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NENO LA MCHAPISHAJI    

Kitabu kilichoko mikononi mwako ni mkusanyo wa tarjuma ya vitabu
viwili vya Kiarabu. Cha kwanza ni, al-Imam al-Mahdiyyu fii Riwayati Ahli
's-Sunnah, kilichoandikwa na Sayyid Abdul Rahim al-Musawi. Sisi
tumekiita, Imam Mahdi katika Riwaya za Sunni.  Na cha pili ni: al-
Mahdawiyyah 'Inda  Ahli 'l-Bait kilichoandikwa na Sheikh Abdul  Karim
al-Bahbahani . Sisi tumekiita: Umahdia katika Ahlul Bait. Tumevikusanya
pamoja kwa vile tumeona maudhui yao yanafanana.

Vitabu hivi ni matokea ya utafiti wa kielimu pamoja na hoja zenye nguvu
na utumiaji sahihi wa akili uliofanywa na wanachuoni wandishi wa vitabu
hivi.

Kwa Waislamu, imani ya kuja kwa Mahdi (Muhudi) karibu ya mwisho wa
dunia ni imani ambayo ina asili katika dini. Waislamu wote bila kujali
tofauti za madhehebu zao wanakubaliana juu ya imani hii kwamba
Mtukufu Mtume (s.a.w.) alisema: “Hata iwe imebakia siku moja tu kwa
dunia hii kufikia mwisho wake Allah atairefusha siku hiyo ili kumwezesha
Imam huyo kutawala na kuujaza ulimwengu huu uadilifu, amani na utulivu
wakati ambapo ulikuwa umejaa ufisadi na dhulma.”

Kitu cha kuvutia ni kwamba imani hii haiko kwa Waislamu tu bali hata
katika dini nyingine wana imani kama hii kwamba atatokea mtu wakati wa
mwisho ambaye ataondoa dhulma na ufisadi na kuujaza ulimwengu huu
uadilifu, amani na utulivu.

Mkusanyo wa vitabu hivi ni wenye manufaa sana, hususan wakati huu wa
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maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja zote. Kutokana na ukweli
huu, Taasisi yetu ya Al-Itrah Foundation imeamua kuvichapisha vitabu hivi
kwa lugha ya Kiswahili, kwa madhumuni yake yaleyale ya kuwahudumia
Waislamu, hususan wazungumzaji wa Kiswahili, ili kuongeza ujuzi wao
katika masuala ya kidini na ya kijamii.

Tunamshukuru ndugu yetu, Hemedi Lubumba Selemani kwa kukubali
jukumu hili la kuvitarjumi vitabu hivi. Vilevile tunawashukuru wale wote
walioshiriki kwa njia moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa
kwake.

Mchapishaji:
Al-Itrah Foundation
S. L. P. 19701
Dar-es-Salaam, Tanzania.
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NENO LA JUMUIYA

Hakika mirathi ya Ahlul-Bait ambayo imehifadhiwa na kambi yao na
wafuasi wao dhidi ya upotovu inaonyesha kambi iliyokusanya aina mbal-
imbali za taaluma za kiislamu.

Kambi hii imeweza kulea nafsi mbalimbali zilizo tayari kunywa kutoka
kwenye chemchemu hiyo, na kuupa umma wa kiislamu wanavyuoni
wakubwa wenye kufuata nyayo za ujumbe wa Ahlul-Bait.

Wanavyuoni waliokusanya vidodosa na maswali mbalimbali ya madhehe-
bu na mitazamo tofauti ya kifikira kuanzia ndani ya desturi ya kiisilamu
hadi nje ya desturi hiyo, huku wao wakitoa majibu na utatuzi makini juu
ya maswali hayo ndani ya karne zote.

Jumuiya ya kimataifa ya Ahlul-Bait imefanya hima kutetea tukufu za
ujumbe wa Uislamu na ukweli wake ambao umechafuliwa na makundi,
madhehebu na wanaharakati mbalimbali wenye chuki na Uislamu.

Jumuiya imefuata nyayo za Ahlul-Bait na za wafuasi wa kambi yao njema
ambayo imefanya hima kujibu madai yenye kuendelea na daima ikajaribu
kubaki ndani ya msitari wa mapambano kwa kiwango kinachohitajika
ndani ya kila zama.

Hakika uzoefu ambao umehifadhiwa ndani ya vitabu vya wanavyuoni wa
kambi ya Ahlul-Bait katika dhamira hii ni wa aina ya pekee, kwa sababu
una akiba  ya kielimu inayotegemea akili na hoja, huku ukijiepusha na
matamanio na  upendeleo uliokatazwa.

Unazungumza na wasomi na wanafikra wenye fani maalumu, mazungum-
zo ambayo yanakubalika kiakili  na yanapokewa na maumbile yaliyo sala-
ma.

J
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Jaribio hili la Jumuiya ya kimataifa ya Ahlul-Bait limekuja kuwapa watafu-
ta ukweli hatua mpya ya uzoefu wa thamani katika ulingo wa mazungum-
zo na maswali na kujibu hoja za utata zilizotolewa zama zilizopita au zina-
zotolewa leo kwa njia ya Tovuti, na hasa kwa kupewa nguvu na baadhi ya
duru zenye chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu.

Ikijiepusha na uchochezi  uliokatazwa, na ni yenye kuhangaikia kuzishau-
ri akili zenye kufikiria na nafsi zenye kutafuta haki, ili ziweze kufikia
kwenye haki ambayo inatolewa na Kambi ya Ahlul-Bayt ulimwengu
mzima, ndani ya zama ambazo akili inaerevuka na nafsi na roho zinabore-
ka kwa kasi ya pekee.

Ni lazima tugusie kuwa mfululizo huu wa tafiti hizi umeandaliwa na
Kamati maalumu toka jopo la wanavyuoni watukufu, hivyo tunatoa shuku-
rani njema kwa hawa wote na kwa wasomi na wahakiki kwa kila mmoja
miongoni mwao kupitia sehemu ya tafiti hizi na kutoa mchango wao wa
thamani kuhusu tafiti hizi.

Na sote tunategemea na kutaraji kuwa tutakuwa tumetoa kile tulichoki-
weza katika juhudi za kutekeleza baadhi ya wajibu tulionao mbele ya
ujumbe wa mtukufu Mola wetu Mlezi ambaye alimtuma Mtume Wake na
uongofu na dini ya haki ili aipe ushindi  dhidi ya dini zote. Na Mwenyezi
Mungu anatosha kuwa shahidi.

Jumuiya ya kimataifa ya Ahlu-Bait
Kitengo cha utamaduni

K
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Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

IMAM MAHDI NDANI YA RIWAYA
ZA KISUNNI

UTANGULIZI

Imani ya ulazima wa kudhihiri suluhisho la ulimwengu huu na kusi-
mamisha dola yake ni imani isiyohusu watu wa dini tu, bali inayajumuisha
hata makundi ya kitheolojia na kifilosofia yasiyokuwa ya kidini. Kwa
mfano kundi la wapagani wajulikanao kwa jina la Al-Jadliyyah ambalo
limefasiri historia kwa kigezo cha kutokuwepo uwiano kinaamini kuwa ipo
siku iliyoahidiwa mpishano huo utatoweka na nafasi yake kuchukuliwa na
uwiano na amani.1

Kama pia tunavyowakuta baadhi ya wanafikra wasiokuwa wanadini waki-
amini ulazima huu, kwa mfano mwanafikra mashuhuri wa kiingereza
Bertrand Russell anasema: “Hakika ulimwengu unalingojea suluhisho
litakaloukusanya chini ya bendera moja na tamko moja.”2

Na kauli yenye maana hii hii ameisema mfizikia maarufu Albert Einstein
kwa kusema: “Hakika haiko mbali siku ambayo ulimwengu wote
utatawaliwa na amani na usafi na watu kuwa katika hali ya kupendana na
undugu.”3

1 Buhuth Hawlal-Mahd cha As-Sayyid As-Shahid Muhammad Baqir As-Sadri: 87.
2 Al-Mahdi Al-Maw’uud wadaf’ush-Shubhati An’hu cha As-Sayyid Abdur-Ridha
As-Shuhrustaniy: 6.
3 Al-Mahdi Al-Maw’uud wadaf’ush-Shubhati An’hu cha As-Sayyid Abdur-Ridha
As-Shuhrustaniy: 6.
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Ama mwanafikra wa kiayalandi Bernard Shaw yeye katamka wazi mno na
kwa undani kuliko uwazi na undani wa hawa wiwili, katika kutoa wasifu
wa suluhisho na kuelezea ulazima wa umri wake kuwa mrefu kabla ya
kudhihiri kwake amesema: “Hakika yeye ni mwanadamu hai mwenye
mwili wenye afya bora na nguvu ya kiakili isiyokuwa ya kawaida. Ni
mwanadamu wa hali ya juu kiasi kwamba mwanadamu huyu wa chini
anamfikia baada ya juhudi za muda mrefu. Na hakika umri wake utarefu-
ka mpaka avuke miaka mia tatu, na anaweza kunufaika na yale aliyoyaku-
sanya ndani ya muda wote wa uhai wake mrefu.”4

Ama upande wa dini za kimungu zenyewe zimeashiria ulazima wa kudhi-
hiri suluhisho la ulimwengu, na atakayefuatilia utabiri wa kimungu ndani
ya vitabu vya biblia atavikuta vinaelekeza kwa huyu Mahdi ambaye ndiye
anaaminiwa na madhehebu ya Ahlul-Bayt (a.s.), kama ulivyothibitisha hilo
uchambuzi mbalimbali unaohusu maelezo ya nukuu hizo za utabiri.5

Al-Qadhi As-Sabatwiy amezungumzia moja ya utabiri unaopatikana ndani
ya kitabu cha Yoshua kutoka ndani ya Agano la kale ndani ya biblia unaoli-
husu suluhisho la ulimwengu, akasema: “Maelezo haya yanamzungumzia
Mahdi (a.s.).” Akaendelea mpaka akasema: “Shia Imamiyya wamesema:
Yeye ndiye Muhammad bin Hasan Al-Askari ambaye alizaliwa mwaka mia
mbili na hamsini na tano na mjakazi wa Hasani Al-Askari aitwaye Nargis
huko Samrau zama za mtawala Al-Muutamid, kisha akaenda ghaibu muda
wa mwaka mmoja6, kisha akadhihiri na kisha akaenda tena ghaibu na hiyo
ndio ghaibu kubwa, na baada ya hapo harejei ila pindi Mwenyezi Mungu
atakapotaka. 

4 Bernadisho: Abbas Mahmuud Al-Uqad: 124 – 125.
5 Rejea kitabu Basharati Ahadayni cha Shaikh As-Sadiqiy, kimetafsiriwa kwa
kiarabu kwa jina la “Al-Basharatu Wal-Muqaranatu”. 
6 Kilichothibiti ni kuwa ghaibu ya Imam Mahdi baada ya kifo cha baba yake ilien-
delea mpaka mwaka wa 69 A.H.
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Na kwa kuwa kauli yao iko karibu mno na kile kinachozungumziwa na
maelezo haya, na kwa kuwa lengo langu ni kuutetea umma wa Muhammad
(s.a.w.w.) bila kujali upendeleo wa kimadhehebu ndio maana nimek-
wambia kuwa lile wanalodai Shia Imamiyya ndilo lenye kuoana na maele-
zo haya (ya agano la kale).”7

Pia Allamah Muhammad Ridha Fakhrul-Islam ambaye mwanzo alikuwa
mkiristo kisha akawa mwislamu na kujiunga na madhehebu ya Ahlul-Bayti
naye amefikia kwenye natija hii ambayo aliifikia As-Sabatwiy. Na ame-
andika kitabu cha maarifa “Anisul-Aalam” akiwajibu mayahudi na wakris-
to, na katika uchambuzi wake amezungumzia utabiri mbalimbali, na
mwisho akahitimisha kuwa unaoana na Mahdi bin Hasan Al-Askari (a.s.).8

Hivyo anayechunguza kwa makini ndani ya maelezo hayo ya utabiri
anakuta yanatoa wasifu wa suluhisho la ulimwengu usiyooana na
mwingine asiyekuwa Mahdi mwenye kungojewa kwa mujibu wa imani ya
kambi ya Ahlul-Bayt (a.s.). Hivyo asiyekubali imani hii hawezi kupata
mfano halisi unaozungumziwa na utabiri huo, kama tunavyolishuhudia
hilo kwenye kauli za wafafanuzi wa Injili wanapozungumzia msitari wa
kwanza mpaka wa kumi na saba wa kitabu cha ufunuo wa Yohana sura ya
kumi na mbili, wao wametamka wazi kuwa mtu anayezungumziwa na
utabiri huu uliyomo ndani ya mistari hii bado hajazaliwa, na hivyo tafsiri
yake ya uwazi na maana yake dhahiri imeachwa mpaka mbele na muda
usiojulikana ambao ndani yake atadhihiri.”9

Na kuna baadhi ya wanavyuoni wa kisunni wanaamini uchunguzi huo na
natija hiyo, kwa mfano ustadhi Said Ayyub ameongoka kwa kusema kuwa
mfano halisi unaozungumziwa na misitari iliyotangulia ya kitabu cha ufun-
uo wa Yohana ni ule mfano halisi unaoaminiwa na kambi ya Ahlul-Bayt,

7 Al-Barahin As-Sabtwiyyah: Imenukuliwa kutoka kwenye kitabu Kashful-Astar
cha Al-Mirza An-Nuriyyu: 84.
8 Basharati Ahadayni cha Muhammad As-Sadiqiy: 232.
9 Basharati Ahadayni cha Muhammad As-Sadiqiy: 232.
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akasema: “Imeandikwa ndani ya vitabu vya manabii kuwa Mahdi katika
matendo yake hamna dosari.” Kisha maelezo haya akayaongezea kwa
kusema: “Nakiri hakika mimi nimeyakuta hivyo hivyo ndani ya vitabu vya
watu wa kitabu, hakika watu wa kitabu wamefuatilia habari za Mahdi
kama walivyofatilia habari za babu yake (s.a.w.w.), na hivyo habari za
kitabu cha ufunuo wa Yohana zikaelekeza kwa mwanamke ambaye ndani
ya mgongo wake kutatoka wanaume kumi na wawili.” Kisha akaashiria
mwanamke mwingine, yaani ambaye atazaa mwanaume wa mwisho
ambaye yeye ni kutoka kwenye mgongo wa babu yake. Kitabu kimesema:
“Hakika mwanamke huyu atazingirwa na hatari, na alama ya hatari ni kwa
jina la “At-Tanin” (joka kubwa). Na ikasema: “At-Tanin alisimama mbele
ya mwanamke mwenye kujiandaa kujifungua ili ammeze mtoto pindi tu
atakapojifungua.”10

Maana yake ni kuwa utawala ulikuwa unataka kumuua kijana huyu, lakini
baada ya mtoto kuzaliwa; Barkel anasema ndani ya ufafanuzi wake kuwa:
“Pindi hatari ilipomshambulia, Mwenyezi Mungu alimnyakua mwanawe
na kumuhifadhi.” Na maelezo “Mwenyezi Mungu alimnyakua
mwanawe.”11 Maana yake ni: “Hakika Mwenyezi Mungu alimpeleka
ghaibu mtoto huyu.” Kama ilivyo ndani ya kauli ya Barkel: “Kitabu kime-
sema kuwa: “Hakika ghaibu ya kijana itakuwa siku elfu moja na mia mbili
na sitini.12” Nao ndio muda wake na alama yake kwa watu wa kitabu.” 

Kisha Barkel akasema kuhusu kizazi cha mwanamke wa kwanza kwa
ujumla: “Hakika At-Tanin atafanya vita kali pamoja na kizazi cha
mwanamke, kama alivyosema ndani ya kitabu: “At-Tanin akamkasirikia
mwanamke na akaenda kuweka vita pamoja na kizazi chake kingine,
ambao wanahifadhi usia wa Mwenyezi Mungu.”13

10 Ufunuo wa Yohana 12: 3.
11 Ufunuo wa Yohana 12: 5.
12 Muda wake umepatikana ndani ya kiebrania kwa kusema: “Atakwenda ghaibu
dhidi ya At-Tanin zama moja, zama mbili na nusu zama.” Rejea Basharati Al-
Ahadayn: 263.
13 Ufunuo wa Yohana 12: 13.

Imam Mahdi final D.Kanju chk Lubumba.qxd  7/1/2011  4:46 PM  Page 5



6

Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

Baada ya maelezo hayo yaliyotangulia, ustadh Abu Said Ayyub akasema:
“Huu ndio wasifu wa Mahdi na ndio ule ule wasifu wake kwa Shia
Imamiyya wafuasi wa Maimamu kumi na wawili.14

Na akaipa nguvu kauli yake kwa maelezo aliyoyaweka pambizoni yaki-
husu uonaji wa wasifu wa Mahdi na Mahdi wa nyumba ya Mtukufu
Mtume.15

Hivyo uchunguzi mwingi umesisitiza kuwa utabiri unamwashiria Mahdi
Al-Muntadhir mwenyewe anayeaminiwa na madhehebu ya Ahlul-Bayt
(a.s.). Hebu sasa tuelekee kwenye riwaya za kambi ya Sunni ambazo zime-
toka zikimzungumzia Imamu na kitambulisho chake, ili tuone je, zenyewe
zimevuka kutoka kwenye anuani mpaka zikafika kuzungumzia utu wake
baada ya riwaya za kudhihiri kwake kuwa nyingi mno, au ziliishia kwenye
anuani tu?

Jibu ni: Inajulikana wazi kuwa anayeamini kudhihiri na ana yakini kabisa
kuwa atatokea lakini hajapambanukiwa ni nani Mahdi aliyeahidiwa zama
za mwisho, hatohesabiwa kuwa anamwamini Mahdi kama utakavyo
Uislamu, kwa sababu anamwamini Mahdi kama anuani tu, lakini
hamwamini mlengwa mwenyewe, ilihali kitendo cha kutofautisha kati ya
kumwamini Imam mlengwa na kuamini kudhihiri kwake kinaharibu imani
ya Mahdi, ni mfano wa imani ya mtu anayeamini wajibu wa Swala lakini
yeye hajui nguzo zake.

Hivyo ili tufikie kumjua Imam Mahdi mwenyewe aliyelengwa na aliye hal-
isi kwa kupitia riwaya za kisunni tutalazimika kuugawa uchambuzi katika
mambo mbalimbali:
14 Al-Masih Ad-Dajjal: Said Ayyub 379 – 380 imenukuliwa kutoka kwenye Al-
Mahdi Al-Muntadhar Fil-Fikri Al-Islamiy: Imetolewa na Markazi Ar-Risalah: 13
– 14.
15 Rejea Al-Imam Al-Mahdi Dhimnu Silsilatu Aalamul-Hidayah cha Jumuiya ya
kimataifa ya Ahlul-Bayt: 9 – 24.
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Jambo la kwanza
Wanavyuoni wa madhehebu ya Sunni wamekiri kuwa Imam Mahdi
(a.s.) ameshazaliwa

Kuna matamko mengi ya kukiri kuwa Imam Mahdi (a.s.) ameshazaliwa
ambayo Sunni wameyasajili kwa kalamu zao. Na baadhi wamefanya kazi
ya kuchunguza kukiri huku katika uchambuzi hasa unaojitegemea, hivyo
uchunguzi huu ulikuwa unafuatana zama kwa zama kiasi kwamba
haishindikani mwenye kukiri sasa kuhusu kuzaliwa kwa Mahdi kukutana
na aliyekiri zama zilizotangulia, na hilo ni kuanzia zama za ghaibu fupi ya
Imam Mahdi (a.s.) (260 – 329 A.H.) Na mpaka zama zetu hizi.

Sisi tutafupisha kwa kuwataja baadhi yao, ama atakayetaka kwa urefu na
upana ni juu yake kurejea uchunguzi uliotangulia kuhusu kukiri huko,16 na
hao baadhi ni:

1. Ibnul-Athir Al-Jazariy Izud-Din aliyefariki mwaka 360 A.H. Amesema
ndani ya kitabu chake Al-Kamil fit-Tarikh kwenye mlango wa matukio ya
mwaka 260 A.H. kuwa: “Ndani ya mwaka huo alifariki Abu Muhammad

16 Rejea kitabu Al-Iman As-Sahih cha As-Sayyid Al-Qazwiniy. Kitabu Al-Imam
Al-Mahdi fi Nahjul-Balagha cha Sheikh Mahdi Faqih Imaniy. Kitabu Man huwa
Imamul-Mahdi cha At-Tabriziy. Kitabu Ilzamun-Naswib cha Sheikh Ali Al-Yazdiy
Al-Hairiy. Kitabu Al-Imam Al-Mahdi cha ustadhi Ali Muhammad Dakhil. Kitabu
Difau Anil-Kafiy cha As-Sayyid Thamir Al-Umaydiy. Ndani ya hiki cha mwisho
wametajwa watu mia moja na ishirini na nane kutoka Sunni ambao wamekiri kuwa
Imam Mahdi (a.s.) ameshazaliwa huku akiwapanga kulingana na karne zao, hivyo
wa kwanza wao alikuwa ni Abubakri Muhammad bin Harun Ar-Riwayaniy ndani
ya kitabu chake Al-Musnad aliyefariki mwaka 307 A.H. Na wa mwisho wao
alikuwa ni ustadhi wa zama zetu Yunus Ahmad As-Samirai ndani ya kitabu chake
Samirau fi Adabul-Qurni At-Thalithu Al-Hijiriy, kilichochapwa kwa msaada wa
chuo kikuu cha Baghdadi mwaka 1968 A.D. Tazama Difau Anil-Kafiy 1: 568 – 592
chini ya anwani: Dalili ya sita: Matamko ya kukiri kwa Sunni.
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Al-Alawi Al-Askari, naye ni mmoja wa Maimamu kumi na wawili wa
madhahebu ya Imamiyya, na yeye ndiye mzazi wa Muhammad ambaye
wanamwamini kuwa ndiye anayengojewa.”17

2. Ibnu Khallakan aliyefariki mwaka 681 A.H. Amesema ndani ya kitabu
Wafayatul-Aayan: “Abu Qasim Muhammad bin Hasan Al-Askari bin Ali
Al-Hadiy bin Muhammad Al-Jawwad aliyetajwa kabla ni Imam wa kumi
na mbili kwa mujibu wa imani ya Shia Imamiyya maarufu kwa sifa ya
Hujah….mazazi yake yalikuwa siku ya Ijumaa nusu ya Shabani mwaka
mia mbili hamsini na tano.” Kisha akanukuu kutoka kwa mwanahistoria
Ar-Rahalah Ibnul-Azraqu Al-Fariqiy aliyefariki mwaka 577 A.H. kuwa
amesema ndani ya kitabu Tarikh Mayyafariqina kuwa: “Hakika Hujjah
aliyetajwa amezaliwa Mfunguo sita mwaka mia mbili hamsini na nane, na
imesemekana kuwa ni mwezi nane Shabani mwaka hamsini na sita, na
ndio kauli sahihi mno.”18

Nasema: Kauli sahihi kuhusu siku ya kuzaliwa kwake (a.s.) ni ile aliyoise-
ma mwanzo Ibnu Khallakan, nayo ni siku ya ijumaa nusu ya mwezi wa
Shaban mwaka mia mbili hamsini na tano, kauli hiyo wameafikiana Shia
wote. Wametoa riwaya nyingi sahihi kuhusu hilo huku wanavyuoni wao
waliotangulia wakithibitisha hilo, hakika Sheikh Al-Kulayni aliyeishi
zama za ghaibu ndogo ameitoa tarehe hii kwa ukamilifu, kutoa kulikosal-
imika na akaitanguliza kabla ya riwaya zinazoikhalifu tarehe hiyo.
Amesema kwenye mlango unaohusu kuzaliwa kwake (a.s.): “Amezaliwa
(a.s.) nusu ya Shaban mwaka mia mbili hamsini na tano.”19

As-Saduq aliyefariki mwaka 381 A.H. Amepokea kutoka kwa Sheikh wake
Muhammad bin Muhammad bin Iswam Al-Kulayniy kutoka kwa
Muhammad bin Yaqub Al-Kulayniy kutoka kwa Ali bin Muhammad bin
Bandari amesema: “Imam wa zama hizi (a.s.) alizaliwa nusu ya Shaban

17 - Al-Kamil fit-Tarikh 7: 274 mwishoni mwa matukio ya mwaka 260 A.H.
18 - Wafayatul-Aayan 4: 176, 562.
19 - Usulul-Kafiy 1: 514, mlango wa 125.
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mwaka mia mbili hamsini na tano.”20 Na Al-Kulayniy hajanasibisha kauli
yake kwa Ali bin Muhammad kwa sababu ya umashuhuri wake na kuwe-
po itifaki juu yake.

3. Ad-Dhahabiy aliyefariki mwaka 747 A.H. Amekiri ndani ya vitabu
vyake vitatu kuwa Mahdi (a.s.) ameshazaliwa, na hatujafuatilia vitabu
vyake vingine. Amesema ndani ya kitabu chake Al-Ibaru: “Na ndani ya
mwaka huo (yaani ndani ya mwaka 256 A.H.) alizaliwa Muhammad bin
Hasan bin Ali Al-Had bin Muhammad Al-Jawwad bin Ali Ar-Ridha bin
Musa Al-Kadhim bin Jafar As-Sadiq Al-Alawi Al-Husayniy, Abu Qasim
ambaye Shia walimpa lakabu ya Al-Khalafu Al-Hujjah, wakampa pia lak-
abu ya Al-Mahdi na Al-Mantadhar, na wakampa lakabu ya Sahibuz-Zaman
na yeye ndiye hitimisho la Maimamu kumi na wawili.”21

Na amesema kwenye kitabu Tarikh Duwalil-Islam katika wasifu wa Hasan
Al-Askari kuwa: “Hasan bin Ali bin Muhammad bin Ali Ar-Ridha bin
Musa bin Jafar As-Sadiq, Abu Muhammad Al-Hashimiy Al-Husayniy ni
mmoja wa Maimamu ambao Shia wanadai utakaso wao, na huitwa Hasani
Al-Askari kwa kuwa aliishi Samrau, kwani eneo hilo huitwa Al-Askari, na
yeye ndiye mzazi wa yule anayengojewa na Shia. Alifariki huko Samrau
mwezi nane mfunguo sita mwaka mia mbili na sitini na akazikwa ubavuni
mwa mzazi wake.

Ama mwanaye Muhammad bin Hasan ambaye Shia wanamwita Al-Qaim
Al-Khalafu Al-Hujjah yeye alizaliwa mwaka wa hamsini na nane, na inase-
mekana ni mwaka hamsini na sita.”22

Na amesema ndani ya kitabu Siru Aalamin-Nubalai: “Sharifu Al-
Muntadhar Abu Qasim Muhammad bin Hasan Al-Askari bin Ali Al-Hadiy
20 - Kamalud-Dini 2: 430, mlango wa 42.
21 - Al-Ibaru fi Khabari Man Ghabara 3: 31.
22 Tarikhul-Islam: Juzuu ya kumi na tisa, kwenye matukio na vifo (251 – 260
A.H.): 113.
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bin Muhammad Al-Jawwad bin Ali Ar-Ridha bin Musa Al-Kadhim bin
Jafar As-Sadiq bin Muhammad Al-Baqir Ibnu Zaynul-Abidina Ali bin
Husein As-Shahidu Ibnu Imam Ali bin Abi Talib Al-Alawi Al-Husayni ni
hitimisho la mabwana kumi na wawili.”23

Nasema: Kinachotuhusu sisi katika rai ya Ad-Dhahabiy kuhusu kuzaliwa
kwa Mahdi tayari tumeshakifafanua. Ama kuhusu imani yake juu ya Mahdi
ni kuwa yeye ni kama katika kauli zake zote nyingine bado alikuwa anan-
gojea sirabi, kama tulivyoweka wazi hilo kuhusu mtu anayeamini kuwa
Mahdi ni Muhammad bin Abdullah. 

4. Ibnu Al-Wardiy aliyefariki mwaka 749 A.H. mwishoni mwa muhtasari
ujulikanao kwa jina la Tarikh Ibnul-Wardiy: “Muhammad bin Hasan Al-
Khalisu alizaliwa mwaka mia mbili hamsini na tano.”24

5. Ahmad bin Hajar Al-Haythamiy Ash-Shafiy aliyefariki mwaka 974 A.H.
amesema kwa maelezo haya ndani ya kitabu chake As-Sawaiqul-Muhriqah
mwishoni mwa sura ya tatu ya mlango wa kumi na moja: “Abu
Muhammad Hasan Al-Khalisu, na Ibnu Khallakani amemfanya huyu kuwa
ndio Al-Askari, alizaliwa mwaka mia mbili thelathini na mbili…..alifia
huko Samrau na alizikwa karibu na baba yake na ami yake akiwa na umri
wa miaka ishirini na minane, na inasemekana kuwa alipewa sumu, na wala
hakumwacha ila mwanae wa kiume Abu Qasim Al-Hujah, na alikuwa na
umri wa miaka mitano baba yake alipofariki. Lakini Mwenyezi Mungu
alimpa hekima na anaitwa Al-Qaim Al-Muntadhar. Imesemekena ni kwa
kuwa alifichwa huko Madina na akatoweka na haikujulikana amekwenda
wapi.”25

23 Siru Aalamin-Nubalai 13: 119, wasifu namba 60.
24 Nurul-Absar: 186. Hatujapata ndani ya Tarikh Ibnu Al-Wardiy ndani ya mwaka
uliyotajwa, hatujui je, maelezo yaliondolewa?!!!
25 As-Sawaiq Al-Muhriqah cha Ibnu Hajar Al-Haythamiy, chapa ya kwanza: 207
na chapa ya pili: 124 na chapa ya tatu: 313 – 314.
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6- As-Shabrawiy Ash-Shafiy aliyefariki mwaka 1171 A.H. ametamka wazi
ndani ya kitabu chake Al-Ittihafu kuwa: “Imam Mahdi Muhammad bin
Hasan Al-Askari (a.s.) amezaliwa usiku wa nusu ya Shaban mwaka mia
mbili hamsini na tano hijiriya.26

7. Muumin bin Hasan As-Shablanjiy aliyefariki mwaka 1308 A.H. Ndani
ya kitabu chake Nurul-Absar amekiri ndani ya maneno mengi kuwepo jina
Imam Mahdi na nasaba yake tukufu toharifu, na kuniya yake na lakabu
zake, mpaka akasema: “Na yeye ndiye Imam wa mwisho katika maimamu
kumi na wawili kwa mujibu wa imani ya Shia Imamiyya.”27

8’. Khayrud-Dini Az-Zarkiliy aliyefariki mwaka 1396 A.H. Amesema
ndani ya kitabu chake Al-Aalam katika wasifu wa Imam Mahdi Al-
Muntadhar: “Muhammad bin Hasan Al-Askari Al-Khalisu bin Ali Al-
Hadiy Abu Qasim, Imam wa mwisho kati ya maimamu kumi na mbili wa
Shia Imamiyya….alizaliwa Samrau na baba yake alifariki yeye akiwa na
umri wa miaka mitano….Na katika tarehe ya kuzaliwa kwake inasemekana
kuwa ni nusu ya Shaban mwaka mia mbili hamsini na tano, na katika tare-
he ya kwenda ghaibu ni mwaka mia mbili sitini  hijiriya.”28

Nasema: Tarehe ya kuanza ghaibu ndogo ni mia mbili na sitini hijiriya,
hiyo ni kwa itifaki ya Shia wote pamoja na wengine walioandika kuhusu
ghaibu ndogo katika vitabu tulivyoviona, na huenda tarehe iliyomo ndani
ya kitabu Al-Aalam inatokana na makosa ya chapa, kwa sababu Az-
Zarkiliy hajaandika tarehe ya ghaibu kwa herufi bali kaandika kwa
tarakimu, na hivyo uwezekano wa kuwepo makosa katika kuchapa
tarakimu ni jambo rahisi mno. Na kuna matamko mengine mengi ya kukiri
ambayo uchambuzi hauturuhusu kuyanukuu.29

26 Al-Ittihafu Bihubil-Ashrafi:  68.
27 Nurul-Absar: 186.
28 Al-A’alam 6: 80.
29 Rejea Al-Mahdi Al-Muntadhar fil-Fikri Al-Islamiy, kilichotolewa na
Markazur-Risalah: 123 – 127.
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Jambo la pili
Jina la Imam ni lipi, na nasaba yake ni ipi?

