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Neno la Mchapishaji

Kitabu kilichoko mikononi mwako ni tarjuma ya kitabu cha Kiarabu
kiitwacho, Ta’limu ’l-Ahkaam (al-‘ibadaat) kilichoandikwa na
Muhammad Ridha Mushfigpur. Sisi tumekiita, Mafunzo ya Hukmu za
Ibada.

Kitabu hiki kimekusanya mafunzo mbalimbali yanayohusu ibada na
namna ya kuzitekeleza ibada hizo kwa mujibu wa fatwa za Ayatullah
Sayyid Ali Khamenei, Kiongozi Muadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu ya
Iran.Mwandishi amekusanya mafunzo haya kutoka kwenye kitabu Kiitwa-
cho Risalatu Aj’wibatu ‘I-Istifta’aat cha Ayatullah Sayyid Ali Khamenei.
Ndani ya kitabu hiki utakuta taratibu za kufanya ibada zimepangwa kwa
mpangilio mzuri kwa ajili ya msomaji kuweza kujifundisha na kuzingatia
maudhui yake.

Mwandishi wa kitabu hiki amefanya juhudi kubwa kuhakikisha kwamba
msomaji anapata kile alichokikusudia.

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu wa
maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja zote, ambapo kila mtu ana
kiu ya elimu na kutaka kujua kile anachokiamini kwa usahihi na bila upo-
toshaji.

Kutokana na ukweli huo, Taasisi yetu ya Al-Itrah Foundation imeamua
kukichapisha kitabu hiki kwa lugha ya Kiswahili kwa madhumuni yake
yaleyale ya kuwahudumia Waislamu, hususan wazungumzaji wa
Kiswahili.
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Tunakishukuru kikundi cha wanawake wa Hadhrat Zahra Foundation kwa
kukubali jukumu hili la kukitarjumu kitabu hiki. Vilevile tunawashukuru
wale wote walioshiriki kwa njia moja au nyingine hadi kufanikisha
kuchapishwa kwake.

Ni matumaini yetu kwamba kitabu hiki kitakuwa ni chenye manufaa
makubwa kwa wasomaji wetu.

Mchapishaji:
Al-ltrah Foundation
S. L. P. 19701, Dar-es-Salaam.

?



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili ShiE$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:15 AM Page I

SHUKRANI

Ninamshukuru Allah (s.w.t.), na kwa Baraka za Mtukufu Mtume wetu
Muhammad (s.a.w.w.) na Watukufu Ahlul-Bait (a.s.), kwa kutujaalia
kuweza kufanikisha nia yetu ya kuchapisha kitabu hiki "Mafunzo ya
Hukmu za Ibada".

Kitabu kilichopo mikononi mwako ni kile ambacho kimeandikwa na
Muhammad Ridha Mushfig Pur na kutarjumiwa na Hazrat Zahra
Foundation, kwa jitihada zao hizi na nyingine Mwenyezi Mungu awalipe
malipo mema hapa duniani na kesho huko Akhera.

Natoa shukrani za dhati haswa kwa Al-Itrah Foundation kwa kukubali kuk-
itoa na kukichapisha kitabu hiki, pia natoa shukrani kwa kikundi cha
wanawake wa Hazrat Zahra Foundation kwa kukitarjumu kitabu hiki na
wale wote ambao kutokana na juhudi zao kitabu hiki kimeweza kuwafikia
wasomaji wetu, si rahisi kumtaja kila mmoja aliyeshiriki kuifanya tarjuma
hii mpaka kukamilika, ila Allah (s.w.t) peke yake ndiye atakayewalipa
malipo mema Inshaallah.

Sababu zilizonifanya nisimamie kazi hii ni kutaka wale watu
wazungumzao Kiswahili (wasiojua Hukmu za Ibada) waelewe na kufa-
hamu "Mafunzo na Hukmu za Ibada" ili wafanyapo ibada zao wafanye
kwa njia sahihi.

Ni matarajio yetu kuwa Kkitabu hiki kitakuwa ni mwongozo mzuri

utakaomwezesha msomaji endapo atayafuata mafunzo yaliyomo barabara
kufikia darja ya juu ya ucha Mungu.

£ 9
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Ninamuomba Allah (s.w.t.) aikubali kazi hii na iwe ni yenye manufaa kwa
wasomaji wote wa kitabu hiki
Aamin.

Mostafa Ranjbar Shirazi

Mkuu wa Kituo cha Utamaduni cha
Ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran,
Dar es Salaam-Tanzania

Barua Pepe: ranjbar85@yahoo.com
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UTANGULIZI

Kitabu kilicho mkononi mwako hivi sasa kimekusanya maelezo yanayohi-
tajika kiibada kulingana na fat’wa za Ayatullah Ali Khamenei. Japokuwa
mas'ala yanayohusu ibada ni mengi, lakini hapa tumetaja yale tu yanay-
otumika mara kwa mara katika maisha ya kila siku. Kwa mapenzi ya Allah
(s.w.t) tuna imani kuwa siku za usoni tutayaongeza ili tuyakamilishe
kwa ajili ya wale wanaohitaji elimu ya juu katika hukmu za dini.

Kitabu hiki kimepangwa na kuandaliwa kwa ajili ya kufundishia ambapo
kina sehemu nane zenye jumla ya masomo sabini na saba. Na katika kila
somo kuna zoezi la maswali sita, ambapo jumla ya maswali mia nne sitini
na mbili na tahqiqi (changamoto) sabini na saba. Majibu mengi ya tahqiqi
yanaweza kupatikana katika kitabu kiitwacho Risalatu Aj” wibatul-Istiftaat
cha Ayatullah Ali Khamenei, kilichochapishwa na Alhudaa chapa ya kwan-
za, na kinapatikana katika ofisi za Ayatullah Ali Khamenei.

Jitihada kubwa imefanyika kuhakikisha kwamba kitabu hiki, kinakuwa
katika hali ya usahihi, lakini tunakaribisha maoni ili kuweza kupata
uyakinifu zaidi.

Mwisho tunaishukuru Ofisi ya Ayatullah Ali Khamenei, Taasisi ya
Kitamaduni ya Amin, Taasisi ya Imam Khomeini, na Taasisi ya uchapisha-
ji ya Miithag ambao kwa pamoja wamefanya juhudi katika upangaji na
hatimaye kuchapisha kitabu hiki.

Ni matumaini yetu kuwa, hatua hii japo kidogo, itawanufaisha wale wote
wanaomfuata kiongozi huyu na wenye nia ya kuifahamu fig’hi (sheria), na
iwe ni chumo letu katika akhera.

Ewe Mola mfikishie salamu Mtume wetu Muhammad (s.a.w.w) na kizazi
chake kilichotwaharika, na utuwezeshe kuinusuru dini hii ya haki na kuya-
fuata mafunzo yake. Ifanye faraja ya Imam wa zama (zetu) iwe Kkaribu.
Amiin

Muhammad Ridhaa Mushfig Puur

13/ Rajab Murajab/ 1424.
L
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Mafunzo ya Hukmu za Ibada

Somo la Kwanza
TAQLIID (1)

1. Utangulizi

2. Njia za kuzifahamu Hukmu
3. Aina za taqliid

4. Kutenda bila taqgliid

1. Utangulizi

Ni jambo la wajibu kwa kila mtu aliyefikia umri wa kuwajibika kwa
mujibu wa sheria, (mukallaf) kujifunza mas'ala ya kisheria yanayo muwa-
jibikia kuyatenda mara kwa mara; mfano: swala, swaumu na baadhi ya
matendo (muamalaat) na mengineyo. Na ikiwa kwa kutojifunza hukmu
hizo kutamsababishia kuacha mambo ya wajibu na kuingia katika haramu,
basi atahesabika kuwa ni muasi.

Mukallaf

Ni mtu mwenye kutimiza masharti ya kuwajibika kwa mujibu wa sheria,
ambayo ni:

a. Balegh

b. Akili

c. Uwezo

Alama za balegh ni moja kati ya mambo matatu:

a. Kuota nywele katika sehemu za siri chini ya tumbo.

b. Kuota usingizini na kutokwa na manii.

c¢. Kutimia miaka kumi na tano kwa kufuatana na kalenda ya Kiislamu kwa
mvulana na miaka tisa kwa kufuatana na kalenda ya Kiislamu kwa

%
o
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Taqliid

Tendo la kujamiiana ikiwa halikuambatana na utokwaji wa manii si dalili
ya balegh, lakini linawajibisha josho la janaba. Na ikiwa josho hilo halik-
ufanywa, basi ni lazima lifanyike wakati ambao mtu atafikia umri wa
balegh.

Mtu hawezi kuhesabika kuwa ameingia katika balegh ikiwa hazijathibitika
juu yake alama za balegh, kwa hivyo hakutokuwa na taklif juu ya hukmu
za kisheria.

Hali ya uwezekano wa kudhihiri nywele (sehemu za siri) au kuota ndoto
(ya kujamii) haitoshi kumfanya mtu kuwa mukallaf kabla ya umri wa tak-
lif (yaani kutenzwa nguvu na sheria).

Damu anayoiona msichana kabla ya kutimia umri wa miaka tisa kwa kufu-
atana na kalenda ya Kiislamu haihesabiwi kuwa ni katika alama za balegh.

Kama kuzaliwa kwa mtoto kulihesabiwa kulingana na kalenda ya miladiya
(AD), italazimu kufanya mahesabu ya tofauti kati ya mwaka wa miladiyya
na mwezi mwandamo (AH) ili kujua alizaliwa katika tarehe gani ya mwezi
kwa kufuatana na kalenda ya mwezi mwandamo, (kila mwaka wa kalenda
ya mwezi unatofautiana kwa idadi ya siku na mwaka wa Miladiyya).

2. Njia za kuzitambua hukmu

Ili kujua hukmu mbalimbali za kidini, mukallaf anatakikana kutumia
mojawapo ya njia zifuatazo:

a. ljithad.

b. Ihtiyat.

c. Tagliid.

a. ljtihad

Ijtihad ina maana ya kutoa hukmu za kisheria kutoka katika vyanzo mbali
mbali vinavyokubalika na vilivyothibitishwa na wanachuoni kwa mujibu

%P
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Mafunzo ya Hukmu za Ibada

wa dini ya Kiislamu.

Mtu aliyefikia darjaa ya ijtihad anaitwa mujtahid.

b. Ihtiyat
Ihtiyat ina maana ya kutekeleza mambo ya wajibu ya dini kisheria kwa njia
ambayo haitabakia shaka katika usahihi wa utekelezaji.

Kwa mfano kuliacha jambo ambalo baadhi ya maulamaa wanaliona ni
haramu na wengine hawakuthibitisha uharamu wake, au kutekeleza jambo
ambalo baadhi ya maulamaa wameliona ni wajibu hali ya kuwa wengine
hawakuthibitisha uwajibu wake.

Mtu aliyefikia daraja ya ihtiyat anaitwa muhtaat.

c. Taqliid

Taqliid ni kule kutekeleza mambo ya wajibu katika dini kwa kuzingatia
fat’wa na hukmu zinazotolewa na mujtahid aliyekamilisha masharti ya
kuwa mujtahid.

Mtu anayefanya amali zake (matendo ya ibada) kwa tagliid anaitwa
mugqallid.

Mtu ambaye hana elimu katika maswala ya hukmu za dini, ni vyema
akafanya mambo yaliyo wajibu kwake kisheria kwa kuzingatia fat’'wa za
mujtahid.

Ikiwa mukallaf hakuweza kuwa mujtahid, basi afanye taqgliid au afanye
amali zake kwa ihtiyat. Na kwa kuwa ihtiyat inalazimu kuwa na upeo
mkubwa Kielimu ni vyema mukallaf akafanya amali kwa kumfuata muj-
tahid. Kwa hali hiyo, tagliid ni wajibu kwa mtu ambaye ni:

a. Mukallaf.

b. Si mujtahid.

c. Si mwenye uwezo wa kufanya Ihtiyaat.

%59
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Taqliid

3. Aina za taqliid ya mujtahid aliyekufa
Kumfuata mujtahid aliyekufa kumegawanyika katika sehemu mbili:
a. Kwanza

Yaani kufanya tagliid kwa mara ya kwanza. Mtu anayeanza kufanya taqli-
id haifai kwake kumfuata mujtahid ambaye ameshafariki.

b. Kuendelea

Yaani kuendelea kubaki katika kufuata tagliid ya mujtahid aliyekwisha
fariki na alikuwa akifanya tagliid yake zama za uhai wake.

Inafaa kwa mtu kuendelea kumfuata mujtahid ambaye amekwisha kufa.
Ikiwa alikuwa mugallid wake katika uhai wake hata katika mas’ ala
ambayo mukallaf alikuwa hajawahi kutumia fat’wa za mujtahid huyo.

Katika kuendelea kufuata tagliid ya mujtahid aliyekufa, hakuna tofauti
baina ya kuwa mujtahid huyo alikuwa mjuzi kuliko wengine au hapana.
Mukallaf anaweza kubaki katika tagliid ya mujtahid aliyekufa au anaweza
kuanza taqgliid kwa mujtahid aliyekufa ikiwa itaendana na mujtahid aliye
hai.

Ikiwa kubaki katika tagliid ya mujtahid aliyekwisha fariki ni jambo amba-
lo limeafikiwa na wanachuoni wote wa zama hizo, basi hakuna lazima
katika jambo hilo kumrejea mujtahid aliye mjuzi zaidi.

Mtu ambaye hakuwa mukallaf katika uhai wa mujtahid, lakini alikuwa

akimfuata kwa njia sahihi, basi inafaa kwake kubakia kwenye taqgliid yake
baada ya kufariki kwa mujtahid huyo.

%09
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Mafunzo ya Hukmu za Ibada

Yeyote mwenye kumfuata mujtahid fulani, na baada ya kufariki kwake
akamfuata mujtahid mwingine katika baadhi ya mas'ala, kisha mujtahid
huyu naye akafariki, basi inawezekana kwake kubaki katika taqliid ya yule
mujtahid wa mwanzo katika mas'ala ambayo hakubadilisha tagliid yake, na
atakuwa na hiyari katika yale mas'ala aliyobadilisha tagliid yake kwenda
kwa mujtahid wa pili, ima kubakia katika tagliid yake au kubadili kwenda
kwa mujtahid aliye hai.

4. Matendo ya ibada bila ya Taqgliid

Matendo ya kiibada ya mtu wa kawaida yakifanywa bila ya tagliid au kwa
tagliid ambayo ni batili, hukmu yake inakuwa ni batili, isipokuwa tu kama:
a. Matendo hayo yataafikiana na ihtiyat.

b. Matendo hayo yataafikiana na uhalisia wa hukmu.

c¢. Matendo hayo yataafikiana na fat’wa za mujtahid ambaye ni wajibu juu
yake kumfuata.

Maswali

1. Mtu anayeacha kujifunza hukmu za kidini ana hukmu gani?

2. Ni zipi alama za balegh?

3. Taja njia za kuzitambua hukmu?

4. Je, taklif kwa ihtiyat ni bora kuliko tagliid? Kwa nini?

5. Eleza aina za tagliid.

6. Ni ipi hukmu ya matendo ya ibada yatakayofanywa bila tagliid?

Changamoto

Ikiwa kazi ya mujtahid ni kutoa hukmu, lakini mara nyingi mujtahid
huzungumzia mas’ ala ya utumikaji wa hukmu hizo, Je, kuna haja ya kum-
fuata mujtahid katika uainishaji wake wa hukmu?

%79
b



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili ShiE$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:15 AM Page 8

Taqliid

Somo la Pili
TAQLIID (2)

Masharti ya Marjaa Tagliid (mtu anayefuatwa).
Mgawanyiko katika Taqgliid.

Masharti ya marjaa taqgliid (*)

Mujtahid anatakiwa awe:

a. Mwanamume.

b. Balegh.

c¢. Mwenye akili timamu.

d. Shia Ithnaashariya.

e. Aliyezaliwa kihalali.

f. Hai.

g. Mwadilifu.

h. Awe na daraja ya ljtihad.

i. Mjuzi zaidi katika zama zake.

Kutokana na umuhimu wa cheo cha marjaa katika kutoa fat’wa, anatakiwa
awe na uwezo wa kuidhibiti nafsi yake katika uovu, na wala asiwe ni
mwenye kuipupia (kuipenda) dunia.

Uadilifu

Uadilifu maana yake ni hali ya kiroho inayomfanya mwanadamu kuwa na
uchaji Mungu na kutekeleza misingi ya wajibu katika dini na hali hiyo
imdhibiti kutokuacha mambo ya wajibu na imzuie kufanya mambo yaliyo
haramishwa.

Mwadilifu ni mtu mwenye uadilifu au ni mtu ambaye amefikia daraja ya
(*) NI mwanazuoni aliyefikia ngazi ya ljtihad (yaani mujtahid) anayefuatwa na

waumini katika sheria za dini.
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Mafunzo ya Hukmu za Ibada

ucha Mungu kiasi kwamba hawezi kwa makusudi kufanya haramu au
kuacha wajibu. Hisia za dhahiri tu zinatosha kujua uadilifu wa mtu.

Ijtihad
Ijtihad inaweza kuwekwa katika makundi miwili:
1. ljtihad Mutlag

Ni ile Ijtihad ya kumfuata fagihi ambaye ana uwezo wa kutoa hukmu na
Fat’wa katika milango yote ya fighi. Huyu huitwa al-mujtahidul-mutlag.

2. ljtihad mutajazi

Ni ile ijtihad ya kumfuata mujtahid ambaye anatoa fat’wa au hukmu Kati-
ka baadhi ya milango ya fighi tu, kama vile swala, swaumu. Huyu huitwa
al-mujtahid al-mutajazi.

Mjuzi zaidi (ihtiyat wajib)

A'alam, yaani mjuzi zaidi, ni yule mujtahid aliye na uwezo zaidi katika
kutambua hukmu za Allah na kutoa fat’wa kuwazidi mujtahid wengine. Na
suala hili la kumfuata mujtahid aliye mjuzi zaidi ni suala la kiakili, na hasa

pale mujtahid aliye mjuzi zaidi anapotofautiana katika fat’wa na mujtahid
wengine, kwa ihtiyat wajib ni vema kumfuata mujtahid huyo.

