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Neno la mchapishaji

Kitabu kilichoko mikononi mwako, ni tarjuma ya kitabu
cha Kiarabu kwa jina la: "Al-Jam’u Bayna Salaatayn"
Sisi tumekiita: "Kukusanya Sala mbili."

Kitabu hiki, "Kusanya Sala mbili" ni matokea ya utafiti
wa kielimu uliofanywa na Mwanachuoni wa Kiislamu,
Sheikh Jafar Subhani.

Sheria ya Kiislamu ni ya kipekee kwa kuwa inahusika na
kila jambo huku ikiweka utatuzi wa matatizo yote yanay-
ompata mwanadamu katika sekta zote za maisha yake.

Wanachouni wa Kiislamu kama kawaida ya wanadamu
wamehitilafiana katika hukumu ndogo ndogo katika
matendo ya ibada, lakini kama ilivyo, tofauti ndogo kati
ya wanachuo kwa wafuasi inakuwa ni mlima wa tofauti
na kusababisha zongo lisilo na maana. Mambo ambayo
wanachuo wetu wamehitilafiana si katika asili au misingi
ya dini, na isitoshe ni mambo machache sana ukilingan-



isha na yale tunayokubaliana nayo.
Kukusanya Sala mbili ni suala ambalo wanachuo wetu
wamehitalifiana; ndani ya madhehebu moja na kati ya
madhehebu. Kwa hiyo hii sio hitilafu ya madhehebu, bali
ni hitilafi ya wanachuo wa madhehebu zote wamehitilafi-
ana juu ya suala hili. Lakini bahati mbaya Waislamu
wengi hawaitambui hitilafu hii kwa usahihi na hivyo
kuongelea katika dhana na kusababisha mizozo
isiyokuwa na maana. Kutokana na hali hii Sheikh wetu,
Jafar Subhani amelifanyia utafiti wa kina suala hili na
kuweka wazi asaili ya hitilafu hii, kisha akamuachia mso-
maji mwenyewe kutoa uamuzi. 

Kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu
wa maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja zote.
Kutokana na ukweli huu, Taasisi yetu ya 'Al-Itrah
Foundation' imeona ikitoe kitabu hiki kwa lugha ya
Kiswahili, kwa madhumuni yake yale yale ya kuwahudu-
mia Waislamu, hususan wazungumzaji wa Kiswahili, ili
kuongeza ujuzi wao katika masuala ya dini na ya kijamii.

Tunamshukuru ndugu yetu, Hemedi Lubumba Selemani
kwa kukubali jukumu hili la kukifanyia tarjuma kitabu
hiki. Vilevile tunawashukuru wale wote walioshiriki kwa



njia moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa kwa
kitabu hiki. 

Mchapishaji:

Al-Itrah Foundation



KUKUSANYA SALA MBILI

Kwa Mtazamo wa Qur’ani na Sunna

Kila sifa njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola wa

ulimwengu. Rehma na Amani zimfikie mbora wa viumbe

na hitimisho la mitume Wake, pia kizazi chake kitakatifu

ambacho ndio kasha la elimu yake na hazina ya mafunzo

yake. 

Hakika Uislamu ni imani na sheria. Imani ni kuamini

Mwenyezi Mungu, mitume Wake na Siku ya Mwisho.  

Na sheria ni hukumu za Mwenyezi Mungu ambazo zina

jukumu la kumpa mwanadamu maIsha bora na kumhakik-

ishia wema wa dunia na akhera.

Sheria ya Kiislamu ni ya kipekee kwa kuwa inahusika na

kila jambo huku ikiweka utatuzi wa matatizo yote yanay-

ompata mwanadamu katika sekta zote za maIsha yake,

hivyo Mwenyezi Mungu akasema: 



“Leo nimewakamilishieni dini yenu na kuwatimizieni

neema Yangu na nimewapendeleeni Uislamu uwe dini

yenu.” (5:3).

Isipokuwa kuna masuala madogo madogo ambayo

wanazuoni wa sheria wametofautiana kwa sababu ya

kuhitilafiana kwao kuhusu riwaya zitokanazo kwa Mtume

(s.a.w.w.). Jambo ambalo limepelekea kutofautiana

kuhusu masuala madogo madogo ya sheria.

Kwa kuwa ukweli hutokana na utafiti, basi hakika katika

mtiririko wa masomo haya tumejaribu kuliweka suala hili

juu ya meza ya utafiti, kwani huenda ikawa ndio njia ya

kuunganIsha mtazamo na kusogeza hatua katika uwanja

huu, kwani tofauti iliyopo si katika asili na misingi ya dini

hata ipelekee kuwa na uadui na chuki, bali tofauti iliyopo

ni kuhusu riwaya zilizonasibishwa na Mtume, nalo ni

jambo dogo ukilinganIsha na mambo mengi ambayo

tunaafikiana kati ya madhehebu za Kiislamu.

Na muongozo wetu katika njia hii ni kauli ya Mwenyezi

Mungu (s.w.t):  



“Na shikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu

nyote wala msifarikiane. Na kumbukeni neema ya

Mwenyezi Mungu iliyo juu yenu, mlipokuwa maadui

na akaziunganIsha nyoyo zenu, hivyo kwa neema zake

mkawa ndugu." (3:103).

Ja’far Subhani

Taasisi ya Imam Sadiq (a.s.)

Qum
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KUKUSANYA SALA MBILI

Kukusanya kati ya Sala mbili kuna sura tofauti:

Kukusanya Sala mbili Muzdalifa na Arafa.

Kukusanya Sala mbili safarini.

Kukusanya Sala mbili pasipokuwa safarini kwa udhuru

kama vile mvua na tope.

Kukusanya Sala mbili pasipokuwa safarini bila ya kuwe-

po udhuru wowote.

Hivyo sura mbili za kwanza ndizo zinazoingia katika

hukumu ya safari na si sura mbili za mwisho. Wanazuoni

wa sheria ya Kiislamu wamekubaliana kuhusu kukusanya

Sala hapo Muzdalifa na Arafa lakini wametofautiana

kuhusu kukusanya Sala eneo lingine lisilokuwa kati ya

hayo mawili. Hivyo sisi hapa tutazungumzia kwa ufupi

sura moja baada ya nyingine huku tukitaja kauli zinazo-

husu suala hili na vyanzo vya kauli hizo.
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1. Kukusanya Sala mbili Muzdalifa na Arafa

Wanazuoni wa sheria ya Kiislamu wamekubaliana kuhusu

kupendelea kukusanya Sala Muzdalifa na Arafa na wala

hakuna tofauti katika hilo.

Al-Qurtuby amesema: “Wamekubaliana kuwa ni sunna

kukusanya kati ya Adhuhuri na Al-Asr wakati wa

Adhuhuri uwapo Arafa, na kati ya Magharibi na Isha

wakati wa Isha uwapo Muzdalifa, huku wakitofautiana

kuhusu kukusanya sehemu nyingine zisizo hizo mbili. 1

Ibnu Quddama amesema: “Al-Hasan na Ibnu Sirin na

watu wa rai wote wamesema: “Hairuhusiwi kukusanya

isipokuwa siku ya Arafa uwapo Arafa, na usiku wa

Muzdalifa uwapo Muzdalifa."2

Amepokea Muslim toka kwa Jabir bin Abdillah kuwa

Mtume wa Mwenyezi Mungu alikaa miaka tisa bila kuhi-

ji, kisha akawatangazia watu mwaka wa kumi kuwa
1 Bidayatul-Mujtahid Juz. 1 / Uk. 170 chini ya anuani: sehemu ya

pili kuhusu kukusanya Sala.

2 Al-Mughny: Juz. 2, Uk. 112.
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Mtume (s.a.w.w.) atahiji, hivyo watu wengi wakaenda

Madina huku wote wakitaka waongozwe na Mtume na

wafanye kama atakavyofanya. - Akaendelea mpaka

akasema - mpaka alipofika Arafa akakuta quba limepamb-

wa kwa madoa,  akashuka hapo mpaka jua lilipopinduka,

akaamrIsha aletewe ngamia, akaondoka mpaka alipofika

ndani ya bonde akatoa hotuba - akaendelea mpaka akase-

ma - kisha akaadhini na akakimu, akaswali Sala ya

Adhuhuri, kisha akakimu akaswali Sala ya Al-Asr wala

hakuswali chochote baina ya hizo mbili, - akaendelea

mpaka akasema - akaenda mpaka akafika Muzdalifa,

hapo akaswali Sala ya Magharibi na Isha kwa adhana

moja na iqama mbili wala hakufanya tasbihi yoyote baina

ya Sala hizo mbili. 3

Kwa kuwa suala hili ni jambo linalokubalika kwa

Waislamu wote basi tutafupIsha kwa kiasi hiki.

3 Sahih Muslim: Juz. 4, uk.  39 - 42 mlango: Hija ya Mtume.
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Kukusanya kati ya Sala mbili safarini

Wanazuoni wengi wa Kiislamu wamekubaliana kuhusu

kukusanya Sala mbili safarini isipokuwa Al-Hasan, An-

Nakhai, Abu Hanifa na jamaa zake wawili. Hivyo

inaruhusiwa kukusanya kati ya Adhuhuri na Al-Asr kwa

kutanguliza kwa kuziswali wakati wa Sala ya mwanzo, na

kwa kuchelewesha kwa kuziswali wakati wa Sala ya pili,

hii  ni kwa wote isipokuwa kwa hao tu. 

Na Magharibi na Isha wakati mmoja kwa kuzitanguliza na

kuzichelewesha.

Sala zinazokusanywa ni: Adhuhuri na Al-Asr, Magharibi

na Isha katika wakati wa mojawapo ya hizo, huitwa kuku-

sanywa hizo Sala za mwanzo Jam’u taqdiim, (kwa kutan-

guliza), na katika nyakati za Sala za pili huitwa Jam’u

taakhiri (kukusanya kwa kuchelewesha). 

As-Shaukani ametaja kauli mbali mbali kuhusiana na

suala hili kwa namna ifuatayo:

Wanazuoni wengi wa sheria wameruhusu kukusanya
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safarini kwa hali yoyote kwa kutanguliza na kuchelewe-

sha, na kauli hii ndio ya maswahaba wengi na wanafunzi

wa maswahaba na wanazuoni wa sheria huku miongoni

mwao ni: At-Thaury, As-Shafy, Ahmad, Is’haqa na As-

Shahaby.

Wengine wakasema: “Hairuhusiwi kukusanya kwa hali

yoyote ile isipokuwa Arafa na Muzdalifa. Na hii ndiyo

kauli ya Al-Hasan, An-Nakhai, Abu Hanifa na wenzake

wawili.

Al-Laythu amesema:  “Na kauli hii ni mashuhuri toka

kwa Malik kuwa kukusanya kunamuhusu yule tu mwenye

haraka na safari."

Ibnu Habibu amesema: “Kunamhusu mwenye kutembea."

Al-Awzay amesema: “Hakika kukusanya safarini

kunamhusu mwenye udhuru.”

Ahmad amesema: Inaruhusiwa kukusanya kwa

kuchelewesha (taakhiri) na wala si kwa kutanguliza

(taqdiim). Kauli hii ndio chaguo la Ibnu Hazm nayo ime-

6
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pokewa toka kwa Malik.

Hizi ndizo kauli sita: Hivyo ikiwa suala kwa ufupi

wamekubaliana wote isipokuwa wachache kama ulivy-

owaona, basi ni lazima tujadili suala hili sehemu mbili:

Je? Kukusanya kunamhusu tu yule mwenye haraka na

safari.

Je? Inaruhusiwa kukusanya kwa kuchelewesha tu wala

hakujumuishi kukusanya kwa kutanguliza?

Ama sehemu ya kwanza tunasema, habari zinazoonyesha

kitendo cha Mtume (s.a.w.w) ziko katika makundi maw-

ili: Kundi moja linaweka wazi kuwa alikuwa akikusanya

awapo na haraka na safari, au aharakishwapo na safari:

Ameandika Muslim toka kwa Nafiu toka kwa Ibnu Umar

kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwa akikusanya

kati ya Magharibi na Isha awapo na haraka na safari.4

4 Sahih Muslim, Juz. 2, uk. 150 Kitabu cha Sala. Mlango: Ruhusa ya

kukusanya Sala mbili safarini. Mlango wa Sala.
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Ametoa Muslim toka kwa Salim, toka kwa baba yake:

“Nilimuona Mtume wa Mwenyezi Mungu akikusanya

kati ya Magharibi na Isha awapo na haraka na safari."

Ametoa Muslim toka kwa Salim bin Abdallah kuwa baba

yake alisema: “Nilimuona Mtume wa Mwenyezi Mungu

anapokuwa na haraka ya safari, akichelewesha Sala ya

Magharibi mpaka anapokuja kuikusanya na Sala ya Isha.”
5

Ametoa Muslim toka kwa Anas toka kwa Mtume kuwa

aharakishwapo na safari huchelewesha Adhuhuri mpaka

mwanzo mwa wakati wa Al-Asr hivyo huzikusanya

pamoja, na huchelewesha Magharibi mpaka anapokuja

kuikusanya na Isha pindi mawingu mekundu yanapoza-

ma.6

Kundi la pili linaonyesha kitendo cha Mtume wa

Mwenyezi Mungu bila sharti lolote (iwapo ana haraka na

safari).
5 Sahih Muslim, Juz. 2, uk. 150 Kitabu cha Sala. Mlango: Ruhusa ya

kukusanya Sala mbili safarini. Mlango wa Sala.

6 Sahih Muslim Juz. 2 Uk. 151 Kitabu cha Sala. Mlango: Ruhusa ya

kukusanya Sala mbili safarini. Mlango wa Sala
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Ametoa Muslim toka kwa Anas bin Malik amesema:

“Iwapo Mtume akianza safari kabla ya kupinduka jua

alikuwa akichelewesha Adhuhuri mpaka wakati wa Al-

Asr, kisha hushuka na kuzikusanya pamoja. Na iwapo jua

litapinduka kabla ya safari, basi huswali Adhuhuri kisha

hupanda kipando. 7

Ametoa Muslim toka kwa Anas amesema: “Ilikuwa

Mtume akitaka kukusanya kati ya Sala mbili safarini basi

huchelewesha Adhuhuri mpaka mwanzoni mwa wakati

wa Al-Asr kisha huzikusanya pamoja. 8

Abu Daud na Tirmidhy wamepokea toka kwa Maadh bin

Jabal  kuwa: “Mtume alikuwa katika vita vya Tabuk

anapotaka kusafiri kabla ya kupinduka kwa jua

akachelewesha Adhuhuri mpaka akaja kuikusanya na Al-

Asr pamoja, na anapotaka kusafiri baada ya kupinduka

jua, huswali Adhuhuri na Al-Asr pamoja kisha huondoka,

na ilikuwa akitaka kuondoka kabla ya Magharibi,

7 Sahih Muslim, Juz. 2, Uk. 151 Kitabu cha Sala. Mlango: Ruhusa ya

kukusanya Sala mbili safarini. Mlango wa Sala

8 Sahih Muslim, Juz. 2 Uk. 151 Kitabu cha Sala. Mlango: Ruhusa ya

kukusanya Sala mbili safarini. Mlango wa Sala
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huichelewesha Magharibi mpaka aiswali na Isha pamoja,

na ilikuwa akitaka kuondoka baada ya Magharibi huitan-

guliza Isha na kuiswali na Magharibi pamoja. 9

Ahmad amepokea ndani ya Musnad yake toka kwa

Abbas` (r.a.) toka kwa Mtume kuwa Mtume akiwa na

safari alikuwa kabla ya kupanda kipando hukusanya Sala

za Adhuhuri na Al-Asr iwapo jua limepinduka akiwa

nyumbani kwake. 

