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“Yeye Ndiye aliyempeleka Mtume katika watu wasiojua kusoma
anayetokana nao, akiwasomea Aya Zake na akiwatakasa na akiwa-
funza Kitabu na hekima, na ingawa zamani walikuwa katika upotovu
ulio wazi.” (Sura al-Baqara: 129)

UTANGULIZI
Kitabu ulichonacho mikononi mwako ni kazi nyingine nzuri ya Ustadh
Seyyid Jawad Naqavi. Tukio la Karbala na Ashura ambalo ni bahari
yenye lulu zake zilizowekwa ndani kwenye kina, zinaweza tu kugunduli-
wa na wale ambao wamelainishwa kabisa kwa fikra za Imamu Khomein
(r.a) na kufanya mapinduzi ya marekebisho ya moyo wa kijamii katika
jamii ambayo imeathiriwa na maradhi ya kijamii na ya vikundi mbali mbali
vya kijamii. Huu ulikuwa ujumbe wa Imamu Husein (a.s), njia ya Kiongozi
wa Mashahidi (wahanga) na hali halisi ya safari ya mateka kutoka Karbala
kwenda mji wa Kufa, na kutoka Kufa mpaka Syria. Safari hii ya shujaa
dada yake Husein Ibn Ali (a.s) aliibadilisha kuwa harakati ambayo
ilionekana kama iliyolengwa kubadilishwa kuwa kama safari ya mateka
masikini, wanyonge na wachovu. Hutuba za Bibi Zainab (as) zilizopakwa
rangi ya damu ya Husein na masahaba zake watukufu iliutikisa umma na
ufalme wa Yazid. Ilikuwa ni juhudi za watoto wa Fatima na Ali (as) –
Husein na Zainab (as) -  ambazo zimeifanya Karbala kuwa Hamasa ya
kudumu na kuvunja majaribio yote katika zama tofauti ya kubadilisha
tukio hili kuwa ugomvi wa kifamilia au tukio linalofaa tu kufanyiwa kum-
bukumbu, kupatisha thawabu na kafara la dhambi.
Kitabu hiki ni tarjuma ya makala tatu zilizoandikwa na Ustadh Syed
Jawad Naqvi katika jarida lake linalotoka kila baada ya miezi miwili; bi-
monthly magazine Mashrabe Naab la mwezi wa Muharram – Safar.
Vilevile kitabu hiki kina sura ya mwisho ambayo ni moja ya tarjuma ya
hutuba nyingine. Sura zote nne katika kitabu hiki zimelenga katika
kumuamsha msomaji na kufanya maumivu katika moyo wake kuelekea
kwenye mateso katika zama yake ambayo ni kioo cha taswira ya kile
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ambacho kilitokea wakati wa Imamu Husein (a.s). Chini ya mwanga wa
hatua za Imam Husein, maneno na tabia yake, kitabu hiki humshawishi
msomaji kwamba wakati hali inayokuzunguka ni sawa na ilivyokuwa
wakati wa Husein Ibn Ali (as) na Zainab bint Ali (as), basi na wewe vilevile
unahitaji kuonesha tabia kama ile ile iliyooneshwa na watu wa Karbala. 
Hakuna uhalali au sababu yoyote ambayo itakubaliwa kwa ajili ya kukaa
kimya bila kufanya chochote wakati watawala madhalimu wanatawala
jamii, wakati maziwa na mito ya maji inapobadilika kwa damu za watu
wasio na hatia.

Sura ya kwanza ya kitabu hiki ambayo ni mada ya kitabu hiki huelezea na
kufichua asili halisi ya Azadari ambayo ni harakati ya haki kuelekea
kwenye kuiangamiza dhulma na ukandamizaji. Katika sura ya pili, ambayo
imepewa jina la “Ujumbe wa Ashura” ambao kama haukueleweka
unakuwa chanzo cha msingi cha kudorora na ukosefu wa harakati. Sura ya
tatu juu ya “Hamasa-e-Husein” huwasilisha jina halisi la somo la tukio la
Karbala ambalo limekuwa lenye kuathiriwa na upotofu na limegeuka kuwa
kitu kingine mbali na kitu kinachohusika na harakati. Sura ya nne ina
habari kama zile zile za sura ya tatu lakini pamoja na uchambuzi wa kihis-
toria na mazingira ambayo yaliwafanya watu wapoteze matumaini na
kuwa chini ya shinikizo lenye matokeo ya ukimya.

Kitabu hiki ni johari nyingine na ni kazi ambayo haiishii kwa Mashia tu,
bali ni kitabu cha Umma wote wa Kiislamu, na kwa kweli kwa wale
wanadamu wote ambao wana maadili fulani yaliyo hai ndani yao.
Namshukuru sana Allah (s.w.t) mara nyingine tena kwa kunibariki kwa
fursa hii kubwa kuwa njia ya kufikisha ujumbe huu wa haki, wenye
kuamsha harakati kwa jumuiya ya wazungumzaji wa Kiingereza (na sasa
kwenye jumuiya ya wazungumzaji wa Kiswahili).

“Ewe Allah! Wakati wowote kama kuna haja ya huduma
kwenye dini Yako, nipe kipaumbele na nifanye mimi wa
mbele zaidi kama njia ya kufikisha.” Imam Sajjad (a.s).  
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NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu kilichoko mikononi mwako ni tarjuma ya kitabu cha Kiingereza
kiitwacho, AZADARI (Mourning and Lamentation) kilichoandikwa na
Sayyid Jawad Naqvi. Sisi tumekiita, Kuhuzunika na Kuomboleza.

Kitabu hiki ni tarjuma ya makala tatu zilizoandikwa na Ustadh Sayyid
Jawad Naqvi katika jarida lake linalotoka kila baada ya miezi miwili -
Mashrabe Naab, toleo la mwezi wa Muharram–Safar.

Maana ya azadari – ni kuomboleza. Kiistilahi, ni mkusanyiko wa watu
wanaokusanyika sehemu moja iliyoandaliwa kwa ajili ya kumbukumbu na
kuomboleza ushahidi, hasa wa Imam Husain AS (‘Alayhi ‘s-Salaam:
amani iwe juu yake). Katika mkusanyiko huo (ambao ni maarufu kwa jina
la “majlis”) hutolewa hutuba za kuwahamasisha waumini kuendeleza
harakati aliyoianzisha Imam Husain AS ya kupambana dhidi ya watawala
madhalimu na mafisadi ambao ni kikwazo cha maendeleo na ustawi wa
jamii. Mwanzilishi wa azadari hii ni dada yake Imam Husain, yaani Bibi
Zainab AS, ambaye alitoa hutuba ya kwanza kabisa kuhusu masaibu ya
Karbala mbele ya mkusanyiko mkubwa wa watu katika baraza ya Yazid na
mbele ya Yazid mwenyewe. Kwa ujasiri mkubwa alitoa hutuba ambayo ili-
uliza umati ule wa watu waliokuwepo pale kiasi kwamba hata Yazid
mwenyewe alinywea na kutahayari. Na kutokana na hotuba hii kali, Yazid
aliamuru wafungwa hawa akiwemo Bibi Zainab na mdogo wake Ummu
Kulthum, Imam Ali Zainul Abidin (Sajjad) mwana wa Imam Husain AS na
kina mama wa familia za mashahidi wa Karbala, wafunguliwe minyororo
waliyofungwa na watayarishiwe safari ya kurudi Madina.
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Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana , hususan wakati huu wa
maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja zote, ambapo uwongo, ngano
za kale na upotoshaji wa historia ni mambo ambayo hayana nafasi tena
katika akili za watu.

Kutokana na ukweli huo, Taasisi yetu ya Al-Itrah Foundation imeamua
kukichapisha kitabu hiki kwa lugha ya Kiswahili kwa madhumuni yake
yaleyale ya kuwahudumia Waislamu, hususan wazungumzaji wa
Kiswahili.

Tunamshukuru ndugu yetu, Dk. M. S. Kanju kwa kukubali jukumu hili la
kukitarjumi kitabu hiki. Vilevile tunawashukuru wale wote walioshiriki
kwa njia moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa kwake. 

Ni matumaini yetu kwamba kitabu hiki kitakuwa ni changamoto kubwa
kwa wasomaji wetu.

Mchapishaji:
Al-Itrah Foundation
S. L. P. 19701
Dar-es-Salaam
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SURA YA KWANZA
Azadari

(Kuhuzunika na kuomboleza)
Harakati ya Bibi Zainab (a.s.)

Allah Azza wa Jallah amewajalia Waislamu na hususan Waislamu Mashia
neema mbalimbali na fursa ambazo kwamba tunakosa utambuzi wake
(Maarifa). Kwa ajili ya kukosa utambuzi hatujui thamani ya neema hizi na
kwa matokeo yake hatufaidiki na athari za neema hizi juu yetu. Neema
kubwa kuliko zote ni kwamba Allah Aza wa Jallah ametujaalia sisi utam-
buzi wa dhati Yake na kutufanya tuamini katika Mungu, kwa kuwasilisha
uthibitisho wa umoja Wake kwetu, ametufanya sisi ni wenye kuamini na
kuabudu Mungu Mmoja, kwa kutufundisha njia za ibada Yake, amejaalia
waabudu (kupatikana), upole na ukarimu Wake umetuongoza sisi kwa taa
ya Utume, ametupa sisi dini halisi ya Uislamu, ameteremsha Kitabu –
Qur’ani Tukufu - , ametufanya sisi kuwa wafuasi wa Mtukufu Mtume
(s.a.w), na ametujaalia mapenzi na utiifu kwa kizazi cha Mtukufu Mtume
(s.a.w), na mbali na haya kuna maelfu ya neema nyingine tulizopewa
ambazo hatuna habari nazo kabisa na kwa hiyo hatuna shukurani kwa
neema hizo; lakini bado Allah Aza wa Jallah hakututupa katika neema hizi.
Allah ametupa maelfu ya fursa; ambazo umuhimu na ubora wake hatuujui
kwa sababu hatunufaiki kwa fursa hizi tulizopewa ingawa baadhi ya fursa
hizo ni zenye kutosheleza haja ya kuifanya Akhera yetu kuwa nzuri.

Moja ya neema miongoni mwa hizi ni Azadari (mikusanyiko ya huzuni na
kuomboleza) ya Kiongozi wa mashahidi (a.s) ambaye Waislamu wengi
hawana ujuzi naye, baadhi wamekuwa waathiriwa wa mashaka na uzushi,
na kwa huzuni kubwa kabisa kuna wachache ambao kwa ajili ya ujinga
wamekuwa maadui wa Azadari. Hata wale ambao wamekubali na
kuitekeleza Azadari na wao vilevile hawana ujuzi sawasawa wa uhalisi
wake na hawatambui hadhi na cheo chake kitukufu. Fursa, muda wa ziada
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na neema hupotezwa kwa sababu ya utovu wa shukurani, na adhabu kwa
ajili ya matendo kama hayo kutoka kwa Allah ni kali sana kwa sababu
hasara inayotokana na upotezaji wa fursa hii ni ya juu sana hususan kwa
fursa zile ambazo kupatikana kwake kumetokana na juhudi kubwa,
mihanga na shida. Allah Aza wa Jallah havumilii uzembe na wingi wa
neema hizo ambazo kwazo mtaji mkubwa umetumika.

Fursa ya Azadari haikuja kwetu kwa urahisi; kwa hili mtaji mkubwa wa
ulimwengu umetumika; kwa hili watakatifu kabisa wa wanadamu
wamepatwa na misiba isiyofikirika kutoka kwenye mikono ya wanadamu
wachafu kabisa, waovu.

Kama utambuzi wa Azadari unapatikana, basi mtu kuwa Azadar kamwe
hakutachukuliwa kama dosari, bali itakuwa ni kitu kitukufu. Hapo ndipo
Azadar atatambua ukweli halisi ambao kwamba amejihusisha nao, na
vilevile atafahamu kuhusu majukumu yake. Kiwango chochote cha uone-
shaji wa shukurani utachukuliwa kama pungufu kwa wale ambao wame-
pokea fursa hii kubwa ya Azadari – na Mungu aepushilie mbali – kama
wanakuwa sababu ya madhara yoyote kwa Azadari, hivyo hakutakuwa na
jinai kubwa kama hii. Ni muhimu kufahamu kwamba mwanadamu hawezi
kutekeleza haki ya kitu chochote bila utambuzi wake; bila utambuzi tendo
haliwezi kufikia lengo lake na haliwezi kuwasilishwa katika njia ambayo
inatakiwa kuwasilishwa.

Amma kwa matendo bila utambuzi, Imamu Ali (a.s) anasema: 

“Watu wawili wameuvunja mgongo wangu; Mwanachuoni bila matendo
na mjinga afanyaye matendo.”
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Ali (a.s) anasema kwamba; wote, mwanachuoni ambaye ana ujuzi lakini
haifanyi elimu yake kuwa ya matendo na yule mtu mjinga ambaye
anafanya matendo lakini bila ujuzi na utambuzi wameuvunja mgongo
wangu. Maana ya kuuvunja mgongo wa Imamu ni kuvunja mgongo wa
dini. Matokeo ya matendo haya yote ya mwanachuoni bila vitendo na
vitendo bila ujuzi yako sawa; yaani yote huwa ni sababu ya kuidumaza
dini, kuwaweka watu mbali na dini na kuvunja migongo ya Viongozi.
Kitendo chochote kinachofanywa kwa utambuzi, hutoa matokeo (mazuri)
wakati ambapo hata kwa maisha yote kama kitu kinafanywa bila utambuzi,
hakitoi matokeo mazuri. Kama rakaa mbili zinaswaliwa kwa utambuzi
zitatoa matokeo, wakati ambapo kama sijda inafanywa kwa maisha yote
bila utambuzi haitatoa matokeo yoyote. Kama mwenye utambuzi akiian-
galia tu Ka’ba Tukufu atapata matokeo wakati ambapo mtu ambaye hana
utambuzi hata akifanya tawafu kuizunguka Ka’ba Tukufu kwa maisha
yake yote, hatapata matokeo. Halikadhalika kama Azadari inafanywa kwa
utambuzi itatoa matokeo, lakini kama ikifanywa bila utambuzi itakuwa
haina athari yoyote.

Hivyo kila kitendo lazima kifanywe kwa utambuzi; tokwa na machozi laki-
ni pamoja na utambuzi, piga kifua chako lakini pamoja na utambuzi; soma
tenzi za huzuni na mashairi ya maombolezi lakini pamoja na utambuzi,
soma sifa za Ahlul Bayt (a.s) lakini pamoja na utambuzi na andaa Majalis
na khutba za misiba lakini pamoja na utambuzi. Shughuli zote hizi lazima
ziwe pamoja na utambuzi, na kama matendo yanafanywa pamoja na ujuzi
sahihi na utambuzi, basi hakuna mtu atakaye kupokonya haya, lakini kama
yanafanywa bila utambuzi, basi mtu yeyote anaweza kukupokonya kwa
kufanya mashaka kidogo tu kuhusu vitendo vyako, wakati mwingine kwa
hila, wakati mwingine kwa upotoshaji na wakati mwingine kwa kukufanya
wewe ulale usingizi. Kama mtu akilala, basi mazuri yake yote yako hatari-
ni na kwa kawaida watu huibiwa wakiwa wamelala. Wale ambao wanalala
kwenye viwanja vya ndege na kwenye stesheni za reli mizigo yao hupotea
na wakati wakiamka wanakuta kwamba wameibiwa na kuna baadhi ya
wapumbavu wanaweza wakajisikia furaha kwamba sasa hawahitaji kube-
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ba mizigo yao.

Iqbal ana malalamiko haya kutoka kwenye jamii yake. Allama Iqbal anase-
ma: “Ole juu ya wenye kushindwa! Bidhaa za msafara zilikuwa zinapotea.
Na msafara unaendelea kupoteza hisia za hasara hiyo.”

Inasikitisha kwamba bidhaa za msafara zilikuwa zinapotea, lakini baya
zaidi ya hili inasikitisha mno kwamba msafara hata hauhisi kwamba bid-
haa zao zinapotea.

Azadari ni desturi ya bimkubwa Zainab (a.s) na desturi hii kubwa ina
kadiri mbili; kadiri moja ni ile ya faida zake na kadiri ya pili ni ile ya mad-
humuni ndani yake. Faida ya Azadari ni thawabu lakini madhumuni ya
Azadari ni kitu kingine. Tunahitaji kuja na kuelekea kwenye madhumuni
ya kuhuzunika na kuomboleza ambako hutufikisha kwenye ibada na dini.
Hata kama hatukusudii kupata thawabu bado tunapata thawabu, lakini
lengo haliwezi kupatikana mpaka tukusudie kwalo. Lengo lenyewe
humaanisha kitu ambacho pamoja na nia na haliwezi kupatikana bila nia.
Thawabu zaweza kupatikana bila utambuzi, lakini lengo haliwezi
kupatikana bila utambuzi. 

Azadari – harakati:

Desturi ya Azadari (kuhuzunika na kuomboleza) ni harakati. Azadari kati-
ka asili yake, kuwepo na uhalisi wake ni harakati. Harakati ni kukifanya
kitu kiwe katika hali ya mwendo. Hii humaanisha kwamba kama kitu kina
mwendo wa ufanyaji kazi na kimeacha kufanya kazi yake na kudorora, kitu
fulani kingine kikaja na kukifanya kuwa katika mwendo, basi hiyo huju-
likana kama harakati, Allah Aza wa Jallah amemfanya mwanadamu katika
hali ambayo kwamba lazima aendelee katika hali ya harakati na harakati
hii ni ya kuelekea kwenye utukufu wa Mungu. Qur’ani Tukufu
imemuelezea mwanadamu kama mhamiaji kuelekekea kwa Allah:
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“Ewe Mtu! Hakika wewe ni mwenye kufanya juhudi (harakati) kwa
Mola wako, juhudi (harakati) ambayo utaikuta.” (84:6)

Maisha ya mwanadamu yako katika harakati; kama harakati ikisimama
mwadamu hufariki. Kama harakati ya moyo ikisimama mwili hufa. Hii ni
harakati moja ambayo kama ikisimama mwanadamu hufariki, lakini kuna
harakati kadhaa za aina nyingine ambazo vilevile zina matokeo ya aina
tofauti ya vifo. Ukimya, utuliaji na udororaji vilevile ni vifo. Hii humaan-
isha kwamba kama harakati ya moyo inasimama, basi ni kifo, na roho ya
mwanadamu vilevile iko katika hali ya harakati ambayo nayo ikisimama
basi hiki ni kifo. Halikadhalika jamii ya mwanadamu vilevile iko hai kwa
sababu ya harakati, na jamii vilevile hufa kama harakati ikisimama. Umma
vilevile uko hai kwa sababu ya harakati na kama harakati ikisimama basi
umma vilevile hupatwa na kifo. Dini na itikadi vilevile ziko hai kwa
sababu ya harakati, na bila harakati dini vilevile hufariki. Ulimwengu wa
uhai vilevile huishi kwa sababu ya harakati na bila ya harakati ulimwengu
mzima ungeangamia. Udororaji na ukimya vyenyewe ni majina mengine
ya kifo. Maji ni mfano mzuri wa kuelewa uhusiano wa harakati na maisha
na udororaji na kifo.

Maji ambayo ni elementi ya msingi wa kuishi kwa kila kitu yenyewe yako
hai kwa sababu ya harakati. Kama harakati ikisimama maji vilevile hufari-
ki. Maisha ya maji yako kwenye kutiririka kwake, yanakuwa hai wakati
wote yanapotiririka, kama yakisimama hufariki. Maji yaliyotuama
(kudorora) huitwa dibwi lilotuama au hori ambalo kwalo maji ya mvua,
maji ya mafuriko na vijito vichafu vya maji humiminikia humo lakini
hakuna njia ya kutokea. Kwa vile hakuna njia ya kutokea maji yale yaliy-
ojikusanya hufariki. Uajemi kuna jina sahihi kwa hali hii, huitwa “Murd-
Aab” yaani maji yaliyokufa. Katika maji haya hakuna maisha au uhai; kwa
kweli kama maji haya atapewa mtu kunywa atafariki. Kama maji yaliyok-
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ufa yatapewa kwa kiumbe hai hukiuwa vilevile kiumbe kile hai. Alama za
maji yaliyokufa ni kuwepo kwa aina mbili za viumbe ndani yake; moja ni
vyura na cha pili ni ruba.

Ruba ni mdudu anayeishi katika madibwi yaliyotuama na mahori macha-
fu, mdudu ambaye kazi yake ni kung’ang’ania kwenye miili ya wanyama
na viumbe wengine na kunyonya damu zao. Inasemekana kwamba mdudu
huyu mdogo ana uwezo wa kunyonya damu mara kumi ya uzito wake na
wakati mwingine hutumika kunyonya damu chafu kutoka kwenye miili ya
wanadamu. Kazi ya chura ni kusema na kupiga makelele. Kazi yake kubwa
ya kuwepo kwake ni kufanya makelele na sauti zisizo na maana. Wakati
wowote viumbe hawa wawili wanapoonekana kwa wingi basi maji hayo
kwa hakika yamekufa. 

Mfano wa jamii ya mwanadamu vilevile unafanana; kama kuna harakati
iko hai, kama ikijielekeza kwenye odororaji basi inakufa. Jamii iliyokufa
ni kama dibwi la maji machafu ambalo huzalisha ruba, vyura wadudu
wenye madhara na vijidudu viini vya maradhi. Uhalifu ni mwingi sana
katika jamii zilizokufa, dhulma na uchafu wa maadili ni jambo la kawaida
katika jamii iliyokufa, soko la uovu liko juu, wizi na udanganyifu ni jambo
la kawaida, mauwaji ya watu maarufu, mauwaji na ugaidi huwa ni kitu cha
kawaida, na juu ya haya yote kuna wale walaghai ambao hunyonya damu
ya jumuiya zilizokufa na hivyo kuzifanya jumuiya hizo kuwa dhaifu na
wao wenyewe kustawi. Jamii hii huzaa mfumo wa tabaka na kwa sababu
ya hilo ruba wachache huwa wamiliki wa mitaji yote, utajiri na rasilimali
zote. Ukabaila ni urithi wa jamii zilizokufa. Katika mfumo wa kikabaila
damu yote ya jamii inanyonywa na mtu wa kawaida hawezi hata kupata
mahitaji yake ya kila siku na hivyo uwezo wa harakati hufikia mwisho. 

Qur’ani Tukufu imeanisha utajiri na rasilimali kama njia za harakati kwa
ajili ya jamii; hubeba hadhi ya uti wa magogo kwa ajili ya jamii. Mtu
ambaye uti wake wa mgongo umevunjika hawezi kusimama na kutembea.
Halikadhalika kama utajiri wa jamii unaibiwa na kuishia mifukoni mwa
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mabepari wachache basi jamii nayo haiwezi kuwa katika hali ya harakati,
huanguka chini, huwa dhalili na masikini. Qur’ani imeelezea hali hii kama
kukanyangwa chini (Miskin) yaani ni wakati jumuiya inapobadilika kuwa
chini na haitaki kuingia kwenye harakati. Wakati mabepari wanakusanya
utajiri kwa ajili ya vizazi vyao kumi vijavyo, kizazi kilichopo cha umma
hakipati chakula na maji ya kutosha. Utajiri ambao unaibiwa kutokana na
mahitaji ya msingi ya watu unatumika katika anasa na ufujaji mkubwa wa
mali unaofanywa na mabepari na makabaila. Watu wa jamii ile ambao
hawana uwezo wa kupata mahitaji yao ya kila siku hupoteza uwezo wao
wa harakati na maasi; mawingu ya kifo siku zote yanagonga kwenye vich-
wa vyao; udhalili na umasikini vimekuwa ndio majaaliwa yao. Hali hii iki-
jitokeza katika jumuiya basi hali hiyo haiishi kwa urahisi, kwa kweli huen-
delea kwenye kizazi kijacho. Watoto wa ombaomba nao vilevile ni
ombaomba na watoto wa makabaila nao vilevile ni makabaila. Leo nchi
nyingi za Waislamu na watu ni masikini wa kutupwa kwa sababu hii;
wamerithi umasikini kutoka kwenye kizazi chao kilichopita. 

Viumbe wengine kama ruba na vyura wanapatikana katika jamii iliyodor-
ora. Katika jamii iliyotuama na kudorora watu ambao huzungumza tu sana
hupatikana kwa wingi sana lakini hawana tabia za busara. Wanasiasa
wanatosheka kwa kutoa tu kauli badala ya kufanya siasa za busara.
Watawala hawachukui hatua yoyote na kuwafanya watu wajinga na kuwa-
pa ahadi za uwongo. Viongozi wa dini vilevile wanatosheka kwa maneno
makubwa na hutuba zisizo za kiroho. Wasomi wajuzi huchukulia ukosoaji
kuwa unatosha, ambapo kwamba watu huibua tu misemo ya kaulimbiu.
Zote hizi ni sifa za vyura ambazo huzipata katika maisha yake katika
dibwi. 

Kuna madai makubwa hufanywa katika jumuiya zisizo na harakati na zili-
zodorora lakini matendo hakuna. Kila mahali wadai huonekena lakini wote
hawana unyofu katika madai yao. Baadhi wanadai kuwa wao ni washika
bendera (au viongozi) wa jumuiya, baadhi wanadai kuwa wao ni
wachamungu sana, baadhi hudai kuwa wanao uwezo mzuri zaidi, baadhi
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hudai kwamba wana unyofu wa hali ya juu, baadhi wanadai kuwa watu-
mishi wa jumuiya, baadhi wanadai kuwa watu wa dini sana, baadhi kama
wazalendo lakini nyuma ya madai haya matupu na yasiyo ya kimoyo si
chochote bali ni uwongo, udanganyifu, ulaghai na unafiki. Kama watu
wakidanganyika kwa hutuba na madai haya, na kujisikia raha kwamba
mazingira yao yatabadilika kwa maneno haya, basi mbali na kuwa ndoto si
chochote. Hii ni kama kumsumbua mtu ambaye anajisikia raha kwa kusik-
iliza kelele za vyura na kufikiria kwamba kundi kubwa linakuja kumsaidia.
Vyura wa kisiasa za kidini hawawezi kutegemewa kwa uhai wa jumuiya
yoyote. 

Katika maji yaliyotuama na yasiyo na harakati kuna viumbe wengine hatari
sana wanaopatikana humo ambao hawaonekani kwa macho na ili
waonekane huhitajika darubini. Viumbe hawa ni viini vya maradhi
ambavyo hueneza magonjwa. Lazima tuelewe kwamba viini hivi huzaliwa
katika mazingira machafu na katika maji yaliyotuama. Kuna aina mbili za
viini vya maradhi; kundi moja linaitwa Bakteria na kundi lingine huitwa
virusi, vyote hivi hueneza magonjwa lakini njia zao za kushambulia ni
tofauti. Bakteria hungia mwilini na kushusha chini nguvu za mwili, huzuia
chakula kuingia mwilini na zenyewe hukifyonza chakula hicho au huki-
haribu. Njia ya kushambulia ya virusi ni tofauti; huingia mwilini na
kuharibu mfumo wa mwili. Huchukuwa uendeshaji wa shughuli mbalim-
bali za mwili, na hii ndio sababu ambayo hufanya ugumu zaidi kutibu
magonjwa yanayosababishwa na virusi.

Viini hivyo vya maradhi huzaliwa ndani ya jumuiya na jamii zilizokufa
halikadhalika. Baadhi ya hizo ni kama bakteria wanaoeneza magonjwa ya
kijamii na ya vikundi katika jamii, ambapo baadhi ni kama virusi ambavyo
huifanya jamii idumae. Wale ambao huchukua hongo hufanya kama bakte-
ria. Wezi, wanyang’anyi na majambazi huzuia au huharibu nguvu za jamii,
lakini wale wanaoingia ndani ya vituo nyeti na vyama muhimu vya
jumuiya na kudhibiti mfumo wa kijamii ni virusi vya kijamii. Wanapata
vyeo vya kisiasa, vya kijumuiya, vya kielimu, vya kidini na vya kiuta-
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maduni na kuifanya jumuiya yote kudumaa. Jumuiya na jamii zilizokufa ni
waathirika wa majanga haya.

Swali muhimu linalokuja hapa ni kwamba jamii au jumuiya inapokufa na
kupatwa na magonjwa yote haya kwa sababu ya kudorora na ukosefu wa
harakati basi vipi itaokolewa jamii hii? Vipi watapata ukombozi? Watu
mbalimbali na vikundi wamejibu swali hili. Wanafikra wa kijamii wengi
wamefariki na wamewasilisha maoni mbalimbali na taratibu za jinsi ya
kutoa ukombozi kwa wanadamu. Kila mtu amefikiria kwa akili yake
mwenyewe na chochote walichokifikiria kwa njia hii na juhudi zao
hushukuriwa, lakini maoni na fikra hizi haziwezi kamwe kuleta uhai
kwenye jumuiya zilizokufa. Ili kuhuisha jumuiya iliyokufa, kwanza lazima
tuangalie ni kwa nini imekufa? Jamii hufariki wakati harakati ndani yake
inaposimama. Kama kukosekana kwa harakati ndio sababu ya kifo chake,
basi ili kuihuisha tunahitaji kujenga harakati ndani yake; na mara
inapoingia katika harakati, polepole itapata uhai ndani yake. 

Ni sawasawa na kinachofanywa wakati moyo unaposimama kupiga.
Wakati moyo uposimama kupiga au ukiwa dhaifu, basi njia mbalimbali
hufuatwa kuurudishia uhai wake; kama vile kupumua kwa kutumia
vyombo, kifua kuminywa ili kuufanya moyo urudie hali yake ya harakati.
Wakati moyo unapoanza kupiga dalili za uhai huwa dhahiri; na kila mtu
hutabasamu, kwa sababu moyo kupiga ni dalili ya uhai na kuishi. Kwa
moyo kuanza kupiga tena mgonjwa hupata maisha mengine na uhai wake
kuwa umerudishwa. Lakini ni nini kifanyike wakati umma unapofariki?
Vilevile umma hufariki kwa sababu ya kukosa harakati. Hivyo ili kuurud-
ishia uhai umma uliokufa tunahitaji kuleta harakati ndani yake ili kwamba
udororaji na ukimya wa umma uweze kuvunjwa. Ukimya wake lazima
uvunjwe na mawimbi ya hekaheka lazima yaanzishwe ndani ya umma huo.
Lazima ugeuke kuwa wa mafuriko na lazima litengenezwe tufani ndani ya
maji haya yaliyotuama.
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Njia ambayo kwa ubora kabisa Allamah Iqbal ametambua ugonjwa wa
umma na ametoa utaratibu kwa ajili ya ukumbozi wake. Katika rai ya
Allamah Iqbal, ugonjwa wa umma ni kwamba harakati ndani yake imesi-
mama, na kwa ajili hiyo umma huu umekufa na kwa hiyo kuna haja ya
kuurudisha kwenye uhai wake. Allamah Iqbal anasema katika Zarb-e-
Kalim:

“Moyo uliokufa sio moyo tena; urudishe tena kwenye uhai. Kwani hii ndio
tiba ya ugonjwa wa umma. Bahari yako imetulia, huu ni utulivu au ni
uchawi? Wala samaki wakubwa hamna, na hamna mawimbi wala ufukwe
wake hausumbuliwi. Huna ujuzi wa bara na bahari. Wala dalili dhaifu za
nyotahazikufanyi uhangaike”.

