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NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu kilichoko mikononi mwako ni tarjuma ya kitabu cha
Kiingereza kiitwacho, Khayru ‘I-Bariyyah ambacho sisi tumekiita
kwa jina hilohilo.

Jina la kitabu hiki linatokana na hadithi ya Mtukufu Mtume SAW
kama ilivyosimuliwa na Ibn ‘Asakir kutoka kwa Jabir bin Abdallah
kwamba alisema: “Tulikuwa pamoja na Mtume SAW wakati Ali AS
alipokuja (hapo tulipokuwa tumekaa). Mtume akasema: ‘Naapa kwa
yule ambaye nafsi yangu ipo mikononi mwake; hakika huyu (Ali) na
Shia (wafuasi) wake ndio wenye kufuzu Siku ya Ufufuo.” Kisha aya
ifuatayo ikashushwa: ‘Hakika wale walioamini na kutenda mema,
basi hao ndio wema wa viumbe!’”1

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu
wa maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja zote, ambapo uwon-
go, ngano za kale na upotoshaji wa historia ni mambo ambayo hayana
nafasi tena katika akili za watu.

1. Jalaluddin as-Suyuti (aliyekufa 910/1504-05), ad-Durru ’I-Manthur, jz. 6
uk. 379. Anasimulia hadithi kama hii kutoka kwa Ibn Abbas na Ali kadha-
lika katika sehemu hiyo hiyo; al-Khwarizini (aliyekufa 569/1173-4) katika
al-Managib. Hadithi nyingine za Mtume SAW zitamkazo kwamba Shia wa
Ali watafuzu siku ya Kiyama zinasimuliwa na muhadithina wa Kisunni
kutoka kwa Abdullah, Abu Rafi’, Jabir bin Abdullah, Ibn Abbas na Ali.
Miongoni mwa muhadithina hao ni: at-Tabarani katika kitabu chake al-
Mu’jamu’ I-Kabir, Ahmad bin Hanbal katika al-Managib, Ibn Marduwayh na
al-Kanji ash-Shafi’i (aliyekufa 658/1260) katika kitabu chake Kifayatu ‘t-
Talib na wengine wengi.
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Kutokana na ukweli huo, Taasisi yetu ya Al-ltrah Foundation imea-
mua kukichapisha kitabu hiki kwa lugha ya Kiswabhili kwa madhumu-
ni yake yaleyale ya kuwahudumia Waislamu, hususan wazungumzaji
wa Kiswabhili.

Tunamshukuru ndugu yetu, Dk. M. S. Kanju kwa kukubali jukumu
hili la kukitarjumi kitabu hiki. Vilevile tunawashukuru wale wote
walioshiriki kwa njia moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa
kwake.

Ni matumaini yetu kwamba kitabu hiki kitakuwa ni mwanga kwa
wasomaji wetu na kuzidisha upeo wao wa elimu ya dini na ya kijamii.

Mchapishaji:
Al-lItrah Foundation

S. L. P. 19701
Dar-es-Salaam.
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Mpendwa msomaji.

Assalaam Alaykum Warahmatullah Wabarakatuh.
Kitabu hiki ni chapisho la Al-ltrah Foundation. Machapisho yake
yameandaliwa ili kukidhi mahitaji ya kiroho ya zama hizi kwa kuzin-
gatia msisitizo maalum wa kusafisha akili na fikra ya Mwislamu. Al-
Itrah Foundation imefanya jitihada kubwa kuwasilisha kile tu amba-
cho ni Sahihi na cha kuaminika kwa mujibu wa Uislamu.

Tunakuomba ukisome kitabu hiki kwa dhamira iliyokusudiwa. Pia
unaombwa ututumie maoni yako juu ya machapisho yetu, maoni
ambayo sisi tutafurahi sana kuyapokea.

Kueneza ujumbe wa Uislamu ni kazi inayotaka ushirikiano wa watu
wote. Al-Itraha Foundation inawaalikeni kwenye kazi hii, ambayo ni
mwitikio wa aya ya Qur’an isemayo:

s
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“Sema: Siwapatieni isipokuwa nasaha moja, kwamba msimame
kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, kwa pamoja na mkiwa mmoja
mmoja. (34:46).

Mwenyezi Mungu Mtukufu awabariki!
Ndugu zenu katika Uislamu
Al-Itrah Foundation
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Hakika wale walioamini na kutenda mema, hao ndio bora wa
viumbe. (98:7)

Y
w<m

1 Ghafla Mjumbe wa Allah (swt) alitamka:
“Ee Ali! Wewe unatokana na mimi, na mimi natokana na wewe.” 2

2 Mus’ab Bin Sa’d anaandika kutoka kwa baba yake:

“Wakati Mtume wa Allah (swt) alipokuwa anataka kuondoka Madina
kuelekea kwenye vita vya Tabuk, alimteua Ali (a.s.) kuwa kaimu
Khalifa wake.

“Kwa kuachwa nyuma, Ali alilalamika: ‘Je, nikae nyumbani pamoja
na wanawake na watoto?’” Mtume (saww) akasema kumwambia: “Je,
huridhiki na ukweli kwamba wewe kwangu mimi ni kama
alivyokuwa Harun kwa Musa, isipokuwa hakuna Mtume mwingine
atakayekuja baada yangu?’”’3

2 Sahih Bukhari, Sura ya 10, uk. 580. Sura ya 14, uk. 386 na Sura ya 17, uk.
24; Jam’a Tirmdhi uk. 461; Sunan Ibn Majah uk.12; Mishkat Jz. 8, uk. 120
na uk. 128; Mustadrak Jz. 3, uk. 70; lzalat-ul-Khifa Magsad ya 2, uk. 257 na
uk. 261; Dondoo kutoka Kanz-ul-Ummal uk. 30 na uk. 447; Kunuz-ul-
Hagaique uk. 20 na uk. 63; Isabah Jz. 4, uk. 271; Riaz-un-Nazarah Jz. 2, uk.
171; Usd-ul-Ghaba Jz. 4, uk. 27; Musnad Imam Ahmad Ibn Hanbal Jz. 1,
uk.109 na 115, Jz. 5, uk. 204. Uk.356, uk. 358 na 359.

3 sahih Bukhari, Sura 14, uk. 387 na Sura 18, uk. 89. Sahih Muslim Jz. 4,
uk. 278. Jam’a Tirmidhi uk. 461, Isabah JZ. 4, uk. 270. Usd-ul-Ghaba JZ. 4,
25. lzalatul Khifa Magsad JZ. 2, uk. 260. na 261. Riaz-un-Nazrah, JZ. 2, uk.
188 na uk. 203. Musnad Imam Hanbal JZ. 1, uk. 330. Dondoo kutoka Kanz
ul-Ummal, uk. 53.
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3 Mara nyingi Mtume (saww) alikuwa akitangaza:
“Ali kwangu mimi ni kama Harun alivyokuwa kwa Musa.”4

4 Abu Huraira anasimulia:

“Mtume wa Allah (swt) alimuagiza Abu Bakr kutangaza katika Hija
(ya mwaka wa 9 A.H.) kwamba mwaka huo haruhusiwi mushiriku
yeyote kufanya ibada ya Hija mjini Makka, wala haruhusiwi yeyote
kuzunguka Nyumba ya Allah (Al-Ka’abah) akiwa uchi.

“Kwa wakati huohuo, Mtume alimtuma Ali, akimuamuru kwamba
yeye peke yake anatakiwa kuhubiri Sura ya Tawba (Sura ya 9 ya
Qur’ani Tukufu).”

Abu Huraira akaongeza:

“Katika Siku ya Kuchinja alikuwa ni Ali ambaye alitoa tangazo mion-
goni mwa watu huko Mina kwamba mshirikina yeyote haruhusiwi
kuhiji, wala mtu yeyote haruhusiwi kuizunguka Nyumba ya Allah
(Al-Ka’abah) akiwa uchi.”®

5 Mtume (saww) alimtuma Abu Bakr, akimuamuru atangaze amri ya
Allah, kwa niaba yake, mara Mtume (saww) akamtuma Ali.

4 sahih Bukhari, Sura 14, uk. 387 na Sura 18, uk. 89. Sahih Muslim, JZ. 2,
uk. 278. Sunan Ibn Majah uk. 12. Mishkat JZ. 8, uk. 119. Jam’a Saghir uk.
56. Kunuz-ul-Hagaique, uk. 173. Isabah JZ. 4. uk. 25. Riaz-un-Nazarah JZ.
2, uk. 157; uk. 163; uk. 188 na uk. 203. Mustadrak, JZ. 2, uk. 337 na JZ. 3,
uk. 19. Isti’ab JZ. 2, uk. 472. Kanz-ul-Ummal uk. 31 na uk. 370. Izalat-ul-
Khifa Magsad 2, uk. 260 na 261. Musnad Imam Hanbal JZ. 1, uk. 170, uk.
173, uk. 179, uk. 182, uk. 184 na 331, JZ. 3, uk. 32 na uk. 338, JZ. 6, uk.
369 na 438.

5 Tazama Sahih Bukhari Sura 2, uk. 238.
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Abu Bakr alikuwa njiani akienda zake kama alivyotumwa wakati
alipohisi kama vile aliyesikia ngamia wa Mtume akimpita, na alidha-
nia kwamba Mtume wa Allah (swt) mwenyewe ndiye anayekuja.
Lakini alipogeuka macho yake yaliangukia kwa Ali ambaye alimpa
hati ya maandishi, inayosema Ali peke yake ndiye atangaze amri
(hiyo) ya Allah.6

6 “...Huku akiwa amehuzunika Abu Bakr alirudi kwa Mjumbe wa
Allah (swt) na akauliza iwapo kama ilikuwa ni amri ya Allah kwam-
ba sura hiyo ya Tawba ichukuliwe kutoka kwake. Mtume (saww)
akamwambia kwamba Allah amemuamuru kwamba tangazo la Sura
hiyo lazima lifanywe na yeye mwenyewe (Mtume) au na mtu
mwingine wa famila yake.”’

7 “Ni dawa gani aliyopewa Mtume wakati alipojeruhiwa kule Uhud?”
Baadhi ya watu walimuuliza Sahl Bin Sa’d Sa’adi. Sahl akajibu: “Ali
alileta maji kutoka kwenye ngao yake, na Fatima alimsafisha kuondoa
damu katika uso wake. Kisha ulichomwa mfuko na majivu yake yaka-
jazwa kwenye jeraha.”8

8 “...Katika giza nene wakati kila Sahaba amemkimbia Mtume (na
kumuacha katika shida), Ali peke yake ndiye ambaye hakumkim-
bia.”®

6 sahih Bukhari, Sura 19, uk. 194. Jam’a Tirmidhi uk. 373. Sunan Nasa’i,
JZ.2. uk. 43.

