mikidad alivyoelezea msimamo wa Mtume wa
Mwenyezi Mungu na ushujaa wake siku ya Uhudi?
6. Elezea utawa wa Mtume wa Mwenyezi Mungu?
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Somo la saba

Tabia na mwonekano wa hitimisho
la manabii (s.a.w.w.)

Ukarimu:

Ibnu Abbas amesema: “Mtume (s.a.w.w.) alikuwa mkarimu sana kati-
ka mambo ya kheri, ukarimu wake ulikuwa ukiongezeka zaidi ndani
ya mwezi wa Ramadhani...... Alikuwa akikutana na Jibril ndani ya
kila mwezi wa Ramadhani kila mwaka, hivyo akikutana na Jibril
huwa mkarimu sana kuliko upepo uvumao.”106

Jaabir amesema: “Mtume (s.a.w.w.) hakuombwa chochote akajibu
hapana.”107

Imepokewa kuwa Mtume (s.a.w.w.) alikwenda kwa muuza nguo aka-
nunua kanzu kwa dirhamu nne akatoka huku kaivaa. Ghafla akatokea
mtu kati ya answari na kusema: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu,
nivishe kanzu, hakika Mwenyezi Mungu atakuvisha nguo kati ya
nguo za Peponi.” Hapo Mtume (s.a.w.w.) akavua kanzu na kumvisha.
Kisha Mtume (s.a.w.w.) akarudi dukani na kununua tena kanzu kwa
dirhamu nne huku akibakiwa na dirhamu mbili. Ghafla akatokea
kijakazi njiani huku akilia. Mtume akamuuliza: “Kitu gani
kinakuliza?” Akjajibu: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu mabwana
zangu wamenipa dirhamu mbili nikanunulie unga lakini zimepotea.”
Basi hapo Mtume (s.a.w.w. ) akatoa dirhamu mbili na kumpa.
106 sahih Muslim, Juz. 4, Uk. 481, hadithi ya 3308. Musnadi Ahmad, Juz.
1, Uk. 598, hadithi ya 3415.
107 sunanud-Daramii, Juz. 1, Uk. 34.
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Kijakazi yule akasema: “Nahofia watanipiga.”

Mtume (s.a.w.w.) akaenda naye kwa mabwana zake, kisha Mtume
(s.a.w.w.) akawatolea salamu. Wakaijua sauti yake, kisha akatoa mara
ya pili, kisha mara ya tatu. Ndipo walipomjibu salamu yake. Mtume
akasema: “Je mlisikia salamu yangu ya mwanzo?” Wakajibu: “Ndio,
lakini tulipenda utusalimie zaidi, je ni jambo gani lililokusumbua?”
Mtume (s.a.w.w.) akajibu: “Nilimuonea huruma kijakazi huyu msije
mkampiga.” Hapo bwana wake akasema: “Yeye yuko huru katika njia
ya Mwenyezi Mungu, hivyo utaondoka naye.”

Hapo Mtume wa Mwenyezi Mungu akawabashiria heri na pepo kwa
kusema: “Hakika Mwenyezi Mungu ametia baraka katika dirhamu
kumi, kamvisha kanzu Mtume wake na mtu kati ya answari, na akam-
pa uhuru mtumwa, ninamhimidi Mwenyezi Mungu, hakika Yeye
ndiye aliyeturuzuku haya kwa uwezo Wake.”108

Alikuwa akiwaachia watumwa wote huru uingiapo mwezi wa
Ramadhani huku akimpa kila mwombaji.109

Upole na Usamehevu:

Zaid bin Aslam amesema: “Tulipata habari kuwa Abdullah bin
Salama alikuwa akisema: “Hakika sifa za Mtume wa Mwenyezi
Mungu ndani ya Taurati ni: Ewe nabii hakika tumekutuma uwe shahi-
di, mbashiri, mwonyaji na kinga kwa wasiojua kusoma na kuandika.
Wewe ni mja Wangu na Mtume Wangu, nimekuita jina la Al-
Mutawakkil (Mwenye kunitegemea). Si mkali wala si mshupavu wa
moyo. Si mpiga kelele masokoni wala halipi ubaya kwa ubaya lakini

108 Al-Mu’ujam Al-Kabir cha Tabaraniy, Juz. 12 Uk. 337, hadithi ya 13607.
109 Hayatun-Nabii wa Siratuhu, Juz. 3 Uk. 311 na 303 na 306 na 307.
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husamehe. Sitomfisha mpaka ninyooshe dini iliyopinda na watu
waseme: Hapana Mola wa haki isipokuwa Allah, hivyo kupitia yeye
Mwenyezi Mungu afungue macho yasiyoona, masikio yasiyosikia na
nyoyo zilizoziba.” Maneno hayo yalipomfikia Kaaby akasema:
“Amesema kweli Abdullah bin Salama.”

Imepokewa toka kwa Aisha kuwa: “Hakika Mtume wa Mwenyezi
Mungu (s.a.w.w.) hakulipiza kisasi dhidi ya jambo lolote alilotende-
wa binafsi isipokuwa linapovunja utukufu wa Mwenyezi Mungu.
Hivyo hakukipiga kitu chochote kwa mkono wake isipokuwa akipige
katika njia ya Mwenyezi Mungu. Hakuna chochote alichoombwa
akanyima isipokuwa aombwe jambo la dhambi. Hakika alikuwa
mbali na jambo lolote la dhambi.”110

Ubaydu bin Umayr amesema: “Hakuna jambo lolote alilofanyiwa

Mtume (s.a.w.w.) lisilolazimu adhabu kisheria isipokuwa alisame-
he 7111

Anas amesema: “Nilimhudumia Mtume wa Mwenyezi Mungu muda
wa miaka kumi, ndani ya muda wote huo hakuwahi kunifyonza na
nilipofanya jambo lolote hakuniambia: Kwa nini umefanya hivi? Na
nilipoacha jambo lolote hakuwahi kuniuliza: Kwa nini umeacha?”112

Alikuja bedui na kuvuta nguo ya Mtume (s.a.w.w.) kwa nguvu mpaka
upinde wa nguo ukamuumiza Mtume shingoni, kisha bedui yule
akasema: “Ewe Muhammad amrisha nipewe sehemu ya mali ya
Mwenyezi Mungu iliyopo kwako.” Mtume (s.a.w.w.) akamgeukia
huku akitabasamu, kisha akaamrisha apewe.

110 Hayatun-Nabii wa Siratuhu, Juz. 3, Uk. 311 na 303 na 306 na 307.
111 sahihi Bukhari, Juz. 5 UK. 2260, hadithi ya 5738.
112 Tazama: Muhammad fil-Qur’ani, Uk. 60-65.
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Hakika Mtume alifahamika kwa usamehevu na upole muda wote wa
maisha yake....... Hivyo alimsamehe Wahshiyu muuaji wa ami yake
Hamaza...... Alimsamehe mwanamke wa kiyahudi aliyempa nyama ya
mbuzi yenye sumu. Pia alimsamehe Abu Suf’yani huku akifanya
kitendo cha kuingia nyumbani mwa Abu Suf’yani ni usalama dhidi ya
kuuawa. Aliwasamehe maquraishi ambao walimpiga vita kwa kila
aina ya nyenzo waliyokuwa nayo...... huku akiwa katika kilele cha
uwezo na nguvu lakini anawaombea heri kwa kusema: “Ewe Mola
Wangu! waongoze jamaa zangu, hakika wao hawajui....... Nendeni
hakika nyinyi ni watu mlioachiwa huru.”

Qur’ani imeweka bayana usamehevu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
ikaelezea hilo kwa kusema: “Basi kwa sababu ya rehema ya
Mwenyezi Mungu umekuwa mpole kwao na kama ungekuwa
mkali mshupavu wa moyo wangekukimbia. Basi wasamehe na
uwaombee msamaha na ushauriane nao katika mambo.”113 Na
ikasema tena: “Bila shaka amekufikieni Mtume kutoka miongoni

mwenu, yanamuhuzunisha yanayokutaabisheni,

anakuhangaikieni, kwa waumini ni mpole, mwenye kurehe-
»114

mu.

Kwa usamehevu huu mkubwa Mtume (s.a.w.w.) aliweza kukonga
nyoyo ngumu kakamavu na kuzifanya zimzunguke na kuamini utume
wake wa kudumu.

Haya:
Imepokewa kutoka kwa Abu Saad Al-Khidriy kuwa: “Mtume

(s.a.w.w.) alikuwa na haya sana kuliko mtawa katika utawa wake,
hivyo iwapo akichukizwa na jambo hufahamika kupitia uso

113 Al Imrani: 159.

114 At-Tawba:128.
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wake.”115

Imepokewa kutoka kwa Ali (a.s.) kuwa: “lwapo Mtume (s.a.w.w.)
kaombwa kutenda jambo na akataka kulitenda basi husema: Ndio. Na
iwapo hataki kulitenda hunyamaza kimya, wala hakuwa anasema
hapana akataapo kutenda jambo.”116

Unyenyekevu:

Imepokewa kutoka kwa Yahya bin Abi Kathiri kuwa Mtume (5.a.w.w)
alisema: “Ninakula kama alavyo mtumwa, nakaa kama akaavyo
mtumwa, hakika mimi ni mtumwa.”117

Siku moja Mtume (s.a.w.w.) alimsemesha mtu, basi mtu huyo akatete-
meka, hapo Mtume (s.a.w.w.) akasema: “Tulia, hakika mimi si malai-
ka isipokuwa mimi ni mtoto wa mwanamke wa kikurayshi ambaye
alikuwa akila nyama kavu tu.”118

Imepokewa kutoka kwa Abu Amamah kuwa: “Mtume alitujia huku
anatembelea fimbo basi tukasimama, hapo Mtume (s.a.w.w.) akase-
ma: Msisimame kama wanavyosimama waajemi kwani baadhi yao
huwatukuza wengine.”119 Alikuwa akiwatania maswahaba zake
isipokuwa hatamki ila la kweli.120 Pia alikuwa akiwatolea watoto
salamu.121 Alishirikiana na swahaba zake katika kujenga msikiti.122

115 sahihi Bukhari, Juz. 3 Uk. 1306, hadithi ya 23369.

116 Majmauz-zawaid, Juz. 9, Uk. 13.

117 Tabagat ya Ibnu Saadi, Juz. 1, Uk. 37. Majmauz-Zawaid, Juz. 9, UK. 19.
118 synanu 1bnu Majah, Juz. 2, Uk. 1101, hadithi ya 3312.

119 synanu Abi Daudi, Juz. 4, UK. 358, hadithi ya 5330.

120 Sunanut-Tirmidhiy, Juz. 4, Uk. 304, hadithi ya 1990.

121 Hayatun-Nabii wasiratuhu, Juz. 3, Uk. 313, kutoka kwa Ibnu Saad.
122 Musnad Ahmad, Juz. 3, UK. 80.
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Akachimba handaki, 123 na mara nyingi alikuwa akiomba ushauri toka
kwa maswahaba zake, japokuwa yeye ndiye aliyekuwa na akili bora
kuliko watu wote.124

Mara nyingi alikuwa akisema: “Ewe Mola Wangu nipe uhai katika
hali ya umaskini na unifishe nikiwa masikini. Hakika muovu wa kutu-
pa ni yule anayekusanyikiwa na ufakiri wa dunia na adhabu ya
Akhera,”125

Hii ni sura fupi sana kuhusu sifa za shakhsia ya Mtume (s.a.w.w.), na
hizi ni baadhi tu ya tabia zake binafsi na za kijamii. Pia kuna sura
nyingi nzuri kuhusu mwenendo wake na sira yake kiutawala, kisiasa,
kijeshi, kiuchumi na kifamilia, mwenendo ambao unahitaji masomo
ya ndani zaidi ili kufuata na kuuiga, hivyo masomo hayo tunayaacha
kwa ajili ya muhula ujao.

Hivyo ndivyo zilivyotubainikia sifa za pekee za Mtume Muhammad
(s.a.w.w.) ambazo tunaweza kuzifupisha katika maneno yafuatayo:

Usafi wa familia, ulinzi wa Mwenyezi Mungu daima, tabia za hali ya
juu, nafasi ya juu ya kijamii, maadili mema, ufasaha wa lugha, maisha
mepesi, kujiepusha na Kila aina ya shirki na kila aina ya mila potovu,
kufikia kilele katika ibada ya Mwenyezi Mungu na unyenyekevu kwa
ajili ya haki katika hali yoyote ile.

123 Tabagat cha Ibnu Saad, Juz. 1, Uk. 240.
124 Durul-Manthur, Juz. 2, Uk. 359. Al-Mawahibu Ad-Daniyyah, Juz. 2, Uk.
331

125 Sunanut-Tirmidhiy, Juz. 4, Uk. 499, hadithi ya 2352.
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Muhtasari:

Hakika Mtume (s.a.w.w.) alikuwa mkarimu sana, hivyo alikuwa
akieneza upendo, ukarimu, wema na mali kwa watu wote, huku aki-
toa msamaha, huruma na ulaini kwao. 1li awaokoe toka kwenye ujin-
ga wao na apate kuwaunganisha pamoja wawe kitu kimoja.

Mtume (s.a.w.w.) alikuwa anaishi na waislam kama mmoja wao huku
haya zikimtukuza kwa kumpa haiba na heshima, huku unyenyekevu
ukimzidishia heshima na utukufu. Hivyo alikuwa akiwahurumia
wadogo na kuwaheshimu wakubwa. Alikuwa akisikia ushauri wa
mnasihi ilihali yeye ni mwenye akili zitokazo mbinguni kwa njia ya
ufunuo.

Maswali:
1. Elezea jinsi Mtume (s.a.w.w.) alivyoshirikiana na ombaomba?

2. Thibitisha ukarimu wa Mtume (s.a.w.w.) kwa makafiri kwa
kuonyesha matukio mbalimbali?

3. Ni sehemu gani Mtume (s.a.w.w.) alikuwa akipiga au akiacha?

4. Ni wakati gani Mtume (s.a.w.w.) alikuwa akiwasamehe
wanaomkosea. Thibitisha hilo kwa kutoa visa viwili?

5. Elezea tunavyoweza kufaidika na sifa ya kutoa msamaha
tunapolingania katika njia ya Mwenyezi Mungu?

6. Kwa nini Mwenyezi Mungu alimwamuru Mtume wake atoe
msamaha na kuwaombea maghfira watu wake?

7. Elezea jinsi Mtume (s.a.w.w.) alivyopambana na yule aliyesimama
kidete kuzuia dini ya Mwenyezi Mungu baada ya kuenea?
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Somo la nane

Urithi wa mbora wa mitume
Akili na ukamilifu wa mwanadamu:

Mtume (s.a.w.w.) alielezea kuhusu akili, majukumu yake na nafasi
yake katika maamrisho na majukumu ya mwanadamu, nafasi yake
katika matendo na malipo, hivyo akabainisha sababu za kukua na
kukamilika kwa akili akasema: “Hakika akili ni kitanzi dhidi ya ujin-
ga na nafsi ni sawa na mnyama mbaya, hivyo iwapo hakufungwa
kitanzi hucharuka, basi akili ni kitanzi kuliko ujinga.

“Mwenyezi Mungu aliumba akili kisha akaiambia nenda mbele
ikaenda mbele. Rudi nyuma, ikarudi nyuma. Hapo Mwenyezi Mungu
akaiambia: Naapa kwa nguvu Zangu na utukufu Wangu, sikuumba
kiumbe muhimu kuliko wewe, wala kitiifu kuliko wewe. Kupitia
wewe nitaumba na nitarudisha, na kwa ajili yako nitalipa thawabu na
nitaadhibu, hivyo uvumilivu ukatokana na akili, na elimu ikatokana
na uvumilivu, na uongofu ukatokana na elimu. Utawa ukatokana na
uongofu, na kujimiliki kukatokana na utawa, na aibu ikatokana na
kujimiliki na heshima hutokana na haya.

“Heshima husababisha kudumu ndani ya heri na kuchukizwa na shari,
hivyo kumtii mshauri kunatokana na kuchukizwa na shari. Haya ni
makundi kumi katika aina za kheri na katika kila kundi kuna aina
kumi za kheri....”126

126 Tuhfatul-Uqul, mlango wa mawaidha ya Nabii na hekima zake.
62

o



Historia na sera ya viongozi wema D.Kanju.?Ed 2/22/2010 8:12 AM Page 63

Historia na sira za Viongozi Waongofu

Elimu ni uhai wa nyoyo:

Mtume (s.a.w.w.) alijali sana elimu na maarifa akabainisha nafasi ya
elimu na jukumu lake katika maisha akasema: “Kutafuta elimu ni
faradhi kwa kila mwisilamu. Fuateni elimu toka kila seshemu mnayo-
dhani mtaipata. Jifunzeni toka kwa wenyenayo hakika kujifunza kwa
ajili ya Mwenyezi Mungu ni wema na kuitafuta ni ibada, kujikum-
busha elimu hiyo ni tasbihi na kuitumia ni jihadi, kumfunza yule
asiyejua ni sadaka na kuieneza kwa wahusika ni kujikurubisha kwa
Mwenyezi Mungu.

Kwa sababu elimu ndio alama ya halali na haramu, na minara ya watu
wa peponi na ndio mfariji wakati wa upweke na rafiki wakati wa
ugeni na upweke, na ndio msemeshaji wakati wa siri na upekee. Ni
alama ijulishayo mambo ya siri na ya kudhuru, ni silaha dhidi ya
maadui, na ni pambo kwa vipenzi.

Mwenyezi Mungu huwainua watu kupitia elimu, hivyo huwafanya
viongozi bora ambao athari zao hunufaisha na vitendo vyao hufuat-
wa, mawazo yao hutegemewa huku malaika wakipenda urafiki wao,
huwapangusa kwa mbawa zao na huwabariki katika Swala zao. Kila
kibichi na kikavu huwaombea msamaha. Pia viumbe vya baharini na
nchi kavu, kuanzia vidogo hadi vikubwa navyo huwaombea msama-
ha.

Hakika elimu ni uhai wa moyo dhidi ya ujinga na ni nuru ya macho
dhidi ya kiza na ni nguvu ya mwili dhidi ya udhaifu. Humfikisha mja
nafasi ya wenye heri na vikao vya watu wema na daraja la juu hapa
duniani na huko Akhera. Kuitaja tu huwa sawa na kufunga, na kuiso-
ma ni sawa na kusali Swala za usiku. Kupitia elimu Mola hutiiwa na
undugu huunganishwa na haramu na halali hujulikana. Elimu huwa
mbele ya vitendo na vitendo hufuata elimu. Mwenyezi Mungu huwa-
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pa watu wema na huwanyima waovu, hivyo ni jambo zuri sana kwa
yule ambaye hajanyimwa na Mwenyezi Mungu fungu lolote la elimu.
Sifa ya mwenye akili ni kumvumilia asiyejua na kumsamehe
aliyemdhulumu, kumnyenyekea aliye chini yake na kushindana kati-
ka kutafuta wema dhidi ya yule aliye juu yake.

Anapotaka kuzungumza, kwanza hufikiri hivyo kama ni la heri
huzungumza na kufaidika, na kama ni la shari hunyamaza na kusal-
imika. lwapo utamfika mtihani hushikamana na Mwenyezi Mungu na
huzuia mkono na ulimi wake. Aonapo jambo bora hulichangamkia na
hapo aibu haimzuii wala tamaa haimpeleki pupa. Basi hizo ndio sifa
kumi hujulikana kwazo mtu mwenye akili.

Sifa ya mjinga ni kumdhulumu anayechanganyikana naye, kumdhu-
lumu aliye chini yake, kumfanyia kiburi aliye juu yake. Huongea bila
kufikiri, na akiongea hutenda dhambi na akinyamaza husahau. lwapo
utamfika mtihani basi huuendea pupa na kumcharua. Huwa mzito
aonapo jambo la heri huku akijitenga nalo, hana khofu dhidi ya dham-
bi zake za mwanzo wala hatetemeki dhidi ya umri wake uliyobaki na
dhambi alizonazo. Huwa mzito na mwenye kuchelewa dhidi ya jambo
la heri. Hasikitikii heri yoyote iliyompita au aliyoipoteza. Hizo ni sifa
kumi za mjinga ambazo akili imenyimwa.”127

Vizito viwili: Kitabu na Kizazi (Ahlul-Bayt):
Mtume (s.a.w.w.) aliwachorea watu njia ya wema wa kweli akawapa

dhamana ya kuufikia wema huo iwapo tu watashikamana kwa
ukamilifu na mafunzo aliyoyabainisha, hivyo akawapa ufupi wa njia

127 Ameipokea ndani ya kitabu Maniyyatul-Murid kutoka kwa Imam
Ridhaa (a.s.) kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Tazama hadithi hii kwa
urefu ndani ya kitabu Tuhful-Uqul.
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ya wema ambayo inawakilishwa na kitendo cha kushikamana na asili
na misingi miwili ambayo hutegemeana nayo ni: Kitabu cha
Mwenyezi Mungu na kizazi chake, Akasema:

“Enyi watu, hakika mimi nawatangulia nanyi mtanikuta katika hodhi.
Fahamuni kuwa mimi nitawauliza kuhusu vizito viwili, hivyo
angalieni jinsi gani mtahusika navyo baada yangu. Hakika Mpole
mtoa habari amenipa habari kuwa: Hakika hivyo viwili havitoachana
mpaka vinikute. Nilimwomba Mola Wangu hivyo na akanipa.
Fahamuni hakika mimi nimewaachieni Kitabu cha Mwenyezi Mungu
na kizazi changu Ahlul-Bayt, hivyo msiwatangulie mtafarikiana, wala
msiwaache mtaangamia na wala msiwafunze hakika wao ni wajuzi
zaidi yenu. Enyi watu! Msiwe makafiri baada yangu ikawa baadhi
yenu wanawauwa wengine hivyo mkanikuta huku mkiwa kundi dogo
kama mfereji wa maji uliyoacha njia. Fahamuni kuwa Ali bin Abu
Talib ni ndugu yangu na wasii wangu, atapigania tafsiri ya Qur’ani
baada yangu kama nilivyopigania uteremkaji wake.”128

Mawaidha fasaha:

Mtume (s.a.w.w.) ambaye mwenendo wake ni fasaha tupu ana semi
fupifupi ambazo ni alama ya ufasaha wake, hivyo miongoni mwa
mawaidha yake ni:

“Enyi watu, mazungumzo ya kweli kabisa ni Kitabu cha Mwenyezi
Mungu na shikio imara ni neno la uchamungu, na mila bora kabisa ni
mila ya lbrahim, na mwenendo bora kabisa ni mwenendo wa
Muhammad, na mazungumzo matukufu kabisa ni kumtaja Mwenyezi
Mungu.

128 Nasikhut-Tawarikh, Juz. 3. Rejea ufafanuzi wa hotuba hii ndani ya
kitabu Tarikh Yaaqubiy, Juz. 2 Uk. 109.
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“Visa vizuri sana ni visa vya Qur’ani, mambo bora ni maamrisho na
mambo mabaya ni bidaa. Uongofu bora kabisa ni uongofu wa man-
abii, kifo bora ni kifo cha mashahidi, upofu zaidi ni kupotea baada ya
kuongoka. Kazi bora ni ile yenye kunufaisha, na uongofu bora ni ule
wenye kufuatwa. Upofu mbaya ni upofu wa moyo, na mkono wa juu
ni bora kuliko mkono wa chini. Kichache kinachotosheleza ni bora
kuliko kingi kisichofaa.

“Msamaha mbaya ni ule uombwao wakati kifo kimefika na majuto
mabaya ni majuto ya siku ya Kiyama. Kati ya makosa makubwa ya
ulimi ni uongo. Utajiri bora ni utajiri wa nafsi na maandalizi bora ya
safari ni uchamungu. Msingi wa busara ni kumwogopa Mwenyezi
Mungu na jambo bora uliyopewa moyo ni yakini. Kilevi husababisha
moto, na pombe ni mkusanyiko wa mikasa yote. Wanawake ni kamba
za ibilisi na ujana ni tawi la uwendawazimu.

“Chumo baya zaidi ni riba, na chakula kibaya zaidi ni kula mali ya
yatima. Mwema ni yule anayewaidhika kupitia mwenzake. Hakika
kila mmoja wenu atawekwa ndani ya dhiraa nne (Kaburini). Kipimo
cha vitendo ni mwisho wake na kila lijalo basi liko karibu.
Kumtukana muumini ni ufasiki na kumuua ni ukafiri. Kumla nyama
yake (kumsengenya) ni maasi na mali yake imeharamishwa kama
ilivyoharamishwa damu yake.