Moyo uliokufa sio moyo kabisa na lazima uhuishwe kwa sababu kuishi
kwake kuko katika harakati (mapigo) yake. Moyo unaitwa moyo kwa
sababu uko hai na unadunda; na tiba kwa ajili ya maradhi ya muda mrefu
ya umma iko ndani ya hili. Asili ya maradhi ya umma ni ukosefu wa
harakati ndani yake ambapo kwayo hufariki na tiba kwa ajili ya maradhi au
kifo cha umma ni kuuhuisha na kurudia uhai wake. Allamah Iqbal ana-
iambia jumuiya yake na anasema kwamba bahari yako imetulia na sielewi
iwapo ni utulivu au ni uchawi (kwa sababu bahari haiwezi kutulia), kwa
sababu haina viumbe wa bahari au samaki wakubwa, sioni mawimbi yoy-
ote au ghasia ndani yako, na pwani na fukwe yako hazina mahangaisho
(yaani hazikuathiriwa na majanga).

Anachokusudia kusema Allamah Iqbal ni kwamba umma na jumuiya ni
kama bahari na kuishi kwa bahari ni katika maji kupwa na kujaa na ghasia.
Bahari nzuri ya kupendeza ni ile yenye tufani, mawimbi, maji kupwa na
kujaa, vimbunga; lazima iwe na samaki wakubwa kama vile papa na
nyangumi. Bahari ni ile ambayo kwamba fukwe zake zinahangaishwa kwa
sababu ya kupigwa na mawimbi na maji kupwa na kujaa. Ukimya na
utulivu ni kifo cha bahari, na bahari ambayo haina samaki ndani yake ni
bahari iliyokufa; bahari ambayo kwamba fukwe zake haziguswi na zime-
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tulia basi bahari hiyo imekufa. Ukimya ndani ya bahari ni dalili ya aina
fulani ya uchawi, kwa sababu ni kinyume cha tabia ya bahari. 

Jumuiya na umma vilevile ni kama bahari ambazo kuishi kwake ni katika
harakati, matufani, vurugu na machafuko. Ukimya na udororaji ni kifo cha
jumuiya. Dalili za kifo cha jumuiya ni kwamba watu wenye haiba kubwa
na viongozi hawazaliwi katika jumuiya hizo, badala yake huzaliwa ruba,
vyura na viini vya maradhi. Fukwe za jumuiya zilizokufa ni wapenda anasa
ambao huhusika na kujirembesha na mapambo. Tabibu huyu wa umma
anawaambia hao kwamba mpaka sasa bado hamna ujuzi wa siri na kina cha
ndani cha upande wa anga za juu. Mvuto wa nyota hauwafanyi
muhangaike. Hii ina maana kwamba leo matukio ya ulimwengu, hali na
mambo mbalimbali hupeleka dalili za kuvutia kwenu, lakini hamna hisia
zilizobakia ndani yenu. Ujumbe nyuma ya dalili hizi hauwaletei ndani
yanu maumivu na uhangaisho.
Iqbal anawaambia wanafunzi wa umma wake:

“Allah akuingizeni katika tufani. Maji kupwa na kujaa kwa bahari yenu
hakunavurugu yoyote.”

Hii ina maana ninyi ni bahari lakini bila mawimbi na kama kiasi cha maji
kupwa na kujaa kinapotokea kinakuwa hakina vurugu na ghasia ndani
yake, lakini badala yake mawimbi yenu hayana uhai na hayana roho.
Mnakuwa hamna ari ya hali ya juu, wala kazi zenu hazina hadhi na
hamkusudii kuchukua hatua yoyote kuelekea kwenye malengo makubwa
na kazi kubwa.

Anasema katika Armaghane Hijaz:

“Kwa nini hakuna tufani katika bahari yenu,
Kwa nini sioni nafsi zenu ndani yenu, Enyi Waislamu!”
Kwa vile sasa tunafahamu kwamba tiba ya umma uliokufa ni kutengeneza
harakati ndani ya umma hizo, kutengeneza matufani katika bahari zao zili-
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zotulia na kutengeneza hekaheka katika mawimbi ya jumuiya zilizokufa;
swali ambalo linakuja ni jinsi gani ya kutengeneza harakati hizi, tufani na
kimbunga? Na ni nani anayeweza kufanya kazi hii kubwa? Jawabu kwa
hili ni muujiza ambao Allah Aza wa Jallah aliompa Nabii Isa (as) kupulizia
uhai katika miili iliyokufa. Nabii Isa kwa amri ya Allah alikuwa anarudisha
uhai kwa mtu ambaye mwili wake umekufa na ambaye moyo wake umes-
imama. Hivyo tunaweza kusema kwamba Allah amemfanya mwana wa
Mariam (as) mkombozi wa miili iliyokufa; halikadhalika Allah Aza wa
Jallah vilevile ametengeneza mkombozi kwa kupulizia roho ndani ya
jumuiya zilizokufa na umma zisizo na uhai. Muujiza wa mkombozi huyu
ni kurudisha uhai kwenye jamii zilizokufa na kupulizia roho ndani ya
jumuiya zilizokufa. Jina la mkombozi huyu ni Mwana wa Zahra (as);
Husein ibn Ali (as).

Kiongozi wa Mashahidi (as) aliona kwamba bahari ya umma wa Waislamu
ambao kwawo Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alitengeneza matufani kwa mara
nyingine tena umekuwa muathirika wa udororaji; mawimbi yake yenye
hekaheka yamekuwa tulivu na harakati zake zimekuwa kimya na kudoro-
ra. Aliona kwamba ilikuwa ni umma uleule ambao humo wanadamu
mashujaa na wenye heshima walizaliwa humo kabla, lakini sasa wadudu
wabaya (wenye kushambulia nafaka) kama vile Yazid wamejitokeza; tabia
chafu na dhulma imekuwa jambo la kawaida, vifusi vya matendo maovu
na tabia mbaya vimeeneza harufu mbaya na balaa kila mahali. Hazina ya
Waislamu (Bayt-ul-Maal) inanyonywa na ruba, kuporomoka kwa maadili
kumeanza, viini mbalimbali vya maradhi vimeingia kwenye shughuli
mabalimbali za umma, juu ya haya yote wakandamizaji wamepata nafasi
(vyeo) kwenye ngome ya umma, yaani mamlaka ya utawala, na Banu
Umayya wameufisidi umma wote wa Waislamu kwa uovu wao. Yeye (a.s.)
aliichukulia hiyo kuwa ni haja ya kuusafisha umma kutokana na maovu
yote, kuwazindua na kutengeneza harakati ndani yao. Ili kuzamisha hali ya
u-Yazid kuna haja ya kutengeneza hekaheka, mawimbi na matufani ndani
ya bahari iliyotulia ya umma. Kiongozi wa Mashahidi (a.s.) anasema:
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“Natoka kwa ajili ya kuutengeneza 
(mageuzi ya) umma wa babu yangu, kuamrisha 

mema na kukataza maovu.”

Mageuzi (matengenezo) hufanywa juu ya kitu ambacho kimeharibika,
hivyo tunaweza kuelewa kutokana na maelezo haya kwamba umma ume-
haribika kwa hiyo Kiongozi wa Mashahidi (as) alitangaza mageuzi ya
umma. Kiongozi wa Mashahidi anasema kwamba ni kwa sababu ya dhul-
ma ndani ya umma kwamba mtu kama Yazid amekuwa mtawala. Kama
jumuiya ziko hai, maadili yao yako hai na wana harakati ndani yao, basi
Yazid asingeweza kujitokeza na kuwa mtawala. Kwa mujibu wa Kiongozi
wa Mashahidi (as) dhulma kubwa sana ya umma ni kwamba umekuwa
kimya na kudorora; unyofu unakanyangwa mbele ya macho yao na
wanageuka kuwa watazamaji, hali ya u-Yazid inapata malezi mbele yao na
wamekaa bila kujali, damu ya wenye kukandamizwa inamwagwa kwa
dhulma mbele yao na wamekaa kimya.

Kiongozi wa Mashahidi (as) anasema:

“Wakati umma utakapopaza sauti zao kwa ajili ya haki zao binafsi na za
wazee wao lakini wakajizuia kupinga wakati haki za dini na mipaka iliy-
owekwa na Allah Aza wa Jallah inakiukwa, basi uwe na hakika kwamba
umma huo umekufa na umma kama huo unahitaji mageuzi.”

Kiongozi wa Mashahidi (as) anaeleza kwamba mageuzi ya umma ni mwe-
nendo wa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) kwa sababu Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alihuisha jamii iliyokufa kabla ya ujio wa Uislamu, alipulizia
roho ndani ya jamii hiyo na kuwabadilisha kuwa umma ulio hai na bora.
Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alitengeneza tufani ndani yao, aliwabadilsha
wafugaji kuwa kama Abu Dharr, aliwafanya wakazi wa jangwani kuwa
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wakazi wa mbinguni, alitengeneza hisia miongoni mwa wale ambao
walikuwa wakipoteza wakati wao katika mashairi, kusengenya na mihad-
hara isiyo na maana, akawafanya watu wenye kupenda starehe washaghu-
likaji. Bethat kwa jina lake ni uzinduzi, utiaji moyo, kubadilisha na kum-
fanya mtu asimame, akimbie, kuwa na uchungu na kuingia katika maka-
biliano. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alizinduliwa na Allah Aza wa Jallah na
umma ulizinduliwa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), lakini baadae umma
huu uliozinduka ukarudi tena kwenye usingizi na umma huu uliochangam-
ka ukawa kwenye hali ya kudorora.

Qur’ani Tukufu inasema: Mlikuwa mmekufa na Allah akanyanyua Mtume
miongoni mwenu ambaye alikuja na kuwarudisheni kwenye uhai.

“Yeye ndiye aliyempeleka Mtume kwa watu wasiojua kusoma, awa-
somee Aya zake na awatakase, na awafunze Kitabu na hikima, ijapo
kuwa kabla ya haya walikuwa katika upotofu ulio dhahiri.” (Sura al-
Jum’a: 2)

Tulinyanyua Mtume miongoni mweni wakati ambapo mlikuwa katika ujin-
ga ulio wazi na upotofu ulio dhahiri. Mlikuwa mkila na kunywa lakini
jamii ilikuwa imekufa. Dalili ya kifo kwa jamii hii iliyokufa ilikuwa
kwamba ma-Abu Jahil walizaliwa katika jamii hii. Jamii hii imemzaa Abu
Lahab, Abu Sufyani na kizazi chake. Kama umma haukufa basi viini
maradhi hivi havizaliwi ndani yao. Ruba na vyura havizaliwi katika jamii
iliyo hai. Samaki huzaliwa katika maji hai, na kama maji yana uhai wa hali
ya juu basi samaki wakubwa kama papa wanazaliwa katika makazi hayo
katika bahari. Kuna watu wakubwa ulimwenguni wanazaliwa katika jamii
zilizo hai na viongozi wa kiulimwengu wanazaliwa. Kama Khomein
anazaliwa katika umma, basi sababu yake ni kwamba hii ilikuwa ni kwa
sababu umma ulikuwa una busara. Kama Nasrullah anazaliwa Lebanon,
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basi busara waliyo nayo umma huo vilevile ina nguvu katika hili.

Kama Kiongozi wa Mashahidi anaulizwa: “Ewe Husein! Unakwenda
wapi?” Jibu litakuwa kwamba umma umedorora, mawimbi yake yametu-
lia na ninakwenda kutengeneza harakati ndani yao. 

“Natoka kwa ajili ya kuutengeneza
(mageuzi ya) umma wa babu yangu,

kuamrisha mema na kukataza maovu.”

Amr Bil Ma’ruf maana yake kuupa umma harakati; ni kama kusema; Ewe
umma! Ingia kwenye harakati, zinduka na ufanye Amr Bil Ma’ruf, pingeni
maovu, teteeni msimamo na maadili na mlaani maovu. Imamu (as) alise-
ma kwamba ninakwenda kufanya Amr Bil Ma’ruf (kuamrisha maadili
mema) na Nahl Anal Munkar (kukataza maovu). Waislamu wanatekeleza
Hija lakini hawafanyi Amr Bil Ma’ruf, wanasali na kufunga lakini
hawafanyi Amr Bil Ma’ruf, wanatoa hutuba lakini hawafanyi Amr Bil
Ma’ruf, hii maana yake ni kwamba mawimbi yao hayana vuguvugu;
yamesimama na yametuama. 
Udororaji huu lazima uvunjwe na harakati lazima ianzishwe katika umma.
Kitu ambacho hutengeneza harakati ndani ya umma ni mwendo wa Husein
(a.s).
Harakati ambayo Kiongozi wa Mashahidi (as) ameianzisha kwa ajili ya
kuamsha umma ilikuwa katika awamu, na uongzi wake vilevile ulikuwa
katika awamu. Awamu moja ilikamilishwa chini ya uongozi wa Kiongozi
wa mashahidi (as) na ya pili ilikamilishwa na Bibi Zainab (as). Kiongozi
wa Mashahidi alianzisha uasi, akatoa muhanga maisha yake na maisha ya
wapenzi wake, na alishika uongozi mpaka mkesha wa Ashura, lakini baada
ya mkesha wa Ashura uongozi huu ulichukuliwa na Imamu Sajjad (as) na
Bibi Zainab (as).
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Dada wa Husein hakudai fidia kwa ajili ya wahanga kwa njia inayotokea
sasa wakati muumini anapouliwa kishahidi ambapo mara moja madai ya
fidia kwa ajili ya watu waliouawa na upinzani hufanywa. Taratibu zinaan-
daliwa kudai fidia kwa ajili ya kiumbe aliyeuawa na malalamiko hufany-
wa  kudai kwamba mtu fulani mwingine aliyeuawa alifidiwa zaidi na sisi
tunapewa kidogo.

Allamah Iqbal hapa vilevile amevuta nadhari yetu: “Msiombe malipo ya
fidia (ya damu) kwa ajili ya mashahidi hawa kutoka kwa watu wa
Kanisa.Thamani na hadhi ya damu yao ni kubwa mno kuliko sehemu takat-
ifu.”

Malipo ya pesa za fidia ya damu ya mashahidi haipaswi kuombwa kutoka
kwenye mamlaka kwa sababu damu inayomwagika kutoka kwenye shingo
zao ni mshumaa kwa ajili ya umma, ni mwanga kwa ajili ya umma kwa
hiyo msidai fidia kwa ajili ya mashahidi. Bibi Zainab (as) kamwe hakudai
fidia kwa ajili ya mashahidi badala yake aliigeuza damu ya mashahidi
kwenye harakati na kuleta vuguvugu kwenye umma uliokufa na hivyo
kuiamsha jamii iliyokufa. Kamanda huyu wa harakati ya Karbala alikuwa
hai takriban kwa mwaka mmoja na nusu baada ya Karbala, lakini kipindi
hiki kilikuwa kinatosha kwa ajili ya Bibi huyu mtakatifu kukamilisha kazi
hii. Zainab (as) ni jina la haiba ambalo huleta harakati katika jamii iliyok-
ufa.
Hakusema kuuambia umma kwamba kaka yangu ameuawa shahidi na sasa
jukumu langu ni kukaa tu na kumlilia, lakini badala yake alisema: 

“Kama nikilia machozi yangu vilevile
yatazaa harakati, kuhisi kwangu vilevile
kutazaa harakati na popote pale ambapo
machozi yangu na kuhisi kwangu kusipo-
leta harakati nitasimama na kutoa hutuba.
Je, unajua jinsi ambavyo binti ya Ali (as)
alivyozalisha harakati katika jamii iliyo-
dorora kama ya mji wa Kufa?”
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Kufa ilikuwa jumuiya iliyokufa ambayo haikutoka kumsaidia Imamu
Husein (as) kwa ajili ya hofu ya Ubaidullah. Wakati kamanda wa msafara
(yaani Bibi Zainab) alipowasili Kufa aliona hii ni jumuiya iliyokufa na
jamii hii iliyokufa wametoka nje kama watazamaji ili kutuangalia na kuan-
gushia macho yao kwetu, hivyo alipaza sauti yake:

“Enyi watu wa Kufa sikilizeni, bint wa Ali na Fatima anataka kusema kitu
kuwaambia ninyi, anataka kusema kwamba ninyi wote ni wafu, dhamiri
yenu imekufa na heshima yenu imekufa. Bibi huyu ameahidi kwamba nita-
pulizia uhai katika jamii hii iliyokufa.” Na chini ya mwaka mmoja watu
walewale wa Kufa, wasaliti, walewale waoga na mamufti walewale wali-
wageukia watu na kuunda jeshi la watu elfu nne kwa jina la jeshi la kutubia
(Lashkar-e-Tawwabin). Waliahidi juu ya damu yao kwamba watapigana
katika njia ya Husein Ibn Ali (as) mpaka mwisho wa tone la damu yao, na
watu hawa wote elfu nne waliuawa. Kamanda huyu wa harakati alitoa kati-
ka mji uliokufa wa Kufa jeshi la watu elfu nne la wanadamu wanaoishi.
Bibi Zainab (as) alizalisha harakati ambako jumuiya iliyokufa ilihuika na
kuja kuingia kwenye harakati.

Mkesha wa Ashura wakati Husein (as) aliendelea kuita: “Je, yuko yoyote
wa kunisaidia mimi?” lakini hakuna aliyetoka kwenye nyumba zao kwa
sababu kulikuwa na ukimya na kutuama sehemu ile. Bibi yule akaahidi
pale yeye mwenyewe kwamba sasa nitakamilisha kazi hii ambayo sitam-
ruhusu mtu yeyote kukaa nyumbani kwake, nitamaliza kudorora kwao,
nitavunja ukimya wao, na nitazalisha vurugu ndani yao. Azadari ni jina la
wimbi hili ambalo lilizalishwa ndani ya jamii iliyodorora na kimya na bint
Ali (as). Ni kwa matokeo ya wimbi hili na maji kupwa na kujaa kwamba
umma wote unaomboleza na kufanya Azadari leo.

Usifikirie kwamba Azadari ni njia tu yakupatia thawabu. Azadari ni uhai
na maisha ambayo bila hivyo ni kifo. Mtu ambaye haombolezi na hafanyi
Azadari ni mfu, na kumhuisha anahitaji kutoka nje. Machozi kwa ajili ya
kupata thawabu yanaweza kutolewa majumbani vilevile, lakini machozi
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kwa ajili ya kupata thawabu hayazai harakati. Hivyo unahitaji kutoa
machozi ya kupinga, na yako wapi machozi ya kupinga? Lazima utoe
machozi nje ya uwanja wa mapambano, kusoma tenzi za huzuni, kusoma
mashairi ya kuomboleza na katika mashairi haya pigeni vifua vyenu ili
kuujulisha ulimwengu kwamba tutavunja ukimya na udororaji huu licha ya
ukatili mkubwa. Hii ni kwa sababu Bibi mkubwa huyu Zainab (as)
ameuamsha ubinadamu. Leo hakuna mtu awezaye kuisimamisha harakati
hii, wala si wafuasi wa Yazid wawezao kuisimamisha harakati, wala Yazid
aliyepo sasa hawezi kuisimamisha harakati hii na wala sio ma-Yazid
watakaokuja baadae katika zama nyingine, pia hawataweza kuisimamisha
harakati hii. Je, kuna harakati nyingine ambayo inafanyika katika kila
nyumba? Je, kuna harakati yoyote kwa watoto? Je, kuna harakati yoyote
ambayo ipo ndani ya wazee pia? Na kwa wanawake pia? Ndani ya vijiji,
ndani ya miji na kuwepo kila mahali? Je, kuna harakati nyingine ambayo
kwamba wanachuoni na watu wa kawaida wote kwa pamoja wanashiriki
bila kukaribishwa? Hii ni harakati iliyoanzishwa na Binti wa Ali (as) na
hubeba ukombozi ndani yake.

Sio kwamba tunapoomboleza tutajiepusha na moto wa Jahannam, bali
badala yake kama tukiomboleza basi machozi haya yataleta uhai kwenye
nyoyo zetu na ujumbe huu wa uhai utapokelewa na ulimwengu. Jamii
itahuika na ukombozi utakuwa kwa ma-Yazid wa zama zetu, na vilevile
ukombozi katika Akhera. Kwanza Azadari hutoa kinga katika ulimwengu
huu na kisha katika Akhera. Azadari ni jina la uhai na vijana hawa lazima
wawe na ujumbe wa uhai na vijana hawa lazima wawe na harakati ndani
yao.

Ni wapi ambapo sisi wote tunahitaji harakati? Harakati inahitajiwa na
moyo, na akili na fikra. Ni muhimu kuwa na harakati za fikra na harakati
za hisia. Kama hisia hazizai harakati mpaka wakati huo, hakuna anayetoka
nje. Bibi mkubwa huyu alizipa hisia hizo harakati, aligawa harakati
kwenye fikra na akili; aliifikisha harakati katika nyoyo na nafsi. Ni
matokeo ya harakati ambayo yeyote yule asikiaye jina la Husein Ibn Ali

Azadari ( Bi. Zainab) final Lubumba.qxd  7/1/2011  12:32 PM  Page 19



Kuhuzunika na Kuomboleza

20

(as) hakubakia ndani ya nyumba yake. 

Azadari ni ya Husein na kamwe usiweke alama ya jina la mtu yeyote kama
vile kusema Azadari ni ya kikundi mahususi (Anjuman) au chama
mahususi, au mzungumzaji mahususi au khatibu mahususi. Ni jinai
kufanya hivi na ni jinai kuipa Azadari majina. Usiende kwenye Azadari
kwa sababu tu ya khatibu fulani au kwa ajili ya kuliridhisha kundi. Usije
kwenye Azadari kwa sababu tu ya makundi (Anjuman). Kama ukihudhuria
Azadari, basi fanya hivyo kwa ajili ya Bibi Zainab (as). Azadari sio miliki
ya mtu yeyote binafsi. Hii ni harakati ile ambayo ilizalishwa na Bibi
Zainab (as) na uzuri ulioje kwamba aliizalisha katika mtindo uleule kama
wa Husein (as). Na mateso makubwa yaliyoje aliyoyapata kwa kuzalisha
harakati hii. Leo hakuna mtu awezaye kuisimamisha na ujumbe huu
kamwe hauwezi kusimama kwa njia yoyote ile. Watu wangapi wamekufa
(Iraq, Pakistan na kwingineko), lakini maandamano hayajasimama wala
mikusanyiko ya maombolezi haikusimama. 

Silaha na mabomu hayawezi kusimamisha hili kwa sababu adui hajui ni
wapi harakati hii imeanzia. Kutoka wapi harakati imeletwa. Harakati hii
haikuanzia kutoka kwenye chumba cha kuchorea cha nyumba fulani.
Imeanzishwa kutokana na miili iliyoanguka na yenye sanda ya Karbala, na
hii imeanzishwa kwa damu na kiu. Haiwezi kusimamishwa na mtu yeyote,
jinsi unavyozidi kuuwa waombolezaji, harakati hii huzidi kukua na kupam-
ba moto zaidi. Umekosea katika kulielewa hili, kwa sababu kama wasinge-
wauwa watu pale Karbala basi harakati hii ya Bibi Zainab isingeanzishwa.
Leo kiasi chochote cha watu mtakaowauwa harakati hii itazidi kupamba
moto, kwa sababu harakati hii imeanzishwa na miili iliyokufa (ya mashahi-
di wa Karbala), basi vipi itasimamishwa kwa miili iliyokufa. Hii ilianzish-
wa kwa shingo zilizokatwa, na hii itaendelea pamoja na miili iliyovishwa
sanda. Miili hii iliyokufa na kuvishwa sanda ni bendera ya harakati hii na
kwa hiyo usiwafikirie kuwa ni wafu, kwa sababu mashahidi hawa ni maka-
manda wa harakati hii.
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Nguvu za kijeshi haziwezi kuuvunja
ukweli, hata nguvu hiyo ikiwa ya Yazid
yeyote. Maiti husimama tena kama ben-
dera, hata kama maiti hiyo ikiwa ya shahi-
di yeyote.

Ujumbe huu ni wa damu na ujumbe wa Zainab (as). Kuna mengi ya kuse-
ma juu ya nukta hii, na mengi lazima yasemwe. Nukta hii haikumalizika
kwa sababu haikuanzishwa kwa nia ya kufikia mwisho. Unahitaji kubadil-
isha mwelekeo wako wa kuitazama Azadari. Usifanye Azadari kwa njia
ambayo italeta udororaji na ukimya. Azadari hii imekusudiwa kwa ajili ya
harakati na kuleta vuguvugu. Kwa harakati hii iliyoendelea ndani ya nafsi
yako na harakati ndani ya jamii, kama ulimwengu mara moja unaingia
kwenye kazi basi hakuna Yazid awezaye kuisimamisha; si Yazid wa zama
hiyo wala wa zama hizi atakuwa na uwezo wa kuisimamisha kwa sababu
Bibi mkubwa Zainab (as) ameanzisha harakati iliyofanikiwa.

Wakati mwingine harakati huanzishwa hususan dhidi ya watu binafsi au
serikali mahususi, lakini harakati haianzishwi dhidi ya serikali tofaouti za
zama tofauti; lakini harakati hii inaendelea kuwepo tangu miaka elfu moja
mia nne iliyopita. Kwa nini kuna baadhi ya watu wanaotaka kuisimamisha
harakati hii? Kwa nini kuna maadui wa Azadari? Hawa sio maadui wa kitu
chochote kingine bali kwa Azadari tu kwa sababu wanafahamu kwamba
bahari hii ina nguvu ndani yake. Inawezekana kwamba leo wale ambao
wana nguvu hii hawaihisi. Allamah Iqbal ameandika katika moja ya
mashairi yake kwamba shetani amewaambia wanafunzi wake kwamba
nguvu ya umma huu ni Qur’ani. Wanafunzi wa shetani wakajibu kwamba
umma huu hausomi Qur’ani. Shetani akasema kwamba siku ambayo
umma huu utageuka na kuilekea Qur’ani, basi hakuna shetani wala wana-
funzi wake watakaobakia katika juu ya ardhi. Ingawa naelewa kwamba
umma huu hauna ujuzi wa Qur’ani lakini Qur’ani hii imo ndani ya umma
kama volkano. Siku itakapolipuka itaangamiza kila kitu. Hii ndio njia
ambayo Bibi mkubwa Zainab hakuruhusu tukio la Karbala kugeuka kuwa
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tukio la kihistoria, hakuruhusu siku ya Ashura kugeuka kuwa siku ya
neema, aliibadilisha Karbala kuwa volkano, ni aina gani ya volkano?
Volkano ile ambayo lava yake itaendelea kuchemka, kwa hiyo lazima
uisome misiba ya Ashura ili kwamba lava hii iendelee kuchemka.

“Hakika mauaji ya Husein yalileta joto katika nyoyo za waumini ambalo
kamwe halitashuka.”

Kumbukumbu ya kuuawa kishahidi kwa Husein (as) ina volkano ambayo
siku zote itakuwa inawaka na itaendelea kupasha moto nyoyo za waumini.
Wakati lava hii ndani ya nyoyo za waumini itakapovimba na kupasuka, ita-
muangamiza Yazid wa zama za sasa. Kama lava hii ikilipuka basi usiipoze,
kuna baadhi ya watu ambao huimba mashairi ya kuliwaza kwa jina la
Azadari wakati ambapo Azadari ni jina la harakati. Ni ujumbe, sio ujumbe
wa udororaji na kusimama sehemu fulani. Siku utakapoisimamisha hii
utakufa. Siku utaposimama kimya utakufa. Hii ndiyo sababu Imamu
Khomein (ra) anasema: “Fanyeni Azadari katika mazingira yote kwa
sababu kama Azadari ya kweli inasimamishwa, Uislamu utaishi; hivyo basi
wekeni milango ya uadilifu wazi. 
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SURA YA PILI
Ujumbe wa Ashura

Ili kuuelewa ujumbe wa Ashura tunahitaji kuelewa tukio na ujumbe wa
Ashura na sababu mbalimbali nyuma yake. Kwanza tunahitaji kuelewa ni
kwa nini kadhia hii ya Ashura na Karbala ilitukia? Wote tunafahamu ni lini
na wapi kadhia hii ilipotukia. Historia inatufahamisha kuhusu zama,
mahali, ardhi na watu waliohusika na kadhia hii, lakini kwa kuelewa tu vitu
hivi vidogo hatuwezi kuelewa ukweli nyuma ya kadhia yoyote. Ukweli
hauwezi kupatikana mpaka tuingie ndani ya mizizi ya kadhia yoyote na
kutafuta watu na sababu nyuma ya kadhia hiyo. Kadhia yoyote haiwezi
kufahamika mpaka watu wazifikie sababu halisi na sababu nyuma ya kad-
hia hiyo, na bila hivyo kadhia hiyo inakuwa ya kitendawili. Hali ambayo
kadhia ya Ashura bado ni ya kuduwaza kwa akili mahususi hata baada ya
mamia ya miaka ya kadhia hii, na hata kwa wale wanaochukulia kwamba
kadhia ya Ashura ni suala lililosuluhishwa. Kwa mujibu wa wanachuoni
fulani, kadhia ya Ashura ilianza asubuhi ya siku ya kumi ya mwezi wa
Muharram na awamu ya kwanza iliishia katika usiku wa Ashura; kwa
maana kwamba mapambano yaliisha.     

Katika historia juu ya mpito wa muda wa mapambano ya Karbala ni muda
mfupi sana wa mapambano kinyume na mapambano ambayo yanatajwa
katika historia kama vile mapambano huendelea kwa muda wa miaka
arobaini, hamsini na zaidi ya nusu karne. Lakini marefu, mapana na
maelekezo ya mapambano hayategemei juu ya idadi ya miaka iliyopigan-
wa bali badala yake msingi wa maelekezo yake, marefu na mapana ni
vyanzo na sababu zinazopiganiwa.

Ipo kadhia katika historia ambako mtu mmoja mwenye ari kutoka kabila la
Kiarabu alikuwa akifukuza panzi kwa kuwinda na wakati wa kumfukuza
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kwake kiumbe huyu akaingia ndani ya hema la kabila nyingine. Kutokana
na hili mtu yule akasema panzi huyu amechukuwa hifadhi kutoka kwao na
yeyote anayechukua hifadhi kwetu sisi hatumrudishi kwa adui yake. Yule
muwindaji akasema kwamba windo hili ni langu na nina haki juu yake.
Mabishano haya yakageuka kuwa mapigano na mmoja wao akamuuwa
mwingine kwa mkuki wake, na juu ya hilo mapigano yakaanza kati ya
makabila haya mawili ambayo yaliendelea kwa muda wa miaka arobaini.
Kama tukikadiria juu ya mpito wa muda basi vita hivi vilichukuwa muda
mrefu sana wa miaka arobaini, lakini kama tukitafakari juu ya vita hivi
hakuna zaidi ya dakika tano za mazungumzo kuhusu suala hili, kwa sababu
hakuna chochote katika vita hivi mbali na suala la kwamba makabila maw-
ili yalipigana kwa sababu ya panzi na vita hivi vikachukuwa miaka arobai-
ni. Kwa upande mwingine kuna vita vingine katika historia kwa jina la
Karbala ambavyo vilianza asubuhi na kuisha jioni; ambapo humaniisha
kwamba katika mpito wa muda huu ni muda mfupi sana wa vita na huen-
da juu ya msingi wa muda hakuna vita vingine vyovyote kama hivi
ambavyo havikukamilisha hata siku moja.

