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“Uchapishaji wa kitabu hiki umewezekana kupitia msaada mkubwa 
wa Jumuiya ya Kimataifa ya The World Federation of Khoja Shia 
Ithna Asheri Muslim Communities.”
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KUCHAGUA MCHUMBA

NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu ulichonacho mikononi mwako ni mkusanyiko wa mada 
mbalimbali zikiwemo kuchumbia, mikataba ya ndoa, talaka 

n.k. Kitabu hiki kimetarjumiwa kwa Kiswahili kutoka lugha ya Ki-
ingereza.

Licha ya kuwepo hadithi na riwaya nyingi za Mtume Muhammad 
(s.a.w.w.) na Ahlul Bait (a.s.) wake zenye kusisitiza umuhimu wa 
ndoa ambazo zinaweza kuwatia hamu vijana wajiharakishe katika 
kuoa, kwa bahati mbaya, vijana wengi ambao wamefikia umri wa 
kuoa huchelewa kuchukua hatua ya kuelekea kwenye ndoa, hatua 
ambayo ina uzito mkubwa sana hivyo kwamba inabeba nusu ya 
imani ya dini yake.

Kwa kufikiri kwa undani zaidi, ni dhahiri kwamba ucheleweshaji 
huu hausababishwi na hali ya utepetevu au kudharau thamani 
ya ndoa; kwa usahihi zaidi, inaonyesha yapo matatizo katika 
mbinu zinazotumika ambazo kwazo vijana hutafutia wachumba 
wanaofaa. Katika baadhi ya mifano, mbinu huonekana za bandia 
na zisizoathiriwa na hisia, kama vile kutoa maelezo binafsi kwa 
washenga wasiojulikana. Katika mifano mingine, huduma za 
ushenga za kimila hutumika lakini hii husababisha ukatishaji tamaa 
kupitia majaribio ya mara kwa mara yaliyoshindikana. Mwishowe, 
hali hii huwaelekeza vijana kukata tamaa juu ya mfumo huo. Kwa 
wengine, mchakato wote unaweza kuwa wa kutisha kiasi kwamba 
wanaamua kufanya usirisiri. Kwa bahati mbaya, katika kadhia 
nyinginezo, sababu zilizotajwa hapo juu huishia kuwafanya vijana 
waamue kutumia mbinu mbadala za kutafuta mchumba, ambazo si 
zote ni halali, au hata kuwa zenye mafanikio kwa kipindi kirefu.
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Mchakato wa kutafuta mchumba anayefaa kwa vyovyote vile 
sio uliyonyooka na rahisi. Hata hivyo, hii haina maana kwamba 
mchakato lazima uwe wa kutisha na kuchosha kama unavyokuwa 
nyakati zingine. Kitabu hiki kinalenga kumwandaa mtu kuwa 
katika njia ya kutafuta mchumba akiwa na taarifa zinazotakiwa na 
mwongozo katika kila hatua ya mchakato huo.

Kitabu kinaanza kwa kusisitiza uzuri wa ndoa, na kutambulisha 
sababu kwa nini mtu anahitaji kuanza safari hii ya kutafuta ‘mwenza’. 
Vikwazo vinavyowezekana ambavyo watu wanasema kwamba ni 
vyenye vipingamizi vimeshughulikiwa na ufumbuzi unaowezekana 
pia umetajwa. Halafu hii inafuatiwa na njia za kutambua iwapo 
kama mtu yupo tayari kuchukua hatua hii ya kuoa au hapana, kwa 
kuangalia vigezo vya Kislamu na pia dalili za dhahiri.

Hii ni moja kati ya kazi kubwa zinazofanywa na Taasisi ya Al-
Itrah katika kuwahudumia kielimu wasomaji wake wazungumzaji wa 
Kiswahili. Na kwa maana hiyohiyo, imeona ikichapishe kitabu hiki 
chenye hazina kubwa kwa lugha ya Kiswahili kwa lengo lake lilelile 
la kuwahudumia Waislamu, hususan wanaozungumza Kiswahili.

Hivyo, ni matumaini yetu kwamba wasomaji wetu watanufaika 
vya kutosha kutokana na kitabu hiki, kwani  tumekiona ni chenye 
manufaa sana hususan wakati huu wa maendeleo makubwa ya elimu 
katika nyanja zote ambapo uwongo, ngano za kale na upotoshaji wa 
historia ni vitu ambavyo havina nafasi tena katika akili za watu.

Tunawashukuru waandishi wa kitabu hiki,  Abbas na Shaheen 
Merali kwa kazi kubwa aliyoifanya kwa ajili ya Umma huu wa 
Waislamu, Allah ‘Azza wa Jallah amlipe kila kheri na amuingize 
Peponi kwa salama na amani insha’Allah. Shukrani zetu za dhati 
ziwaendee ndugu zetu wa World Federation kwa mchango mkubwa 
uliowezesha kuchapisha kwa kitabu hiki.  Allah awalipe kila la 
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kheri na awape tawfiki katika kazi hii ya tabligh. Halikadhalika 
tunamshukuru Ustadh Salman Shou kwa kukitarjumi kwa Kiswahili 
kitabu hiki, insha’Allah na yeye Allah Mwenye kujazi amlipe kila 
kheri hapa duniani na Akhera pia, bila kuwasahau na wale wote 
waliochangia kwa namna mmoja au nyingine mpaka kufanikisha 
kuchapishwa kwa kitabu hiki. Allah awalipe wote malipo mema 
hapa duniani na kesho Akhera pia.

Mchapishaji 
Al-Itrah Foundation
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Kwa Jina la Mwenyezi Mungu, 

Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. 
 

Utangulizi 

Kwa Jina la Mwenyezi Mungu, 
Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu.

Utangulizi

Zipo hadithi nyingi kupita kiasi ambazo zimeletwa kwetu na Ahl-
ul Bayt (a.s.) juu ya uzuri  na hekima ya ndoa, ikiwa ni pamoja 

na Aya kutoka kwenye Qur`ani Tukufu.

Hata hivyo, licha ya amri hii ya wazi kuhusu ndoa, vijana wengi 
ambao wamefika umri wa kuoa huchelewa kuchukua hatua ya 
kuelekea kwenye ndoa, hatua ambayo ina uzito mkubwa sana hivyo 
kwamba inabeba nusu ya imani ya dini yake.1

Kwa kufikiri kwa undani zaidi, ni dhahiri kwamba ucheleweshaji 
huu hausababishwi na hali ya utepetevu au kudharau thamani 
ya ndoa; kwa usahihi zaidi, inaonyesha yapo matatizo katika 
mbinu zinazotumika ambazo kwazo vijana hutafutia wachumba 
wanaofaa. Katika baadhi ya mifano, mbinu huonekana za bandia 
na zisizoathiriwa na hisia, kama vile kutoa maelezo binafsi kwa 
washenga wasiojulikana; katika mifano mingine, huduma za 
ushenga za kimila hutumika lakini hii husababisha ukatishaji tamaa 
kupitia majaribio ya mara kwa mara yaliyoshindikana. Mwishowe 
hali hii huwaelekeza vijana kukata tamaa juu ya mfumo huo. Kwa 
wengine mchakato wote unaweza kuwa wa kutisha kiasi kwamba 
wanaamua kufanya usirisiri. Kwa bahati mbaya, katika kadhia 
1  Al-Kafi, Jz. 5, uk. 328
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nyinginezo, sababu zilizotajwa hapo juu huishia kuwafanya vijana 
waamue kutumia mbinu mbadala za kutafuta mchumba, ambazo si 
zote ni halali, au hata kuwa zenye mafanikio kwa kipindi kirefu. 

Mchakato wa kutafuta mchumba anayefaa kwa vyovyote vile 
sio iliyonyooka na rahisi. Hata hivyo, hii haina maana kwamba 
mchakato lazima uwe wa kutisha na kuchosha kama unavyokuwa 
nyakati zingine. Kitabu hiki kinalenga kumwandaa mtu kuwa 
katika njia ya kutafuta mchumba akiwa na taarifa zinazotakiwa na 
mwongozo katika kila hatua ya mchakato huo.

Kitabu kinaanza kwa kusisitiza uzuri wa ndoa, na kutambulisha 
sababu kwa nini mtu anahitaji kuanza safari hii ya kutafuta ‘mwenza’. 
Vikwazo vinavyowezekana ambavyo watu wanasema kwamba ni 
vyenye vipingamizi vimeshughulikiwa na ufumbuzi unaowezekana 
pia umetajwa. Halafu hii inafuatiwa na njia za kutambua iwapo 
kama mtu yupo tayari kuchukua hatua hii ya kuoa au hapana, kwa 
kuangalia vigezo vya Kislamu na pia dalili za dhahiri.

Kitabu kinazungumzia mtu anaweza kuangalia nini mchumba 
mtarajiwa anaweza kuwa nacho kutoka kote, kwenye mtazamo wa 
kifiqhi na kutoka kwenye hadithi za Maasumin. Pia kitabu kina 
sehemu inayoelezea juu ya sheria muhimu za Kiislamu na hukmu 
ambazo zinaweka wazi taarifa muhimu kuhusu mchakato wa 
uchunguzi.

Halafu kitabu kinachimbua zaidi kwenye baadhi ya mapendekezo 
kwa ajili ya kutafuta mchumba mtarajiwa wakati mhusika 
akiambatana na Sheria za Kiislamu. Mazungumzo yanaelezea 
mbinu za kuweza kumjua mchumba mtarajiwa ili kuweza kuona 
kama zinakidhi vigezo vya kile kinachotafutwa. Vidokezo vya 
matayarisho kwa ajili ya awamu hii vimeelezewa kwa kina, zikiwa na 
maelezo kwa muhtasari ya maeneo na masuala ambayo yanapaswa 
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kujadiliwa na pande zote mbili; aina za maswali zimetolewa kwa 
lengo la kurahisisha zaidi mchakato huu, ambapo wakati huo huo 
ikihakikishwa kwamba masuala yote muhimu yanashughulikiwa. 

Halafu hatua inayofuatia katika mchakato huu inaelezewa kwa 
muhtasari, na pia mtazamo wa kina umefanywa kuhusu jinsi mtu 
anavyoweza kuamua iwapo kama mtu huyu ndiye anayefaa au 
hapana. Suala lote hili muhimu limeshughulikiwa kwa kutazama 
kupitia mtazamo wa kisomi wa wajibu wa moyo na akili, na 
jambo linalosemwa kila mara kwamba ‘Nilijua tu kuwa alikuwa 
ndiye sawa yangu’ na ‘tulielewana hivi hivi tu’. Ishara za dhahiri 
ambazo zinaweza kusaidia kufanya uamuzi zimetajwa, ambazo 
zimeegemezwa kwenye maoni rejea ya hadithi fupi za kweli kutoka 
kwa watu kadhaa ambao tayari wamepitia humo, na wamekuja kuwa 
na ndoa zenye mafanikio.

Mada ya Istikhara na nafasi yake katika kuchagua mchumba, na 
hususani wakati huu wa kufanya uamuzi nayo imefikiriwa, ikifuatiwa 
na ukumbusho wa kila mara kumtegemea Mwenyezi Mungu kwa 
ajili ya mambo kama haya, na pia utekelezaji wa vitendo fulani 
vilivyopendekezwa vya ibada na dua.

Endapo kwa jambo hili, mambo yanakwenda sawa, njia ya 
kuendelea mbele imetambulika. Maelezo ya kina kuhusu posa na 
uchumba yanatolewa, pamoja na kuangalia kwa karibu zaidi kipindi 
cha uchumba na dalili mbali mbali za dhahiri ambazo hutumika 
kama kiashirio kuwa mchumba mtarajiwa ndiye hasa aliye sahihi, 
au iwapo kama mambo hayo yanahitaji kutathiminiwa zaidi. Kanuni 
zingine mbali mbali za ki-Fiqh zinafuata, zikijumuisha kipindi hiki 
cha uchumba na pia nini kifanyike endapo uchumba utavunjika.

Endapo kama mtu atashindwa mara kwa mara kufanikiwa katika 
kumpata ‘mwenza anayefaa’, kuna maelekezo yametolewa kutoka 
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kwenye Qur`ani, ambayo baada yake suala la kurudia mchakato 
wote huu baada ya kutalikiana limezungumziwa. Mwisho, kitabu 
kinaishia na kutazama kwa undani zaidi mikataba mbali mbali 
ambayo inahusika katika kipindi hiki, yaani mkataba wa ndoa ya 
Mu`tah, mkataba wa ndoa ya kudumu (Nikah) na mkataba wa yale 
yaliyopo kabla ya ndoa. Dhana ya mahari imezungumziwa pia kwa 
undani wa kiasi fulani.

Katika kurejelea kanuni za fiqh ambazo zimeandikwa mwote 
kitabuni humu, inapaswa kuzingatiwa kwamba zote ni kwa mujibu 
wa Ayatullah al-Uzma Sayyid Ali al-Husaini as-Sistani. Wenye 
kuwafuata mujtahid wengine wanapaswa kurejelea kwenye Risalah 
ya mujtahid wao kuhusu sehemu hizi. Zaidi ya hayo, ambapo kitabu 
hiki kimeelezea kwa ufupi tu maelezo ya jumla yaliyorahisishwa 
ili kuweza kuongeza utambuzi na kutambua uwepo wa kanuni 
hizi, Risalah inatoa maelezo mengi zaidi juu ya maeneo binafsi 
yaliyoshughulikiwa na yanapaswa kupitiwa kwa rejea zaidi endapo 
itajitokeza haja.

Ni matumaini yetu na dua kwamba kitabu hiki kinakupatia 
taarifa na nguvu ya kuchukua hatua hii tukufu kuelekea kumpata 
mwenza, mtu ambaye Insha’Allah atakusaidia kuchukua hatua 
muhimu kuelekea kwenye lengo lako la mwisho, kuwa karibu zaidi 
na Allah, na ambaye ni kiburudisho chetu kama ilivyo tamkwa ndani 
ya Qur`ani:

يَّاتنِاَ  وَالَّذِينَ يقَوُلوُنَ رَبَّناَ هبَْ لنَاَ مِنْ أزَْوَاجِناَ وَذُرِّ
ةَ أعَْينٍُ وَاجْعَلْناَ للِْمُتَّقيِنَ إمَِامًا قرَُّ

“….. Mola wetu! Utupe katika wake zetu na watoto wetu yaburud-
ishayo macho, na utujaalie kuwa viongozi kwa wamchao (Mwenyezi 

Mungu)” (Surat al-Furqan, 25:74)
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Tungependa kuwashukuru wote wale waliotoa mchango wao 
kwenye kitabu hiki kwa njia moja au nyingine, na kuunga mkono 
mradi huu hadi mwisho.  Mwenyezi Mungu awalipeni thawabu kwa 
kila jambo. Hususani, tungependa kushukuru vyanzo viwili ambavyo 
kutoka humo tulipata vitu vingi, kama ilivyoandikwa mwote kwenye 
kitabu hiki: The Islamic Marriage Guidebook kilichoandikwa na 
Islamic Humanitarian Service (www.al-haqq.com), na kingine Solutions 
for Marriage kilichoandikwa na Shabbir and Fatima Alibhai and co.

Mwisho, tunakuombeni msamaha kama yapo mapungufu 
au makosa yoyote ndani ya kitabu hiki; tafadhali tujulisheni na 
Inshallah, tutajaribu kurekebisha kwa ajili ya wasomaji wa siku za 
usoni. Pia tunakaribisha maoni au mapendekezo yoyote.

Utakapokuwa unakisoma kitabu hiki, tafadhali zikumbuke 
familia zetu katika dua, na pia Marehemu wote kwa kusoma Surat 
al-Fatihah.

Kwa unyenyekevu tunamwomba Mwenyezi Mungu aikubalie 
juhudi hii, na kama itakubaliwa, tunawakilisha juhudi hii kwa Imam 
wetu mtukufu wa zama zetu, Imam Mahdi (a.t.f.s.) 

“Sifa zote ni Stahiki Yake Mwenyezi Mungu, Mola wa 
Walimwengu.”

Abbas na Shaheen Merali
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Sura ya 1

Muujiza wa Ndoa

Uhusiano wa Kwanza wa Binadamu2

Tukizungumza kihistoria, uhusiano wa kwanza kabisa ulioan-
zishwa ni ule wa ndoa baina ya mwanamume - sio ule wa mama 

na binti yake, baba na mwanae mwanamume au uhusiano wowote 
ule. Ndani ya kitabu kiitwacho Ettiquette of Marriage (Adabu za 
Ndoa), pametajwa kile kisa kizuri sana cha Nabii Adam na ndoa 
yake, ambacho tunakisimulia hapa. 

Baada ya kuumbwa kwa Adam alijihisi upweke na akalalamika 
kwa Muweza wa Yote kuhusu upweke wake. Mwenyezi Mungu 
akamlaza Adam katika usingizi halafu akamuumba Hawa akiwa 
mzuri mno.

Mwenyezi Mungu alimvika Hawa majoho ya Peponi na akamleta 
akiwa na mapambo mengine ya kujirembeshea. Katika wakati huu 
alimwagiza Hawa akae karibu na kichwa cha Nabii Adam. Adam 
alipoamka kutoka usingizini macho yake yakamuona Hawa, 
alivutiwa mno na uzuri wake hivyo kwamba alitaka asogee karibu 
naye ili amguse. Wakati huo huo, malaika walimzuia asifanye hivyo.

Adam akawauliza malaika hao: “Hivi Mwenyezi Mungu 
hakumuumba huyu kwa ajili yangu mimi?” Malaika wakajibu: 
“Ndiyo, lakini unatakiwa umwendee kwa namna inayofaa. Kwanza 

2  The Islamic Marriage Guidebook, Islamic Humanitarian Service (www.al-haqq.com)
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lazima umpose (kwa kumuomba mlezi wake ruhusa ya kumuoa 
yeye), halafu unatakiwa umpe Mahari (zawadi), ikifuatiwa na 
kusomwa tamko la ndoa (mkataba wa ndoa).” Nabii Adam akauliza: 
“Nitamuomba nani ruhusa ya kumuoa Hawa?” Malaika wakajibu: 
“Lazima umuombe Allah” Halafu Adam akauliza: “Ee Allah! Mahari 
yake itakuwa nini?” Mwenyezi Mungu akajibu: “Mfundishe sheria 
za dini Yangu na umtakie rehema (kumsalia Mtume) Muhammad na 
Watu wa Nyumba yake.”

Uzuri wa Ndoa - Kwa nini napaswa 
Kuoa?

Mwanadamu, kama ilivyo kwa kiumbe kingine chochote chenye 
mwili na roho, anayo mahitaji ya vitu kadhaa – ambayo kila moja ni 
umuhimu kwa ajili ya ulinzi wa uhai wake na ustawi. Kwa mfano, 
maumivu ya njaa na kuhitajia lishe humlazimisha mtu kula chakula 
ili awe na nguvu ya kuishi siku nyingine; hisia za kiu humfanya mtu 
anywe maji ambayo pia ni muhimu kwa uhai wa mtu. Vitu hivi na 
vingine vingi humwezesha mwanadamu kuishi maisha ya ustawi na 
afya njema.

Kwa kuwa mwanadamu amechaguliwa kama ‘mbora zaidi katika 
viumbe’, Mwenyezi Mungu ameweka msingi wa ndoa ili kuweza 
kuruhusu mahitaji haya ya maisha, ya kimwili na kiroho, yatimizwe 
kwa namna iliyo halali. Miongozo inaendana sana na akili - kwa 
kuwa sheria ni za ki-Mungu na masharti maalum yanaendana na 
roho zenye thamani za wanamume na wanawake. Mahitaji haya 
na kutimizwa kwao kupitia kwenye taasisi takatifu ya ndoa sasa 
yatazungumziwa kwa kina zaidi:
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1.	 Ukaribu na Mwenyezi Mungu:

Ndoa huruhusu kutimia kwa mahitaji ya juu zaidi ya mwanadamu, 
la msingi zaidi likiwa ni haja ya kupata ukaribu zaidi kwa Mwenye-
zi Mungu. Kwa kweli, sababu hii peke yake inajumuisha manufaa 
mengine yote ya ndoa yaliyoorodheshwa hapa chini na hili ndilo 
lengo hasa la juu kabisa, kwani lengo la jambo lolote katika kipindi 
cha tangu kuzaliwa hadi kifo ni kwamba humwezesha mtu kumtu-
mikia Mola Wake na kupata ukaribu zaidi Kwake. Mwenyezi Mun-
gu anasema ndani ya Qur`ani Tukufu:

17 
 

pia ni muhimu kwa uhai wa mtu. Vitu hivi na vingine vingi 
humwezesha mwanadamu kuishi maisha ya ustawi na afya njema. 
  
Kwa kuwa mwanadamu amechaguliwa kama ‘mbora zaidi katika 
viumbe’, Mwenyezi Mungu ameweka msingi wa ndoa ili kuweza 
kuruhusu mahitaji haya ya maisha, ya kimwili na kiroho, yatimizwe 
kwa namna iliyo halali. Miongozo inaendana sana na akili - kwa kuwa 
sheria ni za ki-Mungu na masharti maalum yanaendana na roho zenye 
thamani za wanamume na wanawake. Mahitaji haya na kutimizwa 
kwao kupitia kwenye taasisi takatifu ya ndoa sasa yatazungumziwa kwa 
kina zaidi: 
 
1. Ukaribu na Mwenyezi Mungu: 
 
Ndoa huruhusu kutimia kwa mahitaji ya juu zaidi ya mwanadamu, la 
msingi zaidi likiwa ni haja ya kupata ukaribu zaidi kwa Mwenyezi 
Mungu. Kwa kweli, sababu hii peke yake inajumuisha manufaa 
mengine yote ya ndoa yaliyoorodheshwa hapa chini na hili ndilo lengo 
hasa la juu kabisa, kwani lengo la jambo lolote katika kipindi cha tangu 
kuzaliwa hadi kifo ni kwamba humwezesha mtu kumtumikia Mola 
Wake na kupata ukaribu zaidi Kwake. Mwenyezi Mungu anasema 
ndani ya Qur`ani Tukufu: 
 

$ tΒ uρ àM ø)n= yz £⎯Åg ø: $# }§ΡM} $# uρ ω Î) Èβρß‰ ç7 ÷è u‹Ï9 ∩∈∉∪  

 
“Na sikuumba majini na watu ila wapate kuniabudu.” (51:56) 
 
Kwa hiyo, ndoa lazima itumikie kusudio hili la mwisho la utumwa kwa 
Mola na Muumba wa ulimwengu huu. Hapa chini tunaeleza jinsi ya 
kufanya hili. 
  
2. Kukidhi Matamanio ya Kijinsia ya Asili 
 
Tamaa na mahitaji ya kijinsia ni mahitaji ya msingi sana ya 

“Na sikuumba majini na watu ila wapate kuniabudu.” (51:56)

Kwa hiyo, ndoa lazima itumikie kusudio hili la mwisho la 
utumwa kwa Mola na Muumba wa ulimwengu huu. Hapa chini 
tunaeleza jinsi ya kufanya hili.

2.	 Kukidhi Matamanio ya Kijinsia ya Asili
Tamaa na mahitaji ya kijinsia ni mahitaji ya msingi sana ya mwanad-
amu. Tamaa ijmai yenye nguvu iliyo ya asili ndani ya wanadamu in-
achukua nafasi kubwa katika kumlinda mwanadamu na kuendeleza 
kuwepo kwa jamii ya mwanadamu. Kwa hiyo, kwa kuwa ina nguvu 
sana na ya kimaumbile, si busara kutotii shauku hii au kujaribu kui-
zuia, wala haileti maana mtu kuiendekeza tamaa hii bila masharti na 
mipaka fulani; miishilizio yote hii iliyotajwa hapo juu imesababisha 
matatizo ya kijamii kama inavyoweza kuonekana kwenye mifano ya 
mapadri wenye mfadhaiko wa kutamani watoto wadogo na vurugu 
za kimaadili.

44_14_KUCHAGUA MCHUMBA _20_Oct_2015.indd   11 10/20/2015   4:31:55 PM



12

KUCHAGUA MCHUMBA 

Katika  Uislamu, ndoa inazingatia ukidhiaji wa haja za kijinsia 
katika njia iliyo halali na ya kisheria. Kwa kweli, utimizwaji wa 
haja hili ni wa muhimu sana kwa sababu ya matokeo yake mabaya 
yanayojitokeza kama haikushughulikiwa. Kwamba iwapo kama mtu 
anahofia kwamba kwa kutokuoa au kuolewa anaweza kuangukia 
kwenye dhambi, basi Uislamu unashurutisha kwamba mtu huyo 
anawajibika kuoa au kuolewa. 

Mwanasaikolojia Abraham Maslow, katika maandishi yake juu 
ya mfumo wa mpangilio wa matabaka ya mahitaji ya mwanadamu 
anasema kwamba mahitaji ya kisaikolojia lazima yatimizwe 
kabla utambuzi wa nafsi haujajitokeza. Kwa maneno mengine, ili 
mwanadamu aweze kupata viwango vya juu zaidi vya kusudio, 
mahitaji yake muhimu yanayojumuisha chakula, ijmai na usingizi 
lazima yapatikane. Labda hii inaeleza umuhimu wa hekima iliyopo 
kwenye ndoa katika Uislamu na mhimizo uliowekwa juu ya ndoa za 
mapema. Katika Uislamu lengo la juu kabisa ambalo mwanadamu 
anatakiwa kulipata ni utiifu kwa Mwenyezi Mungu; hata hivyo, 
kama binadamu hakukamilika kimaumbile na kihisia, ataondolewa 
kwenye kupita katika njia ya ukaribu wa kiroho kuelekea kwa Mola 
Wake.

3.	 Faraja na ukamilifu

Mwanadamu hakuumbwa awe peke yake, sisi kwa kawaida hutama-
ni sana kuwa pamoja na wenza, ukaribu na faraja. Mwenyezi Mungu 
anasema ndani ya Qur`ani Tukufu:

19 
 

anasema ndani ya Qur`ani Tukufu: 
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“Na katika ishara Zake ni kuwaumbia wake zenu kutokana nafsi 
zenu ili mpate utulivu kwao, na akajaalia mapenzi na huruma 
baina yenu. Hakika katika haya kuna ishara kwa watu 
wanaofikiri.” [Surat al-Rum, 30:21]  
 
Ndani ya aya hii tunaona kwamba Mwenyezi Mungu anachukulia 
uumbaji wa wanawake ni mojawapo ya ishara Zake. Mwenyezi Mungu 
sio amewaumba hawa watu wawili tu, lakini ili pawepo na amani na 
utulivu baina ya wawili hao, Yeye ameweka mapenzi na huruma baina 
yao ili waweze kuishi maisha ya utulivu. 
 
Katika aya nyingine, Mwenyezi Mungu anamwelezea mwanamume na 
mwanamke kama vazi la kila mmojawao: 
 

….. 4 £⎯ èδ Ó¨$ t6 Ï9 öΝ ä3©9 öΝ çFΡr& uρ Ó¨$ t6 Ï9 £⎯ßγ ©9 3 …..  

 
“…Wao ni vazi lenu na nyinyi ni vazi lao….” [Surat al-Baqarah, 
2:187] 
 
Mfanano huu unaturuhusu sisi kuelewa namna jinsi mwanamume na 
mwanamke wanavyoleta faraja hii, na kwa ufupi, kukamilishana wao 
kwa wao. Mavazi yetu na nguo zetu hutuongezea sisi uzuri. Hufunika 
kasoro zetu za kimaumbile na mambo fulani yasiyo ya kawaida. Kwa 
njia hii, mume na mke kila mmojawao anapaswa kuchukua wajibu ule 
ule hasa katika uhusiano kwa kila mmoja wao. Endapo mke ana kasoro 
za kiroho, kimaadili au kisaikolojia au anayo mapungufu fulani katika 
tabia yake, basi mume lazima asaidie katika kufunika mambo haya na 
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“Na katika ishara Zake ni kuwaumbia wake zenu kutokana nafsi 
zenu ili mpate utulivu kwao, na akajaalia mapenzi na huruma baina 

yenu. Hakika katika haya kuna ishara kwa watu wanaofikiri.” [Surat 
al-Rum, 30:21] 

Ndani ya aya hii tunaona kwamba Mwenyezi Mungu anachukulia 
uumbaji wa wanawake ni mojawapo ya ishara Zake. Mwenyezi 
Mungu sio amewaumba hawa watu wawili tu, lakini ili pawepo na 
amani na utulivu baina ya wawili hao, Yeye ameweka mapenzi na 
huruma baina yao ili waweze kuishi maisha ya utulivu.

Katika aya nyingine, Mwenyezi Mungu anamwelezea 
mwanamume na mwanamke kama vazi la kila mmojawao:

19 
 

anasema ndani ya Qur`ani Tukufu: 
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“Na katika ishara Zake ni kuwaumbia wake zenu kutokana nafsi 
zenu ili mpate utulivu kwao, na akajaalia mapenzi na huruma 
baina yenu. Hakika katika haya kuna ishara kwa watu 
wanaofikiri.” [Surat al-Rum, 30:21]  
 
Ndani ya aya hii tunaona kwamba Mwenyezi Mungu anachukulia 
uumbaji wa wanawake ni mojawapo ya ishara Zake. Mwenyezi Mungu 
sio amewaumba hawa watu wawili tu, lakini ili pawepo na amani na 
utulivu baina ya wawili hao, Yeye ameweka mapenzi na huruma baina 
yao ili waweze kuishi maisha ya utulivu. 
 
Katika aya nyingine, Mwenyezi Mungu anamwelezea mwanamume na 
mwanamke kama vazi la kila mmojawao: 
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“…Wao ni vazi lenu na nyinyi ni vazi lao….” [Surat al-Baqarah, 
2:187] 
 
Mfanano huu unaturuhusu sisi kuelewa namna jinsi mwanamume na 
mwanamke wanavyoleta faraja hii, na kwa ufupi, kukamilishana wao 
kwa wao. Mavazi yetu na nguo zetu hutuongezea sisi uzuri. Hufunika 
kasoro zetu za kimaumbile na mambo fulani yasiyo ya kawaida. Kwa 
njia hii, mume na mke kila mmojawao anapaswa kuchukua wajibu ule 
ule hasa katika uhusiano kwa kila mmoja wao. Endapo mke ana kasoro 
za kiroho, kimaadili au kisaikolojia au anayo mapungufu fulani katika 
tabia yake, basi mume lazima asaidie katika kufunika mambo haya na 

“…Wao ni vazi lenu na nyinyi ni vazi lao….” [Surat al-Baqarah, 
2:187]

Mfanano huu unaturuhusu sisi kuelewa namna jinsi mwanamume 
na mwanamke wanavyoleta faraja hii, na kwa ufupi, kukamilishana 
wao kwa wao. Mavazi yetu na nguo zetu hutuongezea sisi uzuri. 
Hufunika kasoro zetu za kimaumbile na mambo fulani yasiyo ya 
kawaida. Kwa njia hii, mume na mke kila mmojawao anapaswa 
kuchukua wajibu ule ule hasa katika uhusiano kwa kila mmoja wao. 
Endapo mke ana kasoro za kiroho, kimaadili au kisaikolojia au 
anayo mapungufu fulani katika tabia yake, basi mume lazima asaidie 
katika kufunika mambo haya na sio kudhihirisha kasoro zake kwa 
wengine na kwa mke naye hivyo hivyo.

Mavazi hutukinga kutokana na makali ya mazingira. Nguo 
zinaweza kutupatia joto wakati mazingira yanapokuwa ya baridi, 
au kutoa ulinzi dhidi ya joto. Mavazi yanaweza kutulinda miili 
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yetu kutokana na ardhi ngumu. Kadhalika mwenza wetu anapaswa 
kufunika wasiwasi na huzuni zetu, na anapaswa kufanya matatizo 
ya siku hadi siku kuwa mepesi kuyahimili. Hatimaye, kama vile 
ambavyo mwanadamu hawezi kuishi kiheshima bila ya nguo, 
mwanadamu huyo huyo mpweke pia hawezi kuishi maisha ya 
heshima na yaliyokamilika.

Kwa kulizingatia akilini lile lengo la mwisho la kupata ukaribu 
kwa Mwenyezi Mungu, ni utangamano huu na utulivu, ulinzi na 
msaada ambao ndoa huvitengeneza katika nyoyo zetu ambavyo 
vinamuwezesha mja wa Mwenyezi Mungu kupata ukaribu na Yeye.

4.	 Mtandao wa Kijamii

Katika tamaduni nyingi, na hususani katika utamaduni wa jamii 
ya India na Pakstani, watu wawili wanapooana, familia mbili 
huoana. Mtandao huu mpana wa kijamii wa kusaidiana unaweza 
kufaa sana, hususani katika nyakati za uzazi, vifo, mabadiliko ya 
mtindo wa maisha, malezi ya watoto na mazingira mengine yenye 
changamoto ambamo maisha yanaweza kutupitisha humo. Upo 
pia uwezekano wa manufaa ya kifedha ndani ya mfumo huu wa 
mtandao wa kusaidiana kijamii, zaidi ya hayo ambayo mume na 
mke wenyewe wameleta ndani ya ndoa. Hivyo, ndoa huleta uti-
milifu wa haja nyingine: haja ya msaada na uimara, na matokeo 
yake ni kwamba mtu anaweza kulenga juu ya haja kubwa zaidi 
za nafsi. 

5.	 Muundo wa Familia.

Ndoa pia hutimiza haja ya kimaumbile kwa ajili ya kupata watoto na 
familia. Katika aya hii ya Qur`ani, kwa mara nyingine tena tunakum-
bushwa kwamba ni Mwenyezi Mungu ndiye aliyemuumba mwan-
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adamu na halafu akamtengeneza mwenza (mwanamke) na kupitia 
kwa hawa watu wawili dunia ikajaa watu.

21 
 

tunakumbushwa kwamba ni Mwenyezi Mungu ndiye aliyemuumba 
mwanadamu na halafu akamtengeneza mwenza (mwanamke) na kupitia 
kwa hawa watu wawili dunia ikajaa watu. 
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“Enyi watu! Mcheni Mola wenu ambaye amekuumbeni kutokana 
na nafsi moja, na akaumba kutokana na (nafsi) hiyo wa pili wake, 
na akaeneza kwa wawili hao wanamume na wanawake wengi…..” 
[4:1] 
    
Hata bila ya watoto hata hivyo, muungano wa mwanamume na 
mwanamke hutengeneza fungamano baina ya wawili hao, na 
huwazawadia wao sifa ya kutokuwa na ubinafsi. Uhamisho wa fikra 
kutoka ‘mimi’ na kwenda ‘sisi’ huchochea kukua kwa tabia kama vile 
kujituma, ukomavu, uwajibikaji na ndiyo haya ambayo huwakilisha 
dhana ya ‘familia.’ 
 
Imesimuliwa kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.): “Hakuna taasisi 
ndani ya Uislamu ambayo inapendwa zaidi na thamani zaidi kwa 
Mwenyezi Mungu kuliko ndoa.”3 
 
Kama familia inajengwa kwenye msingi wa aina hiyo yenye mapenzi, 
ukweli na uaminifu na imani ya kweli kwa Mwenyezi Mungu na yote 
yale ambayo ameyaamuru, basi hakuna kitu ambacho kinaweza 
kuharibu jengo madhubuti kama hilo, na ni jengo hili madhubuti 
ambamo mtu anaweza kupata ukaribu kwa Mwenyezi Mungu. 
 
Kulea watoto ni kazi nzito, ambayo inahitaji juhudi na uvumilivu. 
Kuwa na msingi madhubuti kama ndoa huruhusu wazazi 

                                                 
3 Bihar al-Anwar, uk. 222, Juz. 34 

“Enyi watu! Mcheni Mola wenu ambaye amekuumbeni kutokana na 
nafsi moja, na akaumba kutokana na (nafsi) hiyo wa pili wake, na 

akaeneza kwa wawili hao wanamume na wanawake wengi…..” [4:1]
Hata bila ya watoto hata hivyo, muungano wa mwanamume 

na mwanamke hutengeneza fungamano baina ya wawili hao, na 
huwazawadia wao sifa ya kutokuwa na ubinafsi. Uhamisho wa 
fikra kutoka ‘mimi’ na kwenda ‘sisi’ huchochea kukua kwa tabia 
kama vile kujituma, ukomavu, uwajibikaji na ndiyo haya ambayo 
huwakilisha dhana ya ‘familia.’

Imesimuliwa kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.): “Hakuna 
taasisi ndani ya Uislamu ambayo inapendwa zaidi na thamani zaidi 
kwa Mwenyezi Mungu kuliko ndoa.”3

Kama familia inajengwa kwenye msingi wa aina hiyo yenye 
mapenzi, ukweli na uaminifu na imani ya kweli kwa Mwenyezi 
Mungu na yote yale ambayo ameyaamuru, basi hakuna kitu ambacho 
kinaweza kuharibu jengo madhubuti kama hilo, na ni jengo hili 
madhubuti ambamo mtu anaweza kupata ukaribu kwa Mwenyezi 
Mungu.

Kulea watoto ni kazi nzito, ambayo inahitaji juhudi na 
uvumilivu. Kuwa na msingi madhubuti kama ndoa huruhusu wazazi 
kuhamasishana wao kwa wao na kupata nguvu kutoka kwa kila 
mmoja katika kuwalea watoto kwa njia nzuri iwezekenayo, kama 
3  Bihar al-Anwar, uk. 222, Juz. 34
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watu watulivu walioko kwenye njia iliyo sahihi. Ndoa nzuri pia huzuia 
matatizo ambayo yameenea katika jamii leo hii, ambayo mara nyingi 
husababishwa na kuvunjika kwa muundo wa familia wa kiasili. 

6.	 Thawabu za Kiroho

Kwa zaidi ya hayo hapo juu, hadithi kutoka Ahlul Bayt ambazo zi-
naelezea kuongezeka kwa thawabu za kiroho za vitendo vya ibada 
vya mtu aliyeoa au aliyeolewa, zikilinganishwa na za mtu asiye na 
ndoa, ni nyingi sana. Baadhi yake zimenukuliwa hapa chini:

Imesimuliwa kutoka kwa Imam Sadiq (a.s.): “Rakaa mbili 
anazoswali mtu aliye kwenye ndoa ni bora zaidi kuliko rakaa sabini 
anazoswali mtu kapera – asiye na ndoa.”4 – Mtukufu Mtume alisema: 
“Usingizi wa mtu aliye na ndoa ni bora zaidi kwa Mwenyezi Mungu 
kuliko anayefunga saumu ya kila siku na kukesha usiku kucha 
akiswali.”5

Hitimisho

Mwendelezo wa tabia zilizotajwa hapo juu ni hatua muhimu ndani 
ya njia ya kiroho kuelekea kwa Mwenyezi Mungu. Hii pia inaweza 
kuwa ni sababu ya Imam Ali  (a.s.) amesimulia: “Hapakuwepo na 
maswahaba wa Mtume ambao wangeoa, bali Mtume alikuwa ak-
isema imani yao imekamilika.”6 

Vikwazo Kwenye Ndoa:

Vipo viunzi na vikwazo vingi ambavyo watu hukutana navyo wakati 
4  Wasa`il ash-Shia, Juz. 14, uk. 6
5  Bihar al-Anwar, Juz. 103, uk. 221
6   Makarimul Akhlaq, uk. 99
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wa kuoana, hususani mtu anapotaka kuoa akingali na umri mdogo. 
Baadhi ya vikwazo hivyo vimeelezewa kwa muhtasari hapa chini 
pamoja na ufumbuzi wake.

Kikwazo 1: Tatizo la kiuchumi

Mojawapo ya vikwazo vikubwa vinavyotolewa ni suala la uchumi: 
hivi mtu ambaye bado anasoma, au ndiyo kwanza anaanza kazi 
mpya, anaweza kumudu kuoa? Wataweza kugharamia sherehe za 
harusi na baada ya hapo kutoa gharama za kukimu familia?

Ufumbuzi wa 1: Ahadi ya Mwenyezi Mungu

“Nilikuwa nasikiliza kaswida (nasheed) ya Kislamu juu ya 
ndoa na maneno yake yalinishtua kwani aliielezea ndoa kama 
njia ya ‘kukamilisha dini yako’ na si ‘kukamilisha ndoto zako’ 
kama ilivyo kawaida! Kwa ufupi ndivyo ilivyo. Kwangu mimi, 
kiroho imefanya wajibu mkubwa sana….. upo muunganiko wa 
ajabu sana katika kuswali pamoja, katika kutokuruhusu kingine 
ISIPOKUWA Mwenyezi Mungu kuwa baina yenu wawili. 
Wanandoa wanaweza kuwa ‘kiashirio’ kuelekea kwenye 
mambo makubwa zaidi ya kiroho, yanayoleta aina fulani ya 
kujikagua na kujisahihisha baina ya wawili.” Mwanamke 
USA (Marekani)

Mwenyezi Mungu anasema ndani ya Qur`ani Tukufu:

23 
 

ndani ya njia ya kiroho kuelekea kwa Mwenyezi Mungu. Hii pia 
inaweza kuwa ni sababu ya Imam Ali  (a.s.) amesimulia: “Hapakuwepo 
na maswahaba wa Mtume ambao wangeoa, bali Mtume alikuwa 
akisema imani yao imekamilika.”6  
 

Vikwazo Kwenye Ndoa: 
 
Vipo viunzi na vikwazo vingi ambavyo watu hukutana navyo wakati wa 
kuoana, hususani mtu anapotaka kuoa akingali na umri mdogo. Baadhi 
ya vikwazo hivyo vimeelezewa kwa muhtasari hapa chini pamoja na 
ufumbuzi wake. 
 
Kikwazo 1: Tatizo la kiuchumi 
  
Mojawapo ya vikwazo vikubwa vinavyotolewa ni suala la uchumi: hivi 
mtu ambaye bado anasoma, au ndiyo kwanza anaanza kazi mpya, 
anaweza kumudu kuoa? Wataweza kugharamia sherehe za harusi na 
baada ya hapo kutoa gharama za kukimu familia? 
 
Ufumbuzi wa 1: Ahadi ya Mwenyezi Mungu 
 
Mwenyezi Mungu anasema ndani ya Qur`ani Tukufu: 
 

(#θ ßsÅ3Ρ r&uρ 4‘ yϑ≈ tƒ F{$# óΟ ä3ΖÏΒ t⎦⎫ÅsÎ=≈ ¢Á9$# uρ ô⎯ÏΒ ö/ä. ÏŠ$ t6 Ïã öΝ à6Í← !$ tΒ Î) uρ 4 βÎ) 

(#θ çΡθ ä3tƒ u™ !# t s)èù ãΝÎγ ÏΨ øó ãƒ ª!$# ⎯ÏΒ ⎯ Ï&Î# ôÒ sù 3 ª!$# uρ ììÅ™≡uρ ÒΟŠÎ= tæ ∩⊂⊄∪     

 
“Na waozeni wajane miongoni mwenu na wema 
katika watumwa wenu na wajakazi wenu, wakiwa 
mafukara Mwenyezi Mungu atawatosheleza katika 
fadhili zake, na Mwenyezi Mungu ni Mwenye wasaa, 
Mwenye kujua.” [24:32] 

                                                 
6 Makarimul Akhlaq, uk. 99 
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“Na waozeni wajane miongoni mwenu na wema katika watumwa 
wenu na wajakazi wenu, wakiwa mafukara Mwenyezi Mungu atawa-
tosheleza katika fadhili zake, na Mwenyezi Mungu ni Mwenye wasaa, 

Mwenye kujua.” [24:32]

Pia imesimuliwa kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.): 
“Wapeni wenza wale makapera wenu, kwa sababu Mwenyezi Mungu 
huboresha uadilifu wao na huongeza riziki yao na huwaongezea 
ukarimu wao (maadili ya binadamu).7

Na: Mtu anayetelekeza na kuacha kuoa kwa kuogopa umasikini 
na shida, kwa kweli huyo ana fikra hasi juu ya Mwenyezi Mungu…”8

Kwa kweli, hata Mtume alishauri ndoa kuwa kama jibu la tatizo 
la umasikini, na kusema: “Oeni kwani hilo huongeza riziki zenu”.9 
Pia inasimuliwa kutoka kwa Imam Sadiq  (a.s.) “Riziki ipo kwa 
wake zenu na familia.”10

Ufumbuzi wa 2: Familia na Jumuiya

Msaada kutoka kwenye familia katika kutatua tatizo hili ni wa 
muhimu sana; ima msaada huu unakuwa wa kuwasaidia wanandoa 
hadi hapo watakapopata fedha za kutosha na kujitosheleza wenyewe, 
au kama wanawapa wanandoa hela za posho, au hata mkopo.

Kama hali ilivyo ni kwamba familia haiwezi kusaidia kifedha 
au sababu zingine, ni muhimu kwa jumuiya kufanya hivyo, kupitia 
kuanzisha mifuko ya dhamana, mifuko ya utoaji mikopo ya fedha, 
kamati na miundo mingine ya kutoa msaada. Fedha zinaweza 
kulipwa katika muda fulani na ziwasaidie wanandoa wengine wenye 
matatizo kama hayo.
7  Nawadir al-Rawandi, uk. 36
8  Wasa`il ash-shi` Juz. 3, uk. 5
9  Wasa`il ash-Shi`a, Juz. 3, uk.7
10  Nuur al-Thaqalayn, Juz. 3, uk.599
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Ufumbuzi wa 3: Usiwaige Majirani (wenye uwezo)!

Kwenye jamii ambamo umuhimu mkubwa sana umewekwa kwenye 
kuthamini pesa na alama za hadhi, inaweza kuwa vigumu kushikilia 
na kuzingatia mambo ya msingi tu katika maisha. Lakini inaweza 
kufanyika. Kuanza na sherehe ya harusi isiyo na gharama kubwa, 
kuishi na familia hadi hapo mnapoweza kujitosheleza wenyewe, ku-
weka samani za bei nafuu, kujizoeza kutosheka kutachukua muda 
katika kuwajenga wanandoa kifedha, bila kusema daraja wataka-
lopata katika akhera.

Kikwazo 2: Elimu 

Tamaa ya kutaka kuendelea na masomo ya juu zaidi ni kikwazo 
kingine ambacho huwazuia watu wengi kufunga ndoa.

Ufumbuzi:

Hata hivyo, ndani ya jamii ya leo, inakuwa inakubalika zaidi na 
zaidi, na hata kutakiwa hasa kwamba mmojawapo wa wanandoa 
au wote waendelee na masomo baada ya kuoana. Wakati mwing-
ine huposana, wakaendelea na masomo yao hadi kumaliza na halafu 
wakaoana.

“Dada yangu mdogo alipoposwa kabla yangu nilifurahi sana 
kuwa ningepata shemeji yangu mwingine tena na niliweza kush-
iriki kikamilifu kwenye sherehe yake. Ninaamini kwamba pale 
anapokuja mtu anayefaa, unapaswa kukubali bila kujali kama 
wewe ni mtoto mkubwa au mdogo.” Mwanamke, Uingereza.

