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PESECEL

NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu kilichoko mikononi mwako ni tarjuma ya Kitabu cha Kiingereza
kiitwacho, The Brother of the Prophet. Sisi tumekiita, Imam Ali (as) Ndugu
wa Mtume Muhammad (saw). Kitabu hiki kilitungwa na aliyekuwa mubal-
lighi mashuhuri wa dini ya Kiislamu ya Ushia nchini Marekani, Marehemu
Sheikh Muhammad Jawad Chirri.

Kitabu hiki ni wasifu wa mtu mkubwa ambaye alikuwa mwanamume wa
kwanza kuamini Utume wa Muhammad (saw) na wa kwanza kusali nyuma
yake.

Imam Ali (as) hakuwa kiongozi wa Waislamu tu bali wa wanadamu wote.
Maisha na mwenendo wa Imam Ali (as) umewavutia watu wote, marafiki
na maadui, hali ambayo imemfanya kuwa kiongozi wa umma.

Mtukufu Mtume (saw) alimtangaza mwanzoni kabisa mwa Ujumbe wake
katika Kile kikao mashuhuri kabisa cha “karamu ya jamaa”, aliposema:
“Huyu ni ndugu yangu, wasii wangu, waziri wangu, khalifa wangu na
mrithi wangu. Basi msikilizeni na mumtii.” Hili lilikuwa tangazo la mwan-
zo kabisa alilolitoa Mtukufu Mtume (saw) kwa ajili ya Imam Ali (as) na
aliendelea kuwakumbusha Waislamu kuhusu uongozi wa Imam Ali baada
yake katika matukio mengi yaliyofuata baadaye, kama vile katika tukio la
Ghadir Khum pale aliposema: “Man kuntu mauwahu fahadha Aliyyun
mawlahu — Yule ambaye mimi kwake ni kiongozi basi na huyu Ali ni kio-
gozi wake.” Na mwisho ni tukio la “Karatasi” pale Mtukufu Mtume (saw)
alipokuwa ni mgonjwa na maradhi yamemzidi akaomba aletewe karatasi,
kalamu na wino, mashuhuri kama “hadithi ya karatasi.”

-9
b



Imam Ali binamu yake Mtume sehemu ya Pili.%d 7/1/2011 4:40 PM Page G

Imam Ali (a.s) Binamu yake Mtume Sehemu ya pili

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu wa
maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja zote, ambapo uwongo, ngano
za kale na upotoshaji wa historia ni mambo ambayo hayana nafasi tena
katika akili za watu.

Kutokana na ukweli huo, Taasisi yetu ya Al-ltrah Foundation imeamua
kukichapisha kitabu hiki kwa lugha ya Kiswahili kwa madhumuni yake
yaleyale ya kuwahudumia Waislamu, hususan wazungumzaji wa
Kiswahili.

Tunamshukuru ndugu yetu, Maalim Dhikir U. Kiondo (ambaye sasa ni
marehemu - Allah amrehemu) kwa kukubali jukumu hili la kukitarjumi
kitabu hiki. Vilevile tunawashukuru wale wote walioshiriki kwa njia moja
au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa kwake.

Ni matumaini yetu kwamba kitabu hiki kitakuwa ni mwanga kwa waso-
maji wetu na kuzidisha upeo wao wa elimu ya dini na ya kijamii.

Mchapishaji:
Al-Itrah Foundation
S.L.P.19701
Dar-es-Salaam.
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BIBLIOGRAFIA
UBAINIFU

Tarehe zilizotajwa kwenye bibliografia hii zimetegemea Kalenda ya
Kiislamu ambayo ilianza kwa tukio la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuondo-
ka Makka na kwenda Madina. Tukio hilo la kuondoka huitwa “Hijiriya’ ya
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), ambalo lilitokea mwaka wa 622 Baada ya
kuzaliwa Isa (a.s.).

Endapo msomaji anataka kubadilisha tarehe kutoka tarehe za Kiislamu na
kuwa kalenda ya Gregory — ya Nchi za Kimagharibi, lazima azingatie
tofauti ya miaka 622 kabla ya Hijiriya. Zaidi ya hayo, mwaka wa mwan-
damo wa mwezi ambao Kalenda ya Kiislamu ndio msingi wake, unazo
siku 354 tu. Hivyo mwaka huu ni pungufu kwa siku 11 kuliko mwaka wa
jua. Kila miaka mia moja ya jua inakuwa miaka 103 ya miaka inay-
ohesabiwa kwa kuandama kwa mwezi. Miaka elfu moja ya jua ni sawa na
miaka 1030 inayohesabiwa kwa mwandamo wa mwezi.

QUR’ANI TUKUFU

AMIINI (Sheikh Hussein Ahmad Al-Amiin)

Al-Ghadiir (Tangazo lililosimuliwa la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuhusu
Imam Ali hapo Ghadiir Khum), chapa ya pili ilifanywa na Al-Haidari
Printing Tehran, 1372 Hijiriya. Al-Amiin ni mwandishi wa historia maaru-
fu wa zama za leo.

ASKARI (Sayyid Murtadha Al-Askari)

Abdallah ibn Saba, chapa ya pili ilifanywa na Matabi-a Al-Kitab Al-Arabi
mjini Cairo, 1381 A.H. Al-Askari ni mwandishi wa historia na theolojia wa
zama za leo.

ATHIIR (Ali Ibn Muhammad Al-Shaibani, ajulikanaye kama Ibn al-Athiir)
Al-Kamil (kilicho kamilika), kitabu maarufu cha historia ya Uislamu, kili-
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chochapishwa na Al-Azhari Printings 1301 Hijiriya. Pia kimepigwa chapa
na Dar-Al-Kitab Al-Lubnani (The Lebanese House of Books), 1973 Baada
ya kuzaliwa Isa. Nukuu zilizomo humu nyingi zinatoka kwenye chapa ya
pili. Ibn Al-Athiir alikufa mwaka wa 750 Hijiriya.

BALADHURI. (AL-Baladhuri).

Ansabul-Ashraf (Nasaba za Masharifu). Kitabu maarufu cha historia ya
Uislamu, kimechapishwa Jerusalem. Al-Baladhuri, ni mwandishi
mashuhuri wa historia, alikufa mwaka wa 279 Hijiriya.

BIRR (Yusuf Ibn Abdul-Birr)

Al-Istii’ab Fi Maarifat al-Ass’hab (Elimu linganishi kuhusu Masahaba wa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Kitabu maarufu cha historia ya Kiislamu,
kimechapishwa na Al-Fajjala Printing, Cairo, mwaka wa 1970 AD. Ibn
Abdul-Birr ni mwandishi wa historia maarufu, alikufa mwaka wa 463
Hijiriya.

BUKHARI (Muhammad Ibn Isma’il, al-Bukhari).

Sahih al-Bukhari (Sahih ya Al-Bukhari), mojawapo ya vitabu sita vilivyo
Sahihi vyenye Hadith zilizoandikwa (Hadith ni tamko lililosimuliwa au
tendo au uthibitisho wa kimya wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) Muhamamd
s.a.w.w) Kitabu kilichapishwa na Muhammad Ali Subh huko Al-Azhar,
Cairo, Al-Bukhari ni mchaguzi na mwandishi wa Hadith mashuhuri, alik-
ufa mwaka wa 256 Hijiriya.

DAWUD (Suleiman Ibn Al-Ash’ath Ibn Shaddad anayejulikana kama Abu-
Dawood)

Sunan Abu Dawood (Hadith za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) zilizoandika).
Mojawapo ya vitabu sita vya hadith zilizoandikwa, kilichochapishwa na
Mustafa Al-Babi al-Halabi — Misri, mwaka 1952 AD. Abu Dawood ni
mkusanyaji na mwandishi wa Hadith mashuhuri alikufa mwaka 275
Hijiriya.

FAIRUZABADI (Sayyid Murtadha Al-Fairuzabadi).
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Fadha-il Al-Khamsah Min As-Sihah Al-Sitta (Fadhila za watu watano, zili-
zoandikwa kwenye vitabu Sahihi Sita), chapa ya tatu ilifanywa na Al-
Alami Institute of Printing, Beiruti, mwaka 1973 AD, Al-Fairuzabadi ni
mkusanyaji wa Hadith, mwanatheolojia na mwandishi wa Hadith wa zama
za leo.

HADIID (lzzud-Din, ajulikanaye kama Ibn Abil-Hadiid).

Sharh Nahjul-Balaghah (Maelezo kuhusu Njia ya Ufasaha wa maneno
yaliyokusanywa ya Imam Ali), kitabu kinachosomwa kwa wingi sana.
Kimechapishwa na Dar Al-Kutub Al-Arabiyah Al-Kubrah (Nyumba
Kubwa ya Vitabu vya Kiarabu), ya Mustafa Al-Babi, Cairo, Ibn Abil-
Hadiid ni mwanatheolojia na mwandishi wa historia maarufu, alikufa
mwaka 655 Hijiriya.

HAIKAL (Dk. Muhammad Husein Haikal)

Hayat Muhammad (Maisha ya Muhammad),

Chapa ya tatu iliyofanywa na Dar Al-Kutub Al-Misriah (The Egyptian
House of Books) Cairo, mwaka 1358 Hijiriya. Dr. Haikal ni mwandishi wa
historia wa zama za leo.

HAKIIM (Sayyid Muhammad Taqgi Al-Hakim)

Al-Madkhal Ila Darasat Al-Figh Al-Mugaran (Utangulizi kuelekea
kwenye masomo ya Fighi linganishi) kilichapishwa na Dar Al-Andalus,
Beirut. 1963 AD. Hakiim ni mwanatheolojia wa zama za leo.

AL-HAKIM. (Muhammad Ibn Abdullah Al-Nissaburi, ajulikanaye kama
Al-Hakim).

Al-Mustadrak Alas-Sahihain (Hadithi ambazo sahihi za Al-Bukhari na
Muslaim imziacha). Hadith zilizomo kwenye kitabu hiki zinachukuliwa
kuwa za kweli na wanachuoni Waislamu, isipokuwa zikataliwe na Al-
Dhahabi, ambaye maoni yake yamechapwa pembezoni mwa kitabu cha Al-
Mustadrak, kilichochapishwa na Al-Nasr Printing, Riyadh Saudia Arabia,
mwaka 1335 Hijiriya. Al-Hakim ni mwanachuo, mwandishi wa Hadith na
mkusanyaji wa Hadith maarufu, alikufa mwaka 405 Hijiriya.
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HALABI (Ali Ibn Burhanud-Diin Al-Halabi)

Al-Siirah Al-Halabiyah (Wasifu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ulioandik-
wa na Al-Halabi), kilichochapishwa na Al-Maktaba Al-Kubra ya Mustafa
Muhammad, Cairo, Al-Halabi ni mwandishi wa historia maarufu, alikufa
mwaka 1044 Hijiriya.

HANBAL (Ahmad Ibn Hanbal)

Musnad Ahmad, kilichochapishwa na as-Sader Printing, Beiruti, mwaka
1969AD. Ibn Hanbal ni mmojawapo wa maimam wa matapo ya Kiislamu,
alikufa mwaka 241 Hijiriya.

HISHAMU (Abdul Malik Ibn Hisham)

Al-Siirah Al-Nabawiyah (Wasifu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), Kkili-
chochapishwa na Mustafa Al-Babi Al-Halabi, Misri, mwaka 1955 AD. lbn
Hisham ni mwandishi maarufu wa historia ya Kiislamu, alikufa mwaka
281 Hijiriya.

HUSEIN (Dk. Taha Husein)

Al-Fitnat Al-Kubra (Mgogoro wa Fitna Kubwa katika dini), Kilichapishwa
na Dar Al-Maarif, Misri mwaka 1953 AD. Taha Husein ni mwanachuo na
mwandishi wa historia wa zama hizi.

JALALAIN (Jalalud-Din Muhammad Al-Halabi na Julalud-Din As-
Suyuuti)

Tafsiirul-Jalalain (Tafsiri za Jalal mbili kuhusu Qur’ani Tukufu)

KHALID (Muhammad Khalid)
Fi Rihab Ali (kwenye nyumba ya wageni ya Ali), Khalid ni mwandishi na
mwanahistoria wa Misri wa zama za leo.

MAJAH (Muhammad Ibn Majah)

Sunnan Ibn Majah (Hadith zilizokusanywa na lbn Majah). Mojawapo ya
vitabu sita vilivyo sahih vya Hadith kilichochapishwa na Dar lhya Al-
Kutub Al-Arabiyah (Nyumba ya Uhuishaji wa Vitabu vya Kiarabu) ya Isa
Al-Babi, Cairo, 1952 AD. Ibn Majah ni mkusanyaji na mwandishi wa
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Hadith maarufu, alikufa mwaka 275 Hijiriya.

MAQSOUD (Abdul Fattah Abdul-Magsoud)

Al-Imam Ali Ibn Abi Talib (kitabu cha historia ya Imam Ali), kimechapish-
wa na Al-Irfan Printing, Beiruti, Abdul-Magsoud ni mwandishi na
mwanabhistoria wa Misri wa zama za leo.

MUGHNIYAH (Sheikh Muhammad Jawad Mughniyah).
Hadhi Hiya Al-Wahhabiyah (Huu ndio Uwahabbi), Sheikh Mughniyah ni
mwanatheolojia maarufu wa zama za leo.

MUHSIN (Sayyed Muhsin Al-Amiin)

Aayan Al-Shi’ah, kitabu chenye maelezo mengi kilichopangwa kwa alfa-
beti. Sayyid Muhsin ni mwanatheolojia na mwandishi wa historia maarufu
wa zama za leo.

MUSLIM (Ibn Al-Hajjaj Al-Qusheiri)

Sahih Muslim (Ukweli na usahihi wa Muslim). Ni kimojawapo cha Vitabu
sahihi sita vya Hadith kilichochapishwa na Muhammad Ali Subh Printing,
Misri, mwaka 1349 Hijiriyya. Muslim ni mkusanyaji na mwandishi wa
Hadith maarufu sana, alikufa mwaka 365 Hijiriya.

MUTTAQI (Ali Ibn Hussamul-Diin Al-Hindi Al-Muttaqi)

Kanzul-Ummal (Hazina ya waja wa Mwenyezi Mungu), mkusanyiko
mkubwa wa hadith. Hadith zilizomo kwenye kitabu hiki zimewekwa kati-
ka mfululizo.

MUTTAQI (Ali Ibn Hussamul-Diin Al-Hindi Al-Muttaqi)

Muntakhab Kanzul-Ummal (hadith zilizoteuliwa kutoka kwenye Kanzul-
Ummal) zilizochapishwa pembezoni mwa Musnad Ibn Hanbal, na as-
Sader Printing, Beiruti. Al-Muttagi ni mkusanyaji na mwandishi maarufu
wa hadith ambaye aliishi mnamo Karne ya Kumi na Moja, Hijiriya.

NISABUURI (Ali-Hasan Ibn Ahmad Al-Nisabuuri)
Gharaibul - Qur’ani (fasili juu ya Qur’ani Tukufu) zimechapishwa pem-
bezoni mwa Jami-ul-Bayan ya Al-Tabari (fasili zingine na Al-Tabari) na
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Al-Matba-ah Al-Meimaneyah, Misri, 1321 Hijiriya. Al-Nasabuuri ni
mfasili wa Qur’ani tukufu, alikufa wakati wa karne ya nane Hijiriya.

NISA’l (Ahmad Ibn Shu’aib Al-Nisa’i)

Sunnan Al-Nisa’i (Hadith zilizokusanywa na Al-Nisai), kutoka kwenye
Vitabu Sita Sahihi vya hadith vilivyopigwa chapa na Al-Matba-ah Al-
Meimaneyah, Misri, 1321 Hijiriya. Al-Nisa-i ni mteuzi na mkusanyaji wa
hadith maarufu, alikufa 303 Hijiriya.

RAYYAH (Mahmood Abu Rayyah)

Adhwa-a Ala Al-Sunnah Al-Muhamadiyah (miale juu ya hadith za Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) zilizosimuliwa) chapa ya tatu imefanywa na Dar Al-
Maarif (Nyumba ya Maarifa), Misri, 1957 AD. Abu Rayyah ni mwandishi
maarufu wa zama za leo.

RAZZI (Fakhrud-Diin Muhammad Ar-Razzi)

At-Tafsiir Al-Kabiir (Tafsiri pana za Qur’ani Tukufu) chapa ya pili ime-
fanywa na Al-Matba-ah Al-Sarafiyah, mwaka 1304 Hijiriya. Ar-Razzi ni
mwanatheolojia na mfasili wa Qur’ani Tukufu maarufu sana, alikufa
mwaka 606 Hijiriya.

SAAD (Muhammad Ibn Saad Al-Zuhri, ajulikanaye kama Ibn Saad)
Al-Tabagat Al-Kubra (kitabu maarufu cha historia ya masahaba wa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na wanafunzi wao), kilichapishwa na Dar as-
Sader, Beiruti mwaka 1960 AD. Ibn Saad ni mtaalamu wa Historia ya
Kiislamu maarufu, alizaliwa mwaka wa 168 Hijiriya.

SHALTUTE (Sheikh Mahmood Shaltute)

Tafsiir Al-Qur’ani (Tafsiri za Qur’ani Tukufu), kimechapishwa na Dar-Al-
Qalam Printing, mwaka 1960 AD. Sheikh Shaltute ni Sheikh maarufu
miongoni mwa masheikh wa Al-Azhar).

SHARAFUD-DIIN (Sayyid Abdul Husein Sharafud-Diin).

Al-Muraj’at (Majadiliano) kilichapishwa na Al-Irfan, Saida, Lebanon,
mwaka 1936 AD. Sayyid Sharafud-Din ni mwanatheolojia na mwandishi
wa historia maarufu wa zama za leo.
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SHABLANJI (Mumin Ibn Hussam Al-Shablanji)

Nurul-Absar (Nuru ya Macho), chapa ya nane ilifanywa na Atif, mwaka
1973. AD, Misri. Al-Shablanji ni mkusanyaji maarufu wa Hadith, alizali-
wa mwaka 1251 Hijiriya.

TABARI (Muhammad Ibn Jariir Al-Tabari)

History of Messengers and Kings (Historia ya Mitume na Wafalme). Al-
Tabari ni mwandishi wa historia, mwanatheolojia na mfasili wa Qur’ani
Tukufu maarufu, alikufa 310 Hijiriya. Nukuu zote katika Jz. 2, ambazo
zilichukuliwa kutoka kwenye historia ya Tabari, zilichukuliwa kutoka Jz.
4, chapa ya 4, na Jz. 5, chapa ya 2, iliyochapishwa na Dar Al-Ma’arif ya
Muisri.

TABARI (Muhammad Ibn Jariir Al-Tabari)

Jami-ul-Bayan (Ubainifu Mkubwa), Tafsiri ya Qur’ani Tukufu,
kilichapishwa na Maimaneyah Printing, Misri, mwaka 1321 Hijiriya.

TABARSI (Ahmad Ibn Ali Ibn Abi Talib At-Tabarsi)

Al-Ihtijaji (mazungumzo) kilichapishwa na Al-Naaman Printing, Al-Najaf,
Irag, 1966 AD. At-Tabarsi ni mwanatheolojia maarufu aliyeishi katika
karne ya sita Hijiriya.

TIRMIDHI (Muhammad Ibn Isa At-Tirmidhi)

Sunan At-Tirmidhi mojawapo ya vitabu Sita Sahih vya Hadith. Sehemu ya
tano ilichapishwa na Al-Fajjalah Printing, Cairo, 1967AD. At-Tirmidh ni
mteuzi na mwandishi wa hadith maarufu, alikufa 279 Hijiriya.

WAQIDI (Muhammad Al-Wagqidi)

Al-Maghazi (uvamizi), kilichapishwa na Oxford Printing. Al-Wagqid ni
mtaalam wa historia Mwislamu maarufu, alikufa mwaka 207 Hijiriya.
ZUHRAMH (Sheikh Muhammad Abu Zuhrah)

Al-Imam As-Sadiq, kilichapishwa na Dar Al-Fikr Ak-Arabi (Nyumba ya

Fikra za Kiarabu zilizoandikwa) Misri. Sheikh Abu Zuhrah ni mwanathe-
olojia na mwandishi wa historia wa zama za leo.
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UTANGULIZI

Imam Ali Foundation ilianzishwa kama chama cha kutoa msaada chenye
lengo na madhumuni ya kueneza mafundisho ya Uislamu asilia kama
ulivyo hubiriwa mwanzo na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na kama ulivy-
ofafanuliwa na Ahlul-Bait watukufu, watu wa nyumba ya Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) na uzao wake.

Kitabu hiki ‘Ndugu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)’ ni mojawapo ya
vitabu vizuri vilivyoandikwa na marehemu Muhammad Jawad Chirri.
Alifafanua historia ya maisha ya Imam Ali (a.s) na akachanganua masuala
mbali mbali muhimu ya maisha yake, ama wakati wa uhai wa Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) au baada ya kifo chake.

Imam Alli (a.s) Foundation ilikiona kitabu hiki kuwa na mvuto na manufaa
kwa wasomaji wa Kiingereza hususan ambapo inafahamika kwamba
vitabu vichache sana vimeandikwa kuhusu Imam Ali (a.s) kwa lugha ya
Kiingereza. Tumepata ari ya kukichapisha tena kitabu hiki kama faida ya
Waislamu kwa ujumla na pia wasio Waislamu ambao wanataka kujifunza
historia ya maisha ya mtu wa pili kwa umashuhuri kwenye Uislamu baada
ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).

Toleo la kwanza la kitabu hiki lilikuwa na juzuu mbili zilizo tenganishwa.
Ili kurahisisha zaidi namna ya kushika na kusoma, tulipendelea
kukichapisha katika juzuu moja.

Imam Alli (a.s) Foundation inakaribisha maoni yako kuhusu yale yaliyomo
kwenye kitabu hiki. Kama unataka maelezo zaidi, tafadhali tuandikie.

Imam Ali (a.s) Foundation.
18th Dhulhija, 1418/16th April, 1998.
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KUHUSU MWANDISHI.

Imam Muhammad Jawad Chirri ni mzalendo wa Lebanon na ni mhitimu
(Graduate) wa taasisi ya Kidini iliyo maarufu ya Najaf nchini Irag. Yeye ni
mwanatheolojia ya Kiislamu, mhadhiri mwandishi na mwanahistoria. Ni
mwendeshaji wa kipindi cha redio cha kila wiki kiitwacho “Islam in Focus’
kinachotangazwa na WNIC. Katika vitabu vyake vilivyo chapishwa ni:

Muslim Practice.

Islamic Teaching

Imam Husein, Leader of the Marteyrs.

Inquiries About Islam (Maelfu ya maktaba za Marekani wamekitwaa
kitabu hiki - Kitabu hiki pia kimetafsiriwa katika lugha ya Kiswahili na
Taasisi ya Al-ltrah Foundation, kwa jina la “Maswali kuhusu Uislamu”).
‘Al-Khilafatu Fi Al-Dustous Al —Islam’ (The Calphate in the Islam consti-
tution- Arabic).

Amiir Al-Muminiin (The leader of Belivers —Arabic).

Imam Chirri alialikwa na Detroit Muslim Community awe kiongozi wao
wa kiroho. Alisaidia sana katika ujenzi wa Islamic Center of Detroit,
mojawapo Ya taasisi kubwa sana za Kiislamu - America ya kaskazini. Sasa
hivi yeye ndiye Mkurugenzi wa Taasisi hii.

Kazi ya Imam Chirri ilipanuliwa hadi Afrika ya Magharibi. Alipokuwa
katika msafara wa kuhadhiri mnamo mwaka 1958, aliweza kuishawishi

jamii ya Kilebanoni iliyoko Sierra Leone kujenga hospitali ya watoto kama
zawadi kwa wazalendo wa nchi hiyo.
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Wakati alipotembelea Mashariki ya kati mwaka wa 1959, mwandishi huyu
alilishughulikia tatizo la Kiislamu la siku nyingi na kufaulu kupata ufum-
buzi wake. Kwa Kipindi cha miaka elfu moja, Waislamu walikuwa
wamegawanyika katika makundi mawili; Sunni na Shi’ah (wala hakuna
hata upande moja baina ya hizo pande mbili uliotambua uthabiti wa
mafundisho ya kundi lingine licha ya makubaliano ya matapo yote mawili
kuhusu mafundisho yote ya Qur’ani Tukufu na hadithi za Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) zilizosimuliwa kwa usahhihi.

Mwandishi huyu alikutana na marehemu Sheikh mkuu wa Al-Azhar,
Sheikh Mahood Shaltut mnamo tarehe 1, Julai, 1959. Alizungumza naye
kuhusu suala hilo muhimu. Katika hitimisho la mazungumzo Sheikh
Shaltut alikubali uthabiti wa Tapo la Kiislamu la Shia Jaafariya.
Mwandishi huyu alimwomba Sheikh kutangaza usawa baina ya tapo la
Shia Jaafariya na Sunni. Tangazo (fatwa) hilo lilirushwa hewani na
kuchapishwa Julai 7, 1959. Tamko hili lilikuwa la Kihistoria na la kwanza
la namna yake tangu matapo hayo yalipotengana.

Moyo wa udugu wa kweli wa Kiislamu unaweza kuwepo tu kwa uelewano
wa pande zote miongoni mwa matapo mbali mbali ya Kiislamu. Ni kwa
mtazamo huu kwamba Mwandishi anawasilisha kitabu hiki, ‘Ndugu yake
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).” Bila kuwa na haja ya kusema kwamba
mabishano miongoni mwa matapo mbali mbali ya Kiislamu yanazunguka
hasa zaidi kwenye historia ya Imam huyu mashuhuri. Ufahamu wa kweli
na wa hakika wa nafasi yake katika Uislamu utawafanya Waislamu waele-
kee kwenye undugu wa kweli zaidi.
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SURA YA KUMI NA SITA

IMAM WAKATI WA ENZI YA MAKHALIFA WATATU.

Abu Bakr Anachukua Urithi

Hatimaye, lile lisiloepukika likaja kutokea. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
akatawafu, na kifo chake kilikuwa hasara kubwa kuzidi kiasi ambayo hai-
japata kumkumba mwanadamu. Wahyi wa Mbinguni kwa watu wa duniani
ulikoma. Alikuwa ni Mwisho wa Mitume, na hapana Mtume mwingine
atakayekuja baada yake.

Waislamu walilemewa sana kwa kifo cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hivyo
kwamba ilikuwa vigumu kwa sahaba yeyote maarufu kufikiria.

Umar Alikana Kifo cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).

Umar alisimama msikitini, akasema: “Baadhi ya wanafiki wanadai kwam-
ba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ametawafu. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
hajatawafu. Yeye alikwenda tu kwa Mola wake Mlezi kama Nabii Musa
mwana wa Imr?n alivyokwenda kwa Mola Wake. Aliwaacha watu wake
kwa siku arobaini, halafu akarudi kwao baada ya kusemekana kuwa aliku-
fa. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) atarudi kama
alivyorudi Musa (a.s.). Atakata mikono na miguu ya watu wanaodai kuwa
amekufa.”!

1 Ibn Hishamu, kwenye kitabu chake cha ‘Wasifu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.),’

sehemu ya 2, uk. 655.
L8
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KHUTBA YA ABU BAKR.

Abu Bakr alikuwa mkweli zaidi na mwenye akili iliyotulia vizuri kuliko
Umar. Alisimama na akasema: “Enyi watu, yeyote aliyekuwa anamuabudu
Muhammad sharti ajue kwamba Muhammad amekufa. Yeyote aliyekuwa
anamuabudu Mwenyezi Mungu ajue kwamba Mwenyezi Mungu yupo na
kamwe hata kufa.” Halafu akakariri Aya ifuatayo:
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“Na Muhammad hakuwa ila ni Mtume tu. Wamekwishapita kabla
yake Mitume. Je akifa au akauawa ndio mtageuka mrudi nyuma? Na
atakayegeuka akarudi nyuma huyo hatamdhuru Mwenyezi Mungu
hata kidogo. Na Mwenyezi Mungu Atawalipa wanaoshukuru.”
(Qur’ani Tukufu 3:144).

Aliposikia maneno haya Umar alitambua kwamba Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alikwishatawafu na akaanguka chini.

KUSHUGHULISHWA NA MAZIKO MATAKATIFU.

Uzito wa msiba huu wa kuvunja nguvu, aliyeuhisi zaidi si mwingine
isipokuwa Ali na watu wengine wa nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).
Kifo cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kiliwafanya wakose fahamu ya
mambo mengine hapa duniani. Huzuni ya familia hii iliyoondokewa
ilikuwa haielezeki kabisa. Walitamani kutoweka duniani hapa pale
alipoondoka Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).

%59
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Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliongea kwa siri na binti yake Fatima Az-
Zahra mara mbili wakati anaugua. Wakati mmoja alimjulisha juu ya kifo
chake, akalia sana. Kisha alimfahamisha kwamba yeye atakuwa mtu wa
kwanza wa familia yake kumfuata yeye, na alicheka. Alifurahi Fatima
kujua kwamba hataachanishwa naye kwa muda mrefu.

Mume wake Fatima, Ali (a.s.) aliishi miaka ishirini na tatu na Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) akijitolea maisha yake kwa ajili ya kumlinda yeye
(s.a.w.w.) dhidi ya hatari. Ghafla akaona kwamba maisha hayo ya thamani
yalikoma ambapo hakuwa na uwezo wa kuyakomboa. Kifo cha Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) kilimuuma sana Ali kuliko kama angekufa yeye
mwenyewe.

KONGAMANO LA KISIASA.

Hata hivyo, msiba haukuwazuia masahaba wengine, wa kutoka Makka na
wa Madina kufikiri na kufanya kisiasa kabla hata ya kuzikwa Mtukufu
Mtume (S.a.w.w.).

Kama ilivyodokezwa huko nyuma, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alijaribu
lakini hakuandika wasia, ambamo alitarajiwa kumtaja mrithi. Alijaribu
kumtaja mtu ambaye uongozi wake ungeleta usalama kwa umma dhidi ya
kukengeuka. Kundi la masahaba likiongozwa na Umar, lilikataa kuandik-
wa wasia huo, na mbinu ya kukataa kwao ilifanya hati hiyo iliyopen-
dekezwa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kukosa maana.

Tangazo la Ghadiir Khum na matamshi mengine ya Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) mahali mbali mbali kuhusu Ali yalidharauliwa. Kinachoweza
kusemwa kwa usahihi zaidi kuhusu msimamo wa masahaba kuhusu usemi
huo ni kwamba hawakuona ushahidi wa kulazimisha kuhusu uteuzi wa Ali.
Watu wa Makka na Madina, walianza na kumaliza mashindano yao ya uon-
gozi kabla Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hajazikwa.

%09
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UMAR ALIZUNGUMZIA
KUHUSU KONGAMANO.

Umar, wakati wa mwaka wa mwisho wa utawala wake, alizungumza
kuhusu kilichotokea baada ya kifo cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).
Aliwataarifu wasikilizaji wake kwamba alipokufa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.), watu wa Madina wakiongozwa na Sad Ibn Ubadah walijitenga
na watu wa Makka, na watu wao mashuhuri walikutana huko Sagifah
Banu Saidah, wakajaribu kuchagua Khalifa kutoka miongoni mwao. Ali
Ibn Abu Talib, Zubeir Ibn Al-Awam na wengine waliokuwa pamoja nao
wakajiepusha nao, na watu wa Makka walikwenda na Abu Bakr.

Abu Bakr, Umar na Abu Ubeidah Ibn Al-Jarah, walikwenda kwenye
kongamano la watu wa Madina Kisitisha jaribio lao. Abu Bakr aliwaambia
watu hao wa Madina kwamba Waarabu hawangemkubali kiongozi wa koo
nyingine isipokuwa koo za Qureishi (watu wa Makka) ambao walikuwa
mashuhuri zaidi miongoni mwa Waarabu na kutoka kwenye jiji lenye
hadhi kubwa sana. Inasemekena kwamba Abu Bakr aliwaambia kwamba
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) wakati fulani alitangaza kwamba Maimam
wanatoka kwa Maquraishi.2 “Mimi ninaridhika, aliwaambia, na uongozi
wa yeyote wa hawa watu wawili (Umar na Abu Ubeidah). Mpeni kiapo cha
utii yeyote kati ya hawa watu wawili ambaye mtamchagua.” Baadhi ya
watu wa Madina walishauri kiongozi atoke upande wao na mwingine atoke
upande wa watu wa Makka. Mabishano yalikuwa makali na Umar
akamwambia Abu Bakr: “Nyoosha mkono wako.” Abu Bakr alifanya
hivyo na Umar akampa mkono kutoa kiapo cha utii kwake. Watu wa
Makka waliokuwa hapo nao pia walitoa kiapo cha utii na watu wa Madina
waliokuwa wanashauriana walifanya hivyo, isipokuwa Saad Ibn Ubadah
na watu wanaomuunga mkono.

2 Dr. Taha Husain, Al-Fitnatul-Kubra sehemu ya 1, uk. 35.
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Siku iliyofuata, watu walikusanyika msikitini. Umar alisimama na
akawaambia wasikilizaji: “Mwenyezi Mungu amewezesha nyinyi kukubali
kadiri ya uwezo wenu wote, sahaba wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
aliyekuwa pamoja naye kwenye pango (Lu Thour wakati wa Hijiriya).
Simameni mtoe kiapo cha utii kwake.” 3 Na walifanya hivyo.

MASWALI YA KISHARIA NA KIHISTORIA.

Urithi wa Abu Bakr unasababisha maswali haya:
Je! Abu Bakr aliwahi hata kidogo kudai kwamba Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alimfanya yeye mrithi wake?

Kama Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakumteua yeye, alionesha dalili za
kupendelea kumteua yeye?

Je! Uchaguzi wa Abu Bakr ulikuwa wa hatari kwa mtazamo wa Kiislamu?
Hivi Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema: Maimam wanatoka kwa
Magquraishi, na alimaanisha nini kusema hivyo?

Historia inatoa jibu la swali la kwanza kwa kukataa, kwani Abu Bakr
kamwe hakudai kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimfanya yeye kuwa
mrithi wake. Wala hapana sahaba yeyote ambaye alifanya kazi kwa juhudi
katika kuanzisha Ukhalifa wake alidiriki kudai kwamba Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alimfanya Abu Bakr mrithi wake. Msomaji unaweza kukumbu-
ka kwamba mabishano ya Abu Bakr ambayo aliyaanzisha kwenye mku-
tano wa watu wa Madina hayakuwa na dokezo zozote za uteuzi wowote wa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Yeye aliuambia mkutano kwamba Waarabu
hawangetambua uongozi usiokuwa wa Magquraishi. Kwani Maquraishi,
alisema, wanaheshimiwa zaidi miongoni mwa Waarabu na wanatoka

3 Ibn Hishamu, kwenye kitabu chake cha Wasifu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.),

sehemu ya 2, uk. 659-660.
.82
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kwenye jiji linaloheshimika sana. Kama Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
angekuwa ameonesha utashi wake wa kumfanya yeye kuwa mrithi wake,
Abu Bakr angefanya tamko la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuwa hoja yake
pekee, bila kukimbilia kuwasifu Maquraishi. Pia Umar angenukuu tamko
kama hilo kuegemeza hoja yake kuhusu kuchaguliwa kwa Abu Bakr.

Wanachuo wa Madhehebu ya Sunni wanakubaliana kwa pamoja kwamba
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kamwe hakumteua mrithi. Hii inamaanisha
kwamba wanakubali kwamba hakumfanya Abu Bakr mrithi wake.

Hata hivyo, imesimuliwa kwamba mwanachuo wa zama za sasa wa
Madina wa madhehebu ya Wahabi alidai kwamba Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alimteua Abu Bakr kama mrithi wake.# Aliegemeza madai yake
kwenye hadith isemayo kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema:

“Na Mwenyezi Mungu na waumini wanakataa (uongozi wowote)
isipokuwa ule wa Abu Bakr.” Pia alidai kwamba hadith hii ni *‘Mutawatir’
(imesimuliwa na wahadithiaji wengi sana sifa inayoifanya hadith hii kuwa
ya kweli).

Hadith ni ile ambayo Muslim ameiandika kwenye Sahih yake kupitia kwa
msimulizi wake hadi kwa Urwah ambaye alisimulia kwamba Aisha alise-
ma: “Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliniambia; ‘mwambie baba yako Abu
Bakr aje hapa na kaka yako, ili niweze kuandika maelekezo. Nina hofu
kwamba mwenye kutamani anaweza akatamani na msemaji anaweza
akasema; Ninayo haki zaidi (ya uongozi kuliko Abu Bakr) na Mwenyezi
Mungu na Waumini wanakataa (uongozi wowote) isipokuwa wa Abu
Bakr.™

4 Sheikh Muhammad Jawad Mugneyah aliandika hadith hii kwenye kitabu chake
cha Hadhihi Hiya Al-Wahabiya (huu ndio Uwahabi).

5 Muslim, Sahih Muslim sehemu ya 15, uk. 155.
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Al-Bukhari aliandika hadith hii kwa namna inayofanana na hii lakini
ilikuwa na neno: “Nusura nijaribu kumuita Abu Bakr na mtoto wake na
niandike maelekezo ....”6

Inafaa kuzingatia kwamba hadith hii si mutawatir kama anavyodai huyu
mwanachuo wa Madhehebu ya Wahabi, kwani hadith hii haikusimuliwa na
masahaba wengi sana. Kwa kweli, ilisimuliwa na Aisha peke yake. Hata
hivyo, kuionesha hadith hii kama uthibitisho wa kuteuliwa kwa Abu Bakr
kama mrithi ni ushahidi wa kupungukiwa na ujuzi mkubwa wa hadith,
kwani hadith hii inapingana na hadith tatu sahihi ambazo zimesimuliwa na
Aisha mwenyewe;

AISHA ALISIMULIA KINYUME

Muslim aliandika kupitia wahadithiaji wake hadi kwa Masroog kwamba
Aisha alisema: “Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakuacha dinari au dirham, au
kondoo au ngamia, wala hakuacha wasia wa kitu chochote.””

Kama Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) angemteua Abu Bakr kama mrithi wake,
Aisha hangesema; “Wala yeye (Mtunme) hakuandika wasia wa kitu cho-
chote.” Kwani kama angekuwa amemteua Abu Bakr, angekuwa ameandi-
ka wasia wa kitu muhimu sana.

Muslim pia aliandika kupitia kwa wahadithiaji wake hadi kwa Al-Aswad
Ibn Yaziid kwamba alisimulia kwamba watu walitaja mbele ya Aisha
kwamba Ali alikuwa wasii wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Aisha akasema:
“Wakati gani yeye Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimfanya Ali wasii?
Nilikuwa nimeuegemeza mgongo wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwenye
kifua changu (au alisema paja langu). Aliitisha beseni, kisha akazirai

5 Al-Nawawi kwenye fasili yake ya Sahih Muslim aliwasilisha hadith hii.
7 Muslim, Sahih Muslim, Sehemu ya 11 (Kitabu cha Wasia), uk. 89.
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kwenye mapaja yangu na sikudhani kwamba alikufa. Wakati gani alim-
fanya Ali kuwa wasii wake?’8

Hadith hii, inaelezea hadith nyingine ambamo Aisha alisema: “Wala
hakuandika wasia wa kitu chochote.” Kwenye hadith zote mbili Aisha
alikuwa anajaribu kukanusha kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alim-
fanya Ali wasii wake. Hii kwa jinsi inavyoonekana inaonesha kwamba
fikira ya uwasii wa Abu Bakr haikuenezwa kwa watu. Kilichokuwa kimee-
nea kwa watu ni kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimfanya Ali kuwa
wasii wake. Kwa hiyo, Aisha alikuwa anajaribu kukanusha kwa juhudi
kubwa.

Kama Aisha angekuwa amefikiria kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
alimteua Abu Bakr, angewaambia wale waliotaja jina la Ali kuhusu uwasii
kwamba baba yake, na wala sio Ali, alikuwa ndiye wasii.

Muslim pia alisimulia kupitia wahadithiaji wake hadi kwa Abu Malikah
kwamba alisimulia yafuatayo; “Nilimsikia Aisha, na aliulizwa: Je, kama
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) angetaka kumteua mrithi, angemteua nani?
Alisema; Abu Bakr, wakamwambia; Halafu angemteua nani baada ya Abu
Bakr? Aisha alisema: Umar. Halafu akaulizwa: Angemteua nani baada ya
Umar? Akasema; Abu Ubaidah Ibn Al-Jarrah. Halafu akaishia hapo.”®

Kama Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) angesema: “na Mwenyezi Mungu na
Waumini wanakataa (uongozi wowote) isipokuwa wa Abi Bakr, angekataa
hilo swali la kufikirika kuhusu uteuzi wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) wa
mrithi. Kwani uteuzi ungekuwa jambo la kweli na si la dhana na Abu Bakr
angekuwa ndiye mteule halisi hasa. Lakini Aisha alilichukua jambo hili
kinadharia, kwa sababu Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakufanya tamko la
aina hiyo kuhusu Abu Bakr.

8 Ibid.
9 Ibid, Sehemu ya 2, uk. 154.
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CHUKI YA DHAHIRI BILA SABABU

Chuki ya Aisha dhidi ya Ali inaonekana wazi kwenye hadith tatu zilizota-
jwa kwenye kurasa za nyuma. Kwenye hadith ya Abu Malikah Aisha ali-
jaribu kutuambia kwamba Abu Ubaidah alikuwa anastahili kuwa Khalifa
kuliko Ali. Hakuna mtu anayeunga mkono jambo hili, kwani Waislamu
kwa pamoja wanakubali kwamba Ali alikuwa na daraja la juu zaidi na
alikuwa kipenzi cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) zaidi ya Abu Ubaidah.

Kwenye hadith ya Al-Aswad Ibn Yaziid, Mama wa Waumini alijaribu
kukanusha uwasii wa Ali bila ya uthibitisho wowote. Natukubaliane
kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikufa wakati ameegemea kifua cha
Aisha na kwamba hakumfanya Ali kuwa wasii wake wakati huo, tukio hili
halikanushi uwasii wa Ali. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema hadharani
mahali paitwapo Ghadiir Khum, kwa niaba ya Ali, aliwaambia maelfu ya
mahujaji kwamba Ali alikuwa Mawla (Mlezi) wa walioamini na kwamba
yu kama Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) katika kuwa na haki zaidi juu yao
kuliko walivyo na haki kwao wao wenyewe.

Zaidi ya hayo, Umm Salamah alisimulia kile kinachopingana na madai ya
Aisha. Al-Hakim, kupitia kwa wahadithiaji wake ambao yeye na Al-
Thahabi waliiona kuwa ni sahihi, alisimulia kwamba Umm Salamah (mke
wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)) alisema: “Kwa Yule ambaye kwa Jina lake
mimi ninaapa, Ali alikuwa mtu wa mwisho kugusana na Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) kabla hajatawafu. Tulimtembelea Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
kabla ya Adhuhuri na alikuwa anasema kwa kurudia rudia: “Ali amekwisha
kuja?” Fatima alisema: “Inaonekana kama vile umemtuma kwenye kazi.”
Yeye (Umm Salamah) akasema: “Ali akaja, na nilidhani kwamba Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) alikuwa na jambo la kumwambia kwa faragha.
Tuliondoka chumbani na tukaketi mlangoni, na mimi nilikuwa karibu zaidi
na mlango. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliinama kuelekea kwa Ali akiwa
anamwambia siri kwa kusema kwa kunong’ona, halafu Mtukufu Mtume
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(s.a.w.w.) akatawafu mnamo siku hiyo. Hivyo Ali alikuwa mtu wa mwisho
kuwa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hadi anakata roho.”10

HADITH YA MAGHAFIIR

Aisha alikuwa na desturi ya kusimulia baadhi ya matukio ambayo hayaku-
tokea kamwe, kama riwaya ingekidhi matamanio aliyoyataka mwenyewe.
Hadith ya Maghafiir (utomvu mzito unaotoka kwenye miti maalum) inaju-
likana sana katika historia ya Kiislamu na imetajwa kwenye Qur’ani
Tukufu Sura ya 66 iitwayo ‘Al-Tahriim.” Yeye (Aisha) na Hafsa (binti ya
Khalifa wa pili) walikula njama kwamba kila mmoja wao akiwa peke yake
na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alitakiwa amwambie Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.): “Ninapata harufu ya Al-Maghafiir kutoka kwako,” ambapo
wote wawili walijua kwamba huo ni uwongo.

Al-Bukhari aliandika kwenye Sahih yake kwamba Ubaid Ibn Umair
alisimulia kwamba Aisha alisema: “Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa na
tabia ya kunywa asali nyumbani kwa Zainabu, Binti yake Juhsh (mke
mwingine wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)) na kukaa naye. Hafsa na mimi
tukala njama ya kumwambia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) atakapokuja kwa
yeyote mmoja wetu amwambie: Umekula Maghafiir. Ninahisi harufu ya
Maghafiir” Akasema: Hapana; lakini nilikuwa ninakunywa asali nyum-
bani kwa Zainabu, na sitafanya hivyo tena. Na ninaapa kwamba hau-
tamwambia yeyote kuhusu tukio hili.”11

Aisha alimsaliti Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa kutoa siri ambayo alimua-
muru aifiche. Mwenyezi Mungu akamwambia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
juu ya jambo hilo na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na hili lilimfanya
akasirike. Sura Al-Tahriim iliteremshwa kwa ajili ya tukio hili. Yaliyomo
humo ni haya yafuatayo:

10 Al-Hakim, al-Mustadrak, Jz. 3, uk. 139
11 sahin Bukhari, Jz. 6, ‘Kitabu juu ya tafsiri ya Qur’ani.” Iko kwenye tafsiri ya

Suratut-Tahriim, uk. 194
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“Na Nabii alimwambia mmoja wa wake zake jambo la siri. Basi
alipolitangaza yule mke, na Mwenyezi Mungu akamdhihirishia
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), alimjuvya sehemu na akaacha nyingine.
Alipomwambia hayo huyo mke akasema; Nani aliyekwambia haya?
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) akasema: Kaniambia Mjuzi Mwenye
khabari zote! “Kama nyinyi wawili hamkutubia kwa Mwenyezi
Mungu, basi nyoyo zenu zimekwishaelekea huko. na mkisaidiana
dhidi yake (Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)), basi hakika Mwenyezi Mungu
ndiye kipenzi chake, na Jibril na waumini wema, na zaidi ya hayo
Malaika pia watasaidia.” (Qur’ani Tukufu; 66:3-4)

Al-Bukhari pia alisimulia kupitia wahadithiaji wake hadi kwa Ubeid Ibn
Hunein, kwamba alisema: Nilimsikia Ibn Abbas akisema: Nilikaa mwaka
mzima nikijaribu kumuuliza Umar Ibn Al-Khattab kuhusu Aya fulani ya
Qur’ani na nisingeweza kuuliza kwa sababu ya khofu, hadi alipoondoka
kwenda Hija na mimi nilikuwa naye. Tulipokuwa barabarani, tunarudi
Madina, alichepuka kuelekea kwenye kichaka ili ajisitiri. Ibn Abbas akase-
ma: Nilimngojea hadi alipomaliza, halafu nilitembea naye. Nikasema: Ewe
Amiri wa Waumini, ni nani hao wawili miongoni mwa wake zake Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) ambao walisaidiana dhidi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)?
Umar akasema: Hao ni Hafsa na Aisha.”12

12 sahih Al-Bukhari, sehemu ya 6, uk. 195.
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UMAR ALIUONA UCHAGUZI KAMA NI
“VURUGU”

Kama mtu yeyote ataulizia kutaka ushahidi zaidi kuhusu ukweli kwamba
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakumfanya Abu Bakr mrithi wake, tamko la
Umar lifuatalo kuhusu uchaguzi wa Abu Bakr linatosha kuondoa shaka juu
ya jambo hili kwa ukamilifu.