Nukta muhimu kuhusu masharti ya marjaa

Mujtahid ambaye ametimiza masharti ya kuwa marjaa, si lazima kwake
kujitokeza kwa ajili ya u-marjaa, au kuwa na Risalatul-Amaliyyah.
Hakuna tatizo kwa mukallaf endapo akitaka kumfuata marjaa ambaye yeye
imemthibitikia kuwa ametimiza sharti za ijtihad hata kama marjaa huyo
hana Risalatul-Amaliyyah na wala hakujitokeza katika u-marjaa.

Hakuna sharti kwa marjaa ambaye ametimiza masharti ya ijtihad kwamba
ni lazima awe ni miongoni mwa watu wa mji wa mukallaf au mkazi wa

%o p
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Taqliid

Wazazi pia wanawajibika kuwaongoza watoto wao waliofikia umri wa
kutenzwa nguvu na sheria kuhusiana na mas'ala ya ijtihad.

Mgawanyiko katika taqliid

Mgawanyiko katika tagliid maana yake ni tagliid kugawanyika katika aina
mbali mbali kwa maana kwamba, kila hukmu kuhusiana na aina husika
itaambatana na fat’wa za mujtahid anayehusiana na aina hiyo.

Mugalid anaweza kumfuata mujtahid mmoja katika kipengele fulani cha
hukmu, mfano mas'ala ya ibada na kisha akamfuata mujtahid mwingine
katika mas'ala ya muamala. Katika mgawanyiko huu pia suala la ujuzi
zaidi linapewa umuhimu wake.

Maswali

1. Taja masharti ya marjaa taqgliid

2. Ni nini maana ya uadilifu, na mwadilifu ni nani?

3. Je, fat’wa ya mujtahid mutajazi inakubalika kwake na kwa wengine?

4. Kwa nini ni lazima kumfuata mujtahid aliye mjuzi zaidi?

5. Je, inawezekana kufuata fat’wa za mujtahid bila kuwa na risala yake?
Toa maelezo.

6. Nini maana ya mgawanyiko katika tagliid, na kuna hukmu gani katika
hilo?

Changamoto

Je, kuchunguza hali ya zama na mazingira yaweza kuwa ni moja kati ya
masharti ya ijtihadi?

&
b
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Somo la Tatu
TAQLIID (3)

a. Njia za kumjua mujtahid.

b. Njia za kupata fat’wa za mujtahid.
¢. Hukmu za kuhama tagliid.

d. Mengineyo katika tagliid.

Njia za kumjua mujtahid aliyetimiza masharti
Inawezekana kumtambua mujtahid kwa njia mbili

i. Itmi'nan (kutosheka)
Ni sawa sawa ikiwa kutapatikana kutokana na umaarufu wake kwa watu au
kwa uchunguzi binafsi au kwa njia nyinginezo.

ii. Ushahidi wa watu wawili waadilifu miongoni mwa watu wenye
maarifa, japokuwa jambo hili haliwajibishi itmi'nan

Endapo ikisimama hoja ya kisheria inayothibitisha kuwa mujtahidi (fulani)
anafaa na kwamba ametimiza masharti, basi ikiwa hapakufahamika
mwenye kupinga hoja hiyo, hoja hiyo itaendelea kubakia kuwa ni dalili, na
inafaa kuitegemea japokuwa haiwajibishi itmi‘nani.

Kadhalika si lazima kufanya uchunguzi kuhusu (kuwepo kwa) mwenye
kupinga au kuhakiki kutokuwepo kwake.

Njia za kupata fat’wa za mujtahid

Njia hizi zinatumika katika kupata fat’wa kutoka kwa mujtahid:

a. Kusikia moja kwa moja kutoka kwa mujtahid mwenyewe.

b. Kusikia kutoka kwa watu wawili waadilifu au mtu mmoja mwadilifu.
c. Kusikia kutoka kwa mtu anayeaminika.

d. Kuirejea risala ya mujtahid ikiwa risala hiyo imesalimika na makosa.

%u
b
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Taqliid

Hakuna haja ya kusubiri ijaza (ruhusa) ya mujtahid katika kunakili au
kubainisha fat’wa ya mujtahid na kuzibainisha hukmu za sheria. (kazi
hiyo) haifai kufanywa na mtu ambaye ataingia kwenye shubha na makosa.
Endapo mtu atafanya shubha katika kunakili mas'ala fulani, kisha akatan-
abahi, basi ni wajibu wake kuisahihisha fat’wa hiyo.

Haifai kwa namna yoyote ile kwa mwenye kusikiliza kilichonukuliwa
ikiwa hana yakini juu ya usahihi wa kauli au nukuu ya fat’wa hiyo.

Hukmu ya kuhama tagliid

Inawezekana kumhama mujtahid a'alam ikiwa:

a. Mujtahid a'alam (mjuzi zaidi) hakutoa fat’wa katika mas’ ala husika na
asiye a'alam hakufanya ihtiyat bali ametoa fat’wa moja kwa moja.

b. Katika mas’ ala ambayo fat’wa ya asiye a'alam haipingani na ile ya
a'alam.

c. Ikiwa fat’wa ya a'alam inapingana na ihtiyat hali ya kuwa fat’'wa ya
asiye a'alam inakubaliana na ihtiyat.

Haiwezekani kuhama tagliid ikiwa

a. Mujtahid yuko hai na anahama kwenda kwa mujtahid mwingine aliye
hai pia, hii ni kwa ihtiyat wajib, labda ikiwa Mujtahid amepoteza moja ya
sharti za kuwa marjaa.

b. Kurudi na kufuata mujtahid aliyekufa baada ya kwisha kuhama na kuja
kwa Mujtahid aliye hai, mukallaf haruhusiwi kumhama mujtahid kwa
kuwa anapata ugumu katika kutekeleza fat’wa za mujtahid huyo, au kwa
kuwa na shaka kwamba fat’wa za mujtahid huyo haziendani na zama na
mazingira aliyopo.

Mengineyo kuhusu taqgliid

a. lkiwa mukallaf atapatwa na mas’ ala akiwa katikati ya swala na hajui

&
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hukmu ya mas’ala hayo, inajuzu kwake kutekeleza swala hiyo kulingana
na upande wowote utakaomjia dhana kuwa ni sahihi kisha baada ya swala
atawajibikiwa kuuliza. Ikiwa alichofanya kilikuwa ni sababu ya kubatilika
kwa swala basi atairudia swala yake.

Kutokujua (al-jahlu) kuna aina mbili
i. Al-jaahil al-gasiir Huyu ni mtu asiyejua na hajitambui kuwa yeye hajui
na wala hana njia ya kuondoa hali ya kutokujua kwake.

ii. Al-jahil al-mugassir Huyu ni mtu asiyejua, na anatambua kuwa hajui,
na anazo njia za kuweza kuondokana na kutokujua kwake lakini ni mvivu
wa kujifunza hukmu.

b. Ihtiyat wajib

Maana yake ni kuwajibikiwa kufanya au kuacha jambo kwa njia ya ihtiy-
at.

Mukallaf anaweza kumhama mujtahid wake ikiwa mujtahid mwingine ali-
toa fat’wa juu ya mas’ ala ambayo kwa mujtahid wake hakukuwa na fat’wa
bali ilitolewa kama ihtiyat wajib. Katika hali kama hii ni lazima kuzinga-
tia mas'ala ya kuzidiana ujuzi.

c¢. Maneno kama: fiihi ishkaal, laa yakhluu minal ishkaal mushkil, yap-
atikanayo katika vitabu vya kifig’hi (sheria) yanatoa maana ya ihtiyat, ila
ikiwa neno laa ishkaala fiih ambalo lina maana ya fat’wa.

d. Hakuna tofauti kati ya neno haijuzu na haramu kwani yanawakilisha
maana moja tu ambayo ni ya kukataza.

Maswali

1. Taja njia za kupata fat’wa ya mujtahid.

2. Je, inawezekana kunakili na kubainisha fat’wa ya mujtahid bila idhini
yake?

3. Vipi tagliid itahama kutoka kwa mujtahid mjuzi zaidi kwenda kwa

asiyekuwa mjuzi zaidi?
8
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4 Kuhama taqgliid kunaruhusiwa ikiwa...?
5. Taja aina za kutokujua, yaani Al-jahl.
6. Nini tofauti baina ya kusema haijuzu na haram?

Changamoto
Je, inawezekana jukumu la kufanya uchunguzi ili kumpata mujtahid

aliyekamilisha masharti ya kufuatwa liwe katika mikono ya wazazi, wal-
imu, au walezi? na Je, maoni ya watu hawa yatakubalika kisheria?

?
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Somo la Nne
WILAYATUL FAQIIH NA UONGOZI

a. Maana ya wilayatul-fagiih

b. Haja ya kuwa na wilayatul-fagiih

c. Mipaka ya wilayatul-faqiih

d. Tofauti ya mtazamo wa waliyul fagiih na marjaa taqgliid

A. Maana ya wilayatul-faqiih

Ni utawala unaoongozwa na mwanachuoni mwadilifu na anayeifahamu
dini. Mas’ ala ya kuwa na wilayatul-fagiih katika kuongoza na kusimamia
mas’ala ya kijamii katika kila zama, na ni miongoni mwa misingi ya
kiimani ambayo mizizi yake inatoka katika asili ya Uimamu.

Kutokuwa na imani juu ya wilayatul-fagiih iwe ni kutokana na athari za
ijtihad au tagliid katika zama za ghaiba ya Imam wa Zama si jambo la
kumtoa mtu katika Uislamu. Yeyote ambaye hoja na dalili zitamfanya asi-
amini wilayatul-fagih anasameheka, isipokuwa haifai kulifanya jambo hili
kuwa ni lenye kusababisha kuzusha mfarakano baina ya Waislamu.

B. Haja ya kuwa na wilayatul-faqiih

Kwa kuwa Uislamu ndiyo dini ya kweli na ni yenye kubakia katika
ulimwengu hadi siku ya Qiyama, ni lazima kuwepo na kiongozi atakaye
kuwa na wajibu wa kusimamia na kuwaongoza Waislamu ili kutoingiliwa
na shari ya maadui.

Kadhalika (kiongozi huyo atawajibika) kuilinda nidhamu ya jamii ya
Kiislamu na kusimamia maswala yote ya kiutamaduni, kisiasa na hata
kiuchumi. Pia atasimamia uadilifu na kuondoa dhulma, kuepusha mataba-
ka baina ya wenye nguvu na wanyonge.

%9
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Wilayatul Fagiih na Uongozi

Wilayatul-fagiih ni suala la kisheria ambalo linathibitika kiakili, na katika
kuliweka wazi jambo hilo kuna njia mbalimbali ambazo zinapatikana kati-
ka katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran.

C. Mipaka ya wilayatul-faqiih

a. Kutiiwa

Waliyul fagihi anatakiwa kutiiwa pale anapoamrisha au kukataza jambo na
twaa hii inawahusisha hata mafagihi wengine hadi kufikia kwa wanaowa-
fuata, haijuzu kwa yeyote kupinga maamrisho ya waliyul fagiih kwa
sababu ya kuwa ana elimu zaidi hasa ikiwa waliyul fagihi anatambuliwa
Kisheria.

b. Kutoa hukmu

Waliyul fagiih atoapo hukmu huwa ni ya kuendelea na wala si ya muda
mfupi, labda waliyul fagihi mpya atakapoona kuna maslahi katika kuifuta
hukmu hiyo.

c. Kusimamia au kutekeleza hukmu
Waliyul fagiih ana wajibu wa kutekeleza na kusimamia hukmu za kisheria
(kama kutekeleza hukmu ya mwizi, mzinifu n.k)

d. Ikhtiyari juu ya umma

Waliyul fagihi ana haki ya kutoa maamuzi yanayohusiana na maslahi ya
umma wa Kiislamu, na kwa hiyo maamuzi ya waliyul fagiih yanatangulia
kabla ya maamuzi ya umma.

e. Usimamizi wa njia za habari

Waliyul-fagiih ana wajibu wa kusimamia njia zote pamoja na vyombo
vinavyohusika na usambazaji na uenezi wa habari na maelezo, na katika
kueneza maarifa ya dini ya Kiislamu ikiwa ni katika kuleta umoja wa
Kiislamu na kusaidia kuondoa matatizo ya Waislamu.

%
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Nukta muhimu
a. Uwakilishi wa waliyul fagiihi unapaswa kutiiwa ikiwa amri anayotoa
inatoka kwa waliyul faqiih.

b. Katika sheria ya Kiislamu haijuzu kufuata amri kutoka kwa kiongozi
bila ya kuwa na mahojiano na mjadala, lakini ikiwa amri hiyo imepitishwa
kisheria na kuthibitika utumikaji wake haijuzu kwa mukallaf kuipinga amri
hiyo.

c. Waliyul fagiih hawezi kuwa na utawala wa takwiini, utawala huu
unawahusu Maasumina (a.s) pekee.

i. Wilayatul tashri'i
Ni utawala wa kuchunga hukmu za Allah kama ambavyo mzazi au mlezi
anavyokuwa walii wa mtoto.

ii. Wilayatul takwiini
Mara nyingi inakwenda sambamba na miujiza kwa idhini ya Allah kama
kuwaombea walio na maradhi sugu wakapata nafuu.

D. Kutofautiana rai baina ya waliyul fagiih na marjaa taqliid

Ikiwa baadhi ya amri zinatofautiana kati ya marjaa taqliid na waliyul faqi-
ih, endapo amri hiyo inahusiana na utawala wa nchi na mambo yanayohusu
jamii ya Kiislamu, kama kuulinda Uislamu na Waislamu dhidi ya makafiri
na wavamizi, lazima amri ya walii ifuatwe. Na ikiwa inahusiana na mambo
ya kibinafsi, kila mukallaf ana wajibu wa kufuata amri na fat’wa za mar-
jaa tagliid anayemfuata.

Maswali

1. Nini maana ya wilayatul fagiih na kuna dharura gani ya kuwepo kwa
waliyul faqiih.

2. Bainisha wajibu wa Waislamu juu ya mipaka ya waliyul fagiih.

3. Je, amri zilizotolewa na kiongozi aliyekufa zinaweza kuendelea kutumi-
ka bila idhini ya kiongozi aliye hai?

&
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Wilayatul Fagiih na Uongozi

4. Mujtahid aliyekamilisha masharti ya kufuatwa, Je, ana uwezo wa kutoa
na kutekeleza hukmu au adhabu katika zama za ghaiba?

5. Je, inajuzu kumtii muwakilishi wa waliyul fagiih katika mambo ambayo
yanasimama katika mipaka ya muwakilishi huyo?

6. Nini wajibu wa mukallaf ikiwa amri ya waliyul fagiih imetofautiana na
mambo ya marjaa tagliid?

Changamoto

Je, waliyul fagiih anaweza kufuta au kuondoa hukmu ya dini? kwa nini?

?
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F ?'ﬁ

Sehemu ya Pili

TWAHARA

?
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Twahara

UTANGULIZI WA TWAHARA

Uislamu umetilia umuhimu sana suala la twahara na usafi, ikawajibisha
kutekeleza baadhi ya amaali na majukumu ya kisheria kwa sharti la mtu
husika awe katika hali ya twahara kama vile ambavyo imemtaka mtu
kujitenga na najisi ya aina yoyote au katika baadhi ya maeneo maalum.

Katika fighi ya Kislamu - inayomtaka mtu kudumisha tahara na usafi - pia
kuna aina maalum ya kuosha ambako ni kutawadha au kuoga (udhu au
ghusl) na ambako pia hujulikana kama twahaarah; ambapo wakati
mwingine huwa wajibu na wakati mwingine kuwa sunnah (mustahab).

Katika kipengele hiki zimebainishwa hukmu za twahara, vitu vinavyotwa-
harisha na jinsi ya kutwaharisha mavazi, mwili na vitu vingine, na kadha-
lika vitu vya najisi na uchafu na mas'ala mbalimbali yanayohusiana nayo

?
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Somo la Tano
MAJI

a. Aina za maji

b. Maji mutlaq

c. Maji mudhaf

d. Hukmu ya maji mudhaf

e. Aina za maji mutlag

f. Hukmu za maji mutlag

0. Hukmu za shaka katika maji

a. Aina za maji

Maji yako ya aina mbili:
i. Mudhaf

ii. Mutlaq

b. Maji mutlag

i. Maji ya mvua.

ii. Maji yanayotiririka.

iii. Maji yaliyotulia yanagawanyika katika maji ya Kurr (Kullaten) na maji
machache.

c¢. Maji mudhaf

Maji Mudhaf ni maji ambayo yenyewe hayana uhalisia wa kuitwa maji,
bila nyongeza ya neno jingine kwa kuwa mara nyingi maji hayo yana-
tokana na kitu au kuchanganywa na kitu, kiasi kwamba yamekosa ile sifa
halisi ya kuitwa (kuwa ni) maji; mfano wake ni kama vile juisi na maji ya
chumvi.

d. Hukmu ya maji mudhaf ni:

i. Hayatwaharishi kitu miongoni mwa najisi.
ii. Yakiguswa na najisi yananajisika (hata kama hayatabadilika rangi,

&
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Maji

ladha, harufu, na hata maji ya mudhaf yawe yamefikia wingi wa kurr).
iii. Wudhu na josho kwa maji haya ni batili.

Mara nyingine kuna madawa ambayo huongezwa katika maji na
kuyabadili kuwa na kiasi fulani kama ya maziwa, maji hayo hayapati
hukmu ya mudhaf, hivyo huweza kutumika kwa ajili ya kutwaharisha,
wudhu na josho.

e. Aina ya Maji mutlag
Ni maji halisi yaliyo na uhalisia wa maji, kama maji ya mvua, n.k.
Aina za maji mutlag

i. Yatokayo mbinguni (mvua)

ii. Yatokayo ardhini (kisima, chemchem)

iii. Yaliyotulia ambayo ni mengi (kiasi cha kurr) na yawe na ujazo wa lita
384 na kuzidi, au machache yaliyopungufu ya hayo kwa kiasi chochote.

f. Hukmu za maji mutlaq

i. Yanatwaharisha najisi

ii. Yakiguswa na najisi hayanajisiki ila yakibadilika rangi, ladha, harufu.
(maji machache yananajisika yakiguswa na najisi).

iii. Yanatumika kwa wudhu, josho na twahara nyinginezo.

