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Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema 
Mwenye kurehemu.

Sifa zote njema anastahiki Mwenyezi Mungu Mola mlezi wa
viumbe. Eee Mwenyezi Mungu mteremshie rehema Muham-
mad, mwisho wa Manabii na hitimisho la Mitume, na kizazi

chake chema kitwaharifu na masahaba wake wema.
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NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu ulichonacho mikononi mwako ni kitabu asili yake ni cha

lugha ya Kiarabu kwa jina la, al-Imam Mahdi wa Basha'ira 'l-Amal,

kilichoandikwa na Sheikh Hasan Musa al-Saffar.  Na sisi tumekiita,

Imam Mahdi na Bishara ya Matumaini.

Imam Mahdi (a.s.) ni Imam wa kumi na mbili na wa mwisho kati ya

Maimamu watokanao na Ahlul Bayt (a.s.) na ambao hufuatwa na

wafuasi wa madhehebu ya Shia Ithna Asharia. Imam Mahdi (a.s.)

yuko hai na katika Ughaibu (kutoonekana) na atadhihiri tena Allah

atakapopenda na wakati huo ulimwengu utakuwa umejaa dhulma na

yeye ataujaza kwa haki na uadilifu.

Huyu ndiye Imam wa zama hizi na ni muhimu kila Mwislamu kum-

tambua, kwani Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amenukuliwa akisema

kwamba mtu asiyemtambua Imam wake wa zama na akafa katika

hali hiyo atakuwa amekufa kifo cha kijahilia (yaani cha kikafiri).

Mwandishi wa kitabu hiki anatumia kalamu yake kuelezea kwa ufupi

wasifu wa Imam Mahdi (Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri

kwake) na umuhimu wake katika zama hizi.

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu

ambapo watawala mabeberu na madhalimu wamezidisha mbio zao

za kuwakandamiza wanyonge na kuyakandamiza na kuyaonea

mataifa madogo ulimwenguni kwa kuanzisha vita baina yao na ku-

pora rasilimail zao.
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Kutoka na ukweli huu, taasisi yetu ya Al-Itrah imeamua ku-

kichapisha kitabu hiki kwa lugha ya Kiswahili kwa madhumini yake

yaleyale ya kuwahudumia Waislamu, hususan wazungumzaji wa

Kiswahili.

Tunamshukuru ndugu yetu Abdul-Karim Juma Nkusui kwa kazi

kubwa aliyoifanya ya kukitarjumi kitabu hiki kwa Kiswahili kutoka

lugha ya asili ya Kiarabu. Aidha tunawashukuru wale wote

walioshiriki kwa namna moja au nyingine hadi kufanikisha

kuchapishwa kwake. Allah awalipe wote malipo mema hapa duniani

na kesho Akhera – Amin.

Mchapishaji

Al-Itrah Foundation

vii
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UTANGULIZI

Sifa zote njema anastahiki Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa viumbe,
Eee Mwenyezi Mungu mteremshie rehema Muhammad,  Mwisho wa
Manabii  na ukamilisho wa idadi ya Mitume na Ahlulbait wake wema
watwaharifu na masahaba wake wema.

Jamii katika kila hatua katika mwenendo wake inahitaji maarifa yenye
werevu na yenye uongofu yanayoiongoza katika uhalisia wake na ku-
fungua mbele yake wigo wa matarajio na maendeleo, na yanayoisaidia
kukabiliana na changamoto na vikwazo.  Na ili maarifa yafanye kazi
yake katika kujenga jamii na kutumia nguvu yake na kunoa azima yake
kuelekea kwenye maendeleo, ni lazima yawe na sifa zifuatazo:

Yawe na asili inayotokana na maadili sahihi ya jamii ya kidini.

Yawe ni ya kisasa yanayoendana na mabadiliko ya maisha na mabadi-
liko ya kifikira.

Yawe na chimbuko la mfumo wa kivitendo unaokidhi haja ya jamii na
mahitaji yake.

Yamiliki lugha ya kuzungumza pamoja na watu katika rika lao na vi-
wango vyao mbalimbali na mazingatio yao mbalimbali, bila ya kuzama
katika nadharia tupu na istilahi za ubobezi zilizoenea katika maneno
ya wataalamu, kwa sababu kuzungumza pamoja na watu inahitaji
uwezo mkubwa wa fasaha utakaowezesha kutatua mambo yanay-
otokea katika maisha.

Na kutokana na mwondoko huu na katika nyanja hii Sheikh Hasan as-
Safari Mwenyezi Mungu amhifadhi, anatumia kipaji chake cha maarifa
yenye weledi kupitia maandishi na khutuba na hadhira ya mkusanyiko
mkubwa wa kijamii.
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Mtiririko huu wa vitabu ni uhariri wa baadhi ya mihadhara ambayo
aliitoa katika minasaba mbalimbali.  Kitengo cha Maarifa katika ofisi
ya Sheikh Safar kimefanya kazi ya kuiandika na kuiandaa kwa ajili ya
kuchapishwa, kwa matarajio ya kwamba itachangia katika kusambaza
uelewa na kusambaza fikra zenye kujenga na kustawisha maarifa
katika jamii. Tukitaraji kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu
atamwezesha Sheikh kutoa Zaidi.  Hakika Yeye ndiye Mwenye taw-
fiki.

Ofici ya Sheikh Hasan Saffar
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I M A M  M A H D I  NA  B I S H A R A  YA  M AT U M A I N I

1

IMAM MAHDI BAINA YA AKILI NA NUKUU

Uislamu ni dini ya kutumia akili, na itikadi yake imesimama juu ya
udadisi na tafakari, unapinga ngano na ububusa, na unamkataza
mwanadamu kuchukua kitu bila ya kuwa na uhakika nacho. “Na wala
usifuatilie ambalo huna ujuzi nalo.”   Au kuwaiga wengine na kuwa-
fuata katika rai zao na fikira zao bila ya hoja wala dalili.  Na hapa
maulamaa wengi wa Kiislam wamesema juu ya wajibu wa kufanya
utafiti katika mambo ya itikadi, na wala haisihi katika mambo hayo
kufanya kufuata na kuiga tu bila kujikinaisha kwa dalili na hoja, bali
taqlid na kufuata inasihi katika mas’ala ya kifiqhi na ya matawi, hiyo
ni kwa yule ambaye hajafikia daraja ya ijitihadi na uchambuzi.  Ama
katika masuala ya itikadi hakuna kufuata na kuiga.

Na aya za Qur’an Tukufu zinatilia mkazo juu ya kuirejea akili ya
mwanadamu katika makumi ya Aya.  Imepokewa kauli yake (swt): “Je,
hamna akili?” Na “huenda mtapata akili.”  Na “kwa watu wenye akili.”
Na Aya ambazo zimepokewa humo zikizungumzia kutafakari na kua-
muru na kuhimiza jambo hilo ni takriban Aya 18, kama vile kauli yake
(swt):  “Huenda mtatafakari”, “Je, hamna akili”, “Kwa watu wenye
kutafakari.”

Zaidi ya hapo ni zile Aya Tukufu zilizopokewa kuhusu kujifunza na
kudadisi na elimu na nyinginezo, jambo linalodhihirisha kwa uwazi na
dhahiri kwamba kuirejea akili ni suala lililopewa umuhimu katika Uis-
lam, na kwa hiyo hakuna nafasi ya ngano na ububusa katika itikadi ya
Kiislamu, na Mwislamu hajengei jambo lolote la kifikira isipokuwa
baada ya kutafakari, hoja na dalili.

Aina Mbili za Itikadi:

Kwanza: Itikadi inayotegemea akili moja kwa moja, na wala hakuna
suala la nukuu katika kupata imani hiyo, kama vile misingi ya itikadi,
mfano imani ya kuwepo Mwenyezi Mungu Mtukufu na Utume, am-
bapo mwanadamu anaongozwa katika hilo na maumbile yake safi, na
akili yake safi, na sio nususi, hadithi na Aya.
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I M A M  M A H D I  NA  B I S H A R A  YA  M AT U M A I N I

Pili: Itikadi inayotegemea nukuu lakini ndani ya rejea za akili, na hiyo
ni kwa msingi wa kanuni zifuatazo:

Upande ambao nukuu imetoka uwe ni sehemu ambayo inatege-
mewa na akili na inaaminiwa na akili, nao ni upande wa maasum,
ambao akili haina shaka na ukweli wake na usafi wake kama vile
Qur’aniTukufu, Nabii aliyetumwa na Imam Maasum.

Ithibiti nukuu kutoka upande huo kwa njia sahihi dhahiri kwa
wenye akili.

Isikhalifu hukumu za kiakili zilizothibiti.  Kwa mfano isiwe ni ku-
gongana vinyume viwili na kuondoka kwake vyote, isiwe ni
kuwepo kwa kisababishwa bila ya kuwepo sababu, isiwe ni ku-
gawanyika namba tatu kwenye namba mbili sahihi, na isiwe in-
akwenda kinyume na ubaya wa dhulma na uzuri wa uadilifu. 

Na kutokana na mwanga wa yaliyotangulia hakika sisi kama Waislam
tunaamini baadhi ya itikadi ambazo zimepokewa kutoka katika rejea
za kisharia zenye kutegemewa na kwa sanad sahihi zilizothibiti,
maadamu tu hazikhalifu dharura ya kiakili, na hivyo kuamini kulingana
na kanuni hizi si kuwa nje ya duara la akili bali ni katika kivuli cha
rejea yake na uongofu wake.

Matukio ya Kimuujiza:

Ndio, kuna baadhi ya mambo yaliyopokewa katika dini yanaweza
kuonekana kwa mara ya kwanza kwamba kuyaamini kunakhalifu akili,
na kwamba ni katika upuuzi na uzushi na ngano, na hiyo ni kwa sababu
hayajazoeleka kutokea na kupatikana, na yanazingatiwa kuwa yako
nje ya uwiano na kanuni za kawaida zinazojulikana. Lakini ni wajibu
tuchunguze na tupambanue baina ya yale yanayokhalifu ada na mazoea
na yale ambayo yanapinga akili na kugongana nayo.  Hakika mengi
kati ya mabadiliko ya kielimu na teknolojia ya kisasa kama yangem-
tokea binadamu wa karne ya zamani au karne zilizoitangulia
angeyapinga, au kutosadiki uwepo wake, ambapo alikuwa anayaan-
galia kulingana na ada yake na alivyozoea, lakini kama angeyaangalia
kwa uwezekano wa kiakili na mantiki basi asingekuta kizuizi kina
chozuia kuyasadikisha.