Sasa linganisha vita hivi viwili; moja kwa muda wa miaka arobaini na
vingine kwa muda wa saa chache. Vita vya miaka arubaini havina suala la
kufaa kuchukua dakika tano ambapo kwamba vita hivi vya saa chache vina
maana sana, mkazo sana, nguvu sana na kina. Vina sababu nyingi sana
nyuma yake kwamba hata miaka elfu moja na mia nne haitoshi kutafakari
juu yake. Tangu miaka elfu moja na mia nne mwanadamu anajaribu kufa-
hamu ukweli wa kadhia yake lakini bado hayuko katika nafasi ya kusema
kwamba amefikia kina chake bali badala yake mpaka sasa mwanadamu
anachukuliwa kama mjinga kuhusu mapambano ya Karbala na hajui kitu
chochote.

Karbala ni bahari na bahari inamaanisha mkusanyiko ule ambao hauna
kingo; hii humaanisha ina kingo lakini kwa kusimama kwenye kingo moja
kingo ya upande mwingine haiwezi kuonekana. Bahari ni ule mkusanyiko
wa maji ambayo kina chake hakiwezi kufikiwa kirahisi. Kanuni nyingine
ya bahari ni kwamba hakuna kinachopatikana kwenye fukwe zake ingawa
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povu la bahari hufikia fukwe zake na wakati mwingine mawimbi ya bahari
hutupa baadhi ya viumbe ndani yake kwenye fukwe. 

Kama mtu yuko katika kusaka vito, alimasi na lulu basi asizitafute kwenye
fukwe na wala hawezi kuzipata kwa kuogelea juu ya bahari kwa sababu
hizi zipo kwenye vina vya ndani vya bahari katika sakafu yake. Lakini
kwenda chini ya bahari sio kazi ya mtu wa kawaida. Bahari haitoi fursa
kwa mtu wa kawaida kufikia vina vyake kwa sababu haifungui sanduku
lake na hazina yake kwa ajili ya mtu wa kawaida. Wazamiaji wanahitajika
kwenda chini ya bahari; moyo wa kishujaa, ujasiri na watu wa namna hiyo
wanahitajika ambao wakati wa kurudi kutoka baharini lazima wawe na lulu
mikononi mwao.  Lulu hizi za thamani ambazo wamezipata ndani ya
bahari zitakuwa ni mtaji kwa ajili yao na vilevile kwa ajili ya umma na
jamii yao.

Hii ndio sababu ambayo wale wanaohangaika kwenye fukwe za Karbala
tangu zaidi ya miaka elfu moja na kumi na nne wanakaa tu katika fukwe
zake. Tofauti pekee ambayo imejitokeza kwao ni ile ambayo kwamba wali-
acha kundi, vitindamlo na kufikia fukwe hii ya bahari lakini ni mpaka
kwenye fukwe tu. Hawakuingia ndani ya bahari kwa sababu kama
wangerukia ndani ya bahari hii hali ya umma wa Kiislamu isingelikuwa
hivi ilivyo leo. Aina ya alimasi na lulu zilizopo ndani ya Karbala na sifa
bainifu zilizopo Karbala zimekuja tu katika mikono ya wazamiaji.
Zimekuja katika mikono ya mtu yule ambaye anaweza kufikia kina cha
bahari. Mtu anayejua kufikia sakafu yake ya chini na ambaye hana woga
na giza na hatari, Karbala huifungua kifua chake kwa ajili yake lakini sio
kwa ajili ya watu wa fukweni. Ingawa Karbala haimuachi mtu yeyote na
kumtelekeza, hivyo wale ambao wanakaa katika fukwe zake bado
wanaweza wakashibisha matumbo yao na kujaza mifuko yao kwa sababu
vitu kama hivyo vilevile hupatikana katika fukwe za Karbala. Lakini
hatuwezi kusema kwamba mikono yao imefikia vito hivyo vya thamani.
Watu wamekwenda kwenye fukwe ya Karbala lakini bado wamerudi
wakavu.
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Nukta hii lazima iwekwe akilini kwamba Karbala sio bahari ya maji bali ni
bahari ya damu. Kwenda chini ya bahari ya damu hatuhitaji wazamiaji
wenye kutumia vyombo vya kuvutia hewa ambao wanaweza kwenda
kwenye vina virefu vya maji, lakini kwa bahari ya Karbala tunahitaji wale
ambao wanaweza kuogelea kwenye damu, kuloweshwa na damu yao
wenyewe, anayeza kufanya uzamiaji wa kutumia vyombo vya kuvutia
hewa na kuweza kupata lulu iliyomo ndani ya damu. Kama lulu zilizomo
ndani ya maji ni zenye thamani sana ambazo ulimwengu wote unazita-
mani, basi lulu zilizomo ndani ya damu ni zenye thamani kubwa zaidi.
Lulu zinazokuja kutoka kwenye maji huwa ni za fahari ya mwili wa
mwanadamu, lakini lulu zinazokuja kutoka kwenye damu huwa za hadhi
kubwa kwa ajili ya nafsi ya mwanadamu. Inawezekana kwamba mtu kwa
kuvaa lulu zilizokuja kutoka kwenye maji shingoni mwake anaweza aka-
toa fikra kwamba anavyo vito vya thamani. Lakini mtu anayekwenda chini
ya bahari ya Karbala hupata fahamu, akili na utambuzi ambao sio kila mtu
anayo fursa ya kuufikia. Kama mtu atatoka nje akiwa amevaa lulu hizi
katika uhui wake basi uhai wake wote unakuwa jua linalong’ara kwa ajili
ya ulimwengu mzima na kwa umma mzima. Miali yake yenye kung’ara
hung’arisha ulimwengu wote. Karbala ni chanzo kitukufu cha akili, ujuzi
na utambuzi. Bahari hii ina vito vya kudumu ndani yake. 

Hii ni kanuni ya kimungu ambayo mwanadamu huelewa vitu mahususi
wakati tu mawazo fulani na mifano yake ipo ndani ya mwanadamu. Kwa
mfano nini kinamaanishwa kwa (kusema) uwaziri au urais? Hata kama mtu
hawezi kuwa waziri au rais bado anaelewa maana ya uwaziri na urais.
Lakini kuna baadhi ya vitu ambavyo mpaka mtu avionje, vinginevyo
hawezi kuelewa maana yake; kama kwa mfano mtu mpaka aonje ujasiri
hawezi kuelewa ujasiri. Vilevile kama kwa muda wa mika mia moja ujasiri
unajadiliwa mbele ya mtu mwoga bado hataelewa maana ya ujasiri. Kama
kuna mtu asiye na aibu ambaye hajaonja kujiheshimu kamwe hawezi
kupendezewa na haiba ya kujiheshimu. Ingawa huenda amekuwa akisik-
iliza visa vya heshima na kujiheshimu; atatingisha kichwa chake katika
mijadala kuhusu ujasiri na ushujaa lakini bado hawezi kuelewa maana ya
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kujiheshimu na heshima. Jumuiya nyingi zimesimamishwa kwa kusikiliza
mara kwa mara visa za ujasiri na ushujaa, lakini leo kila kitu kinaonekana
kwao isipokuwa ujasiri na kujiheshimu. Kama kwa kusikiliza tu mtu
anaweza kuwa jasiri na kujiheshimu, basi mtu ambaye amesikiliza visa na
mazungumzo kuhusu ujasiri na kujiheshimu atakuwa mwenye ari zaidi na
mtu wa kuheshimika.

Amiru’l-Muminin (as) alitoa hutuba nyingi mjini Kufa, mtu huyu jasiri
mwenye mvuto wa ujasiri, alitoa hutuba za kijasiri, zilizowasilisha
uthibitisho wa kujiheshimu kwake mjini Kufa, aliwafundisha watu wa
Kufa maana ya kujiheshimu, lakini wakati wa tukio la Karbala lilipotukia
haukuonekana ushujaa wala kujiheshimu katika watu wa Kufa.

Hutuba nyingi katika Nahjul Balaghah zimetolewa na Ali (as) akiwa Kufa.
Yeye (as) alizitoa wakati wa swala za Ijumaa, au wakati wa kuelekea
vitani, au wakati wa vita, au mwisho wa vita, baadhi katika wakati wa Iddi
na baadhi huhusika na matukio na kadhia ngumu na nzito. Katika baadhi
ya hutuba aliwafundisha watu tawhid (upweke wa Mungu), katika baadhi
alifundisha dini, katika baadhi alifundisha Qur’ani, katika baadhi ali-
fundisha sheria na kanuni za dini, katika baadhi alifundisha hadhi ya Ahlul
Bayt (as), katika baadhi aliwafanya watu waelewe cheo cha Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.), katika baadhi alijaribu kuendeleza ufahamu wa watu,
katika baadhi alifundisha ujasiri na katika baadhi aliamsha kujiheshimu
kwa watu. Hutuba zote hizi zilitolewa katika mji wa Kufa, lakini kama kwa
kusikiliza tu hutuba, mihadhara na mijadala mtu anaweza kuwa jasiri, basi
watu wa Kufa wangekuwa wajasiri kupita wote kwa sababu Khatib wa
Kufa alikuwa sio mhubiri wa kawaida; kwa kweli ni aliyekomaa zaidi ya
wote, fasaha zaidi kuliko wote na jasiri zaidi kuliko wote. Mwanachuoni
mmoja wa Sunni alitaja simulizi moja katika kitabu chake kwamba mipa-
ka na ukubwa wa ukomavu wa Amiru’l-Muminin (as), ujuzi na ujasiri
ulikuwa kwa kiasi kwamba wakati watu walikuwa wakiona ufasaha wake
mara moja walikuwa wakisema:
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“Hakuna mungu isipokuwa Allah, mtu huyu amekomaa! Hakuna
mungu isipokuwa Allah, mtu huyu ni fasaha mno! Hakuna mungu

isipokuwa Allah, mtu huyu ni jasiri mno!”

Anachokusudia kusimulia hapa ni kwamba maneno ya kushangaza huwa-
toka watu wakati wanapomuona Ali (as). Kila mmoja ana uhakika na
kuamini kwamba hakuna Khatibu mkubwa kama Ali (as) ambaye ameza-
liwa na ambaye atazaliwa. Hakuna shujaa aliye mkubwa kama Ali (as)
aliyezaliwa na mtu huyu fasaha zaidi na shujaa alitoa hutuba katika mji wa
Kufa, akawafanya watu wajisikie kujiheshimu kwao na ari, lakini wakati
wa tukio la Karbala kila kitu kilikuwa kinaonekena kwa watu hawa wa
Kufa isipokuwa ujasiri na kujiheshimu. Kwa nini? Huwezi ukaelewa dini
kwa kuwa tu msikilizaji wa dini, kwa kusikiliza masimulizi ya kijasiri
huwezi kuwa jasiri; kwa kusikiliza tu visa vya kujiheshimu huwezi kufikia
hali ya kujiheshimu. Mtu hawezi kuwa wa kuheshimiwa mpaka mambo ya
kujiheshimu na ujasiri yamuingie ndani yake. Mtu hawezi kupata ujasiri
mpaka apate mambo yale ya ujasiri na ladha ya ujasiri; hivyo mtu muoga
kamwe hawezi kuelewa ujasiri. Ni kuanzia muda gani hutuba zinatolewa
kwenye jumuiya, kadhia ya Karbala imekuwa ikisimuliwa katika lugha
mbalimbali, mtindo na mbinu mbalimbali, lakini wakati wa mtihani
unapokuja hapo tunatambua iwapo baada ya kusikiliza hutuba hizi kama
tumeelewa kitu au la. 

Allah Aza wa Jallah vilevile huchukua mtihani sawa na utendaji tulionao
katika mfumo wetu wa elimu. Kwanza tunakaa, kusoma na kusikiliza kati-
ka chumba cha madrasa; mwalimu anafundisha na sisi tunasikiliza ambapo
baada ya hapo mitihani inatolewa. Wakati mwingine mwalimu yule
ambaye amefundisha anaendesha mitihani na wakati mwingine kuna mam-
laka (bodi) za mitihani. Mtahini katika mamlaka za mitihani sio mtu
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ambaye alikuwa anafundisha; mtu anayeendesha mitihani wakati
mwingine ni mkali sana na wakati mwingine anaweza kuwa mtu laini sana.
Wakati mwingine anawaruhusu wanafunzi kunakili na wakati mwingine
hawaruhusu, hivyo kuna watahini wakali na halikadhalika na watahini
laini. Kiasi mtahini anavyozidi kuwa mkali hivyo hivyo na mtihani
utakuwa mgumu, lakini wale wanaofaulu kwa kutoa mitihani mbele ya
watahini wakali wanakuwa na uwezo zaidi na uhodari. Wala wanaofaulu
kwa kunakili kutoka kwa wengine mbele za watahini laini hawakubaliwi
na yeyote kwa sababu kufaulu kwa kunakili katika mitihani ni sawa sawa
na kushindwa.

Watu wa Kufa walisikiliza hutuba nyingi juu ya ujasiri, kujiheshimu, dini,
sheria, Qur’ani na Ahlul Bayt. Katika Nahjul Balaghah sehemu tu ya kumi
na mbili ya hutuba za Amiru’l-Muminin (as) zipo na kuna sehemu kumi na
moja zaidi zinazolingana; au tunaweza kusema kwamba kwa sasa tuna jal-
ada moja la hutuba za Amiru’l-Muminin (as) na majilida kumi na moja
zaidi kama hayo yapo. Hutuba hizi zilitolewa na Amiru’l-Muminin (as)
kwa ajili ya watu wa Kufa na kisha mtihani kwa ajili ya watu wa Kufa
uliendeshwa na mamlaka zile za mitihani. Kwa ajili ya mamlaka hii ya mti-
hani, mtahini mkali na mgumu alipelekwa kwa watu wa Kufa.
Walitahaniwa kupitia kwa Ubaidullah ibn Ziad.       

Kila mtu anaelewa kadhia ya jinsi gani Ubaidullah alivyoingia Kufa
kwamba aliingia Kufa wakati wa usiku. Alikuwa ameweka ukaya usoni
mwake na kwa vile watu wa Kufa walikuwa wanamsubiri Imamu Husein
(as) kwani alikuwa awasili wakati wowote. Kwa hiyo, wakati mtu mwenye
ukaya akiingia Kufa usiku ule walimfikiria kimakosa kwamba ni Husein
Ibn Ali (as). Mara moja wote walikusanyika na wakaanza kutayarisha kwa
ajili ya mapokezi haya, walianza kupandisha sauti za kaulimbiu za Maisha
Marefu na Kifo Daima (zindabad, Murdabad). Ubaidullah akamtembeza
farasi wake pale kwa muda kidogo na watu wa Kufa wakafikiria kwamba
kwa hakika si mwingine bali ni Imamu Husein (as) na mori ukawapanda
zaidi; na wakati Ubaidullah alipompeleka farasi wake kwa mbio zaidi
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wakafikiria kwamba Imamu Husein (as) amezipenda kaulimbiu zao na
kwa hiyo wakapaza sauti zaidi za kaulimbiu zao. Wale waliokuwa ndani ya
nyumba zao wakachukulia kwamba Imamu Husein (as) amewasli, hivyo
wakatoka nje kwenye uwanja wa Kufa. Kila mtu akajikusanya kumzungu-
ka Ubaidullah na wakaanza kusema: “Ewe Imamu. Ewe Imamu, Ewe
Kiongozi, Ewe Kiongozi, Ewe Husein ibn Ali na Ewe Husein ibn Ali.” Jina
ambalo walikuwa wakiliita sana ni Abu Abdillah ambalo lilikuwa ni
kuniyah ya Imamu Husein (as). Walianza kujieleza kwa Imamu wao wa
kimakosa: “Ewe Aba Abdillah tulitamani mno kukutana na wewe, kwa
muda mrefu tumekuwa tunakusubiri, tulikuandikia barua (nyingi) na
tulikuwa tunakuita uje upesi, uje upesi, uje upesi (Al Ajal, Al Ajal).”

Watu wa Kufa waliandika barua 9,000 na katika barua zote hizi sentesi
iliyoandikwa zaidi ilikuwa ni: “Al Ajal Al Ajal,” Ewe Imamu njoo upesi,
muda unapita, fursa hii itapotea, tumejiandaa, nafaka zimekomaa, uwanja
uko tayari na unakusibiri wewe kuwasili. Walimuomba aondoe ukaya wake
ili wauone uso wake. Wote sisi tunataka kuona uso wako mng’avu, baadhi
walimuomba awape mkono wake ili wapate kuubusu. Baadhi walimuom-
ba ashuke kwenye farasi wake ili wapate kubusu miguu yake, lakini alien-
delea kumtembeza farasi wake huku akiwahesabu na kuwatambua.

Madhumuni yake ya kuweka ukaya ilikuwa ni kutumia muda ili kuwa-
hadaa kwa muda, kuwazunguka na kuwafanya wazunguke kwa muda kido-
go ili iweze kuonekana nani miongoni mwao ni wasaliti na nani ni watiifu,
nani wenye dini na kwa ajili ya Allah, nani wako kwa ajili ya nafsi zao
wenyewe tu. Ubaidullah alipitisha muda bila kuondoa ukaya usoni mwake.
Wale wenye madai ya uwongo ya imani walimpa makaribisho mazuri na
kusema kwamba ni Imamu wetu na Imamu wetu amekuja. Waliendelea
kumuita na kumuomba, chukua hatua tuko pamoja na wewe. Ubaidullah
aliendelea kuwatupia macho wote kwa usahihi na wakati jumuiya yote
ilipokusanyika aliondoa ukaya usoni mwake. Mikono ambayo ilikuwa
imenyanyuliwa kwa ajili ya kaulimbiu na taya zilizokuwa wazi kwa ajili ya
kaulimbiu zikabaki wazi na mikono ikabakia pale ilipokuwa. Hawakuwa
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na nguvu ile ya kushusha mikono yao chini ili kuifunga midomo yao. Kila
mmoja alikuwa amepingwa bumbuazi na kimya, miguu yao ilikuwa
inatetemeka, hofu ikiwa imewajaa, rangi zao zikapauka na nafsi zao
zikawatoka. 

Alikuwa mmoja na walikuwa kundi kubwa; kama wote kwa pamoja
wangemchapa tu makofi mara moja angalifariki pale pale. Wale ambao
wamesikiliza hutuba nyingi za ujasiri, wameswali nyuma ya Imamu jasiri
mno, wameshiriki katika kuwa na Imamu shujaa mno na wenyewe
walikuwa Majenerali na makamandoo wakubwa wa jeshi wakiishi katika
kambi ya jeshi (Kufa ulikuwa aina ya mji wa kambi ya jeshi); na walikuwa
wadai wakubwa wa imani. Lakini Ubaidullah alipoondoa ukaya usoni
mwake walianza kutetemeka na sauti zao zikawa hazitoki. Mtu mmoja
akasema kwamba kwa nini mko kimya, kwa nini sauti zenu hazitoki, kwa
nini sasa hamsemi Uishi Maisha Marefu Husein, kwa nini makoo yenu
yamesakamwa; yeye ni mtu tu. Hivyo mtihani wa imani uliendeshwa kwa
sababu walikuwa wadai wakubwa wa imani, wenye kujisifia na kujiona
wenyewe kama waliopendelewa zaidi katika ulimwengu; ambao wame-
andika katika barua zao kwamba kwa sasa katika ulimwengu mzima haku-
na waumini walio bora kama watu wa Kufa. 

Kwa hiyo, Allah Aza wa Jallah akawapelekea mtahini miongoni mwao na
sio kwamba Allah Aza wa Jallah amempeleka Ubaidullah kwenda Kufa,
bali badala yake Allah Aza wa Jallah alimpa fursa hii. Suala lote lilivunji-
ka kwa kuingia Ubaidullah mmoja, viganja vilifunguka na imani iligeuka
kuwa tetemo; ujasiri ulipotea na kujiheshimu kulitoweka. Kama mku-
sanyiko huo mkubwa wa watu ungemtupia kokoto moja kila mtu, angezik-
wa chini ya kokoto hizo, pia ilikuwa kuna giza kama wangemchapa mara
moja tu, angefia pale pale lakini jumuiya ambayo ilisikia tu kuhusu imani
na haina ujasiri wowote, kujiheshimu na imani; kwao wao Ubaidullah
mmoja anatosha. Jumuiya ingeweza kuwa katika maelfu na mamilioni ya
watu lakini kama Ubaidullah mmoja tu akitoa kauli katika vyombo vya
habari nafsi zao huondoka katika miili yao. Ubaidullah aliweka ukaya kwa
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muda kidogo kwenye uso wake, kwa kufanana kwa muda wa mwaka
mmoja au miaka miwili mwanzoni na akaizunguka jumuiya nzima ili
kuona kwamba ni nani anakuja mbele na nani anabakia nyuma. Mpaka
muda ambapo bado ukaya uko kwenye uso wa Ubaidullah mtu wa Kufa
anamuona kama mkombozi na kumuomba alete mkono wake ili aubusu,
wakati ambapo chini ya ukaya ni Ubaidullah. Watu wa Kufa wanamjua
vizuri Ubaidullah ibn Ziad na pia wanamjua baba yake Ziad ibn Abih.
Wanajua kwamba hawa ni watu makatili sana ambao hawana huruma juu
ya mtu yeyote na Allah Aza wa Jallah hakuweka upole wowote ndani yake
na hiyo ndio sababu alipelekwa kama mtahini. 

Karbala ni jina la Akili, ni jina la Utambuzi na ni jina la uhalisia. Katika
Kufa walikuwepo watu elfu sabini na mbili wakati ambapo Karbala
kulikuwa na miili sabini na mbili tu; lakini nini ilikuwa tofauti kati ya hawa
mashahidi sabini na mbili na wale elfu sabini na mbili? Tofauti ilikuwa
kwamba wale elfu sabini na mbili wamesikia tu jina la ujasiri wakati
ambapo ujasiri kwa kweli ulikuwepo ndani ya hawa sabini na mbili. Watu
wa Kufa walisikia tu jina la kujiheshimu wakati ambapo wasaidizi wa
Husein wameonja ladha ya kujiheshimu na heshima. Watu wa Kufa wame-
sikia tu hotuba wakati ambapo mashahidi wa Karbala walisikia na waka-
tenda juu ya hotuba hizo. Walikwenda chini ya kina cha Karbala wakati
ambapo watu wa Kufa hawakuweza hata kufikia fukwe zake; walishindwa
katika hatua ya mwanzo ya mtihani wenyewe.

Karbala ni jina la bahari ya damu. Kwa nini watu wa Kufa waliogopa
walipomuangalia Ubaidullah? Hii ilikuwa ni kwa sababu walilielewa hili
sana kwamba kusema mbele ya Ubaidullah ni sawa sawa na kukanyaga
ndani ya bahari ya damu. Usiku wa kabla ya Ashura Imamu Husein (as)
alizima taa na akawapa maswahaba wake haki ya kidini (kuondoka na
kumuacha), na ni kawaida kwamba watu hutafuta uhalali wa kidini kuokoa
ngozi zao kutokana na jukumu lolote gumu. Hawa sabini na mbili walipa-
ta uhalali wa kidini katika usiku wa kabla ya Ashura wakati Imamu Husein
(as) aliposema nimewaondoleeni kiapo chenu cha utii kwangu, wale
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ambao wanataka kuondoka wanaweza kunufaika na fursa ya giza hili la
usiku na kuondoka; kesho itakuwa ni pambano la mwisho ambamo kila
mtu atauawa. 

Hii ndio tofauti kati ya watu wa Kufa na Karbala. Hapa Ubaidullah mmoja
na dhidi yake watu elfu sabini na mbili wanagwaya; wakati ambapo kule
Karbala jeshi la watu sabini na mbili, taa inazimwa na wanaambiwa kwam-
ba Mola wenu amewaridhia na Husein vilevile yuko radhi nanyi, hivyo
mnaweza kuondoka. Lakini taa ilipowashwa tena kila mtu akasimama na
kusema: “Ewe Bwana! Tumekuja hapa ili tuzame na kufa katika bahari
hiyo ya damu na sio kuondoka hapa. Kwa nini unatuondoa kwenye fukwe
hii, tumekuja kwenye fukwe hii na sasa tuache tuingie ndani ya bahari
vilevile.” 

Mtu ambaye hayuko tayari kuogelea kwenye damu yake mwenyewe
hawezi kuwa mtu wa kutoka Karbala. Mtu kutoka Karbala maana yake ni
kuogelea katika damu na mtu wa Kufa maana yake kutingisha kichwa
wakati wa kusikiliza hutuba lakini hukimbia wakati wa kuonesha ujasiri na
kujiheshimu unapokuja. Mtu kutoka Kufa sio yule tu aliyezaliwa katika
mji wa Kufa na katika kitambulisho chake kuandikwa kwamba sehemu
yake ya kuzaliwa ni Kufa, bali badala yake mtu wa Kufa ni yule mwenye
sifa bainifu za watu wa Kufa (wa zama hizo). Hii ni kwa sababu watu
wengi waliokuwa wanaishi Kufa wakati huo hawakuzaliwa Kufa badala
yake walizaliwa nje ya Kufa na kulowea katika mji wa Kufa na kwa vile
tabia na sifa hizi zilipata kukua ndani yao basi wakawa watu wa Kufa.
Imamu Husein (as) hakumlaghai mtu yeyote, hakumleta Karbala mtu yey-
ote pamoja naye kwa ajili ya kuwapotosha, hakumuambia yeyote kwamba
twende pamoja na utapata Pepo, bali aliwaambia hata mkiondoka bado
mtapata Pepo, hivyo hakuna haja ya kubakia na sisi hapo. Wafuasi wale
wamekuja kwa unyofu wao wenyewe na walijua kuogelea katika damu yao
wenyewe na sio mara moja tu hata kama Allah Aza wa Jallah awape
maisha mara elfu na wafe mara elfu, na wakatwe vipande pande mara elfu
na warudishiwe tena uhai bado watasema: “Tuko tayari kujitoa muhanga
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maisha yetu miguuni mwako.”

Leo pia ni wakati wa mitihani, kuna usiku mmoja wa Kufa na usiku mmoja
wa Ashura. Ni nini kilichokuwa usiku wa Kufa? Usiku wa Kufa ulikuwa ni
usiku ambamo Ubaidullah aliingia Kufa, ambapo usiku wa Ashura ulikuwa
ni usiku ambamo Imamu Husein ibn Ali (as) alizima taa. Na sasa lazima
tuthibitishe iwapo sisi ni waumini wa usiku wa Ashura au usiku wa Kufa.
Iwapo tunataka kuwachukulia wale ambao wamejivalisha ukaya kama
Imamu wetu au tunataka kusimama katika safu dhidi ya maelfu ya
Ubaidullah na sio tu Ubaidulla mmoja. Iwapo tunataka kusimama dhidi ya
madhalimu kama Shimr na Kholi ambao walizidiana wenyewe kwa
wenyewe kwa ukatili? Wakati wa asubuhi ambao bila ya shaka tutakufa
lakini kifo cha aina gani? Aina ile ya kifo ambacho miili kwanza itajeruhi-
wa, kisha vichwa vitatenganishwa na viwiliwili na mabibi watafanywa
mateka, watachukuliwa kutembezwa mitaani, na pamoja na kufahamu yote
haya bado lazima tuoneshe upinzani na uvumilivu mpaka tone la mwisho
la damu yetu pamoja na Imamu wetu katika mapambano haya mashughuli.
Mikesha hii miwili huja katika kila jumuiya, kwa maana kwamba aina hii
ya usiku itakuja katika kila jumuiya, na sasa ni juu ya kila jumuiya
kuugeuza usiku huu kuwa usiku wa Ashura au usiku wa Kufa. Watetezi wa
imani lazima wafikiri kwamba leo ni usiku uleule, mkesha uleule, zama
ileile na waamue ama kuufanya usiku wa Kufa au usiku wa Ashura. Katika
usiku wa Ashura ni ukombozi ambapo katika usiku wa Kufa ni mauwaji.

Katika usiku wa Ashura mtu hukoga katika damu lakini kisha huishi milele
wakati ambapo katika usiku wa Kufa mtu hupona (kifo) lakini hufa kifo
cha fedheha kila siku. Katika usiku wa Ashura mtu hufa mara moja lakini
huja katika uhai wa milele ambapo katika usiku wa Kufa mtu huishi mara
moja na kufa milele. Hivyo, sasa ufumbuzi uko katika mikono yetu. Katika
usiku wa Ashura hawakuambiwa kwamba kesho lazima mtauwa badala
yake waliambiwa kwamba kesho lazima mtauawa. Hii ni Ashura na hili ni
somo ambalo inalitoa kwa ajili ya jumuiya. Inatoa ujumbe huu kwa watu
na wafuasi wa Ashura na Karbala. Ashura na Karbala inarudia rudia kuita
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na kusema kwamba jumuiya ambayo hujifundisha kufa kamwe haiwezi
kuuawa na yeyote na hakuna awezaye kuwaangamiza. Lakini wale wanao-
jaribu kuokoa maisha yao na kufanya juhudi kwa ajili ya ukombozi wao
katika usiku wa Kufa wakidhania kwamba watapona, wala hauwezi
kuwahifadhi kutokana na kifo. Leo lazima tuoneshe tofauti ya usiku wa
Ashura na usiku wa Kufa. Madai ya imani peke yake hayatoshi na badala
yake imani itatahiniwa na kujaribiwa. Mtihani mkali wa imani yetu
unafanywa kupitia Ubaidullah; Allah Aza wa Jallah ameweka Ubaidullah
katika kila zama na kuumba mtu mwenye ukaya kwa kila zama ili kwam-
ba watu wawekwe chini ya hadaa kwa muda lakini siku moja anakuja
kuvua ukaya wake. Kwa siku kadhaa watu walifikiri alikuja kuwauwa
maadui zetu, lakini katika siku ya Ashura anaondoa ukaya wake na anase-
ma amekuja kwa ajili ya kumuuwa nani; amekuja kuwauwa watu na
wafuasi wa Ashura na Karbala.                  

Adui halisi sio yule aliyejifunga bomu au yule aliyedondosha bomu kuto-
ka kwenye ndege; anaweza kuwa mfanyakazi aliyekodishwa au mtu
ambaye amedanganywa, anaweza kuwa gaidi lakini kimsingi mtu ambaye
anafanya yote haya ni Ubaidullah. Ulimwengu wote unagwaya kutokana
na hofu juu yake, kambi za jeshi nazo pia zinagwaya, makao ya jeshi nayo
vilevile yanagwaya na hata baada ya kutengeneza mabomu ya atomu bado
wanagwaya. Tunahitaji Karbala na miili sabini na mbili dhidi ya
Ubaidullah; wale ambao wamejifunza kukoga katika damu yao wenyewe.
Ujumbe wa Karbala unatoa kipaumbele kwenye kifo pamoja na heshima
kuliko maisha ya fedheha. Ujumbe wa Karbala ni wa kuondoa hofu ya kila
mtu kutoka nyoyoni mwetu na kuiweka hai hofu juu ya Allah Aza wa
Jallah tu. Kuishi maisha ya hofu juu ya watu wengine sio msingi wa hes-
hima. Majeshi ya majivuno na ukiburi ya Yazid yanatawala Waislamu kwa
kuwafanya waathirika wa hofu na woga. Karbala inatoa ujumbe huu kwa
kila mwanadamu kwamba kama wewe ni Mwislamu na unayo imani juu ya
Allah basi kamwe usiwe na woga wa majeshi haya yasiyo na kitu.
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Ujumbe wa Ashura ni kwamba chini ya mazingara yoyote hutakiwi ukae
bila kuhusika kwenye dini yako, itikadi na kuhusiana na Waisilamu
wengine. Ili kuwafanya msihusike na dini mashambulizi ya mabomu ya
kujitolea muhanga hufanywa kwa ajili yenu, kwenye mikusanyiko yenu ya
kidini na maandamano yenu yanapigwa mabomu, lakini hata kama vichwa
vyenu vikikatwa kamwe usiache uwanja huu.

