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NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu ulichonacho mikononi mwako ni mfululizo wa 
makala zilizoandikwa na mwanachuoni mahiri Dkt. Mo-

hammad Ali Shomali wa Iran. Katika makala hizi mwandi-
shi anazungumzia kuhusu Rehema ya Allah (s) kwa viumbe 
Wake

Rehema ni neema kubwa ambayo Allah amewaruzuku vi-
umbe Wake wote. Hata hivyo, Allah ameigawa rehema hii 
katika sehemu mbili; kwanza hapa ulimwenguni kwa viumbe 
wote bila kujali kama wao ni waumini au la, na sehemu ya 
pili itakuwa ni Akhera kwa ajili ya watu wema tu. (Allah atu-
jaaliye tuwe miongoni mwa watu wema – Amin.)

Mwandishi ameelezea kwa kina kuhusu rehema na maana 
yake, na kwa kufanya hivyo amenukuu aya nyingi za Qur’ani 
Tukufu na Hadithi.

Kwa mfano mwandishi amenukuu hadithi moja kutoka 
kwa Imam Baqir AS aliposema kwamba Mwenyezi Mungu 
alimwambia Musa: ”Ewe Musa! Nipende Mimi na uwafanye 
Watu wangu wanipende Mimi.” 

Musa akasema: “Mola wangu. Unajua kwamba hapana 
mwingine ninayempenda mimi kuliko Wewe. Hata hivyo, 
[niambie] nitawezaje kuwafanya watu wengine wahamasike 
kukupenda Wewe zaidi?”

Allah akamuambia: “Wakumbushe waja Wangu kuhusu 
neema na baraka Zangu kwao.”
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Wanadamu ni wepesi sana wa kusahau, hivyo, wanahitaji 
mara kwa mara kukumbushwa na ndio maana Allah akatu-
ma Mitume wengi ili kuja kuwakumbusha wanadamu neema 
waliyopewa na Allah. Ujaji wa Mitume ulipokoma na kuishia 
kwa Mtukufu Mtume Muhammad SAW, Allah akateua Maim-
amu Watukufu AS kwa madhumuni hayohayo na baada yao 
ni wanavyuoni (maulamaa) ndio ambao wamechukuwa ju-
kumu hili. Na hili ndilo alilofanya na analoendelea kufanya 
mwandishi mwanachuoni huyu kutukumbusha neema za 
Allah juu yetu.  Tunamwomba Allah atufanye ni wenye ku-
kumbuka na kushukuru neema Zake juu yetu – Amin. 

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa makubwa hu-
susan wakati huu ambapo watu wana hamu kubwa ya kutaka 
kujua dini yao, na upotoshaji wa historia ni vitu ambavyo 
havina nafasi kwa watu wa sasa. 

Taasisi yetu ya Al-Itrah imeamua kuchapisha kitabu hiki 
kwa lugha ya Kiswahili kwa madhumuni yake yaleyale ya 
kuwahudumia Waislamu wazungumzaji wa lugha ya Kiswa-
hili. Ni matumaini yetu  kwamba kitabu hiki kitakuwa ni che-
nye manufaa makubwa kwao.

Tunamshukuru ndugu yetu Salman Shou kwa kufanikisha 
tarjuma ya kitabu hiki katika lugha ya Kiswahili, pia na wale 
wote waliosaidia kwa njia moja au nyingine hadi kufanikisha 
kuchapishwa kwake. Allah awalipe wote malipo mema hapa 
duniani na huko Akhera pia. Amin

Mchapishaji: 
Al-Itrah Foundation 
Dar es Salaam.
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SEHEMU YA KWANZA

Kuelewa Rehema Ya  
Mwenyezi Mungu 

Rehema ya Mwenyezi Mungu ni sifa ya Mwenyezi Mungu 
ambayo imetajwa mara nyingi sana ndani ya Qur`ani. 

Zaidi ya umuhimu wake wa kiteknolojia, rehema ya Mwe-
nyezi Mungu inachukua nafasi kubwa katika mambo ya ki-
roho na ya kimaadili ya Kiislamu. Kujaribu kuelewa rehema 
ya Mwenyezi Mungu kukifuatiwa na kujaribu kuwa mwema 
kwa wengine huunda kiini cha safari ya kiroho na utekelezaji 
wa kimaadili. Katika mlolongo huu wa makala hizi, tutajaribu 
kuchunguza vipengele mbalimbali vya rehema ya Mwenyezi 
Mungu kuhusiana na sifa Zake na matendo Yake. Miongoni 
mwa matendo Yake tutalenga kwenye kuumbwa kwa binad-
amu na mpango Wake kwa ajili ya wokovu wa mwanadamu. 
Ni dhahiri kwamba uelewa wetu wa sifa yoyote ya Mwenye-
zi Mungu na hususan rehema yake ni mdogo sana. Yeye ni 
mkubwa zaidi kuliko vile tunavyoelewa na kumuelezea.

Rehema ya Mwenyezi Mungu  
haina mpaka

Rehema ya Mwenyezi Mungu haina ukomo na haikubali 
masharti yoyote. Ukomo pekee upo katika uelewa wetu na 
kwa hiyo inawezekana tushindwe kufahamu vipengele vyote 

04_KUELEWA REHEMA_17 June_2013_CR Done.indd   3 6/17/2013   5:33:45 PM



KUELEWA REHEMA YA MWENYEZI MUNGU

4

vya rehema Yake. Rehema Yake inakumbatia yote na inaju-
muisha yote, hakuna kitu kinachoangukia nje yake. Kwenye 
dua nzuri sana ambayo imependekezwa kusomwa kila baada 
ya swala ya kila siku, tunasema:
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SEHEMU YA KWANZA 

Kuelewa Rehema Ya Mwenyezi Mungu  
 
Rehema ya Mwenyezi Mungu ni sifa ya Mwenyezi Mungu ambayo 
imetajwa mara nyingi sana ndani ya Qur`ani. Zaidi ya umuhimu 
wake wa kiteolojia, rehema ya Mwenyezi Mungu inachukua nafasi 
kubwa katika mambo ya kiroho na ya kimaadili ya Kiislamu. 
Kujaribu kuelewa rehema ya Mwenyezi Mungu kukifuatiwa na 
kujaribu kuwa mwema kwa wengine huunda kiini cha safari ya 
kiroho na utekelezaji wa kimaadili. Katika mlolongo huu wa 
makala hizi, tutajaribu kuchunguza vipengele mbalimbali vya 
rehema ya Mwenyezi Mungu kuhusiana na sifa Zake na matendo 
Yake. Miongoni mwa matendo Yake tutalenga kwenye kuumbwa 
kwa binadamu na mpango Wake kwa ajili ya wokovu wa 
mwanadamu. Ni dhahiri kwamba uelewa wetu wa sifa yoyote ya 
Mwenyezi Mungu na hususan rehema yake ni mdogo sana. Yeye ni 
mkubwa zaidi kuliko vile tunavyoelewa na kumuelezea. 
 
Rehema ya Mwenyezi Mungu haina mpaka: 
 
Rehema ya Mwenyezi Mungu haina ukomo na haikubali masharti 
yoyote. Ukomo pekee upo katika uelewa wetu na kwa hiyo 
inawezekana tushindwe kufahamu vipengele vyote vya rehema 
Yake. Rehema Yake inakumbatia yote na inajumuisha yote, hakuna 
kitu kinachoangukia nje yake. Kwenye dua nzuri sana ambayo 
imependekezwa kusomwa kila baada ya swala ya kila siku, 
tunasema: 
 

 اللهمّ  إنّ مغفرتك أرجى من عملي
“Ee Allah! Msamaha Wako hunipa matumaini zaidi kuliko 

“Ee Allah! Msamaha Wako hunipa matumaini zaidi kuliko 
matendo yangu.”

Hata hivyo, tunapaswa kuzingatia kwamba kutenda 
matendo mema ni jambo linalopasa hasa. Kule kuwa na 
imani tu peke yake haitoshi. Imam Ali (a.s.) alisema:

 15

matendo yangu.” 
 
Hata hivyo, tunapaswa kuzingatia kwamba kutenda matendo mema 
ni jambo linalopasa hasa. Kule kuwa na imani tu peke yake 
haitoshi. Imam Ali (a.s.) alisema: 

 لا تكن ممن يرجو الآخرة بغير العمل
“Usiwe kama yule ambaye hutaraji [furaha kamili 
huko] Peponi bila vitendo.” 

 
Ili kuweza kupata hadhi iliyo bora huko Akhera, mtu anatakiwa 
kufanya matendo mema. Lakini suali ni kwamba: Je, ni vitendo 
vizuri vya mtu ndivyo vitakavyokuwa jambo kuu la kumuokoa mtu 
na kumnyanyua hadi kwenye viwango vya juu huko Akhera, au ni 
msamaha wa Mwenyezi Mungu ndiyo unaofanya hivyo? Kama 
tutakavyoona baadaye, ni kwa sababu ya malipo Yake yenye 
ukarimu ambayo kwayo ndipo vitendo vyetu vidogo vitakapokuwa 
vya maana sana. Ndiyo maana tunasema: “Msamaha Wako hunipa 
matarajio zaidi kuliko matendo yangu.” Kwa mfano, fikiria 
kwamba kuna mwanafunzi ambaye anakaribia kufanya mtihani 
mgumu. Pamoja na kwamba amesoma sana, anajua kwamba kama 
mwalimu wake akisahihisha makaratasi yake bila huruma atafeli 
mtihani. Licha ya juhudi yake yote, somo hilo ni gumu sana 
kujifunza na kujua yote yaliyomo humo.  
 
Halafu tunamwambia Mwenyezi Mungu: 
 

 وإن رحمتك أوسع من ذنبي
“Ee Allah! Hakika rehema Yako ni kubwa mno 
kuliko dhambi zangu.” 

“Usiwe kama yule ambaye hutaraji [furaha kamili huko] 
Peponi bila vitendo.”

Ili kuweza kupata hadhi iliyo bora huko Akhera, mtu 
anatakiwa kufanya matendo mema. Lakini suali ni kwamba: 
Je, ni vitendo vizuri vya mtu ndivyo vitakavyokuwa 
jambo kuu la kumuokoa mtu na kumnyanyua hadi 
kwenye viwango vya juu huko Akhera, au ni msamaha 
wa Mwenyezi Mungu ndiyo unaofanya hivyo? Kama 
tutakavyoona baadaye, ni kwa sababu ya malipo Yake 
yenye ukarimu ambayo kwayo ndipo vitendo vyetu vidogo 
vitakapokuwa vya maana sana. Ndiyo maana tunasema: 
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“Msamaha Wako hunipa matarajio zaidi kuliko matendo 
yangu.” Kwa mfano, fikiria kwamba kuna mwanafunzi 
ambaye anakaribia kufanya mtihani mgumu. Pamoja na 
kwamba amesoma sana, anajua kwamba kama mwalimu 
wake akisahihisha makaratasi yake bila huruma atafeli 
mtihani. Licha ya juhudi yake yote, somo hilo ni gumu 
sana kujifunza na kujua yote yaliyomo humo. 

Halafu tunamwambia Mwenyezi Mungu:

 15

matendo yangu.” 
 
Hata hivyo, tunapaswa kuzingatia kwamba kutenda matendo mema 
ni jambo linalopasa hasa. Kule kuwa na imani tu peke yake 
haitoshi. Imam Ali (a.s.) alisema: 

 لا تكن ممن يرجو الآخرة بغير العمل
“Usiwe kama yule ambaye hutaraji [furaha kamili 
huko] Peponi bila vitendo.” 

 
Ili kuweza kupata hadhi iliyo bora huko Akhera, mtu anatakiwa 
kufanya matendo mema. Lakini suali ni kwamba: Je, ni vitendo 
vizuri vya mtu ndivyo vitakavyokuwa jambo kuu la kumuokoa mtu 
na kumnyanyua hadi kwenye viwango vya juu huko Akhera, au ni 
msamaha wa Mwenyezi Mungu ndiyo unaofanya hivyo? Kama 
tutakavyoona baadaye, ni kwa sababu ya malipo Yake yenye 
ukarimu ambayo kwayo ndipo vitendo vyetu vidogo vitakapokuwa 
vya maana sana. Ndiyo maana tunasema: “Msamaha Wako hunipa 
matarajio zaidi kuliko matendo yangu.” Kwa mfano, fikiria 
kwamba kuna mwanafunzi ambaye anakaribia kufanya mtihani 
mgumu. Pamoja na kwamba amesoma sana, anajua kwamba kama 
mwalimu wake akisahihisha makaratasi yake bila huruma atafeli 
mtihani. Licha ya juhudi yake yote, somo hilo ni gumu sana 
kujifunza na kujua yote yaliyomo humo.  
 
Halafu tunamwambia Mwenyezi Mungu: 
 

 وإن رحمتك أوسع من ذنبي
“Ee Allah! Hakika rehema Yako ni kubwa mno 
kuliko dhambi zangu.” “Ee Allah! Hakika rehema Yako ni kubwa mno kuliko 

dhambi zangu.”

Hapa muombaji anakiri mbele ya Allah kwamba ametenda 
dhambi kubwa na mbaya mno. Lakini kwa vipi dhambi 
zinakuwa kubwa? Mtu anapotenda dhambi, kwa kweli huwa 
anamuasi Mola wa mbingu, Mola wa ardhi, na Mola wa 
chochote kilichomo baina yao. Kwa hiyo, hata uasi mdogo 
tu mbele ya  Mola Mtukufu kama huyo ni mkubwa. Hii si 
kwa sababu mkosaji anao umuhimu wowote au kwamba uasi 
wake unamdhuru Allah., lakini ukweli kwamba alithubutu 
kumuasi Mola kama huyo, kwenyewe ni kosa na dhambi 
kubwa. Kwa hiyo, kwa mtazamo mmoja, inaweza kusemwa 
kuwa hakuna madhambi madogo. Hata hivyo, unapofanywa 
ulinganisho baina ya dhambi moja na nyingine, pataonekana 
dhambi kuu na ndogo. Kwa vyovyote vile, ingawaje dhambi 
zetu ni kubwa sana, matumaini yetu yapo kwenye rehema 
ya Allah. ambayo ni kubwa zaidi.
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Halafu tunasema:

 16

 
Hapa muombaji anakiri mbele ya Allah kwamba ametenda dhambi 
kubwa na mbaya mno. Lakini kwa vipi dhambi zinakuwa kubwa? 
Mtu anapotenda dhambi, kwa kweli huwa anamuasi Mola wa 
mbingu, Mola wa ardhi, na Mola wa chochote kilichomo baina yao. 
Kwa hiyo, hata uasi mdogo tu mbele ya  Mola Mtukufu kama huyo 
ni mkubwa. Hii si kwa sababu mkosaji anao umuhimu wowote au 
kwamba uasi wake unamdhuru Allah., lakini ukweli kwamba 
alithubutu kumuasi Mola kama huyo, kwnyewe ni kosa na dhambi 
kubwa. Kwa hiyo, kwa mtazamo mmoja, inaweza kusemwa kuwa 
hakuna madhambi madogo. Hata hivyo, unapofanywa ulinganisho 
baina ya dhambi moja na nyingine, pataonekana dhambi kuu na 
ndogo. Kwa vyovyote vile, ingawaje dhambi zetu ni kubwa sana, 
matumaini yetu yapo kwenye rehema ya Allah. ambayo ni kubwa 
zaidi. 
 
Halafu tunasema: 

اللهم إن لم أآن أهلا أن أبلغ رحمتك 
 فرحمتك أهل أن تبلغني وتسعني

 
“Ee Allah! Endapo mimi sina sifa ya kufikia rehema 
yako, rehema Yako ina uwezo wa kunifikia na 
kunikumbatia” 

 
Si hivyo kwamba mtu mwenye matumaini ya rehema ya Allah. 
anastahiki kuipata rehema hiyo. Lakini ni hiyo rehema Yake ndiyo 
yenye sifa ya kuja na kutukumbatia sisi. Kwa nini iwe hivyo? 
 

 لأنّها وسعت آل شيئ
“Kwa sababu rehema Yako imekukimbatia kila kitu.” 

 

“Ee Allah! Endapo mimi sina sifa ya kufikia rehema yako, 
rehema Yako ina uwezo wa kunifikia na kunikumbatia”

Si hivyo kwamba mtu mwenye matumaini ya rehema ya 
Allah anastahiki kuipata rehema hiyo. Lakini ni hiyo rehema 
Yake ndiyo yenye sifa ya kuja na kutukumbatia sisi. Kwa nini 
iwe hivyo?

 16

 
Hapa muombaji anakiri mbele ya Allah kwamba ametenda dhambi 
kubwa na mbaya mno. Lakini kwa vipi dhambi zinakuwa kubwa? 
Mtu anapotenda dhambi, kwa kweli huwa anamuasi Mola wa 
mbingu, Mola wa ardhi, na Mola wa chochote kilichomo baina yao. 
Kwa hiyo, hata uasi mdogo tu mbele ya  Mola Mtukufu kama huyo 
ni mkubwa. Hii si kwa sababu mkosaji anao umuhimu wowote au 
kwamba uasi wake unamdhuru Allah., lakini ukweli kwamba 
alithubutu kumuasi Mola kama huyo, kwnyewe ni kosa na dhambi 
kubwa. Kwa hiyo, kwa mtazamo mmoja, inaweza kusemwa kuwa 
hakuna madhambi madogo. Hata hivyo, unapofanywa ulinganisho 
baina ya dhambi moja na nyingine, pataonekana dhambi kuu na 
ndogo. Kwa vyovyote vile, ingawaje dhambi zetu ni kubwa sana, 
matumaini yetu yapo kwenye rehema ya Allah. ambayo ni kubwa 
zaidi. 
 
Halafu tunasema: 

اللهم إن لم أآن أهلا أن أبلغ رحمتك 
 فرحمتك أهل أن تبلغني وتسعني

 
“Ee Allah! Endapo mimi sina sifa ya kufikia rehema 
yako, rehema Yako ina uwezo wa kunifikia na 
kunikumbatia” 

 
Si hivyo kwamba mtu mwenye matumaini ya rehema ya Allah. 
anastahiki kuipata rehema hiyo. Lakini ni hiyo rehema Yake ndiyo 
yenye sifa ya kuja na kutukumbatia sisi. Kwa nini iwe hivyo? 
 

 لأنّها وسعت آل شيئ
“Kwa sababu rehema Yako imekukimbatia kila kitu.” 

 “Kwa sababu rehema Yako imekikumbatia kila kitu.”

Kama asemavyo Allah Swt ndani ya Qur`ani:

 وَرَحْمَتِي وَسِعَتْ كُلَّ شَيْءٍ ۚ
 

“……na rehema Yangu imekienea kila kitu…..” [7:156].

Huwezi kudhania kuwepo kitu chochote kisichonufaika 
kutokana na rehema Yake; vinginevyo, kusingekuwepo 
na kitu chochote, na hata kama ikiwa hivyo, hakuna kitu 
ambacho kingeendelea kuishi. Hata lile suala la kwamba 
Shetani ana uwezo wa kuendelea maisha yake, ni kutokana 
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na rehema ya Allah. Shetani alipong`ang`ania tabia yake 
potofu na akalaaniwa, alimuomba Mwenyezi Mungu ampe 
muda hadi Siku ya Ufufuo.

يَوْمِ يُبْعَثُونَ  قَالَ رَبِّ فَأنَْظِرْنِي إلَِىٰ   
 

 

يَوْمِ الْوَقْتِ الْمَعْلوُمِ  قَالَ فَإنَِّكَ مِنَ الْمُنْظَرِينَ  إلَِىٰ   
 

“Akasema (Iblis): Mola wangu! nipe muda mpaka siku wa-
takayofufuliwa.” [15:36].

Allah akajibu: 

يَوْمِ يُبْعَثُونَ  قَالَ رَبِّ فَأنَْظِرْنِي إلَِىٰ   
 

 

يَوْمِ الْوَقْتِ الْمَعْلوُمِ  قَالَ فَإنَِّكَ مِنَ الْمُنْظَرِينَ  إلَِىٰ   
 

“Akasema (Mwenyezi Mungu). Hakika wewe ni katika wale 
waliopewa nafasi. Mpaka siku ya wakati uliowekwa.”  

[15:37-38]

Hivyo, Shetani amepewa nafasi ya kuendelea kuishi. 
Bila shaka, hili halitaendelea kama alivyoomba hadi Siku 
ya Ufufuo. Itakuwa “Mpaka siku ya wakati uliowekwa.” 
Patakuwepo wakati kabla ya Siku ya Ufufuo ambapo Shetani 
atasimamishwa. Kwa hali yoyote ile, hata Shetani hunufaika 
na rehema ya Allah. Mwenyezi Mungu huwarehemu hata 
wale wasiomuamini au wanaothubutu kupingana Naye.
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Lengo la Kuwaumba Binadamu

Kama tutakavyoona baadaye, kuchunguza sifa na matendo 
ya  Mwenyezi Mungu na kuchunguza kuumbwa kwa binada-
mu, kumuongoza kwa kumpelekea ujumbe kupitia Mitume 
Wake, na malipo Yake yenye wingi wa ukarimu yanaweka 
wazi kwamba msingi wa kila kitu umeegemea kwenye rehe-
ma Yake. Kwa kweli, kadhia yote ya uumbaji inaweza kufu-
pishwa katika sentensi chache: Mwenyezi Mungu mwingi wa 
rehema, alitaka kuonyesha rehema Zake. Kwa hiyo, aliumba 
dunia hii. Aliwapa binadamu rehema Yake ili wawe wawaki-
lishi Wake hapa duniani na kuwa ndio njia ya rehema Yake. 
Hata hivyo, kwa bahati mbaya binadamu wengi walishindwa. 
Hawakumwakilisha Yeye ambaye ni Mwingi wa rehema. Ba-
dala yake, binadamu walio wengi walimwakilisha yule adui 
wa Mwenyezi Mungu. Hawa ndio “wale mashetani kutoka 
miongoni mwa binadamu”1 ambao badala ya kuwa wawaki-
lishi wa Mwenyezi Mungu, walichagua kumfuata na kumtu-
mikia Shetani.

Hata hivyo, endapo hata kama mtu mmoja tu kwa kweli 
anakuwa mwakilishi wa Mwenyezi Mungu Mwingi wa 
rehema, dunia hii ingekuwa na thamani sana na kustahili 
kuumbwa. Mtu mmoja mkamilifu ni mzito zaidi na ni mkubwa 
zaidi kuzidi mamilioni ya watu wasio waadilifu. Fikiria chuo 
kikuu ambamo maelfu ya  wanafunzi wanaweza kuchukua 
mafunzo hapo, lakini kwa sababu ya uchaguzi wao mbaya 
wanaofanya katika baadhi ya mambo, kama vile uzembe, ni 
Avicenna au Aristotle mmoja tu ambaye amehitimu. Hivi 
sio bora kuendelea kuwa na chuo kikuu hiki na kuwapa 

1 Rejea Sura ya [6:112]
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watu fursa na nafasi ya kuendelea na kustawi na hatimaye 
kuwa na angalau Avicenna au Aristotle mmoja? Kwa kiasi 
Allah anavyohusika, kila mtu anaweza kuwa mtu mwema. 
Amempa kila mtu fursa hii bila ya kuweka mpaka wowote. 
Kwa hiyo, kuendelea kuwepo watu wavivu au wasiotaka 
kuwa wema haimaanishi kwamba chuo kikuu kifikie mwisho 
wake. Jambo hilo hilo linatumika kwa shule, misikiti, na 
taasisi zingine za kielimu. Muhimu zaidi, linatumika kwa 
kadhia yote ya maumbile.

Bila shaka wapo wengi ambao wamekuwa wawakilishi 
wa Mwenyezi Mungu. Katika kipindi chote cha historia, 
wamekuwepo maelfu ya watu ambao walipata daraja hili. 
Pamekuwepo takriban Mitume laki moja na ishirini na nne 
elfu [124,000]. Idadi hii ni kwa nyongeza kwa warithi maasum 
au watu watukufu ambao wamewafuata. Kwa vyovyote vile, 
Mwenyezi Mungu anataka binadamu wote wawe njia ya 
mkondo wa rehema Zake kwa wengine, na amewapa njia 
nyingi na vipaji vya kufanyia hivyo. Jambo hili halijumuishi 
watu tu, lakini na wanyama, mimea, au kwa kweli kila kitu 
katika viumbe, pamoja na maji, hewa, na udongo.

Njia moja muhimu ya kuwa mwenye huruma ni kuelewa 
vizuri zaidi rehema ya Mwenyezi Mungu na yote yale ambayo 
ametufanyia sisi. Kwa mujibu wa hadith maalum (hadith-e 
Qudsi) ambayo imesimuliwa katika vyanzo vingi na kutoka 
kwa Maimam mbalimbali kama vile Imam Baqir (a.s.), 
Imam Ridha (a.s.), na Imam Asqari (a.s.), Mwenyezi Mungu 
alimtengenezea Nabii Musa (a.s.) mkakati wa kuenezea 
ujumbe. Kwa mfano, Imam Baqir (a.s.) anasema kwamba 
Mwenyezi Mungu alimwambia Musa:
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خلقييا موسى احبني واحببني إلى : قال الله عزوجل  
 
 

 

 قال يا رب إنك تعلم أنه ليس شيى أحب إلي منك فكيف لي بقلوب العباد
 
 

“Allah. anasema: Ewe Musa! Nipende mimi na uwafanye 
watu wangu wanipende mimi.” 2

Ninaamini hii inaweza kufanywa kuwa sera ya jumla katika 
maisha yetu. Kama mtu anaweza kumpenda Allah. na kuwafanya 
watu wengine wampende Yeye, atapata kila kitu kilicho kizuri. 
Wakati wote tunapaswa kutathimini utekelezaji na maendeleo 
yetu kuhusu jambo hili. Watu wanatakiwa kutathimini ni kwa 
kiasi gani wanampenda Allah., wamewafanya kwa kiasi gani 
watoto wao, washirika wenzao, majirani zao, ndugu zao, na 
marafiki zao waweze kumpenda Allah. Kufuzu kwa mtu yeyote 
kunaweza kuamuliwa kwa tathimini hii. Watu bora zaidi ni 
wale wampendao sana Allah. na ambao wanaweza kuwafanya 
wengine wajihisi kama wao. Musa alijibu:

خلقييا موسى احبني واحببني إلى : قال الله عزوجل  
 
 

 

 قال يا رب إنك تعلم أنه ليس شيى أحب إلي منك فكيف لي بقلوب العباد
 
 “Mola wangu. Unajua kwamba hapana mwingine ninayem-

penda mimi kuliko Wewe. Hata hivyo, [niambie] nitawezaje 
kuwafanya watu wengine wahamasike kukupenda Wewe 

zaidi?”

Musa alijua kwamba kwa jinsi alivyokuwa anahusika, 
yeye alikuwa anampenda Allah swt kuliko mwingine yeyote.  
Kwa hiyo, alichohitaji ni kuuliza namna ya kufanya hivyo 
na wengine. Hii ilikuwa ndio changamoto kwake. Bila shaka, 
2 � Mishkat al-Anwar, Tabarsi, uk. 332, (Najaf: Maktaba ya Haydariyyah,1385 I.A.H.)
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kwa watu walio wengi hata kwa sehemu ya kwanza, yaani, 
jinsi ya kumpenda Allah swt kunaweza kuwa ni changamoto. 
Lakini kwa Musa, changamoto ilikuwa ni kipande cha pili 
cha ushauri. Hapa Allah. alimwambia Musa: 

 ذكرھم نعمايي وآلايي
 
 “Wakumbushe waja wangu kuhusu neema na baraka Zangu 

kwao.”

Kwa njia hii, Mwenyezi Mungu alimfundisha Musa 
kwamba yeye hakuhitaji kufanya lolote isipokuwa 
kuwaambia watu kuhusu mambo mazuri ambayo 
Allah swt amewafanyia. Mwenyezi Mungu alimtaka 
Musa awakumbushe watu kuhusu neema zote ambazo 
wamepokea kutoka Kwake.

Hili ni jambo ambalo kwa kawaida husahauliwa katika 
mahusiano ya mtu na mtu. Kwa mfano, fikiria kijana 
mdogo anakujia na kukuambia kwamba wazazi wake 
hawampendi. Wewe ungemwambia nini? Hungemwambia 
kwamba tangu siku ya kwanza alipozaliwa na hata kabla ya 
kuzaliwa wazazi wake walikuwa wanampenda na kumjali? 
Kimsingi wewe ungejaribu kumkumbusha yale yote wazazi 
wake waliyomfanyia, jinsi wazazi wake walivyomsaidia, 
walivyokuwa wanamlisha, walivyokuwa wanamvisha nguo, 
na walivyokuwa wanamuangalia yeye, wakampa elimu nzuri 
na mapenzi. Kama ukifaulu kumwelewesha atajihisi vibaya 
na kusikitika. Atakwambia alidhania kwamba yeye amekua 
mwenyewe tu.
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Hivyo, Allah swt alimwambia Musa kuwakumbusha watu 
kuhusu mambo mazuri ambayo Yeye huwafanyia. Akamweleza 
Musa kwa nini anamtaka yeye afanye hivyo, Anasema:

نھم لا يذكرون مني الا حسنافإ  
 
 
 

 يا من أرجوه لكل خير و آمن سخطه عند كل شر
 
 

“Kwa sababu hawakumbuki chochote kutoka Kwangu 
isipokuwa yale yaliyo mazuri.”

Mwenyezi Mungu hawadhuru watu na hakuna lolote baya 
ambalo limekuja kwao kutoka Kwake. Kwenye dua ambayo 
imefundishwa na Imam Sadiq (a.s.) na ikapendekezwa 
kusomwa kila baada ya swala ya kila siku wakati wa mwezi 
wa Rajab, tunamuomba Allah swt: 

نھم لا يذكرون مني الا حسنافإ  
 
 
 

 يا من أرجوه لكل خير و آمن سخطه عند كل شر
 
 “Ee ambaye Kwake ninaweza kutaraji yote yaliyo mazuri na 

mimi nimesalimika kutokana na ghadhabu Yake katika kila 
uovu.”

Kama mtu anataka kupata jambo jema, lazima aweke 
matumaini yake kwa Allah swt Hakuna mpaka kwenye 
fadhila zake, uwezo, au ujuzi. Zaidi ya hayo, hapana mwingine 
badala Yake. Wakati ambapo Yeye ni mpole na mpaji mkarimu 
ambaye anaweza kukupatia wewe kila kitu na hapana mtoaji 
mwingine ila Yeye, hakuna mantiki ya kutafuta mwingine 
tena. Yeye ni mpaji ambaye hugawa kila kitu na hakuna 
mtoaji mwingine. Madai yoyote ya kuwa na mpaji mwingine 
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ambaye ni mtu mbali na Yeye, huyo ni muongo. Kila kitu 
walichonacho watu kimetoka kwa Mwenyezi Mungu. Kwa 
hiyo, hatutakwenda kwa wengine na tutakuwa na matumaini 
Kwake tu kwa yote yale ambayo ni mazuri.

Kwa upande mwingine, endapo jambo baya litatufika sisi 
ni lazima ieleweke kwamba si kwa sababu ya tatizo binafsi 
ambalo Allah swt analo juu yetu sisi. Haina maana kwamba 
ametukasirikia au kwamba hatupendi. Chukulia kwamba 
unaye mwalimu mwenye huruma na mwema ambaye 
anakupenda sana na amekufundisha yote yale unayoyajua. 
Ukiwa na mwalimu kama huyo, utatambua kwamba kama 
ukipata tatizo si kwa sababu mwalimu wako analo tatizo 
binafsi na wewe. Kwa kawaida watu wanapofaulu kupata 
alama nyingi hufikiri ni kwa sababu ya juhudi yao, lakini 
wanapopata maksi za chini, hushindwa kuwajibika na 
humlaumu mwalimu wao. Jambo hilo hilo hujitokeza katika 
uhusiano wetu na Allah swt Wakati tunapofaulu katika 
maisha yetu, kama vile, kuwa na mwenza mzuri, watoto, 
elimu, au biashara yenye mafanikio, huamini kwamba 
kufuzu huko ni matokeo ya juhudi zetu. Hata hivyo, pale 
tunapokabiliwa na tatizo, tunaweza tukalihusisha na Allah 
swt na pengine hata kumlaumu Yeye kwalo. Ambapo ukweli 
ni kinyume chake. Qur`ani inaelezea kwa uwazi kabisa 
kuhusu jambo hili:

ۖ ِ ئَةٍ فَ  مَا أصََابَكَ مِنْ حَسَنَةٍ فَمِنَ اللهَّ مِنْ نَفْسِكَ ۚ وَمَا أصََابَكَ مِنْ سَيِّ  
 “Wema uliokufikia umetoka kwa Mwenyezi Mungu, na 

ubaya uliokufikia basi umetoka kwako mwenyewe….” [4:79]
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Sawa na ule mfano kuhusu yule mwanafunzi alikuwa na 
deni kwa mwalimu wake kwa kupata maksi za juu, kila mmo-
ja wetu anamtegemea Allah swt kwa lolote zuri linalomtokea. 
Kama yule mwanafunzi ambaye kazi yake ilikuwa ni kushuk-
uru juhudi ambayo ilifanywa na mwalimu wake na kufanya 
kazi, kila mmoja wetu anatakiwa kufanya hivyo katika uhusi-
ano wake na Allah swt Katika mfano wetu, kama kungekuwa 
na kutofaulu kokote, ni wazi kwamba hilo lilikuwa ni kosa la 
mwanafunzi. Hivyo ndivyo ilivyo kwa Allah swt Kwa hiyo, 
tunapaswa kujihisi tuko salama na tujue kwamba Allah swt 
hatufuatilii ili atuadhibu au atusababishie matatizo.

 يا من يؤتي الكثير بالقليل
 

 

 

 يا من يؤتي من سأله
 
 

“Ee ambaye hukirimu kwa wingi kwa kidogo tunachofanya”

Hakuna nafasi ya kufikiri kwamba Allah swt anaweza 
kumlipa mtu pungufu ya kile ambacho amefanya. Zaidi ya 
hayo, Yeye huwapa watu kwa wingi sana kwa mambo ma-
dogo wanayofanya. Malipo  yanayotolewa kwa kiwango am-
bacho kila mtu atatosheka kwa ukamilifu. Kwa kweli kila mtu 
atashangaa pale anapolinganisha kile alichopewa na kile ali-
chofanya. Na rehema ya Allah swt haikomei hapa. Tunatam-
bua kwamba huiendeleza hatua nyingine mbele zaidi pale 
tunaposema:

 يا من يؤتي الكثير بالقليل
 

 

 

 يا من يؤتي من سأله
 
 “Ee Wewe umruzukuye yule anayekuomba.”
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Si tu kwamba Allah swt anawalipa watu zawadi nyingi kwa 
kile kidogo wanachofanya, bali pia huwaruzuku pale wan-
apoomba tu vivi hivi. Huwapa hata wale wanaomuomba tu. 
Rehema yake wala haiishii hapa. Tunasema vilevile:

يؤتي من لم يسئله ومن لم يعرفهيا من   
 
 “Ee Wewe ambaye humruzuku ambaye hakukuomba na am-

baye hakutambui Wewe.”

Maneno haya yanarejelea kwenye ile hatua ya tatu am-
bapo Mwenyezi Mungu huwapa watu hata kama hawajamu-
omba na ambao wala hawamjui Yeye.

Endapo kuna uhaba wa kazi na kipato kwenye jiji fulani. 
Watawala  wanalazimika kuhakikisha kwamba chakula kipo 
kwa ajili ya watu wote kwa kupunguza bei. Mathalani, wa-
naweza kuwapa watu paketi za chakula kwa bei ya pauni moja 
[tuchukulie mfano wa shillingi elfu tano 5,000/=] tu. Hali hii 
itawaridhisha watu, kwa vile kwa bei ya shillingi elfu tano tu 
wamepata chakula walichokuwa wanahitaji. Baada ya muda, 
kama watu watakuwa wameishiwa fedha, baadhi hawatasita 
kuendelea kuomba chakula. Wahusika wa kugawa chakula ita-
walazimu wawakubalie na kuwapa chakula bure. Hata hivyo, 
wapo watu ambao, kwa sababu fulani, hawataomba chakula. 
Kama wahusika wa kugawa chakula watakuwa watu wenye 
huruma watawatafuta na kuwapa chakula. Watafanya hivyo 
kwa sababu hawataki watu hao wafe njaa. Kama watu hawaji 
kutuomba msaada, tunatakiwa kuwatafuta na kuwapa msaada.

Allah huwakirimu watu sana kwa kile kidogo wanacho-

04_KUELEWA REHEMA_17 June_2013_CR Done.indd   15 6/17/2013   5:33:47 PM



KUELEWA REHEMA YA MWENYEZI MUNGU

16

fanya. Pia huwapa kwa wingi sana wanapomuomba. Hata 
hivyo, wapo watu wengi ambao hawamuombi na wala 
hawamjui Allah swt Lakini bado, Allah swt hawazulii ku-
toka kwenye rehema Yake na huendelea kuwaruzuku ku-
toka kwenye neema Zake. Kwa kweli, wakati mwingine 
Mwenyezi Mungu anaweza kuwapa wasioamini neema za 
kidunia zaidi ya anavyowapa walioamini, kwa sababu du-
nia hii tu ndio kitu wanapendezewa nacho. Kufuatana na 
Qur`ani, kama isingekuwa baadhi ya waumini kuweka sha-
ka katika ukweli wa imani yao, Mwenyezi Mungu angewa-
pa kwa wingi sana wasioamini hivyo kwamba wangeweza 
kutengeneza dari za nyumba zao kwa dhahabu na fedha. 
Kwa uzuri sana Qur`ani inasema:

ئِكَ كَانَ سَعْيُھُمْ مَشْكُورًالَھَا سَعْيَھَا وَھُوَ مُؤْمِنٌ فَأوُلَٰ  وَمَنْ أرََادَ الْآخِرَةَ وَسَعَىٰ   
 

“Na aliyetaka Akhera na akaifanyia juhudi, inayoipa-
sa, naye ni mwenye kuamini, basi hao ndio juhudi yao 

itakubaliwa.” [17:19]

Mojawapo ya majina ya Allah ni ‘Shakur’ [Mwenye 
Kushukuru Sana]. Ni muhimu kweli kutafakari juu ya hali 
ya kushukuru ya Mwenyezi Mungu. Mathalani, jambo moja 
la kuvutia ni kwamba Allah huwashukuru wale wanaotenda 
mema na kufanya kazi kwa ajili ya Akhera yao bila kunufaika 
kutokana na vitendo vyao wanavyofanya. Wao ni wapokeaji 
tu wa neema Zake. Na bado huwashukuru na kuyatakaba-
lia matendo yao. Hii ni kwa ajili ya watu wanaojituma kwa 
ajili ya Akhera. Hata hivyo, Allah swt anasema kwamba hata 
watu wanojituma kwa ajili ya dunia hii pia wamejumuishwa 
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kwenye rehema Yake. Hufanya hivyo kwa kuwasaidia wapa-
te kile wanachotaka.

 

 مَنْ آَانَ يُرِيدُ الْعَاجِلَةَ عَجَّلْنَا لَهُ فِيهَا
 

“Anayetaka (dunia hii) ipitayo upesi, tutamharakisha 
humo….” [17:18]

وَمَا كَانَ عَطَاءُ رَبِّكَ مَحْظُورًا ؤُلَاءِ مِنْ عَطَاءِ رَبِّكَ ۚؤُلَاءِ وَھَٰ كُلّاً نُمِدُّ ھَٰ   
 

وَمَا كَانَ عَطَاءُ رَبِّكَ مَحْظُورًا ؤُلَاءِ مِنْ عَطَاءِ رَبِّكَ ۚؤُلَاءِ وَھَٰ كُلّاً نُمِدُّ ھَٰ   
 

 يا من يؤتي من سأله يا من يؤتي من لم يسئله و من لم يعرفه تحننا منه ورحمة
 
 

“Wote tunawasaidia hawa na hawa katika kipawa cha Mola 
wako, na kipawa cha Mola wako hakizuiliki (kumfikia mja 

wake).” [17:20]

Hii ni kama vile mtu anapowasaidia watoto wake ingawaje 
wao inawezekana wasimpende yeye. Bila shaka, yeye hawezi 
kuwasaidia katika mambo maovu; bali huwasaidia katika njia 
ambayo itawafanya watimize malengo yao mazuri na wakati 
ule ule akiwaambia kwamba kila mmojawao atahusika na 
matendo yake na wanawajibika kutenda matendo mema.

Kwa hiyo, Allah swt huwaruzuku wale ambao wametenda 
mema kidogo, wale ambao humuomba, wale ambao wala ha-
wamuombi, na muhimu zaidi, wale ambao hata hawamtam-
bui Yeye. Sasa tumeelewa sehemu hii ya dua ambayo ime-
pendekezwa kutumika mwezi wa Rajab, ambayo inasomeka 
ifuatavyo:

وَمَا كَانَ عَطَاءُ رَبِّكَ مَحْظُورًا ؤُلَاءِ مِنْ عَطَاءِ رَبِّكَ ۚؤُلَاءِ وَھَٰ كُلّاً نُمِدُّ ھَٰ   
 

وَمَا كَانَ عَطَاءُ رَبِّكَ مَحْظُورًا ؤُلَاءِ مِنْ عَطَاءِ رَبِّكَ ۚؤُلَاءِ وَھَٰ كُلّاً نُمِدُّ ھَٰ   
 

 يا من يؤتي من سأله يا من يؤتي من لم يسئله و من لم يعرفه تحننا منه ورحمة
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“Ee Wewe unayemruzuku yule anayemuomba. Ee Wewe un-
ayemruzuku yule asiyemuomba Yeye na hamjui Yeye lakini 

unafanya hivyo kutokana na huba na huruma yako”

Kuendelea na Du’a hiyo tunasema:

أعطني بمسألتي إياك جميع خير الدنيا وجميع خير 
الاخرة ، واصرف عني بمسئلتي إياك جميع شرالدنيا 

وشرالاخرة            
 
 

فانه غير منقوص ما أعطيت            
 
 

 

“Naomba uniruzuku, kile ambacho nimekiomba kutoka 
Kwako, mazuri yote ya dunia hii na yote mazuri ya Akhera. 

Niepushe na maovu yote ya dunia hii na ya Akhera, am-
bayo nimekuomba Wewe.”

Tunapofika hapa swali linajitokeza: Mtu anawezaje kuwa 
na matarajio kama haya? Kumuomba Allah swt mazuri yote 
ya duniani na Akhera na kuyaondoa yote maovu ya duniani 
na yote maovu ya Akhera inaweza kuonekana kama vile ya-
mezidi mno na ni tamaa ya makuu mno. Jibu linakuja kama 
ifuatavyo:

أعطني بمسألتي إياك جميع خير الدنيا وجميع خير 
الاخرة ، واصرف عني بمسئلتي إياك جميع شرالدنيا 

وشرالاخرة            
 
 

فانه غير منقوص ما أعطيت            
 
 

 

“Kwani kwa kweli, hakikupunguzii chochote kile unachok-
itoa kwetu.”

Isije ikafikiriwa kwamba ombi hili ni kubwa mno. Allah 
swt anapotoa kitu hakisababishi upungufu wowote katika 
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ukwasi Wake. Kufuatana na viwango vyetu ni kubwa mno 
lakini kwa Allah swt si chochote, hakuna kilichopungua. 
Tofauti na mtu anapotoa fedha kwa mwingine na fedha ya 
mtoaji hupungua, Allah swt anapotoa hakumpunguzii kile 
alichonacho. Hii ni kama vile unapomfundisha rafiki yako 
kitu, sio tu kwamba hupunguzi chochote katika ujuzi wako, 
lakini ujuzi wako unaweza pia kuongezeka. Tukiwa tunajua 
hili, tunamuomba Allah swt:

 وزدني من فضلك
 
 

 وَفِيھَا مَا تَشْتَھِيهِ الْأنَْفسُُ وَتَلَذُّ الْأعَْيُنُ 
 

“Nakuomba uniruzuku zaidi kutoka kwenye fadhila zako.”

Sehemu hii ya dua inashangaza sana. Baada ya kumuomba 
Allah atupe mema yote ya dunia hii na Akhera na kutuepu-
sha na yote maovu ya duniani na Akhera, bado tunamuomba 
aturuzuku zaidi. Inawezekana labda yapo mambo fulani am-
bayo kamwe hatujayafikiria na kwa hiyo wala tusingeomba. 
Tunamuomba Allah swt asiziwekee mpaka fadhila Zake kwe-
nye matarajio yetu. Tunamuomba Allah swt kutupatia kila 
chochote kile Alichonacho cha kutoa na sio kile tunachohi-
taji au kuomba tu. Hii ni sawa na vile Qur`ani inavyoeleza 
kuhusu watu wa Peponi. Watapewa chochote wanachokipen-
da, chochote wanachokitaka, na hata zaidi:

 وزدني من فضلك
 
 

 وَفِيھَا مَا تَشْتَھِيهِ الْأنَْفسُُ وَتَلَذُّ الْأعَْيُنُ 
 

 “….. na vitakuwamo ambavyo nafsi zinavipenda na macho 
yanafurahia, …..” [43:71]
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Na:

يدٌ لَھُمْ مَا يَشَاءُونَ فِيھَا وَلَدَيْنَا مَزِ   
 

“Humo watapata chochote wakitakacho, na kwetu kuna 
zaidi.” [50:35]

Mtu anapokitamani kitu ina maana kwamba amekielewa 
kwanza. Tunatambua kwamba uelewa wetu una mipaka. 
Kwa hiyo, hata kama tunatamani kile tunachokijua, bado 
yapo mambo ambayo hatuyajui. Mwenyezi Mungu ana-
waruzuku watu wa Peponi chochote wanachotaka pamoja 
na kile ambacho hawakijui. Fikiria kwamba unaye mtoto 
wa miaka mitatu. Unamwambia akuombe chochote ana-
chokitaka. Atakuomba nini? Atakuomba kitu ambacho kwa 
kawaida watu wa umri mkubwa wanakiona ni kitu kisicho 
na maana: chokoleti chache, biskuti, au wanasesere kad-
haa, kwani hivi ndivyo vyote  ambavyo anaweza kuvifikiria. 
Mtoto wa umri wa miaka mitatu hawezi kamwe kuomba ny-
umba au fedha za karo ya shule kwa ajili ya elimu yake ya 
juu.

Sisi binadamu ni kama mtoto huyu mbele ya Allah swt 
Matakwa yetu ni madogo sana yakilinganishwa na kile ali-
chonacho Yeye. Maombi yetu hayakuwekewa mpaka kwenye 
neema Zake. Huko Peponi, kila mtu anapoomba yote yale 
anayotaka, Allah swt hufanya ifahamike kwamba bado ana-
vyo zaidi. Vipo vitu ambavyo anavijua Allah swt peke Yake 
tu. Tunawezaje kuelewa furaha ambayo Mtume Muhammad 
(s.a.w.w.) alikuwa akiipata wakati akiswali sala zake? Furaha 

04_KUELEWA REHEMA_17 June_2013_CR Done.indd   20 6/17/2013   5:33:48 PM



KUELEWA REHEMA YA MWENYEZI MUNGU

21

kubwa sana tuliyonayo katika maisha yetu ni ndogo sana 
ikilinganishwa na ile furaha aliyokuwa anaipata Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.). Wakati mwingine tunapohisi kuridhika na 
swala zetu, na tunadhani kwamba swala ya Mtume (s.a.w.w.) 
lazima iwe sawa na ile ya kwetu lakini inazidi kidogo kwa 
ubora. Hatuwezi kuelewa zaidi ya pale. Ni Mtume (s.a.w.w.) 
peke yake ndiye anaweza kuelewa hilo. Yapo mambo mengi 
mno ambayo kamwe sisi hatujawahi kuyafikiria.

Peponi, watu wanaweza kuwa na vitu kama vile walivyoku-
wa navyo hapa duniani. Kama wakitaka matunda ya tufaha, 
tini, au zeituni, wanaweza kuyapata. Bila shaka yatakuwa na 
sifa za Peponi. Qur`ani inasema:

اتٍ تَجْرِي مِنْ تَحْتِھَا  الحَِاتِ أنََّ لَھُمْ جَنَّ رِ الَّذِينَ آمَنُوا وَعَمِلوُا الصَّ وَبَشِّ
 ذَا الَّذِي رُزِقْنَا مِنْ قَبْلُ ۖقَالوُا ھَٰ  كُلَّمَا رُزِقوُا مِنْھَا مِنْ ثَمَرَةٍ رِزْقًا ۙ الْأنَْھَارُ ۖ

رَةٌ ۖ وَلَھُمْ فِي وَأتُُوا بِهِ مُتَشَابِھًا ۖ وَھُمْ فِيھَا خَالدُِونَ  ھَا أزَْوَاجٌ مُطَھَّ   
 

 
“Na wabashirie walioamini na kutenda vitendo vizuri, 

kwamba watapata Mabustani yapitayo mito chini yao, kila 
mara watakapopewa matunda humo kuwa riziki, watase-

ma: Haya ndiyo tuliyopewa zamani, nao wataletewa yenye 
kufanana,na humo watapata wake waliotakasika, nao wa-

takuwa humo milele.” [2:25].

Kwa hiyo, kuhusu baadhi ya neema, kama vile matunda 
watu watasema kwamba yanafanana na yale waliyopewa 
zamani. Lakini pia huko Peponi kuna vitu ambavyo kamwe 
hakuna jicho ambalo limewahi kuviona, hakuna sikio ambalo 
limewahi kusikia, hakuna moyo ambao umewahi kuvifikiria. 
Vipo vitu ambavyo Allah swt amevificha kama kishtukizo 
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kwa wenye haki. Mathalani, kuhusu wale wanaoswali Swala 
za Usiku (salat al-layl), Qur`ani inasema:

ةِ أعَْيُنٍ جَزَاءً بِمَا كَانُوا يَعْمَلوُنَ   فَلَا تَعْلَمُ نَفْسٌ مَا أخُْفِيَ لَھُمْ مِنْ قرَُّ
 

 

فلإن ترد آبقا عن بابي ، أو ضالا عن فنائي أفضل لك من عبادة مائة 
 . سنة بصيام نھارھا وقيام ليلھا

 
 

“Nafsi yeyote haijui walichofichiwa katika hayo yanayofura-
hisha macho, ni malipo ya yale waliyokuwa wakiyafanya.” 

[32:17]

Kuna maelezo mengine ya mazungumzo baina ya Allah 
swt na Nabii Musa (a.s.) ambamo kuna mwishilizio wa ziada 
baada ya Musa kuambiwa awakumbushe watu kuhusu nee-
ma Zake ili kwamba waweze kumpenda Yeye. Kufuatana na 
mazungumzo haya ya kina, Imam Askari (a.s.) anasimulia 
kutoka kwa Imam Sajjad (a.s.) kwamba Mwenyezi Mungu al-
imwambia Musa:

ةِ أعَْيُنٍ جَزَاءً بِمَا كَانُوا يَعْمَلوُنَ   فَلَا تَعْلَمُ نَفْسٌ مَا أخُْفِيَ لَھُمْ مِنْ قرَُّ
 

 

فلإن ترد آبقا عن بابي ، أو ضالا عن فنائي أفضل لك من عبادة مائة 
 . سنة بصيام نھارھا وقيام ليلھا

 
 

“Kama ukimrejesha Kwangu mja Wangu ambaye ametoroka 
kutoka Kwangu au mtu ambaye amepotea njia ni bora zaidi 
kwako kuliko miaka mia moja ya ibada ambapo unafunga 

saumu kila siku na kuswali kila siku usiku.”

Allah swt hamhitajii mtu yeyote, lakini bado, kwa rehema 
Zake, hamtakii hata mtu mmoja kupotea. Halafu Musa (a.s) 
akauliza:
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أعبد الآبق منك؟ومن ھذا ا  
 

 العاصي المتمزد
 

علم المدبرون كيف اشتباقي بھم لماتوا شوقالو  
 
 

“Ee Allah! Ni mja wako yupi ambaye ametoroka?”

Allah swt akajibu: أعبد الآبق منك؟ومن ھذا ا  
 

 العاصي المتمزد
 

علم المدبرون كيف اشتباقي بھم لماتوا شوقالو  
 
 

“Yule anayeniasi Mimi na hanisikilizi Mimi”

Allah anawataka watenda dhambi watubie dhambi zao na 
warejee Kwake. Kwenye hadithi Qudsi tunasoma:

أعبد الآبق منك؟ومن ھذا ا  
 

 العاصي المتمزد
 

علم المدبرون كيف اشتباقي بھم لماتوا شوقالو  
 
 “Kama watu ambao wameniasi wangejua ninawapenda kiasi 

gani, na wakarejea, wangekufa kwa kufurahi sana.”

Inaweza kueleweka kutoka kwenye riwaya hii kwamba 
wakati wowote mtu anapokuwa na tatizo linalohusiana na 
Allah swt tunatakiwa kujaribu kuwasuluhisha. Allah swt am-
etupatia mamlaka ya kuwalingania warudi Kwake. Kamwe 
tusiache mfarakano baina ya mja na Allah swt kuwa mkubwa 
zaidi kwa kumwambia mhusika wewe huna matumaini huna 
nafasi ya kurudi Kwake. Kwa bahati mbaya baadhi ya watu 
wamekuwa wakifanya hivi. Kama mtu ana tatizo dogo wao 
hulifanya kuwa baya zaidi. Kwa kawaida hali hii hujitokeza 
kwa sababu ya mtu kujivunia vitendo vyake vyema na ku-
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kadiria kwa upungufu sifa nzuri na vitendo vizuri ambavyo 
mtu mwingine anaweza kuwa navyo. Kila mtu anatakiwa ku-
jaribu kuwatia moyo na kuwahimiza watu wamrudie  Allah 
swt na awafikirie kwamba hatimaye watu hao wanaweza 
kuwa bora zaidi kuliko yeye machoni kwa Allah swt Si vema 
mtu kuanza kujifurahia yeye mwenyewe, kwani mtu ambaye 
anaweza kuwa mwema na karibu sana na Allah swt leo; la-
kini pia si jambo la kushangaza baadaye akaishia kuwa mtu 
muovu mbele ya Allah swt

Halafu Musa (a.s.) akauliza:

 فمن الضال عن فنا ئك؟
 

الجاھل بإمام زمانه تعرفه، والغائب عنه بعدما عرفه، الجاھل 
ه بشريعة دينه ، تعرفه شريعته، وما يعبد به ربه ، ويتوصل ب

 .إلى مرضاته
 
 

“Ni mja yupi yule ambaye amepotea njia inayoelekea 
 Kwako?”

Mwenyezi Mungu akajibu:  فمن الضال عن فنا ئك؟
 

الجاھل بإمام زمانه تعرفه، والغائب عنه بعدما عرفه، الجاھل 
ه بشريعة دينه ، تعرفه شريعته، وما يعبد به ربه ، ويتوصل ب

 .إلى مرضاته
 
 “Yule asiyemjua Imam wa zama zake, mtambulishe Imam 

wake Kwake. Na kwa yule aliyekuwa anamjua Imam wa 
zama zake, lakini alimkosa. Na kwa yule asiyejua sheria na 
kanuni za dini yake mwenyewe, mfundishe yeye sheria na 
kanuni na vitendo ambavyo kwavyo anaweza kumwabudu 

Mola Wake na kutafuta radhi Zake.”
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Kwa hiyo, kila mmoja anatakiwa kujaribu kuwatambuli-
sha watu kwa Imam Mteule wa Mwenyezi Mungu zama zao. 
Hii ni muhimu na la maana zaidi kuliko kumtambulisha mtu 
kwa baba au mama yake aliyepotea. Pia  kila mtu anatakiwa 
kujaribu kuwasaidia watu kujifunza dini yao na wajibu wao 
wa kidini.

Kwa hiyo, sera sahihi na nzuri katika mazungumzo yoyote 
kuhusu Mwenyezi Mungu ni kuwasaidia watu wazielewe zaidi 
na kuzikumbuka neema Zake na kumpenda Yeye zaidi. Kama, 
kwa sababu yoyote ile, uhusiano wao na Mwenyezi Mungu 
umetetereka, wanatakiwa kutiwa moyo wamrudie Yeye. Sio 
sahihi kusababisha utengano baina ya watu na Mwenyezi 
Mungu au kumwelezea Mwenyezi Mungu kwa njia ambayo 
inawatia watu woga. Wakati mwingine baadhi ya watu wan-
apozungumza na watoto wao kwa lengo la kuwahimiza wa-
tekeleze vitendo fulani vya kidini, hutumia lugha na mantiki 
ya kutisha. Kwa mfano, wanawaonya watoto wao kwamba 
kama hawaswali au kuvaa hijabu, Mwenyezi Mungu atawatupa 
Jahannam. Watoto wakisikia maneno haya kutoka kwa wazazi 
wao, wataanza kufikiri kwamba Mwenyezi Mungu anaweza 
kukasirika kwa urahisi sana na kukimbilia kutoa adhabu kali 
kwa watu. Inaonyesha kwamba huu si mwelekeo mzuri wa 
kufaa. Badala yake, wazazi wanatakiwa wazalishe mapenzi na 
shukurani juu ya Allah swt katika nyoyo za  watoto wao ili 
watoto waweze kuhisi wanao wajibu na wafanye mambo kwa 
hiari zao na kwa furaha kumridhisha Mwenyezi Mungu.3

3 �Mustadrak al-Wasail, Muhadithi Nuri, Juz. ya 12, uk. 240, (Qum: Ahlul Bayt In-
situte, 1408 L.A.H.).
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SEHEMU YA PILI

Maelezo mafupi kuhusu  
sehemu ya kwanza

Mada kuu mbili zilizungumziwa katika Sehemu ya Kwan-
za: rehema ya Mwenyezi Mungu ambayo haina ukomo 

na kujumuishwa kwake juu ya kila kitu, na uhusiano wa rehe-
ma ya Mwenyezi Mungu na dhati Yake. Sehemu ya Pili inatoa 
maelezo ya kina zaidi kuhusu rehema ya Mwenyezi Mungu 
kama ilivyoonyeshwa kwenye Qur`ani Tukufu. Matumizi na 
umuhimu wa sifa za Mwenyezi Mungu, kama vile al-Rah-
man, al-Rahim, na Khayr al-Rahimin, na sifa Zake zinazofaa 
za rehema na nguvu zimezungumziwa kwa kuhusishwa na 
lengo la Mwenyezi Mungu katika uumbaji wa Ulimwengu. 
Rehema ya Mwenyezi Mungu - sifa ambayo imetajwa mara 
nyingi sana ndani ya Qur`ani -   itaonyeshwa kuwa ndiyo 
sababu ya uumbaji wakati huo huo ikizingatiwa kwamba hiyo 
si ishara ya udhaifu. Mwenyezi Mungu ni Mwenye Rehema 
na Mwenye nguvu zote.