Mwenye kufuatilia Hadithi sahihi zilizopatikana kuhusu jina na nasaba ya
Mahdi ndani ya vitabu vya Sunni atazikuta nyingi mno zikisisitiza uhalisia
mmoja nao ni: Nasaba ya Mahdi inarejea kwa Mtume wa Mwenyezi
Mungu (s.a.w.w.) na kuwa yeye ni miongoni mwa Ahlul-Bait na miongoni
mwa maimamu kumi na wawili walio watakasifu, na yeye ndiye wa
mwisho wao. Naye ni Muhammad bin Hasan Al-Askari (a.s.) Ibnu Ali Al-
Hadi bin Muhammad Al-Jawad bin Ali Ar-Ridha bin Musa Al-Kadhim bin
Jafar As-Sadiq bin Muhammad Al-Baqir bin Ali As-Sajjad bin Husein As-
Shahid wa Karbala bin Ali bin Abi Talib (a.s.).

Na ndiyo mwenye lakabu ya Al-Mahdi Al-Muntadhar anayeoana na ile
imani ya Shia Imamiyya. Zifuatazo ni riwaya zinazozungumzia jina lake
na nasaba yake:

Mahdi ni: Mkinana, Mkurayshi na Hashimia

Imepokewa kutoka kwa Qatadah amesema: “Nilimwambia Said bin Al-
Musayyab: Mahdi ni haki? Akasema: ‘Ndio ni haki.’ Nikamwambia:
Anatokana na nani yeye? Akasema: ‘Anatokana na Kinana.’ Nikasema:
Kisha kutoka kwa nani? Akasema: ‘Kutoka kwa Kurayshi.’ Nikasema:
Kisha kutoka kwa nani? Akasema: ‘Kutoka kwa wana wa Hashim.”30

Hivyo kwa mujibu wa riwaya hii Mahdi ni mkinana, mkurayshi na
muhashimia, na wala hakuna mgongano katika lakabu hizi, kwa sababu
kila muhashimia anatokana na mkurayshi na kila mkurayshi anatokana na
mkinana, kwa sababu Kurayshi ni An-Nadhar bin Kinanah, kwa itifaki ya
wasomi wote wa nasaba za watu.
Mahdi ni kutoka kwa watoto wa Abdul-Muttalib
Ibnu Majah amepokea kutoka kwa Anas bin Malik amesema: Mtume wa
30 Uqadud-Durari: 42 – 44, mlango wa kwanza. Mustadrak Al-Hakim 4: 553. Maj’mauz-
Zawaid 7: 11.
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Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) alisema: “Sisi ni kizazi cha Abdul-Mutwalib
mabwana wa watu wa Peponi, mimi, Hamza, Ali, Jafar, Hasan, Husein na
Mahdi.”31 Kwa mujibu wa riwaya hii Mahdi anakuwa miongoni mwa
watoto wa Abdul-Mutwalib.

Mahdi ni kutoka kizazi cha Abu Talib

Imepokewa kutoka kwa Saif bin Umayrah amesema: Nilikuwa kwa Abu
Jafar Al-Mansur akaanza kuniambia: “Ewe Saif bin Umayrah! Ni lazima
atapatikana mwenye kunadi tokea mbinguni kwa jina la mtu kutoka kizazi
cha Abu Talib.” 

Nikamwambia: Ewe kiongozi wa waumini! Mimi ni fidia kwako; hii ni
riwaya? Akasema: “Ndiyo, naapa kwa yule ambaye nafsi yangu imo
mikononi mwake, hakika nimeisikia kwa masikio yangu mawili.”

Nikamwambia: Ewe kiongozi wa waumini! Hakika Hadithi hii sijaisikia
kabla ya muda huu. Akasema: “Ewe Saif! Hakika yenyewe ni kweli, na iki-
tokea basi mimi nitakuwa wa kwanza kumkubali, kwani hakika wito ni
kuelekea kwa mtu kutoka wana wa ami yetu.”

Nikamwambia: Ni mtu kutoka kizazi cha Fatima? Akasema: “Ndiyo ewe
Saif, laiti nisingeisikia kutoka kwa Abu Jafar Muhammad bin Ali akiniha-
dithia basi nisingeikubali kutoka kwa mtu yeyote hata kama wangenisimu-
lia watu wote wa aridhini, lakini aliyenisimulia ni Muhammad bin Ali.”32

Na Hadithi hii inasisitiza kuwa Mahdi ni kutoka kizazi cha Abu Talib.

Mahdi ni kutoka Ahlul-Bayt (a.s.)
Imepokewa kutoka kwa Abu Said Al-Khudri amesema: Mtume wa
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) alisema: “Kiyama hakitosimama mpaka ardhi

31 Sunanu Ibnu Majah 2: 1368, Hadithi ya 4087, mlango wa kutokeza kwa Mahdi.
Mustadrak Al-Hakim 3: 211. Maj’maul-Jawamiu cha As-Suyuti 1: 851.
32 Uqadu Ad-Durar cha Al-Muqaddasiy As-Shafiiy: 149 – 150, mlango wa nne.
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ijae dhuluma na uadui.” Akasema: “Kisha atokee mtu kutoka ndani ya
kizazi changu au watu wa nyumba yangu atakayeijaza usawa na uadilifu
kama ilivyojaa dhuluma na uadui.”33

Na mfano wake ni ile iliyotoka kwa Abdullah kutoka kwa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.): “Kiyama hakitosimama mpaka aje mtu miongoni mwa watu wa
nyumba yangu, jina lake linalingana na jina langu.”34

Imepokewa kutoka kwa Ali kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amese-
ma: Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.): “Mahdi ni kutoka
kwetu sisi Ahlul-Bayt, Mwenyezi Mungu atamleta ndani ya usiku
mmoja.”35

33 Musnad Ahmad 3: 424, Hadithi ya 10920. Musnad Abu Yaala 2: 274, Hadithi ya 987. Al-
Mustadrak 4: 577. Uqadu Ad-Durar: 36, mlango wa 1. Mawaridu Ad-Dham’ani: 464,
Hadithi ya 1879 na 1880. Muqadimah cha Ibnu Khalduni: 250, sura ya 53. Jam’ul-Jawamiu
1: 902. Kanzul-ummal 14: 271, Hadithi 38691. Yanabiul-Mawaddah 433, mlango wa 73.
34 Musnadul-Bazzaz 1: 281. Musnad Ahmad: 3761. Sunan At-Tirmidhiy 4: 505, mlango wa
52, Hadithi ya 2230. Al-Muujam Al-Kabir 10: 135, Hadithi ya 10221 ikiwa na tofauti kido-
go. Tarikh Baghdad 4: 388. Uqad Ad-Durar: 38, mlango wa 3. Matwalibu As-Suul 2: 81.
Al-Bayan fi Akhbari Swahibuz-Zaman cha Muhammad An-Nawfaliy Al-Qurayshiy Al-
Kunjiy As-Shafiiy: 91. Faraidu As-Samtwayn 2: 327, Hadithi ya 576. Ad-Durul-Manthur 6:
58. Jam’ul-Jawamiu 1: 903. Kanzul-ummal 14: 271, Hadithi ya 38692. Burhanul-Muttaqiy:
90, mlango wa 2, Hadithi ya 4. 
35 Ibnu Abu Shayba 8: 678, Hadithi 190. Futunu Ibnu Hammad. Musnad Ahmad 1: 84.
Tarikh Al-Bukhari 1: 371, Hadithi ya 994. Sunan Ibnu Majah 2: 1367, mlango wa 34,
Hadithi ya 4085. Musnad Abu Yaala 1: 359, Hadithi ya 465. Hilyatul-Awliyai 3: 177. Al-
Kamil cha Ibnu Adiy 7: 2643. Al-Firdawsu 4: 222, Hadithi ya 6619. Al-Bayani fi Akhbari
Swahibuz-Zaman cha Al-Kunjiy As-Shafiiy: 100. Uqadu Ad-Durar: 183, mlango wa 6. Al-
Ilalu Al-Mutanahiyah 2: 2856, Hadithi ya 1432. Faraidu As-Samtwayni 2: 331, Hadithi ya
583. Mizanul-Iitidal 4: 359, Hadithi ya 9444. Muqadimah Ibnu Khalduni 1: 396, mlango
53. Tahdhibu At-Tahdhibu 11: 152, Hadithi ya 294. Urufus-Suyutiy Al-Hawiy 2: 213. Ad-
Durul-Manthur 6: 58. Jam’ul-Jawamiu 1: 449. Al-Jamiu As-Saghir 2: 672, Hadithi ya 9243.
As-Sawaiq cha Ibnu Hajar: 163, mlango wa 511, sura ya 1. Kanzul-ummal 14: 264, Hadithi
ya 38664. Burhanul-Muttaqiy: 87, mlango wa 1, Hadithi ya 43, na ukurasa wa 89, mlango
wa 2, Hadithi ya 1. Mirqatul-Mafatihi 9: 349 humo mna tofauti kidogo. Faydhul-Qadir 6:
278, Hadithi ya 9243.
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Mahdi ni kutoka kizazi cha Mtume wa Mwenyezi Mungu
(s.a.w.w.)

Kutoka kwa Ibnu Umar amesema: Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu
(s.a.w.w.): “Zama za mwisho atatokea mtu kutoka kwenye kizazi changu,
jina lake ni jina langu, kuniya yake ni kuniya yangu, ataijaza ardhi uadili-
fu kama itakavyokuwa imejaa ujeuri, na huyo ndiye Mahdi.”36

Mahdi ni kutoka kizazi cha Fatima (a.s.)

1- Imepokewa kutoka kwa Ummu Salamah mke wa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) amesema: Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.):
“Mahdi ni kweli na yeye ni kutoka kizazi cha Fatima.”37

2- Kutoka kwa Ummu Salamah amesema: “Nilimsikia Mtume wa
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) akisema: “Mahdi ni kutoka ndani ya kizazi
changu kutoka kwenye kizazi cha Fatima.”38

36 Tadhkiratul-Khawwas: 363, Uqadu Ad-Durar: 43, mlango wa 1. Minihajus-
Sunnah cha Ibnu Taymiyah 4: 86 – 87.

37 Tarikh Bukhari 3: 364. Al-Muujam Al-Kabir 23: 267, Hadithi ya 566. Mustadak
Al-Hakim 4: 557.

38 Sunan Abu Dawdi 4: 104, Hadithi ya 4284. Sunan Ibnu Majah 2: 1368, mlan-
go wa 34, Hadithi ya 4086. Al-Firdawsu 4: 497, Hadithi ya 6943. Maswabihul-
Baghawi 3: 492, mlango wa 3, Hadithi ya 4211. Jamiul-Usul 5: 343. Matwalibu
As-Suul: 8. Uqadu Ad-Durar: 36, mlango wa 1. Mizanul-Iiitidal 2: 87. Mishkatul-
Maswabihi 3: 24, sura ya 2, Hadithi ya 5453. Tuhfatul-Ashraf 13: 7, Hadithi ya
18153. Al-Jamiu As-Saghir 2: 672, Hadithi ya 9241. Ad-Durul-Manthur 6: 57.
Jam’ul-Jawamiu 1: 449. As-Swawaiq cha Ibnu Hajar: 141, mlango wa 11, sura ya
1. Kanzul-ummal 14: 264, Hadithi ya 38662. Mirqatul-Mafatihi 9: 350. Is’afur-
Raghibina: 145. Faydhul-Qadir 6: 277, Hadithi ya 9241. At-Taju Al-Jamiu Lil-
Usul 5: 343.
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Mahdi ni kutoka kizazi cha Husein (a.s.)

Imepokewa kutoka kwa Hudhayfah bin Al-Yamani (r.a.) amesema:
“Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) alituhutubia, basi
Mtume wa Mwenyezi Mungu akatutajia yatakayotokea, kisha akasema:
“Hata kama dunia itabakiwa na siku moja, basi Mwenyezi Mungu ataire-
fusha siku hiyo mpaka amlete mtu kutoka ndani ya kizazi changu, jina lake
ni jina langu.”

Salman Al-Farsi (r.a.) akasema: “Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Ni
kutoka kwa mwanao yupi? Akasema: “Ni kutoka kwa huyu.” Akawa
amempiga Husein (a.s.) kwa mkono wake.39

Imepokewa kutoka kwa Abu Said Al-Khudri amesema: “Mtume wa
Mwenyezi Mungu aliugua ugonjwa ambao ulimdhoofisha, basi Fatima
(a.s.) akaingia kumtembelea na mimi nikiwa nimeketi kuliani kwa Mtume
wa Mwenyezi Mungu (s.w.w.), basi alipoona udhaifu alio nao Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) alianza kulia mpaka machozi yakafika mashavuni. Ndipo
Mtume wa Mwenyezi Mungu akamwambia: “Ewe Fatima! Kitu gani
chakuliza? Hivi hujui kuwa Mwenyezi Mungu aliitazama ardhi yote mara

39 Al-Manaru Al-Munifu cha Ibnul-Qayyim: 148, 329, sura ya 50, kutoka kwa At-
Tabaraniy ndani ya kitabu Al-Awsatu. Uqadu Ad-Durar: 45, mlango wa kwanza,
humo mna: “Ameitoa Al-Hafidhu Abu Nua’im katika sifa ya Mahdi.”.
Dhakhairul-Uqba cha Al-Muhibu At-Tabari: 136, humo mna: “Maelezo
yasiyoainishi yanatafsiriwa na haya yaliyoainishi.” Faraidu As-Samtwayni 2: 325,
575, mlango wa 61. Al-Qawlu Al-Mukhtasar cha Ibnu Hajar 7: 37, mlango wa 1.
Faraidu Fawaidul-Fikri: 2, mlango wa 1. As-Siratul-Halbiyah 1: 193. Yanabiul-
Mawaddah 3: 63, mlango wa 94. Na kuna Hadithi nyingine zenye kuelezea sifa
hizi mahususi ndani ya kitabu Maqtalul-Imam Al-Husayn cha Al-Khawarazamiy
Al-Hanafiy 1: 196. Faraidu As-Samtwayn 2: 310 – 315, Hadithi za 561 – 569.
Yanabiul-Mawadah 3: 170: 212, mlango wa 93 na mlango wa 94.
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moja akamchagua baba yako kutoka humo na kumfanya nabii, kisha
akaitazama mara ya pili akamchagua mume wako, ndipo akanifunulia na
nikakuoza kwake na nikamfanya wasii. Hivi hujui kuwa wewe uko katika
heshima ya Mwenyezi Mungu kwa kuwa baba yako alikuoza kwa mtu
mwenye elimu mno zaidi yao, mvumilivu mno kuliko wao na wa kwanza
wao kuukubali Uislamu.”

Ndipo Fatima akacheka na kufurahi. Mtume wa Mwenyezi Mungu akata-
ka kumuongezea nyongeza ya kheri ambayo Mwenyezi Mungu aliigawa
kwa Muhammad na kizazi cha Muhammad, akamwambia: “Ewe Fatima!
Ali ana fadhila nane: Kumwamini Mwenyezi Mungu na Mtume wake,
hekima yake, mke wake, watoto wake Hasan na Husein, kuamrisha kwake
mema na kukataza kwake maovu.

“Ewe Fatima! Sisi Ahlul-Bayt tumepewa vitu sita, ambavyo hajapewa
yeyote vitu hivyo kati ya watu waliotangulia kabla yetu na wala hatovipa-
ta yeyote atakayekuja baada yetu asiyekuwa Ahlul-Bayt: nabii wetu ndiye
mbora wa manabii, naye ni baba yako. Wasii wetu ndiye mbora wa
mawasii, naye ni mume wako. Shahidi wetu ndiye mbora wa mashahidi,
naye ni Hamza ami ya baba yako. Na wajukuu wawili wa umma huu wana-
toka kwetu, nao ni wanao wawili. 

“Na Mahdi wa umma huu ambaye Isa ataswali nyuma yake anatoka
kwetu.” Kisha akapiga mkono wake juu ya bega la Husein (a.s.) na kuse-
ma: “Mahdi wa umma huu atatoka kwa huyu.”40

Jina la mzazi wa kike wa Mahdi na kuwa Mahdi ni kutoka kizazi
cha As-Sadiq (a.s.)

Imepokewa kutoka kwa mfafanuzi wa lugha ajulikanaye kwa jina la Ibnul-

40 Al-Bayanu: 120, mlango 9. Al-Fusulul-Muhimmah: 286, chapa ya Darul-
Adh’wai, sura ya 12. Yanabiul-Mawadah: 490 na 493, mlango wa 94, japokuwa
kuna tofauti kidogo.
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Khashabu, amesema: Alinisimulia Abu Qasim At-Tahir bin Harun bin
Musa Al-Kadhim kutoka kwa baba yake kutoka kwa babu yake, amesema:
Bwana wangu Jafar bin Muhammad alisema: “Mrithi mwema ni kutoka
kizazi changu naye ni Mahdi, jina lake ni Muhammad na kuniya yake ni
Abu Qasim, atatokea zama za mwisho, mama yake ataitwa Nargis na juu
ya kichwa chake (a.s.) kutakuwa na wingu likimkinga na jua, litazunguka
pamoja naye popote atakapokwenda huku likinadi kwa sauti fasaha huyu
ndiye Mahdi mfuateni.”41

Mahdi ni kutoka kizazi cha Ar-Ridha (a.s.)

Imepokewa kutoka kwa Hasan bin Khalid, amesema: Ali bin Musa Ar-
Ridhaa alisema: “Hana dini asiyekuwa na ujidhibiti, na hakika mbora wenu
mbele ya Mwenyezi Mungu ni mcha Mungu kuliko nyinyi.” Kisha akase-
ma: “Hakika mtu wa nne kutoka katika kizazi changu ni mwana wa bibi wa
watumwa, kupitia yeye Mwenyezi Mungu atatoharisha ardhi dhidi ya kila
ujeuri na dhuluma….”42

Jina la mzazi wa kiume wa Imam Mahdi (a.s.)

Ar-Riwayyaniy na At-Tabaraniy na wengineo wametoa: “Mahdi ni kutoka
kizazi changu, uso wake ni kama nyota ing’aayo, rangi yake ni rangi ya
kiarabu, na kiwiliwili cha kiisraeli – yaani mrefu – ataijaza ardhi uadilifu
kama itakavyokuwa imejaa dhulma. Watu wa mbinguni na ardhini watarid-
hia ukhalifa wake.”

Pia katika kitabu chake Al-Hilyatu imepatikana: “Yeye ni kijana mwenye
macho yenye wanja, mwenye nyusi laini zilizolala kwa urefu, mwenye pua
nyembamba yenye mwinuko, mwenye ndevu fupi zilizosokotana, na juu

41 - Yanabiul-Mawaddah: 491 kutoka kwenye kitabu Al-Arbauni cha Al-Hafidhu
Abu Naim Al-Isbihaniy.
42 -Yanabiul-Mawaddah: 448 na 489, imenukuliwa kutoka kitabu Faraidu As-
Samtwayni.
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ya shavu lake la kulia kuna weusi.”

Sheikh Al-Qutub Al-Ghawthiy Sayyidiy Muhyid-Din Ibnul-Arabiy amese-
ma ndani ya kitabu Al-Futuhati: “Fahamuni kuwa ni lazima atatokeza
Mahdi, lakini hatoki mpaka ardhi ijae ukatili na dhuluma na ndipo aje kui-
jaza uadilifu na usawa, na yeye ni kutoka kizazi cha Mtume wa Mwenyezi
Mungu (s.a.w.w.) kutoka kizazi cha Fatima Mola awe radhi naye, babu
yake ni Husein bin Ali bin Abu Talib na mzazi wake wa kiume ni Hasan
Al-Askari mwana wa Imam Ali An-Naqiy mwana wa Imam Muhammad
At-Taqiy mwana wa Imam Ali Ar-Ridhaa mwana wa Imam Musa Al-
Kadhim  mwana wa Imam Ja’far As-Sadiq mwana wa Imam Muhammad
Al-Baqir mwana wa Imam Zaynul-Abidina mwana wa Imam Husein
mwana wa Imam Ali bin Abu Talib, Mwenyezi Mungu awe radhi nao wote. 

“Jina lake linaoana na jina la Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.),
waislamu watampa kiapo cha utii eneo la kati ya Ruknu na Maqam.
Anafanana na Mtume wa Mwenyezi Mungu katika maumbile na anakarib-
iana naye katika maadili, watu wema kupitia yeye ni watu wa Kufa, ata-
gawa mali kwa usawa, atafanya uadilifu kwa raia na maisha bora yatakuwa
mikononi mwake.”43

Jambo la tatu
Sifa za Imam Mahdi

Baada ya kubainika jina la Imam Mahdi na nasaba yake, basi katika jambo
hili tutazungumzia riwaya zilizopatikana ndani ya vitabu vya Sunni zina-
zohusu sifa za kimaumbile za Imam (a.s), kuanzia sifa ya uso, rangi yake,
nywele na mfano wa hayo. Tutabainisha hayo ndani ya riwaya mbalimbali.

43 Mashariqul-An’wari Fifawzi Ahlil-Iitibar cha Sheikh Hasan Al-Adawi Al-
Hamzawiy Al-Misriy: 476 – 477, sura inayohusu Mahdi. Yawaqitul-Jawahir 562,
mlango unaohusu alama zote za Kiyama, imenukuliwa kutoka kwenye kitabu Al-
Futuhati Al-Makkiyyah, mlango wa mia tatu sitini na sita. 
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1- Imepokewa kutoka kwa Abu Said Al-Khudri, kutoka kwa Mtukufu
Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) kuwa alisema: “Mahdi wa kutoka
kwangu ni mwenye paji bapa na pua nyembamba yenye mwinuko, ataijaza
ardhi usawa na uadilifu kama itakavyokuwa imejaa ukatili na dhu-
luma…”44

2 - Imepokewa kutoka  kwa Hudhayfa amesema: “Mtume wa Mwenyezi
Mungu (s.a.w.w.) alisema: “Mahdi ni mtu kutoka ndani ya kizazi changu,
uso wake ni kama mwezi ung’aao, rangi yake ni rangi ya kiarabu, kiwili-
wili chake ni kiwiliwili cha kiisraeli, ataijaza ardhi uadilifu, kama
itakavyokuwa imejaa dhulma. Wataridhia ukhalifa wake watu wa mbingu-
ni na aridhini na ndege wa angani….” 45

3- Imepokewa kutoka kwa Abu Said Al-Khudri kutoka kwa Mtume wa
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) kuwa alisema: “Mahdi ni kutoka kwetu
Ahlul-Bayt, ni mwenye pua nyembamba yenye mwinuko ulionyooka,
mwenye paji bapa, ataijaza ardhi usawa na uadilifu kama itakavyokuwa
imejaa ukatili na dhuluma. Ataishi hivi.” Akawa amefungua mkono wake
44 Sunan Abi Dawdi 4: 107, Hadithi ya 428. Mustadrak Al-Hakim 4: 557, japo ina
tofauti kidogo. Maalimus-Sunan 4: 344. Maswabihul-Bahgawi 3: 492, Hadithi ya
4212. Al-Ilalu Al-Mutanahiyah 2: 859, Hadithi ya 1443. Jamiul-Usul 5: 343,
mlango 7. Matalibus-Su’ul 2: 80, mlango wa 12. Al-Bayan: 117. Uqadu Ad-Durar:
59, mlango wa 3. Mishkatul-Maswabihi 3: 171, mlango wa 2, sura ya 2, Hadithi
ya 5454. Al-Jamiu As-Swaghir 2: 672, Hadithi ya 9244. Jam’ul-Jawamiu 1: 449.
Kanzul-ummal 14: 264, Hadithi ya 38665. Mirqatul-Mafatihu 9: 351, Hadithi ya
5454. Faydhul-Qadir 6: 278, Hadithi ya 9244. At-Taju Al-Jamiu Lil-Usul 5: 34,
mlango wa 7.
45 - Al-Firdawsu 4: 496, Hadithi ya 6940. Al-Ilalu Al-Mutanahiyah 2: 858, Hadithi
ya 1439. Al-Bayan: 118, mlango wa 8. Dhakhairul-Uqba: 136. Uqadu Ad-Durar:
60, mlango wa 3, humo mna “Kama nyota ing’aayo.”. Mizanul-Iitidal 3: 449.
Lisanul-Mizan 5: 24. Al-Fussul Al-Muhimmah: 284. Al-Jamiu As-Swaghir 2: 672,
Hadithi ya 9245. As-Sawaiq cha Ibnu Hajar: 164, mlango wa 11, sura ya 1. Kanzul-
ummal 14: 264, Hadithi ya 38666. Mirqatul-Mafatihi 9: 350. Lawaihus-Safawiniy
2: 4. Is’afur-Raghibina: 146. Nurul-Absar: 187. Faydhul-Qadir 6: 279, Hadithi ya
9245.
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wa kushoto na vidole viwili – kidolegumba na kidoleshahada – vya mkono
wa kulia na akawa amefumba vitatu vilivyobaki.46

4- Imepokewa kutoka kwa Abdullah bin Al-Harthu amesema: “Mahdi ata-
jitokeza akiwa na miaka arubaini kama mtu kutoka kizazi cha Israil.”47

5- Imepokewa kutoka kwa Muhammad bin Jubayri amesema: “Mahdi ni
mwenye nyusi laini zilizolala kwa urefu, paji bapa na macho meusi mno,
atakuja kutokea Hijazi na kutulia juu ya mimbari ya Damascus akiwa
kijana wa miaka kumi na minane.”48

6- Imepokewa kutoka kwa Abdullah bin Bashir kutoka kwa Kaab amese-
ma: “Mahdi ni mnyenyekevu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu kama
unyenyekevu wa mbawa za furukombe.”49

7- Imepokewa kutoka kwa Ibnu Abbas amesema: “Mahdi ni kijana kutoka
kwetu Ahlul-Bait.”50

46 - Mustadrak Al-Hakim 4: 558. Uqad Ad-Durar: 60, mlango wa 3, japo mna
tofauti kidogo. Faraidu As-Samtwayni 2: 330, Hadithi ya 580. Burhanul-Muttaqiy:
98, mlango wa 2, Hadithi ya 28 na 99, mlango wa 3, Hadithi ya 3. Yanabiul-
Mawaddah: 488, mlango wa 94.
47 - Futunu Ibnu Hammad: 258, Hadithi ya 1008. Urufu As-Suyuti Al-Hawiy 2:
232. Burhanul-Muttaqiy: 99, mlango wa 3, Hadithi ya 2. Kanzul-ummal 14: 586,
Hadithi ya 39660.
48 - Burhanul-Muttaqiy: 100, mlango wa 3, Hadithi ya 5. Uqadu Ad-Durar: 64,
mlango wa 3. Urufus-Suyuti Al-Hawi 2: 232. Faraidu Fawaidul-Fikri: 4, mlango
2.
49 Ibnu Hammad: 258. Uqad Ad-Durar: 65, mlango wa 3. Urufus-Suyuti Al-Hawi
2: 232. Al-Qawlu Al-Mukhtasar: 98, mlango wa 3, Hadithi ya 29. Burhanul-
Muttaqiy 101, mlango wa 3, Hadithi ya 10.
50 Ibnu Hammad: 102. Urufus-Suyuti Al-Hawi 2: 232. Burhanul-Muttaqiy 98,
mlango wa 2, Hadithi ya 26 na 27. Kanzul-ummal 14: 585, Hadithi ya 39658, japo
kuna tofauti kidogo. Faraidu Fawaidul-Fikri: 2, mlango 1.
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8- Imepokewa kutoka kwa Abdur-Rahmani bin Awfi kutoka kwa baba yake
amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) alisema: “Hakika
Mwenyezi Mungu atamleta mtu kutoka ndani ya kizazi changu, ana
mwanya na paji bapa, ataijaza ardhi usawa na uadilifu na ataimwagia mali
nyingi.”51

9- Imepokewa kutoka kwa Muhammad bin Ja’far kutoka kwa Ali bin Abu
Talib (a.s.) amesema: “Hakika mwana wa huyu ni bwana kama alivy-
omwita Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.), na Mwenyezi Mungu ata-
toa kwenye mgongo wake mtu mwenye jina la nabii wenu, anafanana naye
kwa maumbile na tabia, atatoka wakati ambao watu watakuwa katika
mghafala, wakiifisha haki na kudhihirisha dhulma. Wallahi laiti angekuwa
hatokei basi ningemkata shingo yake. Kwa kutokeza kwake watafurahia
watu wa mbinguni na wakazi wake, na yeye ni mtu mwenye paji bapa, pua
nyembemba yenye mwinuko, tumbo pana, mwenye matege huku paja lake
la kulia likiwa na weusi na ni mwenye mwanya, ataijaza ardhi uadilifu
kama itakavyokuwa imejaa dhuluma na ukatili.”52

10- Imepokewa kutoka kwa Sulayman bin Habib amesema: “Nilimsikia
Abu Umamah Al-Bahiliy akisema: Mtume wa Mwenyezi Mungu

51 Al-Bayanu: 139, mlango wa 19. Uqadu Ad-Durar: 37, mlango wa 1. Faraidu
As-Samtwayni 2: 331, Hadithi ya 582, japo mna tofauti kidogo. Urufus-Suyuti Al-
Hawi 2: 220. As-Sawaiq cha Ibnu Hajar: 164, mlango wa 11, sura ya 1. Al-Qawlu
Al-Mukhtasar: 43, mlango wa 1, Hadithi ya 33. Burhanul-Muttaqiy: 84, mlango
wa 1, Hadithi ya 32. Is’afur-Raghibina: 146. Yanabiul-Mawaddah: 433, na 436,
mlango wa73, sura ya 2. Faraidu Fawaidul-Fikri: 4, mlango 2.

