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“Yeyote anayekufa bila ya kumjua Imam wa zama zake basi amekufa 
kifo cha kijahiliyyah (zama za kijahiliyyah: zama kabla ya uislamu).”   
mtukufu mtume (saww)

Kwa jina Lako tukufu 
Kimeanza kila kitu

Peke Yako twakusifu 
wote watu mola wetu 

uwezo na utukufu 
ni wako mola wa watu

Ewe Rasuli, mkweli na mwaminifu,  
Rehema kwa wote alamina,

Rehema na amani za Mola zipo daima juu yako toka alipoumba nuru yako,
Malaika wote wanakutakia rehema na amani, 
Na wote kaumu ni wajibu kukusalia,
Nani kama wewe ewe mbora wa viumbe wa Mola? 
Huyu ni Al Mahdi nuru na fakhari ya kizazi chako,
Kwa upanga wako, joho lako na kilemba chako atatokomeza wote ukafiri,
Kila aina ya ukoma na udajali: ufalme, demokrasia, ukomunisti, ubepari, 
ulahidi, ushirikina, utaghuti, dini mseto,… vyote vitatoweka na kubaki 
Nuru ya Mwenyezi Mungu. 
Wanaokukejeli Abtaru1 na wakapambana na wewe, wote hawa batili wa-
metoweka zahakani2  kama povu la baharini,
Mola alikupa Kauthari, Aali Muhammadi, kizazi kilicho bora minal Awwa-
lina wal Akhirina,
Yawatosha utukufu kwamba asiyewasalia, yake sala ni batili,
Sana umemtaja na kumbashiri huyu mtukufu wa kizazi chako,
Katika kitabu hiki nimeyakusanya ya hamu ili Waislamu wayafahamu,
Na pia wote kaumu, wenye akili huru na nyoyo zenye harara,
Nataraji wako uombezi na radhi zako.

Ya Qaima aali muhammad, Ya saahibaz Zamaan

1  Abtaru: katika kiarabu asiye na kizazi. Makafiri walimkejeli Mtume kwamba hana watoto 
wa kiume. Kwa hiyo hana kizazi cha kumrithi na kuendeleza kazi yake. Pia wako Waisl-
amu wanaoshikilia fikra hiyo. 

2 Zahakani: latokana na ‘ZAHAQA’ yenye maana ya kuangamia, kutoweka



iv

Ewe Khalifa wa Mwenyezi Mungu na 
Khalifa wa baba zake walioongoka!
Ewe Wasii wa Mawasii waliotangulia!
Ewe mwenye kuhifadhi siri za Mola 
wa walimwengu!
Ewe Bakisho la Mwenyezi Mungu 
kutokana na wabora walioteuliwa!
Ewe mtoto wa Nuru zing’arazo!
Ewe mtoto wa Mabwana watukufu 
wenye nuru! 
Ewe mtoto wa kizazi kilichotoharika!
Ewe machimbo ya elimu ya Mtume 
(saww)!
Ewe mlango wa Mwenyezi Mungu, 
(mlango) wa pekee wa kuingilia 
Kwake!
Ewe njia ya Mwenyezi Mungu am-
bayo asiyeipita lazima ataangamia!
Ewe mwenye kutazama Mti wa Neema 
(Tuba) na Mkunazi wa (upeo wa) 
mwisho kabisa! 
Ewe nuru ya Mwenyezi Mungu isiyo-
zimwa! 
Ewe Hujjah (Hoja) ya Mwenyezi 
Mungu isiyofichwa!
Ewe Hujjah wa Mwenyezi Mungu kwa 
wote walio ardhini na mbinguni!
Ewe Hujjah juu ya waliotangulia na 
kwa watakaokuja!
Ewe Mtukufu ambaye nyuma yako 
atasali Neno na Roho wa Mwenyezi 
Mungu!
Ewe Kiongozi wa Hizbullahi, ambalo 
ndilo kundi la wenye ushindi!

Hakika watetezi wako ndiyo wenye 
kufuzu!
Na maadui zako ndiyo wenye hasara!
Na hakika wewe ni hazina ya kila 
elimu! 
Na mfunguaji (mpasuaji) wa kila kili-
chofungwa!
Na msimamishaji wa kila haki!
Na muondoshaji wa kila upotofu!
Ewe Bwana wangu mwelekezaji! 
Nimekuridhia wewe kuwa ndio Imamu 
wangu, kiongozi, na bwana!
Kamwe, simtaki yeyote badili yako 
na wala sitamchukua bwana mwigine 
zaidi yako!
Nashuhudia ya kwamba wewe ndiyo 
haki iliyo thabiti na isiyo na kasoro 
yeyote!
Na kwamba ahadi ya Mwenyezi 
Mungu kuhusu wewe ni haki. Kamwe 
sina chembe ya shaka kwa urefu wa 
ghaiba hii na umbali wa zama!
Nasubiri na kutegemea siku zako (za 
kudhihiri)!
Na wewe ni mwombezi usiye na 
upinzani!
Na mpenzi (wa Mwenyezi Mungu) 
usiyerudishwa nyuma!
Tafadhali pokea kazi hii dhalili kutoka 
kwa mja dhaifu!
Ushike mkono wangu, ili nibusu 
mikono yako mitakatifu!
Inua yako mikono yenye tohara, kubuli 
na kila utukufu
Niombee dua…  
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IMAM MAHDI IMAM WA ZAMA HIZI NA KIoNgoZI WA DUNIA

shuKRanI

Al Mahdi Centre, 
Nyinyi ndio chemchemi  
 Ya haya maji matamu
Hisani haina tarjumi 
 Haya shikeni hatamu
Mola awape uchumi  
 Mfanye kazi karimu
Umm Zahra,
Juhudi zako si haba,  
 Nyingi ndani ya kibaba
Mola akupe mahaba,  
 Ya wakweli masahaba
Akujaze mara saba, 
 Kwa kila punje ya haba
Alhajj Kurban Khaki 
Mwenyezi Mola wadudi 
 kwa zako nyingi juhudi 
Akupe mengi ya sudi 
 mazuri yasiyo rudi
msaada wako umewezesha kazi hii.
Kwa Kila mwanafunzi wa dini, 
Kila mwenye kumuamini Mwenyezi Mungu, utume na Kiyama,
Kila mwenye kutaraji amani na haki duniani,
Kila mwenye akili huru na moyo wenye harara,
Kila Mwislamu anayekerwa na umadhehebu, na anatamani umoja wa 
Umma wa Kiislamu,
Kitabu hiki ni nuru na mwongozo, kisomeni.
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IMAM MAHDI IMAM WA ZAMA HIZI NA KIoNgoZI WA DUNIA

بسم الله الرحمن الرحيم

nEno La mChaPIshajI

Kitabu ulichonacho mikononi mwako kimeandikwa kwa lugha 
ya Kiswahili kwa jina la “Imam mahdi (a.s) Kiongozi wa 

Zama” kilichoandikwa na Sheikh Mulabah Saleh Lulat.

Kitabu hiki kwa ujumla huelezea uwepo wa Imam Mahdi (a.s) 
ambaye ni Imam wa Zama hizi kama ilivyotabiriwa na mtukufu 
Mtume (s.a.w.w) mwenyewe.

Imam Mahdi (a.s) yuko hai lakini macho yetu hayamuoni kwa 
vile Allah (swt) amemuweka katika Ghaibat kubra a (ghaibu kub-
wa), kutokana na urefu wa ghaibu hii watu wengi wamefikia hiti-
misho kwamba Imam huyu hayupo au alikwisha tokea zamani na 
kuondoka, kwa hiyo hakuna tena cha Imam Mahdi. Haya ni mawazo 
ya watu wavivu wa kufikiri na waliokata tamaa. 

Wakati Mtukufu Mtume (s.a.w.w) alipokuwa anatoa bishara hii 
ya kuja kwa Imam Mahdi (a.s) kutoka katika kizazi chake alisema 
kuhusu urefu wa ghaibat yake na akanuliwa akisema kwamba “Ghai-
bat yake itakuwa ndefu sana kiasi kwamba imani ya kuwepo kwake 
itabaki kwa watu wachache sana - hawajai hata katika kitengele cha 
mkono.” Kwa hiyo sio ajabu kwa sasa kuona watu walio wengi ku-
tokuwa na imani ya kuwepo kwake - kwani hilo lilikwisha tajwa na 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w) kabla.

Hadithi sahihi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w) kuhusiana na suala 
hili utazikuta ndani ya kitabu hiki, zilizosimuliwa na wanachuoni 
wote wa Kiislamu - Shia na Sunni.
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Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa makubwa hususan 
wakati huu wa sayansi na tekinolojia kubwa ambapo ngano, hadithi 
za kale na upotoshaji wa historia ni vitu ambavyo kwa sasa havina 
nafasi katika akili za watu.

Tunamshukuru ndugu yetu sheikh mulaba saleh Lulat kwa 
juhudi zake kubwa alizofanya na kufanikiwa kupatikana kwa kitabu 
hiki muhimu kwa lugha ya Kiswahili, pia shukrani zetu ziwaendee 
wale wote waliosaidia kwa njia moja au nyingine mpaka kuwezesha 
kitabu hiki kuchapishwa. Allah (swt) awalipe wote malipo mema 
duniani na Akhera pia.  

mChaPIshajI 
aL-ITRah FoundaTIon
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بسم الله الرحمن الرحيم

uTanguLIZI

Leo ulimwengu unaelekea taratibu kwenye utandawazi tuk-
ishuhudia nguvu zinazomkana Mwenyezi Mungu na mfumo 

wake zikijitahidi kutawala ulimwengu mzima kwa kuwa na serikali 
moja na kiongozi mmoja anayehukumu kwa sheria za kikafiri. Huu 
ndiyo Utandawazi ambao malengo yake ni kuwa na serikali moja 
itakayotawala kimabavu dunia nzima kiuchumi, kisiasa na kijamii 
kwa sheria za kitaghuti.

Ikiwa mataghuti wanalenga kutawala dunia yote na ulimwengu 
wote unyenyekee kwenye hukumu zao, je waumini tunalenga nini? 
Je Mwenyezi Mungu ametuahidi nini? Je ahadi ya Mwenyezi Mun-
gu kwamba Yeye atashinda pamoja na waumini (58:21, 3:12, 8:36) 
na kwamba Yeye hatawapa makafiri ubwana juu ya waumini (4:141) 
iko wapi?

Historia inathibitisha, Qur’ani inaweka wazi kwamba Mwenye-
zi Mungu daima yu pamoja na waja Wake wema, amewasaidia na 
kuangamiza waovu.

Na pia Uislamu ukiwa ndiyo dini ya mwisho, kwa nini usienee 
ulimwengu mzima na kushinda dini zote na hivyo kuhakiki ushindi 
wa Mwenyezi Mungu, Mitume Wake na wote Waumini?

Kuwepo Imamu ambaye anakamilisha sifa za kuwa Khalifa wa 
Mwenyezi Mungu ni jambo muhimu na la lazima ili umma kupata 
nguvu na umoja. Hakuna jamii wala mfumo usiokuwa na kiongozi. 
Ni muhimu kwa kila muumini kumjua kiongozi wake na kumfuata. 
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Imani ya kwamba dunia haitamalizika na Kiyama kusimama hadi 
pale Uislamu utakaposhinda na Imam Mahdi (as) kutoka katika ki-
zazi cha Mtume (saww) kusimama kama kiongozi na mtawala wa 
dunia yote ni thabiti wala haina shaka kwa Waislamu wote. Imani hii 
ipo pia miongoni mwa dini nyingine.

Habari kuhusu Imam Mahdi (as) chimbuko lake ni Mtukufu 
Mtume (saww) ambaye alielezea mambo yatakayotokea zama za 
mwisho. Hakuna aliye bora kujua na kutabiri mambo ya zama za 
mwisho kuliko Mtume (saww). Ikiwa Mitume waliotangulia wali-
waelezea kaumu zao habari hizo, basi Mtume (saww) alielezea kwa 
mapana na marefu. Pia Maimamu wa Ahlulbayt (as) wote kwa zama 
zao, walielezea mambo hayo na kuyapa umuhimu wake mkubwa.

Wataalamu na wachambuzi wa mambo ya siasa bila shaka wa-
naelewa ya kwamba utandawazi (globalization) ni mfumo unaoipele-
ka dunia kuwa chini ya utawala wa ubeberu na mabepari wanaomiliki 
mitaji ya makampuni makubwa (Transnational Companies,) duniani. 
Wamiliki wa makampuni haya ni Mayahudi, Mazayuni ambao sera 
zao ni kumkana Mungu na kueneza ufisadi ili kutawala dunia. Dunia 
imejaa kila aina ya dhulma na ukandamizaji. Hali hii haiwezi kuen-
delea kwani Mwenyezi Mungu ana taratibu Zake. Dhulma ni jengo 
ambalo limejengwa juu ya tope. Kadiri linavyozidi kupanda ndivyo 
linavyotitia na kubomoka. Waovu huangamizwa na mwisho mwema 
ni wa wenye kumuogopa Mwenyezi Mungu (7:128, 11:49, 28:83).

Dunia haiwezi kukombolewa ila kwa kupatikana kiongozi am-
baye ana nguvu na uwezo, wa kielimu, kimwili na kiroho, kuongoza 
dunia nzima. Kiongozi huyo bila shaka ni Imam Mahdi (as).

Kitabu hiki kinafafanua kwa uwazi na kwa lugha nyepesi his-
toria ya Imam Mahdi (as). Pia kinatoa dalili kuhusu kuwepo Imam 
Mahdi (as) na umuhimu wa kuwepo Imam kama huyo. 



5

IMAM MAHDI IMAM WA ZAMA HIZI NA KIoNgoZI WA DUNIA

Kitabu hiki ni hoja dhidi ya wale wote ambao ni wapotoshaji 
wenye malengo ya kujenga mfarakano katika Umma huu kwa kudai 
eti kuna ‘Mahdi wa Kisunni’ na ‘Mahdi wa Kishia’. Kitabu hiki ni 
muhimu kwa kila muumini na wote wapendao amani.
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بسم الله الرحمن الرحيم

maImamu KumI na wawILI

maKhaLIFa wa mTumE (as) na VIongoZI 
Baada YaKE

uislamu ni mfumo kamili:

Uislamu ni mwongozo kamili kwa walimwengu wote hadi siku ya 
Kiyama. Maana ya kamili ni kwamba unamuongoza mwanadamu 
katika kila nyanja ya maisha yake iwe kiroho au kimwili. Uislamu 
una mfumo wake kisiasa, kiuchumi na kijamii. Huu ni mfumo ameu-
weka Mwenyezi Mungu ili kumwezesha mwanadamu kufikia uka-
milifu, ustawi na fanaka hapa duniani na kesho Akhera na kusimam-
isha utawala pekee wa Mwenyezi Mungu.

uongozi ni uti wa mgongo:

Nafasi ya mfumo wa uongozi katika kila jamii ni sawa na nafasi ya 
kichwa kwa kiwiliwili. Kwa sababu hiyo, Mwenyezi Mungu amelipa 
jambo hili umuhimu mkubwa. Qur’ani imetubainishia uongozi gani 
Mwenyezi Mungu anaouridhia kuongoza na akatusisitiza tuwafuate 
hao viongozi wema waliochaguliwa na tujiepushe na mataghuti iki-
wa kweli sisi tumeamini. Mwenyezi Mungu anasema:

                                                                                
                                                                                                    IMAM MAHDI, IMAM WA 
ZAMA NA KIONGOZI WA DUNIA                                                                                  
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Uongozi ni uti wa mgongo: 
 
Nafasi ya mfumo wa uongozi katika kila jamii ni sawa na nafasi ya 
kichwa kwa kiwiliwili. Kwa sababu hiyo, Mwenyezi Mungu amelipa 
jambo hili umuhimu mkubwa. Qur’ani imetubainishia uongozi gani 
Mwenyezi Mungu anaouridhia kuongoza na akatusisitiza tuwafuate 
hao viongozi wema waliochaguliwa na tujiepushe na mataghuti 
ikiwa kweli sisi tumeamini. Mwenyezi Mungu anasema: 
 

* ¨βÎ) ©!$# #’s∀sÜ ô¹$# tΠ yŠ#u™ % [nθçΡuρ tΑ#u™ uρ zΟŠ Ïδ≡tö/Î) tΑ#u™ uρ tβ≡tôϑ Ïã ’n? tã 

t⎦⎫Ïϑ n=≈ yèø9$# ∩⊂⊂∪   Oπ −ƒÍh‘ èŒ $ pκÝÕ÷èt/ .⎯ÏΒ <Ù÷èt/ 3 ª!$#uρ ìì‹Ïÿ xœ íΟŠ Î=tæ ∩⊂⊆∪    
 
“Hakika Mwenyezi Mungu alimchagua Adam na 
Nuh na watoto wa Ibrahim na watoto wa Imran 
juu ya walimwengu wote. Ni kizazi cha wao kwa 
wao na Mwenyezi Mungu ni Mwenye kusikia 
Mwenye kujua.” (3:33-34) 
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“hakika mwenyezi mungu alimchagua adam na nuh na watoto wa 
Ibrahim na watoto wa Imran juu ya walimwengu wote. ni kizazi 

cha wao kwa wao na mwenyezi mungu ni mwenye kusikia mwenye 
kujua.” (3:33-34)

                                                                                
                                                                                                    IMAM MAHDI, IMAM WA 
ZAMA NA KIONGOZI WA DUNIA                                                                                  
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 y7Í×¯≈s9'ρé& t⎦⎪Ï%©!$# ãΝßγ≈ oΨ÷s?#u™ |=≈ tGÅ3ø9$# u/õ3çtø:$#uρ nο§θç7 ‘Ζ9 $#uρ 4 βÎ* sù öàõ3tƒ $ pκÍ5 

Ï™ Iωàσ̄≈ yδ ô‰s)sù $ uΖ ù=©.uρ $ pκÍ5 $ YΒöθs% (#θÝ¡øŠ©9 $ pκ Í5 š⎥⎪ÌÏ≈ s3Î/ ∩∇®∪   y7Í×¯≈ s9'ρé& 

t⎦⎪Ï%©!$# “y‰yδ ª!$# ( ãΝßγ1y‰ßγÎ6sù ÷νÏ‰tFø%$# 3 ≅è% Hω öΝä3è=t↔ó™ r& Ïμ ø‹n=tã #·ô_ r& ( 
÷βÎ) uθèδ ωÎ) 3“tø.ÏŒ š⎥⎫Ïϑ n=≈ yèù=Ï9 ∩®⊃∪    

 
“Hao ndio tuliowapa Kitabu na hukumu na 
utume. Kama hawa wakiyakataa, basi 
tumekwisha yawakilisha kwa watu wasioyakataa. 
Hao ndio ambao Mwenyezi Mungu amewaongoza, 
basi fuata mwongozo wao. Sema: Siwaombi ujira 
juu ya haya. Haikuwa hiyo ila ni mawaidha kwa 
walimwengu wote.” (6:89-90) 

“hao ndio tuliowapa Kitabu na hukumu na utume. Kama hawa 
wakiyakataa, basi tumekwisha yawakilisha kwa watu wasioyakataa. 
hao ndio ambao mwenyezi mungu amewaongoza, basi fuata mwon-

gozo wao. sema: siwaombi ujira juu ya haya. haikuwa hiyo ila ni 
mawaidha kwa walimwengu wote.” (6:89-90)

                                                                                
                                                                                                    IMAM MAHDI, IMAM WA 
ZAMA NA KIONGOZI WA DUNIA                                                                                  
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ßŠ…ãρ#y‰≈ tƒ $ ¯ΡÎ) y7≈ oΨù=yèy_ Zπ x‹Î=yz ’Îû ÇÚö‘ F{$# Λäl ÷n$$ sù t⎦÷⎫t/ Ä¨$̈Ζ9 $# 

Èd,ptø:$$ Î/ Ÿωuρ Æì Î7 ®Ks? 3“uθyγø9$# y7¯=ÅÒ ãŠsù ⎯tã È≅‹Î6y™ «!$# 4 ¨βÎ) t⎦⎪Ï%©!$# 

tβθ =ÅÒ tƒ ⎯tã È≅‹Î6y™ «!$# öΝßγs9 Ò>#x‹tã 7‰ƒÏ‰x© $ yϑ Î/ (#θÝ¡nΣ tΠöθtƒ 

É>$ |¡Ïtø:$# ∩⊄∉∪    
 
“Ewe Daud! Hakika Sisi tumekufanya uwe 
Khalifa ardhini. Basi wahukumu watu kwa haki, 
wala usifuate matamanio, yakakupoteza Njia ya 
Mwenyezi Mungu. Hakika wanaopotea Njia ya 
Mwenyezi Mungu, watapata adhabu kali kwa 
sababu ya kusahau kwao Siku ya Hisabu.” (38:26) 

 
Ukhalifa baada ya Mtume (saww): 
 
Ama baada ya Mtume (saww) nani Khalifa anayehusika 
kuwaongoza Waislamu katika mfumo wa Qur’ani na Sunnah? Hapa 
tunanukuu baadhi ya Aya chache. Mwenyezi Mungu anasema: 
 

$ uΚ̄ΡÎ) ãΝä3–ŠÏ9uρ ª!$# … ã& è!θß™ u‘ uρ t⎦⎪Ï%©!$#uρ (#θãΖ tΒ#u™ t⎦⎪Ï%©!$# tβθ ßϑ‹É)ãƒ nο4θn=¢Á9$# 

tβθ è?÷σãƒuρ nο4θx.̈“9$# öΝèδuρ tβθ ãèÏ.≡u‘ ∩∈∈∪    
 

“Ewe daud! hakika sisi tumekufanya uwe Khalifa ardhini. Basi wahu-
kumu watu kwa haki, wala usifuate matamanio, yakakupoteza njia ya 

mwenyezi mungu. hakika wanaopotea njia ya mwenyezi mungu, wata-
pata adhabu kali kwa sababu ya kusahau kwao siku ya hisabu.” (38:26)
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ukhalifa baada ya mtume (saww):

Ama baada ya Mtume (saww) nani Khalifa anayehusika kuwaongo-
za Waislamu katika mfumo wa Qur’ani na Sunnah? Hapa tunanukuu 
baadhi ya Aya chache. Mwenyezi Mungu anasema:

                                                                                
                                                                                                    IMAM MAHDI, IMAM WA 
ZAMA NA KIONGOZI WA DUNIA                                                                                  
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ßŠ…ãρ#y‰≈ tƒ $ ¯ΡÎ) y7≈ oΨù=yèy_ Zπ x‹Î=yz ’Îû ÇÚö‘ F{$# Λäl ÷n$$ sù t⎦÷⎫t/ Ä¨$̈Ζ9 $# 

Èd,ptø:$$ Î/ Ÿωuρ Æì Î7 ®Ks? 3“uθyγø9$# y7¯=ÅÒ ãŠsù ⎯tã È≅‹Î6y™ «!$# 4 ¨βÎ) t⎦⎪Ï%©!$# 

tβθ =ÅÒ tƒ ⎯tã È≅‹Î6y™ «!$# öΝßγs9 Ò>#x‹tã 7‰ƒÏ‰x© $ yϑ Î/ (#θÝ¡nΣ tΠöθtƒ 

É>$ |¡Ïtø:$# ∩⊄∉∪    
 
“Ewe Daud! Hakika Sisi tumekufanya uwe 
Khalifa ardhini. Basi wahukumu watu kwa haki, 
wala usifuate matamanio, yakakupoteza Njia ya 
Mwenyezi Mungu. Hakika wanaopotea Njia ya 
Mwenyezi Mungu, watapata adhabu kali kwa 
sababu ya kusahau kwao Siku ya Hisabu.” (38:26) 

 
Ukhalifa baada ya Mtume (saww): 
 
Ama baada ya Mtume (saww) nani Khalifa anayehusika 
kuwaongoza Waislamu katika mfumo wa Qur’ani na Sunnah? Hapa 
tunanukuu baadhi ya Aya chache. Mwenyezi Mungu anasema: 
 

$ uΚ̄ΡÎ) ãΝä3–ŠÏ9uρ ª!$# … ã& è!θß™ u‘ uρ t⎦⎪Ï%©!$#uρ (#θãΖ tΒ#u™ t⎦⎪Ï%©!$# tβθ ßϑ‹É)ãƒ nο4θn=¢Á9$# 

tβθ è?÷σãƒuρ nο4θx.̈“9$# öΝèδuρ tβθ ãèÏ.≡u‘ ∩∈∈∪    
 

“hakika walii wenu hasa ni mwenyezi mungu na mtume wake na 
wale walioamini ambao husimamisha swala na hutoa Zaka wakiwa 

wamerukui.” (5:55)
Wanatafsiri wamekubaliana kwamba sababu ya kuteremka Aya 

hii ni Sayyidna Ali (as) ambaye alitoa sadaka pete yake na hali 
akiwa katika hali ya kurukuu. Kwa hiyo walii wa Waumini baada 
ya Mtume (saww) ni Sayyidna Ali (as). 

                                                                                
                                                                                                    IMAM MAHDI, IMAM WA 
ZAMA NA KIONGOZI WA DUNIA                                                                                  
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“Hakika walii wenu hasa ni Mwenyezi Mungu na 
Mtume Wake na wale walioamini ambao 
husimamisha Swala na hutoa Zaka wakiwa 
wamerukui.” (5:55) 

 
Wanatafsiri wamekubaliana kwamba sababu ya kuteremka Aya hii 
ni Sayyidna Ali (as) ambaye alitoa sadaka pete yake na hali akiwa 
katika hali ya kurukuu. Kwa hiyo Walii wa Waumini baada ya 
Mtume (saww) ni Sayyidna Ali (as).  
 

$ pκš‰ r' ¯≈ tƒ t⎦⎪ Ï%©!$# (#þθãΨtΒ#u™ (#θãè‹ÏÛr& ©!$# (#θãè‹ÏÛr&uρ tΑθ ß™ §9$# ’Í< 'ρé&uρ ÍöΔF{ $# 

óΟ ä3Ζ ÏΒ ( ∩∈®∪  
 
“Enyi mlioamini! Mtiini Mwenyezi Mungu na mtiini Mtume na 
wenye mamlaka katika nyinyi….” (4:59) 
 
Aya hii inathibitisha kwamba ni dharura na lazima kuwatii wenye 
mamlaka (Ulil amr) kama ilivyo wajibu kumtii Mtume (saww) na 
Mwenyezi Mungu.  
 
Ulil Amr ni nani? Bila shaka ni wale tu walioteuliwa na kuridhiwa 
na Mwenyezi Mungu. Kama inavyosema aya ya 3:34, lazima 
watokane na Mtume (saww). Wao ndiyo kizazi cha Mtume (saww) 
yaani Ahlulbayt (as). Utukufu na daraja ya Ahlul Bayt (as) ni dhahiri 
ndani ya Qur’ani. Hizi ni baadhi ya Aya: 
 
Wametakaswa wao ni maasumu hawawezi kudhulumu wala kufanya 
madhambi: 
 

“Enyi mlioamini! mtiini mwenyezi mungu na mtiini mtume na we-
nye mamlaka katika nyinyi….” (4:59)

Aya hii inathibitisha kwamba ni dharura na lazima kuwatii we-
nye mamlaka (Ulil amr) kama ilivyo wajibu kumtii Mtume (saww) 
na Mwenyezi Mungu. 

ulil amr ni nani? Bila shaka ni wale tu walioteuliwa na kuri-
dhiwa na Mwenyezi Mungu. Kama inavyosema aya ya 3:34, lazima 
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watokane na Mtume (saww). Wao ndiyo kizazi cha Mtume (saww) 
yaani Ahlulbayt (as). Utukufu na daraja ya Ahlul Bayt (as) ni dhahiri 
ndani ya Qur’ani. Hizi ni baadhi ya Aya:

Wametakaswa wao ni maasumu hawawezi kudhulumu wala ku-
fanya madhambi:

                                                                                
                                                                                                    IMAM MAHDI, IMAM WA 
ZAMA NA KIONGOZI WA DUNIA                                                                                  
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$ yϑ ¯ΡÎ) ß‰ƒÌãƒ ª!$# |= Ïδõ‹ã‹Ï9 ãΝà6Ζ tã }§ô_ Íh9$# Ÿ≅ ÷δr& ÏMøt7 ø9$# ö/ä.tÎdγsÜãƒuρ 

#Z ÎγôÜs?  
 
“Hakika si mengineyo Mwenyezi Mungu anataka 
kuwaondolea uchafu, enyi watu wa nyumba ya 
Mtume, na kuwatakasa kabisa kabisa.” (33:33) 

 
Ni wajibu kuwasalia : 
 

¨βÎ) ©!$# …çμ tG x6 Í×¯≈n=tΒuρ tβθ =|Á ãƒ ’n? tã Äc©É<̈Ζ9 $# 4 $ pκš‰ r' ¯≈ tƒ š⎥⎪Ï%©!$# (#θãΖ tΒ#u™ 

(#θ=|¹ Ïμø‹n=tã (#θßϑ Ïk=y™ uρ $ ¸ϑŠÎ=ó¡n@ ∩∈∉∪    
 
“Hakika Mwenyezi Mungu na malaika Wake 
wanamswalia Nabii. Enyi ambao mmeamini! 
Mswalieni na mumsalimu kwa salamu.” (33:56).  

 
Mtume alipoulizwa namna ya kumsalia alifundisha: “Allahumma 
swalli alaa Muhammad wa aali Muhammad kamaa swallayta alaa 
Ibrahiima wa aali Ibrahiima…” Katika kumsalia Mtume lazima 
tuwasalie Aali Muhammad ambao ndiyo hawa Maimamu 
waliotoharishwa wa nyumba yake (s). 
 
Ni wajibu kuwapenda:  
 

“hakika si mengineyo mwenyezi mungu anataka kuwaondolea ucha-
fu, enyi watu wa nyumba ya mtume, na kuwatakasa kabisa kabisa.” 

(33:33)

Ni wajibu kuwasalia :

                                                                                
                                                                                                    IMAM MAHDI, IMAM WA 
ZAMA NA KIONGOZI WA DUNIA                                                                                  
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$ yϑ ¯ΡÎ) ß‰ƒÌãƒ ª!$# |= Ïδõ‹ã‹Ï9 ãΝà6Ζ tã }§ô_ Íh9$# Ÿ≅ ÷δr& ÏMøt7 ø9$# ö/ä.tÎdγsÜãƒuρ 

#Z ÎγôÜs?  
 
“Hakika si mengineyo Mwenyezi Mungu anataka 
kuwaondolea uchafu, enyi watu wa nyumba ya 
Mtume, na kuwatakasa kabisa kabisa.” (33:33) 

 
Ni wajibu kuwasalia : 
 

¨βÎ) ©!$# …çμ tG x6 Í×¯≈n=tΒuρ tβθ =|Á ãƒ ’n? tã Äc©É<̈Ζ9 $# 4 $ pκš‰ r' ¯≈ tƒ š⎥⎪Ï%©!$# (#θãΖ tΒ#u™ 

(#θ=|¹ Ïμø‹n=tã (#θßϑ Ïk=y™ uρ $ ¸ϑŠÎ=ó¡n@ ∩∈∉∪    
 
“Hakika Mwenyezi Mungu na malaika Wake 
wanamswalia Nabii. Enyi ambao mmeamini! 
Mswalieni na mumsalimu kwa salamu.” (33:56).  

 
Mtume alipoulizwa namna ya kumsalia alifundisha: “Allahumma 
swalli alaa Muhammad wa aali Muhammad kamaa swallayta alaa 
Ibrahiima wa aali Ibrahiima…” Katika kumsalia Mtume lazima 
tuwasalie Aali Muhammad ambao ndiyo hawa Maimamu 
waliotoharishwa wa nyumba yake (s). 
 
Ni wajibu kuwapenda:  
 

“hakika mwenyezi mungu na malaika wake wanamswalia nabii. 
Enyi ambao mmeamini! mswalieni na mumsalimu kwa salamu.” 

(33:56). 

Mtume alipoulizwa namna ya kumsalia alifundisha: “Allahum-
ma swalli alaa Muhammad wa aali Muhammad kamaa swallayta 
alaa Ibrahiima wa aali Ibrahiima…” Katika kumsalia Mtume lazi-
ma tuwasalie Aali Muhammad ambao ndiyo hawa Maimamu walio-
toharishwa wa nyumba yake (s).
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Ni wajibu kuwapenda: 
                                                                                
                                                                                                    IMAM MAHDI, IMAM WA 
ZAMA NA KIONGOZI WA DUNIA                                                                                  
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3 ≅è% Hω ö/ä3è=t↔ó™ r& Ïμ ø‹n=tã #·ô_ r& ωÎ) nο¨Š uθyϑ ø9$# ’Îû 4’n1 öà)ø9$# 3 ⎯tΒuρ ô∃ ÎtIø)tƒ 

Zπ uΖ |¡ym ÷ŠÌ“ ¯Ρ … çμ s9 $pκÏù $·Ζ ó¡ãm 4 ¨βÎ) ©!$# Ö‘θàxî î‘θä3x© ∩⊄⊂∪     
 

"Sema: kwa haya siwaombi malipo yoyote kwenu 
isipokuwa mapenzi katika ndugu. Na anayefanya 
wema tutamzidishia wema. Hakika Mwenyezi 
Mungu ni Mwingi wa maghufira Mwingi wa 
shukrani." (42:23) Kupenda ndiyo msingi wa 
kufuata. 

   
Wamepewa kitabu, hekima na ufalme: 
 

ôΘr& tβρ ß‰Ý¡øt s† }̈ $ ¨Ζ9$# 4’n? tã !$ tΒ ÞΟ ßγ9s?#u™ ª!$# ⎯ÏΒ ⎯ Ï& Î#ôÒ sù ( ô‰s)sù 

!$ oΨ÷s?#u™ tΑ#u™ tΛ⎧ Ïδ≡ tö/Î) |=≈ tG Å3ø9$# sπ yϑ õ3Ïtø:$#uρ Μßγ≈ oΨ÷s?#u™ uρ %̧3ù=•Β $ VϑŠÏà tã 

∩∈⊆∪    
 
“Au wanawahusudu watu kwa alichowapa 
Mwenyezi Mungu katika fadhila yake? Basi 
tumewapa watoto wa Ibrahim Kitabu na hekima 
na tukawapa ufalme mkubwa.” (4:54)  

 
Wao ndiyo wajuzi wa Qur’ani na sunnah. Kuwatangulia ni 
kuangamia. 
       
Mtume (saww) katika mambo muhimu ya dini aliyoyatilia mkazo ni 
suala la uongozi. Ni wazi kwamba ikiwa Mtume (saww) hakuacha 

“sema: kwa haya siwaombi malipo yoyote kwenu isipokuwa mapenzi 
katika ndugu. na anayefanya wema tutamzidishia wema. hakika 
Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa maghufira Mwingi wa shukrani.” 

(42:23)

Kupenda ndiyo msingi wa kufuata.

Wamepewa kitabu, hekima na ufalme:

                                                                                
                                                                                                    IMAM MAHDI, IMAM WA 
ZAMA NA KIoNgoZI WA DUNIA                                                                                 

23

3≅è%Hωö/ä3è=t↔ó™ r&Ïμ ø‹n=tã#·ô_ r&ωÎ)nο¨Š uθyϑ ø9$#’Îû4’n1 öà)ø9$#3⎯tΒuρô∃ ÎtIø)tƒ
Zπ uΖ |¡ym÷ŠÌ“ ¯Ρ… çμ s9$pκÏù$·Ζ ó¡ãm4¨βÎ)©!$#Ö‘θàxîî‘θä3x©∩⊄⊂∪

"sema: kwa haya siwaombi malipo yoyote kwenu 
isipokuwa mapenzi katika ndugu. na anayefanya 
wema tutamzidishia wema. hakika mwenyezi 
mungu ni mwingi wa maghufira mwingi wa 
shukrani." (42:23) Kupenda ndiyo msingi wa 
kufuata.

Wamepewa kitabu, hekima na ufalme: 

ôΘr&tβρ ß‰Ý¡øts†}̈ $ ¨Ζ9$#4’n? tã!$ tΒÞΟ ßγ9s?#u™ª!$#⎯ÏΒ⎯ Ï&Î#ôÒ sù(ô‰s)sù
!$ oΨ÷s?#u™tΑ#u™tΛ⎧ Ïδ≡ tö/Î)|=≈tG Å3ø9$#sπ yϑ õ3Ïtø:$#uρΜßγ≈ oΨ÷s?#u™ uρ% ¸3ù=•Β
$ VϑŠÏà tã∩∈⊆∪

“au wanawahusudu watu kwa alichowapa 
mwenyezi mungu katika fadhila yake? Basi 
tumewapa watoto wa Ibrahim Kitabu na hekima 
na tukawapa ufalme mkubwa.” (4:54)

Wao ndiyo wajuzi wa Qur’ani na sunnah. Kuwatangulia ni 
kuangamia. 

Mtume (saww) katika mambo muhimu ya dini aliyoyatilia mkazo ni 
suala la uongozi. Ni wazi kwamba ikiwa Mtume (saww) hakuacha 

“au wanawahusudu watu kwa alichowapa mwenyezi mungu katika 
fadhila yake? Basi tumewapa watoto wa Ibrahim Kitabu na hekima 

na tukawapa ufalme mkubwa.” (4:54) 

Wao ndiyo wajuzi wa Qur’ani na sunnah. Kuwatangulia ni 
kuangamia.

Mtume (saww) katika mambo muhimu ya dini aliyoyatilia mkazo 
ni suala la uongozi. Ni wazi kwamba ikiwa Mtume (saww) hakuacha 
kutuongoza katika mambo madogo madogo, basi bila shaka alituon-
goza katika mambo mazito na muhimu kama haya ya uongozi na 
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utawala. Hizi ni baadhi ya hadithi zinazotosheleza kwamba Mtume 
(saww) alimchagua Imam Ali (as) kwa amri ya Mwenyezi Mungu 
kuwa Khalifa wake. Na baada yake Maimamu kumi na moja wa 
mwisho akiwa ni Imam Mahdi (a.t.f.).

hadithi ya ghadir Khum:

Baada ya Hijjatul Wada’ (Hija ya mwisho), Mtume (saww) alipo-
wasili mahala panapoitwa Khum baina ya Makka na Madina, ali-
wakusanya Masahaba wote na kuwahutubia. Baadaye alimshika 
Imam Ali (as) na kuinua mkono wake na kusema: “Kwa yeyote yule 
ambaye mimi ni maula wake basi Ali ni maula wake, ewe Mola 
mpende ampendaye Ali (as) na uwe adui ya yule amfanyiaye uadui 
Ali, mbughudhi anayembughudhi, mnusuru anayemnusuru, mdhal-
ilishe anayemdhalilisha, ipitishe haki pale anapopita. Basi yeyote 
aliyehudhuria na amfikishie (ujumbe huu muhimu) asiyekuwepo…” 

Neno mawla lina maana nyingi, lakini hapa kwa kuzingatia hali 
na mtiririko katika hotuba, Mtume (saww) alikuwa anausia kwamba 
Ali (as) ndiye Khalifa na wasii wake na kwamba yeye ni bora kwa 
Waumini kuliko nafsi zao kama alivyokuwa Mtume (saww). Ku-
muasi Ali ni kumuasi Mtume (saww).

hadithi ya Thaqalayn (vizito viwili):

Pia Mtume (saww) akausia kwamba anaacha vitu viwili vizito 
(thaqalayn) ambavyo ni: Qur’ani na Ahlulbayt (as), na kwamba iki-
wa Umma utashikamana na vizito viwili hivyo hautapotea. 

Hadithi ya Safina: 

Katika hadithi hii Mtume (saww) anapiga mfano wa Ahlulbayt na 
nafasi yao katika uongozi. Anayewafuata huyo ameongoka na asiye-
wafuata ameangamia. Mtume (s) anasema: 
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“Mfano wa Ahlubayt wangu ni kama vile mfano wa Safina 
ya Nuhu (as). Anayepanda ndani ya Safina anaokoka na 
yule asiyepanda anaangamia.”

hadithi ya makhalifa Kumi na wawili:

Al-Qanduzi, kutoka kitabu ‘Faraidus Simtwayn’ (hadithi ya 562) 
cha mwanazuoni mashuhuri wa kishafi‘iy, Sheikh Muhammad bin 
Ibrahim Al-Hamuiniy ananukuu hadithi zifuatazo:

1. Kutoka kwa Sa‘id bin Jubayr kutoka kwa Ibn Abbas, Mtume 
(saww) alisema: “Hakika Makhalifa wangu na Mawasii 
wangu na mahujjah (hoja) wa Mwenyezi Mungu juu ya 
walimwengu baada yangu ni kumi na wawili; wa kwanza 
wao ni Ali (as) na wa mwisho ni mwanangu Mahdi (a.t.f.). 
Atateremka roho wa Mwenyezi Mungu Isa bin Maryam 
(as) na atasali nyuma yake, na ardhi hapo itaangaza kwa 
nuru ya Mola Wake, na utawala wake utaenea Mashariki na 
Magharibi.”3

Katika kitabu ‘Mawaddatul Qurbaa’ cha Sayyid Ali Al-
Hamdany ananukuu hadithi zifuatazo:

2. ‘Abayah bin Rabi‘iy kutoka kwa Jabir kwamba Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww) alisema: “Mimi ni Bwana 
wa Mitume, na Ali ni Bwana wa Mawasii, na hakika Ma-
wasii wangu baada yangu ni kumi na mbili, wa kwanza 
miongoni mwao ni Ali na wa mwisho ni Al-Qaim, Al-
Mahdi.”

3. Kutoka kwa Ibn Abbas (r): “Nilimsikia Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww) akisema: ‘Mimi na Ali na Hasan na 

3 Qanduzi, S.I., Yanabi‘ul Mawaddah, Juz.3, Uk. 295.
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Husayn na tisa katika kizazi cha Husayn ni watu tuliotohar-
ishwa, maasumu (watakasifu, wasiotenda dhambi).”4

4. Kutoka kwa Ali (k.w.), Rasulullah (saww) alisema: 
“Anayependa kupanda safina ya uokovu, na kushikamana 
na kiunganishi madhubuti na kupata hifadhi ya kamba ya 
Mwenyezi Mungu isiyokatika, basi amfuate  na kumnusuru 
Ali (as) na kuwa adui wa adui yake, na awafuate Maimamu 
waongofu wa kizazi chake. Hakika wao ndiyo Makhalifa 
wangu na Mawasii wangu na mahujjah (hoja) wa Mwenye-
zi Mungu juu ya walimwengu baada yangu, na Mabwana 
wa umma wangu, viongozi wa waliosafika kwenda peponi, 
kundi lao ndio kundi langu, na kundi langu ndio kundi la 
Mwenyezi Mungu na kundi la maadui wao ndiyo kundi la 
Shetani.”5 

muhimu kuzingatia:

 — Ahlul Bayt ni watu maalumu waliochaguliwa na Mwenyezi 
Mungu kuwa Makhalifa na Mawasii wa Mtume (saww) baada 
yake hadi Kiyama. Hawa ndiyo Maimamu kumi na mbili: Ali, 
Hasan, Husayn, Ali Zaynulabidin, Muhammad Baqir, Ja’far 
Sadiq, Musa Kadhim, Ali Ridhwa, Muhammad Jawad, Ali Naqi, 
Hasan Askariy, Mahdi.

 — Maimamu hawa ni maasumu, wametoharishwa na kupewa elimu 
ya Kitabu na Sunnah. Baada ya Mtume (saww) hakuna aliye 
bora kama wao. Kuwatangulia ni dhulma kubwa na kuangamia.

 — Maimamu hawa ndiyo ‘urwatul wuuthqaa’ (shikio, kiunganishi 
madhubuti)  na ‘hablullah’ (Kamba ya mwenyezi mungu) 

4 Rejea iliyotangulia, Uk. 291.
5 Rejea iliyotangulia, Uk. 291.
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isiyokatika, wao ndiyo njia iliyonyooka, wao ndiyo safina ya 
amani na uokovu...wao ndiyo nuru ya mwenyezi mungu na 
rehema kwa walimwengu.

 — Ni wajibu kwa kila Muislamu kuwapenda, kuwafuata na kuwatii

 — Sala ya mja haikubaliki ila kwa kuwasalia pamoja na Mtume 
(saww)

 — Maadui zao ndiyo kundi la Shetani. 
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Imam mahdI (a.T.F.) nI Imamu wa 
KumI na mBILI

dalili kutoka katika Qur’ani:

Kudhihiri Mahdi katika zama za mwisho, ambaye atasimamisha 
Serikali moja ya Mwenyezi Mungu ulimwenguni kote, na kule-

ta ushindi wa Uislamu na haki dhidi ya kila aina ya dini kwa uongozi 
wake, na kuangamiza kila aina ya mfumo usio na msingi wa haki, ni 
tukio muhimu katika historia ya binadamu. Tukio kama hili lazima 
Qur’ani ilizungumzie kwa kuwa ni Kitabu kinachobainisha kila kitu 
na mwongozo kwa walimwengu. Qur’ani katika Surah Nahl, 16:89,  
inasema:
                                                                                
                                                                                                    IMAM MAHDI, IMAM WA 
ZAMA NA KIONGOZI WA DUNIA                                                                                  
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tΠ öθtƒuρ ß]yèö7 tΡ ’Îû Èe≅ä. 7π ¨Βé& #́‰‹Îγx© Ο ÎγøŠn=tæ ô⎯ÏiΒ öΝÍκ Å¦àΡr& ( $ uΖ ø⁄Å_ uρ 

šÎ/ #́‰‹Íκ y− 4’n? tã Ï™ Iωàσ̄≈ yδ 4 $uΖ ø9¨“ tΡuρ šø‹n=tã |=≈tG Å3ø9$# $ YΖ≈u‹ö; Ï? Èe≅ä3Ïj9 

&™ ó©x« “Y‰èδuρ Zπ yϑôm u‘ uρ 3“u ô³ç0uρ t⎦⎫Ïϑ Î=ó¡ßϑ ù=Ï9 ∩∇®∪  
 
"Na siku tutakapomwinua katika kila umma 
akiwashudia kutokana na wao na tukakuleta 
wewe uwe shahidi juu ya hawa na 
tumekuteremshia Kitabu hiki kubainisha kila kitu 
na uongofu na bishara kwa Waislamu." (16:89) 

 
Kwa hivyo zipo ndani ya Qur’ani Aya zinazoashiria kuja kwa Imam 
Mahdi. Hapa tutataja baadhi ya Aya hizo: 
  
1 - Surah Anbiyaa, 21:105: 
 

ô‰s)s9uρ $ oΨö;tFŸ2 ’Îû Í‘θç/̈“9$# .⎯ÏΒ Ï‰÷èt/ Ìø.Ïe%! $# χr& uÚö‘ F{$# $ yγèOÌtƒ 

y“ÏŠ$ t6Ïã šχθ ßs Î=≈ ¢Á9$#  
 
“Na hakika tulikwishaandika katika Zaburi baada ya 
ukumbusho kuwa Ardhi watairithi waja wangu walio 
wema.” 
 
Aya hii inaashiria utabiri wa Mwenyezi Mungu kwa Mitume wake 
kwamba ardhi itarithiwa na waja wema na kwamba mapambano 

“na siku tutakapomwinua katika kila umma akiwashudia kutokana 
na wao na tukakuleta wewe uwe shahidi juu ya hawa na tumekuter-
emshia Kitabu hiki kubainisha kila kitu na uongofu na bishara kwa 

waislamu.” (16:89)

Kwa hivyo zipo ndani ya Qur’ani Aya zinazoashiria kuja kwa 
Imam Mahdi. Hapa tutataja baadhi ya Aya hizo:
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1. surah anbiyaa, 21:105:

                                                                                
                                                                                                    IMAM MAHDI, IMAM WA 
ZAMA NA KIONGOZI WA DUNIA                                                                                  
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šÎ/ #́‰‹Íκ y− 4’n? tã Ï™ Iωàσ̄≈ yδ 4 $uΖ ø9¨“ tΡuρ šø‹n=tã |=≈tG Å3ø9$# $ YΖ≈u‹ö; Ï? Èe≅ä3Ïj9 

&™ ó©x« “Y‰èδuρ Zπ yϑôm u‘ uρ 3“u ô³ç0uρ t⎦⎫Ïϑ Î=ó¡ßϑ ù=Ï9 ∩∇®∪  
 
"Na siku tutakapomwinua katika kila umma 
akiwashudia kutokana na wao na tukakuleta 
wewe uwe shahidi juu ya hawa na 
tumekuteremshia Kitabu hiki kubainisha kila kitu 
na uongofu na bishara kwa Waislamu." (16:89) 

 
Kwa hivyo zipo ndani ya Qur’ani Aya zinazoashiria kuja kwa Imam 
Mahdi. Hapa tutataja baadhi ya Aya hizo: 
  
1 - Surah Anbiyaa, 21:105: 
 

ô‰s)s9uρ $ oΨö;tFŸ2 ’Îû Í‘θç/̈“9$# .⎯ÏΒ Ï‰÷èt/ Ìø.Ïe%! $# χr& uÚö‘ F{$# $ yγèOÌtƒ 

y“ÏŠ$ t6Ïã šχθ ßs Î=≈ ¢Á9$#  
 
“Na hakika tulikwishaandika katika Zaburi baada ya 
ukumbusho kuwa Ardhi watairithi waja wangu walio 
wema.” 
 
Aya hii inaashiria utabiri wa Mwenyezi Mungu kwa Mitume wake 
kwamba ardhi itarithiwa na waja wema na kwamba mapambano 

“na hakika tulikwishaandika katika Zaburi baada ya ukumbusho 
kuwa ardhi watairithi waja wangu walio wema.”

Aya hii inaashiria utabiri wa Mwenyezi Mungu kwa Mitume 
wake kwamba ardhi itarithiwa na waja wema na kwamba mapam-
bano baina ya haki na batili yatamalizika kwa ushindi wa haki kuta-
wala ulimwengu mzima.

2. surah nur, 24:55:

                                                                                
                                                                                                    IMAM MAHDI, IMAM WA 
ZAMA NA KIONGOZI WA DUNIA                                                                                  
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baina ya haki na batili yatamalizika kwa ushindi wa haki kutawala 
ulimwengu mzima. 
  
2 -  Surah Nur, 24:55: 
 

y‰tãuρ ª!$# t⎦⎪Ï%©!$# (#θãΖ tΒ#u™ óΟ ä3Ζ ÏΒ (#θè=Ïϑ tãuρ ÏM≈ ys Î=≈ ¢Á9$# 

óΟ ßγ¨Ζ xÎ=ø⇐tG ó¡uŠs9 ’Îû ÇÚö‘ F{$# $yϑ Ÿ2 y# n=÷‚ tG ó™$# š⎥⎪Ï%©!$# ⎯ÏΒ öΝÎγÎ=ö6s% 

£⎯uΖ Åj3uΚã‹s9uρ öΝçλm; ãΝåκ s]ƒ ÏŠ ”Ï%©!$# 4©|Ó s?ö‘ $# öΝçλm; Νåκ ¨]s9Ïd‰t7 ãŠs9uρ .⎯ÏiΒ Ï‰÷èt/ 

öΝÎγÏù öθyz $ YΖøΒr& 4 ©Í_tΡρ ß‰ç6÷ètƒ Ÿω šχθ ä.Î ô³ç„ ’Î1 $\↔ø‹x© 4 ⎯tΒuρ txŸ2 

y‰÷èt/ y7Ï9≡sŒ y7Í×¯≈ s9'ρé' sù ãΝèδ tβθ à)Å¡≈ xø9$#    
 
“Mwenyezi Mungu amewaahidi wale ambao 
wameamini na wakatenda mema kuwa hakika 
atawafanya makhalifa katika ardhi, kama 
alivyowafanya waliokuwa kabla yao. Na kwa 
yakini atawaimarishia dini yao aliyowapendelea 
na hakika atawabadilishia amani baada ya hofu 
yao. Wawe wananiabudu, hawanishirikishi. Na 
mwenye kukufuru baada ya hayo, basi hao ndio 
mafasiki.” 

 
Hii ni ahadi kwa waja wema wa Mwenyezi Mungu ya kwamba 
wasimame imara katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa sababu 
hatima ya msimamo wao ni ushindi na kuwa makhalifa wa 
Mwenyezi Mungu juu ya Ardhi. 
 

“mwenyezi mungu amewaahidi wale ambao wameamini na waka-
tenda mema kuwa hakika atawafanya makhalifa katika ardhi, kama 
alivyowafanya waliokuwa kabla yao. na kwa yakini atawaimarishia 
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dini yao aliyowapendelea na hakika atawabadilishia amani baada ya 
hofu yao. wawe wananiabudu, hawanishirikishi. na mwenye kuku-

furu baada ya hayo, basi hao ndio mafasiki.”

Hii ni ahadi kwa waja wema wa Mwenyezi Mungu ya kwamba 
wasimame imara katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa sababu ha-
tima ya msimamo wao ni ushindi na kuwa makhalifa wa Mwenyezi 
Mungu juu ya Ardhi.

3. surah Tawbah, 9:32-33 , surah swaff, 61:9:

                                                                                
                                                                                                    IMAM MAHDI, IMAM WA 
ZAMA NA KIONGOZI WA DUNIA                                                                                  
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3 - Surah Tawbah, 9:32-33 , Surah Swaff, 61:9: 
 

šχρ ß‰ƒÌãƒ βr& (#θä↔ÏôÜãƒ u‘θçΡ «!$# óΟ ÎγÏδ≡uθøù r' Î/ † p1 ù'tƒuρ ª!$# HωÎ) βr& 

¢Ο ÏFãƒ … çνu‘θçΡ öθs9uρ oνÌŸ2 šχρ ãÏ≈ s3ø9$# ∩⊂⊄∪   uθèδ ü”Ï%©!$# Ÿ≅ y™ö‘ r& 

… ã& s!θß™ u‘ 3“y‰ßγø9$$ Î/ È⎦⎪ÏŠuρ Èd,ys ø9$# … çνtÎγôà ã‹Ï9 ’n? tã Ç⎯ƒÏe$!$# ⎯ Ï& Íj#à2 öθs9uρ 

oνÌŸ2 šχθ ä.Î ô³ßϑ ø9$# ∩⊂⊂∪    
 
“Wanataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu 
kwa vinywa vyao. Na Mwenyezi Mungu amekataa 
isipokuwa kuitimiza nuru Yake, ijapokuwa 
makafiri wamechukia. Yeye ndiye aliyemtuma 
Mtume Wake kwa uongofu na dini ya haki ili 
ipate kushinda dini zote, ijapokuwa washirikina 
wamechukia.” 

 
Said bin Jubayr, mmoja katika ya matabiina mashuhuri, alisema 
kuhusu tafsiri ya ‘kushinda dini zote’ inahusu zama za Mahdi katika 
kizazi cha Fatima (as). Ulamaa wa Tafsiri wamekubaliana kwamba 
Aya hii inaashiria ya kwamba Uislamu ambao ndiyo dini ya haki 
lazima utashinda dini zote. Mifumo yote iliyobuniwa itapukutika na 
Uislamu pekee ndio utaongoza dunia yote. Bishara hii bila shaka 
inamhusu Imam Mahdi ambaye atadhihiri zama za mwisho na 
kuongoza ushindi wa Haki dhidi ya Batili na kusimamisha Serikali 
ya Mwenyezi Mungu kote duniani. 
  
4 - Surah Zukhruf, 43:61:  
 

“wanataka kuizima nuru ya mwenyezi mungu kwa vinywa vyao. 
na mwenyezi mungu amekataa isipokuwa kuitimiza nuru Yake, 
ijapokuwa makafiri wamechukia. Yeye ndiye aliyemtuma Mtume 

wake kwa uongofu na dini ya haki ili ipate kushinda dini zote, 
ijapokuwa washirikina wamechukia.”

Said bin Jubayr, mmoja katika ya matabiina mashuhuri, alisema 
kuhusu tafsiri ya ‘kushinda dini zote’ inahusu zama za Mahdi katika 
kizazi cha Fatima (as). Ulamaa wa Tafsiri wamekubaliana kwamba 
Aya hii inaashiria ya kwamba Uislamu ambao ndiyo dini ya haki 
lazima utashinda dini zote. Mifumo yote iliyobuniwa itapukutika na 
Uislamu pekee ndio utaongoza dunia yote. Bishara hii bila shaka 
inamhusu Imam Mahdi ambaye atadhihiri zama za mwisho na kuon-
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goza ushindi wa Haki dhidi ya Batili na kusimamisha Serikali ya 
Mwenyezi Mungu kote duniani.

4. surah Zukhruf, 43:61: 
                                                                                
                                                                                                    IMAM MAHDI, IMAM WA 
ZAMA NA KIONGOZI WA DUNIA                                                                                  
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… çμ ¯ΡÎ)uρ ÖΝù=Ïès9 Ïπ tã$ ¡¡=Ïj9 Ÿξ sù χç tIôϑ s? $ pκÍ5 Èβθ ãèÎ7 ¨?$#uρ 4 #x‹≈ yδ ÔÞ≡u ÅÀ 

×Λ⎧ É)tG ó¡•Β ∩∉⊇∪ 
 
“Na kwa hakika hiyo ni elimu ya Saa. Basi usiitilie 
shaka, na nifuateni. Hii ndiyo njia iliyonyooka.” 

 
Baadhi ya wafasiri wanasema ‘Yeye’ ni dhamiri inayorejea kwa 
Nabii Isa (as). Allamah Suyuti katika kitabu chake ‘Durrul Manthur’ 
ananukuu hadithi kutoka kwa Ahmad bin Hanbal, Tabraani, Ibn 
Mardawayh, na wengine kutoka kwa Ibn Abbas.  
 
Ama Muqatil bin Sulayman na wengine kama Ibn Hajar Haythamy, 
Shablanji, Safariini, Qanduzi, miongoni mwa ulamaa wakubwa wa 
Kisunni wanathibitisha Aya hii inamhusu Mahdi (as) ambaye 
atadhihiri zama za mwisho. Baada ya zama zake ndipo zitaanza 
ishara za Kiyama. 
 
Dalili kutoka katika Sunnah: 
Maudhui ya Mahdi imezungumziwa kwa nafasi na umuhimu 
mkubwa. Zimepokelewa zaidi ya hadithi elfu moja (1000) kutoka 
kwa Mtume (saww) kwa njia mbalimbali, nyingi zikiwa ni kwa njia 
za Masunni. Ulamaa wengi wa Kisunni wameandika vitabu mahsusi 
kuhusu Mahdi.6  
Jumla ya hadithi zilizopokelewa kutoka kwa Mtume (saww) na 
Maimamu wa Ahlulbayt (as) zinazidi elfu tatu (3000).  
 
Hadithi hizo zinabainisha kwamba: 

                                                 
6  Rejea orodha ya vitabu hivyo katika ambatanisho namba 2. 

“na kwa hakika hiyo ni elimu ya saa. Basi usiitilie shaka, na ni-
fuateni. hii ndiyo njia iliyonyooka.”

Baadhi ya wafasiri wanasema ‘Yeye’ ni dhamiri inayorejea kwa 
Nabii Isa (as). Allamah Suyuti katika kitabu chake ‘Durrul Man-
thur’ ananukuu hadithi kutoka kwa Ahmad bin Hanbal, Tabraani, 
Ibn Mardawayh, na wengine kutoka kwa Ibn Abbas. 

Ama Muqatil bin Sulayman na wengine kama Ibn Hajar Haytha-
my, Shablanji, Safariini, Qanduzi, miongoni mwa ulamaa wakubwa 
wa Kisunni wanathibitisha Aya hii inamhusu Mahdi (as) ambaye ata-
dhihiri zama za mwisho. Baada ya zama zake ndipo zitaanza ishara 
za Kiyama.

dalili kutoka katika sunnah:

Maudhui ya Mahdi imezungumziwa kwa nafasi na umuhimu mkub-
wa. Zimepokelewa zaidi ya hadithi elfu moja (1000) kutoka kwa 
Mtume (saww) kwa njia mbalimbali, nyingi zikiwa ni kwa njia za 
Masunni. Ulamaa wengi wa Kisunni wameandika vitabu mahsusi 
kuhusu Mahdi.6 
6 Rejea orodha ya vitabu hivyo katika ambatanisho namba 2.
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Jumla ya hadithi zilizopokelewa kutoka kwa Mtume (saww) na 
Maimamu wa Ahlulbayt (as) zinazidi elfu tatu (3000). 

Hadithi hizo zinabainisha kwamba:

• Imam Mahdi (as) ni wa tisa katika kizazi cha Imam Husayn 
ibn Ali (as),

• Baba yake ni Imam Hasan Askari (as),

• Mama yake ni Bibi Nargis Khatun, 

• Jina lake ni sawa na lile la Mtume (saww), na miongoni 
mwa sifa zake ni al-Mahdi, Al-Qaim, Al-Muntadhar...,

• Atokana na kizazi cha Maimamu wa Ahlulbayt (as) mmoja 
baada ya mwingine,

• Atazaliwa Samarra, na kuishi katika ghaiba ndefu kama 
atakavyotaka Mwenyezi Mungu,

• Hatadhihiri mpaka baadhi ya alama zikamilike,

• Atadhihiri wakati Dunia itakuwa imejaa dhulma na 
atasimamisha haki na usawa kote ulimwenguni,

• Atakapokuja, akiwa ameegemea Kaaba atawaita wafuasi 
wake 313 na wote watahudhuria,

• Nabii Isa (as) atateremka na kuswali nyuma ya Imam 
Mahdi (as),

• Imam wa Zama atasimamisha Sheria za Kiislamu kote 
duniani na dunia itageuka kuwa kama Pepo.
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a -  Imam mahdI KaTIKa SAhIh SITA  
(VITaBu sITa sahIhI VYa hadIThI): 

Maadui wa Uislamu katika kila zama wamejitahidi kupambana na 
Uislamu kwa kupandikiza mafunzo bandia ambayo yamedhoofisha 
Uislamu kwa kuleta mfarakano ndani ya umma. Itikadi ya Mahdi ni 
itikadi ambayo inaupa umma huu utukufu na nguvu, na kwa sababu 
hiyo imekuwa ni shabaha ya makombora ya makafiri.

Imani ya Mahdi (as) ni itikadi ya Kiislamu yenye ushahidi wa 
Qur’ani na Sunnah. Na kamwe si itikadi ya Kishia kama vile baadhi 
ya wazushi wanavyodai kwa maslahi yao ya kisiasa. Hizi ni baadhi 
ya hadithi za Mtume (saww) kutoka katika Vitabu Sita Sahihi:7 

Kutoka kwa Ummu Salama anasimulia kwamba alimsikia 
Mtume (saww) akisema: “Mahdi (as) anatokana na kizazi changu 
kwa kupitia kizazi cha Fatima (as).” Abu Dawud, An-Nasai, Ibnu 
Maajah, Bayhaqiy (As-Sakhawiy, Uk. 518).

Imam Ali (as) anasimulia kwamba Mtume (saww) alisema: “Lau 
kama ingebaki katika umri wa dunia ila siku moja, [basi Mwenyezi 
Mungu angeirefusha siku hiyo ili kumuwezesha] mtu katika watu 
wa Nyumba yangu (Ahlul Bayt) [ambaye ataitwa kwa jina langu]  
kuitawala Ardhi na kuijaza uadilifu kama itakavyokuwa imejaa 

7  Sahihi Bukhari (cha Muhammad bin Ismail Al-Bukhariy, 194 H./810 M. – 256 
H./870 M. ; mwanahadithi, Hafidh, Faqihi, na mwanahistoria)
-  Sahihi Muslim ( cha Muslim bin Al-Hajjaj Al-Qashiiriy Al-Nisaabuuriy, kaf. 

