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بسم الله الرحمن الرحيم

NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu ulichonacho mikononi mwako kimetarjumiwa kutoka 
lugha ya Kiarabu na kuitwa, Jihadi. Kitabu hiki kimeandikwa 

na Ustadh Murtadha Mutahhari.
Jihad maana yake ni vita vitakatifu. Katika istilahi ya Kiislamu, 

Jihadi ni vita ambavyo hupiganwa kwa ajili ya kuitetea na kuilinda 
dini ya Mwenyezi Mungu. Jihadi ina taratibu na sheria zake, 
haipiganwi kiholela, kwani kwanza lazima ipatikane ruhusa kutoka 
kwa Mtume (s.a.w.w.) au Imam wa zama au naibu wake.

Mwandishi katika kitabu hiki ameainisha masharti yote na 
mambo ya kuzingatiwa katika vita hivi vitakataifu na adabu zake.

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati 
huu ambapo tunashuhudia vita kutoka kila mahali ulimwenguni na 
vingine vimepewa jina la Jihadi kinyume na masharti yaliyowekwa 
na dini ya Kiislamu. 

Hivyo, taasisi yetu ya Al-Itrah imeamua kukichapisha kitabu 
hiki kwa lugha ya Kiswahili kwa madhumuni yake yaleyale ya 
kuwahudumia Waislamu hususan wazungumzaji wa Kiswahili.

Tunamshukuru ndugu yetu al-Haj Ramadhani S. K. Shemahimbo 
kwa kazi kubwa aliyoifanya ya kukitarjumi kitabu hiki kutoka 
Kiarabu. Vilevile tunawashukuru wale wote walioshiriki kwa namna 
moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa kwake. Allah 
awalipe wote malipo mema hapa duniani na kesho Akhera – Amin 
kisha Amin.

Mchapishaji 
Al-Itrah Foundation
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بسم الله الرحمن الرحيم

MLANGO WA KWANZA:

Maswali kuhusu Jihadi

 
MLANGO WA KWANZA: 

 
Maswali kuhusu Jihadi 

 
(#θ è= ÏG≈ s% š⎥⎪Ï% ©!$# Ÿω šχθ ãΖ ÏΒ ÷σãƒ «! $$ Î/ Ÿω uρ ÏΘ öθ u‹ø9$$ Î/ Ì Åz Fψ$# Ÿω uρ 
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šχρ ãÉó≈ |¹ ∩⊄®∪     

 
‘Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi 
Mungu wala siku ya Mwisho wala hawaharamishi 
aliyoharamisha Mwenyezi Mungu na Mtume 
Wake, wala hawashiki Dini ya haki, miongoni 
mwa waliopewa Kitabu, mpaka watoe kodi kwa 
mkono  hali wametii.’ (Qur’an 9:29) 

 
Aya hii ya Qur’ani inashughulika na Watu wa Kitabu, wale 
wasiokuwa Waislam wanaofuata mojawapo ya vitabu vitukufu, 
yaani, Wayahudi, Wakristo na pengine na Mazoroasti. 
 
Aya inazungumzia kuhusu vita dhidi ya Watu wa Kitabu, lakini 
wakati huo huo haituambii tuwapige wote, inatuambia tuwapige 
wale tu ambao hawamwamini Mwenyezi Mungu na pia hawaamini 
juu ya Akhera, na wale ambao hawashikamani na amri za Mwenyezi 
Mungu, wanaoruhusu kile alichokataza na wale ambao 
hawakujifunga kwenye dini ya haki. Ni watu hawa ambao tunapaswa 
kuwapiga mpaka walipe kodi (Jizyah). Ni kusema kwamba, 

 

‘Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya 
Mwisho wala hawaharamishi aliyoharamisha Mwenyezi Mungu na 
Mtume Wake, wala hawashiki Dini ya haki, miongoni mwa waliope-

wa Kitabu, mpaka watoe kodi kwa mkono  hali wametii.’  
(Qur’an 9:29)

Aya hii ya Qur’ani inashughulika na Watu wa Kitabu, wale 
wasiokuwa Waislam wanaofuata mojawapo ya vitabu vitukufu, 
yaani, Wayahudi, Wakristo na pengine na Mazoroasti.

Aya inazungumzia kuhusu vita dhidi ya Watu wa Kitabu, lakini 
wakati huo huo haituambii tuwapige wote, inatuambia tuwapige 
wale tu ambao hawamwamini Mwenyezi Mungu na pia hawaamini 
juu ya Akhera, na wale ambao hawashikamani na amri za Mwenyezi 
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Mungu, wanaoruhusu kile alichokataza na wale ambao hawakujifunga 
kwenye dini ya haki. Ni watu hawa ambao tunapaswa kuwapiga 
mpaka walipe kodi (Jizyah). Ni kusema kwamba, wanapokuwa 
tayari kulipa Jizyah na wakaahidi kutokupanga njama dhidi ya 
Uislam, tunapaswa kuacha kupigana nao.

Aya hii inaibua maswali mengi ambayo yanahitaji kujibiwa 
kupitia uchunguzi wa aya za Qur’ani zinazohusiana na Jihadi, 
ambazo tutazitenga na kuzipitia.

Swali la kwanza linalojitokeza ni, ni nini hasa kinachomaanishwa 
na maneno haya: ‘Piganeni na wale ambao hawamuamini 
Mwenyezi Mungu.’ Je maneno haya yana maana kwamba tupigane 
nao tangu mwanzoni kabisa? Au tupigane nao pale tu wanapopanga 
njama dhidi ya Dola ya Kiislam? Je, aya hii ni amri kamili, au 
inategemea kwenye tafsiri ya aya nyinginezo?

Aya zenye shuruti na zenye amri 
kamili

Kifungu hiki cha maneno ni muhimu sana, na ningependa nikielezee 
kwenu, kwani vinginevyo itakuwa ni vigumu kuzingatia ile maana 
kamili ya aya hii iliyoko kwenye mjadala. Amri yoyote (hata amri ya 
kibinadamu) inaweza ikatolewa mahali bila ya sharti, na halafu tena 
ikatolewa kwa namna nyingine pamoja na sharti lililoambatanishwa 
nayo. Katika hali hiyo, sisi mara moja tunatambua kwamba yeyote 
huyo aliyetoa amri hiyo na aliyeiweka sheria hiyo alitaka kufikia 
lengo moja katika hali zote mbili. Sasa basi, tukiwa tumekwisha ku-
litambua hili, tunapaswa kufanya nini? Je, tunapaswa kutii ile amri 
isiyo na sharti na kuchukulia kwamba ile yenye masharti ilitolewa 
kwa ajili ya hali hiyo maalum? Au tunapaswa kutafsiri zile aya ze-
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nye amri isiyo na sharti kama zile zenye masharti, ambapo itamaani-
sha kushikamana na ile amri yenye masharti?

Ngoja nitoe mfano rahisi na mwepesi. Katika nyakati mbili 
tofauti kwa mfano, tunapewa amri na mtu ambaye ana mamlaka ya 
kufanya hivyo na ambaye tunaziheshimu amri zake. Katika wakati 
mmoja, tunaambiwa kwamba ni lazima tumheshimu mtu fulani, 
ambayo ni amri isiyo na sharti. Katika wakati mwingine, anatuamuru 
kufanya vivyo hivyo, akisema kwamba ni lazima tumheshimu mtu 
huyo kama akifanya jambo fulani, kama kushiriki kwenye mkutano 
wetu. Hii mara ya pili, amri hiyo ina tamko ’kama.’ Amri sasa ni 
yenye masharti. Yule mtu aliyetoa amri hiyo hakusema tu kwamba 
mtu fulani anapaswa kuheshimiwa. Amri ya awali haikuwa na sharti; 
tuliambiwa tu kwamba tumheshimu, na kwa kuchukulia kwamba 
tunayo masikio na tuliisikia amri hii, kwetu ingekuwa na maana 
kwamba tulipaswa kumheshimu mtu yule, sawa awe amekuja kwenye 
mkutano wetu ama alikuwa mvivu sana wa kulijali hilo. Lakini 
pale tunaposikia hii amri nyingine, tunaelewa kwamba tunapaswa 
kumheshimu mtu huyo pale tu anapokuja kwenye mkutano wetu, na 
kama akishindwa kufanya hivyo, basi hatupaswi kumheshimu.

Ulamaa wanasema kwamba utaratibu unatutaka sisi kutafsiri zile 
aya zenye amri isiyo na sharti kama zile zenye masharti, kwa maana 
kwamba ni lazima tuchukulie lile lengo la aya zenye amri isiyo na 
sharti kuwa ni sawa na zile zenye masharti.

Sasa, miongoni mwa aya za Qur’ani zenye amri isiyo na sharti, 
pia zenye kuhusiana na Jihadi ni inayosema: 

amri isiyo na sharti. Katika wakati mwingine, anatuamuru kufanya 
vivyo hivyo, akisema kwamba ni lazima tumheshimu mtu huyo 
kama akifanya jambo fulani, kama kushiriki kwenye mkutano wetu. 
Hii mara ya pili, amri hiyo ina tamko ’kama.’ Amri sasa ni yenye 
masharti. Yule mtu aliyetoa amri hiyo hakusema tu kwamba mtu 
fulani anapaswa kuheshimiwa. Amri ya awali haikuwa na sharti; 
tuliambiwa tu kwamba tumheshimu, na kwa kuchukulia kwamba 
tunayo masikio na tuliisikia amri hii, kwetu ingekuwa na maana 
kwamba tulipaswa kumheshimu mtu yule, sawa awe amekuja 
kwenye mkutano wetu ama alikuwa mvivu sana wa kulijali hilo. 
Lakini pale tunaposikia hii amri nyingine, tunaelewa kwamba 
tunapaswa kumheshimu mtu huyo pale tu anapokuja kwenye 
mkutano wetu, na kama akishindwa kufanya hivyo, basi hatupaswi 
kumheshimu. 
 
Ulamaa wanasema kwamba utaratibu unatutaka sisi kutafsiri zile aya 
zenye amri isiyo na sharti kama zile zenye masharti, kwa maana 
kwamba ni lazima tuchukulie lile lengo la aya zenye amri isiyo na 
sharti kuwa ni sawa na zile zenye masharti. 
 
Sasa, miongoni mwa aya za Qur’ani zenye amri isiyo na sharti, pia 
zenye kuhusiana na Jihadi ni inayosema:  
 

(#θè=ÏG≈ s% š⎥⎪Ï% ©!$# Ÿω šχθãΖÏΒ÷σ ãƒ «!$$Î/ Ÿωuρ ÏΘöθu‹ ø9 $$Î/ ÌÅzFψ$# 

Ÿωuρ tβθãΒÌh pt ä† $tΒ tΠ §ym ª!$# … ã&è!θß™ u‘ uρ ∩⊄®∪  

   
‘Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi  
Mungu wala siku ya Mwisho wala hawaharamishi 
aliyoharamisha Mwenyezi Mungu na Mtume 
Wake.....’ (9:29). 
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‘Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi  Mungu wala siku ya 
Mwisho wala hawaharamishi aliyoharamisha Mwenyezi Mungu na 

Mtume Wake.....’ (9:29).

Katika aya nyingine tunaambiwa:Katika aya nyingine tunaambiwa: 
  

(#θ è= ÏG≈ s% uρ ’ Îû È≅‹Î6 y™ «!$# t⎦⎪ Ï% ©!$# óΟ ä3 tΡθ è= ÏG≈ s)ãƒ 

 
’Na piganeni katika nji ya Mwenyezi Mungu na 
wale wanaowapiga..’ (2:190) 

 
Ni nini maana ya aya hizi? Je, zina maana kwamba ni lazima 
tupigane na watu hawa bila kujali iwapo kwamba wanataka 
kutushambulia sisi? Je amri yenyewe haina shuruti hivyo kwamba ni 
lazima tupigane nao, iwe wananuia kutushambulia ama hapana, iwe 
wana hatia ya uchokozi ama hapana? 
 
Kuna maoni yenye uwezekano ya namna mbili. Moja ni kwamba 
amri hiyo inabaki kuwa ni kamili isiyo na sharti. Watu wa Kitabu sio 
Waislamu, hivyo tunaruhusiwa kuwapiga. Tunaruhusiwa kupigana 
na wasio Waislam hadi tuwashinde. Kama sio Waislam wala sio 
Watu wa Kitabu, tunapaswa kuwapiga mpaka ama wawe Waislamu 
au tuwauwe wote. Kama ni Watu wa Kitabu, basi tunapaswa 
kupigana nao mpaka wawe Waislamu, au kama hawawi Waislamu, 
basi mpaka watulipe kodi ya Jizyah. Hayo ndio maoni ya wale 
wanaosema kwamba aya hiyo inabakia kuwa yenye amri kamili isiyo 
na sharti. 
 
Hayo maoni mengine, hata hivyo, yanashikilia kwamba hizo aya 
zenye amri kamili lazima zitafsiriwe kama zile zenye masharti. Mtu 
mwenye mawazo kama haya atasema hizo aya nyingine za Qur’ani 
zinatuletea masharti kwa ajili ya uhalali wa Jihadi, tunatambua 
kwamba maana halisi ya aya hizo sio zisizo na masharti hata kidogo. 
Ni yapi basi masharti kwa ajili ya uhalali wa Jihadi? Miongoni 
mwao kwa mfano, ni haya yafuatayo: Kwamba upande wa pili 
unadhamiria kutushambulia; au kwamba unajenga mpaka dhidi ya 
wito wa Uislamu, kwa maana kwamba unakanusha uhuru wa wito 

’Na piganeni katika nji ya Mwenyezi Mungu na wale wanaowapiga..’ 
(2:190)

Ni nini maana ya aya hizi? Je, zina maana kwamba ni lazima 
tupigane na watu hawa bila kujali iwapo kwamba wanataka 
kutushambulia sisi? Je amri yenyewe haina shuruti hivyo kwamba 
ni lazima tupigane nao, iwe wananuia kutushambulia ama hapana, 
iwe wana hatia ya uchokozi ama hapana?

Kuna maoni yenye uwezekano ya namna mbili. Moja ni kwamba 
amri hiyo inabaki kuwa ni kamili isiyo na sharti. Watu wa Kitabu sio 
Waislamu, hivyo tunaruhusiwa kuwapiga. Tunaruhusiwa kupigana 
na wasio Waislam hadi tuwashinde. Kama sio Waislam wala sio Watu 
wa Kitabu, tunapaswa kuwapiga mpaka ama wawe Waislamu au 
tuwauwe wote. Kama ni Watu wa Kitabu, basi tunapaswa kupigana 
nao mpaka wawe Waislamu, au kama hawawi Waislamu, basi mpaka 
watulipe kodi ya Jizyah. Hayo ndio maoni ya wale wanaosema 
kwamba aya hiyo inabakia kuwa yenye amri kamili isiyo na sharti.

Hayo maoni mengine, hata hivyo, yanashikilia kwamba hizo aya 
zenye amri kamili lazima zitafsiriwe kama zile zenye masharti. Mtu 
mwenye mawazo kama haya atasema hizo aya nyingine za Qur’ani 
zinatuletea masharti kwa ajili ya uhalali wa Jihadi, tunatambua 
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kwamba maana halisi ya aya hizo sio zisizo na masharti hata kidogo. 
Ni yapi basi masharti kwa ajili ya uhalali wa Jihadi? Miongoni 
mwao kwa mfano, ni haya yafuatayo: Kwamba upande wa pili 
unadhamiria kutushambulia; au kwamba unajenga mpaka dhidi ya 
wito wa Uislamu, kwa maana kwamba unakanusha uhuru wa wito 
huo na unakuwa ni kikwazo kwenye ueneaji wake, wakati ambapo 
Uislamu unasema kwamba vikwazo hivyo ni lazima viondolewe. 
Au, kadhalika katika suala la watu wanaopatwa na uonevu na 
ukandamizaji wa kikundi cha watu kutoka miongoni mwao, Uislamu 
unasema kwamba ni lazima tupigane na wakandamizaji hao ili 
kuwatoa wanaoonewa kutoka kwenye makucha ya ukandamizaji. 
Hili limeelezewa ndani ya Qur’ani hivi:

huo na unakuwa ni kikwazo kwenye ueneaji wake, wakati ambapo 
Uislamu unasema kwamba vikwazo hivyo ni lazima viondolewe. 
Au, kadhalika katika suala la watu wanaopatwa na uonevu na 
ukandamizaji wa kikundi cha watu kutoka miongoni mwao, Uislamu 
unasema kwamba ni lazima tupigane na wakandamizaji hao ili 
kuwatoa wanaoonewa kutoka kwenye makucha ya ukandamizaji. 
Hili limeelezewa ndani ya Qur’ani hivi: 
 

$ tΒ uρ ö/ ä3s9 Ÿω tβθ è= ÏG≈ s)è? ’ Îû È≅‹Î6 y™ «!$# t⎦⎫Ï yèôÒ tF ó¡ßϑ ø9 $#uρ ….. 

 
‘‘Na mna nini hampigani katika njia ya Mwenyezi 
Mungu na ya wale wanaoonewa.....” (4:75) 

 
Ni kwa nini kwamba hatupigani kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na 
kwa ajili ya wanaume, wanawake na watoto ambao wanapatwa na 
mateso na ukandamizwaji? Ili kupata majibu ya swali hili, 
tunapaswa kuzichunguza aya zote za Qur’ani ambazo zinahusiana na 
Jihadi. 
 

Je, tunaweza kupigana na Watu wa Kitabu wote? 
 

Swali la pili linahusiana na ukweli kwamba aya yenyewe haielezi 
wazi kabisa kwamba tunapaswa kupigana na Watu wa Kitabu wote, 
bali inatueleza kwamba tupigane dhidi ya wale ambao 
hawamwamini Mwenyezi Mungu wala juu ya Akhera.... ambao kile 
alichokikataza Mwenyezi Mungu wao wanachukulia kuwa 
kinaruhusiwa (ni halali) na ambao kabisa hawajashikamana na dini 
yoyote ile ya haki. Sasa, hii inamaanisha nini? Je, ina maana 
kwamba Watu  wa Kitabu wote jumla (Wayahudi wote, Wakristo na 
wafuasi dini tofauti tofauti) hawana imani juu ya Mwenyezi Mungu, 
hawaamini Akhera, hawaamini sheria za Mwenyezi Mungu na 
hawana imani juu ya dini yoyote iliyoko katika misingi ya haki, 
hivyo kwamba kama mmoja wao atadai kwamba anamwamini 

‘‘Na mna nini hampigani katika njia ya Mwenyezi Mungu na ya wale 
wanaoonewa.....” (4:75)

Ni kwa nini kwamba hatupigani kwa ajili ya Mwenyezi Mungu 
na kwa ajili ya wanaume, wanawake na watoto ambao wanapatwa na 
mateso na ukandamizwaji? Ili kupata majibu ya swali hili, tunapaswa 
kuzichunguza aya zote za Qur’ani ambazo zinahusiana na Jihadi.

Je, tunaweza kupigana na Watu wa 
Kitabu wote?

Swali la pili linahusiana na ukweli kwamba aya yenyewe haielezi 
wazi kabisa kwamba tunapaswa kupigana na Watu wa Kitabu wote, 
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bali inatueleza kwamba tupigane dhidi ya wale ambao hawamwa-
mini Mwenyezi Mungu wala juu ya Akhera.... ambao kile alichoki-
kataza Mwenyezi Mungu wao wanachukulia kuwa kinaruhusiwa (ni 
halali) na ambao kabisa hawajashikamana na dini yoyote ile ya haki. 
Sasa, hii inamaanisha nini? Je, ina maana kwamba Watu  wa Kitabu 
wote jumla (Wayahudi wote, Wakristo na wafuasi dini tofauti to-
fauti) hawana imani juu ya Mwenyezi Mungu, hawaamini Akhera, 
hawaamini sheria za Mwenyezi Mungu na hawana imani juu ya dini 
yoyote iliyoko katika misingi ya haki, hivyo kwamba kama mmoja 
wao atadai kwamba anamwamini Mwenyezi Mungu ni muongo na 
kwa kweli hamwamini Mwenyezi Mungu? Hivi Qur’ani hasa in-
asema kwamba Watu wa Kitabu wote, licha ya madai yao kwamba 
wanamwamini Mwenyezi Mungu, kwa uhalisia hasa hawana imani 
kama hiyo? Je inawezekana kwetu sisi kuhoji kwamba kwa sababu 
Wakristo wanadai kwamba Yesu ni Mungu au ‘Mwana wa Mungu’ ni 
kweli kwamba hawana imani juu ya Mwenyezi Mungu? Au kwam-
ba wale wanaosema ‘Mkono wa Mwenyezi Mungu umefumba’ 
(5:64) hawawezi kuwa wenye kuamini katika Mungu wa kweli na je 
hilo linawahusu Watu wa Kitabu wote waliobakia?

Kufikiri katika namna hii kutakuwa na maana kwamba sisi 
tunaamini kwamba Qur’ani haitambui imani yoyote juu ya Mwenyezi 
Mungu au ufufuo zaidi ya ile imani ya Waislam. Kama tukiulizwa 
ni kwa nini, tutasema kwamba Qur’ani inaelezea imani za Watu wa 
Kitabu zimekanganyika na kueleweka visivyo. Mkristo, hata kama 
akiwa ni mwanachuoni msomi wa Kikristo anamtambua Mungu na 
pia anautambua Upweke wa Mwenyezi Mungu, lakini wakati huo 
huo anaweza akawa na maoni kuhusu Yesu au Mariam ambayo 
yanachafua imani yake katika Upweke wa Mwenyezi Mungu 
(Tawhiid). Haya ndio maoni ya baadhi ya wafasiri wa Qur’ani. 
Kwao wao, pale Qur’ani inapotuambia tunapaswa kupigana na Watu 
wa Kitabu, ina maana ya kutuambia tupigane na Watu wa Kitabu 
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wote, kwamba imani juu ya Mwenyezi Mungu ya yoyote kati yao sio 
imani sahihi; kwamba imani juu ya ufufuo na katika nini Mwenyezi 
Mungu amekikataza na kuruhusu kipi, ya yoyote kati yao sio sahihi. 
Wanachokiamini wafasiri hawa ni kwamba neno ‘Mtume’ katika aya 
hii lina maana ya huyu mwisho wa Mitume Muhammad (s.a.w.w.), 
na kwamba ‘dini ya haki’ lina maana ya dini ambayo binadamu wa 
zama hizi wana wajibu wa kuikubali, badala ya dini ambayo ilikuwa 
ni wajibu kuikubali wakati wa kipindi fulani huko nyuma.

Kikundi kingine tofauti cha wafasiri hata hivyo, kinachukulia 
kwamba kwa kauli au maelezo haya, Qur’ani inakusudia kutuonyesha 
kwamba Watu wa Kitabu wanaunda makundi ya namna mbili; 
kwamba sio kama wote  wanafanana sawa; kwamba baadhi yao 
kwa kweli wanamuamini Mwenyezi Mungu na ufufuo, ni kweli 
wanaamini katika sheria za Mwenyezi Mungu. Hivyo, sisi hatuna la 
kufanya juu yao. Wale ambao tunapaswa kupigana nao ni wale ambao 
ni Watu wa Kitabu kwa jina tu, lakini kwa uhalisia wao hawana 
imani sahihi hata kidogo, na ambao hawachukulii kama ni haramu 
kile alichokikataza Mwenyezi Mungu, hata kile alichokikataza 
ndani ya dini yao wenyewe. Hivyo sio kwamba tunapaswa kupigana 
na Watu wa Kitabu wote, bali kikundi kutoka miongoni mwao. Hili, 
kwa lenyewe ni suala jingine kabisa.

Jizyah ni nini?

Swali la tatu linahusiana na neno jizyah au kodi. Tunaambiwa tu-
pigane nao hadi pale watakapolipa hiyo jizyah, ambayo ina maana 
kwamba mpaka ama waukubali Uislam au kulipa jizyah. Ndani ya 
Qur’ani hakuna shaka kwamba tofauti imetajwa kati ya Watu wa 
Kitabu na washirikina, wale ambao rasmi wanaabudu masanamu na 
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hawafuati kitabu chochote kitakatifu cha ki-Mungu. Hakuna mahali 
popote ndani ya Qur’ani ambapo tunaambiwa tupigane na washiriki-
na mpaka walipe jizyah, na kwamba tusiendelee kuwapiga mara pale 
wanapokuwa wamelipa jizyah hiyo. Kuhusu Watu wa Kitabu hata 
hivyo, tunaambiwa kwamba pale wanapokuwa wamehiari kulipa 
jizyah tusiendelee kupigana nao tena. Hii ni tofauti ambayo ipo kwa 
dhahiri kabisa.

Hii inatufikisha kwenye swali: Jizyah ni nini? Kuna mjadala 
kuhusu neno lenyewe. Baadhi wanasema hilo sio neno la Kiarabu 
kwa asili, yaani halina mzizi wa Kiarabu, lakini ni neno linalozalika 
kutoka kwenye neno la Kiajemi Gaziyet, jina la kodi ilioanzishwa 
na Anoushiravan, aliyekuwa Mfalme wa Sassania wa Kiajemi. Kodi 
hii hata hivyo, ilikuwa ni kodi ya kichwa juu ya watu wa Uajemi 
wenyewe na sio kwa mwingine yoyote yule, na ilikuwa ikikusanywa 
kwa ajili ya vita. Matumizi ya neno hilo ndipo yakaenea kutoka Iran 
hadi Hira, mji ulioko kwenye maeneo ya Najaf ya sasa (huko Iraqi) 
na kutokea hapo likatwaliwa na Ghuba ya Arabuni yote ambako 
lilitumika kwa mapana kabisa.

Kuna wengine wanaolikataa hili. Ingawa ni kweli kwamba neno 
jizyah na gaziyeh yanafanana kwa karibu sana, jizyah ni neno la 
Kiarabu kutokana na mzizi ‘Jaza’ – na haya ndio maoni ya wana-
etimolojia (elimu ya asili na historia na maneno) walio wengi. 
Tunachokipenda hasa hapa sio asili ya neno hata hivyo, kwani kile 
tunachotafuta ni asili na msingi ambao unaashiriwa na neno lenyewe. 
Je, jizyah hiyo ni utozaji wa ‘pesa ya ulinzi’ au namna ya kutishia 
usalama wa mtu (usaliti - blackmail)? Je, Uislamu unatuambia 
sisi tupigane ili tupate pesa kwa kutishia, na wakati zikishalipwa 
tusiendelee kupigana? Mshairi mmoja anasema:
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‘Sisi ni wa namna kwamba, kutoka kwa wafalme 
tumechukua kodi,

Baada ya kuwa tumechukua mataji yao na fimbo zao zilizo 
rasmi’

Kama maana ya jizyah inarejelea kwenye namna ya tozo la 
vitisho (blackmail), swali linaibuka kwamba ni nini maana yake yote 
hasa. Ni maelekezo ya namna gani hayo? Hiyo sio sheria ya mabavu 
na nguvu za kikatili?

Itakuwa na msingi gani katika haki za binadamu na sheria, kwa 
Uislam kuwapa Waislam ruhusa, hata kufanya ni wajibu juu yao 
kupigana na watu wa dini nyingine mpaka ama waukubali Uislamu au 
kuwahonga Waislamu? Njia zote hizi mbadala zinaleta tatizo, kwani 
kupigana nao mpaka wakubali Uislamu itakuwa ni kuulazimisha 
Uislamu juu yao, na kupigana nao mpaka wawahonge Waislamu 
itakuwa ni kuwachuma, ni kuchukua mali kutoka kwao. Njia zote 
mbadala ni matumizi ya ukatili na nguvu, kwani ama ina maana ya 
kulazimisha imani juu yao au kuchukua mapesa kwa nguvu kutoka 
kwao. Kwa hiyo hapa pia ni lazima tuingie kwenye maelezo ya kina 
ili kuweza kujua ni nini hasa hii jizyah. Je kweli ni ‘kuwabana kwa 
vitisho (blackmail),’ ni ‘pesa ya ulinzi’ ni ‘malipo ya fidia? Au ni 
kitu kingine kabisa?

Hapa Qur’ani inasema: ‘wahum swaghiruun’ kwa maana 
kwamba ‘na wao ni wadogo’ – wakati wao ndio wadogo – 
Swaghiruun inakuja kutokana na neno ‘Sighar’ na hili maana 
yake ni chini (ndogo). Nini maana ya: wao ndio wadogo?  Hili 
vilevile ndio swali la nne. Ni nini maana ya – wao ndio wadogo/
wa chini? Je ina maana kwamba wao ni lazima wanyenyekee 
mbele ya nguvu zenu au Uislamu una maana nyingine mbali na 
unyenyekevu (kuwa mnyenyekevu)? Hapa tunaweka pembeni 
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maana ya aya hii na maswali yanayojitokeza kutokana nayo, 
na tuangalie mambo mengine ambayo ni lazima yachambuliwe 
tofauti na kujadiliwa.

Falsafa na Malengo ya Jihadi

Suala la tano linahusiana na sababu ya sheria ya Jihadi katika Uis-
lamu. Wengine wanaamini kwamba kusingekuwa na Jihadi katika 
dini kabisa: dini isiwe na sheria ya vita kwa sababu vita ni jambo 
baya, dini ni lazima iipinge vita na sio yenyewe iweke vita kama ni 
sheria. Sisi kwa upande mwingine, tunajua kwamba Jihadi ni kanuni 
ya msingi katika Uislamu.

Kati ya hoja ambazo kwamba Wakristo wanatangaza katika 
mtindo usio wa kawaida dhidi ya Uislamu, mojawapo ni hii. Kwanza 
wanauliza kwa nini sheria kama hiyo imo ndani ya Uislamu? Kisha 
wanaeleza kwamba, kutokana na ruhusa hii ya kisheria, Waislamu 
walianzisha vita na ummah kadhaa na kuulazimisha Uislamu juu 
yao. Wao wanadai kwamba Jihadi za Kiislamu zote zilipiganwa 
kwa ajili ya ulazimishaji wa imani ya Kiislamu. Ni kutokana na 
ruhusa hii kwamba Waislamu waliulazimisha Uislamu kwa mabavu, 
ambavyo ndio namna, kama wanavyosema wao, mpaka sasa 
Uislamu umekuwa ukienea siku zote. Wanasema kwamba sheria ya 
jihadi katika Uislamu na moja ya haki za binadamu, yaani uhuru wa 
kuamini, viko kwenye mgongano wa milele. Hili ni moja ya mambo 
ya kujadiliwa.

