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Neno la Mchapishaji

Kitabu kilichoko mikononi mwako, ni tarjuma ya kitabu cha Kiarabu kwa
jina la: "Ziyaratu’l-Kubur" Kilichoandikwa na: Sayyid Abdur-Rahim al-
Musawi

Sisi tumekiita: "Kuzuru makaburi."

Kuzuru makaburu ni desturi ambayo ilikuwepo tangu wakati wa Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.). Na wakati wa makhalifa na maimamu (a.s.) walien-
deleza desturi hii, mpaka mwanzoni mwa karne ya 13 A.H. yalipozuka
madhehebu ya Wahhabi, ndipo masheikh wa kiwahhabi wakaanza kuzun-
guka katika miji ya Waislamu na kuwakataza Waislamu kuzuru makaburi,
huku wakisema ni shirik, bid’a na haramu.

Masheikh hawa wa kiwahhabi waliilazimisha itikadi yao hii kwa
Waislamu, na hatimaye wakafikia kuyavunja makaburi ya wanachuoni wa
Kiislamu na wajukuu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) pale Janatu’l-Baqi
(Madina) katika mwaka wa 1343 A.H., na makaburi ya Janatu’l-Muala
(Makka). Hali hii imeendelea mpaka imefika huku kwetu Afika ya
Mashiriki, ziko taarifa kutoka sehemu mbali mbali za eneo hili la Afrika za
kuvunjwa kwa makaburi ya Waislamu kwa amri ya masheikh wa kiwah-
habi.

Kutokana na hali hii mwandishi wa kitabu hiki ameamua kuiangalia upya
historia ya Uislamu na kutoa dalili katika Qur’an Tukufu na Sunna na
akaonesha kwa uwazi kabisa kwamba kuzuru makaburi ni desturi
iliyokuwepo tangu zama za Mtukufu Mtume (s. a. w.w.). Na mwenendo

o
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huo ukafuatwa na makhalifa na masahaba baada ya Mtume. Kwa hiyo
kuzuru makaburi sio shirk wala sio haram wala sio bid’a kama wanavy-
oitakidi kimakosa masheikh hawa wa kiwahhabi.

Kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu wa maendeleo
makubwa ya elimu katika nyanja zote. Kutokana na ukweli huu, Taasisi
yetu ya "Al-Itrah Foundation' imeona ikitoe kitabu hiki kwa lugha ya
Kiswahili, kwa madhumuni yake yale yale ya kuwahudumia Waislamu,
hususan wazungumzaji wa Kiswahili, ili kuongeza ujuzi wao katika masu-
ala ya dini na ya kijamii.

Tunamshukuru ndugu yetu, Hemedi Lubumba Selemani kwa kukubali
jukumu hili la kukifanyia tarjuma kitabu hiki. Vilevile tunawashukuru wale
wote walioshiriki kwa njia moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapish-
wa kwa kitabu hiki.

Mchapishaji:

Al-ltrah Foundation

S. L. P. 19701
Dar-es-Salaam, Tanzania.
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Kuzuru Makaburi

NENO LA JUMUIYA

Hakika mirathi ya Ahlul-Baiti ambayo imehifadhiwa na Kambi yao na
wafuasi wao dhidi ya upotovu inaonyesha Kambi iliyokusanya aina mbal-
imbali za taaluma za kiislamu.

Kambi hii imeweza kulea nafsi mbalimbali zilizo tayari kunywa kutoka
kwenye chemchemu hiyo, na kuupa umma wa kiislamu wanachuoni
wakubwa wenye kufuata nyayo za ujumbe wa Ahlul-Bait.

Wanachuoni wamekusanya vidodosa na maswali mbalimbali ya madhehe-
bu na mitazamo tofauti ya Kifikira kuanzia ndani ya desturi ya kiislamu
hadi nje ya desturi hiyo, huku wao wakitoa majibu na utatuzi makini juu
ya maswali hayo ndani ya karne zote.

Jumuiya ya Kimataifa ya Ahlul-Baiti imefanya hima kutetea matukufu ya
ujumbe wa Uislamu na ukweli wake ambao umechafuliwa na makundi,
madhehebu na wanaharakati mbalimbali wenye chuki na Uislamu.

Jumuiya imefata nyayo za Ahlul-Baiti na za wafasi wa kambi yao njema
ambayo imefanya hima kujibu madai yenye kuendelea na daima ikajaribu
kubaki ndani ya msitari wa mapambano kwa kiwango kinachohitajika
ndani ya kila zama.

Hakika uzoefu ambao umehifadhiwa ndani ya vitabu vya wanachuoni wa
Kambi ya Ahlul-Baiti katika dhamira hii ni wa aina ya pekee, kwa sababu
una akiba ya kielimu inayotegemea akili na hoja, huku ukijiepusha na
matamanio na upendeleo uliokatazwa.

Unazungumza na wasomi na wanafikra wenye fani maalumu, mazungum-
zo ambayo yanakubalika kiakili na yanapokewa na maumbile yaliyo sala-

§:)
.
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Jaribio hili la Jumuiya ya kimataifa ya Ahlul-Baiti limekuja kuwapa
watafuta ukweli hatua mpya ya uzoefu wa thamani katika ulingo wa
mazungumzo na maswali na kujibu hoja za utata zilizotolewa zama zilizo-
pita au zinazotolewa leo kwa njia ya Tovuti, na hasa kwa kupewa nguvu na
baadhi ya duru zenye chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu.

Ikijiepusha na uchochezi uliokatazwa, na ni yenye kuhangaikia kuzishau-
ri akili zenye kufikiria na nafsi zenye kutafuta haki, ili ziweze kufikia
kwenye haki ambayo inatolewa na Kambi ya Ahlul-Baiti ulimwengu
mzima, ndani ya zama ambazo akili inaerevuka na nafsi na roho zinabore-
ka kwa kasi ya pekee.

Ni lazima tugusie kuwa mfululizo huu wa tafiti hizi umeandaliwa na
Kamati maalumu toka jopo la wanachuoni watukufu, hivyo tunatoa shuku-
rani njema kwa hawa wote na kwa wasomi na wahakiki kwa kila mmoja
miongoni mwao Kkupitia sehemu ya tafiti hizi na kutoa mchango wao wa
thamani kuhusu tafiti hizi.

Na sote tunategemea na kutaraji kuwa tutakuwa tumetoa kile tulichoki-
weza katika juhudi za kutekeleza baadhi ya wajibu tulionao mbele ya
ujumbe wa Mtukufu Mola wetu Mlezi ambaye alimtuma Mtume Wake na
uongofu na dini ya haki ili aipe ushindi dhidi ya dini zote. Na Mwenyezi
Mungu anatosha kuwa shahidi.

JUMUIYA YA KIMATAIFA YA AHLUL-BAITI
KITENGO CHA UTAMADUNI

AN

'
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KUZURU MAKABURI

Hakika kitendo cha kuzuru makaburi na kuwajali wafu ni miongoni mwa
vitendo vilivyozoweleka ndani ya historia ya jamii ya wanadamu, na yule
atakayefuatilia atakuta kitendo hicho hakihusu jamii ya kidini tu, wala
Waislamu tu, bali ni kitendo wanachokijali watu wa jamii zote bila kujali
tofauti zao za kimwenendo na kiimani.

Hakika msukumo unaompelekea mwanadamu kuwaheshimu wafu na
kutilia muhimu kuzuru makaburi unatokana na faida nyingi anazozipata
kutoka kwenye kitendo hiki, ambazo ni kipawa halisi katika kiwango cha
mtu mmojammoja na Kijamii kwa jumla, kwa ajili hiyo ndio maana mataifa
mbalimbali yakawa yanakijali.

Sheria tukufu imeelekeza mtazamo wa Waislamu kwenye umuhimu wa
kuzuru makaburi, hivyo ikahimiza kufanya hivyo sehemu zaidi ya moja, ili
yaweze kutimia baadhi ya malengo ya kimalezi ambayo faida zake zinare-
jea kwa mtu mmoja mmoja na jamii nzima kwa pamoja.

Tutatoa muhtasari wa baadhi ya faida hizo kama ifuatavyo:

Mazingatio na kuwaidhika

Kitendo cha kuzuru makaburi hutengeneza njia ya kuwaidhika na kupata
mazingatio, kiasi kwamba mwenye kuzuru makaburi anajua kuwa vyovy-
ote vile maisha yake yatakavyorefuka lakini mwisho wake ni kutoweka,
hakika hisia hii yenyewe tu inakuwa ni kizuizi kinachomzuia kuzama
ndani ya machafu, na hivyo Hadithi iliyopatikana kutoka kwa mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) imehimiza sana faida hii ya kuzuru, kwani imepokewa
kauli yake (s.a.w.w.): “Nilikuwa nimewakatazeni kuyazuru makaburi, basi
sasa yazuruni, kwani ndani ya hilo mna mazingatio.”1

1 Al-Mustadrak cha Hakimu 1: 375, kitabu cha majeneza katika kuyazuru

makaburi. {% 4 %3
o
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Wala mazingatio ya kuzuru makaburi hayakomei kwenye kuyazuru mak-
aburi ya mawalii na wachamungu tu, bali tunaikuta Qur’an Tukufu inat-
uelekeza maeneo yenye mazingatio, yakiwemo hata kuzuru makaburi ya
watu jeuri na waovu, kwani katika kuyazuru kuna mazingatio na kuwaid-
hika kamili. Mwenyezi Mungu amesema kuhusu Firauni:
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“Basi leo tutakuokoa kwa mwili wako ili uwe dalili kwa ajili ya wa
nyuma yako. Na kwa kweli watu wengi wameghafilika na Aya zetu.”
Yunus: 92.

