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NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu kilichoko mikononi mwako, ni tarjuma ya kitabu cha Kiarabu
kwa jina la: "Al-Qasir fi ‘s-Safar" Sisi tumekiita: "Kupunguza Swala
Safarini."

Kitabu hiki, "Kupunguza Swala Safarini" ni matokea ya utafiti wa
kielimu uliofanywa na Mwanachuoni wa Kiislamu, Sheikh Jafar
Subhany.

Sheria ya Kiislamu ni ya kipekee kwa kuwa inahusika na kila jambo
huku ikiweka utatuzi wa matatizo yote yanayompata mwanadamu
katika sekta zote za maisha yake.

Wanachouni wa Kiislamu kama kawaida ya wanadamu wamehitilafi-
ana katika hukumu ndogo ndogo katika matendo ya ibada, lakini
kama ilivyo, tofauti ndogo kati ya wanachuo kwa wafuasi inakuwa ni
mlima wa tofauti na kusababisha zongo lisilo na maana. Mambo
ambayo wanachuo wetu wamehitilafiana si katika asili au misingi ya
dini, na isitoshe ni mambo machache sana ukilinganisha na yale
tunayokubaliana nayo.

Kupunguza Swala Safarini: Hili ni  suala ambalo wanachuo wetu
wamehitalifiana; ndani ya madhehebu moja na kati ya madhehebu.
Kwa hiyo hii sio hitilafu ya madhehebu, bali ni hitilafi ya wanachuo
wa madhehebu zote, wamehitilafiana juu ya suala hili. Lakini bahati
mbaya Waislamu wengi hawaitambui hitilafu hii kwa usahihi na
hivyo kuogelea katika dhana na kusababisha mizozo isiyokuwa na
maana. Kutokana na hali hii Sheikh wetu, Jafar Subhani amelifanyia



utafiti wa kina suala hili na kuweka wazi asili ya hitilafu hii, kisha
akamuachia msomaji mwenyewe kutoa uamuzi. 

Kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu wa maen-
deleo makubwa ya elimu katika nyanja zote. Kutokana na ukweli huu,
Taasisi yetu ya 'Al-Itrah Foundation' imeona ikitoe kitabu hiki kwa
lugha ya Kiswahili, kwa madhumuni yake yale yale ya kuwahudumia
Waislamu, hususan wazungumzaji wa Kiswahili, ili kuongeza ujuzi
wao katika masuala ya dini na ya kijamii.

Tunamshukuru ndugu yetu, Hemedi Lubumba Selemani kwa
kukubali jukumu hili la kukifanyia tarjuma kitabu hiki. Vilevile
tunawashukuru wale wote walioshiriki kwa njia moja au nyingine
hadi kufanikisha kuchapishwa kwa kitabu hiki. 

Mchapishaji:
Al-Itrah Foundation
S. L. P. 19701
Dar-es-Salaam, Tanzania.



KUPUNGUZA SAFARINI KWA MUJIBU 

WA KITABU NA SUNNA

Kila sifa njema ni za Mwenyezi Mungu, Mlezi wa ulimwengu. 
Rehma na Amani zimfikie mbora wa viumbe na hitimisho la
mitume wake, pia kizazi chake kitakatifu ambacho ndio kasha
la elimu yake na hazina ya mafunzo yake. 

Hakika Uislamu ni imani na sheria. Imani ni kuamini Mwenyezi
Mungu, mitume wake na siku ya mwisho. Na sheria ni hukumu
za Mwenyezi Mungu ambazo zina jukumu la kumpa
mwanadamu maisha bora na kumuhakikishia wema wa dunia
na akhera.

Sheria ya kiislamu ni ya kipekee kwa kuwa inahusika na kila
jambo huku ikiweka utatuzi wa matatizo yote yanayompata
mwanadamu katika sekta zote za maisha yake, hivyo Mwenyezi
Mungu akasema: 

“Leo nimewakamilishieni dini yenu na kuwatimizieni
neema yangu na nimewapendeleeni Uislamu uwe dini
yenu.” (5:3).

Isipokuwa kuna masuala madogo madogo ambayo wanachuoni
wa sheria wametofautiana kwa sababu ya kutofautiana kwao
kuhusu riwaya ambazo zimenasibishwa kwa Mtume. Jambo



ambalo limepelekea kutofautiana kuhusu masuala madogo
madogo ya sheria.

Kwa kuwa ukweli hutokana na utafiti basi hakika katika
mtiririko wa masomo haya tumejaribu kuliweka swala hili  juu
ya meza ya utafiti, kwani huenda ikawa ndio njia ya kuungan-
isha mtazamo na kusogeza hatua katika uwanja huu, kwani
tofauti iliyopo si katika asili na misingi ya dini hata ipelekee
kuwa na uadui na chuki, bali tofauti iliyopo ni kuhusu riwaya
zilizonasibishwa na Mtume, nalo ni jambo dogo ukilinganisha
na mambo mengi ambayo tunaafikiana kati ya madhehebu za
kiisilamu. 

Na muongozo wetu katika njia hii ni kauli ya Mwenyezi
Mungu:

“Na shikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote
wala msifarikiane. Na kumbukeni neema ya Mwenyezi
Mungu iliyo juu yenu, mlipokuwa maadui na akaziungan-
isha nyoyo zenu, hivyo kwa neema zake mkawa ndugu.”
(3:103).

Jafar Subhany
Taasisi ya Imam Sadiq (a.s.)
Qum





JE KUPUNGUZA SAFARINI NI LAZIMA

AU NI HIYARI

Kwa mujibu wa Kitabu na Sunna waislamu wameafikiana juu ya she-
ria ya kupunguza safarini hata kama mpunguzaji hana khofu.
Isipokuwa tofauti ni kuwa je kupunguza safarini ni wajibu au Sunna
iliyohimizwa? Au je ni ruhusa ya hiyari?

Hapa kuna kauli tatu tutakazoashiria kwa ufafanuzi: 
Imamiya na Hanafiya wamesema kuwa ni wajibu, na kuwa faradhi ya
msafiri katika kila Swala ya rakaa nne ni kuswali rakaa mbili.

Malikiya wakesema: “Kupunguza ni Sunna iliyohimizwa kutokana na
kitendo cha Mtume kwani hajawahi kuonekana akitimiza Swala
safarini.

Mashekhe wawili (Bukhari na Muslim) wamepokea toka kwa Ibnu
Umar kuwa alisema: “Niliishi na Mtume na alikuwa hazidishi rakaa
mbili safarini, na Abubakri na Umar nao walikuwa hivyo hivyo.” 1

Shafiiya na Hambaliya wamesema: “Kupunguza ni ruhusa ya hiyari,
hivyo msafiri ana hiyari akitaka apunguze au atimize.”

Sheikh Tusi ndani ya Al-Khilafu amesema: “Kupunguza safarini ni
faradhi na wajibu, hivyo wajibu katika Swala hizi tatu: Adhuhuri,
alasiri na isha ni rakaa mbili, hivyo iwapo ataswali rakaa nne ilihali
anajua basi itamlazimu kurudia Swala.”

Kupunguza Swala Safarini
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1-Sharhu Sahih Muslim ya An-Nawawi Jz: 5, uk. 205. Kitabu cha Swala namba
5.Mlango wa Swala ya msafiri na kupunguza kwake.



Abu Hanifa naye akasema kama tulivyosema isipokuwa yeye
kaongeza: Iwapo atazidisha rakaa mbili basi iwapo alitoa tashahudi
katika rakaa ya pili Swala yake ni sahihi, na rakaa mbili zilizozidi
zitakua ni Swala ya Sunna. Isipokuwa atakaposalishwa na imamu
asiye safarini kisha akaswali rakaa nne hapo rakaa zote nne kwa
pamoja (mbili za mwanzo na mbili za pili) zitakuwa ni faradhi husi-
ka, hivyo zitakuwa zimetosheleza faradhi husika.

Na kauli ya kuwa kupunguza ni wajibu ndio madhehebu ya Ali na
Umar. Na katika wanachuoni wa sheria ni madhehebu ya Abu Hanifa
na jamaa zake.

Shafiy amesema: “Ana hiyari kati ya kuswali Swala ya safari rakaa
mbili au asali Swala isiyo ya safari rakaa nne, kwa kufanya hivyo
anakuwa kaondokewa na faradhi.”

Shafiy amesema: “Kupunguza ni bora.”

Al-Mazniy amesema: “Kutimiza ni bora, kauli hii ndio kauli ya
maswahaba: Uthmani, Abdallah bin Mas’udi, Sa’d bin Abi Waqasi, na
Aisha. Ama katika wanachuoni wa sheria imesemwa na Al-Awzaiiy
na Abu Thauru.  2

Hizi ndio kauli

Kisha uchambuzi kuhusu Swala ya msafiri ni suala pana, kwani kuna
uchambuzi kuhusu masafa ambayo inasihi kupunguza ndani yake, na
kuna uchambuzi kuhusu namna ya safari inayosihi kupunguza, na pia
je kupunguza ni mahususi kwa safari ya utiifu au inajumuisha safari
ya maasi? 

Kupunguza Swala Safarini
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2- Al-Khilafu: 1/ 569. Kitabu cha Swala. Suala la 321



Tatu: Uchambuzi kuhusu eneo analoanzia msafiri kupunguza. 

Nne: Ni uchambuzi kuhusu kiwango cha muda ambao iwapo msafiri
atakaa sehemu kwa kiwango cha muda huo basi atatimiza Swala. 

Kwani wapo wanaosema kuwa akinuwia kukaa mahali siku nne basi
inatosha kutimiza, hiyo ni kauli ya Malikya na Shafiiya. 3

Na wapo wanaosema kuwa atapunguza isipokuwa atakaponuwia
kukaa sehemu muda wa siku kumi, hiyo ni kauli ya Imamiya.

Na kuna uchambuzi mwingine mwingi unaohusu Swala ya msafiri.
Lakini sisi hapa tutakazania mada nyingine ambayo ni je kupunguza
ni wajibu au Sunna iliyohimizwa au je ni ruhusa ya hiyari?