“Atakayemuomba Mwenyezi Mungu msamaha basi Mwenyezi
Mungu atamsamehe. Atakayesamehe basi Mwenyezi Mungu atam-
samehe na atakayevumilia katika msiba basi Mwenyezi Mungu atam-
pa badala.”129

129 Al-Bidayatu Wan-Nihayah, Juz. 5 Uk. 13, chapa ya Darul-fikri
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Muhtasari:

Mtume (s.a.w.w.) ni mfano hai wa ukamilifu wa mwanadamu. Pia
urithi wake ndio wenye thamani baada ya Qur’ani. Hakika yeye
alikunywa toka chemchemu ya ufunuo mpaka akabubujisha ukamili-
fu wake kwa wanadamu kwa kiwango kinachotosheleza kuwapeleka
wanadamu mbele upande wa ukamilifu na kuwafikisha kileleni mwa
ukamilifu.

Tumechagua mifano ya ufasaha wake na semi zake fasihi kuhusu
akili, elimu na njia ya kufikia wema na ukamilifu. Tumechagua kwa
kiwango ambacho kitawaangazia wenye kufuata njia yake, hivyo
wale watafuta ukweli hawatojizuia kutumia madhumuni ya semi hizo.
Maswali:

1. Akili ni nini? Na ina nafasi gani katika maisha ya mwanadamu?

2. Ni kipi kinachotokana na akili. Taja sifa ambazo haziachani na
akili?

3. Tunatafuta elimu kutoka wapi? Na ni zipi hatua za utafutaji elimu?
4. Ni ipi nafasi ya elimu katika maisha ya mwanadamu?

5. Ni vipi hivyo vizito viwili? Na kila kimoja kina mahusiano gani na
kingine?

6. Ni zipi sifa mahsusi za Qur’ani?

7. Ni ipi nafasi ya kizazi cha Mtume kwa Mtume (s.a.w.w.)?
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Somo la tisa
Dondoo za maisha ya mbora wa mawasii
Kiongozi wa waumini Ali bin Abu Talib

Baada ya kifo cha nabii wa mwisho Muhammad (s.a.w.w.) uongozi
wa Mwenyezi Mungu unaendelea kwa mawasii kumi na wawili toka
kizazi chake. Kizazi ambacho Mwenyezi Mungu alikitakasa na
kukiondolea uchafu nao ni Maimam wema waongozaji upande wa
haki na makhalifa wema ambao Mtume (s.a.w.w.) aliwaacha pamoja
na Qur’ani tukufu. Akauambia umma wake ushikamane navyo pamo-
ja ili wapate mafanikio na wema hapa duniani na kesho Akhera. Imam
Ali bin Abu Talib (a.s.) ndiye Imam wa kwanza kati ya Maimam vion-
gozi wema na kati ya makhalifa wa Mwenyezi Mungu na watawala
Wake katika ardhi Wake.

Mtume (s.a.w.w.) alitoa maelezo juu ya uimamu wake,130 hiyo ni
baada ya kumlea yeye mwenyewe na kumpandikiza elimu yake, sifa
zake nzuri na maadili yake mazuri. Akafahamika kwa kufuata haki,
jihadi yake, kujitolea kwake, kumwabudu Mwenyezi Mungu na
kupenda kuhami ujumbe wa Mola Wake. Hivyo akamkabidhi jukumu
baada ya kuubainishia umma jinsi yeye anavyostahiki na kufaa cheo
hiki cha uwasii na uongozi. Alibainisha hayo tangu mwanzo wa
utume wake uliobarikiwa.

Imam Ali aliwatangulia maswahaba wote katika kuukubali ujumbe
wa Mwenyezi Mungu huku akiwatangulia ndugu wote wa karibu wa

130 Al-Muraj’ati cha Sayyid Abdul-Husayn Sharafudin, namba 20 na 68.
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Mtume (s.a.w.w.) katika kumsaidia Mtume (s.a.w.w.).131 Akamhami

katika kipindi chote cha zama za Makka.132 Akalala kitandani kwa
Mtume (s.a.w.w.) usiku wa kuhamal33 huku akifidia nafsi yake dhidi
ya nafsi ya Mtume (s.a.w.w.). Aliendelea kuuhami Uislamu kipindi
chote cha miaka yote ya matatizol34 huku akitii amri za Mtume Kati-
ka kila jambo na kila sehemu.

Kukua kwa Imam Ali bin Abu Talib na
hatua za maisha yake

Nasaba yake ing’aayo:

Imam Ali (a.s.) ametokana na kuzaliwa na wazazi wawili watukufu
watakasifu ambao hawajachafuliwa na shirki wala uchafu wa
kijahiliya. Imam Ali (a.s.) amesema: “Naapa kwa Mwenyezi Mungu
baba yangu wala babu yangu Abdul Muttalib wala Hashim wala
Abdul Manafi katu hawakuabudu sanamu....... Walikuwa wakiswali
wakielekea Al-Kaaba kwa kufuata dini ya Ibrahim huku wakishika-
mana nayo.135 Hivyo baba ni Abu Talib na jina lake ni Abdu Manafi.
Babu ni Abdul Mutalib na jina lake ni Shaybatul-hamdi. Babu wa

131 Taarikh Tabariy, Juz. 2, Uk. 403. lhgaqul-Hagi, Juz. 4 Uk. 58-70.
Shawahidut-Tanziil, Juz. 1, Uk. 420.

132 Al-Managib cha Shahru Ashuub, Juz. 2, Uk. 65. Aayanus-Shia, Juz. 1,
Uk. 372.

133 Al-Mustadraku alas-Sahihayni, Juz. 3, Uk. 4. Biharul-An’war, Juz. 19,
Uk. 28.

134 |mam Al alishiriki vita vyote kasoro vita vya Tabuk, kwa mfano tu rejea
kitabu Al-Managib, Juz. 2, Uk. 81. Qadatuna, Juz. 2, Uk. 78-148.

135 Tazama Imam Abu Talib cha Fakhar bin Muidu Al-Musawiy. Al-Ghadiri
ya Amini, Juz. 7, Uk. 330.
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baba yake ni Hashim na jina lake ni Amru mtoto wa Abdu Manafi na
jina lake ni Al-Mughira mtoto wa Quswayyi mtoto wa Kilabi mtoto
wa Murrat mtoto wa Luayyi mtoto wa Ghalib mtoto wa Fahri mtoto
wa Malik mtoto wa An-Nadhar mtoto wa Kinanat mtoto wa
Khuzaymat mtoto wa Mudrikat, mtoto wa Iliyasa, mtoto wa Mudhar,
mtoto wa Nazar, mtoto wa Maaddi, mtoto wa Adinan. Adinan ana-
tokana na Ismail mtoto wa Ibrahim kipenzi cha Mwenyezi Mungu.”

Abu Talib ni mdogo wa Abdullah mzazi wa Mtume (s.a.w.w.) kwa
baba na mama. Alimlea Mtume (s.a.w.w.) utotoni mwake huku akim-
nusuru ukubwani, akamtetea na kumlinda huku akivumilia maudhi
toka kwa mushrikina wa kiquraishi huku akimlinda dhidi yao. Hivyo
kwa ajili yake akapatwa na matatizo makubwa huku akikumbana na
misukosuko mikali lakini akavumilia katika kumnusuru na Kkusi-
mamisha jambo lake mpaka maquraishi wakakata tamaa dhidi ya
Mtume (s.a.w.w.) kwani walikuwa wameshindwa mpaka alipofariki
Abu Talib.

Hakuamrishwa kuhama isipokuwa baada ya kufariki Abu Talib. Abu
Talib alikuwa muislamu asiyedhihirisha Uislamu wake, kwani laiti
angekuwa akidhihirisha basi asingeweza kumnusuru Mtume wa
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) kikamilifu kama alivyomnusuru. Zaidi
ya hapo ni kuwa Abu Talib alikubali usahihi wa unabii wa Mtume
(s.aw.w.) mara nyingi katika mashairi yake mfano kauli yake:
“Ukanilingania nami nikajua kuwa wewe ni mkweli. Umesema kweli
na kabla ya hapo ulikuwa mwaminifu. Nilijua kuwa dini ya
Muhammad ni dini bora kati ya dini zote za mwanadamu”.136

Mama yake ni Fatima binti Asad bin Hashim bin Abdul Manafi bin
Quswayyi.Yeye ndiye binti wa kwanza toka familia ya Hahim
aliyezaa na kijana wa familia ya Hashim. Imam Ali (a.s.) alikuwa

136 payanus-Shia, Juz. 1, Uk. 324.
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ndiye mtoto wake mdogo kati ya watoto wake ambao ni Jafar, Agil na
Talib. Mama yake aliukubali Uislamu baada ya watu kumi wa mwan-
z0. Mtume (s.a.w.w.) alikuwa akimkirimu na kumtukuza huku
akimwita: Mama yangu. Na alipokaribiwa na umauti alimuusia
Mtume (s.a.w.w.) na Mtume akakubali usia wake na hivyo akamsalia
na kumshusha ndani ya mwanandani na kumlaza humo, hayo ni baada
ya kumvisha kanzu yake (ya Mtume). Hapo maswahaba zake
wakamwambia: “Hatujaona ukifanya kwa yeyote mfano wa uliy-
ofanya kwake.” Akajibu: “Hakuna mtu aliyekuwa mwema kwangu
baada ya Abu Talib zaidi yake. Hakika nimemvisha kanzu yangu ili
avishwe mapambo ya peponi, na nimemlaza na kanzu hiyo ili uzito
wa kaburi uwe mwepesi kwake.”137

Al-Mufid na At-Tabariy wameongeza kuwa: “Mtume (s.a.w.w.) alim-
tamkisha akiri utawala wa mwanae Ali (a.s.). Riwaya hiyo ni maaru-
fu.138 Na yeye ndiye mwanamke wa kwanza aliyetoa kiapo cha utii
kwa Mtume wa Mwenyezi Mumgu (s.a.w.w.) kati ya wanawake
wote.139

Kuzaliwa kwake kulikobarikiwa:

Mashuhuri ni kuwa alizaliwa Makka ndani ya Nyumba Tukufu ya
Mwenyezi Mungu (Al-Kaaba), siku ya ljumaa, siku ya kumi na tatu
ya mfungo kumi (Rajab) mwaka wa thelathini tangu kutokea kwa
tukio la mwaka wa tembo.140

Al-Hakim An-Nisabury amesema: “Zimeenea habari kuwa Fatima
binti Asad alimzaa kiongozi wa waumini Ali bin Abu Talib ndani ya

137 shar’hu Nahjul-Balaghah, Juz. 1, Uk. 13-14.
138 Al-Ir’shadi, Juz. 1, Uk. 5. lilamul-Waraa, Juz. 1, Uk. 306.
139 shar’hu Nahjul-Balaghah, Juz. 1, Uk. 13-14.
140 Al-1r'shadi, Juz. 1, UK. 5.
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Al-Kaaba.”141

Al-Mufid na wenzake wamesema: “Hakuzaliwa yeyote yule ndani ya
Al-Kaaba kabla yake wala baada yake. Mwenyezi Mungu alifanya
hivyo kwa ajili ya kumpa heshima na kutukuza nafasi yake.”142

Mama wa Ammarat binti Ubadat amesema: “Abu Talib alimshika
mkono Fatima binti Asad akaenda naye Kaaba kisha akamwambia:
“Kaa kwa jina la Mwenyezi Mungu,” hapo akapatwa na uchungu
kisha akajifungua kijana mwenye furaha msafi aliyesafika ambaye
sijamwona mwingine kwa uzuri wa uso wake. Hapo akamwita jina,
Ali, na Mtume (s.a.w.w.) akambeba mpaka nyumbani kwa
Fatima.”143

Kupewa jina na lakabu zake:

Ibnu Abul-Hadid na wenzake wamesema: “Hakika jina lake la kwan-
za aliloitwa na mama yake ni Haydar (Simba) likiwa ni jina la babu
yake, yaani baba wa mama yake Asad (Simba) bin Hashim. Ndipo
baba yake akambadili jina na kumwita Ali.”144

Mtume (s.a.w.w.) akampa kuniya ya Abu-Turab, hiyo ni baada ya
kumuona yuko katika hali ya sijida huku uso wake umo ndani ya
udongo. Jina hili ndilo alilolipenda sana yeye mwenyewe.145

141 Al-Mustadrak alas-Sahihayn, Juz. 3, Uk. 483.
142 Al-Ir’shadi, Juz. 1, Uk. 5. Al-Fusulul-Muhimmah, Uk. 30.
143 Kashful-Ghummah, Juz. 1, Uk. 59 na 60.
144 shar*hy Nahjul-Balaghah, Juz. 1, Uk. 12. Kashful-Ghummah, Juz. 1,
Uk. 61.
145 lilamul-Waraa, Juz. 1, Uk. 307. Shar’hu Nahjul-Balaghah, Juz. 1, Uk.
11
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Mwanawe Hasan (a.s.) wakati wa uhai wa Mtume (s.a.w.w.) alikuwa
akimwita baba Husain. Huku mwanae Husain akimwita baba Hasan.
Pia aliitwa baba wa wajukuu wawili na baba wa manukato mawili.
Mtume alimpa lakabu ya: Kiongozi wa waumini (Amirul-Mu’minin),
huku muhajirina na ansari wakimwita kwa lakabu hiyo.146

Pia alipewa lakabu ya Mteule {Al-Murtadha}, walii wa Mwenyezi
Mungu, kipenzi cha Mwenyezi Mungu, wasii wa Mtume wa
Mwenyezi Mungu, Khalifa wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, Simba
wa Mwenyezi Mungu, upanga wa Mwenyezi Mungu, ndugu wa
Mtume, bwana wa waarabu, Kijana wa kiquraishi, mgawa pepo na
moto, Lango wa Jiji la Elimu, bwana wa waislam, jemedari wa wau-
mini, kiongozi wa kundi mashuhuri, Imam wa wachamungu na
mkweli mno.

Baada ya kifo cha Mtume (s.a.w.w.) lakabu yake mashuhuri ilikuwa
ni wasii.147 Lakabu hii ilikuwa mashuhuri kwake tangu mwanzo,
hivyo ikaenea sana mpaka ikachukua nafasi ndani ya vitabu vya lugha
mfano: Lisanul-Arab, Tajul-Urus na vinginevyo. Wasomi (Baadhi)
wa Kisunni walijitahidi sana kutaka kuficha habari za uwasii wake na
kutaka kuleta tafsiri nyingine kinyume na ile iliyoenea.148

Malezi na makuzi yake:
Haraka sana Mtume (s.a.w.w.) alimtilia umuhimu maalumu Imam Ali

bin Abu Talib (a.s.), alimpenda sana na kumwambia mama yake:
“Weka kitanda chake karibu na kitanda changu.” Mtume alikuwa

146 ghar’hu Nahjul-Balaghah, Juz. 1, Uk. 12, 13, 143.

147 shar*hu Nahjul-Balaghah, Juz. 1, Uk. 12, 13, 143.

148 Tazama kitabu Maalim Madrasatayn, Juz. 1 Uk. 295 — 340, chapa ya
tano.
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akitawala sana malezi yake, hivyo alikuwa akimtoharisha Ali wakati
wa kuogeshwa na akimuwekea maziwa mdomoni wakati wa kunywa
maziwa. Alichezesha kitanda chake wakati wa kulala huku akimbem-
beleza awapo macho. Akimbeba kifuani kwake na shingoni huku
akisema: “Huyu ni ndugu yangu, walii wangu, mwenye kuninusuru,
mteule wangu, tegemeo langu, kinga yangu, mkwe wangu, wasii
wangu, mme wa binti yangu, wasii wangu na khalifa wangu
mwaminifu”. Daima alikuwa akimbeba na kuzunguka nae katika mil-
ima na mabonde ya Makka.149

Imam Ali (a.s.) yeye mwenyewe amefafanua makuzi yake ya mfano
ambayo yamejaa heshima kwa kiwango cha juu, akasema katika hotu-
ba yake kuwa: “Mnajua nafasi yangu kwa Mtume wa Mwenyezi
Mungu, ukaribu wa karibu na nafasi mahsusi niliyonayo kwake.
Alinilea nikiwa mtoto akinikumbatia kifuani mwake na kitandani
kwake. Akinigusisha mwili wake, akininusisha harufu yake. Alikuwa
akitafuna kitu kisha akinilisha, hakupata uongo wa kauli yoyote toka
kwangu, wala kosa lolote la kitendo.

Nilikuwa nikimfuata kama mtoto aliyeachishwa ziwa amfatavyo
mama yake, huku kila siku akiniinua juu kwa kuniongezea sehemu ya
maadili yake huku akiniamrisha kumfuata. Kila mwaka alikuwa
akienda pango la Hira hakuna anayemuona isipokuwa mimi tu. Wala
hakuna nyumba hata moja kipindi hicho iliyokuwa imekusanya wais-
lam wasiyokuwa Mtume, Khadija na mimi nikiwa watatu wao,
nikiona nuru ya wahyi na utume huku nikinusa harufu ya unabii.

Nilisikia mlio wa shetani pindi wahyi ulipomshukia Mtume, nikase-
ma: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu ni sauti ya nini hii?”
Akajibu: “Huyu ni shetani amekata tamaa dhidi ya kuabudiwa, haki-

149 Kashful-Ghummabh, Juz.1, Uk. 60.
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ka wewe unasikia ninayosikia na unaona nionayo isipokuwa wewe si
nabii lakini wewe ni waziri na hakika wewe upo juu ya heri.”150

Hatua za maisha yake:

Kuanzia alipozaliwa mpaka Mtume (s.a.w.w.) alipopewa utume,
nacho ni kipindi cha miaka kumi.

Kisha kipindi cha miaka kumi kuanzia alipopewa Mtume (s.a.w.w.)
utume mpaka alipohama.

Kisha kipindi cha miaka kumi mpaka alipofariki Mtume (s.a.w.w.).
Kisha miaka ishirini na tano mpaka kumalizika utawala wa Uthmani.
Kisha miaka mitano ambayo ndio muda wa serikali yake.
Muhtasari:

Ali bin Abu Talib (a.s.) alitokana na asili ile ile aliyotokana nayo
Mtume (s.a.w.w.) hivyo nasaba yake na nasaba ya Mtume (s.a.w.w.)
ni moja.

Ali (a.s.) alitofautiana na maswahaba wengine kwani hakuna shirki
yoyote iliyomuingia. Kisha akawa ni mtu mahsusi kwa Mtume
(s.a.w.w.) hivyo akawa akimfunza mafunzo yatokanayo na hekima za
Mwenyezi Mungu na elimu ya Mola Wake, jambo ambalo hakulipata
swahaba mwingine yeyote.

Ali (a.s.) alidhihirisha utiifu na ufuataji kamilifu kwa ajili ya
Mwenyezi Mungu na Mtume Wake (s.a.w.w.), akajipamba kwa

150 Nahjul-Balaghah, hotuba ya 192.
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maadili mazuri, akajitolea nafsi na kila lenye thamani kwa ajili ya
itikadi ya Uislamu.

Mwenyezi Mungu alimteua awe wasii wa Mtume Wake (s.a.w.w.)
hivyo akasimamia jukumu la uwasii kwa ukamilifu mpaka adui
akakiri hilo kabla ya rafiki.

Imam Ali (a.s.) alibeba majina na lakabu nzuri ambazo zinaonyesha
jinsi alivyoshikamana sana na Mwenyezi Mungu na alivyokuwa na
itikadi salama ya Mwenyezi Mungu na maadili bora mazuri.

Maswali:

1. Ni jukumu gani ambalo Mtume (s.a.w.w.) alimpa Imam Ali (a.s.)
baada yake?

2. Ni kitu gani kinachomtofautisha Imam Ali (a.s.) na maswahaba
wengine wa Mtume (s.a.w.w.)?

3. Elezea jinsi gani Imam Ali (a.s.) alivyokuwa Khalifa wa Mtume
(s.a.w.w.) na wala si mwingine?

4. Ni uhusiano gani wa kinasaba uliyopo kati ya Mtume Muhammad
na Imamu Ali?

5. Ni karama zipi ambazo Mwenyezi Mungu alimfadhilisha kwazo
Imam Ali (a.s.) wakati wa kuzaliwa kwake? Andika riwaya na yote
unayoweza kuyapata ndani ya riwaya hiyo.

6. Kwa nini jina la Abu Turab ndilo alilolipenda sana Imam Ali?

7. Imam Alli (a.s.) aliishi na Mtume (s.a.w.w.) miaka mingapi?
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Somo la kumi

Mwonekano wa utu wa Imam
Ali bin Abu Talib (a.s.)

Sifa za ukamilifu zilikusanyika kwa Imam Ali bin Abu Talib. Alikuwa
na sifa nzuri za kusifika, mahsusi za kupendeza, nasaba bora na shara-
fu tukufu, asili takatifu na nafasi yenye kuridhiwa. Sifa ambazo
hakubahatika kuzipata mtu yeyote mwingine, kwani yeye ni jemedari
wa waumini, mbora wa mawasii na khalifa wa kwanza wa Mtume
(s.a.w.w.) kati ya makhalifa waongozao kwa amri ya Mwenyezi
Mungu.

Maelezo ya Mtume (s.a.w.w.) na Qur’ani tukufu vimeeleza wazi
kuhusu umaasumu wake dhidi ya kila uchafu.151 Mtume (s.a.w.w.)
akaapizana na wakristo wa Najran kupitia yeye, mkewe, na wanawe
wawili.152 Pia alimfanya ni kati ya ndugu zake wa karibu ambao
tumewajibishwa kuwapendal®3 huku mara kwa mara Mtume
(s.a.w.w.) akitueleza wazi kuwa wao ni sawa na Kitabu kitukufu,194
hivyo huokoka yule atakayevishika viwili hivyo na huangamia yule
atakayeviacha.

Imam Ali bin Abu Talib (a.s.) aliishi zama za Mtume (s.a.w.w.) na
utume, kuanzia pale ufunuo ulipoanza kushuka mpaka ulipokatika
kwa kufariki Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) huku akiwa na
nafasi ya juu ambayo hutamaniwa. Nayo ni katika kumhami Mtume

(s.a.w.w.) na utume muda wote wa miaka ishirini na tatu, ikiwa ni
151. Al-Ahzab: 33.

152. Al Imran: 61.
153. Shuraa: 23.
154 Tazama hadithi ya vizito viwili katika somo la nane.
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jihadi yenye kuendelea na mapambano endelevu ya kuhami Uislamu
na tukufu zake. Hivyo misimamo yake, utendaji wake na sifa zake
vimejiakisi katika Aya za Kitabu kitukufu na maelezo ya hadithi za
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).

Ibnu Abbas amesema: “Ziliteremka Aya mia tatu kuhusu fadhila za
Ali (a.s.),195 hakuna Aya iliyoteremka na ibara ya: “Enyi mlioamini”
isipokuwa Ali (a.s.) ndio kiongozi na mlengwa wa mwanzo katika
Aya hiyo.156 Hakika Mwenyezi Mungu amewalaumu wafuasi wa
Muhammad katika baadhi ya Aya za Qur’ani lakini hakumtaja Ali
(a.s.) isipokuwa kwa heri.”157

Kutokana na kukithiri Aya zilizoteremka kuhusu fadhila za Ali (a.s.)
baadhi ya wasomi wa zamani wameandika vitabu mahsusi ambavyo
vimekusanya Aya zilizoteremshwa kwa ajili yake. Hivyo hapa
tutaashiria baadhi ya Aya ambazo wanahadithi wameeleza wazi kuwa
ziliteremshwa kwa ajili yake.

Imepokewa kutoka kwa Ibnu Abbas kuwa: “Ali (a.s.) alikuwa na
dirhamu nne tu huku akiwa hana nyingine, hivyo usiku akatoa sada-
ka dirhamu moja, mchana dirhamu moja, na dirhamu nyingine
akaitoa sadaka kwa siri na nyingine kwa dhahiri, hapo Mwenyezi
Mungu akateremsha Aya isemayo: “Wale watoao mali zao usiku na
mchana, kwa siri na dhahiri, basi wana malipo yao kwa Mola wao,
wala haitakuwa khofu juu yao wala hawatahuzunika.”158

Ibnu Abbas amesema: “Ali (a.s.) alitoa sadaka pete yake huku akiwa

155 Al-Futuhatl-1slamiyyah, Juz. 2, Uk. 516. Tarikh Baghdad, Juz. 6, Uk.
221. Sawaiqul-Muhrigah, UK. 76. Pia tazama kitabu Shawahidut-Tanzil na
Nurul-Abswar, UK. 87 — 90.