Ashura inatoa ujumbe huu kwa wanadamu wote na hususan Waislamu
kwamba hata kama utajilowesha katika damu kamwe usijisalimishe kwa
Yazid au dhalimu yeyote, usije ukatumbukia kwenye kisingizio na ulaghai
wa Yazid yoyote, usiwafanye watu wenye ukaya kama Imamu na viongzi
wako na wale wanyama (watu waovu) ambao kwa kuvaa shungi za upole,
usitawi, uhuru na demokrasia wanaudanganya ulimwengu wote. Kamwe
usiamini kaulimbiu zao za ulaghai.

Vilevile Karbala inatupa somo hili kwamba tusiifanye dini kama sehemu
ya kukimbilia (kwa ajili ya hifadhi), bali badala yake wewe uwe ngao kwa
ajili ya dini. Usichukue vitu kutoka kwenye dini na kuvitumia wewe
mwenyewe na watoto wako badala yake toa muhanga mali yako, bidhaa,
watoto na maisha yako katika dini.

Huu ni ujumbe wa Ashura kwamba ukweli na unyofu unakanyagwa na
uwongo na uovu unaendelezwa, basi kamwe usiachilie majukumu yako
kwa kuunga mkono ufafanuzi na uthibitisho. Pia Ashura hutuambia kwam-
ba usiutoe muhanga ukweli na uhalisi kwa ubwana au kwa uthibitisho wa
kimazingira hata ikiwa katika mazingira ya kinguvu. Karbala sio jina tu la
kukata vichwa bali badala yake toa muhanga ubwana wako wote. 

Ujmbe wa Karbala unatuambia kwamba badala ya kupoteza umri wako
kwa ajili ya kungojea hali iwe nzuri na kuwa yenye kufaa, lazima usimame
na kuchukua hatamu za zama katika mkono wako; kuliko kupigwa viboko
na mazingira na kunyakuwa hatamu hizo kutoka kwenye mikono ya
mazingira.
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Ashura inasihi ili kusikiliza kutoka kwa warithi wake kuliko kusikiliza
kutoka kwa waigizaji wa tamthilia na walaghai. Wito wa Karbala ni imma
kuwa shahidi kwa kuingia katika msafara wa Husein (as) au ubebe ujumbe
wa mashahidi kwa kuingia katika msafara wa Zainab (as).   

SURA YA TATU
Hamasa -e- Husain 

Hamasa -e- Husain ni jina la Karbala, na shakhsia ambayo iliwasilisha
tukio hili kwa jina hili na kulifanya kuwa mashuhuri, shaksia hiyo ilikuwa
ni Shahidi Shia Mkubwa, Shahid wa Uislamu Allama Murtaza Muttahari
(r.a.). Ni mkusanyo wa hutuba zake zinazohusiana na utambuzi wa
Karbala, Ashura na Husein, kimeitwa Hamasa-e-Husaini. Hamasa sio
neno la kawaida katika Urdu, fasihi ya Kiingereza, na kwa mahususi kati-
ka mazungumzo ya kawaida ya mtu ni nadra kutumika.

Hamasa inatokana na msingi uleule ambako Hamasa imetengenezwa,
yaani ni chama cha Wapalestina (jina ambalo) leo ni kawaida kabisa kati-
ka vyombo vya habari. 

Hamasa ni neno la Kiarabu ambalo hutumika kwa maana mahususi.
Hamasa hurejea kwenye hatua mahususi au kitendo ambacho kina taaluma
mahususi ndani yake: 

Taaluma ya Kwanza ni kwamba ni kitendo na hatua.
Taaluma ya Pili katika maana ya Hamasa ni kuwepo kwa harakati katika
hatua au kitendo; na lazima kisiwe na utuliaji. Ni dhahiri kwamba wakati
wowote kunapokuwa na harakati vitu vyote muhimu kwa harakati hiyo laz-
ima viwepo:

Kwa ajili ya harakati kuna haja ya mtu ambaye hutia hamasa au mtu
ambaye huanzisha kitendo au mtu ambaye huingia katika kitendo.

37
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Kitu cha pili ni ujuzi wa lengo ambalo kwalo harakati inafanywa.

Kitu cha tatu ni njia ambayo kwamba huhitaji kupitia ili kufikia lengo hilo.
Hivyo harakati ni jina la kupitia njia ili kufanikisha lengo mahususi. Kwa
hiyo, taaluma ya pili ya Hamasa ni kwamba hutokana na kabila la kitendo
na hatua ya harakati. Lazima itokane na familia ya harakati na lazima
ichukuliwe kama harakati, lazima isiwe na utuliaji na udororaji, kwa
sababu kwa kawaida utuliaji na udororaji vilevile huchukuliwa kama aina
fulani ya matendo. Kama vile mtu akiulizwa: unafanya nini siku hizi? Jibu
ni siku hizi tuko kimya; hivyo kuwa kimya na bila kufanya kitu vilevile
huchukuliwa kama kitendo cha mwanadamu, lakini nafsi na utambulisho
wa Hamasa unakuwa na harakati. 

Kitu cha tatu cha Hamasa ni ujasiri. Kitendo kitatajwa kama Hamasa
wakati tu kitapokuwa na elementi za ujasiri ndani yake; hii ina maana
kwamba kitendo cha kijasiri na hatua ya kijasiri ni Hamasa. 

Matendo na hatua ni ya aina tofauti; baadhi ya matendo yanakuwa kiasi
kwamba ujasiri hupata udhihirisho wa wazi ndani yao ambapo katika baad-
hi ya matendo woga huonekena kwa wazi. Halikadhalika kuna baadhi ya
wanadamu ambao wana ujasiri ambapo kuna wengine ambao hawana ele-
menti za ujasiri ndani yao. Halikadhalika na maneno pia; baadhi ya
maneno huwa na matokeo ya sentensi zenye ujasiri na baadhi ni ya woga,
kama vile unaposoma makala kwenye magazeti kuna baadhi ya waandishi
ambao huandika makala za ujasiri ambapo baadhi huandika makala za
woga. Hata katika mazungumzo ya kawaida ya watu wawili, kama mjadala
unahusu unyofu na haki, na kama mtu anataka kuchukua haki yake kutoka
kwa mtu fulani basi atafuata aina mbili za sauti; anaweza kufuata sauti ya
ushujaa au sauti ya woga. Anaweza kuongea kwa lafudhi ya ujasiri au
lafudhi ya woga. Utakuwa umeona kwamba katika mazungumzo ya kawai-
da halikadhalika baadhi ya watu wana mijadala na mazungumzo ya ujasiri
na yenye ari, ambapo baadhi ya wengine wanajiingiza katika mijadala ya
woga na yenye fedheha. Hamasa ni hatua ile ambayo kwayo ujasiri, ari na
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ushujaa unapatikana ndani yake.

Elementi ya nne ambayo hufanya kitendo kama Hamasa ni elementi ya
mapambano (Moqawamat) na msimamo (Istiqamat). Kitendo kile amba-
cho kina elementi ya msimamo ndani yake kitatajwa kama Hamasa au
katika maneno mengine kitendo hiki kimefanywa kuzuia kitu fulani (au
kupinga kitu fulani). Mtu hufanya vitendo vingi ambapo kati ya vitendo
hivyo ni vya kufika sehemu fulani, baadhi ni vya kutambua vitu fulani,
baadhi ni vya kupata kitu fulani, baadhi hufanywa ili kutoa kitu fulani
kumpa mtu fulani, lakini baadhi ya vitendo vilevile ni vya kupinga au
kuzuia kitu fulani. Kwa mfano, kama mafuriko ya maji yanakuja mtu
huchukua hatua fulani kuyasimamisha yasisonge mbele. Hiki ni kitendo
ambacho hutajwa kama cha mapambano (Moqawamat). Hii humaanisha
kwamba unaweza kutengeneza kizuizi kama hicho mbele yake ambacho
kitasimamisha maji kupita, na kitendo hiki kitatajwa kama mapambano
(Moqawamat) na msimamo (Istiqamat).

Wakati elementi hizi nne zikijikusanya katika kitendo, kitendo hicho
kitatajwa kama Hamasa. Hivyo, kwa mukhtasari kitendo cha Hamasa kina
elementi nne: Kitendo, Harakati, Ujasiri na Mapambano.

Hamasa ni neno la Kiarabu lakini mara kwa mara hutumika katika Kiajemi
na sio la kawaida katika Urdu na Kiingereza.1 Kwa vile neno Hamasa hali-
wezi kutafsiriwa katika neno moja katika Urdu na Kiingereza huhitaji
maelezo na kuna haja ya kulifungua neno hili. Ni muhimu kuelewa idadi
ya maana na vipengele vya kuelewa vilivyofichwa ndani ya Hamasa. 

Ili kuifanya akili yako iwe na ujuzi wa neno Hamasa, ili uelewe Hamasa
ni nini, ngoja tuingie ndani ya neno la ushairi na uhutubu. Katika ushairi
neno Hamasa hutumiwa mara kwa mara. Ushairi na uhutubu ni wa aina
mbili; uhutubiaji wa Hamasa na uhutubiaji usio wa Hamasa au wa ushairi.

39

1. Neno Hamasa hutumika sana katika Kiswahili na ni neno lililoazimwa kutoka lugha ya
Kiarabu na mnyambuliko wake katika Kiswahili mfano wake ni: Hamasisha, hamasika nk.
(Mtarujuma)
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Ingawa kuna aina mbali mbali za mashairi ambayo ni mashuhuri kwa watu
wa fasihi na mashairi, wanajua vizuri sana aina tofauti za tenzi na mashairi.
Katika aina hizi mahususi za ushairi hujulikana kama ushairi wa Hamasa;
hilo shairi ambalo lina elementi za ujasiri ndani yake, shairi ambalo hutole-
wa kwa ajili ya kumuamsha mtu fulani. Shairi kama hilo litatajwa kama
shairi la Hamasa ambalo liko kinyume na mtindo mwingine wa shairi
ambao ni wa kuficha, usitiri au kutiisha kitu fulani. Mashairi
yanayosomwa wakati wa mapambano ili kuwanyanyua na kuwatayarisha
wapiganaji wa vita takatifu hujulikana kama mashairi ya Hamasa. Kwa
ujumla haya pia hujulikana kama nyimbo za kizalendo ambazo hutolewa
kama mashairi yaliyotengenezwa kwa ajili ya kuwasifia askari na watu
mashujaa. Hivyo shairi ambalo lina mwito wa kuchukua hatua na ile hatua
ya kiujasiri pia ni shairi la Hamasa. Katika Urdu washairi wengi wame-
fariki ambao mashairi yao yana elementi hii ya Hamasa ndani yake na kati-
ka lugha nyingine pia washairi kama hao walikuwepo, kama katika lugha
ya Kiarabu pia walikuwepo washairi ambao mashairi yao yalikuwa na ele-
menti za Hamasa ndani yake. 

Halikadhalika makhatibu na wazungumzaji pia ni wa aina mbili; baadhi ya
wazungumzaji wapo ambao hutuba na lafudhi zao zina Hamasa ndani
yake. Kwa mfano, kama ukiangalia katika Nahjul Balagha. Kama unataka
au unatamani kuona na kuelewa hutuba ya Hamasa basi lazima usome
Nahjul Balagha; chukua hutuba yoyote na utaona kiini cha Hamasa; na
mtu wakati anasoma atahisi mabadiliko ndani ya nafsi yake, na kwa kuso-
ma hutuba hizi atapata mwelekeo wa kuchukua hatua kadhaa. Hili ndilo
linalomaanishwa na hutuba ya Hamasa. Hivyo, sehemu kubwa ya hutuba
za Amirul Muminin (a.s) katika Nahjul Balagha ni za aina ya Hamasa.

Ili kutambua cheo cha Karbala ni muhimu kuelewa aina ya uasi wa Wakuu
wa Mashahidi. Mtu yeyote ambaye anavutiwa na tukio la Karbala katika
hali yoyote lazima kwanza aangalie ni aina gani hii ya uasi ilikuwa,
ilikuwa ni aina gani ya harakati ili kwamba aweze kufikiri na kutafakari
kutokana na kadiri ile ile. Mtu ambaye hawezi kutambua ni uasi wa aina
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gani huo uliokuwa atabakia amechanganyikiwa mpaka mwisho. Anakuwa
amechanganyikiwa juu ya suala la Karbala na hawezi kuelewa kile ana-
chosoma na kile anachosikiliza. Wakati mwingine anasikiliza aina moja ya
mtazamo na akili yake huenda upande huo, kisha anasikiliza mtu
mwingine akili yake huenda upande huo, na kisha kutoka kwa mtu wa tatu
anasikiliza kitu fulani akili yake inaenda upande huo. Ni vigumu sana mtu
kuelewa kitendo mpaka awe anafahamu kuhusu aina ya kitendo hicho.
Kwa mfano, kuna mikusanyiko ya aina mbali mbali iliyoandaliwa ambayo
kwayo baadhi ni ya aina ya semina, mikutano au aina ya kisomi ya
wanachuo. Ni muhimu kwanza kuelewa ni aina gani ya mkusanyiko huo ili
kwamba mtu aweze kuutazama kwa uoni huo na lazima aoneshe matumai-
ni kwa mujibu wa aina ya mkusanyiko. Watu wengi wamejaribu kutambua
ni aina gani ya tukio lililokuwa kwa tukio la Karbala. Pia tunaweza kuse-
ma kwamba wale ambao walijaribu kuitambua Karbala au aina yake
wamekuja na uoni (visheni) ishirini tofauti juu ya tukio la Karbala. 

Ishara kuelekea kwenye hizi visheni ishirini zimo kwenye chapisho letu la
hapo awali kwa jina la “Philosophy of Qayam-e-Hussain”. Katika kitabu
hiki pia ni orodha tu ya hizi visheni ishirini pamoja na maelezo mafupi
hutajwa kwamba ni aina gani ya majina ambayo watu wameiita Karbala
kwa fikra na uchambuzi wao. Bani Umayyah wameipa (Karbala) jina
moja, Bani Abbas wameipa jina moja lingine, baadhi ya wachambuzi
wasio Waislamu wameipa jina moja lingine, wanahistoria kama vile Ibn
Khaldun ameipa majina fulani, baadhi wameipa kitu kingine kama hiki
madhehebu ya Imamiya (wafuasi wa Maimamu 12), na wasio wafuasi wa
Imamiya kila mmoja amesema kitu ambacho ni cha kiutambuzi kama tuta-
hesabu kufikia majina ishirini tofauti. Miongni mwa moja ya majina haya
ni kwamba tukio la Karbala ni Hamasa na jina hili linawafikiana na
Karbala na linafaa kwa tukio hili. Kwa majina mengine pia kuna udhi-
hirisho, uthibitisho na kuna maelezo, lakini jina la kutosheleza zaidi amba-
lo huipaka rangi picha ya kweli ya tukio hili ni hili la Hamasa, kwa sababu
jina lazima lichukuane na muktadha na lengo. Kwa kawaida tunaweka
majina mazuri kwa vitu ambavyo kwa kweli sio vizuri kama jina lenyewe.

41
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Tunajenga kibanda na kuandika juu yake Chuo Kikuu. Chuo kikuu ni sehe-
mu (changamani) kubwa ya kitaaluma, basi ni nini hiki ambacho umekipa
jina la Chuo Kikuu? Kama hivi kuna majina mengine mengi ambayo
hayaoani na suala lenyewe wala na muktadha. Kwa njia hiyo hiyo
mwanadamu pia huweka jina zuri kwa ajili yake ambalo si stahiki yake.
Tunawapa majina mazuri watu ambao hawafai ingawa jina na muktadha
havina uhusiano. Jina zuri na lenye kufaa ni lile ambalo linaafikiana na
muktadha wake. 

Hamasa ni neno ambalo lina elementi iliyotajwa awali. Sasa tunahitaji
kupima iwapo uasi mtakatifu wa Wakuu wa Mashahidi na Karbala ni
Hamasa. Lakini kabla ya kuonesha na kuelekea kwenye uhusiano huu
kwamba ni kwa nini uasi huu unatajwa kama Hamasa na iwapo unabeba
ndani yake elementi ya Hamasa, kwanza tunahitaji kuona ni aina ipi ni
Uislamu? Uislamu ni dini ya aina gani? Hii ni kwa sababu Karbala ni uasi
wa kidini, ni uasi wa Kiislamu, kwa hiyo, hatuwezi kutenganisha Karbala
na Uislamu na kuliita kwamba ni tukio au ajali. Tunahitaji kuangalia
kwenye uasi wa Karbala na Wakuu wa Mashahidi katika mtazamo wa
Uislamu, dini na Qur’ani. Hivyo kabla ya Karbala kwanza lazima tuangalie
jina la Uislamu ni lipi? Uislamu ni aina gani ya dini?  

Kuna dini mbalimbali zilizopo hapa duniani na kuna wafuasi wengi
wanaofuata dini hizi ambao pia wapo hapa ulimwenguni. Leo tunaweza
kuona dini zenye kumuamini Mungu na halikadhalika zisizoamini Mungu.
Zile zisizoamini Mungu ni zile ambazo uhusiano wao na ufunuo bado hau-
jathibitishwa, bado haujathibitishwa iwapo kuna kitabu chochote cha
Mungu au Mtume mwenye kuhusiana na dini hizi, kama vile Uhindu na
Ubudha, ingawa pia katika mafundisho ya dini hizi vitu fulani huonekena
ambavyo kwavyo tunafahamu kwamba kuna elementi za ufunuo ndani
yao; lakini hakuna ushahidi ulio sahihi ambao unaoweza kuthibitisha hili
kuwa hizi ni dini za mbinguni, na hakuna kitabu cha kimungu au Mtume
ambaye ametajwa kuhusiana na dini hizi. Amma kwa baadhi ya dini kuna
ushahidi kwamba hizi ni dini za mbinguni, kama dini ya Wayahudi ambayo
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ina misingi ya kimbinguni, Ukiristo ni dini ya kimungu na Uislamu ambao
huweka msingi wa kimungu ambao kwa usahihi huhusika na ufunuo,
ingawa kuna uwezekano kwamba upotofu umejipenyeza  ndani ya Ukristo
na Uyahudi. Mafundisho yao yamepitiwa na ufisadi na kubadilishwa, laki-
ni kuanzia mwanzo msingi wao ulikuwa juu ya ufunuo.

Katika dini hizi mbali mbali ambazo leo zipo hapa ulimwenguni tunaweza
kuona aina mbali mbali za dini na tunaweza tukapendekeza majina yafaayo
kwa ajili ya dini hizi kama vile Useja. Jina hili la Useja linafaa kwa baad-
hi ya dini ambazo kwa mujibu wa Allama Iqbal ni dini ya Sufi au dini ya
utawa. Kuna dini fulani na sura za dini ambazo kwazo jina hili linazifaa na
huweza kuitwa hivyo. Allama Iqbal amewasilisha sura mbali mbali za dini
katika vitabu vyake. Moja ya majina hayo ni dini ya Mbweha ambayo ni
dini ya ulaghai. Kuna sura fulani za dini ambazo kwa asili ni za umbweha
(ulaghai) wakati ambapo baadhi ni kama zile za Simba. Katika vitabu vya
Allama Iqbal kuna dini ya Simba. Vivyo hivyo kuna dini ya kutiishwa au
dini ya watumwa. Sura fulani za dini zipo kwa namna kwamba jina bora
linalofaa kwa dini hizo ni Dini ya Watumwa. Dini ya Watumwa imo
kwenye vitabu vya Allama Iqbal. Amezungumzia kuhusu dini ya
watumwa, sala za watumwa, ibada ya watumwa, jinsi ya kusujudu kwa
watumwa, madhehebu ya dini za watumwa, misikiti ya watumwa, kila kitu
ni cha kitumwa. Kama ni dini utawa basi hali ni hiyo hiyo ambapo kuna
madhehebu ya utawa, misikiti ya utawa, elimu ni ile ya utawa. 

Halikadhalika mafundisho ya Imamu Khomein (r.a) vilevile mna dalili za
kuelekea kwenye sura mbali mbali za dini. Dini ya mabeperi ni jina la sura
moja ya dini, dini ya ubadhirifu ni jina la sura nyingine ya dini; dini ya
ubadhirifu maana yake ni dini ya anasa. Jina moja zaidi ambalo Imamu
Khomein (r.a) amelitoa ni dini ya watu ambao wenyewe hujiona kama
watakatifu (kama wanaojiita walokole huku kwetu) na bora zaidi (kama
wanavyojiona Mayahudi). Dini moja ni ile ambayo huamini Mungu
Mmoja asiye na mshirika ambayo Allama Iqbal anaitaja kama dini ya
Mujahidina. Kwa mujibu wa maneno ya Allama Iqbal Adhana ya Kuhani
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(Sheikh-kilemba) ni tofauti na Adhana ya Mujahidina. Maneno ni sawa
kwa wote, wote huanza na “Allahu Akbar (Mungu ni Mkubwa) na kuishia
na La ilahaa ila llahu (hakuna mungu ila Mwenyezi Mungu-Mmoja), laki-
ni jina linalofaa kwa maneno hayohayo ya Adhana ni tofauti. Wakati
mwingine huu ni wito (Adhan) wa watumwa au wito (Adhana) wa
makuhani, lakini wakati mwingine ni Adhana ya Mujahidina. Kwa mujibu
wa Allama Iqbal Adhana ya Kuhani sio Adhana ya Swala ya Mujahidina,
vipi basi tutajua aina ya Adhana hii ni ipi? Inatambulika kutokana na athari
inayoiacha; je, kutokana na athari na dalili za dini inaweza kutambulika ni
aina gani hiyo ya dini? Ni aina gani hiyo ya itikadi?

Baadhi ya dini na itikadi zaweza kuchukuliwa kama za kikuhani kwa
sababu zina mwelekeo zaidi kwenye ukuhani. Mafundisho ya Ukristo
yameelekezwa kuelekea kwenye ukuhani na dini yote imeelekea kwenye
ukuhani. Dini ya Wayahudi ni ya kuabudu matabaka. Qur’ani Tukufu ime-
jadili kuhusu dini zote hizi na kuelezea jinsi walivyo Mayahudi, walivyo
Wakristo na walivyo Waislamu na walivyo Mazorostan.

Sura ambayo Mayahudi wanayo imeifanya dini kuwa na matokeo yaliyopo
ya dini ya Uyahudi kutoka katika hali ya udini na kuigeuza kuwa kwenye
sheria za jumuiya. Leo dini ya Uyahudi ni katiba na sio dini; na tunaweza
kusema kwamba imekuwa ya tabaka sio dini. Kwa kawaida jina la jumuiya
linawafaa vizuri sana na ni jina linalofaa kwa ajili yao. Kosa ambalo watu
wa Magharibi (Ulaya) wamelifanya katika kuuelewa Uislamu ni kwa
kuwaangalia Waislamu na hivyo kamwe hawawezi kutoa hitimisho sahihi.
Kwa kawaida kwa kuwaangalia Waislamu Uislamu lazima uweleweke,
lakini inasikitisha kusema Waislamu sio chanzo sahihi au cha kutegemea
kwa kuuelewa Uislamu. Hivyo lazima uufahamu Uislamu kutokana na
chanzo chake ambacho ni Qur’ani Tukufu, Sunnah ya Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.), kutoka kwenye sifa bainifu na simuluzi za Maimamu maasumu,
kwa sababu hawa ndio vyanzo sahihi vya kutegemewa. Kama tutauangalia
Uislamu kutoka kwenye vyanzo hivi, Uislamu uliowasilishwa na Qur’ani
au Uislamu uliowasilishwa wakati wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na picha
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ya kimatendo ya Uislamu iliyowasilishwa na Maimamu maasumin,
hauchukuani na majina mengine yoyote. Jina la utawa halifai kwa Uislamu
huu wa kweli, jina la useja pia halifai kwa Uislamu uliowasilishwa na
Qur’ani na sifa bainifu za maasumin. Jina la utaalamu halifai kwa ajili
yake, jina la ubadhirifu halifai, mfumo wa ubepari haufai kwawo. Majina
haya yako nje ya muktadha.

Jina kwa ajili ya Uislamu ambalo liko katika asili yake lazima litoke kati-
ka maisha ya Waislamu. Kuna umbali mkubwa kati ya Uislamu wa Qur’ani
na Uislamu wa Waislamu.Uislamu wa Qur’ani uko katika chanzo chake,
kama ilivyo kuna madini na maliasili kama tulivyo na gesi, petroli lakini
bado haikutoka kwetu. Kama katika nchi nyingi kuna petroli chini ya ardhi
lakini mpaka sasa hakuna serikali yenye nguvu au mhandisi ambaye
amekuja anayeweza kuleta maliasli hizi majumbani kwa kuchimba ardhi-
ni. Halikadhalika Uislamu haukutoka kwenye Qur’ani, Hadithi na kwa
wabainifu na kuingia kwenye maisha yetu. Imamu Khomein (r.a) alisema
kwamba Waislamu wameupoteza Uislamu kutoka mikononi mwao na
unahitaji kufanyiwa utafiti. Leo majina mengine mengi yanafaa kwa
Uislamu uliopo mikononi mwa Waislamu ambayo yamejadiliwa na Allama
Iqbal na yanaonekana katika simulizi za Imamu Khomein (r.a); lakini
tunahitaji kutafuta lile jina lenye kutosheleza ambalo liko katika Qur’ani,
Hadithi na wabainifu. Jina ambalo hupatikana kutoka katika chanzo na
asili ya Uislamu ni kwamba Uislamu ni dini ya Hamasa na kimatendo,
Uislamu ni wa aina ya Hamasa. Sio dini ya useja, utawa, udororaji na utu-
liaji; badala yake Uislamu ni wa aina ya Hamasa, yaani ina elementi nne
ndani yake. Katika hali hiyo hiyo Ushia vilevile ni Hmasa na sio madhe-
hebu. Hulichukulia hilo kama mafanikio makubwa katika kuufanya Ushia
kama madhehebu; madhehebu maana yake ni kitu ambacho kimetengan-
ishwa na kuondolewa. Kama matokeo ya kutokuelewana na utengano,
kundi moja huenda sehemu fulani, lingine huenda sehemu nyingine na
kundi moja likapata jina la Ushia na kundi lingine likapata jina lingine
fulani.
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Hili ni dhana katika kuelewa misingi ya Ushia. Ushia sio madhehebu ya
Uislamu, kwa kweli ni jina la kimatendo la Uislamu, Ushia ni Qur’ani,
Ushia ni ubainfu wa Maasumin. Wakati mwingine watu wanauliza Ushia
ulianza lini. Ulianza siku ileile Uislamu ulipoanza. Kutoka siku ile
yenyewe Ushia ulianza kama sura ya Uislamu, sio Ushia ule ulioanzishwa
baadae. Sio wakati ule wa baadae ambapo mlango ulifunguliwa au dirisha
lilipofunguliwa ambapo ulipewa jina la Ushia. Amri ya kwanza ya Uislamu
ambayo ilikuja katika siku ya kwanza ya Uislamu ilikuwa kwa sura ya
Ushia. 

Ushia ni jina la kipengele cha kimatendo ya Uislamu; yaani ili kuonesha ni
aina gani ya dini ya Uislamu; ulipewa jina la Ushia ili mtu yeyote asipate
taabu katika kuelewa aina hii ya Uislamu. Kwa kawaida bidhaa ambazo
ziko sokoni zina alama fulani zilizoandikwa katika kifurushi chake ili
kwamba aina ya vitu vilivyomo ndani ya kifurushi hicho vijulikane. Iwapo
mna vitu vya kuvunjika au visivyovunjika, iwapo ni kitu ambacho
kinaweza kunyanyuliwa kwa urahisi au huhitaji tahadhari. Huweka juu
yake alama yoyote au kuandika kitu fulani ambacho huwa jina lake ili
kuonesha aina gani ya kitu kimo humo ili kwamba ukichukulie kwa kadiri
kilivyo. 

Ushia maana yake ni sura ya kimatendo ya kuufuata Uislamu, ni jina la
Uislamu ambalo lilichaguliwa na mwenyeji wa Uislamu, Mtume wa
Uislamu. Hivyo Uislamu utakuwa katika aina mbili, moja ni aina ya
Uislamu ambayo ni kama lilivyo jina lake ambalo ni la Uislamu wa kima-
tendo na aina ya pili itakuwa ni Uislamu usiokuwa wa matendo.

Jina la Uislamu wa kimatendo ni Ushia, hivyo, popote ambapo Uislamu
hauko katika muundo wake wa kimatendo vilevile hakuna ushia ambapo
humaanisha Uislamu uliopo sio Uislamu wa ushia. Sio Uislamu wa kima-
tendo, ni Uislamu wa mawazo tu, Uislamu wa kufikiria, Uislamu wa fasi-
hi, Uislamu wa maneno na Uislamu wa ulimi ambao humaanisha
kuzungumza tu na kujikomba. 
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Kuna kauli maarufu ya Kiongozi wa Mashahidi: 

“Watu ni watumwa wa ulimwengu; na dini iko tu kwenye ndimi zao kwa
ajili ya muonjo.”

Ladha ni ya muda tu katika ulimi, na mbali na ulimi hakuna kiungo kingine
kinachohisi ladha na haikukusudiwa kwa ajili ya kiungo kingine chochote.
Hisia ya kuhisi ladha imewekwa tu kwenye ulimi, yaani kama kitu kikipi-
ta kwenye ulimi basi ladha yake inajulikana. Ladha inaweza tu kuhisiwa
mpaka muda wa kuwepo kwenye ulimi na ndani ya kinywa.

Baadhi ya watu wameuweka Uislamu kwenye taya chini ya ulimi na ladha
vilevile huendelea kubadilika. Wakati mwingine kwa muda kidogo ladha
huwa chungu na wakati hili likitokea vitu vya ladha hiyo hutemwa chini.
Hiki ndicho ambacho Kiongozi wa Mashahidi alichokusudia kusema
kwamba Dini imeingia kwenye ndimi zao kama muonjo tu.

Wakati ladha ya dini inapokuwa chungu kwa haraka wanaitema. 

Je, umewahi kuona watu wakiitema dini? Utakuwa umeona watu wakitema
tumbaku, lakini je, umewahi kuona watu wakitema dini? Watu wanatema
dini kwa wingi sana, fungua tu macho yako utaona watu kila mahali
wakitema dini, uchungu wowote ule unaowapitia upesi sana huutema. Hiki
ndicho anachosema Kiongozi wa Mashahidi, anachosema kwamba aina
moja ya dini ni hii na halikadhalika ambako dini iko kwenye ncha za ulimi,
mara ikiwa chungu wanaitema; kwa njia ambayo watu wa Kufa walifanya.
Walikaa kimya ndani ya nyumba zao na hawakuenda Karbala; hii maana
yake ni kuitema dini. Kuitema dini sio kama kutema tumbaku ambako
wekundu wa tumbaku unaweza kuonekana sehemu yote. Maana ya kutema
dini ni kuwa kimya, kutojihusisha na lolote kuhusiana na dini, kutema dini
ni kutowajibika, kuwa kimya bila vitendo, kuwa muoga, kutema dini ni
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kufunga midomo yenu na kukaa kimya ndani ya nyumba zenu na
kuwaacha viongozi wa dini wakiwa wametengwa. Wakati watu wakiwa
wamevaa Ihram (vazi la Hijja) wakienda kuhiji Kiongozi wa Mashahidi
aliwataka wavue Ihram zao na waungane naye kwa sababu kesho
anakwenda sehemu nyingine. Umma unakwenda kuhiji, wakati ambapo
Kiongozi anatoka kwa ajili ya kuilinda Hijja. Aliwataka wavue Ihram zao
kwa sababu siku hizi hazikuwa za kuhiji bali kuilinda Hijja. Lakini
walikataa kuungana naye, hivyo, nini maana ya wao kutoungana naye?