Hatutoingia katika hizo mada nne wala hatutoingia katika sharti za
kupunguza zilizotajwa na wanachuoni wa sheria, kwa sababu ucham-
buzi juu ya mada hizo unatupelekea kuandika kitabu maalumu na
tayari tumeshaziandika mada hizo katika kitabu kilichochapishwa
kuitwacho ‘Dhiyaul-Nadhiru fi swalati musafiri’ yaani, Mwanga wa
mtafiti kuhusu Swala ya msafiri.

Baada ya kujua hayo hebu sasa tuingie ndani ya mada husika.

Ama ndani ya kitabu ni kuwa Mwenyezi Mungu amesema: “Na mna-
posafiri katika ardhi, basi si vibaya kwenu kama mkifupisha
Swala, iwapo mkiogopa ya kwamba wale waliokufuru wataku-
peni taabu. Hakika makafiri ni maadui wenu walio wazi.” 4
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3- Al-Fiq'hi Al-Islamiy: 2/ 338-339. Imenukuliwa toka As-Shar'hu Al-Kabir wa

mugh'nil-muhtaji.

4- An-Nisaa:101



Misamiati ya Aya

Adharbu fil-ardhi:  Ni kinaya cha safari, maana yake mtakapokuwa
safarini si vibaya kwenu - yaani si makosa – wala si dhambi kupun-
guza Swala – yaani: idadi yake - hivyo Swala za rakaa nne mziswali
rakaa mbili mbili.1 (1)

Pia hii ndio tafsiri aliyofasiri Qurtubiy ndani ya kitabu Al-jamiu
liahkamil-Qur’an2 kinachounga mkono tafsiri hiyo ni kutumika
msamiati: Dharbi fil-ardhi katika Aya zaidi ya moja mfano Aya:
“Enyi mlioamini, mtakaposafiri katika njia ya Mwenyezi Mungu basi
pelelezeni.”3

Akasema katika Aya nyingine: “Mnapokuwa safarini na msiba wa
mauti ukakifikieni.” 4

Akasema tena: “Waliposafiri katika nchi au walipokuwa vitani,
wangekuwa kwetu wasingekufa wala wasingeuliwa.” 5

Ama Al-junahu: Maana yake ni kosa hiyo ni kama ilivyo katika ibara
ya Shekhe ndani ya At-Tibyani, na neno hilo limetumika sana ndani
ya Aya nyingi kwa maana ya kosa. Mwenyezi Mungu amesema:
“Basi mwenye kuikusudia Al-Kaaba au kuizuru si vibaya kuizun-
guka.”6

Kupunguza Swala Safarini
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1. At-Tibyani fi tafsiril-Qur'an:3/307

2. Al-Jamiu liahkamil-Qur'an: 5/ 351

3. An-Nisaa: 94

4. Al-Maida:106

5.  Al-Imran:156
6. Al-Baqara:158



Neno Junahu ndani ya Qur’an limetumika mara ishirini na tano
na katika mara zote hizo linakusudiwa kosa.

Hakika sentensi: ‘Si vibaya kwenu’ ni matokeo ya sharti lililotangu-
lia. Hivyo ni kama kasema: Iwapo mkiogopa kuwa waliokufuru
watakupeni taabu basi si vibaya kwenu kupunguza Swala.

Makusudio ya kupunguza ni kupunguza idadi ya rakaa toka rakaa nne
hadi rakaa mbili. Huenda mtu akafasiri kupunguza kwa maana ya
kupunguza namna na sifa ya Swala kwa kubadili rukuu na sujudu iwe
kwa kuashiria. 

Au kuswali ilihali uko juu ya kipando au ukitembea kulingana na
hali husika iliyokufika kama vile ilivyo katika Swala ya khofu na
kufukuzwa.

Baadhi ya wapokezi wamenasibisha maana hiyo kwa Ibnu Abbas
na Ibnu Jarihu toka kwa Ibnu Tausi toka kwa baba yake. Na ndio
aliyoegemea Abu Bakr Al-Jasasu katika tafsiri yake.7

Na huenda ndio inayodhihiri toka kwa As-Sayyid Al-Murtadha
ndani ya ‘Intiswari’8 na kwa Al-Qutubi Al-Rawandiy ndani ya
‘Fiqihil-Qur’an’9

Lakini lililo maarufu kwa wafasiri wa Qur’ani na ndilo lililomo
ndani ya riwaya za Ahlul-Baiti ni kuwa makusudio ya kupunguza
ni kupunguza idadi ya rakaa za Swala za rakaa nne, hivyo tamko
‘Min’ katika kauli: ‘Mina swalati’ limetumika kwa maana ya
baadhi yaani sehemu, hivyo maana yake ni sehemu ya Swala.

Kupunguza Swala Safarini
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7. Ahkamul-Qur'an: 2/259

8. Al-Intinswari:53

9. Fiq'hul-Qur'an:516
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Ama kufanya tamko ‘Min’ kuwa ni tamko la ziada kama alivy-
onukuu Abul-Maqau toka kwa Al-Akhfashi kuwa ni tamko la
nyongeza baada ya kuthibitisha jukumu, hakika matumizi hayo
hayakubaliani na Kitabu kitukufu.10

Kisha Aya inahusu kupunguza kwenye safari yenye khofu, hivyo
dhahiri ni kuwa safari pekee sio sababu tosha ya kupunguza bali
sababu tosha ni safari yenye khofu. Lakini Sunna imetafsiri na
kuifanya safari pekee kuwa sababu tosha ya kupunguza.

Hakika Mtume alikuwa akipunguza katika hali zote mbili, ya
khofu na ya amani kama tutakavyoona katika riwaya. Ama kiten-
do cha kupunguza kuegemezwa na khofu katika aya hiyo, ilikuwa
ni kutaka kuripoti hali halisi kwani mara nyingi safari za Mtume
zilikuwa hazikosi khofu.

Kwa ibara nyingine ni kuwa sharti lililopo katika aya hiyo ni
sharti la hali ya mara kwa mara linalohusu mazingira iliyoshukia
aya, hivyo atakayetaka kuhusisha kitendo cha kupunguza na
safari yenye khofu tu na kuivua safari yenye amani atakuwa
amechukua dhahiri huku akiwa ameiacha Sunna ya Mtume na
makubaliano ya waislamu ambao wa kwanza wao ni Maimamu
wa kizazi cha Mtume ambao Mtume aliwatambulisha kwetu
akasema wao ni pacha wa Qur’ani na waambata wa Kitabu.

Kisha atakayedai kuwa kupunguza ni ruhusa ya hiyari atakuwa
kashikilia dhahiri ya aya  nayo ni kauli: ‘Si vibaya kwenu’ laki-
ni ameghafilika kuwa tamko hili halionyeshi makusuduio yake,
kwa sababu Aya imekuja kuondoa dhana ya uharamu, hivyo ni
kama muambiwaji anadhania kuwa kupunguza Swala ni jambo la
haramu, hivyo ikateremka Aya kuondoa dhana hii ili atulie na

10. Amenukuu toka kwa Abul-Baqai Al-Aluwsiy ndani ya Ruhul-Maaniy: 5/131



kutuliza moyo wake apunguzapo.11

Hilo si geni kwani jambo kama hilo limepatikana pia katika kauli
ya Mwenyezi Mungu: “Hakika Swafa na Marwa ni katika
alama za Mwenyezi Mungu, basi mwenye kuikusudia Al-
Kaaba au kuizuru, si vibaya kuizunguka. Na mwenye
kufanya kheri basi Mwenyezi Mungu ni Mwenye kushukuru,
Mjuzi.”12

Hakika walipotaka waislamu kutufu kati ya Swafa na Marwa
katika Umra ya kulipa waliona kuna masanamu juu ya Swafa na
Marwa hivyo waislamu wakaona ni dhambi kuitufu, hapo
ikateremka kauli ya Mwenyezi Mungu: “Hakika Swafa na Marwa
ni alama za Mwenyezi Mungu.”

Tabarasiy anasema: “Juu ya Swafa kulikuwa na sanamu liitwalo
Isafu, na juu ya Marwa kulikuwa na sanamu liitwalo Naila, na
mushirikina wanapokuwa juu ya milima hiyo walikuwa wakiya-
gusa, hivyo waislamu wakaona ni dhambi kuitufu milima hiyo
kwa ajili ya masanamu hayo mawili. Ndipo ikateremka Aya hii.”

Haya ndiyo yaliyonukuliwa toka kwa As-Shaabiy na toka kwa
wanachuoni wengi, hivyo kitendo cha kuondoa ubaya wakati wa
kutufu kinahusu ile dhana ya dhambi iliyotokana na kuwepo
masanamu wakati wa kutufu, wala hakihusu kutufu kwenyewe.

Hali hiyo ni sawa na mtu aliyefungwa sehemu ambayo hawezi
kuswali ispokuwa kwa kuelekea sehemu isiyoruhusiwa kuelekea.
Hivyo huambiwa: Si vibaya kwako kuswali ilihali umeelekea
sehemu hiyo, hivyo kitendo cha kuondoa ubaya hakihusu Swala

Kupunguza Swala Safarini
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11. Al-Kashafu:1/294 chapa ya Darul-maarifa

12. Al-Baqara: 158



yenyewe kwa sababu Swala yenyewe ni wajibu bali kinahusu
kuelekea sehemu hiyo.

Riwaya nyingine imepokewa toka ka Aba Abdillah (a.s.) kuwa
hilo lilitokea kwenye Umra ya kulipa baada ya Mtume kuwapa
sharti kuwa kabla ya kutufu kwanza waondoe masanamu, hapo
mmoja wa maswahaba zake akajishughulisha na jambo lingine
mpaka masanamu yakarudishwa.

Wakaja kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu na kumwambia kuwa
fulani hajatufu ilhali masanamu yamesharudishwa, ndipo
ikateremka aya hii (Si vibaya kuizunguka) maana yake, huku
masanamu yakiwa juu yake. Akasema: “Hivyo watu wakawa
wakiizunguka ilihali masanamu yakiwa kama yalivyo.” 13

Hali hiyo hiyo ndio hali ya mada yetu, kwani hakika kupunguza
Swala na kuibadili kuwa rakaa mbili ni kati ya mambo ambayo
muislamu anadhani ni dhambi na kuwa ameacha faradhi husika,
hivyo katika hali kama hii Mwenyezi Mungu anasema: “Na mna-
posafiri katika ardhi, basi si vibaya kwenu kama mkifupisha
Swala.”

