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NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu ulichonacho mikononi mwako asili yake ni cha lugha ya 
Kiarabu kwa jina la, al-al-Salawaatu Miftah hal-il Mushkilaat-

kilichoandikwa naAli Khamsah al-Qazwini ambaye anajulikana zai-
di kwa jina la, al-Hakim al-Hindi. Sisi tumekiita, Kumswalia Mtume 
ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo. Kitabu hiki kinahusu umuhimu 
na ubora wa kumswalia Mtume Muhammad  (saww) na faida zake. 

Iliposhuka aya 56 Sura al-Ahzaab isemayo: “Hakika Mwenyezi 
Mungu na malaika Wake wanamswalia Nabii. Enyi ambao mmeam-
ini! Mswalieni na mumsalimu kwa salamu,” masahaba walimuuliza 
Mtume (s.a.w.w): “Tutakuswalie vipi?” Mtume (s.a.w.w) akasema: 
“Semeni: ‘Allahumma swalli ‘alaa Muhammad wa ‘alaa Aali Mu-
hammad. Wala msiniswalie swala kigutu (iliyokatika).” Masahaba 
wakauliza: “Swala kigutu ni ipi, Ewe Mjumbe wa Allah?” Mtume 
akajibu: “Ni kusema: ‘Allahumma swalli ‘alaa Muhammad’, kisha 
mnanyamaza, bali ninyi semeni: ‘Allahumma swalli ‘alaa Muham-
mad wa ‘alaa Aali Muhammad.’”

Mwandishi wa kitabu hiki amekusanya hadithi nyingi zinazohu-
su ubora, fadhila na faida za kumswalia Mtume (s.a.w.w) pamoja na 
matukio ya kihistoria yanayounga mkono kauli hii kutoka kwenye 
vyanzo mbalimbali vya Sunni na Shia.

Sisi kama wachapishaji, tunakichapisha kitabu hiki kama kilivyo 
kwa wasomaji wetu na kuwashauri wasome yaliyomo humo, waya-
fanyie kazi na kuyazingatia na kufaidika na hazina iliyomo ndani 
yake.

Hii ni moja kati ya kazi kubwa zilizofanywa na Taasisi ya Al-It-
rah katika kuwahudumia kielimu wasomaji wake wazungumzaji wa 
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Kiswahili. Na kwa maana hiyo hiyo, imeamua kukichapisha kitabu 
hiki chenye manufaa makubwa kwa lugha ya Kiswahili kwa lengo 
lake lile lile la kuwahudumia Waislamu, hususan wanaozungumza 
lugha ya Kiswahili.

Hivyo, tunaamini kwamba wasomaji wetu watanufaika vya ku-
tosha kutokana na kitabu hiki, kwa vile ni chenye manufaa sana, 
hususan wakati huu wa maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja 
zote, ambapo uwongo, ngano za kale na upotoshaji wa historia ni 
vitu ambavyo havina nafasi tena katika akili za watu.

Tunamshukuru mwandishi wa kitabu hiki Ali Khamsah al-Qa-
zwini, maarufu kwa jina la al-Hakim al-Hindi, kwa kazi  kubwa ali-
yoifanya kwa ajili ya Umma huu wa Waislamu. Allah ‘Azza wa Jal-
lah amlipe kila la kheri na amuingize Peponi kwa salama na amani 
insha’Allah. Halikadhalika tunamshukuru mdugu yetu Abdul-Karim 
Juma Nkusui kwa kukitarjumi kwa Kiswahili kitabu hiki, insha’Allah 
na yeye Allah ‘Azza wa Jallah amlipe kila la   kheri hapa duniani 
na huko Akhera pia, bila kuwasahau wale wote waliochangia kwa 
namna mmoja au nyingine mpaka kufanikisha kuchapishwa kwake. 
Allah Mwenye kujazi awalipe wote malipo mema hapa duniani na 
huko Akhera pia.

Mchapishaji 
Al-Itrah Foundation.
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بسم الله الرحمن الرحيم

Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema Mwenye 
kurehemu.

Dua wakati wa kusoma

“Eee Mwenyezi Mungu nitoe katika giza la dhana na unikirimu kwa 
nuru ya ufahamu,Eee Mwenyezi Mungu tufungulie milango ya rehe-
ma Zako na tusambazie hazina ya elimu Yako kwa rehema Zako ewe 
Mwingi wa rehema kushinda wote wenye kurehemu. Eee!Mwenyezi 
Mungu: Jaalia mwisho wa mambo yetu uwe mwema.”

NENO KWA MSOMAJI MPENDWA

Asalamu alaikum, nataraji kuwa ni mzima.

Sijui wewe ni nani? Na uko katika nchi gani? Lakini na-
kulingania kwa moyo wenye ikhilasi na roho nyeupe kwa ajili ya 
kusambaza kheri na baraka katika nyanja ya kila muumini, umshuk-
uru Mwenyezi Mungu kwa taufiki yake kwako, kwa kumjua mbora 
wa viumbe Muhammad na Aali zake watukufu na kujitahidi kujua-
faida za kuwaswalia. Nataraji kwamba kitabu hiki kilichopo mikon-
oni mwako ni dalili na mwongozo wa utatuzi wa matatizo yote ya 
kidunia na ya kiakhera na usinisahau katika dua zako njema.

Je, unajua ni mashirika mangapi na taasisi ngapi ambazo zimen-
unua nakala ya kitabu hiki na zikakitoa zawadi kwa wenye uhu-
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sianao nao, kwa wateja wao na kwa wafanyakazi wao? Hakika ni 
malipo makubwa yalioje watakayoyapata hawa katika juhudi zao?

Hakika kutoa kwako kitabu hiki zawadi kwa familia yako au 
marafiki zako itasaidia kujaza mafanikio na taufiki katika maisha 
yao, na utaongeza juhudi zao zenye manufaa. Ikiwa wewe ni kati ya 
wenye kutafuta maendeleo na mageuzi ya kimaanawi basi nakuusia 
kusoma kitabu hiki. Na ikiwa ni kati ya wale wanaotaka majina yao 
kubaki hai na kuhifadhiwa katika nyoyo za marafiki na pia uhusiano 
wao wa kijamii kuimarika na kuwa na uwezo mkubwa huku ukitoa 
huduma kubwa kupitia kwao basi ni juu yako kusoma na kusambaza 
kitabu hiki.

Ndugu yangu msomaji!Tumia kila fursa, mnasaba, Idi na ziara 
kutoa zawadi ya kitabu hiki kizuri na jua kwamba kitabu hiki kizuri 
kina uwezo wa kubadilisha maisha ya mtu na jamii. Na kama unam-
jua mtu anayekabiliwa na matatizo ya kiroho na kifikra na anatafuta 
kwa jitihada utulivu na raha ya kimawazo basi mpe zawadi ya kitabu 
hiki.

Enyi akina mama watukufu na enyi akina baba na walezi watuku-
fu; kama mna khofu juu ya mustakabala wa watoto wenu basi jitahi-
dini kuwafahamisha vitabu vya Kiislam vitukufu, hakika vinadhami-
ni kwao mafanikio ya dunia na akhera. Enyi walimu watukufu, enyi 
wenye jukumu la kuongoza vijana, kuwalea na kunyanyua mustawa 
wao na mnatekeleza jukumu la Manabii (as), wausieni wanafunzi 
wenu kusoma vitabu vya Kiislam vyenye manufaa, hakika vitawa-
saidieni kutekeleza kazi yenu ya kufikisha ujumbe. Wasilianeni nasi 
ili tuwatumie vitabu vyenye manufaa katika nyanja za kijamii na 
kimaadili.

Enyi akina kaka na akina dada watukufu tumeni kwetu maswa-
li yenu na matatizo yenu ya kijamii, ya kitabia na ya kidini, vivyo 
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hivyo maswali na matatizo ya wale wanaowahusu, nasi kwa nafasi 
yetu tutayapeleka kwa waliobobea na wajuzi wenye kuwajibika kwa 
lengo la kujibiwa, kisha tutayatuma kwenu na kupata kutoka kwetu 
majibu yenye manufaa mazuri inshaallah.

Anwani yetu: 
Tehran Iran, 
S.L.P. 88/13445, 
AliKhamsaiy al-Qaz’winiy (al-Hakim al-Hindiy), 
Mobile: +98 9121099667.
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UTANGULIZI

Sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu Mola wa viumbe, rehema 
za Mwenyezi Mungu zimwendee bwana wetu na Nabii wetu kip-

enzi cha nyoyo zetu Muhammad (saww) na Aali zake Maasumina, 
hususan al–Hujjah ibn al-Hasan (aj).  Eee Mwenyezi Mungu mter-
emshie rehema al-Mustafaa Muhammad na Ali al-Murtadhaa na 
Batuli az-Zahraa na wajukuu wawili Hasan na Husein. Mteremshie 
rehema Imam Zainul-Abidiyn Ali, al-Baqir Muhammad, as-Sadiq 
Ja’far, al-Kadhim Musa, na ar-Ridhaa Ali, at-Taqiy Muhammad, an-
Naqiy Ali, na Hasan az-Zakiy al-Askariy. Na mteremshie rehema 
Imam al-Hadi al-Mahdi, ambaye ni Imam wa zama hizi, Khalifa wa 
Mwenyezi Mungu, Hoja yenye nguvu, na Bwana wa wanadamu na 
majini. Rehema za Mwenyezi Mungu ziwe juu yao wote.

Kati ya Sunnah tukufu za Mwenyezi Mungu ni kumswalia Mu-
hammad na Aali zake, nao ni utajo bora zaidi kwa ajili ya kukidhiwa 
haja, kuponya wagonjwa, kuondoa maradhi na huzuni. Muislamu 
hutekeleza utajo huu mtukufu kila siku kwa uchache mara tisa kwa 
siku– katika Swala zake za kila siku -na hiyo ni katika tashahudi 
yake anaposema: “ Eee Mwenyezi Mungu mteremshie rehema Mu-
hammad na kizazi cha Muhammad.” Na inafaa kwake kutaja utajo 
huu daima ikiwa anataka kuwa miongoni mwa wenye kusalimika 
katika dunia na akhera, na kuwa katika kundi linalokubaliwa dua 
inshaallah.

Amesema Amirul-Muuminina (as): “Mja anapoomba na asimtaje 
Nabii (saww) dua yake inaelea juu ya kichwa chake, anapomswalia 
Nabii (saww) dua yake inanyanyuliwa juu.”1

1 �Mustadrakul-Wasail cha Nuriy aliyefariki 1320 A. H chapa ya Muasasatu Aali Bait Qum 
1408 A. H  Juz. 5  Uk. 234, Mlango wa 34 (Istihabaabi Swalaati Alaa Muhammad wa 
Aalihi, Hadith 2, tasalsul 5745.
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Hakika sisi katika kitabu hiki – ambacho kiko mikononi mwako 
na kwa kutaja baadhi ya hadith zenye nuru zilizopokewa kutoka kwa 
Ahlul-Bait (as), na kwa kufaidika kutokana na tafsiri ya baadhi ya 
Aya za Qur’an tukufu zenye mafungamano, na kwa kueleza baadhi 
ya visa vya kweli ambavyo vimewatokea baadhi ya watu wenye ku-
dumu katika kumswalia Mtume (saww) na Aali zake- tunakusudia 
kubainisha nafasi ya utajo huu mtukufu na kile unachoweza kukifan-
ya kati ya maajabu ili Swala hiyo ya kumswalia Mtume na Aali zake 
tuifanye kuwa ni kigezo katika kutawasali kwa Mwenyezi Mungu 
Mtukufu, ili tuweze kutatua matatizo yetu magumu kupitia Swala-
hiyo na ili tufarijike kwa kupokea majibu yenye kuondoa matatizo 
yetu yote kwa baraka za kumswalia Muhammad na Aali zake.

Inanifurahikia mimi kutaja msukumo ambao umenifanya mimi 
kuanza kutunga kitabu hiki na ambacho kilikuwa na athari kubwa 
katika kubadili mwelekeo wa maisha yangu, nayo ni kwamba Mwe-
nyezi Mungu Mtukufualinijaalia kushiriki katika moja ya mikeshaya 
Ijumaa mwaka 1978 katika moja ya vikao vilivyokuwa vinaandaliwa 
katika khitima ya kumswalia Muhammad na Aali zake, kwa kuanda-
liwa na Sayyid Mtukufu Marhum al- Haji Fakhar Tehraniy maarufu 
kwa jina la Fakhir Abaduz, yaani Sayyid Fakhariy al- ‘Abaaiy, na 
wakati huo huo nilikuwa na haja muhimu sana iliyoshughulisha fikra 
zangu, moyo wangu na uwepo wangu, nikatawasali katika kikao hi-
cho –nikiwa mkweli mwenye kuitakidi nikiwa nimeazimia kudumu- 
kwa Maasumina kumi na nne, na sikukaa isipokuwa wiki moja tu 
– yaani usiku wa Ijumaa iliyofuata –nikawa nimefanikiwa katika 
haja yangu. Na kwakweli kukidhiwa haja yangu kwa wepesi huu 
kuliacha mshangao mkubwa kwangu binafsi hususan na ilikuwa ni 
nje ya Iran.

Na tangu wakati huo, mimi niko katika yale niliyoazimia, 
nayo ni kudumu katika kumswalia Mtume na katika utiifu, na si-
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jaacha kuhudhuria katika vikao vya khitima  tukufu ya kumswalia 
Mtume, basi milango ya kimaada na kimaanawi imeanza kufunguka 
mbele yangu zaidi na zaidi, kila ninavyozidi kujali kuhudhuria na 
kushindana. Na fadhila ya yote hayo baada ya Mwenyezi Mungu 
inarejea kwa aliyenitia moyo na aliyenishika mkono, al- Haji Fakhir 
Tehraniy ambaye alinihimiza katika kutafuta maarifa ya wigo wa 
utukufu na hadhi ya kitabu hiki kitukufu.

Kama ambavyo sisahau neema za Mwenyezi Mungu kwa win-
gi wa ndugu waumini walioshiriki katika vikao hivi, mmoja wao 
sikumoja alikuwa mgonjwa sana akawa anatawasali kwa khitima 
hii tukufu na baada ya muda mfupi yakatatuka matatizo yake kwa 
baraka na uangalizi wa wenye utajo huu, Muhammad na Aali zake, 
rehema za Mwenyezi Mungu ziwashukie wote.

Ndugu yenu mwenye kutambua fadhila za Mwenyezi Mungu, 
Mtume Wake (saww) na Aali zake (as) katika kutunga kitabu hiki, 
ana vitabu vingine vingi viko njiani kusambazwa, nitavitoa zawadi 
kwa Maasumina kumi na wanne (as) kimoja baada ya kingine. 

Na wakushukuriwa ni Mwenyezi Mungu, kwani mwanzo wa 
utunzi huo ulikuwa ni kitabu hiki Hilul-Mushkilaati Bibarakati 
Swalawaati Alaa Muhammad wa Aalihi, nacho kinakusanya matukio 
mengi yaliyowatokea baadhi ya waumini katika nyakati mbalimbali. 
Namuomba Mwenyezi Mungu Muweza kwa baraka za kumswalia 
Muhammad na Aali zake watukufu anikubalie bidhaa hii yenye 
mchanganyiko na amali hii chache, na anikunjulie kifua changu, 
anifanyie wepesi mambo yangu, aufungue mfundo wa ulimi wangu 
ili kauli yangu ifahamike kwa mapenzi ya Muhammad (saww) na 
kizazi cha Muhammad, huenda dua zao zitakuwa msaada kwangu, 
na naomba msaada na taufiki kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu. 
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Mwenye kuwataja na kuwatumikia Ahlul-Bait,

Mwenye kumzuru Imam Husein (as),

Ali Khamsaiy al-Qaz’winiy, 

Maarufu kwa jina la al-Hakim al-Hindiy.

Maneno katika kumswalia Muhamma-
di (s.a.w.w.) na Aali zake (a.s.)

Miongoni mwa mambo mujarabu katika kutatua mambo muhimu, 
na katika njia mahususi ni kupata taufiki ya kumswalia Muham-
mad na Aali zake, kuandika maandishi yafuatayo na kuyanakshi ka-
tika karatasi ya rangi ya njano, na kuwa nayo wakati wote, nayo ni 
njia mujarabu isiyo na shaka inshaallah. Pia inasemekana kwamba 
maandishi haya ni katika majina ya Mwenyezi Mungu Mtukufu.2

Kumswalia Muhammad na Aali zake:

●	 Ni zawadi bora ya Mwenyezi Mungu kwa mwanadamu.

●	 Ni kati ya zawadi za peponi.

●	 Ni utakaso wa roho.

●	 Inafanya kinywa kuwa kizuri.

●	 Ni nuru katika Sirat.

●	 Ni uombezi kwa mwanadamu.

●	 Ni utajo wa Mwenyezi Mungu.

●	 Inapelekea Swala kukamilika.

2 Kauhar Shab Charagh, cha Kifurusi Uk. 7
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●	 Inapelekea dua kukamilika na kujibiwa.

●	 Inapelekea mwanadamu kuwa karibu na Mwenyezi Mungu.

●	 Ni sababu ya kumuona Nabii (saww) katika ndoto.

●	 Ni kinga dhidi ya moto.

●	 Ni kiburudisho katika barzakh na Siku ya Kiyama.

●	 Ni kibali cha kupita katika Sirat kwenda peponi.

●	 Inamhakikishia mwanadamu uokovu katika ulimwengu tatu.

●	 Kwa Mwenyezi Mungu ni rehema, kwa Malaika ni utakaso 
kutokana na dhambi, na kwa watu ni dua.

●	 Ni bora zaidi na amali tukufu zaidi Siku ya Kiyama.

●	 Ni kitu kizito zaidi katika mizani.

●	 Ni amali inayopendwa zaidi.

●	 Inazima moto.

●	 Ni pambo la Swala.

●	 Inaondoa huzuni.

●	 Inafukuzia mbali ufakiri na madhambi.

●	 Ni dawa bora zaidi ya kiroho.3

Ni uzuri ulioje mtu kuwa miongoni mwa watu wenye kumswalia 
Muhammad na Aali zake! Na ni uzuri ulioje muumini kupamba 
mazingira ya kijamii na mazingira ya kazi yake kwa manukato ya 
kumswalia Muhammad na Aali zake!

3  Kama ambavyo tutasherehesha hayo yote na kutaja rejea zake katika kitabu hiki inshaallah.
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●	 Kwa kumswalia Mtume na Aali zake ondoeni kwenu huzuni na 
majonzi.

●	 Kwa kumswalia Mtume na Aali zake mara moja iongezee nafsi 
yako nuru katika pepo.

●	 Kwa kumswalia Mtume na Aali zake mara moja takasika 
kutokana na dhambi zako zote na anza maisha upya.

●	 Kwa kumswalia Muhammad na Aali zake mara moja pata 
thawabu za mashahidi sabini na wawili.

●	 Na kwa kumswalia Muhammad na Aali zake mara moja sajili 
mema kumi katika daftari laamali zako.
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Dua katika  mapokezi ya 
Ahlul-Baiti (a.s.)

Imepokewa kutoka kwa Imam al-Baqir (as) kwamba amesema: 
“Ibada ndogo kabisa ni dua.”4

Basi muombeni Mwenyezi Mungu na itikieni wito wake ili 
mfaulu na muepukane na adhabu yake. Dua ni ibada, hivyo msii-
ache kwa sababu ni njia bora zaidi ya kujikurubisha kwa Mwenyezi 
Mungu mtukufu. Na wala msijizuie kuomba dua kwa udogo wa haja 
hakika mwenye kukidhi haja ndogo na kubwa ni mmoja, wala msi-
choke kuomba hakika dua ina daraja kubwa  mbele ya Mwenyezi 
Mungu Mtukufu.

Imepokewa kutoka kwa Imam as-Sadiq (as) kwamba amesema: 
“Asiyejiweza zaidi kati ya watu ni yule mwenye kushindwa kuom-
ba, na bakhili zaidi kati ya watu ni yule mwenye kufanya ubakhili 
katika salamu.”5

Hakika majibu yamefichikana katika maombi kama ilivyofichi-
kana mvua katika mawingu, na kama ambavyo mvua ni neema kati-
ka wakati wake vivyo hivyo majibu, na hivyo inapasa usikate tamaa 
Mwenyezi Mungu anapochelewa kujibu dua yako. Na katika maana 
hii ameashiria Imam al-Hujjah (a.s) katika dua yake: “Na huenda 
yaliyocheleweshwa kwangu ni bora kwangu kwa kuwa Wewe Ndiye 
wajua hatima ya mambo.”6

4 �Wasailu Shi’ah cha Hurrul-Aamiliy aliyefariki 1104 A. H, chapa ya Muasasatu Aali Bait, 
Qum ya Mwaka 1409 A. H Juz.7, Uk. 30, Mlango wa 3 katika milango ya dua, hadith ya 
8625.

5 �Wasailu Shi’ah cha Hurrul-Aamiliy aliyefariki1104 A.H chapa ya Muasasatu Aali Bait, 
Qum ya 1409 A.H. Juz. 7, uk: 28 mlango wa pili katika milango ya dua Hadith ya. 8616  

6 Mafatihul-Jinan cha Shiekh Abbasiy al-Qummiy dua ya Iftitaah ya Imam al-Hujjah (aj).
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Njooni enyi wapendwa tuifanye dua kuwa ni sehemu ya maisha 
yetu ili tupate fadhila, uangalizi na huruma ya Mwenyezi Mungu, 
na kila mmoja wetu anapoona kwamba amefanikiwa kuomba basi 
ajue kwamba maana ya hilo ni kwamba milango ya rehema za Mwe-
nyezi Mungu imefunguka mbele yake, dua yake ikikubaliwa basi ni 
pongezi kwake na isipojibiwa basi ajue kwamba Mwenyezi Mungu 
Mtukufu atamlipa mambo matatu badala ya hayo:-

1.	 Mwenyezi Mungu atamlimbikizia neema atakazompa wakati 
wake ukifika.

2.	 Mwenyezi Mungu atamwepushia shari na balaa.

3.	 Ataijaalia dua yake kuwa ni kafara ya madhambi yake.

Hakika Mwenyezi Mungu ni Mjuzi wa yaliyo katika nyoyo, ni 
Mwenye kusikia Mwenye kuona yuko karibu mno na sisi kuliko 
mshipa wa moyo, ni Mjuzi wa haja zetu tunazoziomba Kwake.

●	 Hakika nyakati bora zaidi kwa dua ni kabla ya kuchomoza jua 
na kabla ya kuzama kwake.

●	 Inapasa pasiwepo na kizuizi cha jambo lolote dhidi ya dua.

●	 Muombe Mwenyezi Mungu haja zako, hakika Yeye ni Muweza 
wa kuzikidhi Naye ndio amekuamuru hilo. Amesema Mwenye-
zi Mungu Mtukufu: “Niombeni nitakujibuni.”7

●	 Omba haja zako kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu na wala usiji-
pe njia ya kukata tamaa katika nafsi yako. Amesema Mwenyezi 
Mungu: “Msikate tamaa na rehema za Mwenyezi Mungu.”8

7 Suratu Ghaafir aya  60
8 Suratu Zumar aya ya 53
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Imam Amirul-Muuminina (as) awe ni kigezo chako kwani ali-
kuwa ni mwingi wa kuomba dua, naye (as) ndiye aliyesema: “Dua 
ni kinga kutokana na kila balaa.”9

Na ili ufike kwenye kusudio na lengo kuu usiache kuomba bali 
endelea kuomba katika njia za mlango wa Mwenyezi Mungu Mtuku-
fu hadi ufunguliwe. 

“Mimi sina hila zaidi ya kubisha hodi katika mlango Wako, 
nikikataliwa ni mlango upi nitabisha hodi”?

Miongoni mwa maana za swala

Swala: Katika lugha ina maana ya dua, na neno hili limetumika ka-
tika Swala za kila siku kwa kuwa zinajumuisha pia dua, bali neno 
Swala katika jamii limetumika kwa kumaanisha moja kati ya mam-
bo mawili:-

Kwanza:  Dua maalum ambayo inamadhumuni ya kuomba cheo 
na kuzidi kuwa karibu na Nabii Muhammad (saww). Ama maana ya 
pili ni Swala ya kisharia ambayo ina rukuu na sijda, na kati ya Swala 
hizo ni Swala za kila siku.

Inaaminiwa kwamba neno Swala limenyambuliwa kutoka katika 
neno Taswiliyatu lenye maana ya kufuata, kwani Swala inafuata sha-
ria tukufu. Na kwa ibara nyingine ya kina zaidi: Ni kumfuata Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu.

Na baadhi wamesema: Hakika neno Swala limetokana na neno 
“Swilatu” yaani mafungamano ya mwenye kupenda kwa anayem-
penda. Swala ya kweli ni ile ambayo inampamba mwenye kuswali 
9 �Wasailu Shi’ah cha Hurru al- Aamily aliyefariki 1104 A. H chapa ya Muaasastu Aali Bait 

Qum 1409 A. H Juz, 5.uk: 91 mlango wa istihibab istiswihaab al- aqiq fiy Du’a Hadith 
ya 6014 
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wakati wa kuitekeleza kwa adabu ya hali ya juu na anawasiliana na 
Muumba Mtukufu peke yake.

Swala ni sababu ya ukuruba wa mja kwa Mungu Wake na kum-
swalia Muhammad na Aali zake ni sababu ya mafungamano ya 
mwenye kupenda kwa ampendaye, na mwenye kumpenda Muham-
mad na Aali zake (as) anafungamana nao mafungamano ya kweli na 
anaambatana na matawi ya mti wao kwa mafungamano ya milele. 

Kama ambavyo baadhi wametaja maana tano ambazo zimeny-
ambuliwa kutoka katika Aya tukufu za Mwenyezi Mungu: “Yeye ni 
ambaye anawateremshieni rehema.”10 Na kauli Yake (swt): “Hao 
wanateremkiwa na rehema za Mola Wao.”11 Na kauli Yake (swt): 
“Hakika Mwenyezi Mungu anamteremshia rehema na Malaika 
Wake wanamtakia rehema Nabii…”12

Na maana hizi tano ni:-

Rehema, maghufira, sifa, utakaso na karama. 

Baadhi ya maulamaa wamesema:  “Hakika neno Swala 
limeundwa na herufi nne kama ifuatavyo:-

Swaad: ambayo imetokana na Swamad (Mwenye kukusudiwa), 
nalo ni katika majina ya Mwenyezi Mungu Mtukufu.

Laam: ambayo imetokana na Al-Latwif (Mpole), nalo ni kati ya 
majina ya Mwenyezi Mungu Mtukufu.

Waaw: ambayo imetokana na al-Waahid (Mmoja wa pekee), 
nalo ni kati ya majina ya Mwenyezi Mungu Mtukufu.

Haau: ambayo imetokana na al-Haadiy (Mwenye kuongoza), 
nalo ni kati ya majina ya Mwenyezi Mungu Mtukufu.
10 Suaratul- Ahzab aya ya 43
11 Suratul- Baqara: 157
12 Suratul- Ahzab: 56
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Na baadhi yao wamesema: “Hakika Swala inamaana ya kujisal-
imisha, nayo ni mja kuisalimisha nafsi yake na jambo lake kwa yule 
aliyejaaliwa na Mwenyezi Mungu kuwa kiongozi wake na khalifa 
wa Nabii Wake.

Ama Muhammad inamaanisha anayesifiwa sana. Ni haki Mu-
hammad asifiwe sana kwa kila sifa na kwa ajili hiyo Mwenyezi 
Mungu amemfanya kuwa ni makhususi kwa jina hili.

Na baadhi yao wamesema: Muhammad na Ahmad ni majina 
ambayo yamenyambuliwa kutoka katika neno al-Hamiyd na al-
Mahmuud, na al-Hamiyd inamaana ya mwenye kusifiwa kwa wingi, 
na Mwenyezi Mungu Mtukufu ndiye Mwenye kusifu na Mwenye 
kusifiwa zaidi. Na amemfanya Nabii Wake Mtukufu kuwa ni mahu-
susi kwa majina haya matukufu yote mawili Muhammad na Ah-
mad, hivyo yeye (saww) katika daraja la kumsifu Mwenyezi Mungu 
Mtukufu ni Ahmad, yaani ni mwenye kusifu kwa wingi kumshinda 
kila mtu. Na katika daraja la kusifiwa yeye ni Muhammad, yaani 
yeye (saww) ni mwenye kusifiwa zaidi kuliko yeyote.

Sasa hivi tumekwishajua utukufu wa Nabii (saww) basi tueleze 
kwa muhtasari dondoo kutoka katika maisha yake matukufu.
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Dondoo kutoka katika maisha ya 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)

1.	 Jina lake ni Muhammad, Ahmad, Mahmud.

2.	 Cheo chake: Mwisho wa Manabii na Mitume.

3.	 Lakabu zake: al-Mustafaa, Habibullah, Rasullullah, na ana 
lakabu zaidi ya mia moja.

4.	 Jina lake la heshima: Ni Abul–Qasim, Abu Ibrahim, Abu 
Zahraa, na ana majina ya heshima zaidi ya tisa.

5.	 Jina la baba yake: Ni Abdullah.

6.	 Jina la mama yake: Ni Amina.

7.	 Tarehe ya kuzaliwa kwake: 17 Rabiul-Awwal, mwaka wa 
Tembo.

8.	 Sehemu aliyozaliwa: Makka tukufu.

9.	 Wakati wa kuzaliwa: Mapambazuko ya alfajiri.

10.	 Siku ya kuzaliwa: Ijumaa.

11.	 Tarehe ya kuoa: 10 Rabiul-Awwal na umri wake wakati huo 
ulikuwa ni miaka 25 na umri wa mke wake Khadija ni miaka 
40, watoto wake ni Qasim, Abdullah, Ibrahim, Zainab, Ummu 
Kuluthum, Ruqayyah na Fatimah.

12.	 Umri wake mtukufu ni miaka 63.

13.	 Muda wa utume wake ni miaka 23.

14.	 Tarehe ya kufa kwake shahidi ni 28 Safar kabla ya kuzama jua 
siku ya Jumatatu.
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15.	 Sababu ya kufa shahidi: Alikula nyama ya mbuzi yenye sumu.

16.	 Aliyemuuwa: Mwanamke katika wanawake wa Kiyahudi wa 
Khaibari.

17.	 Mahala alipozikwa: Madina tukufu.

18.	 Nasaba yake kwa upande wa baba yake: Muhammad bin Ab-
dullah bin Abdul-Mutalib bin Hashim bin Abdi Manafi, ambaye 
nasaba yake inafika kwa Ismail bin Ibrahim (as). Ama kwa 
upande wa mama yake ni Amina binti Wahhab bin Naufal bin 
Zahraa bin Kilaab.

Swala ya Mwenyezi Mungu kwa Nabii 
(s.a.w.w.)

Amesema Mwenyezi Mungu (swt): “Hakika Mwenyezi Mungu na 
Malaika wake wanamswalia Nabii enyi mlioamini mswalieni na 
msalimieni na mtakieni amani.”13

Hakika cheo cha bwana wetu Muhammad (saww) ni kitukufu na 
ni daraja la juu, hakika Mwenyezi Mungu na malaika wake wanam-
swalia na sisi tuliomwamini Mwenyezi Mungu na Mtume wake pia 
tunamswalia pamoja nao.