V=0

Hivyo Mwenyezi Mungu kwa utashi wake akaufanya mwili wa Firauni
kuwa mzoga uliotulia usiyokuwa na harakati yoyote, hali alikuwa anamili-
ki uwezo wa aina mbalimbali mpaka kaumu yake ikadhani kuwa hatokufa.

Hivyo Aya ina wito wa waziwazi kwa Waisrael na vizazi vijavyo ikiwata-
ka walizuru kaburi la Firauni ili washuhudie mwisho ambao Firauni ali-
ishia, na watakaoishia watu mfano wake.

Az-Zamakhshari amesema ndani ya Tafsiir yake kuwa: “Pamoja na ukub-
wa wake na kiburi cha ufalme wake lakini mwisho wake ni kama mnavy-
oona, kwa sababu ya kumuasi Mola wake Mlezi aliyetukuka, hivyo mnad-
hania itakuwaje kwa mwingine? Au ili uwe funzo watakalojifunza mataifa
baada yako, hivyo watakaposikia hali yako na dharau yako juu ya
Mwenyezi Mungu wasijipe ujasiri kama ulivyojipa ujasiri kwake.””2

Hivyo hekima ya kumbakisha Firauni ni ili watu wamzuru, na ziara
yenyewe kama ilivyo hutoa mazingatio na kuwaidhika.

2 Al-Kash-shafu cha Az-Zamakhshari 2: 369.

%59
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Kujikumbusha Akhera na kuipa
nyongo dunia

Kitendo cha kuzuru makaburi kinasaidia kukomaza imani ya kuwepo Siku
ya mwisho, imani ambayo ni msingi miongoni mwa misingi ya dini, hivyo
mwanadamu atakapoamini kuwa baada ya leo kuna siku ambayo atahoji-
wa juu ya yale aliyoyatenda na kuwa yeye hakuumbwa bila lengo, basi
hisia hii ya kina ya Siku ya mwisho inamfanya mwanadamu awe na kusu-
dio kwenye matendo yake, na hivyo kujiepusha kutenda shari na uharibi-
fu, na kuelekea kutenda kheri ambayo lengo lake ni kutengeneza.

Hivyo hapa kitendo cha kuzuru makaburi kinakuwa njia ya kumlea
mwanadamu mwislamu awe mwenye makusudio chanya katika vitendo
vyake, pia kwenyewe kunaimarisha imani ya kuwepo Siku ya Mwisho, na
kuzuia pupa ya kutaka kuzifikia haja za dunia yenye kutoweka hata kwa
njia zisizokuwa za kisheria.

Faida hii ndio iliyoashiriwa ndani ya Hadithi iliyopokewa kutoka kwa
Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.): “Nilikuwa nime-
wakatazeni kuyazuru makaburi, basi sasa yazuruni, kwani yanafanya
mtawe dhidi ya dunia na yanakumbusha Akhera.”3

Kuotesha hisia za mapenzi na
huruma ya dhati

Kuzuru makaburi kunapelekea kuzalika hisia za vitendo vya kheri na
kupenda matendo mema, yamepatikana maelezo kutoka kwa Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) kuwa alisema: “Mimi nilikuwa nimewakatazeni kuyazu-
ru makaburi, basi sasa yazuruni, ili huko kuyazuru kuwazidishieni kheri.”4

3 Sunan Ibnu Majah 1: 501, mlango wa 47, Hadithi ya 1571.
4 Al-Mustadrak cha Hakimu 1: 376, kitabu cha jeneza.

%09
b



kuzuru makaburi final edit.gxd 7/2/2011 %:OO AM Page 7

Kuzuru Makaburi

Na ndani ya hadithi nyingine akasema: “.....Basi yazuruni; hakika kufanya
hivyo kunalainisha moyo na yanayavujisha macho machozi na yanakum-
busha Akhera, na wala msiseme maneno machafu.”®

Hivyo kilio kitokanacho na mapenzi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu huza-
lisha uhusiano mwema Kati ya binadamu hai na binadamu mfu, na mahu-
siano ya mtu binafsi na jamii, na hapo hupatikana ulingano, kuhurumiana,
mapenzi na wema kati ya watu, na hivyo haki kutolewa na amana
kutekelezwa.

Hizi ni baadhi tu ya faida zinazotokana na kitendo cha kuyazuru makaburi,
lakini tunachotaka kukichunguza katika suala hili ni ile ruhusa ya kisheria
ya kuyazuru makaburi na uhusiano wake na imani, kupitia rai na misi-
mamo ya wanachuoni wa madhehebu mbalimbali ya kiislamu juu ya suala
hili. Hivyo uchunguzi juu ya ruhusa hii ya kisheria utatimia kwa kupitia
mambo mbalimbali:

Kwanza: Maana ya kilugha

Neno Ziara ndani ya lugha ya kiarabu humaanisha kutembelea na kuku-
tana. Na kwa ufahamu wa kijamii juu ya neno Ziara ni kumtembelea
mwenye kutembelewa kwa ajili ya kumheshimu na kujiliwaza kwake.6

Pili: Dalili ya Qur’an juu ya Sheria ya kuzuru makaburi

Hakika Mwenyezi Mungu alimkataza Mtume wake Muhammad (s.a.w.w.)
kuswalia maiti ya mnafiki na kusimama juu ya kaburi lake kwa kusema:

5 Chanzo kilichotangulia.
6 Al-Misbahu al-Munir: 260.

%79
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“Kamwe wala usimswalie yeyote akifa miongoni mwao, wala usisi-

mame kaburini pake. Hakika wao wamemkataa Mwenyezi Mungu na
Mtume wake, na wakafa hali ni wenye kuvunja amri.” Tawba: 84.

Na muulizaji ana haki ya kuuliza ni ipi maana ya: Usisimame kaburini
pake? Je, ni kusimama wakati ule wa kuzika tu, au ni wakati ule wa kuzi-
ka na wakati mwingine?

Jibu ni kuwa Aya inafanyika kwa sentensi mbili:

Ya kwanza: “Kamwe wala usimswalie yeyote akifa miongoni mwao,” na
ya pili ni: “Wala usisimame kaburini pake.” Sentensi hii ya pili imeifuata
sentensi iliyotangulia, na kila kinachothibiti kwenye kile kinachofuatwa,
basi pia huthibiti kwenye hiki kinachofuata. Na tayari kinachofuatwa
kimeshahusishwa na sharti nalo ni “kamwe.”

Hivyo hili linalazimu sharti hili kuwa pia sharti la kinachofuata, na maana
yake inakuwa: Kamwe usisimame kwenye kaburi la yeyote miongoni
mwao. Kama ilivyokuwa kwa upande wa Swala.

Na tamko “Kamwe” linalokadiriwa kwenye sentensi ya pili, hapo
linafidisha uwezekano wa kitendo hiki kurudiwa, na kutokana na hilo tuna-
pata kuwa kusimama kaburini hakuhusu wakati ule wa kuzika tu.

Lakini mtu anaweza kupinga na kusema: Hakika tamko “Kamwe”
linalokadiriwa kwenye sentensi ya pili limekuja kuonyesha mjumuisho wa
mifano halisi’.

7 Mjumuisho wa mifano halisi: Humaanisha kuwa mifano yote inahusika na
hukumu hiyo, hivyo neno hilo huja kuhusisha mifano yote bila kubagua. Hivyo
hapo itamaanisha kuwa hukumu hiyo inahusu makaburi yote bila kubagua -

b
o
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Jibu: Hakika tamko “yeyote” limeonyesha mjumuisho wa mifano halisi, na
wala si tamko “Kamwe” kwa sababu lenyewe linaonyesha mjumuisho wa
nyakati8.

Hivyo tunapata kuwa Mwenyezi Mungu anamkataza Mtume wake
(s.a.w.w.) kumuombea mnafiki aina yoyote ya msamaha na rehema, sawa
iwe baada ya Swala au dua yoyote. Na anamkataza kusimama kwa aina
yoyote kaburini, sawa iwe wakati ule wa kuzika au baada yake.

