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KANUNI ZA SHARIA ZA KIISLAMU 

NENO LA MCHAPISHAjI

Kitabu ulichonacho mikononi mwako ni tarjuma ya Kiswahili 
ya kitabu cha Kiingereza kilichoandikwa na Mohammad Ali 

Shomali kiitwacho, Principles of Jurisprudence. Sisi tumekiita, 
 Kanuni za Sharia za Kiislamu.

Uislamu ni dini na ni mfumo kamili wa maisha. Maana yake 
unahudumia roho na mwili. Kwa hiyo umeweka sheria na kanuni 
zenye kukidhi maisha ya hapa duniani na maisha ya kesho Akhera.

Katika kitabu hiki mwandishi ameainisha na kuelezea baadhi ya 
kanuni na sheria ambazo kwazo mwanadamu anatakiwa azizingatie 
ili apate kuishi maisha bora na kufuzu kiroho ili akaishi maisha bora 
ya milele kesho Akhera.

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, husasan wakati 
huu wa maendeleo makubwa ya kielimu ambapo uwongo, ngano za 
kale na upotoshaji wa historia ni vitu ambavyo havina nafasi katika 
akili za watu.

Kutokana na ukweli huu, taasisi yetu ya al-Itrah imeamua ku-
kichapisha kitabu hiki kwa lugha ya Kiswahili kwa madhumini yake 
yaleyale ya kuwahudumia Waislamu, hususan wazungumzaji wa 
Kiswahili.

Tunamshukuru ndugu yetu al-Haj Ramadhani S. K. Shemahim-
bo kwa kazi kubwa aliyoifanya ya kukitarjumi kitabu hiki. Vilevile 
tunawashukuru wale wote walioshiriki kwa namna moja au nyingine 
hadi kufanikisha kuchapishwa kwake. Allah awalipe wote malipo 
mema hapa duniani na kesho Akhera.  Amin!

Mchapishaji 
Al-Itrah Foundation

09_15_KANUNI ZA SHARIA YA KIISLAM_9_September_2015.indd   1 9/9/2015   12:56:01 PM



2

KANUNI ZA SHARIA ZA KIISLAMU 

UTANGULIZI

Suala muhimu sana kwa mwanafunzi wa dini mbalimbali ni ku-
gundua ile njia ambayo mafundisho ya dini hiyo yanaweza ku-

somwa kwa utaratibu na inavyoweza kufasirika kwa namna ya kuri-
dhisha kutoka kwenye vyanzo vyake. Hapa maswali mawili muhimu 
yanajitokeza: Kwanza, ni vyanzo gani vya dini hiyo ambavyo wafua-
si wake wote wanavishikilia na ni juu ya uchunguzi gani wowote 
kuhusu dini hiyo utakaokuwa umetegemea? Pili, ni njia gani sahihi 
ya kuvielewa vyanzo hivyo?

Katika Uislam kuna njia mbili tofauti za vyanzo ambavyo juu 
yake uchunguzi juu ya Uislam lazima utegemezwe: Wahyi na akili 
(mantiki). Namna ya kujifunza wahyi ni kurejea kwenya Qur’ani 
na Sunnah. Namna ya kuelewa hukumu za kiakili ni kufuata kanuni 
za mantiki na kujenga hoja za kiakili zisizo na shaka. Katika vile 
vipengele vya dini ambavyo ndani yake hakuna fursa ya kutumia 
akili kwenye ukweli unaohusika, kama vile maelezo mengi ya ufufuo 
na hukumu za kimatendo za Shariah, mtu anaweza kuongozwa tu 
na ushahidi uliofunuliwa. Katika kuthibitisha ukweli wa dini au wa 
Nabii, ambamo kurejea kwenye ushahidi uliofunuliwa kunahusisha 
kuzungushana katika suala hilo na kusababisha mabishano ya 
mzunguko hapo mtu anaweza kutumia hoja huru za kimantiki, 
kama vile kuthibitisha kuwepo kwa Mwenyezi Mungu na ukweli 
wa mambo fulani ya kidini au Nabii. Mtu hawezi kuhojiana juu ya 
kuwepo kwa Mwenyezi Mungu au ukweli wa Uislam kwa kurejea 
tu kwenye aya fulani fulani za Qur’ani au kunukuu baadhi ya semi 
za Qur’ani.

Kuna masuala ambamo vilevile vyanzo vyote na njia zote 
zinaweza kufanya kazi, kama vile nyingi ya sifa za Mwenyezi Mungu 
au hesabu za haki za Mwenyezi Mungu au sifa za msingi za uadilifu 
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KANUNI ZA SHARIA ZA KIISLAMU 

au uharamu wa vitendo vya dhulma kutoka kwenye mtazamo wa 
kifiqihi.

Elimu ya Usuul al-Fiqh ni udhibiti ambao unazichunguza 
njia za kuelewa vyanzo vya Kiislam, au kwa usahihi zaidi, njia za 
kuelewa mafunzo ya Kiislam kutoka kwenye vyanzo vyake. Ingawa 
mwanzoni ilianzishwa kuwasaidia mafaqihi wa Kiislam katika 
kuelezea njia zinazofaa za kufikia fatwa za hukumu za kisheria za 
Kiislam kutoka kwenye vyanzo vyake halali, Usuul al-Fiqh inaweza 
kwa hakika kuwa yenye msaada, na kwa kweli ya muhimu katika 
nyanja nyinginezo za mafunzo ya Kiislam pia. Kwa uchunguzi 
wowote kuhusu Uislam, ima kwenye itikadi, sheria au hata tabia 
njema (akhlaq) kunahitajia kurejea kwenye Qur’ani, Sunnah na akili.

Hii ndio sababu nina shaka kiasi fulani juu ya kuchukulia 
Usuul al-Fiqh kama “utaratibu wa fiqh ya Kiislam” tu. Usuul 
al-Fiqh, hususan baada ya maendeleo yaliyofanywa na Sheikh 
Murtadha Ansari na warithi wake, imekuwa ni elimu kubwa sana 
na ya kisasa ambayo inazungumzia masuala mengi ya kiutaratibu 
wa elimu nyingine za Kiislam, kama vile masomo ya Qur’ani na 
hadith, maadili na theiolojia. Bila shaka vile vipengele vya Usuul 
al-Fiqh vinavyoshughulika na elimu nyingenezo mbali na fiqihi 
bado vinahitaji kuendelezwa. Inatarajiwa kwamba elimu iliyopo 
sasa ya Usuul al-Fiqh itaendelezwa na kuwa sayansi ya mwamvuli 
mpana inayoweza kushughulika na mas’ala ya jumla ya utaratibu 
wa masomo ya Kiislam yenye matawi fulani yenye taratibu maalum 
za kila elimu. Vilevile kuna matatizo ya kifalsafa, kitheolojia na 
kimaadili ambayo kwa sasa yanachunguzwa katika Usuul al-Fiqh, 
lakini yanaweza yakaachwa kwenye udhibiti wao husika, kama vile 
suala la hiari na wema na uovu wa asili.

Kitabu hiki cha sasa ni jaribio dogo jepesi tu la kuitambulisha 
hii sayansi iliyozama kwa wasomaji wa lugha ya Kiingereza. Bila 
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shaka pamekuwa na majaribio yaliyopita kuhusiana na hili, kama 
vile tafsiri mbili za Al-Halqah al-Uulaa cha Ayatullah Sayyid 
Muhammad Baqir al-Sadr kwa Kiingereza: kingine cha Arif Husein 
kiitwacho Principles of Islamic Jurisprudence According to Shi’i 
Law, na kingine pia cha Roy Muttahidah kama Lessons in Islamic 
Jurisprudence. Hata hivyo, bado kuna mwanya mkubwa katika 
kuitambulisha nidhamu hii kwa msaada kwa wasomi wa Magharibi.

Wakati wa kuishi kwangu mjini London, niliombwa nifundishe 
kitabu Mabaadii Usuul al-Fiqh (cha Kiarabu) cha Sheikh Dr. Abd 
al-Hadi al-Fadhl kwa wanafunzi wanaozungumza Kiingereza 
katika Taasisi ya Imam Husein. Pale nilipata matatizo katika 
kutoa maelezo ya kimaalumati na mawazo ya kina ya kitabu 
Usuul al-Fiqh kwa Kiingereza. Pia nilishuhudia yale matatizo 
ambayo wanafunzi walikuwa nayo katika kuugundua ulimwengu 
huu mpya. Baada ya kumalizika kwa kozi hiyo niliombwa na 
taasisi hiyo kuandika kitabu cha kiada juu ya somo hilo hilo kwa 
lugha ya Kiingereza. Kile kitabu cha asili, yaani Mabaadii Usuul  
al-Fiqh kilikuwa kichukuliwe kama mfano katika ile namna ambayo 
mwandishi wake msomi huyu ameyaelezea mas’ala hayo kwa 
maelezo mepesi na mtiririko ya kimantiki na mpangilio wa masomo. 
Hata hivyo, niliamini kwamba haitatosha kutafsiri tu kitabu hicho 
kwa lugha ya Kiingereza. Njia ya kati na kati ilichaguliwa na hiyo 
ilikuwa ni kukitumia kitabu hicho cha Kiarabu kama msingi kwa 
ajili ya kitabu cha Kiingereza bila ya kulazimika kukifuata chote 
kwa ukamilifu wake. Mabadiliko mengi, uachaji na uongezaji 
umefanyika. Hata hivyo ule muundo wa kawaida wa maandishi ya 
asili umehifadhiwa. Hivyo mwandishi anahisi kwa ukweli kabisa 
kuwa mwenye deni kwa Dr. al-Fadhl, lakini huyo mwandishi 
mwenyewe anawajibika kikamilifu juu ya yaliyomo na vile vile 
hiyo lugha ya kitabu. Wasomaji wanaombwa kuchangia maoni yao 
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kuhusu kitabu hiki pamoja na mtunzi na kutoa mapendekezo yao 
kwa ajili ya uboreshaji wake.

Kitabu hiki kinakuja katika masomo kumi na mbili na 
kimeandaliwa kuwa kama kitabu cha utangulizi kwenye sayansi 
za Usuul al-Fiqh. Juhudi zinafanywa za kuyafanya mawazo hayo 
kuwa rahisi na wazi kwa kiasi iwezekanavyo bila ya kuhitajia elimu 
yoyote ya awali ya msomaji kuhusu somo hilo. Inatarajiwa kwamba 
kinaweza pia kuwa na msaada kwa wasiokuwa Waislam ambao 
wako tayari kujua zaidi kuhusu Uislam na hususan kuhusu namna 
ambavyo wanachuoni wa Fiqhi wa Shi’ah wanavyofikia hukumu za 
kiutendaji kutoka kwenye vyanzo vyao.

Sina budi hapa kutoa shukurani zangu za dhati kwa Mwenyezi 
Mungu Mtukufu kwa kukamilika kitabu hiki na ninaomba kwa moyo 
wote kwamba kiwe ni chenye manufaa kwa wale wanaotafuta elimu. 
Sina budi pia kuwashukuru wale wote ambao wameusoma muswada 
wa kitabu hiki na wakatoa maoni yenye thamani kubwa, hususan 
Abbas na Masumah Jaffer.

Muhammad Ali Shomali 
Rabi‘al-Awwal, 1425, April 2004
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KANUNI ZA SHARIA ZA KIISLAMU 

SOMO LA KWANZA

MISINGI YA SHARIAH (Fiqhi)

Ufafanuzi: Misingi ya Shariah (Usuul al-Fiqh) ni elimu ya she-
ria za ung’amuzi wa hukumu za kisheria za Kiislam kutoka 

kwenye vyanzo vyake.1 

Ubainishaji wa ziada: Kuna istilahi tatu kuu katika maelezo 
hayo hapo juu ambazo zinahitajia maelezo ya ziada:

1. Kanuni (qaa‘idah)

2. Hukumu (hukm)

3. Chanzo (daliil)

Kanuni

Ufafanuzi: Kanuni ni tamko la kawaida la jumla ambalo 
linatumiwa kwenye mas’ala moja moja (maelezo) ili kupata hukumu 
zinazotokana nayo.

Ufafanuzi wa ziada: Ili kuweza kuelewa zaidi maana ya 
“kanuni” hiyo na njia za kufikia hukumu moja moja kutokana nayo 
tunatoa mfano ufuatao:

- Kanuni ya jumla: Kila maana ya dhahiri ya Qur’ani ni 
ushahidi sahihi na halali.

- Mas’ala moja moja: Ile aya ya Qur’ani, “Na simamisheni 
Swala” ambayo maana yake ya dhahiri ni wajibu wa mtu 
kutekeleza swala yake.

1 Misingi ya shari’ah inaweza kuchukuliwa kama ndio utaratibu – methodolojia ya fiqhi.
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- Matumizi: Matumizi yanaundwa kwa utaratibu upatikanao 
kutokana na fasili (ambao ni namna ya hitimisho la kimantiki 
juu ya hoja mbili) kwa namna ifuatayo:

“Simamisheni” ni amri ya kawaida, na amri zote za kawaida ni dha-
hiri kwamba zinaashiria wajibu, kwa hiyo “Simamisheni” hii inaa-
shiria wajibu.2 Na kwa vile: “Simamisheni” inawakilisha maana ya 
dhahiri ya Qur’ani, na maana zote za Qur’ani ambazo ni za dhahiri 

ni ushahidi halali; kwa hiyo hatimaye tunafikia uamuzi kwamba 
hii aya ya “Simamisheni swala” ni ushahidi halali juu ya wajibu wa 

swala.

Hukumu – Maelezo: Hukumu ni utoaji wa sheria kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kurekebisha na kuongoza maisha ya 
mwanadamu kuelekea kwenye ukamilifu katika kila nyanja.

Ufafanuzi wa ziada: Mwanadamu anaishi katika ulimwengu 
huu, na anaingiliana na kila anachokutana nacho katika maisha yake, 
na yapo mahusiano mbalimbali kati ya mja na Muumba Wake, kati 
ya watu wengine na yeye binafsi, kati ya mtu na mtu, ikiwa ni pamoja 
na familia yake mtu, jumuiya na ummah na baina ya mwanadamu na 
viumbe vingine, vyenye uhai na visivyo na uhai vyote. Maamiliano 
yote haya yanahitajia utaratibu na marekebisho kwa njia ya kuweka 
maelekezo kwa ajili ya kuongoza mwenendo wa mwanadamu. Hivi 
ni ili kwamba kila mahusiano ya mwanadamu, yawe ya kibinafsi, 
kifamilia, kijumuiya au kitaifa, hatimaye yamwongoze kwenye 
furaha na ustawi.

Sheria zilizotungwa ambazo zimeweka mfumo wa kuelekeza 
mwenendo wa kitabia wa mwanadamu ndio “hukumu” na hizi 
hukumu za kisheria za Kiislam zinazingira nyanja zote za mwenendo 
wa binadamu katika ulimwengu huu.
2  Kuwa kawaida maana yake ni kuwa huru kutokana na ushahidi wowote muhimu ambao 

unaweza ukaainisha vinginevyo.
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Kwa hiyo utungaji sheria wa Kiislam unaingiza maagizo 
maalum kwa ajili ya mwongozo wa mwanadamu katika nyanja zote 
za mwenendo wa binadamu, uwe wa mmoja mmoja au wa kijamii, 
na idadi ya maagizo haya ambayo  yamewekwa ili kuelekeza tabia 
ya mwanadamu yanaitwa “Shariah;” kanuni ya sheria ya Kiislam.

Aina za Hukumu: 

Hukumu inaweza kuwa ni moja kati ya namna mbili:

•	 Hukumu Halisi (al-hukm al-waaqi‘i)

•	 Hukumu ya Wazi (al-hukm al-dhaahiri)

Hukumu Halisi: Hii ni ile hukumu iliyowekwa kwa ajili ya jambo 
katika uhalisia wake. Hukumu halisi badala yake zimegawanywa 
katika hukumu halisi za msingi na hukumu halisi za hatua ya pili 
(secondary Rulings).

Kwa mfano: Tunahitaji Udhu kwa ajili ya swala, kwa hiyo bila 
udhu hatuwezi kuswali – hii ni hukumu halisi, ina uhalisia ambao 
hauwezi kupuuzwa. 

Hukumu halisi ya msingi ni hukumu iliyowekwa kwa ajili ya 
jambo la peke yake, yaani ni kusema, bila ya kuzingatia vipengele 
vingine muhimu vya nje. Mifano ya aina hii ya hukumu ni: 
uruhusiwaji wa kunywa maji au wajibu wa kuchukua udhu kwa ajili 
ya swala.

Hukumu halisi za hatua ya pili ni hukumu zilizowekwa kwa 
ajili ya hali zisizo za kawaida, yaani ni kusema, ni panapokuwa 
na kipengele muhimu zaidi ambacho kinajuzu mabadiliko kwenye 
hukumu ya msingi juu ya jambo fulani. Kwa mfano, maji kwa 
kawaida yanaruhusiwa kunywa (unapojisikia), lakini inakuwa 
ni wajibu (wa lazima) wakati kama kuokoa maisha ya mtu 
kunategemea juu ya hilo. Hivyo hapa ile hukumu halisi ya msingi 
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– uruhusiwaji wa kunywa maji – inabadilika na kuwa hukumu ya 
hatua ya pili (secondary ruling) – yaani wajibu wa kufanya hivyo. 
Mfano mwingine: wakati kukiwa hakuna maji kwa ajili ya udhu wa 
swala zetu, inatubidi tufanya udhu huo kwa kutumia njia nyingine 
mbadala (tayammum).

Hukumu ya Wazi: Hii ni hukumu ambayo imewekwa kwa 
ajili ya jambo ambalo hukumu yake halisi haijulikani. Kwa mfano, 
tumechukua udhu wakati wa asubuhi lakini unapofika wakati wa 
swala ya mchana tunakuwa hatuna uhakika kama ule udhu bado 
upo na ni thabiti. Kwa kawaida tunakuwa na shaka juu ya udhu 
huo kwa uhakika. Hata hivyo, kwa desturi tunaweza tukachukulia 
kwamba udhu huo bado upo na una athari, labda kama tukiwa na 
ushahidi unaoashiria vinginevyo. Hii haiashirii uhakika bali ni wazo 
la kidesturi tu.

Chanzo: Kama tulivyoona mapema, misingi ya fiqhi 
inatufundisha zile kanuni za maamuzi ya hukumu za kisheria za 
Kiislam kutoka kwenye vyanzo vya sheria za kimungu (Shariah). 
Hivyo dalili ndio msingi ambao kwamba hukumu za Kiislam 
zinaweza kufikiwa. Hivyo wanachuoni wa Kishiah kwa kawaida 
wanavihesabu vitu vinne kama ndio vyanzo vya asili au vya msingi 
kabisa vya sheria ya Kiislam, ambavyo kutoka humo hukumu moja 
moja zinaweza kufikiwa. Vyanzo hivyo vinne (al-Adillat al-arba’ah) 
vinakuwa ni:

1. Qur’ani Tukufu 

2. Sunnah – maneno, vitendo na aliyonyamazia kimya Mtume 
(s.a.w.w.)

3. Akili 
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4. Makubaliano (Ijmai) 3

Angalizo: Ushahidi ambao unaweza kupatikana katika kila 
kimojawapo cha vyanzo hivyo hapo juu kinaweza kurejelea kwenye 
hukumu halisi (al-hukm al-waaqi’i). Ushahidi kama huo unaitwa 
dalili (al-daliil al-ijtihaadi). Ushahidi unaorejelea kwenye hukumu 
ya wazi (al-Hukm al-dhaahirii) unaitwa “al-daliil al-fiqaahiy.” Kuna 
aina nne za al-daliil al-fiqaahiy: al-baraa’ah, al-istishab, al-takhyiir 
na al-ihtiiyaat.4

Maudhui ya Misingi ya Shariah:

Wanachuoni wengi wanakubali kwamba kila elimu ina maudhui 
yake ambayo inaunganisha vipengele vyote vya elimu hiyo. Kwa 
mfano maudhui ya elimu ya matibabu ni mwili wa mwanadamu. 
Nini maudhui ya kanuni za fiqhi? Maoni maarufu ni kwamba 
maudhui ya misingi ya fiqhi ni hivyo vyanzo vinne vya hukumu za 
kidini, lakini ni kiasi uamuzi wa hukumu za kidini unavyohusika. 
Hivyo mijadala mingi kuhusu elimu za Qur’ani au hadithi au akili 
ambayo haiendani na mchakato wa uamuzi wa hukumu za kidini 
haichukuliwi, inaachwa.  

Faida ya Misingi ya Shariah

Faida ya kujifunza elimu ya misingi ya sheria ni kupata uwezo 
wa kufikia hukumu za kidini kutoka kwenye vyanzo vyake, yaani 
kuwezeshwa kuwa na uelewa asilia wa sheria za Kiislam.

3 Haya yataelezewa kwa kina zaidi katika milango inayofuatia
4  Kanuni zote hizi nne zinazungumzia kile ambacho ni lazima kifanyike kwa vitendo 

iwapo kama hakuna njia ya kufahamu ile hukumu ya kweli. Kwa hiyo hizi nne zinaitwa 
pia “al-usuul al-amaliiyah” au “Kanuni ya kimatendo” Al-bara’ah inahitajia kuchukulia 
kwamba hakuna wajibu. Al-istishaab inahitajia kwamba uchukulie muendelezo wa ile 
hukumu ya awali iliyothibiti. Al-takhyuu inahitajia kwamba uchukulie kuwa na fursa kati 
ya uwezekano badali mbili na al-ihtiyaat inahitajia tahadhari. Maelezo na masharti ya 
mambo manne haya yatachunguzwa katika Somo la Kumi na moja.
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SOMO LA PILI

MGAWANYIKO WA HUKUMU

Hukumu, ziwe halisi ama za dhahiri zimegawanyika kwenye:

- Hukumu ya Wajibu wa Jumla (al-hukm al-takliifiy 
الحكم التكليفي - )

- Hukumu ya Hali (al-hukm al-wad‘iy  - الحكم الوضعي )

Hukumu ya Wajibu wa jumla: Hizi ni zile hukumu ambazo 
zinafungamana na vitendo vya mwanadamu na zinashughulika moja 
kwa moja na tabia ya mwanadamu katika vipengele mbalimbali vya 
maisha yake. Hukumu hizi zinajumuisha pamoja na uharamu wa 
kunywa vinywaji vyenye vileo, wajibu wa kuwasaidia kifedha ndugu 
fulani wa karibu na ruhusa ya kunywa maji. Hukumu za wajibu wa 
jumla hatimae zinagawanyika mafungu matano:

1. Wajibu (al-wujuub - الوجوب  ): Hii ina maana kwamba 
 kitendo fulani kinalazimishwa na tunawajibika kukitenda 
na hatuna chaguo jingine katika suala hilo. Kutenda kitendo 
hicho kunastahiki thawabu, na kama hatukukifanya basi tu-
nastahili kuadhibiwa.

2. Iliyopendekezwa – Mustahabu (al-Istihbaab – الاستحباب
an-Nadb– الندب ): Hii ina maana kwamba kitendo fulani 
kimependekezwa kufanyika lakini tuna fursa ya chaguo. 
Kufanya kitendo hicho kunastahiki thawabu, bali kama ha-
tutakifanya hatustahili adhabu.
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3. Haramu (al-hurmah – الحرمة ): Hii ina maana kwamba ki-
tendo fulani kimekatazwa yaani kimeharamishwa kufanyi-
ka na hatuna hiari katika suala hilo. Kujizuia na kitendo 
hicho kunastahiki thawabu, lakini endapo kama tutakifanya 
basi tutakuwa tunastahili kuadhibiwa.

4. Makruhu (al-karaahah – الكراهة ): Hii maana yake ni 
kwamba kitendo fulani kimewekewa kikwazo kufanyika 
kwake, lakini tunayo fursa ya hiari. Kujizuia na kitendo 
hicho kunaleta thawabu, lakini kama tukikifanya basi hatu-
wajibiki kuadhibiwa.

5. Mubaha – Kukubalika (al-ibaahah –  الأباحة ): Maana 
yake ni kwamba kitendo fulani hakikufungika. Hakuna 
maelekezo maalum yaliyowekwa na sheria, na hivyo haku-
na thawabu au adhabu iliyohusishwa juu yake.

Hukumu ya Kimazingira: Hii ni hukumu ambayo kimsingi 
hauhusiani na vitendo vyenyewe bali inatunga sheria juu ya hali fulani 
fulani au mahusiano ambayo yanaathiri mwenendo wa mwanadamu 
kwa njia isiyo ya moja kwa moja, kama vile hukumu za ndoa 
ambazo zinawekea sheria uhusiano makhsusi baina ya wanaume 
na wanawake kwa namna ya moja kwa moja, lakini zinaathiri na 
kurekebisha mwenendo wa mwanadamu kwa njia isiyo ya moja 
kwa moja. Kwa maneno mengine hukumu za ndoa zinawekea sheria 
uhusiano ambao kwa namna isiyo ya moja kwa moja zinaashiria 
wajibu fulani wa kivitendo, kama vile majukumu ya mume kuhusu 
mke wake na kinyume chake.5 

5  Hukumu za kimazingira zinaweza kuamua hali kama ndoa, talaka na unajisi wa damu 
au uhusiano wa kati ya kitendo na athari yake kama vile adhabu kwa ajili ya wizi au 
uhusiano chanya kati ya jambo na shuruti zake, kama vile swala na udhuu au uhusiano 
hasi, kama ule kati ya urithi na mauaji, kwa vile mtoto anayewauwa wazazi wake hawezi 
kurithi kutoka kwao.  
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Upambanuzi wa Wajibu 6

Wajib unaweza ukapambanuliwa katika idadi ya njia mbili:

1. Wajibu binafsi dhidi ya wajibu wa pamoja

Upambanuzi huu umeegemea juu ya iwapo wajibu huo 
unamzungumzia kila mtu mmoja mmoja binafsi yake kama vile 
hizi swala za kila siku, au unazungumzia Waislam wote kwa jumla, 
kama vile ule wajibu wa kumzika aliyefariki. Katika suala la wajibu 
binafsi, kila mtu anawajibika, na utendaji wa mtu wa kitendo hicho 
hautoshelezi kwa wengine. Hata hivyo katika suala la wajibu wa 
pamoja jamii inawajibishwa. Kwa hiyo utekelezaji wa kitendo hicho 
wa mtu mmoja unatosheleza na kwa wengine pia, lakini kama tendo 
hilo halitafanyika, basi watu wote wanawajibika na wanastahili 
kuadhibiwa. 

Istilahi za kimaalumati kwa wajibu binafsi ni al-wuujuub 
al‘ayni na kwa wajibu wa pamoja ni al-wuujuub al-kifaaiy. Kwa 
hiyo kitendo cha wajibu binafsi kinaitwa “al-wajib al-‘ayniy”  
 na kitendo cha wajibu wa pamoja kinaitwa “al-waajib ( الواجب العينى)
al-kifaaiy” ( الواجب الكفائي ).7

2. Wajibu bila fursa ya chaguo dhidi ya wajibu wenye fursa ya 
chaguo.

Upambanuzi huu umeegemea juu ya iwapo wajibu huo ni wa 
kwenye kitendo ambacho hakina mbadala au cha kupokezana 
nacho kama kufunga katika mwezi wa Ramadhani, au unakuwa 
6  Inapasa kuzingatiwa kwamba wajibu ni kile kitendo ambacho ni cha lazima na wajibu 

ndio ulazima wenyewe.
7  Hivyo, al-waajib al-‘ayniy unarejelea kwa wajibu wa watu wote na unampasisha kila 

mmoja kwa mfano, hizi swala tano ambapo al-waajib al-kifaaiy unarejelea kwenye 
wajibu wa watu wote lakini hauhusiki kwa watu wote iwapo kama mtu mmoja atachukua 
jukumu la kuutenda – kwa mfano kuizika maiti ya Muislam aliyefariki.
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ni wa kwenye kitendo ambacho kinaweza kufanyiwa mbadala na 
mwingine kama Swala ya Ijumaa ambayo inaweza kuchukuliwa 
zamu mbadala na swala ya Adhuhuri. 8

Istilahi ya kimaalumati kwa ajili ya wajibu usio na hiari ni al-
wujuub al-ta‘yiinii na kwa ajili ya wajibu wenye fursa ni al-wuujuub 
al-takhyiiri. Kwa hiyo kitendo cha wajibu kisicho na mbadala 
kinaitwa “al-waajib al-ta‘yiinii” (الواجب التعينى) na kile kitendo cha 
wajibu wenye fursa ya chaguo unaitwa “al-waajib al-takhyiirii”  
.(الواجب التخيرى)

3. Wajibu wenye wakati dhidi ya wajibu usio na wakati.

Upambanuzi huu umeegemea juu ya iwapo kitendo hicho cha 
wajibu kimeegemea kwenye wakati (au wa wakati) kama ule wajibu 
wa swala tano za kila siku na kwenda Hijja huko Makka au sio 
kama wajibu wa kuamrisha mema na kukataza maovu (al-amr bi 
al-ma’ruuf na al-nahy ‘an al-munkar).