261H./875M. ; mwanahadithi, Hafidh)
-  Sunan at-Tirmidhi (cha Muhammad bin Isa Al-Tirmidhiy, 209 H./824 M. - 279 H./892 

M.; mwanahadithi.)
-  Sunan Abi Dawud (cha Sulayman bin Al-Ashath As-Sajistaaniy, kaf. 275 H./889 M., 

imam wa wanahadithi zama zake) 
-  Sunan Ibn Maajah ( cha Muhammad bin Yazid Al-Qazwiniy, kaf. 273 H./887 M.; mwa-

nahadithi, Hafidh, Mfasiri, Mwanahistoria)
- Sunan an-Nisai (Ahmad bin Ali bin Shuayb, kaf. 303H./915M.; mwanahadithi, Hafidh) 
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jeuri.” Abu Dawud, Ibn Maajah, Tirmidhy, Ahmad bin Hanbal, Tab-
rani, Hakim,…, (As-Sakhawiy, Uk. 522).

Kutoka kwa Abu Hurayra, Mtume (saww) alisema: “Mtakuwaje 
nyinyi pindi Isa bin Maryam (as) (atakapoteremka) atakapokuwa mion-
goni mwenu na Imam wenu akiwa baina yenu.” (Bukhari, Muslim.)8 

Miongoni mwa mambo ambayo ni ya yakini zama za kudhihiri 
Mahdi ni kuteremka Isa bin Maryam (as) na kuswali nyuma ya 
Imam Mahdi (as) na kuuwa ‘nguruwe’ na kuvunja ‘msalaba.’ (at-
Tha’labiy kuhusu tafsiri ya 43:61).  Zipo hadithi nyingi ambazo 
zinaelezea kila zama za maisha ya Imam Mahdi (as). (Rejea vitabu 
katika ambatanisho na. 2). 

Hizi hadithi chache uchambuzi wake unaonyesha kwamba:

1. Imam Mahdi (as) anatokana na Nyumba ya Mtume (saww), 
Ahlulbayt (as),

2. Imam Mahdi (as) atadhihiri zama za mwisho na kusimami-
sha Serikali moja ya Mwenyezi Mungu kote ulimwenguni,

3. Nabii Isa (as) ataswali nyuma ya Imam na kumsaidia.

B - maImamu wa ahLuLBaIT (a.s.) na Imam mahdI9

Salman al-Farsi alisema: “Nilikwenda kwa Mtume (saww), na kum-
kuta Husayn ibn ‘Ali amekaa juu ya paja la Mtume (saww) na huku 
anambusu macho yake na mdomo wake, na akisema: 

“wewe ni mtukufu, mtoto wa mtukufu, ndugu ya mtukufu; wewe ni 
Imam, mtoto wa Imam, na ndugu wa Imam. wewe ni hujja, mtoto 

wa hujja, ndugu wa hujja, na utakuwa baba wa mahujja tisa na wa 
tisa ndiye al-Qa’im.” 

8 Khan, Muhsin: Sahih al-Bukhari, Arabic-English, v4, Tradition #658 
9 Hadithi hizo, rejea Kashful Gummah, Kamaaluddin, Imam Mahdi (Qarshi)
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Ni muhimu kuelewa kwamba Maimamu wa Ahlul Bayt (a.s.) 
wote kama warithi wa elimu na sunnah ya Mtume (saww), walieleza 
habari za Imam Mahdi (a.s.) kwa upana na hadithi nyingi zime-
pokelewa kutoka kwao. Hizi ni baadhi ya hadithi:

Imam aLI (as):

Asbagh bin Nubata alisimulia kwamba Imam Ali (a.s.) alisema: 
“Katika zama za mwisho, Mahdi ni yule atokanaye nasi…”

Imam Husayn (a.s.) alimnukuu baba yake Imam Ali (a.s.) kwamba 
aliwahi kumwambia: “Ewe Husayn, wa tisa katika dhuria (kizazi) wako 
ndiye al-Qaim Bil haqq na yeye ndiye atakayeeneza dini na kusimika 
haki mahala pote.” Baada ya kuomba ufafanuzi zaidi Imam Ali (a.s.) 
alisema: “Naam! Wallahi! Naapa kwa Yule aliyemtuma Mtukufu Mu-
hammad (saww) na kumchagua juu ya wote, hivyo ndivyo, lakini ataku-
wa na ghayba ambayo itachanganya na kufadhaisha. Wale tu wenye 
ikhlasi (niya safi) na yakini na ambao Mwenyezi Mungu amechukua 
ahadi ya wilayah (kutupenda na kutufuata) yetu na kuthibitisha imani 
ndani ya nyoyo zao, kisha akawabariki na kuwasaidia, ndiyo watakao-
simama imara na kuendelea kuwa na imani ya al-Qaim.”

Imam hasan (as):

Imam Hasan alipofanya ‘sulhu’ na Muawiya baadhi ya mashia 
walimlaumu. Naye aliwaambia: “ole wenu, Wallahi nilichoki-
fanya ni bora kwenu kuliko chochote kile. Je hamjui ya kwam-
ba mimi ni Imam wenu ambaye ni faradhi juu yenu kunitii? Na 
kwamba mimi ni mmoja wa mabwana wawili wa vijana peponi?’’ 
Wote wakajibu: ‘Bila shaka.’ Akaendelea kusema: ‘‘Je hamjui ya 
kwamba Khidhr (a.s.) alipotoboa ile safina na kumuua yule kija-
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na, na kusimamisha ule ukuta yalikuwa ni maovu kwa Nabi Musa 
(a.s.) kwa kuwa upande wa hikma ulikuwa umefichwa kwake. Ama 
kwa Mwenyezi Mungu ilikuwa ni sawa na hekima. Je hamjui ya 
kwamba hakuna yeyote miongoni mwetu ila atachukua shingoni 
mwake bay’ah ya kiongozi dhalimu wa zama zake isipokua mmoja 
tu, naye ni al-Qaim ambaye Ruhullah Isa bin Maryam (as) atasali 
nyuma yake. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu ataficha kuzaliwa kwake 
na atamsitiri katika ghayba ili asiwe na bay a’h shingoni mwake. 
Atakapotokeza huyo wa tisa katika kizazi cha ndugu yangu Husayn 
(as), Mwenyezi Mungu atarefusha umri wake katika ghayba kisha 
atamdhihirisha kwa kudra yake katika sura ya kijana ambaye haja-
fikia miaka arobaini,  hivyo mjue ya kwamba Mwenyezi Mungu ni 
muweza juu ya kila kitu.

Imam husaYn (as):

Imam Sadiq (sa) kama alivyopokea kutoka kwa babu zake kwamba 
Imam Husayn (as) alisema: ‘‘Katika kizazi changu cha tisa kuna 
sunnah kutoka kwa Yusuf (as) na sunnah kutoka kwa Musa bin Im-
ran, na yeye ndiye Qaimu wetu Ahlul Bayt (as) …”

Imam aLI ZaYnuLaBIdIn (as):

“Kwa al–Qaim kutoka kwetu kuna sunnah kutoka kwa Mitume: Sun-
nah kutoka kwa Nuh (as), sunnah kutoka kwa Ibrahim (as), sunnah 
ya Musa (as), sunnah ya Isa (as), sunnah ya Ayub (as) na sunnah ya 
Muhammad (saww)…” Sunna hizo moja baada ya nyingine ni: umri 
mrefu, kuzaliwa bila watu kujua, hofu na ghayba, watu kuhitilafiana 
juu yake, faraja baada ya balaa, kutokana na upanga.
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Imam muhammad BaQIR (as):

Imam alipoulizwa ni lini atatokeza al-Qaim wenu? Alijibu (a.s.): 
“Wanaume watakapojifananisha na wanawake, na wanawake kujifa-
nanisha na wanaume … atakapouliwa kijana miongoni mwa kizazi 
cha Mtume (as) baina ya Rukn na Maqam jina lake Muhammad bin 
Hasan Nafs Zakiyyah, atakapotokeza Sufyani huko Sham, …”

Imam ja’FaR sadIQ (as):

Imam Ja’far Sadiq (a.s.) alisema: “Al-Khalafu-Salih (Mrithi mwe-
ma) atokana na uzao wangu na yeye ndiye Mahdi, ambaye jina lake 
ni  Muhammad na  kuniya yake  Abul Qasim. Atadhihiri Zama za 
mwisho. Mama yake atakuwa ni Narjis. Juu ya kichwa chake daima 
kutakuwa na wingu kumkinga na joto la jua…”

Abu Basir anasimulia: Nilimuuliza Imam Ja’far Sadiq kuhusu 
nani al-Qaim miongoni mwa Ahlul Bayt (a.s.).  Alinijibu: “Ewe Abu 
Basir, yeye ni wa tano katika kizazi cha mwanangu Musa (as), na huyo 
ni mtoto wa bibi bora (aliyechukuliwa kama mtumwa), atatoweka 
katika ghaiba na watashuku wenye kuwa na shaka, kisha Mwenyezi 
Mungu atamdhihirisha na kumpa ushindi wa kuiteka Magharibi na 
Mashariki ya ardhi, kisha atateremka Ruhullah Isa bin Maryam (as) na 
ataswali nyuma yake na hapo ardhi itang’ara na nuru ya Mola Wake, 
na hakutobaki juu ya ardhi eneo ambamo aliabudiwa asiye Mwenyezi 
Mungu ila ataabudiwa ndani yake Mwenyezi Mungu, na dini yote 
itakuwa ni ya Mwenyezi Mungu hata kama watachukia mushrikina.”

Imam musa KadhIm (as):

Yunus bin ‘Abdurahman anasimulia: “Niliingia kwa Musa bin Ja’far 
na kumuuliza: Ewe mtoto wa Mtume (saww), hivi wewe ndiye al-
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Qaim bil Haqq?’’ Akajibu: “Mimi ni al-Qaim bil Haqq, lakini Yule 
al-Qaim ambaye atatoharisha ardhi na kuwafyeka maadui wa Mwe-
nyezi Mungu na kuijaza uadilifu kama vile ilivyokuwa imejaa dhul-
ma, ni wa tano katika uzao wangu. Atakuwa na ghayba ndefu kwa 
sababu ya kuhofia nafsi  yake na (katika kipindi hicho) watu wa-
taritadi na wengine kuthibiti”. Kisha akasema: “Wamebarikiwa wale 
mashia wetu ambao wameshikamana na kamba yetu katika kipindi 
cha ghayba ya al-Qaim wetu, wakawa wenye kusimama imara kwe-
nye ufuasi wetu na kujiepusha na maadui wetu. Hao ndiyo wato-
kanao nasi na sisi twatokana nao, wameturidhia sisi kuwa ndiyo 
maimamu na sisi tumewaridhia wao kuwa ndiyo wafuasi. Wame-
barikiwa kisha wamebarikiwa, na Wallahi wao watakuwa nasi katika 
daraja yetu Siku ya Kiyama.    

Imam aLI RIdha (as):
Imam Ali ibn Musa ar-Ridha (Imam wa nane) alisema: «Imam 
baada yangu ni mwanangu Muhammad, na baada yake ni mwa-
nawe ‘Ali, na baada ya ‘Ali ni mtoto wake, Hasan, na baada ya 
Hasan ni mtoto wake Hujjatu’l- Qa’im, ambaye ni msubiriwa 
wakati wa ghaiba yake na mtiiwa wakati wa kudhihiri kwake…” 
ikiwa katika umri wa dunia hii itabakia siku moja, basi Mwenyezi 
Mungu atairefusha hadi pale atakapodhihiri na kujaza haki du-
niani kote kama vile ilivyokuwa imejaa dhulma. … ama Mtume 
alipoulizwa lini al-Qa’im ambaye atokana na kizazi chako ata-
dhihiri? Mtume (saww) alijibu na kusema: ‘Hali (kadhia) yake 
ni kama ile ya Siku ya Kiyamah ‘. Yeye pekee ndiye atakayei-
dhihirisha kwa wakati wake mwafaka. Ni nzito katika mbingu na 
ardhi. Haiji ila nanyi mkiwa hamtambui.
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 “Wanakuuliza hiyo Saa (ya mwisho) itakuwa 
lini? Sema: Kuijua kwake kuko kwa Mola Mlezi 
wangu. Haidhihirishi hiyo kwa wakati wake ila 
Yeye. Ni nzito katika mbingu na ardhi. Haikujiini 
ila kwa ghafla tu. Wanakuuliza kama kwamba 
wewe una pupa ya kuijua. Sema: Ujuzi wake uko 
kwa Mwenyezi Mungu. Lakini aghlabu ya watu 
hawajui.” (7:187) 

 
IMAM MUHAMMAD TAQI (AS): 
 
Saqr ibn Abi Dulaf alisema: "Nilimsikia Abu Ja'far Muhammad ibn 
Ali ar-Ridha (Imam wa tisa) ambaye alisema: “Imam baada yangu ni 
mwanangu Ali, amri yake ni amri yangu, Imam baada yake ni 
mwanawe, Hasan. Amri yake ni amri ya baba yake; kauli yake ndiyo 
kauli ya baba yake; kumtii yeye ndiyo kumtii baba yake.’’ Baada ya 
kusema hayo Imam alinyamaza na hapo nikamuuliza: 'Ewe mtoto wa 
Mtume, ni nani atakuwa Imam baada ya  Hasan?' Imam alilia sana na 
kisha alisema: “Hakika baada ya Hasan ni mwanawe Imam 
msubiriwa ambaye ndiye al-Qa'im Bi'l-Haqq."  
 
IMAM ALI NAQIY (AS): 

“wanakuuliza hiyo saa (ya mwisho) itakuwa lini? sema: Kuijua 
kwake kuko kwa mola mlezi wangu. haidhihirishi hiyo kwa wakati 
wake ila Yeye. ni nzito katika mbingu na ardhi. haikujiini ila kwa 
ghafla tu. Wanakuuliza kama kwamba wewe una pupa ya kuijua. 
sema: ujuzi wake uko kwa mwenyezi mungu. Lakini aghlabu ya 

watu hawajui.” (7:187)

Imam muhammad TaQI (as):

Saqr ibn Abi Dulaf alisema: “Nilimsikia Abu Ja’far Muhammad ibn 
Ali ar-Ridha (Imam wa tisa) ambaye alisema: “Imam baada yangu 
ni mwanangu Ali, amri yake ni amri yangu, Imam baada yake ni 
mwanawe, Hasan. Amri yake ni amri ya baba yake; kauli yake ndiyo 
kauli ya baba yake; kumtii yeye ndiyo kumtii baba yake.’’ Baada ya 
kusema hayo Imam alinyamaza na hapo nikamuuliza: ‘Ewe mtoto 
wa Mtume, ni nani atakuwa Imam baada ya  Hasan?’ Imam alilia 
sana na kisha alisema: “Hakika baada ya Hasan ni mwanawe Imam 
msubiriwa ambaye ndiye al-Qa’im Bi’l-Haqq.” 
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Imam aLI naQIY (as):

Ibn Abi Dalaf alisema: Nilimsikia Imam Ali ibn Muhammad (imam 
wa kumi) akisema kwamba: “Imam baada yangu ni mwanangu 
Hasan, na baada yake ni mtoto wake ndiye al-Qaim, ambaye ataijaza 
ardhi uadilifu wakati itakapokuwa imejaa dhulma.” 

Imam hasan asKaRIY (as):

Musa ibn Ja’far Baghdadi alisema: “Nilimsikia Imam Abu Muham-
mad al-Hasan ibn Ali (Imam wa kumi na moja) akisema: ‘Naona 
baada yangu zitazuka tofauti miongoni mwenu kuhusu nani Imam 
baada yangu. Basi jueni ya kwamba yeyote anayewakubali maima-
mu baada ya Mtume wa Mwenyezi Mungu lakini akamkana mwa-
nangu ni sawa na yule anayewakubali Mitume wote kisha akaukana 
utume wa Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad (saww). Na 
yeyote anayemkana Muhammad (saww) ni sawa na yule aliyekana 
Mitume wote wa Mwenyezi Mungu… basi kwa hiyo kuweni ma-
kini, kwani mwanangu atakuwa na kipindi cha ghaiba ambacho watu 
wote wataanguka ndani ya shaka isipokuwa tu wale ambao Mwe-
nyezi Mungu atawahifadhi.”

C -  uChamBuZI wa KITaaLamu wa  
hadIThI Kuhusu Imam mahdI (as)

1. Ulamaa na maimamu waliotoa hadithi kuhusu Imam Mahdi 
(as): Ni sahihi kabisa kusema kwamba hakuna mwanahadithi 
katika maimamu wa hadithi ambaye hakutoa hadithi zinazohu-
su kudhihiri kwa Imam Mahdi (a.s.) hapo Akhirizaman. Wengi 
wameandika vitabu mahsusi kumuelezea kwa mapana Imam 



28

IMAM MAHDI IMAM WA ZAMA HIZI NA KIoNgoZI WA DUNIA

Mahdi (a.s.). Hii ni orodha ya baadhi ya ulamaa na maimamu 
wa hadithi:

Idadi jina Kaf. (h.)
1. Ibn Sa’d 230
2. Ibn Abi Shayba 235
3. Ahmad bin Hambal 241
4. Al Bukhary 256
5. Muslim 261
7. Abu Bakr Al Askaafy
8. Ibn Maajah 273
9. Abu Dawud 275
10. Ibn Qutaybah Al Daynuury 276
11. Al Tirmidhy 279
12. Al Bazaar 292
13. Abu Ya’laa Al Musuly 307
14. Al Twabary 310
15. Al ‘Aqiily 322
16 . Na‘iim bin Hamaad 328

17. Al-Barbahaary Shaykh wa Mahambaly zama 
zake 329

18. Ibn Hibbaan Al Basty 354
19. Al Muqaddasy 355
20. Al Tabraany 360
21. Abul Hasan Al Aabiry 363
22. Al Daaraqtuny 385
23. Al Khatwaaby 388
24. Al Haakim Al Niisaabury 405
25. Abu Na‘iim Al Iswbahaany 430
26. Abu ‘Amruu Al Daany 444
27. Al Bayhaqy 458
28. Al Khatib Al Baghdady 463
29. Ibn ‘Abdul Barr Al Maaliky 463
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30. Al Daylamy 509
31. Al Baghwy 510
32. Al Qaadhy ‘Ayaadhw 544
33. Al Khuwaarazmy al Hanafy 568
34. Ibn ‘Asaakir 571
35. Ibn Al Jawzy 597
36. Ibn Al Athir Al Jazary 606
37. Ibn Al Araby 638
37. Muhammad bin Talha Al Shafi‘i 652
38. Sibt bin Al Jawzy 654
39. Ibn Abil Hadiid Al Mu‘tazily Al Hanafy 655
40. Al Mundhary 656
41. Al Kanjy Al Shafi‘i 658
42. Al Qurtuby Al Maliky 671
43. Ibn Khalikkaan 681
44. Muhibuddin Al Tabary 694
45. Ibn Mandhuur, Muhammad bin Mukarram10 711
46. Ibnu Al Taymiyyah 728
47. Al Juwayny Al Shafi ‘i 730
48. ‘Alauddin bin Balbaan’ 739
49. Waliyuddin Al Tabriizy Baada ya mwaka 741
50. Al Muziy 739
51. Al Dhababiy 748
52. Ibnul Wardiy 749
53. Al Zarandiy Al Hanafiy 750
54. Ibnul Qayyim Al Jawziyyah 751
55. Ibnul Kathir 774
56. Sa‘duddin Al Taftaazaaniy 793
57. Nuruddin Al Haythamiy 807
58. Ibnul Khaldun Al Maghribiy 808

1 
10 Katika kamusi yake maarufu ‘Lisanul ‘Arab’ chini ya neno: Hudaa
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59. Muhammad Al-Jazariy Al-Dimashqiy  
Al-Shaafi ‘i 833

60. Abu Bakr Al Buuswiiriy 840
61. Ibnul Hajar Al Asqalaaniy 852
62. Al Sakhaawiy 902
63. Al Suyyuutwiy 911
64. Al Sha’raaniy 973
65. Ibnul Hajar Al Haythamy 974
66. Al Muttaqiy Al Hindiy 975
67. Mar‘iy Al Hambaliy 1033
68. Muhammad Rasuul Al Barzanjiy 1103
69. Al Zarqaany 1122

70. Muhammad bin Qasim Al Malikiy 1182

71. Abul ‘Alaail ‘Iraaqiy Al Maghribiy 1183
72. As Safaariniy Al Hambaliy 1188
73. Al Zubaydiy Al Hambaliy 11 1205
74. Al Swabbaan 1206
75. Muhammad Amiin Al Suwaydiy 1246
76. Al Shawqaaniy 1250
77. Muumin Al Shablanjiy 1291
78. Ahmad Zayniy Dahlaan Al-Shaafi‘i 1304 

79. Sayyid Muhammad Swiddiiq Al-Qanuujiy 
Al-Bukhariy 1307

80. Shihabuddin Al Halwaany Al Shaafi‘i 1308
81. Abul Barakaat Al Aaluusiy Al Hanafiy 1317

82. Abu Al Twayyib Muhammad Shamsul Haq-
qil ‘Adhiim Aabaadiy 1329

83. Al Kattaaniy Al Maalikiy 1345
84. Al Mubaar Kafuuriy 1353 
85. Mansuur Aliy Naaswif 1371 
86. Muhammad Al Khidhr Husayn Al Miswriy 1377 
87. Abul Faydh Al Ghamaariy Al Shafi ‘iy 1380 
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88. Muhammad bin ‘Abdil ‘Aziz Al Maani ‘i 1385 
89. Muhammad Fuad ‘Abdul Baaqi 1388 
90. Abul A ‘laa Al Mawduudy
91. Naaswiruddin Al Albaaniy, Abdulaziz bin 

Baaz (maWahhabi) 
Wengine wengi  miongoni mwa wanazuoni 
wa hivi sasa.

Ama ulamaa wa Kishia ambao wametoa hadithi za Imam Mahdi 
(as), idadi yao ni kubwa kwa kuwa itikadi hii ni ya msingi katika 
Ushia.1011

2. Masahaba waliosimulia hadithi za Imam Mahdi (as) kutoka 
kwa Mtume (saww):

Masahaba waliosimulia hadithi za Imam Mahdi (as) kutoka kwa 
Mtume (saww) au ambao hadithi zao ni ‘mauquufa’ kwao na zenye 
hukumu ya kupandishwa kwa Mtume (saww) ni wengi sana, na lau 
ingethibiti kunukuliwa kutoka kwa asilimia 10 yao basi ingethibiti 
‘tawaatur’ bila shaka.

Idadi jina la sahaba Kaf. (h.)
1 Fatima Zahraa (as) 11
2 Ma ‘adh bin Jabal 18
3 Qataada bin Al Nu’maan 23
4 Umar bin Al Khattwaab 23
5 Abuu Dhaar Al ghifaariy 32
6 ‘AbdurRahmaan bin ‘Awf 32
7 ‘Abdullah bin Mas ‘uud 32
8 ‘Abbaas bin ‘Abdul Muttwalib 32
9 Uthmaan bin ‘Affaan 35
10 Salmaan Al Faarisiy 35 / 36
11 Twalha bin ‘Abdullah 36

10 
11 Katika kitabu chake “Tajul ‘Aruus” mada ya HADIYA
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12 Hudhayfa bin AlYamaan 36
13 ‘Ammaar bin Yaasir 37
14 Imam ‘Ali bin Abi Twaalib (as) 40
15 Imam Hasan bin ‘Ali (as) 50
16 Tamim Al Daariy 50
17 ‘AbdurRahmaan bin Samrah 50
18 Majma ‘ bin Jaariyah 50
19 ‘Umraan bin Huswayn 52
20 Abuu Ayyub Al Answariy 52
21 Thuubaan maula wa Mtume (saww) 54
22 ‘Aaisha ummul muuminiin 85
23 Abuu Hurayrah 59
24 Imam Husayn bin ‘Ali (as) 61
25 Umm Salama ummul Muuminiin 62
26 ‘Alqamah bin Qays bin ‘Abdullah 62
27 ‘Abdullah bin ‘Umar 65
28 Abdullah bin ‘Amr bin Al ‘Asw 65
29 ‘Abdullah bin ‘Abbaas 68
30 Zayd bin Arqam 68
31 ‘Awf bin Maalik 73
32 Abuu Sa ‘id Al Khudhriy 74
33 Jaabir bin Samrah 74
34 Jaabir bin Abdillah Al Ansariy 78
35 ‘Abdullah bin Ja’far Al Twayyaar 80
36 Abuul Amaamah Al Baahiliy 81
37 Bishr bin Al Mundhir bin Al Jaruud 83
38 ‘Abdullah bin AlHaarith Al Zubaydiy 86
39 Sahl bin Sa ‘id AlSa‘idiy 91
40 Anas bin Malik 93
41 Abuu Tufayl 100
42 Umm Habiibah
43 Abul Juhhaaf

44 Abu Salamiy mchungaji wa wanyama wa 
Mtume (saww)

45 Abuu Laylaa
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46 Abuu Wail
47 Hudhayfa bin Usayd
48 Al Harth bin Rabi‘i 
49 Abu Qataada AlAnswariy
50 Zuraarah bin ‘Abdullah

3. ulamaa waliohukumu kwamba hadithi za Imam mahdi 
(as) ni sahihi:
Hii ni orodha fupi ya wanazuoni waliothibitisha usahihi wa ha-
dithi kuhusu Imam Mahdi (a.s.):

1. Al Imam Tirmidhiy, Muhammad bin Isa (209 H./824 M. 
- 279 H./892 M.) – Imam na  mwanahadithi, alisafiri sana 
Khorasan, Iraq na Hijaz kutafuta hadithi. 

Katika kitabu chake maarufu ‘Sunanu Tirmidhiy’. Alise-
ma kuhusu hadithi tatu za Mahdi (a.s.): “hizi ni hadithi 
‘hasan’ na ‘Sahihi”.

2. Al Haafidh Abu Ja’far Al ‘Aqiiliy (kaf. 322 H.). - Baada ya 
kutaja hadithi dhaifu kuhusu Imam Mahdi (as) akasema: 
“Zipo hadithi nzuri tofauti na hii, kuhusu Mahdi”. 

3. Al Haakim Al Niisaabuuriy (kaf.405 H.)

4. Al Imam Al Bayhaqiy, Ahmad bin Husayn (kaf. 458 
H./1066 M.) 

5. Miongoni mwa maimamu wa hadithi. Miongoni mwa 
mafaqihi wakubwa wa Kishafi. Alizaliwa Khusrujard na 
kukulia Bayhaq na kufia Naysaabuur. Miongoni mwa vi-
tabu vyake ni: Sunanul Kubra, Sunanus Sughra, Al Mab-
suut…
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Alisema: “Na hadithi kuhusu kutokeza kwa Mahdi, sanadi zake 
ni sahihi Zaidi.”

6. Al Imam Al Baghwy (kaf. 510/516 H.) 

Katika kitabu chake ‘Maswaabiihus Sunnah’ ametoa hadithi 
moja katika jumla ya hadithi sahihi, na tano katika jumla ya 
hadithi ‘hasan’.

7. Ibnul Athiir, Majduddin Abuu Sa‘aadaat Al Mubaarak (1149 
M. – 606 H./1210 M.) - Faqihi aliyeishi Mosul na kufia hapo. 
Alikuwa mjuzi wa Qur’an, Hadithi na Nahw. Nyumba yake ili-
kuwa ni sehemu ya kukutania masufi. 
Katika kitabu chake ‘Al Nihaayah Fii Ghariibil hadith Wal 
Athar’, kuhusu mada ya ‘hada = kuongoka’ aliandika: “Na 
kuhusu neno hilo ni  hadithi isemayo: Sunna ya makhalifa wan-
gu wema walioongozwa. Al Mahdi maana yake: Aliyeongo-
zwa na Mwenyezi Mungu kwenye haki, na limetumiwa katika 
majina mpaka likashamiri. Na kwa jina hilo ndilo ameitwa yule 
Mahdi aliyebashiriwa na Mtume (saww) kwamba atadhihiri 
Akhirizamaan.”

Maneno kama haya kutoka kwa mwanazuoni mkubwa kama 
huyu ni dalili tosha kwamba anaamini usahihi wa hadithi zilizo-
pokelewa kuhusu Imam Mahdi (as).

8. Al Qurtubiy Al Maaliky (kaf. 671H.) 
Ni miongoni mwa wenye kuthibitisha kwamba ni ‘mutawaatir’. 
Alisema kuhusu hadithi aliyoitoa Ibnu Maajah kuhusu Mahdi 
kwamba sanadi yake ni sahihi.

9. Ibnu Taymiyah (kaf. 729 H.), katika ‘Minhaju as-Sunnah’ alise-
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ma: 
“Hakika hadithi anazotolea hoja Allaamah Al Hilli kuhusu ku-

dhihiri kwa Mahdi ni sahihi.”

10. Al Dhahabiy, Muhammad bin Ahmad Shamsuddin (kaf. 748 
H./1348 M), Yeye alinyamazia hadithi zote ambazo Al-Haakim 
aliziainisha kuwa ni sahihi. Hii ni dalili kwamba yeye pia ame-
kubaliana na usahihi wa hadithi hizo. 

11. Al Kanji Al Shafi ‘i (kaf. 658 H.) ambaye ndiye mwandishi wa 
kitabu ‘Al Bayaan Fii Akhbaar Swahibiz Zamaan’. Kuhusu ha-
dithi ya Mahdi aliyoitoa Tirmidhiy na kuisahihi anasema: “Hii 
ni hadithi sahihi”. Pia kuhusu hadithi isemayo: “Mahdi ni kweli 
na ni katika kizazi cha Fatima”, anasema: “Hii ni hadithi hasan 
na sahihi”.

12. Ibnul Qayyim al-Jawziyyah (Muhammad bin Abi Bakr al-
Zur‘iy) alifariki 751 H/1350 M, Faqihi wa kihanbali, ni mion-
goni mwa vigogo, aliyezaliwa Dimashki na kufia hapo. Alim-
fuata Ibnu Taymiyyah na kusambaza fikra zake. Katika kitabu 
chake “Almanaarul Muniif Fii Swahiih wa Dhwaif” baada ya 
kutaja baadhi ya hadithi za Mahdi Msubiriwa, akasema: “Ha-
dithi hizi zimegawanyika katika makundi manne: sahihi, hasan, 
gharib na mawdhu‘u”.

13. Ibn Kathir, Imadudin: (1300 M. - 774 H./1373 M.)  

Mwanahistoria, mwanahadithi wa Syria. 

Katika kitabu ‘AnNihaayah Fil Fitani Wal Malaahim’, amean-
dika: ‘Mlango kuhusu Mahdi ambaye atakuja Akhirizamaan: ‘Na 
yeye ni miongoni mwa makhalifa walioongozwa… na hadithi zime-
pokelewa kutoka kwa Mtukufu Mtume (saww) kwamba lazima ata-
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dhihiri.’ Kuhusu sanad ya hadithi ya Mahdi: “Hii ni sanad yenye 
nguvu, sahihi”. Kisha akanukuu hadithi kutoka kwa Ibnu Maajah na 
kusema: “Hadithi hii ni hasan na imesimuliwa na wengi kutoka kwa 
Mtume (saww)”.

14. At Taftaazaany, Mas ‘uud bin Umar Sa‘duddin (1312 M. - 793 
H./1389 M.) - Mmoja katika maimamu wa kiarabu. Alizaliwa 
Taftazaan (Khorasaan) na kufia Samarqand. Ni hoja katika Bal-
agha na mantiki, theiolojia, fiqh na elimu zingine.

Katika kitabu ‘Sharhul Maqaaswid’ ameandika: “Miongoni 
mwa yale yanayoongezwa kwenye mlango wa uimamu ni kule 
kudhihiri Mahdi na kuteremka Isa (as). Hawa wawili ni katika 
alama za Kiyama. Na katika mlango huu zimepokelewa hadithi 
sahihi pamoja ya kwamba ni ahad”.

15. Nuruddin Al Haythamiy (kaf.807 H.)

Alitoa baadhi ya hadithi na kukiri kwamba ni sahihi na wapoke-
zi wake ni ‘wenye kutegemewa’.

16. Suyuti, Jalaluddin ‘Abdur Rahmaan bin Abi Bakr: (851 
H./1445 M. - 911 H./1505 M.) Mwanazuoni aliyeshiriki katika 
aina mbalimbali za elimu. Alizaliwa Cairo na kufariki hapo. 
Mwandishi mahiri aliyeandika zaidi ya vitabu mia tano katika 
hadithi, fiqhi, lugha, tafsiri….

Katika ‘Al Jaami‘u al Swaghiir’ baadhi ya hadithi kuhusu 
Mahdi amezitia alama ya sahihi na zingine hasan. Anamnukuu As-
Sahriy kwamba alisema hadithi za Mahdi ni mutawatir na nyingi 
kutoka kwa Mtume (saww).
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17. As Shawkaany, Muhammad bin Ali

Alifariki 1250 H/ 1834 M, Faqihi mujtahid aliyekulia Sanaa, 
Yemen na kuwa Kadhi wa hapo. Aliandika zaidi ya vitabu mia moja. 
Anathibitisha kwamba hadithi za Mahdi ni ‘Mutawatir’. Alisema: 
“Ama hadithi tulizoweza kuzitazama, hamsini miongoni mwazo 
zimo ambazo ni Sahihi, Hasan, na Dhaifu. Bila shaka ni ‘Mutawat-
ir’.” Al Qanuujiy amenukuu kutoka kwake kauli ya kwamba hadithi 
za Mahdi ni sahihi bali ni Mutawaatir. 

18. Muhammad Naasiruddin Al Baaniy (karne ya ishirini)

Katika makala yake yenye anuani ‘haulal Mahdi’ (kuhusu 
Mahdi) iliyotolewa ndani ya jarida ‘at-Tamaddunul Islaamy’ alise-
ma: “Ama kuhusu Mahdi, ifahamike kwamba kuna hadithi nyingi 
sahihi kuhusu kutokeza kwake. Sehemu kubwa ya hadithi hizo zina 
sanadi sahihi.”

“Muhtasari wa maneno ni kwamba, itikadi ya kutokeza Mah-
di ni itikadi thabiti tena mutawatir kutoka kwake Mtume Mtukufu 
(saww) na ni wajibu kuiamini kwa kuwa ni katika mambo ya ghay-
bu, na kuyaamini ni katika sifa za wachamungu kama alivyosema 
Mwenyezi Mungu: (2:1-2)

Kwa hiyo hakanushi itikadi hiyo ila jahili au mbishi. Namu-
omba Mwenyezi Mungu atufishe kwenye imani ya hilo na kwenye 
kila lililothibiti katika Kitabu na Sunnah”

19. Al Manaawy, ‘Abdur Rauuf, (alifariki 1031 H/1621 M.)

Imam wa Kishafii iliyeishi na kufariki Cairo. Kaandika kitabu 
‘Faydhwul Qadir’.

Alisema: “Habari za Mahdi ni nyingi na mashuhuri kiasi kwam-
ba wameziandika waandishi wengi”.
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20. As Samhuudy, Ali Nuruddin, (alifariki 911 H./1506 M.)

Imam wa Kishafii, alizaliwa Misri na kufariki Madina.

Alisema: “Imethibiti katika hadithi kwamba Mahdi ni katika 
kizazi cha Fatima”

21. Aaluusy, Khayruddin

Aaluusy, ni familia ya kiiraki iliyotoa wanazuoni wakubwa, 
babu yao akiwa ni Mahmud bin Abdullah (1802-1854 M).

Katika ‘Ghaliyatul Mawaa‘idh’ alisema: “Katika alama za Kiy-
ama ni kutokeza Mahdi, kauli ambayo ni sahihi kwa ulamaa wengi. 
Na kuna hadithi nyingi katika kuja kwa Mahdi”. Baada ya kuonyesha 
baadhi ya hadithi kuhusu Mahdi, alisema: “Haya tulioyataja kuhusu 
Mahdi ni sahihi miongoni mwa kauli ya Ahlu Sunnah wal Jamaa”.

22. Muhammad Khidhri Husayn, Shaykhul Azhar, 

Alisema katika makala yake ‘Mtazamo Katika hadithi za Mah-
di’ kwamba: “Katika vitabu vya hadithi, hadithi za Mahdi wamezira-
wi wanahadithi kama vile Imam Ahmad bin Hambal, Abuu Dawud, 
Tirmidhy, Ibn Maajah, Twabrany, Abuu Na‘im, Ibn Aby Shaybah, 
Abuu Ya‘la, Daraqtuny, Bayhaqy, Na‘im bin Hammaad na wen-
gine…” pia akasema: “Hadithi hizi zimekusanywa katika vitabu 
maalum kama vile: 

العرف الوردي في حقيقة المهدي 
cha mullah ali al Qaary na 
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التوضيح في تواتر ما جاء في المنتظر و الدجال 
و المسيح 

cha asshawkaany”.

22  - al  adawy, ali as-swa‘idy), (Kaf. 1189 h/1775 m.)

Faqihi wa Kimaliki alizaliwa Misri na kufariki Cairo. Alikuwa 
Shaykh wa mashaykh wakati wa zama zake na mmoja katika vigogo 
wa al Azhar

Katika kitabu chake ‘Mashaariqul Anwaar’ anasema: “Im-
epokelewa kwamba atakapodhihiri, malaika atanadi juu yake: huyu 
ndiye Mahdi, Khalifa wa Mwenyezi Mungu, basi mfuateni …”

23 –  ath Tha’labiy, abu Ishaaq ahmad bin muhammad al 
nisaburi (Kaf. 428/1035) 

Mfasiri wa Qur’ani. Alikuwa kigogo wa zama zake katika 
Elimu ya Tafsiri.

Katika tafsiri ya kisa cha Ahlul Kahf anasema: “Wakalala na 
wataendelea kulala hadi Zama za mwisho, atakapodhihiri Imam 
Mahdi (as). Atawatolea salaam na Mwenyezi Mungu atawahuisha. 
Kisha Mwenyezi Mungu atawarudisha katika usingizi wao. Ha-
wataamka hadi Siku ya Kiyama.” 
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4. ulamaa waliothibitisha kwamba hadithi kuhusu mahdi (as) 
ni mutawaatir

1. Barbahaariy (kaf. 329 H.) sheikh wa Mahambali na mkubwa 
wao wakati wa zama zake.

2. Muhammad bin Husayn Al Aabiriy Al Shafi‘i (kaf. 363 H.)

3. Al Qurtubiy Al Maalikiy (kaf. 716 H.)

4. Jamaaluddin Al Muziyy (kaf. 742 H.)

5. Ibnul Qayyim Al-Jawziyyah, Muhammad bin Abi Bakr Al-
Zur‘i (kaf. 751 H./1350 M.)

6. Ibn Hajar Al-Asqalaniy (kaf. 852 H)

7. Shamsuddin Al-Sakhaawiy (kaf. 902 H.)

8. Al Suyuutwiy (kaf. 911 H.)

9. Ibn Hajar Al-Haythamiy (kaf. 974 H./1567 M.)

10. Al-Muttaqi Al-Hindiy (kaf. 975 H.) katika kitabu chake Al 
Burhaan Fii ‘Alamaat Mahdi Akhirizzamaan (dalili kuhusu 
alama za Mahdi wa Akhirizaman) anatetea na kuthibitisha kwa 
hoja na dalili imani ya Mahdi. La muhimu katika kitabu hi-
cho ni fatwa nne za ulamaa kuhusu anayekanusha kudhihiri 
kwa Mahdi. Ulamaa hao ni: Shaykh Ibn Hajar Haythamiy Al-
Shafi‘i, Shaykh Muhammad  bin Muhammad Al Khatwaabiy 
Al-Maalikiy, Shaykh Yahya bin Muhammad Al-Hambaliy na 
Shaykh Ahmad Abu As-Suruur bin Al Swabaa Al Hanafiy. 
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Hawa ndiyo waliokuwa ulamaa wa watu wa Makka na mafa-
qihi wa Waislamu kwa madhehebu nne. Wote waliwafikiana 
kwamba hadithi za Mahdi ni Mutawaatir na kwamba mwenye 
kuzikanusha lazima aadabishwe hata arejee kwenye haki na 
akikataa auliwe.

11. Muhammad Rasuul Al Barzanjiy (kaf.1103 H.), anasema: 
“Hadithi kuhusu kuwepo Mahdi na kudhihiri Akhirizamani na 
kwamba anatokana na kizazi cha Mtume (saww) kwa kupitia 
Fatima (a.s.) zimefikia daraja ya Mutawaatir. Hakuna sababu ya 
kuzikanusha.” Pia akasema:

“Fahamu ya kwamba hadithi zilizopokelewa kuhusu Mahdi ni 
nyingi sana. Muhammad bin Hasan Ad-Dastuury alisema ndani ya 
kitabu chake ‘Manaqibu As Shafiy’: Hadithi kutoka kwa Mtume 
kuhusu Mahdi ni mutawatir. Mahdi ni miongoni mwa Ahlul Bayt. 
Naye Shaykh (Muhyiddin ‘Arabiy) katika ‘Al Futuhaat’ alisema 
kwamba Mahdi ni maasumu (ametakasika, hawezi kutenda dham-
bi) katika hukumu yake akifuata nyayo za Mtume (saww), kamwe 
hawezi kukosea.

12. Muhammad bin Qaasim bin Muhammad Jasuus (kaf. 1182 H.) 

13. Abul ‘Alaail ‘Iraaqiy Al Faasiy (kaf. 1183 H.)   

14. Safaariiniy Al Hambaliy (kaf. 1188 H.)

15. Muhammad bin Ali Al Swabbaan (kaf. 1206 H.) 

16. Al Shawkaaniy (kaf. 1250 H.), katika kitabu chake mahsusi ‘Al 
Tawdhiihu fii Tawaaturi Maa Jaaa Fil Muntadhar Wad Daj-
jaal Wal Masiih = kuweka wazi kuhusu hadithi mutawaatir za 
Mahdi Anaengojewa na Dajjaal na Masihi’.
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17. Mu’min bin Hasan Al Shablanjiy (kaf. 1291 H.)

18. Sayyid Ahmad Zainiy Dahlaan (kaf. 1304 H.), Mufti wa kishafi 
wa Makkah.

Anasema: “Mtazamo wa hadithi na maelezo ya Ulamaa, Mahdi 
msubiriwa bado hajadhihiri… yeye atokana na kizazi cha Fatima na 
bila shaka atadhihiri” pia akasema: “Hadithi kuhusu Imam Mahdi ni 
nyingi na mutawaatir. Zipo ambazo ni sahihi, zingine ni hasan, na 
nyingi ni dhaifu. Lakini kwa uwingi wake, na uwingi wa wasimulizi 
na wapokezi, zinatiana nguvu.” (Simtwi Nujuumil ‘Awaalii, 4/138) 

19. Sayyid Muhammad Al Qanuujiy  

20. Sayyid Al-Kattaani, Muhammad bin Ja’far bin Idris Al-Maa-
likiy, (1858-1927) - Katika kitabu chake ‘Nadhmul Mutana-
thir Minal hadithil Mutawaatir’ anamnukuu Shaykh Ahmad 
As Safaariiniy al Hambaly aliyesema kwamba zimepokelewa 
hadithi za Mahdi kutoka kwa masahaba wengi na Tabiina baada 
yao kiasi ya kutosheleza yakini. Imani ya kutokeza Mahdi ni 
wajibu, kama walivyothibitisha wanazuoni na kuandikwa ka-
tika (vitabu) vya itikadi vya Ahl Sunnah wal Jama‘a.

Fatwa muhimu:

Hii ni fatwa iliyotolewa na  Rabitatul `Alamul Islami (Muslim 
World League), tarehe 11. oct.1976 (23 Shawwal 1396). 

Fatwa hii inaelezea kwamba zaidi ya masahaba ishirini 
wamepokea hadithi za Mahdi. Pia imetoa orodha ya ulamaa wa 
hadithi waliosimulia hadithi hizo na pia wale walioandika vitabu 
kuhusu Mahdi. Fatwa inasema:
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“Huffadh na ulamaa wa hadithi wamehakikisha kwamba 
kuna hadithi ‘sahih’ na ‘hasan’ miongoni mwa hadithi za 
Mahdi. Aghlabu ya hadithi hizo zimesimuliwa na wapokezi 
wengi (Mutawatir). Kwa hiyo hakuna shaka kwamba hadhi 
ya hadithi hizo ni Sahihi na Mutawatir.

Pia wamechunguza na kuthibitisha kwamba imani ya 
Mahdi ni wajibu na ni moja ya itikadi za Ahl al-Sunnah 
wal Jama’a. Ni wale tu wajinga wa sunnah na wazushi ndio 
wanakanusha itikadi hiyo.”

Rejea kitabu ‘Al-Bayan’ cha Al-Ganji Al-Shafi’i, Beirut, 
1399/1979, utangulizi, Uk. 76-79 

daLILI Za KIhIsToRIa

a - BaadhI Ya waTu waLIodaI umahdI 
na waLIosIngIZIwa umahdI

Hadithi kama zilivyothibitisha ni dhahiri kwamba Mtume (saww) 
alielezea kwa upana na urefu habari za kuja Mahdi (a.t.f.). Historia 
inaonyesha kwamba imani hii muhimu kuhusu kuja kwa Mahdi im-
ekuwa hai katika kila zama na kwamba baadhi ya wanamapinduzi 
wa Kiislamu waliitumia ili kufikia malengo yao ya kisiasa. Katika 
mlango huu tunazungumzia matokeo ya itikadi hii kwa kugusia baa-
dhi ya watu waliosingiziwa umahdi na wengine waliodai umahdi.

Waliodai walikuwa na sababu:

- niya njema: Kupata wafuasi wa kuwaunga mkono ili kufikia 
lengo lao la kurekebisha hali ya umma.

- niya mbaya: Kutaka madaraka, kutaka kuharibu Uislamu. 
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Wengine hawakudai, bali wafuasi wao walidai hivyo.

c 1 - waLIodaI umahdI 

Waliodai umahdi hadi hivi sasa ni wengi zaidi ya 150 na wote 
Mwenyezi Mungu amewafedhehi na kuonyesha uongo wao.12 Suala 
hili la umahdi ni vigumu kudanganya mbele ya wanaojua Uislamu 
kwa sababu zipo hadithi sahihi kutoka kwa Mtume (saww) na Ahlul 
Bayt (as) zinazoelezea kila kitu kuhusu sifa za Imam Mahdi (as) na 
alama za kudhiri kwake. Wanapotezwa tu wale wajinga wasio na 
msimamizi.

Wafuatao ni baadhi ya wale tulioweza kupata historia yao:

1. Sālih ibn Tarīf,13 

Mtawala wa pili wa Barghawātah (Morocco). Zama za ukhalifa 
wa Hisham bin Abdil Malik, mwaka 748–749 M, alijitangaza 
kuwa mtume anayepata wahyi. Watu wake walimuita ‘Salihul 
Mu’minin’ na Mahdi wa mwisho. Alizusha mafunzo tofauti na 
Uislamu kama vile: kumuua mwizi, kuoa bila idadi, talaka bila 
idadi, kufunga mwezi wa Rajab na siyo Ramadhan, swala kumi 
na siyo tano…

2. Ubaydullah al Mahdi. (kaz. 261 H./873 M. - kaf. 322 H./934 M.) 
Khalifa wa kwanza wa Kifatimiyyah. Alifanikiwa kuanzisha 
ukhalifa mpya dhidi ya ule wa Kiabbasi mwaka 297 H./909 M. 
Alitawala hadi mwaka  322 H./934 M.

3. Muhammad bin Abdallah bin Tumart14 (alifariki mwaka 1130 M.).
Muasisi wa dola ya al-Muwahhidūn (Wanaumoja) maarufu 

12  Dastaghaib, Al-Mahdi al-Mau‘ud, uk. 46
13 Wikipedia, the free encyclopedia
14  “almohads.” Encyclopædia Britannica. Ultimate Reference Suite. 

 Chicago: Encyclopædia Britannica, 2008. 
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kamlmohads) dola ya Kiislamu afrika ya Kaskazini (1130–
1269 M.). Ibn Tūmart alisisitiza sana kuhusu Tawhid na kuji-
takasa kitabia. Mwaka 1121 Ibn Tūmart, alitangaza kwamba 
yeye ndiye Mahdi aliyebashiriwa. Pia alidai kwamba yeye ni 
Maasum (asiyefanya dhambi). Kama kiongozi wa kiroho na 
kijeshi alianzisha vita dhidi ya Al Murabitun (Almoravids). Ali-
fariki mwaka 1130 na mfuasi wake Abd al-Mu’min, alidai cheo 
cha Khalifa na kudai uongozi wa umma katika Uislamu.

4. mahdi Tahama

Mahdi Tahama alizaliwa Yemen takriban mwaka 1159 M.  Ali-
jitokeza naye akadai kwamba ndiye Imam Msubiriwa aliyeta-
biriwa na Mtukufu Mtume (saww). Kundi la mabedui walim-
fuata. Alifanikiwa kuziteka falme za Hamadani huko Sanaa na 
Najjahi huko Zubaid. Mjukuu wake Abdul Nabi aliendeleza 
utawala wake lakini alishindwa na Turan Shah na kukomesha 
utawala wake kwa niaba ya Salahuddin Ayyubi.

5. Sayyid Muhammad ibn Falāh15 (1400 – 1461)
Alizaliwa mwaka (1400 M.) huko Wāsit, Iraq na kufariki 
mwaka (1461M.), huko Hoveyzeh, Iran. Mwanatheolojia wa 
Kiislamu aliyeanzisha kundi la Mushasha katika Ushia. Sayyid 
Muhammad ibn Falāh anatokana na kizazi cha Imam wa saba, 
Mūsā al-Kādhim. Kwa sababu ya fikra zake zilizo kinyume, 
Shaykh wake alimkana. Katika mwaka wa 1436 alifanikiwa 
kusambaza fikra zake baina ya makabila ya kiarabu mpakani 
mwa Iraq na Iran. Alidai kwamba ni Mahdi na kufanikiwa kute-
ka mji wa Hoveyzeh mnamo mwaka wa 1441, ambao uligeuka 
kuwa makao makuu ya harakati za Mushasha.

15  “Muhammad ibn Falāh.” Encyclopædia Britannica. Ultimate Reference 
Suite.  Chicago: Encyclopædia Britannica, 2008.
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6. sayyid muhammad jaunpuri (1443 – 1505) 

Alizaliwa India, Jaunpur (jimbo la Uttar Pradesh). Baba yake 
aliitwa Sayyid Abdullah na mama yake Amina. Alitokana na 
kizazi cha Imam wa saba, Imam Musa Kadhim (as).

Alidai kuwa ni Mahdi. Alitangaza madai yake kwanza akiwa 
Makka na tena baadaye akiwa India. Alipingwa na Ulamaa. Ali-
fariki akiwa na miaka 63, Farah, afghanistan. Wafuasi wake wa-
naitwa Mahdawi, wengi wao wakiwa katika mji wa Hayderabad. 
Wengi wamehamia sasa Marekani.

7. muhammad ahmad  (mahdi wa sudani, 1848 - 1885) 

Alizaliwa katika kijiji cha Dolga, Sudani mwaka 1848. Zama 
hizo Sudan ilikuwa chini ya himaya ya Misri na Uingereza. 
Baada ya kumaliza elimu yake ya msingi alijiunga na tarika ya 
Kisufi ya Kisanusiya na kuanza mazoezi ya kiroho. 

Kwa kudhihirisha uchamungu sana aliweza kupata heshima 
na utukufu akiwa tu na umri wa miaka 22. Alikuwa ni mzun-
gumzaji hodari mwenye ufasaha aliyeweza kuzungumza dhidi 
ya utawala wa kimisri ukisaidiwa na waingereza. Alifanikiwa 
kuwahamasisha wasudani kupambana na utawala wa kimisri 
na Waingereza. Taratibu alidai kuhusiana na Mahdi (as) na 
mwishowe kudai kwamba yeye ndiye Mahdi (as) katika kizazi 
cha Mtume (saww), Imamu wa 12 mtoto wa Hasan Askari (as).

mapambano yake dhidi ya waingereza na misri na kuitawala 
sudan:

Mnamo Mei 1881, serikali ya Misri ilimtaka kwenda Khartoum na 
kubainisha msimamo wake. Alikaidi amri hiyo na kutangaza jihad. 
Mnamo Agosti 11, Rauf Pasha alitumwa na serikali ya Misri akiwa 
na jeshi la askari mia mbili kupambana na wafuasi wa Muhammad 
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Ahmad. Wafuasi wake walijificha na usiku wakazingira jeshi la 
Misri na kulifyeka. 

Mnamo Mei 1882, serikali ya Misri ilituma jeshi la askari 6000 
kumshambulia Muhammad Ahmad. Katika usiku mmoja, Muham-
mad Ahmad alishambulia jeshi la Yusuf Pasha na kuwaangamiza. 

Mnamo mwisho wa Novemba 1882, Muhammad Ahmad, 
alishambulia ngome ya Misri ya Al-Abiid na kuiteka na kuifanya 
kuwa makao ya utawala wake. Mafanikio ya Muhammad Ahmad 
yalisababishwa na makabila mbalimbali ambayo yalimuunga mkono 
kwa kuchoshwa na utawala wa dhulma na uonevu wa Misri na Uin-
gereza. 

Alijifanya kusimamisha sheria za Qur’ani ili kuwavuta watu. 
Alikusanya Zaka na Khums ili kuendesha serikali. Alitilia mkazo 
watu kusoma Qur’ani lakini akazuia watu kuielewa na kuifahamu. 

Mnamo Novemba 3, Muhammad Ahmad, alipambana na jeshi 
la watu 10,000 chini ya William hapo Kashgil na kuwapa kipigo ki-
kali. Sudan yote ilikuwa sasa inaelekea kuwa chini ya utawala wake. 
Mnamo Desemba 1884, jeshi la Salahuddin Pasha baada ya mapam-
bano ya takriban mwaka mmoja lilishindwa. Baada ya kushindwa, 
Waingereza walijiandaa kukimbia Sudan. generali Charles george 
gordon aliyewahi kuwa gavana mkuu wa Sudan alitumwa kurahi-
sisha hilo. Aliwasili Khartoum tarehe 18 Februari 1884 na kuwa 
tayari kukubali utawala wa Muhammad Ahmad ikiwa atawaachia 
huru wafungwa wote. Na pia alitoa ofa ya kuruhusu tena biashara 
ya utumwa.

Muhammad Ahmad akatupilia mbali masharti hayo na 
akaamua kuvamia mji wa Khartoum na mnamo tarehe 22 Ago-
sti akauzingira mji. Mnamo tarehe 25 Januari 1885 Muhammad 
Ahmad akafanikiwa kuingia ndani ya Khartoum na general gor-
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don akauliwa nje ya kasri yake. Sudan yote ikawa chini ya mam-
laka ya Muhammad Ahmad na Khartoum kuwa makao makuu ya 
ukhalifa wake. Mahdi wa Sudan alifariki tarehe 22 Juni 1885 kwa 
sababu ya homa kali. 

8. mahdi wa senegal
Mwaka 1828 M. alijitokeza mtu huko Senegal na kudai kuwa yeye 
ndiye Mahdi Msubiriwa. Alisimamisha uasi dhidi ya serikali lakini 
alishindwa na kuuliwa.

9. mahdi wa suus

Suus ni mji wa Morocco. Alijitokeza mtu na kudai kwamba yeye 
ndiye Imam anayengojewa. Watu wengi walianza kumfuata lakini 
alipigwa risasi na kuuliwa.

10. muhammad bin abdullah hasan (mahdi wa somalia 1864-
1920)  

Sheikh wa kisomali mfuasi wa Tarika ya Salihiyyah. Mwaka 1899 
alidai kuwa naye ni Imam Mahdi anayengojewa. Alipigana na 
majeshi ya Kiingereza na kitaliani kwa takriban miaka 20. Alifariki 
mwaka 1920. 

11. Bahāu Allāh ( Mirza Husayn ‘Alī Nūrī, 1817 - 1892)16

Mwasisi wa imani ya Kibahai, alizaliwa mwaka 1817, Tehran, Iran 
na kufariki 1892, Acre, Palestine (Akko, Israel).

Mirza Husayn alikuwa mfuasi wa madhehebu ya Sha. Alijiunga 
na Mirza Ali Muhammad wa Shīrāz, kiongozi wa Mababi, aliyejiita 
kuwa ni Bab (mlango). Baada ya Bab kuuliwa na serikali ya Iran 
16  “Bahāu Allāh.” Encyclopædia Britannica. Ultimate Reference Suite.  Chicago: 

Encyclopædia Britannica, 2008.
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(1850), Mirza Husayn aliungana na Mirza Yahya (mrithi wa Bab) 
kuongoza Mababi. Akiwa uhamishoni Istanbul, alitangaza mwaka 
1867, kwamba yeye ni mteule Imam Mahdi aliyebashiriwa na Bab. 
Bahāu Allāh, aliachana na Uislamu na kutangaza dini mpya yenye 
taratibu zake maalumu (Ubahai).

12. mirza ghulam ahmad, (1839 – 1908)17

Alizaliwa mwaka 1839, huko Qādiān, India na kufariki mwaka 
1908, India. Alidai kusikia sauti na mwaka 1889 alitangaza kupata 
wahyi kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Baadaye alikusanya kundi la 
wafuasi na kuanza mahubiri yake.

ghulam Ahmad alidai kuwa ndiye Mahdi aliyeahidiwa bali pia 
yeye ni Yesu (Isa) na Krishna. Wafuasi wake wanaitwa Maahmadi-
yya au Makadiyani

13. juhayman bin muhammad bin sayf  al-utaybi

Alikuwa kapteni wa zamani wa jeshi la Saudi White guards (wal-
inzi wa taifa). Novemba 1979, aliongoza kundi la watu 1300 hadi 
1500 na kuteka msikiti mtakatifu wa Makka. Alijitangaza kuwa ni 
Mahdi na mwokozi wa Uislamu. Baada ya wiki mbili za kuzingirwa 
na majeshi mahsusi ya kisaudi, majeshi kutoka nje – Ufaransa na 
Pakistan - yaliletwa kumaliza mapambano.

c 2 - waTu waLIodhanIwa umahdI:

1. Muhammad bin Hanafiyya (637 M. - 700 M.):

Mtoto wa Imam Ali (as) kwa mkewe Khawlah. Baadhi ya mashia 
waliojulikana baadaye kama Makaysani (Kaysaniyya, Mukhtariyya) 
17  “mirza ghulam ahmad,” Encyclopædia Britannica. Ultimate Reference 

Suite. Chicago: Encyclopædia Britannica, 2008. 
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waliamini kwamba yeye ndiye imam baada ya ndugu yake Imam 
Husayn (as) kuuliwa hapo Karbala mwaka 61 H. Waliamini pia 
kwamba yeye ni Mahdi na kwamba yuko hai anaishi haonekani ka-
tika mlima Radhwa. Atakuja kudhihiri na kuondosha dhulma.

2. muhammad bin ‘abdullah bin hasan (an nafsu az Zaki-
yya 93 h./712 m. – 145 h./762 m.): 

Huyu ni mjukuu wa Imam Hasan (as). Pamoja na ndugu yake Ibra-
him waliasi utawala wa khalifa wa Kiabbasi Mansur na kufanya 
mapinduzi hapo Madina. Aliungwa mkono na wajukuu wa masa-
haba, matabiina, wachamungu, mafaqihi na maimamu…  Aliuliwa 
katika mapambano maarufu kama ‘vita vya Fakh’. Mmoja katika 
maimamu wa Kizaidiy (Zaidiyya). Majarudi, kundi miongoni mwa 
Mazaidiy waliamini kwamba Muhammad bin ‘Abdullah bin Hasan 
ndiye Mahdi na kwamba alikuwa katika ghayba. Walikuwa wak-
isuburi kurejea kwake.

3. Imam muhammad Baqir: 

Mabaqiriy, walimuona Imam Baqir kuwa ni Mahdi na yeye yuko hai.

4. Imam ja’far sadiq: 

Manawusi waliamini kwamba yeye Imam Ja’far Sadiq ndiye Mahdi 
na anaishi katika ghayba.

5. Imam musa bin ja’far: 

Mawaqifiy waliamini kwamba Imam Musa bin Ja’far hakufariki bali 
yuko hai katika ghayba atakuja kudhihiri baadaye na kueneza uadili-
fu na haki kote duniani. 
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6. Ismail bin Imam ja’far sadiq:
Kundi miongoni mwa Maismailia wanaamini kwamba Ismail bin 
Imam Ja’far Sadiq hakufariki. Kule kutangaza kifo chake ilikuwa 
tu ni mbinu ya kuepuka mateso na dhulma ya watawala. Kwa hivyo 
aliingia ndani ya ghayba na atarejea Zama za mwisho kama Mahdi.

7. muhammad bin Ismail: 
Kundi la Mubaraki, miongoni mwa Maismailia walimtizama Mu-
hammad bin Ismail kuwa ni imam hai katika ghayba. Nao  Maqara-
mitwa (tawi la Ismailia lililoasi uongozi wa kiismaili mwaka 899H.) 
waliamini kwamba Muhammad bin Ismail ndiye Mahdi yuko hai na 
anaishi huko Anatolia. 

8. muhammad bin ‘ubaydullah bin muhammad bin Ismail  
(al Qaim bi amrillah, alitawala 934 – 946):

Maismailia wanasema kwamba Mahdi aliyetabiriwa ni huyu Mu-
hammad bin ‘Ubaydullah aliyetawala Misri. 

9. Muhammad bin Imam Ali Naqi:  

Baada ya kufariki Imam Ali Naqi (as), baadhi ya watu waliamini 
kwamba mwanaye Muhammad ndiye Imam. Pamoja na kufariki 
zama baba yake yu hai, waliamini kwamba yuko hai na yeye ndiye 
Mahdi. Hao ndiyo akina Muhammadiy.

10. Imam hasan askariy: 

Kundi katika mashia waliamini kwamba Imam Hasan Askariy yuko 
hai anaishi katika ghaiba na atadhihiri baadaye kusimamisha uadili-
fu na haki. Kundi lingine wanaamini alikufa, lakini atarejea hai na 
kusimamisha haki.
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11. mtoto wa Imam mahdi:  

Majawaziyya wanaamini kwamba Imam Mahdi alikuwa na mtoto na 
huyo ndiye Mahdi.

12. umar bin ‘abdulaziz bin marwan, (alizaliwa 682 h., na 
 alitawala 717 – 720):  

Khalifa wa Kiumayyah ambaye alikuwa tofauti na watawala wa Ki-
umayyah. Alikuwa mchamungu na mwadilifu katika utawala wake. 
Yeye ndiye aliyepiga kifua na kukataza kulaaniwa Sayyidna Ali 
(a.s.), laana iliyowekwa na Muawiya na kufuatwa na watawala wa 
Bani Umayyah baada yake.18. Uadilifu wake uliwafanya baadhi ya 
watu kufikiria kwamba yeye ndiye Mahdi. Utawala huu wa uadilifu 
haukudumu kwani waovu wa Bani Umayyah kamwe hawakustaha-
milia uadilifu wake. Aliwadhibiti na kuwanyang’anya mali walizo-
pora. Walimpa sumu na kumuua. Alifariki mwaka wa 101 H. akiwa 
na umri wa miaka 39.19 

13. usman dan Fodio20 (alizaliwa 1754, maratta, gobir, hausa-
land, na kufariki 1817, sokoto, mamlaka ya Fulani.):

Mmoja katika wanafalsafa na urafaa (sufi), mwanamapinduzi aliye-
fanikiwa baada ya harakati za kijihadi, kuanzia mwaka 1804 hadi 
1808, kusimamisha serikali ya Kiislamu huko Nigeria Kaskazini, 
maarufu kama mamlaka ya Fulani. Wengi waliomkubali, kama kion-
gozi, ni wakulima wa Kihausa. Dhulma na matatizo ya kiuchumi 
yaliyowakabili kutoka kwa watawala mbalimbali ziliwafanya wengi 
kumuona kama mwokozi aliyebashiriwa, Mahdi. Lakini alikanusha 
kwamba yeye siye Mahdi. 