7 Khasais Nasa’i uk. 14. Kanz-ul-Ummal, Sura 1, uk. 444. Zalat-ul-Khifa
Magsad 2, uk. 261. Riaz-un-Nazarah JZ. 2, uk. 203. Isabah JZ. 4, uk. 270.
8 Sahihi Bukhari, Sura 1, uk. 176, Sura 11,uk. 88, Sura 12, uk. 122, Sura 16,
uk. 148, Sura 23, uk. 407. Musnad Imam Hanbal JZ. 5, uk. 330.

9 Riaz-un-Nazarah, JZ. 2, uk. 202. Isti’ab JZ. 2, uk. 470. lzalatul-Khifa
Magsad 2, uk. 261.

o
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9 Usiku mmoja wakati wa vita vya Khaibar Mjumbe wa Allah (swt)
alitabiri:

“Kesho asubuhi yule mtu shujaa atakabidhiwa Bendera, na katika
mikono yake Allah ataleta ushindi. Na ambaye ana mapenzi makub-
wa kwa Allah na kwa Mtume Wake, na Allah na Mtume Wake pia
humchukulia katika cheo kikubwa mno.” Kwa habari hizi, masahaba
wote wa Mtume waliupitisha usiku huo katika shauku kubwa, waki-
fikiria ni nani huyo atakayetunukiwa heshima hiyo ya kukabidhiwa
Bendara. Lakini Muhammad (saww) aliuliza: “Yuko wapi Ali?”
wakajibu: “Anaumwa macho.” Hivyo Ali aliongozwa mpaka mbele
ya Mtume. Mara moja Mtume akachukua mate mdomoni mwake na
kuyaweka kwenye macho ya Ali, na maumivu yale yalitoweka kabisa
kiasi kwamba ilionekena kama vile alikuwa haumwi macho. Kisha
Muhammad akamkabidhi bendera. Na Ali akamuuliza: “Je, nikapi-
gane nao mpaka wawe Waislamu kama sisi?”

“Kwanza fika kwenye sehemu ile na imani yote” Mtume wa Allah
alimuamuru. “Na ukifika pale shuka chini na walinganie wote wawe
Waislamu, ukiwaambia wajibu walionao kwa Allah kwamba ni wa
lazima kwao. Kwani kama Allah atamwongoza yeyote miongoni
mwao kwenye njia iliyonyooka kwa juhudi zako, ni bora kwako
kuliko kutoa kundi la ngamia kama sadaka.”10

10 Masahaba wengi walinyanyua shingo zao juu ili Mtume wa Allah
aweze kuwaona...”11

10 sahih Bukhari, Sura ya 12, uk. 96, uk. 106, na 114. Sura ya 14, uk. 386
na Sura ya 17, uk. 9.

11 sahih Muslim, JZ. 2, uk. 278 na uk. 279. Jam’a Tirmidhi uk. 461.
Mustadrak JZ. 3, uk. 125. Musnad Imam Hanbal JZ. 2, uk. 26. Tabagat lbn
Sa’d JZ. 2. Qism 1. Isti’ab JZ. 2, uk. 473. Riaz-un-Nazarah, JZ. 2, uk. 187.
Isabah JZ. 2. uk. 470. Usd-ul-Ghaba JZ. 21. Kanz-ulUmmal uk. 128 na uk.

130.
5

o
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11 “Ni katika siku hiyo tu niliweka tamaa ya kuwa jenerali.” Alikiri
Umar. “Wakati Mtume alipotangaza, ‘Kesho nitampa bendera mtu
yule ambaye kutoka mikononi mwake Allah ataleta ushindi...””12

12 Qais bin Ubadah anaandika, akiwa amaemsikia Ali akisema: “Siku
ya Hukumu, nitakuwa mtu wa kwanza kuleta malalamiko yangu
mbele ya Allah.”

Qais alieleza: “Sura ya 22, aya ya 19 ya Qur’ani Tukufu inasomeka:
‘Hawa mahasimu wawili waliohasimiana kwa ajili ya Mola
wao...’

Iliteremshwa kuhusiana na wale ambao walipigana vita vya Badr, na
walikuwa ni Ali, Hamza na Ubaida kwa upande mmoja, na Utba na
Walid kwa upande mwingine.””13

13 Mtume wa Allah (swt) alitabiri kwa ajili ya Ali:

“Wengine watapendelewa kuliko wewe wakati ambapo hawatakuwa
katika haki zao wenyewe. Jitenge mwenyewe kwayo mpaka
utakaponifikia katika Bwawa la Kauthar.”14

14 Mjumbe wa Allah (swt) alisema:
“Kama mtamfanya Ali kuwa Khalifa wenu, ingawa najua hamtafanya
hivyo, atawaongoza kwenye njia ya haki, na mtamuona kuwa ni kion-

12 K anz-ul-Ummal uk. 130.

13 sahih Bukhari Sura 16, uk. 10 na 39. Mustadrak, JZ. 2, uk. 386. Kanz-ul-
Ummal JZ. 1, uk. 462. Riaz-un-Nazarah, JZ. 2, uk. 160. lzalat-ul-Khifa
Magsad ya 2, uk. 265. Tabagat Ibn Sa’d JZ. 2. Qism 1. uk. 2.

14 sahih Muslim, JZ. 2, uk. 127.

o
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gozi na mtu aliyeongozwa vizuri.”1°

15. Mtume (saww) alisema:

“Kama mtamchagua Ali kuwa Amir wenu, ingawa najua hamtafanya
hivyo, mtamuona kuwa ni kiongozi na mtu aliyeongozwa vizuri (kwa
hilo). Atawaongoza kwenye njia iliyonyooka.”16

16. Hadhart Umar alitamka:
“Mtume (saww) alikufa katika hali ya akili wakati akiwa ameridhish-
wa vizuri na Ali.”17

17. Yazid Bin Habaan anaeleza:

“Hasiin Bin Samrah, Umar Bin Muslim na mimi tulimtembelea mzee
(mwenye kuheshimiwa) Zaid Bin Argam, sahaba wa Mtume (saww).
Tulipokaa na kutulia, Hasiin alimuambia yule mzee: ‘Ewe Zaid!
Unazo baraka nyingi (za Allah): umehudhuria hadhara za Mtume,
umemsikia akisimulia hadithi, umepigana vita pamoja naye na
umeswali nyuma yake. Hakuna shaka yoyote kwamba unazo baraka
nyingi katika sifa yako. Ewe Zaid! Tusimulie sisi pia hadithi, kwani
zako zilikuwa nyingi za kutosha ambazo umezisikia kutoka kwa
Mtume wa Allah (swt).

“Zaid akasema: ‘Ewe mtoto wa ndugu yangu! Nimezeeka sana kwa
hayo yote na pia ni muda mrefu mno. Hadithi nyingi ambazo

15 Musnad Imam Hambal kutoka kwenye dondoo za Kanz-ul-Ummal JZ. 1,
uk. 29.

16 Mishkat Jz. 8, uk. 128. Musnad Imam Hambal, JZ. 1, uk. 109 na JZ. 5,
uk. 356 na uk. 359. Mustadrak JZ. 3, uk. 70. (dondoo za) Kanz-ul-Ummal
uk. 191. Isabah, JZ. 4, uk. 271. Usd-ul-Ghaba JZ. 4, uk. 31. lzalat-ul-Khifa
Magsad ya 2, uk. 275, Isti’ab, JZ. 2, uk. 478.

17 sahih Bukhari Sura ya 14, uk. 386.

7

o
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nimezisikia kutoka kwa Mtume na kuwa na kumbukumbu nazo sasa
zimetoweka kwenye kumbukumbu yangu. Hivyo tosheka na kiasi
chochote kile ambacho nitaweza kukuambia, na tafadhali usisisitize
mno juu ya yale yote ambayo siwezi kuyaeleza.’

“Baada ya kupumzika kidogo Zaid akaendelea kusema:

‘Siku moja Mtume alisimama ili atoe khutba kando ya chemchemu
ambayo inaitwa kwa jina la Ghadir Khum na iko katikati ya Makka
na Madina. Kwanza alimshukuru Allah, na akiwa amefanya mahubiri
kutokana na hutuba yake hiyo, alianza kwa kusema:

‘Mimi pia ni mtu kama ninyi. Haitachukua muda mrefu mjumbe kuto-
ka kwa Allah atanijia na itanibidi nikubali utashi Wake. Sikilizeni!
Nakuachieni juu yenu vitu viwili vitukufu vyenye thamani, kimo-
jawapo ni Kitabu cha Allah, ambacho kwacho mna mwongozo na
mwanga kwa ajili yenu. Hivyo kishikilieni kwa nguvu zenu zote na
shikamaneni nacho.” Kisha Mtume (saww) akawafanya watu washik-
we na shauku ya kuyatekeleza maelekezo yake na mwishowe
akawaambia:

‘Kitu kingine kitukufu ni kizazi changu, Ahlu’l-Bayt wangu. Kuhusu
Ahlu’l-Bayt wangu nawataka mumuogope Allah, katika kuwa-
heshimu Ahlu’l-Bayt wangu, nawatakeni ninyi mumuogope
Allah.’"18

[18] Yazid Bin Habaan ananukuu kutoka kwa Zaid Bin Argam:
“...Mtume (saww) alisema: ‘Nakuachieni vitu viwili vitukufu mion-

goni mwenu, kimojawapo ni Kitabu cha Allah, ambacho ni Kamba ya
Allah. Mtu ambaye atashikilia kwayo atakuwa katika Njia iliyo

18 sahih Muslim, JZ. 2, uk. 279.

o
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Nyooka, na mtu ambaye anaacha kuishikilia atakuwa amepotea...””

Tulimuuliza Zaid Bin Argam:
“Ni nani ambaye ni miongoni mwa kizazi? Hakika wake huunda
familia!”