IMAM MAHDI NA BISHARA YA MATUMAINI 25 - 2 - 2014:Layout 1  6/12/2014  5:01 PM  Page 2



I M A M  M A H D I  NA  B I S H A R A  YA  M AT U M A I N I
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Na maendeleo ya kielimu katika maisha ya mwanadamu wa kileo
yanatusaidia sana katika kufahamu mambo mengi yasiyo ya kawaida
ambayo dini inatusimulia juu yake, na tunataja baadhi ya mifano na
ambayo Mwislamu anayaamini kwa kuthibiti kwake katika dini na am-
bapo hayagongani na hukumu ya akili.

Baridi na Salama kwa Ibrahim:

Kuhama joto kutoka kwenye kiwiliwili chenye joto kwenda kwenye
kiwiliwili chenye joto kidogo ili liwiane, ni kanuni ya kawaida na in-
ayojulikana, hivyo hakika kiwiliwili chochote kinachotupwa katika
moto kinaungua kwa moto wake, lakini Nabii wa Mwenyezi Mungu
Ibrahim (as) mwili wake ulikuwa kama vile miili ya wanadamu
wengine, watu wake walimtupia katika moto uliowaka ambao wali-
uwasha kwa ajili ya kumuunguza, lakini hakupatwa na adha yoyote na
akatoka huku akitabasamu.  Anasema Mwenyezi Mungu Mtukufu: 

“Wakasema: Mchomeni na muinusuru miungu yenu, ikiwa
nyinyi ni watendao jambo. Tukasema: Ewe moto! Kuwa baridi
na salama kwa Ibrahim! Na wakamtakia ubaya, lakini
tukawafanya wao ndio wenye kupata hasara.”

(Surat Anbiyaa: 68 – 70).

Hakika Mwislamu anaamini hayo bila ya shaka yoyote wala kusitasita
maadamu jambo limetajwa katika Qur’ani, na kukabiliana na kuchoma
sio jambo gumu na lisilowezekana katika upande wa kiakili, na sisi tu-
naona sasa hivi vipi zimeendelea mbinu za kuzuia miili kuungua ndani
ya masharti maalum.
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I M A M  M A H D I  NA  B I S H A R A  YA  M AT U M A I N I

Amezaliwa Bila ya Baba:

Kanuni ya kawaida iliyozoeleka ni kwamba mwanadamu anazaliwa
kupitia kukutana mume na mke, na haijazoeleka kupatikana kuzaa kwa
mmoja wao peke yake, lakini Qur’ani Tukufu inatupa habari juu ya
kuzaliwa Nabii wa Mwenyezi Mungu Isa bin Mariyam bila ya baba,
na hata mama yake Mariyam alishangaa alipopewa bishara na Malaika
juu ya hilo, kwani yeye alikuwa hajaguswa na mwanaume na wala ha-
jaolewa, na hivyo alishangaa ni namna gani atazaa?  Mwenyezi Mungu
Mtukufu anasema:

“Akasema: Mola Wangu! Nitakuwaje na mtoto na hali hajanigusa

mtu yeyote? Akasema: Ndivyo hivyo, Mwenyezi Mungu huumba

anavyotaka. Anapohukumu jambo, huliambia ‘kuwa’ likawa.”

(Surat Imran: 47).

Na maadamu Qur’ani imeshatoa habari juu ya hili basi sisi tunaamini.
Nalo ni jambo lisilokuwa la kawaida, lakini halishindikani kiakili na
majaribio ya kutoa nakala ya binadamu ambayo yametokea katika
miaka hii ya mwishoni si kingine isipokuwa ni kutilia mkazo
uwezekano huu.

Israi na Miraji:

Waislamu wanaamini Israi na Miraji, ambapo Mwenyezi Mungu
alimpeleka Israi Nabii Wake Muhammad (saww) kutoka mji mtukufu
wa Makka hadi msikiti wa al-Aqsaa wa Palestina, kisha akampandisha
hadi mbingu za juu katika safari ya kimuujiza ndani ya anga na zama,
na akarejea kwenye kitanda chake usiku uleule kabla ya mapambazuko
ya alfajiri.  Hakika kutokea hayo na hususan katika zama hizo, ni
jambo linalo kanushika.  Linapelekea kupingwa na kukadhibishwa,
lakini habari ya kweli ambayo imekuja nayo Qur’ani inatulazimisha
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I M A M  M A H D I  NA  B I S H A R A  YA  M AT U M A I N I
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kukubali na kusadikisha, anasema Mwenyezi Mungu Mtukufu: 

“Kutakata na mawi ni kwa ambaye alimpeleka mja wake usiku
kutoka Msikiti Mtakatifu mpaka msikiti wa mbali ambao
tumevibariki vilivyo kandoni mwake, ili tumuonyeshe baadhi ya
ishara Zetu. Hakika Yeye ni Mwenye kusikia, Mwenye kuona.”
(Surat Israi: 1).

Ni sahihi, kwamba ni jambo la ajabu na linalokhalifu ada na mazoea,
lakini akili haihukumu kushindikana kwake na kutowezekana kwake,
na maendeleo ya njia za mawasiliano ya anga na mwanadamu kwenda
angani na kupenya kwake hadi kwenye sayari zingine imefanya sura
kuwa wazi zaidi kwa mwanadamu wa leo.

Imamu Mahdi:

Na kutokana na mtiririko huu inakuja itikadi juu ya Imamu Mahdi
anayesubiriwa (as), ambapo limethibiti hilo kwa nukuu ambazo zi-
nakubaliwa na akili, ambapo Hadith zilizopokewa kutoka kwa Nabii
Muhammad (saww) na zilizopokewa kutoka kwa Maimam wa Ahlul-
bait (as) zimevuka kiwango cha tawaturi.  Amesema Sheikh Ibn-
Taymiya:  “Hakika hadithi ambazo zinatumika kutolea hoja ya kutokea
Mahdi, ni hadith sahihi amezipokea Abu Daud, Tirmidhiy, Ahmad na
wengineo wasiokuwa wao.”1    Na chini ya anwani ya “Kutokea Mah-
dini ukweli kwa maulamaa” mwana hadithi wa kisalafi wa kileo
Sheikh Muhammad Naswir Diyn al-Albaabaniy ametaja majina kumi
na sita ya maulamaa kati ya maimamu wakubwa wa Hadith ambao
wamesema kuwa Hadith za kutokea Mahdi ni sahihi.2

1. Ibnu Taymiyaal-Haraaniy: Sheikhul-Islam Ahmad katika Minhaaju Sunnah, 

Juz. 4, Uk. 211, Chapa ya kwanza al-Matbatul-Kubraa – Misri 1322 Hijiria.
2. Silsilatul-Ahaadith Sahiha, Juz. 4, Uk. 38, Hadith namba 1529, chapa ya
kwanza Daru Salafiyah – Kuwait, al- Maktabatul- Islamiya – Jordan 1983.
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I M A M  M A H D I  NA  B I S H A R A  YA  M AT U M A I N I

Na katika Jarida la al-Buhuthul-Islamiyah, lililotolewa na uongozi wa
kitengo cha Tafiti za Kielimu na Fatwa, kilicho chini ya Ofisi ya Katibu
Mkuu wa Baraza la Maulamaa Wakubwa wa Saudia, kuna utafiti wa
Sheikh Yusuf al-Baraaqiy chini ya anwani ya “Itikadi ya Umma kuhusu
Mahdi Mwenye kungojewa” imesema humo:

“Hakika maudhui ya Mahdi ni kati ya alama kubwa za Kiyama na
masharti yake makuu ambayo aliyaeleza Mtume wa Mwenyezi Mungu
(saww).  Masharti makuu ya Kiyama nikatika mambo ya ghaibu am-
bayo Mwenyezi Mungu amewakalifisha waja Wake kuyaamini, na
kuamini ushahidi wake, na itikadi yetu inatulazimisha kuamini hivyo.”

Na imenukuliwa kutoka kwa as Safaariniy al-Hanbaliy kauli yake:
“Kati ya masharti ya Kiyama ambayo habari zake zimepokewa, na
zimekuwa mutawatir riwaya zinazozungumzia madhumuni yake, ya
mwanzo ni kudhihiri Imamu Mahdi mwenye kufuatwa katika kauli
zake na vitendo vyake, ambaye ni hitimisho la Maimam na hakuna
Imam baada yake.  Kama ambavyo Nabii (saww) ni hitimisho la unabii
na ujumbe hivyo hakuna Nabii wala Mtume baada yake.”3

Na Sheikh Lutfullahi as-Swaafiy amekusanya katika kitabu chake
Muntakhabul - Athar Fiyl-Imami Thaaniy Ashara, Hadithi zili-
zopokewa kuhusu Imamu Mahdi kutoka katika vitabu vya pande mbili
Sunni na Shia, ambazo zimefikia Hadith 6277.4

Kuja kwa Mahdi anayesubiriwa mwisho wa zama ni mas’ala yaliyoth-
ibiti kwa Waislam pamoja na kutofautiana madhehebu yao, isipokuwa
aliyejiengua miongoni mwao.  Hiyo ni kutokana na kupokewa habari
yake katika njia ambayo akili inaamini usahihi wake, na kwa sababu
zimekuja kwa njia sahihi zinazokubaliwa kisharia na kiakili.

Kama ambavyo wanaafikiana Maulamaa wa Waislamu kwamba Mahdi
ni kutoka katika kizazi cha Mtume (saww) na kutoka katika kizazi cha

3. Al-Baraqaawiy: Yusuf  bin Abdi Rahman katika Aqiydatul-Ummati Fiy al-

Mahdiy al-Muntadhar,  Jarida la al-Buhuth al-Islamiyah, Toleoa namba 49, Uk.

304 – 305.
4. Muntakhabul-Athar,  Chapa ya pili 1385 Hijiria, Markazul Kitabi, Tehran – Iran.
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Fatma Zahraa (as), lakini kuna ikhitilafu katika ufafanuzi wa itikadi
hii, kama ilivyo katika itikadi zingine za Kiislam ambazo makundi na
madhehebu ya falsafa yanatofautiana katika baadhi ya sehemu zake na
ufafanuzi wake, kama vile tawhid, unabii na marejeo. Na kila kundi
huchukua yale ambayo yamesihi na kuthibiti kwao.

Na Shia Imamiya wanaitakidi Imamu Mahdi ambaye Mtume ame-
bashiri kuja kwake alishazaliwa tarehe 15 Shaaban mwaka 255 Hijiria,
na baba yake ni Imam Hasan al-Askariy kutoka katika kizazi cha Imam
Husain bin Ali na Fatma, na kwamba bado anasubiri amri ya
Mwenyezi Mungu ili kutekeleza jukumu lake la kiulimwengu ili aijaze
ardhi usawa na uadilifu kama ilivyojazwa dhulma na ujeuri.