18 Suyuti, Tarikhul Khulafa, uk.243.
19  Suyuti, Tarikhul Khulafaa, uk. 246.
20   “usman dan Fodio.” Encyclopædia Britannica. Ultimate Reference Suite.  

Chicago: Encyclopædia Britannica, 2008. 
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c hITImIsho

Historia inathibitisha kwamba:

• Imani ya Mahdi ilikuwepo toka enzi za mwanzo wa 
uislamu, miongoni mwa masahaba, watoto na wajukuu wa 
masahaba, matabiina, wachamungu, ulamaa na mafuqahau 
wa hapo Madina.

• Imani hiyo imekuwepo miongoni mwa Waislamu wawe ni 
Sunni au Shia bila mipaka ya kimadhehebu. 

• Maimamu wa Nyumba Ya Mtume (Ahlul Bayt) 
wamehusishwa zaidi na umahdi. Hii ni kielelezo cha hadithi 
kwamba Mahdi atokana na kizazi cha Mtume (saww).

• Itikadi ya umahdi ni mashuhuri katika Uislamu kiasi 
kwamba wanamapinduzi na watawala waliosimama 
kuondoa dhulma na kuweka uadilifu walitazamwa kuwa 
ni akina Mahdi kama vile Muhammad bin ‘Abdullah bin 
Hasan, Umar bin ‘Abdulaziz, Uthman Dan Fodio, Mahdi 
wa Sudan… 

• Wanamapinduzi wakubwa kama vile Abu Muslim 
Khurasani aliyetokomeza utawala wa Bani Umayyah pia 
walitumia itikadi ya umahdi kuwahamasisha Waislamu.

• Imani ya Mahdi ni itikadi sahihi ya Kiislamu iliyothibiti kwa 
dalili za Qur’ani, Sunnah, historia na akili. Kuikanusha ni 
ukafiri. (Fatwa ya Ibn Hajar Haythamy na ulamaa wengine 
wengi)21

21  Shaykh Ibn Hajar Haythamiy Al Shafi‘i, Shaykh Muhammad  bin Muhammad Al Khat-
waabiy Al Maalikiy, Shaykh Yahya bin Muhammad Al Hambaliy na Shaykh Ahmad Abu 
Assuruur bin AlSwabaa Al Hanafiy.  Hawa ndiyo waliokuwa ulamaa wa watu wa Makka 
na mafaqihi wa Waislamu kwa madhehebu nne. Wote waliwafikiana kwamba hadithi za 
Mahdi ni Mutawaatir na kwamba mwenye kuzikanusha lazima aadabishwe hata arejee 
kwenye haki na akikataa auliwe.
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B.  KauLI Za uLamaa wa KIsunnI 
KwamBa Imam mahdI ndIYE BIn 
Imam hasan asKaRIY (as)

Ulamaa wa Kisunni wamekubaliana –ila wachache- kuhusu kuwepo 
kwa Imam Mahdi (as) na kwamba ni yeye ndiye aliyebashiriwa na 
Mtume Mtukufu (saww) kuwa atadhihiri katika zama za mwisho na 
kusimamisha dola moja ulimwenguni kote. Wamekubaliana kwam-
ba Imam Mahdi (as) ni Imam wa kumi na mbili mtoto wa Imam 
Hasan Al-Askariy.  Hawa ni baadhi ya wanazuoni maarufu:

1. muhammad bin Talha shafei:

Muhammad bin Talha bin Muhammad Qarashi Naswiibi anasema:

“Muhammad bin Hasan Khalis, mwana wa Ali Mutaw-
akkil, mwana wa Muhammad Qane’, mwana wa Ali ar-
Ridha, mwana wa Musa Kadhim, mwana wa Ja’far Sadiq, 
mwana wa Muhammad Baqir, mwana wa Ali Zainul Abi-
diin, mwana wa Husayn Zaki, mwana wa Ali Murtadha, 
mwana wa Abu Talib. Ndiye Mahdi, Hujjah (Hoja, Dalili), 
Khalaf Salih (mrithi mwema), yule anayesubiriwa amani 
iwe juu yake.”

2. Ibn arabi (kaf. 638 h.):

Muhyuddin Muhammad bin Ali maarufu kama Ibn Arabi Andulusiy, 
katika kitabu chake ‘al Futuhaatul Makiyyah’ amesherehesha kuhu-
su uimamu wa Imam Mahdi (as). Anasema:  “Mahdi atadhihiri kati-
ka zama za mwisho kama vile alivyotabiri Mtukufu Mtume (saww). 
Yeye atokana na Ahlul Bayt (as) waliotoharishwa. Babu yake khalifa 
huyu ni Husayn bin Ali (as) na baba yake ni Hasan Askariy (as). …” 
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3. Ibn sabbagh,  nuruddin ali bin muhammad maliki, 
(kaf.855 h.):

Katika kitabu chake ‘Al-Fusulul Muhimma Fii Ma’rifatil Aimma’ 
anasema: “Imam wa kumi na mbili ni Muhammad bin Hasan.” Pia 
akaelezea tarehe ya kuzaliwa kwake na dalili ya uimamu wake.

4. Ibn athir:

Ali bin Karam Muhammad bin Muhammad Shaybani, maarufu kwa 
jina la Ibn Athir Jazari katika ‘Tarikh Ibn Athir, 5/373’ anasema: 
“Katika mwaka 260 H., Mtakaswa, Abu Muhammad Hasan Askariy 
Alawi alifariki. Alikuwa ni Imam wa kumi na moja wa Maimamu 
kumi na mbili wa Mashia Imamiyyah. Yeye ni baba yake Imam 
Mahdi (Muhammad) aliyezaliwa mwaka    232 H.”

5. sibt Ibn jawzi, shamsuddin , abu muzaffar Yusuf bin Faza 
ali, (kaf. 654):

Katika kitabu chake Tadkiratul Khawas al-Aimma  ameandika: 
“Muhammad bin Hasan bin Ali bin Muhammad bin Ali bin 
Musa ar-Ridhwa bin Ja’far bin Muhammad bin Ali bin Husayn 
bin Ali bin Abi Talib (aS), ambaye kuniya yake ni Abu Abdillah 
na Abul Qasim, ndiye Khalifa, Hujjah, na Mwenye mamlaka 
ya zama,  Qaim, na Msubiriwa wa mwisho wa Maimamu kumi 
na mbili.”

6. abul Fida (kaf. 732 h.):

Abu Fida Ismail bin Ali katika kitabu chake Tarikh Abil Fida, 2/152 
ameandika “Imam Hasan Askariy ni mmoja katika Maimamu kumi 
na mbili wa Mashia. Yeye ndiye baba wa Muhammad, al Muntadhar 
aliyezaliwa mwaka 235 H.”
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7. Qaramaani, ahmad bin Yusuf, (1532 m. - 1610 m.), mwa-
nahistoria wa dameshqi: 

Qaramaani katika kitabu Akhbaarud Duwal wa Aathaarul Uwal, 
ameandika: “Imam Abul Qasim Muhammad bin Hasan Askariy am-
baye alikuwa na umri wa miaka mitano pindi baba yake alipofariki, 
alikirimiwa na Mwenyezi Mungu hekima na elimu kama vile alivy-
ombariki Nabii Yahya (as).” 

8. Ibn Khallikan, ahmad bin muhammad (1211 m.- 1282 m.):
Mwanahistoria, kutoka Iraq. Aliandika kamusi maarufu kuhusu 
historia  ya maisha ya watu ambao tu aliweza kuhakiki mwaka 
wao wa kufa. Ibn Khallikan katika kitabu Wafayatul Ayan, 2/457, 
ameandika historia ya maisha ya Imam Mahdi (as). Naye anasema: 
“Abul Qasim Muhammad bin Hasan bin Muhammad Jawwad, ni 
imam wa kumi na mbili miongoni mwa Maimamu kumi na mbili. 
Alizaliwa siku ya ijumaa tarehe 15 (15 Shaban) mwaka 255H.”

9. dhahabi  muhammad bin ahmad shamsuddin, (1274 m.-  
748 h./1348 m.):

Mwana historia wa Kiarabu na mwanathiolojia kutoka Dimashki. 
Kazi yake kubwa ni ile ya  historia ya Uislamu hadi mwaka  1300.

Dhahabi, katika kitabu chake ‘Tarikh Dawlal-Islami, 5/115’ 
ameandika kuhusu Imam Mahdi kwamba: “Tukio muhimu la mwaka 
261H. ilikuwa ni kufariki kwa Imam Hasan bin Ali bin Jawwad bin 
Ridhwa (as) ambaye ni mmoja wa Maimamu kumi na mbili na baba 
wa Imam Msubiriwa, Muhammad bin Hasan.”

10. sirajuddin Rufayi:

Shaykhul Islam, Abul Maali Sirajuddin Muhammad Rufayi katika 
kitabu chake ‘Swihaahul Akhbaar Fii Nasabis Saadatil Faatwimiyy-
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atil Akhyaar’, aliandika kuhusu maisha ya Imam Ali Haadi: “Majina 
yake ya cheo (yaani Imam Ali Naqi) yalikuwa: Naqi (Mtakasifu), 
Aalim, (Mjuzi), Faqih (Mjuzi wa Sheria ), Amir (Amiri), Daliil 
(Dalili, Hoja) na Askariy (Mkazi wa kambi ya jeshi)…alikuwa na 
watoto watano, Imam Hasan Askariy, Husain, Muhammad, Ja’far 
na Aishah. Ama Hujjah, Walii wa Mwenyezi Mungu, Imam Mahdi, 
Msubiriwa alizaliwa na Imam Hasan Askariy (as).” (rejea Sihahul 
Akhbar).

11. shablanji , (kaf. 1255 h.):

Mu’min bin Hasan bin Mu’min Shablanji Shafiy, mwanazuoni ali-
yepambika. 

Ameandika ndani ya kitabu chake maarufu,  ‘Nurul Absar Fii 
Manaaqibi Aali Nabiyil Mukhtaar’, mlango unahusu Imam Mahdi: 
“Muhammad bin al-Hasan al-Khalis bin Ali al-Hadi bin Muhammad 
al-Jawwad bin Ali ar-Ridhwa bin Musa al-Kadhim bin Ja’far as-
Sadiq bin Muhammad al-Baqir bin Ali bin al-Husain bin Ali bin Abi 
Talib. Mama yake ni Ummul Walad, Narjis, Swaiqal, Susan. Jina lake 
la ubaba (kunya) ni Abul Qasim. Mashia Imamiya walimpa majina 
ya sifa yafuatayo: Hujjah, Mahdi, Khalaf Salih, Qaim, Muntadhar 
and Sahib-uz-Zaman.”22

12. sulaiman Ibn Khwaja:

Shaykh Sulaiman bin Khwaja, mwanazuoni mkubwa wa Kihanafi 
na Sufi. Katika maelezo marefu alithibitisha kwa hoja na dalili ya 
kwamba Mahdi aliyetabiriwa na Mtume (saww) bila shaka ndiye 
Hujjah ya Mwenyezi Mungu, Muhammad bin Hasan Askariy. 

22   Shablanji, Mu’min bin Hasan Mu’min, Nurul Abswar fii manaaqibi Aali Bayti Nabyil 
Mukhtaar, Molvi Mohammed Bin gulamrasul Surtis Sons, uk. 185-189
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13. abdul wahhab sha‘rani, (897 m.- 973 m.):

Abdul Wahhab Ahmad bin Ali Sha‘rani, mwanazuoni mkubwa, Sufi, 
Qutbi wa tariqa Shadhiliyyah.

Anaandika katika kitabu chake  Al-Yawaqiit wal Jawaahir, 
“Imam Mahdi  Msubiriwa ni mtoto wa Imam Hasan Askari alizaliwa 
tarehe 15 Shaban 255 B.H. na yuko hai hadi sasa. Umri wake ni 
miaka 703 (mwaka 958 H.) na ataendelea kuishi hadi atakapodhihiri 
na Isa bin Maryam atakuwa pamoja naye. 

Shaykh Abdul Wahhaab As Shaaraaniy katika kitabu chake ‘An-
waarul Qudsiyyah’ alisema: baadhi ya mashaykh wetu walisema: 
Sisi tumempa kiapo cha utii Imam Mahdi hapo Dameshq, Sham na 
tulikuwa kwake siku saba.

14. Khairuddin Zarkali:

Khairuddin Zarkali anasema: “Muhammad bin Hasan Askariy Kha-
lis bin Ali al-Hadi, Abul Qasim ni imam wa mwisho wa Mashia 
Ithnaashariyyah ambaye ni maarufu kama Mahdi, Sahibuzzamaan, 
al Muntadhar, al Hujjat, Sahibu Sardaab. Alizaliwa Samarrah na al-
ipokuwa na umri wa miaka mitano baba yake alifariki. ( Al Alaam, 
6/309-310).

15. Baihaqi:

Ahmad bin husayn, Abu Bakr (alifariki 458/1066) miongoni mwa 
maimamu wa hadithi. Faqihi wa Kishafii miongoni mwa vigogo. 
Miongoni mwa vitiabu vyake: Sunanul Kubra, Sunanus Sughra, al 
Mabswuut. 

Baihaqi Shafii anasema: “Watu wamehitilafiana kuhusu Mahdi. 
Wako wenye kuamini kwamba ni mmoja katika kizazi cha Fatima, 
Mwenyezi Mungu atamuumba atakapotaka. Wengine wakasema 
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Mahdi aliyeahidiwa alizaliwa siku ya Ijumaa tarehe 15 Shaabani 255, 
ambaye ni Muhammad mtoto wa Hasan Askariy… Umri wake mrefu 
siyo jambo muhali bali ni kama vile umri wa Isa bin Maryam (as) 
na Khidr (as). Kauli hii ni ya Shia Imamiya na pia wamekubaliana 
nao kundi miongoni mwa ‘Wenye kufunuliwa’. (Wafiyaatul A’yaan 
3/316).

16. Al Kashifi, Husain bin Ali (kaf. 906 H.):

Husain, anasema: “Muhammad bin Hasan ni imam wa kumi na mbili 
na kun’ya yake ni Abul Qasim. Alizaliwa Samarrah.” (Raudhwatush 
Shuhada, uk. 326).

17. salahuddin safadi:

Shaykh Salahuddin Safadi anaandika: “Mahdi aliyeahidiwa ni yule 
yule imam wa kumi na mbili. Wa kwanza ni Bwana wa wachamungu 
Ali (as) na wa mwisho ni Mahdi.” (Yanabiul Mawaddah).

18. muhammad najjari:

Hafiz Muhammad bin Muhammad Najjari, mwanazuoni mashuhuri 
wa Kihanafi.

Anasema: “Abu Muhammad ndiye baba wa Imam Mahdi. 
Mwanaye ni Muhammad  maarufu kwa watu wake wa karibu ambao 
ni waaminifu.” (Faslul Khitab).

19. Al-Haythamy, Shihabuddin Ahmad bin Hajar As Shafi, 
(kaf. 993 h.):

Katika kitabu chake ‘As Swawa‘iqul Muhriqah…’ anaandika: “Abul 
Qasim Muhammad Al-Hujjah, na umri wake baada ya kufariki baba 
yake ni miaka mitano. Mwenyezi Mungu alimpa elimu na hikma ka-
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tika umri huo mdogo. Anaitwa Al-Qaaim, Al-Muntadhar, kwa kuwa 
hakuonekana na alighibu na haikujulikana wapi alipo.” 

20. al Kanji, muhammad bin Yusuf bin muhammad,  
(kaf. 658):

Katika kitabu chake ‘Al Bayan fi Akhbar Sahibuz Zamaan’: ‘Moja 
katika dalili zinazothibitisha kwamba Mahdi yuko hai katika ghay-
ba ni kuwepo Nabii Isa bin Maryam (as) na Nabii Ilyas (as) mion-
goni mwa Mawalii wa Mwenyezi Mungu na kuwepo Ibilis na Dajjal 
miongoni mwa maadui wa Mwenyezi Mungu.’

21. sayyid Khwaja, muhammad Parsa al Bukhariy  
(746 h. - 822 h.):

Mwanahadithi, Mwanairfani, aalim wa tafsiri. Mmoja katika ulamaa 
wakubwa wa Kihanafi na tarika Naqshabandiyyah.

Katika kitabu chake ‘Faslul Khitab liwaswlul Ahbaab’: “Mwe-
nyezi Mungu amempa Mahdi hekima katika umri mdogo kama vile 
alivyompa Nabii Yahya (as) na Nabii Isa (as). Mwenyezi Mungu am-
empa umri mrefu kama vile alivyompa Nabii Khidhr (as). Ukhalifa 
na uimamu umekoma na Mahdi. Yeye ndiye Imam toka alipofariki 
baba yake hadi Siku ya Hisabu. Nabii Isa (as) ataswali nyuma yake 
na atawaita watu wamfuate.”

22. sa’aduddin hamawi: shaykh wa mashaykh:

“Mwenyezi Mungu amechagua wasimamizi kumi na mbili kutoka 
Ahlul Bayt kwa ajili ya umma huu na kuwafanya makhalifa (warithi) 
wa Mtume. Na mlinzi wa mwisho na mwakilishi wa kumi na mbili 
ni Mahdi Sahibuz Zamaan.”
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23. 24. shaykh shihabuddin bin umar al-hindi, maarufu kama 
‘Malikul Ulamaa’: 

Katika kitabu chake ‘hidayatus Su’adaa’: “Imam wa tisa kutoka 
ndani ya kizazi cha Imam Husayn ni Hujjah (Hoja) wa Mwenyezi 
Mungu Qaim Mahdi, aliyeghibu. Ataishi maisha marefu kama vile 
Isa, Ilyas na Khidhr (miongoni mwa waumini) na Dajjal na Samiri 
(miongoni mwa makafiri).

24. Kamaluddin Muhammad bin Twalha Al-Halabiy As Shafi‘i 
(kaf. 652 h.): 

Katika kitabu chake ‘Matalibus Sauul Fii Manaakibi Aalir Rasuul’ 
na pia katika kitabu chake ‘Ad Durrul Munaddham’ alisema: “Al-
Mahdi (as) ni mtoto wa Abi Muhammad Al-Askariy. Alizaliwa Sa-
maraa.

25. muhammad bin Ibrahim al juzayniy al hamuwayniy, 
(kaf.722 h.):

Mwanahadithi wa Kishafi‘i, mtaalam wa herufi.
Katika kitabu chake ‘Faraaidus Simtwain’, anaandika: Dibil 

Al Khuzai alipokea kutoka kwa Imam Ali Ridhwa (as) aliyesema: 
‘Hakika Imamu baada yangu ni mwanangu Muhammad Al Jawad, 
kisha baada yake ni mwanaye Ali Naqi, kisha baada yake ni mwa-
naye Hasan Al Askariy. Baada yake Imam ni mwanaye Muhammad 
Al Hujjah, Al Mahdi, Al Muntadhar katika ghaiba yake na mtiiwa 
wakati wa kudhihiri kwake’.

26. as swafdy, swalahuddin (kaf.764 h.):

Katika mashaykh wakubwa waliobobea katika siri za elimu ya  
herufi.
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Katika ‘Sharh Dairah’ anasema: ‘Hakika Mahdi aliyeahidiwa 
ndiye imam wa kumi na mbili, wa kwanza ni Sayyidna Ali (as) na 
wa mwisho ni Mahdi (as)’.

27. abdurahman bin ‘ali Bastami (kaf. 858 h./1454 m.): 

Alikuwa mjuzi kuliko ulamaa wote wa zama zake katika elimu ya 
herufi. Msufi, mwanahistoria.  (Yanabiul Mawaddah).

28. Shabrawi ‘Abdullah bin  Muhammad As Shafii (1091h. – 
1171h.):

Katika  kitabu chake: ‘Al Ithaafu Bihubbil Ashraaf’

29. muhammad as swabaan al miswriy: 

Allamah wa zama zake. Katika kitabu chake ‘Is‘aafu ArRaaghibiin’

30. sharif  samhuudiy, nuruddin ali: 

Katika kitabu chake Jawaahirul Aqdayn Minal Quswaswil Ajiibah 
wa Barakaati Ahlil Bayt Nabawiy.

31. muhammad amin Baghdady suyedi, (kaf. 1830):
Mwandishi wa Iraq, mtaalamu wa nasaba katika ‘Sabaikuz Dhahab 
Fii Maarifatil Qabail Arab’.

32. sharif hashim bin sulayman al hasaniy al Bahraaniy, ka-
tika kitabu ‘Al Muhjatu fiimaa nazala fiil Qaaimil Hujjah’.

33. az Zarandiy, shamsuddin muhammad bin Yusuf:
Kitabu chake: ‘Mi’raajul Wusuul ilaa Ma‘rifati Fadhl Aali Rasuul’.
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34. Abdullah bin Muhammad Al Matwiiriy As Shafiy: 
Katika kitabu chake: ‘Riyaadhu Zaahiirah fii Fadhl Aali Baytin Na-
biy wa Itratihit Twaahirah.

35. jalaaluddin suyutwiy: 
Katika risala ‘Ihyaail Mayyit bifadhail Ahlil Bayt’

36. sulayman bin Khawaajah al Qanduuziy: 
Kitabu ‘Yanaabiiul Mawaddah’.

37. Fadhl bin Ruuzabahaan: 
Katika Sharh ya As Shamaail cha Tirmidhiy.

38. muhammad bin Khawand shah (kaf. 903 H.) 
Katika kitabu chake ‘Rawdhwatu Safaah’ Juz. 3, Uk. 19, ameelezea 
habari za Imam Mahdi kuhusu kuzaliwa kwake na karama zake kwa 
upana.

39. afandiy, Bahluul Bahjat:

Kitabu chake: ‘Al Muhaakamah fii Taarikh Aali Muhammad’.

40. shaykh sadruddin Quunawiy: 

Mmoja katika urafaa wakubwa
Kitabu chake: ‘Swihaahul Akhbaar fii Nasabis Saadatil 

Faatwimiyyatil Atwhaar’.

41. husayn bin muhammad ad diyaar Bakry al maalikiy, 
(kaf. 966):

Katika kitabu Chake ‘Taariikhul Khamiis, Juz.2, Uk.321.
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naTIja

Kauli za ulamaa hawa wakubwa ni hoja ya nguvu na ya kukinaisha 
kihistoria kwamba Imam Mahdi (as) ni Imam wa Kumi na Mbili 
katika kizazi cha Mtume (saww). Imam Mahdi alikwishazaliwa, 
ni yule yule mtoto wa Imam Hasan Al Askariy, ambaye alizaliwa 
 tarehe 15 Shaaban 255 H.

Hii ni kwa sababu miongoni mwao wamo mafaqihi, wanaha-
dithi, wanatafsiri, wanahistoria, wanairfani….. Hawa ni wataalamu 
ambao hawawezi kuandika ila baada ya utafiti na kupata dalili. Kauli 
zao zinatokana na Qur’ani, Sunnah na Historia.



65

IMAM MAHDI IMAM WA ZAMA HIZI NA KIoNgoZI WA DUNIA

VITaBu Kuhusu ghaYBah 
 VILIVYoandIKwa KaBLa Ya 
 KuZaLIwa Imam mahdI (as)

Historia kamili ya Mahdi ikielezea kila hatua ya maisha yake ili-
simuliwa na Mtume (saww), Imam Ali (as) na maimamu wote 

wa Ahlul Bayt (as) miaka mingi kabla ya yeye kuzaliwa. Ulamaa, 
wasimulizi wa hadithi na wafuasi wa maimamu waliandika vitabu 
kamili kuhusu ghaiba miaka mingi kabla ya kuzaliwa Imam Mahdi 
(as). Vitabu hivyo ni ushahidi wa kutosha kwamba kweli chimbuko 
la itikadi kuhusu Mahdi ni Mtume (saww) na maimamu wa Ahlul 
Bayt (as). Hii ni baadhi ya mifano:  

1. ali bin hasan bin muhammad Ta’i, sahaba wa Imam 
Musa Kadhim (as). Alikuwa faqihi na msimulizi wa hadithi 
mkweli. Aliandika kitabu kuhusu  ghayba. 

2.  Ali bin Umar Araj Kufi, sahaba wa Imam Musa Kadhim 
(as). Aliandika pia kitabu kuhusu ghayba. 

3.  Ibrahim bin salih anmati, sahaba wa Imam Musa Kad-
him (as). Aliandika pia kitabu kuhusu ghayba.

4.  hasan bin ali bin abi hamza, aliishi zama za Imam Ali 
ar-Ridha. Aliandika pia kitabu kuhusu ghayba.

5.  abbas bin hisham nashiri asadi, (alifariki 220 H./835 
M.). Alikuwa mtu mashuhuri na maarufu. Alikuwa miongo-
ni mwa masahaba wa  Imam Ali ar-Ridha (as). Pia aliandika 
kitabu kuhusu ghayba.
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6. ali b. hasan bin Faddal, alikuwa aalimu mkubwa na 
mkweli katika usimulizi wake wa hadithi. Alikuwa sahaba 
wa maimamu Ali Hadi (as) na Hasan Askariy (as). Alian-
dika pia kitabu kuhusu ghayba.

7. Fadl bin shadhan nishaburi, alikuwa miongoni mwa ma-
faqihi na mmoja katika masahaba wa maimamu Ali Hadi 
na Hasan Askariy (as). Alifariki mwaka 260 B.H/873B.K. 
Naye aliandika kitabu kuhusu Mahdi na ghayba. 

BIshaRa KaTIKa VITaBu VIngInE

Mwenyezi Mungu katika kila zama alituma Mitume kuja kuwalin-
gania watu njia iliyo sahihi na mfumo wa maisha anaouridhia (Uis-
lamu). Lakini historia inashuhudia kwamba nidhamu ya kishetani 
ambayo inasimika misingi ya dhulma na uonevu imekuwa na nguvu 
na kutawala kiasi kwamba wale walio wema na wenye kutaka uadili-
fu hufikia kukata tamaa na kuvunjika moyo na kusema ‘Lini nusura 
ya Mwenyezi Mungu itafika?’

Katika hali kama hii, Mitume walifundisha kanuni muhimu 
inayotawala maisha ya mwanadamu ambayo ni: ‘batili hata kama 
itakuwa na nguvu, lazima itaondoka na kuangamia itakaposimama 
haki, na hivyo mwisho mwema ni wa waja wema wanaojisalimisha 
kwake Mwenyezi Mungu.’ 

Kama zinavyothibitisha Aya tulizozitaja, Mitume wote katika 
maandiko matakatifu walitabiri zama za mwisho na kwamba ‘batili’ 
na nguvu zake zote itang’olewa na kuangamizwa na ‘haki’ kutawala 
dunia nzima. Zama hizi za ushindi na uokovu ndiyo zama za Imam 
Mahdi (a.t.f.). Kwa hiyo siyo ajabu kuona kwamba maandiko ya dini 
mbali mbali yanaelezea imani hii ya ushindi wa haki na kuja kwa 
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mwokozi atakayetawala dunia nzima na kusimamisha nidhamu na 
utawala wa Mwenyezi Mungu.

1. Imani ya mahdI katika umajusi (uzorastri): 23

Umajusi ni dini ya Ufursi ya zamani (Iran kabla ya Uislamu). Mafun-
zo yake yanaashiria kwamba ni dini sahihi iliyoharibika baada ya 
kuletewa hoja na Mtume wao kama vile ilivyotokea kwa Mayahudi, 
Waarabu na Wakristo.

Moja katika imani za Umajusi ni kwamba mtu aitwaye Saoshy-
ant (mwokozi wa ulimwengu) atadhihiri zama za mwisho (Zama za 
mwisho) na kuokoa ulimwengu na nguvu za kishetani (Ahriman), na 
kusimamisha nidhamu ya uadilifu itakayoleta neema, amani, utulivu 
kote duniani. 

Kama vile Hadithi tukufu za Mtakaswa Mtume (saww) zinasema 
kuwa Imam Mahdi (as) atasafisha dunia na kila aina ya ushetani, 
maandiko ya kimajusi yanasema:

“… Pindi Astvat-ereta  [hazrat Mahdi (as)] atakapodhi-
hiri, kama khalifa wa Allah, atasafisha dunia na kila ba-
tili…  atamtazama muumbaji kwa macho ya elimu…wa-
saidizi wake wenye ushindi watadhihiri pamoja naye…”   
(Zamyad Yasht, Ibara 89-93)

Katika kitabu cha ‘Zand’, moja wapo ya vitabu vya Kimajusi, 
imeandikwa kuhusu zama za mwisho kwamba: 

“Kisha, Izadan atasaidiwa na Ahura Mazda (Mwenyezi 
Mungu) na kupata ushindi mkubwa dhidi ya ma-Ahriman 
(mashetani). Baada ya ushindi wa Izadan ndiyo wanaada-
mu watakaponeemeka.”

23 Imam Reza network
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Kitabu cha Jamasb, mmoja wa ulamaa wa Kizorastri, kinaelezea 
sifa za mwokozi (Imam Mahdi (as)) kama ifuatavyo: 

“Mtu mmoja atatokezea ardhi ya Tazian kutoka kizazi cha 
Hashim akiwa na dini ya mababu zake; atakuja Iran akiwa 
na majeshi mengi; atasimamisha ustaarabu na kueneza 
uadilifu juu ya ardhi.”

Mahali pengine anasema: 

“Katika kizazi cha Mtume wa mwisho atatokeza mtu am-
baye atafuata dini ya mababu zake. Kwa uadilifu wake, 
watu wote kote duniani watakuwa wafuasi wa ‘Mehr 
Azmay’ (Mtume Muhammad (s)).”

2. Imani ya mahdI katika agano la Kale (uyahudi, ukristo):

Katika Mwanzo 17:20, Mwenyezi Mungu alijibu dua ya kipenzi 
chake Nabii Ibrahim (as) kwa kumbariki mwanawe Nabii Ismail 
(Ishmael) na kwamba atakuwa na matunda mazuri na watoto wengi. 
Na pia atabarikiwa katika kizazi chake kupata masayyid kumi na 
mbili. Pia Mwenyezi Mungu atamfanya kuwa taifa kubwa. Hizi ni 
bishara zinazomhusu Mtakaswa Mtume Muhammad (saww) na ki-
zazi chake (Aali Muhammad) waliotoharishwa ambao ni Maimamu, 
Masayyidi kumi na mbili. Huyu wa kumi na mbili (Wa mwisho) 
ndiye mbarikiwa Imam Mahdi (as) ambaye atakayesimamisha seri-
kali ya Mwenyezi Mungu kote duniani.

Zaburi (kitabu cha Mtume Daudi (as), katika Agano la kale im-
eelezea matokeo ya mapambano baina ya ‘haki’ na ‘batili’ na kwam-
ba batili itaangamizwa hapo zama za mwisho na Ulimwengu wote 
kutawaliwa na haki chini ya Mwokozi. Zaburi imeandika: 
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“Kwa sababu madhalimu wote wataangamizwa, ama wa-
tumishi wake Mwenyezi Mungu watarithi ardhi. Baada ya 
punde hapatakuwepo madhalimu…”

Zama za dhuhur, zinaelezwa:

“Mbwa mwitu ataishi na kondoo, chui atalala na mbuzi, 
ndama atafugwa pamoja na simba, na mtoto mdogo atawa-
chunga. Hakutakuwepo hata chembe ndogo ya uharibifu 
wala ufisadi katika milima yangu mitakatifu kwa sababu 
dunia itaenea nuru ya Mwenyezi Mungu.”

Ama kuhusu ghaiba, inasema:

“Pamoja na kwamba matokeo ya haya yatachelewa, basi 
myasubiri, kwa sababu yatatokea kweli bila kusita.” – Re-
jea pia Zaburi 72:1-20, Malaki 4:1-6, Isaya 11:1-9, zote ni 
bishara zinamhusu Mwokozi huyu mbarikiwa wa kizazi 
cha Nabii Ibrahim (as).

3. Imani ya mahdI katika agano jipya (ukristo):

Pia ndani ya Agano Jipya, zipo bishara ambazo tafsiri yake hai-
kubaliani ila na shakhsiya ya Imam Mahdi (a.t.f.) kama mwokozi 
atakayedhihiri zama za mwisho. Baadhi ya bishara hizo ni: Ufunuo 
22:1-2, pia Ufunuo 2:7, 11, 17, 26, pia Ufunuo 3:5, 12, 21. Katika 
Biblia neno ‘Mwana wa Adam’ limetajwa mara 80. Ni mara 30 tu 
ndiyo linamhusu Yesu (as). Mara 50 linamhusu mwokozi atakaye-
dhihiri zama za mwisho.

4. Imani ya mahdI katika maandiko ya Kihindu:

Katika kitabu cha Kihindu maarufu kama “Nask” imeandikwa 
kwamba: “Hapo karibu na mwisho wa zama (Akhirizzamaan), 
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kamanda mwadilifu ataweka mwisho wa dunia mbili. Kamanda 
huyu ni kiongozi wa malaika na binadamu. Haki ipo pamoja 
naye. Atamiliki kila kilichojificha ndani ya bahari, ardhi na 
mbingu.” Katika kitabu cha Kihindu “Shakmoni”, imeandik-
wa kwamba: “Ufalme katika dunia hii utamalizika kwa ujio 
wa mtoto wa mbora wa viumbe, “Koshen” (jina la Mtakaswa 
Mtume Muhammad (saww)). Atatawala milima ya Mashariki 
na Magharibi na kutembea juu ya mawingu…”

Yapo maandiko zaidi katika vitabu vya Kihindu kama vile: Vash-
en-Jool, Dartek, Dideh Patkil, na Shaboohergan.
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mLango wa 2 
hIsToRIa Ya Imam mahdI (as)

1 - Imam mahdI nI nanI?

2 - KuZaLIwa na KuonEKana

3 - ghaYBa ndogo (sughra)

4 - ghaYBa KuBwa (Kubra)

1. Imam mahdI nI nanI?

Imam Mahdi (a.t.f.) ndiye Imam, Khalifa na Wasii wa 12 baada ya 
Mtume (saww). Yeye ndiye khalifa wa mwisho anayekamilisha idadi 
ya makhalifa kumi na mbili kama alivyowaelezea Mtume Muham-
mad (saww).

waZaZI waKE Imam mahdI (a.T.F.) 

Baba yake ni Imam Hasan Askariy (as) ambaye ni mtoto wa Imam 
Ali Naqi (as), ambaye ni mtoto wa Muhammad Jawad (as), ambaye 
ni mtoto wa Imam Ali ar-Ridha (as), ambaye ni mtoto wa Imam 
Musa Kadhim (as), ambaye ni mtoto wa Imam Ja’far Sadiq (as), 
ambaye ni mtoto wa Imam Muhammad Baqir (as), ambaye ni mtoto 
wa Imam Ali Zainul-Abidin (as), ambaye ni mtoto wa Imam Husayn 
(as) mjukuu wa Mtume (saww).

mama yake ni Bibi Narjis Khatun (r). Huyu Bibi mtukufu 
alikuwa kwa upande wa baba atokana na Kaizari wa Urumi. Kwa 
upande wa mama yake alikuwa ni katika kizazi cha Shamu’n 
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aliyekuwa wasii wa Nabii Isa (as). Bibi huyu alikuwa ni miongoni 
mwa wanawake watukufu wenye ukamilifu wa dini na imani. 
Yamtosha fahari kwamba yeye ndiye mama wa Imam huyu mtukufu 
ambaye atasimamisha serikali ya Mwenyezi Mungu kote duniani. 

majIna YaKE 

Jina lake ni Muhammad. Kuniya yake (jina la uzazi) ni kama ile ya 
Mtume: Abul Qasim

Lakabu zake (jina la sifa): 

Mahdi, (aliyeongozwa). Hili ni jina wanalopewa wenye 
kuongoza kwenye haki.

Hujjat, (Hoja, dalili) hii ni kwa sababu yeye ni hoja ya Mwenyezi 
Mungu juu ya waja na viumbe Wake.

Qaim, (mwenye kusimama) hii ni kwa sababu atasimamisha 
haki. 

Muntadhar, (anayesubiriwa) hii ni kwa sababu waumini 
watamsubiri sana kwa hamu.

Sahibuzzaman, (mmiliki, bwana wa zama) hii ni kwa sababu 
yeye kama Imam ndiye mwenye mamlaka ya Mwenyezi Mungu juu 
ya walimwengu.

 Khalafu Salih, (mrithi, khalifa, kizazi, bakisho …..mwema) hii 
ni kwa sababu yeye ni bakisho la familia tukufu iliyobarikiwa ya 
Mtume (saww) na khalifa wake wa mwisho.

Baqiyyatullah (salio la Mwenyezi Mungu), yeye ndiye khalifa 
wa Mwenyezi Mungu aliyebaki ndani ya ardhi hadi Kiyama.  
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TaREhE Ya KuZaLIwa KwaKE

Imam Mahdi (as) alizaliwa Ijumaa majira ya alfajiri, tarehe 15 
Shaabani 255 H. /869 M. katika mji wa Saamarraa (Surra man ra-a) 
huko Iraq.

2. KuZaLIwa na KuonEKana muujIZa Kama ILI-
VYoKuwa Kwa naBII IBRahIm (as) na naBII 
musa (as)

Historia inaonyesha ya kwamba zama za kuzaliwa Nabii Ibrahim 
(as), mnajimu mkuu wa mfalme Namrudh wa zama zile, alimpa taar-
ifa ya kwamba atazaliwa mtoto wa kiume na ataangamiza ufalme 
wake. Namrudh alikabiliana na hali hiyo kwa kuamrisha wanawake 
wote wenye mimba wachunguzwe na watoto wa kiume wanaozali-
wa wauliwe. Pamoja na ukatili wote huo, mama yake Nabii Ibrahim 
alichukua ujauzito na hakuwa na dalili yoyote ya mimba. Ilipowadia 
wakati wa kujifungua alitoka nje ya mji na kujifungua pangoni.

Historia hii inajirudia kwa Nabii Musa (as) na Firauni. Baada 
ya kupewa taarifa na mnajimu wake kwamba atazaliwa miongoni 
mwa Bani Israil mtoto wa kiume ambaye ataangusha utawala wake, 
Firauni aliamuru wanawake wote wachunguzwe na watoto wote wa 
kiume wauliwe. Kwa kudra ya Mwenyezi Mungu Nabii Musa (as) 
alizaliwa, na ajabu ya maajabu akaokotwa na mke wa Firauni na 
kulelewa ndani ya nyumba ya Firauni mwenyewe!

Muujiza kama huo ndio uliojitokeza pia kwa Imam Mahdi (as). 

Baada ya Muawiya kushika madaraka katika mwaka wa 41 H., 
kizazi cha Mtume (saww) – Ahlul Bayt – walifikwa na mitihani na 
misiba isiyo na mfano. Pia wafuasi wao (Shia wa Ali) walifikwa 
na madhila na kila aina ya balaa. Muawiya aliamrisha Imam Ali 
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alaaniwe juu ya mimbari. Ni yeye ndiye aliyemghilibu Ju‘dah binti 
Ash‘ath (l.a.), mke wa Imam Hasan (as), na kumuua kwa kumpa 
sumu mjukuu huyu kipenzi cha Mtume (saww), bwana wa vijana 
Peponi, mwaka wa 50 H.    

Hakuna unyama na ukatili na uadui dhidi ya Mtume (saww) na 
Uislamu kama ule aliyofanyiwa bwana wa vijana wa Peponi, mjukuu 
wa Mtume (saww) na kipenzi chake, Imam Husayn (as) na familia 
ya Mtume (saww) hapo Karbala na maluuni Yazid bin Muawiya 
mwaka wa 61 H. Imam Ali Zaynulabidin (as) alipewa sumu na Walid 
bin Abdul Malik Marwaan (l.a.) na kufariki mwaka wa 95 H. Imam 
Muhammad Baqir (as) alipewa sumu na Hisham bin Abdul Malik 
Marwaan (l.a.) na kufariki mwaka 114 H.

Hawa walikuwa ni Bani Umayyah ambao waliwaua Maimamu 
wa Nyumba ya Mtume (saww) na kufanya kila aina ya uovu dhidi ya 
kizazi chake. Wafuasi na wapenzi wa Nyumba hii ya Mtume (saww) 
(Mashia) walifikwa na misiba na mitihani adhimu. Sababu kubwa 
ni kugombea utawala na dunia. Walijua fika kwamba nafasi yao ya 
kutawala umma huu ni ndogo ikiwa Waislamu watawatambua vion-
gozi wa haki ambao wamepambwa na kila sifa: elimu, uchamungu, 
ukamilifu, ushujaa, uadilifu n.k. Siasa waliyoitumia ndio hiyo ya ku-
waua Mawalii wa Mwenyezi Mungu bila dhambi na pia kuwatesa na 
kuwaua Mashia wao. Hii ndiyo chachu iliopelekea Mashia kuitwa 
makafiri na kuhalalisha damu zao na mali zao.24

24  Sera hizi hivi sasa zinaendelezwa na serikali ya kisaudi inayoongozwa na itikadi za kiwah-
habi. Mawahhabi wamejitahidi sana kufuta alama na kumbukumbu za Mtume (s) na Ahlul 
Bayt (a.s.) kwa madai kwamba alama hizo zinapelekea Waislamu kufanya Shirk! Aya na 
hadithi zinazowatukuza Ahlul Bayt (a.s.) zimekuwa zikipewa maudhui tofauti. Uadui huu 
unadhihirika wazi katika msahafu aliyotafsiri Sh. Abdallah Saleh Farsi. Hakuna mahala 
Ahlul Bayt (a.s.) wamesifiwa. Uchochezi wa kuwaita mashia makafiri na kutoa fatwa ya 
kuwaua umedhihiri wazi huko Irak katika matukio mbalimbali ya kujitoa muhanga na kuua 
wanawake na watoto wasio na hatia. Waislamu tuamke tujue dini yetu na viongozi wetu 
tuliousiwa na Mwenyezi Mungu na Mtume Wake (s) kabla hajaondoka nao ni maimamu 
kumi na mbili ambao ni matunda bora ya mti wa utume. Tuache kufuata watu ambao wana-
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Bani Abbas waliangusha utawala wa Bani Umayyah mwaka 132 
H./750 M. kwa kutumia nembo ya Ahlul Bayt (as). Lakini pindi tu 
walipopata utawala waligeuka na kuwa waovu na wabaya kwa Ahlul 
Bayt (as) na Mashia wao kuliko Bani Umayyah. 

Imam Ja‘far Sadiq (as) alifariki mwaka 148 H. kwa kupewa 
sumu na Mansur Dawaniqi (l.a.),25 Imam Musa Kadhim (as) alifariki 
mwaka 183 H. kwa kupewa sumu na Harun Rashid (l.a),26 Imam Ali 
ar-Ridha (as) alifariki mwaka 203 H. kwa kupewa sumu na Ma’mun 
Rashid (l.a.),27    Imam Muhammad Taqi (as) alifariki mwaka 220 H. 
kwa kupewa sumu na Mu‘tasim Billah Rashid (l.a.),28 Imam Ali Naqi 
(as) alifariki mwaka 254 H. kwa kupewa sumu na Mu‘taaz Billah 
(l.a.), Imam Hasan Askariy (as) alifariki mwaka 260 H. kwa kupewa 
sumu na Mu‘tamad (l.a.).

Kwa sababu za utawala na kisiasa, watawala hawa madhalimu ha-
wakuogopa kumwaga damu ya Mtume (saww) ambayo ni ya kizazi 
chake kilichotoharishwa na Mwenyezi Mungu. Pia wakawatesa na ku-
waua wengi miongoni mwa wafuasi wao waliokuwa wema waliopa-
mbika kwa uzuri wa imani na tabia. Huu ni ukafiri wa sampuli gani na 
husuda iliyoje dhidi ya Mtume (saww). Mwenyezi Mungu anasema: 

                                                                                
                                                                                                    IMAM MAHDI, IMAM WA 
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Kwa sababu za utawala na kisiasa, watawala hawa madhalimu 
hawakuogopa kumwaga damu ya Mtume (saww) ambayo ni ya 
kizazi chake kilichotoharishwa na Mwenyezi Mungu. Pia 
wakawatesa na kuwaua wengi miongoni mwa wafuasi wao 
waliokuwa wema waliopambika kwa uzuri wa imani na tabia. Huu ni 
ukafiri wa sampuli gani na husuda iliyoje dhidi ya Mtume (saww). 
Mwenyezi Mungu anasema:  
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“Hakika wale ambao wanaozikufuru aya za 
Mwenyezi Mungu kisha wakawaua mitume pasi 
na haki na wakawaua wale ambao wanaoamrisha 
mema miongoni mwa watu, basi wabashirie 
adhabu aliyokali.” (3:21). 

 
Kwa hiyo mtawala wa Kibani Abbasi al Mu‘tamad bin al 
Mutawakkil, alikuwa bila shaka ana taarifa kuhusu Imam Mahdi (as) 
kwamba ni Imam wa kumi na mbili na lazima azaliwe na Imam 
Hasan Askariy (as) ambaye ni wa kumi na moja. Kama walivyokuwa 
mafirauni wenzake hakumuogopa Mwenyezi Mungu na Mtume 
wake. Imam Hasan Askariy (as) alifungwa na kuteswa ili asipate 
nafasi ya kuongoza umma. Wafuasi wake (mashia) walisakamwa 
popote walipokuwa, waliteswa  na kuuliwa vibaya. Kipindi hiki 
kilikuwa kibaya sana, kwa kutawaliwa na machafuko ya kisiasa, na 

lenga kusimika utawala wao wa kidhalimu na kusaliti Uislamu. Waliyoyafanya watawala 
wa Bani Umayyah, Bani Abbas na Uthmaniyyah yatutoshe kuwa ni funzo.

25 Abdullah bin Muhammad bin Ali bin Abdillah bin Abbas khalifa wa pili wa kiabbasi
26  Harun bin Mahdi bin Mansur  khalifa wa 5 wa kiabbasi
27  Abdullah bin Harun Rashid, khalifa wa 7 wa kiabbasi
28  Muhammad bin Harun Rashid, khalifa wa 8 wa kiabbasi
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“hakika wale ambao wanazikufuru aya za mwenyezi mungu kisha 
wakawaua mitume pasi na haki na wakawaua wale ambao wanaoam-
risha mema miongoni mwa watu, basi wabashirie adhabu aliyo kali.” 

(3:21).

Kwa hiyo mtawala wa Kibani Abbasi al Mu‘tamad bin al Mutaw-
akkil, alikuwa bila shaka ana taarifa kuhusu Imam Mahdi (as) kwamba 
ni Imam wa kumi na mbili na lazima azaliwe na Imam Hasan Aska-
riy (as) ambaye ni wa kumi na moja. Kama walivyokuwa mafirauni 
wenzake hakumuogopa Mwenyezi Mungu na Mtume wake. Imam 
Hasan Askariy (as) alifungwa na kuteswa ili asipate nafasi ya kuon-
goza umma. Wafuasi wake (mashia) walisakamwa popote walipoku-
wa, waliteswa  na kuuliwa vibaya. Kipindi hiki kilikuwa kibaya sana, 
kwa kutawaliwa na machafuko ya kisiasa, na mapambano ya kialawi29 
dhidi ya utawala. Katika hali kama hii utawala uliongeza tahadhari 
na udhibiti ili kuhakikisha nani Imam baada ya Hasan Askariy (as). 
Uchunguzi ulifanywa kwa wake zake kama wana ujauzito. Lakini 
pamoja na jitihada zote hizo, nuru ya Mwenyezi Mungu ilidhihiri, 
Imam Mahdi (as), Imam wa zama hizi, alizaliwa tarehe 15 Sha’ban 
255 hapo Saamarra bila ya mtu yoyote kutambua.

RIwaYa Kuhusu KuZaLIwa KwaKE
Al-Mas‘udiy30, pia Shaykh Sadduq na Shaykh Tusi wameandika ri-
waya hii kuhusu kuzaliwa kwa Imam Mahdi (as):

Bibi Hakima binti Imam Jawad (as), shangazi yake Imam Hasan 
Askariy alikuwa mwanamke mtukufu aliyekamilika kiimani na kita-

29   Mapambano ya kialawi: mapambano yalioongozwa na Masayyid wa kizazi cha Mtume 
(s). Alawi ni kwa kunasibishwa na Imam Ali (a.s.) ambaye ndiye mume wa Bibi Fatima 
(a.s.).

30   Al-Mas‘udy, Abul Hasan ‘Ali bin Husayn, 893-956 M. Mwanahistoria, mwanajeografia. 
Kaandika vitabu katika elimu mbali mbali. Kaandika historia ya Imam Ali (a.s.), na Ah-
lul Bayt (a.s.) katika ‘Ithbatul waswiyyah lil Imam Ali bin Abi Talib (a.s.). Nasaba yake 
inafika kwa sahaba wa Mtume (s) Ibn Mas‘ud (AlMunjid) 
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bia kama alivyokuwa bibi yake Sayyida Fatima Zahraa (as). Bibi 
Hakima anaelezea kwamba: “Baada ya kufariki Abul Hasan (Imam 
Ali Naqi (as), mwanawe Abu Muhammad (Imam Hasan Askariy 
(as), alichukua nafasi yake ya Uimamu. Nilikuwa nikimzuru mpwa 
wangu kama ilivyokuwa ada yangu kumzuru ndugu yangu. Siku 
moja Bi Narjis akaja kunivua viatu akisema: Ewe bimkubwa wangu 
acha nikuvue viatu vyako, lakini nikamjibu: ‘hasha, wewe ndiye 
bimkubwa wangu na Wallahi kamwe sitokuruhusu univue viatu wala 
unihudumie, bali mimi nitakuhudumia’. Imam Hasan Askariy (as) 
akayasikia hayo na akasema: ‘Mwenyezi Mungu akujaze kila kheri 
ewe shangazi yangu’. Nikakaa hapo hadi ulipowadia wakati wa 
magharibi, nikaomba nguo zangu ili niondoke. Imam (as) akaniam-
bia: ‘Ewe shangazi yangu leo ulale hapa kwani usiku huu atazaliwa 
mtoto mtukufu kwa Mwenyezi Mungu ambaye Mwenyezi Mungu 
atamtumia kuhuisha ardhi baada ya kufa.’ Baada ya kuambiwa 
kwamba ni Bi Narjis ndiye atakayemzaa nilistaajabu kwani sikuona 
dalili za mimba. Nilimchunguza bila kuona chochote na niliporejea 
kwa Imam (as) alitabasamu na kuniambia: ‘Itakapofika wakati wa 
alfajiri, Mwenyezi Mungu atadhihirisha mimba yake kwani mfano 
wake ni kama ule wa mama yake Musa (a.s.)…’

Ilipofika alfajiri, Bi Nargis alishtuka na kuwa mwenye fad-
haa. Nilimkumbatia na kumsomea. Imam alipaza sauti na kusema: 
‘Msomee innaa anzalnaahu fii laylatil qadr’… nikamsomea na 
mara nikasikia mtoto tumboni ananitolea salamu na kusoma kama 
ninavyosoma. Niliingiwa na hofu na kufadhaika. Imam (as) aka-
paza sauti na kusema: ‘Usistaajabu na amri ya Mwenyezi Mungu, 
hakika Yeye hututamkisha ya hikma tukiwa wadogo na kutujalia 
kuwa ni hujjah (hoja) katika ardhi yake tukiwa wakubwa.’ Punde 
tu nikashtukia simuoni Nargis kana kwamba imeteremshwa pazia 
baina yangu na yeye. Nilikimbilia kwa Imam (as) nikipiga yowe. 
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Imam (as) alinifariji na kuniambia: ‘Ewe shangazi yangu rejea 
kwani utamkuta bibiye mahala pake.’ Nilirejea na kuona ile pa-
zia imeondoka, naweza kumuona. Alikuwa amefunikwa na nuru. 
Hapo nikamuona mtoto amesujudu, amepiga magoti…. na huku 
akisema : ‘Ash hadu an la ilaaha illa LLAh wahdahu laa shariika 
lahu (nashuhudia ya kwamba hakuna mungu ila Allah peke yake 
hana mshirika) na kwamba babu yangu ni Mtume wa Mwenyezi 
Mungu rehma na amani ziwe juu yake, na kwamba baba yangu 
ni Amiri wa waumini.’ Kisha akataja Imam baada ya Imam hadi 
kufikia kwake. Baada ya hapo akasema: ‘Ewe Mwenyezi Mungu 
nitekelezee ahadi yangu na uthibitishe nyayo zangu na (kwa kuni-
tumia mimi) ijaze ardhi uadilifu na usawa.’ Imam Hasan Askariy 
(as) akamuomba shangazi yake amlete mtoto huyo mtakatifu. Al-
ipofika mbele ya baba yake alimtolea salaam…      

KuTamBuLIshwa RasmI

Imam Hasan Askariy alimtambulisha rasmi Imam Mahdi (as) mbele 
ya wafuasi wake waadilifu ili wawe ni mashahidi wa haki kuhusu 
kuzaliwa kwa Imam Mahdi (as). Hii ilikuwa ni kukamilisha hoja ili 
asije yeyote akakanusha kuhusu kuzaliwa kwake.

Baada ya kuzaliwa, jambo hili liliwekwa siri sana. Imam Hasan 
Askariy (as) aliwafahamisha wachache tu miongoni mwa wafuasi 
wake ambao ni waaminifu. Abu ghanim, mmoja katika wahudumu 
wa Imam Hasan Askariy (as) alisema: ‘Siku ya tatu, baada ya kuzaliwa 
Imam Mahdi (as), baba yake Imam Hasan Askariy (as) alimleta 
mbele ya wafuasi wake na kumtambulisha kwa kusema: “Huyu 
ndiye Waliyul Amr wenu (bwana mwenye mamlaka ya kuwatawalia 
mambo yenu) na wasii wangu. Yeye ndiye ‘Qaim’ anayesubiriwa 
na walimwengu. Pindi ulimwengu utakapojaa dhulma na jeuri, basi 
atadhihiri na kuujaza haki na uadilifu.”
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Muawiyah bin Hakim, Muhammad bin Ayyub, Muhammad bin 
Uthman, kila mmoja wao anashuhudia ya kwamba Imam Hasan 
Askariy alimtambulisha Imam Mahdi mbele yao wakiwa nyumbani 
kwake watu arobaini. 31

3. ghaYBa  ndogo (sughRa)

“Mahdi atokana na kizazi changu. Atakuwa ndani ya ghayba na 
atakapodhihiri, ardhi yote itafunikwa na uadilifu kama ilivyokuwa 
imejaa dhulma. (Mtume Mtukufu (saww).

Imam Mahdi (as) alizaliwa zama za ukhalifa wa kidhalimu wa 
Bani Abbas.  Khalifa wa zama hizo alikuwa ni al Mu‘tamid (870 - 
892 M.). Hadithi za Mtukufu Mtume (saww) na bishara zake kuhusu 
Imam Mahdi (as) kwamba ni Imam wa kumi na mbili na ataondoa 
dhulma na jeuri hazikuwapa usingizi watawala hawa dhalimu.

Hila za utawala na mbinu za kumuuwa Imam Mahdi (as):

Kama walivyouliwa Maimamu waliotangulia, utawala huu 
jeuri ulipanga mbinu za kumuua Imamu huyu wa kumi na mbili tu 
pale atakapozaliwa! Lakini ni nani atakayeweza kuzima nuru ya 
Mwenyezi Mungu? Ili kuhakiki kwamba Imam Mahdi (as) anauliwa, 
walimuweka baba yake Imam Hasan Askariy (as) chini ya uangalizi 
mkali na upelelezi. Pamoja na hila zote hizo, Imam Mahdi alizaliwa 
na wala utawala haukuweza kupata taarifa yoyote. 

Kufariki baba yake Imam Hasan Askari (as):

Utawala wa kidhalimu wa Bani Abbas hukuridhika kumuona 
hai Imam Hasan Askari (as). Walimuua kwa sumu Ijumaa tarehe 8 
Rabbiul Awwal 260 (873 M). Imam Mahdi (as) alijitokeza ghafla na 
kumswalia baba yake. Utawala ulimtafuta ili umuue lakini hakuna 
31 Qarshy: Biography of Imam Mahdi (a.s.)
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aliyeweza kumpata.   Imam (as) akiwa na umri wa miaka mitano 
alimpoteza baba yake mtukufu. Kwa hiyo akachukua jukumu la 
kuongoza ummah. Tayari kwa umri huo, Imam alikuwa na sifa zote 
za uimamu na uongozi wa Mwenyezi Mungu kama walivyokuwa 
Maimamu wengine. Hii siyo ajabu kwani Mwenyezi Mungu 
aliwatunuku baadhi ya Mitume utume wakiwa wadogo. (Surah 
Mariam:12, 30).

ghaiba ya Imam Mahdi:

• maana Ya ghaIBa: 

 ghaibah
 
 ,ni neno la kiarabu linalomaanisha kutokuwepo (غيبة)

kutohudhuria, kutoonekana. 
ghaiba ya Imam (as) ni kule kutoonekana na kutofahamika na 

watu. Watu watamuona lakini hawatamjua kama vile ndugu zake 
Nabii Yusuf (as), walimuona lakini hawakumtambua. Kwa hiyo 
ghaiba haimaanishi kujitenga au kukaa mbali na watu. Kuna ghaiba 
mbili: ghaiba ndogo na kubwa. Mtume (saww) na Maimamu 
walitabiri na kuelezea suala la ghaiba kwa uwazi ili kuepusha 
ummah kupotoshwa na madajjal. Imam Ja’far (as) alisema: “Kuna 
ghaiba mbili kwa Qaim (as). Moja ni fupi na ya pili ndefu.

• ghaIBa ndogo (sughra): 

ghaiba ndogo ilianza mwaka wa 260 H. na kuendelea kwa miaka 
69.32 Katika ghaiba ndogo Imam hakuoneka wala kuwasiliana na 
watu moja kwa moja. Bali aliwasiliana na watu kwa njia ya wawaki-
lishi, wanne ambao walikuwa miongoni mwa wafuasi watukufu wa 
Imam (as) na watiifu kwake. Waliwasilisha maswali na matatizo ya 
32  Wapo baadhi ya ulamaa kama Shaykh Mufid na Sayyid Mohsin Amin Amili wanaosema 

ghaibah ilianza tu alipozaliwa Imam (a.s.). Kwa mtazamo huo ghaybah ndogo inakua 
miaka 74. 
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watu kwa Imam (as) na kuwaletea majibu. Wawakilishi wanne hao 
ni: 

* - Uthman Bin Sa‘iid Amri: Pia alikuwa mwakilishi wa 
Imam Hasan Askariy (as). Siku ya 40, Imam Hasan Askariy 
(as) akiwa amekaa na wafuasi wake, alimtambulisha Imam 
Mahdi (a.t.f.) kwao. Mtoto mzuri aliyefanana naye aliletwa 
na hapo akasema: “Huyu ndiye Imam baada yangu na 
mrithi wangu juu yenu. Mtiini na msipotee baada yangu, 
vinginevyo dini yenu itaangamia nanyi pia. Fahamuni 
kwamba baada ya hapa hamtamuona tena hata kama 
maisha yenu yote mtajitahidi kuhakiki hilo. Basi, mkubali 
yale anayowaambieni Uthman. Mtii amri zake na msikilize 
anayoyasema, kwani yeye ni mwakilishi wa Imam wenu.”

* - Muhammad bin Uthman: 

* Baada ya kufariki Uthman bin Saiid, nafasi yake 
ikachukuliwa na mwanawe mchamungu Muhammad 
bin Uthman. Alifariki mwishoni mwa Jamadi-ul-Awwal 
mwaka wa 304 / 305 H.

* - Husayn ibn Ruh ibn Bahr Nawbakhti:

* Wakati akiwa mgonjwa, Muhammad bin Uthman 
alimtambulisha Husayn bin Ruh kuwa ndiye naibu wa Imam 
baada yake. Husain Ibn Ruh Nawbakhti, alikuwa mmoja 
katika mawakala wa Muhammad bin Uthman Baghdad. 
Alifanya naye kazi kwa karibu na kwa muda mrefu. Husain 
Ibn Ruh Nawbakhti alifariki katika mwezi wa Shaban 326 H.

* - Ali Ibn Muhammad Samarri:

* Naibu wa mwisho wa Imam (as) Ali bin Muhammad Samarri 
alifariki baada ya miaka mitatu tarehe 15 Shabani 329 H. 
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Siku sita kabla ya kufariki, Ali bin Muhammad Samarri, 
alipata ujumbe kutoka kwa Imam (as) ukimuelekeza: “…
sasa jitayarishe, na wala usimteue yeyote nafasi yako 
kwani baada yako kipindi cha ghaiba kubwa kitaanza.” – 
Makaburi ya manaibu hawa watukufu wanne wa Imam (as) 
yapo Baghdad.

4. ghaYBa KuBwa (KuBRa)

Mwaka 329 H. baada ya kufariki naibu wa nne, ghaiba kubwa ilian-
za. Hii ilikuwa ni mwanzo wa Imam (a.t.f) kutoonekana wala kuwa 
na mawasiliano na yeyote (kama wakili wake). Kama vile jua lina-
vyokuwa nyuma ya mawingu na kuendelea kuangazia ulimwengu 
ndivyo Imam (as) wa zama hizi, khalifa wa Mtume (saww) alivyo-
toweka machoni mwa walimwengu akisubiri siku ya kudhihiri. Ka-
tika mlango huu tutachambua nukta zifuatazo:

- Umri mrefu, 

- Anaishi wapi?

- Kuna faida gani kuwa na Imam asiyeonekana?

- Nafasi ya ulamaa wachamungu,

- Msaada na miujiza ya Imam Mahdi (as)

a.  umRI mREFu KInYumE na 
 maumBILE 

Historia inaonyesha kwamba Imam Mahdi alizaliwa mwaka 255 H. 
Hivi sasa mwaka 1431 H. (2010) umri wake ni miaka 1176. Umri 
kama huu unastaajabisha! Hivi inawezekana mwanadamu kuishi 
umri kama huo? Je! Jambo hilo linakubalika kielimu?
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Kwanza, wako binadamu ambao Mwenyezi Mungu amewajalia 
umri mrefu hapa hapa duniani. Miongoni wa watu hao ni:

- Nabii Nuh (as). Baadhi ya wanahistoria wanasema aliishi mia-
ka 2500. Qur’ani inathibitisha kwamba alilingania watu wake miaka 
elfu kasoro hamsini (19:14)

- Nabi Adam (as) aliishi miaka 930. 

Wako watu wengi ambao wameishi umri mrefu kwa kuzidi ki-
wango cha kawaida maradufu. 

Pili, tuelewe sio jambo la ajabu. Mwenyezi Mungu (swt) amewa-
bakiza hai baadhi ya waja Wake kwa siri maalum ambayo Yeye ana-
jua hekima yake. Miongoni mwa Mitume:

- Nabii Khidhr (as)

- Nabii Idris (as)

- Nabii Ilyas (as)

- Nabii Isa (as)

Miongoni mwa waja wema wa Mwenyezi Mungu, Ashabul 
Kahf, hawa Mwenyezi Mungu amewabakiza hai wamelala katika 
pango kwa miaka mia tatu na tisa (rej. Sura Kahf, 18:9-25). Kisha 
wakazinduka na watu wakashuhudia uwezo wa Mwenyezi Mungu. 
Baada ya miaka mia tatu na tisa waliamka na huku hawakubadilika! 
Hivi wako bado pangoni na watazinduka Zama za mwisho na kuji-
unga na Imam Mahdi (as).

Tatu, sayansi za viumbe hai zinathibitisha kwamba inawezekana 
kuongeza umri wa binadamu kwa njia ya lishe bora na dawa. Wana-
sayansi bingwa wanathibitisha kwamba mwanadamu anaweza kui-
shi kwa maelfu ya miaka ikiwa tu kamba ya uhai wake haitakatwa.
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Kwa hiyo hakuna sababu yoyote ya mtu kustaajabia umri mre-
fu wa Imam Mahdi (as) au akakanusha umahdi kwa sababu hiyo. 
Sisi kama waumini, tunaamini bila ya shaka ya kwamba Mwenyezi 
Mungu ni Muweza wa kila jambo. Ni Yeye ndiye aliyeufanya moto 
kuwa baridi na salama kwa Mtume wake Ibrahim al-Khalil (as). Ni 
Yeye ndiye aliyedhihirisha uungu Wake kwa kuwapa Mitume wake 
hoja na miujiza.