Hivyo kinachofahamika hapo ni kuwa haya mambo mawili: Swala na kusi-
mama kaburini yanaruhusiwa kutendewa muumini na wala hayaruhusiwi
kutendewa mnafiki. Na hapo inathibiti ruhusa ya kulizuru kaburi la
muumini na ruhusa ya kuisomea roho yake Qur’ani hata baada ya maelfu
ya miaka.9

Tatu: Dalili ya riwaya juu ya uhalali wa kuyazuru makaburi

Ama riwaya ambazo zimehimiza kuzuru makaburi na kuwaombea dua
waliomo humo au kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kwa njia ya ziara,
zipo katika makundi mawili:

Kundi la Kwanza:

Iliyopokewa kutoka kwa Abu Huraira kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi
Mungu (s.a.w.w), kuwa alisema: “Hakuna mtu yeyote atakayelizuru kaburi
la kipenzi chake, kisha akamtolea salamu na kukaa kwenye kaburi lake, ila
ni lazima atamrudishia salamu na atamliwaza mpaka atakapoondoka
kwake.”10

8 Mjumuisho wa nyakati: Humaanisha kuwa hukumu hiyo ni ya nyakati zote,
hivyo neno hilo huja kuhusisha nyakati zote bila kubagua. Hivyo hapo itamaan-
isha kuwa hukumu hiyo inahusu nyakati zote bila kubagua - Mtarjumi

9 Rejea Ziyaratul-Kubur Ala Dhaw’ul-Kitabu Wasunnah: 127.

10 Al-Bayanu: 520, ameipokea Sheikh Ad-Daylamiyu. Kanzul-Ummal 13: 656,

hadithi ya 42601.



kuzuru makaburi final edit.gxd 7/2/2011 %:OO AM Page 10

Kuzuru Makaburi

Iliyopokewa kutoka kwa Abu Huraira kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi
Mungu, kuwa alisema: “Hakuna mtu yeyote anayepita kwenye kaburi la
mtu aliyekuwa anamjua duniani, kisha akamsalimia, ila ni lazima mtu yule
atamjua na kumrudishia salamu.”11

Pia imepokewa kutoka kwa Abu Huraira kuwa: Mtume (s.a.w.w.) alikwen-
da makaburini na kusema:

MosRaY Ak B elid) Uy Gulaise a gl la aSile Akl

“Amani ikufikieni enyi watu wa makazi ya Waumini, nasi apendapo
Mwenyezi Mungu tutafika huko.”12

Imepokewa kutoka kwa Buraydah kuwa alisema: Mtume wa Mwenyezi
Mungu (s.a.w.w) alikuwa anawafunza kuwa pindi watokapo kwenda mak-
aburini mtu aseme:

LS| Ul g Cmalanall g (e sall (pa slaal) A aSide adladi
" Alad) A<t g W A Jlad () s8aY A% 4
“Amani iwafikie enyi watu wa makazi haya miongoni mwa waumini na

waisilamu, nasi apendapo Mwenyezi Mungu tutafika huko mliko ninyi.
Namuomba Mwenyezi Mungu atupe afya sisi na ninyi pia.”13

)

Imetoka kwa Aisha kuwa Mtume (s.a.w.w.) alisema: “Mola wangu Mlezi
ameniamuru niende Bagii nikawaombee msamaha.” Nikasema, nitasemeje
ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu? Akasema: Sema:

11. Tahdhibu Tarikhu Damash’qi cha Ibnu Asakir 7: 292, chapa ya Beiruti.

12 As-Sunan al-Kubra cha Al-Bayhagi 4: 131, Hadithi ya 7207.

13 Ameipokea Muslim ndani ya Sahih yake 3: 65, kitabu cha jeneza, huku ikito-
fautiana kidogo na ile ya Ibnu Majah, uhakiki wa Dr. Bashari 3: 78, kitabu cha
majeneza, mlango wa 36, hadithi ya 1547. Al-Muntaga min Akh’barul-Mustafa 2:

g0}
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“Amani iwafikie watu wa makazi haya miongoni mwa waumini na waisil-
amu. Mwenyezi Mungu awarehemu waliyokwisha tangulia miongoni
mwetu na hao watakaokuja baadaye, nasi apendapo Mwenyezi Mungu
tutakutana nanyi.”14

Kundi la Pili:

Kundi hili linahimiza kuzuru makaburi baada ya kukataza kufanya
hivyo, zaidi ya hapo linataja sababu na lengo la Mwekasheria kuweka
ibada hii.

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) kuwa
alisema: “Nilikuwa nimewakatazeni kuyazuru makaburi, basi sasa yazu-
runi, kwani yanafanya mtawe dhidi ya Dunia na yanakumbusha Akhera.”1>

Mtume alilizuru kaburi la mama yake mzazi, hivyo akalia na kuwaliza
waliyomzunguka....s Kisha akasema: “Nimemuomba Mola wangu Mlezi
ruhusa ya kulizuru kaburi lake, na ameniruhusu, basi nanyi yazuruni mak-
aburi kwani yatakukumbusheni kifo.”16

Imepokewa kuwa Aisha alisema: Mtume wa Mwenyezi Mungu aliruhusu
kuyazuru makaburi.17

14 sahih Muslim 3: 64, mlango wa yanayosemwa wakati wa kuingia makaburi-
ni. Sunan An-Nasai 3: 76.

15 sunan Ibnu Majah 1: 114, milango ya majeneza.

16 sahih Muslim 3: 65, mlango wa Mtume kumuomba Mola wake Mlezi ruhusa
ya kulizuru kaburi.

17 sahih Abi Daud: 2, kitabu cha majeneza, mlango wa kuyazuru makaburi,

hadithi ya 1955.
€3
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Kutokana na kundi hili inaonekana kuwa Mtume alikuwa keshakataza
kuyazuru makaburi, lakini katazo la muda mfupi, kisha akaondoa katazo,
na baada ya hapo akahimiza sana kuyazuru makaburi.

Inasemwa kuwa sababu ya kukatazwa kwa muda ni kwa kuwa Waislamu
walikuwa wageni ndani ya Uislamu, hivyo wakawa wakiwalilia wafu wao
kilio batili kinachowatoa kwenye sheria. Lakini pindi Uislamu ulipokomaa
ndani ya nyoyo zao na wakazijua kanuni na sheria za Uislamu na huku
makaburi yao yakiongezeka, kwa amri ya Mwenyezi Mungu Mtume
akaondoa katazo hilo dhidi ya kuyazuru makaburi, kutokana na athari nzuri
na matokeo mazuri yaliyomo humo.18

Nne: Dalili ya Kihistoria:

Mwenye kufuatilia sera ya Waislamu tangu zama za mwanzo, kabla na
baada ya kifo cha Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu ataikuta imesi-
mamia kwenye kuyazuru makaburi, na ufuatao ni baadhi tu ya ushahidi wa
kihistoria juu ya hilo:

Siku moja Marwan alikwenda akamkuta mtu ameweka uso wake juu ya
kaburi akamshika shingo yake na kumwambia: “Je, unafahamu unachoki-
fanya?” Akamgeukia kumbe ni Abu Ayyub Al-Ansari akamjibu: “Mimi
nimemjia Mtume wa Mwenyezi Mungu na wala sikulijia jiwe, nimemsikia
Mtume wa Mwenyezi Mungu akisema: ‘Msiililie dini kama mtawala wake
ni mtu anayestahili lakini ililieni dini kama mtawala wake ni mtu
asiyestahilil®.”

Hakika Fatima alikwenda kwenye kaburi la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
akachukua gao la udongo wa kaburi na kuuweka juu ya macho yake huku
akilia.20

Hakika bedui mmoja alikwenda kwenye kaburi la Mtukufu Mtume wa
Mwenyezi Mungu, akajipaka kichwani udongo wa kaburi lake na kumse-

18 Rejea Ziyaratul-quburi fil-Kitabi Wasunnah: 128.
19. Ameipokea Al-Hakimu ndani ya Al-Mustadrak 4: 515.
20. Kashful-Irtiyabu: 436, amenukuu kutoka kwenye Tuhfatu cha Ibnu Asakit.
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meza akisema: Na miongoni mwa yale uliyoteremshiwa ni “Na lau wan-
gelikujia walipojidhulumu nafsi zao...” Na mimi nimejidhulumu na
nimekujia uniombee msamaha. Basi ikanadiwa kutoka kaburini: Hakika
Mwenyezi Mungu amekusamehe. Na hili lilitokea mbele ya Ali, Kiongozi
wa waumini.21

Hakika Bilal alikwenda kwenye kaburi la Mtukufu Mtume na akaanza
kulia hapo huku akiusugua uso wake juu ya kaburi, ghafla wakaja Hasan
na Husein akawakumbatia huku akiwabusu.22

Imepokewa kutoka kwa Abdullah bin Malikah kuwa Aisha alikwenda siku
moja kutoka makaburini, nikamwambia: Ewe Mama wa Waumini umeto-
ka wapi? Akasema: “Kwenye kaburi la kaka yangu Abdur-Rahmani.”
Nikamwambia: Mtume si alikuwa amekataza kuyazuru? Akasema:
“Ndiyo, alikuwa keshakataza kuyazuru makaburi, kisha baadaye aliamuru
kuyazuru.”23

Na Ibnu At-Taymiyyah amethibitisha ruhusa ya kulizuru kaburi la Abubakr
na Umar bin Al-Khattabi kwa kuwa lbnu Umar aliyazuru. Akasema:
“Salamu ya kumtolea Abu Bakr As-Swidigi na Umar bin Al-Khattabi ni
ileile ya kuyatolea makaburi mengine.”

Na Ibnu Umar alikuwa akimtolea salamu Mtukufu Mtume wa
Mwenyezi Mungu na Sahaba zake wawili pindi atokapo safarini,
alikuwa akisema: “Amani iwe juu yako ewe Mtume wa Mwenyezi
Mungu. Amani iwe juu yako ewe Abu Bakr. Amani iwe juu yako ewe
baba yangu.” Kisha anaondoka. Na ndipo baadhi ya Wanazuoni
wakaona kuwa hili linaruhusiwa kwa kuwafuata Sahaba radhi za
Mwenyezi Mungu ziwe juu yao.24

21 \Wafaul-Wafa cha Samuhudi 2: 1361.