Kwa sababu nususi zimethibiti kwao kutoka kwa Maasum juu ya hilo,
hivyo wanalazimika kuikubali na kuiamini.  Kuna Hadithi sahihi zili-
zothibiti kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ambazo
humo anazungumzia juu ya Maimam au Viongozi au Makhalifa kumi
na wawili katika dini hii, na kwa umma huu, na yamepokewa hayo
katika Sahih Bukhariy, Tirimidhiy, Musnad Ahmad bin Hanbali, na
Musnad Abu Daud, na ameitaja al-Albaaniy katika Silsilat Hadithi
Sahihi katika namba 1075.5  Na idadi hii haipatikani isipokuwa kwa
Maimamu kumi na wawili kutoka kwa Ahlulbait (as).

Hapa linabakia suala la uwezekano wa kuishi kwa muda huu mrefu na
namna gani inaweza kuingia akilini?  Hakika akili haioni kushindikana
hilo, bali elimu imefanya bidii katika kutafiti na kudadisi namna
mwanadamu anavyoweza kuvuka vizingiti vya uzee na ukongwe na
kuneemeka kwa umri mrefu katika maisha haya. 

Na linapothibiti tamko la kisharia juu ya kuwepo Imam Mahdi basi
hakika sisi tunalikubali kama hali ya muujiza, kama ambavyo tu-
nakubali kutoungua Nabii Ibrahim katika moto, na kuzaliwa Isa bin
Mariyam bila ya baba, na Israi na Miraji na mfano wa hayo, yote haya
ni mambo ambayo hayashindikani kiakili, bali yanakiuka ada tu, na
yanakhalifu mazoea tu.  Hakika Qur’an Tukufu inatusimulia juu ya

5. Silsilatul-Ahaadith Sahiha, Juz. 3, Uk. 63, Chapa ya pili 1987, Maktabatul-

Maarif – Riyadh.
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kuishi Nabii Nuhu (as) muda mrefu, ambapo muda wa utume wake
hadi kutokea kwa tufani ni miaka 950, anasema Mwenyezi Mungu
Mtukufu: 

“Na hakika tulimtuma Nuhu kwa kaumu yake, akakaa nao miaka
elfu kasoro miaka hamsini. Basi tufani iliwachukua hali ya kuwa
wao ni madhalimu.” (Surat  Ankabut: 14). 

Hii ni ukiacha miaka ya maisha yake kabla ya utume na baada ya tu-
fani.  Hata kama ukisema kuwa jambo hilo lilikuwa ni mahususi kwa
Nabii Nuhu au kwamba umri wa binadamu katika wakati huo ulikuwa
katika kiwango hiki, bado inaonyesha juu ya uwezekano wa kuishi kwa
muda unaovuka ada na mazoea.

Hakuna Ushabiki Wala Ubabe:

Umma wetu wa Kiislamu umeishi zama kadhaa bila maendeleo na
katika kipindi hicho ilitawala hali ya kasumba ya kimadhehebu na mi-
zozo baina ya makundi na madhehebu, na hatimaye umma haukuvuna
katika yote hayo isipokuwa mpasuko na kupotea, na kuacha kujenga
nguvu yake na kushindwa kukabiliana na changamoto za nje, na kwa
hakika maadui wa Uislam wanashangilia Waislamu kupigana vita huku
wao wakimwagia mafuta juu ya moto wa mfarakano na ugomvi.

Na hivi sasa kinachotakiwa ni Waislamu kuvuka hali hiyo yenye kutia
kinyaa pamoja na kukuza kiwango cha uelewa na kupanua njia za
mawasiliano na uwazi. Na ikiwa kila kundi linaona kwamba haki na
usahihi uko pamoja nao, lijue hakika litawajibika na itikadi zake na rai
zake mbele ya Mwenyezi Mungu, hivyo iwe kutafuta ukweli na ma-
jadiliano ndio lengo la wote.

Hilo lifanyike kupitia kusoma maudhui ya sehemu zenye ikhitilafu-
nayafanyike majadiliano yenye kujenga, mbali na ushabiki na ubabe.
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Hakika Qur’ani Tukufu inawakataza Waislamu kujadiliana na-
Mayahudi na Manaswara kwa njia isiyokuwa na adabu na inasema:

“Wala usijadiliane na watu wa Kitabu isipokuwa kwa njia iliyo
nzuri kabisa; isipokuwa wale waliodhulumu miongoni mwao. Na
semeni: Tumeamini yaliyoteremshwa kwetu na yaliyoteremshwa
kwenu. Na Mungu Wetu na Mungu Wenu ni Mmoja na sisi ni
wenye kusilimu Kwake.“ (Surat Ankabut: 46).

Je, Qur’an inaridhia yale ambayo baadhi ya Waislamu wanawafanyia
baadhi yao miongoni mwa ushabiki, ubabe na kucheza shere, kama
ambavyo yanajitokeza katika baadhi ya nyakati katika uwanja wa ma-
jadiliano katika tovuti au katika vipindi vya runinga? Je, njia hii
haioneshi isipokuwa tabia mbaya au udhaifu wa hoja au kutumikia
maslahi ya maadui?

BISHARA  ZA  MATUMAINI

Kadhia ya Imam Mahdi na kutokea kwake katika zama za mwisho, ili
kuijaza ardhi usawa na uadilifu,  ni katika ukweli  unaokubalika na
wote, ambao wanaafikiana juu yake Waislamu pamoja na kutofautiana
madhehebu yao, na ambao unaashiria umoja wa misingi na vyanzo vya
itikadi kwa Waislam pamoja na wingi wa mirengo yao na mielekeo
yao.

Karibuni kila rejea miongoni mwa vitabu vya Hadithi na Sunna tukufu
ya Mtume imetaja maudhui ya Mahdi, na wala hukuti madhehebu kati
ya madhehebu za Kiislamu isipokuwa mmoja wa maulamaa wake na
watafiti wake amezungumzia mas’ala haya kwa kuthibitisha na kutilia
mkazo. 
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Na ikiwa kuna anayekanusha ukweli huu au hautambui, chanzo cha
hilo ni kwa sababu nyingine, kama anavyosema Sheikh Abdul-Muhsin
al-Ibaadi muhadhiri katika chuo kikuu cha Kiislam cha Madina:
“Hakika baadhi ya waandishi katika zama hizi bila ya elimu wamejasiri
kutia dosari Hadithi zilizopokewa kuhusu Imam Mahdi,  bali ni kwa
ujahili au kwa kumfuata mtu ambaye hakuwa na ujuzi wa Hadithi.”6

Na mwana hadithi al-Albaaniy anaashiria kwenye sababu nyingine
nayo ni: Hakika itikadi ya Mahdi imetumiwa katika historia ya Kiislam
matumizi mabaya.  Wengi miongoni mwa wachochezi au waovu
wamedai kuwa ni wao, na yametokea kutokana na hilo machafuko na
dhulma, mwisho wake ulikuwa ni machafuko ya Jahiman Saudia
katika mji wa Makka Tukufu.  Hivyo wakaona kwamba kukata mzizi
wa fitina hii hakika itakuwa ni kwa kupinga itikadi hii sahihi! Na
mfano wa hawa wakanushaji wote, kwangu mimi ni kama mtu
anayekanusha uungu wa Mwenyezi Mungu Mtukufu kwa madai ya
kwamba baadhi ya mafirauni walidai uungu.”7

Na katika mazungumzo ya Mufti aliyeondoka Sheikh Abdul-Aziz bin
Baaz kuhusu Mahdi anayesubiriwa yamekuja yafuatayo: “Ama jambo
la Mahdi ni jambo linalojulikana na Hadithi humo ni nyingi bali ni mu-
tawatir na ni zenye nguvu, zimesimuliwa na zaidi ya mtu mmoja mion-
goni mwa watu wenye elimu: 

Tawatur yake nayo ni tawatur ya kimaana kwa wingi wa njia zake licha
ya kutofautiana mapokezi yake na maswahaba wake na wapokezi wake
na matamko yake.  Nazo kwa hakika zinaonyesha kwamba huyu mtu
aliyeahidiwa ni jambo thabiti na kutokea kwake ni haki, na Imam huyu
ni rehema ya Mwenyezi Mungu Mtukufu kwa umma katika zama za
mwisho, atatokea na atasimamisha uadilifu na haki na atakataza
dhulma na ujeuri, na kupitia yeye Mwenyezi Mungu ataeneza bendera
za kheri katika umma kwa uadilifu, uongofu, taufiki na kwa kuwaon-
goa watu.  Na hakika ni kwamba jamhuri ya watu wenye elimu bali ni

6. Al-Ibaad: Sheikh Abdul-Muhsin katika Aqidatu Ahlus Sunnati Wal-Athari Fiyl-

Mahdiy al-Muntadhar, katika Majalatu al-Jamiati al-Islamiya- al-Madinatu al-Mu-

nawara, Uk. 127, Toleo la tatu la mwaka wa kwanza, Dhul- Qaad 1388 Hijiria.
7. Silsilatul-Ahaadith Sahiha, Juz. 4, Uk. 43.
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itifaki juu ya kuthibiti jambo la Mahdi na kwamba ni kweli hakika ata-
tokea katika zama za mwisho.  Ama aliyejiengua katika mlango huu
miongoni mwa wenye elimu, maneno yake katika hilo hayazingatiwi.
Wajibu ni kupokea aliyoyasema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww)
kwa kukubali, kuyaamini na kujisalimisha.  Na inaposihi habari kutoka
kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu haijuzu kwa yeyote kuipinga kwa
rai yake na ijitihadi yake bali ni wajibu kujisalimisha kama alivyosema
Mwenyezi Mungu Mtukufu: ‘Hapana naapa kwa Mola wako hawa-
toamini hadi wakufanye wewe ni hakimu katika ambayo wamehi-
tilafiana baina yao kisha wasipate tatizo katika nyoyo zao katika
uliyohukumu na wajisalimishe kabisa.’ Na (saww) alitoa habari
kuhusu Dajal, Mahdi na Isa bin Mariyam, na ni wajibu kuyapokea aliy-
oyasema kwa kuyakubali na kuamini. Na kujitahadhari kutumia
hukumu ya rai na kufuata kwa upofu ambao unamdhuru mwenye nao
na wala haumnufaishi si katika dunia wala katika Akhera.”8

Kuhuisha Kadhia ya Mahdi:

Maudhui ya kutokea kwa Imam Mahdi anayesubiriwa yana nafasi
muhimu sana katika nususi za kidini. Hadithi zinazo mzungumzia
zimepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) na
zaidi ya masahaba ishirini na sita, na wamepokea Hadithi hizo kundi
kubwa kati ya maimam katika Sahihi, Sunan, Mu‘ujam, Musnad na
vinginevyo, na ni Zaidi ya Maulamaa na Muhadithina thelathini na
nane.  Kama ambavyo Maulamaa wameandika vitabu zaidi ya kumi
mahususi kuhusu maudhui haya, na haya yote ni ndani ya madhehebu
ya Ahlus Sunnati Wal-Jamaah kulingana na alivyotaja Sheikh Abdul-
Muhsin al-Abaad katika utafiti wake katika jarida la al-Jami‘atu al-
Islamiya Madina, na katika upande wa madhehebu ya Shia kuna rundo
kubwa la utunzi ambao unahusiana na maudhui haya.