156 Kashful-Ghummah, Uk. 93.

157 Yanabiul-Mawadda, UK. 93.

158 Al-Bagarah: 274. Rejea kitabu Yanabiul-Mawadda, Uk. 93.
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katika hali ya rukuu. Mtume (s.a.w.w.) akamuuliza mwombaji: “Ni
nani aliyekupa pete hii?” Akajibu: “Ni yule aliye katika hali ya rukuu,
hapo Mwenyezi Mungu akateremsha Aya isemayo: “Hakika kiongozi
wenu khasa ni Mwenyezi Mungu na Mtume wake na walioamini
ambao husimamisha Swala na hutoa Zaka na hali ya kuwa
wamerukuu.”159

Aya ya utakasol60 imemfanya Ali (a.s.) kuwa kati ya Ahlul-Bayt wa
Mtume (s.a.w.w.) ambao wametakaswa dhidi ya kila uchafu, huku
Aya ya maapizanol6l ikimfanya kuwa nafsi ya Mtume (s.a.w.w.).

Ama Sura Insan imeashiria ukunjufu wa moyo aliyonao Ali (a.s.) na
watu wa nyumba ya Mtume (s.a.w.w.) na jinsi wanavyomwogopa
Mwenyezi Mungu. Pia imebeba ushahidi wa Mwenyezi Mungu
kuthibitisha kuwa wao ni watu wa peponi.162 Waandishi wa vitabu
Sahihi sita na wengineo miongoni mwa wanazuoni wa hadithi wame-
tenga milango mahsusi ndani ya vitabu vyao inayoelezea fadhila za
Imam Ali (a.s.) kupitia hadithi za Mtume wa Mwenyezi Mungu.

Wanadamu ndani ya historia yao ya muda mrefu hawajamwona mtu
bora kuliko Ali (a.s.) baada ya Mtume wa Mwenyezi Mungu
(s.a.w.w.). Wala hakuna mtu ambaye fadhila zake zimeandikwa kama
zilivyoandikwa fadhila za Imam Ali (a.s.). Japokuwa muda wote wa
utawala wa kizazi cha Umayya maadui na wanafiki walimwelekezea
matusi na kashfa juu ya mimbari zao wakiwa na lengo la kumtia
159 Al-Maidah: 55. Rejea kitabu Tafsir Tabari, Juz. 6, Uk 156. Na Tafsir
Al-Baydhawiy.

160 Al-Ahzab: 33. Rejea Sahihi Muslim, fadhila za maswahaba.

161 Al Imran: 61. Sahihi Tirmidhiy, Juz. 2, UK. 300.

162 al-Kashafu cha Az-Zamakhshar. Ar-Riyadh an-Nadhrah cha Tabariy,

Juz. 2, Uk. 207.
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dosari, lakini hawakupata sehemu yoyote kwake yenye dosari na
aibu.

Kati ya kauli za Umar bin Al-Khatab ni: “Mtume wa Mwenyezi
Mungu alisema: ‘Hakuchuma mchumaji mfano wa fadhila za Ali,
kwani yeye humwongoza mfuasi wake kwenye uongofu na
humzuwia dhidi ya maangamio.”163

Imam Ali (a.s.) aliulizwa: “Kwa nini wewe una Hadithi nyingi kuliko
maswahaba wengine wa Mtume (s.a.w.w.)?” Akajibu: Hakika mimi
nilikuwa nimuulizapo ananijibu, na ninyamazapo hunianza”.164

Imepokewa kutoka kwa Ibnu Umar kuwa: Siku Mtume (s.a.w.w.) ali-
pounga undugu kati ya maswahaba zake, Ali alikuja huku macho yake
yakidondoka machozi, hapo Mtume (s.a.w.w.) akamwambia Ali (a.s.):
“Wewe ni ndugu yangu hapa duniani na kesho Akhera.”165

Imepokewa kutoka kwa Abu Layla Al-Ghaffariy kuwa alisema:
“Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) akisema: “Baada
yangu itatokea fitina, basi ikitokea hali hiyo shikamaneni na Ali bin
Abu Talib, hakika yeye ndiye wa kwanza kuniamini, na ndiye wa
kwanza atakayenipa mkono siku ya Kiyama, yeye ni mkweli mno, na
yeye ndiye atakayefarakisha kati ya haki na batili ya umma huu, yeye
ndiye jemedari wa waumini na mali ndio jemedali wa wanafiki.”166

Makhalifa wote wamekiri kuwa Ali (a.s.) ndiye mjuzi zaidi kuliko

163 Ar-Riyadh an-Nadhrah cha Tabariy, Juz. 1, UK. 166.

164 Tabagat cha Ibnu Saad, Juz. 2 Uk. 338. Hilyatul-Awliyai, Juz. 1, UK. 68.
165 synan Tirmidhiy, Juz. 5 Uk 595, hadithi ya 3720.

166 Al-1sabat cha Ibnu Hajar, Juz. 4, Uk. 171, namba 994. Majmauz-Zawaid,

Juz. 1, Uk 102.
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maswahaba wote na ndiye anayefahamu sheria zaidi kuliko maswa-
haba wote, na kuwa laiti si Ali (a.s.) basi wangeangamia, mpaka
ikafikia kauli ya Umar kuwa mfano halisi, nayo ni: “Laiti kama si Ali
Umar angeangamia.”167 Imepokewa kutoka kwa Jabir bin Abdullah
Al-Answar kuwa alisema: “Tulikuwa hatuwatambui wanafiki
isipokuwa kwa kumchukia Ali bin Abu Talib (a.s.).”

Zilipomfikia Muawiya habari za kuuwawa Ali (a.s.) alisema: “Sheria
na elimu yote imeondoka kwa kifo cha mwana wa Abu Talib.”168

As-Shaabiy amesema: “Ali bin Abu Talib ndani ya umma huu ni sawa
na Masihi mwana wa Mariam kwa wana wa lIsrael: Kuna kundi
lililompenda mpaka likakufuru ndani ya mapenzi yake, na kundi
lingine likamchukia hivyo likakufuru kwa kumchukia.”169 Alikuwa
mkarimu sana. Alikuwa na maadili ayapendayo Mwenyezi Mungu
katika ukarimu, katu hakuwahi kumjibu mwombaji hapana sina.170

Swaa’swaa’ bin Swawhan alimwambia Ali bin Abu Talib siku aliy-
opewa kiapo cha utii kuwa: “Naapa kwa Mwenyezi Mungu ewe kion-
gozi wa waumini! Hakika umeupamba ukhalifa lakini wenyewe hau-
jakupamba, umeuinua lakini wenyewe haujakuinua, na wenyewe
unakuhitajia sana kuliko wewe unavyoubhitajia.”

Ibnu Shabramat amesema: “Hakuna mtu yeyote asiyekuwa Ali bin
Abu Talib mwenye uwezo wa kusema juu ya mimbari:
‘Niulizeni.””171

Qaagaa bin Zararat alisimama kaburini kwa Imam Ali (a.s.) kisha

167 sharhu Nahjul-Balagha, Juz. 1, Uk. 6. Tadhkiratul-Khuwas, UK. 87.
168 Al-Istiab pambizoni mwa Al-Isabat, Juz. 3, Uk. 45.
169 Al-Aqdu Al-Farid, Juz. 2, Uk. 216.
170 sharhu Nahjul-Balaghah, Juz. 1, Uk. 7.
1. Aayanus-Shia, Juz. 3, kifungu cha 1 Uk. 103
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akasema: “Radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako ewe kiongozi
wa waumini, naapa kwa Mwenyezi Mungu kuwa hakika uhai wako
ulikuwa ni ufunguo wa kheri, na laiti watu wangekukubali basi
wangekula toka juu yao na toka chini ya miguu yao, lakini wao
wameidharau neema na wakaijali sana dunia.”172

Muhtasari:

Imam Ali (a.s.) alijitenga kwa kuwa na sifa mahsusi ambazo zilimto-
fautisha na maswahaba wengine, zikamwajibisha awashinde wote
waliotaka kulingana nae miongoni mwa maswahaba na wasiokuwa
maswahaba. Aya za Qur’ani zimejaa fadhila hizi za pekee huku
maelezo ya Mtume (s.a.w.w.) yakiashiria sifa hizi zilizomtofautisha
Ali (a.s.) na wengine.

Ushahidi wa maswahaba na waliokuja baada ya maswahaba
unaashiria undani wa fadhila za Ali (a.s.) ndani ya umma huu
japokuwa watu wengi hawakufuata uimamu wa mtu huyu mtukufu.

Maswali:

1. Taja alama za utu wa Imam Ali (a.s.) katika nyanja za: Elimu, she-
ria, imani, ushujaa, ujasiri, ukaribu wake na Mtume (s.a.W.w.),
haiba, unyenyekevu na kutoipenda dunia kama alivyoonekana na
wenzake?

2. Je unaweza kutoa sura halisi kuhusu jinsi utu wa Imam Ali (a.s.)
ulivyoathiri katika safari ya tablighi ya Mwenyezi Mungu kwa
mujibu wa mtazamo wa wenzake?

3. Ikiwa fikira na rai zote zinamsifu Imam Ali (a.s.), basi ni kwa nini
172 Tarikh Yaaqubiy, Juz. 2, Uk. 213.
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hakupewa haki yake?

4. Taja Aya tatu za Qur’ani zinazoashiria muhtasari wa fadhila na sifa
mahsusi za Imam Ali (a.s.)?

5: Taja hadithi tatu mashuhuri za Mtume (s.a.w.w.) zinazomwinua Ali
bin Abu Talib (a.s.)?

Somo la kumi na moja

Sifa za Imam Ali (a.s.) na
mwonekano wake

Kuifuata haki:

Shakhsia ya Imam Ali (a.s.) ilikuwa na alama dhahiri ambayo ndio
makusanyikio ya sifa zake zote na mazalisho ya ukamilifu wake wote,
nayo ni kuifuata haki vyovyote itakavyokuwa na popote
itakapokuwepo. Kufuata kwake haki kulipatikana tangu kipindi cha
mwanzo cha uhai wake kwa kutii amri za Mwenyezi Mungu na
Mtume Wake (s.a.w.w.) bila mipaka. Pia kujitokeza kwake daima
katika kupambana kwa ajili ya malengo ya utume na uongozi ulio-
takasika, kumfuata nabii kiongozi kwa ukamilifu na kujijenga
kiukamilifu kwa ajili ya amri zote za uongozi huu uliyonyooka.

Hivyo kwa ajili hii akastahiki kuwa khalifa wa Mtume (s.a.w.w.),
naibu mtekelezaji, na mwaminifu mwenye moyo mkunjufu katika
kutimiza malengo ya Mtume (s.a.w.w.) na makusudio ya utume,
kwani sifa zote nzuri za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) zilipatikana vizuri
kwa Imam Ali (a.s.).
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Ibada yake:

Imam Ali (a.s.) amesema: “Hakika kuna watu wanamwabudu
Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kutamani, hakika hiyo ni ibada ya
wafanya biashara. Na hakika kuna watu wanamwabudu Mwenyezi
Mungu kwa ajili ya kuogopa, hakika hiyo ni ibada ya mtumwa. Na
kuna watu wanamwabudu Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kumshuku-
ru, hakika hiyo ni ibada ya watu huru.”173

Ibnu Abul-Hadid Al-Muutaziliy amesifia ibada ya Imam Ali (a.s.)
kwa kusema: “Alikuwa ni mfanya ibada sana, mwenye kuswali na
kufunga kuliko watu wote. Watu wamejifunza Swala za usiku,
kushikamana na nyuradi na swala za Sunna kutoka kwake.
Unasemaje kuhusu mtu ambaye kutokana na kuhifadhi uradi wake
amefikia kutandikiwa busati la ngozi usiku katikati ya vita siku ya
usiku wa Hariri, akavuta uradi wake huku mishale ikidondoka
mikononi mwake na mingine ikipita juu ya masikio yake kulia na
kushoto lakini hatetemeshwi na hayo, wala hasimami mpaka amalize
jukumu lake. Unasemaje kuhusu mtu ambaye kutokana na kurefusha
sijida yake bapa lake la uso lilikuwa na sugu kama sugu za ngamia.?”

Ukifuatilia dua zake na minong’ono yake ukaelewa yaliyomo ndani,
kuanzia jinsi anavyomtukuza Mwenyezi Mungu na kumtakasa,
mpaka anavyonyenyekea kwa ajili ya haiba na utukufu wa Mwenyezi
Mungu huku akimfuata kwa unyenyekevu, utajua ni jinsi gani alivy-
ozungukwa na ikhlasi na utafahamu ni ndani ya moyo upi zimetoka
dua hizo na ni kupitia ulimi gani imepatikana minong’ono hiyo.

173 Nahjul-Balaghah, semi fupi 237.
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Utawa wake:

Harun bin Antranti amepokea kutoka kwa baba yake kuwa alisema:
“Niliingia kwa Imam Ali (a.s.) huko Al-Khawranagi, yalikuwa maji-
ra ya masika nikamkuta kajifunika kitambaa chakavu. Nikamuuliza:
Ewe kiongozi wa waumini, hakika Mwenyezi Mungu amekuwekea
wewe na familia yako fungu katika mali hii, kisha wewe unajifanyia
hivyo? Akajibu: “Naapa kwa Mwenyezi Mungu, sikupata chochote
toka kwenu, wala sina chochote isipokuwa kipande hiki cha kitambaa
ambacho nilikuwa nacho toka Madina.”174

Imam Ali (a.s.) alisikika akisema juu ya mimbari: “Ni nani
atakayenunua upanga wangu huu? Laiti ningekuwa na thamani ya
kununulia shuka basi nisingeuuza.” Hapo akasimama mtu na kusema:
“Nakupa thamani ya shuka hivi sasa.”175

Mmoja wao akamletea Ali (a.s.) chakula kitamu Kizuri lakini Ali (a.s.)
hakukila, akakitazama na kusema: “Naapa kwa Mwenyezi Mungu
ewe chakula una harufu nzuri, rangi ya kupendeza na ladha nzuri,
lakini sipendi kuizoweza nafsi yangu mambo ambayo haijaya-
zowea.”176

Mashuhuri ni kuwa Ali (a.s.) hakupandanisha tofali juu ya tofali wala
nguzo juu ya nguzo. Alikataa kuishi ndani ya kasri la utawala amba-
lo lilikuwa limeandaliwa kwa ajili yake huko mji wa Kufa. Ibnu Abul-
Hadid ameelezea utawa wa Imam Ali (a.s.) akasema: “Katu hakushi-
ba chakula, na alikuwa mgumu wa kula na kuvaa, alikuwa akisema:

174 Hilyatul-Awliyai, Uk. 82. Al-Kamil fi Tarikh, Juz. 2, Uk. 442.

175 Al-Managib cha Al-Khawarazmi, Uk. 69. Kashful-Ghummah, Juz. 1,
Uk. 232.

176 Tadhkiratul-Khuwas, Uk. 115.
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“Msiyafanye matumbo yenu kuwa makaburi ya wanyama.”177
Msamaha na upole wake:

Ibnu Abul-Hadid amesema: “Ama kuhusu upole na msamaha,
alikuwa mpole sana anapokosewa na msamehevu sana dhidi ya
mwenye kosa. Lilidhihirika hilo siku ya vita vya ngamia (Jamal),
kwani alimshinda Mar’wan bin Al-Hakam ambaye alikuwa ndiye
adui yake mkubwa na mwenye chuki sana dhidi ya Ali lakini Ali
alisamehe.178

Watu wa Basra walimpiga vita wakaupiga uso wake na nyuso za
wanawe kwa mapanga huku wakimkashifu, lakini alipowashinda
hakuwauwa, bali akanadi msemaji wake katikati ya vikosi vya jeshi
lake: “Sikilizeni, anayekimbia hafuatwi, aliye majeruhi hashambuli-
wi, aliyetekwa hauwawi, na yeyote atakayetupa silaha chini basi ame-
salimika. Pia atakayejiunga na askari wa Imam naye kasalimika”.
Hakuchukua mizigo yao wala hakuteka watoto wao, wala
hakuchukua chochote katika mali yao huku laiti angetaka kufanya
hivyo angefanya lakini yeye aliacha kufanya hivyo ili atoe msamaha.

Pindi jeshi la Muawiya lilipomiliki na kuzingira pande zote za mto
Furati, viongozi wa Sham waliamrisha jeshi kwa kusema: “Wauweni
kwa kiu kama walivyomuuwa Uthman bin Affan kwa kiu.” Hapo Ali
(a.s.) na maswahaba zake waliliomba jeshi liwaachie wanywe maji.
Askari wakajibu: “Tunaapa kwa Mwenyezi Mungu hapana, hatuwezi
kuwapa hata tone moja la maji mpaka mfe kwa kiu kama alivyokufa
mwana wa Affan.”

177 shar’hu Nahjul-Balaghah, Juz.1 UK. 26.
178 shar’hu Nahjul-Balaghah, Juz.1, Uk. 22.
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Imam Ali (a.s.) alipoona hakuna njia isipokuwa kifo aliwaongoza
maswahaba zake na kuwashambulia askari wa Muawiya mashambu-
lizi mazito mpaka akawaondoa toka kwenye vituo vyao, hivyo baada
ya mauaji mazito ambayo yalidondosha vichwa na mikono mingi,
Imam Ali (a.s.) alimiliki maji dhidi yao, na hapo askari wa Muawiya
wakawa jangwani hawana maji.

Maswahaba na wafuasi wake wakamwambia: “Ewe kiongozi wa
waumini wanyime maji kama walivyokunyima, wala usiwanyweshe
hata tone moja, waue kwa upanga wa kiu na uwashike kwa mikono
wala hauna haja ya kuendelea na vita.” Akajibu: “Hapana, naapa kwa
Mwenyezi Mungu siwalipi mfano wa kitendo chao, waachieni baad-
ha ya sehemu za kunywea maji, kwani ukali wa upanga unatosha.”

Hakika kitendo hiki ukikilinganisha na upole na usamehevu ni uzuri
wa hali ya juu, na ukikilinganisha na dini na uchamungu basi hakuna
budi mfano wa hili lifanywe na mtu kama yeye (a.s.).”17°

Ushujaa na ushupavu wa Imam (a.s.):

Ibnu Abul-Hadid amezungumzia ushujaa wa Imam Ali (a.s.) akase-
ma: “Hakika yeye aliwasahulisha watu kumbukumbu ya ushujaa wa
wale waliyokuwa kabla yake. Msimamo wake vitani ni mashuhuri,
hutolewa mfano mpaka siku ya Kiyama. Yeye ni shujaa ambaye katu
hakukimbia wala hakutetereka dhidi ya maadui. Wala hakuna aliye-
chomoza kupambana naye isipokuwa alimuuwa. Katu hakupiga pigo
la kwanza kisha akahitajia la pili. Imepokewa ndani ya hadithi kuwa:
Mapigo yake yalikuwa ni moja.180

179 shar’hu Nahjul-Balaghah, Juz.1, Uk. 23.
180 shar’hu Nahjul-Balaghah, Juz.1 Uk. 20, uhakiki wa Muhammad Abul
Fadhli Ibrahim.

87

o



Historia na sera ya viongozi wema D.Kanju.?Ed 2/22/2010 8:12 AM Page 88

Historia na sira za Viongozi Waongofu

Pindi Ali (a.s.) alipomwomba Muawiya achomoze kwenye mpam-
bano ili watu wapumzike na vita kwa kuuawa mmoja wao, Amru
alimwambia Muawiya: “Hakika kakufanyia uadilifu.” Hapo
Muawiya akasema: “Hujawahi kunidanganya tangu uanze kuninasihi
isipokuwa leo, yaani unaniamrisha niende kupambana na Abul Hasan
ilihali wewe unajua fika kuwa ni shujaa asiyezuilika, naona unata-
mani utawala wa Sham baada yangu.”181

Waarabu walikuwa wakijifaharisha wasimamapo kupambana naye
vitani, hivyo dada wa Amru bin Abdul Waddi alipokuwa akimlilia
kaka yake alisema: “Laiti aliyemuuwa Amru angekuwa si huyu aliye-
muuwa, basi ningelia milele maadamu bado nipo duniani. Lakini
aliyemuuwa ni mtu asiyekuwa na mfano, na baba yake alikuwa
akimwita: “Wa pekee asiye na mfano.’”182

Ibnu Qutayba amesema: “Katu hakupambana na mtu isipokuwa
alimshinda,183 na yeye ndiye aliyeng’oa mlango wa Khaybari kisha
likakusanyika kundi la watu ili waweze kuugeuza mlango huo
hawakuweza kuugeuza. Na yeye ndiye aliyeng’oa sanamu la Hubal
toka juu ya Al-Kaaba, sanamu ambalo lilikuwa kubwa sana lakini
akaling’oa na kulitupa aridhini. Na yeye ndiye aliyeng’oa jabali
kubwa kwa mkono wake zama za utawala wake yakatoka maji chini
yake, hiyo ilikuwa ni baada ya jeshi zima kushindwa kung’oa jabali
hilo.”184

181 shar’hu Nahjul-Balaghah, Juz.1 Uk. 20, uhakiki wa Muhammad Abul
Fadhli Ibrahim.

182 i miongoni mwa beti ambazo kazitaja mwandishi wa kamusi Lisanul-
Arab, Juz. 8, Uk 395.

183 Al-Maarif, Uk. 210.

184 shar’hu Nahjul-Balaghah, Juz.1, UK. 21.
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Kujizuwia dhidi ya dhulma na ujeuri:

Imam Ali (a.s.) pamoja na nguvu zake zote zisizo na mfano na ushu-
jaa wake wa pekee lakini alikuwa akijizuia kutokufanya dhulma na
ujeuri vyovyote vile itakavyokuwa. Wanahistoria wote wamesema
kuwa Ali (a.s.) alikuwa haanzi vita isipokuwa pale atakaposhambuli-
wa. Alikuwa akiharakisha kusawazisha mambo kati yake na adui
kupitia njia za amani ambazo zitazuwia umwagaji damu, hali hii ni
hata kama mtu ataharakisha kumfanyia uadui. Hivyo mara nyingi
alikuwa akikariri masikioni mwa mwanae Hasan kuwa: “Msiombe
kupambana.”185

Kwa kuwa kauli ya Imam haitoki isipokuwa kutoka kwenye madini
safi basi mara zote alikuwa akitekeleza huu usia wake, hivyo ali-
jizuwia kupigana isipokuwa pale alipolazimishwa. Kwa ajili hiyo
pindi majeshi ya waasi (Khawariji) yalipoanza kujiandaa ili kumpiga
na akatokea mtu mmoja kumnasihi Imam kuwa aanze kuwashambu-
lia kabla hawajamshambulia, Imam alimjibu kwa kusema: “Siwapigi
mpaka watakaponipiga.”186

Muhtasari:

Pindi tunaposoma kurasa za utu wa Imam Ali (a.s.) hakika tunakuwa
tumeashiria kiasi tu kidogo kinachofikiriwa na akili zetu katika kufa-
hamu nafasi ya Imam huyu maasumu. Kwani akili imeshindwa kujua
utukufu wa mwanadamu huyu, hivyo baadhi zikavuka mipaka na
kujikuta zimemshirikisha Mwenyezi Mungu, na nyingine zikapun-
guza hivyo zikamchukia na kujikuta zimeritadi.

185 Nahjul-Balaghah, hekima ya 233.
186 Tazama kitabu Abgariyatul-Imam Ali cha Abbas Mahmud Al-Aqgad,

Uk. 18.
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Imam Ali (a.s.) alikuwa mchamungu sana wala hakuna yeyote
aliyemshinda kwa ibada, lakini yeye aliweka mfano bora wa uhusiano
wa mja ha muumba wake hivyo akatekeleza ibada kwa kiwango bora
zaidi. Akatekeleza ibada ndani ya mwenendo wake wa kila siku, na
mfumo wake wa malezi ambao unamjenga mwanadamu mchamungu
na kumtengenezea ustaarabu wa kipekee wa kiislamu.

Imam Ali (a.s.) aliishi huku akiwa kajitenga mbali na ladha zote za
dunia hii ya mpito, hilo ni kwa sababu aliijua vizuri dunia na akajua
vizuri namna ya Kkujitenga nayo, hivyo akazidiriki neema za
Mwenyezi Mungu ambazo hazilingani na neema nyingine yoyote ile.