Pamoja na mapenzi na msaada wa wazazi na pia kutosheka 
na kidogo kama ilivyoelezewa juu, hakuna sababu ya hili kuwa ni 
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kikwazo. Kwa kweli, katika mifano mingi, kusoma baada ya kuoa 
kumethibitika kuwa ni rahisi zaidi na kunakovumilika zaidi:

“Mwanzoni nilikuwa na wasiwasi wa kuchukua hatua ya 
kuolewa wakati bado nasoma chuo kikuu, kwani nilikwisha 
sikia hadithi za kutisha kutoka kwa marafiki, kwa kiasi cha 
kutakiwa kuhakikisha kwamba chakula cha jioni kinapikwa na 
nyumba inasafishwa kabla ya kuanza kujisomea! Alhamdulillah, 
kusoma wakati nimeolewa halikuwa tatizo kubwa kwangu na 
nadhani mawasiliano yalikuwa ndiyo ufunguo muhimu kwa 
hili. Kabla sijakubali kuolewa, nilikuwa nimehakikisha kwamba 
kusoma kutaruhusiwa na kukubaliwa na familia yangu mpya. 
Lakini jambo ambalo lilisaidia zaidi ni kwamba mume wangu 
naye alikuwa anasoma pia, hivyo alikuwa anajua kabisa kuhusu 
kilichokuwa kinanitokea: tuliweza kwenda maktaba wote 
wawili na tulihamasishana kujisomea kwa ajili ya mitihani. 
Kuishi na wakwe zangu wanaoelewa na wenye msaada sana pia 
kumesaidia hili kwani ilimaanisha kwamba nisiwe na wasiwasi 
kuhusu kuandaa meza kwa ajili ya chakula cha jioni wakati wa 
shughuli zenye mkazo za mitihani!” - Mwanamke, Uingereza

Kikwazo 3. Watoto wakubwa

Ni desturi kwenye tamaduni nyingi kwamba kama yupo kaka mkub-
wa au dada mkubwa ambaye hajaoa au kuolewa wazazi hawakuba-
li mtoto wao mdogo aoe au aolewe, hata kama wanahisi kwamba 
wamempata mtu anayefaa.

Uvumbuzi: Imani kama hiyo haina msingi katika Uislamu. Ndani 
ya kitabu chake, “Vijana na Kuchagua Mchumba” (Youth and Spouse 
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Selection), Mazaheri amekwenda mbali zaidi na kuwahamasisha 
vijana kuvunja desturi hii ya makosa, kuliko kuteswa na matokeo 
hasi ya muda mfupi na muda mrefu kwa sababu ya hilo.

Kikwazo cha 4. Mke mtarajiwa anao umri mkubwa zaidi 
/amesoma zaidi na/au ana kipato kikubwa zaidi ya mume 
mtarajiwa.

Ufumbuzi: Pamoja na kwamba linaonekana ni jambo lililopitwa 
na wakati, kwa bahati mbaya fikra hii bado ipo. Tena, hii nayo 
haina msingi wowote katika Uislamu na fikra kama hii inapaswa 
kubadilishwa. Mtu anahitaji tu kutazama mfano wa Mtukufu Mtume 
wetu Muhammad (s.a.w.w.); alimuoa Bibi Khadija (a.s.) alipokuwa 
ana umri wa miaka 25 na Khadija alikuwa na umri wa miaka 28 
au 40 (kufuatana na hadithi kutofautiana). Pia Bibi Khadija alikuwa 
mmojawapo wa wanawake wakwasi sana ndani ya Makka katika 
haki yake, licha ya utamaduni uliotawaliwa na wanamume wakati 
huo; akiwa amerithi msafara wa biashara wa baba yake baada ya kifo 
cha baba yake, aliikuza biashara na kuwa mkusanyiko mkubwa sana 
wa msafara katika eneo hilo.11 Kwa hiyo, tunaona kutoka kwenye 
maisha ya Mtume kwamba kama mke mtarajiwa ana umri mkubwa 
zaidi, amesoma zaidi au ana kipato kikubwa zaidi, basi hicho kisiwe 
kikwazo cha kumnyima fursa ya kuolewa.

11  Mtume Muhammad (s) - A Concise Biography, Dr M H Datoo
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Sura ya 2

Nitajuaje Kama Nipo Tayari ?

Vigezo12

Tatizo la kawaida linalowakabili wote wanamume na wanawake 
ni jinsi ya kutambua kama wapo tayari kuchukua hatua hiyo 

kubwa ya kuoa au kuolewa au bado. 

Kifuatacho hapa chini ni mukhtasari wa vigezo kwa ajili ya pale 
mtu anapopaswa kufunga ndoa, pia na viashiria halisia ambavyo 
unaweza kuvitumia katika kufanya uamuzi huu.

1.	 Upevu wa Kimwili

Katika ufafanuzi wa kisheria wa Kiislamu, balekhe hutambuliwa 
kwa mojawapo ya mambo yafuatayo:13

Wasichana: Wakati wa kutimiza umri wa miaka 9 ya mwandamo 
wa mwezi.

Wavulana: Ama baada ya kutimiza umri wa miaka 15 ya 
mwandamo wa mwezi, au yote haya yafuatayo:

a.	 Mabadiliko ya ndani kwa ndani: Kutoka kwa manii kwa mara 
ya kwanza usiku. Manii hujikusanya ndani ya korodani tangu 
mtu anapobalehe na kuendelea na manii mengi zaidi yanaweza 

12  Imechukuliwa kwa uzito zaidi kutoka “Solutions for Marriage”, Sehemu 2 kati ya 
4 Shabbir cha M H Alibhai & Fatima Y Alibhai &co., and “The Islamic Marriage 
Guidebook”, Islamic Humanitarian Service (www, al-haqq.com)

13  Islamic Laws, kwa mujibu wa Fatwa ya Ayatullah al-Uzma Sayyid Ali al-Husaini as-
Sistani, The World Federation, London,1994, Kanuni ya 2260
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kutengenezwa kuliko yale ambayo mfumo unaweza kuyanyon-
ya; inapotokea hivyo, manii hutolewa wakati wa kulala usingizi. 
Hali hii huitwa kama kutokwa na manii usiku/ndoto ya kutokwa 
na manii, au ‘ihtlam’ kwa Kiarabu.

b.	 Mabadiliko ya Kimwili: Kuota nywele kwenye sehemu za siri 
chini ya tumbo. Kwa kuwa hamu ya ngono huanza wakati wa 
balehe na kama Uislamu usemavyo kwamba hamu ya ngono 
inapaswa kutimizwa kupitia ndoa tu. Uislamu umeruhusu ndoa 
mara mvulana na msichana wanapofika umri wa balehe. Hata 
hivyo, huu ndio umri wa chini kabisa na vipengele vingine (vi-
meelezwa hapo chini kwa muhtasari) vinatakiwa vitiliwe maa-
nani kabla ya kufanya uamuzi wa kuoa au kuolewa. 

2. Ukomavu wa akili
Ukomavu wa akili (Rushd) una umuhimu sawa na upevu wa ki-
maumbile. Uislamu umefafanua umri wa upevu wa kimaumbile 
lakini haukufafanua umri wa ukomavu wa akili. Badala yake ume-
waachia wazazi, walezi na wahusika wenyewe wafanye uamuzi kwa 
busara zao. 

Ayatullah Khomein amefafanua ‘balekhe’ hivi: “Balekhe 
inamaanisha kuwepo kwa uwezo mkubwa wa mawazo na akili 
katika shughuli zake mtu, uwezo wa mtu kulinda mali yake isitumike 
vibaya na busara ya mtu katika kutumia kisheria.”

3. Utayari wa Kiakili

Ndoa ni wajibu wa muda mrefu wa maisha ya mtu na hili ni jambo 
muhimu kwako kulifikiria. Yapo mabadiliko muhimu ambayo wote, 
mwanamume na mwanamke lazima wawe tayari kufanya ili kuifan-
ya ndoa iwe yenye kufanikiwa. Kuna kuwajibika kiwakati, kihisia 
kiuchumi, na kadhalika.
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Mara nyingi – hasa kwa upande wa mwanamume – ni rahisi 
kutulia kwenye taratibu za kila siku za maisha ya ndoa baada 
ya fungate, akifikiri kwamba uhusiano umeimarishwa na sasa 
unaweza kuwekwa kwenye aina ya ‘udhibiti wa mizunguko’ kwa 
vile mazingatio yamehamishiwa kwenye kazi inayofuatia. Kijana 
yeyote anayefikiria kuoa kwa dhati kabisa lazima awe tayari kujitoa 
muhanga kwa mambo mengi na masikilizano mengi ili kuweza 
kusaidia uhusiano; hususani wote wawili lazima wawe tayari 
kufanya mabadiliko wao wenyewe na kukubali kwamba mambo 
fulani hayawezekani na hayapaswi kubadilishwa kwa upande wa 
wenzi wao, hata kama inaweza kuwa ni jambo gumu kulikubali.

4. Ukomavu wa Hisia  

Ili ndoa iweze kufuzu upo ushirikiano mkubwa na wa karibu sana wa 
hisia za moyoni unaojitokeza baina ya mume na mke. Kuna muundo 
wa fungamano maalum baina yao, hali hii hurejelewa kwenye baa-
dhi ya duru za kisaikolojia kama ‘kusonga’ ambamo akili zao huanza 
kuungana na kuwa kama kitu kimoja. Hali hii inafanana na fikra 
ile inayopigwa chuku sana katika kuhadithia kuhusu mpenzi kama 
‘kipenzi cha roho’ na ina ukweli fulani ndani yake. Mwanamume na 
mwanamke ambao wameoana kwa furaha hawapo tena kama ‘mtu 
binafsi’; kwa kiwango kikubwa, wamekuwa mmoja kiakili, kimwili, 
na kiroho. Kwa dhahiri huu ni uhusiano changamano na wa pekee 
wa watu wazima ambao huchukua kiasi fulani cha ukomavu wa hisia 
na uwajibikaji kutoka kwa wahusika wote wawili. Kama ambavyo 
wanachuoni wetu kadhaa wamesema, hali hii huhitaji mkondo ulio 
wazi na wa kuaminika wa mawasiliano baina ya mume na mke.

Watu ambao kabla ya hapo walikuwa huru katika kufanya 
maamuzi kwao na walikuwa wanafurahia muda mrefu sana wa 
uhuru binafsi watahitaji kutambua kwamba ndoa inahitaji utoaji 

44_14_KUCHAGUA MCHUMBA _20_Oct_2015.indd   24 10/20/2015   4:31:57 PM



25

KUCHAGUA MCHUMBA

maamuzi wa kushirikiana kuhusu mambo mengi zaidi na kujitolea 
muda wao huru kwani watauelekeza kwa mwenza wake, na 
familia. Pia wanamume na wanawake lazima watambue kwamba 
zipo tofauti zenye msingi wa kijinsia katika jinsi wanamume 
na wanawake wanavyofikiri, kutatua matatizo, na kujieleza 
wenyewe, ambazo zinahitaji kuangaliwa wakati wanandoa 
wanapowasiliana.

Uelewa mkubwa wa tofauti hizi unaweza kupatikana kwa kusoma 
juu ya somo hili (angalia Orodha ya Vitabu Vilivyopendekezwa 
Kuvisoma iliyoko mwishoni mwa kitabu hiki), na kozi nyingi za 
uhusiano wa wanandoa pia huzungumzia masomo haya, na hutoa 
mifano na mazoezi ya kivitendo juu ya jinsi ya kushughulikia tofauti 
hizi. Utambuzi huu unaweza kuwa na manufaa sana katika kuongoza 
majibizano yetu na kuboresha mawasiliano ya kawaida na kuelewana 
baina ya wanandoa.

5. Uimara wa Kiuchumi

Ingawaje uimara wa kiuchumi si sharti muhimu, mara nyingi una 
uzito wakati wa miaka michache ya mwanzo ya maisha ya ndoa 
kwa wote wawili mwanamume na mwanamke. Wanandoa ambao 
wanajitahidi sana katika kuyaweka mambo sawa watapata wasiwasi 
wa ziada zaidi ya ule wa kawaida ambao hupitiwa na wanandoa am-
bao wamo kwenye siku zao za mwanzo wa ndoa yao. Wanandoa 
wapya watakutana na uwezekano wa matumizi mapya ya kifedha, 
kama vile matumizi ya kipindi cha fungate, kununua fenicha mpya, 
nguo, na vitu vya nyumbani. Kwa uhakika kuna kiwango fulani cha 
ongezeko la manunuzi ya chakula, viburudisho, usafiri, na pia matu-
muzi ya hapa na pale. Matokeo yake ni kwamba kuwa na uimara wa 
kifedha husaidia sana.
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Hata hivyo, masuala ya kiuchumi hayapaswi kuwa jambo la 
kuhangaisha sana wakati wa kufikiria ndoa, na kuna mifano mingi 
sana ya wanandoa ambao wameweza kuendelea kusoma baada 
ya kuoana, au mmojawao akawa anasoma na mwingine akiwa 
nyumbani. Kuushinda uchumi kama kikwazo dhidi ya ndoa ni mada 
ambayo imeelezewa zaidi kwenye Sura ya Kwanza.

6. Ujana

Uislamu unasisitiza sana kwamba ndoa haipaswi kucheleweshwa. 
Mwandishi wa Youth and Spouse Selection - “Ujana na Kucha-
gua Mchumba” ameelezea muda wa ujana kuwa kama ‘majira ya 
kuchipua’ ya ndoa, kwa kuwa mwanamume anatawaliwa na nguvu 
na uhai, na hali hii husababisha ndoa kustawi. Kama kipindi hiki 
hakikutumiwa, basi umri wa ‘majira ya kupukutika kwa majani’ 
unakaribia, na hapo mwanadamu hataweza kufurahikia na kutumia 
vilivyo manufaa ya ndoa.

Imesimuliwa kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.): “Hakuna 
hata kijana yoyote ambaye anaoa wakati wa ujana wake, isipokuwa 
Shetani wake hulia kwa sauti kubwa akisema: ‘Ole wake, ole wake, 
amejilinda nami kwa theluthi mbili za imani yake;’ kwa hiyo, 
mwanadamu lazima awe na takwa ili kulinda theluthi moja ya imani 
yake iliyobakia.”14

Sababu moja iliyo wazi kuhusu msisitizo huu ni kwamba 
kuoa katika umri wa ujana hupunguza nafasi ya vitendo haramu 
vinavyofanywa kwa sababu ya kutotimizwa kwa tamaa za kijinsia. 
Hata hivyo, sababu nyingine muhimu sana ni kwamba jinsi umri 
wa mtu unavyozidi kwenda juu ndivyo tabia yake na mwenendo 
wake unavyojipanga zaidi na kutokubali kushindwa, ambapo 
ndoa nzuri inahitaji uwezo wa kurekebishika na kuwa na tabia 
14  Muntakhab Mizan al-Hikmah, Juz. 1, uk. 457 
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zinazofanana; hali hii husababisha ndoa kuwa na matunda mazuri 
na yenye mafanikio.

Muhtasari

Ingawaje ndoa imeruhusiwa mwanzoni mwa balekhe, na watu wetu 
wengi watukufu kihistoria walioa wakiwa wangali vijana, leo hii 
na katika zama hizi inaelekea sio uhalisia kufikiria ndoa kabla ya 
umri wa miaka 18. Wakati kuna upekee wa mambo kwenye kanuni 
hii, mtu anatakiwa kukumbuka kwamba si tu kwamba wanamume 
na wanawake wanabalekhe katika nyakati tofauti, pia wanaelekea 
kuchelewa kubalekhe ikilinganishwa na watu walioishi karne ny-
ingi zilizopita. Namna ya maisha yetu ya sasa imekuwa ya kutatiza 
sana hivyo kwamba upo mwanya mkubwa kiasi baina ya balekhe 
na ukomavu katika mambo ya kiuchumi na kijamii. Makala inay-
ozungumzia juu ya vijana wa Marekani inasema, “Vijana wa ki-
marekani wanaoingia karne ya 21 hawajakomaa sawa na wahenga 
wao walivyokuwa wamekomaa wakati wanaingia karne ya 20. To-
fauti inaonekana wazi kwenye maeneo yote ya maendeleo ya ujana: 
ngono, mapenzi, ndoa, elimu na kazi. Kimaumbile, vijana wa leo 
wanakomaa mapema zaidi kuliko vizazi vilivyopita, lakini kukomaa 
kihisia wanachukua muda mrefu zaidi hadi kukuza mahusiano ya 
kiutu uzima.”15 Matokeo yake ni kwamba, si rahisi kwa wavulana na 
wasichana wa enzi zetu kuoana mara tu wanapokomaa kimaumbile.

Pia umri wa miaka 18 ni kipindi muhimu cha mabadiliko katika 
maisha ya vijana wengi katika jamii ya nchi za Magharibi. Kwa 
kawaida huu ni wakati ambapo maamuzi makubwa kuhusu elimu 
ya kabla ya sekondari hufanywa na mipango ya kazi pia hufanyika. 
Katika wakati huu, vijana huwa wamehama kutoka kwenye fikra 
ya vijana walioko kwenye vyuo vya elimu ya juu na kuwa vijana 
15  Newsweek, Special Edition Spring 1990, pg. 55
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wakubwa waliokomaa ambao wanaingia kwenye nguvukazi au 
kuelekea kutafuta elimu ya juu zaidi. Mabadiliko haya, yenyewe 
tu, yanahitaji kiwango fulani cha ukomavu ambacho kilikuwa 
hakihitajiki kabla ya zama hizi.

Ingawaje kukomaa kwa mawazo, akili na hisia ni sifa muhimu 
ambazo anapaswa kuwa nazo mtu anapotaka kuoa, lazima itambulike 
kwamba kitendo cha kufunga ndoa ndani mwake na kwenyewe 
kunabadilisha zaidi watu na huwasaidia kukomaa zaidi. Yaweza 
kuwa isiwezekane kudai ukomavu wa asilimia 100 kabla ya ndoa, 
lakini kwa hakika mtu lazima atakuwa amechukua hatua fulani 
kadhaa muhimu kwenye mwelekeo huu. Zaidi ya hayo, kuna tabia 
katika familia nyingi ya kuwaharakisha vijana kwenye ndoa wakati 
pengine hawajawa tayari au bado hawajavutiwa na hatua hiyo. Jambo 
hili linaweza kusababisha hasara zaidi kuliko uzuri, na hali ya kila 
mhusika inahitaji kufikiriwa kipekee. Kwa lugha iliyo rahisi, yeyote 
anayekaribia kufunga ndoa anahitaji kuridhishwa na uamuzi huu.

Dalili Za Kawaida

Silika:

Mtu anayefaa sana kuamua kwamba upo tayari kufunga ndoa ni 
wewe mwenyewe. Kama vile tujuavyo tu kupitia sheria maumbile 
kwamba tunahitaji kula na kunywa, hivyo hivyo, haja za kisilika am-
bazo Mwenyezi Mungu ameziweka ndani ya wanadamu kwa ajili ya 
mwenza huamsha na kutusukuma sisi kutafuta mchumba.

Hata hivyo, matatizo hujitokeza pale silika hii inapokandamizwa 
kwa sababu yoyote. Vipengele vya nje kama vile vilivyoorodheshwa 
chini vinaweza kuwa na uzito mkubwa sana juu ya silika hii na 
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kuzuia mtu asivitambue kwa usahihi, na kuchukua hatua kuhusu hali 
hii. Vipengele hivi vinaweza kuwa ni pamoja na:

Nilitambua kwamba niko tayari kuanza kutafuta pale nilipoanza 
kuhisi dalili za upweke, kama niliyekuwa ninakosa kitu fulani 
hivi…au mtu fulani. Ingawa wakati nilipoangalia huku na kule 
nilijikuta bado nimezungukwa na idadi ya watu ambao nilikuwa 
nao wakati wote katika maisha yangu. Hapo ndipo liliponigonga. 
Watu waliokuwa wamenizunguka hawakubadilika, mazingira 
yangu yalikuwa hayajabadilika – Mimi nilikuwa nimebadilika. 
Bila shaka niliingia katika kuanza kutafuta vitu vya 
kunikamilisha, kuziba mapengo. Wakati hilo likikwama, kama 
lilivyo dhahiri kwamba litashindikana, nilianza kutambua 
kwamba sio “kitu” ambacho kitaziba pengo hili, bali ni “mtu.” – 
Mwanamke, Marekani

“Sina fedha ya kutosha.”

“Bado sijapata shahada yangu.”

“Jamii haiafiki mtu kufunga ndoa akiwa mdogo hivi.”

“Siwezi kumpata anayekidhi vigezo vyangu.”

“Itakuwaje kama mtu ninayemtafuta hajaniposa au hakubaliani 
na posa yangu?”

Kwenye Sura ya Kwanza tumeelezea vikwazo hivi vichache, 
ambapo kushinda baadhi ya viunzi vingine kunahitaji mabadiliko 
katika kutuliza mawazo na kuwa imara katika kumtegemea 
Mwenyezi Mungu.
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Ishara Zingine Mbali mbali

Ishara zingine zinazoonyesha kwamba upo tayari kuoa au kuolewa 
ni pomoja na kuona baadhi ya alama au zote zilizotajwa hapo chini: 

a.	 Tamaa ya kujamiiana.

b.	 Kutaka kuwa na mwenza.

c.	 Upweke, pamoja na kwamba unaweza kuwa watu wamekuzun-
guka. Upweke huu unaweza kuwa ni hisia mpya ambayo una-
kutana nayo, hata kama marafiki zako wa nje nao wanakuwepo 
pale pale.
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Sura ya 3.

Niangalie nini kwa Mchumba?

Umuhimu wa Kuchagua Mchumba 
Mtarajiwa

Swali kubwa linalofuata ni kuhusu kitu gani mtu anapaswa 
kuangalia ili kuweza kumtambua mwenye uwezekano wa kuwa 

mchumba?

Hili ni suala lisilotakiwa kuchukuliwa kirahisi, kwani unajaribu 
kuchagua mtu ambaye utatumia naye muda wa maisha yako 
uliobakia. Mbali ya kuchagua imani na dini yako mwenyewe, 
hakuna uchaguzi na uamuzi mwingine katika maisha unaoweza 
kulingana na huu. Ndani ya makala iitwayo “21 Suggestions for 
Success” (Mapendekezo 21 kwa ajili ya Kufuzu) iliyoandikwa na H 
Jackson Brown Junior, mwandishi mzuri sana wa New York Times, 
pendekezo namba moja ni “Funga ndoa na mtu sahihi. Uamuzi huu 
mmoja utabainisha 90% ya furaha au mateso yako.”

Zaidi ya hayo, mara nyingi imesisitizwa kwamba hatua ya kwanza 
ya kupata watoto wema na wacha Mungu ni kuchagua mchumba 
sahihi; watoto hawarithi sadifa za kimaumbile tu za wazazi wao, 
pia huathiriwa na tabia bainifu na welekeo wa wazazi wao. Katika 
kuthibitisha hili, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Oa ndani 
ya kabila zuri, kwani kwa hakika kile kinachozaliwa juu ya mfupa 
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kitatokeza kwenye nyama.”16 Wazazi ndio msingi wa uhai wa watoto 
wao na ni wao ndio watakaoonyesha mifano kupitia na maneno yao 
na matendo yao. Methali moja mashuhuri ya kisekula inathibitisha 
jambo hili: “Mkono unaotingisha susu ndio hutawala dunia.”

Ingawaje Uislamu unapendekeza kutokuchelewesha ndoa, 
hii haimaanishi kwamba mtu afanye haraka na asiwe mzingativu. 
Kwa usahihi zaidi ni kwamba lazima uwe mwangalifu na msikivu, 
na ujaribu kutokuruhusu kushughulishwa na mambo ya juu juu. 
Hata hivyo, hii haimaanishi ukwamishwe na uwe mwenye kuwa 
na wasiwasi kuhusu mambo madogo. Ni muhimu uwe na wastani. 
Jaribu kadiri uwezavyo, hakikisha nia yako ni safi. Halafu umwachie 
Muweza wa Yote.

Ni Nani Niwezaye Kumuoa?

Kwanza, ni muhimu kumtambua yule ambaye Uislamu umeturuhu-
su sisi kuoana naye na si vinginevyo. Kuna vikwazo fulani juu ya 
uchaguzi wa mchumba wako kutegemea na uhusiano wa damu na 
wa kidini.

Sheria hizi zimefanyiwa mukhtasari kama ifuatavyo:17

1. Makatazo kwa msingi wa uhusiano wa damu.

Yapo mahusiano fulani ya damu ambayo ni haramu kwako kuhusi-
ana na ndoa (kama kanuni ya kawaida, yeyote yule ambaye ni Maha-
rimu wako18 huruhusiwi kuoana naye). Orodha ya ndugu kama hao 
imeandikwa ndani ya Qur`ani kama ifuatavyo19:
16  Kanz al-Ummal, hadithi namba, 4455
17 � Marriage and Morals in Islam (Ndoa na Maadili ndani ya Uislamu), Sayyid Muhammad 

Rizvi
18  Mahrimu: Ni kundi la watu ambao hairuhusiwi kisheria kuoana nao, kwa sababu ya 

undugu wa damu au hali ya kindoa.
19  Suratul al-Nisa (23-24)
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Kwa Wanamume:

Mama, binti yako, shangazi, mamamkubwa, mamamdogo, mpwa, 
mama wa kunyonya, dada wa kunyonya, mama mkwe, binti wa ku-
fikia, mke wa mwanao, wanawake wote walioolewa, shemeji yako 
(haiwezekani kwa mwanamume kumuoa shemeji yake wa kike - 
kama mke wake bado yu hai).

Kwa Wanawake:

Baba, mwanao mwanamume, mjomba, ami, mpwa wa kiume, mume 
wa mama yako wa kukunyonyesha, kaka wa kunyonya, baba mkwe, 
mtoto wa kufikia wa mume wako, mkwe wako wa kiume.

2. Makatazo kwa Msingi wa dini.

Mwislamu mwanamume wa Madhehebu ya Shia Ithna-Asheri, 
anaweza kumuoa mwanamke ambaye ni Shia Ithna-Asheri na mwa-
namke Mwislamu ambaye sio Shia Ithna-Asheri. Hata hivyo, en-
dapo kuna dalili za hatari ya kutolewa kwenye imani yake kama 
Shia Ithna-Asheri, basi ndoa hiyo inakatazwa. Pia anaweza kumuoa 
mwanamke wa Kiyahudi au Mkristo kwa ndoa ya Muta tu. Lakini 
hawezi kuoa mwanamke wa imani nyingine yoyote ama katika ndoa 
ya kudumu au ya Muta.

Mwanamke wa Madhehebu ya Shia Ithna-Asheri anaweza 
kuolewa na: Mwanamume wa Madhehebu ya Shia Ithna-Asheri au 
mwanamume ambaye ni Miislamu lakini si wa Madhehebu ya Shia 
Ithna-Asheri, ingawaje ni bora kutofanya hivyo; na endapo zipo 
dalili za uwezekano wa kupotoshwa na kutoka kwenye imani yake, 
basi ndoa hiyo inakatazwa. Lakini katika hali yoyote ile hawezi 
kuolewa na mwanamume ambaye si Mwislamu.
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3. Kufunga ndoa na binamu. 

Ingawa sheria ya Kislamu haikatazi ndoa baina ya mabinamu, kuna 
mambo yanayojaribu kulizuia jambo hili. Mambo haya hasa zaidi 
ni kwa sababu ya ongezeko la hatari ya mtoto yeyote wa ndoa hiyo 
kurithi dosari za kijenetiki na magonjwa kama thalathemia.

VIGEZO VYA KISLAMU20

Pili, kama ilivyo kwa vipengele vyote vya maisha yetu, Uislamu 
umeweka muongozo juu ya sifa zipi njema ambazo tunapaswa tuzi-
tafute kwa mchumba. Tukiwa nazo sifa hizi katika akili zetu, itaku-
wa rahisi kuendelea katika mwelekeo ulio sahihi, Inshallah.

Sifa Hizi zimeorodheshwa kwa mukhtasari kama ifuatavyo hapa 
chini:21

1. Ucha Mungu

Mwandishi wa kitabu kiitwacho “Kijana na Kuchagua Mchumba” 
(Youth and Spouse Selection) anasema, “Mtu asiyekuwa na dini, 
hana chochote.”22

Mtu mmoja alipokwenda kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kutafuta 
muongozo kwa ajili ya kuchagua mchumba, yeye (s.a.w.w.) alisema: 
“Ni sharti juu yako wewe kuwa na mchumba mcha Mungu.”23

Akiwa anajua udhaifu wa binadamu kwenye urembo na ukwasi, 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ameonya: “Mwanamume anayemuoa 

20  Youth and Spouse Selection, Kijana na Kuchagua Mchumba, Ali Akbar Mazaheri
21  Kwa mapitio ya upana zaidi juu ya vigezo hivi, tafadhali rejea kwenye kitabu Youth and 

Spouse Selection  cha Ali Akbar Mazaheri
22  Youth and Spouse Selection  cha Ali Akbar Mazaheri
23  Wasa`il ash-Shia, Juz. 14, uk. 30
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mwanamke kwa sababu ya ukwasi wake, Mwenyezi Mungu 
humwacha mtu huyo kwenye hali yake hiyo, na mtu anayemuoa 
mwanamke kwa uzuri wa sura yake tu, atakuta ndani mwake (vitu) 
ambavyo havipendi (adabu mbaya) na Mwenyezi Mungu ataviweka 
vitu hivi vyote pamoja (uzuri wa sura na ukwasi) kwa mtu anayemuoa 
mwanamke huyo kwa ajili ya imani yake (ucha Mungu).”24  

2. Tabia Njema

Kigezo muhimu kinachofuatia ni kuwa na tabia njema. Baadhi ya 
sifa bainifu ambazo zimejumuishwa kwenye tabia njema ni pamoja 
na kutumia lugha stahifu, kuwa mkweli, kuwaheshimu watu wen-
gine, kuwa mnyenyekevu, mkarimu na mwenye subira.  

Imam ar-Ridhaa (a.s.) alimwandikia majibu mtu ambaye 
alimuuliza kama ni busara kumuoza mwanawe wa kike kwa mtu 
ambaye anajulikana kwa tabia yake mbaya. Imam  (a.s.) akajibu: 
“Kama tabia yake si njema (mwenye hasira) usimuoze binti yako 
kwake.”25

Ni utaratibu huo huo utatumika kwa bibi harusi  mtarajiwa kama 
hana tabia njema. Mwanamke wa aina hiyo, ingawaje anaweza kuwa 
na sura nzuri na tajiri, atayafanya maisha ya mume wake kuwa ya 
mateso. Atajitahidi kuwa mvumilivu katika matatizo yanayojitokeza 
kwenye maisha ya ndoa.

3. Familia ya Heshima

Katika Uislamu, umuhimu hautolewi kwenye umaarufu, utajiri, au 
hadhi ya familia; badala yake unatolewa kwenye staha na udini na 
ucha Mungu wao. Aina ya familia ambayo unataka kuoa au kuole-

24  Wasa`il ash-Shia, Juz. 14, uk. 31
25  Al-Kafi, Juz. 5 uk. 563
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wa inapaswa kufikiriwa kwa sababu kuu mbili muhimu. Kwanza, 
sifa zao kwa hakika kwa karibu sana zitafanana na zile za mchumba 
wako, kwa sababu ya urithi wa kinasaba na mazingira na mafunzo 
aliyopata mchumba wako wakati anakua. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
amesema: “Oa kutoka kwenye paja lenye heshima, kwani manii na 
jeni huwa zina athari.”26

Pili, ni jambo lisiloepukika kwamba wakati wote mchumba 
wako atakuwa sehemu yao, atakuwa pamoja nao kwa muda mwingi, 
na pia watachukua nafasi katika maisha ya watoto wenu.

4. Akili 

Inapendekezwa kwamba uchague mchumba mwenye akili. Hii haim-
aanishi kwamba ni lazima mchumba mtarajiwa wa kiume au wa kike 
awe amesoma, au kama amesoma, lazima awe amepasi vizuri, bali 
inarejelea uimara wa akili. Akili imara inaweza kutofautisha baina 
ya haki na batili, kupanga na kusimamia maisha ya heshima, na 
kukuza familia nzuri.

Imam Ali  (a.s.) alikataza kwa juhudi zote kuoa mtu mjinga na 
mwenda wazimu, akisema: “Epuka kuoa mwanamke mjinga, kwani 
kuwa naye ni masikitiko na watoto wake pia, wataharibika.”27

Ujuzi na elimu, pia, ni mambo ambayo yamesisitizwa sana katika 
Uislamu, na yana athari kubwa kwenye maisha ya watu. 

5. Mwonekano

Ingawaje udini na ucha Mungu ni muhimu sana, haimaanishi kwam-
ba hatutilii maanani mwonekano wa kimaumbile na sura nzuri ya 
mchumba mtarajiwa. Kinyume chake, kufanya hivyo itakuwa ni ku-
26  Makarimul Akhlaq
27  Wasa`il ash-Shia, Juz. 14, uk. 56
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fanya kosa baya sana, kwani mvuto hufanya sehemu madhubuti ya 
ndoa nzuri.

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) anasema: Mtu anapotaka kuoa 
mwanamke, anapaswa kuuliza kuhusu nywele zake, kama vile 
anavyouliza kuhusu uzuri wake wa sura (uso), kwani nywele ni 
mojawapo ya aina mbili za uzuri wa (wanawake).28

6. Mchukuano

Umuhimu wa mchukuano baina ya wanandoa hao hauwezi kusisiti-
zwa vya kutosha, na kukosekana kwa hili mara nyingi huwa ndiyo 
sababu ya ndoa zenye matatizo. Hii ni kwa sababu ndoa ni muun-
gano wa watu wawili na familia zao, na jinsi ulinganifu na usawa 
wa watu hawa wawili unavyokuwa imara, ndivyo uhusiano wao 
utakavyokuwa na nguvu zaidi.

Ni muhimu kufafanua nini maana ya mchukuano. Katika 
kuchagua mchumba, hakurejeshi kwenye tofauti ya matabaka au 
mambo mengine ya kimaada kama hayo, wala haimaanishi kutafuta 
mtu ambaye atafanana kwa usahihi kabisa kuhusu historia yake 
na utamaduni wake na ule wa kwako; bali kinachomaanishwa ni 
upatanifu wa yote, mambo ya kiroho na kimwili, pale ambapo tabia 
za wanandoa zinakuwa na uwiano na kukamilishana zenyewe kwa 
zenyewe. 

Ni dhahiri, haiwezekani kumpata mtu mwenye hali ya kuchukuana 
na wewe kwa ukamilifu kabisa, na pia ipo mifano inayotuzunguka ya 
wawili walioonekana kuwa hawana mchukuano, lakini wameoana 
na kufaulu katika mahusiano yao; hata hivyo, kwa sehemu kubwa, 
inapendekezwa kuitafuta sifa hiyo.

Hapa chini yapo maeneo maalum ambamo hali ya mchukuano 
imependekezwa:
28  Bihar al-Anwar, Juz. 103, uk. 237
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a. Uwana Dini

Ni vema zaidi kwa yule mwanamke ambaye ameshikamana na she-
ria na kanuni kuolewa na mwanamume aliye kama yeye.

Mimi na mume wangu tunatokana na halfia za tamaduni tofauti, 
na kutokana na fikra yangu, pamoja na kwamba changamoto 
zinakuwepo kuhusiana na tofauti hii, sidhani kama ni mbaya 
zaidi kuliko zile zinazowekwa na ndoa ya wenye tamaduni moja. 
Alhamdulillah, ninahisi kwamba ndoa yetu imefanikiwa na 
itaendelea kufanikiwa kwa sababu tunayo mawazo yanayofanana 
kuhusu jinsi ya kutekeleza dini na mambo ya kiroho ndani ya 
maisha yetu. Tangu mwanzoni, sote wawili tulikuwa na maono 
yanayofanana ya jinsi gani tulitaka watoto wetu walelewe, na 
familia yetu iendeshwe namna gani. Uelewa huu wa pamoja 
uliunda msingi wa mahusiano yetu. Kwa sababu tulikubaliana 
kwenye mambo muhimu zaidi katika maisha (yaani dini, falsafa 
ya maisha, kulea watoto, na kadhalika), tofauti ndogondogo 
zingeweza kumalizwa kupitia mazungumzo na masikilizano.” - 
Mwanamke, Marekani.

Mtu mmoja alimuuliza Mtukufu Mtume (s.a.w.w.): “Ni kina 
nani ambao lazima tuwaoe?” Yeye akajibu: “Wale wanaofaa.” 
“Ni kina nani hao wanaofaa?” Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
akasema: “Watu wa imani ni wenza sawa na watu wa imani.”29

Imam Sadiq  (a.s.) alisema yafuatayo kuhusu Bibi Fatima  (a.s.) 
“Kama Mwenyezi Mungu asingemuumba Ali, hapangekuwepo 
na mwanamume mwenye hali ya kuchukuana na kuwa sawa naye 
Fatima hapa duniani toka enzi za Adam hadi mwisho wa dunia.”30

29   Wasa`il ash-Shia, Jz. 14, uk. 563
30  Bihar al-Anwar, Jz. 43, uk. 92
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b. Akili

Imam Sadiq  (a.s.) amesema: “Mwanamke mwenye akili na hek-
ima lazima asiolewe na yeyote isipokuwa mtu mwenye busara na 
hekima.”31

Ishara za wazi juu ya jinsi ya kuhakiki kama mchumba mtarajiwa 
analingana na vigezo vilivyotajwa hapo juu zimezungumziwa 
kwenye Sura ya 6.

31  Al-Kafi, Jz. 5, uk. 350
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Sura ya 4

KANUNI MUHIMU ZA FIQHI:

Sehemu ya 1- 
Mlolongo wa Uchunguzi

Mchakato wa Uchunguzi Katika Uisalmu

Kama ilivyo kwa vipengele vyote vya maisha yetu, sura na 
muundo ambao mchakato wa kuchagua mchumba huchukua 

hutegemea juu ya Sheria ya Kiislamu. Kwa hiyo, ili kuweza kutafuta 
na kuelewa mbinu inayofaa ya kuchagua mchumba, ni muhimu ku-
tambua kanuni za fiqhi za msingi.

Kwa ajili ya kusudio hili, kanuni muhimu za fiqhi zimesisitiziwa 
hapo chini zinazohusiana na uchaguzi wa mchumba na kipindi cha 
uchumba kwa mujibu wa Ayatullah al-Uzma Sayyid Ali al-Husaini 
as-Sistani.32

Kanuni za Uchunguzi

Utafiti kuhusu mwenye uwezekano wa kuwa mchumba mtarajiwa 
hufanyika ama kwa njia ya moja kwa moja au kwa njia ya mzun-
guko. Uchunguzi wa moja kwa moja ni pale wote mwanamume 
na mwanamke wanapoulizana kuhusu mambo wao kwa wao, am-
bapo uchunguzi wa mzunguko ni pale ambapo wanaulizia kuhusu 
mwenye uwezekano wa kuwa mchumba mtarajiwa kutoka kwa mtu 
mwingine (kama vile rafiki, ndugu wa mhusika, mtu aliyeko katika 
jumuiya hiyo, jirani na kadhalika).

32  Mfumo wa maadili kwa Waislamu wanamume na wanawake.
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Kanuni za mbinu hizi zote za uchunguzi zimetolewa hapa chini:

Kanuni za uchunguzi wa njia ya mzunguko:

•	 Inaruhusiwa kufanya utafiti na uchunguzi kuhusu yeyote kati 
ya wachumba watarajiwa kutoka kwa mtu yeyote, hata kama 
italazimika kutafuta makosa yake au yale ya familia yake husika.33

Hata hivyo, mtu anaruhusiwa kuchunguza dosari zile 
zinazohusiana na ndoa tu na kumjua mhusika wa upande 
mwingine (kuhusu maisha ya ndoa). Katika hali zingine zote, 
hairuhusiwi kutafiti katika maeneo mengine ya maisha ya mtu 
kwa kisingizio cha uongo juu ya ndoa.

Kanuni za Uchunguzi wa Moja kwa Moja

•	 Kila mmoja wa mchumba mtarajiwa anaruhusiwa kumuuliza 
mwenzake moja kwa moja kuhusu wao wenyewe, kwa 
sharti kwamba uchunguzi huu hauruhusu vitendo vyovyote 
vilivyoharamishwa.34

ANGALIZO: Inakatazwa kwa hao wawili kuzungumza wakati 
wakiwa na hisia za ashki yoyote ile, au kwa wao kuwa peke yao 
mahali kwenye faragha, au kugusana ama kwa ashki au la, na hivyo 
lazima wajiepushe na mambo haya.

•	 Kila mchumba mtarajiwa anaweza kuangalia picha ya mwingine 
(kwa lengo la kuona uzuri wake) kwa kusudio la ndoa, alimuradi 
masharti mengine yafuatayo yanatimizwa:

a.	 Mwanamume anaweza kuangalia picha ya mwanamke 
ambaye si Maharimu kwake ambaye amevaa vazi la 

33  Ibid, Kanuni ya 229
34  Ibid, Kanuni ya 231
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hijabu kikamilifu, kwa sharti kwamba si kwa nia ya kupata 
starehe au furaha.35

b.	 Kama mwanamke ambaye si Maharimu ndiye yumo 
kwenye picha na hakuvaa vazi la hijabu kwa ukamilifu, 
halafu inatokea kwamba mwanamke kwa kawaida ni 
yule ambaye huvaa hijabu kamilifu na mwanamume 
anayeiangalia picha hiyo anamtambua, haruhusiwi 
kutazama picha hiyo.36

c.	 Kama mwanamke ambaye yumo kwenye picha si Maharimu 
na hajavaa vazi kamili la hijabu, lakini yeye ni miongoni 
mwa wale ambao hawavai vazi la hijabu kikamilifu au 
havai hijabu kabisa, na hata kama angeambiwa kuvaa 
lakini asingesikiliza, basi si tatizo kutazama picha yake.37

Kanuni za Kuchanganyikana Kijamii

Alimuradi watu wawili hawajatamka aina yoyote ya mkataba wa 
ndoa, wao si Maharimu kwa kila mmojawao. Kwa hiyo, ni muhimu 
kutambua kanuni za kuchanganyikana kijamii ambazo hutawala 
mwenendo baina ya wale wasio Maharimu.

Kwa Wanamume:

•	 Wanamume wanaruhusiwa kuwasemesha wanawake 
ambao si Maharimu kwao alimuradi masharti  haya mawili 
yanazingatiwa:38

1.	 Si kwa nia ya ashki.
35  Ibid, Kanuni ya 57
36  Ibid, Kanuni ya 58
37  Ibid, Kanuni ya 58
38  Ibid, Kanuni ya 172
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2.	 Mazungumzo hayo yasielekee kumfanya mmojawao afanye 
dhambi.

•	 Kama mwanamume anajua kwamba akizungumza na 
mwanamke ambaye si Maharimu kwake ataangukia kwenye 
dhambi, basi ni lazima asizungumze naye; ama iwe kwa 
sababu ya jinsi azungumzavyo mwanamke au mada ni ile 
ambayo itamfanya mwanamume afanye dhambi.39

•	 Hairuhusiwi kuzungumza na mtu kuhusu kitu chochote 
ambacho kinahusiana na masuala ya mapenzi au 
umwanandani (isipokuwa kwa mwenza wake).40

Kwa Wanawake:

•	 Wanawake huwa wanaruhusiwa kuzungumza na wanamume 
ambao si Maharimu wao endapo masharti yafuatayo 
yatazingatiwa:41

a.	 Mazungumzo hayo hayafanywi kwa nia ya ashki na kutaka 
kupata starehe ya ngono.

b.	 Mwanamke asiifanye sauti yake kuwa nyororo na ya 
kuvutia (hivyo kwamba mwanamume anaweza kuvutiwa 
kwake, hata kama anazungumza kuhusu mada ya 
kawaida).42

c. Pasiwepo na hofu ya kuangukia kwenye uovu.

Hitimisho
Katika kuhitimisha, wakati wa kipindi cha uchunguzi na katika 
nyakati zingine zote, endapo nia inageuka kuwa ya kiashki waka-
39  Ibid, Kanuni ya 174
40  Ibid, Kanuni ya 181
41  Ibid, Kanuni ya 192
42  Ibid, Kanuni ya 185
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ti wa mazungumzo, mawasiliano haya ni kinyume cha sheria na 
hayaruhusiwi. Kwa hiyo matokeo ni kwamba mazungumzo na ma-
wasiliano yanahitaji kuwekewa mipaka na yanaweza kuendelea tu 
kabla ya wakati ambapo hayajaonekana ya kukatazwa
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Sura ya 5

Mbinu za Kuchagua Mchumba

Mbinu za Kuchagua Mchumba Katika 
Uislamu

Ambapo ndani ya jamii ya nchi za Magharibi kuchanganyikana 
kijamii baina ya wanamume na wanawake ni jambo la kawai-

da, hali hii imepingwa na kukatazwa katika Uislamu, kama ilivyo-
sisitiziwa na Sheria ya Kislamu kama ilivyozungumziwa ndani ya 
Sura ya 4.

Zaidi ya hayo, kwa sababu uamuzi huu ni wa msingi sana katika 
kuamua maisha yako yote, ni muhimu kwamba unapata utambuzi 
kamili kwamba yule unayemchagua NDIYE huyo hasa. Huu ni 
umuhimu usioepukika kulingana na mwandishi wa “Kijana na 
Uchaguzi wa Mchumba” (Youth and Spouse Selection), na kwa hiyo 
ni uamuzi ambao hautakiwi kufanywa kwa wepesi. Njia hii hufanya 
kazi pande zote mbili, yaani mchumba lazima akubaliwe na wewe tu 
mara unapokuwa na uhakika kuwa huyo ndiye sahihi kwa ajili yako, 
na vivyo hivyo mwenza mtarajiwa anaweza kukataliwa na wewe tu 
mara unapokuwa na uhakika kwamba huyo si sahihi kwa ajili yako.

Tukiwa tunazingatia hayo hapo juu, na pia kutaka kufikia vigezo 
vya Kislamu ambavyo vimezungumziwa kwenye sura ya nyuma, 
yanatokeza maswali mawili muhimu pale ambapo ndoa inafikiriwa. 

1.	 Nitampataje yule ambaye ninaweza kudhani anaweza kuwa 
mwenye kufaa?
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2.	 Nitawezaje kuwajua ili niweze kufanya uamuzi? Maswali haya 
sasa yatajibiwa kwa kina.

Nitampataje yule ambaye ninaweza  
kudhani anaweza kuwa mwenye kufaa?

Kimbilio la kwanza la kuendea ni wazazi, ambao wanatambua 
vizuri sana utu wako na aina ya haiba ambayo mwenza wako 
anatakiwa kuwa nayo ya kukufaa wewe. Pia wao wanakutakia 
kilicho bora kwa hiyo inahakikishwa kwamba wataendelea kujaribu!

Wapatanishaji, au ‘Washenga’ ni kituo kingine muhimu cha 
kuendea. Watu hawa sio kwamba wanasaidia tu kwa kupendekeza 
wachumba watarajiwa wenye uwezekano bali pia baadaye husaidia, 
katika mchakato wa kuwatambulisha hao wawili na kupanga 
mikutano, na kadhalika. Jumuiya zilizo nyingi zina kamati zenye 
‘washenga’ kama hao. Hata hivyo, mara kwa mara unapaswa 
kujaribu kuhakikisha kwamba wapatanishaji ni watu wa kuaminika, 
wanao uzoefu wa michakato hiyo, na wanao ujuzi na utambuzi wa 
kutosha kuhusu matatizo ya uchaguzi wa mchumba mtarajiwa na 
ndoa.

