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NENO LA MCHAPISHAJI

Sheria ya Kiislamu ni ya kipekee kwa kuwa inahusika na kila jambo
huku ikiweka utatuzi wa matatizo yote yanayompata mwanadamu
katika sekta zote za maisha yake, hivyo, Mwenyezi Mungu akasema:
"Leo nimewakamilishieni dini yenu na kuwatimizieni neema Yangu na
nimewapendeleeni Uislamu uwe dini yenu." (5:3)

Isipokuwa kuna masuala madogomadogo ambayo wanazuoni wa she-
ria wamehitilafiana kwa sababu ya kutofautiana kwao kuhusu riwaya
ambazo zimenasibishwa kwa Mtume. Jambo ambalo limesababisha
kutofautiana kuhusu masuala madogomadogo ya sheria na ya
kiimani.

Je, Mungu ataonekana? Hili ni suala ambalo wamehitalifiana
wanavyuoni wa Shia na Sunni. Kwa ujumla, wanavyuoni wote wa
Shia wanakubaliana kwamba Mungu hawezi kuonekana si hapa
ulimwenguni wala kesho Akhera. Ili kuliweka wazi suala hili, Sheikh
wetu, Muhammad Ali Zanjibari, amelifanyia utafiti wa kina suala hili
na kuweka wazi kwamba Mungu hataonekana kwa kutoa ushahidi
kutoka kwenye Qur'ani na hadithi za Mtukufu Mtume S.a.w.w

Katika kuwasilisha hoja zake, mwanachuoni huyu alitumia rejea za
vitabu vingi mashuhuri vikiwemo vya Kisunni. Rejea na vitabu hivyo
vimeorodheshwa katika tanbihi chini ya kurasa ndani ya kitabu hiki
ili msomaji aweze kuvirejelea.
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Ni muhimu kufikia kila aina ya maoni katika kujaribu kuamua
ukweli. Uislamu kimsingi uko dhidi ya kufuata kibubusa. Ni muhimu
mtu kuelewa hoja za wale ambao hakubaliani nao. Inawezekana
kusemwa kwamba wale ambao hawaelewi kabisa mtazamo wa maoni
tofauti, hawaelewi kwa ukamilifu (mtazamo) wa kwao wenyewe.

Kutokana na ukweli huo, Taasisi yetu ya Al-Itrah Foundation imeona
ikitoe kitabu hiki kwa lugha ya Kiswahili kwa madhumuni yake
yaleyale ya kuwahudumia Waislamu, hususan wazungumzaji wa
Kiswahili.

Tunamshukuru ndugu yetu, Muhammad Ali Zanjibari kwa kuandika
kitabu hiki. Vilevile tunawashukuru wale wote walioshiriki kwa njia
moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa kwake.

Mchapishaji:

Al-ltrah Foundation

S. L. P. 19701
Dar-es-Salaam, Tanzania.
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UTANGULIZI

Shukrani zote ni za Mwenyezi Mungu, Muumba wa dunia hii, Rehma
na amani zimshukie Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) pamoja na ahli zake
wote. Qur’ani tukufu inawataka wanaadamu kutafakari na kuzingatia
hasa katika vile vilivyoumbwa na Mungu ili waweze kuzielewa siri za
maumbile. Mwanadamu anatakiwa aifikirie hali yake, matendo yake
na nafsi yake. Kuzingatia matukio ya kihistoria kunapelekea kuweza
kuelewa asili ya mambo yalivyo. Hivyo, Uislamu unaiona tauhidi
ambayo, ndiyo kielelezo hasa cha upweke wa Mungu, kama jambo la
msingi ambalo ni wajibu kulitafakari na kulizingatia.

Imepokewa kutoka kwa Abu Abdillah (a.s.), kuwa siku moja Imam
Ali (a.s.) alipokuwa anahutubu juu ya Mimbari ya msikiti wa mji wa
Al-Kufa, huko Irag, mtu mmoja aliyeitwa Daalabu alisimama na
kumuuliza: “Ewe Amirul-Mu’minin, umewahi kumwona Mola
wako? Imam akasema: “Ole wako ewe Daalab, mimi siwezi
kumuabudu Mungu nisiyemuona.” Daalab akasema: Ewe Imam,
umemuonaje? Imam akajibu kwa kumwambia: “Ewe Daalab, elewa
kuwa macho hayawezi kumuona kwa kumtazama bali nyoyo ndizo
zinazomuona kutokana na ukweli wa imani...
L s e {‘}E,E") >3 2 5 . E2g A G

(T Galalll 5o 23N 8,00 585 aiNTae=) 5 Y b
“Macho hayamfikii kumuona bali Yeye anayafikia macho naye ni
mwenye kujua yaliyojificha na yaliyo dhahiri” Sura Aan’am, aya
ya 103!

i/A Shiite Anthology”, Allamah Sayyid Muhammad Husayn Tabatabaiy, uk. wa 38-
39.

o
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Upweke wa Mwenyezi Mungu ni haki isiyo shaka na ipo haja ya
kueleza mipaka ya asili ya kumpwekesha Allah (tawhid) na ile mipa-
ka inayopelekea ushirikina (shirk), jambo hili linalohitajia vielelezo
na mazingatio makubwa kwa vile ndio hasa mzizi mkuu wa dini
yenyewe. Qur’ani imewasisitiza watu kutafakari kwenye maumbile
na maajabu yake ili wapate kumuelewa Muumba hasa wa maumbile
hayo. Mara nyingine Qur’ani huashiria hayo kwa kusema:

“Hakika katika kuumbwa kwa mbingu na ardhi, na katika kupis-
hana kwa usiku na mchana, na katika vyombo vipitavyo bahari-
ni kubeba yale yenye faida kwa watu, na katika maji aliyoy-
ateremsha Mwenyezi Mungu kutoka mawinguni ambayo kwayo
ameihuisha ardhi baada ya kuchakaa, kisha akaeneza humo aina
zote za wanyama, na katika mabadiliko ya pepo na mawingu
yaliyoamriwa kupita baina ya mbingu na ardhi; bila shaka kati-
ka haya zimo ishara kwa wenye akili.”1

Mwislamu anatakiwa azingatie haya yote ili aelewe uwezo, sifa, na
hatimaye dhati2 ya Mola Wake. Inasikitisha kuona kuwa Waislamu
sasa wameiacha falsafa hii ya kutafakari kwa kutumia vipaji na akili
za0.3 Matokeo ya jambo hili ni kwamba kumepatikana watu

1 _surat Al- Bagarah, ayaya 164.

2 Dhati ya Allah haieleweki. Kwa hivyo, jua ndugu msomaji kwamba makusudio
yangu juu ya kuijua dhati ya Allah, ni vile kutokuijua kwani, kama ilivyosemwa,
kutokumdiriki Allah ndio kumdiriki kwenyewe.

3 Sikusudii kusema kwamba tuitangulize akili kuliko Sharia, bali nakusudia kusema
kwamba tutumie akili katika kuisoma Sharia, kwani Sharia haigongani na akili.
Naam! Yako mambo ambayo akili ya binaadamu haina uwezo wa kuyafahamu.
Mambo haya ni baadhi ya mambo ya Sharia: si mambo ya kiakili. Mfano wa hayo ni
kama vile ni kwa sababu gani tusali rakaa mbili alfajiri na nne adhuhuri; kwa nini
tuzunguke al-Ka’aba n.k. Lakini, tena, elewa kwamba kuna tofauti baina ya mambo
ambayo yanagongana na akili na mambo ambayo akili haina uwezo wa kuyafahamu.
Mambo hayo tulioyataja hapo si kwamba yanagongana na akili bali ni mambo
ambayo akili ya kiumbe haiwezi kuyafahamu. Ama mambo yanayohusiana na sifa za
Allah ni mambo yanayofahamika kiakili. Huoni kwamba akili timamu haihitaji
andiko ili kujua kuwa Allah ndiye Muumba, Muweza, Mwenye elimu n.k.

3

o
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wanaokataa kabisa kutumia akili zao katika Uislamu. Kwa ajili ya
hayo kukapatikana Waislamu wanaoitwa “ahlu-dhwahiri,”” ambao ni
wale waliozichukua hadithi, aya na ibara nyingine kama zilivyo kati-
ka maana yake ya juu juu au ya dhahiri. Kuna wengine huitwa “ahlul-
hadith”. Wengine wakajiita ““assalafiyyah.” Bali hawa walikataa hata
kuzifanyia taawili baadhi ya aya za Qur’ani ili kupata maana sahihi
inayokubaliana na fikra ama akili zilizoumbwa na Mungu. Hayo ndio
maradhi yaliyotukumba, Qur’ani inasema kinaga ubaga kuwa;

. - Ae 15 7 Z .- F_ s 3
= - o e
1D ~>jl-0-*-’vﬁijl-;-f)9b;}5m|f,

“Hakika sisi tumeiteremsha Qur’an kwa lugha ya Kiarabu ili
mpate kuifahamu.” Surat Yusuf aya ya 2.

<

£

Gl

Iwapo Qur’ani imeshuka kwa lugha ya Kiarabu, ni lazima fani na
fasihi ya lugha hii imetumika katika Qur’ani; na iwapo haya ni kweli,
kwa nini tukatae kuwa katika Qur’ani mna majazi, istiara, na fani
nyingine za balagha? Kwa kuwa Kiarabu hakiachani na fani hizi, kwa
nini sisi tuzikatae fani hizi tunapofasiri Qur’ani? Suala la kuonekana
ama kutoonekana kwa Mwenyezi Mungu huko Akhera limezuka
kutokana na matatizo mawili:

Moja ni kutokuzichuja riwaya zilizosimuliwa juu ya maudhui hii, kwa
kuzitazama sanad zake na matini zake ambapo Qur-ani ilitakiwa iwe
ndio kipimo cha mwanzo cha kuzipima riwaya hizo.

Pili ni tatizo hili tulilolitaja hapa la kutokwenda kwa mujibu wa fani
za lugha ya Kiarabu.

Kuzifasiri aya za Qur’ani bila ya kujali taratibu za asili za lugha ya
Kiarabu ni kuipotosha Qur’ani yenyewe. Katika kitabu hiki suala la
kuonekana kwa Mwenyezi Mungu na macho ya wanaadamu huko
Akhera limepingwa kutokana na kukosekana kwa ushahidi wa
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Qur’ani na Sunna za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Pia aya zilizotumi-
wa kama ni ushahidi wa kuthibitisha kuonekana kwa dhati ya Allah
zimeelezwa na kufafanuliwa muradi wake na makusudio yake. Kwa
kifupi aya zinazodaiwa na baadhi ya Waislamu kuwa zinathibitisha
kuonekana kwa Mungu kwa macho huko Akhera unapozipeleka
kwenye fani za lugha yenyewe, maana hizi hazitakubalika kwa vile
zinapingana na aya nyingine kama utakavyoona hayo wewe
mwenyewe.

Kwa kuwa sisi Waislamu makimbilio yetu ni Qur’ani tukufu, mjadala
huu tumeuacha na kuukabidhi kwa Qur’ani ili tupate uamuzi sahihi.
Ni matumaini yangu kuwa kitabu hiki kitachukuliwa kama ni chim-
buko la kubadilishana mawazo tu wala si ushabiki na tusi kwa yeyote.

Nitakuwa mwizi wa fadhila kama nitaacha kumshukuru ndugu yangu
Sheikh Juma Mazrui wa Oman aliyetoa mawazo yake mengi kwangu
katika kukamilisha Kitabu hiki kwa lengo la kuufikisha ujumbe huu
wa Qur’ani Tukufu. Kwa hakika Sheikh Juma Mazrui amechukua
bidii kubwa katika kuniongezea dondoo ambazo katika mazingira
niliyokuwa nikiishi ilikuwa ni tabu sana kupata dondoo hizo, kuna
uchache wa vitabu hapa nilipo, na wakati wa kutafiti kwangu ulikuwa
mdogo kutokana na sababu zisizoweza kuzuilika.

Hakika namuomba Allah azidi kumpa Sheikh Juma Mazrui ufanisi na
tawfiig Duniani na Akhera ili aendelee kushirikina na waisilamu wen-
zake bila ya kujali rangi zao, kabila zao na madhehebu wanayofuata.
Hakika sifa hii ya Sheikh Juma inapaswa kuigwa na kupigiwa mfano.
Kama kulikuwa na malumbano ya kimadhehebu baina yangu na
Sheikh Juma Mazrui miaka iliyopita ilikuwa amma ni kutokana na
shetani au kutokana na nafsi zetu ambazo zilikuwa na hadi leo hii haz-
ijakamilika, lakini nachukua nafasi hii kumlaani shetani na kumweka
mbele Allah Subhanahu wataala kwa kila jambo, ha namuomba Allah

5
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akijaalie Kitabu hiki kiwe ni sababu ya kuwaunganisha waisilamu
wote Duniani, amin.

Kwa hakika Sunni, Salafi, Shia na Ibadhi wote ni Waisilamu wanao-
hitajiana na inshaallah Kitabu hiki kitakuwa ndio ni moja ya funguo
za fikra ya mlingano na kukurubiana na kuondoa tofauti kati ya
waisilamu inshaallah. Ukamilifu wote ni wa Allah na kama kukiwa na
kasoro yoyote kwenye kitabu hiki, kasoro hiyo inatoka kwangu natan-
guliza kuomba msamaha kwa kasoro hizo kwa Allah na kwa waisila-
mu wote. Ahsanteni.

Ndugu yenu, Muhammad Ali Zanjbari.
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DIBAJI

Sifa zote njema zinamstahikia Allah, rehma na Amani za allah
zimshukie Hashima Al-Habibi Muhammad (S) na Ahli zake Kirama.
Katika Uislamu suala la kumuona Mungu ni suala ambalo Waislamu
wamelipa nadharia tofauti. Baadhi ya Waislamu huamini kuwa ni
muhali kwa Mwenyezi Mungu kuonekana kwa macho na hivyo
wakaishia kwa kuamini kwamba Mwenyezi Mungu haonekani duni-
ani wala Akhera. Sehemu nyingine ya Waislamu iliyobakia huamini
kuwa Mwenyezi Mungu haonekani duniani tu, bali ataonekana Siku
ya Kiyama na waumini kwa macho yao. Wengine wamediriki kusema
kuwa hata duniani Allah ameonekana. Na hawa wamegawika makun-
di tofauti:

Kundi moja linasema kuwa kuonekana kwa Allah hapa duniani ni
mahususi kwa Nabii Muhammad. Imamu Al-Nawawi ni mmoja wa
wenye rai hii.4

Kundi la pili linasema hata Nabii Musa alikuwa akimuona Allah, laki-
ni alikuwa hajui kwamba ndiye Allah, kama alivyodai Al-Alusi® na
Al-Qadhi Abu Bakr kama alivyonukuu Al-Qadhi ‘Ayyadh kutoka
kwake akisema: “Hakika Musa (a.s) alikuwa akimuona Allah”.6

4Tazama Fatawa zilizokusanywa katika kitabu kiitwacho Al-Masailu Al-
Manthura cha Imamu Al Nawawi kilichochapisha Misr mwaka 1352 H. Pia
kaashiria kumili katika rai hii — japo hakusema kwa uwazi — katika Sharhu
Sahihi Muslim alipokuwa akiisherehesha Hadithi na. 287, na Hadithi na.
283. Ama katika fatawa tulizozitaja mwanzo kasema hivyo kwa uwazi.