Kuhesabu thawabu za kumswalia 
Mtume na Aali zake

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba amesema:

13 Suaratul- Ahzab: 56 
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“Nilipelekwa usiku wa miraji hadi mbinguni, nilimuona Malai-
ka ana mikono elfu moja kila mkono una vidole elfu moja, naye 
anahesabu kwa vidole hivyo, nikamwambia Jibril, Malaika 
huyu ni nani na nini anakihesabu? Akasema: ‘Malaika huyu 
nimwangalizi wa matone ya mvua anajua ni matone mangapi 
yameteremka toka mbinguni kwenda ardhini.’Nikamwambia 
Malaika: Wewe unajua tangu Mwenyezi Mungu ameumba du-
nia ni matone mangapi yameteremka toka mbinguni kwenda 
ardhini? Akasema: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, naapa 
kwa ambaye amekutuma kwa haki kwa viumbe Vyake, mimi 
ninajua ni matone mangapi yameteremka toka mbinguni kwen-
da ardhini, najua kwa ufafanuzi ni matone mangapi yameshuka 
nchi kavu na matone mangapi yameteremka baharini, ni matone 
mangapi yameteremka katika majumba na matone mangapi ya-
meteremka katika bustani, na matone mangapi yameteremka 
katika ardhi ya chumvi na matone mangapi yameteremka katika 
makaburi.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akastaajabu 
kuhifadhi na kukumbuka kwake hesabu yake. Akasema: ‘Ewe 
Mtume wa Mwenyezi Mungui la kuna hesabu nisiyoiweza kui-
hifadhi pamoja na kumbukumbu niliyonayo, mikono na vidole 
nilivyonavyo!’ Akasema ni hesabu gani hiyo? Akasema: ‘Kau-
mu katika umma wako wanahudhuria kikao na linapotajwa jina 
lako na wanakuswalia, mimi siwezi kuhesabu thawabu zao.”’14

Malipo ya kumswalia Mtume ndani ya 
kitabu

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba amesema: 

14 Mustadrakul-Wasa’il cha Nuriy aliyefariki 1320H  chapa ya Muasasatu Aali Bait Qum  
1408 A. H Jz. 5, uk: 355 mlango wa Wujubu swalat alaa Nabiyi (saww) kulama dhukra 
wa wujuba swalatu alaa Aalihi ma’a swalatu alaihi Hadith ya. 8 katika mtiririko ni ya 
6072 
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“Mwenye kuniswalia katika kitabu Malaika hawataacha ku-
muombea maghfira maadamu tu jina langu lipo katika kitabu 
hicho.”15

MWENYE KUNYIMWA HARUFU YA PEPO

Kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kwamba amese-
ma: 

“Mwenye kuniswalia bila kuwaswalia Ahali zangu hatopata 
harufu ya pepo na hakika harufu yake inapatikana katika umbali 
wa mwendo wa miaka mia tano.”16

RADHI ZA MOLA NA UTAKASO WA AMALI

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba amesema: 

“Kuniswalia kwenu mimi ni kuzipasisha dua zenu, ni kumri-
dhisha Mola wenu na ni utakaso wa amali zenu.”17

15 �Biharul-Anwaar cha Allammah al-Majilisiy aliyefariki 1110 chapa ya Muasasatu 
al-Wafaai Qum Beirut 1404 A. H. Juz. 91, uk: 71 Hadith ya 65 mlango wa 29 Fadhil 
swalat alaa Nabiyyi (saww) wa Aalihi

16 Wasailu Shi’ah cha Hurrul-Aamily chapa ya Muasasati Aali bait Qum  1309 A. H. Jz. 7, 
uk: 203 Hadith 9117 mlango wa 142 Wujubu swalati alaa Nabiyyi (saww) wa wujubu 
swalatu alaa Aalihi ma’a swalati alaihi

17 Jamaalul- Usubu’i cha Sayid Ibnu Twawusi aliyefariki 664 A. H  kimesambazwa na 
Daru Ridhaaa Qum uk: 241  yametajwa tunayoyapokea juu ya fadhil swalati alaa Nabyyi 
(saww) 
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SWALA ILIYO SAWA NA SWALA ELFU KUMI 

Alikuja mtu kwa Sultan Mahamud Sabakatikiyn na akamwambia: 
“Ni muda mrefu nilikuwa natamani kumuona Nabii katika ulimwen-
gu wa ndoto na kumweleza matatizo yangu lakini sikupata bahati 
hiyo hadi usiku uliopita ambapo nilipata utukufu huu, nikamzuru 
na nikashuhudia uzuri wake na ukamilifu wake katika ulimwengu 
wa ndoto na nikamwambia: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) hakika mimi ninadaiwa dirhamu elfu kumi na siwezi kuz-
ilipa na naogopa kunifika mauti na deni hili likawa katika dhima 
yangu. Akaniambia (saww): ‘Nenda kwa Mahamud Sabakatikiyn na 
uchukue kiasi hicho.’ Nikamwambia: Naogopa kwamba hatoniamini 
na atanitaka dalili. Akasema (saww): ‘Mwambie dalili ni kwamba 
wewe unamswalia Mtume mwanzo wa usiku mara elfu thalathini na 
katika mwisho wake mara elfu thalathini.’

Sultani Mahamud aliposikia ndoto hii alilia na akaisadikisha, 
na akampa kiasi hicho na dirahamu 1000 zingine. Waliohudhuria 
wakastaajabu na wakasema: ‘Ewe Sultani vipi unasadikisha maneno 
ya huyu mtu na sisi tulikuwa pamoja na wewe mwanzo wa usiku na 
mwisho wake na hatujakuona unashughulika na uradi na lau yeyote 
akidumu katika utajo huu usiku na mchana asingeweza kufikisha 
elfu sitini!’

Sultani Mahmud akasema: ‘Nimesikia kutoka kwa Maulamaa 
kwamba kuna Swala ya Nabii ambayo mwenye kumswalia mara 
moja ni kana kwamba amemswalia mara elfu kumi na mimi nime-
kariri Swala hii mara tatu mwanzo wa usiku na katika mwisho wake 
mara tatu na huyu mtu ni mkweli katika mazungumzo yake na Swala 
hiyo ni hii:-
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المَلْوَانِ  اخْتَلَفَ  مَا  وَآلِهِ  دِ  مُحَمَّ وَنَبِيْنَا  سَيدِنَا  عَلَى  صَلِ  اللهُمَّ 

وَبَلَّغْ  الفَرْقَدَانِ  وَاسْتَقْبَلَ  الجَدِيدَانِ  وَكَرَّ  الْعَصْرَانِ  وَتَعَاقَبَ 
لاَمَ.18 رُوحَهُ وَارْوَحَ اهْلِ بَيْتَهُ مِنِّي التَّحِيَّةَ وَ السَّ

“Ewe Mwenyezi Mungu mswalie Muhammad na Aali Muham-
mad kadiri mchana na usiku upishanavyo, kadiri asubuhi na 
jioni zipishanavyo, na kadiri urejeavyo tena usiku na mchana, 
na kadiri zichomozavyo tena nyota. Na ifikishie roho yake na 
roho za watu wa nyumbani kwake, maamkizi na salamu kutoka 
kwangu.”

KULIPA DENI KUPITIA KUMSWALIA MTUME 
NA AALI ZAKE

Mmoja kati ya wale wenyekujinyima dunia alikuwa anadaiwa dir-
ham mia tano, akamuona Nabii (saww) katika ndoto, Nabii (saww) 
akamwambia: 

“Nenda kwa Abu Hasan al-Kisaiy – na alikuwa nikati ya watu 
mashuhuri huko Nisaburina kila mwaka alikuwa anawavika 
nguo mafakiri elfu kumi-na mwambie: Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) anakusalimu na anasema, lipa deni la mtu huyu, 
na akikutaka dalili inayothibitisha ukweli wako mwambie: Dal-
ili ni kwamba wewe unamswalia mara mia moja kila usiku na 
imeshapita kwako mikesha miwili bila wewe kumswalia.’

Mchamungu huyu alikwenda kwa Abu Hasan al-Kisaiy na 
akamweleza ndoto yake lakini hakumjali. Mchamungu huyu 

18 Khutumu wa adhikaar shifaai – cha Kifurusi - uk: 316 
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akasema: Na dalili yangu ni kadhaa wakadhaa. Al-Kisaiy aka-
poromoka kutoka kwenye kiti na akasujudu kwa kumshukuru 
Mwenyezi Mungu na akasema: ‘Hii ni siri baina yangu na 
Mwenyezi Mungu Mtukufu, haijui yeyote na hakika imeafiki-
ana, hakika mimi nimesahau utajo huu mtukufu tangu usiku wa 
siku mbili.’Kisha akaamuru mtu huyu apewe dirihamu 2,500 na 
akasema: ‘Ama elfu ya kwanza ni kwa ajili ya bishara ambayo 
ameniletea kutoka kwa Nabii (saww), na ama elfu ya pili ni 
kwa ajili ya hatua zake za kuja kwetu, na ama mia tano ni kwa 
ajili ya kutii amri ya Nabii (saww).’Kisha akamwambia mcha-
mungu huyo,‘kila utakapokuwa na haja basi utujie.’”19

MGONJWA APONA KUPITIA KUMSWALIA 
MUHAMMADI NA AALI ZAKE

Mwanamke alitaka ponyo kwa mtoto wake kipofu na kiziwi kutoka 
kwa Nabii (saww). Akamwambia nenda na uniswalie kwa wingi. 
Mwanamke akarejea katika nyumba yake huku akimswalia Mu-
hammad (saww) na Aali zake (a.s.) kwa kila hatua anayotembea. 
Alipofika katika nyumba yake akamuona mtoto wake yuko salama 
na ameshapona. Akarejea kwa Nabii (saww) na akampa habari ya 
kupona kwa mtoto wake. Jibril akateremka kwa Nabii (saww) na 
akamwambia: “Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema: Kama alivyo-
ponywa mtoto huyu kwa baraka za kukuswalia wewe na Aali zako 
vivyo hivyo nitasamehe Siku ya Kiyama madhambi ya umma wako 
kwa baraka za kukuswalia wewe na Aali zako.”20

19 Kaakh nashinaan cha Kifurusi
20 Kaakh nashinaan cha Kifurusi
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MADHAMBI YAFUTWA KUPITIA 
KUMSWALIA MUHAMMADI NA AALI ZAKE

Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww): “Mwenye kuniswalia 
mara moja  haitobaki hata chembe katika madhambi yake.”21

MADHAMBI HUCHELEWESHWA 
KUANDIKWA

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba amesema:

“Haniswalii yeyote mara moja na akawasikilizisha Swala hiyo 
Malaika wenye kumchunga isipokuwa hawatomwandikia 
dhambi kwa muda wa siku tatu.”22

KUSAMEHEWA DHAMBI

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba amesema:

“Mwenye kuniswalia kila siku mara tatu na kila usiku mara tatu 
kwa ajili yakunipenda na kuwa na shauku na mimi ni haki ya 
Mwenyezi Mungu Mtukufu kumsamehe dhambi za usiku huo 
na siku hiyo.”23

21 Jaami’ul-Akhbaar, Taaj Diyn Shi’iriy chapa ya Dar Ridhaa Qum 1405 A. H  fasil ya 28 
fiy swalati alaa Nabiyyi (saww) uk: 59

22 Jaami’ul-Akhbaar, Taaj Diyn Shi’iriy chapa ya Dar Ridhaa Qum 1405 A. H  fasil ya 28 
fiy swalati alaa Nabiyyi (saww) uk: 59

23 Mustadrakul–Wasa’il cha Nuriy chapa ya Muasasati Aali Bait Qum  1408 A. H. Jz. 5, uk: 
331 malngo wa 31 Istihbabil- ikithaaari min swalati alaa Muhammad wa Aalihi (saww 
Hadith no 6 ) ya 6015 katika mtirirko 
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KUSAMEHEWA DHAMBI ZA MIAKA 
THAMANINI

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba amesema:

“Mwenye kuniswalia siku ya Ijumaa mara mia moja atasame-
hewa dhambi za miaka themanini.”24

KUSAMEHEWA DHAMBI KADIRI ZIWAVYO 

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba amesema:

“Hakuna yeyote katika umma wangu anayenitaja na kuniswalia 
isipokuwa Mwenyezi Mungu atamsamehe madhambi yake hata 
kama ni mfano wa mchanga wa A’liji.”25

24 Mustadrakul–Wasail cha Nuriy chapa ya Muasasati Aali Bait Qum  1408 H juz 6 uk: 72 
malngo wa 35 Istihbabil- ikithaari min swalati alaa Muhammadwa Aali  Muhammad  
(saww)  fiy lailatil- Jumu’ati  wa yaumihi Hadith namba 8  ya 6467 katika mtirirko.

25 Irishadul-Qulub cha Dailamiyaliyefariki 841 A. H. chapa ya Daru Sharifu RidhaaQum 
1413 A. H. Jz. 1, uk: 190 mlango wa 52 Fiy Hadith muntakhabah. Na inasemekana 
kwamba Ramlu Aaliji ni milima iliyofuatana katika urefu wake huko Dahanaai karibu na 
Yamaamati  na ni chini ya Najid
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INATIA UZITO KATIKA MIZANI

Imepokewa kutoka kwa Nabii (saww) kwamba amesema: 

“Mimi nitakuwa katika mizani Siku ya Kiyama, basi ambaye 
mabaya yake yatakuwa mazito kuliko mema yake nitakuja na 
Swala yangu ili niongeze uzito katika mema yake.”26

REHEMA ZA MWENYEZI MUNGU KWA 
MWENYE KUMSWALIA NABII

Imepokewa kutoka kwa Imam as-Sadiq (as) kwamba amesema: 

“Anapotajwa Nabii (saww) basi mswalieni kwa wingi hakika 
mwenye kumswalia Nabii mara moja Mwenyezi Mungu anam-
rehemu mara elfu moja katika safu elfu moja za Malaika, na 
hakitabaki kitu katika alivyoumba Mwenyezi Mungu isipoku-
wa kitamuombea rehema mja kwa ajili ya Mwenyezi Mungu 
kumteremshia rehema na Malaika kumuombea rehema.”27

MABAYA KUMI HUFUTWA KWA BARAKA ZA 
SWALA MOJA

Imepokewa Kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba amesema:

26 Wasailu Shi’ah cha Hurrul- Aamily chapa ya Muasasati Aali Bait Qum  1309 A. H. Jz, 7, 
uk: 195 Hadith 9097 mlango wa 34 istihibab ikithaari  min swalaati  alaa Muhammad 
wa Aalihi ( saww) wa ikhitiyariha alaa maa siwaaha 

27 Al-Kaafiy cha Thiqatul-Islaam al-Kullainy aliyefariki 329 A. H chapa ya Darul-Kutubi 
al-Islamiyati Tehran 1365H Jz. 2, uk: 492 mlango wa Swalati alaa Nabiyyi Muhammad 
wa Ahli-Baytihi (saww), Hadith ya 6. 
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“Mwenye kuniswalia mara moja Mwenyezi Mungu anamter-
emshia rehema za kuniswalia mara kumi na atasamehewa ma-
kosa kumi na atanyanyuliwa daraja kumi.”28

KUMSWALIA NABII NI KINGA DHIDI YA 
MOTO

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba amesema:

“Mwenye kuniswalia mara moja Mwenyezi Mungu anamter-
emshia rehema mara kumi, na mwenye kuniswalia mara kumi 
Mwenyezi Mungu anamteremshia rehema mara mia moja, na 
mwenye kuniswalia mara mia moja Mwenyezi Mungu an-
amteremshia rehema mara elfu moja, na mwenye kuniswalia 
mara elfu moja Mwenyezi Mungu hatomwadhibu kwa moto 
abadani.”29

KUBASHIRIWA PEPO

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba amesema:

“Mwenye kuniswalia siku ya Ijumaa mara mia moja atakuja siku 
ya Kiyama na usoni mwake kuna nuru, na mwenye kuniswalia 
siku ya Ijumaa mara elfu moja hatokufa hadi aone makazi yake 
peponi.”30

28 �Mustadrakul-Wasaili cha Nuriy chapa ya Muasasati Aalil-Bayt Qum 1408 A. H juz 5 
uk: 337 mlango wa 31 Hadith ya. 33 ya 6042 katika mtiririko

29 �Mustadrakul-Wasaili cha Nuriy chapa ya Muasasati Aalil-Bayt Qum 1408H juz 5 uk: 
351 mlango wa34 Haditn ya 1 ya 6064 katika mtiririko

30 �Mustadrakul-Wasaili Jz. 6, uk: 72 mlango wa 35 Hadith namba 7 ya 6466 katika 
mtirirko
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MALIPO YA MASHAHIDI SABINI NA WAWILI

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba amesema:

“Mwenye kusema Allahumma swali alaa Muhammad wa Aali 
Muhammad, Mwenyezi Mungu anampa malipo ya mashahidi 
sabini na wawili, na anatoka katika dhambi zake kama vile siku 
aliyozaliwa na mama yake.”31

MAANA YA DHIKRI

Kutoka kwa Ubaidullah bin Abdillah bin Dahqaan amesema:

“Niliingia kwa Abul Hasan Ridhaa (as) akaniambia: Nini maana 
ya kauli yake (swt): “Akalitaja jina la Mola Wake na kuswa-
li:” (Sura A’alaa: 18.) Nikasema: Kila anapotaja jina la Mola 
Wake anasimama na kuswali. Akaniambia. ‘Mwenyezi Mungu 
amekalifisha haya bila kuvuka mpaka.’ Nikasema. Niwe fidia 
kwako basi ni nini maana yake? Akasema: ‘Kila anapotaja jina 
la Mola Wake anamswalia Muhammad (saww) na Aali zake.”’32

SIRI ILIYOPELEKEA WANA WA ISRAIL 
KUONDOLEWA MATESO
Imepokewa kutoka kwa Imam Abu Muhammad al-Askariy (as) 
katika kauli yake (swt):

“Na vile tulipokuokoeni kwa watu wa Firaun waliokupeni ad-
habu mbaya” Akasema (as): “Na ilikuwa miongoni mwa ad-

31 Mustadrakul-Wasaili Jz. 5, uk: 335 mlango wa 31 Hadith ya 18 ya 602 katika mtirirko          
32 Al-Kafiy cha Kullainiy chapa ya Darul-Kutubil-Islamiyati Tehran 1365 A. H. Jz. 2, uk: 494 

mlango wa swalati alaa Nabiyyi Muhammad (saww) wa Ahali Baitihi Hadith namba 11
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habu yao kali ni kwamba Firaun alikuwa anawapa kazi ya ku-
jenga kwa udongo na kwa kuwa alikuwa anaogopa wasikimbie 
kazi aliamuru wafungwe minyororo, na walikuwa wanasomba 
udongo huo wakiwa katika minyororo hadi juu napaa, na kuna 
wakati mmoja wao anaanguka na kufa au kulemaa bila kuwa-
jali, hadi alipompelekea Musa (as) wahyi awaambie wasianze 
kazi isipokuwa kwa kumswalia Muhammad na Aali zake wema 
ili wafanyiwe tahafifu, hivyo wakawa wanafanya hivyo na wa-
nafanyiwa tahafifu. Na akamwamuru kila anayeanguka na kule-
maa kati ya waliosahau kumswalia Muhammad na Aali zake 
wema aseme hivyo katika nafsi yake akiweza, yaani amswalie 
Muhammad na Aali zake au wamsomee ikiwa hawezi, naye ata-
simama bila kusimamishwa, wakafanya hivyo basi wakasali-
mika.”

Na katika kauli yake (swt): “Wakiwachinja wana wenu wa 
kiume,” akasema:

“Na hiyo ni alipoambiwa Firaun kwamba atazaliwa mtoto ka-
tika Bani Israil na ataangamia katika mikono yake, akaamuru 
kuchinjwa watoto wao wa kiume, hivyo kila mmoja kati yao 
alikuwa anaweka wakunga yeye binafsi ili asijulikane, ukitimia 
ujauzito wake humtupa mtoto wake jangwani au katika pango 
la mlima au sehemu isiyojulikana, na humswalia Mtume Mu-
hammad na Aali zake mara kumi, na hapo Mwenyezi Mungu 
humletea Malaika ambaye humlea na hutoa maziwa katika 
vidole na mtoto hunyonya, na katika vidole hutoka pia chakula 
laini ambacho mtotohula, hadi Bani Israil wakakua, na wali-
osalimika na kukua ni wengi zaidi kuliko waliouliwa.”

Na (as) katika kauli yake (swt): “Na wanawaacha hai wanawake 
wenu” akasema:

“Wanawataka na wanawafanya vijakazi, wakapiga kelele kwa 
Musa (as) wakasema: Wanawafanyia mabaya mabinti zetu na 
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dada zetu, Mwenyezi Mungu akawaamuru mabinti hao kila wa-
napopatwa na tatizo hilo wamswalie Muhammad na Aali zake 
wema basi walikuwa wanazuia wanaume hao ama kwa kupewa 
kazi au kwa kuugua au kwa kuzimia au kwa huruma kati ya hu-
ruma yake, na hakuudhiwa kati yao mwanamke bali Mwenyezi 
Mungu Mtukufu alizuia hayo kwao kwa kumswalia Muhammad 
na Aali zake wema. Kisha Mwenyezi Mungu Mtukufu akasema: 
“Hayo kwenu” katika kuwanusuru huko ambako amekunusu-
runi kutoka kwao Mola wenu “balaa” neema “adhimu kutoka 
kwa Mola wenu” kubwa. Amesema Mwenyezi Mungu Mtuku-
fu “Enyi bani Israil kumbukeni” wakati balaa inaondolewa 
kwa waliowatangulia na inapungua kwa kumswalia Muham-
mad na Aali zake wema, je hamjui kwamba nyinyi mtakapomu-
ona na kumwamini itakuwa ni neema bora kwenu, na ni fadhila 
ya Mwenyezi Mungu Mtukufu kwenu.”33

SABABU YA KUJIBIWA DUA

Amesema Imam as-Sadiq (as): 

“Mwenye kuwa na haja kwa Mwenyezi Mungu basi na aanze 
kwa kumswalia Muhammad na Aali zake kisha aombe haja 
yake kisha amalizie kwa kumswalia Muhammad na Aali zake, 
hakika Mwenyezi Mungu ni Mtukufu mno hawezi kukubali se-
hemu mbili: ya mwanzo na ya mwisho, kisha aache kukubali 
katikati yake, ambapo Swala ya Mtume haina kizuizi.”34

33 Mutadrakul-Wasail cha ya Muasasti Aalil-Bait, Qum 1408 A. H. Jz. 5, uk: 339 mlango wa 
31 Hadith ya 35 namba 7045 katika mfululizo

34 Al-Kafiy ya Kullainiy chapa ya Darul-Kutubil-Islamiyati,  Tehran 1365 A. H. Jz 2, uk: 
494 malango wa swalati alaa Nabiyyi Muhammad wa Ahali baitihi (saww), Hadith  ya 16
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SWALA ILIYO SAWA NA HIJA SABINI

Kutoka kwa Abu Baswiri amesema: 

“Nilimsikia Abu Abdillah (as) anasema: Kumswalia Muham-
mad na Aali zake baina ya Dhuhri na Laasiri ni sawa na Hija 
sabini.”35

KUKIDHI HAJA ZA DUNIA NA AKHERA

Imepokewa kutoka kwa Imam as-Sadiq (as) kwamba amesema: 
“Mwenye kusema mara moja baada ya Alfajiri na baada ya Swala 
ya Magharibi kabla ya kunyanyua miguu yake au kabla ya kuongea 
na yeyote:

ئِكَتَهُ يُصَلُّونَ عَلَى النَّبِيِّ يَا أَيُّهَا الَّذِينَ آمَنُوا صَلُّوا  إِنَّ اَّهللَ وَمََال

 عَلَيْهِ وَسَلِّمُوا تَسْلِيمًا

دِ النَّبِي و عَلَى ذُرِيَتِهِ وَ عَلَى أَهْلِ بَيْتِهِ اللهُمَّ صَلِّ عَلَى مُحَمَّ

 Hakika Mwenyezi Mungu na malaika Wake wanamswalia“ا
Nabii. Enyi ambao mmeamini! Mswalieni na mumsalimu kwa 
salamu. Ewe Mwenyezi Mungu mswalie Muhammad Nabii, na 
dhuria wake na watu wa nyumbani kwake.”

35 �Wasailu Shi’ah ya Hurrul-Aamiliy chapa ya Muasasti Aalil-Baiti, Qum, 1409A. H. Jz. 7, 
uk: 400 Hadith ya 9686 mlango wa 48 (Maa yustahabu an yuqraa wa yuqaalu aqiybul-
Jumuati wal- Asri) 
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Mwenyezi Mungu atamkidhia haja mia moja, sabini kati yake 
ni za Akhera na thelathinini za duniani. 36

MADHAMBI HUPUKUTIKA KWA 
KUMSWALIA NABII NA AALI ZAKE

Kutoka kwa Imam Ridhaa (as) kwamba amesema:

“Asiyeweza kafara ya dhambi zake basi amswalie Muham-
mad na Aali zake kwa wingi, kwani inapukutisha kabisa 
madhambi.”37

MSISITIZO JUU YA KUMSWALIA 
MUHAMMADI NA AALI ZAKE

Amepokea Alhaji Nuriy kutoka kwa Alhaji Sheikh Ahmad bin 
Sheikh Zainu Diyn, amesema:

“Nilibahatika kukutana na Imam Zainul-Abidin (as) katika 
ulimwengu wa ndoto, siku moja nikamuuliza: Bwana wangu 
nini nifanye ili niwe kati ya wenye kukumbuka daima kaburi 
na Kiyama?  Bwana wangu nini nifanye ili nifanikiwe kutubu 
na kutekeleza amali njema na ili niimarishe nyumba yangu ya 
Akhera?  Akasema (as): ‘Ukitaka kupata taufiki na mafanikio 
jilazimishe daima kusema: Allahumma Swali Alaa Muhammad 
wa Aali Muhammad.”38

36 �Mustadrakul-Wasail chapa ya Muasasati Aalil-Bait Qum, 1408A. H. Jz: 5, uk: 100 mlan-
go wa 26 (Nubdhatu mimmaa yustahabu an yuzaada fiy taaqiybil- Magharibwal- Ishaai) 
Hadith ya 6 ya 5436 katika mtiririko

37 	Mustadrakul-Wasail chapa ya Muasasati Aalil-Bait Qum, 1408 A. H. Jz: 7,  uk: 195 
mlango wa 34 Hadith 9390 katika mtiririko 

38 Daru Salaam uk: 123
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SWALA YA MTUME HUONDOA UFAKIRI

Imepokewa kutoka kwa Nabii (saww) kwamba:
“Kumswalia Muhammad na Aali zake kunaondoa ufakiri.”39

SWALA YA MTUME  HUTAJIRISHA

Kati ya siri za Swala ya Mtume (s.a.w.w.) ni kwamba ikisomwa kwa 
ajili ya Akhera msomaji wake anapata daraja nyingi za kiroho na 
akizisoma kwa ajili ya dunia anapata utajiri. Ama namna yake ni 
kusoma mara 10 asubuhi na mara 10 jioni. Ama kuhitimisha kwake 
ni mara 99, na haya ni matamko yake:

حْمَةِ  الرَّ حَاءِ  سَيِّدِنَا وحبيبنا وشفيعنا محمد،  اللَّهُمَّ صَلِّ على 

كُلَّمَا  الْخَاتِمِ  الْفَاتِحِ.  الْكَامِلِ  يِّدِ  الْمُلْكِ وَدَالِ الدَّوَامِ  ، السَّ وَمِيمِ 

ذِكْرِك  عَنْ  وغَفَلَ  سها  كُلَّمَا  و   ، الذَّاكِرُونَ  وذكره  ذَكَ��رَكَ 

وذكرهِ الْغَافِلُونَ، صَلَاةً دَائِمَةً بَدَوَامِكَ بَاقِيَةً بِبَقَائِكَ لَا مُنْتَهَى 

لَهَا دُونَ ذلك وعلى آله وأصحابه كذلك إِنَّكَ عَلَى كُلِّ شَيْءٍ 
قَدِيرٌ وبالإجابة جدير40

39 Dastanahaaiy swalawaati – cha kifursi – yaani kisa cha swalawaati uk: 97
40 Athaaru wabarakaatu swalawaati cha Kifursi  uk: 44
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INASAIDIA KUWA NA KUMBUKUMBU

Imepokewa kutoka kwa Nabii (saww) kuwa alisema: 

“Hakika kumswalia Muhammad na Aali zake kunasaidia kuwa 
na kumbukumbu.”

NI DAWA YA KUTIBU UFAKIRI

Kutoka kwa Sahli bin Sa’ad as-Sa’adiy amesema:

“Alikuja mwanaume miongoni mwa Answari kwa Nabii 
(saww), akamshitakia ufakiri na dhiki ya maisha, Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) akamwambia ukiingia nyumbani 
kwako salimia ikiwa humo kuna yeyote na kama hakuna yeyote 
humo basi niswalie na soma Surat Ikhlasi mara moja. Mwa-
naume huyo akafanya hivyo, basi Mwenyezi Mungu akamkun-
julia riziki na akampanulia hadi akawakunjulia na jirani zake.”41

BISHARA KWA MWENYE KUMSWALIA 
NABII NA AALI ZAKE

Kutoka kwa Abdullah bin Sanaan kutoka kwa Abu Abdillahi as-Sad-
iq  (as) amesema:

“Nabii (saww) siku moja alimwambia Ali (as): Ewe Ali je, ni-
kubashirie? Akasema: ‘Ndio, naapa kwa baba yangu na mama 
yangu hakika wewe hujaacha kuwa ni mbashiri kwa kila kheri.’ 
Akasema (saww): Amenipa habari Jibril punde tu kwa kuniam-

41	 Mustadrakul-Wasail chapa ya Muasasati Aalil-Bayt Qum,1408AH. Jz: 4, uk: 289 mlan-
go wa 24 (Istihbab ikithaari min qiraatil- Ikhilaswi ….) Hadith ya 10 ya 4712 katika 
mtiririko 



Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo

35

bia yale yanayostaajabisha! Ali akasema: ‘Ni habari ipi ame-
kupa ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu?’ Akasema: Amenipa 
habari kwamba mtu katika umma wangu akiniswalia na akaf-
uatilizia Swala yangu kwa kuwaswalia Ahlul-Baiti wangu 
anafunguliwa milango ya mbinguni, na Malaika wanamtakia 
rehema sabini, na kwamba kama yeye ni mwenye dhambi na 
makosabasi yatapukutika kwake madhambi kama yanavyopu-
kutika majani kutoka kwenye  mti. Mwenyezi Mungu Mtuku-
fuatasema: ‘Labaika na wema ni wako ewe mja Wangu. Enyi 
Malaika wangu nyinyi mnamtakia rehema mara sabini na mimi 
namteremshia rehema mia saba.’ Na akiniswalia na wala asi-
fuatilizie kwa kuwaswalia Ahlul-Baiti wangu basi kutakuwa 
na vizuizi sabini baina yake na mbingu, na Mwenyezi Mungu 
atamwambia: ‘Huitikiwi wala hunawema ewe mja Wangu, enyi 
malaika Wangu msinyanyue dua yake ila akiambatanishwa Na-
bii Wangu na kizazi chake.’Haitaacha kuwa ni yenye kuzuiliwa 
hadi niambatanishwe na Ahlul-Baiti wangu.”42

KUNUSA MANUKATO KWA KUMSWALIA 
MUHAMMADI (SAWW) NA AALI ZAKE (A.S.)

Kutoka kwa Malik al-Juhaniy amesema:

“Nilimpatia Abu Abdillah manukato, akayachukua akayanusa 
na akayaweka baina ya macho yake kisha akasema: ‘Mwenye 
kupokea manukato na akayanusa na akayaweka baina ya macho 
yake kisha akasema: Allahumma Swali Alaa Muhammad Wa 
Aali Muhammad hayatoanguka ardhini hadi asamehewe.”’43

42	 Mustadrakul-Wasail chapa ya Muasasati Aalil-Bayt Qum, 1408 A. H Jz: 5, uk: 354 mlan-
go wa 35  Hadith ya 1  ya 6065 katika mtiririko 

43	 Wasailu Shi’ah cha Hurrul-Aamiliy chapa ya Muasasati Aalil-Bayt Qum, Jz. 2, uk: 171 
mlango 114 (Istihbab taqbiyl al- ward wa rayaahiyn … wa swalati alaa Muhammad wa 
Aali Muhammad Hadith, ya 1849 ka katika mtiririko)
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KUMSWALIA MUHAMMADI (SAWW) NA 
AALI ZAKE BAINA YA DHUHRI NA LAASRI
Imepokewa kutoka kwa Imam as-Sadiq (as) kwamba amesema:

“Mwenye kumswalia Muhammad na Aali zake baina ya Dhuhri 
na Laasiri inakuwa ni sawa na rakaa sabini.”44

MWENYE SHAUKU YA KUMDIRIKI AL-QAIM 
(AF)
Imepokewa kutoka kwa Imam as-Sadiq (as) kwamba amesema: 
“Mwenye kusema baada ya Swala ya Alfajri na baada ya Swala ya 
Dhuhri: 

دٍــ وآل مُحَمّدــ وعجل فرجهم اللهّــم صَــلِ عَلــى مُحَمَّ
Hatakufa mpaka amdiriki Mwakilishi wa Aali Muhammadi 

(a.s.)45

SHARTI LA KUJIBIWA DUA
Imepokewa kutoka kwa Imam Amirul-Muuminina (as) kwamba 
amesema:

“Kila dua inazuiliwa hadi aswaliwe Muhammad na kizazi cha 
Muhammad.”46

44 �Mustadrakul-Wasail chapa ya Muasasati Aalil-Bayt Qum, 1408 A. H Jz: 6, uk: 97 mlango 
wa 40 (Maa yustahabu an yuqraa wa yuqaalu fiy aqiybl- Jumuati wal- Asri) Hadith ya 
16 ya 6520 katika mtiririko 

45  Rejea ya juu Jz. 5, uk: 96 mlango wa 24 Hadith ya 5  ya 5426 katika mtiririko
46 Biharul-Anuwar cha Allammah al-Majilisiy chapa ya Muasasatil-Wafaai Beirut 

!404AH. Jz. 27, uk: 260 mlango wa 15 (Aswalaati alaihim swalawatullahi alaihim) 
Hadith ya 15 
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KUONDOA KIZUIZI KINACHOZUIA DUA 
KUJIBIWA

Imepokewa kutoka kwa Imam a-Sadiq (as) kwamba amesema:

“Hakuna dua isipokuwa baina yake na baina ya mbingu kuna ki-
zuizi hadi aswaliwe Muhammad na kizazi cha Muhammad,(a.s) 
na anapofanya hivyo dua inapenya kizuizi na kuingia na asipo-
fanya hivyo dua hainyanyuliwi.”47

KUMWIGA IMAM RIDHAA (A.S.)