Hivyo kutokana na maelezo hayo ni kuwa Aya haijulishi wajibu
wala ruhusa ya hiyari bali yenyewe haijazungumzia chochote
kuhusu mawili hayo.

Mpaka hapa imebainika kuwa Aya haijulishi kauli yoyote kati ya
hizo, hivyo hatuna kimbilio isipokuwa ni kurejea kwenye Sunna
tukufu.

Kupunguza Swala Safarini
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13. Majmaul-bayani:1/240 katika tafsiri ya Aya hiyo



DALILI ZA WANAOSEMA KUWA: KUPUNGUZA NI
WAJIBU KWA MUJIBU WA SUNNA

Sunna nyingi zilizoenea ndani ya Sahihi sita, vitabu vya Sunna na
vitabu vya Hadith zinaonyesha kuwa kupunguza ni lazima na kuwa
Mtume alikuwa akipunguza katika safari zake zote. Hapa tunataja
chache kati ya hizo nyingi.

Muslim amepokea toka kwa Aisha mke wa Mtume kuwa alisema:
“Swala ilifaradhishwa rakaa mbili mbili safarini na pasipo safarini,
hivyo ikasitishwa Swala ya safari na kuzidishwa Swala isiyo ya
safari.”14

As-Shaukaniy amesema: “Nayo ni dalili iliyosimama juu ya wajibu,
kwa sababu iwapo Swala ya msafiri imefaradhishwa kwa rakaa mbili
haisihi kuzidisha zaidi ya hapo kama vile isivyosihi kuzidisha zaidi ya
rakaa nne kwenye Swala ya asiye safarini.”

Kisha yule aliyetaka kuilazimisha riwaya inyenyekee kwa mujibu wa
fiqihi ya madhehebu yake amehoji riwaya hiyo kwa hoja mbovu
ambazo zimenukuliwa na As-Shaukaniy ndani ya kitabu chake. Na
yafuatayo ni maelezo yake:

Hakika kauli kutoka kwa Aisha imevushwa (yaani haionyeshi Aisha
kaitoa kwa nani) na yeye hakushuhudia pindi ambapo Swala ilifarad-
hishwa. Laiti Hadithi hii ingethibiti basi ingenukuliwa kwa wingi
(Tawaturi).
Anajibiwa kuwa:  Kipimo ni uadilifu wa mpokezi sawa awe amesikia
moja kwa moja toka kwa Mtume au amesikia toka kwa muadilifu

Kupunguza Swala Safarini
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14. Shar'hu Sahihi Muslim ya An-Nawawi:5/201. Sahihi Bukhari:2/55 kitabu cha
Swala, mlango wa kupunguza atakapo kwake.



mwingine.

Na laiti katika kuchukua riwaya za Aisha tukisema tukomee katika
zile za kipindi alichokuwa na Mtume basi sehemu kubwa ya riwaya
zake zitakuwa hazifai, kwani mara nyingi amekuwa akipokea
matukio ambayo hakuyashuhudia, Na hapa tutatoa riwaya moja tu
kama mfano, nayo ni riwaya inayohusu namna ulivyoteremka wahyi
kwa Mtume.

Bukhari ameinikuu ndani ya Sahih yake kwa ufafanuzi: Mtume
alikuwa akienda pango la Hira mwezi mmoja kila mwaka mpaka
ulipofika mwezi ambao Mwenyezi Mungu alimkabidhi utume, hivyo
Mtume wa Mwenyezi Mungu akatoka mpaka pango la Hira akabaki
huko mpaka ulipofika usiku ambao Mwenyezi Mungu alimkirimu
kwa utume, akaja Jibril na amri ya Mwenyezi Mungu.  

Hebu tuache maelezo hayo na twende kwenye yale aliyopokea
kuhusu Mtume wa Mwenyezi Mungu, akasema: Akanijia Jibril ilihali
nikiwa nimelala akiwa na kitabu akasema: “Soma.” Nikasema:
Nisome nini? Hapo akanibana mpaka nikadhani kifo kimenifika kisha
akaniachia.

Akaniambia: “Soma.”

Akasema: Nikasema: Nisome nini? Hapo akanibana mpaka nikadhani
kifo kimenifika kisha akaniachia.

Akaniambia: “Soma.”

Akasema: Nikasema: Nisome nini ?…… 15

Angalia jinsi anavyovusha (haonyeshi yeye kaitoa kwa nani) riwaya
ya jinsi wahyi ulivyoteremka kwa Mtume japokuwa kipindi hicho
alikuwa hajazaliwa.
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b) Makusudio ya kauli ya Aisha: Ilifaradhishwa: Maana yake
ilikadiriwa.

c) Makusudio ya kauli ya Aisha: Ilifaradhishwa, maana yake kwa
yule anayetaka kupunguza, hivyo zikazidishwa kwa namna ya
wajibu rakaa mbili katika Swala asiyo ya safari na ikasitishwa
Swala ya safari kwa kusihi kupunguza. 16

Anajibiwa kuwa: Hakika hoja zote mbili ni kuiondoa dalili kwenye
msitari wake nayo ni tafsiri ya rai binafsi jambo ambalo halikubaliki
katika kutafsiri maneno ya Mwenyezi Mungu au maneno ya Mtume
Wake au maneno ya mtu mwingine.

Muslim amepokea toka kwa Aisha kuwa Swala ilipofaradhishwa
mwanzo ilikuwa ni rakaa mbili, hivyo ikasitishwa Swala ya safari na
ikatimizwa Swala isiyo ya safari. Az-Zahriy amesema: Nikamwambia
Urwa : Vipi Aisha, mbona yeye anatimiza safarini? Akasema:  Hakika
yeye alibeua tafsiri kama alivyobeua Uthman. 17

Yatakufikia maneno kuhusu Aisha kutimiza safarini.

Muslim amepokea toka kwa Ibnu Abbas kuwa alisema: “Mwenyezi
Mungu alifaradhisha Swala kwa ulimi wa Mtume wenu, pasipo
safarini rakaa nne na safarini rakaa mbili na katika hali ya khofu rakaa
moja.”

Muslim amepokea toka kwa Musa bin Salama Al-Hadhaliy kuwa
alisema: “Nilimuuliza Ibnu Abbas: Niswali vipi nitakapokuwa Makka
iwapo siswali na imamu? Akajibu: “Rakaa mbili Sunna ya Abul-

Kupunguza Swala Safarini

12

16. Naylul-awtari: 3/201

17. Shar'hu Sahih Muslim ya An-Nawawi:5/201. 



Qasimu (Mtume s.a.w.w.).” 

Muslim amepokea toka kwa Isa bin Hafsa bin Aswimu bin Umar bin
Al-Khattab toka kwa baba yake kuwa alisema: Nilikuwa na Ibnu
Umar safari ya kuelekea Makka. Akasema: Akatuswalisha Adhuhuri
rakaa mbili.  Akaendelea mpaka akasema:  Mimi nilisafiri na Mtume
wa Mwenyezi Mungu wala hakuswali zaidi ya rakaa mbili mpaka
alipofariki.  Na nikasafiri na Abu Bakr wala hakuswali zaidi ya rakaa
mbili mpaka alipofariki.  Na nikasafiri na Umar wala hakuswali zaidi
ya rakaa mbili mpaka alipofariki.  Na nikasafiri na Uthman wala
hakuswali zaidi ya rakaa mbili mpaka alipofariki. Kwani Mwenyezi
Mungu amesema: “Bila shaka mnao mfano mwema kwa Mtume wa
Mwenyezi Mungu.”

Muslim amepokea toka kwa Anas kuwa Mtume wa Mwenyezi
Mungu aliswali Adhuhuri Madina rakaa nne na akasali Alasiri
Dhawil-halifa rakaa mbili.

Muslim amepokea toka kwa Yahya bin Yazid Al-Hanaiy amesema:
Nilimuuliza Anas bin Malik kuhusu kupunguza Swala. Akasema:
“Mtume alikuwa atokapo safari ya maili tatu au farsakhu tatu  (Tawi
la mwenye shaka) huswali rakaa mbili.

Dhahiri ya Hadithi ni kuwa mwanzo wa kupunguza ni baada ya
kutembea maili tatu. Na lililo mashuhuri ni kinyume na hivyo.

An-Nawawi amesema: “Hili sio sharti isipokuwa lilitokea kulin-
gana na mahitaji, kwa sababu linalodhihirika katika safari zake ni
kuwa alikuwa hawi na safari ndefu kisha aanze safari pindi
inapofika faradhi inayostahili kupunguzwa eti ili asipunguze bali
atimize  kwa kuwa yuko karibu na Madina. 
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Bali alikuwa akisafiri mbali na wakati wa faradhi inayostahili
kupunguzwa hivyo faradhi inamkuta akiwa ametimiza maili tatu
au zaidi, hivyo anawajibika kuswali muda huo.

Hadithi na dhahiri ya Qur’an zinaungana mkono juu ya ruhusa ya
kupunguza pindi anapotoka mjini, hivyo wakati huo huitwa
msafiri.18

Muslim amepokea toka kwa Jubairi bin Nafiru alisema: “Nilitoka na
Sharhabilu bin As-Simtu kwenda kijiji cha umbali wa maili kumi na
saba au kumi na nane akaswali rakaa mbili. Nikamuuliza kuhusu hilo,
akanijibu: “Nilimuona Umar akiswali rakaa mbili Dhul-Halifa nami
nikamuuliza akasema: Hakika ninafanya kama nilivyomuona Mtume
akifanya.”

Hadith hii inaonyesha kuwa daima Mtume alikuwa akipunguza
safarini, isipokuwa tofauti ni kuwa je mwanzo wa kupunguza ni
kutoka tu mjini kama ilivyokuwa kwa Umar, au mwanzo ni baada
ya kutoka mwendo wa maili kumi na nane.