B. anaIshI waPI?

Katika mambo ya uzushi na mbinu za kuwapaka watu matope ni ule 
uongo ulioenezwa kwamba Mashia wanaamini kwamba Imam wa 
12 alitoweka hapo Samarra na kujificha ndani ya ‘Sardab’ (ghala 
chini ya ardhi). Kwa hiyo hapo ndiko anakoishi na kutokea hapo 
ndiko atakapodhihiri. Huu ni uongo na uzushi. Hakuna mwanazuoni 
wa Kishia aliyeandika hayo.

Hadithi sahihi zinaonyesha kwamba Imam anaishi miongoni 
mwa watu na kushirikiana nao bila ya wao kumtambua. 

C.  Kuna FaIda ganI Kuwa na Imam 
asIYEonEKana?

Suala la kuwepo Imamu ambaye haonekani linatatanisha waumini 
wengi. Na sababu ya msingi ni vipi Imamu aliye ughaibuni, haone-
kani, atanufaisha umma wake? Je kuna faida gani kuwa na Imamu 
usiyemuona wala huwezi kuwasiliana naye?

Utata huu unajitokeza kwa sisi kutokuwa na maarifa na ujuzi wa 
kutosha kuhusu nafasi ya Imamu kama hujjah (hoja) na kiongozi 
wa Mwenyezi Mungu juu ya ardhi. Kuweka wazi suala hili tuta-
chambua nukta mbili muhimu:
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1- ulazima wa kuwepo Imam kama Khalifa wa mwenyezi 
mungu juu ya ardhi:

Hadithi nyingi zilizopokelewa kutoka kwa Maimamu wa Ahlul Bayt 
(as) zinathibitisha kwamba ardhi kamwe haiwezi kubaki bila kuwe-
po mtu ambaye ni Hoja ya Mwenyezi Mungu.

“Ardhi haiwezi kamwe kubaki bila ya kuwa na (mtu ambaye 
ni) Hoja ya Mwenyezi Mungu, awe dhahiri au haonekani. Ni 
kwa sababu yake ndiyo hoja za Mwenyezi Mungu na dalili zake 
hazipotei.”(Amirul Muminiin Ali (as)).

“Kwa kuwa Mwenyezi Mungu ni Mkuu na Mwenye nguvu, kamwe 
hajaiacha ardhi bila Imam mwadilifu.” (Imam Ja’far Sadiq (as)) 

“Bila shaka, ardhi haiwezi kubaki bila mmoja wetu.” (Imam ar-
Ridha (as)) 

Imam kama kiumbe kamili ndiye kiungo baina ya ulimwengu wa 
kiroho na ule wa kihisia (kimada). Akikosekana Imam basi ulimwengu 
utatoweka. Kukosekana yeye, watu hawawezi kumjua na kumwabudu 
Mwenyezi Mungu ipasavyo. Roho ya Imam ni kama vile chanzo cha 
umeme ambacho kinagawa nishati na nuru. Nuru na nishati kutoka ul-
imwengu usiyoonekana kwanza inaakisi kwenye roho ya Imam na ndi-
po inapozifikia nyoyo za walimwengu. Imam ni kiongozi na msimamizi 
wa walimwengu. Kwa hiyo Imam kama mrithi wa utume ni rehema 
kwa walimwengu. Wakati wa ghayba watu wanafaidika naye kama vile 
watu wanavyofaidika na jua pindi linapofunikwa na mawingu.33

Hadithi zifuatazo zinaweka wazi umuhimu wa watu hawa:

1. Imepokelewa kutoka kwa Imam Ali (as) kwamba Mtume 
(saww) alisema: “Nyota ni amani kwa viumbe wa mbingu. 

33  Ayatollah Ibrahim Amini, Al Imam Al Mahdi, the just leader of humanity,Qum, Ansari-
yan Publications, 1997, pp 154-146
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Zikiondoka nyota, basi na viumbe vya mbingu vinatoweka. 
Basi na Ahlul Bayt (as) ni amani kwa viumbe wa ardhi. Waki-
toweka Ahlul Bayt (as), basi na ardhi inatoweka.” 

2. Imepokelewa kutoka kwa Imam Ja’far Sadiq (as) kutoka kwa 
babu yake, Imam Ali Zaynulabidin (a.s.) kwamba alisema: “Sisi 
ndiyo Maimamu wa Waislamu, pia sisi ndiyo Hoja za Mwe-
nyezi Mungu juu ya walimwengu, na mabwana wa waumini, 
na viongozi…. Na Mawalii (wasimamizi, walinzi,…) wa Wais-
lamu. Sisi ndiyo amani kwa watu wa ardhi kama vile ambavyo 
nyota ni amani kwa viumbe wa mbinguni. Ni kupitia sisi ndi-
yo mbingu inashikwa haiwezi kuanguka juu ya ardhi ila kwa 
idhini yake Mwenyezi Mungu. Ni kupitia sisi pia ndio ardhi 
inashikwa isitikisike, ni kupitia sisi ndio mvua inanyesha na 
rehema kuenea na Baraka za ardhi kutoka. Kama angekosekana 
juu ya ardhi katika sisi (Ahlul Bayt) basi ardhi ingetoweka na 
watu wake.” Kisha akasema: “Ardhi haijawahi toka Mwenyezi 
Mungu amuumbe Adam (as) kukosa Hoja ya Mwenyezi Mungu 
(Mwanadamu aliye na ukamilifu) ima mashuhuri (anafahami-
ka) au asiyeonekana (amefichwa). Na kamwe haitamkosa mtu 
kama huyo hadi kitakaposimama Kiyama. Na kama isingekuwa 
hivyo, asingeabudiwa Mwenyezi Mungu”. (Al Qanduziy, S.I., 
uk. 75).

3. Imepokelewa kutoka kwa Mtume (saww) kwamba alisema: 
“Wana nini hawa watu ambao anapotajwa Ibrahim na Aali 
zake basi hufurahi, na iwapo hukumbukwa Muhammad na Aali 
zake nyoyo zao huchukia! Naapa kwa Yule ambaye mkononi 
mwake ipo nafsi ya Muhammad, lau kama mmoja wenu an-
gekuja na vitendo vya mitume sabini, lakini asiwe na wilaya 
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ya Ahlul Bayt wangu basi angeingia motoni na huku dhalili na 
kufufuliwa ndani ya Jahannam mwenye hasara. Enyi watu! Sisi 
ni msingi wa imani na ukamilisho wake. Sisi ni wasia wa Mwe-
nyezi Mungu katika wa mwanzo na wa mwisho. Na sisi ndiyo 
kiapo cha Mwenyezi Mungu aliapa kwa sisi aliposema: ‘Kwa 
tini na zaituni na mlima Sinai na huu mji wa amani.’ Kama sio 
sisi Mwenyezi Mungu asingeumba kiumbe, na isingekuwepo 
Pepo wala Moto”. (Al Barsiy, R. uk. 72).

2 maana Ya ghaIBa

ghaiba haina maana ya kwamba Imam hayupo, amewekwa mahala 
anasubiri kudhihiri na kwa maana hiyo hana msaada wowote wala 
kazi. Bali maana sahihi ni kama alivyosema Imam Sadiq (as) akim-
jibu Sulayman kwamba: “Watu wanafaidika na Imamu kama vile 
wanavyofaidika na jua linapokuwa nyuma ya mawingu.” Katika 
nidhamu ya jua (solar system), jua ndiyo muhimili wa kati wa nid-
hamu hiyo. Nguvu za mvutano zinawezesha sayari kuwa thabiti na 
kuendelea kuzunguka jua. Pia nishati ya jua ndiyo sababu ya uhai 
hapa kwenye ardhi. Faida hizi zinapatikana kwa jua kuwepo, iwe 
kuna mawingu au hakuna. (Amini, I. uk. 156/7).

Kisa cha Nabii Khidhr ndani ya Qur’ani, - ambaye yuko hai 
haonekani -kinaelezea jinsi alivyotoa msaada na mwongozo kwa 
Mtume aliye dhahiri naye ni Nabii Musa (as) (rejea: Surah Kahf, 
18:65 -82). Waliofaidika hapa ni maskini wamiliki wa safina na 
mayatima wawili. Ni kwa mithili hii Imam Mahdi ndivyo anawajibi-
ka na kuishi na umma wake na kutoa msaada unaohitajika.

Riwaya nyingi zimethibitisha wachamungu na watu wema kuku-
tana na Imam na kunufaika naye. Na kwa njia hiyo umma kufaidika 
na mwongozo wake. Kwa maana hii ni kwamba Imam Mahdi (as) 
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yupo bali huwezi kumtambua kama ilivyokuwa hali kwa Nabii Kh-
idhr (as). Kwa        hiyo anahudhuria mikutano, mikusanyiko na ku-
zungumza na watu na kuwaongoza na kuwasaidia. Msimu wa Hijja, 
anahiji na kuzuru sehemu takatifu. Anakaa na wanazuoni, mafaqihi 
na kujadiliana nao kuhusu masuala ya dini. Anazuru na kusaidia 
wagonjwa, wenye maafa, maskini… (Sadr, S. uk. 298-302).

3.  ghaIBa Ina FaIda na FadhILa 
 nYIngI:

A.  Hili linawafanya waumini wawe katika hali ya tahadhari 
na msimamo wa kufuata sheria na kuiheshimu na 
kujiepusha kudhulumu wengine na kunyang’anya haki 
zao. Hii ni kwa sababu kudhihiri Imam Mahdi maana yake 
ni kusimamisha kiongozi na dola yenye uadilifu yenye 
kupambana na madhalimu na kila aina ya dhulma.

B.  Kila muumini anakuwa daima katika hali ya tahadhari 
na kujiandaa kujiunga na jeshi la Imam na kuwa tayari 
kujitoa muhanga katika njia ya kusimika utawala wa Imam 
kote ulimwenguni ili kusimamisha nidhamu na sheria ya 
Mwenyezi Mungu pekee. Mtazamo na hisia kama hizi 
zinajenga kwa waumini hali ya umoja na mshikamano wa 
safu kwa kuwa wote ni jeshi la Mwenyezi Mungu chini 
ya kiongozi mwadilifu, walii wa Mwenyezi Mungu Imam 
Mahdi (as).

C.  ghaiba inamsukuma muumini kubeba majukumu hususan 
katika uwanja wa kuamrisha mema na kukataza maovu 
kwa kuwa wanaomsubiria kiongozi wao lazima wawe ni 
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wenye harakati za kuweka msingi na kuandaa mazingira 
ya mapinduzi hayo makubwa.

D.  Waumini kwa kuwa na kiongozi mtukufu kama huyu 
ambaye wanamtaraji wakati wowote, wanaishi daima 
wakiwa na hisia za matumaini, kujiamini na utukufu, 
kamwe hawako tayari kunyenyekea na kudhalilika mbele 
ya nguvu za mataghuti na majabari wanaohukumu kwa 
dhulma na jeuri. Kwa waumini hawa yote wanayoyamiliki 
makafiri ni duni na dhalili.

Hisia kama hizi zinampa muumini msukumo wa kupambana na 
maadui wa Mwenyezi Mungu na kujitoa muhanga bila kuogopa. 
Hili ndilo linalowapa woga maadui wa haki na sababu kubwa ya 
kukanusha ukweli kuhusu Imam Mahdi (as). Hii ndiyo siri kubwa ya 
kununua baadhi ya vibaraka na kalamu zao na kuzusha itikadi potofu 
kama vile Ubabi, Ubahai, Ukadiani, Uwahabi nk… 

d. KaZI Ya maFaQIhI waChamungu
Kabla hajafariki, Naibu wa nne Ali bin Muhammad as-Samarry al-
ipewa maagizo na Imam Mahdi (as) kwamba asichague yeyote ku-
chukua nafasi yake. Sasa wakati wa ghayba kubwa ulikuwa umewa-
dia. Akatoa maagizo kwamba kwa matatizo yoyote, watu warejee: 

—  ‘Kwa wasimulizi wa hadithi za Ahlul Bayt (as)’, yaani wale 
wanaopambanua baina ya hadithi sahihi na zile za uongo na 
dhaifu’.

—  ‘Kwa wale ulamaa ambao wanafamu HALALI na HARAMU 
kisha wakawa wamejitakasa na matamanio ya nafsi na 
kuabudu dunia’. Hizo ndizo sifa za mujtahid anayekubalika 
kutoa fatwa.
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Katika ghaiba kubwa Mafaqihi wachamungu ambao wanajiepusha 
na madhambi na wanadhibiti matamanio yao, ni mawakili wa Imam 
Mahdi (as). Ni wajibu kwa waumini kuwafuata na kuwatii. 

E.  Kuonana naYE, mIujIZa YaKE na  
msaada waKE

Imam yuko hai anaishi nasi bila ya sisi kumtambua. Hutokea ikawe-
po haja au dharura ya yeye kujidhihirisha na kutoa msaada wake. 
Wako watu wengi miongoni mwa ulamaa na wachamungu ambao 
walibahatika kukutana naye.  Haya tunayoyaandika hapa na yale 
mengi yaliyoandikwa ndani ya vitabu ni tone katika bahari kuhusu 
msaada na miujiza ya Imam Mahdi (a.t.f). Mwenyezi Mungu pe-
kee ndiye anayejua wangapi katika sehemu mbalimbali za dunia hii 
wamepata msaada wa Imam huyu mtukufu wa zama hizi.

VIsa VYa KwELI Kuhusu KuKuTana 
naYE

1. saYYId hashIm RashTI: 

Katika mwaka 1280 H., Sayyid Hashim Rashti aliamua kwenda 
kuhiji. Sayyid anasimulia kwamba walipokuwa wanapanga kwen-
da Tarabazun, hujaji mwingine aitwaye Haji Jabbar aliwaendea na 
kuwaonya kwamba mahali hapo walipo siyo salama na kwamba 
wahamie kwenye makundi makubwa ya watu ambayo yalikuwa 
yanaondoka saa mbili au tatu kabla ya swala ya alfajiri.

Walikubali ushauri wake na wakajiunga na kundi kubwa usiku 
uliofuatia. Hawakufika mbali, hali ya hewa ikabadilika na mvua 
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kubwa ya mawe ikaanza kunyesha. Sayyid anasema: “Nilijaribu 
kadri ya uwezo wangu niwe pamoja na marafiki zangu, lakini juhu-
di zangu zote hazikufanikiwa. Muda mfupi nikagundua kwamba 
nimeachwa peke yangu, kwa hofu nikashuka kwenye farasi na huku 
nimetahayari na kuduwaa.

“Nikajiuliza nitafanya nini? Baadaye, nikaamua nitafute sehemu 
nikae hadi kutakapopambazuka, ili wakati wa asubuhi nitafute njia 
nielekee mahali tulipoondokea na wenzangu. Nilianza kutembea 
baadaye nikamuona mtu katika bustani anaondoa barafu juu ya miti. 
Mtu huyo akanijia karibu yangu na akaniuliza kwa kifarsi. Wewe ni 
nani? Nikamweleza kuwa nimepoteana na marafiki zangu na njia 
hii siifahamu vizuri. Mtu huyo akaniambia niswali swala ya usiku 
(swalatul layl) nitaiona njia. Kwa hiyo nikafuata ushauri wake, nili-
pomaliza kuswali, yule mtu akaja na kuniuliza bado hujaondoka? 
Nikamjibu, bado sijapata njia. Akaniambia soma Ziarat Jami‘a.” 
Sayyid anasema pamoja na kuwa alikuwa akisoma Ziarat Jami‘a 
kama ada, lakini hakuwa anaijua kwa moyo. Kwa usiku huo alisi-
mama na kuisoma ziara Jami‘a yote kwa moyo. 

Anaendelea kusimulia kwamba baada ya muda mfupi yule mtu 
alikuja tena akamuuliza wewe bado umekaa hapa, hujaondoka? 
Sayyid Rashti anaeleza kwamba alishindwa kujizuia alitokwa ma-
chozi na kulia kwa masikitiko. Akamwambia bado sijapata njia. 
Safari hii akamwambia asome Ziarat Ashurah. “Kama nilivyokuwa 
sijui Ziarat Jami‘a kwa moyo ndivyo nilikuwa sijui Ziarat Ashu-
rah. Lakini niliweza kuisoma Ziarat yote na dua Alqamah. Yule mtu 
akarudi tena, akaniuliza bado uko hapa? Nikamwambia hapana ni-
takaa hadi patakapopambazuka.”

Yule mtu akaniambia njoo hapa nitakupeleka kwa marafiki 
zako. Akapanda farasi wake akaniambia nikae nyuma yake. Nika-
shika hatamu ya farasi wangu na kujitahidi kumpeleka mbele, lakini 
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hakuondoka hata kidogo. Akachukua hatamu mikononi mwake na 
yule farasi akaanza kutembea. Tulipokuwa njiani yule mtu akaweka 
mkono wake kwenye paja langu na akaniuliza: ‘Kwa nini huwezi 
kuswali swala ya usiku?’ Halafu akarudia mara tatu swala ya usi-
ku, swala ya usiku, swala ya usiku. Kwa nini huwezi kusoma Zia-
rat Ashurah? akarudia tena mara tatu Ashurah, Ashurah, Ashurah. 
Baadaye akasema: ‘Kwa nini huwezi kusoma Ziarat Jami‘a’? Kisha 
akarudia mara tatu Jami‘a, Jami‘a, Jami‘a. Muda mfupi baadaye 
akanionyesha rafiki zangu akasema angalia wanatawadha kwa ajili 
ya swala ya asubuhi.

Nikateremka kwenye farasi wake na nikajaribu kupanda farasi 
wangu lakini nikashindwa. Akanisaidia na akaelekeza kichwa cha 
farasi wangu kueleka kwenye mto. Nikaanza kushangaa huyu mtu 
ni nani na amejuaje kifarsi kwani watu walioishi hapa ni waturu-
ki Wakristo. Nikabaki naduwaa jinsi alivyoweza kuniunganisha 
na watu wangu kwa muda mfupi sana. Nikageuka nyuma nikaona 
hayupo. Sikumuona sehemu zote nilipoangalia.

2.  shaYKh muhammad TahIR najaFaLI 

Katika kitabu cha Najmu Thaaqib kuna tukio lingine lilosimuli-
wa kuhusu Sheikh Muhammed Tahir Najafali. Sheikh aliyekuwa 
anahudumia msikiti wa Kufa. Kwa miaka mingi alikuwa anaishi 
pale pamoja na familia yake. Alikuwa mcha Mungu sana. Baadhi 
ya wanafunzi wake wanasimulia tukio hili kama ifuatavyo: Miaka 
michache iliopita ilizuka vita baina ya makabila mawili katika mji 
wa Najaf. Kwa sababu ya hali hii ya vita, wanafunzi na watu wal-
iokuwa wanatembelea Najaf walikuwa hawawezi kwenda msikiti 
wa Kufa. Palikuwa kimya kwa muda huo katika mji wa Najaf, ma-
hoteli ambayo watu walijaa yalionekana matupu kwani mahujaji 
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hawakuhiji kwa sababu ya vita. Na hata wanafunzi hawakwenda 
Najaf. Kwa sababu hiyo Sheikh Mohammad Tahir Najafi akawa 
na wakati mgumu wa kuihudumia familia kubwa aliyokuwa nayo. 
Aliongeza majukumu ya kulea watoto yatima. Hali ilikuwa ngu-
mu sana. Shaykh Tahir Najafali anasema: “Siku moja ya Ijumaa  
ilitokea kwamba hakuna kitu chochote cha kula. Watoto walikuwa 
wanalia kwa ajili ya njaa. Wakati huo nilijawa na simanzi kub-
wa. Nikaondoka nyumbani nikaanza kutembea huku nikimshtakia  
Allah kuhusu hali yangu. Nikamwambia Allah, ewe Allah nimeri-
dhika na hali yangu na yote uliyonipa, lakini nitafanyaje kwani 
nataka nibarikiwe kwa kumzuru bwana wangu Imam wa Zama 
(a.t.f.).

“Kama ukinipa ruhusa kuona uso mtukufu wa Imam wa Zama 
(a.t.f.), naahidi kwamba siwezi kukuomba chochote tena na nitakuwa 
na furaha na nitaridhika na umaskini uliyonipa. Ghafla nikanyanyuka 
kutoka mahali hapo nikaona nguo nyeupe mikononi mwangu (kwa 
kawaida nguo hizi huchukuliwa na watu kwa ajili ya kutandikwa 
wakati wa swala). Mkono wangu mwingine ulikuwa umeshikwa na 
kijana mmoja mzuri sana. Haiba kubwa aliyokuwa nayo ilinisisimua 
na kunipa hisia kuwa alikuwa mfalme fulani. Akili yangu ilikuwa 
katika bumbuwazi na sikujua kipi kinachotokea. 

“Hivyo nikamuona mtu amevaa kilemba cha kijani na amevaa 
nguo nyeupe amesimama karibu yangu. Tulipofika pale yule mtu 
aliyeshika mkono wangu akanigeukia na kuniambia, ‘Ewe Tahir, 
tandika nguo tusali. « Nikatandika ile nguo. Ilikuwa ni nyeupe nzuri 
ambayo sijapata kuiona kama hiyo. Na nilishindwa kujua ni malighafi 
gani iliyotengeneza kitambaa hicho. Nilipotandika kitambaa kuele-
kea kibla, huyu kijana mzuri Sayyid alisimama juu ya kitambaa hi-
cho na akaanza kuswali. Nilivutiwa sana na kuwepo kwake. Taratibu 
nuru kutoka katika uso wake ikaongezeka sana mpaka ikawa vigumu 
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kuuona uso wake moja kwa moja. Na sahaba wake nao wakasimama 
nyuma yake, nikasimama mbele yao na kuwaangalia. Nikajiuliza 
hawa watu ni akina nani? Nikashangaa walipomaliza swala yao ni-
kaona mtu aliyeswali nyuma yake hayupo tena nasi. Kabla sijapata 
jibu la hili nikaona kiti kimeletwa ambacho ni kama urefu wa futi 
4 hivi kikiwa kimeambatanishwa na kivuli. Bwana mheshimiwa 
Sayyid ambaye alikuwa anaswali juu ya ile nguo nyeupe alikuwa 
amekalia kiti hicho. Mwanga kutoka katika kiti hicho na uso wa mtu 
huyo ilifanya vigumu macho kuangalia. Bwana mheshimiwa akase-
ma: ‘Ewe Tahir unanichukulia kuwa mfalme gani?’ Nikamjibu ewe 
bwana wewe ni mfalme wa wafalme. Wewe unaongoza kwa elimu 
na sio kama wafalme wengine.

Kisha akasema: “Ewe Tahir, ombi lako limekubaliwa la kuku-
tana na Imam wa Zama (a.t.f.). Sasa sema unataka nini? Je hatuan-
galii mahitaji yako ya kila siku? Je hatuletewi amali (matendo) 
yako?” Baadaye mheshimiwa Sayyid akaniahidi kwamba hali yangu 
itabadilika na siwezi kuwa maskini tena. Kwa wakati huohuo mtu 
mmoja muovu akaingia ambaye nilikuwa namfahamu kwa jina na 
tabia zake, akaingia msikiti wa Kufah kutokea upande wa uwanja ya 
Muslim (as). Mara nikaona Imam amebadilika kwa hasira. Akam-
wangalia yule mtu na kumwambia mpaka lini utakimbia na kujifi-
cha? Je mbingu na ardhi siyo himaya yetu? Fuata sheria ulizopewa 
kwani huna uchaguzi.

Kisha akanigeukia mimi akatabasamu na kusema haja zako zi-
metimizwa. Kisha akaniuliza kuna kitu kingine unachotaka? Uzuri 
wake na utukufu uliniduwaza kiasi kwamba nilishindwa kuongea 
chochote. Alirudia swali lake mara kwa mara nilibaki katika hali 
hiyo hiyo sikuweza kujibu. Sikuweza kueleza furaha niliyokuwa 
nayo kwa maneno. Hivyo kufumba na kufumbua nikajikuta niko 
peke yangu katika msikiti na Imam wa Zama ametoweka. Nikaan-



95

IMAM MAHDI IMAM WA ZAMA HIZI NA KIoNgoZI WA DUNIA

galia Mashariki tayari asubuhi imeshaingia.” Baada ya tukio hili 
Sheikh anasema kuwa milango ya riziki ilifunguliwa na hakupungu-
kiwa na chochote katika maisha yake.

Ukweli ni kwamba mapenzi kwa Imam wa Zama (a.t.f.) kwa 
kiwango cha kutamani kukutana naye ndiyo njia ya usalama kwa 
dunia hii na akhera. Na kwa kukutana naye umaskini wa duniani na 
akhera huondoka. Kwa tukio hili Imam wa Zama (a.t.f.) ameyafa-
fanua mambo mawili  muhimu: Moja ni tuwe waangalifu wa amali 
zetu kwa sababu matendo yetu yanaripotiwa kwake. Imesimuliwa 
kwamba kama matendo yetu ni mazuri Imam (a.t.f.) anafurahi na 
kutuombea tupate thawabu zaidi, na iwapo matendo yetu ni mabaya 
Imam (a.t.f.) baada ya kuyatazama huhuzunika.

Lingine ni kwamba Imam anajua fika mambo yetu na matatizo 
yanayotusibu. Kwa hiyo, kwa njia ya Imam maasum matatizo yetu 
yanatatuliwa na tunapata baraka za hapa duniani na kesho Akhera.

3. saYYId muhammad jaBaL amILI

Alikuwepo mtu mmoja mwema aliyeitwa Sayyid Muhammad Jabal 
Amili, alikuwa anasafiri katika msafara kupitia jangwani, akapotea njia.

Sayyid Amili akawatafuta wenzake aliopoteana nao lakini haku-
fanikiwa kuwaona. Taratibu likaingia giza la usiku. Alikuwa yupo 
peke yake ndani ya jangwa huku akiwa amechoka na mwenye njaa. 
Akiwa mwenye kukata tamaa huku akisubiri kifo chake ghafla aka-
ona maji. Akayaendea maji akanywa na mengine akachukua udhu. 
Baada ya swala hakuwa na nguvu tena. Akalala chini huku akisubiri 
mauti yake. Muda kidogo akamuona mtu anakuja na farasi akimka-
ribia taratibu. Yule mtu alipofika karibu na Sayyid Amili alitoa sala-
mu kisha akamuuliza ana matatizo gani. Sayyid Amili akamweleza 
kuwa amepoteana na msafara wake na ana njaa.  
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Yule mtu akamuuliza kwa nini hali tikiti maji na zipo karibu 
naye. Sayyid Amili akamwambia asifanye utani kwani ametafuta 
chakula sehemu zote hakupata kitu. Yule mpanda farasi akasema 
mimi sikudanganyi. Sayyid Amili alipoangalia karibu yake aliona 
tikiti maji tatu.

Yule mtu akamwambia ale tikiti mojawapo. Na matikiti mawi-
li mengine aondoke nayo. Na akamwonyesha njia ya kufuata. Pia 
akamwambia Sayyid Amili kwamba karibu na magharibi atafikia 
hema fulani na hapo ataongozwa wapi ulipo msafara wake.

Baada ya hapo yule mtu akatoweka. Sayyid Amili akasema 
kwamba hapo ndipo alipotambua kwamba huyo alikuwa Imamu wa 
12. Imam  Muhammad al-Mahdi (a.t.f.).

Fundisho: Hata kama hatumuoni, Imam wetu wa 12 yeye anat-
uona na tunapokuwa na shida anakuja kutusaidia.

4.  waRaKa wa sIFa Kwa mFuasI wa 
KwELI

Hii ni kuhusu aalimu mkubwa na faqihi aliyesifiwa na Imam katika 
mawasiliano yake naye. Imam (as) aliandika: “Amani iwe juu yako 
ewe rafiki mwaminifu katika dini, wewe ambaye ni msaidizi mkweli 
wa haki. Wewe unawaita watu katika ukweli kwa njia iliyonyooka. 
Amani iwe juu yako ewe rafiki mwaminifu unayepata ufunuo kutoka 
katika haki.” 

Bila shaka maneno haya yaliandikwa na Imam (a.t.f.) kumsifu 
Shaykh Mufid (339 - 414 H.) (r.a). Shaykh Mufid alikuwa ni mtu 
mtukufu sana. Imam wa Zama (a.t.f.) alikuwa akimwandikia barua 
mara nyingi na kumtatulia matatizo mbali mbali ya sheria za Kiis-
lamu. Pia alikuwa akimpa heshima kubwa bwana huyu kama histo-
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ria inavyoeleza. Imam aliandika barua tatu kumtukuza mwanazuoni 
huyo. Barua hizo zilijaa maana na hekima na zilijaa baraka na map-
enzi kutoka kwa Imam (a.t.f.). 

Barua hii ni kwa ajili yako ewe ndugu muumini mpendwa na 
kwa rafiki aliyeongozwa sawa sawa Abu Abdullah Muhammad bin 
Muhammad bin Nuuman, Shaykh Mufid, ambaye ni mwakilishi 
mwaminifu mwenye kuongoza kwa agano la Mwenyezi Mungu. 

“Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema, Mwenye 
kurehemu. Amani iwe juu yako ewe bwana mtukufu ambaye imani 
yako imekuweka katika nafasi ya juu pamoja nasi. Namshkuru Allah 
ambaye hana mwenza. Tunamuomba Mwenyezi Mungu azidi kuter-
emsha rehema Zake kwa bwana wetu Mtume Muhammad (saww) na 
kizazi chake kitakatifu. Mwenyezi Mungu azidi kutupa tawfiki tuu-
saidie na kuunga mkono ukweli. Yote utakayosimulia kutoka kwetu 
utapata ujira wake kwa msingi wa ukweli wake. Kwa hiyo tumepewa 
ruhusa kukutukuza wewe kwa kuwa na mawasiliano nawe kwa kuku-
andikia barua. Ni wajibu wako kupeleka ujumbe kwa wafuasi wetu.

“Namuomba Mwenyezi Mungu awapende kwa utiifu wao, 
awaondolee ugumu na awalinde kwa ulinzi Wake. Wale ambao wa-
nataka kufanya urafiki wetu kuwa ni njia ya kupitia (wasila) na wa-
natamani kuwa karibu nasi lazima wafanye matendo mema. Waji-
weke mbali na matendo tunayoyachukia na ambayo yanamuudhi 
Mwenyezi Mungu. Hii ni kwa sababu Mwenyezi Mungu huchukua 
roho za watu ghafla, na toba wakati huo haina msaada, na wala ma-
juto hayataweza kumwokoa. Mwenyezi Mungu aendelee kukubariki 
kwa baraka Zake. Hii ni barua yako ewe ndugu mpendwa, mtu anay-
etupenda kwa ukweli na utakasifu moyoni mwake. Wewe ni msaidi-
zi mwema, Mwenyezi Mungu asiyelala akulinde daima.”34

34  Al-Ihtijaj, Allamah Tabarsi uk. 322 na kuendelea.
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• Maneno haya ya upendo yanaongeza furaha isio na kifani 
na yanasisimua hisia za msomaji.

• Imam ametufundisha njia sahihi ya kuishi. 
• Kamwe Imam hawasahau au kuwatupa wafuasi wa babu 

yake Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).

• Ulamaa wachamungu wenye kumsubiri Imam kwa dhati 
wana daraja yao kubwa.  Mwenyezi Mungu atupe taufiki 
ya kufuata njia hii. 

BaadhI Ya mIujIZa

1.  aZaLIwa KuToKana na maomBI 
Ya Imam wa Zama (a.T.F.).

Hili ni tukio lililotokea katika karne ya nne linamhusu mmoja ka-
tika wanazuoni wakubwa wa Kishia aliyetunukiwa jina la Muallim 
(Mwalimu). Kitabu chake ‘Man la Yahdhuruhul Faqih’ ni moja ka-
tika vitabu vinne vya hadith vinavyotegemewa na Shia. Ni kitabu 
cha kutegemewa ambacho maulamaa wa Kishia wanakitumia kwa 
marejeo. Kupata daraja ya juu kwa Sheikh Suduq aliyefariki 381H., 
kunaweza kutathminiwa na ukweli kwamba alizaliwa kutokana na 
dua ya Imam wa Zama (a.t.f.), uhai wetu uwe fidia yake. Maisha 
yake yote alikuwa ni kituo cha msaada na baraka za Imam (a.t.f.).

Tukio lenyewe ni kama lifuatalo:

Baba yake Shaykh Saduq (r.a) alikuwa akijulikana kwa jina la 
Ally bin Babawayh. Alikuwa ni mmoja katika mafaqihi maarufu na 
mwanazuoni mkubwa wa hadith katika mji wa Qum. Alikuwa am-
emuoa binamu yake, na kwa miaka mingi walikuwa hawajabarikiwa 
kupata watoto.
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Mnamo mwaka 305 AH, alitembelea Baghdad na akakutana na 
mwakilishi maalum wa Imam (a.t.f.) akiitwa Husayn bin Ruh Naw-
bakhti (r.a.). Bin Babawayh akatuma barua kupitia kwa Muhammad 
bin Aswad kumuomba aipeleke kwa Imam wa Zama (a.t.f.) amu-
ombee kwa Mwenyezi Mungu ili apate mtoto. Majibu yalijibiwa 
mara moja kutoka kwa Imam kama ifuatavyo: ‘Huwezi kupata 
mtoto kwa mke huyu uliye naye. Nimeshakuombea kufuatana na 
maombi yako karibuni Allah atakujalia kupata watoto pacha wa ki-
ume ambao watakuwa wanasheria, kutoka kwa mwanamke wa ka-
bila la Kidaylami.’ Kama alivyoambiwa na Imam wa Zama (a.t.f.), 
Ibn Babawayh alimuoa mwanamke wa kabila hilo na akamjalia ku-
pata watoto wawili pacha. Mmoja akamwita jina la Muhammad na 
mwingine akampa jina la Husayn. Wote watoto wake wakawa ul-
amaa wakubwa wa Kishia katika mji wa Qum. Ni ulamaa wachache 
wa wakati huo waliofikia daraja ya juu kama yao.

Uwezo wa kipekee aliokuwa nao na akili ya kusimulia na kuhi-
fadhi hadithi na uaminifu aliokuwa nao ulimwezesha kupata jina la 
Saduq. Baadaye akajulikana sana na kuwa mashuhuri kwa jina hili la 
heshima. Ulamaa wa zama zake, wanafunzi na marafiki zake walis-
hangazwa sana na elimu yake, uwezo wake wa kumbukumbu yenye 
uhakika. Huu ni uthibitisho kwamba akili yake na mafanikio yake 
makubwa yasiyo na mwisho aliyapata kutokana na kubarikiwa na 
Imam wa Zama (a.t.f.). Mwenyewe aliukubali ukweli huu na kuji-
hisi mwenye heshima kubwa kwa Baraka hiyo. Mara nyingi Shaykh 
Saduq alikuwa akisema: ‘Nimezaliwa kwa Baraka ya dua ya Imam 
wa Zama (a.t.f.).’
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2.  shaYKh saduQ na KITaBu ChaKE  
‘KAMALUDDIN WA ITMAAM NI’MAH.’ 

saBaBu ILIomFanYa KuandIKa KITaBu 
hICho:

Nilipata heshima kubwa ya kuzuru kaburi la Imam Abul Hasan 
Ridha (as) na nilipokuwa narudi nyumbani, nilipumzika katika mji 
wa Nishapur kwa siku chache. Mashia wengi wakanitembelea, kwa 
ajili ya majadiliano. Kwa bahati mbaya walikuwa na mtizamo wa 
shaka juu ya Imam. Nilijaribu kadri nilivyoweza kujadiliana nao na 
kuwaongoza katika njia sahihi. Niliwaita na kuwaeleza hadithi za 
uhakika na ukweli za Mtume (saww) na kizazi chake kitukufu kili-
chotoharishwa.

Siku moja nilikuwa natafakari jinsi nilivyoishi maisha mazuri 
katika mji wangu wa Rayy pamoja na familia yangu. Ghafla nika-
pata usingizi, nikaota ninaizunguka Kaaba. Nilipoizunguka mara ya 
saba nikalifikia jiwe jeusi (hajar al Aswad), nikalibusu na kusema: 
‘Hii ni amana ninayoisalimisha na ahadi ninayoitekeleza kikamilifu 
ili utoe ushahidi wa utii wangu.’ (dua inasomwa kwenye jiwe jeusi 
na mahujaji). Wakati huo huo nikamuona bwana wangu Sahibuz Za-
man (a.t.f.) amesimama kwenye mlango wa Kaaba. Nikamsogelea 
huku nina majonzi na simanzi. Imam kwa kuangalia uso wangu aka-
jua nina hisia gani. Nikamsalimia naye akanijibu kisha akaniuliza: 
“Kwa nini huandiki kitabu kuhusu ghaiba, ili uondokane na simanzi 
na majonzi?” Nikamjibu: Ewe mtoto wa Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu, nimekwisha kusanya baadhi ya habari zinazohusu ghaiba. Hapo 
akaniambia: “Sivyo hivyo ninavyotaka kiandikwe. Nataka uandike 
kitabu kinachofahamisha kwa upana ghaiba na ndani ya kitabu hicho 
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andika ghaiba ya Mitume wa Allah.” Baada ya kusema haya Imam 
akatoweka.

Nilipoamka asubuhi nikatumia muda wangu wote kuandika 
tangu asubuhi hadi jioni. Nikafuata maelekezo yake kama alivyo-
niagiza. Nikaendelea kumuomba Allah anisaidie, pia anisamehe 
madhambi yangu.35 

Tukio hili linatufundisha kuwa:

• Tukiwa na matatizo tutafute msaada wake Imam (a.t.f.) 
atusaidie. 

• Tujitahidi kuwafahamisha watu kuhusu Imam Mahdi 
(a.t.f.).

• Tunatakiwa kadri iwezekanavyo kuondoa shaka na 
wasiwasi kuhusu   Imam katika fikra za watu. 

3. Imam wa Zama aKamILIsha KITaBu

Allama Hilli (648 - 726 H.) (r.a.) ni mmoja katika ulaamaa mashuhuri 
katika ulimwengu wa Kishia. Zama zake, alikuwa hana mfano, na 
pia alikuwa mwandishi hodari. Ni mtu muhimu aliyebarikiwa tuzo 
maalum na Imam wa Zama (a.t.f.)36. Mojawapo ya tukio la kipekee 
zama za Allamah Hilli ni kwamba mtu mmoja aliandika kitabu am-
bacho kilikuwa dhidi ya ushia na alikuwa akikitumia na kukinukuu 
katika hadhara za watu na akafanikiwa kuwapotosha watu wach-
ache, hivyo watu wakatilia shaka uongozi wa Uimamu. Lakini haku-
muazima mtu yeyote kitabu hicho kwa kuhofia kwamba watakipata 
Mashia na watajibu na kupinga hoja zake. 

35 Sheikh Sadduuq.Utangulizi wa kitabu Kamaluddin. 
36 Kutoka Majalisul Muminiin ya Shahiid Salis Qazi Nurullah Shustari
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Allamah Hilli akaanza kuhudhuria mikutano ya huyu mtu. Na 
akajitambulisha kuwa ni mwanafunzi wa huyo mtu. Baada ya kuku-
balika na mwalimu akamuomba amwazime kitabu kwa muda. Ili-
kuwa vigumu kwa yule mtu kukataa kumwazima kitabu. Yule mtu 
alimweleza kwamba alikuwa ameahidi kutompa yeyote kitabu hi-
cho zaidi ya usiku mmoja. Allamah Hilli akakubali kuazima kitabu 
kwa usiku mmoja kwani alikuwa hana budi, ilikuwa hamna njia 
nyingine. Usiku huo alianza mara moja kukopi hicho kitabu akid-
hamiria kuchukua kwa wingi kadri iwezekanayo na hivyo kumwez-
esha kukanusha hoja zilizomo. Ilipofika usiku wa manane hakuweza 
kustahamili usingizi. Wakati huo huo mgeni mmoja wa heshima 
aliwasili, baada ya kusalimiana kwa furaha akamwambia Allamah 
Hilli aende kulala kwani yeye huyo mgeni atakamilisha kitabu. Al-
lamah akakubali bila kuuliza chochote. Baada ya muda alipoamka, 
hakuona alama ya kuwepo mgeni yule. Baada ya kukikagua kita-
bu akakuta kitabu chote tayari kimeandikwa na yule mgeni wake. 
Mwishoni mwa kitabu maandishi ya ziada yalikuwa yameongezwa. 
Alipoangalia kwa karibu akakuta maneno yafuatayo: “Imeandikwa 
na Imam Hujjah.”37 

4.  mToTo wangu mahdI YuPo ndanI 
Ya msIKITI wa KuFa

Mwanazuoni mkubwa Muqaddas Ardebeli (alifariki 993 A.H.) 
ni miongoni mwa watu watukufu waliopata hadhi ya kukutana na 
Imam (a.t.f.) na kutatuliwa matatizo yake. Alikuwa anajulikana 
sana kwa uchamungu wake kiasi kwamba ilikuwa ni vigumu kupata 
mfano wake.  Ni maarufu kwamba pindi alipokuwa akikabiliwa na 
maswali magumu alikuwa akienda kwenye kaburi la Amirul Mumi-
37  Rawzatul Jannat , Juz. 2, uk. 282, Jannatul maawa tukio na. 22, Najmas Thaaqib tukio 

na. 15.
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niin Ali (as) ili kutafuta jawabu la matatizo hayo. Imam Ali (as) ali-
kuwa akimpa majibu ya maswali hayo. Alikuwa amefikia daraja la 
uthabiti wa imani, kwa sababu ya uchamungu wake kiasi cha ku-
weza kuwasiliana na Imam. Mmoja wa wanafunzi wake ambaye pia 
ni mwanazuoni mkubwa alikuwa anajua uwezo wa mwalimu wake. 
Aliandika  tukio hili ambalo ni mashuhuri katika vitabu vingi vya 
Rijali38 ambavyo vina maelezo kuhusu Muqaddas Ardebeli:

“Siku moja nilikuwa nimechoka baada ya kusoma kwa muda 
mrefu kwa hiyo nikazuru viwanja vya kaburi la Amirul Muminiin 
Ali (as) ili kujipumzisha. Mara niliona kivuli kinasogelea kaburi 
ilhali ya kuwa milango ya jengo ilikuwa imefungwa. Nilikuwa na 
shauku ya kujua kinachoendelea, kwa hivyo nikafuata hicho kivuli. 
Pindi kilipofika kwenye kaburi kiligusa kwa mkono wake milango 
ikafunguka yenyewe na ikabaki wazi. Alisimama karibu na kaburi 
la Imam Ali (as) na akatoa salamu kisha nikasikia akijibiwa salamu 
yake. Hapo wakaanza kuongea katika sauti ile ile. Baada ya muda 
kivuli hicho kilitoka na kuelekea mjini Kufa. Nilimfuatilia mtu huyo 
na kumuona anaingia ndani ya msikiti wa Kufa. Hapo akaelekea 
ilipo mihrabu na akaanza kuongea na mtu mmoja. Mazungumzo 
yalipokamilika alitoka na kuelekea mjini, wakati huo mwanga wa 
asubuhi ukaanza kuenea na watu walianza kujitayarisha kwa swala 
ya asubuhi. Niliendelea kumfuata yule mtu kimyakimya lakini mara 
sikuweza kujizuia kupiga chafya. Yule mtu alistuka na kuangalia 
nyuma na akanitazama. Nilimuona kuwa ni mwalimu wangu Ayatul-
lah Muqaddas Ardebeli. Nikamsalimia na nikamjulisha ya kwamba 
nilikuwa namfuata usiku mzima tangu alipokuwa kwenye kaburi la 
Amirul Muminiin (as). Nilimsihi anieleze alikuwa anaongea na nani 
ndani ya msikiti mtakatifu wa Kufa. Mwalimu Muqaddas Ardebeli 
akanitaka nimuahidi kuwa sitafichua siri katika uhai wake. Kisha 
akaniambia: ‘Mwanangu wakati mwingine matatizo ambayo siwe-
38 Vitabu vinaelezea wapokezi wa hadithi na maisha yao.
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zi kuyatatua nayapeleka kwa Amirul Muuminin Ali bin Abi Talib 
(as) na kupata jawabu. Amirul Muuminin akaniambia: “Mwanangu 
Mahdi yupo ndani ya msikiti wa Kufa. Ni Imam wa zama zako. Nen-
da kwake atakupa majibu ya maswali yako.” Kwa hiyo nikaelekea 
katika msikiti wa Kufa nikamkuta Imam Mahdi (a.t.f.) amesimama 
juu ya mimbari nikamuuliza maswali na nikapata majibu yake.39 

5. ZawadI Ya Imam wa Zama hIZI

Allamah Muhammad Taqi Majlisi (r.a), (1594 - 1659 M.), aliku-
wa ni mwanazuoni mwenye maadili mema na mchamungu kweli 
kweli. Yeye ndiye baba yake Mulla Muhammad Baqir Majlisi (Al-
lamah Majlisi), (r.a), (1627 - 1698 M.) ambaye alikuwa mwanazuoni 
mkubwa wa Mashia zama zake. Alitumia uhai wake wote kukusanya 
na kuelezea hadithi za watu wa Nyumba ya Mtume (Ahlulbayt) (as), 
waliotakaswa. Mtoto huyu mtukufu anaandika kuhusu baba yake 
kwamba: “Mbali na Ahlul Bayt mtu mwingine aliyenisaidia kufikia 
daraja hii ni mpendwa baba yangu…” 

Muhammad Taqi Majlisi, akieleza ndoto zake za kweli, anaandi-
ka kuhusu ukarimu wa Imam wa Zama (a.t.f.)40:

“Kwa kuwa sikuhitaji chochote katika ulimwengu huu isipoku-
wa radhi ya Imam wa Zama (a.t.f.) na sikupata amani ila kwa kum-
kumbuka, Imam alinikaribisha na kujibu maswali yangu magumu 
ya elimu ambayo yalinitatiza. Imam aliniamuru niwe thabiti katika 
Swala ya Usiku. Nilipomwomba anipe ushauri ni kitabu gani niwe 
nasoma mara kwa mara, alinionyesha kitabu cha Sahifa as-Sajadi-
ya na akaniambia kwamba kipo mahali fulani kwa mtu fulani na 
39  Kutoka katika kitabu “Those who were succesful in the search of Qaim (a.s.).” 

uk. 27, 30). 
40   Sharh Man la yahdhuruhul faqih, kitabu cha nne, ndani ya maisha  ya Mutawakkil bin 

Umair msimulizi wa Sahifatu Sajadiya, kuhusu ukarimu wa Imam wa Zama (a.t.f.)
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akaniambia ameacha nakala yangu, ni zawadi kutoka kwake, hivyo 
niende kuichukua. Katika ndoto hiyo nikaona naenda kuchukua 
kitabu hicho. Baadaye nilipoamka nikaenda kwenye nyumba kama 
nilivyoelekezwa katika ndoto na nikapata nakala ya kitabu amba-
cho niliachiwa na Imam (as).” Daima alikuwa akimkumbuka Imam 
(a.t.f.) na akilia sana kwa mapenzi yake. 

Baada ya tukio hili, alimkurubia sana Mwenyezi Mungu kwa 
kusoma mara kwa mara dua zilizomo katika kitabu hicho. Alijita-
hidi daima kutangaza nakala hii ya Sahifa as-Sajadiyyah kama jua 
linavyong’aa na kutoa nuru ya njia sahihi kwa wasafiri. Hii ilikuwa 
kwa ajili ya muujiza na fadhila ya Imam wa Zama na baraka ya 
kitabu alichopewa zawadi.  

Tunapata mafunzo yafuatayo kwa wapenzi wenye shauku na 
Imam wa Zama:

• Katika wakati wa usiku mshtakie Allah matatizo yako. 
Swali swala ya usiku. 

• Tunatakiwa tuangalie kwa makini dua za Sahifa as-
Sajadiyya kwa sababu ni maneno halisi ya Imam Sajjad 
(as). 

• Tunatakiwa tuwe na matumaini ya kupata msaada wa Imam 
Mahdi (atf).

6. dawa IPonYaYo

Sheikh Hurr al-Amili (1033 - 1104 H.) ndiye mkusanyaji wa kita-
bu cha hadithi ‘Wasailush Shia’. Alikuwa mwanazuoni mkubwa 
wa sheria aliyekuwa na taathira juu ya ulamaa wa zama zake na 
wa baadaye. Alisimulia muujiza wa Imam wa Zama (as) kuhusu 
mtu mmoja akiitwa Sulayman aliyepewa dawa na Imam wa Zama. 
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Anasimulia: “Nilipokuwa na umri wa miaka 10 nilikuwa mgonjwa 
sana mahtuti hadi ndugu zangu walikata tamaa wakajua kwamba 
sitapona. Kila mmoja alinikumbatia huku akitoa machozi wakiwa 
wamejiandaa kifikra kwamba usiku huo ndio utakuwa mwisho wan-
gu. Usiku ule katika ndoto zangu nilimuona Mtume Muhammad 
(saww) na Maimamu, nikawatolea salaam na nikapeana mikono na 
kila mmoja wao. Nilipomfikia Imam Ja’far Sadiq (as) tukabadilis-
hana maneno. Sikukumbuka chochote tulichoongea naye isipokuwa 
nakumbuka aliniombea dua kwa Allah. Nilipomfikia Imam wa Zama 
(as), nikatoa kilio changu kwake huku nikimwambia kuwa nitak-
ufa kwa haya maradhi kabla sijafikia lengo langu katika elimu na 
ucha Mungu. Imam (as) akanijibu: ‘Usiwe na hofu huwezi kufa kwa 
maradhi haya. Allah atakuponya maradhi haya na atakupa maisha 
marefu.’ Kisha akanipa bakuli alilokuwa ameshika, ndani yake mli-
kuwa mna dawa. Nikanywa na mara moja nikapona kabisa. Ndugu 
zangu walipatwa na mshangao mkubwa kwani nilipona kabisa.’”41 

7. sauTI Ya Imam wa Zama (a.T.F.)

Allamah Bahrul Uluum (r.a) (1155 - 1212 H.) ni mmoja kati ya wa-
nazuoni aliyepata msaada wa Imam (as). Alikutana na kuongea naye 
zaidi ya mara moja. Wanazuoni wote walimtukuza kwa uchamun-
gu na walimkubali kwa ubora wa elimu aliyokuwa nayo. Ulamaa 
wamesimulia mafanikio yake katika maandishi. Muhaddith Qummi 
alinukuu katika kitabu chake ‘Rijal’ matukio manane ambapo Bahrul 
Uluum alikutana na Imam wa Zama (a.t.f.s). Hapa tunanukuu tukio 
mojawapo ambapo Imam (a.t.f.) alimkalisha karibu naye na akazun-
gumza naye kwa siri.42 Ni daraja gani kubwa ya uchamungu aliofikia 
mfuasi huyu wa Wilayah mpaka Imam wa Zama (as) akamkumbatia!

41 Najmus Thaqib tukio na. 61, Jannatul Maawa tukio na. 3-8)
42 Fawaidu Ridhawia uk. 679
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Siku moja watu walimuona Allamah Bahrul Uluum katika hali 
isiyo ya kawaida. Amesimama karibu na kaburi ya Imam Ali (as) 
badala ya kusoma Ziyara kwa hali ya uchangamfu, macho yake yali-
jaa machozi aliposoma mistari ifuatayo: “Ni furaha ilioje kusikia ki-
somo cha Qur’ani katika sauti yako nzuri.” Baadaye alipoulizwa ni 
kitu gani kimemsibu, alijibu: “Nilipokuwa karibu kuingia maeneo 
matukufu ya Amirul Muuminiin (as) nilimuona Imam wa Zama (as) 
amekaa kwenye kaburi la Imam Ali (as) huku akiwa anasoma Qura-
ni kwa makini sana. Nilipoona hivyo nikawa narudia yale aliyokuwa 
akitamka. Lakini nilipoingia ndani ya dharih (sehemu alipozikwa), 
Imam alikuwa amemaliza kusoma na kuondoka…”43 

Wakati Allamah alipokuwa anaishi Makka alikuwa mbali na 
ndugu zake na wafuasi wake. Lakini pamoja na hayo alijipa moyo na 
hakuacha kuwatekelezea wanafunzi wake na maskini haja zao. Siku 
moja msaidizi wake akamwambia kwamba pesa zote zimekwisha 
na hakuna kilichobakia. Ilibidi sasa afikirie sana juu ya jambo hili. 
Hebu tupate maelezo kutoka kwa msaidizi wake mwenyewe:

“Sayyid hakujibu jambo lolote. Ilikuwa ni kawaida yake asubuhi 
kufanya tawafu na baadaye kurejea chumbani kwake peke yake. 
Nilikuwa nikimtayarishia hookah na akivuta kila siku. Baada ya 
hapo alikuwa akienda chumba kingine ambapo alikuwa akiwafunza 
wanafunzi. Katika siku hiyo Sayyid akasikia sauti kutoka nje. Ni-
kamuona ni mwenye wasiwasi. Akaniambia nifiche hookah wakati 
akijitayarisha kama mtumishi mnyenyekevu. Akaenda Kwa hara-
ka kufungua mlango. Mwarabu mmoja mwenye haiba na sharafu 
akaingia na kwenda chumbani kwa Sayyid na kuketi. Sayyid akam-
fuata na kuketi karibu naye kwa unyenyekevu. Wakaongea karibu 
saa nzima baadaye mwadhama huyu akaaga na kuondoka. Sayyid 
akamsindikiza hadi mlangoni akambusu mikono yake na kumsaidia 
43 Najmus Thaqib tukio na. 29, Jannatul Maawa tukio na.45)
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kupanda ngamia wake. Mgeni akaondoka na Sayyid akarudi lakini 
rangi ya uso wake ikabadilika. Akanipa waraka wa ahadi (ya kulip-
wa pesa) aliokuwa nao mkononi kisha akaniambia chukua waraka 
huu mpelekee mwenye duka fulani pale kwenye mlima wa Safa. 
Yeye ni mbadilishaji pesa, kwa hiyo chukua chochote atakachokupa 
mbadala wa waraka huu. 

“Nilimpelekea mbadilishaji waraka huo. Aliuchukua na kuubu-
su kwa heshima na taadhima kisha akaniomba nilete makuli (wa-
beba mizigo). Nikaleta makuli wanne ambao aliwapakia mifuko 
ya pesa kiasi walichoweza kubeba na tukarejea nyumbani. Siku 
moja nikaamua kwenda kuchunguza sehemu ile tulipochukua pesa 
na kuchunguza kuhusu aliyetoa ule waraka lakini sikukuta duka 
lolote sehemu ile. Nilimkuta mtu maeneo yale nikamuuliza habari 
ya mbadilishaji pesa. Akanijibu kuwa hajawahi kuwepo mtu kama 
huyo hapo. Kisha nikatambua kwamba hii ni miongoni mwa siri 
takatifu na yote ilikuwa ni kwa sababu ya msaada wa Imam wa 
Zama (a.t.f.).”44 

Huyu mwanazuoni mkubwa aliyejitakasa na mchamungu ali-
fanikiwa kuondosha pazia baina yake na Imam (as). Alikuwa yupo 
karibu sana na Imam kiasi kwamba alionekana kama anaishi pamoja 
naye. Hivi ndivyo Imam wa Zama (a.t.f.) anavyoonyesha mapenzi 
yake kwa watu wanaoepukana na ubinafsi na tamaa. Wakati mwing-
ine Allamah alikuwa na uwezo wa kusikia dua zinazosomwa na 
Imam wa Zama (a.t.f.) zinazotoka katika midomo iliyobarikiwa ya 
Imam. Pia alifanikiwa kupata sharafu ya kukutana na Imam (a.t.f.) 
kwenye ghala ambapo hakuwepo hata mtu mmoja karibu. Amani 
iwe juu yake msaidizi mheshimiwa wa Imam (a.t.f.).

44  Najmus Thaaqib tukio na.76, Jannatul Maawa tukio na.12, Fawaidur Ridhawia 
uk. 280).
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8. KuomBa Ruhusa KuIngIa

Shaykh Murtaza Ansari (r.a), (1214 - 1281 H.) ni mwanazuoni 
mashuhuri sana katika ulimwengu wa Kishia na kutizamwa kama 
muhuri wa mafaqihi. Alikuwa ni katika kizazi cha swahaba mtukufu 
wa Mtume (saww), Jabir bin Abdullahi Ansari. Allamah Muhaddith 
Nuriy anaandika hivi kuhusu mwanazuoni huyo: “Mwenyezi Mun-
gu alimjalia Jabir ambaye katika kizazi chake alitokeza mtu mcha-
mungu, mwenye elimu na mtukufu, aliyetumikia umma kwa elimu 
yake, utafiti, uchamungu na ibada yake.

Alikuwa kiongozi mkubwa wa Kishia kwa wakati wake na ali-
kuwa naibu mtiifu wa Imam (a.t.f.). Alimpenda sana Imam (a.t.f.). 
Kamwe fikra zake na malengo yake hayakuwa mbali na Imam 
(a.t.f.). Mmoja wa wanafunzi wake anasimulia kuwa siku moja usi-
ku alipokuwa Karbala, bwana huyu alitoka nyumbani kwake huku 
amechukua taa kwa sababu ilikuwa giza sana. Mitaa ilikuwa imejaa 
matope. Kwa mbali nikamuona mtu anakuja, na nilipomsogelea ni-
kamuona ni mwalimu wangu, Shaykh Ansari (r.a). Nilipata wasiwasi 
na kujiuliza sana kumwona usiku kama huu katika mitaa michafu na 
huku macho yake yalikuwa hayaoni vizuri. Sikuweza kukisia wapi 
anakwenda, lakini nilimfuata ili kumnusuru ikiwa litatokea jambo. 
Baada ya kutembea kitambo akafika mahali kuna mlango. Akasi-
mama mlangoni akasoma Ziyarat Jamiah kwa heshima kubwa kisha 
akaingia ndani. Baada ya hapo sikuona kitu tena.

Hata hivyo nilisikia sauti ya Shaykh kama anaongea na mtu. 
Baada ya saa moja nilipoingia katika haramu ya Imam Husayn (as) 
nikamuona Shaykh pia yupo pale. Baada ya siku chache nikakutana 
naye. Nikajaribu kumuuliza yale niliyoyaona usiku ule. Baada ya 
kung’ang’ania sana kumuuliza akanijibu: ‘Wakati mwingine huwa 
ninaomba ruhusa kuwa pamoja na Imam (as). Kwa hiyo nakwenda 
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kwenye nyumba maalum (ambayo huwezi kuipata) na kusoma Zi-
yarat Jamiah. Ninapopata ruhusa mara ya pili ninakutana na Imam 
wa Zama (a.t.f.), na hapo ninamuuliza maswali muhimu yanayoni-
tatiza na kumuomba msaada wake…’ Sheikh akanitaka nitoe ahadi 
kwamba sitatoa siri hii kwa yeyote katika kipindi cha uhai wake. 
Bila shaka moyo wa huruma na mapenzi ya Imam (a.t.f.) kwa wa-
saidizi wake ni makubwa. Wao ni mawakili wake. Imam wa Zama 
(a.t.f.) wakati wote anawasikiliza na kuwasaidia pindi unapohitajika 
msaada wake.”45

Lazima tukumbuke kwamba Imam wa Zama (a.t.f.) hawasaidi 
tu wasaidizi wake na mawakala wake lakini pia anasaidia watu wa 
kawaida kama sisi ikiwa tutashikamana na watu watakatifu wa Ny-
umba ya Mtume (Ahlul Bayt) na kuwapenda bila kipingamizi. Tu-
natakiwa tuwe na imani thabiti kwamba ikiwa tutaendelea kupita 
katika hatua za kumsaidia Imamu na kumfuata, basi naye hatofanya 
ajizi kutusaidia sisi…

9.  waTu wa BahRaIn waoKoKa  
na hILa Za manasIBIY46

Bahrain ni kisiwa kidogo (707 km2) chenye wakazi wapatao laki 
saba, asilimia themanini wakiwa ni Mashia. Bahrain imekuwa chini 
ya uangalizi wa Waingereza toka mwaka 1861 hadi 1971 walipopata 
uhuru.

Pindi kisiwa hiki kilipokuwa chini ya utawala wa wazungu, wal-
imuweka gavana Mwislamu ambaye alikuwa Nasiby (mtu mwenye 
uadui na Ahlul Bayt na mashia wao). 

45 Murtadha Ansari uk. 105-107
46  Naswiby: Ni mtu yeyote ambaye anayefanya uadui dhidi ya Ahlul Bayt (a.s.) au wafuasi 

wao (mashia)v
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Waziri wake alikuwa na uadui zaidi. Kwa hivyo alikuwa ana-
panga kila hila ili kuwaangamiza Mashia. Siku moja Waziri huyu 
akaingia kwa gavana na huku akiwa na komamanga mkononi. Juu 
yake limeandikwa ‘hakuna Mungu ila Allah, Muhammad ni Mtume 
wake, Abubakr, Umar, Uthman na Ali ni Makhalifa wake.’

gavana akalichunguza lile komamanga vizuri na kuona kwamba 
maandishi hayo si ya kuchorwa bali ni ya asili (tunda limeumbi-
ka hivyo). gavana akastaajabu sana na kumwambia waziri wake: 
‘Huu ni muujiza na hoja ya nguvu dhidi ya madhehebu ya marafid-
ha (mashia), unaonaje kuhusu watu wa Bahrain?’ Waziri akamjibu 
kwamba watu wa Bahrain ni wakereketwa wa madhehebu yao na 
hawakubali hoja. Kwa hiyo waite na uwaonyeshe komamanga hii, 
ikiwa watakubali na kurejea kwenye madhehebu yetu basi itakuwa 
ni thawabu juu yako. Na ama ikiwa watakataa na kushikilia upoto-
fu wao, basi wape khiari tatu: Ima walipe jizya (kama vile wasio 
Waislamu), au walete jawabu la muujiza huu au uwaue wanaume 
wao na kuwachukua mateka wanawake na watoto wao na kuchukua 
ngawira.
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gavana akaipenda rai hiyo na akawaita ulamaa, masharifu wa-
chamungu wa Bahrain na kuwaonyesha komamanga hilo. Baada ya 
kuwaonyesha aliwataka walete jawabu, vinginevyo watafikwa na 
balaa la kuuliwa, kutekwa watoto na wanawake, kuchukuliwa mali 
zao na kulipa jizya kama vile makafiri. Watu walitahayari na nyoyo 
zao zilijaa woga kwa balaa hii iliyoteremka kuwaangamiza. Wakuu 
wao waliomba wapewe muda wa siku tatu ili walete jawabu au wak-
ishindwa wahukumiwe. 