Jambo la pili ni tofauti ambayo Uislamu imeidumisha katika 
sheria za Jihadi baina ya washirikina na wasiokuwa washirikina. 
Kuna kanuni yenye kubainisha kwa ajili ya kuishi kwa maelewano 
na Watu wa Kitabu ambayo haitumiki kwa washirikina.
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Jambo jingine ni iwapo kama Uislamu unatofautisha kati ya Ghuba 
ya Uarabuni na sehemu nyingine ya dunia iliyobakia. Je, Uislamu 
umejiteulia wenyewe mahali kwa ajili ya Makao yake Makuu, 
kituo chake, ambamo hakuna yeyote miongoni mwa washirikina au 
Watu wa Kitabu anayeruhusiwa kuingia humo? Na je, mahali hapo 
ni Ghuba ya Arabuni, ambapo kwamba katika maeneo mengine 
Uislam sio mkali kiasi hicho, na kwa mfano, huko wanaishi kwa 
maelewano pamoja na washirikina au Watu wa Kitabu? Kwa kifupi, 
Ghuba ya Arabuni ina tofauti yoyote katika hali hizi au hapana? – 
Jibu ni kwamba kati ya Makkah na sehemu nyinginezo bila shaka 
kuna tofauti, na katika aya iliyotangulia hii iliyoko kwenye mjadala 
tunaambiwa kwamba:

ambavyo ndio namna, kama wanavyosema wao, mpaka sasa 
Uislamu umekuwa ukienea siku zote. Wanasema kwamba sheria ya 
jihadi katika Uislamu na moja ya haki za binadamu, yaani uhuru wa 
kuamini, viko kwenye mgongano wa milele. Hili ni moja ya mambo 
ya kujadiliwa. 
 
Jambo la pili ni tofauti ambayo Uislamu imeidumisha katika sheria 
za Jihadi baina ya washirikina na wasiokuwa washirikina. Kuna 
kanuni yenye kubainisha kwa ajili ya kuishi kwa maelewano na 
Watu wa Kitabu ambayo haitumiki kwa washirikina. 
Jambo jingine ni iwapo kama Uislamu unatofautisha kati ya Ghuba 
ya Uarabuni na sehemu nyingine ya dunia iliyobakia. Je, Uislamu 
umejiteulia wenyewe mahali kwa ajili ya Makao yake Makuu, kituo 
chake, ambamo hakuna yeyote miongoni mwa washirikina au Watu 
wa Kitabu anayeruhusiwa kuingia humo? Na je, mahali hapo ni 
Ghuba ya Arabuni, ambapo kwamba katika maeneo mengine Uislam 
sio mkali kiasi hicho, na kwa mfano, huko wanaishi kwa maelewano 
pamoja na washirikina au Watu wa Kitabu? Kwa kifupi, Ghuba ya 
Arabuni ina tofauti yoyote katika hali hizi au hapana? – Jibu ni 
kwamba kati ya Makkah na sehemu nyinginezo bila shaka kuna 
tofauti, na katika aya iliyotangulia hii iliyoko kwenye mjadala 
tunaambiwa kwamba: 
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‘Enyi mlioamini! Hakika washirikina ni najisi, 
kwa hiyo wasiukaribie Msikiti Mtakatifu (ulioko 
Makkah).....’ (9:28) 
 

Jambo la nne linahusiana na mapatano na washirikina. Je 
Mwislamu anaruhusiwa kufanya mapatano na watu kama 
hao? Anaweza kuwekeana ahadi nao? Na kama akifanya 

‘Enyi mlioamini! Hakika washirikina ni najisi, kwa hiyo wasiukar-
ibie Msikiti Mtakatifu (ulioko Makkah).....’ (9:28)

Jambo la nne linahusiana na mapatano na washirikina. Je Mwis-
lamu anaruhusiwa kufanya mapatano na watu kama hao? Anaweza 
kuwekeana ahadi nao? Na kama akifanya hivyo, je makubaliano 
hayo yanapasa kuheshimiwa au hapana?

Jambo la mwisho linahusiana na masharti ya vita. Wakati Uis-
lamu ukiwa umehalalisha mambo ya kivita, ni aina gani ya vita, kwa 
maana ya masharti maalum ya vita, je, Uislamu unaona ni halali, na 
ni aina gani ya vita ambavyo inaviona kama vilivyokatazwa? Kwa 
mfano, Uislamu unaona kwamba kuua umati mkubwa wa watu kuwa 
kisheria ni halali au imekatazwa? Je, Uislamu unaona kwamba in-
aruhusiwa kuwauwa wale ambao hawakunyanyua panga; wanawake 
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wazee. Watoto, wanaume ambao kwa amani kabisa wanashughulika 
na kazi na biashara zao? Kuwauwa wote hawa, kwa mujibu wa mao-
ni ya Uislamu kunaruhusiwa ama kunakatazwa? Haya ni mambo 
ambayo yote yanapasa kujadiliwa. Aya zinazohusiana na Jihadi zi-
najitokeza katika mahali pengi ndani ya Qur’ani. Tutajaribu kuziku-
sanya zote kwa msaada wa Mwenyezi Mungu, ili tuweze kuyapata 
maoni ya Uislamu juu ya suala hili.

Uhalali wa Sheria ya Jihadi

Jambo la kwanza ambalo tutaliangalia linahusu uhalali wa Sheria ya 
jihadi. Je, ni sahihi sheria ya vita kuwemo katika muktadha wa kidi-
ni na maandiko ya amri zake? Wapinzani wanasema: “Hapana, vita 
ni uovu, na dini lazima wakati wote ipinge vita. Ni lazima wakati 
wote itetee na kuunga mkono amani. Na kwa vile inadhamiria kute-
tea amani, ni lazima isiwe na sheria yoyote kuhusu vita, na yenyewe 
kamwe isitoke kwenda vitani.” Hii ndio aina ya propaganda ambayo 
Ukristo unaiendesha, dhaifu na nyeupe kabisa isiyo na msingi wala 
msimamo.

Hivi vita  wakati wote ni mbaya? Kama ikiwa ni katika kutetea 
haki, dhidi ya muonevu, bado ni mbaya tu? Ni wazi kabisa kwam-
ba kwa hali hiyo sio mbaya. Ni lazima tuziangalie hali na sababu 
za vita na tuangalie ni kwa sababu na lengo gani vita vinapiganwa. 
Kuna nyakati ambapo vita ni uchokozi. Wakati kwa mfano, kundi la 
watu ama taifa likikodolea macho ya ulafi kwenye haki za wengine, 
kwenye ardhi za wengine, au linapotupia macho mali za kawaida 
za watu, au linakuwa mateka wa shauku, kutamani cheo au ubora 
na kudai kwamba: “Kati ya mbari (utaifa) zote, mbari yetu ndio 
maarufu na bora kuliko zote, na kwa hiyo sisi lazima tutawale mbari 
zote zile.” Ni wazi kabisa kwamba vita kwa ajili ya sababu hizi sio 
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halali. Wakati vita vinapopiganwa kutwaa ardhi, kukamata umiliki 
wa utajiri wa taifa, au kwa ajili ya kuwatweza wengine na kutokana 
na hisia za ubaguzi wa kimbari (yaani kusema ‘wale watu ni duni 
kwetu, sisi ni wabora, na wabora lazima watawale juu ya madhalili), 
hivyo ni vita vya uchokozi. Aina za vita kama hizi kwa kweli ni za 
kiovu, na hapawezi kuwa na shaka juu ya hilo. Tutazungumzia juu 
ya aina nyingine ya vita, vile vita vya kuweka masharti au kulazimi-
sha imani.

Lakini kama vita vya utetezi vinapiganwa katika kukabiliana na 
uchokozi, watu wamekalia ardhi yetu, au wamekodolea macho yao 
kwenye mali na utajiri wetu, au juu ya uhuru na heshima ya kujituku-
za kwetu, ambavyo wanataka kutunyang’anya, na wanadhamiria 
kulazimisha utawala wao juu yetu, katika hali kama hizi, dini ina 
lipi la kusema? ‘Ni wazi kabisa kwamba vita ni uovu, kushika silaha 
ni uovu, kunyanyua upanga ni uovu,’ na kwamba inatetea amani? 
Na, wakati tunapokabiliwa na shambulizi linalotarajiwa kutokeza, 
na shambulizi la kuangamizwa, je, hatupaswi kwenda vitani? Kama 
hatupaswi, hiyo haitamaanisha kushindwa kujitetea na kujilinda 
wenyewe kwa kisingizio cha amani? Hii haitakuwa ni amani, huku 
kutakuwa ni kusalimu amri.

Amani sio Utiifu

Katika tukio kama hilo, hatuwezi kusema kwamba kwa sababu sisi ni 
watetezi wa amani, tunapingana na vita. Jambo kama hilo litakuwa 
na maana kwamba sisi ni watetezi wa mateso, watetezi wa kusalimu 
amri. Usifanye kosa lolote, amani na kujisalimisha vinatofautiana 
kama chaki na jibini. Maana ya amani ni kuishi kwa pamoja kwa 
heshima kabisa, lakini kujisalimisha sio maisha ya pamoja yenye 
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heshima; ni maisha ya pamoja ambayo kwa upande mmoja hayana 
heshima kabisa. Kwa kweli, ni maisha ya pamoja ambayo kabisa 
hayana heshima kwa pande zote. Kwa upande mmoja, fedheha ni 
ya maonevu, na kwa upande mwingine ni fedheha ya kujisalimisha 
mbele ya dhalimu, mbele ya dhuluma na ukandamizaji.

Hivyo dhana hii potofu ni lazima ifutwe, na mtu ambaye 
anapinga vita, akisema kwamba vita moja kwa moja ni mbaya , iwe 
ya kidhalimu ama ya ulinzi na upinzani dhidi ya udhalimu, atakuwa 
amefanya kosa kubwa sana. Vita ambavyo vina maana ya uchokozi 
ni lazima vishutumiwe na kulaaniwa kabisa, ambapo vita ambavyo 
ni vya upinzani (qiyam) dhidi ya uvamizi sio vya kushutumiwa na ni 
vya muhimu kwa ajili ya maisha ya binadamu.

Qur’ani pia inadokezea jambo hili, kwa kweli hasa inaliangazia 
hili. Inasema hivi:
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”.....Na kama Mwenyezi Mungu 
asingeliwazuia watu, baadhi yao kwa 
wengine, ingeliharibika ardhi.....” (2:251) 
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”.....basi yangekivunwa mahekalu na makanisa na 
(sehemu) za kuswalia na misikiti ambayo ndani 
yake hutajwa jina la Mwenyezi Mungu kwa 
wingi.....” (22:40).  

 
Hivyo kama Mwenyezi Mungu asingewazuia baadhi ya watu kwa 
njia ya wengine, uharibifu na dhulma vingekuwa ndio vinatawala 
kila mahali. Kadhalika, ni kwa sababu hii kwamba nchi zote za dunia 
zinaiona kwamba ni muhimu, ni lazima juu yao kutayarisha majeshi 
yenye silaha kwa ajili ya ulinzi wao. Kuwepo kwa majeshi ya kivita, 
ambayo wajibu wao ni kuzuia uvamizi ni hitajio la muhimu kabisa. 
Sasa, kama hizi ni nchi mbili ambazo zote zina majeshi ya kivita, 
moja kwa ajili ya uchokozi na jingine kwa ajili ya ulinzi, usiseme 
kwamba ile nchi yenye jeshi bila nia ya uchokozi ni dhaifu zaidi 
kuliko hiyo nchi nyingine, na kwamba kama ingekuwa na nguvu 
zaidi, nayo pia ingekusudia kufanya uchokozi. Hatuhusiki na jambo 
hili. Ukweli ni kwamba uwepo wa jeshi kwa ajili ya ulinzi ni lazima 
kwa kila nchi kwa ajili ya taifa hilo kuwa na nguvu za kutosha 
kuzuia uchokozi wowote dhidi yake. 
 
Hivyo Qur’ani inatuambia:  
 

“.....Na kama Mwenyezi Mungu asingeliwazuia watu, baadhi yao kwa 
wengine, ingeliharibika ardhi.....” (2:251)
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”.....basi yangekivunwa mahekalu na makanisa na 
(sehemu) za kuswalia na misikiti ambayo ndani 
yake hutajwa jina la Mwenyezi Mungu kwa 
wingi.....” (22:40).  

 
Hivyo kama Mwenyezi Mungu asingewazuia baadhi ya watu kwa 
njia ya wengine, uharibifu na dhulma vingekuwa ndio vinatawala 
kila mahali. Kadhalika, ni kwa sababu hii kwamba nchi zote za dunia 
zinaiona kwamba ni muhimu, ni lazima juu yao kutayarisha majeshi 
yenye silaha kwa ajili ya ulinzi wao. Kuwepo kwa majeshi ya kivita, 
ambayo wajibu wao ni kuzuia uvamizi ni hitajio la muhimu kabisa. 
Sasa, kama hizi ni nchi mbili ambazo zote zina majeshi ya kivita, 
moja kwa ajili ya uchokozi na jingine kwa ajili ya ulinzi, usiseme 
kwamba ile nchi yenye jeshi bila nia ya uchokozi ni dhaifu zaidi 
kuliko hiyo nchi nyingine, na kwamba kama ingekuwa na nguvu 
zaidi, nayo pia ingekusudia kufanya uchokozi. Hatuhusiki na jambo 
hili. Ukweli ni kwamba uwepo wa jeshi kwa ajili ya ulinzi ni lazima 
kwa kila nchi kwa ajili ya taifa hilo kuwa na nguvu za kutosha 
kuzuia uchokozi wowote dhidi yake. 
 
Hivyo Qur’ani inatuambia:  
 

“.....basi yangekivunwa mahekalu na makanisa na (sehemu) za 
kuswalia na misikiti ambayo ndani yake hutajwa jina la Mwenyezi 

Mungu kwa wingi.....” (22:40). 
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Hivyo kama Mwenyezi Mungu asingewazuia baadhi ya watu kwa 
njia ya wengine, uharibifu na dhulma vingekuwa ndio vinatawala 
kila mahali. Kadhalika, ni kwa sababu hii kwamba nchi zote za dunia 
zinaiona kwamba ni muhimu, ni lazima juu yao kutayarisha majeshi 
yenye silaha kwa ajili ya ulinzi wao. Kuwepo kwa majeshi ya kivita, 
ambayo wajibu wao ni kuzuia uvamizi ni hitajio la muhimu kabisa. 
Sasa, kama hizi ni nchi mbili ambazo zote zina majeshi ya kivita, 
moja kwa ajili ya uchokozi na jingine kwa ajili ya ulinzi, usiseme 
kwamba ile nchi yenye jeshi bila nia ya uchokozi ni dhaifu zaidi 
kuliko hiyo nchi nyingine, na kwamba kama ingekuwa na nguvu 
zaidi, nayo pia ingekusudia kufanya uchokozi. Hatuhusiki na jambo 
hili. Ukweli ni kwamba uwepo wa jeshi kwa ajili ya ulinzi ni lazima 
kwa kila nchi kwa ajili ya taifa hilo kuwa na nguvu za kutosha kuzuia 
uchokozi wowote dhidi yake.

Hivyo Qur’ani inatuambia: 

(#ρ ‘‰Ïã r& uρ Ν ßγ s9 $ ¨Β ΟçF ÷è sÜtG ó™ $# ⎯ÏiΒ ;ο§θ è% ∅ ÏΒ uρ ÅÞ$ t/Íh‘ È≅ ø‹ y⇐ø9 $# 
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”Na waandalieni nguvu kama vile muwezavyo, na 
kwa farasi waliofungwa, ili mumtishe adui wa 
Mwenyezi Mungu na adui yenu.....” (8:60). 
 

Kauli hii ina maana kwamba, ”Andaeni majeshi kwa kiasi 
mtakavyoweza, na yawekeni majeshi yenu kwenye mipaka 
yenu. Ribat linakuja kutokana na neno Rabt, ambalo lina 
maana ya kufunga. Ribat-il-Khayl maana yake ni kufunga 
farasi (waliofungwa kwenye vigingi). Kauli kuhusu farasi 
kuwa tayari imetolewa kwa sababu hapo zamani, nguvu ya 
majeshi ilikuwa hasa ni kuwa na farasi, lakini kwa kawaida 
kila zama ina sifa zake. Kile inachokisema Qur’ani hapa ni 
kwa ajili ya hofu ya nguvu zetu kuingia kwenye nyoyo za 
maadui zetu na ili wasiwe na mawazo ya uchokozi katika 
akili zao, ni lazima tujijengee wenyewe jeshi imara na 
tufanye tuwe na nguvu. 
 

Tofauti Kati ya Uislamu na Ukristo 
 

Inasemekana kuhusu Ukristo kwamba hauna uwazi wa kutokuwa na 
kanuni yoyote inayotawala vita. Sisi kwa upande mwingine 
tunasema kwamba Uislamu una sifa ya wazi ya kuwa na sheria ya 
Jihadi. Kama tukiangalia kwa ukaribu wa makini kabisa tunaona 
kwamba katika Ukristo hakuna jihadi kwa sababu wenyewe hauna 
chochote kabisa. Ambapo kwa hili ni maana ya kwamba hakuna 
muundo wa kijamii wa Kikristo, hakuna mfumo wa kisheria, na 
hakuna kanuni za ki-Kristo za ni namna gani jamii iundwe. Hakuna 
haja ya dini hii kuwa na sheria ya jihadi. Ukristo hauna zaidi ya 
mafundisho machache ya kimaadili ambayo yanaunda seti ya ushauri 

“Na waandalieni nguvu kama vile muwezavyo, na kwa farasi wali-
ofungwa, ili mumtishe adui wa Mwenyezi Mungu na adui yenu.....” 

(8:60).

Kauli hii ina maana kwamba, ”Andaeni majeshi kwa kiasi 
mtakavyoweza, na yawekeni majeshi yenu kwenye mipaka yenu. 
Ribat linakuja kutokana na neno Rabt, ambalo lina maana ya kufunga. 
Ribat-il-Khayl maana yake ni kufunga farasi (waliofungwa kwenye 
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vigingi). Kauli kuhusu farasi kuwa tayari imetolewa kwa sababu 
hapo zamani, nguvu ya majeshi ilikuwa hasa ni kuwa na farasi, lakini 
kwa kawaida kila zama ina sifa zake. Kile inachokisema Qur’ani 
hapa ni kwa ajili ya hofu ya nguvu zetu kuingia kwenye nyoyo za 
maadui zetu na ili wasiwe na mawazo ya uchokozi katika akili zao, 
ni lazima tujijengee wenyewe jeshi imara na tufanye tuwe na nguvu.

Tofauti Kati ya Uislamu na Ukristo

Inasemekana kuhusu Ukristo kwamba hauna uwazi wa kutokuwa na 
kanuni yoyote inayotawala vita. Sisi kwa upande mwingine tunase-
ma kwamba Uislamu una sifa ya wazi ya kuwa na sheria ya Jihadi. 
Kama tukiangalia kwa ukaribu wa makini kabisa tunaona kwamba 
katika Ukristo hakuna jihadi kwa sababu wenyewe hauna chochote 
kabisa. Ambapo kwa hili ni maana ya kwamba hakuna muundo wa 
kijamii wa Kikristo, hakuna mfumo wa kisheria, na hakuna kanuni 
za ki-Kristo za ni namna gani jamii iundwe. Hakuna haja ya dini hii 
kuwa na sheria ya jihadi. Ukristo hauna zaidi ya mafundisho mach-
ache ya kimaadili ambayo yanaunda seti ya ushauri kama vile ”sema 
kweli,” ”usiseme uongo,” ”usile kwa pupa mali za wengine” na kad-
halika. Dini kama hiyo haina mwito wa jihadi. Uislamu hata hivyo ni 
dini ambayo inaona kwamba ni wajibu na dhima yake kuunda dola 
ya Kiislamu.

Uislamu umekuja kurekebisha jamii na kuunda taifa na serikali. 
Agizo lake ni kurekebisha ulimwengu wote. Dini kama hiyo haiwezi 
kuwa yenye kupuuza na kutojali kuelekea kwenye maendeleo 
mbalimbali. Haiwezi kutokuwa na sheria ya jihadi. Kwa namna 
hiyo hiyo, serikali yake haiwezi kutokuwa na jeshi. Wakati upeo 
wa Ukristo umewekewa mipaka mno, ule wa Uislamu uko mpana 
mno. Wakati Ukristo hauvuki mipaka ya ushauri, Uislamu ni dini 
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ambayo inazingatia shughuli zote za maisha ya binadamu. Unazo 
sheria zinazosimamia jamii; sheria za kiuchumi, na sheria za kisiasa. 
Ulikuja kuanzisha dola na kuunda serikali. Mara hili litakapokamilika, 
utabakia vipi bila ya kuwa na jeshi? Ni vipi utakuwa bila ya sheria 
ya jihadi?

Uislamu na Amani	

Hivyo, yale makundi yanayodai kwamba dini lazima wakati wote 
ipinge vita, na kutetea amani, kwa sababu amani ni nzuri na vita ni 
mbaya kabisa moja kwa moja, wao wanakosea. Dini bila shaka ni 
lazima itetee amani, na Qur’ani inasema: ‘Wa sulhu khayrun’ yaani 
‘amani ni bora’ lakini ni lazima vilevile itetee vita. Kama ule upande 
wa upinzani hauko tayari kuishi pamoja kwa kuheshimiana, kwa 
mfano, na ukiwa na uonevu unanuia kuikanyaga heshima na hadhi 
ya binadamu, na sisi tukanyenyekea, basi tutakuwa tumekaribisha 
mateso, tumekubali udhalili. Uislamu unasema: 

‘Fanyeni amani kama ule upande mwingine uko 
tayari kuikubali. Laa sivyo, nao ukageukia kwenye 
vita, basi piganeni vita.’ 

Masharti ya Kupigana Vita

Jambo la pili linahusiana na mazingira ambamo Uislamu unasema 
lazima tupigane vita. Aya ya kwanza ya Qur’ani ambayo ilishushwa 
kuhusu jihadi, kwa maoni yanayokubaliwa na wafasiri wote, ni ile 
ambayo ipo kwenye Surat Hajj” 
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Masharti ya Kupigana Vita 
 

Jambo la pili linahusiana na mazingira ambamo Uislamu unasema 
lazima tupigane vita. Aya ya kwanza ya Qur’ani ambayo ilishushwa 
kuhusu jihadi, kwa maoni yanayokubaliwa na wafasiri wote, ni ile 
ambayo ipo kwenye Surat Hajj”  
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‘‘Hakika Mwenyezi Mungu huwakinga 
walioamini. Hakika Mwenyezi Mungu hampendi 
kila haini, mwenye kukufuru sana. 
Wameruhusiwa kupigana vita kwa sababu 
wamedhulumiwa. Na kwa hakika Mwenyezi 
Mungu ni Muweza wa kuwasaidia. Wale ambao 
wametolewa majumbani mwao pasipo haki, ila tu 
kwa kuwa wanasema Mola Wetu ni Mwenyezi 
Mungu. Na lau Mwenyezi Mungu asingewakinga 
watu kwa watu, basi yangelivunjwa mahekalu na 

‘‘Hakika Mwenyezi Mungu huwakinga walioamini. Hakika Mwe-
nyezi Mungu hampendi kila haini, mwenye kukufuru sana. Wamer-

uhusiwa kupigana vita kwa sababu wamedhulumiwa. Na kwa hakika 
Mwenyezi Mungu ni Muweza wa kuwasaidia. Wale ambao wame-
tolewa majumbani mwao pasipo haki, ila tu kwa kuwa wanasema 
Mola Wetu ni Mwenyezi Mungu. Na lau Mwenyezi Mungu asinge-

wakinga watu kwa watu, basi yangelivunjwa mahekalu na makanisa 
na (sehemu) za kuswalia na misikiti ambyo ndani yake hutajwa 

jina la Mwenyezi Mungu kwa wingi. Na hakika Mwenyezi Mungu 
humnusuru yule anayemnususru Yeye. Hakika Mwenyezi Mungu ni 
Mwenye nguvu, Mwenye enzi. Wale ambao tukiwamakinisha katika 
ardhi husimamisha swala na wanatoa Zaka na wakaamrisha mema 
na wakakataza mabaya. Na kwa Mwenyezi Mungu ndio marejeo ya 

mambo yote” (Qur’an 22:38-41)

Hizi ni aya zenye kustaajabisha kabisa. Ndio aya za kwanza 
kabisa kushushwa kuhusiana na sheria za jihadi. 
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Waislamu Ndani ya Makka

Kabla ya uchanganuzi juu aya hizi, hata hivyo, ni lazima tugeuze 
mazingatio yetu kwenye jambo jingine kabisa kwanza. Kama tu-
navyojua, wahyi wa kwanza uliletwa kwa Mtukufu Mtume huko 
Makka, wakati yeye alipokuwa na umri wa miaka arobaini. Baada 
ya hapo, Bwana Mtume (s.a.w.w.) aliishi mjini Makka kwa muda 
wa miaka kumi na tatu, katika muda ambao, ama yeye mwenyewe 
au masahaba zake waliteswa sana na wapagani wa ki-Kuraishi, ny-
umba zilizokuwa zinatawala mjini Makka, kwa kiasi ambacho ki-
kundi miongoni mwao walilazimika kuomba ruhusa kwa Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) ya kuhama. Waliondoka Makka na wakaenda hadi 
Ethiopia. Kwa kurudia mara kwa mara, Waislam waliomba ruhusa 
kwa Mtukufu Mtume ya kujilinda wenyewe, lakini katika kipindi 
hicho cha miaka kumi na tatu ambayo yeye alikuwa mjini Makka, 
yeye hakuwapa ruhusa hiyo, ambavyo kwayo kulikuwa na sababu 
nzuri tu,  mpaka hatimaye kazi yake tukufu ilipofikia hatua fulani 
ya maendeleo yake na Uislamu ukaenea kwenye maeneo mengine, 
na Madina. Huko, kikundi kidogo cha wakazi wa Madina kiliin-
gia kwenye Uislamu (kilisilimu) na kuchukua kiapo cha utii kwa 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), na wakafunga mkataba kwamba kama 
yeye atakuja Madina wao watamuunga mkono na kumsaidia. Hivyo 
Mtukufu Mtume akahamia Madina na Waislamu pia nao, kidogo ki-
dogo wakahamia huko, na huko Madina, kwa mara ya kwanza kabi-
sa ngome huru ya Kiislamu ikaanzishwa. Katika mwaka wa kwanza, 
ruhusa kwa ajili ya kujilinda ilikuwa bado haijatolewa. Ilikuwa ni 
katika mwaka wa pili hijiria ambapo aya za kwanza juu ya Jihadi, 
hizo nilizozitaja hapo juu, zikawa zimeshushwa. Mwelekeo wa aya 
hizi unakuja hivi:
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Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), na wakafunga mkataba kwamba kama 
yeye atakuja Madina wao watamuunga mkono na kumsaidia. Hivyo 
Mtukufu Mtume akahamia Madina na Waislamu pia nao, kidogo 
kidogo wakahamia huko, na huko Madina, kwa mara ya kwanza 
kabisa ngome huru ya Kiislamu ikaanzishwa. Katika mwaka wa 
kwanza, ruhusa kwa ajili ya kujilinda ilikuwa bado haijatolewa. 
Ilikuwa ni katika mwaka wa pili hijiria ambapo aya za kwanza juu 
ya Jihadi, hizo nilizozitaja hapo juu, zikawa zimeshushwa. 
Mwelekeo wa aya hizi unakuja hivi: 
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‘‘Hakika Mwenyezi Mungu huwakinga 

walioamini.” (Qur’an 22:38) 
 
Hii inaashiria kwamba washirikina walikuwa ni mahaini kwa 
Waislam, waliwasaliti, na wakafanya uchokozi dhidi yao, na 
waliikataa rehema ya Mwenyezi Mungu juu yao wenyewe. Kisha 
Qur’ani inatamka: 
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”Wameruhusiwa (kupigana) wale wanaopigwa 
vita kwa sababu wamedhulumiwa.....” (Qur’an 
22:39) 

 
Ruhusa ya kupigana imetolewa kwa wale ambao watu 
wengine wamekuja kuwapiga. Ambayo ina maana kwamba: 
Enyi Waislamu, sasa kwa vile washirikina wenye kukufuru 
wamekuja kukupigeni, basi wapigeni. Kwa uhalisia hii ni 
kauli ya ulinzi. Kwa nini ruhusa hii imetolewa? Kwa sababu 

‘‘Hakika Mwenyezi Mungu huwakinga walioamini.” (Qur’an 22:38)

Hii inaashiria kwamba washirikina walikuwa ni mahaini 
kwa Waislam, waliwasaliti, na wakafanya uchokozi dhidi yao, na 
waliikataa rehema ya Mwenyezi Mungu juu yao wenyewe. Kisha 
Qur’ani inatamka:

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), na wakafunga mkataba kwamba kama 
yeye atakuja Madina wao watamuunga mkono na kumsaidia. Hivyo 
Mtukufu Mtume akahamia Madina na Waislamu pia nao, kidogo 
kidogo wakahamia huko, na huko Madina, kwa mara ya kwanza 
kabisa ngome huru ya Kiislamu ikaanzishwa. Katika mwaka wa 
kwanza, ruhusa kwa ajili ya kujilinda ilikuwa bado haijatolewa. 
Ilikuwa ni katika mwaka wa pili hijiria ambapo aya za kwanza juu 
ya Jihadi, hizo nilizozitaja hapo juu, zikawa zimeshushwa. 
Mwelekeo wa aya hizi unakuja hivi: 
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‘‘Hakika Mwenyezi Mungu huwakinga 

walioamini.” (Qur’an 22:38) 
 
Hii inaashiria kwamba washirikina walikuwa ni mahaini kwa 
Waislam, waliwasaliti, na wakafanya uchokozi dhidi yao, na 
waliikataa rehema ya Mwenyezi Mungu juu yao wenyewe. Kisha 
Qur’ani inatamka: 
 

tβ ÏŒ é& t⎦⎪ Ï% ©#Ï9 šχθ è= tG≈ s)ãƒ öΝßγ ¯Ρ r'Î/ (#θ ßϑ Î= àß 4 

 
”Wameruhusiwa (kupigana) wale wanaopigwa 
vita kwa sababu wamedhulumiwa.....” (Qur’an 
22:39) 

 
Ruhusa ya kupigana imetolewa kwa wale ambao watu 
wengine wamekuja kuwapiga. Ambayo ina maana kwamba: 
Enyi Waislamu, sasa kwa vile washirikina wenye kukufuru 
wamekuja kukupigeni, basi wapigeni. Kwa uhalisia hii ni 
kauli ya ulinzi. Kwa nini ruhusa hii imetolewa? Kwa sababu 

”Wameruhusiwa (kupigana) wale wanaopigwa vita kwa sababu 
wamedhulumiwa.....” (Qur’an 22:39)

Ruhusa ya kupigana imetolewa kwa wale ambao watu wengine 
wamekuja kuwapiga. Ambayo ina maana kwamba: Enyi Waislamu, 
sasa kwa vile washirikina wenye kukufuru wamekuja kukupigeni, 
basi wapigeni. Kwa uhalisia hii ni kauli ya ulinzi. Kwa nini ruhusa 
hii imetolewa? Kwa sababu wale wanaoonewa ni lazima wajilinde 
wenyewe. Kisha inafuatia ahadi ya msaada:

wale wanaoonewa ni lazima wajilinde wenyewe. Kisha 
inafuatia ahadi ya msaada: 
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”.....Na kwa hakika Mwenyezi Mungu ni Muweza 
wa kuwasaidia. Wale ambao wametolewa 
majumbani mwao pasipo haki, ila tu kwa kusema 
Mola Wetu ni Mwenyezi Mungu.....” (Qur’an 
22:39-40).  