Kutoka kwa Rajaa Dhahak amesema kuwa: 

“Hakika Imam Ridhaa (as) alikuwa anaanza katika dua yake 
kwa kumswalia Muhammad na Aali zake na anazidisha katika 
hilo katika Swala na kwingineko.”48

KUMUONA NABII (SAWW) KATIKA NDOTO

Amesema al-Kafa’amiy katika sharhi ya kitabu al-Mis’baha; Im-
ekuja katika kitabu cha Khuwaswil-Qur’an: 

“Mwenye kusoma usiku wa Ijumaa baada ya Swala ya usiku 
Surat al-Kawthar mara elfu moja kisha akamswalia Muhammad 
na Aali zake mara elfu moja hakika atamuona katika ndoto.”49

47	 Mustadrakul-Wasail chapa ya Muasasati Aalil-Bayt Qum 1408A. H Jz: 5, uk: 225 
mlango wa 34, Hadith ya 5, ya 5748 katika mtiririko 

48	 Uyunul-Akhbar Ridhaa (as) cha Sheikh Suduuq chapa ya Darul-Aalaam kwa usamba-
zaji  1378 A. H. Jz. 2, uk: 182 mlango wa 44 fiy dhikri akhilaaqihi al- kariymati

49 Daru Salaam Jz 3 uk:6
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SIRI YA KUMUONA NABII (SAWW) KATIKA NDOTO

Imekuja katika kitabu Jadhibul-Qulub cha Abdil-Haqad-Dahlawiy: 
“Kuna njia moja tu ya kumuona Nabii (saww) katika ndoto, nayo ni 
kudumu katika kumswalia yeye (saww) na Aali zake huku ukiwa na 
tohara, utamswalia kwa kusema:

دٍــ وآله كما تحب وترضى50 اللهّــم صَــلِ عَلــى مُحَمَّ

FURAHA YA NABII KWA KUMSWALIA YEYE 

Alionwa mmoja kati ya waja wachamungu siku moja amekaa ka-
tika kona akishiriki katika moja ya vikao vya muhadhara, wahud-
huriaji wakastaajabu na baadhi wakamuuliza sababu ya kuhudhuria 
kwake, akasema: Nilimuona Nabii (saww) katika ndoto akaniamu-
ru kuhudhuria majilisi ya khatibu huyu na akasema: “Hakika yeye 
ananiswalia kwa wingi na mimi niko radhi naye.”51

MALAIKA ALIYE AMRIWA KUMFIKISHIA 
NABII (SAWW) SWALA
Imepokewa kutoka kwa Imam as-Sadiq (as) kwamba amesema: 

“Mwenyezi Mungu amemuweka Malaika anayeitwa Dhihlil 
katika kaburi la Nabii (saww), mmoja wenu anapomswalia na 
kumsalimia anamwambia ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu 
fulani amekusalimia na amekuswalia. Akasema basi Nabii 
anajibu salamu.”52

50 Daru Salaam Jz. 3, uk: 7
51 Athaaru wa barakaatu swalawati – cha Kifurusi – uk: 87
52 Mustadrakul-Wasail chapa ya Muasasati Aalil-Bayt Qum 1408 A. H. Jz: 5, uk: 330 

mlango wa 31 Hadith ya 5 ya 6014 katika mtiririko 
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MTU AMBAYE NABII ANATAJWA KWAKE NA 
WALA ASIMSWALIE

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba amesema: 

“Ambaye natajwa kwake na wala asiniswalie ataingia motoni, 
na Mwenyezi Mungu amuweke mbali.”53

MATOKEO YA KUTOKUJALI

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba amesema: 

“Imedhalilika pua ya mtu ambaye ninayetajwa mbele yake na 
wala asiniswalie.”54

MALIPO YA ASIYEMSWALIA MTUME 
(SAWW)

Kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) amesema 
kwamba: 

“Mtu ambaye nitatajwa mbele yake na akaniswalia na wala asi-
samehewe basi Mwenyezi Mungu amuweke mbali.” Ikasem-
wa: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu vipi anakuswalia na 
wala asisamehewe? Akasema: “Hakika mja anaponiswalia na 

53 �Rejea ya juu juz 6 uk: 408 mlango wa 10 (Wujubu swalati alaa Muhammad wa Aalihi) 
Hadith ya 8299 

54 �Biharul-Anuwar chapa ya Muasasatil-Wafaai Beirut 1404 A. H. Jz. 94 uk: 80 mlango 
wa 56 fadhailu shahari Shaaban wa swiyaamihiHadith  47
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asiwaswalie Aali zangu Swala hiyo inageuzwa na anapigwa 
nayo usoni mwake, na akiniswalia na akawaswalia Aali zangu 
anasamehewa.”55

MSIKOSEE NJIA YA KUELEKEA PEPONI

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba amesema:

“Yeyote ambaye nitatajwa mbele yake na akasahau kuniswalia 
basi ajue kuwa anapotezwanjia ya kuelekea peponi.”56

SWALA KIGUTU
Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww):

“Msiniswalie Swala kigutu.” Akaambiwa ni ipi Swala kigutu? 
Akasema: “Nikusema: ‘Allahumma Swali Alaa Muhammad’na 
mkanyamaza. Bali semeni: ‘Allahumma Swali Alaa Muham-
mad wa Aali Muhammad.”’57

NYAKATI ZA KUMSWALIA MTUME (SAWW)
Imepokewa kutoka kwa Imam as-Sadiq (as) kwamba amesema:

“Hakika inapoingia siku ya Ijumaa huteremka Malaika kutoka 
mbinguni kwa idadi ya chembe ndogo, na katika mikono huwa 
wamebeba kalamu za dhahabu na karatasi za fedha, hawaandiki 
hadi usiku wa Jumamosi isipokuwa thawabu tu za kumswalia 
Muhammad na Aali zake (as), basi mswalieni kwa wingi.”58

55 Wasailu-Shi’ah, Jz. 7, uk: 203, Hadith 9117 katika mtiririko.
56 Al Kafiy juz 2 uk: 495 Malango waAswalatu alaa Nabiyyi wa Ahali baitihi  Haditih 19 
57 Al-Hadaaiqu Nnaadhiratu, Jz, 8.uk: 365
58 Al-Kafiy cha Kullainiy chapa ya Darul-Kutubil-Isalamiyat Tehran 1365 Jz. 3, uk: 416 

mlango wa Fadhilu yaumil- Jumauati walaialatihi Hadith ya 13



Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo

41

SUNNAH YA KUMSWALIA NABII (SAWW) 
SIKU YA IJUMAA

Imepokewa kutoka kwa Imam as-Sadiq (as) kwamba amesema: 

“Hakika ni Sunnah kumswalia Muhammad na Ahlul-Baiti wake 
kila siku ya Ijumaa mara elfu moja, na katika siku zingine mara 
mia moja.”59

AMANI BAINA YA IJUMAA

Imepokewa kutoka kwa Imam Ja’far bin Muhammad kutoka kwa 
baba zake (as) amesema: 

“Mwenye kusema mara tatu baada ya Dhuhri ya siku ya Ijumaa:

اللهم اجعل صلواتك وصلوات ملائكتك ورسلك على محمد 

وآل محمد وعجّل فرج آل محمد
basi itakuwa ni amani kwake baina ya Ijumaa mbili.”60

AMANI YA MWAKA MZIMA

Imepokewa kutoka kwa Imam as-Sadiq (as) kwamba amesema: 

“Mwenye kusema siku ya Ijumaa baada ya Swala ya Subhi: 

59 Rejea iliyotangulia
60 Mustadrakul-Wasail chapa ya Muasasati Aalil-Bayti 1408 A. H. Jz. 6, uk: 97 mlango 4 

Hadith 40 ya 6521 katika mtiririko
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عرشك  حمله  و  ملائكتك  صلوات  و  صلواتك  اجعل  اللهم 

و جميع خلقك و سمائك و ارضك و انبيائك و رسلك على 

محمد و آل محمد.

hatoandikiwa dhambi mwaka mzima.”61

HAKUNA SWALA BILA YA KUMSWALIA 
MUHAMMAD NA AALI ZAKE

Imepokewa kutoka kwa Imam as-Sadiq (as) kwamba amesema:

“Mwenye kuswali na wala asiniswalie na akaacha hayo kwa 
makusudi basi hana Swala. Hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu 
ameanza kwa Swala yangu kabla ya Swala Yake, amesema: 
Hakika amefaulu aliyejitakasa na akataja jina la Mola Wake ki-
sha akaswali.”62

NURU YA KUMSWALIA MUHAMMADI NA 
AALI ZAKE (A.S.)

Imepokewa kutoka kwa Imamas-Sadiq (as) kwamba amesema: 

“Sadaka ya usiku wa kuamkia Ijumaa na siku yake ina thawabu 
elfu moja, na Swala ya kumswalia Muhammad na Aali zake 

61 Biharul-Anuwar chapa ya Muasastil-Wafai Beirut 1404 Jz 86 uk: 354 malngo wa Aamalu 
yaumil- Jumuati

62 Tahadhibul-Ahkami, cha Sheikh Tusiy chapa ya Najaf ul-Ashraf  Darul kutubil-Islamiyat 
Tehran 1365, Jz. 2, uk: 159 mlango 9 Tafswil maa taqadama dhikruhu fiy swalati Hadith 
ya 83
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usiku wa kuamkia Ijumaa ina mema elfu moja, na Mwenyezi 
Mungu hufuta humo makosa elfu moja, na hunyanyua humo 
daraja elfu moja, na hakika mwenye kumswalia Muhammad na 
Aali zake usiku wa kuamkia Ijumaa nuru yake inaangaza mbin-
guni hadi siku kitakaposimama Kiyama.”63

AMALI BORA ZAIDI KATIKA SIKU YA 
IJUMAA

Aliulizwa Imam as-Sadiq (as) kuhusu amali bora zaidi siku ya 
Ijumaa, akasema: 

“Sijui amali bora zaidi kuliko kumswalia Muhammad na Aali 
zake.”64

SWALA YA SHAABANIYYAH, INAYOSOMWA 
KILA SIKU NDANI YA MWEZI WA SHABANI

Katika kitabu Mis’bahul-Mujtahid imepokewa kutoka kwa Mujahid 
kutoka kwa baba yake amesema: Ali bin Husein (as) alikuwa anaom-
ba baada ya kupetuka jua katika siku za Shaban na katika nusu yake 
na anamswalia Nabii kwa Swala hii:

وَمَوْضِعِ  ةِ،  النُّبُوَّ شَجَرَةِ  مُحَمدَّ،  وَآلِ  دَّ  مُحَم عَلى  اَللهُـّمَّ صَلِّ 

سالَةِ، وَمُخْتَلَفِ الْمَلائِكَةِ، وَمَعْدِنِ الْعِلْمِ، وَاَهْلِ بَيْتِ الْوَحْىِ،  الرِّ
63 �Wasailu shi’ah chapa ya Muasasati Aalil-Bayt Qum 1409 A. H. Jz. 7, uk: 413 mlango 55 

(Istihbab swadaqati yaumul-Jumuati  Hadith ya 9729) 
64 Tawailul-Ayaati al-dhahirati, uk: 454 Suratul-Ahzab - wa maa fiyha minal-Ayaati
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اللُّجَجِ  فِي  الْجارِيَةِ  الْفُلْكِ  دَّ  مُحَم وَآلِ  مُحَمدَّ  عَلى  اَللهُـّمَّ صَلِّ 

لَهُمْ  الْمُتَقَِّدمُ  تَرَكَهَا،  مَنْ  وَيَغْرَقُ  رَكِبَها،  مَنْ  يَأْمَنُ  الْغامِرَةِ، 

رُ عَنْهُمْ زاهِقٌ، وَاللّازِمُ لَهُمْ لاحِقٌ، اَللهُـّمَّ صَلِّ  مارِقٌ، وَالْمُتَاَخِّ

الْمُضْطَرِّ  وَغِياثِ  الْحَصينِ،  الْكَهْفِ  دَّ،  مُحَم وَآلِ  مُحَمدَّ  عَلى 

اَللهُـّمَّ  الْمُعْتَصِمينَ،  وَعِصْمَةِ  الْهارِبينَ،  وَمَلْجَأِ  الْمُسْتَكينِ، 

رِضاً  لَهُمْ  تَكُونُ  كَثيرَةً،  صَلاةً  مُحَمدَّ  وَآلِ  مُحَمدَّ  عَلى  صَلِّ 

ة يا رَبَّ  دَّ اَداءً وَقَضاءً، بِحَوْل مِنْكَ وَقُوَّ وَلِحَقِّ مُحَمدَّ وَآلِ مُحَم

يِّبينَ الاَْبْرارِ  دَّ وَآلِ مُحَمدَّ، الطَّ الْعالَمينَ، اَللهُـّمَّ صَلِّ عَلى مُحَم

الاَْخْيارِ، الَّذينَ اَوْجَبْتَ حُقُوقَهُمْ، وَفَرَضْتَ طاعَتَهُمْ وَوِلايَتَهُمْ، 

قَلْبي بِطاعَتِكَ،  وَاعْمُرْ  مُحَمدَّ،  وَآلِ  مُحَمدَّ  عَلى  صَلِّ  اَللهُـّمَّ 

وَلا تُخْزِني بِمَعْصِيَتِكَ، وَارْزُقْني مُواساةَ مَنْ قَتَّرْتَ عَلَيْهِ مِنْ 

عْتَ عَلَيَّ مِنْ فَضْلِكَ، وَنَشَرْتَ عَلَيَّ مِنْ عَدْلِكَ،  رِزْقِكَ بِما وَسَّ

شَعْبانُ  رُسُلِكَ،  سَيدِِّ  نَبِيِّكَ  شَهْرُ  وَهذا  ظِلِّكَ،  تَحْتَ  وَاَحْيَيْتَني 

ضْوانِ، الَّذي كانَ رَسُولُ الِله  حْمَةِ وَالرِّ الَّذي حَفَفْتَهُ مِنْكَ بِالرَّ

صَلَّى الُله عَلَيْهِ وَآلِه وَسَلَّمَ يَدْاَبُ في صِيامِه وَقِيامِه في لَياليهِ 
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حِمامِهِ،  مَحَلِّ  اِلى  وَاِعْظامِه  اِكْرامِه  في  لَكَ  بُخُوعاً  وَاَيّامِه 

لَدَيْهِ،  فاعَةِ  الشَّ وَنَيْلِ  فيهِ،  بِسُنَّتِه  الْاسْتِنانِ  عَلَى  فَاَعِنّا  اَللهُـّمَّ 

اَللهُـّمَّ وَاجْعَلْهُ لي شَفيعاً مُشَفَّعاً وَطَريقاً اِلَيْكَ مَهيعاً، وَاجْعَلْني 

ذُنُوبي  الْقِيامَةِ عَنّي راضِياً، وَ عَنْ  يَوْمَ  اَلْقاكَ  لَهُ مُتَّبِعاً حَتّى 

وَاَنْزَلْتَني  ضْوانَ،  وَالرِّ حْمَةَ  الرَّ مِنْكَ  لي  اَوْجَبْتَ  قَدْ  غاضِياً، 

دارَ الْقَرارِ وَمَحَلَّ الاَْخْيارِ.

“Ewe Mwenyezi Mungu! Msalie Muhammadi na Aali Muham-
madi, mti wa unabii, maweko ya utume, mapishano ya malaika, 
mgodi wa elimu na watu wa nyumba ya wahyi. Ewe Mwenyezi 
Mungu msalie Muhammadi na Aali Muhammadi, meli item-
beayo ndani ya bahari kuu, husalimika yule mwenye kuipanda 
na hughariki yule mwenye kuiacha. Hupotea yule mwenye ku-
watangulia, huhiliki yule mwenye kubakia nyuma mbali nao, na 
hupata heshima yao yule mwenye kuandamana nao. Ewe Mwe-
nyezi Mungu msalie Muhammadi na Aali Muhammadi ambao 
ni ngome imara, msaada kwa mwenye shinda aliye mnyonge, 
kimbilio la wenye kukimbia na ni ulinzi wa wenye kushika-
mana nao. Ewe Mwenyezi Mungu msalie Muhammadi na Aali 
Muhammadi sala nyingi watakazokuwa radhi nazo, na zitaka-
zokuwa utekelezaji na ulipaji wa haki zao, kwa nguvu na uwezo 
toka Kwako ewe Mola Mlezi wa viumbe vyote. Ewe Mwenyezi 
Mungu msalie Muhammadi na Aali Muhammadi wazuri, was-
afi na wema, ambao umewajibisha haki zao na umefaradhisha 
kuwatii na kuwapenda. Ewe Mwenyezi Mungu msalie Mu-
hammadi na Aali Muhammadi na amirisha moyo wangu kwa 
kukutii Wewe na wala usinifedheheshe kwa kukuasi Wewe, na 
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niruzuku moyo wa kumhurumia yule uliyembania riziki Yako, 
nimhurumie kupitia fadhila Zako ulizonipanulia, uadilifu Wako 
ulioueneza juu yangu na uhai ulionipa chini ya kivuli Chako. 
Huu ni mwezi wa Nabii Wako bwana wa Mitume Wako, Sha-
bani ambayo umeijaza rehema na radhi kutoka Kwako, ambayo 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) alikuwa akiitumia kwa 
kufunga mchana na kuamka kufanya ibada usiku kwa ajili ya 
kukutii Wewe katika kuiheshimu (Shabani) na kuitukuza mpaka 
alipoondoka katika dunia hii. Ewe Mwenyezi Mungu! Tusaidie 
kufuata mwenendo wake humu na kupata uombezi wake. Ewe 
Mwenyezi Mungu! Na mfanye mwombezi wangu mwenye 
kukubaliwa na njia yangu rahisi ya kukufikia Wewe, na nijaalie 
niwe mfuasi wake mpaka nikutane Nawe Siku ya Kiyama na 
hali umeniridhia na dhambi zangu umezipuuza, baada ya kuni-
pa rehema na radhi kutoka Kwako na kunifikisha katika makazi 
ya kudumu na mahala pa watu wema.”65

ORODHA YA HERUFI ZA MAJINA YA 
MAASUMINA KWA AJILI YA KUKHITIM-
ISHIA

Jina tukufu la Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ni Muhammad: 
92

Jina tukufu la Amirul-Muumina ni Ali (as): 110

Jina tukufu la Bibi Zahraa (as) ni Fatma: 135

Jina tukufu la mjukuu al-Mujtabaa (as) ni Hasan:118

Jina tukufu la bwana wa Mashahidi (as) ni Husein: 128

Jina tukufu la Zainul-Abidn (as) ni Ali: 110
65 �Wasailu Shi’ah chapa ya Muasasti Aalil-Bayt Qum 1409 A. H. Jz. 10, uk: 492 mlango 

28 (Istihbab swaum Sha’aban kullahu au ba’adhahu), Miswibahu al–mutahjid cha 
Tusiy Muasasatil-fiqihi shi’ah Beirut 1411A. H. Maa yuqalu fiy kulli Shaabani uk: 28 
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Jina tukufu la Imamal-Baqir (as) ni Muhammad: 92

Jina tukufu la Imam as-Sadiq (as) ni Ja’far: 353

Jina tukufu la Imam al-Kadhim (as) ni Musa: 116

Jina tukufu la Imam Ridhaa (as) ni Ali: 110

Jina tukufu la Imam al-Jawad (as) ni Muhammad: 92

Jina tukufu la Imam al-Hadi (as) ni Ali: 110

Jina tukufu la Imam al-Askariy (as) ni Hasan: 118

Jina tukufu la Imam al-Muntadhar (as) ni Mahdi: 59.66

KUKHITIMISHA KUMSWALIA MUHAMMAD 
(SAWW) NA AALI MUHAMMAD (AS)

Miongoni mwa khitma walizozipendekeza Maimam na kuzipa 
umuhimu mkubwa ni khitma ya kumswalia Muhammad na Aali zake 
(a.s.), kwani hakuna mgonjwa aliyetawasali kwayo kwa Mwenyezi 
Mungu isipokuwa Mwenyezi Mungu alimponya ugonjwa wake. Na 
katika kitabu Jamiul-Akhbar imeandikwa kuwa hakika Nabii (saww) 
amesema: “Mwenye kuniswalia mara moja Mwenyezi Mungu hum-
fungulia mlango wa afya.”67

Imepokewa kutoka kwa Imam as-Sadiq (as) kwamba amesema: 

“Mwenye kumswalia Nabii na kizazi chake na Ahlul-Bait wake 
Mwenyezi Mungu anamkidhia haja mia moja, sabini kati ya 
hizo ni za Akhera na thelathini ni za kidunia.”68

66 Atharu wa Barakatu Swalawati, uk: 123
67 �Jamiul-Akhibar, Taaji Diyn  Shaiyriy chapa ya Daru Ridhaa Qum, 1405 A. H. uk: 59 al-

faswil 28 fiy swalati alaa Nabiyyi wa aalihi 
68 �Mustadrakul-Wasail chapa ya Muasasti Aalil-Bayt Qum, 1408 A. H. Jz. 5, uk: 100 mlan-

go 26 Hadith 6 ya 5436 katika mtiririko
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ADABU ZA KUZINGATIWA WAKATI WA 
KUKHITIMISHA SWALA YA MTUME (SAWW)

1.	 Twahara: Hakika kati ya masharti ya kukubaliwa dua, nyiradi 
na khitma ya Swala ya kumswalia Mtume ni twahara ya mwili 
na roho.

2.	 Kutotamani yaliyopo mikononi mwa watu: Kati ya masharti 
ya kujibiwa dua ni kutomtegemea asiyekuwa Mwenyezi Mun-
gu kiasi kwamba mwenye kufanya uradi awe ni mwenye kuam-
batana naye peke Yake, na kwa ajili hiyo imepokewa kutoka 
kwa Imam as-Sadiq (as) kwamba amesema: “Kutotamani yali-
yopo katika mikono ya watu ni utukufu kwa muumini katika 
dini yake.”69

3.	 Yakini: Na kati ya masharti ya kujibiwa dua ni muombaji awe 
mwenye kukumbuka na mwenye yakini kwamba Mwenyezi 
Mungu Mtukufu ni Muweza wa yote anayoyataka.

4.	 Dua ya mwenye kughariki: Na katika mashrti ya kujibiwa 
dua vilevile ni dua ya muombaji iwe kama vile dua ya mwenye 
kughariki, ambaye haoni njia ya kunusurika isipokuwa Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu, kwani imepokewa kwamba Mwenyezi 
Mungu alimwambia Isa bin Mariam (as): “Ewe Isa niombe 
dua ya mwenye kughariki mwenye huzuni ambaye hana wa 
kumnusuru.”70

5.	 Kumsifu Mwenyezi Mungu: Inapasa kwa muombaji aanze 
kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu na kumsifu; Imepokewa 

69 �Al-Kafiy cha Kullainiy chapa ya Darul-Kutubil-Islamiyati Tehran, 1365 Jz. 2, uk: 148 
mlango wa al-Istighinai an-Naasi Hadith 4 

70 �Biharul-Anuwar chapa ya Muasasatil-Wafai Beirut 1404 A. H. Jz. 90, uk: 341 Hadith 65 
mlango wa 20 – Raghabatu warahabtu watadharu’u Hadith 12   
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kutoka kwa Imam as-Sadiq (as) kwamba amesema: “Anapo-
taka mmoja wenu kumuomba Mola wake kitu kati ya haja zake 
za kidunia au za akhera basi ajilazimishe kwa kuanza kuomba 
kwa kumsifu Mwenyezi Mungu Mtukufu na kumshukuru na 
kumswalia Nabii (saww) kisha amuombe Mwenyezi Mungu 
haja zake.”71

6.	 Kukiri dhambi na kuomba msamaha: Hakika katika dham-
bi kuna ambayo yafanya moyo kuwa mweusi na inazuia dua. 
Muombe Mwenyezi Mungu msamaha kwayo, na uchache wa 
kuomba msamaha ni kusema: ‘Namuomba Mwenyezi Mungu 
msamaha na ninatubia kwake.’mara sabini.

7.	 Kuitakasa nafsi na kuuhudhurisha moyo: Ukitakasa moyo 
wako kutokana na najisi na kila kinachoambatana nao mion-
goni mwa matamanio ya kinafsi na ukauhudhurisha moyo, ita-
patikana kwako hali kamili ya kuhudhuria katika makusudio. 
Imepokewa kutoka kwa Imam Zainul-Abidin (as) kwamba 
amesema: “Haikubaliwi katika Swala ya mja isipokuwa kile 
alichohudhurisha moyo humo.”72

8.	 Nia ya moyoni: Hakika kati ya adabu muhimu za nyuradi, 
takhitimu na tawasuli ni nia ya moyoni ambayo isipopatikana 
hakika utajo wa kweli hautopatikana, kuna faida gani kuushu-
ghulisha ulimi kwa utajo wakati moyo umeghafilika nao kwa 
mambo mengine. Na hapa inapasa kujitahidi kuhakikisha nia 
ya moyoni inapatikana wakati wa uradi, tawasuli na dua; Vivyo 
hivyo katika kumswalia Mtume (saww) kama ilivyopokewa 
kutoka kwa Maimam (as).

71 �Al-Kafiy cha Kullainiy chapa ya Darul-Kutubil-Islamiyati Tehran, 1365 A. H. Jz. 2 uk: 
484 malango wa Thanai qabla du’ai Hadith 1

72 �Mustadrakul-Wasail chapa ya Muasasti Aalil-Bayt Qum, 1408 A. H. Jz. 3, uk: 56 mlango 
16 (Taukiyd istihbab al- mudaawamati ala nawaafil) Hadith ya 2 no 3008 
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9.	 Wakati: Kila baadhi ya nyuradi na Swala zinapopangwa kwa 
namna maalum vivyo hivyo hupangiwa wakati maalum, mfano 
baina ya mapambazuko au baada ya Swala ya Alfajir au baada 
ya Maghribi au baada ya Laasiri, siku ya Alhamisi au siku na 
usiku wa Ijumaa, vivyo hivyo kulingana na miezi inayofaa na 
yenye ubora zaidi.

10.	 Kuhesabu: Hakika kuchagua idadi katika kusoma uradi au 
takhitim inazingatiwa kuwa ni katika hukumu muhimu ambazo 
inapasa kuziangalia, yaani ni lazima kuzihusisha na idadi hiyo 
ambayo wametamka na wameiainisha Maasumina (as) kama 
ilivyopokewa katika kumswalia Muhammad na Aali zake ka-
tika sehemu zingine: mara tatu, na sehemu zingine mara kumi 
au mara mia moja au mara elfu moja.”73

AINA ZA KUKHITIMISHA SWALA ZA MTUME 
(SAWW)

Mwenye kutaka kujua namna ya kukhitimisha Swala ya kumswalia 
Muhammad na kizazi cha Muhammad ni lazima aanze kulingana na 
hali zifuatazo: 

1.	 Kumswalia mara 14 yaani kwa idadi ya herufi za Swala ze-
nyewe.

2.	 Kumswalia kwa hesabu ya idadi ya jumla ya Abjadiya ya Swala 
zenyewe, yaani mara 557.

73 �Hususan masharti kumi yaliyotangulia tazama: Biharul-Anwar chapa ya Muasasatil-Wa-
fai Beirut, 1404 A. H. Jz. 91, uk: 71 mlango wa 29; na Jz. 27, uk: 260 mlango wa 15; na 
Jz. 86, uk: 354 mlango wa 4, Al-Jawahir saniyyati mlango wa 10 Hadith 17, Al-Kafiy Jz. 
2, uk: 491- 495 mlango wa Swalatu alaa Muhammad wa Ahli baitihi, Thawabul- Aamali 
wa Iqaabul- Aamali  cha sheikh Suduqu uk: 153 – 159, Jamiul-Akhbar, Taju Diyni uk: 
58-65, faswil ya 28, Risalatu nuur alaa nur uk; 53 Jamalul-Usubu’i cha Asad  bin Tausi 
uk: 183. 
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3.	 Kumswalia kwa hesabu ya  idadi  ya jumla ya herufi za mmoja 
wa Maasumina (as), na tumeshatangulia kutaja hesabu hiyo ka-
tika kitabu hiki. Mfano ukitaka kutoa zawadi thawabu za Swala 
zako kwa Imam Husein (as) inapasa kumswalia Muhammad na 
Aali zake mara 128, yaani kwa idadi ya jumla ya idadi ya herufi 
za jina la Imam Husein (as).

4.	 Ikiwa khitma ni kwa ajili ya kuomba haja na kuondoa ugonjwa 
na huzuni hapa hakuna idadi maalum na hivyo inapasa idadi 
iwe mara 92, yaani kwa idadi ya jumla ya herufi za jina la Nabii 
(saww) au mara 110 yaani kwa idadi ya jumla ya herufi za jina 
la Imam Amirul-Muuminina  (as).

5.	 Na ikiwa ni haja binafsi basi ni bora kuchagua idadi ya jumla 
ya idadi ya herufi za jina la mtu mwenyewe, na ikiwa anataka 
apeleke thawabu zake kwa wafu wake basi jumla ya idadi ya 
herufi za jina la marehemu.74

NJIA YA KUKHITIMISHA

1.	 Mtu anuie, kwa mfano: Nitakapokidhiwa haja yangu fulani ni-
tamswalia Muhammad na Aali zake mara 14,000 na kila elfu 
moja kati yake ni zawadi kwa mmoja wa Ma’asumina kumi na 
nne (as), atakapokidhiwa haja yake ni lazima atekeleze.

2.	 Mtu amswalie Muhammad na Aali zake kila siku mara elfu 
moja na kutoa zawadi thawabu zake kwa mmoja wa Maasumi-
na kumi na nne (as) hakika atapata haja yake ndani ya muda 
huo au baada yake.

3.	 Mtu amswalie Muhammad na Aali zake kila siku mara elfu 
moja kwa muda wa mwezi moja hakika atakidhiwa haja yake 
inshallah baada ya kumalizika mwezi.

74 Atharu wabarakaatu swalawat uk: 114- 115
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4.	 Imejaribiwa kwa ajili ya kukidhi haja na kulipa deni kuanzia 
usiku wa Ijumaa kwa muda wa wiki mbili kwa namna ifuatayo: 
Mwenye kufanya uradi afanye amali hii baada ya usiku wa 
manane na aoge katika usiku wa kwanza:

Katika usiku wa kwanza: Usiku wa Ijumaa anasema mara elfu moja: 
“Allahumma Swali Alaa Muhammad Wa Aali Muhmamad”

Katika usiku wa pili: Usiku wa Jumamosi anasema mara elfu moja: 
“Allahumma Swali Alaa Ali Amirul-Muuminina”

Katika usiku wa tatu: Usikuwa Jumapili anasema mara elfu moja: 
“Allahumma Swali Alaa Fatmatiz Zahraa.”

Katika usiku wa nne: Usiku wa Jumatatu anasema Mara elfu moja: 
“Allahumma Swali Alaaal-Hasan.”

Katika usiku watano: Usiku wa Jumanne anasema mara elfu moja: 
“Allahumma Swali Alaa al-Husein.”

Katika usiku wa sita: Usiku wa Jumatano anasema mara elfu moja: 
“Allahumma Swali Alaa Ali binHusein.”