Walivaa Iharam zao na wakaenda Arafa; Walivaa Iharam zao na wakaen-
da Mina ambapo maana yake wanaitema dini. Sio kwamba mtu
anayeswali, kufunga, kuhiji na kufanya Azadari hatemi dini. Kama mtu
anakwenda kuhiji kwa kumpa mgongo Imamu, basi hii ina maana ameit-
ema dini. Watu wa Kufa walikuwa wakitekeleza swala zao baada ya
kumuacha Imamu wao na hakuna swala yao iliyokuwa kadha, lakini bado
walitema dini. Hivyo, je, Uislamu ni kwa ajili ya muonjo tu ambao hufika
kwenye ulimi ukihitajika na wakati ukigeuka kuwa mchungu unatemwa?

Aina ya Uislamu ni ile ya Hamasa, Uislamu ni Hamasa, nafsi ya Uislamu
iko kwenye Hamasa lakini kuna baadhi ya watu waliozaliwa wenye vipa-
ji, ujuzi na uwezo ambao wamefanya maajabu miongoni mwa Waislamu.
Ajabu moja kubwa waliyoifanya ni kwamba waliivua nafsi ya Uislamu
kutoka kwenye muungo wake. Allama Iqbal anao utenzi mmoja kwa jina
la Amri ya Iblis kwa watoto wake wa kisiasa.  Ni utenzi wenye beti chache: 

“Dawa ya Waislamu ni kuwaleta kwenye misikiti na sehemu za kuabudia,
lakini uondoe nafsi ya Muhammad kutoka kwenye nyoyo zao, yaani nafsi
ya Muhammad na roho ya Qur’ani lazima iondoke kwenye nyoyo za
Waislamu. Lazima waondokane na nafsi ya Husein ndani yao.”

Ubeti wa mwisho ameuandika kuhusiana na yeye mwenyewe:

“Moto wa Tulip unawaka pamoja na nafsi ya Iqbal. Muondoe msomaji wa
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utenzi huu kutoka bustanini.”

Iqbal ameandika ubeti huu kama utenzi wa kifo chake cha kishahidi, laki-
ni kwa vile Pakistan haijaundwa wakati huo, hakufanikiwa kupata kifo cha
kishahidi. Kama Pakistan ingelikuwa imeundwa basi hamu hii ya Iqbal
vilevile ingeliweza kutekelezwa. 

Shetani anaagiza kuondolewa kwa nafsi ya Uislamu. Ajabu kubwa ambayo
watoto wa kisiasa ya Shetani wameifanya ni kwamba wameondoa nafsi ya
Hamasa ya Uislamu na badala yake wakawasilisha Uislamu usio na
Hamasa na kuwaambia Waislamu watengeneze kibweta kutokana na
Uislamu huu usio na Hamasa na kuvaa shingoni mwao (ili kupata malipo).

Uislamu wa Hamasa ni huu ambao una mambo manne:
Jambo la kwanza ni kitendo, na kitendo hiki ni Ushia huu huu. Ushia na
kitendo ni maneno mawili ya shukurani, kama ukisema kitendo au Ushia
ni tafsiri ya kitu hicho hicho.

Jambo ja pili ni harakati. Sababu ya Uislamu kuwa ni Hamasa ni kwa
sababu Uislamu sio dini ya udororaji; ni dini ya itikadi na harakati. Haitaki
udororaji mahali popote na hauridhiki na udororaji na utuliaji. Kamwe
hauhubiri kusimamisha au kuwa wenye kutulia iwe katika swala au katika
matendo, au katika nia, au katika elimu, katika malezi ama katika mahu-
siano, hausemi katika sehemu yoyote kwamba wewe kusimama hapa ndio
bora. Uislamu hauchukui jina la kusimama; ni jina la harakati ya kudumu.
Hauna hata uwezekano mdogo wa udororaji. Kuna hadithi moja isemayo:

“Ni mwenye hasara mtu ambaye siku zake mbili zimelingana.”

Katika sehemu nyingine neno mlaniwa linatumika:
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“Ni mlaaniwa mtu ambaye siku zake mbili zimelingana.”

Katika harakati hakuna siku mbili za mtu zinazopita hivi hivi kwa sababu
mtu mwenye harakati siku moja anakuwa sehemu moja, na siku ya pili
anakuwa sehemu nyingine. Mtu anayekaa hivyo hivyo kwa muda wa siku
mbili sio Mwislamu. Mwislamu ni yule ambaye siku moja yuko kwenye
kitu fulani na siku ya pili amesonga mbele. Hili ndilo linalomaanishwa na
harakati; gari linalotembea linakuwa sehemu moja katika dakika moja na
katika dakika inayofuata liko katika sehemu nyingine. Uislamu humuan-
galia mtu kama mwenye kuhangaika huko na huko.

Jambo la tatu ni ujasiri, na katika mafundisho yote ya Uislamu elementi
ya ujasiri iko mbele. Katika mafundisho ya kawaida kama ya maadili
vilevile kuna ujasiri. Maadili ya useja ni tofauti na maadili ya Uislamu.
Maadili ya maseja au watu wanaopendelea utawa huyeyusha ujasiri wa
watu mashujaa. Kwa kuwasilisha maadili ya useja wanajaribu kuwafanya
watu kuipa nyongo dunia (Zahid). Zahid (zuhudi ni mtu anayependa
kujitenga,) na useja humaanisha ubinafsi tu.

Sheikh Saadi anaandika kwamba Sufi mmoja alitoka kwenye sehemu yake
ya utawa na akaja kwenye shule ya dini. Watu walishangazwa ni kwa nini
ametoka kwenye sehemu yake ya utawa wa ibada na kuja shuleni. Wakati
alipoulizwa alijibu kwamba watu ambao wanakaa kwenye sehemu za
utawa za ibada ni wachamungu sana na wenye Zuhudi, hawali chakula cha
haramu, hawasengenyi, hawatendi dhambi, si kwa macho yao, wala
kutokana na ndimi zao, wala sio kwa mikono yao; kwa hakika wao ni
malaika na unaweza kuwa malaika kwa urahisi sana. Ili kuwa malaika
huhitaji kufanya juhudi kubwa. Allama Iqbal anasema kwamba ni bora
mwanadamu kuliko kuwa malaika, hivyo kuwa malaika ni rahisi, lakini
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kuwa mwanadamu ni vigumu.   
Sufi huyu alisema: “Nimeondoka kwenye sehemu ya utawa wa ibada kwa
sababu pale watu ni wazuri sana na hawafanyi dhambi yoyote lakini pamo-
ja na hayo sikuweza kukaa pale kwa sababu lengo lao kubwa ni kupata
wokovu kwa namna fulani kwa wao wenyewe, wanakesha siku arobaini za
mafunzo ya ibada ili kwamba waweze kufika sehemu fulani. Na nilikiona
kitendo hiki kama cha kibinafsi. Nimekuja kwenye shule hii kwa sababu
shule ni sehemu ambako kuna ujamaa na elimu. Tofauti kati ya
mwanachuo na Zahid ni kwamba Zahid hujipa ukombozi yeye mwenyewe
ambapo mwanachuo hujikinga yeye mwenyewe na halikadhalika hutoa
ukombozi kwa umma wote.”

Uislamu sio dini ya utawa katika muundo wake wa kimatendo, hakuna
utawa na useja katika Uislamu na kuna hadithi ya wazi kutoka kwa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwamba hakuna nafasi katika Uislamu kwa ajili
ya useja. 

Uislamu ni harakati na ujasiri; kila fundisho la Uislamu lina ushujaa na
ujasiri ndani yake. Sio jihadi tu ambayo ina ujasiri ndani yake, kwa kweli
kila kitendo kina ujasiri. Kuwa shupavu (ukaidi) sio ujasiri, ushupavu ni
tofauti na ujasiri. Watu waoga mara nyingi huwa washupavu. Ujasiri
mkubwa sio kumpiga mtu ngumi bali kitendo kikubwa cha ujasiri ni kukiri
kwamba nimefanya kosa. Kwa hakika Uislamu hutoa na kulea watu
majasiri. Mtu ambaye anakuwa na ujasiri wa kujilaani mwenyewe anaweza
kumlaani mtu mwingine yeyote. Tatizo ambalo alikuwa nalo Ghazali
ilikuwa kwamba hakuwa na ujasiri wa kujilaani mwenyewe, hakuweza
kujilaani ingawa alikuwa mwalimu wa maadili, hivyo hakuwa na ujasiri
hata wa kumlaani Yazid. Uislamu huo ni tofauti ambao unanyang’anya
ujasiri kutoka kwa wanadamu kwamba kama nikimlaani Yazid huenda
nikaenda motoni. Uislamu hauzai watu waoga kama hawa; ni itikadi ya
ushujaa. Jina la ujasiri pia limo ndani ya vitendo vya Uislamu vya ibada;
hakuna ibada ambayo iko tupu bila ujasiri. Katika ibada lazima uvunje
majivuno yako na kuwa mfungwa na mtumwa; na kwa hili unahitaji

51

Azadari ( Bi. Zainab) final Lubumba.qxd  7/1/2011  12:32 PM  Page 51



Kuhuzunika na Kuomboleza

52

ujasiri.
Jambo la nne ni upinzani na uvumilivu. Kuna hadithi kutoka kwa Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) iliyosimuliwa na wengi:

“Surat Hud imenifanya mimi mzee.”

Katika Surah Hud kuna kitu kama hicho ambacho pia kinajadiliwa katika
sehemu nyingine ya Qur’ani Tukufu, lakini kimetajwa katika hadithi na pia
wanachuoni wameandika kwamba kuna aya kama hiyo katika Surat Hud
ambayo haipo mahali popote na hii ni aya ambayo imemfanya Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) aseme kwamba Surat Hud imenifanya mimi kuwa mzee.
Aya hii ni: 

“Basi (endelea kuwa mvumilivu) kama ulivyoamriwa juu yako.”
(11:112)

Ni rahisi sana kusema “Hakuna mungu isipokuwa Allah” lakini kuonesha
uvumilivu juu yake ni vigumu sana. Ni rahisi kusema kwamba Allah ni
Mola wetu lakini kuwa imara juu ya hili ni vigumu sana. Kuna maelezo ya
busara sana kutoka kwa Imamu Khomeini (r.a) kwamba ni rahisi kuleta
mapinduzi lakini ni vigumu sana kuyalinda. Ni rahisi kuwa mwanamapin-
duzi lakini kubakia mwanamapindizi ni vigumu sana. Ni rahisi kusema
“hakuna mungu isipokuwa Allah,” lakini kuliendeleza hili ni vigumu sana.
Mtu ambaye anasema Mola wangu ni Allah Mmoja hebu naajaribu kulien-
deleza hili kwa muda fulani. Hii maana yake ni kwamba… baba yangu sio
Mola wangu; ni baba yangu lakini sio Mola wangu………usimfikirie baba
yako kama Mola wako…….usizifanye serikali kama Mola wako…….usi-
wafanye wateja wako kama Mola wako…….usiwafanye wakandamizaji
kama Mola wako. Ni rahisi kusema kwamba Mola wangu ni Allah lakini
kuonesha uvumilivu juu ya hilo ni vigumu sana. Ni rahisi kuifanya nchi

Azadari ( Bi. Zainab) final Lubumba.qxd  7/1/2011  12:32 PM  Page 52



Kuhuzunika na Kuomboleza

kwa jina la Uislamu lakini kuihifadhi nchi hii katika Uislamu ni vigumu
sana, wanachosema leo ni kwamba kama tukitenda kinyume na matakwa
ya Marekani tutakufa kwa njaa, kama tukitoa laana yoyote kwa Marekani
na kama tukitoa kaulimbiu dhidi ya mtu fulani tutakufa kwa njaa.

Kwa nini ufe kwa njaa? Mungu aepushie mbali, je, dhati ya Allah haipo?
Wewe ni Mwislamu? Una mategemeo juu ya Allah? una imani juu ya
Allah?

Wanasema kile ambacho kitatokea Iran! Kila mtu katika ulimwengu ana
wasiwasi wa kile kitakachotokea Iran! Ulimwengu wote hata wale ambao
wanatishia wana wasiwasi kwamba tunatoa vitisho, lakini ni matokeo gani
yatakayokuwa? Lakini kama utauliza uongozi wa Iran juu ya nini kitaka-
chotokea; wanasema: “Mola wetu ni Allah.” Kama mtu ataelewa hili
kwamba Mola ni Allah Peke Yake na hakuna uongozi wa yeyote yule mbali
na Allah, na anaonesha uvumilivu juu ya hili hakuna mtu atakayemtisha.
Aya moja zaidi ambayo Imamu Khomein (r.a) mara kwa mara ameisema
katika hotuba zake ni kwamba: Allah anasema: 

“Na nawawaidhi tu kitu kimoja, kwamba simameni kwa ajili ya Allah
mkiwa wawili wawili na mmoja mmoja.”  (Sura Sabai: 46)”

Imamu Khomein katika muktadha wa aya hii anasema: “Allah anawaam-
bia tu kitu kimoja; sisemi maneno makubwa, na kwamba kitu kimoja ni
kwamba simameni tu kwa ajili ya Allah. Simameni kwa ajili ya Allah, hata
kama uko peke yako, hata kama mko wawili simameni kwa ajili ya Allah,
hata kama kumi wakisimama kwa ajili ya Allah; kama ninyi ni umma
mmoja pia simameni kwa ajili ya Allah, na kama mko katika mamilioni
basi pia simameni kwa ajili ya Allah.”
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????? ?? ??? ???? ???? ??????

Sema “La ilaha ila llahu” (hakuna mungu ila Allah) na mtapata uogofu.

“La ilaha ila llahu” sio kitu cha maneno matupu, ni kitu ambacho lazima
kifanywe na sio kusemwa tu. Kutenda “La ilaha ila llahu” maana yake ni

mapambano (Moqawamat) na msimamo.

Kuna mambo fulani ambayo kudumu kwake hutegemea juu ya mapam-
bano na uvumilivu. Kudumu kwa Uislamu, kudumu kwa Waislamu, kudu-
mu kwa umma wa Kiislamu kwa uhalisi kumefichwa ndani ya mapambano
(Moqawamat) na uvumilivu. Hii ndio sababu Uislamu ni aina ya Hamasa.
Mapambano (Moqawamat) yapo katika kila mshipa wa mafundisho ya
Uislamu,  ni sawa na kuufungua mshipa wowote wa mwanadamu ambako
ni damu tu huonekena. Ingawa kama ukifungua mishipa ya Waislamu vitu
vya ajabu na kushangaza vitaonekana, lakini kutoka kwenye mishipa ya
Uislamu kitakachotoka ni Mapambano na Uvumilivu. Jina la pili la
Uvumilivu ni Uislamu na hii ndio sababu kwamba Uislamu ni wa aina ya
Hamasa.

Picha ambayo Ukristo umeionesha kwa Mtume Isa (a.s) ni kwamba
alikuwa mtu mzuri sana, kwa nini alikuwa mtu mzuri? Hii ni kwa sababu
katika mafundisho ya Ukristo inafundishwa kwamba kama mtu akikupiga
kofi shavu la kulia basi mgeuzie na shavu lako la kushoto. Hii ni kwa
sababu mtu ambaye anapiga kofi shavu moja lazima ageuke ili akuchape
kwenye shavu lingine na hivyo mtu yule anayekuchapa atapata taabu,
hivyo lazima ugeuze upande huo wewe mwenyewe ili wakati akikuchapa
upande huo wa pili asipate shida hii. Lakini picha ambayo Allah ameione-
sha kwa Mtume Isa (a.s) katika Qur’ani ni kitu tofauti kabisa. Isa wa
Qur’ani ni kitu kingine wakati ambapo Isa wa Wakristo ni mtu mwingine.
Qur’ani imewasilisha picha ya Isa (a.s) kama ile ya Hamasa, wakati
ambapo Ukristo umemuonesha kwa picha ya useja na utawa. Kuna aina
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tofauti za umma, baadhi ya jumuiya ni jasiri na zenye moyo; utamaduni
wao una ujasiri, lakini baadhi ya jumuiya zina woga na zilizodhalilishwa
na hakuna ujasiri katika utamuduni wao. Na kwa kuwa kwao hivyo wako
mbali na dini bali pia waoga katika utamuduni wao. Hakuna Hamasa ndani
yao, na Hamasa itatoka kwenye Qur’ani na Uislamu kwa sababu Hamasa
ipo ndani ya Uislamu.

Hivyo kuasi kwa Kiongozi wa Mashahidi kulikuwa kwa Hamasa ambayo
humaanisha kwamba wakati ukimya na udororaji ulikuwepo juu ya umma
wote, Kiongozi wa Mashahidi alianzisha uasi. Udororaji wa umma ni kosa
kubwa mno; ukimya wa umma ni utovu mkubwa mno wa utii. Imamu
Husein (a.s) anasema kwamba miongoni mwa ibada zote iliyo tukufu ni
jihadi na jihadi tukufu zaidi ni kusema ukweli mbele ya mfalme dhalimu. 

Kiongozi wa Mashahidi hakusema kwamba nimelazimishwa kuondoka
Madina, alisema ninaondoka Madina. Karbala ile ambayo Husein ibn Ali
aliianzisha ni tofauti na Karbala ya makhatibu na wahubiri. Karbala ya
wanahistoria ni tofauti, Karbala ya waandishi ni tofauti, Karbala ya
wataalamu ni tofauti, Karbala ya wale wanaouza mikate (kwa ajili ya sada-
ka ya Azadari) ni tofauti, Karbala ya wale wanachukua ada ni tofauti na
kila mmjoa anayo Karbala yake mahususi, lakini kuna Karbala moja ya
Husein ibn Ali. Sasa je, tunahitaji kutafuta Karbala ambayo ni yetu?  Je, leo
tuko kwenye Karbala ipi?

Tutaielewa Karbala ya Husein ibn Ali (a.s) kutoka kwa Husein ibn Ali (a.s)
mwenyewe. Khatibu na Mhubiri wa Karbala hii ni Husein ibn Ali (a.s)
mwenyewe. Khatibu wa Karbala hii alitoa hutuba na kuwajulisha watu
kuhusu Karbala yake na kama wanataka kuelewa Karbala hii basi wana-
paswa kuilewa kutoka kwa mwanawe Imamu Sajjad (a.s), kutoka kwa dada
yake Mheshimika Zainab (a.s) kwa sababu wamewasilisha Karbala ya
kweli ya Husein (a.s). Kiongozi wa Mashahidi anasema:

??? ???? ??? ????? ?? ???? ?? ???? ?????? ?? ?????? ???
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“Je, hamuoni kwamba haki haitekelezwi na upotovu haukatazwi?”

Je hamuoni kwamba wakandamizaji na watu waovu wameuchukua
utawala kutoka kwa Waislamu? Imamu (a.s) alitambulisha maana ya
Uyazid na kuondoa pazia kutoka kwenye uso wa Yazid na akasema kwam-
ba Yazid ni dhalim, mkandamizaji na muuwaji. Yazid ni sawa na uliberali
wa leo. Yazid ni mliberali wa kwanza miongoni mwa Waislamu na uliber-
ali wa Kiislamu ni Uyazidi. 

Suala ni kwamba fikra na kaulimbiu za Uyazid hulingana na itikadi za ulib-
erali. Uyazid haukuwa bendera kwa ajili ya udikteta; udikteta na ufalme ni
tofauti na Uyazid. Wakati uliberali ulipojitokeza ndipo Husein ibn Ali (a.s)
alipoingia uwanjani kwa sababu uliberali si kwamba tu unatumikisha
wanadamu bali pia huzivunja haki. Ufalme hutawala na kuwashinikiza
Waislamu lakini uliberali hutoa kaulimbiu za msaada kwa ajili ya
wanadamu na kuukandamiza ubinadamu kwa kutoa kaulimbiu za elimu ya
ubinadamu. Uliberali ni msaada kwa ajili ya mtu lakini adui wa haki. Ni
msaada wa Waislamu lakini adui wa Uislamu. Leo inasemwa kwamba
wanadamu lazima wawe Waislamu lakini bila Uislamu, huu ni uliberali.
Wakati dhulma na ukandamizaji ulipokuwa waziwazi Kiongozi wa
Mashahidi alikataza kukaa kimya. Hakusema nalazimishwa kuondoka, bali
alisema naondoka. Naanzisha uasi huu:

????? ?? ???? ????? ??? ????? ??? ?????? ??? ??????.....

“Siendi kama mkandamizaji; siendi kama dhalimu, siondoki kwenda
kufanya vurugu na siondoki kwenda kusababisha dhiki; bali badaka yake
naondoka sio ninalazimishwa kuondoka. Kama ningetaka kubakia
ningeweza kubakia nikifanya ibada katika Masjid Nabawi. Kama ningeta-
ka ningeweza kuchukua hifadhi katika Kaaba. Ningeweza pia kukaa kwa
amani nyuma ya kuta za sala. Ningeweza vilevile kuchukua msaada wa
ibada na kukaa kwa ukimya. Vilevile nilikuwa nafahamu njia nyingi za
kuishi kwa amani.” 
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Wakati watu wakubwa wa Makka na Madina walitoka kumzuia Imamu
Husein (a.s) na wakamuomba asiondoke; watu maarufu wawili Abdullah
ibn Zubair na Abdullah ibn Umar (mtoto wa Khaifa wa pili) walimuendea
na wakajiingiza katika majadiliano. Mukhtasari na kiini cha majadiliano
yalikuwa kwamba tutaingilia katika mapambano yako na Yazid na
tutazungumza kuhusu majadiliano na maongezi ya pamoja. Kiongozi wa
Mashahidi alisikiliza kila kitu na baada ya hili alisema: “Ole juu ya mambo
haya mnayoyasema. Mnanionesha njia hii dhidi ya Yazid! Badala ya kuja
kwangu na kuniuliza njia ya wokovu kwa vile mimi ni Imamu wenu,
kinyume chake mnanifundisha ni kitu gani cha kufanya! Ole juu ya
mazungumzo yenu haya.”

Kuna mazungumzo fulani ambayo yanalaaniwa na Kiongozi wa
Mashahidi; mazungumzo ambayo hayo hayana Hamasa, mazungumzo ya
woga, yale ambayo hayana ushujaa ndani yake; anasema kwamba badala
ya kunisadia, badala ya kunishawishi, badala ya kusimama nyuma ya
mgongo wangu, badala ya ninyi kuwa mikono na mabega yangu, badala ya
kuniamrisha, badala ya kushiriki katika jeshi langu pia mnanizuia
kuchukua hatua za ujasiri. Inashangaza kwamba umma badala ya kum-
saidia Imamu wao wanaanza kumzuia Imamu wao. 

Ushia ni matokeo ya uvumilivu na uimara na unahakikishiwa kwamba
Ushia umefikia hatua hii kwa sababu ya uvumilivu huu na mapambano
(Moqawamat) na msimamo Istiqamat. Ushia ni dini ya mapambano, na
wokovu wa Uislamu uko katika uimara na mapambano (Moqawamat).
Ushia utakufa kama utaacha mapambano hayo. Mzigo wa paa upo juu ya
nguzo na wakati nguzo zikiacha upinzani na ulinzi, paa huporomoka chini.
Maana ya mapambano (Moqawamat) ni ulinzi. Mwili wako uko hai kwa
ajili ya ulinzi, na kama ulinzi huu ukifa basi mwili nao vilevile utakufa.
Pamoja na yote haya, viini vya maradhi na magonjwa yanayotushambulia
kutoka kila upande na hata baada ya kula chakula kibaya kilichochafuliwa,
kwa nini bado tunaishi? Hii ni kwa sababu tu ya mfumo pekee wa ulinzi
ndani ya mwili. Maradhi hutokea tu wakati mfumo wa ulinzi wa mwili
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unapokuwa dhaifu. Daktari hutoa dawa kusadia kadiri ya ulinzi katika
mwili. Uko hai muda tu ulinzi upo katika mwili wako. Siku ambayo ulinzi
utasimama utalala chali. Mwili wa mwanadamu ambao ulinzi wake husi-
mama kaburi lake liko wazi. Hii pia ndio hali ya umma; umma ule ambao
hauna mfumo wa ulinzi makaburi yao pia yako wazi.   

Dini ambayo kwayo ulinzi umefikia mwisho, uwanja wa makaburi uko
tayari kwa ajili yake, na mchimba kaburi amekaa akiwa amejitayarisha na
muoshaji pia yuko tayari. Dini ambayo mfumo wake wa ulinzi umefikia
mwisho ulimwengu uko tayari kuizika dini hiyo, jumuiya na umma.
Uislamu ni matokeo ya Karbala leo, kwa sababu uko hai leo kwa ajili ya
hatua ya ulinzi wa Kiongozi wa Mashahidi na mapambano ya maswahaba
zake. Uislamu uko kwenye huruma ya Husein ibn Ali (a.s). kama unataka
kuuliza kuhusu ujumbe wa Karbala katika sentensi moja, basi ujumbe
wenyewe ni Ulinzi, Mapambano (Moqawamat) na msimamo. 

Imamu Khomein (r.a) anasema kwamba Mapinduzi ya Uislamu ni matokeo
ya Karbala, Azadari na Muharram. Sio kwamba tulipika vyungu vingi vya
chakula na kula na hivyo kusababisha mapinduzi. Ni kitu gani kilichokuwa
ndani ya Muharram na Safar ambacho kilisababisha mapinduzi? Kulikuwa
na nini mikononi mwako ambacho kiliupindua ufalme wa ubeberu, ni kitu
gani kilichokuwa pamoja na wewe ambacho mataifa makubwa yanaweza
kuchapwa nacho usoni mwao? Hiki kilikuwa kitu kimoja tu:

“Chochote tulichokuwa nacho kilitokana na Kiongozi wa Mashahidi (a.s).”

“Chochote tulichokuwa nacho ni kwa sababu ya Muharram na Safar.”

Hii ina maana kwamba kutokana na Muharram na Safar tulijifunza
Mapambano (Moqawamat), Msimamo (Istiqamat) na ulinzi. Ilikuwa ni
kwa sababu ya Muharram na Safar kwamba: 
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???? ?????? ????????

“Tulianzisha mageuzi, tuliwaamsha wengine na tukawa imara wakati
wote.”

Haya ni maneno ya siri ya Mapinduzi. Simama, amsha na kuwa imara. Ni
kutoka wapi umejifundisha huu uasi, kuamsha na uimara? Imamu (r.a)
alisema ni kutoka Karbala. Hivyi ndivyo Hamasa ilivyo, kusimama,
kuamsha na kuwa imara sio kurudi nyuma; kwa muda gani? Mpaka muda
vichwa vitakapokuwa juu ya mabega lazima uendelee na hakuna kurudi
nyuma, na iwe ukatwe kichwa lakini kamwe usije ukainamisha kichwa
chako, hili ni jina la Karbala. Hiki ndicho kinachomaanishwa na ulinzi
ambacho humaanisha kwamba mbele ya Yazid endelea kuweka ulinzi
mpaka muda kichwa chako kitakapokatwa. Hata baada ya kichwa kukatwa
kamwe kichwa kisije kikainama. Isiwe kwamba umekatwa kichwa halafu
familia inaanza kumsihi Yazid. Bali badala yake unakatwa kichwa na wale
waliobakia nyuma lazima wawe wajumbe wa hawa waliokatwa shingo.
Lazima wauamshe ulimwengu; lazima wauamshe ulimwengu kwa kwenda
masokoni na mitaani. Wakati ulimwengu wote unapokuwa huko Kufa na
Sham, lazima muende huko na mjulishe kwamba hakuna matatizo yenu
yoyote yatakayosuluhishwa kwa kuwa watazamaji.

Kulikuwa na Hamasa moja ambayo ilitengenezwa na Husein ibn Ali (a.s)
na kulikuwa Hamasa moja zaidi iliyotengenezwa na Bibi Zainab (a.s).
Allah ni shahidi kwamba wakati mtu akiangalia kwenye Hamasa zote hizi
inakuwa vigumu kupima ni Hamasa ipi ambayo ilikuwa bora. Kwa ukweli
Hamasa zote hukamilishana kuelekea kwenye ukamilishaji. Kama Hamasa
ya Bibi Zainab isingekuwepo, Hamasa ya Husein ingepotea. Hii Hamasa
ya Bibi Zainab iliilinda Hamasa ya Husein. Watu walishuhudia uvumilivu
na ulinzi wa Kiongozi wa Mashahidi; aliulinda Uislamu chini ya sime, ali-
ulinda Uislamu wakati Shimr amekaa juu ya mgongo wake, akachukua
watoto wake mpaka sehemu ya machinjioni kwa mikono yake kwa ajili ya
kuulinda Uislamu. Je, ulinzi wa Uislamu ni mgumu sana au kwenda kati ya
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wanaume (wa kando) bila ushungi na mikono ikiwa imefungwa nyuma ya
mgongo na kutoa khutba; na kuwaambia kwamba mtu ambaye mnamuita
muasi ni Imamu wa dini yenu. Hii ndiyo Hamasa ambayo iliulinda
Uislamu, wale wanaojitenga kwenye utawa hawakuulinda Uislamu, udoro-
raji na utuliaji haukuulinda Uislamu; Uislamu ulilindwa na uvumilivu wa
Zainab na Hamasa ya Zainab (a.s).

“Bila ya Zainab Karbala ingelikufa. Bila ya Zainab Ushia ungetoweka.”

Bila ya Zainab dini ingetoweka. Zainab ni wa aina gani ya haiba? Zainab
ni jina la Mapambano (Moqawamat) na ulinzi. Zainab sio jina la bibi aliye-
choka na mchovu. Alifungwa kwa kamba lakini hakuitumia hali hiyo kama
kisingizio; ushungi wake ulichukuliwa lakini hakutangaza hali hii ya
kutokuwa na ushungi kama kisingizio; vichwa sabini vilitungikwa kwenye
mikuki mbele yake lakini hakulifanya hili kama kisingizio. Alitoa khutba
ambayo ilitikisa baraza la Yazid na jibu la papo hapo lilikuwa kwamba
mzee mmoja alisimama na akamuomba Yazid kumfidia kwa jinai hiyo.
Daraja la ujasiri na ari katika khutba yake ilikuwa kwa kiasi kwamba watu
walikumbuka khutba ya Bibi Zahra (a.s) kwa sababu mama yake pia
alikuwa Bibi wa Hamasa na bint halikadhalika. Hapa tunajadili tu kuhusu
Hamasa, lakini ilikuwa ni Hamasa ya Zainab ambayo ililinda Hamasa ya
Husein.