Na iwapo halijapinduka akiwa nyumbani kwake, basi

huondoka mpaka unapofika wakati wa Al-Asr ndipo

hushuka kisha hukusanya Adhuhuri na Al-Asr. Na iwapo

Magharibi itaingia akiwa nyumbani kwake basi huku-

sanya Magharibi na Isha pamoja, na iwapo Magharibi hai-

jaingia akiwa nyumbani kwake huondoka mpaka Isha

inapoingia ndipo hushuka na kuzikusanya  pamoja.10

9 Sunan Abi Daud: Juz. 2, uk. 8 Kitabu cha Sala mlango: Kukusanya

Sala mbili. Hadithi ya 1220

10 Musnad Ahmad bin Hambal: Juz 5 Uk. 241, Sunan Abi Daud: Juz.

2, uk. 2 kitabu cha Sala mlango: Kukusanya kati ya Hadithi mbili

1220
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Baada ya As-Shaukany kunukuu riwaya hii akasema:

Shafy amepokea riwaya hii katika Musnad yake kwa

namna yake akasema: “Na akiondoka kabla jua halijapin-

duka huchelewesha Adhuhuri mpaka aje aikusanye na Al-

Asr wakati wa Al-Asr.”11

Nasema: Kanuni ni kuchukuwa chenye sharti maalumu na

kukitanguliza kabla ya kisicho na sharti maalumu, hivyo

kuziwekea riwaya zisizo na sharti maalum lile sharti

maalum lililomo kwenye riwaya zenye sharti maalumu,

ndio maana hata Anas kanukuu kitendo cha Mtume bila

ya kuwa na sharti maalumu na mara nyingine kikiwa na

sharti maalumu. 12

Naongeza kuwa riwaya zinazoonyesha kitendo cha

Mtume ni dalili ya ufahamu si tamko la Mtume, na suala

linapokuwa hivi linakuwa halina sifa ya kuwa au

kutokuwa sharti, kwa sababu hali hii ya kuwa au

kutokuwa sharti ni hali ya tamko si ya kitendo, na wala

11 Naylul-Awtwar: Juz. 3, Uk. 213
12 Bidayatul-Mujtahid: Juz. 1, Uk. 173 Chapa nyingine iliyohakiki-

wa: Juz. 2, Uk. 374.
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katika suala hili hakuna tamko lolote  lililopokewa toka

kwa Mtume bali ni kitendo alichokinukuu mpokezi, na

huenda kitendo chake hiki kilikuwa kimekutana na hali ya

kuwa na haraka na safari, na ikawa mpokezi hakutaja hali

hii kwa kutegemea kuwa haihusiki na hukumu.

Kutokana na haya maelezo hakusanyi isipokuwa

anapokuwa na haraka na safari. Na inawezekana ndilo

aliloliashiria Ibnu Rushdi aliposema: “Kukusanya

kumenukuliwa kwa kitendo tu.” 13

Na kinachoweza kuipa nguvu kauli ya pili (bila sharti

maalum) ni kuwa sharti lililopo katika riwaya hizi (iwapo

ana haraka na safari) ni miongoni mwa masharti

yatokanayo na hali ya mara kwa mara, masharti ambayo

huwa hayafahamiki kama sharti, hiyo ni mfano wa kauli

ya Mwenyezi Mungu: “Na binti zenu wa kambo walio

katika ulinzi wenu, waliozaliwa na wake zenu

mliowaingilia”14 Hakika binti wa kambo ameharamish-

13 Bidayatul-Mujtahid: Juz. 1, Uk. 173 Chapa nyingine iliyohakiki-

wa: Juz.2 Uk. 374

14 Nisaa; 4: 23
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wa, sawa awe katika ulinzi wa mwanaume au hapana,

lakini mara nyingi mwanamke anapoolewa huenda na

binti yake kwa mume wa pili. Kwa ajili hiyo binti yeyote

wa kambo ni haramu bila sharti lolote sawa awe katika

ulinzi wa mwanaume au hapana.

Kukusanya Sala mbili pasipo na safari kwa

ajili ya udhuru

Jambo lililo mashuhuri ni kuwa inaruhusiwa kukusanya

kati ya Magharibi na Isha kwa ajili ya udhuru kinyume na

Hanafiyya ambao hawajaruhusu kukusanya kwa hali yoy-

ote ile isipokuwa msimu wa Hijja uwapo Arafa au

Muzdalifa. 

Ama wanaoruhusu kukusanya nao wametofautiana kwa

namna zifuatazo:

Je ruhusa inahusu mvua tu au inajumuisha udhuru

mwingine?

Je ruhusa inahusu Magharibi na Isha au inajumuisha

Adhuhuri na Al-Asr?
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Je ruhusa inahusu kukusanya kwa kutanguliza tu au ina-

jumuisha kukusanya kwa kuchelewesha?15

Yafuatayo ni maneno yao kuhusu sura hizo tatu:

Ya kwanza: Dhahiri toka kwa Shafy ni kuwa ruhusa

inahusu mvua tu. 

As-Shiraziy amesema: “Inaruhusiwa kukusanya Sala

mbili katika hali ya mvua. Hairuhusiwi kukusanya kwa

ajili ya hali ya upepo mkali, tope, ugonjwa na giza."16

(1). Ibnu Rushdi amesema: “Shafi ameruhusu kukusanya

usipokuwa safarini kwa ajili ya mvua, - mpaka aliposema

- ama kukusanya kwa ajili ya ugonjwa usipokuwa safari-

ni ni kuwa Malik ameruhusu iwapo atahofia kuzimia au

ana ugonjwa wa tumbo, lakini Shafy kakataza hilo.17

(2). Akasema ndani ya kitabu As-Sharhul-Kabiru kuwa:

Na je ni ruhusa hilo - kinyume na mvua - kwa ajili ya tope

15 Tuliyoyataja ni vichwa vya tofauti zao, lakini matawi yake ni

mengi hatuna haja ya kuyaingilia

16 Al-Majmuu: Juz. 4, Uk. 258, Kifungu cha matni

17 Bidayatul-Mujtahid: Juz. 1, Uk. 173-174 mahali pawili
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na upepo mkali wenye baridi, au kwa mwenye kuswalia

nyumbani au msikitini  huku njiani kuna mvua nyingi.18

Ya pili: Yaani je ruhusa inahusu Magharibi na Isha tu au

inajumuisha Adhuhuri na Al-Asr? Ibnu Rushdi amesema:

“Shafy ameruhusu kukusanya usipokuwa safarini kwa

udhuru wa mvua usiku au mchana, ama Malik yeye

ameruhusu usiku akakataza mchana.19

An-Nawawy amesema: “Shafy na jamaa wamesema

inaruhusiwa kukusanya Adhuhuri na Al-Asr, Magharibi

na Isha katika hali ya mvua. Imam wa haramaini akaeleza

kuwa inaruhusiwa kukusanya Magharibi na Isha wakati

wa Magharibi, wala hairuhusiwi kati ya Adhuhuri na Al-

Asr, na haya ndio madhehebu ya Malik. 

Al-Mazny amesema: “Hairuhusiwi kwa hali yoyote.

Madhehebu ya kwanza ndiyo yanayotokana na maelezo

ya Shafy, ya zamani hadi mapya.”20

18 Al-Mughni,  Juz. 2, Uk. 118

19 Bidayatul-Mujtahid, Juz. 1, Uk. 173

20 Al-Majmuu: Juz. 4, Uk. 260
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Ya tatu: Yaani ruhusa inahusu kukusanya kwa kutanguliza

bila kujumuisha kukusanya kwa kuchelewesha. 

A-Shirazy amesema: “Ni ruhusa kukusanya Sala mbili

katika hali ya mvua katika wakati wa Sala za kwanza, na

je inaruhusiwa kuzikusanya katika wakati wa Sala za

pili?"  Hapa kuna kauli mbili: Shafy amesema ndani ya

Al-Imlau: “Inaruhusiwa kwa sababu ni udhuru

unaoruhusu kukusanya katika wakati wa Sala ya mwanzo

hivyo ikaruhusiwa kukusanya katika wakati wa Sala ya

pili kama kukusanya kwa safarini.

Akasema katika Al-ummu: “Hairuhusiwi kwa sababu

iwapo akichelewesha huenda  mvua ikakatika hivyo

akawa kakusanya bila udhuru."21

Huu ni ufupi wa kauli katika nukta hizi tatu. Pia wao wana

tofauti katika sehemu nyingine ambazo hakuna haja ya

kuzitaja. 

Baada ya kutambua hilo la muhimu ni kuwepo dalili juu

ya ruhusa ya kukusanya kwa udhuru usipokuwa safarini. 

21 Al-Majmuu: Juz, 4. Uk. 258
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Wamethibitisha hilo kwa Hadithi mbili: 

Inayoonyesha kuwa inaruhusiwa kukusanya usipokuwa

safarini katika hali yoyote ile, hivyo wakaichukulia katika

hali ya mvua au udhuru wowote ule. Bukhari ametoa toka

kwa Ibnu Abbas` (r.a.) kuwa Mtume aliswali Madina

rakaa saba  na rakaa nane, yaana Adhuhuri na Al-Asr,

Magharibi na Isha.22 Ibnu Rushdi amesema: “Ama

kuhusu kukusanya usipokuwa safarini bila udhuru

wowote ni kuwa Malik na wanazuoni wengi hawaruhusu,

lakini hilo limeruhusiwa na wengi kati ya kundi la dhahiri

na Ash’habu ambaye ni kati ya wafuasi wa Malik. Sababu

kubwa ya kutofautiana kwao ni tofauti yao kuhusu ufa-

hamu wa Hadithi ya Ibnu Abbas`, hivyo wapo waliy-

oitafsiri kuwa ilikuwa ni katika hali ya mvua kama

alivyosema Malik, na wapo walioichukulia kuwa ni hali

yoyote.

Aliyoipokea Ibnu Abbas` kuwa Mtume alikusanya

Adhuhuri na Al-Asr na kati ya Magharibi na Isha Madina

bila ya hofu, safari wala mvua. Akaulizwa Ibnu Abbas:

Alitaka nini katika hilo? Akasema: “Alitaka asiutaabishe

22 Katika sura ya nne utaona vyanzo vya riwaya hizi.
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umma wake.”23

Dhahiri inaonyesha kuwa kukusanya wakati wa hali ya

mvua ni jambo lililokuwa linajulikana kabla, ndio maana

Ibnu Abbas` alijaribu kubainisha kuwa kukusanya huku

hakukuwa ni kwa lengo la mvua au nyudhuru nyingine

bali ilikuwa ni msamaha kwa lengo la kutokuutaabisha

umma wake.  Hivyo ikiruhusiwa kukusanya katika hali

isiyo ya safari kwa udhuru wowote, basi kukusanya

safarini bila udhuru wowote itakuwa ni hiyari kati ya

hukumu za safari. Kwa sababu msafiri atakusanya Sala

mbili safarini bila udhuru. 

Ama yule asiye safarini yeye atakusanya kwa ajili ya

udhuru au kwa lengo lingine. Ama tukisema kuwa

inaruhusiwa kukusanya bila udhuru wowote usipokuwa

safarini, basi haitakuwa kukusanya kati ya Sala mbili ni

kati ya hukumu za safari. 

Mpaka hapa maneno yametimia kuhusu sura ya tatu,

hivyo imebakia sura ya nne.

23 Katika sura ya nne utaona vyanzo vya riwaya hizi.
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Kukusanya Sala mbili bila udhuru 

pasipo safari

Imamiyya wameafikiana kuwa inaruhusiwa kukusanya

Sala mbili bila ya udhuru wowote pasipo safarini,

japokuwa kutenganisha ni bora. 

Sheikh Tusi amesema: “Inaruhusiwa kukusanya Sala

mbili kati ya Adhuhuri na Al-Asr na kati ya Magharibi na

Isha, uwapo safarini au usipokuwa safarini na katika hali

yoyote ile. Wala hakuna tofauti kati ya kukusanya wakati

wa Sala ya mwanzo au wakati wa Sala ya pili. Kwa

sababu wakati wa baada ya kupinduka jua ni wakati wa

kushirikiana, na wakati wa baada ya Magharibi ni wakati

wa kushirikiana pia kama tulivyobainisha.24

Hakika upande wa madhehebu ya Imamiyya haina maana

kuwa kukusanya Sala mbili ni kuiswali Sala nje ya wakati

wake wa kisheria, bali muradi wake ni kuiswali katika

muda usiyo wa ubora. Hivyo ufuatao ni ufafanuzi wa

24 Al-Khilafu: Juz. 1 Uk. 588 mas'ala ya 351 Huko mbele utaona jinsi

wakati ulivyobainishwa
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madhehebu yenyewe: 

Kutokana na maelezo toka kwa Maimamu wa Ahlul-Bayt

Imamiyya wamesema kuwa jua likipinduka basi umeingia

wakati wa Sala mbili, yaani wakati wa Adhuhuri na Al-

Asr, isipokuwa Sala ya Adhuhuri huswaliwa kabla ya Al-

Asr, hivyo wakati uliyopo kati ya kupinduka jua na kuza-

ma kwake ni wakati wa kushirikiana kati ya Sala mbili

hizo. 

Isipokuwa muda wa kutosha rakaa nne kabla ya kuzama

kwa jua ni muda mahususi kwa ajili ya Sala ya Adhuhuri,

na muda wa kutosha rakaa nne mwishoni mwa wakati ni

wakati mahususi kwa ajili ya Sala ya Al-Asr, na muda

uliyopo kati ya nyakati hizo mbili ni wakati wa

kushirikiana kati ya Sala mbili. 

Hivyo akiswali Sala ya Adhuhuri na Al-Asr katika muda

wowote kati ya kupinduka jua na kuzama kwake atakuwa

kaswali Sala hizi ndani ya wakati wake, kwa sababu ni

wakati wa kushirikiana kati ya Sala mbili hizo. 

Isipokuwa muda wa kutosha kuswali rakaa nne toka

mwanzo wa wakati ni mahususi kwa ajili ya Adhuhuri

hivyo haisihi kuswali Al-Asr humo.
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Na muda wa kutosha kuswali rakaa nne mwishoni mwa

wakati ni mahususi kwa ajili ya Al-Asr hivyo haisihi

kuswali Adhuhuri humo. 

Hii ndio hali halisi ya madhehebu, kwa ajili hiyo mwenye

kukusanya Sala mbili nje ya wakati mahususi ame-

tekeleza faradhi ndani ya wakati wake, hivyo Sala yake

inakuwa ni kutekeleza (ndani ya wakati) na wala si kuli-

pa. 

Hivyo ni kuwa kila Sala ukiachilia mbali wakati wake wa

kusihi bado ina wakati wake wa ubora. Hivyo wakati wa

ubora wa Sala ya Adhuhuri ni kuanzia kupinduka kwa jua

mpaka kivuli cha kitu kilichosimama kufikia urefu wa

kipimo cha kitu chenyewe, baada ya kile kivuli cha

mwanzo cha kabla ya kupinduka jua kuwa kimeondoka au

kimetoweka. 

Na mashuhuri ni kuwa wakati wa ubora wa Al-Asr ni

kuanzia pale kivuli kinapolingana na kipimo mpaka pale

kinapokuwa mara mbili ya kipimo husika. 

Kwa wakati wa Magharibi na Isha hujulikana kuwa lik-

izama jua zimeingia nyakati mbili mpaka nusu ya usiku.
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Wakati wa mwanzo ni mahususi kwa ajili ya Magharibi

kwa muda wa kutimiza Sala nzima, na wakati wa mwisho

ni mahususi kwa Isha kwa muda wa kutimiza Sala nzima,

na wakati uliyopo kati ya muda huo ni wakati wa

kushirikiana. 

Hivyo kila Sala kati ya Sala mbili hizi ina wakati wa

ubora. Wakati wa ubora wa Magharibi ni kuanzia kuzama

kwa jua mpaka kuondoka kwa wekundu wa Magharibi, na

wakati wa ubora wa Isha ni kuanzia kuondoka kwa

wekundu wa Magharibi mpaka theluthi ya usiku.25

Mara nyingi anayewashangaa Imamiyya kukusanya kati

ya Sala mbili hudhani kuwa mwenye kukusanya huswali

moja ya Sala mbili nje ya wakati wake, lakini amesahau

kuwa mwenye kuswali huwa ameiswali nje ya wakati wa

ubora lakini huwa ameiswali ndani ya wakati wa kusihi,

na wala si ajabu Sala kuwa na nyakati tatu.