Zaid akajibu: “Hapana! Kwa jina la Allah, wake hawaishi na mume
kwa muda mrefu. Isitoshe kama mke ametalikiwa, hurudi kwa baba
na kwenye familia yake. Kizazi cha Mtume hutokana na jamaa zake
wa karibu ambao, kama yeye, wanakatazwa kuchukua sadaka.”19

19. Barau Bin Aazib ananukuu kutoka kwa Zaid Bin Argam, sahaba
wa Mtume (saww):

“Akiwa njiani akirudi kutoka Hija yake ya mwisho, Mjumbe wa Allah
aliwasili kwenye chemchem ya Ghadir, alishika mkono wa Ali na
akawahutubia Waislamu (waliokuwepo pale), aliwauliza: *Je hamjui
kwamba ninayo mamlaka makubwa juu ya maisha ya waumini kuliko
walivyo wao wenyewe?’ hadhara yote ikajibu kwa pamoja: ‘Bila ya
shaka (unayo), Ewe Mjumbe wa Allah!” Mtume akauliza tena: ‘Je,
mnajua kwamba nina ushawishi mkubwa juu ya maisha ya waumini
na mamlaka juu yao kwa uimara zaidi kuliko walivyo wenyewe?’
wote wakajibu: ‘Hakika, kweli.” Kisha Mtume (saww) akatamka:
“Yeyote yule ambaye mimi ni mlezi wake, Ali vilevile ni mlezi wake.
Allah na awe rafiki kwa yule ambaye ni rafiki wa Ali, na Awe adui
kwa yule ambaye humfanyia uadui Ali.’

19 sahih Bukhari, Sura ya 2, uk. 280. Jam’a Tirmidhi uk. 467 na uk. 468.
Jam’a Saghir uk. 55. Mustadrak JZ. 3, uk. 148, na uk. 533. Mishkat JZ. 8,
uk. 133. (dondoo za) Kanz-ul-Ummal, uk. 95. Musnad Imam Hanbal, JZ. 2,
uk. 247, JZ. 3, uk. 14, uk. 17, uk. 26 na uk. 59. JZ. 4, uk. 367 na uk. 371. JZ.
5, uk. 182.
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‘Mara baada ya tangazo hili alikuja Umar kumuona Ali na akatoa
hongera zake, akasema: ‘Ewe Mtoto wa Abu Talib ubarikiwe.
Kuanzia sasa na kuendelea umekuwa daima Bwana wa kila muumini
mwanaume na mwanamke.’”20

20 Zanzan Bin Umar, anaandika, akiwa amemsikia Ali akisema juu ya
mimbari mjini Kufa akiwahutubia watu: *“Yeyote yule ambaye
alikuwa pamoja na Mtume (saww) pale Ghadir na kumsikia kwa
masikio yake aliyoyasema pale, na asimame.”

Katika hili, Zanzan anaeleza, sio chini ya watu kumi na watatu wal-
isimama na kutoa ushahidi: “Tulimsikia Mtume pale Ghadir Khum
akisema: “Yeyote yule ambaye mimi ni mlezi wake, Ali pia ni mlezi
wake. 21

21. Imenukuliwa kutoka kwa Tarique Bin Shaab:

“Mmoja wa mayahudi alimwambia Umar: ‘Unasoma aya (5:67 na pia
5:3) kutoka kwenye Qur’ani ambayo ina maana sana kiasi kwamba
kama ingeteremshwa kwetu, tungeitukuza siku hiyo ya kuteremshwa
kwake kama Iddi ya kweli na uhakika.’

Umar akajibu: ‘Tunaijua aya hiyo. Vilevile tunajua siku hiyo
mahususi wakati ilipoteremshwa. Na pia, tunajua ni wapi alipokuwa
wakati huo Mjumbe wa Allah. Aya hiyo ilishushwa Arafat ambako
Mjumbe wa Allah alisimama.’”22

20 Mishkat, JZ. 8, uk. 120, uk. 122 na uk. 123. Jam’a Saghir uk. 154. Kunuz-
ul-Hagaique uk. 13. Mustadrak JZ. 3, uk.109, uk. 110 na uk. 152, JZ. 4, uk.
368, uk. 370 na uk. 372. JZ. 5, uk. 347, uk. 366, uk. 370 na uk. 419.
21 Musnad Imam Hanbal JZ. 1, uk. 84 na uk. 88.
22 sahih Muslim, JZ. 2, uk. 419.
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22 Hadharat Umar alitangaza:

“Nimepata kulifahamu hili pia kwamba mtu mmoja miongoni mwenu
amesema kwamba wakati Umar akifariki atakula kiapo cha utii kwa
fulani. Ama kwa hilo, lazima litamfanya mtu yeyote asiwe na shaka
kudhania kwamba Ukhalifa wa Abu Bakr umetukia kwa mtindo wa
ovyo ovyo au ni kitu ambacho kimeporwa. Kwa kusema kweli uliku-
ja kwa njia hiyo, lakini Allah aliunusuru usiangukie kwenye
maangamizi.”23

23 Hadharat Umar alimtembelea Ali na akamuuliza:

“Ewe Abul Hasan! Nieleze kwa jina la Allah kama kweli Mjumbe wa
Allah alikufanya wewe kuwa Khalifa wake.” Ali akajibu: “Kama
nikikuambia, ni jibu gani litakuwa kutoka kwa Bwana wako (Abu
Bakr) na lako wewe mwenyewe?” Umar akajibu: “Ama kwa Bwana
wangu hakuna tena zaidi, hakuna swali kutoka kwake, bali
nazungumza kwa ajili yangu mwenyewe kwamba nitaliondoa jukumu
la ukhalifa mabegani mwangu na kuliweka juu ya mabega yako.”

“Sasa hakuna suala kama hilo tena.” Alisema Ali, “nani atakayekuon-
doa katika ukhalifa? Lakini ukweli wa mambo ni kwamba Mjumbe
wa Allah alinifanya mimi Nguzo ya Mwongozo, na kama mwenyewe
nikijifanya kutetea madai yangu, mtu yeyote atakaye kwenda
kinyume na mimi atapotea.”24

24 “Allah awasaidie,” Hadharat Umar aliomba kuhusu wajumbe wa
Shura aliyoweka kuchagua Khalifa baada yake. “Kama watamchagua
Ali kama Khalifa wao, ni yeye peke yake awezaye kuwaongoza
kwenye Njia lliyonyooka, kwa gharama yoyote, hata kama atakuwa

23 sahih Bukhari, Sura ya 28, uk. 368.

24 Riaz-un-Nazarah, JZ. 2, uk. 244.
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ameshikiliwa kwa ncha ya upanga!”

“Kwanini usimteue wewe mwenyewe kuwa Khalifa, kama kweli
ulikuwa na uhakika na Ali?” Msimuliaji (wa hadithi hii) alilalami-
ka.25

25 1bn Abbas ananukuu:
“Wakati maradhi ya Mtume yalipozidi sana, aliomba aletewe kalamu
na karatasi ili baada yake aache hati (ya maandishi) ambayo
itawafanya watu wasipotee baada yake.” Lakini Umar mara moja
akaingilia: ‘Mtume amezidiwa na maradhi. Kitabu cha Allah
kinatosha (kutuongoza).’

Katika hatua hii, mfarakano ukajitokeza na mabishano yakawa
makubwa. Hatimaye Mtume akasema: ‘Ondokeni! Mabishano na
makelele sio sahihi mbele yangu.”” Wakati akiwa anaondoka Ibn
Abbas akasema: “Ni Msiba mbaya kati ya misiba yote ambapo
Mtume alizuiwa kuacha hati ya maandishi baada yake,” 26

26 Zahri ananukuu kutoka kwa Ubaidullah Ibn Abdullah ambaye
alimsikia Hadharat Aisha akisema:

“Wakati Mtume wa Allah (swt) aliposhikwa na maradhi na maumivu
yake yakawa makubwa, aliomba ruhusa kutoka kwa wake zake ili azi-
tumie siku za maradhi yake nyumbani kwangu ambako atapatiwa

25Riaz-un-Nazrah, JZ. 2, uk. 242. Istia’ab, JZ. 2, uk. 485.

26 sahih Bukhari, Sura ya 1, uk. 106, Sura 12, uk.126, Sura 18, uk. 100,
Sura 23, uk. 384, Sura 30, uk. 701. Sahih Muslim, JZ. 2, uk. 43. Katika sura
ya Jawaiz-ul-Wulud kitabu cha Bukhari, anatumia maneno: ‘anaweweseka’
badala ya ‘amezidiwa na maradhi.’
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huduma za uuguzi. Wakeze wote wakakubali ombi hilo. Katika siku
hizo (za maradhi yake) alitoka nje akiwa amesaidiwa na watu wawili,
na miguu yake ikiwa inaburuzika. Mmoja wa watu hao wawili ambao
walijitolea kumsaidia Mtume ni Ibn Abbas na mtu mwingine.”

Ubaidullah anasema alilitamka hili kwa Ibn Abbas (mara moja) aka-
niuliza: ‘Je, unajua mtu yule mwingine alikuwa nani ambaye Aisha
aliacha kutaja jina lake?” Ubaidullah akajibu: *Hapana simjui.” lbn
Abbas akasema: ‘Alikuwa ni Ali lbn Abi Talib.””27

27 Abdullah Ibn Zayd bin Asadi ananukuu:

“Wakati Talha, Zubair na Aisha walipokwenda Basra, Imamu Ali
alimtuma Ammar Bin Yasir na Imam Hasan kwenda Kufa.
Walipowasili huko, wote walikwenda kwenye mimbari, Hasan aka-
panda ngazi ya juu ambapo Ammar alisimama kwenye ngazi ya chini.
Sisi wote tulijikusanya mbele yao wakati nilipomsikia Ammar akise-
ma: ‘Aisha amekwenda Basra. Ni kweli kwamba yeye ni mjane wa
Mtume. Lakini Allah amekuwekeni katika mtihani ili kujua iwapo
mnamtii Yeye au mnamkubali Aisha.””’28

28 Jabir Bin Samrah alimsikia Mtume (saww) akisema: “Kwangu
mimi watakuwepo Maamir kumi na mbili.” Jabir akaongeza kwamba
Mtume alisema kitu (kwa sauti ya chini) ambacho hakukisikia na
(baadae) akamuuliza baba yake kuhusu kitu hicho, ambapo alimuam-
bia kwamba Mtume aliendelea kusema kwamba: “Na wote wata-
tokana na Kuraishi.”29

29 Jabir Bin Samrah anasimulia: “Mimi pamoja na baba yangu
tulimtembelea Mtume wa Allah (swt), na nikamsikia akisema:

27. Sahih Bukhari Sura ya 1, uk. 151. Sahih Muslim, JZ. 1, uk. 178.
28. Sahih Bukhari, Sura ya 29, uk. 548.
29. Sahih Bukhari, Sura 29, uk. 628.
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‘Alimradi Makhalifa Kumi na Mbili wataendelea katika imani hii ya
Uislamu, hautaanguka kwenye upotofu.” Kisha akaendelea kusema
kwa sauti ya chini na sikuweza kusikia alichosema. Nikamuuliza baba
yangu (baadae) na akaniambia kwamba Mtume aliendelea kusema:
“‘Wote watatokana na Kureishi.””’30