52 Sunan Ibnu Dawdi 6: 162, Hadithi ya 4121. Uqadu Ad-Durar: 45, mlango wa
1. Futunu Ibnu Kathir 1: 38. Muqaddimatu Ibnu Khaliduni: 391, sura ya 53.
Urufus-Suyuti Al-Hawi 2: 214. Ad-Durrul-Manthur 6: 39, mwishoni mwa Aya ya
18. Jam’ul-Jawamiu 2:35. Kanzul-ummal 13: 647, Hadithi ya 37636. Mirqatul-
Mafatihu 9: 363, Hadithi ya 5462. Yanabiul-Mawaddah: 432, mlango wa72. At-
Taju Al-Jamiu Lil-Usul 5: 343, Hadithi ya 10.
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(s.a.w.w.) alisema: “Kati yenu na Rum kutakuwa na vituo vinne vya
kupumzika kwa siku, cha nne atakifungua mikononi mwa mtu kutoka
jamaa wa mteule na atadumu miaka saba.” Basi mtu mmoja kutoka ukoo
wa Abdul-Qaysi aliyekuwa akiitwa Al-Mustawradu bin Ghaylan aka-
muuliza: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Nani atakuwa Imam wa watu
zama hizo? Akasema: “Mahdi kutoka ndani ya kizazi changu, mwenye
miaka arubaini, uso wake kama nyota ing’aayo huku kwenye shavu lake la
kulia kukiwa na weusi….”53

11- Imepokewa kutoka kwa Al-Haytham bin Abdur-Rahman kutoka kwa
Ali bin Abu Talib (a.s.) amesema: “Mahdi sehemu ya kuzaliwa kwake ni
Madina, ni kutoka Ahlul-Bayt wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), jina lake ni
jina la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), eneo atakalohamia ni Baytul-Maqdas,
ana ndevu za msokotano, mwenye macho ya wanja, meno yake ya mbele
ni yenye kung’aa, usoni mwake ana weusi, mwenye pua nyembamba
yenye mwinuko, mwenye paji bapa, begani kwake kuna alama ya Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.). bendera yake inatokana na kitambaa kisichoshonwa
yenye utande wa nyuzinyuzi, ni nyeusi ya pembe nne na imekunjwakun-
jwa, haijapepea tangu afariki Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na haitopeperush-
wa mpaka atokeze Mahdi (a.s.). Mwenyezi Mungu atampa msaada kwa
Malaika elfu tatu watakaowapiga mbele na nyuma wale waliowakhali-
fu.”54

53 Al-Bayan: 137–138, mlango wa 18, kutoka kwenye Al-Muujam Al-Kabir na
Manaqib Al-Mahdawi cha Abu Nua’im.

54 Al-Bayan: 140, kutoka kwenye Al-Muujam Al-Kabir cha At-Tabaraniy na
Manaqib Al-Mahdawi cha Abu Nua’im.
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Jambo la nne
Nafasi ya Imam Mahdi (a.s.) mbele ya Mwenyezi Mungu
Mtukufu

Baada ya kuwa tumejua jina la Imam Mahdi na sifa zake, basi ndani ya
kifungu hiki tutazungumzia hadhi ya kiroho aliyonayo Imam Mahdi na
nafasi yake mbele ya Mola ambayo humsukuma kutekeleza jukumu lake,
na kuwa yeye ni khalifa wa Mwenyezi Mungu tuliyeahidiwa, ambaye ni
wajibu kumtii kwa amri kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Tutazungumzia
hilo ndani ya riwaya mbalimbali.

1- Imepokewa kutoka kwa Anas bin Malik amesema: “Nilimsikia Mtume
wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) akisema: “Sisi kizazi cha Abdul-Muttalib
ni mabwana wa watu wa Peponi, mimi Hamza, Ali, Ja’far, Hasan, Husein
na Mahdi.”55

55 Sunan Ibnu Majah 2: 1368, mlango wa 34, Hadithi ya 4087. Mustadrak Al-

Hakim 3: 211. Tarikh Baghdad 9: 434, Hadithi ya 5050. Matwalibus-Suul 2: 81,

mlango wa 12. Al-Bayan: 101, mlango 3. Dhakhairul-Uqba: 15 na 89. Ar-Riyadh

An-Nadhirah 3: 4 na 182, sura ya 8. Uqad Ad-Durar: 194, mlango wa 7. Faraidu

As-Samtwayn 2: 32, mlango 7, Hadithi ya 380. Muqaddimati Ibnu Khalduni: 398,

mlango wa 53. Al-Fusulu Al-Muhimmah: 284, chapa ya Darul-Adh’wai, sura ya

12. Jam’ul-Jawamiu 1: 851. As-Sawaiq cha Ibnu Hajar: 160, mlango wa 11, sura

ya 1 na ukurasa wa 187, mlango wa 11, sura ya 2, Hadithi ya 19. Burhanul-

Muttaqiy: 89, mlango wa 2, Hadithi ya 3. Is’afur-Raghibina: 124. Urufus-Suyutiy

Al-Hawi 2: 214.
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2- Imepokewa kutoka kwa Ibnu Abbas kutoka kwa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) amesema: “Mahdi ni tausi wa watu wa Peponi.”56

3- Imepokewa kutoka kwa Abu Huraira kutoka kwa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) amesema: “Umma huu utakuwa na khalifa, Abubakri na Umar si
bora kuliko yeye.”57

4- Imepokewa kutoka kwa Abdullah bin Umar amesema: Mtume wa
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) amesema: “Mahdi atatokeza huku juu ya
kichwa chake kukiwa na wingu. Na kuna mnadi atakayenadi: Huyu ndiye
Mahdi khalifa wa Mwenyezi Mungu mfuateni.”58

5- Imepokewa kutoka kwa Abdullah bin Amru kutoka kwa Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Atatokeza Mahdi huku juu ya kichwa chake
kukiwa na Malaika akinadi: Hakika huyu ndiye Mahdi mfuateni.”59

56 Al-Firdawsu 4: 222, Hadithi ya 6668. Al-Bayanu: 118, mlango wa 8. Uqad Ad-
Durar: 199, mlango wa 7. Al-Fusul Al-Muhimmah: 284, sura ya 12. Burhanul-
Muttaqiy: 171, mlango wa 12, Hadithi 2. Kunuzud-Daqaiq: 152. Nurul-Absar:
187. Yanabiul-Mawaddah: 181, mlango wa 56.

57 Ibnu Abi Shaybah 15: 198, Hadithi ya 19496. Al-Kamil cha Ibnu Adiy 6: 2433.
Uqad Ad-Durar: 199, malngo wa 7. Burhanul-Muttaqiy: 172, mlango wa 12,
Hadithi ya 6.

58 Al-Bayan: 132, mlango wa 15. Uqad Ad-Durar: 183, mlango wa 6. Faraidu As-
Samtwayni 2: 316, mlango 61, Hadithi ya 566 – 569. Al-Fusul Al-Muhimmah: 298,
sura ya 12. Urufus-Suyutiy Al-Hawi 2: 217. Tarikhul-Khamis 2: 288. Nurul-Absar:
188 – 189.

59 Takhlisul-Mutashabihi 1: 417. Al-Bayan: 133, mlango wa 16. Faraidu As-
Samtwayni 2: 316, mlango 61, Hadithi ya 569. Urufus-Suyutiy Al-Hawi 2: 217. Al-
Qawlu Al-Mukhtasar: 39, mlango wa 1, Hadithi ya 24. Burhanul-Muttaqiy: 72,
mlango wa 1, Hadithi ya 2. Yanabiul-Mawaddah: 447, mlango wa 78.
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Jambo la tano
Mahdi (a.s.) khalifa wa Mwenyezi Mungu na hitimisho la
maimamu (a.s.)

Ikiwa Imam Mahdi tuliyeahidiwa ndiye Muhammad bin Hasan Al-Askari
(a.s.), na nafasi yake kwa Mwenyezi Mungu ni khalifa wa haki ambaye ni
lazima kumtii. Basi tunajiuliza: Je, kuna Imam mwingine atakuja baada
yake? Au yeye ndiye khalifa wa mwisho kutoka Ahlul-Bayt (a.s.) na
hitimisho lao, kama wanavyoamini Shia Imamiyya na kumngojea?

Riwaya zifuatazo ambazo ni kutoka kwenye vitabu vya Sunni
zinazungumza kuwa Mahdi tuliyeahidiwa ndiye Imam wa mwisho na
hitimisho la makhalifa (a.s.).

1- Kutoka kwa Thawbani amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu
(s.a.w.w.) amesema: “Watatu watagombana kwenye hazina yenu wote
wakigombania ukhalifa, kisha hakuna hata mmoja miongoni mwao
atakayeupata, kisha zitatokeza bendera nyeusi upande wa Mashariki na
kuwauwa mauaji yasiyowahi kufanywa na kaumu yoyote.” – kisha akase-
ma jambo ambalo silikumbuki – Mtume wa Mwenyezi Mungu akasema:
“Mkimuona basi mpeni kiapo cha utii angalau kwa kutambaa juu ya thelu-
ji, kwani hakika yeye ni Mahdi khalifa wa Mwenyezi Mungu.”60

2- Imepokewa kutoka kwa Ali bin Abu Talib (a.s.) amesema:
“Nilimwambia: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Mahdi ni kutoka
kwetu sisi maimamu wa uongofu au ni kutoka kwa asiye sisi? Akasema:
“Bali ni kutoka kwetu, dini inahitimishwa kupitia kwetu kama ilivyofun-
guliwa kupitia kwetu, na kupitia kwetu wataokolewa dhidi ya upotovu wa

60 Al-Bayan: 104, mlango wa 3. Sunan Ibnu Majah: 2 / 1367, Hadithi ya 4084. Al-
Mustadrak: 4 / 463. Talkhisul-Mustadrak: 4 / 463 na 464. Musnad Ahmad bin
Hanbal: 5 / 277, japo kuna tofauti kidogo.
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fitina kama walivyookolewa dhidi ya upotovu wa shirki. Kupitia kwetu
Mwenyezi Mungu ataunganisha kati ya nyoyo zao ndani ya dini baada ya
uadui wa fitina kama alivyounganisha nyoyo zao na dini Yake baada ya
uadui wa shirki.”61

3- Ibnu Hajar Al-Haythamiy aliyefariki mwaka 974 A.H. Amesema: “Abu
Hasan Al-Abiriy amesema: Zimekuwa nyingi mno habari na zikazidi kwa
uwingi wa wapokezi wake kutoka kwa Al-Mustafa (s.a.w.w.) kuhusu
kutokeza kwake – Mahdi – na kuwa yeye ni kutoka ndani ya Ahlul-Bayt
wake, na kuwa ataijaza ardhi uadilifu, na kuwa yeye atatoka pamoja na Isa
(a.s.) na hivyo atamsaidia katika kumuuwa Dajjal huko kwenye mlango wa
Ludi kwenye ardhi ya  Palestina, na kuwa yeye atasalisha umma huu akiwa
Imam na Isa ataswali nyuma yake.”62

4- Sheikh As-Swabbani aliyefariki mwaka 1206 A.H. Amesema:
“Zimekuwa nyingi mno habari kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
kuhusu kutokeza kwake – Mahdi – na kuwa yeye ni kutoka ndani ya Ahlul-
Bayt wake, na kuwa ataijaza ardhi uadilifu, na kuwa yeye atamsaidia Isa
(a.s.) katika kumuuwa Dajjal huko kwenye mlango wa Ludi kwenye ardhi
ya  Palestina, na kuwa yeye atasalisha umma huu akiwa Imam na Isa atasali
nyuma yake.”63

61 Al-Muujamu Al-Awsatu 1: 136, Hadithi ya 157. Al-Bayan: 125, mlango wa 11.
Uqadu Ad-Durar: 192, mlango wa 7. Majmauz-Zawaidi 7: 316 – 317.
Muqaddimati Ibnu Khalduni: 396 na 397, mlango wa 53. Al-Fusul Al-Muhimmah:
288, japo kuna tofauti kidogo, sura ya 12. Urufus-Suyutiy Al-Hawi 2: 217. Jam’ul-
Jawamiu 2: 67. As-Sawaiq cha Ibnu Hajar: 163, mlango wa 11, sura 1. Kanzul-
ummal 14: 598, Hadithi ya 39682. Burhanul-Muttaqiy: 91, mlango wa 2, Hadithi
ya 7 na 8. Faraidu Fawaidul-Fikri: 3, mlango 1. Nurul-Absar: 188.

62 As-Sawaiq Al-Muhriqah cha Ibnu Hajar: 165, chapa ya Misri.

63 Is’afur-Raghibina cha As-Swaban: 140.
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5- Hadithi ya Abu Saidi Al-Khudri: “Ardhi itajaa ukatili na dhuluma, ndipo
atatokeza mtu kutoka ndani ya kizazi changu…”64

Jambo la sita
Mahdi (a.s.) atamswalisha Nabii Isa (a.s.)

Ikiwa dalili za nukuu zilizomo ndani ya Sahih Sita na vitabu vingine zina-
sisitiza ukweli wa Imam Mahdi, kuanzia utu wake, jina lake, nasaba yake
hadi sifa zake nyingine, hivi je, muislamu wa zama atakazodhihiri ame-
ongezewa alama nyingine zitakazoimarisha imani yake kwake na utiifu
kwa huyu mtu aliye Imam mwenyewe, na kumwepusha na mafuriko
nyuma ya madai na mkondo wa upotovu?

Hakika riwaya zifuatazo zinasisitiza ukweli huu wa kihistoria nao ni kuwa,
Nabii Isa (a.s.) atateremka kutoka mbinguni na kusali nyuma ya Imam
Mahdi mwana wa Hasan Al-Askari (a.s.).

1- Ile aliyoitoa Ibnu Shaybah ndani ya kitabu Al-Muswannaf, kutoka kwa
Ibnu Sirini amesema: “Mahdi ni kutoka ndani ya umma huu, na yeye ndiye
atakayemsalisha Isa bin Maryam.”65

2- Ile aliyoitoa Abu Nua’im kutoka kwa Abdullah bin Amru amesema:
“Mahdi atateremkiwa na Isa bin Maryam, na Isa atasali nyuma yake.”66

3- Ile aliyoisema Al-Munawi katika kufafanua Hadithi: “Ni kutoka kwetu
yule ambaye Isa bin Maryam atasali nyuma yake.” Akasema: “Kutoka
kwetu” yaani sisi Ahlul-Bayt. “Ambaye” yaani mtu ambaye. “Isa bin

64 Mustadrak Al-Hakim 4: 558.
65 Al-Muswannaf cha Ibnu Abu Shaybah 15: 198: 19495.
66 Al-Hawi Lil-Fatawa cha As-Suyutiy 2: 78.
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Maryam atasali” yaani Ruhullah pindi atakapoteremka kutoka mbinguni
zama za mwisho pindi Dajjal atakapodhihiri. “Nyuma yake” yaani
atateremka wakati wa swala ya Asubuhi juu ya mnara mweupe Mashariki
mwa Damascus, na kumkuta Imam Mahdi akitaka kusali, hivyo atamuhisi
na hapo atarudi nyuma ili (Isa) atangulie, lakini Isa atamtanguliza na kusali
nyuma yake. Na hapo umma huu utapata fadhila na sharafu kubwa kupitia
kwake.”67

4- Aliyoisema Ibnu Burhani As-Shafiy kuhusu kuteremka kwa Isa (a.s.):
“Kuteremka kwake kutakuwa wakati wa swala ya Alfajiri, atasali nyuma
ya Mahdi baada ya Mahdi kumwambia: “Tangulia ewe Ruhullah” naye ata-
jibu: Tangulia imekimiwa kwa ajili yako.” 

Akaendelea mpaka akasema: “Hakika Mahdi atatokeza pamoja na Isa na
hivyo kumsaidia kumuua Dajjal. Na imepokewa kuwa Mahdi ni kutoka
kizazi cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kupitia kizazi cha Fatima.”68

5- Ile iliyokuja ndani ya kitabu Fat’hul-Bari: “Abu Hasani Al-Khasaiy Al-
Abadiy69 ndani ya kitabu Manaqib Ash-Shafiiy amesema: Zimekuwa nyin-
gi mno habari kuwa Mahdi ni kutoka ndani ya umma huu na kuwa Isa
ataswali nyuma yake. Amelitaja hilo ikiwa ni kujibu Hadithi ambayo ime-
tolewa na Ibnu Majah kutoka kwa Anas isemayo: “Hakuna Mahdi ila ndiye
Isa mwenyewe.” Kisha akajibu kauli ya At-Twibiy isemayo kuwa maana
yake ni: “Isa atawasalisha akiwa ndani ya dini yenu.” Akajibu kwa kuse-
ma: “Inabatilishwa na kauli yake iliyomo kwenye Hadithi nyingine ya
Muslim: “Ataambiwa tusalishe. Atasema hapana, hakika wao kwa wao ni
viongozi kwa ajili ya kuupa heshima umma huu.”

67 Faydhul-Qadir cha Al-Munawi 6: 17.
68 As-Siratu Al-Halbiyah cha Ibnu Burhani As-Shafiy 1: 226 – 227.
69 Hivyo ndivyo ilivyo, na sahihi ni Al-Abariy. Baadhi wamemwita kwa kuniya
ya Abu Husein, na sahihi ni Abu Hasani. Alifariki mwaka 363 A.H. Kama ilivyo
ndani ya wasifu wake.
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Kisha akanukuu kutoka kwa Ibnu Al-Jawziy kauli yake: “Laiti Isa ange-
tangulia kama Imam basi nafsi ingeingiwa na utata, na ingesemwa: Unaona
ametangulia kama naibu au nabii mpya kisheria? Hivyo ataswali kama
maamuma ili asichafuliwe na vumbi za utata kutokana na kauli ya
(s.a.w.w.): “Hakuna nabii yeyote baada yangu.”

Kisha akasema: “Isa kusali nyuma ya mtu wa kutoka ndani ya umma huu
ilihali ikiwa ni zama za mwisho, na ile kukaribia Kiyama ni dalili
zithibitishazo usahihi wa kauli zisemazo: Hakika ardhi haikosi khalifa wa
Mwenyezi Mungu aliye hoja.” Na Mwenyezi Mungu ndiye ajuaye zaidi.70

6- Aliyoitoa Ibnu Abu Shaybah kutoka kwa Ibnu Sirin: “Mahdi ni kutoka
ndani ya umma huu na yeye ndiye atakayemswalisha Isa mwana wa
Maryam.”71

Jambo la saba
Bendera ya Mahdi (a.s.)

Na miongoni mwa alama alizoongezewa mwislamu wa zama za kudhihiri
kwake (a.s.) ili ajikinge na asiweze kuingia ndani ya mikondo ya upotovu
ni wasifu wa bendera ya Imam Mahdi na wito wake unaosubiriwa. Kwani
bendera yake (a.s.) ina alama itakayowaongoza wenye kungojea kudhihiri
kwake, basi hebu tuzitazame riwaya hizi mbili zifuatazo:

1- Kutoka kwa Abdullah bin Sharik, amesema: “Mahdi atakuwa na ben-
dera ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) iliyohukumiwa kushinda.
Natamani ningekutana naye ilhali nikiwa ni mwenye nguvu mno.”72

70 Fat’hul-Bari Bisharhi Sahih Bukhar cha Ibnu Hajar Al-Asqalaniy 6: 383 – 385.
71 Al-Muswannaf cha Ibnu Abu Shaybah 15: 198, 19495.
72 Ibnu Hammad: 249, Hadithi ya 972. Al-Qawlu Al-Mukhtasar: 100, mlango wa
3, Hadithi ya 35. Burhanul-Muttaqiy: 152, mlango wa 7, Hadithi ya 24.
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2- Kutoka kwa Abu Is’haqa kutoka kwa Nufu Al-Bukaiy: “Bendera ya
Mahdi imeandikwa: Kiapo cha utii ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu.”73

Jambo la nane
Atoacho Imam Mahdi (a.s.)

Miongoni mwa mambo yasiyo na shaka kabisa ni kuwa uadilifu kwa
maana yake yote utatimia chini ya utawala wa Mahdi (a.s.), ardhi na mbin-
gu zitamwaga kheri zake na dola yake itakuwa ni dola ya mfano bora
tuliyoahidiwa na Mola, dola ambayo ndani yake mwanadamu atakuwa
mwema kwani hakutokuwa na dhuluma, unyang’anyi, ufakiri wala ufisadi.
Hakika maelezo ya riwaya zifuatazo yanaashiria ukweli huu halisi:

1- Kutoka kwa Abu Said Al-Khudri (r.a.) kutoka kwa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) amesema: “Umma wangu utaneemeka zama za Mahdi kwa
neema ambayo katu hawajawahi kuneemeka kwa mfano wake, watatumi-
wa mvua nyingi na ardhi haitoacha mmea wowote ila itauotesha, na mali
yenye kulundikana, itakuwa mtu anasimama na kusema: Ewe Mahdi nipe,
naye anamjibu chukua.”74

73 Ibnu Hammad: 249, Hadithi ya 973. Uqad Ad-Durar: 274, mlango wa 9. Al-
Qawlu Al-Mukhtasar: 101, mlango wa 3, Hadithi ya 36. Burhanul-Muttaqiy: 152,
mlango wa 7, Hadithi ya 25. Faraidu Fawaidul-Fikri: 8, mlango wa 4. Yanabiul-
Mawaddah: 435, mlango wa 73.

74 Ibnu Hammad: 253, Hadithi ya 992. Al-Bayan: 145, mlango wa 23. Uqad Ad-
Durar: 225, mlango wa 8. Al-Fusul Al-Muhimmah: 288 na 289, sura ya 12. Nurul-
Absar: 189, mlango wa 2.
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2- Kutoka kwa Abu Said Al-Khudri (r.a.) amesema: Mtume wa Mwenyezi
Mungu (s.a.w.w.) amesema: “Ndani ya umma wangu atakuwemo Mahdi,
ikipungua ni miaka saba na kama si hivyo ni miaka tisa, ndani ya muda huo
umma wangu utaneemeshwa kwa neema ambazo katu haujaneemeshwa
kwa mfano wake. Ardhi itapatwa na mazao yake na wala hawatowekeza
chochote. Kipindi hicho mali itakuwa imelundikana na hivyo mtu anasi-
mama na kusema: Ewe Mahdi nipe, naye anamwambia chukua.”75

3- Kutoka kwa Abu Said Al-Khudri (r.a.) amesema: Mtume wa Mwenyezi
Mungu (s.a.w.w.) amesema: “Hakika ndani ya umma wangu yumo Mahdi,
atatokeza na kuishi mitano au saba au tisa.” Amesema: Tukasema ni nini
hiyo? Akasema: “Miaka.” Akasema: “Atakuwa anajiwa na mtu na kusema:
Nipe, nipe.” Akasema: “Ndipo anapomjazia nguo yake kwa kadiri atakavy-
oweza kubeba.”76

4- Kutoka kwa Jabir bin Abdullah Al-Ansariy kutoka kwa Mtume wa
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) amesema: “Zama za mwisho atakuwepo khal-
ifa anawajazia mali nyingi bila kuzihesabu mara kwa mara.”77

75 Sunan Ibnu Majah 2: 1366 – 1367, Hadithi ya 4083. Mustadrak Al-Hakim 4:
558. Burhanul-Muttaqiy: 81, mlango wa 1, Hadithi ya 25 na 82 mlango wa 1,
Hadithi ya 26.
76 Sunan At-Tirmidhi 4: 439, mlango wa 53, Hadithi ya 2232. Al-Bayan: 107,
mlango wa 6. Al-Ilal Al-Mutanahiyah 2: 858, Hadithi ya 1440. Mishkatul-
Maswabihi 3: 24, sura ya 2, Hadithi ya 5455. Muqaddimatu Ibnu Khalduni: 393,
sura 53. Urufus-Suyutiy Al-Hawi 2: 215. As-Sawaiq cha Ibnu Hajar: 164, mlango
wa 11, sura 1. Kanzul-ummal 14: 262, Hadithi ya 38654. Mirqatul-Mafatihu 9:
352. Mashariqul-An’war: 114, sura ya 2. Tuhfatul-Ahwadhiy 6: 404, Hadithi ya
2333. At-Taju Al-Jamiu Lil-Usul 5: 342 – 343.

77 Maswabihus-Sunnah 3: 488, Hadithi ya 4199. Pia kuna Hadithi nyingine
muhimu ndani ya kitabu Muswannaf cha Abdur-Ridhaq 11: 371, Hadithi ya 20770,
mlango wa Mahdi, ameitoa mwandishi wa kitabu Difau Anil-Kafiy 1: 266.
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5- Muslim ametoa ndani ya Sahih yake kutoka kwa Jabir bin Abdullah Al-
Ansariy kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) kuwa alise-
ma: “Zama za mwisho atakuwepo khalifa anayegawa mali bila kuzih-
esabu.”78

Jambo la Tisa
Miujiza ya Imam Mahdi (a.s.)

Ikiwa Mahdi tuliyeahidiwa ndiye mmoja kati ya maimamu watakasifu,
kwa mujibu wa imani ya Shia Imamiyya ni lazima Imam huyu atakuwa na
vipaji kutoka kwa Mwenyezi Mungu, kama vile elimu pana na uwezo
wake wa kufanya miujiza ambayo ataitoa kwa watu ili kuhimiza uimamu
wake na ukhalifa wake wa Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu
(s.a.w.w.), kama vitendo vya nguvu ya ghaibu vilivyokuwa vikitoka kwa
baba zake, kwani baba zake kumi na moja watakasifu walikuwa na miujiza
na karama mbalimbali iliyosisitiza hadhi yao mbele ya Mola. Maelezo ya
riwaya zifuatazo yanaashiria ukweli huu halisi:

1- Kutoka kwa kiongozi wa waumini Ali bin Abu Twalib (a.s.) amesema:
“Mahdi atakuwa anamwashiria ndege na kuanguka mikononi mwake, na
atakuwa anapanda mti sehemu ndogo ya ardhi basi unastawi na kutoa
majani.”79

2- Kutoka kwa kiongozi wa waumini Ali bin Abu Twalib (a.s.) amesema:
“Bendera tatu zitatofautiana: Bendera ya Morocco na bendera ya Uarabuni
na bendera ya Sham, fitina itadumu mwaka mzima kati yao.”  Kisha
akazungumzia kutokeza kwa As-Sufyaniy na dhuluma na ujeuri atakao-
fanya, kisha akazungumzia kutokeza kwa Mahdi na kupewa kiapo cha utii

78 Sahih Muslim ufafanuzi wa An-Nawawiy 18: 39. 
79 Burhanul-Muttaqiy: 76, mlango wa 1, Hadithi ya 14.
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eneo la kati ya Ruknu na Maqam, kisha akasema: “Atakwenda na jeshi
kubwa mpaka afike kwenye mabonde ya vijiji kwa utulivu na upole, na
huko mwana wa ami yake Al-Hasaniy ataungana naye akiwa na wapanda
farasi elfu moja na kumwambia: Ewe mwana wa ami yangu! Mimi nina
haki zaidi na jeshi hili kuliko wewe, mimi ni mwana wa Hasan na mimi
ndiye Mahdi. Basi Mahdi (a.s.) atamjibu: “Bali mimi ndiye Mahdi.” Hapo
Al-Hasaniy atamwambia: “Je, una muujiza wowote nikupe kiapo cha utii?
Ndipo Mahdi ataashiria kwenye ndege na kudondoka mikononi mwake, na
atapanda mti sehemu ndogo ya ardhi na ndipo utastawi na kutoa majani.
Hapo Al-Hasaniy atamwambia: Ewe mwana wa ami yangu hili (jeshi)
lenyewe ni la kwako.”80

Muhtasari

Kutokana na uchambuzi imebainika kuwa imani ya ulazima wa kudhihiri
suluhisho la ulimwengu zama za mwisho si imani ya watu wa dini tu, bali
inajumuisha hata makundi ya kitheolojia na kifilosofia yasiyokuwa ya
kidini.  Pamoja na dini kukiri ulazima wa kudhihiri suluhisho hili vilevile
uchambuzi wa kielimu umeongeza utabiri mbalimbali uliopatikana ndani
ya vitabu vya zama mbili kwa namna ya kipekee kuwa suluhisho hili ndiye
Mahdi (a.s.).

Wanavyuoni bila kujali madhehebu yao ya kiisilamu wamesajili matamko
ya kukiri kuzaliwa kwa Imam Mahdi (a.s.) kuanzia mwaka 260 A.H.
mpaka wakati tulio nao. Hivyo basi, kulichunguza kundi la Hadithi za
Mahdi (a.s.) zinazopatikana ndani ya vitabu vya Waisilamu kunatosha
kuleta yakini kuwa zimetoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa wingi
bila shaka yoyote ile.