An-Nawawi amesema: Ama kauli ya kuwa: “Alipunguza
Sharhabilu bin As-Simtu akiwa umbali wa maili kumi na saba au
kumi na nane” si hoja kwa sababu yeye alikuja baada ya maswa-
haba na amefanya jambo lililo kinyume na jamhuri yote. Au ali-
fasiri kuwa kupunguza kulikuwa ndani ya safari na wala si
mwisho wa safari yake, na tafsiri hii ni ya juu juu.19

Vyoyote vile ni kuwa sehemu hii ya tofauti iko nje ya uchambuzi
wetu.
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18. Sharhu Sahih Muslim ya An-Nawawi:5/207

19. Sharhu Sahih Muslim ya An-Nawawi:5/207



Muslim amepokea toka kwa Anas bin Malik amesema: Tulisafiri na
Mtume wa Mwenyezi Mungu toka Madina kuelekea Makka akaswali
rakaa mbili mbili mpaka tuliporejea, nikamwambia: Alikaa siku ngapi
Makka? Akasema: “Kumi.”

Kisha kitendo cha Mtume kupunguza Makka ilihali akikaa siku kumi
Makka japokuwa kinaafikiana na baadhi ya madhehebu lakini
kinapingana na madhehebu ya Imamu Malik kama kinavyopingana
na madhehebu ya Shia Imamiya, kwani hakika nia ya siku kumi
inavunja safari na inawajibisha kutimiza. Na huenda haikuwa kumi
kamili iliyotimia bali kumi ya kijamii ambayo ilipungua kidogo kati-
ka kumi kamili. 

Hizi ni Hadith tisa alizonukuu Muslim ndani ya Sahih yake, na zifu-
atazo ni walizonukuu wengine:

Abu Malik amepokea toka kwa Imrani bin Al-Huswaini, alisema:
Nilipigana pamoja na Mtume nikashuhudia ukombozi wa Makka
nikiwa nae, akakaa Makka siku kumi na nane ilihali haswali
isipokuwa rakaa mbili huku akisema: “Enyi wakazi wa mji huu,
swalini rakaa nne hakika sisi ni wasafiri.” 20

Katika Hadith hii tunachukua kipengele cha mwanzo. Ama kilichona-
sibishwa na Mtume kuwa alikaa siku kumi na nane hasali isipokuwa
rakaa mbili chenyewe kinapingana na alichonukuu Anas kuwa alikaa
Makka siku kumi.
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20.  Sharhu Sahih Muslim ya An-Nawawi:5/8 Sunnani Abu Daudu:2/10 namba

1229 na Sunnanil-Tirmidhiy:2/430 namba 545



Vyovyote vile itakavyokuwa ni kuwa mkazo wa Mtume juu ya
kupunguza akiwa Makka muda wote aliyokaa humo  (huku akiwa
katika lengo la kuwafundisha hukumu za Swala watu wa Makka
ambao walikuwa wakiingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makun-
di makundi) ni dalili ya kuwa kupunguza ni lazima na kama si hivyo
basi angetimiza Swala kwa sababu kufanya hivyo ndio kungekuwa
kunalingana na hali ya kutoa mafunzo, hiyo ni kwa ajili ya upekee wa
imamu huku Swala ya maamuma ikimfuata yeye pekee katika idadi
na namna. 

Ibnu Maja amepokea ndani ya Sunnan yake toka kwa Umar kuwa
alisema: Swala ya safari na Swala ya Ijumaa ni rakaa mbili, Swala ya
Idi ndogo na Idi kubwa ni rakaa mbili kamili si pungufu,  kwa kauli
ya Muhammadi (s.a.w.w.). 21

At-Tabaraniy ametoa toka kwa Ibnu Abbas ambaye alisema: “Mtume
wa Mwenyezi Mungu alifaradhisha rakaa mbili safarini kama alivyo-
faradhisha rakaa nne pasipo safarini.”22

Kuna riwaya nyingine zimeenea ndani ya vitabu vya fiq’hi, na yafu-
atayo ni maelezo yake:

Imepokewa toka kwa Swafwani bin Mihrazi kuwa alimuuliza Ibnu
Umar kuhusu Swala safarini. Akasema: “Ni rakaa mbili, atakayeenda
kinyume na Sunna kakufuru.”23

Imepokewa toka kwa Ibnu Umar kuwa alisema: “Mtume wa
Mwenyezi Mungu alituijia ilihali sisi tukiwa tumepotea sana hivyo
akatufunza, na miongoni mwa aliyotufunza ni kuwa Mwenyezi
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21. Al-Sunnani:1/338 namba 1036

22. Nasbul-rayati:2/189

23. Al-Mughuniyu:2/107



Mungu ametuamrisha tusali rakaa mbili safarini.” 24

Umar bin Abdul-Aziz amesema: “Swala ya safarini ni rakaa mbili tu,
haifai nyingine.” 25

Toka kwa Umar bin Al-Khattab toka kwa Mtume alisema: “Swala ya
msafiri ni rakaa mbili mpaka arudi kwake au afariki.”26

Toka kwa Ibrahim amesema kuwa Umar bin Al-Khattab aliswali
adhuhuri rakaa mbili Makka alipomaliza akasema: ‘Enyi watu wa
Makka hakika sisi ni wasafiri, hivyo mkazi wa mji huu atimize, hapo
wakatimiza wakazi wa mji.’27

Toka kwa Abil-Kunudi Abdallah Al-Azdiy amesema: Nilimuuliza
Ibnu Umar kuhusu Swala ya safarini. Akasema: ‘Ni rakaa mbili zili-
zoteremka toka mbinguni, mkitaka zikataeni.’28 Hadithi hii inafichua
kuwepo kwa mvutano kati ya nyayo na ugoko yaani kati ya maswa-
haba na waliyokuja baada ya maswahaba. 

Toka kwa Al-Swaibu bin Yazidi Al-Kindiy amesema: “Swala ilifarad-
hishwa rakaa mbili mbili kisha zikazidishwa katika Swala isiyo ya
safari na zikasitishwa katika Swala ya safari.”29

Imepokewa toka kwa Ibnu Mas’udi kuwa amesema: “Atakayeswali
safarini rakaa nne atatakiwa kurudia Swala.”30
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24. Naylul-awtari:3/204 Amesema: Ameipokea An-Nasaiy
25. Al-Mughuniyu:2/108. Al-Mahaliyu: 4/271
26 Ahkamul-Qur'an ya Al-Jasasu: 2/254
27. Al-Athari: 30 na 75 ya Abu Yusufu kama ilivyo ndani ya Al-Ghadir:8/113
28. Maj-maul-Zawaid: 2/154. Amesema: Na wapokezi wake ni waaminifu
29. Majmauz-Zawaidi: 2/155. Na imeshatangulia Hadith kama hii toka kwa Aisha
Majmauz-Zawaid: 2/155
30. Majmauz-Zawaid: 2/155.



Toka kwa Salmani amesema: “Swala ilifaradhishwa rakaa mbili
mbili. Mtume akaiswali hivyo Makka mpaka alipofika Madina akaen-
dela kuswali hivyo Madina kwa muda alioutaka Mwenyezi Mungu,
ndipo zilipozidishwa katika Swala isiyo ya safari na ikaachwa Swala
ya safari katika hali yake ile ile.” 31

Toka kwa Jafar bin Umar amesema: Anas bin Malik alitupeleka
Shamu kwa Abdul-Malik tukiwa watu arubaini toka watu wa Madina
ili atufaradhishie, hivyo tulipofika Fajin-Naaqaa wakati wa kurejea
alituswalisha adhuhuri rakaa mbili kisha akaingia hemani.
Wakasimama watu na kuanza kuongeza katika rakaa zao rakaa mbili
nyingine. (Anas) Akasema: “Mwenyezi Mungu aziharibu nyuso zenu,
naapa kwa Mwenyezi Mungu! Hazikupatia Sunna wala hazikukubali
ruhusa, shuhudia, hakika nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu
akisema: Hakika kuna watu watazama ndani ya dini kisha wata-
chomoka kama uchomokavyo mshale toka kwenye upinde.”32

Toka kwa Thamamat bin Sharahili amesema: Nilitoka kwenda kwa
Ibnu Umar nikamwambia: Huwa vipi Swala ya msafiri? Akasema:
“Rakaa mbili mbili isipokuwa Swala ya magharibi ndio huwa tatu.”
Mpaka mwisho wa Hadith.33

Toka kwa Abu Huraira amesema: “Enyi watu hakika Mwenyezi
Mungu aliwafaradhishieni Swala kwa ulimi wa nabii wenu pasipo
safarini rakaa nne.”34

Toka kwa Ibnu Harbi amesema: “Nilimuuliza Ibnu Umar, ewe Aba
Abdurahmani inakuwaje Swala ya safari?” Akasema:  “Kama mnafu-
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31. Rejea iliyotangulia, uk:156
32. Al-Imamu Ahmad: Al-Musnadi:3/159. Majmuauz-Zawaid:2/155
33. Al-imamu Ahmad: Al-Musnadi:2:154
34. Rejea iliyotangulia:2/400



ata Sunna ya Mtume wenu nitawaambia na kama hamfuati Sunna ya
nabii wenu siwaambii. Tukasema:  Kitu bora kinachofatwa ni Sunna
ya nabii wetu. Akasema: “Mtume alikuwa atokapo nje ya Madina
hazidishi rakaa mbili mpaka anaporejea humo.”35

Toka kwa Saidi bin Al-Musayyibu, toka kwa Mtume (s.a.w.w.) ame-
sema: “Mbora wenu ni atakayepunguza safarini na asifunge.” 36

Haya ndio maelezo tuliyoyafikia toka kwa Mtukufu Mtume, maswa-
haba zake na waliokuja baada ya maswahaba kwa wema. Maelezo
haya yamefuatwa na baadhi ya maswahaba na wengine kama vile:
Umar bin Al-Khattab na mwanae, Ibnu Abbas, Jabir, Jubeiri bin
Mutiim, Hasan, Al-Qadhiy Ismaili, Hamadi bin Abi Sulaimani, Umar
bin Abdul-Aziz, Qatada na watu wa Kufa.37

Naongezea kuwa Maimamu wa ahlul-Baiti wote na wanachuoni wa
kishia kuanzia zama za Imamu Ali (a.s.) mpaka leo wote
wamekubaliana na hilo.