30 Jabir Bin Samrah anasimulia kwamba alimsikia Mjumbe wa Allah
akisema: “Maadam Waislamu watakuwa na Viongozi na Walezi Kumi
na Mbili, imani yao itaendelea.” Jabir akaendelea kusema kwamba
Muhammad alisema kitu zaidi ambacho sikuweza kukisikia na nika-
muuliza baba yangu (baadae) kuhusu kitu hicho, na akaniambia
kwamba Mtume aliongeza kusema kwamba: “Na wote watatokana na
Kuraishi.”31

31 Jabir Bin Samrah anasimulia kwamba alimsikia Mjumbe wa Allah
(swt) akisema kwamba maadam Makhalifa Kumi na Mbili wataende-
lea katika Uislamu, utastahiki heshima na kubakia katika mamlaka.
Jabir aliendelea kusema kwamba kisha Mtume (saww) akasema kitu
ambacho sikuweza kukisikia na nikamuuliza baba yangu kuhusu kitu
hicho, ambaye aliniambia kwamba Mtume (saww) aliendelea kusema
kwamba wote hao watatokana na Kureishi.32

32 Amir Bin Sa’d Bin Abi Wagaas anasema kwamba aliandika barua
kwa Jabir Bin Sumrah na kuituma kwake kupitia kwa mtumwa wake
Naaf’a, akimuomba kwamba asimuliwe Hadithi yoyote kama ame-
sikia kutoka kwa Mtume (saww). Jabir akaandika kumjibu: “Usiku
wa ljumaa wakati Aslami alipopigwa mawe (mpaka akafa), nilimsikia

30 sahih Muslim, JZ. 2, uk. 119.

31 sahih Muslim, JZ. 2, uk. 119. Jam’a Tirmidhi, uk. 200. Sunan Abi
Dawud, JZ. 2, uk. 210.

32 sahih Muslim, JZ. 2, uk. 119.
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Mtume wa Allah (swt) Akisema: “Imani hii itaendelea daima.
Itaendelea mpaka Siku ya Ufufuo au mpaka Makhalifa Kumi na Mbili
ambao wote wanatokana na Kureishi watakapofariki.”33

33 Watakuwepo Makhalifa Kumi na Mbili (miongoni mwa
Waislamu).34

34 Watakuwepo Viongozi Kumi na Mbili katika Uislamu kama
ilivyokuwa idadi ya wajumbe miongoni mwa Wana wa lIsrail.35

35 Mtume wa Allah (swt) aliulizwa:
“Tumejifunza jinsi ya kukutolea salaam, lakini bado hatujui jinsi ya
kukutakia rehema za Allah.” Mtume (saww) akasema:

“Semeni: ‘Ewe Allah! Teremsha rehema juu ya Muhammad na juu ya
kizazi cha Muhammad kama ulivyomrehemu Ibrahim na kizazi cha
Ibrahim. Ewe Allah! Mbariki Muhammad na kizazi cha Muhammad,
kama ulivyombariki Ibrahim na kizazi cha Ibrahim. Hakika, Wewe ni
Mwenye kuhimidiwa na Mtukufu!’»’36

36 Hakuna Swala itakayokubaliwa na Allah, mpaka mtu anayeswali
amswalie Mtume na kizazi chake (kama swalawati iliyooneshwa
hapo juu).37

33 sahihi Muslim. JZ. 2, uk. 119.

34 Mishkat JZ. 8, uk. 93.

35 Mustadrak JZ. 4, uk. 501.

36 sahih, Bukhari, Sura ya 19, uk. 305 na Sura ya 26, uk. 5. Jam’a
Tirmidhi uk. 66 na uk. 895. Suna Ibn Majah uk. 65. Sunan Nasa’i, JZ. 1,
uk. 189.

37 Jam’a Saghir, uk. 14. Dondoo kutoka Kanz-ul-Ummal JZ. 2, uk. 6.

15

o



KHAIR-UL-BARIYAH.gxd 7/2/2011 10:36 AM %@e 16

Khair-ul-Bariyyah

37 Hadharat Aisha anasimulia: “Siku moja Mtume wa Allah alitoka
nje, akiwa amejifunika shuka nyeusi ya sufi. Wakati uleule akatokea
Hasan Ibn Ali na Mtume akamchukua ndani ya shuka. Punde tu aka-
fuatiwa na Husein na yeye vilevile alichukuliwa ndani ya shuka.
Baada ya Husein akaja Fatima, pia haye Mtume akamchukua ndani ya
shuka...mwishowe akaja Ali, naye pia Mtume akamchukua ndani ya
shuka. Kwa mara moja akasoma Aya ya Tat’hir (utakaso):

s ae o E . sa L L T age L
(2 el Shekaly T Jal )T heme Cald AT A S Lo s
“...Hakika Allah anataka kuwaondolea uchafu enyi Ahlu’l-Bayt
na kuwatakaseni kwa utakaso kamili...” (33:33) 38

38 Amr Ibn Abi Salma ambaye alilelewa na Mtume, anasema:
“Mtume wa Allah (swt) alikuwa ndani ya nyumba ya Ummu Salma
wakati iliposhuka kwake aya: ‘...Hakika Allah anataka kuwaon-
dolea uchafu enyi Ahlu’l-Bayt na kuwatakaseni kwa utakaso
kamili...” Kisha Mtume akamchukua Fatima, Hasan na Husein ndani
ya shuka na kwa vile Ali alikuwa amesimama nyuma yao, Mtume
alimchukua pia ndani ya shuka na akatamka: ‘Ewe Allah! Hawa peke
yao ndio hufanya kizazi changu, waondolee uchafu wa kila aina na
uwatakase na utakaso kamili.” Katika hili Ummu Salma akasema:
‘Ewe Mtume wa Allah! Na mimi niko pamoja nao?’

‘Mtume akajibu: Wewe uko kwenye nafasi yako, bakia ulipo, upo
kwenye kheri.””39

38 sahih Muslim, JZ. 2, uk. 283. Musnad Imam Hanbal JZ. 1, uk. 330.
Dondoo kutoka Kanz-ul-Ummal, uk.53.
39 Jam’a Trimdhi, uk. 393, uk. 476 na uk. 497. Isti’ab, JZ. 2, uk. 473. Riaz-
un-Nazarah, JZ. 2, uk. 188. Usd-ul-Ghaba JZ. 4, uk. 39. lzalat-ul-Khifa
Magsad ya 2, uk. 260 na uk. 261. Mustadrak, JZ. 3, uk. 108, uk. 146 na uk.
147.
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39 Mansur Bin Makramah anasimulia:
“Mtume (saww) alisema: ‘Fatima ni pande la nyama yangu. Yeyote
mwenye kumchukiza amenichukiza na mimi pia.””40

40 Mtume (saww) alisema:

“Mbora wa vijana wangu katika familia yangu ni Fatima. Yeyote yule
anayemfurahisha, amenifurahisha mimi pia, na yeyote yule anayem-
chukiza, hunichukiza na mimi pia.”41

41 Mtume (saww) alimwambia Fatima:
“Kama unakasirishwa, Allah hukasirika, na kama unakuwa na furaha,
humfanya Allah kuwa furaha pia.”42

42. Mtume (saww) alisema:

“Fatima ni pande langu la nyama. Yeyote yule anayemhuzunisha,
hunihuzunisha mimi, na chochote kinachomuumiza yeye, huniumiza
mimi pia.”43

43. Hadharat Aisha anasimulia:

“Fatima, bint wa Muhammad (a.s.), alimwambia Abu Bakr ampe kile
ambacho amerithi kutoka katika mali ambayo alipewa na baba yake
kwa utashi wa Allah Mwenyewe, (na kile ambacho hakukipata kama
ngawira). Abu Bakr akakataa akisema kwamba Mtume ametamka
kwamba hataacha mrithi, na mali yoyote atakayoacha baada yake

40 sahih Bukhari, Sura ya 14, uk. 390, uk. 402 na Sura ya 21, uk. 143, Sahih
Muslim, JZ. 2, uk. 290. Dondoo kutoka Kanz-ul-Ummal, uk. 96. Jam’a
Tirmidhi uk. 475 na 476.

41 Mustadrak, JZ. 3, uk. 154. Dondoo kutoka Kanz-ul-Ummal, uk. 97.

42 Mustadrak, JZ. 3, uk. 154. Dondoo kutoka Kanz-ul-Ummal, uk. 97.

43 Dondoo kutoka Kanz-ul-Ummal, uk. 97.
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itakuwa kwa ajili ya umma. Hili lilimkasirisha Sayyeda Fatima, na
akaacha kuongea naye, na hakuongea naye mpaka alipofariki.”44

44 Hadhrat Aisha anasimulia;

“Fatima, bint wa Mtume (saww), alituma ujumbe kwa Abu Bakr ili
ampe urithi wake kutokana na mali ambayo Allah amempa Mtume
huko Madina na ambayo haikuwa ngawira, na urithi wa Fadak kuto-
ka kwa baba yake na khums kutoka Khaibar. Abu Bakr alikataa
maombi yake akisema kwamba Mtume wa Allah alisema kwamba
hatakuwa na mrithi, na mali yote ambayo ataiacha baada yake
itakuwa kwa ajili ya umma. Hata hivyo Abu Bakr akamkatalia kataka-
ta, na kutokana na mali yote ile hakumpa hata chembe. Hili lil-
imkasirisha sana Sayyeda Fatima hivyo kuanzia hapo hakuongea na
Abu Bakr ingawa aliishi miezi sita baada ya Mtume. Na wakati alipo-
fariki Ali alimzika wakati wa usiku na kumfanyia ibada zote za
mazishi yeye mwenyewe, na wala hakumjulisha Abu Bakr kuhusu
kifo chake.”45

44 sahih Bukhari, Sura ya 12, uk. 140, Sura ya 27, uk. 291.

45 sahih Bukhari, Sura ya 17. Sahih Muslim, JZ. 2, uk. 2, uk. 91.

Madai ya watoto wa Hadhdrat Fatima yalikubaliwa kiasi ya miaka tisini
baadae wakati Khalifa Umar Bin Abdul Aziz alipoirudisha Fadak kwa Imam
Muhammad Bagir. Tazama kitabu “Ma’jimul Buldan,” JZ. 6, uk. 343,cha
Yaqub Hamawi. Vilevile tazama Ibn Athir, Tabari, Suyuti nk.