Hivi karibuni kumekuwa na hatua chanya ya washenga ya 
kusaidia kuweza kuwajua vema zaidi watu ambao wanajaribu 
kuwakutanisha kupitia mikutano ya ana kwa ana ya wahusika na 
maelezo mengi ya kina, badala ya taarifa ya kawaida kama umri, 
urefu, na taaluma. Hili ni muhimu na linaweza na linapaswa 
kufanywa na pande husika zenyewe, kwani viwango vya juu 
vya mafanikio vimepatikana pale ambapo mshenga anazijua 
yeye binafsi pande zote mbili. Wazazi na washenga wanapaswa 
kuzingatia kwamba wakati wakiwa wanaweza kupendekeza 
mchumba mtarajiwa kwa ajili ya watoto wao, uamuzi wa mwisho 

44_14_KUCHAGUA MCHUMBA _20_Oct_2015.indd   46 10/20/2015   4:31:58 PM



47

KUCHAGUA MCHUMBA

wa kuendelea uko mikononi mwa watoto wenyewe. Wakati 
mwingine, inawezekana ukawa umesikia, umeona, au kukutana 
na mtu, kwenye harusi, chuo kikuu, au mahali pengine popote, na 
unataka kuliendeleza jambo hilo. Endapo hali ikiwa hivyo, basi 
tena, unapaswa kuzungumza na wazazi au washenga wengine 
wanaofaa ambao wanaweza kufanya mawasiliano na upande 
mwingine na kuendeleza jambo hilo mbele.

“Nikiwa aina ya mtu huru, nilijikuta kwenye hali ya utata 
nilipoanza kuendeleza mambo na mtu ambaye alikuwa akilini 
mwangu. Kwa upande mmoja, sikuwa na furaha ya kweli 
kupitia kwa washenga wengi mno kwa ajili ya kufanya yale 
mawasiliano ya kwanza lakini wakati huo huo pia nilikubaliana 
na hali hiyo ili kudumisha heshima kwenye hali tete kama hii 
ingekuwa ni ujinga mkubwa kwangu mimi kujaribu na kufanya 
mpango wa mawasiliano mimi mwenyewe - hivi kweli nilikuwa 
ninamtaka huyu mchumba wangu mtarajiwa kuwa wa aina 
ambayo angeitikia utangulizi wa moja kwa moja kama huo 
kwa vyovyote vile? Nashukuru kutokana na jumuiya ambayo 
mimi nilikuwamo, niliweza kumtambua mtu fulani ambaye si tu 
alikuwa anamjua mtu huyo mhusika bali pia alikuwa ananijua 
mimi na nilihisi kujiamini kwamba atakuwa na tahadhari na pia 
kutoa utambulisho wangu kwa njia ambayo mimi ningefanya. 
Bila shaka ilikuwa pia muhimu kwamba mtu huyu ambaye 
alikuwa anachukua dhima kwa ajili yangu alikuwa yeye 
mwenyewe ni mtu wa muonekano wa heshima na kuaminika ili 
kuweza kupandikiza kujiamini kwa mchumba mtarajiwa.
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Mara alipofanya mawasiliano ya kwanza na baba yake, 
niliweza kukutana na mtu huyo kwenye mazingira mazuri 
ya “Nikiwa aina ya mtu huru, nilijikuta kwenye hali ya utata 
nilipoanza kuendeleza mambo na mtu ambaye alikuwa akilini 
mwangu. Kwa upande mmoja, sikuwa na furaha ya kweli 
kupitia kwa washenga wengi mno kwa ajili ya kufanya yale 
mawasiliano ya kwanza lakini wakati huo huo pia nilikubaliana 
na hali hiyo ili kudumisha heshima kwenye hali tete kama hii 
ingekuwa ni ujinga mkubwa kwangu mimi kujaribu na kufanya 
mpango wa mawasiliano mimi mwenyewe - hivi kweli nilikuwa 
ninamtaka huyu mchumba wangu mtarajiwa kuwa wa aina 
ambayo angeitikia utangulizi wa moja kwa moja kama huo 
kwa vyovyote vile? Nashukuru kutokana na jumuiya ambayo 
mimi nilikuwamo, niliweza kumtambua mtu fulani ambaye si tu 
alikuwa anamjua mtu huyo mhusika bali pia alikuwa ananijua 
mimi na nilihisi kujiamini kwamba atakuwa na tahadhari na pia 
kutoa utambulisho wangu kwa njia ambayo mimi ningefanya. 
Bila shaka ilikuwa pia muhimu kwamba mtu huyu ambaye 
alikuwa anachukua dhima kwa ajili yangu alikuwa yeye 
mwenyewe ni mtu wa muonekano wa heshima na kuaminika ili 
kuweza kupandikiza kujiamini kwa mchumba mtarajiwa.

Mara alipofanya mawasiliano ya kwanza na baba yake, 
niliweza kukutana na mtu huyo kwenye mazingira mazuri ya 
hadhara ya watu wengi nikiwa na utambuzi badala ya ‘uingiliaji 
hai’ au mahudhurio ya moja kwa moja ya familia zote mbili. 
Mchakato huu ulinifanyia kazi nzuri kwani hata hivyo ingawa 
familia yangu mara zote walikuwa wanapata taarifa, bado 
nilikuwa na hisia kwamba mchakato huo ulikuwa mikononi 
mwangu, hivyo ulipunguza shinikizo lisilokuwa la lazima 
ambalo lingeathiri uamuzi wangu.” Mwanamume – Uingereza.
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Nani Amuulize Nani?

Kwa kawaida, kila mara imekuwa ni kijana (mwanamume) na fa-
milia yake ndiyo wanaoanza mazungumzo katika posa yoyote. Hata 
hivyo, hili halina msingi wowote wa lazima katika Uislamu. Mfano 
uliowekwa na Bibi Khadija (a.s.) na Mtume Muhammad (s.a.w.w.) 
unasimama kama somo zuri kwetu kwamba zoezi hili haliihitaji 
kuwa desturi na zaidi ni kipingamizi cha kitamaduni kuliko kuwa 
cha kidini.

Bibi Khadija (a.s.), mmiliki wa msafara wa biashara mkubwa 
kabisa katika eneo hilo, alimwendea Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
kupitia kwa mshenga. Katika msafara wake wa kwanza, ambao 
ulikuwa wa kwenda Syria, alimpatia faida kubwa sana kwenye 
biashara yake, na pia Khadija alipendezewa na taarifa zilizomfikia 
yeye, kumhusu Mtume kutoka kwa mhasibu wake, Maysara ambaye 
alifuatana na kundi hilo.

Ingawa Bibi Khadija (a.s.) alishapokea na kukataa posa nyingi 
kutoka kwa waposaji matajiri na wenye uwezo, kwa kweli yeye 
alichukua hatua ya kwanza na kupeleka posa ya ndoa kwa Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) kupitia kwa mtumishi wake mwanamke, aliyeitwa 
Nafisa. Halafu Bibi Khadija (a.s.) alipeleka posa rasmi kupitia kwa 
Hadhrat Abu Talib (a.s.) ammi yake Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), 
ambaye ndiye akazungumza na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na jambo 
hilo likakamilishwa. Kwa hiyo, jambo la posa linaweza na linapaswa 
kuanzishwa na kuendelezwa na upande wowote unaovutiwa, iwe 
upande wa mwanamume au mwanamke.

Nitawajuaje Ili Niweze Kufanya Uamuzi?

Baada ya yule mwenye uwezekano wa kuwa mchumba akishatam-
buliwa, mchakato wa kiuchunguzi ufuatao kwa kawaida unafanyika.
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1.	 Upelelezi wa Njia ya Mzunguko

Pande zote mbili kila mmoja unaulizia kuhusu upande mwingine. 
Mchakato huu hufanyika kwa kuwauliza ndugu zao, marafiki zao, 
wafanyakazi wenzao, watu wa jumuiya, jamaa wanaofahamiana nao 
na kadhalika. Kwa dhahiri kiasi cha uchunguzi hutofautiana kutege-
mea na mhusika unamjua kiasi gani. Kuna mambo fulani ya mtu 
ambayo kwa kawaida huchunguzwa. Na hayo ni:

•	 Sifa za familia ya mhusika: Tabia zinazo mwelekeo wa 
kufuata mkondo ndani ya familia, kwa hiyo, kwa kufikiria 
hili unaweza kupata baadhi ya maoni kuhusu sifa na maadili 
ya mtu. Wakati fulani Mtume alisema: “Oeni miongoni 
mwa kundi fulani fulani kwani wao ni watu wa staha, hivyo 
wanawake wao pia wamekuwa na staha. Na msioe miongoni 
mwa kundi la watu fulani fulani, kwani wanamume zao 
walifanya vitendo vichafu, kwa hiyo wanawake zao pia 
wamekuwa wachafu.”

•	 Sifa za mtu mwenye uwezekano wa kuwa mchumba: kwa 
ujumla watu wanayo maoni gani kuhusu wao, sifa zao kwa 
ujumla, wanajihusisha na aina gani ya mambo (kwa mfano 
madrassa, na kadhalika), kwa wakati huu wanafanya nini 
kama vile masomo na kazi, na kadhalika.

Kuna umuhimu mkubwa kwamba kanuni na masharti 
ya uchunguzi yaliyozungumziwa ndani ya Sura ya 4 
yanafuatwa, kuhakikisha kwamba Sheria ya Kislamu 
inafuatwa, na kwamba hakuna uchunguzi mwingine usio wa 
lazima unafanywa kwa kusudio lingine lolote, wala taarifa 
inayopatikana isije ikatumika vibaya
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“Mimi mwenyewe nimepita kwenye mchakato mara nyingi 
zaidi kuliko ambavyo ningependa. Kila mara, kwa kawaida 
ilianza na barua pepe halafu ikaendelea hadi kwenye kukutana. 
Kutokana na uzoefu wangu nitakwambia hivi - kamwe hautajua 
kwa uhakika ila hapo utakapokutana naye, kwa hiyo hakikisha 
kwamba hilo linatokea mapema sana kwenye uhusiano wenu.” 
Mwanamke, Marekani, (USA)

2. Picha

Hatua inayofuatia kwa kawaida huwa ni kubadilishana picha. Kwa 
mara nyingine tena kanuni na masharti ndani ya Sura ya 4 lazima 
yafuatwe. Picha inatakiwa kutumika kama muongozo tu katika 
kumtambua mtu na haipaswi kutumika kwa ajili ya kumkubali au 
kumkataa mtu kabisa. 

Hata hivyo, hatua hii sasa inazidi kupungua katika matumizi na 
kujaribu kuzuiwa. Hii ni kwa sababu mara nyingi watu huangukia 
kwenye mazoea ya kuegemeza uamuzi wao juu ya ama kuendelea au 
la juu ya msingi wa picha. Hii ni kuliangalia jambo hili kirahisi mno 
na inazinyima pande zote mbili fursa ya kujuana kweli kweli kuhusu 
haiba ya kila mmoja wao na maadili yake. Inapaswa kufahamika 
kwamba picha haziwasilishi uhalisi inavyofaa hasa. Mara nyingi 
pia imegundulika kwamba jinsi unavyozidi kumjua mtu, ndivyo 
unavyozidi kumwelewa kwa tofauti zaidi.

3. Barua-Pepe

Baadhi ya watu hupendelea kuchagua kuwasiliana kupitia barua pepe, 
alimuradi wana baraka za wazazi wao. Barua-pepe hizi zinapaswa 
kutumika kwa ajili ya mambo yanayoendelea kama vile malengo, 
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matakwa na matumaini kwa ajili ya wachumba na mipango yao ya 
baadaye. Haya yamezungumziwa zaidi kwa kina katika Sura ya 6.

Barua pepe hazipaswi kuwa za hali ya kuzidi mambo mengi 
mno ya kibinafsi na burudani; si tu kwamba inawezekana kuwa 
haramu na yenye kukatazwa, lakini pia kwa sababu mambo 
kama hayo yanaweza kuufunika uwezo wako wa kufanya uamuzi 
unaofaa. Kuwa na mtu ambaye anajua mambo mengi ya maisha 
yako kwa kina pia inaweza kuwa si jambo linalofaa iwapo lengo la 
kuchumbiana halitafanikiwa, kwa wakati wote kuna uwezekano wa 
kufedheheka kwani hautakuwa na udhibiti wa taarifa zako za siri na 
jinsi zinavyotumiwa.

Kwa hiyo, mchakato wa barua pepe hautakiwi kuendelezwa 
kwa muda mrefu sana ili kwamba haya matatizo yenye uwezekano 
wa kutokeza yazuiwe, na pia kwa sababu kuna mambo mengi 
sana unayoweza kutokana na maandishi; mkutano wa ana kwa ana 
unaweza kukupatia picha iliyo kamili zaidi ya tabia ya mtu. Pia 
maneno yanaweza kufasiriwa vibaya kwa urahisi, hususani kama 
mpo katika kuanza kujuana tu na hisia zikawa zinahusika.

4. Mawasiliano ya simu

Masuala hayo hapo juu pia yanaweza kuzungumziwa kwenye simu 
kama pande zote mbili zitapendelea, ingawaje tena pia pawepo na 
baraka za wazazi. Inapaswa kuwekwa mipaka juu ya urefu wa muda 
wa mazungumzo na idadi ya marudio ya simu. Endapo patakuwepo 
na kupiga zaidi ya simu moja, inapendekezwa kuwe na mwanya we-
nye heshima na wa kufaa baina ya kupiga simu moja na nyingine 
kwa ajili ya kuruhusu kutafakari na kufikiria.

Sawa na zile nukta zilizotajwa hapo juu, upigaji simu hautoi 
picha kamili ya mtu, na hususani inaweza kufanya hali kuwa ngumu 
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na kufedhehesha ya kumuuliza maswali ya maisha binafsi mtu 
ambaye ni mgeni kwako.

5. Mikutano 

Mfumo huu wa desturi ya ‘kukutana’ labda ni mojawapo ya mifumo 
inayofaa sana kwa nafasi ya kuwawezesha wenza watarajiwa kuku-
tana. Ndiyo, mikutano si mara zote inakuwa ya kawaida wala mand-
hari inayofaa sana ambapo utakutana na mume au mke wako wa siku 
zijazo, lakini imejaribiwa na kupimwa na kuonekana kuwa ni mbinu 
inayofaa sana na iliyofuzu katika masuala ya ndoa.

Mara familia za pande zote mbili zikiwa zimekwisha wasiliana 
kuhusu suala hili (ama kwa njia ya moja kwa moja au kwa njia ya 
mshenga), tarehe na muda wa mkutano wa kwanza inawezekana 
ikapangwa. Kwa kawaida hasa, lifuatalo huwa litatokea, ingawaje 
linaweza kutofautiana kutoka  hali moja na hali nyingine:

Mvulana na wazazi wake au baadhi ya watu wa familia yake 
watakwenda nyumbani kwa msichana (mchumba mtarajiwa) kupata 
chai au kula chakula. Mvulana atatambulishwa kwa watu wa upande 
wa msichana, na halafu msichana atatokeza na kutambulishwa 
kwa watu wa upande wa mvulana. Pande zote mbili zitakaa kwa 
muda kiasi, na baada ya hapo itapendekezwa kwamba mvulana na 
msichana waende kuzungumza kwa muda mfupi ndani ya chumba 
kingine; lazima izingatiwe hapa kwamba eneo hilo ni lazima lisiwe 
la faragha moja kwa moja au lililofungwa milango.

Msichana na mvulana sasa watakuwa na muda wa kuvunja 
ukimya na kuanza kuulizana maswali; zoezi hili linaweza kuchukua 
saa 1 au 2, au hata zaidi. Kwa wakati huu, watatakiwa kurudi na 
kuungana na familia zao, na upande wa mvulana wataondoka muda 
mfupi baada ya hapo. Hawa vijana wawili watahimizwa kukutana 
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tena, au kuwasiliana kupitia na njia zingine (barua pepe, simu – 
njia hizi sasa zitatumika kwa lengo la kupanua mikutano) kabla ya 
kufanyika uamuzi; mchakato wa kufanya uamuzi umezungumziwa 
kwenye kurasa za mbele ndani ya kitabu hiki.

Hivi karibuni, pamefanyika mabadiliko ndani ya desturi hii, 
ambapo wachumba sasa wanaonekana kuanza kuchagua kukutana 
wao kwa wao mbali na nyumbani; mathalani kwenye mgahawa au 
sehemu inayofanana na hiyo, ili kupunguza urasimu uliomo kwenye 
mfumo huu. Wakati wote mabadiliko haya yanapaswa kufanywa kwa 
ruhusa ya wazazi, na utambuzi wa Sheria ya Kislamu. Bila kujali 
mahali, mojawapo ya faida kubwa ya mkutano huu ni kwamba pande 
zote mbili zinaweza kugundua na kuelewa mengi kuhusu haiba ya 
ujumla ya upande mwingine. Imam Ali (a.s.) amesema: Chochote 
anachofikiria mtu kuhusu lolote hudhihirishwa na utelezaji wa ulimi 
na hisia za uso.”

Zaidi ya hayo, huruhusu wachumba kuona muonekano na 
umbile la kimwili la kila mmoja; kwa wachumba kuishi pamoja 
kama mume na mke, ni muhimu kwamba pamoja na ulinganifu 
kwenye vipengele vingine, wanapaswa kumuona kila mmojawao 
anavutia na kupendeza. Kuhusiana na hili, tunazikuta hadithi nyingi. 
Bwana mmoja aitwaye Mughayra bin Shu`ba alimposa mwanamke, 
lakini alikuwa hajamuona sawasawa. Mtume akamwambia: “Kama 
ungekuwa umemuona, pangekuwepo na matumaini zaidi ya mkataba 
mrefu na wa kudumu na maelewano baina yenu wawili (katika 
maisha yenu).”43

Pia Mtume (s.a.w.w.) alimwambia mmoja wa masahaba wake 
ambaye alitaka kumposa mwanamke: “Mwangalie mwanamke uso 
wake na mikono yake.”44 Mtu mmoja alimuuliza Imam Sadiq (a.s.) 
43  Wasa’il ash-Shi’ah
44  Mustadrak al-Wasa’il
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“Je, mwanamume anayetaka kumuoa mwanamke anaweza kuona 
nywele zake na urembo wake?” Imam (a.s.) alijibu: “Hakuna tatizo 
kama hana nia ya kulifurahia hilo (yaani awe anafanya hivyo kwa 
kusudio la kuoa na si kuashki).”45

Kuchagua Msiri

Jambo la lazima na muhimu katika safari hii ya kutafuta mwenza wa 
maisha ni kuweza kuwa na Imani na mtu wa kumwamini; ndoa ni 
moja ya maamuzi matatu ambayo utayafanya katika maisha yako - 
mengine mawili yakiwa ni imani unayochagua na kazi unayochagua.

Kwa hiyo, ni muhimu kabisa kwamba unampata mtu unayeweza 
kuzungumza naye katika mchakato wote, unayeweza kushirikiana 
naye hisia za kuvunja moyo na za furaha, mtu anayeweza kufasiri 
hisia zako na labda akusaidie kuona picha kubwa zaidi pale ambapo 
wewe huwezi, na ambaye unayeweza kutaka ushauri mzuri kutoka 
kwake.

Ni busara kwamba unampata mtu ambaye ame kuzidi umri, 
ambaye unamtegemea ambaye ameoa na kwa hiyo atakuwa amepita 
kwenye angalau sehemu ya mlolongo huo kama si wote. Si lazima 
iwe mtu mmoja tu. Inaweza kuwa watu wawili au watatu ambao 
wapo karibu na wewe na unaowaamini kwa ukamilifu. Itakuwa ni 
bora zaidi, mtu huyo awe yule ambaye unaweza kuomba ushauri 
kutoka kwake sasa, wakati wa harusi inayotarajiwa, na baadaye, 
yaani mtu unayemuona kuwa msindikizaji bwana harusi mzuri sana 
wa kweli.

Mwishoni, mara zote rudi kwa wazazi wako pia na kutaka 
ushauri kutoka kwao, kwani wao ni watu ambao si tu wameweka 
maslahi yako mazuri sana ndani ya nyoyo zao, lakini wakati wote 
45  Wasa’il as-Shi’ah, Juz. 14, uk. 60
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watakutakia kila la kheri na kukupenda wewe bila masharti.

“Kukutana na mtu ni mchakato wenye kuogofya sana. Haijalishi 
unakutana naye mara ngapi, ‘uzoefu’ wa kiwango gani unadhani 
unao kuhusu suala hilo, kila mtakapokutana hali iko tofauti, 
na kila mara unahisi kama vile ndiyo mnakutana kwa mara ya 
kwanza na kamwe hamjakutana bado. Neva zinasisimka, viganja 
vya mikono vinaanza kutoka jasho, na bado umezidiwa kabisa 
na hali ya ‘Vipi kama hakuna jambo la kuzungumzia?!’ Hofu. 
Kinachofanyika hapa ni kwamba jambo hilo si mchezo, bali 
ni jambo ambalo wengi wetu hufanya wakati wanatafuta ‘yule 
makhsusi hasa’. Lakini unajua nini? Inshallah unapokutana 
na mtu ambaye ni sawa yako, hisia hizo hutoweka haraka. Na 
unajua nini tena? Mkutano umefanya kazi kwa ajili ya watoto 
wangu, mabinamu zangu, na pia kwa ajili yangu mwenyewe.” - 
Mwanamke, Marekani, (USA)

Kuupatia Mchakato Changamoto

Ndani ya nchi za Magharibi, tunaishi kwenye jamii ambamo ku-
wekeana miadi na kukaa kinyumba kabla ya ndoa ni kawaida in-
ayokubalika kwa watu wawili katika kutambuana. Vijana, wana-
mume na wanawake kwa mfululizo wanakutanishwa kwenye vyuo 
vikuu na sehemu za kazi. Hii inamaanisha kwamba ni jambo lisi-
loepukika kwamba mbinu za kimila kama zilivyozungumziwa ndani 
ya kitabu hiki zinapewa changamoto wakati wote.

Fikra inayopewa changamoto na vijana wa jumuiya zetu mara 
nyingi zaidi ni, “Inawezekanaje kujua kwamba umempata mtu aliye 
sawa yako, baada ya muda mfupi kama huo wa mawasiliano?” Swali 
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hili ni la msingi na litaelezewa kwenye sura zifuatazo kwa undani 
zaidi. 

Hata hivyo, tukiliangalia jambo hili kwa ukaribu zaidi, tutaona 
kwamba suala halisi si mfumo wa mikutano tulionao sisi. Kwa 
usahihi zaidi ni utambulisho wa mwanzo hilo ndilo tatizo, yaani 
tunapaswa kwenda kukutana na nani, ikiwa ni pamoja na kutokuwa 
na taarifa za kutosha na matayarisho juu ya jinsi ya kutumia fursa ya 
mkutano huo na kitu gani cha kutarajiwa kutokana na mkutano huo, 
hilo ndilo suala halisi linalosababisha matatizo.

Inshallah, taarifa iliomo ndani ya sura ifuatayo na zingine 
zifuatazo zitakusaidia kuyashinda matatizo kama hayo.
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Sura ya 6

HAJA YA MAANDALIZI

Umuhimu wa Maandalizi

Kama Benjamin Franklin alisema kwa uzuri sana, “Kwa kushind-
wa kujiandaa, basi unajiandaa kuanguka.”

Umuhimu wa kujitayarisha hauwezi kusisitiziwa vya kutosha. 
Endapo umejiandaa, hususani kabla ya mkutano, basi una muelekeo 
wa kuweza kutumia fursa hiyo kwa ukamilifu kabisa wa uwezekano 
wake na kufanya uamuzi mzuri.

Tambua Unachokitafuta

Kabla hujaanza kutafuta nusu yako nyingine, ni muhimu kwamba 
unakuwa nayo aina fulani ya mawazo kuhusu ni sifa zipi unazozi-
tafuta. Kama hujafikiria jambo hili na unajiingiza tu kwenye mku-
tano basi ipo hatari ya kwamba unaweza ukafanya uamuzi wa haraka 
haraka na usio wa busara (huenda ni kwa matokeo ya shinikizo la 
familia au mambo mengine) ambayo baadaye utakuja kuyajutia.

Mara unapokuwa umetambua sifa zile unazozitafuta kwenye 
hiyo nusu ya pili, utaona kwamba maswali unayotaka kuyauliza 
yatatiririka kama kawaida.

Jitambue Wewe Mwenyewe

Kutambua ni nani unayemtafuta, hatua muhimu unayotakiwa ku-
chukua ni ‘kujichambua wewe mwenyewe,’ kwa sababu unahitaji 
kujitambua wewe ni nani ili uweze kujua ni mtu yupi unayemtafuta 
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ambaye ataendana na wewe. Chambua haiba yako, nguvu zako, ma-
pungufu yako, malengo yako, vivutio vyako, kitu gani hukufura-
hisha, kipi hukuhuzunisha, unataka nini katika maisha na kadhalika, 
kwa sababu mara nyingi zaidi, utaona kwamba utaelekea kumpenda 
zaidi mtu ambaye ni imara katika mambo ambayo wewe una ud-
haifu, lakini wakati huo huo, anayo maono kama ya kwako, mapen-
deleo kama ya kwako, na malengo kama ya kwako.

Wajue Wazazi Wako/Familia Yako

Kipengele muhimu cha kuwa wewe ni nani kinathibitishwa na wale 
ambao wamekuwa na athari muhimu katika maisha yako, na mata-
rajio yako katika maisha. Mara nyingi zaidi hao ni wazazi wako na 
kwa hiyo njia moja ya kujitambua wewe ni nani ni kuwafasiri wa-
zazi wako, shakhsia zao, mapendeleo yao, jinsi wanavyojihusisha 
na dunia, wajibu wao kwa jumuiya, kazi wanazofanya, uhusiano 
wao na familia za karibu, jinsi wanavyopata burudani na jinsi wa-
navyoshughulikia hali mbali mbali katika maisha yao. Mara nyingi 
utaona kwamba jibu la swali ‘wewe ni nani?’ litakuwa la wazi zaidi 
kila utakavyozidi kufanya utafiti wa maisha yao.

Chagua watu wa mfano wa kuigwa

Kwa kawaida kile kinachosaidia kwenye hatua hii ni kuchagua ‘wa-
nandoa ambao ni mfano bora’ ambao unaweza kuhusiana nao. Wa-
nandoa ambao unawategemea katika namna vile wanavyoendesha 
maisha yao, maadili waliyonayo, jinsi wanavyo husiana wao kwa 
wao, na watoto wao na jamii kwa ujumla, mtindo wao wa maisha, 
mafanikio yao, wajibu wanaotekeleza kwenye jamii pana zaidi, na 
kadhalika.

Kuwatambua ‘Wanandoa wa mfano bora’ kwa kawaida ni kitendo 
cha kisilika ambacho wengi wetu hukifanya bila ya kukitambua. 
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Inaweza kuwa ni wazazi wako, kaka yako, dada yako, binamu 
yako, rafiki yako, na kadhalika. Ni muhimu kwamba unakuwa 
karibu nao ili uweze kuepuka kuwakadiria katika kiwango cha juu 
juu tu. Ukishawatambua ‘wanandoa wako wa mfano bora’ lazima 
utenge muda fulani na uzipe muhimu zile nukta zinazowafanya 
wao kuwa mfano bora kwako. Ukiziandika sifa hizi itakusaidia 
sana katika kutayarisha muelekeo wa maisha yako ya baadaye na 
aina ya mtu unayemtafuta ambaye atalingana na muelekeo huo. 
Mathalani, inawezekana kwamba unawaangalia wanandoa hao ile 
jinsi wanavyoonekana kuhusiana wao kwa wao, na watoto wao, na 
jumuiya pana zaidi na kadhalika.

Tambua Unachotaka Kuuliza 
Maadili na Shakhsia

Uelewa wetu juu ya viambato ambavyo huwaunganisha watu wawili 
pamoja ni iwapo wana maadili na malengo muhimu yanayofanana 
na mtazamo wa maisha unaofanana, sifa ambazo huwafanya watu 
wawili kuchukuana. Jambo la pili la kuleta mchukuano ni haiba 
shakhsia. 

Endapo maadili msingi yanafanana, kuwa na haiba tofauti 
inawezekana isiwe tatizo. Wakati mwingine inaweza kuwa hata 
ndiyo sababu ya ulinganifu kwa kuwa mnaweza kukamilishana, 
mathalani:

•	 Mwenye kufikiri kwa moyo anaweza kumkamilisha 
mwenzake mweye kufikiri kwa kichwa.

•	 Mwenye hali ya maamuzi ya ghafla dhidi ya maamuzi ya 
uangalifu 

•	 Mwenye hali ya utulivu dhidi ya hali ya taharuki

•	 Mwenye hali ya kulala dhidi ya hali ya utayari na mashughuli
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•	 Mwenye sauti ya juu na kivutio cha nadhari dhidi ya sauti 
ya kimya nyuma ya mtu

Hata hivyo, haiba hizi huwa na mwelekeo wa kukamilishana 
zaidi pale ambapo kuna tofauti za wastani miongoni mwao na si 
tofauti kubwa mno.

“Nilivyoona uhusiano wa ammi na shangazi, nikajua kwamba 
hicho ndio nilichokitaka kwenye uhusiano wangu mwenyewe, na 
kwa hakika hiki kilikuwa ni jambo la kutia moyo katika kuchagua 
mke wangu. Walikuwa, na wapo ‘pamoja’ sana na wanaendana. 
Wanafanya kila kitu pamoja na kama hawapo pamoja unaweza 
kujua kwamba bora wangekuwa pamoja. Huwasiliana vizuri 
sana, kwa kauli na vinginevyo, na hiyo huja na wakati, kujua 
kinachomfanya mwenza wako kuwa safi, kwa hiyo, unajua pale 
watakapopokea kitu vizuri na pale ambapo hawatapokea vizuri. 
Hufanya maamuzi pamoja, huaminiana kwa dhahiri hupeana 
matumaini kila wakati (bila tofauti). Wao ni ‘nguzo’ ya wao 
kwa wao. Wote wawili wanatoka kwenye familia imara lakini 
wametoka kwenye njia yao kuikubali familia ya ‘mwingine’ 
kama familia yake. Familia yao wenyewe ni imara kwa sababu 
wanaheshimiana ndani ya familia, kiini chake kikiwa ni upendo, 
haki, na uimara. Nisingesema mke wangu na mimi tunakubaliana 
kama hivyo, lakini si lazima kwamba hili ni jambo baya; lakini 
vyovyote iwavyo bado tunafaana kikamilifu. Nilidhani tungeweza 
kufanya kazi pamoja vizuri na kukua pamoja. Hilo ni jambo jingine 
ambalo nimejifunza kutoka kwa wale wanandoa wangu wa mfano 
bora - wakati wote wanalifanyia kazi hilo. Kwa sababu ndoa ni 
maisha kujifunga kama hivyo, unahitaji kuendelea kujifunza na 
kujirekebisha.” -Mwanamume, Uingereza.
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Kuyaangalia kwa Karibu Zaidi Maadili:46

Kwa kigezo cha maadili, kinachomaanishwa hapa ni kwamba ni 
umuhimu kiasi gani wa maeneo fulani katika maisha yenu ambayo 
ni kiini kwenu. Kimsingi, ni kwa kanuni zipi huwa mnaendesha mai-
sha yenu, na ni mara nyingi huamuliwa na maadili na utamaduni am-
bao ulitawala malezi yenu, na pia, mazingira ambamo inawezekana 
mlitumia muda mrefu.

Pamoja na kwamba msingi wa ndoa ni maafikiano, mara nyingi 
kuna mambo ambayo ‘hayazungumziki’. Maadili fulani yatakuwa 
karibu sana na moyo wako na utaishi nayo katika kiwango cha 
kuelewa na nafsi iliyofichika na haupo tayari kuzungumzia juu 
ya kipengele hicho, mathalani hijabu. Maadili mengine, ambapo 
yanaweza kuwa na umuhimu, unaweza kuyatathimini na kuamua 
kwamba labda ni jambo ambalo ungeweza kuafikiana juu yake, 
kama vile mahali mtakapoishi baada ya kuoana. Ni muhimu kwamba 
mnazungumzia mambo haya katika hatua hii.

Maadili yanaweza kugawanywa kwa mfano hasa katika maeneo 
muhimu yafuatayo:

1. Familia na Wazazi

2. Imani

3. Mtindo wa Maisha

4. Kazi na Malengo ya Kifedha

5. Majumuisho Yote.

Kwa hiyo: 

46   �Taarifa nyingi sana zimechukuliwa kutoka kitabu kiitwacho: Solutions for 
Marriage, Sehemu ya 3 kati ya 4 cha Shabbir na M. H. Alibhai, & Fatima Y. 
Alibhai & co.
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•	 Imani yako inatawala vipi maisha yako ya kila siku.

•	 Jumuiya yako mwenyewe ina umuhimu gani ( yaani sehemu 
mnapokusanyika kwa ajili ya ibada) na ile jamii pana zaidi 
katika maisha yako ya kila siku.

•	 Familia yako ya karibu ina umuhimu gani katika maisha 
yako ya kila siku? Huwa mnakutana mara nyingi kiasi 
gani? Ni upi utaratibu wenu wa msaada wa haraka? 
Mnachanganyikana kwa kiasi gani kwa msingi wa siku 
hadi siku? Ni maadili gani ya msingi yanayotawala mfumo 
wa familia? Yaani mngeweza kuishi kwenye familia pana 
kiukoo? Au hapana? Nani atakuwa na wajibu kwa wazazi 
wa bwana harusi na bibi harusi?

•	 Kazi yako ina umuhimu kiasi gani? Je inafikia kwenye 
lengo? Ni kitu ambacho una mapenzi nacho sana? Ni muda 
kiasi gani unaopenda kuutumia juu yake? Wewe umezoea 
maisha ya kiwango gani? Je ni maisha ambayo unatarajia 
kuendelea nayo baada ya kuoa?

•	 Kuhusu maadili ya mtindo wa maisha, familia inayo 
umuhimu gani katika kuupangilia muda? Mtaishi namna 
gani baada ya kuoana (mtaishi wote pamoja kwenye familia 
pana kiukoo au mtaishi peke yenu)? Mahitaji ya mlo yana 
umuhimu kiasi gani (yaani kama mtu fulani atakuwa 
amejilazimisha mwenyewe kula mboga mboga tu)?

Haya sasa yataangaliwa kwa undani zaidi. Inawezekana kwamba 
mwanzoni wanandoa watadhani wanakubaliana juu ya masuala 
haya, au kama zipo tofauti, kwamba tofauti hizi ni ndogo na si za 
muhimu, au kwamba wataweza kubadili upande mwingine juu ya 
maoni yao kuhusu masuala haya, lakini ambayo baadaye yanarudi 
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kuwasumbua. Endapo baadhi ya masuala ambayo yameelezewa kwa 
muhtasari yanaweza kuwa muhimu kwako na yameelezewa katika 
hatua za mwanzoni, itaepusha usumbufu mwingi sana moyoni. 

ANGALIZO: Masuala yafuatayo chini yanaweza yasijumuishe 
masuala yote unayohitaji kuyafikiria unapochagua mchumba na 
inawezekana yawepo mengine ambayo ni muhimu kwako na 
hayakujumuishwa chini. 

1.	 Familia na Wazazi

Ipo haja ya kujadili juu ya wajibu ambao wazazi na familia 
wanauchukua katika maisha yenu; watu wa familia ya mwenza wako 
ndio watakaokuwa sehemu kubwa ya maisha yenu, ambao mtakuwa 
mnawasiliana nao sana na kuchanganyika nao, au hapana? Ni watu 
ambao maingizo yao na msaada wao, na pia kuwa pamoja nao na 
upendo wao vinakubalika? Je, hii inaafikiana na maadili yako na 
malezi yako, au ungependa iwe namna gani mnamo siku za usoni?  

Suala lingine lenye kuhusiana na mjadala ni namna gani familia 
inafanya kazi, na mwenendo wa familia ukoje, miongoni mwao 
wenyewe, na familia pana kiukoo, na marafiki. Baadhi ya watu 
wanaweza kuwa karibu sana na familia ya kiukoo, na kukutana mara 
kwa mara, kwa mfano, jambo ambalo litaweza kukufaa au laa.

2.	 Imani

a)	 Uzingatiaji wa Sheria za Dini

Ipo haja ya nyinyi wawili kujadili ni kwa kiwango gani kila 
mmoja wenu anazingatia mafundisho ya Uislamu na/au angependa 
kuyazingatia mnamo siku za usoni, kwa mfano: 

•	 Umuhimu unaotolewa wa kutekeleza mambo ya wajibu.
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* Umuhimu unaotolewa wa kutekeleza vitendo vya sunna (yaani 
vitendo ambavyo vimependekezwa kutekelezwa, lakini si wajibu) 
na kutokutekeleza vilivyo makruhu (yaani vitendo ambavyo 
vimependekezwa kutotekelezwa, lakini havikuharamishwa 
kama ukitekeleza).

*Haja ya kuhudhuria msikitini na ni mara ngapi (yaani kila siku, 
kila wiki, kila mwezi) 

* Wajibu ambao kila mmoja wenu angependa kuubeba hapo 
msikitini, madrasa na maeneo mengine ya kidini.

* Maoni ya kila mmoja wenu juu ya masuala kama vile kusikiliza 
muziki, kula chakula sehemu ambazo vilevi vinauzwa au wapishi 
si Waislamu, na kadhalika.

“Nilipoposwa kwa mara ya kwanza, nilianza kutambua katika 
kipindi cha miezi mitatu ya kwanza kwamba mposaji na mimi 
tulikuwa hatuna lengo la kuelekea upande moja kidini. Namna 
ambayo niliweza kulitambua hili ni kupitia na mazungumzo 
yetu, tuliweka kadiri tofauti za umuhimu juu ya masuala mbali 
mbali ya kidini, mfano ukiwa, ni sehemu zilizo sahihi kwenda 
kula chakula na kwa nini. Vilevile, nilikuwa na maoni tofauti 
na yake, kuhusu jinsi gani nilitaka kufuatilia masomo yangu ya 
kidini, na ingawaje mwanzoni nilihisi mipango yake ilifanana na 
ya kwangu, baadaye niligundua kwamba ilikuwa tofauti kabisa. 
Kwa hiyo, tulikuwa ni watu wawili tofauti kabisa, waliokuwa 
wanaelekea pande mbili tofauti kabisa.” Mwanamke, 
Uingereza.

Mchukuano na maafikiano huhakikishwa kwa urahisi zaidi 
endapo nyinyi wote wawili mna kiwango kinacholingana cha imani 
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na kaida za kidini. Hata hivyo, ni muhimu kwamba hamna matarajio 
ya kuzidi kiasi, kwa sababu kama mna kiwango kinacholingana 
cha imani na mapenzi ya kidini, lakini mna kiwango tofauti cha 
utekelezaji (mfano kama mmoja wenu tayari anatekeleza jambo 
ambalo mwingine hatajali kutekeleza au angependa kulitekeleza), 
basi kila mara upo uwezekano kwamba mtakua pamoja. Hakika 
hii ni mojawapo ya zawadi za ndoa - kusaidiana kila mmoja wenu 
katika kuelekea kwenye imani, malengo na matamanio yenu mema.

b)	 Hijabu

Hijabu ni suala muhimu kwa wanandoa wengi (pamoja na 
ukweli kwamba hijabu ina vipengele vingi, kwa kusudio la sehemu 
hii, inazungumzia kufunika mwili na nywele tu, yaani hijabu ya 
mwili). Kama mchumba tayari inazingatia hijabu, unaweza tu 
ukataka kuthibitisha kwamba ataendelea kuvaa baada ya kuoana. 
Endapo kwa sasa havai hijabu, hali hii ina umuhimu gani kwa 
wenza na/ au wazazi wao kwamba kwa sasa havai hijabu? Mume 
kwa ghafla atataka mke avae hijabu mara tu baada ya kuoana, au 
kinyume chake, avue hijabu baada ya kuoana?  

Kwa maoni ya mume, kuvaa ushanga pia ni jambo linalotakiwa 
kuzungumzwa. Kama kwa sasa mume anafuga ndevu, je ataendelea 
kufanya hivyo baada ya ndoa? Je, mke atataka mume afuge ndevu 
mara baada ya ndoa au anyoe? Je, kuna suala la kuwa na ndevu 
kidevu chote au nusu kidevu?

c)	J umuiya

Huyu mwenza mtarajiwa wako ni mwanachama wa jumuiya? 
Je ana wajibu wa namna yoyote ndani ya jumuiya hiyo au ana tamaa 
ya kufanya hivyo? Je, matukio ya jumuiya ni muhimu kwa maisha 
yenu?
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3.	 Mtindo wa Maisha

a)	 Mahali pa Kuishi

Mara wanapooana kwa kawaida wanandoa wanazo chaguzi 
mbili tu. Ama wanaweza kuamua kuishi na wazazi wao au na familia 
yao (kwa kawaida ni mume ndiye anayeishi na wazazi wake, na 
mke anakuwa mgeni ndani ya kaya yake), au wanaweza kuamua 
kuishi tofauti wao peke yao. Chaguzi zote zina manufaa yake na 
hasara zake.  Umuhimu wa kuzungumzia suala hili kwenye hatua 
za mwanzo hauwezi kusisitiziwa vya kutosha. Pande zote mbili 
zinatakiwa kuweka mambo yote wazi na wajaribu na kuonyesha 
hisia zao zijulikane na kila mmoja wao. 

Endapo mtachagua kuishi pamoja, ni muhimu kwamba sifa zote 
za msingi za familia yaani maadili, kanuni na utamaduni zinaelezewa 
mchumba na kwamba mume anadhihirisha wazi matarajio yake kwa 
mwenza wake mtarajiwa (kwa mfano, maisha ya familia na wajibu 
ambao kila mmoja wenu atauchukua ndani ya familia hiyo). Endapo 
mtachagua kuishi peke yenu, bado ni muhimu kwa mume kuelezea 
utamaduni wa familia kwa upana na matarajio yake ya maisha 
wakiwa pamoja wenyewe, na familia ya kiukoo itafanya nini ndani 
ya maisha yenu (kama kuna chochote). 

Endapo wenza wote wawili watakuwa hawaishi ndani ya mji 
moja, ni muhimu kuamua ni yupi miongoni mwenu ambaye atahama 
kumfuata mwenzake. Jambo hili ni muhimu zaidi endapo umbali 
halisi wa kuhama ni mkubwa. Ni desturi kwamba kwa kawaida ni 
mke ndiye anayehama kumfuata mume, lakini siku hizi, kwa watu 
wengi kufuatilia elimu ya juu zaidi na mikondo maalum ya kazi, si 
rahisi kutekeleza desturi hii kila mara. Mtu ambaye amesomea kazi 
fulani na kufika ngazi ya ubingwa inawezekana akatakiwa kupitia 
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mitihani ya kufuzu ya kuchukua muda mrefu ili aweze kupata sifa ya 
kufanya kazi kwenye nchi nyingine, wakati mwingine bila uhakika 
wa kupewa cheti kingine cha uthibitisho na kutafuta kazi kwenye 
nchi nyingine. Je, upo tayari na unakubali kutoa muhanga huu wa 
kisaikolojia na/au wa kiuchumi?  

b)	 Watoto

Mngependa kupata watoto? Endapo jibu ni ndiyo, wangapi? In-
gawaje idadi ya watoto inayotakiwa kwa hakika inaweza kubadi-
lika baada ya kuoana kwa sababu mbali mbali, inatakiwa pawepo na 
makubaliano ya pamoja kwamba nia ya kupata watoto kwa hakika 
ipo ama haipo. Kupanga muda wa kupata watoto pia ni kitu amba-
cho lazima mkizungumzie. Je mtataka kupata watoto mara tu baada 
ya kuoana au mtangoja kwa kipindi fulani? Mtapenda kuwaleaje wa-
toto wenu? 

c)	 Afya na Lishe

Kwa baadhi ya wanandoa, kwao hili sio tatizo. Kwa wengine hili 
linaleta changamoto kubwa na linaweza hata kuvunja ndoa. Masuala 
kama ya mtu fulani kujilazimisha kula mboga mboga tu, na kadha-
lika, na mambo madogo ya afya kama historia ya kisukari katika 
familia au shinikizo la damu ni mara chache sana kuwa na umuhimu. 
Hata hivyo, historia binafsi ya magonjwa makubwa ya kimwili, ule-
mavu, au ugonjwa wa akili (yaani schizophrenia - kuchanganyikiwa, 
depression - msongo wa mawazo) yanaweza kuwa na athari kubwa 
kwenye ndoa. Endapo inakuwa vigumu kuzungumzia mada kama 
hiyo wewe binafsi, inaweza kuwa na manufaa kupata taarifa kutoka 
kwenye vyanzo vingine. Suala kubwa ambalo limesababisha kuvun-
jika kwa ndoa kadhaa linahusiana na mmojawapo wa wanandoa ku-
tumia vilevi (pombe), pamoja na kudai kwamba yeye ni Mwislamu. 
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Mfano mdogo sana, lakini ni muhimu kwa wengi, ni iwapo kama 
mtu huyo huvuta sigara. Kweye baadhi ya jumuiya, tishio jipya 
(ambalo ni la kweli) ni maambukizi ya virusi vya ukimwi. Ingawa 
mambo haya ni magumu kuyauliza, kwa hakika ni vema kujua kabla 
ya kuoana badala ya baada ya kuoana.

4.	 Malengo ya Kazi na Uchumi 

Yupi kati yenu atatafuta kazi? Yupi kati yenu atakuwa mwangalizi 
wa nyumba? Je, wote wawili mtatafuta kazi? Kama jibu ni ndiyo, 
nani atawajibika kwa watoto na uendeshaji wa nyumba? Utafutaji 
wa kazi utaathiri vipi maisha ya familia? Zipo ndoa kadhaa amba-
zo hazikufanikiwa juu ya suala hili, kwa hiyo ni muhimu kwamba 
suala hili linazungumziwa katika hatua hii, kwa sababu walioolewa 
mara nyingi huweza kutarajiwa kuajiriwa kwa kazi za kudumu na 
pia kusimamia nyumba. Mzigo huu wa nyongeza wa ‘kazi ya siku 
mbili kwa moja’ kwa kawaida ndiyo kichocheo cha kutokeza kwa 
matatizo. 

Je, ni mmojawenu au wote wawili mtakuwa huru kutafuta elimu 
baada ya kuoana? Je, familia ni yenye kusaidia, hususani katika 
suala la mke anayetaka kutafuta elimu ya juu? Kuna athari zozote 
za kiuchumi kwa kuwa na mmoja wenu tu kutafuta kipato, ambapo 
mwingine anasoma?