Majina na Sifa za Mwenyezi Mungu 
ndani ya Qur`ani

Kwa sababu ya uelewa wetu mfinyu, hatuwezi kuelewa 
kwa usahihi Yeye ni nini. Qur`ani inasema kwamba hapana 
awezaye kumwelezea Yeye kwa usahihi:
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ِ الْمُخْلَصِينَ  ا يَصِفوُنَ إلِاَّ عِبَادَ اللهَّ ِ عَمَّ  سُبْحَانَ اللهَّ
 

“Mwenyezi Mungu Yu mbali na sifa wanazompa. Isipokuwa 
waja wa Mwenyezi Mungu waliosafishwa.” [37:159-160]

Imam Ali (a.s.) anasema ndani ya Nahj al-Balaghah kwam-
ba kama ukimuuliza mchwa amwelezee Mwenyezi Mungu, 
atasema Mwenyezi Mungu yu kama mchwa mkuu; kiumbe 
anayefanana na yeye lakini mkubwa zaidi yake. Hiki ndio 
kiwango cha juu kabisa cha upeo wa fikira ya mchwa. Sisi 
binadamu humfikiria Mwenyezi Mungu kama mchwa anavy-
omfikiria. Tunamfikiria Mwenyezi Mungu ni kitu kinachofa-
nana na sisi, lakini chenyewe ni kikubwa sana zaidi yetu, 
chenye uwezo mkubwa sana zaidi yetu, ingawaje Mwenyezi 
Mungu si mtu mwenye uwezo kupita kiasi, au mchwa mkub-
wa sana au kitu kingine kikubwa sana. Mwenyezi Mungu 
kabisa anavuka mipaka ya uwezo wa kibinadamu, na Yu to-
fauti na kulingana na Qur`ani, watu pekee ambao wanaweza 
kumwelezea Mwenyezi Mungu ni wale tu waliotakaswa. Bila 
shaka, maelezo yao bado si kamili hasa ingawa yanakuba-
lika. Kwa hiyo, njia nzuri na ya kuaminika ya kuelewa sifa 
za Mwenyezi Mungu ni kurejelea kwenye maneno Yake 
Mwenyewe, yaani Qur`ani na maneno ya waja wake wali-
otakaswa yaani Mtukufu Mtume Muhammad (s.a.w.w.) na 
watu wa nyumbani kwake (a.s.), ambao utakaswaji wao 
umethibitishwa ndani ya Qur`ani na Mwenyezi Mungu 
Mwenyewe:
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“Hakika Mwenyezi Mungu anataka kuwaondolea uchafu, 
enyi watu wa nyumba ya Mtume, na kuwatakasa kabisa 

kabisa.” [33:33].

Kufuatana na baadhi ya uchunguzi , sifa zinazohusiana na 
rehema Yake kwa wazi zimetumika takriban mara mia sita 
ndani ya Qur`ani na hii ni mbali na vile vitu vinaashiria tu 
rehema Zake, kwani kama tukivihesabu navyo pia, vitakuwa 
ni maelfu.4 Kwa hiyo Mwenyezi Mungu anajieleza Yeye kama 
Mwenye Rehema kama mara mia sita hivi kwenye Qur`ani 
na halafu sifa zingine za Mwenyezi Mungu zimetajwa mara 
chache. Mathalani, ujuzi wa Mwenyezi Mungu ni sifa am-
bayo imesisitizwa ndani ya Qur`ani pamoja na kwamba im-
etumika mara mia mbili. Sifa kama uwezo na uadilifu zote 
zinafuata baadaye.

Majina ya Rahman, al-Rahim, Khayr al-Rahimin, Arham al-
Rahimin, Dhu`l-Rahmah, na Dhu Rahmat-in Wasi`ah ni maji-
na kadhaa ya Mwenyezi Mungu ambayo yanarejelea kwenye 
rehema Yake, na kuifanya ndio sifa inayotajwa mara nyingi 
sana ndani ya Qur`ani.

4 �Taz. “Image of God in the Qur’ani,” (Sura ya Mwenyezi Mungu ndani ya Qur’ani) 
katika kichwa: God; Existence na Attributes (Uwepo na Sifa) cha Mohammad 
Shomali Ali na Mahnaz Hedapuur, kilichohaririwa na M.A. Shomali, London, 
2008 Islamic Centre of England.
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Al-Rahman

Sifa ya al-Rahman (Mwingi wa Rehema) imetajwa mara 122 
ndani ya Qur`ani pamoja na sifa zingine ambazo zikiju-
muishwa na zile mara 49 ambazo zimetajwa tofauti itakuwa 
sifa hii imetajwa mara 171. Inapaswa kuzingatiwa pia kwam-
ba al-Rahman inatumika kama Jina mbadala la Allah. Mwe-
nyezi Mungu anazo nomino sahihi  mbili ndani ya Qur`ani: 
Allah na al-Rahman. Mwenyezi Mungu Anasema:
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“Sema: Muombeni Mwenyezi Mungu au muombeni Rahma-
ni kwa jina lolote mnalomwita, kwani ana majina mazuri.” 

[17:110].

Palikuwepo na mgogoro wakati wa Mtume Muhammad 
(s.a.w.w.) wa iwapo kama iruhusiwe au isiruhusiwe kumui-
ta Mwenyezi Mungu `Allah`, `al-Rahman, `au jina lingine. 
kwenye aya hii, Mwenyezi Mungu ametupatia uchaguzi wa 
kumwita; ni lazima iwe ni kati ya majina hayo mawili. Hii in-
aashiria kwamba miongoni mwa majina yote ya Allah, katika 
mfuatano wao ni la al-Rahman tu ndilo linalofuata baada ya 
Allah na majina mengine yanakuja kwa umuhimu pungu-
fu na hurejelea kwenye baadhi ya sifa za Mwenyezi Mungu 
badala ya kurejelea kwenye uhalisia Wake wote.

Huko nyuma imetamkwa kwamba wakati mwingine al-
Rahman ni sifa ambayo imetumika pamoja na sifa zingine au 
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majina mengine. Mathalani, al-Rahman imetumika pamoja 
na Allah na al-Rahim mara 114 ndani ya Qur`ani kama inavy-
oonekana kwenye aya: 
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“Kwa Jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwe-
nye Kurehemu.”

Kila Sura ndani ya Qur`ani hufunguliwa na maneno hayo 
isipokuwa Sura ya Tisa (Tawbah). Hata hivyo, kwa sababu 
kifungu hiki cha maneno kimetumika mara mbili katika Sura 
ya 27 (an-Naml: Mchwa) maneno haya yamerudiwa sawa na 
idadi ya Sura zote ndani ya Qur`ani, yaani mara 114.

Kufuatana na Madhehebu ya Ahlul Bayt (a.s.), kuju-
muishwa kwa maneno haya mwanzoni mwa Sura ina maana 
kwamba inahesabiwa kuwa ni sehemu yake. Vinginevyo 
ingemaanisha kwamba hayakuwa sehemu ya Sura hizo na 
kwamba yalifunuliwa mara moja na yakawavutia watu, au 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema maneno hayo yalikuwa 
mazuri na hivyo yawekwe  mwanzoni mwa kila Sura. Kwa 
mujibu wa Madhehebu ya Ahlul Bayt (a.s.) aya hii iliterem-
shwa na kila Sura isipokuwa Sura ya Tawbah. Hii inaonyesha 
umuhimu wake; Mwenyezi Mungu aliiteremsha aya hii mara 
114 kwa lengo la kusisitiza ujumbe uliomo. Katika riwaya ku-
toka kwa Imam Sadiq (a.s.), ni kwamba aya hii imetambul-
ishwa kama aya muhimu sana ya Qur`ani (a`dham ayat) am-
bayo kwa bahati mbaya Shetani ameweza kuiiba kutoka kwa 
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watu na hapo ndipo wanapoacha kuisoma wanaposoma Sura 
ya pili katika kila swala.

Hata hivyo, maneno haya yanaonyesha kwamba mion-
goni mwa sifa zote mbalimbali na majina ya Mwenyezi 
Mungu ambayo ni zaidi ya elfu moja (1000), Mwenyezi 
Mungu amependelea kuelezewa kwa namna hii: al-Rah-
man al-Rahim. Angeweza kutumia sifa nyinginezo nyingi, 
kwa mfano `Mwingi wa Kusamehe,` `Muweza wa Yote` la-
kini rehema Zake zinazidi sifa zingine kwani zipo karibu 
mno na dhati Yake halisi. Inapaswa izingatiwe kwamba 
hata mwanzoni mwa Sura ya Tisa ambapo msisitizo wa re-
hema ya Mwenyezi Mungu haiwezi kukidhi lengo la ku-
waonya wapagani, Mwenyezi Mungu hafurahi Yeye kuji-
tambulisha kwa njia tofauti kwa kutaja majina mengine 
isipokuwa al-Rahman al-Rahim. Hii inapendekeza kwamba 
ama Mwenyezi Mungu hujitambulisha Yeye kama Mungu 
ambaye ni al-Rahman al-Rahim au hupendelea kutokuse-
ma chochote.

Sura ya al-Fatihah (Kifunguzi), ambayo ni Sura muhimu 
sana hivyo kwamba Waislamu hawawezi kumuomba 
Mwenyezi Mungu bila kuisoma katika kila swala wanazosali 
mara tano kila siku, sio tu mwanzo wa Qur`ani bali kwa nam-
na fulani ni mukhtasari wa Qur`ani yote.5 Kwenye sura fupi 
5	 Kwa mujibu wa hadithi nyingi za kuaminika, hapawezi kuwepo na 

swala ya kila siku bila ya kusoma Sura ya Kwanza. Mathalani, tuna-
soma kwenye baadhi ya hadithi (maneno ya Kiarabu). Ikielezea hu-
kumu kuhusu usomaji wa Sura za Qur`ani wakati wa swala. Ayatollah 
Khomeini ameandika  hivi kwenye kitabu chake kiitwacho “Tahrir al-
Wasilah” Juz. ya 1. uk. 147:
Mas’ala ya kwanza: Ni wajibu wa lazima kusoma Surat al- Fatihah 
(Sura ya 1 ya Qur`ani) halafu ndiyo zisomwe Sura zingine kamili kwe-
nye Rak`at (Rakaa) ya kwanza na ya pili za swala za faradhi za kila siku. 
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kama hiyo Mwenyezi Mungu anataka kutupatia ufupisho wa 
yote yale tunayoyahitaji katika maisha yetu: mukhtasari wa 
Uislamu  na mukhtasari wa Qur`ani. Inaanza hivi: 
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“Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwenye 
kurehemu. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu, Mola wa 

viumbe. Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu.….” 
Sura al-Fatiha 1:1-3

Wakati wowote inapotokea ufinyu wa nafasi kwa kawai-
da mhusika hujaribu kuepuka kurudia mambo. Hata hivyo, 
kwenye mpito mfupi kama huu, ni muhimu sana kwamba 
Mwenyezi Mungu anaona ni muhimu kukirudia kifungu 
hicho cha maneno `Mwingi wa rehema, Mwenye kure-
hemu` kwa sababu kama mtu hakumbuki kwamba Yeye 
(Mwenyezi Mungu) ni Mwingi wa kurehemu, basi huyo 

Katika mzingira fulani mtu anaruhusiwa kutokusoma Sura nyingine 
baada ya kusoma Sura ya Kwanza. Bali hilo ni wajibu endapo muda 
wa swala ni mfupi au kama kuna hofu au jambo lolote mithli ya hayo 
ambalo ni miongoni mwa masuala muhimu …
Mas’ala ya Pili: Ni faradhi kusoma Surat al-Hamd kwenye swala za zai-
di ya kiwango (supererogatory) kama ilivyo kwenye swala za faradhi za 
kila siku, kwa hali ya kuwa ni sharti la usahihi wake. Kuhusu kusoma 
Sura ya pili (kwenye sala za zaidi ya kiwango), si faradhi, isipokuwa 
pale swala inapokuwa ya faradhi kwa sababu zingine kama nadhiri au 
kitu kinachofanana na hicho. Bila shaka, kuhusu baadhi ya swala za 
kuzidi kiwango ambamo baadhi ya Sura maalum zimetajwa, kusomwa 
kwa Sura hizo maalum itakuwa ni sharti la kukamilika kwa kiapo, la-
kini lazima ifahamikke kwamba kusomwa kwao ni sharti la ukamilifu 
wa kiapo, lakini si kama faradhi ya kidini, au kwa ajili ya usahihi wake.
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atakuwa hawezi kuelewa sawasawa jinsi Mwenyezi Mungu 
anavyotekeleza Mamlaka Yake hapa duniani na Akhera. 
Kwa hiyo, katika Sura hii, Mwenyezi Mungu kwanza am-
etaja rehema Yake mara mbili halafu amezungumzia kuhu-
su Mamlaka Yake hapa duniani. Halafu tena anataja re-
hema Yake mara mbili halafu ndiyo anazungumzia ufalme 
Wake huko Akhera. Kwa hiyo, kabla na baina ya kutukum-
busha sisi kuhusu Mamlaka Yake hapa duniani na ufalme 
Wake huko Akhera, Allah swt anatukumbusha sisi kuhusu 
rehema Yake. 

Al-Rahman na al-Rahim ni sifa zinazoonekana pamoja kwe-
nye Sura zingine pia, kama Sura ya Fussilat [41], aya ya 2, Sura 
ya Baqarah [2] ,aya ya 163 na Sura ya Hashr [59], aya ya 22. 
Pia imetajwa pamoja na al-Musta`an (yule ambaye msaada 
wake unatafutwa) [29:112]. Kwenye Sura ya Naba` [78], aya ya 
37, Mwenyezi Mungu ametumia al-Rahman pamoja na Rabb, 
yaani Mola.
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“Mola wa mbingu na ardhi na vilivyomo kati yake, Mwingi 
wa rehema…..”[78:37]

Hivyo, kila kitu katika dunia hii kilianza kwa rehema Yake. 
Viumbe na mwendelezo wao, na Akhera vyote vinategemea 
hiyo. Sura ya Hamd yenyewe ni ushahidi mkubwa kuhusu 
umuhimu wa rehema ya Mwenyezi Mungu.
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Al-Rahim

Jina linalofuata ni al-Rahim [au kwa urahisi Mwenye Rehma]. 
Jina hili limetajwa mara 227 ndani ya Qur`ani. Limetumika 
mara 226 kama jina la Mwenyezi Mungu na kwa Mtume Mu-
hammad (s.a.w.w.) limetumika mara moja. Katika lugha ya 
Kiarabu, Rahim na al-Rahman yote mawili ni vivumishi na 
yamechukuliwa kutoka kwenye kiini kimoja ‘rahmah.’ Kwa 
hiyo swali linajitokeza: Kuna tofauti gani baina ya al-Rahman 
na Rahim? Tukitumia Qur`ani na hadithi kuwa ndiyo vyanzo 
vyake, wanazuoni wa Kislamu wanatuhakikishia kuwa al-
Rahman limetumika kama kivumishi na nomino sahihi kwa 
Mwenyezi Mungu. Linapotumika kama kivumishi, lina reje-
lea kwenye rehema ambayo inakusanya kila kitu: yaani wa-
naoamini na wasioamini, binadamu, na viumbe vinginevyo 
hapa duniani na Akhera. Hata hivyo, Rahim, linaashiria re-
hema maalum ya Mwenyezi Mungu kwa watu wema.

Kwa njia hii, tunaelewa kwamba Mwenyezi Mungu anazo 
aina mbili za rehema; aina moja inakumba kila kitu na kila 
mtu hata wale ambao ni watenda maovu, na rehema ya pe-
kee iliyotengwa kwa ajili ya watu wanaoamini kutegemea na 
wema wao na sifa zao. Kwa hiyo, watu wema na waovu ha-
wako sawa pamoja na kwamba wote wanapata rehema ku-
toka kwa Mwenyezi Mungu kwa sababu bila ya rehema yake 
Mwenyezi Mungu, hakuna kinachoweza kuwepo.

Kwa kawaida fungu la maneno,  َٰحْم ِ الرَّ حِيمِ نِ الرَّ بِسْمِ اللهَّ  
 

 hutafisiriwa 
“Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa huruma, Mwenye 
kurehemu” au “Mwingi wa ukarimu, Mwenye rehema. Hata 
hivyo, kwa kuwa hizi sifa mbili zote zimechukuliwa ku-
toka kwenye asili moja, ili kuwa sahihi, tunaweza kutafsiri  
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ifuatavyo: “Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwenye rehema, 
Mwenye kurehemu mno.” Na kuwa sahihi zaidi vilevile 
tunaweza kusema “Kwa jina la Mwenyezi Mungu, ambaye 
ana rehema juu ya kila kitu na anayo rehema maalum kwa 
ajili ya watu wema.”

Khayr al-Rahimin 

Kwenye aya ya 109 na 118 Sura ya 23, Mwenyezi Mungu 
ameelezewa kama Khayr al-Rahimin. Kwa mfano, Mwenyezi 
Mungu anasema: 

احِمِينَ   وَقلُْ رَبِّ اغْفِرْ وَارْحَمْ وَأنَْتَ خَيْرُ الرَّ
 

“Na sema: Mola wangu! Samehe na Rehemu, nawe ndiye 
Mbora wa wanaorehemu.” [23:118] 

Kwa mfano, unaweza kufikiria akina mama walivyo na 
huruma ingawaje hapana hata mmojawao anayeweza kul-
inganishwa na Mwenyezi Mungu, ambaye huruma yake 
imezidi huruma ya kila mtu. Ukimchukulia mama ambaye 
anahuruma sana hapa duniani ikilinganishwa na huruma 
ya Mwenyezi Mungu hali yake hiyo inafananishwa na tone 
moja likilinganishwa na bahari.

Inawezekana umewahi kusikia kisa cha mtu mmoja ka-
tika kipindi cha Nabii Musa (a.s.) ambaye alikuwa na mama 
yake ambaye alikwisha kuwa mzee sana na akawa amem-
choka. Hatimaye, aliamua kumuondoa kwa kumpeleka mli-
mani na kumuacha huko ili asiweze kurudi tena nyumbani. 
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Pamoja na huruma na upendo aliopata mtu huyo kutoka kwa 
mama yake lakini yeye hakumhurumia mama yake, akam-
fanyia hivyo alivyofanya. Alipokuwa anaondoka pale mli-
mani giza lilikwishaanza. Mwenyezi Mungu alimfahamisha 
Nabii Musa (a.s.) kuhusu mama kizee huyo na akamuamuru 
aende kumtembelea. Wakati Nabii Musa (a.s.)  alipokaribia 
alipokuwa mama huyo alimsikia akiomba, “Ewe Mwenyezi 
Mungu! Giza linaingia ambapo mwanangu anarudi nyum-
bani. Tafadhali nakuomba umlinde asije akapata matatizo.” 
Mama ambaye alinyanyaswa na mwanawe bado alimwom-
bea mwanawe huyo badala ya kumlaani. Halafu Mwenyezi 
Mungu alimfahamisha Nabii Musa (a.s.) kwamba upendo 
Wake kwa waja wake ni mkubwa zaidi kuliko ule wa yule 
mama kwa mwanawe.  

Kwa hiyo, kamwe tusije tukafikiria kwamba  Mwenyezi 
Mungu anapowaadhibu waovu ni kwa sababu ya ghadhabu 
Zake au tamaa ya kutosheleza hasira Yake kulipa kisasi. 
Hapana! Hata adhabu Yake huweza kutokana na huruma 
Yake. Kwa kweli, si Mwenyezi Mungu anayehusika na ad-
habu tunazopata. Adhabu zinatokana na kujikosea sisi we-
nyewe. Huruma ya Mwenyezi Mungu ni kubwa zaidi kuliko 
ya yeyote yule awaye.

Kwenye riwaya nyingine, upendo wa baba umelingan-
ishwa na upendo wa Mwenyezi Mungu. Nabii Yakub (a.s.) 
alikuwa na watoto kumi na mbili na yeye kama Mtume ali-
jua kwamba alitakiwa kuonyesha mapenzi sawa kwa watoto 
wake wote. Hata hivyo, moyoni mwake, Yakub alikuwa na 
mapenzi ya pekee kwa Yusuf, kwani Yusuf alikuwa mtoto 
maalum. Yusuf hakuwa mwanawe tu. Alikuwa mja mteule 
wa Mwenyezi Mungu. Yakub hakumpenda kama mwanawe 
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tu. Alimpenda Yusuf sana hivyo kwamba Yusuf alipoondole-
wa kutoka kwake alipatwa na upofu wa macho. Qur`ani in-
asema:

تْ عَيْنَاهُ مِنَ الْحُزْنِ فَھُوَ  عَلَىٰ  عَنْھُمْ وَقَالَ يَا أسََفَىٰ  وَتَوَلَّىٰ  يُوسُفَ وَابْيَضَّ
ِ تَفْتَأُ تَذْكُرُ يُوسُفَ حَتَّىٰ  نَ مِنَ الْھَالكِِينَ تَكُونَ حَرَضًا أوَْ تَكُو كَظِيمٌ  قَالوُا تَا�َّ

ِ مَا لَا تَعْلَمُونَ   ِ وَأعَْلَمُ مِنَ اللهَّ مَا أشَْكُو بَثِّي وَحُزْنِي إلَِى اللهَّ قَالَ إنَِّ   
 
“Na akajitenga nao, na akasema; Ah majonzi yangu juu 
ya Yusuf, na macho yake yakawa meupe kwa huzuni ali-
yokuwa akiizuia. Wakasema: Wallahi, hutaacha kumkum-
buka Yusuf hata utakuwa mgonjwa au utakuwa miongoni 

mwa wenye kuangamia. Akasema: Hakika mimi nashi-
takia masikitiko yangu na huzuni yangu kwa Mwenyezi 
Mungu, na ninajua kwa Mwenyezi Mungu msiyoyajua.” 

[12:84-86]

Akiwa Nabii wa Mwenyezi Mungu, Yakub alikuwa na 
uvumilivu mkubwa na alipoambiwa na kaka zake Yusuf 
kwamba Yusuf ameuawa na mbwa mwitu alisema atakuwa 
na “subira nzuri sana.” Lakini bado alikuwa na machungu 
makubwa sana hivyo kwamba mwili wake haukuweza kuvu-
milia na akawa kipofu. Hadithi inasema kwamba mapenzi ya 
Mwenyezi Mungu kwa waja Wake ni mara sabini (70) zaidi ya 
yale ya Yakub. Inapasa izingatiwe kwamba sabini hapa hai-
kumaanishwa kuwa ni tarakimu tu. Kwa Kiarabu, tarakimu 
saba (7) na sabini (70) mara nyingi hutumika kuashiria wingi 
wa ziada. Kwa hiyo, huwezi kulinganisha huruma Yake na 
huruma ya mwingine yeyote hata kama ni baba kama Yakub. 
Ndiyo maana Mwenyezi Mungu anasema kwenye Qur`ani 
“Nawe ndiye Mbora wa wanaorehemu” [23:118]
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Arham al-Rahimin

Katika aya nyingine nne Mwenyezi Mungu anasema 
kwamba Yeye ni Arham al-Rahimin ambayo maana yake ni 
kwamba mwenye huruma zaidi sana miongoni mwa wote 
wenye huruma. Kwa hiyo, si tu kwamba Yeye ni mbora wa 
wenye huruma wote, Yeye ni mbora zaidi kabisa wa wenye 
huruma. Kwa mfano, Qur`ani inasema:

احِمِينَ  قَالَ رَبِّ اغْفِرْ ليِ وَلِأخَِي وَأدَْخِلْنَا فِي رَحْمَتِكَ ۖ وَأنَْتَ أرَْحَمُ الرَّ  
 

 

هُ أنَِّ  وَأيَُّوبَ إذِْ نَادَىٰ  احِمِينَ رَبَّ رُّ وَأنَْتَ أرَْحَمُ الرَّ نِيَ الضُّ ي مَسَّ  
 

“Akasema (Musa) Mola wangu! Nisamehe mimi na ndugu 
yangu, na utuingize katika rehema yako, wewe ndiye Mwe-

nye kurehemu zaidi kuliko wenye kurehemu.” [7:151]
احِمِينَ  قَالَ رَبِّ اغْفِرْ ليِ وَلِأخَِي وَأدَْخِلْنَا فِي رَحْمَتِكَ ۖ وَأنَْتَ أرَْحَمُ الرَّ  

 

 

هُ أنَِّ  وَأيَُّوبَ إذِْ نَادَىٰ  احِمِينَ رَبَّ رُّ وَأنَْتَ أرَْحَمُ الرَّ نِيَ الضُّ ي مَسَّ  
 

“Na Ayubu, alipomwita Mola wake ya kwamba imenigusa 
dhara nawe ndiye unayerehemu zaidi kuliko wanaorehe-

mu.” [21:83]

Tukitafakari juu ya haya majina mawili yaani Mbora wa 
wanaorehemu na Mwenye kurehemu zaidi kuliko wenye 
kurehemu, tunatambua kwamba kuhusu huruma, ili iwe 
bora zaidi inatakiwa kuonyesha kivitendo huruma zaidi. Hii 
haihusu sifa au vitendo vingine. Kwa mfano, hatuwezi kuse-
ma kwamba mama bora zaidi ni yule ambaye ni mama zaidi 

04_KUELEWA REHEMA_17 June_2013_CR Done.indd   38 6/17/2013   5:33:52 PM



KUELEWA REHEMA YA MWENYEZI MUNGU

39

au ambaye anao watoto wengi zaidi au kwamba mwandishi 
bora ni muhimu awe ni yule anayeandika zaidi.

Dhu`l-Rahmah na Dhu Rahmat-in Wasi`ah:

Mwenyezi Mungu ameelezewa kwenye Qur`ani mara 
mbili kama Dhu`l-Rahmah ikiwa na maana ya Mmiliki au 
Mgawaji wa rehema:

حْمَةِ ۚ إنِْ يَشَأْ يُذْھِبْكُمْ وَيَسْتَخْلفِْ مِنْ بَعْدِكُمْ مَا  وَرَبُّكَ الْغَنِيُّ ذُو الرَّ
ةِ قَوْمٍ آخَرِينَ  يَّ   يَشَاءُ كَمَا أنَْشَأكَُمْ مِنْ ذُرِّ

 

 

حْمَةِ ۖ لَ لَھُمُ  لَوْ  وَرَبُّكَ الْغَفوُرُ ذُو الرَّ يُؤَاخِذُھُمْ بِمَا كَسَبُوا لَعَجَّ
بَلْ لَھُمْ مَوْعِدٌ لَنْ يَجِدُوا مِنْ دُونِهِ مَوْئِلًا  الْعَذَابَ ۚ   

 

“Na Mola wako ndiye Mkwasi, Mwenye rehema. Kama akita-
ka atakuondoeni na kuweka wengine awatakao baada yenu 
kama vile alivyokuumbeni katika uzazi wa watu wengine.” 

[6:133]

حْمَةِ ۚ إنِْ يَشَأْ يُذْھِبْكُمْ وَيَسْتَخْلفِْ مِنْ بَعْدِكُمْ مَا  وَرَبُّكَ الْغَنِيُّ ذُو الرَّ
ةِ قَوْمٍ آخَرِينَ  يَّ   يَشَاءُ كَمَا أنَْشَأكَُمْ مِنْ ذُرِّ

 

 

حْمَةِ ۖ لَ لَھُمُ  لَوْ  وَرَبُّكَ الْغَفوُرُ ذُو الرَّ يُؤَاخِذُھُمْ بِمَا كَسَبُوا لَعَجَّ
بَلْ لَھُمْ مَوْعِدٌ لَنْ يَجِدُوا مِنْ دُونِهِ مَوْئِلًا  الْعَذَابَ ۚ   

  “Na Mola wako ndiye Mwingi wa kusamehe, Mwenye kure-
hemu, kama angewatesa kwa sababu ya yale waliyoyachuma, 
bila shaka angewapa adhabu upesi upesi, lakini wanayo mia-

di ambayo hawatapata kimbilio kuepukana nayo.” [18:58]

Pia Mwenyezi Mungu ameelezewa mara moja kwenye 
Qur`ani kama Dhu Rahmat-in Wasi`ah ikiwa na maana ya 
‘Mmiliki na Mgawaji wa rehema kwa viumbe vyote.’ Qur`ani 
inasema:
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كُمْ ذُو رَحْمَةٍ وَاسِعَةٍ وَلَا يُرَدُّ  بُوكَ فَقلُْ رَبُّ فَإنِْ كَذَّ
  بَأسُْهُ عَنِ الْقَوْمِ الْمُجْرِمِينَ 

 

 

الْإنِْسَ إلِاَّ ليَِعْبُدُونِ  وَمَا خَلَقْتُ وَمَا خَلَقْتُ الْجِنَّ وَ 
  الْجِنَّ وَالْإنِْسَ إلِاَّ ليَِعْبُدُونِ 

 

“Kama wakikukadhibisha, basi waambie! Mola wenu ni 
Mwenye rehema nyingi na adhabu yake haizuiliwi kwa 

watu waovu.” [6:147]

Rehema ya Mwenyezi Mungu (swt), kama lengo la 
Uumbaji Wake:

Ndani ya Qur`ani, Mwenyezi Mungu anataja leng o Lake 
la kuumba ulimwengu. Sababu hizi zinaweza kuelezewa ka-
tika mpangilio wa mfumo wa tabaka:

1. Kumwabudu na kumjua Yeye: Qur`ani inasema:

 {56} وَمَا خَلَقْتُ الْجِنَّ وَالْإِنْسَ إِلَّا لِيَعْبُدُونِ
نْ يُطْعِمُونِمَا أُرِيدُ مِنْهُمْ مِنْ رِزْقٍ وَمَا أُرِيدُ أَ  

 
“Na sikuumba majinni na watu ila wapate kuniabudu. 

Sitaki kwao riziki wala sitaki wanilishe.” [51:56-57]

Yeye hataki kuabudiwa kama watu walivyokuwa wa-
naabudia masanamu. Walikuwa na desturi ya kutoa maka-
fara (tambiko) au chakula kwa miungu yao. Mwenyezi 
Mungu hahitajii ibada yetu. “Kuniabudu Mimi” maana yake 
ni “muweza kunijua Mimi” na hatimaye “kuwa karibu Nami.” 
Kama Imam Sadiq (a.s.) alivyo mnukuu Imam Husayn (a.s.) 
amesema:
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ناس ان الله جل ذكره ما خلق العباد الا أيھا ال
ليعرفوه ، فاذا عرفوه عبدوه ، فاذا عبدوه استغنوا 

 بعبادته عن عبادة ماسواه
 
 

ُ الَّذِي خَلَقَ سَبْعَ سَمَاوَاتٍ وَمِنَ الْأرَْضِ مِثْلَھُنَّ  اللهَّ
َ عَلَىٰ كُلِّ شَ  لُ الْأمَْرُ بَيْنَھُنَّ لتَِعْلَمُوا أنََّ اللهَّ يْءٍ يَتَنَزَّ

َ قَدْ أحََاطَ بِكُلِّ شَيْءٍ عِلْمًا  قَدِيرٌ وَأنََّ اللهَّ
 

“Kwa hakika Mwenyezi Mungu Muweza wa Yote hakuwaum-
ba waja Wake isipokuwa kwa ajili ya kumjua Yeye hivyo 

kwamba wakishamjua Yeye watamwabudu Yeye. Watapom-
wabudu Yeye hawatahitaji kumwabudu mwingine yeyote 

yule. [Al-Mizan, Juz. 18, uk. 390]

Mahali pengine, Qur`ani inataja ukweli kwamba Mwenyezi 
Mungu ameuumba ulimwengu ili umtambue Yeye:

ناس ان الله جل ذكره ما خلق العباد الا أيھا ال
ليعرفوه ، فاذا عرفوه عبدوه ، فاذا عبدوه استغنوا 

 بعبادته عن عبادة ماسواه
 
 

ُ الَّذِي خَلَقَ سَبْعَ سَمَاوَاتٍ وَمِنَ الْأرَْضِ مِثْلَھُنَّ  اللهَّ
َ عَلَىٰ كُلِّ شَ  لُ الْأمَْرُ بَيْنَھُنَّ لتَِعْلَمُوا أنََّ اللهَّ يْءٍ يَتَنَزَّ

َ قَدْ أحََاطَ بِكُلِّ شَيْءٍ عِلْمًا  قَدِيرٌ وَأنََّ اللهَّ
 

“Mwenyezi Mungu ni yule ambaye ameziumba mbingu saba 
na ardhi mfano wa hizo, amri zinashuka baina yao, ili mjue 

kwamba Mwenyezi Mungu ni Mwenye uwezo juu ya kila 
kitu, na kwamba Mwenyezi Mungu amekizunguka kila kitu 

kwa elimu.” [65:12]

Katika aya hii, elimu na uwezo wa Mwenyezi Mungu ni 
sifa zinazotajwa pamoja. Kuweza kuwa Mola wa ulimwengu, 
Mwenyezi Mungu anahitaji uwezo na elimu. Kama Yeye si 
mwenye elimu na uwezo, Hawezi kuendesha dunia.

04_KUELEWA REHEMA_17 June_2013_CR Done.indd   41 6/17/2013   5:33:53 PM



KUELEWA REHEMA YA MWENYEZI MUNGU

42

2. Kutoa na kudhihirisha rehema Yake: 

Qur`ani inaonyesha hoja nzuri sana kuhusu utoaji wa re-
hema. Mwenyezi Mungu aliumba ulimwengu kwa sababu 
anataka kugawa rehema Yake:

ةً وَاحِدَةً ۖ وَلَا يَزَالوُنَ  وَلَوْ شَاءَ رَبُّكَ لَجَعَلَ النَّاسَ أمَُّ
تْ  لكَِ خَلَقَھُمْۗ  وَتَمَّ مُخْتَلفِِينَ  إلِاَّ مَنْ رَحِمَ رَبُّكَ ۚ وَلذَِٰ

ةِ  مَ مِنَ الْجِنَّ وَالنَّاسِ أجَْمَعِينَ  كَلمَِةُ رَبِّكَ لَأمَْلَأنََّ جَھَنَّ   

 “Na kama Mola wako angelipenda bila shaka angeliwafanya 
watu kuwa umati mmoja, na wataendelea kukhitilafiana. 

Isipokuwa yule ambaye Mola wako, amemrehemu, na kwa 
(rehema ) hiyo amewaumba. Na limetimia neno la Mola 
wako, lazima nitaijaza Jahannam kwa majinni na watu.” 

[11:118-119]

Mara nyingi watu hupoteza muda na nguvu zao kwa kup-
ingana wao kwa wao isipokuwa wale ambao wamepokea re-
hema kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Watu hawa wameitam-
bua haki na hawapingani kuhusu hilo. Wanachofanya wao ni 
kujikita kwenye haki hiyo na kama watu wote tungefanya 
hivyo, hapangekuwepo na haja ya migogoro kama Mwenyezi 
Mungu asemavyo kwamba Ametuumba sisi ili aturuzuku re-
hema.

Jifikirie wewe kama mwalimu bora na unaipenda kazi 
yako na hutaki kuwafundisha wale tu ambao wanakuja kwa-
ko na kukuomba uwafundishe. Wewe ungetoka uende ku-
watafuta watu na kuwapa ujuzi wako. Ungejaribu kuwapata 
wanafunzi hata kama hawangekuwa na mvuto wa kujifunza. 
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Ungesema kwamba ulitaka kuwafundisha si kwa sababu uli-
taka kipato isipokuwa kwa sababu wewe unapenda kufundi-
sha. Au tuchukulie kwamba wewe ni daktari bora na mwe-
nye kuwajibika ambaye anapenda kazi yake na hafanyi kazi 
hiyo kwa sababu ya kupata fedha tu. Ungetoka na kuwatafuta 
wagonjwa hata kama walikuwa hawajitambui wao wenyewe 
binafsi, au wanaona haya kukujia kwa ajili ya matibabu, au 
kwa sababu hawana fedha za kukulipa wewe. Mambo hayo 
yote wewe usingeyajali. Ungeendelea kuwatafuta na kuwapa 
huduma ya matibabu kwa sababu unataka kuwasaidia. Tena, 
fikiria kwamba wewe ni mtu tajiri na mkarimu ambaye un-
ataka kusaidia. Usingengojea watu waje kwako kukuomba. 
Badala yake wewe ungetoka na kuwatafuta watu wenye kuhi-
taji msaada ili uwasaidie.

Mwenyezi Mungu alituumba sisi sio kwa sababu sisi tu-
listahili kuumbwa. Pale ambapo mtu hayupo basi huwa has-
tahili chochote. Hatukuwa na haki yoyote Kwake ya kutu-
fanya sisi tudai kwamba lazima tuumbwe Naye. Lakini  Yeye 
haangalii tu kile sisi tunachostahili. Anaweza kuturuzuku 
na ni Mwingi wa kurehemu. Hivyo, Yeye hutengeneza fur-
sa kudhihirisha ukarimu na alituumba sisi kwa sababu Yeye 
ni mrehemevu na mkarimu sana. Kama Mwenyezi Mungu 
asingetuumba sisi kusingekuwa na maelezo yoyote kuhusu 
kwa nini hatukuumbwa. Na hiyo haingekuwa kwa sababu 
tulistahili; kwa usahihi zaidi, ingekuwa kwa sababu hatuta-
rajii Mwenyezi Mungu mwingine kama Yeye mwenye tabia 
ya huruma kama Yeye, mwenye ukarimu kama huu, mwe-
nye uwezo kama huu, na mwenye ujuzi kama huu asiumbe. 
Kama daktari bora ambaye haendi kutoa msaada wake wa 
matibabu, mwalimu bora ambaye hatoki kwenda kutoa 
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mafunzo. Hili ni jambo la kishangaza lakini kama wakifanya 
wanayopaswa kufanya si jambo la kushangaza. Hivyo, kama 
Mwenyezi Mungu asingetuumba sisi, hatungekuwa na uwe-
zo wa kumpa Yeye changamoto lakini tungestaajabu kwamba 
kwa nini hakuumba. Hivyo alituumba sisi.

Imam Sadiq (a.s.) aliulizwa swali na Abu Basir kuhusu 
maana ya aya za 118-119 za Sura ya 11 na Imam alijibu:

 خلقھم ليفعلوا ما يستوجبون به رحمته فيرحمھم
 
 

Mwenyezi Mungu aliwaumba wanadamu ili wafanye kitu 
cha kuwafanya wastahili rehema Yake na halafu angewapa 

rehema Yake. [Al-Tawhid cha Saduq, uk. 404]

Kwa hiyo, Mwenyezi Mungu alitaka kuwapa watu fursa ya 
kufanya matendo mema ili waweze kustahili rehema za ziada 
kutoka Kwake.

Sifa za Mwenyezi Mungu swt zinazofuatana za Rehema na 
uwezo:

Qur`ani inasema kwamba pamoja na rehema ya Mwenyezi 
Mungu, Yeye anao uwezo wa kufanya yote yale  anayoya-
taka. Baadhi ya watu ni wenye huruma wanapokuwa hawana 
uwezo; lakini wanapokuwa na uwezo wanakuwa hawana hu-
ruma tena. Kwa kweli, mojawapo ya njia za kupima uaminifu 
wa mtu ni kuona atafanya nini anapokuwa tajiri au mwenye 
mamlaka. Madhali mtu ni fukara na mnyonge, anaweza kuwa 
na tabia ya urafiki lakini akishakuwa ameimarika anaweza 
kusahau. Mwenyezi Mungu ni mwenye rehema na mwe-
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nye nguvu. Nguvu Zake hazimbadili Yeye na hana huruma 
kwa sababu ya unyonge. Katika aya kumi na tatu za Qur`ani, 
Mwenyezi Mungu anajielezea kwamba Yeye ni Muweza wa 
Yote (al-`Aziz) na Mwingi wa Rehema (al-Rahim). Kwa mfano 
tunasoma:

 وَإِنَّ رَبَّكَ لَهُوَ الْعَزِيزُ الرَّحِيمُ
 

“Na hakika Mola wako Yeye ndiye Mwenye nguvu, mwenye 
kurehemu.” [26:9, 68,1 04, 122, 140, 159, 175 & 191]

Kwenye msamiati wa Kiarabu cha leo maana ya `aziz ni; 
mpendwa, lakini kwa asili maana yake ni mwenye nguvu na 
asiyeshindwa kunakosababisha upenzi Wake na kuheshimika 
Kwake. Hapa msisitizo ni kwenye ukweli kwamba Mwenyezi 
Mungu anao uwezo wa kufanya atakavyo Yeye. Anapotaka 
kukuruzuku wewe rehema, hakuna awezaye kumzuia Yeye. 
Ana uwezo wa kukuruzuku wewe rehema katika hali na maz-
ingira yoyote, ama watu wapende au wasipende. Katika Sura 
hiyo hiyo, Mwenyezi Mungu anasema:

حِيمُ Aوَإنَِّ رَبَّكَ لَھُوَ الْعَزِيزُ   الرَّ
 
 

حِيمِ  لْ عَلَى الْعَزِيزِ الرَّ  وَتَوَكَّ

 
“Na umtegemee Mwenye nguvu, Mwenye rehema.” [26:217]

Kama mtu anataka kumwamini mtu mwingine, yeye ana-
hitaji kujua iwapo kama mtu huyo anayetaka kumwamini ni 
mwenye msaada na mwenye uwezo wa kusaidia. Hatuwezi 
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kumwamini mtu asiye na uwezo kufanya tunavyotaka sisi. 
Zaidi ya hayo, kama anao uwezo lakini hana upendo na hu-
ruma hakuna haja ya kumwamini. Kwani hatanifanyia cho-
chote. Hata hivyo, Mwenyezi Mungu ni mwenye uwezo na 
mwenye kurehemu pia na sisi tunapata kila sababu ya kum-
wamini Yeye. Ndiyo maana Qur`ani inasisitiza kuhusu uk-
weli kwamba wale wanaotaka kumwamini yeyote yule lazi-
ma waweke imani zao juu ya  Mwenyezi Mungu. Mathalani, 
Mtume Yakub amenukuliwa akisema:

وَقَالَ يَا بَنِيَّ لَا تَدْخُلوُا مِنْ بَابٍ وَاحِدٍ وَادْخُلوُا مِنْ 
قَةٍ ۖ وَمَ  ِ مِنْ شَيْءٍ ۖ أبَْوَابٍ مُتَفَرِّ ا أغُْنِي عَنْكُمْ مِنَ اللهَّ

لِ  لْتُ ۖ وَعَلَيْهِ فَلْيَتَوَكَّ ِ ۖ عَلَيْهِ تَوَكَّ إنِِ الْحُكْمُ إلِاَّ ِ�َّ
لوُنَ   الْمُتَوَكِّ

 
ُ وَجِلَتْ قلُوُبُھُمْ  مَا الْمُؤْمِنُونَ الَّذِينَ إذَِا ذُكِرَ اللهَّ إنَِّ

ھِمْ وَإذَِا تُليَِتْ عَلَيْھِمْ آيَاتُ  هُ زَادَتْھُمْ إيِمَانًا وَعَلَىٰ رَبِّ
لوُنَ   يَتَوَكَّ

 

“Na akasema: Enyi wanangu! msiingie katika mlango moja 
bali ingieni katika milango mbalimbali, wala sikufaeni cho-
chotembele ya Mwenyezi Mungu. Haiko hukumu ila kwa 

Mwenyezi Mungu tu, kwake nimetegemea, basi wategemeao 
na wategemee kwake.” [12:67]

Angalia pia sura 14:12 na 39:38. Qur`ani inafafanua kwam-
ba waumini ni wale wanaomwamini Mwenyezi Mungu:

وَقَالَ يَا بَنِيَّ لَا تَدْخُلوُا مِنْ بَابٍ وَاحِدٍ وَادْخُلوُا مِنْ 
قَةٍ ۖ وَمَ  ِ مِنْ شَيْءٍ ۖ أبَْوَابٍ مُتَفَرِّ ا أغُْنِي عَنْكُمْ مِنَ اللهَّ

لِ  لْتُ ۖ وَعَلَيْهِ فَلْيَتَوَكَّ ِ ۖ عَلَيْهِ تَوَكَّ إنِِ الْحُكْمُ إلِاَّ ِ�َّ
لوُنَ   الْمُتَوَكِّ

 
ُ وَجِلَتْ قلُوُبُھُمْ  مَا الْمُؤْمِنُونَ الَّذِينَ إذَِا ذُكِرَ اللهَّ إنَِّ

ھِمْ وَإذَِا تُليَِتْ عَلَيْھِمْ آيَاتُ  هُ زَادَتْھُمْ إيِمَانًا وَعَلَىٰ رَبِّ
لوُنَ   يَتَوَكَّ
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“Hakika wenye kuamini ni wale ambao anapotajwa  
Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa khofu, na wanaposome-
wa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea Mola 

wao tu.” [8:2]

Kwa kawaida, watu hawana tabia ya kuwaamini wale am-
bao wamekuwa na mazoea ya maingiliano hasi nao, kama 
vile kuonyesha ulafi wa mali, usaliti au kusimama tu waka-
ti unapohitajika msaada. Hata hivyo, hapana hata tabia 
mojawapo katika hizi ambayo ni sahihi kuhusu Mwenyezi 
Mungu. Yeye swt anakulinda na kukupenda kwa uwezo na 
ujuzi Wake. Hakuna sababu kwa nini tusimwamini Yeye, hu-
susan tunapokumbuka yale ambayo tayari ametutendea: 

ِ وَقَدْ ھَدَانَا سُبُلَنَا ۚ  لَ عَلَى اللهَّ وَمَا لَنَا ألَاَّ نَتَوَكَّ
لِ  ِ فَلْيَتَوَكَّ وَلَنَصْبِرَنَّ عَلَىٰ مَا آذَيْتُمُونَا ۚ وَعَلَى اللهَّ

لوُنَ    الْمُتَوَكِّ

 
ُ للِنَّاسِ  مِنْ رَحْمَةٍ فَلَا مُمْسِكَ لَھَا ۖ وَمَا  مَا يَفْتَحِ اللهَّ

  يُمْسِكْ فَلَا مُرْسِلَ لَهُ مِنْ بَعْدِهِ ۚ وَھُوَ الْعَزِيزُ الْحَكِيمُ 
 

“Na tuna nini tusimtegemee Mwenyezi Mungu na hali 
tukiona kwamba ametuonyesha njia zetu? Na lazima tutaya-
vumilia mnayotuudhi, basi kwa Mwenyezi Mungu watege-

mee wenye kutegemea.” [14:12] 

Kama ilivyotajwa mapema, hapana chochote kinachoweza 
kumzuia Mwenyezi Mungu anapotaka kutoa rehema:

ِ وَقَدْ ھَدَانَا سُبُلَنَا ۚ  لَ عَلَى اللهَّ وَمَا لَنَا ألَاَّ نَتَوَكَّ
لِ  ِ فَلْيَتَوَكَّ وَلَنَصْبِرَنَّ عَلَىٰ مَا آذَيْتُمُونَا ۚ وَعَلَى اللهَّ

لوُنَ    الْمُتَوَكِّ

 
ُ للِنَّاسِ  مِنْ رَحْمَةٍ فَلَا مُمْسِكَ لَھَا ۖ وَمَا  مَا يَفْتَحِ اللهَّ

  يُمْسِكْ فَلَا مُرْسِلَ لَهُ مِنْ بَعْدِهِ ۚ وَھُوَ الْعَزِيزُ الْحَكِيمُ 
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“Rehema anayoifungua Mwenyezi Mungu kwa watu, haku-
na wa kuizuia, na aizuiayo hakuna wa kuipeleka isipokuwa 

Yeye, Naye ni Mwenye nguvu, Mwenye hekima.” [35:2]

Mwenyezi Mungu anao udhibiti kamili. Pale Mwenyezi 
Mungu alipotaka kumsaidia Musa, pamoja  na uwezo wote 
aliokuwa nao Firaun, hakuweza kumzuia Musa asizaliwe au 
asiuliwe wakati Musa alikuwa anakua. Wakati Musa alikuwa 
bado hana hata uwezo wa kujilinda mwenyewe, Mwenyezi 
Mungu alimsaidia na akamshinda Firauni, ambaye alichangia 
kushindwa kwake kupitia vitendo vyake mwenyewe. Ni wazi 
kwamba, hili hujirudia katika historia: kwani wafalme, masul-
tani au watawala wa mabavu, madikteta; wao wenyewe ndiyo 
husababisha kushindwa kwao Mwenyezi Mungu anapotaka 
kuwapindua kama matokeo ya vitendo vyao viovu. Mwenyezi 
Mungu hahitaji kusimama dhidi yao na kupigana. Kwa saba-
bu ya vitendo vyao, Mwenyezi Mungu huwanyang`anya hek-
ima na uelewa wa ziada na halafu wanajiangamiza wenyewe. 
Huu ni mpangilio wa jumla. Yeyote ambaye hastahili zawadi 
ya Mwenyezi Mungu ya uelewa na hekima huishia katika 
kujiangamiza mwenyewe. Hili linaweza kutokea kwa watu 
binafsi, jamii ya watu, baadhi ya ustaarabu. Jambo lisilo ki-
fani, wakati wa uhai wa Musa, Mwenyezi Mungu alimfanya 
adui wa Musa amuokoe Musa, na ndani ya kasri ya Faraoh, 
Musa alipata malezi na matunzo yote aliyoyahitaji, zaidi ya 
vile ambavyo wazazi wake wangemfanyia. Hata hivyo, haya 
hayakutokea kwa Musa tu. Inatumika kwa wote wale wanao-
jitahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu, ambaye hatimae 
badala yake Yeye huwasaidia.
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ُ ۚ قلُْ  مَاوَاتِ وَالْأرَْضَ لَيَقوُلنَُّ اللهَّ وَلَئِنْ سَألَْتَھُمْ مَنْ خَلَقَ السَّ
 ِ ُ بِضُرٍّ ھَلْ ھُنَّ أفََرَأيَْتُمْ مَا تَدْعُونَ مِنْ دُونِ اللهَّ إنِْ أرََادَنِيَ اللهَّ

هِ أوَْ أرََادَنِي بِرَحْمَةٍ ھَلْ ھُنَّ مُمْسِكَاتُ رَحْمَتِهِ ۚ  كَاشِفَاتُ ضُرِّ
لوُنَ  لُ الْمُتَوَكِّ ُ ۖ عَلَيْهِ يَتَوَكَّ   قلُْ حَسْبِيَ اللهَّ

 
“Na ukiwauliza: Ni nani aliyeziumba mbingu na ardhi? Bila 

shaka watasema: Mwenyezi Mungu. Sema: Je, mnawaon-
aje wale wanaowaomba kinyume cha Mwenyezi Mungu, 

kama Mwenyezi Mungu akitaka kunidhuru, wao wanaweza 
kunirehemu, je, wao wanaweza kuzuia rehema Yake? Sema: 

Mwenyezi Mungu ananitosha, kwake wategemee  wa-
naotegemea.” [39:38]

Katika Sura ya al-Ahzab, kuonyesha zaidi rehema na ulinzi 
wa Mwenyezi Mungu, tunasoma:

ِ إنِْ أرََادَ بِكُمْ  سُوءًا  قلُْ مَنْ ذَا الَّذِي يَعْصِمُكُمْ مِنَ اللهَّ
 ِ أوَْ أرََادَ بِكُمْ رَحْمَةً ۚ وَلَا يَجِدُونَ لَھُمْ مِنْ دُونِ اللهَّ

 وَليًِّا وَلَا نَصِيرًا

 “Sema: Ni nani ambaye aweza kukulindeni na Mwenyezi 
Mungu kama (Mwenyezi Mungu) akikutakieni uovu, na 

akikutakieni rehema? Wala hawatapata mlinzi wala msaidizi 
kinyume cha Mwenyezi Mungu. [33:17]

Mwenyezi Mungu anatuambia kwamba Yeye ni Mwingi 
wa rehema na wakati huo huo rehema Yake si kwa sababu 
ya udhaifu Wake. Kwa kweli, Yeye ni Mwenye nguvu sana. 
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Anaweza kuturuzuku rehema Yake au anaweza akatunyima 
rehema Yake. Hapana yeyote anayeweza kumlazimisha au 
kumzuia. Lakini mwishoni Yeye anataka kuturuzuku sisi 
rehema. Kama mtu hataki kukubali kupokea rehema Yake, 
hilo litakuwa ni tatizo lake. Hata hivyo,  kwa kiasi Mwenyezi 
Mungu anavyohusika, Yeye hutoa. Na ametuumba sisi ili atu-
ruzuku. Anasema kwamba Yeye hakuwa na sababu nyingne 
yoyote ya kutuumba sisi bali kutuonyesha sisi rehema. Yeye 
ni Mwenye rehema na wakati huo huo akiwa na udhibiti ka-
mili na uwezo.
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SEHEMU YA TATU

MAELEZO MAFUPI 

Sehemu ya  pili ya mfululizo ya makala hizi imetoa mael-
ezo ya maana za sifa za Allah swt, kama vile al-Rahman 

na al-Rahim, ikiwa ni pamoja na zile sifa Zake zenye kuende-
lea kuwepo za rehema na uwezo zenye uhusiano na lengo la 
Allah swt katika kuumba Kwake. Ndani ya sehemu hii, sifa 
kama vile ukarimu Wake, kusamehe, na upole zinaelezewa 
pamoja na ufafanuzi wa undani zaidi wa rehema Yake ikihu-
sishwa na ujuzi na ukwasi Wake.

Rehema ya Mwenyezi Mungu imejumuisha kila kitu kwani 
Allah swt amejilazimisha rehema kuwa wajibu juu Yake; 
rehema hii haiwezi kuzuiliwa na chanzo chochote na in-
aweza kuwakomboa watu kutokana na adhabu ya Mwenyezi 
Mungu. Allah swt amesisitiza sana juu ya rehema Yake sio 
kwa sababu nyingine yoyote zaidi ya sisi kufuzu kupokea re-
hema zaidi na hatimaye tuwe makhalifa Wake.

Utangulizi

Ndani ya sehemu ya pili ya mfululizo wa makala hizi, tuliona 
kwamba miongoni mwa tabia na sifa za Mwenyezi Mungu 
zilizoonyeshwa kwenye Qur`ani, rehema Yake zaidi sana 
ndio imetajwa mara nyingi na kusisitizwa sana. Tayari tume-
kwisha chunguza zile ambazo zinachukuliwa kutoka kwenye 
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kiini ’Rahman’, kama vile ’al-Rahman’, al-Rahim, Arham al-Ra-
himin, Khayr al-Rahimin, Dhu al-Rahmah, na Dhu Rahmat-in 
Wasi`ah. Tabia ya Allah swt kuwa Mwema, Mkarimu, Mwingi 
wa huruma, Mwingi wa kusamehe, Aliyetukuka, na nyingine 
zinatolewa kwenye sehemu hii. Zaidi ya haya, maelezo ya 
rehema Yake kama ilivyounganishwa na elimu na ukwasi 
wake pia imeelezewa. Kwa kuzingatia sifa zilizotajwa hapo 
juu, Mwenyezi Muangu anawaelekeza watu kuhurumiana 
wao kwa wao.

Sifa za Ziada za Rehema ya Allah

al-Wadud

Mojawapo ya majina ya Mwenyezi Mungu ndani ya Qur`ani 
ni Waduud. Linatoka kwenye kiini ‘wudd’ ambalo maana 
yake ni upendo; kwa hiyo, Waduud maana yake ni Mwingi 
wa upendo. Hili limetajwa mara mbili ndani ya Qur`ani: 
“Naye ni Mwingi wa kusamehe, Mwenye mapenzi.” [85:14] 
“Na ombeni msamaha kwa Mola wenu, kisha tubuni kwake. 
Hakika Mola wangu ni Mwenye kurehemu, Mwenye ku-
wapenda.” [11:90]

al-Akram

Jina lingine ni al-Akram. Hili limetajwa kwenye Qur`ani mara 
moja: “Soma na Mola wako ni Mkarimu mno.” [96:3]. Hii ni 
mojawapo ya aya zile hasa ambazo ziliteremshwa mwanzoni 
mwa Uislamu.
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Khayr-un Thawaab-an

Jina hili lina maana ya kwamba Mwenyezi Mungu ni mbora 
sana wa kutoa malipo (thawabu). Hivyo kama ukifanya kazi 
kwa ajili  Yake, atakuwa Yeye ndiye bora wa kukulipa wewe 
kwa wingi. Hili limetumika mara moja ndani ya Qur`ani: 
“Huko ufalme ni wa Mwenyezi Mungu, Mkweli, Yeye ni Mb-
ora kwa malipo na Mbora kwa kuleta matokeo.” [18:44]

Ghaffar

Jina hili maana yake ni; Allah swt ni Mwingi wa kusamehe. 
Hili limetumika mara tano ndani ya Qur`ani kwa ajili ya Al-
lah swt: “……… Ombeni msamaha kwa Mola wenu, hakika 
Yeye ni Mwingi wa kusamehe.” [71:10] 

Ahl al-Maghfirah

Jina hili maana yake ni; Allah swt ni yule ambaye tabia asilia 
yake ni kuwasamehe wale ambao wanastahili kusamehewa. 
Hili limetajwa mara moja ndani ya Qur`ani: “Na hawatakum-
buka isipokuwa apende Mwenyezi Mungu, yeye ndiye Mwe-
nye kuogopwa na Mwenye kusamehe.” [74:56].

Wasi`al-Maghfirah

Jina hili lina maana kwamba Allah swt ni Mwenye ukunjufu 
mkubwa katika kusamehe Kwake. Hapana kitu kilichopo nje ya 
mipaka ya msamaha Wake. Kila jambo linaweza kusamehewa 
endapo mtu anaomba msamaha kwa ukweli kabisa. Hili limeta-
jwa mara moja ndani ya Qur`ani: “Ambao wanajiepusha na mad-
hambi makuu na vitendo vibaya isipokuwa makosa hafifu, bila 
shaka Mola Wako ndiye Mwenye msamaha mkubwa.” [53:32]  
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Khayr al-Ghafirin

Yeye ni Mbora wa wale wanaosamehe. Jina hili limetajwa 
mara moja ndani ya Qur`ani: “Na Musa akawachagua watu 
sabini katika kaumu yake kwa miadi yetu, na lilipowashika 
tetemeko (la nchi) akasema: Mola Wangu! Kama ungetaka 
ungeliwaangamiza wao na mimi zamani. Je, unatuangamiza 
kwa sababu ya yale waliyoyafanya wapumbavu katika sisi? 
Hayakuwa haya ila ni mtihani wako kwetu, kwayo hum-
poteza umtakaye na humuongoza umtakaye, Wewe Ndiye 
Kiongozi wetu, basi tusamehe na uturehemu, na wewe ndiye 
Mbora wa kusamehe.” [7:155]

Kariim 

Mwenye ukarimu au utukufu. Jina hili limetajwa mara mbili 
ndani ya Qur`ani kuhusiana na Allah swt: mara moja kama 
sifa ya Allah Mwenyewe: “Ewe Mwanadamu ni nini kikudan-
ganyacho na Mola wako Mtukufu.” [82:6] na lingine kama 
sifa ya Ufalme wake: “Basi ametukuka Mwenyezi Mungu, 
Mfalme wa haki, hakuna aabudiwaye ila yeye tu, Mola wa 
Arsh yenye heshima.” [23:116] ambapo inaweza kutafsiriwa 
kama ‘Mwema’.