Baada ya kutoka hapo walikaa kikao na kuamua wachague 
miongoni mwa wachamungu wa Bahrain watu kumi walio bora 
na baada ya hapo wakawachuja na kupata watatu. Wakamtaka wa 
kwanza aende jangwani na kumwabudu Mwenyezi Mungu na kum-
taka msaada Imam (a.t.f.). Usiku wote alisimama kwa ibada na dua 
kwa unyenyekevu na kulia. Hadi alfajiri hakuona chochote. Alire-
jea, na wa pili wao akatoka kama wa kwanza na kujitahidi kuomba 
na kutawasali kwa Imam wa Zama. Lakini naye alirejea bila habari 
yoyote. Hili liliwazidishia wasiwasi na kutahayari. Wa tatu wao, Mu-
hammad bin Isa akaletwa. Akatoka usiku huo wa tatu, pekupeku na 
kuelekea jangwani. Ulikuwa usiku wa giza, akamuomba Mwenyezi 
Mungu na kulia sana awaokoe na balaa linalowakabili. Akamtaka 
Imam wa Zama (a.t.f.) msaada. Ukiwa usiku unakaribia kumalizika, 
mara akasikia mtu anazungumza na kusema: “Ewe Muhammad bin 
Isa kuna nini nakuona katika hali kama hii na kwa nini umetoka na-
kuja hapa jangwani?” Akamjibu: “Ewe bwana, niache kwani nime-
toka kwa ajili ya jambo la hatari na janga kubwa siwezi kulisimulia 
ila kwa Imam wangu na wala simshitakii ila yule anayeweza kutuon-
dolea hilo.” (huyo mtu) Akamwambia: “Ewe Muhammad bin Isa, 
mimi ndiye Swahibul Amri, elezea haja yako.” Akamjibu:  “Ikiwa 
wewe ndiye basi waelewa fika kisa changu na wala huhitaji mimi 
kukushehereshea.”
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Mtu huyo akasema: “Naam, tatizo lenu ni fitna ya lile komaman-
ga na vitisho vya gavana.” Niliposikia hayo nilimwelekea na kuse-
ma: “Naam, ewe bwana wangu, wajua yaliyotusibu na wewe ndiye 
Imam wetu na mlinzi wetu na muweza wa kutuhami.”

Imam akasema: “Ewe Muhammad bin Isa, huyo waziri (laana iwe 
juu yake) nyumbani kwake ana mkomamanga (mti). Pindi ulipoanza 
kuzaa, alichukua udongo na kutengeneza umbo la komamanga ki-
sha akaukata vipande viwili na kuandika maneno hayo na baadaye 
akavisha tunda ndogo ambalo liliathirika na maadishi hayo kadri lin-
avyokuwa. Kwa hiyo kesho mtakapokwenda kwa gavana, mwambie 
nimekuja na jawabu lakini sitoeleza chochote ila nikiwa ndani ya ny-
umba ya waziri. Mtakapokwenda nyumbani kwake, angalia kuliani 
kuna chumba, mwambie gavana kwamba hutompa jibu ila katika 
chumba hicho. Waziri atakataa hilo, lakini shikilia na usikubali 
akutangulie. Utakapoingia utaona mfuko mweupe kwenye chanja, 
panda uchukue na ndani yake utakuta ule udongo aliyotumia. Muo-
nyeshe gavana ili ashuhudie. Pia ewe Muhammad bin Isa, mwambie 
gavana kwamba tuna muujiza mwingine nao ni kwamba tunda hili la 
komamanga ndani yake hamna chochote ila jivu na moshi. Ukitaka 
ukweli muamuru waziri alikate.”

Muhammad bin Isa baada ya kupata ufumbuzi huo alibusu miko-
no ya Imam na kurejea na bishara njema na furaha isiyo na kifani. 
Asubuhi walielekea kwa gavana na Muhammad bin Isa alifanya 
vile alivyoelekezwa na Imam (a.t.f.). Kila kitu kilikuwa kama alivy-
osema. gavana alistaajabu na kutaka kujua nani alimpa taarifa hizo. 
Muhammad akamwambia kwamba ni Imam wa Zama na Imam wa 
kumi na mbili. Akamtajia Maimamu wote. gavana alipopata mael-
ezo yote hayo alimwambia anyooshe mkono wake na hapo akatam-
ka: “Nashuhudia ya kwamba hakuna Mungu ila Allah na Muham-
mad ni mja wake na Mtume wake na kwamba Khalifa baada yake 
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bila mwanya ni Amiri wa Waumini Ali na baada yake ni Maimamu 
wa Ahlul Bayt.” Baada ya hapo aliamuru Waziri wake auliwe na 
akawaomba msamaha watu wa Baharain na akawatendea mema. - 
Kisa hiki ni mashuhuri kwa watu wa Bahrain. Kaburi la Muhammad 
bin Isa ni maarufu kwao. 

10. aBu RaajIh aL hImaamIY47

Katika mji wa Hillah, Abu Raajih al Himaamiy alikuwa miongoni 
mwa Mashia wachamungu wapenzi wa Ahlul Bayt (as) walioshi-
kamana na Imam wa Zama (a.t.f.). Mtawala wa Hillah alikuwa aki-
itwa Marjaan al-Swagir. Walimletea shitaka kwamba Abu Raajih al 
Himaamiy anatukana Masahaba. Kwa sababu ya hilo, huyu aligha-
dhibika na kuamuru ashikwe, apigwe kisha auliwe. Kwa hiyo Abu 
Raajih alipigwa mpaka meno yake yote yakatoka na akapata ma-
jeraha mwili mzima. Ulimi wake ukatolewa na kutiwa sindano ya 
chuma. Hayo hayakutosha bali aliamrisha wamtoboe pua yake na 
wakaingiza kamba ndani yake na wakamburuza mahututi mitaani na 
sokoni hadi alipokuwa anazirai, yule mtawala akaamuru wamuue. 
Watu waliokusanyika wakasema huyu maskini sasa anakata roho, 
hakuna haja ya kusumbuka mwacheni afe mwenyewe. Wakamwa-
cha na kusuburi. Jamaa zake wakaja na kuchukua kiwiliwili chake 
nyumbani.

Asubuhi ilipowadia, watu walipigwa na butwaa kwa kumuona 
Abu Raajih amekaa juu ya msala buheri wa afya akishughulika na 
uradi baada ya swala. Watu wakakusanyika kushuhudia maajabu 
hayo; mwili wake ulikuwa hauna jeraha hata moja, meno yake ya-
likuwa kamili, na zaidi ya hayo alikuwa amependeza, amenawiri 
kama kijana. Akawaeleza kwamba usiku uliopita alitaka kumuomba 
47  al hairiy, ali Y.: Ilzaamun Naaswibi fii Ithbaatil Hujjatil Ghaaib, juz. 2, hekaya ya 

3, uk. 11
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msaada Imam wa Zama (as) lakini akaona hana ulimi. Kwa hiyo 
kwa moyo wenye majonzi makubwa alimuelekea Imam (a.t.f.) na 
hapo akahisi kwamba mahala hapo pamenawirika. Imam alifika na 
kunigusa mwili mzima na kuniponya. Abu Raajih alikuwa pia na 
ugonjwa wa ndui, lakini baada ya tukio hili alibadilika na kuwa mzuri 
kiasi kwamba watu wa Hillah walikuwa hawakatiki kuja kumuona.

Mtawala alipopata habari aliogopa, alitahayari na kutetemeka. 
Alitubia na kuanzia hapo akawa anakaa akielekea Maqaam ya Ma-
hdi (a.t.f.)48  kwa unyenyekevu na kuwafanyia watu wa Hillah mema. 
Lakini hilo halikusaidia kwani hakuchukua muda alikufa. Zaidi ya 
neema hiyo, Mwenyezi Mungu alimpa Abu Raajih umri na watoto 
wengi wa kiume.

11. IsmaIL BIn haRQaLIY

Ismail bin Hasan Harqal alikuwa anaishi zama za utawala wa Khal-
ifa wa Kibani Abbasi, Mustansir. Shamsuddin, mtoto wa Ismail bin 
Hasan Harqal anaelezea kisa cha baba yake alichowaelezea: “Zama 
za ujana wangu nilikuwa na kidonda kikubwa kilichochimba kwenye 
mguu wangu wa kulia. Wakati wa majira ya baridi, kilikuwa kikitoa 
damu na usaha. Nilisafiri kwenda Hillah kumuona Mujtahid Radhi-
uddin Ali Bin Taus na kumlilia hali yangu. Agha Radhiuddin aliwaita 
matabibu wa hapo Hillah na kuwaelezea hali yangu. Baada yaku-
nichunguza, wote kwa pamoja walisema kwamba kidonda changu 
ni hatari sana na kimefikia kwenye mshipa kiasi kwamba wakati wa 
matibabu ikiwa mshipa huo utaathirika au kukatwa ninaweza kufa.

“Agha Radhiuddin akaniambia kwamba anaelekea Baghdad 
kwa ajili ya kazi kidogo na angependa nimsindikize kwa kuwa an-
geweza kuwaona watu wengine kwa ajili ya tiba yangu. Tulipowa-

48  Maqaamul Mahdi: ni sehemu iliyopo Hillah (Iraq) na watu hupazuru.
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sili Baghdad aliwaita madaktari bingwa wakristo. Baada ya kuta-
zama kidonda, walikiri kwamba hawawezi kukitibu. Hapo nikaamua 
kurejea Harqal na njiani nikaona ni vyema nizuru Sammara ili kutoa 
salaamu kwa Maimamu. Agha Radhiuddin akafurahi kwa fikra hiyo, 
akanifanyia safari na akinipa pesa kiasi. Nilifika Samarra na baada 
ya kutoa salaam, niliingia ndani ya chumba ambamo Imam (a.t.f.) 
alitowekea. Hapo nilitoa salamu na kulia sana huku nikimuomba 
Imam msaada. Ilikuwa Alhamisi, nikaenda ufukweni mwa mto nika-
fua nguo zangu kisha nikaoga… Niliporejea Samarra, kwenye lango 
la kuingilia mjini nikaona watu wanne juu ya farasi wakiwa wanaon-
doka. Walikuwa vijana wawili, mzee mmoja na wa nne alikuwa ni 
kijana mwenye uso wenye nuru. Wote walikuwa na panga. Nilidha-
nia ya kwamba ni wafugaji (wamiliki wa wanyama) wanaoishi nje 
ya mji wa Samarra. Waliponiona walinisogelea na kunisalimu. Yule 
kijana mwenye nuru akaniuliza: ‘Je Ismail unataka kwenda nyum-
bani kwako kesho?’ Nikamjibu kwamba nataka na kwamba lengo 
langu ni mimi nipone. Akanitaka nimkaribie na hapo akainama na 
kuweka mkono wake juu ya kidonda kisha akaminya, jambo ambalo 
lilinisababishia maumivu makali. Baada ya hapo, yule mtu mzima 
akaniambia: ‘Ewe Ismail umekwisha pata faraja (umepona), tume-
pata faraja nanyi mmepata faraja.’ Nikajibu InshaAllah sote tutapata 
faraja. Nilistaajabu vipi hawa watu walivyojua jina langu kwani ni-
likuwa mgeni hapo mahala. Yule bwana mtu mzima akaniambia ya 
kwamba kijana huyo mtakatifu mwenye nuru ndiye Mahdi Sahibuz-
zaman. Niliposikia hilo haraka nilimkimbilia na kumbusu.

“Wote waliondoka na kuniacha… sikustahamili nilianza kuwa-
fuata. Imam akaniambia niende nyumbani, lakini sikuweza kujizuia, 
nilimlilia: ‘Ewe Maula, vipi nitaondoka nikuache wewe?’ Imam 
alinitaka tena niondoke nirejee nyumbani. Lakini nikang’ang’ania 
kuwafuata. Yule bwana mtu mzima akanigeukia na kuniambia: ‘Ewe 
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Ismail, huoni aibu kwamba kwa mara ya pili Imam wako anakutaka 
urejee (wende nyumbani) kisha unaendelea kutufuata?!’ Nilivun-
jika moyo, lakini nilikuwa sina jinsi, ni lazima nitii amri ya Imam. 
Imam Mahdi (a.t.f.) aligeuka na kuniambia: ‘Utakapofika Baghdad, 
Khalifa Mustansir atakuitisha na atapenda kujua jinsi kidonda chako 
kilivyopona. Atakupa begi lenye dinar 1000, usilikubali. Mfikishie 
mwanetu Mujtahid Sayyid Ali bin Tawus ujumbe kwamba amwan-
dikie mfanyabiashara Sayyid Ali bin Awdh kuhusu pesa unazohitaji.  
Pia nami nitamweleza Sayyid Ali ili akulipe pesa hizo.’ Baada ya 
hapo walitoweka.

“Nilibaki katika hali ya majonzi. Nililia sana na kuingia Samar-
ra. Watumishi wa Dharih49 waliponiona katika hali kama hiyo walin-
iuliza kulikoni? Niliwaambia hakuna tatizo lolote. Niliwauliza kama 
wanawafahamu wale watu wanne waliokuwa juu ya farasi. Wao pia 
walikisia kuwa ni masharifu wafugaji. Nikawaeleza kwamba sivyo 
walivyodhania bali mmoja wao alikuwa ni Imam wetu Imam Mahdi 
(a.t.f.) na kwamba ameniponya. Nilifungua bendeji na kuwaonye-
sha. Kulikuwa hakuna athari yoyote wala kovu. Mwenyewe sikua-
mini. Nilifikiria nimekosea, nikaanza kuangalia mguu mwigine na 
kuukuta ukiwa salama salimini. Watu waliokuwa wamenizunguka 
walisoma Salawaat na kuanza kuchana nguo zangu kila mtu akita-
raji kupata kipande cha nguo ili kutabaruku na Imam Mahdi (a.t.f.). 
Walinzi wa Dharih walilazimika kuniondosha hapo na kuniweka 
ndani ya moja ya vyumba, na baadaye msimamizi wa jeshi alikuja 
na kunihoji.

“Kesho yake niliondoka na kuelekea Baghdad. Habari za ku-
wasili kwangu zilikuwa zimekwishafika Baghdad na kulikuwa kuna 
halaiki ya watu wananisubiri kwenye daraja. Pindi tu nilipofika hapo 

49  Dharih: jengo zuri linalogengwa kwenye kaburi. Hususan kutukuza mahala walipozikwa 
watu watakatifu.
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walianza kunichania nguo na kunizunguka. Maaskari waliniokoa na 
nikaingia mjini. Pia hapa halaiki la watu lilikuwa linanifuata. Sayyid 
Ali bin Tawus alikuja na kuniuliza kilichotokea. Nilimweleza kila 
kitu na kumuonyesha mahali palipokuwepo donda langu. Alizimia, 
baada ya kupata fahamu, alilia kama mtoto mdogo na akanishika 
mkono na kunipeleka kwa Waziri wa Khalifa Mustansir. Waziri 
huyu alikuwa ni Shia kutoka Qum (Iran). Baada ya kuniona aliwaita 
matabibu wa kikristo waje waone muujiza huu. Walipofika, Waziri 
aliwauliza kama wananifahamu na kama waliona donda langu. Wali-
kubali na kukiri kwamba lilikuwa haliwezi kutibika ila kwa upasuaji 
ambao ulikuwa pia ni hatari kwa maisha yangu. Waziri aliuliza zaidi 
kwamba kama lingekuwa linaweza kutibika bila upasuaji donda hilo 
lingepona baada ya muda gani? Wakajibu kwamba ingechukua mie-
zi miwili na lazima pangebaki kovu kubwa na shimo.”50

12. masjId jamKaRaan

Msikiti uliopo kilomita sita Magharibi ya mji wa Qum. Ulijeng-
wa kwa amri ya Imam Sahibuz Zamaan (a.t.f.). Kisa chake kwa 
muhtasari: Sheikh Hasan bin Muthlah wa kijiji cha Jamkaraan 
anasimulia: Tarehe 17 Ramadhan 373 H., usiku wa Jumanne, watu 
walikuja nyumbani kwangu na kuniamsha kwamba niitikie mwito 
wa Imam Mahdi (a.t.f.). Walinipeleka mahala ambapo leo ume-
jengwa msikiti wa Jamkaran. Hapo niliona zulia zuri sana, juu yake 
walikuwa wamekaa kijana mmoja na mzee. Huyu mzee ambaye ni 
Nabii Khidhr akaniambia nikae chini. Imam Mahdi (a.t.f.) akaniita 
kwa jina langu na kunipa maelekezo yafuatayo: “Nenda kwa Hasan 
bin Muslim anayelima ardhi hii na umwambie kwamba ardhi hii ni 
tukufu na Mwenyezi Mungu ameichagua. Kwa hivyo asiilime tena.” 
50  Kisa hiki kimenukuliwa ndani ya kitabu ‘Kashful Ghumma’. Kilitokea zama za mwandi-

shi, mwaka wa 635H. Hillah ilikuwa chini ya uongozi wa Sayyid bin Taus.
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Niliomba ushahidi ili watu waweze kuniamini. Imam alinitaka 
niende nitekeleze maagizo, ama suala la ushahidi yeye mwenyewe 
atalifanya. Na Imam (a.t.f.s.) akaongeza: “Pia nenda kwa Sayyid 
Abul Hasan mmoja katika ulamaa wa Qum na umwambie amwit-
ishe (Hasan bin Muslim) na achukue kutoka kwake faida aliyoipata 
kutokana na ardhi hiyo kwa miaka mingi na kisha ajenge msikiti 
mahala hapo.”

Imam alielekeza ibada ya kufanywa hapa nayo ni:

• Rakaa nne, mbili kwa ajili ya heshima ya msikiti.

Kila rakaa soma sura Hamd na sura Ikhlasw mara saba. Katika 
rukuu na sijda soma dhikr mara saba. Katika rakaa mbili nyingine 
soma sura Hamd, aya ‘Iyyaka na‘budu wa Iyyaka nasta‘iin’ soma 
mara mia moja kisha malizia sura. Kisha soma sura Ikhlasw. Katika 
rukuu na sijda soma dhikr mara saba.

Baada ya kumaliza rakaa nne, soma 

• Lailaaha illa llah (mara moja), 

• Tasbiih ya Bibi Fatima Zahraa. Kisha fanya sijda na usome

• ‘Allahumma Swalli Alaa Muhammad wa Aali Muhammad’ 
(mara 100). – Imam akasema: “Atakayeswali rakaa mbili 
hizi ni kama vile mtu aliyeswali ndani ya Kaaba.”

Nilipoanza kuondoka, Imam (a.t.f.) aliniita na kuongeza: “Kuna 
mbuzi katika zizi la Ja’far Kashani. Mnunue na umlete hapa kisha 
umchinje na wape wagonjwa nyama yake, watapona kwa kuila.”

Baada ya kurejea nyumbani, Hasan bin Muthlah alitafakari ya-
liyojiri usiku huo. Asubuhi baada ya swala, alikwenda kwa rafiki 
yake Ali al-Mundhir na kumhadithia. Walikwenda pamoja mahala 
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hapo na kukuta vipande vya minyororo ya chuma vinavyoashiria 
eneo la msikiti. Walifunga safari pamoja na kwenda Qum kuonana 
na Sayyid Hasan bin Ridha. Walimkuta tayari ana taarifa na anawa-
subiri kwa hamu. Sayyid aliwakaribisha na kuwafahamisha kwamba 
aliota ndoto usiku akiambiwa kwamba atakuja mtu kwako anaitwa 
Hasan bin Muthlih. Kubali kila atakachokuelezea. Kauli yake ni 
kauli yetu. Baada ya hapo, Hasan bin Muthlih alimuelezea Sayyid 
kila kitu. Pamoja walielekea Jamkaraan. Njiani waliona zizi la Ja’far 
Kashan. Walipoteremka tu, mbuzi mmoja akamkimbilia Hasan bin 
Muthlih. Ja’far ilistaajabu kwani alikuwa hamjui mbuzi huyo. Wa-
limchukua na kumchinja mahala pa msikiti. Kila mgonjwa aliyeku-
la nyama yake alipona kwa Baraka za Mwenyezi Mungu na Walii 
Wake Imam Mahdi (a.t.f.). Baada ya hapo, Sayyid alimuita Hasan 
bin Muslim na kuchukua kwake kile kiasi cha fedha na kuanza ujen-
zi wa msikiti. Alichukua ile minyororo ya chuma na kuiweka nyum-
bani kwake. Kila aliyekuwa akiigusa alipona maradhi yake. Baada 
ya kufariki Sayyid, minyororo hiyo ilitoweka.

13. dua aL FaRaj

Abul Hasan bin Abil Baghl anasimulia kwamba yalitokea matatizo 
baina yake na Abu Mansur bin Swaalihan ikabidi ajifiche, kwani 
huyu alikuwa anamtishia maisha yake. Usiku wa Ijumaa akaamua 
kwenda kuzuru Makaburi ya Maquraysh na kukesha hapo kwa dua 
na ibada. Ulikuwa ni usiku wa mvua na upepo. Anasema: “Nilimu-
omba mlinzi afunge milango asiingie mtu. Nikajishugulisha na dua, 
Ziyara na swala. Katika hali kama hii nikamsikia mtu sehemu ya 
Imam Musa al-Kadhim (as) anazuru na kutoa salaam kwa Nabii 
Adam (as) na Mitume Ulul Azm, kisha kwa Maimamu mmoja baada 
ya mwingine hadi alipofika kwa Imam wa Zama (a.t.f.) hakumtaja. 
Hapo nikastaajabu na kufikiria kwamba huenda kaghafilika au hajui 
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au hiyo ndiyo madhehebu yake. Alipomaliza Ziyara yake, aliswa-
li rakaa mbili kisha akaenda kumzuru Abu Ja‘far (as) kwa Ziyara 
kama ile ile ya mwanzo kisha akaswali rakaa mbili. Nilikuwa na 
hofu kwani nilikuwa simjui. Alikuwa ni kijana amevaa nguo nyeupe, 
amefunga kilemba na joho… mara aliniambia: ‘Ewe Abul Hasan bin 
Abil Baghl, uko wapi wewe na dua al-Faraj?” Nilimuuliza: Ewe 
bwana wangu ni dua gani hiyo? Akanielekeza: “Unaswali rakaa 
mbili kisha unasema: …… kisha baada ya hapo soma dua utakayo na 
uombe haja yako. “Kisha weka shavu lako la kulia kwenye ardhi na 
useme mara mia moja katika sijda: Ewe Muhammad, ewe Ali, ewe 
Muhammad nitoshelezeni hakika nyinyi ni wenye kunitosheleza na 
mninusuru hakika nyinyi ni wenye kuninusuru. Kisha weka shavu 
lako la kushoto kwenye ardhi na useme mara mia moja: ‘Adriknii’ 
(unidiriki) kariri sana kisha sema: ‘alghawth’ (msaada) (3x) hadi in-
apokatika pumzi, kisha inua kichwa chako, Mwenyezi Mungu kwa 
ukarimu Wake atakidhi haja yako Insha’Allah.”

Nilishughulika na swala na dua, baada ya kumaliza ibada zangu 
nilimfuata Abu Jafar ili kujua vipi yule mtu aliingia. Niliona milango 
imefungwa. Nilistaajabu, lakini nikadhania kwamba huenda kala-
la hapo. Abu Jafar akanithibitishia kwamba hakufungua milango 
abadan. Nilimuelezea kisa changu na yale nilioyashuhudia  naye 
akasema huyo ni bwana wetu Sahibu Zamaan (a.t.f.). Mimi nime-
muona mara nyingi katika usiku kama huu pindi panapokuwepo 
faragha. Nilisikitika kwa fursa iliyoniponyoka. Alfajiri nilitoka na 
kurejea mahala pangu nilipokuwa najificha. Baadaye nilipata taarifa 
kwamba Ibn Salihan amewatuma masahiba wake kuja kunitafuta 
wakiwa na waraka wa amani. Nilikwenda kwake na akanipokea vye-
ma kisha akiniambia: “Imekuwaje hali yako mpaka unanishtaki kwa 
Imam wa Zama (a.t.f.)? Nilimuona jana (yaani usiku wa Ijumaa) 
bwana wangu katika ndoto akiniamuru wema na alikuwa mkali ka-
tika hilo kiasi kwamba ya kunitia hofu.” Hapo mimi nikasema Laila-
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ha illallah, nashuhudia ya kwamba wao ni haki na mwisho wa haki. 
Mimi nilimuona usiku uliopita bwana wetu nikiwa macho na akan-
ielekeza kadha wa kadha. Nilimuelezea niliyoyaona katika dharih 
takatifu. Alistaajabu na akanifanyia wema mkubwa na nikafikia hali 
niliyokuwa sitarajii kwa Baraka za Swahibuz Zamaan (a.t.f.).

14.  dua aL-aLawY aL-mIsRI, (saYYId  
muhammad BIn aLI aL-aLawY aL-
husaYnY wa mIsRI).

Sayyid Muhammad bin Ali al-Alawy wa Misri anaelezea kwamba: 
Tatizo kubwa lilitokea baina yangu na mtawala wa Misri kiasi cha 
kunizulia fitna kwa Ahmad bin Tuluun51. Nilihofia maisha yangu 
kwa hivyo nikatoka Misri na kwenda hijja na baadaye nikaelekea 
Iraq nikikusudia kaburi la bwana wangu Imam Husayn (as). Hapo 
penye kaburi lake takatifu nilimtaka ulinzi, hifadhi na msaada dhidi 
ya jeuri ya huyo niliyekuwa namuogopa. Kwa siku kumi na tano 
nilikuwa naomba kwa kunyenyekea usiku na mchana. Mara nika-
muona Bwana wa Zama nikiwa katika hali baina ya kulala na kuwa 
macho. Akaniambia: Imam Husayn (as) anasema: ‘Ewe mwanangu 
hivi unamhofia fulani?’ Nikajibu: ‘Naam, anataka kuniangamiza 
na nimekimbilia kwa bwana wangu namshitakia makuu ya balaa 
analonitakia adui huyo.’ Imam akanielekeza niombe dua ambayo Mi-
tume waliomba pindi walipokuwa katika shida na Mwenyezi Mungu 
akawaondolea balaa. Dua yenyewe inaombwa usiku wa Ijumaa, un-
aoga, unaswali swala ya usiku, unasujudu sijda ya kushukuru kisha 
unaomba dua hiyo ukiwa umepiga magoti.

Alinijia usiku katika hali ile ile kwa siku tano mfululizo akika-
riri haya maelezo na dua hii mpaka nikaihifadhi. Usiku wa Ijumaa 
51 Ahmad bin Tuluun: (alitawala 868-884), mtawala binafsi na huru wa Misri na Syria chini 
ya Ukhalifa wa ki-Abbasi wa Baghdad.
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hakuja. Nilioga na kubadilisha mavazi yangu na kujipaka uturi na 
kuswali swala ya usiku. Nikasujudu sijda ya kushukuru kisha ni-
kapiga magoti na kumlilia Mwenyezi Mungu kwa dua hii (niliyo-
fundishwa). Usiku wa Jumamosi alinijia na kuniarifu kwamba dua 
yako imejibiwa ewe Muhammad na huyo adui yako ameuliwa pindi 
tu ulipomaliza kusoma dua.

Nilipokuwa narejea nyumbani nilikutana na jirani yangu huko 
Misri naye akanifahamisha kwamba Ahmad bin Tuluun alimshika 
hasimu wangu na kuamuru akatwe shingo na kutupwa ndani ya mto 
Naili na ilikuwa ni usiku wa Ijumaa.  

F.  wajIBu wETu KIPIndI Cha ghaYBa 
KuBwa

Dharura ya kumtambua Imam wa zama hizi:
Uthman al Amri alimsikia baba yake akisimulia ya kwamba 

aliulizwa Abu Muhammad Imam Hasan bin Ali Askariy (as) kuhusu 
kauli ya mababu zake inayosema: ‘Ardhi haiwezi ikabaki bila Hoja 
ya Mwenyezi Mungu kwa viumbe Wake hadi siku ya Kiyama. Na 
hakika amekufa kifo cha kijahiliya yule asiyemjua Imam wa zama 
zake.’ Akasema: “Hii ni kweli kabisa kama vile mchana ulivyo kweli.” 
Kisha aliulizwa (as): “Ewe mtoto wa Mtume (saww), baada yako 
nani atakuwa Imam na Hujjah?’’ Akajibu: ‘‘Mwanangu Muhammad. 
Yeye ndiye Imam na Hujjah baada yangu mimi. Yeyote anayekufa 
bila kumtambua, basi amekufa kifo cha kijahiliya”. (Kamaaluddin 
Jz. 2 uk. 409, Kifayatul Asar uk. 292).

Hii ni hadithi inayodhihirisha dharura ya kumtambua Imam wa 
Zama. Asiyemjua Imam wa zama zake anaishi maisha na kufa kifo 
cha kijahiliyyah. Kumjua kiongozi wa Hizbullahi na kumnusuru 
ndiyo kusimamisha Tawhidi. Kutowatambua hawa ni kuwatambua 
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mataghuti ambao ndiyo viongozi wa hizbushaytani ambao ndiyo 
wenye kusimamisha ujahiliyyah. Mwenyezi Mungu anasema:    

                                                                                
                                                                                                    IMAM MAHDI, IMAM WA 
ZAMA NA KIONGOZI WA DUNIA                                                                                  
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“Mwenyezi Mungu ni Mwenye kutawala wale 
walioamini, huwatoa katika giza na kuwapeleka 
kwenye mwangaza. Na wale makafiri, wenye 
kuwatawala wao ni mashetani, huwatoa katika 
nuru na kuwaingiza kwenye giza...” (2:257).  
 

Historia ya Kiislamu imejaa vituko na mabalaa ya ujahiliyyah 
uliofanywa na hizbushaytani na kusaidiwa na Waislamu kwa 
kukataa kumtambua Imam wa zama zao. Huu ni mfano muhimu 
kama kielelezo:  
 
Muawiyah bin Abi Sufyan, ni Sahaba wa Mtume (saww) aliyesilimu 
kwa kuzidiwa nguvu, wakati wa Fathu Makka mwaka wa 8 H., 
alisilimu yeye na baba yake Abu Sufyan, adui mkubwa wa Mtume 
(saww). Bila shaka alishuhudia utukufu na ushujaa wa Ali (as) katika 
vita mbalimbali. Alijua nafasi ya Ali (as) kwa Mtume (saww) kuwa 
nafsi yake, kama walii wa Mwenyezi Mungu aliyepewa tuzo pekee 
la kumuoa mwanamke bora kwa walimwengu, Bibi Fatima (as). 
Masahaba wote walikataliwa heshima hiyo, kwa sababu hawakuwa 
na daraja ya mwanamke huyo aliyetoharishwa, maasumu. Pekee 
aliyekamilisha sifa ni Ali. Hiki ni kielelezo cha daraja ya juu ya 
imani yake na utakasifu wake. Alishuhudia elimu, hekima na 

“mwenyezi mungu ni mwenye kutawala wale walioamini, huwatoa 
katika giza na kuwapeleka kwenye mwangaza. Na wale makafiri, we-
nye kuwatawala wao ni mashetani, huwatoa katika nuru na kuwain-

giza kwenye giza...” (2:257). 

Historia ya Kiislamu imejaa vituko na mabalaa ya ujahiliyyah 
uliofanywa na hizbushaytani na kusaidiwa na Waislamu kwa 
kukataa kumtambua Imam wa zama zao. Huu ni mfano muhimu 
kama kielelezo: 

Muawiyah bin Abi Sufyan, ni Sahaba wa Mtume (saww) 
aliyesilimu kwa kuzidiwa nguvu, wakati wa Fathu Makka mwaka 
wa 8 H., alisilimu yeye na baba yake Abu Sufyan, adui mkubwa 
wa Mtume (saww). Bila shaka alishuhudia utukufu na ushujaa 
wa Ali (as) katika vita mbalimbali. Alijua nafasi ya Ali (as) kwa 
Mtume (saww) kuwa nafsi yake, kama walii wa Mwenyezi Mungu 
aliyepewa tuzo pekee la kumuoa mwanamke bora kwa walimwengu, 
Bibi Fatima (as). Masahaba wote walikataliwa heshima hiyo, kwa 
sababu hawakuwa na daraja ya mwanamke huyo aliyetoharishwa, 
maasumu. Pekee aliyekamilisha sifa ni Ali. Hiki ni kielelezo cha 
daraja ya juu ya imani yake na utakasifu wake. Alishuhudia elimu, 
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hekima na uchamungu wa Ali. Alisikia masahaba wakisema: 
‘Anayemchukia Ali ni mnafiki.’ Alishuhudia Mtume (saww) hapo 
ghadir Khum akitangaza: “Kwa yeyote Yule ambaye mimi ni bwana 
wake, Ali ni bwana wake…” 

Baada ya yote haya yaliyosemwa na Qur’ani na Hadithi kuhusu 
Ali (as) na Ahlul Bayt, Muawiya mwaka wa 35 H. alisimama dhidi 
ya Ali (as) na kupinga ukhalifa wake. Isitoshe hilo akawalazimisha 
Waislamu wamlaani Walii wa Mwenyezi Mungu huyo na nafsi ya 
Mtume (saww), mume wa Fatima na baba wa Hasan na Husayn. 
Kisha akawaua wapenzi wa Ali na Ahlul Bayt kwa kosa tu la kumfuata 
Mtume (saww) na Mwenyezi Mungu aliyeamrisha kuwapenda Ahlul 
Bayt (as). Je hii ndiyo inaitwa ijtihadi ya Masahaba? Kupambana na 
Mwenyezi Mungu na Mtume Wake? Baada ya ukafiri huo akatuma 
sumu ya kumuua Imam Hasan (as) kwa kumghilibu mkewe Ju’dah 
binti Ash‘ath. Hakutosheka hadi alipokanyaga kichwa cha Uislamu 
kwa kumtawalisha mtoto wake Yazid maarufu kwa ufuska wa kila 
aina kuwa khalifa wa Mtume (saww). Akavunja ukhalifa na kusimika 
utawala wa kifalme wa Bani Umayyah! 

Pamoja na madhambi yote haya ya uasi dhidi ya Mwenyezi 
Mungu na Mtume Wake na kuudhili Uislamu na Waislamu, Muawiya 
alitetewa na baadhi ya Waislamu na kutukuzwa kiasi cha kuyafanyia 
taawili maovu yake kwamba ilikuwa ni ijtihadi na hivyo kama 
alikosea, basi anasamehewa! Kweli usipomjua Imamu wa zama 
zako, utamshika mkono Shetani akuongoze… na bila shaka utatetea 
nidhamu ya kijahiliyyah na kufa kifo cha kijahiliyyah. Waislamu 
tuamke…

Wajibu wetu kwa Imam:
Baada ya kumtambua Imam Mahdi (a.t.f.) kuwa ndiye Imam 

wa zama hizi, na khalifa wa Mwenyezi Mungu ndani ya ardhi, nini 
wajibu wetu? Tunamnuku hapa Sayyid Muhammad Taqi Musawi 
Isfahani na kutoa maelezo:



126

IMAM MAHDI IMAM WA ZAMA HIZI NA KIoNgoZI WA DUNIA

1. Kupata elimu kuhusu sifa mahsusi za Imam (a.t.f.)
Ni wajibu kwa muumini kumjua Imam ambaye ni wajibu kum-
tii. Kwa kuzijua sifa zake inakuwa vigumu kwa mzushi yeyote 
kuwapotosha waumini.
Pia kwa kujua sifa zake na daraja yake ndiyo tutaelewa upeo 
wa Uimamu wake na hivyo kumfuata. Usipojua thamani ya kitu 
huwezi kukithamini.

2. Kuwa na adabu pindi tunapomtaja
Tunapomtaja Imam (a.t.f), tunatakiwa kutumia majina yake 
kama vile Hujjah, Qaim, Mahdi, Sahibul Amr and Sahibuz-
Zaman, n.k.  Tunatakiwa kujiepusha na kumtaja kwa jina lake 
ambalo ni kama la Mtume (Muhammad).

3. Kumpenda 
Kuwapenda Ahlul Bayt (as) ni wajibu. Kuwapenda ni moja ya 
misingi ya imani yetu na moja katika masharti ya amali zetu 
kukubaliwa. Ni vipi utamfuata usiyemjua wala usiyempenda? 
Mwenyezi Mungu amewapa Mtume na Ahlul Bayt wake bara-
ka, karama na utukufu ili waumini wavutike kwao na wawap-
ende na kuwafuata.

4. Kumtukuza na kumtangaza miongoni mwa watu 
Wengi wamepotea kwa kutomjua nani Imam wa Haki. Lai-
ti watu wangewajua Ahlul Bayt (as) wasingemfuata yeyote 
isipokuwa wao. Katika amali njema hakuna kama kujitahidi 
kuwaongoza watu kumjua Imam wa Haki anayeongoza kwe-
nye njia iliyonyooka. Imam Sadiq (as) alisema: “Mwenyezi 
Mungu amrehemu yule anayetufanya sisi kupendwa na watu na 
ambaye hafanyi jambo linalowafanya watu kuwa maadui wetu 
na kutuchukia.”
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5. Kusubiria kudhihiri kwake (Intidhaar)

Ni wajibu kwa waumini kuwa daima katika hali ya kumsubiri 
Imam (a.t.f.) na kutarajia kudhihiri kwake.

Maana halisi ya Intidhaar ni sawa na ile hali ya nafsi anayoku-
wa nayo mtu anapokuwa anamsubiria mtu muhimu. Kadri una-
vyomtarajia mgeni huyo muhimu kufika, ndivyo unavyojita-
yarisha ipasavyo (kufanya maandalizi) kumpokea. Maandalizi 
na shauku ya kumsubiria mgeni hutegemea umuhimu wa mtu 
huyo na uhusiano uliopo. Kwa hiyo kadri yatakavyozidi map-
enzi yako kwa Imam (a.t.f.) ndivyo utakavyozidi kumtarajia 
na kutamani haraka kudhihiri kwake. Mtume (saww) alisema: 
‘Mwombeni Mola Wenu kwa rehma Yake na ukarimu Wake, 
kwani kwa hakika Mwenyezi Mungu anapenda kuombwa. Na 
ibada ya juu kabisa ni kusubiria kudhihiri (kwa Qaim wa Ny-
umba ya Mtume (saww).’

6. Kutamani na kuwa na shauku ya kumuona

Unapompenda mtu lazima unatamani kumuona na kuwa naye. 
Shauku ya dhati ya kumuona Imam (a.t.f.) ni moja ya dalili ya 
kumpenda. Moyo unaungua na kwa shauku ya kukuona ma-
chozi yanatiririka. Kwa sababu ya kufarikiana karibu machozi 
yatatuzamisha na shauku ya kukuona karibu inatuunguza. Ni 
lini tutakuona na wewe ukatuona?

7. Kuwa na huzuni kwa kuwa mbali na Imam

Ni kawaida mtu anapokuwa mbali na mpenzi wake kuwa na 
majonzi na kuugua. Muumini wa kweli lazima awe na huzuni 
moyoni mwake kwa kumkosa Imam wake.
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8. Kuelezea sifa zake tukufu

Maadui wa Uislamu walijitahidi kuzima nuru ya Ahlul Bayt 
(as) na utukufu wao. Ni wajibu wetu kuzielezea na kuzitangaza 
sifa hizo ili Waislamu wawatambue na kuwafuata. Kumnusuru 
Mtume (saww) na kupigania Uislamu ni kuwafuata Ahlul Bayt 
(as). Uislamu kuwa na viongozi waovu ndiyo hasara kubwa 
kwa umma huu.

9. Kuhudhuria, kushiriki majalis za Imam (a.t.f.) zinazoelezea 
utukufu na fadhila zake.

Hii bila shaka ni dalili ya mapenzi na njia ya kuhuisha utajo 
wao. 

10. Kuandaa mikutano kwa ajili ya kumzungumzia Imam 
(a.t.f.) 

Hii ni kuandaa mikutano, kongamano, semina, majlis… kwa 
ajili ya watu kukutana na kuhuisha utajo wa Imam na Ahlul 
Bayt (as). 

11. Kutunga na kusoma mashairi ya kumsifu Imam (a.t.f.) 

12. Kusimama kwa adabu na heshima pindi Imam anapotajwa

13. Kulia na kuwaliza watu

Ni wajibu wetu kukumbuka misiba na balaa zilizowafika Watu 
wa Nyumba ya Mtume (as) na kulia

14. Kumuomba mwenyezi atupe maarifa ya Imam (a.t.f.).
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a. dua Ya KuomBa maaRIFa:

فْنِي نَفْسَكَ لَمْ  فْنِي نَفْسَكَ فَإِنَّكَ إِنْ لَمْ تُعَرِّ اللَّهُمَّ عَرِّ
فْنِي رَسُولَكَ فَإِنَّكَ إِنْ لَمْ  أَعْرِفْ نَبِيَّكَ اللَّهُمَّ عَرِّ

فْنِي  تَكَ اللَّهُمَّ عَرِّ فْنِي رَسُولَكَ لَمْ أَعْرِفْ حُجَّ تُعَرِّ
تَكَ ضَلَلْتُ عَنْ دِينِي  فْنِي حُجَّ تَكَ فَإِنَّكَ إِنْ لَمْ تُعَرِّ حُجَّ

لْ فَرَجَهُمْ د وعَجِّ د وآلِ مُحَمَّ اللَّهمَّ صَلِّ عَلَى مُحَمَّ
“Ee allah! nifanye mimi nikujue, kwani ikiwa mimi sikukujua 
sitoweza kumjua mtume wako. Ee allah! nifanye mimi nimjue 

mtume wako, kwani ikiwa sikumjua mtume wako sitoweza kumjua 
hujjah wako. Ee allah! nifanye mimi nimjue hujjah wako kwani 

kama sikumjua hujjah wako nitapotea kwenye dini yangu. Ewe allah 
msalie muhammad na aali muhammad na harakisha faraja yao.”

B. dua Ya mTu anaYEZama majI:

حِيمِ يا الله يا رحمان يارحيم  حْمَنِ الرَّ بسم الله الرَّ
يامقلب القلوب ثبت قلبي على دينك. اللَّهمَّ صَلِّ عَلَى 

لْ فَرَجَهُمْ د وعَجِّ د وآلِ مُحَمَّ مُحَمَّ
“Kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehema mwenye kurehe-
mu. Ewe allah, ewe Rahman, ewe mrahimu, ewe mwenye kuzigeuza 
nyoyo, uimarishe moyo wangu katika dini yangu. Ewe allah msalie 

muhammad na aali muhammad na harakisha faraja yao.”
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15. daima kumuombea Imam (a.t.f.)

16. Kuwa na maarifa ya kutosha kuhusu alama za kudhihiri 
Mtume (saww) na Maimamu wameelezea alama za kudhihiri 
ili kutowapa mwanya wadanganyifu na waongo watakaodai 
umahdi. Kwa hiyo kuzijua alama hizo ni kuwa na uhakika 
wa kumtambua Imam (a.t.f.). Umar Ibn Hanzala anasimulia 
kwamba Imam Sadiq (as) alisema: “Kuna alama tano thabiti 
kuhusu al-Qaim (a.t.f.): Sufyani, Yamani, mwito kutoka Mbin-
guni, kuuliwa kwa Nafsuz-Zakiyyah (Nafsi takatifu) na kutitia 
kwa ardhi hapo Baidah.”

17. Kufanya amali njema kwa ajili ya Imam (a.t.f.)
Hii ni ishara ya mapenzi na kumjali na kumpa kipaumbele kab-
la ya nafsi zetu. Kwa hiyo ni matendo yenye thawabu kufanya 
Hijja, Tawaf, Ziarah (ya Mtume na Maimamu), kutoa Sadaka 
kwa ajili ya usalama wa Imam,… Bila shaka kwa kumjali Imam 
yeye pia atatujali.

18. Kuwa na niya thabiti ya kumsaidia Imam wakati wa kudhi-
hiri kwake.

19. Kula upya kiapo cha utii (Bay‘ah) kila siku na kila Ijumaa
Maana ya Bay‘ah ni mtu kula kiapo cha utii kwa ikhlaswi 
kwamba atamtii na kumsaidia aliyempa kiapo kwa mali na 
nafsi yake.

Dua maarufu inayosomwa kila asubuhi kwa ajili ya kiapo ni 
Dua ul ‘Ahd (rej. Dua ‘Ahd.) 

20. Kumsaidia Imam (a.t.f.) kwa mali yako
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21. Kutoa msaada wa kifedha kwa mashia wachamungu na 
marafiki wa Imam (a.t.f.)

22. Kuwafurahisha waumini

Hii ni kwa kuwasaidia kifedha, kihali, kuwatatulia matatizo 
yao, kuwaombea, kutowabana kulipa madeni yao… Kitendo 
hicho ni chenye kumridhisha sana Imam (a.t.f.), Mtume (saww) 
na Mwenyezi Mungu.

23. Ziyarah ya Imam (a.t.f.) 

Ni wajibu wetu kumuelekea Imam na kumpelekea salaam. Zipo 
aina mbalimbali za Ziyarah na taratibu zake. Ziyarah ni njia 
madhubuti ya kujenga uhusiano na Maimamu wetu na kuhuisha 
utukufu wao ndani ya nyoyo zetu.

24. Kushikamana na ulamaa, mafaqihi wachamungu

Kumnusuru Imam ni kufuata wasia wake. Wakati wa ghayba 
Kubwa alituusia kushikamana na ulamaa wachamungu. Ul-
amaa hawa ndio mawakili wake. Kuwafuata na kuwaenzi bila 
shaka ndiyo kumuenzi na kumfuata. Faida ya kuwafuata ulamaa 
wema imeonekana katika Mapinduzi ya Kiislamu huko Iran, 
ambapo kiongozi wa kiroho na kimwili, Ayatullah Khomeini 
aliwaunganisha watu na kutokomeza utawala wa Shah Pahlawi. 

Ikiwa ni lazima kuwafuata ulamaa wema basi ni lazima ku-
watambua wanazuoni waovu na kujiepusha nao. Wanazuoni 
waovu ambao wako nyuma ya dunia na uovu wao dhidi ya dini 
ni zaidi ya ule wa jeshi la Yazid (l.a).
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mazingatio:

• Makusudio ya ghayba: Ni kwamba watu watamuona 
lakini hawatamtambua kama vile ilivyokuwa kwa 
ndugu zake Nabii Yusuf (as). Walizungumza naye bila 
ya kumtambua.

• Yeyote anayedai kuonana na Imam (as) kwa maana ya 
kwamba yeye ni wakili wake, huyo ni muongo.

• Wako wengi ambao wamekutana na Imam na kufaidika 
na Baraka zake.

• Imam amewasaidia ulamaa wengi kutatua matatizo 
mbalimbali ya dini.
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mLango wa 3

aLama Za KudhIhIRI na sERIKaLI 
Ya haKI

1. aLama Za KudhIhIRI Imam

2. maPamBano dhIdI Ya dhuLma

3.  sERIKaLI Ya mungu YEnYE haKI na uadILIFu 

a. aLLahKRasIa

B. Zama Za amanI na haKI

“Mmoja katika watoto wangu atamaliza magomvi yote. 
Ataondosha kila aina ya ufisadi na kuwafyeka waovu wote 
kwa upanga wake. Atapigana vita kwa miezi minane.”                                                              
- (Imam Ali (as)

1. aLama Za KudhIhIRI Imam

“Yeyote anayekanusha kudhihiri Mahdi (a.t.f.), bila shaka amekufu-
ru aliyoteremshiwa Muhammad (saww), na yeyote anayekadhibisha 
kuteremka Isa (as), bila shaka amekufuru, na yeyote anayekufuru 
kutokeza Dajjal, bila shaka amekufuru”. 
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Mtu alimuuliza Imam Baqir (as): Ewe mtoto wa Mtume ni lini 
atadhihiri Qaim (Mahdi) wenu? Imam Akajibu:

—  “Pindi wanaume watakapowaiga wanawake na wanawake wa-
takapowaiga wanaume,

— Pindi wanawake watakapopanda mapando,

— Watu watakapoacha swala na watu kufuata matamanio yao,

— Watu watakapokuwa wala riba,

— Pindi kumwaga damu kutapokuwa jambo rahisi,

— Pindi riba itapokuwa ndiyo msingi wa biashara,

— Pindi watu watakapokuwa wanazini hadharani,

— Pindi watu watakapokuwa wanajenga majengo marefu,

— Pindi uongo utakapokuwa halali,

— Pindi watu watakapokubali rushwa, 

— Pindi watu watakapokuwa nyuma ya ashiki na tamaa zao,

— Pindi watakapouza dini yao kwa ajili ya dunia,

— Pindi watakapokata uhusiano wa undugu,

— Pindi watakaposimanga kwa ajili ya chakula,
—  Pindi watakapotazama ustahamilivu kuwa ni unyonge na dhulma 

kuwa ni fahari, 
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— Pindi watawala watakapokuwa ni waovu, 

— Pindi mawaziri watakapokuwa ni waongo,

— Pindi wasimamizi watakapokuwa wasaliti,

— Pindi wasaidizi watakapokuwa madhalimu,

— Pindi wasomi watakapokuwa mafasiki,

— Pindi itakapodhihiri dhulma, jeuri,

— Pindi talaka zitakapozidi,

— Pindi utakapoenea ukahaba na uzinzi, 

— Pindi ushahidi wa uongo utakapokubaliwa,

— Pindi pombe zitakaponywewa hadharani,

— Pindi wanaume watakapowapanda wanaume wenzao,

—  Pindi wanawake watakaposhughulika na wanawake  
(katika uchafu),

— Pindi Zaka itakapochukuliwa kuwa ni ngawira,

— Pindi sadaka itakapoonekana kuwa ni gharama na kupoteza,

— Pindi waovu watakapoogopwa kwa sababu ya ndimi zao,

— Pindi Sufyani atakapotokeza kutoka Sham,

— Pindi Yamani atakapotokeza kutoka Yemen, 
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—  Pindi ardhi itakapopasuka baina ya Makka na Madina mahala 
panapoitwa Baidaa,

—  Pindi atakapouliwa kijana kutoka Aali Muhammad baina ya Ruk-
ni na Maqaam,

—  Pindi itakaposikika sauti kutoka mbinguni kwamba haki ipo 
pamoja na Mahdi na wafuasi wake. Hapo ndipo atakapodhihiri 
Qaim wetu.”

Muda wa kudhihiri Imam Mahdi (as) ni katika mambo yaliyo-
fichwa kiasi kwamba hata yeye Imam hajui ni wakati gani atadhihiri. 
Pekee Mwenyezi Mungu ndiye anayejua. Kwa hiyo mtu yeyote ata-
kayedai kujua au kuainisha muda kuhusu kudhihiri Imam Mahdi (as) 
ni mwongo kadhabu na maluuni.52

Pia suala la kudhihiri Imam (a.t.f.) ni muhimu sana na hoja ya 
Mwenyezi Mungu kwa walimwengu katika kusimamisha Tawhid. 
Kwa sababu hiyo Mtume (saww) alielezea kwa mapana na marefu 
alama kabla ya kudhihiri Imam ili kufunga mlango kwa watu waon-
go madajjali watakaodai umahdi kwa maslahi yao binafsi. Hadithi 
zimeelezea alama nyingi ambazo zimegawanyika katika mafungu 
mawili: Zipo alama ambazo ni ‘Mahtuum’ kwa maana ni thabiti, la-
zima zitatokea. Na zingine ni ‘Mushtaritwah’sio thabiti, zinatege-
mea baadhi ya masharti. Hapa tutataja tu zile ambazo ni ‘thabiti’. 

52  mchezo wa ndoto. Pamoja na indhari hii lakini bado tunashuhudia watu waongo waki-
danganya watu kuhusu kudhihiri Imam. Mfano: kuna karatasi zinasambazwa kwamba: 
‘Shaykh Ahmad Shamiy msimamizi wa msikiti wa Madina aliota ndoto kwamba yata-
tokea mambo kadha wa kadha, kwa hivyo watu tubuni kwa Mola wenu, Mahdi atadhihiri 
baada ya miaka sita…’ Ajabu kuna watu wengi wanaamini haya na kupiga photocopy 
ujumbe huo kama ilivyoagizwa na kuusambaza. Huu ni upuuzi, Waislamu tusome na 
kujua dini yetu.
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aLama ThaBITI, LaZIma ZITaToKEa

1. KuEnEa dhuLma na uKandamIZajI

Miongoni mwa alama kubwa za kudhihiri Imam (a.t.f.) ni kuenea 
kwa dhulma, ukandamizaji na kutoweka kabisa kwa amani na usala-
ma kiasi kwamba jamii itatawaliwa na ujahili, woga, ufisadi, maafa, 
majanga… Watu watashindana katika maasi na uovu na kuona 
kwamba hilo ni jambo jema. Uislamu utakuwa mgeni kama ulivy-
oanza, sheria za Mwenyezi Mungu zitapuuzwa. Tawala za madhal-
imu zitawakandamiza Waislamu… 

Riwaya zinaonyesha kwamba karibu na kudhihiri Imam Mahdi 
(as) kutakuweko na:

hali ya vurugu:

— Uchochezi, uasi, na fitna itakapotanda na kuenea.

—  Hakuna mkubwa atakayemuonea huruma mdogo na hakuna mdo-
go atakayemheshimu mkubwa.

mauwaji na vifo:

—  Kudhiri ‘kifo cheupe’ na ‘kifo chekundu’. Kifo cheupe hii inaa-
shiria watu kuangamia kwa tauni na kifo chekundu kwa upanga. 
Vita itazuka itakayoshamiri Magharibi na Mashariki. Mahdi hato-
dhihiri mpaka katika watu watatu, wawili waangamie na  mmoja 
pekee ndiye abaki hai. 

maafa na misukosuko:
—  Maafa makubwa na balaa ambazo hazijawahi kutokea zita-

washukia watu na hawatapata kinga wala hifadhi.
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—  Matetemeko ya ardhi, tauni, mtafaruku katika dini, kukata tamaa 
na kuvunjika moyo.

— Vita na magomvi kushamiri. 

2. Kuja Kwa dajjaL 
Mojawapo ya alama za uhakika za kudhihiri Imam Mahdi (a.t.f.) ni 
kutokeza kwa Dajjal. Atapoteza fikra za watu na Mayahudi watam-
kubali na kumpenda sana. Dajjal atadanganya watu kwa utajiri na 
pesa. Atakuwa na nguvu sana kiasi kwamba atamiliki baadhi ya 
maeneo ya Ulimwengu wa Kiislamu. Baadhi ya mambo yanayohu-
siana naye ni kama yafuatayo.

dajjal atatokeza kabla ya Imam mahdi (a.t.f): 

Miongoni mwa fitna zake ni kushirikiana na mashetani. Mathalan 
mtu ataambiwa ikiwa nikifufua wazazi wako utaamini kwamba 
mimi ni Mungu wako? Akikubali basi mashetani wawili watajigeuza 
na kuja kama wazazi wake na kumwambia ewe mwanetu, mtii kwa 
sababu yeye ni Mungu wako. 

majina yake:

Jina lake maarufu ni Dajjal (mdanganyifu, anayechanganya, uongo 
akauvika ukweli..). Mengine ni Chongo (mojawapo ya macho yake).  
Majina mengine ni Abu Yusuf, Dhidi Kristo (Anti-Christ), Amirus 
Salaam, Ilahkar. Ama Wakristo wanamuita: Rais, Dikteta (Mtawala 
wa kimabavu), Mtawala Mkuu.

sifa za dajjal:

Hadithi zinaashiria ya kwamba Dajjal ima ana jicho moja au kipofu 
wa jicho moja. 



139

IMAM MAHDI IMAM WA ZAMA HIZI NA KIoNgoZI WA DUNIA

hali ya waumini zama za dajjal :

Hakuna fitna kama ile ya Dajjal. Waumini watateswa na kukandami-
zwa zama zake. Dajjal atakuwa na maajabu na miujiza kama vile 
(kunyeshesha mvua nk.) ambayo yatamfanya aweze kuwapoteza 
wengi ila waumini ambao wataweza kufichua hila zake.

Atamiliki mito na matunda ya Ardhi na kwa wale watakaomfuata 
atawapa chakula na kuwageuza kuwa makafiri. Lengo lake hasa ni 
ufisadi, mabalaa na mitihani kwa watu. Wataepukana naye wale 
waumini ambao imani yao ni thabiti. Dajjal atawasakama waumini 
na adhabu kali.

wafuasi wa dajjal:

Ama wafuasi wake na wasaidizi, wengi wao watakuwa ni Mayahu-
di. Wao hasa ndiyo kiini cha ufisadi Duniani. Kutoka kwa Mtukufu 
Mtume (saww):

—  Wasaidizi wa Dajjal watakuwa Mayahudi elfu sabini wanaovaa 
hariri. Wachawi wa kiyahudi na watabiri wanaodanganya watu 
watakuwa pamoja naye.’

—  ‘Mayahudi elfu sabini wa Isfahan wanaovaa hariri watakuwa 
wafuasi wa Dajjal.’ 

—  ‘Watu wenye uchu (wa madaraka, utajiri,…) na tamaa ya Dunia. 
Wako watu watakaomfuata pamoja na kwamba wanajua Dajjal ni 
kafiri ilimuradi wapate chakula.

Imani ya mayahudi kwa dajjal:

Kwa Mayahudi, Dajjal atatizamwa kuwa ni kiongozi mkubwa. 
Watamuona kuwa yeye ndiye yule Masihi Mwokozi aliyetabiriwa 
katika Taurati na Zaburi... 
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Sababu hasa ya Mayahudi kumwamini Dajjal ni uadui wao dhidi 
ya Uislamu. Na bila shaka haitachukua muda Dajjal atapigana na 
Waisalamu, na hii ndiyo lengo la Mayahudi/mazayuni.

dalili za kudhihiri dajjal:
Miongoni mwa dalili za kudhihiri Dajjal ni: Kuenea kwa ukandami-
zaji, dhulma, rushwa, upotovu, unyang’anyi, uhasama, tabia mbaya, 
na maovu mengine mengi. Mtume (saww) anasema: ‘Miaka mitano 
kabla ya kutokeza Dajjal, kutakuwepo ukame na hakuna chochote 
kitakachomea. Wanyama wote wenye kwato wataangamia.’ Katika 
hali kama hiyo ambapo njaa itaangamiza watu na teknolojia haitafua 
dafu katika uzalishaji ndipo Dajjal atakuja na chakula ili awapotoshe 
watu.

Kudhihiri:
Siku ya kwanza atakapodhihiri, Dajjal atadai uungu. Wanaharamu 
elfu sabini Mayahudi, walevi, wanamuziki, waimbaji, mabedui na 
wanawake watamkubali na kumfuata. 

Dajjal atahalalisha uzinifu na kulawiti na kila aina ya maovu na 
uchafu. Watu pia na watoto watafanya uzinzi na uchafu hadharani, 
barabarani. Wafuasi wa Dajjal watakula sana nyama ya nguruwe, 
kunywa pombe na kufanya kila aina ya haramu. 

hazina za dunia chini ya dajjal:
Kwa kuwa na uwezo mkubwa wa uchawi, Dajjal atamiliki hazina 
za ardhi. Ataamrisha sehemu yenye hazina itapike hazina yake na 
hazina hiyo itamwagwa juu ya ardhi mara moja. Ataaamrisha ardhi 
ioteshe mimea na mara moja ardhi hiyo itajaa mimea. Dajjal atat-
umia uchawi na mazingaombwe kuwapotosha watu wasio na elimu 
na imani.
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Kuuliwa kwa dajjal:

Dajjal atasimama kupambana na Mwenyezi Mungu. Atasimika nid-
hamu ya ufisadi na uharibifu. Pindi uharibifu utakapopindukia mipa-
ka, Dajjal atauliwa na Baqiyatullah al-Aadham, Imam Mahdi (a.t.f.). 

mazingatio :

1. Nidhamu ya kidajjali inafanya kazi na kuandaa ujio wake. 
2. Viongozi wa harakati za Dajjal ni Mayahudi.
3. Mbinu za kishetani: miujiza na maajabu. 

sufyaniy

Huyu ndiye adui hatari dhidi ya Imam (as). Nyuma yake yatakuwa 
majeshi yote ya ukafiri dhidi ya haki. Kutokeza kwake ni jambo am-
balo halina budi.

nasaba yake:

Ameitwa Sufyaniy kwa sababu nasaba yake yatokana na Khalid 
bin Yazid bin Muawiya bin Abu Sufyan adui mkubwa wa Mtukufu 
Mtume (saww). Pia anaitwa mtoto wa mwanamke mla ini kwa kum-
nasibisha na Bibi yake mke wa Abu Sufyan, Hindi, aliyetafuna ini la 
Sayyidna Hamza katika vita vya Uhud. Atakuja akiwa na uadui wa 
jadi dhidi ya Mtume (saww) na Ahlul Bayt (as).

hulka ya sufyaniy:

Sufyaniy atakuwa ni mtu fatani53 mwenye silika ya shari na ukanda-
mizaji. Ni mtu muovu wa kupindukia, katili, khabithi kama yeye 
hakuna, adui wa Mwenyezi Mungu na Mtume Wake na Imam Mahdi 
(as). Mnafiki mkubwa atajidhihirisha mwenye dini na ibada wakati 
53 Mwenye kuhadaa, fitna kubwa, mdanganyifu, 
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yeye ni kibaraka wa Manasara na Mayahudi.54 Ataua ulamaa na watu 
wema. Atamuua kila anayemhalifu, anawakata kwa misumeno, 
anawachemsha ndani ya masufuria, hata watoto wadogo, anapasua 
tumbo za wanawake. Atakuja hadharani na kumshika mwanamke na 
kuwatupia wafuasi wake wambake. Watambaka barabarani na kum-
chana tumbo lake na kumtoa kitoto chake…Ni mtu maluuni mbin-
guni na ardhini na katili sana kuliko yeyote yule. Malezi yake na 
tabia zake ni za Kimagharibi. Mwelekeo wake na siasa yake itakuwa 
ni ya Kimagharibi kwa faida yao na Mayahudi. 

siasa yake:

Siasa yake itakuwa ni kujenga na kutilia nguvu fitna za kimadhehebu 
baina ya Waislamu na hasa kuwapiganisha Sunni na Shia chini ya 
bendera ya kuhifadhi na kulinda na kunusuru Usunni… wakati am-
bapo yeye yuko pamoja na maimamu wa makafiri wa Magharibi na 
Mayahudi na mbwa wao.55

54  Hii ndio hulka ya watawala wengi katika nchi za Kiislamu hivi sasa. Wamechota mali 
za Waislamu na kuzilundika katika mabenki Ulaya na Marekani. Wako tayari kutekeleza 
siasa ya Magharibi ya kuangamiza Uislamu kwa maslahi ya mayahudi. Ulimwengu ume-
shuhudia kwa majonzi makubwa (29.12.2008), Israeli ikiiandama Hamas kwa kuipiga 
gaza kwa makombora na kufanya kila aina ya unyama dhidi ya Waislamu bila kujali 
haki za binadamu. Watawala wa nchi za kiislamu wamenyamaza…  Bali viongozi wa 
Misri wameshirikiana na Israeli kuwakamata wanaharakati wa Hamas walioko Misri, na 
Misri imefunga mpaka wa Rafah kuzuwia kila msaada kuwafikia Hamas. La ajabu, Misri 
inajenga ukuta wa chuma kuzuia njia za chini ya ardhi zinazotumiwa na Hamas. Yote 
hayo ni kuwaridhisha mabwana wao mayahudi kwa kuwaangamiza Waislamu!? 

55  Haya ndiyo ambayo tunayashuhudia hivi sasa huko Iraq. Masunni na Mashia walikaa 
kwa amani na usalama, wameoana, wameshirikiana, kwa miaka yote. Lakini baada ya 
Shetani kuingia Iraq, mauaji ya kujitoa muhanga yasiochagua mtoto wala mzee, ugaidi, 
kubomoa misikiti,… yamekuwa mambo ya kawaida. Huu ni Uislamu aina gani au jihadi 
sampuli gani inayoruhusu mtu kuua watoto na vikongwe pasi na hatia, kuvunja misikiti 
kwa sababu za kimadhehebu? Hizi ni itikadi za kiwahabbi na sera ambazo zinachochewa 
na mashekhe wao za kuwakufurisha Waislamu kwa ujumla kwa sababu ya hitilafu katika 
itikadi kama vile kuzuru makaburi ya mawalii, kutawasali, kutabarruku…Kwa kutumia 
akili haya ni masuali yanahitaji majibu:



143

IMAM MAHDI IMAM WA ZAMA HIZI NA KIoNgoZI WA DUNIA

Atakapoingia Kufah Iraq atatoa amri: “Atakayekuja na kichwa 
cha Shia wa Ali atapewa Dirham elfu moja.” Jirani atamrukia jirani 
mwenzie na kusema huyu ni mmoja wao…

mapambano yake na utawala wake :
Atatokea jangwani baina ya Sham na Makka. Atapigana kwanza 
katika Syria kusimamisha utawala wake kwa miezi sita atateka 
1 -  Ni kwa ushahidi gani mawahabbi wanaweza kudai kwamba madhehebu yao ni sahihi? 