22 Ysudul-Ghabah 1: 208.

23 As-Sunan Al-Kubra cha Al-Bayhagi 4: 131, mlango wa 170, hadithi ya 7207.
24 Tambihi Zairul-Madinah: 27, amenukuu kutoka kwenye Al-Jawabu Al-Bahiru
fi Ziyaratil-Magabiri cha Ibnu At-Taymiyyah: 60.
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Hivyo kwa mtazamo wa Qur’ani, Hadithi Tukufu na sera ya waislamu
inathibiti ruhusa ya kuyazuru makaburi ya waumini kwa ujumla.

Tano: Kutawassali kwenye kaburi la Mtume (s.a.w.w.)

Na tunaweza kuthibitisha ruhusa ya kuzuru makaburi kupitia ruhusa ya
kutawassali kupitia kaburi la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa kuzinga-
tia Tawassuli ni ibada isiyokuwa na shaka, na mwanadamu Mwisilamu
anaweza kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kwa njia hiyo. Na
Qur’ani Tukufu imehimiza hilo ndani ya zaidi ya Aya moja, kwa muh-
tasari miongoni mwake ni:

~ a2 - I PRI N
S5 W jaaal LU 16 &

=
“Wakasema: Ewe baba yetu, tuombee msamaha kwa dhambi zetu,
hakika sisi tulikuwa wenye makosa.” Yusuf: 97.

Tunakuta wana wa Yakub wameomba msamaha kutoka kwa Yakub,
lakini si kwa kuutenga uwezo wa Mwenyezi Mungu, bali wamem-
fanya Yakub kiungo katika kutafuta msamaha, kwa kuwa yeye ni
mwenye ukuruba mno mbele ya Mwenyezi Mungu na mwenye jaha
kwake.

Na hili liko wazi kupitia jibu la Yakub kwa wanawe:

e T 5580 5 ) 5 f S0 e il 06

“Akasema: Nitakuombeeni msamaha kwa Mola wangu Mlezi, kwani
yeye ndiye Mwingi wa kusamehe, Mwenye kurehemu.”Yusuf: 98.

=

% 7

Vilevile Hadithi Tukufu zimehimiza ruhusa ya kutawassali. Imepokewa
kutoka kwa Anas bin Malik kuwa alisema: “Alipofariki Fatima binti Asad,
Mtume aliingia mahala alipofia akakaa upande wa kichwa chake akase-
ma:Arabic txt “Mwenyezi Mungu akurehemu ewe mama yangu baada ya
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mama yangu.” Akataja sifa zake juu yake na kumvisha sanda kwa joho
lake, kisha Mtume akamwita Usama bin Zaydi, Abu Ayyub Al-Ansari,
Umar bin Al-Khattabi na kijana fulani mweusi ili wakachimbe kaburi.

Wakalichimba kaburi lake na walipofikia kuchimba mwanandani Mtume
akaichimba hiyo yeye mwenyewe kwa mkono wake na kuutoa mchanga
kwa mkono wake. Alipomaliza akaingia kwenye mwanandani Kkisha
akalala ndani yake na akasema:

dabild Y S8 Cga Y (A R Sy (e U AN
" () sl i Gag Lpldaa gale mg g taul
“Mwenyezi Mungu ndiye anayehuisha na kufisha, na yeye yu hai wala
hatokufa. Ewe Mwenyezi Mungu msamehe mama yangu mpendwa Fatima

binti Asad na uyapanue makazi yake kwa haki ya Mtume wako na Manabii
ambao wamepita kabla yangu.”2>

Ama sera ya Waislamu kuhusu kutawassali iliendelea baada ya kifo cha
Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu. Hivyo tunamkuta Abu Bakr baada
ya kufariki Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu alisema: “Ewe
Muhammadi tutaje mbele ya Mola wako Mlezi na tuwe ndani ya kum-
bukumbu yako.”26

Ndani ya Sahih Bukhari imetajwa kuwa: Umar bin Al-Khattabi alikuwa
kila wanapopatwa na ukame huomba mvua kupitia Abbas bin Abdul-
Mutwalibi (r.a.) na kusema: “Ewe Mwenyezi Mungu tulikuwa tukitawasali
kwako kupitia Mtume wetu na ukitupa mvua, basi sasa tunatawasali kwako
kupitia ami ya Mtume wetu basi tupe mvua.” Bukhari amesema: Basi
hupewa mvua.”27

25. Kashful-Irtiyabi: 312, amenukuu toka kwenye Wafaul-Wafai na Ad-Duraru
As-Saniyah: 8.

26. Ad-Duru As-Saniyyah fi radi Alal-Wahabiyyah: 36.

27 sahih Bukhari: Mlango wa Sala ya kuomba mvua 2: 22, hadithi ya 947.
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Al-Mansuri Al-Abasiyyu alimuuliza Malik bin Anas — Imamu wa madhe-
hebu ya Malik - kuhusu namna ya kumzuru Mtume (s.a.w.w.) na namna ya
kutawasali kupitia yeye ... akamwambia Malik: “Ewe Abu Abdullah,
nielekee Kibla niombe au nimwelekee Mjumbe wa Mwenyezi Mungu?”

Katika kumjibu Malik akasema: “Kwa nini unampa kisogo Mtume wakati
yeye ndiyo njia yako na njia ya baba yako Adam Siku ya Kiyama? Bali
mwelekee na umwombe akuombee na Mwenyezi Mungu atakubali maom-
bi yako, kwani Mwenyezi Mungu anasema: “Na lau walipozidhulumu
nafsi zao...”28

Hivyo ikiwa Tawassuli ni miongoni mwa ibada zilizoruhusiwa kisheria na
Waislamu walikuwa wakitawasali kupitia Mtukufu Mtume, Manabii na
Wachamungu, basi kulizuru kaburi lake linajumuisha Tawassuli yake, au
Tawassuli inatimia kwa njia ya kulizuru kaburi lake tukufu, kwa ajili ya
kufuata sera za wema waliyotangulia.

Sita: Kulizuru Kaburi la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)

Aya za Qur’ani na Hadithi Tukufu zinaamuru kulizuru kaburi la Mtukufu
Mtume na kuomba hapo dua, zaidi ya hapo ni ljimai ya Waislamu wote wa
sasa wakirithi kutoka kwa waliotangulia, tokea zama za Mtukufu Mtume
wa Mwenyezi Mungu mpaka leo hii, na wala hutomkuta mtu
anayekanusha kulizuru kaburi la Mtukufu Mtume ila Muwahabi.

Ama ushahidi wa Qur’ani ni kuwa Mwenyezi Mungu amesema:
= e ° - P ~ A
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“Na lau wangelikujia walipojidhulumu nafsi zao wakaomba msamaha
kwa Mwenyezi Mungu, na Mtume akawaombea msamaha, bila shaka
wangemkuta Mwenyezi Mungu, Mwenye kupokea toba, Mwenye

28 Kutoka kwenye Wafaul-Wafai cha As-Samuhudi 2: 1376.
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kurehemu.” An-Nisai: 64.

Kwa Aya hii Qur’ani Tukufu inawaamuru wenye dhambi wahudhurie kwa
Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu na wamuombe awaombee msama-
ha, kwa sababu dua ya Mtukufu Mtume ni yenye kujibiwa.

Wala Aya hii haikuwa mahususi kwa ajili ya zama za uhai wa Mtukufu
Mtume tu na zama za kuwepo kwake Kkati ya watu, bali ndani ya Aya hiyo
tunapata muhtasari wa hukumu jumuishi yenye kuenea mpaka baada ya
uhai wa Mtume (s.a.w.w.).

Kwa sababu Qur’ani imetamka wazi uhai wa Manabii na Mawalii kwenye
maisha ya Barzakhi, na inawazingatia kuwa ni wenye kuona na kusikia
ndani ya ulimwengu huo. Zaidi ya hapo ni kuwa zimepatikana hadithi
tukufu ambazo zimetamka wazi kuwa Malaika humfikishia hitimisho la
Manabii (s.a.w.w.) salamu za anayemsalimu.29

Ndani ya Sahih Sita imepokewa kuwa: Mtume wa Mwenyezi Mungu alise-
ma: “Hapana yeyote atakayenisalimia isipokuwa Mwenyezi Mungu
hunirudishia roho yangu mpaka nami nimrudishie salamu.”30

Na pia imepokewa kutoka kwake kuwa alisema: “Niombeeni rehma, kwani
hakika rehma zenu hunifikia toka popote mtakapokuwa.”31

Na Abu Said As-Samuani amepokea kutoka kwa Ali bin Abu Twalib kuwa
(a.s.) alisema: “Baada ya siku tatu tangu tulipomzika Mtume wa Mwenyezi
Mungu alitujia bedui akajitupa juu ya kaburi la Mtume (s.a.w.w.) na
kumwagia sehemu ya udongo wake juu ya kichwa chake na kusema: “Ewe
Mtume wa Mwenyezi Mungu ulisema tukasikia kauli yako. Ukatuelimisha
kuhusu Mwenyezi Mungu na tukaelimika kuhusu wewe, na miongoni mwa

29. Rejea Ziyaratul-Kuburi Fil-Kitabi Wasunnah: 129 na kurasa za baada yake.
30 -Rejea Sunan Abu Daud 1: 470 — 471, kitabu cha Hija, mlango wa kuyazuru
makaburi

31 At-Taji Al-Jamiu lil-Usuli fi Ahadithi Ar-Rasuli 2: 189.
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yaliyoteremshwa ilikuwa ni: “Lau wangelikuijia walipojidhulumu nafsi

zao wakaomba msamaha kwa Mwenyezi Mungu........ ” Na nimeshaidhu-
lumu nafsi yangu na nimekuijia uniombee msamaha kwa Mola wangu
Mlezi.”32

Kuanzia hapa inaruhusiwa kwa mwanadamu kusimama kwenye kaburi la
Mtukufu Mtume baada ya kifo chake na kumuomba amuombee msamaha
kwa Mwenyezi Mungu, na kwa hili inathibiti ruhusa ya kulizuru kaburi la
Mtukufu Mtume kwa sababu hali yake halisi inamaanisha mwenye kuzuru
kahudhuria kwa mwenye kufanyiwa ziara.