Istilahi ya kimaalumati kwa ajili ya wajibu ulioko kwenye 
kitendo kinachotegemea wakati ni al-wuujuub al-muwaqqat  
( الوجوب الموقت ) na wajibu ulioko kwenye kitendo ambacho 
hakitegemei kwenye wakati ni al-wujuub ghayr al-muwaqqat  
 Kwa mfuatano vitendo hivi vinaitwa “al-waajib .(الوجوب غير الموقت)
al-muwaqqat” na “al-waajib ghayr al-muwaqqat.”

Al-waajib al-muwaqqat unaweza kugawanyika zaidi kwenye 
al-muwaqqat al-mudhwayyaq (الموقت المضيق) na al-muwaqqat al-
muwassaa (الموقت الموسع). Al-muwaqqat al-mudhwayyaq inarejelea 
vitendo ambavyo vinadumu kwa muda wote viliopangiwa kufanyika 

8  Baadhi ya mafaqihi wanaamini kwamba katika kipindi hiki cha ghaibu ya Imam Mahdi 
(a.t.f.s.) watu wana fursa ya kuchagua mnamo siku ya Ijumaa kuswali ama swala ya Ijumaa 
yenye rakaa mbili na hotuba mbili zitolewazo na Imam wa Ijumaa au kuswali swali ya 
kawaida ya Adhuhuri yenye rakaa nne.

09_15_KANUNI ZA SHARIA YA KIISLAM_9_September_2015.indd   14 9/9/2015   12:56:01 PM



15

KANUNI ZA SHARIA ZA KIISLAMU 

kama vile saumu ambayo inadumu kuanzia alfajiri mpaka kuzama 
kwa jua wakati wa magharibi. Al-muwaqqat al-muwassaa unarejelea 
kwenye vitendo ambavyo vinadumu kwa kiasi tu cha wakati wote 
uliopangwa kwa ajili ya utendaji wake kama vile swala za kila siku.

4. Wajibu wa jumla dhidi ya wajibu wenye shuruti.

Upambanuzi huu umetegemea juu ya iwapo wajibu huo ni wa 
jumla na usio na mipaka kama swala tano za kila siku ambazo ni 
wajibu katika mazingira yote, au ni wenye shuruti kama wajibu wa 
kwenda kuhiji Makka ambako kunategemea juu ya kukamilisha na 
kumudu masharti fulani.

Istilahi za kimaalumati kwa ajili ya huo wajibu wa jumla ni al-
wuujuub al-mutlaq (الوجوب المطلق) na kwa wajibu wenye shuruti ni 
al-wujuub al-muqayyad (الوجوب المقيد) au al-wujuub al-mashruut.

Al-wujuub al-mutlaq unaweza kugawanyika zaidi katika ule 
wa kutimiza (al-munajjaz – المنجز) na ule wa kutegemea hali fulani 
(al-mu’allaq – المعـلق) huo uliyotangulia unarejelea kwenye wajibu 
ambao upo hadhir na ukifanya kazi, kama ule wajibu wa kuswali 
swala ya Dhuhr pale wakati wake unapokuwa umeingia tayari. 
Na huu mwingine unaofuatia unarejelea kwenye wajibu ambao 
umeandikwa kama vile wajibu wa kuswali swala kabla ya wakati 
wake kuingia.

5. Wajibu wa kiibada dhidi ya wajibu usio wa kiibada

Upambanuzi huu umetegemea iwapo wajibu huo unahitajia 
kitendo cha kiibada ama hapana. Vitendo vya kiibada kama vile 
swala na saumu vinalazimu niya ya kujikurubisha kwa Mwenyezi 
Mungu. Vitendo visivyo vya kiibada, kama vile mtu kufua nguo 
yake iliyonajisika ama kuufanya msikiti kuwa tohara baada ya kuwa 
umechafuka hakuhitaji niya yoyote maalum ili kuwa halali.
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Istilahi ya kimaalumati kwa ajili ya wajibu wa kiibada ni al-
wujuub al-ta’abbudii ( الوجوب التعـبدى ) na kwa wajibu usio wa kiibada 
ni al-wujuub al-tawassuliiy ( الوجوب التوصَلى ).

6. Wajibu wa kiasi – kiidadi dhidi ya wajibu usio wa kiasi

Upambanuzi huu unategemea iwapo kitendo cha wajibu 
kimeainishwa kwa kiasi chake na kufafanuliwa ama laa. Mfano 
mmoja wa wajibu wa kiasi ni hizi swala tano ambamo kiasi 
kimeainishwa kwa uwazi, yaani rakaa mbili kwa ajili ya swala ya 
Fajr, rakaa nne kwa ajili ya swala ya Dhuhr, nne kwa swala ya Asri, 
rakaa tatu kwa ajili ya swala ya Maghribi na rakaa nne kwa ajili ya 
swala ya Isha’. Huo wajibu usio wa kiasi ni kama ule wajibu wa 
kuwa mwadilifu na mkarimu ambao hauna kiasi wala mipaka.

Istihali ya kimaalumati ya wajibu wa kiasi ni al-wujuub al-
muhaddad (الوجوب المحدّد) na ya wajibu usio na kiasi ni al-wujuub 
ghayr al-muhaddad (الوجوب غير المحدّد).
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SOMO LA TATU

VYANZO VYA REjEA

QUR’ANI TUKUFU 

Kwa hakika Qur’ani Tukufu ndio chanzo cha kwanza na cha 
muhimu sana cha Uislam kwa jumla na cha hukumu za Kiislam 

kwa umakhsusia.

Ufafanuzi: Qur’ani ni “Kitabu” (al-Kitab – الكتاب), 
kilichoteremshwa na Mwenyezi Mungu swt. kwa Mtukufu Mtume 
Muhammad  (s.a.w.w.) na kitabu hicho ndicho kinachochukuliwa  
kama Qur’ani. Haya maneno “ndicho kinachochukuliwa kama 
Qur’ani” ni kwa ajili ya kuondoa zile semi Tukufu, kwa vile 
hazichukuliwi kama ni sehemu ya Qur’ani, ingawa nazo zimeteremka 
kutoka kwa Mwenyezi Mungu pia.9 Maneno haya pia yanaondoa zile 
hadithi za Bwana Mtume (s.a.w.w.) kwa vile hazichukuliwi kama 
ni sehemu ya Qur’ani, ingawa “Mtume yeye hazungumzi kamwe 
kutokana na matakwa yake, si chochote bali ni wahyi uliofunuliwa 
kwake.”10 

Ufafanuzi huo hapo juu unaonyesha kwamba si chochote 
9  Semi Tukufu (al-hadithi al-qudsiiy –الحديث القدسى) ni maneno ya Mwenyezi Mungu kwa 

ulimi wa Mtukufu Mtume. Kwa maneno mengine, katika suala la hadithi al-qudsiy maana 
zake zinafunuliwa kwa mitume, lakini maneno yenyewe yanatoka kwa mitume wenyewe. 
Yaani, hao mitume wanapokea maana zenyewe kutoka kwa Mwenyezi Mungu na kisha 
wao wanawaeleza watu kwa maneno yao wenyewe. Kwa hiyo hadithi hizo Tukufu 
zilizoteremshwa kwa Mtukufu Mtume Muhammad (s.a.w.w.) hazichukuliwi kama ni 
sehemu ya Qur’ani.

10 Surat an-Najm; 53:3
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isipokuwa ile Qur’ani ya Kiarabu ya asili ambayo tunayo leo hii ndio 
Qur’ani. Kwa hiyo, hakuna tafsiri au tarjuma ya Qur’ani inayoweza 
kuchukuliwa kama Qur’ani kwani sio neno la Mwenyezi Mungu 
kamwe.

Kuna makubaliano ya pamoja miongoni mwa Waislam 
kwamba Qur’ani tuliyonayo mikononi mwetu leo hii ni Qur’ani 
ile ile iliyokuwa imeteremshwa kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
hakuna chochote kilichoongezwa au kilichoondolewa.11 Qur’ani 
imesimuliwa na idadi kubwa ya watu katika kila kizazi (al-tawaatur 
 na kwa hiyo hakuna nafasi ya uharibifu wowote kuweza (التواتر –
kuwa umepenyeza kwenye maandishi yake hayo.

Kuna riwaya nyingi sana kutoka kwa Maimam wa Ahlul-
Bayt (a.s.) zinazolithibitisha jambo hili. Kwa kweli kwa mujibu 
wa maelekezo yaliyotolewa na Maiman hawa, njia mojawapo ya 
kuthibitisha hadithi zilizosimuliwa kutoka kwao ni kuona kwamba 
zinakubaliana na Qur’ani ama laa. Hivyo “Kama ukiona hadithi 
yoyote isiyoendana na Qur’ani basi hiyo uiache kabisa. 

Ndani ya Qur’ani masuala mengi mbalimbali yametajwa, lakini 
takriban aya 500 (kama 1/3) za Qur’ani zinahusika na sheria za 
kimatendo na hukumu za Shariah. Hizi zinajulikana kama Aayaat 
al-ahkaam (ايات الاحكام).

Uhalali wa Qur’ani: Kama ilivyosemwa kabla, hakuna shaka 
miongoni mwa Waislam kwamba Qur’ani hii hii ambayo inapatikana 
leo ilishuka kwa Mtukufu Mtume Muhammad (s.a.w.w.) kama 
mwongozo wa kudumu kwa ajili ya mwanadamu. Kwa hiyo hakuna 
mabishano kuhusiana na usahihi na uhalali wa Qur’ani. Chochote 
mtu anachoweza kukielewa vizuri na kwa uhakika zaidi kutoka 
ndani ya Qur’ani ni sahihi na inaweza kuchukuliwa kama ushahidi 

11 Tazama Surat Yunus; 20:37
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katika kufafanua kile kilicho cha kweli au ambacho Mwenyezi 
Mungu ametutaka sisi tukifanye. Hiki ndicho tunachomaanisha kwa 
Qur’ani kuwa ni chanzo.12

SUNNAH

Ufafanuzi: Sunnah inakuwa ni katika kauli (القول), vitendo  
 kwa (التقرير) na kukubali jambo kwa kulinyamazia kimya ,(الفعـل)
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).

Al-Marhum Shaahid al-Mutahhari anasema: 

“Ni dhahiri kabisa, kama Mtukufu Mtume alielezea 
sheria fulani kwa maneno, au kama inajulikana jinsi 
Mtume alivyotenda wajibu fulani wa kidini, au kama 

12  Kumekuwa na kikundi kidogo cha wanachuoni ambao waliamini kwamba haiwezekani 
kwa sisi kufikia hukumu ya Kiislam kutoka kwenye Qur’ani yenyewe, kwa sababu 
aya za Qur’ani zina kina kikubwa katika maana zake na mara kwa mara zinawasilisha 
uwezekano mbali mbali. Hivyo, kimsingi wao wanaamini kwamba haiwezekani kufikia 
fatwa za Kiislam kutoka ndani ya Qur’ani bila ya muongozo wa Sunnah. Hata hivyo, hii 
haina maana kwamba Qur’ani sio chanzo sahihi, bali ina maana kwamba uelewa wetu 
wa Qur’ani unahitajia kuongozwa.
Bila shaka, maoni haya hayapatani na mafundisho ya Mtume na Maimam (a.s.) ambao 
wametutaka sisi tuzihakiki hadithi zilizosimuliwa kutoka kwao kwa kipimo cha Qur’ani. 
Kwa mfano, Ibn Abii Ya‘fuur anasema: “Nilimuuliza Abuu Abdillah (Imam Sadiq) 
kuhusu hadithi mbalimbali zinazosimuliwa na wale ambao tunawaamini na pia kutoka 
kwa wale ambao hatuwaamini. Alipoyasikia haya, Imam alijibu: “Wakati wowote 
unapopokea riwaya ambayo imevuliwa na aya yoyote kutoka kwenye Kitabu cha 
Mwenyezi Mungu au hadithi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) iliyothubutu, basi ikubali. 
Vinginevyo riwaya hiyo iachwe kwa ajili ya huyo tu ambaye ameileta kwako,” (Usuul 
al-Kafi, toleo la Kiarabu-Kiingereza, Riwaya ya 202).
Vilevile kuna hadithi ambamo Maimam wanasema “Chochote tunachowaambieni, 
mtuulize rejea zake kwenye Qur’ani.” Kwa mfano, wakati Imam as-Sadiq (a.s.) 
alipoulizwa alivyokuwa anajua kwamba kupaka – mash ya kichwa ilikuwa ni kupaka 
sehemu ya kichwa yeye alisema ilikuwa ni kwa sababu ya neno ‘bi’ lililotumika kwenye 
aya ya udhuu.
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inajulikana kwamba wengine walifanya wajibu fula-
ni wa kidini mbele yake katika namna fulani ambayo 
ilipata baraka zake na idhini – kunyamaza kwake ku-
naashiria kukubali kwake – hii inatosha kuwa ni ush-
ahidi (dalil) kwa faqih kulichukulia tendo hilo kuwa 
sheria halisi ya Kiislam.13

Uhalali wa Sunnah: Hakuna shaka miongoni mwa Waislam 
kwamba baada ya Qur’ani Tukufu Sunnah ya Mtukufu Mtume 
Muhammad (s.a.w.w.) ndio chanzo muhimu sana kwa ajili ya 
kuuelewa Uislam, ikiwa ni pamoja na sheria za Kiislam (Shariah). 
Kwa kweli inaelekea kuwa ni wazo la wote miongoni mwa watu wa 
dini tofauti, mataifa na tamaduni zote kwamba chanzo salama na 
cha kutegemewa kwa ajili ya kuelewa dini yoyote au madhehebu ni 
kurejea kwa mwanzilishi wake au mtu aliyeteuliwa na mwanzilishi 
huyo kuitambulisha na kuiwasilisha dini au madhehebu hiyo kwa 
watu.

Qur’ani Tukufu inatoa kwa uwazi kabisa cheo cha hali ya juu kwa 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Yeye Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ndiye 
mtu mwenye wajibu wa kuielezea Qur’ani (16:44) na kufundisha 
Qur’ani na hekima (62:2), Mtume ni kigezo bora kwa waumini 
(33:21), ambaye kamwe hazungumzi kwa matamanio yake (53:3). 
Qur’ani pia inawataka Waislam kushikamana na kile anachowapa na 
kujizuia na kile anachowakataza (59:7).

Watu wa Nyumba ya Mtume:

Kwa mujibu wa hadithi sahihi na za wazi za Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) zinazosimuliwa na wote Sunni na Shi’ah, Waislam wa-
naambiwa warejee kwenye mafundisho ya watu wa Nyumba ya 

13 Murtadha Mutahhari, Understanding Islamic Sciences (London, ICAS, 2002)

09_15_KANUNI ZA SHARIA YA KIISLAM_9_September_2015.indd   20 9/9/2015   12:56:02 PM



21

KANUNI ZA SHARIA ZA KIISLAMU 

Mtume (Ahlul-Bayt – اهل البيت) ili kupata uelewa salama salimini juu 
ya Uislam.14

Mojawapo ya hadithi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuhusiana 
na hili ni ile hadithi mashuhuri ya Thaqalayn (حديث الثقلين):

“Enyi watu! Mimi ninaacha miongoni mwenu vizito viwili vyenye 
thamani: Kitabu cha Mwenyezi Mungu na watu wa nyumbani 

kwangu. Pindi mtakapokuwa mmeshikamana navyo viwili hivyo 
hamtopotea kamwe,” 

Ama katika riwaya nyingine Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
amesema:

“Nawaachieni miongoni mwenu vitu viwili ambavyo 
kama mtashikamana navyo hamtapotea kamwe baada 
yangu: Kitabu cha Allah ambacho ni kama kamba iliyo-
nyooshwa baina ya mbingu na ardhi, na kizazi changu, na 
viwili hivi havitatengana mpaka vinifikie kwenye haudhi 
Siku ya Kiyama. Tazameni na kuweni waangalifu juu ya 
jinsi mtakavyoshughulika navyo baada yangu.”

Riwaya hizo hapo juu zinaweza kupatikana katika vyanzo vikuu 
vya Sunni kama vile Sahih Muslim, Jz. 8, uk. 25 hadithi ya 2408; 
Musnad Ahmad Ibn Hanbal Jz. 3, uk.388 hadithi ya 10720; Sunnan 
Daarimii Jz. 2, uk. 432; Sahih at-Tirmidhii Jz. 5, uk. 6432 hadithi ya 
3788. Zimetajwa pia katika vitabu kama Usd al-Ghaabah cha Ibn 
al-Athiir Jz. 2, uk.13; Sunan al-Kubraa ya Bayhaqii Jz. 2, uk. 198 na 
Kanz al-Ummaal cha Muttaqii al-Hindii Jz. 1, uk. 44.

14  Kwa maelezo ya kina zaidi juu ya Sunnah, tazama: Discovering Shi‘i Islam (Qum, 
Jami’at al-Zahra, 2003) uk. 33
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jinsi gani ya kuhakiki hadithi inayotajwa?

Kabla ya kufikia hukumu ya Kiislam yoyote ile kutoka kwenye 
hadithi iliyotajwa, mtu hana budi kuhakikisha usahihi wa hadithi 
hiyo na hili linafanyika kwa kuchunguza nyororo ya wasimuliaji 
(al-sanad – السـند). Ni baada tu ya kuwa hadithi imethibitishwa 
ndipo faqihi anapochunguza matini halisi (al-matn – المتن) ya ha-
dithi hiyo. Hiyo kazi ya awali haihitajiki katika kufikia hukumu ya 
Kiislam kutoka kwenye Qur’ani, kwa vile hakuna shaka kwamba 
Qur’ani yote ni sahihi.

Hivyo kuhusiana na Qur’ani, huyo faqihi anahitaji tu kuhakikisha 
anao uelewa mzuri juu ya matini hiyo. Hata hivyo, kuhusiana na 
Sunnah, hanabudi kwanza kuhakikisha kwamba anayo riwaya ya 
kutegemewa hasa juu ya Sunnah hiyo na kisha aendelee kupata 
mafuhumu yake ya sawa. 

Kwa nyongeza ya kwenye kanuni za kilugha zinazosomwa katika 
kanuni za fiqhi ambazo zinafafanua jinsi ya kuyaelewa maandisi 
ya Qur’ani na Sunnah, elimu mbili tofauti za Diraayat al-Hadithi 
na Al-Rijaal zimeendelezwa ili kumwezesha faqihi kuthibitisha na 
kuainisha riwaya ya mdomo au ya maandishi juu ya Sunnah. Kuweza 
kuelewa utaratibu wa namna ya kuelewa hadithi, mtu anapaswa 
kuzingatia maelezo yanayostahiki ya kanuni za fiqh, Dirayaat ah-
Hadithi na Al-Rijaal.  

Katika kile kinachofuata, ninarejea tu kwenye vile vipengele 
vya utaratibu huu. Kuwa na uwezo wa kutumia hadithi iliyotolewa 
kama rejea yake, mwanachuoni wa Ki-Shi’ah anachohitajia kwanza 
ni kuchunguza angalau mambo matatu; 

1. Njia ambayo kwamba amepatia kitabu chenye hadithi hiyo. 
Kwa mfano, kama hadithi imetajwa katika al-Kafi, ambacho 
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kiliandikwa katika karne ya nne, mtafiti hana budi kuhakiki-
sha kwamba hiyo nakala ya al-Kafi aliyonayo inafanana na ile 
nakala ya mwandishi. Kwa lengo hili wanachuoni wa hadithi 
wa Shi’ah, kizazi baada ya kizazi wamekuwa wakikagua na-
kala zao za vitabu hivyo wakiwa na mabwana wakubwa wao, 
 hadithi baada ya hadithi, na wakiwa wamemaliza kazi hii ndipo 
wangepata ruhusa kutoka kwa mabwana zao ya kusimulia ku-
toka kwa mwandishi wa kitabu cha asili.

2. Baada ya kuhakikisha kwamba kile kitabu alichonacho mikon-
oni mwake kinafanana na kitabu cha asili, mwanachuoni hana 
budi kuchunguza nyororo ya wasimuliaji wake ambao kupitia 
kwao ameipata hadithi hiyo kutoka kwa Mtume (s.a.w.w.) au 
Maimam (a.s). Kwa ajili ya lengo hilo anapaswa kuhakikisha 
hakuna kinachokosekana katika sanadi ya wasimulizi, kwamba 
wote wanaooneka katika sanad hiyo wanatambulishwa sawa 
sawa na hatimaye wale wanaotambulishwa kama wasimuliaji 
wanakuwa waaminifu na wa kutegemewa. Kama mtu mmoja 
kati ya kumi mathalani akikosekana, anakuwa hajulikani vema, 
au anajulikana kama ni muongo, basi sanadi yote inakuwa ba-
tili.

3. Wakati mambo mawili hayo ya kwanza yakisha kamilika, mwa-
nachuoni wa hadithi lazima baada ya hapo afanye uchunguzi 
kadhaa wa jumla kuhusu yaliyomo kwenye hadithi hiyo ili ku-
muwezesha kuitumia hadithi hiyo kama rejea yake. La kwanza 
ni kuipima hadithi kama inaendana na Qur’ani au hapana. Bila 
ya shaka yoyote ile kwamba Mashi’ah wote wanakubaliana 
kwamba hadithi yoyote inayopingana na Qur’ani au inakwen-
da kinyume na mafundisho ya Qur’ani lazima ikataliwe, hata 
kama wasimuliaji wote wakawa ni waaminifu na wakutegeme-
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wa. Kuna maelekezo ya wazi kutoka kwa Maimam wa Nyumba 
ya Mtukufu Mtuma (s.a.w.w.) kuhusiana na suala hilo.15

Kwa hiyo, Mashi’ah hawaamini juu ya mkusanyiko (kitabu 
cha hadithi za kweli tupu) unaoitwa Sahiih. Hata ile mikusanyiko 
mikubwa ya hadithi za wanachuoni wa Shi’ah, vitabu kama vile al-
Kafi, Man laa Yahdhuruhuu al-Faqiih, Tahdhiib al-Ahkaam na Al-
Istibsaar havichukuliwi na wakusanyaji wake wala na wanachuoni 
wengine kuwa viko mbali na kuweza kufanyiwa vipimo na utathmini. 
16 Kila mojawapo ya hadithi iliyotajwa kwenye kitabu chochote 
chenye mkusanyiko wa hadithi ni lazima ichunguzwe peke yake. Ni 
Qur’ani pekee ambayo ndio Kitabu sahihi chote kwa ujumla wake 
na ambacho kwamba kila chanzo kingine lazima kiende kulingana 
nacho. Yule bingwa mkubwa wa hadithi, Sheika al-Kulayni, katika 
utangulizi wake kwenye Usuul al-Kafi anasema:

“Ndugu, Mwenyezi Mungu akuongoze kwenye njia 
 iliyonyooka. Huna budi kujua kwamba sio jambo la 
kila mmoja kuweza kupambanua ukweli katika hadithi 
 zinazogongana zinazopatikana kutoka kwa Ulamaa hawa 
(Maimam) amani juu yao, isipokuwa kwa kupitia viwango 
vilivyotangazwa na al-Aalim (yaani Imam): Pima riwaya 
zinazogongana kwa kutumia Kitabu cha Allah, na ile am-
bayo inakubaliana nacho ichukueni, na ile inayopingana 
nacho, hiyo ikataeni.

15 M.A. Shomali, Shi’I Islam: origins, Faith and Practices
16  Kwa mfano, Muhammad Baqir al-Majlisii , mwanachuoni mashuhuri wa hadithi katika 

Mir’aat al-Uquul anatathmini hadithi za al-Kafi moja baada ya nyingine na anaelezea 
maoni yake binafsi kuhusiana na usahihi wake na yaliyomo kwenye maudhui zao.
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UPAMBANUZI WA HADITHI

Riwaya zinaweza kuanishwa kulingana na sanadi zao:

1. Al-khabar al-maqtuu‘ al-suduur (الخبر المقطوع الصدور) – hii 
ni riwaya ambayo hakuna shaka kwamba imesimuliwa na 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) au Maimam (a.s.). Kundi hili 
linagawanyika zaidi namna mbili:

1.1 al-Mutawaatir (المتواتر) – hii ni riwaya ambayo imesimuli-
wa na idadi kubwa sana ya watu kiasi kwamba haiwezekani 
kukawa na shaka juu ya usahihi wa hadithi hiyo.

Al-muqtarin bimaa yufiyd al-qat‘ (المقترن بما يفيد القطع ) hii ni 
riwaya ambayo inatoa uhakika kutokana na ushahidi mwingine. Kwa 
mfano, maudhui ya riwaya ni ya kiwango cha juu sana kiasi kwamba 
hakuwezi kuwa na shaka kwamba inatoka kwa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.), au kwa Ahlul-Bayt wake (a.s.), kama ile Ziarat al-jaami‘ah 
الزيارة الجامعة) ). Au riwaya iko kwa namna ambayo inazungumza 
dhidi ya wale walioko madarakani – itakuwa haiyumkiniki kabisa 
kwamba hadithi ya aina hiyo iwezekuwa imebuniwa kwa vile hakuna 
faida ndani yake kwa huyo mzushi.

2. Al-khabar ghayr al-maqtuu‘ al-suduur  
 hii ni riwaya ambayo hatuwezi – (الخبر غير المقطوع الصدور)
kuwa na uhakika kama kweli imetoka kwa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) kweli hasa au na Maimam(a.s.). Kundi hili pia li-
narejelewa kama khabar al-waahid (خبر الواحد). Ingawa neno 
“waahid” kwa Kiarabu lina maana ya moja, kimaalumati 
haimaanishwi kurejea kwenye riwaya iliyosimuliwa na mtu 
mmoja. Inarejea kwa kila hadithi ambayo haiwezi kuain-
ishwa chini ya mutawaatir na, zaidi ya hapo haina ushahidi 
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mwingine wowote wa kuthibitisha kwamba imetoka kwa 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ama kwa Ahlul-Bayt wake (a.s.). 

Kundi hili limegawanyika tena zaidi kwenye 

2.1    Al-musnad (المسند) watu wote katika mnyororo wa wasim-
uliaji wametajwa kwa majina na kwa hiyo wanaweza ku-
chunguzwa, na hakuna mwanya katika silsila hiyo. Riwaya 
za Musnad zinaweza kuchukuliwa kama ni sahih baada tu 
ya uchunguzi zaidi juu ya wasimuliaji ambao wametokea 
kwenye silsila hiyo utakapofanyika, na hili linawezekana 
kwa sababu wasimuliaji wote wamekwisha kutajwa.17

2.2       Mursali (mursal – المرسل ) – kuna mwanya ndani ya sil-
sila. Halafu hadithi zinatajwa kulingana na udhaifu wake, 
katika utaratibu unaofuata:

2.1.1.  Sahihi (sahih – الصحيح ) – hii ni riwaya ambayo wapokezi 
wake wote ni Shi’ah na ni wakweli. Hadithi ya namna hii 
inachukuliwa kwamba ni sahihi na Wanachuoni wote.

2.1.2.  Inayotegemewa (muwaththaq – الموثـق) – hii ni riwaya 
ambayo wapokezi wake wote ni wakweli lakini sio lazima 
wawe Shi’ah. Aina hii ya riwaya inachukuliwa kuwa 
sahihi kwa mujibu wa wanachuoni wengi.

2.1.3.  Nzuri (hasan – الحسن ) – hii ni hadithi ambamo kuna japo 
mtu mmoja katika nyororo ya wapokezi ambaye hajulikani 
kama ni mkweli na kwamba anasifiwa tu na waandishi wa 
wasifu wa wapokezi (wataalamu wa Ilm rijaal). Aina hii 
ya hadithi inachukuliwa wanachuoni walio wengi kuwa ni 
sahihi.