Hivi baada ya Hadith hizi, je unaona kuna nafasi ya kusema kuwa
kupunguza ni ruhusa ya hiyari na sio lazima!? Laiti ingekuwa inasihi
kutimiza safarini basi Mtume angekuwa anabainisha hilo kwa kauli
au kwa vitendo, angalau angefanya hivyo mara moja tu katika umri
wake ili abainishe ruhusa ya kutimiza kama alivyofanya katika
mambo mengine.

Muslim amepokea ndani ya Sahih yake toka kwa Buraida amesema:
“Mtume alikuwa akitawadha kila wakati wa Swala, na ilipofika siku
ya ukombozi wa Makka aliswali Swala zote kwa udhuu mmoja, Umar
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35. Musnad Ahmad:2/124. Al-Mughuniyu:2/111

36. Al-Mughuniyu:2/111

37.  Al-Qur'tubiy: Al-Jamiu liah-kamil-Qur'an:5/351



akamwambia: “Hakika wewe umefanya jambo ambalo hujawahi kuli-
fanya.” Akasema: “Nimelifanya makusudi. (yaani kwa ajili ya
kubainisha ruhusa ya hiyari).38

Na laiti kama ruhusa ya kutimiza ingekuwepo basi isingefichika kwa
maswahaba wakubwa na wala wasingewakosoa wenye kutimiza
kukosoa kukali kwa namna hii. Hapo ndipo unafahamu thamani ya
kigezo cha wenye kutimiza wasemapo kuwa kutimiza na kupunguza
ni masuala ya kiijtihadi (ya kielimu) ambayo wanachuoni wametofau-
tiana.39

KUPUNGUZA SWALA MINA

Kuna riwaya nyingi kuwa Mtume na makhalifa baada yake hata
Uthman katika miaka yake ya mwanzo wote walikuwa wakipunguza
wawapo Mina. Hivyo Uthman alipotimiza baada ya miaka minane
lawama zilimshukia. Abdallah bin Mas’udi aliposikia kuwa Khalifa
alitimiza Swala alipokuwa Mina alisema: “Innaa lillahi wainna ilay-
hi raajiu’un! (Hakika sisi ni wa Mwenyezi Mungu na hakika kwake
tutarejea!).

Neno hilo huwa halisemwi isipokuwa msiba unapouma, hii inaonye-
sha kuwa Abdallah bin Mas’udi alipokea kitendo cha Uthman kama
msiba mkubwa ulioikumba dini. Na atakayefuatilia vizuri riwaya
zitakazofuata ataamini kuwa walichokipokea maswahaba ni kuwa
kupunguza ni lazima na kutimiza si ruhusa kisheria. Na laiti  kama
ingekuwa kupunguza ni ruhusa ya hiyari au ni Sunna tu basi maswa-
haba na waliokuja baada ya maswahaba wasingelalamikia kitendo
cha Uthman.
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38. Sahih Muslim:1/122. Naylul-Awtari:1/258

39. Muhibud-Dini At-Tabariy: Al-Riyadhul-Nadhirati:2/251



Muslim amepokea ndani ya Sahih yake toka kwa Salim bin Abdallah
toka kwa baba yake kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu aliswali
Swala ya msafiri rakaa mbili huko Mina na sehemu nyingine. Pia Abu
Bakr na Umar waliswali rakaa mbili na Uthman mwanzoni mwa
utawala wake, kisha baadaye akatimiza rakaa nne. 40

Muslim amepokea toka kwa Ibnu Umar alisema: Mtume wa
Mwenyezi Mungu aliswali rakaa mbili huko Mina, na Abu Bakr
baada yake na Umar baada ya Abu Bakr na Uthman mwanzoni mwa
utawala wake. Hakika Uthman baadaye aliswali rakaa nne. 

Hivyo Ibnu Umar alipokuwa akiswali na imamu huswali rakaa
nne na anaposwali peke yake huswali rakaa mbili.41 Na utaona
huko mbele kuwa alikuwa akirudia Swala nyumbani kwake. 

Muslim amepokea toka kwa Hafsa bin Aswimu toka kwa Ibnu Umar
amesema: “Mtume aliswali Mina Swala ya msafiri na Abu Bakr na
Umar na Uthman miaka minane, au miaka sita. Hafsa amesema: Ibnu
Umar alikuwa akiswali rakaa mbili huko Mina kisha anaenda kulala.
Nikamwambia Ewe ami yangu, ungeswali rakaa mbili nyingine baada
ya hizo. Akasema: “Nikifanya hivyo nitakuwa nimetimiza Swala.” 42

Muslim amepokea toka kwa Harith bin Wahabi Al-Khazaiy amesema:
“Niliswali nyuma ya Mtume wa Mwenyezi Mungu huko Mina huku
watu wakiwa wengi sana akaswali rakaa mbili huko Mina.”43
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40. Sahihi Muslim:1/122. Naylul-awtari:1/258

41. Muhibud-Din Al-Tabariy: Al-Riyadhul-nadhirati:2/251

42. Sharhu Sahih Muslim ya An-Nawawi:5/209. kitabu cha Swala ya wasafiri mlan-

go wa kupunguza Swala Mina

43. Sharhu Sahih Muslim ya An-Nawawi:5/209. kitabu cha Swala ya wasafiri mlan-

go wa kupunguza Swala Mina



Muslim ametoa toka kwa Abdurahmani bin Yazidi amesema:
“Uthman alituswalisha rakaa nne huko Mina. Ibnu Mas’udi akaambi-
wa kuhusu hilo akasema: Hakika sisi ni wa Mwenyezi Mungu na
hakika kwake tutarejea. Kisha akasema: Niliswali na Mtume wa
Mwenyezi Mungu huko Mina rakaa mbili na nikaswali na Abu Bakr
Mina rakaa mbili, nikaswali na Umar bin Al-Khattab huko Mina
rakaa mbili. Natamani zingepata hadhi rakaa mbili zenye kukubalika
kuliko rakaa nne.”44

An-Nawawi baada ya kauli “Natamani zingepata hadhi rakaa
mbili zenye kukubalika kuliko rakaa nne,” amesema:  “Hakika
maana yake ni kuwa natamani Uthman angeswali rakaa mbili
badala ya rakaa nne kama alivyokuwa akifanya Mtume, Abu
Bakr, Umar na Uthman mwanzoni mwa utawala wake.

Kwa kuwa riwaya inaweka wazi kuwa alichokipokea Abdallah bin
Mas’udi toka katika kitendo cha Mtume ni kuwa kupunguza ni lazi-
ma ndio maana akasema: ‘Inaa lilllahi waina ilayhi raajiuun’ (Hakika
sisi ni wa Mwenyezi Mungu na hakika kwake tutarejea). Kisha akase-
ma: “Natamani zingepata hadhi rakaa mbili zenye kukubalika kuliko
rakaa nne.”

An-Nawawi na wengine wamejaribu kubeua riwaya na kupunguza
mkanyago akasema: Makusudio yake ni kuchukizwa na kitendo cha
kukhalifu kile alichokichagua Mtume na maswahaba zake wawili.
Hivyo kwa maana hii ni kuwa Ibnu Mas’udi anaafiki ruhusa ya
kutimiza, na kwa ajili hiyo ndio maana alikuwa akiswali kamili
nyuma ya Uthman na laiti kama kupunguza kungekuwa ni wajibu
kwake basi asingekubali kuacha kupunguza nyuma ya yoyote.
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44. Sahih Bukhari:2/53, mlango wa kupunguza. Sharhu Sahih Muslim ya An-
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Ni wazi kuwa aliyoyasema An-Nawawi ni kukimbia haki wazi wazi,
kwani haitokuwa na maana yoyote  (Ibnu Mas’udi) kuomba kurejea
na wala kutamani  iwapo kama kitendo cha khalifa Uthman  ni sahi-
hi kisheria, kimeruhusiwa na sheria na kikafundishwa na Mtume
isipokuwa kwa sababu ya ruhusa ya hiyari ikawa Mtume amechagua
kilicho bora zaidi huku akiwa hajakataza hiki kingine.

Kisha kile kilichonasibishwa na Abdallah kuwa alitimiza Swala
safarini pindi aliposwali na Uthman hakika ilikuwa ni kulinda siasa
ya kutokukhalifu kutokana na Uthman kuona kuwa kung’ang’ania
kupunguza ni kukhalifu rai yake. Aamashi amesema: “Amenisimulia
Muawiya bin Qarat toka kwa mashekhe wake kuwa Abdallah aliswali
rakaa nne, akaambiwa: Umemkosoa Uthman kisha umeswali rakaa
nne? Akasema: “Kukhalifu ni kuleta shari.” 45

Pia ndio hali ya Abdallah bin Umar. Ibnu Hazimu amesema:
“Tumepokea kwa njia ya Abdur-Razaq toka kwa Abdallah bin Umar
toka kwa Nafiu toka kwa Ibnu Umar kuwa alikuwa anaposwali na
imamu rakaa nne huko Mina huenda nyumbani kwake na kuswali
rakaa mbili kwa kurudia Swala.”46

Hawa walikuwa wanaona kulinda masuala ya kisiasa ili kuepuka
shari ni bora kwao kuliko kuhifadhi hukumu za dini kama zilivy-
oteremka toka kwa Mwenyezi Mungu na kusimama kidete ili zisi-
badilishwe na kugeuzwa. 

Isipokuwa baadhi ya maswahaba walikuwa kinyume na hilo, kwani
huyu hapa Ali anakataa kuswali rakaa nne huko Mina japokuwa
Uthman na Bani Umayya walimsisitiza afanye hivyo. Akaambiwa:
Wasalishe watu. Akasema: “Mkitaka basi nitawasalisheni Swala ya
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45. Sunnani Abu Malik:1/308. Kitabul-Umi cha Shafiy:1/159

46. Al-Mahaliy:4/270.



Mtume wa Mwenyezi Mungu.” (Yaani rakaa mbili) Wakasema:
“Hapana isipokuwa Swala ya kiongozi wa waumini rakaa nne.”
(Yaani Uthman) Akakataa Swala ya Uthman. 47

Hakika Bani Umayya wamefanya uzushi huu wa Uthman kuwa ni
Sunna yenye kuendelea milele mkabala na Sunna ya Mtume hata
kama hawana udhuru wa kisheria unaowaruhusu kutimiza.