80 Burhanul-Muttaqiy: 76, mlango wa 1, Hadithi ya 15.
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Kwa muhtasari ni kuwa uwingi wake umethibiti ndani ya vitabu vya
Sunni81 ambazo wanavyuoni na wasimulizi wamezitoa ndani ya vitabu
vyao vingi.82 Wanavyuoni mbalimbali wametamka wazi hilo akiwemo At-
Tirmidhiy aliyefariki mwaka  297 A.H.83, Al-Hafidhu Abu Jafar Al-Aqiliy
aliyefariki mwaka  322 A.H.84, Al-Hakim An-Nisaburi aliyefariki mwaka
405 A.H.85, Imam Al-Bayhaqiy aliyefariki mwaka 458 A.H.86, Imam Al-
Baghawi aliyefariki mwaka 510 A.H.87, Ibnu Al-Athir aliyefariki mwaka
606 A.H.88, Al-Qurtubiy Al-Malikiy aliyefariki mwaka 671 A.H.89, Ibnu
Taymiyya aliyefariki mwaka 728 A.H.90, Al-Hafidhu Ad-Dhahabiy aliye-
fariki mwaka 748 A.H.91, Al-Kunjiy As-Shafiy aliyefariki mwaka  658
A.H.92, Al-Hafidhu Ibnu Al-Qayyim aliyefariki mwaka 751 A.H93., na
wengineo waliokiri usahihi wa Hadithi za Mahdi kama vinavyoeleza
vitabu vyao.

Pia kundi lingine la wanavyuoni wa kisuni limetamka wazi uwingi wa
Hadithi za Mahdi, na sisi hapa tutafupisha kwa kutaja baadhi yao akiwemo
Al-Barbahariy aliyefariki mwaka 329 A.H.94, Muhammad bin Hasan Al-
81 Rejea Ibrazul-Wahmi Al-Maknuni: 437.
82 Ameviorodhesha Ustadh Muhammad Ali Dakhil ndani ya kitabu chake Al-
Imam Al-Mahdi: 259 – 365, mpaka kafikisha vitabu thelathini vya kisuni.
83 As-Sunan At-Tirmidhiy 4: 505, 2230, 2231 na 4: 506, 2233.
84 Ad-Dhuafau Al-Kabir cha Al-Aqiliy 3: 253 na 1257.
85 Mustadrak Al-Hakim: 4 / 429 na 465 na 553 na 558.
86 Al-Itiqad Wal-Hidayatu Ilas-Sabilir-Rashadi cha Al-Bayhaqiy: 127.
87 Maswabihus-Sunnah: 492 – 493 /  4210 – 4213 na 4215.
88 An-Nihayatu Figharibil-Hadithi Wal-Athar cha Ibnu Al-Athir 5: 254.
89 At-Tadhkiratu cha Al-Qurtubiy: 704, mlango wa yanayomhusu Mahdi.
90 Minihajus-Sunnah cha Ibnu Taymiya 4: 211.
91 Talkhisul-Mustadrak cha Ad-Dhahabiy 4: 553 na 558.
92 Al-Bayanu Fi-Akhbar Swahibuz-Zaman: 500.
93 Al-Manaru Al-Munif cha Ibnu Al-Qayyim: 130 – 135/ 326 na 327 na 39 na 331.
94 Al-Ihtijaju Bil-Athari Ala Man An’kara Al-Mahdi Al-Muntadhar: 28.

Imam Mahdi final D.Kanju chk Lubumba.qxd  7/1/2011  4:46 PM  Page 35



36

Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

Abariy As-Shafiy aliyefariki mwaka 363 A.H., hili limenukuliwa na Al-
Qurtubiy Al-Malikiy95 kutoka kwake. Na Al-Qurtubiy Al-Malikiy aliye-
fariki mwaka 671 A.H.96, Al-Hafidhu Al-Mutqinu Jamalud-Dini Al-
Mazniy aliyefariki mwaka 742 A.H.97, Ibnu Al-Qayyim aliyefariki mwaka
751 A.H.98, Ibnu Hajar Al-Asqalaniy aliyefariki mwaka 751 A.H.99, na
wengineo. 

Na nyongeza ya habari zinazounga mkono uwingi wa Hadithi zake ni zile
zinazotoa wasifu wake, umbile lake na vitendo vyake, na habari zina-
zozungumzia jina lake, nasaba yake, jina la mama yake na jina la baba
yake.
Na tunamuainisha kutoka kwenye habari zisizoainisha kwa kupitia habari
zinazozungumzia utu wake kama zile zinazosema kuwa Mahdi ni kutoka
wana wa Abdul-Mutwalib, na kuwa yeye ni kutoka kizazi cha Abu Talib,
na kuwa ni kutoka Ahlul-Bayt (a.s.) na kuwa ni kutoka kizazi cha Mtume
wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) na kuwa ni kutoka kizazi cha Fatima, na
kuwa ni kutoka kizazi cha Husein na kuwa ni kutoka kizazi cha As-Swadiq
na kuwa ni kutoka kizazi cha Ar-Ridha (a.s.), na kuwa yeye ni khalifa wa
Mwenyezi Mungu na hitimisho la maimamu, na kuwa yeye atamsalisha
Nabii Isa (a.s.).

Maelezo haya yote ambayo yanamuainisha na kumbainisha Imam Mahdi
tuliyeahidiwa ambaye hitimisho la Mitume, Muhammad (s.a.w.w.)
alibashiri kudhihiri kwake zama za mwisho yanaonyesha kuwa yeye ni
Muhammad bin Hasan Al-Askari bin Ali Al-Hadiy bin Muhammad Al-
Jawwad bin Ali Ar-Ridha.

95 At-Tadhkirah 1: 7. Tahdhibul-Kamal cha Al-Mazniy 25: 146 / 5181.
96 At-Tadhkirah 1: 701. 
97 Tahdhibul-Kamal 25: 146, 5181.
98 Al-Manaru Al-Munif: 135.
99 Tahdhibut-Tahdhibu 9: 125, 201.
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Na hivyo inabainika waziwazi kuwa Mahdi tuliyeahidiwa amezaliwa nusu
ya pili ya karne ya tatu ya hijiriya na yeye yuko hai anaendelea kuruzuki-
wa. Ama kitendo cha sifa zake kuelezwa kwa ufafanuzi zaidi kwa kutilia
umuhimu sifa zake za kimwili, kiroho na kimaadili ni uthibitisho wa kweli
jinsi gani sheria ilivyotilia umuhimu uainishaji wa mtu huyu kiongozi wa
kiulimwengu tuliyeahidiwa na mfano halisi wa mtu huyo ambaye ni Imam
Mahdi (a.s.) ili asifanane na mwingine na ili wapotoshaji wasitumie fursa
hii kuwapotosha watu. Na zaidi ya hapo uainishaji huu unamzidishia mtafi-
ti imani na yakini kuhusu suala la kiulimwengu la Imam Mahdi (a.s.) kupi-
tia wasifu wake uliotolewa na Uislam. 

Na mwisho wa dua zetu ni kushukuru kuwa kila sifa njema ni ya
Mwenyezi Mungu.
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MAHDI 
wa

Ahlul-Bait

Kimeandikwa na:
Sheikh Abdul  Karim al-Bahbahani

Kimetarjumiwa na:
Hemedi Lubumba Selemani
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NENO LA JUMUIYA

Hakika mirathi ya Ahlul-Bait ambayo imehifadhiwa na madhehebu yao na
wafuasi wao dhidi ya upotovu inaonyesha madhehebu iliyokusanya aina
mbalimbali za taaluma za kiislamu.

Kambi hii imeweza kulea nafsi mbalimbali zilizo tayari kunywa kutoka
kwenye chemchemu hiyo, na kuupa umma wa kiislamu Wanachuoni
wakubwa wenye kufuata nyayo za ujumbe wa Ahlul-Bait.

Wanachuoni waliyokusanya vidodosa na maswali mbalimbali ya madhe-
hebu na mitazamo tofauti ya kifikira kuanzia ndani ya desturi za kiisilamu
hadi nje ya desturi hizo, huku wao wakitoa majibu na utatuzi makini juu ya
maswali hayo ndani ya karne zote.

Jumuiya ya kimataifa ya Ahlul-Bait imefanya hima kutetea tukufu za
ujumbe wa Uislamu na ukweli wake ambao umechafuliwa na makundi,
madhehebu na wanaharakati mbalimbali wenye chuki na Uislamu.

Jumuiya imefuata nyayo za Ahlul-Bait na za wafuasi wa madhehebu yao
njema ambayo imefanya hima kujibu madai yenye kuendelea na daima ika-
jaribu kubaki ndani ya msitari wa mapambano kwa kiwango kinachohita-
jika ndani ya kila zama.

Hakika uzoefu ambao umehifadhiwa ndani ya vitabu vya wanachuoni wa
madhehebu ya Ahlul-Bait katika dhamira hii ni wa aina ya pekee, kwa
sababu una akiba ya kielimu inayotegemea akili na hoja, huku ukijiepusha
na matamanio na upendeleo uliokatazwa.
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Unazungumza na wasomi na wanafikra wenye fani maalumu, mazungum-
zo ambayo yanakubalika kiakili na yanapokewa na maumbile yaliyo sala-
ma.
Jaribio hili la Jumuiya ya kimataifa ya Ahlul-Bait limekuja kuwapa watafu-
ta ukweli hatua mpya ya uzoefu wa thamani katika ulingo wa mazungum-
zo na maswali na kujibu hoja za utata zilizotolewa zama zilizopita au zina-
zotolewa leo kwa njia ya Tovuti, na hasa kwa kupewa nguvu na baadhi ya
duru zenye chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu.

Ikijiepusha na uchochezi  uliokatazwa, na ni yenye kuhangaikia kuzishau-
ri akili zenye kufikiria na nafsi zenye kutafuta haki, ili ziweze kufikia
kwenye haki ambayo inatolewa na Kambi ya Ahlul-Bait ulimwengu
mzima, ndani ya zama ambazo akili inaerevuka na nafsi na roho zinabore-
ka kwa kasi ya pekee.

Ni lazima tugusie kuwa mfululizo huu wa tafiti hizi umeandaliwa na
Kamati maalumu toka jopo la wanachuoni watukufu, hivyo tunatoa shuku-
rani njema kwa hawa wote na kwa wasomi na wahakiki kwa kila mmoja
miongoni mwao kwa kupitia sehemu ya tafiti hizi na kutoa mchango wao
wa thamani kuhusu tafiti hizi.

Na sote tunategemea na kutaraji kuwa tutakuwa tumetoa kile tulichoki-
weza katika juhudi za kutekeleza baadhi ya wajibu tulionao mbele ya
ujumbe wa Mtukufu Mola Wetu Mlezi ambaye alimtuma Mtume Wake na
uongofu na dini ya haki ili aipe ushindi dhidi ya dini zote. Na Mwenyezi
Mungu anatosha kuwa shahidi.

Jumuiya ya Kimataifa ya Ahlu-Bait
Kitengo cha utamaduni

Imam Mahdi final D.Kanju chk Lubumba.qxd  7/1/2011  4:46 PM  Page 40



41

Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

MAHDI WA AHLUL-BAITI (A.S.)

Imani ya uimamu wa maimamu kumi na wawili ni msingi wa uelewa
juu ya Mahdi (a.s.)

Hakika chanzo cha wazo la kudhihiri mwokozi ambaye anawakilisha
msingi wa wazo la Mahdi ndani ya Uislamu ni wazo la wanadamu wote
wala si la dini fulani au madhehebu mahsusi, na ukweli huu wenyewe
binafsi unasaidia kuvunja hoja nne za utata juu ya suala la Mahdi wakati
mmoja.

Kwanza: Wenyewe unafafanua ubatilifu wa hoja isemayo kuwa
wanaoamini imani ya Mahdi ni Shia tu. Na hasa inapothibiti ijimai ya
waislamu juu ya imani yake.

Pili: Unafafanua ubatilifu wa hoja ya ngano isemayo kuwa, imani kuhusu
Mahdi ni ngano itokanayo na dhana isiyo na uwepo, kwani hakika ngano
ni dhana tupu isiyo na uwepo wowote itokanayo na hali ya kikabila au
kitaifa au kundi maalumu. Na hakuna ngano yoyote inayothaminiwa na
dini zote za kimungu na zisizo za kimungu, huku ikielezea dhamira ya
wanadamu wote na huku wanachuoni na wanafikra pamoja na wanafalsafa
mbalimbali wakiikubali.

Tatu: Unafafanua ubatilifu wa hoja isemayo kuwa Mayahudi wana
mchango mkubwa katika kupandikiza wazo la kuwepo Mahdi. Ikiwa wazo
la Mahdi linaaminiwa na dini zote hata zile zisizokuwa za kimungu, basi
ni kwa nini tunachukia wazo hili kuwemo ndani ya Uislamu? Kwani kwa
mujibu wa akili salama na mantiki ni kuwa Uislamu unapasa uwe na wazo
hili tena kwa uwelewa wa wazi zaidi na uliokamilika zaidi, kama ilivyo
ndani ya madhehebu ya Ahlul-Bait (a.s.).
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Hivyo basi miongoni mwa ukamilifu wa dini hii na madhehebu hii ni kule
kulimiliki kwa ukamilifu wazo la kuwepo Mahdi, hivi dini za kimungu si
zinashirikiana katika duru nyingi za kiimani na kisharia kama vile hija,
Swaumu na Swala…? Hivi Mayahudi kuamini ibada hizi inapasa kuwa
sababu ya Uislamu kuzikana? Au inapasa kuzihimiza na kuzitolea uwele-
wa uliokamilika na wa hadhi ya juu mno? Hakika hoja yao hii inawaletea
wenyewe upungufu na kuuletea Uislamu na Ushia ukamilifu. 

Nne: Unafafanua ubatilifu wa hoja isemayo kuwa wazo la kuwepo Mahdi
limetokana na mazingira ya ugandamizaji wa kisiasa ambao uliwapata
Maimamu (a.s.), kwani makhawariji walikumbana na ugandamizaji usioto-
fautiana na ule uliowakumba wafuasi wa Maimamu (a.s.) na kama hiyo
ingekuwa ni kanuni basi ni wangapi wamedhulumiwa na kugandamizwa
lakini hawaamini wazo la Mahdi. Na ni makundi mangapi na watu wan-
gapi wameamini wazo hili bila ya kukumbana na dhuluma na ugan-
damizaji. Na kama imani hii ingekuwa inatokana na dhuluma na ugan-
damizaji kwa nini imani hii imedhihiri kwenye vizazi vilivyofuata
visivyogandamizwa?

Ndiyo, tunaweza kuamini kuwa sababu za ugandamizaji na unyanyasaji
zinafaa kumsukuma mtu zaidi kushikamana na wazo la Mahdi, lakini si
kwamba zenyewe ndizo zinaanzisha wazo hili na kuwa msingi wa kuwepo
kwa wazo hili. 

Hakika dini ni maelezo kamilifu mno kuhusu uhalisia wa mwanadamu, na
Uislamu ni maelezo kamilifu mno kuhusu uhalisia wa dini, na madhehebu
ya Ahlul-Bait ni maelezo kamilifu mno kuhusu uhalisi wa Uislamu.

Hivyo basi, pindi dini zinapoeleza waziwazi wazo la mwokozi wa
ulimwengu huwa zinafichua dhamira ya mwanadamu iliyohimizwa na
huwa ni kwa namna bora mno. Na pindi Uislamu unapoelezea waziwazi
wazo hili huwa unaelezea waziwazi ukweli wa kidini uliyohimizwa na
huwa ni kwa namna bora zaidi kuliko ulivyoelezwa na dini zilizotangulia.
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Na pindi madhehebu ya Ahlul-Bait inapoelezea waziwazi wazo hili huwa
inatoa maelezo kamilifu mno kuhusu ukweli wa Uislamu katika dhamira
hii.

Hivyo tofauti iliyopo kati ya uelewa wa madhehebu ya kisunni na madhe-
hebu ya Ahlul-Bait kuhusu Mahdi ni tofauti kati ya madhehebu inayobain-
isha kiwango cha chini cha ukweli na madhehebu inayochukua jukumu la
kubainisha ukweli wa Uislamu kwa kiwango cha juu mno. Hivyo madhe-
hebu ya kwanza ikadhani kuwa madhehebu ya pili imepita njia ya mapen-
zi ya kupindukia na nje ya mstari. 

Siri ya Ushia kuwa mashuhuri kwa wazo la Mahdi mpaka likawa kama lin-
auhusu Ushia tu na si miongoni mwa imani waliyokubaliana Waisilamu
wote, huenda ni ile hali ya Ushia kuhusika kwa kiwango cha ukamilifu
mno katika suala la Mahdi, huku uwelewa huo kwake ukiwa na sifa za
kipekee ambazo kwazo inatimia ile maana halisi inayohitajika kutoka
kwenye wazo la Mahdi.

Na sifa hizi zinatoka ndani ya msingi mmoja nao ni kuwa wazo la Mahdi
katika uelewa wa Ahlul-Bait si nadharia tu ya mustakabali na wala si kutoa
tu habari za mustakabali mwema kwa binadamu ambao atakuwanao
mwisho wa safari kama linavvyoonekana kwa madhehebu ya Makhalifa,
bali lenyewe ni sehemu isiyoachana na imani ya uimamu wa Maimamu
kumi na wawili ambao Mwenyezi Mungu aliamua utawale ulimwengu
tokea sekunde ya kifo cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mpaka sekunde za
mwisho za uhai wa wanadamu. Au kwa maelezo mengine ni kuwa wazo
hilo ni suala la Imam wa kumi na mbili ambaye uimamu wake umeanza
tangu mwaka 260 A.H. ukaendelea mpaka sasa na utazidi kuendelea mpaka
atakapodhihiri mwishoni mwa historia ya mwanadamu.

Sisi tunapochambua suala la Mahdi katika uwelewa wa Ahlul-Bait (a.s.) ni
lazima tuhimize msingi huu wa kiimani, na tutazame tena upande wa dalili
na hoja kwa lengo la kuthibitisha, na mara nyingine tutazame matokeo ya
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imani hiyo, na mara ya tatu tutazame upande wa hadhi ya kiimani iliyon-
ayo matokeo hayo, hivyo kuna hatua tatu za uchambuzi na kila hatua tutai-
weka kwenye sura yenye kujitegemea.

SURA YA KWANZA

Uthibitisho wa kiimani juu ya uwelewa wa wazo la 
Mahdi upande wa Ahlul-Bait (a.s.)

Dalili ya kiimani juu ya wazo hili inapatikana ndani ya mamia ya riwaya
zilizopatikana kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.)1

ambazo zinamwainisha Mahdi kuwa ni miongoni mwa Ahlul-Bait
(a.s.)2…. Na kuwa ni kutoka kizazi cha Fatima3… Na ni kutoka kizazi cha

1 Rejea Muujamu Ahadithil-Imam Al-Mahdiy: Juz 1 kwenye Hadithi za Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.).
2 Musnad Imam Ahmad 1: 84, Hadithi ya 646. Ibnu Abu Shaybah 8: 687, kitabu
cha 40, mlango wa 2, Hadithi ya 190. Ibnu Majah na Naimu bin Hammad ndani
ya Al-Futunu kutoka kwa Ali (a.s.) amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu ame-
sema: “Mahdi ni kutoka kwetu Ahlul-Bait, Mwenyezi Mungu atamtoa ndani usiku
mmoja.”. Rejea Sunan Ibnu Majah 2: 1367, Hadithi ya 4085. Al-Hawi Al-Fatawa
cha As-Suyuti 2: 213 na 215, humo mna: “Ameitoa Ahmad na Ibnu Shaybah na
Abu Daud kutoka kwa Ali kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Hata
kama ulimwengu utabakiwa na siku moja, ni lazima Mwenyezi Mungu atamleta
mtu kutoka ndani ya kizazi changu, atakeyeujaza uadilifu kama utakavyokuwa
umejaa dhulma.” Rejea Sahih Sunanul-Mustafa 2: 207. Rejea Muujamu Ahadithil-
Mahdi 1: 147 na unaofuata, kwani amenukuu Hadithi nyingi zenye maana hii
kutoka kwenye Sahih Sita na Masanid. Rejea Mawsuatul-Imam Al-Mahdi:
Usanifu wa Mahdi Faqihi Imaniy, juzuu ya kwanza, humo mna nakala halisi zili-
zonukuliwa kutoka ndani ya makumi ya vitabu vya kisuni na wasimulizi wao zik-
ihusu Mahdi, sifa zake na yanayomhusu, na humo mna nakala halisi ya muhadhara
wa Sheikh Al-Ibad kuhusu Hadithi na athari zinazomhusu Mahdi (a.s.). 
3 Al-Hawi Lil-Fatawa cha As-Suyutiy Jalalud-Dini 2: 214. Amesema: Abu Daud
ametoa na Ibnu Majah na At-Tabaraniy na Al-Hakim kutoka kwa Ummu Salamah
alisema: Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) akisema: “Mahdi ni
kutoka ndani ya kizazi changu kutoka kizazi cha Fatima.”. Rejea Sahih Sunanul-
Mustafa cha Abu Daud 2: 208. Sunan Ibnu Majah 2: 1368, Hadithi ya 4086. 
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Husein4…. Na kuwa ni wa tisa kutoka kizazi cha Husein5…. Na kuwa ni
Khalifa wa kumi na mbili.6

Haya ni makundi matano ya riwaya zinazoshindana katika kubainisha
uwelewa wa wazo la Mahdi na kumwainisha Imam Mahdi, na yule
atakayezichunguza atazikuta zinakwenda hatua kwa hatua zikianzia
kwenye anuani kuu mpaka kwenye kifungu kidogo mpaka zinafika
kumwainisha mhusika mwenyewe.

4 Hadithi zinazosema kuwa Mahdi ni kutoka kizazi cha Husein (a.s.) kama ilivyo
ndani ya vyanzo vifuatavyo kama ilivyonukuliwa ndani ya Muujamu Ahadithil-
Mahdi, navyo ni: Al-Arbauna Haditha cha Abu Naim Al-Isfahaniy kama ilivyo
ndani ya Uqad Ad-Durar cha Al-Muqadasiy As-Shafiiy. Na ameitoa At-Tabaraniy
ndani ya kitabu Al-Awsat kama ilivyo ndani ya Al-Manaru Al-Munir cha Ibnu Al-
Qayyim na ndani ya kitabu As-Siratu Al-Halbiyah 1: 193. Na ndani ya kitabu Al-
Qawlu Al-Mukhtasar cha Ibnu Hajar Al-Haythamiy. Rejea Muntakhabul-Athar
cha Shaikh Lutfullah As-Swafiy zile alizozinukuu kutoka kwenye vitabu vya
Kishia. Rejea dalili za udhaifu wa riwaya isemayo kuwa yeye ni kutoka kizazi cha
Imam Hasan, kitabu cha As-Sayyid Al-Amidiy Difau Anil-Kafiy 1: 296

5 Rejea riwaya ambayo inaelezea kuwa yeye ni wa tisa kutoka kizazi cha Husein
(a.s.) ndani ya kitabu Yanabiul-Mawaddah cha Al-Qunduziy Al-Hanafiy: 492 na
ndani ya kitabu Maqtalul-Imam Al-Husein cha Al-Khawarazamiy 1: 196. Faraidu
As-Samtwayn cha Al-Jawniy As-Shafiiy 2: 310 – 315, Hadithi ya 561 – 569. Rejea
Muntakhabul-Athar cha Allamah Shaikh As-Swafiy kwani yeye kazitoa kwa njia
za madhehebu zote mbili.

6 Hadithi: “Makhalifa baada yangu ni kumi na wawili wote ni kutoka kwa
Makurayshi.” Au “ Dini hii itaendelea kusimama mpaka itawaliwe na kumi na
wawili wote kutoka kwa Makurayshi.”. Hadithi hii ni mutawatiri, imepokewa
ndani ya Sahihi sita na Masanid kwa njia mbalimbali japokuwa zinatofautiana
kidogo katika matamshi. Ndio wametofautiana katika tafsiri na hivyo waka-
hangaika. Rejea Sahih Bukhari 9: 101, kitabu cha hukumu, mlango wa kuacha
Khalifa. Sahih Muslim 6: 4, kitabu cha alama, mlango wa kuacha Khalifa. Musnad
Ahmad 5: 90, 93, 97. 
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Sayyid Shahid Muhammad Baqir As-Swadri (q.s.) amebainisha kuwa:
“Zimefikia kiwango cha juu cha uwingi na kuenea licha ya kuwa
Maimamu (a.s.) walijizuia na kuchukua tahadhari katika kueneza fikira hii
kwa watu wote, walifanya hivyo kwa ajili ya kumlinda mrithi mwema
(a.s.) dhidi ya njama mbaya zinazolenga kuutoa uhai wake haraka
iwezekanavyo.7 Wala uwingi wa idadi ya wapokezi wake sio kigezo pekee
cha msingi cha kuzikubali, bali zaidi ya hapo ni sifa na vielelezo
vinavyothibitisha usahihi wake. 

Hivyo baadhi ya waandishi wamehesabu riwaya za Mtukufu Mtume
kuhusu Maimamu au Makhalifa au Watawala baada yake, na kuwa wao ni
Maimamu au Makhalifa au Watawala kumi na wawili wakazikuta ni zaidi
ya riwaya mia mbili na sabini8, huku zikiwa zimechukuliwa kutoka
kwenye vitabu mashuhuri vya Shia na Sunni, vikiwemo Bukhari9,
Muslim10, Tirmidhi11,
7 - Rejea kitabu Al-Ghaybatul-Kubra cha As-Sayyid Muhammad As-Sadri: 272 na
kuendelea.
8 - Rejea At-Taju Al-Jamiu Lil-Usul 3: 40, amesema: “Imepokewa na mashekhe
wawili na Tirmidhi.” Kuhusu uhakiki wa Hadithi, njia zake za upokezi na senten-
si zake rejea kitabu Al-Imam Al-Mahdi cha Ali Muhammad Ali Dakhil. 
9 - Sahih Bukhar: Juzuu ya tatu 9: 101, kitabu cha hukumu, mlango wa ukhalifa,
chapa ya Daru ihyaut-Turathil-Arabiy – Beirut.
10 - Rejea At-Taju Al-Jamiu Lil-Usul 3: 40, ameongezea kwenye Hadithi kwa
kusema: “Imepokewa na mashekhe wawili na Tirmidhi.” Pembezoni akasema:
“Ameipokea Abu Dawdi ndani ya kitabu cha Mahdi kwa tamko: “Dini hii itaen-
delea kusimama mpaka mtawaliwe na Makhalifa kumi na wawili….”” Na rejea
Sunan Abi Dawdi 2: 207. 

11 - Rejea At-Taju Al-Jamiu Lil-Usul 3: 40, ameongezea kwenye Hadithi kwa
kusema: “Imepokewa na mashekhe wawili na Tirmidhi.” Pembezoni akasema:
“Ameipokea Abu Dawdi ndani ya kitabu cha Mahdi kwa tamko: “Dini hii itaen-
delea kusimama mpaka mtawaliwe na Makhalifa kumi na wawili….”” Na rejea
Sunan Abi Dawdi 2: 207.
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Abu Dawdi12, Musnad Ahmad13 na Mustdrakul-Hakim Alas-Sahihayni14. 

Hapa tunakuta kuwa Bukhari ambaye amenukuu Hadithi hii aliishi zama
za Imam Al-Jawwad na maimamu wawili Al-Hadiy na Al-Askari, hilo lina
makusudio makubwa; kwa sababu hilo linathibitisha kuwa Hadithi hii
ilisajiliwa kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kabla ya madhumuni
yake kutimia kivitendo ambayo ni fikira ya maimamu kumi na wawili. Hii
inamaanisha kuwa hakuna shaka yoyote kuwa unakili wa Hadithi hii ume-
tokana na ukweli wa wazo la uimamu wa maimamu kumi na wawili; kwa
sababu Hadithi za uzushi ambazo zinanasibishwa kwa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) ni matukio au uhalalishaji wa hali iliyochelewa, Hadithi ambazo
hazijaitangulia hali hiyo katika kudhihiri kwake na kusajiliwa ndani ya
vitabu vya Hadithi.