Inashangaza kuona kwamba wale watu pamoja na ubora walio nao, wali-
itoa nafsi ya Hamasa nje ya Uislamu, waliondoa roho ya Hamasa kutoka
Karbala na kutoka kwenye uasi mtakatifu wa Kiongozi wa Mashahidi.
Karbala na Ashura ni Hamasa kutoka kwenye kichwa mpaka kwenye
vidole vya miguu kama tu ulivyo Uislamu; Qur’ani inaanza kuonyesha
Hamasa. Kwa ukweli kama nafsi ya Qur’ani ingelikuwa ndani ya
Waislamu, wasingeliweza kukubaliana na fedheha. Yafuatayo ni maneno
ya Bibi Zainabu: “Yazid, unafikiri kwamba kwa kutulazimisha na kutufun-
ga kamba na kutufanya tusimame katika baraza na kwa kuwa kwako kiburi
unajipa fikra kwamba umetufedhehesha na unajiona wewe mwenyewe
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kwamba umekaa kwenye kiti cha utukufu?” Alimuambia Yazid: subiri, usi-
fanye haraka, na usitembee kwa haraka sana (hivi punde utaona).

Jumuiya yenye mwenendo huu kamwe haiwezi kufedheheka; hata kama
wamefungwa kamba, minyororo na kupatwa na maumivu makali
hawakubali kudhalilishwa. Je, ni zipi kaulimbiu za Kiongozi wa Mashahidi
(a.s) katika Karbala? Hazikuwa zile kaulimbiu ambazo kwa kawaida
tunazisoma leo; zilikuwa kaulimbiu ambazo hata kama tukizifikiria
tunaona ugumu na changamoto kutoa kaulimbiu kama hizo.

???? ?? ??? ????? ???? ????? ??????? ?? ???????? ???? ????

“Nayaona maisha chini ya wakandamizaji ni udhalili na nakiona kifo na
kuuawa shahidi katika njia ya Allah ni fahari na upendeleo.”

??? ?????? ??? ?????? ?? ????? ??? ?????? ??? ?????? ????????
????? ???? ??????

“Mtoto huyu wa zinaa wa mzinifu amenifikisha njia panda ya utukufu na
fedheha. Lakini hana habari kwamba Husein kamwe hatatembea kwenye
njia ya fedheha. Nitatembea njia ya mapanga. Nitatembea kwenye njia ya
mateso lakini kamwe sitavumilia fedheha.”

????? ???? ??????

“Nasema fedheha hapana.”

Husein na fedheha haviwezi kujikusanya sehemu moja. Na hata kama kuna
watu wakubwa lakini ambao maneno yao yananuka fedheha, basi Husein
ibn Ali (a.s) anasema: “Ole kwa mazungumzo kama hayo.”

Karbala ni Hamasa kiuhalisia
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SURA YA NNE
Msimamo (Istiqamat) 
Somo kutoka Karbala

Kitu muhimu zaidi kinachohusiana na tukio la Karbala ambacho tuna-
paswa kutafakari, kuchambua na kujadili juu ya kila jambo ni madhumuni
ya kuasi kwa Kiongozi wa Mashahidi (a.s). Nini yalikuwa madhumuni ya
Imamu Husein (a.s) ya kuanzisha uasi huu na je, alikamilisha harakati hii
takatifu? Iwapo uasi huu ulianzishwa na Imamu Husein (a.s) au alishaw-
ishiwa kwa ajili ya hili? Wakati mwingine kutokana na mijadala na maan-
dishi ya vitabu tunapata mawazo kwamba Imamu Husein (a.s) alilazimika
bila ya kupenda kujitumbukiza kwenye masaibu haya. Kama ambavyo kwa
kawaida inasemwa kwamba kama amri ya kutakiwa ale kiapo cha utii
isingetolewa, kama wasingemfanyia bughudha na wasigemtishia na
chaguo la kutoa kichwa chake au kusalimu amri kwa Yazid, basi kadhia hii
isingetokea. Aina hii ya sababu hutokezea kwa ajili ya matukio fulani au
harakati katika zama zetu na wanadamu hupotoshwa na kutoka kwenye
njia yake ya haki na kuelekea upande mwingine. Pia sasa hutokea kwam-
ba tukio fulani hutokea na papo hapo matukio fulani mengine pia hutokea
na tunayahusisha pamoja tukidai kwamba tukio hili ambalo limetokea ni
matokeo au athari ya kadhia zingine na matukio.

Hakuna shaka kwamba kulikuwa na madai ya kiapo cha utii yaliyofanywa
kutoka kwa Imamu Husein (a.s) lakini pia lazima tufahamu kwamba hata
kama Yazid asingefanya madai haya bado uasi huu ungetokea. Hata kabla
ya Imamu Husein (a.s) kupata fursa ya kuanzisha uasi huu kwa mata-
yarisho kamili, Yazid alianzisha uasi huu. Yazid au washauri wake walia-
mua kufanya haraka juu ya suala hili ili kudhoofisha matayarisho yoyote
yaliyopangwa na Imamu Husein (a.s) kuanza uasi dhidi ya Yazid. Hii ni
kwa sababu kama tunachambua khutba za Imamu Husein (a.s) kuanzia
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Madina mpaka Karbala na hata kabla ya Yazid kushika madaraka,
tunaweza kuelewa kwa urahisi na jambo hili liko kwa uwazi linadhihirisha
kwamba Imamu (a.s) alikuwa na nia hii ya kuasi na harakati tangu zamani.
Lakini alikuwa akingojea fursa na wakati muafaka ambako angeweza
kukamilisha makusudio yake katika njia ya hali ya juu iwezekanayo.
Wakati wa kipindi hiki tukio hili la madai ya kiapo cha utii yalitokea na
hiki hakikuwa kitu cha ajabu au kipya kwa Imamu (as) kwa vile alikuwa
amejitayarisha tayari kwa ajili ya tukio hili. Imeandikwa na wanahistoria
wengi kwamba wakati Walid alipomuita Imamu Husein (as) ofisini kwake
mjini Madina, Imamu (as) aliposikia wito huu mara moja alisema kwamba
Amir-e-Sham (Mua’wiya) amefariki na mwanawe ameteuliwa kuwa mrithi
wake na ananitaka mimi nile kiapo cha utii kwake. Hii huonesha kwamba
hata kabla ya mtu yeyote kumpa taarifa yeye mwenyewe Imamu (as) ali-
hisi kwamba tukio hili limekwisha tokea na alielezwa kitu kama hicho
hicho wakati alipokwenda kwa Walid na kumuuliza sababu ya kumuita.
Alielezwa kwamba tukio hilo limetokea huko Damascus na amri imekuja
kutaka kiapo chako cha utii. Imamu (as) alikuwa amekwisha jitayarisha na
hilo na tangu zamani alikuwa anajaribu kutengeneza mazingira mazuri
kwa ajili ya watu kushiriki kwa urahisi katika maasi wakati utakapofika.

Uthibitisho wa habari hii unayohusu uasi huu vilevile hupatikana kwenye
maandishi mengine ya kihistoria yaliyosimuliwa kwetu yajulikanayo kama
Khutba ya Mina. Mwaka wa 59 A.H., mwaka mmoja kabla ya tukio la
Karbala na hata kabla Yazid hajashika madaraka, Imamu (as) alitoa khutba
hii yenye maelezo marefu katika uwanda wa Mina wakati wa msimu wa
Hijja. Imamu Husein (as) aliwakaribisha watu wote mashuhuri wa
ulimwengu wa Kiislamu wa wakati huo, wanachuoni na wakuu wa maka-
bila ili kuwahutubia kwa khutba hii. Imamu (as) alivuta nadhari zao
kwenye vitu vingi na mwishowe alieleza nia yake ya uasi. Hata kama
Imamu (as) asingewalingania kwa uwazi nia yake hiyo ya uasi, bali pia
kutokana na maandalizi aliyokwishaandaa na kutokana na khutba yenyewe
ni dhahiri ni nini makusudio na matilaba ya Imamu Husein (as) na sababu
ya kwa nini aliwaita watu hawa.
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Katika khutba hiyo Imamu (as) aliwaeleza ni kwa nini Allah Aza wa Jallah
aliwalaani wanachuoni wa Kiyahudi wa Bani Israil. Sababu aliyowaambia
ni kwamba hawakutekeleza Amr Bil Maruf na Nahi Anal Munkar.
Walikuwa hawazuii watu kujiingiza katika maovu, walikuwa hawalinganii
watu katika maadili ya kimungu, na walizoea kukaa kizembe kama wataza-
maji, na walikuwa wakilipwa na serikali na mahakama. Kwa hiyo, ama
kwa sababu ya uroho au hofu walizoea kujizuia kuonesha haki na ukweli.
Hii ndio sababu ya Allah Aza wa Jallah ya kuwalaani kwa maneno makali
katika Qur’ani Tukufu. Baada ya kusema haya Imamu (as) aliwageukia
wasikilizaji wake na akasema kwamba wakati tamaduni na mila za wahen-
ga wenu wa zamani zinapovunjwa mnafanya makelele mengi, lakini
wakati mipaka ya Mungu inapokanyagwa hamuoneshi upinzani wowote
kwa hili. Baada ya kauli hii Imamu (as) alisema: “Ewe Mola wangu!
Shuhudia kwamba sifanyi uasi kwa ajili ya ulimwengu, madaraka, fahari
au hadhi, bali badala yake ninafanya uasi kwa ajili ya kuitetea tawhid.”
Yote haya yalisemwa katika khutba ambayo ilitolewa mwaka mmoja kabla
ya tukio la Karbala. 

Baada ya tukio hili kuna ushahidi mwingine uliopo katika mtindo wa barua
iliyoandikwa na Imamu (as) kwenda kwa Mu’awiya. Kwa kweli hili
lilikuwa ni jibu la barua iliyoandikwa na Mu’awiya kwenda kwa Imamu
(as) ambayo kwayo alijaribu kumtisha Imamu (as). Katika barua hii
Mu’awiya kwanza alitaja matatizo ya kimaadili ambayo yangejitokeza
kama Imamu (as) atazungumza dhidi yake, kwamba itasababisha mta-
faruku na mtengano ndani ya umma wa Kiislamu. Alimshauri Imamu (as)
katika barua hiyo kwamba lazima tufanye kila kitu kwa ajili ya umoja wa
Waislamu na tusilete vurugu na tuache umma wa Kiislamu uishi kwa
amani. Baada ya kuandika kuhusu haya, kisha katika barua yake alianza
kumtisha Imamu (as) kwamba kama ukianzisha uasi basi utakabiliana na
matokeo mabaya sana, na wewe (Imamu) na umma mtapata hasara kubwa.
Alihitimisha barua yake hiyo kwa mukhtasari kwamba haifai kwa Imamu
kufikiria kitu kama hicho. Imamu (as) aliijibu barua yake hiyo neno kwa
neno, kama vile juu ya suala la umoja, Imamu (as) alisema wewe ndiye
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uliyekuwa wa kwanza kuugawa umma, ama kuhusu hasara, Imamu (as)
alisema kwamba wewe ndiye uliyekuwa wa kwanza kuusababishia umma
huu hasara. Imamu (as) alijibu kila nukta iliyotajwa na Mu’awiya katika
barua yake. Hii ina maana kwamba hata Mu’awiya alikuwa anafahamu
kwamba Imamu (as) anazo fikra zinazohusiana na uasi, na hii ilikuwa
kweli kwani alikuwa na wapelelezi waliokuwa wakitoa taarifa ya kila kitu
kinachohusiana na Imamu (as). Walichunguza kwa karibu sana kila mku-
tano, mkusanyiko, khutba, kauli, shughuli na matayarisho ambayo Imamu
(as) alikuwa akiyafanya kwa ajili ya uasi huu.

Kitu muhimu ambacho Imamu (as) alifanya ilikuwa ni kuwaandaa watu
binafsi kwa ajili ya uasi huu. Hili lilikuwa muhimu kwa sababu muda
ambao umepita tangu kuuawa shahidi kwa Amirul Muminin (as) mpaka
tukio la Karbala umekuwa wakati mgumu sana kwa umma wa Kiislamu.
Kwa sababu baada ya kifo kitakatifu cha Imamu Ali (as), Bani Umayya
walipata udhibiti wa ukhalifa na serikali kutoka Damascus. Zama hizo
zilikuwa sawa sawa na zama za leo ambazo tunaishi. Ilikuwa ni katika
kipindi hiki ambacho kwacho kwa msaada wa udanganyifu, hila na ugaidi
watu watendaji waliolengwa waliuawa kishahidi. Na kwa upande
mwingine watu mashuhuri waliuawa ima wakiwa safarini, katika biashara
zao au katika nyumba zao na kwa upande mwingine wengi walidangany-
wa na tamaa za ulafi. Wakati wa kipindi hiki tukio la mkataba wa amani
wa Imamu Hasan (as) ulifanyika ambao kwawo sababu kubwa ilikuwa ni
tamaa hii na ulafi ambao kwawo masahaba wengi wa Imamu Hasan (as)
walishawishika. Baadhi walishawishiwa na vyeo, baadhi kwa mali na
baadhi wakashawishika kwa wanawake. Kwa bahati mbaya haya yalitokea
na watu mashuhuri katika kambi ya Imamu Hasan (as) walidanganyika
kwa silaha hizi tatu.

Kuna kitabu kilichoandikwa na Marehemu Tabrisi kwa jina la “Al-Ihtijaj”
ambacho ni mkusanyiko wa aina mbali mbali na mifano ya kisiasa na upin-
zani wa kielimu na upinzani ambao Maimamu wetu wameupitia. Kitabu
hiki lazima kisomwe, lakini sio kwa nia ya kupata thawabu bali kwa kweli
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matukio na harakati za Maimamu (as) lazima yachambuliwe kulingana na
mambo na hali za sasa za zama zetu. Katika kitabu hiki imeandikwa
kwamba baada ya mkataba wa Imamu Hasan (as) ulipofanyika baadhi ya
wafuasi wa Imamu Hasan (as) walijitokeza na kubishana naye katika
namna ambayo ni ya matusi na isiyo ya kimaadili, huku wakimuuliza
Imamu (as) kuhusu kuukubali mkataba huu, Imamu (as) alijibu kitofauti
katika mazingira tofauti, kwa kiwango cha ulewa wa muulizaji. Alitoa
sababu moja kwa mtu fulani na nyingine kwa mtu fulani mwingine, lakini
sababu zilizotolewa na yeye zilikuwa ni sehemu ya sababu za kukubali
mkataba huu. Moja ya sababu ngumu na chungu alizozitaja kwa maneno
yake mwenyewe ilikuwa: “Wamenunua baadhi ya watu wa jeshi langu na
mpango wao ni kuwatumia watu hawa walionunuliwa kunifanya mfungwa,
wanifunge mnyororo na kunikabidhi kwa maadui.” Kwa maneno mengine
waliambiwa kwamba kama wakilifanya hili watalipwa vizuri sana na
wameona kwamba kabla ya hili masahaba wengi sana wamemuacha
Imamu (as) kwa ajili ya malipo mazuri kutoka kwa maadui. Hata kaman-
da mkuu wa jeshi la Imamu (as) alishanunuliwa kabla. Kamanda huyu
ambaye watoto wake waliuawa kabla ya hapo na adui huyo huyo, familia
yake ikaporwa na kukandamizwa alikuwa anatokana na Bani Hashim na
ndugu wa karibu wa Imamu Hasan (as). Ubdullah ibn Abbas, ambaye jina
lake ni maarufu sana katika Uislamu. Alikuwa kamanda mkuu wa jeshi la
Imamu Hasan (as) na alikuwa miongoni mwa wa mwanzo kabisa kununuli-
wa na jeshi la Damascus. Alihongwa maelfu ya dinar za dhahabu na
dirham. Alipewa nusu na akaahidiwa kupewa nusu nyingine wakati
atakapojiunga na jeshi la Mu’awiya. Alipewa cheo kilekile alichokuwa
nacho katika jeshi la Imamu (as) na walimpa msichana mrembo wa
Damascus (kwa vile watu wa sehemu hiyo ya Syria na Lebanon walikuwa
watanashati na warembo), yote haya kama atamsaliti Imamu Hasan (as) na
kuja upande wa jeshi la Mu’awiya. Alimuacha Imamu (as) na kuondoka
pamoja na kundi lote na kujiunga na jeshi la Mu’awiya. Ingawa nyingi ya
ahadi baadae hazikutekelezwa lakini kama hivi wengine wengi walidan-
ganyika kwa zawadi na wakamuacha Imamu (as).
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Baadae muda ukaja wakati maadui wakawa washari mno na wakaanza
kugawa pesa kwa kila mtu katika kambi ya Imamu Hasan (as), wakatoa
ahadi nyingi, vitisho, kusambaza umbea na wakatengeneza misukosuko
katika kambi ya Imamu Hasan (as). Hali hiyo ilikuwa kiasi kwamba wana-
jeshi wengi wa Imamu (as) walitaka kuchukua faida nyingi iwezekanavyo
kutoka kwa maadui na kuwa karibu nao. Kadhia hii ya bahati mbaya ili-
tokea na katika kitabu hiki “Al-Ihtijaj” Imamu (as) baadae alisema kauli
ambayo imeandikwa katika kitabu hiki tangu karne nyingi lakini hakuna
aliyeielezea. Ni kauli chungu sana na fasaha ambayo hutia uchungu kwa
mwanadamu na moyo wake kuvuja damu baada ya kuisikiliza. Katika
kitabu hiki imeandikwa kwamba wakati watu walipokuja na kumuuliza
kuhusu sababu za kufikia mkataba na Mu’awiya, Imamu (as) kwanza ali-
fafanua kuhusu mipango yao ilivyokuwa na jinsi nia yao ilivyokuwa kuhu-
siana na yeye (as), na kisha kwa uwazi kabisa akitumia neno Shi’a kwa ajili
ya wafuasi wake, alisema: “Natoa upendeleo kwa Mu’awiya dhidi ya
Mashi’a wangu hawa.” Hii ni kwa sababu Mu’awiya ni adui yangu na
ninamfahamu vya kutosha kwa kile anachokusudia kunifanyia, ambapo
kwa masahaba wangu wamepanga kuniuza kwenye mikono ya Mu’awiya.”
Haya ni maneno ya Imamu (as). Alielekeza kidole kwenye jeshi lake na
masahaba zake na akasema kwamba wenyewe wanajiita Mashi’a wangu
lakini fikra zao mbovu zimebuni mpango wa kuniuza kwa Mu’awiya.

Kadhia ya Karbala ilikuwa bado haijatokea lakini misingi yake ilikuwa
imeanza kuwekwa, na tukio hili la mkataba wa amani linatokea. Watu
wanasema Mu’awiya alimlazimisha Imamu Hasan (as) kwenye mkataba
huu, lakini ukweli ni kwamba wafuasi wake mwenyewe ndio waliomlaz-
imisha Imamu (as) kusaini mkataba huu wa muafaka na Mu’awiya. Hii
ndio sababu Kiongozi wa Mashahidi (as) alisema kwamba aina ya masa-
haba niliopata sio wale waliokuwa wa babu yangu (s.a.w.w.) wala baba
yangu (as) au wa kaka yangu Hasan (as). Hao walikuwa ni wasaliti wakub-
wa na wabaya, kwa sababu yao mkataba huu ulifanyika na baadae wakaja
kwa Imamu (as) katika hali ya matusi, utovu wa maadili na ya aibu wakim-
taka atoe ufafanuzi na kumtangaza Imamu (as) kuwa ndiye mwenye
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kuhusika na mkataba huu. Mpaka hata mtu mmoja alimkaripia na
kumuonya, na matokeo yake kusababisha kipigo cha mwili. Kuna majina
makubwa miongoni mwao, kwa sababu majina ya watu wakubwa yanapo-
jikeza watu hunyamaza kimya. Hili pia liko kwa ndugu zetu katika imani
wakati majina ya watu wakubwa yanapojitokeza katika hali ya kinyume
hupenda kunyamaza kimya na huwa hawataki kuzungumza kupita mipaka
hii. Lakini huu ni ukweli kwamba mtu mmoja mashuhuri wa Kufa, Salman
ibn Surade Khazai ambaye alikuwa mtu wa ajabu mwenye tabia za
kigeugeu, ambaye alizoea kuandaa mikutano nyumbani kwake ili
kumkaribisha Imamu Husein (as) kuja Kufa na yeye mwenyewe alituma
barua kwenda kwa Imamu (as), lakini baadae muda ulipokuja hakuonekana
mahali popote. Mtu huyu alimfuata Imamu Hasan (as) na akamsalimia kwa
maneno makali: “Salamu kwako wewe uliyewadhalalisha Waislamu
(Asalaamu alaika Ya mudhalal Muslimin). Na mtu huyu anaangaliwa kwa
heshima kubwa mpaka leo na kuhesabiwa miongoni mwa watu wanao-
heshimiwa.

Hali yote hii ilitokea mbele za Imamu Husein (as) na haiwezekani kwam-
ba baada ya kifo cha kishahidi cha Imamu Hasan Al-Mujtaba (as), Imamu
Husein (as) angetoka nje ya mawazo haya hata kwa siku moja. Hivyo
tunaweza kutambua hali zilizokuwa wakati wa Imamu Hasan (as). Shahid
Baqir Sadr (ra) anasema kuhusu zama za Imamu Hasan (as) kwamba
jumuiya maana yake masahaba wanajeshi wa Imamu (as) walikuwa ni
wahenga wa migogoro mingi, migogoro aina mbali mbali ilikuwepo mion-
goni mwao, na jumuiya hii ambayo ilikuwa muhanga wa migogoro haina
thamani na ilifanya hivyo hivyo. Walikuwa katika hali ya kutokuwa na
uaminifu na kiusaliti. Migogoro ilivunja makusudio ya jumuiya, ilivunja
ari yao na kuvunja migongo yao. Migogoro ilivunja imani ya jumuiya ili-
ingilia makusudio yao na kuwafanya wazembe na wachovu. Hivi ni
vidokezo vya kupendeza ambavyo Shahid Sadr amevitoa kuhusiana na hali
ya kisaikolojia na ya kijamii ya jumuiya hii.
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Imamu Husein (as) alikuwa anatambua kwamba mgogoro huu umeukum-
ba jumuiya hususan wafuasi wake mwenyewe walikuwa muhanga wa
mgogoro huu, na jumuiya iliyokumbwa na migogoro haiwezi kuanzisha
uasi kwa urahisi na kwa wepesi. Kwa hiyo Imamu Husein (as) alilazimika
kufanya juhudi za muda mrefu, lakini bado tunaona kwamba wakati
alipotangaza matayarisho makubwa ya mipango yake ya kuanzisha uasi
watu wachache sana walijitokeza kumsaidia. Kusema kweli baadhi yao
walirudi nyuma katikati ya njia na imesemekana kwamba hata katika daki-
ka za mwisho baadhi yao walimuacha Imamu (as). Kwa mfano wakati kila
mtu alipouawa Shahid na Imamu (as) peke yake tu ndiye aliyebakia, bado
walikuwepo baadhi ya watu wa aina hii, na hili hapa ni tukio la kushangaza
lililopatikana la mfanyabiashara msafirishaji wa ngamia ambaye kutoka
kwake Imamu (as) alikodisha baadhi ya ngamia kutoka Makka na ilikuwa
abaki naye mpaka mwisho wa safari. Mtu huyu alikuwepo mpaka jioni ya
siku ya Ashura. Wakati mtu huyu alipoona kwamba sasa kila mtu ameuawa
kishahidi na muda wa kuuawa kishahidi kwa Imamu Husein pia unakarib-
ia, alimfuata Imamu (as) na kumuambia kwamba kuwepo kwangu mimi na
wewe sasa hakuna maana na muda mfupi ujao na wewe pia utauawa
kishahidi, hivyo ingekuwa ni vyema ukanilipa. Alimtaka Imamu (as)
amlipe kabla hajauawa kishahidi ili arudi alikotoka. Imamu Husein (as)
alimlipa pesa zake na akamruhusu aondoke. Alichukua pesa zile na
akaelekea kwenye kijimsitu cha mitende ambako amewafunga ngamia
wake ili akimbie zake. Wakati alipofika pale baadhi ya wavamizi au watu
kutoka katika jeshi la Umar ibn Saad walimnyang’anya pesa zile pamoja
na ngamia wake na kumuuwa pale pale Karbala. Huu ndio ubaya wa
mwanadamu wakati ambapo hakutoa msaada kwa Imamu (as) hakupata
shahada pamoja na Imamu (as), lakini bado kauliwa pale pale Karbala.
Alimuacha Imamu kwa ajili ya pesa, kwa ajili ya kuipenda dunia hii, kwa
ajili ya ngamia wake lakini bado aliuawa kwa mikono ya wavamizi. Kuna
matukio mengi kama haya yaliyotokea pale Karbala na yanastahiki
umuhimu wa aina yake, lakini kwa bahati mbaya hakuna hata moja
lililochambuliwa, kujadiliwa na kusimuliwa. Matukio haya yana masomo
na mafundisho mengi. 
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Hivyo migogoro huharibu jumuiya, na wakati wa zama hii tangu kuuawa
kishahidi kwa Amiru’l-Muminin (as) mpaka tukio la Karbala umma wa
Waislamu umeathiriwa na migogoro mikali ambayo imekuwa ni sababu ya
kuvunjika kwao na kudhalilika. Ilikuwa ni muhimu kabisa kusimulia
kuhusu matukio haya ya kihistoria ili tuweze kuyalinganisha na hali
iliyoko sasa ya zama yetu hizi. Kama unataka kufahamu yaliyojiri katika
kipindi kile cha miaka kumi ya Uimamu wa Imamu Husein (as), basi hali
ya miaka ile ni sawa na kile kinachotokea leo katika nchi hii (ya Pakistan)
na vilevile katika ulimwengu wote wa Kiislamu. Ingawa ulimwengu wote
wa Kiislamu hauko sawa. Kuna hali tofauti katika sehemu tofauti, hali
iliyoko Iraq ni tofauti kabisa na hali iliyoko Iran, halikadhalika katika nchi
ya Lebanon hali ni tofauti na sehemu nyingine za ulimwengu wa Kiislamu.
Hatuwezi kusema kwamba hali ya aina moja ipo katika sehemu zote za
ulimwengu wa Kiislamu, kila nchi ina hali zake mahususi, lakini inapoku-
ja kwa Pakistan hali ni ya tofauti ya kipekee. Hali katika Pakistan haifanani
na umma mwingine wowote wa Waislamu, kama kuna ukaribu katika
mazingira, basi itakuwa ni pamoja na Iraq. Lakini bado hali katika Pakistan
ni tofauti sana hata na Iraq. Kama tukiiweka hali iliyopo sasa ya Pakistan
chini ya kioo cha historia, basi hali iliyopo sasa ya Pakistan ni sawa sawa
na ile miaka kati ya kifo cha kishahidi cha Amiru’l-Muminin (as) na tukio
la Karbala. Zama zile zilikuwa za migogoro ambayo ilichukuwa kila kitu
kutoka kwenye umma. Zilichukua heshima na ghera yao; iliwaondolea
mbali utambuzi wa kuelekea kwenye kuwepo kwao na kuwaondolea mbali
kila kitu. 

Ama kwa kifo cha kishahidi cha Sadr migogoro hii imepasua vipande
vipande makusudio ya umma na kuvunja mgongo wake. Imeondoa ari,
ushujaa, ujasiri na hata uwezo wao wa kufikiri. Wakati mwingine jumuiya
imekuwa mateka kwa kiasi kwamba imesahau kuhusu jukumu la kuanza
uasi, hata pia kupoteza ari ya kufikiri kuhusu kuanzishwa kwa uasi. Pia
huogopa hata kuhofia kufikiria kuhusu kufanya uasi hata katika faragha.
Hali hizi zilitengenezwa na maadui kupitia udanganyifu, ulaghai na ugai-
di. Waliwauwa kishahidi watu mashuhuri na kuzitesa familia zao.
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Walikuwepo wengi ambao walilazimika kukabiliana na misukosuko mikali
ya kifedha, mafao yao kutoka kwenye hazina ya serikali yalisimamishwa,
na wengi waliishia kuishi chini ya umasikini. Wengi walikuwa wanakarib-
ia kifo kwa sababu ya umasikini na kwa kweli wengi walikufa kwa ajili ya
umasikini. Hizo ndio zilizokuwa hali ambazo walizitengeneza, na hizi
ndizo hali ambazo kwazo wataalamu fulani walikuja nazo na kuvunja ari
ya jumuiya. Kuna wataalamu mafundi ambao kazi yao ni kukandamiza ari
ya jumuiya na kitu kama hicho kinatokea leo katika nchi hii (ya Pakistan). 

Kwa upande mmoja kuna mgogoro wa kisiasa ambao umefikia kilele
chake katika nchi hii. Ingawa ungeuita kwa jina lingine, itakuwa ni sahihi
zaidi kuutaja kama mchezo wa kisiasa unaochezwa na wanasiasa. Kwa
upande mmoja mchezo huu ni wa kisiasa na kwa upande mwingine
migogoro mingine yote imekusudiwa kuvunja mgongo wa umma na
kuzivunja nia zake. Mapambano ya kisaikolojia yanapiganwa wakati hali
nyingine ziko kwenye udhibiti, lakini hapa Pakistan hali ni zaidi ya vita ya
kisaikolojia. Kama ilivyo leo unaweza ukaona vita vya kisaikolojia kati ya
Magharibi na Iran. Vita vya kisaikolojia ni vita vya kuumbuana kama
ilivyo kati ya Magharibi na Iran ambako wote wanajaribu kushambulia
neva za kila mmoja, ambayo ni zaidi kutoka Magharibi na kidogo kutoka
Iran, na katika aina hii ya vita yule ambaye ana neva imara atafanikiwa.
Mtu ambaye hapotezi udhibiti wa neva zake, hawi na mhemuko na
mapigano ya kihisia katika hali ya busara. Hali hii ya vita vya kisaikolojia
ni ngumu kuliko vita vya silaha, lakini vita vya migogoro ni vigumu zaidi
kuliko hivi vita vya neva. 

Kama tukishuhudia vita vya silaha, kunakuwa na upigaji wa mabomu maz-
ito, maadui huja na silaha na kuchana chana vijana wa umma. Lakini bado
mateso hayo ni mepesi kwa umma kuyavumilia, na sio wepesi tu kwa
kweli mateso haya, vifo vya kishahidi hunyanyua ari ya jumuiya,
huwahuisha na kuwarudishia ari yao. Ilitokea huko nyuma wakati ambako
jumuiya zimeshambuliwa kwa ukatili na wakapatwa na vifo vingi vya
kishahidi na matokeo yake wakapatwa na hisia ya heshima, kujiheshimu na
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hadhi, na hapo wakafikia hatua ya kuheshimika; kama tulivyoona katika
mashambulizi ya hivi karibuni huko Gaza. Lakini zile jumuiya ambazo
zinajiingiza katika migogoro ambayo inavunja migongo yao, kuvunja ari
yao na hata kugandisha uwezo wao wa kufikiri katika mwelekeo sahihi;
jumuiya kama hizo kamwe haziendelei na kamwe hazinyooshi migongo
yao. 