Ama Hadithi zinazopatikana ndani ya Sahih Sita kuhusu kulizuru kaburi la
Mtukufu Mtume ni nyingi sana, hapa tutafupisha kwa kutaja baadhi yake
tu:

Imepokewa kutoka kwa Abdullah bin Umar kuwa Mtume wa Mwenyezi
Mungu alisema: “Atakayelizuru kaburi langu basi atalazimika kupata shu-
faa yangu.”33

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu kuwa alisema:
“Yeyote atakayenijia kwa lengo la kunizuru na ikawa hakuna kingine Kili-
chomfikisha kwangu ila kunizuru mimi tu, basi nitakuwa na wajibu wa
kuwa mwombezi wake Siku ya Kiyama.”34

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu kuwa alisema:
“Mwenye kuhiji bila kunizuru ameniepuka.”3°

32 Al-Jawharu Al-Munadhamah cha Ibnu Hajari. Na pia Samuhudi ameitaja ndani
ya Wafaul-Wafai 2: 612, na Dahlani ndani ya Ad-Duraru As-Saniyyah: 21.

33 Al-Fig’hu Alal-Madhahibi Al-Ar’baah 1: 590, na Wanazuoni wa Madhehebu
Manne wametowa fatuwa kulingana na hadithi hii, rejea kitabu Wafaul-Wafai 4:
1336.

34 Kuhusu njia za upokezi wa hadithi hii na wapokezi wake, rejea Shifau As-
Sugami cha Tagiyyu Ad-Dini As-Sabkiyyu.: 3 — 11. na pia Wafaul-Wafai cha

Samuhudi 4: 134.
% 18

35 \Wafaul-Wafai 4: 1342.
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Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu kuwa alisema:
“Mwenye kuhiji kisha akalizuru kaburi langu baada ya kufa kwangu,
atakuwa kama amenizuru katika zama za uhai wangu.”36

Mawahabi na Suala la kuzuru
Kaburi la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)

Ibnu At-Taymiyyah na aliyemfuata katika msimamo wake mkali,
Muhammad bin Abddul-Wahhab katika risala ya pili, kwenye risala za Al-
Hadiyatu Sunniya, wametoa dalili juu ya uharamu wa kulizuru kaburi la
Mtume kwa kutumia Hadithi iliyonukuliwa kutoka kwa Abu Huraira kuto-
ka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.): “Haifungwi safari ila kwenda kwenye
misikiti mitatu: msikiti wangu huu na msikiti wa Makka (Masjidul-haram)
na msikiti wa Jerusalem (wa Aqgsa).”37

Na Ibnu At-Taymiyyah akaongeza maneno kwenye Hadithi hii kwa kuse-
ma: “Hadithi hii ni Sahih, Maimamu wameafikiana juu ya usahihi wake na
juu ya kuifanyia kazi, hivyo laiti mtu akiweka nadhiri ya kusalia msikiti
fulani au jengo fulani au akae humo kwa ajili ya Itikafu na asafiri kwenda
msikiti usiyokuwa hiyo mitatu, basi kwa mujibu wa itifaki ya Maimamu
nadhiri hiyo haiwi wajibu kwake.”38

Hamna shaka kuwa hadithi hii imo ndani ya Sahih Sita, na wala hapa
hatuko kwenye mjadala juu ya njia yake ya upokezi, bali makusudio yetu
ni kuangalia maana ya Hadithi hii.

36. Wafaul-Wafai 4: 1342.

37. sahih Muslim 4: 126, kitabu cha Hija, mlango wa huwa haifungwi safari. Na
Abu Daud ameitaja ndani ya Sunani yake 1: 469, kitabu cha Hija. Na An-Nasai
ndani ya Sunani yake, pamoja na Sharhu As-Suyutwi 2: 37 — 38.

38. Radu Alal-Akh’nai cha Ibnu At-Taymiyyah
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Na hebu tufanye kuwa maelezo ya hadithi ni: “Haifungwi safari ila kwen-
da kwenye misikiti mitatu.” Ni thabiti kuwa “ila” kilugha ni nyenzo ya
kuvua, na hivyo ni lazima kipatikane kilichovuliwa, na ni lazima kipam-
banuliwe, na kwa kuwa hakipo kwenye maelezo basi ni lazima tukikadirie
ndani ya maneno haya.

Na kabla hatujagusia vielelezo vilivyopo tunaweza kukadiria kilichovuli-
wa kwa sura mbili:

Haifungwi safari kwenda kwenye msikiti wowote miongoni mwa misikitii
isipokuwa misikiti mitatu....

Haifungwi safari kwenda sehemu yoyote miongoni mwa sehemu
isipokuwa kwenye misikiti mitatu...

Hakika kuifahamu Hadithi hii na kuichunguza maana yake kunategemea
moja ya makadirio haya mawili. Basi iwapo tutachagua kadirio la kwanza,
maana ya Hadithi itakuwa ni kutokufungwa safari kwenda msikiti wowote
isipokuwa misikiti ile mitatu, wala haitakusudia kutoruhusu kufungwa
safari kwenda sehemu yoyote hata kama sehemu hiyo siyo msikiti.

Kwa hiyo katazo lililopo halimuhusu yule anayefunga safari kwa ajili ya
kuwazuru manabii, maimamu watakasifu na wachamungu, kwa sababu
maudhui inayozungumziwa ni ufungwaji wa safari za kuzuru misikiti kwa
kuvua misikiti mitatu iliyotajwa. Ama anayefunga safari kuyazuru majen-
go matukufu hajumuishwi na katazo hili na wala haingii katika maudhui
hii. Maelezo haya ni kwa mujibu wa kadirio la kwanza.

Ama kwa kadirio la pili ni lazima safari zote za kidini ziwe zime-
haramishwa isipikuwa safari za kwenda sehemu hizo tatu zilizotajwa,
sawasawa safari hizo zitakuwa ni kwa ajili ya kuzuru msikiti au kuzuru

sehemu nyinginezo.
§oP
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Lakini vielelezo na dalili zinaelekeza kwamba makadirio ya mwanzo
ndiyo sahihi kama tutakubali kwamba njia ya upokezi wa hadithi hii ni
sahihi.

Ama vielelezo vinavyoonyesha usahihi wa kadirio la kwanza ni kama ifu-
atavyo:

Kwanza: Kwa sababu misikiti iliyovuliwa ni mitatu, na uvuaji huo umo
ndani ya maelezo husika, hivyo ni lazima kilichovua kiwe ni misikiti na
wala si sehemu.39

Pili: Lau kama lengo lingekuwa ni kuzuia safari zote za kidini basi uvuaji
huu, hapa usingesihi, kwani mwanadamu hufunga safari msimu wa Hijja
kwa ajili ya kwenda “Arafa”, “Mash’aru” na “Mina”. Kwa hiyo kama
safari za kidini zisizokuwa za misikiti mitatu zingekuwa ni haramu, basi ni
kwa nini zinafungwa safari kwenda maeneo haya tuliyoyataja.

Hivi huu hauwi ushahidi kuwa Hadithi hii kwa namna hii amezuliwa
Mtume (s.a.w.w.).

Tatu: Qur’ani Tukufu na Hadithi Tukufu vinaashiria kuwepo safari
nyingine za kidini, na umekuja msukumo na mhimizo juu ya safari hizo,
kama safari kwa ajili ya kupigana Jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu,
kutafuta elimu, kuunga udugu, kuwatembelea wazazi wawili na nyingine
kama hizo.

Na miongoni mwa hayo ni kauli ya Mwenyezi Mungu:

39. Laiti mtu akikwambia: Hakuja ila Zayd. Basi aliyevuliwa ndani ya sentensi hii
ni mwanadamu au kaumu au mfano wa hayo, na wala haliwezi kuwa tamko la
ujumla, kwa mfano kitu, Kilichopo, ili iwe mwanadamu au kitu kingine
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“Wala haiwezekani kwa waumini kutoka wote, lakini kwa nini halito-
ki kundi katika kila taifa miongoni mwao kujielimisha vyema dini na
kuwaonya watu wao watakapowarudia, ili wapate kujihadhari.”
Tawba: 122.

Na kwa sababu ya Aya hii wafasiri wakubwa na wahakiki wa Hadithi
wameitafsiri Hadithi hii kama tulivyoitafsiri sisi.