Ya kwanza: Wakati mahususi ni ule wa kutosha rakaa nne

mwanzoni mwa kuingia wakati, na wakati wa mwisho ni

25 Angalia Al-Ur'watul-Wuthqa: Uk. 171. Kipengele cha nyakati za

Sala
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pale unapokaribia kwisha wakati. Au rakaa tatu baada tu

ya kuzama jua na rakaa nne kabla kidogo ya nusu ya

usiku. 

Ya pili: Wakati wa ubora ambao tayari maelezo yake

yameshatangulia kuhusu Adhuhuri na Al-Asr, Magharibi

na Isha. 

Ya tatu: Wakati wa kusihi ambao ni wakati wote uliyopo

kati ya vipimo viwili isipokuwa ule tu uliyo mahususi

kwa moja ya Sala mbili, hivyo wakati wa kusihi unaju-

muisha wakati wa ubora na ule wa baada ya ubora. 

As-Swaduq amepokea kwa isnadi yake toka kwa Zararatu

toka kwa Abu Jafar (a.s.) alisema: “Jua likipinduka

umeingia wakati wa Sala mbili: Adhuhuri na Al-Asr. Na

jua likizama umeingia wakati wa Sala mbili: Magharibi

na Isha ya mwisho.”26

Shekhe Tusi amepokea toka kwa Ubaydu bin Zararatu

alisema: “Nilimuuliza Aba Abdillah kuhusu wakati wa

26 Al-Faqihi: Juz. 1 Uk. 140. Pia inapatikana kwenye Hadithi ya 1

mlango wa 17
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Adhuhuri na Al-Asr. Akajibu: “Jua likipinduka umeingia

wakati wa Adhuhuri na Al-Asr isipokuwa hii inakuwa

kabla ya hii, kisha wewe unakuwa katika wakati ambao ni

wa sala zote mbili mpaka jua lizame.”27

Riwaya zenye maana hii ni nyingi lakini sisi tunaishia

hapa.  Hivyo ikiwa Sala zina nyakati tatu kama tulivy-

obainisha basi inatubainikia kuwa kukusanya si jambo

baya isipokuwa kinachokupita ni wakati wa ubora wala si

wakati asili wa Sala, kwa ajili hiyo imepokewa toka kwa

Maimamu wa Ahlul-Bayt kuwa kutenganisha ni bora

kuliko kukusanya, hivyo hapa tutataja baadhi ya riwaya

zinazoruhusu kukusanya ili tupate baraka tu kwani suala

hili kwenye fiqhi ya shia Imamiyya ni suala la wazi sana. 

Amepokea As-Saduqu toka kwa Abdallah bin Sanani toka

kwa Swadiq (a.s.) kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu

alikusanya Adhuhuri na Al-Asr kwa adhana moja na

iqama mbili, na akakusanya Magharibi na Isha kwa

adhana moja na ikama mbili, bila ya kuwa safarini na bila

ya udhuru wowote.28

27 At-Tahadhibu: Juz. 2, uk. 26

28 Al-Faqihi: Juz.  1, Uk. 186 namba 886
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Pia amepokea toka kwa Is'haqa bin Ammar toka kwa Aba

Abdillah alisema: “Hakika Mtume aliswali Adhuhuri na

Al-Asr sehemu moja bila ya udhuru wala sababu yoyote.

Umar akauliza: “Je kuna kitu kimezuka ndani ya Sala?”

Akajibu: “Hapana isipokuwa nimetaka kuupa nafuu

umma wangu.”29

Kulayny ametoa toka kwa Zararatu toka kwa Aba

Abdillah amesema: “Mtume aliwaswalisha watu jamaa

Adhuhuri na Al-Asr baada ya kupinduka jua bila ya udhu-

ru wowote, na aliwaswalisha jamaa Magharibi na Isha

kabla ya kuondoka wekundu wa Magharibi bila ya udhu-

ru wowote, hakika alifanya hivyo ili aupe umma wake

nafuu ya wakati.30

Na kuna riwaya nyingi ambazo amezikusanya shekhe Al-

Hurru AlAamily ndani ya kitabu chake Wasailul-Shia. 31

Mpaka hapa umebainika mtazamo wa Shia Imamiyya

kuhusu kukusanya Sala mbili.

29 Ilalul-Sharaiu: 321 mlango wa 11

30 Al-Kafiy: Juz. 3 Uk. 286 Hadithi ya 1

31 Al-Wasailu: Juz.4 Uk. 220-223 mlango wa 32 kati ya milango ya
nyakati.
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Mgawanyo wa nyakati ndani ya Fiqhi ya

Kisunni

Huenda mtu asiyejua akadhani kuwa mgawanyo huu wa

nyakati unahusu fiqhi ya Imamiyya tu, bali ni kuwa

mgawanyo huu wa nyakati katika aina tatu unahusu fiqhi

zote mbili japokuwa kunatofauti kuhusu muda wa wakati. 

Ndani ya Sharhul-Muhadhabu An-Nawawiy amesema:

“Tawi: Adhuhuri ina nyakati tatu: Wakati wa ubora,

wakati wa hiyari na wakati wa udhuru, hivyo wakati wa

ubora ni mwanzoni mwa wakati, na wakati wa hiyari ni

baada ya wakati wa ubora mpaka mwisho wa wakati, na

wakati wa udhuru ni wakati wa Al-Asr kwa mwenye haki

ya kukusanya kwa ajili ya safari au mvua.” 

Kisha akasema: Al-kadhi Huseini amesema: “Adhuhuri

ina nyakati nne: Wakati wa ubora, wakati wa hiyari,

wakati wa ruhusa, na wakati wa udhuru. Hivyo wakati wa

ubora ni pale kivuli cha kitu kilichosimama kitakapofikia

robo ya kipimo cha kitu hicho, na wakati wa hiyari ni

kitakapofikia nusu yake, na wakati wa ruhusa ni

kitakapolingana kivuli na hicho kitu na hapo ndio mwisho
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wa wakati. Na udhuru ni wakati wa Al-Asr kwa mwenye

kukusanya kwa ajili ya safari au mvua. 32

Anayeafikiana na Imamiyya katika 

baadhi ya nukta

Pia wapo wanaoafikiana na Imamiyya katika baadhi ya

nukta za suala hili.

An-Nawawy amenukuu kwa kusema: Atwau na Tausi

wamesema: “Kivuli cha kitu kikilingana na kitu

chenyewe hapo umeingia wakati wa Al-Asr na ufuatao ni

wakati wa Adhuhuri na Al-Asr kwa kushirikiana mpaka

jua litakapozama.

Kauli hii inahusu Adhuhuri kwa kivuli cha kitu kulingana

na kitu husika, kisha inafanya wakati uliobaki ni wa

kushirikiana Adhuhuri na Al-Asr mpaka jua litakapoza-

ma. Kauli hii inakaribiana na ile ya Imamiyya. 

32 Al-Majmuu Juz.3 Uk. 27
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Malik amesema: “Kivuli kikilingana na kipimo cha kitu

kilichosimama ndio mwisho wa wakati wa Adhuhuri na

mwanzo wa wakati wa Al-Asr kwa kushirikiana. Hivyo

kivuli kikizidi kipimo ziada ya wazi basi wakati wa

Adhuhuri umekwisha.33

Kauli hii inafanya sehemu ya wakati kuwa wakati wa

kushirikiana kati ya Adhuhuri na Al-Asr nao ni - baada ya

kivuli kulingana na kipimo cha kitu kilichosimama -

mpaka kivuli kinapokizidi kipimo hicho kwa ziada ya

wazi, ni wakati wa kushirikiana kati ya Adhuhuri na Al-

Asr.

Pia imenukuliwa toka kwake kuwa, wakati wa Adhuhuri

unaendelea mpaka kuzama kwa jua.34

Na kuna kauli nyingine ambazo zina namna fulani ya

muafaka na fiqhi ya Imamiyya.

33 Al-Majmuu, Juz. 3, Uk. 24

34 Al-Majmuu, Juz. 3, Uk. 27
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Masunni wanaoafikiana na Imamiyya katika

kila kitu kuhusu suala hili

Japokuwa kukusanya Sala bila udhuru ni kati ya mambo

ya wazi katika fiqhi ya Imamiyya lakini suala hili si

mahususi kwa Imamiyya peke yao bali kuna baadhi ya

wanazuoni wa sheria wa kisunni wameafikiana nao kati-

ka suala hili. 

Ibnu Rushdi amesema: “Ama kukusanya bila udhuru

usipokuwa safarini hakika Malik na wanazuoni wengi wa

sheria hawaruhusu, lakini wameruhusu hilo baadhi ya

jamaa katika watu wa Dhahir na Ash'habu katika wafuasi

wa Malik. Na sababu ya kutofautiana kwao ni tofauti yao

kuhusu kuifahamu hadith  ya Ibnu Abbas, hivyo wapo

walioifafanua kuwa ilikuwa kwa sababu ya safari, na

wapo walioichukulia katika hali yoyote ile. 

Muslim katika Hadithi yake ameondoa kauli: ‘Bila ya

hofu wala safari wala mvua.’ Hili ndilo waliloshikilia

watu wa Dhahir.35

35 Bidayatul-Mujtahid, Juz. 2, Uk. 374 chapa iliyohakikiwa
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An-Nawawy amesema: Tawi: “Kuhusu madhehebu yao

kuna kukusanya bila hofu, safari, mvua, wala ugonjwa.

Madhehebu yetu (ya Shafy) na madhehebu ya Abu

Hanifa, Malik, Ahmad, na jamuhuri ni kuwa hairuhusiwi. 

Ibnu Al-Mundhir ameelezea kuhusu kundi linaloruhusu

bila udhuru wowote. Akasema: Ibnu Sirin ameruhusu kwa

ajili ya haja maalum au asipochukulia kama mazoea.36

Kwa namna yoyote ile la muhimu ni dalili si kauli, hivyo

iwapo kauli zitaafikiana na dalili basi ni vizuri, na kama

si hivyo basi marejeo ya mwisho ni dalili.

Kukusanya Sala mbili kwa mujibu wa Kitabu

(Qur’an)

Mwenyezi Mungu amesema: “Simamisha Sala jua

linapopinduka, mpaka giza la usiku na Qur'ani ya

alfajiri. Hakika Qur'ani ya alfajiri inashuhudiwa” 37

Aya imebeba jukumu la kubainisha nyakati za Sala tano,

hivyo iwapo tukisema makusudio ya giza la usiku ni nusu

36 Al-Majumuu, Juz. 4, Uk. 264
37 Israa;  17:78
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ya usiku basi wakati uliyopo kati ya kupinduka kwa jua na

giza la usiku utakuwa wa Sala nne, isipokuwa dalili ime-

onyesha kuwa wakati wa Adhuhuri na Al-Asr unakomea

kwa kuzama jua, hivyo wakati uliopo kati ya kupinduka

jua na kuzama jua ni wakati wa kushirikiana kati ya

Adhuhuri na Al-Asr. Kama inavyokuwa wakati uliyopo

kati ya kuzama kwa jua mpaka kuingia giza la usiku ni

wakati wa kushirikiana kati ya Magharibi na Isha.  

Na huenda mtu akafasiri giza la usiku kwa maana ya

kuzama jua, hivyo Aya itakuwa imebeba jukumu la

kubainisha wakati wa Adhuhuri, Al-Asr na Sala ya alfajiri

bila kubainisha Magharibi na Isha. Na maarufu ni tafsiri

ya mwanzo. 

At-Tabarasiy amesema: “Katika Aya hii kuna dalili ionye-

shayo kuwa wakati wa Sala ya Adhuhuri umerefushwa

mpaka mwisho wa mchana, kwa sababu Mwenyezi

Mungu alifanya wakati wa kuanzia kupinduka kwa jua

ambako ndio kugeuka mpaka giza la usiku ni wakati wa

Sala nne, isipokuwa Adhuhuri na Al-Asr zinashirikiana

katika wakati mmoja nao ni kuanzia  kugeuka kwa jua

mpaka kuzama kwake. 
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Na Magharibi na Isha zinashirikiana katika wakati mmoja

nao ni kuanzia kuzama kwa jua mpaka giza la usiku. Na

Sala ya alfajiri ameitenganisha kwa kusema: ‘Na Qur'ani

ya alfajiri’, hivyo Aya inabainisha wajibu wa Sala tano

huku ikibainisha nyakati zake.38

Tuliyoyataja ndio maelezo aliyoyatoa Imam Al-Baqir

(a.s.) aliposema: “Mwenyezi Mungu alimwambia Mtume

wake: ‘Simamisha Sala jua linapopinduka mpaka giza la

usiku.’ Hizi ni Sala nne alizozipa majina Mwenyezi

Mungu, akazibainisha na kuziwekea nyakati. Na giza la

usiku ni nusu ya usiku. Kisha Mwenyezi Mungu akasema:

‘Na Qur'ani ya alfajiri, hakika Qur'ani ya alfajiri

inashuhudiwa,’ hii ni Sala ya tano.”39

As-Sadiq (a.s.) amesema: “Ndani ya Aya hiyo kuna Sala

mbili mwanzo wa wakati wake ni kupinduka kwa jua

isipokuwa hii ni kabla ya hii. Na kuna Sala mbili mwan-

zo wa wakati wake ni kuzama kwa jua mpaka nusu ya

usiku isipokuwa hii ni kabla ya hii.”

38 Maj'maul-Bayan, Juz. 3, Uk. 434

39 Nuru-Thaqalain, Juz. 3, Uk. 202 Hadith ya 377
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Al-Qurtuby amesema: “Kuna watu wameona kuwa

wakati wa Sala ya Adhuhuri unaanzia kupinduka kwa jua

mpaka kuzama kwake, kwa sababu Mwenyezi Mungu

ameuweka wajibu wake kutegemeana na kupinduka kwa

jua na wakati wote huu ni kupinduka kwa jua. Kauli hii

kaisema kwa upana Al-Awzay na Abu Hanifa. Ama Malik

na Shafy wenyewe wameashiria kauli hii wakati wa

dharura.40

Ar-Raziy amesema: “Laiti tukitafsiri giza la usiku kwa

maana ya kuingia kwa giza la mwanzo, basi ibara giza la

usiku itamaanisha mwanzo wa Magharibi, kwa maana hii

nyakati zilizotajwa na Aya zitakuwa tatu: Wakati wa

kupinduka kwa jua, wakati wa kuanza Magharibi na

wakati wa alfajiri.”

Akasema: “Hili linapelekea kupinduka kwa jua kuwe ni

wakati wa Adhuhuri na Al-Asr hivyo wakati huu unakuwa

ni wa kushirikiana kati ya hizi Sala mbili. 

Na mwanzo wa Magharibi uwe ni wakati wa Magharibi

na Isha, hivyo uwe ni wakati wa kushirikiana kati ya hizi

40 Al-Jamiu-liah'kamil-Qur'ani, Juz. 1, Uk. 304
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Sala mbili. Hii inapelekea kuruhusiwa kukusanya katika

hali yoyote ile kati ya Adhuhuri na Al-Asr Magharibi na

Isha, isipokuwa dalili inaonyesha kuwa kukusanya bila

udhuru pasipo na safari hairuhusiwi, hivyo ikalazimika

iruhusiwe kukusanya kwa ajili ya udhuru wa safari, mvua

na udhuru mwingine.”41

Aliyoyahakiki Ar-Razi katika mada hii ni ukweli mtupu,

lakini kuiacha kwake haki kwa hoja ya: ‘Hakika kuku-

sanya bila udhuru wowote pasipo na safari hairuhusiwi

kwa kuwa kuna dalili juu ya hilo,’  ni dhana tu. 

Ni dalili ipi iliyopo inayokataza kukusanya bila udhuru

wowote, je, dalili ni Kitabu cha Mwenyezi Mungu? Huku

Kitabu kwa mujibu wa uhakiki wake kinaruhusu kuku-

sanya. Au ni Sunna? Baada ya muda utaona jinsi maelezo

ya Sunna yanavyoruhusu. 