Je wana muhuri wa Mwenyezi Mungu na Mtume Wake?  Bali ukweli, wao ni wafuasi 
wa Shekhe mmoja Muhammad Abdulwahhab (  ) aliyefuata mtazamo wa Shaykh Ibn 
Taymiyyah (  ) ambaye alikuwa anafuata madhehebu ya Ahmad bin Hambal. Muham-
mad Abdulwahhab alipozuka na itikadi zake za upotoshi, mashekhe na ulamaa wote, 
masunni kwa mashia walisimama kupinga upotofu wake kwa hoja za Qur’ani na Sunna. 
Vitabu vingi vimeandikwa kuelezea upotofu huo. Tukirudi nyuma je ni wapi Ahmad bin 
Hambal alitoa fatwa ya kuwakufurisha wasio mahambali? Hilo halipo kwa sababu yeye 
kama Aalim lazima aheshimu fatwa za ulamaa wengine. Vinginevyo atakuwa amejitan-
gaza kuwa ni mtume mpya. 

2 -  Ikiwa mawahabbi wanadai wako sahihi, wengine pia wanadai wako sahihi kwa hoja 
na dalili. Sasa suluhisho ni nini? Je ni kulazimisha na kutumia nguvu hadi kuua? Kwa 
nini mawahabbi wasiweke makongamano ya kimataifa na wakawalingania watu kwa 
ustaarabu wa Qur’ani kwa kujadiliana vizuri kama vile Qur’ani inavyoelekeza (   ) ?

3 -  Ikiwa mawahabbi wataendelea na sera za kuwakufurisha Waislamu na hivyo kuwaua, je 
Waislamu wengine wakitoa fatwa ya kuwaua mawahabbi, hatima ya Uislamu itakuwaje? 
Hatima ni kuuana Waislamu na kupoteza nguvu na umoja kama wanavyotaka makafiri 
na mazayuni, na wala siyo uwahabbi kusimama na madhehebu zingine 
kutoweka. Je mawahabbi watafanikiwa kuwamaliza Waislamu wote wenye itikadi dhidi 
yao? Je historia inaonesha je ?  

4 -  Je hivi ni Uislamu au haki kumhukumu mtu bila ya kumpa dalili ambaye anayefuata 
madhehebu ya wazazi wake? Uislamu ni rehema na siyo nakma kuangamiza watu. 
Mtume aliishi na makafiri na kuwaheshimu na kuwastahamilia. Masahaba watukufu wa-
liomfuata Mtume walikuwa wakiabudu masanamu. Mtume hakutuma majeshi ya kuwa-
lazimisha watu kufuata Uislamu na kuwaangamiza wasio Waislamu na kuua bila kujali 
wasio na hatia. Kwa hiyo, fatwa za ulamaa wa kiwahhabi za kuwakufurisha mashia 
na Waislamu wengine hazina misingi ya dini wala akili bali ni kutekeleza agenda ya 
maadui wa Uislamu ambayo lengo ni kumaliza nguvu za Uislamu kwa kuwapiganisha 
Waislamu. Waislamu tuamke na tuache ushabiki. Tusiwe watu ambao tunatumika kute-
keleza agenda za madajjali kwa kupitia mawakala wao waliojificha ndani ya majoho 
ya dini. Ikiwa madhehebu yako ndiyo ya haki, basi wajibu wako kama inavyoagiza 
Qur’ani, jitokeze na uwalinganie waliopotea kwa hekima na mawaidha yalio mazuri, na 
sio kujilipua na kuua halaiki ya watoto, vikongwe,  na wanawake wasio na hatia.   
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 Demascus, Hims, Palestina, Jordan na Qansarayn. Baada ya kusi-
mika utawala wake ataelekeza majeshi yake Iraq na Hijaz (kuelekea 
Madina na Makka).

huko Iraq:

Sufyany ataishambulia Iraq na kuiteka. Hatapata upinzani wowote. 
Atawatesa na kuwadhiki na kuwaua watu wake hususan wapenzi wa 
Imam Mahdi (as) na Ahlul Bayt (as). Wataingia Baghdad na kufanya 
mauaji ya halaiki. Kisha wataelekea Kufa na Basra. Watazingira miji 
na kufanya mauaji na kila aina ya maasi. Kila haramu wataifanya ha-
lali. Kwa sababu ya chuki dhidi ya Mtume na Ahlul Bayt, watamuua 
kila aliye na jina la Ahmad, Muhammad, Ali, Ja’far, Hamza, Hasan, 
Husayn, Fatima, Zainab, Ruqaiyyah, Ummu Kulthum, Khadija au 
Aatika.

Majeshi yanayomfuata Imam (as) – majeshi ya Yamany na Khu-
rasany - yakiwa na bendera nyeusi yataingia Iraq na majeshi ya 
Sufyaniy yataogopa na kuondoka.

Baada ya kushindwa huko, Sufyaniy atarudi nyuma Sham amba-
po Imam Mahdi (as) atamfuata na kupambana naye katika vita vya 
ukombozi mkubwa wa Quds. 

huko hijaz:

Jeshi la Sufyaniy litaingia Madina na kutekeleza muradi wake (nao 
ni mauwaji ya halaiki…). Baada ya hapo litaelekea Makka ili kum-
maliza Imam Mahdi (a.t.f.) na wafuasi wake. Litakapofika jangwani 
katikati, mnadi atawaita naye ni Jibril (as). Jeshi lote litaangamia 
kwa kutitia ndani ya ardhi. Watasalimika watu wawili ambao mmoja 
ataelekea Makka kumpa Imam Mahdi (as) bishara njema ya kuanga-
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mia jeshi la Sufyaniy, na mwigine atarudi kumpasha habari Sufyaniy 
na kumuonya. 

muda wa utawala wa sufyaniy:

Utawala wake utadumu kwa kipindi cha miezi minane/tisa. Katika 
kipindi hiki kifupi atafanya uovu na ukatili wa kupindukia mipaka, 
kama tulivyoelezea hapo juu. Kudhihiri kwake hadi kuangamia ita-
chukua miezi kumi na tano. Miezi sita ataitumia kupigana kusimam-
isha utawala wake. 

4. Bendera nyeusi kutokea Khorasan:

Mojawapo ya alama thabiti kabla ya kudhihiri Imam (as) ni kuwepo 
kwa jeshi la Kiislamu kutoka Khorasan ambalo litaweka juu bendera 
nyeusi. Khorasan ni jimbo liko Mashariki Kaskazini mwa Iran. Jeshi 
hili litaelekea Kufa. Imam Mahdi (a.s.) atakapodhihiri Makka, jeshi 
hili litakwenda kumpa kiapo cha utii. 

5. sauti kutoka mbinguni:

Hii ni sauti ya malaika itakayosikika kutoka mbinguni ikitoa bishara 
njema ya kudhihiri Imam Mahdi (as) na kuwataka watu wamfuate na 
kumnusuru. Watu wote duniani wataisikia kwa lugha zao. Waliolala 
wataamka. Hii sauti itasikika mara tatu katika mwezi wa Rajab na 
mara nyingine usiku wa 23 wa mwezi wa Ramadhani. Ama Imam 
(as) atadhihiri siku ya Ashura. Ujumbe katika mwito huu ni: “Laana 
ipo juu ya madhalimu, Mahdi amedhihiri ili kuangamiza madhal-
imu…”

Hadithi zinasema:
-  Imam Mahdi (as) atadhihiri na juu yake kutakuweko na wingu 

ndani yake yumo malaika ambaye atatangaza: ‘Huyu ndiye 
Khalifa wa Mwenyezi Mungu na Mahdi, basi mtiini.’
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-  Mtangazaji atatangaza kutoka mbinguni: ‘Jueni ya kwamba 
Hujjah wa Mwenyezi Mungu amedhihiri karibu na Nyumba 
ya Mwenyezi Mungu. Haki imo ndani yake na pamoja naye. 
Nyote mfuateni. Hakika haki ipo pamoja na kizazi cha Mtume 
(Ahlul Bayt).’

6.  Kuteremka nabii Isa (as) na kuswali nyuma ya Imam 
mahdi (a.t.f.) :

Ni miongoni mwa alama thabiti, atateremka Nabii Isa (as) na kula 
kiapo cha utii kwa Imam (a.t.f.) na kuswali nyuma yake. Wakristo 
watakapoona hivyo wataamini Uislamu na kuacha imani ya kikristo. 
Atavunja msalaba na kuua nguruwe na kumwangamiza Dajjal, vi-
jana wa pangoni  watatembea nyuma. Atakuwa waziri na msaidizi 
na mlinzi wa Imam Mahdi (a.t.f). 

7. al-Yamaniy : 

Pia ni moja katika alama za kudhihiri Imam Mahdi (as). Sufya-
niy, Yamaniy na Khurasaniy wote watatokeza katika mwaka mmoja, 
mwezi mmoja na siku moja. Bendera ya Yamaniy itakuwa ni ya uon-
govu na haki zaidi kuliko bendera yeyote ile.

8. Kupasuka ardhi hapo Baidaa:

9 Kuuliwa nafsi Zakiyya:

Atauliwa siku 15 kabla ya kudhihiri Imam Mahdi (as). Imam atam-
wamuru awaite watu kwa niaba yake. Lakini watamuua katikati 
ya Masjidul Haraam pembezoni mwa Kaaba baina ya Rukni na 
Maqaam.
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10. sayyid hasaniy:

Ni miongoni mwa masharifu (masayyid) wa kizazi cha Imam Hasan 
(as). Atatokea Qazwin na kuanza harakati zake ili kusimamisha She-
ria ya Mwenyezi Mungu na kurekebisha hali ya Waislamu na ku-
tokomeza dhulma. Watu wa Qazwin wataungana naye na pia hazina 
ya Twaliqaan (watu waumini wenye msimamo thabiti kama vipande 
vikubwa vya chuma). Wataongezeka wafuasi wake na kusimami-
sha dola adilifu hadi mipaka ya Iraq. Atakapopata habari ya jeshi la 
Imam kuelekea Kufa ataondoka na jeshi lake na kwenda kumlaki. 
Kwa ajili ya kutaka utulivu wa jeshi lake atamuomba Imam mirathi 
ya Mitume. 

mirathi ya mitume:

Bila shaka Imam Mahdi (a.t.f.) kwa daraja yake adhimu ndiyo mwe-
nye mirathi ya Mitume. Katika mirathi hiyo ni:

- Fimbo ya Nabii Musa (as),

- Pete ya Nabii Sulayman (as),

- Kilemba cha Mtume (saww), upanga wa Dhulfiqar, pete… 

sERIKaLI Ya KIIsLamu Zama Za ghaYBa,  
KaBLa Ya KudhIhIRI Imam mahdI (a.T.F.)

Zipo riwaya zinazoashiria kwamba kabla ya kudhihiri Imam itasi-
mama dola ya Kiislamu ambayo itaweka msingi wa serikali ya Imam 
Mahdi (a.t.f.). Mtume (saww) alisema: “Watatokeza watu kutoka 
Mashariki na watasawazisha njia ya utawala wa Imam Mahdi (as).” 
(Ibnu Maajah, Kanzul Ummal).
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• Kutokeza bendera nyeusi Mashariki ili kunusuru haki na 
baadaye kukabidhi uongozi kwa Mahdi atakapodhihiri. 

• Wafursi watapigana na Waarabu kwa ajili ya dini zama za 
mwisho.

• Mapinduzi ya Kiislamu yataanzia mji wa Qum zama za 
mwisho.

2. maPamBano dhIdI Ya dhuLma

Katika kipindi kifupi, wafuasi wa Imam Mahdi (a.t.f) watakusanyika 
chini ya bendera yake na kuwa tayari kung’oa kila aina ya utawala 
dhalimu. Askari wa Imam watakuwa na nguvu na mioyo madhubuti 
kuliko vipande vya chuma. Watapambana bila kurudi nyuma hadi 
watakapofyeka kila utawala dhalimu. Watawala mataghuti wataku-
sanya nguvu zao za uovu na wafuasi wao, lakini askari wa haki wata-
wafyeka. Woga na taharuki utawajaa wote watakaosalia na hivyo 
kusalimu amri…

VITa VYa dunIa

Hadithi zinaashiria kwamba karibu na kutokeza Imam Mahdi (a.t.f.) 
kutakuwa na:

– Mauti nyeupe, kutokeza tauni,56 

– Mauti nyekundu, vita, kuwepo hali ya hofu kubwa, balaa, 
fitna na watu kumalizana. Watu wa Mashariki na Magharibi 
watahitilafiana na kufuatwa na Waislamu. Maafa haya 
yataangamiza theluthi mbili za watu duniani.

56  Tauni: ugonjwa unaoambukiza unaosababishwa na aina ya bacteria. Katika historia 
ugonjwa huu umeua watu sana kwa kukosa kujua sababu na chanzo chake. Pia neno 
tauni linaweza kutumika kwa maana ya ugonjwa unaoambukiza na kuua watu wengi. 
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haLI Ya hIjaZ KaRIBu na KudhIhIRI 
Imam

Vurugu za kisiasa na kuvunjika utawala wa miaka na kubadi-
lika kuwa utawala wa miezi na siku:

Litatokea hili baada ya kuuliwa mfalme ambaye jina lake ni Ab-
dullah. Baada yake kila watakapochagua mfalme basi, hatofikisha 
mwaka. Baada ya miezi watachagua mwingine. Hali itaendelea hadi 
atakapodihiri Imam Mahdi (as). Sababu ya mgogoro huo wa utawala 
utakuwa ni ukabila katika familia ya kifalme. Mgogoro huo utasaba-
bisha vita baina ya Magharibi na Mashariki…. 

Kisha atatokeza sufyaniy:

Kisha ni Sauti kutoka mbinguni. Tangazo hili litawapa faraja Waumi-
ni na watu watajenga mahaba wakimtarajia Imam Mahdi (a.t.f.). Hili 
litasababisha taharuki katika kambi ya ukafiri. Kwa sababu hiyo jeshi 
la Sufyaniy litaingia Hijaz na kumsaka Imam katika mji wa Madina. 
Kila aliye Hashimiy, kizazi cha Mtume (saww) (sharifu, sayyid,) 
atashikwa pamoja na Mashia wao. Watauliwa wengi na wengine ku-
wekwa kizuwizini. Imam ataondoka Madina na kukimbilia Makka. 
Akiwa Makka, Imam ataendelea kuwasiliana na baadhi ya wafuasi 
wake mpaka pale atakapotangaza kudhihiri. Kabla ya hilo kutadhi-
hiri moto mkubwa wa njano na mwekundu utakaotokeza Hijaz (au 
Mashariki) na kubakia kwa siku kadhaa. 

muda na mahala pa Kudhihiri Imam wa Zama (a.t.f.):  
wapi?

Atadhihiri Makka. Ataingia ndani ya Masjidul Haraam na kuswa-
li rakaa nne hapo Maqaam Ibrahim. Atasimama baina ya Rukn na 
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Maqam ambapo ni mahala patakatifu, na mtu mmoja atasimama 
mbele yake akinadi:‘Kiapo cha utii! Kiapo cha utii!’ Wasaidizi wa 
Imam kutoka kote ulimwenguni wataelekea huko aliko na kula kiapo 
cha utii kwake. Jibril (as) ndiye wa kwanza atakayempa kiapo cha utii. 
Wakati watakapokuwa wanakula kiapo cha utii, sauti itasikika kutoka 
ghaibuni ikitangaza: “huyu ni Khalifa wa allah, mahdi, msikili-
zeni na mtiini.”

wakati wa kudhihiri:

Itakuwa ni siku ya Jumamosi, katika mwezi wa Muharram. Itakuwa 
ni siku ya Ashura, siku aliyouliwa Imam Husayn (as). Atadhihiri 
wakati wa Swala ya Isha akiwa na bendera ya Mtume (saww), kanzu 
yake, upanga wake, alama, nuru na bayana. Baada ya kuswali Isha 
atawaita watu na kuwahutubia…

Atakapomaliza kuswali Swala ya Isha, atapaza sauti yake na 
kusema:

“Enyi watu: Ninawakumbusheni pindi mtakaposimama mbele ya  
Mwenyezi Mungu wakati amewakamilishieni hoja juu yenu: Mitume 
walitumwa na vitabu vilikwisha teremshwa na walikuamuruni 
kamwe msimshirikishe Mwenyezi Mungu na chochote na mumtii 
Allah na Mtume Wake. Chochote  ambacho Qur’ani imekiweka hai 
basi nanyi kiwekeni hai, na  chochote  ambacho Qur’ani imekibomoa, 
basi nanyi mkibomoe. Basi muwe wasaidizi wa uongofu na daima 
mjipambe kwa uchamungu kwa sababu karibu dunia itamalizika. 
Ninawaiteni kwa Mwenyezi Mungu na Mtume Wake na kutenda 
kwa mujibu wa Kitabu cha Mwenyezi Mungu na kuangamiza batili 
na kuhuisha Sunnah ya Mtume (saww)…” – Maadui watajaribu 
kumuua, lakini wafuasi wa Imam (a.t.f.) watadhibiti hali hiyo na 
kuiweka Makka yote chini ya mamlaka yao.



151

IMAM MAHDI IMAM WA ZAMA HIZI NA KIoNgoZI WA DUNIA

KuhuTuBIa maTaIFa YoTE

Siku ya Ashura, Jumamosi, Imam (a.t.f.) ataingia Masjidul Haraam 
na kutilia mkazo utandawazi wa harakati zake. Atayahutubia mataifa 
yote ulimwenguni - ya Kiislamu na yasio ya Kiislamu - kwa lugha 
zao tofauti . Atawaomba wote wamnusuru dhidi ya makafiri na mad-
halimu.  Maimamu wa ukafiri – kote waliko, Mashariki na Maghar-
ibi - watatahayari na kulaani harakati hizo.

Sufyaniy atatuma jeshi lake kutoka Madina liende Makka ku-
maliza harakati za Imam Mahdi (as). Lakini muujiza mkubwa al-
ioutabiri Mtume (saww) utatokea nao ni kwamba Mwenyezi Mungu 
ataliangamiza jeshi hilo baina ya Makka na Madina, mahala pan-
apoitwa Baidaa. Imam (a.t.f.) ataondoka Makka baada ya kumta-
waza gavana na kuelekea Madina akiwa na jeshi la takriban watu 
10,000. Atarejea kwa kuuliwa gavana wake Makka. Na baada ya 
kuwaua wauaji ataelekea Madina. Atapita mahala ambapo jeshi la 
Sufyaniy litamezwa na ardhi.

KuIKomBoa madIna na hIjaZ

Ndani ya Madina atasafisha upinzani na Madina itasalimu amri. 
Baada ya hapo utawala dhaifu wa Hijaz utaporomoka na kufanya 
utawala wake kuenea bara Arabu yote hadi Iran. Tukio hili litasa-
babisha mtikisiko mkubwa kwa dola zenye nguvu za Mashariki, 
Magharibi, Mayahudi na makafiri wote ambao Uislamu ndio tishio 
kwao.
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IRaQ na IRan

Vita vya Qirqiisia:

Vita vitajumlisha mapambano baina ya majeshi ya kikafiri ambayo 
yatakuwa yanapigania hazina ya mali itakayokuwa imepatikana ma-
hala hapo. Matokeo ya vita hivyo itakuwa ni kudhoofika nguvu za 
kikafiri. 

mapambano ya ahwaaz, Khurasani, shuayb bin saleh, wa-
tokea Iran:

Imam Mahdi baada ya kuikomboa Hijaz ataelekea ‘BAIDHAA 
ISWTWAKHARA na kukutana na jeshi la Khurasani, na kuelekeza 
mapambano dhidi ya Sufyaniy na jeshi lake likisaidiwa na Urumi 
(dola za Magharibi). Baada ya vita kali, majeshi ya Sufyaniy yat-
ashindwa. Hili litakuwa na taathira kubwa kwa kusukuma mkondo 
wa wapenzi wa Imam Mahdi (as) baina ya Waislamu kote walipo 
na kuwafanya kuharakisha kujiunga na jeshi lake. Kuanzia hapo 
Khurasani na Shuayb watakuwa miongoni mwa wafuasi maalumu 
(muhtasi) wa Imam Mahdi, na Shuayb atakuwa Kamanda Mkuu 
wa majeshi ya Imam Mahdi. Jeshi la Khurasani ndilo litakuwa la 
kutegemewa katika kusafisha upinzani Irak na kupambana na Turk 
(Urusi) na kisha kuelekeza mashambulizi makubwa kuiteka Quds na 
Palestina.

Imam ataingia Kufa, Najaf na Karbala na kuifanya Kufa kuwa 
mji mkuu na kitovu cha harakati zake. Ndani ya Kufa atajenga msi-
kiti wa Ijumaa wa dunia ambao utakuwa na milango elfu moja. Huu 
ni msikiti ambao wataswali watu kutoka sehemu mbalimbali kutoka 
kote duniani ili kupata swala nyuma ya Mtakaswa, Mbarikiwa mtoto 
wa Mtume (saww). Akiwa Iraq, atatuma majeshi yake kwanza dhidi 
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ya Urusi na kuwashinda. Pia atatuma majeshi yake China, Uturuki… 
ili kusimika utawala wake na kuweka usalama upande wa Mashariki. 

KuIVamIa sYRIa na KuIKomBoa Quds

Kiyama hakitasimama mpaka Waislamu wapigane na Mayahudi. 
Waislamu watawaua mpaka Yahudi atajificha nyuma ya jiwe na mti! 
Lakini pia jiwe na mti vitanena: ‘Ewe Mwislamu! Huyu hapa Yahudi 
nyuma yangu, njoo haraka umuue!…57

Baada ya kuweka mambo sawa ataelekea yeye mwenyewe na 
jeshi lake  Sham  na kuweka kambi marja ‘adhraa, eneo lililo 
umbali wa takriban km 30 na Damascus kujiandaa kupambana na 
Sufyaniy, Mayahudi na Urumi.

Watu wa Sham wakiwa ni Waislamu, wengi watamuunga mko-
no Imam Mahdi (as) na hivyo Sufyaniy kujikuta hana usaidizi wa 
umma.  Atarejea nyuma na kupiga kambi yake mahala panapoitwa 
waadi Ramlah, ambapo majeshi ya Magharibi yatateremkia kum-
saidia. Kabla ya mapambano, Imam atamtaka Sufyaniy wakutane. 
Imam atamwathiri na kumfanya Sufyaniy ale kiapo cha utii kwake. 
57  Musnad Ahmad  b. Hambal, Muslim, Tirmidhiy, Bukhariy. Hadithi hii ni kioo cha ukweli 

kuhusu itikadi, hulka ya mayahudi na mwisho wao. Hivi sasa sote tunashuhudia unyama, 
ukatili na ushenzi unaofanywa na watu hawa dhidi ya Wapalestina na ubinadamu kwa 
ujumla.  Uovu na ushetani wa watu hawa hauna mithili katika historia ya binadamu. 
Ajabu wanadai kupepea bendera ya Nabi Daudi (a.s.) wakisahau kwamba katika Za-
buri anasema: “Mwisho wa waovu ni kuangamia, na wema watarithi dunia”. Pamoja 
na kutawala dunia na kuwa na uwezo na hazina zote za fedha, sayansi na teknolojia, na 
kufikia daraja ya kutangaza uungu wa dunia, siku ipo karibu ambapo watashindwa na 
dunia kuwakataa kwa uovu wao na hivyo miti yote kuteleza na kujikuta ni madhalili, 
duni hawana hata pakujificha isipokua nyuma ya jiwe na mti!!! Pia miti na mawe it-
awakana waovu hawa. Itawafichua ili waangamizwe makafiri hawa. Mwenyezi Mun-
gu si Athumani, kwake hakuna ‘mtoto’ wala ‘kabila teule’. Huu ni uzushi na uzindiqi. 
Wote mitume waliotumwa kwa mayahudi, Nabi Musa, Daudi, Isa (wote juu yao amani), 
wamefundisha kwamba ‘utoto’ na ‘uteule’ ni kwa matendo mema na kumcha Mola, ama 
waovu lazima wataangamia. 
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Lakini baada ya kurejea kambini kwake, jamaa zake na nguvu zilizo 
nyuma yake – Mayahudi na Urumi - watamkemea na kumrejesha 
kwenye azma yake ya kupigana.

Sufyaniy ataandaa majeshi yake tayari kupambana na Imam 
Mahdi (as). Uwanja wa Mapambano haya makubwa utajumlisha 
ukanda kuanzia Akka, Sur hadi Antokia. Kwa ndani utaanzia 
Damascus, Tiberia hadi Jerusalemu.

Imam Mahdi (a.t.f) akiwa na msaada wa Mwenyezi Mungu, 
malaika Jibril (as) akiwa kuliani na malaika Mikail (as) akiwa 
kushotoni na halaiki ya watu wakijiunga naye kutoka kila sehemu, 
atapambana na maluuni Sufyaniy hapo Tiberia. gadhabu (laana) ya 
Mwenyezi Mungu itamteremkia Sufyaniy na jeshi lake, jeshi lake 
lote litaangamia. Sufyaniy atakimbia lakini atashikwa na Sabbah 
mmoja kati ya wafuasi wa Imam. Akiwa mbele ya Imam, Sufyaniy 
atamuomba Imam Mahdi (a.t.f) amuonee huruma asimuue na kuahidi 
kwamba atakuwa mfuasi wake na kupigana na maadui wake. Lakini 
kwa maombi ya masahaba wa Imam, ombi hilo la mtu huyo muovu 
adui wa Mtume (saww) na kizazi chake, aliyeua kwa ukatili mkubwa 
waja wema, litakataliwa. Sabbah na wenzake watampeleka Sufyaniy 
chini ya mti na kumkata kichwa chake… Allahu Akbar!

Jamaa zake na makada wake baada ya kuuliwa Sufyaniy wa-
takimbilia Rum (Magharibi). Imam Mahdi (as) ataitaka Rum 
iwarejeshe. Watarejeshwa na watauliwa. 

Hivyo ndivyo Quds (Jerusalem) itakavyokombolewa… Kwa 
kuangamia Sufyaniy na jeshi lake, nguvu za Uyahudi na Urumi 
zitakuwa zimeshindwa, na hivyo kufungua milango ya ulimwengu 
wa Magharibi… 



155

IMAM MAHDI IMAM WA ZAMA HIZI NA KIoNgoZI WA DUNIA

KuTEREmKa naBII Isa (as) KuToKa 
 mBIngunI

Waislamu wamekubaliana kwamba Akhirizaman Nabii Isa (as) ata-
teremka kutoka mbinguni. Wengi katika wanatafsiri kwa madhumu-
ni hayo wamefasiri aya 4:159:
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maluuni Sufyaniy hapo Tiberia. Gadhabu (laana) ya Mwenyezi 
Mungu itamteremkia Sufyaniy na jeshi lake, jeshi lake lote 
litaangamia. Sufyaniy atakimbia lakini atashikwa na Sabbah mmoja 
kati ya wafuasi wa Imam. Akiwa mbele ya Imam, Sufyaniy 
atamuomba Imam Mahdi (a.t.f) amuonee huruma asimuue na 
kuahidi kwamba atakuwa mfuasi wake na kupigana na maadui wake. 
Lakini kwa maombi ya masahaba wa Imam, ombi hilo la mtu huyo 
muovu adui wa Mtume (saww) na kizazi chake, aliyeua kwa ukatili 
mkubwa waja wema, litakataliwa. Sabbah na wenzake watampeleka 
Sufyaniy chini ya mti na kumkata kichwa chake… Allahu Akbar! 
 
Jamaa zake na makada wake baada ya kuuliwa Sufyaniy 
watakimbilia Rum (Magharibi). Imam Mahdi (as) ataitaka Rum 
iwarejeshe. Watarejeshwa na watauliwa.  
  
 Hivyo ndivyo Quds (Jerusalem) itakavyokombolewa… Kwa 
kuangamia Sufyaniy na jeshi lake, nguvu za Uyahudi na Urumi 
zitakuwa zimeshindwa, na hivyo kufungua milango ya ulimwengu 
wa Magharibi…  
 

KUTEREMKA NABII ISA (AS) KUTOKA 
MBINGUNI 

 
Waislamu wamekubaliana kwamba Akhirizaman Nabii Isa (as) 
atateremka kutoka mbinguni. Wengi katika wanatafsiri kwa 
madhumuni hayo wamefasiri aya 4:159: 
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“na hawi katika watu wa Kitabu ila hakika atamuamini yeye kabla 
ya kufa kwake. naye siku ya Kiyama atakuwa shahidi juu yao.”

Kwa hadithi iliyopokelewa kutoka kwa Imam Baqir (as), yeye 
alisema: “Atateremka duniani kabla ya siku ya Kiyama. Hatobakia 
yeyote mfuasi wa mila (dini fulani), yahudi wala mkristo ila atamua-
mini kabla ya kufa kwake. Nabii Isa (as) atarekebisha kila uzushi 
ulioingizwa ndani ya dini. Ataswali nyuma ya Mahdi na kufuata Uis-
lamu.

KuuLIwa dajjaL

Baada ya kusimama dola moja chini ya Imam Mahdi (as) hapo ndipo 
atasimama Dajjal na fitna yake kwa kutumia teknolojia ya hali ya 
juu ya zama hizo. Watamfuata Mayahudi ambao kwa uhakika ndiyo 
walio nyuma yake. Zipo riwaya zinasema Dajjal atauliwa na Isa (as) 
na kauli nyingine ni kwamba atauliwa na Waislamu chini ya uongozi 
wa Imam Mahdi (as).
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mwaFaKa (suLuhu) na nChI Za 
maghaRIBI na VITa Kuu

Imam atawekeana mkataba wa amani na dola za Magharibi na hivyo 
kuchukua mkondo wa kawaida katika kubadilisha mtazamo wa ki-
siasa na kiakida wa watu. Baada ya muda mfupi watavunja mwafaka 
huo na hivyo kusimamisha jeshi kubwa na vita kubwa zaidi kuliko 
ile ya Quds. Tukio hili linafanana na lile la Hudaybiyah ambalo 
Mwenyezi Mungu aliliita Ushindi Ulio Wazi. 

waTu wa maghaRIBI waIngIa ndanI Ya 
uIsLamu
Ushindi wa majeshi ya Kiislamu chini ya uongozi wa Imam Mahdi 
(as) hapo Palestina na Sham utakuwa na athari kubwa sana kwa watu 
wa Magharibi. Wengi wataathirika na Nabii Isa (as) na Imam Mahdi 
(as) na kuwapa nguvu wafuasi wao na mkondo huo ndiyo utaka-
oangusha serikali za kidhalimu na kikafiri na kutangaza kujiunga na 
dola ya Imam Mahdi (as).   

KuEnEa uIsLamu KoTE dunIanI
Aya ifuatao inaashiria kwamba Uislamu utakuja kuenea ulimwen-
guni kote:
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Ushindi wa majeshi ya Kiislamu chini ya uongozi wa Imam Mahdi 
(as) hapo Palestina na Sham utakuwa na athari kubwa sana kwa watu 
wa Magharibi. Wengi wataathirika na Nabii Isa (as) na Imam Mahdi 
(as) na kuwapa nguvu wafuasi wao na mkondo huo ndiyo 
utakaoangusha serikali za kidhalimu na kikafiri na kutangaza 
kujiunga na dola ya Imam Mahdi (as).    
 
KUENEA UISLAMU KOTE DUNIANI 
 
Aya ifuatao inaashiria kwamba Uislamu utakuja kuenea 
ulimwenguni kote: 
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“Yeye ndiye aliyemtuma Mtume Wake kwa 
uongofu na dini ya haki ili ipate kushinda dini 
zote, ijapokwa washirikina wamechukia.” ( 
 َ◌9:33). 
 

Hadithi zinaonyesha kwamba hili litakamilika zama za Imam Mahdi 
(as). “Wote, awe myahudi, mnasara (mkristo) na mwenye dini, 
wataingia ndani ya Uislamu. Jizya itaondolewa (hatokubaliwa 
yeyote kulipa jizya), atavunja msalaba na kuua nguruwe.” ‘‘Hata 
kama kafiri au mushrik atajificha ndani ya jabali, litamuita muumini 
na kumuambia: ‘Ewe muumini huyu hapa kafiri ndani yangu, muue.’ 
Atakuja na atamuua.” Kwa hiyo hatobakia yeyote juu ya ardhi ila 
atakiri ushindi wa Uislamu na Mtume (saww). 

“Yeye ndiye aliyemtuma mtume wake kwa uongofu na dini ya haki 
ili ipate kushinda dini zote, ijapokwa washirikina wamechukia.”  

( َ9:33).
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Hadithi zinaonyesha kwamba hili litakamilika zama za Imam 
Mahdi (as). “Wote, awe myahudi, mnasara (mkristo) na mwenye 
dini, wataingia ndani ya Uislamu. Jizya itaondolewa (hatokubaliwa 
yeyote kulipa jizya), atavunja msalaba na kuua nguruwe.” ‘‘Hata 
kama kafiri au mushrik atajificha ndani ya jabali, litamuita muumini 
na kumuambia: ‘Ewe muumini huyu hapa kafiri ndani yangu, muue.’ 
Atakuja na atamuua.” Kwa hiyo hatobakia yeyote juu ya ardhi ila 
atakiri ushindi wa Uislamu na Mtume (saww).

Uislamu kuenea Dunia nzima ni jambo ambalo lazima litatokea 
kwa sababu nyingi za kiitikadi, kiuchumi, kisiasa kama ilivyoelezwa 
hapo kabla:

1. Uislamu ni dini inayokubaliana na maumbile ya mwanadamu 
na kukidhi mahitaji yake yote ya kiroho na kimwili. Wanadamu 
hivi sasa wanasumbuliwa na mfumo wa kibepari na ukanamun-
gu ambao umeleta maafa makubwa. Kwa kuwa mfumo huo 
umeshindwa kuleta amani na utulivu, na utaendelea kusababi-
sha maafa makubwa, wanadamu watajikuta wanatahayari wak-
itafuta njia ya uokovu… Baada ya mifumo yote batili kushind-
wa, wanadamu watakuwa hawana budi ila kurejea kwenye 
Allahkrasia (mfumo wa serikali ya Mwenyezi Mungu).

2. Uislamu aliousimamisha Mtume (saww), ulithibitisha kwamba 
unaweza kujenga jamii yenye maendeleo na amani. Uislamu 
baada ya muda mchache uliweza kuongoza maendeleo ya 
kisayansi na kiteknolojia ulimwenguni.

3. Hivi sasa Mapinduzi ya Kiislamu huko Iran yameonyesha 
maajabu ya nguvu zake. Baada ya miaka 30 yamebadilisha nchi 
hiyo kutoka chini ya utawala wa kibeberu na kuwa nchi huru 
yenye maendeleo makubwa kisayansi na kiteknolojia kiasi cha 
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kuwa tishio kubwa kwa nchi za Magharibi ambazo lengo ni 
unyonyaji na ukoloni mamboleo. Mafanikio yote haya yame-
fikiwa pamoja na kuwepo vita ya miaka minane dhidi ya Iraq, 
upinzani wa ndani, na juu ya yote vikwazo vya kimataifa. Hii ni 
nguvu ya Uislamu ambayo wanaishuhudia Waislamu na wasio 
Waislamu.

4. Atakapodhihiri Mahdi (a.t.f), atakuja na maajabu, ushindi na 
hoja ambazo zitawakinaisha watu wote kwamba yeye ndiye 
Khalifa wa Allah. Kwa Mayahudi na Wakrisro, atawaletea 
Tabuti, Taurati, Zaburi, Injili na vitabu vingine. Wengi watasal-
imu amri. Atakapoteremka Isa bin Maryam (as), miujiza ata-
kayoifanya, wengi kati ya Wakristo watamkubali na kusalimu 
amri. Ushindi wa nguvu katika kila medani, kuuliwa Dajjal, Su-
fyaniy na makafiri wengine yatafanya watu wamkubali Mahdi 
(a.t.f.) na Uislamu.

5. Ulimwengu wa Kiislamu utakuwa na maendeleo ya kiuchumi, 
elimu, sayansi na teknolojia na kijamii kwa sababu ya uongozi 
bora na uadilifu na baraka za Imam na mawalii wake. 

3.  sERIKaLI  moja Ya mungu dunIanI  
YEnYE haKI na uadILIFu

“Mahdi wetu atasaidiwa na haiba (inayotia woga) na kutiwa nguvu 
kwa ushindi. Ardhi itapasuka ili kumlaki na hazina za dunia zitad-
hihiri ili kumridhisha. Utawala wake utaenea Mashariki na Magha-
ribi. Chini ya uongozi wake Uislamu utashinda kila dini, hata kama 
makafiri watachukia.” (3:150, 8:12, 9:26, 59:21) - Imam muham-
mad Baqir
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a. aLLahKRasIa

Nidhamu ya Utawala wa Imam:

Utawala wake utaenea Dunia nzima, Mashariki na Magharibi. 
Hakuna amri itakayotekelezwa bila amri yake. Huu ni utandawazi 
wa nidhamu ya Mwenyezi Mungu. Imam atasimamisha Uislamu 
halisi na utamaduni wa tawhidi.

allahkrasia: Uislamu unaainisha aina mbili za utawala: Alla-
hkrasia na utaghuti. Ikiwa Demokrasia ni serikali ya watu kwa watu 
kwa ajili ya watu,58 Allahkrasia ni  serikali ya Allah, iliyowekwa na 
Allah, kwa ajili ya Allah. 

serikali ya allah: Allah ndiye Mtawala na Mfalme. Yeye ndiye 
anayemchagua Khalifa Wake ili awahukumu watu kama anavyori-
dhia. Kiongozi kama huyu lazima awepo katika kila zama. Kion-
gozi huyu lazima awe na sifa za ukamilifu katika elimu, imani na 
maumbile. Kukosekana kwake ni kukanusha uadilifu wa Mwenyezi 
Mungu kwani ni sawa na kusema Mwenyezi Mungu anataka tusi-
mamishe Tawhid, wakati nguzo ya Tawhid haipo nayo ni kiongozi 
mwadilifu.

Iliyowekwa allah:  Serikali inaongozwa kwa sheria Zake Al-
lah kama alivyoziteremsha ndani ya Kitabu Chake. Serikali yoyote 
inayohukumu kwa sheria zisizo za Mwenyezi Mungu bila shaka ni 
serikali ya kitaghuti na kidhalimu.

Kwa ajili ya allah: Mwenyezi Mungu ndiye Muumbaji na 
Mfalme pekee. Kwa hiyo lengo la serikali ni kusimamisha utawa-
la wa Mwenyezi Mungu na siyo utawala wa watu au mtu binafsi. 
Nidhamu hii ndiyo aliyoiasisi Mtukufu Mtume (saww) na kutowe-
58   Abraham Lincoln (1809-1865), rais wa 16 wa Marekani. Alisema ‘Democracy is the 

government of the people, by the people, for the people’. (Demokrasia ni serikali ya 
watu, iliyowekwa na watu, kwa ajili ya watu)



160

IMAM MAHDI IMAM WA ZAMA HIZI NA KIoNgoZI WA DUNIA

ka baada ya Uislamu kugeuzwa kuwa utawala wa kiukoo. Uislamu 
utarudi katika mfumo wake halisi wa awali.

Lengo la serikali na sera zake ni kueneza ukweli na haki na 
kueneza usalama na amani kwa watu wote. Sera zote zinasimama 
kwenye misingi miwili mikuu; Qur’ani na Sunnah. Utawala huu 
na aina hii ya uongozi ndio Mitume wote waliokuja kuwafundisha 
walimwengu katika kila zama za historia ya mwanadamu. Baadhi 
yao walifanikiwa kusimamisha serikali na kuhukumu kama vile: 
Nabii Yusuf (as), Talut (as), Nabii Dawud (as), Sulayman (as), 
DhulQarnayn (as), na pia Mtume (saww). Mfano wa utawala wa 
Allahkrasia hivi sasa katika zama zetu ni Serikali ya Kiislamu ya 
Iran. 

Imam na msaada wa malaika:

Atakapodhihiri, Imam atapata msaada wa Malaika; Malaika Ji-
brail (as) atatembea kuliani kwake, Mikail (as) kushotoni kwake, Is-
rafil (as) mbele yake, na Izrail (as) nyuma yake, na Malaika wengine 
watamsaidia.

sifa za masahaba wa Imam mahdi (as):

Hawa ni hazina ya Mwenyezi Mungu ardhini, sio ya dhahabu 
wala fedha, bali ya imani, watu ambao ndio mfano halisi wa hizbul-
lah (kundi la Allah).  

– Wenye upendo baina yao, nyoyo zao zimeungana.

–  Hawana woga na chochote kile, mioyo yao itakuwa na nguvu 
kama chuma.

–  Hawajioni kwamba ni wenye daraja pamoja na kujitoa mu-
hanga katika njia ya Allah.

–  Wapiganaji katika njia ya Allah. Thamani yao haijulikani du-
niani lakini inafahamika vizuri mbinguni.
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–  Usiku ni wenye kushughulika na ibada, na mchana ni wenye 
kupambana kama simba.

– Kila sahaba atakuwa na nguvu sawa na watu arobaini.  

–  Idadi yao ni 313 sawa na idadi ya wapiganaji wa vita vya 
Badr. Mwenyezi Mungu atawakusanya kutoka sehemu mbal-
imbali na watajumuika na kumpa kiapo cha utii Imam (as). 
Hii ndiyo maana ya Aya:
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171

- Idadi yao ni 313 sawa na idadi ya wapiganaji wa vita vya Badr. 
Mwenyezi Mungu atawakusanya kutoka sehemu mbalimbali na 
watajumuika na kumpa kiapo cha utii Imam (as). Hii ndiyo maana ya 
Aya: 
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“Na kila mmoja ana mwelekeo anaouelekea. Basi 
shindaneni kufanya mema. Popote mtakapokuwa, 
Mwenyezi Mungu atawaleta nyote pamoja. 
Hakika Mwenyezi Mungu ni Mweza wa kila kitu.” 
 

Masharti ya Imam wa Zama (as) wakati wa kiapo cha utii: 
 
Kiapo cha utii kitatolewa kwa Imam baina ya Rukn na Maqam. Haya 
ni baadhi ya masharti ya Imam wakati wa kuchukua kiapo cha utii 
kutoka kwa wafuasi wake: 
- Kamwe hawatakimbia, 
- Kamwe hawataiba wala kufanya zinaa,  
- Hawataua wala kuvunja hadhi ya mtu, 
- Hawatasema kauli mbaya kwa Waislamu,  
- Kamwe hawatashambulia nyumba yeyote wala kuua ila kwa 
sababu, 
- Usivae dhahabu wala Hariri,  
- Usivunje heshima ya msikiti wala kuzuia njia,  
- Usiwadhulumu yatima wala kufanya njia kuwa si salama,  
- Msitumie vitimbi na udanganyifu, 
- Msinyang’anye mali ya yatima, 

“na kila mmoja ana mwelekeo anaouelekea. Basi shindaneni kufanya 
mema. Popote mtakapokuwa, mwenyezi mungu atawaleta nyote 

pamoja. hakika mwenyezi mungu ni mweza wa kila kitu.”

Masharti ya Imam wa Zama (as) wakati wa kiapo cha utii:

Kiapo cha utii kitatolewa kwa Imam baina ya Rukn na Maqam. 
Haya ni baadhi ya masharti ya Imam wakati wa kuchukua kiapo cha 
utii kutoka kwa wafuasi wake:

– Kamwe hawatakimbia,

– Kamwe hawataiba wala kufanya zinaa, 

– Hawataua wala kuvunja hadhi ya mtu,

– Hawatasema kauli mbaya kwa Waislamu, 

–  Kamwe hawatashambulia nyumba yeyote wala kuua ila kwa 
sababu,

– Usivae dhahabu wala Hariri, 
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– Usivunje heshima ya msikiti wala kuzuia njia, 

– Usiwadhulumu yatima wala kufanya njia kuwa si salama, 

– Msitumie vitimbi na udanganyifu,

– Msinyang’anye mali ya yatima,

– Msilawiti, wala kunywa pombe, wala kunyang’anya haki,

– Msivunje ahadi na viapo,

– Msilundike ngano na shairi, dhahabu na fedha,

– Usimuue aliyeomba hifadhi kwako,

– Usimfuate aliyekimbia,

– Usimwage damu na kumshambulia aliyeumia,

– Vaa nguo ngumu na kusujudu juu ya udongo, 

–  Kula mkate mkavu na pigana katika njia ya Mwenyezi Mun-
gu, 

– Weka manukato na kujiepusha na vitu vichafu, najisi,

– Msimuache mnafiki na kafiri,

– Amrisheni mema na katazeni mabaya,

– Fanyeni jihadi kwa kufuata amri za Mwenyezi Mungu.

– Mshika bendera wa Imam (as):

Mshika bendera wa Imam (as) atakuwa Shuayb bin Salih ambaye 
atakuja kutoka Khorasan akiwa ni kamanda wa jeshi la Khorasaniy. 
Bendera ya Imam Mahdi (a.t.f.) itaandikwa: Kiapo cha utii ni kwa 
Allah peke Yake.  Kiapo cha utii ni kwa Imam Mahdi (a.t.f.), ambaye 
ndiye Khalifa wa Allah, bila shaka ni kiapo cha utii kwa Allah.
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B. Zama Za amanI na haKI
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- Msilawiti, wala kunywa pombe, wala kunyang’anya haki, 
- Msivunje ahadi na viapo, 
- Msilundike ngano na shairi, dhahabu na fedha, 
- Usimuue aliyeomba hifadhi kwako, 
- Usimfuate aliyekimbia, 
- Usimwage damu na kumshambulia aliyeumia, 
- Vaa nguo ngumu na kusujudu juu ya udongo,  
- Kula mkate mkavu na pigana katika njia ya Mwenyezi Mungu,  
- Weka manukato na kujiepusha na vitu vichafu, najisi, 
-  Msimuache mnafiki na kafiri, 
- Amrisheni mema na katazeni mabaya, 
- Fanyeni jihadi kwa kufuata amri za Mwenyezi Mungu. 
 
Mshika bendera wa Imam (as): 
Mshika bendera wa Imam (as) atakuwa Shuayb bin Salih ambaye 
atakuja kutoka Khorasan akiwa ni kamanda wa jeshi la Khorasaniy. 
Bendera ya Imam Mahdi (a.t.f.) itaandikwa: Kiapo cha utii ni kwa 
Allah peke Yake.  Kiapo cha utii ni kwa Imam Mahdi (a.t.f.), 
ambaye ndiye Khalifa wa Allah, bila shaka ni kiapo cha utii kwa 
Allah. 
 
B - ZAMA ZA AMANI NA HAKI 
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‘‘Jueni kwamba Mwenyezi Mungu huifufua ardhi 
baada ya kufa kwake. Tumewabainishia Ishara ili 
mpate kutia akili.’’ (Suratul Hadid, 57:17).  

‘‘jueni kwamba mwenyezi mungu huifufua ardhi baada ya kufa 
kwake. Tumewabainishia Ishara ili mpate kutia akili.’’  

(suratul hadid, 57:17). 

“Ataijaza ardhi uadilifu na haki kama itakavyokuwa imejaa 
dhulma na jeuri.’ – (Mtukufu Mtume (saww)

Kipindi cha utawala wa Imam mahdi (a.t.f.): 

Kushamiri haki na uadilifu:

Uadilifu na haki vitashamiri dunia nzima kiasi kwamba mwa-
namke mrembo kijana akiwa na mapambo yake ya thamani atatoka 
Sham na kufika Baghdad peke yake bila kubughudhiwa na yeyote. 
Watu watafikia daraja ya juu ya uadilifu kiasi kwamba wizi uta-
toweka na mtu hatomtizama mwanamke kwa jicho la haramu. Picha 
hii ya usalama inashabihishwa na ‘mbwamwitu ataishi na mbuzi na 
kuwachunga.’

KuToKomEZa mIZIZI Ya dhuLma na 
KusImIKa  uadILIFu

Imam atahuisha Sunnah sahihi ya Mtume (saww) na kuhukumu kwa 
Qur’ani na Sunnah. Ataondosha kila aina ya uzushi na kudhihirisha 
Uislamu katika ukweli wake kama vile Mtume (saww) alivyouka-
milisha. 
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Ni dhahiri kabisa kwa mtazamo huo hali ya Dunia itabadilika 
na kufikia maendeleo ya kisayansi na teknolojia ambayo haijawahi 
kufikiwa na mwanadamu. Hii ni dalili kwamba matatizo, migogoro, 
vita, njaa na misukosuko, chanzo chake ni utawala mbovu na sera za 
kikafiri. Imam (as) hatawaonea huruma waovu, atawatambua kwa 
kudra aliyopewa na Mwenyezi Mungu. Atawaua mpaka watu wa-
takuwa na shaka kuhusu kwamba yeye ni khalifa kweli wa Mtume 
(saww), kwani Mtume (saww) alikuwa ni mwenye huruma na msa-
maha. 

uwingi wa neema na utajiri zama

za serikali ya Imam mahdi (a.t.f.)

muhimili wa neema:

Hadithi nyingi zinaonyesha kwamba zama za utawala wa Imam 
Mahdi (a.t.f.) ulimwengu utabarikiwa na neema nyingi, mali, bara-
ka, nk. Hayo siyo muujiza, bali ni matokeo ya:

– Uongozi adilifu na wenye kuhukumu kwa haki, 

– Watu kupenda haki, kuifuata na kuinusuru. 

Mwenyezi Mungu ameahidi ikiwa watu wataamini na kumcha 
atawafungulia baraka za ardhini na mbinguni:
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Uwingi wa Neema na Utajiri zama 
za Serikali ya Imam Mahdi (a.t.f.) 

 
Muhimili wa Neema: 
Hadithi nyingi zinaonyesha kwamba zama za utawala wa Imam 
Mahdi (a.t.f.) ulimwengu utabarikiwa na neema nyingi, mali, baraka, 
nk. Hayo siyo muujiza, bali ni matokeo ya: 
- Uongozi adilifu na wenye kuhukumu kwa haki,  
- Watu kupenda haki, kuifuata na kuinusuru.  
Mwenyezi Mungu ameahidi ikiwa watu wataamini na kumcha 
atawafungulia baraka za ardhini na mbinguni: 
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“Na lau wangelisimamisha Tawrat na Injil na yale 
yaliyoteremshwa kwao kutoka kwa Mola Wao 
kwa hakika wangelikula vya juu yao na vya chini 
ya miguu yao.  Miongoni mwao wako watu walio 
sawa na wengi wao wanayoyafanya ni mabaya.” 
(Sura Maidah: 66). 
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“na lau wangelisimamisha Tawrat na Injil na yale yaliyoteremshwa 
kwao kutoka kwa mola wao kwa hakika wangelikula vya juu yao na 
vya chini ya miguu yao.  miongoni mwao wako watu walio sawa na 

wengi wao wanayoyafanya ni mabaya.” (sura maidah: 66).
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“Na lau kama watu wa mji wangeliamini na 
kuogopa, kwa hakika tungewafungulia baraka za 
mbingu na ardhi. Lakini walikadhibisha, kwa 
hiyo tukawapatiliza kwa sababu ya yale 
waliyokuwa wakiyachuma.” (Sura Aarfa: 96). 
 

Hata hivi sasa matajiri mabeberu wakiamua kuacha dhulma, dunia 
ina utajiri wa kutosha kila mwanadamu kuishi kwa neema bila 
ufukara. Taghutikrasia, mfumo unaoongozwa na Ukafiri na 
Udhalimu ndiyo sababu ya maafa yote tunayoshuhudia hivi leo. Kwa 
kusimama kiongozi wa haki na mwadilifu kama Mahdi (a.t.f.) na 
watu kumnusuru kama vile nyuki wanavyoshikamana na kiongozi 
wao, ni haki ardhi na mbingu zitapike neema zake. 
 
Neema na Baraka kwa wingi: 
Neema zitakithiri kiwango ambacho ulimwengu haujawahi 
kushuhudia. Mbingu zitateremsha mvua na ardhi itaotesha kila aina 
ya mimea, majani na matunda. Kila kitu kitapatikana na kugawiwa 
bure. Mali na utajiri utazidi na mtu atajichukulia kadri anavyoweza. 
Ardhi itatoa baraka zake. Baraka itazidi. Mazao yatatoka kwa wingi. 
Miti ya matunda itazaa matunda maradufu. Ardhi itatapika hazina 
zake (madini yatatoka kwa wingi…) 
 

“na lau kama watu wa mji wangeliamini na kuogopa, kwa hakika 
tungewafungulia baraka za mbingu na ardhi. Lakini walikadhibisha, 

kwa hiyo tukawapatiliza kwa sababu ya yale waliyokuwa wakiya-
chuma.” (sura aarfa: 96).

Hata hivi sasa matajiri mabeberu wakiamua kuacha dhulma, du-
nia ina utajiri wa kutosha kila mwanadamu kuishi kwa neema bila 
ufukara. Taghutikrasia, mfumo unaoongozwa na Ukafiri na Udhal-
imu ndiyo sababu ya maafa yote tunayoshuhudia hivi leo. Kwa kusi-
mama kiongozi wa haki na mwadilifu kama Mahdi (a.t.f.) na watu 
kumnusuru kama vile nyuki wanavyoshikamana na kiongozi wao, ni 
haki ardhi na mbingu zitapike neema zake.

neema na Baraka kwa wingi:

Neema zitakithiri kiwango ambacho ulimwengu haujawahi kush-
uhudia. Mbingu zitateremsha mvua na ardhi itaotesha kila aina ya 
mimea, majani na matunda. Kila kitu kitapatikana na kugawiwa 
bure. Mali na utajiri utazidi na mtu atajichukulia kadri anavyoweza. 
Ardhi itatoa baraka zake. Baraka itazidi. Mazao yatatoka kwa wingi. 
Miti ya matunda itazaa matunda maradufu. Ardhi itatapika hazina 
zake (madini yatatoka kwa wingi…)
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amri ya Imam mahdi (as) kwa wawakilishi wake kote duniani: 

Kuwafanya watu kuwa wema na wafuata haki kiasi kwamba hata 
mbwa mwitu na kondoo wataishi pamoja bila madhara. Uovu wote 
utapigwa marufuku. Zinaa, ulevi, riba… yote yatatoweka na watu 
wataelekea kwenye mambo ya dini, ibada, Sheria, na kazi za ku-
saidiana. Watu watafanya ibada pamoja. Amana zitarejeshwa kwa 
wenyewe. Undugu wa kiimani utashamiri. Uovu utatoweka na kila 
mwenye uadui na Ahlul Bayt (as) ataangamia. Neema itakithiri kiasi 
kwamba hakuna mtu atakayeomba wala kuhitaji zaka wala sadaka. 
Mwenye kutoa zaka atatafuta mtu wa kumpa na hatampata yeyote. 
Kwa sababu ya nuru ya elimu na Wilayah, watu watatosheka na kui-
shi maisha ya amani na furaha.

maendeleo ya sayansi na teknolojia:

Uislamu ni dini inayotilia mkazo elimu, sayansi na teknolojia. Mai-
sha ya hapa duniani na kesho akhera msingi wake ni elimu. Ndiyo 
maana neno la kwanza Mwenyezi Mungu alilomteremshia Mtume 
wake ni ‘Iqra-a’ yaani ‘soma’. Wengi wa Waislamu kwa kukosa 
mwongozo sahihi, hatuelewi nini maana ya kusoma. Wengi tunad-
hani ya kwamba kusoma ni kusoma Qur’ani na kwamba Qur’ani 
inahusika na mambo ya kiimani tu. Haya siyo mafunzo ya Qur’ani. 
Qur’ani inatutaka tusome Kitabu cha Mwenyezi Mungu ‘aliyeum-
ba’. Kwa hivyo kitabu hapa ni kitabu cha uumbaji wa Mwenyezi 
Mungu. Kila kiumbe ni karatasi au mlango wa elimu ndani ya kitabu 
hicho cha uumbaji wa Mwenyezi Mungu. Hili linatuwekea wazi 
kwamba elimu zote wanadamu tunazosoma leo ni za Mwenyezi 
Mungu. Kule kufanya utafiti katika uumbaji na kuona maajabu yake 
ndiyo kumjua Mwenyezi Mungu na kuelewa kudra na uwezo Wake. 
Ikiwa Mwenyezi Mungu ni Aalimu na elimu yake ameidhihirisha 
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katika uumbaji, basi muumini ni yule anayesoma viumbe vya Mwe-
nyezi Mungu. 

Hivi ndivyo Qur’ani inavyoelekeza katika aya nyingi. Ni wazi 
kwamba Waislamu waliofuzu kutoka madrasah ya Mtume wali-
poelewa mwongozo wa Qur’ani kuhusu elimu, waliitafuta elimu, 
sayansi na teknolojia popote ilipo. Baada ya karne moja, Uislamu 
tayari ulikuwa unashika mwenge wa elimu duniani. Baada ya kuele-
wa haya, hebu fikiria maendeleo ya elimu, sayansi na teknolojia yat-
afikia kiwango gani zama za Imam Mahdi (a.t.f.)? Ili kupata taswira 
kamili, hebu fikiria yafuatayo:

 – Leo ulimwengu umefikia maendeleo ya ajabu katika kila 
uwanja wa elimu. Maajabu ya sayansi na teknolojia kila mtu 
leo anayashuhudia. Ulimwengu wa elektronia na kompyuta kila 
siku unafanya miujiza. Kwa hiyo atakapodhihiri Imam Mahdi 
(as) atakuwa ameshuhudia maajabu haya yote na kuyapokea ili 
kuyaendeleza na siyo kuyadidimiza. Maendeleo ya sayansi na 
teknolojia ni neema na baraka ya Mwenyezi Mungu. Ni hoja ya 
Tawhid, Nubuwwah na Ma‘ad.

 – Kama kiongozi na Khalifa wa Mwenyezi Mungu, na mrithi wa 
Kitabu na elimu ya Mtume (saww), Imam Mahdi (a.t.f.), ndiye 
mwenye siri zote za sayansi na teknolojia. Hakuna katika zama 
hizi hadi Kiyama mjuzi kuliko yeye katika fani yeyote ile. Kwa 
kuwa na madaraka yote na hazina zote za ardhi, bila shaka 
ataendeleza sayansi na teknolojia kwa kiwango cha juu ambacho 
hakijawahi kufikiwa.

 – Kwa kutoweka ukafiri, dhulma na maasi na kushamiri tawhid, 
amani, na neema, bila shaka watu watakuwa na hamasa ya 
kusoma na kutafiti kama vile Qur’ani na Sunnah inavyoagiza. 
Matokeo yake itakuwa ni maendeleo ya ajabu katika sayansi 
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na teknolojia. Baadhi ya riwaya zinaashiria kwamba Imam 
atazungumza na watu wote duniani watamuona na kumsikia. Pia 
zipo zinazoelezea kwamba watu watakuwa na uwezo mkubwa 
wa kuona na kusikia. Mtu atakuwa na uwezo wa watu arobaini, 
bali watu watakuwa na nguvu kiasi cha kuondosha mlima kwa 
mkono. Haya yanaonekana kama alinacha au ngano za kale.  
Lakini kwa mwanasayansi haya yanawezekana na hata ya 
ajabu kuliko hayo. Wanasayansi kugundua lishe au virutubisho 
ambavyo vinaweza kujenga mwili na kuupa uwezo mkubwa 
si jambo muhali. Pia inawezekana maana halisi ni uwezo wa 
kiteknolojia watakaoumiliki watu zama hizo.59 Kwa kuvaa 
mawani maalum na kuweka kifaa kidogo sikioni mtu ataweza 
kuona na kusikia yalio mbali maelfu ya kilomita. 

safari katika anga na sayari za mbali: 

Hadithi zinaashiria kwamba Imam (as) atatumia vyombo mahsusi 
kwenda kwenye anga za juu na sayari zake. Hili siyo kwake tu bin-
afsi, bali ni ishara ya maendeleo ya kisayansi na teknolojia kuhusu 
anga za mbali. Watu zama hizo, watasafiri kwenda anga za juu kama 
vile sisi tunavyosafiri kutoka bara moja kwenda jingine. Hadithi zi-
nathibitisha kwamba kuna sayari nyingi na zina viumbe wasio bin-
adamu wala malaika wala majini. Hili limethibiti ndani ya Qurani 
kwa kauli ya Mwenyezi Mungu (swt) katika Surah Rahman:

يَا مَعْشَرَ الْجِنِّ وَالِْنْسِ إِنِ اسْتَطَعْتُمْ أَنْ تَنْفُذُوا مِنْ 
مَاوَاتِ وَالَْرْضِ فَانْفُذُوا لَ تَنْفُذُونَ إِلَّ  أَقْطَارِ السَّ

بِسُلْطَانٍ
59 Dastaghayb, Sayyid Abdulhusayn: Al Mahdi al Maw‘uud’, uk.68



169

IMAM MAHDI IMAM WA ZAMA HIZI NA KIoNgoZI WA DUNIA

“ Enyi makundi ya majini na watu!  mkiweza kupenya kwenye 
mbingu na ardhi, basi penyeni!  hamtapenya ila kwa madaraka.” 

(sura Rahman: 33).
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mLango wa 4

haZIna/uRIThI 
aLIYoTuPa 

Imam mahdI (as)
1. mwongozo na mafunzo kupitia wawakilishi  wake zama za 

ghayba ndogo:

Ni wajibu wa Imam kuwaongoza watu wake zama za Ui-
mamu wake. Mantiki ya kuwepo Imam ni kuongoza umma 
wake. Zama za ghayba Ndogo waumini walifaidika na Imam 
kwa kupitia wawakilishi wake. Walifaidika moja kwa moja na 
mwongozo wake kwa kupitia wawakilishi wake wanne.

2. ghayba Kubwa:

Kama ilivyotangulia, baada ya ghayba Ndogo, Imam aliele-
keza kwamba waumini washikamane na Ulamaa wenye elimu 
na dini, walioipa dunia nyongo ili kuwaongoza. Hii ni dhahiri 
kwamba ulamaa wachamungu, wanapata msaada wake. Katika 
visa vilivyotangulia (rejea visa) tumeona msaada wa Imam kwa 
ulamaa kama Al Muqaddas Ardabiliy na Sayyid Bahrul Uluum. 
Msaada huu utaendelea hadi atakapodhihiri.

3. Baadhi ya dua, Ziyarah na mafunzo: 

Dua, katika madrasah ya Ahlul Bayt (as) ni hazina ya mafunzo 
ya Qur’ani na Sunnah. Ni njia waliyoitumia Maimamu wa Ahl-
ul Bayt (as) kubainisha mafunzo sahihi ya Qur’ani na Sunnah 
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na pia kudhihirisha haki yao kwa umma wa Kiislamu. Sahifah 
as-Sajjadiyah ni mfano mzuri, Imam Ali Zaynul-Abidin pamo-
ja na kuishi zama za vikwazo na shida alifanikiwa kufikisha 
ujumbe kwa kupitia dua ambazo zimekusanywa katika kitabu 
Sahifah as-Sajjadiyah. Hazina hizi kutoka kwa Mtume (saww) 
na Maimamu bila shaka zimo ndani ya mikono ya Imam Mahdi 
(a.t.f.). Kwa hiyo dua nyingi zimepokelewa kutoka kwa Imam 
Mahdi (a.t.f.) na pia Ziyarah.