Imam Ali (a.s.) alimtendea kila adui yake kwa heshima na adabu, kwa
akili na imani, akitarajia kutengeneza umma na kuondoa uharibifu,
huku akitaka kuamsha dhamira zilizo ndani ya nafsi zenye maradhi,
hivyo akasamehe na kuwa mpole huku akijisahaulisha mabaya aliy-
otendewa, akasahau kulipiza Kkisasi japokuwa kulipiza huko ni haki
yake.

Historia haijamfahamu mtu shujaa mwenye kuitetea imani ya
Mwenyezi Mungu kama Imam Ali (a.s.). Hakika alikuwa jasiri shujaa
mwenye yakini asiyetetereka, shupavu asiyelainika, mwenye moyo
usiojua khofu, hivyo akaupa ulimwengu wote sura dhahiri ya uko-
mandoo na ushujaa katika medani za Kivita na katika kutekeleza juku-
mu gumu.

Kajizuia kufanya uadui ilikuwa ni msingi kati ya misingi ya mfumo
wa Imam Ali (a.s.) katika maisha yake.
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Maswali:

1. Ni sifa zipi muhimu zilizompamba Imam Ali (a.s.)?

2. Elezea jinsi utu wa Imam Ali (a.s.) ulivyopatikana kutokana na
kuishi kwake na Mtume (s.a.w.w.)? Na ni athari zipi zilizopatikana
katika mahusiano hayo?

3. Elezea jinsi zilivyokuwa ibada kwa Imam Ali (a.s.)?

4. Kwa nini Imam Ali (a.s.) alikuwa akijiepusha na dunia japokuwa
ana haki ya kuitumia?

5. Ni kitu gani kilichomtofautisha Imam Ali (a.s.) na wengine wenye
kujitenga na dunia?

6. Toa mifano halisi miwili inayoonyesha msamaha na upole wa
Imam Ali (a.s.)?
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Somo la kumi na mbili

Sifa za Imam Ali (a.s.) na
mwonekano wake

Urafiki:

Laiti kama si mafuriko makubwa ya urafiki wa kweli na huruma iliy-
ojaa na kumwagika ndani ya nafsi yake basi Ali (a.s.) asingechagua
urafiki penye uadui. Kwa ajili hiyo wanahabari waaminifu kuanzia
wafuasi wake hadi adui zake wamepokea kuwa: Pindi Zubayri na
Talha walipong’ang’ania kumpiga vita, wakakataa kumtii huku
wakimtuhumu katika tukio mashuhuri la vita vya ngamia (Jamal) Ali
(a.s.) aliwaendea akiwa hajajiandaa kwa vita, hana ngao wala silaha
huku akiwaonyesha amani aliyodhamiria, kisha akanadi: “Ewe
Zubayri! Njoo kwangu”. Zubayri akatoka akiwa amejiandaa kwa vita
akiwa na silaha. Aisha alipomsikia Ali (a.s.) akapiga kelele akisema:
“Eee vita.”

Alipiga ukulele huo kwa kuwa kwa uchache alikuwa hana shaka
kuwa hakuna kipingamizi isipokuwa ni Zubayri kuuawa, kwani
anayepambana na Ali (a.s.) bila kizuizi huuawa hata kama atakuwa ni
shujaa mkubwa wa namna yoyote ile au akawa na ujuzi wa juu wa
kivita wa kiwango chochote kile.

Lililomshangaza sana Aisha na waliomzunguka ni wao kumwona Ali
bin Abu Talib (a.s.) akimkumbatia Zubayri kwa muda mrefu, kwa
kuwa sababu za mapenzi ya kweli haziishi ndani ya moyo mkubwa
kama huu. Imam Ali (a.s.) akaanza kumuuliza Zubayri kwa lugha ya
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urafiki wao wa zamani akisema: “Jihurumie ewe Zubayri, hivi ni Kitu
gani kilichokutoa uje kunipiga vita?” Akajibu: “Damu ya Uthman.”
Imam akasema: “Mwenyezi Mungu amuuwe aliyetuchonganisha kwa
damu ya Uthman.”

Hapo Imam akaanza kumkumbusha ahadi zao, urafiki wao na siku za
undugu wao wa zamani. Na huenda Ali (a.s.) alilia sehemu kama hii,
lakini Zubayri aliendelea kumpiga vita Imam Ali (a.s.) mpaka
Zubayri alipouawa huku kifo chake kikimkarahisha yule aliyemuuwa
mwenye Kkujali upendo Ali bin Abu Talib (a.s.).187

Huruma ya Ali (a.s.):

Imam Ali (a.s.) alisema: “Naapa kwa Mwenyezi Mungu laiti
nikipewa mbingu saba na vyote vilivyo chini yake eti ili tu nimwasi
Mwenyezi Mungu kwa kumnyang’anya mdudu chungu punje ya
shairi, sitofanya, na hakika dunia yenu hii ni dhalili kwangu kuliko
jani lililomo mdomoni mwa nzige.”188

Ali (a.s.) ndiye mwenye maagizo mazuri aliyoyatuma kwa Al-Ashtar
An-Nakhaiy gavana wake wa Misri na watu wake. Ndani ya maagizo
hayo amesema: “Usiwe mnyama mkali mwenye kushambulia
unayetumia fursa kwa ajili ya kuwala wao. Kwani hakika wao wako
katika makundi mawili: Ima ni ndugu yako katika dini au ni kiumbe
mwenzako, hivyo wape msamaha wako kama unavyopenda upewe
msamaha na Mwenyezi Mungu. Wala usijute kwa msamaha wowote
utakaotoa, wala usijivune kwa adhabu yoyote utakayotoa.” Kisha
akamwambia: “Jizuie kujilimbikizia.”189

187 Murujud-Dhahab, Juz. 2, Uk. 370. Qadatuna, Juz. 2 Uk 176.
188 Nahjul-Balaghah, hotuba ya 224.
189 Nahjul-Balaghah, barua ya 53.
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Hakika ukali wa Ali (a.s.) katika kuzuwia kujilimbikizia ulikuwa ni
sababu kubwa ambayo ilipelekea kutokea yaliyotokea kati yake na
Muawiya na jamaa zake, kwani hakika hawa walitaka ufalme, mali na
utajiri kwa ajili ya nafsi zao huku Ali (a.s.) akitaka hayo yote yawe
kwa ajili ya raia wote.

Huruma iliwafikia watu wote akawasamehe dhidi ya yale wanayoya-
tenda, hivyo watu wa Basra walimpiga vita, wakaupiga kwa mapan-
ga uso wake na nyuso za wanae, wakamtukana na kumlaani, lakini
alipowashinda hakuwauwa na akawa kawaingiza katika amani yake.
Na aliusia kutendewa wema yule mwovu muuaji wa nafsi yake Ibnu
Muljim.

Uadilifu wa Ali (a.s.):

Si ajabu Ali (a.s.) kuwa mwadilifu kuliko watu wote bali ajabu ni
kama hatokuwa hivyo. Kati ya mambo yanayoelezea uadilifu wake ni
kuwa alikuta ngao yake kwa mkiristo mmoja wa kawaida, hivyo
akampeleka kwa Kadhi ambaye jina lake ni Sharihu ili aweze
kumhukumu na kumtolea maamuzi, hivyo waliposimama wote waw-
ili mbele ya Kadhi, Imam Ali (a.s.) alisema: “Hakika ni ngao yangu
sijaiuza wala sijaitoa zawadi.” Hapo Kadhi akamuuliza yule mkiristo:
“Unasemaje kuhusu aliyoyasema kiongozi wa waumini?” Akajibu:
“Hakuna ngao isipokuwa ni ngao yangu, na kiongozi wa waumini
kwangu si mwongo”. Hapa Kadhi Sharihu akamuelekea Ali (a.s.) na
kumuuliza: “Je una mashahidi watakaothibitisha kuwa hii ni ngao
yako?” Ali (a.s.) akatabasamu na kusema: “Sharihu umepatia, sina
mashahidi.”

Hivyo Sharihu akahukumu kuwa ngao ni ya yule mkiristo na hapo
akaichukua yule mkiristo na kuondoka huku kiongozi wa waumini
akimtazama.
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Isipokuwa baada ya hatua chache yule mkiristo akarudi huku akise-
ma: “Hakika mimi nakiri kuwa haya ni maadili ya manabii, yaani
kiongozi wa waumini ananipeleka kwa Kadhi ili ahukumiwe yeye!”
Kisha akasema: “Naapa kwa Mwenyezi Mungu hakika ngao hii ni
ngao yako ewe kiongozi wa waumini, na mimi nilisema uongo katika
madai yangu.”

Baada ya muda watu walimwona mtu huyu akiwa pembeni mwa
Imam Ali (a.s.) akiwa ni askari wake mwaminifu na komandoo wake
mkubwa akipambana vikali katika vita vya Nahruwani dhidi ya
waasi (Khawariji).190 (200)

Usia wa Imam Ali (a.s.) na barua zake kwa magavana wake, zote
zinakaribia kulenga lengo moja nalo ni uadilifu, hivyo watu wote wa
mbali na karibu hawakumkubali isipokuwa ni kwa sababu alikuwa ni
kipimo cha uadilifu, kipimo ambacho hakikuelemea kwa mtu wa
karibu wala hakikumpendelea mtawala, hakikuhukumu isipokuwa
haki tupu.

Ama Uthman bin Affan ambaye alitawala dola kabla yake hakika ali-
achia huru mikono ya ndugu zake wa Karibu, wasaidizi wake na
swahiba zake wafanye watakavyo katika kila sekta ya vyeo na mali
huku akiongozwa na mawazo mabaya ya siri, na hasa Mar’wan ndiye
aliyemuathiri sana katika mawazo. Hivyo ilipofika dola mikononi
mwa Imam Ali (a.s.) hakutaka chochote isipokuwa ni kuwafanyia
uadilifu, akawavua utawala baadhi yao akawaondoa kwenye vyeo na
kuwatenga dhidi ya ujilimbikiziaji wa mali huku akipambana na kila
aliyetaka kugeuza dini kwa lengo la kujimiminia mali, vyeo na mam-
laka nyumbani kwake kwa kuitoa dini kwenye msitari wake.

190 Tarikhul-Khulafai, Uk. 184. Al-Kamil fi Tarikh, Juz. 3 UK. 401.
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Mara kwa mara alikariri kauli yake nzuri masikioni mwa watu hawa
akisema: “Mimi ninajua litakalowafaa na kunyoosha mapindo yenu,
lakini haifai niwatengenezee hali zenu kwa Kkuiharibu nafsi
yangu.”191

Ukarimu wa Imam Ali (a.s.):

Imam Ali (a.s.) alikuwa mkarimu sana na mwenye mkono mkunjufu
kuliko watu wote, kwani alikuwa akifunga na inapofika wakati wa
kuftari anachukua chakula chake na kumpa mtu huku akibaki na njaa,
hivyo Aya hizi zikamshukia yeye na familia yake: “Na huwalisha
chakula masikini na yatima na mfungwa hali ya kuwa
wanakipenda.* Tunakulisheni kwa ajili ya radhi ya Mwenyezi
Mungu tu, hatutaki kwenu malipo wala shukurani.””192

Wafasiri wamepokea kuwa alikuwa hamiliki isipokuwa dirhamu nne,
hivyo akatoa sadaka dirhamu moja usiku na nyingine mchana, na
dirhamu nyingine kwa siri na ya nne kwa dhahiri hapo ikateremshwa
Aya: “Wale watoao mali zao usiku na mchana, kwa siri na
dhahiri, basi wana malipo yao kwa Mola wao, wala haitakuwa
hofu juu yao wala hawatahuzunika.”193

Imepokewa kuwa alikuwa akimwagilia maji mitende ya mayahudi
huko Madina mpaka mkono wake unatoa uvimbe lakini apatapo
malipo huyatoa sadaka huku akibakia na njaa akifunga jiwe juu ya
tumbo lake.

191 Nahjul-Balaghah, hotuba ya 69,
192 Al-Insan: 8-9.
193 Al-Bagarah: 274.
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Ukweli na nia njema ya Imam Ali (a.s.):

Alifikia kiwango cha juu cha nia njema, kiasi kwamba kutokana na
nia hiyo njema akapoteza utawala wa dola, na laiti kama katika hali
fulani angebadili nia yake njema basi asingepata adui, wala rafiki
zake wasingegeuka adui dhidi yake. Kuna kipindi maswahaba wakub-
wa muhajirina walijikusanya kwake kwa lengo la kutaka kumkinaisha
kwa kumpa njia ya kumwondoa Muawiya, amuundie jambo la ghafla
litakalommaliza, lakini aliwakatalia wote akijiepusha dhidi ya njama
hiyo.

Baada ya Imam Ali (a.s.) kupewa kiapo cha utii cha kuongoza dola
alikuja Al-Mughira bin Shu’bah ambaye alijulikana kwa ujanja,
njama na mitego, akamwambia Ali (a.s.): “Hakika wewe una haki ya
kutiiwa na kunasihiwa, na mawazo ya leo huzaa yatakayokuja kesho,
na upotovu wa leo hupoteza yaliyotakiwa kesho, hivyo mwache Ibnu
Amir katika kazi yake, na Muawiya katika kazi yake na watumishi
wengine katika kazi zao ili watakapokutii na askari wao wakakupa
kiapo cha utii basi ndipo ubadili utakayembadili na umwache
unayemtaka.” Imam akanyamaza kwa muda kisha akatangaza
kuikataa njama hiyo akisema:

“Sidanganyi katika dini yangu wala sifanyi la udhalili katika jambo
langu.”194

Pindi njama na ujanja wa Muawiya ulipodhihiri Imam alitoa ibara ifu-
atayo ambayo inafaa kuwa mfano bora wa maadili mema ya hali ya
juu, alisema: “Naapa kwa Mwenyezi Mungu, hakika Muawiya si
mjanja kuliko mimi, lakini yeye anadanganya na kutenda maovu,
hivyo laiti kama si kuchukia udanganyifu basi mimi ningekuwa mjan-

194 Murujud-Dhahab, Juz. 2 Uk. 364-365.
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ja kuliko wote.”195

Amehimiza kukazania nia njema katika hali yoyote ile akasema:
“Alama ya imani ni kutanguliza ukweli japo unakudhuru, na kuuacha
uwongo japo unakunufaisha.””196

Kujiamini kwa Imam Ali (a.s.):

Sifa zote hizi nzuri ziliungana na sifa nyingine ya kupendeza ya kuji-
amini, ambayo Imam alifahamika kwayo. Bali kujiamini ni kitu kina-
choshikamana na sifa hizi, hivyo Imam anatenda huku akiwa na
matumaini na uzuri wa matendo yake, huku akidhihirisha haki wazi
wazi, kiasi kwamba hata shujaa wa Bara la Uarabu Amru bin Abdul
Wuddi hakumzuia kudhihirisha haki huku Mtume (s.a.w.w.) na
maswahaba wakimtahadharisha dhidi ya Amru. Hiyo ni dalili inay-
oonyesha kujiamini kwake na ushujaa wake mbele ya haki, vitu
ambavyo vilijaa ndani ya nafsi yake.

Mara nyingi amekuwa akitoka kuelekea kwenye swala bila ya
kusindikizwa na mtu atakayezuia hatari za maadui mpaka lbnu
Muljimu alipomkuta na kumpiga kwa upanga wenye sumu. Je, huu si
ushahidi juu ya kujiamini kwake mbele ya haki, kujiamini ambako
kunaendesha viungo vyake vyote na mwenendo wake wote.

Kutokana na kujiamini huku kuzuri ndio maana anamwambia swaha-
ba wake na gavana wake huko Madina Sahlu bin Hunayfa Al-
Answariy kuwa: “Ama baada, zimenifikia habari kuwa watu kati ya
wale waliokuwa kabla yako wanakwenda kwa Muawiya kwa siri,
hivyo usihuzunike kwa idadi yao itakayokupita wala kwa mchango

195 Nahjul-Balaghah, hotuba ya 200.
196 Nahjul-Balaghah, hekima ya 458.
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wao utakaokutoka, kwani naapa kwa Mwenyezi Mungu wao hawa-
jakimbia toka kwenye ujeuri wala hawajajiunga na uadilifu.”197

Muhtasari:

Huruma ya kutekeleza ahadi ni huruma ya kina kwa Imam Ali (a.s.),
huruma ambayo ilikuwa imejenga moyo wake huku ikidhihirika kati-
ka matendo na mienendo yake, hiyo ni hata mbele ya adui yake.
Akitarajia kuwaongoza waliopotea na kuwarudisha katika njia sahihi
wale waliokengeuka.

Ama kuhusu uadilifu ni kuwa laiti kama ungejitokeza kwa mtu basi
angekuwa ni Ali bin Abu Talib (a.s.) na wala si mwingine, kwani
alikuwa ni nguvu kali ya kutekeleza uadilifu kwa watu wote. Alikuwa
ni mjuzi anayemjua mwanadamu, jamii na kanuni za Mwenyezi
Mungu, hivyo kidole chake hakikuacha haki na uadilifu kwa maana
yote ya uadilifu na vipengele vyake vyote katika maisha.

Kila kitu katika utu wa Imam Ali (a.s.) kimekamilika na chenye
muundo mmoja, kwani hatupati tofauti yoyote katika sifa zake na
mwonekano halisi wa utu wake, hivyo akastahiki kuwa alama kati ya
alama za utukufu wa Mwenyezi Mungu na mfano bora kwa
wanadamu wote katika kumtii Mwenyezi Mungu, na kujenga imani
ya Mwenyezi Mungu, Kifikira, Kimwenendo na kihuruma, hivyo yeye
ni mfano mwema wa mtawala shupavu na mtawaliwa mwaminifu
mtiifu, na yeye ni sura halisi ya nia njema, utiifu, ibada na nguvu ya
haki.

197 Nahjul-Balaghah, barua ya 70.
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Imam Ali (a.s.) alikuwa mkarimu sana kuliko watu wote huku akiwa
na mkono mkunjufu. Alikuwa na ukarimu wa hali ya juu huku akijito-
fautisha kwa kuwa na moyo salama usiokuwa na chuki hata kwa
maadui zake, hivyo hakuridhia jambo mbadala lichukue nafasi ya
ukweli, kikauli au kivitendo. Sifa zote hizi ziliungana na sifa ya kuji-
amini mbele ya haki kwa kiwango cha juu.

Mwana wa Abu Talib alijitofautisha na wengine kwa jihadi iliyoende-
lea katika vipindi vyote vya maisha yake yote huku akiwa na maadili
bora na mtazamo wa ndani wa makini uliyonyooka, akiwa na ubaini-
fu safi na utambuzi wa haraka na nguvu za kupambana, hivyo akawa
ni kiongozi bora na mfano wa juu baada ya Mtume wa Mwenyezi
Mungu (s.a.w.w.) katika kila sifa bora.

Maswali:

1. Toa taswira halisi ya urafiki wa Imam Ali (a.s.)?

2. Toa maneno matatu yanayothibitisha na kutoa sura halisi ya huru-
ma ya Imam Ali (a.s.)?

3. Ni mahusiano yapi yaliyopo kati ya uadilifu na Imam Ali (a.s.)?

4. Japokuwa Imam Ali (a.s.) alikuwa hana kitu lakini kwa nini
alikuwa mkarimu kuliko watu wote?

5. Ni uhusiano upi uliyopo kati ya ukweli wa Imam Ali (a.s.) na ukun-
jufu wa nia yake?

6. Toa taswira mbili zinazoonyesha jinsi Imam Ali (a.s.) alivyojiami-
ni kwa kiwango cha hali ya juu?
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Somo la kumi na tatu
Urithi wa Imam Ali (a.s.)

Baada ya Mtume Muhammad (s.a.w.w.) hatupati hazina kubwa yenye
rutuba iliyokamilika na iliyo maarufu kama hazina aliyoiacha Imam
Ali bin Abu Talib (a.s.). Na ya kwanza ni hazina inayojulikana kwa
jina la kilele cha fasaha, yaani Nahjul-balaghah. Ya pili ni ijulikanayo
kwa jina la hekima bora na makusudio ya maneno, yaani Ghurarul-
Hikam wa Durarul-Kalim.

Kamusi za maudhui ya vitabu hivi viwili vya thamani zimetupa sura
ya wazi na halisi kuhusu ukubwa na upana wa hazina hii. Kuanzia
ujazo wake, kina chake hadi mjumuisho wake uliojumuisha sekta
mbalimbali za maisha ya mwanadamu, kuanzia kijamii hadi mtu
mmoja mmoja.

Sisi hapa tumechagua toka kwenye hazina hii kubwa maudhui mbili
muhimu zenye uhusiano wa karibu na mtu mmoja mmoja hadi jamii
nzima.

Hali halisi ya wema na uovu:

Akhera ndio kufaulu kwa watu wema.

Tutakaposimama mbele ya Mwenyezi Mungu ndipo wema na uovu
utabainika.

Utamu wa Akhera huondoa makali ya uchungu wa mateso ya dunia.
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Mtu mwema:

Mwema ni yule anapoogopa adhabu hujisalimisha, na anapotarajia
thawabu hutenda mema. Inatosha mtu kuwa mwema kwa kuaminiwa
katika mambo ya dini na dunia. Ni mwema wa hali ya juu sana yule
ambaye moyo wake umekutanishwa na ubaridi wa yakini.

Hawi mwema ambaye ndugu zake ni waovu.

Mwema ni yule anayedharau asichokipata.

Vinavyopelekea mtu kuwa mwema:
Akili na maarifa:

Atakayeuwa ujinga wake kwa kutumia elimu yake basi amefaulu kwa
kupata hadhi ya juu ya wema. Atakayemfahamu vizuri Mwenyezi
Mungu basi daima hatokuwa muovu.

Ikhlasi na utiifu kwa Mwenyezi Mungu:

Atakayemtii Mwenyezi Mungu milele hatokuwa muovu.

Mtu huwa hawi mwema isipokuwa kwa kumtii Mwenyezi Mungu.
Mwema ni yule ambaye utiifu wake una ikhlasi.

Harakisha kutii utakuwa mwema.

Mtu yeyote hawi mwema isipokuwa kwa kusimamisha sheria za
Mmwenyezi Mungu.

Kukesha usiku katika hali ya kumtii Mwenyezi Mungu ni mavuno ya
mawalii na ni bustani ya watu wema. Mkesho wa macho kwa kumta-
ja Mwenyezi Mungu ni fursa ya watu wema na utakaso wa mawalii.

Bidii katika kuitengeneza nafsi:

Atakayepiga vita nafsi yake katika kutafuta wema wake basi atakuwa
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mwema.

Hakika nafsi ambayo inajitahidi kung’oa mabaki ya matakwa itapata
inalolitafuta na itapata wema katika marejeo yake.

Jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu:

Jihadi ni nguzo ya dini na njia ya watu wema.

Utawa dhidi ya dunia isiyodumu:

Hakika dunia hutolewa na hukataliwa, hivyo watu wema huachana
nayo, huku waovu huitamani. Jiepushe na dunia utapata wema katika
marejeo yako na yatakuwa mema mafikio yako.

Watakaopata wema wa dunia kesho ni wale wanaoikimbia leo.

Ikiwa kweli mnatafuta neema basi ziacheni huru nafsi zenu toka
nyumba ya uovu.

Uzuri wa kujiandaa na kifo:

Jitahadhari na mauti, yaandalie maandalizi mazuri utapata wema Kati-
ka marejeo yako.

Kifo kina raha kwa watu wema.

Kuitathmini nafsi:

Atakayeitathmini nafsi yake atakuwa mwema.
Kukitafuta Kkilichokupotea:

Kutafuta mwishoni mwa umri wako kile ulichokipoteza mwanzoni
mwa umri wako hukufanya uwe mwema katika marejeo yako.

103

o



Historia na sera ya viongozi wema D.Kanju.?Ed 2/22/2010 8:12 AM Page 104

Historia na sira za Viongozi Waongofu

Kukaa na wanavyuoni:
Kaa na wanavyuoni uwe mwema.
Kutoa katika njia ya Mwenyezi Mungu:

Mkarimu husifiwa hapa duniani na hupata mema huko Akhera.
Ukitoa mali yako kwa ajili ya Akhera yako kisha ukamwachia
Mwenyezi Mungu yule aliyekuja baada yako, utakuwa umepata
wema kwa yale uliyotoa na umeutendea wema urithi wako kwa yule
uliyemwachia.