Na hiyo inaonyesha juu umuhimu wa kadhia katika fikira ya Kiislamu,
hivyo ni lazima ielezwe katika umma kwa kiwango kinachonasibiana
pamoja na umuhimu wake katika dini, ili iwepo katika akili za kizazi
cha Kiislamu cha leo, na sio izingirwe ndani ya watu wenye elimu na
watu wa Hadithi tu, au iwe na mwelekeo wa kimadhehebu maalum tu.

8. Majalatu al-Jamiati al-Islamiya al-Madinatu al-Munawara, Uk. 161,Toleo la tatu

la mwaka wa kwanza, Dhul-Qaad 1388 Hijiria.
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Hakika wafuasi wa Ahlulbait (as) wanajulikana kwa kuhuisha kadhia
hii na kusherehekea katika kiwango cha jamii, wakati hali hiyo
haipatikani katika umma mwingine hadi baadhi yao wanakaribia kud-
hani kwamba ni kadhia mahususi kwa madhehebu ya Shia, wakati am-
bapo ni mahala pa kongamano na kuafikiwa baina ya madhehebu yote
ya Kiislamu.  Na kinachotakiwa sio kufanana njia ya kuhuisha na
kuzingatia kadhia hii baina ya madhehebu, kila  mmoja ana njiayake
ambayo anaiona inafaa kwa mtazamo wake wa kisharia na mazingira
ya kijamii, lakini kinachotakiwa ni kuwepo kadhia hii na kuieleza
kwake kielimu, kifikira na kimatangazo ndani ya watu wa umma kwa
madhehebu yake mbalimbali.

Na kwa sababu ni jambo lililoafikiwa katika msingi wake, hakika kue-
nea kwake kunasisitiza hali ya kuafikiana na kushirikina kwa kufumbia
macho ikhitilafu za ufafanuzi wake na vipengele vyake, kama vile ikhi-
tilafu ya kwamba je ni katika kizazi cha Hasan (as), kama
wanavyosema baadhi ya maulamaa wa Kisuni, au ni katika kizazi cha
Husain (as) kama walivyoafikana maulamaa wa Kishia na baadhi ya
Ahlus Sunna?  Na vilevile ikhitilafu katika jina la baba yake je,ni
Hasan au Abdillahi?  Na ikhitilafu katika kuzaliwa kwake je, ameza-
liwa au atazaliwa katika zama za mwisho?

Hakika ikhitilafu kuhusu baadhi ya ufafanuzi ipo baina ya maulamaa
wa Kiislam katika mambo mengi ya kidini kuanzia na sifa za Muumba
Mtukufu hadi kwenye hukumu za Swala na udhu, na wala hilo halid-
huru, pamoja na kuafikiana juu ya asili ya maudhui.  Na huenda yata-
patikana mazingira yanayofaa kupitia majadiliano ya kielimu ya
kimaudhui ya kina baina ya maulamaa wa umma kuhusu sehemu za
ikhitilafu katika fikira na fiqhi ya Kiislam.

Na kuna sababu muhimu ya kuhuisha kadhia ya Imam Mahdi ndani ya
umma na hususan katika zama hii, kutoka na na inavyoimarisha hali
ya kiroho katika nafsi za Waislam, ambapo inawapa matumaini na
kueneza katika nyoyo zao imani ya ushindi, na kuwahimiza kurejesha
utukufu wa Uislam na kuimarisha maendeleo yake ya kielimu, ambapo
Hadithi mutawatir zinatilia mkazo hilo, kama vile kauli yake (saww):

“Hakitasimama Kiyama hadi ardhi ijazwe dhulma na ujeuri na uadui,
kisha atatokea mtu katika kizazi changu au kutoka katika Ahlulbait
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wangu, ataijaza usawa na uadilifu, kama ilivyojazwa  dhulma, ujeuri
na uadui.”  Ameipokea Ahmad katika Juz. 3, Uk.36, Ibnu Hiban katika
hadithi namba 1880, al-Hakim Juz. 4, Uk. 557,  Abu Na‘im katika Hily-
atu Juz. 3, Uk. 101. Na al-Hakim amesema: “Ni hadithi sahihi kwa
sharti la Bukhari na Muslim.”  Na Dhahabiy amemwafiki katika hilo9

nayo ni kama walivyosema, na Abu Na‘im ameashiria usahihi wake. 

Utandawazi wa Dhulma:

Kama alivyotoa habari Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), naye ni
mkweli na mwaminifu, hakika dunia imeshajaa dhulma, ujeuri na
uadui, ambapo dhulma sio tena ni kitendo cha hapa na pale bali-
imekuwa ni mfumo wa kiulimwengu, unaozunguka dunia yote na watu
wake, viumbe vyake na mazingira yake ya kawaida. Na ujeuri
umekuwa ni sharia inayoundwa katika Baraza la Usalama la Umoja
wa Mataifa kwa haki ya kura ya veto, ambayo inatumiwa na dola
kubwa na hususan Marekani. Badala ya baraza kulinda amani ya
wananchi na umma, limekuwa linalinda siasa ya dhulma na uadui, na
mfano unaooneka wazi ni msimamo wa mataifa ya ulimwengu,ambao
unalinda na kutetea makosa ya jinai za Kizayun zinazofanywa dhidi
ya Wapalestina huko Palestina iliyotekwa, na ambapo inaendelea mis-
afara ya mashahidi na wahanga wa ugaidi unaofanywa na Israil kila
siku, kwa kuwateketeza wanawake, vijana na watoto, tena mbele ya
macho na masikio ya ulimwengu.  Watoto wanachinjwa katika kila se-
hemu, na ndege za askari zinafukuza magari ya abiria katika vicho-
choro vya makazi ili kuyapiga kwa makombora na kusambaratisha
viwiliwili vya wahanga kwa vipande vya vyuma kutoka angani.

Na kuna mateso ya wananchi wa Iraki, na maumivu yake katika kivuli
cha utawala wa Sadam, na vikwazo vya kimataifa, ambapo wanakufa
watoto, wagonjwa wanateseka, na njaa inawasagasaga wananchi wote,
mbele ya macho ya ulimwengu. Na hali ya njaa na hususan Afrika, na
kushuka kiwango cha maisha Asia, na uchafuzi wa mazingira kwa
namna ambayo inatishia usalama wa maisha na mustakabali wa bi-
nadamu.  Yote hayo yanatokea sasa hivi, na vyombo vya habari vinai-
juza dunia yote kwa njia ya kuyarusha hayo moja kwa moja.

9. Silsilatul-Ahaadith Sahiha, Juz. 4, Uk. 39.
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Harakati za Kiislam:

Kutokea kwa Mahdi kulingana na nususi zilizopokelewa inamaanisha
kusimama kwa maendeleo ya Kiislam ya kiulimwengu, ambapo atau-
jaza ulimwengu usawa na uadilifu kulingana na ilivyokuja kutoka kwa
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).  Na anasema Imam Muhammad
al-Baqir (as) – Kama ilivyopokewa kutoka kwake – “Mwakilishi
(Mahdi) miongoni mwetu ni mwenye kunusuriwa kutokana na vitisho,
mwenye kuungwa mkono kwa ushindi, atatawalishwa dunia, na utajiri
utadhihiri kwake, utawala wake utafika Mashariki na Magharibi, na
Mwenyezi Mungu Mtukufu atadhihirisha dini yake juu ya dini zote
hata kama watachukia washirikina.  Hivyo hautabaki katika ardhi
uharibifu isipokuwa utatengenezwa, na atashuka Ruhullahi Isa bin
Mariyam na ataswali nyuma yake.”10

Lakini haitatokea ghafla, wala haitoanza hatua zake katika mikono ya
Mahdi bali kama inavyodhihiri katika nususi na kawaida ya mabadi-
liko, hakika harakati zitatokea katika umma kuuelekea Uislam na kwa
maandalizi ya kiwango cha ubinadamu katika kuzikubali harakati hizo
kama njia ya kujiokoa na kujikomboa kutokana na matatizo yaliyopin-
dukia.

Na sisi tunaona hivi sasa bishara za matumaini katika kizazi cha Kiis-
lam cha leo,  katika wakati wa hivi karibuni kulikuwa na makundi
makubwa ya watu wa umma yakiishi katika hali ya kustaajabishwa na
harakati za umarx za kijamaa, au ubepari wa kimagharibi, hadi imea-
sisiwa katika nchi za Kiislam mifumo inayofuata mwelekeo huu, na
vimesimama vyama vyenye kunyanyua nembo hizi.  Lakini alham-
dulillahi, umma umeshavuka hali hizo zenye kushindwa na uka-
poromoka ujamaa wa Mashariki, na ukadhihirika uso mbaya wa
ubepari wa Magharibi, na umma ukarejesha hali yake ya kujiamini, na
sasa tunaona kizazi cha Kiislam cha leo kipo katika kufuatilia uta-
maduni wa Kiislam na kinalingania utekelezaji wa sharia yake, na
kama si vizuizi na vikwazo ambavyo vinawakabili wananchi na umma
kutoka kwenye baadhi ya mifumo basi umma ungekata masafa
makubwa katika dini yake, uhuru wake na utukufu wake.

10. Muntakhabul-Athar Fiyl-Imami Thaaniy Ashara, Uk. 292.
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Hii ni nyanja pana ya Kiislam, mwelekeo wa kidini kwa watu wa
umma ni katika bishara za matumaini na alama za kutokea kwa Imam
Mahdi, ambaye ataongoza harakati hizi kwa ushindi na nusura kubwa
Inshaallah.