Imesimuliwa na Ibn Jauzi kwamba hatimaye Abu Bakr aliandika hati ya
kumpa haki Fatima. Hata hivyo, Hadhrat Umar kwa bahati aliwasili hapo na
akauliza: ‘Kuna nini?” Hadharat Abu Bakr akajibu kwamba ameandika hati
ambayo kwayo amempa Hadharat Fatima kile ambacho Mtume amemuachia
katika urithi wake. Hadharat Umar akaguta: “Kutoka kwenye chanzo gani
utatumia kwa ajili ya Waislamu wakati ambapo unajua kwamba Waarabu
wanajitayarisha kukupiga vita?” Wakati akisema haya aliinyakuwa hati ile
(kutoka kwa Abu Bakr) na kuipasua. Tazama kitabu: “Siratul-Halabiyah”
Jz.3, uk.346.
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45 Abu Sa’id Khudri anasimulia:

“Wakati Aya (59:7) iliposhuka, ambayo inamwamrisha Mtume kuwa-
pa ndugu wa Kkaribu chochote kile ambacho ni haki yao, Mjumbe wa
Allah (swt) akamwambia Fatima: ‘Ewe Fatima! Fadak ni yako.’”46

46 Jabir Ibn Abdullah anasimulia:

“Mjumbe wa Allah aliniambia kwamba, hakika atanipa kiasi fulani,
kiasi fulani na kiasi fulani cha ngawira ambacho kitakuja kutoka
Bahrein. Lakini hakuna kilichopatikana kutoka huko muda wote
alioishi. Wakati vitu vilipokuja baada yake, Abu Bakr alimtuma
mpiga mbiu atangaze kwamba mtu yeyote anayemdai Mtume au
aliyeahidiwa kitu naye anaweza akamfuata (ili ampatie).

“Nilimwendea Abu Bakr na kumwambia kwamba Mjumbe wa Allah
aliniahidi kiasi hiki, kiasi hiki na kiasi hiki kutoka kwenye vitu
vitakavyokuja kutoka Bahrein. Abu Bakr akanipa baadhi ya vitu
nilivyoahidiwa. Baada ya hapo nilikwenda na kutoa madai yangu,
lakini alikataa. Nilikwenda tena kwake, akakataa tena. Nilimfuata
tena mara nyingine, lakini tena alikataa madai yangu. Katika hili
nililalamika, ‘Nilikuja kwako mara nyingi sana bila mafanikio. Imma
unipe kile ambacho ni changu au uwe kama bahili.” Akajibu:
‘Unasema kwamba nimekutendea kama bahili. Hakuna kitu kibaya
mno kama hicho.” Na akasema hivyo mara tatu na akaendelea:
‘Kamwe sijafikiria kukunyima. Bali, kwa ndani nilikusudia kukupa
(madai yako).””

Amr alimsikia Muhammad Bin Ali akisema: “Jabir aliniambia:
‘Wakati nilipomuendea Abu Bakr (kwa mara ya mwisho), alinipa
kiasi cha sarafu 500, na akaniambia atanipa mara mbili ya Kisi hicho

46 Dondoo kutoka Kanz-ul-Ummal JZ. 1, uk. 228.
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baadae.’”47

47 Anas anasimulia kwamba Mjumbe wa Allah alisema: “Baadhi ya
masahaba wangu watanijia kwenye Bwawa la Kauthar. Wakati
nitakapowatambua watakuwa na wasiwasi katika uwepo wangu. Kwa
hiyo, nitasema kumwambia Allah: ‘Ewe Mola wangu! Hawa
walikuwa masahaba wangu, na jibu lake litakuwa: ‘Hujui uzushi
walioufanya katika dini baada yako.’”48

48 Kupitia njia nyingine ya wasimuliaji inasemwa kutoka kwa Abu
Hureira kwamba Mtume wa Allah alisema: “Katika Siku ya Hukumu
watanijia kundi la masahaba wangu ambao watafukuziwa mbali kuto-
ka kwenye Bwawa la Kauthar. Nitamwambia Allah: ‘Ewe Mola
wangu! Hao walikuwa ni masahaba wangu.” Na Allah atajibu: ‘Ewe
Mjumbe wangu! Hujui ni uzushi gani wameufanya katika dini baada
yako; wamekuwa wenye kukanusha na wamerudi nyuma kutoka
kwenye Imani.””49

49 Amr Bin Sa’d Bin Abi Wagaas anasimulia:

“Mu’awiyah aliamwamrisha baba yangu amlaani Ali. Alikataa. Kwa
hili Mu’awiyah aliuliza: “Ni kitu gani kinakuzuia kumlaani Ali?’ Sa’d
akajibu: ‘Kwa vile ninakumbuka mambo matatu niliyoyasikia kutoka
kwa Mtume ya kumsifia Ali, siwezi kujiingiza katika kumlaani Ali.
Kama ningepata katika hadhi yangu moja ya sifa hizo tatu, ningeipen-
delea zaidi kuliko kuwa na msururu wa ngamia wekundu.””

Mimi mwenyewe (yaani, Amr Bin Sa’d) nilimsikia Mjumbe wa Allah
(swt) akisema kuhusu Ali wakati alipokuwa anataka kwenda vitani na

47 sahih Bukhari, Sura ya 10, uk. 54 na uk. 573, Sura ya 17, uk. 18.
48 sahih Bukhari, sehemu ya 4, uk. 97.
49 Ipid. uk. 96.
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akamuacha Ali katika nafasi yake, ambapo (Ali) aliuliza iwapo
ameachwa kwa ajili ya kuwaangalia wanawake na watoto. Mtume
akamwambia: “Je, huridhiki na ukweli kwamba wewe kwangu ni
kama Harun alivyokuwa kwa Musa, isipokuwa hakuna mtume baada
yangu?”

Katika siku ya vita vya Khaibar, nilimsikia Mtume akisema: “Kesho
nitampa Bendera mtu ambaye ni rafiki wa Allah na Mjumbe Wake, na
pia Allah na Mjumbe Wake ni rafiki yao.” Kutokana na kauli hii
(kesho yake asubuhi) tulinyoosha shingo zetu ili Mjumbe wa Allah
atuone. Lakini alisema: “Niitieni Ali.” Na Ali alitafutwa. Ingawa
alikuwa akiumwa macho, Mtume alimkabidhi Bendera, akatema mate
kutoka mdomoni mwake na kuyaweka kwenye macho ya Ali, na kati-
ka mikono ya Ali Allah akaleta ushindi.

lliposhuka Aya ya Mubahila (Qur’ani, 3:61) Mtume aliagiza Ali,
Fatima, Hasan na Husein waitwe, na akasema: “Ewe Allah! Hawa ni
kizazi changu.”s0

50. Inasimuliwa kutoka kwa Ibn Abbas kwamba alisema Mjumbe wa
Allah aliswali swala ya Adhuhuri na Alasiri pamoja na pia swala ya
Magharibi na Isha ingawa hakuwa katika hali ya hofu wala safarini.>1

51. lbn Abbas anasimulia kwamba Mjumbe wa Allah aliswali swala
ya Adhuhuri na Alasiri kwa pamoja na pia aliswali swala ya
Magharibi na Isha kwa pamoja ingawa hakuwa katika hali ya hofu
wala sababu nyingine yoyote, kama vile mvua. Imesimuliwa kutoka
kwa Waki’i kwamba alimuuliza 1bn Abbas sababu (ya kukusanya
swala). Ibn Abbas akajibu: “Ili wafuasi wasije wakaona uzito na

50 sahih Muslim, JZ. 2, uk. 278.
51 Ipid. JZ. 1, uk. 264.
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shida.”52

52 Abdillah Bin Shagi’iq anasimulia kwamba siku moja baada ya
swala ya Alasiri lbn Abbas alianza kutoa hutuba ambayo ilikuwa
ndefu sana mpaka jua likazama na nyota zikatokeza. Watu walianza
kupiga kelele: “Swala! Swala! (ilikuwa ni wakati wa swala ya
Magharibi). Ibn Abbas hakuwasikiliza mpaka mtu mmoja kutoka
Bani Tamim aliposimama na akapiga kelele kwa nguvu: “Swala!
Swala!” 1bn Abbas akasema: “Ole wako! Unataka kunifundisha mimi
hadithi!” aliendelea kusema: “Mimi mwenyewe binafsi nimemuona
Mjumbe wa Allah akiswali swala ya Adhuhuri na Alasiri kwa pamo-
ja na swala ya Magharibi na Isha kwa pamoja.”

Msimuliaji anasema: “Kauli hii ya lbn Abbas ilinisumbua akilini
mwangu mpaka nikaenda kumuuliza Abu Huraira kuhusu suala hilo,
na akathibitisha kile alichosema Ibn Abbas.”>3

53 Imesimuliwa kutoka kwa Ibn Abbas kwamba katika wakati mmoja
Mjumbe wa Allah (swt) aliswali rakaa saba na katika wakati
mwingine akaswali rakaa nane kwa pamoja. Yaani aliswali
Magharibi na Isha kwa pamoja, na Adhuhuri na Alasiri kwa pamo-
ja.54

54 Imesimuliwa na Ibn Abbas kwamba akiwa mjini Madina Mjumbe
wa Allah (swt) alikuwa akiswali swala mbili kwa pamoja
(Adhuhuri na Alasiri na Magharibi na Isha) bila ya kuwepo hofu
yoyote au mvua. Alipoulizwa sababu ya kufanya hivyo, alisema:
“Mtume alitaka kwamba wafuasi wake wasije wakaona uzito na
kwa hiyo swala mbili zinaweza kuswaliwa kwa pamoja.”>

52 |pid. JZ. 1, uk. 265. Jam’a Tirmidhi, uk. 54.
53 |bid. JZ. 1, uk. 265.
54 sahih Bukhari, sehemu yal, uk. 72.

55 synan Nasa’i uk. 290.
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55. Sa’id Bin Musayyab anasimulia:

“Al’Asgalaan aliibua mtafaruku kati ya Ali na Uthman kuhusiana na
Muta’h (ndoa ya muda). Ali akasema kwa kupinga: ‘Unataka
kuwazuia watu, Ewe Uthman, kitu ambacho Mtume aliruhusu?’
Uthman akajibu: ‘Wacha iwe hivyo!’"56

56 Imesimuliwa kutoka kwa Abu Nazrah:

“Nilikuwa nimekaa na Jabir Ibn Abdullah wakati alipokuja mtu
mmoja na akamwambia Jabir kwamba Ibn Zubeir na lbn Abbas
walikuwa katika mabishano kuhusu Muta’h mbili, ile ya Hija na ya
wanawake. Jabir akasema katika uhai wa Mtume yeye mwenyewe
alizifanya Muta’h hizo mbili, lakini Umar wakati wa ukhalifa wake
alizipiga marufuku.”s?