Ghafir al-Dhanb

Ni Mwenye Kusamehe dhambi. Jina hili limetumika mara 
moja ndani ya Qur`ani kwa ajili ya Allah swt: “Mwenye 
kusamehe madhambi na Mwenye kupokea toba, Mkali wa 
kuadhibu, Mwenye ukarimu, hakuna aabudiwaye ila yeye tu, 
marejeo ni kwake.” [40:3]
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Qabil al-Tawb

Yeye ni Mwenye kupokea toba. Jina hili limetumika mara 
moja kwenye Qur`ani kwa ajili ya Allah swt: “….na Mwenye 
kupokea toba……” [40:3]

Dhi al-Tawl

Mwenye ukarimu. Jina hili limetumika mara moja ndani ya 
Qur`ani kwa ajili ya Allah swt “..Mwenye ukarimu….” [40:3] 

Dhu al-Jalal wa al-Ikram

Yeye ni Mmiliki wa utukufu na ukarimu (au uadilifu). Jina 
hili limetajwa mara mbili ndani ya Qur`ani, mara moja kwa 
ajili ya Allah Mwenyewe na mahali pengine kwa ajili ya Uso 
Wake (wajh). Kuhusu Allah Mwenyewe Qur`ani inasema, 
“Limetukuka jina la Mola wako Mwenye utukufu na Uka-
rimu.” [55:78]. Hapa umetajwa mchanganyiko wa sifa mbili: 
ukarimu na utukufu. Sifa iliyotajwa mwanzo inahusu rehe-
ma ya Allah swt na ya mwisho kutajwa inahusu utukufu 
Wake. 

Tawwab

Jina hili linarejelea yule ambaye humrudia Allah swt mara 
kwa mara. Linapotumika kwa wanadamu maana yake ni 
wale wanaorejea kwa Allah swt mara kwa mara kutubia, 
lakini linapotumika kwa Allah swt maana yake ni kwamba 
Yeye Allah swt hurudi kwa waja wake mara kwa mara. Kwan-
za huwatayarisha kwa ajili ya toba, na halafu hukubali toba 
hiyo wanaporudi na kutubu. Hili limetajwa kwa ajili ya Allah 
swt mara 11 ndani ya Qur`ani, mojawapo linasema, “…kisha 
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akawaelekea ili wapate kutubu, hakika Mwenyezi Mungu 
ndiye apokeaye toba, Mwenye kurehemu.” [9:118]

Dhu al-Fadl al-Azim

Allah swt ni Mmiliki wa fadhila kubwa. Jina hili limetajwa 
ndani ya Qur’ani mara tatu. Kwenye mojawapo ya aya hizi, 
Allah swt anasema:

َ يَجْعَلْ لَكُمْ فُرْقَانًا  قوُا اللهَّ ھَا الَّذِينَ آمَنُوا إنِْ تَتَّ يَا أيَُّ
ُ ذُو ئَاتِكُمْ وَيَغْفِرْ لَكُمْۗ  وَاللهَّ الْفَضْلِ  وَيُكَفِّرْ عَنْكُمْ سَيِّ

  الْعَظِيمِ 
 

نَاتٍ ليُِخْرِجَكُمْ  لُ عَلَىٰ عَبْدِهِ آيَاتٍ بَيِّ ھُوَ الَّذِي يُنَزِّ
َ بِكُمْ لَرَءُوفٌ  لمَُاتِ إلَِى النُّورِ ۚ وَإنَِّ اللهَّ مِنَ الظُّ

  رَحِيمٌ 

 

 

“Enyi mlioamini! Mkimcha Mwenyezi Mungu atawapeni 
kipambanuzi na atawafutieni makosa yenu na kuwasame-

heni, na Mwenyezi Mungu ni Mwenye fadhila kubwa.” 
[8:29]

Ra ùf

Allah swt ni Mpole sana. Jina hili limetajwa mara kumi ndani 
ya Qur`ani kwa ajili ya Allah swt Mathalani, Allah swt anase-
ma: 

َ يَجْعَلْ لَكُمْ فُرْقَانًا  قوُا اللهَّ ھَا الَّذِينَ آمَنُوا إنِْ تَتَّ يَا أيَُّ
ُ ذُو ئَاتِكُمْ وَيَغْفِرْ لَكُمْۗ  وَاللهَّ الْفَضْلِ  وَيُكَفِّرْ عَنْكُمْ سَيِّ

  الْعَظِيمِ 
 

نَاتٍ ليُِخْرِجَكُمْ  لُ عَلَىٰ عَبْدِهِ آيَاتٍ بَيِّ ھُوَ الَّذِي يُنَزِّ
َ بِكُمْ لَرَءُوفٌ  لمَُاتِ إلَِى النُّورِ ۚ وَإنَِّ اللهَّ مِنَ الظُّ

  رَحِيمٌ 
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“Yeye ndiye anayeteremsha Aya zilizo wazi juu ya mja 
wake, ili kukutoeni katika giza mwende kwenye nuru, na 

bila shaka Mwenyezi Mungu ni Mpole kwenu, Mwenye 
kurehemu.” [57:9]

Ghafuur

Allah swt ni Mwingi wa rehema. Jina hili limetajwa mara 91 
ndani ya Qur`ani. Mathalani, Qur`ani inasema: 

وَإذَِا جَاءَكَ الَّذِينَ يُؤْمِنُونَ بِآيَاتِنَا فَقلُْ سَلَامٌ عَلَيْكُمْ ۖ كَتَبَ 
هُ مَنْ عَمِلَ مِنْكُمْ سُوءًا  حْمَةَ ۖ أنََّ كُمْ عَلَىٰ نَفْسِهِ الرَّ رَبُّ

هُ غَفوُرٌ رَحِيمٌ بِجَھَالَةٍ ثُمَّ تَابَ مِنْ بَ  عْدِهِ وَأصَْلَحَ فَأنََّ   

 
ئَةِ قَبْلَ الْحَسَنَةِ وَقَدْ خَلَتْ مِنْ قَبْلھِِمُ  يِّ وَيَسْتَعْجِلوُنَكَ بِالسَّ

الْمَثُلَاتُۗ  وَإنَِّ رَبَّكَ لَذُو مَغْفِرَةٍ للِنَّاسِ عَلَىٰ ظُلْمِھِمْ ۖ وَإنَِّ 
  رَبَّكَ لَشَدِيدُ الْعِقَابِ 

 

“Na wanapokufikia wale wanaoamini Aya zetu, basi waam-
bie: Amani iwe juu yenu, Mola wenu amejilazimisha re-
hema, kwamba atakayefanya uovu kwa ujinga miongoni 

mwenu, kisha akatubu baada yake na akafanya wema, basi 
yeye ndiye Mwingi wa kusamehe, Mwenye kurehemu.” [6:54]

Dhu Maghfirah

Allah swt ni Mwingi wa kusamehe. Jina hili limetajwa mara 
mbili ndani ya Qur`ani: 

وَإذَِا جَاءَكَ الَّذِينَ يُؤْمِنُونَ بِآيَاتِنَا فَقلُْ سَلَامٌ عَلَيْكُمْ ۖ كَتَبَ 
هُ مَنْ عَمِلَ مِنْكُمْ سُوءًا  حْمَةَ ۖ أنََّ كُمْ عَلَىٰ نَفْسِهِ الرَّ رَبُّ

هُ غَفوُرٌ رَحِيمٌ بِجَھَالَةٍ ثُمَّ تَابَ مِنْ بَ  عْدِهِ وَأصَْلَحَ فَأنََّ   

 
ئَةِ قَبْلَ الْحَسَنَةِ وَقَدْ خَلَتْ مِنْ قَبْلھِِمُ  يِّ وَيَسْتَعْجِلوُنَكَ بِالسَّ

الْمَثُلَاتُۗ  وَإنَِّ رَبَّكَ لَذُو مَغْفِرَةٍ للِنَّاسِ عَلَىٰ ظُلْمِھِمْ ۖ وَإنَِّ 
  رَبَّكَ لَشَدِيدُ الْعِقَابِ 
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“Na wanakuhimiza (ulete) mabaya kabla ya mema, hali 
zimekwishapita adhabu za kupigiwa mfano kabla yao. Na 
hakika Mola wako ni Mwenye msamaha kwa watu juu ya 

dhulma yao, na hakika Mola wako ni Mkali wa kuadhibu.” 
[13:6]

Na:

سُلِ مِنْ قَبْلكَِ ۚ إنَِّ رَبَّكَ لَذُو  مَا يُقَالُ  لَكَ إلِاَّ مَا قَدْ قِيلَ للِرُّ
  مَغْفِرَةٍ وَذُو عِقَابٍ ألَيِمٍ 

 
 

بْعُ وَالْأرَْضُ وَمَنْ فِيھِنَّ ۚ وَإنِْ مِنْ  مَاوَاتُ السَّ حُ لَهُ السَّ تُسَبِّ
كِنْ لَا تَفْقَھُونَ تَسْ  حُ بِحَمْدِهِ وَلَٰ هُ كَانَ شَيْءٍ إلِاَّ يُسَبِّ بِيحَھُمْ ۗ إنَِّ

 حَليِمًا غَفوُرًا

 

“Hukuambiwa ila ni yale waliyoambiwa Mitume wa kabla 
yako kwa hakika Mola wako ni Mwenye kusamehe na Mwe-

nye adhabu yenye kuumiza.” [41:43]

Haliim

Allah swt ni Mwingi wa ustahimilivu ambaye husamehe 
vitendo vya wakosaji. Jina hili limetajwa mara 11 ndani ya 
Qur`ani mojawapo ya aya inasema:

سُلِ مِنْ قَبْلكَِ ۚ إنَِّ رَبَّكَ لَذُو  مَا يُقَالُ  لَكَ إلِاَّ مَا قَدْ قِيلَ للِرُّ
  مَغْفِرَةٍ وَذُو عِقَابٍ ألَيِمٍ 

 
 

بْعُ وَالْأرَْضُ وَمَنْ فِيھِنَّ ۚ وَإنِْ مِنْ  مَاوَاتُ السَّ حُ لَهُ السَّ تُسَبِّ
كِنْ لَا تَفْقَھُونَ تَسْ  حُ بِحَمْدِهِ وَلَٰ هُ كَانَ شَيْءٍ إلِاَّ يُسَبِّ بِيحَھُمْ ۗ إنَِّ

 حَليِمًا غَفوُرًا

 “Zinamtukuza mbingu saba na ardhi na vilivyomo ndani 
yake, na hakuna chochote isipokuwa kinamsabihi kwa sifa 

zake njema, lakini nyinyi hamfahamu kutukuza kwao. 
Hakika yeye ni Mpole, Mwingi wa kusamehe.” [17:44]
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Wahhaab

Allah swt ni Mpaji mkuu, Yeye ambaye hutoa baraka nyingi. 
Jina hili limetajwa kama sifa ya Allah swt mara tatu ndani ya 
Qur`ani. Mojawapo ya aya inasema:

نَا لَا تُزِغْ قلُوُبَنَا بَعْدَ إذِْ ھَدَيْتَنَا وَھَبْ لَنَا مِنْ لَدُنْكَ رَحْمَةً ۚ  رَبَّ
ابُ    إنَِّكَ أنَْتَ الْوَھَّ

 
َ كَانَ  إنِْ تُبْدُوا خَيْرًا أوَْ تُخْفوُهُ أوَْ تَعْفوُا عَنْ سُوءٍ فَإنَِّ اللهَّ

ا قَدِيرًا  عَفوًُّ
 

َ مَا لَكُمْ مِنْ وَإلَِىٰ ثَمُودَ أخََا ھُمْ صَالحًِا ۚ قَالَ يَا قَوْمِ اعْبُدُوا اللهَّ
هٍ غَيْرُهُ ۖ ھُوَ أنَْشَأكَُمْ مِنَ الْأرَْضِ وَاسْتَعْمَرَكُمْ فِيھَا  إلَِٰ

  فَاسْتَغْفِرُوهُ ثُمَّ تُوبُوا إلَِيْهِ ۚ إنَِّ رَبِّي قَرِيبٌ مُجِيبٌ 
 

“Mola wetu! Usizipotoshe nyoyo zetu baada ya kutuon-
goza na utupe rehema itokayo kwako, hakika wewe 

ndiye Mpaji mkuu.” [3:8]

Àfuww

Allah swt ni Mwingi wa kusamehe. Jina hili limetajwa mara 
tano kama sifa ya Allah swt Kwenye mojawapo ya aya hizi , 
Allah swt anasema, 

نَا لَا تُزِغْ قلُوُبَنَا بَعْدَ إذِْ ھَدَيْتَنَا وَھَبْ لَنَا مِنْ لَدُنْكَ رَحْمَةً ۚ  رَبَّ
ابُ    إنَِّكَ أنَْتَ الْوَھَّ

 
َ كَانَ  إنِْ تُبْدُوا خَيْرًا أوَْ تُخْفوُهُ أوَْ تَعْفوُا عَنْ سُوءٍ فَإنَِّ اللهَّ

ا قَدِيرًا  عَفوًُّ
 

َ مَا لَكُمْ مِنْ وَإلَِىٰ ثَمُودَ أخََا ھُمْ صَالحًِا ۚ قَالَ يَا قَوْمِ اعْبُدُوا اللهَّ
هٍ غَيْرُهُ ۖ ھُوَ أنَْشَأكَُمْ مِنَ الْأرَْضِ وَاسْتَعْمَرَكُمْ فِيھَا  إلَِٰ

  فَاسْتَغْفِرُوهُ ثُمَّ تُوبُوا إلَِيْهِ ۚ إنَِّ رَبِّي قَرِيبٌ مُجِيبٌ 
 

“Mkidhihirisha wema au mkificha au mkiyasamehe maovu, 
basi hakika Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa kusamehe, Mu-

weza.” [4:149]

Zipo sifa zingine kadhaa zinazohusu rehema ya  Allah swt 
kama vile Mujiib - Mwenye kupokea maombi, 
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نَا لَا تُزِغْ قلُوُبَنَا بَعْدَ إذِْ ھَدَيْتَنَا وَھَبْ لَنَا مِنْ لَدُنْكَ رَحْمَةً ۚ  رَبَّ
ابُ    إنَِّكَ أنَْتَ الْوَھَّ

 
َ كَانَ  إنِْ تُبْدُوا خَيْرًا أوَْ تُخْفوُهُ أوَْ تَعْفوُا عَنْ سُوءٍ فَإنَِّ اللهَّ

ا قَدِيرًا  عَفوًُّ
 

َ مَا لَكُمْ مِنْ وَإلَِىٰ ثَمُودَ أخََا ھُمْ صَالحًِا ۚ قَالَ يَا قَوْمِ اعْبُدُوا اللهَّ
هٍ غَيْرُهُ ۖ ھُوَ أنَْشَأكَُمْ مِنَ الْأرَْضِ وَاسْتَعْمَرَكُمْ فِيھَا  إلَِٰ

  فَاسْتَغْفِرُوهُ ثُمَّ تُوبُوا إلَِيْهِ ۚ إنَِّ رَبِّي قَرِيبٌ مُجِيبٌ 
 

“Na kwa Thamud (tukampeleka) ndugu yao, Saleh akasema 
Enyi watu wangu mwabuduni Mwenyezi Mungu, nyinyi 

hamna Mwenyezi Mungu ila Yeye tu, Yeye ndiye aliyekuum-
beni katika ardhi, na akakukalisheni humo, basi muombeni 
msamaha, mrejee kwake. Hakika Mola wangu yu karibu na 

Mwenye kupokea maombi” [11:61]

Na 

Hamiid 

Mwenye kustahiki sifa zote njema. Jina hili limetajwa mara 
kumi na saba kama vile:

اسُ أنَْتُمُ الْفُقَرَ  ھَا النَّ ُ ھُوَ الْغَنِيُّ الْحَمِيدُ يَا أيَُّ ِ ۖ وَاللهَّ اءُ إلَِى اللهَّ  

 
نَا ليَِغْفِرَ لَنَا خَطَايَانَا وَمَا أكَْرَھْتَنَا عَلَيْهِ مِنَ  ا بِرَبِّ ا آمَنَّ إنَِّ

ُ خَيْرٌ وَأبَْقَىٰ  حْرِ ۗ وَاللهَّ  السِّ
 

“Enyi watu! Nyinyi ndiyo wenye haja kwa Mwenyezi Mungu 
na Mwenyezi Mungu ndiye Mkwasi, Mwenye kusifiwa.” 

[35:15]

Na
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Khayr:

Jina hili limetajwa mara 3 ndani ya Qur`ani kama vile: َاسُ أنَْتُمُ الْفُقَر ھَا النَّ ُ ھُوَ الْغَنِيُّ الْحَمِيدُ يَا أيَُّ ِ ۖ وَاللهَّ اءُ إلَِى اللهَّ  

 
نَا ليَِغْفِرَ لَنَا خَطَايَانَا وَمَا أكَْرَھْتَنَا عَلَيْهِ مِنَ  ا بِرَبِّ ا آمَنَّ إنَِّ

ُ خَيْرٌ وَأبَْقَىٰ  حْرِ ۗ وَاللهَّ  السِّ
 

“Kwa hakika tumemwamini Mola wetu ili atusamehe mako-
sa yetu na uchawi uliotulazimisha kuufanya, na Mwenyezi 

Mungu ndiye bora na wa kudumu.” [20:73]

Na

Barr:

حِيمُ  هُ ھُوَ الْبَرُّ الرَّ ا مِنْ قَبْلُ نَدْعُوهُۖ  إنَِّ ا كُنَّ  إنَِّ
 

“Hakika sisi zamani tulikuwa tukimuabudu Yeye, hakika 
Yeye ndiye Mwema, Mwenye kurehemu.” [52:28]

Na

Salaam:

“Yeye ndiye Mwenyezi Mungu ambaye hapana aabudiwaye 
isipokuwa Yeye tu, Mfalme, Mtakatifu, Mwenye salama, 

Mtoaji wa amani. Mwangaliaji, Mwenye nguvu, Jabbaari, 
Mkubwa, Mwenyezi Mungu yu mbali na hao wanomshiriki-

sha.” [59:23]
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Na,

Quddus: 

Mtakatifu, Aya [59:23] imenukuliwa hapo juu. Aya nyingine 
ihusuyo jina hili ni: 

وسِ  مَاوَاتِ وَمَا فِي الْأرَْضِ الْمَلكِِ الْقُدُّ ِ مَا فِي السَّ يُسَبِّحُ ِ�َّ
 الْعَزِيزِ الْحَكِيمِ 

 
هُ رَبِّ لَا تَذَرْنِي فَرْدًا وَأنَْتَ خَيْرُ  ا إذِْ نَادَىٰ رَبَّ وَزَكَرِيَّ

  الْوَارِثِينَ 

 
ِ الْحَقِّ ۚ ھُوَ خَيْرٌ  ثَوَابًا وَخَيْرٌ عُقْبًاھُنَالكَِ الْوَلَايَةُ ِ�َّ  

 

“Vinamtukuza Mwenyezi Mungu vilivyomo mbinguni na 
vilivyomo ardhini, Mfalme, Mtakatifu, Mwenye nguvu, 

Mwenye hekima.” [62:1] 

Na,

Khayr al-Warithiin

وسِ  مَاوَاتِ وَمَا فِي الْأرَْضِ الْمَلكِِ الْقُدُّ ِ مَا فِي السَّ يُسَبِّحُ ِ�َّ
 الْعَزِيزِ الْحَكِيمِ 

 
هُ رَبِّ لَا تَذَرْنِي فَرْدًا وَأنَْتَ خَيْرُ  ا إذِْ نَادَىٰ رَبَّ وَزَكَرِيَّ

  الْوَارِثِينَ 

 
ِ الْحَقِّ ۚ ھُوَ خَيْرٌ  ثَوَابًا وَخَيْرٌ عُقْبًاھُنَالكَِ الْوَلَايَةُ ِ�َّ  

 

“Na Zakaria alipomwita Mola wake; Mola wangu! Usiniache 
peke yangu na wewe ndiye mbora wa wanaorithi.” [21:89]

Na,

Khayr-un `Uqba:

وسِ  مَاوَاتِ وَمَا فِي الْأرَْضِ الْمَلكِِ الْقُدُّ ِ مَا فِي السَّ يُسَبِّحُ ِ�َّ
 الْعَزِيزِ الْحَكِيمِ 

 
هُ رَبِّ لَا تَذَرْنِي فَرْدًا وَأنَْتَ خَيْرُ  ا إذِْ نَادَىٰ رَبَّ وَزَكَرِيَّ

  الْوَارِثِينَ 

 
ِ الْحَقِّ ۚ ھُوَ خَيْرٌ  ثَوَابًا وَخَيْرٌ عُقْبًاھُنَالكَِ الْوَلَايَةُ ِ�َّ  
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“Huko ufalme ni wa Mwenyezi Mungu, Mkweli, yeye ni 
Mbora kwa malipo na Mbora kwa kuleta matokeo.” [18:44]6

Allah swt anatuhurumia sisi na Yeye anatutarajia sisi 
tuhurumiane sisi kwa sisi.

Mtu anaweza akaashiria kwamba Allah swt amejaribu 
njia mbali mbali za kutuhakikishia sisi kuhusu Rehema 
Yake. Kama ambavyo ametaja rehema yake mara nyingi 
sana, tunapaswa sisi kuwa na uhakika kabisa kuhusu re-
hema hiyo.

Msisitizo wa Allah swt juu ya rehema Yake ni kwamba pia 
anatuambia sisi tuwe tunahurumiana. Kwa kweli ni kama 
anatuambia kwamba Mimi kama Mola wenu ninakuonyesh-
eni wingi wa rehema bila ya kudaiwa au kumhitaji yeyote; 
pia nanyi  mnapaswa kuwa na huruma, hususani kwa sababu 
ninyi kila mmoja wenu anamhitajia mwenzake na kila mmo-
ja wenu anayo haki juu ya kila mtu mwingine. Allah swt 
hamhitaji yeyote miongoni mwetu na bado anaturehemu. Ile 
hali ya kutegemeana sisi kwa sisi inatupatia sababu zaidi ya 
kuhurumiana sisi kwa sisi. Endapo ingefikiriwa kuwa mtu 
mmoja ambaye angesema, “Mimi simhitaji wala sitamhitaji 
mtu yeyote na kwa hiyo sihitaji kusumbuka kujua nini kina-
chokutokeeni” huyo angekuwa ni Allah swt Ni Yeye tu ndiye 
anayeweza kusema, “Mimi si mhitaji wa kitu chochote na 
bado ni Mwingi wa rehema.” Kwa hiyo, ni kitu gani kina-
chotufanya sisi watu wahitajiao tusiwe na huruma? Baadaye 
tutafikiria juu ya aya ya 12 na 54 kwenye Sura ya 6 ambapo 

6 �Kwa taarifa zaidi kuhusu kundi hili na kundi jingine la sifa za ki-Mwe-
nyezi Mungu, tafadhali rejelea “Taswira ya Allah swt ndani ya Qur`ani” 
ndani ya ‘Islamic Reference Series, Juzuu. 1, Allah: Existence and 
Attributes, kilichohaririwa na M. A. Shomali.
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Allah swt anasema kwamba amelifanya ni suala la wajibu juu 
Yake kuwa Mwenye rehema.

Rehema ya Allah swt haiwezi kuzuiwa:

Endapo Allah swt anataka kumrehemu mtu, hapana mtu 
anayeweza kumzuia Yeye. Hata kama watu wote wataku-
sanyika kufanya hivyo, haitaweza kutokea. Yeye ni Mwe-
nye uwezo wa kuhakikisha kwamba rehema Yake inakufikia 
wewe. Mtu anakosea kutia shaka kuhusu Allah swt kama 
anayetaka kutoa rehema lakini anashindwa kufanya hivyo.

Rehema ya Allah swt hukunusuru wewe na adhabu:

Mojawapo ya mafundisho ya Qur`ani ni kwamba, ni kupitia 
rehema Yake kwamba mtu anaweza kuokolewa asiadhibiwe 
hapa duniani au Akhera kama ilivyoonyeshwa kwenye kisa 
cha Mtume Nuhu, pale mwanae alipokataa kupanda kwenye 
safina:

قَالَ سَآوِي إلَِىٰ جَبَلٍ يَعْصِمُنِي مِنَ الْمَاءِ ۚ قَالَ لَا عَاصِمَ الْيَوْمَ 
ِ إلِاَّ مَنْ رَحِمَ ۚ وَحَالَ بَيْنَھُمَا الْمَوْجُ فَكَانَ مِنَ  مِنْ أمَْرِ اللهَّ

  الْمُغْرَقِينَ 

 “Akasema nitaukimbilia mlima utakaonilinda na maji. 
Akasema leo hakuna wa kulindwa na amri ya Mwenyezi 
Mungu isipokuwa yule atakayemrehemu, mara wimbi 

likaingia kati yao na akawa miongoni mwa waliogharik-
ishwa.” [11:43]
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Mtoto mwanamume wa Mtume Nuhu, badala ya kupanda 
safina, akakimbilia kwenye mlima na alitarajia kunusurika 
kufa maji. Mtume Nuhu alimuonya mwanae kwamba haku-
na wa kumlinda na adhabu ya Allah swt, yaani kufa maji, 
na kwamba ni wale tu watakaopokea reheme Yake ndiyo 
watakaonusuriwa. Kwa wale wanaookolewa ni kwa sababu 
tu ya rehema ya Allah swt na kama watu hawajihudhurishi 
wenyewe kwenye rehema Yake hawataokolewa. Allah swt 
anatoa rehema Yake kwa kututaka tupande safina Yake ya re-
hema. Watu wanapaswa kutarajia ulinzi Wake ingawa mtoto 
wa Nuhu alikataa.

Aya nyingine ambayo imo ndani ya sura hii hii inahusu 
Nabii Swaleh. Pale ambapo watu wake hawakumwamini yeye 
na wakamuua ngamia wake Allah swt akaamua kuwaadhibu. 
Hata hivyo, walioamini walinusurika kwa sababu ya rehema 
Yake:

ا جَ  ا فَلَمَّ يْنَا صَالحًِا وَالَّذِينَ آمَنُوا مَعَهُ بِرَحْمَةٍ مِنَّ اءَ أمَْرُنَا نَجَّ
  وَمِنْ خِزْيِ يَوْمِئِذٍۗ  إنَِّ رَبَّكَ ھُوَ الْقَوِيُّ الْعَزِيزُ 

 “Basi ilipofika amri yetu, tukamuokoa Swaleh na wale wal-
ioamini pamoja naye kwa rehema yetu, na pia tukawaokoa 
katika fedheha ya siku hiyo. Hakika Mola wako ndiye Mwe-

nye nguvu, Mwenye kushinda.” [11:66]

Kwa sababu ya rehema ya kutoka Kwake, Allah swt aliwa-
okoa. Kwa hiyo, Swaleh na wale waaminio hawakuokolewa 
isipokuwa kwa rehema Yake. Hii ndiyo kazi nyingine ya re-
hema ya Allah swt.
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MAELEZO YA ZIADA YA REHEMA YA  
ALLAH SWT

Mwenye rehema na Mkwasi

Kwenye sehemu ya pili, tuliona kwamba Allah swt ni Mwingi 
wa rehema na Mwenye uwezo.7 Allah swt si kama wale am-
bao wanapokuwa dhaifu wanakuwa wapole na wanapokuwa 
na uwezo hawawi hivyo. Allah swt anajieleza Yeye Mwe-
nyewe kuwa ni mkwasi, hayupo kabisa katika kuwa mhitaji; 
akiwa na sifa hizi bado Yeye ni Mwingi wa rehema: 

حْمَةِ ۚ إنِْ يَشَأْ يُذْھِبْكُمْ وَيَسْتَخْلفِْ مِنْ  وَرَبُّكَ الْغَنِيُّ ذُو الرَّ
ةِ قَوْمٍ آخَرِينَ بَعْدِكُمْ مَا يَشَاءُ كَ  يَّ مَا أنَْشَأكَُمْ مِنْ ذُرِّ   

 
“Na Mola wako ndiye Mkwasi, Mwenye rehema. Kama akita-
ka atakuondoeni na kuweka wengine awatakao baada yenu 
kama vile alivyokuumbeni katika uzazi wa watu wengine.” 

[6:133]

Mola wetu anajitosheleza na Mwingi wa rehema; Yeye si mh-
itaji ingawaje bado yu mrehemevu. Rehema yake si kwa sababu 
ya udhalili au matarajio Yake ya kusaidiwa mnamo siku za uso-
ni. Hapo zamani hakuwa mhitaji ili atuonee huruma sisi. Zaidi 
ya hayo, Yeye si kama wale wanaokuwa na huruma pale tu wa-
napokuwa dhalili na kwa mfano, wanapokuwa hawana kazi, na 
hukusahau wewe mara tu wanapokuwa wakwasi.

7 �Shomali, M. A., “Kuelewa rehema ya Mwenyezi Mungu” kwenye jarida 
la The Message of Thaqalayn, Vol. 12, No. 1, Issue no. 45.
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Mwingi wa Rehema na Ujuzi:

Kwa mujibu wa Qur`ani, Allah swt anavyo vyote; rehema na 
ujuzi. Wakati fulani watu hutufanyia sisi ukarimu mkubwa 
sana kwa sababu hawatujui sisi ni nani, hawajui makosa yetu, 
mambo mabaya ambayo tumeyasema kuhusu wao au sifa gani 
duni tulizonazo. Kama wangejua undani wetu, wangeondoa 
mapenzi yao na huruma zao. ‘Abd al-‘Azim Hasan anasimulia 
kwamba Imam Jawad (a.s.) alisimulia kupitia kwa baba zake 
hadithi ifuatayo kutoka kwa Imam Ali (a.s.):

 لو تكاشفتم ما تدافنتم
 
 

وَإذِْ قَالَ رَبُّكَ للِْمَلَائِكَةِ إنِِّي جَاعِلٌ فِي الْأرَْضِ خَليِفَةًۖ  قَالوُا 
مَاءَ وَنَحْنُ نُسَبِّحُ بِحَمْدِكَ  أتََجْعَلُ فِيھَا مَنْ يُفْسِدُ فِيھَا وَيَسْفِكُ الدِّ

سُ لَكَ ۖ قَالَ إنِِّي أعَْلَمُ مَا لَا تَعْلَمُونَ وَنُقَ  دِّ  
 

“Kama mngejua kuhusu siri za kila mmoja wenu wala 
msingezikana.”8

Kutokana na rehema Yake, Allah swt amefunika madhaifu 
yetu kiasi kwamba binadamu wenzetu hawajui kuhusu sifa 
zetu  mbaya tulizonazo na matendo yetu mabaya ambayo tu-
metenda. Bila shaka, mawalii wa Allah swt hawamo katika 
kundi hilo kwa kuwa wao ni bora zaidi kuliko watu wana-
vyofikiria; vinginenyo, watu wengi zaidi wanayo matatizo 
mengi ambayo Allah swt ndiye tu anayeyajua na bado, Allah 
swt anawahurumia wao. Watu hawajui na wanaweza au wasi-
weze kuwa na huruma, Allah swt anajua na kwa hakika Yeye 
ni mrehemevu.

Ipo aya moja nzuri sana kuhusu maombi ya malaika am-
bayo yanathibitisha sifa hii ya rehema ya Mwenyezi Mungu. 

8 Bihar al-Anwar, Juzuu. 74, Uk. 385.
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Mwanzoni mwa kuumbwa kwa mwanadamu. Malaika wal-
ishangaa pale Allah swt aliposema anataka kumteua mwak-
ilishi wake hapa duniani.Hawakukataa. Walichofanya ni ku-
muuliza tu Allah swt ili wapate kuelewa:لو تكاشفتم ما تدافنتم 
 
 

كَ للِْمَلَائِكَةِ إنِِّي جَاعِلٌ فِي الْأرَْضِ خَليِفَةًۖ  قَالوُا  وَإذِْ قَالَ رَبُّ
حُ بِحَمْدِكَ  مَاءَ وَنَحْنُ نُسَبِّ أتََجْعَلُ فِيھَا مَنْ يُفْسِدُ فِيھَا وَيَسْفِكُ الدِّ

سُ لَكَ ۖ قَالَ إنِِّي أعَْلَمُ مَا لَا تَعْلَمُونَ وَنُقَ  دِّ  
 

“Na pindi Mola wako alipowaambia Malaika: Mimi nitam-
weka khalifa katika ardhi, wakasema: Je, utamuweka humo 
atakayefanya uharibifu humo na kumwaga damu humo, na 

hali sisi tunakutukuza kwa sifa zako na kukutaja kwa utuku-
fu wako? Akasema: Hakika mimi najua msiyoyajua.” [2:30]

Wakasema unataka kumteua yule ambaye atakuja kumwaga 
damu na kufanya uharibifu? Hapana shaka kwamba wao ha-
wakuwa wanarejelea kwa Nabii Adam (a.s.) kama yeye “ndiye 
atakaye mwaga damu na kufanya uharibifu.” Uharibifu huo 
ungetokea na kuendelea kutokea ndani ya kizazi cha Adam; 
walijua kwamba baadhi ya dhuria wake wangemwaga damu 
na kufanya uharibifu, kuanzia kwa mmojawapo wa watoto 
wake Adam. Hatimaye, malaika waliridhika kwamba pamoja 
na kwamba tatizo kama hilo lipo, wanadamu wanazo baadhi ya 
sifa, zaidi ya zote ni uwezo wa akili ambao ndio unaowafanya 
wao kuwa wanastahili kuteuliwa kama makhalifa wa Allah swt

Kama wewe ungekuwa ndio malaika je, ungelipokea vipi 
hili? Endapo malaika hawangekuwa safi, wangeficha hisia 
za chuki na uhasama kwa wanadamu kwa sababu wange-
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wafikiria wanadamu kama washindani wao. Wangefikiria 
kwamba wapo karibu sana na Allah swt, wakichukulia zile 
ibada zao za wakati wote na kumtukuza Allah swt kwa mfu-
lulizo. Pamoja na kwamba binadamu huyu sasa ameteuliwa 
kuwa kama mwakilishi wa Allah swt juu ya ardhi, malaika 
hawakuendekeza chuki yoyote. Kwa kweli, yale wanayoya-
fanya, kama ilivyotajwa kwenye aya zifuatazo na mahali 
pengine ni ziada ya kumtukuza na kumsifu Allah swt (au 
kwa usahihi zaidi,  kama sehemu ya kumtukuza kwao Allah 
swt, kwa sababu ‘tasbih’ inajumuisha kila kitu wanachofanya 
malaika na wakazi wengine wa mbinguni), huwaombea msa-
maha wanadamu. Maombi haya ya wakati wote mfululizo 
kwa ajili yetu kwa kweli zinaonyesha uungwana wao wa ku-
fikiria wengine vizuri kuliko wao wenyewe. Hakuna hisia za 
ushindani, chuki au uhasama. Kuhusu maombi ya malaika 
wanaobeba Arshi Tukufu, Qur`ani inasema:

ھِمْ  الَّذِينَ يَحْمِلوُنَ الْعَرْشَ وَمَنْ حَوْلَهُ يُسَبِّحُونَ بِحَمْدِ رَبِّ
نَا وَسِعْتَ كُلَّ شَيْءٍ  وَيُؤْمِنُونَ بِهِ وَيَسْتَغْفِرُونَ للَِّذِينَ آمَنُوا رَبَّ

بَعُوا سَبِيلَكَ وَقِھِمْ عَذَابَ رَحْمَةً وَعِلْمًا فَاغْفِرْ للَِّ  ذِينَ تَابُوا وَاتَّ
اتِ عَدْنٍ الَّتِي وَعَدْتَھُمْ وَمَنْ صَلَحَ  نَا وَأدَْخِلْھُمْ جَنَّ الْجَحِيمِ رَبَّ

اتِھِمْ ۚ إنَِّكَ أنَْتَ الْعَزِيزُ الْحَكِيمُ  يَّ   مِنْ آبَائِھِمْ وَأزَْوَاجِھِمْ وَذُرِّ

 
“Wale wanaokichukua kiti cha Enzi na wale wanaokizun-
guka, wanatukuza kwa kumsifu Mola wao, na wanamwa-

mini na wanaowaombea msamaha walioamini, Mola wetu! 
Umekienea kila kitu kwa rehema na elimu, basi wasamehe 
waliotubu na wakafuata njia yako na waepushe na adhabu 
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ya Jahannam. Mola wetu na uwaingize katika Bustani za 
milele ulizowaahidi, na pia waliofanya mema miongoni 

mwa baba zao na wake zao na watoto wao, bila shaka wewe 
ndiye Mwenye nguvu Mwenye hekima” [40:7-8] 

Kwa hiyo, waumini wanao malaika wengi sana ambao hu-
waombea kwa Allah swt awasamehe. Muhimu zaidi, kwa saba-
bu ya usafi wao, maombi yao hayakataliwi. Kwa kweli, ni kwa 
sababu ya rehema Yake kwamba Allah swt amewaumba malai-
ka wema kama hao na amewafundisha kuomba msamaha kwa 
ajili yetu. Kwa hiyo, hivi inawezekana kwamba Allah swt hata-
wasikiliza hao? Je, Atawavunjia matumaini yao? Kwa hakika 
hapana. Kama sisi ni waumini wa kweli na tunarudi Kwake 
kwa kweli na kutubu. Hatawaangusha wao au sisi.

Zaidi ya hayo, katika aya hizo hapo juu, malaika wana-
sisitiza kuhusu mambo mawili: Rehema ya Allah swt inay-
ojumuisha vitu vyote na Elimu ya Allah swt inayojumuisha 
vitu vyote.

Rehema ya Mwenyezi Mungu inakizingira kila kitu:

Uthibitisho wa malaika kuhusu rehema ya Allah swt kuwa 
unazingira vitu vyote unaonekana kwenye aya zingine. 
Mathalani, Qur`ani inatuambia kuhusu maombi ya Musa na 
jibu la Allah swt:

نَا فَاغْفِ  رْ لَنَا وَارْحَمْنَا ۖ وَأنَْتَ خَيْرُ الْغَافِرِينَ  وَاكْتُبْ أنَْتَ وَليُِّ
ا ھُدْنَا إلَِيْكَ ۚ قَالَ  نْيَا حَسَنَةً وَفِي الْآخِرَةِ إنَِّ ذِهِ الدُّ لَنَا فِي ھَٰ
  عَذَابِي أصُِيبُ بِهِ مَنْ أشََاءُ ۖ وَرَحْمَتِي وَسِعَتْ كُلَّ شَيْءٍ ۚ
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“Wewe ndiye kiongozi wetu, basi tusamehe na uturehemu, 
na wewe ndiye Mbora wa kusamehe. Na utuandikie mema 
katika dunia hii na katika Akhera, sisi tunarejea kwako. 

Akasema adhabu yangu nitamfikishia nimtakaye, na rehe-
ma yangu imeenea kila kitu, ……” [7:155-156]

“Yeyote ninayemtaka” inarejelea kwa wale ambao kwa mfu-
lulizo wamekuwa wakifanya matendo maovu ambayo hay-
akuacha hata nafasi ndogo ya msamaha. bila shaka, hii inatu-
mika kwa aina maalum ya watu tu, lakini inapokuja kwenye 
rehema ya Allah swt “inakienea kila kitu.” Kwa hiyo, katika 
kuwaonya watu waovu, Allah swt anazungumzia kuhusu ad-
habu, ambapo wakati huo huo Yeye anatuhakikishia kuhusu 
rehema Yake inayokienea kila kitu. Kuna kisa, huenda labda 
cha kubuni, kuhusu msafiri wa kiroho ambaye alifanya ma-
zungumzo na Allah swt. Kwa kumtania tu Allah swt akam-
wambia, “Unaonaje nikiwaambia watu kuhusu tabia yako halisi 
ili kwamba asitokee mtu yoyote atakayekuheshimu?” Msafiri 
huyo akajibu, “Unaonaje nikiwaambia watu kuhusu tabia Yako 
ya kweli ili kuwe hakuna mtu atakayekuhofia Wewe na ilani za 
maonyo Yako na kwa hiyo wawe hawatakutii Wewe.” Hadithi 
hii yenye msukumo wa kiroho inaonyesha kwamba kama 
watu walio wengi wangetambua kwa ukweli juu ya wingi wa 
rehema za Allah swt, kuna wasiwasi kwamba wanaweza, bada-
la ya kuonyesha shukurani kwa rehema Yake, watatumia na-
fasi hii kwa manufaa yao na kuwa wavivu na wasijali kuhusu 
wajibat zao. Na ndiyo maana Imam Ali (a.s.) anasema:

ناس من رحمة الله ولم يويسھم الفقيه كل الفقيه من لم يقنط ال
 من روح الله ولم يؤمنھم من مكرالله
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“Mtu anaye washauri watu wasipoteze matumaini na ku-
tokosa imani juu ya rehema za Allah swt na wasije wakawa 
na uhakika sana na wakajiamini kupita kiasi kwamba wao 
wanayo kinga kutokana na ghadhabu na adhabu Yake; mtu 

huyu ana hekima sana na  utambuzi mkubwa.”  
(Nahj al-Balaghah, Semi za hekima na. 90)

Mwanazuoni wa Uislamu anayefaa ni yule ambaye hawapi 
matumaini sana watu hadi wakafikia kujihisi kwamba wao 
wapo  salama kutokana na adhabu ya Allah swt, na wala huwa 
hawaogopeshi sana hivyo kwamba wakapoteza matumaini. 
Unapaswa kuweka uwiano wa pande zote. Mtu anatakiwa 
asitetereke hapa duniani, ingawaje ndani ya akhera, fikira ya 
watu kujinufaisha na rehema ya Allah swt na kufanya maovu 
bila kujali haipo. Huko, uhalisia wote utadhihirika wazi na 
mtu ataona rehema ya Allah swt na ukunjufu wake wote ul-
ionao. Watu ambao ndiyo tu watakaonyimwa rehema kubwa 
ya Allah swt ni wale ambao walichagua kutokunufaika na re-
hema Yake, kama vile tu vya mtoto wa Nuhu (a.s.) ambaye 
alikataa mwaliko wa baba yake kupanda safina ili aokolewe 
na rehema ya Allah swt Katika kusisitiza kuhusu ueneaji kwa 
kila kitu wa rehema ya Allah swt, Qur`ani inasema:

كُمْ ذُو رَحْمَةٍ وَاسِعَةٍ وَلَا يُرَدُّ بَأسُْهُ عَنِ  بُوكَ فَقلُْ رَبُّ فَإنِْ كَذَّ
  الْقَوْمِ الْمُجْرِمِينَ 

 
“Kama wakikudhalilisha, basi waambie! Mola wenu ni Mwe-

nye rehema nyingi na adhabu yake haizuiliwi kwa watu 
waovu.” [6:147]
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Kama ungetakiwa kumpeleka mtu mcha Mungu sana na 
mwaminifu kuwasilisha ujumbe wako kwa watu ambao ni wad-
eni wako wakubwa, na badala ya kupata kukaribishwa  mjumbe 
huyo anakataliwa na kushutumiwa kuwa mwongo, wewe 
ungetoa majibu gani? Unaweza kukasirika na kutumia ma-
neno makali au kuwagomea. Hata hivyo, mambo kama hayo 
hayarejelei kwa Allah swt, anamwambia mjumbe wake kwam-
ba kama wakikudhalilisha na kukushutumu wewe kwamba ni 
mwongo, waambie kwamba Mola wenu ni mwingi wa rehema, 
kwani Allah swt anawataka warejee Kwake. Kwa maneno men-
gine, Allah swt anamaanisha kwamba ingawaje mmesema haya 
kwa  Mtume Wangu, bado mnayo fursa ya kurejea, na Yeye ana 
shauku kuwajumuisheni nyinyi kwenye rehema Yake.

Allah swt amefanya rehema kuwa wajibu juu Yake:

Mwelekeo mwingine wa rehema ya Allah swt ambao umesisiti-
zwa ndani ya Qur`ani ni kwamba Allah swtamefanya lazima na 
wajibu kwa Yeye kuonyesha rehema. Qur`ani inasema:

ِ ۚ كَتَبَ عَلَىٰ نَفْ  مَاوَاتِ وَالْأرَْضِ ۖ قُلْ ِ�َّ سِهِ قلُْ لمَِنْ مَا فِي السَّ
كُمْ إلَِىٰ يَوْمِ الْقِيَامَةِ لَا رَيْبَ فِيهِ ۚ الَّذِينَ  حْمَةَ ۚ لَيَجْمَعَنَّ الرَّ

 خَسِرُوا أنَْفسَُھُمْ فَھُمْ لَا يُؤْمِنُونَ 

 
كُمْ  وَإذَِا جَاءَكَ الَّذِينَ يُؤْمِنُونَ بِآيَاتِنَا فَقلُْ سَلَامٌ عَلَيْكُمْ ۖ كَتَبَ رَبُّ

حْ  هُ مَنْ عَمِلَ مِنْكُمْ سُوءًا بِجَھَالَةٍ ثُمَّ تَابَ عَلَىٰ نَفْسِهِ الرَّ مَةَ ۖ أنََّ
هُ غَفوُرٌ رَحِيمٌ    مِنْ بَعْدِهِ وَأصَْلَحَ فَأنََّ

 

“Waulize: Ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? 
Sema: Ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha (ku-
wafanyia rehema), hakika atakukusanyeni siku ya Kiyama 
isiyo na shaka ndani yake, wale waliojitia khasarani, basi 

wao hawataamini.” [6:12]
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Na,

ِ ۚ كَتَبَ عَلَىٰ نَفْ  مَاوَاتِ وَالْأرَْضِ ۖ قُلْ ِ�َّ سِهِ قلُْ لمَِنْ مَا فِي السَّ
كُمْ إلَِىٰ يَوْمِ الْقِيَامَةِ لَا رَيْبَ فِيهِ ۚ الَّذِينَ  حْمَةَ ۚ لَيَجْمَعَنَّ الرَّ

 خَسِرُوا أنَْفسَُھُمْ فَھُمْ لَا يُؤْمِنُونَ 

 
كُمْ  وَإذَِا جَاءَكَ الَّذِينَ يُؤْمِنُونَ بِآيَاتِنَا فَقلُْ سَلَامٌ عَلَيْكُمْ ۖ كَتَبَ رَبُّ

حْ  هُ مَنْ عَمِلَ مِنْكُمْ سُوءًا بِجَھَالَةٍ ثُمَّ تَابَ عَلَىٰ نَفْسِهِ الرَّ مَةَ ۖ أنََّ
هُ غَفوُرٌ رَحِيمٌ    مِنْ بَعْدِهِ وَأصَْلَحَ فَأنََّ

 
“Na wanapokufikia wale wanaoamini Aya zetu, basi waam-
bie: Amani iwe juu yenu, Mola wenu amejilazimisha re-
hema, kwamba atakayefanya miongoni mwenu uovu kwa 
ujinga, kisha akatubu baada yake na akafanya mema, basi 

Yeye ndiye mwingi wa kusamehe, Mwenye kurehemu.” [6:54]

Ka-ta-ba `ala asili yake ni neno `kitabah` na maana 
yake ni ‘kuandika’ na ka-ta-ba ‘ala nafsih maana yake ni: 
‘Amejilazimishia na kuwa wajibu juu Yake.’  Hii inafanana na 
aya, “Enyi mlioamini! Imekuwa ni wajibu kwenu kufunga 
Saumu (kutiba `alaykum).”

Ndani ya sura ya 6, aya ya 12, Allah swt anamwambia 
Mtume (s.a.w.w.) kuwauliza watu kuhusu vitu vilivyomo 
mbinguni na ardhini ni vya nani. Halafu Allah swt anam-
wambia Mtume awape jibu hili: “Ni vyake Allah, Yeye ame-
fanya rehema kuwa ni wajibu juu Yake.” Watu hawapaswi 
kuwa na wasiwasi kwa kuwa dunia hii ni ya Allah swt na si 
vinginevyo. Kama dunia hii ingekuwa ya watu, tungekuwa 
na matatizo mengi yasiyo na idadi na migogoro mingi sana; 
tunashukuru kwamba dunia hii ni Yake, ambaye sisi kuwa 
naye tumefarijika na kuburudika kwa ukamilifu na bila sha-
ka. 
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Halafu Allah swt anasema kwamba kutokana na re-
hema Yake atatufufua na kutukusanya pamoja kutupatia 
maisha ya milele. Hataturuhusu sisi tuangamie kwa kifo. 
Ataturudisha na kutupatia rehema zaidi. Bila shaka, tuna-
paswa kujaribu kufanya amali njema kwenye rekodi za 
matendo yetu ili tuweze kufuzu kuingia mbinguni na hata 
kupokea rehema nyingi zaidi. Kufuatana na Qur`ani, wapo 
watu ambao wameangamiza nafsi zao, au kwa usahihi zai-
di, ‘wamejipoteza wenyewe.’ ‘Kujipoteza  mwenyewe mtu’ 
ni usemi mzuri sana ambao umetajwa mara kadhaa ndani 
ya Qur`ani. Hawa ndiyo tu watu ambao hawaamini na ha-
wataamini kwa sababu wamechagua kuwa mbali na Allah 
swt na rehema Yake. Hili ni tatizo la kujitakia wao wenyewe. 
Kama mimi ni mtu mwema na mkarimu, wakati wa majira 
ya baridi ya theluji (winter) nitakupa mahali pa kujihifadhi, 
na kuwasha kiyoyozi cha joto, nitakutengenezea supu ya 
moto, na kukutayarishia kitanda chenye vuguvugu. Badala 
yake wewe unakataa kutumia ile sehemu ya kujihifadhi am-
bayo nimekupa. Allah swt anapeleka watu 120,000 kukuali-
ka wewe, lakini unaamua kukataa kwenda. Unasema, “Hapa 
nje nipo vizuri.” Nini kitakutokea? Na nani wa kulaumiwa? 
Kama wewe unataka kujinyima rehema ya Allah swt, kwa 
nini umlaumu Yeye swt?

Kwa hiyo, Allah swt anasema kwamba amejilazimisha 
juu Yake kutufanyia rehema. Ni kwa sababu tu ya huruma 
Yake  ndio amesisitiza sana juu ya Yeye kuwa mrehemevu 
ili sisi tuwe wenye kufuzu kupokea rehema nyingi zaidi na 
zaidi; vinginevyo, Yeye hatuhitaji sisi. Hata kama kila mtu 
atakengeuka, hakuna kitu kitakachomtokea Yeye. Lakini 
Yeye ni Mwingi wa rehema sana hivyo kwamba anasema, 
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Nimejilazimisha mwenyewe kuwa mrehemevu. Hii ni 
kwa sababu ya rehema Yake isiyokuwa na ukomo hivyo 
kwamba anatutendea sisi hivi kwa sababu mtu unapoku-
wa si mhitaji kwa kawaida huwa kuna uelekeo kuwasahau 
wengine. Angalia, kwa mfano huu, jinsi tunavyo wafanyia 
mchwa. Tunahisi kwamba hatuwahitaji. Hata mtu mwe-
nye huruma hangejua afanye nini nao (isipokuwa, bila 
shaka kama wanafanyiwa utafiti kwa lengo la kisayansi). 
Ama wawe mamia au maelfu wala hutazingatia au kujali 
kuhusu mchwa hao kwa sababu huhitaji chochote kutoka 
kwao. Kama wewe si mwenye huruma unaweza hata ku-
waua. Ni watu wangapi miongoni mwetu wanajishughuli-
sha kuhusu mchwa ambao hutambaa majumbani mwetu? 
Inawezekana wanayo matatizo au uhaba wa chakula. Bado 
hatuhangaiki au kujali. Lakini Allah swt, pamoja na ukweli 
kwamba Yeye hahitaji chochote  kutoka kwetu na kwamba 
umbali uliopo baina yetu na Yeye ni zaidi kuliko ule wa 
baina yetu na mchwa, bado moyo Wake wa kutupenda sisi 
hauna ukomo.

Ndani ya sura ya 6, aya ya 54, Allah swt anamwambia 
Mtume Wake, “Na wanapokufikia wale wanaoamini Aya 
zetu, basi waambie: Amani iwe juu yenu.” Maana yake ni 
kwamba Mtume anapaswa kuwa wa kwanza kutoa salam, 
na kwa hakika hakuna mtu hata mmoja ambaye angeweza 
kumtangulia Mtume kufanya hivyo. Wakati fulani, mtu 
mmoja alitaka kumtangulia Mtume kutoa ‘salam’; kwa hiyo, 
alikwenda akajificha nyuma ya ukuta na halafu akarukia 
kusema salam kwa Mtume. Hata hivyo, Mtume (s.a.w.w.) 
alipomsogelea yeye alishikwa na butwaa na hakuweza 
kusema. Mtume (s) alipoanzisha salam yake, mtu huyo 
akatulizwa. Mtume alikuwa mpole na mnyenyekevu sana 
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hivyo kwamba kila mara alipenda kuwa wa kwanza kutoa 
salam.

Zaidi ya kumwambia Mjumbe Wake kutoa salam kwa wal-
ioamini, Allaha swt Mwenyewe atatoa salam kwa walioamini 
huko mbinguni. Qur`ani inasema, ‘Amani!’ (Neno la salam) 
kutoka kwa Mola Mwingi wa Rehema” [36:58].

Kwa vyovyote vile, Allah anasema wanapokujia wale wal-
ioamini, sema salam kwao (ambayo inaweza kuwa na maana 
kwamba ‘nipelekee salam Zangu kwao’) na uwape ujumbe 
huu kwamba  “Mola wenu amejilazimisha (kukufanyieni) re-
hema juu Yake.” Kwa nini? Kwa sababu “kwa kweli Yeye ni 
Mwingi wa msamaha Mwenye rehema.” Allah swt anatuam-
bia sisi kwamba endapo yeyote kati yenu ametenda dhambi 
kwa ujinga kutokana na shinikizo la tamaa na vishawishi la-
kini akajuta, baadaye akawa mwema, wajue kwamba Mola 
wao ni Mwingi wa msamaha na rehema. Kwa hiyo, mtu asije 
akajifikiria kwamba kwa sababu ametenda maovu mengi 
mno hivyo kwamba hakuna fursa ya kurudi kwa Allah swt 
Kama tukijutia dhambi zetu kwa kweli na kubadilika na kuwa 
wema, kwa hakika Allah swt atatusamehe na amelifanya ni 
jambo la wajibu juu Yake kufanya hivyo. Ule ujumbe ambao 
Allah swt anamwambia Mjumbe Wake kuuwasilisha kwa wa-
nadamu ni kuwa wenye kuhurumiana. Kuhusu kukubalika 
kwa toba hasa, tunaona ujumbe unaofanana na huo kwenye 
aya ifuatayo:

إِنَّمَا التَّوْبَةُ عَلَى اللَّهِ لِلَّذِينَ يَعْمَلُونَ السُّوءَ 
ئِكَ يَتُوبُ اللَّهُ بِجَهَالَةٍ ثُمَّ يَتُوبُونَ مِنْ قَرِيبٍ فَأُولَٰ

وَآَانَ اللَّهُ عَلِيمًا حَكِيمًا عَلَيْهِمْ ۗ  
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“Hakika toba inayopokelewa na Mwenyezi Mungu ni ya 
wale tu wanaofanya uovu kwa ujinga, kisha wakatubia 
kwa haraka, basi hao ndiyo Mwenyezi Mungu huipokea 

toba yao, na Mwenyezi Mungu ni Mjuzi, Mwenye hekima.” 
[4:17]

Nini maana ya ‘kutubu haraka?’ Aya ifuatayo inafafan-
ua hili:

وءَ بِجَھَالَةٍ ثُمَّ يَتُوبُونَ  ِ للَِّذِينَ يَعْمَلوُنَ السُّ وْبَةُ عَلَى اللهَّ مَا التَّ إنَِّ
 ُ ئِكَ يَتُوبُ اللهَّ ُ عَليِمًا حَكِيمًا مِنْ قَرِيبٍ فَأوُلَٰ عَلَيْھِمْ ۗ وَكَانَ اللهَّ  

 
ئَاتِ حَتَّىٰ إذَِا حَضَرَ أحََدَھُمُ  يِّ وْبَةُ للَِّذِينَ يَعْمَلوُنَ السَّ وَلَيْسَتِ التَّ

الْمَوْتُ قَالَ إنِِّي تُبْتُ الْآنَ وَلَا الَّذِينَ يَمُوتُونَ وَھُمْ كُفَّارٌ ۚ 
ئِكَ أعَْتَدْنَا لَھُمْ عَذَ  ابًا ألَيِمًاأوُلَٰ  

 “Na si toba ya wale ambao hufanya maovu mpaka mauti im-
emfikia mmoja wao, husema: Hakika mimi nimetubia sasa, 
wala ya wale ambao wanakufa hali ya kuwa wao ni maka-

firi, wale tumewaandikia adhabu iumizayo.” [4:18]

Hii ina maana kwamba kabla kifo hakijamfika mtu, bado 
uwezekano wa kutubu upo; lakini toba ya  mhusika wakati 
yupo kwenye kitanda cha mauti, atakuwa amechelewa sana. 
Ni hali hiyo hiyo inawapata wale wanaokufa bila imani na 
hutaka kuwa waumini baada ya kifo. Kwa hiyo, almuradi 
wewe ungali hai na afya yako njema na unaweza kufanya 
jambo zuri, fursa ya toba bado ipo, na Allah swt amejiwekea 
wajibu juu Yake kuikubali toba hiyo. 
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Hitimisho:

Ikizingatiwa akilini sifa nyingi za rehema ya  Allah swt nda-
ni ya Qur`ani, Allah swt anawahakikishia watu uhalisi wake 
ikitarajiwa kwamba sisi kama wanadamu tunatendeana 
hivyo. Rehema ya Allah swt haiwezi kuzuiwa mara anapoch-
agua kutoa na tunatarajiwa kuamini kwamba hakuna kitaka-
chotukomboa tusiadhabiwe isipokuwa rehema Yake. Rehema 
Yake na uwezo Wake hutokea wakati mmoja; Yeye anao uw-
ezo kamili na hutoa upole Wake, kinyume na wale ambao 
huwa wema wakati huwa dhaifu na huwa kinyume chake wa-
napokuwa katika hali nzuri. Rehema Yake pia inalingana kwa 
mambo mengine na ujuzi Wake, kwani anawajua kwa kweli 
waja Wake, matendo yao mema na mabaya, na bado, kwa 
ukarimu Wake huendelea kutoa msamaha Wake na upole, 
ambapo kama watu wangejua dosari za wengine wangeacha 
kuhurumiana wao kwa wao. Zaidi ya hayo, aliwaumba malai-
ka ambao hawana ubinafsi ambao kwa mfululizo hutuombea. 
Kama tungejua rehema ya Allah swt inayojumuisha kila kitu, 
tungejiingiza kwenye hatari ya kutojali wajibu wetu, ambapo 
ndiyo maana ni muhimu kwetu sisi kwa wakati mmoja huo-
huo kutambua uwepo wa adhabu Yake. Tukiangalia kila kitu 
kwa ujumla, watu wasijifikirie kama wamefanya dhambi ny-
ingi sana hivyo kwamba hawana nafasi ya kupata  msamaha 
Wake usio na ukomo. Anachotakiwa kufanya mtu ni kujutia 
dhambi zake kwa kweli ambapo wakati huo huo akibadilika 
kuwa mwema, na hii inaweza kuleta wokovu,  kwani Allah 
swt amejilazimishia wajibu wa kutuhurumia (sisi) kuwa waji-
bu Wake. Mtu anatarajiwa kuangalia pande zote kati ya matu-
maini na khofu.
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Kwenye sehemu ya Nne, tutajifunza mpango ambao Allah 
swt ametengeneza kutokana na rehema Yake ili tuweze kuwa 
na maisha ya raha katika sayari hii. Vitu vingi vinatakiwa 
kupatikana kwa ajili yetu ili tuweze kuendelea kuishi na ku-
furahia maisha yetu. Halafu tutachunguza kuhusu mpango 
wa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya mwongozo wetu ambao 
msingi wake upo kwenye rehema Yake.
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SEHEMU YA NNE

MAELEZO MAFUPI: Kwenye sehemu iliyotangulia ya 
mfululizo wa makala haya, sifa za Mwenyezi Mungu, 

kama vile wema, usamehevu, elimu na ukwasi Wake zi-
meelezewa kama ziada kwa uhakikisho wa rehema inayokie-
nea kila kitu aliyoifanya kuwa ni wajibu juu Yake, hususani 
kwa wale wenye kufuzu kuipokea katika njia yao ya kiroho. 
Katika sehemu hii, tutachunguza dhima ya rehema ya Mwe-
nyezi Mungu kama inavyoonekana ndani ya Qur`ani katika 
kutengeneza mipango mbali mbali kwa ajili yetu sisi kuen-
delea kuishi katika hali inayofaa hapa duniani, kama vile ku-
umba nyota, kulinda mbingu, na kutuokoa sisi kutoka kwe-
nye mabalaa. Rehema ya Mwenyezi Mungu pia huchukua 
nafasi katika mwongozo kwa wanadamu kwani Yeye aliwa-
tumia wanadamu wajumbe wenye sifa za umaasumu na we-
nye uwezo wa kuhisi maono ya mwingine na wapole. Kwa 
kweli, Mwenyezi Mungu amewapa wanadamu baraka zisizo 
na ukomo katika vipengele vyote vya maisha yao; ni wajibu 
wetu kuzitambua na kuzitumia kwa busara ili tuweze kupata 
radhi Zake na hatimaye tuwe makhalifa Wake.