5.	 Kwa Ujumla

Ni yapi matarajio yenu kwa ujumla kutoka kwa kila mmoja wenu? 
Mnayo maoni ya namna moja kuhusu maisha ya ndoa na maisha kwa 
ujumla? Nini malengo yenu, matumaini yenu na vipaumbele vyenu 
katika maisha? Je, yanafanana na ni jambo ambalo wote wawili kwa 
pamoja mnaweza kuelekea kuyafanyia kazi?
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Kuhakiki Maadili na Haiba

Maadili na matakwa ya mwenza wako mtarajiwa ni mambo am-
bayo yanaweza kuchunguzwa wakati wa mikutano, kwenye ba-
rua-pepe, na simu, kupitia mazungumzo ya kawaida na maswali 
kama yalivyoorodheshwa hapo chini. Hata hivyo, haiba ni kitu 
kinachotambulika wakati wa kuchanganyikana na ‘kuwa’ pamoja 
na mtu huyo, kwa sababu ni kwa jinsi mtu anavyoishi na maadili 
yake, na jinsi yanavyoingiliana na dunia inayomzunguka na maz-
ingira yake.

“Mimi kama mwanamke ilikuwa muhimu kutambua maoni 
ya mwenza wangu mtarajiwa juu ya uaminifu na vurugu za 
nyumbani. Haya ni masuala na mada zenye mguso ambazo 
mara nyingi tunahofia kuwa zinaweza kumtishia mtu mwingine. 
Pia haina maana na hovyo (na pia inawezekana kabisa kuwa 
ni ufidhuli) kumuuliza mtu ambaye bado kwa namna fulani 
ni mgeni kwako kama angempiga mkewe au kutokuwa 
mwaminifu kwa mkewe katika ndoa. Kwa hiyo ili kuweza 
kugundua alikuwa anafikiria nini kuhusu masuala hayo mawili, 
nilimuuliza maswali ya mtego kama ‘ungefanya nini kama 
ungegundua kwamba rafiki yako  mzuri sana sio mwaminifu kwa 
mkewe” na ‘ungejisikiaje kama ungemuona mtu anamtukana 
mwenzake wa muhimu mbele yako?’ Haya yalikuwa maswali 
magumu kuyajibu, hususani ikitiliwa maanani baadhi ya desturi 
za kijamii za faragha na uingiliaji, lakini lengo langu halikuwa 
kumsaili yeye na kujua tabia yake kwa msingi wa jibu sahihi 
au lisilo sahihi. Nilitaka kuelewa jinsi ambavyo angeyachukulia 
matukio haya na mlolongo wa fikira zake katika kujibu maswali 
haya.” - Mwanamke, Afrika.  
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Kuwa na Mazungumzo, Si Usaili

Mnapokutana kwa mara ya kwanza, jambo la muhimu kukumbuka 
ni kuweka mambo katika hali ya kawaida kadiri iwezekanavyo na 
kujaribu tu kuwa na mazungumzo ya kawaida, kinyume na ‘mazun-
gumzo’ mazito kwa kuingia moja kwa moja kwenye maswali yenye 
shutuma. Vunja kimya kwa mazungumzo madogo (kuhusu hali ya 
hewa, hali ya barabarani na nini ulifanya wakati wa mwisho wa wiki 
mara nyingi huwa ndio mazuri), na halafu uone mazungumzo yat-
aelekea wapi kutokea hapo.

Mara nyingi, anapojitambua kuwa ni nani na akawa na aina 
fulani ya mwelekeo na lengo (yaani mtu anapojitambua mwenyewe), 
mazungumzo yatakuwa na uelekeo na kutiririka ilivyo kawaida 
kwenye maeneo ambayo ni muhimu kwao bila kuhisi kwamba ni 
‘usaili.’

Muda wa Maswali

Pamoja na kupata taarifa kupitia mazungumzo yenu, unaweza pia 
kutumuia maswali fulani kama nyenzo ya kuchunguza zaidi maadili. 
Mara nyingi, kuzungumzia habari zako mwenyewe kwanza ni njia 
ya kawaida kuyaingiza haya, kwani mara nyingi zaidi, kitu unachok-
isema kinaweza kuvuma na kujirudia pamoja nayo na kuweka wazi 
baadhi ya mambo yanayofanana, na maswali yatatiririka yenyewe 
kwa wepesi zaidi. Kwa mfano, “Kwa kweli mimi hufurahia sana 
kusafiri, mwaka jana nilikwenda Mombasa na nilikuwa na muda 
mzuri sana wa kufurahia…” “Ninayo familia Mombasa, kitu gani 
kilikufurasha sana huko Mombasa? Wapi pengine umewahi kwenda 
wakati wa mapumziko?” na kadhalika….

Maswali yanaweza kuulizwa katika njia mbili. Unaweza kutaka 
kuuliza maswali ya moja kwa moja kama: Ulikuwa wapi wakati wa 
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mapumziko? Au unaweza kutaka kuyauliza kwa namna ya kutatiza 
na ya mzunguko zaidi, ambayo italazimisha upande mwingine 
kufikiri zaidi kabla ya kujibu. Baadhi ya mifano ya aina zote mbili 
za maswali imetolewa hapo chini:

Mifano ya Maswali ya Moja Kwa Moja:

1.	 Wewe unautumiaje muda wako wa jioni wa siku za wiki?

2.	 Unautumiaje wakati wako wa mwisho wa wiki?

3.	 Wewe huwa unafanyaje unapopumzika na kujiburudisha?

4.	 Kwa kawaida huwa unakwenda wapi wakati wa likizo? 

5.	 Unatumiaje/ulitumiaje muda wako huko chuo kikuu?

6.	 Ungebadilisha nini endapo Mwenyezi Mungu angerudisha 
wakati nyuma hadi hapo ulipokuwa na umri wa miaka 18?  

7.	 Kitu gani ulikiona ndio kigumu sana katika kukua? 

8.	 Ni kazi gani umeiona ni ngumu sana kuitimiza hadi sasa?

9.	 Sehemu zipi ungependa kuzulu wakati wa likizo na kwa nini?

10.	 Michezo/shughuli gani unazofanya na kwa nini?

11.	 Unawajibikaje kwenye jumuiya yako?

12.	 Ni wajibu gani unajiona unautekeleza mnamo siku zijazo ndani 
ya jumuiya yako?

13.	 Unawajibikaje nyumbani kwako?

14.	 Wewe umawajibika vipi ndani ya jumuiya pana zaidi?

15.	 Kazi yako ina umuhimu gani kwako?
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“Lengo langu la kumsaili mwanamume ambaye angekuwa 
mwenza wangu wa maisha, ilikuwa sio tu kujua alikuwa ni 
mtu wa namna gani, lakini pia jinsi alivyofikiri, alikuwa na 
mtazamo gani juu ya maisha na juu ya masuala mbali mbali 
yahusuyo maisha, na jinsi alivyofanya maamuzi. Kama nilikuwa 
nimwamini mtu huyu kwa sehemu kubwa ya busara na furaha 
ya maisha yangu yote, ilikuwa nijue kwamba alikuwa ni mtu 
ambaye ningeweza kumwamini, kumheshimu na kufurahi kuwa 
naye. Kama ilivyo kwa barua pepe yoyote ya kwanza isiyo 
na uangalifu, maswali yetu yalianza na mambo ya msingi – 
taarifa za mambo ya kimaisha. Hata hivyo, pole pole tulianza 
kuulizana maswali yaliyochimba ndani zaidi kwenye maadili, 
vipaumbele na malengo ya maisha - maswali kama “Wito au 
falsafa gani juu ya maisha ungependa kuishi nayo?” na “Nini 
lengo/malengo yako ya juu katika maisha?” Kila jibu lilikuwa 
ni dirisha kwenye dunia yake na fursa ya kuelewa vizuri zaidi 
vipaumbele vyake na maadili yake.” Mwanamke, Afrika

16.	 Ungeorodhesha vipi kulingana na kuyapa kipaumbele haya 
yafuatayo:

•	 Michezo na Mazoezi

•	 Kazi

•	 Familia

•	 Marafiki   

•	 Jumuiya

•	 Elimu
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•	 Kuchukua nafasi ya kazi ndani ya jumuiya

•	 Jumuiya iliyo pana zaidi

•	 Kusoma kwa ziada nje ya masomo ya shule

•	 Kusafiri na kuthubutu kwenye sehemu usizozijua 

•	 Dini

Mifano ya maswali ya mzunguko:

1.	 Kama ungepewa fursa ya kula chakula cha jioni na watu watatu 
mashuhuri ambao wametembea sana hapa duniani wangekuwa 
ni nani hao na kwa nini?

2.	 Endapo ningemuuliza rafiki yako mzuri sana kuelezea tabia 
yako, ni vitu gani vitano ambavyo angevisema?

3.	 Endapo ningemuuliza rafiki yako mzuri sana kuhusu nguvu 
zako tatu kuu za uimara wako, angetaja nguvu zipi?

4.	 Kama ningemuuliza rafiki yako mzuri juu ya mapungufu yako 
makuu matatu, angesema nini?

5.	 Nani mwenye kauli/uamuzi wa mwisho miongoni mwa marafi-
ki zako?

6.	 Ni mambo yapi yanayowaunganisha katika urafiki wenu?

7.	 Ni athari gani marafiki zako wamesababisha katika mwenendo 
wako? Itikadi za Kislamu? Chaguo la kazi? Tabia? Na kadha-
lika?

8.	 Ni sifa zipi unazozipenda kuhusu marafiki zako?

9.	 Punde tu umeona kwamba vazi la hijabu limepigwa marufuku 
kazini kwako/chuo kikuu unaposoma/ungeipokeaje taarifa 
hiyo? 
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“Nilipokuwa ninamuuliza maswali mume wangu mtarajiwa, ambapo 
maswali mengine yalikuwa ya moja kwa moja na zaidi ya aina ya 
‘kutaka-kukujua’, na mengine yalikuwa zaidi ya aina ya ‘kutaka-kujua-
unavyofikiri’ ambayo yalikuwa ndiyo kianzilisho cha mazungumzo. 
Hapa ndipo nilipopata kumjua hasa-kupitia mazungumzo hayo na 
uchangiaji wa mawazo nyuma na mbele ambayo yalikua kutokana na 
maswali mepesi. Wote wawili tulitumia idadi kadhaa ya maswali mafupi 
na pia (yaani ungefanya nini kama…..au, kama unge….) ambayo 
yalituruhusu sisi kugundua zaidi kuhusu maadili ya kila mmoja wetu 
na vipaumbele bila kuuliza maswali ya moja kwa moja au kuchosha. 
Mojawapo ya maswali muhimu sana ambalo nilimuuliza ni (na 
niliuliza swali hili katika njia kadhaa!) ilikuwa ni kitu gani alichokuwa 
anakitafuta kwa mchumba na alikuwa na fikira gani kuhusu maisha 
ya ndoa (aina ya mambo aliyofikiria kuyafanya katika maisha yake ya 
kifamilia). Maswali yenye mwisho wa wazi kama haya yaliniwezesha 
kuelewa matumaini na matarajio yake katika mahusiano na pia maono 
yake kwa siku za usoni kupitia maneno yake mwenyewe.

Mazungumzo yetu wakati wote hayakuwa mazito sana hata hivyo! 
Tulikuwa na sehemu yetu ya maswali na mazungumzo ya kufurahisha 
pia, na tulifanya ni jambo la kawaida kuchanganya maswali mazito na 
yale ya kufurahisha ili kupunguza hali ya hofu na kuwa na burudani zaidi 
wakati wa kuyajibu. Nadhani ni muhimu zaidi kuwa na mazungumzo 
haya mepesi pia kwa sababu ni hapa ndipo ambapo utajua kama 
unafurahia au hapana kuwa pamoja na mtu huyu na unaweza kujiona 
wewe ukiishi naye katika mambo mazito na kawaida. Kwa kweli, lengo 
la yote haya lilikuwa ni kujua kama huyu ni yule mwanamume ambaye 
nilitaka kuchukua safari ya maisha pamoja naye, ambayo kimsingi ndio 
safari ya kujikurubisha zaidi kwa Mwenyezi Mungu.” - Mwanamke, 
Afrika.

10.	 Punde tu umepata taarifa kwamba ndevu na nywele zote za 
usoni zimepigwa marafuku kazini kwako, ungeipokeaje taarifa 
hiyo?
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11.	 Ndio kwanza tu umemsikia mtu anakusengenya kwa jambo 
ambalo ni la kweli, ungelichukuliaje hilo? Kuwa ni jambo am-
balo si la kweli?

12.	 Hivi karibuni tu umepata taarifa kwamba ninatakiwa kwenda 
nchi za nje kwa uhamisho wa kikazi wa miaka miwili, ungeku-
wa na maoni gani?

13.	 Umealikwa na mfanyakazi mwenzako kwenda kwenye hotel/
mgahawa/baa bora kabisa kwenda kusherehekea mafanikio ya 
timu, ungefanya nini?

14.	 Endapo miongoni mwa marafiki zako wa familia, unalo jambo 
la msingi na unajua bila shaka kwamba wewe upo sahihi, lakini 
hakuna mtu mwingine yeyote yuko tayari kukubali jambo hili, 
ungefanya nini?

Unaweza pia kupenda kuheshimu maoni yako kuhusu masuala 
mengine yanayofaa ambayo yanaweza kuwa ya muhimu kwako, 
kwa mfano kitu chochote ndani ya habari za dunia, au jambo ambalo 
linaendelea ndani ya jumuiya, na kadhalika.

Mambo ya Kuzingatia

Kuzungumza Kuhusu Yaliyopita

Katika kipindi cha mchakato huu ambapo wachumba wapo katika 
kujuana, suala moja ambalo hujitokeza ni yaliyopita. Yapo maswali 
mawili yanayohusiana hapa: 

1.	 Ni mambo gani yanayotakiwa kudhihirishwa kuhusiana na yal-
iyopita?
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Imekatazwa kwa wachumba watarajiwa kufichua dhambi 
za mmoja kwa mwingine. Imam Ridhaa (a.s.) amesema: Mtu 
anayefichua maovu yake hadharani Mwenyezi Mungu humtelekeza. 
“Na mtu anayeficha maovu yake (akiyaonea aibu) husamehewa na 
Mwenyezi Mungu.”47 

Watu wengi hufanya makosa, na wanapoangalia nyuma huwa 
wanahuzunika sana na humgeukia Mwenyezi Mungu na kuomba 
toba. Endapo mtu ana uhakika kwamba kwa makosa yoyote ambayo 
atakuwa ameyafanya, na ameomba toba kwa makosa hayo na anaona 
huzuni ya kweli kweli na hakuna tena athari za siku za usoni kuhusu 
kosa hili, basi haitafaa kudhihirisha taarifa hii kwa mtu mwingine.  
2.	 Kiasi gani cha kuweza kukubaliwa kuhusu yaliyopita ya huyo 

mtu mwingine?

Endapo taarifa fulani kuhusu mambo yaliyopita ya mtu 
inajulikana na inalichanganya suala hilo, basi ni muhimu kukumbuka 
kwamba historia ni muhimu, lakini suala la muhimu zaidi ni hali ya 
sasa. Mathalani, kama mtu amepotoka katika siku zilizopita, lakini 
tangu siku nyingi ameacha baadhi ya vitu alivyokuwa anafanya 
lakini hajutii makosa haya au hajatubu, basi hali ya mustakabali 
wake haiwezi kuwa na matumaini sana. Zaidi ya hayo, watoto wa 
mtu kama huyo wanaweza kuathirika vibaya. 

Hata hivyo, ikiwa kama ambavyo imetamkwa hapo juu, mtu 
ametubu kwa dhati, hivyo kwamba ameamua kamwe kutojiingiza 
tena kwenye shughuli hizo, na ameibuka na sifa bainifu nzuri za 
kiroho, basi itakuwa ni makosa kumwacha mtu kama huyo. Kwa 
kweli, Mwenyezi Mungu anasema ndani ya Qur`ani kwamba 
‘Huihuisha ardhi baada ya kufa kwake,’48 dokezo la mabadiliko ya 
moyo kutoka kwenye hali ya dhambi na kutotii kwenda kwenye 
47  Thawab al-A`mal, uk. 213, namba. 1
48  Surat al-Baqaral, Aya 164 (2:164)

44_14_KUCHAGUA MCHUMBA _20_Oct_2015.indd   77 10/20/2015   4:31:59 PM



78

KUCHAGUA MCHUMBA 

hali ya ibada na utiifu. Kama mtu ‘amehuishwa’ na sasa anaishi 
maisha mazuri na anajitahidi kuwa bora zaidi na kujiendeleza, 
basi mambo ya nyuma isiathiri mambo ya siku zijazo, hata kama 
yalihusisha uhusiano wa kinyume cha sheria, madawa ya kulevya, 
kunywa vilevi, na kadhalika. Kwa kweli, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
amesema: “Yule anayetubu dhambi zake ni sawa na yule ambaye 
hana dhambi.”49  

Wapo wengi wanao thubutu kuvuka mipaka ya Kislamu wakati 
wapo kwenye umri wa ujana na wanapokuwa kwenye umri wa 
mwanzo wa utu uzima, lakini kadiri wanavyozidi kukomaa wanakuja 
kutambua na kujaribu kubadilika, na hili halipaswi kupuuzwa. 
Kwa kweli, wanaweza kuwepo watu kama hao ambao baadaye 
huwa watu wazuri kiakili na kidini, kuliko wale ambao, pamoja 
na kwamba hawajafanya dhambi yoyote ya wazi, wamejaa uovu, 
kama vile ujinga, kusengenya, wivu, kujikweza, majivuno, uvivu 
na kadhalika. Watu wengi hawazichukulii tabia hizi hasi kwa uzito, 
lakini zinaweza kuharibu maisha ya mtu.

Unapozungumza na mtu mwingine, ufumbuzi ni kwamba mara 
zote angalia uwezekano wa hali yake wa siku za usoni na iwapo 
kama wewe, kama mwenza wako wa siku za usoni, unaweza 
kumsaidia kufanikisha matarajio yake au la. Hakuna mfano mzuri 
kwa hili kama mazungumzo baina ya Imam Husayn (a.s) na Hurr, 
ambapo Imam hakumhukumu Hurr kwa kutegemea historia yake, 
lakini badala yake aliiona hali yake ya kweli ilikuwa vipi na kwamba 
Hurr alikwishatubu kwa uaminifu hasa.

Usitie Chumvi Kwenye Ukweli

Wachumba wanapokutana kwa mara ya kwanza, neva huchukua na-
fasi kubwa ambapo wakati mwingine zinaweza kusababisha wewe 
49  Kanz al-Ummal, Hadith na: 10174
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kutia chumvi kwenye ukweli kwa lengo la kutaka kuonyesha taswira 
ya mwanzoni nzuri. Haiwezekani kutilia mkazo wa kutosha kwamba 
kutia chumvi kwenye ukweli au kupindisha ukweli mara kwa mara 
huwa hatua ya muda mfupi, na mwishoni utajikuta unajiumiza mwe-
nyewe, hiyo nusu nyingine na wote wale wanaokuzunguka. Kwa 
hiyo ni muhimu kwamba kabla ya kujibu maswali yoyote, weka 
kituo kwa muda ili ufikiri, na halafu utoe majibu yanayoendana na 
kile kilichoko moyoni mwako. Inshallah mwombe Mwenyezi Mun-
gu akuongoze kabla humjaanza mazungumzo:  Omba msaada wa 
Mwenyezi Mungu dhidi ya Shetani na muanze kwa jina Lake.

Taarifa ambazo lazima Zidhihirishwe

Endapo, baada ya kusoma tamko la ndoa, mume au mke anaona taar-
ifa fulani kuhusu mke/mume wake anayo haki ya kubatilisha ndoa, 
ingawa inawezekana wasifanye hivyo. Kwa hiyo ni muhimu kudhi-
hirisha taarifa hii katika hatua za mwanzo, ili kujikinga na matatizo 
yanayoweza kujitokeza baadaye.

Kuhusu Mke 50

Endapo mume atagundua lolote miongoni mwa mambo sita 
yafuatayo, anayo haki ya kubatilisha ndoa:

a.	 Wenda wazimu, hata kama ni wa vipindi

b.	 Ukoma

c.	 Hali ya kuwa na mabaka kwenye ngozi

d.	 Upofu wa macho

50 � Sheria za Kiislamu, Kufutana na Fatwa ya Ayatullah al-Uzma Sayyid Ali al-Husaini as-
Sistani, World Federation, 1994, Kanuni ya 2389
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e.	 Ulemavu, hata kama ukiwa sio kwa kiwango cha              
kushindwa kutembea

f.	 Kuwepo kwa nyama au mfupa kwenye njia ya uzazi ya 
mwanamke, ambao unaweza ua kutoweza kuzuia tendo la 
ndoa au mimba.

Kuhusu Mume

Endapo mke atagundua lolote miongoni mwa mambo yafuatayo, 
anayo haki ya kuvunja ndoa: 

a.	 Kama mume anaugua ugonjwa unaomfanya yeye 
ashindwe kutekeleza tendo la ndoa, hata kama ugonjwa 
huo uliambukizwa baada ya ndoa, au kabla au baada ya 
tendo la ndoa.

Kwa taarifa ya kina zaidi, tafadhali rejelea kwenye rejea kama 
ilivyoandikwa kwenye tanbihi.
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SURA YA 7

Baada ya Mkutano wa Kwanza

Kitu Gani Kinachotokea Baadaye

Mara nyingi watu huwa na kawaida ya kufanya uamuzi wa hara-
ka baada ya mkutano wa kwanza wa iwapo kama wanataka 

kuendeleza mambo mbele zaidi au hapana. Mara nyingi hili hutokea 
kwa kuegemea muonekano wa taswira ya kwanza. Hata hivyo, 
muonekano wa kwanza si kila mara huwa muonekano sahihi kwa 
sababu ya mambo mengine ambayo huja kujitokeza katika siku hiyo 
halisi hasa, kama vile: wasiwasi, siku ambayo unajisikia vibaya, ku-
kosa kujitayarisha vizuri, kuchelewa kuanza, na kadhalika.

Kwa bahati mbaya pia Hollywood na Bollywood huchukua 
nafasi kubwa katika kutengeneza picha bandia na matarajio yasiyo ya 
kweli ya jinsi uchumba wetu, ndoa zetu, na mapenzi yanavyopaswa 
kuwa; sana haina muelekeo wa kuleta mtikisiko wa roho na mapenzi 
kwa kuonana kwa mara ya kwanza. Unapaswa ujikumbushe 
mwenyewe kwamba haiwezekani kumpata mchumba atakayekidhi 
matarajio yako na vigezo vyako vyote, lakini Inshallah, Mwenyezi 
Mungu atakuongoza kwenye uwezekano wa karibu. Isipokuwa 
kama una uhakika na bila shaka kabisa kuhusu kutokuendelea mbele 
na mambo, mnapaswa mkutane angalau mara moja tena na halafu 
myachukue mambo kuanzia hapo, kwa sababu mkutano wa kwanza 
mara nyingi huwa ni kivunja ukimya na wakati wote mtu anahitaji 
muda wa kufikiri kuhusu nini kilichosemwa kwenye mkutano wa 
kwanza. 
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Endapo nyote wawili bado mnavutiwa kuyapeleka mambo 
mbele, mnaweza kukutana mara chache tena na muwe mnawasiliana 
kupitia njia zingine kama vile simu au intaneti, ili kuwapeni wote 
wawili fursa ya kufahamiana zaidi kabla ya kufanya uamuzi wa 
mwisho. Ni muhimu kukumbuka kwamba katika hatua hii kanuni 
za kuchanganyikana na mtu wa jinsia tofauti lazima zifuatwe kabisa 
kama ilivyotajwa ndani ya Sura ya 4.   

Nilipokutana na mume wangu kwa mara ya kwanza, ilichukua 
mikutano mitano kwa mimi kushawishika kwamba yeye alikuwa 
ndiye mtu sahihi kwa ajili yangu. Halafu baada ya kuamua kwamba 
tulitaka kuoana, nilikuwa na kazi ya kumweleza kwamba mimi 
nilikuwa na mabaka kwenye ngozi kama Risalah ilivyosema 
kwamba hii ilikuwa mojawapo ya hali ambayo ingeweza 
kutangua Nikah. Kwa hiyo nilimuita ili tuzungumze kwa mara 
nyingine zaidi na nilikuwa na wasiwasi kuhusu jinsi ambavyo 
mambo yangeisha, lakini Alhamdulillah, mambo yalikuwa 
mazuri kwa sababu alisema kwamba baada ya mikutano yote 
ambayo tulikwishafanya, alikuwa ananioa mimi kama nilivyo 
mimi, si kwa sababu ya muonekano wangu tu. Bado nilimuomba 
aangalie (niliondoa krimu niliyokuwa ninaipaka ili kuyafunika) 
na hakuwa na matatizo nayo.” - Mwanamke, Uingereza

Kipindi hiki cha kufahamiana kwa kawaida hudumu kwa wiki 
chache; hali hii hukupa muda kabla ya kuhisi unataka kufanya 
uamuzi. Hata hivyo, inawezekana yapo mengi tu ambayo mnaweza 
kuambizana kabla hamjaingia kwenye uwanja wa ‘haramu’ (tabia 
zinazokatazwa) kama ilivyo fafanuliwa na Sheria ya Kislamu. Pande 
zote mbili za wazazi pia zinaweza kuanza kukosa furaha kama 
kipindi hiki kitarefushwa kwa sababu hiyo. 
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Ni baada ya kipindi hiki ndipo huelekea kwenye ‘wakati wa 
kukata shauri’, ambapo unatakiwa kufanya uamuzi juu ya ama 
unadhani mtu huyo ndiye aliye sawa kwa ajili yako au hapana.

Shinikizo la Nje

Kwa bahati mbaya, inaelekea kuwepo na shinikizo kubwa kutoka 
nje katika mchakato wa kuchagua mchumba, ingawa kutoka kwa 
watu wenye nia njema na waaminifu, ama ni wazazi, washenga, au 
hata upande mwingine. Shinikizo hili linaweza kuanza kutoka baada 
ya mkutano hata mmoja tu, na linaweza kuja kwa namna ya maoni 
yafuatayo:

“Kwa nini mnachukua muda mrefu sana kufanya uamuzi?”

“Kwa nini unataka kumuona tena? Tayari mmekwishakutana kwa 
muda mrefu sana!”

“Utanivunja moyo wangu kama ukisema hapana…”
“Utabaki bila mke/mume daima milele…”
“Wewe sema tu ndiyo, matokeo yatafuata…”
“Ana matatizo gani mpaka unasema hapana?”

“Baada ya kupokea posa ya mume wangu mtarajiwa na tukafanya 
mkutano wetu wa kwanza nilichanganyikiwa kabisa…ilikuwa ni 
‘ndiyo’ lakini nyuma ya ubongo wangu nilikuwa na ‘hapana’ ya 
wasiwasi pia na hiyo haikusaidia sana katika hali hiyo. Hata hivyo, 
sikutaka kukata tamaa na kuipa jaribio jingine hadi nilipofika 
kwenye jibu halisi. Kwa kweli, ilikuwa ni ile mikutano michache 
mingine zaidi tuliyofanya ndiyo iliyonifanya mimi niamue kwa 
uhakika na Alhamdulillah, sasa hivi ni wanandoa wenye furaha.” 
- Mwanamke, Irani
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Hususani kufuatana na kauli hii ya mwisho, ni muhimu 
kuzingatia kwamba si lazima kwamba mtu anahitaji kuwa na dosari 
ndipo akataliwe. Inawezekana tabia yake haiendani tu na tabia yako.

Kwa vyovyote vile, usimruhusu mtu yeyote kukushinikiza 
katika kutoa uamuzi kabla hujawa tayari. Uamuzi ni jambo ambalo 
unapaswa kulifikia mwenyewe kupitia mchakato wa kiuchunguzi, 
na ni haki yako ya kisheria Kiislamu kukubali au kukataa posa. 
Kufanya uamuzi ni jambo ambalo limeelezewa kwa kina katika Sura 
ya 8.
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Sura ya 8

Nitajuaje?

Hisia ya Kwamba “Unajua ya Ndani Tu.”

Kwa hiyo mwishowe unajuaje kwamba huyu ndiye anayefaa?

Wakati wawili wanapochumbiana au kuoana na wakaulizwa 
swali kuhusu mke/mume wake: “Ulijuaje?” mara nyingi hujibu: 
“Mimi nilijua ndani tu.” Watu wanapopita kwenye mchakato wa 
kuchagua mwenza (mke/mume) mara nyingi huhoji fikira hii, kwa 
kuuliza, “Inawezekanaje kwamba unaweza kumpata mwenza wako 
wa maisha baada ya mikutano michache?” na “Unajuaje kwa ndani 
kwamba huyu ndiye atakayekufaa?”

Moyo

Hapa ndipo Mwenyezi Mungu anakuja kuingilia kati, kwani 
Yeye ni Mdhibiti nyoyo na ni Yeye ndiye anayetia matumaini moyoni 
mwako kama umempata mtu sawa yako au hapana (kupitia na sauti 
ya nafsi yako, kwa mfano). Anatuambia ndani ya Qur`ani: 
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“Na akiziunga nyoyo zao, lau ungelitoa yote yaliyomo 
ardhini usingeliweza kuziunga nyoyo zao, lakini 
Mwenyezi Mungu amewaunganisha, hakika Yeye ndiye 
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“Na akiziunga nyoyo zao, lau ungelitoa yote yaliyomo ardhini 
usingeliweza kuziunga nyoyo zao, lakini Mwenyezi Mungu ame-

waunganisha, hakika Yeye ndiye Mwenye nguvu, Mwenye hekima.” 
(al-Anfal; 8:63)

Ayah ii inarejelea kwenye vita virefu baina ya makabila ya 
Aus na Khazaraj ambavyo vilitokea mjini Madinah, ambapo pande 
zote mbili zilikuwa zinachukiana sana kupita kiasi, hivyo kwamba 
pale Mtume Muhammad (s.a.w.w.), kupitia msaada wa Mwenyezi 
Mungu, aliweza kusimamia amani baina yao, wao walistaajabu.

Pale ambapo mwanadamu anapotafakari juu ya uhai wake wa 
ndani na maisha ya dunia ya nje inayomzunguka, atatambua jinsi 
kwa upande mwingine mwanadamu ni kiumbe wa Mwenyezi Mungu 
mwenye uwezo mkubwa sana na kwamba dunia yote imewekwa 
chini ya mwanadamu:
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* ô‰ s)s9 uρ $ oΨ øΒ § x. û© Í_ t/ tΠ yŠ#u™ öΝßγ≈ oΨ ù= uΗ xq uρ ’ Îû Îh y9 ø9 $# Ì óst7ø9 $#uρ Ν ßγ≈ oΨ ø% y— u‘ uρ š∅ ÏiΒ 

ÏM≈ t7ÍhŠ ©Ü9$# óΟ ßγ≈ uΖ ù= Ò sù uρ 4’ n? tã 9ÏV Ÿ2 ô⎯£ϑ ÏiΒ $ oΨ ø)n= yz WξŠ ÅÒ ø s? ∩∠⊃∪    

 
“Na hakika tumewatukuza wanadamu na tumewabeba 
nchi kavu na baharini, na tumewaruzuku vitu vizuri, 
na tumewafadhilisha kwa fadhila kubwa kuliko wengi 
miongoni mwa tuliowaumba.” (17:70) 

 
Lakini bado yu dhaifu, na Mwenyezi Mungu analijua hili kuhusu 
mwanadamu: 
 

ß‰ƒ Ì ãƒ ª!$# β r& y# Ïe sƒä† öΝä3Ψ tã 4 t, Î= äz uρ ß⎯≈ |¡ΡM} $# $ Z‹Ïè |Ê ∩⊄∇∪ 

“Mwenyezi Mungu anataka kuwahafifishia, na mtu 
ameumbwa hali ya kuwa ni dhaifu.” (4:28) 

 
Tupo chini ya huruma ya nguvu ya kimungu hivyo kwamba ingawa 
tunazo nguvu za akili za kuitumia mvua ambayo hunyesha kutoka juu 
mawinguni, bado sisi hatuna udhibiti juu ya uumbaji wa mvua halisi; 

“Na hakika tumewatukuza wanadamu na tumewabeba nchi kavu na 
baharini, na tumewaruzuku vitu vizuri, na tumewafadhilisha kwa 
fadhila kubwa kuliko wengi miongoni mwa tuliowaumba.” (17:70)

Lakini bado yu dhaifu, na Mwenyezi Mungu analijua hili kuhusu 
mwanadamu:

81 
 

Mwenye nguvu, Mwenye hekima.” (al-Anfal; 8:63) 
 

Ayah ii inarejelea kwenye vita virefu baina ya makabila ya Aus na 
Khazaraj ambavyo vilitokea mjini Madinah, ambapo pande zote mbili 
zilikuwa zinachukiana sana kupita kiasi, hivyo kwamba pale Mtume 
Muhammad (s.a.w.w.), kupitia msaada wa Mwenyezi Mungu, aliweza 
kusimamia amani baina yao, wao walistaajabu. 
 
Pale ambapo mwanadamu anapotafakari juu ya uhai wake wa ndani na 
maisha ya dunia ya nje inayomzunguka, atatambua jinsi kwa upande 
mwingine mwanadamu ni kiumbe wa Mwenyezi Mungu mwenye 
uwezo mkubwa sana na kwamba dunia yote imewekwa chini ya 
mwanadamu: 
 

* ô‰ s)s9 uρ $ oΨ øΒ § x. û© Í_ t/ tΠ yŠ#u™ öΝßγ≈ oΨ ù= uΗ xq uρ ’ Îû Îh y9 ø9 $# Ì óst7 ø9 $#uρ Ν ßγ≈ oΨ ø% y— u‘ uρ š∅ ÏiΒ 

ÏM≈ t7 ÍhŠ ©Ü9$# óΟ ßγ≈ uΖ ù= Ò sù uρ 4’ n? tã 9ÏV Ÿ2 ô⎯£ϑ ÏiΒ $ oΨ ø)n= yz WξŠ ÅÒ ø s? ∩∠⊃∪    

 
“Na hakika tumewatukuza wanadamu na tumewabeba 
nchi kavu na baharini, na tumewaruzuku vitu vizuri, 
na tumewafadhilisha kwa fadhila kubwa kuliko wengi 
miongoni mwa tuliowaumba.” (17:70) 

 
Lakini bado yu dhaifu, na Mwenyezi Mungu analijua hili kuhusu 
mwanadamu: 
 

ß‰ƒ Ì ãƒ ª!$# β r& y# Ïe sƒä† öΝ ä3Ψ tã 4 t, Î= äz uρ ß⎯≈ |¡ΡM} $# $ Z‹Ïè |Ê ∩⊄∇∪ 

“Mwenyezi Mungu anataka kuwahafifishia, na mtu 
ameumbwa hali ya kuwa ni dhaifu.” (4:28) 

 
Tupo chini ya huruma ya nguvu ya kimungu hivyo kwamba ingawa 
tunazo nguvu za akili za kuitumia mvua ambayo hunyesha kutoka juu 
mawinguni, bado sisi hatuna udhibiti juu ya uumbaji wa mvua halisi; 

“Mwenyezi Mungu anataka kuwahafifishia, na mtu ameumbwa hali 
ya kuwa ni dhaifu.” (4:28)
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Tupo chini ya huruma ya nguvu ya kimungu hivyo kwamba 
ingawa tunazo nguvu za akili za kuitumia mvua ambayo hunyesha 
kutoka juu mawinguni, bado sisi hatuna udhibiti juu ya uumbaji wa 
mvua halisi; tunazo nguvu za kiakili za kutumia nishati ya jua, mafuta 
kutoka ardhini, upepo unaovuma na kadhalika, lakini hatuna kabisa 
udhibiti juu ya kuwepo kwa vitu hivi, hivyo kwamba tunalazimika 
kungojea hadi elementi hizi zinaletwa kwenye uwepo ndipo tuwe na 
uwezo wa kuzitumia.

Kimsingi, kwa kutafakuri, mwanadamu hutambua kwa dhahiri 
kwamba kwa hakika kwamba ipo nguvu ya kimungu, na kwamba 
tupo chini ya huruma Yake. Mathalani, huwa tunafanya nini 
tunapofikiri? Huwa tunatumia nini wakati  tunafikiri? Kwanza 
kabisa hiyo fikra ilikujaje na kuwepo ndani ya ubongo? Kwa nini 
hukuizuia fikra hiyo isije kuwepo kwenye akili yako? Mhemuko ni 
nini? Mhemuko wa hasira ulikujaje kuwepo? Mhemuko wa mvuto 
ulikujaje kuwepo? Kwa nini ulivutiwa kwa urahisi tu na mtu fulani 
alipoingia chumbani? Na kadhalika. Inakuwa dhahiri na wazi 
kwamba ndiyo, tunazo nguvu na uwezo wa kushughulikia fikra hizi 
na mihemuko hii, lakini kweli sisi tunao udhibiti na nguvu juu ya 
asili na kuwepo kwa fikra na mihemuko ya kwanza?

Mapambano ya Ndani zaidi:
Wakati kwa wakati yanakuwepo ndani mwetu mapambano makub-
wa ya ndani kwa ndani, baina ya nafsi yenye kujilaumu (nafs law-
waama) na nafsi yenye kuamrisha maovu (nafs ammara), ambapo 
nafsi ya ammara wakati wote hujaribu kutuvuta na kutuondosha ku-
toka kwenye wema kwa kutumia minong`ono ya Kishetani:

83 
 

  
Mapambano ya Ndani zaidi: 
 
Wakati kwa wakati yanakuwepo ndani mwetu mapambano makubwa ya 
ndani kwa ndani, baina ya nafsi yenye kujilaumu (nafs lawwaama) na 
nafsi yenye kuamrisha maovu (nafs ammara), ambapo nafsi ya ammara 
wakati wote hujaribu kutuvuta na kutuondosha kutoka kwenye wema 
kwa kutumia minong`ono ya Kishetani: 

$ ¨Β Î) uρ š̈Ζ xî u”∴ tƒ z⎯ ÏΒ Ç⎯≈ sÜ ø‹¤±9$# Øø ÷“ tΡ 
 
“Na kama uchochezi wa shetani ukikusumbua,…..” 
(7:200) 
 

Wakati huo huo, nafsi lawama kwa mfululizo huwa inajaribu kutuvuta 
sisi na kutuelekeza kwenye wema kwa kutumia akili na mzinduko wa 
kimbinguni: 
 

….. ( (# þθ ßϑ n= ôã $#uρ χ r& ©!$# ãΑθ çt s† š⎥ ÷⎫ t/ Ï™ö yϑ ø9 $# ⎯ Ïμ Î7ù= s% uρ …… 

 
“…Na jueni kwamba Mwenyezi Mungu huingia kati ya 
mtu na moyo wake……” (8:24) 
 

$ pκ š‰ r'̄≈ tƒ š⎥⎪Ï% ©!$# (#þθ ãΖ tΒ# u™ β Î) (#θ à) −G s? ©! $# ≅ yè øg s† öΝä3©9 $ ZΡ$ s% ö èù ….. 

 
“Enyi mlioamini! Mkimcha Mwenyezi Mungu 
atawajaalia upambanuzi…51” (8:29) 

 
Ili kuweza kuelezea vita hii ya ndani kwa ndani kwa uwazi zaidi, hebu 
tuangalie mfano ufuatao: 

                                                 
51 Hiyo ni elimu ambayo itawawezesha nyinyi kupambanua baina ya haki na batili. 
 

“Na kama uchochezi wa shetani ukikusumbua,…..” (7:200)
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“Baada ya mkutano wangu wa kwanza, upande wa pili walikuwa 
na hamu ya kutaka kujua uamuzi wangu bila kuchelewa sana, labda 
ni kwa sababu ya ukweli kwamba wazazi wa kijana walikuwa 
wanaishi nje ya nchi na kwa hiyo walitaka kukamilisha mambo 
haraka iwezekanavyo kabla mama yake hajaondoka. Mvulana 
huyo alikwishafanya uamuzi kwamba alitaka kuendelea na posa 
hii. Mimi kwa upande mwingine, nilihisi kwamba nilikuwa 
ninashinikizwa na familia ya mposaji kufanya uamuzi haraka. 
Sidhani kama nilipewa muda wa kutosha kuchunguza matakwa 
yake kwani mkutano wetu wa kwanza ulikuwa kwa muda wa 
saa moja tu, na mkutano wa pili, uliofanyika wiki iliyofuata 
ulidumu kwa muda wa nusu saa tu ambapo baada ya hapo alikuwa 
asafiri. Kwa hiyo, sidhani kama nilipata fursa ya kumjua vizuri 
kama ambavyo ningeweza, wakati huo. Pia ninadhani kwamba 
tamaduni na mila zetu zinaturudisha nyuma wakati mwingine. 
Mathalani, palikuwepo na mawazo ya kudumu kuhusu muda wa 
sisi kuweza kuzungumza, kutokana na sababu kwamba ‘kimila’ 
ilikuwa ni makosa kuzungumza kwa zaidi ya saa moja, kufuatana 
na upande wa mposaji.”- Mwanamke, Uingereza.

Wakati huo huo, nafsi lawama kwa mfululizo huwa inajaribu 
kutuvuta sisi na kutuelekeza kwenye wema kwa kutumia akili na 
mzinduko wa kimbinguni:

83 
 

  
Mapambano ya Ndani zaidi: 
 
Wakati kwa wakati yanakuwepo ndani mwetu mapambano makubwa ya 
ndani kwa ndani, baina ya nafsi yenye kujilaumu (nafs lawwaama) na 
nafsi yenye kuamrisha maovu (nafs ammara), ambapo nafsi ya ammara 
wakati wote hujaribu kutuvuta na kutuondosha kutoka kwenye wema 
kwa kutumia minong`ono ya Kishetani: 

$ ¨Β Î) uρ š¨Ζ xî u”∴ tƒ z⎯ ÏΒ Ç⎯≈ sÜ ø‹¤±9$# Øø ÷“ tΡ 
 
“Na kama uchochezi wa shetani ukikusumbua,…..” 
(7:200) 
 

Wakati huo huo, nafsi lawama kwa mfululizo huwa inajaribu kutuvuta 
sisi na kutuelekeza kwenye wema kwa kutumia akili na mzinduko wa 
kimbinguni: 
 

….. ( (# þθ ßϑ n= ôã $#uρ χ r& ©!$# ãΑθ çt s† š⎥ ÷⎫ t/ Ï™ö yϑ ø9 $# ⎯ Ïμ Î7ù= s% uρ …… 

 
“…Na jueni kwamba Mwenyezi Mungu huingia kati ya 
mtu na moyo wake……” (8:24) 
 

$ pκ š‰ r'̄≈ tƒ š⎥⎪Ï% ©!$# (#þθ ãΖ tΒ# u™ β Î) (#θ à) −G s? ©! $# ≅ yè øg s† öΝ ä3©9 $ ZΡ$ s% ö èù ….. 

 
“Enyi mlioamini! Mkimcha Mwenyezi Mungu 
atawajaalia upambanuzi…51” (8:29) 

 
Ili kuweza kuelezea vita hii ya ndani kwa ndani kwa uwazi zaidi, hebu 
tuangalie mfano ufuatao: 

                                                 
51 Hiyo ni elimu ambayo itawawezesha nyinyi kupambanua baina ya haki na batili. 
 

“…Na jueni kwamba Mwenyezi Mungu huingia kati ya mtu na moyo 
wake……” (8:24)
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83 
 

  
Mapambano ya Ndani zaidi: 
 
Wakati kwa wakati yanakuwepo ndani mwetu mapambano makubwa ya 
ndani kwa ndani, baina ya nafsi yenye kujilaumu (nafs lawwaama) na 
nafsi yenye kuamrisha maovu (nafs ammara), ambapo nafsi ya ammara 
wakati wote hujaribu kutuvuta na kutuondosha kutoka kwenye wema 
kwa kutumia minong`ono ya Kishetani: 

$ ¨Β Î) uρ š̈Ζ xî u”∴ tƒ z⎯ ÏΒ Ç⎯≈ sÜ ø‹¤±9$# Øø ÷“ tΡ 
 
“Na kama uchochezi wa shetani ukikusumbua,…..” 
(7:200) 
 

Wakati huo huo, nafsi lawama kwa mfululizo huwa inajaribu kutuvuta 
sisi na kutuelekeza kwenye wema kwa kutumia akili na mzinduko wa 
kimbinguni: 
 

….. ( (# þθ ßϑ n= ôã $#uρ χ r& ©!$# ãΑθ çt s† š⎥ ÷⎫ t/ Ï™ö yϑ ø9 $# ⎯ Ïμ Î7ù= s% uρ …… 

 
“…Na jueni kwamba Mwenyezi Mungu huingia kati ya 
mtu na moyo wake……” (8:24) 
 

$ pκ š‰ r'̄≈ tƒ š⎥⎪Ï% ©!$# (#þθ ãΖ tΒ# u™ β Î) (#θ à) −G s? ©! $# ≅ yè øg s† öΝä3©9 $ ZΡ$ s% ö èù ….. 

 
“Enyi mlioamini! Mkimcha Mwenyezi Mungu 
atawajaalia upambanuzi…51” (8:29) 

 
Ili kuweza kuelezea vita hii ya ndani kwa ndani kwa uwazi zaidi, hebu 
tuangalie mfano ufuatao: 

                                                 
51 Hiyo ni elimu ambayo itawawezesha nyinyi kupambanua baina ya haki na batili. 
 

“Enyi mlioamini! Mkimcha Mwenyezi Mungu atawajaalia upam-
banuzi…51” (8:29)

Ili kuweza kuelezea vita hii ya ndani kwa ndani kwa uwazi zaidi, 
hebu tuangalie mfano ufuatao:

Fikiria asubuhi ya baridi ya majira ya kipupwe. Kengele ya 
kamsa kwa ajili ya sala ya Alfajiri ndiyo imeanza kulia; muda wa 
Sala umewadia na Shetani pia amewadia! Kutokea upande mmoja, 
nafs ammara haraka sana inaanza kazi yake: “Oh, kuna baridi, kaa 
kitandani kwa dakika zingine kumi zaidi, itegeshe hiyo kamsa katika 
hali ya kusinzia, Mwenyezi Mungu ataelewa kwamba hukulala 
vizuri usiku, Mwenyezi Mungu ataelewa kwamba una mitihani leo, 
na kadhalika.” Kutokea upande mwingine inakuja minong`ono ya 
kimungu kutoka kwenye nafs lawwaama: “Amka na uende kukutana 
na Mola Wako, nenda ukamwombe Mola Wako na uombe msaada 
na muongozo Wake katika kila kitu unachonuia kufanya leo, mara 
utakaponyanyuka utajisikia vizuri!” Halafu akili inakuwa hiari ya 
kuamua isikilize mnong`ono wa ndani gani kati ya hiyo.