Katika usikuwa saba: Usiku wa Alhamisi anasema mara elfu moja: 
“Allahumma Swali Alaa Muhammad bin Ali.”

Katika usikuwa nane: Usiku wa Ijumaa anasema mara elfu moja: 
“Allahumma Swali Alaa Ja’far bin Muhammad.”

Katika usiku wa tisa: Usiku wa Jumamosi anasema mara elfu moja: 
“Allahumma Swali Alaa Musa bin Ja’far.”
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Katika usiku wa kumi usiku wa Jumamosi anasema mara elfu moja: 
“Allahumma Swali Alaa Ali bin Musa.”

Katika usiku wa kumi na moja usiku wa Jumapili anasema mara elfu 
moja: “Allahumma Swali Alaa Muhammad bin Ali.”

Katika usiku wa kumi na mbili usikuwa Jumatatu anasema mara elfu 
moja: “Allahumma Swali Alaa Ali bin Muhammad.”

Katika usiku wa kumi na tatu usiku wa Jumanne anasema mara elfu 
moja: “Allahumma Swali Alaal Hasan bin Ali.”

Katika usiku wa kumi nanne usiku wa Jumatano anasema mara elfu 
moja: “Allahumma Swali Alaa Hujjat bin Hasan.”

Katika usiku wa kumi na tano usiku wa Ijumaa anasema mara elfu 
moja: “Allahumma Swali Alaa Abbas Shahid.”75

KHITMA AROBAINI

Katika faslu hii tunaashiria khitma arobaini ambazo tumezichambua 
kutoka katika rejea za Kiislamu. Inapendeza kufanya khitma hizi 
katika hali ya twahara pamoja na kuhudhurisha moyo.76

1.	 Utasoma Bismillahi Rahmani Rahimi mara 786, yaani kwa 
idadi ya Maasumina kwa idadi ya herufi za Bismillahi. Kisha 
unamswalia Muhammad na kizazi cha Muhammad mara 132, 
hakika utakapofanya hivyo utakidhiwa haja yako inshallah.77

75 Athar wa barakaatu Swalawaatu uk: 117
76 Hadiyatu khudaa cha Kifurusi 134
77 Sirul-Mustatir uk: 63
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2.	 Kwa ajili ya kupata utukufu mswalie Muhammad na Aali zake 
mara kumi kila siku78

3.	 Imepokewa kutoka kwa Imam as-Sadiq (as) kwamba amesema:

“Mwenye kusema mara moja baada ya Swala ya Alfajir na 
baada ya Swala ya Maghrib kabla ya kunyanyuka miguu yake 
au kuzungumza na yeyote: 

آمَنُوا صَلُّوا  الَّذِينَ  أَيُّهَا  يَا  النَّبِيِّ   عَلَى  يُصَلُّونَ  ئِكَتَهُ  وَمََال إِنَّ اَّهللَ 

عَلَيْهِ وَسَلِّمُوا تَسْلِيمًا

دِ النَّبِي و عَلَى ذُرِيَتِهِ وَ عَلَى أَهْلِ بَيْتِهِ  اللهُمَّ صَلِّ عَلَى مُحَمَّ

“Hakika Mwenyezi Mungu na malaika Wake wanamswalia 
Nabii. Enyi ambao mmeamini! Mswalieni na mumsalimu kwa 
salamu. Ewe Mwenyezi Mungu mswalie Muhammad Nabii, na 
dhuria wake na watu wa nyumbani kwake.”

Mwenyezi Mungu anamkidhia haja mia moja, sabini kati ya 
hizo ni za akhera na thelethini ni za duniani.”79

4.	 Kati ya khitma zilizomujarabu ambazo zina athari kubwa katika 
kukidhi haja, ni khitma ya kumswalia Muhammad na Aali zake, 
nayo ni mujarabu kwa ajili ya kukidhi haja, kuondoa balaa, ku-
nusurika kutokana na maumivu na taabu na kufikia makusudio 

78 Athar wa barakaatu Swalawaatu uk:116
79 �Mustadrakul-Wasail cha Nuriy  chapa ya Muasasti Aalil-Bayt Qum 1408H Jz: 5, uk: 

100 mlango 26 (Nubdhatu mimmaa yustahabu an yuzaada fiy taaqiybil-Magharib wall-
Ishaa) Hadith ya 6, na ya 5436 katika mtirirko.  
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na maombi, nayo ni kumswalia Muhammad na Aali zake mara 
14,000 kwa namna ifuatayo:

Kwanza unatawadha unaweka manukato katika mdomo wako 
kwa maji ya waridi, kisha unasoma Swala za hazina ya siri mara tatu, 
na baada yake unamswalia Muhammad na Aali zake mara 14,000 
kwa nia ya Maasumina kumi na nne kwa taratibu, yaani unatoa kila 
thawabu elfu moja kwa Maasum kwa kuanzia na Nabii (saww) na 
kumalizia na al- Hujjat (as).

Ama Swala ya hazina ya siri ni hii:

حْمَةِ وَمِيمِ  اللَّهُمَّ صَلِّ على سَيِّدِنَا وحبيبنا وشفيعنا محمد، حَاءِ الرَّ

ذَكَرَكَ  كُلَّمَا  الْخَاتِمِ  الْفَاتِحِ.  الْكَامِلِ  يِّدِ  السَّ  ، الدَّوَامِ   وَدَالِ  الْمُلْكِ 

وذكره الذَّاكِرُونَ ، و كُلَّمَا سها وغَفَلَ عَنْ ذِكْرِك وذكرهِ الْغَافِلُونَ، 

صَلَاةً دَائِمَةً بَدَوَامِكَ بَاقِيَةً بِبَقَائِكَ لَا مُنْتَهَى لَهَا دُونَ ذلك وعلى آله 
وأصحابه كذلك إِنَّكَ عَلَى كُلِّ شَيْءٍ قَدِيرٌ وبالإجابة جدير80

5.	 Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba amesema: “Mwenye kuniswalia mara mia moja anaki-
dhiwa haja mia moja.”81

6.	 Kwa ajili ya kuponya wagonjwa waliokatiwatamaa kupona 
kwao na ambao wamerejeshwa na matabibu, inapasa kum-
swalia Muhammad na Aali zake kwa wingi. Na ni bora zaidi 
kumswalia hivi: 

80 Athaaru wabarakaatu Swalawaati cha kifursi  uk: 44
81 Sunanu Tirimidhiy Jz. 1, uk: 303
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دٍَّوَ آلِِ محمّد كمَا بَاركتَ على إبراهيم.82 اَللهُّمَّ صَلِّ عَلى مُحَم

7.	 Kwa ajili ya kundoa ufakiri na umasikini imepokewa kutoka 
kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) kwamba amesema: 

“Zidisheni utajo wa Mwenyezi Mungu Mtukufu na kuniswalia 
mimi.”83

8.	 Kwa ajili ya kutibu usahaulifu, imepokewa kutoka kwa Imam 
Hasan al-Mujtabaa (as) kwamba ameusia kumswalia Muham-
mad na Aali Muhammad.”84

9.	 Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba alisema mwenye kumswalia kila asubuhi mara kumi 
na kila jioni mara kumi hakika yeye (saww) atahudhuria katika 
kila haja yake.85

10.	 Imepokewa kutoka kwa Imam as-Saadiq (as) kwamba amese-
ma: “Mwenye kusema: ‘Yaa Rabbi Swali Alaa Muhammad wa 
Aali Muhammad’ mara mia moja atakidhiwa haja mia moja.”86

11.	 Imepokewa kutoka kwa Imam al-Baqir (as) kwamba amesema: 
“Mwenye kusema baada ya Alasiri siku ya Ijumaa:

82 Sharhu fadhaili swalawaati, uk: 102
83 Jalaul-afhaam, uk: 52
84 �Wasailu Shi’ah chapa ya Muasasti Aalil–Bait Qum, 1409 A. H Jz. 7, uk: 198 mlango 37 

Hadith ya 9106 katika mtirirko
85 Sharhu fadhaili swalawaati, uk: 127
86 �Al-Kafiy cha Kullainiy chapa ya Darul-Kutubil Islamiyati Teheran 1365 A. H Jz: 2, uk: 

393 Hadith 9 mlango wa Swalatualaa Nabiyyi wa Ahli-Baitihi
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الراضين  الأوص��ي��اء  محمد  وآل  محمد  على  ص��لِّ  اللهم 

بركاتك  بأفضل  عليهم  وبارك  صلواتك  بأفضل  المرضيين 

والسلام عليهم وعلى أرواحهم واجسادهم ورحمة الله وبركاته

Mwenyezi Mungu atamkidhia haja elfu moja.”87

12.	 Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba amesema: “Mwenye kuswali rakaa mbili usiku wa Iju-
maa katika kila rakaa asome Sura al-Ikhilasi mara 50, akimaliza 
aseme: 

اللهمّ صَلِّ عَلى النبيّ العربيّ وآله.
yanaondoka matatizo yake.88

13.	 Swalaifuatayo ni katika hazina ya siri za Aali Muhammad 
(saww), na imepokewa kutoka kwa Imam Ridhaa (as) kwamba 
amesema: “Mwenye kumswalia Nabii kwa Swala hii hupuku-
tisha dhambi zake, husamehewa makosa yake, hudumu furaha 
yake, hujibiwa maombi yake, hupewa maombi yake na huku-
njuliwa riziki yake, husaidiwa dhidi ya adui yake, huandaliwa 
sababu za aina za kheri na hujaaliwa kuwa katika marafiki wa 
Nabii wake katika pepo za juu. Ataisoma mara tatu asubuhi na 
mara tatu jioni:

87 �Al-Mahaasin cha al-Bariqiy chapa ya Darul-Kutubil-Islamiyyati Qum 1423H Jz. 1, uk: 
59 Hadithi 96

88 Hadiyatu Khudaa cha Kifursi, uk: 137
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دٍَّ وَآلِهِ  لينَ وَصَلِّ عَلى مُحَم دٍَّ وَآلِهِ فِى الاَْوَّ اَللهُّمَّ صَلِّ عَلى مُحَم

دٍَّ وَآلِهِ فِى الْمَلَاءِ الاَْعْلى وَصَلِّ  فِى الاَّْخِرينَ وَصَلِّ عَلى مُحَم

دَّاً وَآلَهُ  دٍَّ وَآلِهِ فِى  النبيين والْمُرْسَلينَ اَللهُّمَّ اَعْطِ مُحَم عَلى مُحَم

اَللهُّمَّ  الْكَبيرَةَ  وَالَّدرَجَةَ  فْعَةَ  وَالرِّ رَفَ  وَالشَّ وَالْفَضيلَةَ  الْوَسيلَةَ 

دٍَّ صَلَّى اّهُلل عَلَيْهِ وَآلِهِ وَلَمْ اَرَهُ فَلا تَحْرِمْنى فِى  اِنّى آمَنْتُ بِمُحَم

الْقِيمَةِ رُؤْيَتَهُ وَارْزُقْنى صُحْبَتَهُ وَتَوَفَّنى عَلى مِلَّتِهِ وَاسْقِنى مِنْ 

حَوْضِهِ مَشْرَباً رَوِيّاً سآئِغاً هَنَّيئاً لا اَظْمَاءُ بَعْدَهُ اَبَداً اِنَّكَ عَلى 

وَآلِهِ  عَلَيْهِ  اّهُلل  صَلَّى  دٍَّ  بِمُحَم آمَنْتُ  كما  اَللهُّمَّ  قَديرٌ  شَىْءٍ  كُلِّ 

فْنى فِى الْجِنانِ وَجْهَهُ اَللهُّمَّ أبلِغْ روح مُحَمدَّ عنّي  وَلَمْ اَرَهُ فَعَرَِّ
صَلَّى اّهُلل عَلَيْهِ وَآلِهِ تَحِيةًَّ كَثيرَةً وَسَلاما89ً

14.	 Inapofika theluthi moja ya usiku wa Ijumaa swali rakaa mbili 
za haja ukimaliza mswalie Mtume Muhammad (saww) na Aali 
Muhammad kisha sema: Bismillahi Rahmani Rahim, nam-
swalie Muhammad na Aali Muhammad mara mia moja. En-
delea na amali hii mfululizo kwa mikesha mitatu ya Ijumaa; 
utakidhiwa haja zako inshaallah.”90

89 �Tahdhiybul-Ahkaami cha Sheikh Tusiy, Khurasan  460 A. H, Najaf al-Ashraf  chapa ya 
Darul-Kutubil-Islamiyyati Teheran 1365 A. H, Sharhi ya Jz, 3. uk: 86 Hadith ya 15, Dua 
fiy ziyaadati tamaamil-miati rakaati

90 Mi’irajul-muumin uk: 20
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15.	 Khitma hii ni maarufu kwa jina la Swala ya ushindi, husomwa 
asubuhi siku arobaini baada ya Swala ya Alfajiri, kwa Swala hii 
vitafunguka kwako vizuizi na utanusurika kwa adui yako:

الصلاة والسلام عليك يا رسول الله ، الصلاة والسلام عليك 
يا حبيب الله ، الصلاة والسلام عليك يا خليل الله ، الصلاة 
والسلام عليك يا صفي الله، الصلاة والسلام عليك يا نجي الله 
، الصلاة والسلام عليك يا خير خلق الله ، الصلاة والسلام 
عليك يا من اختاره الله ، الصلاة والسلام عليك يا من زيّنه الله 
، الصلاة والسلام عليك يا من ارسله الله ، الصلاة والسلام 
عليك يا من شرّفه الله ، الصلاة والسلام عليك يا من عظّمه 
، الصلاة  يا من من كرّمه الله  ، الصلاة والسلام عليك  الله 
يا  المرسلين ، الصلاة والسلام عليك  يا سيّد  والسلام عليك 
امام المتقين ، الصلاة والسلام عليك يا خاتم النبيين ، الصلاة 
يا  ، الصلاة والسلام عليك  المذنبين  يا شفيع  والسلام عليك 
رسول رب العالمين ، الصلاة والسلام عليك يا سيّد الأوّلين 
، الصلاة والسلام عليك يا سيّد الأخرين ، الصلاة والسلام 
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عليك يا قائد المرسلين ،الصلاة والسلام عليك يا شفيع الأمة ، 
الصلاة والسلام عليك يا عظيم الهمة ، الصلاة والسلام عليك 
يا حامل لواء الحمد ، الصلاة والسلام عليك يا صاحب المقام 
المحمود، الصلاة والسلام عليك يا ساقي الحوض المورود، 
الصلاة والسلام عليك يا أكثر الناس تبعاً يوم القيامة ، الصلاة 
يا  عليك  والسلام  الصلاة   ، آدم  ولد  سيد  يا  عليك  والسلام 
بشير،  يا  عليك  والسلام  الصلاة   ، والآخرين  الأولين  أكرم 
يا  عليك  والسلام  الصلاة   ، نذير  يا  عليك  والسلام  الصلاة 
يا  المنير ، الصلاة والسلام عليك  بإذنهِ والسراج  داعي الله 
نبي التوبة ، الصلاة والسلام عليك يا نبي الرحمة ، الصلاة 
 ، يا عاقب  ، الصلاة والسلام عليك  يا مقفى  والسلام عليك 
يا  يا حاشر ، الصلاة والسلام عليك  الصلاة والسلام عليك 
مختار ، الصلاة والسلام عليك يا ماحي ، الصلاة والسلام 
عليك يا أحمد ، الصلاة والسلام عليك يا محمد ، صلوات الله 
وملائكتهِ ورسلهِ وحملةِ عرشهِ وجميع خلقهِ عليك وعلى آلك 

وأصحابك ورحمة الله وبركاته .91
91 Tafsiru nur thaqalain, Jz: 4, uk; 302
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16.	 Kila mwenye kusimama kwenye kaburi la Nabii (saww) na ku-
soma kauli yake (swt):

ئِكَتَهُ يُصَلُّونَ عَلَى النَّبِيِّ يَا أَيُّهَا الَّذِينَ آمَنُوا صَلُّوا  إِنَّ اَّهللَ وَمََال

عَلَيْهِ وَسَلِّمُوا تَسْلِيمًا

kisha akasema: ‘Swalallahu Alaika Yaa Rasulullahi’ mara 
70 atakidhiwa haja yake. Na kwa kuwa bahati tukufu yakumzuru 
Mtume (saww) kwa karibu sio rahisi kwa kila muumini, inaweze-
kana kwa mwenye haja kuchora kaburi lake (saww) katika ardhi au 
katika karatasi kisha analiweka mbele yake na kukariri uradi uliota-
jwa juu. Na sheikh Abbas al-Qummiy ameashiria juu ya hili katika 
mlango wa ziara ya Nabii (saww).

17.	 Na katika hadithi kutoka kwa Nabii (saww) ni kwamba mwenye 
kumswalia yeye na Aali zake baada ya Dhuhri mara mia moja, 
Mwenyezi Mungu atampa mambo matatu: Kwanza hatokuwa 
ni mwenye kudaiwa, na akidaiwa Mwenyezi Mungu atamlipia 
deni lake.  Pili anahifadhi imani yake, na tatu: Siku ya Kiyama 
Mwenyezi Mungu hatomuuliza juu ya yale aliyomneemesha 
duniani.92

18.	 Sheikh Bahaiy anasema: “Ikiwa mtu ni mwenye haja muhimu 
basi na atoke na kwenda jangwani, achore mistari minne na 
mstari mmoja  baina ya mistari hiyo mine, na ajalie kuwa hilo 
ni kaburi la Nabii (saww) kisha alinyooshee kidole kwa kusema 
mara kumi na mbili: “Swalallahu Alaika Yaa Rasulullahi” haki-
ka atakidhiwa haja yake inshaallah.”93

92 Athar Barakaatu Swalawaati, uk: 119
93 Athar Barakaatu Swalawaati, uk: 116
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19.	 Ikiingia siku ya Jumatatu okota changarawe 74 jangwani, 
thelethini na saba kwa mkono wako wa kulia na thelethini na 
saba kwa mkono wa kushoto, kisha wekakwenye mkono wa 
kushoto yale yaliyokusanywa na mkono wa kulia, na weka 
kwenye mkono wa kulia yale yaliyokusanywa na mkono wa 
kushoto, kisha swali rakaa mbili za haja na baada ya salamu na 
kumaliza Swala, isomee kila changarawe moja ya mkusanyiko 
uliowekwa upande wa kulia: “as-Swalatu Alaa Muhammad 
wa Aali Muhammad” mara kumi isipokuwa changarawe ya 
mwisho, yenyewe utaisomea mara sita, na jumla yake katika 
changarawe zote itakuwa ni mara 366, na utafanya vivyo hivyo 
kwa changarawe zilizoko upande mwingine. Kisha nyanyua 
mikono yako kwa kuomba dua na omba haja yako kwa Mwen-
ezi Mungu kisha tupa changarawe za kwanza katika maji yenye 
kutiririka na fukia changarawe za kundi la pili ardhini.  Amali 
hii ni mujarabu na haijaonekana kwenda kinyume na mata-
rajio.94

20.	 Kwa kuondoa huzuni, matatizo na kupanuka riziki soma 
yafuatayo:

Siku ya Jumamosi: “Allahumma Swali Alaa Muhammad wa 
Aali Muhammad” mara elfu moja.

Siku ya Jumapili: “Yaa Rabbal-Alamina” mara elfu moja.

Siku ya Jumatatu: “Yaa Dhal- Jalali Wal-Ikraam” mara elfu moja.

Siku ya Jumanne: “Yaa Qaadhiyal- Hajaati” mara elfumoja.

Siku ya Jumatano: “Yaa Arhama Raahimina” mara elfu moja.

Siku ya Alhamisi: “Yaa Hayyu YaaQayuum” mara elfu moja.
94  Hadiyatu Khudaa uk: 143
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Siku ya Ijumaa: “Yaa Laa Ilaaha Illallahu al-Malikul-Haqul-
Mubiin.” Mara elfu moja.95

21.	 Katika kila siku ya Ijumaa na vilevile siku ya Iddil-Fitri sema 
mara elfu moja: 

يادائِمَ الفَضْلِ عَلى البَرِيَّةِ، ياباسِطَ اليَّدِيْنِ بِالعَطِيَّةِ، ياصاحِبَ 

خَيْرِ الوَرى سَجِيَّةً،  وَآلِهِ  دٍ  نِيَّةِ، صَلِّ عَلى مُحَمَّ المَواهِبِ السَّ
وَاغْفِرْ لَنا ياذا العَلى فِي هِذِهِ العَشِية96َِّ

22.	 Kutawasali kwa NabiiMtukufu (saww): “Elekea kibla na hali ni 
mwenye udhu, hudhurisha moyo wako na mswalie Muhammad 
na Aali zake mara elfu moja na endelea na hali hii kwa muda wa 
siku 92 kisha omba haja yako.”97

23.	 Endelea kwa muda wa siku arobaini katika kumswalia Muham-
mad na Aali zake, kila siku mara 557, sambamba na kuwajibika 
kwa kutimiza wajibu wa kisheria na kuacha maasi, kisha omba 
haja yako.”98

24.	 Mswalie Mtume Muhammad na Aali zake kwa idadi ya jumla 
ya herufi za moja wa Maasumina kumi na nne, na kwa muda wa 
siku arobaini, kisha toa zawadi ya thawabu zake kwao (as).”99

25.	 Tawasali kwa bibi Zainabu al-Kubra (as), nayo ni kati ya ta-
wasuli zenye baraka na kheri nyingi, njia ya kutawasali kwake 

95 Khutum wa adhikaari shifaai wadarmaan – cha kifurusi uk: 83
96 Mafaatihul-Jinan cha Sheikh Abbasi al-Qummiy
97 Hadiyatu Khudaa, uk: 143
98 Hadiyatu Khudaa, uk: 143
99 Athar Barakaatu Swalawaati uk: 118
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(as) ni kumswalia Muhammad na Aali zake kwa muda wa siku 
69 kila siku mara 69, kisha unazitoa zawadi kwake (as), na ni 
bora kutoa sadaka shilingi 79 katika njia ya Mwenyezi Mungu 
vilevile.100

26.	 Kati ya khitma mujarabu ambazo baadhi ya ndugu wamezi-
jaribu ni kumswalia Mtume Muhammad na Aali Muhammad 
mara 69 tangu kutokea kwa tatizo, na kuzitoa zawadi kwa bibi 
Zainabu (as) pamoja na kutoa shilingi 69 katika njia ya Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu kwa nia yake.”101

27.	 Na kati ya khitma mujarabu ni kutoa zawadi ya kumswalia Mu-
hammad na Aali Muhammad mara 133 katika uwanja wa ka-
buri la Abul-Fadhil Abbasi (as). Na pia imesemwa ni kufunga 
siku 133 kwa ajili ya khitma hii, pia imesemwa ni siku 40 na 
inasemekana ni siku 21.102

28.	 Na kati ya khitma ambazo zinazingatiwa sana na watu wa 
maadili na tabia na wanaikimbilia wanapopatwa na matatizo: 
Ni kumswalia Muhammad na Aali Muhamamad mara 72,000 
katika siku 72, na kuzitoa zawadi kwa roho tukufu za Masha-
hidi wa Karbalaa ambao walikufa kishahidi pamoja na Imam 
Husein (as).103

29.	 Na kati ya mujarabati katika watu wa sira na maadili ni kum-
swalia Muhammad na Aali Muhammad mara 786, yaani kwa 
idadi ya jumla ya herufi za Bismillahi Rahamani Rahim, inafaa 
sana katika kupanua riziki na kujinasua kutokana na kutekwa.104

100 Hadiyatu Khudaa,  uk: 146
101 Hadiyatu Khudaa, uk: 146  
102 Athar Barakaatu Swalawaati uk: 121
103 Hadiyatu Khudaa, uk: 146
104 Athar Barakaatu Swalawaati, uk: 121 
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30.	 Na kati yakhitma zingine zinazopasa kuzingatiwa ni kutawasa-
li kwa Sayyidi Shuhadaa Hamza bin Abdul-Muttalib (r.a), na 
hiyo ni kwa kumswalia Muhammad na Aali Muhammad kwa 
siku arobaini katika kila siku mara 60, na kisha kuzitoa zawadi 
kwa Hamza Ami wa Nabii (saww).105

31.	 Na kati ya khitma mujarabu vilevile ni kutawasali kwa Mama 
wa Abul-Fadhil Abbasi (as), naye ni Fatima al-Kilabiyah 
maarufu kwa jina la Ummul-Banina (r.a), hiyo ni kwa kum-
swalia Muhammad na Aali Muhammad kwa siku arobaini kila 
siku mara 135, kisha unatoa zawadi thawabu zake kwa roho 
yake tukufu.106

32.	 Na kati ya khitma mujarabu nazinazopasa kuzingatiwa vilevile 
ni kutawasali kwa mjumbe wa Imam Husein (as), na hiyo ni 
kwa kumswalia Muhammad na Aali Muhammad siku arobaini 
kila siku mara 170, kisha anazitoa zawadi kwa Muslim bin Aqil 
(r.a).107

33.	 Ilikuwa ni ada ya  al-Arif al-Haj Sheikh Hasan Ali an-Nakhdi-
kiy al-Isfahaaniy (r.m) katika kila usiku wa Ijumaa kusoma sura 
tukufu  Yasin, kisha kumswalia Muhammad na Aali Muham-
mad mara 1100 na kuzitoa zawadi kwa roho za waumini katika 
bonde la Salaam Najaf tukufu, na wengi wameujaribu uradi huu 
kwa njia za kimaada na kimaanawi.108

34.	 Unapopatwa na tatizo au huzuni hakika kutawasali kwa Nabii 
(saww) ni kimbilio bora na lenye kusaidia, na ili kutawasali 
kwake sema ndani ya siku arobaini kila siku mara 92 au mara 
132:

105 Athar Barakaatu Swalawaati, 122  
106 Athar Barakaatu Swalawaati 122
107 Haditayatu Khudaa, uk: 148
108 Athar barakaatu swalawaati, uk: 119
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ةَِّ  الْغُم كَاشِفِ  وَ  ةَِّ  ُم اْأل وَشَفِيْعِ  حْمَةِ  الرَّ نَبِيِّ  عَلَى  صلّ  اللهم 

دٍَّ وَآلِهِ أجْمَعِينَ. مُحَم

kwani ni mujarabu sana.109

35.	 Kati ya khitma mujarabu sana katika kutatua matatizo ya 
kimaada kwa watu wa maadili ni kusema kila siku:

لا فتى إلّا علي لا سيف إلّا ذو الفقار
baada ya Swala ya Subhi mara 70, na kumswalia Nabii na Aali 

zake baada ya Swala ya Maghribi mara 110.110

36.	 Kati ya khitma mujarabu na inayopasa kuzingatiwa na am-
bayo walikuwa wanaiusia sana wafuasi wa Ahlul-Bait baada 
ya kuona baraka zake za kimaada na kimaanawi ni kumswalia 
Muhammad na Aali Muhammad kila siku mara 3750 kwa muda 
wa siku arobaini, kisha kuzitoa zawadi thawabu zake kwa roho 
za waliokufa shahidi katika njia ya kumtawalisha Amirul-
Muuminina (as) na kuwapa haki Ahlul-Bayt (as) tangu mwanzo 
wa Uislamu.111

37.	 Kutawasali kwa Imam Ridhaa (as) kwa siku arobaini, na hiyo ni 
kwa kujitwaharisha kisha kuelekea kwa kuuhudhurisha moyo 
kwa Imam (as), kwa kuchunga adabu za dhikri na kusema: “Al-
lahumma Swali Alaa Ali bin Musa Ridhaaal-Murtadhaa (as)” 
mara 110. 112

109 Athar Barakaatu Swalawaati 122
110 Athar Barakaatu Swalawaati 121
111 Hadiyatu Khudaa, uk: 149
112 Hadiyatu Khudaa, uk.  150
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38.	 Kuswali rakaa mbili za haja kisha kumswalia Muhammad na 
Aali zake mara 116 na kuzitoa zawadi kwa Imam Musa bin 
Ja’far (as), na baada ya kumaliza unaweka shavu lako la kulia 
ardhini na kusema: 

دَّ وَاقْضِها، الّلهمَّ قَدْ عَلِمتَ حَوائِجِي فَصَلِّ على مُحَمدَّ وآلِ مُحَم

kisha unaweka shavu lako la kushoto ardhini na unasema: 

دَّ وَآلِ مُحَمدَّ صَلِّ عَلى  اَللهُـّمَّ قَدْ اَحْصَيْتَ ذُنُوبي فَبِحَقِّ مُحَم

مُحَمدَّ وَآلِ مُحَمدَّ وَاغْفِرْها وَتَصََّدقْ عَلَيَّ بِما اَنْتَ اَهْلُهُ،

kisha unaweka paji lako ardhini na kusema mara mia moja:

شكراً شكراً

kisha unaomba haja yako.113

39.	 Kutawasali kwa Abu Talib, Fatimat binti Asad na Khadija al-
Kubra (as), nayo ni mujarabu mambo yanapokuwa magumu na 
kutatiza, na hiyo ni kusema kwa muda wa siku 11 katika kila 
siku mara 51: “Allahumma Swali Alaa Muhammad wa Aali 
Muhammad” kisha unazitoa zawadi kwao (r.a).114

113 Hadiyatu Khudaa uk: 150
114 Hadiyatu Khudaa, uk 137
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40.	 Imepokewa kutoka kwa Imam Ridhaa (as) kwamba amesema: 

“Mwenye kumswalia Muhammad na Aali Muhammad siku ya 
Ijumaa mara mia moja anakidhiwa haja 60, thelathini kati ya 
hizo  ni za duniani na thelathini ni za akhera.”115

KWA AJILI YA KUONDOA ADHABU YA 
KABURI

Imepokewa kutoka kwa Nabii (saww) kwamba amesema: 

“Mwenye kuswali rakaa mbili usiku wa Ijumaa katika kila 
rakaa akasoma Sura Ikhlas mara 50, na akasema katika mwisho 
wa Swala yake: 

اللهمّ صَلِّ عَلى النبيّ الأميّ.

Mwenyezi Mungu atamsamehe yaliyotangulia katika madham-
bi yake na yanayokuja, na ni kana kwamba amesoma Qur’ani 
yote mara 12,000, na Mwenyezi Mungu atamuondolea njaa na 
kiu ya Siku ya Kiyama, na Mwenyezi Mungu atamuondolea 
matatizo na huzuni na atamlinda kutokana na Ibilisi na askari 
wake, na hatoandikiwa kosa kamwe, Mwenyezi Mungu atam-
fanyia tahafifu katika sakaratil-mauti, na akifa katika siku yake 
hiyo au usiku wake huo atakufa shahidi, na atamuondolea ad-
habu ya kaburi na hatomuomba Mwenyezi Mungu chochote 
isipokuwa atampa, na atazifanya Swala zake na Saumu zake 
kuwa ni nzito na atamjibu dua yake na Malaika wa mauti hato-
chukua roho yake hadi Ridhwan amjie na harufu ya pepo na 
kinywaji kutoka peponi.”116

115 Athar Barakaatu Swalawaati, uk: 128- 129
116 �Mustadrakul-Wasail cha Nuru chapa ya Muasasati Aalil-Bayti Qum 1308 A. H. Jz: 6, 

uk: 81 mlango 37 wa (Istihbab swalaatil- magharibati layatil- jumu’ati) Hadith na: 10 
ya 6484 katika mtirirko 
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AMALI ZENYE MANUFAA ZAIDI KABURINI

Kutoka kwa Abul-Alqamah huria wa Bani Hashim amesema: 

“Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) alituswalisha Subhi ki-
sha akatugeukia akasema: ‘Enyi masahaba zangu jana usiku 
nimemuona ami yangu Hamza bin Abdul-Muttalib na ndugu 
yangu Ja’far bin Abu Talib wakiwa na sahani ya zabibu mbi-
vu mikononi mwao, wakazila kwa muda kisha zikageuka na 
kuwa zabibu kavu, nazo wakazila kwa muda, zabibu zikageu-
ka na kuwa tende; Nikasogea kwao nikawaambia naapa kwa 
baba yangu, ni amali gani bora zaidi mliifanya? Wakasema: 
Tumekuta amali bora zaidi ni kukuswalia wewe, kutoa mali na 
kumpenda Ali bin Abu Talib (as).”’117

MIONGONI MWA FAIDA ZA KUMSWALIA 
MUHAMMADI (S.A.W.W.) NA AALI ZAKE 
(A.S.)