Dhima ya Rehema ya Mwenyezi Mun-
gu katika Maisha Yetu ya Kidunia

Ndani ya Qur`ani Mwenyezi Mungu anarejelea kwenye mipango 
mbali mbali ambayo Ameitengeneza katika dunia hii kwa ajili ya 
manufaa yetu au kwa ajili ya uhai wetu. Baadhi ya mipango hiyo 
ni kwa ajili tu ya kufanya maisha yawe rahisi zaidi kwetu ambapo 
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mipango mingine ni ya muhimu. Katika haya yafuatayo, tutareje-
lea baadhi ya neema hizo za Mwenyezi Mungu.

Kuhifadhi mbingu na kuumbwa kwa nyota: Ikisisitiza 
juu ya rehema ya Mwenyezi Mungu, Qur`ani inatuambia 
kwamba Mwenyezi Mungu anaihifadhi mbingu kwa ajili ya 
kulinda dunia:

رَ لَكُمْ مَا فِي الْأرَْضِ وَالْفلُْكَ تَجْرِي فِي  َ سَخَّ ألََمْ تَرَ أنََّ اللهَّ
مَاءَ أنَْ تَقَعَ عَلَى الْأرَْضِ إلِاَّ بِإذِْنِهِ ۗ  الْبَحْرِ بِأمَْرِهِ وَيُمْسِكُ السَّ

اسِ لَرَءُوفٌ رَحِيمٌ  َ بِالنَّ   إنَِّ اللهَّ

 “Je, hamuoni kwamba Mwenyezi Mungu amevitiisha kwa 
ajili yenu vilivyo ardhini, na majahazi yanayopita baharini 
kwa amri yake, na ameishikilia mbingu isianguke juu ya 

ardhi ila kwa idhini yake. Kwa hakika Mwenyezi Mungu ni 
Mpole kwa watu na Mwenye kurehemu.” [22:65]

Kwa kusema kwamba: “Je, hamuoni kwamba Mwenyezi 
Mungu amevitiisha kwa ajili yenu…” Mwenyezi Mungu 
anatutaka tuvitilie maanani vitu vyote ambavyo amevifan-
ya kuwa vitiifu kwetu. Ametupatia uwezo wa kudhibiti vile 
vilivyomo juu ya ardhi na kuzitumia meli zinazotembea ba-
harini. Juu ya hayo, Mwenyezi Mungu anaishikilia mbingu 
mahali pake ilipo, huizuia isianguke juu ya ardhi isipokuwa 
kwa amri Yake (labda hii inarejelea kwenye matukio  yanay-
otokea kabla ya Siku ya Hukumu ambapo ardhi na mbingu 
zitavunjika). Mwishoni mwa aya, Mwenyezi Mungu anatu-
kumbusha juu ya Upole na Rehema zake za hali ya juu kabi-
sa.  Pia Ameumba nyota kwa ajili ya maelekezo ya mazingira 
wakati wa usiku.
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كُمُ النُّجُومَ لتَِھْتَدُوا بِھَا فِي ظُلمَُاتِ الْبَرِّ وَھُوَ الَّذِي جَعَلَ لَ 
لْنَا الْآيَاتِ لقَِوْمٍ يَعْلَمُونَ    وَالْبَحْرِ ۗ قَدْ فَصَّ

 
ھَارَ لتَِسْكُنُوا فِيهِ وَلتَِبْتَغُوا  وَمِنْ رَحْمَتِهِ جَعَلَ لَكُمُ اللَّيْلَ وَالنَّ

 مِنْ فَضْلهِِ وَلَعَلَّكُمْ تَشْكُرُونَ 

 

“Na Yeye ndiye aliyekuumbieni nyota ili muongoke kwazo 
katika giza la bara na bahari, hakika tumezichambua dalili 

kwa watu wanaojua.” [6:97]9

Kupishana kwa mchana na usiku: Endapo pasingeku-
wepo na upishanaji na wakati wote tungekuwa na mchana au 
usiku, basi hali hii ingeathiri vibaya sana maisha yetu ya kim-
wili, kisaikolojia na kiroho. Upishanaji huu ni wa muhimu 
kwa ajili ya utulivu wa akili na nafsi zetu. Mwenyezi Mungu 
ameumba muda wa usiku kimsingi kwa ajili ya mapumziko 
yetu. Qur`ani inasema:

كُمُ النُّجُومَ لتَِھْتَدُوا بِھَا فِي ظُلمَُاتِ الْبَرِّ وَھُوَ الَّذِي جَعَلَ لَ 
لْنَا الْآيَاتِ لقَِوْمٍ يَعْلَمُونَ    وَالْبَحْرِ ۗ قَدْ فَصَّ

 
ھَارَ لتَِسْكُنُوا فِيهِ وَلتَِبْتَغُوا  وَمِنْ رَحْمَتِهِ جَعَلَ لَكُمُ اللَّيْلَ وَالنَّ

 مِنْ فَضْلهِِ وَلَعَلَّكُمْ تَشْكُرُونَ 

 “Na kwa rehema Zake amekufanyieni usiku na mchana ili 
mtulie humo na mtafute fadhili Zake na ili mpate  

kushukuru.” [28:73]

Wakati wa mchana na wakati wa usiku ni neema mbili za 
Mwenyezi Mungu na tunapaswa kushukuru zaidi kwa kila 
mchana na usiku unaokuja. Aya hii inamaanisha kwamba 
watu wamepewa pendekezo kwamba wasichague aina ya 
kazi ambayo itafanyika usiku kucha. Bila shaka, wapo wale 
wanaofanya kazi usiku tu kwa manufaa ya jamii au kwa saba-
bu ya mahitaji yao na hakuna ubaya katika hilo, kwani hawa-

9 Angalia pia aya ya 16:16
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na njia mbadala. Hata hivyo, kama ni jambo la kuchagua ni 
vema zaidi kuchagua kazi ambayo inakupa fursa ya kuweza 
kuwa na familia yako, kufanya ibada, au kupumzika mnamo 
mwisho wa siku. Wakati wa usiku bila shaka ndio muda 
mzuri zaidi wa kupumzika. Wakati wa mchana, hata kama 
utajaribu kuigiza wakati wa usiku kwa kuzima taa na kuvuta 
pazia ili pawepo giza chumbani, bado hutapata mapumziko 
kama yale yanayopatikana usiku. Hili si tu suala la mwanga 
au giza, mazingira yote yanakuwa tofauti. Kwa kawaida sisi 
tunalichukulia hili kuwa la kawaida kwa vile hatuhesabu hili 
kama ni mali yetu ingawaje kwa ukweli halisi hizi ni rasili-
mali ambazo tumepewa na Mwenyezi Mungu na tunapaswa 
kuwa na kushukurani. 

Upepo na mvua: Bila ya upepo hewa inabaki imetulia 
tuli na hiyo inaweza kusababisha matatizo. Allah swt aliumba 
upepo  kwa ajili ya kuboresha hewa tunayovuta kupitia ku-
sogea kwa dunia na kuwepo kwa upepo. Kwenye baadhi ya 
sehemu ambapo jiji hujengwa karibu ya milima mirefu in-
ayozuia uvumaji wa upepo, watu hupata vipingamizi kama 
vile kushindwa kuondoka kwenye nyumba zao kwa siku kad-
haa. Kwa hiyo, wimbi hili la upepo huleta manufaa kama vile 
hewa safi na husaidia kusambaza mbegu kwa ajili ya utung-
isho wa mimea:

يَاحَ بُشْرًا بَيْنَ يَدَيْ رَحْمَتِهِ ۚ وَأنَْزَلْنَا مِنَ وَھُوَ  الَّذِي أرَْسَلَ الرِّ
ا خَلَقْنَا  مَاءِ مَاءً طَھُورًا  لنُِحْيِيَ بِهِ بَلْدَةً مَيْتًا وَنُسْقِيَهُ مِمَّ السَّ

 َ رُوا فَأ كَّ فْنَاهُ بَيْنَھُمْ ليَِذَّ بَىٰ أكَْثَرُ أنَْعَامًا وَأنََاسِيَّ كَثِيرًا وَلَقَدْ صَرَّ
 النَّاسِ إلِاَّ كُفوُرًا
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“Naye ndiye azitumaye pepo kuwa khabari njema kabla ya 
(kufika) rehema yake, na tunayateremsha kutoka mawin-
guni maji safi. Ili kwa hayo tuihuishe nchi iliyokufa na 

tuwanyweshe baadhi ya tuliowaumba katika wanyama na 
watu wengi. Na kwa hakika tunaigawa (mvua hii) baina 

yao mara kwa mara ili wakumbuke, lakini watu wengi wa-
nakataa ila kukufuru tu.” [25:48-50]

Kwa kutuma upepo huu, pia Yeye hukupatia wewe habari 
njema ya uwezekano wa mvua ambayo hukusafisha wewe. 

Wanyama: Kutokana na rehema Yake, Mwenyezi Mungu 
swt ameumba wanyama, baadhi yao hutusaidia sisi kusa-
firisha bidhaa zetu. Kama asingeumba wanyama kama 
farasi, ngamia, punda, na nyumbu basi ingekuwa vigumu 
sana kwetu kubeba bidhaa zetu, hususani kabla ya ugun-
duzi wa motokaa. Labda kama hapangekuwepo na wany-
ama kama hao kubeba bidhaa, fikira ya kugundua motokaa 
isingejitokeza, kwani kwa kawaida huwa tunaunda kwa 
mfano wa kile kilichopo katika maumbile, kama vile ugun-
duzi wa ndege ambayo imeundwa kwa mfano wa viumbe 
ndege. Hii imepewa jina na watafiti wa elimu viumbe (bio-
physicists) kama (biomimetics). Kwa vyovyote vile, Qur`ani 
inasema:

وَتَحْمِلُ أثَْقَالَكُمْ إلَِىٰ بَلَدٍ لَمْ تَكُونُوا بَالغِِيهِ إلِاَّ بِشِقِّ الْأنَْفسُِ ۚ إنَِّ 
كُمْ لَرَءُوفٌ رَحِيمٌ وَالْخَيْلَ وَالْبِغَالَ وَالْحَمِيرَ لتَِرْكَبُوھَا  رَبَّ

لَمُونَ وَزِينَةً ۚ وَيَخْلقُُ مَا لَا تَعْ    

 
“Na hubeba mizigo yenu kupeleka kwenye mji msikoku-

weza kufika isipokuwa kwa kujitia tabu. Hakika Mola wenu 
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ni Mpole sana Mwenye kurehemu. Na (amewaumba) farasi 
na nyumbu na punda ili muwapande na (wawe) pambo, na 

ataumba (vingine) msivyovijua.” [16:7-8]

Kwa hiyo kuumbwa kwa wanyama, kwa kiasi fulani maana 
yake ni kwa ajili ya manufaa yetu. Bila shaka, Uislamu un-
atoa mapendekezo na maelekezo ya jinsi ya kuwatunza wan-
yama hawa. Hata hadithi zimependekeza hilo, kwa mfano, 
kama mtu ameketi kwenye farasi au punda na halafu akaku-
tana na rafiki yake, ni lazima yeye asianze kusema mpaka 
kwanza ashuke kwenye kipando chake, kwa sababu kufanya 
hivyo kuna maumivu kwa mnyama huyo. Au Imam Ali (a.s.) 
anatuambia tusiwalaani wanyama, vinginevyo wewe mwe-
nyewe utalaanika. Pia wanyama ni budi wapewe malisho ya 
kutosha, hifadhi na hata madawa.10

Usafiri ndani ya bahari ndogo na bahari kuu: Kutokana 
na rehema Yake, Mwenyezi Mungu ametuwezesha kutengen-
eza meli na mashua kwa ajili ya kubeba bidhaa zetu ndani ya 
bahari ndogo na kuu. Kama ingekuwa si kwa uwezo wa maji 
kuwa chombo cha kubeba bidhaa pamoja na kuwa na sifa ya 
kuruhusu vitu kuelea juu ya uso wake, hatungekuwa na uw-
ezo wa kubeba bidhaa hizo:

هُ  كُمُ الَّذِي يُزْجِي لَكُمُ الْفلُْكَ فِي الْبَحْرِ لتَِبْتَغُوا مِنْ فَضْلهِِ ۚ إنَِّ رَبُّ
 كَانَ بِكُمْ رَحِيمًا

 
10 �Kwa taarifa zaidi, tafadhali rejea kwenye makala ya Shomali, M. A., 

“Aspects of Environmental Ethics” in Life, London: 2011, Taasisi ya 
Mafunzo ya Kiislam (Institute of Islamic Studies).
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“Mola wenu ni yule anayekuendesheeni majahazi katika 
bahari ili mtafute fadhila zake, bila shaka yeye ni Mwenye 

kurehemu kwenu..” [17:66]

Ulinzi Dhidi ya Mabalaa: Ingawaje tunaona maafa ya-
nayotokea, hatuyaoni mengi ambayo huokolewa kutokana 
nayo. Mathalani, Qur`ani inasema: 

وَإنِْ نَشَأْ نُغْرِقْھُمْ فَلَا صَرِيخَ لَھُمْ وَلَا ھُمْ يُنْقَذُونَ إلِاَّ رَحْمَةً 
ا وَمَتَاعًا إلَِىٰ حِينٍ    مِنَّ

 “Na kama tungetaka tungewagharikisha, wala wasingeokole-
wa. Ila kwa rehema zitokazo kwetu na kuwanufaisha kwa 

muda kidogo.” (36: 43-44)

Endapo Mwenyezi Mungu angetaka angetugharikisha sisi 
sote kwenye mafuriko. Ni kwa sababu ya rehema Yake hivyo 
kwamba hutuokoa na kutupatia sisi uwezekano wa kuende-
lea kuishi.

Tunapofikiria kwa makini  kuhusu uwezekano tulionao wa 
kifo na kuendela kuishi tangu utotoni na kuzingatia hatari na 
vitisho ambavyo vimetukabili tangu kuzaliwa kwetu, tuna-
tambua kwamba fursa yetu ya kuendelea kuishi kwa kweli ni 
ndogo sana. Mathalani, vitisho vingi na hatari nyingi zinaweza 
kutokea kila siku kwa mtoto mchanga. Hebu fikiria mtoto wako 
awe anachezea kisu, uma, wanasesere na nyenzo zingine ndani 
ya nyumba, au kugusa tu vitu vyenye joto kali. Mambo mengi 
yanaweza kumtokea ambapo wewe mara nyingi hutaweza kuwa 
na udhibiti kamilifu. Au wakati tunapovuka mtaa, na watu wen-
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gi huvuka mtaa kwa msingi wa mazoea, na kama mmojawapo 
wa madereva wengi sio muangalifu hata kwa sekunde chache 
tu, tunaweza kukabiliwa na lolote lisilozuilika. Kwenye barabara 
yanamopita magari, kama dereva mmoja tu akizembea itatokea 
migongano ya kufisha. Lazima pawepo na rehema ya Mwenyezi 
Mungu ambayo hutuokoa sisi; vinginevyo tusingeweza kuende-
lea na maisha yetu, au angalau hata kubakia na afya njema. 
Katika kubainisha rehema hiyo, Mwenyezi Mungu anaelezea 
uandaaji huo ndani ya Qur`ani: 

ِ ۗلَهُ مُعَقِّ  بَاتٌ مِنْ بَيْنِ يَدَيْهِ وَمِنْ خَلْفِهِ يَحْفَظُونَهُ مِنْ أمَْرِ اللهَّ  

 
يحفظ بأمرالله من ان يقع في ركي او يقع عليه حائط ، او 

يصيبه شيء حتى اذا جاء القدر خلوا بينه ، و بينه يدفعونه 
الى المقادير ، وھما ملكان يحفظانه بالليل و ملكان بالنھار 

يتعقبانه
 

 

“(Kila mtu) ana kundi (la Malaika) mbele yake na nyuma 
yake, wanamlinda kwa amri ya Mwenyezi Mungu…...” [13:11] 

Mwenyezi Mungu huteua malaika hasa kwa ajili ya ulinzi 
wetu. Wapo malaika ambao wajibu wao ni kutulinda sisi ku-
tokana na hatari na majanga ya wakati wote tunayokabiliana 
nayo kila siku. Imam Baqir (a.s.) anafafanua kuhusu hii ‘amri 
ya Mwenyezi Mungu’

ِ ۗلَهُ مُعَقِّ  بَاتٌ مِنْ بَيْنِ يَدَيْهِ وَمِنْ خَلْفِهِ يَحْفَظُونَهُ مِنْ أمَْرِ اللهَّ  

 
يحفظ بأمرالله من ان يقع في ركي او يقع عليه حائط ، او 

يصيبه شيء حتى اذا جاء القدر خلوا بينه ، و بينه يدفعونه 
الى المقادير ، وھما ملكان يحفظانه بالليل و ملكان بالنھار 

يتعقبانه
 

 
“Kwa maelekezo kutoka kwa Mwenyezi Mungu, mtu ana-
okolewa asitumbukie kisimani au kuangukiwa na ukuta 

au mabalaa kumtokea hadi hapo amri ya Mwenyezi Mungu 
itakapokuja. Kwa hiyo, inapokuja amri ya Mwenyezi Mun-
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gu ataachwa na amri hiyo na atasukumwa aelekee kwenye 
amri hiyo. Wapo malaika wawili ambao humlinda yeye 

wakati wa usiku na malaika wawili wanaokuja kushika na-
fasi ya ulinzi wa mchana.”11

Imam Sadiq (a.s.) pia amesema:

ا من عبد إلا ومعه ملكان يحفظانه فاذا جاء الأمر من عند م
 .الله خليا بينه وبين أمرالله

 
 

إن مع كل إنسان ملكين يحفظانه فإذا جاء القدر خليا بينه 
 .وبينه

 
 

“Hapana mja wa Mwenyezi Mungu isipokuwa wapo malaika 
wawili ambao wapo naye kwa ajili ya ulinzi. Amri ya Mwe-
nyezi Mungu itakapokuja watamwacha abakie nayo amri 

hiyo.”12

Maoni kama hayo yanaweza kuonekana kwenye Nahj al-
Balaghah ambamo Imam Ali (a.s.) anasema:

ا من عبد إلا ومعه ملكان يحفظانه فاذا جاء الأمر من عند م
 .الله خليا بينه وبين أمرالله

 
 

إن مع كل إنسان ملكين يحفظانه فإذا جاء القدر خليا بينه 
 .وبينه

 
 

“Kwa hakika wapo malaika wawili kwa kila mtu wanaom-
linda. Amri ya Mwenyezi Mungu inapokuja humwacha 

nayo amri hiyo.”13

Kwa ujumla zaidi, Imam Ali (a.s.) anasema wapo malaika 
ambao kazi yao ni kuwalinda waja wa Mwenyezi Mungu14

11 Tafsir Nemuneh, Juzuu. 10, Uk. 144
12 Ibid. Dondoo kutoka  Al-Burhan, Juzuu. 2, Uk. 283
13 Ibid. dondoo kutoka Nahjul-Balaghah,  Semi za Hekima Na. 201
14 Ibid. dondoo kutoka Nahjul-Balaghah,  Semi Namba moja.

04_KUELEWA REHEMA_17 June_2013_CR Done.indd   89 6/17/2013   5:34:06 PM



KUELEWA REHEMA YA MWENYEZI MUNGU

90

 ومنھم الحفظة لعباده
 
 

ا الْجِدَارُ فَكَانَ لغُِلَامَيْنِ يَتِيمَيْنِ فِي الْمَدِينَةِ وَكَانَ تَحْتَهُ  وَأمََّ
ھُمَا كَ  نْزٌ لَھُمَا وَكَانَ أبَُوھُمَا صَالحًِا فَأرََادَ رَبُّكَ أنَْ يَبْلغَُا أشَُدَّ

وَيَسْتَخْرِجَا كَنْزَھُمَا رَحْمَةً مِنْ رَبِّكَ ۚ وَمَا فَعَلْتُهُ عَنْ أمَْرِي ۚ 
لكَِ تَأوِْيلُ مَا لَمْ تَسْطِعْ عَلَيْهِ صَبْرًا   ذَٰ

 

Msaada na ulinzi  katika masuala maalum: Pia yapo 
mambo maalum ndani ya Qur`ani ambamo Mwenyezi Mungu 
aliwasaidia na kuwalinda watu mahususi kupitia rehema 
Yake. Mathalan, katika kisa cha Nabii Khidr (a.s.) na Nabii 
Musa (a.s.), wakati  Nabii Khidr alikuwa anakarabati ukuta, 
Musa alishindwa kuelewa ni kwa nini Khidr kufanya hivyo. 
Baadaye Nabii Khidr (a.s.) alieleza kwamba chini ya ukuta 
huo palikuwepo na hazina kwa ajili ya mayatima wawili, na 
Mwenyezi Mungu kwa rehema Yake alitaka hazina hiyo ien-
delee kubakia imezikwa pale hadi hapo wale mayatima wa-
takapokuwa na umri mkubwa na kuitafuta wao wenyewe:

 ومنھم الحفظة لعباده
 
 

ا الْجِدَارُ فَكَانَ لغُِلَامَيْنِ يَتِيمَيْنِ فِي الْمَدِينَةِ وَكَانَ تَحْتَهُ  وَأمََّ
ھُمَا كَ  نْزٌ لَھُمَا وَكَانَ أبَُوھُمَا صَالحًِا فَأرََادَ رَبُّكَ أنَْ يَبْلغَُا أشَُدَّ

وَيَسْتَخْرِجَا كَنْزَھُمَا رَحْمَةً مِنْ رَبِّكَ ۚ وَمَا فَعَلْتُهُ عَنْ أمَْرِي ۚ 
لكَِ تَأوِْيلُ مَا لَمْ تَسْطِعْ عَلَيْهِ صَبْرًا   ذَٰ

 
“Na ama ukuta,basi ulikuwa wa watoto wawili mayatima 

mjini, na chini yake kulikuwa khazina yao,na baba yao ali-
kuwa mwema kwa hiyo Mola wako alitaka wafikie balaghe 

yao, waitolee khazina yao. Ni rehema kutoka kwa Mola 
wako, nami sikulifanya kwa amri yangu, hiyo ndiyo hakika 

ya yale ambayo hukuweza kuyavumilia.” [18:82]

Kwa hiyo Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa rehema hivyo 
kwamba alimwambia Mtume Wake kufanya kazi kama kiba-
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rua wa kawaida kukarabati ukuta huu bila malipo ili kwamba 
hawa mayatima wawili wangeiona kwa urahisi.

Mfano mwingine unahusu Nabii Zakaria (a.s.) ambaye al-
ipewa mtoto  mwanamume, Yahya kwa rehema ya Mwenyezi 
Mungu:

هُ نِدَاءً خَفِيًّا قَالَ ذِكْرُ رَحْمَتِ رَبِّكَ عَبْدَ  ا إذِْ نَادَىٰ رَبَّ هُ زَكَرِيَّ
أْسُ شَيْبًا وَلَمْ أكَُنْ  رَبِّ إنِِّي وَھَنَ الْعَظْمُ مِنِّي وَاشْتَعَلَ الرَّ

بِدُعَائِكَ رَبِّ شَقِيًّا وَإنِِّي خِفْتُ الْمَوَاليَِ مِنْ وَرَائِي وَكَانَتِ 
دُنْكَ وَليًِّا  يَرِثُنِي وَيَرِثُ مِنْ آلِ امْرَأتَِي عَاقِرًا فَھَبْ لِي مِنْ لَ 
ا  يَعْقوُبَ ۖ وَاجْعَلْهُ رَبِّ رَضِيًّ

 
 

ا  وَوَھَبْنَا لَهُ مِنْ رَحْمَتِنَا أخََاهُ ھَارُونَ نَبِيًّ

 

“(Huu) ni ukumbusho wa rehema ya Mola wako kwa mja 
wake Zakaria. Alipomuomba Mola wake kwa maombi 

ya siri. Akasema: Mola wangu! Bila shaka mfupa wangu 
umekuwa dhaifu na kichwa kinang`aa kwa mvi wala si-

kuwa  mwenye bahati mbaya, Mola wangu kwa kukuomba. 
Na hakika mimi nawahofia jamaa zangu baada yangu, na 
mke wangu ni tasa, basi nipe mrithi kutoka kwako. Ata-

kayenirithi na awarithi ukoo wa Yaakub na umfanye Mola 
wangu! Mwenye kuridhisha.” [19:2-6]

Pia Mwenyezi Mungu alimpa Nabii Musa (a.s.) ndugu 
yake, Nabii Harun ambaye alimsaidia Musa katika ufanik-
ishaji wake:

هُ نِدَاءً خَفِيًّا قَالَ ذِكْرُ رَحْمَتِ رَبِّكَ عَبْدَ  ا إذِْ نَادَىٰ رَبَّ هُ زَكَرِيَّ
أْسُ شَيْبًا وَلَمْ أكَُنْ  رَبِّ إنِِّي وَھَنَ الْعَظْمُ مِنِّي وَاشْتَعَلَ الرَّ

بِدُعَائِكَ رَبِّ شَقِيًّا وَإنِِّي خِفْتُ الْمَوَاليَِ مِنْ وَرَائِي وَكَانَتِ 
دُنْكَ وَليًِّا  يَرِثُنِي وَيَرِثُ مِنْ آلِ امْرَأتَِي عَاقِرًا فَھَبْ لِي مِنْ لَ 
ا  يَعْقوُبَ ۖ وَاجْعَلْهُ رَبِّ رَضِيًّ

 
 

ا  وَوَھَبْنَا لَهُ مِنْ رَحْمَتِنَا أخََاهُ ھَارُونَ نَبِيًّ

 “Nasi tukampa katika rehema zetu nduguye Harun, Nabii.” 
[19:53]
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Zaidi ya hayo, kupitia na rehema Yake, Mwenyezi Mungu 
alimpendelea Nabii Ayub (a.s.) katika mateso na matatizo 
yake kwa kumrudishia watu wa familia yake na wengine 
kama wao:

ا وَذِكْرَىٰ لِأوُليِ  وَوَھَبْنَا لَهُ أھَْلَهُ وَمِثْلَھُمْ مَعَھُمْ رَحْمَةً مِنَّ
  الْألَْبَابِ 

 
ا لَهُ فَكَشَفْنَا مَا بِهِ مِنْ ضُرٍّ ۖ وَآتَيْنَاهُ أھَْلَهُ وَمِثْلَھُمْ مَعَھُمْ فَاسْتَجَبْنَ 

  رَحْمَةً مِنْ عِنْدِنَا وَذِكْرَىٰ للِْعَابِدِينَ 

 

“Na tukampa watu wake na wengine kama wao pamoja nao, 
kwa rehema itokayo kwetu na mawaidha kwa watu wenye 

akili.” [38:43]

Na;

ا وَذِكْرَىٰ لِأوُليِ  وَوَھَبْنَا لَهُ أھَْلَهُ وَمِثْلَھُمْ مَعَھُمْ رَحْمَةً مِنَّ
  الْألَْبَابِ 

 
ا لَهُ فَكَشَفْنَا مَا بِهِ مِنْ ضُرٍّ ۖ وَآتَيْنَاهُ أھَْلَهُ وَمِثْلَھُمْ مَعَھُمْ فَاسْتَجَبْنَ 

  رَحْمَةً مِنْ عِنْدِنَا وَذِكْرَىٰ للِْعَابِدِينَ 

 “Basi tukamkubalia na tukamuondolea dhara alilokuwa 
nalo na tukampa watu wake na mfano wa pamoja nao. Ni 
rehema kutoka kwetu, na ukumbusho kwa wafanyao iba-

da.” [21:84]

Kwa hiyo, kwa ajili ya wanadamu wote kutokana na re-
hema Yake Mwenyezi Mungu ametengeneza mipango kwa 
ajili ya manufaa, uhai, na ulinzi pamoja na mambo maalum, 
kwa ajili ya kila mtu, kwani Mwenyezi Mungu anathibitisha 
hili ndani ya Qur`ani.
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Dhima ya Rehema ya Mwenyezi Mungu katika Kumuongoza 
Mwanadamu.

Si tu kwamba Mwenyezi Mungu ameumba dunia pamoja 
na sisi na kuyafanya maisha kuwa ya manufaa kwetu, lakini 
pia Amejaalia rehema Yake kwa kutuandalia muongozo. Hali 
hii inafananishwa na kuwaalika watu waje kwetu, tuwape 
chakula na starehe, zaidi ya hayo kupanga shughuli ya aina 
fulani kwa sababu bila kufanya hivyo itakuwa sawa na ku-
poteza muda wao na nguvu zao. Au hebu fikiria kujengwa 
kwa shule, ikiwa na sehemu zote za kumwezesha mtu aji-
funze kwa wepesi pamoja na maktaba na maabara pasipo na 
mtaala, silabasi, au waalimu. Mwenyezi Mungu ameifanya 
dunia hii kama shule yenye sehemu zote za kumwezesha 
mtu ajifunze kwa wepesi, na pia ametupatia silabasi na wal-
imu waliobobea. Katika kufanya hivyo, Yeye anatupima sisi 
kwa mtihami na mwishoni, Hutupatia rekodi zetu za utendaji 
kwa wale waliofuzu au waliofeli.

Kumpeleka Mtume Muhammad (s.a.w.w.) kama rehema:

Kufuatana na Qur`ani, Mwenyezi Mungu amewapeleka Mi-
tume Wake kwa wanadamu kwa sababu ya rehema Yake. 
Mwenyezi Mungu pia anasisitiza juu ya Mtukufu Mtume Mu-
hammad (s.a.w.w.) kuwa amepelekwa kuwasilisha ujumbe 
Wake wa rehema:

 وَمَا أرَْسَلْنَاكَ إلِاَّ رَحْمَةً للِْعَالَمِينَ 

 “Nasi hatukukutuma ila uwe rehema kwa walimwengu.” 
[21:107]
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Kuna njia mbili za kutafsiri aya hii: 1) Mwenyezi Mungu 
amempeleka yeye ili awe rehema, au 2) Amempeleka ku-
tokana na rehema Yake. Mtu anatakiwa achukue (rahmah) 
rehema kama sababu ya kumpeleka Mtume (maf`uul li-ajlih); 
mwingine aichukue kama maelezo ya kile Mtume alichotaki-
wa kufanya (haal au maf`uul thaani). Matokeo hayatofautiani 
sana. Kwa hali yoyote ile, Mwenyezi Mungu amefanya hivi 
kutokana na rehema Yake na Mtume (s.a.w.w.) alikuwa pia 
Mtume wa rehema, ingawaje kiufundi zipo njia mbali mbali 
za kufikia hitimisho hili.

Hivyo, Mtume hakupelekwa kwa ajili ya watu wa Makka 
na wa Mashariki ya Kati tu. Wala hakupelekwa kwa ajili ya 
Waislamu tu waliomo duniani kote. Alipelekwa ili awe chan-
zo cha rehema kwa watu wote wa hapa dunuiani, pamoja 
na wanadamu na majini.15 Kiumbe chochote chenye akili 
na uelewa kinaweza kunufaika kutoka kwake jinni huyo, 
hata malaika. Kwa mujibu wa hadithi, Mtume Muhammad 
(s.a.w.w.) alimuuliza malaika Jibril: 

 ھل أصابك من ھذه الرحمة شيئ؟
 
 

“Kuna kitu chochote kutokana na rehema hii kimekufikia 
wewe?”

Malaika Jibril akajibu:
15 �Jinni ni kiumbe asiyeonekana, wa daraja la chini kuliko malaika, am-

baye anaweza kutokeza kwa umbile la mnyama au mwanadamu. Kwa 
pamoja, jinni, mwanadamu, na malaika vinafanya viumbe vitatu vye-
nye uwezo wa kuhisi katika uumbaji wa Allah swt Kama wanadamu, 
jinni pia linaweza kuwa jema, uovu, au lisaidie pande zote.
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ما اثنى الله نعم إني كنت أخشى عاقبه الأمر فامنت بك ل
ذي قؤة عند ذي العرش مكين: علي بقوله  . 

 
 

مْ حَرِيصٌ  لَقَدْ جَاءَكُمْ رَسُولٌ مِنْ أنَْفسُِكُمْ عَزِيزٌ عَلَيْهِ مَا عَنِتُّ
  عَلَيْكُمْ بِالْمُؤْمِنِينَ رَءُوفٌ رَحِيمٌ 

 

“Ndiyo, kila mara nilikuwa na wasiwasi kuhusu kitu gani 
kitanitokea mwishoni. Hali hii iliendelea hadi Mwenyezi 

Mungu akanisifu baada yako [ndani ya Qur`ani] kwa kuse-
ma, ‘Mwenye nguvu, mwenye cheo cha heshima kwa Mwe-

nyezi Mungu.’” [81:20]16

Kuhusu Mtume Muhammad kuwa mwenye rehema, 
Qur`ani inasema:

ما اثنى الله نعم إني كنت أخشى عاقبه الأمر فامنت بك ل
ذي قؤة عند ذي العرش مكين: علي بقوله  . 

 
 

مْ حَرِيصٌ  لَقَدْ جَاءَكُمْ رَسُولٌ مِنْ أنَْفسُِكُمْ عَزِيزٌ عَلَيْهِ مَا عَنِتُّ
  عَلَيْكُمْ بِالْمُؤْمِنِينَ رَءُوفٌ رَحِيمٌ 

 
“Bila shaka amekufikieni Mtume kutoka miongoni mwenu, 
yanamhuzunisha yanayokutaabisheni, anakuhangaikieni, 

kwa waumini ni Mpole, Mwenye kurehemu.” [9:128]

Mtume amekujieni kutoka miongoni mwenu. Yeye si 
mgeni. Si mtu aliyetoka kwenye sayari nyingine au dunia ny-
ingine. Yeye ni binadamu kutoka miongoni mwenu. Wakati 
mnapokuwa kwenye matatizo, na yeye anakuwa kwenye 
matatizo. Anawasikitikieni nyinyi katika mateso yenu. Hivi 
ndivyo anavyowapendeni na kuwajali nyinyi. Yeye ni kama 
mzazi ambaye mtoto wake akiwa kwenye matatizo na yeye 
anakuwa kwenye matatizo. Huwa anajali sana kuhusu ny-

16 Bihar Anwar, Juzuu. 16, Uk. 306.
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inyi. Hutaka sana kuwaona nyinyi mkiwa katika hali yenu 
nzuri sana. Na anao upole wa pekee na huruma ya pekee 
kwa waumini.

Msikilizaji mzuri sana: Mahali pengine Qur`ani inareje-
lea kwenye kipengele kingine cha tabia ya urehemevu wa 
Mtume (s):

بِيَّ وَيَقوُلوُنَ ھُوَ أذُُنٌ ۚ قلُْ أذُُ  نُ خَيْرٍ وَمِنْھُمُ الَّذِينَ يُؤْذُونَ النَّ
ِ وَيُؤْمِنُ للِْمُؤْمِنِينَ وَرَحْمَةٌ للَِّذِينَ آمَنُوا مِنْكُمْۚ   لَكُمْ يُؤْمِنُ بِ��َّ

ِ لَھُمْ عَذَابٌ ألَيِمٌ   وَالَّذِينَ يُؤْذُونَ رَسُولَ اللهَّ

 “Na miongoni mwao wako wanaomuudhi nabii na wa-
nasema yeye ni sikio: Sema sikio la kheri kwenu, anam-
wamini Mwenyezi Mungu na anawaamini waumini, na ni 
rehema kwa wale wanaoamini miongoni mwenu. Na wale 
wanaomuudhi Mtume wa Mwenyezi Mungu watakuwa na 

adhabu iumizayo.” [9:61]

Mojawapo ya mambo ambayo baadhi ya watu wa Madina 
walikuwa wanamfanyia Mtume ni kumuudhi kwa kumuita 
yeye ‘sikio’ Ilikuwa na maana kwamba Mtume (s.a.w.w.) 
alikuwa na tabia ya kuwasikiliza watu. Kuwa mtu kama 
Mtume ambaye humsikiliza Allah swt na Jibril na hala-
fu kuwasikiliza watu na kuwapa heshima ya hali ya juu, 
huo ni muujiza. Badala ya watu kufurahia tabia hii bainifu, 
baadhi ya watu walimshutumu, kwa kusema, “Kwa nini 
anatusikiliza wakati wote? Kwani hana jingine la kufanya!” 
“Asitusikilize sana” “Yeye huyu ni sikio”  Badala ya Mtume 
(s.a.w.w.) kujitetea mwenyewe, Allah swt alimtetea kwa 
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kusema Mtume ni “sikio ambalo ni zuri kwenu.” Ni kwa 
ajili ya manufaa yetu.

Kusikiliza ni kazi ngumu. Ni rahisi sana kuongea. Kwa 
upande mwingine, kusikiliza kunahitaji subira. Wakati 
mwingine tunakuwa hatuna hata uwezo wa kusikiliza kwa 
dakika tano bila ya kuingilia kati mazungumzo ya mtu 
mwingine, hususani kama msikilizaji ni mtu muhimu na 
mwenye shughuli nyingi ambaye kila mtu anataka kumuuli-
za ili apate ushauri wake; kusikiliza kunaweza kukufanya ud-
hanie kwamba unapoteza muda wako na nguvu zako. Mtume 
hakufikiri namna hii. Aliwapa watu muda na mazingatio, na 
alifanya hivyo kwa kuwatazama wao. Mojawapo ya mambo 
tunayojifunza kuhusu Mtume (s.a.w.w.) ilikuwa kwamba kila 
mara alikuwa anawatazama watu kwa umakini kwa ajili ya 
kuwapa heshima kamili. Wakati mwingine unazungumza 
na watu ambao badala ya kukutazama wewe, wanatazama 
kwingine, lakini Mtume alielekeza uso wake kwa msikilizaji. 

Laini na Mpole: Allah swt pia anasema kwamba alimfan-
ya Mtume Muhammad (s) kutokana na rehema Yake kuwa 
mpole na laini kwa watu: 

ا غَليِظَ الْقَلْبِ  ِ لنِْتَ لَھُمْۖ  وَلَوْ كُنْتَ فَظًّ فَبِمَا رَحْمَةٍ مِنَ اللهَّ
وا مِنْ حَوْلكَِ ۖ فَاعْفُ عَنْھُمْ وَاسْتَغْفِرْ لَھُمْ وَشَاوِرْھُمْ لَانْ  فَضُّ

َ يُحِبُّ  ِ ۚ إنَِّ اللهَّ لْ عَلَى اللهَّ فِي الْأمَْرِ ۖ فَإذَِا عَزَمْتَ فَتَوَكَّ
ليِنَ    الْمُتَوَكِّ

 “Basi kwa sababu ya rehema ya Mwenyezi Mungu umekuwa 
laini kwao na kama ungekuwa mkali mshupavu wa moyo, 
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wangekukimbia. Basi wasamehe na uwaombee msamaha na 
ushauriane nao katika mambo, na unapoazimia basi mtege-

mee Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu huwap-
enda wenye kumtegemea.” [3:159]

Rehema ya Mwenyezi Mungu huwafanya watu kuwa laini. 
Yenyewe ni kama maji. Kama mvua kubwa ikinyesha kwe-
nye chombo; chombo hicho hakiwezi kuhifadhi maji na maji 
yatamwagika nje ya chombo hicho. Kama mtu anapokea re-
hema kama elimu, hekima, na nuru kutoka kwa Allah swt, 
rehema hiyo itamwagika na kwa hakika itawafikia na ku-
waathiri watu wengine pia. Mwenyezi Mungu anamwambia 
Mtume (s.a.w.w.) kwamba Yeye amempa rehema nyingi sana 
hivyo kwamba amekuwa laini kwa kila mtu anayemfikia. Na 
bila shaka, hatimaye ilienezwa kwa “mataifa yote.”

Wakati huo watu wengi hawakuwa laini sana. Wengi wao, 
kama sio wote, walikuwa jeuri kama matokeo ya utamaduni 
wao wakati wa Zama za Jahiliya (kipindi kabla ya Uislamu). 
Walikuwa wanawazika watoto wao wa kike wakingali hai. 
Ilikuwa rahisi kwao kuua mamia ya watu. Walikuwa waki-
wafanya binadamu kama watumwa na waliwafanyia mambo 
kama wanyama bila ya heshima yoyote. Waliwafanya wake 
zao kama rasilimali zao. Mtu kuonyesha mapenzi na huruma 
kwa watu pamoja na watoto wake na mke wake ilikuwa kama 
vile ni kuonyesha udhaifu. Wakati fulani Mtume alimbusu 
mtoto basi mtu mmoja alishangaa sana, na akakiri kwam-
ba kamwe alikuwa hajambusu yeyote katika watoto wake. 
Mtume alijibu: (maneno ya Kiarabu) “Mtu asiyeonyesha hu-
ruma hataonyeshwa huruma.” Zaidi ya hayo, walipokuwa wa-
napigana vitani walikuwa na kawaida ya kukata sehemu kad-
haa za uso wa mtu kama vile pua na masikio. Watu waliokuwa 
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wakiitwa “Waungwana wa Makka”  walikuwa na kawaida ya 
kujinufaisha kwa kutumia nafasi yao na kuwalazimisha watu 
waliokuwa na kawaida ya kwenda Makka kwa biashara au 
kuhiji kuacha nguo zao na kununua nguo kutoka kwao; ving-
inevyo wangezunguka Ka`aba wakiwa uchi. Wakati mwing-
ine kama mgeni aliwaamini na akawapa fedha zake na vitu 
vingine vya thamani walikuwa na tabia ya kutokumrudishia 
mwenye mali. Kwa hiyo, watu hawa hawakuwa na huruma 
kwa wageni au kwa wale wenyeji wasioweza kujilinda. Watu 
hao walivutiwa tu na pesa na vitu vya kidunia na starehe 
zake. Kwa upande mwingine, Mtume (s.a.w.w.) alikuwa mvu-
milivu sana kwao na aliwaonyesha mapenzi mazito sana na 
huruma hivyo kwamba katika kipindi cha miaka michache 
aliwabadili. Aliwafanya kuwa watu waliokuwa tayari kutoa 
mali zao zote kwa kaka na dada zao na kujitoa mhanga kwa 
ajili ya mwingine.

Ilikuwa ni kwa sababu ya rehema ya Allah swt kwamba 
si tu kwamba kauli ya Mtume Muhammad (s.a.w.w.) ilikuwa 
laini, lakini ni kwamba utu wake wote ulikuwa mpole sana. 
Mwenyezi Mungu alimwambia Musa na Harun (amani juu 
yao wote) kwenda kwa Firaun na “kuongea naye kwa ulaini,” 
lakini inapokuja kwa Mtukufu Mtume Muhammad (s.a.w.w.) 
Mwenyezi Mungu huthibitisha kwamba tayari amekwishaku-
wa mtu laini. Kwa hiyo, utu wake wote ulikuwa ni laini si kauli 
yake tu. Halafu Mwenyezi Mungu anaongezea kwamba kama 
angekuwa mkali na moyo mgumu, watu wangemkimbia na 
kumwacha peke yake, kwa sababu watu hawa wangeweza 
tu kushughulikiwa kwa mapenzi  na huruma ya kweli halisi 
tu. Halafu Mwenyezi Mungu anamwambia Mtume (s.a.w.w.) 
kuwasamehe wanapofanya makosa. Mwenyezi Mungu pia 
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anamwambia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)  kuwaombea msa-
maha kutoka kwa Mwenyezi Mungu watu hao. Maana yake 
ni kwamba Mwenyezi Mungu swt yupo tayari kuwasamehe 
wao na kwa hiyo anamwambia Mtukufu Mtume, “Wasamehe 
na niombe mimi pia kuwasamehe wao.” Hii inaonyesha kip-
engele kingine cha rehema ya Mwenyezi Mungu.

Kumpeleka Nabii Isa kama Rehema:

Qur`ani pia inathibitisha kwamba Nabii Isa (a.s.) alipelekwa 
kwa sababu ya rehema ya Mwenyezi Mungu:

نٌ ۖ وَلنَِجْعَلَهُ آيَةً للِنَّ  لكِِ قَالَ رَبُّكِ ھُوَ عَلَيَّ ھَيِّ اسِ قَالَ كَذَٰ
ا ۚ وَكَانَ أمَْرًا مَقْضِيًّا   وَرَحْمَةً مِنَّ

 “(Malaika) akasema: Ni kama hivyo, Mola wako amesema; 
Haya ni rahisi kwangu. Na ili tumfanye Muujiza kwa watu 
na rehema itokayo kwetu, na ni jambo limekwisha huku-

miwa.” [19:21]

Malaika Jibril alimwambia Bibi Maryam kwamba 
Mwenyezi Mungu alitaka kumpa mtoto wa kiume kumfanya 
kuwa ishara na pia kuwa rehema kutoka Kwake.

Hitimisho:

Mbali ya kufanya rehema Yake inayojumuisha kila kitu 
ijulikane kupitia sifa Zake kama inavyoonekana ndani ya 
Qur`ani, Mwenyezi Mungu anakumbusha kuhusu manufaa 
ya kidunia tunayoyapata kutokana nayo. Na zaidi ya ku-
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umbwa kwa rasilimali za kimaada kama vile mbingu, nyo-
ta, upepo, mvua, na wanyama kwa ajili ya ulinzi wetu na/ 
au manufaa yetu, pia amehakikisha kwamba tunaongozwa 
kwa mifano iliyo bora kabisa, wale wenye rehema, uwezo 
wa kuhisi maono ya mwingine, na upole. Fadhila hizi za kila 
aina zinaonyesha kwamba tumepewa mahitaji yote muhimu 
na miongozo kutuelekeza kwenye maisha yenye ustawi na 
kufuzu ndani ya Akhera. Kwenye sehemu ifuatayo, tutaona 
jinsi Mwenyezi Mungu anavyotambulisha wahyi na ujumbe 
Wake kuwa kwa ajili ya rehema na halafu tutaendelea ku-
chunguza utungaji wa sheria ambao ameufanya ndani ya 
dini Yake kutokana na rehema Yake.
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SEHEMU YA TANO

MUKHTASARI WA YALIYOPITA: Katika sehemu zili-
zotangulia, tulizungumzia majina na sifa mbali mbali 

zinazotumika kwa ajili ya Mwenyezi Mungu ndani ya Qur`ani 
ambazo hurejelea moja kwa moja kwa rehema Yake. Kutoka 
kwenye rehema Yake, ambayo ina sifa mbali mbali, Mwe-
nyezi Mungu aliumba dunia na hususani wanadamu. Pia tu-
lichunguza wajibu wa rehema ya Mwenyezi Mungu katika 
kuandaa taratibu kwa ajili ya kuishi kwetu na manufaa juu ya 
Ardhini na pia wajibu wake katika kumwongoza binadamu. 
Katika sehemu hii, tutaendelea kujifunza rehema ya Mwe-
nyezi Mungu katika kumwongoza binadamu ambayo inaju-
muisha pamoja na kuleta vitabu vya muongozo. Rehema ya 
Mwenyezi Mungu pia huwaandalia wanadamu aina mbali 
mbali za misaada katika maisha yao ya kiroho, kama vile ul-
inzi dhidi ya Shetani, upotovu, na kutokana na nafsi yenye 
kushawishi.

Mwongozo wa Mwenyezi Mungu:

Zipo aina mbili za mwongozo: kuna mwongozo wa jumla na 
maalumu. Mwongozo wa Jumla (al-hidaayah al-`ammah) ni 
mwongozo unaotolewa kwa viumbe vyote, kwa kuwa kila 
kitu kilichoumbwa hapa duniani hupokea namna fulani ya 
mwongozo. Firauni alipowauliza Musa na Haruni Mola wao 
alikuwa nani, jibu lake lilikuwa: 

نَا الَّذِي أعَْطَىٰ كُلَّ شَيْءٍ خَلْقَهُ ثُمَّ ھَدَىٰ   قَالَ رَبُّ
 
 

رَ فَھَدَىٰ  ىٰ وَالَّذِي قَدَّ  سَبِّحِ اسْمَ رَبِّكَ الْأعَْلَى الَّذِي خَلَقَ فَسَوَّ
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“Akasema: Mola Wetu ni Yule aliyekipa kila kitu umbo lake 
kisha akakiongoza.” [Surah Twaha; 20:50]

Kila kitu hapa duniani kinajua wajibu wake kwa ajili ya 
kuendelea kuwepo kwake hapa duniani. Wanyama, wadudu, 
na mimea ni viumbe vinavyojua jinsi ya kuishi na kuende-
leza spishi zao. Hata elektroni zinajua namna ya kujisonga 
na kufanya kazi kwa sababu ni Mwenyezi Mungu ndiye ali-
yeviongoza:

نَا الَّذِي أعَْطَىٰ كُلَّ شَيْءٍ خَلْقَهُ ثُمَّ ھَدَىٰ   قَالَ رَبُّ
 
 

رَ فَھَدَىٰ  ىٰ وَالَّذِي قَدَّ  سَبِّحِ اسْمَ رَبِّكَ الْأعَْلَى الَّذِي خَلَقَ فَسَوَّ

 
“Lisabihi jina la Mola Wako aliye Mtukufu, Ambaye 

ameumba, na akaweka sawa, Na ambaye amekadiria na aka-
ongoza,” (Surah al-Aa`la, 87:1-3)

Jibu hili linafanana sana na jibu la Musa kwa Firauni. 
Mwenyezi Mungu ndiye aliyeumba kila kitu, ambaye amewe-
ka vipimo vyote sawa na ubunifu, na pia akaviongoza.

Mwongozo Mahususi (al-hidayah al-khaassah) unafunga-
mana na wanadamu (na majini) viumbe vyenye hiari na kwa 
hiyo vinaweza kufanya maamuzi ya kimaadili. Mwongozo 
Mahususi wenyewe umegawanyika mara mbili: a) wa ki-
maumbile (al-takwiniyyah), ambao ni kupitia dhamira ya ki-
binadamu na akili, na b)  wa kisheria (at-tashri`iyyah) am-
bao ni kupitia wahyi na ujumbe wa Mwenyezi Mungu unao-
wasilishwa na Mitume kwa wanadamu. Kama tutakavyoona 
baadaye, wale wanaonufaika na mwongozo unaopatikana 
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kwa kila mtu watapokea mwongozo wa ziada kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu.

Kwenye sehemu iliyotangulia, tulizungumzia kuhusu 
Mtukufu Mtume Muhammad (s.a.w.w.) na Mtume Isa (a.s.), 
wote hawa waliteuliwa na Mwenyezi Mungu kuwa Mitume 
wa rehema. Ndani ya kile kinachofuata, tutajifunza utoaji 
ujumbe mtukufu kutoka kwenye Qur`ani uliopelekwa kupi-
tia kwa mitume kama rehema.

Vitabu vya mwongozo na rehema:

Al-Qur`ani:
Kufuatana na mapitio yetu, zipo aya kumi na sita ndani ya 
Qur`ani zinazoizungumzia hii Qur`ani kama iliyoshushwa 
kwa sababu ya rehema Yake. Mathalani, Mwenyezi Mungu 
anasema:

لْنَاهُ عَلَىٰ  عِلْمٍ ھُدًى وَرَحْمَةً لقَِوْمٍ  وَلَقَدْ جِئْنَاھُمْ بِكِتَابٍ فَصَّ
 يُؤْمِنُونَ 

 “Na hakika tumewaletea Kitabu tulichokipambanua kwa 
ujuzi, ambacho ni mwongozo na rehema kwa watu wa-

naoamini.” [Surah al-A`araf, 7:52]

Qur`ani si kitabu chenye utata, wala hakiwapatii watu 
baadhi ya vichwa vya habari vya jumla tu. Qur`ani ni kitabu 
kilichochanganuliwa na kinatoa maelezo yote muhimu tu-
nayohitaji kujua kwa ajili ya furaha zetu. Hii ni kwa saba-
bu Mwenyezi Mungu alitaka kutupatia sisi “mwongozo na 
rehema;” kwa hiyo, Qur`ani ni chanzo cha mwongozo huo 
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na chanzo cha rehema kwa wanadamu. Mahali pengine, 
Mwenyezi Mungu anasema:

لُ مِنَ الْقرُْآنِ مَا ھُوَ شِفَاءٌ وَرَحْمَةٌ للِْمُؤْمِنِينَ ۙ وَلَا يَزِيدُ  وَنُنَزِّ
المِِينَ إلِاَّ خَسَارًا   الظَّ

 
 يا من اسمه دواء وذكره شفاء  

 

 

“Na tuliteremsha katika Qur`ani ambayo ni ponyo na re-
hema. Wala haiwazidishii madhalimu isipokuwa hasara.” 

[17:82]

Kulingana na aya hii, Qur`ani ni ponyo na rehema kwa 
wale wanafuata maelekezo yake na kuyatekeleza. Ni kitabu 
ambacho kinaweza kuponya maradhi yetu. Bila shaka, chan-
zo kikuu cha maradhi yetu ni kumsahau Mwenyezi Mungu, 
na Qur`ani kama ukumbusho (dhikr) inaweza kuponya hilo. 
Kwenye Dua ya Kumayl, tunamuomba Mwenyezi Mungu 
kwa kusema:

لُ مِنَ الْقرُْآنِ مَا ھُوَ شِفَاءٌ وَرَحْمَةٌ للِْمُؤْمِنِينَ ۙ وَلَا يَزِيدُ  وَنُنَزِّ
المِِينَ إلِاَّ خَسَارًا   الظَّ

 
 يا من اسمه دواء وذكره شفاء  

 

 
“Ewe ambaye jina lako ni tiba na utajo Wake ni ponyo.”17

Kwa hiyo, kwa sababu kumsahau Mwenyezi Mungu ni 
maradhi, kumkumbuka Yeye ni ponyo. Kwa vyovyote vile, 
Qur`ani ni ponyo na rehema kwa wote wenye kujitahidi 
kufaidika na yale yatokanayo humo. Kwa bahati mbaya, 
wapo wengi ambao hujikosesha wingi huu wa rehema na 

17 Sheikh Abbas Qummi, Mafatih al-Jinan
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ponyo. Qur`ani ni kama meza ambayo imeandaliwa na 
Mwenyezi Mungu na kila mtu anaalikwa kukaribia na kun-
ufaika kutoka humo; hata hivyo, wale ambao hunufaika 
hasa ni wachache sana kuliko binadamu wote walioalikwa. 
Inapaswa kuzingatia kwamba wakati wowote Mwenyezi 
Mungu anapotupatia sisi neema kama vile Qur`ani, Mtume 
(s.a.w.w.), Ahlul Bayt (a.s.), mwalimu mzuri, rafiki, mwen-
za mzuri, au watoto wazuri, sisi tunawajibika kwa hayo, na 
kama hatuwakubali na kunufaika nao, tutaishia kwenye 
hali mbaya zaidi ikilinganishwa na wale ambao hawajape-
wa neema hizo. Ndiyo maana wapagani ndani ya Makka 
kabla ya kuja kwa Uisalmu hawana wajibu zaidi ya wale 
walioendelea kuwa wapagani hata baada ya kupelekwa 
Mtume (s.a.w.w.) kuwaongoza. Ni hakika kwamba mnamo 
Siku ya Hukumu, Mwenyezi Mungu hatawaadhibu katika 
namna moja. Mfano mwingine unaweza kuonekana ndani 
ya kisa cha wanafunzi wa Isa (a.s.). Walimdai Nabii Isa ku-
muomba Mola Wake ateremshe meza iliyojaa vyakula na 
Isa akaomba:

نَا أنَْزِلْ عَلَيْ  مَاءِ قَالَ عِيسَى ابْنُ مَرْيَمَ اللَّھُمَّ رَبَّ نَا مَائِدَةً مِنَ السَّ
لنَِا وَآخِرِنَا وَآيَةً مِنْكَ ۖ وَارْزُقْنَا وَأنَْتَ خَيْرُ  تَكُونُ لَنَا عِيدًا لِأوََّ

ازِقِينَ   الرَّ
 “Akasema Isa bin Maryam: Ewe Mwenyezi Mungu! Mola 

wetu! Tuteremshie chakula kutoka mbinguni ili kiwe si-
kukuu kwa ajili ya wa mwanzo wetu na wa mwisho wetu na 
kiwe ishara itokayo Kwako na uturuzuku, kwani Wewe ni 

Mbora wa wanaouruzuku.” [Surah al- Maidah, 5:114]
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Waliitaka meza ile sio tu kwa ajili ya kufurahia chakula 
hicho, lakini kushuhudia ishara ya upendo wa Mwenyezi 
Mungu na msaada kwa ajili yao, na kwa hili kwa upande 
wao lilitegemewa kuongeza matumaini yao. Katika kujibu 
maombi ya Isa, Mwenyezi Mungu Muweza wa Yote alise-
ma:

بُهُ  لھَُا عَلَيْكُمْۖ  فَمَنْ يَكْفرُْ بَعْدُ مِنْكُمْ فَإنِِّي أعَُذِّ ُ إنِِّي مُنَزِّ قَالَ اللهَّ
بُ  هُ أحََدًا مِنَ الْعَالَمِينَ عَذَابًا لَا أعَُذِّ   

 
ةٍ شَھِيدًا عَلَيْھِمْ مِنْ أنَْفسُِھِمْ ۖ وَجِئْنَا بِكَ  وَيَوْمَ نَبْعَثُ فِي كُلِّ أمَُّ

لْنَا عَلَيْكَ الْكِتَابَ تِبْيَانًا لكُِلِّ شَيْءٍ  ؤُلَاءِ ۚ وَنَزَّ شَھِيدًا عَلَىٰ ھَٰ
  وَھُدًى وَرَحْمَةً وَبُشْرَىٰ للِْمُسْلمِِينَ 

 

“Mwenyezi Mungu akasema: Hakika Mimi nitakuteremshia, 
lakini atakayekufuru baada ya hapo basi nitamwadhibu 

adhabu ambayo sijamwadhibu yeyote katika walimwengu.” 
[Surah al-Maidah, 5:115]

Kwa hiyo, Mwenyezi Mungu anapokupa wewe neema, 
anatarajia zaidi kutoka kwako, na hili lina mantiki. Kwa hiyo, 
wale ambao wamepewa zawadi ya Qur`ani na hawaisiki-
lizi au kutekeleza yale yaliomo humo, Qur`ani: “Wala hai-
wazidishii madhalimu isipokuwa hasara.” [17:82] Hali yao 
inakuwa mbaya zaidi si kwa sababu Qur`ani ina madhara; 
bali ni kwamba hawatii.