Al-Bukhari kwenye Sahih yake,13 Ibn Hishamu kwenye kitabu chake cha
Wasifu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.),14 na Imam Ahmad kwenye Musnad
yake,1> wameandika kwamba Umar alisema kwenye khutba yake aliy-
ohutubia wakati wa mwaka wake wa mwisho wa ukhalifa wake:

H Nimepata taarifa kwamba mtu mmoja kutoka miongoni mwenu
anasema; Kwa jina la Mwenyezi Mungu, endapo Umar anakufa nitamch-
agua fulani (mtu ambaye jina lake Umar hakutaka kulitaja). Mtu yeyote
naasijidanganye kwa kujisemea mwenyewe kwamba uchaguzi wa Abu
Bakr ulikuwa ni ‘vurugu’ na ni jambo lililopita. Hakika uchaguzi wa Abu
Bakr ulikuwa ‘vurugu’ (kitendo kilichofanywa haraka bila uangalifu ...)”

Jambo hili linaonesha kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kamwe hakud-
hihirisha nia yake ya kumfanya Abu Bakr Khalifa wake. Kama Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) angekuwa ameonesha nia kama hiyo au alisema
alivyosimulia Aisha, uchaguzi wa Abu Bakr haungekuwa kitendo cha
purukushani zaidi, kingekuwa kitendo kilichopangwa vizuri na Mwenyezi
Mungu na Mtukufu Mtume Wake (s.a.w.w.).

13 Al-Bukhari, kwenye Sahih yake, sehemu ya 8, uk. 210

14 1bn Hishamu kwenye kitabu chake Wasifu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), sehe-
mu ya 2, uk. 658.

15 mam Ahmad kwenye Musnad yake, sehemu ya 1, uk. 55.
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TAMKO LA MWISHO LA UMAR

Hata hivyo, Khalifa wa Pili aliondoa wasiwasi wote baada ya kuchomwa
kisu. Muslim katika Sahih yake,16 na Ibn Saad kwenye Al-Tabagat,1” na
Ibn Hisham kwenye kitabu chake cha Wasifu wa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.),18 waliandika kwamba Abdullah Ibn Umar alisema kwamba
alimshauri baba yake kumtaja mrithi wake na Umar alisema: “Kama
sikumtaja mrithi, basi Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakumtaja mrithi na
kama nikimtaja mrithi, Abu Bakr alimtaja mrithi.”

Al-Bukhari kwenye Sahih yake aliandika kwamba Abdullah 1bn Umar
alisema kwamba baba yake aliambiwa: “Kwa nini humtaji mrithi?”
Akasema: “Kama nikimtaja mrithi mtu ambaye ni bora zaidi yangu, Abu
Bakr alimtaja mrithi. na kama sikumtaja mrithi aliye bora zaidi yangu,
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakumtaja mrithi.”19

JE! MTUKUFU MTUME (S.A.W.W.) ALITAKA
KUMTEUA ABU BAKR KUWA MRITHI WAKE.

Matukio ya siku za mwisho za uhai wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) yalione-
sha kwa wazi kabisa kwamba urithi wa Abu Bakr haukuwepo katika fikira
ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Hakuna kinachothibitisha hilo kama
ilivyokuwa kuhusu msafara wa kijeshi wa Usama. Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alimfanya Usama Ibn Zayd Ibn Harith kamanda mkuu wa jeshi
na alitoa maelekezo ya kumuamuru avuke mipaka ya Al-Balga na Al-
Daroon nchini Palestina. Watu walijitayarisha na muhajirina wa mwanzo
walijiunga na jeshi la Usama.20

16 Muslim kwenye Sahih yake, sehemu ya 12, uk. 206.

17 Ibn Saad kwenye at-Tagat yake, sehemu ya 3, uk. 342.

18 Ibn Hisham kwenye kitabu chake Wasifu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), sehe-
mu ya 2, uk. 653

19 Al-Bukhari kwenye Sahih yake sehemu ya 9, uk. 100.

20 pn Hishamu kwenye kitabu chake ‘Wasifu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.),’

sehemu ya 2, uk. 642.
L&
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Kutoka kwenye matukio yanayojulikana sana ya historia kwenye msafara
wa Usamahni haya yafuatayo:

Abu Bakr, Umar na wengine miongoni mwa muhajirina walikuwa kwenye
jeshi la Usama.?1

Ali Ibn Abu Talib hakuwemo kwenye jeshi hilo.

Inaonesha kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakutaka Ali ashiriki
kwenye vita zaidi baada ya kuanzishwa dola ya Kiislamu kwenye Rasi ya
Arabia kama matokeo ya vita vya kujihami ambamo Ali alikuwa shujaa
mkubwa. Hakumruhusu (au angalau hakumuagiza) Ali ashiriki vita vya
Mutah ambapo alilipeleka jeshi la Waislamu chini ya uongozi wa Zayd Ibn
Harith (baba yake Usama) kwenye mipaka ya Syria, ambako Zayd, Ja’far
Ibn Abu Talib na Abdullah Ibn Rawahah waliuawa. Wala hakumruhusu Ali
kuungana naye kwenye kampeni ya Tabuk. Aliamua kumweka Madina ili
amrithi yeye anapokuwa hayupo.

Misingi ya dola ya Kiislamu ilikwishaanzishwa na ilikuwa si muhimu
kuyapeleka maisha ya Ali kwenye hatari zaidi. Kwa hiyo, hakumpeleka
kwenye jeshi la Usama. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakumpa uongozi
wowote Ali kwenye vita vyovyote. Yeye alikuwa mbeba bendera wa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) katika vita vyote ambavyo viliongozwa na
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mwenyewe.22 Na alikuwa kamanda Mkuu wa
misafara yote ya kijeshi ambayo Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimpeleka
Ali.

21 Hadith hii imeandikwa na Ibn Al-Athiir kwenye Al-Kamil na Ibn Saad, Al-
Tabagat, sehemu ya 2, uk. 290, na Al-Dahlani, na Al-Tabari, kwenye kitabu chake
cha “Wasifu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.),” (zote hizi zilihadithiwa na Sharraful-
Diin kwenye Al-Murajaat).

22 |pn Saad, kwenye Al-Tabagat yake sehemu ya 3, uk. 25, na Al-Hakim kwenye
Al-Mustadrak yake sehemu ya 3, uk. 111.
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Wasomaji wa historia ya Uislamu walijua kwamba Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alimpa Abu Bakr na Umar ukamanda wa jeshi kwenye vita vya
Khaybar kwa muda wa siku mbili mfululizo. Wakati huo Ali alikuwa
anaumwa ugonjwa wa kuvimba macho ambao ulimzuia asishiriki kwenye
vita. Macho yake yalipotibiwa na kuponywa kwa muujiza mnamo siku ya
tatu, Ali akawa kamanda Mkuu na Masheikh wawili Abu Bakr na Umar na
masahaba wengie wakawa chini ya uongozi wake.

Ibn Saad amesimulia kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimfanya
Usama kamanda wa jeshi. Jumatano ilipofika, maradhi ya Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) yalianza kumsumbua, alikuwa na homa na kuumwa kichwa, siku
ya Alhamisi Asubuhi alimpa bendera Usama. Usama alibeba bendera,
halafu yeye akampa Buraidah Al-Aslami na wakapiga kambi huko Al-Jurf.
Masahaba wote mashuhuri wa kutoka Makka na Madina pamoja na Abu
Bakr, Umar Ibn Al-Khattab, Abu Ubaidah Ibn Al-Jarrah na Saad Ibn Abu
Waqgas walijiunga na jeshi la Usama.”23

3. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliugua baada ya kumpa Usama bendera.
Jeshi lilikuwa bado karibu na Madina na bado lilikuwa halijaanza safari
yake. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alishangazwa na mwendo wa kujikongo-
ja wa jeshi na kutokuwa tayari kwa wapiganaji kuondoka Madina. Kwa
hiyo, alikwenda Msikitini mara mbili akiwa katika hali ya kuumwa na
kuwaamuru waanze safari yao na kwa mwendo wa haraka. Alirudia agizo
hili mara tatu kwenye khutuba moja.24

Alifanya yote haya ambapo anatambua ukaribu wa kifo chake. Utambuzi
wa kifo chake umesimuliwa kwenye hadith zifuatazo:

Ibn Hisham aliandika kwamba Abu Muwaihibah alisimulia kwamba
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikwenda naye kuzuru makaburi ya Al-Bagii

23 1bn Saad, Al-Tabagat, sehemu ya 2, uk. 249.
24 1pn Saad, Al-Tabagat, sehemu ya 2, uk. 248.
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usiku kabla ya kuanza kuugua. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisimama
kwenye uwanja wa makaburi na kuwapa hongera wakazi wa humo kwa
kuepushwa na migogoro ya kupima imani ya siku za usoni. Abu
Muwaihibah alisimulia kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimwambia:
Abu Muwaihibah, nimepewa funguo za hazina za dunia hii na maisha
milele ndani yake pamoja na Peponi. Nilipewa chaguo hilo baina ya hilo
na kukutana na Mola wangu Mlezi na Pepo. Abu Muwaihibah akasema:
Baba na mama wawe kafara ya kukukomboa wewe. Chukua funguo za
hazina za dunia hii na za maisha ya mielele ndani yake, pamoja na Peponi.
Akasema: Hapana, Abu Muwaihibah, nimechagua kukutana na Mola
wangu Mlezi na Pepo.”25

Na alipoketi kwenye mimbari yake alihutubia ambapo alikuwa mgonjwa,
yeye kwa mujibu wa Ibn Hisham alimaliza hutuba kwa kusema: Kwa haki-
ka Mwenyezi Mungu amempa chaguo mmojawapo wa waja Wake
(Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa anasema hivi kuhusu yeye
mwenyewe) baina ya dunia hii pamoja na Akhera, na kile alichonacho
Mola Mlezi. Mja alichagua kile alichonacho Mola Mlezi (alichagua kuku-
tana na Mola wake Mlezi).26 Hivyo, alikuwa anawataarifu wasikilizaji
wake kwamba alikuwa amekaribia kuondoka hapa duniani.

Muslim aliandika kwenye Sahih yake kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
alimwambia Binti yake Fatima alipokuwa anaumwa maradhi ambayo
ndiyo yaliyomuua: “Jibril alikuwa na desturi ya kupitia Qur’ani Tukufu
akiwa na mimi mara moja au mbili kwa mwaka na sasa ameipitia akiwa na
mimi mara mbili.” Halafu akamwambia Binti yake: “Ninahisi kwamba
kifo changu kiko karibuni, Mtii Mwenyezi Mungu na uwe mvumilivu,
mimi ni mzazi wako mwema ...... 27

25 Ibnu Hishamu, ‘Wasifu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)’ sehemu ya 2, uk. 642.
26 [pnu Hishamu katika “Wasifu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)” sehemu ya 2,
uk. 649

27 Muslim, kwenye Sahih yake, sehemu ya 17, uk. 7.
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Al-Bukhari kupitia wahadithiaji wake hadi kwa Aisha aliandika kwamba
alisema: “Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimuita Fatima (a.s), akiwa anaugua
maradhi yaliyomuua, na akamwambia jambo kwa siri, naye akalia: halafu
akamwambia jambo jingine kwa siri na Fatima akacheka. Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alipomuuliza binti yake kuhusu jambo hilo, Fatima alisema:
Alinitaarifu kwamba alitarajia kufa kwa ugonjwa huu alionao sasa, na
mimi nikalia. Halafu akanitaarifu kwamba mimi nitakuwa mtu wa kwanza
miongoni mwa watu wa Nyumba yake kumfuata yeye, na nikacheka.”28

Hadith zote hizi zinashuhudia kwamba alikuwa anatambua kwa ukamilifu
ukaribu wa kifo chake. Endapo Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa anata-
ka kumteua Abu Bakr kuwa mrithi wake ambapo alikuwa anatambua
ukaribu wa kifo chake, hangemuagiza kuondoka Madina haraka. Badala ya
kumhamasisha Abu Bakr na wenzake kuondoka Madina, Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) angemzuia Abu Bakr kujiunga kwenye msafara wa jeshi.

Kwa msafara wa Usama kufika Palestina, apigane na kurudi Madina
ingechukua miezi miwili au zaidi, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), kwa upande
mwingine angekwisha tawafu siku chache baada ya jeshi kuondoka, na
yeye mwenyewe alikuwa anatarajia kufa baada ya muda si mrefu.
Hakumteua Abu Bakr kabla ya jeshi kuondoka. Hangemteua baada ya
kurudi toka Palestina kwa sababu Abu Bakr hangeweza kumuona Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) akingali hai. Hangemteua Abu Bakr wakati hayupo
Madina, kwani haingeingia akilini kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
angeruhusu jiji lisiwe na Khalifa baada ya kifo chake kwa kipindi cha
miezi miwili au zaidi ambapo alitambua hatari zilizokuwa zinatishia
Madina na Dini ya Kiislamu.

Zaidi ya hayo, Abu Bakr angeweza kuuawa wakati akiwa kwenye mapam-
bano ya kivita. Kifo cha Khalifa vitani wakati wa kipindi hicho cha hatari
kingelielekeza umma wa Waislamu na Uislamu kwenye matokeo mabaya
sana.

28 Al-Bukhari, kwenye Sahih yake, sehemu ya 7, uk. 12..
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Endapo Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) angekuwa anataka kumteua Abu Bakr
kuwa mrithi, hangemruhusu kuwemo kwenye jeshi hilo. Lakini ukweli ni
kwamba kuchelewa kwa kuondoka kwa Abu Bakr na masahaba wengine
ilikuwa kinyume na alivyotaka Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na aliwadhi-
hirishia wazi. Alisisitiza sana watekeleze msafara wa Usama, na kurudia
misisitizo huo mara kadhaa alipokuwa kwenye mimbari na kwenye Kitan-
da chake.

Hivyo, Abu Bakr, licha ya kuwa na nafasi ya juu na mapenzi ya Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) juu yake, hakukusudiwa na Mtukufu Mtume kuwa mrithi
wake.

* * * * *

JE! KUCHAGULIWA KWA ABU BAKR
KULIKUWA NI HALALI?

Waislamu walikuwa na haki ya kumchagua Abu Bakr kama Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) hakuchagua mtu mwingine kumrithi yeye. Na Abu Bakr
alikuwa na haki ya kukubali uchaguzi. Uchaguzi kama huo unafanyiza
mkataba ambao unalazimisha kutoka pande zote mbili utimilifu wake kwa
mujibu wa masharti ambayo uchaguzi huo ulitegemezwa. Pale ambapo
masharti ya uchaguzi yanamtaka mtu aliyechaguliwa kufuata Kitabu cha
Mwenyezi Mungu na mafundisho ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na kwam-
ba mpiga kura anatakiwa amheshimu mteule katika kile kinachofikiriwa
kuwa utii kwa Mwenyezi Mungu na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) Wake, uch-
aguzi ungekuwa mkamilifu na wa kuwajibisha pande zote.

Hata hivyo, uchaguzi kama huo, licha ya kuwa ni halali, ulikuwa na pande

mbili zinazohasi:
fup
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Haki ya kutokubaliana na walio wengi. Kwa kuwa urithi wa Abu Bakr
ulipatikana kwa kura ya walio wengi na si kwa uteuzi wa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.), Mwislamu mwema angekataa kuungana na waliomchagua bila
kutenda dhambi. Kila Mwislamu anastahili kuwa na uhuru wa kisiasa, na
hapana yeyote ambaye ana haki ya kumlazimisha yeyote kufanya asilolita-
ka, au kumbambikiza kwake sharti ambalo halikutoka kwa Mwenyezi
Mungu. Mtu asilazimishwe kumchagua mtu ambaye hataki kumpa mamla-
ka.

Ni ukweli huo huo kwamba wachache hawana haki ya kuwapinga walio
wengi katika kuendesha mambo ya nchi alimuradi yapo makubaliano kama
hayo, kwamba walio wengi ndio wenye haki ya kuendesha nchi. Hata
kukiwa hakuna makubaliano kama hayo, walio wengi wanayo haki ya
kuendesha nchi. Hii ni kwa sababu wachache hawana  haki ya kuende-
sha mambo ya walio wengi, na endapo walio wengi wanawekewa
pingamizi na wachache, nchi lazima itaangamia.

Kwa kuwa kila mtu binafsi anayo haki kutokubaliana na walio wengi
ingekuwa ni dhuluma kwa upande wa walio wengi kuwalazimisha walio
wachache kukubaliana nao. Kwa hili, tunafikiri ilikuwa ni dhuluma kum-
lazimisha Zubeir Ibn Al-Awwam kumchagua Abu Bakr, ijapokuwa
alikuwa na sifa za kustahili kuwa kiongozi. Abu Bakr hakuteuliwa na
Mwenyezi Mungu na Mtume Wake (s.a.w.w.) na kukataa kwa Zubeir kum-
chagua yeye hakukuleta uvunjaji wa amri ya Mwenyezi Mungu. Abu Bakr
na masahaba walio wengi waliingia kwenye mkataba, na Zubeir alikuwa
na haki ya kutokuafiki mkataba huo. Kumlazimisha aingie kwenye mkata-
ba kama huo ilikuwa ni kuingilia haki zake.

llikuwa ni kitendo cha kutomtendea haki Ali kujaribu kumlazimisha kuun-
gana na wapiga kura baada ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kumtangaza yeye
kuwa Mawla (Mlezi) wa kila Mwislamu, pamoja na Abu Bakr. Haki ya mtu
binafsi au walio wachache kutokubaliana na walio wengi ni ya kuheshimi-
wa na ya kuangaliwa katika chaguzi zote za kidemokrasia. Pale ambapo
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wagombea zaidi ya mmoja hushindana kwa nafasi ya juu, na mmojawapo
wa wateule anapata kura nyingi, walio wengi hawafanyi jaribio la
kuwalazimisha wapiga kura kumchagua aliyeshindwa kuungana nao wam-
chague mshindi. Hata hivyo kwenye umma wenye chama kimoja, ambapo
serikali huwataka watu wapige kura ya ndio au hapana matokeo yanapoju-
likana kamwe serikali haiwalazimishi watu waliosema ‘hapana’ waseme
‘ndio.” Huu ni msimamo wa Uislamu, dini ya haki.

Kuwalazimisha watu kufanya vile wasivyotaka kufanya ni uchokozi na
Mwenyezi Mungu hawapendi wachokozi.

Imam Ali alichaguliwa baada ya kifo cha Uthman, Abdullah Ibn Umar,
Saad Ibn Abu Waqgqgas, Usamah Ibn Zayd na masahaba wengine walikataa
kumchagua yeye. Imam hakuwalazimisha waungane na walio wengi, wala
hakuwafikiria wao kuwa wavunja sheria. Jambo moja tu alilotaka wafanye
ni kutokuzuia utawala wake.

Masahaba walioishi wakati huo wa kuchaguliwa kwa Abu Bakr walikuwa
na haki ya kumchagua au kukataa kumchagua yeye, na walikuwa na haki
ya kuamini au kutokuamini sifa zake za kumfanya astahili kuchaguliwa.
Kama ndivyo, vizazi vya Waislamu ambao walizaliwa baada ya uchaguzi
huo walikuwa na hali hiyo hiyo. Hawatakuwa wanatenda dhambi kwa
kuchukua msimamo wa kukubali au kukataa Ukhalifa wa Abu Bakr.

Kutokana na hali hii inadhihirika wazi kwamba kuwatia hatiani kwa pamo-
ja Waislamu wa leo kwa ama kuchukua msimamo wa kukubali au kukataa
ukhalifa wa Abu Bakr ni wenye makosa na kunawakilisha fikira za
ukereketwa usio na kipimo.

Kipengele cha pili chenye mwelekeo hasi cha aina hii ya uongozi ni kwam-
ba haufanyi neno au tendo la Khalifa kuwa sharia tukufu. Kabla ya kuch-
aguliwa alikuwa hana kinga ya kutenda dhambi kama sahaba mwingine
yeyote, na angeendelea kuwa hivyo hata baada ya kuchaguliwa. Uchaguzi
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haubadilishi haiba yake, wala hauongezi elimu na ujuzi wake. Uchaguzi
hamnyanyui juu ya waumini wengine bora mbele ya Mwenyezi Mungu
wala haufanyi maneno yake na matendo yake yote kuwa sawa. Sana sana
labda yeye angeweza kuwa ‘mujitahidi’ mwadilifu (mwanachuo mwenye
uwezo kufanya maoni yenye kujitegemea kuhusu sharia ya Kiislamu).
Wanachuo wengine wanayo haki kutokukubaliana naye, na Waislamu wa
kawaida wanayo haki ya kuwafuata wanachuo wengine badala yake.

Mujitahidi mwingine anapoamini kwamba Khalifa kama huyo ni mwenye
makosa kwenye maneno na matendo yake, hapasi kumfuata. Kuwataka
Waislamu kufuata uamuzi usio sahihi ni kuwataka watu wafuate muelekeo
ambao si wa Mwenyezi Mungu, na kuongezeka kwenye dini jambo amba-
lo halitokani kwenye dini.

MTEULE WA MTUKUFU MTUME (S.AW.W.).

Hizi pande mbili za uchaguzi wa uongozi zenye mwelekeo hasi
zisingekuwepo kwenye uongozi ulioegemezwa kwenye uteuzi wa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Endapo Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alichagua
kiongozi, uamuzi wake ungekuwa wenye kumfunga kila Mwislamu, na
kwa mujibu wa Qur’ani Tukufu, hapana yeyote ambaye angekuwa na haki
ya kuukana.

“Haiwi kwa muumini mwanamume wala muumini mwanamke kuwa
na hiari katika jambo, Mwenyezi Mungu na Mtume Wake wanapoka-
ta shauri katika jambo lao. Na mwenye kumuasi Mwenyezi Mungu na
Mtume basi hakika amepotea upotofu ulio wazi.””29

Watu wanapotoa kiapo cha utii kwa mteule wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.),
wangekuwa kwa kweli wanafanya hivyo kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).

29 Qur’ani Tukufu - al-Ahzaab; 33:36.
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Na yeyote anayotoa kiapo cha utii kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
angekuwa anatoa kiapo cha utii kwa Mwenyezi Mungu. Qur’ani Tukufu
inatangaza:
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“Bila ya shaka wanaofungamana nawe, kwa hakika wanafungamana
na Mwenyezi Mungu. Mkono wa Mwenyezi Mungu uko juu ya
mikono yao. Basi avunjaye ahadi hizi anavunja kwa kuidhuru nafsi
yake, na anayetekeleza aliyomuahidi Mwenyezi Mungu atamlipa ujira
mkubwa.” (Qur’ani; 48:10).

Khalifa aliyeteuliwa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) anao utakatifu
utokanao kwenye utakatifu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Waislamu wan-
zake wa zama za uhai wake wanatakiwa kufuata maagizo na sheria zake,
na ni vivyo hivyo kwa vizazi vitakavyofuata baada yao. Kwa kiwango
fulani, anayo mamlaka ya kisheria yanayofanana na yale ya Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.), isipokuwa yeye sio Mtume. Hatarajiwi kuongeza au
kupunguza kanuni za Kislamu. Hapatakuwepo Mtume baada ya
Muhammad (s.a.w.w.), na kanuni za Muhammad ni za daima na zitaende-
lea kuwepo hadi Siku ya Hukumu. Khalifa aliyeteuliwa na Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) humwakilisha yeye, na kwa sababu hiyo anatakiwa kuwa
mjuzi wa Qur’ani Tukufu na mafundisho ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
kwa kiwango cha juu sana. Lolote atalakolihalalisha litakuwa halali, na
lolote atakalo liharamisha litakuwa haramu. Hapana Mwislamu
atakayekuwa na haki ya kutokubaliana naye. Yeye ni mjuzi wa ngazi ya juu
na utiifu kwake ni sawa na utiifu kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).
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MAQURAISHI NA UKHALIFA.

Hivi Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema kwamba Maimam wanatoka kwa
Maquraishi? Na kama alisema hivyo, alikuwa na maana ya kusema kuwa
ukhalifa utapatikana kwa njia ya uchaguzi au urithi, au kwa uteuzi kutoka
kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mwenyewe?

Hadithi nyingi kuhusu mada hii zimeandikwa kwenye Sahih na vitabu
vingine, ambazo baadhi yake ni kama zifuatazo:

Muslim aliandika kwamba Abu Hurairah alisimulia kwamba Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) alisema: “Watu ni wafuasi wa Maquraishi. Waislamu
wao wanawafuata Waislamu, na makafiri wao (asiye mumini ) wanawafu-
ata makafiri wao.”30

Pia aliandika kwamba Jabir Ibn Abdullah alisimulia kwamba Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) alisema: Watu ni wafuasi wa Maquraishi katika mema na
maovu.”

Muslim pia anaandika kwamba Abdullah alisimulia kwamba Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) alisema; “Mamlaka ya Kiislamu (ukhalifa) yatakuwa
kwa Maquraishi alimuradi watu wawili watakuwa hai hapa duniani.”

Pia aliandika kwamba Jabir Ibn Samurah alisumulia kwamba Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) alisema: “Dini hii itaendelea kudumu hadi Siku ya
Hukumu inawadia au mpaka wawatawaleni nyinyi makhalifa 12 kutoka
kwa Magquraishi.”

Al-Bukhari aliandika kwamba Ibn Umar alisimulia kwamba Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) alisema: “Mamlaka haya ya Kislamu yatakuwa katika

30 Hadith hii na hadith tatu zifuatazo zimeandikwa na Muslim kwenye Sahih
yake, Jz. 12 Kitabu cha Al-Imarah, uk. 200-202.
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miliki ya Maquraishi almuradi watu wawili kutoka kwa Maquraishi
wanaendelea kuishi.”31

Aliandika kupitia kwa wahadithiaji wake hadi kwa Jabir Ibn Samurah
kwamba alisema: Nilimsikia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) anasema:
“Watatokeza watawala kumi na mbili. Halafu akasema neno ambalo
sikulisikia, na baba yangu alisema kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
alisema: Maimam wote hao watatokana na Maquraishi.” Al-Tirmidhi
aliandika hivyo hivyo, isipokuwa alisema kwamba Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alisema: “Watatokeza watawala kumi na mbili baada yangu,” na
kwamba baba yake na Jabir alisema: Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema:
“Maimam hao wote watatokana na Maguraishi.”32 Al-Hakim kupitia kwa
wahadithiaji wake hadi kwa Masrooq aliandika kwa kusema: Tulipokuwa
tumeketi na Abdullah (Ibn Umar), mtu mmoja alimuuliza: ‘Ewe Abu
Abdul-Rahman, je wewe na masahaba wengine mliwahi kumuuliza
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ni makhalifa wangapi watatawala umma huu?’
Abdullah akajibu: ‘Hapana mtu mwingine ambaye ameniuliza swali hili
kabla yako tangu nimekuja Irag.” Halafu akasema: “Tulimuuliza Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) na akasema; Kumi na mbili, idadi sawa na wawakilishi
wa wana wa lsraeli aliokuwa nao Musa (a.s.).”33

Imam Ahmad aliandika kwamba Abu Bakr alisema: (kumwambia Saad Ibn
Abadah) “Na wewe, Saad ulijua kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alise-
ma wakati ulikuwa umeketi: Maquraishi ndio watu wa mamlaka haya.
Waadilifu miongoni mwa watu ni wafuasi wa waadilifu wao, na waovu
miongoni mwa watu ni wafuasi wa waovu wao.”34

31 Al-Bukhari, Sahih Al-Bukhari (kwenye kitabu cha Al-Ahkam) sehemu ya 9,
uk. 78.

32 Al-Tirmidhi, kwenye Sunan yake, sehemu ya 2, uk. 35 (Al-Fairuzabadi kwenye
kitabu chake cha Fadha-il Al-Khamsah — fadhila za watano) sehemu ya 2, uk. 23.
33 Al-Hakim, Al-Mistadrak, sehemu ya 4, uk. 501.

34 Imam Ahmad, kwenye Al-Musnad yake, sehemu ya 1, uk. 5.
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Ni dhahiri kwamba hadith ya kwanza haisemi kitu kuhusu ukhalifa. Kwani
Maquraishi wote wakati wa ukhalifa walikuwa hawajagawanyika kati ya
Waislamu na wasio Waislam. Maquraishi wote walikuwa wamekubali
Uislam wakati huo. Inaonesha kwamba hadith hii ilikuja wakati ambapo
Magquraishi walio wengi walikuwa makafiri. Hadith inazungumzia ushaw-
ishi wa Maquraishi juu ya makabila ya Waarabu. Kwani walikuwa wapin-
zani wa Uislamu wakati Maquraishi walikuwa wanapigana nao. Na
Magquraishi walipoingia kwenye dini hii mpya Waarabu wengi walikimbil-
ia imani hiyo. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) katika hadith hii hakuwa ana-
jaribu kutangaza sharia ya Kiislamu au kutoa agizo kwa Waislamu.
Alikuwa anasema kuhusu ukweli. Ambao ni mvuto wa Maquraishi na
athari zake kwa makabila mengine ya Waarabu.

Hadith ya pili, kama ile ya kwanza, haizungumzii habari za ukhalifa, wala
kuhusu nani atakuwa Khalifa. Ni taarifa ya hali ambayo ilikuwepo wakati
wa hadith hiyo.

Kuhusu hadith sita za mwisho, kwa wazi zinazungumzia ukhalifa. Hadith
hizi zinatofautiana kuhusu yale yaliyomo katika kila hadith bila kupingana.
Baadhi ya hadith hizo zinasema kwamba unamilikiwa na Maquraishi.
Hadith nyingine zinaongeza kwamba ukhalifa utaendelea kuwa miliki ya
Magquraishi hadi mwisho wa dunia. Na nyingine zinaongeza kwamba
makhalifa ni 12 na nyingine zinasema kwamba idadi ya makhalifa ni 12
lakini hazisemi kwamba wanatokana na Maquraishi.

Ili hadith hizi zieleweke, tunatakiwa kuziweka pamoja hadith mbili za
Abdullah Ibn Umar, ambazo ndani ya mojawapo alisimulia kwamba ukhal-
ifa utaendelea kuwa miliki ya Maquraishi hadi mwisho wa dunia, na Kati-
ka hadith nyingine ambamo alisimulia kwamba idadi ya makhalifa ni 12
kama wawakilishi wa wana wa Israeli. Hadith hizi mbili zina hali ya hadith
moja inaeleza mambo ya hadith nyingine na zinakubaliana na hadith ya
Jabir Ibn Samurah ambayo ni mahsusi zaidi miongoni mwa hadith hizi zote
na inayoweza kuzielekeza zile ambazo si mahsusi miongoni mwao.
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Hivyo, hadith hizi zinatutaarifu kwamba watu ambao si Maqureshi
hawatakuwa makhalifa na kwamba makhalifa ni kumi na mbili tu, na
kwamba ukhalifa utaendelea kuwa miliki ya Maquraishi almuradi watu
wawili waliendelea kuishi duniani.

Matamko yanaweza kufasiliwa kwa mojawapo ya njia zifuatazo:
Je, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) Alikuwa Anatabiri?

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakuwa anajaribu kuwaelekeza Waislamu na
kuwataarifu kile wanachotakiwa kufanya baada yake kuhusu Ukhalifa.
Alikuwa, badala yake, alipozungumza nao kuhusu siku za usoni, akibashiri
kwamba ukhalifa utakuwa chini ya miliki ya Maquraishi, daima hadi Siku
ya Hukumu. Hivyo, anatutaarifu kwamba ukhalifa kamwe hautaingiliwa
kati almuradi watu wanaishi kwenye uso wa ardhi na kwamba kila Khalifa
atakuwa Quraishi, na kwamba makhalifa watakuwa kumi na mbili.

Kama mambo yalivyo, hii haiwezi kuwa kweli kwa sababu ukhalifa ulii-
ingiliwa kati na kukoma kwa sababu makhalifa walio wengi kama vile
Uthmainiyah hawakuwa Maguraishi ama Waarabu.

Nyongeza ya haya, kusema kuwa makhalifa ni kumi na mbili haiwezi
kuwa kweli kama ilikuwa na maana ya makhalifa ambao ni waadilifu tu au
wote pamoja na wasio waadilifu. Kwani idadi ya makhalifa waadilifu
haikufika kumi na mbili, na kama tukiwajumlisha pamoja na idadi ya
wasio waadilifu idadi yao ni kubwa zaidi ya kumi na mbili.

Je! Utawala wa Maquraishi ni Wakurithiana
2. Njia ya pili ya kufasili hadith hizo hapo juu ni kwamba Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alikuwa anajaribu kutoa maelekezo na kuwasilisha kwa

Waislamu amri ya kidini, kwa hiyo, aliuambia umma wake kwamba baada
yake makhalifa watatokana na Maquraishi na hapana mtu anayestahiki
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kuwa Khalifa isipokuwa Qureishi. Hii ni kwa sababu Magquraishi wanao
ukhusiano wa udugu na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) wa karibu au wa mbali,
kwani wanaungana na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kupitia kwa baba wa
babu yao “Fihr Ibn Malik.” Kwa sababu hii, Quraishi Mwislamu anges-
tahili kuwa na sifa za kuwa Khalifa na asiyekuwa qureishi hangestahili
kuwa Khalifa.

Kama tunakubali fasili hii, tutakuwa tunakiri kwamba mamlaka ya
Kiislamu ni kwa kurithiana na kwamba haki ya kurithiana haingeacha
ndugu wa karibu wa Mtukufu Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Ni pana zaidi
hasa vya kutosha kujumuisha koo zote za Maquraishi ambao ni kizazi cha
‘Fihr Ibn Malik.’

Kuamini kwamba Magquraishi Waislamu wanazo sifa za ukhalifa kwa
sababu ya kuwa ndugu wa karibu au mbali wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.),
ni sawa na kukubali nadharia ya kurithiana ambayo sharia ya mirathi ya
Kiislam haiikubali. Kama mamlaka ya Uislam yanaweza kurithiwa kupitia
undugu wa kuzaliwa, ndugu wa karibu huwazuia ndugu wa mbali kurithi,
kwa mujibu wa sharia ya Kislamu.

Zaidi ya hayo, kuzuiwa kwa idadi ya makhalifa kuwa kumi na mbili
inakuwa haina mantiki kwani waadilifu miongoni mwa makhalifa wa
Qureishi haikufika idadi ya kumi na mbili na wasio waadilifu miongoni
mwao walikuwa wengi zaidi ya kumi na mbili.

Je! Makuraishi ni Bora Zaidi?

3. Fasili ya tatu ya hadith hizi ni kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa
njia ya matamko haya alikuwa anatangaza sheria ya kidini ambayo huu-
fanya ukhalifa kuwa haki ya pekee ya Maquraishi. Hii si kwa sababu
wanao uhusiano wa kindugu naye bali ni kwa sababu Mwenyezi Mungu
aliwapendelea wao zaidi ya wale wasio Maquraishi. Kama tukichukua
fasili hii, tunapaswa lazima tukubali dhana mbili zinazopingana:
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a). Ukhalifa hauwi ni kwa njia ya uchaguzi wa Waislamu. Bali ni kwa
uteuzi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, kwa sababu ni Yeye Ndiye
Aliyeamuru kwamba makhalifa wawe Magquraishi, watu wakubali ama
wakatae.

b). Dini ya Uislamu inawataka wafuasi wake kuamini ubora wa kikabila na
utawala wa kabila la Maquraishi ambao watu wake bila kujali kiwango cha
imani yao wanapendelewa na Mwenyezi Mungu kuliko watu wengine,
hata kama watu wengine wangekuwa washika dini zaidi, wenye hekima
zaidi na wenye ujuzi zaidi.

Tunasema fikra hizi mbili zinapingana kwa sababu kama ukhalifa unap-
atikana kwa amri ya Mwenyezi Mungu, Muweza wa Yote anategemewa
kumteua kwa uongozi wa waumini yule aliye na hekima zaidi na mwenye
elimu na mwadilifu zaidi. Haingekuwa na mantiki kusema kwamba
Mwenyezi Mungu anampendelea Abu Sufyani zaidi ya Ammar lbn Yasir,
kwa sababu Abu Sufyani alipigana na Uislamu na Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) kwa muda wa miaka ishirini na moja.

Historia inakumbuka kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mnamo siku ya
kutekwa Makka alisimama na kutangaza ifuatavyo:

“Enyi watu wa Qureishi, kwa hakika Mwenyezi Mungu amekomesha
majivuno ya fikra za kabla ya Uislamu na maringo ya wahenga. Watu
wanatokana na Adam na Adam alitokana na udongo.” halafu alikariri Aya
ifuatayo:

“Enyi watu! Hakika Sisi tumekuumbeni kutokana na mwanamume na
mwanamke. Na tumekujaalieni kuwa ni mataifa na makabila ili
mjuane. Hakika aliye Mbora zaidi kati yenu kwa Mwenyezi Mungu ni
yule ambaye ni mcha- Mungu zaidi katika nyinyi.” Hivyo kuwaweka
Magquraishi juu ya wengine, si kwa sababu yoyote isipokuwa tu kwamba
wao ni Magquraishi, inapingana na Kitabu cha Mwenyezi Mungu na

&
b



Imam Ali binamu yake Mtume sehemu ya Pili.%d 7/1/2011 4:41 PM Page 32

Imam Ali (a.s) Binamu yake Mtume Sehemu ya pili

mafundisho ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa maneno na matendo.

Tena kuzuiwa kwa idadi ya makhalifa kuwa kumi na mbili ingekuwa si
haki kwa sababu ile ile tuliyoitaja kabla.

Kwani Watu Waliteuliwa Kwa Uadilifu Wao Tu?

4. Njia ya nne ya kufasili Hadith hizi ni kusema Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
alikuwa anajaribu kuwapa taarifa Waislamu kwamba Mwenyezi Mungu
aliwateua watu kutoka kwa Maquraishi kuwa makhalifa. Hakuwateua watu
hawa kwa sababu walikuwa na uhusiano wa kindugu na Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.), wala si kwa sababu walikuwa Magquraishi. Aliwachagua wao
kwa sababu walikuwa ndio bora zaidi miongoni mwa Waislamu. Watu
hawa ndio Makhalifa wa halali, kwa vyovyote vile, watu wachague au
wawakatae.

Hadith sita za makhalifa wa Kiquraishi zinaonesha wazi kabisa kwamba
Mwenyezi Mungu hakuwaachia Waislamu fursa kamili katika kuteua
makhalifa wao. Bali hasa aliamua kwamba makhalifa wao walikuwa
watokane na Maquraishi. Haingekuwa na mantiki kuamini kwamba ali-
fanya hivyo kwa sababu Maquraishi ni ndugu zake Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) au kwa sababu Maquraishi ni bora zaidi kuliko Waislamu
wengine. Hii ingekuwa ni kukaribisha utawala wa kikabila, jambo ambalo
ni geni kwa imani ya Uislamu inayodai usawa, hutukuza waadilifu na
huwadharau wahalifu. Historia ya Uislamu inashuhudia kwamba
Magquraishi walio wengi walikuwa na chuki sana kwa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) na dini yake kabla ya wao kukubali kuwa Waislamu, na
waliokuwa na imani dhaifu kuliko wengine baada ya kukubali Uislamu.

Ingekuwa na mantiki tu kusema kwamba Uqureishi wa Makhalifa ni kama
Uqureishi wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mwenyewe. Mwenyezi Mungu
hakumteua Muhammad kwa sababu alikuwa anatokana na Magqureishi au
kwa sababu alikuwa Bani Hashim au kutoka kwa dhuriya ya Abdul
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Mutalib au kutoka Makka. Alimteua yeye kwa sababu alikuwa ndiye
mbora kabisa miongoni mwa watu hapa duniani na ilitokea kwamba aliye
mbora miongoni mwa watu wa dunia alikuwa Qureishi, kutoka kwa
dhuriya ya Abdul Mutalib. Na kwa hiyo makhalifa ambao Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alizungumza habari zao waliteuliwa na Mwenyezi Mungu kwa
sababbu walikuwa ni watu bora zaidi miongoni mwa watu wa dunia na ili-
tokea kwamba walikuwa wanatoka kwa Magquraishi. Fasili hii yenye man-
tiki inakubaliana na madhehebu ya Shia. Mwenyezi Mungu anapomteua
mtu kuwa Imam wa watu, atakuwa Imam ijapokuwa Waislamu
watamkubali au watamkataa, kama vile ambavyo Mwenyezi Mungu
anavyoteua Mtume, atakuwa Mtume hata kama watu wawe hawaamini
Utume wake.

MAQURAISHI NA UCHAGUZI HAVIPATANI.

Ni jambo lisiloweza kupatanishwa kusema kwamba Mwenyezi Mungu
ameamuru kwamba makhalifa watoke kwa Maquraishi na kwamba ali-
waachia Waislamu suala la kuwachagua makhalifa kutoka miongoni mwa
Magquraishi.

Mwenyezi Mungu ameamuru kwamba Khalifa watoke kwa Maquraishi ili
wawaongoze Waislamu kwa kile kilicho bora zaidi kwao. Kama aliacha
uteuzi wa Khalifa kutoka kwa Quraishi kuwa chaguo la Waislamu,
angeacha ukhalifa wa siku za usoni Kkatika jinsi ya kubahatisha.
Kuchaguliwa na watu haina maana ya kupatikana uongozi ulio bora kabisa
kwani watu hawajui nini kilichojificha ndani ya nyoyo za watu. Mwenyezi
Mungu Ndiye tu anayejua hayo.

Kwa kuwa Mwenyezi Mungu hakuacha ukhalifa kuwa chaguo la watu
moja kwa moja na aliamuru kwamba makhalifa wao wapatikane kutoka
kwenye kundi la Maquraishi, chaguo lote lazima liwe la kwake.
Hangegawa chaguo baina Yake na Waislamu na Yeye kubaki na chaguo la
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kabila na uchaguzi wa mtu, kutoka kwenye kabila ufanywe na Waislamu.

Mwenyezi Mungu anatarajiwa kuchagua kabila kwa ajili ya upatikanaji wa
mteule na si kumteua mtu kwa ajili ya kabila. Mwenyezi Mungu amech-
agua ukoo wa Hashim na kabila la Qureishi kwa ajili ya upatikanaji wa
Muhammad, na hakumchagua Muhammad kwa sababu yeye ni wa ukoo
wa Hashim na kabila la Quraishi. Kuchagua mtu badala ya ukoo ndipo
unapopatikana uongozi ulio bora. Hivyo, Mwenyezi Mungu na Mtume
Wake walipotuambia kwamba makhalifa walipatikana katika kabila la
Qureishi, kwa usahihi walikuwa wanatuambia kwamba wapo watu mah-
susi waliotokea kwenye kabila la Quraishi, na waliteuliwa na Mwenyezi
Mungu kuwa makhalifa. Walichaguliwa kwa sababu ya sifa zao za juu sana
za kuwafanya wastahili kuwa makhalifa na si kwa sababu ya wao kuwa ni
Magqureishi.

* * * * *

?



Imam Ali binamu yake Mtume sehemu ya Pili.%d 7/1/2011 4:41 PM Page 35

Imam Ali (a.s) Binamu yake Mtume Sehemu ya pili

SURA YA KUMI NA SABA

ALI ANAUTAZAMA HUO URITHIL.

Ipo nadharia inayodai kwamba vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivy-
otokea wakati wa utawala wa Abu Bakr vingeepukwa endapo Ali angem-
rithi Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Nadharia hii ya kuvutia (ambayo mimi
wala sithibitishi ama kukanusha) imeegemezwa kwenye sababu zifuatazo:

1. Tangazo la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hapo Ghadiir Khum
alipokuwa anarudi kutoka kwenye Hija yake ya mwisho, lili-
wafanya maelfu ya mahujaji kuamini kwamba alikuwa amemch-
agua Ali kumrithi yeye.

Walicho kielewa kutoka kwenye tangazo kilionekana kuendana na
mila yao ambayo humpa mamlaka ndugu aliye karibu sana na kion-
gozi. Walipotambua kwamba Abu Bakr ndiye aliyepewa uongozi
baada ya kifo cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), baadhi yao waliipinga
serikali mpya na wakakataa kutoa Zaka (kodi ya Kiislamu). Wengine
walifika mbali zaidi kwa kuukimbia Uislamu, wakifikiria kwamba
masahaba waliasi tangazo la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Walidhani
kwamba masahaba hawakuwa makini katika kuukubali Uislamu. na
kwa hiyo, makabila ya Waarabu walifikiri kwamba walikuwa na haki
ya kuacha Uislamu na kurudi kwenye upagani.

2. Kama Ali angepata uongozi baada ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.),
sifa yake ya kivita ingeweza kumzuia yeyote ambaye angetaka kumpa
changamoto kuhusu uongozi wake. Hadith kuhusu ushujaa wake
zilikuwa zinakumbukwa na kila Mwarabu. Mabedui pamoja na wakazi
katika kipindi cha miaka kumi ya mwisho ya uhai wa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.). Kwa nini wathubutu kukabiliana naye kwenye vita

ambavyo hawatashinda?
L&
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Endapo kama nadharia hii ni sahihi au si sahihi, vita vya wenyewe kwa
wenyewe vilikuwa vya uamuzi kuhusu Ali. Vilimlazimisha kusitisha upin-
zani wake kwa Abu Bakr na kuahidi msaada wake ili serikali ya Waislamu
isije kudhoofu katika mapambano yake dhidi ya walioritadi. Ali alikuwa
mcha-Mungu mno kuweza kuendeleza upinzani wake ambapo hatari
zilikuwa zinatishia msingi wa Uislamu.

Kwa miezi kadhaa Imam Ali alikataa kuungana na wale waliomchagua
Abu Bakr, na alitarajiwa kuendelea kufanya hivyo. Vita vya wenyewe kwa
wenyewe hata hivyo, vilifanya alazimike kubadilisha msimamo wake.

Mtazamo wa Imam unaweza kuwasilishwa kama ifuatavyo:

Aliamini kwamba uongozi ni haki yake yeye peke yake. Alikuwa hazina ya
ujuzi wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), chaguo lake na ndugu yake wa karibu
sana. Inasimuliwa kwamba wakati Abu Bakr alipomtaka Ali aungane na
watu waliomchagua yeye, Ali alijibu: Mimi ndio ninayo haki ya uongozi.
Sitakufuata wewe ambapo wewe ndiye unayetakiwa kunifauta mimi.” Abu
Bakr alipomuuliza Ali: “Hivi kuchaguliwa kwangu hakutokani na ridhaa
ya walio wengi?” Ali akajibu: “Lakini uliwaambia Maguraishi na watu wa
Madina kwamba wewe unastahili uongozi kwa sababu una uhusiano wa
kindugu na Muhammad, na wakakubaliana na wewe. Mimi ninayo hoja
hiyo hiyo dhidi yako.” Halafu akasema: “Sisi tunayo haki zaidi kwa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), awe hai au amekufa. Sisi ni watu wa Nyumba
yake, sehemu yake na kuhifadhia siri, hazina ya elimu yake na hekima.
Hapana mtu yeyote katika umma huu anaweza kuja karibu na nafasi za
watu wa Nyumba ya Muhammad. Na wale ambao wanapaswa kuwashuku-
ru kwa wema wao wasilinganishwe nao.”35

35 Abdul Fattah Abdul Maksuud, Al-Imam Ali Ibn Abu Talib, sehemu ya 1, uk.

' §up
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Alisema pia: “Mimi ni wasii wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), waziri wake
na mdhamini wa siri zake na ujuzi wake ..... Mimi ni mtu wa kwanza
kumwamini yeye, mimi ni mtetezi wa nguvu sana wa Uislamu miongini
mwenu katika kupambana na makafiri, mjuzi wa kiwango cha juu sana wa
Kitabu cha Mwenyezi Mungu na mafundisho ya Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) na mwenye uwezo mkubwa wa kubashiri athari za matokeo ya
matukio. Hadi lini mtaendelea kukataa kutupatia uongozi wetu? Tupeni
haki, na mzikubali haki zetu kama watu wa Madina walivyofanya
kwenu.”36

Ali hakukosa kuwa na ushahidi wa uwasii wake au waziri wake. Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) alimpa kazi ya uwasii alipokusanya ndugu zake wa
karibu, miaka kumi kabla ya Hijiriya. Kwenye mkutano huo, Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) aliwaambia watu wa ukoo wake, wakati mkono wake
ulikuwa kwenye shingo ya Ali; “Huyu ni ndugu yangu, wasii wangu na
mrithi wangu. Msikilizeni na mumtii.” kuhusu kazi yake ya uwaziri, tamko
la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ambalo lililosimuliwa kwa usahihi,
linashuhudilia: “Ewe Ali, hungefurahi wewe kuwa kwangu kama Haruna
kwa Musa (a.s.), lakini hapatakuwepo na Mtume tena baada yangu?”
Haruna alikuwa waziri wa Musa (a.s.) kwa mujibu wa Qur’ani Tukufu:

“Na nipe waziri katika watu wangu, Haruna ndugu yangu. Kwake
yeye niongeze nguvu zangu, na mshirikishe katika kazi yangu.”37

Kuhusu udhamini wa siri za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na ujuzi wake,
inatosha kukumbuka kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema: “Mimi
ni Jiji la Elimu na Ali ni Lango Lake. Yeyote anayetaka kuingia kwenye Jiji
lazima apite kwenye Lango.”