Uchafu au uzito wa maji haufanyi maji mutlag kuwa najisi, hasa uzito huo
ukiwa unatokana na kuwapo kwa chumvi nyingi katika maji hasa maji ya
bahari (kama ilivyo katika bahari ya Aruumiyyah), na maji hayo yanaweza
kutumika kwa kufanyia twahara, suala hili linaendana na urfu yaani rai za
watu wa eneo hilo.

Hukmu za aina za maji mutlaq
i. Maji ya mvua

Mvua ikinyeshea kitu kilicho najisi hutwaharika,

&
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ii. Maji ya kurr na yanayotembea

Kitu chenye najisi kikiingizwa ndani ya maji ya kurr au yanayotembea,
hutwaharika na maji yanabaki kuwa twahara ila kama yatabadilika rangi,
ladha na harufu.

Hakuna tofauti katika kutwaharisha najisi kwa kutumia maji ya kurr au
yanayotembea.

iii. Maji machache
1. Ikiwa kitu chenye najisi kitaingizwa ndani ya maji machache, maji hayo
yatanajisika na kitu hicho chenye najisi hakitatwaharika.

2. Yakimiminwa juu ya kitu kilicho na najisi, kitu hicho kinatwaharika
lakini yale yaliyogusa Kitu kile yatanajisika.

3. Yakimiminika na kugusa najisi iliyo chini, basi yale tu yatakayogusa
najisi ndiyo yatakayonajisika na yatakayobaki juu yatakuwa twahara.

Ikiwa yameunganishwa na kurr au maji yanayotembea yanapata hukmu ya
maji yaliyounganishwa nayo.

g. Hukmu za shaka katika maji

i. Maji ambayo yanatiliwa shaka kuwa ni twahara au najisi yana hukmu ya
twahara, ikiwa maji yalikuwa ni najisi baada ya muda yakatiliwa shaka
kuwa ama yametwaharika au hapana, yatabaki kuwa ni najisi.

ii. Maji yaliyotimia ujazo wa kurr ikiwa yatatiliwa shaka kwamba
yamepungua au la, yatabaki na hukmu ya kurr.

iii. Si lazima kuwa na elimu juu ya maji ya kurr, ila ikiwa itazingatiwa hali
ya mwanzo ya ujazo wa kurr inatosheleza.

&
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iv. Maji yasiyotimia ujazo wa kurr hayawezi kupata hukmu ya kurr ikiwa
hakuna yakini juu ya kuwa kwake kurr.

Maswali

1. Taja aina za maji.

2. Elezea maana ya maji mudhafu na mutlag.

3. Elezea hukmu za maji mutlag.

4. Nini hukmu ya wudhu na josho kwa maji ya bahari yaliyokuwa na
chumvi?

5. Kuna tofauti gani katika kutwaharisha kwa kutumia maji ya kurr na
yanayotembea?

6. Nini hukmu ya maji ambayo hayajulikani kuwa ni twahara au yamena-
jisika?

Changamoto

Maji ya chumvi yakichemshwa, mvuke utakaopatikana utaweza kutumika
kwa ajili ya wudhu, josho na kutwaharisha najisi.

?
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Somo la Sita
HUKMU ZA KWENDA HAJA

a. Hukmu za haja
b. Istibraa
c. Istinjaa

a. Hukmu za haja (kubwa na ndogo)

i. Kuchunga kibla: Hairuhusiwi wakati wa kwenda haja iwe kubwa au
ndogo kugeukia upande wa kibla au kukipa mgongo.

ii. Mavazi: Ni wajibu kwa mtu wakati akiwa katika haja (au wakati
mwingine wowote) kuhakikisha kwamba anafunika sehemu zake za siri, na
asiweze kuonwa na yeyote hata kwa mtoto mdogo ambaye hana uwezo wa
kufahamu. Kwa mke na mume si lazima kufunika sehemu za siri.

Zifuatazo ni hukmu ambazo ni makruhu wakati wa kwenda haja

- kufanya haja ndogo wima,

- kufanya haja ndogo kwenye ardhi ngumu na ndani ya mashimo ya
wadudu,

- ni makruhu kuzuia haja iwe kubwa au ndogo,

- ni makruhu pia kwenda haja kubwa barabarani, njiani au chini ya miti
yenye matunda.

b. Istibraa

i. Baada ya haja ndogo, ikiwa mtu alifanya istibraa, na baada ya hapo yaka-
toka majimaji ambayo hayajulikani kuwa ni mkojo au kitu kingine, maji-
maji hayo yatakuwa na hukmu ya twahara na si lazima kufanya uchunguzi.
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ii. Si wajibu kufanya istibraa hasa ikiwa kuna kidonda katika sehemu husi-
ka na kuiminya sehemu hiyo kutasababisha umwagikaji wa damu na
kuchelewa kupona kwa kidonda. Ikiwa istibraa haikufanyika majimaji
yatakayotoka baada ya mkojo yatakuwa na hukmu ya mkojo.

iii. Njia bora ya kufanya istibraa ni kuwa baada ya kumaliza haja, kwanza
itatwahirishwa njia ya haja kubwa ikiwa ilinajisika, kisha kwa kutumia
kidole cha kati kusukuma kwa kuminya kuanzia sehemu ya haja kubwa
hadi inapoanzia sehemu ya haja ndogo, kisha kidole gumba kitawekwa
juu ya uume na cha kati kitawekwa chini yake, halafu kuminya kwa
kuelekea mbele kwenye kichwa cha uume mara tatu, na baada ya hapo
atakikamua kichwa cha uume mara tatu na kisha kutwaharisha mahala
panapotokea mkojo.

iv. Hakuna tofauti baina ya kutwaharisha njia ya haja kubwa kabla ya
istibraa au baada yake.

v. Ikiwa baada ya haja ndogo istibraa ilifanyika na wudhu, kisha yakatoka
majimaji yanayotiliwa shaka kuwa huenda yakawa ni mkojo au manii,
ili kupata hakika au yakini ni wajibu kwa atakayetokewa na hali hiyo
kufanya josho na wudhu ili kujitwaharisha.

Aina za majimayji yatokayo kwa mwanadamu

i. Maji yanayotoka baada ya manii huitwa wadhii.

ii. Maji yanayotoka baada ya haja ndogo huitwa wadii.

iii. Maji yanayotoka baada ya kugusana kihisia baina ya mke na mume
huitwa madhii. Majimaji yote hayo ni twahara na hayabatilishi twa-
hara.

c. Istinjaa (kutwaharisha njia za haja)

Njia ya haja ndogo haitwahariki ila kwa maji tu ambayo kwa ihtiyat wajib

huoshwa mara mbili.
&2
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Njia ya haja kubwa huoshwa kwa maji hadi kuisha kwa najisi, pia huweza
kutwaharishwa kwa kutumia mawe matatu, kitambaa na mfano wa hivyo.

Njia ya haja kubwa hutwaharishwa kwa maji tu ikiwa:
a. Haja iliambatana na najisi nyingine kama vile damu.
b. Najisi nyingine kutoka nje iligusa sehemu hiyo.

c. Haja ilienea katika sehemu nyingine.

Maswali

1. Je, ni wajibu kufunika sehemu za siri mbele ya mtoto mdogo?
2. Taja baadhi ya makruhu katika kufanya haja.

3. Hukmu ya istibraa ni ipi?

4. Istibraa ina faida gani?

5. Elezea aina za chembechembe zitokazo kwa mwanadamu.

6. Elezea jinsi ya kutwaharisha njia za haja ndogo na kubwa.

Changamoto

Ikiwa choo kimejengwa kuelekea kibla kwa tofauti ya nyuzi ishirini hadi
ishirini na mbili. Je, ni lazima kubadili uelekeo wa choo hicho au sio lazi-
ma?

?
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Somo la Saba
NAJISI (1)

Najisi ni:

. Haja kubwa.

. Haja ndogo.

. Manii ya mwanadamu.

. Mzoga au maiti.

Damu.

Mbwa.

. Nguruwe.

. Vileo (Ihtiyat Wajib).

. Kafiri asiyeamini dini zilizoteremshwa.

©ONOUTAWN R

Kila kitu kina hukmu ya twahara isipokuwa vilivyotajwa hapo juu
ambavyo sheria imebainisha unajisi wake.

1 - 2. Haja kubwa na ndogo
i. Wanadamu na kila mnyama aliye haramu kuliwa mwenye damu inay-
ochupa (inayotoka kwa nguvu wakati wa kuchinjwa), kama panya, haja
zao kubwa na ndogo ni najisi.

ii. Wanyama walio halali kuliwa pamoja na ndege walio haramu kuliwa, na
wanyama walio haramu kuliwa wasio ha damu ya kuchupa kama nyoka na
samaki asiye na magamba haja zao ni twahara.

3. Manii
Manii ya mwanadamu ni najisi.

Ikiwa baada ya haja ndogo istibraa itafanyika, kisha yakatoka majimaji
ambayo hayana uhakika kama ni manii au siyo, na ikiwa haikupatikana
yakini juu ya kuwa kwake manii na hayakuambatana na alama za kisheria
juu ya utokaji wake, hayatakuwa na hukmu ya manii na yatakuwa twahara.

&
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Alama za manii ni

i. Kwa wanaume kuambatana na shahawa (matamanio).

ii. Kutoka kwa nguvu.

iii. Kuchoka mwili

iv. Na kwa wanawake huambatana na shahawa. (ijulikane kuwa kurejea
katika alama hizi ni pale ikiwa kuna shaka kuwa kilichotoka ni manii au

siyo).

4. Mzoga Maiti

Maiti ya Mwiislamu ni najisi isipokuwa

1. Viungo vyake visivyo na uhai kama kucha, nywele na meno.

2. Shahidi katika uwanja wa vita.
3. Kama ameshaoshwa kwa ukamilifu.

Maiti inatakiwa kuoshwa majosho matatu ndipo itwaharike.
i. Maiti ya Kafiri (Ahlul Kitab) ni najisi ila viungo vyake visivyo na uhai.

ii. Maiti ya Kafiri (asiye Ahlul Kitab) ni najisi kila kiungo chake. Mzoga
wa mbwa na nguruwe ni najisi kila kitu chake.

iii. Mizoga ya wanyama wengine (wasiokuwa mbwa na nguruwe) ikiwa
wana damu inayochupa, ni najisi ila kama walichinjwa kwa kufuata
sheria. Viungo vyao visivyo na uhai kama pembe n.k ni twahara.

iv. Mizoga ya wanyama wengine (wasiokuwa mbwa na nguruwe) ikiwa
hawana damu inayochupa, viungo vyao vyote ni twahara.

v. Ngozi nyepesi katika nyayo, viganja, midomo inayotoka yenyewe si
najisi.

vi. Nyama, utumbo na vitu vinayopatikana kutoka kwa wanyama ni twa-
hara ikiwa vinauzwa katika nchi ya Kiislamu, na ikiwa vipo Kkatika
mikono ya Waislamu. Ikiwa vitu hivyo vimetoka katika nchi za

&
b



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili ShiE$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:15 AM Page 30

Najisi

Makafiri vitakuwa ni najisi, ikiwa kutakuwa na yakini katika uchinjaji
wake kuwa haukuwa wa kufuata sheria.

5. Damu
i. Damu ya mwanadamu na kila mnyama mwenye damu inayochupa ni
najisi, awe ni mnyama halali au haramu kuliwa.

ii. Damu inayobaki katika mwili wa mnyama baada ya kuchinjwa ina
hukmu ya twahara.

iii. Damu ipatikanayo ndani ya yai ina hukmu ya twahara lakini ni haramu
kuila damu hiyo.

6 -7. Mbwa na nguruwe
a. Mbwa na nguruwe ni najisi na hakuna tofauti katika hukmu hii kati ya
viungo vilivyo na uhai au visivyo na uhai.

b. Haijuzu kutumia manyoya ya mbwa wala nguruwe kutengenezea Kitu
ambacho kitatumika katika twahara. Mfano chombo cha kutawadhia au
kufanyia josho, lakini inajuzu kutumia katika mambo ambayo hayahitaji
twahara mfano, kutengenezea kalamu kwa ajili ya kuchorea.

Maswali

1. Taja vitu vilivyo najisi.

2. Je, kinyesi cha ndege walio haramu kuliwa kina hukmu ya najisi?

3. Taja alama za manii kisheria.

4. Maiti inakuwa twahara wakati gani?

5. Ni vipi nyama na ngozi ya wanyama itokayo katika miji isiyo ya
Kiislamu inakuwa twahara?

6. Tone la damu lipatikanalo ndani ya yai lina hukmu gani?

Changamoto

Ikiwa mtu atajipigiza ukutani na damu ikatoka na kuwarukia wengine

itakuwa na hukmu gani?
&2
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Somo la Nane

NAJISI (2)
8. Vileo
a. Kila aina ya kileo chenye asili ya kimiminika ni najisi kwa mujibu wa
ihtiyat wajib.

b. Bangi na dawa za kulevya kwa asili si najisi hata ikichanganywa na
maji.

c. Maji ya zabibu yaliyochemshwa na hayakupungua theluthi mbili baada
ya kuchemshwa kwake, ikiwa si Kileo si najisi lakini ni haramu kula.

d. Endapo kiasi fulani cha zabibu mbichi kitawekwa ndani ya maji yanayo
chemka na kuwekwa humo kiasi kidogo sana cha zabibu, kisha maji
yake yakachanganyika na maji ya zabibu mbichi kwa namna ambayo
maji hayo hayawezi kuitwa kuwa ni maji ya zabibu, basi ni halali kuli-
wa. Lakini zabibu peke yake ikichemshwa ni haramu kuliwa.

9. Kafiri

a. Mtu anayepinga tawhiid, au moja kati ya mambo ambayo ni dharura
katika Uislamu, mfano swala na swaumu, au akawa na itikadi ya kuwa
na mapungufu kwa Utume wa Mtume (s.a.w), mtu huyo ni kafiri na
najisi isipokuwa Ahlul Kitabu.

b. Kupinga moja kati ya dharura za dini kutaleta ukafiri pale tu ikiwa
kupinga huko kutapelekea kupinga Utume, au kumpinga Mtume, au

kuingiza mapungufu katika sheria.

c. Kafiri ambaye ni Ahlul Kitab ana hukmu ya twahara.
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d. Ahlul Kitabu ni wale wanaoamini moja kati ya dini ambazo zime-
teremshwa na Allah (s.w.t), kama Mayahudi, Manaswara na Majusi
(wanaoabudu moto) pamoja na Wasabai ambao wanadai kumfuata
Mtume Yahya (a.s) ha wanasema kwamba wanacho kitabu chake kama
mwongozo wao.

e. Kuamini Utume wa Mtume Muhammad (s.a.w.w) si kKigezo pekee cha
kuwa ni Mwislamu, hasa ikiwa matendo yao wanayatenda kwa kuwafu-
ata wazee wao. Hawa hawazingatiwi kuwa ni Waislamu, lakinii wakiwa
ni Ahlul Kitab wana hukmu ya twahara.

f. Mwislamu aliyeritadi ni Kafiri na ikiwa kuritadi kwake hakuingii katika
Ahlul Kitab basi atakuwa najisi .

Kuacha kufanya maamrisho ya dini kama swala na swaumu hakumfanyi
Mwislamu kuwa Kafiri wala kuwa najisi. Na bado Mwislamu huyu
mwenye kuasi atakuwa na haki zote kama Mwislamu mwingine ikiwa
hajadhihirisha kuritadi kwake.

g. Watu wanaoitakidi uungu wa Sayyidna Ali ni makafiri na ni najisi.
h. Mtu anayewafanyia uadui Maimamu Maasum ni Kafiri na ni najisi.
h. Wafuasi wa Madhehebu ya Bahai ni najisi.

MAS’ALA YANAYOFUNGAMANA NA NAJISI

Jasho la mwenye janaba la haramu ni twahiri lakini kwa ihtiyat asiswali
nalo.

Jasho na mate ya aliyekula nyama ya haramu au najisi (kama nyama ya
nguruwe) ni twahira.

Athari hafifu ya rangi ya damu iliyobaki kwenye nguo iliyotwaharishwa na
haiondoki kwa kuoshwa ni twahara ikiwa hakuna dhati ya damu iliyobakia
Matapishi ni twahara yawe ya mtoto mchanga au mtu mzima.

&3
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Maswali

1. Kwani alkoholi ni najisi?

2. Ni kwa mtazamo gani kupinga dharura za dini kunapelekea ukafiri?

3. Maana ya Ahlul Kitabu ni nini? Na Ahlul Kitab wana hukmu gani juu ya
unajisi na utwahara wao?

4. Bainisha hukmu juu ya madhehebu ya Bahai

5. Jasho lipatikanalo kutokana na janaba ya haramu lina hukmu gani?

6. Je, athari ya damu ibakiayo juu ya nguo baada ya kufuliwa ina hukmu
ya najisi?

Changamoto

Wafuasi wa madhehebu ya Ismailiya wana hukmu gani katika unajisi na
utwahara?

?
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Somo la Tisa

NAJISI (3)
Najisi
1. Njia za kuthibitisha najisi.
2. Jinsi vitu twahara vinavyonajisika.

3. Hukmu za najisi.
4. Wasiwasi na jinsi ya kuuondoa.

1. Njia za kuthibitisha najisi

Kitu najisi kinaweza kuthibitika kwa njia tatu:

a. Mtu kuwa na yakini juu ya unajisi wa Kitu.

b. Mmiliki wa Kitu aeleze juu ya unajisi wa anachokimiliki.

c¢. Watu wawili waadilifu washuhudie juu ya unajisi wa Kitu.

d. Mtoto anayekaribia balegh atakubaliwa maneno yake juu ya unajisi wa
kitu ikiwa anakimiliki.

2. Jinsi vitu twahara vinavyonajisika

Kitu twahara kitanajisika ikiwa:

a. Kitagusana na kitu najisi.

b. Kimojawapo au vyote viwili kiwe na unyevunyevu ili kuweza kulowe-
sha kingine.

¢. Unyevunyevu huo unaweza kuhama (kwa kukilowesha kingine)

d. Kugusana huko kusiwe kwa ndani.