 
Kwa wale watu ambao wametolewa nje ya majumba yao na ardhi 
zao kwa dhulma na uonevu bila ya kosa lolote lile isipokuwa tu 
kwamba wamesema: ”Mmiliki Wetu, Mtawala Wetu, Bwana 
Wetu, Mhifadhi Wetu na Mola Wetu ni Mwenyezi Mungu.” 
Mwenyezi Mungu anatoa idhini ya Jihadi. Kosa lao ni kwamba 
walisema: ”Rabbunallah” yaani, ”Mwenyezi Mungu ndiye Mola 
Wetu.” Kwa watu kama hao basi Mwenyezi Mungu anatoa idhini ya 
kupigana. 
 
Angalia ni kwa kiasi gani aya hii inachukua mwelekeo wa sura ya 
ulinzi. Kisha inaelezea sababu nzima na kamili nyuma ya Jihadi 
hiyo. Qur’ani inastaajabisha namna inavyofunua na kufichua uhalisia 
wa mambo na kuyaingiza akilini maelezo yake yote. Kwani hapa 
inakuja aya maalum kana kwamba tu Qur’ani imekabiliwa na 
masuala na matatizo yote yanayoibuliwa na Wakristo wa leo, ambao 
wanasema: 
 

”Ewe Qur’ani. Wewe unatarajiwa kuwa ni kitabu 
kitukufu, unatarajiwa kuwa ni kitabu cha kidini, ni 
vipi unaweza kutoa idhini ya kupigana? Vita ni jambo 
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“.....Na kwa hakika Mwenyezi Mungu ni Muweza wa kuwasaidia. 
Wale ambao wametolewa majumbani mwao pasipo haki, ila tu kwa 

kusema Mola Wetu ni Mwenyezi Mungu.....” (Qur’an 22:39-40). 

Kwa wale watu ambao wametolewa nje ya majumba yao na 
ardhi zao kwa dhulma na uonevu bila ya kosa lolote lile isipokuwa 
tu kwamba wamesema: ”Mmiliki Wetu, Mtawala Wetu, Bwana 
Wetu, Mhifadhi Wetu na Mola Wetu ni Mwenyezi Mungu.” 
Mwenyezi Mungu anatoa idhini ya Jihadi. Kosa lao ni kwamba 
walisema: ”Rabbunallah” yaani, ”Mwenyezi Mungu ndiye Mola 
Wetu.” Kwa watu kama hao basi Mwenyezi Mungu anatoa idhini 
ya kupigana.

Angalia ni kwa kiasi gani aya hii inachukua mwelekeo wa 
sura ya ulinzi. Kisha inaelezea sababu nzima na kamili nyuma ya 
Jihadi hiyo. Qur’ani inastaajabisha namna inavyofunua na kufichua 
uhalisia wa mambo na kuyaingiza akilini maelezo yake yote. Kwani 
hapa inakuja aya maalum kana kwamba tu Qur’ani imekabiliwa na 
masuala na matatizo yote yanayoibuliwa na Wakristo wa leo, ambao 
wanasema:

”Ewe Qur’ani. Wewe unatarajiwa kuwa ni kitabu 
kitukufu, unatarajiwa kuwa ni kitabu cha kidini, ni vipi 
unaweza kutoa idhini ya kupigana? Vita ni jambo baya, siku 
zote hubiri, sema ’amani’! Sema ’ Utakaso’! Zungumzia 
’Ibada’!

Lakini Qur’ani inatuambia: Hapana. Kama upande mwingine 
unakuwa mchokozi dhidi yetu nasi tusipojitetea, basi tutakabiliwa 
na machafuko kamili. Nyumba zote za ibada zitabomolewa.:
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baya, siku zote hubiri, sema ’amani’! Sema ’ 
Utakaso’! Zungumzia ’Ibada’! 

 
Lakini Qur’ani inatuambia: Hapana. Kama upande mwingine 
unakuwa mchokozi dhidi yetu nasi tusipojitetea, basi tutakabiliwa na 
machafuko kamili. Nyumba zote za ibada zitabomolewa.: 
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”.....Na lau Mwenyezi Mungu asingeliwakinga 
watu kwa watu, basi yangelivunjwa mahekalu na 
makanisa na (sehemu) za kuswalia na misikiti 
ambayo ndani yake hutajwa jina la Mwenyezi 
Mungu kwa wingi.....” (22:40) 

 
Mwenyezi Mungu hakuzuia uchokozi wa baadhi ya watu kwa njia ya 
wengine, nyumba zote za ibada za dini na madhehebu yote 
zingebomolewa. Makanisa ya Wakristo, masinagogi ya Mayahudi, 
mahekalu, Misikiti, sehemu za kusujudia za Waislamu, zote hizi 
zisingekuwepo tena. Baadhi ya watu wangetenda uchokozi kama huu 
kiasi kwamba hakuna ambaye angepata uhuru ambao kwawo 
angemuabudu Mwenyezi Mungu.  
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”.....Na hakika Mwenyezi Mungu humnusuru yule 
anayemnusuru Yeye. Hakika Mwenyezi Mungu ni Mwenye 
nguvu, Mwenye enzi.” (22:40) 
 

”.....Na lau Mwenyezi Mungu asingeliwakinga watu kwa watu, basi 
yangelivunjwa mahekalu na makanisa na (sehemu) za kuswalia na 
misikiti ambayo ndani yake hutajwa jina la Mwenyezi Mungu kwa 

wingi.....” (22:40)

Mwenyezi Mungu hakuzuia uchokozi wa baadhi ya watu kwa 
njia ya wengine, nyumba zote za ibada za dini na madhehebu yote 
zingebomolewa. Makanisa ya Wakristo, masinagogi ya Mayahudi, 
mahekalu, Misikiti, sehemu za kusujudia za Waislamu, zote hizi 
zisingekuwepo tena. Baadhi ya watu wangetenda uchokozi kama 
huu kiasi kwamba hakuna ambaye angepata uhuru ambao kwawo 
angemuabudu Mwenyezi Mungu. 

baya, siku zote hubiri, sema ’amani’! Sema ’ 
Utakaso’! Zungumzia ’Ibada’! 

 
Lakini Qur’ani inatuambia: Hapana. Kama upande mwingine 
unakuwa mchokozi dhidi yetu nasi tusipojitetea, basi tutakabiliwa na 
machafuko kamili. Nyumba zote za ibada zitabomolewa.: 
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”.....Na lau Mwenyezi Mungu asingeliwakinga 
watu kwa watu, basi yangelivunjwa mahekalu na 
makanisa na (sehemu) za kuswalia na misikiti 
ambayo ndani yake hutajwa jina la Mwenyezi 
Mungu kwa wingi.....” (22:40) 

 
Mwenyezi Mungu hakuzuia uchokozi wa baadhi ya watu kwa njia ya 
wengine, nyumba zote za ibada za dini na madhehebu yote 
zingebomolewa. Makanisa ya Wakristo, masinagogi ya Mayahudi, 
mahekalu, Misikiti, sehemu za kusujudia za Waislamu, zote hizi 
zisingekuwepo tena. Baadhi ya watu wangetenda uchokozi kama huu 
kiasi kwamba hakuna ambaye angepata uhuru ambao kwawo 
angemuabudu Mwenyezi Mungu.  
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”.....Na hakika Mwenyezi Mungu humnusuru yule 
anayemnusuru Yeye. Hakika Mwenyezi Mungu ni Mwenye 
nguvu, Mwenye enzi.” (22:40) 
 

“.....Na hakika Mwenyezi Mungu humnusuru yule anayemnusuru 
Yeye. Hakika Mwenyezi Mungu ni Mwenye nguvu, Mwenye enzi.” 

(22:40)

Kisha Qur’ani inatoa ahadi ya msaada: ”Mwenyezi Mungu 
atamnusuru yule anayemnusuru Yeye. Hakika Mwenyezi 
Mungu ni Mwenye nguvu, Mwenye enzi.” Yeyote anayemnusuru 
Mwenyezi Mungu, kwa maana  ya kwamba, yeyete anayeinusuru 
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haki na kweli, basi atanusuriwa na Mwenyezi Mungu, Naye ni 
Mwenye nguvu na daima Ndiye Mshindi.

Sasa angalia namna jinsi Mwenyezi Mungu anavyowaelezea wale 
anaowanusuru. Mwenyezi Mungu anawanusuru watu wanaojilinda 
wenyewe, watu ambao, pindi wanapoanzisha serikali, wanaunda 
moja ya mistari hii:

Kisha Qur’ani inatoa ahadi ya msaada: ”Mwenyezi Mungu 
atamnusuru yule anayemnusuru Yeye. Hakika Mwenyezi 
Mungu ni Mwenye nguvu, Mwenye enzi.” Yeyote anayemnusuru 
Mwenyezi Mungu, kwa maana  ya kwamba, yeyete anayeinusuru 
haki na kweli, basi atanusuriwa na Mwenyezi Mungu, Naye ni 
Mwenye nguvu na daima Ndiye Mshindi. 
 
Sasa angalia namna jinsi Mwenyezi Mungu anavyowaelezea wale 
anaowanusuru. Mwenyezi Mungu anawanusuru watu wanaojilinda 
wenyewe, watu ambao, pindi wanapoanzisha serikali, wanaunda 
moja ya mistari hii: 
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”Wale ambao tukiwamakinisha katika ardhi .....” (22:41), 
 
watu ambao pindi Mwenyezi Mungu anapowapatia sehemu ya 
makazi yao na wakaanzisha serikali yao, watu ambao, Mwenyezi 
Mungu anapowapa nguvu na mamlaka, huwa wanaunda dola juu ya 
aya au mistari hii. Mistari gani?  
 

( nο 4θ n=¢Á9$##θ ãΒ$ s% r& ” 

 
”.....husimamisha swala.....” 

  
Wanaanzisha ibada ya Mwenyezi Mungu. 
 

(nο 4θ Ÿ2 ¨“9$# #âθ s?# u™ uρ 

 
”.....na wakatoa Zaka” 

 

“Wale ambao tukiwamakinisha katika ardhi .....” (22:41),

watu ambao pindi Mwenyezi Mungu anapowapatia sehemu ya 
makazi yao na wakaanzisha serikali yao, watu ambao, Mwenyezi 
Mungu anapowapa nguvu na mamlaka, huwa wanaunda dola juu ya 
aya au mistari hii. Mistari gani? 

Kisha Qur’ani inatoa ahadi ya msaada: ”Mwenyezi Mungu 
atamnusuru yule anayemnusuru Yeye. Hakika Mwenyezi 
Mungu ni Mwenye nguvu, Mwenye enzi.” Yeyote anayemnusuru 
Mwenyezi Mungu, kwa maana  ya kwamba, yeyete anayeinusuru 
haki na kweli, basi atanusuriwa na Mwenyezi Mungu, Naye ni 
Mwenye nguvu na daima Ndiye Mshindi. 
 
Sasa angalia namna jinsi Mwenyezi Mungu anavyowaelezea wale 
anaowanusuru. Mwenyezi Mungu anawanusuru watu wanaojilinda 
wenyewe, watu ambao, pindi wanapoanzisha serikali, wanaunda 
moja ya mistari hii: 
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”Wale ambao tukiwamakinisha katika ardhi .....” (22:41), 
 
watu ambao pindi Mwenyezi Mungu anapowapatia sehemu ya 
makazi yao na wakaanzisha serikali yao, watu ambao, Mwenyezi 
Mungu anapowapa nguvu na mamlaka, huwa wanaunda dola juu ya 
aya au mistari hii. Mistari gani?  
 

( nο4θ n=¢Á9$##θ ãΒ$ s% r& ” 

 
”.....husimamisha swala.....” 

  
Wanaanzisha ibada ya Mwenyezi Mungu. 
 

(nο4θ Ÿ2 ¨“9$# # âθ s?# u™ uρ 

 
”.....na wakatoa Zaka” 

 

“....husimamisha swala.....”

Wanaanzisha ibada ya Mwenyezi Mungu.

Kisha Qur’ani inatoa ahadi ya msaada: ”Mwenyezi Mungu 
atamnusuru yule anayemnusuru Yeye. Hakika Mwenyezi 
Mungu ni Mwenye nguvu, Mwenye enzi.” Yeyote anayemnusuru 
Mwenyezi Mungu, kwa maana  ya kwamba, yeyete anayeinusuru 
haki na kweli, basi atanusuriwa na Mwenyezi Mungu, Naye ni 
Mwenye nguvu na daima Ndiye Mshindi. 
 
Sasa angalia namna jinsi Mwenyezi Mungu anavyowaelezea wale 
anaowanusuru. Mwenyezi Mungu anawanusuru watu wanaojilinda 
wenyewe, watu ambao, pindi wanapoanzisha serikali, wanaunda 
moja ya mistari hii: 
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”Wale ambao tukiwamakinisha katika ardhi .....” (22:41), 
 
watu ambao pindi Mwenyezi Mungu anapowapatia sehemu ya 
makazi yao na wakaanzisha serikali yao, watu ambao, Mwenyezi 
Mungu anapowapa nguvu na mamlaka, huwa wanaunda dola juu ya 
aya au mistari hii. Mistari gani?  
 

( nο4θ n=¢Á9$##θ ãΒ$ s% r& ” 

 
”.....husimamisha swala.....” 

  
Wanaanzisha ibada ya Mwenyezi Mungu. 
 

(nο4θ Ÿ2 ¨“9$# #âθ s?# u™ uρ 

 
”.....na wakatoa Zaka” 

 

“.....na wakatoa Zaka”
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Swala ndio fungamano sahihi la kiroho baina ya mwanadamu 
na Mwenyezi Mungu, na Zaka ndio fungamano sahihi la kiroho la 
ushirikiano baina ya watu mmoja mmoja. Watu wanaomwabudu 
Mwenyezi Mungu kwa uaminifu kamili na kusaidiana wenyewe 
kwa wenyewe.

Swala ndio fungamano sahihi la kiroho baina ya mwanadamu na 
Mwenyezi Mungu, na Zaka ndio fungamano sahihi la kiroho la 
ushirikiano baina ya watu mmoja mmoja. Watu wanaomwabudu 
Mwenyezi Mungu kwa uaminifu kamili na kusaidiana wenyewe kwa 
wenyewe. 
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”.....na wakaamrisha mema na kukataza mabaya.” 

 
 Wanajichukulia wenyewe wajibu wa kuendeleza yaliyo mema na 
kupigana na yaliyo mabaya. 
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”.....na kwa Mwenyezi Mungu ndio marejeo ya mambo yote.” 

 
Matokeo ya mambo yote, masuala yote yapo ”Mikononi” mwa 
Mwenyezi Mungu. 
 
Tulichojifunza mpaka kufikia hapa ni kwamba Qur’ani kimsingi 
imeielezea na kuichanganua jihadi kama sio vita vya uchokozi au 
vya ubora au vya madaraka., bali ni upinzani dhidi ya uchokozi na 
uvamizi. 
 
Bila shaka aina za uchokozi ambazo ni za kupingwa haziko siku zote 
kama mwelekeo wa kundi moja kuvamia nchi ya jingine. Pengine 
huenda aina ya uchokozi itakuwa ni ya mwelekeo wa upande 
mwingine katika nchi yao wenyewe kutesa na kukandamiza kikundi 
kutoka miongoni mwao wenyewe, kikundi ambacho ni dhaifu na 
kisicho na uwezo, ambao kwa lugha ya Qur’ani wanaitwa 
mustadhafin. Katika hali kama hiyo, Waislam hawawezi kupuuza na 

“.....na wakaamrisha mema na kukataza mabaya.”

 Wanajichukulia wenyewe wajibu wa kuendeleza yaliyo mema 
na kupigana na yaliyo mabaya.

Swala ndio fungamano sahihi la kiroho baina ya mwanadamu na 
Mwenyezi Mungu, na Zaka ndio fungamano sahihi la kiroho la 
ushirikiano baina ya watu mmoja mmoja. Watu wanaomwabudu 
Mwenyezi Mungu kwa uaminifu kamili na kusaidiana wenyewe kwa 
wenyewe. 
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”.....na wakaamrisha mema na kukataza mabaya.” 

 
 Wanajichukulia wenyewe wajibu wa kuendeleza yaliyo mema na 
kupigana na yaliyo mabaya. 
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”.....na kwa Mwenyezi Mungu ndio marejeo ya mambo yote.” 

 
Matokeo ya mambo yote, masuala yote yapo ”Mikononi” mwa 
Mwenyezi Mungu. 
 
Tulichojifunza mpaka kufikia hapa ni kwamba Qur’ani kimsingi 
imeielezea na kuichanganua jihadi kama sio vita vya uchokozi au 
vya ubora au vya madaraka., bali ni upinzani dhidi ya uchokozi na 
uvamizi. 
 
Bila shaka aina za uchokozi ambazo ni za kupingwa haziko siku zote 
kama mwelekeo wa kundi moja kuvamia nchi ya jingine. Pengine 
huenda aina ya uchokozi itakuwa ni ya mwelekeo wa upande 
mwingine katika nchi yao wenyewe kutesa na kukandamiza kikundi 
kutoka miongoni mwao wenyewe, kikundi ambacho ni dhaifu na 
kisicho na uwezo, ambao kwa lugha ya Qur’ani wanaitwa 
mustadhafin. Katika hali kama hiyo, Waislam hawawezi kupuuza na 

“.....na kwa Mwenyezi Mungu ndio marejeo ya mambo yote.”

Matokeo ya mambo yote, masuala yote yapo ”Mikononi” mwa 
Mwenyezi Mungu.

Tulichojifunza mpaka kufikia hapa ni kwamba Qur’ani kimsingi 
imeielezea na kuichanganua jihadi kama sio vita vya uchokozi au 
vya ubora au vya madaraka., bali ni upinzani dhidi ya uchokozi na 
uvamizi.

Bila shaka aina za uchokozi ambazo ni za kupingwa haziko 
siku zote kama mwelekeo wa kundi moja kuvamia nchi ya jingine. 
Pengine huenda aina ya uchokozi itakuwa ni ya mwelekeo wa upande 
mwingine katika nchi yao wenyewe kutesa na kukandamiza kikundi 
kutoka miongoni mwao wenyewe, kikundi ambacho ni dhaifu na 
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kisicho na uwezo, ambao kwa lugha ya Qur’ani wanaitwa mustadhafin. 
Katika hali kama hiyo, Waislam hawawezi kupuuza na kukaa mbali. 
Waislam wana wajibu wa kuwakomboa watu wanaoteswa kama 
hao. Au pengine huo upande mwingine utasababisha hali mbaya ya 
ukandamizaji kiasi kwamba wito wa haki, wito wa ukweli, upendo 
na uadilifu hautaruhusiwa kushamiri; watakuwa wameweka mpaka 
na kipingamizi ambacho ni lazima kivunjwe. Zote hizi ni aina za 
uchokozi. Waislamu ni lazima wawakomboe wanadamu kutoka 
kwenye minyororo ya ufungwaji wa mawazo na vifungo vinginevyo. 
Katika hali zote hizi jihadi ni hitajio la muhimu kabisa; na jihadi 
kama hiyo ni katika ulinzi, katika upinzani dhidi ya dhulma, dhidi ya 
uonevu na ukandamizaji, na dhidi ya uchokozi. 

Neno ’ulinzi’ katika maana yake ya kawaida linamaanisha 
upinzani dhidi ya dhulma iliyokuwepo au ukosefu wa haki na 
uonevu, lakini aina za dhulma na aina za uchokozi ambazo jihadi 
dhidi yao, kwa maoni ya Uislamu ni muhimu kabisa, bado ni za 
kujadiliwa.



JIHADI

27

MLANGO WA PILI

Ni Ulinzi au Uchokozi

Vipingamizi vya Ukristo kwenye 
Uislam:

Awali tumesema kwamba moja ya nukta ambayo, katika maoni 
yake yenyewe, ulimwengu wa ki-Kristo unaiona kama ni kip-

engele dhaifu cha Uislamu ni suala la Jihadi ya Kiislamu, ambayo 
unaushawishi useme kwamba Uislamu ni dini ya vita, sio dini ya 
amani, ambapo Ukristo ni dini ya amani. Unasema kwamba vita ni 
mbaya moja kwa moja na amani ni nzuri, na kwamba dini yoyote 
iliyoundwa kimungu ni lazima itetee amani ambayo ndio nzuri. Hadi 
jana Ukristo umeyaangalia mambo kwa mtazamo wa tabia njema, 
tabia njema kwa Ukristo pekee; tabia njema ambayo imefikia hatua 
ya ‘kugeuza shavu la pili’ tabia njema ambayo inalea uweupe tupu. 
Lakini Ukristo leo umebadilisha nafasi. Umebadilisha sura yake. 
Sasa unaangalia mambo kutoka kwenye mwelekeo mwingine, na 
unaendesha propaganda yake kupitia kwenye njia tofauti, kupitia 
njia ya haki za msingi za binadamu, na haki ya msingi ya binadamu 
kwenye uhuru. Kupitia njia ya ‘‘vita kuwa vinapingana kabisa na 
haki ya uhuru.” Kupitia uhuru wa imani, uhuru wa hiari, uhuru 
wa kuchagua dini, utaifa na mambo mengine. Lakini Uislamu una-
liangalia jambo hilo kutoka kwenye mitazamo yote, kutoka kwenye 
mtazamo wa kimaadili na viwango vya uadilifu, na pia kutoka kwe-
nye mtazamo wa haki za binadamu na maadili ‘mapya’ ya kibin-
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adamu. Nilielezea jibu la jambo hili katika mlango uliotangulia. Ni 
dhahiri na wazi kabisa kwamba kile wanachokisema Wakristo sio 
sahihi hata kidogo.

Bila shaka amani ni nzuri. Hakuna shaka kuhusu hilo. Na vita, 
kwa ajili ya uchokozi dhidi ya watu wengine, watu ambao hawana 
nia yoyote dhidi ya mchokozi, hawana makusudio yoyote dhidi 
ya jamii hiyo yenye uchokozi , vita kwa ajili ya kukalia ardhi ya 
taifa jingine na ya kupora mali zake, kwa ajili ya kuwatumikisha 
raia wake, kwa ajili ya kuwatiisha kwenye ushawishi na kwenye 
sheria za mvamizi huyo, hivyo, bila shaka ni vita vibaya. Uvamizi 
na uchokozi ni mambo mabaya. Lakini vita vyote, katika pande 
zote, sio kwamba siku zote ni ya uchokozi. Vita vinaweza kuwa 
vya uchokozi na vinaweza pia kuwa ni vya kujibu uchokozi, kwani 
wakati mwingine majibu ya uchokozi ni lazima yatolewe kwa nguvu. 
Kuna nyakati nyingine nguvu hiyo inakuwa ndio jibu pekee ambalo 
linaweza kutolewa.  

Dini yoyote ile, kama ni iliyokamilika, ni lazima iwe na maelekezo 
juu ya uchokozi juu yake yenyewe na kwa mataifa mengine 
kadhalika. Ni kwa ajili ya tukio kama hilo ambapo dini lazima iwe 
na sheria juu ya vita, sheria ya jihadi. Wakristo wanasema kwamba 
amani ni nzuri, nasi tunalikubali hilo; kweli amani ni nzuri. Lakini 
ni vipi kuhusu kutiishwa (kusalimu amri), kudhalilishwa  na mateso? 
Na haya nayo pia ni mazuri, kutiishwa, kudhalilishwa na kuteswa? 
Kama mamlaka moja inakabiliwa na mamlaka nyingine, na zote 
zinatetea amani, zote zinapenda, kwa lugha ya kisasa, kuishi maisha 
ya pamoja ya amani, bila ya mojawapo kutamani kuivamia nyingine, 
zote zikawa zinahiari kuishi kwa amani pamoja na kuheshimiana, 
basi hii ndio inaitwa amani na ni nzuri na ya msingi na muhimu.

Kuna wakati hata hivyo, kundi moja linakuwa ni chokozi, na kwa 
kisingizio cha kwamba vita ni mbaya, ule upande mwengine unakubali 
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kusalimu amri, huu ni udhalilishaji na sio amani. Huku ni kuhiari 
kukubali kudhalilishwa na mateso. Utii kama huo mbele ya mabavu, 
kamwe hauwezi kuitwa ni amani. Kwa mfano, wakati unapokuwa 
unapita jangwani, haramia mwenye silaha anakushambulia ghafla 
na anakuamrisha: ’Toka kwenye gari yako upesi, mikono juu na 
toa chochote kile ulichonacho.’ Hapa unajisalimisha mwenyewe 
na kumwambia: ’Mimi ni mtetezi wa amani na ninapingana na 
vita moja kwa moja. Nitakubali kila utakachoniamuru. Nakupa 
pesa zangu, mizigo na vifurushi vyangu, gari yangu na nitatii kila 
utakachosema. Wewe sema lolote unalotaka nami nitakupatia. 
Kwa sababu mimi natetea amani.’ Huu sio utetezi wa amani. Huku 
ni kukubali kudhalilishwa. Katika hali hii, mtu lazima ajitetee na 
kujilinda mwenyewe, mali yake na heshima yake, isipokuwa kama 
anajua kwamba kama akiamua kujitetea, mali yake itaporwa, damu 
yake itamwagika na hakutakuwa na maana yoyote ndani yake. Kwa 
kweli ni lazima izingatiwe akili kwamba wakati mwingine kwamba 
kutoa mhanga damu yake mtu ni jambo lenye athari na nguvu sana, 
lakini pale inapokuwa damu ya mtu itamwagika na kila kitu kikafika 
mwisho, kufanya upinzani sio busara wala hekima na mtu lazima 
akubali kutoa muhanga pesa na mali yake ili kuokoa maisha yake.

Kuna tofauti kati ya utetezi wa amani na kukubali udhalilishwaji. 
Uislamu kamwe hauruhusu kukubali kudhalilishwa, ambapo wakati 
huo huo unatetea amani kwa nguvu zote. Ninachotaka kusisitiza 
hapa ni umuhimu wa hili jambo ambalo Wakristo na wengineo 
wamekuwa wakiushambulia na kuupinga Uislamu, wakidai kwamba 
ni kipengele dhaifu cha Uislam. Wao wanadai kwamba, kwa mujibu 
wa mafundisho ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), Uislamu ni dini ya 
upanga; Waislamu walinyanyua panga zao juu ya vichwa vya watu 
na kusema: ’Chagua kuwa Mwislamu au kufa,’ na kwamba watu 
wakaukubali Uislamu ili wabakia hai. Kwa hiyo, nadhani ni muhimu 
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kwetu sisi kulichambua jambo hili kinagaubaga na kwa uangalifu 
sana, na tutatumia sio tu aya za Qur’ani, bali pia hadith za Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) zilizothibitika na kutupia macho kidogo kwenye 
maisha yake. Tutaanza na aya za Qur’ani.

Aya Zenye Amri Kamili Juu ya Jihadi

Nilisema kwamba baadhi ya maagizo ya Qur’ani kuhusu jihadi dhidi 
ya wasioamini (makafiri) zina amri kamili isiyo na sharti, ambapo 
ina maana kwamba zinaeleza hivi tu: ”Ewe Mtume, pigana na 
makafiri na washirikina.” Kwa mujibu wa aya fulani, baada ya 
muda ambao umetolewa kwa washirikina (miezi minne), kama ha-
wakukubali Uislam au hawakuhama, basi hao ni wa kuuliwa. (Je, hii 
inarejelea kwenye viunga vya Makka na kuzunguka lile eneo takati-
fu, au ni kwa kila mahali? Swali hili lazima lijadiliwe baadaye). Aya 
ambayo tunaanza nayo mjadala wetu pia ni kuhusu Watu wa Kitabu:

hapa ni umuhimu wa hili jambo ambalo Wakristo na wengineo 
wamekuwa wakiushambulia na kuupinga Uislamu, wakidai kwamba 
ni kipengele dhaifu cha Uislam. Wao wanadai kwamba, kwa mujibu 
wa mafundisho ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), Uislamu ni dini ya 
upanga; Waislamu walinyanyua panga zao juu ya vichwa vya watu 
na kusema: ’Chagua kuwa Mwislamu au kufa,’ na kwamba watu 
wakaukubali Uislamu ili wabakia hai. Kwa hiyo, nadhani ni muhimu 
kwetu sisi kulichambua jambo hili kinagaubaga na kwa uangalifu 
sana, na tutatumia sio tu aya za Qur’ani, bali pia hadith za Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) zilizothibitika na kutupia macho kidogo kwenye 
maisha yake. Tutaanza na aya za Qur’ani. 
 

Aya Zenye Amri Kamili Juu ya Jihadi 
 

Nilisema kwamba baadhi ya maagizo ya Qur’ani kuhusu jihadi dhidi 
ya wasioamini (makafiri) zina amri kamili isiyo na sharti, ambapo 
ina maana kwamba zinaeleza hivi tu: ”Ewe Mtume, pigana na 
makafiri na washirikina.” Kwa mujibu wa aya fulani, baada ya 
muda ambao umetolewa kwa washirikina (miezi minne), kama 
hawakukubali Uislam au hawakuhama, basi hao ni wa kuuliwa. (Je, 
hii inarejelea kwenye viunga vya Makka na kuzunguka lile eneo 
takatifu, au ni kwa kila mahali? Swali hili lazima lijadiliwe 
baadaye). Aya ambayo tunaanza nayo mjadala wetu pia ni kuhusu 
Watu wa Kitabu: 
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“Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala Siku ya 
Mwisho, wala hawaharamishi aliyoharamisha Mwenyezi Mungu 

na Mtume Wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wali-
opewa Kitabu, mpaka watoe kodi kwa mkono hali wametii.” (Qur’an 

9:29)
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Aya ifuatayo vile vile ni kuhusu jambo hilo hilo:

”Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi 
Mungu wala Siku ya Mwisho, wala 
hawaharamishi aliyoharamisha Mwenyezi Mungu 
na Mtume Wake, wala hawashiki dini ya haki, 
miongoni mwa waliopewa Kitabu, mpaka watoe 
kodi kwa mkono hali wametii.” (Qur’an 9:29) 

 
Aya ifuatayo vile vile ni kuhusu jambo hilo hilo: 
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”Ewe Mtume! Pambana na makafiri na 
wanafiki.....” (Qur’an 9:73) 

 
Kama tungekuwa tuzingatie kwenye aya hii tu, tungesema kwamba 
Uislamu kwa ukamilifu kabisa unawaagiza Waislamu kupambana na 
makafiri na wanafiki na kwamba Waislamu hao kamwe wasije kuwa 
na hali ya amani nao na wawapige, kwa nguvu kabisa kiasi 
wawezavyo. Kama tukitafsiri aya hizo hapo juu kwa namna hii, basi 
tutakuja kuamini kwamba Qur’ani inatuagiza sisi kupambana bila 
masharti na wale wasiokuwa Waislamu. 
 
Nimeeleza hata hivyo, kwamba kuna kanuni ya kiwanachuoni 
inayoonyesha kwamba, wakati aya zote, yenye amri kamili isiyo na 
sharti na ya amri yenye masharti zinapokuwepo pamoja, yaani, kama 
kuna maagizo kwamba mahali pamoja ni amri kamili isiyo na sharti 
lakini mahali pengine ni amri iliyoambatana na sharti, basi kwa 
mujibu wa Maulamaa, ile ya amri kamili isiyo na sharti lazima 
itafsiriwe kama yenye masharti. Aya ambazo nimezitaja hivi punde 
ni zenye amri kamili isiyo na sharti. Kuna aya zingine kuhusu jambo 
hilo hilo ambazo ni zenye masharti: 
 

“Ewe Mtume! Pambana na makafiri na wanafiki.....” (Qur’an 9:73)

Kama tungekuwa tuzingatie kwenye aya hii tu, tungesema 
kwamba Uislamu kwa ukamilifu kabisa unawaagiza Waislamu 
kupambana na makafiri na wanafiki na kwamba Waislamu hao 
kamwe wasije kuwa na hali ya amani nao na wawapige, kwa nguvu 
kabisa kiasi wawezavyo. Kama tukitafsiri aya hizo hapo juu kwa 
namna hii, basi tutakuja kuamini kwamba Qur’ani inatuagiza sisi 
kupambana bila masharti na wale wasiokuwa Waislamu.