5 Tazama Al-Alusi Ruhu Al-Ma’an Jz. 9, uk 52. Na miongoni mwa wenye
rai hii ni Ibn Batta ambaye amedai kuwa Musa (a.s.) alikuwa akimuona Allah
juu ya mti! Tazama Lisanu Al-Mizan cha Ibn Hajar Jz. 4, uk. 112-113.

6 Al-Qadhi ‘Ayyadh Al-Shafa Jz. 1, uk. 155.

7
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Kundi la tatu linadai kuwa hata Waumini pia wamewahi au wanaweza
kumuona Allah hapa duniani. Na hawa wanagawika sehemu tatu:

Wanaosema kuwa waumini wamemuona wakiwa macho. Anasema
Al-Bajuri “Na wakatofautiana juu ya kauli mbili za Al-Ash’ari
kuhusu kutokea kwake (kuonekana kwa Allah) na Mawalii, iliyo na
uzito ni kuwa haonekani”.” Anasema Sheikh Al-Khalili, Mufti wa
Oman,: “Na hakuna aliyesema kuwa (kuonekana kwa Allah) kume-
tokea kwa asiyekuwa Mtume (Muhammad s.a.w.w.) isipokuwa masu-
fi (extremists) waliochupa mipaka “.8

Wanaosema kuwa Allah anaweza kuonekana usingizini. Miongoni
mwa hawa ni Al-Alusi ambaye anadai kuwa yeye kamuona mara
tatu.9Na bila shaka Ibn Taymiyya naye anamili Katika rai nhii.
Anasema: “Na huenda muumini akamuona Mola Wake usingizini
kwa sura tofauti kwa kadiri ya imani yake, akiwa na imani sahihi basi
hatomuona ila katika sura nzuri; ikiwa imani yake ni pungufu basi
atamuona kama ilivyo imani yake”.10 Lakini pamoja na hayo, Ibn
Taymiyya anasema: “Na kuona usingizini ina hukumu tofauti na
kuona katika hali ya macho”.11 Kwa hali yoyote ile, ibara hii haibadil-
ishi ukweli kwamba Ibn Taymiyya anaamini kuonekana kwa Allah
usingizini, bali anasisitiza tu kwamba kumuona huko kunakuwa na
ta-awili.

7 Al-Bajuri, Sharhu Al-Jawhara uk. 118. Na mfano wake ni maelezo ya
Muhammad Adib na mwenzake katika sherehe yao ya kitabu hicho hicho, Jz.
2, uk. 700.

8 Al-Khalili, Al-Hagqu Al-Damigh uk. 27.

9 Tazama Al-Alusi Ruhu Al Ma’an Jz. 9, uk 52. Na miongoni mwa wenye rai
hii ni Ibn Batta ambaye amedai kuwa Musa (a.s.) alikuwa akimuona Allah
juu ya mti! Tazama Lisanu Al-Mizan cha lbn Hajar Jz. 4, uk. 112-113.

10 1pn Taymiyya, Majmu’a Al-Fatawa Jz. 3, uk. 248.

T Taymiyya, Majmu’a Al-Fatawa Jz. 3, uk. 248.

8
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Wengine wakasema kwamba duniani, Allah haonekani ila na Mtume
(s.a.w.w.), yaani usiku wa miraji. Hii ndio rai mashuhuri kwa Al-
Imamu Abu Hasan Al-Ash’ari na baadhi ya wanavyuoni wa madhe-
hebu yake.12 Rai hii pia imenasibishwa na Al-Hasan Al-Basari.13Zote
hizo ni rai za Waislamu na nadharia zao juu ya suala la kuonekana
kwa Mungu.

Kitabu hiki kimeeleza vya kutosha juu ya suala hili, na kimefafanua
kwa kuzijadili kimataifa dalili za kila kundi na hatimaye kutoa ufum-
buzi wa suala lenyewe. Ni matumaini yangu kuwa Waislamu wa
Madhehebu zote watafaidika na mwangaza huu. Tunamwomba
Mwenyezi Mungu atuwafikishe, tukisikia maneno, tufuate yale yaliyo
mema zaidi.

UTANABAHISHO

Mwandishi wa kitabu hiki hana nia wala lengo la kuwarudi wale
wenye itikadi iliyo kinyume na yeye, bali lengo lake hasa ni
kuzichemsha fikra za wasomaji na ndugu zake Waislamu kwa kutoa
na kuandika rai zake juu ya mas’ala haya ambayo ni muhimu katika
lengo la kumpwekesha Mwenyezi Mungu na kuifuata Qur’ani
Tukufu. Ingawa katika kueleza rai zake mwandishi wa Kitabu hiki
imebidi kutoa ushahidi mbali mbali na kuzipinga kauli za waisilamu
wengine, hii ionekane kama ni zawadi ya kielimu badala ya hali ya
mjadala na ushindani wa kimadhehebu, hakika nia ni kuwaweka
waisilamu wote kwenye Qur’ani na Sunnah sahihi za Mtukufu
Mtume Muhammad (S).

12 Al-Qadhi ‘Ayyadh, Al-Shafa uk. 154. Muhammad Adib Jawhara Al-
Tawhid Jz. 2, uk. 704.

13 Marejeo yaliyotangulia.
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Ni matumaini yangu kuwa nyote mtafaidika na Kitabu hiki ambacho
ingawa ni kidogo kwa kurasa zake lakini hapana shaka kimekusanya
kila la maana katika mada hii, hakika ukumbusho huwafaa waumini.

Nawatakia kila la kheri katika kusoma Kitabu hiki, Mola awape taw-
fig na uongofu na aziunganishe nyoyo zenu na haki au na kila la kheri
analoliona Yeye Subhanahu kwenye Dhati Yake iliyotakasika na Aibu
au Kasoro, amin!

Ahsanteni.
Jaffar Muhammed Ali.

JICHO HALIMWONI ALLAH

Ni katika mambo yaliyo maarufu katika Uislamu kuwa Mwenyezi
Mungu (swt.) anatofautiana na viumbe vyote katika dhati Yake, sifa
Zake na hatimaye kwenye vitendo Wake. Yeye hawezi kufananishwa
na kitu chochote, wala hakuna kitu kilichofanana naye, na wala Yeye
hawezi kuambiwa kuwa ni kitu ambacho labda kina upana, ama
kiwiliwili, na kadhalika. Mwenyezi Mungu aliyetakasika hasifiwi,
wala hasifiki, na sifa ya kuwepo mahala fulani, au kutokea wakati
fulani. Mahala na nyakati hazina uhusiano na Mwenyezi Mungu
kwani Mwenyezi Mungu amekuwepo kabla ya kuumbwa kwa nyakati
na sehemu. Mwenyezi Mungu yupo kama ambavyo alitangulia
kuwapo bila ya kuwa na pahala, haonekani kwa jicho wala hauliziwi
alipo. Kwani kuulizwa yu wapi ni kwa yule au kile ambacho hukaa
mahala maalum na kuchukua nafasi, hivyo sifa zote za viumbe ni
muhali kupatikana kwa Mwenyezi Mungu.

Kutokana na hayo, dhati ya Mwenyezi Mungu haionekani kwa macho
wala kwa hisia za binadamu zenye kuambatana na hisia za kimwili na
ulimwengu wa dhahiri au kwa kumfikiri. Waislamu wametofautiana

10

o



Kuonekana kwa Allah.gxd 7/2/2011 10:47 Z:\(% Page 11

Kuonekana kwa Allah

katika suala la kuonekana kwa Mungu. Baadhi ya Waislamu
wanaamini kuwa Mwenyezi Mungu haonekani duniani tu, bali
ataonekana huko Akhera (Siku ya Kiyama). Waislamu wengine
huamini kuwa ni muhali kwa Mungu kuonekana ni sawa hayo duni-
ani au Akhera. Na lililo la ukweli na ambalo halina wasiwasi juu ya
suala hili ni kuamini kuwa Mwenyezi Mungu haonekani kwa macho
duniani na hataonekana na macho huko Akhera. Haya ya kutoonekana
duniani na Akhera ameyaeleza Mwenyezi Mungu (swt.) mwenyewe
pale alipojieleza alivyo kama ilivyo katika aya ifuatayo

“Macho hayamfikii kumuona bali yeye anayafikia macho (na
kuwaona wenye macho), naye ni mwenye kujua yaliyofichikana
na yaliyo dhahiri”.14

Katika suala hili, wanaotaka kuthibitisha kuonekana kwa Mungu
huko Akhera wanafasiri tamko la - al-idrak — kwa maana ya ‘kuzun-
guka! Na hayo ni makosa makubwa kwa sababu neno hilo halina
maana hiyo, bali katika vitabu vya lugha neno hilo linapotumika bila
ya kufungamanishwa na kitu, basi huwa lina maana ya
“kufikia”.15Kamusi za kiarabu na Waarabu wenyewe hulifasiri neno
hilo hivyo. Ama linapofungamanishwa na kiungo fulani au Kitu
fulani, basi elewa kwamba idrak ya kila kiungo au kila kitu na kwa
vile kilivyo. Idrak ya mkono ni kushika. Ukisema Al-Yadu laa
tudrikuhu (mkono haumdirki), maana yake mkono haumfiki
ukamshika. ldrak ya sikio ni kusikia. Ukisema Al-Udhnu laa
tudrikuhu (sikio halimdiriki), maana ni sikio halifikii yaani halim-
sikii. Halikadhalika ukisema Al-Basaru la yudrikuhu (jicho halimdiri-
ki) maana ni jicho halimfiki yaani halimuoni. Na kwa hivyo, Aya ise-
mayo: “Jicho halimdiriki” maana ni “Jicho halimfiki” na kufikiwa na

14 surat-Al-an’am Aya ya 103.
15 _ Tazama
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jicho ni kuonekana. Kwa hivyo, maana ni “Jicho halimuooni”: si
jicho halimzunguki. Pia anasema mwenye kamusi liitwalo Taju Al-
Arus: “Al-Darak (yaani Al-Idrak) maana yake ni kufikia”.16 Anasema
Al-Jawhari: “Al-Idrak maana yake ni kufikia”.l7 Anasema Ibn
Mandhur: “Al-Darak (yaani Al-Idrak) maana yake ni kufikia” na kati-
ka Qur'ani (Ayainasema):  44d ) ¢S )3 1) JPREN (Hatta
idha ddarakuu fiha) “Hata watapofikiana humo (kwenye moto)”.18
Yaani kila kundi moja likalifikia kundi jengine: wala si makusudio ya
Aya hii kwamba kila kundi moja litalizunguka jengine.

Kwa maana hii, elewa kwamba Waarabu wanaposema: ““Adraktuhu
bi-Aynay” (nimemdiriki kwa macho yangu), basi wanakusudia kuse-
ma kuwa, “Nimemwona kwa macho yangu”. Mfano kama huu
umekuja katika Kkitabu cha lugha ya Kiarabu ambacho Waarabu
wenyewe wanakitegemea. Basi itasemwaje kuwa, “Al-ldrak™ ina-
maanisha “kuzunguka?” Na Waarabu wanaposema, ‘Adraktu hayata
fulan’, huwa wanakusudia kusema kuwa, “nimemwahi fulani” yaani,
“nimezaliwa kabla hajafa” na wala usemi huu hauna maana kuwa
aliyesema hivyo ni lazima awe ameuzunguka uhai wote wa mtu huyo
tangu alipozaliwa hadi kufa kwake. Halikadhalika inaposemwa,
Adrakahu Ssahamu”, humaanishwa kuwa, “mkuki umempata”,
iwapo atalengwa nao na ukamchoma. Kwa upande mwingine,
tunaona kuwa Bibi Aisha (r.a.) anakanusha maneno ya watu ambao,
mbali na kuwa wanaamini kuwa Mungu ataonekana huko Akhera
(Kiyama), wamediriki hata kudai kuwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
alimwona Mola Wake katika usiku wa Miiraj! Jee, dai hili ni kweli?
Lakini kinyume chake tunaona kuwa Imam Al-Bukhari na Imam
Muslim wamesema kuwa (Bibi Aisha (r.a.) amesema, “Asemaye moja

16 Taju Al-’Arus Jz. 7, uk. 126.
17 Al-Jawhari Al-Sihah Jz. 4, uk. 1582.
18 1pn Mandhur, Lisanu Al-’Arab Jz. 3, 1363.
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kati ya matatu atakuwa amezidisha uzushi kumzulia Mola
Wake.”19Hadithi hii ambayo ameirawi Masrouq kutoka kwa Bibi
Aisha (r.a.) inasema kuwa:

“Asemaye kuwa Muhammad amemwona Mola Wake, basi amemzu-
lia Mwenyezi Mungu Uzushi Mkubwa,” Masrouq akasema: ‘Ewe
mama, nipe nafasi wala usiniharakishe. Je Mwenyezi Mungu si ame-
sema kuwa, “Na Mtume akamwona mara nyingine”20 na (huoni pia
kuwa) Mwenyezi Mungu amesema, “na hakika yeye alimwona
kwenye upeo wa Macho ulio safi wa Mbinguni.”21

Baada ya Masrouq (r.a.) kuuliza hayo, Bibi Aisha (r.a.) akajibu kwa
kusema:

“Mimi ni mtu wa mwanzo katika Umma huu kumwuliza Mtume
(s.a.w.w.) habari hiyo. Akasema tena, muradi wa hayo ni Jibriil na si
Mungu, na huyo Jibriil sikumwona katika Sura yake aliyopewa na
Mungu, isipokuwa mara mbili tu.” Kisha Bibi Aisha akasema, je,
hujasikia kuwa Mwenyezi Mungu (swt.) amesema:

el Cihall sh g JLal¥) S5 gy Jlal) AN Y
“Macho hayamfikii kumuona bali Yeye anayafikia macho naye ni
mwenye kujua yaliyojificha na yaliyo dhahiri” Sura Aan’am, aya
ya 22
Yote hayo yanathibitisha kuwa maana ya neno idrak linapofuatana na
neno absaar humaanisha kuona kwa jicho. WWenginevyo Bibi Aisha
(r.a.) asingelikanusha kuonekana kwa Mungu kisha akaifanya Aya
hiyo kuwa ni dalili na ushahidi wa kutoonekana huko. Ni wazi kwam-

19 (i) Musnad Imam al-Rabi’i, Juz.3, UK. 226-227, Chapa ya Maktaba ya
Istigamah. (ii) Sahiih Al- Bukhari, Kitab at-tawhid; Hadithi namba: 6,904.
20 syrat An Najmu aya ya 13.

21 surat At-Takwiir ayaya 23.

22 Al-An-am aya ya 103.
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ba yeye alijua kuwa lugha iliyotumika humo ““laa tudrik” imemaan-
isha kutowezekana kuonekana. Hivyo Aya hii tukufu inakanusha dai
kwamba Idrak maana yake ni kukizunguka kitu. Kwani — kama
tulivyotangulia kusema kwamba — unaposema kuwa mkono umediri-
ki maana yake ni kushika, na huko kudiriki kwa jicho ni kuona, hivyo
inaposemwa ““La Tudriku Hul absaar,” maana yake ni kuwa jicho au
macho hayawezi kumwona. Sikio nalo kwa mujibu wa lugha ya
kiarabu linadiriki na kudiriki kwa sikio ni kusikia yazungumzwayo.
Na kudiriki kwa silaha (Adrakahu Silah) huwa ni kumpiga silaha aliy-
otungwa nayo na hivyo ndiyo Kiarabu kinavyokubali, na ieleweke
wazi kuwa, na hii Qur’ani imeshuka kwa lugha hii hii tunayoieleza
fasaha yake.