Yeye Aliamini Kwamba Kuchaguliwa Kwa Abu Bakr
Hakukuambatana Na Masharti.

36 Al-Tabarsi, Al-Ihtijaj sehemu ya 1, uk. 95.

37 al-Qur’an; 20: 28-31
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Imam aliuona uchaguzi wa kumweka madarakani Abu Bakr haukuambat-
ana na masharti yenye kuwabana wale waliomchagua. Kwa dhahiri aliami-
ni kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimteua yeye kuongoza umma na
kuendesha mambo yake baada yake, na kwamba chaguo la Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) liliambatana na masharti kwa umma. Hivyo, umma
hauna haki ya kuchagua kiongozi mwingine. Kama Imam hangekuwa
ameamini hivi hangewaambia watu wa Madina kubadilisha msimamo wao
baada ya kumchagua Abu Bakr. Uchaguzi uliokamilika ni mkataba unao-
takiwa kutimizwa, na Ali alikuwa mwadilifu sana kiasi cha kutoweza
kuwataka watu kuvunja mkataba halali.

Yeye na mke wake Fatima Az-Zahra (mama wa nuru), binti yake
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), waliwatembelea masahaba wa Madina
kwa madhumuni ya kutafuta kuungwa mkono nao na kuwaomba
wabadili msimamo wao kuhusu Abu Bakr.

Muawiya, kwenye mojawapo ya barua zake kwa Imam alisema:
Na ninakumbuka ulikuwa na desturi ya kumbeba mke wako
wakati wa usiku juu ya punda ambapo mikono yako ikiwa juu ya
mikono ya watoto wako Al-Hasan na Al-Husein, baada ya kuch-
aguliwa kwa Abu Bakr. Ulimtembelea kila shujaa wa Badr na
karibu kila Mwislamu wa siku za mwanzo ili wakuunge mkono na
uliwaendea ukiwa na mke wako, ukiwaonesha watoto wako waw-
ili, na ukiwaomba wakupe msaada dhidi ya sahaba wa Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) ...”38

38 |bn Abu Al-Hadeed, fasili yake ya Nahjul Balaghah, Juz. 1, uk. 131.
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Hakutaka Kufikia Lengo Lake Kwa Nguvu.

Licha ya imani kuwa haki yake iliporwa hakutaka kuirejesha kwa nguvu,
wala hakutaka kuharibu mshikamano wa Waislamu. Imam alitambua
kwamba alikuwa hana msaada mkubwa. Watu wote wa Makka walikuwa
wapinzani wake kabisa. Kwao, alikuwa mtu ambaye aliwauwa baba, kaka,
watoto na ndugu zao wengi katika kampeni yake ya kuuhami Uislamu.
Watu wa Madina walikuwa karibu naye kuliko Maquraishi, lakini
hawakuwa na dhamira ya kujitoa mhanga kwa ajili ya uongozi wake.
Walikwishawekeana mkataba na Abu Bakr, na walidhani kwamba kiapo
chao cha uaminifu kililenga mahali pake.

Ali alikuwa na watu kadhaa miongoni mwa masahaba mashuhuri
waliomuunga mkono kama vile: Bilal, Salman Al-Farsi, Abu Dharr, Al-
Bursa Ibn Azib, Ammar Ibn Yasir, Al-Miqgdad 1bn Al-Aswad na Zubeir Al-
Awwam. Lakini masahaba hawa hawakuwa na wafuasi. Hivyo Imam
akaona kwamba hakuwa na chaguo lingine isipokuwa uvumilivu.

Alibadili Msimamo Wake kwa Ajili ya Kudumisha Umoja.

Angeweza kuendelea na upinzani dhidi ya Abu Bakr alimuradi Abu Bakr
aliendelea kuwa hai. Saad Ibn Ubadah aliendelea na upinzani hadi mwisho
wa uhai wa Abu Bakr. Hata hivyo, vuguvugu la makabila ya Waarabu
kuikimbia imani, kwake hilo likawa jambo la kusababisha aamue
vinginevyo. Upinzani wake kwa Abu Bakr haukusababishwa na tamaa ya
makuu. Badala yake msimamo huo ulisababishwa na kutaka kwake
kuwaweka Waislamu kwenye njia ya kweli ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).

Uislamu ulipotishiwa na harakati za kuuhama, Ali aliona si busara kujihu-
sisha na mbinu ya kuwaongoza Waislamu ambapo kuwepo kwa Uislamu
wenyewe kulikuwa kunakabiliwa na hatari kubwa.
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Al-Baladhuri aliandika kwamba Waarabu walipokimbia dini ya Uislamu
Uthman alimwendea Ali akisema: “Ewe binamu, hakuna mtu atakayepi-
gana na adui wakati wewe unakataa kusuluhishana na Abu Bakr.”39
Alimshawishi Imam kwenda naye kwa Abu Bakr; pale Abu Bakr alipo-
muona Imam, walikumbatiana na kulia. Waislamu walifurahishwa na tukio
hilo na kuazimia kupigana na wale wanaoritadi.

Al-Bukhari, kwenye Sahih yake aliandika kwamba Imam alimwambia Abu
Bakr walipokutana: “Tunatambua msimamo wenu na kile ambacho
Mwenyezi Mungu amewapeni lakini mmechukua uongozi bila kushauri-
ana na sisi. Tunaamini kwamba tunao mgawo wetu na haki yetu katika
uongozi kwa sababu ya uhusiano wetu na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).” Abu
Bakr akalia; waliahidiana kukutana msikitini, usiku. Ali alikwenda
Msikitini na kawaambia watu kwamba upinzani wake haukusababishwa na
wivu juu ya Abu Bakr wala kukanusha nafasi yake; “lakini tunaamini,
kwamba tunayo haki katika uongozi huu, na alichukua uongozi huu bila
kushauriana na sisi, hivyo, tulihisi wasiwasi.”40

Imam alisema kuhusu kile kilichotokea katika kipindi hicho kwenye
ujumbe aliotuma kwa watu wa Misri, alipompeleka Malik Al-Ashtar kuwa
gavana:

o Na nilizuia mkono wangu hadi hapo nilipoona watu waliokuwa
wanakimbia Uislamu wanatangaza kuangamiza dini hii ya Muhammad.
(Wakati hatari hii ilijitokeza, mimi nilibadili msimamo wangu) na niliamua
kuusaidia Uislamu na wafuasi wake, isijekuwa nikashuhudia
kuangamizwa kabisa kwa Uislamu au sehemu yake, halafu msiba kwangu

unakuwa mkubwa zaidi kuliko kupoteza uongozi wenu ambao ni wa kupi-
ta.”41

39 Sayed Murtadha Al- Askari aliwasilisha kwenye kitabu chake; Abdallah Ibn
Saba, uk. 73.

40 Al-Bukhari, Sahih yake sehemu ya 5, uk. 108.

41 Nahjul Balaghah, sehemu ya 3, uk. 198-199.
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SURA YA KUMI NA NANE
ABU BAKR AMTAJA MRITHI WAKE.
Abu Bakr alikufa, na maisha yaliyojaa mafanikio muhimu yalikoma.

Aliwadhibiti waliokuwa wanakimbia imani na ambao walizuia kulipa
Zaka. Aliyarudisha makabila ya Waarabu kwenye Uislamu, na akawafanya
kuwa wapiganaji walinzi wa Uislamu baada ya kuwa maadui.

Kwa Amri yake Aya na Sura za Wahyi zilikusanywa kwenye kitabu cha
Uislamu, Qur’ani Tukufu.

Alipeleka imani ya Uislamu nje ya mipaka ya Rasi ya Bara Arabu. Alikufa
ambapo majeshi ya Waislamu yalikuwa yanapambana na majeshi Uajemi
ndani ya lragq na majeshi ya Kirumi ndani ya Syria.

Kifo cha Abu Bakr kilipokaribia aliamua kumteua mrithi, na hii ilikuwa ni
haki yake. Aliamua asiliache jambo hili la uongozi wa dola kwenye hatma
ya kubahatisha.

Kama historia ingekuwa na mantiki, Ali angemrithi Abu Bakr. Alirukwa
baada ya kifo cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa sababu uchaguzi uli-
fanyika haraka bila mpango wala kushauriana. Inasemekana kwamba
dharura iliyosababishwa na mkutano wa watu wa Madina huko Sagifa
Banu Sa’idah, na kutokuwepo kwa Ali ambaye alijishughulisha na maziko
ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) iliwafanya masahaba wasimtilie maanani Ali
(a.s.) na sifa zake.

Kama huu ndio ulikuwa ukweli, Ali angelikumbukwa wakati huo.

Hapangekuwepo na dharura yoyote na Khalifa aliweza kumteua yeyote
aliye mtaka. Bado Ali hakutiliwa maanani na Khalifa.
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Maquraishi walisimama dhidi yake kwa sababu nyingi, na sifa zake bain-
ishi za kiwango cha juu pamoja na yeye kuwa na uhusiano wa karibu wa
kindugu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) zilikuwa ndio sababu kuu.

Koo za watu wa Makka zilipigana vita vya gharama kubwa dhidi ya
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa sababu hawakutaka ukoo wa Hashim kuwa
na sifa ya pekee ya kutokeza Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) miongoni mwao.
Msimamo huu ulizifanya koo za watu wa Makka kuuzuia ukoo wa Hashim
kuwanayo sifa nyingine ya pekee ya kumruhusu Ali kumrithi Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.).

Ushawishi wa Maquraishi ulikua haraka wakati wa utawala wa Abu Bakr.
Kukua kwa haraka kwa mvuto wa Maquraishi kulitarajiwa kuongeza
umbali baina ya Ali na hicho Cheo cha Juu.

Mtu anaweza kusema kwamba Abu Bakr asingefuata msimamo wa
Maquraisha usio wa haki kuhusu Ali baada ya kuwa amesikia matamko
mengi sana ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ambayo yalionesha kwamba Ali
alikuwa chaguo lake. Lakini Abu Bakr alionesha kutokuamini kwamba
matamko ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuhusu Ali yaliwalazimisha
Waislamu kumfuata yeye. Kama angeamini hivyo, hangekubali kuwa
Khalifa wa kwanza. Kwa kuwa nayo maoni ya aina hii, alidhani alikuwa
na hiyari ya kumchagua Ali au mtu mwingine yeyote kutoka miongoni
mwa masahaba mashuhuri. Hakumchagua Ali, kwa sababu alikuwa mshin-
dani wake mkubwa. Alimteua Umar Ibn Al-Khattab, msaidizi wake mkuu,
mtu mpangaji wa kuchaguliwa kwake na mtu wa karibu sana katika
mambo yake yote.

Msomaji anaweza kukumbuka kwamba Ali alipoelewana na Abu Bakr
alilalamika kwa nini Abu Bakr hakutaka ushauri wake wakati alipochag-
uliwa na kwamba alichukua kutoka kwa Ali kile ambacho kilikuwa stahili
ya Ali. Abu Bakr alisikiliza malalamiko yake na akalia. Machozi ya Abu
Bakr yalionesha dalili kwamba hangerudia tena kosa kama hilo. Alikuwa
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anatarajiwa kutaka ushauri wa Ali na watu wengine wa ukoo wa Hashim,
pamoja na masahaba waliokuwa wanamuunga mkono Ali. Abu Bakr hak-
ufanya hivyo.

Inafaa kuzingatia kwamba Fatima Az-Zahra, Binti yake Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.), alikuwa hawasemi vizuri na Abu Bakr, na alikuwa anawasihi
watu wa Madina kumuunga mkono Ali badala ya Abu Bakr. Fatima
alimkasirikia Abu Bakr kwa sababu ya ukhalifa na kwa sababu alitaifisha
‘Fadak’ (viunga vya bustani) ambayo alipokea kutoka kwa baba yake na
alitakiwa kuwa navyo kama zawadi au urithi. Lakini Abu Bakr alitoa taar-
ifa na kusema kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema; Sisi, Mitume
hatuachi vitu vya kurithiwa.

Fatima alikanusha kwamba baba yake hakusema hivyo, kwa sababu
alivyosema Abu Bakr ni kinyume cha Qur’ani ambayo inasema kwamba
Suleiman alipokea urithi wake kutoka kwa baba yake Daudi. Wote wawili,
Daudi na Suleiman walikuwa Mitume.

Abu Bakr alijitahidi kufanya uhusiano uwe wa kawaida bila kubadili msi-
mamo wake kuhusu Fadak, lakini Fatima alikataa kusema naye, na alipok-
ufa Abu Bakr hakuambiwa kuhusu kifo chake, ili asije akahudhuria maziko
yake.42

Abu Bakr alihangaishwa sana na hasira za Fatima kwa sababu Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) alisema: “Fatima ni pande la nyama yangu. Yeyote
anayemkasirisha yeye amenikasirisha mimi.” Pia alisema: “Fatima ni
kiongozi wa wanawake wa Peponi.” (Hadith hizi mbili zimeandikwa na
Al-Bukhari kwenye Sahih yake, sehemu ya uadilifu wa Fatima).

42 Al-Bukhari ameandika kwenye Sahih yake, sehemu ya 5, uk. 178. Pia Muslim
aliandika kwenye Sahih yake, sehemu ya 12 ‘Hukm ya Al-Fei’ (utajiri upatikanao
kutoka kwa maadui wa Uislamu) uk. 77.
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Kwa yote haya, Khalifa mwadilifu angetarajiwa kumtaja Ali mrithi wake,
kwani kitendo hicho kingemfurahisha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa
sababu kingemfurahisha Fatima, ingawa kwa kuchelewa. Abu Bakr haku-
fanya hivyo, wala hakutaka ushauri wa Ali au mtu yeyote wa ukoo wa
Hashim pamoja na Al-Abbas mjomba wake Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).

Kwa kweli, Abu Bakr hakutaka ushauri wa sahaba yeyote kuhusu nani
amrithi yeye. Hakuwapa chaguo la baina ya wagombea wawili au zaidi.
Aliwataka ushauri masahaba wachache kuhusu Umar na Umar pekee yake.
Waliotakiwa kutoa ushauri ni Abdul-Rahman Ibn Awf, Uthman Ibn Affan
na Usaid Ibn Hudheir. Hawa walikuwa watu wanaomuunga mkono Umar.
Talha, binamu yake Abu Bakr hakuwemo kwenye orodha ya washauri, na
alipomshutumu Umar, Abu Bakr aling’aka kwa hasira.

Kwa nini tusiyaite matukio haya kwa majina yao? Abu Bakr alikuwa
anamwia Umar katika kuchaguliwa kwake na kuanzisha uongozi wake.
Alikuwa msaidizi wake mkuu wakati wa Ukhalifa wake. Abu Bakr alitaka
kulipa fadhila kwa rafiki yake mzuri. Tunasema hivi, bila kujali kupunguza
uaminifu wa Khalifa wa Kwanza.

Alipokuwa anafariki, Abu Bakr alimuamuru Uthman kuandika wasia
wake. Alipofika kwenye maneno yafuatayo: “Nimemteua kama mrithi,’
alipoteza fahamu kabla ya kutamka jina la mteule wake. Alipopata fahamu
tena alimwambia Uthman amsomee yale aliyokwishaandika, na kwa
mshangao wake, Uthman aliandika jina la Umar. Abu Bakr alifurahishwa
sana na hilo.

Kama mambo yalivyo, Khalifa mpya alifurahishwa zaidi na kitendo
cha Uthman. Alikumbuka kitendo hiki cha upendeleo kwa Uthman.

Alimpa zawadi ya upendeleo wa iana hiyo hiyo mwishoni mwa
utawala wake.
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SURA YA KUMI NA TISA.
UMAR ANARITHI.

Umar alichukua nafasi kuwa Khalifa wa Pili miaKa 14 baada ya Hijiriya
(635 A.D). Alithibitisha kuwa Khalifa aliyefaa sana miongoni mwa
makhalifa katika kuelekeza sera ya Dunia ya Kiislamu na matukio yake.

Kipindi cha uongozi wake kilijaa mafanikio ya kustaajabisha na matukio
yaliyo dhahiri. Kama kawaida sera ya kiongozi wa nchi huwa na vipengele
vya ndani na nje ya nchi, sera ya Umar ilikuwa na vipengele vyote hivyo,
pamoja na vipengele vya siku za nyuma na za usoni, kwani ushawishi
wake ulivuka nje ya mipaka ya utawala wake, yenye athari nyingi sana.

Kufuzu kwa sera yake ya nje kulikuwa kunag’ara kwenye macho ya
wanahistoria, Waislamu na wasio Waislamu. Alirithi kutoka kwa Abu Bakr
Vita ya Dunia dhidi ya dola mbili kuu za wakati huo; Dola ya Uajemi na
Rumi.

Majeshi ya Waislamu wakati wa utawala wake, yalipambana na majeshi ya
Uajemi na yaliweza kuiweka Irag na Ajemi pamoja na Al-Ahwaz na
Azarbaijan, chini ya himaya ya Uislamu. Majeshi ya Waislamu yaliyokuwa
Kaskazini Magharibi yaliweza kuyashinda majeshi ya Rumi na kuiingiza
Syria na Misri kwenye mamlaka ya Kiislamu.

Hivyo, chini ya uongozi wake, majeshi ya Waislamu yaliweza kuzisam-
baratisha dola mbili mashuhuri za wakati wake. Ushindi wa kiroho
uliotokea sambamba na ule wa kijeshi ulikuwa mkubwa zaidi. Sera yake
kuhusu wakazi wasio Waislamu wa nchi zilizotekwa, ilikuwa ya hali nzuri.
Alitoza kodi kwa nchi iliyotekwa, pamoja na kodi ya kila mtu mzima
mwanamume. Hapana yeyote miongoni mwa wafuasi wa dini nyinginezo
aliyeonewa wakati wa utawala wake. Alitambua haki zao za msingi na
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uhuru wao. Historia iliandika neno lake kama lilivyoelekezwa kwa Amr
Ibn Al-Aas, ambaye alikuwa gavana wa Misri wa kuteuliwa na yeye
ambaye mwanae wa kiume alimpiga Mkristo Mkibti. “Amr, ni lini ulipo
wafanya watu watumwa ambapo walizaliwa wakiwa huru?-43

Sera yake ya ndani hasa zaidi ilikuwa imefuzu. Inaweza kufupishwa ifu-
atavyo: Kuhusiana na familia yake, Waislamu kwa ujumla, kuhusiana na
wenzake miongoni mwa sahaba wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na kuhu-
siana na watu wa Nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).

Kuhusu yeye na familia yake: Sera yake ilikuwa kamilifu. Mamia ya
mamilioni ya dirham (dirham ya wakati wake ilikuwa sawa na dola moja
ya wakati wetu) zilikuwa zinamiminika kwenye hazina ya serikali ya
Kiislamu. Japokuwa alikuwa na mamlaka yasiyo na mipaka, yeye na famil-
ia yake waliishi kwenye umasikini. Imesimuliwa kwamba alisema;
“Ninashughulikia hazina ya Waislamu kama ninavyoshughulikia mfuko
wa mayatima. Kama sihitaji, siigusi, na kama ninahitaji ninatosheleza
mahitaji yangu tu.”

Kuhusiana na Waislamu kwa ujumla: Sera yake ilijulikana kuwa ya
uadilifu, thabiti na ya kusaidia. Aliwapa wapiganaji na familia zao na
wakazi wa Madina pamoja na wengine wengi mahitaji ya kutosha.

Kuhusu uhusiano wake na masahaba: Aliwagawia mahitaji yao kwa
mujibu wa jinsi walivyoshiriki katika kutetea Uislamu. Alijaribu kuwazuia
masahaba wasivutiwe na tamaa ya utajiri au kuogopa kutumia uzoefu wao
mzuri sana katika kuendeleza mvuto wao, aliwazuia masahaba wasiishi
kwingineko popote isipokuwa Madina. “Mimi ninasimama kwenye lango
la Madina, alisema, akishikilia makoo ya Magquraishi na mikanda wasije
wakaangukia motoni.”#4 Hivyo, aliwadhibiti masahaba wa Mtukufu

43 1bn Saad, Al-Tabagat, sehemu ya 3, uk. 276.
44 Abdul-Fattah Abdul-Magsoud, Al-Imam Ali Ibn Abu Talib, sehemu ya 1, uk.
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Mtume (s.a.w.w.) wenye tamaa ya makuu kwa uangalifu mkubwa.

Kuhusu watu wa Nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.): Sera yake
ilichanganyika na uvutiwaji na tahadhari. Hakumpa yeyote miongoni
mwao kazi yeyote ya kiserikali. Hata hivyo, wasiwasi baina yake na Ali
ulioanza baada ya kifo cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na kuendelea wakati
wa kipindi cha Abu Bakr ulipungua na badala yake hali ya urafiki ilishika
nafasi hiyo polepole na kukua jinsi muda ulivyosonga mbele. Umar
alikuwa na desturi ya kukimbilia kwa Ali kutaka ushauri kuhusu matukio
makubwa, akitafuta ufumbuzi wa matatizo makubwa.

Alipopewa taarifa kwamba serikali ya Uajemi imeandaa jeshi kubwa sana
kwa lengo la kupigana na Waislamu, alitaka ashiriki katika vita hivyo ili
kuhamasisha jeshi la Kiislamu. Alipotaka ushauri kutoka kwa Imam Ali na
masahaba wengine, Imam alimwambia: Njia ya Kiislamu haikushinda au
kushindwa kwa ukubwa au udogo wa idadi. Ni dini ya Mwenyezi Mungu
ambaye Ndiye aliyeifanya iendelee kudumu na jeshi lake ambalo alilian-
daa na kupanuka hadi kufika hivi lilivyo na kuonekana kama lilivy-
oonekana. Tumeahidiwa na Mwenyezi Mungu na Atatimiza ahadi yake na
kulisaidia jeshi lake. Nafasi ya kiongozi ni nafasi ya kamba (uzi) kwenye
shanga. Uzi huukusanya shanga na kuziunganisha na kuwa pamoja, kama
uzi ukikatika, shanga zitasambaa na kamwe hazitakuwa pamoja kabisa.
Ingawa Waarabu ni wachache leo kulinganishwa na wengine, wao ni wengi
kupitia Uislamu na wanazo nguvu kwa sababu ya kuungana kwao. Wewe
kama muhimili wa kinu, Kiruhusu kinu kizunguke na waruhusu Waarabu
washiriki vitani bila wewe kuwepo. Ukiondoka utakuwa umeacha nyuma
yako hatari ambazo zitakuhangaisha zaidi kuliko yale utakayo kabiliana
nayo vitani.

Kama Waajemi watakuona wewe kwenye uwanja wa vita, watasema:
‘Huyu ndiye chanzo cha hatari. Mkimwangamiza mtashinda.” Vita vyao
vitakuwa vikali sana na matumaini yao kuwashinda Waislamu yataongeze-
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Kama ulivyosema kuhusu Waajemi kutembea kwa lengo la kupigana na
Waislamu, Mwenyezi Mungu Muweza wa Yote anayachukia matembezi
yao kuliko kama unavyoyachukia wewe, na Yeye anao uwezo wa kubadili
kile asichokipenda. Kuhusu idadi yao kubwa, sisi kamwe hatukupigana
kwa nguvu ya wingi wa idadi. Sisi tulipigana kwa msaada tu wa Mwenyezi
Mungu na kusaidiwa na Mwenyezi Mungu.”4°

UMAR NA ELIMU YAALI

Umar alipendezewa sana kwa ujuzi mkubwa wa Ali. Inasemekena kwam-
ba alisema; “Hapana mtu ambaye ataruhusiwa kutoa fatwa kama Ali yupo
kwenye Msikiti wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).” Umar alipofanya uamuzi
mbaya kuhusu kanuni za Kislamu, Ali alikuwa na desturi ya kumsahihisha.
Mara kwa mara alikuwa akisema: “Kama Ali hangekuwepo, Umar angek-
wisha angamia (kiroho).”46 Umar alionesha kuwa anahitaji sana ujuzi wa
Ali kwa kusema: “Mwenyezi Mungu na aniepushe na tatizo linapotokea
Abu Hasan akiwa hayupo.”

Mwanamke alishitakiwa kwa sababu alijifungua mtoto miezi sita baada ya
kuolewa. Umar aliamua mwanamke huyo apigwe mawe hadi kufa. Ali
akamwambia: “Ewe kiongozi wa Waumini, mwanamke huyu akikata rufaa
kwenye Kitabu cha Mwenyezi Mungu, kwa kuhoji uamuzi wako,
atakushinda. Mwenyezi Mungu anasema; Vipindi vya mimba na kuny-
onyesha ni miezi thelathini.” Tena Mwenyezi Mungu anasema: “Akina
mama hunyonyesha watoto wao kwa miaka miwili kamili kwa yeyote
anayetaka kipindi kamili cha kunyonyesha.” Kama tukitoa miezi ishirini na
nne kutoka kwenye miezi thelathini, miezi itakayo bakia ni sita. Umar
alibadilisha uamuzi na akamwachia huru mwanamke huyo.

45 Al-Sayyed Al-Radhi, Nahjul Balaghah, sehemu ya 2, uk. 29-30.

46 Apul-fattah Abdul Magsoud, Al-Imam Ali Ibn Abu Talib, sehemu ya 1, uk.
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Wakati fulani Ali alikuwa na Umar ambapo watu wengine walikuwepo. Ali
alipoondoka hapo, mmojawapo wa watu waliokuwepo hapo alianza
kumshutumu na kumlaumu kwamba ni mtu mwenye majivuno na mbinaf-
si. Umar akasema: Mtu kama Ali anastahili kujivuna. Kwa jina la
Mwenyezi Mungu, bila ya upanga wake nguzo ya Uislamu haingesi-
mamishwa. Yeye ni hakimu wa daraja la juu sana katika umma huu, ni
Mwislamu wa kwanza na wa kuheshimiwa sana.”4’ Mtu aliyekuwa
anamshutumu aliuliza kitu gani kilichomzuia yeye (Umar) kumpa uongozi
baada ya kifo cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), Umar alijibu: Hatukuupenda
umri wake mdogo, na mapenzi yake kwa ukoo wake.”

Hata hivyo, hii haina maana kusema kwamba Umar alikuwa anamtaka
ushauri Ali kuhusu mambo yote au alikuwa akifuata maoni yake yote ya
dini. Umar alikuwa anajitegemea sana. Wakati fulani alionekana kama vile
alikuwa akipingana na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alifanya kuwa wajibu wa hujaji yeyote ambaye hakufuatana na
wanyama wa kuchinja sadaka ya Hija ya ‘tamattu’ (ambamo hujaji huacha
kufuata masharti yanayolazimishwa mwanzoni mwa vitendo vya Hija).
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliamuru mtu kama huyo kufanya mizunguko
saba kuzunguka Kaaba na kufanya matembezi ya baina ya As-Safa na
Marwa mara saba; halafu itakuwa halali yeye kumkurubia mke wake kabla
ya kuendelea na Hija yake tena kabla ya kuondoka Arafa.

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) pia alihalalisha ndoa ya Mutta. Umar aliamua
kuharamisha pamoja na kumwadhibu vikali yeyote aliyemuoa mwanamke
kwa kipindi cha mapatano (Muta). Muslim kwenye Sahih yake aliandika
kwamba Abu Nudrah alisema ifuatavyo; Ibn Abbas (binamu yake Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.)) alikuwa na desturi ya kuhalalisha ‘Muta’ na Ibn Zubeir
alikuwa na desturi ya kuharamisha. Niliposema hivyo kwa Jabir lbn
Abdallah (sahaba mashuhuri wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)), alisema:

47 1bn Abu Al-Hadeed, fasili yake ya Nahjul Balaghah, juz. 3 uk. 179.
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Yafuatayo yalitokea mbele yangu: “Tulitekeleza ndoa ya Muta wakati wa
uhai wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) .... Umar alipopata ukhalifa alisema:
Mwenyezi Mungu alikuwa na desturi ya kumhalalishia Mtukufu Mtume
Wake (s.a.w.w.) chochote alichotaka, kupita chochote alichokitaka.
Qur’ani iliteremshwa kwa lengo la kulinganaia maisha yetu. Lazima umal-
ize Hijja na Umrah (inayotangulia hija) kama Mwenyezi Mungu alivyoa-
muru kufanya (bila kuacha masharti ya kawaida kabla ya kwenda Arafa).
Acheni kuoa mwanamke kwa ndoa ya Muta. Kama mwanamume alioa
mwanamke kwa ndoa ya Muta na akaletwa kwangu, nitampiga mawe (hadi
afe).”48

Maoni haya ya Khalifa wa pili kuhusu Hija, yanaonekana kupingana moja
kwa moja na Qur’ani:
i
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. nha mtakapokuwa salama, basi mwenye kujistarehesha kwa
kufanya Umra kisha ndio akahiji, basi achinje mnyama aliyemwepesi
kumpata. Na asiyepata afunge siku tatu katika Hija na siku saba
mtakaporudi, hizi ni kumi kamili. Hayo ni kwa ajili ya yule ambaye
watu wake hawako karibu na Msikiti Mtakatifu...... ” (Qur’ani
2:196).

,,
1=

Hadith hii hata hivyo inaonesha wazi kwamba ndoa ya Muta ilikuwa halali
wakati wa uhai wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), na kwamba hakuharamisha
baada ya kuhalalisha. Kama Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) angeharamisha
ndoa ya namna hii, Khalifa wa pili angewakumbusha masahaba kuhusu

48 Muslim kwenye Sahih yake, Sehemu ya 8, uk. 169.
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uharamisho huo. Yeye (Umar) kusema: “Acheni kuoa mwanamke kwa
ndoa ya Muta, inatuambia kwamba masahaba walikuwa bado wanaendelea
kutekeleza ndoa ya Muta wakati wa uhai wake. Vinginevyo, hangewaamu-
ru kuacha kufanya hivyo. Kama Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) angekuwa
ameharamisha ndoa ya Muta baada ya kuhalalisha, masahaba hawangeen-
delea na ndoa ya Muta, na Khalifa wa pili hangewaonya na kuwatishia
kuwapiga mawe wale walioendeleza ndoa hiyo.

Kuhusu Hija ya ‘Tamattu,” Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) akiwa kwenye Hija
yake ya mwisho alisema alipokuwa Makka:

“Kama ningekuwa mwanzoni mwa Hija yangu, nisingefuatana na wanya-
ma wa kuchinjwa kwa sadaka, na ningeifanya kuwa Umra (kutenganisha
na hija kwa kusitisha masharti ya Ihram). Yeyote ambaye hakufuatana na
wanyama wa sadaka, lazima aache kuvaa vazi la Ihram na kufanya iwe
Umra.” Suragah lbn Malik Ibn Jaasham alisimama na akamwambia
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.): Ni kwa ajili ya mwaka wetu pekee au itadu-
mu milele? Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliweka vidole vya mikono yake
katikati ya kila kimoja na alisema: Umra iliingia kwenye Hija (alirudia
tamko hilo mara mbili). Si kwa ajili ya mwaka huu tu. Ni daima milele.”49

Hivyo kujiamini mno kwa Khalifa wa pili ni msimamo uliomfanya
aharamishe Hija ya Al-Tamattu na kuhalalisha kuuawa kwa mtu atakayeoa
mwanamke kwa ndoa ya Muta. Lakini Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliwaa-
muru Waislamu kutekeleza hija ya Al-Tamattu na kuhalalisha ndoa ya
Muta.

Mtu ambaye anajiamini mno kifikira hangetarajiwa kutaka ushauri wa
Imam Ali kwa kila tatizo au kufuata maoni yake yote. Hata hivyo alimuona
Ali kuwa ni sahaba mwenye utambuzi mkubwa zaidi miongoni wa masa-
haba na mamlaka ya juu zaidi yanayohusuu dini.

49 Muslim, Sahih Muslim, sehemu ya 8, uk. 172-179.
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MAJADILIANO YAHUSUYO UKHALIFA.

Ukhusiano baina ya Khalifa na Imam uliendelea kuboreka na hatimaye
Umar alimuoa Umm Khulthum, binti yake Imam. Licha ya uhusiano kuwa
mzuri, historia kwa kadiri nijuavyo haikuandika mazingumzo yoyote baina
ya Khalifa na Imam kuhusu Ukhalifa. Lakini Khalifa alipata kufanya
mazungumzo mara kadhaa na Abdullah Ibn Abbas (binamu yake Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.)) kuhusu kutokuelewana baina ya Imam na yeye. Katika
mazungumzo haya, Umar alionekana kuridhika na yale yaliyotokea
mojawapo ya mazungumzo yalikwenda ifuatavyo:

Umar: “....Jamii ya Magquraishi haikutaka kuwaruhusu nyinyi (Bani
Hashim) kuwa na sifa mbili; Ukhalifa na Utume, ili mridhie haki ya jamii
yenu. Maquraishi walijichagulia wenyewe. Walifaulu na walifanya uamuzi
ulio sahihi.

Ibn Abbas: Ulisema kwamba Maquraishi hawakutaka kuturuhusu kuwa
na sifa zote mbili yaani ukhalifa na utume. Lakini Muweza wa Yote ali-
wazungumzia watu wengine kuwa na chuki’ aliposema: “kwa sababu
walichukia kile alichokiteremsha. Mwenyezi Mungu, alibatilisha matendo
yao mema.” Ulisema kwamba jamii ya Maquraishi walijichagulia
wenyewe na kuwa walifaulu na walifanya uamuzi ulio sahihi. Kama
wangechagua kile ambacho Mwenyezi Mungu aliwachagulia, haki
ingekuwa upande wao, haingejadiliwa wala kuonewa wivu...”50

Kwenye mazungumzo mengine Umar alimwambia Ibn Abbas ifuatavyo:
Palikuwepo maneno ya hali ya juu sana kutoka kwa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) (kuhusu Ali). Lakini maneno hayo hayakuwa na uthibitisho ulio
wazi juu ya uongozi wake, wala hayakuondoa vipingamizi vyovyote (kwa
wale ambao hawakumuunga mkono). Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa

50 |bn Al-Athiir, kwenye kitabu chake Al-Kamil, sehemu ya 3, uk. 31
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anajaribu kumpa Ali uongozi. Alitaka kuandika jina lake alipokuwa
mgonjwa mahututi, lakini mimi nilimzuia asifanye hivyo, kwa maslahi ya
Uislamu. Kwa jina la Mola wa Kaaba, Maquraishi hawatamuunga mkono
kamwe. Kama angepata mamlaka mara tu baada ya kifo cha Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.), Waarabu wangeasi dhidi yake.” Kwenye mazungumzo
mengine, maongezi hayo yalifanyika ifuatavyo:

Umar: “Ewe Mwana wa Abbas mtu huyu anafanya jitihadi katika ibada
hadi amekonda, akijaribu kuonesha uchaji Mungu.”

Ibn Abbas: “Mtu huyu ni nani?”

Umar: “Huyo ni binamu yako (Ali)”
Ibn Abbas: “Ananufaika nini anapoonesha ucha-Mungu wake?”

Umar: “Anataka kujidhihirisha kwa ajili ya ukhalifa.”

Ibn Abbas: “Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimteua yeye kwa nafasi ya
ukhalifa na hakuipata.”

Umar: “Alikuwa katika ujana wake na Waarabu walidhani kwamba
alikuwa bado mdogo sana. Lakini sasa amefika umri wa kukomaa.
Hukutambua kwamba Mwenyezi Mungu hakumtuma Mtume mwenye
umri chini ya miaka arobaini?”

Ibn Abbas: “Watu wenye hekima na uamuzi mzuri wanamfikiria yeye
kuwa bora na amekomaa kwani Mwenyezi Mungu alinyanyua nuru ya
Uislamu. Lakini wanamuona yeye amenyang’anywa na hana bahati.”

Umar: Atafika hapo baada ya matatizo, halafu mguu wake utateleza na
hataweza kufikia lengo lake. Abdullah utashuhudia hilo. Halafu wote wat-
apambanukiwa. Halafu utaona ukamilifu wa msimamo wa muhajirina wa
mwanzoni (masahaba) ambao walichepua uongozi usiwe kwake.”

Kwenye mazungumzo mengine, Umar anaonekana kuwa na majuto kwa
jinsi ambavyo Ali alitendewa. Alimwambia lbn Abbas walipokuwa
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wanatembea kwenye mojawapo ya mitaa ya Madina, huku wameshikana
mikono:
Umar: “Nadhani kwamba Ali hakutendewa haki.”

Ibn Abbas: “Ewe Amiri wa Waumini, mrudishieni haki yake.”

Umar aliondoa mkono wake kwenye mkono wa Ibn Abbas, na akaondoka
huku anasema peke yake kwa hasira. Halafu alisimama na akamuita Ibn
Abbas. Pale Ibn Abbas alipofika karibu, Umar akasema: “Kilichowafanya
Magquraishi wasimpe uongozi ilikuwa umri wake. Walidhani alikuwa bado
mdogo mno.” 1bn Abbas akajibu: “Kwa jina la Mwenyezi Mungu wala si
Mwenyezi Mungu ama Mtume Wake alimfikiria Ali kuwa mdogo mno
walipomuamuru achukue Sura ya ‘Bara-ah’ kutoka kwa mtu wenu (Abu
Bakr) alipokuwa anajitayarisha kuondoka kwenda hija na kuitangaza
huko.”

Aliposikia hivi, Khalifa aligeuka na kuondoka haraka. Kwenye maongezi
mengine na lbn Abbas, Umar alionekana mtulivu isivyo kawaida.
Akamwambia Ibn Abbas: “...unaweza kudhania kwamba Abu Bakr
alikuwa wa kwanza kuwasukuma Bani Hashim nyuma. Hakuwa na maana
hiyo. Kuna jambo lilitokea na hakuwa na njia zaidi nyingine ya kuchukua
ya busara zaidi ya hiyo. Kama hangekuwa na mawazo yake kuhusu mimi
angekupa wewe mgawo wako wa uongozi. Kama angefanya hivyo, watu
wenu (Maquraishi) hawangewaacheni mfurahie uongozi............
Wanawatazameni nyinyi kama fahali wa ng’ombe amuangaliavyo mchin-
jaji wake.”®1

51 Ibn Abil-Hadiid ameyaandika mazungumzo haya katika Sharh Nahjul-

Balaghah, Jz. 3, uk. 94
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UKUBWA WA SERA YA UMAR

Msimamo wa Khalifa wa pili juu ya Maquraishi ha mkondo wake wa fiki-
ra ulikuwa na athari nyingi katika matokeo yake. Tunaweza kuona athari
zake katika matukio yaliyotokea kabla na baada ya utawala wake ambamo
ilielekeza sera za siku zilizofuata za ulimwengu wa Waislamu kwa kiwan-
go kikubwa.

Ushawishi wake ulionekana dhahiri wakati wa kipindi cha Abu Bakr. Yeye
alikuwa ndio yuko nyuma ya kuchaguliwa kwake na msaidizi wake mkub-
wa mwenye nguvu zaidi katika kusimamisha uongozi wake.

Ifuatayo ni Hadith fupi inayoonesha kiwango cha ushawishi wake wakati
wa utawala wa Abu Bakr: Uyainah Ibn Hissn na Al-Agra Ibn Habis walik-
wenda kwa Abu Bakr na wakasema: Khalifa wa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.): Kipo kipande cha ardhi kisichotumiwa kwa uzalishaji wowote,
hakioti mimea na hakifai. Tunakuomba utupatie kipande cha ardhi hicho ili
tulime na kupanda mimea humo. Mwenyezi Mungu anaweza akatupatia
riziki kupitia humo mnamo siku za usoni.” Abu Bakr aliwataka ushauri
masahaba waliokuwa wamemzunguka. Wakati masahaba walikuwa
wanampa ushauri kuhusu jambo hilo, yeye alikuwa anaandika waraka,
akaweka sahihi yake na masahaba waliokuwa wanashuhudia pia waliweka
sahihi zao. Halafu akawapa hao watu wawili nyaraka hiyo.

Kwa kuwa Umar hakuwepo miongoni mwa masahaba wake watu wawili
walikwenda kwake wakampe nyaraka hiyo ili asaini. Kwa kuwa walimku-
ta anashughulika na kazi ya kumpaka ngamia lami, walimwambia kwam-
ba Khalifa aliwapa nyaraka wampelekee ili aisaini. Walimuuliza kama
angependa kusoma kwanza au wao wamsomee. Aliwaambia wamsomee.
Baada ya kusikia yale yaliyokuwa kwenye barua hiyo, aliichukua nyaraka
hiyo, akaitemea mate na akafuta maandishi yaliyokuwa humo. Watu hao
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wawili walikasirika ghafla na wakasema maneno yasiyopendeza.
Aliwaambia kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa na desturi ya
kuwatuliza hao pale ambapo imani ya Uislamu haikuwa na nguvu.
Mwenyezi Mungu aliuimarisha Uislamu. “Ondokeni nendeni’
Aliwaambia, “na fanyeni lolote lililoko katika uwezo wenu.” Walikwenda
kwa Abu Bakr huku wanalalamika na wakamwambia: “Hatujui mtawala ni
nani. Ni wewe au Umar?” Abu Bakr akajibu: “Yeye ni kiongozi kama
anataka kuwa.”

Umar alipokwenda kwa Abu Bakr mazungumzo baina yake na Abu Bakr
yalifanyika ifuatavyo:

Umar: “Niambie kuhusu ardhi ambayo umewapa watu hawa wawili.
Ardhi hii ni yako au ni mali ya Waislamu wote?

Abu Bakr: “Ni mali ya Waislamu wote.”

Umar: “Kitu gani kimekufanya uwape ardhi hii watu hawa wawili na
kuwaacha Waislamu walio wengi?”

Abu Bakr: “Nilipata ushauri wa masahaba waliokuwapo hapo na
wakakubali.”

Umar: “Umewaambia Waislamu wote na wakakuruhusu?”
Abu Bakr: “Nilikwisha kukuambia kwamba wewe ni mwenye uwezo
zaidi kuliko mimi katika kushughulikia mambo ya umma, lakini wewe

ulishinda juu yangu na ukanifanya mimi Khalifa.”>2

Si rahisi kuelewa ni vipi Umar alimtarajia Abu Bakr kutaka ushauri kuto-
ka kwa Waislmu wote kwa hili jambo la kipande cha Ardhi kisichozalisha

52 |bn Abu Al-Hadiid fasili zake za Nahjul Balaghah, Juz. 3, uk. 108-109.

&
b



Imam Ali binamu yake Mtume sehemu ya Pili.%d 7/1/2011 4:41 PM Page 57

Imam Ali (a.s) Binamu yake Mtume Sehemu ya pili

chochote, ambapo hakuwataka ushauri Waislamu wote wakati wa kumpa
Abu Bakr uongozi. Uongozi kwa Waislamu ulikuwa ni jambo la muhimu
zaidi kuliko kipande cha ardhi, hata hivyo, tukio linatuambia ukubwa wa
uathiri wa Umar wakati wa utawala wa Abu Bakr.

Ushawishi wake ulienea si tu katika kipindi cha Abu Bakr. Ulionekana pia
wakati Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) anaumwa. Wasomaji wa vitabu vya
Sahih wanajua kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alitaka kuandika wara-
ka wakati akiwa mgonjwa mahututi ili kuhakikisha kwamba umma hau-
tapotea. Umar alipinga kuandika kwa waraka wa aina hiyo, na akasema
kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa anaweweseka kwa sababu ya
maradhi au kwamba alikuwa anaota njozi. Kwa kukataa kwake, Waislamu
walinyimwa fursa ya kuipata nyaraka ambayo ilitarajiwa kutia nuru
kwenye njia ambayo ingefuatwa na umma Katika siku zake za usoni na
kuupatia usalama dhidi ya upotofu.

ALIANDAA MAPEMA KABLA JUU YA
MUSTAKABALI WA WAISLAMU.

Ushawishi wa sera yake Umar katika kuelekeza mustakabali wa Waislamiu
wote duniani unaweza kuonekana dhahiri kwenye maamuzi yake mengi
ambayo aliyafanya akidhani yalikuwa kwa maslahi ya umma. Lakini yali-
jaa vitisho na matokeo ya hatari. yafuatayo ni machache tu ya maamuzi
hayo:

Aliacha kufuata mbinu ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) (ambayo Abu Bakr
alifuata) ya kugawa fedha ya hazina ya umma miongoni mwa Waislamu
katika usawa unaotakiwa. Umar alipoulizwa kuhusu ugawaji wake usiofu-
ata usawa, alisema, “Sitawagawia sawa wale waliompiga vita Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) na wale waliomsaidia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuupi-
ga vita upagani.” Alitenga dirham elfu tano kama mshahara wa mwaka
kwa kila sahaba aliyeshiriki katika Vita vya Badr; na alitenga dirham elfu
nne kama mshahara wa mwaka kwa kila sahaba aliyeshiriki Vita vya Uhud.
Alimpa kila mtoto wa mtu aliyeshiriki Vita vya Badr dirham elfu mbili
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isipokuwa Al-Hasan na Al-Husein. Aliwapa hawa watoto wawili mshahara
sawa na baba yao kwa sababu ya uhusiano wao na Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.). Alitenga dirham elfu kumi na mbili kwa kila mmojawapo wa
wake zake Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).

Kwa watu ambao walihama kabla ya kutekwa kwa Makka, aliwapa msha-
hara wa mwaka wa dirham elfu tatu na wale waliokubali kuwa Waislamu
baada ya kutekwa Makka aliwapa mshahara wa mwaka wa dirhamu elfu
mbili kila mmoja. Halafu akawaweka Waislamu katika kundi moja, kwa
kuwapa kila mmoja wao dirhamu ishirini na tano kwa mwaka, au kufu-
atana na daraja zao za kidini, kusoma Qur’ani Tukufu na jitihada ya kila
mmojawao katika kuutetea Uislamu.

Watu wa Yemen na Qaisite ambao walikuwa katika huduma ya jeshi huko
Irag na Syria aliwapa mshahara wa mwaka wa dirhamu kati ya elfu mbili
na elfu tatu kila mmoja. Aliweka kiwango chao cha chini cha mshahara cha
dirhamu mia tatu kwa kila mmoja kwa mwaka.>3

Khalifa alitiwa hamasa kwa nia njema alipowapendelea Waislamu wa siku
za mwanzo na watetezi wa Uislamu. Alikuwa na sababu ya kuridhisha
kabisa katika kuwapendelea ndugu zake Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), na
angewapa zaidi ya alivyowapa yeye, kwa sababu walistahili kupewa
angalau moja ya sita (1/6) ya moja ya tano (1/5) ya ngawira kwa mujibu
wa Qur’ani Tukufu.