Nimeeleza hata hivyo, kwamba kuna kanuni ya kiwanachuoni 
inayoonyesha kwamba, wakati aya zote, yenye amri kamili isiyo 
na sharti na ya amri yenye masharti zinapokuwepo pamoja, yaani, 
kama kuna maagizo kwamba mahali pamoja ni amri kamili isiyo 
na sharti lakini mahali pengine ni amri iliyoambatana na sharti, basi 
kwa mujibu wa Maulamaa, ile ya amri kamili isiyo na sharti lazima 
itafsiriwe kama yenye masharti. Aya ambazo nimezitaja hivi punde 
ni zenye amri kamili isiyo na sharti. Kuna aya zingine kuhusu jambo 
hilo hilo ambazo ni zenye masharti:

‘Enyi Waislamu piganeni na hao washirikina kwa sababu 
wamo kwenye uchokozi dhidi yenu, kwa sababu wamo kwenye 
hali ya kivita pamoja nanyi, na kwa hiyo ni dhahiri kwamba 
mnapaswa kupigana dhidi yao”

Kwa hiyo inakuwa wazi kwamba pale Qur’ani inaposema: ‘Ewe 
Mtume! Pambana dhidi ya makafiri na wanafiki,’ ina maana kwamba 
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ni lazima tupigane na hao makafiri na wanafiki ambao wanatupiga 
sisi na ambao wataendelea kupigana kama tukiwapiga.

Aya Zenye Masharti

Qur’ani Tukufu inasema:

‘Enyi Waislamu piganeni na hao washirikina kwa sababu wamo 
kwenye uchokozi dhidi yenu, kwa sababu wamo kwenye hali ya 
kivita pamoja nanyi, na kwa hiyo ni dhahiri kwamba mnapaswa 
kupigana dhidi yao” 
 
Kwa hiyo inakuwa wazi kwamba pale Qur’ani inaposema: ‘Ewe 
Mtume! Pambana dhidi ya makafiri na wanafiki,’ ina maana 
kwamba ni lazima tupigane na hao makafiri na wanafiki ambao 
wanatupiga sisi na ambao wataendelea kupigana kama tukiwapiga. 
 
 Aya Zenye Masharti  
 
Qur’ani Tukufu inasema: 
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”Na piganeni katika njia ya Mwenyezi Mungu na 
wale wanaowapiga, wala msichokoze. Hakika 
Mwenyezi Mungu hawapendi wachokozi.” 
(Qur’an 2:190) 

 
Enyi mlioamini, piganeni na wale wanaowapiga, yaani piganeni nao 
kwa sababu wanawapigeni, lakini msipituke mipaka. Je, haina maana 
kwamba tusiwe wavamizi? Ni dhahiri inawazungumzia wale 
wanaotupiga na kwamba sisi tusipigane na mwingine yoyote yule, na 
kwamba ni katika uwanja wa mapambano tu ambao tunapaswa 
kupigana humo. Tunapaswa kupigana na kundi maalum la watu, 
yaani wale askari ambao upande wa pili umewatuma, wanaume wa 
vita, wamejiandaa kupigana dhidi yetu sisi na ambao kwa hakika 
wanatupiga. Lakini usipituke mipaka wakati mnapopigana nao. Hii 
ina maana gani? Ina maana kwamba piganeni na watu tu 

“Na piganeni katika njia ya Mwenyezi Mungu na wale wanaowapiga, 
wala msichokoze. Hakika Mwenyezi Mungu hawapendi wachokozi.” 

(Qur’an 2:190)

Enyi mlioamini, piganeni na wale wanaowapiga, yaani piganeni 
nao kwa sababu wanawapigeni, lakini msipituke mipaka. Je, haina 
maana kwamba tusiwe wavamizi? Ni dhahiri inawazungumzia wale 
wanaotupiga na kwamba sisi tusipigane na mwingine yoyote yule, 
na kwamba ni katika uwanja wa mapambano tu ambao tunapaswa 
kupigana humo. Tunapaswa kupigana na kundi maalum la watu, 
yaani wale askari ambao upande wa pili umewatuma, wanaume wa 
vita, wamejiandaa kupigana dhidi yetu sisi na ambao kwa hakika 
wanatupiga. Lakini usipituke mipaka wakati mnapopigana nao. Hii ina 
maana gani? Ina maana kwamba piganeni na watu tu wanaokupigeni, 
piganeni na askari wao katika uwanja wa mapambano. Piganeni na 
wale askari ambao wametumwa kuja kupigana. Medani ya vita sio 
mahali pa furaha, ni uwanja wa kupambanisha panga, kurushiana 
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risasi na kupigana. Bali haturuhusiwi kuwasumbua raia bila sababu, 
wanaume, wanawake na watoto. Hamruhusiwi kufanya ukatili 
ambao ni sawa na uvamizi kama vile kukata miti, kufunika mifereji 
yao na kadhalika.

Hata hivyo, katika baadhi ya hali, tunapaswa kubomoa nyumba 
ili kusafisha njia kwa ajili ya vita, hili ni jambo jingine. Lakini 
kama kubomoa nyumba sio sehemu ya oparesheni ya kijeshi, hilo 
haliruhusiwi katika Uislamu.

Aya nyingine yenye masharti, ya kwanza kushushwa juu ya jihadi, 
inasema kwamba kwa sababu ule upande mwingine umechomoa 
panga zao dhidi yetu, basi nasi tunaweza kufanya kama vivyo. Na 
katika aya nyingine ya Surat-Tawba tunaambiwa hivi:

wanaokupigeni, piganeni na askari wao katika uwanja wa 
mapambano. Piganeni na wale askari ambao wametumwa kuja 
kupigana. Medani ya vita sio mahali pa furaha, ni uwanja wa 
kupambanisha panga, kurushiana risasi na kupigana. Bali 
haturuhusiwi kuwasumbua raia bila sababu, wanaume, wanawake na 
watoto. Hamruhusiwi kufanya ukatili ambao ni sawa na uvamizi 
kama vile kukata miti, kufunika mifereji yao na kadhalika. 
 
Hata hivyo, katika baadhi ya hali, tunapaswa kubomoa nyumba ili 
kusafisha njia kwa ajili ya vita, hili ni jambo jingine. Lakini kama 
kubomoa nyumba sio sehemu ya oparesheni ya kijeshi, hilo 
haliruhusiwi katika Uislamu. 
 
Aya nyingine yenye masharti, ya kwanza kushushwa juu ya jihadi, 
inasema kwamba kwa sababu ule upande mwingine umechomoa 
panga zao dhidi yetu, basi nasi tunaweza kufanya kama vivyo. Na 
katika aya nyingine ya Surat-Tawba tunaambiwa hivi: 
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”.....Na piganeni na washirikina nyote, kama wanavyopigana 

nanyi wote.....” (Qur’an 9:36) 
 

Kukimbilia Kuwalinda Wanaoonewa 
 
Kabla ya kuigusa mada hii na aya zinazohusiana nayo, jambo moja 
lazima lisemwe hapa. Nilieleza kwamba ruhusa kwa ajili ya jihadi 
inapaswa kuwa na masharti fulani. Masharti gani? Moja ni kwamba 
ule upande pinzani upo katika hali ya uchokozi. Wanatushambulia 
sisi, na kwa sababu wanapigana dhidi yetu ni lazima tupigane nao. Je 
masharti ya jihadi yanaishia kwenye hili tu peke yake: kwamba ule 
upande mwingine unataka kutupiga sisi? Au kuna vipengele 
vingine? Wakati upande huo mwingine una hatia ya udhalimu wa 

“.....Na piganeni na washirikina nyote, kama wanavyopigana nanyi 
wote.....” (Qur’an 9:36)

Kukimbilia Kuwalinda Wanaoonewa

Kabla ya kuigusa mada hii na aya zinazohusiana nayo, jambo moja 
lazima lisemwe hapa. Nilieleza kwamba ruhusa kwa ajili ya jihadi 
inapaswa kuwa na masharti fulani. Masharti gani? Moja ni kwamba 
ule upande pinzani upo katika hali ya uchokozi. Wanatushambulia 
sisi, na kwa sababu wanapigana dhidi yetu ni lazima tupigane nao. Je 
masharti ya jihadi yanaishia kwenye hili tu peke yake: kwamba ule 
upande mwingine unataka kutupiga sisi? Au kuna vipengele ving-
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ine? Wakati upande huo mwingine una hatia ya udhalimu wa dhahiri 
juu ya kundi jingine la wanadamu, na tunao uwezo wa kuwaokoa 
binadamu hao kutoka kwenye makucha ya huyo mchokozi, kama 
hatutawaokoa, basi tutakuwa tunamsaidia huyo mchokozi dhidi ya 
hao wanaoonewa. Kama kundi hilo ni la Waislamu ,  kama vile Wa-
palestina wa leo ambao wamefukuzwa kutoka kwenye majumba 
yao, mali zao zimeporwa, na wamekumbwa na aina zote za uvamizi, 
wakati huo huo, sasa hivi mvamizi huyo hana dhamira yoyote dhidi 
yetu sisi. Je, inaruhusiwa kwetu sisi katika mazingira kama hayo 
kukimbilia kwenda kuwasaidia wale Waislamu wanaokandamizwa 
ili kuwakomboa?

Sio tu kwamba inaruhusiwa, bali kwa kweli ni wajibu. Haitakuwa 
ni suala la kuanzisha hasama, itakuwa ni kukimbilia kwenye 
utetezi wa wale wanaokandamizwa, hususan kama ni Waislamu, ili 
kuwagomboa kwenye makucha ya udhalimu.

Lakini kama yule mtu au kundi linalokandamizwa sio la Waislam, 
basi huyo dhalimu anaweza kuwa wa namna mbili. Kuna wakati 
ambapo dhalimu amewaweka watu kwenye ombwe na kuzuia wito 
wa Uislamu. Uislamu unajipa wenyewe haki ya kueneza ujumbe 
wake kote duniani, lakini inategemea juu ya kuwepo kwa uhuru juu 
ya kuenea kwake.

Hebu fikiria serikali fulani ambayo inawaambia Waislam ambao 
wanatoa wito wa Uislamu kwenye taifa: ‘Hamna haki ya kusema 
hayo mnayoyasema. Sisi hatuliruhusu hilo.’ Katika hali kama hizi, 
hairuhusiwi sisi kupigana na taifa hilo, na watu ambao hawana 
lawama na wasiojua kitu. Lakini je, inaruhusiwa sisi kupigana dhidi 
ya huo utawala dhalimu ambao unajiegemeza wenyewe kwenye 
itikadi chafu iliyooza ambayo unaitumia kama mnyororo kwenye 
shingo za watu kuwafunga katika uchochoro wa giza na kuwatenga 
na wito wa haki? Je, tunaruhusiwa kupigana na utawala huo ili 
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kuondoa kikwazo hicho? Au katika hali halisi, inaruhusiwa sisi 
kupigana dhidi ya jela hiyo ya ukandamizaji? Katika Uislamu hili 
pia linaruhusiwa, kwani hili kwa lenyewe litakuwa kama ni namna 
ya upinzani dhidi ya dhulma, dhidi ya kunyimwa haki na kuonewa. 
Inaweza kuwa kwamba wale wanaokosewa, wanaokandamizwa 
hawaitambui hali ya dhulma hiyo na hawajatafuta msaada, lakini 
kwa kweli hakuna haja wa wao kuuomba msaada huo.

Huko kutafuta au kuomba msaada ni jambo jingine, tukichukulia 
kwamba wale wanaoonewa wanatafuta msaada kutoka kwetu, je 
inaruhusiwa au ni wajibu kwetu sisi kuwasaidia hao? Hata kama 
hawakuomba msaada, je bado inaruhusiwa sisi kuwasaidia? Jawabu 
ni kwamba sio lazima wao waombe msaada wetu. Ule ukweli 
mwepesi kwamba wanaoonewa wanakandamizwa, kwamba utawala 
dhalimu umejenga ukuta, umeweka kizuizi, kwa ajili ya faida yake 
wenyewe, kuuzuia umma usiutambue ule wito ambamo mna ustawi 
na furaha kwa ajili ya umma huo, wito ambao kama wakiusikia na 
wakautambua, wana uhakika wa kuukubali, unausukuma Uislamu 
kusema kwamba tunaweza kukivunja kikwazo hicho ambacho kipo 
kwa sura ya serikali kandamizi, baina yake na watu hao.

Vita vya Mwanzoni mwa Uislamu

Vita vingi vya mwanzoni mwa Uislamu vilipiganwa kwa ajili ya 
kuondoa vikwazo vilivyokuwa katika njia ya kueneza ujumbe wake 
wa Uislamu. Waislamu ambao walikwenda vitani walikuwa wak-
isema kwamba wao hawana ugomvi na watu wa ulimwengu, na 
kwamba walikuwa wakipigana na serikali ili kuwaokoa watu kuto-
kana na dhiki na utumwa uliopandikizwa juu yao na serikali hizo. 
Wakati Rustam Farrukhzad, mtawala bingwa wa kabla ya Uislamu 
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huko Uajemi aliwauliza Waislamu ni nini lilikuwa lengo lao, wao 
wakamjibu:

‘Kuwafanya watu wamuabudu Mwenyezi Mungu 
badala ya kumuangukia mwanadamu. Lengo letu ni 
kuwakomboa viumbe hawa wa Mwenyezi Mungu, ambao 
kwa hila na ukatili, wewe umewaweka kwenye kongwa 
ya utumwa na kuwafunga kwa utiifu kwenu wenyewe. 
Sisi tutawatoa kwenye kongwa hiyo ya utumwa kwenu. 
Tutawafanya wawe huru, tutawafanya wawe watiifu kwa 
Mwenyezi Mungu Mtukufu, wawe wafuasi wa Muumba 
Wao, sio wafuasi wa kilichoumbwa na Yeye kama vile tu 
mlivyo ninyi.’

Katika barua ambazo Mtukufu Mtume wa Uislamu (s.a.w.w.) 
alizowaandikia Watu wa Kitabu, yeye hususan alikuwa akiingiza na 
aya hii ya Qur’ani:

ukatili, wewe umewaweka kwenye kongwa ya utumwa na 
kuwafunga kwa utiifu kwenu wenyewe. Sisi tutawatoa 
kwenye kongwa hiyo ya utumwa kwenu. Tutawafanya wawe 
huru, tutawafanya wawe watiifu kwa Mwenyezi Mungu 
Mtukufu, wawe wafuasi wa Muumba Wao, sio wafuasi wa 
kilichoumbwa na Yeye kama vile tu mlivyo ninyi.’ 

 
Katika barua ambazo Mtukufu Mtume wa Uislamu (s.a.w.w.) 
alizowaandikia Watu wa Kitabu, yeye hususan alikuwa akiingiza na 
aya hii ya Qur’ani: 
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’Sema: Enyi watu wa Kitabu! Njooni kwenye neno 
la usawa baina yetu na baina yenu. Kwamba 
tusimwabudu yoyote ila Mwenyezi Mungu, wala 
tusimshirikishe na chochote; wala baadhi yetu 
wasiwafanye baadhi kuwa waungu zaidi ya 
Mwenyezi Mungu..... (3:64). 

 
Aya hii ilimuagiza Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuwalingania watu 
wa Kitabu (watu wale wale ambao kuhusu wao maagizo ya jihadi 
yalishushwa) wakubali neno maalum, neno ambalo lilikuwa ni hilo 
hilo kuwahusu wao kama lilivyokuwa kuhusu sisi. Haisemi kwamba 
wanapaswa kukubali neno ambalo ni kwa manufaa yetu sisi na 
lililohusishwa kwetu sisi tu. Inasema kwamba wao wanapaswa 
kukubali neno ambalo ni hilo hilo kwa wote.  
 

‘Sema: Enyi watu wa Kitabu! Njooni kwenye neno la usawa baina 
yetu na baina yenu. Kwamba tusimwabudu yoyote ila Mwenyezi 

Mungu, wala tusimshirikishe na chochote; wala baadhi yetu wasiwa-
fanye baadhi kuwa waungu zaidi ya Mwenyezi Mungu..... (3:64).
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Aya hii ilimuagiza Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuwalingania 
watu wa Kitabu (watu wale wale ambao kuhusu wao maagizo ya 
jihadi yalishushwa) wakubali neno maalum, neno ambalo lilikuwa 
ni hilo hilo kuwahusu wao kama lilivyokuwa kuhusu sisi. Haisemi 
kwamba wanapaswa kukubali neno ambalo ni kwa manufaa yetu sisi 
na lililohusishwa kwetu sisi tu. Inasema kwamba wao wanapaswa 
kukubali neno ambalo ni hilo hilo kwa wote. 

Kama kwa mfano, tukiwaambia watu: ’Njooni enyi watu, 
kubalini lugha yetu,’ hapo watu hao wanayo haki ya kusema: ’Kwa 
nini? Sisi wenyewe tunayo lugha yetu, kwa nini tukubali lugha yenu 
ninyi?’ Ama tunaweza kusema: ’Njooni na mkubali tabia na desturi 
zetu maalum.’ Wao wanaweza wakasema: ‘Kwa nini tukubaliane na 
tabia na desturi zenu? Sisi tunazo za kwetu wenyewe.’ Lakini kama 
tukisema: Njoni mkubaliane na jambo hili ambalo sio la kwetu na 
sio lenu bali ni la kila mtu; Mwenyezi Mungu ni Mungu wetu sote, 
kwa hiyo mkubalini Yeye,’ hili halihusiani tena na sisi tu. Wakati 
tunaposema: ‘Mwabuduni Yeye ambaye ni Muumba wetu sisi na 
Muumba wenu ninyi, bali Yeye ambaye ni Muumba wa kila kitu,’ 
hapo hili ni lile lile kwao kama lilivyo kwetu sisi. Qur’ani inasema: 

Kama kwa mfano, tukiwaambia watu: ’Njooni enyi watu, kubalini 
lugha yetu,’ hapo watu hao wanayo haki ya kusema: ’Kwa nini? Sisi 
wenyewe tunayo lugha yetu, kwa nini tukubali lugha yenu ninyi?’ 
Ama tunaweza kusema: ’Njooni na mkubali tabia na desturi zetu 
maalum.’ Wao wanaweza wakasema: ‘Kwa nini tukubaliane na tabia 
na desturi zenu? Sisi tunazo za kwetu wenyewe.’ Lakini kama 
tukisema: Njoni mkubaliane na jambo hili ambalo sio la kwetu na sio 
lenu bali ni la kila mtu; Mwenyezi Mungu ni Mungu wetu sote, kwa 
hiyo mkubalini Yeye,’ hili halihusiani tena na sisi tu. Wakati 
tunaposema: ‘Mwabuduni Yeye ambaye ni Muumba wetu sisi na 
Muumba wenu ninyi, bali Yeye ambaye ni Muumba wa kila kitu,’ 
hapo hili ni lile lile kwao kama lilivyo kwetu sisi. Qur’ani inasema:  
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’.....Njooni kwenye neno la usawa baina yetu na baina yenu.....’ 

 
 ni Mwenyezi Mungu, Muumba wetu sisi sote Ndiye wa kuabudiwa. 
Na kauli nyingine ambayo ni yenye manufaa makubwa sana kwetu 
na kwao pia ni: 
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’.....wala baadhi yetu wasiwafanye baadhi kuwa waungu zaidi ya 

Mwenyezi Mungu.....’ 
 
Hii ina maana kwamba ile hali ya utaratibu wa kijamii wa bwana na 
mtwana umefutwa, na utaratibu wa usawa baina ya binadamu 
umesimikwa. Aya hii inadhihirisha kwamba, kama tukipigana, 
tunapigana kwa ajili ya kile ambacho ni kile kile cha sawa kuhusu 
binadamu wote. Baada ya kulieleza hili, sasa tunaweza kusema 
kwamba mojawapo ya masharti ambayo aya yenye amri kamili 
inaweza kupewa ni kwamba, endapo kundi la watu limetwishwa 

‘.....Njooni kwenye neno la usawa baina yetu na baina yenu.....’

 ni Mwenyezi Mungu, Muumba wetu sisi sote Ndiye wa 
kuabudiwa. Na kauli nyingine ambayo ni yenye manufaa makubwa 
sana kwetu na kwao pia ni:
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Kama kwa mfano, tukiwaambia watu: ’Njooni enyi watu, kubalini 
lugha yetu,’ hapo watu hao wanayo haki ya kusema: ’Kwa nini? Sisi 
wenyewe tunayo lugha yetu, kwa nini tukubali lugha yenu ninyi?’ 
Ama tunaweza kusema: ’Njooni na mkubali tabia na desturi zetu 
maalum.’ Wao wanaweza wakasema: ‘Kwa nini tukubaliane na tabia 
na desturi zenu? Sisi tunazo za kwetu wenyewe.’ Lakini kama 
tukisema: Njoni mkubaliane na jambo hili ambalo sio la kwetu na sio 
lenu bali ni la kila mtu; Mwenyezi Mungu ni Mungu wetu sote, kwa 
hiyo mkubalini Yeye,’ hili halihusiani tena na sisi tu. Wakati 
tunaposema: ‘Mwabuduni Yeye ambaye ni Muumba wetu sisi na 
Muumba wenu ninyi, bali Yeye ambaye ni Muumba wa kila kitu,’ 
hapo hili ni lile lile kwao kama lilivyo kwetu sisi. Qur’ani inasema:  
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’.....Njooni kwenye neno la usawa baina yetu na baina yenu.....’ 

 
 ni Mwenyezi Mungu, Muumba wetu sisi sote Ndiye wa kuabudiwa. 
Na kauli nyingine ambayo ni yenye manufaa makubwa sana kwetu 
na kwao pia ni: 
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’.....wala baadhi yetu wasiwafanye baadhi kuwa waungu zaidi ya 

Mwenyezi Mungu.....’ 
 
Hii ina maana kwamba ile hali ya utaratibu wa kijamii wa bwana na 
mtwana umefutwa, na utaratibu wa usawa baina ya binadamu 
umesimikwa. Aya hii inadhihirisha kwamba, kama tukipigana, 
tunapigana kwa ajili ya kile ambacho ni kile kile cha sawa kuhusu 
binadamu wote. Baada ya kulieleza hili, sasa tunaweza kusema 
kwamba mojawapo ya masharti ambayo aya yenye amri kamili 
inaweza kupewa ni kwamba, endapo kundi la watu limetwishwa 

‘.....wala baadhi yetu wasiwafanye baadhi kuwa waungu zaidi ya 
Mwenyezi Mungu.....’

Hii ina maana kwamba ile hali ya utaratibu wa kijamii wa bwana 
na mtwana umefutwa, na utaratibu wa usawa baina ya binadamu 
umesimikwa. Aya hii inadhihirisha kwamba, kama tukipigana, 
tunapigana kwa ajili ya kile ambacho ni kile kile cha sawa kuhusu 
binadamu wote. Baada ya kulieleza hili, sasa tunaweza kusema 
kwamba mojawapo ya masharti ambayo aya yenye amri kamili 
inaweza kupewa ni kwamba, endapo kundi la watu limetwishwa 
uonevu wa kundi fulani, inakuwa inaruhusiwa kwetu sisi kupigana 
ili kulikomboa lile kundi linaloonewa.

Sasa kuna aya nyingine mbili ambazo ninapenda kuzisema, ya 
kwanza yake ikiwa ni ile aya kutoka kwenye Surat al-Anfal:

uonevu wa kundi fulani, inakuwa inaruhusiwa kwetu sisi kupigana 
ili kulikomboa lile kundi linaloonewa. 
 
Sasa kuna aya nyingine mbili ambazo ninapenda kuzisema, ya 
kwanza yake ikiwa ni ile aya kutoka kwenye Surat al-Anfal: 
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’Na piganeni nao mpaka kusiwe na fitna na dini yote iwe kwa 
ajili ya Mwenyezi Mungu.....’ (8:39).  
 
Hii ina maana gani? Ina maana kwamba tunapaswa kupigana na 
wale wanaosababisha fitna na machafuko miongoni mwetu na 
ambao wanataka kutufanya sisi Waislamu tuiachilie mbali dini yetu. 
Kwa watu kama hawa, tunapaswa kupigana mpaka ile fitina 
wanayosababisha itoweke. Hili peke yake ni sharti. Na sharti la ziada 
limo kwenye aya ya 75 kutoka Suratun-Nisa: 
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’Na mna nini hampigani katika njia ya Mwenyezi Mungu na ya 
wale wanaoonewa katika wanaume na wanawake na watoto.....’ 
(4:75).  
 
Enyi Waislamu, kwa nini hampigani katika njia ya Mwenyezi 
Mungu na njia ya wale ambao hawana msaada? Wanaume, 
wanawake na watoto ambao hawana msaada katika mateso; kwa nini 
hampigani kwa ajili yao? Kwa nini hampigani ili kuwaokoa hao? 
 

‘Na piganeni nao mpaka kusiwe na fitna na dini yote iwe kwa ajili ya 
Mwenyezi Mungu.....’ (8:39). 

Hii ina maana gani? Ina maana kwamba tunapaswa kupigana 
na wale wanaosababisha fitna na machafuko miongoni mwetu na 
ambao wanataka kutufanya sisi Waislamu tuiachilie mbali dini 
yetu. Kwa watu kama hawa, tunapaswa kupigana mpaka ile fitina 
wanayosababisha itoweke. Hili peke yake ni sharti. Na sharti la 
ziada limo kwenye aya ya 75 kutoka Suratun-Nisa:
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uonevu wa kundi fulani, inakuwa inaruhusiwa kwetu sisi kupigana 
ili kulikomboa lile kundi linaloonewa. 
 
Sasa kuna aya nyingine mbili ambazo ninapenda kuzisema, ya 
kwanza yake ikiwa ni ile aya kutoka kwenye Surat al-Anfal: 
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’Na piganeni nao mpaka kusiwe na fitna na dini yote iwe kwa 
ajili ya Mwenyezi Mungu.....’ (8:39).  
 
Hii ina maana gani? Ina maana kwamba tunapaswa kupigana na 
wale wanaosababisha fitna na machafuko miongoni mwetu na 
ambao wanataka kutufanya sisi Waislamu tuiachilie mbali dini yetu. 
Kwa watu kama hawa, tunapaswa kupigana mpaka ile fitina 
wanayosababisha itoweke. Hili peke yake ni sharti. Na sharti la ziada 
limo kwenye aya ya 75 kutoka Suratun-Nisa: 
 

$ tΒ uρ ö/ ä3s9 Ÿω tβθ è=ÏG≈ s) è? ’Îû È≅‹Î6 y™ «! $# t⎦⎫Ïyè ôÒ tF ó¡ßϑ ø9$# uρ š∅ ÏΒ 
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’Na mna nini hampigani katika njia ya Mwenyezi Mungu na ya 
wale wanaoonewa katika wanaume na wanawake na watoto.....’ 
(4:75).  
 
Enyi Waislamu, kwa nini hampigani katika njia ya Mwenyezi 
Mungu na njia ya wale ambao hawana msaada? Wanaume, 
wanawake na watoto ambao hawana msaada katika mateso; kwa nini 
hampigani kwa ajili yao? Kwa nini hampigani ili kuwaokoa hao? 
 

‘Na mna nini hampigani katika njia ya Mwenyezi Mungu na ya wale 
wanaoonewa katika wanaume na wanawake na watoto.....’ (4:75). 

Enyi Waislamu, kwa nini hampigani katika njia ya Mwenyezi 
Mungu na njia ya wale ambao hawana msaada? Wanaume, wanawake 
na watoto ambao hawana msaada katika mateso; kwa nini hampigani 
kwa ajili yao? Kwa nini hampigani ili kuwaokoa hao?

Kutafsiri Aya Zisizo na Sharti Kama 
Zenye Masharti

Hizi aya tano ambazo tumezizungumzia zimeonyesha kwamba, 
kama maagizo ya Uislamu juu ya jihadi yaliyotolewa katika baadhi 
ya sehemu ni ya amri kamili isiyo na sharti, na mahali pengine ni 
yenye masharti, basi yale ya amri kamili isiyo na sharti lazima yataf-
siriwe na wanachuoni kama yale yenye masharti.

Hakuna Kulazimishana Katika Dini

Ndani ya Qur’ani tuna kundi la aya ambazo zinaeleza bayana 
kwamba dini ni jambo la kukubaliwa kwa hiari kabisa na haiwezi 
kulazimishwa juu ya mtu, na hili linathibitisha kile tulichokuwa 
tukikisema, kwamba katika Uislamu hakuna mtu yeyote anayeweza 
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kulazimishwa, aambiwe kwamba ama kuwa Mwislamu au kufa. Aya 
hizi zinafafanua zile aya zenye amri kamili kwa njia tofauti.

Mojawapo ni ile sehemu ya ’Ayat-ul-Kursi’ (2:255-257) nayo 
inafahamika vema sana, nayo ni:

Kutafsiri Aya Zisizo na Sharti Kama Zenye Masharti 
 
Hizi aya tano ambazo tumezizungumzia zimeonyesha kwamba, 
kama maagizo ya Uislamu juu ya jihadi yaliyotolewa katika baadhi 
ya sehemu ni ya amri kamili isiyo na sharti, na mahali pengine ni 
yenye masharti, basi yale ya amri kamili isiyo na sharti lazima 
yatafsiriwe na wanachuoni kama yale yenye masharti. 

 
Hakuna Kulazimishana Katika Dini 

 
Ndani ya Qur’ani tuna kundi la aya ambazo zinaeleza bayana 
kwamba dini ni jambo la kukubaliwa kwa hiari kabisa na haiwezi 
kulazimishwa juu ya mtu, na hili linathibitisha kile tulichokuwa 
tukikisema, kwamba katika Uislamu hakuna mtu yeyote anayeweza 
kulazimishwa, aambiwe kwamba ama kuwa Mwislamu au kufa. Aya 
hizi zinafafanua zile aya zenye amri kamili kwa njia tofauti. 
 
Mojawapo ni ile sehemu ya ’Ayat-ul-Kursi’ (2:255-257) nayo 
inafahamika vema sana, nayo ni: 
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”Hakuna kulazimisha katika dini; uongofu umekwisha 
pambanukana upotofu.....” (Qur’an 2:256).  
 
Ambayo ina maana kwamba ni lazima tuielezee kwa uwazi kabisa 
ile njia ya haki kwa watu. Hakuna nafasi ya matumizi ya nguvu 
katika dini, mtu yeyote asilazimishwe kuikubali dini ya Uislamu. 
Aya hii iko dhahiri kabisa katika maana yake. Katika tafsiri za 
Qur’ani imeandikwa kwamba Ansari mmoja ambaye mwanzoni 
alikuwa mshirikina alikuwa na watoto wawili wa kiume ambao 
walikuwa wameingia katika Ukristo. Vijana wawili hawa walikuwa 

“Hakuna kulazimisha katika dini; uongofu umekwisha pambanu-
kana upotofu.....” (Qur’an 2:256). 