Al-Ghazali ndani ya kitabu chake Ihyau-Ulumi amesema: “Nayo ni
kuwa mwanadamu asafiri kwa ajili ya ibada, ima ya Hija au
Jihadi...Na katika jumla ya hayo inaingia kuzuru makaburi ya manabii
(a.s.) na kuzuru makaburi ya maswahaba, tabiina, wanachuoni na
mawalii wengine. Na kila ambaye (watu) hutabaruku kwake zama za
uhai wake, basi watatabaruku kwa kumzuru baada ya kifo chake.

Na isharuhusiwa kufunga safari kwa lengo hili, na wala halizuiliki hili
kutokana na kauli ya Mtume (s.a.w.w.) aliposema: “Haifungwi safari
ila kwenda kwenye misikiti Mitatu: msikiti wangu huu na msikiti
Mtukufu na msikiti wa mbali.” Kwa sababu Hadithi hii inahusu misik-
iti tu, kwani misikiti yote baada ya misikiti hii ni sawasawa Kkatika
ubora.

Na katika asili ya ubora hakuna tofauti baina ya kuzuru makaburi ya
manabii, mawalii na wanachuoni, japokuwa katika daraja kuna tofauti
kubwa kulingana na vyeo vyao mbele ya Mwenyezi Mungu.”40

40 |hyau Ulumid-Dini cha Al-Ghazali 2: 247, kitabu cha maadili ya safari, chapa
ya Darul-Maarifah Beiruti. Al-Fatawa Al-Kubra 2: 24.
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Hivyo Kilichokatazwa katika Hadithi hii ni kufungwa safari kwenda
kwenye misikiti yoyoye isiyokuwa hiyo mitatu, wala haihusiki na
safari ya kwenda kwenye misikiti au maeneo yaliyobarikiwa kwa
lengo la kufanya ziara au kwa malengo mengine ya kidini.

Na linaonyeshwa hilo na zile riwaya walizozipokea waandishi wa
Sahih Sita na Sunan kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwa
akienda msikiti wa Quba hali akiwa juu ya kipando au kwa miguu, basi
husali rakaa mbili msikitini.41

Ni lazima tujiulize: Vipi itawezekana kuwa haramu au ni jambo
lililokatazwa, kufunga safari na kukata masafa kwa ajili ya kusi-
mamisha Sala kwa ikhlasi ndani ya moja ya nyumba miongoni mwa

basi kitangulizi cha Sunna ni Sunna vilevile.42

Na kuanzia hapa tunawakuta Mawahabi hawaoni ni haramu kulizuru
kaburi la Mtume kwa kauli ya moja kwa moja - bali tunawakuta
wanakiri asili ya ziara na ruhusa ya kufanya ziara, lakini safari kwa
ajili ya ziara hiyo ndiyo wanayoihesabu kuwa ni haramu.

Muhammad bin Abdul-Wahabi amesema: “Ni Sunna kumzuru Mtume
(s.a.w.w.) isipokuwa haifungwi safari ila kwa ajili ya kuzuru msikiti na
kuswalia humo.”43

Ama lbnu At-Taymiyyah yeye anasema: “Ama makaburi ya manabii
na wachamungu si Sunna kuyaendea kwa lengo la kusalia kwenye

41 sahih Muslim 4: 127. rejea hadithi yenye maana hii ndani ya Sahih Bukhari
2: 76. As-Sunan An-Nasai iliyochapwa pamoja na ufafanuzi wa As-Suyutwi 2:

37.

42 -Rejea Al-Wahabiyyah Fil-Mizani : 148 — 152. Uchunguzi juu ya Uwahabi.
43 Risala ya pili miongoni mwa risala za Al-Hadiyyah As-Saniyyah cha
Muhammadi bin Abdul-Wahabi.
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makaburi hayo na kuomba dua kwenye kaburi la yeyote miongoni
mwa viongozi wa dini, bali hilo limekatazwa ndani ya hadithi sahihi,
kama walivyosema wanachuoni zaidi ya mmoja, lakini inaruhusiwa
kuyazuru makaburi kwa lengo la kuyaombea dua, kama Mtukufu
Mtume alivyokuwa akiwazuru watu wa Bagjii.44

Na Ibnu At-Taymiyyah anagawa ziara ya kaburi la Mtume kwenye
namna tatu kwa kigezo cha nia na kusudio la msafiri:

Safari anayokusudia kuswalia kwenye msikiti wa Mtume, safari hii
inaruhusiwa kwa ushahidi wa nassi na ijimai.

Safari anayokusudia kusafiri kwenda kwenye msikiti wake na kaburi lake
(s.a.w.w.), safari hii kakusudia jambo la Sunna lililoruhusiwa kisheria kwa
mujibu wa ijimai.

Safari ambayo hakusudii chochote ila ni kule kulizuru kaburi, hii ndiyo
yenye utata. Malik na wanachuoni wengi wanaharamisha safari hii, na
wengi miongoni mwa wanaoharamisha hawaruhusu kupunguza Swala
katika safari hii. Na wengine wanaifanya ni safari iliyoruhusiwa, japokuwa
si ya Sunna wala si ya wajibu kwa nadhiri.

Kwa ajili hii tunamkuta Al-Hafidhu Ad-Dhahabi ndani ya kitabu Aalamu
An-Nubalai anamjibu Ibnu At-Taymiyyah kwa maelezo:

“Atakayesimama kwenye jiwe tukufu akiwa dhalili mwenye kutoa salamu
na mwenye kumtakia Rehema Mtume wake, ana uzuri uliyoje! Atakuwa
amefanya ziara nzuri, na amefanya udhalili na mapenzi bora, na amefanya
ibada zaidi kuliko yule aliyemtakia renema akiwa kwenye ardhi yake au
ndani ya Swala yake.”

44. Ar-Radu Alal-Akh’nai cha Ibnu At-Taymiyyah. Al-Fatawa Al-Kubra cha lbnu

At-Taymiyyah 1: 118 — 122.
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Kwani mwenye kumzuru ana malipo ya ziara na malipo ya kumtakia rehe-
ma, na yule mwenye kumtakia rehema kwenye miji mingine ana malipo ya
kumtakia rehema tu, hivyo atakayemtakia rehnema mara moja, Mwenyezi
Mungu humrehemu mara kumi.

Lakini yule atakayemzuru (s.a.w.w.) na akakosea maadili ya ziara au
akalisujudia kaburi au akatenda kile kisichoruhusiwa kisheria, basi huyu
ametenda jema na ovu, hivyo aelimishwe kwa upole, na Mwenyezi Mungu
ni Msamehevu, Mrehemevu.

Naapa kwa Mwenyezi Mungu mwisilamu hapatwi na hali ya kukereketwa,
kilio, kuzibusu kuta na kuzidisha kilio ila ni kwa kuwa ni mwenye
kumpenda Mwenyezi Mungu na Mtume wake, hivyo mapenzi yake ni kip-
imo na kitenganisho kati ya watu wa peponi na watu wa motoni.

Hivyo kulizuru kaburi lake ni miongoni mwa ukuruba bora. Na iwapo
tukikubali kuwa suala hilo la kufunga safari kwenda kwenye makaburi ya
manabii na mawalii halijaruhusiwa kwa mjumuisho wa kauli ya (s.a.w.w.)
. “Haifungwi safari ila kwenda kwenye misikiti mitatu.....” basi kufunga
safari kwenda kwenye kaburi la Mtume wetu kunalazimu kufunga safari
kwenda kwenye msikiti wake, na suala hilo limeruhusiwa bila utata, kwani
hawezi kufika kwenye chumba chake ila ni baada ya kuingia msikitini
mwake.

Hivyo aanze kuusalimu msikiti, kisha amsalimu mwenye msikiti.
Namuomba Mwenyezi Mungu aturuzuku sisi na ninyi kufanya hivyo.
Amin.” 45

Sheikh Shuaybu Al-Ar’nautwi amesema katika kuongezea maneno haya ya
Ad-Dhahabi ndani ya kitabu Siratu Aalamu An-Nubalai kwa maelezo:
“Mwandishi kwa ufafanuzi huu amekusudia kumjibu Sheikh wake Ibnu

45 sjratu Aalamu An-Nubalai cha Al-Hafidhu Ad-Dhahabi 4: 484.
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At-Taymiyyah ambaye anasema hairuhusiwi kufunga safari kwa lengo la
kulizuru kaburi la Mtukufu Mtume, na anaona kuwa Alhaji anawajibika
kunuwia kuuzuru msikiti, kama alivyobainisha mahala husika.”

Saba: ljimai juu ya ruhusa ya kuyazuru makaburi na kaburi la
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)

Waislamu wameafikiana kikauli na kivitendo juu ya kulizuru kaburi la
Mtukufu Mtume, bali juu ya Sunna ya kuyazuru makaburi ya manabii na
wachamungu na waumini wengine, na ruhusa yake kisheria inaunganish-
wa miongoni mwa mambo ya dharura kwa waislamu, ukiachia mbali iji-
mai na sera yao iliyosimama juu ya hilo.