Wapo waliodai kuwa aya hii imekusudiwa kutoonekana kwa Mungu
hapa duniani tu, na sio Akhera. Itapendeza kwa watu hao kuelewa
kuwa, sifa za Mwenyezi Mungu hazibadiliki, hivyo wanapodai kuwa
Mungu ataonekana huko Akhera, ndio kusema sifa hii ya
kutoonekana kwa macho huko Akhera itamtoka yeye Subhanahu
Wataala? Itakumbukwa kuwa Mwenyezi Mungu amejisifu kwa sifa
nyingi ndani ya Qur’ani pamoja na kujikanushia mambo mengi
ambayo hayalingani na Uungu Wake. Katika kujikanushia usingizi,
Mwenyezi Mungu ameikataa sifa hii kwa kusema: “Kusinzia
hakumshiki wala kulala.”23 Katika kueleza kuwa Yeye Allah
hafanyi dhulma, amesema: “Na Mola wako hamdhulumu ye
yote”.24 Katika suala la kuzaa na kuzaliwa Mwenyezi Mungu ame-
jikanushia hayo; hivyo Yeye hapatikani kwa kuzaliwa na wala hazai.
Qur’ani imelitatua suala hili kwa ibara zilizo wazi kama ifuatavyo:
“Hakuzaa wala hakuzaliwa wala hana anayefanana naye.”2>

23 surat Al-Bagarah aya ya 25.
24 surat Al-Kahf aya ya 49.
25 surat Al-Ikhlas ayaya 3-4.
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Kama tungeifuata hoja ya wanaosema kuwa aya ya 103 ya Surat An-
am inakana tu kuonekana kwa Mungu na macho ya mwanadamu
hapa duniani, ingetubidi pia tuamini kuwa yale yote aliyojikatalia
Mwenyezi Mungu katika Qur’ani, Muradi wake ni hapa Duniani tu
basi huko Akhera atakuwa na sifa za kuzaa na kuzaliwa au
itawezekana pia kudai kuwa Mola atadhulumu huko Akhera au
atakuwa na anayefanana naye. Ikiwa mtu atadai kwamba hayo
hayawezekani kwa sababu ni mambo yanayoonesha upungufu, na ni
kinyume kabisa na sifa za Allah ambaye kakamilika. Basi nasi tutam-
fahamisha mtu huyo kwamba na kuonekana pia ni sifa inayokwenda
kinyume na utukufu wa Allah. Akiuliza nini ushahidi wako?
Nitamsomea Hadithi aliyoipokea Imam Muslim isemayo: “....Na
hakuna Kkitachozuia watu (wa peponi) kumtazama Allah
(kumuona) isipokuwa vazi lake la kibri.”26Ni wazi kwa mujibu wa
riwaya hii, kwamba kibri na utukufu wa Allah ndio uliomfanya
asionekane. Suala la kujiuliza ni: je inajuzu kwa Muislamu kusema
kwamba iko siku au wakati Allah ataondoa hili vazi la kibri na utuku-
fu ili aweze kuonekana? Kwa lugha nyengine je iko siku Allah
atakuwa bila ya kibri na utukufu na badala yake awe dhalili ili tuweze
kumuona? Kwa kweli riwaya hii moja ilitosha kutoa jawabu na ufum-
buzi wa suala zima hili la kumuona Mungu.

Kwa hivyo, utaona kwamba haifai hata kidogo kusema kuwa aliyo-
jikatalia Mwenyezi Mungu katika nafsi yake amejikatalia kwa hapa
duniani tu bila ya Akhera. Wala haitafaa kusema kuwa huko Akhera
atakuwa na sifa za kuzaa na kuzaliwa au kuwa na mke, hashalillah.
Qur’ani inasema:

N P TP AT A
2 V=M W ol o ble o) &
“Hakika muongozo ni juu yetu sisi. Na ni yetu akhera na dunia.

Suratul Layl, aya ya 12:13.

26 Kapokea Al-Imamu Al-Bukhari na Al-Imamu Muslim katika Jz. 2 Hadithi
na. 296, na wote wameipokea kutoka kwa Abu Musa Al-Ash’ari.

£l
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Na katika Aya nyengine tunasoma:

T NG s s
“Basi akhera na dunia ni ya Allah.” Sutatul Najm, aya ya 25.

Maana ya hayo ni kwamba ni juu yake Yeye Mola Uongofu wa watu
Kiitikadi na Kielimu na kwamba Dunia na Akhera ni milki ya Mola
na kwake Dunia na Akhera ni sawa, kwa maana ya kwamba hakuna
tofauti baina ya dunia na Akhera mbele ya Mwenyezi Mungu — zote
hazimuathiri kitu, alivyo sasa ndivyo alivyokuwa na ndivyo
atavyokuwa. Tunasoma pia katika Qur’ani tukufu kuwa, “Wala tajidu
lissunnatina tahwiyla.” Surat Israa, aya ya 77. Yaani; “Wala
hutaona mabadiliko kwenye nyendo zake Allah”. Basi tunafahamu
kuwa, Mola na sifa zake vyote havibadiliki, hivyo iwapo tamko “Lan
tarani”, (hutaniona) humaanisha kuwa hayo ni hapa duniani tu kama
wanavyodai wenye kuitakidi kuonekana kwa Allah, madai hayo
yatakuwa kinyume na dhati ya Allah kama ilivyo kwenye hiyo aya ya
77 ya Surat al-1sraa na nyinginezo.

Haya yote yanatupa dalili kuwa Mwenyezi Mungu aliposema,
“Macho ya watu hayamfikii kumuona”, alikuwa anakusudia katika
kauli yake hiyo kule kutowezekana kwa macho kumwona yeye duni-
ani na Akhera. Kuna baadhi ya waliodiriki kudai kuwa muradi wa
Mwenyezi Mungu kujisifu kwa kujikanushia baadhi ya sifa ni
kuthibitisha sifa hizo juu yake na wakasema kuwa kusudio la
Mwenyezi Mungu aliposema: “Haumchukui usingizi wala kulala”,
kuna maana ya kujisifu kwa uhai wa maisha. Wakadai pia kuwa kusu-
dio la Mola kujikanushia kuwa na mke na kuzaa ni kuthibitisha jambo
jingine! Ama kuonekana kwa Mungu ni sifa aliyojisifu nayo. Na hayo
ndio madai ya Ibnul Qayyim aliyefuata maneno ya Sheikh wake Ibnu
Taymiyyah2’ ambaye ndiye hasa chimbuko la fitna katika Uislamu.

27 Tazama Ibn Al-Qayyim Hadi Al-Ar-wah uk. 215, chapa ya mwanzo1996
Maktaba Al-Iman.
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Tunawajibu kuwaeleza kuwa Mwenyezi Mungu amejikanushia Nafsi
Yake mambo yote yasiyolingana na alivyo au utukufu Wake na Enzi
Yake. Na laiti tungelisema kuwa inafaa kuthibitisha aliyoyakanusha,
basi, tungelifanya makosa makubwa, na huko kuyapotoa maneno ya
Allah, kwa maneno na methali alizozitaja Ibnul-Qayyim italazimika
kwetu tuukimbie ukweli na uhakika na hatimaye tuingie katika
mawazo ambayo ni dhana. Na tangu lini dhana hupewa uzito katika
kuthibitisha jambo? Mwenyezi Mungu anasema: Yaani, (hakika ya
dhana haiitoshelezi haki kitu cho chote!)28

Zaidi ya haya, kuna hadithi za kweli zitokanazo na Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) zinazokataa kuonekana kwa Mwenyezi Mungu (swt.).
Baadhi ya hadithi hizo ni kama ile iliyokuja katika Sahih Muslim
kwa Sanad ya Abu Dharr pale alipomwuliza Mtume (s.a.w.w.) kwa
kusema “Jee, umemwona Mola Wako usiku wa Miiraj?” Mtume aka-
jibu kwa kusema. “Nuru basi vipi nitaiona?” Maneno haya yanadhi-
hirisha kwa uwazi kukanusha kwa Mtukufu Mtume kuwa kamwona
Mola Wake. Na ndio maana tukasema kuwa sifa za Mungu alizokuwa
nazo tangu na tangu hazibadiliki maana yeye Subhanahu Wataala si
mwenye kubadilika. Na kwa hiyo haiwezekani kwa Mungu kuwa na
sifa fulani na kwa muda fulani tu, bali sifa zake ni za tangu na tangu
na milele. Kuna dalili za kiakili zinazoweza kusaidia kukanusha
kuonekana kwa Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa hizo ni kuwa;
kuona kunahitaji mambo ya lazima, nayo ni kuwepo kwa mahali; na
mahali hapo pawe na nafasi inayomkabili mtazamaji bila ya sehemu
hiyo kukaribiana sana, wala isiwe mbali sana na jicho. Kisha hicho
kinachotazamwa kiwe ni kiwiliwili ama umbo lenye kuchukua nafasi,
kisiwe kitu kama hewa ama sauti. Yote hayo yanahitajika ili kitu
kionekane, hayo yote ni kinyume cha dhati ya Mwenyezi Mungu na
utukufu Wake.

28 syrat Yunus aya ya 36.
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TEGEMEO LAWENYE KUDAI
KUONEKANA KWA ALLAH

Waislamu wanaodai kuwa Mwenyezi Mungu ataonekana Siku ya
Kiyama wanaitegemea aya isemayo:

R R TN

£

[ S, Cewe 21| s 2/ . { .
(Dbl G5 T8l des o>y

(@). “Nyuso nyingine siku hiyo zitang’ara kweli kweli huku zikim-
tazama Mola Wao” Surat Al-Qiyama aya ya 22-23).

Tanbihi: Tafsiri sahihi ya aya hiyo ni:
(b) “Nyuso nyingine siku hiyo zitang’ara kweli kweli “zikisubiri
kupata neema za Mola Wao.”

Tafsiri iliyoko kwenye kifungu (a) ndio tafsiri ya wengi kati ya Ahlul
Sunnah na wenzao wanaojuzisha kuonekana kwa Allah Siku ya
Kiyama. Hivyo wao wamelifasiri neno NADHIRA kwa maana ya
‘kutazama’ na ‘kuona’ na ndio maana unakuta kuwa wengi wao
huamini kuwa aya hii ni katika aya iliyothibitisha kuonekana kwa
Mwenyezi Mungu hapo Siku ya Kiyama. Tafsiri ya aya hiyo iliyoko
katika kifungu (b) ni tafsiri inayokubaliwa na Waislamu wa madhehe-
bu ya “Ahlul-bayt” (Shia) na madhehebu ya Kiibadhi na Mu’tazillah
na wenzao wasiokubali kuonekana kwa Allah kwa macho Siku ya
Kiyama. Kutokana na aya hii wao wakalifasiri tamko la nadhira kuwa
ni kusubiri neema ama rehema za Mola. Inshaallah tutaeleza juu ya
aya hii kwa kirefu kama ilivyo hapa chini.

Tunasema kuwa ndugu zetu hawa wanaojuzisha kuonekana kwa
Allah kwa macho ya utosini Siku ya Kiyama wameifasiri aya hiyo na
kusema kuwa, ‘nyuso zinamtazama Mola Wao,” lakini maana ya neno
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NADHIRA hapa sio kutazama bali ni kusubiri yaani watakuwa wak-
isubiri au kutazamia rehema za Mola Wao ili waingie peponi. Dalili
ya kuwa hao watu wema watakuwa wakisubiri kupata rehema za
Mola Wao na sio kwamba watakuwa wakimtazama Mola Wao ni
kuwepo kwa huu mkabala (opposite) wa kibalagha. Ni vyema kujua
kwamba Qur’ani imeteremka kwa lugha ya Kiarabu iliyo fasaha, na
wala mfumo wake haukwenda kinyume na mfumo wa Kiarabu fasa-
ha. Na wanavyuoni wa Balagha ya Kiarabu wanabainisha katika
vitabu vyao kwamba sentensi moja inapokuwa katika mugabala
(opposite) na nyingine, basi moja huwa ni kinyume na ya pili. Sasa
ukitazama Aya hiyo “Nyuso nyingine siku hiyo zitang’ara kweli
kweli huku zikimtazama Mola Wao”, kama wanavyoifasiri wao.
Au “Nyuso nyingine siku hiyo zitang’ara kweli kweli “zikisubiri
kupata neema za Mola Wao”, kama tafsiri sahihi ilivyo, basi utaona
kwamba kwa upande mwingine aya zinasema kuwa kutakuwa na
kundi la wabaya ambao Qur’ani inawaeleza kwa kusema: “Na nyuso
zingine siku hiyo zitakunjamana”.2® Aya hii inakabiliwa na aya
“Kuna nyuso siku hio zitang’ara”: hizi zitang’ara kwa furaha na
nuru; na — kinyume chake — nyuso za pili zitakunjana kwa huzuni na
kama kwamba zimetandwa na kiza. Hapa utaona kuwa mugabala
(opposite) baina ya nyuso hizo umepatikana.

Kisha Qur’ani inaendelea kuwaeleza watu wabaya katika aya hiyo ya
24, ya Surat Al-Qiyama kwa kusema: “Zitajua ya kuwa zitafikiwa
na msiba uvunjao uti wa mgongo.”30 Yaani nyuso hizo za watu
wabaya zitakuwa zinatazamia hali hio. Ukiyatazama maneno ya aya
hii, utayakuta yakabiliana (ni kinyume) na maneno ya aya ya 22-23
yanayozungumzia nyuso za watu wema kwamba “Nyuso nyingine
siku hiyo zitang’ara kweli kweli “zikisubiri kupata neema za
Mola Wao”. Na natija ni kuwa:

39surat Al-Qiyama aya ya 24.
30 surat Al-Qiyama Aya ya 25.
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Nyuso za watu wema zitasubiri (zitatazamia kupata) rehema.
Nyuso za watu wabaya zitatazamia adhabu.

Na hapa utaona kwamba mkabala (kinyume au opposite) wa balagha
ya Kiarabu umepatikana.

Ama ingelikuwa ni sahihi kusema kuwa nyuso zitamtazama Mola
Wao (ili zimuone), ingebidi na zile aya za upande wa pili ziseme
kuwa, “nyuso nyingine siku hiyo zitakunjamana na hazitaweza kum-
wona Mola Wao.” Au kungesemwa maneno yenye maana kama hii.
Pia elewa kwamba kudai kuwa Aya ina maana ya kumuona Allah, basi
ni kuubomoa msingi huu wa lugha kwa nguvu za Kkiitikadi.
Inavyotakiwa kanuni za tafsiri ziwe ndio msingi wa kuzaa itikadi: sio
kuwa itikadi iwe ndio msingi wa kuzaa tafsiri. Lau tutaifasiri Aya hio
kuwa maana yake ni kumuona Allah, basi maana itakuwa:

Nyuso siku hio zitang’ara: zikimuona Mola Wao.
Na Nyuso (nyengine) siku hio zitakunjana: sikisubiri adhabu.