Aliye mwema kuliko wengine:

Ukitamani kuwa mwema kuliko wengine basi yafanyie kazi yale uliy-
oyajua.

Mwema zaidi kwenye kheri ni yule anayetenda kheri.

Mwema zaidi kuliko watu wengine ni yule muumini mwenye akili.
Mwema kuliko watu wengine ni yule mwenye kujihukumu
mwenyewe kwa kumtii Mwenyezi Mungu.

Mwema zaidi kuliko watu wote duniani ni yule mwenye kuiacha
dunia, na mwema zaidi huko Akhera ni mwenye kutenda kwa ajili ya
Akhera.

Mwema zaidi kuliko watu wote ni yule atakayejua fadhila zetu na
akajikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kupitia sisi. Akawa na mapen-
zi ya dhati kwetu, akatenda yale tuliyohimiza na kuamrisha, akaacha
yale tuliyokataza, basi mtu kama huyo ni katika sisi na yeye atakuwa
pamoja nasi katika nyumba ya kudumu.

Mtu mwovu:

Atakayetegemea dunia ndio mwovu asiye na Kitu.
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Alama za mwovu:

Miongoni mwa uovu ni mtu kuzuia dini yake kupitia dunia yake.
Miongoni mwa alama za uovu ni kuwatendea ubaya watu wema.
Miongoni mwa alama za uovu ni kumlaghai rafiki.

Vinavyosababisha uovu:

Upumbavu ni uovu.

Nia mbaya ni uovu.

Kulimbikiza haramu ni uovu.

Mtu hawi mwovu isipokuwa kwa kumwasi Mwenyezi Mungu.
Miongoni mwa uovu wa mtu ni shaka kuharibu yakini yake.

Sababu ya uovu ni kuipenda mno dunia.

Yule ambaye lengo lake ni dunia basi Siku ya Kiyama uovu wake
utarefuka.

Matokeo ya husda ni uovu wa dunia na Akhera.

Kupenda mali na shari husababisha uovu na udhalili.

Kitendo cha mtu kudhulumu hapa duniani ni anwani ya uovu wake
huko Akhera,198

Muhtsari:

Qur’ani imetilia umuhimu mambo yote yanayohusu maisha na mus-
takabali wa mwanadamu, hivyo Mtume (s.a.w.w.) na kizazi chake nao
wakafuata njia hiyo ya Qur’ani, wakisimama imara kutafsiri makusu-
dio ya Qur’ani na kubainisha ishara na alama zake.

Suala la wema na uovu ni suala la mwanzo kabisa walilotilia
umuhimu na kuliashiria, hivyo wakafafanua kipimo cha wema na
uovu huku wakifafanua alama na mwonekano wa mtu mwema na mtu

198 Tazama Ghurarul-Hikam Wadurarul-Kalim cha Al-Amidiy.
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mwovu.

Waligusia vinavyosababisha wema na uovu, hivyo kwa maelezo hayo
wakatoa mfumo kamili wa ukamilifu wa mwanadamu katika maisha.

Maswali:

1. Kutokana na maneno ya Imam Ali (a.s.) ni kipi kipimo cha wema?
2. Kwa mtazamo wa Imam Ali (a.s.) ni yupi aliye mwema?

3. Elezea jinsi wema unavyopatikana?

4. Ni nani aliye mwema kuliko watu wote?

5. Ni vitu gani vinavyompelekea mtu kuwa mwovu, na ni zipi alama
za uovu?
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Somo la kumi na nne:

Urithi wa Imam Ali (a.s.)
Falsafa ya utawala na nidhamu yake

Kwanza: Utawala ni dharura ya kijamii:

Uimamu ni mpangilio wa umma.
Lazima watu wawe na kiongozi, awe mwema au mwovu.

Pili: Falsafa ya utawala:
Utawala ni jambo linalokuja na kutoweka:

Dola kama inavyokuja ndivyo inavyorudi.
Utawala wenye kuhama wenye kuondoka ni jambo dhalili jepesi.

Utawala ni njia si lengo:

Ewe Mwenyezi Mungu, hakika wewe unafahamu kuwa yale yaliyoto-
ka kwetu hayakuwa kwa ajili ya kugombania utawala wala kupata
chochote kati ya mabaki ya kinachosagika. Lakini yalitoka kwa ajili
ya kuhami mafunzo ya dini Yako na kudhihirisha wema katika nchi
yako, ili wasalimike wale waliyodhulumiwa miongoni mwa waja
Wako na zifanyiwe kazi hukumu Zako zilizoachwa.

Utawala ni sehemu ya kutahinia maisha:

Akili za watu hutahiniwa kwa mambo sita: Urafiki, mahusiano,

utawala, kuvuliwa cheo, utajiri na ufakiri.
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Uwezo hudhihirisha sifa njema na mbaya.
Tatu: Majukumu ya dola ya kiislamu:
Kuuelimisha umma:

i. Ni wajibu wa Imam kuwaelimisha anaowatawala sheria ya
Uislamu na imani yake.

Kusimamia uadilifu:

Uadilifu ni nguzo ya raia.

Uadilifu ni nidhamu ya utawala.

Hakuna kinachowapa hali nzuri raia isipokuwa ni uadilifu tu.

Kwa uadilifu hufuatwa sunna za Mwenyezi Mungu na dola huimari-
ka.

Kuihami dini:

Kila dola inayozungukwa na dini huwa haishindwi.

Watawala ni watetezi wa dini.

Atakayefanya utawala wake ni kutoa huduma kwa ajili ya dini yake
basi kila kitu kitamnyookea.

Kutekeleza sheria:

i. Kuwalazimisha waja wa Mwenyezi Mungu kutekeleza hukumu za
Mwenyezi Mungu ni kutekeleza haki na kila chenye manufaa.

ii. Kati ya majukumu aliyobebeshwa Imamu na Mwenyezi Mungu
] ni kutekeleza adhabu kwa yule anayestahiki.
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Kujitahidi kutoa nasaha:

Imam hana jukumu lolote isipokuwa lile alilobebeshwa toka kwenye
amri ya Mola Wake nalo ni kuzidisha mawaidha na kujitahidi kutoa
nasaha.

Kuhakikisha kipato na kuboresha maisha:

Ama haki yenu iliyopo kwangu ni kuwanasihi na kuwahakikishieni
kipato chenu.

Watawala wenye hali nzuri sana ni wale ambao maisha ya watu yan-
aboreka wanapoishi nao.

Kulea umma:

i. Ama haki yenu iliyopo kwangu ni kuwanasihi.....kuwafunza ili
msiwe wajinga na kuwaadabisha kama mlivyojifunza.

Kutetea uhuru wa nchi na heshima ya taifa

i. Katika mafunzo ya Imamu kwa magavana wake ni kauli hii:
“Hifadhini mipaka yao na pembe za nchi zao.” Pia akasema:
“Lazima watu wawe na kiongozi.....watakayemtumia kumpiga
adui.”

Kuleta usalama wa ndani:

i. Lazima watu wawe na kiongozi....... ambaye kupitia yeye njia zote
zitakuwa na amani.
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Kuwasaidia wasiyojiweza:
Zaka ya mtawala ni kumsaidia asiyejiweza.
Kujali ujenzi wa nchi:
i. Ubora wa mtawala ni kujenga nchi.
Kuwatetea madhaifu:

i. Dhaifu huendelea kutetewa dhidi ya mwenye nguvu mpaka mwema
atakapostarehe na dhaifu akastarehe dhidi ya muovu.

Nne: Sababu za kudumu dola na sifa ya mtawala wa kuigwa:
Kufahamu mambo:

Imam anahitaji moyo wenye akili.

Akili iliyojiepusha na machafu huamrisha mema.

Kuifuata haki na kuidhihirisha vitendoni:

Atakayeifanya haki kuwa ndio dira basi watu watamfanya mtawala.
Atakayeitawala nafsi yake atapata utawala.

Utawala wako ukipenya hadi ndani ya nafsi yako basi nafsi za watu
zitajikusanya kuelekea kwenye uadilifu wako.

Kiongozi bora ni yule ambaye matamanio yake hayamwongozi.
Kiongozi mwenye akili sana ni yule anayeitawala nafsi yake kwa ajili

ya raia kupitia yale yanayoangusha hoja za raia dhidi yake, na
akawatawala raia kupitia yale yanayothibitisha hoja yake dhidi yao.
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Ushujaa katika kutekeleza haki na kusimamisha uadilifu:

i. Imam anahitaji moyo wenye akili na ulimi wenye kauli na moyo
mpana ili asimamishe haki nzito.

Nia njema:

Mtawala bora ni yule mwenye vitendo na nia njema, mwadilifu kwa
askari wake na raia wake.

Ufasaha wa maneno:
Imam anahitaji....ulimi wenye kauli.
lhsani kwa raia:

Atakayewafanyia ihsani raia wake Mwenyezi Mungu humtandazia
mbawa za rehema zake na humwingiza katika msamaha wake.
Atakayewafanyia ihsani watu wake anastahiki utawala.

Kueneza uadilifu kwa watu wote:

Nguzo ya utawala ni uadilifu.

Atakayefanya uadilifu utawala wake hupenya.

Aliye mwadilifu katika utawala wake hatohitajia wasaidizi wake.
Atakayetenda kwa uadilifu Mwenyezi Mungu atalinda utawala wake.
Mwenye kuzidi uadilifu wake siku zake husifika.

Mtawala mwenye maadili bora ni yule anayewajumuisha watu kwa
uadilifu wake.
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Utawa wa nafsi:
Mtawala bora ni yule mwenye kuizuia sana nafsi yake.

Mbora ni yule asiyebabaishwa wala kudanganywa huku tamaa hazim-
laghai.

Uchumi na kuratibu maisha:

Hatoangamia yule mwenye kufanya iktiswadi.
Siasa nzuri hudumisha utawala.
Uratibu mzuri na kujiepusha na ubadhirifu ni utawala bora.

Uadilifu wa nafsi:

Uadilifu dhidi ya nafsi ni pambo la utawala.
Zaka ya nguvu ni uadilifu dhidi ya nafsi.

Upole:

Msingi wa utawala ni kutumia upole.
Siasa nzuri ni upole.

Uvumilivu:

Uvumilivu ni msingi wa utawala.

Nguzo ya utawala ni kifua kipana (uvumilivu).

Msamaha ni Zaka ya uwezo.

Muadhibu mtumwa wako amwasipo Mwenyezi Mungu lakini
msamehe akuasipo wewe.

Utawala wa uadilifu hupatikana katika mambo matatu: Kulainika
katika jambo ulilo na uhakika nalo, kulipiza kisasi katika jambo la
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uadilifu na kumpendelea mwenzio katika jambo ulilokusudia.
Kutetea dini:

Ifanye dini kinga ya dola yako, na shukurani kinga ya neema yako,
hivyo kila dola inayozungukwa na dini haishindwi, na kila neema
inayokingwa na shukurani hainyang’anywi.

Kujizuia kwa bidii:

Omba msaada wa uadilifu kwa kuwa na nia njema kwa raia, kupun-
guza tamaa na kuzidi kujizuia dhidi ya maasi.

Kuhisi kuwa mamlaka ni amana ya Mwenyezi Mungu iliyo juu
yako:

Hakika mtawala ni muhazini wa Mwenyezi Mungu hapa ardhini.
Hakika mamlaka yako si wito wa chakula kwa ajili yako.

Kuwa macho:

Ambaye hayajamdhihirikia akiwa macho hawatomnufaisha chochote
walinzi wake.

Miongoni mwa alama za dola ni kuwa macho (kuwa chonjo) ili kulin-
da mambo.

Kutojivunia nguvu:

Mwenye hadhi hajivunii cheo alichopata hata kama ni kikubwa
namna gani, na dhalili hujivunia cheo chake.
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Kuamrisha yanayowezekana:
Ukitaka utiiwe omba yanayowezekana.
Mgao sahihi wa kazi na kuainisha majukumu ya kila mmoja:

Kila mwanadamu kati ya watumishi wako mpe kazi yake ambayo
utamwajibisha kwayo, kufanya hivyo ni bora ili wasitegeane.

Kugawa wema:

Atakayetoa wema wake atastahiki uraisi.

Ukarimu ni utawala.

Anayetoa cheo chake husifika.

Pambo la utawala ni kuwapendelea watu (kabla ya nafsi yako).199

Muhtasari:

Uislamu ulikuja kuanzisha dola ya Mwenyezi Mungu yenye
mpangilio wa Mwenyezi Mungu na utawala wa kuigwa ambao
utamhakikishia mwanadamu wema wa sasa na wa baadaye. Mtume
(s.a.w.w.) kiongozi aliasisi dola na kusimamisha nguzo zake. Ama
wasii wake mlinzi wa ujumbe wake alibainisha mafunzo ya dola ya
kuigwa baada ya kufukuza uovu baada ya kifo cha Mtume (s.a.w.w.).
Akabainisha sababu za kudumu dola, kukamilika na kuendelea.
Akabainisha sababu za kuporomoka dola, ustaarabu wake na uta-
maduni wake. Ujumbe wake wa kuigwa aliyoutuma kwa gavana
wake wa Misri Malik Al-Ashtar unatoa taswira halisi timilifu ya
utaratibu wa utawala wa kiislamu.

199 Tazama Ghurarul-Hikam Wa Durarul-Kalim cha Al-Amidiy, sehemu
ya nne, Uk. 327 — 348.
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Maswali:

1. Elezea kwa ufupi njia za kuthibiti na kuboreka kwa utawala?

2. Kutokana na kauli za Imam Ali (a.s.) je, tunaweza kupata maeleke-
z0 ya kumpa baba wa familia kwa kuzingatia yeye ni mtawala wa

familia?

3. Kutokana na maelezo ya Imam Ali (a.s.) mtawala ana wajibu gani
juu ya umma?

4. Kutokana na kauli za Imam Ali (a.s.) je, unaweza kuainisha mambo
yanayowatoa watawala kwenye msitari sahihi?
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Somo la kumi na tano

Fatima Az-Zahrau mama wa
Maimam watakasifu

Nasaba yake tukufu:

Hakika kiungo kati ya uimamu na utume ni Fatima binti Muhammad,
mama wa Maimam maasumina na mbora wa wanawake wote wa
ulimwenguni. Mama yake ni mbora wa wanawake wa Kikuraishi,
Khadija binti Khuwaylid bin Asad bin Abdul-Uzza bin Quswayy, na
yeye ndiye mke wa kwanza wa Mtume (s.a.w.w.) na yeye alitokana na
nyumba yenye elimu na sharafu. Hakika kumzaa mtu kama Fatima
Az-Zahrah mkweli, mtakasifu na maasumu kunatosha kabisa kuwa
utukufu mkubwa kwake.

Mazazi yake matukufu:

Tabarasiy ndani ya kitabu lilamul-Waraa amesema: “Linalodhihiri
katika riwaya za wapokezi wetu ni kuwa alizaliwa Makka siku ya
ishirini ya mfungo tisa mwaka wa tano tangu Mtume (s.a.w.w.) Kuk-
abidhiwa utume, na Mtume (s.a.w.w.) alifariki Fatima akiwa na umri
wa miaka kumi na nane na miezi saba.”200

Imepokewa kutoka kwa Jabir bin Yazid kuwa alisema: “Imam Al-
Bagqir (a.s.) aliulizwa: Fatima aliishi muda gani tangu kufariki kwa
Mtume (s.a.w.w.)? Akajibu: “Miezi minne na akafariki akiwa na umri
wa miaka ishirini na tatu.”201

20U lilamul-Waraa, Juz. 1, Uk. 290.
201 Mifano wa hiyo inapatikana ndani ya kitabu Managib cha lbnu Shah’ri

Ashuub, Juz. 1, Uk. 357.
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Hakika hili linakaribiana sana na yale waliyoyapokea wasiokuwa
Imamiya kuwa alizaliwa mwaka wa arubaini na moja tangu kuzaliwa
Mtume (s.a.w.w.), hivyo atakuwa kazaliwa mwaka mmoja tangu
Mtume (s.a.w.w.) kukabidhiwa utume.202

Mwalimu wetu Abu Said Al-Waidhiy ndani ya kitabu Sharafun-Nabii
amesema: “Watoto wote wa Mtume (s.a.w.w.) walizaliwa kabla ya
Uislamu isipokuwa Fatima na Ibrahim hakika wao wawili walizaliwa
ndani ya Uislamu.”203

Majina yake na lakabu zake:

Imepokewa kutoka kwa Imam Jafar As-Sadiq (a.s.) kuwa alisema:
“Fatima ana majina tisa mbele ya Mwenyezi Mungu: Fatima, As-
Siddigah, Al-Mubarakah, At-Tahirah, Az-Zakiyyah, Ar-Radhiyah, Al-
Mardhiyyah, Al-Muhaddathah na Az-Zahrau.”204

Imepokewa kutoka kwa Imam Ridha (a.s.) kuwa Mtume (s.a.w.w.)
alisema: “Hakika binti yangu amepewa jina la Fatima kwa sababu
Mwenyezi Mungu amemtenga mbali na moto yeye na yule
atakayempenda.”205

Mtume (s.a.w.w.) alimpa jina la Batul296 kisha akamwambia Aisha:

202 \ustadrakul-Hakim, Juz. 3, UK. 161 na 163. Al-Istiab, Juz. 4 UK. 374.
Magtal cha Al-Khawarazimiy, Uk. 83. Al-Iswabah, Juz. 4 Uk. 377.

203 lilamul-Waraa, Juz. 1, Uk. 290.

204 Amalis-Sudug, Uk. 484. Al-Khiswal, Juz. 2, Uk. 414. Dalailul-lmamanh,
Uk. 10. Tajul-Mawalid, Uk. 20.

205 yyunu Akhbar-Ridha, Juz. 2 Uk. 46. Maanil-Akhbar, UK. 64. llalus-
Sharaiu, Uk. 178.

206 llalus-Sharaiu, Uk. 181. Managib cha Ibnu Shah’ri Ashuub, Juz. 3,

Uk. 330.
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“Ewe mwenye macho mekundu, hakika Fatima si kama wanawake
wa kibinadamu yeye hapatwi na siku kama mnavyopatwa na siku.”207

Alikuwa akichuruzika maji ya Peponi kwa sababu pindi Mtume
(s.a.w.w.) alipopelekwa miraji aliingia Peponi akala na kunywa
chakula na maji ya Peponi kisha usiku huo huo akarudi na
kumwingilia mkewe Khadija na akawa kashika mimba ya Fatima,
hivyo mimba ya Fatima ikatokana na maji ya Peponi.208

Makuzi yake:

Fatima amezaliwa na kutokana na wazazi wawili watukufu, kwani
hakuna mtu yeyote ambaye ana baba mwenye athari kama za baba
yake, athari ambazo zilibadili sura nzima ya historia, huku ndani ya
muda mfupi zikimpeleka mwanadamu hatua za mbali kuelekea
mbele. Wala historia haijatusimulia kuhusu mama kama mama yake
ambaye alimpa mume wake na dini yake tukufu kila alicho nacho kwa
malipo ya kupata uongofu na nuru.

Chini ya kivuli cha wazazi hawa wawili watukufu ndipo alipokulia
Fatima Al-Batul, akakulia ndani ya nyumba ambayo imezungukwa na
mapenzi ya baba yake ambaye alibeba joho la utume na akavumilia
yale ambayo majabali yalishindwa kuvumilia.

207 Managib cha Ibnu Shah’ri Ashuub, Juz. 3 Uk. 330. Al-Muujam Al-
Kabir, Juz. 22, UK. 400.

208 Rejea aliyoyapokea Ibnu Abbas kutoka kwa Mtume (s.a.w.w.) ndani ya
kitabu Managib cha Ibnu Al-Mughazaliy, Uk. 357 na 406. Managib cha Al-
Khuwarazamiy, Uk. 64. Dhakhairul-Ugba, Uk. 36.
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Vipindi vya maisha yake:

Fatima Az-Zahrau (a.s.) aliishi ndani ya misukosuko ya kufikisha
ujumbe tangu utotoni mwake, akawekewa vikwazo yeye, baba yake,
mama yake na Bani Hashim wengine katika bonde maarufu ilihali
wakati vikwazo vinaanza alikuwa hana umri isipokuwa miaka miwili
tu.

Vilipoondolewa tu vikwazo baada ya miaka mitatu migumu akakum-
bana na msukosuko mwingine nao ni kufiwa na mama yake kisha
kufariki ami yake huku akiwa mwanzoni mwa mwaka wake wa sita,
hivyo akabakia kama kifuta machozi cha baba yake akimliwaza
wakati wa upweke huku akimsaidia dhidi ya majeuri na mabeberu ya
kikurayshi.

Mtume akahama kuelekea Madina yeye na Fatima mwingine akiwa ni
mtoto wa ami yake Ali (a.s.) huku akiwa na umri wa miaka minane,
hivyo akabakia na baba yake mpaka alipokutanishwa na mtoto wa
ami yake, Ali bin Abu Twalib, hapo ikaanzishwa nyumba tukufu
ndani ya Uislamu kwani Fatima aligeuka chombo safi cha kuendeleza
kizazi kitakatifu cha Mtume (s.a.w.w.) na kheri nyingi waliyopewa
kizazi kitakasifu cha Mtume (s.a.w.w.).

Az-Zahrau alitoa mfano bora wa mke na mama ndani ya kipindi kigu-
mu cha historia ya Uislamu, kipindi ambacho Uislamu ulikuwa unata-
ka kuweka njia ya kudumu ya utukufu wa juu lakini ndani ya mazin-
gira ya kijahiliya na mila za kikabila zinazokataa uwanadamu wa
mwanamke huku zikimhesabu mwanamke kuwa ni aibu. Hivyo
ikawajibika kwa Az-Zahrau kutumia mwenendo wake binafsi na wa
kijamii ili kuwa mfano halisi wa kivitendo unaojenga mjengo halisi
wa mafunzo na hadhi ya ujumbe wa Mwenyezi Mungu. Az-Zahrau
ameuthibitishia ulimwengu wa wanadamu kuwa yeye ni mwanadamu
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timilifu ambaye ameweza kuwa alama ya uwezo wa juu wa
Mwenyezi Mungu na muujiza wake wa ajabu, hiyo ni kutokana na
hadhi, heshima na utukufu aliokuwa nao. Az-Zahrau Al-Batul alimza-
lia Ali (a.s.) watoto wawili watukufu wa kiume nao ni mabwana wa
vijana wa Peponi na watoto wa Mtume wa Mwenyezi Mungu: Hasan
na Husein Maimam watakasifu, pia alimzalia mabinti wawili watuku-
fu: Zaynabu mkubwa na Ummu Kulthum wapiganaji wawili wenye
subira.

Az-Zahrau alimporomosha mwanae wa tano Muhsin baada ya kifo
cha baba yake kutokana na matukio ya uadui dhidi ya nyumba yake,
nyumba ya utume na uimamu, hapo zikatimia habari za Qur’ani ili-
posema: “Hakika sisi tumekupa kheri nyingi.* Basi swali kwa ajili
ya Mola wako na uchinje.* Hakika adui yako atakuwa mkiwa.”

Hivyo yeye Zahrau ndio kheri nyingi ya utume ambayo Mwenyezi
Mungu alimpa Mtume wake (s.a.w.w.), isipokuwa Mtume (s.a.w.w.)
alikuwa anahitaji wenye kujitolea atakaowatoa kwa ajili ya mti wake
wenye kustawi ili kuwazima maadui zake ambao tangu mwanzo wal-
isimama kidete kuuwa Uislamu na alama zake.