Unyevunyevu (wa kitu chenye najisi na kitu chenye twahara) ni ule ambao
kiasi chake kinaweza kuhama kutoka kwenye kitu chenye najisi na kwen-
da kwenye kitu kingine (kilicho twahara) pindi kimojawapo kitakapogusa
kingine Ikiwa sehemu moja ya kitambaa au kitu mfano wa hicho kimegusa
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najisi, ni sehemu hiyo tu ndiyo itakayonajisika na sehemu zilizobaki
zitakuwa twahara.

Maji yanayoingia kwenye mdomo ulio na damu iliyoganda kwenye ufizi
kisha yakatoka yana hukmu ya twahara ingawaje vizuri ni kujiepusha
nayo, vilevile chakula pia hakuna mushkeli hata kukimeza.

Mutanajisi maana yake ni kitu kilichonajisika kwa kugusana na dhati ya
najisi (najisi yenyewe), kitu hiki kinaweza kunajisi kingine, na kingine
kunajisi kitu kingine kwa mujibu wa ihtiyat wajib. Kinachonajisika kwa
mara ya tatu hakitanajisi kingine.

3. Hukmu za najisi ni

a. Ni haramu kula na kunywa kitu najisi. Pia ni haramu kumlisha mtu
ambaye hana habari juu ya najisi hiyo. Lakini ikiwa ataonekana mtu
akiswali na nguo iliyonajisika au kula chakula cha najisi haina lazima
kumueleza juu ya unajisi wa Kitu hicho.

b. Si lazima kumweleza mfuaji wa nguo juu ya kuwa (nguo hizo) zina
najisi, lakini mwenye nguo lazima apate yakini juu ya utwahara wake
kabla ya kuitumia.

c. Kama mgeni amekitia najisi kitu cha mwenyeji wake ambacho si chaku-
la wala kinywaji, si lazima kumpa habari mwenyeji wake.

4. Wasiwasi na jinsi ya kuuondoa

Watu wenye wasiwasi ambao mara zote wanahisi kuwapo kwa najisi
wanaweza kufuata njia zifuatazo katika kuondoa wasi wasi huo:

a. Katika jambo lolote wakitia shaka juu ya utwahara au unajisi wake kwa
mujibu wa sheria ya dini watahukumu kuwa Kitu hicho ni twahara.

b. Hata katika baadhi ya nyakati wakiwa na yakini juu ya najisi, watahuk-
mu kuwa ni twahara isipokuwa watakapoona najisi kwa macho yao ndio
watahukumu kuwa kitu hicho ni najisi.
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c. Kitu chochote kilichonajisika, baada ya kuondolewa najisi kikioshwa
mara moja chini ya maji ya bomba kinatwaharika. Si lazima kuendelea
kukiosha, ikiwa kitu hicho kina asili ya kitambaa au mfano wa hivyo.
Kwa ihtiyat wajib kukamuliwa pia kunahitajika ili kuondoa maji yaliy-
omo ndani yake.

d. Hukmu za Uislamu ni nyepesi sana na zinaendana na maumbile ya
wanadamu, basi msiifanye kuwa ngumu kiasi cha kuleta shida katika
maisha, na Allah haridhii mtu kujitaabisha au kuwataabisha walio nyuma
yake.

e. Hali hii ya wasiwasi ni ya kupita tu na inaweza kutibika, kwa kuweka
imani na kumtegemea Allah (s.w.t)

Maswali

1. Je, kauli ya mtoto anayekaribia kuwa balegh kuhusu unajisi wa kitu ana-
chokimiliki inaweza kukubaliwa?

. Taja na eleza jinsi kitu twahara kinavyoweza kunajisika.

. Nini maana ya unyevunyevu unaoenea?

. Kitu kilichonajisika kinaweza kunajisi Kitu kingine mara ngapi?

. Ikiwa mgeni amenajisi moja ya kitu cha mwenyeji wake Je, anao wajibu
wa kumueleza mwenyeji wake?

6. Mtu mwenye wasiwasi akiwa hana yakini juu ya unajisi wa kitu atatu-

mia hukmu gani?

g~ wWwN
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Somo la Kumi
VINAVYOTWAHARISHA (1)

1. Mutwahirat (vinavyotwaharisha)

Ni vitu vinavyotumika kutwaharishia vitu vilivyonajisika, vitu hivyo ni:
1. Maji

2. Ardhi

3. Jua

4. Istihala

5. Intigal

6 Islamu

7. Kufuata

8. Kuondoka kwa najisi
9. Istibraa

10. Kughibu Mwislamu.

1. Maji

a. Jinsi ya kutwaharisha vyombo vilivyonajisika

i. Kwa maji machache kitaoshwa mara tatu, isipokuwa kwa maji mengi
(Kurr) au yatembeayo kitaoshwa mara moja.

ii. Kama kimetumiwa na mbwa kwa kula kitu chenye majimaji au amekil-
amba, lazima kwanza kioshwe kwa mchanga kisha maji. Na kwa maji
machache kitaoshwa mara mbili baada ya kusuguliwa kwa mchanga.

iii. Chombo kilichotumiwa na nguruwe kula chakula cha majimaji ndani
yake, kinatakiwa kuoshwa mara saba kwa maji lakini si lazima kuosha
na mchanga.

b. Jinsi ya kutwaharisha vitu vingine vilivyonajisika
i. Ikiwa najisi imeondolewa kinaweza kuoshwa mara moja tu kwa maji ya
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kurr na yanayotiririka au kuoshwa kwa maji ya bomba. Ni lazima ihakik-
ishwe kuwa maji yameenea sehemu zote, nguo na mfano wake ni lazima
kwa ihtiyat wajib kukamuliwa.

ii. Kitu kilichonajisika kwa mkojo, kitatwaharika kwa kuoshwa mara mbili
kwa maji machache baada ya kuondoka kwa najisi hiyo. Kama kitu
kimenajisiwa kwa kitu kisichokuwa mkojo, baada ya kuondoa dhati ya
najisi (najisi halisi) kitatwaharika kwa kuoshwa mara moja.

iii. Kitu kinachotwaharishwa kwa maji machache, ni lazima maji yale
yaondolewe ikiwa kitawezekana kukamulika.

iv. Katika kutwaharisha Kitu kama zulia si lazima kukamua ikiwa yalitu-
mika maji ya bomba, ila kama maji yamegusa sehemu iliyo najisi baada
ya kuondoka kwa najisi yenye kuonekana, na maji hayo yalitolewa kati-
ka nguo au zulia kwa njia ya mkono wakati bado maji yanaendelea
kutoka sehemu hiyo inatwaharika.

v. Nguo zenye najisi zikiwekwa katika chombo na kufunguliwa maji ya
bomba na kuenea sehemu zote, maji yatokayo katika nguo hizo na
vyombo vyote vitatwaharika, lakini kwa ihtiyat wajib lazima nguo zika-
muliwe.

vi. Nguo zenye najisi na ambazo zikitiwa maji zinatoa rangi, ikiwa rangi
hiyo haitasababisha maji kuwa mudhaf, nguo hizo zitatwaharika.

vii. Tanuri lililotengenezwa kwa udongo uliochanganywa na maji yaliyo
najisika linatwaharika kwa kuosha sehemu zenye kuonekana za tanuri
hilo.

Maswali

1. Taja vitu vinavyotwaharisha.

2. Eleza jinsi ya kutwaharisha vyombo.

3. Je, katika kuosha nguo zilizonajisika kwa maji ya kurr na yanayotembea

&
b



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili ShiE$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:16 AM Page 39

Mafunzo ya Hukmu za Ibada

kuna ulazima wa kukamua? Au inatosha tu baada ya kuondoa najisi?

4. Katika kutwaharisha nguo (zilizonajisika) kwa maji ya kurr na yanay-
otembea, je, inatosha tu kwa kukamua ndani ya maji au lazima ikamuli-
we nje ya maji?

5. Je, kuna uwezekano wa kutwaharisha tanuri lililotengenezwa kwa udon-
go uliochanganywa na maji yaliyo najisika?

6. Nguo zilizonajisika ikiwa wakati wa kutwaharishwa zitatoa rangi, zitat-
waharishwa kwa njia gani?

Changamoto
Nguo zinazooshwa kwa mashine hutwaharika?

?
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Somo la Kumi na Moja
VINAVYOTWAHARISHA (2)

Vitu vinavyotwaharisha

2. Ardhi

Kutokana na athari ya kutembea katika ardhi soli ya kiatu au nyayo ikina-
jisika, vitu hivyo hutwaharika kwa kutembea mwendo wa karibu hatua
kumi katika ardhi kavu na twahara, kwa sharti kwamba kusiwe na najisi
yenye kuonekana. Sakafu ya simenti au vigae haitwaharishi soli ya kiatu
wala nyayo.

3. Jua
Jua hutwaharisha ardhi, miti, majani, majengo na kila kitu kisichohamishi-
ka kama majumba na kila kilichotumika kama madirisha, milango nk.

Ili Jua litwaharishe ni Lazima:

i. Kitu chenye najisi kiwe kimelowa.

ii. Kusiwepo na najisi yenye kuonekana (najisi hiyo iondolewe).

iii. Kusiwe na kizuizi cha jua kufika sehemu hiyo (kama vile wingu au
pazia).

iv. Kitu hicho kikauke kwa jua.

4. Istihala (kubadilika)

Kitu najisi ikiwa kitabadilika na kuwa kitu kingine ambacho ni twahara.
Mfano pombe itakapobadilika na kuwa siki, kitu hicho kitakuwa twahara,
lakini ngano iliyonajisika ikiwa unga haitakuwa twahara.

5. Intigal (kuhama)

Damu ya mwanadamu inayonyonywa na mbu au mdudu mfano wa huyo,
kwa muda wote ambao damu hiyo itahesabika ni ya mwanadamu, itakuwa

&
b



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili ShiE$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:16 AM Page 41

Mafunzo ya Hukmu za Ibada

na hukmu ya najisi. (Mfano damu inayonyonywa na luba) lakini ikipita
muda na damu hiyo kuhesabika kuwa ni ya mdudu huyo inakuwa twahara

6. Uislamu
Kafiri ni najisi, lakini akipiga shahada mbili basi anakuwa amekwishatwa-
harika mwili wake wote. Ahlulkitab ni twahara

7. Kufuata.

Kafiri akisilimu watoto wake watamfuatia katika utwahara, vile vile vitu
anavyooshewa navyo maiti vinatwaharika baada ya kukamilka majoshao
matatu

8. Kuondoka dhati ya najisi

Ikiwa mwili wa mnyama umenajisika na ikiwa najisi hiyo imeshaondoka,
mnyama huyo atatwaharika, na haina lazima ya kuosha. Hukmu hii pia ina-
tumika kwa sehemu za ndani za mwanadamu kama mdomo, pua, kwa shar-
ti kwamba najisi hiyo isiwe ya kutoka nje, basi damu itokayo katika meno
ikipotelea katika mate mdomo utakuwa twahara.

9. Istbraa

Mnyama aliyekula kinyesi cha binadamu kiasi cha kuimarika nyama yake
na mifupa yake, atakuwa najisi pamoja na mkojo wake na kinyesi, lakini
atatwaharika kwa kutengwa asile tena kinyesi kwa muda wa siku 40 kwa
ngamia, 20 ng’ombe, 10 mbuzi na kondoo, 5 bata na 3 kuku.*

10. Kughibu kwa Mwislamu

Kama kuna yakini kwamba mwili wa mwanadamu au moja ya vitu anavy-
omiliki kimenajisika, na Mwislamu huyo akatoweka kwa muda, aliporejea
akawa ameambatana na kile kitu kilichokuwa najisi na anakitumia katika
jambo linalohitaji utwahara, basi kitu hicho kitahukumiwa kuwa ni twa-
hara ikiwa mtu huyo alijua unajisi wake na ni mjuzi wa hukmu za twahara
na najisi.

*Tarirulwasila mas’ala 10
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Maswali

1. Kutembea juu ya sakafu ya simenti au vigae kuna twaharisha nyayo au
soli ya kiatu?

2. Masharti ya kutwaharisha kwa jua ni yapi?

. Taja vitu vitatu vitakavyoweza kuwa na hukmu ya istihala.

4. Mafuta yaliyonajisika ikiwa yatafanyiwa hali ya kikemikali na
kupatikana uhalisia wake yatatwaharika?

5. Damu iliyonyonywa na luba kutoka kwa mwanadamu ina hukmu gani?
Kwa nini?

6. Kuondoka kwa najisi yenye kuonekana kunasababisha twahara ya...
Elezea

w

Changamoto
Je, kipooza joto kilichopo bafuni na unyevunyevu utokao juu yake vina
hukmu ya twahara?

?
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Somo la Kumi na Mbili.
VINAVYOTWAHARISHA (3)

1. Njia za kuthibitisha twahara.
2. Asili ya Twahara.
3. Hukmu ya Wombo.

1. Njia za kuthibitisha twahara

Kutwaharika kwa kitu kutathibitika ikiwa:

a. Mtu mwenyewe atakuwa na yakini ya kutwaharika kwa Kitu.

b. Mmiliki wa kitu kueleza juu ya utwahara wa kitu anachokimiliki.
c. Watu wawili waadilifu watoe habari juu ya utwahara wa Kitu.

Mtoto anayekaribia balegh atakapoeleza juu ya utwahara wa kitu ana-
chokimiliki, maelezo yake yatakubaliwa.

2. Asili ya twahara

Izungumzwapo najisi na twahara ni kwamba kitu chochote kabla haki-
jathibitika unajisi wake kinakuwa na hukmu ya twahara, na hakuna haja ya
maswali wala uchunguzi.

Mambo ambayo ni mfano wa twahara ni kama

a. Mtoto anayejinajisi mara kwa mara: mate yake, chakula anacho kibak-
isha, na mkono wake uliolowa ikiwa havijathibitika unajisi wake
vinakuwa na hukmu ya twahara.

b. Povu ambalo halijulikani limetoka katika nguo yenye najisi au twahara
lina hukmu ya twahara.

c. Nguo zipelekwazo sehemu maalumu za kuoshea (dry-cleaners) ikiwa
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tangu mwanzo hazikuwa na najisi zina hukmu ya twahara, hata kama ita-
julikana kwamba kunatumika kemikali katika kukaushwa nguo hizi.

d. Maji yakimwagwa katika sehemu ambayo haijulikani kuwa ni twahara
au najisi inatumika hukmu ya twahara.

e. Maji yanayomwagika kutoka katika magari yanayobeba taka, yana
hukmu ya twahara.

f. Vitu vya urembo kama rangi ya mdomo (lipstick) na vinginevyo vina
hukmu ya twahara.

g. Mguu uliovaliwa kiatu utatwaharishwa kwa ajili ya swala ikiwa kuna
uhakika kuwa kiatu hicho kimetokana na ngozi ya mnyama aliyechinjwa
kwa njia ambayo si halali na mguu huo ukatoa jasho ndani ya kiatu
hicho.

h. Vifaa vya uchoraji au upakaji rangi ambavyo havijulikani vimetokana na
manyoya ya mnyama halali au haramu vina hukmu ya twahara.

i. Mtu asiyejulikana kama ni Mwislamu au Kafiri ana hukmu ya twahara
na si lazima kuuliza juu ya dini yake.

j- Kuta na milango ya nyumba na hoteli za Makafiri wasiokuwa Ahlul-
Kitab kama vile Mabudha pamoja na kila kitu chao na wengineo ni
najisi. Ikilazimika inakuwa ni wajibu kutwaharisha vile vitu ambavyo
vinahitajika kwa ajili ya swala, kula na kunywa.

K. Vitu vitumikavyo kwa pamoja kwa Waislamu na wasio Waislamu kama
magari, viti, n.k ni twahara.

I. Alkoholi ambazo hazijulikani kama zina asili ya Kilevi au hapana kimi-
minika chake kitakuwa na hukmu ya twahara.
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3. Hukmu za vyombo

i. Ni haramu kula na kunywa kwa chombo kilichotengenezwa kwa dha-
habu au fedha, lakini kwa matumizi mengine kama kuhifadhia maji n.k
si haram.

ii. Chombo kilichotiwa maji ya dhahabu au fedha au kutengenezwa na
madini mengine kisha kuchanganywa na dhahabu au fedha hakina
hukmu ya dhahabu wala fedha.

Maswali

1. Taja njia za kuthibitisha twahara.

2. Asili ya twahara ina maana gani?

3. Chakula kilichobakizwa na mtoto anayejitia najisi mara kwa mara kina
hukmu gani?

4. Nini hukmu ya nguo zinazopelekwa katika mashine ya kukaushia?

5. Nini hukmu ya maji yanayotuama katika barabara?

6. Nini hukmu ya kumiliki kitu cha dhahabu ama fedha?

Changamoto

Baadhi ya dhifa vyakula vyake huletwa katika vyombo vya fedha. Je, huku
sio kula kwa kutumia vyombo hivyo? Toa hukmu yake.
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Wudhu

Somo la Kumi na Tatu.

WUDHU (1)
1. Maana ya wudhu
2. Jinsi ya kutawadha

1. Maana ya wudhu

Wudhu maana yake ni kuosha uso na mikono na kupaka sehemu ya mbele
ya Kichwa na juu ya miguu kulingana na masharti maalumu. Kitendo hiki
katika sheria ndio utangulizi kwa ajili ya ibada za wajibu na za mustahabu,
kama swala, twawafu, kusoma na kuingia msikitini.