Lakini pia umeshajua jinsi Masunni walivyosema kuwa

inaruhusiwa, zaidi ya hapo ni kuwa Maimamu wa Ahlul-

Bayt nao wameruhusu. Hivyo baada ya Kitabu, Sunna na

ijmai hakuna hoja nyingine kama ilivyo ‘baada ya Abadan

41 Tafsirul-Kabir, Juz. 12, Uk. 27 
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hakuna kijiji kingine.’42

Kukusanya Sala mbili bila udhuru usipokuwa

safarini kwa mujibu wa Sunna  

Kuna riwaya nyingi zinazodhihirisha haki kuhusu ruhusa

ya kukusanya Sala mbili bila udhuru pasipokuwa safarini,

riwaya hizo zimepokewa na waandishi wa Sahih sita,

Sunan na Masanidi. Hivyo tuanze aliyopokea Muslim

kwa sanadi na tamko kisha twende kwenye yale waliy-

onukuu wengine.

1. Ametuhadithia Yahya mwana wa Yahya amesema:

Nilisoma kwa Malik toka kwa Zuberi toka kwa Said bin

Jubair toka kwa Ibnu Abbas alisema: ‘Mtume aliswali

Adhuhuri na Al-Asr pamoja, Magharibi na Isha pamoja

bila ya hofu wala safari.”

42 Mara ngapi Imam Ar-Razi amehakiki na kuongea lile lililo haki

ambalo yeye mwenyewe anastahiki kulifuata lakini huliacha kwa

hoja ya kipuuzi. Angalia aliyoyahakiki kuhusu kupaka miguu miwili

katika tafsiri ya: “Na mpake vichwa vyenu na miguu yenu mpaka

vifundoni.” Na yale aliyozungumza kuhusu makusudio ya  “Wenye

mamlaka katika ninyi” katika tafsiri ya Aya: “Mtiini Mwenyezi

Mungu na mtiini Mtume na wenye mamlaka katika nyinyi". Na sehe-

mu nyingine kama hizi.
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2. Ametusimulia Ahmad bin Yunus na Aun bin Salam

wote toka kwa Zuhayri, Ibnu Yunus alisema:

“Ametusimulia Zuhayri, ametusimulia baba Zuberi toka

kwa Saidi bin Jubair toka kwa Ibnu Abbas` alisema:

‘Mtume aliswali Adhuhuri na Al-Asr pamoja Madina pasi

na hofu wala safari.’ Baba Zuberi akasema: ‘Nikamuuliza

Said, kwa nini alifanya hivyo? Akajibu: Nilimuuliza Ibnu

Abbas kama ulivyoniuliza akasema: ‘Alitaka asimpe

taabu yeyote katika umma wake.'”

3. Ametusimulia Abu Bakr bin Abi Shaybat na Abu

Kuraybi wamesema: Ametusimulia Abu Muawiya na

ametusimulia Abu Kuraybi na Abu Said Al-Ashaju

(tamko ni la Abu Kuraybi) walisema: ‘Alitusimulia Wakiu

wote kutoka kwa Al-A’amash toka kwa Habibu bin Abi

Thabit, toka kwa Said bin Jubairi toka kwa Ibnu Abbas

alisema: ‘Mtume wa Mwenyezi Mungu alikusanya

Adhuhuri na Al-Asr, Magharibi na Isha Madina pasi na

hofu wala mvua.’

Katika hadith ya Wakiu amesema: Nikamwambia Ibnu

Abbas: Kwanini alifanya hivyo? Akasema: Ili asiupe

taabu umma wake. Katika Hadithi ya Abu Muawiya ni

kuwa Ibnu Abbas` aliambiwa: Alitaka nini katika hilo?
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Akasema: Ili asiupe taabu umma wake.

Ametusimulia Abu Bakr bin Shaybat, ametusimulia

Sufiani bin Uyayna toka kwa Amru toka kwa Jabiri bin

Zaidi toka kwa Ibnu Abbas alisema: “Niliswali na Mtume

wa Mwenyezi Mungu rakaa nane pamoja na saba pamoja.

Nikasema: Ewe baba As-sha’shau, nadhani alichelewesha

Adhuhuri na akaharakisha Al-Asr, akachelewesha

Magharibi akaharakisha Isha. Akasema: “Na mimi nad-

hani hivyo.”43

Kama atakusudia kukusanya kwa kimuonekano basi

dhana yake si kitu haisaidii haki chochote.  Muda si mrefu

utakufikia ufafanuzi kuhusu kukusanya kimuonekano.

Ametusimulia Abu Rabiu Az-Zaharany, ametusimulia

Hamadi bin Zaid toka kwa Amru bin Dinari toka kwa

Jabiri bin Zaid toka kwa Ibnu Abbas kuwa, Mtume

aliswali Madina rakaa saba na nane,44 Adhuhuri na Al-

Asr, Magharibi na Isha.

43 Kwa alama ya hadith ya tano ni kuwa Mtume alifanya hivyo

alipokuwa Madina.

44 Kutaja bila kufuata mpangilio kwani mpangilio ni nane na saba
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Amenisimulia Abu Rabiu Az-Zaharany. Ametusimulia

Hamadi toka kwa Zuberi bin Al-Khariti toka kwa

Abdallah bin Shaqiqi alisema: “Siku moja Ibnu Abbas ali-

tutolea muhadhara baada ya Al-Asr mpaka lilipokuchwa

jua na nyota zikaanza kuonekana. Watu wakawa wanase-

ma: Sala! Sala! Mara akaja mtu mmoja wa koo ya Bani

Tamim huku akisisitiza: Sala! Sala! Ndipo aliposema Ibnu

Abbas: “Je unanifundisha Sunna? Usiye na mama wee!

Kisha akasema: ‘Nilimuona Mtume amekusanya Sala ya

Adhuhuri na Al-Asr, na Magharibi na Isha.’ Abdallah bin

Shaqiqi anasema: ‘Hilo likanitia shaka moyoni mwangu,

mara moja nikaenda kwa Abu Huraira nikamuuliza, naye

akathibitisha habari ya Ibnu Abbas kuwa ni kweli.”

Ametusimulia Ibnu Abi Omar. Ametusimulia Wakiu.

Ametusimulia Amrani bin Hudayri toka kwa Abdallah bin

Shaqiq Al-Uqayliy amesema: Mtu mmoja alimwambia

Ibnu Abbas: “Sala!” Akanyamaza. Kisha akasema:

“Sala!” Akanyamaza. Kisha akasema: “Sala!”

Akanyamaza. Kisha akasema: “Ee usiye na mama we!”

Unatufunza Sala ilhali tulikuwa tukikusanya kati ya Sala

mbili zama za Mtume wa Mwenyezi Mungu.45
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Haya ndiyo aliyoyanukuu Muslim ndani ya Sahih yake.

Yafuatayo ni waliyonukuu wengine.

Ametoa Bukhari toka kwa Ibnu Abbas kuwa: “Mtume

aliswali Madina saba na nane pamoja, Adhuhuri na Al-

Asr, Magharibi na Isha. Ayubu akasema: ‘Huenda alikuwa

ndani ya usiku wa mvua.’ Akasema, huenda.”46

Ametoa Bukhari toka kwa Jabiri bin Zaidi toka kwa Ibnu

Abbas amesema: “Mtume aliswali saba pamoja na nane

pamoja.”47

Ametoa Bukhari kwa kuivusha toka kwa Ibnu Omar na

45 Sherhe ya Sahih Muslim ya An-Nawawiy Juz. 5 Uk. 213-218.

Mlango wa kukusanya Sala usipokuwa safarini. Japokuwa huu ni

mlango mahususi kwa ajili ya riwaya za kukusanya usipokuwa safari-

ni lakini kanukuu riwaya tatu zinazoonyesha kukusanya Sala mbili

safarini hivyo hatujazinukuu. Inawezekana aliziweka riwaya hizi

katika mlango huu ili kuonyesha kuwa kukusanya katika hali isiyo ya

safari ni vilevile kama unavyokusanya safarini
46 Sahih Bukhari, Juz. 1, Uk. 110 Kitabu cha Sala mlango wa

kuchelewesha  Sahih Bukhari: Juz.1 Uk. 113, Kitabu cha Sala mlan-

go wa wakati wa Magharibi.

47 Sahih Bukhari: Juz.1 Uk. 113 Kitabu cha Sala mlango wa wakati

wa Magharibi.
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Abi Ayyub na Ibnu Abbas kuwa: Mtume aliswali

Magharibi na Isha.48

Ametoa Tirmidhiy toka kwa Saidi bin Jubairy toka kwa

Ibnu Abbas alisema: Mtume alikusanya kati ya Adhuhuri

na Al-Asr na kati ya Magharibi na Isha Madina pasi na

hofu yoyote wala mvua. Akasema: Akaambiwa Ibnu

Abbas: ‘Alitaka nini katika hilo?’ Akasema: ‘Alitaka asi-

upe taabu umma wake.' Baada ya kunukuu Hadithi hii

Tirmidhy akasema: Hadithi ya Ibnu Abbas imepokewa

toka kwake na watu zaidi ya mmoja, kaipokea Jabir bin

Zaidi, Saidi bin Jubayri, na Abdallah bin Shaqiqi Al-

Uqayliy. 49

48 Sahih Bukhari: Juz.1 Uk. 113 mlango wa Isha

49 Sunanut-Tirmidhy: Juz.1, Uk. 354 Hadithi namba 187 mlango wa

yanayozungumzia kukusanya usipokuwa safarini. Kisha angalia

kuwa muhakiki kwenye ufafanuzi kataja njia za upokezi zilizopokea

Hadithi hii toka kwa Ibnu Abbas. Pia At-Tirmidhy ana tafsiri

isiyokubalika kuhusu Hadithi hii. Utaiona muda wake ukifika.
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Imam Ahmad ameitoa toka kwa Qatada amesema:

“Nilimsikia Jabir bin Zaidi toka kwa Ibnu Abbas akisema:

Mtume wa Mwenyezi Mungu alikusanya kati ya

Adhuhuri na Al-Asr, Magharibi na Isha Madina pasipo na

hofu wala mvua.’ Ibnu Abbas akaulizwa: ‘Alitaka nini

kinyume na hayo?’ Akasema: ‘Alitaka asiupe taabu umma

wake.’50

Imam Ahmad ametoa toka kwa Sufiyani amesema Umar:

Amenipa habari Jabir bin Zaidi kuwa alimsikia Ibnu

Abbas akisema: Niliswali na Mtume wa Mwenyezi

Mungu nane pamoja na saba pamoja. Nikamwambia:

‘Ewe Abu Shauthau, nadhani alichelewesha Adhuhuri na

akaharakisha Al-Asr, Akachelewesha Magharibi aka-

harakisha Isha. Akasema: Nami nadhania hivyo.”51

14. Imamu Ahmad ametoa toka kwa Abdallah bin Shaqiqi

alisema: “Siku moja Ibnu Abbas alitutolea muhadhara

baada ya Al-Asr mpaka lilipokuchwa jua na nyota zikaan-

50 Musnad Ahmad, Juz. 1, Uk. 223

51 Musanad Ahmad Juz.1, Uk. 221 alidhania kuwa alikusudia kuku-

sanya kimuonekano. Dhana hii si hoja hata kwa yeye mwenyewe

mdhaniaji. Dhana haisaidii haki chochote
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za kuonekana. Watu wakawa wanasema: “Sala! Sala!

Alikuwepo mtu mmoja wa ukoo wa Bani Tamimu akaan-

za kusema: Sala Sala! Ibn Abbas akaghadhibika akasema:

Je unanifundisha Sunna?  Nilimuona Mtume amekusanya

baina ya Adhuhuri na Al-Asr, na Magharibi na Isha.

Abdallah anasema: Hilo likanitia shaka moyoni mwangu,

mara moja nikaenda kwa Abu Huraira nikamuuliza, aka-

likubali.52 (1)

Ametoa Malik toka kwa Saidi bin Jubairy toka kwa

Abdallah bin Abbas kuwa alisema: “Mtume wa

Mwenyezi Mungu aliswali Adhuhuri na Al-Asr zote

pamoja, Magharibi na Isha zote pamoja pasipo na hofu

wala safari.”53

Ametoa Abu Daudi toka kwa Saidi bin Jubairy toka kwa

Abdallah bin Abbas` amesema: Mtume wa Mwenyezi

Mungu aliswali Adhuhuri na Al-Asr zote pamoja,

Magharibi na Isha zote pamoja pasipo na hofu wala safari.

52 Musnad ya Ahmad Juz. 1, Uk. 151 

53 Muwatta ya Malik Juz.1, Uk. 144 Hadithi ya 4 mlango wa kuku-

sanya Sala safarini na pasipo safari.
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Malik akasema: Mimi naona alifanya hivyo wakati wa

mvua.(3)

Abu Daudi ameitoa toka kwa Jabiri bin Zaidi toka kwa

Ibnu Abbas alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu ali-

tuswalisha Madina nane na saba, Adhuhuri na Al-Asr,

Magharibi na Isha. Abu Daudi akasema: Ameipokea pia

Swaleh bwana wa At-Tauamah toka kwa Ibnu Abbas

akasema: ‘Pasipo na mvua.”54

Ametoa An-Nasai toka kwa Saidi bin Jubair toka kwa

Ibnu Abbas kuwa: “Mtume wa Mwenyezi Mungu aliswali

Adhuhuri na Al-Asr zote pamoja, Magharibi na Isha zote

pamoja pasipo na hofu wala safari.”55

Ametoa An-Nasai toka kwa Saidi bin Jubair toka kwa

Ibnu Abbas kuwa: Mtume alikuwa akiswali Madina

akikusanya kati ya Sala mbili kati ya Adhuhuri na Al-Asr,

Magharibi na Isha bila ya hofu wala safari. Akaambiwa:

54 Rejea iliyopita, Hadith Na, 1214 
55 Sunanun-Nasai, Juz. 1 Uk. 290 mlango wa kukusanya Sala mbili

usipokuwa safarini.
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Kwa nini?  Akasema: Ili asiupe taabu umma wake.” (3)

Ametoa An-Nasai toka kwa Abi Shauthau toka kwa Ibnu

Abbas amesema: “Niliswali nyumma ya Mtume wa

Mwenyezi Mungu nane zote pamoja na saba zote pamo-

ja."56

Ametoa An-Nasai toka kwa Jabir bin Zaidi toka kwa Ibnu

Abbas kuwa aliswali huko Basra Sala ya mwanzo na Al-

Asr bila ya kitu kati yake, na Magharibi na Isha bila ya

kitu kati yake. Alifanya hivyo kutokana na shughuli. Na

Ibnu Abbas akadai kuwa Aliswali na Mtume wa

Mwenyezi Mungu Madina Sala ya mwanzo na Al-Asr

sijida nane bila ya kitu kati yake.57

Hafidh Abdu Razaqi toka kwa Daudi bin Qaysi toka kwa

Swaleh bwana wa At-Tauamah kuwa alimsikia Ibnu

Abbas akisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu aliku-

sanya kati ya Adhuhuri na Al-Asr, Magharibi na Isha

56 Sunanun-Nasai, Juz.1 Uk. 290 mlango wa kukusanya Sala mbili

usipokuwa safarini.

57 Sunanun-Nasai, Juz.1 Uk. 286 mlango: Wakati ambao asiye

safarini hukusanya Sala, na makusudio ya sijida 
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Madina pasipo na safari wala mvua.” Akasema:

‘Nikamwambia Ibnu Abbas: Unadhani kwa nini alifanya

hivyo?’ Akasema: ‘Ninaona ili aupe nafuu umma

wake.”58

Ametoa Abdu Razaqi toka kwa Ibnu Abbas amesema:

“Mtume wa Mwenyezi Mungu alikusanya kati ya

Adhuhuri na Al-Asr Madina pasipo na safari wala hofu.