17  Uchunguzi huu unajulikana kama ‘Ilm al-Rijaal ( علم الرجال ) – wasifu wa wasimuliaji 
wa hadith
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2.1.4.  Dhaifu (dha’iif – الضعـيف ) – hii ni riwaya ambamo angalau 
mmoja wa wasimulizi katika sanadi hiyo ni mbaya (mfano 
ni muongo) au hajulikani. Kwa mujibu wa wanachuoni 
wengi riwaya dhaifu inaweza ikategemewa madhali tu 
mafaqihi wa vizazi vilivyopita wametenda kwa mujibu wa 
riwaya hiyo.18

Hadithi mursnal zinaweza kugawanyika zaidi kwenye:  

2.2.1  Riwaya mursal ya mtu anayetegemewa (Mursal-u al-
thiqah –  مرسل الثقة) – hii ni riwaya iliyosimuliwa na mtu 
anayetegemewa lakini ina mwanya kwenye sanad. Au 
kwa ufasaha zaidi huyo msimuliaji aliyeipitisha hiyo 
riwaya anajulikana kwa kuwasilisha riwaya kwa kupokea 
kutoka kwa watu waaminifu wanaotegemewa tu. Kwa 
mfano, hadithi mursal za Muhammad ibn Abii Umayr 
zinasemekana kukubalika na sahihi, kwa vile alijulikana 
kwa kusimulia hadithi zilizopokelewa kutoka kwa 
mabingwa wanaotegemewa tu.19

2.2.2  Riwaya mursal ya mtu asiyetegemewa (mursal-u ghayr  
al-thiqah – مرسل غيرالثقة ) – hii ni riwaya iliyosimuliwa 
na watu wasiotambulika kama ni wakweli. Aina hii ya 
riwaya inachukuliwa kwamba haikubaliki isipokuwa kama 
mafaqihi wa zamani wameitumia na kufanyia kazi kwa 
kulingana nayo. 

18  Kwa wanachuoni hawa jambo la kwamba mafaqihi waliotangulia wametenda kwa 
mujibu wa hadithi dhaifu kunaonyesha kwamba kwa hakika lazima iwe walikuwa na  
ushahidi wa ziada mikononi mwao wa kuithibitisha hadithi hiyo, ambao haupatikani tena 
kwa sasa hivi miongoni mwetu.

19  Kwa maoni yanatofautiana juu ya suala hili tazama: A . Al-Fadhlii, Introduction to 
Hadithi (London: ICAS, 2002), uk. 186-189.
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Kanuni ya kawaida: Hivyo, kanuni ya kawaida katika kuitathmini 
hadithi ni kuona iwapo kama kuna njia yoyote ya kutegemewa ya 
kuithibitisha hadithi hiyo. Hili linaweza kufikiwa endapo hadithi 
hiyo itakuwa imehadithiwa na watu wengi, kizazi baada ya kizazi 
kiasi kwamba haiachi shaka yoyote kuhusu usahihi wake au kama 
hadithi imepokewa kwa sanadi ya wapokezi waaminifu au kama 
hadithi inatiwa nguvu na ushahidi wa nje kama vile kukubaliwa na 
mafakihi wa hapo nyuma au kwa kuwa ya ajabu katika maudhui 
yake kwa namna ambayo kwamba mtu aweza akathibitisha kwamba 
hii inaweza kutamkwa na Mtume au Maimam tu basi.
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SOMO LA NNE

MAANDISHI (MATINI)

Mara tu sanadi ya wapokezi inapokuwa imethibitishwa, halafu 
tunaangalia yale yaliyomo ndani yake, yaani yale maandi-

shi hasa (al-matn – المتن ) ya ile hotuba iliyotamkwa na msimuliaji 
wa kwanza kabisa wa hadithi hiyo. Maandishi yenyewe yanakuwa 
na sehemu mbili: maneno yenyewe na maana. Maneno moja moja 
yanakuwa na aina tatu za maana.

- Maana ya kimsamiati: Hii inapatikana kutoka kwenye mzizi 
wa neno 

- Maana ya kimofolojia: Hii inapatikana kutokana na muundo 
wa neno lenyewe.

- Maana ya kisarufi: Hii inapatikana kutokana na kazi na nafasi 
ya neno hilo kuhusiana na hotuba nzima. 

Akielezea mielekeo tofauti juu ya yaliyomo, al-Fadhlii anasema:

- Maana hizi tatu kwa hiyo zinapelekea kwenye umuhimu 
wa jumla, au maana ya jumla: ambayo inapatikana kutoka 
kwenye maudhui yote nzima.

- Maana zote hizi zinafafanuliwa kwa kurejea msamiati na kwa 
kutumia kanuni za lugha kimofolojia, kisarufi na kifasaha.

Kati ya viwili hivi, nyororo na maudhui hakuna kinachoweza 
kusimamishwa kwenye kiwango cha matumizi kama ushahidi kwa 
ajili ya maamuzi ya kisheria, au kama mamlaka kwa ajili ya kuhojiana. 
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Isipokuwa kama sanadi ya wasimulizi imenyanyuliwa kwanza 
kwenye kiwango cha usahihi na maudhui ikawa imenyanyuliwa 
kwenye kiwango cha kufahamika kwa dhahiri kabisa. - (al-Fadhlii, 
2002, uk. 90)

Hivyo kabla ya kujaribu kufafanua maana ya maandishi ni lazima 
kwanza tuthibitishe yale maandishi yenyewe halisi hasa, yaani 
tuhakikishe kwamba yametolewa na Mwenyezi Mungu (katika suala 
la aya ya Qur’ani) au kutoka kwa Mtukufu Mtume ama Maimam 
na kwamba hakuna mabadiliko au makosa katika nakala tuliyonayo 
mikononi leo hii. Bila shaka, katika suala la Qur’ani uhakikishaji 
wa jumla wa maandishi yake sio lazima kwa vile tunajua kwa 
uhakika kwamba Qur’ani ni sahihi. Tunachohitaji tu ni kuhakikisha 
kwamba nakala ya Qur’ani tuliyonayo haina makosa ya chapa na 
kwamba tunatumia kisomo kinachotegemewa (al-qira’ah – القراءة ) 
cha Qur’ani. Ingawa tofauti za usomaji mara nyingi hazisababishi 
tofauti ya maana, lakini kuna masuala mengine ambamo maana ya 
aya inaweza kutofautiana kutokana na usomaji. Kwa mfano, itazame 
aya ifuatayo:
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Kwa mfano, itazame aya ifuatayo: 
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 “Wanakuuliza kuhusu hedhi. Waambie: Ni udhia. Basi jitengeni 
na wanawake wakati wa hedhi, wala msiwakurubie mpaka 
watwahirike…..” (2:222) 

Kama katika aya hiyo hapo juu, neno “β ößγ ôÜ tƒ” litasomeka kama yatwhurna basi 

aya itakuwa inaashiria kukatazwa kujamiiana mpaka mke wake mtu 
atakapokuwa tohara (yaani kwisha kwa hedhi); lakini kama itasomeka 
yatwaharna basi aya inaashiria kukatazwa kujamiiana mpaka pale mke 
atakapojitwaharisha (yaani baada ya al-ghusl – josho la waajib likisha kuogwa). 
Hivyo inaweza kuonekana kwamba kwa kubadilika usomaji wa neno moja tu 
katika aya hiyo kunaweza kusababisha maana tofauti kabisa na kwa hiyo 
kusababisha hukmu tofauti. 
 
Uchunguzi wa maandishi (matn) ya hadith: Kuhusiana na hadith, baada ya 
silsila kuthibitika, tunahitaji kuhakikisha maandiko kwa kutafuta kwanza tafsir 
zote zinazowezekana za kwenye hadith inayohusika na kuzilinganisha na pili 
kwa kuamua usomaji mzuri wa hadith hiyo, kama visomo tofauti vinaweza 
kuleta maana tofauti. Kwa mfano, kuna hadith kutoka kwa Mtukufu Mtume 

“Wanakuuliza kuhusu hedhi. Waambie: Ni udhia. Basi jitengeni na 
wanawake wakati wa hedhi, wala msiwakurubie mpaka  

watwahirike…..” (2:222)

Kama katika aya hiyo hapo juu, neno 
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imenyanyuliwa kwanza kwenye kiwango cha usahihi na maudhui ikawa 
imenyanyuliwa kwenye kiwango cha kufahamika kwa dhahiri kabisa. - (al-
Fadhlii, 2002, uk. 90) 

 
Hivyo kabla ya kujaribu kufafanua maana ya maandishi ni lazima kwanza 
tuthibitishe yale maandishi yenyewe halisi hasa, yaani tuhakikishe kwamba 
yametolewa na Mwenyezi Mungu (katika suala la aya ya Qur’ani) au kutoka 
kwa Mtukufu Mtume ama Maimam na kwamba hakuna mabadiliko au makosa 
katika nakala tuliyonayo mikononi leo hii. Bila shaka, katika suala la Qur’ani 
uhakikishaji wa jumla wa maandishi yake sio lazima kwa vile tunajua kwa 
uhakika kwamba Qur’ani ni sahihi. Tunachohitaji tu ni kuhakikisha kwamba 
nakala ya Qur’ani tuliyonayo haina makosa ya chapa na kwamba tunatumia 
kisomo kinachotegemewa (al-qira’ah – القراءة) cha Qur’ani. Ingawa tofauti za 
usomaji mara nyingi hazisababishi tofauti ya maana, lakini kuna masuala 
mengine ambamo maana ya aya inaweza kutofautiana kutokana na usomaji. 
Kwa mfano, itazame aya ifuatayo: 
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 “Wanakuuliza kuhusu hedhi. Waambie: Ni udhia. Basi jitengeni 
na wanawake wakati wa hedhi, wala msiwakurubie mpaka 
watwahirike…..” (2:222) 

Kama katika aya hiyo hapo juu, neno “β ößγ ôÜ tƒ” litasomeka kama yatwhurna basi 

aya itakuwa inaashiria kukatazwa kujamiiana mpaka mke wake mtu 
atakapokuwa tohara (yaani kwisha kwa hedhi); lakini kama itasomeka 
yatwaharna basi aya inaashiria kukatazwa kujamiiana mpaka pale mke 
atakapojitwaharisha (yaani baada ya al-ghusl – josho la waajib likisha kuogwa). 
Hivyo inaweza kuonekana kwamba kwa kubadilika usomaji wa neno moja tu 
katika aya hiyo kunaweza kusababisha maana tofauti kabisa na kwa hiyo 
kusababisha hukmu tofauti. 
 
Uchunguzi wa maandishi (matn) ya hadith: Kuhusiana na hadith, baada ya 
silsila kuthibitika, tunahitaji kuhakikisha maandiko kwa kutafuta kwanza tafsir 
zote zinazowezekana za kwenye hadith inayohusika na kuzilinganisha na pili 
kwa kuamua usomaji mzuri wa hadith hiyo, kama visomo tofauti vinaweza 
kuleta maana tofauti. Kwa mfano, kuna hadith kutoka kwa Mtukufu Mtume 

 litasomeka kama 
yatwhurna basi aya itakuwa inaashiria kukatazwa kujamiiana mpaka 
mke wake mtu atakapokuwa tohara (yaani kwisha kwa hedhi); 
lakini kama itasomeka yatwaharna basi aya inaashiria kukatazwa 
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kujamiiana mpaka pale mke atakapojitwaharisha (yaani baada ya al-
ghusl – josho la wajib likisha kuogwa). Hivyo inaweza kuonekana 
kwamba kwa kubadilika usomaji wa neno moja tu katika aya hiyo 
kunaweza kusababisha maana tofauti kabisa na kwa hiyo kusababisha 
hukumu tofauti.

Uchunguzi wa maandishi (matn) ya hadithi: Kuhusiana na 
hadithi, baada ya silsila kuthibitika, tunahitaji kuhakikisha maandiko 
kwa kutafuta kwanza tafsir zote zinazowezekana za kwenye hadithi 
inayohusika na kuzilinganisha na pili kwa kuamua usomaji mzuri 
wa hadithi hiyo, kama visomo tofauti vinaweza kuleta maana 
tofauti. Kwa mfano, kuna hadithi kutoka kwa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) ambayo ina neno linaloweza kusomeka kwa namna ya njia 
mbalimbali:

•	 Jaddada: Hadithi ina maana ya kwamba yeyote 
atakayetengeneza upya kaburi atakuwa ametoka nje ya 
Uislam.

•	 Haddada: Hadithi ina maana kwamba yeyote 
atakayenyanyua tuta kwenye kaburi atakuwa ametoka nje 
ya Uislam.

•	 Jaddatha: Hadithi ina maana kwamba yeyote atakayemzika 
mtu mwingine tena ndani ya kaburi ametoka nje ya Uislam.

•	 Khaddada: Hadithi inamaanisha kwamba yeyote 
anayechimba kaburi (na kuudhihirisha ule mwili wa 
marehemu wazi) atakuwa ametoka nje ya Uislam.20

Kutegemea juu ya ni kisomo gani kilichochukuliwa tunafikia 
kwenye maana tofauti za hadithi hii. Kwa hiyo mafaqihi hawana 
budi kuamua ni kisomo gani kati ya visomo hivyo hapo juu ni sahihi 
kwa ithibati ya riwaya nyinginezo.
20 Wasaa’il al-Shi’ah, Jz. 3, uk. 562 (Aal al-Bayt,  Jz. 5, uk. 306)
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Mara itakapokuwa imethibitika kwamba maandishi hayo ni sahihi 
na tafsiri halisi ikathibitishwa, basi hatua inayofuatia ni kufafanua 
maana ya maandishi hayo. Katika hatua hii kuna uwezekano namna 
tatu:

1. Nass ( النص ): Maana ya aina hii zina uwezekano mmoja tu. 
Maana yake iko wazi na hakuna shaka juu ya kwamba ina 
maana gani (kauli ya kisheria ya maandishi ya wazi).

Mfano kutoka kwenye Qur’ani: Tunasoma kutoka ndani ya 
Qur’ani:

28 
 

(s.a.w.w.) ambayo ina neno linaloweza kusomeka kwa namna ya njia 
mbalimbali: 
 

 Jaddada: Hadith ina maana ya kwamba yeyote atakayetengeneza upya 
kaburi atakuwa ametoka nje ya Uislam. 

 Haddada: Hadith ina maana kwamba yeyote atakayenyanyua tuta kwenye 
kaburi atakuwa ametoka nje ya Uislam. 

 Jaddatha: Hadith ina maana kwamba yeyote atakayemzika mtu mwingine 
tena ndani ya kaburi ametoka nje ya Uislam. 

 Khaddada: Hadith inamaanisha kwamba yeyote anayechimba kaburi (na 
kuudhihirisha ule mwili wa marehemu wazi) atakuwa ametoka nje ya 
Uislam.20 

 
Kutegemea juu ya ni kisomo gani kilichochukuliwa tunafikia kwenye maana 
tofauti za hadith hii. Kwa hiyo mafaqihi hawana budi kuamua ni kisomo gani 
kati ya visomo hivyo hapo juu ni sahihi kwa ithibati ya riwaya nyinginezo. 
Mara itakapokuwa imethibitika kwamba maandishi hayo ni sahihi na tafsiri 
halisi ikathibitishwa, basi hatua inayofuatia ni kufafanua maana ya maandishi 
hayo. Katika hatua hii kuna uwezekano namna tatu: 
1. Nass (النص): Maana ya aina hii zina uwezekano mmoja tu. Maana yake iko 
wazi na hakuna shaka juu ya kwamba ina maana gani (kauli ya kisheria ya 
maandishi ya wazi). 
 
Mfano kutoka kwenye Qur’ani: Tunasoma kutoka ndani ya Qur’ani: 
 

t⎦⎪Ï% ©!$# uρ tβθãΒ ö tƒ ÏM≈ oΨ |Áós ßϑ ø9 $# §Ν èO óΟ s9 (#θ è?ù' tƒ Ïπ yè t/ö‘ r' Î/ u™!# y‰pκà− óΟèδρ ß‰Î= ô_$$ sù t⎦⎫ÏΖ≈ uΚ rO Zοt$ ù# y_ Ÿω uρ (#θ è= t7 ø) s? öΝçλ m; 

¸οy‰≈ pκy− #Y‰t/ r&  

“Na wale ambao wanawasingizia wanawake wanaoheshimika kisha wasilete 
mashahidi wanne, basi watandikeni viboko thamanini. Na msiwakubalie 
ushahidi wao abadan …..” (24:4). 

Katika aya hiyo hapo juu, neno abadan - # Y‰ t/ r&  linaifanya aya  hiyo kuwa wazi 

zaidi; yaani msikubali ushahidi kutoka kwao kamwe, sio tu kwa ajili ya lile suala 
lililoko wakati huo. 
 
Mfano kutoka kwenye hadith: Tunapata katika riwaya kwamba, “Kama mtu 
ambaye  yuko katika hali ya Ihram ya Hijja akifunga ndoa huku akijua kwamba 
                                                 
20 Wasaa’il al-Shi’ah, Jz. 3, uk. 562 (Aal al-Bayt,  Jz. 5, uk. 306) 

“Na wale ambao wanawasingizia wanawake wanaoheshimika kisha 
wasilete mashahidi wanne, basi watandikeni viboko thamanini. Na 
msiwakubalie ushahidi wao abadan …..” (24:4).

Katika aya hiyo hapo juu, neno abadan - 
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(s.a.w.w.) ambayo ina neno linaloweza kusomeka kwa namna ya njia 
mbalimbali: 
 

 Jaddada: Hadith ina maana ya kwamba yeyote atakayetengeneza upya 
kaburi atakuwa ametoka nje ya Uislam. 

 Haddada: Hadith ina maana kwamba yeyote atakayenyanyua tuta kwenye 
kaburi atakuwa ametoka nje ya Uislam. 

 Jaddatha: Hadith ina maana kwamba yeyote atakayemzika mtu mwingine 
tena ndani ya kaburi ametoka nje ya Uislam. 

 Khaddada: Hadith inamaanisha kwamba yeyote anayechimba kaburi (na 
kuudhihirisha ule mwili wa marehemu wazi) atakuwa ametoka nje ya 
Uislam.20 

 
Kutegemea juu ya ni kisomo gani kilichochukuliwa tunafikia kwenye maana 
tofauti za hadith hii. Kwa hiyo mafaqihi hawana budi kuamua ni kisomo gani 
kati ya visomo hivyo hapo juu ni sahihi kwa ithibati ya riwaya nyinginezo. 
Mara itakapokuwa imethibitika kwamba maandishi hayo ni sahihi na tafsiri 
halisi ikathibitishwa, basi hatua inayofuatia ni kufafanua maana ya maandishi 
hayo. Katika hatua hii kuna uwezekano namna tatu: 
1. Nass (النص): Maana ya aina hii zina uwezekano mmoja tu. Maana yake iko 
wazi na hakuna shaka juu ya kwamba ina maana gani (kauli ya kisheria ya 
maandishi ya wazi). 
 
Mfano kutoka kwenye Qur’ani: Tunasoma kutoka ndani ya Qur’ani: 
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“Na wale ambao wanawasingizia wanawake wanaoheshimika kisha wasilete 
mashahidi wanne, basi watandikeni viboko thamanini. Na msiwakubalie 
ushahidi wao abadan …..” (24:4). 

Katika aya hiyo hapo juu, neno abadan - # Y‰ t/ r&  linaifanya aya  hiyo kuwa wazi 

zaidi; yaani msikubali ushahidi kutoka kwao kamwe, sio tu kwa ajili ya lile suala 
lililoko wakati huo. 
 
Mfano kutoka kwenye hadith: Tunapata katika riwaya kwamba, “Kama mtu 
ambaye  yuko katika hali ya Ihram ya Hijja akifunga ndoa huku akijua kwamba 
                                                 
20 Wasaa’il al-Shi’ah, Jz. 3, uk. 562 (Aal al-Bayt,  Jz. 5, uk. 306) 

 linaifanya aya  
hiyo kuwa wazi zaidi; yaani msikubali ushahidi kutoka kwao kamwe, 
sio tu kwa ajili ya lile suala lililoko wakati huo.

Mfano kutoka kwenye hadithi: Tunapata katika riwaya 
kwamba, “Kama mtu ambaye  yuko katika hali ya Ihram ya Hijja 
akifunga ndoa huku akijua kwamba imeharamishwa, basi huyo 
mwanamke anayemuoa anakuwa ni haram kwake milele.”21 Tena 
neno hilo hilo 
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imeharamishwa, basi huyo mwanamke anayemuoa anakuwa ni haram kwake 
milele.”21 Tena neno lilo hilo #Y‰ t/r& limetumika katika kuweka wazi kwamba sio 

kwa kipindi cha wakati ule tu. 
 
2. Dhaahir (الظاھر) – maana ya aina hii ya maandiko inabeba uwezekano wa 
namna mbalimbali lakini miongoni mwao kuna moja ambayo inasimama juu ya 
zote zilizobakia na ambayo iko wazi zaidi katika maana. Ni maana hii ndio 
inayochukuliwa isipokuwa kama kuna ushahidi wa kuonyesha vinginevyo. Kwa 
mfano, katika kifungu cha maneno: “Yeye ni ndugu yangu” – neno “ndugu” 
linaweza kuwa na maana mbili: ndugu halisi wa damu wa baba mmoja, au 
ndugu katika imani au ndugu katika Uislam. Kutokana na maana mbili hizo 
hapo juu, ya dhahiri zaidi ni ile ya kwanza. 
 
Imekuwa ni mwenendo wa watu wenye hekima – Waislam na wasiokuwa 
Waislam – kuchukua ile maana ya dhahiri na wazi zaidi, isipokuwa kama kuna 
ushahidi wa kuweza kuonyesha vinginevyo. Huu ulikuwa ndio utaratibu pia hata 
katika wakati wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na Maimam (a.s.) na kwa sababu 
wao hawakuwahi kuukanusha kamwe, inaonyesha kwamba mwelekeo huu 
unakubaliwa katika Uislam. Kwa hiyo, mara tu pale maana ya dhahiri 
inapokuwa imefafanuliwa basi inaweza kutumika. 
 
3. Mujmal (المجمل) – maana ya aina hii ya maandiko ni yenye utata kwa vile 
maandiko hayo yanabeba uwezekano zaidi ya mmoja, hakuna mmojawapo 
unaomzidi mwenzie. Hivyo faqihi hawezi kuamua lolote kutoka kwenye aina hii 
ya maandiko. 
 
Kutokana na namna tatu hizo hapo juu za uwezekano wa maana ya maandiko, 
kundi la kwanza (Nass) na la pili (Dhaahir) haya yote yanaongozea kwenye 
upambanuzi wa maana ya maandiko. Kwa hiyo maandiko yanaweza 
kupambanuliwa katika makundi makuu mawili: 
 

- Mubayyan (المبين) – maana ya maandiko iko wazi (inayotokana na nass 
na dhaahir) 

 
- Mujmal (المجمل) – maana ya maandiko haiko wazi moja kwa moja. 

 

                                                 
21 Wasaa’il al-Shi’ah, Jz. 14, uk. 378 (Aal al-Bayt,  Jz. 20, uk. 491) 

 limetumika katika kuweka wazi kwamba sio 
kwa kipindi cha wakati ule tu.

21 Wasaa’il al-Shi’ah, Jz. 14, uk. 378 (Aal al-Bayt,  Jz. 20, uk. 491)
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2. Dhaahir ( الظاهر ) – maana ya aina hii ya maandiko inabeba 
uwezekano wa namna mbalimbali lakini miongoni mwao 
kuna moja ambayo inasimama juu ya zote zilizobakia na 
ambayo iko wazi zaidi katika maana. Ni maana hii ndio in-
ayochukuliwa isipokuwa kama kuna ushahidi wa kuonye-
sha vinginevyo. Kwa mfano, katika kifungu cha maneno: 
“Yeye ni ndugu yangu” – neno “ndugu” linaweza kuwa na 
maana mbili: ndugu halisi wa damu wa baba mmoja, au 
ndugu katika imani au ndugu katika Uislam. Kutokana na 
maana mbili hizo hapo juu, ya dhahiri zaidi ni ile ya kwan-
za.

Imekuwa ni mwenendo wa watu wenye hekima – Waislam 
na wasiokuwa Waislam – kuchukua ile maana ya dhahiri na wazi 
zaidi, isipokuwa kama kuna ushahidi wa kuweza kuonyesha 
vinginevyo. Huu ulikuwa ndio utaratibu pia hata katika wakati wa 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na Maimam (a.s.) na kwa sababu wao 
hawakuwahi kuukanusha kamwe, inaonyesha kwamba mwelekeo 
huu unakubaliwa katika Uislam. Kwa hiyo, mara tu pale maana ya 
dhahiri inapokuwa imefafanuliwa basi inaweza kutumika.

3. Mujmal ( المجمل ) – maana ya aina hii ya maandiko ni ye-
nye utata kwa vile maandiko hayo yanabeba uwezekano 
zaidi ya mmoja, hakuna mmojawapo unaomzidi mwenzie. 
Hivyo faqihi hawezi kuamua lolote kutoka kwenye aina hii 
ya maandiko.

Kutokana na namna tatu hizo hapo juu za uwezekano wa maana 
ya maandiko, kundi la kwanza (Nass) na la pili (Dhaahir) haya yote 
yanaongozea kwenye upambanuzi wa maana ya maandiko. Kwa 
hiyo maandiko yanaweza kupambanuliwa katika makundi makuu 
mawili:
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- Mubayyan ( المبين ) – maana ya maandiko iko wazi 
(inayotokana na nass na dhaahir)

- Mujmal (المجمل) – maana ya maandiko haiko wazi moja kwa 
moja.

Katika maelezo yanayofuata tutajaribu kuthibitisha maana za 
wazi (dhaahir) za baadhi ya vifungu vya maneno na miundo ya 
Kiarabu, kama vile amri na katazo. Baada ya kuthibitisha maana 
zao za dhahiri, faqihi anaweza akafikia hukumu ya Kiislam 
inayostahiki kutoka kwenye maandiko yanayozibeba ndani yake.  
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SOMO LA TANO

MAAMRISHO NA MAKATAZO 

Amri (amr – امر ): Kumekuwa na mijadala mingi kuhusu maana 
hasa ya amri katika Kiarabu.22 Baadhi ya wanachuoni wanai-

elezea amri kama jambo ambalo linasemwa na mtu ambaye ana 
ubora au mamlaka kumwambia mtu wa hali ya chini, kwa mfano, 
mwajiri kumwambia mfanyakazi wake. Lakini wanachuoni wengi 
hawakubali hilo, wakitoa mfano wa ombi mtoto akimwamrisha 
mzazi wake – hii sio amri ya mkubwa kwenda kwa mdogo. Kwa 
upande mwingine, inawezekana kuwa na ombi la kawaida tu kutoka 
kwa mkubwa kwenda kwa mdogo, lisilokusudiwa kuwa amri. Kwa 
hiyo wanachuoni hawa wanashikilia wazo la kwamba sio lazima 
kuwa mkubwa bali kuchukulia ukubwa katika wakati wa kuamuru, 
kama katika suala la mtoto na mzazi wake; na vilevile kwamba sio 
kila dai kutoka kwa mkubwa kwenda kwa mdogo ni amri, linaweza 
likawa ni ombi kama kwenye suala la mwajiri kuomba kitu/jambo 
kutoka kwa mfanyakazi wake. 

Kuna njia mbili katika Kiarabu za kumuamrisha mtu kufanya 
jambo:

•	 Kutumia kinyambuo kutoka kwenye mzizi “amr” (امر) – 
kinachorejelewa kama maaddat al-amr (مادة الامر)

•	 Kutumia muundo wa amri – unaorejelewa kama as-Siighat 
al-amr ( صيغة الامر )

22  Mzizi wa neno “amr” رما) ( katika Kiarabu lina maana mbili:
- kitu, mada, jambo. Wingi wa hili ni Umuur   (روما)
- amri: Wingi wa hili ni Awaamir (رماوا). Maana tunayoijadili hapa ni hii ya pili – amri.
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Mzizi (maadat al-amr) – ile maana iliyopendekezwa ya dhahiri 
ya mzizi wa neno amri ni wajibu. Maana iliyo nyuma ya kauli hii 
ni kwamba endapo mtu mkubwa akimuomba mtu mdogo kufanya 
jambo fulani, anawajibika kulifanya isipokuwa labda kuwe na 
ushahidi mwingine unaoonyesha kwamba haikuwa ni wajibu bali ni 
pendekezo.

Muundo – (Siighat al-amr) – maana ya neno kwa neno ya 
“siighah” ni chombo kinachotumika kwa kuundia lakini katika 
muktadha huu limetumika kurejelea kwenye maumbile tofauti za 
kuelezea amri bila ya kutumia lile neno hasa la mzizi – amr. Baadhi 
ya mifano ni:

1. Kutumia kitenzi katika sentensi katika wakati uliopo 
 (present tense) ikitanguliwa na herufi Laam (ل ).

2. Kutumia kitenzi ndani katika sentensi kwenye wakati 
 uliopo tu.

Tena kwa sababu hiyohiyo kama ilivyoelezwa hapo juu, maana 
ya dhahiri ya amri ni wajibu, isipokuwa labda pawe na ushahidi 
mwingine unaoonyesha kinyume cha hayo. Kwa ushahidi mwingine 
tunamaanisha kwamba hakuna aya nyingine au hadithi ambayo 
inakwenda kinyume na wajibu huo.