Hizi ni baadhi ya dua. Ni vyema tukachunguza maana na faida 
zake ili kuwa na fikra ya hazina tuliyopewa na Imam wetu wa Zama.

dua ‘ahd

مانِ صَلَواتُ الِله  اَللّـهمَّ بَلِّغْ مَوْلىَ صاحِبَ الزَّ
عَلَيْهِ عَنْ جَميعِ الْمُؤْمِنينَ وَالْمُؤْمِناتِ في مَشارِقِ 

ها وَبَحْرِها وَسَهْلِها  الَْرْضِ وَمَغارِبِها، وَبَرِّ
لَْدي  وَجَبَلِها، حَيِّهِمْ وَمَيِّتِهِمْ، وَعَنْ والِدِيَّ وَوَُ

لَواتِ وَالتَّحِيِّات زِنَةَ عَرْشِ الِله  وَعَنّي مِنَ الصَّ
وَمِدادَ كَلِماتِهِ، وَمُنْتَهى رِضاهُ وَعَدَدَ ما اَحْصاهُ 

كِتابُهُ وَاَحاطَ بِهِ عِلْمُهُ، اَللّـهمَّ اِنّي اُجَدِّدُ لَهُ في هذَا 
الْيَوْمِ وَفي كُلِّ يَوْم عَهْداً وَعَقْداً وَبَيْعَةً في رَقَبَتي 

لْتَنى  فْتَني بِهذَا التَّشْريفِ وَفَضَّ اَللّـهمَّ كَما شَرَّ
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بِهذِهِ الْفَضيلَةِ وَخَصَصْتَنى بِهذِهِ النِّعْمَةِ، فَصَلِّ 
مانِ، وَاجْعَلْني  عَلى مَوْليَ وَسَيِّدي صاحِبِ الزَّ

مِنْ اَنْصارِهِ وَاَشْياعِهِ وَالذّابَّين عَنْهُ، وَاجْعَلْني 
مِنَ الْمُسْتَشْهَدينَ بَيْنَ يَدَيْهِ طائِعاً غَيْرَ مُكْرَه فِي 
فِّ الَّذي نَعَتَّ اَهْلَهُ في كِتابِكَ فَقُلْتَ: (صَفّا  الصَّ
كَاَنَّهُمْ بُنْيانٌ مَرْصوُصٌ) عَلى طاعَتِكَ وَطاعَةِ 

لامُ، اَللّـهمَّ هذِهِ بَيْعَةٌ لَهُ في  رَسُولِكَ وَآلِهِ عَلَيْهِمُ السَّ
عُنُقي اِلى يَوْمِ الْقِيامَةِ .

“Ewe Mola mfikishie bwana wangu, Kiongozi wa zama hizi, rehema 
na amani za mwenyezi mungu kutoka kwa waumini wote – waume 
kwa wake - walioko mashariki na magharibi ya ardhi, (wanaoishi) 
nchi kavu na majini, kwenye tambarare na milimani, walio hai na 

walio wafu, na kutoka kwa wazazi wangu na watoto wangu, na kuto-
ka kwangu - rehema na amani na salamu ambazo -  (kiwango chake 
ni sawa na) uzito wa arshi ya mwenyezi mungu na wino wa maneno 
yake na ukomo wa ridha yake na idadi ya yale ambayo kitabu Chake 

kimekusanya na elimu yake kuyaenea. Ewe mola mimi kwa siku 
hii ya leo na kila siku ninathibitisha upya ahadi kwake, mkataba na 

bay’a iliyopo shingoni mwangu.  

“Ewe mola, kama ulivyonitukuza kwa jambo hili tukufu, na ukani-
fadhilisha kwa fadhila hii, na ukanitunuku neema hii, basi mfikishie 
kiongozi wangu na bwana wangu, Kiongozi wa zama hizi, rehema 
na amani na unijalie kuwa miongoni mwa wasaidizi wake, wafuasi 

wake na watetezi wake. Pia nijalie niwe miongoni mwa wenye kujitoa 
muhanga mbele yake, nikiwa mtiifu bila kushurutishwa, (nijalie) 
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kuwa miongoni mwa safu uliyosifu watu wake katika Kitabu chako 
ukasema : ‘Safu kana kwamba ni jengo madhubuti.’ surah swaff: 4) 

kwenye utiifu wako na utiifu wa mtume wako na aali zake (as). Ewe 
mwenyezi mungu hii ni bay’a yangu kwake shingoni mwangu hadi 

siku ya Kiyama.” 

dua FaRaj

اِلـهي عَظُمَ الْبَلاءُ، وَبَرِحَ الْخَفاءُ، وَانْكَشَفَ 
جاءُ، وَضاقَتِ الَْرْضُ،  الْغِطاءُ، وَانْقَطَعَ الرَّ

ماءُ، واَنْتَ الْمُسْتَعانُ، وَاِلَيْكَ  وَمُنِعَتِ السَّ
خاءِ،  دَّةِ والرَّ لُ فِي الشِّ الْمُشْتَكى، وَعَلَيْكَ الْمُعَوَّ

اَللّـهمَّ صَلِّ عَلى مُحَمَّد وَآلِ مُحَمَّد، اُولِي الَْمْرِ 
فْتَنا بِذلِكَ  الَّذينَ فَرَضْتَ عَلَيْنا طاعَتَهُمْ، وَعَرَّ

جْ عَنا بِحَقِّهِمْ فَرَجاً عاجِلًا قَريباً  مَنْزِلَتَهُمْ، فَفَرِّ
دُ يا عَلِيّ يا  كَلَمْحِ الْبَصَرِ اَوْ هُوَ اَقْرَبُ، يا مُحَمَّ

دُ  اِكْفِياني فَاِنَّكُما كافِيانِ، وَانْصُراني  عَلِيّ يا مُحَمَّ
مانِ،  فَاِنَّكُما ناصِرانِ، يا مَوْلنا يا صاحِبَ الزَّ

الْغَوْثَ الْغَوْثَ الْغَوْثَ، اَدْرِكْني اَدْرِكْني اَدْرِكْني، 
اعةَ، الْعَجَلَ الْعَجَلَ الْعَجَل، يا  اعةَ السَّ اعةَ السَّ السَّ
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اهرينَ . د وَآلِهِ الطِّ احمينَ، بِحَقِّ مُحَمَّ اَرْحَمَ الرِّ
“Ewe mola wangu, balaa imekuwa kubwa, na jambo limekuwa wazi, 

na pazia imeondoka, na matumaini yamekatika na ardhi imekuwa 
finyu, na mbingu imezuiwa, na Wewe ndiye unayeombwa msaada na 
ni kwako ndiko yanaelekezwa mashtaka. na ni wewe ndiye unaye-
liliwa katika shida na raha. Ewe Mola, mfikishie rehema na amani 

mtume muhammad na aali zake – ulil amri (wenye mamlaka)- 
ambao umetufaradhishia sisi kuwatii na ukatufahamisha kwa hilo 

daraja yao, basi kwa haki walio nayo utufariji faraja iliyo ya haraka, 
tena karibu kama vile pepeso la macho au iliyo karibu zaidi. Ewe 

muhammad, ewe ali, ewe ali, ewe muhammad, nitoshelezeni hakika 
nyinyi ni wenye kutosheleza, na mninusuru hakika nyinyi ni wenye 
kunusuru. Ewe bwana wetu ewe Kiongozi wa zama hizi,  msaada, 
msaada, msaada, niwahi (uniokoe), niwahi (uniokoe), niwahi (un-
iokoe), muda huu, muda huu, muda huu, haraka, haraka, haraka, 
ewe mwingi wa kurehemu, kwa haki ya muhammad na aali zake 

waliotakaswa.

ZIYaRah Ya  Imam  mahdI (as)

Amani iwe juu yako, 
ewe Khalifa wa 
Mwenyezi Mungu na 
Khalifa wa baba zake 
walioongoka,

Assalamu a’layka 
ya khaliifatal-
lahi wa khaliifata 
aabaa ihil mahdi-
yyina

لامُ عَلَيْكَ يا خَليفةَ  اَلسَّ
الِله وَخَلَيفةَ آبائِهِ 

الْمَهْدِيَّين،

Amani iwe juu yako, 
ewe Wasii      wa Ma-
wasii waliotangulia,

Assalamu a’layka 
ya wasiyy al 
awsya ‘ilmaa-
dhiina

لامُ عَلَيْكَ يا  اَلسَّ
وَصِيَّ الَْوْصِياءِ 

الْماضينَ،
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Amani iwe juu yako, 
ewe mwenye kuhifa-
dhi siri za Mola wa 
walimwengu,

Assalamu a’layka 
ya haafidha 
asraari rabbil 
aa’lamiina

لامُ عَلَيْكَ يا حافِظَ  اَلسَّ
أَسْرارِ رَبِّ الْعالَمينَ،

Amani iwe juu yako, 
ewe Bakisho la 
Mwenyezi Mungu 
kutokana na wabora 
walioteuliwa,

Assalamu a’layka 
ya baqiyyatallahi 
mina sswaf-watil 
muntajabiina

لامُ عَلَيْكَ يا بَقِيَّةَ  اَلسَّ
فْوَةِ  الِله مِنَ الصَّ

الْمُنْتَجَبينَ،

Amani iwe juu yako, 
ewe mtoto wa Nuru 
zing’arazo,

Assalamu ‘alayka 
yaabnal anwaariz 
zaahirah

لامُ عَلَيْكَ يَا بْنَ  اَلسَّ
اهرَةِ، الَْنْوارِ الزِّ

Amani iwe juu yako, 
ewe mtoto wa ma-
bwana watukufu 
wenye nuru, 

Assalamu ‘alayka 
yabnal a-a’laa-
milbaahirah

لامُ عَلَيْكَ يَا بْنَ  اَلسَّ
الَْعْلامِ الْباهِرَةِ،

Amani iwe juu yako, 
ewe mtoto wa kizazi 
kilichotakaswa,

Assalamu ‘alayka 
yaabnal ‘itratit 
twaahirah

لامُ عَلَيْكَ يَا بْنَ  اَلسَّ
اهرَةِ، الْعِتْرَةِ الطِّ

Amani iwe juu yako, 
ewe machimbo ya 
elimu ya Mtume 
(saww),

Assalamu ‘alayka 
ya ma’dinal 
‘uluumi nnabawi-
yyah

لامُ عَلَيْكَ يا مَعْدِنَ  اَلسَّ
الْعُلُومِ النَّبَوِيَّةِ،
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Amani iwe juu yako, 
ewe mlango wa 
Mwenyezi Mungu, 
(mlango) wa pekee 
wa kuingilia Kwake,

Assalamu ‘alayka 
ya baaba llahi 
lladhy laa yu-´ta 
illa minhu

لامُ عَلَيْكَ يا بابَ  اَلسَّ
الِله الَّذي ل يُؤْتى إِلّ 

مِنْهُ،

Amani iwe juu yako, 
ewe njia ya Mwe-
nyezi Mungu ambayo 
asiyeipita lazima 
ataangamia,

Assalamu ‘alayka 
ya sabiila llahi 
lladhy man salaka 
ghayrahu halaka

لامُ عَلَيْكَ يا سَبيلَ  اَلسَّ
الِله الَّذي مَنْ سَلَكَ 

غَيْرَهُ هَلَكَ،

Amani iwe juu yako, 
ewe nuru ya Mwe-
nyezi Mungu isiyoz-
imwa, 

Assalamu ‘alayka 
ya nuura allahi 
lladhy la yutfaa

لامُ عَلَيْكَ يا نُورَ  اَلسَّ
الِله الَّذي ل يُطْفى،

Amani iwe juu yako, 
ewe Hoja ya Mwe-
nyezi Mungu isiyo-
fichwa,

assalamu `alayka 
ya hujjata allahi 
allaty la takhfa

ةَ  لامُ عَلَيْكَ يا حُجَّ اَلسَّ
الِله الَّتي ل تَخْفى،

Amani iwe juu yako, 
ewe Hoja wa Mwe-
nyezi Mungu kwa 
wote walio ardhini na 
mbinguni,

assalamu `alayka 
ya hujjata allahi 
`ala man fi al-
ardhi walssama‘i

ةَ  لامُ عَلَيْكَ يا حُجَّ اَلسَّ
الِله عَلى مَنْ فِي 

ماءِ، الَْرْضِ وَالسَّ
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Amani iwe juu yako, 
amani kutoka kwa 
yule anayekutambua 
kwa vile alivyoku-
tambulisha Mwenye-
zi Mungu,

assalamu `alayka 
salama man `ara-
faka bima `arra-
faka bihi allahu 

لامُ عَلَيْكَ سَلامَ  اَلسَّ
فَكَ  مَنْ عَرَفَكَ بِما عَرَّ

بِهِ الُله،

Na akakusifu kwa 
baadhi ya sifa zako 
unazostahili na juu ya 
hizo,

wa na`ataka 
biba`di nu`utika 
allaty anta ahluha 
wa fawqaha

وَنَعَتَكَ بِبَعْضِ نُعُوتِكَ 
الَّتي أَنْتَ أَهْلُها 

وَفَوْقُها،

Nashuhudia ya 
kwamba wewe ni 
Hoja juu ya waliotan-
gulia na kwa wataka-
okuja,

ash-hadu annaka 
alhujjatu `ala man 
mada wa man 
baqiya

ةُ عَلى  أَشْهَدُ أَنَّكَ الْحُجَّ
مَنْ مَضى وَمَنْ بَقِيَ،

Na maadui zako 
ndiyo wenye hasara,

wa a`da‘aka 
humu alkhasiruna

وَأَعْداءَكَ هُمُ 
الْخاسِرُونَ،

Na hakika wewe ni 
hazina ya kila elimu, 

wa annaka khaz-
inu kulli `ilmin

وَأَنَّكَ خازِنُ كُلِّ عِلْم،

Na mfunguaji (mpas-
uaji) wa kila kilicho 
fungwa,

wa fatiqu kulli 
ratqin

وَفاتِقُ كُلِّ رَتْق،

Na msimamishaji wa 
kila haki,

wa muhaqqiqu 
kulli haqqi

وَمُحَقِّقُ كُلِّ حَقّ
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Na mwondoshaji wa 
kila upotofu,

wa mubtilu kulli 
batilin

وَمُبْطِلُ كُلِّ باطِل،

Ewe bwana wangu! 
Nimekuridhia wewe 
kuwa ndio Imamu 
wangu, kiongozi, 
msimamizi na 
mwelekezaji,

radhwituka ya 
mawlaya im-
aaman wa haadi-
yan wa waliyyan 
wa murshidan

رَضيتُكَ يا مَوْليَ 
إِماماً وَهادِياً وَوَلِيّا 

وَمُرْشِداً

Kamwe, simtaki 
yeyote badili yako 
na wala sitamchukua 
bwana mwingine 
zaidi yako,

laa abtaghii bika 
badalan wa la 
attakhidhu min 
dunika waliyyan

ل أَبْتَغي بِكَ بَدَلً وَل 
أَتَّخِذُ مِنْ دُونِكَ وَلِيّا،

Nashuhudia ya 
kwamba wewe ndiyo 
haki iliyo thabiti 
na isiyo na kasoro 
yeyote,

ash-hadu annaka 
alhaqqu alththa-
bitu alladhii la 
`ayba fihi

أَشْهَدُ أَنَّكَ الْحَقّ 
الثِّابتُ الَّذي ل عَيْبَ 

فيهِ،

Na kwamba ahadi ya 
Mwenyezi Mungu 
kuhusu wewe ni haki, 
mimi sina shaka kwa 
sababu ya urefu wa 
ghayba na umbali wa 
zama,

wa anna 
wa‘dallahi fiika 
haqqun la artaabu 
litulil ghaybati 
wa bu‘dil amadi

وَأَنَّ وَعْدَ الِله فيكَ 
حَقٌّ ل أَرْتابُ لِطُولِ 

الغَيْبَةِ وَبُعْدِ الَْمَدِ،
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Na kamwe sitochang-
anyikiwa kama wale 
ambao waliokupuuza 
na wakapuuza haki 
yako,

wa la atahayyru 
ma`a man jahila-
ka wa jahila bika

وَل أَتَحَيَّرُ مَعَ مَنْ 
جَهِلَكَ وَجَهِلَ بِكَ،

Nasubiri na kutege-
mea siku (za kudhi-
hiri) zako,

munta¨irun 
mutawaqqi`un 
li-ayyamika

مُنْتَظِرٌ مُتَوَقِّعٌ 
لَِيِّامكَ،

Na wewe ni 
mwombezi usiye na 
upinzani

wa anta shshaa-
fi‘ul ladhii la 
tunaza‘u

افعُ الَّذي ل  وَأَنْتَ الشِّ
تُنازَعُ،

Na mpenzi (wa Mwe-
nyezi Mungu) usiyer-
udishwa nyuma,

walwaliyyu llad-
hy la tudaafa‘u

وَالْوَلِيّ الَّذى ل تُدافَعُ

Allah amekuweka ak-
iba kwa ajili ya kunu-
suru Dini na kuwapa 
nguvu waumini,

dhakharaka 
llahu linusrati 
ddini wa i‘zaazil 
mu´miniina

ذَخَرَكَ الُله لِنُصْرَةِ الدِّين 
وَإِعْزازِ الْمُؤْمِنينَ،
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Na kulipiza kisasi 
dhidi ya wanaokanu-
sha haki na kuritadi,

wal-intiqami 
minal jaahidiinal 
maariqiina

وَالْنْتِقامِ مِنَ 
الْجاحِدينَ الْمارِقينَ،

Ninashuhudia ya 
kwamba kwa kuku-
fuata (na kukunusu-
ru) ndiyo amali (kazi) 
zinakubaliwa,

Ashhadu anna 
biwilaayatika 
tuqbalu al-
a`maalu

أَشْهَدُ أَنَّ بِوِليَتِكَ تُقْبَلُ 
الَْعْمالُ،

Na matendo yana-
takaswa,

wa tuzakka al-af 
‘aalu

وَتُزَكَّى الَْفْعالُ

Na mema yanaon-
gezwa maradufu,

wa tudha ‘aful 
hasanatu

وَتُضاعَفُ الْحَسَناتُ،

Na maovu hufutwa, wa tumha ssayy-
iaatu

يِّئاتُ وَتُمْحَى السَّ

Kwa hivyo huyo 
anaekuja na ameshi-
kamana na wilayah 
yako,

faman jaa-a biwi-
laayatika

فَمَنْ جاءَ بِوِليَتِكَ

Na akatambua ui-
mamu wako 

Amali zake huku-
baliwa,

Wa‘tarafa bi-
imaamatika

qubilat a ‘maa-
luhu

وَاعْتَرَفَ بِإِمامَتِكَ 

قُبِلَتْ أَعْمالُهُ 
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Na anenayo huthibi-
tika kuwa kweli, 

wa suddiqat 
aqwaaluhu

وَصُدِّقَتْ أَقْوالُهُ

Na mema yake huzidi 
maradufu,

wa tadhaa ‘afat 
hasanaatuhu

وَتَضاعَفَتْ حَسَناتُهُ 

Na maovu yake hu-
futwa,

wa muhiyat sayyi 
aatuhu

وَمُحِيَتْ سَيِّئاتُهُ،

Ama yeyote anaeken-
geuka na usimamizi 
wako, 

wa man ‘adala 
‘an wilaayatika

وَمَنْ عَدَلَ عَنْ 
وِليَتِكَ 

Na kupuuza maarifa 
(kukujua) yako, 

wa jahila ma 
‘rifataka

وَجَهِلَ مَعْرِفَتَكَ 

Na akamtambua 
mwingine badala 
yako, 

wastabdala bika 
ghayraka 

وَاسْتَبْدَلَ بِكَ غَيْرَكَ 

Allah atamtupa Mo-
toni akiangukia pua 
lake,

kabbahu -llaahu 
‘ala mankharihi 
fin nari 

كَبَّهُ الُله عَلى مَنْخَرِهِ 
فِي النِّار،

Na Allah hatam-
kubalia amali yeyote 
ile, 

wa lam yaq-
bali -llaahu lahu 
‘amalan

وَلَمْ يَقْبَلِ الُله لَهُ عَمَلًا 

Na siku ya Kiyama 
hatopimiwa cho-
chote,

wa lam yuqim 
lahu yawmal qi-
yaamati waznan

وَلَمْ يُقِمْ لَهُ يَوْمَ الْقِيامَةِ 
وَزْناً،
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Namshuhudisha Al-
lah na malaika wake 
na wewe pia ewe 
bwana wangu na-
kushuhudisha na hili,

ushhidu -llaaha 
wa ushhidu 
malaaikatahu 
wa ushhiduka ya 
mawlaaya bihad-
haa

اُشْهِدُ الَله واُشْهِدُ 
مَلائِكَتَهُ وَاُشْهِدُكَ يا 

مَوْليَ بِهذا،

(shahada) ambayo 
dhahiri yake ni sawa 
na batini yake,

dhwaahiruhu 
kabaatinihi

ظاهِرُهُ كَباطِنِهِ

Na siri yake ni sawa 
na uwazi wake,

wa sirruhu 
ka‘alaaniyatihi

وَسِرّهُ كَعَلانِيَتِهِ،

Na wewe ni shahidi 
juu ya hilo (shahada 
hii),

wa antash 
shaahidu ‘ala 
dhaalika

اهدُ عَلى  وَأَنْتَ الشِّ
ذلِكَ،

Na hii ni ahadi yangu 
kwako na agano 
langu na wewe,

wa huwa ‘ahdy 
ilayka wa miitha-
qiy ladayka, 

وَهُوَ عَهْدي إِلَيْكَ 
وَميثاقي لَدَيْكَ،

Kwa sababu wewe ni 
nidhamu ya dini, 

idh anta nid-
haamud dini

إِذْ أَنْتَ نِظامُ الدِّين،

Na kiongozi wa wa-
chamungu,

wa ya`subul mut-
taqiina

وَيَعْسُوبُ الْمُتَّقينَ،
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Na heshima ya wana-
tawhidi,

wa `izzul muwah-
hidiina

دينَ وَعِزّ الْمُوَحِّ

Na Mola wa walim-
wengu ameniamrisha 
hilo.

wa bidhaalika 
amaranii rabbul 
‘alamiina

وَبِذلِكَ أَمَرَني رَبّ 
الْعالَمينَ

Hata kama zama 
zitakuwa ndefu,

falaw tatwaawa-
latid duhuuru

فَلَوْ تَطاوَلَتِ الدّهُورُ،

Na hata kama miaka 
ya kuishi itakuwa 
mirefu,

wa tamaadatil-
a`amaaru

وَتَمادَتِ الَْعْمارُ

Hayo hayata-
nizidishia ila kuwa na 
yakini kuhusu wewe, 

lam azdad fiika 
illa yaqiinan

لَمْ أَزْدَدْ فيكَ إِلّ يَقينا

Na mapenzi kwako, wa laka illa hub-
ban

وَلَكَ إِلّ حُبّ

Na kuwa na imani 
nawe na kukutege-
mea,

wa `alayka illa 
muttakilan wa 
mu`tamidan

وَعَلَيْكَ إِلّ مُتَّكَلًا 
وَمُعْتَمَداً
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Na kuhusu kudhihiri 
kwako, kutazamia na 
kungojea,

wa lidhuhu-
urika illa 
mutawaqqi`an wa 
muntadhiran

وَلِظُهُورِكَ إِلّ مُتَوَقِّعاً 
وَمُنْتَظِرَاً

Na kutazamia mimi 
kufanya jihadi katika 
hadhara yako,

wa lijihaady 
bayna yadayka 
mutaraqqiban

وَلِجِهادي بَيْنَ يَدَيْكَ 
مُتَرَقِّباً

Na hivyo, mimi kutoa 
nafsi yangu, mali 
yangu, watoto wan-
gu, familia yangu, 
na kila kitu alichoni-
bariki Mwenyezi 
Mungu mbele yako 
na kutekeleza kama 
unavyoamrisha na 
kukataza,

Fa-abdhul nafsy 
wa maaly wa 
walady wa ahly 
wa jami`a ma 
khaawwalaniya 
rabby bayna ya-
dayka wattasarr-
ufa bayna amrika 
wa nahyika

فَأَبْذُلُ نَفْسي وَمالي 
وَوَلَدي وَأَهْلي وَجَميعَ 

لَني رَبّي بَيْنَ  ما خَوَّ
يَدَيْكَ وَالتَّصَرّفَ بَيْنَ 

أَمْرِكَ وَنَهْيِكَ

Ewe bwana wangu, 
ikiwa nitadiriki zama 
zako tukufu,

mawlaya fa-in 
adraktu ayyaam-
akaz zaahirah

مَوْليَ فَإِنْ أَدْرَكْتُ 
اهرَةَ أَيَّامكَ الزِّ

Na alama (bendera) 
zako zenye kung’ara,

wa a`laamakal 
baahirah

وَأَعْلامَكَ الْباهِرَةَ
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Basi, mimi ndiye 
huyu hapa, mtumwa 
wako mwenye 
kutekeleza amri yako 
na kujiepusha na 
unayokataza, 

fahaa anaa dhaa 
`abdukal mu-
tasarrifu bayna 
amrika wa nahyi-
ka

فَها أَنا ذا عَبْدُكَ 
فُ بَيْنَ أَمْرِكَ  الْمُتَصَرِّ

وَنَهْيِكَ

Nataraji kwa hayo, 
kufa shahidi mbele 
yako na kufuzu ni-
kiwa pamoja nawe,

arjuu bihish 
shahaadata bayna 
yadayka wal-
fawza ladayka

أَرْجُو بِهِ الشَهادَةَ بَيْنَ 
يَدَيْكَ وَالْفَوْزَ لَدَيْكَ

Ewe bwana wangu, 
ikiwa yatanifika 
mauti kabla ya kudhi-
hiri kwako,

mawlaaya fa-
in adrakanyal 
mawtu qabla 
dhuhuurika

مَوْليَ فَإِنْ أَدْرَكَنِي 
الْمَوْتُ قَبْلَ ظُهُورِكَ

Basi mimi namlilia 
Mwenyezi Mungu 
Mtukufu kwa kupitia 
kwako na baba zako  
waliotoharika,

fa’inny atawas-
salu bika wa 
bi-aabaa’ikat 
twaahiriina ila 
allahi ta`ala

لُ بِكَ  فَإِنّي أَتَوَسَّ
اهرينَ  وَبِآبائِكَ الطِّ

إِلَى الِله تَعالى

Na ninamuomba azi-
teremshe rehema na 
amani kwa Muham-
mad (saww) na Aali 
zake Muhammad 
(saww),

wa as’aluhu an 
yusalliya `ala 
Muhammadin 
wa aali Muham-
madin

وَأَسْأَلُهُ أَنْ يُصَلِّيَ 
عَلى مُحَمَّد وَآلِ 

مُحَمَّد،
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Na anijalie (kurejea) 
mara nyingine zama 
za kudhihiri kwako,

wa an yaj`ala 
lii karratan fii 
dhuhuurika

ةً  وَأَنْ يَجْعَلَ لي كَرَّ
في ظُهُورِكَ

Na maisha mara 
nyingine katika zama 
zako,

wa raj`atan fii 
ayyaamika

وَرَجْعَةً في أَيِّامكَ،

Ili kwa kukutii wewe 
nifikie muradi wangu,

li-ablugha min 
taa`atika muraa-
dii

لَِبْلُغَ مِنْ طاعَتِكَ 
مُرادي

Na niponye moyo 
wangu (kwa kulip-
iza kisasi) dhidi ya 
maadui wako,

wa ashfiya min 
a`da’ika fu aadii

وَأَشْفِيَ مِنْ أَعْدائِكَ 
فُؤادي،

Ewe Bwana wangu, 
nimesimama kuku-
zuru nikiwa na 
msimamo wa we-
nye makosa wenye 
kujutia,

mawlaaya waqaf-
tu fi ziyaara-
tika mawqifal 
khaatwi-iinan 
naadimiina

مَوْليَ وَقَفْتُ في 
زِيارَتِكَ مَوْقِفَ 

الْخاطِئينَ النِّادمينَ

Wenye kuogopa 
adhabu ya Mola wa 
walimwengu,

Alkhaa-ifina 
min `iqaabi 
rabbil`aalamiina

الْخائِفينَ مِنْ عِقابِ 
رَبِّ الْعالَمينَ،

na nimekwisha tege-
mea juu ya shafaa 
(uombezi) yako,

wa qadit takaltu 
`alaa shafaa`atika

وَقَدِ اتَّكَلْتُ عَلى 
شَفاعَتِكَ،
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na kutarajia, kwa 
kukunusuru kwangu 
na shafaa yako, 
kufutiwa madhambi 
yangu, 

Warajawtu 
imuwaalaatika 
wa shafaa`atika 
mahwa dhunuubii

وَرَجَوْتُ بِمُوالتِكَ 
وَشَفاعَتِكَ مَحْوَ 

ذُنُوبي،

na kusitiriwa aibu 
zangu,

wa satra`uyubi وَسَتْرَ عُيُوبي،

na msamaha wa 
kasoro zangu,

wa maghfirata 
zalalii

وَمَغْفِرَةَ زَلَلي،

(Kwa hivyo basi), 
ewe Bwana wangu 
uwe pamoja na 
mtumwa wako hadi 
kutimiza matumaini 
yake,

fakun liwaliyyika 
ya mawlaaya 
`inda tahqiiqi 
amalihi

فَكُنْ لِوَلِيِّكَ يا مَوْليَ 
عِنْدَ تَحْقيقِ أَمَلِهِ

na umuombe Mwe-
nyezi Mungu am-
samehe kasoro zake,

was-ali llaha ghu-
fraana zalalihi

وَاسْأَلِ الَله غُفْرانَ 
زَلَلهِِ،

hakika, amening’inia 
kwenye kamba yako,

faqad ta`allaqa 
bihablika

فَقَدْ تَعَلَّقَ بِحَبْلِكَ

na kushikamana na 
wilaya (kukunusuru) 
yako,

wa tamassaka 
biwilaayatika

كَ بِوِليَتِكَ، وَتَمَسَّ
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na kujivua (ku-
wakataa) na maadui 
zako,

wa tabarra-a min 
a- a’daaika

أَ مِنْ أَعْدائِكَ وَتَبَرَّ

Ewe Allah, ziterem-
she rehema na amani 
kwa Muhammad 
(saww) na Aali zake 
na umtimizie walii 
(mpenzi) Wako uli-
omuahidi,

Allahumma 
swalli a’laa 
Muhammadin wa 
aalihi wa anjiz 
liwaliyyika maa 
wa a’dtahu

اَللّهمَّ صَلِّ عَلى مُحَمَّد 
وَآلِهِ وَأَنْجِزْ لِوَلِيِّكَ ما 

وَعَدْتَهُ،

Ewe Allah, lidhi-
hirishe neno lake,

Allahumma 
adh’hir kalima-
tahu

اَللّهمَّ أَظْهِرْ كَلِمَتَهُ،

na uweke juu mwito 
wake,

wa a-a’li da-
‘watahu

وَأَعْلِ دَعْوَتَهُ،

na umnusuru juu ya 
adui yake na adui 
Yako, Ewe Mola wa 
walimwengu,

wansurhu a’laa 
a’duwwihi wa 
a’duwwika ya 
rabbal aa’lamiina

هِ  وَانْصُرْهُ عَلى عَدُوِّ
كَ يا رَبَّ  وَعَدُوِّ

الْعالَمينَ،

Ewe Allah, ziterem-
she rehema na amani 
kwa Muhammad 
(saww) na Aali zake, 

Allahumma swal-
li a’laa Muham-
madin wa aali 
Muhammadin

اَللّهمَّ صَلِّ عَلى مُحَمَّد 
د وَآلِ مُحَمَّ
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na ulidhihirishe Neno 
Lako Kamili na 
Mfichwa wako ndani 
ya ardhi Yako,

wa adh-hir kali-
matakat taamma-
ta wa mughayya-
baka fi ardhwika

ةَ  وَأَظْهِرْ كَلِمَتَكَ التّامَّ
وَمُغَيَّبَكَ في أَرْضِكَ 

mwenye hofu (wasi-
wasi), mwenye 
kutazamia,

alkha-ifa almutar-
aqqiba

الْخائِفَ الْمُتَرَقِّبَ،

Ewe Allah, mnu-
suru kwa nusra yenye 
nguvu, 

Allahumma 
nsurhu nasran 
a’ziizan

اَللّهمَّ انْصُرْهُ نَصْراً 
عَزيزاً 

na umpe ushindi ulio 
mwepesi,

waftah lahu fa-
than yasiiran

وَافْتَحْ لَهُ فَتْحاً يَسيراً

Ewe Allah, kwa 
mkono wake, itukuze 
dini Yako, baada ya 
kuzorota, 

Allahumma wa a- 
i’zza bihi ddiina 
ba-a’dal khu-
muuli

اَللّهمَّ وَأَعِزَّ بِهِ الدَّين 
بَعْدَ الْخُمُولِ،

na ifanye haki icho-
moze tena baada ya 
kupotea,

wa atwli` bihil 
haqqa ba-a’dal-
ufuuli

وَأَطْلِعْ بِهِ الْحَقَّ بَعْدَ 
الُْفُولِ
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na litoweshe giza,  wa ajli bihi dh-
dhulmah

وَأَجْلِ بِهِ الظّلْمَةَ

na uondoshe ghamu 
(yote ya huzuni),

wakshif bihil 
ghummah

ةَ وَاكْشِفْ بِهِ الْغُمَّ

Ewe Allah, kwa kupi-
tia yeye, eneza amani 
katika nchi, 

Allahumma wa 
amin bihil bilaada

اَللّهمَّ وَآمِنْ بِهِ الْبِلادَ،

na uwaongoze waja 
(wako),

wahdi bihil 
I’baada

وَاهْدِ بِهِ الْعِبادَ،

Ewe Allah, kwa 
kupitia yeye, eneza 
kote ndani ya ardhi 
uadilifu na usawa 
kama vile ilivyoja-
zwa dhulma na jeuri. 

Allahumma imla 
bihil ardhwa 
a’dlan wa qist-
wan kama muli-
at dhulman wa 
jawran 

اَللّهمَّ امْلَأ بِهِ الْرْضَ 
عَدْلً وَقِسْطاً كَما 
مُلِئَتْ ظُلْماً وَجَور

Hakika Wewe ni 
Mwenye kusikia 
Mwenyekujibu.

Innaka sami-u’n 
mujibun

إِنَّكَ سَميعٌ مُجيبٌ

Amani iwe juu yako 
ewe walii wa Allah,

Alssalamu 
a’layka ya wali-
yyallahi

لامُ عَلَيْكَ يا وَلِيَّ  اَلسَّ
الِله،
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Tafadhali mruhusu 
mtumwa wako 
kuingia ndani ya 
sehemu yako takatifu 
(haram),

i-’dhan liwaliyyi-
ka fid dukhuuli 
ilaa haramika

اْئْذَنْ لِوَلِيِّكَ في 
الدّخُولِ إِلى حَرَمِكَ

Rehema na Amani 
na Baraka zake Allah 
ziwe juu yako na 
baba zako walioto-
harika. 

Salawaatul-
lahi a’layka wa 
a’laa aabaa-ikat 
twaahiriina wa 
rahmatullahi wa 
barakaatuhu

صَلَواتُ الِله عَلَيْكَ 
وَعَلى آبائِكَ 

اهرينَ وَرَحْمَةُ الِله  الطِّ
وَبَرَكاتُهُ

hITImIsho  na maFunZo

1. maimamu, makhalifa baada ya mtume (saww) ni kumi na 
mbili:

Mtume (saww) katuhusia kwamba baada yake watakuwepo makhal-
ifa kumi na mbili. Maimamu hao kama alivyowataja ni kama ifuata-
vyo:

1. Imam Ali (as)

2. Imam Hasan (as) 

3. Imam Husayn (as) 

4. Imam Ali Zaynulabidin (as)

5. Imam Muhammad Baqir (as) 
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6. Imam Ja‘far Sadiq (as) 

7. Imam Musa Kadhim (as) 

8. Imam Ali Ridhwa (as) 

9. Imam Muhammad Taqi (as) 

10. Imam Ali Naqi (as) 

11. Imam Hasan Askariy (as) 

12. Imam Mahdi (a.t.f.)

Historia inashuhudia kwamba kweli walikuwa Maimamu katika 
zama zao na mmoja baada ya mwingine walirithi nuru ya Mtume 
(saww) hadi wa mwisho Imam Mahdi (a.t.f.). Baada ya Qur’ani 
na Sunnah kufukiwa ndani ya tope uzushi na kumsingizia Mtume 
(saww), wao ndiyo waliosimama kufukua elimu na kusomesha ul-
amaa katika fani mbalimbali. 

Kwa nini maimamu hawa siyo maarufu?

Ikiwa huwajui sababu ni hizi hapa:

 – Watawala katika kila zama walijitahidi kuwadhibiti na kuzima 
nuru yao kwa kuwaua na kufyeka wafuasi wao.60

 – Wanazuoni wachamungu wameshindwa kutetea waziwazi haki 
ya Ahlul Bayt (as) kwa kuhofia maisha yao. Wanazuoni wameishi 

60   Hivi ndivyo watawala waliodai ukhalifa wa Mtume (s) walivyowauwa 
Maimamu wa Ahlul Bayt, kizazi cha Mtume na warithi wake:
-  Imam Hasan (a) alipewa sumu na mkewe Ju‘dah binti Ash‘ath (l.a.) kwa amri 

ya Muawiya bin Abi Sufyan.
-  Imam Husayn (a) alikatwa kichwa na Shimr Dhil Jawshan (l.a.) kwa amri ya 

Yazid (l.a.) bin Muawiyah (l.a.)
-  Imam Ali Zaynulabidin (a) alipewa sumu na Walid bin Abdul Malik Marwaan 

(l.a.), khalifa wa 6 wa kiumayyah
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ndani ya taqiya (kuficha kile unachokiamini kwa kuhofia maisha 
yako).

 – Wanazuoni waovu wanaolamba fadhila za watawala dhalimu, 
wametumika kuwafundisha Waislamu kwamba Mtume ni 
‘Abtaru’, na kwamba hakuna watu maalumu waliochaguliwa 
kama kizazi cha Mtume (saww). ‘Aali Muhammad’, na ‘Ahlul 
Bayt’, maneno ambayo yana tafsiri maalum ndani ya Qur’ani na 
Sunnah yakapewa tafsiri potofu.

 – Waliopofuka mioyo yao daima watakanusha nuru mithili ya 
mgonjwa akiletewa chakula kitamu hutapika. Ni muhimu 
kuelewa kwamba Maimamu hawa siyo wa Mashia bali hawa 
ndiyo Maimamu tulioachiwa na Mtume (saww) watuongoze. 
Wote ulamaa wema waliwatambua na kuwafuata. 

2. Kwa nini imani ya mahdi imetelekezwa?

Ni ajabu kwamba pamoja na ulamaa wote hawa wakubwa waliopa-
mbika na elimu mbalimbali na Huffadhi61 wa hadithi kusema kwam-
ba hadithi za Mahdi ni sahihi, itikadi hii imekuwa inatiliwa shaka na 

-  Imam Mohammad Baqir (a) alipewa sumu na Hisham bin Abdul Malik Mar-
waan (l.a.), khalifa wa10 wa kiumayyah

-  Imam Ja‘far Sadiq (a) alipewa sumu na Mansur Dawaniqi (l.a.), khalifa wa 
pili wa kiabbasi

-  Imam Musa Kadhim (a) alipewa sumu na Harun Rashid (l.a), khalifa wa 5 wa 
kiabbasi

-  Imam Ali Ridhwa (a) alipewa sumu na Maa’mun Rashid (l.a.), khalifa wa 7 
wa kiabbasi

-  Imam Muhammad Taqi (a) alipewa sumu na Mu‘tasim Billah Rashid (l.a.), khalifa wa 
8 wa kiabbasi

-  Imam Ali Naqi (a) alipewa sumu na Mu‘taaz Billah (l.a.), khalifa wa 13 wa 
kiabbasi

-  Imam Hasan Askary (a) alipewa sumu na Mu‘tamad (l.a.), khalifa wa 15 wa 
kiabbasi

61 Wanazuoni, waliohifadhi  hadithi za Mtume (s)
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kuonekana ngeni. Kweli watu hufuata dini ya watawala wao na sio 
dini ya ulamaa wao.

Bila shaka wapo wanazuoni madajjali waliojiingiza na kupan-
dikizwa kwa lengo la kuharibu Uislamu. Watatilia mkazo namna 
ya kutawadha lakini mambo yanayohusu uongozi, siasa uchumi 
na maendeleo ya ummah ni wa kwanza kuyapuuza na kuyafunika. 
Hawa wana faida gani kwa ummah huu. Hao ndiyo wanakula fad-
hila za watawala dhalimu wanaotetea ‘hizbu Shaytan’, na hivyo wao 
kuwa ni maaskari watetezi wa nidhamu ya utaghuti. Hawa ndiyo 
wanazuoni waovu wanaopiga magoti mbele ya hekalu za wafalme. 
Hawa ndiyo waliotekeleza agenda ya siri ya kuwagawa Waislamu 
katika madhehebu mbalimbali na kisha kuwasha moto wa fitna na 
kuendelea kupakia kuni ili moto usizimike.

3. Itikadi ya Imam mahdi (as) ni sahihi:

Itikadi ya Imam Mahdi (as) ni sahihi kwa mujibu wa Qur’ani na 
Hadithi sahihi. Pia historia inathibitisha kuwepo Imam Mahdi (as) 
ambaye ndiye Imam (as) wa zama hadi mwisho wa zama. Ulamaa 
na Huffadh wa Hadithi wamethibitisha kwamba hadithi za Mahdi ni 
Sahihi na Mutawaatir. Kukadhibisha itikadi hii ni matokeo ya ma-
pambano marefu baina ya Uislamu na viongozi dhalimu waliowata-
wala Waislamu. 

4. ushia wa ahlul Bayt (as) ndiyo uislamu halisi: 

Ushia ni kufuata Qur’ani na Sunnah sahihi ya Mtume (saww) na 
kushikamana na Ahlul Bayt (as) kwamba wao ndiyo viongozi 
(makhalifa, maimamu, maamiri) wa waumini baada ya Mtume 
(saww). Hii ndiyo amri ya Qur’ani na Sunnah. Miongoni mwa Ma-
sahaba, watoto wao, Matabiina wako waliofuata amri hiyo na kui-
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simika hadi leo. Mashia ni wafuasi wa Qur’an wa Sunnah. Iwe ni 
zamani au hivi sasa, ni watawala dhalimu na wanazuoni wanaokula 
fadhila zao, ndiyo chanzo cha ugomvi wa kimadhehebu na kuwaku-
furisha Mashia.62 Siasa na uroho wa madaraka na pia uadui dhidi ya 
haki ndiyo sababu kubwa za kuwatenga Mashia.

5.  uimamu, ukhalifa wa allah ndiyo msingi wa kusimamisha 
umoja wa ummah:

Ni jambo lililo wazi kwamba Ukhalifa ni muhimili muhimu kati-
ka kusimamisha umoja wa ummah huu. Lakini suala la msingi ni: 
Ukhalifa upi?

Historia inaonyesha kwamba Waislamu, ukiondosha kipindi cha 
miaka 30 baada ya Mtume (saww), wametawaliwa na watu madhal-
imu waliovunja waziwazi sheria za Kiislamu na Sunnah ya Mtume 
(saww), wakazusha maovu ya kila aina na wakawadhulumu Wais-
lamu na baya zaidi wakachochea migogoro ya kimadhehebu na ku-
wafarakisha Waislamu. Mfano: 

62  Baada ya kusimama serikali ya Kiislamu Iran, watawala wa bara Arabu walishirikiana 
kuipiga vita Iran kwa kumsaidia kwa hali na mali Saddam Hussein, tabaan, kwa amri 
ya adui wa Uislam Marekani na Israeli. Wote hawa ni kuogopea kuanguka utawala wao 
ikiwa Uislamu utasimama imara.  Hawakutosheka na vita, bali waliandaa wanazuoni wa 
kuja kuzusha fitna katika ummah wa Kiislamu kwa kusisitiza kwamba Ushia ni ukafiri!? 
Bali ulamaa wanaharakati wenye kutaka serikali ya Kiislamu wote hao wamepotea!!! 
hizbullah, imesimama leo kwa miaka zaidi ya 25 kupambana na uvamizi wa Israeli 
huko Lebanoni. Kuliko kupata msaada wamekuwa wakifanyiwa kila njama na vitimbi 
ili waangamizwe. Hawa ndiyo watawala wa ghuba na huo ndiyo Uislamu wao ambao ni 
kulinda utawala wao wa kitaghuti na maslahi ya mabwana zao, Marekani na Israeli, hata 
kama Uislamu na Waislamu wataangamia!!! Watasaga meno sana, watapanga na kupan-
gua, Uislamu halisi na sio mseto utashinda. Msafara wa Mtume (s) lazima usonge mbele 
hata kama mbwa watabweka (wafaransa wanasema: ‘le chien aboie, la caravane passe’, 
maana yake ‘mbwa abweka, msafara waendelea na safari yake). Leo baada ya miaka 30 
ya mapinduzi ya kiislamu huko Iran, Iran imepiga hatua na kuendelea katika kila uwanja 
wa sayansi na teknolojia. Huo ndio Uislamu na huo ndiyo uongozi.   
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 – Muawiya bin Abu Sufyan, pamoja na kuwa ni sahaba, alifanya 
maovu makubwa yasiyo na mithili dhidi ya Mtume (saww) na 
ummah huu. 

►  Alisimamisha vita dhidi ya Khalifa wa zama zake, Imam Ali (as) 
na kusababisha maangamio makubwa ya Waislamu katika vita 
vya Swiffin. 

►  Alilazimisha Waislamu wamlaani Imam Ali (as) na kuwaua na 
kuwatesa wapenzi na wafuasi wa kizazi cha Mtume (saww), 
yaani Shia Aali Muhammad (saww). Siasa hii mbaya ilijenga 
mfarakano katika Ummah kwa kuwatenga Mashia kwamba 
wamepotea. Na wasio wao ndiyo wameongoka. Kuwepo 
ukuta baina ya Usunni na Ushia ni matokea ya siasa na fitna 
ya watawala hawa madhalimu ambao hawakujali Qur’ani wala 
Mtume (saww) wala Waislamu bali maslahi yao. Walielewa 
kwamba ili kuwatawala Waislamu ni lazima kuwagawa na wale 
wote wanaowapinga, si Waislamu, waitwe makafiri. Siasa hii 
ilienezwa na wanazuoni muflisi ambao wanaabudu ikulu za 
wafalme. 

►  Ni yeye Muawiya ndiye aliyepanga njama na kumuua Imam 
Hasan (as), mjukuu na kipenzi cha Mtume (saww), mmoja katika 
Ahlul Kisaa watu waliotoharishwa na Allah. 

►  Ni yeye ndiye aliyemtawalisha mwanae khabithi Yazidi, Shetani 
jabbari asiyemjali Allah wala Mtume. Alimuua Imam Husayn 
(as) na kizazi cha Mtume (saww), akaishambulia Madina na 
kufanya uovu mkubwa, na baadaye akaishambulia Makka, na 
kuipiga kwa manjaniki.63 

63  Ndugu Mwislamu, haya ni machache tu, soma zaidi historia, kwani kujua kwako ndio 
kuukomboa Uislamu. Hawa watawala dhalimu na wanazuoni wao ndiyo waliobuni had-
ithi zinazopingana na Qur’ani na Hadithi sahihi, kama hii: ‘masahaba wangu ni kama 
vile nyota, yeyote mtakayemfuata mtaongoka’?!!! Ee ajabu! Muawiya tumfuate kwa 
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- Baada ya Yazid walifuatia makhalifa wa ukoo wa Bani Umayyah 
na baadaye Bani Abbas ambao sera zao zilikuwa ni hizo hizo. 
Je hao ndiyo makhalifa tunaowataka? Hao wana tofauti gani 
na Bani Saud wa Saudi Arabia64, Jamal Abdi  Nasir65, Sadat66, 
Mubarak wa Misri,  Saddam Husein67 wa Iraq, Shah68 wa Iran 
… Au hawa ndio Ulul-Amr wa kweli tuliofaradhishwa na 
Mwenyezi Mungu kuwafuata? Watawala vibaraka wa Ukafiri 
ambao wamedhalilisha ummah huu kwa kutumikia maslahi ya 
mabwana zao, makafiri na mazayuni.

Ukhalifa wa Mwenyezi Mungu ndani ya ardhi ni dharura. La-
zima iwepo Hoja ya Allah yenye sifa kamili za ukhalifa wa Allah. 
Watu wakimfuata na kumnusuru, hapo ndipo Tawhid itakaposimama 
na umoja kupatikana. Mfano mzuri hivi sasa ni utawala wa Faqihi 
huko Iran. Waislamu walipoelimishwa umuhimu wa kuwafuata ul-
amaa kama mawakili wa Imam, walishikamana chini ya uongozi wa 
Ayatullah Khomein (qs) na kufanya mapinduzi na kung’oa utawala 
wa kifalme wa Shah. 

6. matunda ya mti wa utume uliobarikiwa:

Mwenyezi Mungu alimchagua na kumbariki Nabi Ibrahim (as) na 
Aali zake (Surah al-Baqara, 2:130, Surah Aal-Imran, 3:33). Maelezo 

lipi? Kwa kuua kizazi cha Mtume (s), wachamungu wanaopinga dhulma na Mashia 
wao? Bila shaka tunaona nani leo anatekeleza sera hizo.

64 Bani Saud: ukoo unaotawala Hijaz (Saud Arabia)
65   Jamal Abdi Nasser: rais wa Misri (1956-1970) pamoja na kuwa kiongozi mashuhuri, ali-

pambana na wanaharakati wa Kiislamu, Ikhwanul Muslimiin, ambao ajenda yao ilikuwa 
kusimamisha dola ya kiislamu. Alimuua ‘Alim mkubwa na fahari ya Uislamu Sayyid 
Qutb mwaka 1966. Aliandika tafsiri ya Qur’an, ‘Fii Dhillil Qur’an’, akiwa jela. 

66   Anwar al Sadat: rais wa Misri (1970-1981). Ni yeye ndiye aliyewadhalilisha waarabu na 
Waislamu kwa ujumla kwa kuitambua Israeli, dola saratani katika ulimwengu wa Kiisl-
amu, katika mkutano wa Camp David, huko Marekani, mwaka 1978-1979

67  Saddam Husein, aliyekuwa rais wa Iraq (1979-2003)
68 Muhammad Reza Shah Pahlavi (1919-1980), shah wa Iran (1941-1979)
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haya yanapatikana katika Biblia, (Mwanzo/genesis, 22:17-18, 12:2-
3). Kwa kupitia Nabii Ismail (as) na Nabii Is-haq (as), watoto wa Ibra-
him (as), Mwenyezi Mungu amebariki Dunia na walimwengu. Mi-
tume wengi katika kizazi cha Is-haq (as) wamekuja na kuwaongoza 
wana wa Israeli na walimwengu kwa ujumla. Miongoni mwao ni: Na-
bii Ya’qub, Yusuf, Musa, Harun, Dawud, Sulayman, Isa (Yesu) (wote 
juu yao amani). Katika kizazi cha Nabii Ismail (a.s.) amekuja Mtume 
wa mwisho, Mtume Muhammad (saww) na Aali Muhammad (as), ili 
kuwaongoza walimwengu hadi kitakaposimama Kiyama. Kwa ajili ya 
kusimamisha Haki dhidi ya Batili, hapo Zama za mwisho, Mwenyezi 
Mungu amewahifadhi Nabii Isa (as) na Imam Mahdi (as)…  

7. Tuache kutetea mifumo batili:

Mwenyezi Mungu alikwisha hukumu kwamba atashinda Yeye na 
Mitume wake (58:21). Ni ujinga mtu kupoteza umri wako na uhai 
wako wote kwa ajili ya kutetea mifumo batili ambayo inasimika 
uovu na ufisadi na mwisho wake ni kuangamia. Hebu jaribu kuruka 
ndani ya zama na kuingia zama za Imam Mahdi (a.t.f.). Zama hizo 
mifumo yote batili itatoweka. Mfumo utakaobaki ni ule wa Mwe-
nyezi Mungu na wa Mitume wote, Uislamu halisi au Allahkrasia. 
Mifumo batili ni kama ifuatayo: 

-  Mfumo wa ufalme, usultani (monarchy system). Huu ndiyo 
unaoongoza nchi za Kiislamu kama Saudi Arabia, Jordan, 
Uman, Kuwait…

- Demokrasia na Ubepari (Democracy and Capitalism).
- Ukomunisti na Udikteta (Communism and Totalitarianism).
-  Dini mseto. Hii ni dini kubadilishwa na kupokea itikadi potofu 

na hatimaye dini kutumika kwa maslahi ya mataghuti na wote 
madajjali. 
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Mfano katika Uislamu: Ni wazi kwamba aya nyingi zinakataza 
waumini kutambua uongozi wa kikafiri, bali unawataka waumini 
wapambane na fitna ya ukafiri mpaka waiondoshe kwani fitna 
ya ukafiri ni mbaya kuliko kuua (2 :191,217). Mwaka wa 61 H., 
Waislamu walitawaliwa na Yazid bin Muawiya bin Abi Sufyan, 
kiongozi dhalimu mwenye sifa zote za ukafiri kiasi cha kuamrisha 
majeshi yake yafanye uchafu ndani ya Madina69 na kuibomoa 
Kaaba. Mashetani wakawa makhalifa wa Mtume (saww)!!! 
Hii ilikuwa ni matokeo ya kubadilisha mafunzo ya Qur’ani na 
kuzusha hadithi za uongo. Mafunzo potofu ni kusema: ‘mwenyezi 
mungu ndiye mfalme na Yeye ndiye mwenye kumpa ufalme 
amtakaye…’(3 :26) kwa hiyo kama Yazid amekuwa khalifa, basi 
Mwenyezi Mungu ndiye ametaka kumpa ufalme, kama asingependa 
kamwe asingekuwa khalifa. Kwa hiyo hatuna budi ila kumkubali na 
kumtii Yazid. Kumkataa ni kukataa alivyotaka Mwenyezi Mungu na 
hivyo kusababisha fitna na mauaji!!! Hii ndiyo imani potofu kuhusu 
Qadha na Qadari70 ambayo ndiyo mkwaju uliong’ang’aniwa na 
mataghuti na wanazuoni wao kudhalilisha ummah huu. 

69 Vita vya Harra:
70   Qadha na Qadari: Mwenyezi Mungu alipoumba ni kwamba alitaka na kuamua maum-

bile, nidhamu na viwango kuhusu kila kiumbe. Maumbile, kanuni, viwango alivyoweka 
Mwenyezi Mungu havitabadilika. Hii ndiyo maana ya kusema: ‘Sunnah ya Mwenyezi 
Mungu haitabadilika’. Kwa hiyo kanuni zote za kimaumbile, kazitaka na kuziweka 
Mwenyezi Mungu na hawezi kuzibadilisha mtu yeyote. 
-  Kuhusu riziki, Mwenyezi Mungu katuwekea riziki ndani ya ardhi na mbingu na akatu-

pa akili na uwezo wa kuitafuta na njia za kuimiliki. Sasa ikiwa mtu atatumia wizi, 
ghilba, ujanja, ubabe, akapata mali nyingi, je ni Mwenyezi Mungu ndiye kambariki?! 
Bila shaka huwezi kusema ndiyo.

- Kuhusu ufalme ni hivyo hivyo.
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8.  Kila anayemsubiri mahdi, lazima kujiepusha na udhalimu 
na kupambana: 

Kukomesha udhalimu kunategemea taratibu zifuatazo:

1. Watu kuelewa udhalimu unaofanywa, na ni nani kitovu cha 
udhalimu huo.

2. Watu kuukataa udhalimu huo na kuwa tayari kupambana 
nao.

3. Watu kujua uongozi sahihi na kumtambua kiongozi wa Al-
lahkrasia.

4. Watu kuwa tayari kumfuata na kumnusuru.

5. Kumuomba Mwenyezi Mungu msaada na kuwa na subira 
katika mapambano.

9.  jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni mfano wa kuigwa na kuji-
vunia kwa waislamu wote:

Kama ilivyotangulia, kusimama dola madhubuti ya Kiislamu kabla 
ya kudhihiri Imam Mahdi ni lazima. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran 
ya mwaka 1979, ni katika maajabu ya karne ya 20. Hakuna aliye-
fikiria kwamba utawala wa mfalme Muhammad Reza Shah Pahlavi 
ungeangushwa na kiongozi wa kidini bila bunduki wala jeshi. Pamo-
ja na kupigwa vita na mataifa ya Magharibi, Israeli na vibaraka wao 
katika ghuba, kwa baraka za uongozi adilifu wa Kiislamu, Iran ime-
piga hatua kubwa kisiasa, kijami, kiuchumi, kisayansi na kiteknolo-
jia. Ndani ya Iran, Uislamu umethibitisha uwezo wake wa kuongoza 
ulimwengu na kuleta maendeleo ya kiroho na kimada na hivyo ku-
fikia amani ya kweli kwa wote. Waislamu, tumshukuru Mwenyezi 
Mungu kwa neema hii na siyo kuyapinga kwa sababu za ushabiki 
wa kihizbu au madhehebu. Mafanikio yaliyopatikana Iran katika 
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miaka 30 ya mapinduzi ya Kiislamu ni muujiza wa Qur’ani na Uon-
gozi sahihi kama alivyotuusia Mtume (saww). Bila shaka watawala 
wa Ghuba kwa kuhofia madaraka yao hawawezi kuyastahamilia. 
Hawa ndiyo wanaotumia dini (kwa kuwasha moto wa umadhehebu 
na mfarakano) kwa maslahi yao ya kisiasa (kuendelea kuwatawala 
Waislamu kwa mifumo ya kitaghuti). 

10.  nidhamu ya mahdi (a.t.f.) siyo nidhamu ya kubweteka na 
kumsubiria aje kufyeka uovu na kuung’oa:  

Hii ni nidhamu iliyo hai inayofanya kazi na kuandaa mazingira ya 
kudhihiri Imam (a.t.f.). Imam hatodhihiri ila baada ya watu kuwa 
tayari kujitolea muhanga kunusuru nidhamu ya Allah. Hii ina maana 
kwamba kila anayemsubiri Imam (as) ni wajibu wake kupinga dhul-
ma, kuandaa na kujenga nidhamu ya haki, kama vile nidhamu ya 
Dajjal inavyofanya kazi kuandaa mazingira ya kumkubali mungu 
binadamu (Dajjal).

11. Imam mahdi (a.t.f.) na umadhehebu:

Zama za Imam, umadhehebu utatoweka na dini itarejea katika uhal-
isi wake kama ilivyokuwa zama za Mtume (saww), Uislamu bila 
madhehebu. Tukizingatia haya, kila anayemfuata Imam na kumta-
rajia ni lazima aelewe kwamba adui mkubwa wa ummah ni umadhe-
hebu (kutetea madhehebu kwa ushabiki). Lazima tujenge mtazamo 
mpya kwa waumini ambao lengo si kutetea madhehebu bali ni ku-
fuata lililo sahihi kwa mujibu wa Qur’ani na Sunnah. Hili linahitaji 
watu kuwa huru kiakili na kuchunguza maandiko bila kuweka pazia 
na mipaka ya kimadhehebu. 

Ni muhimu kuelewa kwamba chanzo cha madhehebu ni hila 
na mbinu za watawala na maadui wa ummah huu. Kila anayetilia 
mkazo fitna za kimadhehebu huyo ndiye adui wa Ummah huu na 
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wala hana chembe cha Uislamu, bali ni adui ambaye mungu wake ni 
utawala na dunia.

12. mahdi wa Kisunni na mahdi wa Kishia:

Maadui wa Uislamu, watawala wanafiki, makafiri, mayahudi wana-
jua fika kwamba umoja wa Waislamu ni kifo cha nidhamu yao ya ud-
halimu na ukandamizaji. Mbinu kuu ambayo wamekuwa wakiitumia 
ni kuwafarikisha Waislamu kwa kusimika itikadi kinzani na kujenga 
umadhehebu. Wamewatumia wanazuoni waovu ambao wamevaa 
joho la dini na uchamungu kusambaza sumu hii hatari.

Kwa kuelewa hilo, siyo ajabu kuona kwamba Mawahhabi leo 
wanapiga tarumbeta na kutangaza kwamba Imam Mahdi wa Kisunni 
ni tofauti na Imam Mahdi wa Kishia, tofauti kama vile ya mbingu 
na ardhi71. Imam Mahdi wa Kisunni atazaliwa hapo katika zama za 
mwisho, ama huyu wa Kishia ni wa kubuni kwa madai ya kipotofu 
ya Mashia ambao wanazua kuwa ni Imam wa kumi na mbili na al-
itoweka ndani ya sardabu hapo Samarraa. Ee Mola! Huu ni uongo 
unalenga kuwapotosha Waislamu wasimjue Imam wao na wabaki ni 
kondoo waliopotea hawana mchungaji, kila mmoja analiwa kama 
tunavyoshuhudia. Mawahhabi ni bora waelewe yafuatayo:

 –  Wao siyo wasemaji wa Usunni. Kudai eti itikadi ya Masunni ni 
kwamba Imam Mahdi atazaliwa siyo kauli thabiti kwa dalili ya 
Qur’ani na Sunnah. Hebu watuletee hadithi sahihi inayosema 
Imam Mahdi atazaliwa! Hivi kwa hadithi zote nyingi hizi 
alizozungumza Mtume kuhusu maisha ya Imam Mahdi (as) 
- ambazo na wao Sunni wenyewe pia wanakubali kwamba 
ni Mutawaatir - ni vipi Mtume akaacha kuweka wazi kuhusu 
kuzaliwa kwake na nasaba yake?! Kwa kuzingatia shakhsia ya 

71 Mahmuud, Swalaahud-Diin, Ashraatus Saa’ah, uk. 111.
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Imam Mahdi na kazi yake, huyu ni mtu muhimu, mwenye nafasi ya 
pekee katika historia ya mwanadamu. Ni mtu atakayesimamisha 
ushindi wa haki dhidi ya batili, mtu atakayesimamisha utawala 
wa Mitume kote duniani. Ni vipi mtu kama huyu mtukufu, 
Mtume (saww) asielezee kwa mapana habari zake? Bali kama 
vile habari za Mtume (saww) zilivyoelezwa na Mitume wa 
kabla, mpaka Mayahudi wakamjua Mtume (saww) kama vile 
wanavyojua watoto wao, ndivyo Mtume wetu alivyotuwekea 
wazi habari za Imam Mahdi (as) ili asije akapotea ila yule 
mpotofu na asiyetumia akili yake wala kuzingatia.

 –  Ama ulamaa wa Kisunni na Hufadhi wa hadithi, wako wengi 
waliokubaliana na Mashia kwamba Imam Mahdi ni Imam wa 
Kumi na Mbili. Rejea dalili za kihistoria, B, katika kitabu hiki.

 –  Mtume (saww) siyo abtaru, kama wanavyodai, bali Allah 
alimpa mbora wa viumbe wake kizazi kilicho bora kuliko kizazi 
chochote kile; wao ni Aali Muhammad, (Aali Yaasin), ambao 
ni bora kuliko Aali Ibrahim, Aali Ya’qub, Aali Imraan,... Hawa 
ni Maimamu kumi na mbili ambao ni warithi wa Qur’ani na 
Sunnah. Wote hawa wamesimulia kutoka kwa babu yao Mtume 
(saw) hadithi za Imam Mahdi (as) kwamba ni Imam wa kumi 
na mbili na mtoto wa Imam Hasan ‘Askari (as). Sasa tufuate 
ya nani? Ya Mtume na Aali zake au ya Ibnu Taymiyyah, Ibnu 
Qayyim Al Jawzi, Muhammad Abdulwahhab na akina Al Baany 
na Ibn Baaz maimamu wa Mawahhabi?  