Akasema: ‘Nikamwambia Ibnu Abbas, unaona ni kwa

nini alifanya hivyo? Akasema: ‘Alitaka asimpe yeyote

taabu katika umma wake.”59

Ametoa Abdu Razaqi toka kwa Amru bin Dinari kuwa

Aba As-Shauthau alimpa habari kuwa Ibnu Abbas`

alimueleza akasema: ‘Niliswali nyuma ya Mtume nane

zote pamoja na saba zote pamoja Madina. Ibnu Jarihu

akasema: ‘Nikamwambia Abu Shauthau mimi nadhani

Mtume alichelewesha Adhuhuri kidogo akatanguliza Al-

Asr kidogo. Abu Shaathau akasema: “Na mimi nadhania
58 1-2- Muswanafu Abdu-Razaqi, Juz. 2 Uk. 555-556 Hadithi ya

4434, 4435.

59 1-2- Muswanafu Abdu-Razaqi, Juz. 2 Uk. 555-556 Hadithi ya

4434, 4435.
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hivyo.”60

Nasema: Dhana ya Ibnu Jarihu si chochote japo Abu

Shauthau ameiafiki, dhana haisaidii haki chochote.

Matokeo yake ni kuwa kukusanya kulikuwa ni kimfano si

kihalisi, hivyo tutakubainishia udhaifu wa maana hii ya

kukusanya kimuonekano, na kuwa kukusanya

kimuonekano kunawajibisha taabu zaidi kuliko kutengan-

isha, kwani kujua mwisho wa wakati wa Sala ya mwanzo

na mwanzo wa Sala ya pili ni taabu zaidi kuliko kuku-

sanya.

Abdu Razaqi ametoa toka kwa Amru bin Shuaybu toka

kwa Abdallah bin Omar amesema: “Mtume wa Mwenyezi

Mungu alitukusanyia bila ya kuwa safarini akakusanya

Adhuhuri na Al-Asr.” Mtu mmoja akamwambia Ibnu

Omar: “Unaona ni kwa nini Mtume alifanya hivyo.”

Akajibu: “Ili umma wake usipate taabu iwapo mtu akiku-

sanya.”61

60 Muswanafu Abdu-Razaqi: Juz. 2, Uk. 556 Hadithi ya 4436 

61 Muswanafu Abdu-Razaqi, Juz. 2 Uk. 556 Hadithi ya 4437
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At-Twahawiy ndani ya kitabu Maanil-athari amesema

toka kwa Jabir bin Abdallah: “Mtume wa Mwenyezi

Mungu alikusanya kati ya Adhuhuri na Al-Asr, Magharibi

na Isha Madina kwa hiyari bila ya hofu wala ila.” 62

Al-Hafidh Abu Naiimu Ahmad bin Abdallah Al-Isfihaniy

(aliyefariki mwaka 430 A.H.) ametoa toka kwa Jabir bin

Zaidi kuwa Ibnu Abbas alikusanya kati ya Adhuhuri na

Al-Asr, na akadai kuwa yeye aliswali na Mtume Madina

Adhuhuri na Isha.63

Abu Naiimiy ametoa toka kwa Amru bin Dinari amesema:

“Nilimsikia Abu Shauthau akisema: “Ibnu Abbas` amese-

ma: “Mtume wa Mwenyezi Mungu aliswali rakaa nane

zote pamoja, na rakaa saba zote pamoja bila ya ugonjwa

wala udhuru."64

Ametoa Al-Bazari ndani ya Musnadi yake toka kwa Abu

Hurayra kuwa alisema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu

62 Maanil-Athari, Juz.1, Uk. 161

63 Hil-yatul-Awliyai, Juz. 3, Uk. 90 mlango wa Jabir bin Zaid

64 Hulyatul-Awliya, Juz. 3, Uk. 90 mlango wa Jabir bin Zaid



alikusanya kati ya Sala mbili Madina bila ya hofu.”65

At-Tabaraniy ametoa ndani ya kitabu Al-Awsatu na Al-

Kabiri toka kwa Abdallah bin Zaid kuwa Mtume wa

Mwenyezi Mungu alikusanya Adhuhuri na Al-Asr,

Magharibi na Isha. Akaulizwa kuhusu hilo akajibu:

“Nimefanya hivyo ili nisiupe taabu umma wangu.” 66

Hizi ni Hadithi thelathini tumezikusanya toka kwenye

Sahih Sita, Masnadi na Sunnani.

Tumefupisha maneno kwa kutoa riwaya hizi tu ili mso-

maji ajue kuwa ni Hadithi ambazo wanazuoni wa Hadithi

na wakubwa wao wamezitilia umuhimu hivyo wakazihi-

fadhi, na wala mtu hawezi kuzikataa na kuzikanusha. Na

kuna riwaya nyingize zaidi ya hizi hatujazitaja kwa ajili

ya kufupisha.67

Mtiririko huu wa wapokezi unakomea kwa watu wafu-
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65 Musnadul-Bazari, Juz. 1, Uk. 283 Hadithi namba 412
66 Al-Muujamul-Kabiri Juz.10, Uk. 269 Hadithi ya 10525

67 Angalia Al-Maujamul-Awsatu, Juz. 2, Uk. 94. Kanzul-Ummal,

Juz.8 Uk.246-251 namba 22764, 22767, 22771, 22774, 22777,

22778.
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atao:
Abdallah bin Abbas

Abdallah bin Omar

Abu Ayubu Al-Annswariy mwenyeji wa Mtume Madina

Abu Hurayra Ad-Duusiy

Jabiri bin Abdillah Al-Answariy

Abdallah bin Mas'udi.

Riwaya zinaeleza wazi kuwa Mtume wa Mwenyezi

Mungu alikusanya Madina kati ya Sala mbili pasipo na

hofu, mvua wala sababu yoyote. Alikusanya ili kubainisha

ruhusa ya kukusanya na kuwa kufanya hivyo ni sheria. Pia

ili mtu asije akadhani kuwa kutenganisha ni lazima

kutokana na yeye Mtume kuendelea kuswali ndani ya

wakati wa ubora. Hivyo kwa kitendo chake cha kuku-

sanya kimethibitisha kuwa kukusanya ni ruhusa japokuwa

kutenganisha ni bora.

Kwa kuwa madhumuni ya riwaya yanapingana na madhe-

hebu za kifiqhi zilizozoweleka hivyo baadhi ya watu wa

Hadithi na wanazuoni wa fiqhi wamejaribu kuzilazimisha

riwaya zifuate fat'wa za maimamu zao na kufanya fat'wa

hizo ndio kipimo cha haki na batili. 
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Hivyo wengi wao wakaacha kuzitumia riwaya hizi

isipokuwa wachache tu ndio waliozitumia wakatoa fat'wa

kulingana na madhumuni ya riwaya, hao wametajwa

majina yao na Ibnu Rushdi ndani ya kitabu chake

Bidayatul-Mujtahidu. Na Wametajwa na An-Nawawiy

ndani ya Al-Maj'muu kama ilivyotangulia. 

Na kifuatacho ni sababu na nyudhuru walizozitoa

waliokhalifu riwaya, nazo ni sababu na nyudhuru dhaifu

kuliko nyumba ya buibui.

Wanazuoni wengi wa kisunni wameacha
kuifanyia kazi

Hakika kati ya mambo yanayozisibu riwaya hizi ni

wanazuoni wengi wa kisunni kuacha kuzitumia, jambo

ambalo linawajibisha zisiwe na hoja. 

Baada ya kutaja Hadithi za kukusanya, Tirmidhiy anase-

ma: Kuzifanyia kazi hizi riwaya kwa masunni ni

kutokukusanya kati ya Sala mbili isipokuwa safarini au

Arafa. 68

68 Sunanut-Tirmidhiy, Juz.1, Uk. 354
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Watafiti wengi wa dini wameijibu kauli hii:

a). An-Nawawiy anasema: “Riwaya hizi zimethibiti ndani

ya Muslim kama unavyoziona. Na wanazuoni wana tafsiri

na madhehebu mbalimbali kuhusu riwaya hizi, na

Tirmidhiy mwisho wa kitabu chake amesema: Ndani ya

kitabu changu hakuna Hadithi ambayo umma

umeafikiana juu ya kuiacha na kutokuifanyia kazi

isipokuwa Hadithi ya Ibnu Abbas inayohusu kukusanya

Madina bila ya hofu wala mvua, na Hadithi ya kumuua

mnywaji wa pombe mara ya nne.”69

Hili alilolisema Tirmidhiy kuhusu Hadithi ya mnywaji wa

pombe ndivyo lilivyo, yenyewe ni Hadithi iliyofutwa

kwani ijmai imethibitisha hilo. Ama kuhusu Hadithi ya

Ibnu Abbas hakuna ijmai inayothibitIsha kuacha

kuifanyia kazi, isipokuwa kuna baadhi ya tafsiri ambazo

tutaziashiria.70 (1)

b). As-Shaukaniy amemjibu At-Tirmidhiy kwa kusema:

“Haijifichi kuwa Hadithi ni Sahih, na wala kitendo cha

69 Taz. Al-Ilali, Juz. 2, Uk. 331 na Juz. 4, Uk. 384

70 Sharh ya Sahih Muslim ya An-Nawawiy Juz. 5 Uk. 224
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masunni wengi kuacha kuifanyia kazi hakitii dosari usahi-

hi wake, na wala hakiwajibishi kuporomoka hoja yake.

Baadhi ya wanazuoni wameifanyia kazi kama ilivyotan-

gulia. Japokuwa dhahiri ya maneno ya Tirmidhiy ni kuwa

yeye haifanyii kazi lakini wengine wamethibitisha

kuifanyia kazi, na kilichothibitishwa hutangulizwa.71

c). Al-Alusiy amesema: “Madhehebu ya kundi la maima-

mu linaruhusu kukusanya usipokuwa safarini kwa

mwenye haja asiyefanya kuwa ni mazowea. Kauli hii

ndiyo ya Ibnu Sirini, na Ash'habu mfuasi wa Malik. 

Al-Khatabiy Ameinukuu toka kwa Al-Qufali As-Shashiy

Al-Kabiru mfuasi wa Imam Shafy, na kutoka kwa Abi

Is'haqa Al-Marwaziy na toka kwa jamaa kati ya watu wa

Hadithi. 

Ibnu Al-Mundhiru amechagua kauli hii, na inaungwa

mkono na dhahiri iliyosihi toka kwa Ibnu Abbas` na iliy-

opokewa na Muslim kuwa alisema: Mtume wa Mwenyezi

Mungu alikusanya kati ya Adhuhuri na Al-Asr, Magharibi

71 Naylul-Awtwari ya As-Shawkaniy Juz. 3, Uk. 218 mlango wa

kukusanya kwa asiye msafiri kwenye mvua au kingine.
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na Isha Madina pasipo na hofu wala mvua. Akaambiwa:

Kwa nini amefanya hivyo? Akasema: “Hakutaka yeyote

apate taabu katika umma wake.” 

Inatokana na taabu kwa maana ya uzito hivyo hajatoa

sababu ya ugonjwa wala ya kitu kingine.

Kutokana na tuliyoyataja inafahamika kuwa kauli ya At-

Tirmidhiy mwishoni mwa kitabu chake: Ndani ya kitabu

changu hakuna Hadithi ambayo umma umeafikiana juu ya

kuiacha na kutokuifanyia kazi isipokuwa Hadithi ya Ibnu

Abbas inayohusu kukusanya Madina bila ya hofu wala

mvua, na Hadithi ya kumuua mnywaji wa pombe mara ya

nne. Inatokana na kutokufanya utafiti . 

Ndio! Aliyoyasema kuhusu Hadithi ya pili ni sahihi kwani

wameeleza wazi kuwa Hadithi hiyo imefutwa na ijmai

imethibitisha kufutwa kwake.72 (1)

d). Kwa ukosoaji huu imedhihirika kuwa hakuna hali ya

kususa kuifanyia kazi Hadithi hii, na huenda masunni

72 Ruhul-Maaniy, Juz. 15 Uk. 133-134 katka tafsiri ya Aya:

“Simamisha Sala jua linapopinduka” 
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wengi hawajatoa fat'wa kulingana na makusudio ya

Hadithi hizi kwa sababu ya ubora wa kutenganisha na

kuzigawa kwa nyakati. 

Lakini ubora huu unapingana na ubora mwingine, nao ni

kuwa katika zama zetu hizi kitendo cha kutenganisha

kinapelekea watu wengi wenye shughuli kuacha kuswali

(kama tunavyoshuhudia kwa macho). Kinyume na kuku-

sanya kwenyewe ambako kunarahisisha kuhifadhi Sala

kwa kuziswali, kwa ajili hiyo ubora umegeukia upande

wa pili, hivyo ni bora wanazuoni wa sheria wakatoa

fat'wa ya kukusanya, na watie wepesi badala ya kutia

uzito. 

Allah (s.w.t.) anasema: “Mwenyezi Mungu huwatakieni

yaliyo mepesi wala hawatakieni yaliyo mazito.”73 “Wala

hakuweka juu yenu uzito katika dini.”74

Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwani zipo dalili zina-

zoruhusu kukusanya katika hali yoyote, tena ni dalili sahi-

73 Al-Baqara: 185

74 Al-Hajji: 78
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hi na za wazi kama ulivyoona, bali ni Kitabu chenye heki-

ma ndio kimebainisha hivyo.75

2. Hadithi haielezi kukusanya kwa kutanguliza au kwa

kuchalewesha.

Al-Qadhiy Sharafudini Al-Husein bin Muhammad Al-

Maghribiy amesema ndani ya kitabu chake Al-Badru At-

Tamamu fi sharhu Bulughul-Marami kuwa: “Hakika

Hadithi ya Ibnu Abbas haisihi kuwa hoja kwa sababu

haiainishi ni kukusanya kwa kutanguliza au ni kwa

kuchelewesha, hiyo ni kama ilivyo dhahiri katika riwaya

ya Muslim na kuainisha moja kati ya hizo ni kulazimisha.

Hivyo inawajibika kuhama kwenda kwenye lile la wajibu

kwa kubakia katika Hadithi za nyakati zinazomjumuisha

mwenye udhuru na asiye na udhuru kisha kumuainisha

msafiri tu kwa kuthibiti kiainishi.76

Anajibiwa kuwa: Ibnu Abbas hakunukuu namna ya kuku-

sanya kwa kuwa jambo lenyewe liko wazi, kwani kuku-

75 Masailul-Fiqihiya ya Imam Sharaful-dini: 9
76 Ameelezea As-Sayyid Muhammad bin Ismail As-Swanaaniy aju-

likanae kwa jina la Al-Amiru ndani ya kitabu chake Subulus-Salami:

Juz. 2, Uk. 43
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sanya katika hali isiyo ya safari ni sawa na kukusanya

katika hali ya safari, hivyo kama inavyoruhusiwa kuku-

sanya kwa namna zote mbili uwapo safarini yaani kuku-

sanya kwa kutanguliza na kwa kuchelewesha kama

maelezo yalivyotangulia ndivyo hivyo hivyo hata

usipokuwa safarini. 

Kunyamaza kwa Ibnu Abbas na kitendo cha wapokezi

kutokumuuliza kuhusu namna ya kukusanya ni dalili

kuwa kutokana na maneno yake walifahamu kukusanya si

mahususi kwa namna moja tu kati ya namna mbili, kwani

laiti isingekuwa hivyo ingewalazimu kuuliza tena: Je,

Mtume alikusanya kwa namna ya kutanguliza au

kuchelewesha?

Linalounga mkono hilo ni umoja wa sababu iliyopo

kwenye maneno ya Ibnu Abbas kwani inapatikana katika

namna zote mbili. 

Ametoa Muslim toka kwa Ibnu Abbas kuwa Mtume wa

Mwenyezi Mungu alikusanya Sala mbili katika safari

aliyosafiri katika vita vya Tabuk, hivyo akakusanya kati

ya Adhuhuri na Al-Asr, Magharibi na Isha. Said akasema:
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‘Nikamwambia Ibnu Abbas kitu gani kilimpelekea

kufanya hivyo, akasema: “Alitaka asiupe taabu umma

wake.”77

Hivyo kinachoupa nguvu uhusikaji wa namna zote mbili

bila tofauti kati ya namna hizo ni kule kuenea kwa sababu

nayo ni kuuondolea taabu umma wake, kwani kwa hakika

taabu inayopatikana kwa kutenganisha Sala mbili inaon-

doka kwa kukusanya kwa namna yoyote ile kati ya namna

mbili. Sawa iwe kwa kutanguliza au kuchelewesha.  