Kwa kuhitimisha, hizo hatua tofauti zinazoongozea kwenye 
kukubalika kwa amri kama ni wajibu, na hivyo kuitumia katika 
kutoa fatwa ( الفتوى ) ni:

• Lazima pawe na amri kutoka kwa mkubwa kwenda kwa 
mdogo

• Kuhakikisha kwamba hakuna ushahidi unaokwenda 
kinyume
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Mfano kutoka kwenye Qur’ani: Tunasoma ndani ya Qur’ani 
“Simamisheni Swala!” ( اقيموا الصلاة ). Hiki ni kitenzi cha amri na 
kwa vile hakuna ushahidi mwingine wa kinyume basi maana ile ya 
dhahiri inakuwa wajibu. Kwa hiyo aya hii inarejea kwenye wajibu 
na inaweza kutumika katika kutoa fatwa.

Mfano kutoka kwenye hadithi: Ndani ya Wasail al-Shi’ah 
kuna riwaya: “Osheni nguo zenu wakati zinapogusana na mkojo 
wa mnyama ambaye nyama yake hairuhusiwi kuliwa.” Neno 
lililotumika katika riwaya hii ni “Osha” (ighsil – اغسل ) ambalo ni 
neno la amri lenye maana ya dhahiri ya wajibu. Kwa vile hakuna 
ushahidi mwingine wa kupingana na amri hiyo, basi amri hiyo ni 
wajibu.

Neno la amri likitumika katika namna isiyo amri:

Neno la amri linaweza kutumika katika maana nyinginezo, kama 
vile:

1. Sunnah iliyopendekezwa (istihbaab – استحباب): Kwa 
mfano, inaweza ikasemwa: “Chukua josho (ighsil – اغسل) 
mnamo siku ya Ijumaa.” Neno ighsil ni neno la amri kama 
lilivyoonyeshwa katika mfano wa hapo juu,  lakini kwa 
sababu kuna riwaya zingine ambazo zinatoa ushahidi unao-
ingilia kati, neno la amri katika hali hii linachukuliwa kama 
Sunnah iliyopendekezwa.23

2. Ruksa (jawaaz – الجواز): Hili ni wakati ambapo imefikiriwa 
kwamba jambo fulani limeharamishwa au liliharamishwa 
siku za nyuma huko. Kwa hiyo hii ni kutufanya sisi tujue 

23  Mfano mwingine ni “Osha  uso wako – mara moja kama wajibu na mara ya pili kama 
isbaagh ( اسباغا )” Neno hilohilo “ighsil” limetumika mara zote, lakini tunajua kwamba 
ni ile Osha ya kwanza tu ndio ambayo ni ya wajibu na huku kuosha kwa mara ya pili, ni 
sunnah iliyopendekezwa.
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kwamba katazo hilo limeondolewa. Kwa mfano, tunasoma 
ndani ya Qur’ani:  وَإذَا حَللَْتمٌْ فاصطَادوا …. Na mkishatoka 
kwenye Hijja, basi windeni ….. (5:2). Ingawa hapa “win-
deni” iko katika hali ya amri, inachukuliwa kumaanisha 
ruksa kwa sababu ndani ya wakati wa Ihraam kuwinda 
kumeharamishwa  na kukatazwa huku kunaondoka baada 
ya kuvua Ihraam.

MAKATAZO

Makatazo (nahy – النهى ): Hili ni kinyume na  Amr – kwani ni mtu 
mkubwa anamtaka mtu mdogo asifanye jambo fulani, yaani kum-
zuia asifanye tendo fulani.

Kama hapo kabla, hoja inaibuka – kama iwe ni mtu ambaye 
ni mkubwa au mtu tu ambaye anajipatia umaarufu na iwapo kama 
ikisemwa na mtu mkubwa je ni lazima iwe inachukuliwa kama 
katazo au inaweza ikawa kama ni ombi la kawaida tu. Kwa mara 
nyingine tena majibu yaliyotajwa hapo juu yanaweza kutolewa.

Kuna njia mbili katika Kiarabu za kumkataza mtu kufanya 
jambo:

•	 Kutumia umbo la kinyambuo cha mzizi “nahy” ( ن ه ي  – 
lililorejelewa kama maaddat al-Nahy ( مادة النهي ).

•	 Kutumia umbo la katazo – lililorejewa kama Siighat al-nahy  
( صيغة النهي )

Mzizi (maaddat al-nahy) – maana ya dhahiri iliyopendekezwa 
ya mzizi “nahy” ni katazo. Kwa hiyo, kama ikitamkwa na mtu 
mkubwa kumwambia mtu mdogo na hakuna ushahidi mwingine 
ambao unaweza kwenda kinyume na maana hii ya dhahiri basi 
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inachukuliwa kama ni katazo. Kwa mfano, tunasoma ndani ya 
Qur’ani Tukufu: 

33 
 

 
 Kutumia umbo la katazo – lililorejewa kama Siighat al-nahy ( ھينصيغة ال ) 

 
Mzizi (maaddat al-nahy) – maana ya dhahiri iliyopendekezwa ya mzizi “nahy” 
ni katazo. Kwa hiyo, kama ikitamkwa na mtu mkubwa kumwambia mtu mdogo 
na hakuna ushahidi mwingine ambao unaweza kwenda kinyume na maana hii ya 
dhahiri basi inachukuliwa kama ni katazo. Kwa mfano, tunasoma ndani ya 
Qur’ani Tukufu:  
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“Hakika Mwenyezi Mungu anaamrisha uadilifu na hisani na kuwapa 
jamaa na anakataza uchafu na uovu na dhulma…..” (16:90) 

 
Muundo (Sighat al-Nahy) – Hapa tena kuna njia tofauti za kuelezea hiyo amri 
bila ya kutumia ule mzizi wenyewe hasa “nahy.” Baadhi ya mifano ni: 
1. Kutumia kitenzi cha katazo katika sentensi, yaani kutumia ‘Laa’ ya katazo 
ikifuatiwa na wakati uliopo (present tense) wa hicho kitenzi bila ya irabu juu ya 
herufi ya mwisho ya kitenzi, mfano – Laa tadhlim – لاتظلم – ‘Usidhulumu!” 
2. Kutumia mfano wa tahadhari, tahdhiir (التحذير) kwa mfano, Iyaka an takdhib 
( ياك ان تكذبإ ) Jihadhari na kudanganya!” 
 
3. Kutumia maelezo au kauli (al-Jumlat al-khabariiy - الخبرية ةلالجم ) kwa mfano 
baba anaweza kumwambia mwanawe, “Wewe usicheze na kibiriti!” akiwa na 
maana kwamba usicheze na njiti za kiberiti. Kauli hii lazima ichukuliwe kama 
katazo ingawa imeundwa katika namna ya maelezo. 
 
Akili zetu zinatueleza kwamba wakati wowote tunapokuwa na aya au hadith 
ambayo maana yake ya dhahiri ni katazo ni lazima tuitii hiyo isipokuwa kama 
kutakuwa na ushahidi wa kinyume chake. Kwa hiyo kama kuna amri/katazo 
kutoka kwa mkubwa bila ya ushahidi pinzani, basi hiyo Amr/Nahy itakuwa ni 
uthibitisho (hujjah – الحجَة) na inaweza kutumika katika kutolea hukmu za 
kisheria. 
 
Mfano kutoka kwenye Qur’ani: Tunasoma kutoka ndani ya Qur’ani: 
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“Hakika Mwenyezi Mungu anaamrisha uadilifu na hisani na kuwapa 
jamaa na anakataza uchafu na uovu na dhulma…..” (16:90)

Muundo (Sighat al-Nahy) – Hapa tena kuna njia tofauti za kuelezea 
hiyo amri bila ya kutumia ule mzizi wenyewe hasa “nahy.” Baadhi 
ya mifano ni:

1. Kutumia kitenzi cha katazo katika sentensi, yaani kutumia 
‘Laa’ ya katazo ikifuatiwa na wakati uliopo (present tense) 
wa hicho kitenzi bila ya irabu juu ya herufi ya mwisho ya 
kitenzi, mfano – Laa tadhlim – لاتظلم – ‘Usidhulumu!”

2. Kutumia mfano wa tahadhari, tahdhiir (ريذحتلا) kwa 
mfano, Iyaka an takdhib (إياك ان تكذب) Jihadhari na kudan-
ganya!”

3. Kutumia maelezo au kauli (al-Jumlat al-khabariiy - 
-kwa mfano baba anaweza kumwambia mwa ( الجملة الخبرية
nawe, “Wewe usicheze na kibiriti!” akiwa na maana kwam-
ba usicheze na njiti za kiberiti. Kauli hii lazima ichukuliwe 
kama katazo ingawa imeundwa katika namna ya maelezo.

Akili zetu zinatueleza kwamba wakati wowote tunapokuwa na aya 
au hadithi ambayo maana yake ya dhahiri ni katazo ni lazima tuitii 
hiyo isipokuwa kama kutakuwa na ushahidi wa kinyume chake. Kwa 
hiyo kama kuna amri/katazo kutoka kwa mkubwa bila ya ushahidi 
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pinzani, basi hiyo Amr/Nahy itakuwa ni uthibitisho (hujjah – الحجَة) 
na inaweza kutumika katika kutolea hukumu za kisheria.

Mfano kutoka kwenye Qur’ani: Tunasoma kutoka ndani ya 
Qur’ani:

33 
 

 
 Kutumia umbo la katazo – lililorejewa kama Siighat al-nahy ( ھينصيغة ال ) 

 
Mzizi (maaddat al-nahy) – maana ya dhahiri iliyopendekezwa ya mzizi “nahy” 
ni katazo. Kwa hiyo, kama ikitamkwa na mtu mkubwa kumwambia mtu mdogo 
na hakuna ushahidi mwingine ambao unaweza kwenda kinyume na maana hii ya 
dhahiri basi inachukuliwa kama ni katazo. Kwa mfano, tunasoma ndani ya 
Qur’ani Tukufu:  
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Ì x6Ψ ßϑø9 $#uρ Ä©øöt7ø9 $#uρ 4 

 
“Hakika Mwenyezi Mungu anaamrisha uadilifu na hisani na kuwapa 
jamaa na anakataza uchafu na uovu na dhulma…..” (16:90) 

 
Muundo (Sighat al-Nahy) – Hapa tena kuna njia tofauti za kuelezea hiyo amri 
bila ya kutumia ule mzizi wenyewe hasa “nahy.” Baadhi ya mifano ni: 
1. Kutumia kitenzi cha katazo katika sentensi, yaani kutumia ‘Laa’ ya katazo 
ikifuatiwa na wakati uliopo (present tense) wa hicho kitenzi bila ya irabu juu ya 
herufi ya mwisho ya kitenzi, mfano – Laa tadhlim – لاتظلم – ‘Usidhulumu!” 
2. Kutumia mfano wa tahadhari, tahdhiir (التحذير) kwa mfano, Iyaka an takdhib 
( ياك ان تكذبإ ) Jihadhari na kudanganya!” 
 
3. Kutumia maelezo au kauli (al-Jumlat al-khabariiy - الخبرية ةلالجم ) kwa mfano 
baba anaweza kumwambia mwanawe, “Wewe usicheze na kibiriti!” akiwa na 
maana kwamba usicheze na njiti za kiberiti. Kauli hii lazima ichukuliwe kama 
katazo ingawa imeundwa katika namna ya maelezo. 
 
Akili zetu zinatueleza kwamba wakati wowote tunapokuwa na aya au hadith 
ambayo maana yake ya dhahiri ni katazo ni lazima tuitii hiyo isipokuwa kama 
kutakuwa na ushahidi wa kinyume chake. Kwa hiyo kama kuna amri/katazo 
kutoka kwa mkubwa bila ya ushahidi pinzani, basi hiyo Amr/Nahy itakuwa ni 
uthibitisho (hujjah – الحجَة) na inaweza kutumika katika kutolea hukmu za 
kisheria. 
 
Mfano kutoka kwenye Qur’ani: Tunasoma kutoka ndani ya Qur’ani: 
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“Enyi ambao mmeamini msile riba …..” (3:130)

Hili ni katazo kutoka kwa Aliyejuu juu Mkubwa – Mwenyezi 
Mungu na hakuna ushahidi mwingine ndani ya Qur’ani au Sunnah 
inayoruhusu riba, kwa hiyo hakuna ushahidi unaopingana na hivyo 
aya hii inakuwa uthibitisho (hujjah) wa uharamu/katazo hilo.

Mfano kutoka kwenye hadithi: Ndani ya Wasa’il  al-Shi’ah kuna 
riwaya: “Usimuoe binti ya kaka au dada yake mkeo bila ya idhini ya 
mkeo.” Maana ya dhahiri ya hadithi hii ni ule uharamu wa ndoa hiyo 
(bila idhini ya mke) na hakuna ushahidi unaopingana nayo. Kwa 
hiyo tunaweza kuamua kwamba ni haram mtu kumuoa mtoto wa 
dada au wa kaka wa mke wake bila ya ridhaa ya mke wake.

Neno la makatazo kutumika katika muundo wa kutokatazwa: 
Neno la mkatazo linaweza kutumiwa kwa maana nyinginezo kama 
vile machukizo. Kwa mfano, tunakuta kwamba katika baadhi ya 
riwaya tunaambiwa tusichukue udhu kwa maji yaliyopashwa moto 
na jua la moja kwa moja na pia usitengeneze kinyunya na maji kama 
hayo ya joto la jua kwani yanasababisha mbalanga (al-baras – البرص
). Hadithi hii inaashiria kwamba matendo haya yana machukizo na 
kwamba ni bora kuepuka kuyatenda, kwa sababu mwishilizio wake 
unapelekea kuhitaji ushauri wa daktari, ikimaanisha kwamba ni 
bora kuchukua tahadhari. Kwa hiyo huu ni ushauri na sio makatazo.
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SOMO LA SITA

MAANA YENYE KUjITOKEZA

Maana yenye kujitokeza (al-Mafhuum – المفهوم ni ile maana in-
ayotumika ya neno au sentensi au kifungu cha maneno am-

bayo inaeleweka kutokana na maandishi kwa njia ya matumizi. Hii ni 
kinyume na ile maana ya kuzungumzwa (al-mantuuq – المنطوق ) am-
bayo inaelezewa kwa dhahiri. Kwa mfano, tunasoma ndani ya Qur’ani:

35 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

SOMO LA SITA 
 

Maana yenye Kujitokeza 
 

Maana yenye kujitokeza (al-Mafhuum – المفھوم) ni ile maana inayotumika ya 
neno au sentensi au kifungu cha maneno ambayo inaeleweka kutokana na 
maandishi kwa njia ya matumizi. Hii ni kinyume na ile maana ya kuzungumzwa 
(al-mantuuq – المنطوق) ambayo inaelezewa kwa dhahiri. Kwa mfano, tunasoma 
ndani ya Qur’ani: 

ξ sù ≅ à)s? !$ yϑ çλ°; 7e∃ é&  

 
“…basi usiwaambie (wazazi wako) Ah!..” (17:23) 

 
Maana ya dhahiri ya kauli hiyo ni kwamba mmekatazwa kuwaambia wazazi 
wenu Ah! Hata hivyo, maana ya kauli hii ambayo inajitokeza ni kwamba 
umekatazwa kuwafanyia wazazi wako madhara ya aina yoyote (ya kiakili na ya 
kimwili). Au tunasoma katika hadith, “Kama ukilala udhuu wako unakuwa 
batili.” Maana ya dhahiri ya maneno haya ni kwamba udhuu unatenguliwa na 
usingizi. Maana inayojitokeza kwenye kauli hii ni kwamba kama hukulala basi 
udhuu wako bado ni halali (madhali hakuna kati ya mengine yanayotengua 
udhuu lililotokea) – kwa hiyo hakuna kipengele cha mipaka ya muda wa uhalali 
wa udhuu.  
 
Maana iliyodokezwa imegawanyika mara mbili: 
 

1. Inayoafikiana na maana inayojitokeza (mafhuum al-muwaafaqah –  مفھوم
(الموفقة   ni pale maana inayojitokeza na ile maana ya dhahiri zinapokuja 
kukubaliana na kupatana pamoja. Kama tulivyoona katika mfano hapo juu wa 
mtu kumwambia mzazi wake “Ah” maana zote mbili, ya kujitokeza na ya 

“…basi usiwaambie (wazazi wako) Ah!..” (17:23)

Maana ya dhahiri ya kauli hiyo ni kwamba mmekatazwa kuwaambia 
wazazi wenu Ah! Hata hivyo, maana ya kauli hii ambayo inajitokeza 
ni kwamba umekatazwa kuwafanyia wazazi wako madhara ya 
aina yoyote (ya kiakili na ya kimwili). Au tunasoma katika hadithi, 
“Kama ukilala udhu wako unakuwa batili.” Maana ya dhahiri ya 
maneno haya ni kwamba udhu unatenguliwa na usingizi. Maana 
inayojitokeza kwenye kauli hii ni kwamba kama hukulala basi udhu 
wako bado ni halali (madhali hakuna kati ya mengine yanayotengua 
udhu lililotokea) – kwa hiyo hakuna kipengele cha mipaka ya muda 
wa uhalali wa udhu. 

Maana iliyodokezwa imegawanyika mara mbili:

1. Inayoafikiana na maana inayojitokeza (mafhuum al-
muwaafaqah – مفهوم الموفقة )  ni pale maana inayojitokeza 
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na ile maana ya dhahiri zinapokuja kukubaliana na kupa-
tana pamoja. Kama tulivyoona katika mfano hapo juu wa 
mtu kumwambia mzazi wake “Ah” maana zote mbili, ya 
kujitokeza na ya dhahiri ni za namna moja – ya makatazo. 
Mfano mwingine unaweza kupatikana katika riwaya ndani 
ya Wasa’il Shi’ah ambayo inaeleza kwamba endapo jasho 
la ngamia ambaye amekula kinyesi cha mwanadamu (jal-
laala - الجلالة ) likaja likakutana na ngozi yako basi uioshe. 
Maana inayojitokeza katika riwaya hii ni kwamba jasho la 
ngamia kama huyo ni najisi na kwa hiyo tunaambiwa tu-
oshe ngozi iliyogusana nayo. 

2. Mafhuum al-mukhaalafah (مفهوم المخالفة ) ni wakati hu-
kumu iliyotajwa kwa kudokeza na hukumu iliyotajwa kwa 
dhahiri zinapokuwa sio za namna moja, yaani zote sio za 
amri wala sio zote za makatazo. Hapa zile maana za ku-
dokeza na za dhahiri zinagongana na ziko kinyume na kila 
mojawapo. Katika mfano wa hapo juu wa udhu kubatilish-
wa na kulala – kama utasinzia, udhu utakuwa batili, lakini 
kama hukulala na kusinzia udhu wako unabakia kuwa halali 
– zote ziko kinyume na kila mojawapo. Mfano mwingine 
ni ile riwaya inayoeleza kwamba kama kondoo hakuchin-
jwa sawasawa (kwa mujibu wa sheria ya Kiislam) hawezi 
kuliwa. Maana inayojitokeza katika hadithi hii ni kwamba 
kama kondoo huyo akichinjwa sawasawa basi anaweza 
kuliwa – mmoja anakatazwa na mwingine anaruhusiwa – 
wote wana tofauti kati ya mmoja na mwingine.

 Mafhuum al-mukhaalafah imegawanyika mara sita:

a. Maana yenye masharti au maana ya wazi ya sentensi yenye 
masharti (mafhuum al-shart – مفهوم الشرط )
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b. Maana Inayoambatana na Sifa au maana ya wazi ya kivumishi 
(mafhuum al-wasf – (مفهوم الوصف)

c. Maana yenye ukomo (wa wakati) au maana ya wazi ya mwisho 
(mafhuum al-ghaaya – مفهوم الغاية )

d. Maana iliyofungika au maana hasa ya mfungiko/mabano (maf-
huum al-hasr –مفهوم الحصر )

e. Maana ya kiidadi au maana hasa inayoegemea kwenye kiwango 
(mafhuum al-‘adad – مفهوم العدد) 

f. Maana ya kisifa cha jina au jina la kisifa - lakabu (Mafhuum al-
laqab – مفهوم اللقب).

Katika kinachofuatia sisi tumeyazungumzia hayo matatu ya 
mwanzoni tu.

MAANA YENYE MASHARTI

Kuwa na maana yenye masharti ni lazima kuwe na sharti ndani ya 
sentensi hiyo. Kwa mfano katika sentensi: “Kama ukimuona mwa-
nachuoni ni lazima umheshimu.” Hiyo heshima ni kwa sharti la 
kumuona mwanachuoni.24 Maana ya dhahiri ya aina hii ya kauli ni 
kwamba, kama sharti halikuthibitishwa basi hakuna wajibu – iki-
wa na maana kwamba huna haja ya kwenda huku na huko kutafuta 
mwanachuoni wa kumpa heshima. Mfano mwingine: “Kama uki-
zungumza wakati wa swala, basi swala hiyo ni batili.” Sharti la ku-
batilika kwa swala ni kuzungumza ndani yake. Maana ya dhahiri 
ya kauli hii ni kwamba kama hutazungumza wakati wa swala, ama 
ukazungumza nje yake, basi swala ni thabiti. 
24 Kama sentensi ingekuwa “Heshimu Mwanachuoni.” Kusingekuwa na sharti.
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Kwa hiyo, wakati wowote sharti linapoondolewa, hukumu pia 
inaondolewa. Hata hivyo kuna masharti manne kwa hitimisho hili.

1. Lazima kuwe na uhusiano namna mbili kati ya sharti na hu-
kumu, sio sadifa tu peke yake (al-ittifaaq).

2. Hiyo sentensi yenye masharti lazima iwe na maana kwamba 
kile kifungu chenye masharti kinafuata lile sharti linalowasil-
ishwa.

3. Sharti la tatu na la muhimu sana ni kwamba ni lazima tuhakik-
ishe kwamba sharti hili la kipekee maalum ni kwa ajili ya hicho 
kifungu chenye masharti, kwa mfano: “Kama jiko linafanya 
kazi, basi kutakuwa na joto.” Hapa dhana ya wazi inaweza 
kuhitimishwa ni kwamba kama jiko halifanyi kazi, kutakuwa 
na baridi – hata hivyo, hii sio lazima iwe ni kweli kwa sababu 
jua linaweza kuwa linawaka. Hapa sharti sio la kipekee kwa 
ajili ya kile kifungu chenye masharti.

4. Ni lazima kuwe hakuna ushahidi unaopingana.

Kama masharti yote manne yakipatikana, basi maana dhahiri 
yenye masharti inaweza kuthibitibika. Mfano wa Qur’ani ni aya 
ya:  “Basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu naaufunge;….” 
(2:185) – sharti hapo ni kwamba, mwezi wa Ramadhani lazima uwepo 
kwa ajili ya wajibu wa kufunga. Maana ya dhahiri ya sentensi hii ni 
kwamba yeyote ambaye hatakuwepo katika mwezi wa Ramadhani 
hatakiwi kufunga.

Mfano kutoka kwenye hadithi ni kwamba Imam as-Sadiq (a.s.) 
aliulizwa kuhusu kondoo aliyekuwa anachinjwa, ambaye hakuonyesha 
mtikisiko au athari wakati wa kufa kwake, ingawa damu alimwagika 
kama kawaida. Imam (a.s.) alijibu akasema: “Msile kondoo huyo,” na 
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akaongeza kusema, “Imam Ali (a.s.) amesema kwamba kama miguu 
ikisogea na macho yakipepesa wakati wa kuchinjwa basi mnaweza 
mkala.” Kutokana na hayo hapo juu tunaweza kuona kwamba Imam 
as-Sadiq (a.s.) alihoji kupitia maana ya wazi kwa kutumia sentensi 
yenye masharti ya Imam Ali (a.s.).  

MAANA INAYOAMBATANA NA SIFA 

Katika Kiarabu, neno “wasf” lina maana ya sifa au tabia. Katika 
sarufi ya Kiarabu, wasf maana yake ni kivumishi, yaani neno am-
balo linaelezea nomino iliyotangulia. Hili neno linaloelezea lin-
aitwa wasif na lile “wasf” au “sifah” na lile neno linaloelezewa 
linaitwa “mawsuuf” - ( الموصوف ). Swali hapa katika Usuul al-fiqh 
ni, “wakati sifa ikiondolewa kutoka kwenye jambo, je tunaweza 
kuhoji kwamba na hukumu imeondolewa vilevile? Kwa mfano, 
katika hukumu “Heshimu watu wenye elimu,” kama sifa ya elimu 
ikikoma kuwepo, je hiyo hukumu ya heshima bado itaendelea ku-
wepo? Kwa maneno mengine, hukumu hiyo bado inatumika baada 
ya sifa kuondolewa? Wale wanaoamini maana iliyoambatana na 
sifa wanashikilia kwamba mara tu ile sifa inapoondolewa na hu-
kumu nayo pia huondolewa.

Kuna masharti mawili kwa ajili ya maana ya inayoambatana na 
sifa:

i.  Sifa hiyo lazima iwe ni sharti kwa ajili ya kufanyia hukumu

ii. Ni lazima pawe hakuna ushahidi mwingine wa kinyume.

Mfano wa kutoka kwenye Qur’ani ni:
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38 
 

akasema: “Msile kondoo huyo,” na akaongeza kusema, “Imam Ali (a.s.) 
amesema kwamba kama miguu ikisogea na macho yakipepesa wakati wa 
kuchinjwa basi mnaweza mkala.” Kutokana na hayo hapo juu tunaweza kuona 
kwamba Imam as-Sadiq (a.s.) alihoji kupitia maana ya wazi kwa kutumia 
sentensi yenye masharti ya Imam Ali (a.s.).   
 

 Maana Inayoambatana na Sifa  
 

Katika Kiarabu, neno “wasf” lina maana ya sifa au tabia. Katika sarufi ya 
Kiarabu, wasf maana yake ni kivumishi, yaani neno ambalo linaelezea nomino 
iliyotangulia. Hili neno linaloelezea linaitwa wasif na lile “wasf” au “sifah” na 
lile neno linaloelezewa linaitwa “mawsuuf” - (الموصوف). Swali hapa katika 
Usuul al-fiqh ni, “wakati sifa ikiondolewa kutoka kwenye jambo, je tunaweza 
kuhoji kwamba na hukmu imeondolewa vilevile? Kwa mfano, katika hukmu 
“Heshimu watu wenye elimu,” kama sifa ya elimu ikikoma kuwepo, je hiyo 
hukmu ya heshima bado itaendelea kuwepo? Kwa maneno mengine, hukmu 
hiyo bado inatumika baada ya sifa kuondolewa? Wale wanaoamini maana 
iliyoambatana na sifa wanashikilia kwamba mara tu ile sifa inapoondolewa na 
hukmu nayo pia huondolewa. 
Kuna masharti mawili kwa ajili ya maana ya inayoambatana na sifa: 
i.  Sifa hiyo lazima iwe ni sharti kwa ajili ya kufanyia hukmu 
ii. Ni lazima pawe hakuna ushahidi mwingine wa kinyume. 
 
Mfano wa kutoka kwenye Qur’ani ni: 
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“Mmeharamishiwa mama zenu, na binti zenu, na dada zenu na shangazi 
zenu na khalat zenu, na binti wa kaka na binti wa dada, na mama zenu 
waliowanyonyesha na dada zenu wa kunyoyonya, na mama wa wake zenu 
na binti zenu wa kambo walio katika ulinzi wenu, waliozaliwa na wake zenu 
mliowaingilia-hapana vibaya juu yenu ikiwa hamkuwaingilia-na wake wa 
watoto wenu waliotoka katika migongo yenu, na kukusanya kati ya dada 

 

“Mmeharamishiwa mama zenu, na binti zenu, na dada zenu na 
shangazi zenu na khalat zenu, na binti wa kaka na binti wa dada, 
na mama zenu waliowanyonyesha na dada zenu wa kunyoyonya, 

na mama wa wake zenu na binti zenu wa kambo walio katika ulinzi 
wenu, waliozaliwa na wake zenu mliowaingilia-hapana vibaya juu 
yenu ikiwa hamkuwaingilia-na wake wa watoto wenu waliotoka 

katika migongo yenu, na kukusanya kati ya dada wawili, ila waliok-
wisha pita. Hakika Mwenyezi Mungu ni Mwenye kusamehe Mwenye 

kurehemu” (4:23).

Katika aya hii, ndoa na binti wa kambo aliyezaliwa na mke 
ambaye mtu amekamilisha naye ndoa kwa vitendo imekatazwa, ni 
haramu. Kama sifa hii haitakuwepo basi na hukumu itabatilika.

Mfano kutoka kwenye hadithi, Wasa’il al-Shi’ah: “Yule ambaye 
ana mali (tajiri) na akafanya isivyostahili katika mkopo atakuwa 
anafanya dhulma.”

Sifa zilizoainishwa hapa kwa mtu anayefanya makosa katika 
mkopo ni:

1. Kuwa tajiri

2. kutokulipa deni
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Kwa hiyo katika suala hili, sifa zote mbila ni lazima zipatikane 
ili hukumu hiyo iwe ya sahihi.