1.	 Mwenye kusema siku ya Ijumaa:

دٍَّ النبيّ و على أهل بيته ربَِّ صَلِّ عَلى مُحَم

mara mia moja Mwenyezi Mungu atamkidhia haja mia moja.118

2.	 Kunyanyua sauti kwa kumswalia Mtume kunaondoa unafiki; 
Imepokewa kutoka kwa Abu Abdillahi as-Sadiq (as) kwamba 

117  Rejea iliyotangulia Jz. 7, uk: 250 mlango 45 (Taakudu istihbaab saqiyil- Maai) Hadith  
4  ya 8170 katika mtirirko
118 �Wasailu Shi’ah chapa ya Muasasati Aalil-Bayt Qum 1409 A. H Jz: 7, uk: 387 mlango 34 

Hadith 9654 na Sunnan Tirimidhiy, Jz: 1, uk: 303
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amesema. Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww): 
“Nyanyueni sauti zenu kwa kuniswalia, hakika kunaondoa 
unafiki.”119

3.	 Kumswalia Muhammad na Aali zake ni sababu ya kutakasa 
amali; Imeshatangulia kauli ya Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww): “Kuniswalia kwenu kunapasisha dua zenu na ni kum-
ridhisha Mola Wenu na ni utakaso wa amali zenu.”120

4.	 Mwenye kumswalia Muhammad na Aali zake mara moja Mwe-
nyezi Mungu anamfungulia mlango wa afya.121

5.	 Kumswalia Muhammad na Aali zake kunaondoa ufakiri.122

6.	 Unaposahau kitu na ukataka kukikumbuka mswalie Muham-
mad na Aali zake.123

7.	 Kumswalia Muhammad na Aali zake kunamshinda adui anay-
emnyemelea mwanadamu, yaani Ibilisi.124

8.	 Mwenye kumswalia Nabii na Aali zake (as) Malaika wanamu-
ombea rehema.125

9.	 Mwenye kumswalia Nabii na Aali zake anakuwa ni mfano wa 
Malaika na anapata rehema ambayo wanaipata Malaika.126

119 �Al-Kafiy cha Kullainiy chapa ya Darul-Kutubil-Islamiyati  Teheran  1365 A. H Jz: 2, uk: 
493 mlango wa Swalatu alaa Nabiyyi Muhammad wa Ahli Baitihi Hadith 

120 �Jamalul-Usubu’i cha Sayid Ibnu Tausi chapa ya  Daru Ridhaa  Qum uk: 241 ameeleza 
tunayoyapokea katika fadhila za kumswalia Nabii (saww)

121  �Jami’ul-Akhibaar, Taaju Diyn Ashiiriy chapa ya Daru Ridhaa Qum 1405 uk: 59 fasilu 
ya 28 fiy swalaati alaa nabiyyi (saww)

122 Jalaul-Afhaam uk: 252 
123 Jalaul-Afhaamuk. 252
124 Sharhu fadhaaili swalawaati, uk: 114
125 �Mustadrakul-Wasail cha Nuriy chapa ya Muasasati Aalil-bait Qum 1408 A. H. Jz: 5, uk: 

363 mlango wa 31 Hadith 28 ya 6036 katika mtirirko 
126 Rejea iliyotangulia
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10.	 Kwa kumswalia Muhammad na Aali Muhammad mwanadamu 
anafikia cheo cha ukhalili kama alivyokifikia Ibrahim (as) kwa 
baraka za kumswalia Muhammad na Aali zake. 127

11.	 Watu wema zaidi na waliokaribu zaidi na Nabii (saww) Siku ya 
Kiyama ni wale waliokuwawanamswalia kwa wingi duniani.128

12.	 Kunapelekea kupata uombezi wa Nabii (saww).129

13.	 Ni kafara ya madhambi.130

14.	 Imepokewa kutoka kwa Imam Amirul-Muuminina (as) kwam-
ba amesema: “Kumswalia Nabii (as) kunapukutisha sana ma-
kosa kuliko maji yanavyozima moto.”131

KUMSWALIA MUHAMMADI (SAWW) NA 
AALI ZAKE (AS) KUNALINGANA NA TASBIHI 
NA TAHLILI

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba amesema:

“Mwenyezi Mungu alipoumba Arshi aliumba Malaika elfu 
sabini na akawaambia: ‘Fanyeni tawafu katika arshi ya nuru na 
mnisabihi mimi na bebeni arshi yangu.’ Wakatufu na wakasabihi 
na wakataka kubeba arshi lakini hawakuweza, ndipo Mwenyezi 
Mungu akawaambia: ‘Fanyeni tawafu katika arshi ya nuru na 
isalieni nuru ya utukufu Wangu na mswalieni Muhammad kip-

127 Ilalu Shara’iu cha Sheikh Suduuq cha ya maktabatu Dawariy Qum uk: 24
128 Makarimul-akhilaaq cha Tusiy chapa ya Daru Sharif Ridhaa Qum 1412 A. H uk: 312 
129  �Mustadrakul-wasail cha Nuriy chapa ya Muasasati Aalil-Bayt Qum 1408H Jz: 5, uk: 334 

mlango wa 31 Hadith 15 namba 6024	
130 Wasail Shi’ah Jz: 7, uk: 194 mlango  34
131 �Thawabul-aamali wa iqaabl-aamali cha Sheikh Suduuq chapa ya Daru Ridhaa Qum 

1406 A. H uk: 154
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enzi Changu (saww).’Ndipo wakabeba arshi na wakatufu pem-
bezoni mwake wakasema: ‘Mola Wetu ulituamrisha tukusabihi 
na kukutukuza.’Mwenyezi Mungu akawaambia.‘Enyi Malaika 
Wangu mkimswalia kipenzi Changu Muhammad (saww) basi 
mtakuwa mmeshanisabihi, kunitukuza na kunifanyia tahalili 
Mimi.’”132

NYAKATI AMBAZO INAPASA HUMO 
KUMSWALIA MTUME (SAWW)
1.	 Baada ya kusikia jina la Nabii (saww).

2.	 Wakati wa kuanza kufundisha, kutoa mawaidha na baada ya 
kumshukuru Mwenyezi Mungu na kumtukuza.133

3.	 Ni mustahabu wakati wa kukaa katika kipando kusema: Bismil-
lahi Wabillahi wa Allahu Akbar Wa Swalallahu Alaa Muham-
mad Wa Aalihi Khairul-Bashari.134

4.	 Wakati wa kutawadha.

5.	 Unapopita msikitini, unapoingia na kutoka humo.135

6.	 Kabla hujaanza dhikri ya pamoja na ya peke yako.136

7.	 Wakati wa kuanza kuandika na kutuma, wakati wa kuanza kula 
chakula na mwisho wake.137

8.	 Katika khutuba ya ndoa baada ya kumshukuruna kumtukuza 
Mwenyezi Mungu.138

132 �Mustadrakul-Wasaail cha Nuriy chapa ya Muasasati Aalii-Bait Qum 1408 A. H. Jz: 5, 
uk: 341 mlango wa 31 Hadith  39 ya 6048 katika mtirirko

133 Tafsiru-Ruuhul-bayaan, Jz: 7,  uk: 231
134 Tafsiru-Ruuhul-bayaan, Jz: 7,  uk: 231  
135 Sharhu Ihiqaaql-Haqqi Jz: 9, uk: 621 na 622
136 Sharhu Ihiqaaql-Haqqi Jz: 7, uk: 230 
137 Sharhu Swalawati, uk: 113
138 Sharhu Ihiqaaql-Haqqi Jz: 7, uk: 232
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9.	 Karibu na kaburi la Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).139

10.	 Baada ya kumaliza Sa’i baina ya Swafa na Mar’wa katika 
Mash’ari tukufu.140

11.	 Njiani wakati wakwenda Hija, mwenye kutaka kupanda mwi-
nuko atasoma takbira, na akielekea mteremko atamswalia Mu-
hammad na Aali Muhammad.141

12.	 Baina ya kaburi la Nabii (saww) na mimbari yake.142

13.	 Wakati unapovuma upepo na wakati wa kuchinja wanyama.143

14.	 Wakati wa kuingia sokoni.144

15.	 Unapostaajabu.145

16.	 Unapotaka kufanya jambo.146

17.	 Kabla ya dua na baada ya kumaliza.147

18.	 Baada ya kupiga chafya.148

19.	 Unaponusa harufu ya manukato, kunusa maua hususan maua 
ya waridi Muhammadiy.149

139 Sharhu Ihiqaaql-Haqqi Jz: 7, uk: 237
140 Sharhu Ihiqaaql-Haqqi Jz: 7, uk: 237
141 Sharhu Ihiqaaql-Haqqi Jz: 7, uk: 231
142 Sharhu Ihiqaaql-Haqqi Jz: 7, uk: 231
143 Sharhu Swalawat, uk: 113
144 Sharhu Swalawat, uk: 113   
145 Sharhu Swalawat, uk: 113
146 Sharhu swalawaati, uk: 113
147 Sunanu Tirimidhiy Jz: 2, uk: 53
148 �Wasailu Shi’ah cha Hurrul-Aamiliy, chapa ya Muasasati Aalil-Bayt Qum 1409A. H. Jz: 

7, uk: 203 mlango wa 42, Hadith ya 9118.
149 Raudhatul-Wasail-Waaidhiyna Jz: 2, uk: 328
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20.	 Baada ya Swala za kila siku, na hiyo ni kwa kumswalia Mu-
hammad na Aali zake mara kumi na nne na kutoa zawadi kwa 
Maasumina (as), kisha unamswalia Muhammad na Aali zake 
mara saba na kuzitoa zawadi kwa mawalii wa Mwenyezi Mun-
gu. Hii ni Sunnah ya watu wa maadili.

KUMSWALIA MUHAMMADI NA AALI ZAKE  
UKIWA MACHO NA WAKATI WA KULALA

Nyakati hizi mbili, yaani kabla ya kulala na mwanzo mtu anapoam-
ka kutoka usingizini, zinaumuhimu maalum; Hiyo ni kwa sababu 
ni mwanzo na mwisho wa maisha ya kila siku ya mwanadamu, ni 
dharura mwanadamu kuwa katika mwanzo wa shughuli zake za kila 
siku awe ni mwenye kumwelekea Mwenyezi Mungu kikamilifu na 
si mwenye kughafilika Naye, ili awe katika amani dhidi ya vishawi-
shi vya shetani na wasiwasi wa nafsi yenye kuamuru maovu, hali 
ni hiyohiyo wakati wa kulala, muda ambao unahesabiwa kuwa ni 
wakati wa kutafakari na kuchukua maamuzi ya maisha ya kesho.  
Ni wajibu kwa mwanadamu wakati wa mwelekeo huu wa kiroho 
aikinge nafsi yake kutokana na hatari na kila mikakati ya shetani au 
fikra za kinyama zinazomuweka mbali na njia ya Mwenyezi Mun-
gu iliyonyooka na kumfanya kwenda mbio nyuma ya matamanio 
ya kishetani. Wachamungu na watu wa irfani walikuwa wanazipa 
umuhimu mkubwa nyakati hizi mbili na hiyo ni kwa kuhitimisha 
siku yao kabla ya kuzama kwenye usingizi kwa kumswalia Muham-
mad na Aali zake mara 14 au mara 3 kwa uchache, na walikuwa 
wanapoamka kutoka usingizini na kabla ya kuamka vitandani mwao 
wanakaa na wanaelekea kwa Mwenyezi Mungu Mtukufuna wanam-
swalia Muhammad na Aali zake mara 14 na wanatoa zawadi kwa 
ma’asumina 14, kisha wanamswalia mara saba na wanatoa zawadi 
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kwa mawalii wa Mwenyezi Mungu, kisha wanaanza maisha yao 
kwa udhu kisha wanaendelea na kazi zao zingine.150

KUJIKOMBOA KUTOKA KWENYE DHAMBI  
KUPITIA KUMSWALIA MUHAMMADI NA 
AALI ZAKE (A.S.)

Dhambi ni matunda ya mafungamano baina ya nafsi yenye kua-
mrisha maovu na shetani, naye humuweka mwanadamu mbali na 
uzio wa umaasumu na utakaso. Kufurahia madhambi kunampelekea 
mwanadamu kufanya madhambi zaidi, kukengeuka usafi na kufuata 
njia ya shetani, na hapo uwepo wake hujaa giza.

Chanzo cha uovu wote wa mwanadamu ni dhambi ambayo in-
aanza kama doa jeusi katika moyo wa mwanadamu, akitubia doa 
hilo linaondoka, ama akiendelea katika maasi doa hilo linaanza 
kukua kidogo kidogo hadi linafunika moyo wote, hivyo mwanada-
mu  hatofaulu baada yake abadani, isipokuwa akipata rehema kutoka 
kwa Mola Wake. Na kwa sababu hii imekuja katika athari kwamba 
hakuna kitu kinachodhuru moyo kama dhambi.

Hakika maisha ya mwanadamu yanaambatana na moyo, moyo 
ndio ambao unaendesha mwili wa mwanadamu, na viungo vyote 
vimedhalilishwa kwake na vitendo vyake vyote na harakati zake zi-
natokana na moyo. Na wakati uleule hakika sehemu nyingi ambazo 
zinawezekana kusababisha taabu kwa mwanadamu ni moyo, iwapo 
shetani akiufanya kuwa ni makazi, yaani sehemu ile ile ya kiungu 
ambayo inaambatana na utu wa mwanadamu na kumuwezesha kum-
shuhudia Malaika wa wahyi na kusikiliza maneno yake.

Hivyo wema wa mwanadamu na uovu wake umetegemezwa ka-
tika moyo, Mwenyezi Mungu amesema: 
150 Risalatu Mu’unisi Saalikiyna, uk: 18
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إَِّال مَنْ أَتَى اَّهللَ بِقَلْبٍ سَلِيمٍ

“Siku ambayo haitafaa mali wala watoto. Isipokuwa atakayeku-
ja kwa Mwenyezi Mungu na moyo safi.”(26:89)

Kitu kimoja ambacho kinaweza kuporomosha moyo wa mwan-
adamu ni dhambi hivyo ni wajibu kujiepusha na dhambi na kupata 
msaada kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Hapa tunafahamu ni kwa 
nini wataalamu wa ugonjwa wa moyo wamezingatia kuwa ugonjwa 
wa moyo ni kati ya magonjwa magumu katika mwili wa mwanad-
amu; Hakika moyo ni kituo cha kuendesha mwili. Amesema Imam 
as-Sadiq (as): “Upofu mbaya zaidi ni upofu wa moyo.”151

Moyo ukipofuka mwanadamu anakuwa mbali kidogo kidogo na 
Mwenyezi Mungu na ukamilifu wa kibinadamu, na anatumbukia ka-
tika maporomoko ya matukio na anapetuka katika uanadamu wake. 
Na katika hali hii hii anatoa mwanya kwa shetani ambaye anakwenda 
mbio pamoja na moyo wenye kuamrisha maovu kuionyesha dhambi 
kuwa ni ndogo katika mtazamo wa mwanadamu, na hivyo anamta-
wala mwanadamu na anamzoeza kufanya madhambi, mwanadamu 
akizoea dhambi inakuwa ni vigumu kwake kuyaacha baada ya hapo, 
kwa sababu kuacha tabia ni katika mambo magumu isipokuwa kwa 
kutegemea uchamungu ambao ndio kusanyiko la kila kheri. Kama 
ilivyopokewa kutoka kwa Nabii (saww).152

Mtume (saww) ameuhesabu uchamungu ni kiungo muhimu cha 
kuepukana na madhambi na ni dawa yenye kuponya maradhi ya kin-

151 �Man laa yahudhuruhul-Faqiyhi cha Sheikh Suduuq chapa ya Muasasati Nashiril-Is-
laamiy Qum Jz: 4 uk: 402 Hadith namba 5868 

152 �Inasemekana kwamba mwanaume alikuja kwa Nabii (saww) akasema: Ewe Mtume wa 
Mwenyezi Mungu niusie. Akasema: ni juu yako kuwa mchamungu, hakika inakusanya 
kila kheri. Sharhu Nahjul-BalaghahJz: 11, uk: 185, Bayaanu Ahwaalul-aarifiyna.
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afsi. Uchamungu ni mwanga wanyoyo na ponyo la miili na ni rekebi-
sho la yaliyoharibika katika nyoyo, na ni utakaso wa nafsi na safisho la 
uoni, nao ni tulizo la mkanganyiko wa ndani na huangazia giza.

Hivyo kwa ajili ya kufika kwenye usafi wa moyo na mwanga 
wake na kuwaweka mbali mashetani na uzio wa moyo ambao ndio 
arshi ya Mwenyezi Mungu fanyeni tawasuli kwa kumswalia Mu-
hammad na Aali Muhammad na rejeeni kwenye utajo huu wa bara-
ka, mtukufu uliobora kwa ajili ya kutakasa nyoyo zenu kutokana na 
kila uchafu. Imepokewa kutoka kwa Imam Amirul-Muuminina (as) 
vilevile amesema: 

“Ambaye uchamungu wake nimchache basi moyo wake unaku-
fa na ambaye moyo wake umekufa anaingia motoni.”153Na ku-
toka kwake (as) vile vile: “Enyi waja wa Mwenyezi Mungu! 
Tambueni kwamba uchamungu ni ngome imara.”154

Uchamungu ni ngome ya mwanadamu kutokana na madhambi 
na maasi.  Hivyo mcheni Mwenyezi Mungu Mtukufu na jihadharini 
kuyasogelea madhambi na jiepusheni kuamiliana na waovu na 
mafisadi; Hakika Imam Amirul-Muuminina (as) anasema: 

“Rafiki muovu ni kipande cha moto.”155 Na Mwenyezi Mungu 
Mtukufu anasema:

َرْضِ مُفْسِدِينَ  ءَ اَّهللِ وََال تَعْثَوْا فِي اْأل فَاذْكُرُوا آَال

“…..Basi zikumbukeni neema za Mwenyezi Mungu na wala 
msifanye ufisadi katika ardhi.”156

153 �Wasailu Shi’ah cha Hurrul-Aamily chapa ya Muasasati Aalil-Bayt Qum 1409H  Jz: 12, 
uk: 187 mlango 117 wa Istihbaab swamti wa sukuti illa anil – khair Hadith ya 16032

154 Nahjul-Balaghah khutuba ya 198, Ghurarul-Hikam, uk: 147
155 Ghurarul-Hikam, uk: 431 Dham Qariyn suui Hadith ya 9819
156 Suratul-Aaraaf:  74
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KUONDOA MASIKITIKO KWA KUMSWALIA 
MTUME (SAWW)

Sufiani Thauriy aliulizwa: Ni siku ipi ni siku ya masikitiko?Ambapo 
Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema: “Na waonye juu ya siku ya 
masikitiko.”? Akasema: 

“Ni Siku ya Kiyama kwa sababu masikitiko yataenea kwa vi-
umbe vyote, kwani wema watasikitika kwa yaliyowapita kwa 
kutofanya ziada ya mema na vitendo vyema, ama waovu wata-
sikitika kwa kutofuata kwao njia ya kheri duniani.” Akaam-
biwa: Je, kunapatikana katika siku hiyo ambaye hatosikitika? 
Akasema: “Ndio, hakika aliyekuwa anadumu katika kumswalia 
Muhammad na Aali zake (a.s.) hatosikitika Siku ya Kiyama.”157

KUJIKINGA NA MOTO WA JAHANNAM  
KWA KUMSWALIA MTUME (SAWW)
Katika fiqhi ya Imam Ridhaa (as) imeandikwa: 

“Mwenye kumswalia Muhammad na Aali zake mara mia moja 
baina ya rakaa mbili za Alfajri na rakaa mbili za Dhuhri Mwe-
nyezi Mungu ataukinga uso wake na moto wa Jahannam.”158

VITENDO BORA ZAIDI KATIKA KAABA

Abdu Salaam bin Nuayim amesema:

“Nilimwambia Imamas-Sadiq (as): ‘Hakika mimi niliingia ka-
tika nyumba tukufu na hakikunijia kitu chochote katika dua 

157 Sharhu Swalawati, uk; 95
158 Fiqihi Ridhaa, uk: 139 mlango wa 11 Swalatu Layli
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isipokuwa kumswalia Muhammad na Aali Muhammad!’Imam 
akasema: ‘Ama hakika hajatoka yeyote na kilichobora zaidi ku-
liko ulichotoka nacho wewe kwa Swala hiyo.”’159

UTAJO WA MOYONI NA ULIMINI

Kati ya adabu za kumswalia Muhammad na Aali zake (a.s.) ni moyo 
kuafikiana na ulimi, yaani usiwe utajo wa mwanadamu katika Swala 
ya kumswalia Mtume (saww) ni katika hali ya kughafilika moyo-
ni.160

KUMHUDHURISHA NABII (SAWW)

Kati ya adabu zingine za kumswalia Muhammad (s.a.w.w.) na Aali 
zake (a.s.) ni mwenye kufanya uradi kumuona Nabii (saww) yuko 
mbele yake na anahisi kana kwamba anaongea pamoja naye.161

RIWAYA KUTOKA KWA SALMAN AL-FARISIY

Imepokewa kutoka kwa Salman al-Farisiy (r.a) kwamba Mwenyezi 
Mungu Mtukufuamesema katika Hadithi al-Qudusiy: 

“Viumbe watukufu zaidi kwangu ni Muhammad, Ali na Maim-
am kutoka katika kizazi chao, basi mwenye haja na akitakakuki-
dhiwa au akishukiwa na msiba na akataka kuondolewa msiba 
wake basi na aniombe kwa haki ya Muhammad na Aali zake 
(a.s) watoharifu ili nimkidhie haja yake.”162

159 �Al-Kafiy cha Kullainiy chapa ya Muasasatil-Kutubil-Islamiyati, Tehran 1365H Jz: 2, uk 
494 mlango wa Swalatu  alaa Nabiyi wa Ahli baitihi, Hadith 17  

160 Sharhu Swalawaati, uk: 116
161 Sharhu Swalawaati, uk: 116
162 Sharhu Swalawaati, uk: 116
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RIWAYA KUTOKA KWA MASHEIKH 
WANAOZINGATIWA

Amepokea Sheikh Mufid, Sheikh Suduq na Sheikh Tusiy kwa sanadi 
mbali mbali na kwa ibara tofauti riwaya kutoka kwa Imamu al-Baqir 
(as) kwamba amesema: 

“Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww): ‘Hakika 
itakapokuwa Siku ya Kiyama na watu wapeponi wakakaa pep-
oni, na watu wa motoni wakakaa motoni, mja atakaa motoni 
kwa vipupwe sabini, nayo ni miaka sabini kisha atamuuliza 
Mwenyezi Mungu na atamwitikia. Atasema: Ewe Mola Wangu 
nakuomba kwa haki ya Muhammad na Ahlul-Baiti wake unihu-
rumie. Mwenyezi Mungu atamfunulia Jibril (as) teremka kwa 
mja wangu mtoe. Jibril atasema: ‘Namna gani mimi nitaterem-
ka motoni.’ Mwenyezi Mungu Mtukufu atasema: ‘Hakika mimi 
nimeshauamuru uwe baridi na salama kwako.’Jibril atasema: 
‘Ewe Mola Wangu nitajuaje sehemu yake.’Mwenyezi Mungu 
atasema: ‘Hakika yeye yuko katika shimo la Sijiyn.’ Jibril ata-
teremka motoni na kumkuta amefungwa uso wake atamtoa na 
atasimama mbele ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Hapo Mwe-
nyezi Mungu atasema: ‘Ewe mja Wangu muda gani umekaa 
motoni ukiniomba?’ Atasema. ‘Ewe Mola Wangu mimi sijui.’ 
Mwenyezi Mungu atasema: ‘Ama kwa mamlaka Yangu na 
utukufu Wangu kama si kwa ajili ya wale ulioniomba kwa haki 
yao Kwangu ningerefusha udhalili wako motoni lakini nimehu-
kumu katika nafsi Yangu kwamba hatoniomba mja kwa haki ya 
Muhammad na Ahalul-Bait wake isipokuwa nitamsamehe yale 
yaliyopo baina Yangu na yake, na nimesha kusamehe leo.’Kisha 
ataamuriwa kwenda peponi.”’163

163 �Mustadrakul-Wasail cha Nuriy chapa ya Muasasati Aalil-Bayt, Jz: 5. uk: 228 mlango wa 
35 Istihbaab tawasaul fiy Duaai bi Muhammad wa Aali Muhammad, Hadith namba 5759
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SWALA INAYOLINGANA NA KUKHITIMISHA 
QUR’ANI MARA 12,000

Kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) amesema: 

“Mwenye kuswali rakaa mbili siku ya Ijumaa kwa kusoma Sura 
Ikhlasi mara hamsini na akasema mwisho wa Swala yake: 

اللهمّ صَلِّ عَلى النبيّ الأميّ.  
Mwenyezi Mungu atamsamehe yaliyotangulia katika dhambi 
zake na yajayo na kana kwamba amesoma Qur’ani yote mara 
kumi na mbili elfu.”164

SHUFAA YA MANABII ELFU MOJA

Kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) amesema: 

“Rakaa mbili anazoswali mtu katika usiku wa Ijumaa kwa ku-
soma katika kila rakaa Alhamdu na Ayatul-Kursiyyi mara moja 
na Sura Ikhlasi mara kumi natano, na kusema mwisho wa Swala 
yake mara elfu moja: 

اللهمّ صَلِّ عَلى النبيّ الأميّ.  
Mwenyezi Mungu atampa Shufaa ya Manabii elfu moja na atam-

wandikia Hija kumi na Umra, na Mwenyezi Mungu atampa kasiri 
peponi pana kama vile mji mpana duniani.165

164 Rejea iliyotangulia Jz: 6, uk: 81 mlango (Istihbaab Swalatil-Magharibati laylatil-Juma’ati)
165 �Mustadrakul-Wasail cha Nuriy chapa ya Muasasati Aalil-Bayt Qum 1408 A. H. Jz: 6, uk: 

82 mlango wa 34 Hadith ya 37 na ya 6486 katika mtirirko
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KUJIBIWA DUA

Amesema Imam as-Sadiq (as): 

“Anapoomba mmoja wenu basi na aanze kwa kumswalia Mu-
hammad na Aali zake kisha aseme: ‘Nifanyie kadha wakadhaa’ 
hakika mja anaposema: ‘Allahumma Swali Alaa Muhammad 
Wa Alaa Ahli Baitihi’ anakubaliwa. Na anaposema: ‘Nifanyie 
kadhaa wakadhaa’ Mkarimu hawezi kumkatilia baadhi na kum-
kubalia baadhi.”166

KWA NINI MAHARI YA SUNNAH YAMEKUWA 
NI DIRHAMU 500?
Kutoka kwa Husein bin Khalid amesema: Nilimuuliza Hasan (as) 
kuhusu mahari ya Sunnah imekuwaje yamekuwa ni mia tano? 
Akasema: 

“Hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu amewajibisha katika nafsi 
yake kwamba muumini hatotoa takbira mia moja na kumsabihi 
mara mia moja na kumhimidi mara mia moja na kufanya tahlili 
mara mia moja na kumswalia Muhammad na Aali zake mara 
mia moja na kisha kusema: ‘Ewe Mwenyezi Mungu niozeshe 
Hurulaini’ isipokuwa Mwenyezi Mungu atamuozesha Hurulaini  
na atajaalia kuwa hayo ni mahari. Kisha Mwenyezi Mungu al-
imfunulia Nabii Wake (saww) kwamba mahari ya Sunnah kwa 
waumini wa kike ni dirihamu mia tano. Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akafanya hivyo, na muumini yeyote akiposa 
kwa ndugu yake binti yake na mwenye kuposa akataja mahari 
yake kuwa ni dirihamu mia tano lakini akakataa kumuoza basi 
ajue amevunja heshima na haki ya muumini na anastahili kwa 
Mwenyezi Mungu kutokuozwa Hurulaini.”167

166 Rejea iliyotangulia Jz: 5, uk: 225 mlango wa 34 Hadith na: 8 ya  5751 katika mtiririko 
167 Al-Kafiy cha Kullainiy cha Darul-Kutubil-Islamiyati, Teheran 1365 A. H. Jz: 5, uk: 376 

Hadith na: 7 mlango wa Sunnatu fiyl-muhuri.
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KISA CHA NG’OMBE WA BANI ISRAIL

Lilitokea tukio katika Bani Israil na hakujulika na muuwaji; Mwe-
nyezi Mungu akamfunulia Musa (as): “Waambie Bani Israil hakika 
Mwenyezi Mungu atawabainishia hilo, anawaamuru mumchinje 
ng’ombe na mumpige kwa baadhi yake, aliyeuliwa atafufuka na ku-
waambia ni nani aliyemuuwa.” Hayo ni yale aliyoyaeleza Mwenyezi 
Mungu Mtukufu: “Na aliposema Musa kwa watu wake hakika 
Mwenyezi Mungu anawaamuru kuchinja ng’ombe,” mkitaka 
kumjua muuwaji na kumpiga kwa baadhi yake atafufuka na kumtaja 
muuwaji. Wakasema: “Ewe Musa unatufanyia mzaha” na shere, 
unadai kuwa Mwenyezi Mungu anaamuru tuchinje ngo’mbe na ku-
chukua kipande cha mfu na kumpiga nacho maiti na hatimaye atafu-
fuka mmoja kati ya wafu wawili kwa kuguswa na sehemu ya maiti 
mwingine, itakuwaje hiyo? Musa akasema: “Najikinga na Mwe-
nyezi Mungu kuwa kati ya majahili.” Mwenye kunasibisha kwa 
Mwenyezi Mungu ambayo hajaniambia mimi.

Wakamwambia: “Ewe Musa muombe Mola Wako atubain-
ishie ni ng’ombe yupi” yaani ni zipi sifa zake ili tumjue. Musa 
akamuuliza Mola Wake Mtukufu, na Mwenyezi Mungu akasema: 
“Hakika ni ng’ombe sio mkubwa wala si mdogo bali ni wa wastani 
baina ya hayo, yaani baina ya mdogo na mkubwa “fanyeni mnay-
oamrishwa.” “Wakasema ewe Musa muombe Mola Wako atu-
bainishie rangi yake” Musa akasema kutoka kwa Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu baada ya swali na jibu: “Hakika ni ng’ombe wa njano 
rangi imeiva sana inawapendezesha watazamaji” kwa umbo lake 
na rangi yake na mng’aro wake. “Wakasema muombe Mola Wako 
atubainishie ni yupi” sifa zake? Akasema kutoka kwa Mwenye-
zi Mungu: “Hakika anasema ni ng’ombe asiyetumikishwa kwa 
kilimo” yaani ambaye hajatumikishwa kulima ardhi “wala anay-
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enywesheleza mimea,” yaani na asiwe katika wale wanaobeba maji 
wala kuzungusha chombo kinachovuta maji, ambaye ameepukana 
na hayo yote, aliye safikutokana na kasoro zote, asiye na aibu na 
“asiye nabaka humo,” yaani asiye na rangi nyingine humo.

Waliposikia maelezo haya na jambo likatulizana kwao wakamtafu-
ta huyu ng’ombe na hawakumpata isipokuwa kwa kijana wa Kibani 
Israil ambaye Mwenyezi Mungu alimuonyesha Muhammad, Ali na 
wema katika kizazi chao usingizini na wakamwambia: “Hakika wewe 
ni mwenye kutupenda mwenye fadhila na sisi tunataka kukupa baadhi 
ya malipo duniani, watakapotaka kununua ng’ombe wako usiwauzie 
ila kwa amri ya mama yako kwani Mwenyezi Mungu atamfunulia am-
bayoyatakutajirisha wewe na kizazi chako.”

Kijana akafurahi na kaumu wakamjia wanataka ng’ombe wake 
wakasema: “Kiasi gani unamuuza ng’ombe wako?” Akasema dinari 
mbili na maamuzi ni ya mama yangu.  Wakasema: “Tumeridhika 
kwa bei ya dinari moja.” Alipomuuliza mama yake alisema: “Ni 
dinari nne.” Akawapa habari, wakasema: “Tunakupa dinari mbili.” 
Akamwambia mama yake, mama akasema: “Ni dinari mia moja.” 
Wakaendelea kuomba kwa thamani nusu ya ile anayosema mama, 
na mtoto akaendelea kurejea kwa mama yake, na mama akaende-
lea kuongeza thamani hadi thamani yake ikafikia ujazo wa ngozi 
ya ng’ombe, ujazo mkubwa kabisa wa dinari. Ikawawajibikia ku-
nunua kisha wakamchinja wakachukua kipande, nacho ni shina la 
mkia ambalo kwalo mwanadamu kaumbwa, na kwalo atarejeshwa 
atakaporejeshwa katika umbo jipya. Wakampiga kwa kipande hi-
chona wakasema: “Eee Mwenyezi Mungu kwa jaha ya Muhammad 
na Aali zake watukufu watoharifu mhuishe maiti huyu ili atuam-
bie ni nani muuwaji wake.” Akasimama akiwa salama mzima na 
akasema: “Ewe Nabii wa Mwenyezi Mungu wameniuwa hawa wa-
toto wa ami yangu wamenionea husuda kwa binti wa ami yangu, 
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hivyo wakaniuwa na wakanitupia katika sehemu ya hawa ili wa-
chukue fidia yangu.” Musa akawachukua wale wanaume wawili na 
akawauwa.