Kuwaelekea Ahlulbait:

Imam Mahdi (as) ni kutoka katika kizazi cha Mtume wa Mwenyezi
Mungu (saww) na Ahlulbait wake kama zinavyosema Hadithi, na ni
miongoni mwa dhuria wa Fatma Zahraa (as).  Na Ahlulbait (as) pamoja
na mkazo wa Hadithi tukufu za Nabii zilizopokewa kwa Waislamu
wote juu ya fadhila zao na nafasi yao ya uongozi, na ulazima wa
kuwapenda wao na kushikamana nao, na licha ya Mtume (saww)
kukariri usia wake kuhusu wao kama alivyopokea Muslim katika Sahih
yake kwa sanad yake kutoka kwa Zaidi bin Arqam, kwamba yeye ame-
sema: “Alisimama kwetu Mtume akatuhutubia katika bonde la maji
linaloitwa Khum baina ya Makka na Madina.  Akamhimidi Mwenyezi
Mungu na akamshukuru.  Akatoa waadhi na akakumbusha, kisha
akasema: ‘Ama baad, Eee enyi watu hakika mimi ni binadamu na ni
karibuni mjumbe wa Mola Wangu atanijia, nami nitamwitikia. Na
mimi ni mwenye kuwaachia vizito viwili: Cha kwanza ni Kitabu cha
Mwenyezi Mungu, humo kuna uongofu na nuru.  Chukueni katika
kitabu cha Mwenyezi Mungu, shikamaneni nacho.’ Akahimiza juu ya
Kitabu cha Mwenyezi Mungu na akahamasisha kukifuata, kisha
akasema: ‘Na Ahlulbait wangu, nawakumbusheni Mwenyezi Mungu
kuhusu Ahlulbait wangu, nawakumbusheni Mwenyezi Mungu kuhusu
Ahlulbait wangu.’”11

Pamoja na wasia wote huu na mkazo huu mkubwa lakini ilijitokeza
hali ya kuwapuuza Ahlulbait katika miongo ya historia ya Kiislam kwa
ajili ya malengo ya kisiasa kutoka kwa baadhi ya serikali zikiwemo za
Bani Ummayya na Bani Abbasi, na athari hiyo imebakia kwa muda
katika maisha ya Waislam ambapo imegeuka na kuwa mzozo wa ki-
madhehebu, na Ahlulbait wamekuwa kana kwamba wao ni viongozi
wa kundi fulani au maimam wa madhehebu maalum.

11. Sahihi Muslim,  Hadith namba 2408, Faslu ya Fadhila za Maswahaba.
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Na imetokea kwa baadhi ya wenye kufuata madhehebu ya Ahlulbait
hali ya kuchupa mipaka.  Na Maimam (as) walikuwa wanahadharisha
hali hiyo na wanaipiga vita.  Imepokewa kutoka kwa Imam Ali (as)
kauli yake:  “Wameangamia kwa ajili yangu watu wawili:  Mwenye
kunipenda kwa kuchupa mipaka na mwenye kunichukia na kunipu-
uza.”12   Na imekuja kutoka kwa Imam as-Sadiq (as) kauli yake: “Wa-
hadharisheni vijana wenu kuchupa mipaka kusiwaharibu.  Hakika
wenye kuchupa mipakani viumbe waovu mno, wanadharau utukufu
wa Mwenyezi Mungu na wanadai uungu kwa waja wa Mwenyezi
Mungu.”13 Kuchupa mipaka huku na yanayotokana nako ni kati ya vi-
tendo vya kimakosa vilivyosababisha hasira kwa baadhi ya Waislamu
dhidi ya njia ya Ahlulbait (as).

Lakini sisi hivi sasa tunaona hali ya kukubaliwa na kuelekewa Ahlul-
bait (as), na hiyo ni kati ya bishara za matumaini na utangulizi wa ku-
tokea kwa Mahdi. Kwa mwanga wa kurejea kwenye nususi za kisharia
ambazo wamezihifadhi maulamaa wa salafi katika rejea zao zenye
kutegemewa, kinapatikana kiwango cha uelewa kwa umma, kiasi
kwamba wenye uelewa kati yao wanavuka athari za ikhitilafu za ki-
madhehebu na chuki za kimakundi, na wanafunguka juu ya ukweli wa
dini yao kutoka katika Kitabu na Sunna, na umesaidia katika hilo ule
utafiti uliofanikishwa na baadhi ya wafuasi wa Ahlulbait wenye
mafanikio mazuri kwa ajili ya maslahi ya Uislamu na Waislam, na ile
picha nzuri waliyoitoa katika kutetea dini na umma, na kutoa fikira
yenye kujenga na rai zenye kupevuka.

Na kimsingi hakika kila mwislamu moyo wake umejaa mapenzi ya
kuwapenda Ahlulbait (as) na hapatikani mwislamu ambaye moyo wake
hauna mapenzi kwa Ahlulbait (as), lakini makusudio ni kuyafanyia
kazi mapenzi hayo na kuyageuza kuwa mfumo wa kupokea na kufuta.
Hakika mazungumzo juu ya Ahlulbait yanavutia kila moyo wa mwis-
lamu, na kwa ajili hiyo Dr. Muhammad AbduhYamaaniy anataja katika
utangulizi wa chapa ya pili ya kitabu chake Alimuu Awlaadakum Ma-
habata AaliBayt Nabiyi: “Kwa fadhila ya Mwenyezi Mungu na taufiki
yake imemalizika chapa ya kwanza ya kitabu kabla ya kumalizika
mwezi mmoja tangu kuchapishwa kwake, na maombi ya kutaka kitabu

12. Nahjul-Balaghah, Hekima ya 117.
13. Biharul-An’war, Juz. 25, Uk. 265.
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hicho yameongezeka.”14

Na baadhi ya magazeti na majarida yanajaribu siku hizi kuchochea
baadhi ya chuki za kimadhehebu kupitia mazungumzo kuhusu baadhi
ya watu kujiunga na madhehebu ya Ahlulbait (as), lakini sisi tunapinga
uchochezi huu, kwani Uislam ni nyumba moja ya Waislamu wote, na
madhehebu hakika ni chumba katika nyumba hiyo moja, na mtu
kuhama kutoka chumba kimoja kwenda chumba kingine kwa sababu
ya baadhi ya ubora hakumtoi ndani ya nyumba, wote ni Waislamu, na
Mwislamu kuhama toka madhehebu moja kwenda madhehebu
nyingine hiyo inarejea kwenye kukinai kwake na hiyari yake na hisia
yake katika majukumu mbele ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, na wala
haisihi kamwe hiyo kuwa ni sababu ya uchochezi, ushabiki na mzaha.

Waislamu wote wanajua ukweli wa aliyoyasema Mtume wa Mwenyezi
Mungu (saww) wa kutokea kwa Mahdi anayesubiriwa (as) kutoka
katika kizazi chake na Ahlulbait wake.

UTANDAWAZI WA UJEURI NA 
KUNGOJEA UADILIFU

Hakuna zama yoyote katika historia ya binadamu iliyoepukana na
uwepo wa dhulma na ujeuri. Daima kulikuwa na mwenye kudan-
ganywa na nafsi yake na kughurika na nguvu zake, na hivyo kufanya
uadui kwa wengine, lakini ujeuri na dhulma katika zama hizi za mwis-
honi imekuwa mbaya zaidi na yenye wigo mpana zaidi.

Nguvu na uwezo umejikita kiulimwengu, na zimeboreka mbinu za
uharibifu na maangamizi, mizozo ya kimada na kimaslahi imetawala
katika nafsi, mielekeo ya uadui imeimarika katika nyakati nyingi kwa
kubarikiwa na asasi zenye muundo wa kisharia wa kimataifa, ambapo
dola kubwa zinahodhi maamuzi ya Baraza la Usalama la Umoja wa
Mataifa, kwa haki ya kutengua (veto) kama ambavyo zinatumia nguvu
zake za kibabe katika Umoja wa Mataifa na asasi zilizo chini yake.

14. Alimu Awalaadakam Mahabata Aali Bayt Nabiyi, Uk. 9,Chapa ya pili 1992,     

Daarul- Qiblati, Jiddah.
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Hakika dhulma na ujeuri sio tena kama ilivyokuwa zamani vinakwenda
katika duara dogo baina ya mtu na mtu, au katika kabila au kundi dhidi
ya kundi lingine, au taifa kufanya uadui kwa taifa jingine, bali dhulma
ya sasa inachukua muundo wa muungano wa mataifa mbalimbali,
humo hushiriki dola za Mashariki na Magharibi, Kaskazini na Kusini,
na nchi kubwa na ndogo, zilizoendelea na zisizoendelea chini ya
matakwa ya nguvu moja inayotaka kutawala ulimwengu, na kutawala
wananchi na jamii. 

Kwa kumalizika vita baridi na kuporomoka Soviet na muungano wa
kambi ya Mashariki imemalizika zama ya nguvu nyingina vituo vingi,
na Marekani sasa imekuwa peke yake ndio kiongozi wa ulimwengu.
Inakataa changamoto yoyote katika utawala wake, na inaongoza
ulimwengu wote, na inakusanya nguvu zake kukabiliana na in-
ayemuona ni adui wa siasa yake na mwenye kuasi matakwa yake.

Na kwa sababu sisi tunaishi katika zama za utandawazi na mwingiliano
wa maslahi, imekuwa kila nyanja ya maisha ni uwanja uliowazi kwa
ajili ya nguvu ya dhulma na ujeuri.  Na uadui haukomei tu katika
upande wa kijeshi na utumiaji wa nguvu, bali umepanuka wigo wake
na kuenea kila pande.  Mbinyo wa kisiasa, propaganda za vyombo vya
habari, ushawishi wa kiutamaduni, vikwazo vya kiuchumi na kukan-
damizwa amani.