As-Samuhudi amenukuu kutoka kwa As-Subaki akisema: lyadhu amese-
ma: Kulizuru kaburi la Mtume (s.a.w.w.) ni Sunna iliyopo Kati ya
Waislamu, na imesimama ijimai juu ya hilo, na fadhila zake zime-
himizwa.46

As-Sabki amesema: “Wanachuoni wameafikiana juu ya Sunna ya kuyazu-
ru makaburi kwa wanaume, kama alivyoeleza An-Nawawi, bali baadhi ya
Dhahiriyah4’ wamesema ni wajibu na wakatofautiana kuhusu wanawake.
Na kaburi la Mtukufu Mtume limetofautishwa kwa dalili maalumu, kwa
ajili hii nasema kuwa: Hakuna tofauti kati ya wanaume na wanawake.48

Maneno ya wanachuoni juu ya ruhusa ya kuzuru makaburi

Zifuatazo ni baadhi ya sentensi za kauli za wanachuoni zenye kubainisha
ruhusa ya kuzuru makaburi, bali ni Sunna kwa wanachuoni wote:

46. As-Shafa cha Kadhi lyadhi 2: 83.

47. Hili ni kundi la watu wanaohukumu na kutoa fatuwa kulingana na dhahiri ya
matamko bila kujali kanun | na misingi mingine ya kilunga au kitaaluma
(Mtarjumi).

48. ghifau As-Sugami cha As-Sabki: 69, 70, chapa ya Istambuli 1318 A.H.
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Imam Abu Abdullah Muhammad bin Idirisa As-Shafi amesema: “Wala si
vibaya kuyazuru makaburi, lakini hayasemwi maneno machafu mbele
yake, kwa mfano kulia kwa kuona umepatwa na balaa au kwa kukata
tamaa, utakapofanya ziara muombee maiti msamaha na moyo wako
ulainike.”49

Al-Hakimu anasema: “Nimemaliza kuhimiza kuyazuru makaburi kwa
lengo la kushiriki katika kutoa motisha, na ili aliyebahili kwa dhambi yake
ajue kuwa kuyazuru ni Sunna iliyothibiti kisheria.”>0

Sheikh Zaynud-Dini mashuhuri kwa jina la Ibnu Najimu Al-Misriyu ame-
sema: “Wala si vibaya kuyazuru makaburi na kuwaombea dua wafu. Na
ndani ya kitabu Al-Mujtaba ametamka wazi kuwa ni Sunna, na ikase-
mekana kuwa: Ni haramu kwa wanawake, lakini sahihi zaidi ni kuwa
ruhusa imethibiti kwa wote wawili.”>1

Mansur Ali Nasifu amesema: “Amri ya kuyazuru makaburi ni amri ya
Sunna kwa Masunni.””>2

Ibnu Hazmi amesema: “Na ni Sunna kuyazuru makaburi, na kitendo hicho
ni faradhi angalau mara moja, imesihi ruhusa ya kuyazuru makaburi kuto-
ka kwa Mama wa waumini, Ibnu Umar na wengine. Na katazo la kitendo
hicho limepokewa kutoka kwa Umar, lakini halijasihi.”>3

Abu Hamid Al-Ghazali amesema: “Kuyazuru makaburi ni Sunna kwa
wote, kwa ajili ya kujikumbusha na kujifunza, na kuyazuru makaburi ya
wachamungu ni Sunna kwa ajili ya kutabaruku na kujifunza.”>4

49. Maarifatu As-Sunan Wal-Athari cha Shafi 3: 203, mlango wa kuyazuru mak-
aburi.

50. Mustadrak Al-Hakimu 1: 377.

51 Al-Bahru Ar-Raiqu fi Sharhi Kanzud-Dagaigi 2: 195.

52. At-Taji Lil-Jamii Lil-Usuli 1: 381.

53. Al-Mahali 5: 160, suala la 600.
54 Ihyaul-Ulumi 4: 521.
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Abdur-Rahmani Al-Jazayriyu amesema: “Kuyazuru makaburi ni Sunna
kwa ajili ya kuwaidhika na kujikumbusha Akhera, na inasisitizwa siku ya
ljumaa na siku moja kabla yake na siku moja baada yake, hiyo ni kwa
wafuasi wa Hanafi na Malik. Ama wafasi wa Shafi na Hambali wamekhal-
ifu hilo:

Hambali wamesema: Haisisitizwi kufanya ziara ndani ya siku hii kuliko
ile.

Shafi wamesema: Inasisitizwa siku ya Alhamisi kuanzia alasiri mpaka
wakati wa kuchomoza jua siku ya Jumamosi, na hii ndio kauli bora kwa
wafuasi wa Malik.>>

Madhehebu ya Ahlul-Bait imesema: Sunna hiyo ya kuyazuru makaburi
inasisitizwa siku ya Jumatatu na asubuhi ya siku ya Jumamosi, hiyo ni
kumfuata Mtume,56 kwani yeye alikuwa akitoka na baadhi ya Sahaba zake
kila jioni ya Alhamisi kwenda Bagii ya Madina, akifika anasema:

"l Jal  als adbud
“Amani iwe juu yenu enyi watu wa makazi haya (mara tatu,)
") ks
Mwenyezi Mungu awarehemu (mara tatu).”>?
Sasa ni jinsi gani Mashi’a wanazuru makaburi ya Maimamu wao?

Na je, kuwazuru Maimamu kunapelekea maadili mabaya yanayopingana
na dini?
Au kwenyewe kunaotesha roho ya shirki dhidi ya Mwenyezi Mungu?

55 Al-Fighu Alal-Madhahibi Al-Arbaah 1: 540 hitimisho kuhusu kuyazuru mak-
aburi.
56.Jawharul-Kalami 4: 321, kitabu cha tohara, Sunna ya kuyazuru makaburi.

57 Wasailu Shi’a cha Huru Al-Amili 3: 223, hadithi ya 3467.

&
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Jibu: Kuna mifano mbalimbali ya ziyara®® ambazo Shi’a Imamia
wamezirithi kutoka kwa Maimamu wa kizazi cha Mtume (a.s.), na ambazo
zinaendana na munasaba husika na yule muhusika anayefanyiwa ziara.

Anayefuatilia na kuchunguza mifano hiyo ya ziara hizo zenye kutegeme-
wa kwa namna maalumu atazikuta kuwa zina thamani kubwa katika kuote-
sha imani ya tawhidi na kuipandikiza ndani ya akili na nafsi ya mwenye
kuzuru, vilevile zenyewe ni ibada inayosaidia kuotesha roho ya kumwami-
ni Mwenyezi Mungu na kushikamana Naye.

Ufuatao ni mfano mmoja tu miongoni mwa ziyara hizo, nayo ni ziyara iju-
likanayo kwa jina la Ziyara ya Mwaminifu wa Mwenyezi Mungu, nayo ni
ziyara iliyojaa maana yenye nguvu, fikira salama, lugha ya tawhidi, maele-
z0 ya moyo na kuamsha hisia, na yenyewe ni ubao wa kudumu unaowapa
nguvu Shi’a Imamia na hivyo wanauhifadhi moyoni, hayo ni kutokana na
thamani unayoibeba ziyara hiyo katika kumfunganisha mwislamu kati
yake na Mwenyezi Mungu Mtukufu na mawalii wake.

Kwa ajili hiyo mwandishi wa kitabu Mafatihul-Jinani ameizingatia kuwa
ni miongoni mwa ziyara ambazo ziko katika hadhi ya juu. Ama Al-Maijlisi
mwandishi wa kitabu Biharul-Anwaar amesema: Yenyewe ni miongoni
mwa ziyara bora mno upande wa njia ya upokezi na matamko, na yenyewe
imepokewa kutoka kwa Jabir kutoka kwa Imamu Al-Bagir (a.s.), Imamu
Zainul-Abidina alimzuru babu yake kiongozi wa waumini Ali bin Abu
Twalibi kwa kutumia ziyara hii.>®

Na yafuatayo ni maneno ya ziyara hiyo:

58 Tamko Ziyara hapa linamaanisha yale maneno ayasemayo mtu mwenye
kufanya ziara wakati wa kufanya ziara hiyo. Hivyo kuna neno: Ziara ambalo
humaanisha kile kitendo kizima cha ibada hii tukufu, na kuna neno Ziyara amba-
lo humaanisha maneno hayo husika (Mtarjumi).

59 Rejea kitabu Mafatihul-Jinani cha kiarabu: 350.
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“Amani iwe juu yako ewe mwaminifu wa Mwenyezi
Mungu ndani ya ardhi Yake na hoja Yake juu waja Wake.
Amani iwe juu yako ewe kiongozi wa waumini.

“Nashuhudia kwamba wewe ulipigana katika njia ya
Mwenyezi Mungu jihadi ya kweli, ukatenda kwa mujibu
wa kitabu chake na ukafuata Sunna za Mtume wake
(s.a.w.w.) mpaka pale Mwenyezi Mungu alipokuita karibu
Yake, basi akakuchukua Kwake kwa uchaguzi Wake na
akawashinda maadui Zake kwa hoja, pamoja na hoja nyin-
gi kali ulizonazo juu ya viumbe Wake wote.

“Ewe Mwenyezi Mungu, ifanye nafsi yangu iwe tulivu
kwa uwezo Wako, yenye kuridhia kadirio Lako, yenye
kung’ang’ania utajo Wako na dua Kwako, kwa ajili ya
kumpenda mteule bora kati ya Mawalii Wako, mwenye
kupendwa ndani ya ardhi Yako na mbingu Yako.