“Na jueni kwamba ngawira mnayoipata basi Khums (sehemu
moja ya tano) ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na Mtume, na
jamaa, na mayatima, na masikini, na wasafiri, ikiwa nyinyi
mmemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoyateremsha kwa mja
wetu siku ya kipambanuo, siku yalipokutana majeshi mawili. Na
Mwenyezi Mungu ni Muweza wa kila kitu.””>4

53 Ibn Saad kwenye Al-Tabagat yake, sehemu ya 3, uk. 296-297.

o4 Quran Tukufu, Sura 8:41.
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Hata hivyo, ni vigumu sana kuhalalisha kidini upendelepo wake wa watu
waliopigana Vita vya Badr zaidi ya wale waliopigana Vita vya Uhud na wa
Uhud zaidi ya wale waliokubali kuwa Waislamu kabla ya kutekwa Makka
na wale ambao walikubali Uislamu wakati wa kutekwa Makka juu ya wale
Waislamu waliokubali baada ya kutekwa Makka. Hatuwezi kuhalalisha
upendeleo kama huu baada ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliyegawa hazi-
na ya Kiislamu sawa kwa sawa miongoni mwa Waislamu.

Lilikuwa tamko zuri la kishairi kwa upande wa Khalifa aliposema: “Siwezi
kuwalinganisha sawa wale watu waliopigana na Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) na wale waliomsaidia katika kuutetea Uislamu, na ingekuwa
ukamilifu mkubwa kama angewapendelea Waislamu wa mwanzo kwa
kuwatukuza na kuwaweka kiroho juu ya wengine.

Upendeleo katika ugawaji wa hazina pia ungeruhusiwa kama fedha hiyo
ingekuwa mali binafsi ya Khalifa. Lakini ilikuwa si haki kuwapa kundi
moja zaidi ya mengine kutoka kwenye hazina ambayo inamilikiwa na
Waislamu wote sawa sawa. Ruzuku aliyowapendelea Waislamu wa siku za
mwanzo, ilikuwa inamilikiwa na Waislamu wote na aliichukua kutoka
kwao bila ya ruhusa yao.

Kama ruzuku ingekuwa ni stahili ya makundi yaliyopendelewa, Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) angewapa wao badala ya Waislamu wote vinginevyo
angekuwa anagawa miongoni mwa Waislamu wote kile ambacho kilikuwa
mali ya Waislamu wa siku za mwanzo.

Hivyo ama tutalazimika kusema kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ali-
wanyima Waislamu wa siku za mwanzo kutokana na kile walichostahili
katika ruzuku au kwamba Umar aliwanyima Waslamu wengi kutoka
kwenye haki yao kwenye ruzuku ambayo aliwapendelea Waislamu wa siku
za mwanzo. Tuchague nadharia ipi?
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Matokeo Yasiyopendeza.

Kama ugawaji ulikuwa wa upendeleo, ulikuwa halali au si halali, kwa
hakika hali hiyo ilisababisha kutengenezeka kwa tabaka la matajiri mion-
goni mwa Waislamu. Kundi la wachache lililofaidika kutokana na sera ya
ugawaji wa upendeleo, wahusika walipata zaidi kuliko walivyohitaji kati-
ka matumizi. Hivyo, wahusika wa watu hao wachache waliweza kuwekeza
fedha zao za ziada kwa kununua na kuuza rasilimali na biashara.

Matokeo yake, jamii ya Kiislamu iligawanywa na kutokeza tabaka la mata-
jiri sana, na lingine ambalo lingeweza kukidhi mabhitaji yake bila kutajiri-
ka, kundi la tatu, lilinyimwa na kushindwa kupata nguo za muhimu na
chakula cha muhimu. Hata hivyo, matokeo ya mgawanyiko huu katika
jamii hayakujitokeza kuwa ya kusababisha vurugu wakati wa utawala wa
Umar.

Kwa hakika, Khalifa wa pili alishuhudia ishara za uovu wa mgawanyiko
huu mwishoni mwa utawala huu, pale aliposema kwa masikitiko ya wazi:
“Kama nikipewa fursa ya kufanya tena, ningechukua fedha za ziada za
matajiri na kuzirudisha kwa mafakiri.” Lakini muda ulikwishamtupa
mkono. Alikufa kabla hayarekebisha hali hiyo.

Inafaa kuzingatia kwamba matabaka yaliyopendelewa vyalifurahia kile
walichokipata na kuamini kwamba walikuwa wanastahili kidini kile wali-
chopata. Imam alipokalia kiti cha ukhalifa na akataka kurejesha mbinu ya
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuwarudishia walionyimwa kile kilichokuwa
chao, wale wachache waliopendelewa wakafanya maasi dhidi yake.
Walitumia kila njia iliyowezekana kupambana naye ili wadumishe upen-
deleo wao. Kwa nini isiwe hivyo? Walikuwa wamefurahia haki hiyo ya
pekee kwa zaidi ya miaka ishirini, na kwa uelewa wao waliifanya kuwa
haki ya msingi.
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WATU WACHOCHEZI KWENYE
MFUMO WA UTAWALA WA KHALIFA

Bila kujali hatari zilizoonekana wazi, Khalifa wa pili aliwapatia kazi
kubwa watu wa kutoka kabila la Qureishi ambao walikuwa na tamaa ya
makuu kisiasa, na wasio waadilifu kidini. Hali hii ilisababisha matokeo ya
hatari baada ya kifo chake.

IBN AL-AAS.

Alimteua Amr Ibn Al-Aas gavana wa Misri. Kabla hajakubali kuwa
Mwislamu, Amr alikuwa na chuki kubwa sana kwa Mtukufu Mtume
(s.aw.w.) na alikuwa anambughudhi sana. Alimkaripia sana Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) kwa beti sabini za mashairi.

Kwa kuchelewa sana Amr aliamua kuwa Mwislamu baada ya kuona yajayo
siku za mbele kutokana na woga wake na akili yake kwamba Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) na wafuasi wake lazima wangeshinda.

Njama za Amr zilidhihiri baadaye alipokuwa msitari wa mbele katika
uchochezi dhidi ya Uthman, baada ya Uthman kumfukuza kazi ya ugavana
na kumweka Abdullah Ibn Sarh badala yake. Aliendelea na kampeni ya
kumuonea kijicho Uthman hadi alipouawa. Halafu akatumia mauaji ya
Uthman kwa malengo yake maovu. Alikuwa mtu wa pili katika kundi la
wachochezi lililopigana na Ali, Imam wa haki, kwa kisingizio cha kulipa
kisasi kumwagika kwa damu ya Uthman ambaye kifo chake kilisabaishwa
na uchochezi wa Amr na wengine kama yeye.
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UKOO WA BANI UMAYYAH ULIINGIA
KWENYE UONGOZI

Khalifa wa pili alimteua Muawiyah, mtoto wa Abu Sufyani, kama gavana
wa Damscus. Akamteua kaka yake Yazid lbn Abu Sufyani gavana wa
Jordan. Yazid alipokufa, Khalifa wa pili alilongoza Jordan kwa utawala wa
Muawiya.>®

Kwa tukio hili, mamlaka ya Muawiyah yalianza kuongezeka kisiasa na
kijeshi. Wakati wa utawala wa Umar, Muawiya alikuwa mtu muhimu,
hivyo kwamba alitosha aogopwe na watu na kuzingatiwa. Umar
alipochomwa kisu, aliwaambia wajumbe waliokuwa kwenye mkutano wa
uchaguzi kwa mujibu wa lbn Abbas alisimulia: “.....Na mkibadilishana
wivu na chuki na mkatae kuungana pamoja, Muawiya atapora mamlaka ya
ukhalifa kutoka kwenu.”56

UKOO WA HASHIM WATOLEWA
KWENYE UONGOZI.

Khalifa wa pili hakumweka yeyote katika watu wa ukoo wa Hashim
kwenye uongozi wowote wenye mamlaka, japokuwa walikuwa ni watu
hodari kama vile Ibn Abbas. Umar aliulizwa kwa nini hakumpa yeye (lbn
Abbas) ugavana wa jimbo japokuwa anao ujuzi na uwezo. Khalifa alione-
sha uelewa wake kwamba Ibn Abbas angeweza kutafsiri aonavyo kanuni
za Kiislamu.

Ni dhahiri kwamba, Khalifa wa pili alidhani kwamba Ibn Abbas angeweza
kuhalalisha kwa ajili yake mwenyewe au ndugu zake kuchukua kile amba-
cho Mwenyezi Mungu aliwatengea ndugu zake Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
kwenye Qur’ani Tukufu ambayo ni moja ya tano (1/5) ya ngawira.

99 Dkt. Taha Husein, Al-Fitnat Al-Kubra, sehemu ya 1, uk. 118.
56 1bn Abu Al-Hadeed kwenye fasili zake za Nahjul-Balaghah, Juz. 1, uk. 62.
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Khalifa alionekana kuwaweka watu wa ukoo wa Hashim mbali na kazi za
mamlaka makubwa kwenye jimbo lolote la Kiislamu, wasije wakapata
umaarufu kwenye maeneo hayo. Alidhani kwamba watu wa majimbo hayo
wangeanza kuwatukuza wao kwa sababu walitokana na ukoo wa Mtukufu
Mtume (s.a.W.w.).

Akiwa anampenda Mwenyezi Mungu na Mtume Wake (s.a.w.w.), Khalifa
alitarajiwa kutowapa kazi yoyote Bani Umayyah kwenye mfumo wa
utawala wake kwa sababu ya upinzani wao kwa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.). Pia alitegemea kuwapa ukoo wa Hashim nafasi kubwa katika
mfumo wa utawala wake kwa ajili ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Kinyume
na matarajio yote, Khalifa wa pili hakuwapa kazi kubwa ukoo wa Hashim
na akawaingiza Bani Umayyah na akawapa mamlaka makubwa.

Khalifa alimwacha Muawiyah aendelee na ugavana japokuwa alitambua
vema kwamba alikuwa na tamaa ya makuu na alivyoshuhudia kukua kwa
mamlaka yake. Alimweka katika kazi hiyo katika Kipindi cha utawala
wake, kinyume na mbinu yake ya kuwafukuza magavana wake aliowateua
yeye mwenyewe na kuwaweka wengine badala yao.

Khalifa alionekana kupendezwa na uwezo wa Muawiyah wa kuendesha
mambo, na uhodari wake wa kulinda mipaka yake iliyokuwa jirani na
Ufalme wa Rumi. Bado, Umar alikuwa akiamini kwamba ushindi wa
Waislamu na kufuzu kwao hakukutegemea mtu au watu, bila kujali uwezo
wao, kwani Mwenyezi Mungu huwasaidia Waislamu kwa nguvu ya
Uislamu, na si kwa uwezo wa watu. Alimfukuza Khalid Ibn Al-Waliid
kutoka kwenye ukamanda wa msitari wa mbele wa Syria baada ya kuwa
maarufu sana. Badala yake alimpeleka Abu Ubaidah Ibn Al-Jarrah ambaye
alikuwa hajulikani hata kidogo kuwafanya Waislamu watambue kwamba
Mwenyezi Mungu angewasaidia wao bila ya kuhitaji uongozi wa Ibn Al-
Waliid.
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Inawezekana Khalifa aliliwazwa na utiifu wa Muawiya kwake. Hivyo ali-
taka anufaike kwa akili yake na uwezo wake wa utawala, na Muawiya
alikuwa na shaksia kali na hakuna Mwislamu ambaye angediriki kumpa
changamoto.

Utii wa Muawiya kwake hata hivyo haungemfanya asahahu yale anayoya-
jua kuhusu hatari ya watu wa ukoo wa Muawiya juu ya Uislamu wa baa-
daye. Kwani Umar alisikia kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kile
kilichomtenganisha yeye na wao. Alimwambia Ibn Abbas kwamba alisikia
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) anasema: “Wana wa Umayyah watapanda
kwenye mimbari yangu, na niliwaona katika ndoto wanarukaruka kwenye

mimbari kama nyani.” Na kuhusu wao aya ifuatayo iliteremshwa “.... na
hatukuifanya ndoto tuliokuonesha ila ni kuwajaribu watu, na mti uli-
olaaniwa katika Qur’ani ...... 57

Pia Umar alimwambia Al-Mughirah Ibn Shu’bah (ambaye alikuwa na
jicho moja): “Mughira, umepata kuona Kitu chochote kupitia jicho lako
baada ya kulipoteza? Mughira alipojibu kinyume chake, Umar
alimwambia: “Kwa jina la Mwenyezi Mungu, wana wa Umayyah watau-
fanya Uislamu upoteze jicho kama lilivyopotea jicho lako. Halafu
wataupofusha Uislamu hadi ushindwe kutambua uelekee wapi na uje
kutokea wapi.”>8

57 1bn Abdul-Hadiid, fasili zake za Nahjul Balaghah, juz. 2, uk. 376. Zipo
hadith zaidi zilizoandikwa na Imam Al-Razi kwenye fasili zake za Qur’ani
Tukufu, Sura 17, sehemu ya 5, uk. 423-424.

58 Ibn Abu-Al-Hadiid, Fasili ya Nahjul Balaghah, Juz. 2, uk. 277.
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UTAWALA WA BANI UMAY YAH ULIKUWA
SI WA KUEPUKIKA.

Labda yale aliyoyasikia Khalifa kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
kuhusu wana wa Umayyah yalimfanya aamini kwamba wao kuchukua
uongozi ilikuwa ni jambo lililokwishawekewa hatima na lisingeepukika.
Kwa hiyo alijiruhusu kutembea kwenye njia hii iliyowafikisha Umayyah
kwenye mamlaka haraka. Hivyo, alifanya hivyo akiwa anaridhia yale aliy-
odhani kuwa ni matokeo yaliyokwishapangwa.

Huenda imani yake kwamba kufika kwa Bani Umayyah kwenye kazi ya
mamlaka kubwa ni mpango ambao haungezuilika ulimfanya amwambie
Ibn Abbas kwamba Ali ataufikia ukhalifa baada ya ghasia kubwa, halafu
atateleza na hatafanikisha lengo lake. Halafu akamwambia Ibn Abbas:
Abdullah utashuhudia, na mambo yatakuwa wazi kwa kila mtu mwenye
akili, halafu utaona ukamilifu wa msimamo wa muhajirina wa mwanzo
ambao walichelea Ukhalifa usimfikie yeye.”

Kama mambo yalivyo, kufikia kwa dhuriya wa Umayyah kwenye mamla-
ka likawa jambo linaloeleweka na lililotarajiwa baada ya wao kuwa sehe-
mu muhimu sana ya Dola ya Waislamu. Kuwepo kwa Muawiya na
wengine wa aina yake kwenye nafasi za mamlaka ilitarajiwa kuwa
kipingamizi muhumu ambacho Ali angekabiliana nacho kama angeweza
kupata mamlaka.

Kwa kweli, matatizo na vipingamizi ni hali iliyokuwa inazidi kuongezeka
na kulundikana wakati wa utawala wa Umar na iliendelea kuongezeka

baada ya kifo chake hadi ikawa hakuna uwezekano wa Ali kutawala kwa
amani.
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Hali hii haikusababishwa na udhaifu wa Ali, bali ilisababishwa na matukio
yaliyotokea kabla yeye hajapata mamlaka ya uongozi. Matukio
yangeepukwa, kwani matukio hayo yalitengenezwa na mtu na utashi wake
na hayakuwa hatima iliyowekwa na Mwenyezi Mungu. Kama Umar
hangemweka Muawiya kwenye nafasi ya mamlaka au kama hangemuwe-
ka kwenye uongozi Muawiya hangekuwa kipingamizi kwa Ali, kwani bila
ugavana wa Syria, Muawiya angekuwa mtu wa kawaida.

KILICHOMAANISHWA NA UBASHIRI
WA KINABII

Jambo alilosema Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) katika ubashiri wake ambamo
aliwaona dhuriya wa Umayyah wanapanda kwenye mimbari ya Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.), lilikuwa onyo kwa umma kwamba ufuate njia ambayo
haitaufikisha kwenye tukio hilo lililobashiriwa. Lakini umma ulifuata njia
ambayo iliwafikisha Bani Umayyah kwenye mimbari hiyo.

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliuambia umma kwamba mjukuu wake Al-
Husein angeuawa, na kwamba Ali angepigana na wale waliovunja mkata-
ba, kundi la wakosaji na Khawariji (Waliojitenga). Pia alimtaarifu Ali
kwamba umma ungemsaliti yeye. Alimwambia Zubeir kwamba angepi-
gana na Ali bila haki. Alimtaarifu mama wa Waumini, Aisha kwamba
angebwekewa na mbwa wa Al-Houab, ambapo angekuwa anachepuka na
kuacha njia ya haki na kufuata njia ya uovu. Pia aliwaambia Waislamu
kwamba kundi la wenye shari lingemuua Ammar Ibn Yasir.

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakuwajulisha Waislamu matukio yote haya
kwa kuwajulisha kwamba yaliamuliwa na Mwenyezi Mungu. Hakuwa na
maana ya kuwaambia Waislamu kwamba matukio yaliyotabiriwa
hayangeepukwa na kwamba utashi wa mwanadamu haungekuwa kipen-
gele cha kuyasababisha au kuyazuia.
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Kama angekuwa ana maanisha hivyo basi wasiotii, watenda dhambi,
wauaji wavunja mikataba na wakosaji hawangelaumiwa. Alichotaka kuse-
ma Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ni kwamba matukio haya yaliyotarajiwa,
ambayo yalimhuzinisha, yangetokea kwa sababu ya maamuzi yasiyo sahi-
hi ambayo yangefanywa na umma, au na baadhi ya viongozi wao.

Msimamo wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) katika kuyabashiri matukio haya
ni sawa na msimamo wa bingwa wa tiba anayemtahadharisha mtu ambaye
amedhoofu maungo yake kile kitakachomtokea kama hatachukua hatua za
kinga ambazo alimwelezea.

Kama mgonjwa akikataa kuchukua dawa za kinga, halafu akaugua,
ugonjwa wake hautakuwa matokeo ya majaaliwa wala si kwamba matokeo
hayo hayangeepukwa. Ugonjwa wake ungekuwa matokeo ya kushindwa
kwake mwenyewe na uamuzi usio sahihi.

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alibashiri matukio haya mabaya ambayo
alitegemea na akaueleza umma hatua sahihi za kuzuia yasitokee, yaani
kuambatana na Kitabu cha Mwenyezi Mungu na mafundisho ya watu wa
Nyumba yake. Aliwaambia Waislamu kwamba wao wangeshikamana na
vitu hivi viwili wangekuwa na uhakika wa usalama wa umma dhidi ya
matukio mabaya na uovu wa kila aina. hata hivyo, umma haukuzingatia
onyo la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), wala haukutambua vyema uzito na
ukubwa wa matamko yake. Umma ulifuata njia ya uovu ambayo ulielekeza
kwenye matukio hayo maovu.

Kwa hili ninaamini kwamba Khalifa wa pili alikosea alipomwambia Ibn
Abbas kwamba mwanga wa nuru ungetokeza kwa yeyote mwenye akili na
kwamba Ibn Abbas mwenyewe angekuwa shahidi na kugundua ukamilifu
wa msimamo wa muhajirina wa siku za mwanzo ambapo waliuchepua
Ukhalifa usimfikie Ali.
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Ukweli ni kwamba kile kilichomtokea Ali hakikuthibitisha ukamilifu wa
msimamo wa muhajirina wa siku za mwanzo. Badala yake, kilithibitisha
kwamba walifanya kosa lenye gharama na la kuogofya. Kama
hawangechepua ukhalifa kutoka kwa Ali baada ya kifo cha Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.), mawingu hayangetanda kwenye upeo wa ujuzi wake
wala vipingamizi na matatizo ni mambo ambayo hayangelundikana
kwenye utendaji wake.

Ali angefika kwenye utawala wa amani hata baada ya ukhalifa kuk-
wepeshwa mara mbili kutoka kwake. Kama Khalifa wa Pili angetumia
mvuto wake mkubwa katika kuwatiisha Maguraishi na kuwaelekeza kwa
Ali, Ali angefanikisha lengo lake. Endapo hangewaingiza Bani Umayyah
katika mfumo wa utawala wake na kuepuka kutengeneza tabaka la watu wa
kupendelewa na masahaba wa mwanzo kupitia mgawo wake wa kupende-
lea wa hazina ya umma, Ali hangepata matatizo makubwa.

Hata baada ya matukio yote haya kutokea, Ali angeweza kuwa ha utawala
wa amani kama Umar angemtaja yeye kuwa mrithi au angeunda Jopo la
mkutano wa uchaguzi la wajumbe wenye msimamo mzuri kwa Ali, badala
ya Uthman. Kama Ali angefaulu kufika kwenye mamlaka kwa amani,
Waislamu wangeepushiwa ghasia zote za kupima imani ambazo zilieleke-
wa baada ya kifo cha Uthman.

* % * * %
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SURA YA ISHIRINI.
JOPO LA MKUTANO WA UCHAGUZI.

Khalifa wa pili aliuawa wakati anasali na kumwomba Mola Wake Mlezi
kwenye msikiti wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) Madina. Kwa mauaji yake
maisha ya mmoja wa wajenzi wakuu wa historia yalikoma. Utawala wake
haukuzidi miaka kumi, bado ulijaa matukio ambayo yalibadilisha mkondo
wa historia. Maisha yalikoma, lakini mvuto wake haukukoma. Hakufa
kabla ya kuusukuma umma kwenye mimba ya matukio muhimu ya siku za
usoni, ufunguo wa matukio ni Jopo la Mkutano wa Uchaguzi ambalo alil-
iunda wakati yu mahututi kitandani.

Muslim kwenye Sahih yake ameandika kwamba Abdullah lbn Umar,
alimwambia baba yake: “Wanadai kwamba hutaki kumtaja mrithi wako.
Kama unaye mchungaji wa kondoo au ngamia wako, na akarudi kwako na
kuwaacha bila mchungaji, utamuona ni mzembe. Kuchunga watu ni
muhimu zaidi kuliko kuchunga wanyama.”

Abdullah alisema: “Maneno yangu yalionekana kumpendeza. Aliweka
kichwa chake chini kwa muda mfupi, halafu akakinyanyua akisema:
“Kama sitamtaja mrithi nitakuwa ninafuata mfano wa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.). kama nikimtaja mrithi, nitakuwa ninafauta mfano wa Abu
Bakr.”>9

Khalifa, mwanzoni alikataa kumtaja mtu yeyote. At-Tabari na lbn Al-
Athiir walisimulia kwamba Umar alishauriwa kumteua mtu mmaoja baada
yake, lakini akasema: “Kama Abu Ubaidah Ibn Al-Jarrah angekuwa hali,
ningemteua yeye. Kama Mwenyezi Mungu akiniuliza, nitasema:
“Nilimsikia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) Wako akisema: Abu Ubaidah ni

59 Muslim kwenye Sahih yake, Sehemu ya 2, uk. 206.
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mwaminifu wa umma huu.”

Kama Salim huria wa Abu Hudhaifa angekua hai, ningemteua yeye. Kama
Mwenyezi Mungu ataniuliza, nitamwambia Yeye: “Nilimsikia Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) Wako anasema: “Salim anayo mapenzi makubwa kwa
Mwenyezi Mungu.” Umar alikataa kumteua mwanae Abdullah kwenye
kazi hiyo kubwa, akasema: “Nitawezaje kumteua mtu ambaye alishindwa
kumtaliki mke wake, au alisema hajui kumtaliki mke wake?"60

WATEULE SITA.

Kwa mara nyingine, alishawishiwa kumteua mrithi, lakini alikataa, akase-
ma: Baada ya kusema neno langu la mwisho niliamua kumchagua mtu
mwenye sifa ya juu katika kuuongoza umma huu kwenye njia iliyonyooka
(huku akimnyooshea kidole Ali). Halafu nikazirai, na wakati nipo kwenye
kuzirai, nilimuona mtu ameingia kwenye bustani. Aliokota kila tunda bichi
na lenye kuiva akaondoka nayo, na akayaweka chini yake. Nikatambua
kwamba Mwenyezi Mungu aliamuru kitu fulani na Atashinda. Sikutaka
kuchukua wajibu wake, niwe hai au maiti. Ninawapendekeza hawa watu
sita ambao Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alithibisha kwamba ni kutoka watu
wa Peponi: Ali, Uthman, Abdul-Rahman, Saad Ibn Abu Waqass, Zubeir
Ibn Al-Awam na Talha Ibn Ubeidullah. Watu hawa wanatakiwa kumteua
Khalifa kutoka miongoni mwao. Kama wakimteua mmojawao, mnatakiwa
kushirikiana naye na kumsaidia.”

Wakati Ali na ndugu zake walipoondoka nyumbani kwa Khalifa, Abbas
(ammi yake Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)) alimshauri Ali asiingie kwenye
jopo hilo. Ali akasema: “Sipendi mfarakano; Abbas akajibu: Na utapata
kile usichokipenda.” hata hivyo, Khalifa hakufafanua kuhusu jambo hili,
wala hakubainisha mbinu ambayo ingetumika kumteua Khalifa kutoka
kwa hawa watu sita.

60 1pn Al-Athiir, Al-Kamil, sehemu ya 3, uk. 34. (mchapishaji Dar Al-Kitab Al-

Arabi, Beirut, Lebanon).



Imam Ali binamu yake Mtume sehemu ya Pili.%d 7/1/2011 4:41 PM Page 71

Imam Ali (a.s) Binamu yake Mtume Sehemu ya pili

MAELEKEZO YA UTARATIBU.

Mnamo siku ya pili, Khalifa alibainisha mbinu ya uchaguzi. Aliwaambia
waliokuwepo katika hao watu sita: Nikifa, kutaneni kwa siku tatu, na
Suheib ndiye atakayeongoza Swala. Itakapofika siku ya nne muwe mmek-
wisha chagua kiongozi; Abdulah Ibn Umar lazima ahudhurie mikutano
yenu kama mshauri, lakini hana sehemu katika ukhalifa. Talha ni mwen-
zenu katika jambo hili (hakuwepo). Kama akija katika kipindi cha siku
tatu, mchukueni awe na nyinyi. Kama siku tatu zikipita bado hajafika,
fanyeni uamuzi wenu ....Ninafikiria mmoja tu kati ya watu wawili, Ali na
Uthmna, atakuwa Khalifa. Kama Uthmna akichaguliwa, udhaifu wake ni
huruma yake. Kama Ali akichaguliwa, dosari yake ni uchangamfu wake.
Na ni mwenye sifa bora zaidi kustahili kuongoza watu kwenye njia iliy-
onyooka.”

Khalifa alimuamuru Abu Talha (kutoka watu wa Madina) achague watu
kamsini kutoka watu wa Madina na wawe walinzi wa Jopo la Mkutano wa
uchaguzi, na kusisitiza kwamba wachague Khalifa kutoka miongoni mwao
baada ya maziko ya Khalifa. Aliwaambia wao: “Kama watano kati ya sita
wanakubaliana, na mmoja anakataa muueni. kama wanne wanakubaliana
na wawili wakakataa, waueni hao wawili. Kama wanagawika sawa kwa
sawa, mfanyeni Abdulah I1bn Umar kama mpatanishi. Kama
hawatakubaliani na upatanishi wake, muungeni mkono Abdul-Rahman Ibn
Auf na waueni wengine kama hawakubaliani na wanachokubali watu.”61
Imesimuliwa pia kwamba alisema: “Kama siku tatu zinapita kabla hawa-
jaamua nani atakuwa kiongozi, waueni wote na Waisilamu wachague kion-
gozi wenyewe.”62

61 |bn al-Athiir, Al-kamil, sehemu ya 3, uk. 35.
62 1pn Saad, Al-Tabagat, sehemu ya 3, uk. 342.
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Wajumbe wa Jopo la Mkutano wa Uchaguzi walikutana baada ya maziko
ya Khalifa. Walibishana na hawakukubaliaana. Imetaarifiwva kwamba
Talha alijiondoa kwenye kundi la kumuunga mkono Uthman na Zubeir ali-
jiondoa kwenye kundi la kiumuunga mkono Ali na Saad Ibn Abu Waqgass
akajiondoa kwenye kundi la kumuunga mkono Binamu yake Abdul-
Rahman. Kama hii ilikuwa kweli au si kweli, ingejulikana sana kwamba
Abdul-Rahman alishauri kwamba ajitoe kwenye kinyang’anyiro, na
kwamba apewe mamlaka ya kuchagua mmoja kati ya wawili. Ali au
Uthman. Uthman aliukubali bila kusita. Ali hakumruhusu hadi alipom-
fanya atoe kiapo cha kuwa mkweli, asifuate utashi binafsi, asipendelee
ndugu na kujitahidi kufanikisha maslahi ya umma. Abdul-Rahman alikuwa
shemeji yake Uthman (alimuona dada yake Uthman Umm Khuluthumu).

Saad Ibn Abu Wagass alimshauri binamu yake Abdul-Rahman ajichague
mwenyewe. Lakini Abdul-Rahman alisema: “Sipendi mtindo huo kwa
sababu kwenye ndoto yangu usiku wa jana niliona mbuga iliyojaa majani
mabichi. Ngamia mzuri aliingia humo na alipita bila kula jani lolote.
Ngamia mwingine alipita humo na alifanya kama alivyofanya ngamia wa
mwanzo. Ngami wa tatu na mkubwa alifuata na alifanya kama alivyofanya
ngamia wa mwanzo. Halafu ngamia wa nne aliingia kwenye mbuga na
alianza kula yale majani kwa ulafi. (Alifasili ngamia wanne kuwa Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) na makhalifa watatu baada yake, na mbuga ya majani
kuwa hazina ya umma).

Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mimi sitakuwa ngamia wa nne,” Alisema:
“Mtu atakayemrithi Abu Bakr na Umar kamwe hataweza kuwaridhisha
watu.”

Abdul-Rahman aliwataka ushauri marafiki zake akiwauliza angemchagua
nani. Maquraishi walio wengi walimtaka Uthman, masahaba mashuhuri
wasio Maquraishi walimtaka Ali. Alikutana na Ali na Uthman kila mmoja
kwa wakati wake. Mnamo siku ya tatu Abdul-Rahman alinuia kulifikisha
jambo hili kwenye hatima yake. Watu walikusanyika kwenye Msikiti
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Mtukufu majira ya Asubuhi. Msikiti ulijaa watu.

Abdul-Rahman alisimama na akasema: “Watu wageni waende kwenye miji
yao. Nipeni ushauri. Ammar Ibn Yasir alisimama na akamwambia yeye:
“Kama ukitaka usitokee mfarakano miongoni mwa Waislamu. Mchague
Ali.” Al-Miqdadi 1bn Al-Aswad, sahaba mwingine mashuhuri alimuunga
mkono Ammar, akasema: “Ammar amesema kweli. Kama ukimteua Ali
tumesema: Tumesikia na tunatii.”

Masahaba hao wawili walipingwa na Abdullah Ibn Abu Barh, ambaye
alimwambia Abdul-Rahman: “Ukitaka Magquraishi wasifarakane, mchague
Uthman.” Abdullah Ibn Abu Rabi’ah kutoka ukoo wa Makhzoom alimuun-
ga mkono akasema: “Umesema kweli. Kama Abdul-Rahman akimchagua
Uthman, tutasema: “Tulisikia na tutatii.” 1bn Abu Sarh alitabasamu lakini
Ammar alimwambia: “Ni lini ulikuwa mwaminifu kwa Waislamu?” (lbn
Abu Sarh alikubali kuwa Mwislamu wakati wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).
Halafu akaikimbia imani. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliwaamuru
Waislamu wamuue popote watakapo muona).

Ukoo wa Hashim walizungumza na vivyo hivyo ukoo wa Umayya wal-
izungumza. Ammar aliongea na watu akasema: “Enyi watu, hakika
Mwenyezi Mungu ametuenzi sisi kwa kutupatia Mtukufu Mtume Wake
(s.a.w.w.) na akatuimarisha sisi kwa dini Yake. Wapi unakotaka kuugeuzia
ukhalifa kutoka kwenye Nyumba ya Mtume wenu?” Mtu kutoka ukoo wa
Makhzuum alimpinga kwa kusema: “Ewe mwana wa Sumayah, wewe ni
nani kuwaambia Maquraishi nini cha kufanya kwa ajili yao wenyewe?”
Saad Ibn Abu Wagas akamwambia binamu yake Abdul-Rahman: Limalize
jambo hili kabla watu hawajafarakana.”
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ABDUL-RAHMAN ALIMCHAGUA UTHMAN.

Abdul-Rahman alimuita Ali. Akamwahidi kwamba angekuwa Khalifa
kama angekubali sharti jipya: “Utamtii Mwenyezi Mungu na umuahidi
Yeye kwamba utafuata Kitabu cha Mwenyezi Mungu, mafundisho ya
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na kufuata nyayo za Makhalifa wawili (Abu
Bakr na Umar) baada yake?”” Ali akajibu: “Nitafuata Kitabu cha Mwenyezi
Mungu, mafundisho ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), na nitafuata elimu
yangu iliyo bora na kujitahidi kadiri ya uwezo wangu wote.”

Kwa kuwa hakukubali sharti alilopewa, Abdul-Rahman alimgeukia
Uthman na kumpa sharti hilo hilo, na Uthman alikubali sharti hilo.
Inasemekana kwamba Abdul-Rahman alimpa kila mmoja wao sharti hilo
mara tatu, Ali alikataa na Uthman alikubali.

Baada ya tukio hilo, Abdul-Rahman alinyanyua kichwa chake na kuangalia
kwenye dari ya Msikiti akisema: “Mwenyezi Mungu, awe shahidi yangu,
nimehamisha wajibu kutoka kwangu na kumpa Uthman.” Halafu akatoa
kiapo chake cha utii na uaminifu kwa Uthman.

Ali alitamka maneno machache kuhusu tukio hilo akasema: “Hii si mara ya
kwanza nyinyi kushirikiana katika usaliti dhidi yetu, watu wa Nyumba ya
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Kwa jina la Mwenyezi Mungu, umempa yeye
uongozi ili tu baadaye aurudishe kwako. Mwenyezi Mungu anao uwezo wa
kubadilisha hali hiyo.” Halafu akawageukia wote wawili Abdul-Rahman
na Uthman akasema: “Mwenyezi Mungu na awapeni masaibu ya uadui wa
daima milele.” Abdul-Rahman alijibu kwa hasira akasema: “Ewe Ali, usi-
jitafutie matatizo juu yako (akimkumbusha kwamba Khalifa alimwagiza
kumuua yeyote asiyekubaliana na mawazo ya wenzie).”

Ali aliondoka baada ya kutoa kiapo chake cha uaminifu kwa Uthman,
akisema: “Kile kilichoandikwa kuhusu matukio yaliyowekewa muda
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mwisho wake utafika.”

Ammar alimwambia Abdul-Rahman: “Kwa jina la Mwenyezi Mungu,
umemwacha mtu wa ukweli na maamuzi sahihi!” Al-Miqgdad Ibn Al-
Aswad alimuunga mkono Ammar akasema: Wallahi, sijapata kamwe
kushuhudia jambo lolote linalofanana na hili ambalo wamefanyiwa watu
wa Nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) baada ya kifo chake.
Nimeshangazwa na Maguraishi ambao wamemuacha mtu ambaye halin-
ganishwi na yeyote kwa ujuzi, ucha-Mungu, na kupenda haki. Kama
nitakuwa na wanaoniunga mkono, nitapigana na Maguraishi sasa, kama
nilivyopigana nao kwenye vita vya Badr na Uhud.” Abdul-Rahman aka-
jibu: “Ewe Miqgdad, muogope Mwenyezi Mungu. Ninahofia kwamba
wewe utasababisha mfarakano miongoni mwa Waislamu.” Al-Miqgdad ali-
jibu kwa hasira, akasema: “Yule ambaye anasababisha mfarakano ni yule
anayefuata maslahi yake binafsi.”63

MAONI YA KUZINGATIA.

Kama ambavyo tumewasilisha matukio ya Jopo la Mkutano wa Uchaguzi
kwa ufupi, ingefaa kutoa maoni yafuatayo:

1. Khalifa wa Pili alisema kwamba kama Abu Ubaidah Ibn Al-Jarrah
na Salim mtumishi wa Abu Hudhaifa,wangekuwa hai, angemteua
mmoja wao, kwani Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema: “Abu
Ubaifdah ndiye mwaminifu wa umma huu, na Salim anayo mapenzi
makubwa na kwa Mwenyezi Mungu.” Alikataa kumteua Ali ambaye
kuhusu yeye alisikia kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) matamko
mengi sana. Matamko hayo hayakuhusu sahaba mwingine yoyote.

63 Ibn Al-Athiir, kwenye Al-Kamil yake, sehemu ya 3, uk. 32-35, na Ibn Abu Al-
Hadiid kwenye fasili zake za Nahjul- Balaghah, Juz. 1, uk. 63-65.
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Tudhanie kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema kwamba Abu
Ubadiah alikuwa mtu mwaminifu katika umma huu, Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) pia alisema: “Ali anatokana nami na mimi natokana naye na
hapana yeyote anayestahili kuniwakilisha mimi isipokuwa Ali.”64

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakumpa mamlaka Abu Ubaidah wala yey-
ote kutoka miongoni mwa masahaba kuwasilisha amana alizokuwa
nazo za watu wa Makka wakati alipokuwa anahama Makka kwenda
Madina (hijiriya). Alimkabidhi kazi hiyo Ali tu kwa niaba yake. Pia
alimkabidhi kuwasilisha Sura ya Bara’ah kwa mahujaji, na alimuagiza
aichukue Sura hiyo kutoka kwa Abu Bakr baada ya kumpa mamlaka
ya kuwasilisha. Jibril alimwambia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.):
“Hapana mtu mwingine atakayewasilisha kwa niaba yako isipokuwa
wewe au mtu kutoka katika kundi la watu wa Nyumba yako.”65

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa mujibu wa Umar, alisema: “Salim
anayo mapenzi makubwa kwa Mwenyezi Mungu,” lakini hakusema
kwamba Mwenyezi Mungu anampenda Salim. Khalifa huyu ambaye
alikuwa katika dakika za mwisho wa uhai wake, angekumbuka kwam-
ba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema: “Mwenyezi Mungu ameniamu-
ru mimi kuwapenda watu wanne na ameniambia kwamba Yeye
anawapenda watu hawa.” Halafu akasema: “Ali ni mmojawapo,”
akarudia usemi huo mara tatu. Endapo Khalifa hakusikia tamko hili
kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), hakika alisikia kutoka kwake,
pale Khaybar tamko la muhimu zaidi. Jeshi la Kiislamu chini ya uon-
gozi wa Abu Bakr na Umar lilishindwa kuteka ngome ya Khaibar.
Katika Kipindi kile cha hatari, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema:
“Nitampa bendera kesho mtu anayempenda Mwenyezi Mungu na
Mtume Wake (s.a.w.w.) na Mwenyezi Mungu na Mtume Wake
(s.a.w.w.) wanampenda yeye. Mwenyezi Mungu atafungua ngome

64 Al-Tirmidh, Sunan Al-Tirmitdi sehemu ya 5, uk. 300, hadith Na. 3803.
65 Al-Hakim, Al-Mustadirak, sehemu ya 3, uk. 51.
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hizo kwa kutumia mikono yake.” 66

Umar alikuwa na desturi ya kusema kwamba hakutamani uongozi
kamwe isipokuwa siku hiyo, ili kwamba maneno ya Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) yaweze kuwa ni kwa ajili yake yeye. Siku iliyofuata
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimpa Ali Ibn Abi Talib bendera, baada ya
kumtibu macho yake mawili kwa muujiza, yaliyokuwa na maradhi ya
kuvimba. Na mnamo siku hiyo Muweza wa Yote alifungua milango ya
ngome kwa kutumia mikono ya Ali.

Hata hivyo, wala si matamko haya ama matamko mengine muhimu
kuhusu Ali yangeweza kumshawishi Khalifa aliyekuwa katika dakika
zake za mwisho wa uhai wake kumteua Ali kushika kazi hiyo kubwa.

JE HADITH HII NI SAHIHI?

Ni vigumu sana kuamini kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema
kwamba Abu Ubaidah alikuwa mtu wa kuaminika zaidi katika umma. Abu
Ubaidah hakuwa mwaminifu zaidi ya Ali au Abu Bakr au Umar.
Inawezekana Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alitamka maneno hayo kwa utani.
Labda alisema kwamba Abu Ubaidah ni mmojawapo wa watu waaminifu
katika umma huu na Umar hakuelewa tamko hilo, na hali hii ingekuwa ya
kawaida, Umar na mwanae walipitiwa na kwa makosa waliona kwamba
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema: “Maiti ataadhibiwa kwa sababu ya
kuliliwa sana na familia yake.” Muslim kwenye Sahih yake ameandika
kwamba Aisha alikanusha tamko hilo la kusingiziwa, akasema: “Umar na
mwanae wala si waongo ama kutoaminika. Lakini mara nyingine sikio
husikia vibaya. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema tu kwamba Mwenyezi
Mungu huongeza adhabu ya asiyeamini anapokufa na kuliliwa sana na

66 Al-Bukhari, Sahih Al-Bukhari, sehemu ya 5, uk. 171, na Muslim, kwenye Sahih
yake, sehemu ya 15, uk. 170-171.
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familia yake.” Halafu alikariri Aya ya Qur’ani:

“Na hakuna nafsi itakayoadhibiwa kwa dhambi za nafsi nyingine.”
(sehemu ya 6, uk. 230-232).

JE, MTU ASIYE QUREISHI ANGEWEZA
KUWA KHALIFA?

2. Khalifa aliyekuwa katika dakika za mwisho za uhai wake kwa mfululi-
zo alikuwa anatetea kwamba ukhalifa ulikuwa haki ya pekee ya
Magquraishi. Alirudia usemi huo mara kwa mara wakati wa utawala wake
na Abu Bakr. Bado alitamani Salim, mtumishi wa Abu Hudhaifa,
angekuwa hai. Kwani angemteua yeye kuwa mrithi wake, anbapo Salim
wala hakuwa Quraishi ama Mwarabu. Mtu huyu alitoka Ustokhar.
Alifanywa mtumwa na kuuzwa mara kadhaa. Hatimaye akamilikiwa na
Abu Hudhaifa, na kwa sababu baba yake hakujulikana, akapewa jina la
Salim, mtumwa wa Abu Hudhaifa.67

Hivyo, Khalifa huyo aliyekuwa mahututi alikuwa tayari kumteua Salim
ambaye wala hakuwa Quraishi, ama Mwarabu, lakini hakuwa tayari kum-
teua Ali ambaye alikuwa binamu yake Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) akamfanya kuwa ndugu katika udugu wa
Kiislamu.

MASAHABA WA MADINA WAACHWA KABISA.

3. Khalifa huyo mahututi aliteua masahaba sita kutoka kwenye kundi la
Maqurasihi kuwa wajumbe wa Jopo la Mkutano wa Uchaguzi. Aliwapa
haki ya kugombea ukhalifa wao peke yao, na aliwapa haki ya kumchagua
Khalifa wao peke yao. Aliwaamuru Waislamu wote wawafuate wao na

67 Taha Husein, Al-Fitnat Al-Kubra, sehemu ya 2, uk. 37.
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kuzingatia uamuzi wao. Umma, kufuatana na msimamo wake haukuwa na
haki ya kukataa lolote lililoamuliwa na wajumbe hao. Katika wajumbe sita
aliongeza wa saba (Abdullah, mwanae) kama mshauri na mpatanishi, na
mshauri huyo alikuwa Quraishi pia.

Khalifa hakumpa sahaba yeyote kutoka Madina kazi ya kupiga kura au
kama mshauri. Khalifa si Khalifa wa Maquraishi tu. Yeye ni Khalifa wa
Waislamu wote. Watu wa Madina hawakupewa haki ya kumchagua
Khalifa kutoka miongoni mwao, lakini walikuwa na haki sawa na ile ya
Magquraishi ya kumchagua Khalifa kutokana na Quraishi yeyote.

Ni dhahiri kwamba, Khalifa huyu mahututi aliwaengua watu wa Madina
kwa sababu: Watu wa Madina walio wengi walikuwa wanamuunga mkono
Ali. Kama angejumuisha wajumbe kutoka miongoni mwao, wangeweza
kumpa Ali ushindi katika uchaguzi na Umar hakutaka itokee hivyo. Mbinu
aliyotaka wajumbe wa mkutano wa uchaguzi wafuate katika kuteua
Khalifa kwa wazi kabisa ilikuwa na mwelekeo wa jambo hilo kuwa
kinyume na Ali. Wajumbe sita ambao ndio tu aliwapa haki ya kugombea
uongozi na kumchagua kiongozi, kila mmoja wao alikuwa na mwelekeo
wake uliojulikana kwa Khalifa. Uthman alikuwa anautaka ukhalifa, Abdul-
Rahman alikuwa shemeji yake, Saad Ibn Abu Wagass alikuwa binamu
yake Abdul-Rahmna, na hangempinga. Talha lbn Ubaidullah alitokea
kwenye ukoo wa Abu Bakr ambao ulikuwa na uhasama na Ali kwa sababu
ya ushindani baina yake na Khalifa wa kwanza. Hivyo wajumbe walio
wengi wa Jopo la Mkutano wa Uchaguzi walikuwa hawampendi Ali.

Ali aligundua kuwepo kwa tatizo hili alipomsikia Khalifa wa pili anatoa
maelekezo kwa wajumbe sita kuhusu mbinu ya kumteua Khalifa.
Alipoondoka nyumbani kwa Umar, Ali aliwaambia ukoo wa Hashim:
“Endapo watu wenu (Maquraishi) watapewa heshima, hamtaufikia uon-
gozi kamwe.” Alimwambia mjomba wake Al-Abbas: “Mjomba, uongozi
tayari umekwisha ondoshwa kutoka kwenu..... Umar alimlinganisha
Uthman na mimi na akawaagiza watu kuwafuata walio wengi miongoni
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mwa wajumbe wale sita. Endapo wanagawanyika sawa kwa sawa, ali-
waambia Waislamu wamuunge mkono Abdul-Rahman, na Abdul-
Rahmanm ni shemeji yake Uthman. Saad ni binamu yake Abdul-Rahman,
na hawawezi kupingana wao kwa wao, kama wajumbe wengine wawili
wataniunga mkono mimi, hawatanufaika.”68

Kama Khalifa angeongeza wajumbe wengine zaidi wachache ambao
hawakuwa na malengo yao, Ali angeshinda uchaguzi. Wakati anaelekea
kufa, Khalifa wa pili alirudia mara kwa mara kusema kwamba Ali alikuwa
na sifa bora zaidi za kumstahilisha kuongoza umma kwenye njia iliyony-
ooka miongoni mwa wajumbe sita. Ushahidi huu unaendana na usemi wa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ambao alitangaza kwamba Ali kamwe
hakuachana na Qur’ani Tukufu na kwamba alikuwa mshirika mkubwa wa
ukweli.

Kama Khalifa aliyeoonesha imani yake kubwa kwa Ali, alitarajiwa kuten-
geneza mazingira ya kumwelekeza Ali kwenye ushindi kwa kuwashauri
wajumbe wa mkutano wa uchaguzi kumuunga mkono yeye endapo pange-
tokea mgawanyiko. Kinyume na mategemeo haya, Khalifa wa pili ali-
waambia wajumbe wa mkutano wa uchaguzi kukubali upatanishi wa
mwanae endapo wangegawanyika sawa kwa sawa. Kama wangekataa
upatanishi wake, Khalifa aliamuru wamfuate Abdul-Rahman lbn Awf
(badala ya Ali). Inajulikana kwamba, kitendo cha Khalifa hakikulingana na
kutangaza uthibitisho wake kuhusu Ali.

ABDULLAH IBN UMAR.

4. Tunaona katika kuingizwa kwa Abdullahi Ibn Umar kwenye Jopo la
uchaguzi kama mshauri na mpatanishi kuwa hiyo ni dosari nyingine.
Sahaba huyu mwadilifu alikuwa kwa mujibu wa ushahidi wa baba yake,

68 1pbn Al-Athiir, Al-Kamil sehemu ya 3, uk. 33.
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hawezi kufanya uamuzi kuhusu kumwacha au kuendelea kuishi na mke
wake. Mwanamume ambaye hana uwezo Kiasi kile hangefanywa kuwa
mshauri au mpatanishi kwenye jambo kubwa kama la ukhalifa ambamo
hatima ya Uislamu inategemea.