Ile hukumu “Heshimu Mwanachuoni” haiwezi kuainishwa kama 
dhana vumishi kwa sababu sifa yake haikutanguliwa na nomino 
kama katika mfano wa “Mheshimu mtu ambaye ni mwanachuoni” 
ambao unaweza kuchukuliwa kama dhana vumishi.

•	 Maana yenye ukomo (wa wakati)

Hili neno ‘Ghaayat’ lina maana ya “mwisho.” Kuamini maana 
yenye ukomo kuna maana kwamba wakati kukiwa na hukumu 
ambayo ndani yake mwisho ama kiwango vimeainishwa, kwa 
kawaida kutumia lile neno “mpaka,” na uondoaji wa mwisho au wa 
mpaka kunasababisha uondoaji wa hukumu. Mfano wa Qur’ani ni 
aya: 

39 
 

wawili, ila waliokwisha pita. Hakika Mwenyezi Mungu ni Mwenye 
kusamehe Mwenye kurehemu” (4:23). 

 
Katika aya hii, ndoa na binti wa kambo aliyezaliwa na mke ambaye mtu 
amekamilisha naye ndoa kwa vitendo imekatazwa, ni haramu. Kama sifa hii 
haitakuwepo basi na hukumu itabatilika. 
 
Mfano kutoka kwenye hadith, Wasa’il al-Shi’ah: “Yule ambaye ana mali (tajiri) 
na akafanya isivyostahili katika mkopo atakuwa anafanya dhulma.” 
Sifa zilizoainishwa hapa kwa mtu anayefanya makosa katika mkopo ni: 
 

1. Kuwa tajiri 
2. kutokulipa deni 

 
Kwa hiyo katika suala hili, sifa zote mbila ni lazima zipatikana ili hukmiu hiyo 
iwe ya sahihi. 
 
Ile hukmu “Heshimu Mwanachuoni” haiwezi kuainishwa kama dhana vumishi 
kwa sababu sifa yake haikutanguliwa na nomino kama katika mfano wa 
“Mheshimu mtu ambaye ni mwanachuoni” ambao unaweza kuchukuliwa kama 
dhana vumishi. 
 

 Maana yenye ukomo (wa wakati) 
 

Hili neno ‘Ghaayat’ lina maana ya “mwisho.” Kuamini maana yenye ukomo 
kuna maana kwamba wakati kukiwa na hukmu ambayo ndani yake mwisho ama 
kiwango  vimeainishwa, kwa kawaida kutumia lile neno “mpaka,” na uondoaji 
wa mwisho au wa mpaka kunasababisha uondoaji wa hukmu. Mfano wa Qur’ani 
ni aya:  
  

 ¢ΟèO (#θ ‘ϑ Ï? r& tΠ$ u‹Å_Á9$# ’ n< Î) È≅øŠ ©9$# 4 

 
“….Kisha timizeni saumu mpaka usiku …..” (2:187) 

 

Kwa hiyo, baada ya kuzama kwa jua mtu hatakiwi kuendelea kufunga. Mfano 
kutoka kwenye hadith ni: “Kila kitu ni halali mpaka pale kitakapothibitishwa 
kuharamishwa kwake.” Kwa hiyo kama kitu hakikuthibitishwa kuwa ni haramu 
basi kitu hicho ni halali na kinaruhusika kutumiwa. 
 
Kuna shuruti mbili kwa ajili ya hiyo maana yenye ukomo: 

 Huo mwisho lazima uwe ni sharti la hukmu 

“….Kisha timizeni saumu mpaka usiku …..” (2:187)

Kwa hiyo, baada ya kuzama kwa jua mtu hatakiwi kuendelea 
kufunga. Mfano kutoka kwenye hadithi ni: “Kila kitu ni halali 
mpaka pale kitakapothibitishwa kuharamishwa kwake.” Kwa hiyo 
kama kitu hakikuthibitishwa kuwa ni haramu basi kitu hicho ni halali 
na kinaruhusika kutumiwa.

Kuna shuruti mbili kwa ajili ya hiyo maana yenye ukomo:

•	 Huo mwisho lazima uwe ni sharti la hukumu

•	 Ni lazima kusiwe na ushahidi mwingine wenye kukinzana
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SOMO LA SABA

KANUNI ZA jUMLA NA ZA MAALUM

KANUNI ZA jUMLA DHIDI YA ZILE ZA 
UMAALUM:

Zile za jumla (‘Aamm العام )ni aina ya usemi ambao unajumuisha 
watu wote kwa kutumia mitindo fulani ya kilugha au maneno 

fulani kama “wote,” “kila”25 na kadhalika. Hata hivyo, hizo maalum 
(al-khaass -ْالخَاص) ni aina ya usemi ambao unajumuisha tu baadhi 
ya watu. Kwa mfano, ile kanuni ya “Heshimuni wanachuoni wote,” 
ni kanuni ya ujumla kwa sababu neno “wote” haliainishi ni wana-
chuoni gani na kwa hiyo linajumuisha wanachuoni wote. Aidha, ile 
kanuni ya: “Heshimuni wanachuoni wote isipokuwa wale wanao-
potoka” ni kanuni maalum kwa sababu neno “isipokuwa” linaivumi-
sha kauli hiyo na kuweka mpaka wa amri hiyo kwa wale wanachu-
oni ambao sio wapotofu wenye kupituka mipaka.

Wakati mwingine huo ujumla unaashiriwa kwa neno kama 
“wote” na wakati mwingine kwa matumizi ya mtindo maalum. Kwa 
mfano, kwa Kiarabu wakati nomino isiyo na mpaka wa dhahiri 
(nakarah – نكََرَة ) ikitumika katika sentensi hasi inaonyesha ujumla, 
kama vile “Maajaa’a rajulun – ماجاء رَجل ” ambayo maana yake ni 
“Hakuna mtu aliyekuja.” Kadhalika wakati katazo likiwa linahusika 
kwenye nomino isiyo na kikomo huwa inaashiria kwenye ujumla, 
kama vile: “Usimuapie au kumzushia mtu yeyote uongo.”
25 Maneno ya Kiarabu ambayo yanaonyesha ujumla ni pamoja na “kull – ّكُل ”, “jamii‘ – 
جَمِيْع ” “Aammah – عَامَة ” “kaffah – َكَافة ,” “tamaam – َتمَام ” na “ayy – .َاي”
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Kwa Kiarabu, kama muundo wa wingi ukitanguliwa na 
kibainishi kilicho wazi, ambacho ni “al-“ basi inaashiria pia ujumla, 
kama vile “Akrim al-‘ulamaa” ambacho maana yake ni “Waheshimu 
wanachuoni (wote).” Hili limeafikiwa na wanachuoni wote.

Mfano wa kutoka kwenye Qur’ani ni ile aya ya 222 ya Sura ya 2:

41 
 

Kwa Kiarabu, kama muundo wa wingi ukitanguliwa na kibainishi kilicho wazi, 
ambacho ni “al-“ basi inaashiria pia ujumla, kama vile “Akrim al-‘ulamaa” 
ambacho maana yake ni “Waheshimu wanachuoni (wote).” Hili limeafikiwa na 
wanachuoni wote. 
 
Mfano wa kutoka kwenye Qur’ani ni ile aya ya 222 ya Sura ya 2: 
 

¨β Î) ©! $# =Ïtä† t⎦⎫Î/≡§θ −G9$# 

“Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wenye kutubia” (2:222). 
 
Baadhi ya wanachuoni wanaamini kwamba hata kama nomino moja 
imetanguliwa na kibainishi kilicho wazi kama “Akrim al-Aalim” basi inaonyesha 
ujumla, lakini hili ni wazo ambao halishikiliwi na wengi wa wanachuoni. 
 
Aina tofauti za Ujumla: 
 

Kuna aina tatu za ujumla kama ifuatavyo: 
 
1. Al-‘umuum al-istighraaqii ( يراقِ غالاستِ  العمُوم ) – Yote au kila kitu: 
 

Hii ni aina ya ujumla ambayo inajumuisha wote wanaowezekana kuhusika na 
istilahi ya jumla. Kwa mfano, wakati inaposemwa: “ عالِماحترم كل  ” “Heshimu 
wanachuoni wote” amri hiyo inajumuisha wanachuoni mmoja mmoja wote kwa 
jumla. Kama mathalan kuna wanachuoni 100, basi tunapaswa kuwaheshimu 
wote. Kama tukionyesha heshima kwa 99 tu kati  yao, basi tutakuwa 
tumekamilisha asilimia 99% tu ya hukumu hiyo na tutahukumiwa ipasavyo. 
Kwa maneno mengine ni kwamba tumetii kuhusiana na watu 99 na tumekaidi 
kuhusu kumtii mmoja. Kwa hakika, katika aina hii ya maelezo hukumu 
inazidishwa kulingana na kila suala na mmoja wao anamaanishwa na 
kuhusishwa kipekee. 
 
2. Al-umuum al-majmuu‘ii (العموم المجموعي) – wote: 
 

Hii ni aina ya ujumla hali ya kuwa moja moja inachukuliwa kwa pamoja au kwa 
mkusanyiko na kwa hiyo utii au ukaidi kuhusiana na hukumu hiyo unategemea 
juu ya hali yote ndani ya kundi lililowekwa. Kwa mfano, pale inaposemwa: 
“Fungeni kuanzia kuchomoza kwa jua hadi kuzama kwa jua,” muda wote kati ya 
mawio na machweo unamaanishwa kama ni kitu kizima kimoja, sio kila saa 
moja kipekee. Kwa hiyo, iwapo mtu atafunga kwa 99% tu ya kipindi cha muda 
kati ya mawio na machweo, basi saumu hiyo itakuwa ni batili na yeye hatapata 
malipo yoyote kwa ajili yake hiyo. 

“Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wenye kutubia” (2:222).

Baadhi ya wanachuoni wanaamini kwamba hata kama nomino 
moja imetanguliwa na kibainishi kilicho wazi kama “Akrim al-Aalim” 
basi inaonyesha ujumla, lakini hili ni wazo ambao halishikiliwi na 
wengi wa wanachuoni.

AINA TOFAUTI ZA UjUMLA:

Kuna aina tatu za ujumla kama ifuatavyo:

1. Al-‘umuum al-istighraaqii ( العمُوم الاستغِراقيِ ) – Yote au 
kila kitu:

Hii ni aina ya ujumla ambayo inajumuisha wote wanaowezekana 
kuhusika na istilahi ya jumla. Kwa mfano, wakati inaposemwa:  
“ احترم كل عالمِ ” “Heshimu wanachuoni wote” amri hiyo inajumuisha 
wanachuoni mmoja mmoja wote kwa jumla. Kama mathalan 
kuna wanachuoni 100, basi tunapaswa kuwaheshimu wote. 
Kama tukionyesha heshima kwa 99 tu kati  yao, basi tutakuwa 
tumekamilisha asilimia 99% tu ya hukumu hiyo na tutahukumiwa 
ipasavyo. Kwa maneno mengine ni kwamba tumetii kuhusiana na 
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watu 99 na tumekaidi kuhusu kumtii mmoja. Kwa hakika, katika 
aina hii ya maelezo hukumu inazidishwa kulingana na kila suala na 
mmoja wao anamaanishwa na kuhusishwa kipekee.

2. Al-umuum al-majmuu‘ii ( العموم المجموعي ) – wote:

Hii ni aina ya ujumla hali ya kuwa moja moja inachukuliwa kwa 
pamoja au kwa mkusanyiko na kwa hiyo utii au ukaidi kuhusiana na 
hukumu hiyo unategemea juu ya hali yote ndani ya kundi lililowekwa. 
Kwa mfano, pale inaposemwa: “Fungeni kuanzia kuchomoza kwa 
jua hadi kuzama kwa jua,” muda wote kati ya mawio na machweo 
unamaanishwa kama ni kitu kizima kimoja, sio kila saa moja kipekee. 
Kwa hiyo, iwapo mtu atafunga kwa 99% tu ya kipindi cha muda kati 
ya mawio na machweo, basi saumu hiyo itakuwa ni batili na yeye 
hatapata malipo yoyote kwa ajili yake hiyo.

3. Al-‘umuum al-badalii ( العموم البدلي ):

Kwa Kiarabu, neno “badal” lina maana ya “mbadala.” Katika 
aina hii ya ujumla hakuna mmoja maalum anayemaanishwa na 
ni mmoja wao tu anayehitajika. Kwa mfano, pale inaposemwa: 
“Mwachie mtumwa yoyote unayemtaka” hapo inatosha kuachia 
huru mtumwa yoyote.

AINA TOFAUTI ZA UMAALUM

Kuna aina mbili za umaalum:

1. Al-khaass al-muttasil ( الخاص المتصل )

Hii inarejelea kwenye umaalum ambao umetajwa katika kifungu 
hicho hicho cha maneno ambamo ujumla umetajwa.
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2. Al-khaass al-munfasil ( الخاص المنفصل ) 

Hii inarejelea kwenye umaalum ambao haukuunganishwa ama 
ulioachanishwa kutoka kwenye ujumla. Hapa hukumu ya ujumla 
ilikuwepo na ilitimizwa kikamilifu, lakini tena baadaye ikabadilishwa 
na ile kanuni ya umaalum.

Katika miundo yote ya umaalumishaji na ujumuishaji, kile 
kinachoashiria umaalum kinakiweka pembeni kile kinachoashiria 
ujumla. Hata hivyo, katika umaalum uliounganishwa (Al-khaass 
al-muttasil) ujumla hauchukui sura kabisa. Hii ni kinyume na 
umaalum ulioachanishwa ambamo ujumla unachukua sura, lakini 
baadaye unakuwa umeondolewa na kuwekewa ukomo na kile 
kinachoashiria umaalum.26 Kwa mfano, aya ya Qur’ani inaweza 
yenyewe ikawa ya jumla na kisha ikawa ya maalum kutokana na 
aya nyingine au hadithi. Kwa hiyo, ni muhimu kuzingatia rejea 
zote za Qur’ani na hadithi zinazohusika kwenye hukumu fulani 
kabla ya mtu kuweza kuamua iwapo kama hukumu imemaanishwa 
kuwa ya ujumla au umaalum.27 

26  Ni lazima izingatiwe kwamba wakati ujumla unapochukua sura na halafu baadae ikawa 
umekatazwa, tunaweza kutumia ile kanuni ya jumla kwenye suala ambalo halijulikani 
kuwa limeondolewa kutoka kwenye jumla ile ya maalum. Kwa mfano, kama ikisemwa, 
“Heshimu wanachuoni wote!” na halafu baadae ikasemwa: “Usiwaheshimu wanachuoni 
wasio waadilifu (watenda dhambi)!” na tunadhani kwamba kutokuwa mwadilifu kuna 
maana ya kutenda madhambi makubwa au kutenda ama dhambi kubwa au ndogo, 
matokeo yatakuwa kwamba mwanachuoni aliyetenda dhambi ndogo atabakia chini ya 
kanuni ya jumla na ni lazima aheshimiwe. Hii iko hivyo kwa sababu mwanachuoni kama 
huyo kwa hakika amejumuishwa katika ile ya jumla na tuna shaka kwamba huenda kwa 
ile ya maalum ama hapana.

27  Ni kawaida kabisa miongoni mwa mifumo mbalimbali ya kisheria kwanza kabisa kuwa 
na kanuni ya kawaida iliyotolewa na chombo cha sharia kama vile bunge na kisha 
kuwa na maelezo na mabadiliko yaliyofafanuliwa katika hatua ya baadae na chombo 
hichohicho ama vyombo vingine kama vile serikali. Kwa nyongeza ya jambo hili la 
kawaida, inapasa kuzingatiwa kwamba Uislamu, kama dini kamili, ulikuja hatua kwa 
hatua, na Qur’ani ilishushwa kwa kipindi cha muda, kwa hiyo, watu walipewa kwanza 
maagizo ya jumla na miongozo na kisha, baada ya kuwa wamejiandaa, walipewa hukumu 
zenye maelezo na maalum. Kabla ya kutumia hukumu ya jumla, tunapaswa kuangalia 
kwamba hakuna makatazo yaliyofanywa na maelekezo muhimu.
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KANUNI ZA UMAALUM NA KIMASHARTI

Maalum (al-Mutlaq - َالمُطلق)  ni neno ambalo linajumuisha watu 
wote, sio kwa njia ya kisarufi bali kwa utimizaji wa “masharti ya he-
kima” (muqaddamaat al-hikma – مقدمات الحكمة). Hivyo ile ya maalum 
ni tofauti na ile ya jumla ambayo inaashiria ujumla kilugha. Katika 
kauli ya maalum au isiyo na masharti, hakuna maneno kama hayo 
yanayotumika na maelezo yanachukuliwa kuwa ni ya jumla baada 
ya wazo la kihekima, yaani, kwa sababu hakuna umaalum uliotajwa, 
ni lazima itamaanisha ujumla. Mfano kutoka kwenye Qur’ani ni aya 
ya 2:275:

43 
 

 
Kanuni za Umaalum na Kimasharti 

 

Maalum (al-Mutlaq - َالمُطلق)  ni neno ambalo linajumuisha watu wote, sio kwa 
njia ya kisarufi bali kwa utimizaji wa “masharti ya hikma” (muqaddamaat al-
hikma – مةمقدمات الحك ). Hivyo ile ya maalum ni tofauti na ile ya jumla ambayo 
inaashiria ujumla kilugha. Katika kauli ya maalum au isiyo na masharti, hakuna 
maneno kama hayo yanayotumika na maelezo yanachukuliwa kuwa ni ya jumla 
baada ya wazo la kihekima, yaani, kwa sababu hakuna umaalum uliotajwa, ni 
lazima itamaanisha ujumla. Mfano kutoka kwenye Qur’ani ni aya ya 2:275: 

 

¨≅ ymr& uρ ª!$# yì ø‹ t7ø9$# 

 
“…..Mwenyezi Mungu amehalalisha biashara…..” (2:275) 

Aya hiyo hapo juu inaashiria kwamba aina zote za biashara au uchuuzi 
zinaruhusiwa kwa vile hakuna katazo lililowekwa hapo. Hivyo, kuharamisha 
biashara au shughuli za uchuuzi kunahitaji sababu ya ziada au ya pili. Mfano 
mwingine wa Qur’ani ni aya ya 4:92.  
 
Yenye masharti (al-muqayyad - المقيد) ni neno ambalo halijumuishi watu wote. 
Kwa mfano, pale inaposemwa: “Mwache huru mtumwa muumini” hukmu hiyo 
sio tena isiyo na masharti kwa sababu ya lile sharti la “muumini” kuhusiana na 
mtumwa huyo. 
 
Kama ilivyokwisha kuelezwa, ujumuishwaji wa ile ya maalum unaamuliwa kwa 
hoja ya kimantiki. Kwa kusimama ile ya maalum, masharti yafuatayo lazima 
yatumike: 
 
1. Ingekuwa ni lazima kwa mzungumzaji kuweka katazo au sharti, kama 

angetaka kufanya hivyo, katika mawasiliano  yao. Kama hawakufanya hivyo, 
ilikuwa ni nje ya hiari yao. 

 
2. Lazima kuwe hakuna ushahidi kwamba mzungumzaji alimaanisha sharti 

lolote kwa hali yoyote ile iwayo. 
 

                                                                                                                                                         
hili la kawaida, inapasa kuzingatiwa kwamba Uislamu, kama dini kamili, ulikuja hatua kwa hatua, na Qur’ani 
ilishushwa kwa kipindi cha muda, kwa hiyo, watu walipewa kwanza maagizo ya jumla na miongozo na kisha, 
baada ya kuwa wamejiandaa, walipewa hukmu zenye maelezo na maalum. Kabla ya kutumia hukmu ya jumla, 
tunapaswa kuangalia kwamba hakuna makatazo yaliyofanywa na maelekezo muhimu. 

“…..Mwenyezi Mungu amehalalisha biashara…..” (2:275)

Aya hiyo hapo juu inaashiria kwamba aina zote za biashara au 
uchuuzi zinaruhusiwa kwa vile hakuna katazo lililowekwa hapo. 
Hivyo, kuharamisha biashara au shughuli za uchuuzi kunahitaji sababu 
ya ziada au ya pili. Mfano mwingine wa Qur’ani ni aya ya 4:92. 

Yenye masharti (al-muqayyad - المقيد) ni neno ambalo halijumuishi 
watu wote. Kwa mfano, pale inaposemwa: “Mwache huru mtumwa 
muumini” hukumu hiyo sio tena isiyo na masharti kwa sababu ya lile 
sharti la “muumini” kuhusiana na mtumwa huyo.

Kama ilivyokwisha kuelezwa, ujumuishwaji wa ile ya maalum 
unaamuliwa kwa hoja ya kimantiki. Kwa kusimama ile ya maalum, 
masharti yafuatayo lazima yatumike:

1. Ingekuwa ni lazima kwa mzungumzaji kuweka katazo au 
sharti, kama angetaka kufanya hivyo, katika mawasiliano  
yao. Kama hawakufanya hivyo, ilikuwa ni nje ya hiari yao.
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2. Lazima kuwe hakuna ushahidi kwamba mzungumzaji ali-
maanisha sharti lolote kwa hali yoyote ile iwayo.

3. Mzungumzaji lazima awe na nia ya kutoa maelezo yote 
ili msikilizaji aweze kufanyia kazi hayo mawasiliano, ili 
kwamba isiwe imesemekana tu hivi kwa lengo la mjadala 
au kuandaa hatua nyingine ambamo maelezo yanayotaki-
kana kwa ajili ya utendaji wa sawasawa uweze kutajwa.

Kwa hiyo, ili faqihi aweze kuhitimisha fatwa ya kidini kutoka 
kwenye aya fulani au hadithi ni lazima kwanza aelewe hayo maudhui 
na pili atafute kama kuna makatazo yoyote ambayo yanaweza 
yakabadili maandiko kutoka kwenye umaalum kwenda kwenye ya 
kimasharti. Pia ni baada ya ukamilishaji wa masharti hayo hapo 
juu ya hekima ambapo faqih anaweza kuamua kwamba fatwa hiyo 
inatumika kwa watu wote.
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SOMO LA NANE

KANUNI ZA KILUGHA

Wakati mtu anaposoma maandiko, inaweza kusiwe na shaka 
kuhusu maana halisi hasa ya maandiko hayo lakini kunaweza 

kuwa na shaka kuhusu iwapo kama mwandishi wa maandiko hayo ali-
kusudia hasa ile maana ya neno kwa neno au hapana. Kwa mfano, mtu 
anaposoma neno “simba” maana yake halisi ni yule mnyama simba, 
lakini kinachoweza kumaanishwa hapo na mwandishi ni maana ya 
kiistiari, yaani mtu shujaa. Kanuni za kilugha (al-usul al-lafdhiyyah – 
 zinakuwepo kutuelekeza sisi juu ya jinsi tunavyoweza (الاصول اللفظية
kueleza ni nini hasa kilichomaanishwa katika mas’ala hayo.

Kanuni za kilugha zilizo muhimu kabisa ni kama zifuatazo:

1. Uasilia wa maana halisi (aswaalat al-haqiiqah – اصالة الحقيقة
): Wanachuoni wote wanakubaliana kwamba, labda kuwe 
na ushahidi wa kupendekeza vinginevyo, laa sivyo maana 
ya kweli na halisi ya maandiko inapaswa kukubalika kwa 
wote, kwani huu ndio mtazamo wa binadamu mwenye 
busara. 

2. Uasilia wa ujumla (aswalaat al-‘umuum – اصالة العموم ): 
Kanuni hii inatumika kwenye mas’ala ambamo mtu anaku-
wa na shaka iwapo ni maana ya jumla au maalum inayoku-
sudiwa humo. Katika hali hii, mtu lazima atwae ujumla 
labda kama kuna ushahidi wa kuonyesha vinginevyo.

3. Uasilia Usiofungwa (aswalaatal-itlaaq –اصالة الاطلاق) 
Kanuni hii inatumika pale mtu anapokuwa na shaka iwa-
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po kama hukumu katika mas’ala hiyo imekusudiwa bila 
ya masharti au ni wa kimasharti. Kwa hali hii, mtu lazima 
achukue ile ya kwanza, labda kama kuna ushahidi wa kuon-
yesha vinginevyo.

Mazingatio: Baadhi ya wanachuoni wamependekeza kwamba 
kanuni zote hizo hapo juu zinaweza kuletwa pamoja chini ya kichwa 
kimoja ambacho ndio uasili wa muonekano wa dhahiri (aswaalat 
al-dhuhuur – اصالة الظهور ). Kulingana na hili, labda iainishwe 
vinginevyo, lakini maana ya dhahiri ndio ya kuchukua kipaumbele.

UHUSIANO KATI YA QUR’ANI NA SUNNAH

Uhusiano kati ya fatwa zilizotajwa ndani ya Qur’ani na zile zilizota-
jwa ndani ya Sunnah (hadithi) zinaweza kuwekwa katika madaraja 
kama ifuatavyo:

1. Utungaji Sheria (al-tashrii - التشريع): Hii ni fatwa ambayo 
sheria yake imetajwa katika Sunnah na sio katika Qur’ani 
kama fatwa ya kwamba muuaji harithi kutoka kwa muathiri-
ka wake au kwamba mwanaume haruhusiwi kumuoa mtoto 
wa dada au wa kaka wa mke wake bila ya ruhusa kutoka 
kwa mke wake.

2. Msisitizo (al-ta’kiid - التأكيد): Hii ni fatwa ambayo ime-
tungiwa sheria ndani ya Qur’ani na kusisitizwa katika Sun-
nah, kama vile wajibu wa swala, swaumu, kuamrisha mema 
na kukataza ulevi wa pombe na mauaji.

3. Kubainisha (al-bayaan - البيان) Hii ni fatwa ambayo ime-
tungiwa sheria ndani ya Qur’ani na kutafsiriwa au kueleze-
wa zaidi na Sunnah. Aina hii ya hukumu inaweza kugawa-
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nywa katika sehemu tatu:

3.1 Maelezo (al-tafsil -  التفصيل): Hii ni fatwa ambayo 
imetungiwa sheria ndani ya Qur’ani na maelezo zaidi 
yanatolewa katika Sunnah. Kwa mfano, Qur’ani inas-
ema: “simamisheni swala,” lakini mpangilio wa swala 
umeelezwa bayana katika hadithi.

3.2 Kuzuilia (al-takhsiis - التخَصيص) Hii ni fatwa ambayo 
imetungiwa sheria ndani ya Qur’ani kama hukumu ya 
jumla na ikawekewa mipaka katika Sunnah. Mfano ku-
toka kwenye Qur’ani ni aya hii:

46 
 

ÞΟä3ŠÏ¹θ ãƒ ª!$# þ’ Îû öΝà2 Ï‰≈ s9÷ρ r& ( Ì x.©%#Ï9 ã≅ ÷V ÏΒ Åeá ym È⎦÷⎫ u‹sVΡW{$# 

 
“Mwenyezi anawausia juu ya watoto wenu; fungu la mwanamume ni kama 
fungu la wanawake wawili…..” (4:11) 

 

Kanuni hii ya jumla ndani ya Qur’ani kuhusu mtoto wa kiume kurithi mara 
mbili ya kiwango cha msichana imewekewa mipaka katika hadithi kwamba 
mtoto wa kiume ambaye amewauwa wazazi wake huwa harithi kabisa. 
 

(3.3) Kuweka masharti (al-taqiid - التقييد) Hii ni fatwa ambayo imetungiwa 
sheria ndani ya Qur’ani kwa namna isiyo na masharti lakini ikawekewa masharti 
na Sunnah. Mfano wa Qur’ani ni aya hii ifuatayo: 
 

ä−Í‘$ ¡¡9$#uρ èπ s% Í‘$ ¡¡9$#uρ (# þθ ãè sÜø% $$ sù $ yϑ ßγ tƒ Ï‰ ÷ƒ r& L™!# t“ y_ $ yϑ Î/ $ t7|¡ x. Wξ≈ s3 tΡ z⎯ÏiΒ «! $# 3 ª! $#uρ î“ƒ Í• tã ÒΟŠÅ3 ym ∩⊂∇∪   

 
“Na mwizi mwanamume na mwizi mwanamke, ikateni mikono yao; ni 
malipo ya yale waliyoyachuma. Ndiyo adhabu itokayo kwa Mwenyezi 
Mungu. Na Mwenyezi Mungu ni Mwenye nguvu Mwenye hekima. (5:38). 

 

Kanuni ya jumla ya kisheria ya kukata mkono imewekewa mpaka kwenye 
vidole tu katika hadithi kwa sababu kiganja ni hitajio la sajida.   
 