57 Abu Dharr anasimulia: “Wakati wa uhai wa Muhammad (saww)
tuliruhusiwa kufanya ndoa ya Muta’h.”>8

58 Mtu mmoja alimuuliza Sa’d Bin Abi Wagaas kuhusu Muta’h,
iwapo iliruhusiwa au la. Akajibu: “Tuliifanya katika wakati
ambapo Mu’awiyah bado kijana mdogo.”>9

59 Umar Ibn Hasin anasimulia: “Wakati wa uhai wa Mtume wa Allah,
tulifanya Muta’h, na mpaka mwisho wa uhai wake hakukuwepo na
amri dhidi ya Muta’h iliyokuja juu yake, lakini mtu mmoja (Umar)

alifanya alivyotaka kwa mujibu wa rai yake mwenyewe,”60

56 sahih Bukhari, Sura ya 6, uk. 93. Sahihi Muslim, JZ. 1, uk. 402.
57 sahih Muslim, JZ. uk. 451.

58 Ipid. JZ. 1, uk. 402.

59 |pid.

60 |pid, uk. 403.
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60 Jabir anasimulia: “Kwa muda mrefu tulikuwa tukifanya Muta’h
kwa ukafi wa tende au unga. Wakati wa uhai wa Muhammad
(saww) na pia wakati wa ukhalifa wa Abu Bakr Muta’h ilikuwa
ikifanyika, lakini Umar akaipiga marufuku.”61

61 Abu Sa’id alikuwa akisimulia kwamba alimuona Mtume akifanya
sijda juu ya tope, kiasi kwamba aliweza kuona alama ya tope juu
ya paji lake la us0.62

62 Mtume (saww) alikuwa akiweka paji lake la uso juu ya ardhi
wakati akisujudu.3

63 Mtume (saww) alikuwa akifanya sijda yake juu ya “Khumrah”
(kipande cha mkeka).64

64 Mtume (saww) alisema kwamba sehemu bora ya kusujudia ni juu
ya ardhi au kile kinachoota juu yake.65

65 Mtume alimwambia mke wake Ummu Salma: “Tafadhali niletee
Khumra kutoka msikitini.” Khumra ni kipande kidogo Kkili-
chosukwa kwa makuti ya mtende ambacho ni paji la uso tu ndilo
huweza kuenea wakati wa kusujudu. Ibn Athir katika kitabu
chake: “Jam’a-ul-Usul” ameandika: “Khumrah ni kitu ambacho
juu yake Shi’ah wa wakati wetu hufanya sijda juu yake, nakiri
kwamba kwa hadithi hii ni Sunnah mtu kuiweka (na kuwa nayo

61 Ibid, uk. 451.

62 sahih Bukhari, sehemu ya 1, uk. 104,

63 Ibid uk. 97,

64 Ibid, seh. 2, uk. 214 na 243, Jam’a Tirmidhi, uk. 46. Kanz-ul-Ummal,
seh. 2, uk. 12.

65 Kanz-ul-Ummal, seh. 4, uk. 113
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wakati wote). Wale wanaoikataza na kuita kuwa ni njia ya Rafidhi
wanakosea. Ili kutekeleza Sunnah hii siku zote hufanya sijda
yangu juu ya kipande cha mkeka kilichotengenezwa kwa makuti
ya mtende na huwa sijali upinzani wa wajinga. Tunahusika tu na
Sunnah ya Mtume bila kujali iwapo wanaiita kuwa ni njia ya
Rafidhi au Khawariji. Waachie tu wapayuke.”66

66 Abdullah Bin Yusuf alinisimulia kwamba Ibn Shehad alisikia
kutoka kwa Hamid Bin Abdul Rahman ambaye anasimulia kama
alivyosikia kutoka kwa Abu Hureira kwamba ni kutoka kwa Mjumbe
wa Allah (swt). Alisema: “Yeyote yule ambaye anayesimama kwa
ajili ya kuswali wakati wa usiku wa Ramadhani kwa imani na kwa
ajili ya baraka za mbinguni atasamehewa madhambi yake yote ya
mwanzo.”

Ibn Shehad alisema kwamba hali hiyo ilikuwa hivyo hata baada ya
kifo cha Mtume. Kisha manbo yalikuwa hivyohivyo wakati wa ukhal-
ifa wa Abu Bakr na wakati wa mwanzo wa ukhalifa wa Umar. Kutoka
kwa Ibn Shehab kutoka kwa Urwah Ibn Zubeir na kutoka kwa Abdul
Rahman Ibn Abdul Qari, inasimuliwa kwamba Abdul Rahman alise-
ma: “Usiku mmoja tulitoka nje mimi na Umar Ibn Khattab katika
mwezi wa Ramadhani na tukaenda msikitini. Tukaona kwamba mtu
mmoja alikuwa akiswali peke yake na mtu fulani akiswali sehemu
nyingine na kikundi cha watu kinaswali nyuma yake. Umar akasema:
‘Nafikiri ingekuwa bora kama nitawafanya wote waswali nyuma ya
msomaji mmoja.” (yaani, imamu mmoja wa swala). Kisha akaliamu-
lia jambo hilo na akawafanya wote waswali nyuma ya Ubay Bin
Ka’ab. Kisha usiku mwingine nikaenda naye tena. Watu walikuwa
wanaswali Tarawehe nyuma ya imamu wao. Umar akasema: ‘Hii ni

66 sanni Alim Maulana Vahidul Zamankhan katika Anwar-ul-Lughat Sura
7 uk.118.
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bidaa nzuri, na ile (sehemu ya usiku) ambayo kwayo watu wamelala
ni bora kuliko (sehemu ya usiku) ambayo kwayo wamesimama kwa
ajili ya kuswali.” Alimaanisha kwamba usiku wa mwisho ni bora kwa
ajili ya swala hizo, ambapo watu wamezoea kusimama kwa ajili ya
kuswali sehemu ya mwanzo ya usiku.”67

67 Yahya Bin Bukair alinisimulia kwamba: “Lais alinisimulia kutoka
kwa Uqail kutoka kwa Ibn Shehab ambaye alisema: ‘Alinijulisha
Urwah kutoka kwa Aisha ambaye alijulishwa na Mjumbe wa Allah
(swt) kwamba alitoka nje usiku mmoja na alikwenda msikitini na
akaswali msikitini na baadhi ya watu wakaswali pamoja nhaye.
Asubuhi watu wakasimulia kuhusu hilo. Hivyo, katika usiku wa tatu
watu wakakusanyika kwa wingi. Mtume alitoka na kwenda msikitini
akaswali pamoja nao. Hata hivyo, usiku wa nne msikiti ulifurika na
watu hawakuenea, lakini Mtume aliwasili alfajiri kwa ajili ya swala
ya Subhi. Wakati alipomaliza kuswali swala yake ya Asubuhi ali-
watubia watu. Baada ya kutamka kalimah-e-Shahadat alisema:
‘Baada ya kumshukuru Allah, hakika kuwepo kwenu hapa msikitini
hakukufichika kwangu lakini nahofia kwamba inaweza ikawa wajibu
kwa ajili yenu na msiweze kuutekeleza.” Na Mtume akafariki na
mambo yakabakia kama hivyo (yaani Mtume hakuswali tena pamoja
na watu swala hiyo msikitini).68

68. Mtu mmoja alikuja kwa Sahl Bin Sa’d, sahaba wa Mtume,
kumwambia kwamba Gavana wa Madina anamlaani Ali juu ya mim-
bari.

Sahl akauliza: “Anamuitaje Ali?”
“Abu Turab,” akajibu yule mtu. Sahl akaangua kicheko na akasema:

67 sahih Bukhari, Kitabus-Siyaam, Hadithi Na. 1875.
68 bid. Hadithi Na. 1876.
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“Kwa Jina la Allah, jina hilo kapewa na Mtume mwenyewe ambalo
kwalo yeye lilikuwa lenye thamani sana kuliko majina yake
mengine.”

Kwa hili mtu yule alimuuliza Sahl kumueleza ilikuwaje Ali akapata
jina hilo, na Sahl akaeleza:

“Siku moja Ali alitoka nje kutoka nyumbani kwa Fatima, akaingia
msikitini na kujilaza chini (ya ardhi). Muda huohuo Mtume aliingia
kwa Fatima na kumuulizia Ali. Fatima akamwambia Mtume kwamba
Ali ameelekea msikitini. Mtume alipokwenda msikitini, akaona
kwamba mavumbi yameenea mgongoni mwa Ali. Wakati anakaa ili
amundoe vumbi lile, Mtume akasema: ‘Simama, Ewe Abu Turab!’”69

69 Mtume alichinja mnyama kama dhabihu na akamfanya Ali
mshirika wake Kkatika kuitoa kama sadaka. Kisha akaamuru
igawanywe. 0

70 Sa’d Bin Ubaidah anasimulia:

“Mtu mmoja alimtembelea Abdullah Bin Umar na kamuuliza kuhusu
Ali. Abdullah akamuelezea sifa halisi za tabia ya Ali, na huku akione-
sha, alisema: ‘“Tazama kule! lle ni nyumba ya Ali, pale katikati kabisa
ya nyumba za Mtume!”

“Lakini alipoona kwamba mtu yule hakulitaka hilo, Ibn Umar akase-
ma baada ya kutulia kidogo: ‘Inaonekana hulitaki hilo?”’

69 sahih Bukhari, Sura 2, uk. 266. Sura 14, uk. 386, Sura 25, uk. 817 na
Sura 26, uk. 70. Kunuz-ul-Haqaique uk. 61. Isti’ab, JZ. 2, uk. 48. Riaz-un-
Nazarah, JZ. 2, uk. 154.

70 1pid, Sura ya 9, uk. 427.
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‘Hakika, hilo silitaki,” alisema yule mtu.

Abdullah akaguta: ‘Basi, hakika kweli Allah ameivuta pua yako nje
ya kiungio. Ondoka nenda zako! Fanya utakachoweza kwa Ali!"”71

71. Abu Sa’aid Al-Khudri anasimulia;

“Tulikuwa tumekaa na Mtume wa Allah ambaye alikuwa anagawa
baadhi ya ngawira wakati alipokuja Zul Khuwaisarah wa kabila la
Bani Tamim na akamlalamikia Mtume - akasema:‘Usitufanyie dhu-
luma!” Mtume akajibu: ‘Nenda zako kwa shetani, kama mimi
sitakuwa mwadilifu, ni nani mwingine atakuwa hivyo?’