Ambayo ina maana kwamba ni lazima tuielezee kwa uwazi 
kabisa ile njia ya haki kwa watu. Hakuna nafasi ya matumizi ya 
nguvu katika dini, mtu yeyote asilazimishwe kuikubali dini ya 
Uislamu. Aya hii iko dhahiri kabisa katika maana yake. Katika tafsiri 
za Qur’ani imeandikwa kwamba Ansari mmoja ambaye mwanzoni 
alikuwa mshirikina alikuwa na watoto wawili wa kiume ambao 
walikuwa wameingia katika Ukristo. Vijana wawili hawa walikuwa 
wamependezwa sana na Ukristo na walikuwa wamejitolea sana 
kwao, lakini baba yao sasa alikuwa keshasilimu ni Mwislam na 
alikuwa ameghadhibika kwamba watoto wake wamekuwa Wakristo. 
Alikwenda kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na akamwambia: ”Ewe 
Mtume wa Mwenyezi Mungu! Niwafanyeje hawa watoto wangu 
ambao wamekuwa Wakristo. Hawaukubali Uislamu. Je, unanipa 
ruhusa ya kuwalazimisha kuacha dini yao hiyo na kuwa Waislamu?” 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) akasema: ”Hapana. Hakuna kulazimisha 
katika dini.”

Kuhusu mazingira ambamo aya hii imeshuka, imeandikwa 
kwamba kuna makabila mawili, la Aws na Khazraj, ambayo yalikuwa 
yanaishi Madina, na vilevile walikuwa ndio wakazi wa asili wa 
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Madina. Mwanzoni mwa kufika Uislamu, wao walikuwa wanaishi 
humo pamoja na makabila makubwa kadhaa ya Wayahudi ambao 
walikuja Madina katika kipindi cha baadaye. Mojawapo lilikuwa 
kabila la Bani Nadhir, na jingine lilikuwa la Bani Quraidhah, ambapo 
kulikuwa bado na kabila jingine kubwa la Wayahudi ambalo liliishi 
pembezoni mwa mji huo.

Wayahudi hao, wakiwa na Uyuda (Judaism) kama dini yao na 
wakiwa pia na kitabu kitakatifu, wakaja wakaonekana kama ndio 
watu waliokuwa na elimu katika jamii hiyo, ambapo miongoni mwa 
wakazi wa asili wa Madina, ambao walikuwa washirikina na kwa 
jumla wasio na elimu, kulikuwa kumejitokeza upya kikundi kidogo 
pia cha watu waliokuwa na uwezo wa kuandika na kusoma. Hao 
Wayahudi, kama matokeo ya utamaduni wao wa juu na ueneaji mpana 
wa mawazo yao, walifanya ushawishi mkubwa juu ya kundi hili. 
Hivyo, licha ya ukweli kwamba dini ya hao Aws na Khazraj ilikuwa 
tofauti kabisa na hiyo ya Wayahudi, hata hivyo waliruhusu wenyewe 
kuathirika na maoni ya Wayahudi. Matokeo yake, walikuwa wakati 
mwingine wakiwapeleka watoto wao kwa hao Wayahudi kwenda 
kupata elimu, na wakati walipokuwa miongoni mwa hao Wayahudi, 
watoto hao walikuwa wakati mwingine wakiikana dini yao ya 
kipagani ya ushirikina na wakajiunga kwenye dini ya Uyuda. 

Hivyo, wakati Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alipoingia Madina, 
kundi la vijana hawa kutoka kwenye mji huo walikuwa wakifundishwa 
na Wayahudi na walikuwa wenyewe wamejichagulia hiyo dini 
ya Wayahudi ambayo baadhi yao walichagua kutoikana. Wazazi 
wa watoto hawa waliingia katika Uislamu, lakini bado watoto 
wao hawakuiacha dini yao mpya, Uyuda. Na pale ilipoamuliwa 
kwamba Wayahudi wanapaswa waondoke Madina (kama adhabu 
kwa ajili ya fujo ambayo walikuwa wameichochea) watoto wale 
pia nao waliondoka pamoja na wenzao wa Kiyahudi. Wazazi wao 
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walikwenda kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) wakimuomba ruhusa 
ya kuwatenganisha watoto wao na Wayahudi hao, kuwalazimisha 
kuachana na dini ya Wayahudi na kuwa Waislamu, ruhusa ambayo 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakuwapatia. Wao wakasema: ”Ewe 
Mtume! Turuhusu kuwalazimisha kuachana na dini yao hiyo na 
kuingia kwenye Uislamu.” Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliwaambia: 
”La hasha. Kwa vile sasa wamechagua kwenda na hao Wayahudi, 
waacheni waende pamoja nao.” Na wafasiri wanasema kwamba 
ilikuwa ni hapo ambapo ndipo kwamba aya hii:  ”Hakuna 
kulazimisha katika dini; uongofu umekwisha pambanuka na 
upotofu.....” (2:256) ikashuka.

Aya nyingine maarufu ni hii:

wakiikana dini yao ya kipagani ya ushirikina na wakajiunga kwenye 
dini ya Uyuda.  

 
Hivyo, wakati Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alipoingia Madina, kundi 
la vijana hawa kutoka kwenye mji huo walikuwa wakifundishwa na 
Wayahudi na walikuwa wenyewe wamejichagulia hiyo dini ya 
Wayahudi ambayo baadhi yao walichagua kutoikana. Wazazi wa 
watoto hawa waliingia katika Uislamu, lakini bado watoto wao 
hawakuiacha dini yao mpya, Uyuda. Na pale ilipoamuliwa kwamba 
Wayahudi wanapaswa waondoke Madina (kama adhabu kwa ajili ya 
fujo ambayo walikuwa wameichochea) watoto wale pia nao 
waliondoka pamoja na wenzao wa Kiyahudi. Wazazi wao 
walikwenda kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) wakimuomba ruhusa ya 
kuwatenganisha watoto wao na Wayahudi hao, kuwalazimisha 
kuachana na dini ya Wayahudi na kuwa Waislamu, ruhusa ambayo 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakuwapatia. Wao wakasema: ”Ewe 
Mtume! Turuhusu kuwalazimisha kuachana na dini yao hiyo na 
kuingia kwenye Uislamu.” Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliwaambia: 
”La hasha. Kwa vile sasa wamechagua kwenda na hao Wayahudi, 
waacheni waende pamoja nao.” Na wafasiri wanasema kwamba 
ilikuwa ni hapo ambapo ndipo kwamba aya hii:  ”Hakuna 
kulazimisha katika dini; uongofu umekwisha pambanuka na 
upotofu.....” (2:256) ikashuka. 
 
Aya nyingine maarufu ni hii: 
 

äí ÷Š$# 4’ n< Î) È≅‹Î6 y™ y7 În/u‘ Ïπ yϑ õ3Ïtø: $$ Î/ Ïπ sà Ïãöθ yϑ ø9 $#uρ Ïπ uΖ |¡ptø: $# (  

 
”Waite kwenye njia ya Mola Wako kwa hekima na 
mawaidha mazuri.....” (Qur’an 16:125) 
 

Walinganie watu kwenye njia ya Mola Wako. Vipi? Kwa kutumia 
nguvu na upanga? Hapana! Kwa maonyo mazuri na ushauri. 

“Waite kwenye njia ya Mola Wako kwa hekima na mawaidha ma-
zuri.....” (Qur’an 16:125)

Walinganie watu kwenye njia ya Mola Wako. Vipi? Kwa kutumia 
nguvu na upanga? Hapana! Kwa maonyo mazuri na ushauri.

 

Οßγ ø9 Ï‰≈ y_uρ © ÉL ©9 $$ Î/ }‘ Ïδ ß⎯ |¡ôm r& 

 
”.....Na ujadiliane nao kwa namna iliyo bora.....” 
(Qur’an 16:125) 

 
Na wale wanaojadiliana nasi, ni lazima pia tujadiliane nao kwa 
namna iliyo bora kabisa. Aya hii imetambulisha wazi kabisa njia 
kwa ajili ya Waislamu kupeleka ujumbe kwa watu. 
  
Katika aya nyingine tunaambiwa kwamba: 
 

È≅ è% uρ ‘, ysø9$# ⎯ÏΒ óΟä3 În/ §‘ ( ⎯ yϑ sù u™ !$ x© ⎯ ÏΒ ÷σã‹ù= sù ∅ tΒ uρ u™ !$ x© ö à õ3 u‹ù= sù 4 

 
”Sema hii ni kweli itokayo kwa Mola Wenu, basi 
atakaye aamini, na atakaye akufuru.....” (Qur’an 
18:29) 

 
Yeyote yule anayetaka kuamini basi ataamini, na yeyote anayetaka 
kukanusha basi atakanusha. Kwa hiyo aya hii vilevile imeeleza 
kwamba imani na kufuru vinaweza tu kuchaguliwa na mtu 
mwenyewe, haviwezi kulazimishwa na mmoja juu ya mwingine. 
Hivyo Uislamu hausemi kwamba wengine sharti walazimishwe 
kusilimu na kuwa Waislamu. Kama watu hawaukubali Uislamu, 
hawawezi kuwa ni watu wa kuuliwa, uamuzi ni wao. Uislamu 
unasema kwamba yeyote anayetaka kuamini ataamini, na yeyote 
anayetaka kukufuru atakufuru. Kuna aya hii vilevile: 
 

“.....Na ujadiliane nao kwa namna iliyo bora.....” (Qur’an 16:125)

Na wale wanaojadiliana nasi, ni lazima pia tujadiliane nao kwa 
namna iliyo bora kabisa. Aya hii imetambulisha wazi kabisa njia 
kwa ajili ya Waislamu kupeleka ujumbe kwa watu.
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Katika aya nyingine tunaambiwa kwamba:
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”.....Na ujadiliane nao kwa namna iliyo bora.....” 
(Qur’an 16:125) 

 
Na wale wanaojadiliana nasi, ni lazima pia tujadiliane nao kwa 
namna iliyo bora kabisa. Aya hii imetambulisha wazi kabisa njia 
kwa ajili ya Waislamu kupeleka ujumbe kwa watu. 
  
Katika aya nyingine tunaambiwa kwamba: 
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”Sema hii ni kweli itokayo kwa Mola Wenu, basi 
atakaye aamini, na atakaye akufuru.....” (Qur’an 
18:29) 

 
Yeyote yule anayetaka kuamini basi ataamini, na yeyote anayetaka 
kukanusha basi atakanusha. Kwa hiyo aya hii vilevile imeeleza 
kwamba imani na kufuru vinaweza tu kuchaguliwa na mtu 
mwenyewe, haviwezi kulazimishwa na mmoja juu ya mwingine. 
Hivyo Uislamu hausemi kwamba wengine sharti walazimishwe 
kusilimu na kuwa Waislamu. Kama watu hawaukubali Uislamu, 
hawawezi kuwa ni watu wa kuuliwa, uamuzi ni wao. Uislamu 
unasema kwamba yeyote anayetaka kuamini ataamini, na yeyote 
anayetaka kukufuru atakufuru. Kuna aya hii vilevile: 
 

“Sema hii ni kweli itokayo kwa Mola Wenu, basi atakaye aamini, na 
atakaye akufuru.....” (Qur’an 18:29)

Yeyote yule anayetaka kuamini basi ataamini, na yeyote 
anayetaka kukanusha basi atakanusha. Kwa hiyo aya hii vilevile 
imeeleza kwamba imani na kufuru vinaweza tu kuchaguliwa na mtu 
mwenyewe, haviwezi kulazimishwa na mmoja juu ya mwingine. 
Hivyo Uislamu hausemi kwamba wengine sharti walazimishwe 
kusilimu na kuwa Waislamu. Kama watu hawaukubali Uislamu, 
hawawezi kuwa ni watu wa kuuliwa, uamuzi ni wao. Uislamu 
unasema kwamba yeyote anayetaka kuamini ataamini, na yeyote 
anayetaka kukufuru atakufuru. Kuna aya hii vilevile:

öθ s9 uρ u™ !$ x© y7 •/ u‘ z⎯ tΒ Uψ ⎯tΒ ’Îû ÇÚ ö‘ F{$# öΝ ßγ= à2 $ ·èŠ ÏΗ sd 4 |MΡr' sùr& 
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”Lau angelitaka Mola Wako, wangeliamini wote 
waliomo ardhini. Basi je wewe utawalazimisha 
watu wawe Waumini?” (10:99) 

 
Aya hii anaambiwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Yeye (s.a.w.w.) kwa 
kweli aliwapenda watu na aliwataka wawe waumini wa kweli. 
Qur’ani inasema kwamba matumizi ya nguvu katika suala la imani 
hayana maana. Kama nguvu ingekuwa ni halali, basi Mwenyezi 
Mungu Mwenyewe, kwa Mamlaka Yake ya uumbaji angewafanya 
watu wote kuwa ni waumini. Mwenyezi Mungu, pamoja na 
Mamlaka Yake yote ya uumbaji na ulazimishaji hakuwalazimisha 
binadamu kuwa waumini wa kweli na amewapa hiari ya kuchagua. 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) pia alikuwa anawaacha wao wajichagulie 
wenyewe. Yule ambaye moyo wake unapenda basi atakuwa 
muumini mzuri, na yule ambaye moyo wake haupendi kuamini basi 
hatoamini. 
 
Aya nyingine iliyozungumziwa kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
inasema: 
 

y7 ¯= yè s9 Óì Ï‚≈ t/ y7 |¡ø̄Ρ ω r& (#θ çΡθ ä3tƒ t⎦⎫ÏΖÏΒ ÷σãΒ ∩⊂∪ 

 
”Huenda ukaangamiza nafsi yako kwa kuwa 
hawawi waumini.” (Qur’an 26:3).  

 

β Î) ù' t±®Σ öΑÍi” t∴çΡ ΝÍκö n= tã z⎯ ÏiΒ Ï™!$ uΚ ¡¡9$# Zπ tƒ#u™ ôM ¯= sà sù öΝ ßγ à)≈ oΨ ôã r& $ oλ m; t⎦⎫Ïè ÅÒ≈ yz ∩⊆∪ 

“Lau angelitaka Mola Wako, wangeliamini wote waliomo ardhini. 
Basi je wewe utawalazimisha watu wawe Waumini?” (10:99)

Aya hii anaambiwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Yeye (s.a.w.w.) 
kwa kweli aliwapenda watu na aliwataka wawe waumini wa kweli. 
Qur’ani inasema kwamba matumizi ya nguvu katika suala la imani 
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hayana maana. Kama nguvu ingekuwa ni halali, basi Mwenyezi 
Mungu Mwenyewe, kwa Mamlaka Yake ya uumbaji angewafanya 
watu wote kuwa ni waumini. Mwenyezi Mungu, pamoja na 
Mamlaka Yake yote ya uumbaji na ulazimishaji hakuwalazimisha 
binadamu kuwa waumini wa kweli na amewapa hiari ya kuchagua. 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) pia alikuwa anawaacha wao wajichagulie 
wenyewe. Yule ambaye moyo wake unapenda basi atakuwa muumini 
mzuri, na yule ambaye moyo wake haupendi kuamini basi hatoamini.

Aya nyingine iliyozungumziwa kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
inasema:
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”Lau angelitaka Mola Wako, wangeliamini wote 
waliomo ardhini. Basi je wewe utawalazimisha 
watu wawe Waumini?” (10:99) 

 
Aya hii anaambiwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Yeye (s.a.w.w.) kwa 
kweli aliwapenda watu na aliwataka wawe waumini wa kweli. 
Qur’ani inasema kwamba matumizi ya nguvu katika suala la imani 
hayana maana. Kama nguvu ingekuwa ni halali, basi Mwenyezi 
Mungu Mwenyewe, kwa Mamlaka Yake ya uumbaji angewafanya 
watu wote kuwa ni waumini. Mwenyezi Mungu, pamoja na 
Mamlaka Yake yote ya uumbaji na ulazimishaji hakuwalazimisha 
binadamu kuwa waumini wa kweli na amewapa hiari ya kuchagua. 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) pia alikuwa anawaacha wao wajichagulie 
wenyewe. Yule ambaye moyo wake unapenda basi atakuwa 
muumini mzuri, na yule ambaye moyo wake haupendi kuamini basi 
hatoamini. 
 
Aya nyingine iliyozungumziwa kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
inasema: 
 

y7 ¯= yè s9 Óì Ï‚≈ t/ y7 |¡ø̄Ρ ω r& (#θ çΡθ ä3tƒ t⎦⎫ÏΖÏΒ ÷σãΒ ∩⊂∪ 

 
”Huenda ukaangamiza nafsi yako kwa kuwa 
hawawi waumini.” (Qur’an 26:3).  
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“Huenda ukaangamiza nafsi yako kwa kuwa hawawi waumini.” 
(Qur’an 26:3). 
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”Lau angelitaka Mola Wako, wangeliamini wote 
waliomo ardhini. Basi je wewe utawalazimisha 
watu wawe Waumini?” (10:99) 

 
Aya hii anaambiwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Yeye (s.a.w.w.) kwa 
kweli aliwapenda watu na aliwataka wawe waumini wa kweli. 
Qur’ani inasema kwamba matumizi ya nguvu katika suala la imani 
hayana maana. Kama nguvu ingekuwa ni halali, basi Mwenyezi 
Mungu Mwenyewe, kwa Mamlaka Yake ya uumbaji angewafanya 
watu wote kuwa ni waumini. Mwenyezi Mungu, pamoja na 
Mamlaka Yake yote ya uumbaji na ulazimishaji hakuwalazimisha 
binadamu kuwa waumini wa kweli na amewapa hiari ya kuchagua. 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) pia alikuwa anawaacha wao wajichagulie 
wenyewe. Yule ambaye moyo wake unapenda basi atakuwa 
muumini mzuri, na yule ambaye moyo wake haupendi kuamini basi 
hatoamini. 
 
Aya nyingine iliyozungumziwa kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
inasema: 
 

y7 ¯= yè s9 Óì Ï‚≈ t/ y7 |¡ø̄Ρ ω r& (#θ çΡθ ä3tƒ t⎦⎫ÏΖÏΒ ÷σ ãΒ ∩⊂∪ 

 
”Huenda ukaangamiza nafsi yako kwa kuwa 
hawawi waumini.” (Qur’an 26:3).  

 

β Î) ù' t±®Σ öΑÍi” t∴çΡ ΝÍκö n= tã z⎯ ÏiΒ Ï™!$ uΚ ¡¡9$# Zπ tƒ#u™ ôM ¯= sà sù öΝ ßγ à)≈ oΨ ôã r& $ oλ m; t⎦⎫Ïè ÅÒ≈ yz ∩⊆∪ 

“Tungelipenda tungeliwateremshia kutoka mbinguni ishara zikainy-
enyekea shingo zao.” (26:4).

‘Ewe Mtume! Inakuwa kana kwamba unadhamiria kujiua mwe-
nyewe kwa sababu hawakuamini, kana kwamba unataka kujiangami-
za mwenyewe. Usiwe mwenye huzuni kiasi hicho kwa ajili yao. Sisi, 
pamoja na Mamlaka Yetu ya Uumbaji na Nguvu, kama tungependa 
kuwalazimisha watu kuamini, tungeweza kufanya hivyo kwa urahisi 
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sana. Kama tungependa, Sisi tungeishusha mbingu kama ishara ya 
kunyenyekea shingo zao, ili wao wawe watiifu.’ Hapa Mwenyezi 
Mungu anasema kwamba kama angetaka kushusha kutoka mbinguni 
ishara, adhabu, na kuwaambia watu kwamba ama wawe waumini 
wa kweli au waangamizwe na adhabu hiyo, watu wote kwa kulazi-
mishwa wangekuwa waumini, lakini Yeye hafanyi hivyo kwa saba-
bu Yeye anataka watu wajichagulie wenyewe.

Aya hizi zinaendelea zaidi kufafanua lile wazo la Jihadi katika 
Uislamu na kuweka wazi kwamba jihadi katika Uislamu sio kile 
baadhi ya makundi yenye upendeleo binafsi yalivyosema. Aya hizi 
zinafafanua kwamba lengo la Uislamu sio kulazimisha; kwamba 
hauwaamuru Waislamu kunyanyua panga zao juu ya kichwa cha 
yeyote asiyekuwa Mwislamu na kutoa chaguo jepesi la Uislamu ama 
kifo.

Amani na Maafikiano

Kuna kundi jingine la aya linalojitokeza kwenye Qur’ani ambazo 
pia zinahusiana na mjadala wetu. Yote katika yote, Uislamu unatoa 
umuhimu mkubwa kwenye suala la amani. Katika aya moja, imeele-
zwa wazi kabisa:

‘‘Na sulhu ni bora” (4:128). Bila shaka amani sio sawasawa 
na vurugu, mateso na utiifu kwa dhalimu. Katika aya nyingine 
tunaambiwa:

”Na sulhu ni bora” (4:128). Bila shaka amani sio sawasawa na 
vurugu, mateso na utiifu kwa dhalimu. Katika aya nyingine 
tunaambiwa: 
 

$ yγ •ƒ r' ¯≈ tƒ š⎥⎪Ï% ©!$# (#θ ãΖ tΒ#u™ (#θ è= äz÷Š$# ’ Îû ÉΟù= Åb¡9$# Zπ ©ù!$ Ÿ2 ….. 

 
”Enyi mlioamini! Ingieni katika Uislamu nyote.....” (Qur’an 

2:208). 
 
Lakini bado yenye kujieleza zaidi ni hii: 
 

* β Î) uρ (#θ ßsuΖ y_ ÄΝù= ¡¡= Ï9 ôx uΖô_ $$ sù $ oλ m; ö≅ ©.uθ s? uρ ’ n? tã «! $# 4 

 
”Na kama wakielekea kwenye amani, nawe 
ielekee, na mtegemee Mwenyezi Mungu.....” 
(Qur’an 8:61). 

 
Hapa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) anaambiwa kwamba kama 
wapinzani wakitetea amani, kama wakifanya juhudi yenye uaminifu 
kwa ajili ya amani, basi naye pia afanye amani. Kama wakipenda 
amani kwa uaminifu kabisa basi na yeye apende amani. Aya hizi 
zinaonyesha kwa uwazi kabisa kwamba msingi wa Uislamu  ni ule 
wa amani. 
 
Katika aya nyingine ambayo imo katika Suratun-Nisa, Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) pia anaambiwa: 
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""Enyi mlioamini! Ingieni katika Uislamu nyote.....” (Qur’an 2:208).
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Lakini bado yenye kujieleza zaidi ni hii:

”Na sulhu ni bora” (4:128). Bila shaka amani sio sawasawa na 
vurugu, mateso na utiifu kwa dhalimu. Katika aya nyingine 
tunaambiwa: 
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”Enyi mlioamini! Ingieni katika Uislamu nyote.....” (Qur’an 

2:208). 
 
Lakini bado yenye kujieleza zaidi ni hii: 
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”Na kama wakielekea kwenye amani, nawe 
ielekee, na mtegemee Mwenyezi Mungu.....” 
(Qur’an 8:61). 

 
Hapa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) anaambiwa kwamba kama 
wapinzani wakitetea amani, kama wakifanya juhudi yenye uaminifu 
kwa ajili ya amani, basi naye pia afanye amani. Kama wakipenda 
amani kwa uaminifu kabisa basi na yeye apende amani. Aya hizi 
zinaonyesha kwa uwazi kabisa kwamba msingi wa Uislamu  ni ule 
wa amani. 
 
Katika aya nyingine ambayo imo katika Suratun-Nisa, Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) pia anaambiwa: 
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Wξ‹Î6 y™ 

“Na kama wakielekea kwenye amani, nawe ielekee, na mtegemee 
Mwenyezi Mungu.....” (Qur’an 8:61).

Hapa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) anaambiwa kwamba kama 
wapinzani wakitetea amani, kama wakifanya juhudi yenye uaminifu 
kwa ajili ya amani, basi naye pia afanye amani. Kama wakipenda 
amani kwa uaminifu kabisa basi na yeye apende amani. Aya hizi 
zinaonyesha kwa uwazi kabisa kwamba msingi wa Uislamu  ni ule 
wa amani.

Katika aya nyingine ambayo imo katika Suratun-Nisa, Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) pia anaambiwa:

”Na sulhu ni bora” (4:128). Bila shaka amani sio sawasawa na 
vurugu, mateso na utiifu kwa dhalimu. Katika aya nyingine 
tunaambiwa: 
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”Enyi mlioamini! Ingieni katika Uislamu nyote.....” (Qur’an 

2:208). 
 
Lakini bado yenye kujieleza zaidi ni hii: 
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”Na kama wakielekea kwenye amani, nawe 
ielekee, na mtegemee Mwenyezi Mungu.....” 
(Qur’an 8:61). 

 
Hapa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) anaambiwa kwamba kama 
wapinzani wakitetea amani, kama wakifanya juhudi yenye uaminifu 
kwa ajili ya amani, basi naye pia afanye amani. Kama wakipenda 
amani kwa uaminifu kabisa basi na yeye apende amani. Aya hizi 
zinaonyesha kwa uwazi kabisa kwamba msingi wa Uislamu  ni ule 
wa amani. 
 
Katika aya nyingine ambayo imo katika Suratun-Nisa, Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) pia anaambiwa: 
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Wξ‹Î6 y™ 

“.....watakapojitenga nanyi, wasipigane nanyi na wakawapa amani, 
basi Mwenyezi Mungu hakuwafanyia njia ya kupigana nao.....” 

(Qur’an 8:90). 

Ewe Mtume! Kama wao wamejitoa katika vita, na wako tayari 
kufanya amani nanyi, basi Mwenyezi Mungu hawapi ruhusa ya 
kusonga mbele zaidi na kupigana nao.

Katika Sura hiyo hiyo, inaelezwa zaidi kuhusu wanafiki:
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”.....watakapojitenga nanyi, wasipigane nanyi na wakawapa 
amani, basi Mwenyezi Mungu hakuwafanyia njia ya kupigana 
nao.....” (Qur’an 8:90).  
 
Ewe Mtume! Kama wao wamejitoa katika vita, na wako tayari 
kufanya amani nanyi, basi Mwenyezi Mungu hawapi ruhusa ya 
kusonga mbele zaidi na kupigana nao. 
 
Katika Sura hiyo hiyo, inaelezwa zaidi kuhusu wanafiki: 
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”.....Wakikataa wakamateni na muwaue popote muwakutapo, 
wala msifanye katika wao rafiki wala msaidizi. Ila wale 
waliofungamana na watu ambao baina yenu na wao mna ahadi, 
au wakawajia hali ya vifua vyao vina dhiki kupigana nanyi au 
kupigana na watu wao.....” (Qur’an 4:89-90).  
 
Kama wale wanafiki wanaopigana nasi wakikimbia, wanapaswa 
kukamatwa na kuuwawa popote watakapokuwa, sio watu 
wakuchukuliwa kwenye urafiki, nasi hatupaswi kukubali msaada 
kutoka kwao, isipokuwa kutoka kwa wale ambao wana mkataba na 
watu ambao sisi tuna mkataba nao, na ambao wako tayari kuja 
kufanya mkataba na sisi. Hawa hatupaswi kuwauwa, na wale ambao 
wamechoka kupigana, sisi pia hatupaswi kuwapiga. 
 
Hivyo tumeangalia kwenye mifuatano minne ya aya. Mfuatano 
mmoja unaziangalia zile aya ambazo zinatuambia sisi tupigane bila 

“.....Wakikataa wakamateni na muwaue popote muwakutapo, wala 
msifanye katika wao rafiki wala msaidizi. Ila wale waliofungamana 
na watu ambao baina yenu na wao mna ahadi, au wakawajia hali ya 
vifua vyao vina dhiki kupigana nanyi au kupigana na watu wao.....” 

(Qur’an 4:89-90). 

Kama wale wanafiki wanaopigana nasi wakikimbia, wanapaswa 
kukamatwa na kuuwawa popote watakapokuwa, sio watu 
wakuchukuliwa kwenye urafiki, nasi hatupaswi kukubali msaada 
kutoka kwao, isipokuwa kutoka kwa wale ambao wana mkataba 
na watu ambao sisi tuna mkataba nao, na ambao wako tayari kuja 
kufanya mkataba na sisi. Hawa hatupaswi kuwauwa, na wale ambao 
wamechoka kupigana, sisi pia hatupaswi kuwapiga.

Hivyo tumeangalia kwenye mifuatano minne ya aya. Mfuatano 
mmoja unaziangalia zile aya ambazo zinatuambia sisi tupigane bila 
masharti, kwa hiyo kama tulikuwa nayo masikio na tukawa tumesikia 
aya hizi tu na sio pamoja na hizo nyinginezo, ingewezekana kwetu 
sisi kufikiria kwamba Uislamu ni dini ya vita. Mfuatano wa pili 
umebeba zile aya ambazo zinatoa amri ya kupigana bali kwa 
masharti fulani; masharti kama vile upande wa upinzani ukiwa 
katika hali ya kivita na sisi, au umati wa Waislamu au wasiokuwa 
Waislamu wakiwa wamewekwa chini ya visigino vya kundi kutoka 
miongoni mwao wenyewe ambalo limekandamiza uhuru na haki 
zao. Mfuatano wa tatu wa aya unatuwekea wazi kabisa kwamba 
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wito wa Uislamu hautangazwi kwa nguvu yoyote ya silaha. Na 
katika mfuatano wa nne, Uislamu kwa uwazi kabisa unatangaza 
mapenzi yake ya amani.
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MLANGO WA TATU

Ulinzi – Msingi wa Jihadi

Ni muhimu hapa kuelezea juu ya asili ya Jihadi. Kuna makubaliano 
kamili kabisa miongoni mwa watafiti kwamba msingi wa jihadi 

ni ulinzi. Uislamu kamwe hauruhusu kuhujumu mali na rasilimali za 
wengine kwa ajili ya rasilimali hizo tu. Uislamu unachukulia aina hii 
ya mapigano kama ni uonevu. Jihadi ni kwa ajili ya ulinzi tu, na kwa 
kweli ni upinzani dhidi ya uvamizi, na kwa hakika unaweza kuwa 
ni halali kisheria. Bila shaka, kuna pia uwezekano wa aina ya tatu 
ambao kwamba mtu anaweza akapigana sio kwa ajili ya uvamizi, 
wala si katika ulinzi binafsi, bali kwa ajili ya upanuzi wa thamani 
ya binadamu. Huu utajadiliwa baadaye. Katika maelezo ya msingi 
ya jihadi, hakuna tofauti ya maoni na watafiti wote wanakubaliana 
kwamba jihadi lazima iwe ni kwa ajili ya ulinzi. Tofauti za maoni 
zilizopo ni ndogo sana, na zinahusu swali la hilo jambo ambalo lina-
paswa kulindwa.