 –  Huu ni mfano mzuri unaofichua na kuweka wazi nguvu 
zinazotumika kuhakikisha kwamba Mashia na Masunni 
hawakubaliani hata kama zipo sababu za kukubaliana. Ni muhimu 
kwa kila muumini kuwa macho na kufichua fitna na mbinu za 
maadui wa ummah waliovaa joho la dini ili kutekeleza agenda 
za mabwana wao za kutawala na kuwakandamiza Waislamu.
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amBaTanIsho

ambatanisho 1: mkabala na allamah harun Yahya kuhusu 
Imam mahdi (as)

An interview with  Harun Yahya

1.  To what extent is belief in the mahdi prevalent in the 
sunni faith today? Can you give a percentage?

Belief in the Mahdi has always been of great importance in the Is-
lamic world. That applies to both Sunni and Shia faiths. Although 
there are some differences in the beliefs of these two major sects, 
the essence of the belief in the Mahdi is the same. Both Shias and 
Sunnis are awaiting a saviour who will liberate the world from all 
its troubles.

According to Sunni beliefs, the fundamental source is the hadiths 
of our Prophet (saws), in which belief in the Mahdi is described in 
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very clear terms. There is agreement among Islamic scholars that 
these hadiths are based on reliable sources. The subject of the Mahdi 
is clearly set out in Abu Dawud, Tirmidhi and Ibn Majah’s collections 
of hadiths. In Bukhari and Muslim there is reference to a saviour, 
described as an imam, who will come in the end times. Belief in the 
Mahdi is therefore very powerful in the Sunni faith. 

]	 	Imani kuhusu Imam Mahdi (a.t.f.) ni muhimu katika 
ulimwengu wa Kiislamu bila kujali madhehebu. Waislamu 
wote wanamsubiri kuja kuokoa ulimwengu na kusimamisha 
haki na uadilifu. Katika Sunni, imani hii ni thabiti kwa 
kutegemea hadithi sahihi kutoka Sihah Sittah. 

2.  Does belief in the Mahdi have a widespread influence on 
all classes, on all sections of society, in sunni Islam, or have 
some certain sections adopted it more than others?

Belief in the Mahdi has always enjoyed a very important place in 
the entire Islamic world. Among Muslims there are and have always 
been, of course, individuals or groups who have not adopted this 
belief, who reject certain aspects of it, or who put forward differ-
ent views. However, these are generally movements or individuals 
who have adopted views that are incompatible with Islamic beliefs, 
who reject trustworthy hadiths and have conflicting views. These 
represent a very small minority in the Islamic world. The fact is that 
despite there being some differences in belief on the subject of the 
Mahdi in the Islamic community there is still enormous consensus. 
I can see this from the very positive reactions from different coun-
tries and sections of society to my books dealing with the end times 
and the Mahdi. I also see how powerful this belief is in the hearts of 
Muslims from the messages reaching our web sites. Muslims across 
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the globe, from Indonesia to South Africa, from Britain to China, 
and from Canada to Australia possess a very deep faith and broad 
information on the subjects of the end times and the Mahdi.

]		Katika ulumwengu wa Kiislamu wako baadhi ambao walipinga 
usahihi wa itikadi hii. Lakini wengi ni wenye kuamini kwamba 
lazima Mahdi atadhihiri. Nimeshuhudia hili kwa athari ya 
kitabu changu ‘The End Times And The Mahdi’. Kote duniani 
kimepokelewa vyema.

3.  what are your personal and religious views on those 
people who have previously declared themselves to be the 
mahdi (Ibn Tumart, muhammed ahmed, and manisali 
mehmet in 1930s Turkey)?

I do not wish to concentrate on individuals, but according to what is 
related in the hadiths it appears that before the return to earth of the 
Prophet Jesus (peace be upon him) and the appearance of the Mahdi 
there will be a large number of false saviours claiming to be the 
Mahdi and Jesus. The appearance of such people may cause people 
to treat everyone who says that they are Jesus or the Mahdi with sus-
picion. The great Islamic scholar Bediuzzaman Said Nursi describes 
such people in these terms: 

I have also seen many people who thought themselves to be a 
sort of Mahdi, and they said that they were going to be the Mahdi. 
These people are not liars and deceivers, they are deceived. They 
suppose what they see to be reality. As the Divine Names have 
manifestations from the sphere of the Sublime Throne down to an 
atom, and the places of manifestation differ in that relation, so the 
degrees of sainthood, which consist of manifesting the Names, differ 
in the same way. (Bediuzzaman Said Nursi, Risale-i Nur Collection, 
The Letters, The Twenty-ninth Letter, Fourt Allusion)
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As stated by Bediuzzaman, these people will be quite certain that 
they are the awaited saviour. The existence of these false individuals 
may also have an important role to play in the recognition of the Mahdi 
and Jesus. Since people will have been exposed to false saviours 
for many years they may not recognise the Mahdi for a long time. 
Similarly, it is very likely that they will not recognise the Prophet 
Jesus when he returns because they have been exposed to people 
describing themselves as the Prophet Jesus for so long. However, it 
must not be forgotten that the appearance of false messiahs is also a 
sign of the coming of the two personages of the end times - Mahdi 
and the Prophet Jesus. our Prophet (pbuh) related these glad tidings 
in these terms in his hadiths:

The Last hour will not come before there come forth thirty 
Dajjals (imposters), each presenting himself as an apostle of God. 
(Sunan Abu Dawud)

Some false messiahs and mahdis have emerged, and others will 
do so in the years that follow. (god knows best.) Without any doubt, 
the days when the false messiahs with all their falsehoods appear 
are very close. That is because our Prophet (pbuh) has imparted the 
glad tidings of the return of the Prophet Jesus and the coming of the 
Mahdi in the wake of these liars. 

4.  how can a false mahdi be distinguished from the true 
mahdi?

In his hadiths our Prophet (pbuh) has described all the features of 
the Mahdi in great detail. Islamic scholars have also provided very 
important information about the Mahdi. Therefore, it is of great im-
portance whether or not an individual supposed to be the Mahdi ac-
tually possesses those features. These are: being descended from the 
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Prophet (pbuh), bringing Islamic moral values to prevail over the 
whole world, cleansing Islam from all the additions and beliefs that 
evolved after our Prophet, bringing peace and security to the world, 
establishing Islamic union, eliminating sects, for the entire Islamic 
world to submit to him, and forming an alliance with the people of 
the book. When these things take place, then we may consider that 
this person is the Mahdi or an extraordinary human being. 

Throughout history there may have been worthy Islamic scholars 
who have met some aspects of the criteria I have set out above. 
However, the actual Mahdi of the end times will combine all these 
features, on his own and within himself. The great Islamic scholar 
Bediuzzaman Said Nursi describes the differences between these 
people and the true Mahdi thus: 

The great Mahdi will have numerous functions. He will carry 
out duties in the world of politics, the world of religion, the world 
of government, and in the many spheres of the world of Islam. 
Similarly, since every century at a time of despair people are in need 
of a sort of Mahdi to strengthen their morale or for the possibility of 
a Mahdi appearing at that time to assist them, through Divine mercy, 
every age or perhaps every century a sort of Mahdi has appeared 
from among the Prophet’s (PBUH) descendants, and preserved his 
forefather’s Shari’a and revived his Sunna. (Bediuzzaman Said 
Nursi, Risale-i Nur Collection, The Rays, The Second Station of the 
Fifth Ray, Ninteenth Matter)

Said Nursi has made it clear that the Mahdi will be active in 
the political arena and be present at the highest level of state 
administration. Indeed, for him to be active in politics, in religion and 
in communicating the message requires the very broadest means. We 
can see from this that the Mahdi will have such very broad means, 
and that these duties can only be fully carried out with the use of 
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state powers. This is the major difference between the Mahdi and 
those individuals believing themselves to be the Mahdi in the end 
times. The Mahdi will be active worldwide, will not be held back 
by limited individuals, will wage a major intellectual struggle in all 
spheres, and will, by god’s leave, cause Islam to prevail over the 
whole world.

5.  what kind of relationship will there be between the Proph-
et jesus and the mahdi when both are on the earth?

According to the hadiths, when the Prophet Jesus returns to earth 
he will act together with the Mahdi, and the two will combine all 
their powers to bring religious moral values to prevail in the world. 
The Prophet Jesus will eliminate the Anti-Christ (Dajjal), the leader 
of the atheistic system in the world, and the Mahdi will assist him 
in that struggle. The Prophet Jesus and the Mahdi are two brothers 
with great love for one another in this world and in the hereafter. 
They will share the same thoughts and beliefs. The Mahdi will be the 
spiritual leader of the Islamic world, and the Prophet Jesus that of 
the Christian world. Under their twin leadership the world will enjoy 
great peace, security and happiness.

6.  Could you describe your analysis of the hidden imam in 
shiite belief?

As you know, according to Shiite belief, the statements made by Fa-
tima, Zahra and the 12 imams are regarded as equal to those made by 
the Prophet Muhammad (pbuh). In Sunni belief, on the other hand, 
only the hadiths of our Prophet (pbuh) are reliable. For that reason, 
in terms of numbers, the Sunnis possess fewer accounts about the 
Mahdi than there are in Shiite sources. In Shiite sources some 700 
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accounts giving the glad tidings of the appearance of the Mahdi are 
reported. There are some 400 reports that the Mahdi will be from the 
Ahl al-Bayt (The Prophet’s family). In addition, there are hundreds 
of other reports describing the Mahdi’s appearance, actions, struggle 
against the unbelievers, and the kind of environment there will be 
when he prevails. The subject of the Mahdi is the most important 
creed in Shia belief, and they believe that the Mahdi, whom they re-
fer to as the “Lord of Time,” will one day appear. Throughout history 
many people from the Ahl al-Bayt have been regarded as the Mahdi, 
yet since they have been unable to fulfill what was expected of them, 
hope has always given way to the expectation of a new Mahdi.

The Shiite belief in the Mahdi is based on “the disappearance of 
the Mahdi and his coming to earth as the last of the 12 imams.” In 
some hadiths, it is reported that after his appearance the Mahdi will 
twice remain apart from people, once for a short time and once for 
a long time. This is stated as follows in one hadith: “The Mahdi will 
twice disappear from human sight. On one occasion he will remain 
unseen for so long that some people will think he has died and others 
that he has departed, and apart from his closest followers, nobody 
will know where he is.” (Al-Muttaqi al-Hindi, Al-Burhan fi Alamat 
al-Mahdi Akhir al-Zaman)

In this hadith it is stated that the second disappearance of the 
Mahdi will be under harsher conditions and will be of a longer 
duration, that it will be difficult to encounter him during that time 
and that only his closest followers will be able to do so. As we know, 
the Mahdi will wage a great intellectual struggle against the deniers, 
atheists and materialists. He will expend great efforts, using all 
his power and all the means at his disposal, to bring Islamic moral 
values to prevail on earth. Since one cannot imagine that the Mahdi 
would knowingly vanish at such an important time, his separation 
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from people will take place “outside his own will.” Indeed, one 
hadith reads: “One day it was stated in the presence of huzaifa that 
the Mahdi had emerged. he said: ‘You have found happiness if he 
comes from among you as a companion of the Prophet Muhammed. 
Certain it is that because of the evils people encounter the Mahdi 
will not appear until he is the most beloved of people’.” (Al-Muttaqi 
al-Hindi, Al-Burhan fi Alamat al-Mahdi Akhir al-Zaman, p. 27)

In other words, the disappearance of the Mahdi is not a mythical 
one that will last for hundreds of years, but may take place in the 
form of an enforced separation from people at specific intervals. The 
last part of this hadith indicates that at the time of this disappearance 
people’s love and longing for the Mahdi will increase due to their 
being subjected to various evils. 

The disappearance of the Mahdi may also indicate his concealing 
himself. That is because he is under constant assault and pressure 
from atheists and materialists. He is unable to live a comforatable 
day-to-day life like other people. He must constantly conceal 
himself and remain apart from people. He can prevent the attacks 
and slanders made by the deniers only in this way.

7.  what would your thoughts be regarding someone who 
declared himself to be the mahdi today? 

(For example, I have found Sunni sources wondering whether osa-
ma bin Laden might be the Mahdi). Someone’s declaring himself 
to be the Mahdi is the clearest proof that he is not the Mahdi. That 
is because if someone says, “I am the Mahdi,” he is in fact claim-
ing that “I am innocent, I have no need to be tested, I am not torn 
between hope of paradise and fear of hell, I am under the guarantee 
of paradise, and revelations come to me.” Such a claim is a violation 
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of the verses of the Qur’an and Islamic moral values. Unless such 
a claim stems from heedlessness, it must be based on atheism. The 
Mahdi will not bother saying, “Accept me as the Mahdi,” and will 
feel no need to make such a claim. That is because being the Mahdi 
means success. As related in the hadiths of our Prophet (pbuh), being 
a means whereby Islam comes to prevail on the earth is an undeni-
able feature of the Mahdi. In his works, Bediuzzaman Said Nursi has 
set out the attributes of the Mahdi’s blessed person in great detail. 
In describing the duties of the Mahdi, Bediuzzaman states that the 
establishment of an Islamic Union will be one of the three greatest 
of these. The passage in question reads: 

ThE ThIRD DUTY OF ThAT INDIVIDUAL (the Mahdi) is to 
build an Islamic Caliphate on an ISLAMIC UNITY AND TO SERVE 
ISLAM by allying himself with Christians. This duty can be fulfilled 
by A GREAT CALIPHATE and force and the sacrifices of millions. 
The first duty is three to four times more valuable then the other two. 
however, since the second and third duties will be in a very bright 
and broad sphere and in a glittering manner they will appear more 
important in the eyes of the people and the community.” (Sikke-i 
Tasdik-i Gaybi, p. 9) 

As Bediuzzaman makes clear, the Mahdi will first construct an 
Islamic Union. He will then draw strength and support from the 
Islamic Union and cause religious moral values to prevail across 
the world. In fulfilling this sacred duty, by the leave of God, he 
will possess great power, strength and dominion. When the blessed 
person of the Mahdi appears, by god’s leave, the Mahdi’s great deeds 
will be the greatest proof and evidence that this holy individual has 
actually emerged. It is reported in one hadith that “people will pledge 
allegiance to the Mahdi, albeit against his wishes:
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THEY WILL PLEDGE ALLEGIANCE TO THE MAHDI 
AGAINST HIS WISHES. Later, the Mahdi will cause them to 
perform 2 rakats of salat and will ascend to the pulpit.” (Ibn Hajar 
Haytahami, Al-Qawl al-Mukhtasar fi’alamat al-Mahdi al-Muntazar, 
p. 23, pp. 34, 50, 44). The statement in the hadith that allegiance will 
be pledged to the Mahdi against his wishes is an indication that he 
will never claim to be the Mahdi. The evident signs of the Mahdi and 
his own great deeds will show that he is the awaited holy one. He 
will make no suggestions or claims to that effect. After the Mahdi 
comes to head the Islamic world, it will be of no importance whether 
people refer to him as the Mahdi or not. Neither will a person saying 
that he does not believe him to be the Mahdi change anything. That 
is because the predestined event will in any case occur. He, like all 
the other prophets, will fulfill the duty set out in his destiny and 
will cause the religion to prevail on earth as the Mahdi of god. The 
Mahdi will not say, “Accept me,” but his destiny will take that form.

The Mahdi is the manifestation of our Lord’s titles of the 
Compassionate and Merciful, and at the same time of those of the 
Subduer and the Irresistable. Nobody can stand in the way of the 
Mahdi and the dominion he will have over the world. Atheists, 
deniers and materialists will resort to various means to stand in 
the Mahdi’s way, but god, as the Subduer and the Irresistable, will 
cause religious moral values to prevail on earth. By the will of god, 
however, that dominion will come about through love and dialogue, 
and god’s spiritual obligation. The Mahdi will come to lead the 
Islamic world, so what will it matter then whether or not he is called 
the Mahdi? 
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8.  If someone claiming to be the mahdi emerged today or in 
the near future, how should you or a devout sunni muslim 
react?

As revealed in the verse “Indeed, all things We created with predes-

tination.” (Kamer Suresi 49), our Lord has created everything in line 
with a specific destiny. Like the destinies of all living and non-living 
things, that of the Mahdi is set out in the sight of god. The identity, 
signs and appearance of that blessed individual, his establishment of 
an Islamic Union and bringing Islamic moral values to prevail in the 
world are all part of a destiny set out in the sight of god.

Whoever god ordains to be the Mahdi will be so. The Mahdi is a 
blessed individual whose physical and other features, deeds, services 
and influence on the world were all described by our Prophet (pbuh) 
1400 years ago. In the same way that it is impossible to imitate or strive 
to acquire these features, so it is also impossible, by the leave of god, 
to stand in the Mahdi’s way. No human being can acquire the rank 
of Mahdi by expending even the greatest efforts. This is something 
that comes about in god’s creation and destiny. The Mahdi must be 
accepted because the true Mahdi is the predestined Mahdi. The Mahdi 
will perform all the services promised by our Prophet (pbuh) and by 
the leave of god will cause religious moral values to prevail across the 
whole world. This is a destiny set out by god. 

9.  what do you think about the claim that muqtada al sadr 
is the hidden imam or represents the “army of the mahdi” 
since the coming of the mahdi is close at hand?

The entire Islamic world is in any case the army of the Mahdi. How-
ever, this army is an army of love, not of bloodshed. opposition to 
bloodshed, cruelty, violence and terror is the main attribute of the 
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Mahdi. The Mahdi will cause religious moral values to prevail by 
means of knowledge, information and culture. As revealed in the 
hadiths and in the works of great Islamic scholars, the Mahdi will in-
flict a total intellectual defeat on atheist ideologies, will teach people 
the essence of the religion and religious moral values, and will wage 
a major intellectual struggle to turn people to faith and proper values. 
our Lord will make the Mahdi and the great intellectual struggle he 
wages a means whereby the troubles of the end times are eliminated. 
This feature of the Mahdi is revealed in another hadith:

The most auspicious of the community of Muhammad AND 
YOUR PROTECTOR WHO WILL DO AWAY WITH YOUR 
TROUBLES ... IS THE MAHDI! (Al-Muttaqi al-hindi, Al-Burhan 
fi Alamat al-Mahdi Akhir al-Zaman, p. 57)

In another hadith it is reported that corruption will come to an end 
by means of the Mahdi, to be replaced on earth by peace and security:

God WILL PUT AN END TO BLIND CORRUPTION BY 
MEANS OF HIM (the Mahdi). Everywhere will be made safe... 
(Al-Muttaqi al-Hindi, Al-Burhan fi Alamat al-Mahdi Akhir al-
Zaman, p. 58)

According to the information in the hadiths, people suffering 
from troubles and poverty will seek refuge in the justice, compassion, 
love and generosity of the Mahdi. In one hadith it is stated that: 

The community will SEEK REFUGE IN THE MAHDI as 
honey bees cluster around their sovereign. He will fill the world, 
that was once full of cruelty, with justice, and people will return to 
the golden age of Islam ... (Al-Muttaqi al-Hindi, Al-Burhan fi Alamat 
al-Mahdi Akhir al-Zaman, p. 11)

When the Mahdi causes Islamic moral values to prevail on earth, 
poverty, hunger, suffering and troubles will come to an end and 
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bloodshed will stop, and people will attain the true happiness, peace 
and security for which they have longed for so long. This climate 
of love, peace and plenty, which the Mahdi will be instrumental in 
bringing about, is described thus in the hadiths.

Once the earth is full of cruelty and enmity, one of my line will 
emerge. He will fill the Earth with equity and justice, just as it was 
previously filled with oppression and tyranny. (Al-Muttaqi al-Hindi, 
Al-Burhan fi Alamat al-Mahdi Akhir al-zaman, p. 11)

heaven will send down rain upon them in torrents, the earth will 
not withhold any of its plants, and wealth will be available to all. 
(At-Tabarani)

The younger ones wish they were grown-ups, while the adults 
wish they were younger... The good become even more good, and 
even the wicked ones are treated well. (Al-Muttaqi al-hindi, Al-
Burhan fi Alamat al-Mahdi Akhir al-zaman, p. 17)

As can clearly be seen from the information in the hadiths, the 
Mahdi will treat people with love and compassion, provide solutions 
to disagreements by peaceful means, and patiently call people to 
faith and proper moral values. The Mahdi’s struggle against atheistic 
ideologies will be an intellectual one, in which he will be victorious, 
by the blessing of god, using very rational and wise methods. 
According to the hadiths, this great struggle of the Mahdi’s will be 
waged in great calm, tranquility and order:

In this time, neither a man will be awoken from sleep, nor will a 
person’s nose bleed. (Ibn hajar al-haythami, Al-Qawl al-Mukhtasar, 
p. 44.)

The Mahdi will follow the way of the Prophet. he will not wake 
up a sleeping person or shed blood. No Sunnah will fail to be brought 
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to life, and no bid’at (innovation not sanctioned by the Qur’an) will 
fail to be eliminated ... (Muhammad ibn ‘Abd al-Rasul Barzanji, Al-
Isha’ah li-ashrat al-sa’ah, p. 163)

As stated in the hadiths, Islamic moral values will prevail 
over all the world by means of the Mahdi. He will provide just 
solutions to tensions and disagreements that will be acceptable to 
all sides, and all problems will be resolved peacefully. The Mahdi 
will call people to the compassion, patience, goodness and beauty 
commanded by Islamic moral values and, in this as in all other 
matters, will represent a role model for people with his superior 
values and attitudes. This call of the Mahdi’s to people is reported 
thus in the hadiths:

After performing the evening prayer, he (the Mahdi) will speak 
in the loudest voice: “O people! I remind you of God. I tell you what 
your place will be in the presence of God tomorrow, on the day of 
judgement. God has sent you much evidence and the prophets, he 
has revealed to you the Qur’an and commanded you to ascribe no 
partners to God but to maintain your obedience to God and his 
prophet. Reanimate what is given life by the Qur’an, forbid what 
is forbidden and assist and support the Mahdi. Because the world 
is about to experience ill and to come to an end. I call on you to 
labour with his book, to eliminate superstition and to reanimate 
the Sunnah’.” (Al-Muttaqi al-Hindi, Al-Burhan fi Alamat al-Mahdi 
Akhir al-zaman, pp. 55-56)

our Prophet (pbuh) has given notice of the great change that will 
take place with the coming of the Mahdi:

The world filled with oppression and tyranny WILL OVERFLOW 
WITh JUSTICE AFTER hE (ThE MAhDI) COMES. (Ibn hajar al-
haythami, Al-Qawl al-Mukhtasar, p. 20.)
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Again according to the hadiths, there will be no more enmity or 
hatred in the time of the Mahdi, and violence and terror will come to 
an end. Some of the hadiths on this subject read as follows:

Enmity and hatred between people will cease. Scorpions and 
snakes will not be poisonous, and even children will play with snakes 
without being bitten… Wolves will be among sheep like sheepdogs. 
ThE WORLD WILL FILL WITh RELIGIOUS UNITY LIKE ThE 
CUP FILLS WITh WATER. Nobody but God will be worshipped. 
NOThING WILL BE LEFT OF WARFARE AND CONFLICT. (Sunan 
Ibn Majah)

Then the Earth will become safe so that LIONS MAY GRAZE 
WITh CAMELS; TIGERS WITh COWS, WOLVES WITh ShEEP; 
and so that children may play with snakes without being harmed. 
(Ibn Ahmad hanbal)

As can be seen in the hadiths, in the time of the Mahdi there 
will be great brotherhood among peoples who are now in conflict, 
and peace, friendship and love will replace all forms of enmity. The 
moderate, contemporary, rational and civilised Islamic model that 
will form during the time of the Mahdi will illuminate the whole 
world. All this information clearly reveals that the road to be taken 
by the Mahdi will lead to great cultural progress all over the world 
and turn people in the direction of Islamic moral values. 

The Mahdi is actually here now, but is concealed. The reason for 
that concealment is to protect himself from political and other forms 
of attack by atheists, materialists and deniers.

In my view, the Prophet Jesus has also returned to earth, but 
he too is hidden. He is obliged to conceal himself because of the 
terrorist and political attacks he would be exposed to. However, he 
too will emerge in the very near future and together with the Mahdi 
will embark upon his intellectual struggle.
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amBaTanIsho La 2:

wasifu wa allamah, muhaddith abdullah bin sadik

He is a direct descendant of Prophet Muhammad, praise and peace 
be upon him, was not only the foremost Muhaddith of Africa but 
one of the top seven scholars in the world on the Science of Hadith, 
which is the science of the transmission of the sayings and practices 
of Prophet Muhammad, praise and peace be upon him. 

At an early age the Muhaddith became a Professor of Hadith at 
Al Azhar University, Cairo, Egypt, and to his credit several of his 
former students include Grand Muhaddiths and Islamic officials in 
many parts of the Islamic world. During his lifetime he wrote over 
one hundred books on Islam, including an encyclopedia of hadith 
falsely attributed to Prophet Muhammad. His also originated the 
Science of the Innovations of the Explanation of the Holy Koran. 

Muhaddith Abdullah was born in Tangier, Morocco in 1914 (A.H. 
1328). As a child he learned the Holy Koran by heart and studied 
the Koranic science of calligraphy. Later, he studied the complete 
sciences of Malik Jurisprudence and the Explanation of the Holy 
Koran at Kairouan Mosque in Fez, Morocco. In December, 1931, 
he began his studies at Al Azhar Mosque where he took and passed 
its final examination within the short period of one year after which 
he was offered a teaching position in the prestigious university of 
Al Azhar. In 1942 he received his Ph.D. then returned to Tangier 
where he continued to teach in the Mosque and Center founded by 
his father up until the time of his death, may Allah be pleased with 
them. 

Although Muhaddith Abdullah was a Sunni scholar he was 
extremely well versed with the Shi’ite doctrine and nominated by 
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the late Imam Yahya of Yemen to revise the Zaydia Encyclopedia of 
Shi’ite.

nukuu kutoka katika kitabu chake kuhusu Imam mahdi (a.t.f.)

ThE VERaCITY oF PRoPhET muhammad’s saYIngs   

Unfortunately, there are many people, including some who are 
knowledgeable, who believe there will be no Mahdi. This is because 
they are ignorant of the Prophetic sayings prophesying his appear-
ance towards the end of time.

I was told by someone, during the course of a meeting in which 
Al Mahdi was mentioned, that a knowledgeable teacher stated that 
the Hadiths bearing the news of Al Mahdi were false. I asked that 
person why he had not questioned their falsehood by asking which 
authoritative source from the Science of Hadith had judged them 
false. By Allah, if he had asked these questions the teacher would not 
have been able to reply. It is impossible that the Hadiths which have 
been proved to be ‘mutawatira’, by Al Hufaz (the highest authorities 
in Hadith terminology) to be false. 

Hafiz Abu Hussain Al Abiri said in his book: “The Merits of 
Imam Al Shaf’i”, may Allah be pleased with him: “The news re-
ported via the Prophet, praise and peace be upon him, of Al Mahdi 
was spread far and wide and has been verified as ‘mutawatira’. He is 
from the family of the 

Holy Prophet, and when he comes the earth will be filled with 
justice, and Jesus, upon whom be veneration and peace, will follow 
him and assist him in the slaying of al masiikh often referred to as 
ad-dajal - the lying, false messiah, the anti-Christ.”3 
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Al Muhaddith, Idris Al Iraqi Al Hussaini wrote: “The Prophetic 
sayings concerning Al Mahdi are ‘mutawatira’ or extremely close, 
however, the first opinion has been certified by many Al Hufaz. 

Ash-Shawkani said in his book: The Authentic Proof Concerning 
Transmissions about the Expected Imam, the false Messiah and the 
Messiah,” ... there are fifty transmitted prophetic sayings concerning 
Al Mahdi. Amongst them are those classified as authentic, good and 
also the amended. There is no doubt that they are all mutawatira.” 

The expression ‘mutawatira’ can also be applied to Hadiths of a 
lesser degree according to all the expressions listed in the principle 
of this science. on account of so many of the companions report-
ing the same narration it is impossible to say that these statements 
were generated from themselves and are not from the Holy Prophet 
because the information contained therein is above their capability. 

The King of Bohpal in India, Al Muhaddith Al Kinnawji said in 
his book: “The Broadcasting of what Happened and what is going 
to Happen before the Hour of Judgement,” ‘... the Prophetic sayings 
concerning Al Mahdi together with their various narrations are nu-
merous and are classified as being ‘mutawatira’. This fact has also 
been recorded in other references of Hadith and Islamic records such 
as dictionaries together with their chains of narrations of each trans-
mitter ...’ Then he added: ‘Some of the Prophetic sayings concerning 
Al Mahdi are extremely high in their soundness, some sound, whilst 
others are lesser in soundness. one must also take into account that 
throughout each generation his circumstances have always been 
very well known.” 

The scholar, Abu Abdullah Jasus said: “The news concerning Al 
Mahdi has been reported in many hadiths and Al Hafiz As-Sakhawy 
judged that they had reached the level of ‘mutawatira.’” 
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Ash-Shaykh Al Arabi of Fez said: “Every science has been deliv-
ered through the authentic news via the Prophet, praise and peace be 
upon him. That which has been prophesied is a truth to be expected 
and will, indeed, occur ... and the news of Al Mahdi is transmitted in 
numerous narrations so therefore it is powerful.” 

The scholar Abu Zayd Abdur-Rahman of Fez commented: 
“There is an abundance of news about Al Mahdi and he will be sent 
at the end of Time ...” 

As-Safarini wrote in his poem describing the articles of belief: 
“Everything came in the Prophetic text from the true science. There 
is no deviation amongst them concerning the eloquent seal - Imam 
Muhammad Al Mahdi and Jesus.” 

Explaining his poems, As-Safarini said: “There are many opin-
ions concerning Al Mahdi, Imam Mahdi, al Muntazar -- even the 
false -- and it has been said that there is no Mahdi except Jesus. The 
authentic reports followed by truthful people is that Al Mahdi, Imam 
Mahdi, al Muntazar is other than Jesus and that he will come before 
Jesus descends from the heavens. There are many narrations reach-
ing the degree of ‘tawatur’ and because of this it became very well 
known among the scholars of the Sunnah5, so that is was included 
as being an article of belief.” After this As-Safarini mentioned some 
of the Hadiths reported by a group of the Prophet’s companions and 
commented: “These have been reported via the companions together 
with others who are also mentioned in numerous chains of narra-
tions. It has also been mentioned via the second generation of Mus-
lims from which we glean great benefit with the absolute knowledge 
of him. Therefore, belief in the coming of Al Mahdi, Imam Mahdi , 
al Muntazar is obligatory because it has been confirmed by knowl-
edgeable scholars and listed in the Articles of Faith of the people of 
the Sunnah.” 
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Amongst those who describe the Prophet’s sayings relating to 
Al Mahdi, Imam Mahdi, al Muntazar as ‘mutawatira’ is the Shaykh 
of some of our shaykhs, the Imam, the Seal of the Scholars of Ha-
dith in Fez, As- Sayyid Muhammad, son of Jafar Al Kittani. In his 
book: “Organizing the Scattered Mutawatira Prophetic Sayings” via 
twenty companions, he reported statements similar to those already 
stated by the previously mentioned scholars. 

He also said: “In his introduction, ibn Khaldun traced the chains 
of the Prophetic sayings concerning the coming of Al Mahdi, Imam 
Mahdi, al Muntazar according to his knowledge, however, he ap-
proached them incorrectly.” Accordingly, the scholars criticized him 
saying that the Prophetic sayings reported about Al Mahdi, Imam 
Mahdi, al Muntazar are numerous and reach the height of being ‘mu-
tawatira.’ It is reported in the references of Ahmad, At-Tirmizi, Abu 
Dawood, ibn Majah, Al Hakim, At-Tabarani, Abi Yal’ly, Al Bazaar 
and others that they were able to trace them directly to a group of 
the Prophet’s companions.” Consequently, the denial of this together 
with all the above are illegal because the Prophetic sayings support 
each other and become powerful with witnesses and arguments. The 
Prophetic sayings pertaining to Al Mahdi, Imam Mahdi, al Muntazar 
either reach the highest degree of soundness, or are determined to be 
sound, or some are classified as being lesser.
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amBaTanIsho La 3:

Shaykh Hisham Kabbani, msufi wa tariqa ya  
Naqshbandi ni mmoja wapo wa ulamaa wenye 

kuthibitisha imani ya Imam Mahdi.

Shaykh Nazim, Sayyid Ahmed Amiruddin,  
Makamu/naibu wake, anaamini kwamba Imam 
Hasan Askary alikuwa na mtoto ambaye ni Mu-

hammad Mahdi (a.s.).

The Naqshbandi Haqqani Sufi Order, under the leadership of 
Shaykh Nazim and his khalifah 
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Shaykh Hisham Kabbani of Islamic Supreme Council of America 
(ISCA), is among the Sunnis/Sufis who strongly believe the coming 
of Imam Mahdi in this 21st Century is imminent. Shaikh Hisham has 
written a book “The Approach of Armageddon” that touches much 
on this subject according to Sufi doctrine and beliefs.

In the light of traditions and interpretations, the personality of 
the Promised Mahdi would be as such:

It is said “predictions and lore concerning the Mahdi abound”. 
Among them are that the promised Mahdi would be a Caliph of 
god and that to make a covenant with him is obligatory. He would 
belong to the House of Muhammad and would be in the line of Imam 
Hussein. His name would be Muhammad and his family name would 
be Abul Qasim, his father’s name would be ‘Abdu’llah, and he would 
appear in Mecca. He would protect the Muslims from destruction 
and would restore the religion to its original position.

Interestingly enough, an authorized Deputy of Shaykh Nazim, 
Sayyid Ahmed Amiruddin, believes that Hasan Askari had a son 
named Muhammad Mahdi. It is not clear if Amiruddin believes 
in the Shia Mahdi or the Sunni, as he also promotes articles citing 
Sunni hadith about the Mahdi, the son of Abdullah. on his website 
Al Sunnah Foundation of Canada, Amiruddin writes in the article 
“The Illustrious Sons of Fatima”, “hasan Al Askari: His name is 
Hasan, his title is Al Askari and his alias was Abu Muhammad. He 
was born in the year 232 Hijri in the month of Ramadan. His mothers 
name is Hudais (Umme Wald) He died on the 8th of Rabiul Awwal 
260 Hijri in Surra man Rai. one son Muhammad Al Mahdi born in 
mid Shabaan in the year 255 Hijri in Surraman Rai (Samarra) and 
had disappeared in the cave at the age of four. The sect of the Ithna 
Asharia recognize him as Imam and lifted alive. They call him Imam 
Zaman Mahdi.”  (http://en.wikipedia.org/wiki/Mahdi)
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amBaTanIsho La 4:

Fatwa za mashaykh wa ki-sunni 

Al-Shaykh Muhammad ibn Ja’far al-Katani said: “The conclusion is 
that the hadiths narrated concerning the Mahdi are mutawatir, as are 
the hadith concerning the Dajjal and the descent of Jesus the son of 
Mary, upon whom be peace.”Shaykh al-Islam Ibn Hajar al-Haytami 
in his fatwa titled The Brief Discourse on the Portents of the Awaited 
Mahdi, said that denial of the Mahdi is disbelief.  Jalal al-Din al-
Suyuti in his book The Rose Fragrance Concerning the Reports on 
al-Mahdi, wrote, “This is the belief of Ahl al-Sunnah, this is the 
belief of the Sufis, this is the belief of our Shaykhs, and this is the 
belief of the true Shadhili Shaykhs, whose path both al-Suyuti and 
al-Haytami followed. Whoever differs with them is a liar and an in-
novator. (http://en.wikipedia.org/wiki/Mahdi)

amBaTanIsho La 5: 

msimamo sahihi wa ma-sunni kuhusu maimamu kumi na mbili

21.  what is the correct sunni position on belief in the twelve 
imams? p.201-202

The Correct sunni Position on the Twelve Imams

Q.  Is it correct for sunni muslims to believe in the Twelve 
Imams?

a.  In light of the Hadith of (the Archangel) Jibrīl, also known as 
the Hadith of Ihsan, the Messenger of Allah (sallallahu alaihi 
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wa aalihi wa sallam) defined his religion as Islam, Iman and 
Ihsan. Based on the study of this Hadith, it is clear that accord-
ing to the Holy Prophet (sallallahu alalihi wa aalihi wa sallam) 
Ihsan is one-third of the faith of Islam.

Unlike those who deny Tasawwuf, the Ahlus Sunnah Wal Jam’ah, 
are clear that the vehicle to taste the Maqam al-Ihsan is Tasawwuf, 
what is termed as Sufism by the people today. With that established, 
to answer your question, based on the teachings of the greatest lead-
ers of Sufism throughout history, including Shaykh al-Akbar Muhi-
yuddin Ibn Arabi and Mawlana Jalaluddin Rumi, the Illustrious 
Twelve Imams (may Allah be well pleased with them all) are the 
Qutbul-Aqtaab of Tasawwuf, meaning the highest ranking Saints of 
Sufism, under whose shelter every Wali attained his Wilayah, and 
each Muslim is able to approach or even reach the state of Ihsan. 
Without them, there is no Tasawwuf, and without Tasawwuf, there 
is no Ihsan. Ihsan is one-third of the faith, and hence, belief in the 
Twelve Imams is in reality, one-third of the faith!

In his book the Ghadir Declaration, Shaykh al-Islam Dr. Tahir 
al-Qadiri quotes Imam Rabbani’s comments on the status of Hadrat 
al-Murtada and the Twelve Imams, and the dependence of those who 
seek guidance directly on them for it, stating:

“And there is another way close to the spiritual sovereignty and this 
is the way of the Saints and the general friends of Allah, and this way 
is marked by its characteristic passion and it carries the guarantee of 
mediation and the leader and chieftain of the Saints of this way is ‘Alī 
al-Murtada. And this grand office is reserved for him. On this way, the 
feet of the Holy Prophet are on ‘Alī’s head and Fatima and Hasan and 
husayn are included with him. I believe that he enjoyed this position 
even before his physical birth, as he did after it, and whosoever has 
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received the divine blessing and guidance, has received it through him, 
because he is closest to the last point on this way and the centre of this 
spot belongs to him. And when his period ended, the grand office passed 
on to Hasan and Husayn and then on to each one of the Twelve Imāms, 
individually and elaborately. And whosoever received guidance in their 
life and after their death, received it through these Saints. And the refuge 
and place of shelter of the Saints of high ranks are these Saints, (because 
they are the centre of all spiritual activity) and the sides tend to converge 
on the centre” (Maktubat, Volume 9:173#123).

To elaborate further on the topic of the Ummah’s dependence on 
the Twelve Imams in order to obtain Ihsan, the Masterful Khwaja; 
Imam Rabbani Mujaddid Alf Thani Ahmad al-Faruqi as-Sirhindi 
(qadas Allahu sirrahul ‘aziz) describes the dependence of the Qutb 
P a g e | 202 al-Aqtab, who is responsible for the guiding the entire 
creation, on Hadrat ‘Ali’ al-Murtada (karram Allahu wajhu), stating 
in the Maktubat Sharif Vol. 1:

“O Brother! Indeed Imam ‘Ali is the holder of the keys of the 
Sainthood, Wilayah, of the Prophet Muhammad [s] and the train-
ing regime for the status of Aqtab, Awtad and Abdaal, who are from 
amongst the reserved Awliya, is done under the shelter of his Saint-
hood. The rank of Qutb al-Aqtab, who is the greatest Qutb and the 
guide and mentor of others, lays under his (‘Ali’s) feet. his orders 
are issued under the supervision and support of ‘Ali and he performs 
his duties under the supervision and support of ‘Ali and fulfills his 
tasks. Sayyida Fatima and both of her sons, the Imams (hasan and 
husayn) share this rank with ‘Ali.” (Maktubat Imam Rabbani, Vol-
ume 1:438#251)

Furthermore, Hadhrat Shah Wali Allah Muhaddith al-Dahlawi 
echoed this belief, that dependence on the Sainthood of the Illustri-
ous Twelve Imams is one-third of the faith, as it is the Twelve Imams 
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who are the Pivots of guidance in Tasawwuf, and since Tasawwuf 
leads to Ihsan, and since it is them who are the Pivots of that science, 
it is clear that it is the Twelve Imams then who lead one to the perfec-
tion of faith, Ihsan. Hence, it becomes clear that without the Twelve 
Imams, ones faith cannot be completed, as Ihsan is the completion of 
faith, and the science of Ihsan; Tasawwuf, depends entirely on them!

The venerable Muhaddith Shah Wali Allah wrote:

“This Faqir has come to know that from all the other rela-
tions, the Twelve Imams [ra] have the relation of central 
pole leadership (Qutb). And the way of Tassawuf (Sufism) 
had taken birth during their lifetime. But all the orders 
of Aqaed and Shariah are limited to the ahadeeth of the 
Prophet (saww). And they have the order (Amr) of in-
ner (Batin) leadership (Qutbiyat), which is free from the 
problems of Shariah. And in regards to the very leadership 
(Qutbiyat), each of them had an indication and ‘Nas’ for 
the next one to come, and the affairs of imamate which 
they said, actually referred to this kind of central pole 
leadership (Qutbiyat).” [Maqalaat al Waziyah fi Naseehat 
al-Wasiyah, page 7 (Lucknow)].

“glory be to your Lord, the Lord of honor, above what they 
describe. and peace be on the apostles. and all praise is due to 
allah, the Lord of the worlds” (Qur’an, 37:180)
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amBaTanIsho La 6:

oRoDHA YA BAADHI YA VITABU MASHUHURI 
 VILIVYoANDIKWA KUHUSU MAHDI.72

Ulamaa na wanazuoni mbalimbali wa madhehebu tofauti za Kiisla-
mu wameandika vitabu vingi kuhusu Imam Mahdi (as). Hii ni dalili 
ya wazi kwamba itikadi ya Mahdi ni sahihi na thabiti katika Uisla-
mu. Hii ni orodha ya baadhi ya vitabu vilivyoandikwa na wanazuoni 
mashuhuri:

idadi anuani ya kitabu madhehebu mtunzi Kaf (h.)

1. Al-Bayan Fi Akhbar Sahib 
az-Zaman

Sunni /

Shafi ‘i

Abu Abdillah 
Muhammad 
bin Yusuf ganji 
Shafi ‘i.

658

2. Iqdud Durar Fi Akhbarul 
Muntadhar wa huwal 
Mahdi (a.s),

Yusuf bin Yahya 
bin Ali bin Abdul 
Aziz Muqaddasi 
Shaf ‘i Salami

Karne 
ya 4

3. Al-Burhan Fi ‘Alamaat 
Mahdi Aakhir az-Zamaan

Ali bin 
Hisaamuddin, 
maarufu kama 
Muttaqi Hindi 
Hanafi

4. Al-Mahdi al-Maw‘uud 
al-Muntadhar Inda Ahlas 
Sunnah wal Imamiyah,

Najmuddin 
Ja’far bin Mu-
hammad ‘Askari

5. Ash-Shia war Raja’ Muhammad 
Ridhaa Tabasi 
Najafi

72  Al Qarashy, B.S.; Life of Imam Mahdi, uk. 299-303
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6. Al-Fitan, Na‘iim bin Ham-
mad Maruuzi 

228

7. Al-Malahim, Abul Hasan bin 
Manadi Ahmad 
bin Ja’far

336

8. Al-Mahdi / Akhbar al-
Mahdi, 

Abu Na‘iim 
Isfahaani

430

9. Al-Sunan Waarida Fil 
Fitan, 

Abu Amr Uth-
man bin Sa‘iid 
Dani Maqri, 

444

10. Al-Ba’ath wan Nushuur  Baihaqi 458
11. Irtiqa al-Farq, Sakhawi 903
12. Al-Arful Wardi fi Akhbar 

al-Mahdi, 
Sunni /

Shafi‘i

Jalaluddin Suyuti 
Shafi‘i

911

13. Al-Qaul al-Mukhtasar 
Fi‘Alamat al-Mahdi al-
Muntadhar, 

Sunni /

Shafi‘i

Ahmad Ibn 
Hajar Haithami 
Shafi‘i,

974

14. Al-Mashrab al-Wardi fii 
Madhhab al-Mahdi 

Mulla Ali Qari, 1033

15.  Fawaid al-Fikr fil Mahdi 
al-Muntadhar, 

Sunni /

Hambali

Mari’ bin Yusuf 
Karami Hanbali

1033

16. Al-Ishaa-a li Ashrat as-Saa-
a, 

Sunni Muhammad 
bin Rasuul Al 
Barzanji

1103

17. Al-Ahadith al-Qadhiya Bi 
Khuruuj al-Mahdi

 Muhammad bin 
Ismail Sanai

18. Al-Bahuur az-Zakhira fi 
Uluum al-Aakhira, 

Sunni /

Hambali

Muhammad bin 
Haaj Ahmad Sa-
farini Hanbali, 

1088

19. At-Taudhiih Fiima Tawattar 
fil Muntadhar wal Dajjal 
wal Masih, 

 Shaukani 1250

20. Talkhis al-Bayan fi 
‘Alamaat Mahdi Aakhir 
az-Zaman, 

Shaykh Akhsarai
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21. At-Taswrih Bima Tawattar 
fi Nuzuul al-Masih, 

Kashmiri 1352

22. Al-Jawaab Muqni’ al-
Muharrar Fir Raddi ‘Alaa 
Man Tagha wa Tajabbar 
bi Da’wa An Isa huwal 
Mahdi al-Muntadhar, 

Muhammad 
Habibullah 
Shanqiiti

23. Al-Khitab al-Malih fi Tah-
qiq al-Mahdi wal Masih, 

Ashraf Ali Tha-
navi.

24. Tahdiiq an-Nadhar bi Akh-
bar al-Muntadhar, 

Muhammad 
bin Abdul Aziz 
Mani’

25. Mukhtasar al-Akhbar 
al-Masha-a fil Fitan wa 
Ashraat as-Saa-a wa Akh-
baar al-Mahdi, 

Abdullah bin 
Shaykh

26. Al-Bayanaat anil Mahdi, Mauridi
27. Al-Ahadith Waarida fil 

Mahdi fi Miizan al-Jarah 
wa Ta’diil

Abdul ‘Aliim bin 
Abdul Adhiim

28. Al-Muntadhar ‘Alaa Zawa 
al-haqaiq, ,

Muhammad 
Husayn Adiib

29. Al-Imam al-Mahdi, Haaj Ali Mu-
hammad Ali 
Dokhaiyyal

30. Muntakhab al-Athar fil 
Imam at-Thani Ashar, 

Shia Lutfullah Safi 
gulpaygani

31. Ibraz al-Waham al-Makuun 
min Kalaam Ibne Khaldun

Ahmad bin Sid-
diq Bukhari

32. Arba‘iin hadithan Fil 
Mahdi, 

Abul ‘Alaa 
Hamadani

33. Arba‘iin hadithan Fil 
Mahdi, 

Hafiz Abu 
Naeem Ahmad 
bin Abdullah 
Isfahani.
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34. Talkhis al-Bayan Fi 
‘Alamaat Mahdi Aakhir 
az-Zamaan, 

Sunni /

Hanafi

Ibn Kamal Basha 
Hanafi, 

940

35. Al-Qatar ash-Shahdi Fi 
Awsaaf al-Mahdi

Shahabuddin Ah-
mad bin Ahmad 
Ismail Halwani 
Shafi‘i

1308

36. Al-Mahdi Abu Dawuud 
Sulaiman bin 
Ash‘ath Sajistani 
(sihah sitta)

275

37. Al-Mahdi Ilaa Maward Fil 
Mahdi, 

Shamsuddin 
Muhammad bin 
Tulun.

38. An-Najm al-Thaaqib Fi 
Bayan Ann al-Mahdi min 
Aulad Ali bin Abi Talib

39. Al-hadiyatul Mahdawi-
yyah, 

Abul Rajaa Mu-
hammad Hindi

40. Al-‘Awasim Anil Fitan al-
Qawasim

Ali bin Burha-
nuddin Halabi 
Shafi‘i.

41. Al-Ghaybah Shia Shaykh Tusi 460
42. Kamaluddin Shia Shaykh Saduq 381

43. Al-Ghaybah Shia Muhammad bin 
Ibrahim Nu‘mani

342

44. Al-Malahim wal Fitan, Shia Radhiuddin Ali 
bin Tawuus

664

45. Bahth hawl al-Mahdi Shia Shahid Sadr

46. Basharatul Imam Fi 
Dhuhuur al-Mahdi

Mustafa Aale 
Sayyid Haider 
Kazmi

47. Al-Ghaybah, Muhammad 
Hirzuddin
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48. Al-Ghaybah, Shia Shaykh Mufeed
49. Al Burhanu fii Akhbaar 

Swahibuz Zamaan
‘Alaaud Diin 
Al Muttaqi Al 
Hanafi

975

50. Al-Mahdi al-Mauud Shia Sayyid Muham-
mad Sadr

51. Al Itrul Wardi fii Sharhil 
Qatril Shahdi fii Awsaafil 
Mahdi

Sunni /

Shafi‘i

Muhammad Bal-
baliisi Shafi ‘i

1308

52. Al Mahdiyyul Muntadhar Abdullah 
bin Muham-
mad Swiddiiq 
ghamaari

1380

53. Al Mashrabul Wardi fii 
Mazhabil Mahdi

Nuruddin Mulla 
Ali Qaari Hirwi 
Hanafi

1014

54. Faraidu Fawaidil Fikar fil 
Mahdiyyil Muntadhar

Sunni /

Hambali

Mar ‘ii Bin 
Yusuf Karami 
Muqaddisi Ham-
bali

1033

55. Na’tul Mahdi/Manaqibul 
Mahdi

Abuu Na‘iim al 
Isfahaani

430

56. Al Idhaa‘ah lima kaana 
wa yakuunu min ashraatw 
Saa‘ah

Muhammad 
Swiddiq  Al 
Qannuuji

1307

57. Al Qatwr asShahdiy fii 
awswaafil Mahdi

Sunni / 

Shafi‘i

Muhammad Al 
Baliisi As Shafi‘i

58. Ilzaamun Naaswibi fii Ith-
baatil hujjatil Ghaaib

Shia Ali Yazi Al 
Hairiy

1333

59. Al Mahdi al Maw‘uud Al 
Muntadhar

Najmuddin Al 
‘Askariy

60. Al Mahdi, Jesus and 
Moshaikh the Anti-christ 

Sunni /

Maliki

Sayyid Abdul-
lah bin Sadiq al 
Maghribi

1993

61. Mahdi Aali Rasuul Sunni /

Hanafi

Ali Ibn Sultan 
Muhammad al-
Harawi al-Hanafi
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mIsamIaTI

(a.s.) pia  (a.s.) Kifupi cha  ‘alaihis salaam’ maana yake ‘amani iwe juu 
yake’

a.t.f.s. : kifupi cha ‘ajjalallahu taala farajahush shariif’, maana 
yake ‘Allah Aliyejuu aharakishe faraja tukufu ya Imam 

Aalu Muhammad : Kizazi cha Mtume (s). Hapa wanaokusudiwa ni maimamu 
kumi na mbili ambao wametoharishwa na wao ndiyo

Amali : matendo ya ibada. Matendo ya mtu, yawe mazuri au 
mabaya.

Ahlu Sunnat wal 
Jamaa’:

Waislam wanaofuata madhehebu ya maimam wanne, Abu 
Hanifa, Malik, Shafii na Hambali na wanaomkubali Abu 
Bakr kama  khalifa wa kwanza baada ya Mtume (s).

Ahlul Bayt: Watu wa Nyumba ya Mtume (s) nao ni Bibi Fatima (a.s.), 
Imam Ali (s) na Maimamu kumi na moja baada yake 
ambao ndiyo warithi na makhalifa wake kama alivyosema 
Mtume (s): ‘Makhalifa baada yangu ni kumi na wawili 
(ithnaa ashara)’

Akhirizzamaan Zama za mwisho.

Allamah: Mwanazuoni mkubwa na mjuzi sana. 

Amirul Muminiin Amiri wa waumini. Hiki ni cheo alipewa Imam Ali na 
Mtume (s). Lakini limetumika kwa makhalifa wote.

Ashura: Tarehe 10, mwezi wa Muharram, Siku ambayo aliuliwa 
kishahidi Imam Husayn (a.s.) hapo Karbala. Ni siku ya 
msiba kwa Waislamu na mazingatio.

Faqiih: Mwanazuoni aliye bobea katika elimu ya Sheria ya 
Kiislamu. Asili ya neno ni ‘faqaha’ ikiwa maana yake ni 
‘kuelewa kwa undani’

Hadithi: Repoti ya kauli au matendo ya Mtume (s) na pia Ahlul 
Bayt (a.s.)

Hafiz (Huffaaz) Mwenye kuhifadhi. Hususan: Qur’an. Katika elimu ya 
hadithi ni mtaalamu/bingwa wa elimu ya hadithi.

H. (Hijriya) Baada ya Mtume (s) kuhamia Madina. Ni kuhesabu miaka 
kwa kuanzia Hijra ya Mtume (s).
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Hujjat: Hoja, ithibati, thibitisho, dalili,
Kaf. Kafariki
M. Miladiy, baada ya kuzaliwa Yesu (Nabi Isa, (a.s.)

Maraja’ Taqliid Mujtahid ambaye watu wanamfuata katika masuala ya 
Sheria

Mutawatir 
Hadithi ambayo imepokelewa na masahaba wengi, pia 
wasimulizi wake ni wengi kiasi kwamba haiwezekani 
wote wakawa wamekosea.

Nasibi Mtu mwenye uadui na Ahlul Bayt (a.s.)
q.s. Quddisa Sirruhu’: patakaswe mahali alipozikwa

(s) Sallallaahu alayhi wa aalihi, maana yake: rehema na 
amani ziwe juu yake na kizazi chake

Sayyid (Saadat)

Maana yake bwana, chifu. Hapa linatumika kwa kila 
mwenye nasaba na Mtume (s) kwa kupitia wajukuu zake 
Hasan na Husayn (a.s.). Pia wanaitwa masharifu (Sharifu) 
kwa maana mtu mtukufu. 

Tabi’in Kizazi baada ya masahaba. Maana yake ‘wanaofuatia’

Taqiyyah Ni mtu muumini kuficha imani yake kwa kuogopa mad-
hara kutoka kwa waovu. Kisa cha Ammar bin Yasir ni 
maarufu katika Qur’an, na pia muumin Aal Fir-aun. Rejea. 

Urafaa (uwingi wa 
Arif)

Arif, ni mtu mchamungu ambaye ana maarifa ya ndani 
ya Allah kiasi kwamba ameweza kubomoa ‘ukuta wa 
ubinafsi na umimi’ na kujisalimisha kwa ukamilifu kwake 
pekee Allah. Nafsi yake, mawazo yake na matendo yake 
yote yako chini ya matakwa yake Allah na siyo kama 
anavyotaka. 

Wilayatul faqihi

Nidhamu ambayo ndiyo msingi wa mapinduzi ya Kiisla-
mu huko Iran. Wanachoni mafaqihi walio wachamungu ni 
mawakili wa Imam wa Zama. Wao ndiyo viongozi wa um-
mah. Ilichambuliwa na kutekelezwa na kiongozi shupavu 
Ayatullah Ruhullah Khomeiny (1902- 1988)

Ziyarat: Kuzuru, kisomo kinachosomwa kwa mbali au kwa karibu 
wakati wa ziara ya mitume, maimamu na wachamungu.
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oRodha Ya VITaBu VILIVYo  
ChaPIshwa na  

aL-ITRah FoundaTIon

1. i) Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili
 ii) Qur’an Al-Kariim -  Tafsir Al-Kashif Juzuu ya  

kwanza mpaka Thelathini
2. Uharamisho wa Riba
3. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 
4. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili
5. Hekaya za Bahlul
6. Muhanga wa Imamu Husein (A. S.)
7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A. S.)
8. Hijab vazi Bora
9. Ukweli wa Shia Ithnaashari
10. Madhambi Makuu
11. Mbingu imenikirimu
12. Abdallah Ibn Saba
13. Khadijatul Kubra
14. Utumwa
15. Umakini katika Swala
16. Misingi ya Maarifa
17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18. Bilal wa Afrika
19. Abudhar
20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21. Salman Farsi
22. Ammar Yasir
23. Qur’an na Hadithi
24. Elimu ya Nafsi
25. Yajue Madhehebu ya Shia
26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu
27. Al-Wahda
28. Ponyo kutoka katika Qur’an 
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29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera
31. Al Amali
32. Dua kwa Mujibu wa Ahlulbayt (a.s)
33. Udhuu kwa Mtazamo wa Qur’ani na Sunna
34. Haki za wanawake katika Uislamu
35. Mwenyezi Mungu na sifa zake
36. Kumswalia Mtume (s)
37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)
38. Adhana
39. Upendo katika Ukristo na Uislamu
40. Qur’ani na Kuhifadhiwa Kwake
41. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
42. Kupaka juu ya khofu 
43. Kukusanya Sala Mbili
44. Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45. Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya
46. Kusujudu juu ya udongo
47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
48. Tarawehe
49. Malumbano baina ya Sunni na Shia 
50. Kupunguza Swala safarini
51. Kufungua safarini
52. Umaasumu wa Manabii
53. Qur’an Yatoa Changamoto
54. as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm
55. Uadilifu wa Masahaba 
56. Dua e Kumayl
57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu
58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mtume Muhammad (s)
61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63. Kuzuru Makaburi
64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
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65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu
67. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne
68. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano
69. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
70. Tujifunze Misingi Ya Dini
71. Sala ni Nguzo ya Dini
72. Mikesha Ya Peshawar
73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
74. Ubora wa Imam ‘Ali na Ushia ndio njia iliyonyooka
75. Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake
76. Liqaa-u-llaah
77. Muhammad (s) Mtume wa Allah
78. Amani na Jihadi Katika Uislamu 
79. Uislamu Ulienea Vipi?
80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
81. Dhana ya Ndoa ya Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)
82. Urejeo (al-Raj’ah)
83. Mazingira
84. Utokezo (al - Badau) 
85. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
86. Swala ya maiti na kumlilia maiti
87. Uislamu na Uwingi wa Dini
88. Mtoto mwema
89. Adabu za Sokoni Na Njiani
90. Johari za hekima kwa vijana
91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza
92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili
93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu
94. Tawasali (AT- TAWASSUL)
95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia
96. Hukumu za Mgonjwa
97. Sadaka yenye kuendelea
98. Msahafu wa Imam Ali
99. Maimamu wa Ahlul Bait – Ujumbe na Jihadi
100. Idi Al-ghadir
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101. Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu
102. Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
103. Huduma ya Afya katika Uislamu
104. Sunna za Nabii Muhammad (saww)
105. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107. Shahiid Mfiadini
108. Mwanamke Na Sharia
109. Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110. Ujumbe - Sehemu ya Pili
111. Ujumbe - Sehemu ya Tatu
112. Ujumbe - Sehemu ya Nne
113. Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
114. Hadithi ya Thaqalain
115. Ndoa ya Mutaa
116. Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
117. Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
118. Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
119. Ukweli uliopotea sehemu ya Nne
120. Ukweli uliopotea sehemu ya Tano
121. Mkutano wa Maulamaa wa Baghdad
122. Safari ya kuifuata Nuru
123. Fatima al-Zahra
124. Myahudi wa Kimataifa
125. Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
126. Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
127. Visa vya kweli sehemu ya Pili
128. Elimu ya ghaibu ya Maimamu
129. Mwanadamu na Mustakabali wake
130. Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Kwanza)
131. Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Pili)
132. Khairul l’Bariyyah
133. Uislamu na mafunzo ya kimalezi
134. Vijana ni Hazina ya Uislamu
135. Adhana ni Ndoto au ni Wahyi?
136. Tabaruku
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137. Saada Kamili – Kitabu cha Kiada cha Maadili
138. Vikao vya furaha 
139. Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
140. Visa vya wachamungu
141. Falsafa ya Dini
142. Kuhuzunika na Kuomboleza
143. Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah
144. Mjadala wa Kiitikadi
145. Kuonekana kwa Allah
146. Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)
147. Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)
148. Ndugu na Jirani
149. Ushia ndani ya Usunni
150. Maswali na Majibu
151. Mafunzo ya hukmu za ibada 
152. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 1
153. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 2
154. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 3
155. Abu Huraira
156. Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.
157. Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza
158. Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili
159. Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza
160. Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili
161. Shia na Qur’ani – Majibu na Maelezo
162. Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)
163. Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 
164. Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu
165. Uislamu Safi
166. Majlisi za Imam Husein Majumbani
167. Je, Kufunga Mikono
168. Uislam wa Shia
169. Amali za Makka
170. Amali za Madina
171. Asili ya Madhehebu katika Uislamu
172. Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi



245

IMAM MAHDI IMAM WA ZAMA HIZI NA KIoNgoZI WA DUNIA

173. Ukweli uliofichika katika neno la Allah
174. Uislamu na Mifumo ya Uchumi
175. Umoja wa Kiislamu na Furaha
176. Mas’ala ya Kifiqhi
177. Jifunze kusoma Qur’ani
178. as-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah
179. Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana
180. Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura
181. Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na Ramadhani)
182. Uadilifu katika Uislamu
183. Mahdi katika Sunna
184. Maswali Ya Uchunguzi Kuhusu Uislam
185. Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo
186. Abu Talib – Jabali Imara la Imani
187. Ujenzi na Utakaso wa Nafsi
188. Vijana na Matarajio ya Baadaye
189. Historia maana na lengo la Usalafi
190. Ushia – Hoja na Majibu
191. Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 
192. Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)
193. Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu
194. Takwa
195. Upotoshaji Dhahiri katika (Turathi) Hazina ya Kiislamu
196. Amirul Muuminina (‘as) na Makhalifa
197. Tawheed Na Shirki 
198. Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa AbuBakr
199. Adabu za vikao na mazungumzo
200. Hija ya Kuaga
201. Uwazi baina ya Maslahi na Vikwazo
202. Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita
203. Mdahalo baina ya Mwanachuoni wa Kisunni na Kishia (Al-  Muraja’aat)
204. Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)
205. Imam Husain ni Mfumo wa Marekebisho na Mageuzi
206. Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu
207. Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa
208. Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)
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209. Uongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii
210. Maadili ya Ashura
211. Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi
212. Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) – Sehemu ya Kwanza
213. Imam Ali na Mambo ya Umma
214. Imam Ali na Mfumo wa Usawa
215. Uimamu na Tamko la Kutawazwa
216. Mfumo wa Wilaya
217. Vipi Tutaishinda Hofu?
218. Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo
219. Maeneo ya Umma na Mali Zake
220.  Nahju ‘L-Balagha – Majmua ya Khutba, Amri, Barua, Risala,  

Mawaidha na Semi za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib (a.s.)
221.  Mukhtar – Shujaa aliyelipiza kisasi dhidi ya wauaji  wa Imam Husein (as) 

hapo Karbala
222. Mazingatio Katika Swala
223. Imam Hasan na Mfumo wa Kujenga Jamii
224. Vyakula Na Vinywaji
225. Kuelewa Rehema ya Mwenyezi Mungu
226. Tiba ya Maradhi ya Kimaadili
227. Yafaayo  kijamii
228. Shia Na Hadith - Majibu na Maelezo
229. Mkakati wa Kupambanana Ufakiri
230. Mtazamo Mpya - Mwanamke katika Uislamu
231. Taqiyya Kwa Mujibu Wa Sheria Ya Kiislamu
232. Imam Mahdi Na Bishara Ya Matumaini
233. Jihadi
234. Majanga Na Jukumu La Jamii
235. Muhadhara wa Maulamaa
236. Mashairi ya Kijamii
237. Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa
238. Mwanamke Katika Harakati Za Mageuzi
239. Shia Na Sahaba - Majibu na Maelezo
240. Yusuf Mkweli
241. Hotuba Za Kiislamu Juu ya Haki Za Binadamu
242. Ugaidi wa Kifikra katika Medani ya Kidini
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243. Wito kwa Waumini: “Enyi Mlioamini”

KoPI nnE ZIFuaTaZo ZImETaFsIRIwa 
Kwa Lugha KInYaRwanda

1. Amateka Ya Muhammadi (s.a.w.w) Na Aba’ Khalifa
2. Nyuma yaho naje kuyoboka
3. Amavu n’amavuko by’ubushiya
4. Shiya na Hadithi

oRodha Ya VITaBu VILIVYo ChaPIshwa na 
aL-ITRah FoundaTIon Kwa Lugha Ya KIFaRansa

1. Livre Islamique