Uko wapi mkabala (opposite) katika tafsiri hii? Je kuona kinyume
chake ni kutazamia kuja kwa kitu au kukijua kitu? Ni wazi kwamba
hapa tafsiri yao hii ni kinyume na mfumo wa lugha ya Kiarabu. Na
kwa hivyo, ni tafsiri batili. Ama dai lao kuwa laiti neno “NADHIRA”
lingekuwa na maana ya KUSUBIRI lisingefuatana na “harfu-jar”
(ILA) na kwa kuwa limefuatana na ILA itamaanisha KUTAZAMA,
tunasema kuwa dai hilo si sahihi. Nasi tunajibu hoja hio kwa kusema
kuwa, maneno ya Waarabu yanakubali hivyo na mashairi ya Kiarabu
ya asili yamejaa mifano na ibara zinazosema, “Nadhara ila,” kwa
maana ya kusubiri. Lakini sisi natutosheke na mifano ya Qur’ani,
Mwenyezi Mungu amesema:
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“Hakika ya wale wanaouza ahadi ya Mwenyezi Mungu na viapo
vyao kwa ajili ya thamani ndogo ya ulimwengu, hao hawatakuwa
na sehemu ya kheri katika Akhera, wala Mwenyezi Mungu
hatasema nao wala hatawatazama siku hiyo ya Kiyama”. Surat
Al-Imran Aya ya 77.

W=

Hapa katika Aya hii neno “NADHIRA” limefuatana na “harfu-jar”
(ILA); suala ni: je, maana ya maneno, “wala hatawatazama siku hiyo
ya Kiyama” — ambalo Kiarabu chake ni  4.ua a7ss agih Lk ¥
ni kusema, kuwa Mola atakuwa hawaoni? Na kwamba atawaona
baadhi ya viumbe Wake tu? Bali hayo si kweli na Mungu ametakasi-
ka na hayo na kusudio la maneno hayo ni kuwa Mwenyezi Mungu
siku hiyo hatawapa rehema Zake. Kwa maana hii twaweza kufahamu
kuwa kumtazama Mola mja Wake ni kumpa rehema na msaada bali
mja kumtazama Mola Wake ni mja kusubiri akingoja kurehemiwa na
kupewa neema na Mola Wake. Jambo la pili la kufahamu hapa ni
kuwa uhakika wa kuona huwa daima ni kwa macho: na sio kwa uso;
na hili laeleweka wazi na kwa wote. Hebu sasa natujiulize, ni kwa
nini zimetumika nyuso katika aya hii: pasi na kutumika neno macho?
Jawabu ni kwamba, kutumika kwa nyuso badala ya macho ni jambo
la MAJAZI tu, wala si la hakika na vipengele kama hivi ni maarufu
kwenye balagha ya Lugha ya Kiarabu.

Unaweza kujiuliza suala jingine ukipenda, nalo ni, kwa nini zikatajwa
nyuso tu badala ya viungo vingine vya mwili? Na hali tunajua kuwa
kutazama Kitu tukipendacho huanza kufurahia moyo kwanza kabla
haujafurahi uso na baadaye kuenea furaha na hivyo kiwiliwili chote.
Yote haya yanathibitisha kuwa ‘Nadhara’ katika Aya hii ina maana ya
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“Kusubiri na wala haina maana ya ‘kuona’ asilani! Qur’ani pia
imelitumia neno hili “nadhara” au “nadhira” kwa maana ya “kungo-
ja” au “kusubiri”, katika sehemu nyingi kama ilivyo kwenye aya:

5 puiia ) 8 8 e 93 (S ) g
“Wain kana dhu-usratin fanadhiratun ila maysarah”.
“Na iwapo mko kwenye dhiki, basi ngojeni hadi mtapofarijika.”3!

Halikadhalika Allah aliposimulia habari za Iblis, utaona kwamba
amelitumia tamko hilo hilo la “nadhira” kwa maana ya kungoja” na
“kusubiri”, Qur’ani Tukufu ikiashiria haya inasema:

P - P PN R b PN IR 24 PIETY N
D el Ga SLIS JB (3 0 s e Jl b o) JB 6

“Qala rabbi fandhirni ila yawmi yub’athuun, Qala innaka minal
mundhariin.”

,,,
=z

% 7

“Akasema Mola wangu, nipe muda hadi siku ya Kiyama. Mungu
akasema, wewe ni mwenye kupewa muda (kungojewa).” Surat
Al-Hijir aya, 36-37.

Hivyo “nadhara” katika Aya hiyo, maana yake ni kungojea au
kusubiri na sio kuona au kutazama. Baadhi ya hao wanaodai kuwa
Mwenyezi Mungu ataonekana Siku ya Kiyama wameamini hivyo
kwa kutegemea hadithi za Mtukufu Mtume zisemazo kuwa, Mungu
ataonekana siku hiyo. Miongoni mwa hadithi hizo ni hadithi isemayo
kwamba, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema “Hakika mtamwona
Mola Wenu kama mnavyouona mwezi usiku wa mwezi mng’aro.”32
Majibu yetu ni kuwa huko kuchukua mifano ya hadithi kama hizi
kunamaanisha kufilisika kidalili. Kwanza, hadithi hizi zimepokewa
31 syrat Al-Baqgarah, aya 280.

2 sahihi al-Bukhari - kitab attauhiid-Bab Qauluhu Taala Ujuhun
Yawmaidhin Nadhirat).
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kutoka kwa mtu mmoja;33 kwa mujibu wa “Mus-Talahil Hadiith”.
Hadithi za namna hii hufaa kufanyia vitendo, lakini hazifai kuzitumia
kwa itikadi kwa vile hazikutokana na hoja za kukinaisha na hasa hasa
zinapopingana na hoja za Qur’ani Tukufu kama ilivyo hapa. Hoja hii
isemayo kuwa (mtamwona Mola wenu Siku ya Kiyama kama mnavy-
ouona mwezi usiku wa mwezi mng’aro) imetolewa na Al-Sheikhan,34
kutokana na Abu Huraira na Abu Said Al-Khudriy.

Katika Sahiih Muslim, imesimuliwa kuwa, Mtume (s.a.w.w.) ali-
ulizwa: “Je, tutamwona Mola Wetu Siku ya Kiyama?” Na akajibu,
jee, mnashaka ya kuliona jua mchana pasipo na Kizuizi? Wakajibu,
“hapana ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu,” akasema: je, mna
shaka na kuuona mwezi usiku wa mwezi mng’aro pasipo na kizuizi?
Wakasema: “hapana ewe mjumbe wa Mwenyezi Mungu.” Akasema,
basi hivyo ndivyo mtakavyomuona Mola Wenu.” Kisha Mtume
akaendelea kusema: “Watu wote watakuja siku ya Kiyama kundi
moja, kisha (waambiwe) kila umma ufuate unachokiabudu, katika
wao kuna watakaolifuata jua, na wengine wataufuata mwezi, na
wengine watayafuata masanamu. Kisha ubakie umma huu pamoja na
wanafiki wake, awajie Mola Wao kwa sura wasiyoijua na atawaam-
bia, “mimi ndiye mola wenu” na watamwambia, “tunajilinda nawe
kwa Mwenyezi Mungu nasi hatutaondoka hapa mpaka aje Mola wetu.
Hapo tena atawajia kwa sura ile ambayo wanaijua, aseme “mimi ni
Mola wenu”, na waseme, “naam wewe ni Mola wetu”, kisha watam-
fuata.35

Hadithi hii tumeielewa vyema. Lakini tunawauliza wanaosema kuwa
watamwona Mola Wao kwa kufuata hadithi hii kwamba, je, huko

33 Yaani ni Hadithi Ahadi: si mutawatir.

34 Bukhari na Muslim.

45 (i) Tazama (Sahih Muslim-kitabul-iyamn bab ithba ruuyatil-muumini-
na lirabbihim.) (ii) Au Sahihi Muslim-kitabul-iyman, Bab maarifat Tariiq
Ruuyat.
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kuonekana kwa mola kutakuwa kwa sura (umbo) au si kwa sura?
Nimeuliza swali hilo maana niliwahi kusikia wakisema kuwa, watam-
wona Mola Wao bila ya sura wala umbo! Lau ungechunguza maneno
ya hadithi hiyo yasemayo “BASI HIVYO NDIVYO MTAKAVY-
OMUONA MOLA WENU,” yanamaanisha kuwa kama mnavyo-
liona jua au mwezi ndivyo mtakavyomwona Mwenyezi Mungu; ni
wazi kuwa jua na mwezi vyote ni vitu vionekanavyo kwa sura na
umbile fulani, iwapo mambo ni kama hayo, basi vipi wanadai kuwa
hawatamwona Mwenyezi Mungu kwa umbo maalum?

Ama yale wanayodai badhi yao kwamba makusudio hapa ni kufanan-
isha uoni na uoni: si chenye kuonekana na chenye kuonekana, yana-
jibiwa na ukweli kwamba ikiwa hoja ni hiyo basi hakuna anayeweza
kuliona jua kwa uwazi katika wakati wa jua kali. Ni wazi kwa hivyo,
kwamba tashbihi (ufananishaji) hii haiko sawa. Vipi isemwe kwamba
uoni wetu kwa Allah utakuwa safi kama tunavyoliona jua wakati wa
jua kali ilhali wakati wa jua kali huwezi kuliona jua hilo kwa usafi?
Hii tashbihi si sawa na kama si sawa haya haiwezekani kuwa ni
maneno ya Mtume (s.a.w.w.). Kwa hivyo, kwa hali zote mbili, ikiwa
kinachofananishwa hapa ni chenye kuonekana na chenye kuonekana
chengine (Allah na jua), hilo haliwezekani kwani Allah hana mfano;
ikiwa kinachofananishwa hapa ni uoni na uoni mwingine pia hai-
wezekani kwani uoni mmoja hauko safi kama ulivyodaiwa uoni wa
pili. Bali uoni wa jua hauwezekani kabisa kwani hayuko awezae kuli-
tazama katika wakati wa jua kali anga inapokuwa safi.

Suala jingine la kuwauliza ni kuwa, je, Mwenyezi Mungu anageuka
kulingana na zama na sehemu tofauti? Au inawezekana kwa Allah
kugeuka kutoka hali fulani na kwenda katika hali nyingine? Inapasa
tuelewe kuwa kila kigeukacho huwa ni matokeo au kitendo, ama
Mungu dhati yake imetakasika na kuwa ni matokeo au kitendo.
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Hao wanaodai kuwa watamwona Mola Wao siku ya Kiyama, wamei-
soma Qur’ani vizuri na kuzifahamu sunna za Mtukufu Mtume kama
inavyotakiwa. Na bila shaka wameelewa humo namna gani sifa za
Allah zilivyoelezwa kwa uwazi. Je, kutokana na haya anaweza ye
yote kati yao akatueleza kwa mujibu wa sifa hizo alizozisoma sura na
umbo la Mwenyezi Mungu namna litakavyokuwa siku hiyo ya
Kiyama? Na iwapo hataweza kufanya hivyo, maana ya maneno
yaliyoko kwenye Sahiih Muslim yasemayo: “Atawajia kwa sura
wasiyoilewa,” na yale “Kisha atawajia kwa ile sura wanayoifa-
hamu,” hayatakuwa na maana yoyote. Bila shaka hapana yeyote
anayeweza kujibu na kusema kuwa anaweza kuifikiria sura ambayo
anataraji kumwona Mola Wake siku ya Kiyama kwa kutegemea yale
aliyoyafahamu katika Qur’ani na Hadithi juu ya sifa za Mola Wake.

Usahihi ni kwamba, hapana awezaye kumfahamu Mola alivyo, au
kueleza juu ya sifa zake, kisha kwa sifa hizo, akaweza kuhudhurisha
picha na sura kamili ya Mola Wake. Kwani Mwenyezi Mungu hawezi
kuingia katika mawazo ya Mwanadamu, vitu vingi viingiavyo katika
mawazo ya mwanadamu, vitu hivyo huwa ni vitu duni mbele ya
Mwanadamu ama Mwenyezi Mungu na Utukufu wake wote tuujuao
na ule tusiojua hauwezi kuingia katika mawazo asilan. Ni Mwenyezi
Mungu peke yake ndiye anayejijua nafsi yake na alivyo. Na ndio
maana Qur’ani ikaashiria hayo kwa kusema: “Wala wao
(Wanadamu) Hawawezi kumjua Mwenyezi Mungu vilivyo.”36

Ndugu Mwislamu, hebu sasa linganisha maneno haya ya Mwenyezi
Mungu na ile Hadithi inayodaiwa kuwa imesimuliwa na Sahaba Abu
Said Al-Khudry (r.a.) na hapa tunainukuu kipande chake cha mwisho:
“Na Mwenyezi Mungu atawajia waislamu kwa sura iliyo kinyume na
sura waliyoiona mwanzo, hapo Waislamu waseme twajilinda nawe,

36 surat Taha aya ya 110.
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wewe si Mola wetu, nasi hatutaondoka hapa hadi atujie Mola
wetu.”37 Hebu sasa linganisha maelezo ya mwanzo ya Siku ya
Kiyama kama yalivyoelezwa na hadithi zilizoko kwenye Sahih
Muslim. Lakini je, waumini walikwisha kumwona Mola Wao hapo
mwanzo hadi waseme watakapomwona asiyekuwa Mungu:
“Twajilinda nawe, wewe, si Mola wetu?” Na kama walimwona hapo
mwanzo walimwonea wapi? Na je Mwenyezi Mungu anabadilika
sura hii na ile: kubwa na ndogo?!

Miongoni mwa madai ya madhehebu la Ahlul Sunnah wal jama’ah ni
kuwa kumwona Mungu ni neema kubwa watakayoipata Waislamu
wacha Mungu tu yakiwa ni malipo kwa matendo yao mema duniani
huko Akhera; lakini kwa mujibu wa hadithi hiyo tuliyotangulia kuita-
ja, Mtukufu Mtume ameeleza kuwa wanafiki na Waislamu wa Umma
huu wote watakuwa pamoja wakimngojea Mola Wao na ndipo, eti,
Mola Wao awajie kwa sura wasiyoijua na baadae sura wanayoijua.
Hivyo Hadithi hii inapelekea kufahamika kuwa wanafiki na watu
wema watashirikiana katika kumwona Mungu (swt.), na hilo ni jambo
lisilowezekana kwa mujibu wa itikadi waliyonayo. Nakukumbusha
kuwa kwa mujibu wa itikadi ya Ahlul-Sunnah, watakaomwona
Mungu ni waumini tu pekee yao, sasa itakuwaje hadithi hii iwaingize
hata wanafiki?

Katika mjadala huu wa kihistoria na kutaka kuthibitisha zaidi imani
yao ya kuonekana kwa Allah kwa macho ya utosini, kuna waliodai
kuwa Mwenyezi Mungu ataonekana huko Akhera kwa kutumia
ushahidi na ufahamu wa aya:

37 sahiih Muslim-Kitab-lyman-bab, Ithbat-Ruuyatil Muuminin Lirabbihim.
(Hadithi nambari 299 au 296).
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P
8

§T 35055 ATl il e s
“Wale waliotenda wema watapata (Jaza) ya wema na ziada”
Surat Yunus aya ya 26.

LB N

kama ni aya iliyothibitisha kuonekana kwa Allah huko Akhera.
Wakafahamu kuwa maana ya wema katika aya hii ni pepo na maana
ya ziada ni - kumwona Mwenyezi Mungu!!