“Yenye kuvumilia mteremko wa balaa Yako, yenye
kushukuru fadhila za neema Zako, yenye kukumbuka raha
za neema Zako, yenye shauku na furaha ya kukutana na
Wewe, yenye kujiandalia uchaji kwa ajili ya Siku ya
Malipo Yako, yenye kufuata mwenendo wa mawalii
Wako, yenye kujitenga na maadili ya adui Zako, yenye
kujishughulisha dhidi ya dunia kwa kukuhimidi na kukusi-
fu.

“Ewe Mwenyezi Mungu, hakika nyoyo za wenye matu-
maini ya kuja Kwako ni zenye kutahayari, na njia za
wenye raghba ya kuja Kwako ni zenye kubainika, na
alama za wenye kukusudia kuja Kwako ziko wazi, na
vifua vya wenye kukujua ni vyenye kutetemeka, na sauti
za wenye kukuomba ni zenye kupanda, na milango ya
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kuwajibu ni yenye kufunguka, na maombi ya mwenye
kukunong’oneza ni yenye kujibiwa.

“Na toba ya mwenye kurejea Kwako ni yenye kukubaliwa,
na machozi ya mwenye kulia kwa ajili ya kukuhofia ni
yenye kuhurumiwa, na msaada wa mwenye kukuomba
msaada upo, na usaidizi wa mwenye kukuomba usaidizi ni
wenye kutolewa, na ahadi Yako kwa waja Wako ni yenye
kutekelezwa, na utelezi wa aliyekuomba punguzo ni
wenye kupunguzwa, na matendo ya wenye kutenda ni
yenye kuhifadhiwa Kwako.

“Riziki za viumbe Wako ni zenye kuteremka kutoka
Kwako, na nyongeza za wema ni zenye kuwafikia, na
dhambi za wenye kuomba msamaha ni zenye kusamehe-
wa, na haja za viumbe Wako ni zenye kukidhiwa Kwako,
na zawadi za wenye kuomba ni zenye kujaa Kwako, na
nyongeza za wema ni zenye kuendelea, na meza za wenye
kuomba chakula ni zenye kuandaliwa na maeneo ya kun-
ywea wenye kiu ni yenye kufurika.

“Ewe Mwenyezi Mungu, jibu dua yangu, ukubali sifa
zangu na unikusanye mimi na watawala wangu kwa haki
ya Muhammad, Ali, Fatima, Hasan na Husein, hakika
wewe ni msimamizi wa neema yangu na mwisho wa
matamanio yangu, na ukingo wa matarajio yangu katika
marejeo yangu na makazi yangu.”

Ndani ya kitabu Kamilu Ziyarah, mwishoni imeongezwa:

&3
b



kuzuru makaburi final edit.gxd 7/2/2011 %:OO AM Page 33

Kuzuru Makaburi

(b aglidl g Uglas | e s A PN EVY) 543 i
(beal) Lgdaal g Jlall) AalS and) g claal) Lgdaal g Gadl AadS el g il
1l 5 i JS o

“Ewe Mungu wangu, Wewe ndio Bwana wangu na Mtawala
wangu, wasamehe watawala wetu, na wazuie maadui zetu dhidi
yetu na washughulishe dhidi ya kutuudhi, na lidhihirishe neno la
haki na ulifanye la juu, na liondoe neno la batili na ulifanye la
chini, hakika Wewe ni Muweza juu ya kila kitu.”

MUHTASARI WA UCHUNGUZI

Hakika kitendo cha kuzuru makaburi hakikomei kwenye jamii ya Kidini tu,
bali chenyewe kinajumuisha jamii za aina zote, na sheria tukufu imekipi-
tisha, bali imekitilia umuhimu, na kilichothibiti kutoka kwa Mtukufu
Mtume ni kuwa yeye alikuwa akizuru makaburi ya wafu, kama vile kaburi
la mama yake mzazi na makaburi ya wafu huko Bagqii.

Ama sera ya waislamu iliendelea kwa kuzuru makaburi ya wafu miongoni
mwa manabii na wachamungu, zama za uhai wa Mtume na baada ya kifo
chake na mpaka leo hii.

Kisha hakika kitendo cha kuzuru kaburi la Mtukufu Mtume kimethibiti
kisheria kwa dalili za Qur’ani na Hadithi Tukufu, na chenyewe hakihusu
zama za uhai wa Mtukufu Mtume tu, wala dua yake tu, bali kinaendelea
mpaka baada ya kifo chake na kumuomba kwa maombi mbalimbali.

Wala kauli ya Ibnu At-Taymiyyah kuhusu kuharamisha kuzuru kaburi la
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) haiko sawa kwa kuwa inapingana na Qur’ani
Tukufu, Hadithi Tukufu, sera ya waislamu na ijimai ya wanachuoni
waliyokubaliana kuwa ni Sunna.

Kimetarjumiwa na:
Hemedi Lubumba Selemani (Lipumba)
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA
AL-ITRAH FOUNDATION:

1. Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka
Ishirini

Uharamisho wa Riba

Uharamisho wa uwongo Juzuu ya kwanza

Uharamisho wa uwongo Juzuu ya pili

Hekaya za Bahlul

Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)

Hijab vazi Bora

Ukweli wa Shia Ithnaashari

© o N O~ LD

10. Madhambi Makuu

11. Mbingu imenikirimu

12. Abdallah Ibn Saba

13. Khadijatul Kubra

14, Utumwa

15. Umakini katika Swala

16. Misingi ya Maarifa

17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18. Bilal wa Afrika

19. Abudharr

20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21. Salman Farsi

22. Ammar Yasir

23. Qur'an na Hadithi

24, Elimu ya Nafsi
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25. Yajue Madhehebu ya Shia

26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
217. Al-Wahda

28. Ponyo kutoka katika Qur'an.

29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera

31. Al Amali

32. Dua Indal Ahlul Bayt

33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.

34. Haki za wanawake katika Uislamu

35. Mwenyeezi Mungu na sifa zake

36. Amateka Na Aba'Khalifa

37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38. Adhana.

39 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40. Nyuma yaho naje kuyoboka

41. Amavu n’amavuko by’ubushiya

42. Kupaka juu ya khofu

43. Kukusanya swala mbili

44, Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45, Kuwaongoza vijana wa kizazi Kipya

46. Kusujudu juu ya udongo
47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)

48. Tarawehe

49, Malumbano baina ya Sunni na Shia
50. Kupunguza Swala safarini

51. Kufungua safarini

52. Umaasumu wa Manabii

53. Qur’an inatoa changamoto
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54. as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm
55. Uadilifu wa Masahaba

56. Dua e Kumayl

57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume Muhammad (s)

61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza

62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili

63. Kuzuru Makaburi

64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza

65. Maswali Na Mishkili EIfu - Sehemu ya Pili

66. Maswali Na Mishkili EIfu - Sehemu ya Tatu

67. Tujifunze Misingi Ya Dini

68. Sala ni Nguzo ya Dini

69. Mikesha Ya Peshawar

70. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

71. Ubora wa Imam 'Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia iliy
onyooka

72. Shia asema haya, Sunni asema haya, Wewe wasemaje?

73. Ligaa-u-llaah

74. Muhammad (s) Mtume wa Allah

75. Amani na Jihadi Katika Uislamu

76. Uislamu Ulienea Vipi?

77. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s)

78. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad ()

&
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BACK COVER

Kuzuru makaburi ni desturi iliyokuwepo tangu wakati wa Mtukufu Mtume
(s.a.w.). Desturi hii iliendelezwa na makhalifa na Maimamu (a.s.) katika
zama zao mpaka mwanzoni mwa karne ya 13 Hijria wakati madhehebu ya
Uwabhabi ilipozuka, ndipo masheikh wa Kiwahabi walipoanza kuzunguka
katika miji ya Waislamu na kuwakataza Waislamu kuzuru makaburi,
wakisemi eti ni shirki, bidaa na haramu.

Masheikh hao wa Kiwahabi waliilazimisha itikadi yao hii kwa Waislamu,
na hatimaye wakafikia kuyavunja makaburi ya wanavyuoni wa Kiislamu
na wajukuu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.) hapo Jannatu’l-Bagii (Madina)
katika mwaka wa 1343 Hijria, na makaburi ya Jannatu’l-Mualla (Makka).
Hali hii imeendelea mpaka imefikia huku kwetu Afrika ya Mashariki. Ziko
taarifa kutoka sehemu mbali mbali za eneo hili la Afrika za kuvunjwa kwa
makaburi ya Waislamu kwa amri ya masheikh wa Kiwahabi.

Kutokana na hali hii, mwandishi wa kitabu hiki ameamua kuiangalia upya
historia ya Uislamu na kutoa dalili kutoka Qur’ani Tukufu na Sunna na
akaonesha wazi kabisa kwamba kuzuru makaburi ni desturi iliyokuwepo
tangu zama za Mtukufu Mtume (s. a. w). Na mwenendo huo ukafuatwa na
makhalifa na masahaba baada ya Mtume. Kwa hivyo, kuzuru makaburi si
shirki, si haramu wala si bidaa kama wanavyoitakidi kimakosa masheikh
hao wa Kiwahabi.

Kimetolewa na kuchapishwa na:

Al-Itrah Foundation

P. O. Box 19701. Dar es Salaam, Tanzania

Simu: +255 22 2110640

Simu/Fax: +255 22 2127555

Email: alitrah@raha.com

Website: www.alitrah.org

Online: www.alitrah.info
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