Aya nyingine inayothibitisha kwamba Qur`ani inatokana 
na rehema ya Mwenyezi Mungu inasomeka kama ifuatavyo:

بُهُ  لھَُا عَلَيْكُمْۖ  فَمَنْ يَكْفرُْ بَعْدُ مِنْكُمْ فَإنِِّي أعَُذِّ ُ إنِِّي مُنَزِّ قَالَ اللهَّ
بُ  هُ أحََدًا مِنَ الْعَالَمِينَ عَذَابًا لَا أعَُذِّ   

 
ةٍ شَھِيدًا عَلَيْھِمْ مِنْ أنَْفسُِھِمْ ۖ وَجِئْنَا بِكَ  وَيَوْمَ نَبْعَثُ فِي كُلِّ أمَُّ

لْنَا عَلَيْكَ الْكِتَابَ تِبْيَانًا لكُِلِّ شَيْءٍ  ؤُلَاءِ ۚ وَنَزَّ شَھِيدًا عَلَىٰ ھَٰ
  وَھُدًى وَرَحْمَةً وَبُشْرَىٰ للِْمُسْلمِِينَ 
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“Na siku tutakapomwinua katika kila umma akiwashuhu-
dia kutokana na wao na tukakuleta wewe kuwa shahidi 

juu ya hawa na tumekuteremshia Kitabu hiki kubainisha 
kila kitu na uongofu na bishara kwa Waislamu.”  

[Surah an-Nahl, 16:89]

Aya hii inarejelea kwenye kanuni ya Ki-Qur`ani ambayo 
inadokeza kwamba  mnamo Siku ya Hukumu, Mwenyezi 
Mungu ataita kutoka kila umma na kila kizazi shahidi kutoka 
miongoni mwao ambaye atashuhudia kuhusu imani yao na 
mwenendo wao. Halafu aya zinarejelea kuhusu kufunuliwa 
kwa Qur`ani kama maelezo kwa kila kitu ambacho binadamu 
wanahitaji kujua kwa ajili ya furaha yao, kama mwongozo, 
rehema, na bishara njema kwa wale wanaojisalimisha kwe-
nye matakwa ya Mungu.

Ifuatayo ni aya nyingine ihusuyo tabia rehemevu ya 
Qur`ani:

هُ لَھُدًى وَرَحْمَةٌ للِْمُؤْمِنِينَ   وَإنَِّ

 
“Nayo hakika ni uongofu na rehema kwa waumini.”  

[Surah al-Naml, 27:77]

Hadi sasa bado tumetaja aya nne tu kuhusu suala hili na 
zipo aya zingine kumi na mbili zaidi ambazo zinaonyesha 
Qur`ani kuwa ni kitabu cha rehema.18

18 �Hizo Aya nyingine kumi na mbili ni kama zifuatazo; 6:157; 7:63 
na 203; 10:57 na 58; 12:111; 16:64; 28:86; 29:51; 31:3; 44:6; 45:20. 
Kwa mfano mtu anaweza kurejea kwenye hadithi zifuatazo: 
a) Sunan Tirmidhi, Juz. 5, uk. 329:
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Kwa hiyo imethibitishwa kwamba Qur`ani ni rehema kuto-
ka kwa Mwenyezi Mungu kwa ajili yetu. Kwa hiyo, kama upo 
wakati ambapo unataka kupata rehema ya Mwenyezi Mungu 
na hakuna mtu wa kuonyesha, unaweza kushika Qur`ani 
na kuikumbatia. Ni kipi kinaweza kuwa bora zaidi kuliko 
kushikilia rehema kutoka kwa Mwenyezi Mungu mikononi 
mwako? Mwenyezi Mungu anasema:

 وَاعْتَصِمُوا بِحَبْلِ اللهَِّ 
  

إني تارك فيكم ما إن تمسكتم به لن تضلوا بعدي ، أحدھما 
كتاب الله حبل ممدود من السماء إلى : أعظم من الآخر 

الأرض، وعترتي أھل بيتى ولن يفترقا حتى يردا علي 
فيھماالحوض ، فانظروا كيف تخلفوني     

 
إني تارك فيكم خليفتين كتاب الله حبل ممدود ما بين السماء 

وعترتي أھل بيتي ) أوما بين السماء إلى الأرض(والأرض 
 .وإنھما لن يتفرقا حتى يردا علي الحوض

 

 

“Na shikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu…”  
[Surah al-Imran, 3:103]

 وَاعْتَصِمُوا بِحَبْلِ اللهَِّ 
  

إني تارك فيكم ما إن تمسكتم به لن تضلوا بعدي ، أحدھما 
كتاب الله حبل ممدود من السماء إلى : أعظم من الآخر 

الأرض، وعترتي أھل بيتى ولن يفترقا حتى يردا علي 
فيھماالحوض ، فانظروا كيف تخلفوني     

 
إني تارك فيكم خليفتين كتاب الله حبل ممدود ما بين السماء 

وعترتي أھل بيتي ) أوما بين السماء إلى الأرض(والأرض 
 .وإنھما لن يتفرقا حتى يردا علي الحوض

 

 

“Nawaachieni miongoni mwenu vitu viwili vya thamani, ambavyo kama 
mkishikamana navyo hamtapotea baada yangu na kimojawapo ni kikub-
wa zaidi kuliko kingine: Kitabu cha Mwenyezi Mungu ambacho ni kama 
kamba iliyotandawaa baina ya mbingu na ardhi, na watu wa nyumba 
yangu. Vitu hivi viwili havitaachana hadi vitakaponikuta karibu na 
chemchem ya Kawthar mnamo Siku ya Hukumu. Tazameni na kuweni 
waangalifu juu ya namna mtakavyoshughulika navyo baada yangu.”
b) Musnad Ahmad, Musnad al-Ansaar, Juz. 5, uk. 182:

 وَاعْتَصِمُوا بِحَبْلِ اللهَِّ 
  

إني تارك فيكم ما إن تمسكتم به لن تضلوا بعدي ، أحدھما 
كتاب الله حبل ممدود من السماء إلى : أعظم من الآخر 

الأرض، وعترتي أھل بيتى ولن يفترقا حتى يردا علي 
فيھماالحوض ، فانظروا كيف تخلفوني     

 
إني تارك فيكم خليفتين كتاب الله حبل ممدود ما بين السماء 

وعترتي أھل بيتي ) أوما بين السماء إلى الأرض(والأرض 
 .وإنھما لن يتفرقا حتى يردا علي الحوض

 

 

“Ninawaachieni makhalifa wawili: kwanza Kitabu cha Mwenyezi Mungu 
ambacho ni kama kamba iliyotandawaa baina ya mbingu na ardhi na wa 
pili ni watu wa nyumba yangu. Hawa hawatatengana hadi watakapoku-
tana na mimi karibu na chemchem (ya Kawthar).”
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Kwa hakika “kamba” hii inajumuisha Qur`ani, kama inavy-
oonekana kwenye matini za Hadithi ya Thaqalayn, ambapo 
Mtukufu Mtume Muhammad (s.a.w.w.) aliitambulisha Qur`ani 
kama kamba iliyotandazwa kutoka mbinguni hadi ardhini.19 

Torati:
Kufuatana na Qur`ani, aya tano zinaionyesha Torati kama 

chanzo ambacho pia kilipelekwa kama rehema kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu, mojawapo inasema: 

تَفْصِيلًا لكُِلِّ ثُمَّ آتَيْنَا مُوسَى الْكِتَابَ تَمَامًا عَلَى الَّذِي أحَْسَنَ وَ 
ھِمْ يُؤْمِنُونَ    شَيْءٍ وَھُدًى وَرَحْمَةً لَعَلَّھُمْ بِلقَِاءِ رَبِّ

 
ا سَكَتَ عَنْ مُوسَى الْغَضَبُ أخََذَ الْألَْوَاحَ ۖ وَفِي نُسْخَتِھَا  وَلَمَّ

ھِمْ يَرْھَبُونَ    ھُدًى وَرَحْمَةٌ للَِّذِينَ ھُمْ لرَِبِّ

 

“Kisha tulimpa Musa Kitabu, kwa kumtimizia yule aliyefan-
ya wema; na kuwa ni ufafanuzi wa kila kitu na mwongozo 

na rehema ili wapate kuamini kukutana na Mola wao.”  
[Surah al-Anam, 6:154]

Mahali pengine Qur`ani inasema:

تَفْصِيلًا لكُِلِّ ثُمَّ آتَيْنَا مُوسَى الْكِتَابَ تَمَامًا عَلَى الَّذِي أحَْسَنَ وَ 
ھِمْ يُؤْمِنُونَ    شَيْءٍ وَھُدًى وَرَحْمَةً لَعَلَّھُمْ بِلقَِاءِ رَبِّ

 
ا سَكَتَ عَنْ مُوسَى الْغَضَبُ أخََذَ الْألَْوَاحَ ۖ وَفِي نُسْخَتِھَا  وَلَمَّ

ھِمْ يَرْھَبُونَ    ھُدًى وَرَحْمَةٌ للَِّذِينَ ھُمْ لرَِبِّ

 “Na ilipomtulia Musa ghadhabu, aliziokota zile mbao; na 
katika maandiko yake mna uongozi na rehema kwa wa-

naomwogopa Mola Wao.” [Surah al-A`araf, 7:154]

Wakati Musa alipopokea zile mbao, na akarudi kwa watu 
wake na akawakuta wanaabudu hilo sanamu, alikasirika na 

19 Rejea ya hapo juu.
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akadondosha mbao hizo. Baada ya hasira yake kutulia, aliziku-
sanya mbao hizo. Ndani ya mbao hizo, mlikuwemo na mwon-
gozo na rehema kwa wale wanaomwogopa Mwenyezi Mungu.

Bado kwenye aya nyingine ,Qur`ani inakichukulia Kitabu 
cha Musa (a.s.) kama rehema:

قٌ  وَمِنْ قَبْلهِِ كِتَابُ مُوسَىٰ  ذَا كِتَابٌ مُصَدِّ إمَِامًا وَرَحْمَةً ۚ وَھَٰ
ا ليُِنْذِرَ الَّذِينَ ظَلَمُوا وَبُشْرَىٰ للِْمُحْسِنِينَ    لسَِانًا عَرَبِيًّ

 
نَةٍ مِنْ رَبِّي وَآتَانِي رَحْمَةً  قَالَ يَا قَوْمِ أرََأيَْتُمْ إنِْ كُنْتُ عَلَىٰ بَيِّ

يَتْ عَلَيْكُمْ  أنَُلْزِمُكُمُوھَا وَأنَْتُمْ لَھَا كَارِھُونَ مِنْ عِنْدِهِ فَعُمِّ  

 

“Na kabla yake kulikuwako Kitabu cha Musa, kuwa kiongozi 
na na chenye rehema. Na hiki ni Kitabu chenye kusadikisha 
cha lugha ya Kiarabu, ili kiwaonye wale waliodhulumu, na 

kiwe bishara kwa watendao mazuri.” [Surah al-Ahqaf, 46:12]

Kwa hiyo, kufuatana na aya tatu za Qur`ani zilizotajwa 
hapo juu, Torati pia kilikuwa ni Kitabu cha mwongozo na re-
hema.20

Ujumbe wa Nuhu

Inaweza kueleweka kutoka kwenye Qur`ani kwamba ujumbe 
aliopewa Nabii Nuhu (a.s.) pia ulihusisha rehema kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu:

قٌ  وَمِنْ قَبْلهِِ كِتَابُ مُوسَىٰ  ذَا كِتَابٌ مُصَدِّ إمَِامًا وَرَحْمَةً ۚ وَھَٰ
ا ليُِنْذِرَ الَّذِينَ ظَلَمُوا وَبُشْرَىٰ للِْمُحْسِنِينَ    لسَِانًا عَرَبِيًّ

 
نَةٍ مِنْ رَبِّي وَآتَانِي رَحْمَةً  قَالَ يَا قَوْمِ أرََأيَْتُمْ إنِْ كُنْتُ عَلَىٰ بَيِّ

يَتْ عَلَيْكُمْ  أنَُلْزِمُكُمُوھَا وَأنَْتُمْ لَھَا كَارِھُونَ مِنْ عِنْدِهِ فَعُمِّ  

 “Akasema: Enyi watu wangu! Mwaonaje ikiwa ninayo dalili 
iliyo wazi itokayo kwa Mola Wangu na amenipa rehema ku-
toka Kwake, ikafichikana kwenu, Je, tuwalazimishe na hali 

nyinyi mnaichukia?” [Surah Hud, 11:28]

20 Aya zingine mbili ni kama zifuatazo: 11:17; 28:43.
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Kwa hiyo, ishara alizopewa Nuhu (a.s.), zikijumuisha miu-
jiza aliyofanya na wahyi aliopokea, zilikuwa mfano wa re-
hema ya Mwenyezi Mungu.

Ujumbe wa Swaleh:

Qur`ani inarejelea kwenye jambo lile lile lililofanywa na Na-
bii Swaleh (a.s.) ambapo alisema:

نَةٍ مِنْ رَبِّي وَآتَانِي مِنْهُ  قَالَ يَا قَوْمِ أرََأيَْتُمْ إنِْ كُنْتُ عَلَىٰ بَيِّ
ِ إنِْ عَصَيْتُهُ ۖ فَمَا تَزِيدُونَنِي غَيْرَ  رَحْمَةً فَمَنْ يَنْصُرُنِي مِنَ اللهَّ

 تَخْسِيرٍ 
 

ھَا الَّذِينَ آمَ  نُوا لَا تَأكُْلوُا أمَْوَالَكُمْ بَيْنَكُمْ بِالْبَاطِلِ إلِاَّ أنَْ يَا أيَُّ
 َ تَكُونَ تِجَارَةً عَنْ تَرَاضٍ مِنْكُمْ ۚ وَلَا تَقْتُلوُا أنَْفسَُكُمْۚ  إنَِّ اللهَّ

  كَانَ بِكُمْ رَحِيمًا

 
 

 

   

 

 

“Akasema: Watu wangu! Mwaonaje ikiwa nina dalili iliyo 
wazi itokayo kwa Mola Wangu na akanipa rehema kutoka 
Kwake, basi ni nani atakayenisaidia kwa Mwenyezi Mungu 

kama nikimuasi? Basi hapo hamtanizidishia isipokuwa 
hasara tu.” [Surah Hud, 11:63]

Kwa hiyo, rehema hii inarejelea kwenye mwujiza ambao 
aliopewa Swaleh (a.s.)  au ujumbe wa Mwenyezi Mungu al-
iokuwa ameupokea.

Mwenyezi Mungu hutoa sheria kutokana na rehema Yake:

Maelezo ya Ki-Qur`ani juu ya rehema ya Mwenyezi Mun-
gu yanatoa maelezo ya kina ya dini, yaani hukumu za 
Shari`ah, ambazo zinaanzia kwenye rehema ya Mwenyezi 
Mungu:

04_KUELEWA REHEMA_17 June_2013_CR Done.indd   112 6/17/2013   5:34:14 PM



KUELEWA REHEMA YA MWENYEZI MUNGU

113

نَةٍ مِنْ رَبِّي وَآتَانِي مِنْهُ  قَالَ يَا قَوْمِ أرََأيَْتُمْ إنِْ كُنْتُ عَلَىٰ بَيِّ
ِ إنِْ عَصَيْتُهُ ۖ فَمَا تَزِيدُونَنِي غَيْرَ  رَحْمَةً فَمَنْ يَنْصُرُنِي مِنَ اللهَّ

 تَخْسِيرٍ 
 

ھَا الَّذِينَ آمَ  نُوا لَا تَأكُْلوُا أمَْوَالَكُمْ بَيْنَكُمْ بِالْبَاطِلِ إلِاَّ أنَْ يَا أيَُّ
 َ تَكُونَ تِجَارَةً عَنْ تَرَاضٍ مِنْكُمْ ۚ وَلَا تَقْتُلوُا أنَْفسَُكُمْۚ  إنَِّ اللهَّ

  كَانَ بِكُمْ رَحِيمًا

 
 

 

   

 

 

“Enyi ambao mmeamini! Msiliane mali zenu baina yenu 
kwa batili; ila itakapokuwa ni biashara kwa kuridhiana 
baina yenu. Wala msijiue. Hakika Mwenyezi Mungu ni 

Mwenye rehema kwenu.” [Surah an-Nisaa, 4:29]

Kama ilivyodokezwa kwenye aya hii, sababu ya kukata-
zwa kitendo cha kujiua ni kwa kuwa Mwenyezi Mungu ni 
Mwenye rehema na huruma kwenu. Mama anayeona kwam-
ba mtoto wake anajiumiza au anajijeruhi mwenyewe hum-
kemea asifanye hivyo kwa sababu anampenda. Vivyo hivyo, 
Mwenyezi Mungu anamwambia mtu anayetaka kujiua na 
hapendi tena kuishi kwamba Yeye bado anampenda na bado 
anataka aendelee kuwepo.

Mfano mwingine ni hukumu ya li`aan, au ushahidi wa 
“wale wanaowashutumu wake zao, lakini hawana mashahidi 
isipokuwa wao wenyewe.” [24:6]. Hukumu imetolewa kwa 
njia ambayo kwamba hapana mtu asiye na hatia ambaye an-
geadhibiwa. Halafu Mungu anaongezea:

ابٌ حَكِيمٌ  َ تَوَّ ِ عَلَيْكُمْ وَرَحْمَتُهُ وَأنََّ اللهَّ  وَلَوْلَا فَضْلُ اللهَّ

 “Na lau kama si fadhila za Mwenyezi Mungu juu yenu na 
rehema Yake, na kwamba Mwenyezi Mungu ni Mwenye ku-

takabali toba, Mwenye hekima.” [Surah An-Nur, 24:10]
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Mwenyezi Mungu hutusaidia na kutufadhili sisi kutokana 
na rehema Yake:

Kipengele kingine cha rehema ya Mwenyezi Mungu ni 
kwamba hutufadhili sisi. Ndani ya kile kinachofuata, tutare-
jelea baadhi ya njia ambamo fadhila hii hutolewa kama ulinzi 
dhidi ya Shetani, upotofu, na nafsi yenye ushawishi.

Ulinzi dhidi ya Shetani:

Shetani anaweza kufikiriwa kuwa adui yake Mungu, pamoja 
na kwamba hawezi kufanya madhara yoyote kwa Mwenyezi 
Mungu; kwa kawaida yeye hufanya juhudi zaidi katika kuwa-
potosha wanadamu. Kwa kweli mwanzoni alikuwa na bidii 
kubwa ya kumuabudu Mwenyezi Mungu. Kulaaniwa kwake 
kwenye adhabu ya kudumu daima milele kulianza na Mwe-
nyezi Mungu kumuamuru amsujudie Adam: 

اجِدِينَ  قَالَ لَمْ أكَُنْ قَالَ يَا إبِْليِسُ مَا لَكَ ألَاَّ تَكُو نَ مَعَ السَّ
لِأسَْجُدَ لبَِشَرٍ خَلَقْتَهُ مِنْ صَلْصَالٍ مِنْ حَمَإٍ مَسْنُونٍ قَالَ 

ينِ  قَالَ  فَاخْرُجْ مِنْھَا فَإنَِّكَ رَجِيمٌ وَإنَِّ عَلَيْكَ اللَّعْنَةَ إلَِىٰ يَوْمِ الدِّ
قَالَ فَإنَِّكَ مِنَ الْمُنْظَرِينَ  إلَِىٰ  رَبِّ فَأنَْظِرْنِي إلَِىٰ يَوْمِ يُبْعَثُونَ 

نَنَّ لَھُمْ فِي  يَوْمِ الْوَقْتِ الْمَعْلوُمِ  قَالَ رَبِّ بِمَا أغَْوَيْتَنِي لَأزَُيِّ
ھُمْ أجَْمَعِينَ  إلِاَّ عِبَادَكَ مِنْھُمُ الْمُخْلَصِينَ    الْأرَْضِ وَلَأغُْوِيَنَّ

 “Akasema (Mwenyezi Mungu): Ewe Iblisi! Una nini hata 
hukuwa pamoja na wale waliosujudu? Akasema (Iblisi): 

Haiwi mimi kumsujudia uliyemuumba kutokana na udongo 
mkavu kwa matope meusi yenye kufinyangwa. Akasema 
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(Mwenyezi Mungu): Basi toka humo , kwani hakika wewe ni 
mwenye kufukuzwa. Na hakika itakuwa juu yako laana mpa-
ka siku ya malipo. Akasema (Iblisi): Mola wangu! Nipe muda 
mpaka siku watakapofufuliwa. (Mwenyezi Mungu) akasema: 
Basi hakika wewe ni katika wliopewa muda, Mpaka siku ya 

wakati maalumu. Akasema (Iblisi): Kwa ulivyonipoteza, basi 
nitahakikisha ninawazaini hapa ardhini na nitawapoteza wote. 

Isipokuwa waja wako waliosafishwa.” [Surah Hijr, 15:32-40] 

Shetani alikataa kusujudia kama matokeo ya kiburi chake; 
kwa hiyo Qur`ani imemtambulisha yeye kama adui yetu al-
iye dhahiri:

هُ لَكُمْ ألََمْ أعَْھَدْ إلَِيْكُمْ يَا بَنِي  يْطَانَ ۖ إنَِّ آدَمَ أنَْ لَا تَعْبُدُوا الشَّ
ذَا صِرَاطٌ مُسْتَقِيمٌ  وَلَقَدْ أضََلَّ  عَدُوٌّ مُبِينٌ  وَأنَِ اعْبُدُونِي ۚ ھَٰ

  مِنْكُمْ جِبِلّاً كَثِيرًا ۖ أفََلَمْ تَكُونُوا تَعْقِلوُنَ 

 “Je, sikuagana nanyi, enyi wanadamu, kuwa msimwabudu 
She`tani? Hakika yeye ni adui dhahiri kwenu. Na ya kwam-
ba mniabudu Mimi? Hii ndiyo njia iliyonyooka. Na hakika 

yeye amewapoteza viumbe wengi miongoni mwenu. Je, 
hamkuwa mkimtia akilini?” (36:60-62). 

Kwa hiyo ahadi yetu na Mwenyezi Mungu si kumuabudu 
adui yetu aliye dhahiri ambaye hufanya juhudi kubwa kutud-
huru sisi; bali ni kumuabudu Yule anayetuambia tufanye yale 
yanayohudumia maslahi yetu halisi.  Mtu yeyote mwenye hek-
ima kwa hakika angekubalina na kuzingatia ahadi kama hii.

Shetani anazo stadi, njia na vitendea kazi mbali mbali 
vya kutudanganya sisi. Huyu ni adui asiyesalimu amri na 

04_KUELEWA REHEMA_17 June_2013_CR Done.indd   115 6/17/2013   5:34:16 PM



KUELEWA REHEMA YA MWENYEZI MUNGU

116

hashindwi kwa urahisi. Bila shaka, Shetani hana mamlaka au 
uwezo wa kuwalazimisha watu wamfuate yeye. Mbinu yake 
kuu ni kusababisha machafuko na kunong`oneza matamanio 
maovu. Wale wanaomwamini Mwenyezi Mungu na kufuata 
busara walizopewa na Mwenyezi Mungu na maelekezo ya ki-
dini wataona kwamba mipango ya Shetani haina nguvu kiasi 
hicho: “Hakika hila za shetani ni dhaifu” [4:76] Kama tukiona 
ni vigumu kujizuia dhidi ya Shetani, kwa kiasi kikubwa ni 
kwa sababu tunamsaidia dhidi yetu wenyewe kwa kumsahau 
Mola Wetu na kusikiliza ushauri na ushawishi wa Shetani. 
Kama tukiamua kuepukia mbali na Shetani na nguvu zake, 
juhudi zake hazitafaa kitu. Lakini tunapomsaidia yeye dhidi 
yetu wenyewe, basi huwa na nguvu, kama inavyotarajiwa ku-
toka kwa adui yeyote.

Kwa hiyo Mwenyezi Mungu, kutokana na rehema Yake, hutu-
saidia sisi vita dhidi ya Shetani badala kutuacha sisi bila msaada: 

وهُ وَإذَِا جَاءَھُمْ أمَْرٌ مِنَ الْأمَْنِ أوَِ الْخَوْفِ أَ  ذَاعُوا بِهِ ۖ وَلَوْ رَدُّ
سُولِ وَإلَِىٰ أوُليِ الْأمَْرِ مِنْھُمْ لَعَلمَِهُ الَّذِينَ يَسْتَنْبِطُونَهُ  إلَِى الرَّ
يْطَانَ إلِاَّ  بَعْتُمُ الشَّ ِ عَلَيْكُمْ وَرَحْمَتُهُ لَاتَّ مِنْھُمْۗ  وَلَوْلَا فَضْلُ اللهَّ

 قَليِلًا 
 “Ikiwajia habari ya amani au ya hofu huitangaza. Na lau 

wangeirejesha kwa Mtume na kwa wenye mamlaka katika 
wao, wangejua wale wenye kuchunguza katika wao. Na lau 
si fadhila ya Mwenyezi Mungu juu yenu na rehema Yake 

mngemfuata shetani isipokuwa wachache tu.” (4:83).

Aya hii inaashiria kwamba unapokabiliwa na kikwazo 
usichokitambua, ni bora kumwachia Mtume au wale am-
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bao wamepewa mamlaka na Mwenyezi Mungu waamue. Na 
kama isingekuwa kwa sababu ya neema ya Mwenyezi Mungu 
na rehema Yake, mngemfuata Shetani isipokuwa wachache. 
Hivyo, Mwenyezi Mungu hutusaidia sisi katika kutuokoa 
dhidi ya adui yetu ambapo angeamua kutokutusaidia. Hili 
linafanana na wazazi ambao wanamshauri mtoto wao asi-
waamini wageni ambao wanaweza kuwa hatari, pamoja na 
kwamba wapo watoto wanaokuwa na king`ang`anizi cha ku-
fuata wageni. Kwa upande wa Mwenyezi Mungu (swt), kwa 
kadiri ahusikanavyo Yeye, upendo Wake kwetu ni mzito sana 
kiasi kwamba anataka kutushika na kuturudisha tusiende 
kwa Shetani, kutuweka salama dhidi ya adui.

Ulinzi dhidi ya Upotoshwaji:

Kazi nyingine ya rehema ya Mwenyezi Mungu ni kuwalinda 
waumini dhidi ya wale wanaotaka kuwapotosha:

تْ طَائِفَةٌ مِنْھُمْ أنَْ  ِ عَلَيْكَ وَرَحْمَتُهُ لَھَمَّ وَلَوْلَا فَضْلُ اللهَّ
ونَكَ مِنْ شَيْءٍ ۚ  يُضِلُّوكَ وَمَا يُضِلُّونَ إلِاَّ أنَْفسَُھُمْ ۖ وَمَا يَضُرُّ

ُ عَلَيْكَ الْكِتَابَ وَالْحِكْمَةَ  وَعَلَّمَكَ مَا لَمْ تَكُنْ تَعْلَمُ ۚ  وَأنَْزَلَ اللهَّ
ِ عَلَيْكَ عَظِيمًا  وَكَانَ فَضْلُ اللهَّ

 
وءِ إلِاَّ مَا رَحِمَ رَبِّي ۚ  ارَةٌ بِالسُّ فْسَ لَأمََّ ئُ نَفْسِي ۚ إنَِّ النَّ وَمَا أبَُرِّ

  إنَِّ رَبِّي غَفوُرٌ رَحِيمٌ 

 

“Na lau si fadhila ya Mwenyezi Mungu juu yako na rehema 
Yake, lingedhamiria kundi katika wao kukupoteza; wala 

hawazipotezi ila nafsi zao; wala hawatakudhuru na lolote. 
Na amekuteremshia Mwenyezi Mungu Kitabu na hikima na 
amekufunza uliyokuwa huyajui. Na fadhila ya Mwenyezi 

Mungu kwako ni kubwa” [Surah An-Nisaa, 4:113]
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Lau kama isingekuwa fadhila na rehema ya Mwenyezi 
Mungu, kundi la watu wavurugaji lingefanya kila hila na 
kuwapotosha waumini. Wakati mwingine Mwenyezi Mungu 
(swt) huwalinda wao dhidi ya njama za maadui kwa kuwa-
fanya wawasahau  waumini au kwa kuwabadili mawazo yao.

Ulinzi dhidi ya ushawishi wa nafsi:

Rehema ya Mwenyezi Mungu (swt) pia hutulinda sisi dhi-
di ya ushawishi wa nafsi yenye kuamrisha maovu (al-nafs 
al-ammarah). Tunasoma kwenye kisa cha Nabii Yusuf (a.s.) 
kwamba Zulaykha au Yusuf (a.s.) alisema:

تْ طَائِفَةٌ مِنْھُمْ أنَْ  ِ عَلَيْكَ وَرَحْمَتُهُ لَھَمَّ وَلَوْلَا فَضْلُ اللهَّ
ونَكَ مِنْ شَيْءٍ ۚ  يُضِلُّوكَ وَمَا يُضِلُّونَ إلِاَّ أنَْفسَُھُمْ ۖ وَمَا يَضُرُّ

ُ عَلَيْكَ الْكِتَابَ وَالْحِكْمَةَ  وَعَلَّمَكَ مَا لَمْ تَكُنْ تَعْلَمُ ۚ  وَأنَْزَلَ اللهَّ
ِ عَلَيْكَ عَظِيمًا  وَكَانَ فَضْلُ اللهَّ

 
وءِ إلِاَّ مَا رَحِمَ رَبِّي ۚ  ارَةٌ بِالسُّ فْسَ لَأمََّ ئُ نَفْسِي ۚ إنَِّ النَّ وَمَا أبَُرِّ

  إنَِّ رَبِّي غَفوُرٌ رَحِيمٌ 

 
“Nami sijitakasi nafsi yangu; hakika nafsi ndiyo iamrishayo 
mno uovu, isipokuwa ile ambayo Mola Wangu ameirehemu. 

Hakika Mola Wangu ni Mwingi wa maghufira, Mwenye 
kurehemu.” [Surah Yusuf, 12:53]

Kama haya yalisemwa na Zulaykha au Yusuf, maana yake 
ni kwamba sisemi kwamba mimi ni mtu mtakatifu na sifanyi 
uovu wowote.21 Kwa nini? Kwa sababu nafsi ya binadamu 
humwamrisha yeye kutenda maovu; kwa hiyo, kama binada-
mu, upo muelekeo ndani mwangu kwenye matamanio duni, 
kwenye matendo ya kufedhehesha. Kama nikiachwa peke 
yangu, sitaweza kuthibitisha kwamba sifanyi matendo yasiyo 
na maadili. Kama mambo yalivyo, hii haimaanishi kwamba 
21 �Kulingana na ‘Tafsir-e Nimuunih,’ Juz. 9, uk. 434 & 435, maneno haya 

yalisemwa na Zulaykha. Kwa mujibu wa Al-Mizan fi Tafsir al-Qur`an, 
Juz. 11, uk. 199, maneno haya yalisemwa na Yusuf (a.s.).
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kila mtu amehukumiwa kuwa mbaya au mwenye dhambi. 
Wale wanaopokea rehema ya Mwenyezi Mungu wanaweza 
kuwa salama kutokana na ushawishi huo na kubakia safi.

Angalizo: Kama mtu akiachwa bila ya rehema ya 
Mwenyezi Mungu, anaweza akatarajia kila kitendo kiovu ku-
fanywa na yeye. Watu kama hao wanaweza kufanya vitendo 
ambavyo hata wanyama hawavifanyi. Hii ni hali ya kulaani-
wa (mal`uun) ambayo imerejelewa ndani ya Qur`ani kama 
wale ambao wapo mbali na rehema ya Mwenyezi Mungu. 
Kwa mfano, Qur`ani inasema kwamba Watu wa Siku ya 
Sabato (ashaab al-Sabt) ambao walidharau amri ya Mwenyezi 
Mungu ya kupiga marufuku shughuli za kibiashara mnamo 
siku ya Jumamosi walilaaniwa (4:47) na hatimaye walibadil-
ishwa kuwa manyani kama matokeo yake:

لكَِ مَثُوبَ  ئُكُمْ بِشَرٍّ مِنْ ذَٰ ُ قلُْ ھَلْ أنَُبِّ ِۚ  مَنْ لَعَنَهُ اللهَّ ةً عِنْدَ اللهَّ
وَغَضِبَ عَلَيْهِ وَجَعَلَ مِنْھُمُ الْقِرَدَةَ وَالْخَنَازِيرَ وَعَبَدَ 

بِيلِ  ئِكَ شَرٌّ مَكَانًا وَأضََلُّ عَنْ سَوَاءِ السَّ اغُوتَ ۚ أوُلَٰ   الطَّ

 “Sema: Je, niwaambie yule mwenye malipo mabaya kuliko 
haya mbele ya Mwenyezi Mungu? Ni  ambaye Mwenyezi 

Mungu  amemlaani na kumkasirikia na akawafanya mion-
goni mwao manyani na nguruwe na akamwabudu twaghuti. 

Hao ndio wenye mahali pabaya na wamepotea zaidi njia 
iliyo sawa.” [Surah al-Maida, 5:60]. – Angalia pia 2:65 na 7:166.

Qur`ani inaonyesha kwenye matokeo zaidi ya kuwa mbali 
na rehema ya Mwenyezi Mungu, kama vile kuwa kiziwi, kip-
ofu, na moyo mgumu:
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ھُمْ وَأعَْمَىٰ  ُ فَأصََمَّ ئِكَ الَّذِينَ لَعَنَھُمُ اللهَّ أبَْصَارَھُمْ أوُلَٰ  

 
فوُنَ  اھُمْ وَجَعَلْنَا قلُوُبَھُمْ قَاسِيَةً ۖ يُحَرِّ فَبِمَا نَقْضِھِمْ مِيثَاقَھُمْ لَعَنَّ
رُوا بِهِ ۚ وَلَا تَزَالُ  ا ذُكِّ ا مِمَّ الْكَلمَِ عَنْ مَوَاضِعِهِ ۙ وَنَسُوا حَظًّ

لعُِ عَلَىٰ خَائِنَةٍ مِنْھُمْ إلِاَّ قَلِيلًا مِنْھُمْۖ  فَ  اعْفُ عَنْھُمْ وَاصْفَحْ ۚ تَطَّ
َ يُحِبُّ الْمُحْسِنِينَ    إنَِّ اللهَّ

 

“Hao ndio ambao Mweneyezi Mungu amewalaani, na aka-
watia uziwi, na akawapofua macho yao.”  

[Surah Muhammad, 47:23]
ھُمْ وَأعَْمَىٰ  ُ فَأصََمَّ ئِكَ الَّذِينَ لَعَنَھُمُ اللهَّ أبَْصَارَھُمْ أوُلَٰ  

 
فوُنَ  اھُمْ وَجَعَلْنَا قلُوُبَھُمْ قَاسِيَةً ۖ يُحَرِّ فَبِمَا نَقْضِھِمْ مِيثَاقَھُمْ لَعَنَّ
رُوا بِهِ ۚ وَلَا تَزَالُ  ا ذُكِّ ا مِمَّ الْكَلمَِ عَنْ مَوَاضِعِهِ ۙ وَنَسُوا حَظًّ

لعُِ عَلَىٰ خَائِنَةٍ مِنْھُمْ إلِاَّ قَلِيلًا مِنْھُمْۖ  فَ  اعْفُ عَنْھُمْ وَاصْفَحْ ۚ تَطَّ
َ يُحِبُّ الْمُحْسِنِينَ    إنَِّ اللهَّ

 
“Basi kwa sababu ya kuvunja kwao agano lao, Tuliwalaani 
tukazifanya nyoyo zao kuwa ngumu. Wanageuza maneno 

kutoka mahali mwake na wakaacha sehemu ya yale waliyo-
kumbushwa. Na hutaacha kugundua khiyana yao, isipoki-
wa wachache miongoni mwao. Basi wasamehe na uwaache. 

Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wafanyao wema.” 
[Surh al-Maida, 5:13]  

Tofauti na Watu wa Sabato, watu kama hao bado wanaba-
kia katika maumbo na sura za wanadamu, lakini kwa saba-
bu wamelaaniwa na matokeo yake mioyo yao imefanywa 
kuwa migumu, na kwa nyongeza ya kufanywa vipofu na 
viziwi, wanaweza kufanya vitendo kama wanyama na 
kutenda vitendo vya kikatili. Hili linaelezea vitendo vya 
kishenzi vilivyofanywa na maadui wa Imam Husayn (a.s.) 
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mnamo Siku ya Ashura na hali hii iliendelea hata baada ya 
ushindi wao.22

Ni rehema ya Mwenyezi Mungu ambayo inaweza kutu-
zuia sisi tusipotoke, kama ilivyoonyeshwa mapema (12:53). 
Bila ya rehema Yake kwa kweli sisi ni dhaifu, ambapo in-
amaanisha kwamba rehema Yake ni chanzo cha nguvu 
dhidi ya ushawishi. Tunahimizwa wakati wote tumwombe 
Mwenyezi Mungu atusaidie katika kweka nyoyo zetu kuwa 
safi, kama alivyofundisha Imam Sajjad (a.s.) ndani ya Al-
Sahifah al-Sajjadiyah:

 فإن نفسي ھاليكة أو تعصمھا
 
 

بِعْ  يْطَانِ ۚ وَمَنْ يَتَّ بِعُوا خُطُوَاتِ الشَّ ھَا الَّذِينَ آمَنُوا لَا تَتَّ يَا أيَُّ
هُ يَأمُْرُ بِالْفَحْشَاءِ وَالْمُنْكَرِ ۚ وَ  يْطَانِ فَإنَِّ لَوْلَا فَضْلُ خُطُوَاتِ الشَّ

 َ كِنَّ اللهَّ ِ عَلَيْكُمْ وَرَحْمَتُهُ مَا زَكَىٰ مِنْكُمْ مِنْ أحََدٍ أبََدًا وَلَٰ اللهَّ
ُ سَمِيعٌ عَلِيمٌ  ي مَنْ يَشَاءُ ۗ وَاللهَّ   يُزَكِّ

 

“Moyo wangu utaangamizwa kama Wewe hukuuokoa.”

22 �Tukio la kushtusha na kuhuzunisha sana katika historia yote ya Uislamu 
lilikuwa tukio la Karbala lililotokea katika Siku ya Ashura (yaani tarehe 
10 ya Mwezi wa Muharram) mwaka wa 61 AH. Mnamo siku hiyo Imam 
Husayn, mjukuu pekee wa Mtume aliyebaki, na makumi (takriban 72) 
miongoni mwa ndugu zake na masahaba waliuliwa kikatili, na Imam 
Ali b. Husayn na wanawake na watoto wa familia ya Mtume walichuku-
liwa kama mateka. Sababu kubwa ya tukio hili la kuhuzunisha iliku-
wa ni kwamba Imam Husayn alikataa kutoa kiapo cha utii kwa Yazid, 
Khalifa aliyejitangaza mwenyewe. Mwana Historia mashuhuri sana 
wa Sunni, Mohammad b. Jarir Tabari ndani ya kitabu chake kiitwacho 
‘Taarikh al-Umam wa al-Muluk’ Juz. 3, uk. 307 anasimulia kutoka kwa 
Imam Husayn, “Enyi watu, yeyote anayeshuhudia mtawala dhalimu 
anahalalisha matendo yale yaliyoharamishwa na Mwenyezi Mungu, 
kuvunja maagano ya Mwenyezi Mungu, akatenda kinyume na Sunnah 
za Mtume na kuwatendea watu mabaya na kwa uadui; kama hakumpin-
ga kwa maneno au vitendo vyake; kwa hakika Mwenyezi Mungu atam-
wadhibu kama ambavyo amemwadhibu dhalimu huyo.”.
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Rehema ya Mwenyezi Mungu hutakasa moyo:

Mojawapo ya kazi ya rehema ya Mwenyezi Mungu ni kwam-
ba hutusaidia sisi katika mapambano yetu ya kiroho na 
utakasaji wa moyo:

 فإن نفسي ھاليكة أو تعصمھا
 
 

بِعْ  يْطَانِ ۚ وَمَنْ يَتَّ بِعُوا خُطُوَاتِ الشَّ ھَا الَّذِينَ آمَنُوا لَا تَتَّ يَا أيَُّ
هُ يَأمُْرُ بِالْفَحْشَاءِ وَالْمُنْكَرِ ۚ وَ  يْطَانِ فَإنَِّ لَوْلَا فَضْلُ خُطُوَاتِ الشَّ

 َ كِنَّ اللهَّ ِ عَلَيْكُمْ وَرَحْمَتُهُ مَا زَكَىٰ مِنْكُمْ مِنْ أحََدٍ أبََدًا وَلَٰ اللهَّ
ُ سَمِيعٌ عَلِيمٌ  ي مَنْ يَشَاءُ ۗ وَاللهَّ   يُزَكِّ

 
“Enyi ambao mmeamini! Msifuate nyayo za shetani. Na ata-
kayefuata nyayo za shetani, basi yeye huamrisha machafu 
na maovu. Na lau si fadhila ya Mwenyezi Mungu juu yenu 
na rehema Yake, asingelitakasika miongoni mwenu yeyote 

kabisa. Lakini humtakasa amtakaye na Mwenyezi Mungu ni 
Msikizi na Mjuzi.” [24:21]

Na lau si fadhila na rehema Yake hakuna hata mmoja am-
baye angeweza kuwa mtakatifu. Kwa hiyo, endapo mtu yey-
ote hapa duniani ameweza kuwa mtakatifu kama Mitume na 
pia wacha-Mungu na watu watukufu, si kwa sababu ya juhu-
di zao tu; juhudi zao ziliwaletea wao rehema ya Mwenyezi 
Mungu na halafu rehema ya Mwenyezi Mungu ikakamilisha 
kazi. Tunatakiwa kujitahidi ingawaje sio sisi tunaokamilisha 
kazi. Uwepo wetu wenyewe na mwongozo unategemea juu 
ya Mwenyezi Mungu, na zaidi ya hayo, tunapoelekea Kwake, 
Yeye hutusogelea na kutusaidia sisi.
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Rehema ya Mwenyezi Mungu huwazuia watu wasikate 
tamaa:

Kwa kawaida watu hukabiliwa na matatizo ya nje au ya ndani 
wakati wa maisha yao. Kwa muumini, changamoto yake kub-
wa huanzia ndani mwake. Muumini kamwe hajifurahii yeye 
mwenyewe na wakati wote huona vigumu kufurahishwa na 
utendaji wake kwani anataka afanye matendo mema men-
gi kadiri iwezekanavyo na kujizuia kufanya aina yoyote ya 
maovu. Anapotazama kwa uangalifu, hutambua kwamba 
kwa kweli hakuna kikwazo chochote cha nje; tatizo lilikuwa 
ni kutokana na udhaifu wake mwenyewe na kukosa dhamira. 
Matokeo yake ni kwamba, inawezekana kwa muumini kuji-
kasirikia mwenyewe na kuvunjika moyo. Hudhani kwamba 
ametenda dhambi nyingi na hakuna chochote katika ma-
tendo yake ambacho kinaweza kumpa matumaini, kwa hiyo, 
hisia hizi za kukata tamaa zinaweza kutokea. Katika maneno 
kwa Mtme Muhammad (s.a.w.w.), Mwenyezi Mungu anase-
ma:

قلُْ يَا عِبَادِيَ الَّذِينَ أسَْرَفوُا عَلَىٰ أنَْفسُِھِمْ لَا تَقْنَطُوا مِنْ رَحْمَةِ 
 ۚ ِ حِيمُ اللهَّ هُ ھُوَ الْغَفوُرُ الرَّ نُوبَ جَمِيعًا ۚ إنَِّ َ يَغْفِرُ الذُّ إنَِّ اللهَّ  

 
“Sema: Enyi waja wangu waliozifanyia israfu nafasi zao! 
Msikate tamaa na rehema ya Mwenyezi Mungu. Hakika 

Mwenyezi Mungu husamehe dhambi zote. Hakika Yeye ni 
Mwingi wa maghufira, Mwenye kurehemu.”  

(Surah Az-Zumar; 39:53)

Mwenyezi Mungu anamwambia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
kuwaambia waja wake kwamba wasiikatie tamaa rehema 
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Yake Mungu hata kama wamezifanyia israfu nafsi zao na 
wamejidhuru wenyewe kwa kufanya matendo maovu. Hala-
fu Mwenyezi Mungu anasema kwamba kwa hakika Yeye ni 
Msamehevu kwa dhambi zote (na sio baadhi tu ya dhambi). 
Kama mtu anadhani kwamba hakuna nafasi ya kurejea tena 
na kwamba mtu amevunja uhusiano wote na Mwenyezi 
Mungu, aya hii inatufahamisha kwamba wakati wote kuna 
nafasi kwa wale wanaorejea Kwake kwa uaminifu.

Mojawapo ya dhambi kuu ni kukata tamaa juu ya rehema 
ya Mwenyezi Mungu (al-ya`s-u min rawhillah). Kule kusema 
kwamba ‘Mwenyezi Mungu kamwe hatanisamehe’ kwenyewe 
ni dhambi kubwa na kulingana na hadithi nyingi dhambi hii 
ni mbaya kuliko dhambi zingine zote kuu. Wale wanaodhani 
kwamba Mwenyezi Mungu kamwe hatawasamehe huwa win-
do la Shetani. Shetani anaweza kuwadanganya kwa urahisi 
sana wale ambao hawana matumaini na huwapotosha katika 
maisha yao yote, lakini wale wenye matumaini ya kusame-
hewa na kujirekebisha watatoroka kutoka kwa Shetani na ku-
jaribu kurejea kwa Mola Wao. Njia bora kabisa ya kubaki na 
matumaini ni kukumbuka na kutafakari juu ya rehema ya 
Mwenyezi Mungu isiyo na kikomo.

Katika kitabu chake ‘Tadhkirat al-Muttaqin’, Ayatullah 
Bahaari Hamedani, ambaye ni sufi mkubwa anazungumzia 
sera ya Shetani yenye sura mbili ambapo Shetani, kwa ku-
sisitiza juu ya rehema ya Mwenyezi Mungu, huwahimiza 
watu kutenda dhambi na baada ya kutenda dhambi hizo, 
Shetani hujaribu kuwazuia watu wasitubie dhambi zao kwa 
kuwanong`oneza kwamba ‘umechelewa sana na kamwe 
hutasamehewa, kwa hiyo, angalau furahia maisha ya kidun-
ia.’ Ayatollah Ayatullah Bahaari anashauri kwamba tuchukue 
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sera pinzani. Kabla ya kutenda dhambi, mhusika anatakiwa 
kusoma tena aya za Qur`ani juu ya adhabu ya kuumiza kwa 
madhalimu mnamo Siku ya Hukumu na kuamini kwamba 
mtu hataweza kutubu, lakini kama kwa sababu yoyote ile in-
atokea mtu anafanya dhambi, basi anapaswa kusoma aya za 
Qur`ani juu ya rehema na msamaha wa Mwenyezi Mungu na 
kuwa na uhakika kwamba Mwenyezi Mungu atawasamehe 
wale wanaotubia kwa ukweli halisi.

Hitimisho:

Katika kumwongoza binadamu rehema ya Mwenyezi Mun-
gu hujumuisha kushusha Torati na Qur`ani, vitabu ambavyo 
hutoa maelezo muhimu ya kina kwa ajili ya furaha yetu, 
pamoja na kutoa ujumbe wa mwongozo kutoka Manabii Nuhu 
na Swaleh. Ndani ya maelezo haya ya rehema ya Mbinguni, 
Mwenyezi Mungu anatoa hukumu ambazo chimbuko lao ni 
kwenye rehema Yake, kama vile kuwakaripia watu wasijiue 
kwani Mwenyezi Mungu hupenda viumbe wake waendelee 
kuishi kwa furaha bila kukatia tamaa rehema Yake. Rehema 
ya Mwenyezi Mungu pia humpatia binadamu aina nyingi za 
fadhila katika maisha yao ya kiroho, kama vile ulinzi dhidi 
ya upotovu, nafsi yenye kushawishi, na Shetani. Pamoja na 
fadhila hizi, Yeye huwazuia watu wasikate tamaa, kwani re-
hema Yake ni kubwa kuliko dhambi za watu. Ndani ya maka-
la zifuatazo,  tutachunguza aina mbali mbali na viwango vya 
msamaha wa mbinguni na kuelewa jinsi Mwenyezi Mungu 
anavyoweza hata kubadili matendo mabaya ya mtu na kuwa 
mema.
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SEHEMU YA SITA

MUKHTASARI WA YALIYOPITA: Kwenye makala ili-
yopita, tulichunguza wajibu wa rehema ya Mwenyezi 

Mungu katika kuwasaidia wanadamu kupitia kupeleka ujumbe 
wa mwongozo kutoka Manabii Nuhu na Swaleh, pamoja na ku-
peleka vitabu vya mwongozo kama vile Torati na Qur`ani. Pia 
tulichunguza njia ambazo Mwenyezi Mungu huwasaidia wan-
adamu kupitia rehema Yake, ambayo inajumuisha kuwalinda 
watu kutokana na kumfuata Shetani,23 dhidi ya njama za maadui 
za kuwapotosha wao,24 na dhidi ya nafsi yenye kushawishi.25 Pia 
tulitazama wajibu wa rehema ya Mwenyezi Mungu katika kui-
takasa nafsi26 na kuwazuia watu wasije wakakata tamaa27 kwani 
rehema Yake ni kubwa mno kuliko dhambi za watu. Ndani ya 
makala hii, tutachunguza aina mbali mbali na viwango mbali 
mbali vya msamaha wa Mwenyezi Mungu na kuelewa jinsi am-
bavyo Mwenyezi Mungu anaweza hata kubadili matendo ma-
baya ya mtu na kuwa mazuri. Baadaye, tutaangalia jinsi watu 
wanavyoipokea rehema ya Mwenyezi Mungu na hatimaye ku-
chunguza jinsi wale wanaokuwa na subira wanavyopokea re-
hema ya ziada kutoka kwa Mwenyezi Mungu.

Wajibu wa rehema ya Mwenyezi Mungu katika msamaha:

Kutokana na rehema Yake, Mwenyezi Mungu huwasamehe 
wale wanaotubu:

23 Qur`ani; 4:83
24 Qur’ani; 4:113
25 Qur’ani; 12:53
26 Qur’ani; 24:21
27 Qur’ani; 39:53
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حِيمُ  ابُ الرَّ هُ ھُوَ التَّوَّ هِ كَلمَِاتٍ فَتَابَ عَلَيْهِ ۚ إنَِّ   فَتَلَقَّىٰ آدَمُ مِنْ رَبِّ

 
رَحْمَةِ  قلُْ يَا عِبَادِيَ الَّذِينَ أسَْرَفوُا عَلَىٰ أنَْفسُِھِمْ لَا تَقْنَطُوا مِنْ 

حِيمُ  هُ ھُوَ الْغَفوُرُ الرَّ نُوبَ جَمِيعًا ۚ إنَِّ َ يَغْفِرُ الذُّ ِ ۚ إنَِّ اللهَّ   اللهَّ

 

“Akapokea Adam maneno kutoka kwa Mola Wake, na Mola 
Wake akapokea toba yake. Hakika Yeye ni Mwingi wa kuku-

bali toba, Mwenye kurehemu. (Surah al-Baqarah, 2:37)

Kwanza Mwenyezi Mungu alimfundisha Adam mane-
no, na Adam alipotumia maneno hayo kutubia, Mwenyezi 
Mungu alikubali. Kwa hiyo, Mwenyezi Mungu Mwenyewe 
alilianza jambo hili. Ni muhimu kuzingatia kwamba hali hii 
haikuwekewa mpaka kwa Adam tu: Mwenyezi Mungu hum-
samehe yeyote anayetubu kuwa ukweli na kwa uaminfu aka-
jaribu kubadilika na kuwa mwema:

حِيمُ  ابُ الرَّ هُ ھُوَ التَّوَّ هِ كَلمَِاتٍ فَتَابَ عَلَيْهِ ۚ إنَِّ   فَتَلَقَّىٰ آدَمُ مِنْ رَبِّ

 
رَحْمَةِ  قلُْ يَا عِبَادِيَ الَّذِينَ أسَْرَفوُا عَلَىٰ أنَْفسُِھِمْ لَا تَقْنَطُوا مِنْ 

حِيمُ  هُ ھُوَ الْغَفوُرُ الرَّ نُوبَ جَمِيعًا ۚ إنَِّ َ يَغْفِرُ الذُّ ِ ۚ إنَِّ اللهَّ   اللهَّ

 
“Sema: Enyi waja wangu waliozifanyia israfu nafsi zao! 
Msikate tamaa na rehema ya Mwenyezi Mungu. Hakika 

Mwenyezi Mungu husamehe dhambi zote. Hakika Yeye ni 
Mwingi wa maghufira, Mwenye kurehemu.  

(Surah Az-Zumar, 39:53)

Kubadilisha matendo maovu kuwa matendo mema:

Sio tu kwamba Mwenyezi Mungu humsamehe mwenye ku-
tubia, lakini pia anaweza kubadili matendo mabaya na kuwa 
mema:
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 ُ لُ اللهَّ ئِكَ يُبَدِّ إلِاَّ مَنْ تَابَ وَآمَنَ وَعَمِلَ عَمَلًا صَالحًِا فَأوُلَٰ
ُ غَفوُرًا رَحِيمًا ئَاتِھِمْ حَسَنَاتٍ ۗ وَكَانَ اللهَّ  سَيِّ

 “Isipokuwa atakayetubia na akatenda mema, basi hao 
Mwenyezi Mungu atayabadilisha maovu yao yawe mema. 

Na Mwenyezi Mungu ni Mwenye kusamehe, Mwenye kure-
hemu.” [Surah al-Furqan, 25:70]

Hii ni zaidi ya kusamehe tu matendo maovu ya mtu. Kwa 
hakika watu hawana tabia hii.  Watu wanapomsamehe mtu, 
inawezekana wasimwadhibu mkosaji kwa matendo yake 
maovu, lakini inawezekana wakaendelea kukumbuka ma-
tendo maovu ya mkosaji na hata kuyasema kwa wengine. Na 
hata kama mathalan tukiwasamehe na kusahau makosa yao 
kabisa, kwa kawaida hatuyachukulii matendo maovu ya watu 
kuwa ni matendo mazuri na kuwalipa ipasavyo. Si jambo la 
kawaida kwa watu kumlia wema mtu ambaye anawasaliti au 
kutowatii wao. Kwa kinyume chake, Mwenyezi Mungu sio tu 
kwamba anasamehe, lakini anaweza kubadili matendo yako 
mabaya na kuwa matendo mazuri, na matokeo yake, anaku-
pa thawabu kwa ajili ya matendo hayo.

Tunaposoma orodha ya matendo yetu mnamo Siku ya 
Hukumu, tunaweza kuona kwamba tulitumia maisha yetu 
huku tukizikosa fursa nyingi. Juu ya hayo, rekodi yetu inao-
nyesha matendo yetu mengi mazuri katika kuwasaidia watu 
pamoja na kwamba tunajua kwamba inawezekana hatu-
kumsaidia yeyote. Kwa mfano, walikuwepo watu mia moja 
ambao walikuwa wanahitaji msaada wako, na hukuwasaid-
ia, pamoja na kwamba inaonyeshwa ndani ya rekodi yako 
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kwamba uliwasaidia watu hao mia moja. Pamoja na kwamba 
ni vigumu kuamini, rekodi yako itasomeka, “Watu hawa mia 
moja ni wale ambao wewe hukuwasaidia, lakini ulipotubia 
kwa dhati na ukajisikia vibaya kwa kushindwa kuwasaidia, 
kwa kweli na kwa uaminifu ulihisi kwamba ulifanya kitendo 
kibaya. Wakati ulipotaka kuwasidia, hapakuwepo na fursa 
ya kufanya hivyo. Ama muda wako ulikwisha au watu hao 
hawakuwepo tena.  Lakini kwa kuwa ulikwishajutia kitendo 
chako kwa uaminifu, sisi tumeandika kwamba uliwasaidia 
watu mia moja.” Kwa ukarimu Wake mwingi, hii ndio njia 
ambayo Mwenyezi Mungu hututendea, ingawa ni kwamba 
hii ni kwa ajili ya hao wanaomwendea Yeye kwa uaminifu na 
moyo wote bila kudanganya au kuchukua fursa ya rehema ya 
Mwenyezi Mungu. Wao ni kweli wanatamani kubadilika na 
kuwa wema kwa ukweli na uaminifu.

Nafasi ya rehema ya Mwenyezi Mungu katika kurahisisha 
mambo yetu:

Wakati mwingine Mwenyezi Mungu, kutokana na rehema 
Yake, huturahisishia mambo yetu kwa kutuachia kiasi fula-
ni au kupunguza wajibu wetu. Kwa mfano, kuhusu ‘qisaas’ 
(kulipiza kisasi), Qur`ani inaseama:

ا الَّذِينَ آمَنُوا كُتِبَ عَلَيْكُمُ الْقِصَاصُ فِي الْقَتْلَى ۖ الْحُرُّ يَا أيَُّھَ 
بِالْحُرِّ وَالْعَبْدُ بِالْعَبْدِ وَالْأنُْثَىٰ بِالْأنُْثَىٰ ۚ فَمَنْ عُفِيَ لَهُ مِنْ أخَِيهِ 

لكَِ تَخْفِيفٌ  بَاعٌ بِالْمَعْرُوفِ وَأدََاءٌ إلَِيْهِ بِإحِْسَانٍ ۗ ذَٰ مِنْ  شَيْءٌ فَاتِّ
لكَِ فَلَهُ عَذَابٌ ألَيِمٌ  كُمْ وَرَحْمَةٌ ۗ فَمَنِ اعْتَدَىٰ بَعْدَ ذَٰ   رَبِّ
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“Enyi mlioamini!  Mmeandikiwa kisasi kwa wenye kuuliwa; 
muungwana kwa muungwana, mtumwa kwa mtumwa, na 
mwanamke kwa mwanamke. Na anayesamehewa na ndugu 
yake chochote, basi ni kufuatana kwa wema na kulipa kwa 
ihsani. Hiyo ni tahafifu itokayo kwa Mola Wenu na rehema. 
Na atakayeruka mipaka baada ya hayo, basi ana adhabu iu-

mizayo.” (Surah al-Baqarah; 2:178)

Kama mtu amemuua mtu mwingine, walezi wa mwathiri-
ka wanayo haki ya kudai adhabu kwa mkosaji. Lakini kama 
wale ambao wamepoteza mpendwa wao wakidai fedha ya fid-
ia badala ya kulipiza kisasi, Mwenyezi Mungu analikubali hili. 
Hii ni aina ya wepesi Mwenyezi Mungu anayokupatia wewe, 
hivyo kwamba kama walezi wa mwathirika wameridhika, ni 
kama vile Mwenyezi Mungu anasema, “Mimi ninafurahi na 
kwa kweli Mwenyezi Mungu hutupenda sisi kusameheana 
sisi kwa sisi (ijapokuwa kama mkosaji anayo nia ya kurudia 
uhalifu wake hilo ni jambo jingine).” Mwenyezi Mungu anatu-
patia sisi haki ya kudai kuuliwa kwa mkosaji, lakini kama 
ukimsamehe kaka yako au dada yako katika Uislamu am-
baye alitenda kosa hili na unajua kwamba anajuta, Mwenyezi 
Mungu hukubali hili, na hasisitizi kwamba umuue mtu huyo.