Kanuni hiyo hapo juu pia inaweza kutumika pale ambapo 
wachumba wapo kwenye mlolongo wa uchunguzi, ambapo baada 
ya kipindi cha mikutano, wachumba hao vijana huwa ‘wanajua 
tu’ kwamba wao wanachukuana au hapana, kupitia muongozo wa 
Mwenyezi Mungu (kama ilivyotajwa hapo juu). Wakati tu wachumba 
hao wanapokuwa na uhakika wa kile ambacho kila mmoja wao 
anachokitaka hapo minong`ono ya Shetani huanza: “Kwa nini 
unamkubali? Unastahili mtu mwingine bora zaidi ya huyu, huyu ni 
mshika dini sana hakufai.” 
51  Hiyo ni elimu ambayo itawawezesha nyinyi kupambanua baina ya haki na batili.
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Kwa upande mwingine, nyote wawili mnapokuwa na uhakika 
kwamba hamuwezi kuwa wachumba, minong`ono inakuwepo hapo: 
“Ni vema umwambie ndiyo, kamwe hutampata mtu mwingine aliye 
sawa yako, mwambie ndiyo, halafu unaweza kumbadilisha baada 
ya kuoana, mwitikie ndiyo, kwa vyovyote vile mwishoni mambo 
yatatengamaa, kubali kila kitu kwa sasa halafu baadaye tutayafanyia 
kazi,” na kadhalika.

Ulinzi dhidi ya shetani:

Sasa swali linajitokeza: “Nitajikingaje dhidi ya minong`ono ya uovu 
wa Shetani wakati wa kipindi cha mchakato wa uchunguzi wa kuch-
agua mchumba, na kutegemea hisia za ndani ya nafsi?”  

1.	 Tafuta kinga kwa uaminifu kabisa kutoka kwa Mwenyezi Mun-
gu, hivyo kwamba akulinde wewe dhidi ya minong`ono yake 
ya hila:

85 
 

Shetani wakati wa kipindi cha mchakato wa uchunguzi wa kuchagua 
mchumba, na kutegemea hisia za ndani ya nafsi?”   
 
1. Tafuta kinga kwa uaminifu kabisa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, 

hivyo kwamba akulinde wewe dhidi ya minong`ono yake ya hila: 
 

χ Î) š⎥⎪Ï% ©! $# (#öθ s)̈? $# # sŒÎ) öΝ åκ¡¦ tΒ ×#Í× ¯≈ sÛ z⎯ ÏiΒ Ç⎯≈ sÜø‹¤±9$# (#ρ ã 2 x‹ s? # sŒÎ* sù Νèδ 

tβρ ç ÅÇö7 •Β ∩⊄⊃⊇∪    

 
“Hakika wale wenye takua zinapowagusa pepesi za 
Shetani huzinduka.” (7:201)  

 
Kusoma Surat al-Nas ni mojawapo ya maombi ya moja kwa moja 
kutoka kwa Mwenyezi Mungu kuomba kinga dhidi ya Shetani:  
 

ö≅ è% èŒθ ãã r& Éb> tÎ/ Ä¨$ ¨Ψ9$# ∩⊇∪ 

 
“Najikinga kwa Mola wa watu, 

 

Å7 Î= tΒ Ä̈ $ ¨Ψ9$# ∩⊄∪ 

 
“Mfalme wa watu,” 

 

Ïμ≈ s9Î) Ä¨$ ¨Ψ9$# ∩⊂∪ 

 
“Mwenyezi Mungu wa watu,” 

 

⎯ÏΒ Ì h x© Ä¨# uθ ó™ uθ ø9$# Ä¨$̈Ψ sƒ ø: $# ∩⊆∪ 

“Hakika wale wenye takua zinapowagusa pepesi za Shetani huzin-
duka.” (7:201) 

Kusoma Surat al-Nas ni mojawapo ya maombi ya moja kwa 
moja kutoka kwa Mwenyezi Mungu kuomba kinga dhidi ya Shetani: 
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85 
 

Shetani wakati wa kipindi cha mchakato wa uchunguzi wa kuchagua 
mchumba, na kutegemea hisia za ndani ya nafsi?”   
 
1. Tafuta kinga kwa uaminifu kabisa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, 

hivyo kwamba akulinde wewe dhidi ya minong`ono yake ya hila: 
 

χ Î) š⎥⎪Ï% ©! $# (#öθ s)̈? $# # sŒÎ) öΝ åκ¡¦ tΒ ×#Í× ¯≈ sÛ z⎯ ÏiΒ Ç⎯≈ sÜø‹¤±9$# (#ρ ã 2 x‹ s? # sŒÎ* sù Νèδ 

tβρ ç ÅÇö7 •Β ∩⊄⊃⊇∪    

 
“Hakika wale wenye takua zinapowagusa pepesi za 
Shetani huzinduka.” (7:201)  

 
Kusoma Surat al-Nas ni mojawapo ya maombi ya moja kwa moja 
kutoka kwa Mwenyezi Mungu kuomba kinga dhidi ya Shetani:  
 

ö≅ è% èŒθ ãã r& Éb> tÎ/ Ä¨$ ¨Ψ9$# ∩⊇∪ 

 
“Najikinga kwa Mola wa watu, 

 

Å7 Î= tΒ Ä¨$ ¨Ψ9$# ∩⊄∪ 

 
“Mfalme wa watu,” 

 

Ïμ≈ s9Î) Ä¨$ ¨Ψ9$# ∩⊂∪ 

 
“Mwenyezi Mungu wa watu,” 

 

⎯ÏΒ Ì h x© Ä¨# uθ ó™ uθ ø9$# Ä¨$̈Ψ sƒ ø: $# ∩⊆∪ 

“Najikinga kwa Mola wa watu,

85 
 

Shetani wakati wa kipindi cha mchakato wa uchunguzi wa kuchagua 
mchumba, na kutegemea hisia za ndani ya nafsi?”   
 
1. Tafuta kinga kwa uaminifu kabisa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, 

hivyo kwamba akulinde wewe dhidi ya minong`ono yake ya hila: 
 

χ Î) š⎥⎪Ï% ©! $# (#öθ s) ¨? $# # sŒ Î) öΝ åκ¡¦ tΒ ×#Í× ¯≈ sÛ z⎯ ÏiΒ Ç⎯≈ sÜø‹¤±9$# (#ρ ã 2 x‹ s? # sŒ Î* sù Νèδ 

tβρ ç ÅÇö7•Β ∩⊄⊃⊇∪    

 
“Hakika wale wenye takua zinapowagusa pepesi za 
Shetani huzinduka.” (7:201)  

 
Kusoma Surat al-Nas ni mojawapo ya maombi ya moja kwa moja 
kutoka kwa Mwenyezi Mungu kuomba kinga dhidi ya Shetani:  
 

ö≅ è% èŒθ ãã r& Éb> tÎ/ Ä¨$ ¨Ψ9$# ∩⊇∪ 

 
“Najikinga kwa Mola wa watu, 

 

Å7 Î= tΒ Ä¨$ ¨Ψ9$# ∩⊄∪ 

 
“Mfalme wa watu,” 

 

Ïμ≈ s9Î) Ä¨$ ¨Ψ9$# ∩⊂∪ 

 
“Mwenyezi Mungu wa watu,” 

 

⎯ÏΒ Ì h x© Ä¨# uθ ó™ uθ ø9$# Ä¨$̈Ψ sƒø: $# ∩⊆∪ 

“Mfalme wa watu,”

85 
 

Shetani wakati wa kipindi cha mchakato wa uchunguzi wa kuchagua 
mchumba, na kutegemea hisia za ndani ya nafsi?”   
 
1. Tafuta kinga kwa uaminifu kabisa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, 

hivyo kwamba akulinde wewe dhidi ya minong`ono yake ya hila: 
 

χ Î) š⎥⎪Ï% ©! $# (#öθ s) ¨? $# # sŒ Î) öΝ åκ¡¦ tΒ ×#Í× ¯≈ sÛ z⎯ ÏiΒ Ç⎯≈ sÜø‹¤±9$# (#ρ ã 2 x‹ s? # sŒ Î* sù Νèδ 

tβρ ç ÅÇö7•Β ∩⊄⊃⊇∪    

 
“Hakika wale wenye takua zinapowagusa pepesi za 
Shetani huzinduka.” (7:201)  

 
Kusoma Surat al-Nas ni mojawapo ya maombi ya moja kwa moja 
kutoka kwa Mwenyezi Mungu kuomba kinga dhidi ya Shetani:  
 

ö≅ è% èŒθ ãã r& Éb> tÎ/ Ä¨$ ¨Ψ9$# ∩⊇∪ 

 
“Najikinga kwa Mola wa watu, 

 

Å7 Î= tΒ Ä¨$ ¨Ψ9$# ∩⊄∪ 

 
“Mfalme wa watu,” 

 

Ïμ≈ s9Î) Ä¨$ ¨Ψ9$# ∩⊂∪ 

 
“Mwenyezi Mungu wa watu,” 

 

⎯ÏΒ Ì h x© Ä¨# uθ ó™ uθ ø9$# Ä¨$̈Ψ sƒø: $# ∩⊆∪ 

“Mwenyezi Mungu wa watu,”
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Shetani wakati wa kipindi cha mchakato wa uchunguzi wa kuchagua 
mchumba, na kutegemea hisia za ndani ya nafsi?”   
 
1. Tafuta kinga kwa uaminifu kabisa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, 

hivyo kwamba akulinde wewe dhidi ya minong`ono yake ya hila: 
 

χ Î) š⎥⎪Ï% ©! $# (#öθ s) ¨? $# # sŒ Î) öΝ åκ¡¦ tΒ ×#Í× ¯≈ sÛ z⎯ ÏiΒ Ç⎯≈ sÜø‹¤±9$# (#ρ ã 2 x‹ s? # sŒ Î* sù Νèδ 

tβρ ç ÅÇö7•Β ∩⊄⊃⊇∪    

 
“Hakika wale wenye takua zinapowagusa pepesi za 
Shetani huzinduka.” (7:201)  

 
Kusoma Surat al-Nas ni mojawapo ya maombi ya moja kwa moja 
kutoka kwa Mwenyezi Mungu kuomba kinga dhidi ya Shetani:  
 

ö≅ è% èŒθ ãã r& Éb> tÎ/ Ä¨$ ¨Ψ9$# ∩⊇∪ 

 
“Najikinga kwa Mola wa watu, 

 

Å7 Î= tΒ Ä¨$ ¨Ψ9$# ∩⊄∪ 

 
“Mfalme wa watu,” 

 

Ïμ≈ s9Î) Ä¨$ ¨Ψ9$# ∩⊂∪ 

 
“Mwenyezi Mungu wa watu,” 

 

⎯ÏΒ Ì h x© Ä¨# uθ ó™ uθ ø9$# Ä¨$̈Ψ sƒø: $# ∩⊆∪ 

“Na shari ya mwenye kutia wasiwasi mwenye kurejea nyuma,” 

86 
 

                       
“Na shari ya mwenye kutia wasiwasi mwenye kurejea 
nyuma,”  
 

“Ï% ©! $# â¨ Èθ ó™ uθ ãƒ † Îû Í‘ρ ß‰ß¹ ÄZ$ ¨Ψ9$# 

 
“Ambaye hutia wasiwasi katika nyoyo za watu,” 

 

z⎯ ÏΒ Ïπ ¨ΨÉf ø9$# Ä¨$ ¨Ψ9$# uρ ∩∉∪  

 
“Miongoni mwa majinni na watu.” 

 
2. Umwamini Mwenyezi Mungu, kwani Shetani hawezi kuwaathiri 

wale wanaomwamini na kumtegemea Mwenyezi Mungu: 
 

…çμ ¯ΡÎ) }§øŠ s9 … çμ s9 í⎯≈ sÜù= ß™ ’ n? tã š⎥⎪ Ï% ©! $# (#θ ãΖ tΒ#u™ 4’ n? tã uρ óΟ Îγ În/u‘ tβθ è= 2 uθ tG tƒ ∩®®∪   

$ yϑ ¯Ρ Î) … çμãΖ≈ sÜ ù= ß™ ’ n? tã š⎥⎪Ï% ©!$# … çμ tΡ öθ ©9 uθ tG tƒ š⎥⎪Ï% ©! $#uρ Ν èδ ⎯ Ïμ Î/ šχθ ä. Î ô³ ãΒ    

 
“Hakika yeye hana madaraka juu ya walioamini na 
wakamtegemea Mola wao. Hakika madaraka yake yako 
juu ya wale tu wanaomtawalisha na wale ambao kwaye 
wanaoshirikisha.” (16:99-100)  
  

3. Wala hawezi kuwaathiri wale wenye takwa: 
 

$ pκ š‰ r'̄≈ tƒ š⎥⎪Ï% ©!$# (# þθ ãΖ tΒ# u™ β Î) (#θ à)−G s? ©! $# ≅ yè øg s† öΝ ä3©9 $ ZΡ$ s% ö èù ….. 

 
“Enyi mlioamini! Mkimcha Mwenyezi Mungu 
atawajaalia upambanuzi …..” (8:29) 

“Ambaye hutia wasiwasi katika nyoyo za watu,”
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“Na shari ya mwenye kutia wasiwasi mwenye kurejea 
nyuma,”  
 

“Ï% ©! $# â¨ Èθ ó™ uθ ãƒ † Îû Í‘ρ ß‰ ß¹ ÄZ$ ¨Ψ9$# 

 
“Ambaye hutia wasiwasi katika nyoyo za watu,” 

 

z⎯ ÏΒ Ïπ ¨ΨÉf ø9$# Ä¨$ ¨Ψ9$# uρ ∩∉∪  

 
“Miongoni mwa majinni na watu.” 

 
2. Umwamini Mwenyezi Mungu, kwani Shetani hawezi kuwaathiri 

wale wanaomwamini na kumtegemea Mwenyezi Mungu: 
 

…çμ ¯ΡÎ) }§øŠ s9 … çμ s9 í⎯≈ sÜù= ß™ ’ n? tã š⎥⎪Ï% ©! $# (#θ ãΖ tΒ#u™ 4’ n? tã uρ óΟ Îγ În/u‘ tβθ è= 2 uθ tG tƒ ∩®®∪   

$ yϑ ¯Ρ Î) … çμãΖ≈ sÜ ù= ß™ ’ n? tã š⎥⎪Ï% ©!$# … çμ tΡ öθ ©9 uθ tG tƒ š⎥⎪Ï% ©! $#uρ Ν èδ ⎯ Ïμ Î/ šχθ ä. Î ô³ãΒ    

 
“Hakika yeye hana madaraka juu ya walioamini na 
wakamtegemea Mola wao. Hakika madaraka yake yako 
juu ya wale tu wanaomtawalisha na wale ambao kwaye 
wanaoshirikisha.” (16:99-100)  
  

3. Wala hawezi kuwaathiri wale wenye takwa: 
 

$ pκ š‰ r'̄≈ tƒ š⎥⎪Ï% ©!$# (# þθ ãΖ tΒ# u™ β Î) (#θ à)−G s? ©! $# ≅ yè øg s† öΝ ä3©9 $ ZΡ$ s% ö èù ….. 

 
“Enyi mlioamini! Mkimcha Mwenyezi Mungu 
atawajaalia upambanuzi …..” (8:29) 

“Miongoni mwa Majini na watu.”
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2.	 Umwamini Mwenyezi Mungu, kwani Shetani hawezi kuwaathi-
ri wale wanaomwamini na kumtegemea Mwenyezi Mungu:

86 
 

                       
“Na shari ya mwenye kutia wasiwasi mwenye kurejea 
nyuma,”  
 

“Ï% ©! $# â¨ Èθ ó™ uθ ãƒ † Îû Í‘ρ ß‰ß¹ ÄZ$ ¨Ψ9$# 

 
“Ambaye hutia wasiwasi katika nyoyo za watu,” 

 

z⎯ ÏΒ Ïπ ¨ΨÉf ø9$# Ä¨$ ¨Ψ9$# uρ ∩∉∪  

 
“Miongoni mwa majinni na watu.” 

 
2. Umwamini Mwenyezi Mungu, kwani Shetani hawezi kuwaathiri 

wale wanaomwamini na kumtegemea Mwenyezi Mungu: 
 

… çμ ¯ΡÎ) }§øŠ s9 …çμ s9 í⎯≈ sÜù= ß™ ’ n? tã š⎥⎪Ï% ©! $# (#θ ãΖ tΒ#u™ 4’ n? tã uρ óΟ Îγ În/u‘ tβθ è= 2 uθ tG tƒ ∩®®∪   

$ yϑ ¯Ρ Î) … çμãΖ≈ sÜ ù= ß™ ’ n? tã š⎥⎪Ï% ©!$# …çμ tΡ öθ ©9 uθ tG tƒ š⎥⎪Ï% ©! $#uρ Ν èδ ⎯ Ïμ Î/ šχθ ä.Î ô³ãΒ    

 
“Hakika yeye hana madaraka juu ya walioamini na 
wakamtegemea Mola wao. Hakika madaraka yake yako 
juu ya wale tu wanaomtawalisha na wale ambao kwaye 
wanaoshirikisha.” (16:99-100)  
  

3. Wala hawezi kuwaathiri wale wenye takwa: 
 

$ pκ š‰ r'̄≈ tƒ š⎥⎪Ï% ©!$# (#þθ ãΖ tΒ# u™ β Î) (#θ à)−G s? ©! $# ≅ yè øg s† öΝä3©9 $ ZΡ$ s% ö èù ….. 

 
“Enyi mlioamini! Mkimcha Mwenyezi Mungu 
atawajaalia upambanuzi …..” (8:29) 

“Hakika yeye hana madaraka juu ya walioamini na wakamtegemea 
Mola wao. Hakika madaraka yake yako juu ya wale tu wanaomta-

walisha na wale ambao kwaye wanaoshirikisha.” (16:99-100) 

3.	 Wala hawezi kuwaathiri wale wenye takwa:
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“Na shari ya mwenye kutia wasiwasi mwenye kurejea 
nyuma,”  
 

“Ï% ©! $# â¨ Èθ ó™ uθ ãƒ † Îû Í‘ρ ß‰ ß¹ ÄZ$ ¨Ψ9$# 

 
“Ambaye hutia wasiwasi katika nyoyo za watu,” 

 

z⎯ ÏΒ Ïπ ¨ΨÉf ø9$# Ä¨$ ¨Ψ9$# uρ ∩∉∪  

 
“Miongoni mwa majinni na watu.” 

 
2. Umwamini Mwenyezi Mungu, kwani Shetani hawezi kuwaathiri 

wale wanaomwamini na kumtegemea Mwenyezi Mungu: 
 

…çμ ¯ΡÎ) }§øŠ s9 … çμ s9 í⎯≈ sÜù= ß™ ’ n? tã š⎥⎪Ï% ©! $# (#θ ãΖ tΒ#u™ 4’ n? tã uρ óΟ Îγ În/u‘ tβθ è= 2 uθ tG tƒ ∩®®∪   
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“Hakika yeye hana madaraka juu ya walioamini na 
wakamtegemea Mola wao. Hakika madaraka yake yako 
juu ya wale tu wanaomtawalisha na wale ambao kwaye 
wanaoshirikisha.” (16:99-100)  
  

3. Wala hawezi kuwaathiri wale wenye takwa: 
 

$ pκ š‰ r'̄≈ tƒ š⎥⎪Ï% ©!$# (# þθ ãΖ tΒ# u™ β Î) (#θ à) −G s? ©! $# ≅ yè øg s† öΝä3©9 $ ZΡ$ s% ö èù ….. 

 
“Enyi mlioamini! Mkimcha Mwenyezi Mungu 
atawajaalia upambanuzi …..” (8:29) 

“Enyi mlioamini! Mkimcha Mwenyezi Mungu atawajaalia upam-
banuzi …..” (8:29)

Inshallah, kama kwa uhakika ni kweli unatafuta ulinzi kutoka 
kwa Mwenyezi Mungu, basi kuwa na imani kwamba atakusaidia, na 
uwe na takwa, halafu hautakuwa mmojawapo wa wale wanaoikubali 
minong`ono ya Shetani. Qur`ani inatuambia sisi kuhusu mazungumzo 
baina ya Shetani na watu wa jahannam ambapo Shetani atasema:
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Inshallah, kama kwa uhakika ni kweli unatafuta ulinzi kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu, basi kuwa na imani kwamba atakusaidia, na uwe na 
takwa, halafu hautakuwa mmojawapo wa wale wanaoikubali 
minong`ono ya Shetani. Qur`ani inatuambia sisi kuhusu mazungumzo 
baina ya Shetani na watu wa jahannam ambapo Shetani atasema: 
 

$ tΒ uρ tβ% x. u’ Í< Νä3ø‹ n= tæ ⎯ÏiΒ ?⎯≈ sÜù= ß™ Hω Î) β r& ÷Λ äl è?öθ tã yŠ óΟ çG ö6 yf tG ó™ $$ sù ’ Í< 

 
“….Na sikuwa na mamlaka juu yenu isipokuwa 
niliwaita mkaniitikia……” (14:22) 

 
Akili  
 
Hadi hapo tutakapofika kwenye kiwango cha imani ambapo tunaweza 
kuamini kwa ukweli kabisa ile miito yetu ya ndani na tunaweza 
‘kutambua’ na kuchagua kwa usahihi baina ya ukweli na uongo, au 
baina ya shetani na mwema mtukufu, na kufanya maamuzi ambayo 
yameegemezwa  juu  ya sauti ya ndani peke yake ni hatari na ni lazima 
kuende sambamba na akili.   
 
Jukumu kubwa la akili wakati wa kipindi cha mchakato wa kuchagua 
mchumba linahusisha kutathimini kwa uangalifu kila jibu la maswali 
yanayoulizwa kwenye mkutano. Akili lazima ihakikishe kwa busara 
kabisa iwapo kama majibu yanaridhisha na kuendana na matarajio au 
hapana, na iwapo ‘kwenye maandishi’ angalau, wachumba hao wana 
mlingano   au hapana. Jukumu la akili kimsingi ni kuchukua hatua 
kurudi nyuma na kuchambua mazungumzo mstari kwa mstari, bila 
kutetereshwa na hisia binafsi. Matokeo ya mchakato huu ni kwamba 
itaonyesha kwa wazi maeneo ya ulinganifu na yasiyo ya ulinganifu 
baina ya wawili hao, ambayo yatatakiwa yajadiliwe zaidi. 
 
Kufanya Uamuzi 
 

“….Na sikuwa na mamlaka juu yenu isipokuwa niliwaita mkanii-
tikia……” (14:22)
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Akili 

Hadi hapo tutakapofika kwenye kiwango cha imani ambapo tunaweza 
kuamini kwa ukweli kabisa ile miito yetu ya ndani na tunaweza ‘ku-
tambua’ na kuchagua kwa usahihi baina ya ukweli na uongo, au 
baina ya shetani na mwema mtukufu, na kufanya maamuzi ambayo 
yameegemezwa  juu  ya sauti ya ndani peke yake ni hatari na ni la-
zima kuende sambamba na akili.  

Jukumu kubwa la akili wakati wa kipindi cha mchakato wa 
kuchagua mchumba linahusisha kutathmini kwa uangalifu kila jibu 
la maswali yanayoulizwa kwenye mkutano. Akili lazima ihakikishe 
kwa busara kabisa iwapo kama majibu yanaridhisha na kuendana 
na matarajio au hapana, na iwapo ‘kwenye maandishi’ angalau, 
wachumba hao wana mlingano   au hapana. Jukumu la akili kimsingi 
ni kuchukua hatua kurudi nyuma na kuchambua mazungumzo mstari 
kwa mstari, bila kutetereshwa na hisia binafsi. Matokeo ya mchakato 
huu ni kwamba itaonyesha kwa wazi maeneo ya ulinganifu na yasiyo 
ya ulinganifu baina ya wawili hao, ambayo yatatakiwa yajadiliwe 
zaidi.

Kufanya Uamuzi

Wakati akili na nafsi (sauti ya ndani) zikiwa zinaendana na hakuna 
migongano baina ya uamuzi ambao akili imeufanya (kutegemea 
uchambuzi wa kimantiki), na vile nafsi inavyohisi, halafu hili sasa 
linawaongoza wale ambao wameposana au kuoana katika siku za 
karibuni kusema “Nilijua tu kwamba huyu ndiye alikuwa kwa ajili 
yangu” au “Ni vigumu kueleza hisia hizo, lakini nilikuwa ninajua 
tu.”

Kwa maneno mengine, jinsi unavyopita kwenye hatua za 
uchunguzi, na kuwa na mazoea zaidi na mtu huyo, tabia zake, na 
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familia yake, kwa kawaida utavutiwa naye, au kutovutiwa naye. 
Hadi hapo muda utakapofika ambapo utajihisi umeridhika na 
kufurahi kuhusu uamuzi wako, ama ni wa kukubali au kukataa posa, 
usifayike uamuzi wa mwisho; badala yake mchakato wa uchunguzi 
na kufahamiana zaidi unapaswa uendelee, mpaka pawe hapana utata 
katika akili na moyo wako.

Ni huu muelekeano wa pamoja na mvuto uliopo ndani ya hao 
watu wawili ndiyo unaotengeneza mizizi ya mapenzi ya kudumu 
ambayo Mwenyezi Mungu huyaweka ndani ya mwanamume na 
mwanamke, na ambayo hudumu muda mrefu baada ya mapenzi 
ya ashiki yanayopita haraka. Na ni mapenzi haya, ambayo ingawa 
yanahitaji kufanyiwa kazi wakati wote wa maisha ya ndoa, ambayo 
yataruhusu wanandoa kukabiliana na mema na mabaya ya maisha, 
kwa vile wakati huo pana mapenzi ya wawili, mapungufu na kuteleza 
husamehewa na kusahauliwa kwa urahisi, na wakati mgumu huweza 
kuvumilika.  

Kwa mara nyingine tena inafaa kukukumbusha wewe 
usijiamilishe kwenye shinikizo la nje unapofanya uamuzi, ulioelezwa 
kabla kwenye sura ya 7. Hivi ndivyo ilivyo hususani kama unadhani 
mtu huyo si sawa yako na huhisi mvuto wowote au muelekeo 
wowote kwake; usisikilize ahadi za watu kwamba mapenzi yatakuja 
yenyewe baada ya kuoana. Kama mizizi haipo, si tu kwamba mapenzi 
hayatajitokeza, lakini badala yake huzuni na chuki hutokeza, pamoja 
na machungu kwa ajili ya uamuzi mbaya ambao umefanywa.

“Wakati inapowadia ile siku ya kufanya uamuzi, hapo ndipo kwa 
ukweli na uhakika utakapojua – ambapo utakuwa uketi pale na kutoa 
uamuzi wa ndiyo au hapana. Ninajua kwamba kwa posa zilizopita, 
ningelikokoteza. Ningezungumza na marafiki/familia nyingi kuhusu 
jambo hilo-labda nilikuwa ninamtafuta mtu atakayetoa yale maelezo 
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ambayo mimi mwenyewe nilikuwa sijiamini kuyasema, ‘Hapana sio 
huyu.’ Hapa ndipo unapojua kwamba si sahihi anapokuwa wakati wote 
unapima mabaya na mazuri, wakati mambo madogo yanakusumbua sana 
unayafuta kwenye uwiano, wakati unapohisi kwamba kufanya uamuzi 
huu ni jambo kubwa sana duniani pale ambapo badala ya kuhisi msisimko 
kuhusu jambo hili unahisi kuzidiwa hofu kubwa na wasiwasi.   

Pale anapokuja mtu sahihi – mambo hubadilika. Anaweza asilingane 
na vigezo vya mtu timilifu katika fikira zako, (na wote tunajua tunaye 
mmoja), kwa kweli wale waposaji wengine inawezekana walifuzu katika 
mambo mengi yaliyo kwenye orodha yako, lakini badala ya kuogopa 
kukutana au kuzungumza naye, unakuwa na shauku ya kukutana naye. 
Badala ya kupima mazuri na mabaya yake, unaacha kutilia maanani 
orodha chafu ya mapungufu (ingawa inaweza kuwepo-ambayo ni ndefu 
na chafu zaidi kuliko zingine.) yote haya kwa sababu unazo ‘hisia nzuri’ 
zilizoandikwa kwenye orodha yako ya mazuri.

“Sasa ninajua kwamba baadhi yenu lazima mnagumia kwa kutazama 
tu neno ‘hisia’, mimi nilikuwa mmoja wenu vilevile. Lakini kwa kuwa 
mkweli, hivyo ndivyo hasa ilivyo. Panapokuwa na nguvu isiyokanushika 
ambayo haikuruhusu kusema ‘hapana’, ambayo inakufanya utambue 
kusema ‘ndiyo’ unahisi kuwa ni sawa tu. Pale uamuzi ulio mkubwa kama 
wa kusema ndiyo kwa ajili ya ndoa, unaonekana kama ni kitu kidogo 
tu, na bado unasisimua, uamuzi ambao hivyo ndivyo unavyojua. Kamwe 
hapatakuwa na jibu zuri hili. Kamwe hapatakuwa na taa ya neno (yenye 
ishara ya umeme) iliyoandikwa jina lake, neno la kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu likisema ‘ndiyo’, fidla (gitaa dogo lenye sura ya upinde) na maua 
nyuma yake (sisi wote hatupendi hivyo!) lakini Mwenyezi Mungu atakupa 
starehe (sukuun) hii, hisia hii ya amani – na hili ndilo unalolishikilia. Bado 
utakuwa na wasiwasi, bado utakuwa huna uhakika, lakini pamoja na yote 
hayo bado utataka kulifuata. Hivyo ndivyo nilivyojua.” Mwanamke, 
Marekani.
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Dalili za Kawaida    

Lengo la sehemu hii ni kusisitizia ishara halisi ambazo zinaonyesha 
iwapo kama akili na nafsi vinakubaliana kwa pamoja, au hapana. 

ANGALIZO: Ni muhimu sana kuzingatia kwamba mambo 
yafuatayo si lazima yawe ya kushurutisha; yenyewe ni ya muongozo 
tu uliyoegemezwa kwenye uzoefu wa utabiri na hivyo yanaweza 
kuwa na uhusiano mdogo na wewe au hapana kabisa na yasitumike 
yenyewe tu kwa ajili ya kufanya uamuzi tu. 

Kuwaza

Kuwaza na uzingatiaji wa baadhi ya masuala fulani labda ni mo-
jawapo ya nyenzo muhimu na yenye nguvu sana ambazo lazima uzi-
tumie wakati wa hatua zote za uchunguzi na baada ya hapo wakati 
wa kipindi cha uchumba, kuweza kutambua kama umempata mtu 
aliye sawa yako au hapana. 

Kuwaza kunatokana na uwezo wa kufikiri wa kila binadamu, na 
humruhusu mtu kuzingatia kweli kweli sura na uhalisia wa uamuzi 
unaowezekana. Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Unapokusudia kufanya 
jambo, fikiria matokeo yake kwanza. Endapo yatakuwa mazuri, basi 
endelea nalo, na kama yatakuwa mabaya, basi liache.”52

Baadhi ya mambo ambayo unatakiwa kujaribu na kuzingatia:

1.	 Kuwa pamoja kama wenza

Mara nyingi hili ni mojawapo ya mambo magumu sana kuyafikiria, 
kwani mara nyingi sana mnakuwa mnajuana kidogo sana kuhusu  
maisha na mtindo wa maisha mwingine hususani kama familia zenu 
zikiwa zina taarifa ndogo juu ya historia ya pamoja. Hata hivyo, kwa 
taarifa ambayo mmekusanya wakati wa mchakato wa uchunguzi, 

52  Al-Faqih, Juz. 4, uk. 294, hadithi ya. 890

44_14_KUCHAGUA MCHUMBA _20_Oct_2015.indd   96 10/20/2015   4:32:04 PM



97

KUCHAGUA MCHUMBA

jaribuni kujiona kama wenza mlioko kwenye shughuli za maisha za 
kila siku, na kadhalika.

2.	 Kuwa wenza miongoni mwa wengine

Je, mnaweza kujifikiria kama wanandoa, mkiwa miongoni mwa 
kaka zenu, dada zenu, familia zenu, marafiki zenu, na kadhalika. 
Utajivuna kuwa naye mbele ya kila mtu, na kutokuwa na kuhofia 
wakati wote kuhusu nini watu wengine watasema nini kuhusu yeye 
au kwamba anaweza kukuaibisha? 

3.	 Kuwa marafiki wazuri sana

Je! mnaweza kujiona kuwa marafiki wazuri sana, mnazungumza 
pamoja, mnafanya mazungumzo marefu pamoja, mnacheka pamoja, 
kukubaliana baada ya mabishano yoyote, bila ya kuwa kila mara 
mnaambiana mambo na kufurahia kimya pamoja.  

4.	 Kuwa sehemu ya familia ya kila mmoja wenu   

Je, mnaweza kujifikiria kuwa sehemu ya familia ya kila mmoja 
wenu, kuwatendea wazazi wenu wa pande zote na watoto wao kwa 
heshima na upendo, na kadhalika. Je, mnaweza kujihisi kila mmoja 
wenu akishiriki kwenye shughuli za kifamilia, na kufurahi na kuji-
funza kutoka kwenye familia. Hili ni muhimu sana kwa sababu kila 
mara watu wawili wanapoungana pamoja kwenye ndoa, pia familia 
mbili huungana pamoja. Kwa hiyo hakuna nafasi ya dharau au ku-
tokuridhiana kuhusu jinsi familia nyingine inavyoishi au inavyoin-
giliana na watu wengine.

5.	 Wazazi kwa Watoto Wenu

Unaweza kumuwaza yeye kuwa baba wa watoto wako au mke huyo 
kuwa mama wa watoto wako. Kipengele hiki ni muhimu sana kwa 
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sababu kama unaweza kuvuta taswira ya yeye kuwa mzazi wa mtoto 
wako, mara nyingi utaweza kumuona yeye kuwa mwenza wako, 
kwa sababu sifa zile ambazo ungependa awe nazo kama mzazi kwa 
kawaida huwa ni sifa zile zile ambazo ungependa awe nazo kama 
mwenza.

6.	 Malengo

Malengo ni mambo ambayo kila mara ulikuwa ukifikiria ungeyafan-
ya na mwenza wako. Wakati wowote mtu anapofikiria kuhusu ndoa, 
mara nyingi sana wanakuwa na shauku ya yale ambayo wangetaka 
kuyafanikisha wakiwa pamoja, kama vile kusafiri, kujifunza lugha, 
kufundisha kwenye madrasa, kujiunga na taasisi maalumu, kujifun-
za stadi mpya, kuhudhuria kozi/chuo kikuu, na kadhalika. Unaweza 
kutaamali mnafanya mambo hayo pamoja?

7.	 Kwa ajili ya wanawake tu:

Unapoona kwamba mambo yanakwenda vizuri, unaweza kuvuta tas-
wira ukiwa unamkumbatia au kumshika mkono wake. Ni dhahiri 
kwamba huu ni mtihani mgumu kwa wanawake, kwa sababu wao 
kimsingi hawasukumwi na ashiki. Kama huipendi fikira hii basi kwa 
kawaida ni ishara nzuri ya jinsi nafsi yako inavyohisi hasa.  

Funga Ndoa na rafiki, Sio Mpenzi
Mapenzi dhidi ya Ashiki

Fungamano la kimwili na mvuto bila shaka ni jambo la muhimu sana 
unapochagua nusu yako ya pili (mchumba); hata hivyo, ni muhimu 
sana kuelewa kwamba kama fungamano la kimwili (linalosukumwa 
na ashiki) ndio jambo linalotawala na fungamano la kihisia (linaosu-
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kumwa na urafiki na mapenzi) ni jambo linalofuata, au halipo kabi-
sa, basi kila mara hili litakuwa vigumu kushughulikia. Dkt. Dorothy 
Tennov, mtafiti na mwanasaikolojia, aligundua kwamba “muda wa 
wastani wa msisitizo wa mahaba yasiyotulizika ni miaka miwili….
Hatimaye, hata hivyo, wote tunashuka kutoka mawinguni na kukan-
yaga ardhi tena. Macho yetu yanafunguka, na tunaona madutu ya 
mtu mwingine.”53

Ndoa ambayo imeegemezwa kwenye fungamano la kihisia 
huelekea kuwa na kina zaidi na ukamilishaji na pia inaweza kuvumilia 
nyakati ngumu sana kuliko ndoa ambayo kimsingi imeegemezwa 
juu ya fungamano la kimwili, kwa sababu fungamano la kimwili 
kwa kawaida hupungua kufuatana na muda, ambapo fungamano 
la kihisia ni kinyume chake na huimarika kufuatana na muda, na 
hufanya hata lile fungamano la kimwili kuwa imara zaidi.  

Baadhi ya ishara za halisia zilizoandikwa hapo juu zinaweza 
kukusaidia wewe kutambua kama fungamano hilo limesukumwa na 
mapenzi au ashiki. 

53   Gary Chapman, The Five Love Languages, Northfield Publishing, Chicago, 1995, uk. 30
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SURA 9

ISTIKHARA

Istikhara ni nini?

Istikhara ni utaratibu wa Kislamu ambao hutumiwa kufanyia ua-
muzi katika mambo muhimu ya maisha. Hili linapaswa kutumika 

pale tu ambapo uamuzi hauwezi kufanywa kupitia njia ya kutafakari, 
kutafuta ushauri na njia zingine za kawaida za kufanya maamuzi. 
Maana halisi ya Istikhara ni ‘kutafuta uzuri’ na kumwomba Mwe-
nyezi Mungu kusaidia katika kufanya uamuzi huo. Utaratibu wa 
kawaida wa Istikhara hujumuisha swala, au kwa kutumia Qur`ani 
au Tasbiih; lakini kama tutakavyojadili, Istikhara inapaswa kuwa 
hatua ya mwisho katika kufanya uamuzi, na baada tu ya kutumia 
njia zingine zote na kushindwa kufikia uamuzi.

“Wakati mtu mmoja aliponiambia kwa mara ya kwanza kuhusu 
suala hili, nilifikiri, ‘heeh?!’ Lakini nilipoendelea kufikiri zaidi 
kuhusu swala hili, nilitambua kwamba kwa kweli ilikuwa ni 
sahihi kabisa. Kwa posa zilizopita ambazo sikuzifuatilia kwa 
sababu zingine, fikira ya mguso kimwili iliniondoa kwa nguvu 
kabisa.” - Mwanamke, Uingereza.

Matumizi ya Istikhara Katika Kuchagua Mchumba:

Falsafa isiyo sahihi ambayo watu wengi wameambatana nayo ni Is-
tikhara, au kutafuta kilicho kizuri zaidi kutoka kwa Mwenyezi Mun-
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gu, kabla ya kufunga ndoa. Katika sura hii, tutazungumzia pande 
zote mbili yaani matumizi sahihi ya istikhara na yasiyo sahihi kwa 
kina zaidi.

Matumizi ya Istikhara Yasiyo Sahihi

Wakati mwingine, hata pale ambapo mvulana na msichana hawaja-
pata fursa ya kukutana wao kwa wao na kuzungumza na kuona kama 
wanaendana wao kwa wao, wazazi watakimbilia kwenda kwa mwa-
nazuoni mkazi kufanya Istikhara. Kama jibu likija ‘zuri’, basi hata 
kama mvulana au msichana ni mtu muovu mkubwa sana au mwenye 
tabia mbaya, wazazi watamkaribisha kwenye familia kwa mikono 
miwili mikunjufu. Kinyume chake vilevile imeonekana kwamba 
kama mvulana au msichana ni mtu muadilifu, mwema, na muumini 
mcha-Mungu, lakini Istikhara ikitoa jibu ‘baya’ basi anakataliwa 
moja kwa moja bila ya fursa ya kuendelea mbele. 

Nyakati nyingine, watu mara nyingi hupita kwenye kazi ngumu 
zote na michakato ya kutathmini iwapo kama wamepata mtu aliye 
sahihi, na halafu kwa bahati mbaya, bila kujali wachumba watarajiwa 
hao wanavyohisi, familia hutumia Istikhara ya Qur`ani kwa lengo la 
kufanya uamuzi wao wa mwisho na wa fungamano.  

Kwa hiyo, lengo la sehemu hii ni kujaribu kupata uelewa bora 
zaidi wa mchakato huo wa Istikhara, kuondosha uelewa mbaya 
uliopo sasa kuhusu wajibu wa Istikhara, na kuelezea hatua ambazo 
mtu lazima azichukue kabla ya kutumia Qur`ani kama njia ya 
kufanyia Istikhara.

Matumizi Sahihi ya Istikhara:

Istikhara ni utaratibu ambao umefundishwa na kuthibitishwa na 
Mtume wetu (s.a.w.w.) na Ahlul Bayt (a.s.); hata hivyo, yapo 
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masharti ya mwanzo mengi na hatua ambazo lazima zifuatwe kabla 
hatujakimbilia kwenye Qur`ani au Tasbih kwa ajili ya Istikhara.

Kuhusiana na ndoa, na pia kuzungumza na mvulana au msichana 
na kupata kujua mawazo yao, maoni na imani zao, hatua za Istikhara 
zinajumuisha: 

1.	 Istikhara kwa kuomba Dua:

Hili linahusisha kumsifu na kumtukuza Mwenyezi Mungu, ikiun-
ganishwa na staha na unyenyekevu katika kuelekea Kwake, pamoja 
na mtu kuomba mahitaji na matakwa yake kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu. Pia mtu anapaswa kuwa na dhana nzuri juu ya Mwenyezi 
Mungu na kujua kwamba Yeye hupendelea na kukubali lile ambalo 
ni zuri kwa waja Wake. Jambo la muhimu zaidi ni kwamba mtu awe 
na utulivu wa akili na moyo safi wakati anatekeleza kitendo cho-
chote. 

Kwenye kitabu chake Muhammad Baqir Haidari, kiitwacho; 
‘Istikhara’54 anasema kwamba: “Istikhara kwa kusoma dua kwa 
wakati wowote inachukua umuhimu wa kwanza na ndani ya hadithi 
imeelezwa kwamba inapaswa kusomwa kabla ya kufanya kitendo 
chochote.” 

Dua nyingi (kama vile dua ya 33 katika as-Sahifah al-Kamilah 
as-Sajjadiyah, ijulikanayo kama dua ya kuomba kilicho bora zaidi) 
inapaswa kusomwa, na huyo mtu lazima amwombe Mwenyezi 
Mungu kwa uaminifu kabisa kuiongoza nafsi yake kwenye kitu kile 
ambacho kwa kweli ndio bora zaidi.

2.	 Istikhara ya kutafuta ushauri kutoka kwa wengine:

Mtu anapotaka kujua ni nini hasa ambacho ndio kizuri zaidi kwa 
ajili yake, huomba ushauri kutoka kwa waumini ambao wana uwezo 
54  Kimetafsiriwa na Saleem Bhimji.
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wa kutoa ushauri huu. Kabla mtu hajaendelea na njia hii ya kutafuta 
ushauri, anapaswa kusoma dua na amwombe Mwenyezi Mungu amu-
ongoze kupata kile kilicho bora zaidi na halafu aendelee kuwaomba 
wengine ushauri, ili kwamba dua hizi ziweze kumpa matokeo mazuri 
zaidi. Ni kupitia dua na fadhila mahsusi za Mwenyezi Mungu ambazo 
kwazo ushauri unatolewa na watu wengine na kwamba Yeye humuon-
goza mtu kwenye kile ambacho ni bora zaidi kwa ajili yake.

Kuwauliza marafiki na watu wa familia kuhusu mvulana 
au msichana pia inapendekezwa. Ingawa katika Uislamu, 
imeharamishwa kusengenya au kuzungumza mabaya kuhusu 
wengine, hata hivyo, Ulamaa wamesema kwamba haya ni mojawapo 
ya mazingira ambamo sheria imetoa mwanya, kwa ajili ya uboreshaji 
wa muundo wa familia.  

3.	 Istikhara kwa kuomba dua kwa mara ya pili:

Endapo hata baada ya kuomba dua, kuomba kile kilicho bora zaidi 
kutoka kwa Mwenyezi Mungu na kwa kutumia akili zake, na pia 
fikira, utafiti na kuomba ushauri kutoka kwa wengine, mtu anaku-
wa bado hajaweza kufikia hitimisho na bado anakuwa na shaka na 
kutokuwa na uhakika ndani ya moyo wake, basi jambo zuri zaidi 
la kufanya ni kurudi kwa Mwenyezi Mungu kwa mara nyingine – 
Mrekebishaji halisi wa moyo – na amwombe Yeye kukinahi kwa 
moyo, msaada, na kuondosha tashwishi zote na uchanganyikiwaji. 

Kama kweli mtu bado anayo shaka baada ya kupitia hatua zote 
hizi, hapo na ni hapo tu ndipo mtu anaweza kukimbilia Istikhara ‘ya 
kawaida’ ambayo tuna mazoea nayo. 

4.	 Istikhara ya kutumia Qur`ani:  

Endapo baada ya mtu kusoma dua kwa ajili ya kuomba apate kile 
kilicho bora zaidi na baada ya kufikiri na kuwaomba ushauri wen-
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gine, bado hajapata amani na utulivu wa akili, ni hapo tu ambapo 
anapaswa kurejea kwenye Qur`ani ili kuondosha shaka zote na 
kutafuta jawabu. Istikhara hii kwa kawaida hufanywa na mwana-
zuoni (A’alim). 

Kama Istikhara ikiashiria ‘wema,’ basi mtu anapaswa kufanya 
jambo lake na ajihisi amani; na kama matokeo yanakuwa ‘mabaya’, 
basi mtu anapaswa kuweka imani na mategemeo juu ya Mwenyezi 
Mungu na asiendelee na mipango yake. 

Mbinu ya kubainisha kama matokeo ni ‘mazuri’ au ‘mabaya’ 
kutoka kwenye Qur`ani ni kwamba baada ya taratibu na masharti 
yote ya kufanya Istikhara kwa kutumia Qur`ani yametimizwa, 
endapo hiyo aya inayokuja ni ile ambayo inaamuru kwenye jambo 
zuri, wasifu wa Waumini, thawabu za wale watakaoishi Peponi, au 
bishara njema za Peponi – basi Istikhara hiyo itaashiria ‘uzuri’ na 
mtu anapaswa kuendelea na jambo alilonuia kulifanya akiwa na 
amani ndani ya moyo wake. 

Hata hivyo, kama aya inayotokeza ni ile inayotaja ghadhabu 
au adhabu ya Mwenyezi Mungu, kukataza maovu, kueleza sifa 
za wasioamini na wanafiki, maelezo au ufafanuzi wa adhabu ya 
jahannam – basi mtu anapaswa kuomba hifadhi kwa Mwenyezi 
Mungu na asitekeleze hilo alilolikusudia. Endapo aya inayotokeza 
imo katikati ya aina mbili zilizotangulia kutajwa, basi Istikhara 
itambuliwe kama isiyopendelea upande wowote.

5.	 Istikhara ya kutumia Tasbihi:

Kufanya Istikhara hii, tasbihi inapaswa kushikiliwa mkononi na 
kumsalia Mtume Muhammad (s.a.w.w.) na kizazi chake mara tatu 
pamoja na du’a zingine fupi. Halafu, unapaswa kushika sehemu 
fulani kwenye tasbihi hiyo halafu unahesabu mbili mbili. Endapo 
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mwishoni unabaki punje moja tu, basi unapaswa kutekeleza lile jam-
bo lako; na kama punje mbili zinabakia, basi usiendelee na mpango 
wako.  