Udhaifu na chuki ya Abdullah kwa Ali ni hali iliyodhihirika baada ya kupi-
ta miaka baada ya kifo cha baba yake. Dunia yote na Waislamu, isipokuwa
Muawiya na wafuasi wake wa Syria, ilimchagua Imam Ali baada ya kifo
cha Uthman. Lakini Abdullah alikataa kupiga kura ya kuchagua Imam.
Utawala wa Imam ulidumu takriban miaka mitano na Abdullah aliendelea
kukataa kumtii Ali kwa Kipindi chote cha utawala wake japokuwa alikuwa
anafahamu aliyoyasema Mtukufu Mtume kuhusu yeye. Abdullah huyu
huyu baadaye alikuwa tayari kutoa kiapo cha kumtii Yaziid Ibn Muawiya.
Muslim kwenye Sahih yake aliandika ifuatavyo:

“Abdullah Ibn Umar alikwenda kwa binamu yake Abdullah Ibn Mutii
wakati Vita vya Al-Harrah vilipotokea (kwenye vita hivi mji mtakatifu wa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ulinajisiwa na jeshi la Yaziid, na watu wake
waadilifu waliuawa kiholela). ‘Tandika mto chini kwa ajili ya Abu Abdul-
Rahman (Abdullah Ibn Umar);” Abdullah Ibn Mutii aliiwaambia wasaidizi
wake. Lakini Ibn Umar alimwambia; Sikuja hapa ili niketi chini. Nimekuja
ili nisimulie hadith. Nilimsikia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) anasema:
Yeyote anayeonesha msimamo wa wazi wa kutomtii (Khalifa ambaye
anamwia utii wake) atakutana na Mwenyezi Mungu mnamo Siku ya
Hukumu bila udhuru wowote. Na yeyote anayekufa bila kumtii (Khalifa)
anakufa akiwa kafiri.”69

Kwa kusimulia hadith hii, Ibn Umar alikuwa anajaribu kumzuia Ibn Mutii
asimuasi Yaziid, akamshawishi kutoa kiapo cha utii na uaminifu kwa
Khalifa fisadi. Hii inaonesha kwamba Ibn Umar yeye mwenyewe alikuwa
anafikiria kwamba angekutana na kifo cha kikafiri kama hakutoa kiapo cha

69 Muslim, Sahih Muslim Sehemu ya 12, uk. 40.
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utii kwa Yaziid. Lakini Yaziid alikuwa ndiye muuaji wa Imam Husein na
mchafuzi wa utakatifu wa Madina na mvurugaji wa Kaaba. Lakini
Abdullah alikuwa haogopi kufa kifo cha kikafiri alipokataa kutoa kiapo
cha utii na uaminifu kwa Ali, yule ambaye Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
alimfanya ndugu katika ‘udugu wa kiroho.’

lle namna sahaba huyu alivyoyaelewa maneno ya Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) inashangaza. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwenye maelezo yake
yaliyosimuliwa, alikataza kuasi dhidi ya Khalifa mwadilifu ambaye muasi
alikwisha toa kiapo cha utii na uaminifu. Uasi wa aina hiyo, kama mambo
yalivyo, hausameheki mbele ya Mwenyezi Mungu. Lakini Ibn Umar ali-
fikiri kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa anawaamuru Waislamu
kumtii na kutoa kiapo cha utii kwa mtawala mwovu.

Kutomtii Khalifa wa aina hiyo si tu inasameheka kwa Mwenyezi Mungu
lakini pia Anapendezwa na kitendo hicho. Kwa kweli, Uislamu unawaa-
muru Waislamu kuwapindua watawala wao waovu na hukataza kutoa
kiapo cha utii na uaminifu kwao. Qur’ani Tukufu inasema: “Huwakuti
watu wanaomuamini Mwenyezi Mungu na Siku ya Mwisho kuwa
wanawapenda wanaompinga Mwenyezi Mungu na Mtume Wake.””70
Msimamo wa Abdullah kwa matukio haya unaondoa shaka kwamba kuin-
gizwa kwake kwenye Jopo la Uchaguzi la wajumbe sita ilikuwa ni
mafanikio zaidi kwa Uthman na matatizo zaidi kwa Ali.

HIVI, UISLAMU UNAKATAZA UPINZANI?

5. Khalifa huyu anayekaribia kufariki aliwaelekeza Waislamu kumuua
yeyote miongoni mwa wajumbe wa Jopo la uchaguzi ambaye
hatakubaliana na walio wengi. Kama wajumbe wangegawanyika sawa kwa
sawa kundi la Abdul-Rahman ndilo lifuatwe. Wengine watatu pia
wangeuawa kama hawangefanya uamuzi wowote katika kipindi cha siku

70 Qur’ani Tukufu (58:32).
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tatu baada ya maziko yake, na kuwapa uhuru Waislamu wachague Khalifa
wenyewe. Hali hii inashangaza, kwani Uislamu hauruhusu kumuua
muumini kwa sababu amekataa kukubaliana na walio wengi au na Abdul-
Rahman au na Khalifa. Uislamu unatakasa maisha ya waumini wote. Na
mtu anayemuua muumini analaaniwa milele daima. Qur’ani tukufu inase-
ma:

“Na mwenye kumuua muumini kwa kukusudia, basi malipo yake ni
Jahanamu humo atadumu; na Mwenyezi Mungu amemkasirikia, na
amemlaani, na amemuandalia adhabu kubwa.”71

Kama kumuua muumini yeyote ni kosa kubwa, kumuua mmojawapo wa
wajumbe sita ni kosa kubwa zaidi, kwa sababu Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
(kwa mujibu wa taarifa ya Umar) aliwafikiria wao ni wanaotokana na watu
wa Peponi.

Kwa melekezo yake, Khalifa wa pili alidokeza pendekezo la kumuawa Ali
kama angepingana na walio wengi miongoni mwa wajumbe sita au Abdul-
Rahman. Lakini Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema: “Mwenyezi Mungu
mpende yeyote anayempenda Ali na mchukie yeyote anayemchukia yeye.”
Hivyo, chuki dhidi ya Ali, licha ya kumuuwa, peke yake ni kuchokoza
hasira za Mwenyezi Mungu.

Ni vigumu kuelewa ni vipi Umar alipendekeza kuuawa masahaba
mashuhuri au mtu wa Nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa
kutokukubaliana naye tu au na Abdul-Rahman. Waislamu walikuwa na
desturi ya kutokukubaliana na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) naye hakuwaad-
hibu. Umar mwenyewe alikuwa akihitilafiana na Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) na alimzuia asiandike wasia na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) haku-
muua wala hakumwadhibu. Hivi matakwa ya Umar au Abdul-Rahman
yalikuwa yametakasika zaidi kuliko ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)?

Labda Khalifa alifikiria kwamba kukubalika kwa uteuzi wake alikopokea

&
b

7 Qur’ani Tukufu; 4:93
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kutoka kwa Waislamu mwanzoni mwa utawala wake ndio alikuwa amepe-
wa mamlaka yasiyo na masharti na mipaka kufanya lolote alilofikiria ni
kwa maslahi ya Waislamu. Juu ya hili, alitoa hatua kali ambazo
zingechukuliwa kwa wajumbe sita. Lakini ni dhahiri kwamba kitendo hiki
kilikuwa kosa.

Khalifa aliyeteuliwa na Khalifa mwingine, na ambaye uteuzi wake
ulikubaliwa na Waislamu, angeweza kuwa na haki ya kuteua mrithi wake
au kudhibiti uhuru wa waliomchagua au kuwanyima baadhi ya haki zao.
Lakini kukubalika huko hakumpatii yeye haki ya kumuua sahaba
mashuhuri, ambaye alitangazwa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuwa ni
mmojawapo wa watu wa Peponi, kwa sababu tu ya kutofautiana naye
kuhusu maoni yake. Waislamu hawana haki ya kumpa mamlaka yeye
kutenda yale ambayo yameharamishwa kwake na kwao pia. Waislamu
hawana haki ama kwa pamoja wala kama mtu binafsi, ya kumuua mtu
ambaye uhai wake umetakaswa na Mwenyezi Mungu. Kuchaguliwa kwa
Khalifa kamwe si uhuru wa kufanya atakavyo. Kwa usahihi zaidi ukhalifa
unashurutishwa kuambatana na Kitabu cha Mwenyezi Mungu na
mafundisho ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), na vitu vyote hivyo vime-
haramisha kumuua muumini.

ONYO LISILOTILIWA MAANANTI.

6. Ndoto mbili zilizotokea wakati wa kipindi cha Mkutano wa Uchaguzi:

Ndoto ya Khalifa aliyekuwa mahututi ambaye aliona katika ndoto yake
mtu anayeingia bustanini na akachukua matunda yote yaliyoiva na
mabichi, akayaweka matunda hayo chini yake.

Ndoto ya Abdul-Rahman ambamo aliona ngamia mzuri wa kupendeza

anaingia kwenye mbuga ya majani mabichi. Ngamia huyo alipita majani
hayo bila kula hata kidogo. Ngamia wa pili na wa tatu walifuata na wali-
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fanya kama alivyofanya ngamia wa kwanza. Halafu aliingia hgamia wa
nne ambaye alikula majani hayo kwa ulafi.

Waotaji wote wa ndoto hizo walielewa kutoka kwenye ubashiri wao
kwamba Khalifa anayekuja hatakuwa mwadilifu kuhusu hazina ya umma.
Watu hao wawili wangeshawishiwa na hizo ndoto zao za kushangaza kum-
chagua mtu mwenye uadilifu mkubwa kwa kazi ya ukhalifa, ambaye
hangejiruhusu kuchukua kile kisichokuwa chake. Lakini waotaji hao waw-
ili wa ndoto hizo, hawakutilia maanani onyo hilo. Walichukua hatua
ambazo zilimuengua mtu aliye mwadilifu sana miongoni mwa masahaba
na wakamchagua mtu mwenye sera za kutia hasara kwenye hazina ya
umma.

Historia imeandika matamko mawili yaliyofanywa na Umar kuhusu Ali na
Uthman. Kuhusu Ali alisema: “Wewe ni mtu mashuhuri aliyeje! Kama
utapewa uongozi, utauongoza umma kwenye njia iliyonyooka.” Kuhusu
Uthman alisema; “Natarajia Maquraishi watakupatia wewe ukhalifa kwa
sababu wanakupenda wewe. Halafu utawabeba watu wa nyumba yako
kwenye shingo za Waarabu kwa kuwapa hazina ya umma. Halafu kundi la
mbwa mwitu la Waarabu kutoka sehemu mbali mbali litakusanyika na
kukuua wewe.”72

Kama tukiuamini utabiri huu tunashangaa ni vipi huyu Khalifa mahututi
alimpendelea Uthman badala ya Ali. Kwa kuwa aliamini au alituhumu
kwamba Uthman angefuata sera za kusababisha hasara kwenye hazina ya
umma, angemuengua kutoka kwenye Jopo la Uchaguzi. Kwa bahati
mbaya, huyu Khalifa wa pili si tu kwamba alimjulisha yeye, lakini
maelekezo yake kwa wajumbe wa jopo la uchaguzi yalikuwa na dokezo la
kumpendelea Uthman na kwa hiyo ushindi ulimwelekea yeye.

Hivyo Khalifa alifanya kila jinsi alivyoweza kutangaza na kumfagilia njia
ya ushindi yule ambaye aliyemtuhumu na kumtweza yule aliyemwamini.

72 1pn Abu Al-Hadeed, kwenye fasili zake za Nahjul Balaghah.
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Uaminifu wa Ali kuhusu hazina ya umma ulionekana dhahiri kwa Umar na
masahaba wengine. Hakuwa na tamaa ya makuu na utajiri wa mali
haukumvutia yeye. Tofauti na masahaba wengine kama Talha, Zubeir,
Abdul-Rahman, Uthmna na masahaba wengine ambao waliohodhi mamil-
ioni ya dirham, Ali aliishi maisha ya wastani. Katika kipindi chote cha uhai
wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na makhalifa wawili wa mwanzo, Ali alifa-
hamika kuishi maisha ya kiucha-Mungu na kiuwanachuo.

Onyo ambalo Umar na Abdul-Rahman walilipokea kupitia ndoto zao za
ajabu lingewashawishi kumteua Ali badala ya Uthman, kwa uongozi. Kwa
bahati mbaya walitekeleza vinginevyo.

MASHARTI YASIYO NA MAANA

7. Masharti ya Abdul-Rahman ambayo yalimtaka yule ambaye angekuwa
Khalifa wa Tatu kufuata maagizo ya Makhalifa wawili wa mwanzo,
yalikuwa nyongeza isiyo na uhalali. Wajibu wa kila Khalifa ni kufuata
Kitabu cha Mwenyezi Mungu na mafundisho ya Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.). Hawajibiki kufuata nyayo za aliyemrithi isipokuwa yule
anayemrithi awe ameteuliwa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Inapokuwa
Khalifa mpya ni mjuzi zaidi wa yule aliyemrithi na anaona baadhi ya
matendo yake kuwa yenye makosa au taratibu zake zimekosewa, atawa-
jibika kutokukubaliana naye.

Kuweka miongozo ya Makhalifa wawili wa mwanzo katika uwiano sawa
na Kitabu cha Mwenyezi Mungu na mafundisho ya Mtume Wake Mtukufu
(s.a.w.w.) ni kosa kubwa. Kitabu cha Mwenyezi Mungu ni chenye kweli
tupu na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amepewa kinga ya kutokutenda dham-
bi katika maelekezaji yake ya kidini. Kwa upande mwingine, makhalifa
wawili wa mwanzo walikuwa kama masahaba wema kwa ujumla wa
masahaba wote, hawakuwa na kinga ya kutenda makosa. Kuweka maten-
do yao na maneno yao katika usawa mmoja na Qur’ani Tukufu na
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mafundisho ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa kweli huo ni uasi katika
dini.

Ukhalifa unaweza kutegemezwa kwenye uteuzi wa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) kwa kutegemea Wahyi wa Mwenyezi Mungu. Pia unaweza
kutegemea Wahyi wa Mwenyezi Mungu. Pia unaweza kutegemezwa
kwenye uchaguzi wa kuchaguliwa na watu wengi au watu wachache
ambao ni mashuhuri au kuteuliwa na mrithi wa au aliyechaguliwa au
aliyeteuliwa na mrithi wa aliyeteuliwa.

Maneno na matendo ya Khalifa aliyechaguliwa (au aliyeteuliwa na mrithi
wa aliyechaguliwa) hayawezi kuwa sharia ya Kiislamu iliyotakatifu. Kabla
ya kuchaguliwa kwake, angekuwa kama Waislamu wengine wema, ambao
hawana kinga ya kufanya makosa. Ataendelea kuwa Kivyo baada ya kuch-
aguliwa. Kuchaguliwa kwake hakubadilishi tabia yake; wala kumfanya
yeye kuwa na ujuzi mkubwa endapo alikuwa na ujuzi mdogo.

Kwa kiasi cha juu sana, anaweza kuwa mujitahid (mwanachuo anayeweza
kuunda maoni yake kwa kujitegemea kuhusu sharia ya Kiislamu). Hapana
mwanachuo mwingine wa Kiislamu anatakiwa kumfuata yeye, na
inaruhusiwa kwa maamuma kumfuata mwanachuo na si yeye.

Kama Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) (kwa kutegemea Wahyi wa Mwenyezi
Mungu) angemteua Khalifa, Waislamu wote wangetakiwa kumfuata
mteule. Kumkataa kwao mteule wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ingekuwa
sawa na kumkataa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mwenyewe. Makhalifa
wawili wa mwanzo hawakuteuliwa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Khalifa
wa kwanza alichaguliwa kwa wingi wa kura za masahaba wa Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.), na Khalifa wa pili aliteuliwa na Khalifa wa kwanza.
Hapana yeyote kati ya hao anaweza kufikiriwa kuwa zaidi ya mujitahidi,
ambaye hana kinga ya kukosea.
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Khalifa anayewafauata wao hatakiwi kufuata nyayo zao.

Hii inaonesha kutokuthibitika na upuuzi wa sharti la Abdul-Rahman amba-
lo alilipachika kwa yule ambaye angekuwa Khalifda wa tatu. Kichekesho
hicho kilifika kwenye kilele pale ambapo Abdul-Rahman alijaribu
kukamilisha mwambatano wa Ali na njia ya Makhalifa wawili ambao
walikuwa na desturi ya kukimbilia kwa Ali kama mamlaka katika sharia
ya Kiislamu.

Zaidi ya hayo, haingewezekana kwa mtawala yeyote kufuata miongozo ya
makhalifa wawili wa mwanzo. Khalifa wa pili hakukubaliana na Khalifa
wa kwanza katika mambo mengi, miongoni mwao ilikuwa mbinu ya
kugawa hazina ya umma wa Kiislamu. Abu Bakr alifuata mbinu ya
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na aligawa fedha kwa Waislamu bila upen-
deleo. Umar aliwapanga masahaba kwa makundi na aliyapendelea baadhi
ya makundi zaidi ya mengine.

Na kwa kutofautiana kwa Makhalifa hao wawili wao kwa wao, ikawa
hakuna uwezekano wa Khalifa yeyote kukubaliana na makhalifa hao waw-
ili hata kama angetaka kufanya hivyo.

Kwa hili, tunafikiri kwamba tamko la Abdul-Rahman si tu kwamba
lilikuwa nyongeza katika dini na bidaa kwenye Uislamu, lakini pia ni
jambo ambalo halingetekelezeka.

Abdul-Rahman kwa kweli mambo yake yalikuwa ya kifalme akamteua
mfalme. Khalifa wa kwanza akamteua Khalifa wa pili na hakumtaka afu-
ate nyayo zake. Alimtarajia kufuata Kitabu cha Mwenyezi Mungu tu na
mafundisho ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Wala Khalifa wa pili
hakuwelekeza Abdul-Rahman kukamilisha mwambatano wa Khalifa
anayefuata nyayo zake.

Sidhani kwamba Abdul-Rahman alikuwa hatambui ubatili wa sharti lake
alilolidhihirisha. Alikuwa sahaba mashuhuri na hakuwa mjinga kiasi hicho.
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Vinginevyo, Khalifa wa pili hangempa mamlaka muhimu Kkiasi hicho.
Ukweli ni kwamba aliongeza sharti lake lisilo halali kwa sababu tu ya
kumwengua Ali. llikuwa vigumu yeye kumpendelea Uthman na si Ali bila
ya kisingizio. Wala si Uthman ama sahaba mwingine yeyote alikuwa na
kila alichokuwa nacho Ali chenye sifa bainifu katika ujuzi, jitihada katika
Uislamu, na udugu kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na kuwa mwanamume
wa kwanza kuwa Mwislamu. Licha ya sifa zote hizi bainifu Abdul-Rahman
alinuia kumpa uongozi Uthman badala ya Ali japo alikuwa na sifa zisi-
zoweza kulinganishwa na za mtu mwingine. Uthman ni shemeji yake
Abdul-Rahman na kumpa uongozi ni mpango wenye manufaa.

Uthman anatarajiwa kulipa fadhila kwake kwa kumteua kuwa mrithi wake.
Kwa upande mwingine Ali, si mtu wa mipango. Uongozi wake utafunga
mlango kwa Maquraishi wote wenye tamaa ya makuu. Watoto wake
wanatarajiwa kumrithi yeye. Wao ni wajukuu wa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) na kwa ushahidi wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) wao ni viongozi
wa Vvijana wa Peponi.

Lakini inawezekana Abdul-Rahman ampendelee Uthman zaidi kuzidi Ali
bila kuhatarisha hadhi yake kama sahaba mtenda haki na mwadilifu?
Alihitaji udhuru, na alivumbua sharti lake kama udhuru. Alimpa Ali uon-
gozi, halafu kwa Uthman, akiwawekea sharti la wao kuambatana na mwe-
nendo wa Makhalifa wawili wa mwanzo, akitambua kwamba Ali
angekataa sharti kama hilo lisilo na uhalali. Lakini siri hiyo haikufichwa
sawa sawa. Haraka sana Ali alimshutumu, akasema: “Kwa jina la
Mwenyezi Mungu, umempa Uthman ukhalifa kwa sababu tu unatarajia
baadaye ataurudisha kwako....”

UHALALISHO KWA KUTUMIA HADITH.

Inawezekana kusemekana kwamba sharti la Abdul-Rahman linahalalishwa
na matamko mawili yanayohusishwa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).
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Hadith ya kwanza ifuatayo: “Fuateni mfano wa watu wawili baada yangu,
Abu Bakr na Umar ...”

Lakini yale yaliyomo kwenye hadith yanathibitisha kuwa hakuna ukweli
ndani yake kwa haya yafuatayo: Hadith inaonesha kwamba Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) alikwishawateua Abu Bakr na Umar kuwa warithi wake,
ambapo ni jambo linalojulikana sana katika historia kwamba kati ya watu
hawa wawili hapana aliyeteuliwa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).

Abu Bakr alipokuwa anabishana na watu wa Madina huko Saqifa ali-
waambia: “Waarabu hawatakubali uongozi wowote isipokuwa utokane na
Magquraishi,” na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema: “Maimam watatokana
na Maquraishi.” Kama hadithi iliyosimuliwa ingekuwa ya kweli, angeitu-
mia hiyo kama ushahidi wa dhahiri.

Abu Bakr aliwataka Waislamu huko Sagifa kumchagua ama Abu Ubaidah
au Umar. Kama Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) angewataka Waislamu kufuata
mfano wa watu hao wawili baada yake, Abu Bakr na Umar, angemkataza
Abu Bakr kuwataka Waislamu wamchague Abu Ubaidah kwa sababu ni
yeye tu (Abu Bakr) na Umar walioteuliwa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)

Abdul-Rahman alilaumiwa na kushutumiwa na Ali, Ammar na Al-Migdad
akiwa na nia ya siri katika sharti lake. Kama hadithi hii ingelikuwa ya
kweli, angejitetea mwenyewe kwa kuinukuu.

Tena, kama hadith ingekuwa ya kweli, Ali angekubali sharti la Abdul-
Rahman. Kwa mujibu wa hadith, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliwataka
Waislamu kuwafauta Makhalifa wawili. Na Ali alikuwa mtiifu sana kwa
Mwenyezi Mungu na Mtume Wake (s.a.w.w.). Kukataa kwa Ali sharti
lililowasilishwa ni uthibitisho kwamba alikuwa haijui hadithi hii. Lakini
alikuwa ndiye mjuzi zaidi katika mafundisho ya Mtukufu Mtume
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Zaidi ya hayo, kushindwa kwa masahaba wote kusimulia hadith hii wakati
wa Kongamano la Uchaguzi, inaonesha kwamba hapana sahaba yeyote
aliyejua hadith hii. Hali hii peke yake inaifanya hadith hii kuwa si ya
kuaminika.

Ni ukweli unaojulikana sana katika historia kwamba ukhalifa ulikuwa haki
yake ya pekee na kwamba alikataa kutoa kiapo cha utii na uaminifu kwa
Abu Bakr na aliendelea na kukataa kwake hadi kifo cha mke wake Fatima.
Kama tamko lililosimuliwa lilikuwa la kweli, Ali wala hangedai haki kama
hiyo ama kukataa kutoa kiapo cha utii kwa Abu Bakr.

Hadith ya pili ambayo inaweza kutajwa kwa ajili ya kuthibitisha sharti la
Abdul-Rahman ni kama ifuatayo: “Hakika Mwenyezi Mungu anaweka

ukweli kwenye ulimi kwa Umar na moyoni mwake ....” kama maneno
haya yangekuwa ya kweli ingekuwa lazima kwa Khalifa yeyote baada yake
kufuata.

Labda Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alitamka maneno haya yaliyosimuliwa
wakati fulani ambapo Umar alitoa maoni mazuri, na Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alikuwa anashuhudia ukamilifu wa maoni ya Umar kwenye fursa
hiyo. Hivyo, tamko husika lisieleweke kama tamko la jumla kama tanga-
z0, kwa sababu zifautazo:

Kama tukiichukua hadith kama tamko la jumla, tutatakiwa kuamini kwam-
ba Umar alikuwa na kinga kamili ya kutenda kosa kwa maneno ama
matendo, ama kwenye mambo ya dunia au ya dini. Lakini Waislamu walio
wengi hawaamini kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mwenyewe alikuwa
na kinga dhidi ya kukosa. Wanaamini kwamba anayo kinga ya kutenda
kosa katika maelekezo ya dini tu!

Sababu nyingine ya kukataa hadithi hii ni kwamba Umar alitenda makosa
mara kadhaa. Hakuwa mkweli alipokanusha kifo cha Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.). Ibn Hishamu kwenye kitabu chake cha Wasifu wa Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) na waandishi wa historia wengine wengi walisimulia
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kwamba Umar alisema mnamo siku hiyo: “Hakika wapo wanafiki,
wanadai kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ametawafu. Kwa jina la
Mwenyezi Mungu, atarudi kama alivyorudi Musa (a.s.) na atakataa mikono
na miguu ya watu wanaodai kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ametawa-
fu.”

Al-Bukhari kwenye Sahih yake ameandika kwamba Abu Bakr alifika hapo
siku hiyo ambapo Umar alikuwa anazungumza na watu. Alimwamuru
Umar kukaa chini, lakini Umar alikataa kufanya hivyo. Watu wakamwacha
Umar na wakamgeukia Abu Bakr naye aliwaambia: “Yeyote miongoni
mwenu aliyekuwa anamuabudu Muhammad lazima aelewe kwamba
Muhamnad ametawafu. Na yeyote ambaye alikuwa anamuabudu
Mwenyezi Mungu aelewe kwamba Yu hai na kamwe hafi. Muweza wa
Yote alisema: “Na Muhammad ni Mtume tu; Mitume wa kabla yake
walipita.” baadaye Umar alisema: “Kwa jina la Mwenyezi Mungu, nili-
posikia Abu Bakr anakariri Aya hii, miguu yangu ililegea. Nilianguka chini
niliposikia Abu Bakr anakariri kwamba Muhammad alikwishatawafu.”73

Kweli haikuwa na Umar alipompinga Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
alipokuwa anajaribu kuandika wasia wake. Alichokoza hasira ya Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.), na kwa upinzani wake umma ulinyimwa nyaraka
ambayo ilitegemewa kutia nuru njia ya kufuatwa na umma baada yake.”#

Kwa hakika Umar alikosea sana kwenye fursa hii. Alimkataza Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) kuandika wasia wake, na hiyo ni dhambi kubwa. Alihoji
uwezo wa kiakili wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ambao Qur’ani Tukufu
inasema: “Na Mtume hasemi kwa matamanio yake ya binafsi. Ni
Wahyi tu ndio unaopelekwa kwake.”7>

Tena Qur’ani inatangaza: “Enyi mlioamini, mtiini Mwenyezi Mungu na
Mtume Wake ......... 76

73 Ibn Hishamu, Wasifu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), sehemu ya 2, uk. 656; na
Sahih Al-Bukhari, sehemu ya 6, uk. 17.
74 Al-Bukhari, Sahih Al-Bukhari, sehemu ya 1, uk. 39.

8 Qur’ani Tukufu (53:3-4)
76 Qur’ani Tukufu (59:7).
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Umar hakuwa na ukweli mnamo siku ya Al-Hudaibiyah. Waandishi wa his-
toria wanakubaliana kwa pamoja kwamba Umar alibishana na Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) na akakataa kutekelezwa kwa mpango wa amani baina
ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na Qureishi makafiri. Umar alisema baada
ya hapo: “Nitatoa Sadaka, nitafunga saumu, nitaswali na kuwaachia huru
watumwa kama malipo ya makosa ambayo niliyafanya siku hiyo.

Khalifa wa pili hakuwa sahihi kuunda Jopo la Uchaguzi. Kukataa kwake
kumteua Imam Ali na maelekezo yake kwa wajumbe wa kongamano la
uchaguzi la kumteua mtu ambaye angekuwa Khalifa wa tatu lilimpa
Uthman mamlaka na ukhalifa ukawekwa mikononi mwa ndugu wa ukoo
wa Umayya ambao waligeuza ukhalifa kuwa udikteta na utawala wa
kurithiana.

Haya ni machache tu miongoni mwa fursa mbali mbali ambazo Khalifa wa
pili aliziwekea msimamo wa kimakosa. Kwenye ulimi wa Umar mara
nyingi hapakuwepo na neno sahihi wala ukweli haukuwepo moyoni
mwake. Hivyo, hizi hadith mbili haziwezi kuhalalisha sharti lililovumbuli-
wa na Abdul-Rahman.

KUJITOLEA KWA KIPEKEE KWA ALL.

Namna ambavyo Ali alijiendesha mwenyewe katika kipindi cha hali ya
hatari ya Jopo la Uchaguzi haingelinganishwa katika historia ya Uislamu
baada ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Ulikuwa mfano wa hali ya juu wa
uadilifu, uimara na kushikamana na ukweli. Uongozi wa Dunia ya
Waislamu alipewa yeye, na bei yake ilikuwa ni bei hiyo na akakataa uon-
gozi kwa sababu yaliwekwa masharti ambayo yalimtaka aingie kwenye
upotofu na kuacha kiasi fulani cha kanuni zake. Hapana jaribio la ukubwa
wowote ambalo lingemvutia mtu huyu mkweli. Ukhalifa kwake haukuwa
ndio mwisho wa kila Kitu; hiyo ilikuwa ni jinsi ya kuanzisha haki na
kuyaelewa maadili ambayo alikuwa anafungamana nayo na ambamo ali-
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weka maisha yake kwani masikio yake yalisikia wito wa Muhammad.

Alikasirishwa na kuundwa kwa Jopo la Uchaguzi na aliliona kama tukio la
kisirani lililojaa hatari. Muundo wa Jopo la Uchaguzi ulikuwa na hatima ya
kumweka Uthman kwenye mamlaka. Hii ingewaweka ndugu zake wenye
tamaa ya makuu na wasio waadilifu kwenye kazi za changamoto, na
kuwafanya watafute kazi ya juu kabisa kwa namna yoyote ile.

Baada ya kuona hatari hizi, Imam aliamua kujaribu kuwazuia kwa kuutafu-
ta ukhalifa.

UTABIRI WA KWELL.

Historia iliandika kwamba Ali alitoa matamko mawili ya ubashiri katika
kipindi cha jopo la uchaguzi akitabiri matukio yaliyokuwa yametarajiwa,
kama vile alikuwa anasoma kutoka kwenye kitabu.

At-Tabari alisimulia kwamba Ali alizungumza na ammi yake Abbas baada
ya Khalifa wa pili kutoa maelezo yake kuhusu mbinu ya kumteua Khalifa
wa Tatu. “Ninajua kwamba watamteua Uthman” alisema, “Na ataleta bidaa
na mabadiliko yasiyokubalika. Na endapo nitaishi, nitakukumbusha.
Uthman akifa au akiuawa, ukoo wa Umayya utaufanya ukhalifa uzunguke
miongoni mwao. Na endapo nitakuwa bado hai, wataniona mimi ninafika
mahali ambapo wao hawataki.”

Pia Ali alizungumza na wajumbe wa jopo la uchaguzi pale walipokuwa
wanajaribu kumteua Khalifa mpya: “Sifa zote Anastahiki Mwenyezi
Mungu ambaye kutoka miongoni mwetu amemchagua Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) kutoka miongoni mwetu, na akamtuma kwetu kama Mtume. Sisi
ni watu wa Nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), chanzo cha heshima,
usalama wa watu wa duniani, na kimbilio la wale watafutao usalama (dhidi

ya upotofu).
.82
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“Tunayo haki. Endapo tunapewa hiyo haki, tutaichukua; kama
tukinyang’anywa tutakaa nyuma hata kama safari itakuwa ndefu. Kama
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) angetupatia sisi maelekezo, tungetimiza. Kama
angetuambia tuchukue hatua yoyote, tungepigania jambo hili hadi tufe.
Hapana mtu atakayeitika haraka kuliko mimi kuelekea kwenye wito ulio
adilifu au wema kwa ndugu.

“Sikilizeni maneno yangu na mfahamu uwasilisho wangu. Uongozi wenu
baada ya Jopo hili la Uchaguzi (endapo mnashindwa kumteua kiongozi
mwenye sifa zinazostahili) utakabiliwa na mapambano makali sana.
Mikataba itavunjwa na mapanga yatachomolewa hadi hapo mshikamanao
wenu utakapofika mwisho. Baadhi yenu mtakuwa Maimam wa mabadiliko
ya itikadi, baadhi watakuwa wafuasi wa watu wa ujinga.”??

Utabiri huo wote ulifanikiwa. Uthman aliteuliwa. Alileta mabadiliko
yasiyokubalika, na hii ilisababisha kifo chake. Kwa kifo chake cha kikatili,
umoja wa Kiislamu ulikoma. Imam Ali (a.s.) alichaguliwa baada yake,
lakini masahaba mashuhuri walivunja mikataba yao na yeye baada ya
kutoa kiapo cha utii kwake. Uongozi ulikabiliwa na mapambano makali.
Mapanga yalichomolewa na vita vingi vilipiganwa.Viongozi wa madiliko
ya itikadi, upotofu na ujahiliya walijitokeza, na umma walio wengi wali-
wafuata.

Akitarajia matukio haya mabaya, Imam alilazimika kuingia kwenye jopo
la uchaguzi, akijaribu kila awezavyo kuzuia matukio tarajiwa yasitokee.
Hali hii ndio iliyomfanya adharau maoni ya ami yake Abbas ambaye
alimshauri asiingie kwenye jopo la uchaguzi.

Kuwa mjumbe wa jopo la uchaguzi ni jambo lililomshushia hadhi yake,
lakini alilazimika kuwajibika. Kama hangeingia kwenye jopo la uchaguzi,
angewapa wajumbe wengine sababu ya kumwengua au wangeelewa

77 1bn Al-Athiir, Al-Kamil, sehemu ya 3, uk. 37.
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kukataa kwake kuwa ndio ushahidi wa yeye kutokuvutiwa na kugombea
uongozi.

Kukataa kwa Imam Ali kuingia kwenye jopo la uchaguzi ni hali ambayo
ingemweka Imam kwenye nafasi ambayo hangeweza kujitetea kihistoria.
Hii inaweza kutufanya tufikirie kwamba alijinyang’anya uongozi
mwenyewe. Ambapo uongozi huo ulikuwa wa kwake. Tunaweza
tukafikiria kwamba hakujitahidi vya kutosha katika kuepusha matukio
mabaya ambayo alikuwa anayatarajia.

Zaidi ya haya kukosa kuwepo kwake kwenye jopo la uchaguzi, ni kitendo
ambacho kingefikiriwa kuwa ni msimamo wa kukataa wajibu na kwa hiyo
kuwatia moyo wajumbe wa jopo hilo kumchagua mtu mwingine. Hivyo,
angeshiriki pamoja nao wajibu wa kutenda kosa hilo.

Ulikuwa wajibu wa Ali kuhudhuria jopo hilo la uchaguzi na kuwakum-
busha wajumbe wake kuhusu haki yake kwa uongozi na kwamba watu wa
Nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ni chanzo cha heshima, usalama wa
watu wa duniani dhidi ya upotofu, na kimbilio la yeyote anayetaka usala-
ma huo. Na hii ndio ilikuwa maana ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuwaa-
muru umma kufuata Kitabu cha Mwenyezi Mungu na watu wa Nyumba
yake, na akawafananisha na Safina ya Nuhu.

Imam alitimiza wajibu wake kwa kuhudhuria jopo la uchaguzi. Aliwaonya
wajumbe hao kuhusu matokeo ya hatari kama wakimchagua mtu asiyefaa.
Aliwakumbusha kuhusu haki ya Nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
kwa uongozi, haki ambayo Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakuwaambia
ndugu zake wapiganie.

Historia inasema kwamba mazungumzo baina ya Ali na wajumbe wa
kongamano la uchaguzi yalifanyika na yalikuwa kama ifuatavyo:

Imam: “Katika jina la Mwenyezi Mungu; ninawaulizeni: Yupo yeyote
miongoni mwenu isipokuwa mimi aliyeitwa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
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ndugu wa kiroho?”

Wajumbe: “Hakuna isipokuwa wewe.”

Imam: “Yupo miongoni mwenu isipokuwa mimi ambaye Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) alisema kuhusu yeye: Yeyote ambaye mimi ni ‘Mawla’
wake, Ali ni ‘Mawla’ wake?

Wajumbe: “Hapana yeyote”

Imam: “Hivi yupo yeyote miongoni mwenu ambaye Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alimwambia: Wewe kwangu ni kama alivyokuwa Harun kwa
Musa (a.s.), lakini hapatakuwepo na Mtume baada yangu?”

Wajumbe: “Hakuna.”

Imam: Hivi yupo miongoni mwenu isipokuwa mimi aliyekabidhiwa Sura
ya Bara’ah, na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) akasema kuhusu mtu huyo:
hapana yeyote atakayewasilisha kwa niaba yangu isipokuwa mimi
mwenyewe au mtu kutoka kwangu?”

Wajumbe: “Hakuna.” 78

Imam aliwaambia yote hayo, na walikuwa wanatambua kuhusu ukweli wa
yale aliyoyasema. Lakini maslahi yao binafsi yalipingana na yale waliyoy-
ajua kuhusu yeye.

NIA NA MATOKEO
Imam alijitahidi kwa kutumia mantiki kuwazuia wajumbe wa jopo la

uchagyuzi wasifanye uamuzi usiofaa, ambao utawaelekeza Waislamu
kwenye machafuko ya wendawazimu, ambayo yangeweza kutawala umma

78 |bn Abu Al-Hadeed, fasili yza nahjul Balagha, Juz. 2, uk. 198-199.
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kwa vizazi vingi vijavyo. Kwa bahati mbaya, wajumbe walishindwa kun-
yanyuka na kufika kiwango ambacho huhitajiwa katika hali ya hatari.
Hususan wao walikuwa na tamaa ya makuu na hawakutaka kusahau
maslahi yao. Endapo Ali angepata mamlaka ya uongozi, matumaini yao
binafsi ya kufika kwenye uongozi siku za usoni yangefifia. Kama uongozi
ungerudi kwenye Nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ungedumu humo
kwa Kipindi kirefu. Kwa upande mwingine, kumpa uongozi Uthman, mlan-
go wa kwenda kwenye uongozi ungebaki wazi kwa watu kama Abdul-
Rahman ambaye alikuwa na matumaini kwamba Uthman mwenye umri
mkubwa angekufa kabla yake na kwa hiyo angemtaja yeye kuwa mrithi.

Wajumbe wa Jopo la uchaguzi walikuwa tayari kisaikolojia kumzuia Ali
asipate ukhalifa, japokuwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema mengi
kuhusu yeye. Kwa nini? Makhalifa wawili wa kwanza pamoja na uadilifu
wao, walifanya hivyo. Masahaba wengine walitarajiwa kufanya vivyo
hivyo.

Kwa kuwa kukwepesha uongozi kutoka kwa Ali wakati wa kifo cha
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ni jambo ambalo halikutegemewa, kukwepesha
uongozi huo kwa Ali baada ya Makhalifa wawili pia ni jambo ambalo
halikutegemewa. Khalifa wa pili hakuona kuwa ni kukiuka utaratibu
kumpa ukhalifa Uthman. Labda alifikiri kuwa ni tendo jema ambalo lin-
gelipwa kwa upendeleo kwake.

Wasomaji wanaweza kukumbuka kwamba Uthman aliandika wasia wa
Abu Bakr ambamo alimtaja Umar kuwa mrithi wake. Wakati anatamka
imla ya wasia wake, Abu Bakr alipoteza fahamu kabla ya kutamka jina la
Umar. Akiogopa kwamba labda Khalifa angezirai na kufa moja kwa moja,
Uthman aliandika jina la Umar bila kungoja kauli ya Khalifa. Abu Bakr
alipata fahamu, akamtaka Uthman asome yale aliyoandika. Uthman ali-
fanya hivyo, na aliposoma jina la Umar, Abu Bakr alishangaa na kufurahi.
Kama mambo yalivyo, Umar kamwe hakusahau lile alilomfanyia Uthman.
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TABAKA JIPYA.

Kwa kuwa matukio yaliyotangulia Mkutano wa Uchaguzi yalileta kuund-
wa kwa matabaka mapya ya kijamii; Maquraishi, masahaba waliopendele-
wa, na Bani Umayya, kuundwa kwa jopo la uchaguzi kuliongeza tabaka
jingine jipya. Talha, Zubeir, Saad na Abdul-Rahman wakawa watu wa
tabaka la juu zaidi miongoni mwa masahaba. Umar aliwapandisha cheo
kwa ajili ya kuwa na sifa za kustahili kuwa Khalifa kwa kuwaingiza
kwenye jopo la uchaguzi. Tukio hili liliwasha tamaa ya kupata uongozi.

Tukio hili liliwafanya wahisi kwamba wao wapo sawa na Ali na washin-
dani wake. Hali hii ilisababisha matukio mengi ya hatari. Ilisababisha
Talha na Zubeir kujaribu kuharakisha kifo cha Uthman baada ya kutoa
kiapo cha utii na imani kwake. Walikula njama dhidi yake na kila mmoja
wao alikuwa kwenye kinyang’anyiro cha kumrithi yeye. Hali hii ilis-
ababisha kifo cha Uthman katika hali ya vurugu kubwa ambapo ilisitisha
mshikamano wa Kiislamu. Tamaa ya makuu ile ile iliwahamasisha masa-
haba hawa wawili wazuri kuuwekea changamoto uongozi wa Ali baadaye
kwa kuvunja makubaliano naye ambapo waliapa kuwa waaminifu na wati-
ifu kwake.

FURSA ILIYOPOTEA.

Kupitia na kuundwa kwa jopo la uchaguzi, Waislamu na Khalifa wa pili
walipoteza fursa ya mwisho ya kurekebisha hali na kuepusha misiba isiy-
ohesabika ambayo ingelitokea kwa umma.

Khalifa wa pili alijiandikia yeye mwenyewe na umma wake kurasa tukufu
zing’arazo katika historia. Wakati wa utawala wake na wa yule aliyemtan-
gulia, ukhalifa ulichukua njia ya uadilifu, kwa kutiwa msukumo na mwon-
gozo wa Qur’ani Tukufu na miongozo ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).
Lakini lengo la ujumbe wa Mbinguni ilikuwa si kuendeleza serikali
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iliyoadilifu kwa miaka kumi na mbili tu na baadaye kutolewa katika njia
ya haki, udugu, na demokrasia ya kweli.

Uongozi ulikwepeshwa kutoka kwa Ali na kwenda kwa Abu Bakr, halafu
kwa Umar, na wote wawili walikuwa watendaji waadilifu. Kama Ali
angechukua uongozi baada ya Umar, kuingia kwake kwenye mamlaka
ingekuwa hajachelewa sana, umma lilikuwa bado na nguvu, likitawaliwa
na moyo wa udugu na kuiweka dini yake juu ya mambo yake ya kidunia.
llikuwa inawezakana kwa Imam Ali kwa kuwa na sifa zake kubwa, kuen-
delea kuliweka umma kwenye njia iliyonyooka na kuongezea kurasa
zing’arazo kwenye rekodi yake nzuri. Ingewezekana yeye kuzuia
mfarakano usitokee.

Ushawishi wa Bani Umayya ulianza kukua wakati wa kipindi cha Umar,
lakini ushawishi huo ulikuwa bado haujapanuka vya kutosha na kus-
ababisha hatari kubwa kwa ukhalifa. Mfano wa utawala wa jimbo wa
Muawiya haukuwa na nguvu ya kutosha kuwa changamoto kwa mamlaka
ya serikali kuu. Kama Ali angemrithi Umar, angeweza kuwa na nafasi ya
kung’oa mmea wa Bani Umayyah huko Damascus (kumwondoa
Muawiya) kabla mizizi yake haijakwenda kwenye kina kirefu zaidi na kue-
nea kwenye ardhi ya Syria.

Masahaba waliopendelewa hawangekuwa na uwezo wa kutoa changamoto
kwa uongozi wa Imam. Wala Talha na Zubeir hawangekuwa na mamlaka
ya kutosha kuwa tishio kwake. Walikuwa wawili tu kati ya makundi ya
baadhi ya masahaba wema.

Kama Umar angempa Ali uongozi, angeliepusha umma kwenye matukio
yote hayo ya maangamizi, na angepata mwendelezo wa mshikamano wa

umma pamoja na mwendelezo wa ukhalifa adilifu kwa vizazi vingi vya
siku za usoni.
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Endapo Umar angefanya hivyo, angekuwa ameirudisha haki ya watu wa
Nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwao na uongozi wa Kislamu na
angekuwa amewalinda watu hawa waadilifu mno dhidi ya uovu wa Bani
Umayyah. Kwa kufanya hivyo, angekuwa ameleta furaha kwenye roho
Takatifu ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).

Kwa kutumia hekima yake kubwa, Umar alitarajiwa kufuata mkondo huu
wa uadilifu. Kwa bahati mbaya, mwambatano wa kiukoo wa Maguraishi
ulizidi busara za sahaba huyu mashuhuri. Hali hii ilisababisha msiba wa
Mkutano wa Uchaguzi.
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SURA YA ISHIRINI NA MOJA
UTAWALA WA UTHMAN.

Jopo la uchaguzi lilitoa matokeo na kuhitimisha kazi yake kama ilivy-
otarajiwa. Uthman akapewa mamlaka ya kuwa Khalifa wa tatu. Akiwa
katika daraja la sahaba, Uthman hakuwa pungufu ya wale wawili waliom-
tangulia: Abu Bakr na Umar. Alikuwa miongoni mwa watu wanne baina ya
watu kumi waliokubali Uislamu mwanzoni (katika watu 40 Waislamu wa
mwanzo). Uislamu wake ulikuwa wa mwanzo zaidi ya ule wa Umar, na
kabla ya kusilimu hakuwa na vurugu kama Umar katika kuupinga
Uislamu. Alikuwa na sifa bainifu ambayo hapana hata mmojawapo kati ya
wale waliomtangulia aliyekuwa nayo:

Uthmna alikuwa mkwe wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), mara mbili.
Alimuoa Rukia, mmojawapo wa mabinti wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).
Tunda la ndoa hii ni mtoto aliyeitwa Abdullah ambaye alifariki akiwa na
umri wa miaka sita baada ya kifo cha mama yake. Baada ya Rukia, Uthman
alimuoa dada yake Umm Kuluthumu.”® Pia huyu hakuishi naye muda
mrefu. Alifariki wakati wa uhai wa baba yake Mtukufu.

HAKUWA MPIGANAJI.

Uthman hakushiriki kwenye vita vya Badr. Alikuwa Madina akimuuguza
mke wake Rukia ambaye alikufa kabla baba yake Mtukufu hajarudi kuto-

79 Hii ni kwa mtazamo wa mwandishi. Lakini kwa mujibu wa utafiti wa kina wa
watafiti wetu adhimu ni kwamba mabinti hao wawili hawakuwa watoto wa kuzaa
wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, bali ni kama vyanzo vingi vya kitafiti vilivy-
oelekeza kwamba walikuwa ni watoto wa kulea wa Mtume au watoto wa dada
yake na Khadija waliokuwa chini ya malezi yake, na hili la pili ndilo chaguo safi
toka katika kilele bora cha utafiti na uhakika, na hivyo hititmisho ni kwamba
Mtume hakuwa mkwe halisi wa Uthman. — Mhariri.
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ka kwenye uwanja wa vita. Uthman alishiriki vita vya Uhud na vinginevyo.
Historia haikuandika chochote kuhusu kushiriki kwake kwenye mapigano
kwenye vita vyovyote vile. Kama masahaba walio wengi, na yeye
alimkimbia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) wakati wa Vita vya Uhud. Alirudi
kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) baada ya vita kwisha, na alikuwa mmo-
jawapo wa masahaba waliosamehewa na Muweza wa Yote kwa mujibu wa
Qur’ani Tukufu:
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“Hakika wale waliorudi nyuma miongoni mwenu siku yalipopambana
majeshi mawili. Shetani ndiye aliyewatelezesha kwa sababu ya baadhi
ya makosa waliyofanya; na Mwenyezi Mungu amekwishawasamehe.
Hakika Mwenyezi Mungu ni Mwenye kusamehe, Mpole.” (Qur’ani
3:155).