Kifo chake na kuoshwa kwake:

Az-Zahrau (a.s.) alifariki Madina siku ya tatu ya mfunguo tisa mwaka
wa kumi na moja. Aliishi siku tisini na tano tangu kufariki kwa
Mtume (s.a.w.w.).299 Wengine wamepokea kuwa aliishi miezi minne.
Wengine wakasema siku arubaini. Pia imepokewa kuwa aliishi siku
sabini na tano huku wengine wakidai aliishi miezi sita au minane.210

209 Adh-Dhuriyat-Tahirah cha Ad-Duulabiy, Uk. 151 na 199. Kashful-
Ghummah, Juz. 1, Uk. 503.
210 Managib cha Ibnu Shah’ri Ashuub, Juz. 3 Uk. 357. Al-Iswabah, Juz. 4,
Uk. 379. Jalaul-Uyun, Juz. 1, Uk. 216.
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Imam Ali (a.s.) ndiye aliyemwosha.?11 Imepokewa kuwa Asmaa binti
Umays ndiye aliyemsaidia Imam Ali (a.s.) kumwosha. Az-Zahrau
alikuwa kaacha usia kuwa atakapofariki asioshwe na yeyote yule
isipokuwa Ali (a.s.) na Asmaa.212

Mazishi yake na eneo la kaburi lake:

Aliswaliwa usiku, na waliomswalia ni Ali (a.s.), Hasan, Husein,
Ammar, Mikdad, Aqil, Zubeyr, Salman, Baridah na kundi dogo la
Bani Hashim. Kisha kiongozi wa waumini Ali (a.s.) akaenda kumzi-
ka kwa siri ikiwa ni kutekeleza usia wake kuhusu hilo.213

Watu wametofautiana kuhusu eneo la kaburi lake, yupo anayesema
kuwa alizikwa Bagii.214 Yupo anayesema alizikwa nyumbani kwake.
Bani Umaiyya walipozidi msikitini ikawa ni msikitini.21> Yupo
anayesema kuwa alizikwa kati ya kaburi la Mtume (s.a.w.w.) ha mim-

211 Al-Kafiy, Juz. 1, Uk. 382. llalus-Sharaiu, Uk. 184. Dalailul-Imamah,
Uk. 46. Tajul-Mawalid, Uk. 98. Al-Istiaab, Juz. 4, Uk. 379.

212 Kashful-Ghummah, Juz. 1, Uk. 500. Mustadrakul-Hakim, Juz. 3,
Uk.163. Al-Istiaab, Juz. 4, Uk. 379.

213 Rawdhatul-Waidhina, Uk 152. Tajul-Mawalid, Uk. 98. Managib cha
Ibnu Shah’ri Ashuub, Juz. 3, Uk. 363. Sahih Bukhari, Juz. 5, Uk. 177.
Sahih Muslim, Juz. 3, Uk. 1380. Tabagat cha Ibnu Saad, Juz. 8 Uk. 229
Muswannaf cha Abdur-Razzaq, Juz. 5 Uk. 427. Sunan Al-Bayhaqiy, Juz. 6,
Uk. 300. Tarikh At-Tabariy, Juz. 3, UK. 208. Mustadrakul-Hakim, Juz. 3
Uk. 162. Al-Istiaab, Juz. 4, Uk. 379. Usudul-Ghaba, Juz. 5, Uk. 524.

214 ajul-Mawalid, Uk. 99. Managib cha Ibnu Shah’ri Ashuub, Juz. 3,
Uk. 357. Kashful-Ghummah, Juz. 1, Uk. 501.

215 Al-Kafiy, Juz. 1, Uk. 383. Al-Fagihi, Juz. 1, Uk. 148. Uyunul-Akhbar-
Ridha, Juz. 1, Uk. 311. Maanil-Akhbar, Juz. 1, Uk. 268. Dhakhairul-Ugba
Uk. 504.
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bari yake.216 Huenda hili ndilo lililoashiriwa na Mtume (s.a.w.w.) ali-
posema: “Kati ya kaburi langu na mimbari yangu kuna kiunga kati ya
viunga vya peponi.”?17 Isipokuwa Tabarasiy amesema: “Kauli ya
kwanza iko mbali na usahihi, na kauli mbili za mwisho zinakaribia
usahihi, hivyo anayechukua tahadhari katika kumzuru humzuru mae-
neo yote matatu.”218

Muhtasari:

Fatima Az-Zahrau (a.s.) mbora wa wanawake wote na binti wa mbora
wa viumbe amekulia chini ya kivuli cha nabii wa rehema na mlezi wa
wanadamu, hivyo Mwenyezi Mungu akampenda kutokana na sifa
zake bora. Mama yake alifariki huku akipambana na misukosuko kwa
ajili ya ujumbe wa Mwenyezi Mungu, hivyo Fatima (a.s.) akawa kifu-
ta machozi na liwazo la baba yake.

Alihama kutoka Makka akiwa na mtoto wa ami yake ili aungane na
baba yake ambaye alikuwa ameanza kujenga misingi ya dola ya kiis-
lamu iliyobarikiwa.

Mwenyezi Mungu alimteua awe mke wa Ali bin Abu Twalib, hivyo
akatoa mfano bora wa mwanamke wa kiislamu, huku akiwa ni chom-
bo safi cha kuendeleza kizazi cha Mtume (s.a.w.w.) ambacho kilien-

216 Maanil-Akhbar, Juz. 1, Uk. 268. Rawdhatul-Waidhina, Uk. 152.

217 Al-Kafiy, Juz. 4, Uk. 553-555. Al-Fagihi, Juz. 2 Uk. 339. At-Tahdhib
cha Tus, Juz. 6, Uk. 7. Al-Muwatta, Juz. 1, Uk. 97. Sahih Bukhar, Juz. 2,
Uk. 77. Sahih Muslim, Juz 2, Uk. 1010. Musnad Ahmad, Juz. 2, Uk. 236
na 376 na 438 na 466 na 533. Pia Juz. 3, Uk. 4, na Juz. 4, UK. 39 na 40.

Sahih Tirmidhiy, Juz. 5, Uk. 718 na 719. Sunan An-Nasaiy, Juz. 2, Uk. 35

218 lilamul-Waraa, Juz. 1, Uk. 293.
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delea kupitia wanae wa kiume mabwana wa vijana wa Peponi, hivyo
yeye akawa ni makutano ya utume na uimamu.

Aliishi na baba yake na mumewe ndani ya matatizo yote ya ulinganio
wa Uislamu akashirikiana nao katika jukumu la kujenga Uislamu.

Baada ya baba yake alikumbana na dhulma toka kundi lililoacha njia,
hivyo akaporomosha (kuharibika mimba) mwanae wa tano kutokana
na tukio la uadui alilofanyiwa yeye pamoja na mumewe. Baada ya
tukio hilo hakuishi muda mrefu akawa ameungana na baba yake huku
akiwa mwenye subira mvumilivu wa maudhi yote yaliyomfika kwa
ajili ya ujumbe wa milele wa Muhammad (s.a.w.w.).

Maswali:

1. Fatima Az-Zahrau amezaliwa wapi?

2. Pindi Mtume (s.a.w.w.) alipokabidhiwa utume Fatima (a.s.)
alikuwa na umri wa miaka mingapi?

3. Fatima Az-Zahrau aliolewa lini?
4. Ni watoto gani wa kiume na wa kike waliozaliwa na Fatima?
5. Ni vipi vipindi vya maisha yake?

6. Kwa nini nyumba ya Fatima Az-Zahrau ndio nyumba tukufu ndani
ya Uislamu?

7. Lini, wapi na vipi alizikwa Az-Zahrau (a.s.)?
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Somo la kumi na sita
Mwonekano wa utu wa Fatima Az-Zahrau

Fatima Az-Zahrau (a.s.) ni binti wa nabii mtukufu na ni mke wa Imam
mtukufu na ni mama wa wajukuu wawili Hasan na Husein mabwana
wa vijana wa Peponi. Hakika yeye ni uso wenye kung’ara kwa ajili ya
utume wa mwisho, na ni chombo safi kwa ajili ya kuendeleza kizazi
kitakasifu, na ni chimbuko safi la kizazi cha Mtume wa Mwenyezi
Mungu (s.a.w.w.) huku akiwa ni mbora wa wanawake wote ulimwen-
guni.

Historia yake ni sawa na historia ya utume kwani alizaliwa kabla ya
Mtume (s.a.w.w.) kuhama, na akafariki miezi michache baada ya kifo
cha Mtume (s.a.w.w.). Aya za Qur’ani tukufu ndani ya miongo hii
miwili ya historia ya Uislamu zimebeba karama na fadhila za Az-
Zahrau, baba yake, mumewe na wanawe ambao walitoa mfano bora
wa jihadi, subira, moyo mkunjufu na Kkujitolea katika njia ya
Mwenyezi Mungu.

Ama upande wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) yeye alionyesha utukufu
wa nafasi yake na daraja la kutamaniwa alilofikia katika njia ya
ujumbe wa Mwenyezi Mungu huku Mtume (s.a.w.w.) akienda sawia
na njia ya Qur’ani katika kueleza karama na fadhila za Ahlul-Bayt
wote kwa ujumla na kueleza karama na fadhila za moyo wa Mtume
(s.a.w.w.) kwa upekee.219

219 Rejea yaliyopokewa kuhusu tafsiri ya Sura Al-Kawthar, Aya ya utakaso,
Aya ya mapenzi kwa watu wa karibu, Aya ya maapizano, Sura Dahri na
maelezo ya Mtume (s.a.w.w.) kuhusu Az-Zahrau na Ahlul-Bayt ndani ya

kitabu Aalamul-Hidayah, Juz. 3.
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Az-Zahrau mbele ya mbora wa Mitume (s.a.w.w.):

Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Hakika Mwenyezi Mungu hughadhibi-
ka kwa kughadhibika Fatima na huridhia kwa kuridhia Fatima.”220

Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Fatima ni pande la nyama yangu
atakayemuudhi kaniudhi, na atakayempenda kanipenda.”221

Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Fatima ni moyo na roho yangu inay-
onizunguka.”222

Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Fatima ni mbora wa wanawake wote wa
ulimwenguni.”223

Ushahidi kama huu ni mwingi ndani ya vitabu vya hadithi na sira224
ukipokewa toka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) ambaye

220 Kanzul-Ummal, Juz. 6 Uk. 219. Al-Mustadraku alas-Sahihayni, Juz. 3,
Uk. 153. Mizanul-litidal, Juz. 3, Uk. 72.

221 As-Swawaiqul-Muhrigah Uk. 107 na 138. Sahih Bukhar kitabu cha
mwanzo wa uumbaji. Kanzul-Ummal, Juz. 6, Uk. 22. Sahih Muslim kitabu
cha fadhila za sahaba. Khasais cha An-Nasaiy, Uk. 35. Sahih Tirmidhiy, Juz.
2, Uk. 319.

222 Faraidus-Samtwayn, Juz. 2, Uk 66.

223 Musnad Abi Dawdi, Juz. 6 hadithi za wanawake. Hilyatul-Awliyai cha
Abu Naim, Juz. 2, UK. 29. Mushkilul-Athar, Juz. 1 Uk. 48. Shar’hu Nahjul-
Balaghah cha Abul Hadid, Juz. 9, Uk. 193. Al-Awalim, Juz. 11, UK. 46 na 49.
224 Kanzul-Ummal, Juz. 7, Uk. 92. Musnad Ahmad, Juz. 6, UK. 296 na 323.
Mustadrakus-Sahihayni, Juz. 3 Uk. 148 na 151. Sahih Bukhar kitabu cha
kuomba idhini. Sahih Tirmidhiy, Juz. 2, Uk. 306. Hilyatul-Awliyai cha Abu
Naim, Juz. 2, Uk. 42. Al-Istiaab, Juz. 2, Uk. 720 na 750.
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hatamki la matamanio yake22> wala hapendelei kwa sababu au nasa-
ba, wala katika jambo la Mwenyezi Mungu haogopi lawama ya
mwenye kulaumu.

Kwa kuwa Mtume mtukufu (s.a.w.w.) amezama ndani ya Uislamu na
kwa sababu hiyo akawa ni kiigizo chema kwa watu wote ndio maana
mapigo ya moyo wake, mtazamo wa macho yake, mpapaso wa
mikono yake, hatua za utembeaji wake na mawazo ya fikira zake
vyote vimekuwa ni mafunzo kati ya mafunzo ya dini, chanzo cha she-
ria, taa ya uongofu na njia ya uokovu.

Hakika ushahidi huu kutoka kwa hitimisho la mitume ni medali kwa
Az-Zahrau, medali ambazo zinazidi kung’aa kila muda unavyokwen-
da, hasa pale tunapoangalia chanzo cha msingi ndani ya Uislamu
kupitia maneno ya Mtume (s.a.w.w.) aliyomwambia Az-Zahrau kuwa:
“Ewe Fatima, tenda kwa ajili ya nafsi yako, hakika mimi sitokufaa
chochote mbele ya Mwenyezi Mungu.”226

Na kauli ya Mtume (s.aw.w.): “Katika wanaume wamekamilika
wengi lakini kwa wanawake hawajakamilika isipokuwa Mariam binti
Imran, Asia binti Muzahim mwanamke wa Firaun, Khadija binti
Khuwaylid na Fatima binti Muhammad (s.a.w.w.).”227

Na kauli ya Mtume (s.a.w.w.): “Hakika Fatima ni tawi la moyo wangu
hunichukiza yanayomchukiza na hunifurahisha yanayomfu-

225 Ameashiria hilo ndani ya Sura An-Najmi: 3.

226 Fatumatuz-Zahrau witri fi Ghamdi, Utangulizi wa Sayyidi Musa As-
Sadri

227 Ameipokea mwandishi wa kitabu Al-Fusulul-Muhimmah kutoka
kwenye Sahih Tirmidhiy, Uk. 123. Na rejea Tafsirul-Wusuul, Juz. 2, Uk.159.

Musnad Ahmad, Juz. 2, Uk. 511.
126

o



Historia na sera ya viongozi wema D.Kanju.?Ed 2/22/2010 8:12 AM Page 127

Historia na sira za Viongozi Waongofu

rahisha,228 na hakika nasaba zote siku ya Kiyama zitakatika ila nasa-
ba yangu, sababu yangu na ukwe wangu.”229

Imepokewa kuwa siku moja Mtume (s.a.w.w.) alitoka huku akiwa
kamshika mkono Fatima akasema: “Anayemtambua huyu basi
kishamtambua na asiyemtambua basi huyu ni Fatima binti
Muhammad, na yeye ni kipande cha nyama yangu, na ni moyo wangu
unaonizunguka, hivyo atakayemuudhi atakuwa kaniudhi na atakaye-
niudhi atakuwa kamuudhi Mwenyezi Mungu”.230 Mara nyingine
akasema: “Fatima ndiye nimpendaye sana kuliko watu wote.””231

Maelezo haya ni ushahidi bora juu ya umaasumu wake baada ya Aya
ya utakaso, bali yanatuchorea njia ya utambuzi dhidi ya matukio
yatakayoukumba Uislamu kiasi kwamba haghadhibiki isipokuwa kwa
ajili ya Mwenyezi Mungu.

Az-Zahrau mbele ya Ahlul-Bayt, maswahaba na tabiina:
Kutoka kwa Imam Ali bin Husein Zaynul-Abidin amesema: “Khadija

hakumzalia Mtume (s.a.w.w.) mtoto yeyote ndani ya maumbile ya
kiislamu isipokuwa Fatima.”232

228 \Mustadrakul-Hakim, Juz. 3, Uk. 154. Kanzul-Ummal, Juz. 12, UK.
111, hadithi ya 3424.

2229 Musnad Ahmad, Juz. 4, UK. 323 na 322. Al-Mustadrak, Juz. 3, UK. 58.

230 Al-Fusulul-Muhimmah, Uk. 128. Na ameipokea ndani ya kitabu Al-
Mukhtaswar kutoka kwenye Tafsir At-Thaalabiy, Uk. 133.

231 pamal cha Tus, Juz. 1 UK. 24. Al-Mukhtaswar, UK. 136.

232 Rawdhatul-Kafiy, Uk. 536.
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Kutoka kwa Imam Muhammad Al-Bagir amesema: “Hakika
Mwenyezi Mungu alimwachanisha kwa elimu.”233

Kutoka kwa Imam Jafar As-Sadiq amesema: “Hakika aliitwa Fatima
kwa sababu viumbe wameachanishwa na maarifa yake.”234

Ibnu Abbas amesema: “Siku moja Mtume (s.a.w.w.) alikuwa amekaa
huku akiwa na Ali, Fatima, Hasan na Husein akasema: Ewe
Mwenyezi Mungu hakika wewe unajua kuwa hawa ni kizazi changu
na niwapendao sana kuliko watu wote, hivyo mpende atakayewapen-
da na umchukie atakayewachukia, mtawalishe atakayewatawalisha na
umfanyie uadui atakayewafanyia uadui, msaidie atakayewasaidia,
wafanye watakasifu dhidi ya kila uchafu, watakasifu dhidi ya kila
dhambi na uwasaidie kwa roho mtakatifu toka kwako.”

Imepokewa toka kwa mama wa waumini Ummu Salamah kuwa alise-
ma: “Fatima binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu ndiye aliyeshabi-
hiana sana na Mtume (s.a.w.w.) Kisura na kimaumbile.”

Imepokewa toka kwa mama wa waumini Aisha kuwa alisema:
“Sikumwona mtu aliyekuwa mkweli kuliko Fatima isipokuwa yule
aliyemzaa.235 Alikuwa aingiapo kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu
(s.a.w.w.) basi Mtume husimama humkaribisha na kumbusu kisha
humshika mkono na kumkalisha alipokaa yeye. Na Mtume (s.a.w.w.)
aingiapo kwa Fatima basi husimama toka alipokuwa ameketi kisha
hubusu mikono yake na humkalisha alipokaa yeye. Alikuwa msiri wa
Mtume (s.a.w.w.) na marejeo yake katika jambo lake.”236

233 Kashful-Ghummabh, Juz. 2, Uk. 99.

234 Biharul-An’war, Juz. 43, UK. 65.

235 Kashful-Ghummah, Juz. 2, UK.97 na 99.
236 Anlul-Bayt cha Tawfigi Abu Hmi, Uk. 144.
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Ibnu Swabbagh Al-Malikiy amesema: “Na yeye ni binti wa yule
aliyeteremshiwa: “Utukufu ni wa ambaye alimpeleka mja wake”.237
Watatu baada ya jua na mwezi, binti wa mbora wa wanadamu, mzawa
mtakasifu aliye mbora kwa kongamano la wema wote.”238

Al-Hafidh Abu Nuaim Al-Isfihaniy amesema: “Kati ya vitakaswa vya
watakasifu na visafi vya wachamungu ni Fatima mbora, mtawa,
pande la nyama ya Mtume na shabihi wake..... Alikuwa kajitenga
mbali na dunia na starehe zake, huku akijua vizuri machungu ya aibu
za dunia na maangamizo yake.”239

Abdul-Hamid bin Abul-Hadid Al-Muutazaliy amesema: “Mtume
(s.a.w.w.) alimtukuza sana Fatima kinyume na watu walivyokuwa
wakifikiria..... mpaka akavuka kiwango cha mapenzi ya wazazi kwa
wana wao, hivyo akatamka mara kwa mara na sehemu mbalimbali,
mbele ya watu maalumu na mbele ya watu wote kuwa: “Yeye ni
mbora wa wanawake wote wa ulimwenguni, na hakika yeye ni pacha
wa Mariam binti Imran, na kuwa atakapotaka kupita kwenye Kisi-
mamo cha siku ya Kiyama atanadi mwenye kunadi toka upande wa
Arshi kuwa: Enyi watu mliopo kwenye kisimamo, fumbeni macho
yenu ili apite Fatima binti Muhammad.”

Hii ni kati ya hadithi sahihi wala si dhaifu, kwani si mara moja
Mtume (s.a.w.w.) amekuwa akisema: “Huniudhi linalomuudhi na
hunighadhibisha linalomghadhibisha, na hakika yeye ni pande la
nyama yangu, hunichukiza yanayomchukiza.”240

237 Al-lsrai:1.

238 Al-Fusulul-Muhimmah, Uk.143 chapa ya Beirut.

239 Hilyatul-Awliyai cha Abu Naim, Juz. 2, Uk. 39, chapa ya Beirut.
240 shar’hu Nahjul-Balaghah, Juz. 9, Uk. 193.
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Muhtasari:

Fatima ni nyota ing’aayo katika mbingu ya akida ya kiislamu na ni
bendera ya uongofu kwa wanadamu. Mwenyezi Mungu amemsifia
ndani ya Qur’ani huku akidhihirisha fadhila zake. Ama Mtume
(s.a.w.w.) yeye amemsifia huku akivichorea vizazi vijavyo alama za
hadhi yake, nafasi yake na mchango wake na akiwahimiza waislam
wampende na kumridhisha. Kisha Maimam maasumina nao wakam-
sifu na kueneza nuru yake mpaka ikabainika kwa kila mwenye macho
kuwa ni wajibu kueneza fadhila zake.

Maswahaba na wanafunzi wa maswahaba, waandishi, watu wa
hadithi na wanahistoria wote wamemtukuza na kuinua nafasi yake
huku wakitamka fadhila zake na sifa zake.

Maswali:

1. Taja Aya za Qur’ani zinazozungumzia fadhila za Az-Zahrau?

2. Mtume wa Mwenyezi Mungu amekutanisha ridhaa na ghadhabu ya
Az-Zahrau na ridhaa na ghadhabu yake. Nini maana ya kauli hiyo?

3. Toa hadithi tatu toka kwenye maelezo ya Maimam maasumina
kuhusu fadhila za Az-Zahrau?

4. Ni ipi nafasi ya Az-Zahrau mbele ya waandishi na wanahistoria?
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Somo la kumi na saba
Fadhila na mwonekano wa Az-Zahrau (a.s.)

Hakika yeye ni binti wa nabii aliyezikomboa na kuziongoza akili
zama zote. Pia yeye ni mke wa Imam ambaye alikuwa nguzo mion-
goni mwa nguzo za haki na mwendelezo wa nabii mtukufu katika his-
toria ya mwanadamu. Hakika Fatima (a.s.) alipata akili kamilifu, roho
nzuri, na dhamira safi, hivyo kwa msimamo wake na urithi wake
akatuchorea sifa za njia bora ambayo dini imepita. Hivyo yeye Fatima
(a.s.) akawa nguzo kati ya nguzo za dini, kwa ajili hiyo huwezi kujua
historia ya Uislamu vizuri bila kujua historia yake.

Hakika Az-Zahra (a.s.) alikuwa mfano bora wa mwanamke Kkatika
ubinadamu, utawa, heshima na utukufu, ukiongeza uelevu wa juu na
elimu pana aliyokuwa nayo. Fahari hii inatosha, nayo ni kulelewa
ndani ya shule ya unabii na kuhitimu masomo yake toka chuo cha
utume. Akanywa toka kwa baba yake Mtume mwaminifu yale
aliyokunywa baba yake toka kwa Mola wa ulimwengu.241

Hakika Fatima (a.s.) alisikia Qur’ani toka mdomoni mwa nabii
mtukufu na toka kwenye sauti ya Ali (a.s.), hivyo akamwabudu Mola
wake baada ya kuzitambua sheria zake, faradhi zake na sunna zake,
utambuzi ambao haukufikiwa na yeyote mwingine mwenye sharafu
na karama. Na hapa ndipo tunapojua siri ya maneno aliyotamka Aisha
kuwa: “Hajampata mwanamke aliyependwa sana na Mtume
(s.a.w.w.) kuliko Fatima.” Japokuwa yeye Aisha alibadili hilo akase-

241 Ahlul-Bayt cha Tawfiq Abu lImi, Uk.116.
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ma: “Sikumwona mtu mkweli mno kuliko Fatima isipokuwa tu yule
aliyemzaa.”242

Hivyo ndivyo alivyogeuka Az-Zahrau sura halisi ya mwanadamu
mkamilifu ambaye waumini wananyenyekea kwa kumtakasa.

Elimu yake na maarifa yake:

Fatima (a.s.) hakukomea tu kwenye maarifa aliyoandaliwa na nyum-
ba ya ufunuo, wala hakuishia kujing’arisha kielimu kutokana na
mionzi ya elimu na maarifa yaliyomzunguka pande zote, bali alikuwa
akijaribu kumywa elimu nyingine vyovyote iwezekanavyo, hiyo ni
kila anapokutana na baba yake na mume wake ambaye ni mlango wa
jiji la elimu ya Mtume (s.a.w.w.).

Alikuwa na utaratibu wa kudumu wa kuwatuma watoto wake Hasan
na Husein kwenda kwenye darasa la Mtume (s.a.w.w.) kisha huwaho-
ji pindi wanaporejea, hivyo ndivyo alivyokuwa akijali utafutaji wa
elimu huku akijali kuwalea wanawe malezi bora. Japokuwa majuku-
mu yake yalikuwa mengi lakini alikuwa akitoa elimu yake kuwapa
wanawake wengi wa kiislamu. Hakika juhudi hizi endelevu za kutafu-
ta elimu na kuisambaza zimemfanya awe miongoni mwa wapokezi
wakubwa wa kike wa hadithi. Pia awe miongoni mwa wabebaji wa
sunna takatifu kiasi kwamba kitabu chake kikubwa ambacho alikuwa
akikijali sana kikajulikana kwa jina la msahafu wa Fatima.