Kwa maelezo zaidi juu ya jinsi ya kufanya Istikhara, pamoja na 
muda mzuri sana wa kuzifanya, na kadhalika, tafadhali rejea kwenye 
kitabu kiitwacho “Istikhara” cha Muhammad Baqir Haideri. Pia 
kinapatikana kwenye mtandao kwa anuani ifuatayo http://www.al-
Islam.org/Istikharaa/.

Kwa hiyo, katika kuhitimisha tumeona kwamba fikira ya kutumia 
Istikhara ya Qur`ani na Tasbihi kama kimbilio la kwanza, ambalo 
limeenea sana miongoni mwa jamii ya Waislamu, inapaswa kujaribu 
kuzuiliwa na kusimamishwa kabisa, kwani inaonekana kutokuwa 
na msingi wowote wa kweli hasa katika Uislamu kama kimbilio la 
kwanza katika kufanya maamuzi.

Maoni ya Wanachuoni Mashuhuri  
(Ulamaa) 

juu ya matumizi ya Istikhara.

Imam Khomeini  (r.a.)55

Wakati akizungumzia matumizi yasiyofaa ya Istikhara, Imam 
Khomein alielezea mfano ufuatao:

“…Tukio ambalo alikuwepo msichana aliyempenda mvulana na 
katika hali zote, walikuwa wanaendana, lakini baada ya kuzungumza 
wao kwa wao, Istikhara ilifanywa na matokeo yake yakawa ‘mabaya’ 
na mazungumzo yakaishia hapo.
55  Muhammad Baqir Haideri, Istikhaara, uk. 72
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“Ni wazi kwamba majibu kwao hawa na maelfu ya watu kama 
hawa kuhusu Istikhara (na matumizi yake yanayofaa) ni kwamba 
kwenye mifano kama hii, ni mtu yule tu asiye na akili, ambaye 
hajali na ambaye hana uelewa sahihi wa Istikhara atafanya Istikhara 
kwenye mazingira haya.” 

Allama Sayyid Muhammad Husayn Tabatabai (r.a.)56

“Istikhara ni njia ambayo mtu anakombolewa kutoka kwenye tash-
wishi na kutokuwa na uhakika. Hata hivyo, kuhusu athari ambazo 
zitajitokeza baadaye kwa ama kufanya au kutokufanya jambo hilo, 
hayatakuwa ni wajibu wa Istikhara, na Istikhara haina uhusiano na 
hili.

“Mustakabali wa mtu anayefanya Istikhara – ima utakuwa mzuri 
au mbaya – ni sawa tu na yule mtu ambaye hakufanya Istikhara 
na akaendelea na maisha yake akitumia akili yake mwenyewe na 
kuomba ushauri kutoka kwa wengine. Kwa ufupi, Istikhara si lolote 
zaidi ya kitendo kinacholeta ‘kuridhika kwa moyo,’ ‘huondoa shaka 
na kutokuwa na uhakika’ na kama nyenzo ya ‘matumaini, ustawi na 
furaha.’

“Kutoka kwenye riwaya za kuaminika zilizosimuliwa kutoka 
kwenye vitabu vya Shia na Ahl al-Sunnah, imetajwa kwamba 
Mtukufu Mtume wa Uislamu (s.a.w.w.) alikuwa na desturi ya 
kuomba kilicho bora zaidi na aliendelea na maisha yake na alikuwa 
na kawaida ya kuwatia moyo wale waliokuwa karibu naye kufanya 
hivyo. Aliwakanya watu kuipuuza Istikhara….

“…Kwa hiyo, lipo tatizo katika kufanya Istikhara kwa njia 
ya Qur`ani au vitu vingine, kwani kama Istikhara inatoa jibu la 
kupendeza, basi mhusika atafanya jambo lake huku  moyo wake 
56  Muhammad Baqir Haideri, Istikhaara, uk. 74-75
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ukiwa umeridhika na nafsi yake kuwa safi; na kama jibu likiwa baya 
basi mtu amtegemee Mwenyezi Mungu na anapaswa kuendelea 
na shughuli zake zingine (na asifanye lile jambo ambalo alijaribu 
kulitafutia jibu kutoka kwenye Istikhara).

“Baada ya vipingamizi vingi sana katika mchakato wa 
kutafuta mchumba, hatimaye nilikutana na mtu fulani ambaye 
nilihisi alikuwa na maadili kama ya kwangu na alionekana kuwa 
wa sawa katika viwango vingi, kuanzia kwenye msimamo wake 
juu ya dini hadi vile nilivyostarehe sana kwa ukaribu miongoni 
mwa familia yake. Tulipata kufahamiana kwa miezi michache na 
palikuwepo na shauku ya wazi katika kuyaendeleza mambo mbele 
kutoka kwenye familia zote na muhimu zaidi, yeye na mimi. 
Hata hivyo, kabla ya kufika kwenye kufanya uamuzi, upande 
wake (mwanamke) uliamua kwamba inapasa kufanya  Istikhara- 
‘katika kujikinaisha tu.’ Pamoja na ukweli kwamba, ilikuwa wazi 
kwa wote sisi wawili kwamba tulikuwa tunataka jibu zuri, bado 
waliendelea na mpango huo. Matokeo ni kwamba jibu lilikuwa 
‘baya’ na baadaye athari za kihisia zilikuwa nzito sana hususani 
mama zetu! 

Niliomba kupata ushauri kutoka kwenye ofisi ya Ayatullah 
Sistani kama palikuwepo na uwezekano wa kupata ufumbuzi. 
Jibu lilikuwa zuri -tungeweza kuendelea na mpango wetu 
kinyume na matokeo ya Istikhara  kufuatana na mazingira yetu 
hayo alimuradi tutoe sadaka, lakini jibu lilichelewa mno hivyo 
kwamba uhusiano wetu ulikwisha vunjika. Na nilianza upya.” - 
Mwanaume, Uingereza
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SURA YA 10

Kumtegemea Mwenyezi Mungu

Kukabiliana na Matatizo Yenye 
Uwezekano

Ni muhimu kuzingatia kwamba mara unapokuwa umedhamiria 
ya kwamba unataka kuchumbia au kufunga ndoa na upo tayari 

kuanza kutafuta, mwanzoni mambo yanaweza yasiende kwa hara-
ka na urahisi. Yapo matatizo kadhaa ambayo unaweza kukabiliana 
nayo, kama vile:

•	 Hujui ni nani wa kwenda kukutana naye

•	 Huwezi kumpata mtu anayefaa na hujui kama utampata 
kamwe mtu aliye sahihi.

•	 Ulidhani umempata mtu aliye sahihi hasa lakini alikataa

•	 Ndio kwanza umepita kwenye uchumba uliovunjika 

•	 Na mazingira mengine mengi kama hayo….

Katika hali zote hizi, lazima usikate tamaa au kuvunjika moyo; 
kumbuka, Mwenyezi Mungu yupo, na kwa uhakika atakufungulia 
milango. 

Taasisi ya Ndoa

Qur`ani na hadithi, vyote vimesisitiza kwamba ndoa ni taasisi 
ambayo inapendwa sana na Mwenyezi Mungu, Mtukufu Mtume 
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(s.a.w.w.), na Ahlul Bayt (a.s.). Kwa hiyo, kama mtu anataka ku-
fuata Sunnah ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa ukweli kabisa na 
akafunga ndoa, inaonekana haielekei kwamba Mwenyezi Mungu, 
anapoendewa kwa moyo safi, hatafungua milango kwa mtu kama 
huyo. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Hakuna taasisi katika 
Uislamu inayopendwa zaidi na yenye thamani kwa Mwenyezi Mun-
gu kuliko ndoa.”57

Endapo dhana ya ndoa inapendekezwa mno mbele ya Mwenyezi 
Mungu, na mtu akataka kuingia kwenye sunnah hii iliyokokotezwa, 
inawezekanaje iwe kwamba Mwenyezi Mungu hatamnyooshea 
mkono mja wake huyo? Hususani pale ambapo amesema ndani ya 
Qur`ani Tukufu:
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(s.a.w.w.) amesema: “Hakuna taasisi katika Uislamu inayopendwa zaidi 
na yenye thamani kwa Mwenyezi Mungu kuliko ndoa.”57 
 
Endapo dhana ya ndoa inapendekezwa mno mbele ya Mwenyezi 
Mungu, na mtu akataka kuingia kwenye sunnah hii iliyokokotezwa, 
inawezekanaje iwe kwamba Mwenyezi Mungu hatamnyooshea mkono 
mja wake huyo? Hususani pale ambapo amesema ndani ya Qur`ani 
Tukufu: 
 

ª! $#uρ Ÿ≅ yè y_ Νä3 s9 ô⎯ ÏiΒ ö/ä3 Å¡àΡr& % [`≡uρ ø— r& Ÿ≅ yè y_ uρ Νä3 s9 ô⎯ ÏiΒ Νà6Å_≡uρ ø— r& t⎦⎫ÏΖ t/ 

Zο y‰x ymuρ Ν ä3s% y— u‘ uρ z⎯ ÏiΒ ÏM≈ t6 Íh‹ ©Ü9$# 4 È≅ÏÜ≈ t6 ø9$$ Î6 sù r& tβθ ãΖ ÏΒ ÷σãƒ ÏM yϑ ÷è ÏΖÎ/ uρ «! $# öΝèδ 

tβρ ã àõ3 tƒ ∩∠⊄∪    

 
“Na Mwenyezi Mungu amewafanyia wake kutoka na 
ninyi wenyewe, na amewafanyia kutoka kwa wake zenu 
wana na wajukuu, na akawaruzuku vitu vizuri. Basi je, 
wanaamini upotofu na wanazikufuru neema za 
Mwenyezi Mungu?” (16:72). 

 
Kwa hiyo ombeni Kwake na muelekeze du’a zenu Kwake Yeye tu kwa 
moyo safi! Nyoosheni mikono yenu kuelekea Kwake, ombeni kutoka 
Kwake tu! Mlilieni Yeye tu! Kwani Yeye Mwenyewe anatuambia 
kwamba: 
 

# sŒÎ) uρ y7 s9 r'y™ “ÏŠ$ t6 Ïã ©Íh_ tã ’ ÎoΤÎ* sù ë=ƒ Ì s% ( Ü=‹Å_é& nο uθ ôã yŠ Æí# ¤$!$# # sŒÎ) Èβ$ tã yŠ ( 

(#θ ç6‹ÉftG ó¡ uŠù= sù ’ Í< (#θ ãΖ ÏΒ ÷σã‹ø9 uρ ’ Î1 öΝßγ ¯= yè s9 šχρ ß‰ä©ö tƒ ∩⊇∇∉∪    

 
“Na waja wangu watakapokuuliza habari yangu, Mimi 

                                                 
57 Bihar al-Anwar, uk. 222, Na. 34 

“Na Mwenyezi Mungu amewafanyia wake kutoka na ninyi wenyewe, 
na amewafanyia kutoka kwa wake zenu wana na wajukuu, na aka-
waruzuku vitu vizuri. Basi je, wanaamini upotofu na wanazikufuru 

neema za Mwenyezi Mungu?” (16:72).

Kwa hiyo ombeni Kwake na muelekeze du’a zenu Kwake 
Yeye tu kwa moyo safi! Nyoosheni mikono yenu kuelekea Kwake, 
ombeni kutoka Kwake tu! Mlilieni Yeye tu! Kwani Yeye Mwenyewe 
anatuambia kwamba:

57  Bihar al-Anwar, uk. 222, Na. 34
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Zο y‰x ymuρ Ν ä3s% y— u‘ uρ z⎯ ÏiΒ ÏM≈ t6 Íh‹ ©Ü9$# 4 È≅ÏÜ≈ t6 ø9$$ Î6 sù r& tβθ ãΖ ÏΒ ÷σãƒ ÏM yϑ ÷è ÏΖÎ/ uρ «! $# öΝèδ 

tβρ ã àõ3 tƒ ∩∠⊄∪    

 
“Na Mwenyezi Mungu amewafanyia wake kutoka na 
ninyi wenyewe, na amewafanyia kutoka kwa wake zenu 
wana na wajukuu, na akawaruzuku vitu vizuri. Basi je, 
wanaamini upotofu na wanazikufuru neema za 
Mwenyezi Mungu?” (16:72). 

 
Kwa hiyo ombeni Kwake na muelekeze du’a zenu Kwake Yeye tu kwa 
moyo safi! Nyoosheni mikono yenu kuelekea Kwake, ombeni kutoka 
Kwake tu! Mlilieni Yeye tu! Kwani Yeye Mwenyewe anatuambia 
kwamba: 
 

# sŒÎ) uρ y7 s9 r'y™ “ÏŠ$ t6 Ïã © Íh_ tã ’ ÎoΤÎ* sù ë=ƒ Ì s% ( Ü=‹Å_é& nο uθ ôã yŠ Æí# ¤$!$# # sŒÎ) Èβ$ tã yŠ ( 

(#θ ç6‹ÉftG ó¡ uŠù= sù ’ Í< (#θ ãΖ ÏΒ ÷σ ã‹ø9 uρ ’ Î1 öΝßγ ¯= yè s9 šχρ ß‰ä©ö tƒ ∩⊇∇∉∪    

 
“Na waja wangu watakapokuuliza habari yangu, Mimi 

                                                 
57 Bihar al-Anwar, uk. 222, Na. 34 

“Na waja wangu watakapokuuliza habari yangu, Mimi niko karibu. 
Naitikia maombi ya muombaji anaponiomba. Basi na waniitikie 

Mimi na waniamini Mimi, ili wapate kuongoka.”(2:186)

Mwenyezi Mungu hututahini kwa njia nyingi, lakini si zaidi ya 
zile tunazoweza kuvumilia. Anatuambia:
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niko karibu. Naitikia maombi ya muombaji 
anaponiomba. Basi na waniitikie Mimi na waniamini 
Mimi, ili wapate kuongoka.”(2:186) 

 
Mwenyezi Mungu hututahini kwa njia nyingi, lakini si zaidi ya zile 
tunazoweza kuvumilia. Anatuambia: 
 

Ÿω uρ ß# Ïk= s3 çΡ $ ²¡ø tΡ ω Î) $ yγ yè ó™ ãρ  

 
“Na hatuikalifishi nafsi ila kwa uwezo wake,…..” (23:62) 

 
Wakati mwingine, kuna masuala ambamo takriban unakuwa na uhakika 
kwamba umempata mtu aliye sawasawa kwako, halafu unapeleka posa 
na unaona imekataliwa, kumbuka kwamba Mwenyezi Mungu anasema: 
 

…..” #© |¤tã uρ β r& (#θ èδ t õ3s? $ \↔ ø‹ x© uθ èδ uρ ×ö yz öΝà6©9 ( #© |¤tã uρ β r& (#θ ™6 Åsè? $ \↔ ø‹x© 

uθ èδ uρ @Ÿ° öΝ ä3 ©9 3 ª! $#uρ ãΝ n= ÷è tƒ óΟ çFΡr& uρ Ÿω šχθ ßϑ n= ÷è s? ∩⊄⊇∉∪    

 
“…..Na huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, 
na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu. Na 
Mwenyezi Mungu anajua, na nyinyi hamjui.” (2:216) 

 
Umuhimu wa Kuswali Swala ya Rakaa Mbili 
 
Swala ya rakaa mbili inaweza kuswaliwa wakati wowote, ikikuletea 
wewe amani ya moyo na akili bila kikwazo, ambayo huja kwa 
kumuomba Mwenyezi Mungu, na Yeye tu, kwa ajili ya mahitaji na 
matamanio yako. Hasa, inapendekezwa kwamba swala ya rakaa mbili 
iswaliwe kabla na baada ya kukutana, na kwamba unaomba msaada wa 
Mwenyezi Mungu wakati wa mchakato wote. 
 

Umuhimu wa Kuomba Tawassul 

“Na hatuikalifishi nafsi ila kwa uwezo wake,…..” (23:62)

Wakati mwingine, kuna masuala ambamo takriban unakuwa 
na uhakika kwamba umempata mtu aliye sawasawa kwako, 
halafu unapeleka posa na unaona imekataliwa, kumbuka kwamba 
Mwenyezi Mungu anasema:
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niko karibu. Naitikia maombi ya muombaji 
anaponiomba. Basi na waniitikie Mimi na waniamini 
Mimi, ili wapate kuongoka.”(2:186) 

 
Mwenyezi Mungu hututahini kwa njia nyingi, lakini si zaidi ya zile 
tunazoweza kuvumilia. Anatuambia: 
 

Ÿω uρ ß# Ïk= s3 çΡ $ ²¡ø tΡ ω Î) $ yγ yè ó™ ãρ  

 
“Na hatuikalifishi nafsi ila kwa uwezo wake,…..” (23:62) 

 
Wakati mwingine, kuna masuala ambamo takriban unakuwa na uhakika 
kwamba umempata mtu aliye sawasawa kwako, halafu unapeleka posa 
na unaona imekataliwa, kumbuka kwamba Mwenyezi Mungu anasema: 
 

…..” #© |¤tã uρ β r& (#θ èδ t õ3s? $ \↔ø‹ x© uθ èδ uρ ×ö yz öΝà6©9 ( #© |¤tã uρ β r& (#θ ™6 Ås è? $ \↔ ø‹x© 

uθ èδ uρ @Ÿ° öΝä3 ©9 3 ª! $#uρ ãΝ n= ÷è tƒ óΟ çFΡr& uρ Ÿω šχθ ßϑ n= ÷è s? ∩⊄⊇∉∪    

 
“…..Na huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, 
na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu. Na 
Mwenyezi Mungu anajua, na nyinyi hamjui.” (2:216) 

 
Umuhimu wa Kuswali Swala ya Rakaa Mbili 
 
Swala ya rakaa mbili inaweza kuswaliwa wakati wowote, ikikuletea 
wewe amani ya moyo na akili bila kikwazo, ambayo huja kwa 
kumuomba Mwenyezi Mungu, na Yeye tu, kwa ajili ya mahitaji na 
matamanio yako. Hasa, inapendekezwa kwamba swala ya rakaa mbili 
iswaliwe kabla na baada ya kukutana, na kwamba unaomba msaada wa 
Mwenyezi Mungu wakati wa mchakato wote. 
 

Umuhimu wa Kuomba Tawassul 

“…..Na huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda 
mkapenda kitu nacho ni shari kwenu. Na Mwenyezi Mungu anajua, 

na nyinyi hamjui.” (2:216)
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Umuhimu wa Kuswali Swala ya Rakaa Mbili

Swala ya rakaa mbili inaweza kuswaliwa wakati wowote, ikikule-
tea wewe amani ya moyo na akili bila kikwazo, ambayo huja kwa 
kumuomba Mwenyezi Mungu, na Yeye tu, kwa ajili ya mahitaji na 
matamanio yako. Hasa, inapendekezwa kwamba swala ya rakaa 
mbili iswaliwe kabla na baada ya kukutana, na kwamba unaomba 
msaada wa Mwenyezi Mungu wakati wa mchakato wote.

Umuhimu wa Kuomba Tawassul 
(Uombezi) kutoka kwa Maasumina:

Uombezi, au kutafuta njia kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na 
Maasumina, ni mbinu nyingine ambayo unaweza kuomba msaada 
na muongozo wa Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu anasema 
ndani ya Qur`ani Tukufu: 
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(Uombezi) kutoka kwa Maasumina: 
 
Uombezi, au kutafuta njia kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na 
Maasumina, ni mbinu nyingine ambayo unaweza kuomba msaada na 
muongozo wa Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu anasema ndani ya 
Qur`ani Tukufu:  
 

$ yγ •ƒ r'̄≈ tƒ š⎥⎪ Ï% ©!$# (#θ ãΖ tΒ#u™ (#θ à) ®?$# ©! $# (#þθ äó tG ö/$# uρ Ïμ ø‹ s9Î) s' s#‹Å™ uθ ø9 $# (#ρ ß‰ Îγ≈ y_ uρ ’ Îû 

⎯ Ï&Î#‹Î6 y™ öΝà6 ¯= yè s9 šχθ ßsÎ= ø è? ∩⊂∈∪    

 
“Enyi mlioamini mcheni Mwenyezi Mungu na tafuteni 
njia ya kumfikia. Mfanye juhudi katika njia Yake ili 
mpate kufaulu.” (5:35) 

 
Yafuatayo ni maelezo ya jinsi kutafuta Uombezi kulivyomsaidia mtu 
fulani katika haja yake ya kutaka kuoa: Muujiza katika ardhi ya 
Mashhad: Jinsi Imam alivyomsaidia mwenye kuzuru kumpata mwenza 
wake wa maisha.58 
 
Tukio la kimujiza lifuatalo limesimuliwa kwa Thiqat-ul-Islam Haj 
Sheikh `Ali Akbar Moravvej kutoka kwa Sheikh Muhammad ambaye 
alikuwa mtunza viatu hapo kwenye Kuba. Alikuwa amesikia kutoka 
kwa marehemu Mirza `Ali Naqi Qazwinii, ambaye alisema: 
 
“Ilikuwa ni wakati wa Nawruuz (sikukuu ya mwaka mpya wa ki-Irani) 
na nilikuwa nimetoka kuelekea kwenye Kuba takatifu ili kwamba 
niweze kuwepo pale wakati mwaka mpya wa (Ki-Irani) utakapoanza. 
Kama ilivyo kawaida, ndani na nje ya Kuba hiyo takatifu kulijaa umati 
wa wafanya ziara, ambao walikusudia kutumia muda wa Mwaka Mpya 

                                                 
58 Mirza Mohammad Ali Khorasani, Mashhad - The Land of Miracles 
 
 

“Enyi mlioamini mcheni Mwenyezi Mungu na tafuteni njia ya kum-
fikia. Mfanye juhudi katika njia Yake ili mpate kufaulu.” (5:35)

Yafuatayo ni maelezo ya jinsi kutafuta Uombezi kulivyomsaidia 
mtu fulani katika haja yake ya kutaka kuoa: Muujiza katika ardhi 
ya Mashhad: Jinsi Imam alivyomsaidia mwenye kuzuru kumpata 
mwenza wake wa maisha.58

Tukio la kimujiza lifuatalo limesimuliwa kwa Thiqat-ul-Islam 
Haj Sheikh `Ali Akbar Moravvej kutoka kwa Sheikh Muhammad 

58  Mirza Mohammad Ali Khorasani, Mashhad - The Land of Miracles
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ambaye alikuwa mtunza viatu hapo kwenye Kuba. Alikuwa amesikia 
kutoka kwa marehemu Mirza `Ali Naqi Qazwinii, ambaye alisema:

“Ilikuwa ni wakati wa Nawruuz (sikukuu ya mwaka mpya wa 
ki-Irani) na nilikuwa nimetoka kuelekea kwenye Kuba takatifu ili 
kwamba niweze kuwepo pale wakati mwaka mpya wa (Ki-Irani) 
utakapoanza. Kama ilivyo kawaida, ndani na nje ya Kuba hiyo 
takatifu kulijaa umati wa wafanya ziara, ambao walikusudia kutumia 
muda wa Mwaka Mpya wakiwa na mpendwa Imam wao, kama mimi 
mwenyewe nilivyokuwa. 

Hata hivyo, niliweza kujipatia sehemu karibu na Kuba hiyo 
takatifu lakini kwa matatizo sana, na karibu yangu alikuwepo 
kijana ambaye alinishauri, “Muombe kwa kumsihi Imam na kwa 
lolote unalotaka. Uwe na uhakika kwamba atajibu wito wako na 
kutimiza mahitaji yako!” Niliposikia maoni ya huyu mfanya ziara 
kijana nilifikiria kwamba lazima atakuwa ama ananifanyia mzaha 
au amepata wazimu kidogo! Kana kwamba alikuwa ameisoma akili 
yangu, akasema: “Kamwe usifikirie kwamba mimi sina imani kwa 
Imam wangu au kwamba siko makini ninapokwambia kwamba 
atakutekelezea matakwa yako! Nimeona jinsi anavyofanya miujiza. 
Sasa nisikilize na acha wengine wajue jinsi alivyo na huruma.” 
Bwana huyo akaendelea: “Kwanza, niruhusu nijitambulishe, mimi 
ninaitwa Nasrullah, kutoka Kashmir. Huko nyumbani baba yangu 
alikuwa na kawaida ya kunifanyia mambo yasiyofaa. Kwa hiyo, 
niliamua kuondoka Kashmir na kuelekea hapa Mashhad kutekeleza 
ziara na kuzuru Kuba takatifu iliyobarikiwa ya Imam mashuhuri, 
na wakati huo huo nimuombe amshauri mzee wangu arekebishe 
tabia yake! Kwa hiyo, nilianza safari yangu kuelekea Mashhad kwa 
miguu. 

“Niliwasili kwenye mji mtakatifu salama baada ya siku kadhaa na 
nilikuwa mgeni wakati huo na nilikuwa sina mtu wa kumtembelea, 
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mara moja nilikwenda kuzuru ile sehemu takatifu (Kuba). Niliingia 
ndani nikasoma Ziyarat. Nilipokuwa karibu na kaburi iliyo tukufu, 
kwa bahati nilimtupia jicho msichana ambaye alikuwa pale na mama 
yake kwa ajili ya Ziyarat. Nilimpenda kwa kumuona kwa ile mara ya 
kwanza. Halafu nilikwenda kwenye kaburi, nikalishika na kumsihi 
Imam, ‘Nimemuona msichana kwenye kaburi lako tukufu na 
ningependa kumuoa, kwa hiyo, tafadhali nikubalie matakwa yangu 
na uifanye ndoto yangu iwe ya kweli!’ Halafu niliendelea kulia na 
kumsihi Imam mtukufu kwa unyenyekevu ili anikubalie maombi 
yangu, nikiwa nimesahau kabisa sababu iliyonifanya nije kwake. 
Nilichoka lakini bado niliendelea kushikilia kaburi huku nikirudia 
rudia ombi langu kwa Imam mtukufu! Halafu, nikaona taa za ndani 
na nje ya eneo hilo tukufu zote zimewashwa na nikatambua kwamba 
huo ulikuwa wakati wa swala za jioni. Nikaswali swala zangu na 
kwa mara nyingine tena nikaenda kwenye lile kaburi, nikalishika na 
kuanza kumsihi Imam mtukufu tena. 

“Nilikuwa ninasema: ‘Ee Bwana! Sitakuacha wewe hadi 
utakapokuwa umetimiza haja yangu!’ Halafu ghafla nikasikia sauti 
inasema ‘Ayyuhal Mu`minun! Fi-Amanillah (Enyi wafanya ziara 
mlioamini! Mwenyezi Mungu awe nanyi katika kuondoka kwenu)’ 
Niliondoka na kuelekea kwenye mlango wa kutokea kwa haraka 
kwani nilifikiria walinzi wa Haram hiyo walikuwa wanafunga 
sehemu hiyo takatifu kwa lengo maalum! Nilipofika kwenye meza 
ya mtunza viatu ili nichukue viatu vyangu, nilimuona mtu mmoja 
ameegemea kwenye mlango. Nilipomkaribia akasema, ‘Wewe ndiye 
Nasrullah Kashmiri?’ Nikiwa na mshangao mkubwa nikasema, 
‘Ndiyo wewe ni nani?’ Akasema: ‘Hebu nifuate, umeitwa huku!’  

“Nikaanza kumfuata, na mwanzoni nilikuwa ninafikiria kwamba 
kwa kuwa niliondoka nyumbani bila kupata ruhusa ya baba yangu 
au hata kuwataarifu watu wa familia yangu, inawezekana baba 
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yangu amemwambia mmojawapo wa marafiki zake wa Mashhad 
watafute niko wapi na mtu huyu anaweza kuwa rafiki yake baba 
yangu na ananichukua kunipeleka kwake, ili niadhibiwe! Mtu huyu 
alinipeleka kwenye nyumba moja kubwa na aliniongoza kwa mtu 
aliyekuwa ananingojea mimi kwenye chumba kizuri. Aliponiona 
mimi akauliza, ‘Wewe ni Nasrullah Kashmiri?’ ‘Ndiyo,’ nikajibu, 
‘lakini wewe ni nani na unanijuaje mimi?’

“Mtu huyo akasema, ‘Naam, baada ya muda mfupi utajua yote 
kuhusu mimi!’ Halafu akamgeukia mmoja wa watumishi wake 
na akasema, ‘Nenda kwa shemeji yangu na umwambie kwamba 
ningependa kumuona haraka iwezekanavyo.’ Mtumishi aliondoka 
na baada ya muda mfupi alirudi akiwa amefuatana na huyo shemeji 
mtu. Walisalimiana na halafu huyo bwana akamwambia shemeji 
yake, ‘Naam, ukweli ni kwamba mimi nimekuita hapa ili nikuambie 
jambo muhimu sana! Mchana huu baada ya chakula, dada yangu 
na binti yangu walikwenda kuzuru kaburi takatifu la Imam Ridha 
(a.s) ambapo wakati huo mimi nilikwenda chumbani kwangu kwa 
ajili ya usingizi mfupi wa mchana. Niliota ndoto ambayo ndani yake 
nilisikia mtu anagonga mlango. Nilipouliza alikuwa ni nani, mtu 
akasema, ‘Imam Ridha angependa kukuona.’ 

Nikiwa nimefurahi kupita kiasi, niliamka kwa haraka, nikavaa 
nguo na kuelekea kwenye kaburi. Nilipolifikia tao la dhahabu ‘Ivan-e 
Tala’, nilimuona Imam Ridha akiwa ameketi kwenye busati hapo, lakini 
hapana mtu mwingine aliyeweza kumtambua yeye isipokuwa mimi tu. 
Aliponiona alisimama na akanikaribisha niketi. Na halafu akasema: 
“Huyu ni Mirza Nasrullah. Amemuona binti yako na amenisihi mimi 
nifanye mpango wa wao kuoana! Mimi nina uhakika watakuwa wenye 
kuchukuana vizuri kabisa! Sasa je, utamtoa binti yako ili aolewe na mtu 
huyu?’ Yote haya yalitokea wakati nikiwa kwenye usingizi mfupi wa 
mchana (kailula), na niliyatambua wakati nilipoamka. 
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Halafu mara moja nikamtuma mtumishi wangu kumtafuta Mirza 
Nasrullah, nikimpa maelekezo sahihi ya sura yake, ambayo niliiona 
kwenye ndoto yangu. Nilimwambia mfanyakazi wangu. ‘Kamlete 
hapa!’ Na sasa kama unavyomuona Mirza Nasrullah yupo hapa! 
Ndiyo sababu nimekuita wewe hapa kwani ningependa kupata 
ushauri wako juu ya jambo hili!’” 

“Shemeji yake akasema, ‘Pale ambapo Imam wetu mtukufu 
anapoamuru jambo lolote mimi ni nani kuwa na lolote la kuongeza? Ni 
wajibu wetu wa lazima kukubali maagizo yake na mimi nina uhakika 
(binti yako) atamfurahia sana huyo mtu ambaye amethibitishwa na 
Imam!’ Niliposikia maoni ya bwana huyo na uthibitisho wa shemeji 
yake, niliangua kilio kwa furaha, kwani niliona jinsi haja yangu 
ilivyotimizwa kwa ukamilifu na uzuri kabisa na Imam mtukufu, 
mwenye moyo wa huruma. 

“Baadaye matayarisho muhimu kwa ajili ya sherehe za harusi 
yalifanywa na bwana huyo muungwana. Waliwaalika watu wa 
familia yangu ambao kwa hali hiyo walishangazwa sana walipoona 
kwamba kijana wao alikuwa amechagua mwenza wa maisha kutoka 
kwenye familia maarufu. Nilifunga ndoa na mwanamke ambaye 
posa yake niliiomba kupitia kwa Imam mtukufu (a.s.) na tulikukuwa 
miongoni mwa wanandoa waliobarikiwa sana hapa duniani.

“Ndiyo maana, nilikushauri  uombe kitu chochote kwa Imam 
Ridha na haja yako kwa hakika itakubaliwa.”

Dua Zilizopendekezwa59 

1.	 Imesimuliwa ndani ya hadithi kutoka kwa Imam Sadiq (a.s.) 
kwamba wakati wowote mtu anapokuwa na dhamira ya kupo-

59 � Wakati ambapo zipo dua nyingi sana kwenye mtandao na vitabu, tumeweza kudhihirisha 
moja tu (kama ilivyotajwa) kwenye vitabu vya hadithi

44_14_KUCHAGUA MCHUMBA _20_Oct_2015.indd   115 10/20/2015   4:32:06 PM



116

KUCHAGUA MCHUMBA 

sa, anapaswa kuswali swala ya rakaa mbili, amhimidi Mwe-
nyezi Mungu halafu asome dua ifuatayo: 

اللهمّ إني أرُيد أن أتزوج ، اللهمّ فاقدر لي من 
النساء أعفهنَّ فرجا ، وأحفظهنَّ لي في نفسها 

وفي مالي، وأوسعهنَّ رزقا ، وأعظمهنَّ بركة ، 
وأقدر لي منها ولدا طيبا تجعله خلفا صالحا في 

حياتي وبعد موتي
“Ewe Mwenyezi Mungu, ninatamani kufunga ndoa, kwa 

hiyo niwezeshe kumpata mwanamke miongoni mwa wale wenye 
kuhifadhi zaidi tupu zao, na mwenye kuilinda nafsi yake zaidi kwa 
ajili yangu,  mwenye riziki pana zaidi kwa ajili yangu, na mwenye 
baraka zaidi kwa ajili yangu na mali yangu. Na niwezeshe kupata 
kiumbe mwema katika maisha yangu kutoka kwake (mwanamke 
huyo), utakayemfanya mtoto mwema kwa ajili yangu katika maisha 
yangu na baada ya kifo changu.”60

ANGALIZO: Pamoja na kwamba maneno ya dua yanalengwa 
kusomwa na wanamume, wanawake pia wanaweza kusoma dua hii, 
baada ya kubadili maneno kwa namna inayostahili.”61

2.	 Dua nyingine yoyote kwa ajili ya kutimiziwa haja pia inaweza 
kusomwa, kama vile swala ya rakaa mbili inayofuatiwa na kue-
kezea maombi yako. Ni muhimu kukumbuka kwamba kuso-
ma dua zenyewe sio lengo pekee, bali ni njia ya kufikia lengo 

60  Haliyatul Muttaqiin, Jz. 4, sehemu ya 3, uk. 108
61  Imethibitishwa na mwanazuoni Qum.
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kuu zaidi, nalo ni kujua na kujikurubisha zaidi kwa Mwenyezi 
Mungu na kutambua kwamba sisi tunamtegemea Yeye kwa 
ukamilifu.
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SURA YA 11

KITU GANI KIFUATACHO?

Kuendelea Mbele

Endapo upande mmoja au pande zote mbili zinahisi kwamba 
mambo hayaendi sawasawa, na mchukuano hauonekani ku-

faa, basi kwa kawaida wazazi au mshenga watawajulisha watu wa 
muhimu na wa lazima.

Kama pande zote mbili zinaridhika kwamba mlingano wa 
wachumba watarajiwa unafaa, basi posa rasmi inapelekwa. 

Posa

Nani Anayetoa Posa?

Kwa kawaida katika tamaduni nyingi, ni mwanamume ndiye anay-
emposa mwanamke, ama afanye hivyo yeye mwenyewe moja kwa 
moja, au kwa njia ya kupitia kwenye familia au kwa mshenga. 

Hata hivyo, hili halina msingi wa lazima katika Uislamu. Kama 
ambavyo imeelezewa kwenye sura zilizotangulia, ilikuwa ni Bibi 
Khadija (a.s.) ndiye aliyepeleka posa rasmi kupitia kwa Hazrat Abu 
Talib (a.s.), ambaye baada ya hapo alizungumza na Mtume (s.a.w.w.) 
na kwa njia hii jambo hili lilikamilishwa. 

Kwa hiyo, posa inaweza na inapaswa kuanzishwa na upande 
wowote wenye kupenda kufanya hivyo, mwanamume au mwanamke.
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Unaweza Kumposa Nani?62

Mbali na wanawake waliotajwa kwenye sura ya 3 ambao mtu 
anakatazwa kuwaoa, mwanamume anaweza kumposa mwanamke 
yeyote ambaye ni kapera (hana mume). Hata hivyo, posa haifai kwa 
mwanamke ambaye yupo kwenye muda wake wa eda kwa talaka 
ambayo inaweza kubatilishwa (talaka iliyoanzishwa na mume). Im-
ekatazwa, ni haramu kumposa moja kwa moja au kwa mzunguko 
kabla ya kuisha kwa muda wake wa eda. Wanandoa ambao wameta-
likiana katika kadhia kama hii, wanaweza kuamua kubatilisha talaka 
yao wakati wa kipindi cha eda.

ANGALIZO: Mtalakiwa ambaye hajakamilisha uhusiano wa 
kindoa na mumewe hawi na muda wowote wa kungojea na anaweza 
kuolewa mara tu baada ya kutalikiwa kwake.63

Kwa taarifa za kina zaidi juu ya nyakati za kungojea (Eda) baada 
ya talaka, tafadhali rejea kwa Mujtahid wako.

62 � http/www.jaffari.org/resources/al-furqan/Al-furqan%201-8%2025%20May06%20
PROPOOSAL%20AND%20ENGAGEMENT.ptf 

63  �Islamic Laws (Sheria za Kislamu) Kwa mujibu wa Fatwa ya Ayatullah al-Uzma Sayyid 
Ali al-Husaini as-Sistani, World Federation, London, 1994, Kanuni ya 2520

44_14_KUCHAGUA MCHUMBA _20_Oct_2015.indd   119 10/20/2015   4:32:06 PM



120

KUCHAGUA MCHUMBA 

SURA YA 12

KIPINDI CHA UCHUMBA

Baada ya Uamuzi Kufanywa

“Kwa sababu ya mazingira fulani, mchumba wangu na familia yake 
hawakuweza kututembelea kuja kufanya sherehe ya kurasmisha 
uchumba “kimila.” Miezi kadhaa baada ya tangazo, mchumba 
wangu alikuwa arejee kwenda chuoni - alikuwa na saa 6 za mpito 
kwenye jiji nililokuwa ninaishi. Nilikutana naye uwanja wa ndege 
na tuliweza kuwa pamoja kwa muda fulani; hapo ndipo aliponipa 
pete yangu ya uchumba. Sio ile sherehe ya kufunga uchumba ya 
“kimila” kama ilivyo kawaida, lakini kwangu mimi ilikuwa sawa 
kabisa!” - Mwanamke, Marekani (USA)

Mara uamuzi ukishafanywa wa kuendelea mbele kwa mchuku-
ano huo, kwa kawaida kufunga uchumba kutatokea. Hiki ni 

kipindi cha baada ya posa kukubaliwa, lakini kabla ya sherehe halisi 
za harusi. 

Ni muhimu kutahadhari kwamba uchumba (bila ya mkataba 
uliotajwa hapo chini) hautambuliwi katika Sheria ya Kiislamu. Ni 
makubaliano ya kuoana, lakini sio makubaliano yenye kifungo na 
yanaweza kuvunjwa kwa sababu au bila sababu.

Mkataba wa ndoa ya muda (Mut`a), au wakati mwingine hata 
mkataba wa ndoa ya kudumu (Nikah), kwa kawaida hutamkwa 
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wakati wa kipindi cha uchumba. Hii huwapa wahusika fursa ya 
kuweza kujuana vizuri zaidi, bila ya kuvuka mipaka na kuingia ndani 
ya vitendo vilivyokatazwa. Ni baada tu ya Ndoa ya muda (Mut`a) au 
Ndoa ya daima kusomwa ndipo wachumba wanaweza kuzungumza 
kwa uhuru, wanaweza kukaa mahali pa peke yao, kushikana mikono, 
kugusana,  kukumbatiana, kubusiana, na kadhalika. Mikataba hii 
itaelezewa kwa kina zaidi baadaye katika Sura ya 16.

Mara nyingi, sherehe ya kurasmisha uchumba huwa zinafanyika. 
Hii si desturi ya Kislamu, lakini alimuradi sheria za Kislamu 
zinafuatwa, hakuna tatizo. Hata hivyo, jaribu kufanya sherehe hiyo 
isivuke mipaka, na uhifadhi nderemo za furaha kwa ajili ya harusi! 
Zaidi ya hayo, sherehe ndogo nyepesi na kipindi kifupi cha uchumba 
vitarahisisha mambo endapo moja au pande zote mbili zinabadili 
nia na kuvunja uchumba. Kwa kweli, Mtume (s.a.w.w.) amekwenda 
mbali zaidi na kusema: “Tangazeni ndoa, lakini ficheni uchumba.”64

Kwa Nini Pawepo na Kipindi Cha Uchumba?

Kwa kutegemea uzoefu na uchunguzi wa mambo, tunapendekeza 
kwamba pawepo na muda kati ya kukubaliwa kwa posa na sherehe 
za harusi kwa sababu zifuatazo: 

1.	 Sababu muhimu sana ni kumruhusu mvulana na msichana 
kujuana na kuwekana wao wenyewe katika hali ya usawa na 
kuzoeana, na kuimarisha fungamano lililojengwa wakati wa 
mchakato wa uchaguzi. Kipindi hiki pia huruhusu kuzatiti na 
kuimarisha mapenzi baina ya wawili hao.

2.	 Kipindi hiki huruhusu pande zote mbili kujitayarisha, kwa 
sherehe ya harusi na kwa ajili ya ndoa ya muda mrefu. Mata-

64  Kanz al-Ummal, hadithi ya. 445362
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yarisho haya ni ya kiakili, kimwili, kiroho na kiuchumi na ni 
sehemu muhimu ya matayarisho kwa ajili ya ndoa yenye ma-
fanikio. 

3.	 Pia ni kipindi kinachoruhusu wazazi na familia za wachumba 
kufahamiana na kuzoeana na kujitayarisha kwa ajili ya kipindi 
cha mpito cha watoto wao kuifanya safari hii ya kuelekea kwe-
nye ndoa na kujitegemea. 

4.	 Wakati mwingine vipindi vya uchumba ni vya kumruhusu 
mmojawapo au wachumba wote kumaliza masomo yao au ma-
jukumu mengineyo kabla ya ndoa.

Kipindi cha Uchumba Kidumu kwa Muda Gani?

Pamoja na kwamba hakuna muda maalum ambao umewekwa kwa 
ajili ya uchumba, tunapendekeza kwamba muda unaofaa ni miezi 
sita hadi tisa.  Huu muda hasa wa kipindi cha kawaida miongoni 
mwa uchumba unaofanyika leo hii.

Katika Kipindi cha Uchumba

Mara nyingi hufanywa utani kuhusu kwamba kipindi cha uchum-
ba ndio sehemu nzuri sana ya maisha ya ndoa! Pamoja na kwamba 
usemi huo si lazima uwe wa kweli, kwa kweli hicho ni kipindi ki-
tamu sana kwani hapo ndipo wewe na mchumba wako mnapoanza 
kujuana kikweli hasa na kutayarisha mazingira ya maisha ya ndoa. 

Yapo mambo fulani ambayo unaweza kufanya kuimarisha 
mchakato huu na kukusaidia humo njiani, pamoja na kwamba 
inapaswa kusisitizwa kwamba mnatakiwa kuwa na wastani na msije 
mkakuza mambo kwa lengo la kuinua kiwango cha matumaini 
kuwa juu sana. Pia inahimizwa kwamba mazoezi haya yanapaswa 
kuendelezwa baada kuoana. Nayo ni:
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1. Kuthamini na kuheshimu maoni na hisia za kila mmoja wenu

2. Badilishaneni zawadi

3. �Andikianeni barua za mapenzi (hata kama mnaishi katika jiji 
moja!)

4. Tembeleaneni, zungumzeni kwenye simu na barua pepe

5. Tokeni mkatembee pamoja (kwa ruhusa ya wazazi)

6. Mshiriki kwenye shughuli za kidini pamoja

7. �Mjielimishe juu ya ndoa na masuala yahusuyo wazazi, kwa 
kushiriki pamoja kwenye semina za uchumba/ndoa, au 
kusoma vitabu juu ya mahusiano.65

Urafiki wa Ndani

Kama ambavyo imetamkwa hapo juu, kama mikataba  (ya Mut`a 
au Nikah) imekwishasomwa, basi wao ni halali kwa kila mmoja 
wao, na urafiki wa ndani sana ni jambo la muhimu katika kujenga 
mafungamano yenu wakati wa kipindi hiki.

Neno la ushauri kwa wanamume wakati wa kipindi hiki ni kuwa 
wapole na si kuwa wenye mabavu sana katika mambo, kwani kwa 
kawaida huchukua muda mrefu zaidi kwa wanawake kuwa watulivu 
kimaumbile kwa wachumba zao. 

Neno la ushauri kwa wanawake wakati wa kipindi hiki ni kuwa 
wazi, na sio kujidai kuwa na heshima sana. Mawasiliano ya wazi 
baina ya wachumba ni muhimu wakati wa kipindi hiki, kwani ndio 
yenye uwezo wa kuamua kila mazingira ipasavyo. Pia wachumba 
bado wanapaswa kuzingatia staha, heshima na maarifa ya kawaida 
hususani kwenye sehemu za hadhara ambapo mtu anaweza kujisahau. 
65  Orodha ya vitabu vinavyopendekezwa ipo kwenye faharisi.    
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Kama angalizo la mwisho, furahia muda huu na kipindi hiki 
maalum, lakini acheni vipengele vilivyohifadhiwa hadi siku ya 
harusi. Ni muhimu sana kwamba unaheshimu uaminifu walioweka 
wazazi wako juu yako, na uzingatie masharti yoyote yale ambayo 
wanaweza kuwa wameyaweka, vilevile na shuruti ambazo unaweza 
kuwa umeziweka juu ya Mut`a, kwani masharti haya hayawezi 
kuvunjwa; haya yako pale kukulindeni nyinyi kama wachumba. 
Endapo mipaka kuhusu uhusiano wa kimaumbile inakiukwa, 
inaweza pia kuwa ni jambo la kufadhaisha na kusumbua sana endapo 
uchumba utavunjika.  

Mawasiliano:

Wakati mwingine, katika kipindi cha uchumba, wachumba huwa 
wana hamu kubwa ya kuvutiana wao kwa wao au wanakuwa na wasi 
wasi wanaweza wakafanya jambo kwa makosa wakidhani wako 
kwenye ‘tabia njema.’ Ingawaje hili ni kawaida kwa kiwango fulani, 
kama ikizidi sana kiasi kwamba unajaribu kuficha athari hasi zote au 
mihemko hata kwa mambo madogo, basi hii inaweza kwenda kiny-
ume cha matarajio na kulipuka mahali fulani mbele zaidi kwenye 
uelekeo. 

Ufumbuzi katika kuzuia hili, na pia kuanza kushughulika katika 
uhusiano bora zaidi kiasi cha uwezekano baina yenu, ni kujenga 
mbinu nzuri zaidi za mawasiliano baina yenu. Hii inajumuisha kuwa 
wawazi katika kuzungumza kuhusu mambo ambayo yanaweza 
yakajitokeza ambayo huna raha nayo, ambapo unajaribu kubakia 
mwenye busara na mtulivu. Iweke akili yako wazi na jaribu kuwa 
muelewa juu ya nini kinachoweza kuwa kinamfika mwenzako, na 
usiwe mtu wa kujitetea pale masuala yanapoibuliwa. Wanamume 
na wanawake wana mitindo inayotofautiana ya mawasiliano na 
uchumba ndiyo mwanzo tu wa kugundua hili.  
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Mbinu moja nyepesi yenye kufaa ambayo hujenga katika hili 
ni kujadili mambo ambayo yanaweza kujitokeza baada ya ndoa, 
na jinsi mnavyofikiri mnaweza kuyashughulikia, na vilevile namna 
jinsi ambavyo mngependa kila mmoja kuvishughulikia.   