Imamu Ahmad bin Hambali ametoa ndani ya Musnadi yake toka kwa
Abdallah bin Zubeir kuwa alisema: “Alipokuja Muawiya kuhiji
tulienda naye Makka. Akasema: Akatuswalisha adhuhuri rakaa mbili
kisha akaenda Darun- Naduwa. Akasema: Wakasimama Marwan bin
Al-Hakam na Umar bin Uthman wakamwambia: “Hakuna mtu aliye-
muaibisha mtoto wa ami yako kwa jambo baya kama ulilomuaibisha
kwalo.” 

Akasema: “Ni jambo gani hilo?” Wakamwambia: “Hivi hujui kuwa
alitimiza Swala Makka.” Akawaambia: “Ole wenu, Je Swala ilikuwa
ni kinyume na nilivyofanya? Hakika niliziswali rakaa mbili nikiwa
pamoja na Mtume, na pamoja na Abu Bakr na Umar.” Wakasema:
“Hakika mtoto wa ami yako alikuwa ameshazitimiza hivyo
kumukhalifu kwako ni kumuaibisha.”  Akasema: “Muawiya akatoka
kutuswalisha alasiri akatuswalisha rakaa nne.”48

Mpaka hapa zimetimia Hadith na riwaya zinazoonyesha kuwa kupun-
guza safarini ni lazima na kutimiza ni uzushi uliozushwa baada ya
kufariki Mtume kwa sababu ya ijtihadi au kwa sababu ya kufuata
maslahi ya kutoleta utengano. Hivyo mwanachuoni wa fiq’hi hana
njia isipokuwa ni kufuata na kunyenyekea, kwanza mbele ya kitendo
cha kudumu cha Mtume, pili mbele ya riwaya hizi .
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47. Al-Mahaliy: 4/270

48. Musnad Ahmad bin Hambali: 4/94



Baada ya hapo imebakia tutoe dalili za wanaosema kuwa kupunguza
ni ruhusa ya hiyari au Sunna iliyohimizwa na wala si lazima, nazo ni
dalili mbovu sana ambazo haisihi kwa mwanachuoni wa fiq’hi
kuzitegemea ikiwa kweli anajua kutoa sheria toka ndani ya vyanzo
vyake. 

DALILI ZA WANAODAI KUWA KUPUNGUZA
NI RUHUSA YA HIYARI

Hawa wametoa hoja mbalimbali baada ya Kitabu, nasi tutazitaja moja
baada ya nyingine.

Ama Kitabu kitukufu, ni kuwa nimeshazungumzia hilo kuwa hakika
Aya haijulishi moja kati ya kauli mbili yaani ruhusa ya hiyari na laz-
ima. Bali Aya imekuja kuondoa dhana ya uharamu, kwani kupunguza
Swala kulileta dhana ya kuwa ni kuleta upungufu ndani ya Swala.
Hivyo Mwenyezi Mungu akabainisha kuwa si vibaya kwenu kama
mkifupisha Swala.  Ni wapi Aya hii imejulisha kuwa kupunguza ni
ruhusa ya hiyari.

Hakika dalili zao muhimu ni riwaya zilizopokewa, nazo ni kama hizi
zifuatavyo:

Muslim amepokea toka kwa Yaaliy bin Umayya amesema:
“Nilimwambia Umar bin Al-Khattab: “Na mnaposafiri katika ardhi
basi si vibaya kwenu kama mkifupisha Swala, iwapo mkiogopa ya
kwamba wale waliokufuru watakupeni taabu. Akasema:
“Lilinishangaza lile lililokushangaza hivyo nikamuuliza Mtume,
akasema: “Ni sadaka aliyowaneemesha Mwenyezi Mungu pokeeni
sadaka yake.”49
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49. Sharhu Muslim ya An-Nawawi: 5/203, namba 4.



Hoja: Hakika mwenye kupewa sadaka si lazima kupokea sadaka.

As-Shaukaniy amejibu hoja hiyo kwa kusema: Hakika kitendo cha
kuamrisha kupokea ni dalili ya kuwa ni lazima kupokea na ndilo
linalotakiwa. 50

Ilimpasa As-Shaukaniy aongeze kumjibu kwa njia nyingine aseme:
Kulinganisha sadaka na zawadi ya Mwenyezi Mungu na sadaka na
zawadi za watu ni kulinganisha vitu visivyofanana. Kwa sababu
mwenye kupewa sadaka au kupewa zawadi si lazima kupokea iwapo
mtoaji ni mwanadamu mwenzake. 

Ama kama mtoaji sadaka ni Mwenyezi Mungu ni lazima kuipokea,
kwa sababu sadaka ya Mwenyezi Mungu ni jambo la neema, na
kuneemesha kwa Mwenyezi Mungu hakuwi bila sababu na lengo.
Bali kunatokana na hekima ya juu ya Mwenyezi Mungu, kwani
Mwenyezi Mungu anajua masilahi ya asili ya mwanadamu yanahita-
ji neema hiyo anayowaneemesha waja wake, hivyo kuipokea inakuwa
ni lazima kwao.

Na inadhihiri katika Hadith za Ahlul-Baiti kuwa kukataa sadaka ya
Mwenyezi Mungu ni haramu, kwani Imam Jafar Sadiq (a.s.) amese-
ma: “Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema: Hakika Mwenyezi
Mungu alimpa sadaka mgonjwa na msafiri wa umma huu kwa kumpa
kupunguza na kufungua, hivi inamfurahisha mmoja wenu kukataliwa
sadaka atakapotoa.?” 51

Ni kama kwamba katika kukataa sadaka kuna aina fulani ya dharau
kwa mtoaji wa sadaka, na katika maudhui yetu hii ni kuifanyia ujeuri
sheria ya Mwenyezi Mungu.
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50. Naylul-Awtari:3/201

51. Wasailus-Shia:1/175



Ad-Darqutniy na Al-Bayhaqiy wametoa na tamko ni la wa kwanza
toka kwa Abdurahmani bin Aswad toka kwa Aisha amesema:
“Nilitoka na Mtume kwenda Umra ndani ya Ramadhani akala, mimi
nikafunga, akapunguza mimi nikatimiza. Nikamwambia: Ewe Mtume
wa Mwenyezi Mungu, nimekufidia baba na mama, umefungua na
mimi nimefunga, umepunguza na mimi nimetimiza.” Akasema:
“Umefanya vizuri ewe Aisha.”52

As-Shawkany amesema: “Riwaya hii pia ameitoa An-Nasaiy na Al-
Bayhaqiy kwa nyongeza kidogo: Hakika Aisha alikwenda Umra na
Mtume toka Madina hadi Makka, walipofika Makka Aisha alisema:
“Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu nimekufidia baba na mama,
nimetimiza na umepunguza.” 

Hoja ya riwaya inategemea, kwanza usahihi wa mtiririko wa
wapokezi na pili uwezekano wa kuchukua madhumuni yake. Ama
upande wa mtiririko wa wapokezi ni kuwa yumo Al-Alau bin Zuhair
toka kwa Abdurahmani bin Aswad bin Yazid An-Nakhaiy toka kwa
Aisha.

Ibnu Habbani amesema: “Alikuwa akipokea toka kwa wapokezi
waaminifu Hadith zisizoafikiana na wapokezi waaminifu, hivyo yeye
si hoja katika zile zisizoafikiana na wapokezi waaminifu.”

Ad-Darqutniy amesema: “Mtiririko huu wa wapokezi ni safi, na
Abdur-rahman alimdiriki Aisha na akaingia kwake yeye na baba yake
akiwa bado mtoto anayekaribia balehe na alisikia toka kwake. 53

Abu Hatimu amesema: “Aliingia kwake akiwa mtoto mdogo wala
hakusikia toka kwake.” Vipi itawezekana kuchukua kauli ya mpokezi
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52. Sunnanid-Darqutny:2/188. Al-Sunnanil-al-Kubra:3/142
53. Sunnani Darqutny:2/188, namba 40.



ambaye haujathibiti usikivu wake toka kwa Aisha? Na hata tukijaalia
kuwa amesikia lakini kasikia akiwa mtoto mdogo au mtoto
anayekaribia balehe. 

Kwa ajili hiyo ndio maana Ad-Darqutniy ndani ya kitabu Al-Ilali
amedhania kuwa ni Hadith ya kuvushwa. (Mursalu. Yaani isiyo na
mtiririko mzima wa wapokezi). Maelezo hayo ni kama alivyoy-
anukuu As-Shawkany toka kwake ndani ya kitabu Nailul-awtari.54

Na kinachozidisha tope za udongo maji ni kuwa Ad-Darqutny mara
kapokea toka kwa Abdur-rahman toka kwa baba yake toka kwa Aisha,
na mara nyingine kapokea toka kwa Abdur-rahman toka kwa Aisha.55

Al-Bayhaqi kanukuu toka kwa Abu Bakr An-Nisaburiy kuwa
atakayesema kuwa kapokea Hadith hii toka kwa baba yake atakuwa
kakosea.56

Dosari zote hizi ni kuhusu mtiririko wa wapokezi (Sanadi).

Ama madhumuni ya Hadith, kwanza tunajibu kuwa: Katika Hadith ya
Aisha imepokewa kuwa: Nilitoka na Mtume wa Mwenyezi Mungu
kwenda Umra ndani ya Ramadhani……mpaka mwisho.

Suala hili moja kwa moja linapingana na historia ya mwenendo wa
Mtume. Ndani ya kitabu As-Siratul-Halabiyya imeandikwa: “Hakuna
shaka kuwa Umra ya Mtume haikuwa zaidi ya mara nne, yaani mara
zote ndani ya mfunguo pili kwa ajili ya kuwakhalifu mushrikina
kwani hakika wao walikuwa wakichukizwa kufanya Umra katika
miezi ya Hijja wakisema kuwa ni kati ya makosa makubwa……
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54. Naylul-awtari:3/202
55. Sunnanid-Darqutny:2/188 namba 39 na 40 
56. As-Sunnanil-Kubra:3/142



Na Umra ya kwanza kati ya hizo nne ni Umra ya Al-Hudaibiyya
ambayo ilikuwa mfungo pili ambayo mushrikina walimzuia Mtume.