Aina ya majibu kwenye rehema ya Mwenyezi Mungu:

Mwenyezi Mungu huwapa watu rehema katika njia mbali 
mbali. Lakini watu wanapopata rehema ya Mwenyezi Mungu 
hupokea katika njia mbali mbali: wapo wale wanaoridhika 
na kushukuru na ambao hutumia rehema hii kwa hekima, 
na wapo wale ambao hawana shukurani au hushindwa kui-
pokea. Wakati mwingine hawachukui rehema hiyo kama ni 
zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu; badala yake, hudhani 
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jambo hilo limetokea kwa bahati au huamini kwa uhakika 
kwamba jambo hilo ni mafanikio yao wenyewe. Kama wa-
nayo familia nzuri, watoto waadilifu, sifa stahiki, au elimu 
ya kufaa, huamini rehema hiyo ni matokeo ya mafanikio yao 
badala ya ukarimu wa Mwenyezi Mungu. Allah swt anam-
wambia Mtume Muhammad (s.a.w.w.):

فَإنِْ أعَْرَضُوا فَمَا أرَْسَلْنَاكَ عَلَيْھِمْ حَفِيظًا ۖ إنِْ عَلَيْكَ إلِاَّ 
 الْبَلَاغُ ۗ 

 “Na wakipuuza, basi hatukukupeleka uwe mwenye kuwalin-
da. Si juu yako ila kufikisha tu…..” (Surah al-Fat`h, 42:48).

Kazi ya mitume ilikuwa kufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mun-
gu. Kama watu wakiamini au wasiamini huo si wajibu wa mi-
tume wala hawatahojiwa kuhusu hilo. Mitume wanawajibika 
katika kufikisha ujumbe katika njia nzuri zaidi iwezekana-
vyo; hakuna mtu anayetakiwa au hata kuweza kuwalazimi-
sha wengine kuamini. Imani inakaa ndani ya moyo na mtu 
pekee mwenye udhibiti juu ya moyo wake ni mhusika mwe-
nyewe. Kwa hiyo, hakuna kiongozi au mubaligh anayepaswa 
kusikitika  kama watu hawakikubali kile ambacho anatoa 
baada ya kuhakikisha kwamba ametekeleza wajibu wake ina-
vyotakiwa. Vivyo hivyo, daktari aliye na uwezo mkubwa ka-
bisa ambaye hubaini ugonjwa kwa usahihi na kumwandikia 
mgonjwa dawa nzuri ambaye kwa upande wake anachagua 
asitumie dawa hiyo anaweza kusikitika sana, ingawa hapas-
wi kulaumiwa, na wala hapaswi kujilaumu mwenyewe kwa 
chaguo baya la mgonjwa.
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Nabii Nuhu (a.s.) ni mfano mkubwa sana. Alifanyakazi 
kwa bidii sana kwa miaka mia tisa na hamsini28 na baada 
ya tabligh ya muda mrefu kiasi hicho, ni watu themanini 
tu ndio walioamini ujumbe wake – wastani wa mtu mmoja 
katika kila miaka 12 – lakini kwa vyovyote vile hii haiwezi 
kuchukuliwa kama ishara ya kushindwa kwake au mapun-
gufu. Kinyume chake, Nabii Nuhu ni mmojawapo wa mana-
bii watano mashuhuri sana ambao huitwa ‘Mitume wenye 
Maazimio Makubwa’ (ulu`l-‘azm).29 

Kwa hiyo, jambo la muhimu ni kufikisha ujumbe sawa-
sawa. Kwa mfano, kama mtu akikupa bahasha yenye barua 
ndani na anakuomba uifikishe mahali, wajibu wako ni ku-
hakikisha kwamba barua hii inamfikia mlengwa. Hutarajiwi 
kumpa mtu mwingine kuifikisha barua hiyo; mtu yule 
anaweza kusahau.  Haupaswi kuisafirisha tu kwa njia ya 
posta; inaweza kupotea. Kama ukiiweka barua nje ya mlan-
go wa nyumba yake, inaweza kupeperushwa na upepo au 
panaweza kuwa na watoto ambao wanaweza kuiweka mahali 
pengine. Wajibu wako ni kuhakikisha kwamba inafika kwe-
nye mkono wa mwenye barua. Hata hivyo, kama ataifungua 
barua hiyo, akaisoma, au anaifanyia kazi baada ya kuisoma 
huo si wajibu wako. Mhusika anaweza akaitupa barua hiyo, 
akaingalia juu juu, au akaisoma na asiishughulikie. Kwa jinsi 
unavyohusika wewe mpelekaji barua, umefanya kazi yako 
vema ulipochukua usumbufu wote na kuhakikisha kwamba 
ujumbe huu unafika kwa mhusika.

Kwa bahati mbaya, mara nyingi kinachotokea ni kwamba 
huwa hatuhakikishi kwamba ujumbe wa Mwenyezi Mungu 

28 Qur`ani; 29:14
29 Qur`ani; 46:35

04_KUELEWA REHEMA_17 June_2013_CR Done.indd   132 6/17/2013   5:34:21 PM



KUELEWA REHEMA YA MWENYEZI MUNGU

133

unafikishwa sawasawa. Kwa mfano, hata kama tunao uzoefu 
wa kuufahamu ujumbe wa Mwenyezi Mungu, inawezekana 
tusijue namna ya kuufikisha kwa njia inayofaa kwa wale wa-
naoishi chini ya mazingira fulani kwa namna ambayo wa-
taupokea vema na kuuchukulia kwa makini kabisa. Wakati 
mwingine tunatengeneza vitabu na makala zenye manufaa 
kabisa, lakini havichapishwi kamwe au kama vikichapishwa 
inawezekana visiandikwe katika lugha na mtindo unaofaa 
na hata kama ikiwa hivyo, inawezekana visigawiwe vizuri. 
Vitabu vyetu vingi vinagawiwa kwenye makundi yetu we-
nyewe na watu walioko nje ya makundi yetu hawajui lolote 
kuhusu vitabu na makala hayo. Na kwa bahati kama ikitokea 
wanapata kujua kuhusu vitabu hivyo, hakuna mfumo wa 
kuagizia kama wanavyofanya kwa vitabu vingine. Kama wak-
ienda kwenye maduka ya vitabu au wakitembelea mikondo 
ya wauza vitabu kwa mtandao wa intaneti, inawezekana bado 
wasivione vitabu hivyo. Tunatakiwa kuhakikisha kwamba 
kwa njia ile ile ambayo watu hupokea marundo ya aina nyingi 
za ujumbe mwingine kutoka kwenye makampuni makubwa 
ya biashara na vyombo vya habari, na ujumbe wa Mwenyezi 
Mungu unawafikia wao kwa njia ya uadilifu na heshima, kwa 
njia ambayo wanaweza kuupokea, na sio tu, mathalani, kwa 
kuuweka nje ya mlango wa nyumba zao. Baadaye, uamuzi 
wa kuufanyia kazi ujumbe huo ni juu yao. Tunatakiwa ku-
hakikisha kwamba ujumbe unawafikia. Leo hii tuko nyuma 
sana katika suala hili. Watu wengi kwa kweli hawapati habari 
za kielimu nzuri ambazo zinawasilisha Uislamu kwa hekima. 
Badala yake wanapaswa kufanya juhudi ya kuzitafuta.

Kwa hali yoyote ile, baada ya kutaja jambo hilo hapo juu, 
Qur`ani inasema:
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ا رَحْمَةً فَرِحَ بِھَا ۖ وَإنِْ تُ  ا إذَِا أذََقْنَا الْإنِْسَانَ مِنَّ ئَةٌ وَإنَِّ صِبْھُمْ سَيِّ
مَتْ أيَْدِيھِمْ فَإنَِّ الْإِنْسَانَ كَفُورٌ    بِمَا قَدَّ

 “……..Na hakika tunapomwonjesha mtu rehema kutoka 
Kwetu, huifurahia. Na ikisibiwa na ovu kwa sababu ya 

iliyotanguliza mikono yao, basi hakika mtu huyu anaku-
furu.” [Surah Ash-Shura, 42:48]

Binadamu huonekana kuwa na furaha kupita kiwango pale 
wanapopata rehema ya Mwenyezi Mungu na matokeo yake 
hujisahau, huhisi kujisikia, na kumsahau Mwenyezi Mungu. 
Kwa upande mwingine, wanapopatwa na matatizo makubwa, 
wanaweza kusahau neema aliyowapa Mwenyezi Mungu siku 
za nyuma na kulalamika juu ya hayo yanayowapata. Baada 
ya kuwa wamekwishapokea maelfu ya aina mbali mbali za 
rehema ya Mwenyezi Mungu, sasa wakiwa wakabiliane na 
tatizo moja tu huwafanya wao kuwa wasumbufu na walalam-
ishi. Pale watu wanapopewa mahitaji yao muhimu ya kila 
siku huridhika kwa urahisi na kusahau dhima wanayotakiwa 
kuwajibikia; kwa upande mwingine, na inapotokea hawaku-
pewa kitu kile kile kwa siku moja, hulalamika na kuhoji sifa 
nzuri za Mpaji. Majibizo haya ya kawaida kwa wanadamu 
ambayo hutokea mara kwa mara yanaweza kusafishwa kwa 
maelekezo na elimu ya kutosha.

Jinsi ya kupokea rehema nyingi zaidi kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu:

Kwa wale wanaopokea rehema ya Mwenyezi Mungu kwanza 
kabisa, Mwenyezi Mungu huwapa wao rehema ya ziada. Kwa 
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njia hii, rehema hiyo haitapotea bure wala kugeuzwa dhidi 
yao, kwa sababu wale wasioikubali neema ya Mwenyezi 
Mungu na kunufaika nayo watahojiwa na kuadhibiwa vikali 
zaidi ikilinganishwa na wale ambao hawakupewa rehema ka-
bisa. Na kama watu wasio na shukurani kama hao wakipewa 
zaidi, matatizo yao yatazidi kuongezeka tu. Kwa mfano, kama 
Mwenyezi Mungu amenipa mimi mtoto na nisimtunze mtoto 
huyo ingekuwa ni vema zaidi kama nisipopewa zaidi ya huyo. 
Au kama Mwenyezi Mungu amenipa mimi fedha wakati sina 
ujuzi wa kutunza fedha, itakuwa ni vema kama Mwenyezi 
Mungu hatanipa fedha zaidi. Hata hivyo, kama mtu ni mwe-
nye kushukuru na anajua jinsi ya kushukuru neema za Mwe-
nyezi Mungu, Mwenyezi Mungu atamzidishia:

كُمْ   لَئِنْ شَكَرْتُمْ لَأزَِيدَنَّ
 

المِِينَ أعََدَّ لَھُمْ عَذَابًا ألَيِمًا  يُدْخِلُ مَنْ يَشَاءُ فِي رَحْمَتِهِ ۚ وَالظَّ
 
 

“….Mkishukuru nitawazidishia …..” [Surah Ibrahim, 14:7]

Mahali pengine, Qur`ani inasema: كُمْ   لَئِنْ شَكَرْتُمْ لَأزَِيدَنَّ
 

المِِينَ أعََدَّ لَھُمْ عَذَابًا ألَيِمًا  يُدْخِلُ مَنْ يَشَاءُ فِي رَحْمَتِهِ ۚ وَالظَّ
 
 

“Humwingiza amtakaye katika rehema Yake. Na wenye  
kudhulumu amewawekea adhabu iliyo chungu.”  

[Surah al-Insan, 76:31] 

Rehema ambayo Mwenyezi Mungu huwapa watu ambao 
anawaridhia ni rehema ya nyongeza juu ya ile ambayo kila 
mtu hupewa. Mwenyezi Mungu humpa rehema kila mtu, lak-
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ini huwapa zaidi wale ambao wenye shukurani, na huwaruhu-
su waende kwenye kina kirefu zaidi cha bahari ya rehema 
Yake. Kwa upande mwingine, wale madhalimu na wasio na 
shukurani watapata hasara na kuteseka. Inazingatiwa kwam-
ba katika Uislamu, tendo lolote baya linachukuliwa kuwa ni 
tendo udhalimu, iwe kama linawaathiri wengine au dhalimu 
mwenyewe. Hakika, hata pale ambapo mtu fulani anawafany-
ia udhalimu wengine kwanza  hujifanyia udhalimu yeye mwe-
nyewe na kujikosea yeye mwenyewe kabla ya kuwakosea na 
kuwadhuru wengine. Mathalani, endapo ninatumia maneno 
machafu wakati wa kuzungumza, huko ni kumvunjia heshima 
yule ninayemwambia maneno hayo, lakini kwanza kitendo 
hicho kinadhuru utu wangu mwenyewe na kitaniletea aibu. 
Watu watakaposikia mimi ninaongea kwa njia kama hiyo, 
watamhurumia yule nimwambiaye maneno hayo, lakini wote 
watakuwa dhidi yangu na watachukizwa na kitendo changu. 
Kwa hiyo, pamoja na kwamba nilitaka kumdhalilisha mtu, ni-
takuwa nimejidhalilisha mwenyewe tu. Watu waheshimiwa na 
wenye hadhi hawaamiliani na wengine kwa utovu wa heshi-
ma, lakini huwezi kutarajia mtu asiyejiheshimu kufanya kila 
kitu.30 Mtu ambaye hajiheshimu yeye mwenyewe anaweza 
kufanya lolote. Hakuna kitakachomzuia kufanya hivyo. Imam 
Hadi (a.s.) amenukuliwa akisema:

30 �Mtu anayejiheshimu mwenyewe havai kila kitu, hata kama yuko peke 
yake. Inasemekana kwamba wakati fulani mmojawapo wa Ulamaa am-
baye kila mara alikuwa akivaa ‘aba’ (joho) na ‘amamah’ (kilemba) kati-
ka namna rasmi kabisa akiwa nyumbani kwake aliambiwa na mtu fula-
ni: “Hakuna mtu yeyote hapa. Kwa nini unavaa vazi la kikazi?” Akajibu: 
“Nipo mwenyewe hapa.”
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 من ھانت عليه نفسه فلا تأمن شره
 

كُمْ بِشَ  يْءٍ مِنَ الْخَوْفِ وَالْجُوعِ وَنَقْصٍ مِنَ الْأمَْوَالِ وَلَنَبْلوَُنَّ
ابِرِينَ  الَّذِينَ إذَِا أصََابَتْھُمْ  مَرَاتِ ۗ وَبَشِّرِ الصَّ وَالْأنَْفسُِ وَالثَّ

ئِكَ عَلَيْھِمْ صَلَوَاتٌ  ا إلَِيْهِ رَاجِعُونَ أوُلَٰ ِ وَإنَِّ ا ِ�َّ مُصِيبَةٌ قَالوُا إنَِّ
ھِمْ وَ  ئِكَ ھُمُ الْمُھْتَدُونَ مِنْ رَبِّ رَحْمَةٌ ۖ وَأوُلَٰ   

 

“Usijihisi uko salama kutokana na vitendo vibaya vya wale 
wasiojiheshimu.” 31

Kwa hiyo, wale wanaojiheshimu wenyewe hawatarajiwi 
kutenda dhambi na vitendo vya kidhalimu na kwa hiyo ha-
watanyimwa kupokea rehema ya ziada kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu.

Mwenye subira hupokea rehema za ziada:

Kundi moja ambalo hupokea rehema za ziada kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu ni wenye subira:من ھانت عليه نفسه فلا تأمن شره 

 
كُمْ بِشَ  يْءٍ مِنَ الْخَوْفِ وَالْجُوعِ وَنَقْصٍ مِنَ الْأمَْوَالِ وَلَنَبْلوَُنَّ

ابِرِينَ  الَّذِينَ إذَِا أصََابَتْھُمْ  مَرَاتِ ۗ وَبَشِّرِ الصَّ وَالْأنَْفسُِ وَالثَّ
ئِكَ عَلَيْھِمْ صَلَوَاتٌ  ا إلَِيْهِ رَاجِعُونَ أوُلَٰ ِ وَإنَِّ ا ِ�َّ مُصِيبَةٌ قَالوُا إنَِّ

ھِمْ وَ  ئِكَ ھُمُ الْمُھْتَدُونَ مِنْ رَبِّ رَحْمَةٌ ۖ وَأوُلَٰ   
 

“Na hakika tutawajaribu kwa chembe ya hofu na njaa na 
upungufu wa mali na wa nafsi na wa matunda. Na wape 
bishara wanaosubiri. Ambao ukiwapata msiba, husema: 
Hakika sisi ni wa Mwenyezi Mungu, na Kwake tutarejea. 
Hao juu yao zitakuwa baraka zitokazo kwa Mola Wao, na 

rehema, na hao ndio wenye kuongoka.”  
(Surah al-Baqarah; 2:155:157)

31 Bihar al-Anwar, Jz. 72, uk. 301; Hadithi  ya 11 & Jz. 75, uk. 366 Hadithi ya 5; 
Mizan al-Hikmah, Jz. 2, uk. 982.
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Kwa hakika tutajaribiwa na kupimwa katika njia mbali 
mbali. Wakati mwingi ipo hofu kwa ujumla au kwa sababu ya 
upungufu wa usalama. Panaweza kuwepo njaa, inawezekana 
usiwe na chakula kwa ajili yako mwenyewe, watoto wako, 
au marafiki zako. Au panaweza kuwepo na hasara katika ma-
tunda, fedha, au katika maisha. Tunaweza tukapoteza vitu au 
watu tuwapendao. Yote haya ni matukio ambayo Mwenyezi 
Mungu hutujaribu nayo.

Hebu tufafanue aya hizo hapo juu na zingine zifa-
nanazo nazo. Baadhi ya watu wanaweza kudhani kwamba 
Mwenyezi Mungu anaposema kwamba Yeye hukujaribu 
wewe ina maanisha kwamba Yeye anasababisha matati-
zo haya kwa makusudi yakutokee wewe hasa. Kinyume 
chake kabisa; panaweza kuwepo na mambo mengi ambayo 
Mwenyezi Mungu Mwenyewe hafurahishwi nayo kabisa 
pamoja na matukio mabaya yanayotokea kama mauaji 
au wizi. Kama mtu akimuua mwanangu, hiki si kitendo 
ambacho Mwenyezi Mungu amekipenda, lakini sasa kwa 
kuwa kinatokea kwa hiyo kinakuwa kama ni mtihani 
kwangu. Kwa hiyo, chochote kile kinachotokea kwako 
kwa sababu yoyote ile, kinatakiwa kitafsiriwe kama mti-
hani kwamba kama ukifaulu utanyanyuliwa daraja hapa 
duniani na akhera. Kwa mfano, tuchukulie kwamba mimi 
kuwa mkufunzi wa kuendesha gari ambaye huketi karibu 
na mwanafunzi wangu anapoendesha gari mjini. Kufumba 
na kufumbua, mtu mmoja kwa sababu yoyote ile anadha-
rau taa nyekundu na anaonekana mbele yetu. Mimi kama 
mkufunzi, ninatarajiwa kumtazama mwanafunzi wangu 
ili kumjaribu yeye. Ingawa sikumwambia huyo dereva 
mzembe atupite kwa ghafla hivyo, tukio hili linaweza bado 
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kuwa kama mtihani. Kwa uangalifu mkubwa wa utendaji 
wa mwanafunzi wangu, ama ninaweza kumwambia alio-
nyesha ustadi mzuri wa kuendesha gari au ninaweza kum-
wambia kwamba bado anahitaji mafunzo zaidi. Pamoja na 
kwamba uendeshaji wa kizembe wa dereva wa gari ny-
ingine haukutarajiwa, bado ninaweza kuchukua tukio hili 
kama mtihani. Hivyo, maamuzi mabaya ya watu na  ma-
tokeo hasi yanayowapata wengine, yanaweza kuwa kama 
mitihani, ingawa Mwenyezi Mungu hajakusudia matendo 
hayo mabaya na matukio ya mielekeo hasi kutokea.

Kwa kufafanua, pale Mwenyezi Mungu anaposema, 
“Ninakujaribuni nyinyi kwa kila kitu,” haimaanishi kwamba 
kwa makusudi Yeye huwachukua wale muwapendao, au ku-
sababisha upungufu wa salama na kwa ufupi, kwamba yuko 
nyuma ya kila tatizo.32 Maana ya hili ni kwamba chochote kin-
achotokea, kizuri au kibaya, Yeye huangalia utendaji wako na 
unashughulikia vema jinsi gani hali hiyo. Pia hii yenyewe ni 
neema kwa wale wanaotaka kuboresha kitabu chao cha amal; 
wakati wowote na kwa hali yoyote wanayo fursa ya kuende-
lea. Kwa kawaida hali sio hivyo katika rekodi na mashindano 
ya kidunia. Kama wewe ni muogeleaji, kwa mfano, unafan-
ya mazoezi kwa bidii sana ili uweze kupata  rekodi nzuri na 
kupanda juu zaidi, lakini kwa bahati mbaya, muda ambao 
waamuzi wanakubali kazi yako ni wakati unapoifanya kwe-
nye mashindano rasmi. Kwa hiyo, kama wakati wa mazoezi 
yako au mashindano ya kirafiki unaweza kupandisha rekodi 
yako juu, waamuzi hao hawatakubali hata kama imepigwa 
picha na kutazamwa na watu wengi.
32 �Ipo haja ya kutoa maelezo pambanuzi baina ya umoja kuhusu matendo (taw-

hid-e af’aali) na kuyahusisha matendo mabaya ya watu kwa Mwenyezi Mungu.  
Mambo haya mawili yasichanganywe.
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Kwa vyovyote vile, wale wanaothibitika kuwa na  
subira baada ya kupitia kwenye mitihani yote na majar-
ibio yote, Mwenyezi Mungu anasema, “Na wape bisha-
ra wanaosubiri!”33 Lazima patakuwepo na thawabu  
nyingi kwa watu kama hao kwa Mwenyezi Mungu kumwam-
bia Mtume Wake awape bishara watu hao. Kwa hiyo, Mwenyezi 
Mungu hatawapa watu kila kitu wanachotamani.34 Bali Mwenyezi 
Mungu atawapa wenye kusubiri malipo zaidi sana hivyo kwam-
ba watatosheka kikamilifu na kwa hakika itavuka mpaka wa 
matarajio yao, kwani itakuwa ni bila kipimo chochote:

ابِرُونَ أجَْرَھُمْ بِغَيْرِ حِسَابٍ  مَا يُوَفَّى الصَّ   إنَِّ

 
“…..Hakika si mengineyo, wenye subira watapewa ujira wao 

bila ya hisabu.” [Surah Az-Zumar; 39:10]

33 Qur`ani 2:155
34 �Ipo hadithi nzuri ambayo inaweza kutusaidia sisi kuelewa jambo hili vema. 

Nadir Shah Afshar (1688-1747, mtawala wa Irani ambaye alipanua himaya 
yake kutokea mto Indus hadi Milima ya Caucasus) wakati moja alikuwa akien-
da vitani na jeshi lake alipokutana na mvulana mdogo sana amebeba kitabu. 
Alimuuliza mvulana jina lake ni nani. Mvulana akajibu: “Nasr Allah” (Ushindi 
wa Mwenyezi Mungu). Mfalme akafurahi sana na akalichukulia tukio hilo kama 
ishara ya ushindi katika vita hiyo. Halafu mfalme alimuuliza mvulana yule ali-
kuwa anakwenda wapi. Akajibu alikuwa anakwenda “Maktab,” ambako waliji-
funza masomo ya Qur`ani. Alipoulizwa na mfalme huko Maktab walijifunza 
nini mvulana akajibu: “Surah ya Al-Fath.” Mfalme alizidi kufurahi. Na akampa 
mvulana huyo dinari moja (sarafu ya dhahabu), lakini mvulana akaanza kulia. 
Nadir akamuuliza kwa nini alikuwa analia. Akajibu, “Ninalia kwa sababu ni-
kienda nyumbani  na mama yangu akiona hii mkononi mwangu, ataniuliza ‘Hii 
imetoka wapi’?” Nadir akasema, “Mwambie nimepewa na mfalme.” Akasema, 
“Hakika nitamwambia kwamba hii nimepewa na mfalme, lakini hatakubali.” 
Nadir akasema kwa nini. Akasema, “Mama yangu ataniambia kwamba kama 
mfalme akitoa kitu, hatoi dinari moja tu. Wafalme hutoa kwa wingi, kwa hiyo, 
hii haitoki kwa mfalme.” Nadir Shah aliamua kumpa rundo la dinari na aka-
lichukua na akaenda nyumbani.       

04_KUELEWA REHEMA_17 June_2013_CR Done.indd   140 6/17/2013   5:34:23 PM



KUELEWA REHEMA YA MWENYEZI MUNGU

141

Si mara elfu moja zaidi, au hata mara milioni moja zaidi. 
Bali ni sawa na kumpa mtu hundi iliyo wazi (blank cheque). 
Kwa hiyo, kwa kadiri Mwenyezi Mungu ahusikanavyo, haku-
na mpaka wowote ule ambao unaweza kuwa pale. 

Mojawapo ya mambo ambayo tunayaona ndani ya Qur`ani 
kuhusu wenye kusubiri ni kwamba:

ھِمْ وَرَحْمَةٌ ۖ ئِكَ عَلَيْھِمْ صَلَوَاتٌ مِنْ رَبِّ  أوُلَٰ
 
 

 اللھم اجعلني في مقامى ھذا ممن تناله منك صلوات ورحمة ومغفرة
 

 

“Hao juu yao zitakuwa baraka zitokazo kwa Mola Wao, na 
rehema …..” (2:157).

Wenye kusubiri ni wale wanaopokea rehema za ziada 
ikiwa ni nyongeza ya neema ambazo kila mmoja hupokea 
kwa sababu ya mtazamo wao unaofaa kwenye ukarimu wa 
Mwenyezi Mungu na pia matatizo na majaribu yanayowa-
pata. 

Jambo la kupendeza zaidi ni kwamba, huwa tunasoma 
kwenye Ziyarah ya Ashura kwamba wale ambao wanaom-
boleza kweli kweli kwa ajili ya Imam Husayn (a.s.) na 
wakashirikiana naye katika maumivu yake na misiba yake 
wanaweza kutarajia kulipwa malipo ya wenye kusubiri na 
kupokea baraka na rehema Zake:

ھِمْ وَرَحْمَةٌ ۖ ئِكَ عَلَيْھِمْ صَلَوَاتٌ مِنْ رَبِّ  أوُلَٰ
 
 

 اللھم اجعلني في مقامى ھذا ممن تناله منك صلوات ورحمة ومغفرة
 

 
“Ewe Mola Wangu! Nijaalie miongoni mwa wenye kupata 

baraka, rehma na maghfira kutoka Kwako.

04_KUELEWA REHEMA_17 June_2013_CR Done.indd   141 6/17/2013   5:34:23 PM



KUELEWA REHEMA YA MWENYEZI MUNGU

142

Kwa hiyo, tatizo lolote linalokutokea linaweza kubadilika 
na kuwa bonasi kwako, kama ukifanya subira, na kuendelea 
kuwa nayo, na wakati wote uwe unatembea kwenye njia ili-
yonyooka. Mnamo Siku ya Hukumu utaona kwamba kile am-
bacho umekipata kwa njia hii kinaweza kuwa kikubwa zaidi 
ya vile ulivyotegemea, kama vile matendo yako mema ya 
swala na saumu. Kwa hakika matendo mema ni ya muhimu 
sana na ya lazima, lakini kitendo kimoja kile tunachojua 
kuwa kinalipwa bila kipimo ni subira. Bila shaka, subira 
kama hiyo inawezekana tu kwa wale wanaotekeleza wajibu 
wao na kuomba msaada kutokana na vitendo vyao vya ibada 
na sadaka.
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SEHEMU YA SABA

MUKHTASARI WA YALIYOPITA: Ndani ya makala ili-
yopita, tulichunguza aina mbali mbali za miitikio kwe-

nye rehema ya Mwenyezi Mungu. Baadhi ya rehema zina-
patikana kwa kila mtu, lakini wale wanaoonyesha shukurani 
wanajistahilisha wenyewe kupokea neema za ziada. Inafaa 
kutaja kwamba kuondolewa rehema kutoka kwa watu wasio 
na shukurani kunaweza kuwa ni rehema kutoka kwa Mwe-
nyezi Mungu kwa sababu kupokea neema za nyongeza kuna-
hitaji wajibu mkubwa zaidi. Kwa mfano, kama mtu anakopa 
fedha kutoka benki na anaonyesha kwamba hana uwezo wa 
kuzitumia fedha hizo katika namna inayofaa, kumpa fedha ny-
ingi zaidi kunaweza kuwa ni tatizo; badala yake, ni busara zaidi 
kuzuia kumpa fedha zaidi ili abakie na wajibu wa zile tu alizo-
miliki. Makala hii inalenga kwenye sifa za wale wanaostahili 
kupokea rehema za ziada kutoka kwa Mwenyezi Mungu.

Wale wanaostahili kupokea rehema ya ziada kutoka kwa 
Mweneyzi Mungu:

1.	 Wenye Subira:

Kama tulivyosema katika sehemu iliyopita, mojawapo ya 
makundi yanayopokea rehema za ziada kwa wingi na zisizo 
na hesabu ni wale wenye subira. Maalumu tulitafakari juu ya 
aya (2:155-157). 

2.	 Wenye kutenda mema:

Kundi lingine ni la ‘Muhsinin,’ au watu wanaofanya matendo 
mema. Kwa Kiarabu, neno ‘ihsan,’ au ‘kutenda mema’ linato-
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kana na neno ‘husn’ maana yake ‘wema.’  Kwa hiyo, wanao-
faidika na rehema ya Mwenyezi Mungu ni wale wanaofanya 
matendo mema: 

بَعْدَ إصِْلَاحِھَا وَادْعُوهُ خَوْفًا وَطَمَعًا ۚ  وَلَا تُفْسِدُوا فِي الْأرَْضِ 
ِ قَرِيبٌ مِنَ الْمُحْسِنِينَ    إنَِّ رَحْمَتَ اللهَّ

 
  وَإذَِا قرُِئَ الْقرُْآنُ فَاسْتَمِعُوا لَهُ وَأنَْصِتُوا لَعَلَّكُمْ تُرْحَمُونَ 

 

“Wala msifanye ufisadi katika ardhi baada ya kutengeneza 
kwake; na mwombeni  kwa  kuogopa na kwa kutumai. 

Hakika rehema ya Mwenyezi Mungu iko karibu na wanao-
fanya wema.” (7:56)

3	 Wale wanaosikiliza Qur`ani kwa makini:

Wale wanaosikiliza Qur`ani inaposomwa wanapata rehema 
ya ziada. Wakati inaposomwa Qur`ani, watu hawapaswi ku-
zungumza, na mazungumzo yoyote yanayoendelea lazima 
yasitishwe. Hii ni kuonyesha heshima kwa Qur`ani na pia 
kunufaika kutokana na kusikiliza. Mwenyezi Mungu anase-
ma:

بَعْدَ إصِْلَاحِھَا وَادْعُوهُ خَوْفًا وَطَمَعًا ۚ  وَلَا تُفْسِدُوا فِي الْأرَْضِ 
ِ قَرِيبٌ مِنَ الْمُحْسِنِينَ    إنَِّ رَحْمَتَ اللهَّ

 
  وَإذَِا قرُِئَ الْقرُْآنُ فَاسْتَمِعُوا لَهُ وَأنَْصِتُوا لَعَلَّكُمْ تُرْحَمُونَ 

 “Na isomwapo Qur`ani isikilizeni na mnyamaze ili mpate 
kurehemewa.” (Sura Al-A`araf, 7:204)

Mtu lazima asikilize Qur`ani huku anatafakari juu ya ma-
neno yake badala ya kusikiliza tu. Mara nyingi huwa tunasiki-
liza sauti bila tafakuri juu ya maneno yake. Wakati tunapo-
piga kanda ya Qur`ani majumbani mwetu au kwenye magari 
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yetu, tunaweza tukafanya kosa la kuzungumza na wengine 
wakati kanda inacheza. Qur`ani haitakiwi kutumika kama 
sauti nyuma ya sauti nyingine; inatakiwa kufanyiwa tafakuri 
kwa uangalifu wakati inasomwa.  Kama kuna sababu yoyote 
ile inayothibitika kwamba inamzuia mtu asisikilize Qur`ani, 
inapendekezwa kuzima kanda hiyo.

Qur`ani inazungumza yenyewe kama chimbuko la rehe-
ma (rahmah); kwa hiyo, si ajabu kwamba wale wanaosikiliza 
Qur`ani hujipatia stahili ya kupokea rehema za ziada kutoka 
kwa Mwenyezi Mungu:

لُ مِنَ الْقرُْآنِ مَا ھُوَ شِفَاءٌ وَرَحْمَةٌ للِْمُؤْمِنِي نَ ۙ وَلَا يَزِيدُ وَنُنَزِّ
المِِينَ إلِاَّ خَسَارًا  الظَّ

 
“Na tunateremsha katika Qur`ani ambayo ni ponyo 

na rehema. Wala haiwazidishii madhalimu isipokuwa 
hasara.” [Sura  Bani Israil, 17:82]

Njia moja ya kufaidika na rehema hii ni mtu kutilia maa-
nani kwa heshima yale yaliyomo humo na kuweka wazi 
moyo na akili yake kuweza kupokea nuru na mwongozo wa 
Qur`ani.

4.	 Wale wanaoswali usiku (salatul-layl) hupokea  
rehema za ziada:

Wale wanaomwomba Mwenyezi Mungu kwenye swala za 
usiku wa manane na kabla ya swala ya asubuhi (al-Fajri) 
hupokea rehema za ziada:
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نْ ھُوَ قَانِتٌ آنَاءَ اللَّيْلِ سَاجِدًا وَقَائِمًا يَحْذَرُ الْآخِرَةَ وَيَرْجُو  أمََّ
هِ ۗ قلُْ ھَلْ يَسْتَوِي الَّذِينَ يَعْلَمُونَ وَالَّذِينَ لَا يَعْلَمُونَ ۗ  رَحْمَةَ رَبِّ

رُ أوُلوُ  مَا يَتَذَكَّ الْألَْبَابِ إنَِّ   

 
الحِِينَ  هُ مِنَ الصَّ   وَأدَْخَلْنَاهُ فِي رَحْمَتِنَا ۖ إنَِّ

 

“Je, Afanyaye ibada nyakati za usiku kwa kusujudu na 
kusimama akitahadhari na Akhera, na akitaraji rehema za 
Mola Wake: Sema: Je, wanalingana sawa wale ambao wa-
najua na wale ambao hawajui? Hakika wanaokumbuka ni 

wenye akili tu.” (Sura Az-Zumar, 39:9)

Mwenyezi Mungu analinganisha makundi mawili: kun-
di moja ni la wale wanaofanya ibada nyakati za usiku na 
linatahadhari kuhusu mambo ya Akhera likiwa linatarajia 
kupokea rehema za Mwenyezi Mungu. Kundi la pili hali-
kutajwa. Lakini kwa ulinganishaji tunatambua kwamba ni 
lenye watu wenye kupuuza na hutumia muda wao mwingi 
wa usiku wakitenda dhambi. Ni dhahiri kwamba wale wa-
naomkumbuka Mwenyezi Mungu wakati wa mchana na 
kutenda matendo mema na halafu usiku, ambao ni waka-
ti wa kupumzika, wanaona mapumziko yao katika kum-
cha Mwenyezi Mungu, wakiomba maghufira, na kusoma 
Qur`ani hawatapewa rehema sawa na wale wanaoshindwa 
kufanya hivyo.

5. Walio Wema:

Kundi lingine linalostahili rehema zaidi kutoka kwa Mwe-
nyezi Mungu ni wale ambao ni wema (salihin). Mwenyezi 
Mungu anasema katika Surah Al-Anbiyaa, 21:75

04_KUELEWA REHEMA_17 June_2013_CR Done.indd   146 6/17/2013   5:34:24 PM



KUELEWA REHEMA YA MWENYEZI MUNGU

147

نْ ھُوَ قَانِتٌ آنَاءَ اللَّيْلِ سَاجِدًا وَقَائِمًا يَحْذَرُ الْآخِرَةَ وَيَرْجُو  أمََّ
هِ ۗ قلُْ ھَلْ يَسْتَوِي الَّذِينَ يَعْلَمُونَ وَالَّذِينَ لَا يَعْلَمُونَ ۗ  رَحْمَةَ رَبِّ

رُ أوُلوُ  مَا يَتَذَكَّ الْألَْبَابِ إنَِّ   

 
الحِِينَ  هُ مِنَ الصَّ   وَأدَْخَلْنَاهُ فِي رَحْمَتِنَا ۖ إنَِّ

 
“Na Tukamwingiza yeye (Lut) katika rehema Zetu. Hakika 

yeye ni miongoni mwa walio wema.”  
[Sura Al-Anbiyaa, 21:75]

Kufuatana na aya hii, Nabii Lut (a.s.) hakupokea hivi hivi 
tu rehema maalum kutoka kwa Mwenyezi Mungu; bali hasa, 
aliingizwa kwenye rehema ya Mwenyezi Mungu kwa sababu 
alikuwa mtenda mema. Mtu mwema anatarajiwa kufanyi-
wa hivyo hivyo: anawekwa katikati ya bahari ya rehema ya 
Mwenyezi Mungu.

6. Wale wanaoomba msamaha:

Wale wanaoomba msamaha kutoka kwa Mwenyezi Mungu 
wanatarajiwa kupokea rehema za ziada.

ا فَاغْفِرْ لَنَا  نَا آمَنَّ هُ كَانَ فَرِيقٌ مِنْ عِبَادِي يَقوُلوُنَ رَبَّ إنَِّ
احِمِينَ    وَارْحَمْنَا وَأنَْتَ خَيْرُ الرَّ

 “Hakika lilikuwapo kundi katika waja Wangu likisema: 
Mola Wetu tusamehe na uturehemu, na Wewe ndiwe Mbora 

wa wanaorehemu.” (Sura Al-Mu`minun, 23:109).

Kama swala yao na maombi yao ya kusamehewa na ku-
pewa rehema ya Mwenyezi Mungu havikuleta matokeo, 
Mwenyezi Mungu asingetaja tukio hili ndani ya Qur`ani. 
Kama swala hii ilikuwa batili, Mwenyezi Mungu hangewasifu 
wao kwa swala hii. Kwa hiyo, tunapaswa kuamini kwamba 
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maombi kama haya kwa hakika huleta matokeo yanayota-
rajiwa; kwa hiyo, ni jambo la busara kujifunza maombi haya 
na kuyakariri katika kunuti zetu (qunut – du’a wakati wa swa-
la za wajibu) au kwa ajili ya wakati mwingine wowote. Aya 
zingine ndani ya Qur`ani pia zinarejelea kwenye mapendek-
ezo ya kuomba msamaha:

ئَةِ قَبْ  يِّ لَ الْحَسَنَةِ ۖ لَوْلَا قَالَ يَا قَوْمِ لمَِ تَسْتَعْجِلوُنَ بِالسَّ
َ لَعَلَّكُمْ تُرْحَمُونَ   تَسْتَغْفِرُونَ اللهَّ

 
قَالَ رَبِّ اغْفِرْ ليِ وَلِأخَِي وَأدَْخِلْنَا فِي رَحْمَتِكَ ۖ وَأنَْتَ أرَْحَمُ 

احِمِينَ    الرَّ

 

“Akasema: Enyi watu wangu! Kwa nini mnahimiza uovu 
kabla ya wema? Mbona hamuombi maghufira kwa Mwenye-

zi Mungu mpate kurehemiwa?” [Sura An-Naml, 27:46]

ئَةِ قَبْ  يِّ لَ الْحَسَنَةِ ۖ لَوْلَا قَالَ يَا قَوْمِ لمَِ تَسْتَعْجِلوُنَ بِالسَّ
َ لَعَلَّكُمْ تُرْحَمُونَ   تَسْتَغْفِرُونَ اللهَّ

 
قَالَ رَبِّ اغْفِرْ ليِ وَلِأخَِي وَأدَْخِلْنَا فِي رَحْمَتِكَ ۖ وَأنَْتَ أرَْحَمُ 

احِمِينَ    الرَّ

 “Akasema: Mola Wangu! Nisamehe mimi na ndugu yangu 
na utuingize katika rehema Yako na Wewe ni Mwenye kure-

hemu kushinda wote wenye kurehemu.”  
[Sura Al-A`araf, 7:151] 35

7.	 Wale wanaoombewa na malaika:

Wapo watu ambao hupokea rehema za ziada kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu kwa sababu wao huombewa na malaika. 
Kwa nyongeza ya maombi ya jumla ya malaika ya kuwaom-
bea waumini mfano unaoonekana ndani ya aya kama 40:7, 

35 Angalia pia: 2:286, 7:23; 149; 155 na 23:118
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Qur`ani inarejelea kwenye mifano maalumu ambamo malai-
ka wamemwomba Mwenyezi Mungu kushusha rehema Zake 
kwa watu fulani. Mathalani, pale ambapo malaika walimpa 
Nabii Ibrahim (a.s.) habari njema za kupata mtoto, mke wake 
alishtuka kwa sababu alikwishazeeka na mkewe alikuwa 
mgumba. Malaika wakasema:

ِ وَبَرَكَاتُهُ عَلَيْكُمْ  ِ ۖ رَحْمَتُ اللهَّ أھَْلَ  قَالوُا أتََعْجَبِينَ مِنْ أمَْرِ اللهَّ
هُ حَمِيدٌ مَجِيدٌ   الْبَيْتِ ۚ إنَِّ

 “Wakasema: Unastaajabu amri ya Mwenyezi Mungu? Re-
hema ya Mwenyezi Mungu na Baraka Zake ziko juu yenu 

enyi watu wa nyumba hii. Hakika Yeye ni Mwenye kusifiwa 
Mwenye kutukuzwa.” [Sura Hud, 11:73]

Fungu la maneno “Rehema na Baraka za Mwenyezi Mungu 
ziwe juu yenu” linaweza kuwa ni tamko, lakini linaelekea zai-
di kuwa du’a inayosema , “Amani na rehema ziwe juu yenu!” 
Kwa hiyo, panapokuwepo na wenye nyumba wazuri, yaani, 
pale ambapo baba na mama ni watu wema, wacha Mungu na 
wana watoto wema, upo uwezekano mkubwa sana kwamba 
malaika watawaombea du’a watu wa nyumba hii; malaika 
wataomba dua, watamwomba Mwenyezi Mungu kuipa famil-
ia hiyo rehema za  ziada na kuwapendelea zaidi. 

8.	 Wale wanaohama na kupigana kwa ajili ya Mwenyezi 
Mungu:

Kundi lingine la watu linalotarajiwa kupewa rehema ya ziada 
ni la wale waliohama na kupambana kwa ajili ya Mwenyezi 
Mungu:
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ئِكَ  ِ أوُلَٰ إنَِّ الَّذِينَ آمَنُوا وَالَّذِينَ ھَاجَرُوا وَجَاھَدُوا فِي سَبِيلِ اللهَّ
ُ غَفوُرٌ رَحِيمٌ  ِ ۚ وَاللهَّ  يَرْجُونَ رَحْمَتَ اللهَّ

 
ئِكَ إنَِّ الَّذِينَ آمَنُوا وَالَّذِينَ ھَاجَرُوا وَجَاھَدُوا فِي سَبِي ِ أوُلَٰ لِ اللهَّ

ھُمْ بِرَحْمَةٍ  رُھُمْ رَبُّ ُ غَفوُرٌ رَحِيمٌ يُبَشِّ ِ ۚ وَاللهَّ يَرْجُونَ رَحْمَتَ اللهَّ
مِنْهُ وَرِضْوَانٍ وَجَنَّاتٍ لَھُمْ فِيھَا نَعِيمٌ مُقِيمٌ خَالدِِينَ فِيھَا أبََدًاۚ  

َ عِنْدَهُ أجَْرٌ عَظِيمٌ    إنَِّ اللهَّ

 

“Hakika wale walioamini na wale waliohama na wakapiga-
na katika njia ya Mwenyezi Mungu, hao ndio wenye kuta-
raji rehema ya Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ni 

Mwenye kughufiria, Mwenye kurehemu.”  
[ Sura al-Baqarah, 2:218]

Aya nyingine ni Sura Al-Tawbah, 20:20-22:

ئِكَ  ِ أوُلَٰ إنَِّ الَّذِينَ آمَنُوا وَالَّذِينَ ھَاجَرُوا وَجَاھَدُوا فِي سَبِيلِ اللهَّ
ُ غَفوُرٌ رَحِيمٌ  ِ ۚ وَاللهَّ  يَرْجُونَ رَحْمَتَ اللهَّ

 
ئِكَ إنَِّ الَّذِينَ آمَنُوا وَالَّذِينَ ھَاجَرُوا وَجَاھَدُوا فِي سَبِي ِ أوُلَٰ لِ اللهَّ

ھُمْ بِرَحْمَةٍ  رُھُمْ رَبُّ ُ غَفوُرٌ رَحِيمٌ يُبَشِّ ِ ۚ وَاللهَّ يَرْجُونَ رَحْمَتَ اللهَّ
مِنْهُ وَرِضْوَانٍ وَجَنَّاتٍ لَھُمْ فِيھَا نَعِيمٌ مُقِيمٌ خَالدِِينَ فِيھَا أبََدًاۚ  

َ عِنْدَهُ أجَْرٌ عَظِيمٌ    إنَِّ اللهَّ

 “Wale walioamini na wakahama na wakapigana jihadi ka-
tika njia ya Mwenyezi Mungu, kwa mali zao na nafsi zao, 
wana cheo kikubwa mbele ya Mwenyezi Mungu, na ndio 
wenye kufuzu. Mola wao anawabashiria rehema kutoka 

Kwake na radhi na Pepo zitakazodumu. Watadumu humo 
milele. Hakika kwa Mweneyzi Mungu kuna malipo makub-

wa.” [Sura At-Tawba, 9:20-22]

Uhamaji unaweza kutumika leo; haukuhifadhiwa kwa ajili 
ya wale waliohama kutoka Makka kwenda Madina. Labda 
unaweza kutumika kwa mhamaji yeyote anayeondoka kwe-
nye makazi yake kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, kwa ajili ya 
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wale wanaohama ili kulinda imani zao, kutekeleza imani zao, 
au kufanya kazi ya msaada. Kwa hiyo, yeyote anayeondoka 
kwenye makazi aliyolelewa na kukulia na kwenda mahali 
pengine kwa ajili ya Mwenyezi Mungu huitwa muhajirina.

Jihaad: Maana yake ni kupigana kwa ajili ya Mwenyezi 
Mungu. Hii inaweza kuwa kwa njia ya elimu, kilimo, au tiba. 
Inaweza pia kuhusisha utekelezaji wa nguvu halali kulinda 
rasilimali ya mtu, familia, au taifa kutegemea mazingira na 
kuhusu nini kinachohitajika kwa ajili ya ustawi wa familia ya 
mtu, taifa, au wanadamu wote. Kufanya kazi kwa bidii ili ku-
pata fedha za kutosha kwa matumizi ya familia ya mtu, kwe-
nye hadithi inachukuliwa kuwa ni mfano wa jihadi. Imam 
Sadiq (a.s.) amenukuliwa akisema:

 الكاد على عياله كالمجاھد في سبيل الله
 
 

“Yeyote anayejitahidi kupata kipato kwa ajili ya familia 
yake ni sawa na mpiganaji anayepigana kwa ajili ya Mwe-

nyezi Mungu.” 36

Mwalimu mwenye kudhamiria kufanya kazi ya kuwae-
limisha watu ni mfano wa jihadi. Mkulima anayefanya kazi 
sana kwa ajili ya Allah ili awapatie watu chakula ni mfano 
wa jihadi. Mtu anayelinda nchi yake pia ni mfano wa jihadi. 
Kwa hiyo, jihadi ni dhana pana sana ambayo inajumuisha 
mapambano yoyote kwa ajili ya Mwenyezi Mungu.

Kufuatana na aya hizo hapo juu, wale wanaoamini na wale 
wanaohama na kupigana kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wa-

36 �Al-Kafi, Jz. 5, uk. 88, hadithi yaI, Jz. 9, uk. 566, Hadithi ya 8436 & Man 
La Yahdhuruhul-Faqih, Jz. 3, uk. 168, Hadithi ya 3631
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natarajiwa kupokea rehema maalumu kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu, na mapungufu yoyote ambayo yamefanywa siku za 
nyuma yatasamehewa.

9.	 Watiifu: 

Wale wanaomtii Mwenyezi Mungu na Mtume Wake wanata-
rajiwa kupokea rehema nyingi zaidi:

ھُمْ فِي  الحَِاتِ فَيُدْخِلھُُمْ رَبُّ ا الَّذِينَ آمَنُوا وَعَمِلوُا الصَّ فَأمََّ
لكَِ ھُوَ الْفَوْزُ الْمُبِينُ    رَحْمَتِهِ ۚ ذَٰ

 
سُولَ لَعَلَّكُمْ تُرْحَمُونَ  َ وَالرَّ  وَأطَِيعُوا اللهَّ

 
وَالْمُؤْمِنُونَ وَالْمُؤْمِنَاتُ بَعْضُھُمْ أوَْليَِاءُ بَعْضٍ ۚ يَأمُْرُونَ 

لَاةَ وَيُؤْتُونَ  بِالْمَعْرُوفِ وَيَنْھَوْنَ عَنِ الْمُنْكَرِ وَيُقِيمُونَ الصَّ
ُۗ  إنَِّ اللهََّ  ئِكَ سَيَرْحَمُھُمُ اللهَّ َ وَرَسُولَهُ ۚ أوُلَٰ كَاةَ وَيُطِيعُونَ اللهَّ  الزَّ

 عَزِيزٌ حَكِيمٌ 

 

“Ama wale walioamini na wakatenda mema, Mola Wao 
atawaingiza katika rehema Yake. Huko ndiko kufuzu kulio 

wazi.” [Sura Al-Jathiya, 45:30]

ھُمْ فِي  الحَِاتِ فَيُدْخِلھُُمْ رَبُّ ا الَّذِينَ آمَنُوا وَعَمِلوُا الصَّ فَأمََّ
لكَِ ھُوَ الْفَوْزُ الْمُبِينُ    رَحْمَتِهِ ۚ ذَٰ

 
سُولَ لَعَلَّكُمْ تُرْحَمُونَ  َ وَالرَّ  وَأطَِيعُوا اللهَّ

 
وَالْمُؤْمِنُونَ وَالْمُؤْمِنَاتُ بَعْضُھُمْ أوَْليَِاءُ بَعْضٍ ۚ يَأمُْرُونَ 

لَاةَ وَيُؤْتُونَ  بِالْمَعْرُوفِ وَيَنْھَوْنَ عَنِ الْمُنْكَرِ وَيُقِيمُونَ الصَّ
ُۗ  إنَِّ اللهََّ  ئِكَ سَيَرْحَمُھُمُ اللهَّ َ وَرَسُولَهُ ۚ أوُلَٰ كَاةَ وَيُطِيعُونَ اللهَّ  الزَّ

 عَزِيزٌ حَكِيمٌ 

 

“Na Mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehe-
miwa.” [Sura Al-Imran, 3:132]

Watu watiifu ni pamoja na wale wanaoamrisha mema na 
kukataza mabaya, wanaosimamisha sala, wanaotoa sadaka:

ھُمْ فِي  الحَِاتِ فَيُدْخِلھُُمْ رَبُّ ا الَّذِينَ آمَنُوا وَعَمِلوُا الصَّ فَأمََّ
لكَِ ھُوَ الْفَوْزُ الْمُبِينُ    رَحْمَتِهِ ۚ ذَٰ

 
سُولَ لَعَلَّكُمْ تُرْحَمُونَ  َ وَالرَّ  وَأطَِيعُوا اللهَّ

 
وَالْمُؤْمِنُونَ وَالْمُؤْمِنَاتُ بَعْضُھُمْ أوَْليَِاءُ بَعْضٍ ۚ يَأمُْرُونَ 

لَاةَ وَيُؤْتُونَ  بِالْمَعْرُوفِ وَيَنْھَوْنَ عَنِ الْمُنْكَرِ وَيُقِيمُونَ الصَّ
ُۗ  إنَِّ اللهََّ  ئِكَ سَيَرْحَمُھُمُ اللهَّ َ وَرَسُولَهُ ۚ أوُلَٰ كَاةَ وَيُطِيعُونَ اللهَّ  الزَّ

 عَزِيزٌ حَكِيمٌ 
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“Na waumini wanaume na waumini wanawake ni marafiki 
wao kwa wao; huamrishana mema na hukatazana maovu, 

na husimamisha swala, na hutoa zaka, na humtii Mwenyezi 
Mungu na Mtume Wake. Hao Mwenyezi Mungu atawarehe-
mu. Hakika Mwenyezi Mungu ni Mwenye nguvu na Mwe-

nye hekima.” [Sura At-Tawbah, 9:71]

Waumini wanaume na waumini wanawake waangalizi 
wa wao kwa wao. Matokeo yake, wanayo haki ya kuamris-
hana kutenda mema na kuzuiana kutenda maovu. Chochote 
kinachotokea kwa muumini mmoja kinaunganishwa na kwa 
muumini mwingine; kwa hiyo, inatarajiwa kwamba waumini 
wawe tayari kukubali ukosoaji wenye ujenzi na maaso bila 
kufikiri kwamba hapana hata mtu mmoja mwenye haki ya 
kuingilia mambo yao. Hapana shaka, mazingira ya kutekeleza 
haya yametajwa kwenye uwanja wa sheria za Kislamu, au 
fiqh. Kwa mfano, kama nikimuona ndugu yangu anakula 
kitu chenye sumu, je mimi hapa siwajibiki? Hivyo, itakuwaje 
nisihisi kuwajibika nikimuona, mathalani, anasikiliza muziki 
ulioharamishwa, yaani muziki unaowafaa makundi ya watu 
waovu? Hakika mimi ninawajibika. Hii ni tofauti na kuingilia 
mambo ya watu. Pamoja na kwamba hutaki kufanya hivyo, 
tunapomuona mtu anafanya uovu, tunawajibika kwa kum-
wambia mtu huyo kwa njia ya hekima na adabu njema inay-
oweza kumzuia asiendelee na kitendo hicho.

Kwa hali yoyote ile, aya hiyo hapo juu inaonyesha kwamba 
kama unaamrisha mema na kukataza maovu, na unasimami-
sha swala, unatoa zaka, na kwa ujumla unamtii Mwenyezi 
Mungu na Mtume Wake, ungeweza kupata rehema ya 
Mwenyezi  Mungu baada ya muda mfupi. Mfano kama huo 
unaonekana kwenye aya ifuatayo:
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سُولَ لَعَلَّكُمْ  كَاةَ وَأطَِيعُوا الرَّ لَاةَ وَآتُوا الزَّ وَأقَِيمُوا الصَّ
  تُرْحَمُونَ 

 
َ وَآمِنُوا بِرَسُولهِِ يُؤْتِكُمْ كِفْلَيْنِ مِنْ  قُوا اللهَّ ھَا الَّذِينَ آمَنُوا اتَّ يَا أيَُّ

ُ غَفوُرٌ رَحْمَتِهِ وَيَجْعَلْ لَكُمْ نُورًا تَمْشُونَ بِهِ وَ  يَغْفِرْ لَكُمْ ۚ وَاللهَّ
  رَحِيمٌ 

 
ا ھُدْنَا إلَِيْكَ ۚ  نْيَا حَسَنَةً وَفِي الْآخِرَةِ إنَِّ ذِهِ الدُّ وَاكْتُبْ لَنَا فِي ھَٰ

قَالَ عَذَابِي أصُِيبُ بِهِ مَنْ أشََاءُ ۖ وَرَحْمَتِي وَسِعَتْ كُلَّ شَيْءٍ ۚ 
قوُنَ وَ  كَاةَ وَالَّذِينَ ھُمْ بِآيَاتِنَا فَسَأكَْتُبُھَا لِلَّذِينَ يَتَّ يُؤْتُونَ الزَّ

  يُؤْمِنُونَ 

 

“Na simamisheni Swala na toeni Zaka na mtiini Mtume ili 
mpate kurehemiwa.” [ Sura An-Nur, 24:56]

Kuwa mtiifu maana yake ni kuwa na ‘takua’, yaani, 
kumhofia Mwenyezi Mungu na kujilinda mwenyewe. Hili 
linatoka kwenye asili ya “wa-qa-ya” ambalo maana yake 
ni ‘kujinusuru’ au ‘kujilinda’ mwenyewe usifanye maten-
do maovu na yenye kudhuru, yale ambayo husababisha 
chukizo kwa Mwenyezi Mungu. Takua ni aina ya kinga 
dhidi ya vijidudu vyote na uchafu wote. Kwa nyongeza ya 
aya kuhusu utiifu kwa Mwenyezi Mungu, zipo aya zinazo-
onyesha kwamba takua huongoza kwenye kupatikana re-
hema za ziada:

سُولَ لَعَلَّكُمْ  كَاةَ وَأطَِيعُوا الرَّ لَاةَ وَآتُوا الزَّ وَأقَِيمُوا الصَّ
  تُرْحَمُونَ 

 
َ وَآمِنُوا بِرَسُولهِِ يُؤْتِكُمْ كِفْلَيْنِ مِنْ  قُوا اللهَّ ھَا الَّذِينَ آمَنُوا اتَّ يَا أيَُّ

ُ غَفوُرٌ رَحْمَتِهِ وَيَجْعَلْ لَكُمْ نُورًا تَمْشُونَ بِهِ وَ  يَغْفِرْ لَكُمْ ۚ وَاللهَّ
  رَحِيمٌ 

 
ا ھُدْنَا إلَِيْكَ ۚ  نْيَا حَسَنَةً وَفِي الْآخِرَةِ إنَِّ ذِهِ الدُّ وَاكْتُبْ لَنَا فِي ھَٰ

قَالَ عَذَابِي أصُِيبُ بِهِ مَنْ أشََاءُ ۖ وَرَحْمَتِي وَسِعَتْ كُلَّ شَيْءٍ ۚ 
قوُنَ وَ  كَاةَ وَالَّذِينَ ھُمْ بِآيَاتِنَا فَسَأكَْتُبُھَا لِلَّذِينَ يَتَّ يُؤْتُونَ الزَّ

  يُؤْمِنُونَ 

 

“Enyi mlioamini! Mcheni Mwenyezi Mungu, na mwaminini 
Mtume Wake, atawapa sehemu mbili katika rehema Yake, 
na atawajaalia muwe na nuru ya kwenda nayo, na atawa-
ghufiria. Na Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa maghufira, 

Mwenye kurehemu.” [Sura Al-Hadid, 57:28]
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سُولَ لَعَلَّكُمْ  كَاةَ وَأطَِيعُوا الرَّ لَاةَ وَآتُوا الزَّ وَأقَِيمُوا الصَّ
  تُرْحَمُونَ 

 
َ وَآمِنُوا بِرَسُولهِِ يُؤْتِكُمْ كِفْلَيْنِ مِنْ  قُوا اللهَّ ھَا الَّذِينَ آمَنُوا اتَّ يَا أيَُّ

ُ غَفوُرٌ رَحْمَتِهِ وَيَجْعَلْ لَكُمْ نُورًا تَمْشُونَ بِهِ وَ  يَغْفِرْ لَكُمْ ۚ وَاللهَّ
  رَحِيمٌ 

 
ا ھُدْنَا إلَِيْكَ ۚ  نْيَا حَسَنَةً وَفِي الْآخِرَةِ إنَِّ ذِهِ الدُّ وَاكْتُبْ لَنَا فِي ھَٰ

قَالَ عَذَابِي أصُِيبُ بِهِ مَنْ أشََاءُ ۖ وَرَحْمَتِي وَسِعَتْ كُلَّ شَيْءٍ ۚ 
قوُنَ وَ  كَاةَ وَالَّذِينَ ھُمْ بِآيَاتِنَا فَسَأكَْتُبُھَا لِلَّذِينَ يَتَّ يُؤْتُونَ الزَّ

  يُؤْمِنُونَ 

 
“Na utuandikie mema katika dunia hii na katika akhera. 
Sisi tunarejea Kwako. Akasema: Adhabu Yangu nitamsibu 
nayo nimtakaye; na rehema yangu imekienea kila kitu; ni-
taiandika kwa ajili ya wale wanaoogopa, na wanaotoa Zaka 

na wanaoziamini Ishara Zetu.” [Sura Al-A`araf, 7:156]

قوُا لَعَلَّكُمْ تُرْحَمُونَ  بِعُوهُ وَاتَّ ذَا كِتَابٌ أنَْزَلْنَاهُ مُبَارَكٌ فَاتَّ  وَھَٰ

 
َ يَجْعَلْ لَكُمْ فُرْقَانًا وَيُكَفِّرْ عَنْكُمْ  قوُا اللهَّ ھَا الَّذِينَ آمَنُوا إنِْ تَتَّ يَا أيَُّ

ُ ذُو الْفَضْلِ الْعَظِيمِ سَ  ئَاتِكُمْ وَيَغْفِرْ لَكُمْ ۗ وَاللهَّ يِّ  

 
رُوا فَإذَِا ھُمْ  يْطَانِ تَذَكَّ ھُمْ طَائِفٌ مِنَ الشَّ قَوْا إذَِا مَسَّ إنَِّ الَّذِينَ اتَّ

  مُبْصِرُونَ 

 

“Na hiki ni Kitabu tulichokiteremsha kilichobarikiwa. Basi 
kifuateni na muwe na takua ili mrehemewe.”  