“Wakati wa uchumba wetu, mume wangu na mimi tulikuwa 
na mijadala kadhaa juu ya jinsi tutakavyoshughulikia hali ambazo 
zingeweza kutokeza wakati wa ndoa yetu. Niliona mazungumzo 
haya ya mapema yalikuwa na manufaa sana kwani yalituruhusu 
sisi kutarajia hali kabla ya kuwa katikati ya hali hizo (wakati hisia 
zikiwa juu na kuathirika kukalazimisha maamuzi.) na kukubaliana 
juu ya taratibu za wazi na za pamoja zinazokubalika za kukabiliana 
na changamoto ambazo zingejitokeza. Kwa kuwa haiwezekani 
kuishi kwenye mazingira ya familia yoyote iliyopanuka bila ya 
kukabiliwa na migongano au kutofautiana kwa namna moja au 
nyingine, mojawapo ya mijadala kama huo tuliyofanya ni juu 
ya utaratibu gani ungekuwa bora kutumia kama mmoja wetu 
angejikuta kwenye mgongano na wazazi au watu wa familia ya 
mwenzake. 

Baadaye katika ndoa yangu hali kama hiyo ilipojitokeza, 
niliona kwamba kama wanandoa hatukushtukizwa - lakini badala 
yake tuliweza kuangalia nyuma kwenye mazungumzo yetu 
wakati wa uchumba na kujaribu kutekeleza zile taratibu bora 
zinazofaa tulizokwisha kuzungumzia, badala ya kujibu moja kwa 
moja kwa kutegemea hisia za hamasa, mahitaji, na uathirikaji 
unaoweza kuwepo. Pia sisi wawili tulizungumza kuhusu hali ya 
mazingira mengine ambayo yangejitokeza ndani ya ndoa yetu - 
kama vile yeye mume wangu kusafiri kibiashara mara kwa mara 
au mimi kufanya kazi kama mtaalamu – na haya yalituruhusu 
sisi kuzungumza kwa busara sana kuhusu changamoto ambazo 
zingejitokeza, mahitaji na matarajio yale ambayo tulikuwa nayo 
sote wawili (pamoja na familia zetu), na maafikiano ambayo 
tungeweza kukubaliana.” Mwanamke, Afrika 
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Kumtumia Msiri Wako:

Kuwa na msiri kama ilivyotamkwa ndani ya Sura ya 5 ni muhimu 
sana hususani katika hatua hii; anaweza kuwa na wewe na kuchangia 
hisia zako pamoja naye, mchangamshe mawazo yenu kwa pamoja 
na kuzungumzia jambo lolote mtakalopenda kulizungumzia.

Ambapo wazazi wanaweza kuwa wang`amuzi sana, lakini pia 
huwa na muelekeo wa kuwapenda kupita kiasi. Kuwapa kuchangia 
mabishano na huzuni yenu zote pamoja nao, kunaweza kuwaathiri 
sana, hata baada ya masuala yale yale ambayo yanaweza kuwa 
nyinyi mmeyashughulikia tayari na kuyasahau. 

Je, Nimefanya Uamuzi Sahihi?

Ni muhimu kuzingatia hapa kwamba ni kawaida kabisa kuendelea 
kuwa bado na shaka kuhusu iwapo kama uamuzi sahihi umefanywa 
katika kuchagua mchumba wako; kwa hakika, ndiyo maana kipin-
di cha uchumba ni wakati muhimu sana kwa wachumba kuzoeana 
zaidi; kipindi cha uchumba kinaweza ama kuimarisha au kuvunja 
uchumba.

Dalili za Kawaida:

Kwa mara nyingine tena, sehemu hii inataja dalili za kawaida amba-
zo zinaonyesha kama akili na nafsi zipo katika mlingano au hapana 
katika kipindi cha uchumba.

ANGALIZO:
Kama ambavyo imeelezwa hapo juu, ni muhimu sana kuzingatia 
kwamba mambo yafuatayo hayawabani; yenyewe ni muongozo tu 
ulioegemezwa kwenye mkusanyiko wa uzoefu na hivyo yanaweza 
kuwahusu kidogo au yasiwahusu hata kidogo.
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1.	 Vita Vya Ndani na Akili (na hisia Zisizotabirika)
Ingawaje hali hii inaweza kuwepo wakati wa hatua ya uchunguzi pia, 
kama hisia zako bado hazitabiriki wakati wa kipindi cha uchumba 
hivyo kwamba wakati wote zinabadilika kwa kupanda na kushuka, 
(yaani siku moja utajihisi umefurahi sana na umeridhika kwamba 
mchumba uliyempata ndiye hasa kwa ajili yako, na siku nyingine 
unajihisi mambo hayako sawa, yako vibaya na mchumba huyo siye 
hasa wa namna yako), basi hii inaweza kuwa ni dalili ya wazi kuwa 
akili haijawiana na nafsi. Akili inakuthibitishia kwamba kila kitu ni 
sawa na kukupatia sababu kwa nini mambo yapo sawa, lakini nafsi 
inajua kwa ndani sana kwamba si lazima mambo yawe sahihi. En-
dapo unakabiliwa na aina hii ya mzunguko wa furaha/huzuni, hali 
kama hii ni tete na ni mapigano ambayo hayaelekei kwisha hata 
baada ya ndoa. Kwa hiyo lazima urudi nyuma na utathmini kila kitu 
upya.

“Wakati nikiwa nimesikia kutoka kwa wengi kabla yangu kwamba 
kipindi cha uchumba ndio ‘wakati mzuri sana katika maisha yako’, 
mimi nilikuwa ninapita kwenye mapambano makubwa sana ya ndani 
kabisa ya nafsi. Wakati kulikuwepo na siku ambapo mambo yalikuwa 
yanakwenda vizuri, palikuwepo pia na siku kama hizo ambapo nilikuwa 
najihisi nimepotea na kuchanganyikiwa, na sote tulijua kwamba kuna 
jambo ambalo halijawa sawa kabisa. Tulizungumza kuhusu suala hilo. 
Sote wawili tulikubaliana kwamba hatukuwa na amani na mtiririko 
wa hisia haukuwa mzuri kwetu sote. Tulizidi kuendelea kujipa moyo 
lakini nafuu tuliyoipata pale tulipoamua kuvunja mpango wote ndio 
iliyotufanya tutambue kwamba tulikuwa hatupangiwi kuwa wapenzi. 
Pia ilitufanya sote tutambue kwamba kuachana si kila mara kuwe kwa 
ukali kwani sote wawili tulikuwa na imani na hisia zetu na tulipata 
uungwaji mkono mzuri sana kutoka kwenye familia zetu, na kwa hakika 
ulitusaidia sana.!” Mwanamume, Uingereza
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2.	 Kuwa Peke Yenu na Kimya Baina Yenu

Katika hali nyingi, kama baada ya kuchumbiana katika kipindi cha 
muda fulani na kimya baina yenu bado kinawanyima raha na kila 
mara mnataka kuwa karibu na watu wengine ili mazingira yasiwe 
ya wasiwasi baina yenu wawili, lazima mchukue hatua ya kurudi 
nyuma na kufanya uchambuzi wa mazingira wote pamoja ili mu-
weze kuona kama kila kitu kiko sawa. Na hakuna jambo ambalo 
ni baya kabisa. Kimya na hali ya mazingira baina ya wachumba 
wawili wenye furaha yanatakiwa kuwa ya raha, kama kimya baina 
ya marafiki wawili wazuri ambao hawahisi ulazima wa wakati wote 
kusema kitu. 

3.	 Mawasiliano ya Mara kwa mara:

Endapo kimya kisicho na raha au sababu zingine zinaelekeza kupun-
gua kwa mawasiliano ya mara kwa mara baina yenu na kama mmoja 
wenu au wote mnaendelea kuja na visingizio kwa kukosekana kwa 
mawasiliano, mnahitaji kujua kwamba hali hiyo si ya kawaida, hu-
susani katika zama hizi za intaneti ambapo kuandika barua-pepe hu-
chukua sekunde chache tu. Kwa hiyo, mnahitaji kurudi nyuma hatua 
moja na mtathmini kama visingizio hivyo ni vya kweli au hapana 
au kama kuna mgongano katika mitindo na matarajio. Kwani wale 
walio na uhusiano wa masafa marefu, inaweza kuwa kupigiana simu 
mara moja kila wiki inatosha; katika mifano mingi ambapo mambo 
yanakwenda vizuri, ishara nzuri ni kwamba wote wawili hamuwezi 
kungojea simu ya wiki ijayo. 

4.	 Muda Mnapokuwa Mbalimbali:

Kwa misingi kwamba Mut`a/Nikah inapokuwa imesomwa, mara 
mnapokuwa mbalimbali baada ya kuzungumza au kukutana, mnaji-
hisi vipi? Mnakuwa na shauku kubwa sana ya kuzungumza au ku-
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kutana tena? Kama ni hivyo basi hii ni dalili nzuri sana kwamba 
mambo yako shwari baina yenu nyote wawili.

5.	 Kutumia Muda na Wazazi wa Upande wa Pili: 

Mara nyingi watu wanakisia vibaya ule umuhimu wa kutumia muda 
mrefu wa kutosha na wazazi wa mchumba wake. Ingawaje mwan-
zoni hii inaweza kutia wasiwasi kidogo, manufaa ya kutumia muda 
na wazazi wa mchumba wako ni pamoja na: 

a.	 Kupata Maoni Chini kwa chini  ya Familia   

�Nani anayetawala ndani ya nyumba? Je, uhusiano baina ya 
wazazi ni wa kawaida, wanaokaribiana, wanaopendana au 
wenye mtafaruku, kwani hili litakuwa na uzito sana katika 
uhusiano wenu, kulingana na nini mtoto ataleta kwenye ndoa 
na matarajio yake mchumba baada ya kufunga ndoa.

b.	 Kuwasimulia Mambo yao 

�Kama unaweza kuwasimulia wazazi wa mchumba wako, kwa 
mfano maadili wanayoshikilia, mambo wanayoyaamini, na 
kadhalika na kama mtoto na wazazi wana fungamano imara, 
basi ipo bahati nzuri kwamba wewe utamfurahia mtu ambaye 
unafunga ndoa naye.

6.	 Mabishano

Muda wa uchumba ni wakati ambapo mabishano yanaweza yasi-
tokee, hususani kama ni uhusiano wa masafa marefu, na kwa hiyo 
kama mabishano yanatokea, mnahitaji kurudi nyuma na kutathmini 
kwa nini hali hiyo inatokea. Inawezekana ikawa ni jambo ambalo sio 
lazima kuwa na wasiwasi nalo, kwa kweli, linaweza kuwa hata na 
manufaa ya kuona jinsi gani nyinyi kama wachumba mnaweza kush-
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ughulikia tofauti zenu, na jinsi mnavyoonyesha hisia zenu wakati wa 
mfadhaiko.

Hata hivyo, mnahitaji tu kufikiria kwa nini mabishano yanatokea, 
chimbuko la mabishano hayo ni nini, na kama lipo tatizo la msingi 
au hapana. Baadhi ya sababu zinazowezekana za mabishano 
zinaweza kuwa ni kutokana na tofauti za mitindo ya mawasiliano 
baina ya wanawake na wanamume, ugeni wa kushirikiana katika 
kila kitu, ukosefu wa uhuru ikilinganishwa na wakati wa ukapera, 
kuhamia ghafla kwenye umwandani ambako baadhi ya wasichana 
wanaweza kukosa raha nako mwanzoni, homoni mahali pote hapo, 
matarajio ya ujumla  ikilinganishwa na hali halisi, na mambo kama 
hayo. 

Mabishano kwa kawaida huwa ya aina mbili:

a.	 Miongoni mwenu nyinyi wawili:

Ambapo mabishano hutokea na ni ya kawaida, endapo mnaona 
kwamba polepole mmeanza kubishana na kushindwa kukubaliana 
zaidi na zaidi, na kama ni mwelekeo unaoendelea, hali hii inahitaji 
kujadiliwa na kuifanyia kazi. 

b.	 Mkiwa na familia zenu husika: 

Cha kusikitisha, matatizo mengine yanaweza kutokea kwa 
sababu ya familia; wakati ambapo wenza hao wanaweza kuwa 
wanaelewana vizuri lakini, ama familia za pande zote mbili 
hazielewani, au mmoja wa wenza hao haelewani na familia ya 
mwenzake. Hali labda inawezekana ikasababishwa na masuala ya 
binafsi, masharti ambayo yamewekwa kwenye upande mwingine au 
matarajio yasiyotegemewa kutoka upande mwingine.  
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“Wakati wa hatua ya kupanga sherehe za harusi yetu, tulikuwa 
na tatizo la kupata mahali pa kufanyia sherehe hizo, kwa sababu 
ya kukosekana ukumbi ulioandaliwa mwanzoni. Kwa bahati 
mbaya, hali hii iliingia kwenye mambo makubwa baina ya familia 
mbili kuhusiana na gharama za ukumbi, ukaribu, nafasi, vifaa na 
masuala mengine yanayohusiana. Hali hii ilisababisha mimi na 
mchumba wangu kupita huku na kule kujaribu kutafuta mpango 
muafaka ili kuridhisha ndoto za wazazi wetu. Bila hata kusema, 
ni wazi kwamba, haya yote yalitumika tu kuvuruga uhusiano kati 
yetu, karibu kabisa na wakati wa harusi. Hata hivyo, tulikuwa 
bado tunajua wote kwamba tulikuwa tunafaana wenyewe, katika 
kipindi hiki cha shinikizo kubwa, tulijilazimisha kuangalia mbele 
zaidi ya siku ya harusi na kukumbuka hasa kwa nini tulikuwa 
tunaoana. Siku ya harusi ni siku nzuri sana kwenu nyinyi na 
familia zenu, lakini si lolote ikilinganishwa na muda wa maisha 
ya ndoa ambao mnajifunga nyinyi wenyewe humo, kwa hiyo, 
ushauri wangu ni kukumbuka kwamba hiyo ndoa ndiyo lengo 
lenu.” – Mwanamke, Uingereza 

Kama ukiona kwamba una mabishano endelevu na wazazi wako 
mwenyewe na familia kwa sababu ya mwenzako, hii si dalili nzuri 
kwa mambo yanayokuja baadaye, hususani ambapo kwa kawaida 
kipindi cha uchumba huwa ndiyo wakati ambapo mabishano kama 
hayo kwa nadra sana hutokea. Suala hili huwa linatakiwa kushu-
ghulikiwa wakati wa hatua ya uchumba kwa sababu upo uwezekano 
mkubwa baadaye likawa kubwa na baya zaidi. Hatimaye, linaweza 
kufika mahali ambapo mvulana/msichana atalazimishwa kuchagua 
kati ya ama awe na mchumba wake au familia yake na matokeo yake 
ni matatizo makubwa na maumivu ya moyo. 
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Hata hivyo, panaweza kuwa na masuala madogo ya mgongano, 
mathalani wakati wa kupanga na kutayarisha sherehe za harusi.  Kwa 
kawaida hili ni eneo ambapo panaweza kuwa na mambo ya kipekee, 
hususani pale ambapo familia mbili zinatoka kwenye asili tofauti, 
pana uhakika wa kuwepo mambo ya mgongano.

Itakuwaje kama Mambo Hayaendi Sawa?

Wakati mwingine inawezekana kwamba wachumba wanahisi kwam-
ba mambo yamekwenda mbali mno kufikia kuivunja posa, na huwa 
na wasiwasi kwamba kila mtu wakati huo amekwishajua kuhusu 
uchumba huo, au wana wasiwasi kuhusu kwamba watu watafikiriaje. 
Hujiridhisha wenyewe kwamba mambo yatakuwa mazuri, na kwam-
ba mapenzi yatafuata na kwa hiyo wakamezea shaka zao na wakao-
ana. Hata hivyo, hatimaye huchoka kujifanya wanapendana kumbe 
hawapendani na lazima uhusiano utaharibika na kuingia kwenye ma-
chungu na mabishano, na inawezekana kutalikiana. Wakati ambapo 
kuvunja uchumba ni vigumu, lakini haina budi iwe hivyo ili kuepuka 
matatizo ya baadaye, hususani kama tamko la ndoa litakuwa lime-
kwishasomwa, itakuwa ni vibaya zaidi kwa mambo kuishia katika 
matatizo makubwa mwishoni kabisa mwa mlolongo huo; matokeo 
yake yatakuwa mabaya na ya kufika mbali zaidi, hususani kama wa-
toto watahusishwa. 

Endapo uamuzi wa kuvunja uchumba unafanywa, pande zote 
mbili zinatakiwa kujaribu kutekeleza uamuzi huo kwa amani na 
kiheshima kadiri iwezekanavyo, kuombana msamaha pale ambapo 
ni muhimu. Pale ambapo ni lazima pawe na hisia hasi zaidi katika 
baadhi ya mambo kuliko kwenye mengine, ufumbuzi si kushutumiana 
au kufichua mambo yasiyo na maana kuhusu upande mwingine, 
lakini badala yake kuficha dosari zao na kufichua kiasi kidogo sana 
cha taarifa kwa watu kuhusu kuvunjika kwa mpango huo. 
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Kwa kigezo cha kusonga mbele baada ya kuvunjika kwa 
uchumba, kwa namna nyingi kinaweza kuwa sawasawa na kule 
kusonga mbele baada ya kuvunjika kwa ndoa. Tafadhali angalia 
Sura ya 15 kwa taarifa zaidi. 
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SURA YA 13

Kanuni Muhimu za Fiqhi:  
Sehemu ya 2

Kipindi cha Uchumba 
Kanuni za Kipindi cha Uchumba

Kama  Hakuna Kanuni ya ndoa Iliyosomwa: 66

Mwanamume na mwanamke wanakuwa sio maharim kwa kila 
mmojawao na hakuna tofauti baina yao na wengine ambao si 

maharim wao. Kwa hiyo, kutazamana kwa nia ya ashki, kushikana 
mikono au namna yoyote ya kugusana kimwili, kukaa nyinyi wawili 
tu mahali pa faragha, kutozingatia kuvaa hijabu na nguo za kuto-
sha mbele yenu, kuwa katika mikusanyiko na kuchanganyikana kwa 
namna ile ambayo mke na mume ni kawaida kufanyiana, na kwa 
ufupi, uhusiano wa aina yoyote uliokatazwa baina ya watu wawili 
ambao sio mahrimu utatumika hapa na kwa hiyo wote wawili lazima 
wajizuie kufanya mambo haya. 

Endapo tamko la ndoa ya muda (Mut`a) limesomwa: 67

Madhali hili litakuwa limetokea kwa rukhusa ya mlezi wa mwan-
amke, mwanamume na mwanamke sasa ni halali (maharim) kwa 
kila mmoja wao. Hata hivyo, masharti yoyote ambayo yamewekwa 
wakati wa kutamkwa Mut`a lazima yafuatwe.
66  Mfumo wa Maadili kwa Waislamu Wanamume na Wanawake, Kanuni  ya 243
67  Mfumo wa Maadili kwa Waislamu Wanamume na Wanawake, Kanuni  ya 244
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Endapo tamko la ndoa ya kudumu (Nikah) limesomwa:68

Katika kadhia hii, mwanamume na mwanamke ni halali kwa kila 
mmoja wao.

Endapo wachumba hao wanataka kufunga ndoa ya kudumu kabla 
ya kipindi cha ndoa ya Mut`a hakijaisha, basi mwanamume lazima 
itie nia ya ‘kufuta’ kipindi cha muda uliobakia kwa mwanamke 
ambapo inakuwa ndiyo mwisho wa Mut`a. Kama tamko la ndoa ya 
kudumu (Nikah) litasomwa bila ya kufikia mwisho rasmi wa ndoa 
ya Mut`a basi ndoa ya kudumu itabatilika.

Uchumba Uliovunjika 69

Kama uchumba ukivunjika, ni lazima kuzingatia yafuatayo:

•	 Inapotokea ndoa ya muda imefungwa, halafu hata kama 
baada ya mwisho wa kipindi chake ndoa ya kudumu 
haijafungwa, mama wa msichana atakuwa maharim wa 
mwanamume huyo kwa muda wote atakaokuwa hai. 70  

•	 Pande zote mbili zina haki ya kutaka kurudishiwa zawadi 
walizokwisha kupeana:

1.	 Endapo zawadi zilikuwa ni zenye kuweza kuharibika (mfa-
no, peremende), basi hakuna msingi wa kutaka kurudishi-
wa, zenyewe au thamani yake.

2.	 Endapo zawadi zilikuwa si zenye kuharibika (mfano, fedha 
au vito), basi upo uwezekano wa aina mbili;

a.	 Kama zawadi hiyo bado ipo, basi irudishwe.
68  Mfumo wa Maadili kwa Waislamu Wanamume na Wanawake, Kanuni  ya 247
69 � Imechukuliwa kutoka kwenye Vielekezo (Pointers) - mwandishi Sayyid Muhammad 

Rizvi http:/ /www.duas.org/matri1.htm
70  Mfumo wa Maadili kwa Waislamu Wanamume na Wanawake, Kanuni ya 246

44_14_KUCHAGUA MCHUMBA _20_Oct_2015.indd   135 10/20/2015   4:32:07 PM



136

KUCHAGUA MCHUMBA 

b.	 Kama haipo tena, basi:

c.	 Kama haipo kwa sababu ya uzembe, basi lipa thamani 
yake

d.	 Kama si kwa kosa la mtu yeyote, basi hakuna malipo 
yoyote. 

Hata hivyo, kufuatana na Sheria ya Kislamu, zawadi zilizotolewa 
kwa mtu unayehusiana naye kwa damu haziwezi kudaiwa kurudishwa 
(uhusiano wa damu maana yake ni uhusiano wa kibaiolojia ambao 
ni kinyume na uhusiano kupitia ndoa). Kwa hiyo, mathalani, kama 
uchumba ni baina ya mabinamu na halafu ukavunjika, wahusika 
hawawezi kudai kurudishiana zawadi walizopeana.
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SURA YA 14

Itakuwaje Kama Huwezi  
Kumpata Huyo Anayefaa?

Kwa kuwa na Imani

Kama umekuwa unatafuta na hujaweza kumpata yule aliye sahihi 
kwako, usikate tamaa. Endelea kujaribu na Mwenyezi Mungu 

atakupatia kutoka kwenye neema zake zisizo na ukomo, na kukuon-
gozea kwa mwenza wako wa maisha ya baadaye.

Wakati huohuo, ni muhimu kukumbuka yafuatayo hapa chini:

1.	 Bakia kuwa mwaminifu na usishawishike kukimbilia uovu, 
dhambi au uhusiano haramu wa ngono, Allah anasema ndani 
ya Qur`ani Tukufu:

126 
 

É#Ï ÷è tG ó¡ uŠø9 uρ t⎦⎪Ï% ©!$# Ÿω tβρ ß‰ Åg s† % ·n% s3ÏΡ 4©®L ym ãΝåκ uÏΖ øóãƒ ª! $# ⎯ ÏΒ ⎯Ï& Î#ôÒ sù …..  

 
“Na wajizuilie na machafu wale wasiopata cha kuolea 
mpaka Mwenyezi Mungu awatosheleze katika fadhila 
Zake…” [24:33] 1 
 

2. Swala ya rakaa mbili ina nguvu ya kufaa sana kwa ajili ya kumzuia 
Shetani asikuathiri wewe. Imesimuliwa kutoka kwa Imam Ali (a.s.): 
“Mtu yeyote ambaye anamuona mwanamke na akakumbuka starehe ya 
jimai baada ya kumuona mwanamke huyo, lazima aende kwa mke wake 
na kukidhi haja yake ya kujamiiana, kwa sababu kile alichonacho 
mwanamke huyo, mke wake anacho pia, na lazima usimpe shetani 
nafasi ndani ya moyo wako. Na kama mtu hana mke lazima aswali 
rakaa mbili, amtukuze Mwenyezi Mungu kwa wingi, na kumswalia 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na lazima amwombe Mwenyezi Mungu 
ampe mwanamke muumini mzuri, mcha Mungu, na kwamba asitamani 
kufanya vitendo vilivyoharamishwa.” 
 
3. Ipo njia moja iliyo wazi kwa wale ambao, kwa sababu yoyote ile, 
hawawezi kuoa ndoa ya kudumu ni kutekeleza ndoa ya Mut`a ili 
kuweza kukidhi haja zake za kimaumbile kwa njia iliyo ruhusiwa 
kisheria: 
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“…Na mmehalalishiwa wasiokuwa hao, kwamba 

“Na wajizuilie na machafu wale wasiopata cha kuolea mpaka Mwe-
nyezi Mungu awatosheleze katika fadhila Zake…” [24:33] 1

2.	 Swala ya rakaa mbili ina nguvu ya kufaa sana kwa ajili ya kum-
zuia Shetani asikuathiri wewe. Imesimuliwa kutoka kwa Imam 
Ali (a.s.): “Mtu yeyote ambaye anamuona mwanamke na aka-
kumbuka starehe ya jimai baada ya kumuona mwanamke huyo, 
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lazima aende kwa mke wake na kukidhi haja yake ya kujamii-
ana, kwa sababu kile alichonacho mwanamke huyo, mke wake 
anacho pia, na lazima usimpe shetani nafasi ndani ya moyo 
wako. Na kama mtu hana mke lazima aswali rakaa mbili, am-
tukuze Mwenyezi Mungu kwa wingi, na kumswalia Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) na lazima amwombe Mwenyezi Mungu ampe 
mwanamke muumini mzuri, mcha Mungu, na kwamba asitam-
ani kufanya vitendo vilivyoharamishwa.”

3.	 Ipo njia moja iliyo wazi kwa wale ambao, kwa sababu yoy-
ote ile, hawawezi kuoa ndoa ya kudumu ni kutekeleza ndoa ya 
Mut`a ili kuweza kukidhi haja zake za kimaumbile kwa njia 
iliyo ruhusiwa kisheria:

126 
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“Na wajizuilie na machafu wale wasiopata cha kuolea 
mpaka Mwenyezi Mungu awatosheleze katika fadhila 
Zake…” [24:33] 1 
 

2. Swala ya rakaa mbili ina nguvu ya kufaa sana kwa ajili ya kumzuia 
Shetani asikuathiri wewe. Imesimuliwa kutoka kwa Imam Ali (a.s.): 
“Mtu yeyote ambaye anamuona mwanamke na akakumbuka starehe ya 
jimai baada ya kumuona mwanamke huyo, lazima aende kwa mke wake 
na kukidhi haja yake ya kujamiiana, kwa sababu kile alichonacho 
mwanamke huyo, mke wake anacho pia, na lazima usimpe shetani 
nafasi ndani ya moyo wako. Na kama mtu hana mke lazima aswali 
rakaa mbili, amtukuze Mwenyezi Mungu kwa wingi, na kumswalia 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na lazima amwombe Mwenyezi Mungu 
ampe mwanamke muumini mzuri, mcha Mungu, na kwamba asitamani 
kufanya vitendo vilivyoharamishwa.” 
 
3. Ipo njia moja iliyo wazi kwa wale ambao, kwa sababu yoyote ile, 
hawawezi kuoa ndoa ya kudumu ni kutekeleza ndoa ya Mut`a ili 
kuweza kukidhi haja zake za kimaumbile kwa njia iliyo ruhusiwa 
kisheria: 
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“…Na mmehalalishiwa wasiokuwa hao, kwamba “…Na mmehalalishiwa wasiokuwa hao, kwamba muwatafute kwa 
mali yenu kwa kuoa bila ya kufanya zinaa. Ambao mumestarehe 

nao katika wao, basi wapeni mahari yao yaliyolazimu, wala si vibaya 
kwenu katika yale mliyoridhiana baada ya kutoa kile kilichowalaz-
imu. Hakika Mwenyezi Mungu ni Mjuzi, Mwenye hekima.” (4:24) 

Kwa taarifa zaidi kuhusu Mut`a, tafadhali rejelea Sura ya 16.
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SURA YA 15

Kuchagua Mchumba Baada 
ya Talaka Kuendelea Mbele 
Baada ya Talaka

Katika kipindi baada ya talaka, fikira ya kuoa tena inaweza kuwa 
jambo lililopo mbali sana kwenye akili ya mtu. Hii si kwa 

sababu tu ya kushughulika na mambo mengi yaliyojitokeza kwenye 
ndoa iliyopita na kuvunjika kwake, lakini siku za usoni pia zinaweza 
kujazwa na wasiwasi na hofu. Hofu ya kuanza tena upya, hofu ya  
kukutana na watu na hofu ya kumjua mtu fulani kuanzia mwanzo 
kabisa wakati mwingine inaweza kumzidi mhusika, hususani kama 
ndoa iliyopita haikuwa na uzoefu mzuri, au talaka ilikuwa ya vu-
rugu tupu. Kwa jumla, uwezekano wa kuoa tena unaweza kufikiriwa 
kuwa kama mzozo zaidi kuliko manufaa yake.

Hata hivyo, awamu hii itapita; kama ambavyo hisia hasi zitakuwa 
zinakufa, matamanio ya kuendelea na mipango ya ndoa yatatokeza, 
mbali na kuwepo hofu. Ni muhimu kukumbuka kwamba kila kitu 
hutokea kwa sababu na ni hapo tu kipindi hiki cha muda wako wa 
maisha kinapokuwa kimekwisha ndipo utambuzi unafanya mambo 
kuwa wazi zaidi. Upo usemi mashuhuri, “Jambo lisilokuua hukufanya 
tu uwe na nguvu zaidi;’ kwa kweli kama itakavyozungumziwa 
kwenye sehemu za mbele, zoezi zima litakuacha wewe ukiwa 
umejitambua zaidi na kujiandaa zaidi kwa ajili ya ndoa mnamo siku 
za usoni.
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Ni muhimu kukumbuka kwamba kutalikiana ni jambo linalo 
shika kasi kubwa sasa na hivyo linaathiri maoni ya watu kidogo tu 
kuliko ilivyokuwa, hususani kwenye miji mikubwa. Alhamdulillah, 
kuna fedheha chache zinazohusiana na talaka kuliko ilivyokuwa 
hapo zamani, na kwa hiyo hili linafanya hatua ya mtu kusonga mbele 
baada ya kutalikiana kuwa rahisi azaidi. 

Nianze Lini Kuanza Kukutana na Watu Tena?

Swali kubwa ambalo waliotalikiana hukutana nalo ni lini waanze 
kukutana na watu tena. Hili ni jambo ambalo sio wao tu ambao hu-
jiuliza, lakini kutoka kwa wazazi na watu wengine wenye nia safi 
ambao wangependa kuwaona wanaendelea na maisha yao. 

Vipindi vya Eda ya Kislamu 

Ni wajibu kuzingatia vipindi vya eda ambavyo vimewekwa na Sheria 
ya Kiislamu juu ya wanawake baada ya kutalikiwa. Pia ni muhimu 
kuzingatia kwamba mwanaume kukutana na mchumba mtarajiwa 
wakati wa mtengano wa eda  yake, na kabla ya eda hiyo kwisha ni 
haramu katika Uislamu. Hii ni kwa sababu mtu aliye kwenye eda 
bado yu kwenye ndoa kisheria na wakati wote kunakuwepo na fursa 
ya wanandoa waliotengana kuweza kurejeana. Hii vilevile hutu-
mika kwa wale ambao baada ya talaka rejea (Talaka iliyoanzishwa 
na mume), kwani wanandoa waliotalikiana, katika kadhia hii, wa-
naweza kuamua kutangua talaka yao ndani ya wakati wa kipindi cha 
eda. 

Kwa mwanamke ambaye yupo kwenye kipindi cha Eda kwa 
sababu ya kufiwa na mume wake, ni karaha (makruh) kuzungumza 
na mtu kwa nia ya kutaka kuja kufunga ndoa. Hii pia ni hali ambayo 
inamkuta mwanamke ambaye amepewa talaka ambayo haitanguliki 
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(Khula: talaka iliyoanzishwa na mke), bila kujali kama wametengana 
kwa kipindi cha muda fulani kabla ya hapo au hapana.

Ni muhimu kukumbuka kwamba kipindi cha Eda ni kipindi kifupi 
tu, ambacho baada ya hapo hatua za ziada zinaweza kuchukuliwa.  

Utayari Kutoka Ndani ya Nafsi:     

Wakati mwingine familia zinaweza kutaka mtu kufunga ndoa tena, 
zaidi kuliko wahusika wenyewe wanavyotaka. Hii ni kwa sababu fa-
milia huhamasishwa na hisia za kutaka kumuona mtu wao anakuwa 
na furaha na kutulia tena. Wakati mwingine wahusika wanahisi wapo 
tayari, lakini wazazi na familia wanahisi wanapaswa kungojea. 

Ni muhimu kutokuafiki shinikizo la nje, kwani unahitaji kuwa 
tayari wewe mwenyewe ndani ya nafsi yako. Jaribu kuyafanyia 
kazi masuala ya talaka na ukubaliane nayo kabla ya kuanza 
kukutana na watu kwani unaweza ukamkataa mtu kwa sababu tu 
umekutana na mtu mapema zaidi, na bado unayo kumbukumbu 
kuhusu uhusiano wa kwanza. Bila shaka unaweza ukawa tayari 
pale ambapo unaweza kukutana na mtu na kumuona kama mtu tu, 
bila kutoa taswira ya hali yako ya siku za  nyuma na hisia zako 
kwake, yaani unaweza kutumia muda na mtu bila kulinganisha na 
kufananisha hali na maisha yaliyopita, mathalani, ‘Mke wangu wa 
zamani alisema hivi hivi, ambavyo kwa hiyo lazima iwe na maana 
ya…….’   

Usiharakishe mambo; haya sio mashindano ya kuona kama 
unaweza kuposa kabla ya mtalaka wako hajafunga uchumba tena. 
Wakati huohuo, usiliakhirishe jambo hilo kwa muda mrefu sana, 
usije ukaingiwa na woga na shaka. Unakuwa tayari unapotumia 
siku zako nyingi zaidi ukiwa unaangalia mbele badala ya kutazama 
nyuma. 
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Pale ambapo ni muhimu kutokukubali shinikizo la nje, wakati 
huohuo usikubali ushauri wa wale wakupendao; kama familia 
yako inadhani kwamba bado hujawa tayari, jadili nao waziwazi 
kwa nini wanadhani bado hujawa tayari na uzishughulikie sababu 
zao, inawezekana wao wakawa sahihi. Na kinyume chake pia ni 
kweli pale ambapo wanaweza kufikiri kwamba upo tayari na hutaki 
kuharakisha mambo. Mazungumzo ya wazi na staha yatasaidia 
kudumisha upendo na mshikamano ndani ya familia. 

Jambo la muhimu kuzingatia ni kwamba hakuna muundo wa 
muda maalum uliopangwa wa kufunga ndoa upya tena (zaidi ya muda 
wa Eda za Kislamu uliowekwa). Muda inaouchukua unatofautiana 
kwa kila mtu na mambo mengi huingiliana; haiba za watu, muda 
iliodumu ndoa ya zamani, sababu za kuvunjika kwa ndoa hiyo, 
namna jinsi kuachana kulivyotokea, na kadhalika. Mtu mmoja wao 
anaweza kuwa tayari kukutana na watu baada ya muda mfupi sana, 
mwingine anaweza kuchukua muda mrefu zaidi.

Dalili za Kawaida:

Zipo dalili za kawaida ambazo zinaashiria kwamba upo tayari kue-
ndelea na kuanza kukutana na watu tena ukiwa na maoni ya kutaka 
kufunga ndoa tena. Hizi zinafanana sana na zile zilizoelezwa kwa 
muhtasari ndani ya Sura ya 2. Hizi ni pamoja na:

1.	 Silika 

2.	 Shauku ya kujamiiana

3.	 Kutaka mwenzi

4.	 Kusumbuliwa na upweke.
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“Baada ya kuvunjika kwa ndoa yangu ya kwanza, nilikaidi 
kwamba nisingeolewa tena. Si kwamba nilikuwa sitaki kuolewa 
tena - kwa sababu nilikuwa ninataka -lakini sikuhisi ningekuwa na 
nguvu ya kufanya hivyo tena, na kama ningeweza kuona nafsini 
mwangu kumwamini au kumpenda mtu fulani kwa mara ya pili. 
Pia nilijihisi kutokuwa salama kuhusu kuwa mtalaka, nikifikiria 
kwamba hakuna mtu mwenye kufaa kufikiriwa ambaye angeweza 
kuvutiwa na mimi. Lakini jinsi siku zilivyosonga mbele, ukweli wa 
kuwa peke yangu ukaniingia. Hakuna idadi ya marafiki au familia 
ambayo ingeweza kuziba mwanya huo, kwa hiyo watu walipoanza 
kunifuata wakiwa na shauku, nilianza kuhisi matumaini tena na 
nikaanza kulifikiria tena.” – M wanamke, Uingereza 

Mchakato ni Upi?

Mchakato ni kama ule ule wa kwanza, njia ni zilezile - wazazi, wa-
suluhishaji na washenga. Hata hivyo, unaweza ukaona kwamba 
wakati huu mambo yanakuwa nje ya utaratibu zaidi; itifaki zinazo-
husika zinakuwa chache sana, na baadhi ya watalaka huona kwamba 
wazazi pia wanakuwa watulivu zaidi, mathalani katika kuwaruhusu 
wachumba watarajiwa kukutana sehemu za nje badala ya mvulana 
kwenda nyumbani kwa msichana kwanza, na kadhalika. 

Kila hali ni tofauti: baadhi ya watu huona kwamba kuna 
mikutano michache zaidi iliyopangwa, na hutoa taarifa kwamba 
mikutano ilifutwa kwa notisi fupi. Kwa upande mwingine, wengine 
wametoa taarifa kwamba idadi ya watu wenye kuvutiwa kwa kweli 
iliongezeka! Kwa hiyo, ni muhimu kufanyia kila mazingira uamuzi 
wa peke yake.

44_14_KUCHAGUA MCHUMBA _20_Oct_2015.indd   143 10/20/2015   4:32:08 PM



144

KUCHAGUA MCHUMBA 

Washenga wachache wanakuwa na imani kubwa kwamba 
mtalaka anaweza tu kulinganishwa na mtalaka mwingine. Uwe na 
uhakika kuona iwapo kama hiyo ndio hali iliyopo miongoni mwa 
wasuluhishaji na washenga ambao unashughulika nao, ili uzuie hili 
lisijekuwa kizuizi kwenye mchakato wa kufunga ndoa tena.

Unapaswa Kufunga Ndoa na Nani?

Vigezo:

Unapotafuta mchumba baada ya kuwa kwenye ndoa kabla ya 
hapo, ‘orodha’ ya kile unachotafuta kwa kawaida hubadilika. 
Mchakato wa kuwepo kwenye ndoa na halafu kupita kwenye 
mpito wa talaka kwa kawaida humkomaza mtu, hufanya iwe wazi 
zaidi kuhusu ni nini  anachokitaka, na, labda la muhimu zaidi, 
kile asichokitaka na ataona ugumu namna ya kukishughulikia ka-
tika ndoa ijayo.  

Watalaka huelekea kuona kwamba ndoa ya mara ya pili 
inafikiriwa zaidi kuwa njia ya kufikia lengo badala ya lengo lenyewe. 
Inahusu zaidi kujenga mazingira mazuri yaliyojaa upendo kwa ajili 
yenu wenyewe na familia, kuanzisha maelewano na kutoshelezeka 
baina ya yenu na kuridhika katika sehemu hiyo ya maisha yenu, ili 
kukuwezesheni nyinyi kufanikiwa kwenye malengo yenu mengine, 
kama vile ukaribu zaidi kwa Mwenyezi Mungu.  

“Niliona ukweli kwamba kule mimi kutalikiwa kulikuwa kwa 
manufaa yangu. Nilikomaa zaidi, nilifikiria juu ya mambo 
makubwa zaidi, na ya busara zaidi kwa jumla katika maisha.” – 
Mwanamke, Uingereza.
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Kufunga Ndoa na Mtalaka mwingineo:

Kufunga ndoa na mtalaka mwingine kunaweza kuwa na manufaa 
yake. Upo uwezekano wa kuwepo kukubaliana kukubwa na 
kuelewana baina ya watu hao wawili, ambako kwa dhahiri ni kifuta 
machungu. Hata hivyo, usijiwekee sharti la kukutana na mtalaka tu; 
katika baadhi ya kadhia, kama watu wote ni watalaka, hii inaweza 
kurudufu mizigo itakayoletwa kwenye uhusiano wao!  

“Mara ya pili wote wawili tulijiona tukiwa tunajiamini zaidi wakati 
wa mkutano wetu wa kwanza. Pengine hii ilikuwa kwa sababu 
ya ukubwa wa uzoefu wa maisha katika kipindi kifupi kama 
hicho, labda ilikuwa ni ule ukweli kwamba baina ya ‘mkutano 
wa kwanza’ katika mzunguko wa kwanza na ‘mkutano wetu wa 
kwanza’ baada ya kutalikiana, miaka mingi ilikuwa imepita na 
kwa jumla tumekuwa watu wazima tu, na wenye hekima zaidi.” – 
Mwanamke, Canada

Kufunga Ndoa na Mtu Asiye Mtalaka:

Kama alivyotajwa hapo juu, kufunga ndoa na mtu ambaye si mta-
laka inaweza kuwa na maana ya kwamba ninyi hamna mengi ya 
‘zamani’ baina yenu ya kushughulikia. Hata hivyo, inawezekana 
wakati wote asielewe pale uliposimamia wewe. Kwa hiyo patahi-
tajika mawasiliano makubwa zaidi na subira. Zingatia akilini hata 
hivyo, kwamba watu wanaokukabili wewe, kwa sifa walizonazo, 
tayari mawazo yao hayafungamani na upande wowote, ni wenye ku-
vumilia mawazo ya wengine na hawakuathiriwa sana na nembo na 
fedheha za kitamaduni.
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“Baada ya kutalikiwa, niliamua kimya kimya kukutana 
na wale tu ambao nao pia ni watalaka, nikifikiria kwamba 
mtu ambaye hajaoa angekosa ukomavu katika uendeaji 
wake kwenye ndoa, matarajio, na maisha kwa ujumla. Pia 
sikutaka kuwa kwenye mazingira ambapo ule ukweli kwamba 
nilikuwa nilikwisha kuolewa kabla kutumiwa dhidi yangu 
katika uhusiano. Nilitaka kuolewa na mtu ambaye nilihisi 
atakuwa sawa yangu. Kwa hiyo, niliweza kukataa maombi 
kutoka kwa wale ambao hajawa watalaka, lakini, kwa 
udadisi tu, bado niliweza kupata habari zao kupitia kwenye 
jumuiya na marafiki. Nilianza kutambua kwamba baadhi yao 
walijulikana kuwa watu wazuri, wapole na wenye kufuata dini 
– sifa zote zile ambazo tunaambiwa tuzitafute kwa mchumba 
mtarajiwa. Hakuna mahali popote katika Uislamu ambapo 
pamependekezwa utafute ‘mtalaka’ kama sifa, sasa nilikuwa 
ninafanya nini? Ningewezaje kudai kwamba ninamwachia 
Mwenyezi Mungu aniongoze kwa mtu ambaye ni sawa yangu 
ikiwa mimi mwenyewe nilijiwekea masharti na sikutaka hata 
kuyapatia nafasi ? 

Kwenye mkutano wangu wa kwanza na mtu ambaye si 
mtalaka, moja ya mwanzo niliyomuuliza lilikuwa ‘Hivi hukerwi 
ya kwamba mimi ni mtalaka?’ Alinyamaza na akanitazama, 
akijibu, ‘Iwapo Mtume wetu (s.a.w.w.) hakuhisi ilikuwa ni 
kushusha hadhi yake kuoa mtalaka, sasa mimi nitawezaje!?’ 
Nilitambua jinsi gani nilivyokuwa na mawazo finyu na kejeli 
yake ni kwamba kwenye mazingira ambayo mimi nilidhani 
kuwa ningeonekana kuwa niliolewa kabla, kwa kweli ilikuwa ni 
mimi ndiye ambaye nilikuwa nikiwatambua watu wengine kuwa 
hawajafunga ndoa hapo kabla.”
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Vikwazo Vinavyowezekana kuwepo:

1.	 Wewe

Kama utakavyokuwa unapita kwenye mlolongo tena, ni kawaida tu 
kwamba wewe mwenyewe utakuwa beuzi na kwa jumla mchache 
wa kuamini. Kwa sababu ya matokeo mabaya yaliyopita utaelekea 
kuwa mwangalifu zaidi na pia utadhamiria kutokuthubutu kufanya 
kosa tena. Hata hivyo, kuwa na utambuzi kuhusu hisia hizi inaweza 
kukusaidia wewe kuzidhibiti na kutoziruhusu kuathiri mno maamuzi 
yako utakayoyafanya. Ndiyo, utapenda mambo yawe kamilifu zaidi 
ili usije ukateseka tena, lakini bahati ya kumpata mtu ambaye ataku-
wa na 100% ya yale unayoyataka wewe haina muelekeo kabisa! 
Kuwa mwangalifu, lakini isiwe wa kuzidi mno. 

2.	 Familia:

Wakati ambapo familia yako kwa jumla wakiwa na nia njema,  wa-
naweza wakasema mambo ambayo yanaweza kukuumiza zaidi 
kuliko kukusaidia, hususani kwa wanawake. Mifano inajumuisha, 
‘Usiwe na wasiwasi kwani angalau unayo kazi ambayo unaitegemea 
au “Unaweza kujichunga mwenyewe’. Hatari iliopo kwenye maana 
ya maneno haya kama yanavyochukuliwa na watalaka ni kwamba 
wanaweza  wasifunge ndoa tena. Chukua ushauri huo kwa uangali-
fu mkubwa sana, wanafikiria maslahi yako mema nyoyoni mwao; 
kuyaacha maoni hayo yapite bila kuyazingatia sana inaweza kuwa 
njia bora sana kuelekea mbele . 

3.	 Mawazo ya watu wengine:

Pamoja na familia, watu wengine wanaweza kusema mambo am-
bayo yanaweza kuumiza. Kama kwa familia, yachukulie mambo 
kwa wepesi na usiyafikirie sana. Usiruhusu mawazo kama hayo 
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kukushusha na kukufanya uwe na kinyongo au kukuteketeza. Omba 
msaada kutoka kwa Mwenyezi Mungu akusaidie katika hili. 

‘Usifikirie sana kuhusu jambo hili!’ ni mojawapo ya mawazo 
kama hayo unayoweza kusikia tena na tena. Ndiyo na hapana. Ndiyo 
kwa maana ya usizingatie sana maoni hayo, na jaribu kusonga mbele.  
Hapana kwa maana ya kwamba usiyafukie moja kwa moja; unahitaji 
kushughulikia talaka yako ili uweze kusonga mbele.