2. Jinsi ya kutawadha

i. Kuosha uso kuanzia mwanzo wa maoteo ya nywele hadi kidevuni.

ii. Kuosha mikono kuanzia kwenye kiwiko hadi vidoleni.

iii. Kupaka sehemu ya mbele ya kichwa.

iv. Kupaka sehemu ya juu ya mguu kuanzia vidoleni hadi kwenye kongo.

i - ii. Kuosha uso na mikono

a. Katika kuosha uso inalazimu kuosha upana ambao ni sawa na upana Kati
ya kidole gumba na cha kati.

b. Kama uso una nywele nyingi inatosha kuosha katika nywele hizo labda
kama sehemu ambazo ngozi inaonekana.

c. Kuosha kunatimia pale maji yatakapoenea katika sehemu zote za kiun-
go.

d. Kuosha uso na mikono mara ya kwanza ni wajibu, mara ya pili inajuzu

na mara ya tatu haijuzu.
Lo d
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iii - iv. Kupaka kichwa na miguu

a. Kupaka juu ya ngozi ya kichwa si wajibu, bali inatosha kupaka sehemu
ya mbele tu ya nywele ila ikiwa nywele za sehemu nyingine zimeku-
sanyika mbele, au nywele za mbele zikiwa ndefu kiasi cha kuangukia
mbele katika uso, kupaka nywele za aina hiyo haitajuzu, inabidi kuziso-
geza pembeni nywele na kupaka ngozi au nywele za chini kabisa.

b. Mtu atakayekuwa ameweka nywele za bandia kichwani mwake ikiwa ni
kama kofia anaweza kutoa na kupaka.

c. Mahala pa kupaka miguu ni kuanzia kwenye vidole hadi mwanzo wa
ugoko na wala haijathibiti kupaka chini ya vidole.

d. Kama upakaji wa miguu haukuanzia mwanzo wa vidole na ikapakwa
sehemu tu ya juu ya mguu pamoja na vidole kiasi basi wudhu huo
utakuwa batili.

e. Kupaka kichwa na miguu hutumika maji yaliyobaki mikononi baada ya
kuosha, kama hakukubaki majimaji mtu hatatakiwa kulowesha mkono
bali atachukua majimaji yaliyobaki katika sehemu nyingine ambazo
tayari zilishaoshwa kwa nia ya wudhu kama uso na kupaka katika sehe-
mu hizo.

f. Ihitiyat wajib kichwa kipakwe kwa mkono wa kulia na si lazima kuanzia
juu.

g. Maji ya kupaka hayatakiwi kuchanganyika na maji ya nje mfano mtu
akafunga bomba lililo na majimaji kwenye koki yake hali ya kuwa
alishaosha mkono wa kulia, kupaka kwa maji hayo kutakuwa na mushk-
il.

h. Sehemu inayopakwa ni lazima iwe kavu kuweza kuonekana athari ya

kupakwa maji.
&8
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i. Ikiwa sehemu ya kupakwa imeingia najisi ambayo ni vigumu kutolewa,
itatumika hukmu ya tayammam.

j- Mlemavu wa miguu ambaye anatembelea viatu maalumu au magongo
ataweza kupaka viatu vyake ikiwa kuna ugumu wa kuvua ili kupaka
miguu.

k. Mtu ambaye hawezi kujizuia kutokwa na upepo, atatakiwa kutawadha
kwa kila swala hata kama katikati ya swala alikatikiwa na wudhu kwa
athari ya upepo huo.

I. Hakuna tofauti katika jinsi ya kutawadha kwa mwanamke na
mwanaume bali kwa wanaume ni mustahabu kuosha mikono kwa
kuanzia nyuma na wanawake mustahabu kuanzia mbele.

Maswali

1. Eleza jinsi ya kutawadha na taratibu zake.

2. Je, kuosha mara tatu kunabatilisha wudhu? Elezea.

3. Nini hukmu ya mtu anayetawadha kwa kufunga na kufungua bomba.

4. Je, unyevunyevu wa kichwa ukigusana na unyevunyevu wa uso wudhu
hubatilika?

5. Je kuwepo na kiasi cha maji katika sehemu za kupaka wakati wa kupa-
ka kuna hukmu gani?

6. Elezea tofauti ya wudhu baina wudhu wa mwanamke na wudhu wa
mwanaume.

Changamoto

Mtu aliyekatika mkono wa kulia anaruhusiwa kutopaka mguu wa kulia?
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Somo la Kumi na Nne

WUDHU (2)
Masharti ya wudhu

Masharti ya wudhu

a. Mwenye kutawadha awe na nia ya kutawadha kwa ajili ya Allah (s.w.t).

b. Mwenye kutawadha asiwe na udhuru (ugonjwa) katika kutumia maji.

c. Maji ya kutawadhia yawe mutlag, twahara na mubah, yaani yawe ya
halali.

d. Chombo cha kutawadhia kiwe mubah.

e. Viungo vinavyotiwa wudhu viwe twahara na kusiwe na kitu chenye
kuzuia maji kufika kwenye viungo.

f. Lazima kufuata mpangilio wa wudhu katika kuosha na kupaka.

g. Kuwepo na kufuatanisha, yaani kusiwe na ucheleweshaji katika
kutawadha kiungo kimoja hadi kingine.

h. Kuwe na muda wa kutosha baina ya kutawadha na kuswali.

1. Nia

Wudhu lazima ufanywe kwa nia ya kujikaribisha zaidi kwa Allah (s.w.t),
basi ikiwa wudhu utafanywa kwa nia nyingine kama vile kujionesha mbele
za watu wudhu utakuwa batili.

i. Maji yasiwe na kizuizi kwa mwenye kutawadha kama ugonjwa,
kuzidisha ugonjwa, au kubaki na kiu.

ii. Maji ya wudhu yawe mutlaqg na yasiwe mudhaf.

2. Kutokuweko na kizuizi cha kutumia maji
Mwenye kuhofia kudhurika na maji ya udhu au kuyahitajia kwa ajili ya kiu
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basi asitawadhe
3.Maji ya wudhu yawe mutlaqg
Haifai kutawadha na maji mudhaf.

4. Maji ya wudhu yawe twahara yasiwe najisi
Ikiwa mtu amepata maji machafu kama maji hayo ni mutlag anaweza
kutawadhia na hakutakuwa na nafasi ya tayammam.

5. Maji ya wudhu yawe mubah
Yasiwe ya mtu au yasitumike bila idhini ya mmiliki, sehemu zilizotengwa
za umma zinaweza kutumika kwa wudhu.

Ikiwa idara ya maji imepiga marufuku ufungwaji wa pampu za kupandisha
maji, mtu akafunga na kutumia maji hayo kwa ajili ya wudhu, wudhu wake
utabatilika. Kama mtu halipi bili ya maji wudhu atakaopata kwa maji hayo
yasiyolipiwa ni batili.

Maswali

1. Taja masharti ya wudhu.

2. Maji ya kutawadhia yana masharti gani?

3. Ikiwa maji ni machafu, yatafaa kutawadhia au itatumika hukmu ya
tayammam?

4. Kutawadha katika maofisi na majengo ya umma kuna hukmu gani?

5. Ikiwa kumefungwa pampu ya kupandisha maji ambapo idara ya maji
imekataza utumiaji wake, Je, maji hayo yatafaa kutawadhia?

6. Mtu ambaye halipi bili ya maji wudhu wake utakuwa sahihi kwa maji
yale asiyoyalipia?

Changamoto

Je, ni makruhu kukausha maji baada ya kutawadha?
&2
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Somo la Kumi na Tano
WUDHU (3)

Masharti ya wudhu (2)

6. Uhalali wa chombo

Chombo cha kutawadhia kinatakiwa kuwa halali, yaani kiwe halali katika
utumikaji wake, na kama ni mali ya mtu mwingine basi ni lazima kupata
ruhsa ya kutumia

7. Utwahara wa viungo vya wudhu
Ni sharti kwa viungo vya wudhu kuwa twahara iwe ni vya kuoshwa au
kupakwa.

Ikiwa kiungo cha wudhu kilinajisika baada ya kutawadha, wudhu unabaki
kuwa sahihi, ila itawajibika kutwaharisha mahala hapo kwa ajili ya swala.

Ikiwa baadhi ya viungo vya wudhu vina najisi na kisha mtu akatawadha,
ikija shaka kwamba najisi iliingia kabla ya wudhu au baada ya wudhu,
ikiwa itathibiti kuwapo kwa najisi ile kabla ya wudhu, basi wudhu utabati-
lika.

Ikiwa imethibiti kuwa najisi ilitokea baada ya wudhu, basi wudhu utakuwa
sahihi ila katika hali zote lazima kutwaharisha sehemu hiyo.

8. Kusiwe na kizuizi
Viungo vya wudhu ni sharti visiwe na kizuizi kitakachozuwia maji kugusa

sehemu hiyo, kwani kuwapo kwa kizuizi kunabatilisha wudhu.

a. Mnato wa kawaida unaopatikana kwenye ngozi au nywele hauhisabiki
kuwa ni kizuizi; ispokuwa ukiwa ni kwa kiasi cha kuzuia kufika maji.

%9
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b.Rangi ya kucha inazuia maji kugusa ngozi.

c. Rangi watumiazo wanawake katika nywele na nyusi ikiwa hazina mafu-
ta hazitazuia maji kugusa nywele.

d. Ganda la chokaa au sabuni linalokuwa kwenye ngozi baada ya kukauka
halitazuia maji, ila ikiwa lina unene.

e. Kitu chochote kitakachokuwa katika mwili ikiwa kitajenga shaka katika
kuzuia maji ni vema kikaondolewa.

9. Tartib (mpangilio)
Matendo ya wudhu yanatakiwa kutekelezwa kwa kufuata mpangilio,
kutokuwapo na mpangilio kunabatilisha wudhu.

10. Muwalaat (kufuatanisha)

Matendo ya wudhu yanatakiwa kufuatanishwa kwa mfuatano wa kawaida,
kwa maana ya kwamba kusiwepo na ucheleweshaji kiasi cha kupoteza hali
ya kufuatanisha.

11. Mubasharat
Mwenye kutawadha anatakiwa kufanya matendo yote ya wudhu
mwenyewe.

a. Mtu asiyeweza kutawadha kwa sababu ya maradhi au mengineyo, ni
wajibu apate mtu wa kumsaidia, lakini ni wajibu kwa mwenye kutawad-
ha kuweka mwenyewe nia ya kutawadha na kupaka ikiwa ataweza, au
atasaidiwa kwa kuchukuliwa mkono wake na kupakwa, na kama hilo pia
haliwezekani, msaidizi atachukua unyevunyevu wa maji kutoka katika
mikono ya mwenye kutawadha na kumpaka.

b. Na ikiwa mwenye kutawadha hana mikono au viganja, atachukua maji
kutoka katika viwiko, na kama haiwezekani atachukua kutoka usoni.

12. Kuwe na muda wa kutosha
Ikiwa muda ni mchache na iwapo kutawadha kutasababisha swala nzima
au kiasi cha swala kuswaliwa nje ya wakati, kwa hali hii wajibu wa mtu ni

kutayammam.
4=p
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Ikiwa muda wa kutayammam uko sawa na muda ambao ungetumika
kutawadha, basi wajibu wa mtu huyo utakuwa ni kutawadha na si
kutayammam.

Maswali

1. Taja masharti yanayohusu viungo vya wudhu.

2. Kuna masharti gani wakati wa kutawadha?

3. Kiungo cha wudhu kikinajisika baada ya kuweka wudhu na kabla ya
kumaliza wudhu kutakuwa na hukmu gani?

4. Hali ya kuwa na mafuta katika nywele au uso inahesabika kuwa ni
kizuizi cha wudhu?

5. Kama kuna kitu kimeganda katika ngozi ila kuna shaka kuwa ni mion-
goni mwa vinavyozuwia maji au hapana, Je, ni nini hukmu ya Kitu
hicho?

6. Elezea tofauti kati ya tartib na muwaalat.

Changamoto

Je, kupaka juu ya soksi nyepesi kunatosheleza kupaka mguu?

?
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Somo la Kumi na Sita
WUDHU (4)

1. Wudhu irtimas

2. Wudhu jabira

3. Vinavyobatilisha wudhu
4, Hukmu za wudhu

1. Wudhu Irtimas

Wudhu wa irtmas unafanyika kwa kuzamisha uso au mikono ndani ya maji
na kuitoa kwa nia ya wudhu badala ya kumwagia maji juu yake.

Hukmu za wudhu Irtimasi

a. Ni sharti katika wudhu irtimasi kuchunga hukmu za kuosha kuanzia juu

kuja chini.

b. Inajuzu katika wudhu huu kuzamisha kichwa au mikono mara mbili
katika maji, mara ya kwanza kwa nia ya wajib na mara ya pili ni musta-
hab, kuzidisha zaidi ya mara mbili ni kinyume cha sheria.

¢. Kwa wudhu irtimas nia ya kuosha mikono ni wajibu kuwekwa wakati
wa kutoa mikono kutoka majini ili kuwezekana kupaka kichwa na
miguu kwa maji hayo.

2. Wudhu wa jabira (bandeji)

Ikiwa bandeji imefungwa kwenye jeraha, wakati wa kutawadha ni wajibu
kuosha sehemu zinazowezekana, na kisha kupaka juu ya bandeji kwa
unyevu nyevu uliopo mkononi.

Hukmu za wudhu wa bandeji

a. lkiwa katika uso au mikono (yaani viungo vya kuosha) kuna jeraha au
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kidonda kilicho wazi, na kama maji yakigusa hayadhuru basi ni wajibu
kuoshwa sehemu hiyo, na kama yanadhuru basi itaoshwa sehemu ya
pembeni yake na kwa ihtiyat mkono wenye maji maji upitishwe juu ya
jeraha ikiwa hakuna madhara.

b. Ikiwa katika kichwa au miguu (ambavyo ni viungo vya kupaka) hai-
wezekani kupaka maji katika sehemu hizo, basi wajibu wake ni
kutayammam badala ya kutawadha, ila ikiwa inawezekana kuweka kita-
mbaa juu yake na kupitisha majimaji basi kwa ihtiyat kitawekwa kitam-
baa na kupakwa kisha kufanya tayammam.

c. Ikiwa jeraha halikauki damu daima hata likiwekwa bandeji, kwa hali hii
italazimu kupatikana bandeji ambayo hairuhusu damu kusambaa.

3. Vinavyobatilisha wudhu

Mambo yanayotengua na kubatilisha wudhu ni:
. Kutokwa na haja ndogo au kubwa.
. Kutokwa na upepo.
. Usingizi unaopoteza hisia za kusikia na kuona.
. Kupatwa na hali inayopoteza fahamu kama kulewa na wendawazimu
. kuzimia.
Istihadha.
. Kupatwa na hali inayosababisha kuoga, kama vile janaba hedhi n.k.

. Hukmu za wudhu

D N~ Q@ HDOD O O T D

. Mtu asiyejua mambo yanayotengua wudhu kisha akajua baada ya kuwa
yameshamtokea, inamuwajibikia kurudia wudhu kwa kuzingatia maten-
do ya twahara na kama alishaswali kwa wudhu ule itawajibika kurudia
swala ile.

b. Mtu aliye na shaka nyingi katika matendo ya wudhu au sharti zake,
atakapo tia shaka juu ya utwahara wa maji au uhalali wake anatakiwa
asishughulishwe na shaka yake.
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c. Shaka zipatikanazo katika wudhu ziko za aina mbalimbali:

i. Shaka katika asili ya wudhu

Kama mtu atatia shaka kuwa ametawadha au hapana, katika hali hii ikiwa
kabla ya kuswali ni juu yake kutawadha. Na ikiwa ni katikati ya swala,
itabidi kukata swala na kutawadha kisha kuianza tena swala hiyo. Na ikiwa
ni baada ya kumaliza swala, basi swala yake ni sahihi, lakini ni wajibu
wake kutawadha kwa ajili ya matendo mengine yanayohitaji twahara,
kama vile swala.

ii. Shaka katika usahihi wa wudhu

Kwa mfano, akitia shaka kwamba wudhu aliotia ni sahihi au la, basi itabi-
di auchukulie kwamba wudhu wake aliotia ni sahihi.

Maswali

1. Katika wudhu wa irtimasi, Je, inajuzu kuzamisha viungo mara kadhaa
katika maji au inajuzu mara mbili tu?

2. Mtu aliye na jeraha au mpasuko katika kiungo cha wudhu anawajibika
kufanya nini?

3. Mtu mwenye jeraha katika kiungo cha wudhu ikiwa bandeji haitazuia
utokaji wa damu anawajibika kufanya nini?

4. Taja vitu vinavyobatilisha wudhu.

5. Je, mtoto ambaye hajabalegh anaweza kupata hadathi ndogo?

6. Mtu akiwa na shaka kuwa wudhu wake ni batili au sahihi afanye nini?

Changamoto

Mtu anayetawadha tofauti na wengine kulingana na muda hukmu ya
wudhu wake itakuwaje ikiwa pindi anapotawadha anachukua muda mrefu
sana?
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Somo la Kumi na Saba

WUDHU (5)

Matendo yafuatayo yanahitaji wudhu ili kuyatenda

1. Sharti la kusihi (kukubalika)

Hii ina maana kwamba amali (matendo ya ibada) itendwayo bila wudhu ni
batili.

Amali hizo ni
a. Swala zote na vigawanyo vyake isipokuwa swala ya maiti.

b. Matendo yaliyosahaulika (katika swala kama vile Tashahud, Salaam na
Sijda.

c. Kufanya twawafu ya wajibu inayokuwa katika ibada ya Hijja au Umra
ya wajib au mustahab.

2. Sharti la kujuzu

Hii ina maana kwamba amali ikitendwa bila ya wudhu ni haramu. Amali
hizo ni:

a. Kugusa maandiko ya Qur’an Tukufu.

b. Kugusa majina ya Allah (s.w.t) na maandishi ya sifa zinazomhusu.
c¢. Kugusa majina ya Mitume na Maasumina kwa ihtiyat.

Haijuzu kugusa jina la Allah, na ikiwa limeambatana na jina lingine kama

Abdullah. Inajuzu kuandika jina la Allah kwa njia ambayo haitakuwa na
ishkali (tatizo) kugusa bila wudhu.
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3. Sharti la kukamilika kwa amali

Ni kama vile kuwa na wudhu kwa ajili ya kusoma Qur’an.
4. Kuhakiki

Baadhi ya matendo hayapati uhakika wa kuwa kwake ila kwa kuwa na
wudhu kama mtu kutawadha hali ya kuwa ni twahara.

5. Sharti la kuondoa karaha

Kuna baadhi ya matendo ni makruhu (hayapendezi) na karaha yake haion-
doki ila kwa wudhu, kama vile kutawadha ili kuondoa makruhu ya kula
hali ya kuwa mtu ana janaba. Bila shaka karaha hiyo huondoka kwa
kutawadha.