Aina za Ulinzi

Maoni ya baadhi ya wanachuoni juu ya jihadi yamekomea kwenye 
kujilinda mwenyewe, yaani, vita ni halali kwa ajili ya mtu mmoja, 
kabila au taifa pale inapokuwa ni kwa ajili ya ulinzi wake na uhai 
wake. Kwa mujibu wa maoni haya, endapo maisha ya watu yamo 
hatarini kutokana na eneo jingine hasimu, hapo kupigana kwa ajili 
ya ulinzi wa maisha na uhai wao ni halali kwa watu kama hao. Kwa 
namna hiyo hiyo, kama mali yao inakabiliwa na uvamizi, basi kuto-
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kana na mtazamo wa haki za binadamu, wao wana haki ya kulinda 
mali zao ambazo ni haki yao. Kadhalika, kama watu wanakabiliwa 
na uchokozi wa taifa jingine linalotaka kutwaa umiliki wa utajiri 
wao na pengine kuubeba na kuuhamisha, basi hapo watu hao wa-
nayo haki ya kutetea na kulinda utajiri wao, hata kwa nguvu.

المقتول دون أهله و عياله شهيد

“Yeyote anayeuwawa wakati wa kutetea mali au heshima yake huyo 
amekufa Shahidi.”

Uislamu unatuambia kwamba yeyote anayeuwawa wakati wa 
kutetea mali au heshima yake huyo amekufa Shahidi. Kwa hiyo, 
katika Uislamu, mtu kulinda heshima yake ni kama kutetea uhai na 
mali yake. Kwa kweli hilo ni bora. Ni ulinzi wa heshima yake mtu. 
Kwa taifa, kulinda uhuru wake, ni halali isiyopingika. Hivyo, wakati 
kundi linapotaka kuchukua uhuru wa taifa na kuliweka taifa hilo chini 
ya utawala wake, kama watu wa taifa hilo linalochokozwa wakiamua 
kujilinda wenyewe na wakabeba bunduki, kitendo hiki ni halali kabisa, 
cha kusifiwa na kinachostahiki kupendwa. Hivyo ulinzi wa uhai, ulinzi 
wa utajiri, mali na ardhi, ulinzi wa uhuru na ulinzi wa heshima ni 
aina za ulinzi halali. Hakuna anayetilia shaka ukweli kwamba katika 
hali kama hizi ulinzi  na kujitetea kunaruhusiwa. Kama tulivyokwisha 
kusema, mawazo ambayo baadhi ya Wakristo wanayatoa kuhusu dini 
kupaswa kuhubiri amani na sio vita, na kwamba vita ni vibaya kabisa, 
na kwamba amani ni nzuri sana, hayana msingi wa kimantiki au wa 
kiakili wa kuweza kuungwa mkono. Sio tu kwamba kupigana kwa 
ajili ya ulinzi sio makosa, bali kuna haki kabisa katika suala hili la 
kupigana na ni moja ya mahitaji muhimu ya maisha ya binadamu. Hili 
ndio linalomaanishwa ndani ya Qur’ani pale tunapoambiwa:
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kuungwa mkono. Sio tu kwamba kupigana kwa ajili ya ulinzi sio 
makosa, bali kuna haki kabisa katika suala hili la kupigana na ni 
moja ya mahitaji muhimu ya maisha ya binadamu. Hili ndio 
linalomaanishwa ndani ya Qur’ani pale tunapoambiwa: 
 

Ÿω öθ s9 uρ ßìøù yŠ «!$# }̈ $ ¨Ψ9$# Ο ßγ ŸÒ÷è t/ <Ù ÷è t7Î/ ÏN y‰|¡ x©9 Ù⇓ ö‘ F{ $#  

 
”.....Na kama Mwenyezi Mungu 
asingeliwazuia watu, baadhi yao kwa 
wengine, ingeliharibika ardhi.....” (Qur’an 
2:251) 
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”.....Na lau Mwenyezi Mungu asingeliwakinga 
watu kwa watu, basi yangelivunjwa mahekalu na 
makanisa na (sehemu) za kuswalia na misikiti 
ambayo ndani yake hutajwa jina la Mwenyezi 
Mungu kwa wingi.....” (Qur’an 22:40) 

 
Haki za Binadamu 

 
Kunakuwepo na swali, hata hivyo, la iwapo vitu tunavyoruhusiwa 
kuvilinda ni hivi tu, yaani, haki za mtu binafsi, za kundi na taifa 
(umma), au iwapo ni halali kwa sisi kulinda vitu vingine vile vile. Je, 
kuna vitu ambavyo ulinzi wake ni muhimu na wajibu, ambavyo 
vinafungamana tu kwenye haki za mtu binafsi, kabila au taifa, bali 
vinavyofungamana na binadamu wote kwa jumla? Endapo mahali 
fulani haki za kibinadamu zinatwaliwa visivyo haki, je, ni halali 

“.....Na kama Mwenyezi Mungu asingeliwazuia watu, baadhi yao kwa 
wengine, ingeliharibika ardhi.....” (Qur’an 2:251)

kuungwa mkono. Sio tu kwamba kupigana kwa ajili ya ulinzi sio 
makosa, bali kuna haki kabisa katika suala hili la kupigana na ni 
moja ya mahitaji muhimu ya maisha ya binadamu. Hili ndio 
linalomaanishwa ndani ya Qur’ani pale tunapoambiwa: 
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”.....Na kama Mwenyezi Mungu 
asingeliwazuia watu, baadhi yao kwa 
wengine, ingeliharibika ardhi.....” (Qur’an 
2:251) 
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”.....Na lau Mwenyezi Mungu asingeliwakinga 
watu kwa watu, basi yangelivunjwa mahekalu na 
makanisa na (sehemu) za kuswalia na misikiti 
ambayo ndani yake hutajwa jina la Mwenyezi 
Mungu kwa wingi.....” (Qur’an 22:40) 

 
Haki za Binadamu 

 
Kunakuwepo na swali, hata hivyo, la iwapo vitu tunavyoruhusiwa 
kuvilinda ni hivi tu, yaani, haki za mtu binafsi, za kundi na taifa 
(umma), au iwapo ni halali kwa sisi kulinda vitu vingine vile vile. Je, 
kuna vitu ambavyo ulinzi wake ni muhimu na wajibu, ambavyo 
vinafungamana tu kwenye haki za mtu binafsi, kabila au taifa, bali 
vinavyofungamana na binadamu wote kwa jumla? Endapo mahali 
fulani haki za kibinadamu zinatwaliwa visivyo haki, je, ni halali 

”.....Na lau Mwenyezi Mungu asingeliwakinga watu kwa watu, basi 
yangelivunjwa mahekalu na makanisa na (sehemu) za kuswalia na 
misikiti ambayo ndani yake hutajwa jina la Mwenyezi Mungu kwa 

wingi.....” (Qur’an 22:40)

Haki za Binadamu

Kunakuwepo na swali, hata hivyo, la iwapo vitu tunavyoruhusiwa 
kuvilinda ni hivi tu, yaani, haki za mtu binafsi, za kundi na taifa 
(umma), au iwapo ni halali kwa sisi kulinda vitu vingine vile vile. Je, 
kuna vitu ambavyo ulinzi wake ni muhimu na wajibu, ambavyo vin-
afungamana tu kwenye haki za mtu binafsi, kabila au taifa, bali vina-
vyofungamana na binadamu wote kwa jumla? Endapo mahali fulani 
haki za kibinadamu zinatwaliwa visivyo haki, je, ni halali kisheria 
kupigana? Je vita vinavyopiganwa kwa ajili ya ubinadamu ni halali?

Pengine mtu atauliza ‘Kupigana kwa ajili ya ubinadamu maana 
yake ni nini? Mimi sina haja ya kupigana kwa ajili ya haki yoyote 
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ile isipokuwa kwa ajili ya haki zangu mwenyewe binafsi, au imezidi 
sana, kwa ajili ya haki za taifa langu. Ninahusika nini na haki za 
ubinadamu? Namna hii ya fikira kwa hali yoyote ile sio sahihi.

Kunakuwepo na mambo fulani ambayo ni bora zaidi kuliko 
haki za mtu binafsi au taifa. Vitu au mambo fulani ambayo ni 
matukufu, matakatifu zaidi, ambayo ulinzi wake, kwa mujibu 
wa ufahamu wa kibinadamu, ni wa umuhimu wa hali ya juu 
kabisa kuliko ulinzi wa haki binafsi. Na haya ni yale maadili 
ya kuheshimika sana ya ubinadamu. Kwa maneno mengine, 
utukufu wa kupigana kwa ajili ya ulinzi haumo katika kujilinda 
mwenyewe, bali katika kutetea ‘haki.’ Wakati sababu na kigezo 
ni ‘haki’ inakuwa na tofauti gani iwapo ni haki binafsi au haki ya 
jumla ya ubinadamu? Kwa kweli utetezi wa haki za ubinadamu ni 
mtukufu zaidi, na ingawa hakuna anayesema hivyo, unakubalika 
kirahisi katika vitendo. 

Kwa mfano, uhuru ni moja ya maadili matukufu ya ubinadamu. 
Uhuru haukomei kwa mtu mmoja binafsi au taifa. Sasa, kama sio 
uhuru wetu na sio uhuru wa nchi yetu, bali ni uhuru katika pembe 
nyingine ya dunia ndio unaoingiliwa na kuhalifiwa, je, utetezi wa 
haki hiyo ya kibinadamu, kwa ajili tu ya kulinda haki za binadamu 
ni halali kwetu sisi? Kama ni halali, basi ulinzi hauishii kwenye 
mipaka ya yule mtu hasa ambaye uhuru wake uko kwenye hatari, 
bali ni halali, na hata wajibu wa lazima kwa watu wengine na 
mataifa mengine kukimbilia kwenda kusaidia kupatikana uhuru, na 
kupigana dhidi ya mvamizi huyo wa uhuru. Sidhani kwamba kuna 
mtu yeyote mwenye shaka kwamba aina tukufu kabisa ya jihadi na 
aina tukufu kabisa ya vita ni ile ambayo inapiganwa katika kutetea 
ubinadamu na haki za binadamu.

Wakati watu wa Algeria walipokuwa kwenye vita na wakoloni 
wa Kifaransa, kikundi cha watu wa Ulaya kiliwasaidia katika vita 
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hivyo, ama kupitia ushiriki kwenye medani ya vita ama kwenye 
nyanja nyinginezo. Unadhani kwamba kule kupigana kwa Wa-
Algeria tu kulikuwa ndio halali kwa sababu haki zao zilivamiwa? 
Ni vipi kuhusu wale watu waliotoka kwenye sehemu za mbali za 
Ulaya kuja kushiriki kwenye vita hivyo kusaidia taifa la Algeria? 
Je tuwaambie kwamba: ‘Acheni kuingilia kwenu. Inakuhusuni nini 
ninyi? Hakuna mtu aliyeingilia haki zenu, sasa kwa nini mnapigana 
hapa?’ Au ni kwamba jihadi ya watu kama hao ni takatifu zaidi 
kuliko jihadi ya watu wa Algeria wenyewe, kwa sababu Wa-Algeria 
walikuwa wanatetea jambo la haki zao wenyewe, wakati ambapo 
sababu ya hao wengine ilikuwa ya kimaadili zaidi na tukufu zaidi 
kuliko ile ya Wa-Algeria. Ni dhahiri kwamba lenye thamani sana ni 
hili wazo la pili.

Wapenda uhuru wamejipatia heshima ya jumla kutokana na kule 
kujitoa wenyewe kama watetezi wa haki za binadamu, sio watetezi 
wa haki zao binafsi au haki za taifa lao au hata za bara lao wenyewe. 
Kama walikuwa kamwe waende zaidi ya matumizi ya ulimi, 
kalamu, barua na hotuba na wakaenda hasa kwenye medani ya vita 
na wakapigana huko, kwa ajili ya Wapalestina kwa mfano, au Viet-
Cong, hapo dunia inapaswa kuwachukulia hao kama watukufu zaidi. 

Dunia inaitazama vita, wakati wowote inapokuwa ni kwa ajili ya 
ulinzi kuwa ni takatifu. Kama ni ulinzi binafsi inakuwa ni takatifu. 
Kama ni kwa ajili ya ulinzi wa nchi yake mtu, inakuwa ni takatifu 
zaidi kwa kuwa sababu yake imekua kutoka ile ya binafsi hadi ya 
taifa, na mtu huyo hajitetei yeye binafsi bali anawatetea na watu 
wengine pia ambao wanaunda jamii yake. Na kama utetezi ukihama 
kutoka kwenye taifa kwenda kwenye sababu ya ubinadamu, hapo 
tena inakuwa takatifu zaidi.
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Mgogoro Mdogo

Hapa tena ni asili ya mgogoro kuhusu jihadi; sio mgogoro mkubwa 
bali ni mgogoro mdogo. Mgogoro sio kuhusu iwapo jihadi ni halali 
tu katika kujilinda, mgogoro ni katika fasili au ufafanuzi wa neno ul-
inzi. Mgogoro huu mdogo ni kuhusu iwapo maana ya ulinzi mipaka 
yake ni kwenye ulinzi binafsi, zaidi sana kwenye ulinzi wa taifa lake 
mtu, au iwapo ulinzi wa ubinadamu pia unaingia katika kundi la 
mfano huu?

Baadhi ya watu wanasema, na wako sahihi, kwamba ulinzi wa 
ubinadamu pia ni ulinzi halali. Hivyo, njia ya wale wanaosimama 
ili ‘kuamrisha mema na kukataza mabaya’ ni takatifu. Inawezekana 
kwamba mtu, yeye mwenyewe hakuvamiwa au kuingiliwa, na 
anaweza pia kuwa anaheshimika sana na mahitaji yote ya maisha 
yanaweza yakawa kwake yanapatikana na hilo linaweza pia kuwa 
hivyo kwenye haki za mali ya nchi yake. Lakini kwa mtazamo 
wa maadili ya binadamu, haki ya msingi ya binadamu inaingiliwa 
visivyo. Kwa maana kwamba, ndani ya jamii yake, ingawa sio haki ya 
mali ya jamii hiyo wala haki yake binafsi ambayo imeingiliwa, bado 
kuna kazi inayongoja kutekelezwa katika maslahi ya ubinadamu. 
Yaani, wakati wema na uovu vimo katika jamii, hii ya kuamrisha 
mema ni lazima itekelezwe na kuwa ndio utaratibu, wakati hili la 
pili, uovu, lazima liondolewe. 

Sasa, kwa mazingira haya, kama mtu anaona kwamba lile 
jema, lenye kutambulika, lenye kukubalika limeshushwa kwenye 
nafasi ya lililo baya, linalokataliwa, na kwamba lile linalokataliwa 
limechukua nafasi ya lile linalotambuliwa, na akanyanyuka kwa ajili 
ya kuamrisha lile linalotambulika na kukataza lile linalochukiza, 
basi hapo atakuwa anatetea nini? Haki zake binafsi? Hapana. Je, ni 
haki za msingi za jamii yake? Hapa tena ni hapana. Utetezi wake 
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hauhusiani na haki za mali. Anachokitetea ni haki za kiroho ambazo 
sio za mtu mmoja au taifa; ni haki ya kiroho inayohusika na watu 
wote wa dunia. Je, tunapaswa kushutumu au kulaumu jihadi ya mtu 
huyo au tuichukulie kuwa ni takatifu? Ni dhahiri kabisa kwamba 
tunapaswa kuichukulia kuwa ni takatifu, kwani iko katika utetezi wa 
haki ya ubinadamu.

Juu ya suala la uhuru, unaona leo hii kwamba watu wale 
wale wanaopambana na uhuru, ili kujipatia wao wenyewe hali 
ya kuheshimika, ndio wanaodai kuwa watetezi wa uhuru, kwani 
wanajua kwamba utetezi wa uhuru hata bila kusema unaeleweka 
kama ni mtakatifu. Kama wangekuwa kweli wanapigana kwa ajili 
ya kutetea uhuru, hili lingekuwa sahihi, lakini wao wanaupa uvamizi 
wao wenyewe jina la utetezi wa uhuru. Hata hivyo, kitendo chao 
ni ukubalikaji wa ukweli kwamba haki za ubinadamu zinastahili 
kutetewa na kulindwa, na kwamba vita kwa ajili ya kutetea haki hizo 
ni halali na vyenye manufaa.     

Tawhiid (Imani ya Mungu Mmoja):  
ni Haki Binafsi au ni ya Wote?

Sasa jambo moja muhimu sana lazima liangaliwe, ambalo ni kuhu-
su ‘Tawhiid.’ ‘La illaha illallah.’ Yaani ‘Hakuna mungu ila Allah 
– Mwenyezi Mungu.’ Je, Tawhiid inafungamana na haki za wana-
damu, au kwenye haki za mtu binafsi? Hapa, inawezekana kusema 
kwamba Tawhiid haifungamani na haki za wanadamu wote bali ina-
fungamana na mambo ya mtu binafsi tu, au kwa zaidi sana, kwe-
nye mambo ya ndani ya taifa. Kwamba yeye mwenyewe anaweza 
kuwa ‘muwahid’ ‘mwenye imani ya Mungu Mmoja’, Ana uamuzi 
wa kuwa ‘muwahid’ akitaka kuwa hivyo, au ‘mushrik’ mshirikina, 
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kama akitaka kuwa hivyo, na sasa kwa kuwa amekuwa muwahid, 
hakuna mwenye haki ya kumsumbua yeye; hiyo ni haki yake binafsi, 
na kama mtu mwingine anakuwa mushrik, basi hiyo ni haki ya mtu 
huyo. 

Taifa moja lolote katika sheria zake linaweza kuchagua moja ya 
nafasi tatu; kuchagua Tawhiid na kuitwaa kama dini rasmi na kukataa 
rasmi dini nyingine yoyote; kukubali ushirikina kama dini rasmi, au 
kuruhusu uhuru wa ibada. Mtu anaweza kuchagua dini yoyote au 
itikadi anayoitaka. Kama Tawhiid imejumuishwa katika sheria za 
nchi, basi ni moja ya haki za taifa hilo na kama haikujumuishwa, 
hapana, sio haki yake. Hii ni njia mojawapo ya kuangalia mambo. 
Kuna wazo jingine hata hivyo, ambalo linaichukulia Tawhiid kama 
uhuru, na inayofungamana na haki za binadamu. Wakati tukijadili 
uhuru, tulisema kwamba maana ya haki ya uhuru hairejelei tu 
kwenye uhuru wa mtu binafsi na kwamba haupaswi kuhatarishwa 
kutoka upande wowote, kwani inawezekana kuhatarishwa na mtu 
huyo huyo mwenyewe. Kwa hiyo, taifa linapopigania Tawhiid 
kupambana na ushirikina, kupigana kwake huko kunasababishwa na 
ulinzi, sio kwa kutiisha, udhalimu na uvamizi. Hili basi hasa ndio 
asili ya tofauti ndogo inayozungumziwa.

Hata miongoni mwa wanachuoni wa Kiislam kuna maoni namna 
mbili. Kwa mujibu wa baadhi yao, Tawhiid inafungamana na haki 
za jumla za binadamu, hivyo kwamba kupigana kwa ajili ya Tawhiid 
ni halali kisheria, kwani ni ulinzi wa haki ya binadamu na ni kama 
kupigana kwa ajili ya uhuru wa taifa jingine. Kundi jingine hata 
hivyo, linapinga na kusema kwamba Tawhiid inafungamana na haki 
binafsi na pengine na haki za taifa, lakini haihusiani chochote na haki 
za binadamu, na kwa hiyo, hakuna mwenye haki ya kumbughudhi 
mtu yeyote kwa ajili ya Tawhiid. Ni yapi kati ya maoni mawili haya 
liko sahihi?  
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Ninadhamiria kuelezea maoni yangu mwenyewe binafsi juu ya 
mada hii. Lakini kabla ya kufanya hivyo, ningependa kuzungumzia 
kuhusu jambo lenyewe, na pengine kwa kufikia hitimisho, mambo 
yote mawili yatakuja kuonekana kama ni jambo moja. Suala ni 
kwamba, baadhi ya mambo yanaweza yakakubalika chini ya vitisho, 
yaani, kukubalika kwa kulazimishwa, ambapo baadhi ya mengine, 
kulingana na asili yao, ni lazima yachaguliwe kwa uhuru na hiari 
kabisa.

Fikiria moja kwa mfano, kuathiriwa kwa hatari kabisa na ikabidi 
kukubali kupigwa sindano. Katika hali kama hiyo, yule anayehusika 
anaweza akalazimishwa kupigwa hiyo sindano, na kama mtu huyo 
atakataa, basi mikono na miguu yake inaweza kufungwa kwa nguvu; 
na kama ataendelea kukataa, sindano hiyo anaweza kupigwa wakati 
akiwa hana fahamu. Hili ni jambo ambalo linaweza kukubalika chini 
ya vitisho. Ukubalikaji wa mambo mengine hata hivyo, hauwezi 
kulazimishwa kwa kupitia ushurutishwaji, kwani mbali na njia ya 
uchaguzi huru, hakuna njia nyingine ambayo kwayo yanaweza 
kukubalika. Miongoni mwa mambo kama hayo tunaukuta utakasaji 
wa nafsi (self-purification) kwa mfano, na usafishaji wa tabia ya 
mtu. Kama tukitaka kuwasafisha watu ili waweze kuja kutambua 
na kukubali maadili kama ni wema na maovu kama ni mabaya 
na kujiepusha na tabia za kibanadamu zenye kasoro ili kwamba 
hatimaye waje kukataa upotovu na kuikumbatia haki na ukweli, 
hatuwezi kufanya hivyo kwa mabavu. 

Inaweza ikawa rahisi kumzuia mtu asiibe kupitia adhabu, lakini 
haina nguvu katika kutengeneza uaminifu kwa mtu. Kwani mambo 
kama hayo yangekuwa yanawezekana, basi kwa mfano, kama nafsi 
ya mtu ingekuwa yenye kuhitaji utakaso na tabia yake binafsi ina 
ukosefu mkubwa wa unyofu mzuri na maadili, viboko mia moja 
atakavyochapwa vingeweza kufanya mtu huyo kuwa mwenye 
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tabia na maadili mema. Badala ya elimu nzuri na bora, walimu 
kwa urahisi tu wangetumia kiboko na kusema: ‘Ili mtu huyu katika 
uhai wake wote, wakati wote aseme kweli na kuuona uongo kama 
jambo la kuepukwa, anapaswa kupigwa viboko mia moja, na baada 
ya hapo kamwe hatasema uongo tena.’ Kadhalika jambo kama 
hilo linatumika kwenye upendo. Je, mtu anaweza kulazimishwa 
kumpenda mtu mwingine kwa viboko? Upendo na mahaba haviwezi 
kulazimishwa mtu. Hakuna nguvu katika dunia, ambazo hata kama 
zingekusanywa pamoja zinazoweza kumlazimisha mtu kuwa na 
upendo, wala kuweza kuondoa upendo alionao juu ya mwingine.

Baada ya kuliweka wazi jambo hili, ningependa kusema kwamba 
imani, bila ya kujali iwapo kama ni haki ya msingi ya binadamu au 
hapana, ni jambo ambalo kwa asili yake hasa haliwezi kulazimishwa 
mtu. Kama tukitaka kujenga imani, ni lazima tuelewe kwamba 
haiwezekani kuijenga kwa mabavu. Imani ina maana ya itikadi 
na mwelekeo. Imani ama dini ina maana ya kuvutika kwayo, na 
kukubali seti ya itikadi. Kuvutika kwenye itikadi kuna shuruti mbili. 
Moja ni kwamba jambo lenyewe lazima likubaliane na akili, huu 
ndio mwelekeo wa kisayansi wa imani. Mwingine ni mwelekeo wa 
kihisia, yaani moyo wa binadamu unapaswa kuvutiwa kwenye imani. 
Si hisia au akili inayoweza kuingia ndani ya eneo au uwanja kwa 
nguvu. Sio lile sharti la kwanza, kwa sababu kufikiri kunategemea 
mantiki, kama ikipendelewa kwamba mtoto afundishwe ufumbuzi 
wa swali la kihesabu, ni lazima afundishwe katika njia ya kimantiki 
ili kwamba agundue usadikisho ndani yake. Hawezi kufundishwa 
kwa kiboko. Akili yake haitaweza kulikubali jambo kwa njia ya 
mabavu au kichapo. Vivyo hivyo ndivyo ilivyo kwa hili sharti la pili, 
hali ya kihisia, ambayo inaibua mwelekeo, mvuto na silika.

Kwa mujibu wa hili, kuna tofauti kubwa sana kati ya Tawhiid 
kama haki ya binadamu na zile haki nyingine za kibinadamu kama 
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vile uhuru. Uhuru ni jambo ambalo linaweza kuwekwa juu ya watu 
kwa nguvu, kwa sababu uvamizi na ukandamizaji vinaweza kuzuiwa 
kwa kutumia nguvu. Lakini kuishi huru na moyo wa kupenda uhuru 
ni mambo ambayo hayawezi kuwekwa juu ya watu kwa nguvu. 
Haiwezekani kumlazimisha mtu kukubali itikadi au kujenga imani 
kwa mabavu katika moyo wake juu ya jambo fulani. Hii ndio maana 
ya ”Hakuna kulazimisha katika dini.” Pale Qur’ani inaposema 
kwamba hakuna kulazimisha katika dini, haina maana kwamba, 
ingawa inawezekana kwa dini kuamrishwa kwa nguvu, tusiiamrishe 
na tuwaache watu kutwaa dini yoyote wanayotaka. Hapana. Kile 
inachokisema Qur’ani ni kwamba dini haiwezi kuamrishwa. Kama 
ikiamrishwa kwa lazima hiyo sio dini.

Kwa wale Mabedui wa Kiarabu, ambao waliikubali dini bila 
kuielewa asili ya msingi wake, na bila Uislam wenyewe kuwa 
umeziathiri nyoyo zao, ambao walidai kwamba ’wameamini,’ 
Qur’ani ilitoa majibu haya:

na tuwaache watu kutwaa dini yoyote wanayotaka. Hapana. Kile 
inachokisema Qur’ani ni kwamba dini haiwezi kuamrishwa. Kama 
ikiamrishwa kwa lazima hiyo sio dini. 
  
Kwa wale Mabedui wa Kiarabu, ambao waliikubali dini bila 
kuielewa asili ya msingi wake, na bila Uislam wenyewe kuwa 
umeziathiri nyoyo zao, ambao walidai kwamba ’wameamini,’ 
Qur’ani ilitoa majibu haya: 
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”Mabedui walisema: Tumeamini. Sema: 
Hamjaamini, lakini semeni: Tumesilimu. Kwani 
imani haijaingia katika nyoyo zenu.....” (Qur’an 
49:14) 

 
Katika istilahi ya Qur’ani neno ’Waarabu’ linarejelea kwa mabedui 
wahamaji wa jangwani. Mabedui hao walikuja kwa Mtukufu Mtume 
Muhammad (s.a.w.w.) wakidai kwamba wameamini. Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) aliagizwa awaambie kwamba walikuwa hawana 
imani ya kweli, na kwamba wao wamesilimu tu, yaani wamefanya 
tamko la maneno ya mdomoni, linalowapa haki ya juu juu ya 
kuchukuliwa kama ni Waislamu, walitamka ”La illaha illallah, 
Muhammadan rasulullah’ kauli inayowapa haki zilezile alizonazo 
Mwislamu. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa awaambie hata 
hivyo kwamba imani bado ilikuwa haijaingia katika nyoyo zao. 
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“Mabedui walisema: Tumeamini. Sema: Hamjaamini, lakini semeni: 
Tumesilimu. Kwani imani haijaingia katika nyoyo zenu.....” (Qur’an 

49:14)

Katika istilahi ya Qur’ani neno ’Waarabu’ linarejelea kwa 
mabedui wahamaji wa jangwani. Mabedui hao walikuja kwa Mtukufu 
Mtume Muhammad (s.a.w.w.) wakidai kwamba wameamini. 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliagizwa awaambie kwamba walikuwa 
hawana imani ya kweli, na kwamba wao wamesilimu tu, yaani 
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wamefanya tamko la maneno ya mdomoni, linalowapa haki ya 
juu juu ya kuchukuliwa kama ni Waislamu, walitamka ”La illaha 
illallah, Muhammadan rasulullah’ kauli inayowapa haki zilezile 
alizonazo Mwislamu. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa awaambie 
hata hivyo kwamba imani bado ilikuwa haijaingia katika nyoyo zao.

na tuwaache watu kutwaa dini yoyote wanayotaka. Hapana. Kile 
inachokisema Qur’ani ni kwamba dini haiwezi kuamrishwa. Kama 
ikiamrishwa kwa lazima hiyo sio dini. 
  
Kwa wale Mabedui wa Kiarabu, ambao waliikubali dini bila 
kuielewa asili ya msingi wake, na bila Uislam wenyewe kuwa 
umeziathiri nyoyo zao, ambao walidai kwamba ’wameamini,’ 
Qur’ani ilitoa majibu haya: 
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”Mabedui walisema: Tumeamini. Sema: 
Hamjaamini, lakini semeni: Tumesilimu. Kwani 
imani haijaingia katika nyoyo zenu.....” (Qur’an 
49:14) 

 
Katika istilahi ya Qur’ani neno ’Waarabu’ linarejelea kwa mabedui 
wahamaji wa jangwani. Mabedui hao walikuja kwa Mtukufu Mtume 
Muhammad (s.a.w.w.) wakidai kwamba wameamini. Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) aliagizwa awaambie kwamba walikuwa hawana 
imani ya kweli, na kwamba wao wamesilimu tu, yaani wamefanya 
tamko la maneno ya mdomoni, linalowapa haki ya juu juu ya 
kuchukuliwa kama ni Waislamu, walitamka ”La illaha illallah, 
Muhammadan rasulullah’ kauli inayowapa haki zilezile alizonazo 
Mwislamu. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa awaambie hata 
hivyo kwamba imani bado ilikuwa haijaingia katika nyoyo zao. 
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“..... Kwani imani haijaingia katika nyoyo zenu.....” (Qur’an 49:14).

Hili linatuambia kwamba imani inahusiana na moyo.

Kipengele kingine kinachounga mkono madai yetu ni kwamba 
Uislamu hauruhusu taqliid (uigizaji) katika kanuni za misingi ya dini 
na unahesabu uchunguzi huru kuhusiana na hili kuwa ni muhimu 
sana. Kanuni za misingi ya dini bila shaka zinahusiana na itikadi 
na imani. Hivyo inajitokeza wazi kwamba, katika Uislamu, imani 
ni matokeo ya mawazo huru. Imani na itikadi ambazo Uislamu 
unazilingania haziwezi kupatikana kwa kupitia ‘taqliid’, au nguvu 
na ushurutishwaji. 

Sasa tunayatambua maoni namna mbili ya watafiti wa Kiislamu 
kuwa yanakaribiana sana. Kundi moja linatoa hoja kwamba Tawhiid 
inafungamana na haki za kilimwengu za ubinadamu na kwa 
sababu ni uhalali usiopingika wa kutetea haki za binadamu, hivyo 
ni halali kutetea Tawhiid na kupigana dhidi ya wengine kwa ajili 
yake. Hilo kundi jingine linadai kwamba hakuna kabisa njia halali 
ya kupigana kwa ajili ya Tawhiid, na kama taifa ni la kishirikina, 
haturuhusiwi kulipiga kwa sababu hiyo tu. Sasa ukaribu wa maoni 
yote umeegemea kwenye ukweli kwamba, hata kama tukichukulia 
kwamba Tawhiidi ni haki ya kibinadamu, bado hatuwezi kupigana na 



JIHADI

61

taifa jingine ili kulazimisha imani ya Tawhiid juu yao, kwani kama 
tulivyoona, kwa hali yake hasa ya msingi wake, Tawhiid sio jambo 
ambalo linaweza kulazimishwa. Kuna mtazamo mwingine pia, yaani 
kama tukichukulia Tawhiid kama haki ya binadamu na kama tukiona 
kwamba ni kwa manufaa bora ya binadamu, basi tunaruhusiwa 
kupigana na taifa la washirikina. Lakini vita vyetu visije vikalenga 
katika kulazimisha Tawhiid na imani juu yao kwa vile tunajua 
kwamba Tawhiidi na imani haviwezi kulazimishwa. Tunaweza hata 
hivyo kuwapiga washirikina ili kung’oa maovu katika jamii hiyo, 
lakini haturuhusiwi kulazimisha itikadi ya Tawhiidi juu yao.