Tunaweza kusoma Nahjul-Balaghah khutba za Amiru’l-Muminin (as) ili
kukadiria juhudi zake alizofanya kuurudusha umma kwenye Muqawamat
(mapambano); ili kuleta tena uvumilivu kwao na kwa mara nyingine
kuwarudisha tena kwenye viwango vilevile kama umma ulivyokuwa
wakati wa kipindi cha Mtume (s.a.w.w.). Mwishowe Amiru’l-Muminin
(as) alisema kwamba licha ya juhudi zangu zote sikuweza kupata matunda
mazuri yoyote kutoka kwenye umma huu. Amiru’l-Mumini (as) aliomba
kwa Allah Aza wa Jallah kwamba: “Ewe Mola wangu! Waondolee mbali
kutoka kwangu na niondolee mbali kutoka kwao.” Imamu, Kiongozi na
mlinzi  kama Amiru’l-Mumini (as) hakuweza kupata matokeo ya
mafanikio ya kuunyosha na kuurudisha umma kwenye miguu yake kwa
sababu huu ni umma ulioshindwa, umma ambao mgongo wake umevunji-
ka, umma ambao umepoteza moyo wake na umma ambao umepoteza
ushujaa na ari yake yote. Na kisha mwishowe yeye (as) alilazimika kuom-
ba kwa Allah Aza wa Jallah kuuondoa umma huu mbali na yeye na
kumuondoa yeye mbali na wao na akasema: “Siwezi kubadilisha hali ya
migogoro iliyoikumba jumuiya hii.” Migogoro hiyo hiyo ilihamia kwenye
zama za Imamu Husein (as) wakati wa Uimamu wake. Wakati mwingine
watu wanauliza kwa nini Husein (as) hakuanza uasi mapema au kwa nini
ausi huu usitokee wakati wa kipindi cha baba yake. Imamu Husein (as) ali-
jaribu sana kuitoa jumuiya hii katika migogoro lakini wote wamekuwa
wasio na akili na wazembe na hii inaweza kuonesha kwa urahisi kutoka
kwenye khutba ya Mina na vilevile kutoka kwenye khutba mbali mbali
nyingine na simulizi za Imamu (as) wakati wa safari yake kutoka Madina
kwenda Karbala. Kama alivyosema Imamu Husein (as):
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“Je, hamuoni kwamba haki haitekelezwi, je, hamuoni kwamba batili
haizuiwi.”

(Mausuwata Kalemate Imam Husein (as) uk. 356)

Anawahutubia watu wa kawaida na kuwaambia kwamba hamuoni kwam-
ba ufisadi unafanywa kwa wazi. Aina hii ya sentesi hutumiwa wakati wa
ufisadi unapokuwa wazi. Kabisa na bila kizuizi, na watu huulizwa iwapo
ni vipofu, hawawezi kuona kile ambacho kinatokea kwao. Na huu ulikuwa
ni ukweli kwamba umma haukuweza kuona kinachotokea. Wamefumba
macho yao na walikuwa wanahusika tu na kazi zao ndogo ndogo za kila
siku. Kila mtu yuko katika kujichukulia mwenyewe binafsi na kama siku
moja ikipita kwa amani wakati wakiwa wanaweza kupata chakula
walikuwa wakionesha shukurani kwamba siku hiyo ilikuwa nzuri kwa vile
wamepata chakula na hakuna baya lolote lililotokea. Hali kama hiyo
inaonekena leo halikadhalika kama mfano wa jioni ya siku ya Ashura,
jumuiya yetu yote ilionesha shukurani kwamba Alihamdulillahi, hakuna
kilichotokea leo. Hii maana yake ni kwamba wale ambao wameamua akili-
ni mwao kwamba mambo mengi mabaya yatawatokea, basi kwa wao kama
siku moja itapita kwa amani huonesha shukurani kwa Allah. Hii vilevile
ilikuwa ndio hali katika wakati huo, kwamba kama hakuna kilichotokea
siku hiyo, ambapo heshima ya wanawake wao haikuumizwa  au kusham-
buliwa basi huonesha shukurani kwamba siku hiyo imepita vizuri. 

Imamu Husein (as) alijaribu sana kuwatoa katika hali hii, kwa kweli kama
sio kufanyika kwa madai ya kiapo cha utii, Imamu Husein (as) angeweza
kutumia muda zaidi kutayarisha mazingira mazuri kwa ajili ya safari hii,
na akiwa safarini Imamu (as) alikusanya kiasi maalumu cha masahaba 72
au 100 au zaidi, ambao Imamu aliwaamini vya kutosha kwa sababu wana-
tokea kwenye migogoro. Hii ina maana kwamba hata kama watu hawa
wengi hawakuguswa na migogoro na kutokea humo, wanaweza kubadil-
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isha mengi na kubadilisha historia. Wanaweza kuwa kigezo kwa vizazi
vijavyo, jumuiya zijazo na walio bora katika kuondosha migogoro iliy-
oikumba jumuiya kutokana na migogogro hiyo. Hii ndio sababu Imamu
(as) alipendezewa sana na masahaba hao na Imamu maasum (as)
ametangaza kwamba wakati tunapomtolea salamu Imamu Husein (as),
kwanza tuwakumbuke masahaba hawa, na Maimamu wote maasumu (as)
walikuwa wakifanya hivyohivyo.

Masahaba hawa wameheshimika sana na ni wenye hadhi ya juu sana, laki-
ni sio tu kwa sababu walitoa maisha yao. Kama maisha ni sababu kwa ajili
ya utukufu na hadhi yao, basi masahaba wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) pia
walitoa maisha yao; kama vile Hamza (as) alitoa maisha yake katika njia
ya kishujaa sana, kisha kuna mashahidi wa Badr, Uhud, Khandaki na kati-
ka vita vingine ambapo wote wanaheshimika sana na ni watu wakubwa.
Mashahidi hawa pia wana thamani kubwa na lazima tuwatambue na kuwa
na habari nao vilevile, kwa vile nao pia wana utukufu huo na hadhi kubwa.
Mashahidi hawa wana hadhi kubwa sana kwa sababu wakati Uislamu
ulipowahitaji walijitokeza na kutoa muhanga maisha yao na kuacha nyuma
yao kila kitu. Hata wale waliofuatana na Amiru’l-Muminin (as) katika vita
mbali mbali vya Siffin na Nahrwan wakauawa kishahidi hawa pia
walikuwa watu wakubwa, lakini bado wote hawa hawalingani kwa hadhi
ya mashahidi wa Karbala. 

Ni sababu ipi ya ukubwa wao huo wa kipekee? Sababu yenyewe ni kwam-
ba wale ambao walikuwa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hawakuingia
kwenye uwanja wa mapambano baada ya kutokea kwenye migogoro, bali
badala yake walikuwa sehemu ya waliotayarishwa kuamshwa na jumuiya
makini. Mtu ambaye hutokea kwenye jumuiya iliyoamka ni mtu mkubwa,
lakini hadhi yake haiko sawa na yule ambaye anatokea kwenye jumuiya
ambayo imekumbwa na migogoro na kuwa sawa kihadhi na mtu ambaye
anatokana na jumuiya iliyoamka na iliyotayarishwa. Kama vya kutolewa
vya wote hawa vinapimwa kwa pamoja, kutakuwa na tafauti nyingi.
Chukua mfano wa pigo la Amiru’l-Muminin (s) katika vita vya Khandaki
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na katika vita vya Khaybar vyote ilikuwa ni pigo kutokana na upanga
uleule lakini Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alipendezewa zaidi na pigo la
upanga katika vita vya Khandaki na akasema: 

“Pigo la Ali katika (vita vya) Khandaki ni bora zaidi kuliko ibada za viz-
ito viwili (Thaqalain).”

Hii ni kwa sababu katika vita vya Khaybar hali ya migogoro haikuwepo,
wakati ambapo katika vita vya Khandaki ilikuwepo. Katika vita vya
Khaybar Waislamu walikuwa katika nafasi ya kujitawala kwa vile wali-
washambulia Wayahudi, lakini katika vita vya Khandaki makafiri ndio
waliowashambulia Waislamu na mji wa Madina ulikuwa katika hali ya
mgogoro, kila kitu kilikuwa katika hali ya hatari na kila mtu alikuwa kati-
ka shinikizo kubwa na kulikuwa na hali ya hofu. Mungu aepushilie mbali,
kama Waislamu wangeshindwa katika vita vya Khaybar, Uislamu usinge-
toweka au kusambaratika. Waislamu walikuwa imara sana kwa vile
walitembea kutoka Madina kwenda kuiteka ngome ya Khaybar. Hata kama
wasingefanikiwa katika kuiteka ngome ya Khaybar bado wangerudi
Madina na Madina ilikuwa salama na chini ya udhibiti. Lakini kama
wangeshindwa katika vita vya Khandaki kila kitu kingepotea. Si Madina,
Uislamu wala Qur’ani ingelibakia. Hii ina maana kwamba Waislamu kati-
ka vita vya Khandaki walikuwa wameathiriwa na migogoro. Ilikuwa ni
pigo la Amiru’l-Muminin (as) ambalo liliwapa ahueni kutokana na
mgogoro huu na migongo yao ikanyooka tena. Hii ndio sababu ambayo
kwamba kauli iliyotolewa na Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) haikuwa kwam-
ba Mujahid mmoja amekwenda kwa ajili ya makafiri bali badala yake
alisema: “Imani yote inatoka dhidi ya ukafiri wote.”

Aina ya migogoro iliyokuwepo katika vita vya Khandaki haikuwepo kati-
ka vita vingine na sio hata katika vita vya Badr. Watu waliokufa kishahidi
wakiwa pamoja na Mtume (s.a.w.w.) na wale waliokufa kishahidi wakiwa
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pamoja na Amiru’l-Muminin (as) katika vita na wao vilevile ni watu
wakubwa na wanayo hadhi kubwa na ya hali ya juu. Hata baadhi yao
walikufa kishahidi katika hali ya ukatili sana, kama Misam-e-Tamar (ra)
aliuawa shahidi katika hali ya ukatili sana ambao haukukisiwa na mtu yey-
ote yule, lakini bado hadhi ya mashahidi wa Karbala ikilinganishwa na
mashahidi wengine ni ya juu sana. Kwa kweli wakati wowote tunapoom-
ba kwa ajili ya mashahidi siku zote tunasema kwamba Allah awaweke
mashahidi wote wa Uislamu pamoja na mashahidi wa Karbala. Hii ni kwa
sababu ya hali na mazingira ya zama zile ambayo kwayo walijitolea na
kuingia katika uwanja wa mapambano.

Wale ambao walikuwa na Imamu Husein (as) walitokana na jumuiya hiyo
hiyo moja; ilikuwa ni muda tu wa miaka kumi tangu kuuawa shahidi kwa
Amiru’l-Muminin (as). Walikuwa chini ya aina zote za mashinikizo na
migogoro kutoka Damascus, walikuwa waathirika wa aina mbali mbali za
hofu kubwa na uvamizi kama vile uvamizi katika mali zao. Mu’awiya
alikuwa akiwatuma watu wake kwa makabila na kuwapa pesa ili kuisaidia
na kuiunga mkono serikali ya Damascus kama ikiwezekana na kama hai-
wezekani kuisaidia Damascus basi pia wanaweza kuchukua pesa hizo laki-
ni kwa masharti kwamba wanyamaze kimya na wasisaidie kundi lolote (la
Kufa au Damascus). Huu ulikuwa mgogoro ambamo pesa zilikuwa ziki-
tolewa kwa kukaa kimya na bila ya kumsaidia Ali (as) wala kumsaidia
Mu’awiya. Kwa kutoa pesa ili kukaa kizembe zembe katika hali ya kuto-
husika na lolote lile, kwa kuwatisha watu wengi na kuwarubuni wengine,
waliufanya umma wote kuathirika na migogoro mikubwa mno. Jumuiya
hii haiwezi kunyoosha mgongo wake kutokana na migogoro hii; na chini
ya hali kama hii Imamu Husein (as) alianzisha uasi na watu hawa
wachache wakamuunga mkono na kumsaidia.

Itakumbukwa kwamba nia ya kuanzisha uasi huu ilikuwa yake mwenyewe
(as), Yazid alifanya ujinga na alichukua hatua mapema mno kabla haijahi-
tajika kuchukuliwa na yeye. Kulikuwa na kiwango fulani cha utayari mji
wa Kufa lakini bado walikuwa hawako katika hali ya kuvumilia shinikizo
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hili. Utayari wao unaweza kuonekana katika barua ambazo
wamemuandikia Imamu Husein (as) wakimkaribisha mjini Kufa,
waliandika barua zilizojaa utajiri wa fasihi, na nyingi ya barua hizo
zilikuwa zimetumia maneno “Al Ajal Al Ajal,” (njoo haraka njoo haraka),
na nyingi ya barua hizi zimehifadhiwa na historia hata majina ya wale
walioandika barua hizo. Ujumbe na mada ya barua zote hizo ilikuwa ni
moja kwamba tuko tayari na tunajiandaa na hatuna kiongozi yeyote na
wewe (as) lazima uje upesi. Mwisho wa kila barua kila mtu alitumia
maneno “Al Ajal Al Ajal thummal Ajal,” (njoo upesi sana). 

Huu ulikuwa ushahidi wa utayari wao, lakini utayari huu ulikuwa hautoshi
kuvumilia shinikizo hili. Ni kawaida kwamba kama jumuiya ikisimama
(kuasi) na kujitokeza mbele basi lazima upitie miundo mingi ya mashiniki-
zo. Katika mapigano ya siku 33 ya Hizbullah (2006) ambako msaada
mkubwa na ushindi wa dhahiri wa Hizbullah, wachambuzi wamesema
kwamba kiwango cha shinikizo ambacho Hizbullah walikipata kilikuwa
cha kuvunja mgongo. Shinikizo hili liliwafanya kuwa imara na kuwepo
fursa ya kuonesha na kuthibitisha uwezo na uimara wao. Hii hutokea
wakati wanakabiliana na adui halisi kuliko maadui wakala, kwani hii huku-
pa nafasi halisi ya kuthibitisha uwezo wako. Kwa hiyo siku hizi 33 za
shinikizo zilikuwa sio za kuvunja mfupa wa mgongo, bali shinikizo amba-
lo Hizbullah wanalipata sasa ni la kuvunja mgongo. Kama utaangalia
Mapinduzi ya Kiislamu katika Iran, huhitaji ari ya hali ya juu ya kuvumil-
ia kumuondoa Shah lakini bado shinikizo hili sio la kulinganishwa na
kilele cha shinikizo la leo. Shinikizo kama hilo linajitokeza juu ya nchi
yetu (Pakistan) ingawa hatujafanya lolote ambalo lingekuwa ni sababu ya
shinikizo. Lakini bado kama ilivyo katika sehemu nyingi nyingine shiniki-
zo linafanywa kwetu vilevile, lakini si jumuiya, umma au viongozi
wanaweza kuvumilia shinikizo hili hata kwa dakika tano. Hii ni kwa
sababu wakati jumuiya inapokuwa muathirika wa migogoro na ikiwa
wamekumbwa kwenye shinikizo hili la kuvunja mgongo huwa vigumu
kulivumilia hili. 
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Watu wa Kufa walijitayarisha kwa kiasi kwamba kama Imamu (as) atafika
kwao bila ya vikwazo au pingamizi katika safari yake, basi walikwa tayari
kumsaidia kwa hali moja mahususi au muhula. Lakini kama vikwazo au
pingamizi fulani kama vile Ubaidullah ibn Ziyad akiingia kati na kutuzuia
akaweka vikwazo na kuanza kuwachapa watu viboko na kuwakamata au
kwa istilahi za kisasa, mashushu watatufuata, basi tutafanya nini?
Tulikuwa hatukujiandaa kwa mazingira haya au mabadiliko ya namna hiyo
ya kimuhula. Hivyo muda Ubaidullah alipoingia mjini Kufa, muhula
ulibadilika na shinikizo likazidi juu yao, na hawakuweza kuvumilia
shinikizo hili hata kwa dakika tano. Kama Imamu (as) angefika Kufa na
kwa kiasi fulani akaweza kuwatoa kwenda kwenye uwanja wa mapam-
bano, huenda wangeweza kuvumilia shinikizo la vita, lakini walikuwa
hawakujitayarisha kuhimili shinikizo hili la kisaikolojia la kabla na baada
ya vita vilivyopiganwa. Wale ambao walijitokeza katika uwanja wa
mapambano kwao wao aina hiyo ya utayari na utayarishaji ni lazima na hii
haiji kwa kuzaliwa. Utayari huu hauji tu kwa kukaa nyumbani, unahitaji
kuandaliwa juu yetu wenyewe na hapa ndio pale uleaji na ufundishaji
unapokuwa lazima. Qur’ani Tukufu inatufanya tutembee juu ya njia mbili,
moja ni elimu na ya pili ni mafunzo. Elimu hutupa tu utambuzi na taarifa;
haimtayarishi mtu kustahimili shinikizo. Sio kwamba kama mtu ana elimu
ya hali ya juu basi anaweza kuhimili shinikizo zaidi. Kwa kweli mara nyin-
gi hutokea kinyume chake, mtu ambaye ana elimu zaidi anakuwa laini sana
na hawezi hata kuvumilia shinikizo kidogo, wakati ambapo asiye na elimu
huenda akavumilia shinikizo zaidi. Sababu yenyewe ni kwamba kustahim-
ili shinikizo kunahitajika malezi, mafundisho, matendo na paredi.

Ni muhimu kufanya juhudi kwenye shinikizo. Hii ina maana kwamba laz-
ima tuende kwenye zile sehemu ambazo zina mashinikizo ili tuweze kuji-
zoesha mashinikizo hayo. Wakati mwingine lazima tukae kwenye sehemu
zenye joto kali na kwenye baridi kali ili tupate kuzoea kustahimili shiniki-
zo la joto kali na baridi kali. Wakati mwingine lazima kwa hiari yetu
wenyewe tukae na njaa ili tujifunze shinikizo la njaa. Wakati mwingine
lazima tutembee ili tuhisi shinikizo la uchovu na kuchoka, wakati
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mwingine fanya kazi fulani bila kupata pesa yoyote ili upate kuzoea
shinikizo la umasikini. Kama ambavyo imetajwa katika hadithi kwamba
umasikini ni hatua ya kuelekea kwenye ukafiri. Hii ni kwa sababu kuna
shinikizo kubwa katika umasikini zaidi hata kushinikizwa (kugan-
damizwa) na jiwe kubwa. 

Kama mbingu inamuangukia mtu, anaweza asivunjike, lakini kama mtu
anakuwa katika kipindi cha umasikini huvunjika. Walikuwepo watu
mashuhuri ambao waliweza kuvumilia shinikizo la panga na kuuawa
kishahidi, lakini hawakuweza kuvumilia shinikizo la umasikini. Kwa ajili
hii matayarisho na utayari unahitajika; watu wa jumuiya lazima wajiandae
na kujifunza wenyewe ili wapate kuvumilia mashinikizo hayo. Hatuwezi
kusema wala hatuna ushahidi kwamba wale waliokuwa na Imamu Hasan
(as) walikuwa na imani bandia, bali tatizo lao lilikuwa kwamba walikuwa
hawajajitayarisha na kuwa tayari kustahimili shinikizo hata kwa muda
mfupi. Amiru’l-Muminin (as) alikuwa amepatwa na tatizo kama hilo.
Tatizo halikuwa imani ya jumuiya kama tunavyoweza kuona katika Nahjul
Balaghah kwamba yeye (as) hakuwalaumu katika hali yoyote kwa tabia
yao mbaya. Wakati wote alilaumu kujitayarisha kwao na akasema kwam-
ba hamko tayari kukabiliana na mihula minne (ya mwaka), ninyi ni watu
wa muhula mmoja tu ule wa majira ya kuchipua, wakati kila kitu ni kizuri
na freshi. Wakati kuna usalama na amani kila mahali; huu ndio wakati
wanajitokeza uwanjani. Lakini wakati hali ikibadilika na matatizo yakija,
basi wanasema kwamba hawakutengenezwa kwa matatizo kama hayo. Hili
ndilo ambalo Ali (as) alikuwa akiwaeleza kwamba ninyi sio watu ambao
mnaweza kukabiliana na mazingira magumu na matatizo kwa vile hamko
tayari na hamkujitayarisha.

Hivyo migogoro huvunja mgongo. Athari kubwa inayoachwa na migogoro
juu ya watu ni kwamba hupora utayari wao. Wakati huu hali kama hiyo ipo
hapa nchini kwetu (Pakistan). Wakili (mwanasheria) mmoja alikuja Lahore
na kulalamika. Kama tujuavyo kwamba ilikuwa ni mawakili tu ndio walio-
thubutu na kujitokeza katika uwanja. Wakili huyu alikuwa anasema kwam-
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ba hatushangai kwa kutopata msaada kutoka kwa wanasiasa kwa vile
wakati wote wamekuwa hivyo hivyo, lakini malalamiko na chuki zetu ni
dhidi ya watu ambao tunafanya kila kitu kwa ajili yao na bado hawatu-
saidii. Hawasimami, hawajitokezi na hata msaada kwetu pia hawana. Hili
ni kweli lakini swali ni kwa nini hawasaidii, ni msiba gani umeipata
jumuiya hii. Hii ni kwa sababu watu wako kwenye shinikizo kubwa;
shinikizo la kupata unga, sukari, gesi na umeme. Haya ni mashinikizo
ambayo huvunja mgongo na kuwavunja watu mioyo. Kwa makusudi
wameitengeneza migogoro hii na kuiweka chini ya shinikizo ili wale
ambao wanamudu kuondoka nchini wafanye hivyo na wale watakaobakia
wakae kimya ndani ya nyumba zao. 

Mwanachuoni mmoja alitoa usuluhisho wa kidini katika kukabiliana na
hali hii. Aliwasilisha usuluhisho huu katika namna nzuri sana pamoja na
rejea kutoka kwenye Qur’ani Tukufu na hadithi. Anasema kwamba
Qur’ani imetaja vitu viwili vyenye sifa sana katika Uislamu. Moja ni
uhamaji (Hijrat) na nyingine ni kuficha uhalisia wako (Taqiya). Huu ni
utaalamu kwa baadhi ya watu na makhususi kwa wanachuoni ambao hutoa
majina mazuri ya kidini na majina ya vitendo vyao. Kama katika suala hili
kutoroka kwa ajili ya hofu hupewa jina la Hijrat. Umekuwa ukisikia
kwamba baadhi ya Waislamu walikimbia katika vita vya Uhud, hivyo yatu-
pasa vilevile tuwaambie kwamba walifanya Hijrat. Hijrat katika maana ya
kilugha maana yake ni kwamba unaondoka eneo moja ambalo halina
usalama na kwenda kwenye eneo lenye usalama. Na kwa vile uwanja wa
vita wa Uhud umekuwa sio salama, hivyo waliondoka na kukimbilia mili-
mani, hivyo na wao walifanya Hijrat, sasa kwa nini tuwaite kama ambao
wamekimbia kutoka kwenye uwanja wa mapambano. Hijrat ni kitu tofau-
ti sio kukimbia matatizo. Kukimbia matatizo sio ufumbuzi, jinsi unavyozi-
di kuyakimbia matatizo ndivyo yanavyozidi kuwa nyuma yako, yatajaribu
kukuzunguka kila upande. 

Pili amesema ilikuwa ni taqiya ambayo pia imepotoshwa maana yake.
Taqiya haina maana ya kukaa kimya ndani ya nyumba zenu. Matokeo ya
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aina zote za ufumbuzi huu uliowasilishwa ni woga ambao maana yake ni
udhaifu na unyonge wa kuhimili mashinikizo. Kwa vile hatuwezi kuvu-
milia shinikizo basi ufumbuzi ni amma kukimbia au kukaa kimya ndani ya
nyumba zetu.

Vilevile wakati wa Imamu Husein (as) baadhi ya watu walitumia mbinu hii
kutuliza shinikizo lililowekwa na Yazid. Walikuwa wakimshauri Imamu
wakati alipokuwa Madina na Makka afanye kama walivyofanya wao na
afuate mbinu yao hiyo. Walimshauri kwamba amma afanye mazungumzo
na Yazid badala ya kula kiapo cha utii kwake na kutoka na ufumbuzi
kwamba unafanya kazi yako ya dini na muache Yazid afanye kazi yake ya
siasa. Usihusike na Yazid wala yeye asiingilie shughuli zako za dini. Kwa
njia hii tatizo litakuwa limetatuliwa kwa ajili yako na unaweza kuja Makka
na kuchukua hifadhi ndani ya Ka’ba na kujishughulisha na ibada na Hijja.
Hizi ndio kauli walizozitoa kumshauri ili kutoka kwenye shinikizo lililo-
jengwa juu ya Imamu (as). Wakati mwingine makhatibu wetu vilevile
huyasema haya kwamba Imamu (as) alikuwa anasihi kwamba aachwe na
aruhusiwe kwenda Yemen, India au sehemu nyingine. Na watu wa India na
Pakistan walijisikia wenye furaha sana kwamba vilevile Imamu (as) alita-
mani kuja India. Lakini Imamu (as) aliposikia yote haya, alisema:

“Ole wenu kwa maneno yenu, ole wenu kwa fikra na nia zenu hizo.
Mnaangalia kwa njia hii chini ya mazingira haya. Wakati mwingine
maadui hawatupi maumivu makali kama haya ukilinganisha na maumivu
ya hisia tunayopata kwa kusikiliza mawazo ya mtu aliye chini ya shiniki-
zo, ima kwa mwelekeo wa aina gani na ufumbuzi gani anaofikiria.” 

Imamu (as) aliumizwa sana na majina yale kwa ajili ya Waislamu ambao
walijionesha wenyewe kama mahujaji, lakini kwa mawazo yao walikuwa
katika upungufu wa hali ya juu na udhalili, na kwa hiyo Imamu (as)
akawalaumu sana. Hijrat na Taqiya zote hazina maana ya kukimbia au
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kujificha, kwa kweli zote hizi ni mbinu mbili zilizopo kwa ajili ya mapam-
bano. Hizi ni mbinu mbili ambazo mtu anaweza kuzifuata wakati
mwingine kwa kuzibadilisha katikati yao na sio zana za kupunguzia
shinikizo, kwa kukimbia au kujificha sehemu fulani. Wakati huu kama
ukiona shinikizo lenye kuvunja mgongo nchini Iran juu ya suala la nyukil-
ia na shinikizo hili huongezwa kila siku, hii ni kwa sababu serikali
iliyokuwepo kabla ya hii iliyopo sasa ya Rais Ahmedinajad ilinywea
kwenye shinikizo hilo na kwa muda wa miaka mitatu walisimamisha uru-
tubishaji wa nyukilia. 

Kutokana na hili wale ambao walikuwa wakitoa shinikizo hili wakapata
matumaini kwamba kama tukitoa shinikizo zaidi umma huu utavunjika.
Lakini kitu cha kwanza ambacho serikali iliyopo ilifanya baada ya kuingia
madarakani ni kuanza kufanya mchakato wa urutubishaji wa nyukilia.
Waliamua kwamba hata kama hawapangi au hawakusudii kutengeneza
silaha za nyukilia, na hata kama wasipofanikiwa katika malengo ya kuru-
tubisha nyukilia bado hawatanywea kwenye shinikizo katika mazingira
yoyote. Matumaini ya maadui siku zote huongezeka wakati wakiona
jumuiya inakuja chini ya shinikizo na kutafuta njia za siri za kutoka
kwenye shinikizo. Hapo tena maadui hawaiachi jumuiya hiyo, huiandama
jumuiya hiyo ili kuipiku na kuitawala kikamilifu. Kwa upande mwingine
maadui hukata tamaa kwa jumuiya ambayo hainywei kwenye shinikizo
katika hatua yenyewe ya kwanza.

Kuna tukio la shahidi wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye alichukuliwa
kutoka katika mkusanyiko wa kidini. Mkusanyiko huu ulikuwa mku-
sanyiko wa kawaida wa waumini, walikuwa wamekaa huku wakisoma
tenzi za maombilezo, ulikuwa sio mkusanyiko wa kimapinduzi au wa kisi-
asa. Mtu huyu alikuwepo katika mkusanyiko huu ambako Polisi wal-
iushambulia na wakamchukua pia mtu huyu. Tukio hili lilikuwa kabla ya
Mapinduzi ya Kiislamu na mtu huyu pia alikuwa mwanachuo. Wakati
walipomchukua na kumsaili ndani ya chumba kidogo cha magereza, kwa
swali la kwanza walimuuliza kwamba yule aliyekuwa akitoa khutba na

Kuhuzunika na Kuomboleza

82

Azadari ( Bi. Zainab) final Lubumba.qxd  7/1/2011  12:32 PM  Page 82



kusoma tenzi za maombilezo pale kwenye mkusanyiko ni nani? Yule mtu
mwenye kuheshimika alijibu kwamba hamjui mtu huyo aliyekuwa anaso-
ma tenzi za maombilezo, ingawa kila mtu anamjua kwa vile ulikuwa mku-
sanyiko wa hadhara. Khatibu huyo pia alikuwa mtu mashuhuri ambaye
hashughuliki na mambo ya siasa na alikuwa mwanataaluma tu, hivyo
ilikuwa hakuna madhara yoyote katika kutaja jina lake. Lakini bado shahi-
di huyu hata hakulisema. 

Waliamua kumpiga na bado hakulitaja jina la khatibu yule, ingawa hata
Polisi wanalijua jina lake. Hili lilikuwa ni swali lao la kwanza na alikuwa
hawajibu. Waliendelea kumpiga mpaka akazimia, kisha walimwagia maji,
alipozindukana wakamuuliza tena swali lile lile, naye alikuwa akitoa jibu
lile lile. Walikuwepo baadhi ya rafiki zake ambao alikuwa amefungwa nao,
walianza kumlaumu vikali sana kwamba kwa nini unapata kipigo kisicho
cha lazima, huu ni upumbavu; waambie tu jina la khatibu yule kwa vile
kutakuwa hakuna madhara katika kutoa taarifa hii. Alikataa kwa
kuthibitisha kwamba kama nikitoa jibu la swali lao hili la kwanza basi wat-
apatwa na matumaini ya kuniuliza maswali zaidi. Nataka niwakatishe
tamaa kwenye hatua ya mwanzo, yaani wasiweke matumaini yoyote kwan-
gu. Pamoja naye wengine walikuwa wanajibu kwa kutaja jina la khatibu
yule, jina la mtayarishaji na kwa njia hii waliweza kufikia taarifa muhimu
ambazo walitaka kuzipata. Lakini Mujahidina huyu aliwakatisha tamaa
katika hatua yenyewe ya mwanzo kabisa kwamba ikiwa mtu huyu hatoi
taarifa nyepesi kama hizi hatuwezi kutegemea kwamba atatoa taarifa yoy-
ote muhimu.

Mtu ambaye anaweza kuvumilia shinikizo anaweza kufanya lolote. Mtu
anayeweza kuvumilia shinikizo la kisiasa, shinikizo la umasikini, shiniki-
zo la kisaikolojia na kubwa la yote shinikizo la hofu mtu huyu hatasalimu
amri kwenye kitu chochote. Imamu Khomein (ra) alikuwa akisema kwam-
ba hakuna kulipa kodi halali kwa askari wanaotisha watu. Watu wa mji
kama Karachi wanatambua kinachomaanishwa na kodi halali ambapo mtu
anakuja na fimbo au silaha na kuzungumza tu kwa sauti kali mbele ya
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muuza duka na kila wiki muuza duka humpa pesa. Wale waliozoea kuny-
wea kwenye shinikizo kama hili na kulipa kodi hiyo, waliishia katika kutoa
pesa nyingi zaidi baadae, hata wanawake wao huenda wakanywea chini ya
shinikizo hizi zisizo vumilika. Kama wakati wanapokuja na bunduki na
wakataka simu yako ya mkononi na mara utoapo simu hiyo hawaondoki na
kukuacha watataka na gari lako pia. 