Nukta kuhusiana na kugusa aya na majina ya Allah (s.w.t), Mitume na
Maasumin (a.s.)

a. Si vibaya kuvaa kidani au pete iliyoandikwa aya na majina ya Allah
(s.w.t), Mitume na Maasumina (a.s). Ni jambo la wajibu kujiepusha visi-
guse mwili wakati utakapokuwa huna twahara.

b. Si sharti kwa mwandishi wa aya za Qur’an na majina matukufu ya Allah
(s.w.t), Mitume na Maasumina (a.s) kuwa na twahara, lakini haijuzu
kugusa hadi awe na twahara.

c. Si vibaya kuchapisha aya za Qur’an na majina matakatifu, lakini ni laz-
ima kwa vitakayemfikia mkononi mwake achunge hukmu zake za kish-
eria kwa kujiepusha kuvunja heshima yake na kuvitia najisi na pia kuvi-
gusa bila ya kuwa na twahara.

d. Si vibaya kutupa kitu kilichoshikamana na aya za Qur’an katika mto au
maji yanayotiririka, ila kama jamii husika italiona kuwa ni kosa.

e. Si vibaya kuzika aya za Qur’an, ila haijuzu kuzichoma na ikiwa jamii
inalikataa basi huwa ni haramu.
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Maswali

1. Je, inajuzu kuchukua wudhu kwa ajili ya swala ya wajibu kabla ya kuin-
gia muda wa swala?

2. Je, Inawezekana kuswali dhuhrain kwa wudhu wa swala ya alfajiri?

3. Ni majina gani matukufu ambayo ni haramu kugusa bila kuwa na
wudhu?

4. Kugusa majina kama Abdallah, Habiballah bila kuwa na wudhu kuna
hukmu gani?

5. Je, kugusa bendera ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran bila wudhu ni hara-
mu?

6. Je, Inajuzu kugusa maandishi (ya majina ya Allah) yaliyopo juu ya pete?
Changamoto

Je, vipofu wanaosoma Qur’an wakati wa kujifunza au kuigusa kwa mikono
maandishi yao maalumu inawalazimu kuwa na wudhu?

?
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Somo la Kumi na Nane

GHUSLI (1)
1. Maana ya ghusli
Ghusli ni kuoga mwili mzima kuanzia kichwa hadi miguu kwa kufuata
masharti maalumu.

2. Vigawanyo vya ghusli
Ghusli imegawanyika katika sehemu mbili

a. Ghusli za wajibu

Ambazo nyingine zinawahusu wanawake na wanaume kwa pamoja na
nyingine zinawahusu wanawake peke yao tu.

b. Ghusli zinazowahusu wanawake na wanaume ni:

i. Ghusli ya janaba

ii. Ghusli baada ya kugusa maiti

iii. Ghusli ya maiti

iv. Ghusli kwa ajili ya nadhiri au kiapo.

¢. Ghusli zinazowahusu wanawake peke yao:
i. Ghusli ya Hedhi

ii. Ghuli ya Nifasi

iii. Ghusli ya Istihadha

3. Jinsi ya kufanya ghusli

Ghusli inaweza kufanyika kwa njia mbili, nazo ni:

a. Tartib (utaratibu)
Ni kule kuoga mwili mzima kwa utaratibu maalum kwa kuanzia kichwa
hadi shingo, kisha kufuata upande wa kulia na hatimaye kushoto.
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b. Irtimas (kuzama)

Ni kuoga mwili wote kwa kuuzamisha ndani ya maji na kuhakikisha kuwa
mayji yameenea sehemu zote za mwili. Katika ghusli hii ni wajibu kuhakik-
isha kuwa nywele zote zinaenea maji hata kama nywele hizo ni ndefu sana.
Si wajibu kusimama na kuelekea kibla wakati wa ghusli.

Si vibaya kuanza kuosha mwili au sehemu ya mwili kabla ya kuweka nia
ya ghusli au kuanza kufanya ghusli.

Katika ghusli ya tartibi ikiwa mtu hatoufuata utaratibu maalum ama kwa
kusahau au makusudi au kwa kutoyajua mas'ala yake, basi ghusli yake
inabatilika.

Baada ya kufanya ghusli mtu akigundua kwamba sehemu moja ya mwili
haikupata maji, atakuwa na wajibu wa kufanya yafuatayo:

a. Ikiwa ghusli ni ya irtimas inabidi arudie tena kufanya ghusli, iwe anai-
jua sehemu ambayo haikupata maji au haijui.

b. Ikiwa ghusli ni ya tartibi, atarudia kufanya ghusli ikiwa hajui ni sehe-
mu gani haikupata maji, ikiwa anajua hakueneza maji upande wa
kushoto basi ataosha sehemu hiyo tu ambayo ilikuwa haikupata maiji.

c¢. Na kama ni upande wa kulia ataosha sehemu hiyo ambayo haikupata
maji na kisha ataosha upande mzima wa kushoto. Na kama ni kichwa na

shingo ndio havikupata maji ataosha sehemu hizo na kisha kuosha
upande mzima wa kulia na kisha upande mzima wa kushoto.

4. Ghusli jabira
Ghusli ya jabira ina hukmu sawa na wudhu wa jabira.
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Maswali

1. Taja ghusli za wajibu.

2. Ghusli zinaweza kufanyika kwa njia ngapi?

3. Je, katika ghusli ya tartibi inatosha kuzingatia mpangilio baina ya Kich-
wa na viungo vingine na, Je, ni lazima pia kuzingatia utaratibu baina ya
upande wa kulia na kushoto?

4. Je, ni wajibu pia kuosha nywele ndefu?

5. Je, ni wajibu kuelekea kibla wakati wa kufanya ghusli?

6. Mtu atawajibika kufanya nini baada ya ghusli akigundua kuwa moja ya

sehemu haikupata maji?

Changamoto
Je, ni sharti kutiririsha maji juu ya mwili wakati wa ghusli?

?



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili ShiE$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:16 AM Page 63

Mafunzo ya Hukmu za Ibada

Somo la Kumi na Tisa

GHUSLI (2)

5. Masharti ya ghusli

Masharti yote yaliyotajwa katika wudhu pia yanatumika katika ghusli,
isipokuwa kuosha kuanzia juu kwenda chini jambo ambalo ni wajibu kati-
ka wudhu. Katika ghusli si wajibu kuanza juu kushuka chini, na pia katika
ghusli hakuna lazima ya muwalati, yaani kufuatanisha matendo kwa maana
kwamba baada ya kuosha kiungo kimoja cha ghusli mtu anaweza kupitisha
muda mrefu na hata kujishughulisha na shughuli nyingine na kisha kuen-
delea na sehemu inayofuata.

Katika ghusli lazima kutwaharisha kila sehemu ambayo ina najisi kabla ya
kufanya ghusli, na ni lazima pia kuondoa kila aina ya kitu ambacho
kinaonekana kuwa ni kizuizi katika kufikisha maji (mwilini) wakati wa
ghusli.

6. Hukmu za ghusli ni

a. Endapo katikati ya kufanya ghusli mtu akapatwa na hali ambayo inavun-
ja wudhu, hali hiyo haipelekei ghusli kuwa batili na wala haitakiwi kuan-
za tena ghusli kutoka mwanzo, bali ataendelea na kufanya ghusli kisha
kutawadha kwa ajili ya swala.

b. Ikiwa mtu anawajibikiwa na ghusli zaidi ya moja ziwe za wajibu au za
mustahabu, anaweza kufanya ghusli zote kwa nia moja, ikiwa baina ya
ghusli hizo kutakuwa na ghusli ya janaba, ghusli hiyo itatosheleza ghusli
zote zilizo wajibu kwa mtu huyo, ila kwa ihtiyat mustahabu aweke nia kwa
ghusli zote zinazomuwajibikia.

¢. Ghusli za wajibu zote hazitoshelezi wudhu ila ghusli ya janaba.
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d. Baada ya ghusli mtu akagundua kuwa ilikuwa batili atawajibika kulipa
swala zote alizoswali akiwa na ghusli ile.

e. Shaka katika ghusli kama imefanyika au hapana italazimu kwa mtu
kurudia ghusli hiyo ikiwa alitaka kufanya amali ambayo inahitaji ghusli
ila swala alizoswali na ghusli hiyo ni sahihi.

f. Shaka katika ghusli kama ni sahihi au si sahihi ikiwa atakuwa na vigezo
vinavyompa usahihi wa jambo hilo, ghusli itakuwa sahihi.

Maswali

1. Je, kuna tofauti gani baina ya masharti ya wudhu na ya ghusli?

2. Je, ni lazima mwili mzima kuwa twahara wakati wa kufanya ghusli?

3. Je, mtu anayefanya ghusli akitokewa na jambo linalovunja wudhu
atatakiwa kurudia ghusli yake?

4. Je, mtu mwenye wajibu wa kufanya ghusli zaidi ya moja, atatosheleza
ghusli zote kwa kufanya ghusli moja?

5. Kinyume na ghusli ya janaba, Je, ghusli nyingine zinatosheleza wudhu?

6. Je, mtu aliye na shaka kama amefanya ghusli au la ana wajibu gani?

Changamoto

Je, kufanya ghusli na maji yaliyotumika kwa ajili ya ghusli ni sahihi?
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Somo la Ishirini

GHUSLLI (3)
7. Ghusli ya janaba

a. Kinachosababisha janaba

Mwanadamu anapata janaba kwa njia mbili:

i. Kukutana kimwili kwa hali yoyote ile, iwe ya halali au ya haram, manii
yatoke ama yasitoke.

ii. Kutokwa na manii kwa hali yoyote ile, iwe mtu alikuwa macho au
kalala, kwa makusudi au bila kukusudia.

iii. Majimaji yatokayo kwa wanaume ikiwa yaliambatana na ladha ya
Kijinsia, kuruka na kuchoka mwili yatakuwa na hukmu ya manii, ikiwa
hakuna dalili yoyote Kkatika hizo tatu au moja kati ya hizo, hayatakuwa
na hukmu ya manii ila kama itathibitika kwa njia nyingine.

iv. Majimaji yatokayo kwa mwanamke Kkiasi cha kumfikisha kwenye
kiwango cha ladha ya kijinsia na kuchoka, yana hukmu ya manii na laz-
ima afanye ghusli ya janaba, ila kama ana shaka juu ya kutoka kwa
majimaji hayo au kufikia kiwango hicho hayatakuwa na hukmu ya
manii.

v. Manii yakiingia katika mfuko wa uzazi bila kujamiiana hayatasababisha
ghusli ya janaba.

vi. Ikiwa itathibitika kuwa sehemu ya kichwa cha uume imeingia kwenye
uke basi ni wajibu kwa mwanamke na mwanaume kufanya ghusli ya
janaba, hata kama manii hayajatoka, na hata kama mwanamke hajafikia
hali ya kupata ladha ya kijinsia.

vii. Baada ya jimai iwapo mwanamke atafanya ghusli hali ya kuwa manii
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bado yamebaki katika fuko lake la uzazi na baada ya kufanya ghusli
manii yakatoka ghusli yake itakuwa sahihi na manii yaliyotoka baada
ya hapo ni najisi. Na kama manii hayo ni ya mwanaume, basi
haitakuwa wajibu kwake kufanya ghusli.

viii. Baada ya mwanamke kufanyiwa vipimo kwa ndani kwa kutumia vifaa
vya tiba, maadam manii hayakutoka basi haitakuwa wajibu kwake
kuoga.

b. Mambo yaliyo haram kwa mwenye janaba ni

i. Kugusa maandishi ya Qur’an na majina na sifa za Allah (s.w.t) pamoja
na majina ya Mitume (a.s) na Maasumina (a.s) kwa ihtiyat wajib.

ii. Kuingia katika misikiti mitukufu ya Makka (Masjidul-Haram) na
Madina (Masjidun-Nabii) hata kwa kupita mlango mmoja na kutokea
mwingine.

iii. Kusimama ndani ya misikiti mingine ila yawezekana kuingia kwa
mlango mmoja na kutokea mwingine.

iv. Kuweka kitu msikitini.

v. Kusoma aya zilizo na sijda ya wajibu ambazo ni aya ya kumi na tano ya
Sura ya thelathini na mbili (Sajda), aya ya thelathini na saba ya Sura ya
arobaini na moja (Fuswilat), aya ya sitini na mbili ya Sura ya hamsini na
tatu (An-Najm), na aya ya kumi na tisa ya Sura ya tisini na tisa (Al-
Alag). Hizi ni Sura ambazo msomaji na msikilizaji wanakuwa na wajibu
wa kusujudu mara wanaposoma au wanaposikia, ila si vibaya kusoma
aya nyingine zilizobakia.

Haijuzu kuingia katika maziara ya Maasumina kwa mwenye janaba.
Kumbi ambazo hutumika kwa ajili ya ibada za swala za jamaa hazina
hukmu za misikiti.
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¢. Hukmu za ghusli ya janaba

i. Katika kutekeleza wajibu wa kisheria udhuru unakubalika. Kwa mtu
aliye na udhuru wa kufanya ghusli ya janaba anawajibikiwa kufanya
tayammam.

ii. Ikiwa mtu anajua kwamba akikaribiana na mwenza wake atakuwa na
wajibu wa kufanya ghusli ya janaba hali ya kuwa hana maji au wakati
haumruhusu kufanya ghusli ili aweze kuwahi muda wa swala, anaweza
kufanya tayammam na hata kufanya amali nyinginezo kwa tayammamu
hiyo, ila ikiwa udhuru wake ulikuwa ni uchache wa muda, tayammam
yake itatumika kwa ajili ya ibada aliyokusudia tu na si nyinginezo baada
ya hapo.

iii. Mtu aliyefanya ghusli ya janaba akitokwa na maji maji ambayo hajui
kuwa ni ya manii au la, ikiwa kabla ya kufanya ghusli hakufanya
istibraa kwa kwenda haja ndogo kwanza, majimaji hayo yatakuwa na
hukmu ya manii na atawajibikiwa kufanya ghusli.

iv. Kitu kikiingia katika nguo kama hakijajulikana kuwa ni manii au la, na
kama kimetoka kwa mhusika au la, hakitakuwa na hukmu ya manii.

v. Mtu aliyefanya ghusli ya janaba hatakiwi kutawadha bali ghusli yake
inatosheleza matendo yote ya ibada yanayohitaji wudhu.

vi. Baada ya ghusli ya janaba, mtu akiwa na shaka juu ya ghusli yake
kubatilika, hatakuwa na lazima ya kutawadha kwa ajili ya swala, ila
atafanya hivyo kwa ihtiyat.

Maswali

1. Sababu za janaba ni zipi?
2. Ni vipi majimaji yatokayo kwa mwanaume yatahukumiwa kuwa ni
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3. Janaba itathibiti vipi kwa mwanamke bila kujamiiana?

4. Je, mwanamke anao wajibu wa kufanya ghusli ya janaba baada ya
kufanyiwa matibabu sehemu ya njia ya siri?

5. Ni mambo gani yanakuwa haramu kwa mwenye janaba?

6. Kama kuna doa katika nguo na halijulikani kuwa ni la manii au la kitu
kingine, Je, ni nini hukmu yake?

Changamoto

Nini maana ya haram za maasumina (a.s) ambazo ni haijuzu kuingia kwa
mwenye janaba?

?
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Somo la Ishirini na Moja
GHUSLI (4)

Ghusli zinazowahusu wanawake

8. Ghusli zinazowahusu wanawake ni

a. Hedhi
i. Damu aionayo binti kabla ya kutimiza miaka tisa haina hukmu ya hedhi.

ii. Matone ayaonayo mwanamke baada ya kuwa na yakini juu ya utwahara
wake, ikiwa si damu hayatakuwa na hukmu ya hedhi, na kama ni damu
hata kama imeingia katika rangi ya njano, na haijapita idadi ya siku
kumi, matone hayo yana hukmu ya hedhi, na mwanamke mwenyewe
ndiye atakayethibitisha hilo.

iii. Wanawake wanaotumia madawa ya kuzuia ujauzito, ikiwa wataona
matone ya damu, haitakuwa hedhi mpaka athibitishe, na damu hiyo
itakuwa ni istihadha.

iv. Mwanamke aliye na idadi maalumu ya siku za hedhi ikiwa ataweka
kizuizi cha ujauzito na akapata damu kwa zaidi ya siku kumi, damu ya
idadi ya siku zake ni hedhi na zilizozidi itakuwa ni istihaadha.

v. Mjamzito akiona damu ikiwa ina masharti ya hedhi itakuwa na hukmu
ya hedhi na kama haikuwa na sifa hizo itakuwa ni istihaadha.

Hukmu za hedhi ni

i. Mambo yote yaliyokuwa haramu kwa mwenye janaba ni haramu pia
kwa mwenye hedhi.

ii. Si haramu kwa mwanamke aliye katika hedhi kukaa juu ya ukuta

&
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unaotenganisha baina ya Masjidul-Haram na sehemu ya kufanyia Sa'i
baina ya Safa na Marwa isipokuwa endapo kama itathibitika kuwa ukuta
huo unaungana na Masjidul-Haram.

iii. Mwanamke aliye na hedhi kisha akapata janaba au aliye na janaba
kisha akapata hedhi anatakiwa kufanya ghusli ya janaba baada ya ile ya
hedhi, ila kwa ihtiyat mustahab atafanya ghusli moja kwa nia ya zote.

iv. Mwanamke hawezi kufanya ghusli ya janaba hali ya kuwa ana hedhi.

v. Mwanamke akifunga swaumu siku maalum kwa nia ya nadhiri, ikiwa
atapata hedhi akiwa na swaumu, swaumu yake itabatilika na atatakiwa
kulipa baada ya kumalizika kwa hedhi yake.

b. Istihadha

Damu aipatayo mwanamke baada ya umri wa kukoma hedhi ina hukmu ya
istihadha. Kwa hiyo mwanamke ambaye baba yake hatokani na Bani
Hashim hata kama mama yake ni katika ukoo wa masharifu (Sayyida),
baada ya kutimiza miaka hamsini, damu atakayopata ina hukmu ya isti-
hadha.

c. Nifas - damu ya uzazi

Mwanamke aliyeharibu mimba damu itakayotoka baada ya hapo ina
hukmu ya nifas. Kila jambo lililo haramu kwa mwenye hedhi ni haramu
pia kwa mwenye nifas.

Maswali

1. Je, mwanamke akiona matone baada ya Kkujitwaharisha na ikiwa
hayakuwa na sifa yoyote ya damu wala kuchanganyika na damu, matone
hayo yatakuwa na hukmu gani?