Na ya pili ni Umra yake ya mwaka uliofuatia nayo ni Umra ya kulipa
nayo ilikuwa mfunguo pili. 

Na ya tatu ni Umra yake alipogawa mali waliyoipata katika vita vya
Hunaini naye alitokea Al-Jaarana na ilikuwa mfunguo pili. 

Na ya nne ni Umra iliyoambatana na Hijja yake ya mwisho hakika ali-
vaa ihramu siku tano kabla ya kumalizika mfunguo pili. 

Na Aisha amesema: “Mtume alikwenda Umra mara tatu isipokuwa ile
aliyoikutanisha na Hijja ya kuaga.”57

Kutokana na maelezo haya itakuwaje tuchukue madhumuni ya Hadith
hii ilihali hakuna Umra yoyote aliyoifanya Mtume akiwa na mkewe
ndani ya mwezi wa Ramadhani.

Amesema ndani ya Al-Badrul-muniru: “Hakika matamko ya Hadith
hii hayakubaliki, nayo ni kuwa Aisha alitoka pamoja naye kwenda
Umra mwezi wa Ramadhani, Na mashuhuri ni kuwa hakwenda Umra
isipokuwa mara nne na kati ya zote nne hakuna ya Ramadhani bali
zote zilikuwa mfunguo pili isipokuwa ile aliyoikutanisha na hija yake.
Hivyo ihramu yake ilikuwa mfunguo pili na akafanya Umra ndani ya
mfunguo tatu. Na hili ndilo maarufu ndani ya Sahih mbili (Bukhari na
Muslim) na ndani ya vitabu vingine.58

Pili: Ilikuwaje Aisha atimize na afunge huku Mtume na maswahaba
zake wamepunguza na kufungua ilihali kitendo chake hakikuwa ni
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57. Siratul-Halabiyya: 3/240- 241 
58. Naylul-awtari:3/202 Amenukuu toka Al-Badrul-Muniri 



cha siku moja, bali kwa mujibu wa riwaya ilikuwa ni kitendo cha siku
nyingi toka Madina mpaka Makka ilihali misafara ilikuwa ikitumia
mwendo wa siku kumi kati ya miji hiyo miwili?

Je inaingia akilini kuwa mama wa waumini alimukhalifu Mtume na
maswahaba ilihali Mtume na wengine wakiwa mbele yake akiwaona
na kuwasikia?

Kwa ajili hiyo ndio maana Ibnu Taymiyya amesema: “Hadithi hii ni
uongo amezushiwa Aisha, wala Aisha alikuwa haswali kinyume na
Mtume wala kinyume na maswahaba ilihali anawashuhudia wakipun-
guza kisha atimize peke yake bila sababu ya kuwajibisha hilo.”

Itakuwaje afanye hivyo ilihali amesema: “Swala ilifaradhishwa rakaa
mbili mbili ikazidishwa Swala isiyo ya safari na ikasitishwa Swala ya
safari?! Itakuwaje idhaniwe kuwa yeye anaweka nyongeza kwenye
faradhi ya Mwenyezi Mungu na anamukhalifu Mtume wa Mwenyezi
Mungu na maswahaba zake!?59

3. Darqutny ametoa toka kwa Muhammad bin Mansuri bin Abil-
Jahami kuwa alitusimulia Nasri bin Ali, alitusimulia Abdallah bin
Malik toka kwa Al-Mughira bin Ziyada Al-Muswiliy toka kwa Atau
toka kwa Aisha kuwa: Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwa
akitimiza safarini na akipunguza. Kisha akasema: Al-Mughira bin
Ziyada Al-Muswiliy si mwaminifu.60

4. Abu Daud At-Twayalisiy amesema: Ametusimulia Yunus, amese-
ma: Ametusimulia Abu Daud, amesema: Ametusimulia Twalha ame-
sema: “Nilimsikia Atau akisimulia toka kwa Aisha kuwa alisema:
Hayo yote aliyafanya Mtume safarini, alifunga na alifungua.” 61
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59. Ibnul-Qaymul-Jawziyya: Zadul-miadi:1/161. Naylul-awtari:3/20

60. Sunnanid-Darqutny:2/189

61. Musnad Twayalasiy: 6/609 chapa ya Makka.



Ad-Darqutny ameinukuu kwa mtiririko huu japo kwa tofauti kidogo
katika matamko. Kisha mwisho wake akasema: “Twalha ni dhaifu.”
(si mwaminifu) 62

Riwaya mbili hizi zinajibiwa kuwa: Mtiririko wa wapokezi wenyewe
tu si hoja baada ya kujua kuwa Al-Mughira na Twalha si waaminifu. 

Na hata tukijaalia kuwa ni hoja lakini haziwezi kuvunja kauli na
vitendo vilivyopokewa toka kwa Mtume tu. Kama vile zisivyoweza
kuvunja Hadith zilizopokewa toka kwa maswahaba kuwa Mtume
umri wake wote alikuwa akipunguza safarini. Kama zilivyotangulia
riwaya kuhusu hilo.

Ama dalili ni kuwa riwaya hizo hazina dalili yoyote kuhusu kutimiza
kwa sababu hata kama Aisha amepokea kitendo cha Mtume kuwa
alikuwa anatimiza, lakini inawezekana kutimiza kwake ni kwa sababu
alikuwa hajatimiza sharti zote za kupunguza safarini. 

Na imeshathibiti kuhusu vitendo kuwa kitendo chake hakiwi hoja
mpaka ijulikane lengo na sababu. Na kitendo chake katika riwaya
hizo mbili kimejifunga sana, hivyo inawezekana kutimiza kwake
ilikuwa ni kwa ajili ya ruhusa ya hiyari safarini au kwa ajili ya kuto-
timia sharti za kupunguza.

Kisha Ibnu Hazmi ndani ya Al-Mahaliy ana maneno kamilifu kuhusu
riwaya hizi kwani amesema: “Ama ambayo imekuja kwa njia ya
Abdur-rahman bin Al-Aswad kaipokea Al-Alau bin Zuhair Al-Azdiy
peke yake hakuna mwingine aliyeipokea ilihali yeye mwenyewe
hajulikani.
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62. Sunnanid-Darqutny: 2/189.



Ama Hadith ya Atau ameipokea Al-Mughira peke yake hakuna
mwingine alieipokea. Na Ahmadi bin Hanbali amemzungumzia kwa
kusema: Yeye ni dhaifu kila Hadith zilizopitia kwake hazikubaliki. 

4. Aliyoipokea An-Nawawi katika ufafanuzi wake wa Sahihi Muslim
amesema: “Hakika maswahaba walikuwa wakisafiri na Mtume wa
Mwenyezi Mungu, hivyo baadhi yao wanapunguza na wengine wana-
timiza, baadhi yao wanafunga wengine wanafungua bila
kukosoana.”63

Ibnu Quddama amenukuu toka kwa Anas kuwa alisema: “Maswahaba
wa Mtume wa Mwenyezi Mungu tulikuwa tukisafiri huku baadhi yetu
wanatimiza na wengine wanapunguza, baadhi yetu wanafunga na
wengine wanafungua wala hakuna anayemkosoa mwenzake.” 

Kisha akasema: “Kwa mujibu wa Hadith ya Anas ni kuwa suala hilo
ni ijimai ya maswahaba kwa kuwa wapo waliyokuwa wakitimiza
Swala na wala waliobaki hawajakataza.64

As-Shawkany amesema: “Hoja ya tatu juu ya kuruhusu kutimiza ni
riwaya iliyomo ndani ya Sahih Muslim na vitabu vingine kuwa
maswahaba walikuwa wakisafiri na Mtume wa Mwenyezi Mungu
huku miongoni mwao wakiwa wamo waliopunguza na wengine
wametimiza, wengine wamefunga na wengine wamefungua wala
hawakosoani.”65

Anajibiwa kuwa: Muslim ametoa riwaya saba ndani ya mlango wa
Swaumu na kufungua ndani ya mwezi wa Ramadhani kwa msafiri
toka kwa Abu Saidi Al-Khidriy, Jabir bin Abdillah Al-Answariy na
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63. Sharhu Sahih Muslim ya An-Nawawi: 5/201. Kitabu cha Swala ya msafiri.

64. Al-Mughuni:2/109.

65. Naylul-awtari:3/2010202. Na An-Nawawi ameitaja ndani ya Shar'hu Sahih
Muslim.



Anas bin Malik, ndani ya riwaya hizo hakuna inayozungumzia
kupunguza na kutimiza, bali zinazunguka kwenye saumu na kufun-
gua, hivyo haijadhihiri kwangu chanzo cha sentensi iliyonasibishwa
na Anas (baadhi yetu wanatimiza na wengine wanapunguza). 66

Tunataja mfano tu wa baadhi ya hizi riwaya. Anas (R.A) aliulizwa
kuhusu funga ya Ramadhani safarini, akasema: “Tulisafiri na Mtume
ndani ya Ramadhani mwenye Saumu hakumkosoa asiye na Saumu
wala asiye na Saumu hakumkosoa mwenye Saumu.”
As-Shawkany amesema: Wala ndani ya Sahih Muslim hatujakuta
kauli: “Miongoni mwao wakiwa wamo waliopunguza na wengine
wametimiza. Wala hamna isipokuwa Hadith za saumu na kufun-
gua.”67

Na tujaalie kuwa yaliyonasibishwa na Muslim ni sahihi, lakini ni
wapi imethibiti kuwa Mtume alikiona kitendo chao na hivyo akakiun-
ga mkono mpaka kiwe ni uthibitisho ulio hoja kwetu? Wala kitendo
cha maswahaba tu si hoja, ni mpaka ithibiti kuwa kimetokana na kauli
ya Mtume na kitendo cha Mtume.