Maadamu tumemiliki dalili ya kimaada kuwa Hadithi iliyotajwa ilitangu-
lia kabla ya mfululizo wa kihistoria wa maimamu kumi na wawili, na ikad-
hibitiwa ndani ya vitabu kabla ya kutimia maimamu kumi na wawili, basi
tunaweza tukazidi kuamini kuwa Hadithi hii haitokani na hali hiyo bali
yenyewe ni maelezo ya uhalisia kutoka kwa Mola ambayo ilielezwa na
yule asiyetamka kwa matamanio yake,15 akasema: “Makhalifa baada
yangu ni kumi na wawili.”16 Na hali halisi ya maimamu kumi na wawili

12 - Rejea At-Taju Al-Jamiu Lil-Usul 3: 40, ameongezea kwenye Hadithi kwa
kusema: “Imepokewa na mashekhe wawili na Tirmidhi.” Pembezoni akasema:
“Ameipokea Abu Dawdi ndani ya kitabu cha Mahdi kwa tamko: “Dini hii itaen-
delea kusimama mpaka mtawaliwe na Makhalifa kumi na wawili….”” Na rejea
Sunan Abi Dawdi 2: 207.
13 - Musnad Imam Ahmad 6: 99, Hadithi ya 20359.
14 - Al-Mustadrak Alas-Sahihayni 3: 618.
15 - Anaashiria kauli ya Mwenyezi Mungu: “Hatamki kwa matamanio.* Ila ni
wahyi unaofunuliwa.” Sura Najmu: 3 – 4.
16 - Hadithi hii tayari tumeshaitoa huko nyuma.
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ikaanzia kwa Imam Ali na kukomea kwa Mahdi (a.s.) ili iwe ni uoanishaji
wa pekee wa Hadithi hiyo tukufu17 wenye kukubalika  kiakili.”18

Muslim ametoa ndani ya Sahih yake kwa njia ya Qutaybah bin Said kuto-
ka kwa Jabir Ibnu Samara, amesema: “Niliingia na baba yangu kwa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)  nikamsikia akisema: “Jambo hili halitotoweka
mpaka litawaliwe na makhalifa kumi na wawili.” Kisha akasema:
Akazungumza maneno ambayo sikuyasikia, nikamwambia baba yangu:
Amesema nini? Akasema: “Wote ni kutoka kwa makurayshi.”19

Kisha ameitoa kutoka kwa Ibnu Abu Umar, kutoka kwa Hudabu bin Khalid
kutoka kwa Nasru bin Ali Al-Jahdhamiy kutoka kwa Muhammad bin Rafiu
wote kwa njia moja. Na ameitoa kutoka kwa Abubakr bin Abu Shayba kwa
njia wawili. Na kutoka kwa Qutaybah bin Said kwa njia wawili nyingine.
Hizi ni njia tisa za Hadithi hii ndani ya kitabu Sahih Muslim tu, tusik-

48

Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

17 - Bahthu hawlal-Mahdi cha As-Sayyid As-Shahid As-Sadri: 105 – 107, uhaki-
ki wa Dr. Abdul-Jabar Shirara.
18 - Baadhi ya Wanachuoni baada ya kukongamana juu ya usahihi wake wame-
lazimika kuioanisha na mifano ambayo haiwezekani kuikubali, bali  baadhi yake
kamwe akili haiwezi kuiridhia, kama Yazid bin Muawiya fasiki wa waziwazi
ambaye alitoka ndani ya dini na kukufuru, au mwingine mfano wake. 
19 - Sahih Muslim 6, kitabu cha alama, mlango wa watu wawafuate makurayshi.
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wambie njia zake nyingine nyingi ndani ya vitabu vya Hadithi vya Sunni
na Shia.20

Kambi ya Sunni yatapatapa katika tafsiri ya Hadithi hii

Swali hapa ni akina nani hawa makhalifa? Kabla hatujachagua jibu husi-
ka la swali hili ni lazima kwanza tutoe dhana mbalimbali zinazotarajiwa
katika maana ya Hadithi hii, na makusudio ya Mtukufu Mtume hapo. Hapa
kuna dhana wawili tarajiwa na wala hakuna ya tatu, nazo ni:

1. Makusudio ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)  ni kubainisha hali ya kisiasa
itakayoupata umma baada yake, akiwa katika hali ya kufichua na kuonye-
sha mustakabali ikiwa ni mfululizo wa tabiri mbalimbali zilizotoka kwa
(s.a.w.w.) kuhusu masuala mbalimbali. Hivyo malengo ya Hadithi hii ni
kutoa habari za hali halisi ya mustakabali wa umma. Dhana hii tuipe jina

20 - Rejea Sahih Bukhar 4: 164, kitabu cha hukumu, mlango wa ukhalifa. Musnad
Ahmad 6: 94, Hadithi ya 325, 20366, 20367, 20416, 20443, 20503 na 20534.
Sunan Abi Dawd 4: 106 / 4279 – 4280. Al-Muujam Al-Kabir cha At-Tabaran 2:
238 / 1996. Sunan At-Tirmidhi 4: 501. Mustadrakul-Hakim 3: 618. Hilyatul-
Awliyai cha Abu Naim 4: 333. Fat’hul-Bari 13: 211. Sahih Muslim sherehe ya An-
Nawawi 12: 201. Al-Bidayah Wan-Nihayah cha Ibnu Kathir 1: 153. Tafsir Ibnu
Kathir 2: 24 kwenye tafsiri ya Aya ya 12 ya Sura Maida. Kitabus-Suluki fiduwalil-
Muluki cha Al-Maqrizi 1: 13 – 15, sehemu ya kwanza. Sherehe ya Sunan Abi
Dawd 11: 363, iliyofanywa na Al-Hafidh Ibnu Qayyim Al-Jawziyah, sherehe ya
Hadithi ya 4259. Sherehe ya Al-Aqidah At-Tawahiyah 2: 736. Al-Hawi Lil-Fatawa
cha As-Suyutiy 2: 85. Awnul-Maabud Sharhu Sunan Abi Dawd cha Al-Adhim
Abad 11: 362, sherehe ya Hadithi ya 4259. Mishkatul-Maswabih cha At-Tabrizi 3:
327, 5983. As-Silsilatu As-Sahiha cha Al-Abaniy, Hadithi namba 376. Kanzul-
Ummal 12: 32, 33848, na 12: 33 / 33858, na 12: 34 / 33861.  Hadithi hii pia ime-
tolewa na wasimulizi wa kishia akiwemo As-Saduq ndani ya kitabu chake
Kamalud-Din 1: 272, na Al-Khisal 2: 469 na 475, ndani ya kitabu chake Ihqaqul-
Haqi 13: 1 – 50 amefatilia njia za upokezi wake  na maswahaba walioipokea.  
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la “ufafanuzi juu ya hali ya mustakabali.”

2. Makusudio ya (s.a.w.w.) ni kutoa azimio kwa kuainisha Imam na Khalifa
baada yake, hivyo malengo yake ni kuanzisha na kusimika kwa mujibu wa
sharia, na si kuelezea hali halisi ya mustakabali. Dhana hii tuipe jina la
“ufafanuzi juu ya imani.”

Kwa muktadha wa elimu tunawajibika kuchunguza dhana hizi wawili na
mwisho tuchague ile inayoungwa mkono na dalili na hoja za kiakili na za
kinukuu. Ispokuwa madhehebu ya Sunni tangu mwanzo ilipoamini sheria
ya utaratibu wa ukhalifa ilikataa nadharia ya uteuzi na hatimaye theiolojia
yao na fikihi yao vikajengeka juu ya msingi huu na hivyo ikajikuta mbele
ya dhana moja tu  bila kuwa na kiwawilio lingine, nayo ni dhana ya kwan-
za, na mwisho ikalazimika kukiletea tafsiri nyingine kila kinachopingana
nayo, na kulazimika kuchukua tafsiri hizi hata kama hazioani na Hadithi na
ziko mbali mno na kanuni za kiakili na za kijamii, kwa sababu ni jambo
lisilokuwa na njia mbadala.

Kambi hii ilitakiwa iichunguze Hadithi hii kwa uchunguzi wa kielimu huru
usioegemea fikira yoyote ili iweze kupata uhakika wa ubovu wa tafsiri ya
“dhana ya ufafanuzi juu ya hali ya mustakbali”. Kwani ikiwa Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) lengo lake ni kutoa hali itakayotokea basi ni sababu ipi
iliyopelekea kuweka kikomo cha idadi ya makhalifa kumi na wawili ilihali
mustakabali bado unaendelea zaidi ya hapo?

Ikiwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alilenga ukhalifa sahihi unaooana na vip-
imo vya sharia basi jua hakika madhehebu ya Sunni haiamini na wala hai-
jakongamana ila kwa makhalifa wanne. Na kuanzia hapa ndipo mitazamo
yao ikatapatapa katika kuainisha watu maalumu walio makhalifa kumi na
wawili.

Kwa Ibnu Kathir makhalifa kumi na wawili ni wale wanne pamoja na
Umar bin Abdul-Aziz na baadhi ya wana wa Abbas, na akadhihirisha kuwa
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Mahdi ni miongoni mwao.21

Kwa Kadhi Ad-Damashqiy makhalifa kumi na wawili ni wale wanne
pamoja na Muawiya, Yazid bin Muawiya, Abdul-Malik bin Mar’wan na
wanae wanne: Al-Walid, Sulayman, Yazid na Hisham. Na wa mwisho ni
Umar bin Abdul-Aziz.22

Kwa Waliyullah msimulizi kwenye viburudisho vya macho mawili, kama
ilivyokuja ndani ya kitabu ‘Awnul-Maabud’ makhalifa kumi na wawili ni
wale wanne pamoja na Muawiya, Abdul-Malik bin Mar’wan na wanae
wanne na Umar bin Abdul-Aziz na Walid bin Yazid bin Abdul-Malik.
Kisha akanukuu kutoka kwa Malik bin Anas kuwa yeye alimjumuisha
Abdullah bin Zubayr katika orodha hiyo, lakini mwandishi akaikataa kauli
ya Malik akitoa dalili kupitia riwaya iliyopokewa kutoka kwa Umar na
Uthman kutoka kwa  Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) inayoonyesha kuwa
kutawala kwa Ibnu Zubayri kulikuwa ni miongoni mwa misiba mikubwa
ya umma huu. Kisha akampinga yule aliyemjumuisha Yazid katika orodha
hiyo huku akitamka waziwazi kuwa alikuwa na mwenendo mbaya mno.23

Ibnul-Qayyim Al-Jawziyy amesema: “Ama kuhusu makhalifa kumi na
wawili  ni kuwa jamaa akiwemo Abu Hatim na Ibnu Habban na wengineo
wamesema: Wa mwisho wao ni Umar bin Abdul-Aziz, hivyo wakawataja
makhalifa wanne kisha Muawiya kisha mwanae Yazid, kisha Muawiya bin
Yazid kisha Mar’wan bin Al-Hakam, kisha Abdul-Malik na mwanae, kisha
Al-Walid Ibnu Abdul-Malik kisha Sulayman bin Abdul-Malik kisha Umar
bin Abdul-Aziz na kifo chake kilikuwa mwishoni mwa mwaka wa mia
moja, nayo ndio karne iliyofadhilishwa ambayo ndio karne bora, na dini
katika karne hii ilikuwa katika kilele cha utukufu kisha ndipo yakatokea

21 - Tafsir Ibnu Kathir 2: 34, tafsiri ya Aya 12 ya Sura Maida.
22 - Sherehe ya Al-Aqidah At-Tahawiyah cha Kadhi Ad-Damashqiy 2: 736.
23 - Awnul-Maabud katika kusherehesha Sunan Abi Dawd 11: 246, sherehe
yaHadithi ya 427, kitabu cha Mahdi, chapa ya Darul-Kutubi Al-Ilmiyah.
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yaliyotokea.”24

An-Nur Bashtiy amesema: “Njia katika Hadithi hii na inayofatia katika
maana hii, hutafsiriwa kuwa inawalenga waadilifu miongoni mwao, kwani
wao ndio wanaostahiki jina la Khalifa kwa maana yake halisi, na wala
hailazimu wawe ni watawala. Na hata kama ikikadiriwa kuwa wao ni
watawala basi hakika makusudio ni wale wanaoitwa hivyo kwa kinaya, na
ndio hali hiyo hiyo kwa waasi.”25

Kwa Al-Muqriziy makhalifa kumi na wawili ni wale wanne kisha Imam
Hasan (a.s.), amesema: “Kwake yeye (a.s.) ndiko kulikomalizikia siku za
makhalifa waongozaji.” Yeye hajamjumuisha yeyote miongoni mwa wana
wa Umayya, kwani ametamka waziwazi kuwa baada yake ukhalifa uligeu-
ka ufalme wenye kung’ang’aniwa. 

Amesema: “Yaani kulikwa na nguvu na dhuluma!!” Pia hajamjumuisha
yeyote miongoni mwa wana wa Abbas akitamka waziwazi kuwa ukhalifa
wao “ulifarakisha nguvu ya Uislamu na jina la waarabu likatoweka ndani
ya shajara, wakaingizwa waturuki ndani ya shajara hiyo, wakaimarika
madaylum kisha waturuki, hatimaye wakawa na dola kubwa mno na
tawala za ardhi zikagawika sehemu mbalimbali na kila eneo likawa na
mtawala anawaendesha watu kwa dhuluma na kuwatawala kwa nguvu.”

Inaonekana waziwazi jinsi gani madhehebu ya Sunni inavyotapatapa kati-
ka kutafsiri Hadithi hii na kuingia kwenye tope ambazo inashindikana kuji-
nasua maadamu tu bado inang’ang’ania maana ya tafsiri ya ‘ufafanuzi wa
hali ya mustakabali’.

As-Suyutiy amesema ndani ya kitabu Al-Hawi: “Mpaka leo bado hawa-
japatikana kumi na wawili ambao umma wote umekongamana juu ya kila
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24 - Awnul-Maabud katika kusherehesha Sunan Abi Dawd 11: 245.
25 - Awnul-Maabud katika kusherehesha Sunan Abi Dawd 11: 244.
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mmoja miongoni mwao.”26

Laiti tafsiri ya ‘ufafanuzi wa hali ya mustakabali’ yenyewe binafsi
ingekuwa ni sahihi na inakubalika basi maswahaba wa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) wangeiamini kabla ya mwingine yeyote na imani hiyo
ingeonekana kupitia ndimi za makhalifa wenyewe, na wa kwanza wao
angesema: Mimi ndiye wa kwanza kati ya makhalifa kumi na wawili, na
wa pili na wa tatu mpaka wa kumi na wawili wote wangesema mfano wa
maneno hayo, na dai kama hili lingekuwa ni fahari kwao na ushahidi tosha
wenye kusaidia kuthibitisha uhalali wa kila mmoja miongoni mwao.
Lakini historia haijasajili dai la namna hiyo kutoka kwa yeyote miongoni
mwa majina hayo yaliyotajwa katika orodha ya makhalifa kumi na wawili
wa bandia.

Hakika Hadithi inaonyesha kuwa kipindi cha uimamu wa maimamu kumi
na wawili kitajumuisha umri mzima wa Uislamu mpaka mwisho wake
kiasi kwamba baada yao ardhi haitokuwa na mtu yeyote. Sunni wame-
pokea kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuwa alisema: “Dini hii
itaendelea kusimama mpaka watimie kumi na wawili wote kutoka kwa
makurayshi, wakitoweka basi ardhi haitokuwa na mtu.”27

Ardhi haikutoweka wakazi wake baada ya kifo cha Umar bin Abdul-Aziz,
bali kuenea kwa elimu mbalimbali za dini kama vile elimu ya sharia,
Hadithi na tafsiri kuliimarika ndani ya karne wawili za hijiriya, ya tatu na
ya nne, mpaka elimu za dini zikafikia kilele cha ubora katika kuenea ikiwa
ni baada ya kufariki hawa makhalifa kumi na wawili wa Sunni, wakati ili-
takiwa ardhi isiwe na wakazi wake!

Pia wamepokea kutoka kwa Jabir bin Samra kuwa: “Umma huu utaende-
lea kuimarika katika jambo lake, ukiwa na nguvu juu ya adui wake mpaka

26 - Al-Hawi Lil-Fatawa 2: 85.
27 - Kanzul-Ummal 12: 34, Hadithi ya 33861, Ibnu An-Najar ameitoa kutoka
kwa Anas.
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watimie makhalifa kumi na wawili miongoni mwao, wote ni kutoka kwa
makurayshi, kisha ndipo itapatikana ‘maraji.’”28

Ikiwa makusudio ya neno “maraji” ni moyo kuuma, msukosuko na utata
basi inapasa kusema kuwa hakikutokea kitu kama hicho hata mpaka zama
za Umar bin Abdul-Aziz. Lakini historia haijui fitina kubwa ambayo mau-
mivu ya moyo yalizidi, msukosuko uliongezeka na utata kati ya haki na
batili ulikuwa ila ni ile ya Muawiya na kitendo chake cha kutoka kwenda
kumpiga Khalifa wa waisilamu.

Hii inaonyesha kuwa muradi wa neno “maraji” ni kitu kikubwa zaidi
kuliko maumivu ya moyo, msukosuko na utata, na huenda muradi ikawa ni
kitendo cha kuachwa dini yote, na hili halijatokea ila litatokea Kiyama
kitakapokaribia, Kiyama ambacho kitatanguliwa na udhihiri wa Imam
Mahdi na matukio mengine yatakayotokea baada ya kufariki kwake.

Kisha akinamaanisha nini kitendo cha kuwajumuisha wafalme kwenye
orodha ya makhalifa?! Bila shaka Sunni wamepokea kutoka kwa Saad bin
Abu Waqqas mmoja wa kumi waliobashiriwa, na mmoja wa wajumbe wa
kamati aliyoiteua Umar, kuwa aliingia kwa Muawiya huku akiwa amekataa
kumpa kiapo cha utii, akasema: “Amani iwe juu yako ewe mfalme.”
Akamjibu: “Je, hakuna jingine lisilokuwa hilo? Ninyi ni waumini na mimi
ni kiongozi wenu.” Akasema: “Ndiyo, iwapo tukikupa uongozi.” Katika
tamko lingine: “Sisi ni waumini na hatujakupa uongozi.”

Aisha alimkanusha Muawiya juu ya dai lake la ukhalifa, kama ambavyo
pia Ibnu Abbas alikanusha dai hilo, na hata Imam Hasan (a.s,) aliendelea
kukanusha hata baada ya suluhu29, hivyo yeye ni miongoni mwa waovu
kwa itifaki ya wote kwa mujibu wa Hadithi: “Ewe Ammar litakuuwa kundi
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28 - Kanzul-Ummal 12: 32, Hadithi ya 33848.
29 - Rejea kitabu Al-Ghadir cha Al-Allamah Al-Amin 1: 26 – 27, amelitaja hilo
akiwa amelitoa kwenye vitabu vya masunni.
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ovu.”  Sasa sijui vipi imesihi muovu aliyetoka kumpiga Khalifa halali
kuwa Khalifa wa Mtume wa Mwenyezi Mungu juu ya waumini!

Kinamaanisha nini kitendo cha kumjumuisha Yazid muovu kwenye orod-
ha ya makhalifa?! Ambaye alikuwa akidhihirisha waziwazi ufasiki wake
na uvunjaji wa heshima ya Mwenyezi Mungu, na kweli hili ni ajabu ya
maajabu! Vipi inasihi kwa mwislamu amfanye kuwa Khalifa wa Mtume
wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) mtu ambaye anamwaga damu za watu wa
nyumba ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.), mtu ambaye jeshi lake
linalivamia Jiji la Madina na kuwaua maelfu ya wakazi wake kiasi kwam-
ba baada ya tukio hilo hakubaki hai sahaba yeyote yule aliyepigana vita
vitukufu vya Badri!

Na ndio hali hiyo hiyo kwa wafalme toka mti uliolaniwa na Qur’an tuku-
fu, bila shaka Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) aliwaona usingizini,
na kama ujuavyo ndoto ya Mtume ni kweli, aliwaona wakichezea mimbari
yake kama wachezavyo ngedere (tumbir). Hilo ni kwa mujibu wa itifaki ya
wafasiri wengi wa Qur’an wa kisunni pindi wanapoifasiri Aya ya sitini ya
Sura Al-Israi, wala hatuna haja ya kunukuu maneno yao.

Hivyo kwa uwazi kabisa yanadhihiri matokeo matatu:

1. Kufeli kwa tafsiri ya “ufafanuzi juu ya hali ya mustakabali” kwenye
Hadithi ya ukhalifa wa maimamu kumi na wawili.

2. Mchango wa sababu ya kisiasa katika kuisababisha madhehebu ya Sunni
ikiwawilie tafsiri hiyo.

3. Tafasiri ya kweli ya halali ya Hadithi imekomea kwenye tafsiri ya
“ufafanuzi juu ya imani” ambayo inasema Hadithi iliyotajwa inaonyesha
kuwekwa kwa maimamu kumi na wawili wa waisilamu, na hiyo ndiyo
tafsiri iliyothibitishwa na dalili za kiakili na Aya nyingi za Qur’an
ambazo zimefafanuliwa sana kwenye vitabu vya Shia Imamiya vya sasa
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na vya zamani, tazama hilo kwenye ulingo wa tafsiri, Hadithi, theiolojia
na historia.

Inaonekana wazi kuwa historia haijataka kitu ila kuwabakisha maimamu
kumi na wawili kutoka nyumba ya Mtume (a.s.) ili wawe mfano halisi
pekee wa Hadithi iliyotajwa kiasi kwamba hawapingwi katika hilo hata
katika kiwango cha madai. Wa kwanza wao ni kiongozi wa waumini (a.s.)
na wa mwisho wao ni Imam Mahdi mwana wa Hasan Al-Askarii (a.s.), na
hazihesabiki kwa wingi wake Hadithi tukufu zinazothibitisha hilo.

Hapa tutaashiria moja kati ya hizo, nayo ni ile aliyoitoa Al-Juwayniy As-
Shafiy ndani ya kitabu Faraidu As-Samtwayni, kutoka kwa Ibnu Abbas
kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuwa yeye alisema: “Mimi ni
bwana wa manabii na Ali bin Abu Talib ni bwana wa mawasii, na bila
shaka mawasii wangu baada yangu ni kumi na wawili, wa kwanza wao ni
Ali bin Abu Talib na wa mwisho wao ni Mahdi.”30

Kuanzia hapa ndipo baadhi ya wahakiki wakaona kuwa, huenda ndani ya
jibu la baba kuna opotoshaji. Imesemwa na vitabu vya Hadithi kuwa, pindi
baadhi ya maneno ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) yalipokosa kusikika kwa
Jabir bin Samara, na akawa amemuuliza baba yake kuhusu maneno yaliy-
ofichikana kwake, baba yake alimjibu kuwa (s.a.w.w.) amesema: “Wote ni
kutoka kwa makurayshi.”

Kwa sababu riwaya imetoa sababu iliyosababisha jibu lisisikike, ikasema:
“Kisha jamaa wakainua sauti na kuongea.” Na “Watu wakapiga kelele.” Na
“Akasema neno ambalo watu walinifanya nisilisikie.” Na “Watu wakainua
sauti hivyo sikusikia alilosema.” Na “Watu wakatoa takbira na kupiga
kelele.” Na “Watu wakaanza kusimama na kukaa.” Sababu zote hizi hazi-
afikiani na ibara ambayo mpokezi hakuisikia, kwa sababu kuufanya ukhal-
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30 - Faraidu As-Samtwayni 2: 313, Hadithi ya 564.
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ifa uwe kwa makurayshi ni jambo linalowapendeza wala halipelekei fujo
na kelele, na hivyo dhana inayonasibiana na hali hii iliyoelezwa ni ile ya
kuwa uimamu umekabidhiwa kwa kundi maalumu na si makurayshi.

Hili ndilo alilolisema Al-Qunduz ndani ya kitabu chake Yanabiul-
Mawaddah kwani amesema, ibara aliyoitamka Mtukufu Mtume(s.a.w.w.)
ni  “Wote ni kutoka kwa wana wa Hashim.”31

Baada ya kubainika kuwa upande mmoja tafsiri ya “ufafanuzi wa hali ya
mustakabali” imefeli kwenye Hadithi ya uimamu wa maimamu kumi na
wawili, na upande wa pili umethibiti ukweli wa tafsiri ya “ufafanuzi wa
imani” na upande wa tatu limethibiti jina la Imam Mahdi ndani ya orodha
ya mfululizo wa maimamu wa Ahlul-Bait na kuwa yeye ni Imam wa kumi
na wawili ambaye kupitia kwake Mwenyezi Mungu ataitengeneza ardhi
baada ya kuwa imejaa uharibifu, basi baada ya hapo haibaki shaka yoyote
juuu ya kuthibiti wazo la imani ya uwepo wa Mahdi anayehimizwa na
madhehebu ya Ahlul-Bait (a.s.).

Kwa sababu uhusiano wa ndani kati ya suala la uimamu wa maimamu
kumi na wawili na suala la Mahdi unapelekea yahamishiwe kwenye suala
la Mahdi matokeo matatu yaliyopatikana ndani ya uchambuzi. Hivyo ikife-
li tafsiri ya “ufafanuzi juu ya hali ya mustakabali” kwenye uimamu wa
maimamu kumi na wawili maana yake ni kuwa tafsiri hii pia imefeli
kwenye suala la Mahdi. Kama ambavyo ikithibiti sababu ya kisiasa katika
kuzuka tafsiri hii kwenye uimamu wa maimamu kumi na wawili itamaan-
isha imethibiti sababu hiyo kwenye suala la Mahdi.

Kwani madhehebu ya Sunni kama ilivyoifanya Hadithi ya ukhalifa wa
makhalifa kumi na wawili kuwa ni habari juu ya hali ya mustakabali ili iwe
ni sehemu ya usahihi wa nadharia ya uchaguzi wa sakifa, ukhalifa na uha-
lali wake, basi ndivyo hivyo hivyo imeona dharura ya kuunga suala la
31 - Yanabiul-Mawaddah 3: 104, mlango wa 77.
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Mahdi kwenye tafsiri ya “ufafanuzi juu ya hali ya mustakabali”, wame-
fanya hivyo ili kukimbia imani ya uimamu wa Ahlul-Bait (a.s.) na kutosi-
hi utaratibu wa ukhalifa. Kama ambavyo kuthibiti ukweli wa tafsiri ya
“ufafanuzi juu ya imani” kwenye Hadithi ya uimamu wa maimamu kumi
na wawili kunamaanisha ni kuthibiti ukweli kuhusu wazo la imani ya
uwepo wa Mahdi. 

SURA YA PILI
Sifa mahususi kuhusu uwelewa wa Mahdi kwa Ahlul-Bait
wenyewe (a.s.).

Baada ya kutimia uthibitisho wa kiimani juu ya uwelewa wa Mahdi kwa
madhehebu ya Ahlul-Bait (a.s.) sasa tunaingia hatua mpya ya uchunguzi,
nayo ni hatua ya uchunguzi juu ya sifa muhtasi zinazohusu uwelewa huu
ili tuweze kuthibitisha kuwa zenyewe ni sifa halisi kivitendo na zina uwepo
wa nje kihistoria na kisharia, na kuwa kuziamini sifa hizo hakupelekei
kutia doa imani wala kutengana na historia. Na sifa hizo ni kama zifuata-
zo:

Sifa ya kwanza: Kuzaliwa kwa Imam Mahdi kulitimia katika mazingira
ya siri yaliyokuwa ni lazima kutimia.

Ukithibiti uwelewa wa wazo la Mahdi kwa mujibu wa Ahlul-Bait basi
inabainika kuwa miongoni mwa sifa barizi mno za lazima za uwelewa huu
ni kuzali kwa Imam wa kumi na wawili kuwe kumeambatana na siri na ufi-
cho ili baada ya hapo iwezekane kwake ghaibu na kujificha mbali na
macho akiwa sehemu yenye amani atakayoichagua Mwenyezi Mungu kwa
ajili yake mpaka pale atakapomruhusu kudhihiri.
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Hiyo ni kwa kuzingatia kuwa yeye ndiye nyota ya mwisho katika mbingu
ya uimamu na Imam ambaye waisilamu hawana Imam mwingine baada
yake. Hivyo maana hii inalazimu kupatikana maisha ya uficho, umri mrefu
na mazazi ya siri ili nafasi ya uimamu iendelee kutumikiwa muda wote na
Imam miongoni ma maimamu kumi na wawili (a.s.) aliye hai aliye ghaibu.

Basi haifai kabisa kusema kuwa: Kwa nini kuzaliwa kwa Imam na kuwe-
po kwake baada ya baba yake hayakuwa ni mambo ya wazi
yanayoshuhudiwa na kuguswa na kila anayetaka kusadikisha? Kwa sababu
laiti ingelikuwa hivyo basi ghaibu na kujificha mbali na macho
visingekuwa rahisi kwake kwa sababu yeye ndiye Imam wa kumi na waw-
ili, na hatimaye maimamu wangekuwa wengi kuliko idadi hii, na suala hili
linapingana na dalili zilizotoka kwa Mtume zilizotajwa mwanzo. Hivyo
mazazi ya siri ni miongoni mwa mambo ya lazima yanayotokana na hali
halisi ya dalili hizo. 

Suala hili linabainisha kuwa kuthibitisha uwepo wa nje wa kadhia ya kuza-
liwa Imam Mahdi, kuwepo kwake na maisha yake hakuwezi kukomea tu
kwenye uchunguzi wa kihistoria madamu tu tunaamini tangu mwanzo
kuwa kadhia hiyo imeambatana na usiri na ufichaji wa kiwango cha juu
sana, bali wenyewe ni uthibitisho wa kiakida ndani ya historia ambao
ndani yake akida ina nafasi ya msingi, wakati historia yenyewe ina nafasi
ya kukamilisha tu. 

Kwa sababu sisi tuna yakini tangu mwanzo kuwa wapo wakanushaji wa
kadhia hiyo na wenye shaka nayo maadamu tu kadhia ni ya siri iliyofich-
wa, na wenye kuitambua ni watu wachache kiasi kwamba inawapa
mwanya wengine kuikanusha na kuitilia shaka maadamu tu wako mbali na
hali halisi iliyo ya siri iliyofichwa, hali hiyo ni hata kama watakuwa ni
ukoo wa karibu na Imam na wafuasi wa dhati, kiasi kwamba lau mtu
atawahoji kuhusu kuzaliwa kwa Imam Mahdi, kuwepo kwake na maisha
yake wangekanusha, na wao wangewanukulia watu kuwa hawajamwona
na wala hawajasikia habari za kuzaliwa na kuwepo kwake.
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Hivyo sisi hatuzungumzii suala la kimaada lenye kutambulika vipengele
vyake vyote kwa njia ya milango ya fahamu, linalo tutaka tufuate nukuu
kamili za historia ili katika uthibitisho wake na ukanushaji wake tuwa-
tegemee wanahistoria na wapokezi, hapana si hivyo, bali sisi kimsingi
tunazungumzia kadhia ya ghaibu, isipokuwa tu ughaibu huo si ule usio na
mipaka, bali wenyewe ni ule wenye miale yenye kutambulika kwa kupitia
milango ya fahamu unaofahamika na watu maalumu waliyoteuliwa, hivyo
wao wameshuhudia mazazi yake na kuyathibitisha na wameshuhudia
ghaibu ndogo na wameithibitisha na wakashuhudia ghaibu kubwa kisha
wakaithibitisha. Na kwa ajili hii ndio maana tukasema kuwa uwelewa wa
wazo la uwepo wa Mahdi kwa mujibu wa madhehebu ya Ahlul-Bait (a.s.)
ni uwelewa wa kiitikadi. 

Hii ina maana kuwa kukanusha kwa wakanushaji katika kadhia ya Imam
Mahdi hakuwi hoja ya kihistoria ya kimantiki inayoweza kuthibitisha
kutokuwepo kwake (a.s.) maadamu tu tumeshaamini tangu mwanzo kuwa
kadhia hii ni kadhia ya siri iliyofichwa. Dharura ya uchunguzi wa historia
ni kuthibitisha uwepo wa yule aliyemwona Mahdi (a.s.) na akasikia habari
za kuwepo kwake na akaziamini, hilo ni bila kujali ukanushaji wa
wakanushaji, ukanushaji ambao ni suala la kawaida kupatikana kwenye
kadhia ya siri iliyofichwa.

Basi kuanzia hapa tutazama ndani ya uchambuzi wa aina wawili: Kwanza
uchambuzi juu ya ushahidi unaothibitisha kuzaliwa kwa Imam na kuende-
lea kwake kuwepo. Uchambuzi mwingine ni kuzijadili dalili za wenye
kumkanusha (a.s.). 