Kwa mujibu wa wale wanaoiona Tawhiid kuwa inafungamana na 
haki za mtu binafsi ama zaidi sana kwenye haki za taifa, hairuhusiwi 
kuanzisha vita kwa ajili ya kuung’oa ushirikina. Mwelekeo wa fikra 
wenye nguvu sana huko Magharibi, ambao pia umepenya kwenye 
safu za Waislamu ni huu hasa.  Masuala kama Tawhiid yanaonekana 
kwa watu wa Ulaya kama mambo binafsi na hayana umuhimu kabisa 
katika maisha; takriban wanachukulia kama ni desturi ambayo kila 
taifa lina haki ya kuchagua. Kwa hiyo, hata kwa ajili ya kung’oa 
maovu, hakuna mwenye haki ya kupambana na ushirikina, kwa 
sababu ushirikina sio uovu, na Tawhiid ni suala la binafsi moja kwa 
moja.

Kama, kwa upande mwingine, tukiichukulia Tawhiidi kama 
jambo la wote, linalofungamana na haki za binadamu na ustawi 
na mafanikio ya jumla ya binadamu, hapo inaruhusiwa kuanzisha 
vita juu ya washirikina kwa ajili ya utetezi wa Tawhiid na ili 
kung’oa dhulma. Hata hivyo, vita kwa ajili ya kulazimisha Tawhiid 
hairuhusiwi.

Kuna jambo jingine ambalo linapaswa kuelezwa, yaani kupigana 
kwa ajili ya uhuru wa huo ‘wito.’ Ni lazima tuwe na uhuru wa 
kutoa ujumbe wa imani na itikadi fulani kwa taifa lolote lile. Kama 
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tunachukulia uhuru kuwa ni haki ya binadamu ya kilimwengu, au 
Tawhiid kuwa kama hivyo, au yote mawili kuwa ni haki ya binadamu 
kwa ulimwengu mzima, kuanzisha vita kwa ajili ya uhuru wa wito 
huo ni dhahiri kwamba ni halali. Sasa, kama pingamizi linaibuka 
dhidi ya wito wetu, kama mamlaka fulani, tuseme kwa mfano, 
ikijitokeza yenyewe kama kikwazo, ikitunyima sisi ruhusa, ikisema 
kwamba wito huo utaharibu akili ya umma wake, na tunajua kwamba 
serikali zote zinaona kama ni kuharibu fikira zote ambazo zinaweza 
kuwahimiza watu kufanya maasi dhidi yao, na inajiweka yenyewe 
kama kikwazo kwenye wito wa haki, je, inaruhusiwa kupigana nayo 
hadi ianguke na kikwazo dhidi ya wito huo kivunjike?

Ndio, hili pia linaruhusiwa. Hili litakuwa kwa ajili ya njia ya 
ulinzi. Hili litakuwa ni moja ya zile jihadi, ambazo asili yake hasa 
ni ulinzi.   

Kigezo cha Kutathmini Haki binafsi 
na Haki ya Wote

Mpaka hapa tumeona kwamba msingi wa Jihadi ni ulinzi. Sasa tu-
napaswa kuona iwapo kama Tawhiid inafungamana na haki za wote 
za ubinadamu, au na haki za mtu binafsi, au zaidi sana, kwenye haki 
za taifa. Tunachopaswa kufanya ni kuangalia kigezo kwa ajili ya 
haki binafsi, haki za wote za ubinadamu. Katika baadhi ya mielekeo 
wanadamu wote ni sawa, ambapo katika mingine wako tofauti. Bi-
nadamu wanatofautiana kwa namna nyingi kiasi kwamba watu wa-
wili hawawezi kupatikana, ambao katika kila maelezo wako sawa-
sawa kabisa. Watu wawili wenye sifa za kimaumbile za sawasawa 
hawapo. Ni kweli pia kwamba hakuna watu wawili wenye sifa sawa 
za kiroho. (Sifa za wote zinahusiana na) mahitaji na haja za kawaida 
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za binadamu wote. Uhuru maana yake ni kutokuwepo kwa vikwazo 
kwenye upambaji wa uwezo wa asili wa mtu binafsi, na unahusiana 
na binadamu wote. Uhuru kwa ajili yangu una thamani ile ile hasa 
kama uliyonao kwa ajili yako. Una thamani ile ile hasa kwako wewe 
kama ilivyo kwa wengine. Kati yako wewe na mimi hata hivyo, zipo 
tofauti nyingi sana, na hizi zinafungamana na ‘shaksia’ kwa saba-
bu ni tofauti za kibinafsi. Kama rangi na umbile vinavyotofautia-
na katika binadamu, shaksia zao vile vile hutofautiana. Ninaweza 
nikapenda nguo za rangi fulani ambapo wewe ukapenda za rangi 
tofauti. Naweza nikapenda kuishi kwenye mji mmoja ambapo wewe 
ukapenda kuishi kwenye mwingine. Ninaweza kupanga na kupamba 
nyumba yangu kwa njia moja, ambapo wewe ukachagua njia tofauti. 
Naweza nikachagua somo moja la kujifunza na wewe ukachagua 
jingine tofauti na hilo.

Hivi vyote ni vipaji binafsi ambavyo kwamba hakuna mtu 
anayeweza kubughudhiwa kwavyo. Hivyo hakuna mwenye haki 
ya kumlazimisha mtu kuoana na mtu fulani, kwani ndoa ni jambo 
binafsi na katika kuchagua mwenza wa ndoa kila mtu ana vionjo 
vyake binafsi. Uislamu unasema kwamba mtu yeyote asilazimishwe 
katika kuchagua mwenza wake, wa kiume au wa kike, kwa sababu 
fursa hii iko ndani ya haki binafsi ya mtu mwenyewe. Wazungu 
ambao wanasema kwamba mtu yeyote asibughudhiwe kwa ajili ya 
Tawhiid au imani, wanasema hivyo kwa sababu wanadhani kwamba 
dhana hizi mbili zimo miongoni mwa mambo binafsi ya mtu. Kwao 
wao, dini ni kitu kinacholeta burudani kwa wanadamu wote.

Katika mtazamo wa maoni yao, ni kama sanaa: mtu mmoja 
anampenda Hafidh na mwingine anampenda Sa’adi, mwingine 
Firdaus. Mtu yeyote asimbughudhi yule anayempenda Sa’adi, 
akisema: ‘Kwa nini unampenda Sa’adi? Mimi ninampenda Hafidh. Na 
wewe pia unapaswa kumpenda Hafidh.’ Kwao wao dini inakomeshea 
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kwenye mpaka huu. Mtu mmoja anachagua Uislamu, ambapo 
mwingine anachagua Ukristo, mwingine anachagua Uzoroastria, 
ambapo bado mwingine hashughulishwi japo kidogo na dini hizo 
zote. Hakuna yeyote anayelazimika kusumbuliwa kwa hilo. Dini 
katika mtazamo wa Wazungu hawa haihusiani na kiini cha maisha, 
na njia ya maisha ya binadamu. Hii ndio dhana yao ya msingi, na 
kati ya mwelekeo wao wa fikra na wa kwetu kunakuwepo na tofauti 
nyingi sana. Kwetu sisi, dini ina maana ya ‘Njia iliyonyooka’ ya 
wanadamu na kupuuza dini maana yake ni kupuuza njia iliyonyooka, 
kupuuza ile njia halisi ya maendeleo ya binadamu.

Tunasema kwamba Tawhiid ni nguzo ya ustawi, ufanisi na 
furaha ya binadamu. Sio tu jambo binafsi la mtu au jambo pekee la 
kundi hili au lile. Hivyo, ukweli uko pamoja na wale wanaoamini 
kwamba Tawhiid inafungamana na haki za binadamu. Endapo, kwa 
wakati huo huo, tunasema kwamba vita kwa ajili ya kulazimisha 
Tawhiid haviruhusiwi, sio kwa sababu Tawhiid inafungamana na 
mambo hayo ambayo sio lazima yatetewe na sio haki za ulimwengu 
za binadamu wote, bali ni kwa sababu asili yenyewe hasa ya Tawhiid 
hairuhusu yenyewe kulazimishwa, kama Qur’ani inavyothibitisha 
hilo: ‘Hakuna kulazimisha katika dini.’ 

Uhuru wa Mawazo au Uhuru wa Imani?

Nukta nyingine ambayo ni lazima isisitizwe hapa ni kwamba kuna 
tofauti kati ya ‘uhuru wa mawazo’ na ‘uhuru wa imani’ Wanadamu 
wamejaaliwa na uwezo wa fikira ambao unawawezesha wao kufan-
ya maamuzi kwa msingi wa kufikiri, mantiki na hoja. Lakini imani 
inahitaji fungamano lenye nguvu kwenye lengo la imani yenyewe. 
Nyingi ni imani ambazo haziegemei kwenye fikira, bali ni uigizaji 
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mtupu, ni matokeo ya malezi na tabia, na ambayo pia hukera uhuru 
wa binadamu. Tunasema kwamba binadamu lazima awe na uhuru 
wa mawazo. Bado kuna baadhi ya imani ambazo hazina mizizi japo 
kidogo kwenye fikira; zina mizizi yao katika ubwete mtupu na udor-
oraji wa moyo, uliopokelewa kutoka kizazi hadi kizazi; zenyewe ni 
namna ya kifungo au utumwa. Hivyo vita vyovyote vitakavyopigan-
wa kwa ajili ya kuondoa imani kama hizo ni vita vilivyopiganwa kwa 
ajili ya uhuru wa binadamu, sio vita dhidi yake. Kama mtu ataomba 
kwa ajili ya mahitaji yake kwa sanamu alilolitengeneza mwenyewe, 
basi katika maneno ya Qur’ani, mtu huyo ni duni kuliko mnyama. 
Hii ina maana kwamba, kile kitendo cha mtu huyu hakikutegezwa 
hata kidogo kwenye fikira. Kufikiri japo kidogo kusingemruhusu ku-
jiingiza kwenye kitendo kama hicho. Matendo yake ni uakisi mtupu 
wa udororaji na mbweteko ambavyo vimejitokeza kwenye moyo 
wake na katika nafsi yake, na ambavyo vimejikita kwenye uigizaji 
wa upofu. Mtu huyu ni lazima akombolewe kwa nguvu kutoka kwe-
nye minyororo ya ndani ambayo inamfunga, ili kumuwezesha ku-
fikiri. Hivyo, wale wanaouelezea uhuru wa kuigiza na uhuru wa juu 
juu ambao kwa kweli unazifunga nafsi kama ndio uhuru wa imani,  
kwa kweli hao wamekosea kabisa. Tunachokipigania, kwa mujibu 
wa hii aya: ‘Hakuna kulazimisha katika dini’ ni ule uhuru wa mawa-
zo, uhuru wa kufikiri.
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MLANGO WA NNE:

Suala la Utanguaji 
(Ubatilishaji)

Utanguaji

Mjadala wetu ulikuwa ni juu ya Jihadi ya Kiislamu. Kuna mam-
bo matatu ambayo napenda kuyazungumzia katika mlango 

huu: Moja lina msingi wa Qur’ani, na jingine mantiki ndio msingi 
wake na la tatu lina msingi wa Qur’ani na wa kihistoria. Jambo am-
balo lina msingi wa ki-Qur’ani linahusiana na aya za Qur’ani kuhu-
su jihadi. Tumekwisha kusema tayari kwamba baadhi ya hizo aya za 
jihadi ni zenye amri kamili, ambapo nyingine ni zenye masharti. Aya 
zenye amri kamili zinapendekeza kupigana na washirikina au Watu 
wa Kitabu bila ya masharti yoyote yale. Zile aya zenye masharti 
zimetoa amri inayoambatana na masharti maalum. Kwa mfano, 
imeelezwa kwamba ni lazima tupigane nao endapo wakitupiga, au 
kama wapo katika hali ya kivita pamoja nasi, au kama tunayo sababu 
ya kuhofia kutokea kwa shambulizi kutoka kwao. Kwa mujibu wa 
wanachuoni wa Kiislamu, aya zenye masharti ni maelezo ya zile 
zenye amri kamili isiyo na sharti. Hivyo ni lazima tuitafute maana 
ya jihadi kutoka kwenye kile kilichoelezwa na aya zenye masharti, 
ambavyo ina maana kwamba hizo aya za Qur’ani haziitambui jihadi 
yoyote isiyo na masharti kuwa ni ya wajibu.

Tena, baadhi ya wafasiri wameleta suala ya utanguaji. Wanakubali 
kwamba aya nyingi za Qur’ani zinaweka masharti kwa ajili ya 



JIHADI

67

kupigana dhidi ya wasio Waislamu, lakini wanasema kwamba aya 
nyingine zimeshushwa ambazo zinatangua maelekezo na masharti 
yote hayo. Hivyo, tunalijia suala la utanguaji.

Baadhi ya aya zinatangua aya nyingine. Baadhi ya wanachuoni 
wanaamini kwamba ile aya ya kwanza ya Tawhiid katika sura ya 
Qur’ani inabatilisha aya za jihadi zilizotangulia. Katika aya hii 
tunakutana na amri ya jumla ya jihadi, kujikomboa kutoka kwa 
washirikina, kuweka kipndi kwa ajili yao kuishi mjini Makka 
ambacho baada yapo hawaruhusiwi tena kuishi humo, na wanapaswa 
kuzingirwa na kuuawa. Aya hii ilishuka katika mwaka wa 9 Hijiria. 
Je aya hii inaweza ikazibatilisha aya zilizotangulia kabla yake? 
Hapana. Haiwezi ikazibatilisha aya zilizotangulia kwa sababu mbili. 
Kwanza tunaweza tu kuichukulia aya kuwa imetangua nyingine pale 
itakapokuwa inapingana nayo. Fikiria aya iliyoshushwa ikiamrisha 
kutokupigana na washirikina kabisa ikifuatiwa na nyingine inayotoa 
ruhusa ya kupigana nao. Hii itamaanisha kwamba Mwenyezi Mungu 
ameyafuta maagizo yaliyotangulia. Hii ndio maana ya utanguaji: 
maagizo ya awali yanabatilishwa na kuchukuliwa nafasi yake 
agizo jingine. Kwa hiyo hili agizo la pili lazima liwe kwa namna ya 
kwamba linapingana kabisa na lile la awali. Hata hivyo, kama kwa 
pamoja, muktadha wa aya ya kwanza na ile ya pili unakubaliana, 
hivyo hiyo inaifafanua ile nyingine, basi hakuna swala la ziada la 
mojawapo kuwa yenye kutangua na hiyo nyingine kuwa ni yenye 
kutanguliwa.

Hizo aya za Surat-Tawba sio za namna ambayo kwamba zinaweza 
zikasemwa kwamba zimeshushwa ili kubatilisha zile zilizoshuka 
kabla ambazo zilikuwa zimeambatana na masharti kwenye jihadi. 
Kwa nini isiwe hivyo? Kwa sababu, wakati tunapozitazama aya 
za Surat-Tawba kwa pamoja, tunaona kwamba zinatuambia sisi 
tuwapige washirikina kwa sababu wao hawafuati moja ya kanuni za 
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misingi ya binadamu – kuchunga ahadi yake mtu – ambayo kila mtu 
anafahamu kwamba ni lazima ichungwe, hata kama sheria ya moja 
ya taifa maalum haisisitizi wajibu huu au kuijali hata kidogo. Hivyo 
aya hizo zinatuambia tupigane, kwa sababu kama tukiwekeana 
mkataba nao, wakati wowote wanapoona fursa ya kuuvunja, wao 
watafanya hivyo na kujitahidi kutuangamiza na kutumaliza kabisa. 

Hapa busara inatuambia nini? Kama tunajua kwa uhakika 
kwamba kuna taifa linalokusudia kutuangamiza sisi, kwa fursa 
yoyote ya kwanza litakayoipata, hivi busara inatuambia tusubiri 
wao wafanye hivyo kabla hatujafanya lolote kuhusu hilo? Kama 
tukisubiri, basi wao watatuangamiza. Katika dunia ya leo, tunaweza 
tukaona taifa likishambulia taifa jingine kwa sababu ya ushahidi wa 
dhahiri kwamba hilo taifa jingine limefanya uamuzi wa kushambulia 
lile jingine, na wakati taifa hilo linaposhambulia, dunia yote itasema 
hiyo inaruhusiwa. Hakuna atakayesema kwamba ingawa walijua na 
walikuwa na ushahidi wa wazi kwamba, kwa mfano, adui alikuwa 
na nia ya kushambulia katika siku fulani, bado walikuwa hawana 
haki ya kumshambulia adui leo, kwamba wangepaswa kusubiri na 
silaha zilizohifadhiwa tayari mpaka adui atakaposhambulia na ni 
wakati huo tu. 

Qur’ani katika aya hizo hizo za Surat-Tawba (Baraat), aya kali 
zaidi za Qur’ani zinatuambia:   

aya hizo zinatuambia tupigane, kwa sababu kama tukiwekeana 
mkataba nao, wakati wowote wanapoona fursa ya kuuvunja, wao 
watafanya hivyo na kujitahidi kutuangamiza na kutumaliza kabisa.  
 
Hapa busara inatuambia nini? Kama tunajua kwa uhakika kwamba 
kuna taifa linalokusudia kutuangamiza sisi, kwa fursa yoyote ya 
kwanza litakayoipata, hivi busara inatuambia tusubiri wao wafanye 
hivyo kabla hatujafanya lolote kuhusu hilo? Kama tukisubiri, basi 
wao watatuangamiza. Katika dunia ya leo, tunaweza tukaona taifa 
likishambulia taifa jingine kwa sababu ya ushahidi wa dhahiri 
kwamba hilo taifa jingine limefanya uamuzi wa kushambulia lile 
jingine, na wakati taifa hilo linaposhambulia, dunia yote itasema 
hiyo inaruhusiwa. Hakuna atakayesema kwamba ingawa walijua na 
walikuwa na ushahidi wa wazi kwamba, kwa mfano, adui alikuwa na 
nia ya kushambulia katika siku fulani, bado walikuwa hawana haki 
ya kumshambulia adui leo, kwamba wangepaswa kusubiri na silaha 
zilizohifadhiwa tayari mpaka adui atakaposhambulia na ni wakati 
huo tu.  
  
Qur’ani katika aya hizo hizo za Surat-Tawba (Baraat), aya kali zaidi 
za Qur’ani zinatuambia:    
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“Itakuwaje! Nao wakishinda hawaangalii kwenu 
ujirani wala ahadi. Wanawafurahisha kwa 
midomo yao tu, bali nyoyo zao zinakataa...” 
(Qur’an 9:8) 

 
Inatuambia kwamba, kama wakipata fursa, wao hawachungi ahadi 
wala makubaliano, na chochote wanachokisema kinaishia kwenye 
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“Itakuwaje! Nao wakishinda hawaangalii kwenu ujirani wala ahadi. 
Wanawafurahisha kwa midomo yao tu, bali nyoyo zao zinakataa...” 

(Qur’an 9:8)

Inatuambia kwamba, kama wakipata fursa, wao hawachungi ahadi 
wala makubaliano, na chochote wanachokisema kinaishia kwenye 
maneno ya midomoni tu, ambapo nyoyo zao zinapinga. Hivyo aya 
hizi sio zisizo na masharti hivyo kama ilivyofikiriwa. Zinachokisema 
hasa ni kwamba, wakati tunapohisi hatari kutoka kwa maadui, kwetu 
sisi kukunja mikono na kuchelewa kutakuwa ni makosa. Hivyo ni la-
zima tusifikiri kwamba aya hizi hazikubaliani kabisa na aya zingine. 
Hivyo hazipaswi kuchukuliwa kama zenye kubatilisha. Hii ndio 
sababu ya kwanza ya kwa nini aya hizi sio zenye kubatilisha.

Hakuna Ujumla Bila Kuwepo Upekee

Sababu ya pili iliyotolewa na wanachuoni inahusiana na maneno 
haya:

ما مِن عامّ إلّا وقَد خُصَّ

‘Hakuna ujumla bila kuwepo upekee’

Na hili ni sahihi kabisa. Tunaambiwa tufunge (saumu), lakini sio 
wakati tunahukumiwa kama wasafiri au wagonjwa. Hata sheria hii 
hii hasa ina uhalisia wake. Kuna baadhi ya ujumla ambao kwa kweli 
hauna upekee na wala hauruhusu upekee wowote.

Masuala mengine yanakataa kubatilishwa, yanakataa upekee 
(kuacha mengine). Mwelekeo wa kauli hizi za ujumla ni kwamba 
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haziwezi kukubali kuingiza na mengine ya upekee. Kwa mfano, 
katika Qur’ani tunaambiwa:

maneno ya midomoni tu, ambapo nyoyo zao zinapinga. Hivyo aya 
hizi sio zisizo na masharti hivyo kama ilivyofikiriwa. Zinachokisema 
hasa ni kwamba, wakati tunapohisi hatari kutoka kwa maadui, kwetu 
sisi kukunja mikono na kuchelewa kutakuwa ni makosa. Hivyo ni 
lazima tusifikiri kwamba aya hizi hazikubaliani kabisa na aya 
zingine. Hivyo hazipaswi kuchukuliwa kama zenye kubatilisha. Hii 
ndio sababu ya kwanza ya kwa nini aya hizi sio zenye kubatilisha. 
 

Hakuna Ujumla Bila Kuwepo Upekee 
 

Sababu ya pili iliyotolewa na wanachuoni inahusiana na maneno 
haya: 
 

وقَد خُصَّ ما مِن عامّ إلاّ  
 

‘Hakuna ujumla bila kuwepo upekee’ 
 

Na hili ni sahihi kabisa. Tunaambiwa tufunge (saumu), lakini sio 
wakati tunahukumiwa kama wasafiri au wagonjwa. Hata sheria hii 
hii hasa ina uhalisia wake. Kuna baadhi ya ujumla ambao kwa kweli 
hauna upekee na wala hauruhusu upekee wowote. 
 
Masuala mengine yanakataa kubatilishwa, yanakataa upekee (kuacha 
mengine). Mwelekeo wa kauli hizi za ujumla ni kwamba haziwezi 
kukubali kuingiza na mengine ya upekee. Kwa mfano, katika 
Qur’ani tunaambiwa: 
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‘.....Na mkishukuru atawaridhia.....” (Qur’an 39:7) 

 ‘.....Na mkishukuru atawaridhia.....” (Qur’an 39:7)

Na kwa hili hapawezi kuwa na upekee kamwe. Haiwezekani 
kwamba kutakuwa na wakati ambapo mtu atamshukuru Mwenyezi 
Mungu kwa dhati kabisa na kisha Yeye Mwenyezi Mungu asimridhie.

Kadhalika kuhusiana na ubatilishaji, baadhi ya aya zipo kwa 
namna ambayo kimsingi ubatilishaji hauwezi kufanyika juu yazo 
kwa sababu maana ya ubatilishaji ni kwamba ile amri iliyobatilishwa 
ilikuwa ni ya muda. Hii ina maana kwamba mambo fulani hayakubali 
kuwa ya muda. Kwa mfano, hebu tuchukulie ile aya ya Qur’ani 
inayotuambia:

Na kwa hili hapawezi kuwa na upekee kamwe. Haiwezekani 
kwamba kutakuwa na wakati ambapo mtu atamshukuru Mwenyezi 
Mungu kwa dhati kabisa na kisha Yeye Mwenyezi Mungu 
asimridhie. 
 
Kadhalika kuhusiana na ubatilishaji, baadhi ya aya zipo kwa namna 
ambayo kimsingi ubatilishaji hauwezi kufanyika juu yazo kwa 
sababu maana ya ubatilishaji ni kwamba ile amri iliyobatilishwa 
ilikuwa ni ya muda. Hii ina maana kwamba mambo fulani 
hayakubali kuwa ya muda. Kwa mfano, hebu tuchukulie ile aya ya 
Qur’ani inayotuambia: 
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‘.....wala msichokoze, kwa hakika Mwenyezi 
Mungu hawapendi wachokozi.....” 

 
Hii ina ujumla kuhusiana na watu na uendelevu kuhusiana na wakati. 
Je, inawezekana kwetu sisi kutwaa upekee kwenye ujumla huu? Hivi 
tunaweza kusema kwamba Mwenyezi Mungu hawapendi madhalimu 
isipokuwa wachache? Utukufu wa Mungu kwa upande mmoja na 
uchafu wa dhulma na uonevu kwa upande mwingine haviwezi 
kwenda pamoja. Hatuwezi kusema kwamba Mwenyezi Mungu 
hawapendi wachokozi isipokuwa fulani. Huu ni ujumla ambao 
haukubali upekee. Hii sio sawa na kufunga ambapo tunasema ni 
lazima tufunge isipokuwa tunapokuwa kwenye hali hii na ile. 
Kuhusiana na funga ya saumu, inawezekana kwamba katika hali 
fulani, mtu lazima asifunge, lakini hatuwezi kusema kwamba katika 
wakati mmoja lazima tuwe madhalimu na katika mwingine tusiwe 
hivyo. Popote pale palipo na dhulma na uonevu, ni makosa na ni 
uhalifu, bila ya kujali ni nani aliyeutenda. Hata kama ingekuwa ni 
Mitume wa Mwenyezi Mungu waliofanya hayo, bado ingekuwa ni 
hatia ya kulaumika, na kuchukuliwa kama ni dhambi na ukosefu wa 

‘.....wala msichokoze, kwa hakika Mwenyezi Mungu hawapendi wa-
chokozi.....”

Hii ina ujumla kuhusiana na watu na uendelevu kuhusiana na 
wakati. Je, inawezekana kwetu sisi kutwaa upekee kwenye ujumla 
huu? Hivi tunaweza kusema kwamba Mwenyezi Mungu hawapendi 
madhalimu isipokuwa wachache? Utukufu wa Mungu kwa upande 
mmoja na uchafu wa dhulma na uonevu kwa upande mwingine 
haviwezi kwenda pamoja. Hatuwezi kusema kwamba Mwenyezi 
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Mungu hawapendi wachokozi isipokuwa fulani. Huu ni ujumla 
ambao haukubali upekee. Hii sio sawa na kufunga ambapo tunasema 
ni lazima tufunge isipokuwa tunapokuwa kwenye hali hii na ile. 
Kuhusiana na funga ya saumu, inawezekana kwamba katika hali 
fulani, mtu lazima asifunge, lakini hatuwezi kusema kwamba katika 
wakati mmoja lazima tuwe madhalimu na katika mwingine tusiwe 
hivyo. Popote pale palipo na dhulma na uonevu, ni makosa na ni 
uhalifu, bila ya kujali ni nani aliyeutenda. Hata kama ingekuwa ni 
Mitume wa Mwenyezi Mungu waliofanya hayo, bado ingekuwa ni 
hatia ya kulaumika, na kuchukuliwa kama ni dhambi na ukosefu wa 
utii. Mwenyezi Mungu hampendi yeyote asiye mtiifu. Hata kama 
ingekuwa Mitume (Mwenyezi Mungu anisamehe kwa mawazo haya) 
wangetenda dhambi, wasingependwa na Mwenyezi Mungu. Tofauti 
kati ya Mtume na watu wengine sio kwamba yeye anatenda dhambi 
na Mwenyezi Mungu hata hivyo akampenda; bali ni kwamba yeye 
Mtume kamwe hatendi dhambi wakati watu wengine wanatenda. 
Huu ni ujumla ambao haukubali upekee. Kuhusiana na kipengele 
cha wakati pia, jambo hilo hilo linatumika. Je inaweza kusemwa 
kwamba jambo fulani linafungamana na wakati fulani? Kwamba 
Mwenyezi Mungu anawapenda madhalimu kwa wakati fulani, lakini 
baadaye akabadili mawazo Yake, akaifuta nafasi Yake ya awali, na 
akasema baadaye kwamba Yeye hawapendi madhalimu? Hapana, 
hili haliruhusu ubatilishaji.

Katika aya mojawapo ya jihadi Qur’ani inasema kwamba:

utii. Mwenyezi Mungu hampendi yeyote asiye mtiifu. Hata kama 
ingekuwa Mitume (Mwenyezi Mungu anisamehe kwa mawazo haya) 
wangetenda dhambi, wasingependwa na Mwenyezi Mungu. Tofauti 
kati ya Mtume na watu wengine sio kwamba yeye anatenda dhambi 
na Mwenyezi Mungu hata hivyo akampenda; bali ni kwamba yeye 
Mtume kamwe hatendi dhambi wakati watu wengine wanatenda. 
Huu ni ujumla ambao haukubali upekee. Kuhusiana na kipengele cha 
wakati pia, jambo hilo hilo linatumika. Je inaweza kusemwa 
kwamba jambo fulani linafungamana na wakati fulani? Kwamba 
Mwenyezi Mungu anawapenda madhalimu kwa wakati fulani, lakini 
baadaye akabadili mawazo Yake, akaifuta nafasi Yake ya awali, na 
akasema baadaye kwamba Yeye hawapendi madhalimu? Hapana, 
hili haliruhusu ubatilishaji. 
 
Katika aya mojawapo ya jihadi Qur’ani inasema kwamba: 
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‘Na piganeni katika njia ya Mwenyezi Mungu na 
wale wanaowapiga, wala msichokoze. Hakika 
Mwenyezi Mungu hawapendi wachokozi.” 
(Qur’an 2:190) 

 
Kwa wale wanaotupiga, kwa wale ambao wameanzisha aina fulani 
ya uchokozi dhidi yetu, hao tunapaswa kupigana nao. Lakini sisi 
wenyewe hatupaswi kuwa wachokozi. Kupigana dhidi ya uchokozi 
sio uvamizi. Lakini kupigana dhidi ya kingine kisichokuwa uchokozi 
au uvamizi huo ni uchokozi na sio halali. Tunapaswa kupigana dhidi 
ya uchokozi ili kuondoa uchokozi; lakini kama tutapigana dhidi ya 
kinginecho, basi sisi tutakuwa wachokozi. Hili sio jambo ambalo 
linakubali ubatilishwaji. Inawezekana kwa mfano, kwamba ruhusa 
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‘Na piganeni katika njia ya Mwenyezi Mungu na wale wanaowapiga, 
wala msichokoze. Hakika Mwenyezi Mungu hawapendi wachokozi.” 