                                                                                                                                                            

SOMO LA TISA 
 

Mgongano Kati ya Hadithi Mbili 
 
Hapa tunataka tuone ni nini cha kufanya wakati kukiwa na mgongano au 
kupingana (al-ta‘arudhwu - التعارض) kati ya hadithi mbili.28 Kunapokuwa kuna 
hadithi mbili zinazogongana na moja ni sahihi na nyingine haikuthibiti, basi 
hakuna mgongano wa kweli kwa sababu hiyo ambayo haijathibiti sio halali 
kisheria na haiwezi kubatilisha au kukosoa hiyo iliyothibiti kuwa sahihi. Tatizo 
ni pale zote mbili zikitimiza masharti ya usahihi na kisha tukashangaa tukawa 
hatujui namna ya kumaliza mgongano huo kwa sababu haiwezekani kwamba 

                                                 
28  Inapasa kuzingatiwa kwamba panapokuwa na hadithi mbili ambazo ni ama za ujumla na maalum au yenye 

mipaka (masharti) na isiyo na mipaka, huwa haziko kwenye mgongano kwa kuwa matokeo ya jumla ya zote 
mbili yanaeleweka kwa urahisi kwa sheria za akili ya kawaida ya maongezi. Mgongano au kupingana 
kunakuwepo tu kama hadithi mbili haziwezi kuwekwa sambamba. Kwa maneno mengine, katika suala la 
mgongano, hadithi hizo mbili zinakosoana zenyewe na haziwezi kuchukuliwa kwamba zimesimuliwa na mtu 
mmoja huyo huyo. 

“Mwenyezi anawausia juu ya watoto wenu; fungu la mwanamume ni 
kama fungu la wanawake wawili…..” (4:11)

Kanuni hii ya jumla ndani ya Qur’ani kuhusu mtoto wa kiume 
kurithi mara mbili ya kiwango cha msichana imewekewa mipaka 
katika hadithi kwamba mtoto wa kiume ambaye amewauwa wazazi 
wake huwa harithi kabisa.

3.3 Kuweka masharti (al-taqiid - التقييد) Hii ni fatwa am-
bayo imetungiwa sheria ndani ya Qur’ani kwa namna 
isiyo na masharti lakini ikawekewa masharti na Sun-
nah. Mfano wa Qur’ani ni aya hii ifuatayo:

46 
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“Mwenyezi anawausia juu ya watoto wenu; fungu la mwanamume ni kama 
fungu la wanawake wawili…..” (4:11) 

 

Kanuni hii ya jumla ndani ya Qur’ani kuhusu mtoto wa kiume kurithi mara 
mbili ya kiwango cha msichana imewekewa mipaka katika hadithi kwamba 
mtoto wa kiume ambaye amewauwa wazazi wake huwa harithi kabisa. 
 

(3.3) Kuweka masharti (al-taqiid - التقييد) Hii ni fatwa ambayo imetungiwa 
sheria ndani ya Qur’ani kwa namna isiyo na masharti lakini ikawekewa masharti 
na Sunnah. Mfano wa Qur’ani ni aya hii ifuatayo: 
 

ä−Í‘$ ¡¡9$#uρ èπ s% Í‘$ ¡¡9$#uρ (#þθ ãè sÜø% $$ sù $ yϑ ßγ tƒ Ï‰ ÷ƒ r& L™!# t“ y_ $ yϑ Î/ $ t7|¡ x. Wξ≈ s3 tΡ z⎯ÏiΒ «! $# 3 ª! $#uρ î“ƒ Í• tã ÒΟŠÅ3 ym ∩⊂∇∪   

 
“Na mwizi mwanamume na mwizi mwanamke, ikateni mikono yao; ni 
malipo ya yale waliyoyachuma. Ndiyo adhabu itokayo kwa Mwenyezi 
Mungu. Na Mwenyezi Mungu ni Mwenye nguvu Mwenye hekima. (5:38). 

 

Kanuni ya jumla ya kisheria ya kukata mkono imewekewa mpaka kwenye 
vidole tu katika hadithi kwa sababu kiganja ni hitajio la sajida.   
 
                                                                                                                                                            

SOMO LA TISA 
 

Mgongano Kati ya Hadithi Mbili 
 
Hapa tunataka tuone ni nini cha kufanya wakati kukiwa na mgongano au 
kupingana (al-ta‘arudhwu - التعارض) kati ya hadithi mbili.28 Kunapokuwa kuna 
hadithi mbili zinazogongana na moja ni sahihi na nyingine haikuthibiti, basi 
hakuna mgongano wa kweli kwa sababu hiyo ambayo haijathibiti sio halali 
kisheria na haiwezi kubatilisha au kukosoa hiyo iliyothibiti kuwa sahihi. Tatizo 
ni pale zote mbili zikitimiza masharti ya usahihi na kisha tukashangaa tukawa 
hatujui namna ya kumaliza mgongano huo kwa sababu haiwezekani kwamba 

                                                 
28  Inapasa kuzingatiwa kwamba panapokuwa na hadithi mbili ambazo ni ama za ujumla na maalum au yenye 

mipaka (masharti) na isiyo na mipaka, huwa haziko kwenye mgongano kwa kuwa matokeo ya jumla ya zote 
mbili yanaeleweka kwa urahisi kwa sheria za akili ya kawaida ya maongezi. Mgongano au kupingana 
kunakuwepo tu kama hadithi mbili haziwezi kuwekwa sambamba. Kwa maneno mengine, katika suala la 
mgongano, hadithi hizo mbili zinakosoana zenyewe na haziwezi kuchukuliwa kwamba zimesimuliwa na mtu 
mmoja huyo huyo. 

“Na mwizi mwanamume na mwizi mwanamke, ikateni mikono 
yao; ni malipo ya yale waliyoyachuma. Ndiyo adhabu itokayo kwa 
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Mwenyezi Mungu. Na Mwenyezi Mungu ni Mwenye nguvu Mwenye 
hekima. (5:38).

Kanuni ya jumla ya kisheria ya kukata mkono imewekewa 
mpaka kwenye vidole tu katika hadithi kwa sababu kiganja ni 
hitajio la sajida.  
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SOMO LA TISA

MGONGANO KATI YA HADITHI 
MBILI

Hapa tunataka tuone ni nini cha kufanya wakati kukiwa na mgon-
gano au kupingana (al-ta‘arudhwu - التعارض ) kati ya hadithi 

mbili.28 Kunapokuwa kuna hadithi mbili zinazogongana na moja ni 
sahihi na nyingine haikuthibiti, basi hakuna mgongano wa kweli 
kwa sababu hiyo ambayo haijathibiti sio halali kisheria na haiwezi 
kubatilisha au kukosoa hiyo iliyothibiti kuwa sahihi. Tatizo ni pale 
zote mbili zikitimiza masharti ya usahihi na kisha tukashangaa tuka-
wa hatujui namna ya kumaliza mgongano huo kwa sababu haiweze-
kani kwamba zote zinatoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) au kwa 
Maimam (a.s.).29 Katika hali kama hizo, ingawa hadithi zote mbili 
zimethibitishwa na zimesimuliwa kwetu na vyanzo vya kutegeme-
wa, hatimaye vyanzo hivi vikawa sio maasum, na kwa hiyo vina 
uwezekano wa kukosea. Kwa hiyo moja ya hadithi hizo lazima ipen-
delewe na hiyo nyingine kuachwa kando. 
28  Inapasa kuzingatiwa kwamba panapokuwa na hadithi mbili ambazo ni ama za ujumla na 

maalum au yenye mipaka (masharti) na isiyo na mipaka, huwa haziko kwenye mgongano 
kwa kuwa matokeo ya jumla ya zote mbili yanaeleweka kwa urahisi kwa sheria za akili 
ya kawaida ya maongezi. Mgongano au kupingana kunakuwepo tu kama hadithi mbili 
haziwezi kuwekwa sambamba. Kwa maneno mengine, katika suala la mgongano, hadithi 
hizo mbili zinakosoana zenyewe na haziwezi kuchukuliwa kwamba zimesimuliwa na 
mtu mmoja huyo huyo.

29  Wakati ambapo inawezekana tu kwamba hadithi zote mbili zinatoka kwa Maasumiin 
(a.s.) ni katika suala la taqiyah (kuficha imani sahihi) ambapo, kwa mfano, kwa ajili ya 
kuokoa maisha ya Muislamu, Imam (a.s.) anaweza kuwa amewaagiza kuwa katika hali 
ambayo kwamba madhehebu yao yatabakia hayajulikani. Katika hali kama hiyo, hadithi 
iliyotolewa kwa ajili ya taqiyah lazima iainishwe na kisha inaweza ikapuuzwa.
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Tiba ya Hadithi zinazogongana:

Katika kinachofuatia, kwanza tutagundua hukumu ya akili (al-‘aql 
-na halafu tutaangalia kwamba ni tiba gani inayoweza ku (العقل -
patikana kutoka kwenye hadithi. Hukumu ya akili inaashiria kwe-
nye kanuni ya msingi na hukumu ya hadithi inaashiria kanuni ya 
pili. Kanuni ya msingi ina maana kwamba kwanza kabisa tunataka 
kugundua ni tiba gani itakuwa ya busara au kimantiki ikiwa kama 
tutakabiliwa na mgongano kama huo katika mawasiliano ya mtu na 
hakuna muongozo maalum uliotolewa na mtu  yeyote unaopende-
keza ni lipi la kufanya. Hata hivyo kunaweza kukawa na miongo-
zo maalum iliyotolewa na mzungumzaji mwenyewe (kwa upande 
wetu, ni Mtukufu Mtume na Maimam, rehema na amani ziwe juu 
yao wote, ndio washauri ni nini cha kufanya).30

Hukumu ya akili: Miongoni mwa wanachuoni kuna maoni 
namna mbili kuhusiana na hili:

1. Baadhi ya wanachuoni wana maoni kwamba hadithi zote 
zinazogongana zinapaswa kuachwa na ichukuliwe kwamba 
hakuna hadithi zipatikanazo kuhusu mada hiyo. Kwa hiyo 
wao wanarudisha tatizo hilo kwenye kanuni za vitendo 
(al-usuul al-‘amaliyyah) ambazo tutazichunguza baadaye. 
Kundi hili la wanachuoni linahoji kwamba wakati hadithi 
mbili zinapogongana, zinadhoofishana na kubatilishana ze-
nyewe, hivyo hakuna mojawapo inayoweza kutegemewa 
na kufanyiwa kazi. Wanazilinganisha hadithi na alama za 
barabarani. Wakati unapoendesha, kama ukifikia alama in-
ayoonyesha njia inayoelekea kwenye mji fulani unaweza 
ukaifuata hiyo. Hata hivyo, kama utaona alama mbili zina-

30  Katika hali kama hizo ambamo miongozo maalum imewekwa na mzungumzaji bila 
shaka huchukua kipaumbele, kumaliza mgongano na bila kuacha nafasi kwa hukumu 
ya mantiki ya jumla. 
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zoelekeza pande tofauti kwa ajili ya mji huohuo, basi itaku-
wa kama hakukuwa na alama yoyote kwa sababu utakuwa 
hujui ni njia ipi ambayo ungepaswa kuifuata kati ya mbili 
hizo.

2. Kundi dogo la wanachuoni linashikilia maoni ya kwamba 
kunapokuwa na hadithi mbili zinazogongana, mtu anakuwa 
na hiari ya kufuata hadithi yoyote kati ya hizo kwa sababu 
kwa ubainifu wa taswira, kila upande wa mgongano unaku-
wa uko sahihi kwa wenyewe.  

Hukumu za Hadithi – Hadithi zinatofautisha kati ya aina mbili 
za mas’ala:

1. Mas’ala ambamo mnakuwemo na vipaumbele: Kwa mujibu 
wa hadithi juu ya mgongano wa baadhi ya hadithi, kama 
kuna manufaa katika upande mmoja wa mgongano, upande 
huo utapendelewa na kufanyiwa kazi. Manufaa au ubora 
uliotatajwa katika hadithi ni kama yafuatayo:

• Umaarufu miongoni mwa wasimuliaji

• Makubaliano na Qur’ani na Sunnah

• Umbali na maoni ya wasiokuwa Shi’ah.31

Upendeleo huo hapo juu unatajwa katika hadithi mashuhuri sana 
inayoitwa: “Maqbuula ya Umar bin Hanzalah.”32 Sehemu ya hadithi 
hiyo inatolewa tena hapa chini:
31  Hii linaleta uwezekano wa hadithi kuwa imebuniwa au kutamkwa katika hali ya Taqiyah 

bila mwelekeo kabisa au hata kutowezekana.
32  Maqbuulah ni aina ya hadithi ambayo haitimizi masharti ya usahihi lakini wanachuoni 

wa zama zilizopita wameifanyia kazi (kwa hiyo tunaweza tukachukulia kwamba wao 
walikuwa na namna ya ushahidi uliopendekeza usahihi wake, ambao ushahidi huo 
kwa sasa haupatikani kwetu siku hizi). Umar bin Hanzalah alikuwa anatokea Kufah na 
anatambuliwa na kuthibitishwa na wanachuoni kama Shahiid al-Thaani na mwanawe.
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“Imam (a) aliulizwa: “Katika suala la Shi’ah wawili wakijadili 
juu ya suala fulani je, liamuliwe vipi jambo hilo?” Imam (a) akajibu 
kwamba anapaswa kutafutwa msuluhishi na uamuzi wake lazima 
ufuatwe. Kisha Imam (a) akaulizwa: “Itakuwaje iwapo Shi’ah 
wawili watatafuta wasuluhishi wawili tofauti ambao wanatoa uamuzi 
unaopingana kwa kutumia hadithi tofauti?” Imam (a.s.) akajibu 
kwamba yule msuluhishi ambaye ni mwadilifu zaidi, mwenye elimu 
zaidi na mwaminifu zaidi katika maneno na mchamungu zaidi ndiye 
ambaye uamuzi wake lazima ufuatwe.

Imam (a.s.) alipoulizwa: “Itakuwaje wakati kama wasulihishi wote 
wana kiwango kimoja?” Imam (a.s.) akajibu kwamba basi hapo mtu 
anapaswa kuangalia ile hadithi walioirejea hao wasuluhishi ili kupata 
uamuzi. Mtu anapaswa kumfuata msuluhishi ambaye ametumia 
hadithi ambayo ni maarufu sana na ambayo inakubaliwa na watu wetu. 
Kisha Imam (a.s.) akaulizwa: “Ni vipi endapo kama wote wametumia 
hadithi maarufu na zilizosimuliwa kutoka kwa watu waaminifu?” 
Imam (a.s.) akajibu kwamba, hapo basi mtu anapaswa kuangalia 
hadithi zinazokubaliana na Qur’ani na Sunnah na zinazotofautiana na 
maoni ya wasiokuwa Shi’ah ili kuweza kuzifuata hizo.

Kisha Imam (a.s.) aliulizwa: “Basi itakuwaje kama hadithi 
zote zinakubaliana na Qur’ani na Sunnah, lakini mojawapo 
ikawa inakubaliana na maoni ya wasiokuwa Shi’ah na nyingine 
inatofautiana nao?” Imam (a.s.) akajibu: “Hiyo ambayo haikubaliani 
na maoni ya wasiokuwa Shi’ah inahusisha uongozi.” Katika kujibu 
swali linalouliza kwamba kufanyike nini endapo hadithi zote 
zinakubaliana na maoni yao, Imam (a.s.) alisema: “Mtu anapaswa 
kuangalia ni ipi inayopendelewa sana na watawala na mahakimu 
wao ili aweze kutupilia mbali hiyo.”  

Katika kujibu swali linalouliza kwamba kufanyike nini endapo 
hadithi zote zinapendelewa na watawala wao, Imam (a.s.) alijibu 
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akasema: “Mtu anapaswa kuangalia ni ipi inayopendelewa sana na 
watawala na mahakimu wao ili aweze kuiweka pembeni.” Kisha 
Imam (a.s.) akaulizwa: “Itakuwaje kama hadithi zote zina mlingano 
na maoni ya watawala wao?” Imam (a.s.) akajibu akasema: “Basi 
hapo simameni mpaka mumuone Imam wenu, kwa sababu ni bora 
kusimama kuliko kuingia kwenye jambo ambalo litaharibu imani 
yako.” 

Kwa hiyo, kutokana na hadithi hiyo hapo juu, vigezo 
vilivyotolewa na Imam (a.s.) kwa ajili ya kukubali mojawapo ya 
hadithi zinazogongana ni:

I. Hadithi iwe inajulikana vema – ni mashuhuri

II. Hadithi iwe inakubaliana na Qur’ani na Sunnah

III. Hadithii iwe kinyume na maoni ya wasiokuwa Shi’ah

IV. Hadithi iwe haipendelewi na watawala.

Suala linajitokeza la iwapo vigezo hivi vinapaswa kuchukuliwa 
kwa mpangilio uleule uliotajwa kwenye hadithi hii au hapana. Hapa 
tena wanachuoni hawakubaliani, baadhi yao wanasema kwamba 
mpangilio huo sio muhimu na wengine wanasema mpangilio huo ni 
muhimu.

Kunaweza pia kukawa na upendeleo ambao unaweza kutumika 
kuamulia usahihi wa hadithi lakini hazikutajwa katika kuamulia 
usahihi wa hadithi. Kwa mfano, tunaweza tukafanya utafiti juu 
ya wasimuliaji wa hadithi zote ili kuona iwapo kama mmojawao 
alikuwa na kumbukumbu nzuri zaidi au aliishi karibu sana na 
Maimam (a.s.). Kwa kuhitimisha, inaweza ikasemwa kwamba baada 
ya uchunguzi wa jumla wa vipaumbele vyote, mafaqihi wanapaswa 
kufanya maamuzi yao kwa mujibu wa hadithi iliyo karibu zaidi (al-
aqrab) na ukweli.
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Mas’ala ambamo hamna kipaumbele:

Pia kuna kutokukubaliana kuhusu uelewa wa maagizo yanayotolewa 
ndani ya hadithi.

1. Kundi la wanachuoni wanaelewa kutoka kwenye maagizo 
yanayotolewa katika hadithi kwamba katika kugongana 
kwa hadithi, faqihi ana hiari ya kuchagua yoyote kati ya 
hadithi mbili hizo na kutoa fatwa kama ipasavyo.

2. Kundi jingine la wanachuoni linaelewa kutoka kwenye 
maagizo yanayotolewa ndani ya hadithi kwamba endapo 
kunakuwa na hadithi mbili zinazogongana, basi zote kwa 
hali hii zinakuwa ni batili na faqihi hawezi kutoa fatwa kwa 
mujibu wa hizo, bali yeye mwenyewe anapaswa kutenda 
kwenye upande wa tahadhari. Kwa mfano: Kama kuna ha-
dithi mbili, moja inasema kwamba unapaswa kuswali swala 
iliyofupishwa  (qasr) na hiyo nyingine inasema unatakiwa 
kuswali swala kamili – faqihi hawezi kutoa fatwa juu ya 
hadithi hizi bali hasa yeye na wafuasi wake wanapaswa 
kutekeleza swala kwa namna zote kwa kuchukua tahadhari 
ya juu kabisa.

3. Kundi la tatu la wanachuoni linaelewa kutoka kwenye maa-
gizo yatolewayo ndani ya hadithi kwamba endapo kunaku-
wepo na hadithi mbili zinazogongana, basi faqihi anaweza 
akatoa fatwa kulingana na hadithi ambayo inakaribia sana 
kwenye tahadhari.
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SOMO LA KUMI

MAKUBALIANO (Al-ijMAi)

Wanachuoni wa Shi’ah wanaielezea ijmai kama ni makubaliano 
miongoni mwa kundi la wanachuoni, kundi mojawapo 

likiwa ni lile la Ma’sumiin, kama vile Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
au Maimam (a.s.). Hii ni kwa sababu wakati wote kunakuwa na 
uwezekano kwamba mwanachuoni wa kawaida atafanya kosa. Kwa 
hiyo, kwa mujibu wa Uislamu wa Shi’ah, makubaliano (ijmai) ya-
nashushwa na Sunnah. Vilevile kama ushahidi wa ziada, baadhi 
ya wanachuoni wa Shi’ah wamesema kwamba wakati wowote ku-
napokuwa na makubaliano miongoni mwa wanachuoni wa Shi’ah 
katika wakati wa ghaib, tunaweza tukaamua kwamba Imam Mahdi 
(a.t.f.s.) lazima atakuwa ameidhinisha maoni yao, vinginevyo an-
geuokoa ummah kutokana na kushikilia nafasi ya makosa iliyo-
chukuliwa na wote. Imam (a.t.f.s.) anaweza kuingilia kati, pengine 
kwa kuingiza wazo kwenye kichwa cha mwanachuoni mmoja au 
zaidi, ili kusije kukawa na makubaliano ya jumla juu ya nafasi 
yenye makosa.

Wanachuoni wa Sunni wanaielezea ijmai kama ni makubaliano 
miongoni mwa Waislamu wote au wale wa tabaka la wasomi (ahl 
al-hall wa al-aqd) wakinukuu hadithi kutoka kwa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) isemayo: “Ummah wangu kamwe hautakubaliana kwa 
pamoja juu ya jambo ambalo ni lenye makosa.” Kwa nyongeza ya 
tatizo lililopo kwenye sanadi ya wapokezi wa hadithi hii, kuna tatizo 
baya kabisa ambalo ni kwamba kwa kawaida haiwezekani kuwapata 
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Waislamu wa madhehebu zote tofauti, wakaweza kukubaliana 
kwenye jambo lolote ambalo kwamba hakuna rejea ya aya ya wazi 
ya Qur’ani au ya hadithi.33 Kwa hiyo, kwa wote Shi’ah na Sunni 
ni vigumu sana kuwa na makubaliano ya kweli kabisa kiutendaji 
mahali ambapo hakuna rejea katika Qur’ani au Sunnah.

UAINISHAjI WA MAKUBALIANO

Kuna aina mbili za makubaliano (ijmaa):

a. Makubaliano yaliyopatikana (al-ijmaa’ al-muhassal 
 Hii ni ijmai ambayo kuwepo kwake :(الاجماع المحصَل –
kunahakikishwa na kuthibitishwa na mafaqihi wenyewe.

b. Makubaliano yaliyosimuliwa (al-ijmaa’ al-manquul 
 Hii ni ijmai ambayo kuwepo kwake :(الإجماع المَنقول –
kunahakikishwa na kuthibitishwa na wengineo.

Wanachuoni wa Shi’ah wanaamini kwamba hii aina ya pili ya 
makubaliano sio halali kisheria kwa sababu haisaidii kwenye uhakika 
na kila faqihi anapaswa kufikia uamuzi kutoka kwenye uchunguzi 
wake mwenyewe.

UHUSIANO KATI YA IjAMAI NA SUNNAH:

Uhalali wa ijmai ni kwamba ni njia ya kugundua Sunnah, kama vile 
tu kwa “hadithi iliyosimuliwa kwa wingi (al-khabar al-mutawaatir 
-Tofauti kati ya ijamai na Sunnah ni kwamba Sun .(الخبر المتواتر –

33  Ni dhahiri kwamba wakati wowote inapokuwepo rejea aya ya Qur’ani au hadithi juu wa 
wazo fulani kutakuwa hakuna haja ya makubaliano – Ijmaa’
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nah ina asili ya kilugha na kwa hiyo inaweza kuashiria jambo kwa 
ujumla wake au kutokuwa kwake na masharti, ambapo ijmai sio ya 
kilugha na inabidi kuchukuliwa katika njia ndogo.34

34  Kwa mfano: Katika mas’ala ya Zaka kuna hadithi zinazoelezea kwamba inaweza 
kutumika kwa malengo ya misaada ya sadaka. Hii inachukuliwa kama kanuni ya jumla 
na kwa hiyo faqihi ana uhuru mkubwa mwingi katika utumiaji wa Zaka. Hata hivyo, 
kama hamna ujumla wa kilugha na kutoka kwenye ijmaa’ tuna kwa mfano kwamba, nusu 
ya khums inaweza kutumika katika mambo ambayo yatamridhisha Imam wa 12 (a.t.f.s.), 
faqihi anapaswa kuwa mwangalifu na awe na uhakika kabisa kwamba kwa lengo lolote 
lile atakalotumilia khums, linakubalika moja kwa moja kwa Imam wa 12 (a.t.f.s.).
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SOMO LA KUMI NA MOjA

AKILI

Kila uamuzi wa kiakili ambao unaongozea kwenye uhakika 
kuhusu fatwa ya kidini unajulikana kama uthibitisho wa kiakili 

(Daliil al-‘aql – دليل العقل). Kwa mfano: Mwenyezi Mungu anapo-
tuamuru kufanya kitendo na tunajua, kwa kutumia akili, kwamba ili 
kutekeleza wajibu huu tunahitaji kutimiza masharti fulani ingawa 
hayakutajwa katika amri hiyo. Kwa mfano, kutekeleza wajibu wa 
Hija tunalazimika pia kupata hati ya kusafiria (passport), tiketi za 
ndege, viza na kadhalika.

Uwezo wa Akili: Uwezo wa akili ni wa dhahiri kabisa na 
unaojidhihirisha wenyewe kiasi kwamba hauhitajii ushahidi wowote 
wa ziada. Ni kupitia matumizi ya akili ndipo tunaithibitisha dini 
yenyewe. Qur’ani tukufu pia inasisitiza matumizi ya akili. Kwa hiyo, 
wakati wowote tunapofanya uamuzi wa maana kibusara, tunaweza 
tukawa na uhakika kwamba unakubaliwa na Uislamu, kwa sababu 
Mwenyezi Mungu swt. ameiumba akili ili kutumika kwa madhumuni 
haya.

Mgawanyo wa Hukumu za Kiakili: Hukumu za kiakili 
zinagawanyika kwa mapana sana katika makundi makuu mawili 
ambayo halafu yake yanagawanyika katika makundi madogo 
madogo. Hayo makundi makuu mawili ni haya:

 – Hukumu Huru ya Kiakili (al-mustaqillaat al-‘aq-liyyah – 
(المستقلات العقلية
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 – Hukumu Tegemezi ya Kiakili (ghayr al-mustaqlat al-
‘aqliyyah – غير المستقلات العقلية)

1. Hukumu Huru ya Kiakili: Katika uamuzi au hitimisho lolote 
tunahitaji dhana mbili, dhana kuu na dhana ndogo. Kama dhana 
zote hizi mbili zinapatikana kupitia kwenye matumizi ya akili, 
basi hii inaitwa “hukumu huru ya kiakili.” Mfano wa hili ni 
kama ifuatavyo:

 – Dhana ndogo – Haki kibusara ni nzuri
 – Dhana Kuu – Kila kilicho kizuri kibusara vilevile ni kizuri 

kidini pia.

Kwa hiyo haki ni nzuri kidini.

Hii ni hukumu ya kiakili hasa, kwa sababu dhana zote mbili, ile 
kuu na ndogo zimepatikana kupitia akili. Hukumu hii inasisitizwa 
vilevile katika dini.35

Hukumu Tegemezi ya Kiakili: Hii ni hukumu ya kiakili ambayo 
imetegemea kwenye hukumu ya kidini na kwa hiyo sio hukumu huru 
ya kiakili. Ni kupitia matumizi ya akili tunajua kwamba wakati wowote 
jambo linapoamriwa na Shariah, masharti yake pia yamehusishwa 
katika amri hiyo. Kwa mfano: Hija ni wajibu (ni hukumu ya kidini), na 
viza inahitajika (ni hukumu ya kiakili). Kwa hiyo, kupata viza ni wajibu.

Katika hukumu za kiakili, kanuni kubwa na ya msingi ni kanuni 
ya uhusika namna mbili (qaa‘idat al-mulaazamah). Kwa mujibu 
wa kanuni hii, uamuzi wowote unaofanywa na akili, unafanywa 
35  Kama tunaweza kuielewa hukumu kwa akili zetu na hukumu hiyohiyo ikawa imetajwa 

katika vyanzo vya kidini, hii haina maana kwamba hiyo hukumu ya kiakili sio huru; bali 
hiyo hukumu ya kidini ni kwa kusisitizia kile ambacho tayari tumekijua. Kwa mfano: 
Tunatambua kiakili kwamba ni lazima tumtii Mwenyezi Mungu swt. au Mtume Wake 
(s.a.w.w.). Kwa hiyo tunapokuta maandiko kama haya yafuatayo: “Na mtiini Mwenyezi 
Mungu na mtiini Mtume Wake!,” tunatambua kwamba hili ni kutilia mkazo na kusisitiza 
umuhimu wa amri za kiakili. 
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na dini pia na uamuzi wowote uliofanywa na dini umefanywa na 
akili vilevile. Katika hukumu huru ya kiakili, uhusika namna mbili 
(qaa‘idat al-mulaazamah) unahusisha wema na ubaya wa kiakili.36 
36  Ili kupata uwelewa au ufahamu mzuri wa aina hii ya hukumu ni lazima tuijadili dhana ya 

wema na ubaya (au uovu). Kuna idadi kadhaa ya ufafanuzi wa wema na uovu:
     i)  Yale mambo ambayo yanapendeza ni mazuri na yale ambayo hayapendezi ni mabaya. 