Vielelezo vya kihistoria vinavyothibitisha uwepo wa Imam Mahdi
(a.s.)

Upande huu ni mpana mno umejaa namba nyingi sana za vielelezo vya
kihistoria, nasi tunavihariri katika nukta mbalimbali:
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1. Uthibitisho wa Imam Hasan Al-Askarii (a.s.) kuhusu kuzaliwa mwanae
Imam Mahdi (a.s.):

Katika hilo kuna Hadithi nyingi zilizothibitishwa na Shia na wapokezi
wake, nasi tunanukuu baadhi tu:

Hadithi iliyopokewa kutoka kwa Muhammad bin Yahya kutoka kwa
Ahmad bin Is’haqa kutoka kwa Abu Hashim Al-Jafariy, amesema:
“Nilimwambia Abu Muhammad (a.s.): Heshima yako inanizuia nisiku-
ulize, je unaniruhusu nikuulize? Akasema: “Uliza.” nikasema: Ewe bwana
wangu! Je, una mtoto wa kiume? Akasema: “Ndiyo.”32

Ndani ya Hadithi hii kuna njia ya upokezi na madhumuni vinavyoji-
tosheleza, kwani ni hivi hapa vitabu vya wapokezi vinathibitisha heshima
ya Muhammad bin Yahya Abu Jafar At-Tar Al-Qummiy ambaye kaburi
lake mpaka leo bado ni maarufu na mashuhuri watu wakilizuru. Pia
vinathibitisha hadhi ya juu ya Ahmad bin Is’haqa bin Abdullah bin Saad
bin Malik bin Al-Ahwas Al-Ash’ari Abu Ali Al-Qummiy kwa Imam Hasan
Al-Askarii (a.s.). Pia vinathibitisha nafasi ya Daud bin Al-Qasim Ibnu
Is’haqa bin Abdullah bin Jafar bin Abu Talib Abu Hashim Al-Jafariy….
Kisha tazama uchache wa mtiririko wa wapokezi katika njia ya upokezi wa
Hadithi hii, Hadithi ambayo inaonyesha hali ya wahusika kwa ule ufupi wa
njia ya upokezi ambao unaheshimika kama ushahidi unaoipa nguvu
Hadithi hii.

2. Uthibitisho wa Al-Qabilah:

Yeye ni dada wa Imam na shangazi wa Imam na binti wa Imam, anatokana
na ukoo wa Ali uliotoharika. Hakimah binti Muhammad Al-Jawwad ni
dada wa Imam Al-Had na shangazi wa Imam Al-Askarii, yeye ame-

32 - Usulul-Kafiy 1: 327, kitabu cha hoja, mlango wa kielelezo na maelezo kwa
mwenye nyumba.
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thibitisha waziwazi kuwa alishuhudia kuzaliwa kwa Imam Mahdi (a.s.)
ndani ya usiku aliyozaliwa33, na yeye ndiye aliyesimamia uzazi wa Nargis
mama wa Imam Mahdi (a.s.) kwa kupata idhini kutoka kwa baba yake
Hasan Al-Askarii (a.s.)34.

3. Uthibitisho wa watu mbalimbali waliomwona Imam (a.s.):

Hapa tuna orodha ndefu ya majina ya watu waliomwona Imam Mahdi na
wakakutana naye na wakathibitisha kuwa wamemwona, orodha hiyo ime-
sajiliwa na historia na baadhi ya waandishi wameisajili ndani ya vitabu
vyao muhtasi, mfano kitabu “Tabsiratul-Waliy Fiman’raa Al-Qaimu Al-
Mahdiy” cha Sayyid Hashim Al-Bahrani, humo amewataja watu sabini na
tisa waliothibitisha kuwa wamemwona Imam (a.s.) utotoni mwake au
kipindi cha ghaibu ndogo, na ametaja majina ya rejea alizozitegemea kati-
ka hilo.

Sheikh Abutalibi At-Tajlili At-Tabrizi Zahau yeye amehesabu watu mia
tatu na nne waliomwona Imam (a.s.) na wakathibitisha kumwona35.

Sheikh As-Suduq aliyefariki mwaka 381 A.H. na aliyeishi zama za ghaibu
ndogo ya Imam Mahdi (a.s.) yeye amehesabu majina ya watu sitini na nne
waliothibitisha kuwa wamemwona Imam (a.s.), na wengi miongoni mwao
walikuwa mawakala wake36, na wenyewe ni kutoka miji mbalimbali. 

Miongoni mwa mawakala wake ni: Kwa watu wa Adhribayjani  ni Al-
Qasim bin Al-Alau. Kwa watu wa Ahwaz ni Muhammad bin Ibrahim bin
Mahziyar. Kwa watu wa Baghdad ni Hajiz Al-Balaliy, Uthman bin Said Al-
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33 - Usulul-Kafiy 1: 327, kitabu cha hoja, mlango wa jina la aliyemwona (a.s.).
34 - Kamalud-Dini 2: 424, mlango wa 42.
35 - Man’huwa Al-Mahdiy cha A Abu Talib Tajlil At-Tabrizi: 460 – 506.
36 - Kamalud-Dini 2: 442, na imepokewa kutoka kwake ndani ya kitabu Biharul-
An’war 52: 30, mlango wa 26.
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Amriy, Muhammad bin Uthman bin Said Al-Amriy na Al-Atar. Kwa watu
wa Kufa ni Al-Asimiy. Kwa watu wa Qum ni Ahmad bin Is’haqa. Kwa
watu wa Nisabur ni Muhammad bin Shadhan. Kwa watu wa Hamdan ni
Al-Basamiy, Muhammad bin Abu Abdullah Al-Kufiy Al-Asadiy na
Muhammad bin Salih.

Ama wengine waliomwona wasokuwa mawakala wake miongoni mwao
ni: Kutoka Isfihan ni Ibnu Bashadhalah. Kutoka Ahwaz ni Al-Huswayniy.
Kutoka Baghdad ni Ahmad bin Hasan, Is’haqa mwandishi wa ukoo wa
Nawbakhat, Abu Abdullah Al-Khaybariy, Abu Abdullah bin Farukh, Abu
Abdullah bin Al-Kindiy, Abul Qasim bin Abu Halis, Abul Qasim bin
Dabis, Masrur At-Tabakh mtumwa wa Abu Hasan (a.s.), An-Nayliy na
Harun Al-Fazariy.

Kutoka Daynawar ni Ahmad mtoto wa kaka yake na Hasan bin Harun na
ami wa Hasan bin Harun. Kutoka Ray ni Abu Jafar Ar-Rafau, Ali bin
Muhammad, Al-Qasim bin Musa, mtoto wa Al-Qasim bin Musa, Abu
Muhammad bin Harun na Muhammad bin Muhammad Al-Kulayniy.

Kutoka Kazwin ni Ali bin Ahmad na Murdasi. Kutoka Qum ni Hasani bin
An-Nadhru, Husayn bin Yaaqub, Ali bin Muhammad bin Is’haq,
Muhammad bin Is’haq na Muhammad bin Muhammad. Kutoka Misri ni
Abu Rajai. Kutoka Nasibayn ni Abu Muhammad bin Al-Wajnau An-
Naswibiy. Kutoka Hamdan ni Jafar bin Hamdan, Muhammad bin
Kashmirda na Muhammad bin Harun. Kutoka Yemen ni Ibnu Al-Aajamiy,
Al-Jafariy, Hasani bin Al-Fadhlu Ibnu Yazid, baba yake Al-Fadhlu bin
Yazid na Shamshati. Pia amewataja waliomwona kutoka Shahruzur,
Swaymara, Faris, Qabis na Murwu.

Je, akili inakubali kuwa hawa wote walikubaliana na kuafikiana juu ya
kuzua uongo? Ilihali miongoni mwao wapo wasimulizi waaminifu ambao
vitabu vya wapokezi wa Hadithi vimethibitisha waziwazi uaminifu wao?
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4. Utawala wa koo wa Abbas  ulicheza mchezo mchafu juu ya
tukio hili

Bila shaka utawala wa ukoo wa Abbas baada ya kufariki Imam Hasan Al-
Askarii uliamiliana na familia yake muamala unaoonyesha hofu yao dhidi
ya mtoto hatari aliyefichwa dhidi yao, hivyo wakaanza kumtafuta kwa kila
nguvu na njia waliyo nayo, kiasi kwamba Al-Muutamid Al-Abbasiy aliye-
fariki mwaka 279 A.H alimwamuru mkuu wake wa polisi kuipekua nyum-
ba ya Imam Hasan Al-Askarii msako mkali sana huku wakimsaka Imam
Mahdi. Akaamuru majirani wa Abu Muhammad wawekwe rumande na
familia yake ikamatwe, alifanya hivyo huku akisaidiwa na Jafar mwongo,
kwa ajili hiyo watu wa karibu wa Abu Muhammad wakapatwa na kila tati-
zo kuanzia kukamatwa, kuwekwa mahabusu, kutishwa, kuvunjiwa heshi-
ma na kudhalilishwa.37

Haya yote yalifanywa Imam akiwa na umri wa miaka mitano, wala Al-
Muutamid hakujali umri baada tu ya kujua kuwa kijana huyu ndiye Imam
Mahdi atakayeangusha jukwaa la muovu kutokana na habari zilizoenea na
kutapakaa kuwa Imam wa kumi na wawili wa Ahlul-Bait ataijaza dunia
usawa na uadilifu kama itakavyokuwa imejaa dhuluma na ujeuri, hivyo
msimamo wake dhidi ya Mahdi ni sawa na msimamo wa Firaun dhidi ya
Musa (a.s.) ambaye mama yake alimweka ndani ya mto akiwa mchanga
kwa ajili ya kumuogopa Firaun.

Si Al-Muutamid pekee ndiye aliyekuwa amejua ukweli huu bali hata Al-
Muutazu na Al-Muhtad waliujua kabla yake, kwa ajili hii Imam Hasan Al-
Askari alikuwa katika tahadhari sana ili habari za kuzaliwa Imam Mahdi
zisitapakae isipokuwa kati ya watu wateule kutoka kwa mashia wake na
wafuasi wake.
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37 - Al-Irshad cha Sheikh Al-Mufid 2: 336.
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Harakati za utawala zimefichua kuwa wenyewe na watu wengine wote
walitambua vizuri kuwa Hadithi ya Jabir bin Samra haiwahusu wao wala
yeyote aliyetangulia miongoni mwa ukoo wa Umaiya, bali mfano halisi
pekee wa Hadithi hiyo ni watu wa nyumba ya utume ambao ni shukio na
teremkio la ufunuo.

Kama si hivyo basi ni hatari gani kutoka kwa mtoto asiyevuka umri wa
miaka mitano inatishia utawala wao? Kama si kule kuamini kuwa mtoto
huyu ndiye yule Mahdi aliyezungumziwa ndani ya Hadithi mbalimbali
mutawatiri!

Mmoja wa watafiti anasema: “Ingekuwa kweli hajazaliwa basi kuna maana
gani kuwaweka majirani rumande na kutuma vikosi kwenda kuwapekua
wanawake wajawazito na kuwapeleleza muda mrefu usiokubalika, kwani
mwingine alikuwa chini ya upelelezi muda wa miaka miwili, yalifanywa
yote haya huku maswahaba wa Imam Askari wakiteswa na kutumiwa
majasusi ili kupeleleza habari za Mahdi (a.s.) na mara kwa mara nyumba
zikivamiwa?

Kisha kwa nini utawala haukuridhika na dai la Jafar kuwa kaka yake (a.s.)
amefariki bila kuacha mtoto? Hivi haikuwa inatosha kumpa haki yake ya
mirathi na mambo yote yaishe kuliko harakati hizi za kipumbavu ambazo
zinaonyesha jinsi ulivyokuwa na woga na hofu dhidi ya mwana wa Hasan
(a.l.f.s.)?!!  

Ndiyo, inaweza kusemwa kuwa nia ya utawala ilikuwa ni kumpa kila
mwenye haki haki yake na hiyo ndiyo sababu iliyoupelekea kufuatilia ili
kujua uwepo wa mtoto wa kiume ili Jafar asimiliki mirathi peke yake kwa
ushahidi wake tu.

Tunasema: Haikufaa kwa utawala wa zama hizo kufatilia jambo hili kwa
vitendo hivi vyenye kutia shaka, bali ilipasa Khalifa wa ukoo wa Abbas ali-
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ache dai hilo la Jafar mwongo mikononi mwa makadhi, na hasa ukizinga-
tia kuwa suala lenyewe ni mirathi, suala ambalo hutokea kila siku mara
nyingi, na hapo ingekuwa ni jukumu la kadhi muhusika kufungua mlango
wa kuletwa shahidi wa kuthibitisha, kwa mfano angeitwa shangazi yake na
Imam Hasan Askari (a.s.) na mama yake na watu wa ukoo wa Hashimu
walio karibu na Hasan Askari na kisha asikilize kauli zao achunguze
ushahidi wao na hatimaye amaleze kila kitu.

Lakini suala hili kufika kwa mtu wa juu kiutawala na kwa haraka ya namna
hii hata kabla Imam Hasan Al-Askari hajazikwa huku suala likitoka
kwenye uwezo wa Mahakama ilihali ndiyo yenye jukumu hilo, na kisha
utawala unalikabili kwa nguvu kama tuliyoifafanua mwanzo, hayo yote
yanathibitisha kwa yakini kuwa utawala ulikuwa ukiamini kwa yakini
kabisa kuwa Mahdi tuliyeahidiwa ndiye mzunguko wa mwisho wa cheni
toharifu ambayo haiwezi kukatika kwa kufariki Imam wa kumi na moja,
hasa baada ya kauli ya (s.a.w.w.) “Hivyo viwili – Kitabu na Kizazi – hav-
itoachana mpaka vitakaponifikia kwenye Hodhi.” kuenea kwa watu wote.

Kwani kutokuzaliwa Mahdi au kutoendelea kuwa hai maana yake ni
kutoweka kwa kizazi, na hii ni kauli isiyosemwa na yeyote yule anayejiita
kiongozi wa waumini miongoni mwa wana wa Abbas, kwa sababu kauli
hiyo ni kumkadhibisha Mtukufu Mtume wetu (s.a.w.w.) bali haisemwi na
mwisilamu yeyote ila yule tu asiyejali ukadhibishaji huu au mwenye kuji-
danganya kuwa anaawili Hadithi na kuyapeleka malengo ya Hadithi
kwenye kitu ambacho hakijaletewa hoja yoyote ya wazi.”38

5. Wanachuoni wa Sunni wamekiri kuwa Imam Mahdi (a.s.) ameshaz-
aliwa.

Sayyid Thamir Al-Amidiy amezungumzia suala hili akasema: “Kauli za
kukiri za Wanachuoni wa sharia, wafasiri, wanahistoria, watafiti, wafasihi
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38 - Difau Anil-Kulayniy 1: 567 – 568, cha Hasan Hashim Thamir Al-Amidiy.
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na waandishi wa kisunni zimefikia zaidi ya mia moja, wote wakikiri wazi-
wazi kuwa Imam Mahdi (a.s.) ameshazaliwa. Zaidi ya nusu yao wametam-
ka waziwazi kuwa Imam Muhammad bin Hasan Al-Mahdi (a.l.f.s.) ndiye
Imam tuliyeahidiwa kuwa atadhihiri mwishoni mwa zama.

Kauli hizi za kukiri zimepangwa kulingana na vifo vya wenye nazo, hivyo
tumezikuta zimeungana kizama kiasi kwamba haishindikani mwenye
tamko la sasa kuwepo zama za mwenye tamko lililopita, hivyo ni kuanzia
zama za ghaibu ndogo mpaka leo hii, ishaallah tutataja kauli za baadhi yao
ambazo tumezipata ndani ya vitabu vyao pindi zamu yao itakapofika, na
kwa wengine tutaishia kutaja majina yao tu bila kugusia kauli zao hiyo ni
kutokana na kushindikana kuzinukuu katika sura hii.

Kauli zao zimefikia ishirini na tisa huku ya mmoja kati yao ikiwemo ndani
ya kitabu “Ilzamun-Naswibu” kwenye kurasa zaidi ya mia moja.39 Je hali
ingekuwaje laiti angesajili kauli zao wote?  Zaidi ya hapo ni kuwa tutakayo
itaja kwenye matamshi bila kuonyesha rejea yake kwenye pambizo ni dalili
kuwa tumeichukua kutoka kwenye vitabu vya Shia Imamiya ambavyo
vimetangulia kuzungumzia suala hili, na tutakazania kusajili namba ya
juzuu, namba ya kurasa, sehemu na mwaka wa chapa.

Kitabu kikubwa mno katika mlango huu ni kitabu “Al-Mahdiyyu Al-
Muntadhar Finahjil-Balagha” cha Sheikh Mahdiyyu Faqihi Iymaniy,
ambaye humo ametaja wapokezi mia wawili na wawili miongoni mwa
wapokezi wa kisuni ambao wamekiri hilo40 huku akiishia kutaja majina
yao na vitabu vyao kwa kuainisha juzuu zake pamoja na kurasa zake bila
kugusia kauli zao.

Nyakati nyingine alilazimika kuainisha kwa umakini kiunganishi kati yake
na wao, na yaliweza kumpita karibuni majina thelathini. Sana tumemtege-
mea yeye na wala hatukurudia tena ili kutafuta chochote kilichompita
39 - Ilzamun-Naswibu Fiithbatil-Hujatil-Ghaib cha Sheikh Ali Al-Yazdi Al-Hairiy 1: 321 –
440.
40 - Al-Mahdiyyu Al-Muntadhar Finahjil-Balagha cha Sheikh Mahdiyyu Faqihi
Iymaniy: 16 – 30.

Imam Mahdi final D.Kanju chk Lubumba.qxd  7/1/2011  4:47 PM  Page 67



kwani tayari kuna mwingine asiyekuwa mimi alisharudia na kukusanya
kile kilichompita41, akarudia kwa mzunguko katika dalili hii huku akiishia
kukusanya na kupangilia kulingana na karne.”42

Kisha akataja majina mia moja ishirini na nane ya waandishi miongoni
mwa waandishi wa kisunni ambao ndani ya baadhi ya vitabu vyao wamem-
taja Imam Mahdi kwa kichwa cha habari: Imam wa kumi na wawili mion-
goni mwa maimamu wa Ahlul-Bait (a.s.). Miongoni mwa waandishi hao
wamo walioishi zama za kuzaliwa kwake na zama za ghaibu ndogo,
ushahidi wa hawa una hadhi maarufu ya kihistoria.

Miongoni mwa hao ni :
1.  Abubakri Ar-Riwayaniy, Muhammad bin Harun aliyefariki mwaka 307

A.H ndani ya kitabu chake “Al-Musnad”.

2.  Ahmad bin Ibrahim bin Ali Al-Kindiy, yeye ni kati ya wanafunzi wa
Ibnu Jarir At-Tabari aliyefariki mwaka 310 A.H.

3.  Muhammad bin Ahmad bin Abu Thalji, Abubakri Al-Baghdadiy aliye-
fariki mwaka 322 A.H. ndani ya kitabu “Mawalidul-Aimah”, hiki
kimechapwa ndani ya kitabu “Al-Fusulul-Asharat Fil-Ghaybah” cha
Sheikh Al-Mufid, pamoja na kitabu “Nawadiru Ar-Rawandiy kili-
chochapwa Najaf tukufu mwaka 1370 A.H. Na miongoni mwa
Wanachuoni wakubwa waliokuwa karibu na zama za kuzaliwa kwake
ni Al-Khuwarazimiy aliyefariki mwaka 387 A.H. ndani ya kitabu chake
“Mafatihul-Ulumi: 32 na 33” chapa ya Lidan mwaka 1895 A.D.
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41 - Al-Imam At-Thani Ashar cha Sayyid Muhammad Said Al-Musawiy: 27 – 70.
Muhakiki wa kitabu hiki pambizoni mwa kitabu amekusanya wapokezi thelathini
wa kisunni waliompita mwandishi. Angalia pambizoni mwa kitabu husika: 72 –
89. Al-Mahdiyyu Al-Maw’udu Al-Muntadhar Indaahlis-Sunah Wal-Imamiyah cha
Sheikh Najmud-Dini Al-Askari 1: 220 – 226. 
42 - Difau Anil-Kafiy 1:568.
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Hebu tujadiliane na wakanushaji

Kutokana na maelezo yaliyotangulia imebainika kuwa suala la Mahdi ni
suala la kiitikadi kabla halijakuwa la kihistoria, na dalili ya kulithibitisha
ni ya kiitikadi kabla haijakuwa ya kihistoria. Pia imebainika kuwa baadhi
ya dalili za kihistoria zimelithibitisha na pia imebainika kuwa kadhia ya
siri isiyoonekana kama ile ya Imam Mahdi kwa kawaida hulazimu
kupatikana wakanushaji wa kadhia kama hiyo.

Hakika yule anayejificha mbali na macho ya watu kwa ajili ya kutimiza
lengo lolote miongoni mwa malengo yake basi kwa kitendo hicho huwa
amekusudia asionwe na mtu yeyote kiasi kwamba kama watu wataulizwa
kuhusu yeye watasema: “Hatujamwona” hata kama walioulizwa ni watu
wa karibu mno na yeye. Na tumesema kuwa ukanushaji wa watu kama
hawa katika kadhia ya siri iliyofichikana hausihi kuwa dalili ya kutokuwe-
po kwa kadhia hiyo.

Hiki ndio kitofautishi cha msingi walichoteleza wale wenye kukanusha
kuzaliwa na kuwepo kwa Imam Mahdi (a.s.), kwani wao wamekuwa wak-
itafuta ushahidi wa namna hii ndani ya historia na pale wanapopata cho-
chote mfano wa hicho basi hukifanya dalili ya kutokuzaliwa na kutokuwe-
po Imam Mahdi (a.s.),  hivyo wao hushikilia mambo kama vile, kitendo
cha Shia kutofautiana juu ya muda wa kuzaliwa na juu ya jina la Imam na
ushahidi wa Jafar mwongo ami yake na Imam Mahdi aliyedai kuwa kaka
yake amefariki bila kuacha mtoto.

Na mjadala wetu wa msingi na hawa ni kuwa, mfumo wa historia unaweza
kutoa uamuzi kwenye masuala ya kimaada ambayo vipengele vyake vyote
viko chini ya mtazamo wa wapokezi na wanahistoria tu, mfano vita vya
Siffin, vita vya Karbala na vinginevyo, lakini wenyewe hauwezi kuamua
kwenye masuala yenye msingi wa ghaibu na itikadi yale yenye miale ya
kimaada kwa wateule tu kiasi kwamba laiti watu wa kawaida wakiulizwa
kuhusu suala hilo watalikanusha.
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Basi inakuwaje mnafanya ukanushaji wa watu wa kawaida kuwa ni dalili
ya kutokuwepo kadhia ambayo tangu mwanzo inaaminiwa kuwa si kadhia
inayokubali kushuhudiwa kwa milango ya fahamu isipokuwa kwa wateule
tu?

Ni wajibu kwa mtu anayetaka kujadili suala la Mahdi aanzie mwanzo wake
ambao ni itikadi na wala asianzie mwisho wake ambao ni historia, kwa
sababu kadhia ya siri iliyofichwa kwa lengo maalumu dhidi ya macho ya
watu wa karibu haikosi tofauti kama zile za muda wa kuzaliwa Imam na
tofauti juu ya jina la mama wa Imam, na pia ushahidi kama wa Jafar
mwongo haudhuru kadhia hiyo.

Kwa sababu jibu la kawaida katika hali kama hii ni isemwe: Hakika tofau-
ti juu ya mwaka wa kuzaliwa na jina la mama wa Imam ilikuwa ni hali ya
kawaida inayotokana na juhudi za Imam Hasan Al-Askari katika kuficha
vipengele vya kadhia, ufichaji kamili kabisa dhidi ya macho ya watu wa
karibu, akiwa anazuia habari zisiufikie utawala wa ukoo wa Abbas.

Hivyo hata ushahidi wa Jafar mwongo kuwa kaka yake alikufa bila ya
kuacha mtoto ulikuwa ni wa namna hii, kiasi kwamba Imam Hasan Al-
Askari alitaka kuficha mazazi yake hata kwa kaka yake  na bila kudhi-
hirisha hilo mbele yake. Hata kama Imam angekuwa hana mtoto baada
yake basi utaratibu huu wa Imam Hasan Al-Askari mbele ya kaka yake
ungekuwa ni wa kimantiki hata kama kaka yake asingekuwa mwongo
ambaye ufasiki wake umethibitishwa, sembuse katika hali hii ambayo Jafar
mwongo ufasiki wake umethibitishwa?43
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43 - Tazama Usulul-Kafiy 1: 421, kitabu cha Hoja, mlango wa mazazi ya Abu
Muhammad Hasan bin Ali (a.s.). Kamalud-Dini 1: 40 kwenye utangulizi wa
mwandishi. Al-Irshad 2: 321. Iilamul-Waraa Biaalamil-Huda cha Al-Fadhlu bin
Hasan At-Tabari: 357. Tazama Kamald-Dini 2: 375, mlango wa 43 aliyemwona
Al-Qaimu (a.s.). 
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Sifa ya pili: Uimamu wa udogoni

Miongoni mwa sifa za lazima zinazoambatana na uwelewa wa wazo la
Mahdi kwa mujibu wa upande wa Ahlul-Bait ni kuamini uimamu wa uto-
toni wa Imam Mahdi (a.s.), sifa hii kuna kipindi tunaitazama kwa upande
wa Uislamu, tukikusudia kutoa dalili na kuthibitisha huku tukijibu utata
wowote wa kidini unaoweza kujengwa. Mwingine ni upande wa tukio
lenyewe, tukikusudia kubainisha kuwa uimamu huu ni uimamu halisi
wenye sifa zote zinazostahili, na wala si uimamu wa dhana au madai
matupu.

Tunapoitazama kwa upande wa Uislamu tunakuta kwanza kuna dharura ya
kufafanua je, wenyewe ni suala la kiitikadi au wenyewe ni suala la kisharia
(kifiqihi)? Ikiwa suala ni la kiitakidi kama wanavyoamini Shia basi sisi
tunaikuta Qur’an tukufu inathibitisha waziwazi unabii kwa mtoto, na
unabii ni suala la kiitikadi. Mwenyezi Mungu anasema: “Ewe Yahya shika
kitabu kwa nguvu, na tukampa hekima angali mtoto.”44

Na kama ni suala la kisharia (kifiqihi) basi ni wazi kabisa kuwa sharia
(fiqihi) ya kiisilamu imemzuia mtoto kujiendeshea muamala wowote, na
aliyezuiliwa kujiendeshea muamala hana utawala juu ya nafsi yake, basi
ikiwa hivyo ndivyo  itawezekanaje tena yeye awe mtawala wa mwingine?
Hivyo uimamu wa mtoto si halali.

Waisilamu wametofautiana katika suala hili na hatimaye madhehebu ya
madhehebu manne ikaufanya ukhalifa na uimamu kuwa miongoni mwa
majukumu ya kisharia (kifiqihi) na vitendo vya mukalafina. 

Kambi ya Ahlul-Bait yenyewe ikaamini kuwa ni suala la kiitikadi na ni
miongoni mwa misingi ya dini ambayo ndio majukumu ya Mola mlezi wa
ulimwengu na wala si miongoni mwa majukumu ya mukalafina na viten-
do vya waja.
44 - Sura Maryam: 12.
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Hivyo madhehebu ya Ahlul-Bait inapoamini uimamu wa utotoni kwa
baadhi ya maimamu akiwemo Imam Mahdi yenyewe huwa na uhakika
katika hilo na wala hakuna utata wowote upande wa akida maadamu
Qur’an tukufu inathibitisha waziwazi unabii wa utotoni kwa Yahya (a.s.),
pia hakuna utata wowote upande wa sharia (fiqihi)  maadamu suala hili
kwa mtazamo wa Ahlul-Bait liko nje na wigo wa sharia (fiqihi) na liko
kwenye wigo wa akida. Hukumu za sharia katika mlango wa kumzuia
mtoto kujiendeshea mambo unawahusu mukalafina na haumuhusu
Mwenyezi Mungu, kwa sababu sharia ni maamrisho ya Mwenyezi Mungu
yanayoelekezwa kwa mukalafina.

Hivyo inabainika kuwa lengo letu katika kutoa ushahidi kupitia unabii wa
Yayha (a.s.) ni kutaka kubainisha kuwa uimamu ni kama unabii yote maw-
ili ni masuala ya kiakida, na kuwa suala la kiakida haliko chini ya vipimo
vya kibinadamu, bali hua haliwi hata chini ya vipimo vya sharia ambayo
imekuja ili kuratibu mwenendo wa mukalafina na hivyo haisihi kuioanisha
na Mola mlezi wa walimwengu.

Hivyo unabii wa Yayha (a.s.) unatufidisha kuwa suala la kiakida linasima-
ma kwa dalili na hoja, hivyo iwapo itathibiti hoja ya kiakida inay-
outhibitisha uimamu wa mtoto mdogo basi ni lazima kuuamini kama
tulivyoamini unabii wa mtoto mdogo pindi iliposimama hoja kuuthibitisha,
na hapo haitokuwa na maana yoyote kauli ya mwenye kusema kuwa
kuthibitisha kupitia unabii wa Yahya haiwezekani kwa sababu wenyewe
umetamkwa waziwazi ndani ya Qur’an kinyume na suala la Mahdi.

Kuanzia hapa utaona hauna msingi wowote ukanushaji wa Ibnu Hajar Al-
Haythami na mfano wake juu ya uimamu wa Imam Mahdi bali umeangu-
ka, kwani yeye ameandika kwa njia isiyonasibu kuwa: “Kisha kina-
chokubalika ndani ya sharia takatifu ni kuwa utawala wa mtoto mdogo
hausihi, nawashangaa hawa wapumbavu walioghafilika imekuwaje wadai
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kuwa uimamu wake ulianzia umri wa miaka mitano…..”45 Imeshakuwa
wazi kuwa hili si miongoni mwa uamuzi wa sharia bali ni uamuzi wa fiqi-
hi yao ambayo haisihi kutulazimisha sisi.