Viashirio Vyenye Msaada:

1.	 Kipindi cha Katikati

Baada ya talaka yako, usiangukie kwenye mtego wa kuwa mwenye 
kinyongo na kuwaelezea watu kuhusu mtalaka wako na talaka juu ya 
talaka hiyo. Kuwa na mwenendo mwema, ujiamini na ukatae kuone-
kana mnyonge au kuwa mpweke na kujifikiria binafsi tu. Msimamo 
utakaochagua kuufuatisha utakuwa na athari juu ya mahusiano yako 
ya siku za usoni. Onyesha kwamba umejifunza mambo na umekuwa 
mtu bora zaidi. 

2.	 Uwe Mng`ang`anizi:   

Kufunga ndoa mara nyingine tena ni kugumu kuliko ile ndoa ya 
mara ya kwanza. Kushikilie na uwe na imani. Fanya mahesabu-
linganisha ni ndoa ngapi zilizopo ambazo zimefanikiwa zikilingan-
ishwa na ndoa zilizovunjika, na hususani fikiria zaidi wale watalaka 
ambao wamesonga mbele na kufanikiwa kufunga ndoa tena - wapo 
wanamume/wanawake wazuri na wanaostahili wengi na Inshallah 
utampata mmoja. 

3.	 Upende vitendo:

Endapo unaona kwamba haukabiliwi sana, usikate tamaa. In-
awezekana tu kuwa kwa sababu watu hawajui kama wewe upo 
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‘tayari’ kusonga mbele, hususani kama talaka ni ya hivi karibuni. 
Au inawezekana kuwa baadhi ya watu wanajihisi vibaya ya kulika-
bili suala hili nyeti na wewe. Kwa hiyo dhima ipo kwako, katika 
masuala mengi, kuwaendea wazazi wako na kuwaambia kwamba 
sasa upo tayari, au hata wewe kwa bidii ya kuwaendea washenga 
na ujaribu kuwaulizia uone kama wanaye mtu wanayemfikiria. Hii 
ndio hali halisi, uwe ni mwanamume au mwanamke; zingatia mfa-
no wa Bibi Khadija na Mtume Muhammad (s.a.w.w.), ulisimuliwa 
kwenye sura zilizopita. 

4.	 Mfumo Saidizi: 

Umuhimu wa mfumo saidizi haupaswi kupuuzwa. Mfumo huu wa 
usaidizi kwa kawaida unakuwepo katika muundo wa familia yako, 
lakini pale ambapo haupo, jumuiya inapaswa kwa ukamilifu kabisa 
kuweka ‘kundi’ lenye makao malumu au msaada wa namna fulani. 
Usiogope kupata msaada; kutegemea na nini kilichotokea, tafuta 
ushauri kama ni lazima. Hii itakusaidia kupunguza mzigo, ambako, 
kama ilivyotajwa huko juu, ni muhimu kabla ya kujaribu kukutana 
na mtu. 

5.	 Omba, omba, omba du’a!

Usiibeze nguvu ya du’a - omba, omba na kuomba zaidi na zaidi. 
Usijali kiasi gani utazungumza na mtu kuhusu hili, unayeweza kum-
geukia, Yule ambaye anaelewa kwa ukamilifu ni Mwenyezi Mungu. 
Du’a zilizomo ndani ya Sahifa Sajjadiya ni kwa matokeo mazuri/
kuomba kile kilicho bora zaidi ni muhimu kwa ajili ya kuielekeza 
akili.

Tafadhali pia rejelea Sura ya 10 na 14 ndani ya kitabu hiki juu ya 
Kumtegemea Mwenyezi Mungu na Kuwa na Imani. 
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Mkutano:

Kuijadili hiyo Talaka 

Bila shaka kila mtu utakayekutana naye atakuwa na maswali na 
anastahili kupata majibu kamili; kwa hiyo, unahitaji kuwa na uw-
ezo wa kuzungumzia juu ya hilo. Hata hivyo, katika mkutano wa 
kwanza, inaweza kuwa ni fikira nzuri kutozama kwa kina kwenye 
maelezo; mhakikishie mtu huyo uliye naye kwamba suala hili lime-
kwisha, na badala yake muelekeze mazungumzo kwenye masuala 
ya mchukuano baina yenu. Halafu, endapo mambo hayaendi mbele, 
utakuwa umepunguza sana ufichuaji wa melezo yako binafsi. 

Endapo mambo yataendelea vizuri, unaweza kuzungumzia 
mambo kwa kina zaidi. Hata hivyo, usihisi kuhitaji kujitetea - baadhi 
ya watu wanaweza kutumia muda wote wa mkutano wakiielezea 
talaka, hata baada ya miaka mingi baada ya tukio hilo! Usimruhusu 
mtu huyo kuona upande wa machungu yako. 

Juu ya upande wa kutojiandaa, wewe unaweza kuwa umekubali 
lakini yule mtu ambaye unayekutana naye atakuwa na maswali elfu 
moja; jaribu kujibu maswali kwa ufasaha kwa kiasi unachofikiri ni 
sawa, na jaribu kupata njia ya kuendeleza mazungumzo. Ulikuwa 
mtu kamili kabla ya kuwa mtalaka; jaribu kumfanya yule mtu 
unayekutana naye apate kukujue wewe ni NANI - kwamba wewe ni 
zaidi ya kuwa nembo tu.

Ushauri:

Endapo wewe ni mtu ambaye hujapata kuwa na uhusiano kabla ya 
hapo na sasa unakutana na mtalaka, ushauri wetu kwako unafuata 
mwelekeo ule ule kama huo hapo juu; usilenge kwenye ushauri huo 
kwenye mkutano wa kwanza kwa kiasi chochote cha udadisi utaka-
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oweza kuwa nao. Mjue mtu kwanza bila kumhukumu kwa ule uk-
weli kwamba yeye ni mtalaka. Kuwa mpole katika kuuliza maswali,  
usijihisi kustahili kujua maelezo yote, na yote kwa mara moja. 

Usiamini tetesi zozote au udaku ambao utakuwa umesikia, lakini 
si vibaya kufanya utafiti kutoka kwenye vyanzo vya kuaminika juu 
ya nini kilitokea. Wakati huohuo, usiwe mjinga, kama jambo fulani 
halielekei kuwa sahihi kuhusu ‘taarifa’ basi unayo haki kabisa ya 
kuulizia zaidi na kutathimini.

Kufanya Uamuzi

Nitajuaje?

Mbinu zilezile za kuamua kama mtu huyo ni ‘sawa yako’ au hapana 
ambazo zimeelezewa ndani ya Sura ya 8 pia zinatumika hapa. 

Kuweka Mambo Sawa

Ni muhimu kutahadharisha hapa kwamba mtu awe mtalaka au hap-
ana, huu bado ni uamuzi muhimu sana ambao kwa dhahiri unab-
adilisha maisha. Usihisi kwamba utatakiwa kuweka mambo sawa 
au kuafikiana, au kwamba wewe upo kwenye nafasi ndogo sana ya 
kutaka kitu. Kwa hiyo wakati hupaswi kuzidi mno katika hali ya 
kutaka ukamilifu, usijiendee tu kwa yeyote yule anayekutaka wewe 
lakini uwe na uhakika kwamba upo ulinganifu baina ya nafsi na akili 
yako. 

Mawasiliano:

Kujiweka katika taratibu za mawasiliano baina yenu wawili ni ny-
enzo ya manufaa sana katika kuwawezesha kufanya uamuzi sahihi. 
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Kuwa na uwezo wa kuzungumzia maoni yenu na hisia zenu katika 
hatua hii pia ni ishara nzuri ya uhusiano wenu utavyokuwa baada ya 
kuoana, endapo uamuzi ni ‘ndiyo!’

Uhusiano Mpya

Baada ya kufunga ndoa tena, makubaliano na kuvumiliana ni mambo 
yanayohitaji kuendelezwa. Uwe tayari juu ya ndoa yako ya zamani 
kutokeza mara kwa mara, lakini usirejelee kwa mwenza wako wa 
zamani kila siku! Hata hivyo, endapo kutajitokeza jambo, unapaswa 
kuhisi kutulia vya kutosha kulizungumzia na mwenzi wako. Jari-
bu kuepuka kulinganisha kwenye akili yako na hasa usitamke kwa 
sauti. Pamoja na kwamba mwanzoni ni jambo la kawaida kufanya, 
baada ya muda kupita tabia hii itatoweka endapo kama huiendekezi.

Mazoea na mafungamano kati yenu yanaweza yasiwe na nguvu 
moja kwa moja tangu mwanzo; mnahitajika kuyafanyia kazi kwa 
sababu yaliyopita yanaweza kuwa yamekufanyeni kuwa waangalifu 
zaidi; pia mnaweza kuwa na umri mkubwa zaidi na hivyo, kujizatiti 
zaidi katika tabia zako, hali ambayo itakusababishia ugumu kidogo 
katika kujirekebisha, lakini si kwamba haiwezekani.  

Pia tahadhari kuhusu jinsi ambavyo mambo ya zamani 
yamekuathiri wewe; mathalani, unaweza kuwa mkosoaji kupita kiasi 
wa masuala ambayo yatatokeza kwenye ndoa mpya ambayo huenda 
yalitokea kwenye ndoa ya zamani. Au unaweza kuwa mwepesi kuhisi 
zaidi mambo mengine, hapa tena ni kwa sababu ya yale yaliyotokea 
kabla. Utambuzi wa hili utakushawishi kurudi hatua moja nyuma na 
kujibu kwa namna yenye uhalisi, badala ya kujibu kutokana na silika 
na uchungu.  

Kwa ujumla, na kwa ndoa za kwanza vilevile, ujiandae kuwa 
tayari. Usiyachukulie mambo kibinafsi na usilifanye suala kuwa 
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jambo ambalo si lenyewe; lichukulie suala hilo kwa kulidhibiti, 
lizungumzie, lifanyie kazi, halafu songa mbele.

“Wakati ambapo sote wawili (watalaka) tulikuwa tunajiamini zaidi 
kwenye mkutano wetu wa kwanza, jambo hili halikuwa hivyo 
ilipofikia wakati wa kufanya uamuzi. Wote wawili tukawa watu 
wa kujaribu, na pamoja na kuhisi uhakika, wale mashetani wabaya 
walikuwepo hapo. Na ulipofikia wakati wake, ilikuwa vigumu 
sana kuacha kudhihirisha. Tulishinda vipi? Tuliweka mawasiliano 
waziwazi. Wakati wa kufanya uamuzi ulipofika, tulilizungumzia 
jambo hili sisi wawili, kwa faragha baina yetu. Kwa kufanya 
hivyo, tuliweza kuzungumzia wasiwasi wetu, tulizungumzia hofu 
zetu kwa hali ya dhati iliyo makini, na tulifuta uwezekano wowote 
wa kuonyesha hisia kali ambazo zingeweza kuwepo. 

Tunahisi huu ni utaratiaabu mzuri kwa ajili ya hali ambapo 
ama mmoja au wote wanaohusika ni watalikiwa. Mheshimiane, 
jizuieni kuhukumiana, na zaidi ya yote, jitolee kusaidia katika 
kipindi hicho - msaada huohuo ambao labda ungetoa wakati wa 
ndoa. Tulichukua muda wa kulala nalo tukilitafakari, na wakati wa 
usiku huo tuliomba kwa nyoyo zetu zote kwa ajili ya muongozo 
na uwazi. Ni vigumu kuelezea hizo hisia; najua kwamba nilihisi 
kuchukuana kikamilifu na mtu huyu, kama vile kitu fulani ndani 
kabisa nafsini mwangu kilitambua kitu fulani ndani mwake. Ama 
tulikuwa pamoja ana kwa ana au kuongea kwenye simu, nilihisi 
utulivu mkubwa na ushwari ulio kamilifu. Bado palikuwepo hii 
hofu nzito ya udanganyifu. Unapofika wakati wake, unapaswa 
kuchangamkia tu - na kuhusu sisi wote kuwa ni watalaka, kuweza 
kuzungumzia jambo hilo ilikuwa na maana kwamba tulikuwa 
tunaweza kuchukua hatua hiyo ya imani pamoja.” Mwanamke, 
Canada
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SURA YA 16

MIKATABA

Mikataba Katika Uislamu

Wakati wa uchumba, utaratibu wa Mut`a au Ndoa ya daima un-
aweza kusomwa. Haya yamezungumziwa zaidi hapo chini, na 

dhana ya Mahari pia imetazamwa kwa kina. Mikataba inayofanyika 
kabla ya ndoa pia itazungumziwa. 

Mut`a (Ndoa ya Muda)71

Kama ilivyotamkwa awali, kwenye matukio mengi zaidi, wanan-
doa watarajiwa husoma utaratibu wa Mut`a, wakiwa wanatambua 
kwamba ndani ya kipindi fulani cha muda, watakuwa wanafunga 
ndoa ya kudumu.

Ndoa ya Mut`a ina masharti mbalimbali ambayo lazima yafuatwe, 
ambayo miongoni mwao tunasisitizia yaliyo muhimu zaidi:

1.	 Kama msichana ni bikira, basi lazima apate kibali cha mlezi 
wake kabla ya ndoa ya Mut`a kufungwa. Mlezi wake ama ni 
baba yake au babu yake wa upande wa kiumeni. Kama hawa 
wawili watakuwa hawapo, basi hatahitaji ruhusa.

2.	 Kipindi cha muda na mahari lazima vitajwe na kukubaliwa na 
pande zote mbili kabla ya utaratibu wa ndoa ya Mut`a hau-

71 � Kitabu cha Muongozo wa Ndoa za Kiislamu. “The Islamic Marriage Guidebook, Islamic 
Humanitarian Service (www.al-haqq.com)”  
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jasomwa, vinginenyo ndoa hiyo itakuwa batili. Kulingana na 
ukomo wa muda wa ndoa ya Mut`a unavyohusika, haitoshi 
kusema kitu kama ‘Mut`a itakuwa halali hadi tutakapooana 
kwa ndoa ya kudumu’ – badala yake, tarehe halisi lazima ita-
jwe.

3.	 Wahusika wanaweza kuwekeana masharti, kama vile kusema 
hapatakuwepo na tendo la jimai au masharti mengine – haya 
pia lazima yatengenezwe na kukubalika kabla ya utaratibu 
huo kusomwa. Hata hivyo, endapo baadaye pande zote mbili 
zinakubaliana kubadili masharti yoyote yaliyokubaliwa, wako 
huru kufanya hivyo. Hata hivyo, kwenye mazingira haya, kama 
msichana ni bikira basi mabadiliko haya lazima yafanyike kwa 
ruhusa ya mlezi tena. 

4.	 Tamko lazima lisomwe sawasawa kwa lugha asili ya Kiarabu 
na kama hii haiwezekani basi mwakilishi ambaye anaweza ku-
soma kwa Kiarabu sahihi anapaswa kusoma utaratibu ya Mut`a. 
Kama hii pia haiwezekani basi chaguo la tatu ni msichana na 
mvulana wanaweza kusoma tafsiri ya utaratibu wa Mut`a kwa 
lugha yao, lakini lazima wahakikishe kwamba utaratibu huo 
unabeba maana ileile iliomo kwenye lugha asili ya Kiarabu.72

5.	 Endapo wachumba wanaamua kuoana kwa ndoa ya kudumu 
kabla ya muda wa ndoa ya Mut`a kwisha, mume lazima ‘afute’ 
muda uliobakia wa Mut`a kwa mkewe. Mara likifanyika hili, 
basi ni hapo tu ndipo wanaweza kuoana kwa ndoa ya kudumu. 
Kama wenza wapo katika ndoa ya muda na halafu wakajaribu 

72 � Tafadhali zingatia kwamba haya ni kufuatana na fatwa ya Ayatullah al-Uzma 
al-Hajj as-Sayyid as-Sistani. Muqallidina wa Marajai wengine wanapaswa 
kuangalia hukmu zao juu ya haya na masuala mengine yaliyomo kwenye 
mazungumzo haya.
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kuoana kwa ndoa ya kudumu ambapo muda wa ndoa ya muda 
haujaisha, basi ndoa yao ya kudumu itakuwa imebatilika, na 
katika kukamilika muda wa ndoa ya muda, hawatawekwa kwe-
nye kundi la watu waliooana. 

Kusoma tamko la Mut`a:73

Kwenye mfano uliopo hapo chini, tutadhania kwamba watu wanao-
husika wanasoma tamko lao la Mut`a wenyewe (badala ya kuwa na 
mwakilishi wa kila upande):

Bibi harusi mtarajiwa anapaswa kusema:

زوجتك نفسي للمدة المعلومة على المهر المعلوم
Zawajtuka linafsi fil muddatil ma`luumati `alal mahril ma`luum. 

“Nimekuoza nafsi yangu kwa muda maalum na kwa mahari 
maalum”

Bwana harusi matarajiwa atajibu:

قبلت
Qabiltu

“Nimekubali”

(Tafadhali zingatia kwamba sharti la msingi la nia, wakati 
“Nimekubali” inapotamkwa na mwanamume, ni kwamba tamko 
hili lazima lisomwe kwa nia ya “Insha” – hili ni neno la kisheria 
katika Sheria ya Kiislamu ambalo lina maana kwamba kupitia huko 
kusomwa tamko la ndoa, uhusiano utakuwa umeanzishwa baina ya 
watu wawili ambao haukuwepo kabla ya kusoma tamko hilo). 
73  Islamic Laws, (Sheria ya Kiislamu, Kanuni 2378)
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Ndoa ya Kudumu74

Kwa kulingana na desturi ya kudumu milele ya Mtume wetu Muham-
mad (s.a.w.w.) katika mtindo wa kusoma tamko la ndoa ya kudumu, 
kama alivyofanya wakati wa ndoa ya binti yake Fatimah, (s.a.) kwa 
Ali ibn Abi Talib (a.s.) sherehe inatanguliwa na khutba au utangulizi 
wa kutukuza Upweke wa Mwenyezi Mungu na sifa Zake, na halafu 
kumsalia na kumtakia rehma na amani Mtukufu Mtume wa Uislamu 
(s.a.w.w.) na watu wa nyumba yake (a.s.). Mara baada ya kusomwa 
haya, taratibu halisi ya tamko la ndoa inasomwa 

Kwa mujibu wa Ulamaa wetu walio wengi, tamko lazima 
lisomwe kwa lugha sahihi ya Kiarabu. Hata hivyo, Ayatullah al-
Uzma Sayyid Ali al-Husaini as-Sistani, kwenye kitabu chake cha 
hivi karibuni kiitwacho “A Code of Practice for Muslims in the 
West”, anasema kwamba kama mwanamume au mwanamke hawezi 
kusoma Kiarabu kwa usahihi, basi wanapaswa kuteua mwakilishi 
ambaye angeweza kusoma tamko kwa niaba yao. Na kama hili 
pia haliwezekani, basi wanaweza kusoma tamko kwa lugha ya 
kwao (tafsiri) alimuradi maana inabaki ileile kama ilivyo kwenye 
Kiarabu.

Inapendekezwa kwamba tamko la ndoa lisomwe wakati wa 
usiku,75 na pawepo na mashahidi. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
amesema pia kwamba: “Tangazeni ndoa hii na ifanyike ndani ya 
msikiti.”76 Haipendezi kusoma tamko la ndoa wakati wa ‘Qamar 
dar Aqrab,’ wakati mwezi unapita kwenye hatua ya ‘nge’ Scorpio. 
77

74 � Yamechukuliwa zaidi kutoka kwenye The Islamic Marriage Guidebook  ‘Kitabu Cha 
Muongozo wa Ndoa za Kislamu’, Al-Haqq Publications

75  Halliytul Muttaqin, uk.108-109
76  Kaz al-Ummal, Na. 44536
77  Hallyatul Muttaqin, uk. 108-109
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Usomaji wa tamko la ndoa:

Tutachukulia kwamba wahusika watasoma tamko la ndoa yao wao 
wenyewe (kinyume na ile ya kuwa na mwakilishi wa kila upande):

اعوذ بالله من الشيطان الرجيم
 بسم الله الرحمن الرحيم

Najikinga kwa Mwenyezi Mungu dhidi ya Shetani 
aliyelaaniwa.

Kwa Jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwenye 
Kurehemu.

الحمد لله إقراراً بنعمته ولا إله إلاّ اللـه إخلاصاً 
لوحدانيته وصلى اللـه على محمد سيد بريَّته 

والأصفياء من عترته
Sifa Zote ni Stahiki Yake Mwenyezi Mungu kwa kutambua 

fadhila Zake, na [tunashahidilia] hakuna Mungu ila Mwenyezi 
Mungu kwa utiifu mkamilifu kwenye Upweke Wake; Mwenyezi 
Mungu amrehemu Muhammad, wa kwanza kabisa katika viumbe 
Vyake, na watu watakatifu wa nyumba yake [Muhammad].

أما بعد : فقد كان من فضل اللـه على الأنام أن 
أغناهم بالحلال عن الحرام ، فقال سبحانه :  
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الحِِينَ مِنْ عِباَدِكُمْ  وَأنَكِحُوا الايَاَمَى مِنكُمْ وَالصَّ
وَإمَِآئكُِمْ إنِ يكَُونوُا فقُرََآءَ يغُْنهِِمُ اللـه مِن فضَْلهِِ 

 ُ ِ صَلَّى َّهالل وَاللـه وَاسِعٌ عَليِمٌ  وقاَلَ رَسُولُ َّهالل
عَليَْهِ وَسَلَّمَ:   النِّكَاحُ مِنْ سُنَّتيِ ، فمََنْ  رغب عن 

سُنَّتيِ فلَيَْسَ مِنِّي ،
Hivyo basi: Miongoni mwa fadhila za Mwenyezi Mungu kwa 

watu ni kwamba Amewapa wao njia halali (za maisha) ili kuwakinga 
na yale yaliyoharamishwa. Na Yeye, Aliyeko Juu Zaidi, amesema, 
“Waozeni wale ambao hawakuolewa miongoni mwenu na waadilifu 
miongoni mwa watumwa wenu wanamume na watumwa wenu 
wanawake. Kama wao ni fukara Mwenyezi Mungu atawatajirisha 
kutokana na neema Zake, na Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa 
rehema, Mwenye kujua”. Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) 
amesema, “Miongoni mwa sunnah zangu ni kuoa. Kwa hiyo yeyote 
anayekataa kufuata (sunnah) yangu huyo hatokani nami (taifa 
langu).”
1a) Bibi harusi mtarajiwa atasema: أنكحت نفسي لك على المهر المعلوم

1b) Bwana harusi mtarajiwa atasema: قبلت النكاح لنفسي على المهر المعلوم

2a) �Halafu, bibi harusi mtarajiwa 
atasema:

زوجت نفسي لك  على الصداق المعلوم

2b) �Halafu, bwana harusi mtarajiwa 
atasema:

قبلت التزويج لنفسي على الصداق المعلوم

3a) Bibi harusi mtarajiwa atasema: أنكحت و زوجت نفسي لك على المهر المعلوم

3b) Bwana harusi mtarajiwa atasema: قبلت النكاح والتزويج لنفسي على المهر المعلوم
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Mistari hii hurudiwa mara mbili au mara tatu kwa ajili ya 
tahadhari kuhakikisha imesomwa inavyofaa. Baada ya kusomwa 
mistari hii michache, mwanamume na mwanamke wanaunganishwa 
pamoja kufuatana na sheria za Uislamu. Hakuna ‘sherehe’ nyingine 
inayohitajika - chakula (waliimah) wanachopewa wale waliohudhuria 
kinapendekezwa, lakini mambo mengine ni sehemu ya mazoea ya 
kitamaduni.

Mahari - Zawadi kwa Mke78 

Mahari kama linavyotafsiriwa kwa kawaida - ni sehemu isiyoten-
ganishika na ndoa na masharti yake. Mahari ni lazima iainishwe 
na kukubalika kabla ya ndoa, ni zawadi kwa mke na kwa vyovyote 
haiwezi kutafsiriwa kama bei au thamani ya mwanamke. 

Kwa kuchunguza hadithi za Kislamu, tunaona kwamba si lazima 
fedha au dhahabu au vitu vya kimaada vitolewe kama mahari - badala 
yake, kitu chochote ambacho mwanamke ataomba na mwanamume 
anakubali inachukuliwa kuwa ni mahari. Ni kwa sababu hii tunaona 
kwamba wakati wa Mtume (s.a.w.w.) mwanamume alimuoa 
mwanamke na mahari yake ni kwamba angemfundisha Qur`ani. 
Kuna mifano mingi kama huu katika historia ya Waislamu ambapo 
Mahari ilikuwa ama kiasi kidogo sana au zawadi isiyokuwa ya 
kimada. 

Kwa bahati mbaya, kwenye jumuiya nyingi siku hizi, mwelekeo 
umekuwa kuweka kiasi kikubwa cha fedha, vito, dhahabu, na bidhaa 
zingine kuwa ndiyo Mahari - ambapo katika Uislamu, kitendo 
kinachopendekezwa ni kuweka kiasi ‘kidogo’ au cha kati kuwa 
Mahari hivyo kwamba mume mtarajiwa asiwekwe katika hali ya 
ugumu wa kulipa na hivyo, Mahari kubwa kwa kweli ni makuruhu 
78 � The Islamic Marriage Guidebook, Islamic Humanitarian Service (www.al-

haqq.com)
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(jambo lisilopendeza) au linalojaribu kuzuiwa kabisa. Hata hivyo, 
Mahari haitakiwi kuwa ndogo sana hivyo kwamba haiwezi kumpa 
mke ulinzi wowote au msaada endapo mambo yanaharibika. 

Kwa mujibu wa wanazuoni, endapo kama mahari imewekwa kwa 
kiwango ambacho kwamba hata mnamo siku za usoni mwanamume 
hataweza kuilipa, au kama mwanamume hana nia ya kulipa mahari, 
basi uhalali wa ndoa hiyo upo mashakani. 

Mume na mke wanaweza kukubaliana muda ambao mume 
atalipa Mahari na kama ambavyo imekwishasemwa kwenye vitabu 
vya sheria za Kiislamu, kama mke akidai fedha hiyo baada ya muda 
wake stahiki kufika, basi inakuwa ni wajibu kwa mume kulipa hata 
kama ikimaanisha kwamba ni lazima achukue mkopo. Kama hatalipa 
ambapo uwezo wa kulipa anao, basi atakuwa amefanya dhambi na 
atawajibishwa na Mwenyezi Mungu.

Kuhusu Mahari na umuhimu wake, Imam Ali (a.s.) amesema: 
“Hii (Mahari) ni sharti muhimu kuliko masharti mengine, ambapo 
kupitia humo ndipo sehemu za siri zikaweza kufanywa kuwa halali 
kuruhusiwa juu yako.

Tunahitimisha sehemu hii juu ya umuhimu wa Mahari kwa 
onyo kali kutoka kwa Mtume wetu Muhammad (s.a.w.w.) kuhusu 
wanamume hao ambao hukataa kuwapa wake zao kile walichoahidi 
kuwapa:

“Mwanamume ambaye anamdhulumu mke wake kuhusu Mahari 
anachukuliwa kama mzinzi mbele ya Mwenyezi Mungu. Mnamo 
siku ya Hukumu, Yeye atamwambia mtu huyo, ‘Ee Mja wangu! 
Nilikuoza wewe kwa mja wangu mwaminifu juu ya ahadi Yangu 
na ulimdhulimu mja wangu mwaminifu.’ Wakati huo Mwenyezi 
Mungu atachukua amali zote nzuri za mwanamume huyu na 
atampa mwanamke huyo kulingana na haki yake kwamba alichukua 
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(Mahari). Itakapokuwa hakuna amali zozote njema zinazobakia, basi 
Mwenyezi Mungu atamuamuru kwenda Jahannam pamoja na watu 
wengine ambao walivunja ahadi zao. Mwenyezi Mungu amesema, 
‘Na kuweni waaminifu katika ahadi zenu. Hakika ahadi ni kitu 
ambacho (wewe) utaulizwa.”

Mikataba ya Kabla ya Ndoa.79

Mikataba ya ndoa bado halijawa jambo la kawaida katika jumuiya 
yetu, lakini ni suala ambalo linahitaji kuzungumziwa ili kwamba 
watu waweze kufanya uamuzi wenye ujuzi.

Lengo la ujumla la mikataba ya ndoa ni kueleza bayana haki fulani 
ambazo zitajitokeza kama ikitokea wanandoa kutalikiana. Haki hizi 
kwa kawaida zimelengwa kuwalinda au kuwanufaisha wanawake.

Kwa desturi kumekuwepo na hoja fulani zinazotolewa dhidi ya 
mikataba kama hii. Hizi zimedokezwa hapo chini, pamoja na hoja-
pinzani, ambazo zinaunga mkono kuwepo kwa mikataba kama hii.

1.	 Mikataba ya ndoa hutoa picha ya ndoa isiyokuwa na matu-
maini:

Si kila ndoa ni ndoa iliyo kamilika yenye wenza wawili wenye 
furaha. Si rahisi kwa mtu kuweza kutabiri kabla kama ndoa fulani 
itavunjika. Juu ya hayo, baadhi ya ndoa huvunjika kwa amani, 
ambapo katika mifano mingine kutalikiana ni mchakato mgumu. Ni 
dhahiri kwamba ni jambo lisilowezekana kusaini mkataba wakati 
wa kutalikiana, kwa hiyo, kimantiki mkataba husainiwa muda mfupi 
kabla ya harusi Uwepo wa mkataba wa ndoa hauelekei kuzuia ndoa 
ambayo ingevunjika baadaye; nia ya msingi ni kuongeza vifungu na 
ulinzi endapo patatokea kutalikiana, badala ya kuzuia talaka.
79 � Imechukuliwa zaidi kutoka kwenye ‘Ufumbuzi wa Ndoa’ (Solutions of Marriage) 

Sehemu ya 4 ya 4 Shabbir M H Alibhahi, & Fatima Y Alibhai and co.
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2.	 Mikataba ya ndoa husababisha talaka:
Hoja hii inashauri kwamba watu wanaosaini mikataba ya ndoa wa-
naanzisha jambo la urithi wa kisaikolojia ambalo hutengeneza ‘njia 
ya kutokea’ kama uhusiano ukiwa na mtafaruku. Hata hivyo, in-
aweza kuhojiwa kwamba wanamume na wanawake ambao husaini 
mikataba kwa nia njema watakuwa kama walivyojifunga ya kufanya 
ndoa yao idumu kama wale ambao hawakusaini mkataba. Hakuna 
mtu anayeomba talaka. Wala talaka si jambo mbadala rahisi usio 
na maumivu. Ibara fulani ndani ya mkataba zinaweza hata kufanya 
talaka kuwa na mvuto dhaifu. 

3.	 Mikataba ya ndoa hutengeneza vikwazo ndani ya ndoa:
Mikataba imebuniwa ili itumike pale tu ambapo ni muhimu. Ibara 
hazikubuniwa ili zitumike kumuadhibu yeyote baina ya wanandoa 
lakini badala yake ni kusaidia kuepusha migongano panapotokea 
kutalikiana. Hata hivyo, kama ambavyo imeonyeshwa kabla, uwepo 
wa mkataba uliosainiwa wenyewe unaweza ukaongeza nafasi ya 
kwamba utatumika mahali pa ile njia mbadala nyingine, ambayo in-
gekuwa ni kutafuta ushauri wa kitaalamu, kutathimini malengo na 
shabaha upya na kufanya sadaka. Ufumbuzi moja ni ibara ambamo 
wenza wote wawili wanakubaliana kuhusu kipindi cha ushauri kabla 
ya kufikiria kutalikiana.

4.	 Mikataba ya ndoa humpendelea mke:
Pamoja na kwamba Uislamu kwa ujumla unaunga mkono ukweli 
kwamba wanamume na wanawake ni sawa mbele ya Mwenye-
zi Mungu, jamii, ama ya Magharibi au Mashariki, hazioni hivyo. 
Hakuna shaka kwamba mikataba imeundwa kwa msingi hasa kum-
linda mke. Hii ni kwa sababu tu kwamba mke anaelekea kuwa dhai-
fu katika talaka kuliko mume. Hoja hii inaungwa mkono na mazoea 
ya kihistoria na ushahidi wa hadithi fupi. Hali hii ni ya kweli zaidi 
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pale ambapo mwanamke hana chanzo chake mwenyewe cha maana 
cha kumpatia kipato. 

Mkataba wa Kabla ya Ndoa Una Nini?

Kutokana na mazungumzo ya hapo juu, ni dhahiri kwamba yapo 
mambo mazuri na mabaya ndani ya mikataba ya ndoa. Kabla ya kua-
mua iwapo pawepo na mkataba wa ndoa au hapana, ni muhimu sana 
kuelewa mkataba unaahidi nini. Kwa vyovyote orodha ya mada hai-
kukamilika; inawezekana yapo mambo ambayo hayakutiliwa maa-
nani. Hata hivyo, hapa chini yapo mambo muhimu ambayo mara 
nyingi huwekwa kwenye mikataba:

1.	 Haki ya Talaka:

Katika desturi ya Kislamu, haki ya kutaliki kimsingi ni ya mume. 
Mkataba unaweza kuruhusu, ikichukuliwa kwamba wote wawili 
mume na mke wanakubaliana, kwamba yeyote kati ya wao wawili 
anaweza kuwa na haki ya kutaliki. Inawezekana pawepo na ibara na 
masharti muhimu pale ambapo mmojawapo wa wanandoa anaweza 
kuanzisha mchakato wa talaka, na kwa pamoja mwanasheria na 
mtaalam wa kidini wanapaswa kuombwa ushauri wakati wa kuten-
geneza mkataba.

2.	 Haki ya Kuoa Mke Mwingine:

Uislamu unamruhusu mwanamume kuoa hadi wake wanne kwa ndoa 
ya kudumu. na wake wengi wa ndoa ya Mut`a kadiri atakavyo hiari 
mwenyewe, bali ikiwa na mipaka kama ilivyoelezwa bayana ndani 
ya Sheria ya Kislamu. Hata hivyo, mwanaume hahitaji kumtaarifu 
mkewe kuhusu hizi ndoa zinazofuatia. Mkataba unaweza kutaja 
kwamba mume hawezi kuoa mke mwingine bila ruhusa ya mkewe 
aliyenaye wakati bado ndoa yao inaendelea. Pia panaweza kuwe-
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po vifungu kadhaa kwa ajili hili (yaani mume anaweza kuoa mke 
mwingine endapo mke wake ni mgumba, kama akipata ulemavu wa 
akili, na kadhalika.) Jambo moja muhimu la kuzingatia ni kwamba 
mkataba hauwezi, kufuatana na fatwa za wanazuoni wa Kislamu, 
kubatilisha haki ya mwanamume kuoa mke mwingine. Badala yake 
mkataba ungeweza kumruhusu mwanamke kuwa na haki ya kuom-
ba talaka bila ya kwenda kwa mwanasheria au mwakilishi wake 
kuitekeleza talaka kisheria. Nje ya mkataba wa ndoa, mwanamke 
wa Kiislamu hawezi kumuomba talaka mume wake kwa sababu tu, 
ameoa mke wa pili. 

3.	 Malezi ya Mtoto/Watoto:

Endapo kuna watoto ambao wamezaliwa wakati wa ndoa yao, basi 
suala la malezi ya watoto hawa litakuwa ni jambo kubwa endapo 
wazazi watatengana ama kuachana. Uislamu unatoa haki ya malezi 
ya mtoto ambaye umri wake ni angalau miaka miwili kwa baba, am-
bapo mahakama za Kimagharibi hutoa haki hii kwa mama. Hivyo, 
endapo wenza hao hawawezi kukubaliana kuhusu haki za malezi ya 
watoto, wangeweza kuainisha kwa njia ya mkataba, kama ni mahaka-
ma ya Kiislamu au mahakama ya serikali ya mtaa inayopaswa kua-
mua. Kama hakuna mbinu kati ya hizi iliyobainishwa, mmojawapo 
wa watalaka anaweza kuchagua mahakama ya Kiislamu ndiyo ishu-
ghulikie shauri ambapo mwingine anaweza kuchagua mahakama ya 
serikali ya mtaa iamue shauri hilo. Hii husababisha kiasi fulani cha 
msuguano na adha ndani ya familia. Wapinzani wa mikataba wa-
nasema kwamba kama wenza wa Kiislamu wamekubali kuoana kwa 
sheria ya Kiislamu, wanapaswa kutalikiana kwa sheria za Kiislamu 
na kukubali matokeo yake. Hata hivyo, tunajua baadhi ya mifano 
ambayo mmoja au mwingine kati ya wenza haridhiki na uamuzi wa 
kidini na anatafuta marekebisho kwenye mahakama ya kisekula, na 
kusababisha matatizo makubwa juu ya wazazi na watoto.
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA 
AL-ITRAH FOUNDATION

1.	 i)	Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili
	 ii)	� Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka Thelathini
2.	 Uharamisho wa Riba
3.	 Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Kwanza 
4.	 Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Pili
5.	 Hekaya za Bahlul
6.	 Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
7.	 Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
8.	 Hijab vazi Bora
9.	 Ukweli wa Shia Ithnaashari
10.	 Madhambi Makuu
11.	 Mbingu imenikirimu
12.	 Abdallah Ibn Saba
13.	 Khadijatul Kubra
14.	 Utumwa
15.	 Umakini katika Swala
16.	 Misingi ya Maarifa
17.	 Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18.	 Bilal wa Afrika
19.	 Abudhar
20.	 Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21.	 Salman Farsi
22.	 Ammar Yasir
23.	 Qur’an na Hadithi
24.	 Elimu ya Nafsi
25.	 Yajue Madhehebu ya Shia
26.	 Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu

44_14_KUCHAGUA MCHUMBA _20_Oct_2015.indd   166 10/20/2015   4:32:09 PM



167

KUCHAGUA MCHUMBA

27.	 Al-Wahda
28.	 Ponyo kutoka katika Qur’an 
29.	 Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30.	 Mashukio ya Akhera
31.	 Al Amali
32.	 Dua kwa Mujibu wa Ahlulbayt (a.s)
33.	 Udhuu kwa Mtazamo wa Qur’ani na Sunna
34.	 Haki za wanawake katika Uislamu
35.	 Mwenyezi Mungu na sifa zake
36.	 Kumswalia Mtume (s)
37.	 Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)
38.	 Adhana
39.	 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40.	 Qur’ani na Kuhifadhiwa Kwake
41.	 Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
42.	 Kupaka juu ya khofu 
43.	 Kukusanya Sala Mbili
44.	 Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45.	 Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya
46.	 Kusujudu juu ya udongo
47.	 Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
48.	 Tarawehe
49.	 Malumbano baina ya Sunni na Shia
50.	 Kupunguza Swala safarini
51.	 Kufungua safarini
52.	 Umaasumu wa Manabii
53.	 Qur’an Yatoa Changamoto
54.	 as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm
55.	 Uadilifu wa Masahaba 
56.	 Dua e Kumayl
57.	 Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu
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58.	 Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59.	 Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60.	 Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mtume Muhammad (s)
61.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63.	 Kuzuru Makaburi
64.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
65.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu
67.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne
68.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano
69.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
70.	 Tujifunze Misingi Ya Dini
71.	 Sala ni Nguzo ya Dini
72.	 Mikesha Ya Peshawar
73.	 Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
74.	 Ubora wa Imam ‘Ali na Ushia ndio njia iliyonyooka
75.	 Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake
76.	 Liqaa-u-llaah
77.	 Muhammad (s) Mtume wa Allah
78.	 Amani na Jihadi Katika Uislamu 
79.	 Uislamu Ulienea Vipi?
80.	 Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
81.	 Dhana ya Ndoa ya Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)
82.	 Urejeo (al-Raj’ah)
83.	 Mazingira
84.	 Utokezo (al - Badau) 
85.	 Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
86.	 Swala ya maiti na kumlilia maiti
87.	 Uislamu na Uwingi wa Dini
88.	 Mtoto mwema
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89.	 Adabu za Sokoni Na Njiani
90.	 Johari za hekima kwa vijana
91.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya Kwanza
92.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya Pili
93.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya Tatu
94.	 Tawasali (AT- TAWASSUL)
95.	 Imam Mahdi katika Usunni na Ushia
96.	 Hukumu za Mgonjwa
97.	 Sadaka yenye kuendelea
98.	 Msahafu wa Imam Ali (as)
99.	 Maimamu wa Ahlul Bait – Ujumbe na Jihadi
100.	 Idi Al-Ghadir
101.	 Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu
102.	 Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
103.	 Huduma ya Afya katika Uislamu
104.	 Sunna za Nabii Muhammad (saww)
105.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107.	 Shahiid Mfiadini
108.	 Mwanamke Na Sharia
109.	 Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110.	 Ujumbe - Sehemu ya Pili
111.	 Ujumbe - Sehemu ya Tatu
112.	 Ujumbe - Sehemu ya Nne
113.	 Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
114.	 Hadithi ya Thaqalain
115.	 Ndoa ya Mutaa
116.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
117.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
118.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
119.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Nne
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120.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tano
121.	 Mkutano wa Maulamaa wa Baghdad
122.	 Safari ya kuifuata Nuru
123.	 Fatima al-Zahra
124.	 Myahudi wa Kimataifa
125.	 Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
126.	 Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
127.	 Visa vya kweli sehemu ya Pili
128.	 Elimu ya Ghaibu ya Maimamu
129.	 Mwanadamu na Mustakabali wake
130.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Kwanza)
131.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Pili)
132.	 Khairul l’Bariyyah
133.	 Uislamu na mafunzo ya kimalezi
134.	 Vijana ni Hazina ya Uislamu
135.	 Adhana ni Ndoto au ni Wahyi?
136.	 Tabaruku
137.	 Saada Kamili – Kitabu cha Kiada cha Maadili
138.	 Vikao vya furaha 
139.	 Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
140.	 Visa vya wachamungu
141.	 Falsafa ya Dini
142.	 Kuhuzunika na Kuomboleza
143.	 Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah
144.	 Mjadala wa Kiitikadi
145.	 Kuonekana kwa Allah
146.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)
147.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Pili)
148.	 Ndugu na Jirani
149.	 Ushia ndani ya Usunni
150.	 Maswali na Majibu
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151.	 Mafunzo ya hukmu za ibada 
152.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 1
153.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 2
154.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 3
155.	 Abu Huraira
156.	 Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.
157.	 Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza
158.	 Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili
159.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza
160.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili
161.	 Shia na Qur’ani – Majibu na Maelezo
162.	 Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)
163.	 Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani	
164.	 Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu
165.	 Uislamu Safi
166.	 Majlisi za Imam Husein Majumbani
167.	 Je, Kufunga Mikono
168.	 Uislam wa Shia
169.	 Amali za Makka
170.	 Amali za Madina
171.	 Asili ya Madhehebu katika Uislamu
172.	 Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi
173.	 Ukweli uliofichika katika neno la Allah
174.	 Uislamu na Mifumo ya Uchumi
175.	 Umoja wa Kiislamu na Furaha
176.	 Mas’ala ya Kifiqhi
177.	 Jifunze kusoma Qur’ani
178.	 as-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah
179.	 Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana
180.	 Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura
181.	 Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na Ramadhani)
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182.	 Uadilifu katika Uislamu
183.	 Mahdi katika Sunna
184.	 Maswali Ya Uchunguzi Kuhusu Uislam
185.	 Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo
186.	 Abu Talib – Jabali Imara la Imani
187.	 Ujenzi na Utakaso wa Nafsi
188.	 Vijana na Matarajio ya Baadaye
189.	 Historia maana na lengo la Usalafi
190.	 Ushia – Hoja na Majibu
191.	  Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 
192.	  Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)
193.	 Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu
194.	 Takwa
195.	 Upotoshaji Dhahiri katika (Turathi) Hazina ya Kiislamu
196.	 Amirul Muuminina (‘as) na Makhalifa
197.	 Tawhiid Na Shirki katika Qur’ani Tukufu 
198.	 Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa AbuBakr
199.	 Adabu za vikao na mazungumzo
200.	 Hija ya Kuaga
201.	 Uwazi baina ya Maslahi na Vikwazo
202.	 Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita
203.	 Mdahalo baina ya Mwanachuoni wa Kisunni na Kishia (Al- Muraja’aat)
204.	 Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)
205.	 Imam Husain ni Mfumo wa Marekebisho na Mageuzi
206.	 Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu
207.	 Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa
208.	 Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)
209.	 Uongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii
210.	 Maadili ya Ashura
211.	 Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi
212.	 Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) – Sehemu ya Kwanza
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213.	 Imam Ali (as) na Mambo ya Umma
214.	 Imam Ali (as) na Mfumo wa Usawa
215.	 Uimamu na Tamko la Kutawazwa
216.	 Mfumo wa Wilaya
217.	 Vipi Tutaishinda Hofu?
218.	 Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo
219.	 Maeneo ya Umma na Mali Zake
220.	� Nahju ‘L-Balagha – Majmua ya Khutba, Amri, Barua, Risala,  

Mawaidha na Semi za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib (a.s.)
221.	� Mukhtar – Shujaa aliyelipiza kisasi dhidi ya wauaji wa Imam Husein (as) 

hapo Karbala
222.	 Mazingatio Katika Swala
223.	 Imam Hasan na Mfumo wa Kujenga Jamii
224.	 Vyakula Na Vinywaji
225.	 Kuelewa Rehema ya Mwenyezi Mungu
226.	 Tiba ya Maradhi ya Kimaadili
227.	 Yafaayo kijamii
228.	 Shia Na Hadith - Majibu na Maelezo
229.	 Mkakati wa Kupambana na Ufakiri
230.	 Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
231.	 Taqiyya Kwa Mujibu Wa Sheria Ya Kiislamu
232.	 Imam Mahdi Na Bishara Ya Matumaini
233.	 Jihadi
234.	 Majanga Na Jukumu La Jamii
235.	 Muhadhara wa Maulamaa
236.	 Mashairi ya Kijamii
237.	 Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa
238.	 Mwanamke Katika Harakati za Mageuzi
239.	 Shia Na Sahaba - Majibu na Maelezo
240.	 Yusuf Mkweli
241.	 Hotuba Za Kiislamu na Haki Za Binadamu
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242.	 Ugaidi wa Kifikra katika Medani ya Kidini
243.	 Imam Mahdi (as) – Imam wa zama hizi na Kiongozi wa Dunia
244.	 Imam Mahdi (as) ni Tumaini la Mataifa
245.	 Imam Husein (as) ni Utu na Kadhia
246.	 Talaka Tatu
247.	 Uswalihina Dhahiri na Batini yake
248.	 Upotofu ndani ya kitabu cha mitaala kwa Shule za Sekondari juu ya Uislamu
249.	 Imam Husein (as) ni Kielelezo cha kujitoa Muhanga na Fidia
250.	 Uislamu wa Shia 

KOPI NNE ZIFUATAZO ZIMETAFSIRIWA 
KWA LUGHA KINYARWANDA

1.	 Amateka Ya Muhammadi (s.a.w.w) Na Aba’ Khalifa
2.	 Nyuma yaho naje kuyoboka
3.	 Amavu n’amavuko by’ubushiya
4.	 Shiya na Hadithi

ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA 
AL-ITRAH FOUNDATION KWA LUGHA YA KIFARANSA

1.	 Livre Islamique
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