Tusisahau kuwa kati ya majina yake ni Muhaddathah, yaani
msemeshwa. Kwa ajili hiyo anakuwa pacha wa Mariam katika
kuzungumzishwa na malaika, na hili ni chimbuko jingine la elimu
yake ambayo ilihamia kwa wanawe maasumina wakirithishana wao

242 Ahlul-Bayt cha Tawfiq Abu lImi, Uk.116.
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kwa wao.

Hotuba mbili muhimu alizotoa baada ya kifo cha Mtume (s.a.w.w.)
zinatosha kuwa dalili juu ya hilo na juu ya ubora wa fikira zake na
ukamilifu wa elimu yake.243 Hotuba moja alitoa mbele ya maswaha-
ba wakubwa ndani ya msikiti mtumufu wa Mtume (s.a.w.w.) na
nyingine nyumbani kwake. Hakika zimekusanya madhumuni ya
kupendeza yanayoonyesha undani wa fikira zake, upana wa maarifa
yake, uwezo wa lugha yake, ukweli wa habari zake kuhusu mwelekeo
wa umma baada ya umma kuacha njia sahihi baada tu ya kifo cha
baba yake. Zaidi ya hapo ni maadili yake ya juu na jihadi yake kubwa
kwa Mwenyezi Mungu na katika njia ya haki.

Az-Zahrau alikuwa miongoni mwa Ahlul-Bayt, wao walimcha
Mwenyezi Mungu na Yeye akawafunza,244 na hivyo ndivyo
Mwenyezi Mungu alivyomwachanisha kwa elimu na hivyo akaitwa
Fatima, kama alivyoelekea kwa Mwenyezi Mungu hivyo akaitwa Al-
Batul.

Maadili yake bora:

Fatima (a.s.) alikuwa mwenye maadili bora, dhamira safi, nafsi safi,
mwepesi wa kufahamu, mwenye matendo bora, jasiri shujaa, jasiri wa
nafsi, asiyejivuna, asiyedhibitiwa na dunia danganyifu, asiyejikweza
na asiye na kiburi.245

243 Tazama hotuba hizo mbili ndani ya kitabu Al-lhtijaj cha At-Tabarasiy

244 Anaashiria kauli ya Mwenyezi Mungu: “Mcheni Mwenyezi Mungu,

Mwenyezi Mungu atawafunza” Sura Al-Bagarah: 282.
245 Ahlul-Bayt cha Tawfig Abu 1lmi, Uk.132 - 134.
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Alikuwa mvumilivu, mwingi wa subira, mnyenyekevu mtulivu,
mpole mwenye huruma, mtawa mwenye kujihifadhi. Ulimi wake
ulikuwa haupiti isipokuwa penye haki. Hatamki isipokuwa ukweli,
hamtaji mtu kwa ubaya, hateti wala hasengenyi. Huhifadhi siri,
hutekeleza ahadi, huwa mkweli wa nasaha, anakubali udhuru, hujie-
pusha kumkosea mtu, na mara nyingi husamehe akosewapo, hivyo
hupokea kosa kwa kulipa msamaha.

Alikuwa mbali na shari mwenye kuelemea heri, mwaminifu, mkweli
katika kauli yake, mkweli wa dhati na ahadi, alikuwa katika kiwango
cha juu cha utawa. Hasukumwi na matamanio yake, kwa sababu yeye
ni miongoni mwa Ahlul-Bayt wa Mtume (s.a.w.w.) ambao Mwenyezi
Mungu amewaondolea uchafu na kuwatakasa moja kwa moja.

Alikuwa aongeapo na mtu au kuhutubia wanaume basi ni lazima
kuwa na pazia kati yake na wao, pazia ambayo huzuwia kati yao kwa
ajili ya utawa na kujihifadhi. Alikuwa amekinaika na hali yake aki-
amini kuwa tamaa hufarakisha moyo na huharibu mambo.
Akishikamana na kauli aliyoambiwa na baba yake: “Ewe Fatima
vumilia dhidi ya machungu ya dunia ili ufaulu kwa kupata neema za
milele.”246

Hivyo alikuwa ameridhika na maisha mepesi mvumilivu dhidi ya
ugumu wa maisha, mwenye kutosheka na kidogo cha halali, mwenye
kuridhia, mwenye kuridhiwa, hatamani ya mtu mwingine wala
hakodolei macho yasiyokuwa haki yake, wala hakujishusha kwenda
kumwomba asiyekuwa Mwenyezi Mungu. Hakika yeye alijitosheleza
kama alivyosema baba yake: “Hakika utajiri bora ni utajiri wa
nafsi.”247

246 Ad-Durrul-Manthur, Juz. 6, Uk. 261.
247 Nahjul-Fasaha, neno la 2382.
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Hakika yeye ni mbora ambaye alijielekeza kwa Mwenyezi Mungu na
kuiacha dunia yake, akajiepusha na kujitenga na mapambo na udan-
ganyifu wake, akafahamu maangamizi yake, akavumilia kutekeleza
majukumu yake, huku akipambana na ugumu wa maisha na ulimi
wake ukilowana kwa kumtaja Mola Wake.

Hakika lengo la Az-Zahrau lilikuwa ni Akhera, hivyo hakukusanya
furaha za dunia huku akimwona baba yake ameipa mgongo dunia na
yote yaliyomo duniani kuanzia ladha, starehe na matamanio ya dunia.
Subira yake juu ya matatizo ni maarufu, ukubwa wa shukurani yake
wakati wa raha inajulikana, ni maarufu kwa kuridhika na matokeo ya
majaliwa ya Mwenyezi Mungu mpaka akasimulia toka kwa baba
yake kuwa: “Mwenyezi Mungu ampendapo mja wake humjaribu kwa
matatizo, hivyo iwapo atasubiri humkweza na akiridhia humteua.”248

Muhtasari:

Kama maadili ya Mtume (s.a.w.w.) ni Qur’ani basi maadili ya Az-
Zahra ndio maadili ya baba yake. Yametudhihirikia maadili bora ya
Az-Zahra na utu wake wa juu unaomfanya awe kiigizo kwa waislam
wote.

Mwenyezi Mungu alimfanya bora kuliko wanawake wote wa
ulimwenguni kwa sababu yeye amekunywa elimu ya Mwenyezi
Mungu, akaamini ujumbe wa Uislamu, akamtii Mtume wa Mwenyezi
Mungu kwa moyo mmoja zaidi ya maelezo.

Aliweza kutoa nguvu zake zote katika njia ya Mwenyezi Mungu,
kujenga Uislamu na kuhudumia umma wa waislam kwa ajili ya
mapenzi yake kwa Mwenyezi Mungu. Alikuwa na moyo mkunjufu

248 Tazama Ahlul-Bayt cha Tawfiq Abu IImi, Uk.137.
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katika imani yake na ibada yake, akakamilika katika kila linalohusu
maisha yake mpaka mapenzi yake kwa Mwenyezi Mungu na Mtume
yakadhihirika katika kila hatua ya maisha yake.

Maswali:

1. Elezea mazingira ya tauhidi aliyokulia Az-Zahrau (a.s.)?

2. Elezea jinsi Az-Zahrau (a.s.) alivyojali elimu na maarifa?

3. Bainisha maadili yake bora ya muhimu?

4. Taja sifa mahsusi za elimu na maarifa ya Az-Zahrau (a.s.)?
5. Elezea ni upi msahafu wa Fatima (a.s.)?

6. Hotuba mbili za Az-Zahrau (a.s.) zina hadhi gani kihistoria?
Kwa ajili ya kujisomea

Az-Zahrau (a.s.) alikuwa ni mbora wa kuwapendelea wengine kuliko
nafsi yake huku akimuiga baba yake katika hilo mpaka imekuwa
maarufu kuwa alitoa sadaka gauni lake la harusi usiku wa kupelekwa
kwa mumewe.

Maelezo yaliyomo ndani ya Sura Ad-Dahri yanatosha kuthibitisha
upendeleo wake na ukarimu wake. Jabir bin Abdullah Al-Answariy
amepokea kuwa: Mtume alitusalisha Swala ya alasiri na baada ya
kumaliza alikaa huku kazungukwa na maswahaba zake, ghafla aka-
tokeza mzee wa kiarabu akiwa kijifunga nguo chakavu akiwa dhaifu
mwenye uchovu. Hapo Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.)
akamfuata na kumuuliza habari zake. Mzee akasema: “Ewe Mtume
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wa Mwenyezi Mungu, mimi nina njaa nilishe, sina nguo nivishe na
fakiri nipe masurufu.”

Mtume akajibu: “Mimi sina kitu sasa hivi lakini mwonyesha kheri ni
sawa na mtenda kheri, hivyo nenda nyumbani kwa yule ambaye
Mwenyezi Mungu na Mtume wake wanampenda na yeye anawapen-
da, humtanguliza Mwenyezi Mungu kuliko nafsi yake, nenda nyum-
bani kwa Fatima.”

Nyumba ya Fatima ilikuwa imeungana na nyumba ya Mtume wa
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) ambayo alikuwa akiitumia kujitenga na
wakeze, akamwambia Bilal: “Ewe Bilal simama umpeleke kwa
Fatima.” Akaondoka bedui akiwa na Bilal na alipofika mlangoni kwa
Fatima aliita kwa sauti ya juu: “Amani iwe juu yenu enyi kizazi cha
Mtume, mapishano ya malaika, mashukio ya Jibril roho mwaminifu
akiwa na ufunuo toka kwa Mola wa ulimwengu.”

Fatima akasema: “Waa’leykum salam, ni nani wewe?”
Akasema: “Mimi ni mzee wa kiarabu ninahisi njaa, sina nguo, na
masikini. Nisaidie Mwenyezi Mungu atakurehemu.”

Fatuma na Ali na wao walikuwa katika hali kama hiyo kwani
walikuwa na siku tatu hawajakula chochote, huku tangu mwanzo
Mtume (s.a.w.w.) akiwa anajua hali hiyo. Hivyo Fatima (a.s.) akaen-
da kuchukua tandiko la ngozi ya kondoo ambalo Hasan na Husein
walikuwa wakilalia. Kisha akamwambia: “Chukua ewe mbisha hodi
hakika Mwenyezi Mungu atakubadilishia kwa kukupa kilicho bora
zaidi ya hiki.”

Bedui akasema: “Ewe binti wa Muhammad, nimelalamika kwako
kuwa nina njaa kisha wewe unanipa tandiko la ngozi ya kondoo nital-
ifanyia nini huku nikiwa na njaa kama hii?” Fatima (a.s.) aliposikia
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maneno haya alichukua mkufu uliokuwa shingoni mwake ambao
alipewa zawadi na Fatima binti wa ami yake Hamza bin Abdul
Muttalib, hivyo akauvua na kumpa bedui kisha akamwambia:
“Chukua ukauuze, hakika Mwenyezi Mungu atakubadilishia kwa
kukupa Kilicho bora zaidi.”

Bedui akachukua mkufu na kwenda nao msikiti wa Mtume (s.a.w.w.)
huku Mtume akiwa kaketi na maswahaba zake. Bedui akasema: “Ewe
Mtume, Fatima amenipa mkufu huu.”

Mtume akamwambia: “Uza mkufu huo.”

Jabir anasema: Mtume akalia na kusema: “ltakuwaje Mwenyezi
Mungu asikubadilishie kwa kukupa kilicho bora zaidi ilihali mkufu
huo kakupa Fatima binti wa Muhammad mbora wa wanawake wote
wa ulimwengu!”

Ammar bin Yasir akasimama na kusema: “Ewe Mtume wa Mwenyezi
Mungu! je unaniruhusu kununua mkufu huu?” Mtume akajibu:
“Ununue ewe Ammar kwani laiti makundi mawili (binadamu na maji-
ni) yangeshirikiana kuununua basi Mwenyezi Mungu asingeyaadhibu
kwa moto.” Ammar akasema: “Ewe bedui! unauza mkufu kiasi gani?”
Akajibu: “Kwa kipande cha mkate na nyama, kwa nguo ya kiyemeni
ambayo itanitosha kujisitiri na kumwabudia Mola Wangu na dinari
itakayotosha kunifikisha nyumbani kwangu.”

Ammar alikuwa amekwishauza fungu lake alilopewa na Mtume
(s.a.w.w.) kutoka kwenye vita vya Khaybar, hivyo alikuwa hajabaki-
wa na kitu, ndipo alipomwambia: “Nakupa dinari ishirini, dirhamu
mia mbili za fedha, nguo ya kiyemeni na usafiri wangu utakufikisha
nyumbani kwako na nitakushibisha kwa kukupa mkate na nyama.”
Bedui akasema: “Ewe ndugu! hakika wewe ni mkarimu mno.” Hapo
Ammar akaenda naye na kumpa yote aliyomdhamini. Bedui akarudi
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kwa Mtume (s.a.w.w.) na hapo Mtume akamuuliza: “Je, umeshiba na
umevaa?” Bedui akajibu: “Hakika nimetosheka.”

Mtume (s.a.w.w.) akamwambia: “Mlipe Fatima kwa wema wake.”
Bedui akasema: “Ewe Mwenyezi Mungu, hakika wewe ni Mola wa
tuliyokuzushia na hatuna Mola tunayepasa kumwabudu isipokuwa
wewe, na wewe ndiye mtoa riziki kwetu katika kila hali, hivyo ewe
Mola, mbariki binti wa Mtume Fatima kwa kumpa neema ambayo
hakuwahi mtu yeyote kuiona wala kuisikia.”

Hapo Mtume (s.a.w.w.) akaitikia dua yake na kisha akawageukia
maswahaba na kuwaambia: “Hakika Mwenyezi Mungu ameshampa
Fatima hayo hapa duniani kwani: Mimi ndiye baba yake wala hakuna
yeyote ulimwenguni mfano wangu, na Ali (a.s.) ndiye mumewe na
laiti asingeumbwa Ali (a.s.) basi milele Fatima asingepata wa kum-
stahili, na akampa Hasan na Husein wala hakuna yeyote ulimwengu-
ni aliyeruzukiwa watoto mfano wao, wao ni mabwana wa vijana wa
wajukuu wa manabii na mabwana wa vijana wa Peponi.”

Mbele yake alikuwepo Mikdad, Ammar na Salman, Mtume (s.a.w.w.)
akawaambia: “Je, niwaongezee?” Wakajibu: “Ndiyo ewe Mtume wa
Mwenyezi Mungu.” Akasema: “Jibril amenijia akaniambia kuwa:
Atakapozikwa Fatima malaika wawili watamuuliza: Ni nani Mola
wako? Atawajibu: “Allah ndio Mola wangu.” Watamuuliza: “Ni nani
nabii wako?” Atasema: “Baba yangu.” “Na ni nani walii wako?”
Atajibu: “Ni huyu aliyesimama mdomoni mwa kaburi langu.”

Mtume akasema: “Je, niwaongeze fadhila zake? Hakika Mwenyezi
Mungu amemuwekea walinzi kati ya malaika wanamlinda mbele na
nyuma, kushoto na kulia, wako naye katika uhai wake, kifo chake na
ndani ya kaburi lake. Wanazidisha kumwombea rehema na amani
yeye na baba yake, mume wake na wanae, hivyo atakayenizuru mimi
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baada ya kifo changu atakuwa kanizuru wakati wa uhai wangu, na
atakayemzuru Fatima atakuwa kanizuru mimi, na atakayemzuru Ali
bin Abu Twalib atakuwa kamzuru Fatima, na atakayewazuru Hasan
na Husein atakuwa kamzuru Ali, na atakayevizuru vizazi vyao waw-
ili hawa atakuwa kawazuru wao wenyewe.”

Hapo Ammar akaenda kuupaka mkufu manukato na kuuweka ndani
ya kitambaa cha kiyemeni. Alikuwa na mtumwa aliyemnunua
kutokana na fungu lake alilopata toka Khaybari, hivyo akampa
mtumwa wake ule mkufu na kumwambia: “Chukua mkufu huu
umpelekee Mtume na wewe uwe miliki yake.” Mtumwa akauchukua
mkufu ule na kumpelekea Mtume (s.a.w.w.) na kumwambia aliyoam-
biwa na Ammar. Mtume akamwambia: “Chukua mkufu huu umpele-
kee Fatima na wewe uwe miliki yake.”

Mtumwa akauchukua mkufu ule na kumpelekea Fatima na
kumwambia aliyoambiwa na Mtume (s.a.w.w.). Hapo Fatima
akapokea mkufu kisha akamwacha huru mtumwa huku kijana yule
akicheka. Fatuma akamuuliza: “Ewe kijana! ni kitu gani kina-
chokuchekesha?” Akajibu: “Unanichekesha ukubwa wa baraka za
mkufu huu, kwani umemshibisha mwenye njaa, ukamvisha asiye na
nguo, ukamtajirisha fakiri, ukampa uhuru mtumwa na mwisho ukare-
jea kwa mwenyewe.”249

249 Anlul-Bait, UK. 138.
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Somo la kumi na nane:

Fadhila na mwonekano wa Az-Zahrau (a.s.)
Imani na ibada zake kwa ajili ya Mwenyezi Mungu:

Kumwamini Mwenyezi Mungu ndio alama ya mwanadamu mkamil-
ifu, na ibada kwa ajili ya Mwenyezi Mungu ndio ngazi ya kufikia
kilele cha ukamilifu. Na hakika manabii wamepata makazi bora kati-
ka nyumba ya heshima kutokana na daraja lao la imani na juhudi zao
za kuchuma mema hapa duniani na moyo mkunjufu katika ibada kwa
ajili ya Mwenyezi Mungu.

Qur’ani ndani ya Sura Ad-Dahri imethibitisha ukamilifu wa moyo
mkunjufu wa Az-Zahrau na unyenyekevu wake kwa Mwenyezi
Mungu, ukubwa wa imani yake Kwake na siku ya mwisho, imani
ambayo imetengeneza mfano bora wa kuigwa kama alivyothibitisha
hilo Mtume (s.a.w.w.) kwa kusema: “Hakika binti yangu Fatima
moyo wake na viungo vyake vimejazwa imani na Mwenyezi Mungu
mpaka kwenye mfupa wa ubongo, hivyo akatetemeka kwa ajili ya
kumtii Mwenyezi Mungu.”250

Akasema tena: “Hakika anaposimama mihrabuni mbele ya Mola
wake nuru yake huwang’aria malaika wa mbinguni kama nuru ya
sayari inavyowang’aria watu wa aridhini, hapo Mwenyezi Mungu
huwaambia malaika wake: Enyi malaika Wangu, hebu mtazameni
mja wangu wa kike Fatima, mbora wa waja wangu wote wa kike,
amesimama mbele yangu huku viungo vyake vikitetemeka kwa

250 Biharul-An’war, Juz. 43 Uk. 46 na 56-58
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kuninyenyekea, amenielekea kwa moyo wake akiniabudu,
nawathibitishieni kuwa nimewasalimisha wafuasi wake dhidi ya
moto.”251

Hasan bin Ali (a.s.) amesema: “Nilimwona mama yangu Fatima
amesimama mihrabuni kwake usiku wa ljumaa, aliendelea kurukuu
na kusujudu mpaka ikachomoza asubuhi huku nikimsikia aki-
waombea heri waumini wa kiume na wa kike, akiwataja kwa majina
yao, huku akizidisha kuwaombea ilihali yeye mwenyewe hajajiombea
chochote. Nikamwambia: Ewe mama yangu mpendwa! Kwa nini
hujiombei kama unavyowaombea wengine? Akajibu: “Ewe mwanan-
gu mpendwa! Kwanza jirani kisha wa ndani.”252

Saa za mwisho za mchana wa ljumaa alikuwa akizifanya ni maalumu
kwa ajili ya dua. Pia alikuwa halali lifikapo kumi la mwisho la mwezi
wa Ramadhani. Alikuwa akiwahimiza wote waliyomo nyumbani
kwake kuuhuisha usiku huo kwa ibada na dua. Hasan Al-Basri ame-
sema: “Hakutokea mtu mfanya ibada sana ndani ya umma huu kama
Fatima, alikuwa akisimama kufanya ibada mpaka nyayo zake zinav-
imba.253 Alikuwa akihema ndani ya Swala yake kwa ajili ya kum-
wogopa Mwenyezi Mungu.”2%4

Je ndani ya maisha yake Fatima aliwahi kutoka kwenye mihrabu
yake? Hapana. Hakika humwabudu Mwenyezi Mungu nyumbani
kwake kwa kuwa mke bora na kuwalea wanawe malezi bora huku
akimtii na kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kutekeleza huduma
zote za jamii, aliwasaidia mafakiri na kuwapendelea kuliko nafsi yake
hata kama hana cha kujitosheleza.

251 Biharul-An’war, Juz. 43 UK. 46 na 56-58.
252 Amaali As-Sudug, Al-Majlis 24, UK. 100.
253 |4datud-Dai, Uk.139.
254 |4datud-Dai, Uk.139.
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Mapenzi na huruma yake:

Az-Zahrau (a.s.) alichukua mapenzi, upendo na huruma toka kwa
baba yake, hivyo alikuwa mwana mwema kwa Mtume (s.a.wW.w.).
Alimpenda Mtume (s.a.w.w.) kwa dhati, hivyo akampendelea kuliko
nafsi yake. Alikuwa akihudumia nyumba ya baba yake huku
akitekeleza ayatakayo Mtume (s.a.w.w.), hivyo anatekeleza yanay-
omfaa Mtume (s.a.w.w.), yanayompa raha na utulivu huku akiharak-
isha kutenda kila linalomridhisha baba yake, Mtume wa Mwenyezi
Mungu. Anamwandalia maji ya kuoga, chakula, anafua nguo zake,
zaidi ya hapo anashirikiana na wanawake wengine kubeba chakula na
vinywaji kwa ajili ya kuhudumia na kuwatibu majeruhi.

Hakika katika vita vya Uhud alitibu majeraha ya baba yake, hivyo
alipoona damu hazikatiki akachukua kipande cha mkeka kisha akaki-
unguza mpaka kikawa jivu kisha akamwagia jivu hilo kwenye jeraha
na hapo damu ikasimama. Akamletea kipande cha mkate wakati wa
kuchimba handaki, Mtume (s.a.w.w.) akamuuliza: “Ni kitu gani hiki
ewe Fatima?” Akajibu: “Ni kipande cha mkate nilioutengeneza kwa
ajili ya wanangu wapendwa hivyo nimekuletea kipande chake.”
Mtume (s.a.w.w.) akasema: “Hakika hiki ndio chakula cha kwanza
kinachoingia mdomoni mwa baba yako tangu siku tatu.”255

Hakika Az-Zahra (a.s.) aliweza kuziba pengo la mapenzi, pengo
ambalo Mtume (s.a.w.w.) alilipata baada ya kufiwa na wazazi wake
wawili na mkewe mtukufu Khadija (r.a.) huku akiwa katika mazingi-
ra magumu ya ulinganio wa jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu.
Na hapa tunafahamu kiini cha lile alilolikariri Mtume (s.a.w.w.) ulim-
ini mwake kwa kusema: “Fatima ni mama wa baba yake.”256
255 Awalimul-Uluum, Juz. 1 Uk. 244 amenukuu toka kwenye Kitabu
Majmauz-Zawaid, Juz. 1 Uk. 312,
256 Rejea Usudul-Ghaba, Juz. 5 Uk. 520. Al-Istiaab, Juz. 4 UK. 380.
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Alikuwa akihusiana naye uhusiano wa mama, anaubusu mkono wake,
anakuwa wa kwanza kumzuru aingiapo Madina na wa mwisho
kumuaga atokapo Madina. Safari na misafara yake ya kivita huanzia
nyumbani kwa Fatima (a.s.), hivyo alikuwa akijiongezea baraka na
upendo katika safari na misafara yake toka katika chemchemu hii
safi. Pia alikuwa akirudi mara kwa mara nyumbani kwa Fatima, hivyo
Fatima (a.s.) humpokea kama mama ampokeavyo mwanae, humlea,
humkumbatia na humpunguzia machungu huku akimuhudumia na
kumtii.

Mapambano yake endelevu:

Fatima (a.s.) alizaliwa kipindi cha mapambano kati ya Uislamu na
Ujahiliya. Akafumbua macho yake huku waislamu wakiwa katika
jihadi kali dhidi ya ushirikina wenye kiburi. Maquraishi waliweka
vikwazo dhidi ya Mtume (s.a.w.w.) na Bani Hashim wote, hivyo
Mtume (s.a.w.w.), mkewe mpiganaji, na binti yake mtakasifu wote
wakaingia bonde la Abu Twalib, humo wakawekewa vikwazo muda
wa miaka mitatu, wakaonjeshwa aina za ukata na ugumu wa maisha.
Pamoja na hayo yote lakini walipambana katika njia ya Mwenyezi
Mungu kwa ajili ya kutetea haki na kujitolea kwa ajili ya imani tuku-
fu.