[Sura Al-Anam, 6:155]

Katika nyongeza ya rehema za ziada, Mwenyezi Mungu 
huwapa wale wenye takua uwezo wa kutambua kwa urahisi 
wema na uovu:

قوُا لَعَلَّكُمْ تُرْحَمُونَ  بِعُوهُ وَاتَّ ذَا كِتَابٌ أنَْزَلْنَاهُ مُبَارَكٌ فَاتَّ  وَھَٰ

 
َ يَجْعَلْ لَكُمْ فُرْقَانًا وَيُكَفِّرْ عَنْكُمْ  قوُا اللهَّ ھَا الَّذِينَ آمَنُوا إنِْ تَتَّ يَا أيَُّ

ُ ذُو الْفَضْلِ الْعَظِيمِ سَ  ئَاتِكُمْ وَيَغْفِرْ لَكُمْ ۗ وَاللهَّ يِّ  

 
رُوا فَإذَِا ھُمْ  يْطَانِ تَذَكَّ ھُمْ طَائِفٌ مِنَ الشَّ قَوْا إذَِا مَسَّ إنَِّ الَّذِينَ اتَّ

  مُبْصِرُونَ 

 

“Enyi miloamini! Mkimcha Mwenyezi Mungu atawajaalia 
upambanuzi, na atawafutia makosa yenu na atawasamehe; 

na Mwenyezi Mungu ni Mwenye fadhila kuu.”  
[Sura Al-Anfal, 8:29]

04_KUELEWA REHEMA_17 June_2013_CR Done.indd   155 6/17/2013   5:34:31 PM



KUELEWA REHEMA YA MWENYEZI MUNGU

156

Furqaan ni kitu ambacho kwacho unaweza kutofauti-
sha baina ya wema na uovu. Hii ni nguvu ya takua. Yule 
‘Mutaqqi’, au mtu mwenye takua, kwa haraka anaweza ku-
pambanua baina ya wema na uovu, kama ilivyo kinyume na 
wale wanaochukua muda mrefu kuamua:

قوُا لَعَلَّكُمْ تُرْحَمُونَ  بِعُوهُ وَاتَّ ذَا كِتَابٌ أنَْزَلْنَاهُ مُبَارَكٌ فَاتَّ  وَھَٰ

 
َ يَجْعَلْ لَكُمْ فُرْقَانًا وَيُكَفِّرْ عَنْكُمْ  قوُا اللهَّ ھَا الَّذِينَ آمَنُوا إنِْ تَتَّ يَا أيَُّ

ُ ذُو الْفَضْلِ الْعَظِيمِ سَ  ئَاتِكُمْ وَيَغْفِرْ لَكُمْ ۗ وَاللهَّ يِّ  

 
رُوا فَإذَِا ھُمْ  يْطَانِ تَذَكَّ ھُمْ طَائِفٌ مِنَ الشَّ قَوْا إذَِا مَسَّ إنَِّ الَّذِينَ اتَّ

  مُبْصِرُونَ 

 “Hakika wale wenye takua zinapowagusa pepesi za shetani 
huzinduka.” [Sura Al-A`araf, 7:201]37

Pia Mwenyezi Mungu huwapa wale wenye takua aina 
maalumu ya elimu:

ُ بِكُلِّ شَيْءٍ عَليِمٌ  ُ ۗ وَاللهَّ  وَيُعَلِّمُكُمُ اللهَّ

 
“……Na mcheni Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu na 
Mwenyezi Mungu atawaelimisha; na Mwenyezi Mungu ni 

Mjuzi kwa kila kitu.” [Sura Al-Baqarah, 2:282]

Kwa hiyo tunaweza kuhitimisha kwamba matendo mema 
ya muumini humfanya astahili yeye kupokea rehema ya zi-
ada. Matendo mema yanaweza kujumuisha kuomba msama-
ha, kuswali swala za usiku wa manane (salat al-layl), kutoa 
zaka, na kuamrisha mema na kukataza maovu (al-amr bi`l-
ma ruf). Aina mbali mbali za aya zilizotajwa hapo juu zinase-

37 �“Nuru ya kwenda nayo” (57:28) wanayopewa wacha Mungu huwasaidia 
wao kuelewa vema zaidi na kwa hiyo huwasaidia kufanya uamuzi bora 
zaidi na kutenda matendo mema zaidi.
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ma wazi kabisa kwamba watu wenye imani na ucha Mungu 
na wenye kutenda mema wanatarajiwa kupokea rehema za 
ziada kutoka kwa Mwenyezi Mungu. 

ANGALIZO - 1. �Kwa mujibu wa Qur`ani, waumini wa-
natakiwa kuusiana wao kwa wao kuwa 
na huruma, na Mwenyezi Mungu ana-
wasifu wafanyao hivyo:

بْرِ وَتَوَاصَوْا  ثُمَّ كَانَ مِنَ الَّذِينَ آمَنُوا وَتَوَاصَوْا بِالصَّ
  بِالْمَرْحَمَةِ 

 
الحَِاتِ   إنَِّ الْإنِْسَانَ لَفِي خُسْرٍ  إلِاَّ الَّذِينَ آمَنُوا وَعَمِلوُا الصَّ

بْرِ    وَتَوَاصَوْا بِالْحَقِّ وَتَوَاصَوْا بِالصَّ
 

“Kisha akawa miongoni mwa walioamini na wakatenda 
mema, wakausiana kusubiri na wakausiana kuhurumiana.” 

[Sura al-Balad 90:17]

Waumini huusiana wao kwa wao kuwa na subira na hu-
ruma. Endapo mtu anasahau kuwa na subira na huruma, 
mwenzake anapaswa kumuusia na kumkumbusha pale ana-
posahau. Mahali pengine Qur`ani inasisitiza haja ya kuusiana 
wenywe kwa wenyewe kuzingatia haki na kuwa na subira:

بْرِ وَتَوَاصَوْا  ثُمَّ كَانَ مِنَ الَّذِينَ آمَنُوا وَتَوَاصَوْا بِالصَّ
  بِالْمَرْحَمَةِ 

 
الحَِاتِ   إنَِّ الْإنِْسَانَ لَفِي خُسْرٍ  إلِاَّ الَّذِينَ آمَنُوا وَعَمِلوُا الصَّ

بْرِ    وَتَوَاصَوْا بِالْحَقِّ وَتَوَاصَوْا بِالصَّ
 

“Hakika mtu bila shaka yumo katika hasara. Ila wale wal-
ioamini, na wakatenda mema, na wakausiana haki, na 

wakausiana kusubiri.” [Sura al-Asr 103: 2-3]
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Kwa hiyo, waumini wanatakiwa kuusiana wao kwa wao 
kuzingatia huruma, haki, na subira.

ANGALIZO - 2: �Kwa mujibu wa Qur`ani, Mwenyezi 
Mungu ameweka huruma ndani ya 
nyoyo za mume na mke na ndani ya 
nyoyo za wafuasi wa Isa (a.s.):

وَمِنْ آيَاتِهِ أنَْ خَلَقَ لَكُمْ مِنْ أنَْفسُِكُمْ أزَْوَاجًا لتَِسْكُنُوا إلَِيْھَا 
رُونَ  لكَِ لَآيَاتٍ لقَِوْمٍ يَتَفَكَّ ةً وَرَحْمَةً ۚ إنَِّ فِي ذَٰ  وَجَعَلَ بَيْنَكُمْ مَوَدَّ

 
آثَارِھِمْ بِرُسُلنَِا وَقَفَّيْنَا بِعِيسَى ابْنِ مَرْيَمَ وَآتَيْنَاهُ ثُمَّ قَفَّيْنَا عَلَىٰ 

بَعُوهُ رَأْفَةً وَرَحْمَةً   الْإنِْجِيلَ وَجَعَلْنَا فِي قُلوُبِ الَّذِينَ اتَّ
 

“Na hakika Ishara Zake ni kuwaumbia wake zenu kutokana 
na nafsi zenu ili mpate utulivu kwao, na akajaalia mapenzi 

na huruma baina yenu. Hakika katika haya kuna Ishara 
kwa watu wanaofikiri.” [Sura Ar-Rum, 30:21]

وَمِنْ آيَاتِهِ أنَْ خَلَقَ لَكُمْ مِنْ أنَْفسُِكُمْ أزَْوَاجًا لتَِسْكُنُوا إلَِيْھَا 
رُونَ  لكَِ لَآيَاتٍ لقَِوْمٍ يَتَفَكَّ ةً وَرَحْمَةً ۚ إنَِّ فِي ذَٰ  وَجَعَلَ بَيْنَكُمْ مَوَدَّ

 
آثَارِھِمْ بِرُسُلنَِا وَقَفَّيْنَا بِعِيسَى ابْنِ مَرْيَمَ وَآتَيْنَاهُ ثُمَّ قَفَّيْنَا عَلَىٰ 

بَعُوهُ رَأْفَةً وَرَحْمَةً   الْإنِْجِيلَ وَجَعَلْنَا فِي قُلوُبِ الَّذِينَ اتَّ
 

“Kisha tukafuatisha nyuma yao Mitume Wetu, na tukam-
fuatisha Isa bin Maryam, na tukampa Injili. Na tukajaalia 

katika nyoyo za waliomfuata upole na rehema…..”  
[Sura Al-Hadid, 57:27]

Watu wawili wanapooana, Mwenyezi Mungu hujaalia 
mapenzi na huruma ndani ya nyoyo zao kwa ajili ya wao kwa 
wao. Mapenzi yanaweza kuhitaji kuwa ya kutendeana, lakini 
huruma haina masharti, mmojawao anaweza kuonyesha hu-
ruma kwa mwingine bila kupokea chochote kutoka upande 
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wa pili, kama vile kumhudumia mwenza mgonjwa ambaye 
hawezi kumfanyia mwenzake lolote.

Vivyo hivyo, Mwenyezi Mungu ameweka mapenzi na 
huruma ndani ya nyoyo za wale waliomfuata Isa (a.s.). Hili 
linaweza kuwa ni neno la Mwenyezi Mungu tu kwa sababu 
Mtume Muhammad (s.a.w.w.) alileta dini mpya na aliwaita 
watu wengine kuamini ujumbe wake, pamoja na kwamba 
bado anakubali sifa za imani za jumuiya nyinginezo. Qur`ani 
pia inapendezewa na kazi nzuri ya wachungaji na watawa wa 
Ki-Kristo:

ا نَصَارَىٰ ۚ  ةً للَِّذِينَ آمَنُوا الَّذِينَ قَالوُا إنَِّ وَلَتَجِدَنَّ أقَْرَبَھُمْ مَوَدَّ
لكَِ بِأَ  ھُمْ لَا يَسْتَكْبِرُونَ ذَٰ يسِينَ وَرُھْبَانًا وَأنََّ نَّ مِنْھُمْ قِسِّ   

 “Na utawakuta walio karibu zaidi kwa mapenzi na waumini 
ni wale waliosema: Sisi ni manaswara (wakristo). Hayo ni 
kwa sababu wako miongoni mwao makasisi na watawa na 
kwamba wao hawafanyi kiburi.” [Sura Al-Maidah, 5:82]

Baadhi ya watu wanaweza kutaraji kwamba Qur`ani lazima 
isizungumze kuwapendelea wachungaji wa dini pinzani, la-
kini hii si njia ambayo Qur`ani inaliendea suala hili. Qur`ani 
inakubaliana na kazi nzuri ambayo hufanywa na wachungaji 
na watawa. Pia inasifu unyenyekevu wa Wakristo hao. Hili 
lazima liwe neno la Mwenyezi Mungu.

Qur`ani pia inazungumzia uelekeo kwenye maisha ya 
utawa miongoni mwao kitu ambacho hakikusemwa na 
Mwenyezi Mungu, lakini walikianzisha wao wenyewe kwa 
lengo la kumridhisha Mwenyezi Mungu, na baadaye wen-

04_KUELEWA REHEMA_17 June_2013_CR Done.indd   159 6/17/2013   5:34:33 PM



KUELEWA REHEMA YA MWENYEZI MUNGU

160

gine walishindwa kuzingatia masharti yake.38 Labda kila mara 
pamekuwepo na watawa wazuri, lakini pia unaona kwamba 
katika historia, hususani katika kipindi cha zama za kati, baa-
dhi ya watawa ambao walipaswa kukana anasa za kidunia, 
wao wenyewe wakahusika na kutumia vibaya mamlaka na 
kujikusanyia mali. Bila shaka, Qur`ani hailichukulii kijumla 
hili: inawaondoa baadhi yao (57:27) na inaongezea kwamba 
mwanzoni nia yao ilikuwa nzuri.

38 �“…..Na utawa wameuzua wao. Hatukuwaandikia hayo - ila kuta-
futa radhi za Mwenyezi Mungu. Lakini hawakuufuata inavyota-
kiwa kuufuata. Basi wale walioamini katika wao tuliwapa ujira 
wao. Na wengi wao ni mafasiki.” [57:27]
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SEHEMU YA NANE

MUKHTASARI WA YALIYOPITA: Sehemu iliyotan-
gulia ya mlolongo wa makala hizi iligusia juu ya sifa 

za wale wenye kufuzu kupokea rehema za ziada kutoka 
kwa Mwenyezi Mungu yaani wenye subira, wenye kutenda 
mema, waadilifu, wenye kutubia, watiifu, na wale wanaoha-
ma na kupigana kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Sehemu hii 
ya mwisho inachunguza rehema ya Mwenyezi Mungu kama 
ilivyoonyeshwa katika njia ya namna ambavyo Mwenyezi 
Mungu hufanya malipo. Furaha yetu huko Akhera inatege-
mea juu ya imani na matendo yetu, na tunahitaji maandalizi 
ya kutosha kwa ajili ya safari ya milele iliyoko mbele yetu. 
Kwa kuwa inawezekana kwamba watu huwa na muelekeo 
wa kutia chuku matendo yao machache, inawezekana tusi-
jue umbali halisi na kudumu kwa safari hii ngumu. Mwe-
nyezi Mungu, kutokana na rehema Zake nyingi, hutusaidia 
sisi kwa njia mbali mbali kutuwezesha sisi kupata maandalizi 
ya kutosha. Baadhi ya sifa za malipo ya Ki-Mung ni pamoja 
na: 1) kuwalipa watu wenye nia njema, ingawa  sio kuwaa-
dhibu kwa matendo yao mabaya, 2) kuzidisha thawabu kwa 
ajili ya matendo mema, ingawa adhabu kwa ajili ya matendo 
mabaya haizidishwi, 3) malipo kwa ajili ya matendo yaliyo-
pendekezwa kama ilivyosisitizwa ndani ya hadithi hata kama 
hadithi si thabiti. 4) kuwalipa wacha-Mungu kufuatana na 
utendaji wao mzuri tena bila kipimo. 5) kubadilisha dhambi 
kuwa matendo mema. 6) kuwasamehe watu kupitia uombezi 
na kwa wale wenye matumaini juu ya msamaha Wake. Kwa 
wakati huo huo, watu wanatakiwa kudumisha uwiano marid-
hawa baina ya kukata tamaa na kuridhika na matendo yetu 
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ili kwamba tuwe na matumaini na tudhamirie kujitahidi kati-
ka kufanya matendo mema ili kapita juu ya njia iliyonyooka 
kuelekea kwa Mwenyezi Mungu wa milele.

Furaha yetu katika Akhera inategemea juu ya imani yetu, 
matendo yetu, na ubora ambao tumeupata kama matokeo ya 
matendo hayo hapa duniani. Tunayo safari ya milele mbele 
yetu na tunahitaji maandalizi ya kutosha kwa ajili ya safari 
hiyo. Jinsi safari yako ilivyozidi ndefu, ndivyo utakavyohitaji 
maandilizi zaidi. Kwa hiyo hatuwezi kuamua kama maandi-
lizi yetu yanatosha au la isipokuwa tuwe tunajua umbali tu-
takaosafari. Hivyo, tunaweza tu kujua kama matendo yetu 
yanatuandalia sisi maandalizi ya kutosha kwa ajili ya safari 
yetu kama tunajua safari hii itadumu kwa kipindi gani. Kwa 
kuwa sisi hatuna ufahamu mzuri  wa urefu wa safari hii na 
itachukua muda gani, upo uwezekani kwamba tunaweza ku-
fikiria matendo yetu machache kama yanatosha, kwamba tu-
melimbikiza masurufu ya kutosha: tunazo swala nyingi sana, 
saumu, ziyara nyingi kuwazuru watu watakatifu (ziyarat), 
hijja, na tumetoa sadaka nyingi (sadaqah). Hata hivyo, wale 
wenye uelewa sahihi wa umbali na changamoto zinazokabili-
wa hufikiria tofauti. Imam Ali (a.s.) pamoja na ucha – Mungu 
wake wote kwa uaminifu na huduma kubwa kwa Uislamu – 
alipotazama safari hii na matendo yake, yeye alisema:

ة الزاد و بعد السفر و وحشة الطريقآه من قل  
 
 

“Ah! Masurufu ya safari ni machache, safari ni ndefu na 
njia ina upweke!”39

39 Sharh Nahj al-Balaghah, Ibn Abi al-Hadid, Jz. 18, uk. 226
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Imam Ali (a.s.) alihisi kuhusika pale alipokumbuka mas-
urufu yake madogo kwa upande mmoja na safari ndefu ya 
kusafiri kwenye upweke kwa upande mwingine. Hii ni sa-
fari ambayo kila mtu anawajibika kuisafiri yeye mwenyewe. 
Pamoja na kwamba mtu anaweza kuwa na wasafiri wenzake, 
kila mtu atabeba mzigo wake mwenyewe. Kwa kurudia mara 
nyingi Qur`ani inasema: “….hakuna mtu atakayebeba mzigo 
wa mwenzake.” Ndani ya aya nyingine, tunasoma:

ِ أبَْغِي رَبًّا وَھُوَ رَبُّ كُلِّ شَيْءٍ ۚ وَلَا تَكْسِبُ كُلُّ  قلُْ أغََيْرَ اللهَّ
كُمْ  نَفْسٍ إلِاَّ عَلَيْھَا ۚ وَلَا تَزِرُ وَازِرَةٌ وِزْرَ أخُْرَىٰ ۚ ثُمَّ إلَِىٰ رَبِّ

ئُكُمْ بِمَا كُنْتُمْ فِ  يهِ تَخْتَلفِوُنَ مَرْجِعُكُمْ فَيُنَبِّ   

 
وَلَا تَزِرُ وَازِرَةٌ وِزْرَ أخُْرَىٰ ۚ وَإنِْ تَدْعُ مُثْقَلَةٌ إلَِىٰ حِمْلھَِا لَا 

مَا تُنْذِرُ الَّذِينَ يَخْشَوْنَ  يُحْمَلْ مِنْهُ شَيْءٌ وَلَوْ كَانَ ذَا قرُْبَىٰ ۗ إنَِّ
لَاةَ ۚ وَمَنْ تَزَكَّ  ھُمْ بِالْغَيْبِ وَأقََامُوا الصَّ ىٰ رَبَّ مَا يَتَزَكَّ ىٰ فَإنَِّ

ِ الْمَصِيرُ    لنَِفْسِهِ ۚ وَإلَِى اللهَّ

 

“Sema: Je, nimtafute Mola mwingine asiyekuwa Mwenyezi 
Mungu; na hali Yeye ni Mola wa kila kitu? Na kila nafsi 

haichumii ila (unajichumia) yenyewe. Wala mbebaji hata-
beba mzigo wa mwingine. Kisha marejeo yenu ni kwa Mola 
Wenu, naye atawaambia yale mliyokuwa mkihitilafiana.” 

[Surah al-Anam, 6:164]

ِ أبَْغِي رَبًّا وَھُوَ رَبُّ كُلِّ شَيْءٍ ۚ وَلَا تَكْسِبُ كُلُّ  قلُْ أغََيْرَ اللهَّ
كُمْ  نَفْسٍ إلِاَّ عَلَيْھَا ۚ وَلَا تَزِرُ وَازِرَةٌ وِزْرَ أخُْرَىٰ ۚ ثُمَّ إلَِىٰ رَبِّ

ئُكُمْ بِمَا كُنْتُمْ فِ  يهِ تَخْتَلفِوُنَ مَرْجِعُكُمْ فَيُنَبِّ   

 
وَلَا تَزِرُ وَازِرَةٌ وِزْرَ أخُْرَىٰ ۚ وَإنِْ تَدْعُ مُثْقَلَةٌ إلَِىٰ حِمْلھَِا لَا 

مَا تُنْذِرُ الَّذِينَ يَخْشَوْنَ  يُحْمَلْ مِنْهُ شَيْءٌ وَلَوْ كَانَ ذَا قرُْبَىٰ ۗ إنَِّ
لَاةَ ۚ وَمَنْ تَزَكَّ  ھُمْ بِالْغَيْبِ وَأقََامُوا الصَّ ىٰ رَبَّ مَا يَتَزَكَّ ىٰ فَإنَِّ

ِ الْمَصِيرُ    لنَِفْسِهِ ۚ وَإلَِى اللهَّ

 “Wala mbebaji hatabeba mzigo wa mwingine. Na kama 
aliyelemewa akiomba achukuliwe mzigo wake, hautachuku-
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liwa hata kidogo, ingawa ana ujamaa. Hakika unawaonya 
wale tu wamchao Mola Wao kwa ghaibu na wakasimamisha 
swala. Na anayejitakasa, basi anajitakasa kwa ajili ya nafsi 

yake. Na marejeo ni kwa Mwenyezi Mungu.”  
[Surah al-Fatir, 35:18]

1.	 Mahali pengine Imam Ali (a.s.) anasema: 40

آه من قلة الزاد وطول الطريق و بعد السفر و عظيم 
 المورد

وفدت على الكريم بغير زاد من الحسنات و القلب السليم 
 فحمل الزاد أقبح كل شيء إذا كان الوفود على الكريم

 
و تكملة منھا ج  منھا ج البراعة في شرح نھج البلاغة

63ص  6البراعة ج   
 
 
 

“Ah! Masurufu ni machache sana, njia ni ndefu sana, safari 
ni ndefu sana, na mahali pa kituo ni pakubwa sana.”41

Alipofariki dunia Salman al-Farsy, Imam Ali  (a.s.) aliandi-
ka juu ya kaburi lake:

آه من قلة الزاد وطول الطريق و بعد السفر و عظيم 
 المورد

وفدت على الكريم بغير زاد من الحسنات و القلب السليم 
 فحمل الزاد أقبح كل شيء إذا كان الوفود على الكريم

 
و تكملة منھا ج  منھا ج البراعة في شرح نھج البلاغة

63ص  6البراعة ج   
 
 
 

“Nimewaita wakarimu bila ya masurufu ya matendo mema 
na bila ya moyo safi.

Kubeba masurufu yako ni makosa pale am-
bapo unakwenda kukaribishwa na wakarimu.”

40 Sharh Nahj al-Balaghah, Ibn Abi al-Hadid, Jz, 18, uk. 224
41 �Hii inarejelea kwenye aya ya 19:71 &72: “Hakuna miongoni mwenu ila ni mwe-

nye kuifikia. Ni hukumu ya Mola Wako, ni lazima itimizwe. Kisha tutawaokoa 
wale wenye takua na tutawaacha madhalimu hapo wamepiga magoti.”  

63ص  6و تكملة منھا ج البراعة ج  منھا ج البراعة في شرح نھج البلاغة  

 
 
 

40
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Hivyo kwa kujua kwamba safari yenyewe ni ngumu sana, 
Mwenyezi Mungu, kutokana na rehema Yake, hutusaidia sisi 
katika njia mbali mbali ili atuwezeshe kupata masurufu ya 
kutosha.

Tunapoelewa namna Mwenyezi Mungu anavyotulipa, 
wakati huo huo hatutakata tamaa kamwe wala kujivunia 
matendo yetu. Uelewa huu wenye kuwiana unatupa matu-
maini makubwa na dhamira ya kufanya matendo mema 
kadiri iwezekanavyo ili kuendelea na safari yetu kuelekea 
kwa Mwenyezi Mungu wa milele. Hata kama tanaweza ku-
tenda tendo zuri moja zaidi, tunapaswa kulifanya, na in-
gawaje tunajua kwamba kitendo chetu chenyewe kinaweza 
kisiwe muhimu, tusingeweza kupoteza matumaini wala ku-
poteza fursa yoyote ya kufanya jitihada zaidi, kwa sababu 
hata matendo madogo, baada ya kukubaliwa na kukuzwa 
na Mwenyezi Mungu, yanakuwa na umuhimu. Ni sawa 
na pale mtu anapotuambia kwamba kama tukiweka dola 
moja ($1) yeye ataongeza dola ($999), na jumla kuwa dola 
($1000). Ingawaje dola ($1) haina thamani, ni muhimu kui-
weka kwa sababu hiyo ilikuwa ndio njia pekee ya kupata 
($1000). Tunapaswa kuleta mchango wetu mdogo, halafu 
Mwenyezi Mungu atauzidisha, lakini kama tukileta sifuri, 
hata kama ikizidishwa mara maelfu, bado itabakia ni sifuri 
tu.

2.	 Sifa za malipo ya thawabu:

Malipo ya Mwenyezi Mungu ni mapana kwa maana kwam-
ba hapana kitendo kizuri ambacho kitapuuzwa, hata kama 
ni kidogo sana. Katika aya nyingi, Qur`ani inaonyesha 
kwamba yote yale ufanyayo yatahesabiwa. Bila shaka, kila 
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jema tunalofanya linatoka Kwake, kwa sababu mimi na 
yote yale yaliyoko chini ya mamlaka yangu ni ya Kwake 
na kwa hiyo mimi sistahili kupata malipo yoyote kutoka 
Kwake; bado, Yeye ananihakikishia mimi kwamba nital-
ipwa thawabu:

هَ لَا يُضِيعُ أَجْرَ الْمُؤْمِنِينَوَأَنَّ اللَّ  
 

 إِنَّا لَا نُضِيعُ أَجْرَ الْمُصْلِحِينَ
 

“…….na kwamba Mwenyezi Mungu hapotezi ujira wa 
waumini.” [Surah al-Imrani, 3:171]َّهَ لَا يُضِيعُ أَجْرَ الْمُؤْمِنِينَوَأَنَّ الل  

 

 إِنَّا لَا نُضِيعُ أَجْرَ الْمُصْلِحِينَ
 

“….. Hakika Sisi hatupotezi ujira wa watendao mema.”  
[Surah al-A`raf; 7:170]

Katika aya nyingi, Mwenyezi Mungu anatutaka sisi tusiwe 
na wasiwasi kama ujira Wake utapotea au kusahauliwa. Kwani 
anajua kwamba sisi tuna tabia ya kuwa na shaka haraka na 
labda bila kutambua kuhusu yote yale ambayo tunaahidiwa 
hata kama ni Mwenyezi Mungu. Wakati wote huwa anatutu-
liza sisi. Pamoja na kwamba inawezekana tusiyaone malipo 
Yake kwa sasa hivi, hili lisingebadilisha uhalisia wa mambo. 
Unapokuwa na uhakika kuhusu jambo fulani, kwa mfano, kwa 
sababu mtu mkweli amekwambia wewe kuhusu jambo hilo au 
hoja ya kisomi imeongozea kwenye jambo hilo, hautakiwi ku-
ruhusu ufahamu wako wa vitu vya kutamanisha ukutie shaka.
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3.	� Malipo Yake ni mengi mno. Katika sehemu kadhaa, 
Qur`ani inasema: 

  وَنِعْمَ أجَْرُ الْعَامِليِنَ 

 
رْهُ  نَ بِالْغَيْبِ ۖ فَبَشِّ حْمَٰ كْرَ وَخَشِيَ الرَّ بَعَ الذِّ مَا تُنْذِرُ مَنِ اتَّ إنَِّ

 بِمَغْفِرَةٍ وَأجَْرٍ كَرِيمٍ 
 

سُولِ مِنْ بَعْدِ مَا أصََابَھُمُ الْقَرْحُ ۚ  ِ وَالرَّ الَّذِينَ اسْتَجَابُوا ِ�َّ
قَوْا أجَْرٌ عَظِيمٌ    للَِّذِينَ أحَْسَنُوا مِنْھُمْ وَاتَّ

 

“….. na ni ujira mwema mno wa watendao”  
(3:136; 29:58; 39:74)

Aya kadhaa ndani ya Qur`ani zinataja malipo ya 
Mwenyezi Mungu kama karim, maana yake ni ‘uka-
rimu’ au ‘heshima’:

  وَنِعْمَ أجَْرُ الْعَامِليِنَ 

 
رْهُ  نَ بِالْغَيْبِ ۖ فَبَشِّ حْمَٰ كْرَ وَخَشِيَ الرَّ بَعَ الذِّ مَا تُنْذِرُ مَنِ اتَّ إنَِّ

 بِمَغْفِرَةٍ وَأجَْرٍ كَرِيمٍ 
 

سُولِ مِنْ بَعْدِ مَا أصََابَھُمُ الْقَرْحُ ۚ  ِ وَالرَّ الَّذِينَ اسْتَجَابُوا ِ�َّ
قَوْا أجَْرٌ عَظِيمٌ    للَِّذِينَ أحَْسَنُوا مِنْھُمْ وَاتَّ

 

“Hakika unamwonya yule tu anayefuata ukumbusho na 
akamcha Mwingi wa rehema kwa ghaibu. Basi mbashirie 

maghufira na ujira wa heshima”. [Surah Yasin, 36:11] 42

4.	 Malipo Yake ni `adhiim, au ‘makubwa’:

  وَنِعْمَ أجَْرُ الْعَامِليِنَ 

 
رْهُ  نَ بِالْغَيْبِ ۖ فَبَشِّ حْمَٰ كْرَ وَخَشِيَ الرَّ بَعَ الذِّ مَا تُنْذِرُ مَنِ اتَّ إنَِّ

 بِمَغْفِرَةٍ وَأجَْرٍ كَرِيمٍ 
 

سُولِ مِنْ بَعْدِ مَا أصََابَھُمُ الْقَرْحُ ۚ  ِ وَالرَّ الَّذِينَ اسْتَجَابُوا ِ�َّ
قَوْا أجَْرٌ عَظِيمٌ    للَِّذِينَ أحَْسَنُوا مِنْھُمْ وَاتَّ

 “Wale waliomwitikia Mwenyezi Mungu na Mtume baada 
ya majeraha yaliyowapata; kwa waliofanya wema na takua 

wana ujira mkubwa. [Surah al-Imrani, 3:172]43

42  Angalia pia aya 33:44; 57:11; 57:18.
43	Pia angalia aya zifuatazo: 3:179; 4:40, 67, 74, 95, 114, 146 &162; 5:9 &28; 9:22; 

33:29&35; 48:10 &29; 49:3; 64:15.
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5.	 Thawabu Zake pia ni kabir, au kubwa/kubwa sana’:

ئِكَ لَھُمْ مَغْفِرَةٌ وَأجَْرٌ  الحَِاتِ أوُلَٰ إلِاَّ الَّذِينَ صَبَرُوا وَعَمِلوُا الصَّ
 كَبِيرٌ 

 “Isipokuwa wale waliosubiri na wakatenda mema, hao 
watapata msamaha na ujira mkubwa” [Surah Hud, 11:11] 44

6.	 Ujira Wake ni hasan au ‘mzuri’:

مًا ليُِنْ  رَ الْمُؤْمِنِينَ الَّذِينَ قَيِّ ذِرَ بَأسًْا شَدِيدًا مِنْ لَدُنْهُ وَيُبَشِّ
الحَِاتِ أنََّ لَھُمْ أجَْرًا حَسَنًا مَاكِثِينَ فِيهِ أبََدًا  يَعْمَلوُنَ الصَّ

 
الحَِاتِ لَھُمْ أجَْرٌ غَيْرُ مَمْنُونٍ   إنَِّ الَّذِينَ آمَنُوا وَعَمِلوُا الصَّ

 
 

“Kimenyooka ili kitoe onyo ya adhabu kali kutoka Kwake na 
kiwabashirie waumini watendao mema kwamba watapata 
ujira mzuri. Wakae humo milele.” [Surah al-Kahf, 18:2-3]45

7.	 Ujira Wake ni wa kustahamilika na wa kudumu 
milele:

مًا ليُِنْ  رَ الْمُؤْمِنِينَ الَّذِينَ قَيِّ ذِرَ بَأسًْا شَدِيدًا مِنْ لَدُنْهُ وَيُبَشِّ
الحَِاتِ أنََّ لَھُمْ أجَْرًا حَسَنًا مَاكِثِينَ فِيهِ أبََدًا  يَعْمَلوُنَ الصَّ

 
الحَِاتِ لَھُمْ أجَْرٌ غَيْرُ مَمْنُونٍ   إنَِّ الَّذِينَ آمَنُوا وَعَمِلوُا الصَّ

 
 

“Hakika wale ambao wameamini na wakatenda mema wa-
takuwa na ujira usio na masimango.” [Surah Fussilat, 41:8]46

44 Pia angalia aya zifuatazo: 17:9; 35:7; 57:7; 67:12.
45 Pia angalia aya 48:16.
46 Pia angalia aya 68:3; 84:25; 95:6.
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8.	 Ujira Wake uko tayari na umeandaliwa: 

تُھُمْ يَوْمَ يَ  لْقَوْنَهُ سَلَامٌ ۚ وَأعََدَّ لَھُمْ أجَْرًا كَرِيمًاتَحِيَّ   

 “Maamkuzi yao siku ya kukutana Naye yatakuwa ni Salaam. 
Na amewaandalia malipo yenye heshima.”  

[Surah al-Ahzab, 33:44] 

Hii ni sawa na wazazi wanaomuahidi mtoto wao kumpa 
baiskeli kama zawadi ya kufaulu mtihani vizuri; hadi hapo 
anapofaulu na kweli wazazi wanamnunulia baiskeli hiyo, ana 
wasiwasi kama kweli wazazi wake wataheshimu ahadi yao au 
kama wanazo fedha za kutosha. Lakini njia nyingine ya kuon-
dosha wasi wasi huo ni kununua baiskeli kabla kabisa, na kui-
weka ndani ya nyumba kumpa moyo mtoto kujifunza sawa-
sawa ili apate maksi za juu. Vivyo hivyo, Mwenyezi Mungu 
huandaa ujira wetu kabla ya muda, na unatungojea sisi. 

مَاوَاتُ  ةٍ عَرْضُھَا السَّ كُمْ وَجَنَّ وَسَارِعُوا إلَِىٰ مَغْفِرَةٍ مِنْ رَبِّ
قِينَ  تْ للِْمُتَّ   وَالْأرَْضُ أعُِدَّ

 “Na harakisheni kuomba maghufira kwa Mola Wenu na 
pepo ambayo upana wake ni mbingu na ardhi imeandaliwa 

wenye takua.” [Surah al-Imrani, 3:133] – Tazama pia Sura ya 57:21

Pepo ipo tayari na imekwishaumbwa pamoja na kwamba 
haijawekwa mahali pake rasmi. Hilo ni bado hadi Siku ya 
Hukumu kwamba malipo hayo yatakuwa ya kudumu. Kwa 
hiyo, Pepo ipo na thawabu za watu wema zipo. 
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Mwenyezi Mungu huwalipa thawabu watu kwa ajili ya nia 
zao njema na hawaadhibu kwa nia zao mbaya:

Allah hutoa thawabu kwa ajili ya nia njema, ingawa hatoi 
adhabu kwa ajili ya nia mbaya. Pamoja na kwamba mtu anay-
enuia kumkosea Mwenyezi Mungu, bado anastahili kupewa 
aina fulani ya adhabu, Mwenyezi Mungu hatamuadhibu al-
imuradi mtu huyo hajatenda vitendo vya haramu. Hii ni ka-
nuni ya jumla, ingawa panaweza kuwepo na mambo ya kip-
ekee.

Kuhusu nia njema, tuseme unataka kutengeneza njia ya 
kumsaidia masikini kwa kumpa fedha au chakula; unapofika 
tu nyumbani kwa mtu huyo unakuta amekwishapewa riziki 
na asingekubali kupokea msaada wako. Pamoja na kwamba 
unaondoka bila kutoa chochote, lakini kwa sababu ya nia 
yako kuwa njema, Mwenyezi Mungu anakulipa thawabu.

Au unataka kwenda msikitini kwa ajili ya swala ya jamaa 
yenye thawabu nyingi na wakati unapofika hapo msikitini, 
Imam hayupo. Hapo tena, Mwenyezi Mungu atakulipa tha-
wabu kwa sababu ya nia yako. Hali inakuwa vivyo hivyo kwa 
mtu anayetamani sana kwenda kuhiji lakini hana uwezo wa 
kifedha. Kwa sababu ya nia yako njema, Mwenyezi Mungu 
atakulipa thawabu. 

Kuwa na nia njema kabla ya kitendo chochote ni muhimu 
sana kwa maendeleo ya kiroho. Watu wanapaswa kujitahidi 
kuwa na nia njema kubwa kama vile kwenda maili moja zai-
di kuwasaidia wengine kwa kuwa na huruma na kuwafikiria 
wao. Kuweka nia kama hizo pamoja na kufanya kadiri uweza-
vyo kukamilisha kazi hiyo kutakuchumia thawabu kwa ajili 
ya palipobakia.
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Mwenyezi Mungu huzidisha thawabu kwa ajili ya matendo 
mema; adhabu kwa ajili ya matendo mabaya hazizidishwi.

Kama mtu atapewa adhabu kwa ajili ya kutenda dhambi, adhabu 
yake itakuwa sawa na dhambi aliyofanya. Kuna adhabu moja tu 
kwa kila kitendo cha haramu. Kitendo kimoja cha haramu hu-
sababisha adhabu moja, na vitendo viwili vya haramu husababi-
sha adhabu mbili. Hata hivyo, Mwenyezi Mungu hutoa thawabu 
kwa kadiri ya mara kumi zaidi kwa ajili ya kila tendo jema:

ئَةِ  يِّ فَلَا مَنْ جَاءَ بِالْحَسَنَةِ فَلَهُ عَشْرُ أمَْثَالھَِا ۖ وَمَنْ جَاءَ بِالسَّ
  يُجْزَىٰ إلِاَّ مِثْلَھَا وَھُمْ لَا يُظْلَمُونَ 

 
 

ةٍ أنَْبَتَتْ  ِ كَمَثَلِ حَبَّ مَثَلُ الَّذِينَ يُنْفِقوُنَ أمَْوَالَھُمْ فِي سَبِيلِ اللهَّ
ُ يُضَاعِفُ لمَِنْ  ةٍ ۗ وَاللهَّ سَبْعَ سَنَابِلَ فِي كُلِّ سُنْبُلَةٍ مِائَةُ حَبَّ

ُ وَاسِعٌ  عَلِيمٌ  يَشَاءُ ۗ وَاللهَّ  

 

“Mwenye kufanya vizuri atalipwa mfano wake mara kumi. 
Na mwenye kufanya vibaya hatalipwa ila sawa na hivyo tu. 

Nao hawatadhulumiwa.” [Surah al-Anam, 6:160]

Na utoaji Wake wa thawabu hauishii hapo, kwa kuwa 
kuzidisha thawabu mara kumi ni ongezeko dogo:

ئَةِ  يِّ فَلَا مَنْ جَاءَ بِالْحَسَنَةِ فَلَهُ عَشْرُ أمَْثَالھَِا ۖ وَمَنْ جَاءَ بِالسَّ
  يُجْزَىٰ إلِاَّ مِثْلَھَا وَھُمْ لَا يُظْلَمُونَ 

 
 

ةٍ أنَْبَتَتْ  ِ كَمَثَلِ حَبَّ مَثَلُ الَّذِينَ يُنْفِقوُنَ أمَْوَالَھُمْ فِي سَبِيلِ اللهَّ
ُ يُضَاعِفُ لمَِنْ  ةٍ ۗ وَاللهَّ سَبْعَ سَنَابِلَ فِي كُلِّ سُنْبُلَةٍ مِائَةُ حَبَّ

ُ وَاسِعٌ  عَلِيمٌ  يَشَاءُ ۗ وَاللهَّ  

 “Mfano wa wale wanaotoa mali zao katika njia ya Mwe-
nyezi Mungu ni kama mfano wa punje moja iliyochipuza 

mashuke saba; katika kila shuke pana punje mia. Na 
Mwenyezi Mungu humzidishia amtakaye, na Mwenyezi 

Mungu ni Mwenye wasaa, Mjuzi.”  
[Surah al-Baqarah, 2:261]
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Kwa hiyo, tendo moja jema ni sawa na mbegu moja ambayo 
itakuwa mia saba, na bado Mwenyezi Mungu anaweza kuongeza 
hizi, kwani anasema: “Mwenyezi Mungu humzidishia amta-
kaye.” Inawezekana hii inamaanisha kwamba mia saba inaweza 
kuwa alfu moja na mia nne, na halafu alfu mbili na mia moja.

Hadithi iliyomo kwenye Mafatih al-Jinan inasimulia kwam-
ba kama mtu akiomba msamaha mara sabini kila siku ya 
mwezi wa Sha`ban, ni sawa na kuomba msamaha mara 70,000 
katika miezi mingine. Zaidi ya hayo, Mwenyezi Mungu hu-
ishughulikia sadaka iliyotolewa katika mwezi huu kama mtoto 
wa ngamia; Yeye huwajibika kwa makuzi yake na humtunza. 
Mnamo Siku ya Hukumu, watu wataona sadaka zao zinakua 
sawa na ukubwa wa Mlima Uhud. Kwa hiyo, kutumia shilin-
gi moja tu haikuchumii shilingi moja kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu. Mwenyezi Mungu huwekeza katika shilingi yako moja 
kwa kiwango kikubwa, labda itakuchumia shilingi milioni 
moja mnamo Siku ya Hukumu. Na bado dhambi yetu moja 
inatuchumia adhabu ya kiasi cha dhambi hiyo.

Reheme ya Mwenyezi Mungu inaonekana zaidi hasa ka-
tika Mwezi wa Ramadhani. Kusoma aya moja ya Qur`ani ni 
sawa na kusoma Qur`ani yote. Kule kuwa muumini tu ka-
tika mwezi huu inatosha kukupa wewe thawabu. Kulala kwa-
ko mnamo Mwezi huu wa Ramadhani kunalipwa thawabu 
kama kitendo cha ibada - (  نومكم فيه عبادة

 
 أنفاسكم فيه تسبيح

 
 

)47 na kupumua kwako 
kunalipwa kama kitendo cha kumtukuza Mwenyezi Mungu - 
(

 نومكم فيه عبادة
 

 أنفاسكم فيه تسبيح
 
 

)48

Inapokuja kwenye Usiku wa Kipimo, au ‘Laylat al-Qadr’, 
namna Mwenyezi Mungu anavyolipa huwezi kuamini! Ndani 
47 Wasa`ilus-Shia, Juz. 10, uk. 313
48 Wasa`ilus-Shia, Juz. 10, uk. 313
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ya hadithi nzuri kutoka kwa Imam Baqir (a.s.) kuhusu ‘Laylat 
al-Qadr’, mtu mmoja alimuomba Imam (a.s.) amueleze kuhu-
su dhana ya usiku huu kuwa bora kuliko miezi elfu moja 
(97:3). Imam (a.s.) alijibu: 

العمل الصالح فيھا من الصلاة و الزكاة و أنواع الخير خير 
من العمل في ألف شھر ليس فيھا ليلة القدر ، ولو لا ما 

يضاعف الله تبارك و تعالى للمؤمنين ما بلغوا و لكن الله 
 يضاعف لھم الحسنات

 
 

Kitendo chochote chema unachofanya ndani ya Laylat 
al-Qadr, ama iwe swala, zaka, au matendo mengine mema, 
ni bora kuliko kufanya kitendo kama hicho katika kipindi 
cha miezi elfu moja ambamo hamtakuwa na Laylat al-Qadr. 
Kama isingekuwa hivyo kwamba Mwenyezi Mungu, Mwenye 
rehema na Aliye Juu, anazidisha kwa ajili ya waumini, kam-
we wasingefikia kiwango cha juu. Lakini Yeye huyazidisha 
matendo yao mema kwa ajili yao.49 

Kuswali swala ya rakaa mbili ndani ya ‘Laylat al-Qadr’ kuna 
thawabu zaidi ya kuswali swala ya rakaa mbili kila siku usiku 
kwa miezi elfu moja. Kutoa sadaka ya shilingi moja ndani ya 
‘Laylat al-Qadr’ ni bora kuliko kutoa sadaka ya shilingi moja 
kila siku usiku kwa miezi elfu moja. Baadaye, Imam Baqir 
(a.s.) alisema, “Kama isingekuwa kwamba Mwenyezi Mungu, 
Mwenye rehema na aliyeko Juu, huwazidishia waumini, 
kamwe wasingefikia ukamilifu wao au kuiona pepo).”50

49 Al-Kafi, Juz. 7. uk. 626, Al-Mizan, Juz. 20, uk. 334
50 Al-Kafi, Juz. 7. uk. 626, Al-Mizan, Juz. 20, uk. 334
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Kwa hiyo, Mwenyezi Mungu, ambaye anatambua uhitaji 
wetu na jinsi gani maandalizi yetu yalivyo madogo kwa ajili 
ya safari yetu ya milele, hutupatia fursa nyingi kubwa ili tu-
weze kufanya vema zaidi, na mara inapofanyika, Yeye huku-
za matokeo. Kwa nyongeza ya njia ya jumla ya kuzidisha 
thawabu Zake kwa ajili ya matendo mema, ametufahamisha 
sisi muda, mahali, na mazingira ambayo yanafaa hasa. Katika 
kila siku, wiki, na mwaka, zipo nyakati ambamo ndani mwao 
fursa ya swala yako kukubaliwa ni zaidi, kupata msamaha ni 
rahisi zaidi, na malipo Yake ni ya ukarimu zaidi. Kutaja mifa-
no michache ya nyakati, mahali na mazingira yenye baraka 
kama hizo, mtu anaweza kurejelea kwenye wakati wa mcha-
na ( wakati wa zawaal: kupinduka kwa jua mchana), the-
luthi ya mwisho ya usiku (kabla ya mawio), usiku wa Ijumaa 
(Jumu`a), saa za mwanzo na za mwisho za siku ya Ijumaa, 
Siku ya Arafah, katikati ya Sha`ban, Laylat Qadr, misikitini, 
sehemu takatifu kama vile Masjid al-Haraam uliopo Makka 
na Masjid al-Nabi uliopo Madina, na baada ya swala za fara-
dhi, hususani swala za jamaa.

Mwenyezi Mungu huwalipa thawabu wale wanaofanya 
matendo ambayo yamependekezwa ndani ya baadhi ya 
hadithi, hata kama hadithi hizo haziko sahihi hasa. 

Kanuni ya maafikiano kuhusu vyanzo ambavyo huonye-
sha matendo yaliyopendekezwa (Qa`idah al-Tasaamuh Fi 
Adillah al-Sunan) katika elimu ya Kanuni za Sheria  (usul 
al-fiqh) inamaanisha kwamba kama mtu akipokea hadithi 
ambamo malipo ya thawabu yameahidiwa kwa tendo fulani 
lililotajwa na akatekeleza kufuatana na hadithi hiyo, atape-
wa malipo kama hayo, hata kama hadithi hiyo si thabiti. 
Msingi wa kanuni hii ni kundi la hadithi kutoka kwa Mtume 
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Muhammad (s.a.w.w.) na Maimam (a.s.) mojawapo inas-
omeka hivi:

فعمله ) من الخير شيء(من بلغه شيء من التواب على 
لم يقله) ص(و إن كان رسول الله (كان له أخر ذلك  ) 

 
 

 (

Yeyote atakayepokea hadithi kuhusu thawabu kwa ajili ya 
kutekeleza tendo jema na anafanya tendo hilo kweli ili 
aweze kupata thawabu hizo, atapewa thawabu hizo hata 
kama hadithi hiyo haikusemwa na Mtume wa Mwenyezi 

Mungu.51 

Hivyo kama ukisikia au ukisoma hadithi ambayo, kwa 
mfano, inapendekeza du’a fulani ndani ya Laylat al-Qadr kwa 
sababu ina malipo maalumu na mtu kwa kweli akaisoma du’a 
hiyo, mtu huyo atalipwa thawabu hizo hata kama hadithi hiyo 
ilikosewa au ilighushiwa. Kama mambo yalivyo, riwaya hiyo 
na tendo lililopendekezwa lazima vyenyewe viwe na mantiki 
na vikubaliane na Qur`ani, Sunnah na akili. 52

Ukarimu wa Mwenyezi Mungu  upo dhahiri kabisa. 
Unaposikia kuhusu tendo zuri la ibada ambalo unadhani lina 
mantiki na ni lenye kupendeza mbele ya Mwenyezi Mungu na 
ukalitekeleza, Mwenyezi Mungu atalikubali na atakulipa tha-
wabu kwa ajili ya tendo hilo hata kama halikuwa kiuhalisia ni 
lile Yeye alilokuagiza wewe ufanye kupitia kwa Mtume Wake. 
Mwenyezi Mungu analikubali hili kwa sababu umelifanya kwa 

51 �Wasa`il al-Shi’ah, Juz. 1, uk. 80 & Juz. 30, uk. 246. Ipo sura kuhusu suala hili 
ndani ya Juz. 1. uk. 882 ambamo mna hadithi kumi.

52 �Bila shaka, kila mtu anatakiwa kuwa mwangalifu, na kutokukubali kila kitu, 
kwa sababu yapo mambo mengi ya kishirikina na maoni ambayo hayaleti 
maana yoyote, ambayo yapo mbali dhahiri kabisa na ukweli na mtu yeyote 
asizifanyie kazi riwaya kama hizo.
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ajili Yake. Ni sawa na mtu ambaye anadhani wewe una kiu am-
bapo kwa kweli huna kiu na matokeo yake anakuletea maji; 
pamoja na kwamba hukuhitaji maji hayo, bado tu utamshukuru. 
Bila shaka, inawezekana usimchukulie kama utakavyomchuku-
lia yule mtu aliyekulatea maji wakati ukiwa unayahitaji hasa. 
Hata hivyo, Mwenyezi Mungu huwalipa thawabu kwa mlingano 
sawa. Mwenyezi Mungu anamaanisha kutuambia sisi kwamba 
kwa kuwa nia yetu ilikuwa kufanya jambo jema, Yeye atatupa-
tia thawabu kama matokeo ya huruma na ukarimu Wake. 

Mwenyezi Mungu huwalipa thawabu wacha-Mungu kufua-
tana na utendaji wao mzuri sana:

Kitengo kingine cha mfumo karimu wa upaji wa Mwenyezi 
Mungu ni kwamba huchukua tendo zuri zaidi kwa ajili ya 
hao wacha-Mungu, yaani, wale waaminio na kufanya vitendo 
vya uadilifu, kama kipimo ambacho kwacho hulipia thawa-
bu mambo mengine yote wa aina hiyo ya kitendo ambacho 
wamekifanya katika maisha yao:

هُ حَيَاةً  مَنْ عَمِلَ صَالحًِا مِنْ ذَكَرٍ أوَْ أنُْثَىٰ وَھُوَ مُؤْمِنٌ فَلَنُحْيِيَنَّ
ھُمْ أجَْرَھُمْ بِأحَْسَنِ مَا كَانُوا يَعْمَلوُنَ  بَةً ۖ وَلَنَجْزِيَنَّ   طَيِّ

 “Mwenye kutenda mema, mwanamume au mwanamke, 
naye akawa ni muumini, tutamhuisha maisha mema; na 
tutawapa ujira wao kwa mazuri zaidi waliyokuwa wakiya-

fanya.” [ Surah al-Nahl, 16:97]

Kufuatana na aya hii, Mwenyezi Mungu huwapa wale 
wenye kuamini na matendo ya uadilifu maisha ya furaha  
(al-hayaat al-tayyibah) na watalipwa thawabu kulingana na 
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uzuri wa matendo yao. Kama umekwishafikia kiwango hiki 
cha ucha-Mungu, Mwenyezi Mungu huangalia matendo yao 
yote kama vile maelfu ya swala ambazo watakuwa wamez-
iswali wakati wa uhai wao, huchagua iliyo bora zaidi, na halafu 
huzipatia thawabu swala zote ipasavyo. Inawezekana pawepo 
na swala moja tu mahususi ambayo uliizingatia, msafi, na 
iliyejiunganisha moja kwa moja kwa Mwenyezi Mungu, na 
bado anaifanya hiyo kuwa kigezo cha kuzipatia swala zako 
zote thawabu. Kama tendo moja la sadaka lilikuwa bora zaidi, 
Yeye atayalipa matendo yako yote ya sadaka sawa sawa.

Hili linapaswa pia kututia moyo sisi tuwe waangalifu 
sana kuhusu vitendo vyetu. Baadhi ya watu wengine wa-
naweza kuchukua fursa ya hili na kufikiria tendo lao zuri 
sana – kama vile swala moja nzuri sana ya zamani, kuwa 
inatosha kwa Mwenyezi Mungu kulipa thawabu kwa swala 
zao zote za siku za usoni hivyo; watakuwa hawana haja ya 
kujali ubora ya swala zao tena. Hata hivyo, huu ni mtazamo 
mbaya na wa kimakosa. Kwa kweli kama mtu anafikiri kwa 
namna hii, hii inadhihirisha kwamba yeye si mmoja kati 
ya wacha-Mungu ambao wamepewa maisha ya furaha (al-
hayat al-tayyibah). Wale wanaostahiki hili hujaribu wakati 
wote kujiboresha zaidi. Huwa hawafaridhiki kabisa na ma-
tendo yao ya ibada, na hata kama wakihisi kwamba tendo 
mojawapo lilikuwa zuri, hujaribu kuboresha zaidi katika 
tendo linalofuata. Wakati wote hupandisha viwango vyao, 
hasa kwa sababu wanajua kwamba kuboresha kitendo kin-
achofuata kunaweza kuboresha matendo yao yote ya aina 
hiyo. Kwa mfano, Mwenyezi Mungu anatazama ni kiwango 
gani ambacho mtu anakuwa hadhiri na mwangalifu katika 
kuboresha swala zake,  na kwa kila utendaji ulioboreshwa, 
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Yeye anauchukua huo kama kipimo ambacho kwacho Yeye 
atalipia thawabu swala zake zote. 