Mfano wa hili ni kwamba harufu inayopendeza ni nzuri ambapo sauti kubwa 
isiyopendeza ni mbaya. Wanachuoni wote wanakubaliana kwamba kwa ufafanuzi 
huu, kila mtu anaweza akatambua nini ni wema na nini ni uovu.

    ii)  Yale mambo yanayoelekezea kwenye ukamilifu ni mazuri na yale yanayoelekezea 
kwenye dosari ni maovu. Mfano wa hili ni, elimu ni nzuri kwa sababu inatuelekeza 
kwenye ukamilifu ambapo ujinga ni uovu kwa sababu unatuelekezea kwenye 
kutokukamilika. Wanachuoni wote wanakubaliana kwamba kwa maelezo haya 
vilevile, mtu anaweza akajua upi ni wema na upi ni uovu.

     iii)  Yale mambo ambayo yanastahili kusifiwa au kulaumiwa, yaani yale mambo ambayo 
kimaadili ni mazuri au ni mabaya. Mfano wa hili ni kwamba kuwa mkweli ni vizuri 
kimaadili, kwa hiyo huo ni wema, na kudanganya kimaadili ni vibaya kwa hiyo huo 
ni uovu. Kuna kutokukubaliana kati ya wanachuoni kuhusu iwapo kama aina hii 
ya wema na ubaya inakuwepo katika uhalisia au inakuwepo tu kwa sababu ya dini.

         Ash’ariih wanaamini kwamba hakuna ukweli katika aina hii ya wema na uovu na 
kwamba inachukuliwa tu kwamba ni wema na uovu kwa sababu Mwenyezi Mungu 
amependa iwe hivyo. Kwa hiyo, wao wanasema kwamba chochote kile Mwenyezi 
Mungu anachokifanya ni wema, hata kama Yeye angekuwa amuingize muumini 
mchamungu Jahannam. Kadhalika, kama Yeye swt. angekuwa amuweke Peponi mtu 
muovu, asiyekuwa muumini - kafiri, bado itakuwa ni wema. Kwa mujibu wa maoni 
haya, wema na uovu sio mambo ya uhalisia kwa yenyewe bali yanategemea tu juu 
ya hiari ya Mwenyezi Mungu.

        Maoni haya ya Ash’ari yanajulikana katika fikra ya Kiislamu kama “Wema na 
Uovu wa Kidini” (al-tahsiin wa al-taqbiih al-Shar’iiyah – التحسين و التقبيح الشرعان) 
na huko magharibi yanajulikana kama “Nadharia ya Amri ya Mungu.”

         Shi’ah na Mu’tazila wao hawakubaliani na maoni haya ya Ash’ari. Wao wanasema 
kwamba wema na uovu vipo kama ukweli halisi na kwamba hata bila kuwepo 
dini, bado kuna wema na uovu. Wanaamini vilevile kwamba Mwenyezi Mungu 
anatenda kulingana na uhalisia huu na hivyo Yeye swt. hatendi jambo ambalo ni ovu 
na kwamba kila kitendo ambacho Yeye swt. anakitenda kwa ukweli ni chema kwa 
uhalisia wake. Sio jambo la kiholela lisilo na msingi kwamba Mwenyezi Mungu 
anatutaka sisi kuwa wakweli, au wapole au wachamungu. Maoni haya ya Shi’ah na 
Mu’tazilah yanajulikana kama “Wema na uovu wa kiakili” (al-tahsiin wa al-taqbiih 
al-‘aqliiyan – التحسين والتقبيح العقليان).

    Kama tuna maoni kwamba wema na uovu ni kweli, basi inawezekana kuwa na 
hukumu za kiakili kama vile tu tulivyo na hukumu za kidini.
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Katika hukumu tegemezi za kiakili, uhusika wa namna mbili 
unahusisha utoshelezaji, masharti ya wajibu huo, kinyume chake, 
mchanganyiko wa amri na makatazo na uingizaji wa ubatilishaji 
kwa makatazo.

1. KUTOSHELEZA:

Kutosheleza (al-ijzaa - الاجزاء) ni utekelezaji wa kivitendo wa huku-
mu moja ambayo inatosheleza kwa ajili ya hukumu nyingine. Kwa 
mfano: Kama mtu anafanya tayammam badala ya kutawadha kwa 
sababu ya kukosekana maji na kisha baada ya swala hiyo kukamilika 
anayapata maji, je ni lazima achukue udhu na kuiswali tena upya 
swala hiyo? Hukumu ya utoshelezaji inasema: “Hapana” kwa sa-
babu tayammam ilitosheleza kwa ajili ya udhu.

Katika hukumu yoyote ya kidini, ubora ni kutekeleza ile hukumu 
halisi ya awali (al-hukm al-waaqi’i al-awwalii – الحكم الواقعي الاولى
) lakini katika mazingira yasiyo ya kawaida hili linaweza kuwa 
haliwezekani na kwa hiyo basi inatubidi kukimbilia kwenye hukumu 
halisi ya upili (al-hukm al-waaqi‘i al-thaanawii – الحكم الواقعي الثانوي
). Katika hali hii, ile hukumu ya upili inatosheleza kwa ajili ya ile 
hukumu ya awali na kwa hiyo kama ikiwa inawezekana kutekeleza 
ile hukumu ya awali baada ya kukamilika kwa wajibu sio lazima 
kutekeleza wajibu huo tena. Hii ndio sababu ya kwa nini tayammam 
(hukumu ya upili) katika hali ya kutoweza kuchukua udhu (hukumu 
ya msingi) inatosheleza kwa ajili ya kuswali na hata kama baadaye 
ikiwa inawezekana kuchukua udhu, inakuwa sio lazima kurudia 
swala hiyo.

Wanachuoni wote wanakubaliana kwamba hakuna haja ya 
kurudia kitendo baada ya kukamilika kwa sababu kupitia hizi 
hukumu za upili Mwenyezi Mungu swt. amerahisisha wajibu juu 
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yetu na itakuwa ni kinyume na rehema Zake kutufanya turudie 
kitendo hicho. Qur’ani inaelezea katika aya ifuatayo:

55 
 

wudhuu na kuiswali tena upya swala hiyo? Hukmu ya utoshelezaji inasema: 
“Hapana” kwa sababu tayammam ilitosheleza kwa ajili ya wudhuu. 
 
Katika hukmu yoyote ya kidini, ubora ni kutekeleza ile hukmu halisi ya awali 
(al-hukm al-waaqi’i al-awwalii – ي الاولىعالحكم الواق ) lakini katika mazingira 
yasiyo ya kawaida hili linaweza kuwa haliwezekani na kwa hiyo basi inatubidi 
kukimbilia kwenye hukmu halisi ya upili (al-hukm al-waaqi‘i al-thaanawii – 

ي الثانويعقالوالحكم ا ). Katika hali hii, ile hukmu ya upili inatosheleza kwa ajili ya ile 
hukmu ya awali na kwa hiyo kama ikiwa inawezekana kutekeleza ile hukumu ya 
awali baada ya kukamilika kwa wajibu sio lazima kutekeleza wajibu huo tena. 
Hii ndio sababu ya kwa nini tayammam (hukmu ya upili) katika hali ya 
kutoweza kuchukua wudhuu (hukmu ya msingi) inatosheleza kwa ajili ya 
kuswali na hata kama baadaye ikiwa inawezekana kuchukua wudhuu, inakuwa 
sio lazima kurudia swala hiyo. 
 
Wanachuoni wote wanakubaliana kwamba hakuna haja ya kurudia kitendo 
baada ya kukamilika kwa sababu kupitia hizi hukmu za upili Mwenyezi Mungu 
swt. amerahisisha wajibu juu yetu na itakuwa ni kinyume na rehema Zake 
kutufanya turudie kitendo hicho. Qur’ani inaelezea katika aya ifuatayo: 
 
 

3 ß‰ƒ Ì ãƒ ª!$# ãΝ à6Î/ t ó¡ãŠø9 $# Ÿω uρ ß‰ƒ Ìãƒ ãΝ à6Î/ uô£ ãèø9 $# 

 
“Mwenyezi Mungu anawatakia wepesi, wala hawatakii uzito…..” (2:185). 
 

Lakini katika suala la kukosekana elimu ya hukmu halisi, mtu anapaswa kufuata 
hukmu ya dhahiri (al-hukm al-dhaahirii  - الحكم الظاھري). Katika tukio kama hili, 
kuna kutoelewana kati ya wanachuoni kuhusu iwapo ile hukmu inayotumika 
inatosheleza kwa ajili ya hukmu halisi. Yaani kama elimu ya hiyo hukmu halisi 
ikithibiti, je itakuwa ni lazima kurudia kitendo hicho au hapana. 
 
Maoni yaliyotawala ni kwamba hukmu inayotumika huwa haitoshi kama hukmu 
halisi ikija kujulikana na kitendo hicho itabidi kirudiwe tena kwa mujibu wa 
hizo taarifa mpya. Kwa mfano: Kama mtu amechukua wudhuu wakati wa 
asubuhi na inapofikia wakati wa swala ya mchana anakuwa hana hakika kama 
wudhuu huo ungali upo, kwa mujibu wa al-istishaab (aina ya hukmu 
inayotumika), mtu huyo anaweza kuchukulia kwamba wudhuu huo bado 
unafanya kazi na akaanza kuswali. Hata hivyo, kama baadaye atakumbuka 
kwamba wudhuu huo kwa kweli ulikwisha batilika, basi ni lazima airudie swala 
hiyo. 

“Mwenyezi Mungu anawatakia wepesi, wala hawatakii uzito…..” 
(2:185).

Lakini katika suala la kukosekana elimu ya hukumu halisi, 
mtu anapaswa kufuata hukumu ya dhahiri (al-hukm al-dhaahirii 
 Katika tukio kama hili, kuna kutoelewana kati ya .(الحكم الظاهري -
wanachuoni kuhusu iwapo ile hukumu inayotumika inatosheleza 
kwa ajili ya hukumu halisi. Yaani kama elimu ya hiyo hukumu halisi 
ikithibiti, je itakuwa ni lazima kurudia kitendo hicho au hapana.

Maoni yaliyotawala ni kwamba hukumu inayotumika huwa 
haitoshi kama hukumu halisi ikija kujulikana na kitendo hicho itabidi 
kirudiwe tena kwa mujibu wa hizo taarifa mpya. Kwa mfano: Kama 
mtu amechukua udhu wakati wa asubuhi na inapofikia wakati wa 
swala ya mchana anakuwa hana hakika kama udhu huo ungali upo, 
kwa mujibu wa al-istishaab (aina ya hukumu inayotumika), mtu 
huyo anaweza kuchukulia kwamba udhu huo bado unafanya kazi na 
akaanza kuswali. Hata hivyo, kama baadaye atakumbuka kwamba 
udhu huo kwa kweli ulikwisha batilika, basi ni lazima airudie swala 
hiyo.

Hitimisho: Kufanya mukhtasari wa hayo yaliyosemwa hapo 
juu, tunaweza kuhitimisha kama ifuatavyo:

i. Hukumu halisi ya upili inatosheleza na hakuna haja ya 
kurudia tena kitendo hicho iwapo ile hukumu halisi ya 
awali itathibiti baada ya kitendo.
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ii. Kwa mujibu wa wengi wa wanachuoni, sheria inayotumika 
huwa haitoshelezi na kwa hiyo kitendo hicho kinapasa 
kurudiwa endapo ile hukumu halisi itathibiti baada ya 
kitendo.

2. KITANGULIZI CHA YALIYO WAjIBU

Kitangulizi cha yaliyo wajibu (muqaddimat al-waajib – مقدمة الواجب) 
ni kitendo chochote ambacho kukitenda kwake kunahitajika kwa aji-
li ya utekelezaji wa kile cha wajibu.37 Mifano ya masharti ya yaliyo 
wajibu ni udhu kwa ajili ya swala au kupata viza kwa ajili ya Hija. 
Hii ni kinyume na kitangulizi cha kitu kuwa wajibu (muqaddimatul-
wujuub) ambalo ni jina la jumla kwa ajili ya kitendo chochote ama 
hali ambayo kuwepo kwake kunahitajika kwa ajili ya wajibu huo 
kutekelezeka, kama  vile kubalehe na kuwa na akili timamu na kad-
halika.38 Kwa maneno mengine, katika hali ya hilo la awali, wajibu 
unakuwepo na vitangulizi pia vinakuwa ni wajibu kwa sababu hali 
halisi ya wajibu wa kitendo chenyewe. Hata hivyo, katika hali ya hili 
la baadaye hakuna wajibu wenye nguvu bila ya vitangulizi hivyo na 
kwa hiyo hakuna wajibu wa kulazimu kuvileta vitangulizi hivyo.

Vitangulizi vya wajibu vinagawanya zaidi katika namna mbili 
zifuatazo:

• Vitangulizi vya ndani vya yaliyo wajibu (al-muqaddimatul-
daakhiliiyah) – Kitangulizi chochote muhimu ndani ya 
kitendo hicho, kwa mfano, katika swala, ule utekelezaji wa 
visomo, rukuu na sajida.

37  Muqaddamat al-waajib inaitwa pia al-muqaddimat al-wujuudiiyah ambayo kilugha 
ina maana ya kitangulizi kinachosisitiza au kutilia mkazo. Sababu ya kulipa jina hili ni 
kwamba kuwepo kwake kunahitajika kwa ajili ya kuwepo kwa lile ambalo ni wajibu. 

38  Vitangulizi vya wajibu vinaweza kuwa vya jumla kama vile balehe na kuwa na akili 
timamu au maalum kwa ajili ya wajibu fulani kama vile uwezo wa kidini kwa ajili ya 
Hija kufanywa kuwa ni wajibu.

09_15_KANUNI ZA SHARIA YA KIISLAM_9_September_2015.indd   72 9/9/2015   12:56:07 PM



73

KANUNI ZA SHARIA ZA KIISLAMU 

• Vitangulizi vya nje vya yaliyo wajibu (al-muqaddimatul-
kharijiiyay) – Kitangulizi chochote cha nje ya kitendo 
kama vile udhu ambao kufanyika kwake kunahitajika kabla 
ya kuanza kuswali.

Kitangulizi cha nje cha yaliyo wajibu baadaye kinagawanywa 
kwa mara mbili zaidi:

I. Kitangulizi cha nje cha kiakili cha wajibu: Vitangulizi hivi 
vinaweza kueleweka kupitia akili kama vile kupata viza 
kwa ajili ya kwenda kuhiji.

II. Kitangulizi cha nje cha wajibu cha kidini: Vitangulizi hivi 
vinaweza kutambulika kupitia dini kama vile kuelekea 
Ka’aba na kuwa na twahara kwa ajili ya kusimamisha 
swala.

Kwa nyongeza ya majina hayo hapo juu, baadhi ya vitangulizi 
huwa vinapewa majina maalum:

Kitangulizi kinachofuta (al-muqaddimatul-mufawwitah – 
 Aina hii ya kitangulizi ni lazima itumike kabla ya :(المقدمة المفوتة
wakati wa kitendo kuingia, kama vile kusafiri kwenda Makkah 
kabla ya wakati wa Hija au kuoga josho la twahara kabla ya alfajiri 
katika mwezi wa Ramadhani. Kushindwa kuleta vitangulizi kama 
hivi kwa wakati muafaka kunafuta ule uwezekano wa kutekeleza 
huo wajibu.39  
39  Wajibu wa aina hii ya kitangulizi unaweza kueleweka kwa kutumia akili kwa sababu 

kama Mwenyezi Mungu swt. amelifanya jambo kuwa ni wajibu juu yetu katika muda 
maalum, basi ni lazima tuwe tayari kutekeleza wajibu huo katika wakati huo maalum, 
hivyo basi, maandalizi yote lazima yawe tayari yamekwisha kufanyika kabla ya wakati 
huo husika.
Kwa mfano, kama tunataka tupate chakula cha mchana wakati wa saa sita kamili, basi 
mapishi lazima yafanyike kabla ya hiyo saa sita ili kuweza kula chakula cha mchana 
ifikapo hapo saa sita kamili ya mchana.
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Kitangulizi cha kiibada (al-muqaddamatul-ibaadiiyah 
 Hii ni aina ya kitangulizi cha kidini ambacho :(المقدمة العبادية –
utekelezaji wake sahihi unahitaji nia thabiti. Kwa maneno mengine, 
ni lazima kifanyike kwa ajili ya Mwenyezi Mungu swt. hivyo 
kitangulizi chenyewe kinakuwa ni kitendo cha ibada.40 Aina hii ya 
kitangulizi imewekewa mipaka kwenye udhu , josho na tayammam.

je, vitangulizi ni wajibu?

Baada ya kuelewa ufafanuzi wa vitangulizi vya yaliyo wajibu na aina 
zake tofauti, sasa ni wakati wa kuchunguza maoni ya wanachuoni 
katika suala hili. Kwa kweli hakuna shaka kwamba vitangulizi vya 
yaliyo wajibu vyenyewe kiakili ni wajibu na ni lazima tuvilete au ku-
visababisha. Hata hivyo, swali ni iwapo kama vyenyewe ni wajibu 
kidini au hapana. Matokeo ni kwamba, kama kitangulizi kinakuwa 
kidini ni wajibu, kutokileta kivitendo kwenyewe kutakuwa ni dhambi 
lakini kama wajibu kiakili tu kuacha kukileta hakutakuwa ni dhambi.

Lililo dhambi pekee katika hili suala la mwishoni ni kuacha 
kutenda lile tendo la wajibu lenyewe.

Hapa kuna mjadala. Wanachuoni wa hivi karibuni kabisa 
wameamua kwamba hakuna wajibu wa kidini wowote 
ulioambatanishwa kwenye vitangulizi kwa sababu kama jambo 
linaeleweka kupitia matumizi ya akili (katika suala hili, ule umuhimu 
wa kutenda hicho kitangulizi), basi hakuna haja ya kutunga sheria 
zaidi. Kwa hiyo, kama maandishi ya kidini yakiashiria umuhimu wa 
40  Hii ni kinyume na vitangulizi vingi ambavyo vinahitajika kwa ajili ya wajibu fulani 

kutekelezwa lakini ambapo hakuna manuizi yanayohitajika. Hivi vinaweza kufanywa na 
mtu kwa nia ya kupata ukaribu na Mwenyezi Mungu swt. au bila ya nia yoyote maalum 
akilini mwake, au kufanywa na mtu kwa niaba ya mtu mwingine. Mfano mmoja ni 
kuvaa nguo safi (toharifu) katika swala. Kama nguo zako sio safi, zinaweza kufuliwa 
na wengine kwa niaba yako, ama ukazifua wewe mwenyewe, bila manuizi ya kupata 
ukaribu na Mwenyezi Mungu.
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jambo ambalo tayari tunalifahamu kwa kutumia akili zetu, litakuwa 
ni suala la msisitizo tu.  

3. KINYUME CHAKE

Kwa kinyume, tunamaanisha kinyume cha kitendo kilichotolewa 
(al-dhwid - الضد ) Kuna aina mbili tofauti za kinyume:

1. Kinyume Maalum (al-lwid al-khaasw – الضد الخاص ):Huu 
ni utekelezaji wa kitendo mbali na kile kilichoagizwa. Kwa 
mfano, kama msikiti unanajisiwa, tunaamrishwa kuusafi-
sha, lakini kama tungekuwa tuswali katika sehemu nyingine 
ya msikiti huohuo bila ya kusafisha ile sehemu chafu, basi 
kitendo hiki cha kuswali hapo kinaitwa kinyume maalum 
(cha kusafisha).

2. Kinyume cha jumla (al-dhwid – al-‘aamm – الضد العام) 
Huku ni kuacha, yaani kushindwa kutekeleza kile amba-
cho kimeamrishwa. Kwa mfano, wakati tunapoamrishwa 
kusafisha msikiti, kama tutaacha kuusafisha hivihivi tu, 
kuacha huku au kushindwa kunaitwa kinyume cha jumla 
(cha kusafisha).

Swali hapa ni kwamba pale tunapoamrishwa na Mwenyezi 
Mungu kufanya jambo, je tunaweza kuamua kwamba kinyume cha 
jumla au cha maalum kimekatazwa au hapana? Wengi wa wanachuoni 
wanaamini kwamba kama tumeamrishwa kufanya jambo fulani 
basi kinyume chake cha jumla kidini kimekatazwa. Hata hivyo, 
kuna baadhi ya wanachuoni wanyofu ambao wanaamini kwamba 
kile kinyume cha jumla hakikukatazwa kidini. Wanachuoni hawa 
wanaamini kwamba kwa vile tunajua kwa akili zetu kwamba ni kosa 
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kuacha kufanya kile kilichoamrishwa, hakuna haja ya ukatazwaji wa 
kinyume cha jumla kwa nyongeza ya amri hiyo.

Hiyo imani juu ya kukatazwa kidini kwa kinyume maalum 
kunategemea kukubalika kwa katazo la kidini la katazo la jumla. 
Kwa hiyo wale wanaokataa hili la baadaye wanakataa lililotangulia 
kwa urahisi zaidi.

4. MCHANGANYIKO WA AMRI NA KATAZO:

Wakati mwingine mtu anaweza akakabiliana na hali ambamo amri 
zinazopingana mbili na makatazo zimejumuishwa pamoja. Kwa 
mfano, kuwa ndani ya nyumba ya mtu bila idhini yake. Hata hivyo, 
wakati ukiwa mahali hapo, kama wakati wa swala ukiwadia, hapo 
kuswali swala yako kunakuwa ni wajibu.41 Kwa hiyo, katika kadhia 
hiyo moja kuna mchanganyiko wa katazo na amri (ijtimaa‘ al-amr 
wa al-nahy – اجتماع الامَر و النهي ). Bila shaka migongano kama hiyo 
huwa haitokezi ila kwa bahati mbaya kutokana na uamauzi usio sa-
hihi unaofanywa na watu wenyewe, sio na Mwenyezi Mungu swt.

Baadhi ya wanachuoni wanaamini juu ya uwezekano wa yote, 
amri na katazo kutumika. Kwa sababu hiyo, kama mtu atasababisha 
kile kilichoamrishwa basi atakuwa ametii kwa kuzingatia amri na 
ameasi kwa kuzingatia katazo.  Wapo wengine wanaoamini katika 
kutokuwezekana kwa yote, amri na katazo kubakia katika matumizi. 
Wanachuoni hawa wanaweza kutoa kipaumbele kwenye amri na 
kwa hiyo mtu anapaswa kutii hiyo amri na hakutaweza tena kuwa 
na katazo au wanaweza kutoa kipaumbele kwenye katazo  na kwa 
hiyo mtu anapaswa kufuata hilo katazo na kutakuwa hakuna haja 

41   Katika mfano huo hapo juu, tumechukulia kwamba kitangulizi cha swala cha mahali pa 
kuswalia kuwa kimeruhusiwa hakupo.
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ya kuleta kile ambacho kimeamrishwa. Bado kuna wanachuoni 
wengine zaidi wanaotofautisha kati ya hali ambamo kuna mbadala 
au hapana na kati ya mas’ala ya hiari na isiyo ya hiari.

Kwa jumla kuna uwezekano namna tatu. Kwa mfano, katika suala 
la mchanganyiko wa wajibu kwa ajili ya swala na katazo la kuwa 
kwenye nyumba ya mtu mwingine bila ya idhini yake, kunaweza 
kukawa na mojawapo ya uwezekano huo wa aina tatu:

i. Unakuwepo mbadala – inawezekana kuondoka nyumbani 
hapo

ii. Hakuna chaguo mbadala, lakini upo ndani ya eneo bila 
ya kosa lako mwenyewe, kwa mfano, umefungwa katika 
sehemu iliyoporwa. Katika hali hii hakuna lawama juu yako.

iii. Hakuna chaguo mbadala lakini umo ndani ya eneo kwa 
makosa yako wewe mwenyewe  na huwezi kutoka nje, ama 
kwa sababu umefungiwa ndani au hakuna muda wa kutosha. 
Katika hali hii wewe unahesabiwa umetenda dhambi.

Kutafakari juu ya hali hizo hapo juu, inaelekea kwamba kama 
kunakuwa na chaguo mbadala basi linabidi kuchukuliwa na kuswali 
kwenye eneo hilo hakutaruhusiwa kwa sababu kutenda kitendo cha 
ibada wakati unafanya dhambi hakuwezekani. Kwa vyovyote vile 
swala hiyo itakuwa batili. Lakini kama kitendo kilikuwa sio cha 
kiibada na kwa hiyo hakuna manuizi yoyote yaliyohitajika (kwa 
mfano, kufua nguo kwa ajili ya kuzifanya kuwa tohara ili kuweza 
kuswali nazo ukiwa umezivaa) hapo basi hakuna suala la uhalali. 

Kuhusu hali zote ambazo ndani yake hamna mbadala wake, 
inaelekea kwamba swala ni halali kwa sababu ni kitendo tofauti na 
kile cha mwanzo (cha kuingia ndani ya nyumba).42  
42   Baadhi ya wanachuoni wanashikilia kwamba katika hali ambamo umo katika hali hii 

ya mashaka kupitia makosa ambayo sio yako binafsi, basi swala inakubalika. Hata 

09_15_KANUNI ZA SHARIA YA KIISLAM_9_September_2015.indd   77 9/9/2015   12:56:08 PM



78

KANUNI ZA SHARIA ZA KIISLAMU 

5. KUHUSISHWA UBATILISHAjI KWA  
KATAZO:

Swali hapa ni iwapo katazo kimantiki linahusisha kufasidi (al-
fasaad - الفساد) au hapana. Kwa maneno mengine, kuna faida yoyote 
katika kutenda kitendo kilichoharamishwa au kinakuwa ni batili na 
kisichofaa?

Suala hili linachunguzwa kwa namna mbili tofauti. Ya kwanza 
ni wakati kitendo kilichokatazwa ni kitendo cha ibada (al-‘ibaadah 
 kama vile swala na saumu. Kwa mfano, imekatazwa kwa (العبادة -
mwanamke kuswali wakati akiwa kwenye ada yake ya kila mwezi, 
au imekatazwa kufunga katika siku ya Idd al-Fitr au Idd al-Udh’ha. 
Katika masula kama hayo, makatazo yanakifanya kitendo hicho 
kuwa batili.

Namna ya pili ni wakati kitendo kinachokatazwa kinapokuwa ni 
kile ambacho sio cha kiibada (al-mu‘aamalah - المعاملة). Hapa kuna 
tofauti ya maoni kuhusu iwapo kama katazo linafanya kitendo kuwa 
batili. Mfano wa hili ni kule kukatazwa kufanya biashara wakati 
swala ya Ijumaa ikiwa inaendelea, kama ilivyotajwa kwenye aya 
ifuatayo:

60 
 

iii) Hakuna chaguo mbadala lakini umo ndani ya eneo kwa makosa yako wewe 
mwenyewe  na huwezi kutoka nje, ama kwa sababu umefungiwa ndani au 
hakuna muda wa kutosha. Katika hali hii wewe unahesabiwa umetenda dhambi. 
 
Kutafakari juu ya hali hizo hapo juu, inaelekea kwamba kama kunakuwa na 
chaguo mbadala basi linabidi kuchukuliwa na kuswali kwenye eneo hilo 
hakutaruhusiwa kwa sababu kutenda kitendo cha ibada wakati unafanya dhambi 
hakuwezekani. Kwa vyovyote vile swala hiyo itakuwa batili. Lakini kama 
kitendo kilikuwa sio cha kiibada na kwa hiyo hakuna manuizi yoyote 
yaliyohitajika (kwa mfano, kufua nguo kwa ajili ya kuzifanya kuwa tohara ili 
kuweza kuswali nazo ukiwa umezivaa) hapo basi hakuna suala la uhalali.  
 
Kuhusu hali zote ambazo ndani yake hamna mbadala wake, inaelekea kwamba 
swala ni halali kwa sababu ni kitendo tofauti na kile cha mwanzo (cha kuingia 
ndani ya nyumba).42   
 
5. Kuhusishwa Ubatilishaji kwa Katazo: 
 

 Swali hapa ni iwapo katazo kimantiki linahusisha kufasidi (al-fasaad - الفساد) au 
hapana. Kwa maneno mengine, kuna faida yoyote katika kutenda kitendo 
kilichoharamishwa au kinakuwa ni batili na kisichofaa? 
 