Jambo hili si kweli na wala neno ziada lililoko kwenye aya hiyo ya
26 ya Sura Yunus halina maana hio wala muradi wake si kumwona
Mungu. Hiyo ni ishara ya kupata malipo mengine ya ziada katika
malipo ya peponi, kama kupandishwa daraja ndani ya pepo, maana
pepo nayo ina daraja na tabaka tofauti kwa kutegemea ibada na wema
wa Mwislamu. Na utapoichunguza aya hii kwa makini utakuta kuwa
maelezo haya tuliyoyatoa ndio hasa kusudi la aya hiyo. Kwani baada
ya Mwenyezi Mungu kusema: “Wale waliotenda wema watapata
(Jaza) yao wema na ziada,” Mwenyezi Mungu hakuishia hapo bali
ameendelea kuwapamba waumini kwa sifa nyingi zenye kuonyesha
maana hasa ya ziada yenyewe kwa kusema mbele ya aya hiyo hiyo,
“na wala nyuso zao hazitakuwa na weusi wala hazitakuwa
nyonge.” Maneno yanayomaanisha kuendelea kwao kupewa neema
na rehema na kuzidishiwa neema hizo za peponi muda baada ya
muda. Kwa maana hizi nyuso zao hazitakunjana wala kudhalilika.
Ama katika aya ya 27 ya Surat Yunus hiyo hiyo, Mwenyezi Mungu
amewazungumza vingine watu wabaya na akasema: “Na wale
waliochuma mabaya watalipwa ubaya na watakumbwa na
udhalili, hawatakuwa na mtetezi mbele ya Allah.” Yote hayo yana-
maanisha kutopata kwa Utukufu kwa watu wabaya maana watalipwa
UBAYA ambao maana yake ni MOTO na watakuwa wanyonge
(dhalili) na hatimaye watakosa mtetezi. Kwa maana hii, katika moto
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hakutakuwa na nafuu, bali kila uchao ni adhabu na unyonge usio na
mwombezi. Ama, katika pepo kila siku kutakuwa na ziada katika
neema hizo zilizoandaliwa na Allah peponi. Na kila siku watakuwa
wanafaidika na kuneemeka kwa neema za Allah zilizo mpya kwao.
Hivyo, neno ‘ziada’ halimaanishi “’kumuona Allah’ kama wanavyo-
dai.

Hadithi nyingine inayotegemewa na wafuasi wa Muhammad bin
Abdul-Wahhab ni ile isemayo: “Watakapoingia Waumini peponi,
Mwenyezi Mungu atawaambia: Je, mnataka chochote cha ziada
nikuzidishieni? Watasema: Kwani hukuzifanya nyuso zetu kuwa nye-
upe? Kwani hujatuingiza peponi na ukatuepusha na moto?”

Kisha pataondolewa kizuizi (hijab), na watamwona Mola Wao, na
watakuwa kama hawakupewa lolote, la kuwapendeza na lililo bora
kuliko huko kumtazama Mola Wao.”38Katika hadithi hii:

Kuonekana kwa Mungu kunafahamika kuwa Kkutatokea baada ya
waumini kuingia peponi.
Kwa mujibu wa hadithi ya Abu Hurayra na ya Abu Said Al-Khudry
ambazo wengi wa Waislamu wanazitegemea, kuonekana kwa Mungu
kumeelezwa kuwa kutatanguliwa na kuonekana kwake kabla ya kuin-
gia kwa waumini peponi!

Katika Hadithi hii kumuona Allah ndio malipo makubwa yao.

Katika Hadithi zilizotangulia, wanafiki nao pia watamuona!

Yote hayo yanathibitisha kwamba kuna tofauti na kutokubaliana kati-
ka riwaya hizi na wala hapana kimbilio la kuepukana na maelezo
38 (i). Sahiih Muslim - Kitabul lyman. Bab Ithbat Ruuyatil Muuminiin Fil
Akhirat Rabihim. Hadithi nambari 297. AU (ii). Sunan Ibnu Majaa, Kitabul-
Mugadimat, mlango uitwao Bab Ma Ankarat Aljahmiyyat. Hadith nambari
184.
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yenye kupingana na riwaya hizi isipokuwa kuungama na kukubali
kuwa huko kuonekana kwa Allah maana yake ni kuzidi kupata maar-
ifa ya Mwenyezi Mungu baada ya kupata malipo. Wanaodai
kuonekana kwa Mungu hawakuishia hapo bali wamezua dai jingine,
nalo ni kuwa Mtukufu Mtume, eti, alimwona Mola Wake katika usiku
wa Miiraj! Huu ni uzushi mwingine usio na asili yoyote katika
Uislamu. Mtume Muhammad (s.a.w.w.) hakumwona Mola Wake kwa
macho bali moyo wake ndio uliona ishara na alama za Mwenyezi
Mungu. Qur’ani kuhusiana na mnasaba huu imesema yafuatayo:
(Moyo wa Muhammad haukuongopa kuhusiana na yale uliyoyaona.
Kwa hakika aliona (Muhammad) alama na ishara za Mola Wake zili-
z0 kubwa). Surat An-Najmi aya ya 18.

Aya hizi ni katika aya zilizozungumzia Miiraj ya Mtume na wala haz-
ijasema kuwa Mtume alimwona Mola Wake. Bali lililo mashuhuri
kutokana na aya hizi ni kule Mtume kuona miujiza na ishara za Mola
Wake kama aya zilivyoashiria. Kwa kuwa Mtume hakumwona Mola
Wake wala yeye mwenyewe hakusikika kudai hayo, madai yaliyo
kinyume na hayo ni makosa na uzushi usiokuwa na asili katika
Uislamu. Aya nyingine wanayoitegemea baadhi ya maulamaa wa
Kiwahabi kuthibitisha dai la kuonekana kwa Mungu ni aya “Qala
Innahum An Rabihim Yawma Idhi Lamah Juwboon” maana yake
sahihi si kama (Makafiri watazuiliwa na kumwona Mola Wao) kama
wanavyodai wengine, bali maana sahihi ni kwamba:“Hakika
watazuiliwa, siku hiyo na (neema) za Mola.””39

Aya hii yaonesha kule kuzuiliwa kwa makafiri na wanafiki kupata
neema na rehma za Mwenyezi Mungu na sio kuzuiliwa kwa makafiri
na kumwona Mwenyezi Mungu. Bali aya hii imefasiriwa na aya
iliyoko katika Surat Al-Hadiid na hapa nainukuu:

39 Al-Mutaffifyn aya ya 15.
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“Siku watakaposema wanafiki... ‘tungojeeni ili nasi tupate
mwangaza katika nuru yenu.” Waambiwe, ‘rudini nyuma mkata-
fute nuru yenu ‘uwekwe baina ya (wanafiki na waumini) ukuta
wenye mlango, ndani yake mna rehema na nje kwa upande wake
wa mbele kuna adhabu.” (Al-Hadiid: 13).

Hivyo, ukuta huo ambao umetajwa katika Sura hii ndio ule
ulioelezwa kwa jina la Hijab katika Surat Al-Mutaffifyn. Hivyo,
kizuizi kikubwa kitakachowekwa baina ya makafiri na Mwenyezi
Mungu ni kule kukosa rehema na amani ya Mwenyezi Mungu huko
Akhera. Kwa sababu Waumini wao ni wapenzi wa Mungu, wao
hawatawekewa Kkizuizi cha aina yoyote bali watapata rehema na
amani ya Mungu isiyo na mwisho. Neema hizi za Mungu watakazozi-
pata Waislamu hazina mwisho wala hazitapunguzwa, maana ndio
hasa zawadi aliyoiandaa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya Waislamu
peponi. Hayo ni kama yale yaliyothibitishwa na Surat Huud aya ya
108. Neno hili Hijab, lililotajwa kwenye aya ya 15 ya Surat
Mutaffifyn halimaanishi kutoonekana kwa Mungu na makafiri bali
linamaanisha kizuizi kitakachowekwa baina ya makafiri kama ilivyo
kwenye aya ya 13 ya Surat Hadid. Kwa maana hiyo, makafiri
watatengwa na waumini, hayo pia utayapata katika aya,
“Wabaynahuma Hijab,” ‘na baina yao kutakuwepo na
Kizuizi’Surat Aaraf aya ya 46.
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Hivyo, kuihusisha aya hii na kuonekana kwa Mungu huko Akhera na
Waislamu ni jambo lisilo na msingi. Pili: Ni kuwa hata ingelikuwa
kweli maana ya hijabu (kizuizi) Kkilichotajwa katika Surat
Mutaffifyn kina maana ya kuwazuia Makafiri kutokana na kumuona
Mwenyezi Mungu, basi kuthibitisha kumuona kwa Aya hii itakuwa ni
kwa ile njia iitwayo mafhumu Al-Laqgab. Yaani itakuwa na maana
kwamba iliposemwa kuwa “Hawa hawamuoni” wao wakadai kwam-
ba “Basi hawa watamuona.” Na mafhumu Al-Lagab haikubaliki hata
katika mas’ala ya fig’hi ya ijtihad, basi vipi itakubalika katika itika-
di?! Haya yote ni kwa kujaalia tu, vyenginevyo aya hiyo haina maana
ya kuwa makafiri watakuwa hawamuoni Allah, bali watazuiliwa
kutokana na rehema Yake.

Kadhalika wenye dhana ya kumwona Mungu huko Akhera pia
wameitumia aya: “Mola wangu! Nioneshe (Nafsi yako) ili
nikuone.”40 Wakasema kuwa, laiti ingekuwa kumwona Mungu ni
muhali Mtume Mussa (a.s.) asingeyaomba hayo maana yeye anajua
zaidi lililo muhali na lisilo muhali. Kauli yao hii haina ukweli hata
kidogo. Na wala Mtume Musa hakuyaomba hayo kwa ajili ya nafsi
yake, bali aliyaomba baada ya Bani Israil kuyataka hayo. Angalia aya:
“Na kumbukeni mliposema, ewe Musa, hatutakuamini mpaka
tumwone Mwenyezi Mungu wazi wazi.”4!l Kwanza, aya inadhi-
hirisha kwa uwazi kuwa ni mayahudi waliotaka kumwona Mungu
lakini kwa sababu Musa ndiye Kiongozi wao, ni lazima yeye awa-
tekelezee maombi yao kwa Mungu na lengo la Nabii Musa ni kutaka
waelewe ya kuwa Mungu haonekani. Na ili awapatie adhabu kutoka
kwa Mungu, angalia adhabu iliyowapata Mayahudi baada ya kusema
hayo kwenye mwisho wa aya hiyo ya 55 ya Surat Al-Bagarah .

40 paraf: 143.
41 Aya ya 55 ya Surat al-Bagarah.
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Pili: Ni kuwa ombi hili la Musa ni sawa na ombi au maneno ya
Ibrahim (a.s.). lbrahim (a.s.) hakuwa mjinga wa kutojua kuwa
Mwenyezi Mungu ni tofauti na viumbe vyake, lakini pamoja na hayo
alipoona nyota akasema: “Huyu ni Mola wangu”, na alipoona
mwezi akasema: “Huyu ni Mola wangu”, na alipoona jua akasema:
“Huyu ni Mola wangu. Huyu ni mkubwa zaidi.” Bila shaka Nabii
Ibrahim (a.s.) aliyasema hayo ili awalaumu na kuwaita katika ukweli
watu wake ambao wakiabudu nyota na kuvitukuza viumbe vya
angani. Alitaka awaongoze kwenye haki na kuwafahamisha kuwa kila
kinachopotea (kuja na kuondoka) hakileti maana ya uhakika wa
Mwenyezi Mungu wala hakistahili kuabudiwa, maana mwabudiwa
huwa na sifa maalumu na sifa hizo zinaeleweka na kila Mwislamu,
nazo ni kinyume na sifa za nyota, mwezi na jua, au za viumbe
wengine.

KUMTAKASA MWENYEZI MUNGU

Mwenyezi Mungu lazima atukuzwe na kutakaswa na hii (Tauhid)
ndio nguzo muhimu kabisa katika Uislamu. Kuamini Mwenyezi
Mungu wa pekee ni jambo kubwa ambalo Mwislamu litampelekea
kupata radhi za Mola Wake. Kwa sababu ya kuelewa umuhimu wa
“Tauhiid” maadui wa Tauhiid wamejaribu kama walivyoweza ili
wawapoteze Waislamu na hatimaye wawaweke mbali na Tauhiid.
Mwenyezi Mungu amesifiwa kwa kila aina ya sifa nzuri na Qur’ani
inashuhudia sifa za Mola kila uchao na sifa hizo zinaeleweka na kila
Mwislamu. Lakini wakorofi hamu yao kuu ni kuwapoteza Waislamu.
Ndio maana wamezua mengi kuhusiana na Allah, Mtume, na hata
ibada. Ndugu Waislamu, miongoni mwa sifa na hali zinazomstahikia
Mwenyezi Mungu kama alivyosifiwa na Uislamu sahihi, ni kutokuwa
na mwili, kutokukaa, kutokuteremka; haonekani na macho; na sifa
nyinginezo. Hivyo elewa ewe Mwislamu ya kwamba Uislamu hause-
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mi kama walivyosema Al-Hashwiyya Al-Mujassima”, ya kwamba
Mungu ana kiwiliwili na kwamba ataonekana, kwa kusema hayo
wamepinga aya ya Qur’ani isemayo:

“pal) Cilall by JLall &% ghg L) 4S5 Y
Laa tudriguhul-Absar Wahuwa Yudriqul-Absar”

aya hii inakataa kinaga ubaga kule kuonekana kwa Mwenyezi Mungu
na macho ya viumbe. Pia Ashaira na Hashwiyya wamekataa kauli ya
Mwenyezi Mungu kwa Nabii Musa (a.s.) isemayo, “LAN TARANI”
“Hutaniona” inayomaaanisha kutowezekana kuonekana Mungu kwa
Macho milele. Kutokana na udhaifu wa dalili wamedai kuwa neno
“Lan’’ lamaanisha kutowezekana kuonekana kumwona Allah duniani
tu, basi nini maana ya neno “Lan” lilioko kwenye aya ya Surat
Bagarah isemayo “Walan Tafa-aluu™, yenye maana “na hamtoweza
kufanya” jee itamaanisha duniani tu? Na kwamba endapo Mungu
angewataka makafiri wa Kikuraishi walete mfano wa Sura moja ya
Qur’ani siku ya Kiyama wangeleta? “Hasha”, hilo halitawezekana
asilan. Ukweli ni kwamba Mungu haonekani na jicho la mwanadamu
yeyote Duniani wala Akhera.

Angalia madai ya kutaka kumwona Mungu yameitwa kuwa ni dhul-
ma, Mwenyezi Mungu amezungumza habari ya Bani-Israil na Musa
(a.s.) kwa maneno yafuatayo:-

aiaald 5 Al U ) g ) e o e |l

agealls; dieLal
Fagad Saalu Musa Akbaramin Dhalik Fagalu Arina Llaha
Jaharata Fa-a Khadhathumu Swa’igatun Bidhulmihim”
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“Hakika walimwomba Mussa makubwa mno kuliko hayo,
walisema  tuonyeshe Allah tumwone kwa dhahiri,
wakaangamizwa na adhabu kwa dhuluma yao”.42 Laiti kumwona
Mungu inawezekana, basi Mwenyezi Mungu asingeyaita madai ya
kutaka kumwona kuwa ni dhuluma inayostahili adhabu waliyopewa.

Hivyo, wanaodai kuwa Allah ataonekana kwa macho au huonekana
kwa macho wamejivika itikadi hiyo ya kumwona Mwenyezi Mungu
ambayo wameichukua kutoka kwa Dini za Mayahudi na Manasara.