Na kabla ya kufufuka maiti alipigwa kwa kipande cha 
ng’ombe akawa hajafufuka, wakasema: “Ewe Nabii wa Mwe-
nyezi Mungu yako wapi aliyotuahidi Mwenyezi Mungu?” Musa 
akasema: “Umesema kweli. Hayo ni juu ya Mwenyezi Mungu 
Mtukufu kuyatimiza.” Mwenyezi Mungu akamfunulia: “Ewe 
Musa mimi sikhalifu miadi lakini wampe kijana thamani ya 
ng’ombe wake, wajaze ujazo wa ngozi yake dinari kisha nitamfu-
fua huyu.” Wakakusanya mali zao na Mwenyezi Mungu akatanua 
ngozi ya ng’ombe hadi uzani wa ujazo wa ngozi ukafikia dinari 
500,000,000.

Baadhi ya Bani Israil wakamwambia Musa (as) na hiyo ni mbele 
ya aliyeuliwa aliyefufuliwa kwa kupigwa na sehemu ya ng’ombe: 
“Hatujui ni kipi cha ajabu zaidi, Mwenyezi Mungu kumhuisha huyu 
na kumtamkisha kwa aliyotamka au kumtajirisha huyu kijana kwa 
mali hizi nyingi?” Mwenyezi Mungu akamfunulia: “Ewe Musa 
waambie Bani Israil: Mwenyekutaka kati yenu niyaboreshe maisha 
yake duniani na kutukuza makazi yake peponi na kuondoa majuto 
yake kupitia Muhammad na Aali zake wema basi na afanye kama 
alivyofanya kijana huyu; Hakika yeye alishasikia kutoka kwa Musa 
bin Imrani utajo wa Muhammad, Ali na Aali zao wema, na alikuwa 
ni mwenye kuwaswalia, na kuwafadhilisha wao zaidi ya viumbe vy-
ote majini, wanadamu na malaika, kwa ajili hiyo nimempelekea mali 
nyingi ili aneemeke kwa uzuri na atukuke kwa zawadi, na apendeke 
kwa umaarufu wake kwa wenye mapenzi na awafedheheshe kwa 
pato lake wenye uadui.”

Kijana akasema: “Ewe Nabii wa Mwenyezi Mungu namna gani 
nitahifadhi mali hii au namna gani nitajikinga na uadui wa wenye 
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kunifanyia uadui na husuda ya mwenye kunihusudu kwa ajili yake 
?” Akasema: “Isomee mali hiyo Swala uliyokuwa ukimswalia Mu-
hammad na Aali zake wema, uliyokuwa ukimswalia kabla ya kupata 
mali kwani aliyekuruzuku mali kwa kauli hiyo pamoja na usahihi 
wa itikadi ataihifadhi vilevile kwa kauli hii pamoja na usahihi wa 
itikadi.”

Kijana akasema hivyo basi hakuna aliyemhusudu ili kufisidi, 
au mwizi aliyekusudia kumwibia au mnyang’anyi kumnyang’anya 
isipokuwa Mwenyezi Mungu alimlinda dhidi yake kwa upole wake 
hadi yeye mwenyewe akajizuia kumdhulumu kwa hiyari au kwa ku-
zuiliwa na balaa au hadaa au kwa madhara.

Musa (as) alipomwambia kijana kuhusu kumsalia Mtume Mu-
hammad (saww) na Mwenyezi Mungu akawa ni mlinzi wa mali 
yake, aliyefufuliwa alisema: “Eee Mwenyezi Mungu nakuomba 
kwa yale aliyokuomba kwayo kijana huyu, kwa kumswalia Muham-
mad na Aali zake wema na kutawasali kwao ili unibakishe duniani 
hali ni mwenye kuneemeka katika umri wangu, mwenye kuburudika 
na binti wa ami yangu na kuwafedhehesha maadui zangu na wenye 
kunihusudu na niruzuku humo kheri nyingi nzuri.”

Mwenyezi Mungu akamfunulia: “Ewe Musa, hakika kijana huyu 
aliyefufuliwa baada ya kuuliwa ana miaka sitini na nimeshampa kwa 
maombi yake na kwa kutawasali kwake kwa Muhammad na Aali 
zake wema miaka sabini ili atimize miaka 130 hali yakuwa ni mzima 
wa hisia zake, imara wa nguvu zake na shahawa zake, anaburudika 
kwa halali za dunia hii na ataishi wala hatotengana naye, wala yeye 
hatomwacha, itakapofika ajali yake pia itafika ajali ya mwenza wake 
vile vile na watakufa pamoja nakwenda katika Pepo  Yangu pamoja, 
humo wataendelea kuwa mke na mume wenye kuneemeka, na lau 
huyu muovu angeniomba, ewe Musa kwa mfano wa aliyotawasali 
kwayo huyu kijana pamoja na usahihi wa itikadi yake ili nimkinge 
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na husuda na nimkinahishe kwa niliyomruzuku, na huo ndio ufalme 
mtukufu ningefanya hivyo, na kama angeniomba hayo pamoja na 
toba ili nisimfedheheshe nisingemfedhehesha, na ningewaondolea 
hawa mapendekezo ya kumdhihirisha muuwaji na ningemtajirisha 
kijana huyu kwa njia isiyokuwa hii kwa kiasi hiki cha mali. Na lau 
akiniomba baada ya kufedheheshwa na akatubia Kwangu na akata-
wasali kwa mfano wa wasila wa kijana huyu ili niwasahaulishe watu 
kitendo chake baada ya kuwatuliza mawalii wa maiti ili wamsamehe 
kisasi basi ningefanya hivyo na ingekuwa haaibishwi kwa kitendo 
chake na yeyote na wala asingetajwa na yeyote, lakini hiyo ni fadh-
ila nampa ninayemtaka na Mimi ni Mwenye fadhila kubwa na nam-
nyima ninayemtaka na Mimi ni Mwenye enzi Mwenye hekima.”

Baada ya muda kabila hilo likapiga kelele na kusema: “Tume-
kuwa mafakiri tumetoa kwa kujikinga na tumefilisika kwa ukaidi 
wetu kwa kichache chetu na kingi chetu, Muombe Mwenyezi Mun-
gu – Ewe Musa – atupanulie riziki.” Musa (as) akawaambia: “Ole 
wenu ni upofu ulioje wa nyoyo zenu! Je, hamjasikia dua ya kijana 
mwenye ng’ombe na aliyomrithisha Mwenyezi Mungu utajiri? Au 
hamjasikia dua ya kijana aliyeuliwa ambaye amefufuliwa na alicho-
faidika katika umri mrefu na furaha na kuneemeka kwa hisia zake 
na mwili wake na akili yake? Kwa nini hamumuombi Mwenyezi 
Mungu Mtukufu mfano wa dua yake na kutawasali kwa Mwenyezi 
Mungu kwa mfano wa wasila wao ili aondoe ufakiri wenu na kuon-
doa mvunjiko wenu na kuziba pengo lenu ?”

Wakasema: “Eee Mwenyezi Mungu tunakimbilia kwako na kati-
ka fadhila zako tumetegemea, ondoa ufakiri wetu na ziba pengo letu 
kwa jaha ya Muhammad, Ali, Fatima, Hasan, Husein na wema katika 
kizazi chao.” Mwenyezi Mungu akamfunulia: “Ewe Musa waambie 
viongozi wao waende kwenye gofu la Bani fulani na wafunue se-
hemu kadhaa katika sehemu hiyo hiyo, sehemu ya juu ya ardhi yake 
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kidogo, na watoeyaliyomo humo kwani ni dinari 10,000,000,000 ili 
wamrejeshee kila aliyelipa katika thamani ya ng’ombe huyu thamani 
aliyolipa ili zirejee hali zao, kisha wagawane baada ya hapo kitaka-
chobaki, nazo ni dinari 500,000,000, apewe kila mmoja kwa kadiri 
alivyolipa katika balaa hili ili iongezeke mali yao, hayo ni malipo ya 
kutawasali kwao kwa Muhammad na Aali zake wema na itikadi yao 
juu ya ubora wao (as).”168

ARSHI YANYANYUKA KWA KUMSWALIA 
MUHAMMADI (S.A.W.W.) NA AALI ZAKE 
(A.S.)

Katika tafsiri ya Imam al-Askariy (as), Imam amesema katika kauli 
yake (swt):

“Walipenda wengi wa Ahlul-Kitab lau wangewarejesheni 
baada ya kuamini kwenu kuwa makafiri,” kwa yale wanay-
oyapokea dhidi yenu kati ya shubha “kwa husuda ya nafsi 
zao” kwenu, kwa kuwakirimu kwenu kwa Muhammad, Ali na 
Aali zao wema, “baada ya kuthibiti haki kwao” kwa muujiza 
unaoonyesha juu ya ukweli wa Muhammad (s.a.w.w.) na fa-
dhila za Ali na Aali zao (a.s.).“Sameheni na kuweni wapole” 
kutokana na ujahili wao na kabilianeni nao kwa hoja na ondoeni 
batili yao “hadi Mwenyezi Mungu alete amri yake” kwa ku-
pigana siku ya ufunguzi wa Makka, wakati huo mtawaondoa 
katika mji wa Makka na katika kisiwa cha kiarabu na wala ha-
watamwacha kafiri, “hakika Mwenyezi Mungu ni Muweza 
wa kila kitu” na kwa uwezo Wake juu ya vitu amekadiria am-
bayo yanamasilahi kwenu katika kumwabudu kwenu katika 
kuongoza na kukabiliana nao katika mjadala ambao ni mzuri.

168 �Biharul-Anwar cha al-Majilisiy chapa ya Muasasatil-Wafaai, Beirut 1404 A. H. Jz: 13, 
uk: 269 mlango wa 9 (Qiswatu dhabihil-Baqarah) Hadith ya 7
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“Na hiyo ni kwamba Waislam walipopatwa na balaa siku ya 
Uhudikaumu katika mayahudi walimjia Ammar bin Yasir na 
Hudhaifa bin al-Yamani baada ya masiku wakawaambia: “Je, 
hamuoni yaliyowapata siku ya Uhudi? Hakika anapigana vita 
yake kama mmoja wa watafuta dunia, mara anashinda na mara 
inamgeuka, acheni dini yake.” Hudhaifa akasema: “Mwenyezi 
Mungu awalaani sitokaa nanyinyi wala sitosikiliza maneno 
yenu naiogopea nafsi yangu na dini yangu hivyo nakimbia nayo 
kutoka kwenu.” Akasimama akakimbia kutoka kwao. Ama 
Ammar bin Yasir hakusimama lakini alisema: “Enyi Wayahudi 
hakika Muhammad (saww) aliwaahidi masahaba wake ushindi 
siku ya Badri kama watasubiri, hivyo walisubiri na wakashinda 
na aliwaahidi ushindi siku ya Uhudi vilevile kama watasubiri, 
wakafeli na wakakhalifu na kwa sababu hiyo yaliwapata yali-
yowapata, na lau wao wangetii na wakasubiri na wasingekhali-
fu wangeshinda.” 

“Wayahudi wakamwaambia: “Ewe Ammar kama wewe utam-
tii Muhammad atawashinda wakuu wa Kikuraishi pamoja na 
udhaifu wa miundi yako?” Akasema: “Ndio, naapa kwa Mwe-
nyezi Mungu ambaye hakuna mungu isipokuwa Yeye, kwamba 
amemtuma kwa haki kuwa Nabii Muhammad alishaniahidi 
katika fadhila na hekima ambayo alinifahamisha katika utume 
wake na akanifahamisha katika fadhila za ndugu yake na wasii 
wake na wema watakaomfuata baada yake na akanitaka kujis-
alimisha kwa kizazi chake chema na ameniamuru kuomba dua 
kupitia kwao katika matatizo na balaa na ameniahidi kwamba 
hatoniamuru jambo nikaliamini humo na nikatii isipokuwa ni-
talifikia hata kama angeniamuru kuiangusha mbingu au kuin-
yanyua ardhi hadi mbinguni basi Mwenyezi Mungu angeupa 
mwili wangu nguvu kwa miundi yangu hii miembamba.”

Wayahudi wakasema: “Hapana Wallahi ewe Ammar, Muham-
mad ni mdogo mno mbele ya Mwenyezi Mungu kuliko hayo, 
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na wewe ni duni mno mbele ya Mwenyezi Mungu na mbele 
ya Muhammad kuliko hayo.” Na kulikuwa hapo na wanafiki 
arobaini, Ammar akasimama kwao na akasema: “Nimesha-
wafikishia hoja ya Mola Wangu  na nimewapa nasaha lakini 
nyinyi ni wenye kuchukia nasaha.”

Akaja kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww), Mtume wa 
Mwenyezi Mungu akamwambia: “Ewe Ammar imenifikia habari 
yenu, ama Hudhaifa alikimbia kwa kuichelea dini yake kwa shetani 
na marafiki zake, naye ni katika waja wa Mwenyezi Mungu wema, 
ama wewe ewe Ammar hakika wewe umepigana kwa ajili ya dini 
ya Mwenyezi Mungu na umetoa nasaha kwa ajili ya Muhammad 
Mtume wa Mwenyezi Mungu, wewe ni katika wapiganaji jihadi ka-
tika njia ya Mwenyezi Mungu wenye fadhila.”

Wakati Mtume wa Mwenyezi Mungu na Ammar wanazungumza 
wakaja Mayahudi ambao walizungumza nae, wakasema: “Ewe Mu-
hammad huyu hapa sahaba wako anadai kama utamwamrisha kui-
teremsha mbingu ardhini au kuinyanyua ardhi mbinguni ataamini 
na atatii na ameazimia kutekeleza, na kwamba Mwenyezi Mungu 
angemsaidia juu ya hilo, na sisi tutatosheka kwake na kwako kwa 
kilicho duni ya hicho kama kweli weweni Nabii, tumetosheka Am-
mar pamoja na wembamba wa miundi yake abebe jiwe hili.” Na jiwe 
lilikuwa limetupwa mbele ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
nyuma ya Madina, na hukusanyika hapo watu mia mbili ili kuli-
sogeza na kama angelibebeshwa miundi yake ingevunjika na kusam-
baratika mwili wake.

Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Msidharau 
miundi yake hakika ni mizito katika mizani ya mema yake kuliko 
Thaur, Thabiyr, Hiraai na Abi Quabais bali kuliko ardhi yote na vili-
vyomo juu yake, na hakika Mwenyezi Mungu ameyafanya mepesi 
kwa kumswalia Muhammad na Aali zake yale yaliyomazito kuliko 
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milima hii, ameifanya arshi kuwa nyepesi kwa malaika nane baada 
ya kuwa hawawezi licha ya idadi yao kubwa na kundi lao kubwa.” 
Kisha akasema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww): “Ewe Ammar 
amini utii wangu na sema: “Ewe Mwenyezi Mungu kwa jaha ya Mu-
hammad na Aali zake wema nitie nguvu.” Mwenyezi Mungu ataku-
sahilishia ninayokuamuru kama alivyofanya sahali kwa Kaalib bin 
Yohana pale alipoweza kuvuka bahari ya maji akiwa juu ya Farasi 
wake na kukimbia juu yake kwa kumuomba kwake Mwenyezi Mun-
gu kwa jaha yetu Ahlul-Bait (as).” Ammar akasema: “Naamini.” Ak-
abeba jiwe juu ya kichwa chake na akasema: “Kwa baba yangu na 
mama yangu ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, naapa kwa ambaye 
amekutuma kwa haki kuwa Nabii nijepesi katika mikono yangu ku-
liko kichokolea meno ninachokishika.”

Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Litupe angani 
litafika kilele cha mlima ule.” Na akaashiria kwa mkono wake kwe-
nye mlima kwa umbali wa farsakh (kilometa) nne. Akalitupa lika-
paa angani hadi likatua juu ya kilele cha mlima. Kisha Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) akawaambia wayahudi: “Je, mmeona?” 
Wakasema: “Ndio.” Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akam-
wambia Ammar simama juu ya kilele cha mlima utakuta huko jiwe 
kubwa zaidi libebe na ulirudishe kwangu. Ammar akapiga hatua 
moja ardhi ikafupishwa kwake na hatua ya pili ikawekwa juu kilele 
cha mlima, akachukua jiwe kubwa zaidi na akarejea kwa Mtume wa 
Mwenyezi Mungu kwa hatua ya pili tu.  Kisha Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akamwambia Ammar: “Lipige kwa nguvu sana ar-
dhini.” Wayahudi wakaogopa na wakakimbia. Ammar akalipiga juu 
ya ardhi likasambaratika likawa kama vumbi lililopeperushwa na 
likamalizika.

Akasema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww): “Aminini enyi-
Wayahudi kwani mmeshashuhudia hoja ya Mwenyezi Mungu.” Baa-
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dhi wakaamini na baadhi yao uovu ukawashinda. Kisha Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Enyi Waislamu je mnajua nini 
mfano wa jiwe hili?” Wakasema: “Hapana ewe Mtume wa Mwenye-
zi   Mungu.” Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: “Naapa 
kwa ambaye amenituma kwa haki kuwa Nabii, hakika mtu katika 
wafuasi wetu atakuwa na madhambi na makosa makubwa zaidi ku-
liko milima ya ardhini na ardhi yote na mbingu iongezwe maradufu  
zaidi, hana isipokuwa kutubu na kuirejesha upya nafsi yake katika 
mapenzi yetu Ahlul-Bayt, hapo atakuwa amezipiga dhambi zake 
ardhini kuliko kupiga Ammar jiwe juu ya ardhi, na kwamba mtu 
atakuwa na utii kama vile mbingu, ardhi, milima na bahari akiku-
furu tu uongoziwa Ahlul-Bayt hapo atakuwa ameupiga mno ardhini 
kuliko kupiga kwa Ammar jiwe hili ardhini na kumalizika kama vile 
kusambaratika kwa jiwe hili, na atakaporejea akhera hatokuta jema, 
na dhambi zake ni maradufu zaidi ya milima, ardhi na mbingu, na 
hisabu yake itakuwa kali na itadumu adhabu yake.”

Ammar alipoona katika nafsi yake ile nguvu ambayo alipiga 
kwayo jiwe lile ardhini na kusambaratika ikamchukua hali ya fura-
ha akasema: “Je, unaniruhusu ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) nipigane na hawa Mayahudi ili niwauwe wote kwa yale nili-
yopewa miongoni mwa nguvu hizi?” Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) akasema: “Ewe Ammar hakika Mwenyezi Mungu anase-
ma: “Samehe na kuwa mpole hadi Mwenyezi Mungu alete amri 
yake” kwa adhabu yao na ataleta ufunguzi wa Makka na mengine 
yaliyoahidiwa.”169

169 �Rejea iliyotangulia Jz: 91, uk: 17 na 18 mlango wa 28 al-Istishifaa’u bi Muhammad wa 
Aalihi fiy Du’ai Hadith ya 12.
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KUONDOA HUZUNI NA KUTAKASIKA NA 
DHAMBI

Waislamu walikuwa wanakereka sana kwa ushawishi wa Mayahu-
di na wanafiki kwa kutia shubha katika dini, Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (saww) akasema:

“Je niwafahamishe yanayoondoa kero ya nyoyo zenu pale hawa 
maadui zenu wanapowashawishi?”  Wakasema: “Ndio, ewe 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).” Hapo Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu akawaamuru kama alivyowaamuru wale walioku-
wa pamoja naye katika shamba ambalo Makuraishi walimzingi-
ra humo na hapo nyoyo zao zikapatwa na dhiki na zikachafuka 
nguo zao, Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) aliwaambia: 
“Pulizeni nguo zenu na panguseni kwa mikono yenu zikiwa ka-
tika miili yenu, na hali nyinyi mnamswalia Muhammad na Aali 
zake wema, hakika zitasafika na kutoharika, zitakuwa nyeupe 
na zitakuwa nzuri, na itawaondolea kero katika nyoyo zenu.” 
Wakafanya hivyo na nguo zao zikawa kama alivyosema Mtume 
wa Mwenyezi Mungu (saww).

Wakasema ajabu, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa sisi 
kukuswalia wewe na Aali zako namna gani zimetoharika nguo zetu? 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: 

“Hakika twahara inayopatikana katika nyoyo zenu kwa kum-
swalia Muhammad na Aali zake, na inayoondoa mifundo na 
husuda, na inayotwaharisha miili yenu kutokana na madhambi, 
ni kali kuliko ile inayotwaharisha nguo zenu. Na hakika inafuta 
madhambi vizuri zaidi kutoka katika daftari zenu kuliko ina-
vyoondoa uchafu wa nguo zenu, na hakika kuzitakasa nyoyo 
zenu ili yaandikwe mema yenu maradufu ni bora zaidi kuliko 
kuzitakasa nguo zenu.”170

170 Rejea iliyotangulia  
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SABABU YA KUSAHAU NA TIBA YAKE

Katika Hadith ni kwamba Hasan (as) alimjibu muulizaji ambaye al-
imuuliza juu ya kukumbuka na kusahau, akasema:  

“Hakika moyo wa mtu uko katika sehemu na katika sehemu 
kuna kifuniko, mtu anapomswalia Muhammad na Aali Muham-
mad Swala kamilifu kifuniko hicho kinafunguka na kuangazia 
moyo na mtu anakumbuka aliyokuwa ameyasahau, na kama 
hakumswalia Muhammad na Aali zake au akipunguza katika 
kuwaswalia kifuniko hicho kinajifunika sehemu hiyo na moyo 
unakuwa na giza na mtu anasahau aliyokuwa anayakumbuka.”171

KISA CHA MTU ANAYEMSWALIA MTUME 
(SAWW) DAIMA

Sufian Thauriy amesema: “Mwaka mmoja nilipokuwa natembea 
kwenda katika Ka’aba tukufu katika siku za Hija nilifika Madina 
tukufu, na katika kaburi tukufu la Mtume (saww) nilimuona kijana 
ambaye alikuwa anaonekana kuwa ni katika watu wema na athari za 
uchamungu zilikuwa zinaonekana katika uso wake, na alikuwa ana-
zunguka Haram tukufu na alikuwa hakariri isipokuwa: “Allahumma 
Swali Alaa Muhammad Wa Aali Muhammad.” Nilitaka kumuuliza: 
Kwa nini husomi dua na nyuradizingine nyingi zilizopokewa? La-
kini kundi likatenganisha baina yangu na baina yake na swali hili 
likabakia linanitatiza.

Nilikwenda Makka na nikamuona yule kijana katika hali ya ta-
wafu na hapa pia sikumsikia anakariri isipokuwa kumswalia Mu-
hammad na Aali zake (a.s.), nilikusudia kumsogelea na kumuuliza 
171 �Wasailu Shi’ah  chapa ya Muasasati Aalil-Bayt Qum 1409H Jz: 7, uk: 198 mlango wa 37 

(Istihbaab Swalati alaa Muhammad wa Aalihi) Hadith 9106



Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo

95

swali hili kwa mara nyingine, lakini msongamano ukazuia baina 
yangu na baina yake kwa mara nyingine, nikasikitika kwamba fursa 
imenipita tena na swali likabakia akilini mwangu.

Katika siku ya Arafah niliwaona watu wote wanashughulika na 
dhikri na nyuradi mbalimbali na nikamuona yule kijana mara ny-
ingine naye anasema: “Allahumma Swali Alaa Muhammad Wa Aali 
Muhammad.” Alikuwa anakaa na kumswalia Nabii na Ahali zake 
na anasimama na kukariri: “Allahumma Swali Alaa Muhammad Wa 
Aali Muhammad.” na anatembea na huku anawaswalia. Nikamso-
gelea nikamsalimia na nikazungumza pamoja naye nikamwambia: 
Nimekufuatilia toka Madina hadi huku katika hali zako zote, unam-
swalia Muhammad na Aali Muhammad (a.s.), na mimi nashangaa 
kushikamana kwako na utajo huu wakati watu wako katika hali ya 
kuswali na aina za dhikri na dua, kuomba, kufanya istighifari na 
unyenyekevu, ni nini hii ninayoiona kwako katika utajo huu kiasi 
kwamba hukuacha na kusoma uradi mwingine?

Akasema: ‘Hakika nimeona kwayo mambo mengi na kwa saba-
bu hiyo unaniona nimeiandama Swala hii ya kumswalia Mtume 
(saww) bila kusimama. Na kati ya mambo hayo ni kisa ambacho 
nitakusimulia ili ujue ni kitu gani inafanya Swala ya Muhammad na 
Aali Muhammad (a.s.).

‘Mwaka jana nilitoka pamoja na marehemu mzazi wangu 
kwenda Makka. Mzazi wangu akaugua katika moja ya nyumba na 
akajiengua na safari na nikalazimika kubaki pamoja naye na nika-
kodisha nyumba na nikamhamishia humo, ilipoingia jioni niliwasha 
taa na nikaweka kichwa chake juu ya mto pembezoni mwangu, ni-
kawa namwangalia ikawa ajali yake imekaribia na akaanza kupatwa 
na sakaratil-mauti. Uso wake ukaanza kuwa mweusi, nikafadhaika 
kwa mandhari haya nikasema Innaa Lillahi Wainnaa Ilaihi Rajiuna, 
nikajisemea kuiambia nafsi yangu vipi nitakabiliana na watu kutaka-
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pokucha watakaposikia na kuja ili kumuosha mzazi wangu na kum-
kafini, watakapoona uso wake umeshakuwa mweusi? si watasema: 
Ni dhambi gani ameifanya huyu mzee hadi akawa katika mwisho 
huu?

‘Nikazindukana kisha nikasimama nakufunika uso wake, ni-
kaangua kilio kwa huzuni kwa kumkosa mzazi wangu, bali kibaya 
zaidi kuliko hayo dhiki nitakayokabiliana nayo kwa watu hususan 
kutokana na weusi wa uso, baada ya kuchoshwa na wingi wa kulia 
usingizi ulinipitia pembezoni mwa mzazi wangu, basi nikaona 
katika ulimwengu wa njozi mtu mwenye nuru angavu, mzuri wa 
mandhari sijawahi kuona yeyote mfano wake kabla yake, amevaa 
vazi sijaona mfano wake, amejivika kilemba cheupe angavu si-
jaona  kilemba cheupe mfano wake, na kilikuwa kinanukia harufu 
ya manukato sijawahi kunusa katika maisha yangu mfano wake 
abadani, aliingia na akakaa karibu na kichwa cha baba yangu, na 
akafunua nguo niliyokuwa nimefunika uso wake kisha akapangusa 
juu yake kwa mkono wake mtukufu uso wa baba yangu ukawa 
mweupe ghafla.

‘Nikajitupia kwenye miguu ya huyu bwana mtukufu na nikasema 
kwa kustaajabu. Bwana wangu, ni nani wewe ambaye umeniokoa 
kutokana na shida hii kubwa? Akasema: Mimi nimwenye kush-
ushiwa Qur’ani Muhammad bin Abdillahi (saww). Nikasema: Baba 
yangu amefanya nini hadi akastahili kufa mweusi wa uso? Akasema 
(saww): Alikuwa mwaasi lakini alikuwa na jambo na nimekuja ku-
muokoa kwa ajili ya jambo hilo, nalo ni kwamba alikuwa anadumu 
katika kuniswalia mimi na Ahlul-Bait wangu (a.s.), alikuwa anani-
kumbuka daima na sisi pia hatukumsahau na kwa ajili hiyo nimekuja 
hapa.’