Tunapolitazama suala hili upande wa hali halisi ya kihistoria tunakuta
kuwa Mahdi (a.s.) alichukua nafasi ya baba yake katika uimamu wa waisil-
amu akiwa ni mtoto wa umri wa miaka mitano, hii inamaanisha kuwa
alikuwa ni Imam aliyekamilika katika kila linalohusu uimamu, kuanzia
uwezo wa kifikra hadi wa kiroho ikiwa ni mapema mno katika uhai wake
mtukufu.

Sayyid Shahid As-Swadri anasema katika suala hili: “Uimamu wa mape-
ma ni hali iliyotangulia kuwapata baadhi ya baba zake, kwani Imam
Muhammad bin Ali Al-Jawad (a.s.) alichukua uimamu akiwa na umri wa
miaka minane46 na Imam Ali bin Muhammad Al-Hadi alichukua uimamu
akiwa mna umri wa miaka tisa47 na Imam Abu Muhammad Al-Hasan Al-
Askari mzazi wa kiongozi anayengojewa alichukua uimamu akiwa na umri
wa miaka ishirini.48
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45 - As-Swawaiq Al-Muhriqah: 256, Darul-Kutubi Al-Ilmiyah.

46 - Al-Fusulul-Muhimmah cha Ibnu As-Swabagh Al-Malikiy: 253. Al-Irshad cha
Sheikh Al-Mufid 2: 274 na ufuatao.

47 - At-Tatimah Fitawarikhil-Aimah cha Sayyid Tajud-Din Al-Amiliy
mwanazuoni wa karne ya kumi na moja hijiriya, kilisambazwa na taasisi ya Al-
Biithah ya huko Qum takatifu. Pia rejea As-Swawaiq Al-Muhriqah cha Ibnu
Hajar: 312 – 313, pale anapotaja baadhi ya karama za Imam na mwenendo
wake.

48 -At-Tatimah Fitawarikhil-Aimah cha Sayyid Tajud-Din Al-Amiliy mwanazuoni
wa karne ya kumi na moja hijiriya, kilisambazwa na taasisi ya Al-Biithah ya huko
Qum takatifu. Pia rejea As-Swawaiq Al-Muhriqah cha Ibnu Hajar: 312 – 313, pale
anapotaja baadhi ya karama za Imam na mwenendo wake.
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Hivyo inaonekana kuwa tukio la uimamu wa mapema lilishamiri kwa
Imam Mahdi na Imam Al-Jawad, sisi tunaliita kuwa ni tukio la wazi kwa
sababu kwa kule kuwatokea baadhi ya baba zake lilikuwa limetengeneza
dalili ya kivitendo ya kimaada iliyoishi ndani ya jamii ya waisilamu na
hivyo kipindi cha Imam wakawa wameijua na kuizowea, na hivyo hai-
wezekani kuombwa dalili iliyo wazi na yenye nguvu kuliko uzoefu wa
umma49 ili tushibitishe tukio miongoni mwa matukio.

Hilo tutalibainisha ndani ya nukta zifuatazo:

a. Uimamu wa Imam yeyote wa Ahlul-Bait haukuwa makao makuu ya
ufalme na utekelezaji ambao unarithiwa kutoka kwa baba hadi kwa mtoto,
ambao unapewa nguvu na utawala wa mtawala kama ilivyokuwa uimamu
wa makhalifa wa kifatimiyya na ukhalifa wa makhalifa wa kiabbasia, bali
sera zake pana za kiraia zilikuwa zikipendwa kupitia njia ya kiroho
waliyokuwa nayo, ukinaishaji wa sera hizo kifikra kuwa wao ndio wanao-
faa kwa uimamu huu ili kuongoza Uislamu, na uongozi wao uliyokuwa
kwa misingi ya kiroho na kifikra.

b. Sera hizi za kiraia ziliasisiwa tangu mwanzo wa Uislamu na zikashamiri
na kuenea zama za maimamu wawili Al-Baqir na As-Sadiq (a.s.) na hivyo
madhehebu hii iliyolelewa na maimamu hawa wawili ndani ya sera hizi za
kiraia ikawa imetengeneza mkondo mpana wa kifikra ndani ya ulimwengu
wa kiisilamu, mkondo uliyojumuisha mamia ya Wanachuoni wa sharia,
wanathaiolojia, wanatafsiri na Wanachuoni katika fani mbalimbali za
maarifa ya kiisilamu na kibinaadamu yaliyokuwa maarufu zama hizo,
mpaka Hasan bin Ali Al-Washa akasema: “Mimi niliingia msikiti wa Kufa
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49 - Al-Irshad cha Sheikh Al-Mufid 2: 281 na ufuatao. As-Swawaiq Al-Muhriqah:
312 – 313. Ameleta kisa cha mazungumzo yaliyotokea baina ya Imam Al-Jawad
na Yahya bin Aktham zama za Al-Maamun, na kuonyesha jinsi gani Imam (a.s.)
alivyoweza kuthibitisha ujuzi wake wa kielimu na uwezo wake wa kumfumba mtu
mdomo, ilihali Imam akiwa badi na umri mdogo.
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humo nikawaona masheikh50 mia tisa kila mmoja akisema ametusimulia
Jafar bin Muhammad.”

c. Hakika masharti waliyokuwa nayo madhehebu hii pamoja na sera za
kiraia walizoziwakilisha ndani ya jamii ya kiisilamu yenyewe tu yalivyo
yanauamini uimamu na kuweka mipaka katika kumwainisha Imam na
kutambulisha uwezo wake katika jukumu la uimamu, ni masharti makali
mno kwa sababu yenyewe yanaamini kuwa Imam hawi Imam ila
anapokuwa ni mjuzi kuliko watu wote wa zama zake.51

d. Hakika madhehebu na sera zake za kiraia ilikuwa ikitoa muhanga mkub-
wa katika kuimarisha akida yake kuhusu uimamu, kwa sababu kwa
mtazamo wa ukhalifa wa zama hizo ulikuwa ukiiona madhehebu hiyo ni
adui, kwa uchache ni upande wa kifikira, jambo lililopelekea utawala wa
zama hizo kuwatokomeza na kuendelea kuwauwa, hivyo akauwawa
aliyeuwawa, akafungwa aliyefungwa na mamia wakafia ndani ya giza la
magereza, hii inamaanisha kuwa itikadi ya uimamu wa Ahlul-Bait ilikuwa
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50 Rejea Al-Majalis As-Saniyyah cha Sayyid Al-Amin Al-Amiliy 2: 468, kisa hiki
ni mashuhuri kimenukuliwa na Sunni na Shia. Rejea Sahahul-Akhbar cha
Muhammad Sirajd-Dini Ar-Rifaiy: 44, amenukuu kutoka kwenye kitabu Imam As-
Sadiq Wal-Madhahib Al-Arbaah cha Asad Haydar 1: 55. Amesema Ibnu Hajar
ndani ya kitabu chake As-Swawaiq Al-Muhriqah kuwa: “Jafar As-Swadiq, watu
walinikuu kutoka kwake elimu ambazo zilibebwa misafara na misafara na sauti
yake ikaenea miji yote. Maimamu wakubwa kama vile Yahya bin Said, Ibnu Jariji,
Malik Sufiyani wawili, Abu Hanifa, Shaabah na Ayubu As-Sakhtiyaniy wote
wamepokea kutoka kwake….” 

51 - Sula la Imam kuwa mjuzi kuliko watu wote wa zama zake ni suala
linalokubaliwa na Shia imamiya wote, rejea kitabu Al-Babu Al-Hadi Ashara cha
Al-Allamah Al-Hiliy: 44, kuna mitihani mingi waliyofanyiwa maimamu ili
kuthibitisha dai hili na hatimaye walifaulu. Rejea As-Swawaiq Al-Muhriqah cha
Ibnu Hajar: 312, yeye katika suala hili kanukuu kwa upana zaidi katika kisa cha
Yahya bin Aktham na Imam Al-Jawad (a.s.).
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ikiwakalifu gharama ghali,52 na mtu hakuwa na kishawishi chochote
isipokuwa ile hisia ya kujikurubisha karibu mno na Mwenyezi Mungu
mtukufu aliyonayo mwenye kuamini au kutarajia. 

e. Hakika maimamu wenyewe ambao sera hizi za kiraia zilikuwa karibu
nao kupitia uimamu hawakujitenga nazo na wala hawakutegemewa kujik-
weza kama ilivyo kwa wafalme mbele ya raia wao na wala hawakuwa
wamejificha labda wafichwe na utawala uliokuwa madarakani zama hizo
kwa kuwafunga na kuwafukuza, hili tunalifahamu kupitia idadi kubwa ya
wapokezi na wasimulizi wa Hadithi wa kila mmoja miongoni mwa maima-
mu kumi na moja na pia kupitia barua kati ya Imam na watu wa zama zake,
pia kupitia safari alizokuwa akisafiri Imam upande mmoja na wawakilishi
wake sehemu mbalimbali za ulimwengu upande mwingine, na kupitia kile
kitendo kilichozoeleka na wafuasi wao cha kwenda kuwajulia hali maima-
mu wao na kuwazuru huko Madina tukufu pindi wanapokuja nyumba
tukufu toka kila sehemu kwa ajili ya kutekeleza faradhi ya hija.53 Hayo
yote yanalazimu kuendelea kuwa pamoja kwa kiwango cha wazi kati ya
Imam na sera zake zilizoenea sehemu zote za ulimwengu wa kiisilamu
katika matabaka mbalimbali ya Wanachuoni na wasiokuwa Wanachuoni.

f. Ukhalifa wa zama za maimamu ulikuwa ukiwatazama wao na uongozi
wao wa kiroho na kiimamu kama chimbuko la hatari kubwa dhidi ya
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52 - Hakika imani ya uimamu wa maimamu uliwagharimu wafuasi wao gharama
ghali, na hili ni suala lililothibiti ndani ya historia na wala hamna njia ya
kulikanusha, na lililopo huthibitisha lisilokuwepo. Rejea kitabu Muqatilu At-
Talibina cha Abul Farji Al-Asbahaniy.

53 - Maimamu waliwausia hilo wafuasi wao kama riwaya nyingi zisemavyo.
Rejea kitabu Usulul-Kafiy 1: 392, kitabu cha hija, mlango wa “wajibu wa watu
pindi wanapomaliza kutekeleza ibada zao ni kuja kwa Imam na kumuuliza
maswala mbalimbali juu ya dini yao na kumtambulisha mapenzi yao na utawal-
ishaji wao kwake.”
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utawala wao na mikakati yao, kwa ajili hii ulitumia kila juhudi katika kuu-
tokomeza uongozi huu, na katika kutimiza hilo wakalazimika kuwa na njia
mbalimbali hasi, na  kuna muda ulidhihirisha chuki na ujeuri pale unapo-
lazimika kulinda nafasi yake, na hivyo viliendelea vitendo vya kuwaweka
maimamu gerezani na kuwafukuza bila kujali hisia za machungu na kuk-
erwa kwa waisilamu na watu wa viwango mbalimbali wenye kuwatawal-
isha.

Tukichukua nukta hizi sita kwa uangalifu ambazo ni ukweli halisi wa
kihistoria usiokuwa na shaka yoyote tunaweza kupata natija ifuatayo, nayo
ni: Tukio la uimamu wa mapema lilikuwa ni tukio lililotokea kweli wala si
ndoto miongoni mwa mambo ya ndoto, kwa sababu Imam ambaye anaji-
tokeza mbele za watu ilihali akiwa mdogo kisha anajitangaza kuwa ni
Imam wa kiroho na kifikra kwa waisilamu ni lazima awe katika uwezo wa
wazi unaoonekana bali awe na elimu kubwa na maarifa, mtazamo wa juu,
umakini katika sharia, tafsiri na akida.

Kwa sababu asingelikuwa hivyo basi asingeliweza kuwakinaisha raia hao
juu ya uimamu wake, ilihali imeshatangulia kuwa maimamu walikuwa
katika nafasi ambayo inawaruhusu raia kuwa nao pamoja na kuyamiliki
maisha yao na kuchunguza shakhsia zao.

Hivi unaona inawezekana mtoto mdogo adai uimamu na ajisimike kama
kiongozi wa Uislamu mbele ya macho na masikio ya umma kisha watu
wote wamwamini na kutoa kila kilicho ghali na thamani kwa ajili ya
kuutetea na kuundeleza bila ya watu hao kujilazimisha kuchunguza hali
yake? Na bila ya kutetemeshwa na tukio hili la uimamu wa mapema ili
kujua undani wa tukio na kumtathmini kijana huyu mdogo aliye Imam54? 

Hebu tujalie kuwa watu hawakujishughulisha na kitendo cha kutaka kujua
undani, je suala hili linaweza kuendelea miaka yote na miezi yote bila ya
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54 - Isharatu Ilal-Imam Al-Mahdi.
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ukweli kugundulika na hasa ukizingatia kuwa kuna ushirikiano halisi
wenye kuendelea kati ya mtoto ambaye ndiye Imam na watu wengine? Je
akili inakubali kijana yule kwa akili yake na fikira yake awe ni Imam laki-
ni hilo lisionekane ndani ya uhusiano wake wa muda mrefu?

Tukijalia kuwa sera za kiraia za uimamu wa Ahlul-Bait hazikutoa nafasi ya
kugundua hali halisi ya mambo basi ni kwa nini ukhalifa uliokuwa
madarakani ulinyamaza bila kufichua hali halisi kwa faida yake? Hivi uoni
hivyo ingekuwa ni rahisi sana juu ya utawala uliyokuwepo madarakani laiti
kweli Imam mtoto angekuwa ni mtoto kifikira na kielimu kama ilivyo kwa
watoto wengine.

Hivi huoni njia ya kufanikiwa zaidi ingekuwa ni hii ya kutoa hali halisi ya
mtoto huyu kwa wafuasi wake na wasiokuwa wafuasi wake, na kisha
kuthibitisha kutokufaa kwake kwa uimamu na uongozi wa kiroho na kifiki-
ra? Kwani hata kama ni vigumu kukinaisha kuwa mtu fulani mwenye
miaka arubaini au hamsini aliyekusanya elimu kubwa zama zake hafai
kuchukua uimamu lakini hakuna ugumu wowote katika kukinaisha kuwa
mtoto wa kawaida hafai kuchukua uimamu kwa maana ile waijuayo Shia
Imamiya55, hiyo ni vyovyote vile atakavyokuwa mwerevu na mwenye
kipaji. Njia hii ingekuwa ni nyepesi na rahisi mno kuliko njia hizo za
utokomezaji na uuwaji zilizochukuliwa na utawala wa zama hizo.

Hakika tafsiri pekee ya kitendo hiki cha kunyamaza kwa ukhalifa wa zama
hizo dhidi ya mchezo huu mwepesi56 ni kuwa wenyewe ulijua fika kuwa
uimamu wa mapema ni tukio dhahiri la kweli na wala si mbinu za kuund-
wa. Ni kweli kabisa kuwa wenyewe uliujua fika ukweli huo kivitendo
baada ya kuwa umejaribu kucheza mchezo huo mwepesi lakini ukashind-
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55 - Yaani ni lazima awe mbora kuliko watu wote na mjuzi kuliko watu wote kama
inavyoaminiwa na Shia Imamiya.
56 - Anakusudia kuwa kule kushindwa kumjaribu Imam mbele za watu ili kudhi-
hirisha hali yake halisi.
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wa. Historia inatusimulia majaribio ya namna hii na jinsi yalivyofeli, ilihali
katu haijatusimulia jinsi tukio la uimamu wa mapema lilivyotetereka au
jinsi mtoto aliye Imam alivyokumbana na kikwazo kilicho juu ya uwezo
wake au kilichotetemesha na kuwafanya watu wakose imani naye.

Na hii ndio maana ya ile kauli tuliyosema kuwa uimamu wa mapema ni
tukio la kweli lililotokea ndani ya maisha ya Ahlul-Bait (a.s.) na wala si
ndoto tupu, pia tukio hili lililotokea lina mizizi na hali mbalimbali ndani ya
utamaduni utokao mbinguni ambao umedumu ndani ya ujumbe na uongozi
wote utumwao na Mola mlezi.

Yahya (a.s.) anatosha kuwa mfano halisi wa tukio hili la uimamu wa
mapema wa Ahlul-Bait (a.s.) uliyomo ndani ya utamaduni huu wa Mola
mlezi pale Mwenyezi Mungu aliposema: “Ewe Yahya! Shika kitabu kwa
nguvu, na tukampa hekima angali mtoto.”57 Basi itakapothibiti kuwa
uimamu wa mapema ni tukio lilitokea na lipo kivitendo ndani ya maisha ya
Ahlul-Bait hakutokuwa tena na kizuizi chochote kinachohusu uimamu wa
Mahdi (a.s.) na ukhali wake baada ya baba yake akiwa angali mdogo.”58

Sifa ya tatu: Ghaiba inalazimu umri mrefu unaolingana na
urefu wa zama.

Miongoni mwa mambo ya lazima na sifa za uelewa wa wazo la uwepo wa
Mahdi kwa mujibu wa upande wa Ahlul-Bait (a.s.) ni kuamini ghaibu ya
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57 - Sura Maryam: 12.
58 - Bahthu Hawlal-Mahdi cha Sayyid As-Shahid: 93 – 99, uhakiki wa Dk. Abdul
Jabarah Shararah.  Baadhi ya mashia wapenzi wa karibu walimwona Imam Mahdi
na wakawasiliana naye na wakapokea kutoka kwake kama ilivyokuwa kwa njia ya
mabalozi wanne. Rejea kitabu Tabsiratul-Waliy Fiman’raa Al-Qaim Al-Mahdi cha
Al-Bahraniy. Pia rejea Al-Irshad cha Sheikh Al-Mufid: 345. Rejea kwa undani
zaidi kitabu Ad-Difau Anil-Kafiy cha Sayyid Thamir Al-Amidi 1: 535 na ufuatao. 
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Imam (a.s.) dhidi ya macho na kuendelea kuwa katika hali hiyo mpaka
Mwenyezi Mungu atakapomwidhinia kudhihirika. Ili tuthibitishe sifa hii
basi tunaizungumzia ndani ya hatua wawili:

Ya kwanza: Hatua ya kuthibitisha uwezekano wa umri mrefu mpaka
mwisho wa zama.

Hakika tatizo la msingi ambalo uwelewa wa uwepo wa Mahdi kwa mujibu
wa Ahlul-Bait unakumbana nalo ni ile hali ya umri mrefu inayolazimu
uwelewa huu, pamoja na urefu wa zama wenye kuendelea sanjari na umri
wake. Tatizo hili limetatuliwa kwa majibu mengi nasi hapa tutatoa jibu la
Sayyid Shahid alipoandika kuwa:
“Je, inawezekana mwanadamu akaishi karne nyingi kama inavyoonekana
kwa huyu kiongozi anayengojewa atakayeubadili ulimwengu, ambaye hivi
sasa umri wake umefikia zaidi ya miaka elfu moja mia moja na arubaini,
yaani zaidi ya mara kumi na nne ya umri wa mwanadamu wa kawaida
anayetimiza hatua za kawaida kuanzia utotoni mpaka ukongweni?

Neno uwezekano hapa linamaanisha moja ya maana tatu: Uwezekano wa
kivitendo, uwezekano wa kielimu na uwezekano wa kimantiki au
kifilosofi. Nisemapo uwezekano wa kivitendo, nakusudia kuwa kitu kiwe
kinawezekana lakini ili kitimie kinamuhitaji mtu ima mimi au wewe au
mwanadamu mwingine ili akitimize kivitendo. Mfano, kupiga mbizi
baharini hadi kufika chini ya kina cha bahari, au kupanda mwezini ni vitu
ambavyo vina uwezekano wa kivitendo unaoweza kutimia, na hivyo hivi
sasa wapo wanaofanya vitendo hivyo na kuvitimiza kwa namna fulani. 

Nisemapo uwezekano wa kielimu, nakusudia kuwa kuna vitu ambavyo
havina uwezekano wa kivitendo unaowezwa kutimizwa na mimi au wewe
wala kutimu kupitia vifaa vya kisasa, lakini elimu haina kauli wala
haiashirii rai yake inayoweza kutafsiriwa kuwa inakanusha uwezekano wa
kutokea na kutimia vitu hivyo kupitia vifaa maalumu.  Mfano, ndani ya
elimu hamna kauli inayokanusha kutokea kwa kitendo cha kupanda hadi
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kwenye sayari ya Zuhura, bali nadharia ya sasa inaonyesha kuwa hilo
linawezekana japokuwa hivi sasa haijakuwa rahisi kwangu au kwako
kufanya hivyo. Kwa sababu hakuna tofauti ila ndogo kati ya kupanda hadi
kwenye sayari ya Zuhura na kupanda hadi mwezini, na wala kupanda hadi
kwenye sayari ya Zuhura si kingine bali ni kuushinda ugumu wa ziada
utokanao na masafa ya mbali zaidi.

Hivyo kitendo cha kupanda hadi sayari ya Zuhura kinawezekana kielimu
japokuwa hivi sasa kivitendo haiwezekani59, hiyo ni kinyume na kitendo
cha kupanda hadi kufika kwenye jua huko mbinguni, jambo hilo hali-
wezekani kielimu, yaani elimu haina matarajio ya kutokea hilo kwani
uwezekano wa kutengeneza chombo chenye uwezo wa kuzuia joto la jua
hausawiriki kielimu na kitafiti.

Nisemapo uwezekano wa kimantiki na kifilosofi, nakusudia kuwa akili
haioni kizuizi kinachopelekea kuhukumu kuwa jambo fulani ni muhali na
haliwezekani kabisa, hiyo ni kutokana na kanuni za uwezekano ina-
zozidiriki. Kwa mfano, kugawa machungwa matatu kwa uwiano sawa ni
kitendo kisichokuwa na uwezekano wa kimantiki, kwa sababu akili inajua
kuwa tatu ni idadi tasa na wala si idadi shufwa hivyo haiwezekani
kugawanyika kwa uwiano sawa, kwa sababu kugawanyika kwa uwiano
sawa kutakuwa kunamaanisha yenyewe ni shufwa na hapo itakuwa ni tasa
na shufwa wakati mmoja, na hali hii ni mpingano na mpingano ni muhali
kimantiki.

Lakini mwanadamu kuingia ndani ya moto bila kuungua au kupanda hadi
kwenye jua bila ya kuunguzwa na joto la jua ni jambo lisilokuwa muhali
kimantiki, kwani hamna mpingano katika kufikiria kuwa joto halitoki
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59 - Chunguza kwa makini, anachodai ni kuwa inawezekana kielimu lakini haija-
tokea kivitendo, ukweli ni kuwa majaribio mengi ya anga na kufika kwenye sayari
na viambata vingine vya ardhi ni mambo yaliyotimia mwishoni mwa karne ya
ishirini.
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kwenye umbo lenye joto kali na kuingia kwenye umbo lenye joto dogo,
bali ni kinyume na utafiti uliyothibiti sasa kuwa joto hutoka kwenye umbo
lenye joto kali mpaka kwenye umbo lenye joto dogo hadi pale maumbo
yote mawili yatakapolingana kwa joto. Na hivyo tunagundua kuwa
uwezekano wa kimantiki una wigo mpana kuliko uwezekano wa kielimu
na ule wa kielimu una wigo mpana kuliko wa kivitendo. 

Hamna shaka kuwa kurefuka umri wa mwanadamu hadi maelfu ya miaka
ni jambo linalowezekana kimantiki kwa sababu hilo si muhali kwa
mtazamo wa kaikili, wala katika hali kama hii hakuna mpingano wowote
kwa sababu uhai kama uhai haulazimu kifo cha haraka, na wala hakuna
mjadala katika hilo.

Pia hamna shaka wala mjadala kuwa umri huu mrefu hauwezekani kivi-
tendo kwa namna ile ya uwezekano wa kivitendo wa kuteremka mpaka
chini ya kina cha bahari au kupanda hadi mwezini, hiyo ni kwa sababu
elimu na vitendea kazi vyake na nyenzo zake zilizopo sasa, na ule uwezo
wa uzoefu wa mwanadamu wa zama hizi, vyote haviwezi kurefusha umri
wa mwanadamu hadi mamia ya miaka, kwa ajili hii tunawakuta watu
wengi wenye kujali uhai na wenye uwezo wa kuandaa nyenzo za kielimu
hawafanikiwi kufikia umri ila ule wa kiwango cha kawaida.

Ama kwa upande wa uwezekano wa kielimu ni kuwa mpaka leo hakuna rai
inayokanusha hilo.60 Mada hii ina uhusiano na tafsiri ya kifasiolojia
kuhusu hali ya uzee na ukongwe wa mwanadamu, je hali hii inatokana na
kanuni ya maumbile inayolazimu nyama za mwili wa mwanaadamu na
chembechembe zake kukauka kidogokidogo na kupungua uwezo wa kuen-
delea katika utendaji mpaka kufikia kiwango cha kusimama katika muda
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60 - Ndio, hakuna kigezo cha kielimu kinachokataa nadharia hii, bali ni kuwa
wasomi wa tiba hivi sasa wanajishughulisha sana kutaka kurefusha umri wa
mwanadamu na mpaka sasa kuna majaribio mengi yamefanywa katika hili.
Kitendo hicho ni dalili tosha yenye nguvu ithibitishayo uwezekano wa kielimu.  
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maalumu hata kama tutautenga na sababu za nje? 

Au ukaukaji huu na upungufu wa uwezo huu katika nyama na chem-
bechembe za mwili hutokana na kule kupambana na sababu za nje kama
vile bakteria au sumu inayoingia mwilini kupitia chakula anachokula au
sababu nyingine yoyote?

Elimu inajiuliza yenyewe swali hili hivi sasa na ina uwezo wa kulijibu,
swali hili lina jibu zaidi ya moja kwa mtazamo wa kielimu. Kwani iwapo
tukichukua mtazamo wa kielimu unaotafsiri uzee na udhaifu wa ukongwe
kuwa unatokana na mapambano dhidi ya sababu maalumu za nje, hii ita-
maanisha kuwa kwa uwezekano wa kielimu ni kuwa iwapo nyama ambayo
inatengeneza mwili wa mwanaadamu itatengwa mbali na sababu hizo
maalumu basi ina uwezo wa kuendelea na uhai na kujiepusha na hali ya
uzee na kuishinda kabisa.

Na kama tukitafsiri uzee kuwa unatokana na kanuni ya kimaumbile ya
chembechembe hai na nyama yenye uhai binafsi, kwa maana kuwa
yenyewe ina nguvu yenye ukomo maalumu inayopitia ukongwe na uzee na
kuishia kifo. Basi nasema: Kama tukitafsiri kwa mtazamo huu haitomaan-
isha kuwa kwa kanuni hii ya kimaumbile hakuna udhaifu. Bali yenyewe
inaonyesha udhaifu upo, kwa sababu katika uhai wetu wa kawaida tunaku-
ta uzee ni hali ya kifasiolojia isiyokuwa na wakati maalumu na hivyo
huweza kuja mapema, na wasomi wanathibitisha hilo katika tafiti zao za
kielimu.

Na pia inaweza kuchelewa kiasi kwamba akawa na miaka mingi ya kupin-
dukia lakini akawa bado viungo vyake vina nguvu na wala havitokezi
kwake viambata vya uzee, kama matabibu wanavyoeleza hilo.61 Bali
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61 - Jaribio hili linasisitizwa sana na matabibu na masomo ya tiba na wao wana
ushahidi mbalimbali katika suala hili, na huenda suala hili ndilo lilolowasukuma
kufanya majaribio ya kurefusha umri wa kawaida wa mwanadamu, na kama
inavyozoeleka kuwa jaribio la kwanza huwa ni kuwafanyia wanyama kwani ni
rahisi kwao, na hakuna kizuizi kinachozuia kufanya jaribio hilo kwa mwanadamu.
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wasomi wameweza kivitendo kutumia udhaifu kwa kanuni hiyo ya
kimaumbile na hivyo wakajua umri wa baadhi ya wanyama kuwa ni zaidi
ya mamia ya miaka ukilinganisha na umri wa kawaida, hiyo ni kutokana
na kutengeneza mazingira na sababu zinazochelewesha utendaji wa kanuni
ya uzee.

Kwa maelezo haya inathibiti kielimu kuwa kuchelewesha kanuni hii kwa
kutengeneza mazingira na sababu maalumu ni jambo linalowezekana kie-
limu japokuwa elimu haijafanikiwa kutimiza ucheleweshaji huu kivitendo
kwa kiumbe maalumu kama mwanaadamu, hakuna kitofautishi ila ni kwa
sababu ya tofauti ya kiwango cha ugumu kilichopo kati ya utimizaji huu
kwa mwanadamu na kwa viumbe wengine.

Hii inamaanisha kuwa upande wa nadharia ya kielimu na kulingana na
maelekezo ya mitazamo yake  kamwe hakuna kinachokanusha uwezekano
wa kurefuka umri wa mwanadamu, hiyo ni sawa tutafsiri uzee kuwa una-
tokana na mapambano na vita dhidi ya sababu za nje au tutafsiri kuwa ni
matokeo ya kanuni ya kimaumbile ya chembechembe hai zenyewe binafsi
huelekea kwenye kutoweka.

Muhtasari wa hali hiyo ni kuwa urefu wa umri wa mwanaadamu na kuen-
delea kwake kuishi karne nyingi ni jambo linalowezekana kimantiiki na
kielimu, lakini lenyewe halijawezekana kivitendo isipokuwa mitazamo ya
kielimu ipo mbioni kulitimiza hili kivitendo baada ya juhudi ndefu.

Kutokana na maelezo haya tunauzungumzia umri wa Mahdi (a.s.) na
mshangao na  maswali yanayouzunguka, tunasema: Baada ya kuthibiti
kuwa umri huu unawezekana kimantiki na kielimu, na baada ya kuthibiti
kuwa elimu ipo mbioni kidogo kidogo kuubadili uwezekano huu wa kinad-
haria na kuugeuza kuwa wa kivitendo basi hakuna nafasi ya mshangao
labda kushangaa jinsi gani Mahdi ameitangulia elimu yenyewe, na hivyo
uwezekano wa kinadharia unabadilika na kuwa wa kivitendo kwa Mahdi
mwenyewe kabla ya elimu kufikia kiwango cha uwezo huo wa kivitendo
katika maendeleo yake kuhusu mabadiliko haya, hii ni sawa na mtu anayei-
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tangulia elimu katika kugundua dawa ya kansa.