Zaidi ya hapo ni kuwa Ibnu Abbas aliifanyia kazi Hadithi

kwa sura ya kukusanya kwa kuchelewesha.

Imeshatangulia kuwa Ibnu Abbas siku moja alihutubia

baada ya Al-Asr mpaka jua likazama na nyota zika-

chomoza; watu wakaanza kusema: ‘Sala! Sala!’ Akaja

mtu toka ukoo wa Bani Tamimu akaanza kusisitiza kwa

kusema: ‘Sala! Sala!’ Ibnu Abbas akasema: “Je

unanifundIsha sunna? Ee usiye na mama we!" Mpaka

mwisho wa Hadithi kama ilivyotangulia.

Kwa hakika ndugu msomaji ni kuwa mpinzani alipofika

77 Sharhu ya Sahih Muslim ya An-Nawawiy, Juz. 5, Uk. 224 mlango

wa kukusanya Sala mbili Hadithi ya 51
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mbele ya riwaya hizi nyingi zinazoruhusu kukusanya

dhidi ya kutenganiha, kisha akaona wanazuoni wengi

wako kinyume basi kwa makusudi akaanza kushakia, na

kwa ajili hiyo akaleta utata huu ambao unafanana na swali

la Bani Israeli kwa Nabii Musa bin Imran kuhusu miaka

na rangi ya ng'ombe jike.78

Alikusanya sala mbili kimuonekano

Wengi wanaojaribu kutatua suala hili hukimbilia kudai

kuwa haikuwa ni kukusanya kwa halisi kama kukusanya

kwa safarini, bali ilikuwa ni kukusanya kwa

kimuonekano, yaani Mtume alichelewesha Adhuhuri

mpaka ulipobakia muda wa rakaa nne ndipo akaswali

Adhuhuri na baada ya kumaliza tu ukawa umeingia

wakati wa Al-Asr akaswali Al-Asr, hivyo akawa kaku-

sanya Sala mbili huku akiwa kaswali kila moja ndani ya

wakati wake. 

Hili ndilo linalodhihirika toka kwa wengi wanaofafanua

Hadithi; na yafuatayo ni maelezo yao:

An-Nawawiy amesema: “Wapo waliofasiri kuwa ni

78 Al-Baqarat; 2: 67-71
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kuchelewesha ya mwanzo mpaka mwisho wa wakati

wake kisha aiswali ndani ya wakati wake, hivyo baada ya

kumaliza ukawa umeingia wakati wa Sala ya pili

akaiswali, hivyo Sala yake ikawa katika muonekano wa

kukusanya.” 

Kisha akapinga akasema: “Kauli hii nayo ni dhaifu au

batili kwa sababu inapingana na dhahiri kwa namna isiy-

otegemewa. Kwa sababu kitendo cha Ibnu Abbas tuli-

chokitaja katika hotuba kisha kutoa kwake Hadithi kama

hoja ya usahihi wa kitendo chake, kisha kuthibitisha

kwake Abu Huraira bila kukanusha ni hoja tosha katika

kupinga tafsiri hii.79

An-Nawawiy alipasa amjibu kwa hoja tuliyoitaja nayo ni

kuwa: Mtume alikusanya Sala mbili kwa lengo la kuuon-

dolea umma wake taabu, na kukusanya kwa namna hiyo

iliyotajwa kunataabisha zaidi kuliko kutenganisha.

Ibnu Quddama amesema: “Kukusanya ni hiyari, hivyo

ingekuwa kukusanya ni kwa namna waliyoielezea basi

ingekuwa ni taabu zaidi kuliko kuiswali kila Sala wakati

79 Sharhu ya Sahih Muslim, Juz. 5, Uk. 225
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wake. Kwa sababu kuiswali kila Sala wakati wake ni

wepesi zaidi kuliko kulinda mwisho wa wakati, mwisho

ambao unalingana na muda wa kuswali Sala ya mwanzo

tu bila wakati kubaki.      

Pia laiti kukusanya kungekuwa ni kwa namna hiyo basi

ingeruhusiwa kukusanya kati ya Al-Asr na Magharibi na

Isha na Asubuhi. Ilihali hakuna tofauti kati ya umma

kuwa kufanya hivyo ni haramu. Hivyo kuzifanyia kazi

riwaya kwa ufahamu uliyo karibu ni bora zaidi kuliko

kulazimisha maana hiyo.80 (1) 

Pia Al-Muqaddasiy ndani ya kitabu As-Sharhu Al-Kabiru
81 amejibu tafsiri hii kama alivyojibu Ibnu Quddama,

tamko ni moja katika vitabu vyote viwili hivyo ndio

maana tumetosheka na tamko la Ibnu Quddama.

Ndio, Kulingana na tuliyonukuu toka kwao ni kuwa wao

wamemjibu yule aliyefasiri ruhusa ya kukusanya Sala

80 Al-Mughni, Juz. 2, Uk. 113-114 ameitaja alipokuwa akikosoa

maneno ya yule aliyefasiri maana hii katika kukusanya kwa safarini.

Hivyo kwa kuwa jambo ni moja ndio maana tumeitaja hapa.

81 As-Sharhul-Kabiru fi Dhaylil-Mughniyi, Juz. 2, Uk. 115
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mbili kwa msafiri kwa tafsiri ya kukusanya kimuonekano.

Hivyo kwa kuwa sababu ya kukusanya katika hali zote

mbili (Msafiri na asiye msafiri) ni moja, nayo ni kuuon-

dolea umma wake taabu na uzito huku kukusanya kwa

muonekano kukiwa ni taabu na uzito zaidi kuliko kuten-

ganisha basi tunathibitisha maneno yao katika mada hii.

(Kukusanya bila udhuru katika hali isiyo ya safari).

Dhahiri ni kuwa jina kukusanya, kijamii halimlengi mtu

aliyechelewesha Adhuhuri akaja kuiswali mwisho wa

wakati wake na akaiharakisha Al-Asr akaiswali mwanzo

wa wakati wake, kwa sababu huyu kaswali kila Sala ndani

ya wakati mahususi kwa Sala husika. 

Amesema: “Hakika kukusanya kunakojulikana ni kuswali

Sala zote mbili pamoja ndani ya wakati wa mojawapo,

hivi huoni kukusanya Sala mbili Arafa na Muzdalifa ndi-

vyo kulivyo?"82

82 Maalimus-Sunan, Juz. 2 Uk. 53 Hadithi ya 1163, Aunul-Maabudu,

Juz. 1, uk. 468.
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Dalili za As-Shaukaniy za kuthibitisha kuwa

kukusanya kulikuwa kwa kimuonekano

Kisha As-Shaukaniy ni kati ya watu wanaounga mkono

kuwa kukusanya kulikuwa ni kwa kimuonekano.

Ameunga mkono hilo kwa hoja tatu:

Ya kwanza:  Riwaya aliyoitoa Malik katika Al-Muwatwau

na Bukhari, Abu Daud na An-Nasaiy toka kwa Ibnu

Mas'udi kuwa alisema: “Sikumuona Mtume akiswali Sala

nje ya wakati wake isipokuwa Sala mbili alikusanya

Magharibi na Isha Muzdalifa na siku hiyo akaswali alfa-

jiri kabla ya wakati wake.”

As-Shaukaniy akasema: Ibnu Mas'ud kakataa namna yoy-

ote ya kukusanya na akaihusisha na kukusanya Muzdalifa

tu, japokuwa yeye mwenyewe ni kati ya watu waliy-

opokea kukusanya kwa Madina kama ilivyotangulia.

Hivyo inaonyesha kuwa kukusanya kulikofanyika

Madina ni kukusanya kwa kimuonekano, kwani laiti

ingekuwa ni kukusanya kwa halisi basi riwaya zake
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zingepingana, na ni lazima tukusanye riwaya hizi kwa

namna itakayowezekana. 83

Anajibiwa: 

Kwanza: Ibnu Mas'udi si hoja kwa sababu amehusisha

kukusanya na Muzdalifa tu ilihali kuna riwaya nyingi

zinazoonyesha kuwa Mtume alikusanya Muzdalifa na

Arafa, hivyo dhahiri ya Hadithi hii inaachwa wala

haitegemewi, wala haisihi kuwa alama ya kuainisha

makusudio ya kukusanya katika riwaya za mada hii. 

Pili: Ibnu Mas'udi mwenyewe amepokea kukusanya kwa

Mtume Sala mbili Madina, na akasema: “Alikusanya

Mtume wa Mwenyezi Mungu Adhuhuri na Al-Asr,

Magharibi na Isha.” Akaulizwa kuhusu hilo akasema:

“Nimefanya hivyo ili umma wangu usitaabike.” 84

Umeshafahamu kuwa kukusanya kwa kimuonekano

kunataabisha zaidi kuliko kukusanya kwa halisi, kwani

kufahamu mwisho wa nyakati na mwanzo wake bila
83 Naylul-Awtari min ahadithi Sayidul-Akhbari, Juz. 3, Uk. 217

84 Angalia riwaya namba 30
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kukosea ilikuwa ni tatizo kwa zama zilizopita hivyo haku-

na njia isipokuwa ni kutafsiri kukusanya kwa maana ya

kukusanya kwa uhalisia. Hii ni dalili kuwa riwaya inay-

ohusisha kukusanya kwa Muzdalifa tu imeachwa na wala

si hoja.

Ya pili: Aliyopokea Ibnu Jariri toka kwa Ibnu Umar ame-

sema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu alitujia akawa

akichelewesha Adhuhuri na kuharakisha Al-Asr hivyo

anazikusanya pamoja. Anachelewesha Magharibi na ana-

harakisha Isha hivyo anazikusanya pamoja na huku ndio

kukusanya kwa kimuonekano.”85

Anajibiwa kuwa Hadithi hii japokuwa inahusisha kuku-

sanya kwa kimuonekano lakini haichukuliwi kwa sababu

muradi wake hauko wazi, kwani laiti akimaanIsha kuwa

Mtume alifanya hivyo safarini basi imeshatangulia kuwa

ukusanyaji wa Mtume safarini ulikuwa ni halisi. 

Amepokea Muslim toka kwa Anas bin Malik kuwa alise-

ma: “Ilikuwa Mtume akisafiri kabla ya kugeuka jua

huchelewesha Adhuhuri mpaka wakati wa Al-Asr kisha

85 Naylul-Awtari, Juz. 3, Uk. 217
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anashuka na kuzikusanya pamoja.”86

Na katika riwaya nyingine toka kwake: “Hakika Mtume

alikuwa aharakishwapo na safari huchelewesha Adhuhuri

mpaka mwanzo wa wakati wa Al-Asr kisha anazikusanya

pamoja, na anachelewesha Magharibi mpaka aje aiku-

sanye na Isha mpaka wekundu wa Magharibi unapoondo-

ka.” 87

Kama makusudio yake ni kuwa Mtume alikusanya kati ya

Sala mbili kukusanya kwa kimuonekano ilihali hayupo

safarini basi nadhani umeshajua jinsi riwaya zinazoonye-

sha ukusanyaji halisi zilivyonyingi, kiasi kwamba Hadithi

ya Ibnu Abbas` na nyingine zimeweka wazi na ni alama

tosha ya kutafsiri riwaya kwa maana ya ukusanyaji halisi,

hivyo hatuwezi kuitupa Hadithi na kitendo cha Ibnu

Abbas` eti kwa ajili ya Hadithi isiyokuwa wazi ya Ibnu

Omar.

86 Sharhu Sahih Muslim, Juz. 5 mlango: Ruhusa ya kukusanya Sala

mbili safarini. Namba 46 na 48

87 Sharhu Sahih Muslim,  Juz. 5 mlango: Ruhusa ya kukusanya Sala

mbili safarini. Namba 46 na 48
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Ya tatu: Ameipokea An-Nasai toka kwa ibnu Abbas kuwa:

Niliswali na Mtume Adhuhuri na Al-Asr pamoja, na

Magharibi na Isha pamoja. Alichelewesha Adhuhuri aka-

harakisha Al-Asr, na akachelewesha Magharibi akaharak-

isha Isha. Na huyu ni Ibnu Abbas mpokezi wa Hadithi za

mlango huu ametamka wazi kuwa aliyopokea kuhusu

kukusanya ni kukusanya kwa kimuonekano.88

Anajibiwa kuwa: Tafsiri hii, yaani kauli: Alichelewesha

Adhuhuri akaharakisha Al-Asr, na akachelewesha

Magharibi akaharakisha Isha, si ya Ibnu Abbas bali ni ya

Jabir bin Zaid, hiyo ni kwa alama ya Hadithi aliyoitoa

Imam Ahmad toka kwa Jabir bin Zaid kuwa alimsikia

Ibnu Abbas akisema: “Niliswali na Mtume wa Mwenyezi

Mungu nane pamoja na saba pamoja. Nikamwambia, ewe

Aba As-Shauthau nadhania alichelewesha Adhuhuri akai-

harakisha Al-Asr na akachelewesha Magharibi akaiharak-

isha Isha. Akasema: ‘Na mimi nadhani hivyo.’89

Hii ni dalili ya wazi kuwa tafsiri iliyotoka kwa Abu As-

88 Naylul-Awtari, Juz. 3, Uk. 217

89 Musnad Ahmad, Juz. 1, Uk. 221
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Shauthau na wenzake, inatokana na wao kuzoea kuten-

ganisha Sala na kuipa kila Sala wakati wake, hivyo

wakadai kuipa kila Sala wakati wake ni faradhi isiyoach-

wa. Hivyo walipojikuta mbele ya riwaya hizi nyingi

wakashindwa kujua makusudio ya riwaya, hivyo kila

mmoja akakimbilia njia yake na Abu As-Shaathau

akatafasiri kukusanya kwa kimuonekano.

4. Alikusanya  kwa sababu ya udhuru wa mvua

Hii ndio tafsiri ya tatu ambayo amekimbilia kwayo yule

asiyeruhusu kukusanya Sala mbili katika hali isiyo ya

safari. 

An-Nawawiy amesema: “Kati yao yupo aliyetafsiri kuwa

kukusanya ni kwa ajili ya mvua. Kauli hii ndio mashuhuri

toka kwa wanazuoni wakubwa waliotangulia.”

Kisha akaijibu akasema: “Ni dhaifu kutokana na riwaya

nyingine za pasipo na hofu wala mvua.” 90

Sababu kubwa ya kupatikana aina hii ya tafsiri ni kujaribu

90 Sharhu ya Sahih Muslim ya An-Nawawiy, Juz, 5. Uk. 225
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kulinganisha riwaya na fat'wa za wanazuoni wengi, kama

si hivyo basi riwaya ziko wazi kuwa kukusanya ilikuwa

bila udhuru wowote. Iwapo utafuatilia maelezo ya riwaya

tulizonukuu toka kwa Ibnu Abbas utaishia kusema kuwa

kukusanya haikuwa kwa udhuru fulani bali kwa ajili ya

kuuondolea taabu umma wake.  

Hivyo katika baadhi ya Hadithi utakuta kipengele: Pasipo

na hofu wala safari (Angalia riwaya namba 1, 2, 15, 16,

18 na 23).

Katika nyingine. Pasipo na hofu wala mvua. (Angalia

riwaya namba 3, 4, 11, 12, na 19).

Katika nyingine: Pasipo na safari wala mvua (Angalia

riwaya ya 22). Katika nyingine: Pasi na hofu wala sababu.

(Angalia riwaya ya 26). 

Katika nyingine: Bila ugonjwa wala sababu (Angalia

riwaya ya 28).

Zaidi ya hapo ni kuwa, ila iliyopokewa ndani ya riwaya

ambayo ndio inapinga uwezekano huo iko wazi sana, na
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yafuatayo ni maelezo yake: Katika baadhi ya riwaya ila ni

kauli yake: Alitka asimsumbue yeyote kati ya watu wa

umma wake (Angalia riwaya namba: 2, 3, 11, 12, na 23.) 

Katika baadhi ya riwaya nyingine: Ili umma wake usiwe

na taabu. (Angalia riwaya ya 19). 