Miaka ya vikwazo vizito na vigumu ikapita na Mtume (s.a.w.w.) aka-
toka huku akiwa ameshinda. Ndani ya mwaka huo huo Mwenyezi
Mungu akapenda kumchagua Khadija, pia ndani ya mwaka huo aka-
fariki Abu Twalib ami wa Mtume (s.a.w.w.) na mtetezi wa Uislamu,
hivyo huzuni na uchungu vikachukua moyo wa Mtume (s.a.w.w.)
baada ya kuwa amemkosa kipenzi cha moyo wake.

Hivyo ndivyo Fatima (a.s.) alivyopatwa na msiba huku akiwa bado
hajashiba mapenzi ya mama yake, na hapo akaungana na baba yake
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katika machungu. Japokuwa alimkosa mama yake, chanzo cha
mapenzi, lakini Mtume (s.a.w.w.) alikuwa akijaribu kumpa mapenzi
mbadala toka kwake badala ya mapenzi makubwa ya mama yake.

Baada tu ya kufariki ami yake na mtetezi wake Abu Twalib
maquraishi walimwagia kila chuki yao na maudhi yao juu ya Mtume
(s.a.w.w.) huku Az-Zahrau (a.s.) akiona kwa macho yake maudhi yote
yanayofanywa na wajinga na waovu wa kiquraishi, ilihali Mtume
(s.a.w.w.) akitaka kuwatoa gizani na kuwapeleka kwenye nuru.

Mtume (s.a.w.w.) alikuwa akijaribu kumpunguzia machungu huku
akimhimiza kuwa na subira kwa kumwambia: “Ewe mwanangu
mpendwa usilie, hakika Mwenyezi Mungu anamlinda na kumnusuru
baba yako dhidi ya maadui wa dini Yake na ujumbe wake”.257 Hivyo
ndivyo alivyokuwa Mtume (s.a.w.w.) akipandikiza roho ya mapam-
bano ya juu ndani ya nafsi ya binti yake huku akiujaza moyo wake
subira na imani ya ushindi.

Az-Zahra (a.s.) alihamia Madina baada ya baba yake kuhama toka
anga la Makka la kutisha. Alihama na mtoto wa ami yake Ali bin Abu
Twalib (a.s.) ambaye alidharau kiburi cha ujeuri wa maquraishi hivyo
Az-Zahrau (a.s.) akaungana na Mtume (s.a.w.w.) huko Kuba baada ya
miguu yake kuvimba kutokana na kutembea.

Kwa unyeyekevu Az-Zahrau (a.s.) akahamia kwa mumewe huko
Madina baada ya baba yake kusimamisha misingi ya dola,
akashirikiana na baba yake katika mapambano kwa subira dhidi ya
matatizo ya maisha na misukosuko ya jihadi katika njia ya Mwenyezi
Mungu huku Fatima akijaribu kutoa sura halisi ya mfano wa kuigwa
katika maisha mapya ya ndoa.

257 Siratul-Mustafa, Uk. 295
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Az-Zahrau (a.s.) alichangia sehemu kubwa na ya kuonekana katika
kuinusuru haki na kutetea usia wa Mtume (s.a.w.w.) pale aliposima-
ma kidete dhidi ya uendaji kinyume, akapiga kelele kwa namna isiyo
na mfano huku akiwa pembeni ya kipenzi chake Ali bin Abu Twalib
(a.s.) ndani ya siku ngumu za maisha yake ili ahakikishe kuwa uwan-
ja wa ndani wa Ali (a.s.) ni imara haudhoofiki. Pamoja na hayo yote
anaacha uamuzi na msimamo wa mwisho utolewe na kuchukuliwa na
kiongozi wake, mume wake na Imam wake Ali (a.s.) ili aamue
linalonasibiana sana na mazingira.

Az-Zahrau (a.s.) alikuwa akienda kila Jumamosi asubuhi kwenye
makaburi ya mashahidi katika viwanja vya Uhud kisha akiwaombea
rehema na msamaha. Hakika vitendo hivi vinaonyesha ni kwa kiwan-
go gani Fatima (a.s.) alithamini jihadi na shahada huku vikiweka wazi
thamani ya maisha yake kivitendo, maisha ambayo yalianza kwa jiha-
di, yakategemea jihadi, yakakomea kwa jihadi, hiyo ni ili apate cheo
cha shahidi.2%8

Muhtasari:

Az-Zahrau (a.s.) alifuata nyayo za baba yake katika kila jambo, hivyo
Mtume (s.a.w.w.) anathibitisha kuwa Mwenyezi Mungu ameujaza
moyo wake na viungo vyake vyote imani kwa ajili yake. Pia walioishi
naye wamethibitisha kuwa alikuwa mtu wa ibada sana kuliko watu
wote.

Pia amefahamika kwa huruma kwa baba yake mpaka akampendelea
kuliko nafsi yake, wanawe, hivyo baba yake akampa jina la: Mama
wa baba yake.

258 Tazama Fatimatuz-Zahrai Witri fi Ghumdi, utangulizi wa Sayyid Musa
As-Sadri.
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Alibeba jukumu la jihadi katika njia ya Mola Wake kabla na baada ya
kuolewa. Akasimama imara mbele ya matatizo baada ya kufariki baba
yake ili aing’arishe njia ya haki kwa wapitaji.

Maswali:

1. Toa wasifu wa ibada ya Az-Zahrau (a.s.)?

2. Az-Zahrau (a.s.) alishiriki na baba yake katika vita gani?

3. Elezea jinsi Az-Zahrau (a.s.) alivyompunguzia machungu baba
yake?

4. Elezea sifa za Az-Zahrau (a.s.) kama mama?

5. Ni upi mchango na nafasi ya Az-Zahrau (a.s.) katika kuimarisha
ujumbe wa Mtume (s.a.w.w.)?
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Somo la kumi na tisa
Urithi wa Az-Zahrau (a.s.)

i. Imepokewa toka kwa Fatima binti wa Mtume (s.a.w.w.) kuwa yeye
Fatima aliingia nyumbani kwa Mtume (s.a.w.w.), hapo Mtume
(s.a.w.w.) akatandika nguo kisha akamwambia akae juu yake, kisha
akaingia Hasan, Mtume (s.a.w.w.) akamwambia kaa pamoja na mama
yako. Akaingia Husein, Mtume (s.a.w.w.) akamwambia kaa nao.
Kisha akaingia Ali (a.s.) akaambiwa na Mtume (s.a.w.w.) kaa nao.
Kisha Mtume (s.a.w.w.) akashika pembe za nguo na kuwafunika na
kusema: “Ewe Mwenyezi Mungu; wao wanatokana na mimi na mimi
natokana na wao, ewe Mwenyezi Mungu waridhie kama nilivy-
owaridhia.”2%9

ii. Kutoka kwa Muhammad bin Umar Al-Kannasiy kutoka kwa Jafar
bin Muhammad kutoka kwa baba yake kutoka kwa Ali bin Husein
kutoka kwa Fatima mdogo kutoka kwa Husein bin Ali kutoka kwa
Fatimah binti Muhammad alisema: “Alitujia Mtume (s.a.w.w.) akase-
ma: “Hakika Mwenyezi Mungu amejifaharisha kwenu, hivyo
akawasamehe nyinyi wote kwa ujumla na akamsamehe Ali mahsusi,
na hakika mimi ni Mtume wa Mwenyezi Mungu kwenu, si mwenye
kuogopwa kwa ajili ya watu wangu na ni mwenye kupendwa kwa
sababu ya kizazi changu. Huyu hapa Jibril ananipa habari kuwa:
Mwema wa kweli ni yule atakayempenda Ali wakati wa uhai wangu
na baada ya kifo changu.”260

259 palailul-mamah, hadithi ya 2 na3naya 34.
260 Asnal-Matwalib cha Shamsud-Din Al-Jazriyyu, 70.
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iii. Kutoka kwa Ali (a.s.) kutoka kwa Fatima (a.s.) alisema: “Mtume
aliniambia: Ewe Fatima, atakayekuombea rehema wewe basi
Mwenyezi Mungu atamsamehe na atamkutanisha na mimi peponi
sehemu yoyote nitakayokuwepo.”261

iv. Kutoka kwa Zaynab binti Ali kutoka kwa Fatima binti wa Mtume
(s.a.w.w.) alisema: Mtume alisema kumwambia Ali: “Ewe Ali! Wewe
na wafuasi wako ni watu wa Peponi.”262

v. Fatima (a.s.) alisema: “Mtume aliniambia: Hivi huridhii kuwa mimi
nimekuoza kwa mwislamu wa kwanza kuamini, mwenye elimu nyin-
gi kuliko wao. Hakika wewe ni mbora wa wanawake wote wa
ulimwenguni kama Mariam alivyokuwa mbora kuliko wanawake
wote wa kaumu yake,”263

vi. Kutoka kwa Sahl bin Saad Al-Answariy amesema: “Fatima binti
wa Mtume (a.s.) aliulizwa kuhusu Maimam. Akajibu: Mtume alikuwa
akimwambia Ali: “Ewe Ali! wewe ni Imam na khalifa baada yangu,
na wewe una haki zaidi kwa waumini kuliko nafsi zao, hivyo akipita
Hasan ni mwanao Husein ndiye mwenye haki zaidi kwa waumini
kuliko nafsi zao. Akipita Husein ni mwanae Ali bin Husein ndiye
mwenye haki zaidi kwa waumini kuliko nafsi zao. Akipita Ali ni
mwanae Muhammad ndiye mwenye haki zaidi kwa waumini kuliko
nafsi zao. Akipita Muhammad ni mwanae Ja’far ndiye mwenye haki
zaidi kwa waumini kuliko nafsi zao. Akipita Jafar ni mwanae Musa
ndiye mwenye haki zaidi kwa waumini kuliko nafsi zao. Akipita
Musa ni mwanae Ali ndiye mwenye haki zaidi kwa waumini kuliko
nafsi zao. Akipita Ali ni mwanae Muhammad ndiye mwenye haki
261 Kashful-Ghummah, Juz. 1. Uk. 472.
262 Dalailul-lmamah, hadithi ya 2 na 3. lhgaqul-Haqg, Juz.7 Uk. 307.
Yanabiul-Mawadda 257.
263 Asnal-Matwalib cha Allamah Al-Wasswaniy Al-Yammaniy.
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zaidi kwa waumini kuliko nafsi zao. Akipita Muhammad ni mwanae
Ali ndiye mwenye haki zaidi kwa waumini kuliko nafsi zao. Akipita
Ali ni mwanae Hasan ndiye mwenye haki zaidi kwa waumini kuliko
nafsi zao. Akipita Hasan ni mwanae Mahdi ndiye mwenye haki zaidi
kwa waumini kuliko nafsi zao. Mwenyezi Mungu atafungua
Mashariki ya ardhi na Magharibi yake kupitia yeye. Wao ndio
Maimam wa haki na ndimi za kweli, atanusurika atakayewanusuru,
atatelekezwa atakayewatelekeza.”264

v. Aliashiria makusudio ya sheria ya kiislamu kwa kusema:
“Mwenyezi Mungu ameweka imani kwa ajili ya kuwatakasa dhidi ya
shirki. Swala kwa ajili ya kuwaepusha na kiburi. Zaka kwa ajili ya
kuitakasa nafsi na kuongeza riziki. Funga kwa ajili ya kuimarisha
ikhlasi. Hija kwa ajili ya kuimarisha dini. Uadilifu kwa ajili ya kuzi-
unganisha nyoyo. Utiifu wenu kwa ajili ya nidhamu ya sheria.
Uimamu wetu kwa ajili ya kusalimika na mfarakano. Jihadi kwa ajili
ya kuupa heshima Uislamu. Subira ni msaada ili muwajibike kupata
malipo. Kuamrisha mema ni masilahi ya wote. Kuwatendea wema
wazazi wawili ni kinga dhidi ya adhabu ya Mwenyezi Mungu.
Kuunga undugu ni kuongeza umri na kuongeza idadi. Kisasi ni kwa
ajili ya kuhifadhi damu. Kutekeleza nadhiri ni kwa ajili ya kuomba
msamaha. Kutimiza vipimo na mizani ni kwa ajili ya kuondoa
ulaghai. Kukataza kunywa pombe ni kwa ajili ya kuwatakasa dhidi ya
uchafu. Kujiepusha kutuhumu ugoni ni kwa ajili ya kuzuia laana.
Kuacha wizi ni kwa ajili ya kupelekea nafsi kujimiliki. Mwenyezi
Mungu akaharamisha ushirikina kwa ajili ya kumnyookea Yeye tu
kwa Umola wake.”

viii. Az-Zahrau (a.s.) alimuuliza baba yake: “Ewe baba yangu mpend-
wa, hi mambo gani yanayompata mwanaume na mwanamke anayed-

264 Kifayatul-Athar 193-200.
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harau Swala?” Akajibu: “Ewe Fatima, mwanaume yeyote au
mwanamke akipuuzia Swala Mwenyezi Mungu humtahini kwa
kumpa mambo kumi na tano, sita hapa duniani, matatu wakati wa kifo
chake, matatu kaburini, na matatu Siku ya Kiyama atakapotoka
kaburini.

xi. Fatima (a.s.) alisema: Mtume aliniambia: “Jiepushe na ubahili
hakika ni aibu isiyompata mkarimu. Jiepushe na ubahili hakika ni mti
uliomo motoni na matawi yake yamo duniani, hivyo atakayeshika
tawi moja kati ya matawi yake litamwingiza motoni. Kuwa mkarimu,
hakika ukarimu ni mti kati ya miti ya peponi matawi yake
yamening’inia hapa aridhini, hivyo atakayechukua tawi moja kati ya
matawi yake litamwingiza Peponi.”265

X. Fatima (a.s.) alisema: “Kufurahi mbele ya uso wa muumini
kunawajibisha mwenye kufurahi kupata pepo, na kutabasamu mbele
ya uso wa adui mpingaji kunamkinga mwenye kufurahi dhidi ya
adhabu ya moto.”266

xi. Fatima (a.s.) alisema: “Atakayepandisha ibada safi kwa Mwenyezi
Mungu basi Mwenyezi Mungu atamteremshia masilahi yake
bora.”267

xii. Mtume (s.a.w.w.) aliwauliza maswahaba zake kuhusu
mwanamke, akasema: “Mwanamke ni nini?” Wakajibu: “Ni utupu.”
Akasema: “Ni wakati gani anakuwa karibu sana na Mola wake?”

265 Aplul-Bayt cha Tawfig bin Abu 1lmi, UK. 130-131.

266 Tafsirul-lmam 354. Na makusudio ya kipengele cha pili ni kufanya
tagiyya mbele ya maadui wa Ahlul-Bayt (An-Nawaswib).

267 Biharul-An’war, Juz. 71, Uk. 184.
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Hawakujua jibu. Ndipo Fatima (a.s.) aliposikia akasema: “Huwa
karibu sana na Mola wake pindi anapotawa nyumbani kwake.” Hapo
Mtume (s.a.w.w.) akasema: “Hakika Fatima ni kipande cha nyama
yangu.”268

xiii. Alimsifia mwanamke bora kwa kusema: “Mbora wao ni yule
asiyetazamwa na wanaume wala asiyetazama wanaume.”269

xiv. Kutoka kwa Ali bin Husein bin Ali (a.s.) amesema: “Hakika
Fatima binti wa Mtume (s.a.w.w.) alimruhusu kipofu aingie kisha
akamwekea pazia, hapo Mtume (s.a.w.w.) akamwambi: “Fatima kwa
nini umemwekea pazia ilihali yeye hakuoni?” Akajibu: “Ewe Mtume
wa Mwenyezi Mungu! ikiwa yeye hanioni mimi namwona, na yeye
ananusa harufu.” Mtume (s.a.w.w.) akasema: “Nakiri kweli wewe ni
pande la nyama yangu.”270

Muhtasari:

Riwaya zilizopokewa kutoka kwa Az-Zahrau (a.s.) ni ushahidi tosha
juu ya upana wa maarifa yake aliyokunywa kutoka kwenye chem-
chemu ya utume. Az-Zahra (a.s.) ana hotuba mbili mashuhuri ambazo
zinawakilisha kina cha maarifa yake na upana wa elimu zake mbalim-
bali. Kupitia hizi hotuba mbili fasaha; historia imesajili nafasi yake
adimu katika kugundua njama hatari zilizoukumba Uislamu, dola ya
kiislamu na umma wa kiislamu baada ya kifo cha Mtume (s.a.w.w.).
Az-Zahrau (a.s.) alimjali mwanamke wa kiislamu na familia ya kiis-
lamu kupitia msimamo wake, semi zake na maagizo yake, hivyo
akawa ni mfano mzuri wa mwanamke msomi wa kiislamu na

268 Biharul-An’war, Juz.43 Uk. 92.
269 Hilyatul-Awliyai, Juz. 2 Uk. 40.
270 Mulhagat Thgaqul-Hag, Juz. 10 Uk.258.
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mwanadamu kiongozi na kiigizo chema kwa kila mwanamke, na
kuanzia hapa akapata medali ya mbora wa wanawake wote wa
ulimwenguni.

Maswali:

1. Taja mifano ya filosofia ya sheria ya Mwenyezi Mungu ndani ya
urithi wa Az-Zahrau (a.s.)?

2. Elezea msimamo wa Az-Zahrau (a.s.) kuhusu uimamu baada ya
Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.)?

3. Toa dalili inayothibitisha jinsi Az-Zahrau (a.s.) alivyojali na kutil-
ia umuhimu hadithi za Mtume (s.a.w.w.)?

4. Elezea mwenendo wa Az-Zahrau (a.s.) katika mahusiano yake na
wanaume?

5. Muumini inampasa aweje?

6. Kutokana na maneno ya Az-Zahrau (a.s.) ni nani aliye mwema wa
kweli?

Mwisho wa dua zetu ni kumshukuru Mwenyezi Mungu.
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA
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NA AL-ITRAH FOUNDATION:

Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza
mpaka Thalathini

Uharamisho wa Riba

Uharamisho wa uwongo Juzuu ya kwanza
Uharamisho wa uwongo Juzuu ya pili
Hekaya za Bahlul

Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
Hijab vazi Bora

Ukweli wa Shia Ithnaashari

Madhambi Makuu

Mbingu imenikirimu

Abdallah Ibn Saba

Khadijatul Kubra

Utumwa

Umakini katika Swala

Misingi ya Maarifa

Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

Bilal wa Afrika

Abudharr

Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
Salman Farsi

Ammar Yasir

Qur'an na Hadithi

Elimu ya Nafsi

Yajue Madhehebu ya Shia

Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
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27.  Al-Wahda

28. Ponyo kutoka katika Qur'an.

29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera

31. Al Amali

32. Dua Indal Ahlul Bayt

33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.
34. Haki za wanawake katika Uislamu

35. Mwenyeezi Mungu na sifa zake

36. Amateka Na Aba'Khalifa

37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38.  Adhana.

39 Upendo katika Ukristo na Uislamu

40. Nyuma yaho naje kuyoboka

41.  Amavu n’amavuko by’ubushiya

42. Kupaka juu ya khofu

43.  Kukusanya swala mbili

44, Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45, Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46. Kusujudu juu ya udongo

47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
48.  Tarawehe

49.  Malumbano baina ya Sunni na Shia

50. Kupunguza Swala safarini

51. Kufungua safarini

52. Umaasumu wa Manabii

53.  Qur’an inatoa changamoto

54.  as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm

55. Uadilifu wa Masahaba

56. Dua e Kumayl

57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

58.  Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
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59.  Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata

60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume
Muhammad (s)

61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza

62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili

63. Kuzuru Makaburi

64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza

65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili

66. Maswali Na Mishkili EIfu - Sehemu ya Tatu

67. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Nne

68. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Tano

69. Maswali Na Mishkili EIfu - Sehemu ya Sita

70.  Tujifunze Misingi Ya Dini

71.  Sala ni Nguzo ya Dini

72. Mikesha Ya Peshawar

73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

74. Ubora wa Imam 'Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia
iliyonyooka

75.  Shia asema haya, Sunni asema haya, Wewe wasemaje?

76. Ligaa-u-llaah

77. Muhammad (s) Mtume wa Allah

78.  Amani na Jihadi Katika Uislamu

79. Uislamu Ulienea Vipi?

80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s)

81. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)

82. Urejeo (al-Raja’a)

83. Mazingira

84. Utokezo (al - Badau)

85.  Sadaka yenye kuendelea

86. Msahafu wa Imam Ali

87. Uislamu na dhana

88. Mtoto mwema
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89.  Adabu za Sokoni

90.  Johari za hekima kwa vijana

91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Kwanza
92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Pili

93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Tatu

94.  Tawasali

95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

96. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
97. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi

98.  Swala ya maiti na kumlilia maiti

99.  Shiya na Hadithi (kinyarwanda)

100. Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
101. Hadithi ya Thagalain

102  Fatima al-Zahra

103. Tabaruku

104.  Sunan an-Nabii

105. Wanawake katika Uislamu na mtazamo mpya

106. Idil Ghadiri

107. Mahdi katika sunna

108. Kusalia Nabii (s.a.w)

109. Ujumbe -Sehemu ya Kwanza

110.  Ujumbe - Sehemu ya Pili

111.  Ujumbe - Sehemu ya Nne

112.  Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa

113.  Shiya N’abasahaba

114. Iduwa ya Kumayili

115. Maarifa ya Kiislamu.

116. Vikao vya Furaha
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117.  Ukweli uliopotea sehemu ya Pili

118.  Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu

119.  Ukweli uliopotea sehmu ya Nne

120.  Ukweli uliopotea sehmu ya Tano

121. Johari zenye hekima kwa vijana

122.  Safari ya kuifuata Nuru

123. Historia na sera ya vijana wema

124. Myahudi wa Kimataifa

125. Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi

126. Visa vya kweli sehemu ya kwanza

127.  Visa vya kweli sehemu ya Pili

128. Muhadhara wa Maulamaa

129. Mwanadamu na mustakabali wake

130. Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Kwanza
131.  Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Pili
132. Khairul Bariyyah

133.  Uislamu na mafunzo ya kimalezi

134.  Vijana ni Hazina ya Uislamu.

135. Yafaa ya kijamii

136. Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu

137. Taqgiyya

138. Mas-ala ya Kifighi

139. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya Kwanza
140.  Uislamu na Mazingatio Sehemu ya Pili
141.  Azadari
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Hakuna shaka kuwa historia ya mwanadamu ndio chemchemu na
chanzo cha maarifa, chanzo ambacho mataifa yanakihitaji katika
safari yake yenye kuendelea. Na ndio chanzo pekee chenye uwezo wa
kuhuisha na kulisukuma taifa mbele na kulipa sifa na hadhi maalumu
huku kikilifunganisha taifa hilo na mizizi yake ya ustaarabu ambayo
hulizuwia taifa dhidi ya mmomonyoko.

Qur’ani inamhimiza kila mwanadamu ikimtaka azame ndani ya his-
toria ya mwanadamu na azingatie yaliyomo ili awaidhike na kuongo-
ka, hivyo Mwenyezi Mungu anasema: “Je, hawatembei katika ardhi
ili wapate nyoyo za kufahamia au masikio ya kusikilizia...?”” (22:46)
Baada ya Mwenyezi Mungu kutoa historia ya Adi, Thamudi, Firauni,
watu wa miji iliyopinduliwa na watu wa Nuh, akasema: “lIli tuifanye
ukumbusho kwenu na sikio lisikialo lisikie.”” (69:12)

Historia ya ujumbe mbalimbali wa Mwenyezi Mungu imejaa masomo
na mazingatio, masomo ambayo yameonyesha jinsi Manabii watuku-
fu walivyojali mataifa yao ili kuyaokoa kutoka kwenye matatizo
mbalimbali. Haya na mengine utayakuta ndani ya kitabu hiki.

Kimetolewa na kuchapishwa na:
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S.L.P-19701,

Dar es Salaam, Tanzania

Simu: +255 22 2110640
Simu/Nukushi: +255 22 2127555
Barua Pepe: alitrah@raha.com

Tovuti: www.alitrah.org
Katika mtandao: www.alitrah.info
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