Kwa kuwa Tawhiid ni muhimu kwa kila muumin sisi Waislamu hatu-
takubaliana daima na mawahabi wanaoipinga Qur’ani dhahiri shahiri.
Kwa upotevu wao wanamthibitishia Allah kuwa na viungo kama vile
masikio na mikono. Itikadi hii mmeipata wapi nyinyi Waislamu wa
Afrika. Ama Mawahabi inaeleweka walipoipata, wameipata itikadi
hiyo kwenye dini ya mababu zao Mayahudi, ambao maisha yao yote
waliyamaliza kwa kudai kutaka wamwone Mungu. Ndugu msomaji,
angalia kwa makini, haifai wala hatuwezi kumthibitishia Allah
ambaye ndiye aliyetuumba, kuwa na mwili. Inaeleweka wazi kuwa
mara tu unapomthibitishia Allah mikono, macho na masikio ni tayari
umeshampa umbo maalum ingawa wajitia hamnazo kwa kusema
umbo hilo Yaliqu Bijalalihi, yaani umbo, “Linalomstahikia yeye
Mwenyezi Mungu katika utukufu Wake!!

Tunapenda ifahamike kuwa laiti Allah angekuwa na mikono miwili

kama wanavyodhani baadhi ya waislamu, asingejisifu pia kwa sifa ya

kuwa na mikono mingi zaidi ya miwili kama alivyosema, Sura ya 51

ayaya 47:
€T Oy sad 5 22l L BB 5

“Na Mbingu tumezijenga kwa Mikono (ayd), na hakika tutazi-

tanuwa ziwe pana.” An-Nisaa 153

42 Sura An-Nisaa 153

/,,\
a=m
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ya Pia Allah amemsifu mja wake Nabii Daudi kwa sifa hiyo hiyo ya
kuwa na mikono mingi zaidi ya miwili kinyume na ilivyo kawaida ya
mwanadamu kwa kusema katika Sura ya 38 aya ya 17:

“Kuwa na uvumilivu kutokana na wanayoyasema, na mkumbuke mja
wetu Daudi mwenye mikono mingi; kwani yeye siku zote ni
mnyenyekevu kwetu.”

Tanbih: Wote Allah na Nabii Daud (a.s) wamepewa sifa ya kuwa na
mikono zaidi ya miwili basi laiti kuwa sifa hii ni ya uhakika kama
wanavyodai wenye kuitakidi kuwa allah ana mwili, tungelazimika pia
kukubali kuwa mikono ya Allah na ile ya Daudi ni zaidi ya miwili
kwani lugha iliyotumika ni ya “Uwingi, “plural form™ lakini haya
yanathibitisha kuwa Allah kwenye aya hiyo amekusudia kujisifu kwa
sifa ya nguvu nyingi na pia kumsifu mja wake Daudi kwa sifa hiyo
hiyo, tofauti iliyopo kati yake Subhanahu wataala na huyo Daudi ni
kuwa aya inayomsifu Allah, inazungumzia uweza Wake wa kuumba
kwa Mbingu na kuzitanua, amma sifa ile ya Daudi inamsifu kwa
nguvu zake za kimwili na ushujaa wake katika utawala wake na
unyekekevu wake kwa Allah. Na jambo hili liko wazi kabisa kwa kila
mwenye akili na maarifa timamu ya elimu ya theolojia na Tawhid
sahihi.

Basi naifahamike kuwa, neno Yad, ambalo lina maana ya mkono Kkati-
ka lugha ya Kiarabu lakini baadhi ya wanaodai kuwa Allah ana viun-
go pia wamelipotoa katika Qur’ani kwa dhana zao za kijahili kuwa eti
Allah naye ana mkono! Hapana, neno Yad linapotumika kwa Mungu
(asiyehitajia kuwa na mkono wala viungo) haliwi na maana ya
mkono, kama vile neno “Mattar” ambapo linaponasibishwa na
adhabu itokayo juu huwa halina maana “ya mvua” bali lina maana ya
“adhabu.” Angalia aya, “Waamtarna Alayhim Matara™ (aya ya 84
Surat al A’araf) pia jaribu kuelewa kuwa neno “RIIH” Kkatika
Qur’ani halikuja kwa maana ya ‘upepo’ tu peke yake, bali bia “ni
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adhabu,” dhoruba, na maangamizo ama neno hili hili linapokuja kwa
namna ya wingi, yaani “RI'YAH” huwa lamaanisha “Mvua” angalia
aya isemayo “Watasrifu Riyah” au “Yurssilu Alayqum Riyah” neno
‘Riyah’ kiistiari katika Qur’an ni ‘mvua.’

Na lau ilikuwa mkono na uso na mengineo yamekusudiwa maana
yake ya uhakika kwa msingi wa kukataa majazi, basi Mawahabi itabi-
di waseme kwamba hio mikono ya Mungu, miguu yake, macho yake
na masikio yake, yote yataangamia na Mungu hatobaki isipokuwa uso
wake tu kwani hivyo ndivyo Qur’ani inavyosema. Anasema Allah:

Aga 9N W ¢ & JS “Kila kitu kitaangamia isipokuwa USO
Wake”. Na pia amesema: ) Ay Aug ol Lale o S
(Kila kilichopo juu yake (mgongo wa ardhi) kitaakwisha. Na utabakia
USO wa Mola Wako....” Kwa hivyo, hio itikadi ya kuwa Mungu ana
uso na macho na mengineo, msingi wake ni ujinga wa Kiwahabi wa
kutokuifahamu vyema lugha ya Qur’ani.

Kwa mujibu wa Madhehebu ya Kiwahabi Mwenyezi Mungu huwa na
mikono, macho na hata miguu, Subhanallah! Usishangae hayo
wameyathibitisha wenyewe katika vitabu vyao walivyoviandika kwa
kuwahadaa Waislamu. Katika sehemu hii tutaeleza zaidi sifa za
Mwenyezi Mungu aliye Mmoja kama itikadi yetu inavyosema. Nayo
ni kwa mujibu wa Qur’ani Tukufu na Sunna za Bwana Mtume
(s.a.w.w.). Maana sisi hatuelezi lolote kwa akili zetu ni lazima tutege-
mee Qur’ani na tutegemee Ushauri wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).
Hivyo, Mwenyezi Mungu ni Mmoja asiye na Mshirika wala aliye-
fanana naye wala hana mwili wa aina yoyote haiwezekani kwake
kuonjwa, kuonwa na kugunduliwa kwa njia ya hisia za kimaada. Yeye
ametofautiana na maada (material), hivyo hawezi kuchukua nafasi
wala kujiingiza kwenye umbo lingine linaloishi. Ni muhali kwake
kuwepo sehemu fulani na akakosekana kwingine. Macho hayamwoni
Allah bali yeye huwaona wenye macho. Wala haisihi kusemwa, yuko
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wapi Mungu? Au kusemwa, yukoje Mungu? Kwa sababu masuala
haya, yu wapi, na yukoje hutumika kuulizia yule au kile, chenye
umbo fulani na kukosekana kwenye sehemu nyingine. Na yote hayo
hayastahiki kwa Mwenyezi Mungu ambaye ni Muumba wa maumbile
na mletaji wa hizo sehemu ambazo wajinga wanamnasibisha nazo.
Tunarejea kusema kuwa Mwenyezi Mungu alikuwepo kabla ya
kuumbwa kwa nyakati, mahala na zama naye hajabadilika wala
habadiliki.

Kwa mujibu wa itikadi ya Uislamu, ni kuwa hata hizo aya zilizotajwa
na kumaanisha dhahiri ya kuwa Mungu amejisifu kwa sifa ya uso,
mkono, na kwamba ana sifa ya kukaa (al-istwaa), zote hizo ziko kati-
ka fani ya majazi iliyotumika kwa maana isiyo ya dhahiri. Wala
Muislamu yeyote hawezi kukana ya kuwa katika Qur’ani mna lafud-
hi zilizotumika kwa njia ya “Majazi.” Lafudhi za majazi pia zimetu-
mika katika hadithi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), na hata katika
maneno ya watu wa Fasihi ya lugha ya Kiarabu. Kwa kudai kwamba
Mungu ana uso na muundi wa mguu na kumpa sifa ya istwaa kwa
kumaanisha kuwa sifa za dhahiri ni kuamini kuwa Mungu ana kiwili-
wili na kwamba analazimika kuhitajia viungo vyake! Itikadi hii ya
Mungu kuwa na viungo na mwili unaomstahikia yeye Mwenyezi
Mungu katika utukufu wake ndiyo itikadi ya Salafiyyah na wachache
wenye kuwaunga mkono katika Ahlul-Sunna, Hashwiyya,
Mujassima. Lakini juu ya hayo hawajaepukana na kumpa Mungu
mwili ingawa wanadai kutojua Kayfia (namna) yake, na kwamba
mwili huo unamstahikia yeye tu kwenye Utukufu Wake! Ni makosa
kusema kama wanavyosema mawahabi ya kuwa, Mungu huteremka
inapobakia theluthi ya mwisho ya usiku akaja kwenye Uwingu wa
dunia, akanadi akisema, Je, yuko mwenye ombi nimtekelezee? Yuko
mwenye kutaka msamaha nimsamehe? lkiwa Mungu anapanda na
anashuka na kwamba madhumuni ya kutenda hayo ni kuja kuongea
na waja Wake na kuwarehemu, basi lini Mungu alikosekana katika
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dunia hii mpaka tuambiwe huja usiku hata usiku?

Cha kuchekesha ni kuwa utawasikia wafuasi wa Salafiyyah wenyewe
kwa wenyewe wanatofautiana: Je Mungu akiondoka kuja mbingu ya
kwanza ile Arshi (kiti cha enzi) huiacha tupu? Wengine huona kuwa
anaiacha tupu! Wengine husema kuwa huja umbingu wa kwanza na
kule yuko. Sasa tunawauliza huyu Muungu wao anapanda na kushu-
ka kwa kuhitajia nini, kwani asipopanda na kushuka ni nini ataka-
chokikosa kwenye utukufu Wake? Pia natujiulize je kwani Mungu
anaogopa kuja Duniani mchana? Hii kama si kufuru wala basi hatuoni
kuwa ni katika imani. Na Mungu anahitajia nini mpaka apande na
kushuka? Kwani ameshindwa kutenda alitakalo mpaka ashuke? Yeye
ni “Faalun Lima Yuriid” (mwenye kutenda alitakalo), na kwamba
anapotaka kuumba ama kuleta jambo lolote, husema “kuwa” na mara
huwa. Lini Mungu alihitajia mkono, uso au macho natuache mzaha;
kwa kufuata mwongozo wa Mtume Muhammad mambo haya
hayakumstahikia Mwenyezi Mungu. Enyi ndugu zangu Waislamu
natujifunze kumtakasa Mwenyezi Mungu kama Qur’ani inavyotuag-
iza.

Twasema kuwa, kauli zao hizi za kutozifanyia taawil (maana ya
uhakika) aya za Qur’ani na kuzipa tafsiri inayomtakasa Mungu na
Dhati Yake ili asiwe na mwili ama viungo ni itikadi potofu. Angalia
hata katika lugha yetu mtu akisemwa kuwa “ana mkono” humaan-
isha kuwa mtu huyo ni mwizi. Inaposemwa kuwa “mpenda chongo
huona kengeza’ humaanishwa kuwa, “mtu hukithamini anachokipen-
da.” Isemwapo “fulani ana kijicho” humaanisha kuwa “mtu huyo
ana choyo.” Na inaposemwa kuwa ““ana ulimi’> humaanishwa kuwa
mtu huyo ana tabia ya “kutukana” au ““kutokuheshimu’ watu. Ndugu
Waislamu, tujihadhari sana na watu wanaotaka kuondoa fani hizi za
kuielewa Qur’ani, Mwenyezi Mungu mwenyewe amesema Kkatika
Kitabu chake Kitukufu:
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“Inna anzalnahu Qur’anan Arabiyan la’alakum ta’aqilun’.
“Hakika tumeteremsha Qur’ani kwa lugha ya Kiarabu ili mpate
kufahamu”.Surat Yusuf Aya ya 3

Ni jambo la kawaida kuwa haitawezekana kuilewa Qur’ani vizuri
mpaka uzisome fani za lugha ya Kiarabu. Waarabu pia wamesema
kwa majazi na kwa hakika na pia husema kwa istiara. Na
tutakapokataa kuwa Qur’ani haina fani hizi, huko ni kuitoa Qur’ani
katika lugha ya Kiarabu baada ya Allah kwisha kuthibitisha kuwa
Kitabu Chake amekizungumza kwa maneno na lugha ya Kiarabu.
Ndugu Waislamu, angalieni mtaona kuwa vitabu hivi ni vingi
vinavyoandikwa lakini jihadharini sana na watu ambao nia yao
kubwa ni kuikebehi na kuipinga Qur’ani. Majazi katika Qur’ani
imekuja katika aya nyingi, mfano wa hayo ni aya ya 82 ya Surat Yusuf
isemayo:-

Led UL a0 el g Lo Uis 3 45080 JLu g
“Fas’alul Qariata Latii kunna Fiyhaal Wal lyra latii Agbalna fiha.”

““Na uulize mji tuliokuwa na msafara tuliouona.”

Angalia, kuuliza mji ni kuwauliza wakaazi wake na kuuliza msafara
ni kuwauliza wenye msafara lakini neno “wakaazi’’ na neno “wenye
msafara” halionekani katika Surat Yusuf. Hiyo yote inathibitisha
kujuzu kusema au kutumia lugha kama hiyo. Hivyo neno Yad
(mkono), Jaa Rabbuka (kuja kwa Mola) na kushuka kwa Mola, yote
haya yamekuja na kutumika kwa njia ya majazi na sio dhahiri. Na
maana sahihi ya mkono wa Mwenyezi Mungu inapatikana kwa
mujibu wa Qarina (context) na siyaq.

39

o



Kuonekana kwa Allah.gxd 7/2/2011 10:47 Z:\(% Page 40

Kuonekana kwa Allah

Wakati mwengine hufasirika neno yad kwa maana ya Qudra na
Uweza; wakati mwengine kwa maana ya nguvu; wakati mwengine
kwa maana ya mubashatu Al-Fi’il biduni wasatiyya (kumaanisha
kuwa Allah mwenyewe ndio mtendaji pasi na aliyeingia kati); wakati
mwengine kwa maana ya kuunga mkono. Na maana hizi zote zime-
pokewa katika lugha ya Warabu. Ama kuja Kwake ni kuleta rehema
Zake au adhabu Zake, au amri Zake. Kama alivyosema hayo
Mwenyewe Mwenyezi Mungu katika Qur’ani:-

agish Coa B agile A ao) ) o a1 b
“Mwenyezi Mungu akazijia nyumba zao kwenye misingi,
dari zikawaangukia juu yao.”