Kijana anasema: Nikafadhaika katika usingizi wangu kwa hofu 
na baada ya kuondoa nguo nikakuta uso una mwanga unameremeta 
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kama mbalamwezi, na tangu wakati huo nikajua yale inayoyabeba 
Swala ya Muhammad na Aali zake (a.s.) katika sifa mahususi.”’172

BUSU LA NABII (SAWW)

Al-Marhum al-Haji Sheikh Ali Akbar An-Nahawandiy – kati ya 
Maulamaa wa Mashhad Tukufu - amesema: “Mmoja wa wachamun-
gu mwanazuhud alikuwa anasema: ‘Nimeizoesha nafsi yangu kum-
swalia Muhammad na Aali zake kila siku kabla ya kulala kwa kiasi 
maalum. Siku moja katika moja ya nyusiku lilinitembelea kundi la 
marafiki na chumba changu kilikuwa kimejaa, hadi usiku wa manane 
walipolala wote, nami nilihisi kuwa nimechoka sana lakini pamoja 
na hivyo sikuacha mazoea yangu nikatekeleza uradi wangu (kum-
swalia Muhammad na Aali zake) kisha nikalala. Usingizini nikaona 
kana kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) ameingia katika 
chumba changu na nuru ikazagaa sehemu zote za chumba wakati wa 
kuingia kwake, kisha akanisogelea na akasema: Uko wapi mdomo 
unaoniswalia mimi? Mimi nataka kuubusu. Nikaona aibu kusemani 
Mimi ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, kwa sababu sikuwa naona 
nafsi yangu inakusudiwa. Lakininikaona (saww) ananisogelea na 
anakaribia kwangu kisha busu lake likaupata mdomo wangu. Nika-
zinduka kutoka usingizini nikiwa na furaha kwa sauti yenye kusiki-
ka kutokana na wingi wa furaha, kiasi kwamba marafiki zangu wote 
waliokuwa wamelala pamoja na mimi chumbani walipiga kilele.’”173

172 Qiswasu Swalawaat uk: 30 – 33 cha Kifurusi
173 Qiswasu Swalawaat uk: 30 – 33 cha Kifurusi
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MIONGONI MWA BARAKA ZA KUMSWALIA  
MUHAMMADI (SAWW) NA AALI ZAKE (AS)

Kutoka kwa Zaidi bin Thabit amesema: “Tulitoka vitani katika moja 
ya vita tukiwa kikundi pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) hadi tukafika katika njiapanda, akajitokeza bedui na hatamu 
za ngamia na akasimama mbele ya Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(saww) na akasema: ‘Assalamu Alaika Ya Rasulallahi Warahamat-
ullahi Wabarakaatuhu.’ Mtume wa Mwenyezi Mungu akamwambia 
‘Waalaika Salam.’ Akasema: ‘Umeamkaje naapa kwa baba yangu 
na mama yangu ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu.’ Akamwambia: 
‘Namshukuru Mwenyezi Mungu kwako. Nawe umeamkaje?’ Na ny-
uma ya ngamia ambaye alikuwa anamkokota bedui kulikuwa kuna 
mtu, akasema: ‘Ewe Muhammad hakika huyu bedui ameiba nga-
mia.’ Ngamia akalia kwa muda, na Mtume wa Mwenyezi Mungu 
akanyamaza akimsiliza kisha Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
akamwendea yule mtu akasema: ‘Ondoka kwake kwani ngamia 
anashuhudia dhidi yako kwamba wewe ni muongo.’ Yule mtu aka-
ondoka na Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akamwendea be-
duiakasema: ‘Ni kitu gani ulisema ulipokuwa unakuja kwangu?’  
Akasema: ‘Nilisema:

اللهم  اللهم صلّ على محمد و آل محمد حتى لايبقى صلاة 

بارك علىمحمد و آل محمد حتى لايبقى بركة اللهم سلّم على 

محمد و آل محمد حتى لايبقى سلام اللهم ارحم محمدا و آل 

محمد حتى لايبقى رحمة .
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Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) akasema: ‘Hakika mimi 
nasema yale nionayo, namuona ngamia anatamka kwa mdomo wake 
na naona malaika wamefunika anga.174

BAHARI YENYE MAWIMBI

Mmoja wa Maulamaa wa Kisuni anayeitwa Musa Dharir amese-
ma: “Tulikuwa pamoja na marafiki na maswahiba wengi tukiwa ni 
wasafiri katika meli, punde tukahisi kwamba imetupwa na mawimbi 
kutokana na upepo mkali uliopiga baharini, kiasi kwamba tulikata 
tamaa na maisha na tukasameheana na tukaagana, kisha kila mmoja 
wetu akaanza kulia na kutawasali kwa Mwenyezi Mungu na kuweka 
nadhiri kama atanusurika kutokana na msiba huu atafanya kadhaa 
wa kadhaa, wakati tukiwa katika hali hiyo ukanipitia usingizi nikaji-
kuta katika ulimwengu wa njozi nami nimebahatika kumuona Nabii 
(saww), nikatawasali kwake, naye akaniambia sema: 

جَمِيْعِ  مِنْ  تُنْجِيْنَا  صَلٰوةً  آلِهِ  وَّ  دٍَّ  مُحَم سَيدِِّنَا  عَلٰى  صَلِّ  اللهمّ 
يِّئاتِ وَ تَرْفَعُنَا  رُنَا بِهَا مِنْ جَمِيْعِ السَّ َحْوَالِ وَالَأوقَات وَ تُطَهِّ اْال
مِنْ  الْغَايَاتِ  أَقْصَى  بِهَا  تُبَلِّغُنَا  وَ  الَّدرَجَاتِ  اَعْلَى  عِنْدَكَ  بِهَا 

جَمِيْعِ الْخَيْرَاتِ فِى الْحياةِ وَ الْمَمَاتِ إِنَّكَ عَلٰى كُلِّ شَئٍْْْ قَدِيْرٌ

Nikazinduka kutoka katika usingizi wangu huku nikiwa nakariri 
Swala hii, nikawaambia marafiki zangu nao wakakariri pamoja na 
mimi na hatukifikisha mara (300) tufani ikawa imetulia.”175

174 �Biharul-Anwar chapa ya Muasasati-Wafaai Beirut, 1404H Jz: 17, uk: 397 mlango wa 5 
Madhahara min I’jaazihi (saww) fiyl hayawan, Hadith 9 

175 Khaziynatul-Jawahir, uk: 587
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NI KINGA YA USENGENYAJI

Mmoja wa mawalii wema alimlalamikia al-Khidhir (as) siku moja 
kutokana na kukithiri usengenyaji, na kwamba yeye kila anapow-
anasihi kuachana na tabia hiyo na kuwaambia  kuwatabia hiyo ni 
katika madhambi makubwa hakika wao hawajali maneno yake 
wala hawaachani na tabia hiyo mbaya. Khidhir (as) akamwambia 
utakapoingia katika baraza kati ya mabaraza yao naukawaona wa-
nasengenya na unapenda wakome kumsengenya sema: “Bismillahi 
Rahamani Rahiym Waswalallahu Alaa Muhammad,” hakika Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu atampeleka kwao malaika atakaye wakataza 
kufanya kitendo hiki kibaya na kuwazuia wao kila watakapotaka 
kusengenya, kisha al-Khidhir (a.s.) akasema: Mwanadamu anapose-
ma wakati wa kutoka kwenye baraza lolote: “Bismillahi Rahamani 
Rahiym Waswalallahu Alaa Muhammad Wa Aali Muhmmad” hakika 
Mwenyezi Mungu Mtukufuanamtuma kwake malaika atakayewa-
zuia wao kumsengenya.176

TAJIRI NA MASIKINI

Masikini mmoja alitoka siku moja kutafuta riziki akapita katika 
msikiti ikiwa nikatika njia yake, na katika msikiti kulikuwa na mtu 
anatoa mawaidha amekaa juu ya mimbari na majilisi yake imejaa 
watu, na alikuwa anawahimiza na kuwaraghibisha juu ya kumswalia 
Muhammad na Aali zake (a.s.). Masikini akasimama akimsikiliza, 
akasikia katika kauli yake: “Msizembee katika kumswalia Nabii na 
Aali zake kwani tajiri akimswalia Mtume Mwenyezi Mungu ana-
muongezea utajiri wake na masikini akimswalia Mtume Mwenyezi 
Mungu anamtumia riziki yake kutoka mbinguni.” Mtu huyu masikini 
baada ya kuondoka akawa anakariri Swala ya Nabii Muhammad na 
176 Qiswasu Swalaawaat, uk: 57
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Aali zake (a.s.) bila kuacha. Zikapita siku tatu naye akiwa katika hali 
hii ya kumswalia Mtume, na alipotoka siku ya tatu nyumbani kwake, 
katika kutembea kwake alipita katikagofu moja na akajikwaa ka-
tika jiwe lililokuwa humo, alipolinyanyua  akaona chini yake kifuko 
kimejaa dhahabu na vito vya thamani, akasema kuiambia nafsi yake: 
‘Hakika mimi nimeahidiwa riziki kutoka mbinguni sitaki riziki ya 
ardhini.’Kisha akarejesha jiwe juu ya kifuko na akarejea nyumbani.

Alipofika nyumbani alimsimulia mke wake yaliyomtokea, na 
jirani yake myahudi aliyekuwa juu ya nyumba alikuwa anasikiliza 
mazungumzo yake, hivyo myahudi akatoka nyumbani kwake na 
kukimbia haraka kwenda kwenye gofu, akaondoa jiwe na akabeba 
kifuko ambacho kilikuwa chini yake na akarejea nyumbani, alipo-
fungua akaona kimejaa n’ge na nyoka, akamwambia mke wake: 
“Hakika jirani yetu Muislamu anatufanyia uadui na amedhamiria 
shari kwetu, yeye amejua kuwa mimi niko juu ya nyumba…..” na 
akamsimulia mke wake aliyoyasikia kutoka kwake; ili nilete ng’e na 
nyoka katika nyumba yangu ili atuuwe, na maadamu mambo yako 
hivyo basi hakika mimi nitakwenda na kichupa juu ya nyumba yake 
na nitakitupa toka huko kwenye nyumba yake ili ahiliki yeye na mke 
wake, ili wapate waliyoyadhamiria dhidi yetu. Myahudi alipopanda 
juu ya nyumba akasikia yule Muislamu na mke wake wanajadiliana, 
mwanamke anasema: “Je, inasihi ewe mwanaume kuacha kichupa 
kilichojaa dhahabu na kurejea kwetu hivi hivi na sisi tunakabiliwa na 
ufakiri na dhiki kubwa?!” Naye mume anamwambia: “Hakika mimi 
natarajia riziki yetu itatuteremkia kutoka mbinguni.”

Wakati wakiwa katika hali hiyo myahudi akafungua kifuniko 
cha mfuko na akamimina yaliyomo humo juu yao, Muislamu aka-
hisi kwamba kitu kinadondoka toka juu yao toka juu akanyanyua 
kichwa chake juu akaona vito vya thamani na dhahabu vinadondoka 
juu yake, akapiga kelele: “Tazama mbingu inanyesha dhahabu na 
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vitovya thamani.” Akafanya haraka kuzikusanyahuku akimswalia 
Muhammad na Aali Muhamaad.

Myahudi alipoona kwamba yanayotoka katika kifuko na kuter-
emka kwao nidhahabu akarejea na akafunga mlango wa kifuko la-
kini akahisi kwamba yaliyomo yamerejea na kuwa ni nyoka na ng’e, 
akarejea tena na kumimina tena haraka hata haikubaki humo kitu 
na akajua kwamba katika jambo hili kuna siri miongoni mwa siri 
za ghaibu. Akakumbuka namna gani maji ya mto Nile kwa Waisrail 
yalikuwa maji na kwa Waqibti yalikuwa ni damu iliyoganda. Akam-
wita yule Muislamu toka juu ya nyumba na akasilimu haraka mbele 
yake bilaya kuchelewa. Vivyo hivyo masikini akawa tajiri kwa bara-
ka za kumswalia Muhammad na Aali zake kama ambavyo myahudi 
alifaulu kwa neema ya Uislam na ni utukufu mkubwa ulioje kwa 
hawa wawili.177

ADHABU YA KABURI

Mwanamke aliona usingizini mtoto wake aliyekufa anaadhibiwa ka-
burini, akafadhaika na akaamka analia na akaendelea katika hali ile 
kwa siku kadhaa, kisha akamuona mara yapili katika usingizi kuwa 
ni mwenye furaha na amelala pepo ya Firdausi, akamuuliza: “Mwa-
nangu kuna nini nimekuona mara ya kwanza ni mwenye kuadhibiwa 
na nakuona leo katika Firdausi?”

Akasema: “Hakika adhabu hiyo ilikuwa kwa sababu ya dhambi 
zangu na kughafilika kwangu, ama unayoyaona katika hali yangu 
ya sasa ni kwa sababu mtu mwema amepita katika makaburi yetu 
kabla ya siku chache na akamswalia Muhammad na Aali zake mara 
kadhaa, kisha akatoa thawabu zake kwa watu wa makaburi yetu, 
Mwenyezi Mungu akatuondolea adhabu kwa baraka za Swala hiyo.” 

177 Rejea iliyotangulia uk: 59 - 62
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Hivyo mwenye kuswali kila anapomswalia Muhammad na Aali zake 
katika makaburi yoyote na akatoa zawadi thawabu zake kwa watu 
wa makaburi hayo, hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu anawaon-
dolea adhabu kwa utukufu wa Swala hiyo.178

HARUFU NZURI
Amesimulia Hujatul-Islam wal-Muslimina al-Haji Muhaqiq (Mkwe 
wa Ayatullah al-Udhmaa al-Gulbayganiy) amesema: Amenisimulia 
marhum al-Akhundiy Mullaa Ali al-Hamdaniy amesema: “Siku 
moja alinijia mzee mkubwa ili kulipa yaliyomuwajibikia katika 
khumsi, nikatambua kwamba harufu ya manukato inayotoka kwake 
sijawahi kuinusa kabla katu, nikamuuliza aina ya manukato am-
bayo anayatumia, akasema: ‘Bwana wangu hakika harufu hii nzuri 
ina kisa sijamweleza yeyote kabla yako, lakini kwa kuwa wewe ni 
bwana wangu na kiongozi wangu basi hakika nitakueleza. Niliona 
katika njozi katika usiku mmojawapo kwamba mimi nimebahatika 
kumzuru bwana wa viumbe Mtume wa  Mwenyezi Mungu (saww), 
na alikuwa amekaa na pembezoni mwake kuna watu ishirini takrib-
an na mimi nilikuwa katika majilisi hiyo vilevile, akasema (saww): 
Nani kati yenu ananiswalia kwa wingi? Nilitaka kumwambia: Bwa-
na wangu hakika mimi ninakuswalia kwa wingi lakini nilinyamaza. 
Na katika mara yapili aliuliza (saww) swali lile lile, na hakumjibu 
yeyote, na katika mara yatatu alipouliza (saww) ni nani kati yenu 
ananiswalia kwa wingi ? Niliazimia kujibu lakini nikaiambia nafisi 
yangu: Huenda katika majilisi kuna ambaye anamswalia zaidi kuliko 
mimi na hakujibu kwa kumuonea haya (saww), nikamuona anasi-
mama na akaniambia: Wewe unaniswalia kwa wingi na akabusu mi-
domo yangu.”’179

178 Rejea iliyotangulia uk: 65
179 Rejea iliyotangulia uk. 79
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KUZUIA HATARI

Amesimulia Hujatul-Islam wal-Musilimina Mahdiy Pur katika 
mwakawa 1991– Mtarjumi wa kitabu cha al-Jaziratul- Khadharau- 
amesema: Mmoja wa watu wafamilia yetu kabla ya miaka minne 
aliona ndoto, naminikainukuu kwa Marhum Ayatullahi Swidiqiyna 
al-Isfahaaniy baada ya siku tatu katika mji wake. Naye akaifasiri 
ndoto hiyo kwa kusema: “Ilikuwa imekadiriwa katika familia yenu 
kufa mmoja wa watu wake katika siku ambayo ilionwa ndoto katika 
usingizi. Lakini hakika nyinyi mnamswalia kwa wingi  Muhammad 
na Aali zake (a.s.) hivyo imeondolewa kwenu hatari na Mwenyezi 
Mungu amerefusha umri wa waliokuwa wanakabiliwa na mauti kwa 
baraka za kumswalia Muhammad na Aali Muhammad (s.a.w.w.).”

Nikampigia simu mmoja wa marafiki zangu Adharbaijani na 
baada ya kubadilishana salamu  na kumuuliza juu ya hali yake akani-
pa habari kwamba mtoto wangu amegongwa na lori baada ya kusa-
firi kwangu kwa siku tatu na akapelekwa hosipitalini na bado angali 
katika hali ya kuzimia.

Hivi ndivyo ilivyonibainikia ukweli wa tafsiri ya ndoto hiyo na 
kwamba hatari imeondoka kwa mtoto wangu kwa baraka za kudumu 
katika kumswalia Muhammad na Aali Muhammad (a.s.).180

KUMSWALIA MTUME NA PETE ILIYOPOTEA

Amesema al-Hujatul-Islam wal-Muslimina Sayyid Hasan As-Swa-
hafiy: “Kabla ya miaka mingi nilifanya safari kwenda Tehran na 
wakati wakurejea kwangu Qum niligundua kwamba pete yangu am-
bayo najifakharisha nayo sana, nayo ni pete ya kito cha aqiqi ya 
Yemen ya njano iliyonakishiwa juu yake: “Maa shaallah Laa Quw-
180 Athaaru wa Barakaati Swalawaati, uk: 93 
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wata Illa Biillahi Astaghafirullah” haipo pamoja na kwamba nili-
itafuta sana lakini sikuipata, na zikapita siku 17 na wakati wakurejea 
kwangu katika safari nyingine kwenda Tehran nilitumia fursa kabla 
ya basi kujaa wasafiri, kwa utajo wa kumswalia Mtume: “Allahum-
ma Swali Alaa Muhammad Wa Aali Muhammad Waa’jili Faraja 
Hum” mara 1500, na nilipofikakwa mwenyeji wangu na nikalala 
usiku, nilisikia katika usingizi wangu mtu anasema: Pete iko mahali 
fulani. Na nilipoamka kwa ajili ya kuswali Swala ya Subhi nilimpa 
habari mwenyeji wangu juu ya ndoto yangu, alikwenda katika se-
hemu hiyo ambayo nimemwambia na akaja na pete.”181

SWALA YA MWISHO

Kutoka kwamtoto wa Marhum Ayatullah as-Shari’iy amesema: 
“Mzazi wangu alitoka Darab kwenda Laar ikiwa ni mwanzoni mwa 
masomo yake ya Kiislam, na katika siku hizo wanyama walikuwa 
ndio njia pekee ya usafiri, na safari ilikuwa inatimia kwa ugumu na 
taratibu. Na alipokuwa Laar mzazi wangu alivumilia na kukabiliana 
na taabu ya ugeni, lakini kuwa mbali na mama yake mchamungu na 
mpole haikuwa jambo rahisi kwake, hivyo aliazimia kurudi kwanza 
Darab hivyo alikwenda kwenye kituo cha misafara inayokwenda 
Darab na hakupata kipando cha kukodisha kwa sababu vilikuwa 
vyote vimeshakodishwa isipokuwa wanyama wawili, na wenyewe 
hawakodishi kwamsafiri mmoja, ambapo mzazi wangu alilazimika 
kulipa ujira wa kukodi wanyama wawili pamoja na kununua baadhi 
ya bidhaa zinazopatikana Laari zaidi kuliko Darab na kuzibeba kwe-
nye mmoja wa wanyama wawili,  na yeye kupanda mnyama mwing-
ine ili kuelekea Darab.

Alipowasili Darab na kuingia katika nyumba yake akamuona 
mzazi wake anashughulika na kufagia, na mzazi alipohisi kufika 
181 Qiswasu Swalaawaati, uk: 78
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kwake akamwambia kwa kusema: ‘Hee umefika mtoto wangu, 
nimeshamaliza sasa hivi kuhitimisha kumswalia Muhammad na 
Aali Muhammad.’ Ambapo inaonyesha kwamba huyu mama mcha-
mungu alikuwa ametawasali kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu kwa 
kumswalia Muhammad ili mtoto wake arudi toka safarini na ali-
kuwa ameshaanza kuhitimisha Swala kwa kutoa zawadi Swala mia 
moja kwa kila mmoja wa maasumina kumi na nne (as), na alipofika 
mwisho wa Swala hiyo Mwenyezi Mungu akamfikishia haja yake. 
Na hisia hiyo aliyokuwa nayo huko Laari ambayo ilikuwa imemta-
wala mtoto huyu haikuwa isipokuwa kwa amri kutoka kwa Mwe-
nyezi Mungu ili aharakishe kuelekea katika mji wake wa Darab.”182

KUPOTEZA KITU MUHIMU

Siku moja nilipoteza kitu muhimu nilichokuwa nakihitajia sana, nan-
ikabaki nimeshikwa na bumbuwazi sijui cha kufanya! Nikakumbuka 
kumswalia Muhamamad na Aali Muhammad mara kumi, nikaweka 
nadhiri kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu ya kumswalia Muhammad 
na Aali Muhammad mara kumi kwa nia ya usalama wa Imam Swa-
hib Zamani (as) iwapo nitakipata kitu hicho, na katika punde ileile 
nikakipata kitu hicho.183

Na alikwisha jaribu mwandishi wa kitabu hiki jambo hili mara 
nyingi.

KARAMA ZA MTUME WA MWENYEZI 
MUNGU (SAWW) KABURINI

Shabliy alitoka pamoja na kundi la wanamuridi wake, walikwenda 
jangwani hali wameazimia Hija, na walipokuwa njiani mmoja wa 

182 Qiswasu Swalaawaati, uk : 79
183 Rejea iliyotangulia  uk: 101



Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo

107

wanamuridi alipatwa na mauti,  Shabliy akashikwa na bumbuwazi 
katika jambo lake wakati akiwa anaangalia mwili wake na anatafa-
kari kumuosha, kumvisha sanda na kumzika, ghafla akaona  mwili 
wake wote ni mweusi na ukawa giza kwa muda mchache kuliko kasi 
ya kupepesa jicho, kisha haukudumu na kabla haijapita saa weusi 
huo ukabadilika na kuwa weupe. Shabliy akastaajabishwa na hali ya 
mtu huyu, na baada ya kupata wepesi wa kumzika alimzika. Ndipo 
akamuona katika usingizi wake akiwa anarukaruka katika mapambo 
ya peponi na kichwani mwake kuna taji limepambwa kwa vito vya 
thamani na katika kidole chake kuna pete ya nuru imeandikwa: “Haya 
ni malipo ya mwenye kumswalia Muhammad na Aali zake (saww).” 
Akamuuliza ni sababu ipi iliyosababisha weusi wake kisha weupe? 
Akamwambia: “Ama weusi ulikuwa ni kwa sababu ya dhambi zan-
gu, ilipotoka roho yangu tu katika mwili wake mwili wangu ukawa 
mweusi wote kwa sababu ya dhambi zangu, na ghafla nikaona mbal-
amwezi ya uwepo na bwana wa kizazi cha Adam (saww) ananijia 
na mkononi mwake anakikombe cha maji akanimwagia na akaosha 
kwa mikono yake mitukufu weusi wa madhambi yangu na akani-
vulia pambo la utukufu na akanivalisha pete ya wema. Nikamwam-
bia: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa amali gani nastahiki 
utukufu huu? Akasema: Kwa kuniswalia kwako daima.”’ Shabliy 
anasema: Ikanipambanukia kwamba giza la dhambi linaondoka kwa 
kumswalia kipenzi cha Mwenyezi Mungu al-Mustafaa (saww).184

SWALA YA MTUME (SAWW) INAOKOA  
DHIDI YA ADHABU YA KABURI
Kutoka kwa Shabliy vilevile amesema: Nilikuwa na jirani aliyek-
wisha fariki, nikamuona katika usingizi na nikamuuliza: Mwenyezi 
Mungu amekufanyaje? Akasema: “Ewe mzee nimeshaona adhabu 

184 Athaaru wa barakaatu Swalawaati, uk: 129
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kubwa na nimeteseka sana na nilishindwa kusema nilipomuona 
Munkar na Nakir, nikasema. Ole wangu! adhabu hii imenikuta, 
na nilikuwa Muislamu na nimefariki katika mila ya Uislam, ndipo 
Malaika wawili wakaanza kuniuliza kwa ukali, na ghafla mtu mzuri 
wa sura mwenye harufu nzuri akazuia baina yangu na baina yao na 
akanisomea majibu yao kwa njia nzuri. Nikamuuliza wewe ni nani 
Mwenyezi Mungu akuhurumie? Akasema: Mimi niSwala ambazo 
ulikuwa unamswalia Muhammad na Aali zake (a.s.) na hakika mimi 
nimeamriwa na nimekalifishwa kukusaidia wakati wowote unaohi-
taji msaada na nusura.”185

AMANI KUTOKANA NA UCHUNGU,  
WAKATI WA KUTOKA ROHO

Mmoja wa watu wema alikwenda kumtembelea rafiki yake akamuona 
yuko katika hali ya sakaratil-mauti, akamuuliza: “Unaonaje (uchun-
gu wa) kutoka roho ewe rafiki yangu?” Mwenye kukata roho akase-
ma: “Sioni isipokuwa utamu na kheri na sihisi uchungu wowote.” 
Yule aliyemzuru akastaajabu kwa sababu alikuwa anajua uchungu 
wa kutoka roho ya mwanadamu! Rafiki yake anayekata roho akam-
wambia alipoona mshangao wake: “Usistaajabu ewe rafiki yangu; 
kwa sababu mimi nimesoma Hadith kutoka kwa Nabii (saww) humo 
anasema: ‘Mwenye kuniswalia kwa wingi anasalimika kutokana na 
uchungu wa kutoka roho.’ Hivyo  tangu wakati huo nimedumu ka-
tika kumswalia Mtume (saww) na nikazidisha zaidi na kwa sababu 
hiyo unaniona ninaraha wakati wa kutoka roho yangu.”186

185 Athaaru wa barakaatu Swalawaati, uk: 131
186 Qiswasu Swalawaatu, uk: 73
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SWALA YA USIKU WA KUAMKIA IJUMAA  
NA YA MCHANA WA IJUMAA:

Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu  (saww): 

“Niswalieni kwa wingi katika Lailatul-Gharai na katika Yau-
mul-Azhar. Lailatul-Gharau ni usiku wa kuamkia Ijumaa na 
Yaumul-Azhar ni mchana wa Ijumaa, humo Mwenyezi Mungu 
huwaacha huru wenye madhambi, nayo ni siku ya sikukuu kwa 
umma wangu,  natoeni sadaka kwa wingi humo.”187

MTU ATAKAYEKUWA KARIBU MNO  
NA NABII (SAWW) SIKU YA KIYAMA
Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww) 
kwamba amesema:

“Hakika atakayekuwa sehemu iliyokaribu mno na mimi kati 
yenu Siku ya Kiyama ni mwingi wenu wa kuniswalia duniani.”188

KUPITA KATIKA SIRAT
Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww): 

“Nilimuona mtu usingizini katika umma wangu anateteme-
ka katika Sirat na wakati mwingine anajivuta kwa tumbo na 
wakati mwingine ananig’inia, zikamjia Swala alizokuwa aki-
niswalia zikamsimamisha kwa miguu yake hadi akatembea ka-
tika Sirat.”189

187 Mustadrakul-Wasaail, Jz: 6, uk: 71 mlango wa 35 Hadith ya 4
188 �Jaamiul-Akhbaar, Taaju Diyn ashaiyriy chapa ya Daru Ridhaa Qum 1405 A. H uk: 59 

fasil ya 28
189 Raudhatul-Waaidhiyna, Juz: 2, Uk: 322
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NURU SIKU YA KIYAMA

Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww):

“Mwenye kuniswalia mara moja Mwenyezi Mungu Siku ya 
Kiyama atamuumbia nuru katika kichwa chake, kuliani mwake, 
kushotoni mwake, juu yake, chini yake na nuru katika viungo 
vyake vyote.”190

CHINI YA KIVULI CHA ARSHI YA MWENYEZI 
MUNGU MTUKUFU

Imepokewa kutoka kwa Nabii (saww) kwamba:

“Watu watatu Mwenyezi Mungu atawafunika kwa kivuli chini 
ya Arshi yake siku ambayo hakutakuwa na kivuli isipokuwa ki-
vuli cha Mwenyezi Mungu.” Akaulizwa na ni akina nani hao 
ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu? Mtume (saww) akawataja: 
“Mwenye kuondoa matatizo katika ummah wangu, mwenye 
kuhuisha Sunnah yangu katika ummah wangu na mwenye 
kuniswalia kwa wingi.”191

KUMFUKUZA SHETANI KWA SWALA YA 
MTUME (SAWW)

Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww): 

“Eeee wakumbukeni enyi ummah wa Muhammad, Muham-
madi na Aali zake wakati wa shida zenu na matatizo yenu ili 

190 Al-Mawaaidhul-Adadiyatu, Uk: 413
191 Rejea iliyotangulia Uk: 313
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malaika wenu wakuwezesheni kuwashinda mashetani ambao 
wanakukusudieni, hakika kila mmoja kati yenu ana malaika 
kuliani mwake anaandika mema yake na ana malaika  kusho-
toni mwake anaandika mabaya yake, na anamashetani wawili 
kutoka kwa Ibilisi wanaompotosha, hivyo wanapomshawishi 
katika moyo wake naye akamtaja Mwenyezi Mungu na kusema:

الُله  الْعَظِيْمِ وصَلَّى  الْعَلِيِّ  بِالِله  إِلاَّ  ةَ  قُوَّ وَلَا  وَلَاحَوْلَ 

دَِّ وَآلِهِ عَلَى مُحَم

mashetani wawili wanazuiliwa, kisha wanakwenda kwa Ibilisi 
wanamshitakia na kumwambia: ‘Tumechoshwa na jambo lake 
tuongezee waasi.’ Hatoacha kuwaongezea hadi atawaongezea 
waasi elfu moja, wanamwendea lakini kila wanapomtupia ush-
awishi anamtaja Mwenyezi Mungu na Muhammad na Aali zake 
wema (a.s.), na hivyo hawapati mwanya kwake wala muoko-
zi, wanarudi na kwenda kumwambia Ibilisi: ‘Hatutomuweza 
isipokuwa wewe umwendee kwa askari wako ili umshinde na 
kumpotosha.’

Ibilisi atamwendea na askari wake, Mwenyezi Mungu ata-
waambia malaika wake: ‘Huyu Ibilisi amemkusudia mja wangu 
- fulani au kijakazi wangu fulani – kwa askari wake, eee wa-
pigeni vita.’ Watampiga vita kila shetani muovu malaika laki 
moja wakiwa juu ya farasi wa moto na mikononi mwao kuna 
panga za moto na mikuki ya moto, panga na mishale,192  visu 
na silaha zao ni za moto, na hawataacha kuwatoa na kuwapiga 
vita kwavyo na kumteka Ibilisi na kumuwekea silaha hizo, naye 
atasema: ‘Mola wangu ahadi yako ahadi yako umeniahirishia 

192 Nashaashiyb: Ja’u Nnashaab kwa dhama na shada nayo ni nabal (Manati) 
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hadi wakati maalum.’ Mwenyezi Mungu Mtukufu atawaam-
bia malaika wake: ‘Nimemwaahidi kwamba sitomuuwa lakini 
sikumwahidi kwamba sitomwadhibu kwa uchungu na silaha, 
mpatieni kipigo kwa silaha zenu kwani sitomfisha.’ Basi watam-
wadhibu kwa majeraha kisha watamwaacha basi hataacha kuwa 
ni mwenye kulia193 kwa ajili ya nafsi yake na watoto wake wali-
opigwa vita na kuuliwa,194 na haliponi jeraha isipokuwa kwa 
kusikia sauti za washirikina zikitamka  kufuru zao.

Na ikiwa muumini huyu atabakia katika utii wa Mwenyezi 
Mungu, kumtaja na kumswalia Muhammad na Aali zake (a.s.) 
Ibilisi atabakia katika majeraha hayo, na ikiwa mja ataacha 
hayona akajiingiza katika kumkhalifu Mwenyezi Mungu na 
maasi yake basi majeraha ya Ibilisi yatapona kisha atapata 
nguvu kwa muumini huyo hadi atamshawishi na atapanda 
mgongoni mwake na atateremka kwake, na mashetani wata-
panda mgongo wake na shetani mmoja atawaambia rafiki zake: 
Je hamkumbuki yaliyotupata juu ya jambo la huyu mtu na sasa 
hivi amekuwa dhalili kwetu na ametufuata hadi amekuwa ana-
pandwa na sisi.”

Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww): “Mkitaka 
kudumisha kilio cha Ibilisi na uchungu wa majeraha yake basi 
dumisheni utiifu kwa Mwenyezi Mungu na utajo wake na kum-
swalia Muhammad na Aali zake, na mkiacha hayo basi mtaku-
wa mateka, vitapandwa visogo vya baadhi yenu na baadhi ya 
waasi wake.”195

193 Sakhanatul.
194 Al-Muqattaliyna alaa binail–maf’uul min baab al-if’aali.
195 Bihrul-Anuwar, Jz: 60, uk: 272 namba 158
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NURU KATIKA SIRAT

Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww): 

“Niswalieni kwa wingi hakika kuniswalia ni nuru katika kaburi 
na ni nuru katika Sirat na ni nuru katika pepo.”196

ANAWAJIBIKA KUPATA UWOMBEZI

Amesema Nabii (saww) katika wasia wake kwa Ali (as): 

“Ewe Ali mwenye kuniswalia kila siku au kila usiku anawajibi-
ka kupata uombezi wangu hata kama atakuwa ni kati ya watu 
wenye madhambi makubwa.”197

MAANA YA SWALA YA MWENYEZI MUNGU,  
YA MALAIKA, NA YA WAUMINI KWA MTUME 
(SAWW)

Kutoka kwa Abil-Mughirah amesema: 

“Nilimuuliza Abu Hasan al-Kadhim (sa) nini maana ya Swala 
ya Mwenyezi Mungu na Swala ya malaika wake na Swala ya 
waumini kwa Muhammad  na Aali zake?  Akasema: ‘Swala ya 
Mwenyezi Mungu ni rehema na Swala ya malaika wake ni kum-
takasa kwa ajili yake na Swala ya waumini ni kumuombea.”’198

196 Mustadrakul-Wasail,  Jz. 5, Uk. 332, Mlango wa 31. 
197 �Bihrul-Anuwar, Juz. 5,  Uk. 334, Mlango wa 31 (Istihbaab al-ikthaar min Swalaati alaa 

Muhammad wa Aalihi (saww)
198 Wasailu Shi’ah, Jz: 6, uk: 375 mlango wa 22Taaqiyb swalaatl-maghrib
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KINGA DHIDI YA MOTO WA JAHANNAM

Kutoka kwa Swabaha bin Siyabah, kutoka kwa Abi Abdillah (as) 
amesema:

“Je nikufundishe kitu kitakachokukinga na moto wa Jahanam?” 
Akasema: ndio, akasema (as): “Sema baada ya Alfajir: Alla-
humma SwaliAlaa Muhammad Wa Aali Muhammad mara mia 
moja, Mwenyezi Mungu ataukinga uso wako na moto wa Ja-
hannam.199

KUOZESHWA HURULAINI

Kutoka kwa Imam Abi Abdillah as-Sadiq (as) amesema: 

“Vitu vinne vimepewa usikivu wa viumbe:  Nabii, Hurulain, 
pepo na moto. Mja hamswalii Nabii (saww) au kumsalimia 
isipokuwa hayo yanamfikiana kuyasikia, na hakuna yeyote 
anayesema: ‘Eee Mwenyezi Mungu niozeshe Hurulain’ isipoku-
wa wanamsikia na wanasema: ‘Ewe Mola wetu hakika fulani 
ametuposa tuozeshe kwake.’Na hakuna yeyote anayesema: 
‘Eee Mwenyezi Mungu niingize peponi,’ isipokuwa pepo inase-
ma: ‘Eee Mwenyezi Mungu mpe makazi kwangu.’ Na hakuna 
yeyote anayejikinga na moto kwa Mwenyezi Mungu isipokuwa 
moto unasema: ‘Eee Mola Wangu mwepushe na mimi.”’200

199 �Wasailu Shi’ah Jz: 6, uk: 479 mlango wa 25 nubdhatu mimmaa yustahabu an yuzaada 
fiy taaqiyb asubhi Hadith 8941

200 �Wasailu Shi’ah Jz: 6, uk: 465 mlango wa istihbaabil-mauidhati baada kulli swalaati
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KUMSWALIA MUHAMMADI NA AALI ZAKE 
(A.S.) KILA WANAPOTAJWA MANABII (AS)

Kutoka kwa Muawiya bin Ammar amesema: 

“Nilimtaja kwa Abi Abdillahas-Sadiq (as) mmoja kati ya Mana-
bii na nikamswalia, as-Sadiq (as) akasema: ‘Ukitaja mmoja 
kati ya Manabii anza kumswalia Muhammad kisha kutokana 
naye Mwenyezi Mungu atamrehemu Muhammad, Aali zake na 
Manabii wote.”’201

RAFIKI WA MUHAMMAD (S.A.W.W.) KATIKA 
PEPO ZA JUU

Imepokewa kutoka kwa Imam Ridhaa (as) kwamba amesema: “Kati 
ya siri za Aali Muhammad (saww) katika kumswalia Nabii na Aali 
zake (as) ni kusema:

دٍَّ وَآلِهِ  لينَ وَصَلِّ عَلى مُحَم دٍَّ وَآلِهِ فِى الاَْوَّ اَللهُّمَّ صَلِّ عَلى مُحَم

دٍَّ وَآلِهِ فِى الْمَلَاءِ الاَْعْلى وَصَلِّ  فِى الاَّْخِرينَ وَصَلِّ عَلى مُحَم

دَّاً وَآلَهُ  دٍَّ وَآلِهِ فِى  النبيين والْمُرْسَلينَ اَللهُّمَّ اَعْطِ مُحَم عَلى مُحَم

اَللهُّمَّ  الْكَبيرَةَ  وَالَّدرَجَةَ  فْعَةَ  وَالرِّ رَفَ  وَالشَّ وَالْفَضيلَةَ  الْوَسيلَةَ 

دٍَّ صَلَّى اّهُلل عَلَيْهِ وَآلِهِ وَلَمْ اَرَهُ فَلا تَحْرِمْنى فِى  اِنّى آمَنْتُ بِمُحَم
201 �Reja iliyotangulia Juz.7, Uk. 208 Istihbaab Taqidiym Swalaati Alaa Muhammad wa Aali 

Muhammad kullamaa dhukra ahdu minal- Anbiyaai, Hadith ya 9129
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الْقِيمَةِ رُؤْيَتَهُ وَارْزُقْنى صُحْبَتَهُ وَتَوَفَّنى عَلى مِلَّتِهِ وَاسْقِنى مِنْ 

حَوْضِهِ مَشْرَباً رَوِيّاً سآئِغاً هَنَّيئاً لا اَظْمَاءُ بَعْدَهُ اَبَداً اِنَّكَ عَلى 

وَآلِهِ  عَلَيْهِ  اّهُلل  صَلَّى  دٍَّ  بِمُحَم آمَنْتُ  كما  اَللهُّمَّ  قَديرٌ  شَىْءٍ  كُلِّ 

فْنى فِى الْجِنانِ وَجْهَهُ اَللهُّمَّ أبلِغْ روح مُحَمدَّ عنّي  وَلَمْ اَرَهُ فَعَرَِّ
صَلَّى اّهُلل عَلَيْهِ وَآلِهِ تَحِيةًَّ كَثيرَةً وَسَلاما202ً

Hakika mwenye kumswalia Nabii (saww) kwa Swala hii dham-
bi zake zinavunjwa na anasamehewa makosa yake na inadumu 
furaha yake na dua yake inakubaliwa na anapewa maombi yake 
na anakunjuliwa riziki yake na anasaidiwa dhidi ya adui yake 
na anatayarishiwa sababu za aina mbalimbali za kheri na ana-
jaaliwa kuwa kati ya marafiki wa Nabii Wake  katika pepo za 
juu.”203

AMALI YA MKESHA WA MWEZI SABA 
RAJABU

Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww): 

“Mwenye kuswali katika usiku wa mwezi saba Rajab rakaa nne 
kwa kusoma Alhamdu mara moja na Qul Huwallahu Ahdi mara 
tatu na Qul Audhu Bi Rabbil-Falaq na Qul Audh Bi Rabbi Naa-
si, na akamswalia Nabii (saww) mara kumi baada ya kumaliza, 

202 �Tahdhiybul-Ahkaami cha Sheikh Tusiy, Khurasan  460H, Najaf al-Ashraf  chapa ya 
Darul-Kutubil- Isalamiyyati Teheran  1365H, Sharhi ya Juz. 3, Uk. 86, Hadith ya 15, 
Dua Fiy Ziyaadati-Tamaamil –Miati Rakaati

203 �Tahdhiybul-Ahkaami cha Sheikh Tusiy chapa ya Darul Kutubil-Islamiyati Teheran 1365, 
Sharhu Juz 3 Uk.86 Dua fiyl ziyaadati tamaam miati rakaati Hadith ya 15.
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kisha akasema: Subhaanallah Walhamdulillah Walaa Ilaaha 
Illallahu Wallahu Akbar mara kumi, Mwenyezi Mungu atam-
funika kwa kivuli cha Arshi yake na kumpa thawabu za mwe-
nye kufunga mwezi wa Ramadhani na malaika watamuombea 
maghfira hadi amalize Swala hii, na atamfanyia wepesi wakati 
wa kutoka roho na katika mbinyo wa kaburi na wala hatotoka 
duniani hadi aone makazi yake peponi na Mwenyezi Mungu 
atamsalimisha kutokana na fazaa za Kiyama.”204

AMALI YA USIKU WA NUSU YA SHABAN

Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww): 

“Mwenye kujitwaharisha usiku wa nusu ya Shabani akajitakasa 
vizuri akavaa nguo mbili nadhifu kisha akatoka kwenda kwe-
nye mswala wake kisha akaswali Isha, kisha baada yake akas-
wali rakaa mbili, katika rakaa ya kwanza atasoma Alhamdu na 
Aya tatu za mwanzo wa Sura al-Baqarah, Ayatul-Kursiyi, na 
Aya tatu za mwisho wa Sura al-Baqarah, kisha atasoma katika 
rakaa ya pili Alhamdu na Qul Audh Bi Rabbi Naasi mara saba 
na Qul Audhu Bi Rabbil- Falaq mara saba  na Qul Huwalla-
hu Ahdi mara saba, kisha atatoa salam na baada yake ataswali 
rakaa nne, atasoma katika rakaa ya kwanza Suratu Yaasin na 
katika rakaa ya pili atasoma Haamiym Dukhan na katika rakaa 
ya tatu Alif laam Miym Sajdah na katika rakaa ya nne atasoma 
Tabaarakalladhi Biyadihil-Mulk, kisha ataswali baada yake 
rakaa mia moja atasoma katika kila rakaa Qul Huwallahu mara 
kumi na Alhamdu mara moja, Mwenyezi Mungu atamkidhia 
haja tatu hapa duniani au kesho Akhera, kisha akiomba kuniona 
katika usiku wake huo ataniona.”205

204 �Iqbaalul-Aamaali cha Sayid Ibnu Tausi chapa ya Darul-Kutubil- Islamiayati, Teheran 
1367 A. H   

205 �Wasailus-Shi’ah Juz. 8, Uk. 108, mlango wa 8 Istihbaab Swalaati Laylati Niswif 
Shaaban.
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FADHILA  ZA SWALA YA MTUME NA AALI 
ZAKE (A.S.)

Kila kitu katika ulimwengu huu kinahukumu mbili, Taklif na 
Wadhi’iy, Swala ya kumswalia Muhammad na Aali Muhammad 
hukumu yake ni Taklif ya istihibab, na katika upande huo inatha-
wabu nyingi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, lakini – katika upande 
mwingine – inaathari za Wadhi’iy zisizohesabikana sisi tumeghafi-
lika na wingi wake. Kutokana na tunayojifunza kutoka katika Ha-
dith tukufu tunaweza kutaja fadhila na baraka arobaini za kumswalia 
Muhammad na Aali wa Muhammad (s.a.w.w.):

1.	 Ni kujipamba kwa adabu ya Mwenyezi Mungu Mtukufu.

2.	 Ni kutii amri ya Mwenyezi Mungu Mtukufu.

3.	 Ni kupata utukufu wa Swala ya Mwenyezi Mungu.

4.	 Ni kuafikiwa na kuimba pamoja na malaika.

5.	 Ni kupata Swala ya malaika.

6.	 Ni sababu ya kupata ukuruba wa Mwenyezi Mungu.

7.	 Inapelekea kupata radhi za Mwenyezi Mungu.

8.	 Ni kuwa karibu na Mtume (saww).

9.	 Inapelekea kupata uombezi wa Nabii (saww).

10.	 Inapelekea kupata zawadi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu  
(saww).

11.	 Inawajibisha mwenye kuswali kuwa maarufu kwa Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (saww).

12.	 Swala zinaandikwa katika kitabu cha mtu chenye nuru.
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13.	 Ni kupata radhi za Mtume (saww).

14.	 Inapelekea kupata malipo na thawabu kwa mwenye kufanya 
uradi.

15.	 Ni ibada.

16.	 Ni kafara ya madhambi.

17.	 Inapelekea furaha ya Maimam wote (a.s).

18.	 Dua ambayo katikati yake kuna kumswalia Nabii (saww) 
inajibiwa.

19.	 Inapelekea kupata ufaulu duniani na Akhera.

20.	 Inapelekea kuwa mbali na moto.

21.	 Inatia nuru kaburini.

22.	 Inaondoa hali ya kubanwa na kaburi.

23.	 Inaleta radhi za malaika wa mauti.

24.	 Inaleta radhi za Ridhiwani mwangalizi wa pepo.

25.	 Hakika ni kutimiza ahadi ya (Je mimi si ndio Mola Wenu).

26.	 Inaondoa unafiki.

27.	 Inawajibisha kuombewa na viumbe vyote.

28.	 Ni amali bora zaidi huko Akhera.

29.	 Inatakasa amali.

30.	 Inaleta afya.

31.	 Inapelekea kupata huruma.

32.	 Ni sababu ya kukubali utii.

33.	 Ni sababu ya kufanya majilisi ziwe nzuri.
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34.	 Ni sababu ya kuepukana na kusengenywa.

35.	 Ni sababu ya kupata nguvu.

36.	 Ni sababu ya kukumbuka vitu.

37.	 Ni sababu ya kuwa na nuru nyigi siku ya Kiyama.

38.	 Inapelekea mizani kuwa nzito.

39.	 Inapelekea kuvuka katika Sirat.

40.	 Inapelekea kuridhiwa na Manabii wote.206

MALIPO YA MWENYE KUACHA 
KUMSWALIA MTUME (SAWW)

Kama ambavyo kumswalia Muhammad na Aali zake (a.s.) kuna 
athari kubwa na nyingi vile vile atapata balaa yule mwenye kud-
harau na kukusudia kuiacha kwa athari ovu na mbaya, na kati ya 
mambo ambayo humpata mwenye kuacha Swala ya Mtume (saww) 
ni:-

1.	 Atapigwa muhuri wa waovu katika paji lake kama ilivyokuja 
katika kitabu cha Udatud-Daa’iy cha Ibnu Fahdi al-Hilliy.

2.	 Anakuwa dhalili mwenye kupuuzwa kama ilivyokuja katika 
Hadith ya Musa bin Ja’far (as).

3.	 Ni alama ya ubakhili kama ilivyopokelewa kutoka kwa 
maasumina.

4.	 Hiyo inahesabiwa kuwa ni katika dharau kama ilivyopokelewa 
kutoka kwa Nabii (saww).

206 Athaaru wabarakaatu swalaati uk: 155
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5.	 Majilisi ambayo hatajwi humo Nabii wala haswaliwi ni balaa 
na majuto kwa wenye majilisi hiyo, kama alivyopokea mwenye 
kitabu cha Udatud-Da’iy.

6.	 Mwenye kuiacha anakosea njia ya peponi kama ilivyopokewa 
kutoka kwa Nabii (saww).207

7.	 Inampelekea mwenye kuacha kumswalia Muhammad na Aali 
zake (a.s.) kuwa mbali na Mwenyezi Mungu Mtukufu kama ili-
vyopolewa katika Hadith aliyoinukuu Ibnu Babawaihi kutoka 
kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (saww).

8.	 Inasababisha kuingia motoni kama ilivyopokelewa katika Ha-
dith aliyoinukuu Ibnu Babawaihi kutoka kwa Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (saww).

9.	 Na inapelekea kuwa mbali na waliokaribu (na moto).

BAHATI NZURI

Mwenyezi Mungu kwa utukufu Wake amenijaalia na kuniwafikisha 
mwishoni mwa maisha yangu ya kutunga kitabu hiki kuwa mgeni 
wa bwana wa Mashahidi Imam Husein (a.s) na Sayid Abdul-Adhim 
al-Hasaniy (ra), ambapo nilikwenda katika usiku wa kufa Shahidi 
Imam al-Baqir (a.s) na siku za Muslim – yaani usiku wa mwezi 
kumi na saba Dhilhija 1422 A. H – pamoja na mmoja wa wahudumu 
wa Imam Husein (a.s) kwenye raudha ya Sayid Abdul-Adhim al-
Huseiniy huko Tehran.  Na ni ada ya tangu miaka mingi kwamba 
misafara na vikundi vingi vya ziara ya Imam Husein huenda Tehran 
katika siku kama hizi kwa ajili ya kumzuru Sayid Abdul-Adhim al-
Huseiniy.
207 �Al-Kaafiy cha Thiqatul-Islaam al- Kullainiy chapa yaDarul- Kutubil- Islamiyati, Teheran 

1365 A. H Juz. 2, uk. 495, Mlango waSwalatu Alaa Nabiyyi wa Ahli Baitihi, Hadith 19.
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Mimi pia nilikwenda pamoja na mtoto wangu Sayid Muhammad 
bin Khamsaiy na watukufu wengine waliokuwa pamoja nami katika 
kikundi chetu maalum kwenye raudha yake ili kuungana na safu za 
misafara ya maombolezo ambayo inafika huko. Baada ya kumsal-
imia Imam al-Muntadhar (a.s) nilisoma ziara ya Ashuraa na dua ya 
tawasuli  kwa Maimam watukufu (a.s) pamoja na Sayid Kazaruniy, 
na baada ya ma’atam na azaa kikundi kilijiandaa kuelekea kwenye 
raudha tukufu ya Sayid Abdul-Adhim, na wakati wakuondoka kwetu 
macho yangu yaliwaona marafiki wawili watukufu kati ya vipenzi 
wa Ahlul-Bait (a.s) waliokuja kutoka katika msikiti wa raudha katika 
sehemu ya Kasri la Dashti Tehran, nao ni Aswghar Nuru Bakhshity 
na Said Sha’abaniy, na baada ya kuzungumza kidogo katika baadhi 
ya mambo mazungumzo yalielekea katika kumswalia Muhammad 
na Aali Muhammad na nikawajulisha kuwa kitabu changu ni juu ya 
kumswalia Muhamad na Aali zake (a.s.), Saidi Shaabaniy akanipa 
habari juu ya majilisi itakayohudhuriwa na wapenzi wa Ahlul-Bait 
(a.s) na kuwa katika majlisi hiyo  hakitowashughulisha tangu mwan-
zo wa majilisi hadi mwisho wake isipokuwa uradi wa kumswalia 
Muhammad na Aali Muhammad (a.s.).

Nilikuwa kama mwenye kiu ambaye anatafuta maji, nikachukua 
kwake anuani nanikaelekea kwake siku iliyofuatia, ndipo nikakutana 
na kijana mwenye kujaa hamasa na uchangamfu na ari na mwenye 
dini, mwenye adabu, mnyenyekevu mno na mchamungu, mpenzi wa 
Muhammad na kizazi cha Muhammad kwa kila maana ya neno hilo, 
kiasi kwamba dhahiri yake inaakisi undani wake mzuri, anamereme-
ta huku nuru ya wilaya ikiwa dhahiri katika uso wake. 

Baada ya kumsalimu, kumwamkia na kumuuliza hali nilim-
wambia hakika mimi namtafuta ndugu anayeitwa Majid al-Karbalai, 
akasema: “Ndio mimi karibu.” Nikamwambia je, kwa ihsani yako un-
aweza kunieleza juu ya sababu ya kuasisi kikundi chenu cha Darud-
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Dhikir? Akasema: “Tulikuwa watu 15 tuliokusudia katika moja ya 
usiku na kuahidiana kuhuisha Sunnah ya Nabii (saww) na hususan 
Sunnah iliyosahauliwa, na ambayo kati ya hizo ni kumswalia Mu-
hammad na kizazi cha Muhammad (s.a.w.w.), na kwa kuongezea ny-
uradi zingine zinazoingiza furaha kwa Maimam maasumini (a.s).”  
Baada ya hapo nilimuuliza: Tangu lini mlianza kikao cha majilisi 
yenu ya kwanza? Akasema: “Mwaka 1415 A. H.” Nikasema: Na ni 
zipi haja zenu mlizozipata? Akasema: “Hatukuanzisha majilisi hii 
kwa ajili ya kukidhiwa haja zetu maalum bali ni kwa ajili ya mapen-
zi yetu kwa Ahlul-Bait (a.s) na kutaka kuharakishwa kudhihiri kwa 
Imam al-Mahdi anayesubiriwa (a.s), lakini kuna mtu mmoja kati ya 
ndugu zetu waliohudhuria pamoja na sisi ameweka nadhiri kwamba 
kama akikidhiwa haja yake ataita kikundi cha Darud-Dhikir na ata-
fanya majilisi nyumbani kwake.”

Nikasema: Maelfu mangapi ya Swala za kumswalia Mtume 
(saww) mmeshaswali hadi sasa? Akasema: “Bali sema ni milioni 
ngapi, mwenye kuhesabu ni ndugu yetu Shamsi kwa mfano: 

-	 Alihesabu Swala kuanzia mwezi wa Ramadhani mtukufu ka-
tika mwaka uliopita hadi mwanzo wa mwezi wa Ramadhani 
wa mwaka huu ikafikia milioni tatu, elfu hamsini mia moja 
na thelethini na tisa (350,139).

-	 Idadi ya Swala katika siku ya kuzaliwa Imam Hasan (as) im-
efikia 91,817.

-	 Katika usiku wa 21 katika mwezi  mtukufu wa Ramadhani 
imefikia 7000.

-	  Katika usiku wa 27 katika mwezi wa Ramadhani imefikia 
76500.

-	 Idadi ya Swala katika siku ya Idil-Fitr imefikia 79,000.
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-	 Katika siku ya kufa shahidi Imam as-Sadiq (a.s) imefikia 
218,627.

-	 Katika siku ya kufa shahidi Fatma al-Maasuma (as) imefikia 
112,818.

-	 Idadi ya Swala katika uzao wa Imam Ridhaa (a.s) imefikia 
314,200.

-	 Idadi ya Swala katika siku ya kufa shahidi Imam al-Jawad 
(a.s) imefikia 216,401.

-	 Idadi ya Swala katika siku za kufa shahidi Muslim imefikia 
100,000.

-	  Na hivyo jumla yake kwa muda wa miezi kumi na tano ni mil-
ioni nne mia nne na kumi na tano elfu na mbili (4,415,002).”

Kama ambavyo ndugu wanaopenda kuiga majilisi za kikundi 
cha Darud-Dhikir cha Tehran na ambacho kinakusanyika katika 
mnasaba wa sikukuu za Kiislam basi wanaweza kupiga simu kupiti-
anamba zifuatazo kwa maelezo ya ziada: 06871139 na 0912099667.

Cha muhimu ni kwamba ndugu wapendwa ambao wana majilisi 
kama hizi ni sawa iwe Tehran au sehemu nyingine wanaweza kupiga 
simu kwa kuwasiliana na mwandishi wa kitabu hiki kwa simu kupi-
tia namba: 0912109667, na kutuma shughuli zao pamoja na kue-
leza shida zao ambazo zimetatuliwa kwa baraka za majlisi hizi ili 
kuwashajiisha Waislamu wengine kuhuisha Sunnah hii na ili wale 
ambao hawajapata taufiki ya kujaribu na kuzifanyia kazi majilisi hizi 
wajaribu majilisi hizi na washuhudie wigo wa athari zake.
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WASIA WA AWALI KATIKA VIKAO VYA 
KIDINI

Nawausia viongozi wa misafara ya maombolezo, vikundi vya Hu-
seiniya na vikundi vya ziara za kidini vinavyokwenda Qum, Jam-
karan, Mashhad, Syria, Karbalaa na kwingineko, na washiriki wa 
majilisi za dua za Nudubah, Kumail,  na majlisi za sikukuu za Ki-
islam, watenge wakati mahususi kwa ajili ya kumswalia Muham-
mad na Kizazi chake na katika kuhitimisha majilisi hizo waombe 
kwa Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwa Swahibu Zaman, 
na vile vile watoe zawadi thawabu za Swala hizo kwa Maasumina 
kumi na nne na wafu wa waasisi wa  majilisi hizo.

Kwa mfano katika Mashhad tukufu katika raudha ya Imam 
Ridha (a.s) katika uwanja wa Huriyah baada ya Swala ya Maghribi 
na Isha hufanywa uradi wa kumswalia Muhammad na Aali zake 
(a.s.) baada ya wenye kufanya uradi huu kuleta kiasi cha maji ya 
mimea na ambayo kwa kiajemi yanaitwa Aab Nabaati. Nayo ni 
sukari iliyotengenezwa kama vidonge maalum kisha wanakisomea 
Swala kwa kila kidonge mara mia moja, kisha  mmoja wa washairi 
wenye kuwasifu Ahlul-Bait (a.s) husoma ziara ya Ashura na kutaja 
masaibu yao kisha wasimamizi wa majilisi hii hugawa sukari hiyo 
kwa wahudhuriaji wa uradi, na jambo muhimu na lakuzingatia ni 
kwamba mwenye kupata sukari hiyo anapata ponyo la kimwili na 
kiroho.

Mfano mwingine: Msafara wa Hujjatullah kwa ajili ya kuzuru 
sehemu ya Kasri la Dashiti Tehran, huwa wanakwenda Qum huko 
Jamkarankila wiki, na katika msafara huanza kwa kumswalia Mu-
hammad na Aali zake (a.s.) hadi zifike Swala 50,000 kwa ajili ya 
kuharakisha kudhihiri kwa Imam al-Mahdi, kisha wanasoma uradi  
huu: “Naad Aliyyan Madhharul-Ajaabi, Tajiduhu Aunan Laka Fiyn-
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nawaaib” Baada yake wanasoma ziara ya Ashura na Hadithual-Kisai 
tukufu.

Kama ambavyo hatusahau kumshukuru mwasisi wa msafara wa 
Hujjatullah kwa ajili ya kufanya ziara Tehran, naye akiwa ni kijana 
wa miaka12, kijana huyu mcheshi aliweka nafsi yake nadhiri ili iwe 
ni askari kati ya maaskari wa Imam al-Hujjah (a.s) na utamuona ame-
jaa ucheshi na uchangamfu na kumpenda kwake. Jina lake ni Sajjad 
Khamsaiy, na baada ya hapo ndugu yake Muhammad mwenye umri 
wa miaka 16 alijiunga naye ili kumpa nguvu katika jambo hili.

Nimeshuhudia kwa karibu huduma mbalimbali zenye ikhilasi 
za msafara huu, kama ambavyo hali ya kiroho iliyokuwa inatawala 
msafara huu iliandaa kwa wenye kuzuru mazingira ya kupata katika 
kila wiki haja muhimu kutoka kwa Imam Swahibu Zaman (a.s) kwa 
baraka za tawasul ya dhikiri tukufu. Mwenyezi Mungu aidumishe 
njia yao na aineemeshe kwa dua ya Imam Zaman Insha-Allah.

ةَّ بن الحَسَن صَلواتُكَ عَلَيهِ وَعَلى آبَائهِ  اللهمَّ كُنْ لِوَلِيِّكَ الحُج

اعَةِ وَفِي كُلِّ سَاعَة وَليّاً وَحَافِظاً وَقائِداً وَ ناصِراً  فِي هَذِهِ السَّ

ودَليلًا وَ عَيناً حَتّى تُسكِنَه أرضَكَ طَوعاً وَتُمَتِّعَهُ فِيها طَوِيلًا 

احِمِينَ بِرَحمَتِكَ ياَ أرحَمَ الرَّ
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ORODHA YA VITABU VILIVYO 
CHAPISHWA NA  

AL-ITRAH FOUNDATION

1.	� Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka 
Thelathini

2.	U haramisho wa Riba

3.	U haramisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 

4.	U haramisho wa uwongo  Juzuu ya Pili

5.	 Hekaya za Bahlul

6.	 Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

7.	 Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)

8.	 Hijab vazi Bora

9.	U kweli wa Shia Ithnaashari

10.	 Madhambi Makuu

11.	 Mbingu imenikirimu

12.	 Abdallah Ibn Saba

13.	 Khadijatul Kubra

14.	U tumwa

15.	U makini katika Swala

16.	 Misingi ya Maarifa

17.	 Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
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18.	 Bilal wa Afrika

19.	 Abudharr

20.	U sahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu

21.	 Salman Farsi

22.	 Ammar Yasir

23.	 Qur’an na Hadithi

24.	E limu ya Nafsi

25.	 Yajue Madhehebu ya Shia

26.	U kusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu

27.	 Al-Wahda

28.	 Ponyo kutoka katika Qur’an 

29.	U islamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii

30.	 Mashukio ya Akhera

31.	 Al Amali

32.	 Dua Indal Ahlul Bayt

33.	U dhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.

34.	 Haki za wanawake katika Uislamu

35.	 Mwenyezi Mungu na sifa zake

36.	 Kumswalia Mtume (s)

37.	 Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38.	 Adhana

39	U pendo katika Ukristo na Uislamu



Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo

129

40.	 Tiba ya Maradhi ya Kimaadili

41.	 Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu	

42.	 Kupaka juu ya khofu 

43.	 Kukusanya swala mbili

44.	 Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

45.	 Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46.	 Kusujudu juu ya udongo

47.	 Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)

48.	 Tarawehe

49.	 Malumbano baina ya Sunni na Shia

50.	 Kupunguza Swala safarini

51.	 Kufungua safarini

52.	U maasumu wa Manabii

53.	 Qur’an inatoa changamoto

54. 	 as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm

55.	U adilifu wa Masahaba 

56. 	 Dua e Kumayl

57.	 Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

58.	U maasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake

59.	U maasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata

60. 	U maasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mtume Muhammad (s)

61.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
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62.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili

63. 	 Kuzuru Makaburi

64.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza

65.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili

66.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu

67.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne

68.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano

69.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita

70.	 Tujifunze Misingi Ya Dini

71.	 Sala ni Nguzo ya Dini

72.	 Mikesha Ya Peshawar

73.	 Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

74.	�U bora wa Imam ‘Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia 
iliyonyooka

75.	 Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake

76.	L iqaa-u-llaah

77.	 Muhammad (s) Mtume wa Allah

78.	 Amani na Jihadi Katika Uislamu 

79.	U islamu Ulienea Vipi?

80.	U adilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 

81.	 Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s) 

82. 	U rejeo (al-Raja’a )
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83.	 Mazingira

84.	U tokezo (al - Badau) 

85.	 Hukumu ya kujenga juu ya makaburi

86.	 Swala ya maiti na kumlilia maiti

87.	U islamu na Uwingi wa Dini

88.	 Mtoto mwema

89.	 Adabu za Sokoni

90.	 Johari za hekima kwa vijana

91.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza

92.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili

93.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu

94.	 Tawasali

95.	 Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

96.	 Hukumu za Mgonjwa

97.	 Sadaka yenye kuendelea

98.	 Msahafu wa Imam Ali

99.	 Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa

100.	 Idil Ghadiri

101.	 Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu

102	 Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi

103.	 Huduma ya Afya katika Uislamu

104.	 Sunan an-Nabii
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105.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)

106.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)

107.	 Shahiid Mfiadini

108.	 Kumsalia Nabii (s.a.w)

109.	U jumbe -Sehemu ya Kwanza

110.	U jumbe - Sehemu ya Pili

111.	U jumbe - Sehemu ya Tatu

112.	U jumbe - Sehemu ya Nne

113.	 Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu

114.	 Hadithi ya Thaqalain

115.	 Maarifa ya Kiislamu

116.	U kweli uliopotea sehemu ya Kwanza

117.	U kweli uliopotea sehemu ya Pili

118.	U kweli uliopotea sehemu ya Tatu

119.	U kweli uliopotea sehemu ya Nne

120.	U kweli uliopotea sehemu ya Tano

121.	 Mkutano wa Maulamaa wa Baghdad

122.	 Safari ya kuifuata Nuru

123.	 Fatima al-Zahra

124.	 Myahudi wa Kimataifa

125.	 Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi

126.	 Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
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127.	 Visa vya kweli sehemu ya Pili

128.	E limu ya Ghaibu ya Maimamu

129.	 Mwanadamu na Mustakabali wake

130.	� Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s)  
(Sehemu ya Kwanza)

131.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Pili)

132.	 Khairul Bariyyah

133.	U islamu na mafunzo ya kimalezi

134.	 Vijana ni Hazina ya Uislamu.

135.	 Yafaayo  kijamii

136.	 Tabaruku

137.	 Taqiyya

138.	 Vikao vya furaha 

139.	 Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?

140.	 Visa vya wachamungu

141.	 Falsafa   ya Dini

142.	 Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza

143.	 Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah

144.	 Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu

145.	 Kuonekana kwa Allah

146.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)

147.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)
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148.	 Ndugu na Jirani

149.	U shia ndani ya Usunni

150.	 Maswali na Majibu

151.	 Mafunzo ya hukmu za ibada 

152.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  1

153	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  2

154.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  3

155.	 Abu Huraira

156.	 Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.

157.	 Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza

158.	 Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili

159.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza

160.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili

161.	 Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili

162.	 Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)

163.	 Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani	

164.	E limu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu

165.	 Uislamu Safi

166.	 Majlisi za Imam Husein Majumbani

167.	 Je, Kufunga Mikono

168.	U islam wa Shia

169.	 Amali za Makka
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170.	 Amali za Madina

171.	 Asili ya Madhehebu katika Uislamu

172.	 Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi

173.	 Ukweli uliofichika katika neno la Allah

174.	U islamu na Mifumo ya Uchumi

175.	U moja wa Kiislamu na Furaha

176.	 Mas’ala ya Kifiqhi

177. 	Jifunze kusoma Qur’ani

178.	 As-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah

179.	 Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana

180. 	Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura

181.	 Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na Ramadhani)

182.	U adilifu katika Uislamu

183.	 Mahdi katika Sunna

184. 	Maswali Ya Uchunguzi Kuhusu Uislam

185.	 Kazi naBidii ni njia ya maendeleo

186.	 Abu Talib – Jabali Imara la Imani

187.	U jenzi na Utakaso wa Nafsi

188.	 Vijana naMatarajio ya Baadaye

189.	 Usalafi – Historia yake, maana yake na lengo lake

190.	U shia – Hoja na Majibu	

191. 	Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 
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192. 	Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)

193.	 Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu

194.	 Takwa

195.	 Mwonekano wa Upotoshaji katika Hazina ya Kiislamu

196.	 Amirul Muuminina (‘as) na Makhalifa

197.	U ongozi na Utawala katika Mwenendo wa Imam ‘Ali (‘a)

198.	 Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa AbuBakr

199.	 Adabu za vikao na mazungumzo

200.	 Hija ya Kuaga

201.	U wazi baina ya Maslahi na Vikwazo

202.	 Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita

203.	� Mdahalo baina ya Mwanachuoni wa Kisunni na Mwanachuoni wa 
Kishia (Al-Muraja’aat)

204.	U tawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)

205.	U potoshaji dhahiri katika Turathi (Hazina) ya Kiislamu

206.	 Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu

207.	 Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa

208.	 Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)

209.	U ongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii

210.	 Maadili ya Ashura

211.	 Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi

212.	� Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) – Sehemu ya 
Kwanza
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213.	 Imam Ali na Mambo ya Umma

214.	 Imam Ali na Mfumo wa Usawa

215.	 Kuvunja Hoja Iliyotumika Kutetea Uimamu wa Abu Bakr

216.	 Mfumo wa Wilaya

217.	 Ndoa ya Mutaa

218.	 Vipi Tutaishinda Hofu?
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KOPI NNE ZIFUATAZO  
ZIMETAFSIRIWA  

KWA LUGHA KINYARWANDA

1.	 Amateka Na Aba’Khalifa

2.	 Nyuma yaho naje kuyoboka

3.	 Amavu n’amavuko by’ubushiya

4.	 Shiya na Hadithi
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ORODHA YA VITABU VILIVYO  
CHAPISHWA NA  

AL-ITRAH FOUNDATION KWA LUGHA YA 
KIFARANSA

1.	L ivre Islamique 