Jumuiya isiyoweza kuvumilia shinikizo hupoteza kila kitu. Imamu
Khomein (ra) alikuwa akisema kwamba maadui huweka tu shinikizo;
hawana nguvu ya kufanya lolote kwako. Kauli hii ya Imamu Khomein (ra)
kwamba “Amerika haina kiasi cha moyo ule na uwezo wa kuchukua hata
hatua ya kimakosa dhidi yetu,” kosa pekee wanaloweza kufanya ni kutuan-
gusha kwa kutuwekea shinikizo juu yetu, vinginevyo kuja kwa ajili ya
kupambana na sisi ni kitu kisichowezekana kwao. Huu ulikuwa ujumbe
ambao Imamu Khomein (ra) aliutoa kwa watu wa taifa la Palestina juu ya
kifo cha kishahidi cha Shahid Arif Husein. Katika ujumbe wake Imamu
Khomein (ra) alisema kwamba ninatamani kwamba Amerika ingekuja kwa
uwazi kwa ajili ya mapambano na sisi, wanafanya operesheni ya siri kupi-
tia kwa mawakala wao. Ninatamani kwamba kama Urusi ilivyofanya kwa
uwazi dhidi yetu nataka Amerika pia ije katika mapambano ya wazi na sisi.
Kwa taifa hili kutaka kupambana pamoja na adui huyu haliwezi kufanywa
liwe chini ya shinikizo. Kosa hili lilifanywa na maofisa wa serikali iliy-
opita ambapo walifuata njia ya kuomba radhi kwa ajili ya suala hili na
matokeo yake Iran ikapatwa na mateso mengi mno.

Nguvu za Hizbullah pia ziko chini ya hili; sio kwamba nguvu za Hizbullah
ni kwa ajili ya silaha fulani. Hizbullah ina silaha za kawaida ambapo aina
ya silaha za kisasa ambazo Israil inazo Hizibullaha hawawezi hata kuota
kuwa nazo, lakini bado Israil inawaogopa Hizbullah, kwa nini? Sababu ni
kwamba mataifa ya Kiarabu na viongozi wao kwa urahsi wamekuwa chini
ya shinikizo, lakini Hizbullah hawanywei kwenye aina au kiwango cho-
chote cha shinikizo. Hata kama nchi yao inateketezwa, watoto na
wanawake wao wanauawa kishahidi; mateso yanafanywa juu yao, lakini
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hawanywei chini ya shinikizo lolote; hata lililo dogo. Jumuiya ambazo
husalimu amri kwenye shinikizo zimefedheheka mno katika historia kwa
sababu kwa kuifanya jumuiya kuwa chini ya shinikizo kunaweza
kuwafanya watu wake kufanya kitu chochote unachotaka. Unaweza kuona
kwamba umma wa Pakistan leo uko chini ya aina mbali mbali za
mashinikizo, shinikizo la kukosa amani, shinikizo la ukosefu wa ajira,
shinikizo la ukosefu wa bidhaa muhimu; migogoro ya kisiasa ni shinikizo
lingine na mpasuko wa kimadhehebu. Kuna shinikizo kutoka pande zote za
jumuiya hii. Kama jumuiya hii itavunja mgongo wake chini ya shinikizo
hili, basi kamwe hawawezi kuwa na heshima, hivyo wanahitaji kushinda
shinikizo hili na kutoka nje yake. 

Tutafanikiwa siku hiyo wakati ulimwengu utakaposhawishika kwamba
jumuiya hii haitasalimu amri kwenye aina ya mtindo wowote wa shiniki-
zo. Wanawaita maofisa wetu na wanafukuzana kwenda kwenye ofisi zao,
hukaa na wakandamizaji hawa na kupiga picha pamoja nao, na kuona
fahari kutembelea Balozi zao. Yote haya ni matokeo ya shinikizo. Mtu
mmoja alisema kwamba tunafanya kila linalowezekana kuokoa jumuiya
hii, tulikwenda kwa wanasiasa, watu wa dini na sehemu nyingine na sasa
hakuna chaguo lililo baki isipokuwa kwamba kwenda Balozi za nje na
kuwaambia wafanye mipango kwa ajili ya usalama wa jumuiya ya Shi’a,
na kwa mujibu wa kundi hili pia walifanikwa. Balozi fulani zilitangaza
kwamba watatoa kinga maalumu kwa Mashia na Makadiani kama wanata-
ka kuondoka nchini kwa muda na kuja kwenye nchi zao. Walitekeleza sera
hii kwa muda fulani. Je, hii sio fedheha na udhalili kuomba kwenye Balozi
za nje? 

Kama nilivyotaja kabla kwamba ni muhimu kuelewa madhumuni ya
Karbala, na hicho ndicho ninachomaanisha kusema hapa kwamba shahidi
na damu yake hutoa ujumbe kwamba lazima ufe, lakini sio kusalimu amri
kwenye shinikizo. Hii ndio tofauti kati ya shingo iliyokatwa na shingo iliy-
oinama. Shingo iliyokatwa ni ile ya mtu ambaye hakusalimu amri kwenye
shinikizo, wakati ambapo shingo iliyoinama ni ile iliyosalimu amri kwenye
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shinikizo. Shingo ambayo haiinami hukatwa; hadhi yake, ubora wake na
umashuhuri wake uko katika kukatwa shingo, lakini sio kusalimu amri
kwenye shinikizo. Huu ndio ujumbe wa watu wa Karbala kwamba kamwe
usinywee kwenye shinikizo. Hata kama kuna mtu mmoja tu   aliyebakia
kuweni wenye nguvu kifikira, iweke imara nyuma shingo yako na amsha
ari yako. Hata kama ulimwengu mzima unakushinikiza tangaza kwamba
mimi sitakuwa chini ya shinikizo na sitatoa hongo ili kutoka nje ya shiniki-
zo. Ulimwengu huu umejaa wapokeaji hongo, kuna wapokeaji hongo wa
kidini, wapokeaji hongo wa kisiasa na kisha kuna wapokeaji hongo wa
kiulimwengu kama Pakistan ambayo hutoa hongo kwenye nchi za
Magharibi na udhalili kutokana na hili hubebwa na taifa zima. 

Shinikizo kama hili hili waliliweka kwenye mataifa mengine na wakakataa
kuwapa hongo kwa sababu mara unapowapa hongo basi hiyo inakuwa
kigezo kwa vizazi vijavyo. Lakini kama shingo hazisalimu amri na badala
yake zikakatwa, basi hupata ujumbe kwamba shingo hizi haziwezi kuwa
chini ya shinikizo. Ni jinai gani ambayo kwayo Iraq leo inapatishwa
adhabu? Jinai yao ni kwamba walisalimu amri kwenye shinikizo na
hawakuweza kuvumilia migogoro ambayo iliwekwa juu yao. Matokeo
yake yalikuwa kwamba waliamua kukaa, kuunga mkono na kuchukua
msaada kutoka kwa wavamizi hao ambao kabisa ulikuwa hautamaniki na
hali za kimatokeo ni hizi zinazoshuhudiwa leo wakati ambapo kila siku
takriban maiti mia moja hupatikana. Kama wangeuawa kwa kukataa
kuonewa kwenye shinikizo, basi idadi ya vifo ingelikuwa kidogo ukilin-
ganisha na mauaji yanayotokea leo kwa matokeo ya kusalimu amri kwenye
shinikizo. Kama ilivyo kauli ya Shahidi kwamba mtu ambaye hasalimu
amri kwenye shinikizo hufa mara moja, wakati ambapo wale ambao hun-
ywea kwenye shinikizo hufa mara mia moja kwa siku na kwamba pia ni
kifo cha fedheha na udhalili. Kama mtu ana hiari ya kuchagua aina ya kifo
basi lazima achague kifo cha Karbala, yaani kifo cha heshima. Tusisahau
kwamba kwa hali yoyote tutakufa na kwa vile wameahidi kutuuwa, kwa
nini basi tukubali kifo cha kukimbia, kwa nini tusikubali risasi juu ya vifua
vyetu kuliko kukimbia. Kwa vile tutakufa, basi kwa nini tufe kizembe,
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badala yake lazima tufe tukiwa katika hali ya kuamka na utambuzi wa
lengo.

Imamu Khomein (ra) alisema: “Kama hatima yetu ni kufa basi kwa nini
tusife kama Shahidi Mustafa Chamran.” Hivyo inathibitishwa kwamba laz-
ima tutakufa, basi kwa nini tufe kwa kisukari, chini ya gari katika ajali,
katika hali ya ugonjwa kuliko kifo cha heshima na cha kupendelewa. Hili
ni somo la Karbala kwamba Karbala sio uwanja wa mauaji badala yake ni
uwanja wa kuwapa watu uhai katika njia iliyo sawa na sahihi. Wakati
Kiongozi wa Mashahidi (as) alipoona katika ndoto kwamba msafara huu
unaelekea kwenye kifo, alipopanda kwenye mgongo wa ngamia alisema:
“Kwa Allah tunatoka na Kwake hatuna budi tutarudi.” Mtoto wake Ali
Akbar (as) alikuja mbele na kumuuliza sababu ya kusoma aya hiyo. Imamu
(as) akasema kwamba nilimuona mjumbe kutoka ulimwengu wa ughaibuni
akaniambia katika ndoto yangu kwamba msafara huu unaelekea kwenye
kifo na kifo kinakuja kuelekea kwenye msafara huu. Ali Akbar (as) akase-
ma:

“Je, sisi hatuko katika haki?”

Imamu (as) akasema kwamba bila ya shaka sisi tuko kwenye njia iliyony-
ooka. Ali Akbar (as) akasema kwamba basi haiwi tofauti iwapo kifo
kitakuja juu yetu au tunaangukia kwenye kifo. Hili ndilo lililotokea kule
Karbala ambako kifo hakikuwajia juu yao badala yake waliangukia juu ya
kifo. Ni kanuni ya kawaida kwamba kitu kinachoangukia juu ya kingine
hukiuwa. Katika Karbala ilikuwa ni watu hawa ambao waliuwa kifo na
kwa kukiangukia kifo nao wakawa hai daima. Ali Akbar (as) bado yungali
hai, kifo ndicho kilichoshindwa na kikafa. Kifo hakiwezi kuwauwa
Mashahidi wa Karbala. Jumuiya yoyote ambayo ina mfano huu wa Karbala
haiwezi kukidhi hadhi yake kwa kuwa chini ya shinikizo na kuanza kutafu-
ta njia za kutokea na kutafuta ufumbuzi mwingine ili kudhibiti mazingira
ya shinikizo. Wakati mwingine tunaona kwamba wale ambao hawana
Karbala, hawanywei kwenye shikizo, basi vipi wale ambao wana shule,
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chuo kikuu na kituo cha mafunzo kama Karbala waweze kuwa chini ya
shinikizo? Hii ndiyo njia ya haki, ujumbe na filosofia ya Azadari iliyo
sawa. Hii ndio sababu kwamba Maimamu Maasum (as) wametuamrisha
kuliweka hai tukio hili la Karbala kwa kufanya Azadari. Ilikuwa ni
kuhakikisha kwamba nukta hii ya kuonesha msimamo kwa kutonywea
kwenye shinikizo hata kama kutagharimu maisha yetu inabakia hai kama
somo na ujumbe kutoka Karbala. Na kama ilivyotajwa kabla kwamba
ubora huu wa kuvumilia shinikizo sio ubora wa kuzaliwa, huhitaji kuen-
delezwa pamoja na juhudi za mwanadamu. Sifa hii ya kutokusalimu amri
kwenye shinikizo imetajwa na Qur’ani Tukufu kama “Istiqamat”
(Msimamo) na sifa hii haiji kwa mtu kutoka kwenye tumbo la uzazi la
mama, huhitaji kuendelezwa katika uwanja wa harakati na ujahidina.
Elimu ni kitu kinachotamaniwa na bora, lakini kuwa tu na elimu haimaan-
ishi kwamba mtu huyo pia anayo “Istiqamat.” Tunaona katika mifano
mingi ya watu wenye elimu ya hali ya juu, ya dini na ya kisekula, lakini
hawana “Istiqamat.” 

“Istiqamat” huandaliwa kwa gwaride katika mazingira magumu. Hata
kama umejaaliwa starehe basi vilevile wakati mwingine ingia kwenye
maeneo magumu na yenye shida. Wakati mwingine licha ya kuwa na
chakula lakini usile na hii nimoja ya falsafa za Saumu kwani huongeza
uwezo wa “Istiqamat.” Umasikini, njaa, kiu vyote hivi ni mashinikizo
ambapo kwa kufunga saumu pamoja na chakula kuwepo mtu anaweza
kushinda mitihani yote hii. Kwa muda huu tulionao tuko katika aina nyin-
gi za mashinikizo kama tunavyosema kwamba hatuna njia na rasilimali ya
kufanya kitu. Wakati mwingine tunafanya kitu bila njia zozote na rasili-
mali. Tunasema hatuwezi kuja kwa sababu hatuna usafiri, wakati
mwingine tunaonesha uvumilivu kwa kutembea umbali mkubwa. Hii ndio
njia ya kujithibitisha mwenyewe kwamba haupo katika aina yoyote ya
shinikizo. Kama ambavyo utakuwa umeona wanajeshi wamefanywa
watembee kwa miguu licha ya kuwepo kwa magari. Hii ni kwa sababu
wanatayarishwa na uvumilivu unajengwa ndani yao. Hizi Azadari na
Majalis zina madhumuni haya ndani yake. Ingawa zimeumganishwa na
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taratibu nyingine za kiibada na itifaki ambazo pia ni nzuri kuzifanya kama
hazivunji Sharia, lakini kiini cha ibada hizi ni madhumuni ambayo hayat-
ufanyi tupotee. Tunaomba kwamba insha-Allah jumuiya ambayo inastahi-
ki maisha ya heshima siku moja itakuwa na “Istiqamat” ndani yao na kuto-
ka kwenye mashinikizo yote haya na watu kuishi maisha ya heshima na
yenye hadhi kwenye ulimwengu huu kwa njia ambayo Hizibullah
wanafanya hivi sasa.

Khutba ya Mina
{Imamu Husein (as)}

Enyi watu chukueni somo kutoka kwenye ushauri wa Allah (alioutoa) kwa
rafiki zake wakati alipowakemea marabbi kwa kusema:

“Mbona watawa wao na maulamaa wao hawawakatazi maneno yao
ya dhambi na uadui na ulaji wao wa haramu? Hakika ni mabaya
waliyokuwa wakiyafanya.” (5:63)

Na Allah Aza wa Jallah anasema:

“Walilaaniwa wale waliokufuru miongoni mwa wana wa Israil kwa
ulimi wa Daud na wa Isa mwana wa Maryam. Hayo ni kwa sababu
waliasi, nao walikuwa wakiruka mipaka. Walikuwa hawakatazani
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mambo mabaya waliyokuwa wakiyafanya. Hakika ni maovu
waliyokuwa wakiyafanya.” (5:78-79)                                                      

Allah Aza wa Jallah aliwalaumu kwa sababu waliona kwa macho yao
wenyewe wakandamizaji wakitenda uovu na vitendo vya ufisadi, lakini
hawakuwazuia kutokana na mapenzi na kwa ajili ya upendeleo wanaopata
kutoka kwao halikadhalika na hofu ya kuteswa na kuumizwa. Hata
hivyoAllah Aza wa Jallah Anasema:                                                          

“Hakika tuliteremsha Tawrat yenye uongozi na nuru, ambayo kwayo
Manabii waliojisalimisha na watawa na wanazuoni,  waliwahukumu
mayahudi; kwani walitakiwa kukihifadhi Kitabu cha Mwenyezi
Mungu.Nao walikuwa mashahidi juu yake.  Basi msiwaogope watu
bali niogopeni mimi.  Wala msiuze Aya zangu kwa thamani chache. Na
wasiohukumu kwa yale aliyoyateremsha Mwenyezi Mungu, basi hao
ndio Makafiri.” (5:44) 

Na anasema:                                                             
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“Na waumini wanaume na waumini wanawake ni mawalii wao kwa
wao. Huamrishana mema na kukatazana maovu. Na husimamisha
swala. Na hutoa zaka. Na humtii Mwenyezi Mungu na Mtume wake.
Hao Mwenyezi Mungu atawarehemu. Hakika Mwenyezi Mungu ni
mwenye nguvu mwenye hekima.” (9:71)                                                

Allaha Aza wa Jallah anataja jukumu la kuamrisha mema na kukataza
maovu (Al-amr bi al-ma’ruf wa al-nahy al-munkar) kabla ya majukumu
yote kwa sababu anajua kwamba kama linatekelezwa na kuimarishwa kati-
ka jamii, majukumu mengine yote mepesi na magumu yataimarishwa.
Sababu yake ni kwamba ‘Amr bi al-ma’ruf wa nahy al-munka’ humaan-
isha kulingania watu kwenye Uislamu, halikadhalika upinzani dhidi ya
dhulma, kupinga na kupambana dhidi ya wakamdamizaji na kufanya juhu-
di kuhakikisha kwamba utajiri na mapato yanayopatikana kutokana na vita
yanagawanywa kwa mujibu wa sheria za Kiislamu na kwamba kodi inaku-
sanywa, inatumika na kutumiwa katika mfumo wa haki na kwa usahihi. 

Enyi wanachuoni ambao mnafurahia na kufaidi sifa nzuri kwa sababu ya
elimu yenu! Mmepata jina zuri katika jamii kwa sababu ya nia yenu nzuri.
Ni kwa sababu ya Allah kwamba watu wanawaheshimu na kuwastahi sana,
na kwamba hata wenye nguvu wanakuogopeni na wenyewe
wanakuheshimuni na wale ambao hawapasiki na ninyi na kwa wale ambao
hamna mamlaka nao wanakupeni upendeleo wanaojinyima wenyewe.
Wakati watu hawapati haki zao, wanatafuta utetezi wenu, ninyi mnatembea
mitaani kwa nguvu za wafalme na za malkia.

Je hamkupa heshima yote hii na sifa kwa sababu ya matumaini ya watu
kwamba mtazitekeleza sheria za Mwenyezi Mungu? Hata hivyo katika
mifano mingi mmeshindwa kufanya hivyo.

Ninyi kama viongozi mmeyachukulia majukumu yenu kwa wepesi sana.
Mmepuuza haki za wenye kukandamizwa na za walio chini, lakini kwa
uangalifu mmeshughulikia kile mnachokiona kama haki zenu binafsi.
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Hamkutumia pesa zenu au kuhatarisha maisha yenu kwa ajili ya Yule
Aliyewapa uhai, wala hamkupigana dhidi ya kundi lolote au kabila kwa
ajili ya Mwenyezi Mungu. Hata hivyo mnatamani – na mnaona hiyo haki
yenu – kwamba Yeye (Allah) lazima awape Pepo kwa pamoja na Mtume
(s.a.w.w.) na kinga kutokana na adhabu ya Akhera. Mnayo matumaini
kama hayo kwa Mungu, nina wasi wasi kwamba uzito uliojaa ghadhabu
Yake unashuka juu yenu, kwani ingawa ni kwa uwezo na utukufu Wake
kwamba mmepata cheo cha juu, hamuoneshi heshima kwa wale ambao
kwa kweli wanamjua Mwenyezi Mungu, ambapo ninyi wenyewe mnafai-
di heshima miongoni mwa viumbe wa Mwenyezi Mungu kwa sababu
Yake.

{Pia nina wasiwasi nanyi kwa sababu nyingine}. Mnaona mktaba uliowek-
wa na Mungu unavyovunjwa na kukanyagwa chini ya miguu, bado ninyi
hamuoneshi wasiwasi, wakati ikija kwenye mikataba iliyowekwa na baba
zenu ikivunjwa sehemu yake tu mnachanganyikiwa sana na kuwa na wasi
wasi mkubwa, lakini ahadi mlizotoa kwa Mutuku Mtume (s.a.w.w.) ni
suala la tofauti kabisa kwenu.

Vipofu, mabubu na wenye magonjwa sugu kila mahali wanakosa hifadhi
katika miji na hakuna huruma inayooneshwa kwao. Lakini kamwe ham-
tendi kwa mujibu wa shughuli zenu na vyeo vyenu, wala hamuwasaidii
wala kuwalipa wale ambao wanafanya shughuli hizo, mnanunua usalama
wenu kutoka mamlaka kandamizi zenye nguvu pamoja na sifa za uwongo
za kupachikana na maafikiano. Shughuli zote hizi zimekatazwa kwenu na
Mwenyezi Mungu, na zaidi sana Amewaamrisha kukatazana wenyewe
kwa wenyewe kujihusisha nazo, lakini hamzingatii. 

Msiba uliowapata ni mkubwa kuliko ule ambao umewapata wengine,
kwani hadhi halisi na kiwango cha “Umma” kimeporwa kutoka kwenu.
Utawala wa nchi na utoaji wa sheria na hukumu, kwa hakika lazima
vikabidhiwe kwa wanachuoni wa kidini ambao ni walinzi wa amri za
Mwenyezi Mungu kuhusiana na kipi kinaruhusiwa na kipi kinakatazwa.

Kuhuzunika na Kuomboleza

92

Azadari ( Bi. Zainab) final Lubumba.qxd  7/1/2011  12:32 PM  Page 92



Lakini nafasi yenu hiyo imeporwa kutoka kwenu, kwani hakuna sababu
nyingine ila ni kwamba mmeitupa haki, na mmehitilafiana kuhusu asili ya
Sunnah, licha ya kuwepo ushahidi wa wazi. 

Leo mngekuwa na uvumilivu wa kuhimili dhiki na shida kwa ajili ya Allah
Aza wa Jallah basi taratibu zote zilizokusudiwa (mambo wa Mungu) zin-
geletwa kwenu kwa ajili ya kuzithibitisha na kwa ajili ya ninyi kuzitoa kwa
watu; mamlaka yangekuwa mikononi mwenu. Lakini mmewaruhusu
wakandamizaji kupora shughuli zenu, na mambo ya Mungu (serikali)
yakaangukia mikononi mwao, hivyo kwamba wanayaendesha mambo kwa
utata na kufanya mambo kiholela na kwa ajili ya kukidhi matamanio yao,
mwenendo wa desturi. Kilichowawezesha kupata udhibiti wa serikali ni
kutokana na ninyi kukimbia kwa hofu ya kifo na mapenzi yenu juu ya
ulimwengu na maisha ambayo kwa hali yoyote ile yatakutokeni. Kwa
matokeo ya fikra hiyo mmeutoa umma huu usio na nguvu na kuukabidhi
kwenye makucha ya wakandamizaji. Ambapo baadhi wamejikunyata kama
watumwa chini ya himaya ya wakandamizaji hao, na wengine wamefany-
wa mafukara kuhusiana na maisha yao, watawala wanaendesha mambo ya
serikali kulingana na matakwa yao, huku wakipata aibu na fedheha kwa
ajili yao wenyewe pamoja na ufisadi wao, huku wakiwafuata washauri
waovu na kuonesha ufedhuli kwa Mwenyezi Mungu. Mmoja wa
wazungumzaji wao mteule hupanda kwenye mimbari katika kila mji. Nchi
haina ulinzi mbele yao na mikono yao hupora kila kitu watakacho bila
kizuizi. Watu ni watumwa wao na hawana nguvu ya kujilinda wenyewe.
Mmoja wa magavana ni dikteta kwa asili, habithi na mwenye chuki ya
muda mrefu, mwingine huzuia kutambuliwa kwa Mwenyezi Mungu na
Siku ya Mwisho! Sio ajabu – vipi mtu afikirie ni ajabu, jamii ile ni mfum-
bato wa wakandamizaji wajanja ambao magavana wao hawahisi upendo na
huruma kwa waumini walio chini ya mamlaka (yao).

Mungu Ndiye Atakayehukumu kuhusu kile ambacho ni mgogoro miongo-
ni mwetu na kutoa hukumu ya kuamua kuhusiana na yote ambayo hutokea
miongoni mwetu.
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Ee Allah! Unajua kwamba kila kitu tulichofanya hakikushawishiwa kwa
upinzani kwa ajili ya kutaka nguvu za kisiasa, wala si kwa kutafuta utajiri
na wingi wa mali, bali kimefanywa kuonesha watu kanuni na maadili ya
dini Yako yanayong’ara ili kutengeneza mambo ya nchi Yako, kulinda na
kuhifadhi haki za msingi za waja Wako wanaokandamizwa na kutenda kwa
mujibu wa majukumu ambayo umeyaweka, kaida, sheria na amri ulizo-
hukumia.

Hivyo, (enyi wanachuoni wa dini) mnatakiwa kutusaidia ili tufikie lengo
hili, ili turejeshe hali zetu kutoka kwa hao wenye nguvu hizo ambao
wanaona inakubalika kuwakosea ninyi na ambao wanajaribu kuzima
mwanga wa taa iliyowekwa na Mtume (s.a.w.w.). Allaha Aza wa Jallah
anatosha, Kwake tunategemea na Kwake Yeye tutarejea.
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA
AL-ITRAH FOUNDATION

1. Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka 
Thalathini

2. Uharamisho wa Riba
3. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 
4. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili
5. Hekaya za Bahlul
6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
8. Hijab vazi Bora
9. Ukweli wa Shia Ithnaashari
10. Madhambi Makuu
11. Mbingu imenikirimu
12. Abdallah Ibn Saba
13. Khadijatul Kubra
14. Utumwa
15. Umakini katika Swala
16. Misingi ya Maarifa
17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18. Bilal wa Afrika
19. Abudharr
20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21. Salman Farsi
22. Ammar Yasir
23. Qur'an na Hadithi
24. Elimu ya Nafsi
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25. Yajue Madhehebu ya Shia
26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
27. Al-Wahda
28. Ponyo kutoka katika Qur'an. 
29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera
31. Al Amali
32. Dua Indal Ahlul Bayt
33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.
34. Haki za wanawake katika Uislamu
35. Mwenyeezi  Mungu na sifa zake
36. Amateka Na Aba'Khalifa
37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)
38. Adhana.
39 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40. Nyuma yaho naje kuyoboka
41. Amavu n’amavuko by’ubushiya
42. Kupaka juu ya khofu 
43. Kukusanya swala mbili
44. Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45. Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya
46. Kusujudu juu ya udongo
47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
48. Tarawehe
49. Malumbano baina ya Sunni na Shia
50. Kupunguza Swala safarini
51. Kufungua safarini
52. Umaasumu wa Manabii
53. Qur’an inatoa changamoto
54. as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm
55. Uadilifu wa Masahaba 
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56. Dua e Kumayl
57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu
58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume        

Muhammad (s)
61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63. Kuzuru Makaburi
64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu
67. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne
68. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano
69. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
70. Tujifunze Misingi Ya Dini
71. Sala ni Nguzo ya Dini
72. Mikesha Ya Peshawar
73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
74. Ubora wa Imam 'Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia 

iliyonyooka
75. Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake
76. Liqaa-u-llaah
77. Muhammad (s) Mtume wa Allah
78. Amani na Jihadi Katika Uislamu 
79. Uislamu Ulienea Vipi?
80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
81. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s) 
82. Urejeo (al-Raja’a )
83. Mazingira
84.       Utokezo (al - Badau) 
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85. Sadaka yenye kuendelea 
86. Msahafu wa Imam Ali
87. Uislamu na dhana
88. Mtoto mwema
89. Adabu za Sokoni
90. Johari za hekima kwa vijana
91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza
92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili
93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu
94. Tawasali
95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia
96. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
97. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
98. Swala ya maiti na kumlilia maiti
99. Shiya na Hadithi (kinyarwanda)
100. Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
101. Hadithi ya Thaqalain
102 Fatima al-Zahra
103. Tabaruku
104. Sunan an-Nabii
105. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107. Mahdi katika sunna
108. Kusalia Nabii (s.a.w)
109. Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110. Ujumbe - Sehemu ya Pili
111. Ujumbe - Sehemu ya Tatu
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112. Ujumbe - Sehemu ya Nne
113. Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa
114. Iduwa ya Kumayili
115. Maarifa ya Kiislamu.
116. Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
117. Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
118. Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
119. Ukweli uliopotea sehmu ya Nne
120. Ukweli uliopotea sehmu ya Tano
121. Johari zenye hekima kwa vijana
122. Safari ya kuifuata Nuru
123. Idil Ghadiri
124. Myahudi wa Kimataifa
125. Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
126. Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
127. Visa vya kweli sehemu ya Pili
128. Muhadhara wa Maulamaa
129. Mwanadamu na Mustakabali wake
130. Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Kwanza
131. Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Pili
132. Khairul Bariyyah
133. Uislamu na mafunzo ya kimalezi
134. Vijana ni Hazina ya Uislamu.
135. Yafaayo  kijamii
136. Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu
137. Taqiyya
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138. Vikao vya furaha 
139. Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
140. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya  Kwanza
141. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya  Pili
142. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya Tatu
143. Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah
144. Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
145. Kuonekana kwa Allah
146.   Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt 

(Sehemu ya Kwanza)
147.      Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)
148. Ndugu na Jirani
149. Ushia ndani ya Usunni
150. Maswali na Majibu
151. Elimu ya Ghaibu
152. Ahlul Bayt ndani ya Tafsir za Kisunni No.1
153. Ahlul Bayt ndani ya Tafsir za Kisunni No.2
154. Ahlul Bayt ndani ya Tafsir za Kisunni No.3
155. Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza
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Back Cover
Maana ya azadari – ni kuomboleza. Kiistilahi, ni mkusanyiko wa watu
wanaokusanyika sehemu moja iliyoandaliwa kwa ajili ya kumbukumbu na
kuomboleza ushahidi, hasa wa Imam Husain AS (‘Alayhi ‘s-Salaam:
amani iwe juu yake). Katika mkusanyiko huo (ambao ni maarufu kwa jina
la “majlis”) hutolewa hutuba za kuwahamasisha waumini kuendeleza
harakati aliyoianzisha Imam Husain AS ya kupambana dhidi ya watawala
madhalimu na mafisadi ambao ni kikwazo cha maendeleo na ustawi wa
jamii. Mwanzilishi wa azadari hii ni dada yake Imam Husain, yaani Bibi
Zainab AS, ambaye alitoa hutuba ya kwanza kabisa kuhusu masaibu ya
Karbala mbele ya mkusanyiko mkubwa wa watu katika baraza ya Yazid na
mbele ya Yazid mwenyewe. Kwa ujasiri mkubwa alitoa hutuba ambayo
iliuliza umati ule wa watu waliokuwepo pale kiasi kwamba hata Yazid
mwenyewe alinywea na kutahayari. Na kutokana na hutuba hii kali, Yazid
aliamuru wafungwa hawa akiwemo Bibi Zainab na mdogo wake Ummu
Kulthum, Imam Ali Zainul Abidin (Sajjad) mwana wa Imam Husain AS na
kina mama wa familia za mashahidi wa Karbala, wafunguliwe minyororo
waliyofungwa na watayarishiwe safari ya kurudi Madina.

Kitabu hiki ni johari nyingine na ni kazi ambayo haiishii kwa Mashia tu,
bali ni kitabu cha Ummah wote wa Kiislamu, na kwa kweli kwa wale
wanadamu wote ambao wana maadili fulani yaliyo hai ndani yao.

Kimetolewa na kuchapishwa na:
Alitrah Foundation
S.L.P. 19701 Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255  22  2110640
Simu/Nukushi: +255  22  2127555
Barua Pepe: alitrah@raha.com
Tovuti: www.alitrah.org
Katika mtandao: www.alitrah.info
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