Uthman hakuwa shujaa, lakini alikuwa mtu wa kutoa misaada. Alishiriki
kikamilifu katika kuruzuku jeshi la Tabuk. Taarifa inasema kwamba
alimpelekea Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) dinari elfu moja (wakati wa
kuchapishwa kitabu hiki ilikuwa sawa na dola elfu kumi) ili zitumike
kuimarisha misheni ya jeshi. Alitoa misaada mingine pia.

Uthman aliingia madarakani mwishoni mwa mwaka wa ishirini na tatu
baada ya Hijiriya (644 A.D). Utawala wake ulianza akiwa na umri wa zaidi
ya miaka sabini na aliendelea kutawala kwa miaka kumi na mbili.

Katika kipindi cha miaka sita ya mwanzo wa utawala wake, mambo ya
uendeshaji wake yalikuwa sawa. Waislamu walipata ushindi katika sehemu
nyingi wakati wa kipindi hiki. Walikuwa bado wapo katika hali ya kivita
na falme mbili mashuhuri za wakati huo: Ajemi na Byzantine. Kwenye
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falme ya Ajemi zile sehemu ambazo zilikuwa hazijatekwa na utawala wa
Umar, zilichukuliwa na utawala wa Kislamu chini ya uongozi wa Uthman.
Afrika ya Kaskazini pia ilichukuliwa kutoka Falme ya Rumi na kuwa sehe-
mu ya Nchi ya Kiislamu. Khalifa wa tatu aliondoa amri ya kutokutumia
njia za bahari kwa shughuli za kivita. Kundi muhimu la Kiislamu la vipan-
do vya baharini liliundwa kwenye Bahari ya Kati (Mediteranian Sea).

Miaka sita ya mwisho wa utawala wa khalifa wa tatu ilijaa matukio
mabaya. Mapambano ya matabaka ya wanaolipwa ruzuku kuzidi wengine
na wale waliokuwa wanalipwa fedha kidogo, yalianza kupanuka haraka
hadi yalipolipuka kwa mapinduzi na majeruhi wake wa kwanza alikuwa
Khalifa wa tatu. Matukio yaliyotokea katika kipindi cha miaka sita ya
mwisho wa utawala wa Uthman yalitengenezwa kabla ya Kipindi hiki.
Fikira za kutengeneza matukio haya ziliasisiwa mwanzoni mwa utawala
wake na wakati wa vipindi vya utawala wa walio mtangulia.

MTU KIUNGANISHI.

Uthman wala hakuwa na busara ama dhamira ya wale waliomtangulia.
Ama hakuwa na msimamo wao wa kutokuwa na tamaa ya utajiri wa mali.
Kwa hakika shaksia yake ilikuwa na pande mbili zinazopingana. Kwa
upande moja, alikuwa Muislam wa mwanzoni. Aliandamana na Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) kwa muda mrefu, akapata heshima ya kuoa mabinti
wawili wa Mtume, na alikuwa mtoaji sadaka mzuri katika njia ya
Mwenyezi Mungu. Kwa upande mwingine yeye alikuwa mtu wa ukoo wa
Umayyah. Alikuwa anawapenda sana watu wa ukoo wake japokuwa
walikuwa na rekodi mbaya kwa uadui wao dhidi ya imani ya Uislamu na
Mtume wake (s.a.w.w.). Pande hizi za utu wake ziliwafanya masahaba
mashuhuri wabashirie uwezo wa Khalifa wa tatu kuwa kama daraja
ambamo ukhalifa utapita kutoka kwenye utawala adilifu wa masahaba wa
awali wa Muhammad na kuingia kwenye utawala wa Kidikteta na kidhal-
imu wa watu wa ukoo wa Bani Umayyah.

o
.



Imam Ali binamu yake Mtume sehemu ya Pili.%d 7/1/2011 4:42 PM Page 105

Imam Ali (a.s) Binamu yake Mtume Sehemu ya pili

Msomaji anaweza kukumbuka kwamba Umar alipotoa maelekezo yake
kuhusu uteuzi wa mrithi wake, Ali alimwambia ammi yake, Al-Abbas:
“Najua kwamba watampa ukhalifa Uthman na endapo anauawa au anaku-
fa, watu wa ukoo wa Bani Umayyah watafanya ukhalifa uzunguke mion-
goni mwao na endapo mimi nitakuwa hai, wataniona nipo mahali
wasipopapenda.”

Inashangaza kwamba Maquraishi walikataa kumpa Imam Ali uongozi,
wakihofia kwamba uongozi labda unaweza ukabaki kwenye Nyumba ya
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), kwa sababu ya sifa yao ya kuzingatia dini, sifa
ambayo hailinganishwi na yoyote, bado Magquraishi walichagua kufanya
Ukhalifa uwe kwenye nyumba ya Bani Umayyah ambao walijulikana kwa
chuki kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na dini yake.

UPINZANI ULIANZA MAPEMA.

Labda hii inaweza kuwa mojawapo ya sababu ambazo ziliwafanya masa-
haba wawili ambao ni mashuhuri; Ammar Ibn Yasir na Al-Miqgdad Ibn Al-
Aswad, waanze upinzani dhidi ya Uthman mwanzoni mwa utawala wake.
Kwa sauti kubwa walikataa kuingia kwake madarakani japokuwa walijua
kuhusu uadilifu wake.

Historia imeandika kwamba Ammar alitoka nje akiwa anapiga kelele
baada ya kuchaguliwa kwa Uthman: “Wewe mtangazaji wa kifo, jitokeze
mbele na utangaze kifo cha Uislamu. Haki imekoma, na uovu umetokeza.
Kwa jina la Mwenyezi Mungu, kama nikiona wasaidizi nitapigana na
Magquraishi. Kwa jina la Mwenyezi Mungu kama nikimuona mtu mimi
nitakuwa wa pili wake.”80

80 |bn Abu Al-Hadeed, Fasili zake za Nahjul Balagha, Juz. 2, uk. 411-412.
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Alimwendea Imam Ali na akamtaka aanze vita dhidi ya Maquraishi. Lakini
Imam alimkumbusha yeye juu ya upungufu wa wanaomuunga mkono.
Alimwambia yeye na wengine: Nisingependa kuhatarisha uhai wenu, au
niwabebesheni mzigo ambao unazidi uwezo wenu.”

Al-Migdadi alitokeza nje mnamo siku iliyofuata baada ya kuchaguliwa
kwa Uthman. Alipokuwa anatembea, alikutana na Abdul-Rahman Ibn Awf,
mfagiliaji wa mfalme mtarajiwa ambaye ndiye aliyesimamia kuteuliwa
kwa Uthman. Makabiliano ya masahaba wawili yalitokea kama ifuatavyo:

Al-Migdad: “Ewe Abdul-Rahman, Mwenyezi Mungu na akujaalie hapa
duniani na Akhera kama ulitaka kumridhisha Mwenyezi
Mungu kwa haya uliyoyafanya. Na Akuongezee utajiri kama
umedhamiria kutafuta maslahi ya kidunia kwa kufanya kama
ulivyofanya.”

Abdul-Rahman: “Mwenyezi Mungu na akuhurumie; nisikilize.”

Al-Migdad: “Kwa jina la Mwenyezi Mungu, sitasikiliza.” Migdadi akaon-
dosha mkono wake kutoka kwenye mkono wa Abdul-Rahmna
na akaondoka.

Masahaba hawa wawili walipambana kwa mara nyingine mahali pengine:

Al-Migdad: “Wallahi, kamwe sijapata kuona mfano wowote wa yale
waliyofanyiwa watu wa Nyumba ya Mtukufu Mtume
(s.a.ww.).”

Abdul-Rahman: “Ewe Miqgdad, kwa nini unajihusisha na haya?

Al-Migdad: Wallahi! Ninawapenda wao kwa mapenzi ya Mtukufu

Mtume (s.a.w.w.). Ninashangazwa na Maquraishi ambao
wanadai kuwa bora kuzidi watu wengine kwa sababu ya
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uhusiano wao kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), halafu wana-
jidirikisha kuchukua mamlaka ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
kutoka kwa watu wa Nyumba yake.
Abdul-Rahman: “Wallahi, nimejaribu kufanya kile ambacho ni kizuri
kwa maslahi ya watu.”

Al-Migdadi: “Wallahi, umemwacha mtu ambaye ndio mwenye uwezo
wa kuuongoza umma huu kwenye njia iliyonyooka na
kudumisha uadilifu na kutenda haki. Kwa jina la Mwenyezi
Mungu kama ningepata watu wa kuniunga mkono dhidi ya
Magquraishi, nitapigana nao kama nilivyopigana nao kule
Badr na Uhud.”

Abdul-Rahman: “Mama yako na aachwe mkiwa kwa kufariki kwako.
Naasiwepo mtu wa kuyasikia maneno hayo kutoka
kwako. Nina hofu kwamba wewe umekuwa mtu
mbadilishaji wa itikadi na unayeendeleza mfarakano.”

Al-Migdad: “Mtu anayewaita watu wafuate ukweli na haki si mbadil-
ishaji wa itikadi. Lakini mtu anayewaswaga watu waelekee
uwongo na anapenda ubinafsi badala ya ukweli ndiye mtu
mbadilishaji na mpenda faraka .....”81

Si Ammar wala Al-Miqdad, wao walikuwa hawana tamaa ya makuu ya
kisiasa, na wala hapana yeyote kati yao alikuwa anajaribu kujitahidi kupa-
ta rasilimali. Masahaba hawa walisifiwa sana na Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.).

Ibn Majah amesimulia kwenye Sunan yake kwamba Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alisema: Mwenyezi Mungu ameniamuru mimi niwapende watu

81 1bn Abu Al-Hadeed, kwenye Fasili zake za Nahjul Balagha, Juz. 2, uk. 411-
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wane, na akanitaarifu kwamba Yeye anawapenda watu hao.” Alipouliza
watu hao ni akina nani, akasema: “Ali ni mmojawapo (akarudia usemi huo
mara tatu) Abu Dharr, Salman na Al-Migdad.” 82

Al-Tirmidhi amesimulia kwenye Sunan yake kwamba Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alisema: “Kila Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alipewa Masahaba
wenye sifa bainifu lakini mimi nilipewa kumi na nne.” Halafu akahesabu
Ammar na Migdad miongoni mwa hao kumi na nne.”83

Al-Tirmidhi pia ameandika kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema
pale ambapo Ammar Ibn Yasir aliomba ruhusa kuingia kwenye nyumba ya
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.): “Mwambieni aingie. Karibu ewe mwema,
uliyetakaswa.”84

Pia ameandika kwamba Aisha alisimulia kwamba Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alisema: “Pale ambapo Ammar amepewa fursa kuchagua mambo
mawili, huchagua kile ambacho ni kiadilifu zaidi ya kingine.”85

Al-Tirmidhi ameandika pia kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
alimwambia Ammar: “Ewe Ammar uwe na furaha, kundi la watu waovu
ndilo kitakalo kuua.”86

82 |pn Majah, Sunan yake sehemu ya 1, uk. 53 (hadith Na.149).

83 Al-Tirmidh, Sunan yake, sehemu ya 5, uk. 329 (Hadith Na. 149).
84 Al-Tirmidh, Sunan yake, sehemu ya 5, uk. 332.

85 Al-Tirmidh, Sunan yake, sehemu ya 5, uk. 332-333.

86 Al-Tirmidh, Sunan yake, sehemu ya 5, uk. 332-333.
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UTEKELEZAJI WA MPANGO WA
BANI UMAY YAH.

Yale ambayo masahaba hawa wema waliona katika hisia zao sasa yakian-
za kuwa kweli. Ishara za hali ya baadaye zilianza kuonekana haraka hara-
ka. Watu wa ukoo wa Bani Umayyah walikutana nyumbani kwa Uthman
baada ya kuchaguliwa. Abu Sufyani mzee wao, ambaye alikwishakuwa
kipofu kwa sababu ya uzee aliwauliza: Wapo ambao si wa ukoo wa Bani
Umayyah miongoni mwenu?” Walipomhakikishia kwamba hapakuwepo
na yeyote, alisema: “Wana wa Umayya, uzungusheni (ukhalifa) miongoni
mwenu kama watoto wanavyozungusha mpira wa miguu. Kwa jina la yule
ambaye Abu Sufyani anaapa, wala hapatakuwepo na Pepo au Jahanamu au
ufufuo au Siku ya Hukumu.”87

Kama mambo yalivyo, Khalifa alimkemea, lakini karipio halikubadilisha
msimamo wake Abu Sufyani. Alimuomba mtu amsindikize kwenye kaburi
la Hamza, ami yake Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na fahari ya mashahidi.
Aliposimama juu ya kaburi alisema, akimwambia Hamza: “Ewe Abu
Imarah (jina la siri la Hamza) jambo ambalo tulipania sasa limekuwa
mchezo uliomo mikononi mwa vijana wetu.” Halafu akalipiga teke kaburi
kwa mguu wake.”88

Usemi wa Abu Sufyani ulikuwa na maana kwamba ukoo wa Bani
Umayyah na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na familia yake walipigana kwa
sababu ya mamlaka. Sababu mamlaka ilifika mikononi mwa Bani
Umayyah na watu wa Nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
walinyang’anywa mamlaka hayo.

87 1bn Abul Al-Hadeed, kwenye Fasil zake za Nahjul Balaghah, Juz. 2, uk. 411.
88 uUbd Al-Fattah, Abd Al-Magsood, Al-Imam Ali, Sehemu ya 1, uk. 284
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Haikuchukua muda mrefu kabla maneno haya hayajatafsiriwa kuwa kweli.
Watu wa ukoo wa Bani Umayyah walitumia upole wa Khalifa wa tatu na
upendo wake mkubwa sana kwa ukoo wake. Katika kipindi cha miaka
michache ya mwanzo wa utawala wake, Bani Umayyah walivishika vyan-
zo viwili vya mamlaka. mamlaka ya majimbo muhimu ya serikali ya
Kiislamu na hazina zao.

Mamlaka makuu na utajiri wa serikali ya Kiislamu vilikuwa kwenye
majimbo matatu; Syria, Iraq na Misri. Katika kipindi cha miaka michache
ya mwanzo wa utawala wa Uthman, maeneo haya mapana yalikuwa chini
ya utawala wa Bani Umayyah.

MUAWIYA NA SYRIA.

Tumesema katika Sura ya 19 kwamba Umar alimteua Muawiya kuwa
gavana wa Damascus, halafu akaongeza Jordan kwenye mamlaka yake
baada ya kifo cha Yaziid (kaka yake Muawiya). Umar pia alimteua Umair
Ibn Saad (mtu wa Madina) kuwa gavana wa Homs, na Qinnasrine na
Abdul-Rahman Ibn Algamah kuwa gavana wa Palestina. Umar alipokufa,
hawa watu wawili walikuwa bado wamo kwenye kazi zao. Lakini Abdul-
Rahman Ibn Algamah alifariki mnamo mwanzoni mwa utawala wa
Uthman na Umar alijiuzulu kwa sababu ya maradhi. Uthman aliongeza
Palestina, Homs na Qinnrisrine kwenye mamlaka ya Muawiya.8® Hivyo
katika kipindi cha miaka miwili tangu ulipoanza utawala wa Uthman,
Muawiyah akawa gavana wa ile inayoitwa leo Syria Kubwa ‘Greater
Syria.”

Ushawishi wa Muawiya ulianza wakati wa Kipindi cha Umar. Lakini,
ulibakia kuwa mdogo na ambao ulikuwa unaangaliwa sana na Umar.
Ukubwa wa eneo lake ulikuwa zaidi ya mara mbili ya wakati wa utawala

89 [bn Al-Athiir kwenye Al-Kamil, sehemu ya 3, uk. 57.
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wa Uthman na ushawishi wake ukawa kamili na bila uangalizi wowote.
Katika kipindi cha miaka michache, Syria ikawa serikali inayojiamulia
mambo yake ndani ya serikali ya Kiislamu, na Muawiya akawa mtu
mwenye mamlaka na uwezo mkubwa wa dunia ya Waislamu. Katika kipin-
di cha miaka michache alikuwa na uwezo wa kuwa na jeshi kubwa kwenye
uwanja wa vita likiwa na wapiganaji laki moja. Inafaa kufahamu kwamba
Muawiya, hakuwa mtu mwadilifu zaidi ya baba yake Abu Sufyani.

IBN ABU SARH AKIWA MISRI.

Umar alikufa wakati ambapo Amr Ibn Al-Aas alikuwa gavana wa Misri.
Uthman alimfukuza mnamo miaka miwili ya mwanzo wa utawala wake.
Badala yake akamteua kaka yake wa kuchangia kunyonya Abdullah Ibn
Saad Ibn Abu Sarh, ambaye aliendelea na kazi hiyo hadi mwisho wa
utawala wa Uthman. Ibn Abu Sarh alikuwa mmojawapo wa maadui wa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Alikubali kuwa Mwislamu wakati wa uhai wa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), halafu akaritadi. Alikuwa na tabia ya kukejeli
Qur’ani Tukufu, akisema: “Nitaleta ufunuo sawa na ule ambao Mwenyezi
Mungu ameteremshia Muhammad.”

Ibn Hishamu ameandika kwamba Ibn Abu Sarh aliukubali Uislamu na
akawa mwandishi wa Wahyi ulioteremshwa kwa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.). Halafu akaikimbia imani hii na akarudi kwa Maquraishi.
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alipoingia Makka aliagiza Ibn Abu Sarh auawe.
Akakimbilia nyumbani kwa Uthman ndugu yake wa kunyonya, naye
akamficha. Hali ilipotulia, Uthman alimpeleka kwa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.), akamwombea msamaha. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alinyamaza
kimya kwa muda mzuri tu, halafu akasema: “Ndio.” Uthman na ndugu
yake wa kunyonya walipoondoka, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema na
kuwaambia masahaba waliokuwa wamemzunguuka: “Nilinyamaza kwa
Kipindi kirefu, nikiratajia kwamba mmoja wenu angemuua mtu huyu.”
Sahaba wa kutoka Madina aliuliza: “Ewe Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), kwa
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nini hukunipa mimi ishara?” Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) akajibu: “Mtume
haui kwa kutumia ishara.”

IRAQ.

Hikuwepo miji mikuu miwili ndani ya Irag: Kufah na Basrah. Umar alim-
teua Saad Ibn Abi Wagass gavana wa Kufah. Halafu akamfukuza na badala
yake akamteuwa Al-Mughiirah Ibn Shubah kushika nafasi hiyo.

Uthman alipoteuliwa kuwa Khalifa, alimfukuza Al-Mughiirah na badala
yake alimteua Saad Ibn Abi Wagass kwa kuzingatia mapendekezo ya Umar
kabla hajafa.

Saad alikuwa sahaba aliyeheshimiwa sana na alipata nafasi mashuhuri pale
Umar alipomteua kuwa mjumbe wa jopo la uchaguzi. Licha ya kuwa na
nafasi hii Uthman alimweka kwenye nafasi hii ya ugavana kwa mwaka
moja tu. Alimwondoa na badala yake alimteua Waliid Ibn Agabah, binamu
na kaka wa kambo wa Khalifa wa tatu.

Waliid alikuwa muovu kwa ushahidi wa Qur’ani Tukufu. Aliingia kwenye
Uislamu baada ya mwaka wa mkataba wa amani wa Hudaibiyah. Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) alimpeleka kwenye kabila la Banul-Mustalag, kwa kazi
ya kukusanya Zaka. Wakitarajia kufika kwake, Banul Mustalaq walipanda
farasi kwenda kumpokea. Alipowaona wanakwenda mbele yake, aliogopa
na akarudi kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kabla ya kukutana nao.
Alimwambia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwamba Banul Mustalag walita-
ka kumuua yeye. Wakitegemea taarifra yake Waislamu walifikiria namna
ya kuwaadhibu hao Banul Mustalag. Lakini Mustalaq walikwenda kwa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na wakamwambia nia yao ilikuwa kumpokea
na kumheshimu Waliid na si kumuua yeye. Wahyi uliteremka kuhusu
Waliid na Bani Mustalag ukiwakataza waumini kuamini taarifa za watu
wasio waadilifu kama Waliid, kwa sababu fasiki hafai kuaminiwa. Hivyo
tunasoma kwenye Surat Al-Hujurat ifuatavyo:
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“Enyi mlioamini! Akikujieni fasiki na habari yoyote, ichunguzeni,
msije mkawasibu watu kwa kutojua, na mkawa tena wenye kujuta
kwa mnayoyatenda. Na Jueni kuwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) wa
Mwenyezi Mungu yuko nanyi. Lau angelikutiini katika mambo mengi,
bila ya shaka mngelitaabika. Lakini Mwenyezi Mungu amekupen-
dezeeni Imani, na akaipamba katika nyoyo zenu, na amekufanyeni
wenye kuchukia upotovu na uasi. Hao ndio walioongoka.””90

Ni dhahiri kwamba Waliid alikuwa ameweka akili yake ya kabla ya
Uislamu katika maisha yake yote. Alikuwa gavana wa Kufah kwa miaka
mitano, hadi mashahidi kutoka watu wa Kufah walitoa ushahidi kwamba
alikuwa anakunywa kilevi. Alipewa adhabu inayostahili kwa kosa hilo, na
Khalifa alitakiwa kumfukuza kazi. Hali ya Waliid ilijulikana vya kutosha
kwa Uthman na kwa Waislamu wema, hususan baada ya Qur’ani Tukufu
ilipomuita yeye fasiki.

Imeandikwa kwamba Waliid alipokwenda kushika nafasi badala ya Saad,
Saad alimuuliza: “Umekwisha kuwa na busara au sote tumekuwa wapum-
bavu?” Waliid alijibu: “Ewe Abu Is’haq (jina la siri la Saad), wala hakuna
lolote. Ni mamlaka ya Kifalme ambayo baadhi ya watu huchukua kama
chakula cha mchana na halafu wengine wanachukua kama chakula cha
jioni.” Saad akajibu: “Nyinyi (Bani Umayyah) ni dhahiri kwamba mmeu-
fanya ukhalifa kuwa ufalme.” Pia Abdullah lbn Mas’ud alimwambia
Waliid: “Sijui kama umegeuka kuwa mwema au watu wamekuwa
wabaya.”91

Kwa kuwa Khalifa alitakiwa kumfukuza kaka yake wa kunyonya, baada ya
kashfa alitarajiwa kumbadilisha na kumweka badala yake sahaba kama
Saad Ibn Abu Wagass, au Ammar lbn Yasir au Abdullah Ibn Mas’ud.

90 Qur’ani Tukufu (49:6-7), Ibn Hishamu aliandika tukio hili kwenye Wasifu
wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), sehemu ya 2, uk. 296.

91 Ibn al-Athiir kwenye Al-Kamil, sehemu ya 3, uk. 40.
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Lakini Khalifa hakufanya lolote kati ya haya. Alimbadilisha na Said Ibn
Al-Aas, Umayya mwingine. Japokuwa rekodi ya Said haikuwa kama ya
Waliid, alikuwa ndiye tu mmoja wa vijana wa Bani Umayyah ambaye uga-
vana wake haukuwatia moyo watu wa Kufah na kuwapa matumanini wala
kurekebisha yale yaliyotakiwa kurekebishwa. Tutaona baadaye kwamba
matukio yalitokea na kubadili hali na kuwa mbaya zaidi wakati wa siku za
Said.

BASRAH.

Alipokufa Umar, Abu Musa Al-Ashari alikuwa gavana wa Basrah.
Aliendelea na kazi hiyo kwa miaka mitatu au mitano wakati wa utawala wa
Uthman. Ujumbe kutoka Basrah ulikwenda kumwona Khalifa, ukilalami-
ka kuhusu ubadhirifu wa hazina ya umma uliokuwa ukifanyiwa na Abu
Musa. Abu Musa hakuwa miongoni mwa masahaba wema. llitokea wakati
fulani alishutumiwa na Umar kuhusu Kkujitajirisha kwa gharama ya
Waislamu, na Umar alimnyang’anya utajiri wake wa zaidi na kuurudisha
kwenye hazina ya umma. Bado alimwacha akiendelea na kazi yake ile ile
kwa sababu ya kuwa mwaminifu sana kwa Khalifa wa pili.

Khalifa wa tatu alitarajiwa kuchunguza malalamiko ya ujumbe wa Basrah
na kumweka mtu mwingine badala yake endapo angeonekana ana hatia
kwa uthibitisho wa sahaba aliye mbora zaidi. Lakini Uthman hakufanya
hivyo. Badala yake, alisikiliza malalamiko ya ujumbe huo, akamfukuza
Abu Musa na badala yake alimteua Abdullah Ibn Amir, kijana mwingine
wa ukoo wa Umayya. Hivyo, katika kipindi cha miaka michache ya
utawala wa Uthman, majimbo matatu muhimu ya serikali ya Kiislamu yal-
ishikwa na watu wa ukoo wa Bani Umayyah. Wengi wa viongozi wao
walikuwa maadui wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na waliolaaniwa naye au
na Qur’ani Tukufu.

Athari mbaya ya kuteuliwa kwao kushika nafasi za juu kama hizo
zingepunguzwa kwa uangalizi mkubwa wa Khalifa. llikuwa rahisi Khalifa
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kuwa na washauri waadilifu na wenye akili kutoka miongoni mwa masa-
haba. Angewapa mamlaka washauri kama hao ya kuchunguza na kusi-
mamia uendeshaji wa majimbo haya. Bahati mbaya, usimamizi haukuwe-
po kabisa. Mshauri mkuu wa Ukhalifa alikuwa binamu yake Marwan Ibn
Al-Hakam, Bani Umayyah mwingine asiye mwadilifu. Uwezo wa mamla-
ka aliopewa huyu kijana wa ukoo wa Bani Umayyah haupo kwa waziri
mkuu yeyote wa wakati wetu. Kwa kweli, Marwan ndiye hasa aliyekuwa
Khalifa na Uthman alikuwa kama nembo tu ya ukhalifa.

Hivyo, ukhalifa ulibadilishwa na kuwa ufalme halisi wa ukoo wa Bani
Umayyah. Kuuandaa ulimwengu wa Bani Umayyah, maofisa watendaji
walitetea ubora wa Maquraishi kuzidi Waarabu wengine na ubora wa ukoo
wao kuzidi Maquraishi wa koo zingine. Walilazimisha kimya kamili
kuhusu kuwaainisha watu wa Nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa
ujumla, na hususan Ali. Waliwapa taarifa raia wao kuhusu uhusiano wao
wa karibu na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Historia ya uadui wao kwake na
watu wa Nyumba yake haukutakiwa kutamkwa kwa raia hao ambao
walikuwa Waislamu wapya, na hawajui historia ya Uislamu.

Wakati fulani Muawiya alikutana na Ammar lbn Yasir huko Madina.
Katika mabishano makali, alimwambia Ammar: “Huko Damascus wapo
zaidi ya watu laki moja watoto na watumishi wao. Hupokea mishahara yao
ya mwaka, na hawamjui Ali na uhusiano wake na Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) au Ammar na Uislamu wake wa siku za mwanzo, wala Zubeir na
usahaba wake.92 Jundab Ibn Abdullah Al-Azdi wakati fulani alijaribu
kuwapa taarifa watu wa Kufah kuhusu sifa bainifu za Imam Ali. Taarifa
hiyo ilipomfikia Waliid Ibn Agabah, gavana wa Kufa, alimfunga jela na
hakumfungulia hadi hapo watu mashuhuri walipoingilia kati na wakam-
wombea msamaha ili aachiwe huru.93

92 Abdul-Fathah Abd Al-Magsood kwenye Al-Imam Ali Ibn Abu Talib, sehemu
ya 2, uk. 120.
93 Ibn Abu Al-Hadeed kwenye fasili zake za Nahjul-Balaghah, Juz. 2, uk. 412.
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KHALIFA WA TATU NA WAWILI
WALIO MTANGULIA

Unaweza kukumbuka kwamba Abdul-Rahman Ibn Awf aliwapa Ali na
Uthman ukhalifa, na kuweka sharti kwamba Khalifa wa tatu alitakiwa afu-
atae nyayo za makhalifa wawili wa mwanzo. Ali alipoteza ukhalifa kwa
sababu alikataa sharti hilo. Uthman alipata ukhalifa kwa sababu alikubali
sharti la kufuata nyayo za makhalifa wawili wa mwanzo. Natuangalie
kama alitimiza ahadi yake kwa Abdul-Rahman na kwa Waislamu wote.

Hapana mmojawapo baina ya hao makhalifa wawili wa mwanzo waliteua
ndugu zao wowote kushika kazi yoyote kwenye majimbo ya Kiislamu au
miji mikuu. Kinyume chake, Uthman aliwaweka ndugu zake kwenye kazi
za ugavana katika majimbo yote muhimu. Kwa kufanya hivi alikuwa anao
ulinganifu wowote katika utendaji wake na makhalifa wawili wa mwanzo?
Khalifa wa tatu hakuonekana kuamini kwamba utendaji wake haukupatana
na jinsi walivyofanya wale makhalifa wawili waliomtangulia. Alithibitisha
uteuzi wa ndugu zake kwa ukweli kwamba Umar alimteua Muawiya na
watu wengine kama Muawiyah, kama vile Amr Ibn Aas na Maghiirah Ibn
Shubah kuwa gavana wa Damascus, Misri na Kufah. Umar hakuteua masa-
haba bora sana wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa kazi hizi. Khalifa wa
tatu angesema pia kwamba Umar alimkabidhi mamlaka ya ukusanyaji wa
Zaka Waliid Ibn Agabah huko Jazirah. Labda pia Umar alimteua Abdullah
Ibn Sarh kwa kazi ndogo. Khalifa wa tatu alikuwa sahihi aliposema hivi.
Lakini ukweli ulibaki kwamba Umar hakumteua ndugu yake yeyote kushi-
ka kazi yoyote kubwa au ndogo. Uthman aliteua ndugu zake kushika kazi
kubwa na aliwapa mamlaka bila kuwawekea usimamizi wa kufaa.

Ni halali kusema kwamba Uthman hakuwa anafanya kinyume na walivy-
ofanya makhalifa wawili wa mwanzo kwa kuwateua ndugu zake na kuwa-
pa kazi kubwa kwani mvuto wa Bani Umayyah ulianza kukua na
kuonekana wazi wakati wa utawala wa Umar. llikuwa ni kawaida kwa
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mvuto huo kuongezeka wakati wa utawala wa Uthman, kwa kipengele cha
muda na kwamba anatoka kwenye kundi la ukoo wa Umayya.

Kama Umar angekuwa hataki kuona mvuto wa ukoo wa Bani Umayyah
ukikua kiasi hicho hangewapa watu wa ukoo wa Bani Umayyah kazi mbali
mbali Kkatika serikali yake. Hangeunda jopo la Uchaguzi au angalau
hangemjumuisha Uthman kwenye jopo hilo, Umar alitambua kwamba
Uthman alikuwa anawapenda sana watu wa ukoo wake. Kwa hiyo,
hatuwezi kusema kwa uhakika kwamba mpango wa Uthman wa kuwaen-
deleza ndugu zake, haukuwiana na sera ya Umar, kwani Umar ndiye
aliyeanza kuwaweka watu wa ukoo wa Bani Umayyah kwenye mkondo wa
kuelekea kwenye mamlaka na akazidisha mvuto wao kwa njia isiyo
dhahiri, walimweka ndugu yao Uthman kwenye kazi kubwa kabisa.

SERA LEGELEGE YA HAZINA YA UMMA.

Kipengele ambacho Khalifa wa Tatu kwa dhahiri alitofautiana na wenzake
wawili aliowafuata ni sera legelege ya hazina ya umma. Ni jambo
linaloeleweka vema kwamba Makhalifa wawili wa mwanzo waliishi
maisha rahisi na duni, wao na familia zao. Wakati wowote Umar alipowaa-
giza watu wafanye jambo, alitarajia ndugu zake kuwa mfano kwa
Waislamu wengine katika kufuata agizo hilo. Khalifa wa tatu kinyume
chake aliishi maisha ya anasa na wakati wote alikuwa anawamwagia ndugu
zake zawadi kutoka kwenye hazina ya umma. Aliwapendelea ndugu zake
kwa kuwapa misaada mikubwa ambayo hawakuwa wazingativu wa
mafundisho ya Kiislamu kuliko Waislamu wengine.

KUHESHIMU HUKUMU YA UHAMISHO
YA MTUKUFU MTUME (S.AW.W.).

Al-Baladhuri ameandika kwamba Uthman alimpa mjomba wake Al-
Hakam Ibn Abu Al-Aas dinari laki tatu (sawa na dola za Kimarekani laki
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tatu wakati huo wa kuandika kitabu hiki) baada ya kumrudisha Madina.%4

Mtu huyu alikuwa mmojawapo wa maadui wabaya sana wa Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) kabla hajawa Mwislamu. Baada ya Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) kuteka Makka, Al-Hakam alikwenda Madina akitangaza
Uislamu kinafiki na kwa sababu tu ya kuokoa maisha yake. Bado aliende-
lea kumbughudhi Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Alikuwa na desturi ya
kumfedhehesha yeye kwa kuiga mwendo wake. Wakati mmoja Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) alimuona anachungulia chumbani kwake kupitia kwenye
mpasuko wa mlango. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alitoka nje akiwa
amekasirika na alipomtambua, akasema: “Hivi yupo mtu wa kunishutumu
kama nikimuadhibu huyu mdudu aliyelaaniwa?” Halafu akamwadhibu
kwa kumhamisha yeye na familia yake na kumpeleka Ta’if, akawakataza
yeye na watoto wake kuishi Madina.

Kitendo cha kumruhusu Al-Hakam na watoto wake kurudi Madina,
Uthman alikuwa anapingana wazi kabisa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na
Makhalifa wawili wa mwanzo, ambao hawakumruhusu Al-Hakam kurudi
Madina japokuwa Uthman alifanya upatanishi kwa ajili yake.

Uthman alimpa kaka yake wa kunyonya, Abdullah Ibn Saad Ibn Abu Sarh
moja ya tano (1/5) ya ngawira iliyotekwa na msafara wa kwanza wa kijeshi
ambao uliongozwa na Abdullah huko Afrika ya Kaskazini. Marwan 1bn Al-
Hakam alinunua moja ya tano ya ngawira (1/5) iliyotekwa na msafara wa
pili huko Afrika ya Kaskazini kwa bei ya dinari laki tano (sawa na dola za
Kimarekani milioni tano za wakati huo wa kuandika kitabu hiki). Halafu
Khalifa alimruhusu achukue ngawira yote.9°

Khalid Ibn Abdullah Ibn Usaid (mtu mwingine wa Bani Umayyah)
alipokea dinari laki tatu kutoka kwenye hazina ya umma alipomtembelea,

94 Al-Baladhuri, Ansab Al-Ashraf sehemu ya 4, uk. 28.
95 |bn al-Athiir, kwenye Al-Kamil sehemu ya 3, uk. 49.
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akiandamana na ujumbe. Khalifa aliagiza kila mtu aliyekuwa kwenye
ujumbe huo alipwe dinari laki moja.

Pale Abdullah Ibn Argam, mtunza hazina wa umma alipokataa kulipa kiasi
hicho kikubwa cha fedha, Khalifa alimhoji kwa majivuno: “Wewe ni nani
kuingilia kati agizo langu? Wewe ni mweka hazina wangu tu.” Lakini
Abdullah alijibu vikali akasema: “Sikuamini kwamba mimi nilikuwa
mweka hazina wako. Mweka hazina wako ni mmojawapo wa watumishi
wako. Mimi ni mweka hazina wa Waislamu.” Halafu akaenda akaziangika
funguo za hazina kwenye mimbari ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hapo
msikitini na akajiuzulu kazi.

Khalifa aliagiza Abdullah 1bn Argam alipewa dinari laki tatu baada ya kuji-
uzulu kazi; lakini kwa kumuonea huruma, Abdullah alikataa msaada huo
wa fedha.96

Pia Uthman alimpa Said Ibn Al-Aus dinari laki moja. Na alipowaoza
mabinti zake watatu au wanne kwa wanamume kutoka kabila la Qureishi,
kila mmojawao alimpa dinari laki moja. Alimpa binamu yake Al-Harith
Ibn Al-Hakam (aliyeadhibiwa kwa kupelekwa uhamishoni na Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.)) dinari laki tatu. Alimteua kama mkusanyaji wa Zaka wa
Qudah. Alipokusanya Zaka, Khalifa alimruhusu achukue na kufanya mali
yake.97

Hatupaswi kusahau kwamba Abu Sufyani, mzee wa ukoo wa Bani
Umayyah, pia alipokea kutoka kwa Khalifa dinari laki mbili, ambapo mzee
huyo alipigana na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa miaka ishirini na moja
na alitangaza kukubali Uislamu kwa sababu tu ya kuponya maisha yake
baada ya yeye na watu wengine wa Makka waliposhindwa kabisa.

96 Taha Husein, Al-Fitnat Al-Kubraa sehemu ya 1, uk. 193.

97 Dkt. Taha Husein, kwenye Al-Fitnat Kubra yake sehemuu ya 2, uk. 193.
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Alishangilia sana Waislamu waliposhindwa na makafiri wa Hawazin huko
Hunain, na akasema; “Wataendelea kurudi nyuma hadi wafike baharini.”
(Ibn Hishamu aliandika haya kwenye Kkitabu chake cha Wasifu wa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Sehemu ya 2, uk. 443).

Khalifa wa tatu si tu aliwamwagia ndugu zake fedha za hazina ya umma,
lakini pia aliwapa maeneo makubwa ya ardhi ambayo yalikuwa mali ya
umma.

Fadak, kiunga cha miti ya matunda (ambayo ilikujakuwa mali ya Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) kwa sababu ilipatikana kwa Waislamu bila vita), pia
Uthman alikigawa kwa baadhi ya ndugu zake. Fadak ilitakiwa kurithiwa na
Fatima Binti yake Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), chote au sehemu, lakini Abu
Bakr aliitaifisha kwa sababu ya hadith ambayo alisimulia kwamba
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema kwamba kile kinachoachwa na Mitume
kingekuwa sadaka. Hata hivyo, Uthman alimpa Fadak Marwan Ibn Al-
Hakam, mtu aliyepewa adhabu ya uhamisho na Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.)! (Sunan Abu Dawood sehemu ya 2, uk. 127).

Uthman hakufuata sera ya wenzake wawili waliomtangulia kuhusu hazina
ya umma. Alikuwa akidhani kwamba alikuwa na haki ya kutumia hazina
ya Waislamu jinsi alivyotaka mwenyewe. Yeye alikuwa Imam wa
Waislamu, na alikuwa na haki ya kufanya atakavyo kuhusu matumizi ya
hazina yao. Hii ilikuwa kinyume cha sera sahihi yenye shuruti iliyofuatwa
na Khalifa wa pili ambaye alikuwa na tabia ya kutaka mahesabu kamili
kutoka kwa wale aliowateua kuhusu matumizi ya hazina ya umma na
kuuliza endapo mtu yeyote alijitajirisha miongoni mwao: “Ulipataje rasil-
imali hii?” Na alikuwa na desturi ya kurudisha chochote cha ziada katika
utajiri wao kwenye hazina ya Kiislamu.
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UMAR NA ABU HURAIRAH.

Umar alimteua Abu Hurairah kukusanya kodi za Al-Bahrain. Alipotambua
kwamba Abu Hurairah alitajirika alimwambia: “Nilikupeleka Al-Bahrain
ambapo ulikuwa huna hata viatu, hukuwa na uwezo wa kununua viatu vya
kustiri miguu yako. Nimepewa taarifa kwamba umeuza farasi kwa dinari
elfu moja na mia sita.”

Abu Huraira: “Nilikuwa na farasi ambao waliongezeka kwa kuzaana.”

Umar: “Nitazuia mshahara wako na kiasi kile ulichokuwa unapata katika
mgawo wa chakula, au uniletee kile ambacho ni ziada ya utajiri wako.”

Abu Hurairah: “Huna haki ya kufanya hivyo.”

Umar: “Ndio, Wallahi ninayo, na nitakuumiza mgongo wako.” Halafu
akampiga kwa mjeledi wake hadi mgongo ukatoka damu na akamuamuru
amletee fedha ya ziada.

Abu Hurairah alipopeleka kiasi kilichotakiwa, alisema: “Ninayo matu-
manini kwamba Mwenyezi Mungu atanipa fidia ya hii.” Umar akasema:
“Hiyo itakuwa kweli endapo ulipata mali hii kihalali na kulipa kwa hiari
kabisa. Wallahi mama yako hakukuzaa ili upate kazi ya ukusanyaji wa kodi
ya mapato kutoka Hajar, Al-Yamamah, na sehemu za mbali za Al-Bahrain,
na ukusanye fedha yote iwe mali yako, na isiwe mali ya Mwenyezi Mungu
au Waislamu. Mama yako alikuzaa ili uwe mchungaji wa punda.” Halafu
akamfukuza kazi.%8

Ipo dunia ya tofauti baina ya sera hii yenye masharti na ile ya Uthman
ambaye alikuwa na desturi ya kuwapa ndugu zake mamia ya malaki na
wakati mwingine mamilioni ya dinari, bila yeye kuona ubaya wa kufanya
hivyo.

98 Ibn Abu Al-Hadiid, kwenye fasili yake za Nahjul Balaghah, Juz. 3, uk. 104
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MISAADA MINGINE KWA WATU WENGINE.

Ukarimu wa Khalifa haukuishia kwa ndugu zake. Ukarimu huo ulienezwa
kwa watu wengine ambao alikuwa anawalipa kiasi kikubwa kama zawadi
kwa ajili ya uaminifu wao kwake au kama kitulizo kwa baadhi ya wapin-
zani wenye uwezo. Alimpa Zubeir dinari laki sita, na Talha Ibn Ubaidullah
alimpa dinari laki mbili.99

Masahaba hawa wawili walikuwa wajumbe wa jopo la uchaguzi ambalo
ndilo lilimfikisha Uthman kwenye Ukhalifa.

Hapana yeyote kati ya masahaba hawa wawili aliyekuwa anahitaji msaada
wa fedha. Wote wawili walikuwa matajiri wenye miliki na biashara kubwa.
Walikuwa na mashamba makubwa mengi na fedha taslim.

Inafaa kuona kwamba historia haisemi kwamba ukarimu wa Khalifa
ulielekezwa kwa watu wa Nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ambao
Qur’ani Tukufu iliwatengea, angalau moja sita (1/6) ya moja ya tano (1/5)
ya ngawira.

SERA YA MAGAVANA WA MAJIMBO.

Magavana wa majimbo walifanya yale waliyotarajiwa kwa kufuata sera
inayofanana na ile ya Khalifa katika kushughulikia hazina ya Waislamu.
Imesimuliwa kwamba Waliid Ibn Agabah alichukua mkopo kutoka kwenye
hazina ya Kufah alipokuwa gavana wa jiji hilo. Wakati wa kulipa ulipowa-
dia, mweka hazina Abdullah Ibn Mas’ud alimwambia alipe deni hilo laki-
ni Waliid hakulipa. Mweka hazina alipodai malipo, gavana alimwandikia
Khalifa akilalamika kuhusu mweka hazina. Khalifa alimwandikia mweka

99 Taha Husein, Al-Fitnat Al-Kubra sehemu ya 1, uk. 77.
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hazina akimwambia amwache Waliid alivyo na deni lake na akamwambia
kwamba yeye alikuwa mweka hazina tu wa Khalifa. Alipopata taarifa hii,
Ibn Mas’ud alijiuzulu kazi kwa hasira.100

Waislamu wa Kufah walikuwa na bahati kuwa na mtu kama Abdullah 1bn
Mas’ud ambaye alikuwa na ujasiri wa kumkabili Waliid na kumtaka alipe
deni. Waislamu wa Syria hawakuwa na bahati hiyo. Muawiyah alikuwa
mtawala dikteta wa Syria ambaye mamlaka yake hayakuwa na mipaka.
Alikuwa akiishi kama mfalme, alikuwa anashughulikia hazina ya umma ya
Syria kama vile ilikuwa ya kwake binafsi, bila usimamizi wowote.
Alitumia hazina ya umma kwa kununua utii na kuungwa mkono na wate-
mi wa makabila ya Syria na watu mashuhuri wenye mvuto. Alikuwa ana-
jitayarisha kumrithi, Uthman, na alikuwa na muda wa kutosha wa mata-
yarisho kama haya.

Kwa kweli, alianza matayarisho yake kuhusu kufanikisha lengo lake
wakati wa utawala wa Umar. Ubadhirifu na israfu ulidhihiri kwa Umar
mwenyewe. Khalifa wa Pili alipokwenda mpakani mwa Syria, alikasirish-
wa na maisha yake ya anasa ya hali ya juu. Lakini Muawiyah alimridhisha
Khalifa kuhusu ukamilifu wa sera yake, akitumia ujasiri na Falme ya
Rumi, kama Kisingizio cha kutetea matumizi mabaya ya hazina ya umma.

Ni jambo la kushangaza kwamba Khalifa alimtaka Abu Hurairah kutoa
maelezo ya kina ya matumizi ya dinari elfu moja na mia sita, lakini
alishindwa kumuuliza Muawiyah ni jinsi gani aliweza kumudu kuendesha
maisha yake ya anasa.

Miongoni mwa magavana, si Muawiyah tu aliyekuwa akitumia fedha kwa
maslahi yake binafsi. Maafisa walioteuliwa na Uthman walifuata mbinu
hiyo hiyo kulingana na mamlaka yao na kutokana na usimamizi. Wote
walikuwa wanafanya kazi kwa lengo la kubadilisha Ukhalifa kuwa utawala

100 Al-Baladhuri, kwenye Ansab Al-Ashraf, seheku ya 4, uk. 31.
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wa kidikteta na ulimwengu wa Waislamu kuwa ufalme wa Bani Umayyah.

Sera hii isiyo na tahadhari ilikuwa na matokeo mengi mabaya:

Kukua kwa utajiri wa tabaka la watu matajiri kwenye jamii ya Kiislamu.
Wengi wa watu binafsi wenye kubahatika ambao walipokea zawadi kuto-
ka kwa Khalifa na maafisa wake aliowateua waliwekeza fedha zote au
kiasi fulani katika kununua mashamba na biashara. Mpango huu uliwapa-
tia faida kubwa sana. Masahaba wengi waliokuwa wanalipwa mishahara
mikubwa wakati wa utawala wa Umar walitajirika sana kwa kuwekeza
ziada ya mishahara yao kwenye mashamba na biashara. Utajiri wa masa-
haba hawa ulitarajiwa kukua kufautana na kupita kwa muda. Uthman
alipowaruhusu masahaba kuishi nje ya Madina (kusitisha sharti lililowek-
wa na Umar kwa masahaba), wengi wa masahaba hawa matajiri waliona
njia mpya za kuongeza utajiri wao. Walinunua majumba, viunga vya miti
ya matunda na ardhi huko Irag na majimbo mengine. Khalifa wa tatu pia
aligawa ardhi ya umma huko Hijaz kwa ndugu zake wengi, marafiki na
wanaomuunga mkono.

Mapatano ya kibiashara na mabadilishano ya milki kubwa baina ya wami-
liki utajiri waliokuwa wanaishi Irag na wenzao walioko Hijaz na Yemen
yaliendelea, na Khalifa aliyatilia mkazo mapatano haya ya biashara.101
Hivyo, mapatano mengi yalifanyika na mitaji ya wafanya biashara hawa
iliongezeka haraka.

Masahaba wengi na watu wengi waliibuka kuwa mamilionea. Rasilimali
ya Zubeir ilifika dinari milioni 40102 na kwamba rasilimali ya Talha ilifika
dinari milioni 30193 na utajiri wa Abdul-Rahman lbn Auf ulifika dinari
milioni tatu. 104

101 |pp al-Athiir, kwenye Al-Kamil, Sehemu ya 3, uk. 52.