Katika baadhi ila ni: Kuurahisishia umma wake. (Angalia

riwaya ya 22)  

Katika baadhi ya riwaya nyingine: Asiutaabishe umma

wake iwapo mtu akikusanya. (Angalia riwaya ya 25). 

Katika baadhi ya riwaya nyingine: Ili umma wangu usi-

taabike. (Angalia riwaya ya 30).  

Hivyo mwenye kuzichunguza hizi riwaya anaamini kuwa

kukusanya haikuwa kwa udhuru wa mvua wala safari,

hofu wala ila nyingine, hivyo Mtume alikusanya Sala

mbili Madina bila ya udhuru wowote, ikiwa ni amri toka

kwa Mwenyezi Mungu ili aurahisishie umma wake, na ili

asidhani mwenye kudhani kuwa kuipa kila Sala wakati

wake ni faradhi ambayo hairuihusiwi kuikhalifu bali ni

ubora usiyokatalika. 
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Hivyo kila mmoja ndani ya umma huu ana haki ya kuku-

sanya bila kuipa kila Sala wakati wake.

5. Alikusanya kwa sababu ya mawingu mbinguni

Miongoni mwao yupo aliyetafsiri kuwa kulikuwa na

mawingu hivyo akaswali Adhuhuri. Kisha mawingu

yakaondoka na ikabainika kuwa wakati wa Al-Asr ume-

shaingia basi akaswali Al-Asr. Dhana hii ni dhaifu sana,

hivyo aliyoyataja An-Nawawiy yanatosha kuonyesha

udhaifu wake amesema: Japokuwa kuna mategemeo

fulani ya dhana hii katika Adhuhuri na Al-Asr lakini

hamna kabisa mategemeo ya dhana hii katika Magharibi

na Isha. Tena kukusanya hakukuwa mahususi kwa ajili ya

Adhuhuri na Al-Asr bali alikusanya Magharibi na Isha

mpaka Ibnu Abbas akachelewesha Magharibi mpaka

wakati wa Isha.91

Zaidi ya hapo ni kuwa laiti kukusanya kungekuwa ni kwa

hali hiyo basi wapokezi wangeelezea wazi wazi. Hivi

tunaweza kusema Ibnu Abbas alisahau sharti, au alikum-

buka lakini hakulinukuu. Pia wenzake mfano wa Abu

Huraira, Abdallah bin Omar na Abdallah bin Masudi.

91 Sharhu ya Sahih Muslim: Juz. 5, Uk. 225
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6. Alikusanya kwa sababu ya ugonjwa

Baadhi ya wale wasiyopendezeshwa na kukusanya Sala

mbili wametafsiri riwaya wakasema riwaya inamaanisha

alikusanya kwa sababu ya udhuru wa ugonjwa au mfano

wake. 

Mtazamo huu kaunukuu An-Nawawiy toka kwa Ahmad

bin Hambali, 

Al-Qadhi Huseini mfuasi wa Shafi. Pia ameuchagua Al-

Khatabiy, At-Tawaliy, na Al-Rawiyaniy wafuasi wa mad-

hehebu ya Shafi. 

An-Nawawiy ameuchagua akasema: Ndio mtazamo au

chaguao katika tafsiri yake kutokana na dhahiri ya Hadithi

na kitendo cha Ibnu Abbas` na uthibitisho wa Abu Huraira

na kwa sababu ndani ya ugonjwa kuna taabu zaidi kuliko

kwenye mvua. 92

Anajibiwa kuwa: Tafsiri hii ni dhaifu na haifai kama

tafsiri nyingine kwani ndani ya riwaya hizo kuna: Bila

hofu wala ila. Na katika nyingine kuna: Bila ugonjwa

wala ila. Na linalozidi kubatilisha hoja hiyo ni kuwa Ibnu
92 Sharhu ya Sahih Muslim ya An-Nawawiy Juz. 5, Uk. 226
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Abbas alikusanya kati ya Magharibi na Isha huku akiwa si

mgonjwa wala hakuna ugonjwa. Bali alikuwa akihutubia

watu na maneno yake yakarefuka mpaka muda wa ubora

wa Magharibi ukapita hivyo akaswali Magharibi na Isha

ndani ya wakati mmoja. 

Pia ni kuwa, laiti ingekuwa kuchelewesha ni kwa ajili ya

ugonjwa basi ingesihi kwa mgonjwa mweyewe binafsi si

kwa yule asiye mgonjwa, lakini Mtume alikusanya yeye

na swahaba zake wote, hivyo kudhania kuwa wote

walikuwa ni wagonjwa ni dhana iliyo mbali na ukweli. 93

Kutokana na tuliyoyataja ndio maana Al-Hafidhu Ibnu

Hajari Al-Asqalaniy amesema: “Laiti angekusanya kwa

sababu ya ugonjwa basi asingeswali na yoyote isipokuwa

na yule mwenye udhuru kama wake. Na dhahiri ni kuwa

aliswali na maswahaba zake. Hilo kalitamka wazi Ibnu

Abbas katika riwaya yake.” 94

Huyu hapa Al-Khatabiy anaelezea ndani ya (Maalimu)

toka kwa Ibnul-Mundhir kuwa alisema: “Wala hakuna

maana yoyote ya kulinasibisha jambo hili na udhuru

93 Angalia Naylul-Awtari ya As-Shaukaniy Juz. 3, Uk. 216
94 Fathul-Baariy, uk. 24



Kukusanya Sala mbili

73

wowote kwa sababu Ibnu Abbas ameelezea ila yake

akasema: “Alitaka asiutaabishe umma wake.” 

Na imeelezwa toka kwa Ibnu Sirin kuwa alikuwa haoni

ubaya kukusanya Sala mbili kwa sababu ya haja fulani au

kitu fulani iwapo tu hafanyi mazowea.95

Muhakiki wa Sunanut-Tirmidhi baada ya kunukuu

maneno ya Al-Khatabiy amesema: Na hili ndio sahihi

inayopatikana ndani ya Hadithi. Ama tafsiri ya ugonjwa

au udhuru au jambo lingine ni kulazimisha jambo wala

halina dalili. Kwa kuchukua sahihi hii watu wengi wame-

ondolewa taabu kwani kazi zao na mazingira yao magu-

mu yanaweza kuwalazimisha kukusanya Sala mbili hivyo

wakajikuta wanapata dhambi au wanataabika katika hilo,

hivyo katika kukusanya kuna raha kwao na msaada wa

kumtii Mwenyezi Mungu iwapo tu hawatofanya kuwa ni

mazoea kama alivyosema Ibnu Sirin. 96

95 Maalimus-Sunnani, Juz. 1, Uk. 65

96 Sunanut-Tirmidhiy, Juz. 1, Uk. 358 Upande wa nyongeza kwa

kalamu ya Ahmad Muhammad Shakir
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Aliyoyasema ni haki lakini (Ibnu Sirin) kabana kile ali-

chokipanua Mtume kwani kahusisha kukusanya kwa

mwenye haja tu. Ilihali Mtume amepanua kwa watu wote

kwa amri toka kwa Mwenyezi Mungu kwa yule mwenye

ila au asiye na ila. 

Ndio hakuna shaka kuwa kuipa kila Sala wakati wake wa

ubora ni bora kuliko kuiswali ndani ya wakati wa

kushirikiana, kwa hiyo kwa mujibu wa sheria ni kuwa

muda wa kutekeleza Sala ni mpana.

Alikusanya kwa sababu ya udhuru usiyo-

julikana

Kwa kuwa kuainisha udhuru unaoruhusu kukusanya

imekuwa ni jambo gumu hivyo baadhi yao wamepita njia

ya kutokujulikana na kutokuwa wazi, hivyo wakadai

kuwa alikusanya kwa sababu ya udhuru unaoruhusu hilo

lakini bila kuuainisha. 

Kati ya watu waliounga mkono dhana hii ni Mufti wa

zamani wa Saudia Abdul-Azizi bin Bazi katika ufafanuzi
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wake mfupi wa Kitabu Fat-hul-Bari fi sharhi Sahihl-

Bukhari Baada ya kudhoofIsha mtazamo wa Ibnu Hajar

kuhusu maana ya kukusanya (kukusanya kimuonekano)

kwa kusema: Kukusanya kwa namna hii ni dhaifu.

Akasema: Sahihi ni kuitafsiri Hadithi iliyotajwa kuwa

alikusanya Sala zilizotajwa kwa sababu ya taabu iliy-

opatikana siku hiyo kutokana na ugonjwa uliozidi au bari-

di kali au matope na mfano wa hayo. Na dalili juu ya hilo

ni kauli ya Ibnu Abbas alipoulizwa kuhusu ila ya kuku-

sanya huku, akasema: “Ili asiutaabishe umma wake.” 

Kisha (Ibnu Bazi) akapendekeza kukusanya huku akase-

ma: Nako ni jawabu kubwa sahihi lenye kutibu.”97

Anajibiwa kuwa: Kukusanya huku na kule alikokud-

hoofisha kote ni dhaifu, kwa sababu kunapingana na

riwaya na kitendo cha Ibnu Abbas, kwani yeye alikusanya

Sala mbili huko Basra bila ya kuwa na ugonjwa mkali au

baridi kali au matope. 

97 Fathul-Bari fi Sharhu Sahihl- Bukhari, Juz. 2, Uk. 24 maelezo ya

Abdul-Azizi bin Bazi
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Zaidi ya hapo ni kule kuenea kwa ila. Yaani kuuondolea

taabu umma, kwani taabu haihusu hali za udhuru tu bali

inajumuisha hata kuwalazimisha watu kutenganisha Sala

kwa namna ya wajibu ndani ya maisha yao. 

Hapa si vibaya kunukuu maneno ya Ibnu As-Siddiq yaliy-

omo ndani ya kitabu chake kiitwacho Izalatul-Hadhari

aman jamaa bayna salatayni fil-hadhar, amesema:

“Hakika Mtume (s.a.w.w.) elieleza wazi kuwa alifanya

hivyo kwa lengo la kuuondolea umma wake taabu.

Akawabainishia kuwa inaruhusiwa iwapo wakihitajia

kufanya. Hivyo kusema kuwa ila ni mvua baada ya kuwa

tayari Mtume na maswahaba wapokezi wameshabainisha

ila yake ni nini, itakuwa ni kuzuwa dhahiri isiyokuwepo

bali itakuwa ni kuwapinga maswahaba na kumkosoa

Mwenyezi Mungu na Mtume Wake. 

Kwa sababu laiti angefanya hivyo kwa ajili ya mvua basi

Mtume asingeeleza kinyume, wala wapokezi

wasingeacha ila husika na kushikilia ila ya kuondoa

taabu. 
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Pia imepokewa toka kwa Mtume kuwa katika usiku

wenye mvua alikuwa akimwamrisha mtu anadi: "Salieni

majumbani kwenu”. Wala hawakutaja hili katika kuku-

sanya, ndio itakuwaje wataje ilihali wameshakanusha

mvua?  

Akaongeza kwa kusema: “Hakika Ibnu Abbas mpokezi

wa Hadithi hii alichelewesha Sala akakusanya kwa ajili ya

kujishughulisha na hotuba, kisha akatumia hoja ya kiten-

do cha Mtume kukusanya. Hairuhusiwi kutumia hoja ya

kitendo cha Mtume kukusanya kwa ajili ya mvua

kuthibitisha kitendo cha kukusanya kwa ajili ya hotuba au

somo. Ilihali (Ibnu Abbas) alikuwa anaweza kusitisha

kwa ajili ya Sala kisha baadae aendelee au amalize somo

au hotuba uingiapo wakati wa Sala na wala asipate mad-

hara yoyote wala taabu yoyote kama taabu na madhara

yampatayo mtu atokapo wakati wa mvua na matope. 98

Matokeo: Sheria hii toka kwa Mtume aliyopewa na

Mwenyezi Mungu ni sheria ya raha inayoweza kutumika

zama zote na katika hali zote za maisha ya kisasa vyovy-

98 Izalatul-Hadhari aman jamaa bayna salatayni fil-hadhari, 116-

120
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ote yatakavyokuwa. 

Atakayechunguza kwa undani maisha ya kisasa ya ki-

Magharibi ya biashara na viwanda ataona kuwa kuten-

ganisha kati ya Sala mbili hasa Adhuhuri na Al-Asr ni

jambo gumu na taabu kwa Waisilamu hasa wafanyakazi

na watumishi. Kiasi kwamba inafikia ima akubali taabu

au aache Sala, na inawezekana ikampelekea kukataa

faradhi.

Wanazuoni wa sharia wa kisunni wenye mwamko

wachukulie umuhimu ndani ya ijtihadi na hesabu zao

msamaha huu uliyotolewa na Uislamu, na wepesi uliolet-

wa na riwaya. Wawatangazie watu waziwazi kuwa kuku-

sanya Sala mbili Adhuhuri na Al-Asr, Magharibi na Isha

ni jambo lililoruhusiwa kisheria japokuwa kutenganisha

ni bora. 

Hivyo atakaetenganisha atapata ubora wa kutenganisha na

atakayekusanya atakuwa katekeleza faradhi ndani ya

wakati wake.
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Maswali na Majibu

Kisha yule asiyeruhusu kukusanya Sala mbili amepinga

kwa hoja mbali mbali huku akitumia Hadithi ya Ibnu

Abbas na za wengine kama hoja katika suala hili.

Zifuatazo ni hoja zake na majibu yake:

Ya kwanza:  Mgongano wa Hadithi ya kukusanya na

ile ya hanashu:

Habari za kukusanya zinapingana na habari aliyoitoa At-

Tirmidhiy toka kwa Hanash toka kwa Ikrima toka kwa

Ibnu Abbas toka kwa Mtume alisema kuwa:

“Atakayekusanya kati ya Sala mbili bila udhuru wowote

atakuwa kaja kwenye mlango kati ya milango ya mad-

hambi makubwa.” 99

Nasema: kuwepo Hanash katika mapokezi yake ni dalili

tosha juu ya udhaifu wa riwaya hii, na Hanashi ni lakabu

99 Sunanut-Tirmidhiy: Juz. 1, Uk. 356
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ya Huseini bin Qaysi Ar-Rahbiy Al-Wasitwiy na yeye ni

dhaifu mkubwa! 

Ahmad amesema: “Huachwa.”

Bukhari amesema: “Hadithi zake hukanushwa wala

haiandikwi Hadithi yake.”

Abu Zar'ati na Ibnu Mu'ini wamesema: “Ni dhaifu.” An-

Nasaiy amesema: “Si mkweli.”  

Marat amesema: “Huachwa.”  As-Saadiy amesema:

"Hadithi zake hukanushwa sana.” Ad-Daruqutniy amese-

ma: “Huachwa.” Na Al-Dhahabiy ameiweka Hadithi hii

katika fungu la Hadithi zinazokanushwa. 100

Al-Uqayly amezungumzia Hadithi yake:

“Atakayekusanya kati ya Sala mbili bila udhuru wowote

atakuwa kaja kwenye mlango kati ya milango ya mad-

hambi makubwa.” Akasema: “Haifuatwi wala haijulikani

isipokuwa kupitia yeye, wala haina chanzo. Imesihi toka

kwa Ibnu Abbas kuwa Mtume alikusanya kati ya

Adhuhuri na Al-Asr.” 101

100 Mizanul-Itidali, Juz. 1, Uk. 546 maelezo namba 2043

101 Tahdhibut-Tahadhibu, Juz. 1, Uk. 538
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Ninaongeza kuwa katika mapokezi yake yumo Ikrima

ambaye naye ni dhaifu, Hadithi zake haziwi hoja.

Ya pili: Mgongano wa Hadithi ya kukusanya na ile ya

usiku wa harusi

Huenda mtu akadhani kuwa riwaya zinazoruhusu kuku-

sanya Sala mbili kwa halisi zinapingana na Hadithi ya

usiku wa harusi aliyoipokea Muslim. 