Suala hili linachunguzwa kwa namna mbili tofauti. Ya kwanza ni wakati kitendo 
kilichokatazwa ni kitendo cha ibada (al-‘ibaadah - العبادة) kama vile swala na 
saumu. Kwa mfano, imekatazwa kwa mwanamke kuswali wakati akiwa kwenye 
ada yake ya kila mwezi, au imekatazwa kufunga katika siku ya Idd al-Fitr au 
Idd al-Udh’ha. Katika masula kama hayo, makatazo yanakifanya kitendo hicho 
kuwa batili. 
Namna ya pili ni wakati kitendo kinachokatazwa kinapokuwa ni kile ambacho 
sio cha kiibada (al-mu‘aamalah - ملةاالمع ). Hapa kuna tofauti ya maoni kuhusu 
iwapo kama katazo linafanya kitendo kuwa batili. Mfano wa hili ni kule 
kukatazwa kufanya biashara wakati swala ya Ijumaa ikiwa inaendelea, kama 
ilivyotajwa kwenye aya ifuatayo: 
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42  Baadhi ya wanachuoni wanashikilia kwamba katika hali ambamo umo katika hali hii ya mashaka kupitia 

makosa ambayo sio yako binafsi, basi swala inakubalika. Hata hivyo, katika suala ambalo mashaka yanatokea 
kutokana na vitendo vyako, hapo swala haikubaliki.  

 

“Enyi mlioamini! Ikinadiwa swala Siku ya Ijumaa, nendeni upesi 
kwenye dhikri ya Mwenyezi Mungu, na wacheni biashara. Hayo ni 

bora kwenu kama mnajua.” (62:9). 

hivyo, katika suala ambalo mashaka yanatokea kutokana na vitendo vyako, hapo swala 
haikubaliki. 
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Sasa swali ni iwapo kama maafikiano hayo ni halali kama 
mtu anauza kitu wakati wa swala ya Ijumaa. Yaani kwamba, huyo 
mnunuaji anakimiliki hicho kinachouzwa au kinabakia ni mali ya 
muuzaji na je, pesa ile iliyolipwa kununua kitu hicho ni mali ya 
muuzaji ama bado inabakia kuwa ni mali ya mnunuzi?

Wanachuoni wote wanakubaliana kwamba katika hali kama 
hizo, manunuzi yenyewe ni halali kwa sababu kama manunuzi 
hayo hayo yangefanyika katika wakati wowote ule mbali na ule wa 
muda wa swala ya Ijumaa kusingekuwa na tatizo lolote ndani yake. 
Hivyo inaweza kuhitimishwa kwamba makatazo katika kadhia hii 
hayamaanishi ubatilishwaji. Hata hivyo, kama katazo lipo juu ya 
aina ya manunuzi yenyewe (na sio katika uendeshaji wa mapatano 
katika mazingira maalum) kama makatazo ya riba, basi makatazo 
hayo yanamaanisha ubatili.
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SOMO LA KUMI NA MBILI

KANUNI TEKELEZI

Kama tulivyoona mapema katika kitabu hiki, hukumu tekelezi 
inakuja kutumika tu wakati kunapokuwa na shaka kuhusu ile 

hukumu halisi na katika suala hili kuna mazingira namna nne am-
bayo yataangaliwa kwa mpangilio. Wakati mwingine hali hiyo iliyo-
tangulia inakuwa inajulikana na wakati mwingine haijulikani. Kama 
hali iliyotangulia inafahamika, basi tunatumia kanuni ya uendelevu 
(al-istishaab - الاستصحاب). Laa sivyo, wakati mwingine huwa tuna-
jua kwamba kuna wajibu uliowekwa juu yetu na wakati mwingine 
hatujui. Kama hatujui kwamba kuna wajibu unaotumika basi tuna-
tumia ile kanuni ya uachwaji (al-baraa’ah - البراءة ). Kama tukijua 
kwamba wajibu huo unatumika, lakini tukawa hatujui kinaganaga 
chake, au jinsi ya kuutenda, basi wakati mwingine inawezekana ku-
tenda kwa mujibu wa tahadhari na wakati mwingine haiwezekani 
kuutennda. Katika hiyo hali ya kwanza, tunatumia ile kanuni ya 
tahadhari (al-ihtiyaat - الاحتياط) na katika hii hali ya baadaye tuna-
tumia kanuni ya hiari (al-takhyiir - التخيير). Hii ni wakati kunapoku-
wepo na majukumu mawili yanayopingana, na kwa hiyo hakuna njia 
ya kuhakikisha kwamba mtu ameyatekeleza yote.

Kanuni ya Uendelevu

Kwa Kiarabu, istis’haab kilugha ina maana ya kuchukua kitu pamoja 
nawe, ili kuandamana nawe. Maana yake ya kiufundi ni kudhania 
kwamba ile hali iliyopita mwanzoni bado ipo inaendelea. Kudha-
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nia uendelevu, ile hali iliyopita lazima ijulikane kwa uhakika wake 
na shaka pekee lazima iwe kwenye hali iliyopo tu kwa sasa. Kwa 
mfano, mtu ambaye kwa uhakika amechukua udhu wakati wa asu-
buhi lakini wakati wa swala za mchana anaweza asiwe na uhakika 
kwamba udhu ule bado upo unafanya kazi.43 Katika suala kama hili, 
inaweza ikadhaniwa kwamba udhu huo bado ni halali.

Kwa kuhitimisha, ili kuthibiti uendelevu, mtu lazima awe na:

•	 Uhakika kuhusu hali iliyotangulia

•	 Kuwa na shaka na hali ya sasa

•	 Wakati wa shaka lazima uunganishwe na wakati wa uhakika

•	 Suala la shaka na uhakika lazima liwe ni moja lilelile.

•	 Yote, uhakika na shaka lazima yawe ni halisi

•	 Hali ya uhakika lazima iitangulie hali ya shaka.

Hoja kwa ajili ya kanuni ya uendelevu

Hoja ya kibusara: Kwa mujibu wa baadhi ya wanachuoni, uendel-
evu ni jambo ambalo linatumiwa na watu wote wenye busara katika 
jamii zote na hivyo ni lazima ikubalike katika dini pia. Wao wa-
nahoji kwamba, kama kwa mfano, unayo namba ya simu ya rafiki 
yako, lakini una shaka kuhusu iwapo rafiki huyo bado anaishi hapo 
au hapana, jibu la kibusara ni kudhania kwamba bado yuko hai na 
kujaribu kumpigia simu hapo. Wanahoji kwamba hili ni kweli hata 
kwa wanyama pia. Kwa mfano, wakati ndege wanaporuka kutoka 
kwenye viota vyao, wanarejea kwenye sehemu hiyo hiyo, hata baada 
ya msimu mmoja, wakidhania kwamba mahali pa viota vyao pa-
takuwa bado papo.
43  Hivyo, kama kuna shaka kuhusu iwapo kama udhu ulichukuliwa wakati wa asubuhi au 

hapana, basi uendelevu hauwezi kuthibiti.
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Hoja kutoka kwenye Hadithi: Kuna hadithi kadhaa 
zinazoashiria uhalali wa kanuni ya uendelevu. Kwa mfano, 
inasimuliwa kwamba katika kujibu swali lililoulizwa na Ammar, 
Imam al-Kadhim (a) alisema: “Kama una shaka, tegemea juu 
ya lenye uhakika.” Ammar akauliza: “Hii ni kanuni?” Imam (a) 
akajibu: “Ndio.”44

Katika hadithi nyingine, Zuraarah alimuuliza Imam as-Sadiq 
(a) kuhusu mtu ambaye amechukua udhu lakini akawa na shaka 
kuhusu kama alilala baadaye au hapana. Imam (a) alijibu kwamba 
kwa sababu walikuwa katika hali ya shaka na hapo kabla walikuwa 
na uhakika, wanaweza kuchukulia kwamba ule uhakika (kuhusu 
udhu) ulikuwa bado upo mpaka watakapokuwa na hakika kwamba 
udhu wao umevunjika. Kisha Imam (a) akasema: “Yeye kamwe 
habatilishi uhakika kwa shaka, bali anabatilisha uhakika kwa uhakika 
mwingine.”45

KANUNI YA UACHWAjI:

Kuna aina mbili za uepukaji (baraa’ah) au uachwaji;46 ile ya kidini 
na ya kiakili.

Uachwaji wa kidini (al-baraa’ah al-sha‘iiyah – البراءة الشرعية ). 
Kama kuna shaka kuhusu iwapo kama kuna wajibu au hapana, basi 
kwa mujibu wa vyanzo vya kidini, hakuna kinachomfunga mtu, na 
anakuwa huru kutokana na wajibu. Hata hivyo, kuna tofauti kati ya 
masuala ya mtu binafsi na masuala ya jumla. Kwa mfano, kama mtu 
hajui iwapo kwamba kipande fulani cha nguo au chakula kimenajisika 
44 Wasaa’il al-Shi’ah, Mlango wa Nane katika milango juu ya al-Khalal
45  Wasaa’il al-Shi’ah, Mlango wa kwanza katika milango juu ya Nawaaqid al-udhu, no. 1
46  Inapasa kuzingatiwa hapa kwamba kwa uepukaji au uachwaji tunamaanisha ukanushaji 

wa wajibu. Hii ni tofauti na uachwaji katika maana yake ya kawaida, ambamo kwa 
uhakika mna wajibu, lakini mtu anaweza akasamehewa katika wajibu huo. 
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au hapana – hili ni suala la binafsi na hapa hiyo shaka inakuwa juu 
ya suala hilo (al-shubhat al-misdaaqiiyah), na sio hukumu yenyewe 
(al-shubhat al-hukmiiyah). Wanachuoni katika masuala ya binafsi 
wanasema kwamba hakuna uchunguzi unaohitajika. Hata hivyo, 
katika hali ya shaka kuhusu hukumu, mtu ni lazima achunguze na 
atafute kwenye vyanzo vya kidini ili kujua kama kuna wajibu au 
hapana, na kama mtu hatapata ushahidi juu ya wajibu, basi mtu 
anapaswa kutenda kwa mujibu wa kanuni ya uachwaji.

Hoja kwa ajili ya uachwaji wa kidini: Qur’ani Tukufu inasema:

64 
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“Mwenyezi Mungu haikalifishi nafsi  y oyote ila kwa kadiri ya alivyoipa. 
Mwenyezi Mungu atajaalia baada ya uzito wepesi.” (65:7). 

 
Kwa hiyo, kama Mwenyezi Mungu swt. hakutujulisha sisi juu ya wajibu, 
hatutegemewi kutekeleza wajibu huo na wala hatuna hatia ya dhambi. 
 
Hoja moja kutoka kwenye hadithi inarejelea kwenye kile ambacho 
kimesimuliwa kutoka kwa Mtukufu Mtume (s): 
 

“Mambo tisa yamenyanyuliwa kutoka kwenye ummah wangu (ambayo kwayo 
hawatawajibishwa): kosa, usahaulifu, lile ambalo wamelazimishwa kulitenda, lile 
ambalo hawalitambui, lile ambalo hawana uwezo wa kulitenda, lile ambalo 
wamelazimika kulitenda, wivu (alimuradi umebakia ndani ya moyo kama husda 
na haufanyiwi kazi), kupatwa na dalili za kishetani, na kuangukia kwenye hali ya 
kutafakari juu ya minong’ono ya shetani juu yake kuhusu asili ya maumbile, 
mradi tu inabakia katika moyo na haitamkwi wala kufanyiwa kazi.”47  
 

Kifungu cha maneno: “lile ambalo hawalitambui,” kinarejelea kwenye kanuni ya 
uachwaji. 
 
Uachwaji wa Kiakili (al-baraa’ah al-‘aqliiyah – البراءة العقلية) – Kwa kutumia 
akili zetu, tunajua kwamba kama bwana anamtaka mtumishi afanye kitendo 
fulani, ni lazima amfahamishe kuhusu hilo. Ubaya wa kuadhibu bila ya 
kutangazia kabla ni wazo ambalo linakubaliwa na mataifa yote kwa nyakati zote 
na katika sehemu zote na ndio msingi wa uachwaji.48 
Ya usanifu wa hoja Ya ufunuo wa maarifa 
Kanuni ya tahadhari 
 

Kuna aina mbili za tahadhari (al-ihtiyaat): ya kidini na ya kiakili. 
 
Tahadhari ya kidini (al-ihtiyaat al-shar’ii – ا لاحتياط الشرعي) – Tahadhari ya 
kidini imeegemea kwenye vyanzo vya kidini vinavyoashiria umuhimu wa 

                                                 
47  Wasa’il al-Shi’ah, Kitabu cha Jihadi ya Nafsi, Mlango wa 56, no. 1. Hapa “yamenyanyuliwa” ina maana 

kwamba haya ni mambo yanayoelezeka na kusahameheka na, Mwenyezi Mungu swt. hatauadhibu ummah 
kwa ajili ya mambo haya.      

48  Shahid Sayyed M. Baqir al-Sadr anaamini kwamba ingawa maelezo hayo hapo juu ni kweli, hayawezi 
kusemwa kwa ajili ya wajibu wetu kwa Mwenyezi Mungu swt. kwa sababu uhusiano wetu na Yeye ni tofauti. 
Anasema kwamba sisi tumeumbwa na Mwenyezi Mungu na hatuna haki ya kuingilia uumbaji Wake. Ni 
kama kuwa ndani ya nyumba ya mtu kama mgeni na kisha ukabadilisha mapambo ya mandari ya nyumba 
bila idhini yw mwenyewe. Kwa hiyo Shaahid Sadr anaamini tu katika uachwaji wa kidini na sio katika 
uachwaji wa kiakili. 

“Mwenyezi Mungu haikalifishi nafsi  y oyote ila kwa kadiri ya  
alivyoipa. Mwenyezi Mungu atajaalia baada ya uzito wepesi.”  

(65:7).

Kwa hiyo, kama Mwenyezi Mungu swt. hakutujulisha sisi juu ya 
wajibu, hatutegemewi kutekeleza wajibu huo na wala hatuna hatia 
ya dhambi.

Hoja moja kutoka kwenye hadithi inarejelea kwenye kile 
ambacho kimesimuliwa kutoka kwa Mtukufu Mtume (s):

“Mambo tisa yamenyanyuliwa kutoka kwenye ummah 
wangu (ambayo kwayo hawatawajibishwa): kosa, usahau-
lifu, lile ambalo wamelazimishwa kulitenda, lile ambalo 
hawalitambui, lile ambalo hawana uwezo wa kulitenda, 
lile ambalo wamelazimika kulitenda, wivu (alimuradi 
umebakia ndani ya moyo kama husda na haufanyiwi kazi), 
kupatwa na dalili za kishetani, na kuangukia kwenye hali 
ya kutafakari juu ya minong’ono ya shetani juu yake 
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kuhusu asili ya maumbile, mradi tu inabakia katika moyo 
na haitamkwi wala kufanyiwa kazi.”47 

Kifungu cha maneno: “lile ambalo hawalitambui,” kinarejelea 
kwenye kanuni ya uachwaji.

Uachwaji wa Kiakili (al-baraa’ah al-‘aqliiyah – البراءة العقلية) 
– Kwa kutumia akili zetu, tunajua kwamba kama bwana anamtaka 
mtumishi afanye kitendo fulani, ni lazima amfahamishe kuhusu 
hilo. Ubaya wa kuadhibu bila ya kutangazia kabla ni wazo ambalo 
linakubaliwa na mataifa yote kwa nyakati zote na katika sehemu 
zote na ndio msingi wa uachwaji.48

Ya usanifu wa hoja Ya ufunuo wa maarifa

KANUNI YA TAHADHARI

Kuna aina mbili za tahadhari (al-ihtiyaat): ya kidini na ya kiakili.

Tahadhari ya kidini (al-ihtiyaat al-shar’ii – ا لاحتياط الشرعي
) – Tahadhari ya kidini imeegemea kwenye vyanzo vya kidini 
vinavyoashiria umuhimu wa kutenda kwa uangalifu na tahadhari ili 
kuhakikisha kwamba ule wajibu unaohusika unatiiwa.49

47  Wasa’il al-Shi’ah, Kitabu cha Jihadi ya Nafsi, Mlango wa 56, no. 1. Hapa 
“yamenyanyuliwa” ina maana kwamba haya ni mambo yanayoelezeka na kusahameheka 
na, Mwenyezi Mungu swt. hatauadhibu ummah kwa ajili ya mambo haya.     

48  Shahid Sayyed M. Baqir al-Sadr anaamini kwamba ingawa maelezo hayo hapo juu 
ni kweli, hayawezi kusemwa kwa ajili ya wajibu wetu kwa Mwenyezi Mungu swt. 
kwa sababu uhusiano wetu na Yeye ni tofauti. Anasema kwamba sisi tumeumbwa na 
Mwenyezi Mungu na hatuna haki ya kuingilia uumbaji Wake. Ni kama kuwa ndani ya 
nyumba ya mtu kama mgeni na kisha ukabadilisha mapambo ya mandari ya nyumba bila 
idhini yw mwenyewe. Kwa hiyo Shaahid Sadr anaamini tu katika uachwaji wa kidini na 
sio katika uachwaji wa kiakili.

49  Wengi wa wanachuoni wanakubali kwamba kuna tahadhari ya kidini na wanaamini tu 
juu ya tahadhari ya kiakili chini ya mazingira fulani
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Tahadhari ya kiakili (al-ihtiyaat al-‘aqlii – الاحتياط العقلي ) – 
Wakati wowote tunapojua kwamba kuna wajibu juu yetu, ni lazima 
tuhakikishe kwamba tumeutekeleza wajibu huo. Kwa maneno 
mengine uhakika wa wajibu unahitajia uhakika wa utii. Njia nyingine 
ya kujadili juu ya tahadhari ya kiakili ni kurejea kwenye umuhimu 
wa kiakili wa kinga kutokana na uwezekano wa madhara. Mfano 
wa hili ni suala la nyumba yenye ujenzi usio imara – kunakuwa na 
uwezekano wa hatari. Hapa akili zetu zinatuambia tuondoke kwenye 
nyumba hiyo na tuchukue tahadhari.

Kanuni ya Hiari

Kuna aina mbili za hiari (al-takhyiir): ya kidini na ile ya kiakili.

Hiari ya kidini/kisheria (al-takhyiir al-shar‘ii – التخيير الشرعي
): Katika hali hii tuna hiari ya ni wajibu gani tuufuate. Katika 
hali kama hii, Mwekasheria Mwenyewe ametupa sisi hiari kati 
ya vipande viwili vya ushahidi vinavyopingana (al-amaarah) 
ambavyo vinatuongozea kwenye wajibu mbili zinazogongana, 
kama vile kuwa na hadithi mbili zenye msimamo mmoja na 
hukumu zinazogongana.

Hiari ya kiakili (al-takhyiir al-‘aqlii – التخيير العقلي ): Kwa 
mujibu wa akili, kama tuna amri mbili zinazopingana zinazoelekea 
zote kutoka kwa Mwenyezi Mungu, huwa tunajua kwamba hatuwezi 
kufuata zote pamoja. Hata hivyo, kwa sababu tunajua kwamba moja 
ya hizi bila shaka na kwa hakika inatoka kwa Mwenyezi Mungu, wala 
hatuwezi kuzipuuza vilevile. Hivyo tuna hiari katika kipi kimojawao 
kati ya vitendo hivyo viwili tukifanye. Kwa mfano, kama tuna shaka 
kuhusu iwapo kama jambo fulani ni wajibu au limekatazwa, hakuna 
njia ya kulifanya kwa mujibu wa tahadhari kwa sababu kama ni la 
wajibu, limekatazwa kutokulifanya, na kama limekatazwa basi ni 
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wajibu kutokulifanya. Kama hakuna njia ya kugundua ile hukumu 
halisi ya kweli, basi mtu anaweza kuchagua ni ipi kati ya hukumu 
mbili hizo anayopenda kuitekeleza.    
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA  
NA AL-ITRAH FOUNDATION

1. Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu Ya Kwanza Mpaka Thelathini
2. Uharamisho Wa Riba
3. Uharamisho Wa Uwongo Juzuu Ya Kwanza
4. Uharamisho Wa Uwongo Juzuu Ya Pili
5. Hekaya Za Bahlul
6. Muhanga Wa Imamu Husein (A.S.)
7. Mikingamo Iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
8. Hijab Vazi Bora
9. Ukweli Wa Shia Ithnaashari

10. Madhambi Makuu
11. Mbingu Imenikirimu
12. Abdallah Ibn Saba
13. Khadijatul Kubra
14. Utumwa
15. Umakini Katika Swala
16. Misingi Ya Maarifa
17. Kanuni Za Ndoa Na Maadili Ya Familia
18. Bilal Wa Afrika
19. Abudharr
20. Usahihi Wa Historia Ya Uislamu Na Waislamu
21. Salman Farsi
22. Ammar Yasir
23. Qur’an Na Hadithi
24. Elimu Ya Nafsi
25. Yajue Madhehebu Ya Shia
26. Ukusanyaji Na Uhifadhi Wa Qur’an Tukufu
27. Al-Wahda
28. Ponyo Kutoka Katika Qur’an
29. Uislamu Mfumo Kamili Wa Maisha Ya Kijamii
30. Mashukio Ya Akhera
31. Al Amali
32. Dua Indal Ahlul Bayt
33. Udhuu Kwa Mujibu Wa Kitabu Na Sunna.
34. Haki Za Wanawake Katika Uislamu
35. Mwenyezi Mungu Na Sifa Zake
36. Kumswalia Mtume (S)
37. Nafasi Za Ahlul Bayt (A.S)
38. Adhana
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39. Upendo Katika Ukristo Na Uislamu
40. Tiba Ya Maradhi Ya Kimaadili
41. Maana Ya Laana Na Kutukana Katika Qur’ani Tukufu
42. Kupaka Juu Ya Khofu
43. Kukusanya Swala Mbili
44. Bismillah Ni Sehemu Ya Qur’ani Na Husomwa Kwa Jahara
45. Kuwaongoza Vijana Wa Kizazi Kipya
46. Kusujudu Juu Ya Udongo
47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (S)
48. Tarawehe
49. Malumbano Baina Ya Sunni Na Shia
50. Kupunguza Swala Safarini
51. Kufungua Safarini
52. Umaasumu Wa Manabii
53. Qur’an Inatoa Changamoto
54. As-Salaatu Khayrun Mina -’N Nawm
55. Uadilifu Wa Masahaba
56. Dua E Kumayl
57. Sauti Ya Uadilifu Wa Binadamu
58. Umaasumu Wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59. Umaasumu Wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60. Umaasumu Wa Mitume - Umaasumu Wa Mtume Muhammad (S)
61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu Ya Kwanza
62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu Ya Pili
63. Kuzuru Makaburi
64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu Ya Kwanza
65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu Ya Pili
66. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu Ya Tatu
67. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu Ya Nne
68. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu Ya Tano
69. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu Ya Sita
70. Tujifunze Misingi Ya Dini
71. Sala Ni Nguzo Ya Dini
72. Mikesha Ya Peshawar
73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
74. Ubora Wa Imam ‘Ali Juu Ya Maswahaba Na Ushia Ndio Njia Iliyonyooka
75. Hukumu Za Kifikihi Zinazowahusu Wanawake
76. Liqaa-U-Llaah
77. Muhammad (S) Mtume Wa Allah
78. Amani Na Jihadi Katika Uislamu
79. Uislamu Ulienea Vipi?
80. Uadilifu, Amani Na Mtume Muhammad (S)
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81. Mitala Na Ndoa Za Mtume Muhammad (S)
82. Urejeo (Al-Raja’a )
83. Mazingira
84. Utokezo (Al - Badau)
85. Hukumu Ya Kujenga Juu Ya Makaburi
86. Swala Ya Maiti Na Kumlilia Maiti
87. Uislamu Na Uwingi Wa Dini
88. Mtoto Mwema
89. Adabu Za Sokoni
90. Johari Za Hekima Kwa Vijana
91. Maalimul Madrasatain Sehemu Ya Kwanza
92. Maalimul Madrasatain Sehemu Ya Pili
93. Maalimul Madrasatain Sehemu Ya Tatu
94. Tawasali
95. Imam Mahdi Katika Usunni Na Ushia
96. Hukumu Za Mgonjwa
97. Sadaka Yenye Kuendelea
98. Msahafu Wa Imam Ali
99. Ngano Ya Kwamba Qur’ani Imebadilishwa

100. Idil Ghadiri
101. Kusoma Sura Zenye Sijda Ya Wajibu 
102. Hukumu Zinazomuhusu Mkuu Wa Kazi Na Mfanyakazi
103. Huduma ya Afya katika Uislamu
104. Sunan an-Nabii
105. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107. Shahiid Mfiadini
108. Kumsalia Nabii (s.a.w)
109. Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110. Ujumbe - Sehemu ya Pili
111. Ujumbe - Sehemu ya Tatu
112. Ujumbe - Sehemu ya Nne
113. Mariamu, yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
114. Hadithi ya Thaqalain
115. Ndoa ya Mutaa
116. Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
117. Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
118. Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
119. Ukweli uliopotea sehemu ya Nne
120. Ukweli uliopotea sehemu ya Tano
121. Mkutano wa Maulamaa wa Baghdad
122. Safari ya kuifuata Nuru
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123. Fatima al-Zahra
124. Myahudi wa Kimataifa
125. Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
126. Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
127. Visa vya kweli sehemu ya Pili
128. Elimu ya Ghaibu ya Maimamu
129. Mwanadamu na Mustakabali wake
130. Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Kwanza)
131. Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Pili)
132. Khairul Bariyyah
133. Uislamu na mafunzo ya kimalezi
134. Vijana ni Hazina ya Uislamu
135. yafaayo  kijamii
136. Tabaruku
137. Taqiyya
138. Vikao vya furaha
139. Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
140. Visa vya wachamungu
141. Falsafa ya Dini
142. Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza
143. Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah
144. Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
145. Kuonekana kwa Allah
146. Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)
147. Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)
148. Ndugu na Jirani
149. Ushia ndani ya Usunni
150. Maswali na Majibu
151. Mafunzo ya hukumu za ibada
152. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 1 
153. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 2
154. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 3
155. Abu Huraira
156. Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.
157. Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza
158. Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili
159. Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza
160. Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili
161. Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili
162. Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)
163. Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani
164. Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu
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165. Uislamu Safi
166. Majlisi za Imam Husein Majumbani
167. Je, Kufunga Mikono
168. Uislam wa Shia
169. Amali za Makka
170. Amali za Madina
171. Asili ya Madhehebu katika Uislamu
172. Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi
173. Ukweli uliofichika katika neno la Allah
174. Uislamu na Mifumo ya Uchumi
175. Umoja wa Kiislamu na Furaha
176. Mas’ala ya Kifiqhi
177. Jifunze kusoma Qur’ani
178. As-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah
179. Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana
180. Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura
181. Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na Ramadhani)
182. Uadilifu katika Uislamu
183. Mahdi katika Sunna
184. Maswali ya Uchunguzi Kuhusu Uislam
185. Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo
186. Abu Talib – Jabali Imara la Imani
187. Ujenzi na Utakaso wa Nafsi
188. Vijana na Matarajio ya Baadaye
189. Usalafi – Historia yake, maana yake na lengo lake
190. Ushia – Hoja na Majibu
191. Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww)
192. Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)
193. Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu
194. Takwa
195. Upotoshaji dhahiri katika Turathi (Hazina) ya Kiislamu
196. Amirul Muuminina (‘as) na Makhalifa
197. Uongozi na Utawala katika Mwenendo wa Imam ‘Ali (‘a)
198. Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa AbuBakr
199. Adabu za vikao na mazungumzo
200. Hija ya Kuaga
201. Uwazi baina ya Maslahi na Vikwazo
202. Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita
203. Mdahalo baina ya Mwanachuoni wa Kisunni na Mwanachuoni wa Kishia 

(Al-Muraja’aat)
204. Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)
205. Mjadala wa Kiitikadi
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206. Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu
207. Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa
208. Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)
209. Uongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii
210. Maadili ya Ashura
211. Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi
212. Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) – Sehemu ya Kwanza
213. Imam Ali na Mambo ya Umma
214. Imam Ali na Mfumo wa Usawa
215. Mwanamke na Sharia
216. Mfumo wa Wilaya
217. Vipi Tutaishinda Hofu?
218. Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo
219. Mahali na Mali za Umma
220. Nahjul-Balagha – Majmua ya Khutba, Amri, Barua, Risala, Mawaidha 

na Semi za  
Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib (a.s.)

221. Mukhtar – Shujaa aliyelipiza kisasi dhidi ya wauaji wa Imam Husein (as) 
hapo Karbala

222. Uimamu na Tamko la Kutawazwa
223. Imam Husain ni Mfumo wa Marekebisho na Mageuzi
224. Saada Kamili – Kitabu cha Kiada cha Maadili
225. Maeneo ya Umma na Mali Zake
226. Imam Hasan na Mfumo wa Kujenga Jamii
227. Adhana ni Ndoto au ni Wahyi?

KOPI NNE ZIFUATAZO ZIMETAFSIRIWA  KWA LUGHA 

 KINYARWANDA

1. Amateka Na Aba’Khalifa
2. Nyuma yaho naje kuyoboka
3. Amavu n’amavuko by’ubushiya
4. Shiya na Hadithi

ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA AL-ITRAH 
 FOUNDATION  KWA LUGHA YA KIFARANSA

1. Livre Islamique
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