(Qur’an 2:190)

Kwa wale wanaotupiga, kwa wale ambao wameanzisha aina 
fulani ya uchokozi dhidi yetu, hao tunapaswa kupigana nao. Lakini 
sisi wenyewe hatupaswi kuwa wachokozi. Kupigana dhidi ya 
uchokozi sio uvamizi. Lakini kupigana dhidi ya kingine kisichokuwa 
uchokozi au uvamizi huo ni uchokozi na sio halali. Tunapaswa 
kupigana dhidi ya uchokozi ili kuondoa uchokozi; lakini kama 
tutapigana dhidi ya kinginecho, basi sisi tutakuwa wachokozi. Hili 
sio jambo ambalo linakubali ubatilishwaji. Inawezekana kwa mfano, 
kwamba ruhusa kwa ajili ya jihadi na ulinzi binafsi ukazuiliwa kwa 
kipindi fulani kwa faida bora yetu wenyewe, kwa ajili yetu sisi 
kuvumilia na kustahimili kwa muda kiasi, halafu baadaye, wito 
wa jihadi unatolewa, ikiwa na maana kwamba ile amri ya kuwa na 
subira imefutwa kwa sababu ilikuwa ni kwa kipindi kilichokadiriwa 
tu. Ufutwaji wa amri hii ni kwa sababu kuanzia mwanzoni kabisa 
ilikusudiwa kuwa ya muda tu. 

Ulinzi wa Maadili ya Ubinadamu

Qur’ani inaweka mipaka ya jihadi hasa kwenye aina ya ulinzi na in-
airuhusu tu katika kukabiliana na uchokozi. Lakini katika mlango ul-
iopita, tumesema kwamba jihadi kwa ajili ya upanuzi wa maadili ya 
binadamu, hata kama sio dhidi ya uchokozi, haiwezi ikashutumiwa. 
Tumesema pia kwamba maana ya uchokozi ni ya kijumla, ikiwa na 
maana kwamba sio lazima kwa uchokozi kuwa dhidi ya uhai, dhidi 
ya mali, dhidi ya utukufu, dhidi ya ardhi, dhidi ya uhuru na dhidi 
ya hiari. Kama kundi likifanya uchokozi dhidi ya manufaa ambayo 
yanahesabiwa kama maadili ya binadamu, basi huu ni uchokozi.
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Napenda nitoe mfano rahisi. Katika zama zetu, juhudi kubwa 
zinafanywa kuelekezwa kwenye kung’oa magonjwa mbalimbali. 
Hadi sasa vyanzo au sababu za baadhi ya magonjwa kama saratani 
hazijagunduliwa bado, na tiba yao kadhalika bado haijajulikana. 
Lakini kwa sasa hivi, yapo madawa ambayo yanaweza kuchelewesha 
zile athari za magonjwa haya. Fikiria iwapo kwamba taasisi fulani 
inagundua tiba ya moja ya magonjwa haya, na kwamba taasisi 
nyingine ambazo zinanufaika na uwepo hasa wa ugonjwa huo, vile 
viwanda ambavyo vinatengeneza yale madawa ambayo yanaweza 
kutumika kuahirisha zile athari za huo ugonjwa, ili kukinga soko 
lao kutokana na kuporomoka – katika suala ambalo mamillioni, 
mabilioni ya dola yangepotea – wao wataharibu ile dawa mpya 
iliyogunduliwa ambayo ina manufaa sana; watawabomoa wale 
wanaohusika nayo; wataiharibu ile fomyula mpya ili kusiwe na mtu 
anayejua chochote kuihusu hiyo. Sasa, hivi thamani ya ubinadamu 
kama hiyo ni ya kutetewa ama laa, ni ya kuachwa vivi hivi tu? Je 
tunaweza kusema kwamba hakuna aliyeshambulia maisha yetu au 
mali zetu, hakuna aliyeingilia kwenye utukufu wetu, uhuru wetu au 
nchi yetu, lakini kwamba katika pembe moja ya dunia, mtu fulani 
amefanya ugunduzi na mtu mwingine tena anajaribu kuuharibu, na 
kujiuliza kwamba hilo linatuhusu nini sisi? Hapana. Hii sio nafasi ya 
swali kama hilo. Hapa thamani ya binadamu inatishiwa. Hivi sisi ni 
wa kuitwa wachokozi kama tukichukua hatua ya upinzani na vita? 
Hapana, sisi tumejitokeza kuupinga uchokozi na kupigana na hao 
wachokozi.    

Kwa hiyo, tunaposema kwamba msingi wa jihadi ni ulinzi, 
hatumaanishi ulinzi kwa maana yenye mipaka ya kupaswa mtu 
kujilinda wakati anaposhambuliwa kwa upanga, bunduki au kwa 
mizinga. Hapana, tuna maana kwamba, kama nafsi ya mtu, thamani 
ya mali ya kiroho zinapochokozwa, au kwa kweli, kama jambo 
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ambalo mwanadamu analithamini au kuliheshimu na ambalo ni 
muhimu kwa ustawi na furaha ya mwanadamu linapochokozwa, 
hapo tunapaswa kulilinda.

Hapa tunarudi tena kwenye mjadala wetu uliopita kuhusu 
iwapo Tawhiid ni suala la kibinafsi au ni mojawapo ya maadili ya 
kibinadamu. Kama ni hili la maadili ya binadamu ambalo ni lazima 
lilindwe, kama miongoni mwa jumla ya sheria kuna moja ambayo 
inaamuru kwamba Tawhiid lazima ilindwe juu ya kanuni ya kuwa 
yenyewe ni manufaa ya msingi ya binadamu (kama katika Uislamu 
kwa mfano) hii haina maana kwamba uchokozi uonekane kuwa 
ni halali. Hii ina maana kwamba Tawhiid ni maadili ya kiroho na 
maana ya ulinzi ni pana kiasi kwamba inajumuisha vilevile na ulinzi 
wa maadili ya kiroho. 

Hata hivyo, nitarudia tena kwamba Uislamu hausemi ni lazima 
tupigane kulazimisha Tawhiid, kwa vile Tawhiid ni jambo ambalo 
haliwezi kulazimishwa kwa sababu ni imani. Imani inajengwa juu 
ya utambuzi na chaguo, na utambuzi hauvutwi kwa nguvu. Hilo hilo 
linatumika kwenye chaguo la hiari: ‘Hakuna kulazimisha katika dini’ 
ina maana kwamba tusiwalazimishe watu, kwani imani sio jambo 
ambalo linaweza kushurutishwa juu ya mtu. Hata hivyo  ‘‘Hakuna 
kulazimisha katika dini’ haimaanishi kwamba hatupaswi kutetea 
haki za Tawhiid. Haina maana kwamba, kama tukiona kwamba 
‘Laillaha illa Allah’ – Hakuna mungu isipokuwa Allah inatishiwa 
kutoka upande fulani sisi tusiitetee na kuilinda.

Uhuru wa Imani, Fikra (Mawazo)

Hapana shaka kwamba dini lazima isishurutishwe au kulazimishwa 
juu ya mtu. Watu lazima vilevile wawe huru katika uchaguzi wao 
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wa dini. Kwa maneno mengine, uhuru wa mawazo na uchaguzi ni 
tofauti na uhuru wa imani. Imani nyingi zinatambulika na kuone-
kana kuwa ni za kweli na zimechaguliwa kwa hiari. Kujiingiza na 
msimamo wa moyo wa mtu kwenye imani zake mara nyingi ku-
najengwa na utambuzi na uchaguzi. Lakini je, imani zote za bin-
adamu zimejengwa juu ya fikira, utambuzi  na uchaguzi? Au wingi 
wa imani za binadamu sio zaidi ya kujiingiza na kuwa na msimamo 
kwa nafsi ya mwanadamu kwenye mambo ya kisilika? Mfano unao-
tolewa na Qur’ani katika suala ya uigizaji wa kizazi kimoja kwenye 
kizazi kilichotangulia ni?

Hata hivyo, nitarudia tena kwamba Uislamu hausemi ni lazima 
tupigane kulazimisha Tawhiid, kwa vile Tawhiid ni jambo ambalo 
haliwezi kulazimishwa kwa sababu ni imani. Imani inajengwa juu ya 
utambuzi na chaguo, na utambuzi hauvutwi kwa nguvu. Hilo hilo 
linatumika kwenye chaguo la hiari: ‘Hakuna kulazimisha katika dini’ 
ina maana kwamba tusiwalazimishe watu, kwani imani sio jambo 
ambalo linaweza kushurutishwa juu ya mtu. Hata hivyo  ‘‘Hakuna 
kulazimisha katika dini’ haimaanishi kwamba hatupaswi kutetea haki 
za Tawhiid. Haina maana kwamba, kama tukiona kwamba ‘Laillaha 
illa Allah’ – Hakuna mungu isipokuwa Allah inatishiwa kutoka 
upande fulani sisi tusiitetee na kuilinda. 
 

Uhuru wa Imani, Fikra (Mawazo) 
 

Hapana shaka kwamba dini lazima isishurutishwe au kulazimishwa 
juu ya mtu. Watu lazima vilevile wawe huru katika uchaguzi wao wa 
dini. Kwa maneno mengine, uhuru wa mawazo na uchaguzi ni 
tofauti na uhuru wa imani. Imani nyingi zinatambulika na kuonekana 
kuwa ni za kweli na zimechaguliwa kwa hiari. Kujiingiza na 
msimamo wa moyo wa mtu kwenye imani zake mara nyingi 
kunajengwa na utambuzi na uchaguzi. Lakini je, imani zote za 
binadamu zimejengwa juu ya fikira, utambuzi  na uchaguzi? Au 
wingi wa imani za binadamu sio zaidi ya kujiingiza na kuwa na 
msimamo kwa nafsi ya mwanadamu kwenye mambo ya kisilika? 
Mfano unaotolewa na Qur’ani katika suala ya uigizaji wa kizazi 
kimoja kwenye kizazi kilichotangulia ni? 
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‘.....Hakika sisi tuliwakuta baba zetu juu ya 
desturi na tunafuata nyayo zao.....” (Qur’an 
43:23) 

 

‘.....Hakika sisi tuliwakuta baba zetu juu ya desturi na tunafuata 
nyayo zao.....” (Qur’an 43:23)

Qur’ani inaweka msisitizo mkubwa juu ya jambo hili, na inakuwa 
vivyo hivyo kwenye imani ambayo imeundwa kwa uigizaji wa 
waungwana wa jamii. Katika sehemu kama hizo, maneno uhuru wa 
imani hayana maana asilani, kwani uhuru una maana ya kukosekana 
kwa vipingamizi kwenye shughuli za nguvu hai na yenye kuendelea, 
ambapo aina hii ya imani ni namna ya kibano na udororaji. Uhuru 
katika kibano ni sawa na uhuru wa mfungwa aliyehukumiwa kifungo 
cha maisha, au uhuru wa mtu aliyefungwa nyororo nzito na tofauti 
pekee ni kwamba yule mtu ambaye amefungwa kimwili anaihisi 
hali yake, ambapo yule ambaye nafsi yake iko kwenye minyororo 
halitambui hilo. Hili ndio tunalomaanisha pale tunaposema kwamba 
uhuru wa imani, ulioegemea kwenye uigizaji na athari za kimazingira, 
badala ya uhuru wa fikira.   
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Jizyah (aina ya Kodi)

Jambo la mwisho la kujadili ni Jizyah, yaani aina ya kodi. Katika 
moja ya aya za  Qur’ani imefunuliwa kwamba tunapaswa kupigana 
na Watu wa Kitabu bila masharti au wale ambao hawana imani ya 
kweli mpaka walipe jizyah. Ni nini jizyah? Je maana ya jizyah ni aina 
fulani ya ’pesa za ulinzi’ au ’ushuru?’ Je wale Waislamu waliokuwa 
wakichukua jizyah hapo zamani walikuwa wakichukua pesa ya ul-
inzi? Pesa ya ulinzi, kuangaliwa kutoka upande wowote ni dhulma 
na uonevu na Qur’ani yenyewe inaukana huo kwa muundo wowote 
ule. Jizyah inapata mzizi wake katika neno Jaza. Katika lugha ya 
Kiarabu neno Jaza linatumika pote, katika malipo na katika adhabu. 
Ikiwa jizyah katika muktadha huu ina maana ya fidia au adhabu, basi 
inaweza ikadaiwa kwamba maana yake ni ’pesa za ulinzi’ au ’ush-
uru,’ lakini kama ina maana ya malipo, ambayo ndio maana yake 
yenyewe, basi jambo hilo hubadilika.

Hapo kabla kidogo tulisema kwamba baadhi ya watu wamedai 
kwamba jizyah kimsingi sio neno la Kiarabu, kwamba lina asili 
ya Kiajemi, kwamba ni namna ya Uarabishaji – yaani muundo wa 
kulifanya neno kuwa ni la Kiarabu – wa neno la Kiajemi ’gaziyah’ 
jina la kodi ya kichwa ambayo ilianzishwa kwa mara ya kwanza na 
mfalme wa Uajemi aitwaye Anoushiravan, na kwamba wakati neno 
hili lilipokutana na Waarabu, ile herufi ’G’ ilibadilishwa na kuwa 
’J’ kulingana na kanuni ya kawaida, ili kwamba Waarabu badala ya 
kusema ’gaziyah’ wakaita ’jizyah.’ Hivyo jizyah lina maana ya kodi, 
na kulipa kodi sio sawa na kutwaa pesa kwa mabavu kwa ajili ya 
ulinzi. Waislam pia lazima walipe kodi na tofauti pekee iliyopo ni 
kati ya zile aina halisi za kodi ambazo Waislam wanapaswa kulipa 
na zile ambazo ni za kulipwa na Watu wa Kitabu. Hakuna uthibitisho 
hata hivyo juu ya maoni haya, kwamba asili ya neno hilo sio ya 
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Kiarabu, na zaidi ya hayo, hatuna umuhimu wa haraka katika neno 
hili. Vyovyote utakavyokuwa huo mzizi wa neno hilo, ambalo ni 
lazima tulifanye ni kutafuta sura asili ya jizyah kutoka kwenye sheria 
ambazo Uislamu umeziweka, na ambazo kwazo imefafanuliwa 
kivitendo.

Kuliweka katika njia tofauti, ni lazima tuangalie ili tuone 
iwapo Uislamu unaichukulia jizyah kuwa ni tuzo ama ni adhabu. 
Ikiwa kwa malipo ya jizyah, Uislamu unafanya shughuli fulani, 
unatoa huduma fulani, basi malipo ya jizyah ndio tuzo yake. Ikiwa 
hata hivyo unachukua jizyah bila ya kutoa chochote badala yake, 
basi ni aina ya pesa za ulinzi. Kama kuna wakati ambapo Uislamu 
unatuambia tuchukue jizyah kutoka kwa watu wa kitabu bila kutoa 
chochote badala yake, unatuambia tuchukue tu pesa kutoka kwao 
ama sivyo tuwapige, basi hizo ni pesa za ulinzi. Kuchukua pesa za 
ulinzi maana yake ni kuchukua haki ya kutumia nguvu. Ina maaana 
kwamba wale wenye nguvu wanawaambia wale ambao ni wanyonge 
watoe kiasi cha fedha kama wanataka waachwe walivyo na kama 
hawataki kuingiliwa au usalama wao kuvurugwa. Kama, kwa 
upande mwingine, Uislamu unasema kwamba unaweka shughuli 
fulani mbele ya Watu wa Kitabu na badala ya shughuli hiyo wao 
wanapaswa kulipa jizyah kwa Uislamu, basi katika hali hii, maana ya 
jizyah ni tuzo, iwe ni neno la Kiarabu ama la Kiajemi. Tunachopaswa 
kuzingatia ni ile sura asili ya sheria, sio asili ya neno.

Tunapoelewa msingi wa sheria hii, tunagundua kwamba jizyah 
ni kwa ajili ya lile kundi la Watu wa Kitabu wanaoishi chini ya ulinzi 
wa dola ya Kiislamu, ambao wanategemea hiyo dola ya Kiislamu. 
Dola ya Kiislam ina wajibu fulani kwa umma na hivyo huo umma 
nao una wajibu wa kiheshima kwa dola ya Kiislamu, na wa kwanza 
kati ya wajibu hizo ni kulipa kodi ili kuiwezesha bajeti ya dola. 
Kodi hizi zinajumuisha Zaka na zile ambazo ziko katika muundo 
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wa kodi mbalimbali ambazo Dola ya Kiislamu inazianzisha kwa 
mujibu wa maslahi bora ya Kiislamu. Kodi zote hizi lazima zilipwe 
na watu wenyewe. Iwapo hawatalipa, basi serikali hiyo ya Kiislam 
haitaweza kufanya kazi na kujiendesha yenyewe. Hakuna bajeti ya 
serikali ambayo haipewi fedha zote ama sehemu yake na watu wake. 
Serikali yoyote, ili iwe na bajeti, lazima iipate ama moja kwa moja, 
ama kwa njia za mzunguko kwa kodi. 

Wajibu au kazi ya pili ya raia ni kutoa askari kuchukua shughuli 
ya kujitoa mihanga kwa ajili ya taifa. Zinaweza zikawepo hatari za 
baadaye ambapo raia wa nchi hiyo ni lazima wasaidie katika ulinzi. 
Kama hao Watu wa Kitabu wanaishi chini ya ulinzi wa serikali 
hiyo ya Kiislamu, wao hawalazimiki kulipa hizo kodi za Kiislamu 
na wala hawalazimiki kushiriki katika jihadi hiyo, ingawaje hata 
hivyo, manufaa yoyote yatakayopatikana kutokana na jihadi hiyo 
yatawanufaisha na wao pia. Kulingana na kanuni hii, wakati serikali 
hiyo ya Kiislamu inapoupata usalama wa watu na ukawaweka chini 
ya ulinzi wake, iwe ni watu wake wenyewe au hapana, inahitaji kitu 
fulani badala yake kutoka kwao, kifedha ama vinginevyo. Kutoka 
kwa Watu wa Kitabu, badala ya Zaka na kodi nyinginezo za Kiislamu, 
serikali hiyo inahitaji hiyo jizyah na vile vile badala ya askari, itahitaji 
hiyo jizyah. Katika mwanzoni mwa Uislamu, wakati wowote Watu 
wa Kitabu walipojitolea kuja kupigana katika safu za Waislamu, kwa 
maslahi ya dola hiyo ya Kiislamu, Waislamu hawakukusanya jizyah 
kutoka kwao. Katika Tafsiri ya Qur’ani inayoitwa ’Tafsir al-Manar,’ 
kuna maelezo mengi kutoka kwenye vitabu mbalimbali vya historia 
ya jinsi Waislamu wa mwanzoni walivyokusanya jizyah badala ya 
askari, na jinsi Watu wa Kitabu walivyokuwa wakiambiwa kwamba 
kwa vile walikuwa wakiishi chini ya ulinzi wa serikali ya Kiislamu 
na chini ya Waislamu wenyewe lakini hawatumi askari (Waislamu 
wenyewe wasingekubali askari wao), basi badala ya kutuma askari, 
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wao walipaswa kulipa jizyah. Na endapo katika wakati mmoja, 
Waislamu katika hali fulani walipata uaminifu juu yao na wakakubali 
askari wao, basi hawakuchukua tena hiyo jizyah kutoka kwao.  

Kwa hiyo, kutoka kwenye maana yake ya kisheria, Jizyah 
ni tuzo kwa serikali ya Kiislalmu kutoka kwa raia wake Watu wa 
Kitabu wasiokuwa Waislamu, kwa marejesho kwa ajili ya huduma 
inazowafanyia na mbadala wa wao kutopaswa kuipatia dola hiyo 
askari na kwa kutokuwa na kulipa kodi.

Sasa suala la kwanza la vipi na kwa nini Uislam unaacha 
jihadi yake kwa ajili ya Jizyah linakuwa linaeleweka wazi. Jawabu 
linatolewa na swali la: ’Kwa nini Uislamu unataka Jihadi?” Hautaki 
jihadi kwa ajili ya kushurutisha imani yake bali unataka jihadi kwa 
ajili ya kuondoa vikwazo. Wakati huo upande mwingine unatuambia 
sisi kwamba hauna madhumuni ya kupigana na sisi na kwamba 
hautaweka kikwazo kwenye wito wa Tawhiid, na utaliheshimu neno 
lake la ahadi, basi inapaswa kuamuliwa kulingana na aya hii:

hawakukusanya jizyah kutoka kwao. Katika Tafsiri ya Qur’ani 
inayoitwa ’Tafsir al-Manar,’ kuna maelezo mengi kutoka kwenye 
vitabu mbalimbali vya historia ya jinsi Waislamu wa mwanzoni 
walivyokusanya jizyah badala ya askari, na jinsi Watu wa Kitabu 
walivyokuwa wakiambiwa kwamba kwa vile walikuwa wakiishi 
chini ya ulinzi wa serikali ya Kiislamu na chini ya Waislamu 
wenyewe lakini hawatumi askari (Waislamu wenyewe 
wasingekubali askari wao), basi badala ya kutuma askari, wao 
walipaswa kulipa jizyah. Na endapo katika wakati mmoja, Waislamu 
katika hali fulani walipata uaminifu juu yao na wakakubali askari 
wao, basi hawakuchukua tena hiyo jizyah kutoka kwao.   
 
Kwa hiyo, kutoka kwenye maana yake ya kisheria, Jizyah ni tuzo 
kwa serikali ya Kiislalmu kutoka kwa raia wake Watu wa Kitabu 
wasiokuwa Waislamu, kwa marejesho kwa ajili ya huduma 
inazowafanyia na mbadala wa wao kutopaswa kuipatia dola hiyo 
askari na kwa kutokuwa na kulipa kodi. 
 
Sasa suala la kwanza la vipi na kwa nini Uislam unaacha jihadi yake 
kwa ajili ya Jizyah linakuwa linaeleweka wazi. Jawabu linatolewa na 
swali la: ’Kwa nini Uislamu unataka Jihadi?” Hautaki jihadi kwa 
ajili ya kushurutisha imani yake bali unataka jihadi kwa ajili ya 
kuondoa vikwazo. Wakati huo upande mwingine unatuambia sisi 
kwamba hauna madhumuni ya kupigana na sisi na kwamba 
hautaweka kikwazo kwenye wito wa Tawhiid, na utaliheshimu neno 
lake la ahadi, basi inapaswa kuamuliwa kulingana na aya hii: 
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‘Na kama wakielekea kwenye amani, nawe ielekee.....” 

 ‘Na kama wakielekea kwenye amani, nawe ielekee.....”

Kama wamenyenyekea na kuonyesha mawazo na moyo wa 
amani na maelewano, basi hatupaswi kuwa wakali tena. Hatupaswi 
kusema: ‘Oh, hapana. Sisi hatutaki amani, bali tutapigana.”
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ORODHA YA VITABU VILIVYO  CHAPISHWA NA 
AL-ITRAH FOUNDATION

1.	� Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka Thelathini
2.	 Uharamisho wa Riba
3.	 Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 
4.	 Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili
5.	 Hekaya za Bahlul
6.	 Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
7.	 Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
8.	 Hijab vazi Bora
9.	 Ukweli wa Shia Ithnaashari
10.	 Madhambi Makuu
11.	 Mbingu imenikirimu
12.	 Abdallah Ibn Saba
13.	 Khadijatul Kubra
14.	 Utumwa
15.	 Umakini katika Swala
16.	 Misingi ya Maarifa
17.	 Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18.	 Bilal wa Afrika
19.	 Abudharr
20.	 Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21.	 Salman Farsi
22.	 Ammar Yasir
23.	 Qur’an na Hadithi
24.	 Elimu ya Nafsi
25.	 Yajue Madhehebu ya Shia
26.	 Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu
27.	 Al-Wahda
28.	 Ponyo kutoka katika Qur’an 
29.	 Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30.	 Mashukio ya Akhera
31.	 Al Amali
32.	 Dua Indal Ahlul Bayt
33.	 Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.
34.	 Haki za wanawake katika Uislamu
35.	 Mwenyezi Mungu na sifa zake
36.	 Kumswalia Mtume (s)
37.	 Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)
38.	 Adhana
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39	 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40.	 Tiba ya Maradhi ya Kimaadili
41.	 Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu	
42.	 Kupaka juu ya khofu 
43.	 Kukusanya swala mbili
44.	 Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45.	 Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya
46.	 Kusujudu juu ya udongo
47.	 Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
48.	 Tarawehe
49.	 Malumbano baina ya Sunni na Shia
50.	 Kupunguza Swala safarini
51.	 Kufungua safarini
52.	 Umaasumu wa Manabii
53.	 Qur’an inatoa changamoto
54. 	 as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm
55.	 Uadilifu wa Masahaba 
56. 	 Dua e Kumayl
57.	 Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu
58.	 Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59.	 Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60. 	 Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mtume Muhammad (s)
61.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63. 	 Kuzuru Makaburi
64.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
65.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu
67.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne
68.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano
69.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
70.	 Tujifunze Misingi Ya Dini
71.	 Sala ni Nguzo ya Dini
72.	 Mikesha Ya Peshawar
73.	 Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
74.	� Ubora wa Imam ‘Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia iliyonyooka
75.	 Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake
76.	 Liqaa-u-llaah
77.	 Muhammad (s) Mtume wa Allah
78.	 Amani na Jihadi Katika Uislamu 
79.	 Uislamu Ulienea Vipi?
80.	 Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
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81.	 Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s) 
82. 	 Urejeo (al-Raja’a )
83.	 Mazingira
84.	 Utokezo (al - Badau) 
85.	 Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
86.	 Swala ya maiti na kumlilia maiti
87.	 Uislamu na Uwingi wa Dini
88.	 Mtoto mwema
89.	 Adabu za Sokoni
90.	 Johari za hekima kwa vijana
91.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza
92.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili
93.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu
94.	 Tawasali
95.	 Imam Mahdi katika Usunni na Ushia
96.	 Hukumu za Mgonjwa
97.	 Sadaka yenye kuendelea
98.	 Msahafu wa Imam Ali
99.	 Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa
100.	 Idi Al-Ghadir
101.	 Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu
102	 Hukumu zinazomhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
103.	 Huduma ya Afya katika Uislamu
104.	 Sunan an-Nabii
105.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107.	 Shahiid Mfiadini
108.	 Kumsalia Nabii (s.a.w)
109.	 Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110.	 Ujumbe - Sehemu ya Pili
111.	 Ujumbe - Sehemu ya Tatu
112.	 Ujumbe - Sehemu ya Nne
113.	 Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
114.	 Hadithi ya Thaqalain
115.	 Ndoa ya Mutaa
116.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
117.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
118.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
119.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Nne
120.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tano
121.	 Mkutano wa Maulamaa wa Baghdad
122.	 Safari ya kuifuata Nuru
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123.	 Fatima al-Zahra
124.	 Myahudi wa Kimataifa
125.	 Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
126.	 Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
127.	 Visa vya kweli sehemu ya Pili
128.	 Elimu ya Ghaibu ya Maimamu
129.	 Mwanadamu na Mustakabali wake
130.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Kwanza)
131.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Pili)
132.	 Khairul Bariyyah
133.	 Uislamu na mafunzo ya kimalezi
134.	 Vijana ni Hazina ya Uislamu
135.	 Yafaayo  kijamii
136.	 Tabaruku
137.	 Taqiyya
138.	 Vikao vya furaha 
139.	 Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
140.	 Visa vya wachamungu
141.	 Falsafa   ya Dini
142.	 Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza
143.	 Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah
144.	 Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
145.	 Kuonekana kwa Allah
146.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)
147.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)
148.	 Ndugu na Jirani
149.	 Ushia ndani ya Usunni
150.	 Maswali na Majibu
151.	 Mafunzo ya hukmu za ibada 
152.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  1
153	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  2
154.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  3
155.	 Abu Huraira
156.	 Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.
157.	 Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza
158.	 Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili
159.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza
160.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili
161.	 Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili
162.	 Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)
163.	 Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani	
164.	 Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu
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165.	 Uislamu Safi
166.	 Majlisi za Imam Husein Majumbani
167.	 Je, Kufunga Mikono
168.	 Uislam wa Shia
169.	 Amali za Makka
170.	 Amali za Madina
171.	 Asili ya Madhehebu katika Uislamu
172.	 Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi
173.	 Ukweli uliofichika katika neno la Allah
174.	 Uislamu na Mifumo ya Uchumi
175.	 Umoja wa Kiislamu na Furaha
176.	 Mas’ala ya Kifiqhi
177. 	 Jifunze kusoma Qur’ani
178.	 As-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah
179.	 Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana
180. 	 Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura
181.	 Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na Ramadhani)
182.	 Uadilifu katika Uislamu
183.	 Mahdi katika Sunna
184. 	 Maswali Ya Uchunguzi Kuhusu Uislam
185.	 Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo 
186.	 Abu Talib – Jabali Imara la Imani
187.	 Ujenzi na Utakaso wa Nafsi
188.	 Vijana na Matarajio ya Baadaye
189.	 Usalafi – Historia yake, maana yake na lengo lake
190.	 Ushia – Hoja na Majibu	
191. 	 Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 
192. 	 Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)
193.	 Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu
194.	 Takwa
195.	 Upotoshaji dhahiri katika Turathi (Hazina) ya Kiislamu
196.	 Amirul Muuminina (‘as) na Makhalifa
197.	 Uongozi na Utawala katika Mwenendo wa Imam ‘Ali (‘a)
198.	 Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa AbuBakr
199.	 Adabu za vikao na mazungumzo
200.	 Hija ya Kuaga
201.	 Uwazi baina ya Maslahi na Vikwazo
202.	 Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita
203.	� Mdahalo baina ya Mwanachuoni wa Kisunni na Mwanachuoni wa Kishia  

(Al-Muraja’aat)
204.	 Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)
205.	 Mjadala wa Kiitikadi
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206.	 Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu
207.	 Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa
208.	 Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)
209.	 Uongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii
210.	 Maadili ya Ashura
211.	 Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi
212.	 Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) – Sehemu ya Kwanza
213.	 Imam Ali na Mambo ya Umma
214.	 Imam Ali na Mfumo wa Usawa
215.	 Mwanamke na Sharia
216.	 Mfumo wa Wilaya
217.	 Vipi Tutaishinda Hofu?
218.	 Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo
219.	 Maeneo ya Umma na Mali Zake
220.	� Nahjul-Balagha – Majmua ya Khutba, Amri, Barua, Risala, Mawaidha na Semi za 

Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib (a.s.)
221.	� Mukhtar – Shujaa aliyelipiza kisasi dhidi ya wauaji wa Imam Husein (as)  

hapo Karbala
222.	 Uimamu na Tamko la Kutawazwa
223.	 Imam Husain ni Mfumo wa Marekebisho na Mageuzi
224.	 Saada Kamili – Kitabu cha Kiada cha Maadili
225.	 Imam Hasan na Mfumo wa Kujenga Jamii
226.	 Adhana ni Ndoto au ni Wahyi?
227.	 Maimamu wa Ahlul Bait – Ujumbe na Jihadi
228.	 Qur’ani na Kuhifadhiwa Kwake
229.	 Shia na Qur’ani – Majibu na Maelezo 

KOPI NNE ZIFUATAZO ZIMETAFSIRIWA  
KWA LUGHA KINYARWANDA

1.	 Amateka Na Aba’Khalifa
2.	 Nyuma yaho naje kuyoboka
3.	 Amavu n’amavuko by’ubushiya
4.	 Shiya na Hadithi

ORODHA YA VITABU VILIVYO  CHAPISHWA NA 
AL-ITRAH FOUNDATION KWA LUGHA YA KIFARANSA

1.	 Livre Islamique 