Njaa na Ufakiri:

Utajiri huu mkubwa uliopo ulimwenguni, na harakati za uzalishaji na
utengenezaji mkubwa, na maendeleo makubwa ya kielimu na teknolo-
jia, hakika sehemu ndogo tu ya binadamu ndio wanaoneemeka kwa
kheri zake, ama walio wengi hakika wao wanakabiliwa na ufakiri, njaa,
maradhi na kutoendelea. Na huo ni mwonekano ulio wazi kati ya
mwonekano wa ujeuri na dhulma katika historia ya leo, hakika matajiri
watatu wakubwa ulimwenguni jumla ya utajiri wao unavuka jumla ya
pato la nchi zenye ufakiri mdogo, na ambazo zinajumuisha watu mil-
ioni 600.  Wakati ambapo inakadiriwa mzunguko katika soko la sarafu
ulimwenguni kwa kila siku ni dola 1.5 trillion takriban. Hakika Benki
ya Dunia imetoa ripoti ya mwaka kuhusu “kiashiria cha ukuaji 2001”
kwa kuchora picha mbaya juu ya ufakiri, ujinga na maradhi kwa
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waliowengi katika jamii ya binadamu.  Baadhi ya taarifazake zi-
naonekana katika takwimu zifuatazo:-

Kati ya wakaazi wa ulimwenguni wanaofikia idadi yao bilioni sita,
watu 1.2 milioni wanaishi chini ya dola moja kwa siku.Wamefariki
watoto milioni 10 walio chini ya umri wa miaka mitano katika mwaka
1999, wengi wao ni kwa sababu ya maradhi yanayoweza kutibika. Wa-
toto 113 milioni takribani hawaendi shule.  Kila mwaka wanafariki
wanawake nusu milioni wakati wa ujauzito na  kujifungua, kutokana
na maradhi ambayo yanaweza kutibika kirahisi au kuzuilika.15

Na baina ya muda na muda mwingine inatokea njaa ya kutisha katika
sehemu za ulimwengu, na ulimwengu unafurahia kuona wahanga wa
njaa na magonjwa, wakiwa wanapumua pumzi zao za mwisho huku
wakishuhudia hali ya dhulma na ujeuri wa kimataifa. Kabla ya mwaka
mmoja takriban vyombo vya habari vilinukuu habari za njaa katika
pembe ya Afrika (Somalia) na ambayo imetishia maisha ya watu mil-
ioni ishirini, wengi kati yao wamekufa kwa sababu ya njaa, kiu, joto
na maradhi.

Ameandika mwandishi wa gazeti aliyetembelea moja ya sehemu hizo:

“Makumi ya makaburi yanachimbwa kila siku kwa ajili ya waathirika
wa ukame, njaa na maradhi katika sehemu ya Ogaden, wengi miongoni
mwao ni watoto wanaokufa kutokana na lishe mbaya na maradhi, na
ambao bado wangali hai wanalala chini katika vibanda vyaokwa
machungu ya taabu ya maradhi, njaa na joto. Na ambao wanaweza
kuongea kati yao wanakariri neno (jashuu) kwa lugha ya kisomali
lenye maana ya (Mimi nina njaa).

Na wenyeji wanapomuona mgeni mwenye kuwatembelea
wanamkaribisha kwa furaha kwa itikadi yao kwamba huenda
anawapelekea matumaini ya kuwakomboa.  Wanamchukua hadi
kwenye mahema yao yenye kuchanika, ambapo waathirika wenye njaa,
watoto na vikongwe wamelala kwa kuhiliki hawawezi kutembea.  Ama
msaada ambao unawafikia kupitia baadhi ya asasi za kujitolea za kutoa

15. Al-Hayatu, jarida la kila siku la London la tarehe 30 April 2001.
16. Al-Hayatu, Jarida la kila siku la London la tarehe 27 April 2000.
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misaada hakika hautoshi isipokuwakwa asilimia 10 ya mahitaji ya hao
wenye njaa.”16

Mateso ya Wananchi wa Afghanistan:

Baada ya wananchi wa Afghanistan kuangukia chini ya kibano cha
ukandamizaji wa Kisovieti  na kutoa muhanga mkubwa ili kujikomboa,
baada ya kupata uhuru wake na ukombozi wake wamekuwa ni
mawindo ya wenye tamaa na hila, na hivi sasa mambo yametegwa ili-
wawe mawindo ya uadui mbaya unaofanywa na Marekani kwa ku-
ungwa mkono na nchi nyingi miongoni mwa washirika wake.

Hakika sisi hatutetei serikali ya Taleban, kwani yenyewe kwa siasa
yake ya kimakosa na mwelekeo wake mbaya katika kutoendelea na
kujifungia, haijabakisha mwanya wa kuweza kuamiliana na Mwislamu
yeyote mwelewa.  Kama ambavyo pia sisi tunashutumu kulipuliwa
kwa New York na Washington kwa kuwalenga wasio na hatia na raia
wa kawaida.  Lakini inayoyafanya Marekani na washirika wake huko
Afghanistan ni dhulma na ujeuri mbaya, na yanatokea hayo mbele ya
macho na masikio ya ulimwengu kwa wananchi wanyonge na fakiri,
kwa hoja ya kupiga vita ugaidi.

Ndani ya siku ishirini za mashambulizi makali huko Afghanistan waan-
galizi wanakadiria kwamba idadi ya kila siku ni makombora mia tatu,
na Marekani imeshaanza kutumia makombora ya Fissile ambayo yan-
abeba milipuko dhidi ya binadamu na yanapenya katika kimiminika.
Na kabla ya masiku kadhaa makombora ya Fissile ya Marekani
yamepiga basi lililokuwa limebeba idadi ya watu wanaoelekea kwenye
Swala katika mji wa Kandahari na kupelekea kufariki makumi mion-
goni mwao.  Kama ambavyo mashambulizi yalipiga hospitali ili
kuwauwa wagonjwa wote na wauguzi wanao wahudumia, na likapiga
stoo za vyakula na madawa ya msalaba mwekundu.  Hakika anayeishi
ndani ya Afghanistan anaishi kwa wasiwasi na hofu, na wanakabiliwa
na hatari ya mauti,  na anayekimbia anakuwa mkimbizi anayekabiliwa
na ufakiri na njaa, na viongozi katika moja ya taasisi za kutoa misaada
wanatarajia kutokea kwa vifo 100 kwa Waafghanistan kati ya wakim-
bizi katika miezi ijayo!

16. Al-Hayatu, Jarida la kila siku la London la tarehe 27 April 2000.

IMAM MAHDI NA BISHARA YA MATUMAINI 25 - 2 - 2014:Layout 1  6/12/2014  5:01 PM  Page 20



I M A M  M A H D I  NA  B I S H A R A  YA  M AT U M A I N I

21

Katika Kusubiria Uadilifu:

Nususi nyingi za kidini zilitarajia kutokea hali hii ya kuenea kwa dhulma
na ujeuri, na kugeuka kuwa ni mwonekano wa kiulimwengu, lakini
nususi hizi hazitaji hilo katika mtiririko wa kuhimiza hali ya ku-
poromoka na kukata tamaa bali zinatilia mkazo wa kutarajia ukombozi
na nusura, na zinahuisha katika nafsi moyo wa matumaini na kuamini
mustakabali ulio bora zaidi.  Hakika zinabashiri harakati pana ya ki-
ulimwengu itakayopiga vita dhulma na ujeuri na kuasisi maendeleo ya
kibinadamu yenye kusimama juu ya uadilifu na usawa. Na hiyo ni katika
mkono wa Imam mrekebishaji na mkombozi kutoka katika kizazi cha
Mtume Muhammad (saww), ndio, huyo ndiye Imam Mahdi (as).

Na kutokea kwa Imam Mahdi (as) ili kupambana na dhulma na kuleta
uadilifu katika ulimwengu ni jambo lililozungumzwa na nususi na Ha-
dith nyingi katika rejea mbalimbali za Kiislam, nazo ni mahala pa
maafikiano baina ya Sunni na Shia.  Ikhtilafu hakika ni katika baadhi
ya ufafanuzi wake tu. Na katika rejea za hadith ambazo zimezingatia
na kujali maudhui ya Imam Mahdiy (as) ni Sunan Abi Daud, ambapo
mwandishi ameweka mlango kwa anwani ya Kitabul-Mahdiy, humo
ametaja Hadith kumi na moja.  Ameanza kwa hadith tatu kuhusu idadi
ya makhalifa baada ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), kwamba
wao ni Makhalifa kumi na wawili, kama ilivyo katika Hadith ya A’mir
kutoka kwa Jabiri bin Samrah, amesema: 

“Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) anasema:  ‘Dini hii
haitaacha kuwa yenye nguvu hadi wapatikane makhalifa kumi na waw-
ili.’  Akasema:  Watu wakasema Allahu Akbar na wakapiga kelele kisha
akasema neno kwa sauti ya chini, nikamwambia baba yangu amese-
maje?  Akasema: Amesema: ‘Wote ni katika Makuraishi.’”17

Kisha anapokea Hadith ya Abi Tufayl kutoka kwa Ali (r.a) kutoka kwa
Nabii (saww), amesema: “Hata isipobakia katika dunia isipokuwa siku
moja tu, bado Mwenyezi Mungu atatuma mtu kutoka katika Ahlul bait
wangu ili aijaze uadilifu kama itakavyokuwa imejazwa ujeuri.”18

17. Sunan Abi Daud, Hadith namba 4281.
18. Rejea iliyotangulia, Hadith namba 4283.
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Na Hadith ya Said bin Musayyab kutoka kwa Ummu Salamah, ame-
sema: “Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) anasema:
‘Mahdi ni kutoka katika kizazi changu katika kizazi cha Fatma.’”19

Na huwenda sisi tunafahamu kutoka katika Hadith hizi ambazo Abu
Daud ameanza nazo katika Faslu ya Mahdi, naambazo zinazungumzia
juu ya Makhalifa kumi na wawili, kwamba Imam Mahdi ni mwen-
delezo wa mfululizo ule na ni ukamilisho wake na hitimisho lake. Na
Sunan Abi Daud ni kati ya rejea za Hadith zenye kutegemewa kwa
Ahlus Sunna, nacho ni kitabu cha tatu kati ya vitabu sita mashuhuri
baada ya Sahih Bukhari na Sahih Muslim. Na Abu Daud ni Suleyman
bin al Ashi’ath as-Sajastaniy (amezaliwa mwaka 202 na kufariki
mwaka 275 Hijiria).

Faida ya Kumwamini Mahdi:

Wakati tunapokuta idadi kubwa ya nususi za kidini zilizopokewa kwa
sanad na njia mbalimbali zilizotajwa katika rejea za Hadith zenye
kutegemewa, nazo zinatilia mkazo maudhui ya kutokea Imam Mahdi
ili aijaze dunia uadilifu baada ya kujazwa ujeuri, na tunapoona mazin-
gatio ya Maulamaa wa umma kutoka katika makundi na madhehebu
mbalimbali, wanathibitisha jambo hili na kulitetea na kuwajibu wenye
kulitilia shaka, hiyo inamaanisha umuhimu wa jambo hili na nafasi
yake katika fikira ya Kiislamu.