Umar aliomba ruhusa ya Mtume ili amkate kichwa mtu yule, lakini
Mtume alimkataza, akisema: ‘Mwache aende zake. Wako wengi
kama yeye ambao swala zao zitadogesha swala zako wewe
mwenyewe, ha ambao saumu zao zitapuuzisha saumu zako wewe
mwenyewe. Na Qur’ani wanayoisoma kwa makini haifiki chini
kwenye koo zao. Watatoweka kutoka kwenye imani zao kama mshale
unavyopenya kwenye mnyama (awindwaye). Kama alama yao,
watakuwa naye miongoni mwao mtu, mweusi, akiwa na mkono kama
chuchu ya ziwa la mwanamke ambao daima utakuwa unatetemeka
kama pande la nyama. Watu hawa watajitokeza wakati Waislamu
watakapokuwa wamegawanyika katika kambi mbili za upinzani.’

“Nashuhudia kwamba nilimsikia Mtume akitabiri yote haya. Pia
nashuhudia kwamba watu hawa walipandisha hasira zao mbaya ili
kupigana dhidi ya Ali ambaye kwamba nilikuwa upande wake. Ali
aliamuru msako ufanywe kumtafuta mtu ambaye Mjumbe wa Allah
(swt) alimtabiri. Na wakati alipoletwa mbele ya Ali, nilishuhudia

1. sahihi Bukhari, Sura ya 14, uk. 387.
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kwamba alikuwa kama Mtume alivyotabiri kuhusu yeye.”72

72. Zayd Bin Argam anasimulia: “Ali alikuwa wa mwanzo kuukubali
Uislamu.”73

73 Ali amewatangulia wote katika kumpokea Mtume Muhammad
(saww). 4

74. Miongoni mwa watu, wa mwanzo kabisa kuamini juu ya Allah na
Muhammad alikuwa Ali Ibn Abi Talib.”®

75. Ali atakuwa wa mwanzo kuwasili kwa Muhammad (saww) Kkati-
ka Bwawa la Kauthar, akiwa yeye ni wa kwanza kuukubali
Uislamu.”6

76. Imesimuliwa kutoka kwa Salman, Abu Dharr, Migdad, Jabir, Abu
Sa’id Al-Khudri na Zayd Bin Argam kwamba Ali alikuwa wa
kwanza kuukubali Uislamu, na hawa (masahaba wa Mtume) hum-
chukulia Ali kwa heshima kubwa kuliko wengine.”?

72 sahih Bukhari, Sura 4, uk. 343 na Sura 12, uk. 226. Sahih Muslim, JZ.
1, uk.431.

73 Jam’a Tirmidhi, uk. 462.

4 Jam’a Saghir, uk. 31.

75 |sti’ab, Jz. 2, uk, 470.

76 Riaz-un-Nazarah, JZ. 2, uk. 155. Isti’ab, JZ. 2, uk. 470. Usd-ul-Ghaba,
JZ. 2, uk. 14. 1zalat-ul-Khifa, Magsad ya 2, uk. 261. Dondoo kutoka Kanz-
ul-Ummal uk.33.

77 Riaz-un-Nazarah Jz. 2, uk. 157. Isti’ab, JZ. 2, uk. 470. Tabagat Ibn
Sa’d, Jz. 3, uk. 251. Usd-ul-Ghaba Jz. 4, uk. 16. lzalat-ul-Khifa, Magsad
ya 2, uk. 251.
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77 Imesimuliwa kutoka kwa Anas Bin Malik: “Siku ya Jumatatu
Mtume alipokea ujumbe wa kufikisha Uislamu, na siku iliyofuatia
ya Jumanne, Ali aliswali swala zake pamoja naye.”’8

78 Ibn Afiif Kindi anasimulia: “Nilikuwa mchuuzi. Siku moja nilik-
wenda kuhiji Makka. Vilevile nilimtembelea Abbas Ibn Muttalib,
kwa madhumuni ya kununua baadhi ya bidhaa kwa biashara, yeye
mwenyewe pia akiwa ni mchuuzi. Naapa kwa jina la Allah wakati
nilipokaa pamoja naye huko Mina, nilishuhudia mtu mmaoja akito-
ka nje ya hema akichukua mwelekeo wa jua. Alipoona kwamba
jua limegeuka, alianza kuswali. Wakati huohuo akatokeza
mwanamke kutoka kwenye hema lilelile, na yeye pia akasimama
nyuma ya mwanaume yule, akaanza kuswali. Tena, kutoka katika
hema lilelile akajitokeza kijana mwenye umri mdogo, yeye pia
alisimama nao akaanza kuswali. Nikamuuliza Abbas: ‘ni nani
huyu?’ Abbas akajibu: ‘Ni mpwa wangu, Muhammad Bin
Abdullah Bin Abdul Muttalib.” ‘Na yule mwanamke?’ Niliuza.
Akajibu: *Ni mke wake, Khadija Bint Khuwaylid,” ‘na yule
kijana? Akajibu: ‘Ni binamu ya Muhammad wa kwanza Ali Ibn
Abi Talib.” Nilimuuliza: ‘anafanya nini hapa?’ Akajibu: *‘Anaswali.
Hujiita mwenyewe ni Mtume wa Allah, lakini mpaka sasa hakuna
mtu aliyemuamini isipokuwa mke wake na binamu yake. Anatabiri
kwamba milango ya hazina ya Xerxes (siza) na Caesar (Kaisar)
itafunguliwa kwa ajili yake.””

Ibn Afiif ambaye aliukubali Uislamu siku chache baadaye, anasema:
“Kama ningeukubali Uislamu siku ileile, ningekuwa Mwisamu wa
pili baada ya Ali.”79

8 jam’a Tirmidhi, uk. 463. Riaz-un-Nazarah, JZ. 2, uk. 458. Isti’ab, JZ. 2,
uk. 472. Usd-ul-Ghaba, (Tarjuma) JZ. 7, uk. 22.

79 Riz-un-Nazarah, JZ. 2, uk. 158. Usd-ul-Ghaba (Tarjuma), JZ. 7, uk. 24.
Isti’ab, JZ. 2. uk. 872. Khasa’is Nasa’i uk. 3. Musnad Imam Hambal, JZ. 2.

uk. 209.
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79. Mtu mmoja alimuuliza Katham Ibn Abbas: “llikuaje Ali akawa
mrithi wa Mtume wakati wewe mwenye haki yako mwenyewe
ulikuwepo pale?” Katham akajibu: “Kwa sababu kwanza
aliambatana na Muhammad, na vilevile alisimama wakati wote
pamoja na Mtume katika mazito na mepesi kwa nguvu zake
zote.”80

80 Ali anazo sifa nne ambazo hakuna mtu yeyote awezaye kuzifikia.
Kwa wote miongoni mwa Waarabu na wasiokuwa Waarabu,
alikuwa wa kwanza kuswali na Mtume wa Allah (swt), katika kila
vita alipata heshima ya kukabidhiwa bendera, wakati masahaba
wengine walipokimbia yeye alibakia na Mtume na ni yeye
aliyemkosha Mtume na kumlaza kaburini mwake 81

81 Ni katika makubaliano ya wanachuoni wachamungu kwamba, Ali
aliswali swala zake kuelekea sehemu zote, Kaaba na Baitul-
Mugaddas.82

82 Mtume wa Allah (swt) alisema katika nyakati mbalimbali kwam-
ba:

“Ewe Ali! Wewe ni wa kwanza kuniamini mimi na kunivumilia.”83

80Mustadrak, JZ. 3, uk. 125. Izalat-ul-Khifa (Tarjuma), Magsad ya 2, uk.
266.

81 Riaz-un-Nazarah, JZ. 1, uk. 202. lzalat-ul-Khifa (Tarjuma), Magsad ya 2,
uk. 261. Isti’ab JZ. 2. uk. 470.

82|sti’ab JZ. 2, uk. 472. Usd-ul-Gbaba, JZ. 4, uk. 16. Isabah JZ. 4, uk. 269.
Riaz-un-Nazarah, JZ. 2, uk. 212. Tabagat Ibn Sa’d, JZ. 3, Qism 1, uk. 14.

83 Riaz-un-Nazarah, JZ. 2. uk. 157.
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83 Mtume (saww) alisema: “Ewe Ali! Umewazidi waumini wote
nawe ni wa mwanzo kabisa miongoni mwa Waislamu kuukubali
Uislamu. Wewe kwangu mimi uko kama Harun alivyokuwa kwa
Musa.”84

84 Mtume alisema (saw): “Miongoni mwenu ambaye atawasili kwan-
za kwenye Bwawa la Kauthar ni yule ambaye alikuwa wa kwanza
kuukubali Uislamu.”85

85 Mtume (saww) anasema: “Alikuwa ni Ali ambaye kwanza aliswali
swala zake pamoja na mimi.”86

86 Mtume (saww) alimwambia Fatima: “Je huridhii kwamba
nimekuoza kwa mtu ambaye alikuwa wa kwanza kuukubali
Uislamu miongoni mwa wafuasi wangu? ...”87

87 Mtume (saww) anasema: “Watu watatu tu ndio waliokuwa watan-
gulizi (katika kuamini): Joshua Bin Nun ambaye alikuwa wa
mwanzo kabisa kuamini kwa Musa; Sahabe Yasin ambaye alikuwa
wa kwanza kabisa kuamini kwa lIsa na Ali ambaye aliwapita
wengine wote katika imani juu yangu mimi.”88

88 Ali alisema: “Miaka saba kabla ya watu hawajaanza kuswali
swala zao, mimi nilikuwa nimekwishaanza kuswali swala
zangu.”89

84 Ipid. uk. 157 na 163.

5 |zalat-ul-Khifa Magsad ya 2, uk. 261. Isti’ab JZ. 2, uk. 470.
86 Kanz-ul-Hagaique, uk. 71.
87 Musnad Imam Hanbal JZ. 5, uk.26. Dondoo kutoka kwa Kanz-ulUmmal
uk. 30.
83 Riaz-un-Nazarah, JZ. 2, uk. 158. Dondoo kutoka Kanz-ul-Ummal, uk. 30.
89 sunan Ibn Majah uk.12. Riaz-un-Nazarah, JZ. 2, uk. 158. Usd-ul-Ghaba
JZ. 4, uk 71. Izalat-ul-Khifa Magsad ya 2, uk. 252.
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89 Ali alisema: “Nilikuwa wa kwanza miongoni mwa Waarabu na
wasio Waarabu kuswali pamoja na Mjumbe wa Allah (swt).”90