102 1pn saad, kwenye Al-Tabagat yake, sehemu ya 3, uk. 110.
103 1pn saad, kwenye Al-Tabagat yake, sehemu ya 3, uk.222.
104 1pn Saad, kwenye Al-Tabagat yake, sehemu ya 3, uk. 126
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Matokeo mengine ya jinsi Khalifa wa Tatu alivyosimiamia hazina ya
umma yalikuwa ni ongezeko la shinikizo kwa walipa kodi wa nchi zili-
zotekwa. Ukarimu wa Khalifa na maafisa wake aliowateua kwa kazi ya
kusimamia hazina ya umma na zawadi zao kwa watu binafsi ulihitaji fedha
taslim ambazo hazingepetikana isipokuwa kwa njia ya kutoza kodi kubwa
zaidi kwenye zile nchi zilizotekwa. Kitengo hiki hakikutajwa wazi wazi
katika historia yetu, kwa sababu maumma yaliyotekwa hayakuwa na mam-
laka au sauti ya kisiasa.

Mazungumzo baina ya Khalifa na Amr Ibn Al-Aus (ambaye aliwahi kuwa
gavana wa Misri na nafasi yake ikachukuliwa na Abdullah Ibn Abu Sarh)
yaonesha ongezeko la shinikizo kwenye nchi zilizotekwa. Khalifa
alimwambia Amr: Ngamia wanatoa maziwa mengi zaidi baada ya kuondo-
ka wewe.” (Alimanisha kwamba fedha nyingi zaidi zilikuwa zinaingia
kutoka Misri baada ya kufukuzwa kwake). Na Amr alijibu: “Ndio, lakini
watoto wao wameangamia!” (alimaanisha kwamba kwa kutoza kodi zaidi
kutoka kwa watu wa Misri, Wamisri walikuwa wanafanywa maskini).105

KUONGEZEKA KWA UPINZANI.

Upinzani wa awali dhidi ya Khalifa wa tatu ulianzishwa mwanzoni mwa
utawala wake na Ammar lbn Yasir na Al-Migdad Ibn Al-Aswad, ambao
walikuwa masahaba mashuhuri na walikuwa hawana tamaa ya kisiasa na
kutajirika. Upinzani huo ulitulizwa mnamo miaka michache ya mwanzo
wa utawala wa Khalifa wa tatu, kwa sababu ya kukosa watu wa kuunga
mkono na kwa sababu kile walichotarajia kutokea hakikutokea mwanzoni
mwa kipindi cha utawala wake.

Hata hivyo, matukio yaliyotokea baadaye yalitoa mchango wa kukua hara-
ka kwa upinzani. Nia ya upinzani ilikuwa ama ya kidini au kisasa na mara
nyingine ilikuwa sababu zote mbili.

105 Al-Fitnat Al-Kubra, Sehemu yal.
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Abdul-Rahman 1bn Awf, mtu ambaye alimteua Uthman na kumweka
kwenye mamlaka, alikuwa mmojawapo wa wakosoaji wa mwanzo dhidi ya
Khalifa. Hakufurahishwa kuona Khalifa aliyemteua anafuata sera
kinyume na ile ya Makhalifa wawili wa mwanzo, japokuwa aliahidi
kufanya hivyo wakati wa kuteuliwa. Bila shaka masahaba wengi walim-
laumu Abdul-Rahman kwa kumteua Uthman na kumnyang’anya Ali ukhal-
ifa. Walimuona yeye ndiye mwenye kuhusika na sera ya Khalifa katika usi-
mamizi wa hazina ya umma na kulazimisha mamlaka ya Bani Umayyah
kwa Waislamu.

Abdul-Rahman alibadili moyo wake kuhusu mtu aliyemteua na kugeuka
nyuzi 180 kutoka kwenye msimamo wa muunga mkono mkubwa kabisa
wa Khalifa na kuwa adui yake na mkosoaji wake.

Mkondo aliouchukua Uthman labda ulimuonesha Abdul-Rahman kwamba
ukhalifa ungeendelea kumilikiwa na Bani Umayyah baada ya Uthman.
Ndugu wa Khalifa walikuwa na uwezo na mamlaka makubwa sana na
walikuwa wanaweza kuuweka Ukhalifa kwenye ukoo wao. Wakiwa na
mvuto usio na mpaka kwenye akili ya Khalifa, waliweza kumridhisha ili
ampe mmoja wao Ukhalifa. Hivyo, Abdul-Rahman kwa kuchelewa kabisa
aling’amua kwamba matumaini yake ya kuwa mrithi wa Uthman yalikuwa
si ya kweli.

Tunaweza kukumbuka kwamba Ali alimwambia Abdul-Rahman baada ya
kumteua Uthman: “Wallahi, ulimpa uongozi ili tu baadaye aurudishe
kwako. Mwenyezi Mungu naakutaabisheni wewe na yeye kwa kuchukiana
wenyewe kwa wenyewe kwa mfululizo!”

Endapo Abdul-Rahman angekuwa na kumbukumbu nzuri angekumbuka
onyo hilo ambalo alilipata kwenye ndoto yake wakati wa kipindi cha siku
za Jopo la Uchaguzi. Aliota ndoto ya mbuga ya majani mabichi ambamo
ngamia mzuri aliingia na akapita humo bila kula hata jani moja. Ngamia
huyo alifuatiwa na ngamia wengine wawili, mmoja baada ya mwingine, na

ép
.



Imam Ali binamu yake Mtume sehemu ya Pili.%d 7/1/2011 4:42 PM Page 127

Imam Ali (a.s) Binamu yake Mtume Sehemu ya pili

walifuata tabia yake. Halafu alipita ngamia wa nne na alikula kila kitu ali-
choweza. Abdul-Rahman alifasiri ndoto yake kwa kufikiria kwamba
ngamia wa nne angekuwa Khalifa wa tatu ambaye hangefuata maadili ya
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na makhalifa wawili wa kwanza katika kusi-
mamia hazina ya umma.

Kwa sababu ya ndoto hii, Abdul-Rahman hakutaka kuwa Khalifa wa tatu,
asije kuwa ngamia wa nne. Kama Abdul-Rahman angekumbuka ubashiri
angetambua kwamba hakuzingatia onyo lililokuwemo kwenye ndoto hiyo.
Angetambua kwamba alimteua mtu ambaye asingemchagua na
akamwacha mtu ambaye angemchagua. Kama angemteua Ali angeliepusha
umma kwenye matukio yote ya msiba ambayo yalitokea baadaye.

Unaweza kukumbuka kwamba Umar pia aliona kwenye ndoto zake kwam-
ba mtu aliingia kwenye bustani ya matunda na aliokota kila tunda lililo
bichi na lililoiva na kuyaweza chini ya miliki yake. Huu ubashiri wa aina
mbili ulifanana na mwitiko wa kila aliyeota ndoto hizi mbili. Wote wawili
walimchagua mwokotaji na mlaji mlafi.

WAJUMBE WENGINE WAWILI
WA JOPO LA UCHAGUZI.

Talha na Zubeir ambao pia walikuwa wajumbe wa Jopo la Uchaguzi, wal-
ijiunga na upinzani. Zubeir hakuwa na vurugu sana katika upinzani wake
kuliko Talha.

Ni vigumu kuamini kwamba masahaba wawili hawa walimpinga Uthman
kwa sababu ya ufujaji wa hazina ya umma. Kama mambo yalivyo, Khalifa
aliwapa ndugu zake kiasi kikubwa cha fedha, lakini masahaba hao wawili
nao walipata mafungu yao makubwa ya ukarimu wake. Mgawo wa Zubeir
ulikuwa dinari laki sita na Talha alipokea dinari laki mbili. Hawakuweza
kuzuia msaada wa Khalifa kwa ndugu zake ambapo walihalalisha msaada

wa kwao.
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Inaonekana kwamba watu hawa wote wawili walikuwa wagombea wa
kumrithi Uthman. Umar alipowapa nafasi ya ujumbe wa kuwa kwenye
Jopo la Uchaguzi, kwa hakika alikuwa amewapa sifa ya kustahili kuwa
katika uongozi. Utajiri mkubwa wa masahaba hao wawili uliongezea
umaarufu mbele ya macho yao na macho ya Waislamu wengi. Talha ali-
pata watu wanaomuunga mkono wengi sana huko Basrah na hivyo hivyo
ilikuwa kwa Zubeir huko Kufa. Kama Abdul-Rahman, masahaba hao
wawili waliogopeshwa na ukuaji wa haraka wa mamlaka ya ukoo wa Bani
Umayyah ambayo yaliwawezesha kuwa washindani na sahaba yeyote kati-
ka kugombea uongozi.

llikuwa inawasumbua wao kudhani kwamba Uthman angemteua
Muawiyah au mtu mwingine wa ukoo wa Bani Umayyah kurithi ukhalifa.
Mabadiliko ya hali ya mambo yaliashiria kwamba Bani Umayyah
wangeubakisha ukhalifa kwenye ukoo wao, hivyo kuziba njia ya
Maquraishi wengine wasipate kazi hiyo kubwa. Masahaba hao wawili
walitambua kwamba kimya kingetoa mchango kwa ushindi wa Bani
Umayyah katika kufanikisha lengo lao. Kwa sababu hii, waliamua
kumpinga Khalifa na kujaribu kukomesha utawala wake kabla hajamch-
agua mtu kutoka ukoo wa Bani Umayyah kuwa mrithi wake. Hali hii
ingemwezesha mmojawapo wa masahaba hao wawili kumrithi Khalifa.

AISHA

Aisha, mke wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) pia aliungana na upinzani.
Akawa mkosoaji wa dhahiri wa Uthman, akimshutumu yeye kwa
kuchukua mwelekeo tofauti na ule wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Mara
kwa mara alionesha nguo ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), akisema kwamba
nguo ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ilikuwa bado haijachakaa, lakini
Uthman alikwisha yaharibu maadili ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).
Alikuwa na desturi ya kumwita Uthman ‘Naathal’ (Myahudi mwenye
ndevu nyingi). Waandishi wa historia wameandika kwamba alikuwa na
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tabia ya kusema: “Muueni Naathal kwa sababu ametelekeza imani.”106

Inaonesha kwamba nia yake ilikuwa ni ya kisiasa tu wala si ya kidini.
Hakukasirishwa na ukiukwaji wa sharia ya Kiislamu wa Uthman, kwa
sababu yeye mwenyewe alijiruhusu kukiuka amri kubwa zaidi ya
Mwenyezi Mungu. Aisha alimpinga Ali ambaye alishikamana sana na
Kitabu cha Mwenyezi Mungu na maadili ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).
Alikuwa mpinzani mwenye vurugu zaidi wa ndugu yake Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) kuliko katika upinzani kwa Uthman. Aisha alimkosoa Uthman
kwa sababu aliwaumiza baadhi ya masahaba na alifuja hazina ya
Waislamu, bado alianzisha vita ambayo vilisababisha vifo vya Waislamu
maelfu. Kuua Waislamu ni dhambi kubwa zaidi kuliko kuwajeruhi au
kupora kiasi fulani cha fedha zao.

Nia yake katika kumpinga Uthman ilifanana na ile ya Talha na Zubeir.
Aisha alitaka binamu yake Talha au shemeji yake Zubeir amrithi Uthman.
Ukuaji wa mvuto wa Talha katika upinzani dhidi ya Khalifa ulimfurahisha
sana Aisha.

At-Tabari aliandika kwamba Aisha alimwambia Ibn Abbas: “Wewe ni mtu
wa kuelewa, mwenye busara na uwezo wa kujieleza. Kwa jila na
Mwenyezi Mungu ninakuomba usiwazuie watu kwenda kumuunga mkono
Talha. Hali ya Uthman imedhihiri. Watu kutoka miji mikuu mbalimbali
wamekusanyika kwa tukio kubwa ambalo litatokea hivi karibuni.
Nimepata taarifa kwamba Talha tayari anadhibiti nyumba zenye hazina ya
umma na funguo zote anazo yeye. Nadhani, Mwenyezi Mungu, akipenda
atafuata njia ya binamu yake Abu Bakr.” l1bn Abbas alimjibu kwa ukali,
akasema: “Mama, kama jambo lolote litamtokea Uthman, watu watakim-
bilia kwa mtu wetu (Ali).” Aisha, kama mambo vyalivyo, yeye

386 Al-Tabari, Historia ya Mitume na Wafalme, kuhusu matukio ya mwaka 36,
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hakukubaliana naye, lakini alimwambia: “Ewe Ibn Abbas, mimi sitaki kuk-
ufanyia uadui wewe au kubishana na wewe.”107

Aisha alikuwa anatazama matukio kwa macho ya Talha na Zubeir.
Matumaini yake kwamba mmoja kati ya hao wawili angefika kwenye
ukhalifa kupitia ushirikiano na Uthman yalikuwa yanafifia pole pole kwa
kulinganishwa na ukuaji haraka wa uwezo na mamlaka ya Bani Umayyah
na Uthman kuendelea kuwa Khalifa. llidhihiri kwa Aisha na masahaba hao
wawili kwamba Khalifa angefuata ushauri wa watu kama Marwan na
Muawiyah tu, na kwamba washauri hawa wangemshauri kuchagua mrithi
kutoka ukoo wa Bani Umayyah.

Aisha na masahaba hawa wawili walifikiri kwamba kimya chao kingewa-
saidia Bani Umayyah katika kufanikisha lengo lao. Kwa sababu hii masa-
haba hawa wawili wakapiga ukelele dhidi ya Khalifa, na Aisha aliwataka
Waislamu wamuuwe.

AMR IBN AL-’AS.

Amr Ibn Al-"?s alijiunga na upinzani. Mwanasiasa huyu hakuwa na tamaa
ya kuwa Khalifa. Yeye hakuwa miongoni mwa masahaba wa siku za
mwanzo au mjumbe wa Jopo la Uchaguzi, wala hakuwa na mvuto unaohi-
tajika kumfanya yeye atamani kufika kwenye kazi ya ukhalifa. Upinzani
wake ulikuwa msukumo wa nia ya kutaka kulipa kisasi. Al-’?s alikuwa
gavana wa Misri wakati wa utawala wa Umar. Alitaka kuendelea kwenye
kazi ya ugavana, lakini Uthman alimfukuza na badala yake akamteua
Abdullah Ibn Saad Ibn Abu Sarh. Alirudi Madina, akangojea fursa ya kum-
rukia Khalifa. Aisha na watu wengine walipoanza kampeni yao dhidi ya
Uthman, Amr akawa mchochezi aliyefahamika sana. Alitumia akili yake
na utashi wake katika kuwachochea watu dhidi ya Khalifa.108

107 1bn Abu Al-Hadeed, Fasili za Nahjul Balaghah, Juz. 2, uk. 506.
108 |pn al-Athiir, Al-Kamil sehemu ya 3, uk. 82.
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Uthman alipouawa, Amr aliungana na waliokuwa wanataka kulipa kisasi
cha damu ya Uthman kwa sababu Muawiya alimuahidi ugavana wa Misri.

UPINZANI KUTOKA KWA MASAHABA
WASIOKUWA MAQURAISHI.

Masahaba kutoka kabila la Maquraishi hasa zaidi walisukumwa na tamaa
ya kisiasa katika upinzani wao kwa Uthman. Upinzani uliotokana na
msukumo wa kidini ulitoka kwa masahaba mashuhuri wasio Qureishi.
Aliyefahamika sana miongoni mwao katika historia ya wakati huo
alikuwa:

ABU DHARR.

Khalifa wa Tatu alipompa binamu yake Marwan dinari milioni tano, na
Zayd Ibn Thabit dinari laki moja, na Harith, kaka yake Marwan, dinari laki
tatu, Abu Dharr alipiga kelele mara nyingi akikariri aya ya Qur’ani ifu-
atayo: “Wape habari ya adhabu kali kwa wale wanaokusanya na
kuhodhi dhahabu na shaba na hawazitumii katika njia ya Mwenyezi
Mungu.”

Uthman aliwatuma wajumbe wake kwa Abu Dharr wamkataze asikariri
maneno hayo ya Qur’ani. Abu Dharr alikataa, akasema: “Uthman anataka
kunizuia mimi nisikariri Kitabu cha Mwenyezi Mungu na kuwakanya wale
wanaoacha kutii amri ya Mwenyezi Mungu? Wallahi inapendeza zaidi
kwangu mimi na vizuri zaidi kwangu mimi kumridhisha Mwenyezi Mungu
kwa kumkasirisha Uthman kuliko kumkasirisha Mwenyezi Mungu kwa
kumridhisha Uthman.”109 Msimamo huu ulimkasirisha Uthman.

109 1pn Abu Al-Hadeed, Fasili za Nahjul Balaghah, Juz. 1, uk. 240.
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Haikuwa vigumu kwa Uthman kutatua tatizo la Abu Dharr na wakosoaji
wengine wote, Abu Dharr mwenyewe alimwambia Uthman ufumbuzi wa
tatizo hilo. Siku moja alimwambia ‘Fuata njia ya makhalifa wawili
waliokutangulia na hakuna mtu atakaye kukosoa wewe.” Lakini Khalifa
hakuwa na mawazo ya aina hii. Alitaka kufumbua tatizo hilo kwa kumwad-
hibu yeyote aliyeweza kukmpata. Kwa dhahiri, hakuweza kutambua
kwamba kulitibia

tatizo hili la ukosoaji wenye ukweli ndani yake, kwa kutumia nguvu
kungeweza kuletea matatizo makubwa zaidi.

ABU DHARR UHAMISHONI.

Ilikuwa vigumu Khalifa kuwaadhibu wakosoaji Maquraishi. Tayari walik-
wishakuwa na uwezo wa mamlaka makubwa mno yeye kuweza kuwaad-
hibu. Abu Dharr na wengine kama yeye, japokuwa walikuwa na sifa nzuri
za Kiislamu, wala hawakuwa na uwezo, ama matajiri. Khalifa alichagua
adhabu ya aina ambayo ilikuwa haistahili na haitekelezeki kwao.
Alichagua adhabu ya kumpeleka uhamishoni Abu Dharr, ambayo imeain-
ishwa na Qur’ani kwa ajili ya watu walioko vitani dhidi ya Mwenyezi
Mungu na Mtume Wake (s.a.w.w.), na wenye kufanya ufisadi juu ya ardhi.
Abu Dharr hakuwa miongoni mwa hawa. Yeye kwa usahihi zaidi alikuwa
sahaba mwadilifu, ambaye matamanio yake yalikuwa kukataza maovu na
kuamrisha mema. Hakutoa changamoto dhidi ya mamlaka ya serikali
(Khalifa), wala hakushawishi watu wamuasi yeye.

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikosolewa na mnafiki ambaye alimwambia:
“Lazima ufanye haki katika kugawa ngawira miongoni mwa Waislamu.”

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakumhamisha, wala hakumwadhibu.
Alimwambia tu yeye: Laana ikuangukie. Kama mimi sikutenda haki nani

atakaye fanya hivyo?”
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Abu Bakr aliwaambia watu waliomchagua: “Mnitii mimi almuradi mimi
nina mtii Mwenyezi Mungu. Kama nisipomtii Yeye, hamtawajibika nyinyi
kunitii mimi.”

Umar alikuwa na desturi ya kusema: “Mnapoona mimi nimepotoka, jari-
buni kunirejesha kwenye njia iliyonyooka.”

ABU DHARR NA MUAWIYA.

Uthman hakuchukua msimamo wa wale waliomtangulia yeye.
Alimhamisha Abu Dharr kwenda Syria, akamweka chini ya mamlaka ya
Muawiyah, ambaye kwa hakika alikuwa serikali ndani ya serikali.
Alipoona israfu ya Muawiya na ufujaji wake wa hazina ya umma, Abu
Dharr aliinua sauti dhidi yake. Muawiya alipojenga Ikulu yake maarufu
iliyopewa jina la Al-Khadra, Abu Dharr alimwambia: “Kama fedha iliyo-
jenga jumba hili inatoka kwenye hazina ya Waislamu, ni wizi. Kama ina-
toka mfukoni mwako, ni ufujaji.”

Abu Dharr alikuwa na desturi ya kupiga kelele mlangoni kwa Muawiyah,
akisema: “Ewe Mwenyezi Mungu, walaani wale wanaoamrisha mema na
kisha wao wenyewe hawatendi mema. Na uwalaani wale wanokataza
maovu na wao wenyewe hutenda maovu.

UHAMISHO WA KUDUMU.

Hali hii ilimkera Muawiyah. Alilalamika kwa Khalifa kuhusu Abu Dharr.
Khalifa alimuita arudi Madina na alisafirishwa kwenda Madina kwa njia ya
kikatili sana.l10 Abu Dharr alipofika Madina, Khalifa alimuona bado
anang’ang’ania kwenye msimamo wake wa ukosoaji dhidi ya serikali
yake. Kwa sababu hii alimuamuru aondoke Madina. Abu Dharr aliomba

110 1pn al-Athiir, Al-Kamil, sehemu ya 3, uk. 56.
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ruhusa arudi Damascus, au aende Misri, au Makka, kwa mujibu wa riwaya
zingine. Khalifa hakumruhusu kufanya hivyo. Alimuamuru aende kwenye
jangwa la Najd, akimwambia: “Elekea upande huu na usiende mbele zaidi
ya Al-Rabathah.”

Khalifa aliwaagiza watu wasiseme na Abu Dharr wala kumuaga. Abu
Dharr alipokuwa anaondoka, Marwan alitembea naye kwa lengo la
kuwazuia watu wasiseme naye. Hakuna mtu aliyediriki kuwa naye wakati
anaondoka isipokuwa Imam Ali, wanae wawili Hasan na Husein, kaka
yake Agiil na Ammar Ibn Yasir. Kwa kufanya hivi, walikuwa wamekiuka
amri ya Khalifa. Hali hii iliongeza kuzidi kuzorota kwa uhusiano wa Imam
na Khalifa. Maneno ya mwisho ya Imam kwa Abu Dharr yalikuwa yafu-
atayo:

“Ewe Abu Dharr, uliwapinga watawala kwa sababu hawakumtii Mwenyezi
Mungu. Weka matumani yako Kwake. Watawala walikuogopa wewe kwa
ajili ya maslahi yao binafsi, na wewe ulihofia wangeitia hatarini dini yako.
Waachie mikononi mwao yale wanayotaka kuyalinda na kimbia uchukue
yale ambayo unataka kuyalinda. Watawala hawa wanataka kuwa navyo
vile vitu ambavyo wewe ulijaribu kuwanyang’anya. Utatambua ni nani
mwenye hatima ya furaha na wakuonewa wivu. Kama mbingu na dunia
zikifunga milango juu ya mtumishi mwadilifu wa Mwenyez Mungu, Yeye
atampa mlango wa kutokea. Uache ukweli uwe ndio rafiki yako na uwon-
go uwe ndio tu adui yako. Endapo ungekuwa umekubalia hiyo njia yao,

wao wangekupenda; na endapo ungegawana ngawira ha wao wangekuami-
i 7111
ni.

Baadhi ya waandishi wa historia wanasema Abu Dharr aliondoka Madina
kwenda Rabathah kwa hiyari, lakini inaonesha kwamba hakuna
uwezekano wa Abu Dharr kuchagua kuwa bedui wa kuishi jangwani
badala ya kuishi kwenye jiji la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Hata hivyo, upo

m Nahjul-Balaghah, sehemu ya 2, uk. 12-13.
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uhakika kwamba alihamishwa na kupelekwa Damascus kabla hajakwenda
Rabathah, halafu akarudishwa Madina. Hakushauriwa kuhusu uhamisho
wake wala kurudi kwake.

Abu Dharr aliweka makazi yake Rabathah, wakati wote aliishi maisha ya
taabu na ufakiri usiovumilika hadi alipoaga dunia. Alipokufa, hapakuwepo
na watu wa kutosha kumzika. Endapo isingekuwa Abdullah Ibn Mas’ud na
wenzake wachache (pamoja na Malik Al-Ashtar) kupita njia hiyo, Abu
Dharr asingezikwa.

Uhamisho wa Abu Dharr kwenda Rabathah ulikuwa ni kosa kubwa la kisi-
asa kwa upande wa Khalifa. Waislamu wema walishtushwa na ushamisho
wa sahaba huyu mashuhuri, kwani yeye alikuwa na msimamo usiotetereka
katika jitihada zake za kuwa mkweli. Alikuwa kipenzi cha Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.), na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema kuhusu yeye: “Hapana
yeyote chini ya mbingu na juu ya ardhi ambaye ni mkweli zaidi ya Abu
Dharr.” Waislamu waadilifu walisikitishwa sana kwa yale yaliyomtokea
Abu Dharr kama walivyosikitishwa kwa yale yaliyowatokea wale wali-
uokufa vifo vya kishahidi ambao walikuwa mashuhuri kwa kuwa wakweli,
ambao roho zao zilijazwa kujitolea katika kuyafikia maadili ya kiwango
cha juu ambayo waliishi na kufa nayo.

ABDULLAH IBN MAS’UD.

Abdullah Ibn Mas’ud sahaba mwingine mashuhuri ambaye sio Qureishi,
pia aliungana na upinzani. Kama Abu Dharr, Abdullah hakuwa na tamaa ya
Kisiasa au utajiri wa kidunia. Mtu huyu alikuwa mweka hazina wa jimbo la
Kufa na alijiuzulu kazi kwa hasira Khalifa alipomwandikia: “....\Wewe ni
mweka hazina wetu tu, mwache Waliid (gavana wa Kufa wa ukoo wa Bani
Umayyah) alivyo na deni lake alilokopa kutoka hazina.” Riwaya inasema
kwamba Abdullah 1bn Mas’ud alikuwa akitoa hotuba ya kila wiki ambapo
alijumuisha maneno yafuatayo: “Hakika Kitabu cha Mwenyezi Mungu
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ndicho chenye ukweli hasa, na mwongozo mzuri zaidi ni mwongozo wa
Muhammad. Na tendo baya zaidi kuzidi yote ni lile lisiloendana na
mafundisho ya Mwenyezi Mungu na Mtukufu Mtume Wake (s.a.w.w.).
Kwani kila tendo la aina hiyo ni bidaa na kila bidaa ni uzushi na kila uzushi
mwisho wake ni Jahannamu.”112

Waliid alimpa taarifa Khalifa kuhusu hotuba za Ibn Mas’ud zilizojaa
vijembe na khalifa alimuita. 1bn Mas’ud alipoingia kwenye Msikiti wa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), Uthman alisema na kuwaambia jamaa: “Mtu
aliyeingia msikitini hivi punde ni mdudu mdogo aliyemuovu ambaye hus-
ababisha mtu kutapika na hutoa kinyesi juu ya chakula anamotembea.” 1bn
Mas’ud akasema: “Mimi sipo hivyo, lakini mimi nilikuwa sahaba wa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwenye Vita vya Badr, Uhud, Hudaybiyah;
Khandak na Hunain.” Uthman alimuagiza mmojawapo wa watumishi
amtupe nje ya Msikiti. Mtumishi alimbeba juu kwenye mabega yake nje ya
Msikiti kwa nguvu.113

Baadhi ya mbavu za Abdullah zilivunjika. Halafu Khalifa akamnyima
mshahara. Abdulah aliishi kwa kipindi cha miaka mitatu baada ya hapo,
akiendeleza upinzani wake kwa Uthman. Alipokufa aliusia kwamba
Uthman asisalie maiti yake, na Ammar Ibn Yasir alikuwa ndiye wasii
wake. Ammar alimzika Abdullah bila kumwambia Khalifa kuhusu kifo
chake.

NAAMMAR IBN YASIR.

Ammar alikuwa mtu aliyeingia kwenye upinzani mwanzoni kabisa.
Aliwataka Waislamu wapigane na jamii ya Maguraishi kwa sababu ilim-
chagua Uthman kwa uongozi na ikamwacha Ali. Kama alivyoona Ali,
Ammar aliona katika mwenendo wa Uthman kuwa kama daraja ambamo
ukhalifa ungepita kutoka kwa masahaba wema wa Muhammad kwenda

112 py, Taha Husein, Al-Fitnat Al-Kubra sehemu ya 1, uk. 160.
113 pbr. Taha Husein, Al-Fitnat Al-Kubra sehemu ya 1, uk. 160-161.
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kwa ukoo wa Bani Umayyah. Mfuatano wa matukio ulikuwa na hatima ya
kuthibitisha tu kwa Ammar na wenzake yale waliyoyatarajia.
Yaliyomtokea Abu Dharr na Abdullah 1bn Mas’ud yalimfanya Ammar awe
makini zaidi kwenye upinzani wake dhidi ya Uthman. Ibn Yasir hakuwa
mtu wa aina ya wale wanaonyamaza kimya anapoona jambo linalokinzana
na Kitabu cha Mwenyezi Mungu na mafundisho ya Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.).

Upinzani wa aina hiyo ulitarajiwa kumweka Ammar kwenye hatari ya
kupewa adhabu kali sana kutoka kwa Khalifa. Uthman alitaka
kumhamisha kama alivyofanya kwa Abu Dharr, lakini Ali na masahaba
wengine walikataa vikali, hali ambayo ilimfanya Khalifa amtishie
kumhamisha Ali mwenyewe. Lakini Ali alimwekea pingamizi asifanye
hivyo.

Palikuwepo na vito vyenye thamani kubwa kwenye hifadhi ya hazina na
Uthman aliwapa zawadi wake zake vito hivyo. Watu wakasema kuhusu
tukio hilo, na Uthman alikasirika kuhusu mzungumzo hayo ya watu.
Alisema wakati alipokuwa anatoa hotuba: “Tutachukua kile tunachokihita-
ji kutoka hazina hata kama watu wengine hawatafurahi.” Ali alijibu:
“Halafu utazuiwa na kukomeshwa.” Na Ammar akasema: “Ninamshuhudia
Mwenyezi Mungu kwamba mimi ni mtu wa kwanza miongoni mwa watu
wasiofurahia tukio hilo.” Uthman alijibu kwa hasira: “Wewe unathubutu
kuniambia hivyo mimi? Mchukueni.”

Alikamatwa na Uthman akaenda pale alipozuiliwa Ammar. Alimpiga
Ammar hadi akazirai, na alidumu Kkatika hali hiyo hadi akaikosa Swala ya
Adhuhuri, Alasiri na Magharibi. Alipopata fahamu, alichukua udhu,
akaswali swala zake, na akasema: “Sifa zote zinamstahiki Yeye Mwenyezi
Mungu. Hii si mara yangu ya kwanza kuteswa kwa sababu ya jitihada
zangu katika njia ya Mwenyezi Mungu.”114

114 br. Taha Husein, Al-Fitnat Al-Kubra sehemu ya 1, uk. 167.
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Imesimuliwa kwamba kundi la masahaba (miongoni mwao akiwemo
Talha, Zubeir, Al-Migdad na Ammar) lilimwandikia Uthman barua
ambamo lilikosoa idadi fulani ya matendo ya Uthman, lilimshutumu yeye
kwa kuisaliti dini yake na kumwonya kwamba kundi hilo lingepigana
naye. Ammar aliwasilisha barua hiyo kwa Uthman. Uthman aliposoma
sehemu ya barua hiyo, alimuuliza Ammar: “Ni wewe peke yako ambaye ni
jasiri miongoni mwao kunikabili mimi na hii?” Ammar akajibu: “Mimi ni
mshauri wako bora miongoni mwao.”

Uthman akamwambia: “Mwana wa Sumayah (mama yake na Ammar)
umedanganya.” Ammar alijibu hasira: “Kwa jina la Mwenyezi Mungu
mimi ni mwana wa Sumayyah na Yasir” Uthman akawaagiza watumishi
kumlaza Ammar chini na kumshika miguu na mikono yake. Halafu
Uthman akampiga mateke tumboni. Maumivu hayo yalisababisha apate
maradhi ya henia. Ammar alikuwa mzee na dhaifu, akazirai.

Ammar alikuwa ndiye msemaji sana na kwa sauti kubwa sana dhidi ya
Uthman. Upinzani wake kwa Uthman ulidhihiri kuwa mkubwa kwa sababu
ya sifa yake njema sana na kwa sababu Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliyoy-
asema kuhusu yeye.

UPINZANI KUTOKA NJE YA MADINA.

Utawala wa kidikteta wa Maquraishi katika jamii ya Kiislamu ulianza
mwanzoni mwa utawala wa Khalifa wa kwanza. Kwenye hoja yake kuhusu
uongozi wa Maquraishi huko kwenye mkutano wa Saqifa, Abu Bakr alise-
ma kwa kuwaambia wazalendo wa Madina kwamba Waarabu
hawangekubali uongozi wa mtu asiye Qureishi. Kwani Qureishi ilikuwa
jamii ya daraja la juu sana miongoni mwa Waarabu na jamii ya Jiji linalo-
heshimiwa sana.

Baada ya kuambiwa haya, watu wa Madina walikubali uongozi kuchukuli-
wa na Maquereishi. Hivyo masahaba wengi wa Makka na Madina wali-
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iona hali hiyo kama ubora wa kikabila. Kwa hoja hii mamlaka ya juu ya
Magquraishi yalianzishwa, japokuwa Imani ya Uislamu, dini ya usawa,
inakataza aina yoyote ya ukabila.

Ukabila huu ulikua wakati wa utawala wa Khalifa wa Pili na kufika
kwenye kilele chake wakati wa kipindi cha utawala wa Khalifa wa Tatu.
Fikira ya ubora wa Magquraishi ilikua wakati wa utawala wa Uthman na
kufika mbali zaidi hadi kuiona dunia ya Waislamu kuwa Ufalme wa
Magquraishi. Hatima ya hali hii ilikuwa ionekane kutokuwapendeza watu
wenye kuelimika ambao walitambua kwamba Uislamu ni dini ya usawa na
udugu. Ujumbe wa Uislamu unalengo la kumnyanyua kila Mwislamu na
kuwapa hadhi wote waomuamini Mwenyezi Mungu badala ya kuwapa
hadhi wachache kwa gharama ya mamilioni wengine.

Waislamu waadilifu walisumbuliwa na dai la Maquraishi la ubora wao kwa
jina la dini, ambapo Bani Umayyah ambao walichukua nembo ya uongozi
miongoni mwa Magquraishi hawakuwa waadilifu hata kidogo miongoni
mwa Waislamu.

Cheche ya upinzani nje ya Madina ilianza Kufah. Watu wake walio wengi
walikuwa wanatoka Yemen. Riwaya zinasema kuwa baadhi ya viongozi
wa Jiji hilo, walipomtembelea gavana, walizungumzia kuhusu viunga vya
miti ya matunda vya Kufa. Mazungumzo baina yao na Kamanda Mkuu wa
Polisi wa Jiji Abdul-Rahman Ibn Khumeis yalifanyika kama ifuatavyo:

Ibn Khumeis: “Ningependa viunga vyote vingemilikiwa na gavana, na
nyinyi watu wa Kufa, mmemiliki viunga vizuri kuliko viunga hivi.”

Maliki Al-Ashtar: “Mtake gavana amiliki viunga vizuri zaidi ya viunga
hivi lakini hatutaki amiliki rasilimali zetu.”

Ibn Khumeis: Ni vipi utashi wangu ulikuumiza na kufanya wewe ukunje
uso mbele yangu? Kwa jina la Mwenyezi Mungu, kama gavana akitaka
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hivyo, atachukua viunga hivi.”

Al-Ashtar: “Kwa jina la Mwenyezi Mungu, kama akitaka hivyo, hatapata
kitu.”

Said alisema kwa hasira: “Viunga vyote hivi vya matunda ni mali ya
Maquraishi.”

Al-Ashtar: “Unataka kufanya kile tulichokipata kwa mikuki yetu na kile
ambacho Mwenyezi Mungu ametupatia, kuwa kiunga chako na watu
wako?”

Na watu wengine wakazungumza wakimuunga mkono Al-Ashtar.

Al-Ashtar: “Yupo mtu yeyote hapa? Mtu huyu asiruhusiwe kufanikisha
alichosema.”

Watu walimrukia Ibn Khumeis, wakamkanyaga sana hadi akazirai. Halafu
wakamvuta. Hatimaye uso wake ulimwagiwa maji hadi akapata fahamu.

Ibn Khumeis alimwambia Said: “Watu uliowachagua wameniua.”

Said: “Hakuna mtu atakaye kuwa na mimi jioni hii baada ya tukio hili.”
Waandishi wengine wa historia wameandika kwamba baadhi ya watu
walisema mbele ya Said kuhusu ukarimu wa Talha Ibn Ubaidullah na
kwamba maoni ya magavana na watu waliomtembelea yalikwenda kama

ifuatavyo:

Said: “Mtu mwenye utajiri kama wa Talha na miliki zake lazima awe
karimu. Endapo ningemiliki mali kama ya Talha, ningekufanyeni muishi

katika mafanikio.”
% 140%3
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Kijana kutoka kabila la Asad akasema: “Ningependa umiliki viunga vyote
vilivyomo pande zote mbili za mto wa Euphrates.” Usemi huu uliwaudhi
baadhi ya watu waliokuwepo hapo na kusababisha wamkemee kwa ghad-
habu kijana huyo. Baba yake kijana huyo akasema: “Bado mdogo sana.
Msimwadhibu kwa yale aliyoyasema.” Wale watu walioudhika wakasema:
“Anamtaka Said achukue rasilimali zetu.” Walimrukia kijana huyo. Baba
yake akataka kumtetea. Watu hao walimpiga baba na mwanae hata
kupoteza fahamu. Watu wa kabila la Asad wakapata taarifa ya tukio hili na
walikwenda wakizunguka Ikulu. Said aliwapa maelezo ya kuridhisha
wakaondoka.115

Maelezo yote ya pande mbili ya tukio hili yanakubaliana kwamba Al-
Ashtar na wengine waliokuwa hapo walikaa mbali na gavana na wakase-
ma maneno ya upinzani dhidi ya Said na Khalifa bila hofu. Ni kwenye
tukio hili ndipo upinzani ulipojitokeza Kufah. Ama taarifa ya kwanza au ya
pili ndio ilikuwa ya kweli, tukio hili linaonesha kwamba katika kipindi
hicho watu walichoshwa na mwenendo wa Maquraishi, viongozi wake,
madai yao makubwa ya ghilba yao iliyokithiri.

Tukio hili kwa hakika ndilo lililovunja nguvu ya Maquraishi. Mfuatano wa
matukio ulikuwa na mwelekeo kwenye mlipuko wa Kisiasa usio epukika.
Abdullah Ibn Mas’ud alitoa hotuba ambazo zilikosoa sera za Uthman na
maafisa wake, zilisaidia kuwafanya watu wa Kufah waelewe tatizo la rush-
wa serikalini. Uhamisho wa Abu Dharr pia ulikuwa kipengele kilichotia
chachu kwenye upinzani. Tumekwishasema kwamba Al-Ashtar na
wengine kutoka Kufa walikuwa pamoja na Ibn Mas’ud wakati wa maziko
ya sahaba huyu aliyeonewa. Yale yaliyomtokea Abdullah 1bn Mas’ud baa-
daye ni kipengele kingine pia. Watu wa Kufa walikuwa wanamheshimu
sana sahaba huyu mashuhuri ambaye alitupwa nje ya Msikiti Mtukufu kwa
nguvu kwa amri ya Khalifa.

115 |pn al-Athiir, Al-Kamil, Juz. 3, uk. 71-72.
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Watu wa Kufa walimfahamu Ammar Ibn Yasir na sifa yake inayong’ara
katika Uislamu. Alikuwa gavana wa jiji lao wakati wa utawala wa Umar.
Walikuwa wanamheshimu sana huyu sahaba mashuhuri. Yale yaliy-
omtokea wakati wa utawala wa Khalifa wa tatu pia yalikuwa ni kipengele
kilichoongezeka na ambacho kilifanyiza mlipuko wa upinzani kutoka kwa
watu waadilifu wa Kufa kuwa jambo la kutegemewa. Moto ulikuwa karibu
uwake na ulipata cheche yake kwenye tukio lililomhusu Said.

Upinzani wa Kufa ulipata adhabu ile ile aliyopewa Abu Dharr. Uhamisho
ikawa adhabu ya kawaida kwa anayeikosoa serikali; na Damascus ikawa
kituo cha wakosoaji waliohamishwa. Wakiwa huko walipata adhabu zao
kutoka kwa Muawiyah, mtu mwenye mamlaka makubwa kwa serikali ya
Kiislamu.

Watu wa Kufa waliohamishwa waliwekwa kwenye kanisa la Mariamu.
Muawiyah alikutana nao, aliongea nao na aliwafundisha. Mada ya mafun-
zo yake ilikuwa ni sifa maalumu ya Maquraishi katika historia ya Uislamu
na kabla ya historia ya Uislamu. Alijaribu kuthibitisha ubora wa
Magquraishi kwa ukweli kwamba jamii zingine zote zilipata kuvamiwa
isipokuwa Maguraishi ambao walilindwa na Mwenyezi Mungu. Pia alise-
ma kwamba Mwenyezi Mungu alifanya ukhaifa uwe mikononi mwa masa-
haba wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) wenye asili ya Qureishi. Hivyo, wao
ndio wenye sifa za kustahili uongozi. Halafu akawaambia kwamba
Mwenyezi Mungu aliwalinda Maquraishi ambapo bado hawajawa waumi-
ni.” Mnafikiri kwamba Mwenyezi Mungu hatawalinda wakati ambapo ni
wafuasi wa dini Yake.”116

Aliwaambia kwamba Abu Sufyani (baba yake Muawiya) alikuwa mtu
mwenye kuheshimiwa sana na mtoto wa mtu aliyekuwa anaheshimiwa
sana miongoni mwa Maquraishi isipokuwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.),
halafu akaongeza: “Nadhani kwamba endapo Abu Sufyani angekuwa baba

116 |pn al-Athiir, Al-Kamil, Juz. 3, uk. 70.
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wa watu wote, watu wote wangekuwa na hekima.”117

Said Ibn Sa’sa’ah Ibn Souhan alimuonesha jinsi mfano ule usivyostahiki
kwa mtu huyo aliyetajwa, kwa kusema: “Adamu alikuwa bora zaidi kuliko
Abu Sufyani. Mwenyezi Mungu alimuumba kwa mkono Wake, akapuliza
pumzi ndani mwake kutoka kwenye roho Yake na akawaamuru malaika
wamsujudie yeye. Alikuwa baba wa binadamu wote. Bado tunaona mion-
goni mwao wema na waovu, wapumbavu na wenye busara.”

Mantiki ya Muawiyah ilijaa upotoshaji wa ukweli. Alisema kwamba baba
yake Abu Sufyani alikuwa mtu bora zaidi baada ya Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) (pamoja na Abu Bakr na Umar).

Alisahau kwamba ulinzi wa Mwenyezi Mungu uliofanywa kwa
Magquraishi haukuwa kwa ajili ya Abu Sufyani, wanawe na wengineo kuto-
ka kabila la Qureishi. Kwa usahihi zaidi, ulinzi huo ulikuwa kwa ajili ya
ile Nyumba Tukufu na kwa ajili ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), mbora
aliyetokana na uzao wa lbrahim. Pia hilo lilikuwa ni jibu la dua ya Ibrahim,
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), ambaye Qur’ani Tukufu inatuambia:

“Na aliposema Ibrahim: ‘Ee Mola wangu Mlezi! Ufanye hu uwe mji
wa amani na uwaruzuku watu wake matunda, wale wanaomuamini
Mwenyezi Mungu na Siku ya Mwisho.” Akasema: ‘Na mwenye kuku-
furu pia nitamstarehesha kidogo, kisha nitamsukumiza kwenye
adhabu ya Moto, napo ni pahala pabaya mno pa kurejea.”118

Muawiya hakufahamu kwamba ukhalifa kwenye uzao wa Ibrahim, pamo-
ja na Maquraishi ulifanywa kwa uteuzi wa Mwenyezi Mungu. Uteuzi huo
haukuwafikia madhalimu miongoni mwao. Tunasoma kwenye Kitabu cha
Mwenyezi Mungu:

117 |pn al-Athiir, Al-Kamil Juz. 3, uk. 71.

118 Qur’ani Tukufu (2:126).
%143%)



Imam Ali binamu yake Mtume sehemu ya Pili.%d 7/1/2011 4:43 PM Page 144

Imam Ali (a.s) Binamu yake Mtume Sehemu ya pili

“Na Mola wako Mlezi alipomjaribu Ibrahim kwa kumpa amri fulani,
naye akazitimiza, akamwambia; ‘Hakika nitakufanya uwe Imam wa
watu.” Ibrahim akasema: “Je, na Kkatika vizazi changu pia? Muweza
wa Yote akasema: ‘Ahadi yangu haitawafikia wenye kudhulumu.119

Historia inatuambia kwamba Muawiya aliwaachia huru wale waliopewa
adhabu ya kuhamishwa na waliporudi Kufa waliendelea na upinzani wao.
Kwa hiyo walihamishwa tena na kupelekwa Humus. Waliwekwa chini ya
mamlaka ya Abdul-Rahman Ibn Khalid Ibn Al-Walid. Adhabu hii ilikuwa
kali zaidi ya kukasirisha kuliko ile ya Muawiya. Walimuonesha kutubia, na
akawaachia huru. Al-Ashtar alikwenda kwa Khalifa, na Khalifa akam-
ruhusu aende popote anapotaka. Alirudi tena Humus. Upinzani ulipozidi
kuongezeka huko Kufah, Al-Ashtar alirudi na kujiunga na upinzani. Yeye
na Yaziid Ibn Qaisw waliongoza umati wa watu kwenda sehemu iitwayo
Al-Jarah kumzuia Said Ibn Al-Auss asiingie tena Kufa. Said alirudi
Madina na watu wa Kufah walimtaka Uthman amweke Abu Musa (a.s.)
kuwa gavana wa Kufa badala ya Said.

Tunaweza kutambua uchungu ambao watu waliopewa adhabu ya
kuhamishwa walihisi tunaposoma ujumbe kutoka kwa Malik Al-Ashtar
kwenda kwa Uthman kama jibu la barua aliyoandika Khalifa kwa watu wa
Kufah akiwakemea wapinzani:

“Kutoka kwa Malik Ibn Al-Harth kwenda kwa Khalifa mwenye mtihani na
mtenda dhambi ambaye anapotoka kutoka kwenye maadili ya Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) na kukipatia kisogo Kitabu cha Qur’ani Tukufu.

“Tumesoma ujumbe wako. Lazima ujizuie wewe na maafisa wako msi-
fanye udhalimu, uchokozi na kuwapa adhabu ya uhamisho watu wetu

waadilifu. Hali hii itatufanya turidhike na kukutii wewe. Ulidai kwamba
sisi ndio wakosefu. Huu ni ubunifu ambao ulisababisha wewe kuangamia

G
.

119 Qur’ani Tukufu (2:124).
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(kiroho) na ulikufanya wewe ufikirie upendeleo ni haki na batili kuwa
usawa. Kuhusu tunachotaka sisi, tunataka ubadilike na utubu, na
umwombe Mwenyezi Mungu msamaha Wake kwa kuwatia hatarini watu
wetu wema, unatutoa kwenye majumba yetu na kututawala kutumia vijana
wetu. Tunataka umteue Abdallah Ibn Qais, Abu Musa (a.s.), kuwa gavana
wa Jiji letu. Tunakuomba uwaweke watu wako wawili hawa, Waliid na
Said mbali na sisi.”120

Khalifa alijibu kwa kumteua Abu Musa kuwa gavana wa Kufa. Upinzani
dhidi ya sera ya Khalifa ulienea sehemu zingine nyingi kuvuka mipaka ya
Kufa. Ulienea hadi Basra huko Irag na pia Misri. Waandishi wa historia
wanatuambia kwamba Muhammad Ibn Abu Bakr na Muhammad Ibn Abu
Hudhaifah walikwenda Misri na kuwachochea watu waasi dhidi ya
Uthman. Kwa kuwepo kwa Abdullah bin Saad Ibn Abu Sarh huko Misri
kama gavana, hawa Muhammad wawili hawakuhitaji kupeleka Misri
ushahidi wa nyongeza unachusu uovu serikalini. Imesimuliwa kwamba
mtu mmoja wa Misri alikwenda Madina, akalalamika kwa Khalifa kuhusu
gavana. Mlalamikaji aliporudi Misri, gavana huyo akamuua.