Je hapa Mungu pia alikuja akaingia kwenye misingi ya nyumba kisha
akaziporomoa?! Kwa hivyo, kwa vile kitu bora cha kuifasiria
Qur’ani ni Qur’ani yenyewe, basi sisi tunazirejesha Aya kama hizo
katika Aya kama: Ax% Tl =3 “Ataa amru llah” (amri

__________________________

ya Mungu imekuja), na aya kama: "5 ek ally SG A ) gy 8

Mungu alete amri yake). Hivyo aya Wa jaa rabbuga’ muradi wake
ni kuja na kufika kwa amri ya Mola. Neno amri katika “wa jaa
Rabbuka” ni “Mukaddarah” (lililokadiriwa tu kuwepo kwake). Hayo
ni kwa kuwa Mungu hateremki kwa sababu hakuna masafa kati ya
jambo lolote na Mungu Subhanahu wataala. Hivyo ndivyo Qur’ani
ilivyotuashiria, ‘Ata amrullah,” (amri ya Allah ni yenye kuja). Katika
kuamuru kutazama mara nyingi Allah huamuru watu kutazama vile
vyenye umbo na mwili hayo ni kwa sababu kuamuru macho kutaza-
ma Kitu kisicho na umbo ni jambo lisilowezekana. Kwa mfano
Qur’ani inatuamuru tutazame ngamia, mbingu, ardhi, kwa kutumia
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sentensi “ Afala yandhuruuna ilal....””43 Jambo ambalo linathibitisha
kuwa neno “nadhira’ au ““yandhuruun’ linapofatana na kitu chenye
mwili na umbo ama chenye kuchukua nafasi itamaanisha kutazama.

Amma neno “nadhira’ lilioko katika Surat Al-Qiyamat, halimaan-
ishi kuona au kutazama Dhati ya Allah, na hasa kwa vile Allah hana
umbo maalum litalowezesha macho haya kumwona yeye. Na huko
kutajwa kwa nyuso katika Qur’ani kuna maana kubwa kabisa, mara
nyuso hizo huelezwa kuwa zimedhalilika na mara husemwa kuwa
zimenawiri na kung’aa. Yote hayo yanathibitisha kuwa nyuso zita-
zong’aa zitakuwa hivyo na hatimaye kunawiri kutokana na furaha ya
vile vilivyoonwa na macho yao navyo ni “chemchemu zenye kutiriri-
ka, vitanda vilivyonyanyuliwa juu, vikombe na gilasi zilizowekwa
tayari kwa kutumiwa na wao, mito ya kulalia (pillows) iliyopangwa
na hatimaye mazulia yaliyotandikwa vyema.44Qur’ani Tukufu katika
kueleza yale yatayotazamwa na macho ya waumini ikaendelea
kutueleza hivi: “Hakika ya watu wema watakuwa katika neema
watakuwa juu ya mali wanatazamana. Utaona kwenye nyuso zao
mng’aro unaotokana na neema (hizo).4> Kwa maana hii, twaelewa
kuwa kutazama huku kulikotajwa na aya ya 23 kunamaanisha kwa
waumini hizo neema kubwa na maandalizi mazuri walioandaliwa na
Mola Wao. Aya ya 24 isemayo kuwa “utaona kwenye nyuso zao
mng’aro wa neema” ni kithibitisho kikubwa kuwa waumini hao
watakuwa hawamtazami Mola Wao bali wanazitazama neema ali-
zowapa wakiwa juu ya vitanda ama viti vyao huko peponi. Hayo
yanathibitishwa zaidi na aya zile zinazotaja kudhalilika kwa nyuso
nyingine. Aya hizo mara nyingi hueleza kama ifuatavyo.

43 surat al-Ghaashiya: 17-20
44 Tazama, Sura 88, Surat Al-Ghaashiya, aya ya 8-16.
45 sura ya 83, Al-Mutafifyn, aya ya 22-24.
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“Nyuso nyingine siku hiyo zitadhalilika. Zifahangaika na kusum-
buka. Na zitaingia katika moto mkali. Zitanyweshwa maji ya
moto yachemkayo. Na hawatakuwa na chakula isipokuwa miiba,
chakula hicho hakinenepeshi wala kuondoa njaa”. Surat Al-
Ghashiya, aya ya 2-7.

Halikadhalika akasema katika Aya nyengine kuhusu nyuso za wema
na waovu:
- $ g s — /‘JJ J./,/iﬂj;\

\[fjbf’&.r.l&/‘yo}}y\rj i &L@ JOMM}JO}?‘}“

D8 sy

Nyoso siku hio zitanawiri**Zitacheka zitachangamka**Na nyuso
(nyengine) siku hio zitakuwa na mavumbi juu yake**Giza totoro
litazifunika”. Surat Abasa 80 : aya ya 38-41.

3\'\

Watu hawa wabaya, Qur’ani haikuwaeleza kuwa wataona lolote lile
bali imewaeleza kuwa wataona adhabu kali na mateso. Wala
hazikueleza ya kuwa hawatamwona Mola Wao bali zimeeleza kule
kukosa kwao raha na zile neema za peponi ambazo wenzao waumini
watazitumia wakiwa humo na hatimaye wataziona kwa macho yao
huku wakifurahia neema hizo. Na huko kusemwa “ila rabiha nadhi-
ra” ni jambo la majazi tu lakini maana yake hasa ni kuwa waumini
hapo wameelezwa kuwa watamtazama Mola Wao kwa kumaanisha
kungojea kupewa neema na malipo bora. Na hili liko wazi, kwani Aya
hizi zinaelezea hali ya kisimamo cha Qiyama kabla ya wema kwenda
peponi na waovu kwenda motoni. Hivyo kama tulivyotangulia
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kueleza, ni kuwa kumtazama mja Mola Wake ni kusubiri kupewa
neema na malipo ama Mola kumtazama mja wake kunamaanisha
kumrehemu ama kumuokoa na adhabu. Na katika aya ““Wala yand-
huru ilayhim” yaani, “na wala Mwenyezi Mungu
hatawatazama,46neno “wala yandhuru ilayhim” halimaanishi kuwa
Mwenyezi Mungu hatawaona ama hatawatazama bali linamaanisha
kule kutozingatia Mwenyezi Mungu maombi ya makafiri baada ya
kuingizwa motoni. Kwa dalili hizi Mwenyezi Mungu hawezi
kuonekana na macho ya yeyote ni sawa hapa Duniani au Akhera, bali
nyoyo ndizo zitakazozidi kumwona Mola Wao kwa maana ya kupata
maarifa zaidi juu ya Mola Wao huko Akhera.

CHIMBUKO LA ITIKADI HIZI

Itikadi hizi potofu za kuonekana kwa Allah kwa macho ya wanadamu
na kuwa Allah ana kiwiliwili au ana sifa zinazofanana na wanadamu
ni natija ya Hadithi kadhaa za Uongo zilizopokewa kwa jina la
Mtukufu Mtume Muhammad (s.a.w.w.) na baadhi ya watu amma kwa
makusudi, kwa ujinga au kwa kutokujua natija zake mbaya zenye
kupotosha itikadi na falsafa ya Dini ya Kiislamu iliyotegemea sana
Tawhiid na msingi wa kumpwekesha Allah.

Kwa maelezo haya machache ya Kitabu hiki, sina nia ya kuwalaumu
ndugu zangu wa Ahlul Sunnah au wale wa Kisalafi bali nina nia ya
kuwazindua na kuwapatia fursa nyengine kubwa ya kuzirudia hizo
Hadithi zilizotuletea mfarakano wa kiitikadi na wa kiimani ili kureke-
bisha mambo.

Kuna Hadithi nyingi zilizosababisha haya tunayoyasema, lakini kwa
kuwa hatuwezi kuzinukuu Hadithi zote hizo, hapa tutatowa kidogo

47 surat Al-Imran ayaya77.
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mifano ya Hadithi hizo, inasikitisha kuona kuwa Hadithi kama hizo
zinapatikana katika Vitabu vinavyokubaliwa kuwa ni Sahih na wengi
wa Waislamu, hivyo katika nasaha hizi nawaomba Masheikhe na
wasomi wa Dini kuzirudia Hadithi hizo na kuzitafakari bila ya kuwa
na ushabiki na wazirudie Hadithi hizo kwa kuzipima na Kitabu cha
Mwenyezi Mungu, hayo ndiyo yatakayopelekea kutambua usahihi
wake na uhakika wa habari zilizoletwa na Hadithi hizo. Mfano wa
Hadithi zilizotuletea mfarakano huu na kuweka itikadi potofu katika
Uislamu juu ya Upweke na sifa za Allah ni hadithi zifuatazo:

Imam Muhammad Bin Ismail, aliye maarufu kwa jina la Imam Al-
Bukhari na mwanafunzi wake aitwaye Imam Muslim Sijistani, wame-
pokea Hadithi iliyosimliwana Abdul-Razak, aliyeisikia kutoka kwa
Ma’amar ambaye aliisikia kutoka kwa Hamma Bin Munabbih kuwa
Abu Hurayra (r.a) amesema, Mjumbe wa Mwenyezi Mungu,
Muhammad (s.a.w.w.) amesema: “Allah alimuumba Adam kwa
mfano wa sura Yake, urefu wake Adam ulikuwa dhiraa sitini.”
Mambo hayakuishia hapo lakini tunamuona Imam Ahmad Bin
Hanbal naye anatupokelea Hadithi hiyo hiyo kwa sanad nyengine ya
Tabi’i maarufu aitwaye Saeed Bin Mussayyib kuwa Abu Hurayra
(r.a.) pia alisema kuwa “upana wa Adam ulikuwa ni dhiraa saba.”

Tazama:

Sahiih Al-Bukhari, Juz. 4, uk. 57.

Sahiih Muslim, Juz. 2, uk. 481.

(iii) Musnad Ahmad, Juz. 2, uk. 315.

Kwa mujibu wa Hadithi hiyo, tunaambiwa kuwa Allah kamuumba
Adam kwa mfano wa Sura Yake na halafu tukaambiwa kuwa Abu
Hurayra alimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu akisema kuwa Adam

aliyeumbwa na Allah kwa mfano wa sura Yake alikuwa na urefu wa
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dhiraa sitini na upana wa dhiraa saba! Jee, kwa mujibu wa mantiki hii
ndio Maimamu hawa (Al-Bukhari, Muslim na Ahmad Bin Hanbal)
wanatwambia kuwa Allah ana urefu wa dhiraa sitini na upana wa dhi-
raa saba? Hakika ametakasika Allah na masingizio kama haya, haki-
ka Allah yu kama alivyoisifu Nafsi Yake na Dhati Yake kwa kusema
“Walam yakun lahu kufuan ahad” - Na wala Allah hana mfano wa
cho chote kile kiwacho.” Surat al-ikhlas, Sura ya 112 aya ya 6.
Hivyo, maneno hayo ya Hadithi ya kuwa Allah kamuumba Adam kwa
mfano wa Sura Yake HAYANA MAANA YO YOTE - BALI NI
MANENO YA KIYAHUDI HAYA. Jee haijafikia wakati wa kuitupa
Hadithi hiyo na imani hiyo katika jaa au pipa la taka na kukikumbat-
ia Kitabu cha Mwenyezi Mungu, Qur’ani ambayo haina shaka wala
dosari?

Kwa bahati mbaya Maulamaa wa Kisunni mpaka leo wanadai kuwa
Hadithi kama hii tunayoieleza ni sahihi ijapokuwa wanajizuilia na
kuzifasiri kama zilivyo, wananyamaza kimya kwenye tafsiri zake
huku wakiamini usahihi wake kama walivyosema haya Imam An-
Nawawi kwenye Sherhe yake ya Sahiih Muslim iliyochapwa pembe-
zoni mwa Sahiih Al-Bukhari, juzuu ya 12, ukurasa wa 18. Pia
unaweza kupata kukubali kwa imani kama hiyo kutoka kwa Imam
Ibnu Hajjar Al-Qastalani, ukisoma kitabu chake kiitwacho Irshad As-
Sari, juzuu ya 10, ukurasa wa 491.

Hakika kutegemea kwa Hadithi kama hizi kujenga imani au itikadi
bila ya kujali matamshi ya Qur’ani juu ya Dhati ya Allah ni upotevu
wa mwisho, haya na mengine ya mfano wake ndiyo yaliyopelekea
kutokea kwa waislamu waliodai kuwa Allah ana viungo na kuwa
anashuka kutoka mbinguni na kuwa anakaa juu ya Kiti chake kama
Mfalme anavyokaa juu ya Kiti chake cha ufalme! Mawazo kama haya
yamewapelekea wengi kuamini kuwa Allah alikuwa na mwili ingawa
mwili wake unamstahikia yeye tu, yote haya ni DHANNA na itikadi

45

o



Kuonekana kwa Allah.gxd 7/2/2011 10:47 Z:\(% Page 46

Kuonekana kwa Allah

kama hizi hazina usahihi wowote, kwa hakika Allah ni kama alivyo-
jisiftu mwenyewe kwa kusema yeye ni “Nuru ya Mbinguni na
Ardhini” (Surat An-Nuur). Tunamuomba Allah atuzindue na ature-
jeshe kwenye Kitabu Chake na kwenye mwendo sahihi wa Mtukufu
Mtume Muhammad (s.a.w.w.), amin!

Kwa hakika hakuna haja ya kutegemea mahadithi ya uongo, Kitabu
cha Mwenyezi Mungu kinatosha kutupa mwanga wa kutambua
Hadithi sahihi kutoka zile za uongo, Mwenyezi Mungu ameepukana
na mwili wa aina yo yote, hahitajii mwili wala viungo, hahitaji kupan-
da na kushuka, na huko kushuka usiku wa manane kuingia uwingu wa
Dunia, anakuja kutafuta nini au kuleta nini ambacho hawezi kukiona,
kukipata au kukitengeneza anapokuwa popote awako? Hizi ni dhanna
za wajinga Kkati yetu na tunamuomba Mola atuweke kwenye Nuru
yake na atuongoze kwenye mwanga wa imani sahihi, amin!

Kwa hakika Allah yu karibu na wanadamu au vyote alivyoviumba
kwa ukaribu Wake unaomstahikia Yeye tu Subhanahu wa Ta’ala bila
ya masafa, mwili au upande, ametakasika Subhanahu wa Ta’ala na
kuhitajia masafa, upande au mahala, Yeye alikuwepo kabla ya kuwe-
po kwa masafa au mahala kwa kuwa Yeye ndiye Muumba wa asili wa
haya yote, ametakasika Allah na yale wanayomsingizia wajinga! —
Wale waliochomekea hadith kama hizo.

Imam Al-Bukhari na Imam Muslim hawakuishia hapo, bali wameen-
delea kupokea Hadithi zenye kumweleza Allah kwa sura nyengine
kabisa ambayo haimstahikii kabisa Yeye Mwenyewe Subhanahu wa
Ta’ala! Wamepokea Hadithi ndefu kwa sanad ya watu wale wale wa
mwanzo waliotangulia akina Abdul-Razak, naye kutoka kwa
Maamar, naye kutoka kwa Hammam Bin Munabih, naye kutoka kwa
Abu Hurayra (r.a.) kuwa, Mtume amesema; “....Lakini moto wa
jahannam hautajaa mpaka pale Allah atakapotumbukiza mguu wake

46

o



Kuonekana kwa Allah.gxd 7/2/2011 10:47 Z:\(% Page 47

Kuonekana kwa Allah

ndani ya moto huo, na hapo Jahannam itasema ‘nimetosheka!
Nimetosheka! Hapo ndipo jahannam itakapojaa na sehemu zake zote
kuungana”

Tazama:

(i) Sahiih Al-Bukhari, Juz. 3, uk. 127

(ii) Sahiih Muslim, Juz. 2, uk. 482;

(iii) Musnad Ahmad Bin Hanbal, Juz. 2, uk. 314.