Mwenyezi Mungu huwalipa wenye subira bila kipimo:  

Kwa mujibu wa Qur`ani, wapo watu ambao Mwenyezi Mun-
gu huwalipa thawabu bila kipimo, ambalo hilo kwa dhahiri ni 
zaidi maradufu kuliko kutoa malipo yaliyozidishwa: 

ذِهِ قلُْ يَا عِبَادِ الَّذِ  كُمْ ۚ للَِّذِينَ أحَْسَنُوا فِي ھَٰ قوُا رَبَّ ينَ آمَنُوا اتَّ
ابِرُونَ  مَا يُوَفَّى الصَّ ِ وَاسِعَةٌ ۗ إنَِّ نْيَا حَسَنَةٌ ۗ وَأرَْضُ اللهَّ الدُّ

  أجَْرَھُمْ بِغَيْرِ حِسَابٍ 

 
ُ أنَْ تُرْفَعَ وَيُذْكَرَ فِيھَا اسْمُهُ يُسَبِّحُ  لَهُ فِيھَا  فِي بُيُوتٍ أذَِنَ اللهَّ

بِالْغُدُوِّ وَالْآصَالِ  رِجَالٌ لَا تُلْھِيھِمْ تِجَارَةٌ وَلَا بَيْعٌ عَنْ ذِكْرِ 
كَاةِ ۙ يَخَافوُنَ يَوْمًا تَتَقَلَّبُ فِيهِ  لَاةِ وَإيِتَاءِ الزَّ ِ وَإقَِامِ الصَّ اللهَّ

ُ أحَْسَنَ مَا عَمِلُ  وا وَيَزِيدَھُمْ الْقلُوُبُ وَالْأبَْصَارُ  ليَِجْزِيَھُمُ اللهَّ
ُ يَرْزُقُ مَنْ يَشَاءُ بِغَيْرِ حِسَابٍ    مِنْ فَضْلهِِ ۗ وَاللهَّ

 
نْيَا وَيَسْخَرُونَ مِنَ الَّذِينَ آمَنُوا ۘ  نَ للَِّذِينَ كَفَرُوا الْحَيَاةُ الدُّ زُيِّ

ُ يَرْزُقُ مَنْ يَشَ  قَوْا فَوْقَھُمْ يَوْمَ الْقِيَامَةِ ۗ وَاللهَّ اءُ بِغَيْرِ وَالَّذِينَ اتَّ
  حِسَابٍ 

 
ئَةً فَلَا يُجْزَىٰ إلِاَّ مِثْلَھَا ۖ وَمَنْ عَمِلَ صَالحًِا مِنْ  مَنْ عَمِلَ سَيِّ

ةَ يُرْزَقوُنَ فِيھَا  ئِكَ يَدْخُلوُنَ الْجَنَّ ذَكَرٍ أوَْ أنُْثَىٰ وَھُوَ مُؤْمِنٌ فَأوُلَٰ
  بِغَيْرِ حِسَابٍ 

 

“Sema: Enyi waja wangu ambao mmeamini! Mcheni Mola 
Wenu. Wale ambao wamefanya wema katika dunia hii wata-
pata wema. Na ardhi ya Mweneyzi Mungu ni pana. Hakika 

si mengineyo, wenye subira watapewa ujira wao bila ya 
hisabu.” [Surah Azzumar, 39:10] 53

53 �Hii ni kuhusu malipo. Pia zipo aya ambazo zinaahidi masurufu au 
riziki bila ukomo kwa watu   fulani. Qur`ani inasema:   

 

ُ أنَْ تُرْفَعَ وَيُذْكَرَ فِيھَا اسْمُهُ يُسَبِّحُ  لَاةِ  فِي بُيُوتٍ أذَِنَ اللهَّ ِ وَإقَِامِ الصَّ كَاةِ ۙ يَخَافوُنَ  لَهُ فِيھَا بِالْغُدُوِّ وَالْآصَالِ  رِجَالٌ لَا تُلْھِيھِمْ تِجَارَةٌ وَلَا بَيْعٌ عَنْ ذِكْرِ اللهَّ وَإيِتَاءِ الزَّ

ُ أحَْسَنَ مَا عَمِلُ  ُ يَرْزُقُ مَنْ يَشَاءُ بِغَيْرِ حِسَابٍ يَوْمًا تَتَقَلَّبُ فِيهِ الْقلُوُبُ وَالْأبَْصَارُ  لِيَجْزِيَھُمُ اللهَّ وا وَيَزِيدَھُمْ مِنْ فَضْلِهِ ۗ وَاللهَّ   

 

قَوْا فَوْقَھُمْ يَوْ  نْيَا وَيَسْخَرُونَ مِنَ الَّذِينَ آمَنُوا ۘ وَالَّذِينَ اتَّ ُ يَرْزُقُ مَنْ يَشَ زُيِّنَ لِلَّذِينَ كَفَرُوا الْحَيَاةُ الدُّ اءُ بِغَيْرِ حِسَابٍ مَ الْقِيَامَةِ ۗ وَاللهَّ   

 

 ُ ئَةً فَلَا يُجْزَىٰ إلِاَّ مِثْلھََا ۖ وَمَنْ عَمِلَ صَالحًِا مِنْ ذَكَرٍ أوَْ أنُْثَىٰ وَھُوَ مُؤْمِنٌ فَأ ةَ يُرْزَقوُنَ فِيھَا بِغَيْرِ حِسَابٍ مَنْ عَمِلَ سَيِّ ئِكَ يَدْخُلوُنَ الْجَنَّ ولَٰ   

 

       

“Katika nyumba ambazo Mwenyezi Mungu ameruhusu ziinuliwe na 
kutajwa humo jina lake, wanamtakasa humo asubuhi na jioni. Watu 
amabo biashara wala kuuza hakuwashughulishi na kudhukuru Mwenyezi 
Mungu, na kuisimamisha swala na kutoa Zaka. Wanaihofu siku ambayo 
nyoyo na macho yatageuka. Ili Mwenyezi Mungu awalipe mazuri ya yale 
waliyoyatenda, na wazidishie katika fadhila Zake. Na Mwenyezi Mungu 
humruzuku amtakaye bila ya hisabu.” [Surah an-Nur, 24:36-38]

 

ُ أنَْ تُرْفَعَ وَيُذْكَرَ فِيھَا اسْمُهُ يُسَبِّحُ  لَاةِ  فِي بُيُوتٍ أذَِنَ اللهَّ ِ وَإقَِامِ الصَّ كَاةِ ۙ يَخَافوُنَ  لَهُ فِيھَا بِالْغُدُوِّ وَالْآصَالِ  رِجَالٌ لَا تُلْھِيھِمْ تِجَارَةٌ وَلَا بَيْعٌ عَنْ ذِكْرِ اللهَّ وَإيِتَاءِ الزَّ

ُ أحَْسَنَ مَا عَمِلُ  ُ يَرْزُقُ مَنْ يَشَاءُ بِغَيْرِ حِسَابٍ يَوْمًا تَتَقَلَّبُ فِيهِ الْقلُوُبُ وَالْأبَْصَارُ  لِيَجْزِيَھُمُ اللهَّ وا وَيَزِيدَھُمْ مِنْ فَضْلِهِ ۗ وَاللهَّ   

 

قَوْا فَوْقَھُمْ يَوْ  نْيَا وَيَسْخَرُونَ مِنَ الَّذِينَ آمَنُوا ۘ وَالَّذِينَ اتَّ نَ لِلَّذِينَ كَفَرُوا الْحَيَاةُ الدُّ ُ يَرْزُقُ مَنْ يَشَ زُيِّ اءُ بِغَيْرِ حِسَابٍ مَ الْقِيَامَةِ ۗ وَاللهَّ   

 

 ُ ئَةً فَلَا يُجْزَىٰ إلِاَّ مِثْلھََا ۖ وَمَنْ عَمِلَ صَالحًِا مِنْ ذَكَرٍ أوَْ أنُْثَىٰ وَھُوَ مُؤْمِنٌ فَأ ةَ يُرْزَقوُنَ فِيھَا بِغَيْرِ حِسَابٍ مَنْ عَمِلَ سَيِّ ئِكَ يَدْخُلوُنَ الْجَنَّ ولَٰ   
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Hapa malipo ya thawabu yaliyoahidiwa sio ya mara kumi 
zaidi, au mara 1000 zaidi, au mara milioni moja zaidi. Ni bila 
kipimo. 

Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa Kusamehe:

Kwa nyongeza ya malipo Yake ya ukarimu, Mwenyezi Mun-
gu hushughulikia dhambi au watu kwa huruma na upole. 
Yeye huwahakikishia wenye dhambi kwamba kama wakiju-
tia dhambi zao na kutubu kwa uaminifu, Yeye atawasamehe. 
Watu wanapokwenda kwenye uwanda wa `Arafat mnamo 
siku ya ‘Arafah, dhambi zao zote zitasamehewa, na waka-
ti wanapoondoka `Arafah kwenda Mash`ar al-Haram ni la-
zima wasiwe na shaka yoyote kuhusu dhambi zao kusame-
hewa. Imesimuliwa kwamba Mwenyezi Mungu huwaacha 
huru watu milioni moja kutoka kwenye moto wa Jahanamu 
kila siku mnamo Mwezi wa Ramadhani wakati wa kufutu-
ru. Katika usiku na mchana wa Ijumaa, Mwenyezi Mungu 
huwaachia huru watu milioni moja katika kipindi cha kila 
saa moja. Kwenye usiku na mchana mwishoni mwa mwezi, 

“Wamepambiwa makafiri maisha ya duniani, na wanawafanyia maskha-
ra wale walioamini. Na wale wenye takua watakuwa juu yao Siku ya 
Kiyama. Na Mwenyezi Mungu humruzuku amtakaye bila hesabu.”  
[Surah al-Baqarah, 2:212]
Aya hizo hapo juu, zinaonyesha kwamba Mwenyezi Mungu humruzuku yeyo-
te amtakaye bila kipimo. Ingawa aya hizi haziwatambulishi wazi wale ambao 
Mwenyezi Mungu anataka kuwaruzuku bila kipimo, aya ifuatayo inadokeza 
kwamba hao ni waumini ambao hufanya matendo mema:

 

ُ أنَْ تُرْفَعَ وَيُذْكَرَ فِيھَا اسْمُهُ يُسَبِّحُ  لَاةِ  فِي بُيُوتٍ أذَِنَ اللهَّ ِ وَإقَِامِ الصَّ كَاةِ ۙ يَخَافوُنَ  لَهُ فِيھَا بِالْغُدُوِّ وَالْآصَالِ  رِجَالٌ لَا تُلْھِيھِمْ تِجَارَةٌ وَلَا بَيْعٌ عَنْ ذِكْرِ اللهَّ وَإيِتَاءِ الزَّ

ُ أحَْسَنَ مَا عَمِلُ  ُ يَرْزُقُ مَنْ يَشَاءُ بِغَيْرِ حِسَابٍ يَوْمًا تَتَقَلَّبُ فِيهِ الْقلُوُبُ وَالْأبَْصَارُ  لِيَجْزِيَھُمُ اللهَّ وا وَيَزِيدَھُمْ مِنْ فَضْلِهِ ۗ وَاللهَّ   

 

قَوْا فَوْقَھُمْ يَوْ  نْيَا وَيَسْخَرُونَ مِنَ الَّذِينَ آمَنُوا ۘ وَالَّذِينَ اتَّ نَ لِلَّذِينَ كَفَرُوا الْحَيَاةُ الدُّ ُ يَرْزُقُ مَنْ يَشَ زُيِّ اءُ بِغَيْرِ حِسَابٍ مَ الْقِيَامَةِ ۗ وَاللهَّ   

 

 ُ ئَةً فَلَا يُجْزَىٰ إلِاَّ مِثْلھََا ۖ وَمَنْ عَمِلَ صَالحًِا مِنْ ذَكَرٍ أوَْ أنُْثَىٰ وَھُوَ مُؤْمِنٌ فَأ ةَ يُرْزَقوُنَ فِيھَا بِغَيْرِ حِسَابٍ مَنْ عَمِلَ سَيِّ ئِكَ يَدْخُلوُنَ الْجَنَّ ولَٰ   

        
“Mwenye kutenda uovu hatalipwa ila sawa na huo, na mwenye kutenda 
wema, akiwa mwanamume au mwanamke, naye ni Muumini, basi hao wa-
taingia Peponi, waruzukiwe humo bila ya hesabu.” [Surah al-Mu`min, 40:40]
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Mwenyezi Mungu huwaacha huru watu sawa na chochote 
kile Yeye alichotoa katika kipindi cha mwezi huo. 

Aina mbali mbali za msamaha.  

Katika kutafakari juu ya aya za Qur`ani kuhusu msamaha wa 
dhambi unaotolewa na Mwenyezi Mungu, msamaha wa Ki-
Mungu unaweza kugawanywa katika aina nne:

(a)	 Msamaha rahisi:– aya ambazo zinarejelea kwa 
kawaida juu ya msamaha wa Mwenyezi Mungu 
kama zifuatazo:

 يَشَاءُ  لمَِنْ  لكَِ ذَٰ  دُونَ  مَا وَيَغْفِرُ  بِهِ  يُشْرَكَ  أنَْ  يَغْفِرُ  لَا  اللهََّ  إنَِّ 
اعَظِيمً  إثِْمًا افْتَرَىٰ  فَقَدِ  بِا�َِّ  يُشْرِكْ  وَمَنْ  ۚ   
 

 

 اللهََّ  يَجِدِ  اللهََّ  يَسْتَغْفِرِ  ثُمَّ  نَفْسَهُ  يَظْلمِْ  أوَْ  سُوءًا يَعْمَلْ  وَمَنْ 
رَحِيمًا غَفوُرًا  

 
دَقَاتِ  تُبْدُوا إنِْ  ا الصَّ  وَتُؤْتُوھَا تُخْفوُھَا وَإنِْ ۖ  ھِيَ  فَنِعِمَّ

ئَاتِكُمْ  مِنْ  عَنْكُمْ  وَيُكَفِّرُ ۚ  لَكُمْ  خَيْرٌ  فَھُوَ  الْفقَُرَاءَ  ُ ۗ  سَيِّ  بِمَا وَاللهَّ
خَبِيرٌ  تَعْمَلوُنَ   

 

“Hakika Mwenyezi Mungu hasamehi kufanyiwa mshirika, 
lakini husamehe yasiyokuwa hayo kwa amtakaye. Na mwe-

nye kumshirikisha Mwenyezi Mungu hakika amezusha 
dhambi kubwa. [Surah an-Nisaa, 4:48 & 4:116].

 يَشَاءُ  لمَِنْ  لكَِ ذَٰ  دُونَ  مَا وَيَغْفِرُ  بِهِ  يُشْرَكَ  أنَْ  يَغْفِرُ  لَا  اللهََّ  إنَِّ 
اعَظِيمً  إثِْمًا افْتَرَىٰ  فَقَدِ  بِا�َِّ  يُشْرِكْ  وَمَنْ  ۚ   
 

 

 اللهََّ  يَجِدِ  اللهََّ  يَسْتَغْفِرِ  ثُمَّ  نَفْسَهُ  يَظْلمِْ  أوَْ  سُوءًا يَعْمَلْ  وَمَنْ 
رَحِيمًا غَفوُرًا  

 
دَقَاتِ  تُبْدُوا إنِْ  ا الصَّ  وَتُؤْتُوھَا تُخْفوُھَا وَإنِْ ۖ  ھِيَ  فَنِعِمَّ

ئَاتِكُمْ  مِنْ  عَنْكُمْ  وَيُكَفِّرُ ۚ  لَكُمْ  خَيْرٌ  فَھُوَ  الْفقَُرَاءَ  ُ ۗ  سَيِّ  بِمَا وَاللهَّ
خَبِيرٌ  تَعْمَلوُنَ   

 

“Na mwenye kutenda uovu au akadhulumu nafsi yake, 
kisha akaomba maghufira kwa Mwenyezi Mungu atamkuta 
Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa maghufira Mwenye kure-

hemu.” [Surah an-Nisaa,4:110] 
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(b)	 Kufunika dhambi:- Wakati mwingine dhambi haisame-
hewi tu, lakini pia inafunikwa na Mwenyezi Mungu. 
Kwa hiyo, mnamo Siku ya Hukumu, hapana mtu ata-
kayeweza kuona dhambi ambayo mtu ameifanywa 
kwa sababu itakuwa imefunikwa. Hii inapendeza kwa 
watu wanaosoma rekodi yako ya matendo na kugun-
dua dhambi zako, hata kama zimesamehewa. Kwa 
mfano, Qur`ani inasema:

 يَشَاءُ  لمَِنْ  لكَِ ذَٰ  دُونَ  مَا وَيَغْفِرُ  بِهِ  يُشْرَكَ  أنَْ  يَغْفِرُ  لَا  اللهََّ  إنَِّ 
اعَظِيمً  إثِْمًا افْتَرَىٰ  فَقَدِ  بِا�َِّ  يُشْرِكْ  وَمَنْ  ۚ   
 

 

 اللهََّ  يَجِدِ  اللهََّ  يَسْتَغْفِرِ  ثُمَّ  نَفْسَهُ  يَظْلمِْ  أوَْ  سُوءًا يَعْمَلْ  وَمَنْ 
رَحِيمًا غَفوُرًا  

 
دَقَاتِ  تُبْدُوا إنِْ  ا الصَّ  وَتُؤْتُوھَا تُخْفوُھَا وَإنِْ ۖ  ھِيَ  فَنِعِمَّ

ئَاتِكُمْ  مِنْ  عَنْكُمْ  وَيُكَفِّرُ ۚ  لَكُمْ  خَيْرٌ  فَھُوَ  الْفقَُرَاءَ  ُ ۗ  سَيِّ  بِمَا وَاللهَّ
خَبِيرٌ  تَعْمَلوُنَ   

 “Mkizidhihirisha sadaka ni vizuri; Na kama mkitoa kwa siri 
na kuwapa mafukara, basi hivyo ni bora zaidi kwenu, na 

yatawaondokea baadhi ya maovu yenu; na Mwenyezi Mun-
gu ni Mjuzi wa mnayoyatenda.” [Surah al-Baqarah, 2:271]54

(c)	 Kufutwa kwa dhambi: Kwa mujibu wa vyanzo vya 
Kiislamu, Mwenyezi Mungu anaweza kufuta dhambi 
na matendo maovu ya watu fulani. Hii inaonekana 
kama aina ya msamaha ambayo ni zaidi ya msamaha 
rahisi au hata msamaha wa kufunika na kuficha dham-
bi, kwa sababu hapa dhambi zinafutwa kabisa   bila 
kubaki dalili zozote. Hii ni kama kosa katika maandishi 
ya mtu ambayo yangepigiwa na kisha yakasamehewa 
na mwalimu au yangesamehewa na kusahihishwa na 
mwalimu. Faida ya melezo yaliyofuata ni kwamba 
kosa lililosahisishwa lisingejulikana kwa wengine na 

54 Pia angalia 4:31; 8:28; 29:7; 39;35; 64:9; 65:5.
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yule ambaye amesamehewa hatakumbushwa kuhusu 
kosa lake. Hata hivyo, upo wasi wasi kwamba kuna 
uwezekano wa kuondolewa kufunikwa huku kwa 
dhambi hizo na dhambi zilizofunikwa zinaweza zika-
oneshwa. Hata pale ambapo kuna kifuniko, kama pale 
ambapo wino wa masahihisho umepakwa juu ya ma-
kosa, inaonyesha kwamba palikuwepo na tatizo kabla 
yake. Kwa hiyo muundo wa msamaha wenye nguvu 
zaidi ni kufuta kabisa kosa. Kwa mfano, Imam Sadiq 
(a.s.) ananukuliwa akisema: 

 من شيء في تقصر أو تضيع أن فإياك واجبا حقا للجمعة
 المحارم وترك الصالح بالعمل إليه والتقرب تعالى الله عبادة
 السيئات فيه ويحو الحسنات فيه يضاعف الله فان كلھا

 أن استطعت فان قال يومه مثل ليلته و رجاتالد فيه ويرفع
 فيھا يضاعف تعالى الله فان فافعل الصلاة و بالدعاء تحييھا

كريم واسع الله وإن السيئات ويمحو الحسنات  
 
 
 

“Siku ya Ijumaa ina haki ya wajibu. Tahadhari usiikose au 
kufanya kidogo katika kumuabudu Mwenyezi Mungu na 
kuwa karibu na Yeye kwa kufanya matendo mema na ku-
jizuia kutenda dhambi zote. Kwa kweli, Mwenyezi Mungu 
huzidisha matendo mema na hufuta dhambi katika siku 

hii, na madaraja yatapandishwa. Usiku wake ni kama mcha-
na. Kama unaweza kuuhuisha kwa kusoma dua na kuswali, 
fanya hivyo, kwa sababu Mwenyezi Mungu huzidisha ndani 
yake matendo mema na hufuta matendo mabaya. Kwa kwe-
li Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa rehema na Mkarimu. 55

55 Al-Tawhid, uk.167; Al-Da`awat, uk. 37.
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Pia tunasoma kwenye hadithi kutoka kwa Imam Baqir 
(a.s.):

له ذنب لآ كمن الذنب من التائب  
 

لُ  ئِكَ فَأوُلَٰ  صَالحًِا عَمَلًا  وَعَمِلَ  وَآمَنَ  تَابَ  مَنْ  إلِاَّ  ُ  يُبَدِّ  اللهَّ
ُ  وَكَانَ ۗ  حَسَنَاتٍ  ئَاتِھِمْ سَيِّ  رَحِيمًا غَفوُرًا اللهَّ   

 

“Mtu anayetubu kwa uaminifu ni sawa na mtu ambaye 
kamwe hajafanya dhambi.”56

(d)	 Kubadilisha dhambi na kuwa matendo mema: 
Kulingana na Qur`ani na hadithi, sio tu kwamba 
Mwenyezi Mungu husamehe dhambi za wale wanao-
tubu, lakini pia anaweza kubadili matendo yao maovu 
na kuwa mema: له ذنب لآ كمن الذنب من التائب  

 

لُ  ئِكَ فَأوُلَٰ  صَالحًِا عَمَلًا  وَعَمِلَ  وَآمَنَ  تَابَ  مَنْ  إلِاَّ  ُ  يُبَدِّ  اللهَّ
ُ  وَكَانَ ۗ  حَسَنَاتٍ  ئَاتِھِمْ سَيِّ  رَحِيمًا غَفوُرًا اللهَّ   

 
“Isipokuwa atakayetubia na kutenda mema basi hao Mwe-
nyezi Mungu atayabadilisha maovu yao yawe mema. Na 

Mwenyezi Mungu ni Mwenye kusamehe, Mwenye kurehe-
mu.” [Surah al-Furqan, 25:70]

Hii ni zaidi sana kuliko kusamehe dhambi na kuzifuta ka-
bisa. Katika njia hii, kwa kweli Mwenyezi Mungu hasa anab-
adilisha dhambi zao na kuwa matendo mema na anawalipa 
mazuri kwa ajili ya hizi dhambi. Si tu kwamba hawataadhibi-
wa kwa ajili ya dhambi zao, lakini wataweza kufidia angalau 
sehemu ya makosa yao. Hakika kila mtu ambaye hachumi 
mema katika maisha yake yuko kwenye hasara, hata kama 
56 Al-Kafi, Juz. 2, uk. 435. Bihar Al-Anwar, Juz, 6, uk. 21/41 & Juz. 90. Uk. 281.
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hatafanya jambo lolote uovu. Hii ni sawa na mwanafun-
zi ambaye anarudisha karatasi yake ya majibu ya mtihani 
ikiwa haina majibu. Cha kuvutia zaidi, inaweza kueleweka 
kutoka kwenye riwaya ya Imam Sajjad (a.s.) kwamba ma-
tendo mema ambayo hubadilishwa na matendo maovu bado 
yanaweza kuzidishwa kama matendo mema ya mcha-Mun-
gu. Imam Sajjad (a.s.) anamwambia Mwenyezi Mungu katika 
mojawapo ya dua zake:

الحسنات من بأضعافھا السيئات مبدل يا  

 “Ewe Unayebadilisha matendo maovu na kuwa matendo 
mema mengi sana!” 57

Si tu kwamba Yeye hubadilisha matendo mema na kuwa 
matendo maovu, lakini hubadilisha matendo maovu na kuwa 
matendo mema mengi sana. Kwa mfano, mtu ambaye ame-
tumia shilingi yake kwa uovu baada ya kutubia na kushughu-
likiwa namna hii na Mwenyezi Mungu, angepata malipo kwa 
ajili ya kutumia shilingi kadhaa kwa malengo mema ndani ya 
rekodi ya matendo yake mnamo Siku ya Hukumu.

Kutafakari juu ya (a) aina ya watu ambao watasamehewa, 
(b) aina ya watu ambao watakuwa dhambi zao zimefunikwa, 
(c) wale ambao wana dhambi ambazo zimefutwa kabisa (d) 
wale ambao wangeona dhambi zao zinabadilishwa na kuwa 
matendo mema mengi sana, inaweza kumaanisha kwamba 
kama mtu ambaye amefanya dhambi na akajuta kwa ua-
minifu hasa na akaamua asirudie kufanya dhambi hizo 
tena, dhambi zake zitasamehewa. Kwa namna Mwenyezi 
57 Al-Sahifah al-Sajjaddiyyah, Dua ya 24.
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Mungu alivyo, hakuna shaka kuhusu hili. Ufahamu wa 
mwenye kutubu utaongezeka kutokana na nguvu ya majuto 
yake. Hujihisi aibu kwa sababu ingawa dhambi zake zime-
samehewa, yeye anaendelea kutafakari juu ya hali yake 
mnamo Siku ya Hukumu, pale ambapo atasimama mbele ya 
Mwenyezi Mungu na mashahidi wakati anasomewa makosa 
yake. Pamoja na kwamba hatimaye yatasamehewa makosa 
hayo, atakuwa na wasi wasi kuhusu heshima yake na ata-
jisemea, “Inafedhehesha na ni aibu juu yangu kwamba kabla 
ya msamaha wa Mwenyezi Mungu haujatangazwa, dhambi 
zangu zitasomwa mbele ya Mtume, Maimam, na ummah kwa 
ujimla.” Kwa watu kama hao, Mwenyezi Mungu huficha au 
hata kufuta kabisa matendo yao mabaya.

Jinsi uelewa wake utakavyoongezeka akijua kwamba 
Mwenyezi Mungu amemsamehe na ameahidi kulinda hes-
hima yake, vipi kuhusu nyakati na fursa alizozipoteza? 
Angeweza kuchukua masurufu mengi wakati wa miaka 
hiyo kwa ajili ya safari yake ya milele. Kwa watu kama hao, 
Mwenyezi Mungu hubadilisha matendo yao maovu na kuwa 
matendo mema ili kuwazuia wasiwe na wasi wasi sana kuh-
su masurufu yao. Lakini bado ipo nafasi ya kukuza uelewa 
wao na kufikiri kwamba inavutia na kutia moyo kwamba 
matendo yao maovu yamebadilishwa na kuwa matendo 
mema, pamoja na kwamba bado tunaendelea kupoteza kwa 
sababu wale wenye matendo mema wamezidishiwa kiasi 
cha angalau mara kumi, lakini matendo yetu mema mapya 
ambayo tumepewa hayazidishwi. Inawezekana ni kwa watu 
kama hao ambao kwamba Mwenyezi Mungu hubadilisha 
matendo yao maovu na kuwa matendo mema yaliyoz-
idishwa.
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Hivyo, kutegemeana na kuongezeka kwa uelewa wako, 
Mwenyezi Mungu anakulipa zaidi. Bila shaka, haya ni maoni 
ya unyenyekevu ya mwandishi kuhusu uwezekano mmo-
jawapo katika kuelezea njia mbali mbali za msamaha wa 
mbinguni. Pamoja na kwamba hii inaleta maana, isije ika-
chukuliwa kama uthibitisho. Kwa hiyo kutegemeana na uele-
wa wako na juu ya wasi wasi wako, Mwenyezi Mungu an-
gekusaidia, na hiki ni kipimo kingine cha radhi na ukarimu 
Wake.

Mwenyezi Mungu hamuadhibu yeyote kwa maovu ya mtu 
mwingine, lakini anaweza kumsamehe mwenye dhambi 
kwa tendo zuri la mtu mwingine:

Mwelekeo mwingine wa rehema ya Ki-Mungu ni kwamba 
wakati mwingine Mwenyezi Mungu humsamehe mtu kwa 
ajili ya mtu mwingine. Kwa mfano, Qur`ani inasema: 

بَعَتْھُمْ  آمَنُوا وَالَّذِينَ  تُھُمْ  وَاتَّ يَّ تَھُمْ  بِھِمْ  ألَْحَقْنَا بِإيِمَانٍ  ذُرِّ يَّ  وَمَا ذُرِّ
رَھِينٌ  كَسَبَ  مَابِ  امْرِئٍ  كُلُّ   شَيْءٍ  مِنْ  عَمَلھِِمْ  مِنْ  ألََتْنَاھُمْ   

 
ۚ

“Na walioamini na dhuriya zao wakawafuata kwa Imani 
tutawakutanisha nao dhuriya zao, na wala hatutawapunja 
kitu katika vitendo vyao. Kila mtu ni rehani wa alichoki-

chuma.” [Surah at-Tur, 52:21]

Kwa wazazi wacha-Mungu ambao wanao watoto ambao ni 
waumini, pamoja na kwamba si wacha-Mungu sana au hawa-
na matendo mema ya kutosha kuwawezesha wao wote kuku-
sanyika mbinguni, hata hivyo, Mwenyezi Mungu ni mpole 
sana hivyo kwamba hutumia kutoka kwenye thawabu za wa-
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zazi wacha-Mungu juu ya watoto wao bila ya punguzo lolote 
kwenye thawabu za wazazi. Si kwamba Mwenyezi Mungu hu-
punguza yale matendo kumi mazuri ya muumini na kuwapa 
matano wazazi na matano kwa mtoto wake kuwanyanyua 
wao. Kwa usahihi zaidi, atamnyanyua mtoto bila kupungu-
za matendo mazuri na thawabu zinazoendana na za wazazi. 
Akisherehesha juu ya aya hiyo hapo juu, Imam Sadiq (a.s.): 

قصرت الأبناء عن عمل الآباء فألحقوا الأبناء بالآباء لتقر 
 .بدلك أعينھم

 
إذا دخل الرجل الجنة سأل عن أبويه وزوجته وولده ، فيقال 

رب قد عملت لي : إنھم لم يبلغوا درجتك و عملك فيقول: له
 .ولھم، فيؤمر بالإلحاق بھم

 
 

“Wakati mwingine matendo ya watoto huwa pungufu ku-
liko yale ya baba zao, lakini watoto hao wataruhusiwa ku-

ungana nao ili kuwafurahisha wazazi wao.” 58

 Ibn Abbas anasimulia kutoka kwa Mtume Mtukufu 
Muhammad (s.a.w.w.):

قصرت الأبناء عن عمل الآباء فألحقوا الأبناء بالآباء لتقر 
 .بدلك أعينھم

 
إذا دخل الرجل الجنة سأل عن أبويه وزوجته وولده ، فيقال 

رب قد عملت لي : إنھم لم يبلغوا درجتك و عملك فيقول: له
 .ولھم، فيؤمر بالإلحاق بھم

 
 

“Mtu anapoingia Peponi, atauliza kuhusu wazazi wake, mke 
wake, na watoto. Anaweza akaambiwa kwamba wao ha-

wakufikia daraja lako na matendo. Atasema: “Mola Wangu! 
Chochote kile nilichofanya, ilikuwa ni kwa ajili yangu na 

kwa ajili yao.” Hapa Mwenyezi Mungu ataamuru waruhusi-
we kuungana naye.59

58 Al-Kafi, Juz. 3, uk. 249. Al-Tawhid, uk. 394
59 �Al-Mizan, Juz. 19, 16, imesimuliwa kutoka Al-Durr al-Manthur na Jalal al-Din 

Suyut.
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Pia Qur`ani inatutaarifu sisi kuhusu malaika kuwasalia 
waumini:

ھِمْ الَّذِينَ يَحْمِلوُنَ الْعَرْشَ وَمَنْ حَوْلَهُ يُسَ  بِّحُونَ بِحَمْدِ رَبِّ
نَا وَسِعْتَ كُلَّ شَيْءٍ  وَيُؤْمِنُونَ بِهِ وَيَسْتَغْفِرُونَ للَِّذِينَ آمَنُوا رَبَّ
بَعُوا سَبِيلَكَ وَقِھِمْ عَذَابَ  رَحْمَةً وَعِلْمًا فَاغْفِرْ للَِّذِينَ تَابُوا وَاتَّ

اتِ عَدْنٍ ا نَا وَأدَْخِلْھُمْ جَنَّ لَّتِي وَعَدْتَھُمْ وَمَنْ صَلَحَ الْجَحِيمِ  رَبَّ
اتِھِمْ ۚ إنَِّكَ أنَْتَ الْعَزِيزُ الْحَكِيمُ   يَّ مِنْ آبَائِھِمْ وَأزَْوَاجِھِمْ وَذُرِّ

لكَِ  ئَاتِ يَوْمَئِذٍ فَقَدْ رَحِمْتَهُ ۚ وَذَٰ يِّ ئَاتِ ۚ وَمَنْ تَقِ السَّ يِّ وَقِھِمُ السَّ
  ھُوَ الْفَوْزُ الْعَظِيمُ 

 
 

“Wale wanaobeba Arshi, na wanaoizunguka, wanamsabihi 
kwa kuhimidi Mola Wao, na wanamwamini na wanawaom-
bea msamaha walioamini. Mola Wetu! Umekienea kila kitu 
kwa rehema na ujuzi. Basi wasamehe ambao wametubu na 
wakaifuata Njia Yako, na waepushe na adhabu ya Jahan-
nam. Mola Wetu! Na waingize katika Bustani za Milele ul-
izowaahidi. Na pia waliofanya mema miongoni mwa wazee 
wao na wake zao na dhuriya zao. Hakika Wewe ni Mwenye 
nguvu, Mwenye hekima. Na waepushe na maovu; kwani 

umwepushaye maovu siku hiyo, hakika umemrehemu; na 
huko ndiko kufuzu kukubwa.” [Surah al-Mu`min, 40:7-9]

Akisherehesha juu ya aya hizo hapo juu, Allamah 
Tabataba`i anashikilia kwamba zinarejelea makundi mawili 
ya waumini: Kundi moja ni lile la waliokamilika (al-kaamilu-
un) katika imani na mienendo yao; kundi lingine linarejelea 
kwa baadhi ya ndugu wa kundi la kwanza ambao ni wa chini 
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kwa daraja, kwa vile imani na matendo yao hayako kamili. 
Malaika wanamuomba Mwenyezi Mungu kuwapa lile kundi 
la mwanzo pepo ambayo alikuwa amewaahidi wao. Pia hu-
muomba Yeye kuwaruhusu kundi la pili kuungana na kundi 
la kwanza ili kuwaokoa kutokana na maovu.60

Haielekei kukubalika kufikiri kwamba Mwenyezi Mungu 
atawasikitisha malaika hawa wakubwa kwa kuwakatalia 
maombi yao. Kwa kweli, ni Mwenyezi Mungu Mwenyewe 
ambaye aliwahimiza malaika hao kumuomba Yeye kwa njia 
hii. 

Vivyo hivyo, Mwenyezi Mungu anamwambia Mtume 
Muhammad (s.a.w.w.) awaombee watu msamaha. 61

Mwenyezi Mungu husamehe kupitia uombezi:

Mwenyezi Mungu husamehe dhambi kuu za wale wanao 
wanamuomba Yeye kupitia uombezi (shafa’ah). Qur`ani in-
asema:

60 Angalia Al-Mizan, Juz. 17, uk. 310.
61  

وا مِنْ حَوْلكَِ ۖ فَاعْفُ عَنْھُمْ فَبِمَا رَحْمَ  ا غَليِظَ الْقَلْبِ لَانْفَضُّ ِ لنِْتَ لھَُمْ ۖ وَلوَْ كُنْتَ فَظًّ ةٍ مِنَ اللهَّ
َ يُحِبُّ الْمُتَ  ِ ۚ إنَِّ اللهَّ لْ عَلَى اللهَّ ليِنَ وَاسْتَغْفِرْ لَھُمْ وَشَاوِرْھُمْ فيِ الْأمَْرِ ۖ فَإذَِا عَزَمْتَ فَتَوَكَّ وَكِّ   

 
 

“Kwa sababu ya rehema itokayo kwa Mwenyezi Mungu, umekuwa 
laini kwao. Lau kama ungekuwa mkali mwenye moyo mgumu bila 
shaka wangelikukimbia. Basi wasamehe na uwaombee maghufira 
na ushauriane nao katika mambo. Utakapoazimia, basi mtegemee 
Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wamtege-
meao.” [Surah al-Imran, 3:159]
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عَ عَنْ قلُوُبِھِمْ  ىٰ إذَِا فزُِّ فَاعَةُ عِنْدَهُ إلِاَّ لمَِنْ أذَِنَ لَهُ ۚ حَتَّ وَلَا تَنْفَعُ الشَّ
كُمْ ۖ قَالوُا الْحَقَّ ۖ وَھُوَ الْعَليُِّ الْكَبِيرُ    قَالوُا مَاذَا قَالَ رَبُّ

 
اتٍ يَتَسَاءَلوُنَ كُلُّ نَفْسٍ بِمَا كَسَبَتْ رَھِينَةٌ  إلِاَّ أصَْحَابَ الْ  يَمِينِ فِي جَنَّ   

  عَنِ الْمُجْرِمِينَ  مَا سَلَكَكُمْ فِي سَقَرَ قَالوُا لَمْ نَكُ مِنَ الْمُصَلِّينَ 
ا نَخُوضُ مَعَ الْخَائِضِينَ    وَلَمْ نَكُ نُطْعِمُ الْمِسْكِينَ وَكُنَّ

ىٰ أتََانَا الْيَقيِ ينِ  حَتَّ بُ بِيَوْمِ الدِّ ا نُكَذِّ نُ وَكُنَّ  
افِعِينَ    فَمَا تَنْفَعُھُمْ شَفَاعَةُ الشَّ

 

“Wala hautafaa uombezi mbele Yake ila kwa yule aliyempa 
idhini. Hata itakapoondolewa fazaa kwenye nyoyo zao, 

watasema: Kasema nini Mola Wenu? Watasema: Haki, Naye 
Ndiye aliye juu, Mkubwa.” [Surah as-Sabaa, 34:23]

عَ عَنْ قلُوُبِھِمْ  فَاعَةُ عِنْدَهُ إلِاَّ لمَِنْ أذَِنَ لَهُ ۚ حَتَّىٰ إذَِا فزُِّ وَلَا تَنْفَعُ الشَّ
كُمْ ۖ قَالوُا الْحَقَّ ۖ وَھُوَ الْعَليُِّ الْكَبِيرُ    قَالوُا مَاذَا قَالَ رَبُّ

 
يَمِينِ فِي جَنَّاتٍ يَتَسَاءَلوُنَ كُلُّ نَفْسٍ بِمَا كَسَبَتْ رَھِينَةٌ  إلِاَّ أصَْحَابَ الْ    

  عَنِ الْمُجْرِمِينَ  مَا سَلَكَكُمْ فِي سَقَرَ قَالوُا لَمْ نَكُ مِنَ الْمُصَلِّينَ 
ا نَخُوضُ مَعَ الْخَائِضِينَ    وَلَمْ نَكُ نُطْعِمُ الْمِسْكِينَ وَكُنَّ

ينِ  حَتَّىٰ أتََانَا الْيَقيِ بُ بِيَوْمِ الدِّ ا نُكَذِّ نُ وَكُنَّ  
افِعِينَ    فَمَا تَنْفَعُھُمْ شَفَاعَةُ الشَّ

 
“Kila nafsi iko kwenye rehani kwa iliyoyachuma. Isipokuwa 
watu wa kuliani. Watakuwa kwenye mabustani wakiulizana. 
Kuhusiana na wakosefu. Ni kipi kilichowapeleka Motoni? 

Watasema: Hatukuwa miongoni mwa waliokuwa wakiswali. 
Wala hatukuwa tukiwalisha masikini. Na tulikuwa tukijiin-
giza pamoja na wanaojiingiza. Na tulikuwa tukikadhibisha 
Siku ya Hukumu. Mpaka ikatujia yakini. Basi hautawafaa 

uombezi wa waombezi.” [Surah al-Muddathir, 74:38-48]

Akifafanua aya hii, Allamah Tabataba`i anajadili kwam-
ba watu wenye dhambi ama wanastahili kupata uombezi ili 
kwamba waweze kusamehewa au wanajiondolea wenyewe 
haki ya kupokea uombezi na kwa hiyo watabaki mate-
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ka wa dhambi zao na watateseka ndani ya Jahannam. Pia 
Allamah anarejelea hadithi mashuhuri ya Mtukufu Mtume 
Muhammad (s.a.w.w.) ambamo amenukuliwa akisema: 

 ادخرت شفاعتي لأھل الكبائر من أمتي
 
 

نُ وَرَضِيَ لَهُ  حْمَٰ فَاعَةُ إلِاَّ مَنْ أذَِنَ لَهُ الرَّ يَوْمَئِذٍ لَا تَنْفَعُ الشَّ
 قَوْلًا 

 

“Nimehifadhi uombezi wangu kwa ajili ya watu wa umma 
wangu ambao wametenda madhambi makubwa.” �

Wale watakaopewa haki ya kuombea pia kwa hakika wan-
amfurahisha Yeye. Qurani inasema:

 ادخرت شفاعتي لأھل الكبائر من أمتي
 
 

نُ وَرَضِيَ لَهُ  حْمَٰ فَاعَةُ إلِاَّ مَنْ أذَِنَ لَهُ الرَّ يَوْمَئِذٍ لَا تَنْفَعُ الشَّ
 قَوْلًا 

 “Siku hiyo uombezi hautafaa ila wa aliyemruhusu Mwingi 
wa Rehema na akamridhia kusema.” [Surah Twaha, 20:109].

Tazama pia Sura ya 43:86.

Kwa hiyo, Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa Rehema na 
Mwingi wa Ukarimu na kwa hiyo anaweza kuwasamehe 
hata wale wenye dhambi nyingi na kuhukumiwa kuingia 
Jahannam.

Mwenyezi Mungu huwasamehe wale wenye matumaini ka-
tika msamaha Wake:    

Kulingana na hadithi nyingi, Mwenyezi Mungu huwatendea 
watu katika njia ambayo wao wanatarajia Yeye kuwatendea 
wao. Bila shaka, hili ni jambo moja ambalo linatakiwa liwek-
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we katika ulinganifu na mambo mengine pia; hakuna jambo 
moja linalopaswa kifikiriwa katika kuelewa jinsi Mwenyezi 
Mungu atakavyowashughulikia watu. Hivyo, ipo nafasi kub-
wa sana kwamba kwa kweli Mwenyezi Mungu atawasamehe 
wale wenye matarajio katika rehema Yake na wanaamini 
kwamba atawasamehe. Ndani ya hadithi nzuri kutoka kwa 
Imam Sadiq (a.s.) tunasoma:

: آخر عبد يؤمر به الى النار، يلتفت، فيقول الله عزوجل
: يا عبدي لم التفت؟ فيقول: اعجلوه، فاذا أتي به قال له

عبدي وما : يارب ما كان ظني بك ھذا، فيقول الله عزوجل
يا رب كان ظني بك أن تغفر لي : كان ظنك بي؟ فيقول

ملائكتي وعزتي و : خطيئتي و تسكنني جنتك، فيقول الله
آلائي وبلائي وارتفاع مكاني ما ظن بي ھذا ساعة من 

اته خيرأ ما روعته جياته يراقط، ولو ظن بي ساعة من حي
ثم قال أبو عبد الله . بالنار، أجيزوا له كذبه وأدخلوه الجنة

ما ظن عبد با� خيرأ، الا كان الله عند ظنه : عليه السلام
به، ولا ظن به سوءأ إلا كان الله عند ظنه به، وذلك قوله 

وذلكم ظنكم الذي ظننتم بربكم أرداكم فأصبحتم : عزوجل
16:23:فصلت(من الخاسرين 

 
 

 (

“Mja wa mwisho anayetakiwa kupelekwa Jahannam ata-
geuza uso na kutazama nyuma. Mwenyezi Mungu (Azza 
wa jallah), atataka asimamishwe, na atakaporudishwa, 
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Yeye atamuuliza mja: “Mja wangu! Kwa nini uligeuka ny-
uma?” Mtu huyo atajibu: “Mola Wangu! Hivi sivyo nilivy-
otarajia kutoka Kwako.” Mwenyezi Mungu (jalla jalaluhu), 

atamuuliza: Ulikuwa unatarajia nini kutoka Kwangu? 
Mtu huyo atajibu: “Mola Wangu! Matarajio yangu kutoka 
Kwako ilikuwa kwamba Wewe ungesamehe dhambi zan-
gu na kunipa makazi kwenye Pepo Yako.” Hapo ndipo, 
Mwenyezi Mungu atasema: “Malaika Wangu! Kwa hadhi 
Yangu, neema Zangu,  Mitihani Yangu na Cheo Changu 
cha Juu, mtu huyu kamwe hajawahi katika maisha yake 

kuwa na fikira nzuri kuhusu Mimi. Kama angekuwa 
amefanya hivyo nisingemuogopesha kwa (kumuelekeza) 
Jahannam. Kubalini uongo wake na mruhusuni aingie 

Peponi.”

Halafu Imam Sadiq (a.s.) akasema: “Hapana mja wa 
Mwenyezi Mungu anayekuwa na dhana nzuri kuhusu 
Mwenyezi Mungu isipokuwa kwamba mtu huyo atam-
kuta Mwenyezi Mungu anamshughulikia kama al-
ivyokuwa anafikiri. Hivi ndivyo inavyoweza kueleweka 
kutoka kwenye aya: 

لِكُمْ ظَنُّكُمُ الَّذِي ظَنَنْتُمْ بِرَبِّكُمْ أَرْدَاآُمْ وَذَٰ
  فَأَصْبَحْتُمْ مِنَ الْخَاسِرِينَ

 
“Na hiyo dhana yenu mliyokuwa mkimdhania Mola Wenu, 
imewaangamiza; na mmekuwa miongoni mwa waliopata 

hasara .” 62

62 �Bihar al-Anwar, Juz. 7. uk. 287. Kuna sura juu ya nini kitadhihiri mna-
mo Siku ya Hukumu kutoka kwenye rehema Yake. Hadithi hiyo hapo 
juu ni hadithi ya tatu ya sura hii. Hadithi zote tisa ndani ya sura hii 
zinafaa kufanyiwa tafakuri kwa ajili ya uelewa bora zaidi wa rehema ya 
Ki-Mungu na baadhi ya fikira  ambazo zimezungumziwa hapo juu kama 
vile kusamehewa kwa dhambi, kufuta dhambi kutoka kwenye rekodi ya 
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Hii ni rehema na ukarimu Wake na hii ndio maana pale 
Imam Sajjad (a.s.) alipoambiwa kuhusu kauli ya Hasan al-
Basri: “Si jambo la kustajabisha jinsi watu wengine wanavy-
oangamizwa; ni jambo la kushangaza jinsi mtu yeyote ana-
vyoweza kuokolewa,” Imam (a.s.) akasema: “Mimi nasema, 
‘Si ajabu jinsi baadhi ya watu wanavyookolewa. Ni jambo la 
kushangaza jinsi baadhi ya watu wanavyoangamia licha ya 
rehema ya jumla ya Mwenyezi Mungu.’”63

Hivyo, wale wanaokwenda Jahannam ni wale ambao 
wamejiondolea ustahili wao wao  wenyewe, na hatimaye ha-
wafaidiki na rehema Yake kubwa. Wanahukumiwa kwenda 
Jahannam, na kwa kweli Jahannam itateseka kutokana na 
wao. Inawezekana umepata uzoefu kwamba wakati mwing-
ine unapaswa kushughulika na baadhi ya watu ambao huku-
umiza kama moto unavyounguza au hata kwa ukali zaidi; 
moto huunguza ngozi yako, lakini watu hawa wanaunguza 
moyo wako, akili na kila kitu ulichonacho. Labda hii ndio 
sababu kwamba wanaweza kuwa kuni za Moto wa Jahannam 
(2:24; 3:10; 66:6) ambao unaweza kuunguza hata moyo wa mtu 
(104:6 &7). Kwa hiyo, kile kinachofanya moto wa Jahannam 
uendelee kuwaka inaonyesha ni watu kama hao tu.

Kauli ya mwisho:

Pamoja na kwamba dunia hii na Siku ya Hukumu yote ni 
udhihirisho wa rehema Yake kubwa, itakuwa ni ndani ya Pepo 
tu ambamo rehema Yake inaweza kudhihiri katika njia iliyo 
bora kadiri iwezekanavyo, kwani hakuna kizuizi au mpaka 
uliopo. Dunia hii ni finyu mno hivyo kwamba haina fursa 

matendo ya mja na ubadilishwaji wa dhambi na kuwa matendo mema.
63 Ibd. Juz. 75. uk. 154. 
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ya kuwa na kila kitu: pepo haina mpaka. Chochote unacho-
taka Mwenyezi Mungu atakupa (39:34; 42:22) na hata zaidi 
(50:35). Kwa uelewa wetu mdogo na tamaa ya vitu vidogo 
ikilinganishwa na ukarimu Wake mwingi, Mwenyezi Mungu 
hatupatii sisi kile tunachotaka tu: kwanza anakupa kile una-
chotamani na halafu anakupatia thawabu za ziada ambazo 
amezitayarisha na amezificha kama kitu cha kushtukiza:

ةِ أعَْيُنٍ جَزَاءً بِمَا كَانُوا  فَلَا تَعْلَمُ نَفْسٌ مَا أخُْفِيَ لَھُمْ مِنْ قرَُّ
 يَعْمَلوُنَ 

 “Nafsi yoyote haijui waliyofichiwa katika yanayo furahisha 
maisha; ni malipo ya yale waliyokuwa wakiyatenda.”  

[Surah as-Sajda, 32:17] 

Mwenyezi Mungu na atuwezeshe sisi kuelewa vema zaidi 
na kunufaika zaidi kutokana na rehema Yake, na tunaomba 
sisi tupokee zaidi na tuwe mkondo wa rehema Yake kuwafikia 
watu. Mwenyezi Mungu hutafuta mawakala wa kueneza re-
hema Yake. Nani yupo tayari kuwa wakala Wake? Kama uki-
wa wakala wake, atakupa wewe kwa wingi sana hivyo kwam-
ba rehema Yake itabubujika kutoka kwako kwenda kwa wen-
gine, kama Mtume Mtukufu Muhammad (s.a.w.w.) (3:159; 
21:107). Tunamuomba Mwenyezi Mungu atusamehe dhambi 
zetu zote na makosa yetu yote na tunamuomba Yeye wakati 
wote atuweke sisi kwenye njia iliyonyooka.    

Hitimisho:

Ndani ya mfululizo huu wa makala nane, tulichunguza baa-
dhi ya mielekeo ya uelewa wa Kislamu juu ya rehema ya 
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Mwenyezi Mungu. Tumejifunza majina na sifa mbali mbali 
za Mwenyezi Mungu na kuonyesha kwamba majina na sifa 
ambazo zinahusiana na rehema Yake ndizo ambazo zime-
sisitizwa sana. Halafu tukajifunza baadhi ya sifa za rehema za 
Ki-Mungu na kujadili kwamba rehema Yake ndio sababu ya 
kuumba dunia. Kutokana na rehema Yake, Mwenyezi Mungu 
ametuumba sisi na yote yale tunayoyahitaji kwa ajili ya mai-
sha na manufaa yetu na na akatuletea Mitume na ujumbe wa 
Ki-Mungu kwa ajili ya muongozo. Pia tulirejelea aina mbali 
mbali za rehema ambazo Mwenyezi Mungu amempatia bi-
nadamu kwa utaratibu wa kumwezesha kutembea kwenye 
njia iliyonyooka. Baadhi ya watu wanashukuru na baadhi ya 
watu hawashukuru. Wale wasioshukuru hujinyima wao we-
nyewe rehema za ziada; wale wenye kushukuru Mwenyezi 
Mungu atawapa rehema zaidi na za nyongeza. Mwisho ka-
bisa, tulijifunza jinsi Mwenyezi Mungu anavyowafanyia watu 
kwa rehema Zake mnamo Siku ya Hukumu kuhusiana na 
malipo yenye ukarimu mwingi ambamo ataonyesha usame-
hevu Wake mkubwa. 

Kwa hiyo, mambo kadhaa ya rehema za Mwenyezi Mungu 
yalipitiwa katika mfululizo huu ufuatao: (1) rehema ya 
Mungu kama ile inayofanya kazi katika mambo ya kiroho na 
kimaadili ya Kislamu, (2) maana kamili za sifa za Mwenyezi 
Mungu, kama vile al-Rahman na al-Rahim, pamoja na sifa 
Zake zinazoambatana pamoja za rehema na uwezo kuhusi-
ana na lengo la Mwenyezi Mungu katika uumbaji Wake, (3) 
sifa kama vile ukarimu Wake, usamehevu Wake, na upole 
Wake pamoja na maelezo zaidi ya rehema Zake zilizoungan-
ishwa na elimu na ujuzi Wake na ukwasi Wake, 4) rehema ya 
Mwenyezi Mungu katika kutayarisha mipango mbali mbali 
kwa ajili ya uhai na manufaa yetu hapa duniani, kama vile 
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kuumba nyota, kuzishikilia mbingu, na kutuokoa na majan-
ga; na rehema ya Mwenyezi Mungu katika kumuongoza bin-
adamu kwani aliwapelekea wanadamu mitume wenye sifa za 
kutokosea (umaasum) za uwezo wa kutambua hidia za wen-
gine na upole, (5) Mpango wa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya 
aina mbali mbali za msaada katika maisha ya kiroho ya watu, 
kama vile, ulinzi dhidi ya Shetani, upotovu, na dhidi ya nafsi 
yenye kushawishi, (6) aina na viwango mbali mbali vya msa-
maha wa Mwenyezi Mungu, jinsi anavyoweza hata kubadili-
sha matendo mabaya ya mtu na kuwa mazuri, jinsi watu wa-
navyoathirika na rehema ya Ki-Mungu na nyongeza ya rehe-
ma kwa wale wanye subira, (7) watu wanaojipatia wenyewe 
haki ya kupokea rehema ya ziada kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu, baadhi ya sifa hizo zikiwa ni subira, watenda mema, 
waadilifu, wenye kutubia, watiifu, na wale wanaohama na 
kupambana kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, na 8) msamaha 
wa Mwenyezi Mungu na malipo ya ukarimu mwingi.
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MWISHO

ORODHA YA VITABU VILIVYO 
CHAPISHWA NA AL-ITRAH 
FOUNDATION

1.	� Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka 
Thelathini

2.	 Uharamisho wa Riba

3.	 Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 

4.	 Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili

5.	 Hekaya za Bahlul

6.	 Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

7.	 Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)

8.	 Hijab vazi Bora

9.	 Ukweli wa Shia Ithnaashari

10.	 Madhambi Makuu

11.	 Mbingu imenikirimu

12.	 Abdallah Ibn Saba

13.	 Khadijatul Kubra

14.	 Utumwa

15.	 Umakini katika Swala
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16.	 Misingi ya Maarifa

17.	 Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

18.	 Bilal wa Afrika

19.	 Abudharr

20.	 Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu

21.	 Salman Farsi

22.	 Ammar Yasir

23.	 Qur’an na Hadithi

24.	 Elimu ya Nafsi

25.	 Yajue Madhehebu ya Shia

26.	 Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu

27.	 Al-Wahda

28.	 Ponyo kutoka katika Qur’an. 

29.	 Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii

30.	 Mashukio ya Akhera

31.	 Al Amali

32.	 Dua Indal Ahlul Bayt

33.	 Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.

34.	 Haki za wanawake katika Uislamu

35.	 Mwenyeezi Mungu na sifa zake

36.	 Kumswalia Mtume (s)

37.	 Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)
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38.	 Adhana.

39	 Upendo katika Ukristo na Uislamu

40.	 Tiba ya Maradhi ya Kimaadili

41.	 Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu	

42.	 Kupaka juu ya khofu 

43.	 Kukusanya swala mbili

44.	 Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

45.	 Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46.	 Kusujudu juu ya udongo

47.	 Kusherehekea Maulidi Ya Mtume (s)

48.	 Tarawehe

49.	 Malumbano baina ya Sunni na Shia	

50.	 Kupunguza Swala safarini

51.	 Kufungua safarini

52.	 Umaasumu wa Manabii

53.	 Qur’an inatoa changamoto

54. 	 as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm

55.	 Uadilifu wa Masahaba 

56. 	 Dua e Kumayl

57.	 Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

58.	 Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake

59.	 Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
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60. 	� Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume 
Muhammad (s)

61.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza

62.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili

63. 	 Kuzuru Makaburi

64.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza

65.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili

66.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu

67.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne

68.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano

69.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita

70.	 Tujifunze Misingi Ya Dini

71.	 Sala ni Nguzo ya Dini

72.	 Mikesha Ya Peshawar

73.	 Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

74.	� Ubora wa Imam ‘Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia 
iliyonyooka

75.	 Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake

76.	 Liqaa-u-llaah

77.	 Muhammad (s) Mtume wa Allah

78.	 Amani na Jihadi Katika Uislamu 

79.	 Uislamu Ulienea Vipi?

80.	 Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
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81.	 Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s) 

82. 	 Urejeo (al-Raja’a )

83.	 Mazingira

84.	 Utokezo (al - Badau) 

85.	 Hukumu ya kujenga juu ya makaburi

86.	 Swala ya maiti na kumlilia maiti

87.	 Uislamu na Uwingi wa Dini

88.	 Mtoto mwema

89.	 Adabu za Sokoni

90.	 Johari za hekima kwa vijana

91.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza

92.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili

93.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu

94.	 Tawasali

95.	 Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

96.	 Hukumu za Mgonjwa

97.	 Sadaka yenye kuendelea

98.	 Msahafu wa Imam Ali

99.	 Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa

100.	 Idil Ghadiri

101.	 Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu

102	 Hukumu zinazomhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
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103.	 Huduma ya Afya katika Uislamu

104.	 Sunan an-Nabii

105.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)

106.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)

107.	 Shahiid Mfiadini

108.	 Kusalia Nabii (s.a.w)

109.	 Ujumbe -Sehemu ya Kwanza

110.	 Ujumbe - Sehemu ya Pili

111.	 Ujumbe - Sehemu ya Tatu

112.	 Ujumbe - Sehemu ya Nne

113.	 Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu

114.	 Hadithi ya Thaqalain

115.	 Maarifa ya Kiislamu

116.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza

117.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Pili

118.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu

119.	 Ukweli uliopotea sehmu ya Nne

120.	 Ukweli uliopotea sehmu ya Tano

121.	 Johari zenye hekima kwa vijana

122.	 Safari ya kuifuata Nuru

123.	 Fatima al-Zahra

124.	 Myahudi wa Kimataifa
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125.	 Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi

126.	 Visa vya kweli sehemu ya Kwanza

127.	 Visa vya kweli sehemu ya Pili

128.	 Muhadhara wa Maulamaa

129.	 Mwanadamu na Mustakabali wake

130.	� Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s)  
(Sehemu ya Kwanza)

131.	� Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s)  
(Sehemu ya Pili)

132.	 Khairul Bariyyah

133.	 Uislamu na mafunzo ya kimalezi

134.	 Vijana ni Hazina ya Uislamu.

135.	 Yafaayo  kijamii

136.	 Tabaruku

137.	 Taqiyya

138.	 Vikao vya furaha 

139.	 Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?

140.	 Visa vya wachamungu

141.	 Falsafa   ya Dini

142.	 Kuhuzunika na Kuomboleza - (Azadari)

143.	 Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah

144.	 Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu

145.	 Kuonekana kwa Allah
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146.	� Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)

147.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)

148.	 Ndugu na Jirani

149.	 Ushia ndani ya Usunni

150.	 Maswali na Majibu

151.	 Mafunzo ya hukmu za ibada 

152.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  1

153	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  2

154.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  3

155.	 Abu Huraira

156.	 Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.

157.	 Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza

158.	 Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Pili

159.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza

160.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili

161.	 Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili

162.	 Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)

163.	 Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani	

164.	 Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu

165.	 Uislamu Safi

166.	 Majlisi za Imam Husein Majumbani

167.	 Mshumaa.	
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168.	 Uislam wa Shia

169.	 Amali za Makka

170.	 Amali za Madina

171.	 Asili ya Madhehebu katika Uislamu

172.	 Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi

173.	 Ukweli uliofichika katika neno la Allah

174.	 Uislamu na Mifumo ya Uchumi

175.	 Umoja wa Kiislamu na Furaha

176.	 Mas’ala ya Kifiqhi

177. 	Jifunze kusoma Qur’ani

178.	 As-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah

179.	 Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana

180. 	Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura

181.	� Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na 
Ramadhani)

182.	 Uadilifu katika Uislamu

183.	 Mahdi katika Sunna

184. 	Jihadi ya Imam Hussein (‘as)

185.	 Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo 

186.	 Abu Talib – Jabali Imara la Imani

187.	 Ujenzi na Utakaso wa Nafsi

188.	 Vijana na Matarajio ya Baadaye
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189.	 Usalafi – Historia yake, maana yake na lengo lake

190.	 Ushia – Hoja na Majibu	

191. 	Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 

192. 	Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)

193.	 Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu

194.	 Takwa

195.	 Upotoshaji Dhahiri katika Turathi (Hazina) ya Kiislamu

196.	 Amirul Muuminina (‘as) na Makhalifa

197.	 Uongozi na Utawala katika Mwanendo wa Imam ‘Ali (‘a)

198.	 Kuelewa Rehma ya Mwenyezi Mungu
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KOPI NNE ZIFUATAZO  
ZIMETAFSIRIWA KWA LUGHA 
KINYARWANDA

1.	 Amateka Na Aba’Khalifa

2.	 Nyuma yaho naje kuyoboka

3.	 Amavu n’amavuko by’ubushiya

4.	 Shiya na Hadithi
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