2. Je, mama mjamzito akipata damu ambayo haitampelekea kutokwa na
ujauzito, damu hiyo itakuwa na hukmu gani?

3. Mwanamke mwenye hedhi kisha akapata janaba, au mwanamke
mwenye janaba kisha akapata hedhi baada ya kujitwaharisha na hedhi,

&
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Je, atawajibikiwa na ghusli zote mbili?
4. Je, kwa mwanamke mwenye hedhi inajuzu kufanya ghusli ya janaba
wakati bado ana hedhi?

5. Damu aipatayo mwanamke baada ya kukoma umri wa kupata hedhi ina
hukmu gani?

6. Je, mwanamke aliyetoa mimba ana hukmu ya nifas au la?

Changamoto

Inajuzu kuzuwia damu ya hedhi ili kufunga mwezi wa Ramadhani?

?
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Somo la Ishirini na Mbili
HUKMU ZA MAITI (1)

1. Ghusli baada ya kugusa maiti

2. Hukmu za muhtadhar

3. Mambo yaliyo wajibu baada ya kifo
1. Ghusli ya kugusa maiti

Mtu akigusa maiti ambayo imeshapoa na haijaoshwa itamlazimu kufanya
ghusli ya kugusa maiti.

Kugusa kiungo cha maiti kilichojitenga na kiwiliwili ikiwa kimeshapoa
kina hukmu ya kufanya ghusli ya kugusa maiti.

Kugusa kiungo cha mwanadamu aliye hai ikiwa kimejitenga na kiwiliwili,
haina hukmu ya ghusli ya maiti.

Baadhi ya maiti zikiguswa hazihitaji ghusli ya kugusa maiti, hizo ni:

a. Maiti ya shahidi aliyekufa katika vita vya jihad (katika njia ya Allah.
b. Maiti ambayo haijapoa.
c. Maiti ambayo imeshaoshwa kwa ghusli tatu.

Ikiwa kuna shaka kuwa maiti ilioshwa au la, basi mtu akiigusa atakuwa na
wajibu wa kufanya ghusli ya kugusa maiti.

Ikiwa aliigusa hali ya kuwa maiti imekwishapoa, bila kufanya ghusli ya
kugusa maiti hiyo, swala yake itakuwa si sahihi.

Mtu akifanya ghusli ya kugusa maiti ana wajibu wa kufanya wudhu ikiwa

anataka kuswali.
52
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2. Hukmu za mtu anayekaribia kufa (muhtadhar)

Mwislamu anayekaribia kufa ni vizuri akalazwa chali na miguu yake
kuelekezwa kibla. Kitendo hiki kinaweza kufanywa hata na mwenyewe
ikiwa anaweza. Maulama wakubwa wamesema hilo ni wajibu; kwa hiyo
kwa ihtiyat ya wajib kisiachwe.

3. Wajibu baada ya kifo

Mtu akifa kuna mambo yanakuwa ni wajibu kufanywa juu yake.
Mambo hayo ni:

a. Anatakiwa kuoshwa ghusli tatu.

b. Hunut: Ni kupakwa Karafuumaiti katika sehemu saba zinazogusa chini
wakati wa kusujudu.

c. Kuvikwa sanda.

d. Kuswaliwa swala ya maiti.

f. Kuzikwa - kufukiwa ndani ya udongo (kaburini).

Katika Uislamu, Mwislamu akifa bado anastahiki heshima kama
alivyokuwa hai, na kumkirimu maiti wa Kiislamu kunaendana na matendo
ambayo yamo katika sheria ya Kiislamu.

Kuosha, kuvika sanda, kuswalia na kuzika ni katika wajibu wa
kutoshelezana (Wajib kifai), na wajibu juu ya kila mukallaf, isipokuwa
kama baadhi ya mukallaf wakilitenda jambo hilo, wajibu unaondoka kwa
wengine. Na kama hakuna mukallaf atakayetekeleza wajibu huu, basi watu
wote watakuwa wamefanya maaswi.

Ikijulikana moja kati ya mambo ya wajibu kwa maiti yamefanywa
kimakosa, lazima wajibu ule urudiwe, isipokuwa kama ikidhaniwa kuwa
ilikosewa, si lazima kurejea tena.

%n
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Wajibu wowote unaotakiwa kutekelezwa juu ya maiti, ni lazima ipatikane
idhini kutoka kwa walii wake, akiwa ni baba, mama, au watoto na kwa mke
idhini inatoka kwa mume wake.

Maswali
1. Je, kugusa kiungo cha maiti kilichokatika kutoka kwenye Kiwiliwili
kunahitaji kufanya ghusli ya maiti?

2. Je, kugusa kiungo cha mtu kilichokatika akiwa hai kuna hukmu ya ghus-
li?
3.Taja, ni katika njia gani mtu akigusa maiti anawajibikiwa na ghusli?

4Je, Mwislamu anayekaribia kufa anapaswa kulazwa na kugeuzwa
kuelekea kibla?

5. Je, ni mambo gani yanakuwa ya wajibu kuyafanya baada ya Mwislamu
kufa?

6. Ghusli ya maiti ni wajibu unao muwajibikia kila mtu kwa nafsi yake au
ni wajibu wa kutosheleza?

Changamoto

Je, ikiwa wakati wa kung'oa jino kipande cha fizi kikang'oka pamoja na
jino, kikishikwa kinahitajika ghusli?

%
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Somo la Ishirini na Tatu
HUKMU ZA MAITI (2)

4. Ghusli ya maiti

Maiti anawajibikiwa kuoshwa (ghusli), kwa maji yaliyochanganywa na
majani ya Mkunazi, maji yaliyochanganywa na Karafuumaiti na kisha maji
halisi yaliyokuwa Mutlag.

Mtu anayefanya ghusli ya maiti anatakiwa awe

. Mwislamu mfuasi wa Maimamu kumi na mbili.

. Balegh.

. Mwenye akili timamu.

. Mjuzi wa mas’ ala ya kuosha.

. Awe ni jinsia moja na maiti.
Mke ana ruhusa ya kuosha maiti ya mumewe na kadhalika mume ana
ruhusa kumwosha mkewe.

- O O O T QD

Katika kuosha maiti kama ilivyo kwa ibada nyingine ni wajibu kuweka nia
na iwe ni kwa ajili ya kujiweka karibu zaidi na Allah (s.w.t).

Maiti ambayo ni wajibu kuoshwa ni lazima iwe ya

a. Mwislamu mwanamke au mwanaume.
b. Mtoto wa Kiislamu.
¢. Mtoto wa miezi minne ikiwa mimba iliharibika.

Ikiwa moja ya sehemu ya maiti ilikuwa na najisi italazimika kuondolewa
kwanza kabla ya kufanyiwa ghusli.

Ikiwa maiti ina jeraha ambalo damu haikatiki itawajibika kutumia njia yoy-
ote ili kuizuia ile damu isiendelee kutoka hata kama ni kwa njia za

&
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kitabibu.

Ni haramu kuangalia sehemu za siri za maiti na mwoshaji akiangalia sehe-
mu hizo atahesabika amefanya maasi lakini ghusli itabaki kuwa sahihi.

Ikiwa maji hayakupatikana au kuna Kizuizi katika utumiaji wa maji italaz-
imika maiti afanyiwe tayammam badala ya kila ghusli.

5. Hunut

Ni wajibu kwa maiti baada ya kuoshwa afanyiwe hunut, yaani kumpaka
kafur katika sehemu ambazo hugusa chini wakati wa kusujudu, ambazo ni
paji la uso, viganja na magoti pamoja na ncha za vidole gumba vya miguu.

Kafur ni lazima iwe mpya yenye kuweza kutoa harufu, kafur ya zamani
iliyopoteza harufu haitafaa kutumika.

Mtu aliye katika Ihram hatawajibikiwa na hukmu hii ya hunut.

6. Sanda (kaffan)

Maiti ya Mwislamu inatakiwa kuvikwa sanda kwa kutumia vitambaa

vitatu:-

a. Msuli unaoanzia kiunoni hadi miguuni.

b. Kanzu ivaliwayo kuanzia mabegani hadi chini ya magoti.

c. Shuka litakalofunika mwili mzima kuanzia kichwa hadi miguu kiasi cha
kuweza kufunga ncha zake, na lazima iwe pana kiasi kwamba pande
zake mbili ziweze kupishana.

Iwapo sanda ya maiti imenajisika kutokana na najisi itokayo kwa maiti au
nje ya hapo inalazimika kukatwa kwa sehemu hiyo ikiwa sanda haitaonye-
sha, au yawezekana kuibadilisha sanda hiyo na kama ikishindikana basi
inajuzu kwa maiti kuzikwa akiwa na sanda iliyonajisika.

Mtu anaweza kujinunulia sanda na pia kuiweka mahali pa wazi wakati wa
kuswali swala za wajib au sunna na hata wakati wa kusoma Qur’an.

%n
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Mtu aliyenunua sanda kwa ajili yake anaweza kuitumia kumvika mzazi
wake au jamaa yake wa karibu.

Maswali

1. Taja ghusli tatu anazotakiwa kufanyiwa maiti.

2. Taja masharti ya mtu anayeosha maiti.

3. Je, ni wajibu kuosha mwili wa mtoto aliyekufa tumboni akiwa na miezi
minne?

4. Nini maana ya hunut kwa maiti?

5. Vitambaa anavyovalishwa maiti kwa maana ya sanda ni vitatu. Je, ni
vipi hivyo?

6. Je, mtu aliyejinunulia sanda inajuzu kuitumia kwa maiti nyingine?

Changamoto

Nini hukmu ya mtoto aliye tumboni kwa mama mjamzito aliyefariki?

?
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Somo la Ishirini na Nne
HUKMU ZA MAITI (3)

7. Swala ya Maiti

a. Baada ya kufanyiwa hunut na kuvikwa sanda, maiti ya Mwislamu
inawajibika kuswaliwa kulingana na taratibu zilizowekwa kisheria.

b. Mtoto aliyekamilisha miaka sita akifa ana wajibu wa kuswaliwa hata
kama mmoja wa wazazi wake si Mwislamu.

c. Swala ya maiti inaambatana na nia na takbira tano ambazo ndani yake
kuna dua na kumswalia Mtume (s.a.w.w) kama hivi:

i. Baada ya takbira ya kwanza atasema:
Ash-hadu an Laa ilaaha illa-Llahu wa Ash-hadu anna Muhammadan
Rasulullah

ii. Baada ya takbira ya pili: Atamswalia Mtume (s.a.w.w) kwa kusema:
Allahumma Salli alaa Muhammadin wa Aali Muhammadin

iii. Baada ya takbira ya tatu: Atawaombea maghfira Waislamu atasema:
Allahumma ighfir lil-Muuminina Wal-Muuminaat

iv. Baada ya takbira ya nne: Atamuombea maghfira maiti kwa kusema:
Allahumma ighfir Lihadhal-Mayyit (Ikiwa maiti ni mwanaume)

na akiwa mwanamke atasema:
Allahumma ighfir Lihadhihil-Mayyitah

v. Kisha atasoma takbira ya tano, na swala ya maiti itakuwa imekamilika.
Baadhi ya vitabu vimeeleza swala hii kwa urefu zaidi.

%n
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a. Swala ya maiti inaswaliwa katika hali ya kusimama na kuelekea kibla na
maiti ilazwe chali huku kichwa kikiwa upande wa kulia wa wanaoswalia
na miguu kuwa upande wa kushoto.

b. Kusiwe na Kkizuizi chochote hata pazia baina ya maiti na wanaomswalia.
Hakuna ubaya kama itakuwa ndani ya jeneza.

c. Hakuna sharti ya kuwa na wudhu au twahara katika mavazi na mwili
katika swala ya maiti.

d. Ikiwa kwa sababu mbalimbali maiti haikuswaliwa au baada ya kuzikwa
ikagundulika kuwa aliswaliwa kimakosa, inabidi kuswali juu ya kaburi
lake ikiwa bado mwili haujaharibika kabisa.

e. Katika swala ya maiti hakuna masharti kama yale yaliyopo katika swala
ya jamaa na Imam anayeswalisha swala ya jamaa na mengineyo, ingawa
ni vema masharti hayo yakazingatiwa.

8. Kuzikwa

a. Baada ya kukamilisha majukumu yote juu ya maiti kama tulivyoona,
maiti inatakiwa kuzikwa kwa kufukiwa ndani ya udongo, na kaburi
linatakiwa kuwa refu kiasi kwamba harufu isiweze kusikika wala
wanyama wakali wasiweze kufukua.

b. Maiti anatakiwa kulazwa kwa ubavu wa kulia na sehemu ya mbele ya
mwili wake ielekee kibla.

c. Mfupa wa mwanadamu aliyekufa si najisi lakini ni wajibu kuuzika tena.
d. Fuvu la mwanadamu linatakiwa kuzikwa haraka na haijuzu kuliweka

kama maonyesho.

e. Inajuzu kujengea kaburi la Mwislamu ikiwa jambo hili halitapelekea
kuvunjwa kwa kaburi wala kuvunja hadhi ya Mwislamu.

%n 9
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f. Kama mtu ametumbukia kisimani na kufariki, na maiti yake
ikashindikana kutolewa, hapo ndipo patakuwa kaburi lake na ni wajibu
kisima hicho kifukiwe.

0. Ni mustahabu kunyunyiza maji juu ya kaburi baada ya kuzika.
9. Hukmu za kuvunja kaburi

a. Haijuzu kuvunja kaburi la maiti iliyozikwa kwa kufuata sheria za
Kiislamu hata ikiwa kwa ajili ya kutanua mtaa au barabara.

b. Ikiwa italazimika kuvunja kaburi basi ni wajibu kuzika mwili wa
Mwislamu au mifupa ambayo bado haijaharibika.

c. Inajuzu kuvunja kaburi na kuzikwa maiti nyingine ikiwa ya mwanzo
imeshakuwa mchanga.

d. Kunyunyiza maji juu ya kaburi siku ya kuzikwa maiti ni jambo la mus-
tahabbu, ama baada ya maziko jambo hilo halina tatizo kwa lengo la

kufanya wema.

e. ljaza ya marjaa tagliid haitakuwa na athari katika mambo ambayo hai-
juzu kwayo kubomoa kaburi.

10. Hukmu ya shahidi

a. Hukmu ya ghusli na sanda haihusiani na shahidi.

b. Shahidi ni yule ambaye amekufa katika uwanja wa vita, hivyo kukiwa
na vita baina ya makundi mawili kundi la haki na kundi la batili,
watakaokufa kutoka upande wa haki watakuwa mashahidi. Lakini watu

wanaokufa nje ya uwanja wa vita hata kama watakuwa na malipo sawa
na shahidi, hawatakuwa na hukmu ya shahidi.
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Mfano ni yule mtu aliyekufa akiwa anatekeleza hukmu za Kiislamu.

11. Hukmu za kunyonga

a. Mwislamu aliyehukumiwa kunyongwa ana hukmu zote za Mwislamu,
na hukmu zote za maiti wa Kiislamu zinamstahiki, mfano swala ya maiti
n.k.

b. Sharti la kijinsia linasimama katika hukmu ya kuosha maiti, kinyume na
hilo ghusli itakuwa batili (ila kama ni baina ya mke na mume). Ama
katika kuvika sanda na kuzika hakuna ulazima wa kijinsia.

c. Inajuzu kwa mwanamke kusindikiza jeneza na hata kulibeba.

Maswali

1. Eleza namna ya swala ya maiti inavyoswaliwa.

2. Mtu ambaye hajatimiza masharti ya kuwa Imam wa jamaa anaruhusiwa
kuwa Imam wa swala ya maiti ya muumini?

3. Je, inajuzu kujengea kaburi kwa zaidi ya tabaka mbili?

. Ni shahidi gani anayeondokewa na hukmu ya josho na sanda?

5. Ikiwa mahakama imetoa hukmu ya kunyongwa kwa mtu aliyekamatwa
na madawa ya kulevya, Je, maiti hiyo itaruhusiwa kuswaliwa?

6. Je, hukmu ya jinsia inaingia katika suala la kuosha, kuvika sanda, na

kuzika?

I

Changamoto

Je, inajuzu kuzika wakati wa usiku?

&
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Somo la Ishirini na Tano
TAYAMMAM (1)

1. Yanayohusu tayammam

Kuna Mambo ambayo ikiwa mtu yatamtokea atatayammam badala ya
ghusli au wudhu, mambo hayo ni:

a. Ikiwa ni vigumu kupata maji, au hakuna maji au maji yako mbali mfano
chini kabisa ya kisima ambapo mtu hana chombo cha kuweza kuyachota.

b. Ikiwa maji yana madhara kwa mtumiaji. Kwa mfano mtu akitumia maji
kuna uwezekano wa kupata maradhi au maradhi aliyonayo yatachelewa
kupona iwapo atatumia maji hayo, basi ana wajibu wa kutayammam. Na
ikiwa atatumia maji na yakamdhuru, wudhu au ghusli itakuwa ni batili.

c¢. Kama atatumia maji kwa ajili ya wudhu au kuoga, kutakuwa na hofu ya
kiu cha nafsi yake mwenyewe au nafsi ya kiumbe ambacho ni wajibu wa
kukihifadhi.

d. Endapo atataka kuyatumia maji yaliyopo kwa kutwaharishia mwili wake
au nguo zake kutokana na najisi ili aswali na hakuna maji mengine

isipokuwa hayo.

e. Ikiwa ni haramu kutumia maji hayo au chombo kama vitakuwa ni vya
ghasbi. Kwa maana hiyo haijuzu kuvitumia.

f. Ikiwa wakati utakuwa hautoshi kiasi kwamba lau atataka kutawadha au
kuoga, basi swala yake au sehemu fulani ya swala hiyo itaingia nje ya

o
o



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili ShiE$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:16 AM Page 83

Mafunzo ya Hukmu za Ibada

Mwenye kuitakidi kwamba lau atatumia maji kutawadha au kuoga maji
kwa ajili ya ghusli, maji hayo yatamdhuru (kwa maana ya kuwa atapatwa
na maradhi fulani), basi hakuna tatizo kwake kutayammamu na swala yake
itaswihi.

Lakini, ikibainika kabla ya kuswali kwa tayammamu hii kwamba hakuna
madhara juu yake basi tayamammu yake itabatilika na itambidi aswali
kwa twahara ya wudhu.

Ama kama itamdhihirikia kwamba hakuna madhara juu yake baada ya
kuswali kwa tayammamu ile, basi ni ihtiyaat wajibu kutawadha au kuoga
na kisha kuilipa swala ile.