Jamani, ni kwa vipi Allah anaweka mguu Wake kwenye Jahannam?
Jee, Allah yuko na miguu? Haya ndiyo tunayoyasema, wenzetu
mpaka leo hawajatambua hasa nini Tawhiid, wanadai na kuipigia sana
kelele Tawhiid, lakini wapi? Wanasikia na kufahamu hiyo Tawhiid?
Kwa vipi basi Kiongozi wao huyu Al-Bukhari anaikubali Hadithi
kama hii? Na kwa vipi basi kwa karne zote hizi wameweza kuisome-
sha Hadithi kama hii na kuwalazimisha watu kuamini kuwa Allah
ataweza kufanya kitendo kama hicho Siku ya Kiyama?

Jee, haya si dhahiri haya tunayosema kuwa hawa wanaamini kuwa
Allah ana viungo na mwili? Ushahidi wa haya ni hayo wanayoyase-
ma kuwa Moto wa Jahannam hautajaa isipokuwa baada ya kuingiza
Allah mguu Wake ndani yake, jee imani hii si inapingana na maneno
yake Allah aliyoyasema juu ya moto wa Jahannam? Allah amesema
katika Kitabu chake kuwa:

o (K g UMY e Blas ] D230 Gptal G 23T 06 5
“Allah akasema, toka nje ya bustani ukiwa umelaaniwa na

kutengwa na rehma zangu; na kwa ye yote atakayekufata wewe;
nitaijaza Jahannam kwa miili yenu nyote” (Sura:7:18).

)
=
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Katika aya nyengine Allah anasema
UJWQWY;L)MJ{ "’WJJ,»J.)&)&YU«

ey w‘fﬁ; 2ol

“Isipokuwa wale aliowarehemu Mola Wako na kwa ajili hiyo
ndiyo aliwaumba; na kauli ya Mola Wako itatimia, ya kuwa nitai-
jaza Moto wa Jahannam kwa Majini na Wanadamu” Sura.
11:1109.

Na katika aya nyengine Allah anasema:
W DY e D51 G (005 Lp e o 6 L5 e 305

%15 Zowe! uAJJl il

“Na Laiti tungependa tungeziongoa nafsi zote, lakini kauli yangu
ni ya Haki ya kuwa nitaujaza moto wa Jahannam kwa Majini na
Wanadamu” Sura. 32:13.

Je, basi sisi waislamu na waumini wa kweli tutaweza kuacha Kauli ya
Allah isemayo kuwa Yeye “Ataujaza Moto wa Jahannam kwa
kutumbukiza humo Miili ya Majini na ya Wanadamu;” na badala
yake tuamini Hadithi ya Al-Bukhari na Abu Hurayra inayosema kuwa
- “Jahannam haitajaa mpaka baada ya kutumbukizwa kwa
Mguu wa Allah?”

Moto umeumbiwa watu waovu, sasa ha Mwenyewe Muumbaji ain-
gize Mguu Wake humo, je mguu huo nao ni muovu au ni wa muovu?
Mwenye Macho haambiwi tazama, na mwenye akili haambiwi
tafakari, huu ni ujumbe wako wewe Muumini uliyenaswa na mahu-
biri ya Kiwahabi na itikadi potovu zisizolingana na Qur’ani na
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Sunnah sahihi. Wao wanawakufurisha waislam wengine kwa mambo
wanayoyafanya, yenye mantiki katika Uislam, kwa kuyaita ni Bidaa
na wanaoyafanya ni Mushrikina. Je haya yao sio ushirikina wa
dhahiri, wao na waislam wengine ni nani mushrik hasa? Tafadhali
ewe ndugu mtakase Allah na sifa hizo za viungo na mwili, na ump-
wekeshe kama anavyoagiza kupwekesha, inshaallah utakuwa
umeepukana na ushirikina huu wa Kiwahabi.

Maimamu hawa wawili kama kawaida yao wanatwambia tena kuwa
Allah ANASHUKA na KUPANDA baina ya ARSHI Yake na
Uwingu wa Dunia inapobakia theluthi moja ya kila usiku, katika
Hadithi iliyosimuliwa na Ibnu Shihaab naye kutoka kwa Abu
Abdullah Al-Aghar na Abu Salamah Bin Abdul Rahman kuwa Abu
Hurayra (r.a.) amesema; “Mola wetu hushuka kwenye Uwingu wa
chini inapobakia theluthi ya mwisho ya kila usiku na (Allah) husema;
“Yoyote anayeniomba nitamkubalia ombi lake.’

Tazama:

(i) Sahiih Al-Bukhari, Juz. 4, uk. 68.
(ii) Sahiih Muslim, Juz. 1, uk. 283.
(iii) Musnad Ahmad, Juz. 2, uk. 258.

Hali hii ya kupanda na kushuka kwa Allah astagh-firullah, ameieleza
Ibnu Taymiyyah kwa kuifanya kwa vitendo hasa. Siku moja Ibnu
Taymiyyah alikuwa anahutubia kule Damascus, Syria, akashuka
ngazi moja juu ya Minbar yake huku anaeleza namna ya Allah
anavyoshuka na kupanda kutoka juu kuja kwenye Uwingu wa Dunia!
(57) Subhanallah! Hakika Allah ametakasika na kupanda na kushuka
kama alivyojisifu kwa kusema:
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”Yeye Ndiye Allah Mbinguni na Allah Ardhini, naye ni Mwenye
Hikma na Mwenye Kujua.” Sura. 43:84.

Sasa Allah ambaye ni Mungu Mbinguni na Ardhini kweli atahitaji
kupanda na kushuka? Yeye Ndiye aliyemuona na kumwokoa Yunus
akiwa kwenye Kiza cha Bahari na Kiza cha tumbo la Nyangumi,
atashindwa kuwaona hao wanaoswali au wenye kumuomba Usiku
mpaka pale atakaposhuka kwenye Uwingu wa Dunia?

Kwa nyongeza: Kuongeza zaidi ukamilishaji wa ushahidi huu ni aya
nyingine ya Qur’ani ifuatayo:

S3# oo Lossm b 23V g Ly opedll g L L dThT 5 01

FEI G5 e 5319 adnll 50 N5 g gl 50 Yl
C = £ 2 g
ST e o8 S ATG] el 25 T L il 5 186 L ol g 52 )
“Kwani huoni kwamba Mwenyezi Mungu anajua vilivyo katika
mbingu na vilivyo katika ardhi? Hauwi mnong’ono wa watu
watatu ila Yeye huwa ni wanne wao, wala wa watano ila Yeye
huwa ni wa sita wao. Wala wa wachache kuliko hao, wala walio
wengi zaidi, ila Yeye yuko pamoja nao popote pale walipo. Kisha
Siku ya Kiyama atawaambia waliyoyatenda. Hakika Mwenyezi
Mungu ni Mjuzi wa kila kitu.” 58:7

(Ikiwa kwa aya hii, Yeye mwenyewe anathibitisha kwamba yupo kila
mahali, hata alipo mtu mmaoja, au wawili wanaonong’ona anawasikia,
sasa anashuka kutoka wapi tena, vipi litaingia akilini hili jamani? Au
aya kama hizi ndani ya Qur’ani Yake wao hawazioni? )- Mhariri
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Hakika, tunahitaji kutafakari na kuchukua juhudi kubwa katika kump-
wekesha Mwenyezi Mungu na kuwa na Tawhidi sahihi, ushirikina si
kuabudu waungu wengine tu, au si kuwapa sifa za kiungu wanadamu
wengine tu bali hata kumsifu Allah kwa sifa ambazo ni za viumbe
Wake, huo nao ni ushirikina pia. Tuache pia kushika ile kauli
inayosemwa kuwa Mtukufu Mtume alimwona Mola Wake Usiku wa
Miiraj, hii si kweli na ni uongo ulio dhahiri, Mtukufu Mtume
HAKUMWONA MOLA WAKE usiku wa Miiraj bali aliona ishara
na miujiza mikubwa kutoka kwa Mola Wake kama Kitabu cha
Mwenyezi Mungu kinavyoashiria ukweli huu kwa kusema:

)7;

“Hakika (Muhammad) aliona ishara nyingi kubwa kutoka kwa
Mola Wake”’Qur’ani Tukufu, Sura ya 53 aya ya 18.

Hivyo, Mtume Muhammad (s.a.w.w.), HAKUMUONA ALLAH
USIKU WA MIIRAJ, kwa haya machache, ni matumainio yangu
kuwa waislamu wenzangu watafaidika sana na mawaidha haya na
haya labda yatakuwa ndio sababu ya wao kuacha Ushirikina na kum-
sifu Allah kwa sifa asizokuwa nazo.

Mwenyezi Mungu amesema kwa mnasaba huu:

.= E L
PN

;wlu)’.,.,.JJ luwdv\ll éJJL&j:M:_;gﬂ“

&
.. Basi wabashirie waja wangu ambao husikiliza maneno kisha
wakuafata yaliyo mazuri zaidi, hao ndio Mwenyezi Mungu

aliowaongoa na hao ndio wenye maarifa.” Qur’ani Surat Zumar
ayaya 17-18.

g_,_JYl 15)3 v.md.._ljlj AJ.)l V_@.w\.b Jv\lld.._l;
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA
NA AL-ITRAH FOUNDATION:

1. Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza
mpaka Thalathini

2. Uharamisho wa Riba

3. Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Kwanza
4. Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Pili

5. Hekaya za Bahlul

6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
8. Hijab vazi Bora

0. Ukweli wa Shia Ithnaashari

10. Madhambi Makuu

11. Mbingu imenikirimu

12. Abdallah Ibn Saba

13. Khadijatul Kubra

14. Utumwa

15. Umakini katika Swala

16. Misingi ya Maarifa

17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

18. Bilal wa Afrika

19. Abudharr

20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21. Salman Farsi

22. Ammar Yasir

23. Qur'an na Hadithi

24. Elimu ya Nafsi

25. Yajue Madhehebu ya Shia
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26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
217. Al-Wahda
28. Ponyo kutoka katika Qur'an.

29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera

31. Al Amali

32. Dua Indal Ahlul Bayt

33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.

34. Haki za wanawake katika Uislamu

35. Mwenyeezi Mungu na sifa zake

36. Amateka Na Aba'Khalifa

37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38. Adhana.

39 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40. Nyuma yaho naje kuyoboka

41. Amavu n’amavuko by’ubushiya

42. Kupaka juu ya khofu

43. Kukusanya swala mbili

44, Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45, Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46. Kusujudu juu ya udongo
47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
48. Tarawehe

49, Malumbano baina ya Sunni na Shia
50. Kupunguza Swala safarini

51. Kufungua safarini

52. Umaasumu wa Manabii

53. Qur’an inatoa changamoto

54, as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm

55. Uadilifu wa Masahaba
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56. Dua e Kumayl
57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume

Muhammad (s)
61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63. Kuzuru Makaburi
64. Maswali Na Mishkili EIfu - Sehemu ya Kwanza
65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Tatu
67. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne
68. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Tano
69. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
70. Tujifunze Misingi Ya Dini
71. Sala ni Nguzo ya Dini
72. Mikesha Ya Peshawar
73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

74. Ubora wa Imam 'Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia
iliyonyooka
75. Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake

76. Ligaa-u-llaah

77. Muhammad (s) Mtume wa Allah

78. Amani na Jihadi Katika Uislamu

79. Uislamu Ulienea Vipi?

80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s)
81. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)
82. Urejeo (al-Raja’a)

83. Mazingira
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84. Utokezo (al - Badau)
85. Sadaka yenye kuendelea

86. Msahafu wa Imam Ali
87. Uislamu na dhana
88. Mtoto mwema

89. Adabu za Sokoni
90. Johari za hekima kwa vijana

91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Kwanza
92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Pili
93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Tatu

94, Tawasali
95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

96. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
97. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
98. Swala ya maiti na kumlilia maiti

99. Shiya na Hadithi (kinyarwanda)

100.  Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
101.  Hadithi ya Thagalain

102 Fatima al-Zahra

103.  Tabaruku

104.  Sunan an-Nabii

105.  Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106.  Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107.  Mahdi katika sunna

108.  Kusalia Nabii (s.a.w)

109.  Ujumbe -Sehemu ya Kwanza

110.  Ujumbe - Sehemu ya Pili
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111.  Ujumbe - Sehemu ya Tatu

112.  Ujumbe - Sehemu ya Nne

113.  Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa
114.  Iduwa ya Kumayili

115.  Maarifa ya Kiislamu.

116.  Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza

117.  Ukweli uliopotea sehemu ya Pili

118.  Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu

119.  Ukweli uliopotea sehmu ya Nne

120.  Ukweli uliopotea sehmu ya Tano

121.  Johari zenye hekima kwa vijana

122.  Safari ya kuifuata Nuru

123.  Idil Ghadiri

124.  Myahudi wa Kimataifa

125.  Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi

126.  Visa vya kweli sehemu ya Kwanza

127.  Visa vya kweli sehemu ya Pili

128.  Muhadhara wa Maulamaa

129.  Mwanadamu na Mustakabali wake

130.  Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Kwanza
131.  Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Pili
132.  Khairul Bariyyah

133.  Uislamu na mafunzo ya kimalezi

134.  Vijana ni Hazina ya Uislamu.

135.  Yafaayo kijamii
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136.  Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu
137.  Tagiyya
138.  Vikao vya furaha
139.  Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
140.  Uislamu na Mazingatio Sehemu ya Kwanza
141. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya Pili
142.  Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza
143.  Sunna katika Kitabu Fighi al-Sunnah
144.  Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
145.  Kuonekana kwa Allah
146.  Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt
(Sehemu ya Kwanza)
147.  Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Pili)
148.  Ndugu na Jirani

149.  Ushia ndani ya Usunni

150.  Maswali na Majibu

151.  Ahlul Bayt ndani ya Tafsir za Kisunni Nol
152.  Ahlul Bayt ndani ya Tafsir za Kisunni No2
153.  Ahlul Bayt ndani ya Tafsir za Kisunni No3
154.  Abu Huraira

156.  Kati ya Alama kuu za dini ni Swala ya Jamaa
157.  Mazingatio kutoka katika Qur’ani
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Je, Mungu ataonekana? Hili ni suala ambalo wamehitalifiana
wanavyuoni wa Shia na Sunni. Kwa ujumla, wanavyuoni wote wa
Shia wanakubaliana kwamba Mungu hawezi kuonekana si hapa
ulimwenguni wala kesho Akhera. Ili kuliweka wazi suala hili, Sheikh
wetu, Muhammad Ali Zanjibari, amelifanyia utafiti wa kina suala hili
na kuweka wazi kwamba Mungu hataonekana kwa kutoa ushahidi
kutoka kwenye Qur'ani na hadithi za Mtukufu Mtume s.a.w.w

Katika kuwasilisha hoja zake, mwanachuoni huyu alitumia rejea za
vitabu vingi mashuhuri vikiwemo vya Kisunni. Rejea na vitabu hivyo
vimeorodheshwa katika tanbihi chini ya kurasa ndani ya kitabu hiki
ili msomaji aweze kuvirejelea.

Ni muhimu kufikia kila aina ya maoni katika kujaribu kuamua
ukweli. Uislamu kimsingi uko dhidi ya kufuata kibubusa. Ni muhimu
mtu kuelewa hoja za wale ambao hakubaliani nao. Inawezekana
kusemwa kwamba wale ambao hawaelewi kabisa mtazamo wa maoni
tofauti, hawaelewi kwa ukamilifu (mtazamo) wa kwao wenyewe.

Kimetolewa na kuchapishwa na:
Alitrah Foundation

S.L.P. 19701 Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255 22 2110640
Simu/Nukushi: +255 22 2127555
Barua Pepe: alitrah@raha.com
Tovuti: www.alitrah.org

Katika mtandao: www.alitrah.info

58