90. Ali alisema: Mimi ni Mkweli Mkuu “Siddiq Akbar,” kwa vile nil-
ishahadia mapema kabla ya Abu Bakr, na kabla yake niliukubali
Uislamu.”91

91. Shairi (la Imamu Ali): Niliukubali Uislamu mapema kuliko
wengine wote. Bado nilikuwa sijafikia utu uzima wakati huo, bali
nilikuwa kijana mdogo.”92

92 Amr Bin Maimun anasimulia:

“Nilikuwa nimekaa na Abdullah Ibn Abbas wakati walipokuja watu
tisa wakamtaka kwamba amma wakae kando au awaambie watu
wengine waondeke awe peke yake kwa vile wanataka kuongea naye
kwa faragha. Ibn Abbas akaamua kutoka nje pamoja nao. Mpaka hapo
alikuwa bado hajawa na matatizo na macho yake, alikuwa anaona
vizuri. Mara walipotoka nje walianza mazungumzo na lbn Abbas, na
Allah anajua walichozungumza. Lakini, ghafla alirudi, akiwa ame-
jitenga nao, na huku akikung’uta vumbi kutoka kwenye nguo zake
akisema: “Wote waondoke zao kwa ajili ya lugha chafu waliyokuwa
wakiitumia kwa mtu ambaye ana sifa sio chini ya kumi ambazo haku-
na ambaye anazo sifa hizo, na mazungumzo yao yamejaa laana kwa
yule ambaye kwaye Mtume amesema: ‘Mtu anayeweza kupewa
dhamana ya kuihubiri Suratul-Bara’at ni mtu yule anayetokana na
mimi na mimi kutokana naye.” Siku moja Mtume aliwahutubi ami
zake: “Ni nani miongoni mwenu anataka kuwa msaidizi wangu kati-
ka ulimwengu huu na ulimwengu ujao?’ Wakati wote walipokataa, Ali

920 Riaz-un-Nazrah, JZ. 2, uk. 158.
91 bid. uk. 157.
92 Dondoo kutoka Kanz-ul-Ummal, uk. 40.
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akajibu: ‘Ewe Mjumbe wa Allah! Mimi ni msaidizi wako katika
ulimwengu huu na ujao.” Katika hili, Mtume akatangaza: ‘Wewe ni
msaidizi wangu katika ulimwengu huu na ujao.” Kisha, akiwa
amemuweka Ali kando, Mtume akarudia maneno yale tena (aki-
wahutubia ami zake) na akamtaja mtu mahususi. ‘Ni nani miongoni
mwenu anataka kuwa msaidizi wangu katika ulimwengu huu na
ulimwengu ujao?” Wote wakakaa kimya. Mara nyingine tena Ali
akarudi: “Mimi ni msaidizi wako katika ulimwengu huu na ujao.’
Kwa hili Mjumbe wa Allah akamhakikishia: ‘Wewe ni msaidizi
wangu katika ulimwengu huu na ujao’...”93

93 Riaz-un-Nazarah, JZ. 2, uk. 203. Isabah J, 4, uk. 270. Izalat-ul-Khifa
Magsad ya 2, uk. 252 na 261, Musnad Imam Ahmad Ibn Hanbal Jz. 1, uk.
330.
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ORODHA YAVITABU VILIVYO CHAPISHWA
NAAL-ITRAH FOUNDATION

1. Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza
mpaka Thalathini

2. Uharamisho wa Riba

3. Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Kwanza
4. Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Pili

5. Hekaya za Bahlul

6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
8. Hijab vazi Bora

9. Ukweli wa Shia Ithnaashari

10. Madhambi Makuu

11. Mbingu imenikirimu

12. Abdallah Ibn Saba

13. Khadijatul Kubra

14. Utumwa

15. Umakini katika Swala

16. Misingi ya Maarifa

17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

18. Bilal wa Afrika

19. Abudharr

20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21. Salman Farsi

22. Ammar Yasir

23. Qur'an na Hadithi

24. Elimu ya Nafsi

25. Yajue Madhehebu ya Shia
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26.
217.
28.
29.
30.
31.
32.
33.
34.
35.
36.
37.
38.

39

40.
41.
42.
43.
44.
45.
46.
47.
48.
49.
50.
51.
52,
53,
54,
55,

Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
Al-Wahda

Ponyo kutoka katika Qur'an.

Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
Mashukio ya Akhera

Al Amali

Dua Indal Ahlul Bayt

Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.
Haki za wanawake katika Uislamu
Mwenyeezi Mungu na sifa zake

Amateka Na Aba'Khalifa

Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

Adhana.

Upendo katika Ukristo na Uislamu
Nyuma yaho naje kuyoboka

Amavu n’amavuko by’ubushiya

Kupaka juu ya khofu

Kukusanya swala mbili

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya
Kusujudu juu ya udongo

Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
Tarawehe

Malumbano baina ya Sunni na Shia
Kupunguza Swala safarini

Kufungua safarini

Umaasumu wa Manabii

Qur’an inatoa changamoto

as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm
Uadilifu wa Masahaba
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56. Dua e Kumayl
57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume

Muhammad (s)
61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63. Kuzuru Makaburi
64. Maswali Na Mishkili EIfu - Sehemu ya Kwanza
65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Tatu
67. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne
68. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Tano
69. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
70. Tujifunze Misingi Ya Dini
71. Sala ni Nguzo ya Dini
72. Mikesha Ya Peshawar
73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

74. Ubora wa Imam 'Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia
iliyonyooka
75. Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake

76. Ligaa-u-llaah
77. Muhammad (s) Mtume wa Allah
78. Amani na Jihadi Katika Uislamu
79. Uislamu Ulienea Vipi?
80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s)
81. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)
82. Urejeo (al-Raja’a)
83. Mazingira
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84. Utokezo (al - Badau)
85. Sadaka yenye kuendelea

86. Msahafu wa Imam Ali
87. Uislamu na dhana
88. Mtoto mwema

89. Adabu za Sokoni
90. Johari za hekima kwa vijana

91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Kwanza
92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Pili
93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Tatu

94, Tawasali
95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

96. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
97. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
98. Swala ya maiti na kumlilia maiti

99. Shiya na Hadithi (kinyarwanda)
100.  Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
101.  Hadithi ya Thagalain
102 Fatima al-Zahra
103.  Tabaruku
104.  Sunan an-Nabii
105.  Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106.  Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107.  Mahdi katika sunna
108.  Kusalia Nabii (s.a.w)
109.  Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110.  Ujumbe - Sehemu ya Pili
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111.  Ujumbe - Sehemu ya Tatu

112.  Ujumbe - Sehemu ya Nne

113.  Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa
114.  Iduwa ya Kumayili.

115.  Maarifa ya Kiislamu.

116.  Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza

117.  Ukweli uliopotea sehemu ya Pili

118.  Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu

119.  Ukweli uliopotea sehmu ya Nne

120.  Ukweli uliopotea sehmu ya Tano

121.  Johari zenye hekima kwa vijana

122.  Safari ya kuifuata Nuru

123.  Idil Ghadiri

124.  Myahudi wa Kimataifa

125.  Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi

126.  Visa vya kweli sehemu ya Kwanza

127.  Visa vya kweli sehemu ya Pili

128.  Muhadhara wa Maulamaa

129.  Mwanadamu na Mustakabali wake

130.  Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Kwanza
131.  Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Pili
132.  Khairul Bariyyah

133.  Uislamu na mafunzo ya kimalezi

134.  Vijana ni Hazina ya Uislamu.

135.  Yafaayo kijamii
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136.
137.
138.
139.
140.
141.
142,
143,
144,
145,
146.

147.
148.
149.
150.
151.
152.

153

154.
155.
156.
157.
158.
159.

Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu

Taqiyya

Vikao vya furaha

Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
Uislamu na Mazingatio Sehemu ya Kwanza

Uislamu na Mazingatio Sehemu ya Pili
Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza

Sunna katika Kitabu Fighi al-Sunnah

Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
Kuonekana kwa Allah

Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt

(Sehemu ya Kwanza)

Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Pili)
Ndugu na Jirani

Ushia ndani ya Usunni

Maswali na Majibu

Mafunzo ya hukmu za ibada

Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No 1

Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No 2

Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No 3

Abu Huraira

Kati ya Alama kuu za dini Swala ya Jamaa.
Mazingatio kutoka katika Qur’an sehemu ya Kwanza
Mazingatio kutoka kaitka Qur’an sehemu ya Pili
Mazingatio kutoka katika Uislamu sehemu ya kwanza
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160.  Mazingatio kutoka katika Uislamu sehemu ya Pili
161.  Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
162.  Falsafa ya mageuzi ya Imam Husein (a.s)

163.  Huduma ya Afya katika Uislamu

164.  Hukumu za Mgonjwa

165.  Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein

166.  Uislamu Safi

167.  Majlis ya Imam Husein

168.  Mshumaa

169.  Tiba ya Maradhi ya Kimaadili

170.  Uislam wa Shia

171.  Amali za Makka

172.  Amali za Madina

173.  Uislamu na mfumo wa Jamii ya dini nyingi

174.  Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi

175.  Ukweli uliofichika katika neno la Allah

176.  Elimu ya Tiba za Kiislam Matibabu ya Maimamu
177.  Falsafa ya Dini
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BACK COVER

Jina la kitabu hiki linatokana na hadithi ya Mtukufu Mtume SAW
kama ilivyosimuliwa na Ibn ‘Asakir kutoka kwa Jabir bin Abdallah
kwamba alisema: “Tulikuwa pamoja na Mtume SAW wakati Ali AS
alipokuja (hapo tulipokuwa tumekaa). Mtume akasema: ‘Naapa kwa
yule ambaye nafsi yangu ipo mikononi mwake; hakika huyu (Ali) na
Shia (wafuasi) wake ndio wenye kufuzu Siku ya Ufufuo.” Kisha aya
ifuatayo ikashushwa: ‘Hakika wale walioamini na kutenda mema,
basi hao ndio wema wa viumbe!”

Kimetolewa na kuchapishwa na:
Alitrah Foundation

S.L.P. 19701 Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255 22 2110640
Simu/Nukushi: +255 22 2127555
Barua Pepe: alitrah@raha.com
Tovuti: www.ibn-tv-com

Katika mtandao: w.w.w.alitrah.infoo
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