Na ikiwa suala ni vipi Uislamu umezitangulia harakati za elimu katika
sekta hii ya mabadiliko? Basi jibu ni kuwa: Hiyo si sekta pekee ambayo
Uislamu umezitangulia harakati za kielimu, kwani sisharia yote ya kiisila-
mu imezitangulia harakati za elimu na maendeleo ya kimaumbile ya fikra
za mwanadamu kabla ya karne nyingi?62

Kwani haijatoa changamoto kwa kutoa kanuni mbalimbali zinazohitaji
utekelezaji ambao bado uwezo wa mwanadamu haujaufikia katika harakati
zake binafsi ila baada ya miaka mingi?

Hivi haujaleta sheria ambazo ziko katika  kilele cha hekima ambazo
mwanadamu hajaweza kutambua siri zake na hekima yake ila baada ya
muda fulani? Hivi ujumbe wa Mola haujafichua siri za ulimwengu ambazo
hazikuweza kugonga ndani ya mawazo ya mwanadamu, kisha  baadae
ndipo elimu ikathibitisha na kuunga mkono?

Ikiwa kweli tunayaamini haya yote basi ni kwa nini tunakanusha kitendo
cha huyu aliyeutuma ujumbe huu kuwa ameitangulia elimu kupitia umri
wa Mahdi?63 Mimi hapa sijazungumzia ila hali ya utanguliaji ambayo sisi
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62 - Maswali haya anayoyatoa Sayyid Shahid yanalenga kuimarisha ukweli
muhimu nao ni kuwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) anapombashiri Mahdi na hali
isiyokuwa ya kawaida kwa wanadamu basi ndani ya utabiri huo anatoa habari za
maelezo ambayo tayari yameshatangulia yaliyotimia kwa uwezekano wa kiviten-
do baada ya kusisitiza uwezekano wa kielimu. Yaani kitendo cha mwanadamu
kubakia muda mrefu usiokuwa wa kawaida tayari kimeshaelezwa na Qur’an na
Hadithi tukufu sehemu nyingi katika masuala ya kifizikia, ulimwengu na uhai.
Rejea kitabu Al-Qur’an Wal-Ilmi Al-Hadith cha Dk. Abdur-Razaq Nawfal.
63 -Anaashiria kuwa hii ni aina pia ya muujiza nao ni kipawa maalumu kutoka
kwa Mola, na jambo hili mwisilamu hawezi kulikanusha baada ya Kitabu kituku-
fu kuzungumzia jambo kama hilo na hasa Qur’an kama ilivyozungumzia umri wa
Nabii Nuhu na mambo mengine ya aghaibu. Zaidi ya hapo masunni wengi watawa
na wanairfani wanaamini kuwa karama na miujiza huwatokea mawalii,
wachamungu na watu wakaribu na Mola. Rejea At-Taju Al-Jamiu Lil-Usul 5: 228,
kitabu cha utawa.
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tunaweza kuidiriki moja kwa moja na hapo tunaweza kuongezea hali ya
utanguliaji ambayo inazungumziwa na ujumbe wa Mola wenyewe.

Mfano wa hali hiyo ni: Wenyewe unatupa habari kuwa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alipelekwa usiku kutoka msikiti mtukufu hadi msikiti wa mbali,
safari hii64 ikiwa tutataka kuifahamu kupitia kanuni za kawaida za
kiulimwengu basi yenyewe inaonyesha jinsi ya kutumia kanuni za kawai-
da za kiulimwengu kwa namna ambayo elimu haikufanikiwa kutimiza
matumizi hayo ila baada ya mamia ya miaka.65 Hivyo ujuzi huu wa Mola
ambao ulimwezesha Mtukufu Mtume kusafiri kwa haraka mno kabla ya
elimu kufanikiwa kitimiza hilo ndio uliomwezesha Khalifa wake wa
mwisho awe na umri huu mrefu kabla ya elimu kufanikiwa kutimiza hilo.

Ndio, umri huu mrefu ambao Mwenyezi Mungu amemtunuku mwokozi
anayengojewa unaonekana ni kitu kigeni ndani ya mipaka iliyozoeleka na
hata leo katika maisha ya kawaida ya watu na hata ndani ya maendeleo ya
kisasa yaliyotimizwa kwa uzoefu wa wasomi. Lakini je, jukumu gumu la
mabadiliko aliloandaliwa huyu mwokozi nalo sigeni ndani ya mipaka ya
kawaida ya maisha ya watu ukilinganisha na maendeleo mbalimbali yaliy-
owapitia katika historia ya maisha?

Hivi si kakabidhiwa mabadiliko ya ulimwengu na kurejesha hali yake ya
kiustaarabu kama ilivyokuwa mwanzo kwa msingi wa haki na uadilifu?

Kwa nini basi tunashangaa pindi jukumu hili kubwa linapokuwa na baad-
hi ya hali ngeni zilizoko nje ya mazoea yetu kama vile urefu wa umri wa
mwokozi anayengojewa? Kwani ugeni wa hali hizi na kuwa kwake nje ya
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64 - Anaashiria kauli ya Mwenyezi Mungu: “Utukufu ni wake ambaye alimpeleka
mja wake usiku kutoka Msikiti mtukufu mpaka Msikiti wa mbali…” Sura Al-Israi.

65 -Anaashiria hali ya hewa angani na urefu wa masafa tokea ardhini na kuyaka-
ta kwa muda wa masaa mengi au siku nyingi. Mambo haya yamedhihiri zama zetu
hizi mwishoni mwa karne ya ishirini.
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mazoea hata kama utakuwa ni mkubwa wa kiasi gani bado haujaushinda
ugeni wa jukumu lenyewe kubwa ambalo ni lazima huyu tuliyeahidiwa
alitekeleze.

Ikiwa tunaridhika na jukumu hilo la kipekee66 la kihistoria japokuwa ndani
ya historia ya mwanadamu halina mfano wake uliotangulia basi ni kwa nini
haturidhii umri huo mrefu ambao ndani ya maisha yetu ya kawaida hatu-
japata umri mfano wake? Na wala sijui je, ni bahati au la,  kitendo cha watu
wawili tu kusimama na kumaliza ustaarabu mbovu wa mwanadamu kwa
kujenga ustaarabu mpya, huku kila mmoja kati yao akiwa na umri mrefu
unaouzidi mara elfu umri wetu wa kawaida ?

Mmoja kati ya hao wawili tayari alishamaliza jukumu lake katika historia
iliyopita ya mwanadamu, naye ni Nabii Nuh ambaye Qur’an Tukufu
imemwelezea67 kuwa aliishi ndani ya jamii yake miaka elfu moja kasoro
hamsini, na kwa kupitia mafuriko akafanikiwa kuutengeneza ulimwengu
upya.

Mwingine ni yeye atakayetekeleza jukumu lake huko mbele kwenye mus-
takabali wa maisha ya mwanadamu, naye ni Mahdi (a.s.) ambaye mpaka
sasa ameishi ndani ya jamii yake zaidi ya miaka elfu moja,  na siku
aliyokadiriwa ataujenga ulimwengu upya.
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66 - Anaashiria jukumu la mabadiliko aliloandaliwa Imam Mahdi (a.s.) katika
kiwango cha ubinadamu kama isemavyo haditihi tukufu: “Ataijaza ardhi usawa na
uadilifu kama itakavyokuwa imejaa dhuluma na ujeuri.” Na jukumu hili
wameafikiana kwalo Wanachuoni wote wa kiisilamu. Ama tofauti zilizopo ni
kwenye baadhi tu ya vipengele visivyokuwa vya asili, na kuanzia hapa swali
alilolitoa Sayyid Shahid limekuwa ni la kimantiki sana.

67 - Aya tukufu: “Na akakaa nao miaka elfu kasoro miaka hamsini..” Sura
Ankabuti: 14.
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Basi ni kwa nini tunakubali umri wa Nuh ambaye ulikaribia miaka elfu
moja kwa kadirio la chini lakini hatukubali umri wa Mahdi (a.s.)?68

Mpaka sasa tumeshajua kuwa umri mrefu ni jambo linalowezekana kie-
limu, lakini hebu tujalie kuwa ni jambo lisilowezekana kielimu na kuwa
kanuni ya uzee na ukongwe ni jambo lisilowezekana kwa mwanadamu wa
sasa na wala hata baada ya juhudi ndefu haiwezekani kuushinda na
kubadili kanuni zake na masharti yake, hali hiyo inamaanisha nini?  

Inamaanisha kuwa kurefuka kwa umri wa mwanaadamu kama Nuh na
Mahdi (a.s.) kwa kuishi karne nyingi ni kinyume na kanuni za kawaida za
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68 - Swali linaelekezwa kwa waisilamu wanaoamini Qur’an na Hadithi tukufu.
Wanachuoni wa kisunni wamepokea umri mrefu zaidi ya huo kwa asiyekuwa
Nuhu. Rejea kitabu Tahdhibul-Asmai Wallughati cha An-Nawawi 1: 176, wala
haifai mtu kujenga hoja kuwa hilo la Nuh limeelezwa na Qur’an kwa uyakinifu na
pia linamuhusu Nabii aliyetumwa Nuhu (a.s.), ama hapa kwa Mahdi hatuna nassi
yakinifu wala jambo linalohusiana na Mtume.
Jibu: Kwanza, hakika jukumu ni moja nalo ni kuondoa dhuluma na ufisadi, kama
ambavyo jukumu alikabidhiwa Nabii vilevile hapa jukumu amekabidhiwa yule
mteule wa Mola mtukufu kama riwaya sahihi zisemavyo. Mtume wa Mwenyezi
Mungu amesema: “Hata kama dunia haitobakiwa ila na siku moja basi ni lazima
Mwenyezi Mungu atairefusha siku hiyo mpaka amlete mtu kutoka watu wa nyum-
ba yangu atakayeijaza ardhi usawa na uadilifu….” At-Taju Al-Jamiu Lil-Usul 5:
343.

Ama kuhusu uyakinifu wa nassi ni kuwa Hadithi za Mahdi zimefika kiwango cha
uwingi usiopingika “tawaatur” na hali hiyo huwajibisha uyakinifu na elimu hivyo
hakuna tofauti kati ya makundi mawili. Rejea kitabu At-Taju Al-Jamiu Lil-Usul 5:
341 na 360. Uwingi usiyopingika “Tawaturi” umepokewa kutoka kwa Shawkaniy,
na hatimaye Wanachuoni wa makundi yote mawili wamefikia kusema kuwa
atakayepinga kuhusu Mahdi basi amempinga Mtukufu Mtume Muhammad.
Hawajasema hivyo ila ni kwa ajili ya kuthibiti hali ya uwingi usiyopingika “tawa-
turi” wa Hadithi hizo, na kuwa suala hilo ni katika dharura za kidini na
atakayezikanusha basi ni kafiri kwa kauli ya wanazuoni wote. Rejea Al-Ishaah
Liashratisaah cha Al-Barazanjiy anapomzungumzia Mahdi. Maelezo ya uwingi
usiyopingika “tawaturi” tumeyanukuu kwenye utangulizi.
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kiulimwengu ambazo zimethibitishwa na elimu, utafiti na majaribio ya
kisasa, na kwa ajili hiyo hali hiyo inakuwa ni muujiza ambao umesitisha
kanuni ya kiulimwengu katika hali maalumu ili kuhifadhi uhai wa mtu
ambaye amekabidhiwa jukumu la kuhifadhi ujumbe wa Mola.

Huu si muujiza pekee wa namna yake au mgeni katika itikadi ya mwisila-
mu anayeamini Qur’an na Sunna,69 kwani kanuni ya uzee na ukongwe si
nzito zaidi kuliko kanuni ya joto kuhama toka umbo lenye joto kali hadi
kwenye umbo lenye joto hafifu mpaka litakapokuwa na uwiano sawa,
kwani tayari Mwenyezi Mungu alishasitisha kanuni hii ili kuokoa maisha
ya Nabii Ibrahim (a.s.) pindi njia pekee ya kumwokoa ilipokuwa ni kusi-
tisha kanuni hiyo. 

Moto ukaambiwa pindi alipowekwa ndani ya moto: “Tukasema: Ewe
moto, kuwa baridi na salama kwa Ibrahim.”70 Basi akatoka ndani ya moto
huo kama alivyoingia akiwa salama bila kupatwa na madhara yoyote. Na
kanuni mbalimbali nyingi za kiulimwengu ambazo zilisitishwa ili
kuwaokoa manabii na hoja wa Mwenyezi Mungu juu ya ardhi.

Bahari ilipasuliwa kwa ajili ya Musa71 (a.s.), warumi wakafananishiwa
Isa72 pindi walipotaka kumshika na hawakuwa wamemshika, Mtume
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69 - Yaani suala hilo linakuwa muujiza, nalo limezungumzwa na Qur’an na Sunna
sahihi. Muujiza ni ukweli ulioambatana na wito wa manabii na dai lao la kuwa
mabalozi wa Mola, nalo ni jambo asiloweza mwisilamu kulikanusha au kulitilia
shaka, bali hata asiyekuwa mwisilamu hushirikiana na mwisilamu katika kuamini
miujiza.

70 - Sura Anbiyai: 69.
71 - Anaashiria kauli ya Mwenyezi Mungu: “Mara tulimpelekea Wahyi Musa:
Piga bahari kwa fimbo yako. Mara ikatengana, na kila sehemu ikawa kama
mwamba mkubwa.” Sura Shuaraa: 63.
72 - Anaashiria kauli ya Mwenyezi Mungu: “Na wala hawakumuua wala
hawakumsulubu, lakini alifananishwa kwao…”. Sura Nisaa: 157.
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Muhammad akatoka nyumbani kwake akiwa amezingirwa na vijana wa
kikurayshi ambao walibaki saa nyingi wakisubiri kumshambulia, basi
Mwenyezi Mungu akamsitiri dhidi ya macho yao ilihali akitembea katikati
yao.73

Hali zote hizi zinaonyesha kanuni za kifizikia zilivyositishwa ili kum-
wokoa mtu ambaye hekima ya Mola ilihitaji kumwokoa, basi na kanuni ya
uzee na ukongwe iwe miongoni mwa kanuni hizo.

Na tunaweza kutoa uwelea jumuishi kutoka ndani ya hali hiyo kuwa kila
uhifadhi wa maisha ya hoja wa Mwenyezi Mungu unapolazimu kusitisha
kanuni za kifizikia basi kurefuka kwa maisha ya mtu huyo kunakuwa ni
dharura ili kutimiza jukumu lake aliloandaliwa kwalo, kwa sababu msaada
wa Mola uliingilia kati kusitisha kanuni hiyo ili kutimiza jukumu hilo,
kinyume na pale mtu anapokuwa tayari keshatimiza jukumu lake aliloan-
daliwa kwalo na Mola, yeye hupokea mwito wake na kufariki au hufa
kishahidi kulingana na taratibu za kanuni ya kifizikia .  

Kwa kawaida huwa tunakutana na swali lifuatalo kutokana na uwelewa
huu jumuishi: Inawezekanaje kanuni kusitishwa? Na inakuwaje unakatika
uhusiano wa kutoachana (dharura au lazima) uliyopo katika hali ya
kifizikia? Huoni hali hii inapingana na elimu iliyogundua kanuni hiyo ya
kifizikia na kuainisha uhusiano huu wa kutoachana (dharura au lazima)
kwa misingi ya majaribio na utafiti?

Jibu: Hakika elimu yenyewe binafsi imejibu swali hili kwa kuondoa fikira
ya kuwepo hali ya kutoachana katika kanuni za kifizikia. Ufafanuzi juu ya
hilo ni kuwa: Hakika elimu huzigundua kanuni za kifizikia kwa msingi wa
utafiti wa majaribio na utaratibu maalumu, hivyo pindi inapozalisha
utokeaji wa tukio la kiulimwengu baada ya tukio lingine basi uzalishaji huu
huthibitishwa kwa kanuni ya kifizikia, nayo ni kila linapopatikana tukio la
mwanzo baada yake hupatikana tukio la pili. 
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73 - Rejea Sirat Ibnu Hisham 2: 483, amenukuu tukio hili.
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Isipokuwa ni kuwa elimu haioni kuwa ndani ya kanuni hii ya kifizikia mna
hali ya kutoachana kati ya matukio mawili kupitia uhusiano wa tukio hili
na lile, kwa sababu kutoachana ni hali ya ghaibu ambayo majaribio na
utafiti wa kielimu haviwezi kuithibitisha, na kwa ajili hii mantiki ya elimu
ya sasa inasisitiza kuwa kanuni ya kifizikia haizungumzii uhusiano
usioachana bali huzungumzia mkutano wenye kuendelea kati ya matukio
mawili.74 Hivyo muujiza unapokuja hutenganisha tukio moja dhidi ya
lingine na kwenda kinyume na kanuni ya kifizikia na hali hiyo si kukatisha
uhusiano usioachana wa matukio mawili.

Ukweli ni kuwa muujiza kwa uwelewa wake wa kidini kwa mujibu wa
mantiki ya elimu ya kisasa umekuwa ni uwelewa wa kiwango kikubwa
mno kuliko ulivyokuwa zama zile za nadharia ya kilasikia juu ya uhusiano
wa sababu na visababishwa. Kwani kwa mujibu wa nadharia ya kale
ilikuwa ikiona kuwa kila moja kati ya matukio mawili limezalisha hali ya
moja kukutana na lingine, hivyo uhusiano wao ni ule wa dharura. Dharura
hapa maana yake ni muhali tukio moja kuachana na tukio lingine.

Lakini ndani ya mantiki ya elimu ya sasa uhusiano huu umegeuka na kuwa
kanuni ya mkutano au ya mfuatano unaozalika75 kati ya matukio mawili
bila ya kuwepo dharura hiyo ya ghaibu. Hivyo muujiza unakuwa ni hali
iliyotoka nje ya kanuni hii ya mkutano au mfuatano bila ya kugongana na
dharura au kupelekea hali ya muhali.

Ama kwa misingi ya utafiti wa kimantiki76 sisi tunakubaliana na mtazamo
wa elimu ya sasa kuwa utafiti huo hauthibitishi kuwa kuna uhusiano wa
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74 - Amefafanua kauli hii kunako suala hii ndani ya kitabu chake Falsafatuna: 295
na 299 rejea huko.
75 - Rejea kitabu Falsafatuna: 282 na ufuatao
76 -Rejea ufafanuzi wa nadharia hii ndani ya kitabu Al-Ususu Al-Mantiqiya Lil-
Istiqrai cha Sayyid Shahid As-Sadri (q.s.), humo Imam  kafanikiwa kufichua
umuhimu na hatari kwa mujibu wa nadharia ya maarifa kwa ujumla.
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dharura kati ya matukio mawili, lakini sisi tunaona wenyewe unaonyesha
kuwa kuna tafsiri shirikishi ya uzalikaji wa mkutano au mfuatano kati ya
matukio mawili kwa namna ya kuendelea. Tafsiri hii shirikishi kama
ambavyo inawezekana kuitengeneza kwa misingi ya dharura ya asili pia
vilevile inawezekana kuitengeneza kwa misingi ya hekima iliyopelekea
Mnadhimu wa ulimwengu kufunganisha matukio maalumu na matukio
mengine maalumu kwa namna yenye kuendelea, na hekima hiihii mara
nyingine inalazimu kuvua matukio hayo toka kwenye kanuni na hivyo
kupatikana muujiza.”77

Hivyo dalili inabainika wazi kielimu na kimantiki kuwa umri mrefu ni
jambo linalowezekana na wala haulazimu dosari ya kielimu wala ya kifal-
safa, na kwa maelezo haya tunakamilisha hatua ya mwanzo ya utafiti kati-
ka sifa ya ghaiba. 

Pili: Hatua ya kuthibitisha kutokea hilo kivitendo kwa Imam Mahdi (a.s.):

Uchambuzi katika hatua hii utakamilika kwa njia wawili: Ya kiakida na ya
kihistoria.

Njia ya kiakida

Tunaweza kuiunda kwa fafanuzi tatu:
a. Sifa hii ni miongoni mwa vitu vya lazima vya asili ya uelewa wa wazo
la Mahdi kwa Ahlul-Bait hivyo kuthibiti uwelewa huu uthibitikaji
utokanao na dalili yakinifu, na kule kubainika ubatilifu wa uwelewa
usiokuwa huu vinatuongoza kwa namna ya kawaida kuamini ghaiba ya
Imam wa kumi na wawili (a.s.). Maadamu maimamu ni kumi na wawili tu
na wao ni wenye kuainishwa na Mwenyezi Mungu na watu hawana ruhusa
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77 - Ni uchambuzi uliotokana na uchambuzi wa kitabu Bahthu Hawlal-Mahdiy
cha Sayyid Shahid As-Sadri (q.s.): 65 – 80, uhakiki na maelezo ya Dk. Abdul
Jabbar Shararah.
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ya kuwateua basi hatuwezi kusawiri chochote ila kule kuendelea kwa uhai
wa Imam wa kumi na wawili na msafara wake katika safari ya wanadamu
na baada ya hapo kudhihiri zama za mwisho.

Na ni hali ya kawaida  kuwa mwanadamu anayeandaliwa kwa lengo kama
hili na kupangiwa maisha marefu kama haya asifanikiwe kuishi maisha
hayo kwa sura ya dhahiri, na ni lazima ayaishi kwa sura ya siri mbali na
macho ya watu ila iwapo tutasema Imam Mahdi (a.s.) alikufa kifo cha
kawaida kama watu wengine kisha atarudi tena kuishi zama atakazodhihiri.
Lakini kauli hii inalazimisha hoja ya Mwenyezi Mungu kukatika  ndani ya
kipindi tenganishi kati ya kufa kwake na kudhihiri kwake, na hali hiyo
inapingana na Hadithi ya vizito viwili ambayo inaonyesha Kitabu haki-
toachana na Kizazi na kuwa havitoachana hata muda mchache mpaka pale
Kiyama kitakaposimama na kuingia kwenye Hodhi. Na italazimu kuamini
kurejea Imam Mahdi kwenye uhai baada ya kifo chake, na hii ni kauli
isiyosemwa na mwisilamu yeyote.

b. Riwaya zinaonyesha Imam Mahdi ana sifa ya ghaiba, na baadhi ya vyan-
zo vya kisunni mfano wa kitabu Yanabiul-Mawaddah na Faraidus-
Samtwayni vimeeleza hilo. Ndani ya kitabu Yanabiul-Mawaddah
amenukuu kutoka kwenye kitabu Faraidus-Samtwayni kutoka kwa Al-
Baqir (a.s.) kutoka kwa baba yake kutoka kwa babu yake Ali (a.s.) amese-
ma: Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) alisema: “Mahdi ni kutoka
kwenye kizazi changu, atakuwa na ghaiba na atakapodhihiri ataijaza ardhi
usawa na uadilifu kama itakavyokuwa imejaa ujeuri na dhulma.”78

Pia humo mna nyingine kutoka kwa Said bin Jubayri kutoka kwa Ibnu
Abbas (r.a.) amesema:  Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) alisema:
“Hakika Ali ni wasii wangu na Al-Qaimu mwenye kungojewa Mahdi
ambaye ataijaza ardhi usawa na uadilifu kama itakavyokuwa imejaa dhu-
luma na jeuri atatoka kwenye kizazi chake. Naapa kwa Yule aliyenituma
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78 -Yanabiul-Mawaddah 3: 296, mlango wa sabini na nane.
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kwa haki niwe mbashiri na muonyaji hakika wale watakaothibiti katika
imani ya kuamini uimamu wake zama za ghaiba yake ni watukufu mno
kuliko madini ya yakuti chekundu.”

Akasimama Jabir bin Abdullah akasema: “Ewe Mtume wa Mwenyezi
Mungu (s.a.w.w.)! Al-Qaimu kutoka kwenye kizazi chako ana ghaibu?
Akasema: “Ndio, naapa kwa Mola wangu Mlezi ili Mwenyezi Mungu
awachambue wale walioamini na awaangamize makafiri.” Kisha
akasema: “Ewe Jabir! Jambo hili ni jambo la Mwenyezi Mungu na siri
miongoni mwa siri za Mwenyezi Mungu, basi jiepushe na shaka kwani
hakika kushakia jambo la Mwenyezi Mungu ni ukafiri.”

Pia ndani ya kurasa zilizotajwa  imepokewa kutoka kwa Hasan bin
Khalid amesema: Ali bin Musa Ridhaa amesema: “Hakika wa nne toka
kizazi changu ni mwana wa bibi wa watumwa, kupitia yeye Mwenyezi
Mungu atatoharisha ardhi dhidi ya kila ujeuri na dhulma na yeye ndiye
ambaye watu watashakia kuzaliwa kwake na ndiye mwenye ghaibu,
basi atakapodhihiri ardhi itang’aa kwa nuru ya Mola wake Mlezi.”79

Pia mna: Kutoka kwa Ahmad bin Ziyad kutoka kwa Daabal bin Ali Al-
Khazaiy katika Hadithi waliyoipokea kuhusu Ridhaa (a.s.) na
alivyosoma shairi mpaka akasema: “Hakika Imam baada yangu ni
mwanangu Muhammad na baada ya Muhammad ni mwanae Ali na
baada ya Ali ni mwanae Hasan na baada ya Hasan ni mwanae Hoja Al-
Qaimu naye ndiye mwenye kungonjewa ndani ya ghaibu yake na
mwenye kutiiwa atakapodhihiri, ataijaza ardhi usawa na uadilifu kama
itakavyokuwa imejaa jeuri na dhuluma. Ama ni lini atadhihiri? Ni
kuwa habari kuhusu wakati amenisimulia baba yangu kutoka kwa baba
zake kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) alisema:
“Mfano wake ni sawa na Kiyama hakitowaijia ila ghafla.”80
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Na mna: Kutoka kwenye kitabu Ghayatul-Marami kutoka kwenye
kitabu Faraidus-Samtwayni kutoka kwa Jabir bin Abdullah,
ameivusha: “Mahdi ni kutoka kwenye kizazi changu jina lake ni jina
langu na kuniya yake ni kuniya yangu, ndiye mtu afananaye na mimi
sana tabia na maumbile, atakuwa na ghaibu na mataifa yatakuwa na
mbabaiko mpaka viumbe vipotee dhidi ya dini zao, hapo ndipo atadhi-
hiri kama vimondo vyenye kuruka na kuijaza ardhi usawa na uadilifu
kama itakavyokuwa imejaa dhuluma na ujeuri.”

Na mna: Kutoka kwenye kitabu Faraidus-Samtwayni kwenye ukurasa
uliotajwa, kutoka kwa Al-Baqir kutoka kwa baba zake kutoka kwa Ali
bin Abu Talib (a.s.)- ameivusha: “Mahdi ni kutoka kwenye kizazi
changu, atakuwa na ghaibu ambayo ndani yake mataifa yatapotea –
akaendelea mpaka akasema- na ataijaza ardhi usawa na uadilifu kama
itakavyokuwa imejaa dhuluma na ujeuri.”81

Na mna: Kutoka kwa Abu Jafar Muhammad Al-Baqir amesema:
“Mtume wa Mwenyezi Mungu alisema: “Ni uzuri ulioje kwa
atakayemdiriki Qaimu wa Ahlul-Bait wangu naye huku akimfuata
wakati wa ghaibu yake kabla ya kusimama kwake, huku akiwapenda
vipenzi vyake na akiwafanyia uadui maadui zake, basi huyo ni mion-
goni mwa marafiki zangu na wenye mapenzi kwangu, na ndiye mbora
kwangu siku ya Kiyama katika umma wangu.”

Na mna: Kutoka kwa Abu Basira kutoka kwa As-Sadiq Jafar bin
Muhammad kutoka kwa baba zake kutoka kwa kiongozi wa waumini
(a.s.) amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu alisema: “Mahdi ni
kutoka kwenye kizazi changu jina lake ni jina langu na kuniya yake ni
kuniya yangu, ndiye mtu afananaye na mimi sana tabia na maumbile,
atakuwa na ghaibu na mataifa yatakuwa na mbabaiko mpaka viumbe
vipotee dhidi ya dini zao, hapo ndipo atadhihiri kama vimondo vyenye
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kuruka na kuijaza ardhi usawa na uadilifu kama itakavyokuwa imejaa
dhuluma na ujeuri.”

Kutoka kwake mfano wa hiyo isipokuwa alisema: “Hapo ndipo ataku-
ja kama vimondo vyenye kuruka atakuja na akiba ya manabii (a.s.).”82

Na katika ukurasa wa 494 mna: Kutoka kwake kutoka kwa Jabir bin
Yazid Al-Jaafiy amesema: Nilimsikia Jabir bin Abdullah Al-Ansar
akisema:  Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) aliniambia: “Ewe
Jabir! Mawasii wangu na maimamu wa waisilamu baada yangu wa
kwanza wao ni Ali kisha Hasan kisha Husein kisha Ali bin Husein
kisha Muhammad bin Ali maarufu kwa jina la Al-Baqir na utamdiriki
ewe Jabir, basi utakapokutana naye mpe salamu kutoka kwangu.

Kisha ni Jafar bin Muhammad kisha Musa bin Jafar kisha Ali bin
Musa kisha Muhammad bin Ali kisha Ali bin Muhammad kisha Hasan
bin Ali kisha Al-Qaimu. Jina lake ni jina langu, kuniya yake ni kuniya
yangu mwana wa Hasan bin Ali, huyo ndiye ambaye Mwenyezi
Mungu atafungua Mashariki ya ardhi na Magharibi yake mikononi
mwake. Huyo ndiye ambaye atakuwa ghaibu dhidi ya vipenzi vyake,
hatothibiti kwenye imani ya kuamini uimamu wake ila ambaye
Mwenyezi Mungu ameutahini moyo wake kwa ajili ya imani.” 

Hakika Mahdi tuliyeahidiwa akiwa si Imam mtakasifu na akawa ni mtu wa
kawaida kama waisilamu wa kawaida basi hakutokuwa na munasaba
wowote kati yake na kudhihiri na Masih (a.s.) kwa pamoja, ilihali yeye ni
miongoni mwa manabii watano watukufu mno ili ampe nguvu Mahdi na
kuwalingania wakristo waamini unabii wa Mtukufu Nabii (s.a.w.w.), hivyo
ni lazima Mahdi tuliyeahidiwa awe Imam mtakasifu.