Al-Alusiy ameinukuu ndani ya tafsiri yake toka kwa

Ibnul-Hamam kwa kusema: “Ibnul-Hamam amesema:

‘Hakika Hadithi ya Ibnu Abbas inapingana na aliyoy-

apokea Muslim katika Hadithi ya usiku wa harusi kuwa

Mtume alisema: Usingizini hakuna uzembe bali uzembe

ni katika hali isiyo ya usingizi kwa mtu kuchelewesha

Sala mpaka uingie wakati wa Sala nyingine.”

Al-Alusiy baada ya kunukuu maneno haya ya Ibnul-

Hamam alisema: Kuna nukta nyingi za kuhoji.102

102 Ruhunil-Maani, Juz. 15 Uk. 134 tafsiri ya Aya: "Simamisha Sala

lipindukapo jua"
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Katika mdahalo huu kuna nukta nyingi za kuhoji bali za

kujibu. 

Kwanza: Hadithi ya harusi haijumuishi kukusanya kwa

kutanguliza bali inahusika na  kukusanya kwa kuchelewe-

sha tu kwani alisema: “Kuchelelewesha Sala mpaka

uingie wakati wa Sala nyingine.”

Pili: Kitendo cha Ibnu Abbas kinaonyesha kuwa kuku-

sanya kwa Mtume kulikuwa kwa kuchelewesha kwa

mujibu wa riwaya aliyopokea Muslim kama ilivyotangu-

lia kuwa: Siku moja Ibnu Abbas alitutolea muhadhara

baada ya Al-Asr mpaka lilipokuchwa jua na nyota zikaan-

za kuonekana. Watu wakawa wanasema: ‘Sala! Sala!

Mara akaja mtu mmoja wa koo ya Bani Tamim huku aki-

sisitiza: Sala! Sala! Ndipo aliposema Ibnu Abbas: ‘Je

unanifundisha Sunna?  Eee usiye na mama we!’ Kisha

akasema: ‘Nilimuona Mtume amekusanya baina ya

Adhuhuri na Al-Asr, na Magharibi na Isha.’  Abdallah bin

Shaqiqi anasema: ‘Hilo likanitia shaka moyoni mwangu,

mara moja nikaenda kwa Abu Huraira nikamuuliza,

akathibitisha habari ya Ibnu Abbas kuwa ni kweli.”103

103 Angalia riwaya namba 6
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Ni Hadithi ipi kati ya hizo mbili inafaa kuchukuliwa?

Hadithi inamaanisha kuchelewesha Sala ya Isha mpaka

unaingia wakati wa Sala ya alfajiri, linalounga mkono

maana hii ni kupatikana riwaya katika usiku wa harusi,

usiku ambao mtu anajishughulisha na mambo mpaka

wakati wa alfajiri unaingia.

Ya tatu:  Hadithi ya Habib bin Thabiti si hoja

Riwaya ya tatu aliyoitoa Muslim ndani ya upokezi wake

yumo Habib bin Abi Thabiti.

Al-Khatabi ndani ya Maalimu yake ameizungumzia

akasema: “Hadithi hii hawaisemi wanazuoni wengi zaidi

wa sheria, upokezi wake ni safi isipokuwa

hawakuzungumza kuhusu Habib.” 104

Anajibiwa kuwa: Kusema kuwa wanazuoni wengi wa

sheria hawaisemi ni kweli, lakini wapo wanaoisema na

kuitolea fat'wa, majina yao yameshatangulia. Ama kuhusu

wanazuoni wengi sababu ya kutokuichukua ima ni kwa

kuwa kutenganisha ndio kunakubaliana na ubora

104 Maalimus-Sunan, Juz. 2, Uk. 55, Hadith Na. 1167
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(Ihtiyati), au kwa kuwa inatofautiana na hali aliyoendelea

nayo Mtume. 

Ama kuhusu ubora ni kuwa imeshatangulia kuwa katika

mazingira yetu haya kutoa fat'wa ya kutenganisha ni

kinyume na ubora, kwa sababu fat'wa hiyo inapelekea

watu kuacha Sala. 

Ama kuhusu kitendo cha Mtume ni kuwa yeye

mwenyewe alikusanya ili aufahamishe umma wake kuwa

kuendelea kwake kutenganisha ni Sunna wala si faradhi.

Ama aliyoyasema kuhusu dosari walizozungumza juu ya

Habib bin Thabit ni kinyume na aliyoyataja Ad-Dhahabiy

ndani ya kitabu Mizanul-iitidal kwani amesema: “Watu

wote wa Sahih Sita wametoa hoja kutumia Hadithi hii bila

kusita. Akasema: Yahya bin Mu'ini: na jamaa wame-

thibitisha ukweli wake.” 105

Zaidi ya hapo ni kuwa riwaya hii inapatikana ndani ya

moja kati ya Sahih mbili ambazo masunni wameafikiana

juu ya usahihi wa Hadithi zake na juu ya kufanyia kazi

yaliyomo humo.

105 Mizanul-Itidal, Juz. 10, Uk. 1690
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Na mwisho wa dua yetu ni kumshukuru Mwenyezi

Mungu Bwana wa ulimwengu wote. 

Imetarjumiwa na:

Hemedi Lubumba Selemani 

0773- 017178

0715- 017178

0754- 017178

Dar es Salaam.
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA

AL-ITRAH FOUNDATION

1. i)   Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili

ii)  Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya 

kwanza mpaka Thelathini

2. Uharamisho wa Riba

3. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 

4. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili

5. Hekaya za Bahlul

6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)

8. Hijab vazi Bora

9. Ukweli wa Shia Ithnaashari

10. Madhambi Makuu

11. Mbingu imenikirimu

12. Abdallah Ibn Saba

13. Khadijatul Kubra

14. Utumwa

15. Umakini katika Swala

16. Misingi ya Maarifa
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17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

18. Bilal wa Afrika

19. Abudhar

20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu

21. Salman Farsi

22. Ammar Yasir

23. Qur'an na Hadithi

24. Elimu ya Nafsi

25. Yajue Madhehebu ya Shia

26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu

27. Al-Wahda

28. Ponyo kutoka katika Qur'an 

29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii

30. Mashukio ya Akhera

31. Al Amali

32. Dua kwa Mujibu wa Ahlulbayt (a.s)

33. Udhuu kwa Mtazamo wa Qur’ani na Sunna

34. Haki za wanawake katika Uislamu

35. Mwenyezi Mungu na sifa zake

36. Kumswalia Mtume (s)

37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38. Adhana
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39. Upendo katika Ukristo na Uislamu

40. Qur’ani na Kuhifadhiwa Kwake

41. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu

42. Kupaka juu ya khofu 

43. Kukusanya Sala Mbili

44. Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

45. Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46. Kusujudu juu ya udongo

47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)

48. Tarawehe

49. Malumbano baina ya Sunni na Shia

50. Kupunguza Swala safarini

51. Kufungua safarini

52. Umaasumu wa Manabii

53. Qur’an Yatoa Changamoto

54. as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm

55. Uadilifu wa Masahaba 

56. Dua e Kumayl

57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake

59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata

60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mtume Muhammad (s)
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61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza

62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili

63. Kuzuru Makaburi

64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza

65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili

66. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu

67. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne

68. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano

69. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita

70. Tujifunze Misingi Ya Dini

71. Sala ni Nguzo ya Dini

72. Mikesha Ya Peshawar

73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

74. Ubora wa Imam 'Ali na Ushia ndio njia iliyonyooka

75. Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake

76. Liqaa-u-llaah

77. Muhammad (s) Mtume wa Allah

78. Amani na Jihadi Katika Uislamu 

79. Uislamu Ulienea Vipi?

80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 

81. Dhana ya Ndoa ya Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)

82. Urejeo (al-Raj’ah)
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83. Mazingira

84. Utokezo (al - Badau) 

85. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi

86. Swala ya maiti na kumlilia maiti

87. Uislamu na Uwingi wa Dini

88. Mtoto mwema

89. Adabu za Sokoni Na Njiani

90. Johari za hekima kwa vijana

91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza

92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili

93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu

94. Tawasali (AT- TAWASSUL)

95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

96. Hukumu za Mgonjwa

97. Sadaka yenye kuendelea

98. Msahafu wa Imam Ali

99. Maimamu wa Ahlul Bait – Ujumbe na Jihadi

100. Idi Al-Ghadir

101. Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu

102. Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi

103. Huduma ya Afya katika Uislamu

104. Sunna za Nabii Muhammad (saww)
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105. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)

106. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)

107. Shahiid Mfiadini

108. Mwanamke Na Sharia

109. Ujumbe -Sehemu ya Kwanza

110. Ujumbe - Sehemu ya Pili

111. Ujumbe - Sehemu ya Tatu

112. Ujumbe - Sehemu ya Nne

113. Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu

114. Hadithi ya Thaqalain

115. Ndoa ya Mutaa

116. Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza

117. Ukweli uliopotea sehemu ya Pili

118. Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu

119. Ukweli uliopotea sehemu ya Nne

120. Ukweli uliopotea sehemu ya Tano

121. Mkutano wa Maulamaa wa Baghdad

122. Safari ya kuifuata Nuru

123. Fatima al-Zahra

124. Myahudi wa Kimataifa

125. Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi

126. Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
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127. Visa vya kweli sehemu ya Pili

128. Elimu ya Ghaibu ya Maimamu

129. Mwanadamu na Mustakabali wake

130. Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) 

(Sehemu ya Kwanza)

131. Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) 

(Sehemu ya Pili)

132. Khairul l’Bariyyah

133. Uislamu na mafunzo ya kimalezi

134. Vijana ni Hazina ya Uislamu

135. Adhana ni Ndoto au ni Wahyi?

136. Tabaruku

137. Saada Kamili – Kitabu cha Kiada cha Maadili

138. Vikao vya furaha 

139. Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?

140. Visa vya wachamungu

141. Falsafa ya Dini

142. Kuhuzunika na Kuomboleza

143. Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah

144. Mjadala wa Kiitikadi

145. Kuonekana kwa Allah

146. Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)
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147. Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)

148. Ndugu na Jirani

149. Ushia ndani ya Usunni

150. Maswali na Majibu

151. Mafunzo ya hukmu za ibada 

152. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 1

153. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 2

154. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 3

155. Abu Huraira

156. Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.

157. Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza

158. Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili

159. Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza

160. Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili

161. Shia na Qur’ani – Majibu na Maelezo

162. Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)

163. Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani

164. Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu

165. Uislamu Safi

166. Majlisi za Imam Husein Majumbani

167. Je, Kufunga Mikono

168. Uislam wa Shia
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169. Amali za Makka

170. Amali za Madina

171. Asili ya Madhehebu katika Uislamu

172. Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi

173. Ukweli uliofichika katika neno la Allah

174. Uislamu na Mifumo ya Uchumi

175. Umoja wa Kiislamu na Furaha

176. Mas’ala ya Kifiqhi

177. Jifunze kusoma Qur’ani

178. as-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah

179. Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana

180. Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura

181. Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na

Ramadhani)

182. Uadilifu katika Uislamu

183. Mahdi katika Sunna

184. Maswali Ya Uchunguzi Kuhusu Uislam

185. Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo

186. Abu Talib – Jabali Imara la Imani

187. Ujenzi na Utakaso wa Nafsi

188. Vijana na Matarajio ya Baadaye

189. Historia maana na lengo la Usalafi
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190. Ushia – Hoja na Majibu

191.  Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 

192.  Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)

193. Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu

194. Takwa

195. Upotoshaji Dhahiri katika (Turathi) Hazina ya Kiislamu

196. Amirul Muuminina (‘as) na Makhalifa

197. Tawheed Na Shirki 

198. Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa AbuBakr

199. Adabu za vikao na mazungumzo

200. Hija ya Kuaga

201. Uwazi baina ya Maslahi na Vikwazo

202. Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita

203. Mdahalo baina ya Mwanachuoni wa

Kisunni na Kishia (Al-  Muraja’aat)

204. Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)

205. Imam Husain ni Mfumo wa Marekebisho na Mageuzi

206. Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu

207. Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa

208. Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)

209. Uongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii

210. Maadili ya Ashura
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211. Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi

212. Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) – 

Sehemu ya Kwanza

213. Imam Ali na Mambo ya Umma

214. Imam Ali na Mfumo wa Usawa

215. Uimamu na Tamko la Kutawazwa

216. Mfumo wa Wilaya

217. Vipi Tutaishinda Hofu?

218. Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo

219. Maeneo ya Umma na Mali Zake

220. Nahju ‘L-Balagha – Majmua ya Khutba, Amri, Barua, Risala, 

Mawaidha na Semi za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib

(a.s.)

221. Mukhtar – Shujaa aliyelipiza kisasi dhidi ya wauaji 

wa Imam Husein (as) hapo Karbala

222. Mazingatio Katika Swala

223. Imam Hasan na Mfumo wa Kujenga Jamii

224. Vyakula Na Vinywaji

225. Kuelewa Rehema ya Mwenyezi Mungu

226. Tiba ya Maradhi ya Kimaadili

227. Yafaayo  kijamii

228. Shia Na Hadith - Majibu na Maelezo
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229. Mkakati wa Kupambanana Ufakiri

230. Mtazamo Mpya - Mwanamke katika Uislamu

231. Taqiyya Kwa Mujibu Wa Sheria Ya Kiislamu

232. Imam Mahdi Na Bishara Ya Matumaini

233. Jihadi

234. Majanga Na Jukumu La Jamii

235. Muhadhara wa Maulamaa

236. Mashairi ya Kijamii

237. Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa

238. Mwanamke Katika Harakati Za Mageuzi

239. Shia Na Sahaba - Majibu na Maelezo

240. Yusuf Mkweli

241. Hotuba Za Kiislamu Juu ya Haki Za Binadamu

242. Ugaidi wa Kifikra katika Medani ya Kidini

KOPI NNE ZIFUATAZO ZIMETAFSIRIWA

KWA LUGHA KINYARWANDA

1. Amateka Ya Muhammadi (s.a.w.w) Na Aba’ Khalifa

2. Nyuma yaho naje kuyoboka

3. Amavu n’amavuko by’ubushiya

4. Shiya na Hadithi
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA

AL-ITRAH FOUNDATION KWA LUGHA YA KIFARANSA

1. Livre Islamique
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BACK COVER

KUKUSANYA SALA MBILI

Sheria ya Kiislamu ni ya kipekee kwa kuwa inahusika na kila jambo

huku ikiweka utatuzi wa matatizo yote yanayompata mwanadamu

katika sekta zote za maisha yake, hivyo Mwenyezi Mungu akasema: 

"Leo nimewakamilishieni dini yenu na kuwatimizieni neema Yangu

na nimewapendeleeni Uislamu uwe dini yenu." (5:3).

Isipokuwa kuna masuala madogo madogo ambayo wanazuoni wa

sheria wamehitilafiana kwa sababu ya kutofautiana kwao kuhusu

riwaya ambazo zimenasibishwa kwa Mtume. Jambo ambalo

limesababisha kutofautiana kuhusu masuala madodo madogo ya

sheria.

Kwa kuwa ukweli hutokana na utafiti basi hakika katika mtiririko

wa masomo haya mwandishi amejaribu kuliweka sala hili juu ya

administrator
Line

administrator
Line
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meza ya utafiti, kwani huenda ikawa ndio njia ya kuunganisha

mtazamo na kusogeza hatua katika uwanja huu. Kwani tofauti iliy-

opo si katika asili na misingi ya dini hata isababishe kuwa na uadui

na chuki, bali tofauti iliyopo ni kuhusu riwaya zilizonasibishwa na

Mtume, nalo ni jambo dogo ukilinganisha na mambo mengi ambayo

tunaafikiana kati ya madhehebu za Kiislamu. Na mwongozo wetu

katika njia hii ni kauli ya Mwenyezi Mungu: 

"Na shikamaneni katika kamba ya Mwenyezi Mungu nyote wala

msifarakiane. Na kumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu iliyo juu

yenu, mlipokuwa maadui na akaziunganisha nyoyo zenu, hivyo kwa

neema Zake mkawa ndugu." (3:103)

Kimetolewa na kuchapishwa na:

Al-Itrah Foundation 

P.O. Box 19701,

Dar es Salaam, Tanzania

Simu: +255 22 2110640

Fax:   +255  22 2131036

Email: info@alitrah.org
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