Nususi hizi ukiongezea katika malengo yake ya kubainisha ukweli
thabiti, hakika pia zinataka kuonesha faida ya imani ya ukweli huu
katika maisha ya mwanadamu Mwislamu, na nafsi ya umma wa Kiis-
lamu.Ni nini faidaya kuamini kutokea kwa Imam Mahdi na harakati
yake ya urekebishaji wa kiulimwengu?

Kwanza: Moyo wa matumaini katika nafsi ya mwanadamu Mwis-
lamu na umma wa Kiislamu:

Vyovyote jambo litakavyokuwa kubwa na kuzidi matatizo, haisihi
kamwe kujisalimisha na kukata tamaa mbele yake, wala kuwa dhalili
na kuporomoka. Hakika kukosa matumaini inamaanisha kukiri

19. Rejea iliyotangulia, Hadith namba 4284.
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kushindwa na kufeli, na kisha kusimama juhudi na harakati za kufikia
lengo. Na kushindwa kisaikolojia ni hatari zaidi kuliko kushindwa ki-
mada, ambapo hakuna kusimama tena baada ya hapo kwa
aliyeshindwa, wakati ambapo aliyeshindwa anaweza kukusanya nguvu
zake upya na kurekebisha udhaifu wake na kupata ushindi na kusonga
mbele.

Hakika kuamini kutokea kwa Mahdi kunamaanisha kuwa na imani ya
mustakabali wa Uislam na umma, na kwamba kuporomoka na matatizo
ni hali za muda mfupi, ambapo zinaipa medani ya Kiislamu msukumo
wa kimaanawi wenye kuendelea,  ambapo anaweza kuboresha upya
dhati yake na kurejesha harakati zake, na kushinda matatizo yake.

Pili:  Matumaini ya uadilifu:

Kwamba mwanadamu haafikiani pamoja na makundi ya dhulma na
ujeuri, hata kama utajaa dunia yote, bali atabaki ni mwenye kuipinga,
akitarajia kuondoka kwake na kumalizika kwake.  Na hiyo inahitajia
mwanadamu muumini – kwa Imam Mahdi – kuelewa mambo yanay-
otokea ulimwenguni miongoni mwa matukio mbalimbali na kuyasoma
kwa mtazamo sahihi ili asikanganyikiwe na mielekeo na misimamo,
na wala asihadaike kwa uongo batili na propaganda zake. Hivyo
asiruhusu katika nafsi yake kuwa ni sehemu ya hali ya ujeuri, wala asi-
fanye jambo la dhulma kwa viwango vyake mbalimbali. Na namna
gani ataukaribia ujeuri ili hali yeye mwenyewe ni mwenye kujiandaa
kinafsi na kiakili ili kupambana nao?  Na namna gani atakhalifu uadil-
ifu ili hali yeye mwenyewe ana matumaini ya kutokea Imam Mahdi-
ambaye atautekeleza?

Hakika kumwamini Mahdi ni kama kitenganishi cha vita ya uadilifu
dhidi ya ujeuri, inamaanisha kumwandaa mwanadamu na kuiweka
nafsi yake ndani ya kambi ya uadilifu, hivyo anajipamba na uadilifu
na insafu katika muamala wake pamoja na wengine, kulingana na
nafasi yake kama mtu binafsi, au kama mlezi wa familia au mwenye
cheo au mkurugenzi wa taasisi.  Ama ikiwa anafanya dhulma na uadui
juu ya haki za wengine, naye anadai kuwa na matumaini ya kusubiria
kutokea kwa Imam mwadilifu basi huu ni upinzani na ni hadaa!!
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Tatu: Mtazamo wa kiulimwengu:

Hakika sisi tunaishi zama za utandawazi kwa maana yake, ambayo ni
kuondoka kwa vikwazo na mipaka mbele ya harakati za taarifa, watu
na bidhaa, na ulimwengu hivi sasa ni uwanja uliofunguliwa kwa wote,
na ni kijiji kidogo chenye mwingiliano wa  kimaisha. Na ni juu yetu
kama Waislamu kuanza harakati zetu kwa mtazamo wa kiulimwengu,
hivyo tufikirie hali ya binadamu wote na tujitolee kutatua na kutibu
matatizo ya binadamu, na tujitahidi kwenda mbio kwa ajili ya
kuzungumza pamoja na mwanadamu katika kiwango cha ulimwengu.
Na dini yetu (Uislam) ni ujumbe wa kibinadamu wa kiulimwengu,
anasema Mwenyezi Mungu Mtukufu: 

“Na hatukukutuma ila kwa watu wote, uwe mtoaji bishara na
muonyaji, lakini watu wengi hawajui.“

(Surat Sabaa: 28).

Na katika Aya nyiningine:

“Na hatukukutuma ila uwe ni rehema kwa walimwengu wote.“
(Surat Anbiyaa: 107).

Na yamejirudia katika Qur’ani Tukufu makumi ya Aya zinawahutubia
watu kwa namna ya jumla: “Enyi watu” au “Enyi wanaadamu.”  Lakini
uhalisia wa khutuba na harakati za Kiislam haupandi hadi kwenye ki-
wango hiki cha mtazamo wa kiulimwengu, bado tungali tunafikiria na
kufanya mazingatio katika mpaka wa duara finyu ambalo tunanasib-
iana nalo kijamii au kisehemu au kimadhehebu, wakati ambapo tu-
nakuta wengine wanafanya harakati katika kiwango cha ulimwengu
na wanaelekeza khutuba zao ili kumvutia mwanadamu kutoka kwenye
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umma wowote ule.  Na wanaanzisha asasi ambazo zinazingatia mata-
tizo ya binadamu wote  kama vile Baraza la Amani la Kimataifa,
matabibu wasio na mipaka, kupiga vita ubaguzi, kupambana na
maradhi yenye kuangamiza kama vile ukimwi, kulinda mazingira, na
hatimaye kupambana na utandawazi.

Hakika kumwamini Imam Mahdi kunamaanisha kuwa na matumaini
ya kuukomboa ulimwengu wote, na kufikiria katika mustakabali wa
binadamu wote, kwani yeye atatokea si tu kurekebisha ulimwengu wa
Kiislamu, au kuongoza kundi la Shia tu, bali ni ili kuijaza ardhi uadilifu
kwa ajili ya kila aliye juu ya ardhi miongoni mwa binadamu baada ya
kuwa imejazwa ujeuri na dhulma.  Na ni juu ya wenye uelewa wenye
kushughulikia mambo ya kidini wavuke hali hii ya kujifungia na
kusinyaa kimadhehebu au kimakundi au kidini, na wapande hadi
kwenye kiwango cha mtazamo wa Kiislamu wa Kiulimwengu, hivyo
khutuba zao ziwe ni za kibinadamu kwa madhumuni yake ya kidini na
waweke ratiba na mipango katika kiwango cha ulimwengu na sio kwa
kipimo cha vijiji vyao na koo zao.  Na wafikirie katika changamoto
kubwa ambazo zinamkabili binadamu katika zama hii, na wala wa-
sishughulike na mijadala ya maneno na nadharia za kurithi kutoka
zama zilizopita.

Nne: Kuwaelekea Ahlulbait (as):

Je, ni sadfa mwanzo wa Uislamu kuwa katika mikono ya Mtume
Muhammad (saww) na harakati za Kiislam za kiulimwengu zama za
mwisho kuwa katika mkono wa mtu kutoka katika kizazi chake na
dhuriya wake? Je, kuwaswalia kizazi cha Muhammad katika tashahud
ndani ya Swala ni jambo lililotokea tu ambalo Waislamu wameafikiana
katika hilo kuwa ni Sunna, kama ilivyo rai ya Mahanafi na Mamaliki,
au ni wajibu kama ilivyo rai ya Shia na Mahanbali na Shafi’i ambao
wanawajibisha kumswalia Nabii na kizazi cha Nabii katika tashahud
ya Swala?

Amesema Ibnu Quddamah ambaye ni mwanazuoni wa kihanbali katika
al-Mughniy: “Na atatoa tashahud ya kwanza na kumswalia Nabii
atasema: ‘Allahumma Swali Alaa Muhammad Wa Aali Muhammad
Kamaa Swalayta Alaa Aali Ibrahim Innaka Hamiyd Majiyd.
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Wabaariki Alaa Muhammad Wa Aali Muhammad Kama Barakta Alaa
Aali Ibrahim Innaka Hamiyd Majiyd’ nayo ni wajibu katika usahihi wa
madhehebu.”20

Kisha nususi zilizopokewa katika fadhila za Ahlulbait miongoni mwa
aya za Qur’ani kama vile kauli yake (swt): 

“Hakika Mwenyezi Mungu anataka kuwaondolea uchafu Ahlul-
bait na kuwatakasa kabisa kabisa.“ (Surat Ahzab: 33).

Na aya ya Mubahala: 

“Na watakaokuhoji baada kukufikia elimu hii, waambie: Njooni
tuwaite watoto wetu na watoto wenu, na wanawake zetu na
wanawake wenu, na nafsi zetu na nafsi zenu, kisha tuombe kwa
unyenyekevu tutake laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie
waongo.“ (Surat Imran: 61).

– Na nyinginezo.

Na vilevile Hadith zilizothibiti kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi
Mungu (saww) katika kukumbusha haki ya Ahlulbait na nafasi yao
kama vile hadith ambayo ameipokea Muslim katika Sahih yake kwa
sanadi yake kutoka kwa Zaid bin Arqam kwamba amesema: “Mtume
wa Mwenyezi Mungu (saww) alisimama kwetu akatuhutubia katika
bonde la maji la Khum  baina ya Makka na Madina, akamhimidi

20. al-Mughuniy Juz. Uk. 228.
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Mwenyezi Mungu na kumshukuru, akatoa waadhi na akakumbusha
kisha akasema: Eee enyi watu hakika mimi ni binadamu na ni karibuni
mjumbe wa Mola Wangu atanijia nami nitamwitikia. Na mimi ni
mwenye kuwaachia vizito viwili: Cha kwanza ni Kitabu cha Mwenyezi
Mungu, humo kuna uongofu na nuru.Chukueni katika kitabu cha
Mwenyezi Mungu, shikamaneni nacho.’  Akahimiza juu ya Kitabu cha
Mwenyezi Mungu na akahamasisha kukifuata, kisha akasema: ‘Na
Ahlulbait wangu, nawakumbusheni Mwenyezi Mungu kuhusu Ahlul-
bait wangu, nawakumbusheni Mwenyezi Mungu kuhusu Ahlulbait
wangu, nawakumbusheni Mwenyezi Mungu kuhusu Ahlulbait
wangu.’”21

Je, nususi hizi ni za kawaida, ni katika kiwango cha nususi zingine am-
bazo zinazungumzia juu ya fadhila za masahaba wengine wa Wais-
lamu? Au katika mambo haya na mfano wake kuna dalili na ishara juu
ya nafasi tofauti ya kipekee ya Ahlulbait (as)?  Hakuna shaka kwamba
hayo ndio yanayojitokeza katika akili sahihi na ambayo yanatiliwa
mkazo na utafiti wowote wa kimaudhui wa nafasi ya Ahlulbait na sira
yao njema. Na kadhia ya kutokea Imam Mahdi kutoka katika Ahlulbait
(as) inapasa iweni msukumo kwa anayeamini, unaomsukuma kuwa
karibu zaidi na Ahlulbait (as) na kushikamana na uongozi wao na
kuchukua mambo ya dini na sharia kutoka kwao.