Imesimuliwa kwamba kundi la masahaba waliokuwa Madina wali-
waandikia barua masahaba wenzao waliokuwa majimbo mbali mbali,
wakisema: “Kama mnataka kufanya Jihad, njooni kwetu. Dini ya
Muhammad inanajisiwa na Khalifa wetu. Kwa sababu hii, watu
wamemgeuka na kuasi.”121

SASA WATU WAKAMKUMBUKA ALL.

Kuendelea kurudi nyuma kwa matukio ya Kisiasa kuliwafanya Waislamu
wasio Maquraishi kutambua ukubwa wa msimamo wa kimakosa wa
Magquraishi kwa Ali. Sasa waliweza kuona kwa uwazi kabisa ukubwa wa

120 Al-Baladhuri, Ansabul Ashraf, seshemu 4, uk. 46.
121 1pn al-Athiir, Al-Kamil, Juz. 3, uk. 73 na 83.
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kosa ambalo lilifanywa na wajumbe wa Jopo la Uchaguzi walipochepua
ukhalifa kutoka kwa Ali na kumpa Uthman. Kwa kufanya hivyo, wal-
iuswaga umma na kuingia kwenye kilele cha hatari ambayo ilikuwa hai-
japata kutokea. Watu wenye busara walielewa dhahiri kwamba umma
usingeingia kwenye kilele cha mgogoro kama Ali angekuwa Khalifa.
Hivyo, watu walianza kufikiria kwamba uongozi wa Ali ulikuwa ndio
ufumbuzi wa tatizo la umma.

Watu walizungumzia habari za Ali bila kuficha na kwa sauti za kusikika na
Uthman alianza kuona kwamba kuwepo kwa Ali na yeye Madina ni hali
iliyofanya matatizo kuwa makubwa zaidi. Uthman alimwomba Ali aon-
doke Madina aende kwenye kiunga chake huko Yunbu, ili watu labda
wangemsahau; lakini mgogoro ulipozidi kuwa mkubwa, alimwambia arudi
Madina ili aweze kuwa kama ngao yake dhidi ya hatari. Halafu Ibn Abbas
alikwenda kwake akiwa na ujumbe kutoka kwa Uthman, ambao ulimtaka
aondoke aende Yunbu, akitegemea kwamba watu wangeacha kutamka jina
lake. Imam akasema: “Ewe lbn Abbas, Uthman anataka kunifanya mimi
kama ngamia, kwenda na kurudi ndoo za maji zikiwa zimejaa. Aliniambia
niende Yunbu, halafu akaniambia nirudi. Sasa ananiambia niondoke kwen-
da Yunbu tena. Wallahi nimemtetea hadi nikaogopa kwamba huenda nina-
tenda dhambi.”122

Ali aling’amua kwamba Uthman mwenyewe alikuwa ni tatizo kubwa zaidi
kuliko lile ambalo Uthman alikuwa anakabiliwa nalo. Mambo yote
yalikuwa chini ya uwezo wa Uthman kwa kubadilisha sera yake kama
ufumbuzi wa kutatua matatizo yake yote yaani, jinsi ya kushughulikia haz-
ina ya umma, kuwafukuza kazi ndugu zake, na kumwondoa Marwan asiwe
karibu naye. Hatua hizi zingemrejeshea uaminifu wa watu kwake na kurid-
hika kwao.

122 Nahjul Balaghah, sehemu ya 2 uk. 233.
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Kwa upande mwingine, Ali hakuwa na njia za kutatua tatizo lake na tatizo
la umma lililopo kwa Uthman mwenyewe. Ali alikuwa anaona kupitia nuru
ya Mwenyezi Mungu kwamba kuendelea kudumu kwa umma na hatima
yake ni hali ambayo ingeamuliwa kwa kiwango kikubwa na jambo amba-
lo lingempata Uthman. Uthman alikwishaanzisha sera ambayo inge-
wawezesha ukoo wa Bani Umayyah kutawala dunia ya Waislamu kwa
vizazi vingi vifuatavyo. Bado watu wa ukoo wa Bani Umayyah walifa-
hamika kwa wao kutokuwa waaminifu kwa Uislamu. Walisilimu hapo tu
ambapo waliona wameshindwa kabisa.

Ali aliwatambua vizuri sana kama watu wazima na watoto. Ni yeye ndiye
aliyevunja nguvu yao na kuwadhalilisha hadi wakakubali imani ya
Uislamu kwa shingo upande. Alijua kwamba kama wangepata mamlaka
wangekula hazina ya umma, wangewafanya watumwa watumishi wa
Mwenyezi Mungu na kunajisi dini Yake.

Uthman alikuwa na mambo matatu ya kuchagua: (1). Kujiuzulu; (2).
kung’ang’ania sera yake na kukataa kujiuzulu, au (3) abadili kabisa sera
yake. Njia mbili za kwanza zilikuwa uovu na ya tatu haikutarajiwa. Kama
angeamua kuendelea na sera yake, angeuawa. Mauaji yake yangekuwa
tukio baya na la kuogofya. Angekuwa Kiongozi wa kwanza kuuawa na
Waislamu. Watu wa ukoo wa Bani Umayyah, ndugu zake khalifa, tayari
walikwishakuwa na uwezo wa kutosha kuwawezesha kuwapa changamoto
Waislamu wema kwa kuanzisha vita, kulipa kisasi cha kifo chake, kukitu-
mia kifo hicho kama njia ya kunyakua mamlaka.

Kama Uthman angelazimishwa kujiuzulu na watu wamchague mtu wa
kumrithi, watu wa ukoo wa Bani Umayyah, wakiwa na uwezo mkubwa,
hawangekubali kushindwa. Wangeweza kudai kwamba Uthman alikuwa
Khalifa halali na kwamba kumlazimisha kujiuzulu hakungeondoa uhalali
wa uongozi wake. Kwa sababu hii, wangefikiria malengo waliyoyataka.
Na ingekuwa rahisi zaidi wao kufanikisha lengo lao kama angeuawa.

i
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Njia ya tatu haikutegemewa. Hapakuwepo katika tabia ya Uthman kuone-
sha uwezekano wa mabadiliko yanayotakiwa. Hata kama angetaka
kubadilisha sera yake ya fedha na kuwafukuza ndugu zake waowvu,
Marwan angemshawishi asifanye hivyo, na alikuwa hana ushupavu ambao
ungempa kinga ili aepuke ushawishi wake.

Ali alitambua yote haya. Bado alijaribu kila iwezekanavyo kufikiria njia ya
tatu ili kuepuka uovu wa njia mbili za kwanza. Waandishi wa historia
wanatutaarifu kwamba kundi la masahaba wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
ambao walikuwa wanaishi Madina, waliwaandikia barua masahaba
waliokuwa kwenye mipaka ya serikali ya Waislamu, wakisema: “Njooni
rudini Madina. Jihad ipo hapa.” Watu walikuwa wanamsema Uthman kwa
ubaya na hakuna sahaba aliyemtetea isipokuwa Zayd Ibn Thabit, Abu
Usaid Al-Sa’idy, Kaab Ibn Malik na Hasan Ibn Thabit. Hawa walikuwa
waaminifu kwa Khalifa kwa sababu walipokea zawadi zake za ukarimu.

IMAM ANAPATANISHA.

Masahaba walikutana na wakazungumza na Ali ili awe mpatanishi baina
yao na Uthman. Alikutana na Khalifa na akazungumza naye, akasema:
“Watu walioko nyuma yangu waliniomba niwe mpatanishi baina yako na
wao. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, sijui ni kwambie nini. Wala siwezi
kuonesha mambo ambayo wewe huyajui. Umemuona, umesikia na
uliambatana naye Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na ukapata sifa ya kuwa
mkwe wake. Wewe pia unategemewa kufanya mema kama alivyofanya Ibn
Abu Quhafan (Abu Bakr) na Ibn Al-Khatab (Umar). Wewe uko karibu
zaidi kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuliko wote wawili na umepata kwa
sababu ya ndoa kile ambacho wao hawakukipata. Wala hawakukutangulia
kwa lolote. Wallahi ninakuomba ujihurumie wewe mwenyewe. Huna
maradhi ya upofu wala ujinga. Njia iliyonyooka inaonekana wazi na
dhahiri na mipaka ya dini haibadiliki.

b
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“Ewe Uthman, kumbuka kwamba mtumishi wa Mwenyezi Mungu aliye
bora mbele ya Mwenyezi Mungu ni Kiongozi anaye tenda haki ambaye
ameongozwa kwenye ukweli na yeye huongoza kuelekea kwenye ukweli.
Hivyo, anathitisha maadili yajulikanayo na huondosha na kuacha bidaa.
Aliye mbaya kuliko wote ni Imam aliye dhalimu ambaye si mnyoofu na
huongoza kuelekea kwenye upotovu. Hivyo, huondosha maadlili yaju-
likanayo sana na kuhuisha bidaa iliyoachwa.

“Nimemsikia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) anasema: Kiongozi asiyetenda
haki, mnamo Siku ya Hukumu ataletwa akiwa hana msaidizi wala mtetezi.
Atatupwa Jahanamu ...... Ninakuonya kuhusu ghadhabu ya Mwenyezi
Mungu na machungu na adhabu Yake. Hakika adhabu Yake ni chungu na
ni kali. Ninakuonya usijekuwa Kiongozi aliyeuawa wa umma huu.
Inasemekana kwamba Kiongozi atajauawa na kifo chake kitafungua mlan-
go wa umma kuanza mauaji na vita hadi Siku ya Hukumu. Atachafua
mambo ya umma na kuwatupa Waislamu kwenye mifarakano, hivyo

kwamba hawataweza kuona ukweli kwa sababu ya urefu wa udanganyifu
»123

Maneno ya Imam hayakumfurahisha Khalifa. Mazungumzo baina ya watu
wawili yalifanyika ifuatavyo:

Uthman: “Umar aliteua na kuwaweka kwenye ofisi watu kama hao ambao
mimi nimewateua na kuwaweka kwenye ofisi.”

Ali: “Umar aliwateua watu kama hao lakini alikuwa anawakemea.
Alipogundua ukiukwaji mdogo umefanywa na yeyote miongoni mwao,
alimuita na kumwadhibu vikali. Wewe umedhoofu kwa sababu unawahu-
rumia sana ndugu zako.”

123 |pn al-Athiir, Al-Kamil, Sehemu ya 3 uk. wa 76.

Gop
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Uthman: “Watu hawa ni ndugu zako pia.”
Ali: “Ndio, ni ndugu zangu, lakini hawana uadilifu.”

Uthman: “Hujui kwamba Umar alimteua Muawiyah na akamwacha
akaendelea na kazi yake hadi mwisho wa utawala wake?”

Ali: “Kwa jina la Mwenyezi Mungu, ninakuuliza. Hujui kwamba
Muawiyah alikuwa akimuogopa Umar zaidi ya Yarfah, mtumishi wa
Umar.”

Uthman: “Ndio.”

Ali: “Muawiyah hufanya uamuzi bila kupata ushauri wako, halafu
huwaambia watu: “Hii ni amri ya Uthman.” Wewe unajua na hubadilishi
kitu chochote. Wala humwambii aache hayo anayofanya.”124

Hivyo Ali, tofauti na mtu mwingine yeyote hakutumia matatizo ya vurugu
za Khalifa ambaye alimuona kuwa mpotoaji wa haki yake ya uongozi kwa
manufaa yake. Alijitokeza na kuushinda udhaifu huo na akawa mlinzi
wake mkubwa akawa anajaribu kurekebisha hali ya mshindani wake kwa
sababu hatima yake ilikuwa na uhusianao wa hatima ya umma wote.
Lakini Uthman aliuchukulia ushauri wa Ali kuwa uchochezi. Alikwenda
kwenye mimbari akatoa hotuba kali akiwatishia wapinzani kwamba ange-
waadhibu vikali. Alikuwa anategemewa kufanya hivyo tu, almuradi
Marwan alikuwa mshauri wake mkuu. Hivyo, moto wa upinzani uliende-
lea kuwa mkali.

MAKAZI YA KHALIFA YAZINGIRWA.

Ujumbe uliopelekwa na masahaba waishio Madina kwenye majimbo mbali
mbali ulitetea matokeo yaliyotarajiwa. Makundi kutoka Misri, Kufa, na

124 \pp al-Athiir, Al-Kamil, sehemu 3, uk. 76.
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Basra yalikwenda Madina na kumtaka Khalifa kuwafukuza ndugu zake
waliomo kwenye kazi za utawala au yeye ajiuzulu. Vinginevyo, walikuwa
tayari kumuua. Khalifa alipotambua uzito wa hali, alikwenda kwa Ali na
akamwomba afanye usuluhishi baina yake na washindani wake.

Ali alimuuliza: “Masharti yako ya mapatano yakoje?” Khalifa alijibu:
“Wewe umepewa mamlaka kamili ya kuahidi kwao chochote utakachoona
kinawafaa.” “Mimi nitatekeleza lolote utakalo pendekeza” Ali
alimkubusha kwamba aliwahi kuzungumza naye mara nyingi kuhusu hatua
fulani za kurekebisha na kwamba Khalifa mara kwa mara aliahidi
kutekeleza hatua hizo. Halafu, ahadi hazikutekelezwa na Khalifa, ambaye
alikuwa kwenye mvuto wa Marwan, Muawiyah, Ibn Amr na Abdullah Ibn
Saad Ibn Abu Sarh. Uthman akajibu: “Sitawatii wao, nitakutii wewe.”

Akiwa amefuatana na watu thelethini wa kabila la Quraishi na wengine
kutoka Madina, Imam alikwenda kukutana na kundi la Misri. Aliwapa
maelezo ya kuridhisha na akawaambia wasikimbilie matumizi ya nguvu na
aliwaahidi kwa niaba ya Khalifa kutimiza madai yao ya kuwafukuza ndugu
zake na kubadili sera yake kuhusu ugawaji wa hazina ya umma.
Alipokwenda kwa Khalifa alimshauri aende msikitini na atoe ahadi hadha-
rani ya kufanya mabadiliko.

KUTUBIA NA KUJIRUDI.

Khalifa aliitikia na kukubali ushauri mzuri. Alikwenda kwenye mimbari na
akahutubia jamii, akasema: “Mimi ni wa kwanza anayetakiwa kumtii
Mwenyezi Mungu. Ninamwomba Mwenyezi Mungu anisamehe kwa yale
ambayo nimeyafanya. Nitatubu Kwake. Mtu kama mimi anatarajiwa
kubadilika na kutubu. Nitakapoteremka chini viongozi wenu waje ili
wafanye uamuzi kuhusu mimi. Wallahi endapo haki itaniteremsha daraja
na kuwa mtumwa nitafanya kama afanyavyo mtumwa, na nitakuwa

mnyenyekevu kama mtumwa.
% 151 %3
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Si rahisi kukwepa hasira ya Mwenyezi Mungu isipokuwa kumwendea
Yeye. Kwa Jina la Mwenyezi Mungu, nitawapeni myatakayo hadi
mtosheke na nitamweka Marwani na ndugu zangu mbali na mimi.
Nitakuwa na nyinyi miongoni mwenu.125

Maneno haya yaliwasisimua wasikilizaji. Walilia hadi machozi yalilowe-
sha ndevu zao, na Khalifa naye akalia, na watu wakawa na matumanini
mazuri.

Marwan alikuwa anangojea. Mara tu Uthman aliporudi nyumbani kwake,
Marwan alimgeuza mawazo akarudi kwenye msimamo wake wa zamani.
Marwan alitoka nje akakabiliana na umati wa watu waliokuwa wanasubiri
mageuzi. Akawakaripia na akawaambia ...Mmekuja kutunyang’anya
mamlaka ambayo yapo mikononoi mwetu. Ondokeni nendeni zenu. Kwa
jina la Mwenyezi Mungu, mkitupatia changamoto, mtakiona cha mtema
kuni ...”

Ali alipotambua nini kilichotokea alisema: “Enyi waja wa Mwenyezi
Mungu, mimi nikikaa nyumbani kwangu yeye anasema; ‘Unaniangusha
licha ya uhusiano wangu wa kindugu na wewe na kile ninachostahili kuto-
ka kwako.” Nikijaribu kumsaidia na juhudi zangu zikisababisha matokeo
mazuri, Marwan humshauri na humdanganya. Amekuwa kitendea kazi
kitiifu mikonini mwa Marwan baada ya kuwa sahaba wa Mtukufu Mtume
(s.aw.w.).’126

Alikwenda kwa Uthman na akazungumza naye kwa ukali akasema:
“Hungemridhisha Marwan isipokuwa ukengeuke kutoka kwenye dini na
busara yako. Umekuwa kama ngamia wa kipando anayeongozwa na mshi-
ka hatamu wake na kuelekea popote atakiwapo. Wallahi, ninabashiri
kwamba Marwan atakupeleka hatarini, lakini atashindwa kukuokoa.
Sitarudi tena kwako baada ya leo. Umeharibu heshima yako na umepoteza

125 |pn al-Athiir, Al-Kamil, sehemu 3, uk. 82.
126 |pp al-Athiir, Al-Kamil, sehemu 3, uk. 82.
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uwezo wa maamuzi.”127

Ali aliacha upatanishi baina ya Uthman na waasi. Uthman alipozingirwa
nyumbani kwake, alikwenda kwa Ali na akamwambia: “Ninayo haki ya
udugu wa Uislamu, uhusiano na wewe na mimi kuwa mkwe wa Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.). Endapo hapana lolote kati ya mambo haya lililokuwepo
na tungekuwa kwenye siku za ujahiliya, ingekuwa aibu kwa wana wa Abu
Munaf (babu wa babu wa ukoo wa Hashim na Bani Umayyah) kumruhusu
mtu kutoka Taymi (Talha Ibn Ubaidullah) atunyang’anye mamlaka yetu.”

Talha alikuwa anaunga mkono kwa bidii sana waasi. Aliwasaidia na
akakubaliana na mpango wao wa kumzingira Uthman. Labda uvamizi wao
wa Madina ulikuwa matokeo ya mawasiliano yake na uchochezi wake.

Ali alikwenda kwa Talha na aliwakuta watu wamekusanyika na kumzun-
guka pande zote. Alimuuliza Talha: “Mambo gani haya unajihusisha
nayo?” Talha alijibu: “Umechelewa mno.” (Alimaanisha kwamba mwisho
wa Uthman ulikuwa umefika) Ali alikwenda kwenye jumba la hifadhi ya
hazina na akataka pafunguliwe. Funguo zilipokosekana alivunja mlango na
aligawa baadhi ya vitu vilivyokuwa humo miongoni mwa watu waliokuwa
wamemzunguka Talha. Watu hao waliondoka na wakamwacha peke yake,
na Uthman alifurahishwa na tukio hilo. Talha alikwenda kwa Uthman na
kamwambia: “Ewe Amiri wa waumini, nilitaka kitu fulani na Mwenyezi
Mungu amenizuia nisikipate.” Uthman alimjibu: “Kwa jina la Mwenyezi
Mungu, wewe hukuja kutubu; ni kwamba umeshindwa kabisa. Mwenyezi
Mungu akuwajibishe kwa yale uliyoyafanya.”128

Ibn Al-Athiir amesimulia kwamba Ibn Abbas alisema: “Nilikwenda kwa
Uthman alipozingirwa. (llikuwa kabla Uthman hajampeleka Ibn Abbas
kama kiongozi wa mahujaji wa Hija ya mwaka huo). Yeye (Uthman) alin-
ishika mkono wangu na akaniongoza kuelekea mlangoni, akaniamuru

127 1pn al-Athiir, Al-Kamil, sehemu 3, uk. 84.
128 |pp al-Athiir, Al-Kamil, sehemu 3, uk.82.

G
.



Imam Ali binamu yake Mtume sehemu ya Pili.%d 7/1/2011 4:43 PM Page 154

Imam Ali (a.s) Binamu yake Mtume Sehemu ya pili

niyasikilize maneno ya waliozingira nyumba yake. Baadhi yao walikuwa
wanasema: Tunangoja nini? Wengine walisema: “Na tungoje. Labda
anaweza kubadilika.” Tulipokuwa tumesimama, Talha alikuja na akaulizia
kuhusu Ibn Udais (mmojawapo wa viongozi wa waasi wa Misri) Ibn Udais
alikwenda kwa Talha, na wakateta jambo. Ibn Udais aliporudi, aliwaagiza
wafuasi wake wasimruhusu mtu yeyote kuingia au kutoka ndani ya nyum-
ba ya Uthman.

Uthman akamwambia Ibn Abbas: “Hili ni agizo la Talha, Mwenyezi
Mungu na amwangalie Talha. Amewachochea watu hawa dhidi yangu.
Wallahi, nina matumanini kwamba mgawo wake wa Ukhalifa utakuwa
sufuri na kwamba atauawa.” Ibn Abbas akasema: “Nilipotaka kuondoka
wao walinizuia hadi Muhammad Ibn Abu Bakr aliponiombea ruhusa.”129

Kuhusu Zubeir, inasemekana kwamba aliondoka Madina kabla Uthman
hajauawa. Waandishi wa historia wengine waliandika kwamba alikuwepo
Madina wakati alipokufa Uthman. Aisha alikwenda Hija na alipokuwa
kwenye shughuli za ibada aliwasihi watu wamkane Uthman.

Uthman alipozingirwa, waasi walikata huduma ya maji. Ali alikwenda na
kiriba cha maji na akazungumza na Talha, akasema: “Maji haya apewe
Uthman,” Maji hayo alipewa Uthman. Alijaribu mara nyingine
kumpelekea maji Uthman na akazungumza na waasi, akasema:
“Mnachofanya hakifanani na matendo ya waumini au wasioamini!
Msiondoe huduma ya maji kwake. Warumi na Waajemi walimlisha na
kumpa maji mfungwa wao.” Lakini waasi walikataa maji yasimfikie
Uthman.

Kuzingirwa kwa Khalifa kuliendelea kwa siku arobaini. Waasi walikuwa
wanamlazimisha Uthman abadili sera yake au ajiuzulu. Alikataa kujiuzulu,
akasema: “Siwezi kuvua shati ambalo Mwenyezi Mungu amenivisha.”

129 |pn al-Athiir, Al-Kamil, sehemu 3, uk. 87.
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Labda Uthman alikuwa sahihi kukataa kujiuzulu. Lakini alikosea kusema
kwamba ukhalifa ni shati ambalo Mwenyezi Mungu alimvisha, kwani
uongozi wake haukutokana na uteuzi wa Mwenyezi Mungu au Mtume
Wake (s.aw.w.). Mtu aliyemvisha shati ni Abdul-Rahman lbn Auf na
nyuma yake Maquraishi; au tunaweza kusema kwamba Khalifa wa pili
ndiye aliyemvisha Uthman shati hilo.

Inaonesha kwamba waasi hawakuwa na nia ya kumlazimisha Khalifa aji-
uzulu wala hawakuwa tayari kumuua. Walichotaka kutoka kwake ni
kubadili sera yake ya kushughulikia hazina ya umma, kuwafukuza katika
kazi ya ugavana ndugu zake na Marwan asiendelee kuwa mshauri wake
mkuu. Aliahidi kufanya hivyo, lakini kamwe hakutekeleza ahadi yake.
Hivyo, walimtaka ajiuzulu na alikataa. Sasa baadhi ya waasi walikimbilia
matumizi ya nguvu.

MUAWIYAH ALIMKATISHA
TAMAA KHALIFA.

Inashangaza kwamba Muawiyah na magavana wengine wa ukoo wa Bani
Umayyah hawakujaribu kwa dhati kumuokoa Khalifa ambaye ni ndugu
yao. Hawakupeleka majeshi kusitisha kuzingirwa kwa Khalifa au
kuwazuia wavamizi wasimuue. Bado Khalifa aliomba msaada wao.
Imesimuliwa kwamba Muawiyah alipeleka jeshi ambalo lilifika karibu ya
Madina lakini wakati huo Khalifa alikwishazingirwa. Muawiyah alimua-
muru Kamanda wa jeshi hilo asifanye lolote hadi atakapopata amri kutoka
kwake. Alimwambia: “Usiseme kwamba aliyepo anaona kile ambacho
asiyekuwepo hawezi kukiona. Wewe ni asiyekuwepo na mimi ni aliyopo.”
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WATU WA MADINA PIA
WALIMKATISHA TAMAA KHALIFA.

Kitu kingine ambacho kinaweza kuonekana kwa urahisi kwenye matukio
ya siku hizo yaliyosimuliwa ni kutokuwepo na upinzani wowote kutoka
kwa watu wa Madina. Wala hawakuwapinga waasi waliovamia, ama
kuwazuia wasimuue Khalifa. Inaonesha kwamba Maguraishi katika
wakazi wa Madina (isipokuwa ukoo wa Bani Umayyah) hawakuwa na
huruma kwa Uthman. Walikinahi na mwenendo wa Bani Umayyah na kasi
kubwa ya ongezeko la ushawishi wao katika ulimwengu wa Waislamu.
Magquraishi walio wengi walioko Madina walikuwa pamoja na Aisha,
Talha na Zubeir kimsimamo na hisia zao kuhusu Khalifa.

Wakazi wengi wa Madina hawakufurahishwa na sera za Uthman za
kuwatukuza watu wa kabila la Quraishi na kuwaweka Bani Umayyah,
ukoo ambao miongoni mwa Maguraishi si wafuasi makini wa dini, kwenye
shingo za Waislamu. Wazalendo wa Madina kwa dhahiri hawakuwa wana-
jihisi kuwa wanamuunga mkono Khalifa, kwa sababu wao walikuwa
hawapokei mgawo wa ukarimu wake sawa na ule waliokuwa wanapata
Maquraishi. Kwa tabia yao, wenyeji wa Madina walikuwa washika dini
zaidi kuzidi Maquraishi.

Hivyo wakazi wengi wa Madina walimkatisha tamaa Uthman na
hawakumpa ulinzi, ingawa kwa idadi walikuwa wengi zaidi ya waasi
wavamizi.

Imam Ali alikuwa sahaba ambaye hakutaka kabisa Uthman auawe na
alikuwa mkweli sana katika kujaribu kurekebisha sera ya Khalifa. Si tu
kwamba alionesha huruma yake kwa Khalifa kwa maneno tu, alijaribu
kumpa ulinzi kwa kutumia silaha. Alihatarisha maisha ya watoto wake
wawili; Al-Hasan na Al-Husein ambao kwake walikuwa na thamani zaidi
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kuliko macho yake mawili. Aliwapeleka hao vijana wawili wamlinde
Uthman na aliwaagiza wasimame mlangoni kwake wakiwa na silaha ili
wawazuie waasi wasiingie nyumbani kwa Uthman.

Hatimaye, waasi walipewa taarifa kwamba majeshi kutokea miji mbali
mbali yalikuwa njiani kwenda Madina kumuokoa Uthman. Baadhi ya
waasi walihisi kwamba ufumbuzi mmoja tu uliokuwepo hapo ni kumuua
Khalifa. Kwa kuwa hawangeweza kuingia mlangoni, walipanda juu ya
nyumba kupitia kwenye ukuta na wakamuua ambapo walinzi waliokuwa
mlangoni hawakujua kilichotokea ndani!

Hivyo, jambo ambalo Ali alijaribu kulizuia kwa bidii sana lilitokea, na
juhudi zake zote kuzuia jambo hilo lisitokee zilishindwa. Mauaji ya
Khalifa yalikuwa tukio baya sana ambalo matokeo yake yalikuwa yana-
hatarisha kuendelea kudumu kwa Uislamu na Waislamu. Jambo hili
halingetokea kama Khalifa angesikiliza na kuzingatia ushauri wa Ali, kwa
kuwafukuza kazi maafisa waovu kutoka kwenye serikali yake na kuitakasa
serikali isiwe na ufisadi.

Kama Uthman angesikia ushauri wa Ali kwa kufuata sera ya wenzake
wawili waliomtangulia, Abu Bakr na Umar, hangeuawa. Lakini Khalifa
huyu wa tatu hakuwa na uwezo wa kudhibiti mambo. Marwan, mtoto wa
mtu aliyepewa adhabu ya uhamisho na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), alikuwa
ndiye mtawala halisi wa ulimwengu wa Waislamu na mshauri mkuu wa
Khalifa. Marwan alikuwa na uwezo wa kuendesha na kumwelekeza popote
alipotaka.

Hata hivyo, nina shaka kwamba Uthman alikuwa anaweza, hata kama ali-
taka kufanya hivyo, kumfukuza Muawiyah ambaye alikwishakuwa na
uwezo zaidi kumzidi Khalifa. Na tudhani kwamba Uthman alimwambia
Muawiyah kuondoka kwenye kazi yake ya ugavana na akakataa kutii.
Uthman angejaribu kumlazimisha aondoke ofisini? Na Uthman alikuwa na
uwezo wa kutosha kufanya hivyo?
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MAZINGATIO

Tunapokaribia kuhitimisha maelezo yetu mafupi ya matukio ya siku za
Uthman na mwisho wake wa kusikitisha, tunalazimika kukumbuka yafu-
atayo:

Ukhalifa wa Uthman na matukio yake umethibitisha kwamba uongozi wa
ulimwengu wa Uislamu baada ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ungeteuliwa
na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na si kuchaguliwa na masahaba. Alikuwa ni
yeye peke yake aliyesaidiwa na ufunuo na Wahyi kutoka kwa Mwenyezi
Mungu. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliwajua wenye sifa nzuri sana za uon-
gozi miongoni mwa watu wa Nyumba yake na masahaba.

Uongozi haungeachwa kwenye hali ya fursa za uchaguzi wa Waislamu
kwa ujumla au wa masahaba wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) au wa udikte-
ta hususan kama ule wa jamii ya Quraishi. Wala haungeachwa kwenye
fursa ya uteuzi kutoka kwa Khalifa aliyekwisha kuchaguliwa kwa uwazi au
kwa undani. Wala uongozi haungeachwa kwenye uchaguzi wa wajumbe
wa Jopo la uchaguzi. Uchaguzi au uteuzi kama huu ungeweza kumweka
mtu bora sana au nzuri anayefuatia au mbaya sana kwenye mamlaka ya
uongozi. Hii ni hatari kwa mustakabali wa umma unaobeba ujumbe kwa
ajili yake wenyewe na kwa ajili ya ulimwengu wote, hasa zaidi pale
ambapo umma bado upo kwenye mwanzo wake wa maendeleo na kukua.
Uchaguzi wa aina hii wakati mwingine ungeleta kwenye mamlaka ya uon-
gozi, uongozi dhaifu ambao hauna uwezo wa kubeba ujumbe. Wakati
mwingine ungeweza kuleta uongozi imara ambao ungepotosha umma na
ujumbe, kwa kukusudia au bila kukusudia, kutoka kwenye njia yao iliy-
onyooka ambayo ilikuwa imeamriwa na mtu wa ujumbe.

Kufuzu kwa uchaguzi wa kwanza uliofanywa na masahaba na uteuzi wa
kwanza wa Khalifa aliyechaguliwa ambao ulimweka Abu Bakr na Umar
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kwenye mamlaka ya uongozi, uliwafanya Waislamu waandishi wa historia
na wanachuo kutotilia maanani uharibifu uliosababishwa na kushindwa
kwa uchaguzi wa Khalifa wa tatu. Mafanikio ya Makhalifa wawili wa
mwanzo yamedumaza akili za Waislamu. Hawakuweza kuona kwamba
matukio ya Ukhalifa wa Uthman yalitoa ushahidi wa wazi kwamba uch-
aguzi si njia iliyo salama ya kufuatwa na umma wenye ujumbe wa
mageuzi.

Waislamu wamesahau ukweli ulio dhahiri kwamba madhumuni ya ujumbe
wa Kiislamu ilikuwa si kuanzisha serikali adilifu ambayo ingedumu miaka
kumi na mbili au thelathini tu. Makusudio ya ujumbe wa Mbinguni
yalikuwa na lengo la juu na la muda mrefu zaidi.

Hapo Ghadir Khum, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alipotangaza uongozi wa
Ali na watu wengine waliotakaswa wa Nyumba yake, alikuwa anafuata
njia ya kawaida tu. Hivi ndivyo inavyotakiwa kufanywa na kiongozi yey-
ote wa serikali anapokaribia kumaliza muhula wake wa kazi.

Hii ingekuwa kweli iliyo dhahiri pale ambapo kiongozi wa nchi ni mwenye
kubeba ujumbe muhimu sana ambamo humo ndimo chimbuko la Dola
inamoundwa na Serikali yake inatakiwa kubeba ujumbe huo na kuupeleka
kwenye mataifa ya dunia na pia kwa watu wake.

Upotofu wowote unaotokea kwenye ujumbe kwa ujinga, udhaifu, ukosa
ucha-Mungu wa uongozi, unaweza kuingiza ujumbe wote hatarini.
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa anaingalia hali ya siku za usoni kupitia
kwenye nuru ya Mwenyezi Mungu alipopendekeza kwa ajili ya umma,
wakati anakaribia kukata roho, kuwa na hati ya maandishi — yenye
maelekezo - ambayo kwayo umma haungepotea baada yake.

Alibashiri kwamba baada yake Waislamu wangekabiliwa na hatari nyingi

zenye kujaribu imani zao. Kwa hiyo, ilikuwa ni muhimu kumteua kiongozi
wa umma ambaye anazo sifa za kweli za uongozi ili aweze kuuweka umma
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huo kwenye njia iliyonyooka.

Kwa bahati mbaya sana, Umar, akisaidiwa na masahaba wengine,
walikataa pendekezo la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) wakidai kwamba
alikuwa amezidiwa na maradhi na kusema Kitabu cha Mwenyezi Mungu
kingewatosha.

Matukio ya Jopo la uchaguzi ambalo lilimpa Uthman mamlaka, na matukio
yaliyotokea wakati wa kipindi cha ukhalifa wake na matokeo yake yame-
onesha ukubwa wa kosa la Umar. Kitabu cha Mwenyezi Mungu
hakikumzuia yeye kuunda Jopo la Uchaguzi ambalo lilimnyang’anya Ali
uongozi na kumpa Khalifa Uthman. Kitabu cha Mwenyezi Mungu
hakikumzuia Uthman kufanya makosa ya dhati, wala hakikuwazuia
Waislamu wasitumie nguvu katika kujibu kushindwa kwake kuendesha
mambo ya Waislamu na kufuatiwa na vita kadhaa vya wenyewe kwa
wenyewe baada ya kifo chake na kusababisha umwagaji damu mkubwa.

Ili Kitabu cha Mwenyezi Mungu kiweze kazi na kuwazuia watu
wasichukue njia inayoelekea kwenye upotofu, lazima kiunganishwe na
uongozi madhubuti na imara wenye ujuzi mkubwa kufasili Kitabu hicho na
pia mafundisho ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Uongozi wa aina hii huki-
wezesha Kitabu cha Mwenyezi Mungu kufanya kazi na kuwaelekeza watu
kwenye njia ya Qur’ani.

Uongozi huu ndio ambao Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alitaka kuupata kwa
ajili yaumma kwa njia ya kuandika pendekezo lake lenye maelekezo kwa
maandishi. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa na maana hii alipotangaza
mnamo siku hiyo ya Ghadir Khum alipowaambia Waislamu kwamba
alikuwa anawachia vitu viwili ambavyo vingewaepusha wasije kutum-
bukia kwenye uovu na kuacha njia iliyonyooka, Kitabu cha Mwenyezi
Mungu na watu wa Nyumba yake, na kwamba vitu hivi viwili kamwe hav-

itaachana.
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Kukataza kuandikwa pendekezo la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) lenye
maelekezo, kuligharimu umma mshikamano wake wa kisiasa na kiroho na
kuusababishia umma pigo lisilorekebishika. Masahaba walipopuuza kuzin-
gatia tangazo la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) la hapo Ghadiir Khum na
kukataa waraka alioupendekeza Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), walisukumwa
na ubinafsi wao.

Walikuwa hawapendelei kumpa Ali uongozi baada ya kifo cha Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) kwa sababu hawakutaka kuuachia ukhalifa kwenye ukoo
wa Hashim. Kumruhusu Ali kumrithi Mtukufu Mtume (s.a.w.w.),
kingekuwa kitendo cha kukubali, angalau kwa njia isiyo wazi, kwamba
uongozi wake (Ali) uliamriwa na Mwenyezi Mungu na Mtume Wake
(s.a.w.w.) ambaye alisadikisha kwamba watu wa Nyumba ya Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) kamwe hawangefarakana na Qur’ani Tukufu. Hii
ingeuweka uongozi kwenye kundi hili lenye kuheshimiwa sana.

Masahaba wa Makka wa koo mbali mbali hawakuwa radhi kuacha mata-
manio yao. Walitaka kuuweka ukhalifa kuwa kitu cha kushindaniwa kwa
kumpa mtu wa Makka asiye wa ukoo wa Hashim. Katika hali hii ukhalifa
ungepata hadhi ya kushindaniwa na kuwaruhusu watu wa koo mbalimbali
kuingia kwenye kinyang’anyiro cha kugombea uongozi kwa sababu haku-
na aliye bora kuzidi mwenzake miongoni mwao.

Nadharia hii iliwafanyia kazi kwa muda fulani. Masahaba watatu, (Abu
Bakr, Umar na Uthman) kutoka kwenye koo tatu za Makka walirithiana
kwenye uongozi katika kipindi cha miaka kumi na tatu. Masahaba wenye
tamaa, hata hivyo kwa kuchelewa waliamka wakati wa utawala wa
Uthman walipogundua kwa masikitiko sana, kwamba matumanini yao ya
kufika kwenye kazi hiyo kubwa yalikuwa yanafifia. Walikabiliwa na kile
ambacho walikuwa wanakiepuka.

Bani Umayyad walikaribia kufanya ukhalifa usiwe Kitu cha kushindaniwa
kwa sababu walikwishatawala ulimwengu wa Waislamu katika kipindi cha
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miaka sita ya utawala wa Uthman. Walikaribia kuanzisha utawala wa
kinasaba, ambao msingi wake si utakatifu na sifa bora ya Kiislamu kama
ile ya watu wa Nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), lakini msingi
ulioegemezwa kwenye mamlaka yaliyopatikana kwa ufisadi, uporaji na
umilikaji. Matokeo yake ya kwanza yaliyotegemewa yalikuwa ni kumzuia
sahaba yeyote mwenye shauku asifike kwenye ofisi hiyo ya Juu. Majeruhi
wa kwanza wa maendeleo haya yangekuwa ni ndoto za Talha, Zubeir,
Abdul-Rahman na Aisha.

Wakipata msukumo kutokana na woga wa kutawaliwa kwa nguvu na ukoo
wa Bani Umayyah watu hawa wenye kutaka makuu walianza kampeni yao
dhidi ya Khalifa wa Tatu. Walijaribu kuzuia ndoto ya kuanzisha utawala wa
ufalme wa kinasaba na kuwafungulia tena Mlango wa Uongozi watu wa
Jopo la Uchaguzi.

Masahaba hawa wenye tamaa walikuwa hawamuogopi Ali, kwani
waliamini kwamba wangeweza kuziba njia yake ya kufika kwenye ukhal-
ifa pindi Uthman akifa. Mpinzani wake alikuwa Kureishi na Magquraishi,
ndio walikuwa watu wenye kuathiri uteuzi wa kiongozi. Hapana mtu
mwingine aliyelijua hili zaidi ya Ali ambaye aliwaambia Bani Hashim
wakati wa Mkutano wa Uchaguzi kwamba: “Almuradi watu wenu
(Maquraishi) wanapewa utii (katika ule wakupewa ninyi), basi ninyi ham-
tapewa uongozi kamwe.”

Hata hivyo, matumaini ya masahaba wenye shauku hayakutokea kuwa
kweli. Hawakujumuisha katika mpango wao ukweli kwamba Quraishi
wangepoteza udhibiti wa kisiasa kwa kipindi kifupi baada ya kifo cha
Uthman, ambapo watu wengine, mbali na Maquraishi ndio wangekuja
kuwa wenye athari ya uteuzi wa kiongozi.

* * * * *
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“Tunazitia hofu nyoyo za waliokufuru katika walivyomshirikisha
Mwenyezi Mungu na washirikina ambao hakuwateremshia hoja yoy-
ote. Na makazi yao ni motoni; na ni maovu yaliyoje maskani ya wenye
kudhulumu.”
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA
AL-ITRAH FOUNDATION

1. Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka
Thalathini

Uharamisho wa Riba

Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Kwanza

Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Pili

Hekaya za Bahlul

Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)

Hijab vazi Bora

Ukweli wa Shia Ithnaashari

© oo N O~ WD

10. Madhambi Makuu

11. Mbingu imenikirimu

12. Abdallah Ibn Saba

13. Khadijatul Kubra

14. Utumwa

15. Umakini katika Swala

16. Misingi ya Maarifa

17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

18. Bilal wa Afrika

19. Abudharr

20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21. Salman Farsi

22. Ammar Yasir

23. Qur'an na Hadithi

24, Elimu ya Nafsi

25. Yajue Madhehebu ya Shia

26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
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217. Al-Wahda

28. Ponyo kutoka katika Qur'an.

29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera

31. Al Amali

32. Dua Indal Ahlul Bayt

33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.
34. Haki za wanawake katika Uislamu

35. Mwenyeezi Mungu na sifa zake

36. Amateka Na Aba'Khalifa

37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38. Adhana.

39 Upendo katika Ukristo na Uislamu

40. Nyuma yaho naje kuyoboka

41. Amavu n’amavuko by’ubushiya

42. Kupaka juu ya khofu

43. Kukusanya swala mbili

44, Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45, Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46. Kusujudu juu ya udongo

47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (5s)

48. Tarawehe

49. Malumbano baina ya Sunni na Shia

50. Kupunguza Swala safarini

51. Kufungua safarini

52. Umaasumu wa Manabii

53. Qur’an inatoa changamoto

54, as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm

55. Uadilifu wa Masahaba

56. Dua e Kumayl

57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

ép
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58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake

59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata

60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume

Muhammad (s)
61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63. Kuzuru Makaburi
64. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Kwanza
65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Tatu
67. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Nne
68. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Tano
69. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Sita
70. Tujifunze Misingi Ya Dini
71. Sala ni Nguzo ya Dini
72. Mikesha Ya Peshawar
73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

74, Ubora wa Imam 'Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia
iliyonyooka
75. Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake

76. Ligaa-u-llaah

77. Muhammad (s) Mtume wa Allah

78. Amani na Jihadi Katika Uislamu

79. Uislamu Ulienea Vipi?

80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s)
81. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)
82. Urejeo (al-Raja’a)

83. Mazingira

84. Utokezo (al - Badau)

85. Sadaka yenye kuendelea

86. Msahafu wa Imam Ali
%166%3
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87. Uislamu na dhana

88. Mtoto mwema

89. Adabu za Sokoni

90. Johari za hekima kwa vijana

91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Kwanza

92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Pili

93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Tatu

94. Tawasali

95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

96. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
97. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi

98. Swala ya maiti na kumlilia maiti

99. Shiya na Hadithi (kinyarwanda)

100.  Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
101.  Hadithi ya Thagalain

102 Fatima al-Zahra

103.  Tabaruku

104.  Sunan an-Nabii

105.  Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106.  Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107.  Mahdi katika sunna

108.  Kusalia Nabii (s.a.w)

109.  Ujumbe -Sehemu ya Kwanza

110.  Ujumbe - Sehemu ya Pili

111.  Ujumbe - Sehemu ya Tatu

112, Ujumbe - Sehemu ya Nne

113.  Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa

i
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114.
115.
116.
117.
118.
119.
120.
121.
122.
123.
124.
125.
126.
127.
128.
129.
130.
131.
132.
133.
134.
135.
136.
137.
138.
139.

Iduwa ya Kumayili.

Maarifa ya Kiislamu.

Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
Ukweli uliopotea sehmu ya Nne
Ukweli uliopotea sehmu ya Tano
Johari zenye hekima kwa vijana
Safari ya kuifuata Nuru

Idil Ghadiri

Myahudi wa Kimataifa

Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
Visa vya kweli sehemu ya Pili
Muhadhara wa Maulamaa
Mwanadamu na Mustakabali wake

Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Kwanza

Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Pili

Khairul Bariyyah

Uislamu na mafunzo ya kimalezi
Vijana ni Hazina ya Uislamu.
Yafaayo Kijamii

Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu
Taqgiyya

Vikao vya furaha

Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?

G
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140.  Uislamu na Mazingatio Sehemu ya Kwanza
141. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya Pili
142.  Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza
143.  Sunna katika Kitabu Fighi al-Sunnah
144,  Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
145.  Kuonekana kwa Allah
146.  Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt
(Sehemu ya Kwanza)
147.  Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Pili)
148.  Ndugu na Jirani
149.  Ushia ndani ya Usunni
150.  Maswali na Majibu
151.  Mafunzo ya hukmu za ibada
152.  Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No 1
153  Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No 2
154.  Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No 3
155.  Abu Huraira
156.  Kati ya Alama kuu za dini Swala ya Jamaa.
157.  Mazingatio kutoka katika Qur’an sehemu ya Kwanza
158. Mazingatio kutoka kaitka Qur’an sehemu ya Pili
159.  Mazingatio kutoka katika Uislamu sehemu ya kwanza
160.  Mazingatio kutoka katika Uislamu sehemu ya Pili
161.  Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
162.  Falsafa ya mageuzi ya Imam Husein (a.s)
163.  Huduma ya Afya katika Uislamu
164.  Hukumu za Mgonjwa

Gmp
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165.
166.
167.
168.
169.
170.
171.
172.
173.
174.
175.
176.
177.

Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein
Uislamu Safi

Majlis ya Imam Husein

Mshumaa

Tiba ya Maradhi ya Kimaadili

Uislam wa Shia

Amali za Makka

Amali za Madina

Uislamu na mfumo wa Jamii ya dini nyingi
Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi

Ukweli uliofichika katika neno la Allah

Elimu ya Tiba za Kiislam Matibabu ya Maimamu

Falsafa ya Dini

BACK COVER

Imam Ali (as) hakuwa kiongozi wa Waislamu tu bali wa wanadamu wote.
Maisha na mwenendo wa Imam Ali (as) umewavutia watu wote, marafiki
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na maadui, hali ambayo imemfanya kuwa kiongozi wa umma.

Mtukufu Mtume (saw) alimtangaza mwanzoni kabisa mwa Ujumbe wake
katika Kile kikao mashuhuri kabisa cha “karamu ya jamaa”, aliposema:
“Huyu ni ndugu yangu, wasii wangu, waziri wangu, khalifa wangu na
mrithi wangu. Basi msikilizeni na mumtii.” Hili lilikuwa tangazo la mwan-
2o kabisa alilolitoa Mtukufu Mtume (saw) kwa ajili ya Imam Ali (as) na
aliendelea kuwakumbusha Waislamu kuhusu uongozi wa Imam Ali baada
yake katika matukio mengi yaliyofuata baadaye, kama vile katika tukio la
Ghadir Khum pale aliposema: “Man kuntu mauwahu fahadha Aliyyun
mawlahu — Yule ambaye mimi kwake ni kiongozi basi na huyu Ali ni kio-
gozi wake.” Na mwisho ni tukio la *“Karatasi” pale Mtukufu Mtume (saw)
alipokuwa ni mgonjwa na maradhi yamemzidi akaomba aletewe karatasi,
kalamu na wino, mashuhuri kama “hadithi ya karatasi.”

Kimetolewa na kuchapishwa na:
Alitrah Foundation

S.L.P. 19701 Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255 22 2110640
Simu/Nukushi: +255 22 2127555
Barua Pepe: alitrah@raha.com
Tovuti: www.ibn-tv-com

Katika mtandao: w.w.w.alitrah.info
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