As-Shawkany amesema: “Ijmai ya maswahaba kipindi cha zama zao
si hoja kwani ni mashuhuri kutokukubaliana kwao baada ya kifo
chake (Mtume).”68
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66. Angalia Sharhu Sahih Muslim ya An-Nawawi:7/237, mlango wa ruhusa ya saumu
na kufungua katika mwezi wa Ramadhani kwa msafiri. Hadithi ya 93 mpaka 99.
Angalia Sahihi Muslim: 3/143, kitabu cha Swaumu, mlango wa ruhusa ya saumu na
kufungua ndani ya mwezi wa Ramadhani kwa msafiri.

67. Naylul-awtari:3/202

68. Naylul-awtari:3/202  



Mpaka hapa zimetimia hoja zinazoweza kuwa dalili ya kutimiza
safarini, na tayari umeshajua kuwa zote ni mangati wala si maji, hivyo
haziwezi kuwa hoja sahihi mbele ya riwaya na Hadith nyingi ambazo
zimepokewa kwa njia mbalimbali zinazoishia kwa maswahaba.

Ibnu Hazimu amesema: “Na tumezipokea pia kwa njia ya Hudhaifa,
Jabir, Zaidi bin Thabit, Abu Huraira na Ibnu Umar wote wametoa kwa
Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa mtiririko uliyoko kwenye kilele
cha usahihi. 69

Hapa limebakia jambo lingine nalo ni kushikilia kitendo cha swahaba
wa kiume na swahaba wa kike. Na ufatao ni ufafanuzi wake.

KUTOA HOJA KWA KUTUMIA KITENDO 

CHA UTHMAN NA AISHA

Huenda mtu akatoa hoja juu ya kutimiza kwa kutumia kitendo cha
Uthman ambaye alitimiza Makka na Mina japokuwa alikuwa msafiri
na ameshahama Makka huku akiwa mkazi wa Madina.

HOJA HII INAJIBIWA KUWA: Hakika kitendo cha swahaba si
hoja ikiwa hakijatokana na Hadith sahihi toka kwa Mtume, kwani
hakika hoja ni kitendo cha mtakasifu si mwingine. Zaidi ya hapo ni
kuwa Uthman alilaumiwa juu ya hilo, na maswahaba wengi
wakampinga mpaka Abdallah bin Mas’udi akaomba kurejeshwa.

Na linalojulisha kuwa Uthman alitimiza kwa matakwa yake binafsi
bila ya dalili sahihi ni ile riwaya aliyoitoa Muslim toka kwa Az-
Zahriy toka kwa Urwa toka kwa Aisha.
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69.Al-Mahaliy:4/271



Az-Zahriy amesema: “Nikamwambia Urwa kwa nini Aisha anatimiza
safarini. Akasema: Alibeua kama alivyobeua Uthman.70

Ibnu Hazimu ameinukuu ndani ya Al-Mahaliy kuwa amesema Az-
Zahriy, nikamwambia Urwa: “Kwa nini Aisha alitimiza safarini ilihali
ameshajua kuwa Mwenyezi Mungu alifaradhisha rakaa mbili mbili?”
Akasema: ‘Alibeua katika hilo kama alivyobeua Uthman kwa
kutimiza Swala Mina.’71

Hivyo laiti Uthman angekuwa na dalili ya kuruhusu kutimiza
angeitoa na wala asingekimbilia kubeua maana. Na hii ni dalili kuwa
kupunguza safarini ndio kunakotakiwa lakini yeye alitimiza kwa
kigezo maalum anachokijua mwenyewe.

Wapo wengi waliosimama kutaka kujaribu kutetea kitendo cha khali-
fa na mama wa waumini kwa kuwawekea udhuru.

An-Nawawi amesema: “Wanachuoni wametofautiana kuhusu vigezo
vya kubeua kwao: Sahihi ni kile walichokichukua watafiti wa dini,
nacho ni: Waliona kuwa kupunguza ni ruhusa na kutimiza ni ruhusa
hivyo wakachukua moja kati ya ruhusa mbili nayo ni kutimiza.

Wanajibiwa kuwa: Huko si kubeua, kwani laiti kama kungekuwa na
dalili za kuruhusu kutimiza basi ilipasa wazitumie kama hoja bila
kubeua. 

Na kwa ajili hiyo ndio maana walibeua kitendo cha khalifa na mama
wa waumini kwa vigezo vingine, ninakusudia:
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2. Hakika Uthman ni imamu wa waumini na Aisha ni mama yao
hivyo ni kama rakaa mbili  (za ziada)  ndio ziko kwenye hadhi yao. 

Anajibiwa kuwa: Mbeuaji amesahau kuwa Mtume ndiye aliyefaa
zaidi kuliko wao wawili lakini kwa nini alipunguza daima?

3. Uthman alioa mke toka Makka.

Anajibiwa kuwa: Hali hiyo ni kama ya jibu lililopita kwani hakika
Mtume alisafiri na wakeze miongoni mwao akiwemo wa Makka laki-
ni alipunguza.

4. Alifanya hivyo kwa sababu ya mabedui ambao walikuwa naye ili
wasije wakadhani kuwa Swala imefaradhishwa rakaa mbili daima
safarini na pasipo safarini.

Anajibiwa kuwa: Maana na hali hiyo ilikuwepo tangu enzi za Mtume
bali hali ya Swala enzi za Uthman ilikuwa mashuhuri kuliko ilivy-
oelezwa.

Na vigezo vingine zaidi ya hivyo vibovu ambavyo hawezi msomi wa
fiq’hi akavitegemea, vigezo ambavyo kavinukuu imamu An-Nawawi
ndani ya kitabu chake na akavibatilisha vyote isipokuwa kigezo cha
kwanza. Tayari umeshaona kuwa nacho si sahihi. 72

Kwa ajili hiyo inathibiti kuwa kitendo cha swahaba Aisha hakiwi hoja
japokuwa amepokea kwamba Mwenyezi Mungu alifaradhisha Swala
rakaa mbili mbili, ikasitishwa Swala ya safari na ikazidishwa Swala
isiyo ya safari.73
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Ibnu Jariri Tabariy ana maneno kuhusu kitendo cha Aisha ameyasema
kwenye tafsiri ya kauli: [ Mtakaposafiri aridhini ] Kwa njia yake toka
kwa Umar bin Abdallah bin Muhammnad bin Abdur-rahman bin Abu
Bakr Sidiqi amesema: “Nilimsikia baba yangu akisema: Nilimsikia
Aisha akisema: Safarini timizeni Swala zenu. Wakasema: Hakika
Mtume anaswali safarini rakaa mbili. Akasema: Hakika Mtume
alikuwa vitani na alikuwa na khofu, je ninyi mna khofu”? 74

As-Shawkany akaongeza kwa kusema: Imesemekana kuhusu kubeua
kwa Aisha kuwa Hakika yeye alitimiza katika safari yake ya kwenda
Basra kumpiga vita Ali (a.s.) na hakika kupunguza kwake huwa
kwenye safari ya utiifu. 

Mpaka aliposema: Ama kigezo bora cha mbeuo wa Aisha kati ya
vigezo vilivyotajwa ni kile alichokitoa Al-Bayhaqiy kwa njia sahihi
toka kwa njia ya Hisham bin Urwa toka kwa baba yake kuwa alikuwa
anaswali rakaa nne safarini, nikamwambia: Ungeswali rakaa mbili.
Akasema: ‘Ewe mtoto wa dada yangu hakika haziwi nzito kwangu.’75

Nayo inaonyesha kuwa alibeua kuwa kupunguza ni ruhusa ya hiyari
na kutimiza ni bora kwa yule asiyepatwa na uzito. 76
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2. Uharamisho wa Riba
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25. Yajue Madhehebu ya Shia
26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
27. Al-Wahda
28. Ponyo kutoka katika Qur’an. 
29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera
31. Al Amali
32. Dua Indal Ahlul Bayt
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39 Upendo katika Ukristo na Uislamu
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42. Kupaka juu ya khofu 
43. Kukusanya swala mbili
44. Bismillahi ni sehemu ya Qur’ani
45. Sauti ya uadilifu wa Binadamu
46. Kufungua Safarini.
47. Kusujudu juu ya udongo.
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51. Assalaatu Khayrumminan.
52. Uadilifu wa Maswahaba
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BACK COVER
Kupunguza Swala Safarini:

Sheria ya Kiislamu ni ya kipekee kwa kuwa inahusika na kila jambo
huku ikiweka utatuzi wa matatizo yote yanayompata mwanadamu
katika sekta zote za maisha yake, hivyo Mwenyezi Mungu akasema: 
"Leo nimewakamilishieni dini yenu na kuwatimizieni neema
Yangu na nimewapendeleeni Uislamu uwe dini yenu." (5:3).

Isipokuwa kuna masuala madogo madogo ambayo wanazuoni wa
sheria wamehitilafiana kwa sababu ya kutofautiana kwao kuhusu
riwaya ambazo zimenasibishwa kwa Mtume. Jambo ambalo
limesababisha kutofautiana kuhusu masuala madogo madogo ya she-
ria.

Kwa kuwa ukweli hutokana na utafiti basi hakika katika mtiririko wa
masomo haya mwandishi amejaribu kuliweka suala hili juu ya meza
ya utafiti, kwani huenda ikawa ndio njia ya kuunganisha mtazamo na
kusogeza hatua katika uwanja huu.

Kwani tofauti iliyopo si katika asili na misingi ya dini hata isababishe
kuwa na uadui na chuki, bali tofauti iliyopo ni kuhusu riwaya zili-
zonasibishwa na Mtume, nalo ni jambo dogo ukilinganisha na mambo
mengi ambayo tunaafikiana kati ya madhehebu za Kiislamu. Na
mwongozo wetu katika njia hii ni kauli ya Mwenyezi Mungu: 

"Na shikamaneni katika kamba ya Mwenyezi Mungu nyote wala
msifarakiane. Na kumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu iliyo
juu yenu, mlipokuwa maadui na akaziunganisha nyoyo zenu,
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hivyo kwa neema Zake mkawa ndugu." (3:103)

Kimetolewa na kuchapishwa na:
Alitrah Foundation
P.O. Box 19701
Dar es Salaam, Tanzania
Simu:+255  22  2110640
Simu/Fax:  +255  22  2127555
Email: alitrah@raha.com
Website: www.alitrah.org
Online: www.alitrah.info
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