Eee Mwenyezi Mungu tuimarishe katika mahaba na uongozi wa
Muhammad na Kizazi chake kitukufu, na katika mahaba ya masahaba
wema wa Muhammad, na utupe taufiki ya kushikamana na dini Yako,
na sifa zote njema anastahiki  Mola Mlezi wa  Viumbe.’”21

21 Sahihi Muslim, Hadith namba 2408, Fadhila za Maswahaba.
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA

AL-ITRAH FOUNDATION

1. i)   Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili

ii)  Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya 

kwanza mpaka Thelathini

2. Uharamisho wa Riba

3. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 

4. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili

5. Hekaya za Bahlul

6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)

8. Hijab vazi Bora

9. Ukweli wa Shia Ithnaashari

10. Madhambi Makuu

11. Mbingu imenikirimu

12. Abdallah Ibn Saba

13. Khadijatul Kubra

14. Utumwa

15. Umakini katika Swala

16. Misingi ya Maarifa

17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

18. Bilal wa Afrika

19. Abudhar

20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu

21. Salman Farsi

22. Ammar Yasir

23. Qur'an na Hadithi

24. Elimu ya Nafsi

25. Yajue Madhehebu ya Shia

26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu

27. Al-Wahda

28. Ponyo kutoka katika Qur'an 

29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
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30. Mashukio ya Akhera

31. Al Amali

32. Dua kwa Mujibu wa Ahlulbayt (a.s)

33. Udhuu kwa Mtazamo wa Qur’ani na Sunna

34. Haki za wanawake katika Uislamu

35. Mwenyezi Mungu na sifa zake

36. Kumswalia Mtume (s)

37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38. Adhana

39. Upendo katika Ukristo na Uislamu

40. Qur’ani na Kuhifadhiwa Kwake

41. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu

42. Kupaka juu ya khofu 

43. Kukusanya Sala Mbili

44. Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

45. Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46. Kusujudu juu ya udongo

47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)

48. Tarawehe

49. Malumbano baina ya Sunni na Shia

50. Kupunguza Swala safarini

51. Kufungua safarini

52. Umaasumu wa Manabii

53. Qur’an Yatoa Changamoto

54. as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm

55. Uadilifu wa Masahaba 

56. Dua e Kumayl

57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake

59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata

60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mtume Muhammad (s)

61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza

62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili

63. Kuzuru Makaburi
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64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza

65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili

66. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu

67. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne

68. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano

69. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita

70. Tujifunze Misingi Ya Dini

71. Sala ni Nguzo ya Dini

72. Mikesha Ya Peshawar

73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

74. Ubora wa Imam 'Ali na Ushia ndio njia iliyonyooka

75. Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake

76. Liqaa-u-llaah

77. Muhammad (s) Mtume wa Allah

78. Amani na Jihadi Katika Uislamu 

79. Uislamu Ulienea Vipi?

80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 

81. Dhana ya Ndoa ya Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)

82. Urejeo (al-Raj’ah)

83. Mazingira

84. Utokezo (al - Badau) 

85. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi

86. Swala ya maiti na kumlilia maiti

87. Uislamu na Uwingi wa Dini

88. Mtoto mwema

89. Adabu za Sokoni Na Njiani

90. Johari za hekima kwa vijana

91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza

92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili

93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu

94. Tawasali (AT- TAWASSUL)

95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

96. Hukumu za Mgonjwa

97. Sadaka yenye kuendelea
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98. Msahafu wa Imam Ali

99. Maimamu wa Ahlul Bait – Ujumbe na Jihadi

100. Idi Al-Ghadir

101. Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu

102. Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi

103. Huduma ya Afya katika Uislamu

104. Sunna za Nabii Muhammad (saww)

105. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)

106. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)

107. Shahiid Mfiadini

108. Mwanamke Na Sharia

109. Ujumbe -Sehemu ya Kwanza

110. Ujumbe - Sehemu ya Pili

111. Ujumbe - Sehemu ya Tatu

112. Ujumbe - Sehemu ya Nne

113. Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu

114. Hadithi ya Thaqalain

115. Ndoa ya Mutaa

116. Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza

117. Ukweli uliopotea sehemu ya Pili

118. Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu

119. Ukweli uliopotea sehemu ya Nne

120. Ukweli uliopotea sehemu ya Tano

121. Mkutano wa Maulamaa wa Baghdad

122. Safari ya kuifuata Nuru

123. Fatima al-Zahra

124. Myahudi wa Kimataifa

125. Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi

126. Visa vya kweli sehemu ya Kwanza

127. Visa vya kweli sehemu ya Pili

128. Elimu ya Ghaibu ya Maimamu

129. Mwanadamu na Mustakabali wake

130. Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) 

(Sehemu ya Kwanza)
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131. Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) 

(Sehemu ya Pili)

132. Khairul l’Bariyyah

133. Uislamu na mafunzo ya kimalezi

134. Vijana ni Hazina ya Uislamu

135. Adhana ni Ndoto au ni Wahyi?

136. Tabaruku

137. Saada Kamili – Kitabu cha Kiada cha Maadili

138. Vikao vya furaha 

139. Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?

140. Visa vya wachamungu

141. Falsafa ya Dini

142. Kuhuzunika na Kuomboleza

143. Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah

144. Mjadala wa Kiitikadi

145. Kuonekana kwa Allah

146. Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)

147. Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)

148. Ndugu na Jirani

149. Ushia ndani ya Usunni

150. Maswali na Majibu

151. Mafunzo ya hukmu za ibada 

152. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 1

153. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 2

154. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 3

155. Abu Huraira

156. Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.

157. Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza

158. Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili

159. Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza

160. Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili

161. Shia na Qur’ani – Majibu na Maelezo

162. Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)

163. Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani
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164. Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu

165. Uislamu Safi

166. Majlisi za Imam Husein Majumbani

167. Je, Kufunga Mikono

168. Uislam wa Shia

169. Amali za Makka

170. Amali za Madina

171. Asili ya Madhehebu katika Uislamu

172. Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi

173. Ukweli uliofichika katika neno la Allah

174. Uislamu na Mifumo ya Uchumi

175. Umoja wa Kiislamu na Furaha

176. Mas’ala ya Kifiqhi

177. Jifunze kusoma Qur’ani

178. as-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah

179. Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana

180. Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura

181. Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na Ramadhani)

182. Uadilifu katika Uislamu

183. Mahdi katika Sunna

184. Maswali Ya Uchunguzi Kuhusu Uislam

185. Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo

186. Abu Talib – Jabali Imara la Imani

187. Ujenzi na Utakaso wa Nafsi

188. Vijana na Matarajio ya Baadaye

189. Historia maana na lengo la Usalafi

190. Ushia – Hoja na Majibu

191.  Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 

192.  Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)

193. Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu

194. Takwa

195. Upotoshaji Dhahiri katika (Turathi) Hazina ya Kiislamu

196. Amirul Muuminina (‘as) na Makhalifa

197. Tawheed Na Shirki 

IMAM MAHDI NA BISHARA YA MATUMAINI 25 - 2 - 2014:Layout 1  6/12/2014  5:01 PM  Page 33



34

I M A M  M A H D I  NA  B I S H A R A  YA  M AT U M A I N I

198. Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa AbuBakr

199. Adabu za vikao na mazungumzo

200. Hija ya Kuaga

201. Uwazi baina ya Maslahi na Vikwazo

202. Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita

203. Mdahalo baina ya Mwanachuoni wa

Kisunni na Kishia (Al-  Muraja’aat)

204. Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)

205. Imam Husain ni Mfumo wa Marekebisho na Mageuzi

206. Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu

207. Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa

208. Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)

209. Uongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii

210. Maadili ya Ashura

211. Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi

212. Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) – 

Sehemu ya Kwanza

213. Imam Ali na Mambo ya Umma

214. Imam Ali na Mfumo wa Usawa

215. Uimamu na Tamko la Kutawazwa

216. Mfumo wa Wilaya

217. Vipi Tutaishinda Hofu?

218. Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo

219. Maeneo ya Umma na Mali Zake

220. Nahju ‘L-Balagha – Majmua ya Khutba, Amri, Barua, Risala, 

Mawaidha na Semi za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib (a.s.)

221. Mukhtar – Shujaa aliyelipiza kisasi dhidi ya wauaji 

wa Imam Husein (as) hapo Karbala

222. Mazingatio Katika Swala

223. Imam Hasan na Mfumo wa Kujenga Jamii

224. Vyakula Na Vinywaji

225. Kuelewa Rehema ya Mwenyezi Mungu

226. Tiba ya Maradhi ya Kimaadili

227. Yafaayo  kijamii
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228. Shia Na Hadith - Majibu na Maelezo

229. Mkakati wa Kupambanana Ufakiri

230. Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu

231. Taqiyya Kwa Mujibu Wa Sheria Ya Kiislamu

232. Imam Mahdi Na Bishara Ya Matumaini

233. Jihadi

234. Majanga Na Jukumu La Jamii

235. Muhadhara wa Maulamaa

236. Mashairi ya Kijamii

237. Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa

238. Mwanamke Katika Harakati Za Mageuzi

239. Shia Na Sahaba - Majibu na Maelezo

240. Yusuf Mkweli

241. Hotuba Za Kiislamu Juu ya Haki Za Binadamu

242. Ugaidi wa Kifikra katika Medani ya Kidini

KOPI NNE ZIFUATAZO ZIMETAFSIRIWA

KWA LUGHA KINYARWANDA

1. Amateka Ya Muhammadi (s.a.w.w) Na Aba’ Khalifa

2. Nyuma yaho naje kuyoboka

3. Amavu n’amavuko by’ubushiya

4. Shiya na Hadithi

ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA

AL-ITRAH FOUNDATION KWA LUGHA YA KIFARANSA

1. Livre Islamique
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