Mukallafu atakapopatwa na janaba na nguo zake au mwili wake ukawa na
najisi, na wakati ukawa hautoshi kutwahirisha mwili au nguo au kubadili
nguo hizo na wala hakuna uwezekano wa kuswali bila nguo kutokana na
baridi au jambo jingine, basi itamuwajibikia kutayammamu badala ya
kuoga na ataswali na nguo hizo na mwili huo wenye najisi na si wajibu juu
yake kuilipa swala hiyo.

2. Vinavyofaa kufanyia tayammam

Ni sahihi kutayammam Katika kitu chochote kinachotokana na ardhi, kama
vile mchanga wa kila aina, mawe ya kila aina, chokaa na mfano wa hivyo.

Haijuzu kutayammam juu ya madini ambayo hayazingatiwi kuwa sehemu
ya ardhi.

Inawezekana kutayammam katika marumaru ingawa ni vema kuepuka
hilo.

3. Jinsi ya kutayammam.
a. Nia

b. Kupiga viganja viwili katika sehemu inayofaa kutayammam.

&
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c. Kupaka kwa viganja vyote juu ya paji la uso na pande zake mbili
kuanzia maoteo ya nywele hadi juu ya nyusi na juu ya pua.

d. Kupaka nyuma ya kiganja cha kulia kwa kutumia kiganja cha kushoto
na kupaka nyuma ya kiganja cha kushoto kwa kutumia kiganja cha
kulia.

e. Kwa ihtiyat wajib kupiga kwa mara ya pili viganja katika sehemu iliyo
sahihi kutayammam kisha kupaka nyuma ya viganja kwa kuanza kulia
kisha kushoto.

Taratibu ya kutayammam haina tofauti iwe ni badala ya wudhu au ghusli.

Kama sehemu ndogo tu ya paji la uso au viganja haikupakwa basi tayam-
mamu itabatilika, iwe kwa kusahau, kutokujua au hata kwa makusudi.

4. Tayammam ya Jabira

Mtu anayewajibikiwa kufanya tayammam ikiwa katika maeneo ya
kufanyia tayammam au mkono wenyewe kuna jabira atatayammam kwa
hali hiyo hiyo.

Maswali

1. Taja mambo yanayokuwa wajibu katika kutayammam.

2. Je. Mtu ambaye hakufanya ghusli kwa itikadi ya kuwa maji yanamdhu-
ru ana hukmu gani?

3. Ikiwa mtu anahisi tabu kwenda bafuni Je, anaweza kutayammam kwa
ajili ya ibada za mustahab.

4. Je, mwenye janaba anaruhusiwa kuswali kwa tayammam akiwa na nguo
au mwili wenye najisi au baada ya kutwaharisha na kufanya ghusli
arudie tena swala yake?

5. Nini hukmu ya kutayammam juu ya mawe, chokaa na mfano wa hayo?

Changamoto
Je, Inajuzu kutayammam katika vitu ambavyo kimsingi ni sahihi kufanyia
tayammam lakini viko katika ukuta au mfano wake?

&
b



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili ShiE$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:16 AM Page 85

Mafunzo ya Hukmu za Ibada

Somo la Ishirini na Sita
MASHARTI YA TAYAMMAM

5. Masharti ya Tayammam ni

a. Kitu kinachofanyia tayammam kiwe twahara

b. Kitu cha kufanyia tayammam kiwe cha halali. Ikiwa mtu hakujua au
alisahau kuhusiana na uhalali wa kitu hicho, hapo tayammam itakuwa
sahihi.

. Tayammam lazima ianzie juu kuja chini.

. Lazima kuzingatiwa utaratibu.

. Tayammam ifanywe kwa kufuatanisha.

. Mtu asisaidiwe katika tayammam.

. Kusiwe na kizuizi katika sehemu zinazofanyiwa tayammam, hata kama
ni pete. Vinyweleo vya mikononi si kizuizi katika tayammam, lakini
nywele za kichwa zikiteremka juu ya paji la uso ni wajibu kuzinyanyua
wakati wa kutayammam.

h. Inajuzu kutayammam juu ya sehemu iliyofungwa bendeji kutokana na

jeraha ikiwa kufungua kuna madhara.

i. Viungo vya tayammam si lazima kuwa twahara ingawa kwa ihtiyat ni

bora zaidi.

Q S DO® o O

6. Hukmu za tayammam ni

a. Ikiwa hakikupatikana kitu cha kufanyia tayammam inawezekana
kufanyika katika vumbi linalotoka katika zulia au nguo. Na
ikishindikana hivyo basi itafanyika hata katika udongo ulioroa.
Ikishindikana, basi mtu ataswali bila wudhu kisha baadaye atatawadha
au kufanya ghusli (kwa mfano mtu anaye safiri kwa ndege) na kuilipa
tena swala ile.

b. Mtu aliye na wajibu wa kutayammam hawezi kutayammam kabla ya
kuingia kwa muda wa swala, ila kama alitayammam kabla ya swala
kwa ajili ya ibada za mustahab ataweza kuswali kwa tayammam hiyo

&
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hiyo.

c. Kama dharura ya mtu inaisha wakati wa mwisho wa swala italazimu
asubiri na swala yake aiswali mwisho wa wakati badala ya kuswali kwa
tayammam mwanzo wa wakati.

d. Mtu anayetayammam badala ya ghusli, kama udhuru wake bado unaen-
delea na akatokwa na hadathi ndogo kama vile mkojo, italazimu kwa
ihtiyat wajib atayammam tena na kisha atawadhe na ikiwa kutawadha
pia ni kugumu basi ni lazima atayammam tena badala ya wudhu.

e. Tayammam hubatilika pindi tu udhuru unapomalizika.

f. Vinavyobatilisha wudhu na ghusli pia vinabatilisha tayammam badala ya
wudhu na ghusli.

g. Taratibu zote za kisheria kuhusu ghusli, zinafaa kutekelezwa katika
tayammam iliyofanywa badala ya ghusli, isipokuwa tu kama tayammam
ilifanyika kutokana na uchache wa muda. Hakuna tatizo kuingia msiki-
tini, kuswali, kugusa maandiko ya Qur’an tukufu na kufanya matendo
mengine ambayo yana sharti ya twahara inayotokana na janaba.

Maswali

1.Taja masharti ya tayammam.

2. Je, ni lazima kuvua pete na mfano wake katika tayammam?

3. Je, nywele za mwili ni kizuizi katika tayammam?

4. Je, viungo vya tayammam ni lazima kuwa twahara?

5. Kama mukallaf hawezi kutawadha na pia ni vigumu kwake kutayam-
mam nini wajibu wake?

6. Je, tayammam badala ya ghusli ina athari na hukmu sawa na ghusli ya
kawaida?

Changamoto

Kama mtu ameloa kwa manii akiwa msikitini na baada ya kuamka ikawa

ni vigumu kutoka humo, Je, mtu huyo ana wajibu gani?

&
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Somo la Ishirini na Saba
AINA ZA SWALA

Swala za wajib na mustahab

1. Swala za Wajib ni:

a. Swala za kila Siku.

b. Swala baada ya twawaf.

c. Swala ya majanga.

d. Swala ya maiti.

d. Swala ya gadhaa ya baba na mama ambayo ni wajibu juu ya mtoto
mkubwa wa kiume.

f. Swala iliyo wajibu kwa nadhiri au kiapo au ujira.

Swala za mustahab ziko nyingi sana na huitwa nafila. Swala hizo za nafi-
la za mchana na usiku zimesisitizwa sana.

2. Nafila za kila siku (mustahab)

Kila swala moja ya wajibu katika swala tano ina swala ya nafila. Kuswali
nafila hizi ni muhimu na zina thawabu nyingi.

Nafila ya usiku ni kuanzia nusu ya usiku hadi adhana ya alfajiri. Ni bora
zaidi ikasaliwa wakati wa robo ya mwisho ya usiku yaani karibu na alfa-
jiri.

Swala za nafila ni

a. Rakaa nane kabla ya swala ya adhuhuri.

b. Rakaa nane kabla ya swala ya alasiri.

c. Rakaa nne baada ya swala ya maghrib.

d. Rakaa mbili baada ya swala ya isha ambazo huswaliwa kwa kukaa.
e. Rakaa mbili kabla ya swala ya asubuhi.

&
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f. Rakaa kumi na moja za swala ya tahajjud.

Jumla ya rakaa za swala za mustahabu ni mara mbili ya idadi ya rakaa za
swala za wajibu.

Swala za nafila za usiku huswaliwa rakaa mbili mbili na salaam, na haisi-
hi kuziswali kama swala mbili zenye rakaa nne. Inafaa kuswali swala za
nafila kwa kukaa, lakini ni bora zaidi kuziswali kwa kusimama.

Na iwapo mtu yuko safarini nafila ya swala ya adhuhuri, alasiri na isha
kwake itasimama. Maelezo zaidi ya swala za nafila yamo katika vitabu vya
swala na dua.

Nafila ya swala ya adhuhuri na alasiri zikiswaliwa baada ya kutekeleza
swala za adhuhuri na alasiri ndani ya nyakati zake, ihtiyaat wajib ziswali-
we kwa kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu, na wala si kwa niya na
kuziswali kwa wakati na wala si gadhaa.

Maswali

. Swala za wajibu ni zipi?

. Swala za nafila zina jumla ya rakaa ngapi?

. Nafila ya swala ya adhuhuri na alasiri huswaliwa kwa nia gani?

. Swala ya usiku (tahajjud) inaswaliwa vipi?

. Ni wajibu kuswali swala ya tahajud katika giza au seshemu ambayo mtu
asionekane?

6. Nafila gani haziswaliwi wakati wa safari?

O~ WN -

Changamoto

Swala za nafila huswaliwa kwa sauti au kimyakimya?

&
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Somo la Ishirini na Nane
VAZI LA MWENYE KUSWALI (1)
1. Kiwango cha kujifunika wakati wa swala

a. Mwanaume anatakiwa kufunika sehemu yake ya siri kutoka kitovuni
hadi mapajani hata kama hakuna anayemuona.

b. Mwanamke anatakiwa kufunika mwili wake wote na nywele zake. Si
wajibu kufunika uso kwa kiasi kile cha eneo analopaswa kuliosha katika
wudhu, kama ambavyo si wajibu kufunika viganja na nyayo zake.

c. Kidevu ni sehemu ya uso kwa hiyo si wajibu kwa mwanamke wakati wa
kuswali kufunika kidevu, bali ni wajibu juu yake kufunika chini ya kidevu.

d. Ni wajibu juu ya mwanamke kufunika nyayo ikiwa kuna mtu anayem-
wona na. siyo maharimu yake

e. Ikiwa katikati ya swala mwanamke akagundua kuwa nywele zake
zinaonekana na kwa haraka akazifunika swala yake itakuwa sahihi ila

kama alifanya makusudi.

f. Kama mtu aligundua baada ya swala kuwa hakuwa na vazi la wajibu
wakati wa swala, basi swala yake ni sahihi.

2. Masharti ya vazi la mwenye kuswali
a. Liwe twahara

Mtu akiswali kwa kukusudia na nguo au mwili ulio na najisi, swala yake
ni batili, kama hakujua kuwa ni najisi na akaswali, akaja fahamu baada ya

&
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swala kumalizika, swala yake itakuwa sahihi lakini kama kwanza alifa-
hamu najisi kisha akasahau na akaswali na najisi swala yake ni batili.
Kama mtu aliswali na najisi katikati ya swala akagundua kama muda bado
upo swala yake ni batili, na kama muda ni mchache basi afanye analoweza
kuhakikisha anaondoa najisi bila kuharibu mfumo wa swala. Na kama
itashindikana basi akate swala na kutwaharisha najisi ile na kisha kuswali
tena.

Kama mtu aliitwaharisha nguo na kuiswalia kisha akatambua kuwa
haikutwaharika swala yake ni sahihi lakini kwa ajili ya swala zinazofuata
aitwaharishe tena. Nguo inayotiliwa shaka kuwa ni najisi ina hukmu ya
twahara.

b. Lisiwe ghasbi

Kama mtu hakujua au alisahau kama anaswali na nguo ya ghasbi
(isiyokuwa halali) swala yake ni sahihi. Vilevile hukmu hii inaingia katika
nguo ya haramu ambayo kwa mfano iliwajibikiwa kutolewa khumsi. Ikiwa
nguo ilinunuliwa kwa pesa ambazo hazikutolewa khumsi ni haram kuswali
na nguo hiyo.

c. Lisitokane na viungo vya mzoga wa mnyama ambaye damu yake huto-
ka kwa kuchupa. Kwa ihtiyaat ya wajib, pia swala inabatilika ikiswali-
wa na nguo inayotokana na viungo vya mnyama asiyechupa damu.

Ihtiyat wajib swala inabatilika kama mwenye kuswali atakuwa amebeba
kitu katika viungo vya mnyama mwenye damu inayochupa. Ama kiungo
hicho kama si chenye uhai kama vile nywele, manyoya, sufi, pembe,mfupa
na mfano kama huo, na vitu hivyo vikawa vinatokana na mnyama ambaye
ni halali kuliwa, basi swala yake haiwezi kubatilika.

d. Lisitokane na mnyama ambaye ni haram kuliwa. Lau sehemu fulani ya
viungo vya mnyama huyo itamganda mwenye kuswali, swala yake ita-

o
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Majimaji yatokayo kwa mnyama najisi yakiingia katika nguo swala
inakuwa batili na vile vile swala inabatilika ikiwa nguo iliyoswaliwa
ilikuwa na kinyesi cha ndege ambaye ni haram kuliwa.

Maswali

1. Kipi kiwango cha mavazi ya wanawake katika swala?

2. Mwanamke akigundua nywele zake ziko wazi na akazifunika wakati
akiswali, Je, anawajibikiwa kuswali tena swala yake?

3. Ni yapi masharti ya nguo za mtu anayeswali?

4. Mtu akigundua kuwa anaswali na nguo yenye najisi au mwili ulionajisi-
ka, Je, swala yake itakuwa na hukmu gani?

5. Ikiwa kwa muda kadhaa mtu aliswali na nguo ambayo haikulipiwa
khumsi swala yake ina hukmu gani?

6. Kuwepo kwa unyoya wa paka au mate ya paka katika nguo ya kuswalia
kunabatilisha swala?

Changamoto

Kuswali na mkanda wa ngozi ambao haujulikani kuwa ni asili au wa kuten-
geneza kuna hukmu gani?

?
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Somo la Ishirini na Tisa

VAZI LA MWENYE KUSWALLI (2)
Masharti ya nguo za kuswalia

e. Isiwe imeshonwa au kudariziwa na dhahabu (kwa wanaume) lakini kwa
wanawake inajuzu katika hali zote. Kwa wanaume ni haramu kuvaa
mkufu, pete na saa ya dhahabu, na ni haramu kuswali na vitu hivyo (kwa
ihiyat wajib).

Uharamu wa dhahabu kwa wanaume si kwa ajili ya mapambo tu bali ni
kwa matumizi ya kila aina hata kama ni kwa kuitumia kwa muda tu wakati
wa kufunga ndoa.

f. Isiwe ni hariri halisi (kwa wanaume).

3. Wakati gani mtu anaweza kuswali na nguo au mwili wenye najisi

a. Mwili au nguo iliyonajisika kwa damu ya jeraha na ikawa ni vigumu
kuondoa damu hiyo. Jeraha ambalo linawezekana kusafishika na hata
kutolewa nguo zilizonajisika halihusiani na hukmu hii.

b. Ikiwa damu iliyopo ni ndogo kama ukubwa wa dirham moja (ncha ya
kidole) kwa sharti kwamba isiwe ni damu ya hedhi na kwa ihtiyat
wajibu (isiwe ni damu ya) nifasi na istihadha. Isiwe damu ya mnyama
haramu kama mbwa na nguruwe, mzoga na mnyama haramu kuliwa.
Kusiwe na najisi iliyotoka nje ya hapo.

c. Ikiwa nguo iliyonajisika ni ndogo kama soksi, leso ya mkononi n.k.

d. Ikiwa mtu amelazimika kuswali na nguo au mwili ulio na najisi,
kutokana na baridi, au kukosekana maji ya kutwahirishia.

&
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Maswali

1. Je, Inawezekana mwanamke akatumia dhahabu ikiwa hana nia ya
mapambo na akaificha kwa wengine?

2. Je, kuna hukmu gani kwa mwanaume kutumia pete ambayo haina dha-
habu?

3. Taja mazingira ambayo mtu anaweza kuswali kwa mwili au nguo iliyo
najisi?

4. Je, ni damu gani ambayo ikiwa chini ya ukubwa wa ncha ya kidole
inaruhusiwa kuswali nayo?

5. Leso iliyonajisika ikiwa ndani ya mfuko, Je, mtu anaweza kuswali nayo?

6. Ikiwa damu inatoka puani au mdomoni tangu mwanzo wa muda wa
swala hadi kukaribia mwisho wa wakati swala, Je, itakuwa na hukmu
gani?

Changamoto

Je, inaruhusiwa kuweka chuma cha dhahabu katika meno wakati wa
kuyanyoosha?

?
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Somo la Thelathini

SEHEMU YA KUSWALIA (1)

Masharti ya sehemu ya kuswalia

a. ghasbi, (yaani imepatikana kwa njia ya kunyang'anya). Lakini kama
mtu hajui au amesahau swala yake itakuwa sahihi, hata kuswalia juu ya
mswala ambao umenunuliwa kwa pesa ambayo haijatolewa khumsi
swala inabatilika.

Kama watu wanashirikiana katika umiliki wa eneo, na mmoja wao hawezi
kuswali katika eneo lile bila idhini ya mwenziwe, na ikiwa mahala hapo
hapajatenganishwa kuonesha mpaka wa kila mmoja, na vilevile ikiwa
kama eneo hilo limenunuliwa kwa pesa ambayo haijatolewa khumsi, ni
batili kuswali hapo.

Sehemu ambazo zimetolewa wagfu na kisha serikali ikazichukua kujenga
madrasa na shule ikiwa mmiliki yuko radhi swala zitakuwa sahihi. Na mtu
ambaye muda wake wa kukaa katika nyumba ya serikali, shirika au kam-
puni umekwisha, akiendelea kubaki pale bila ridhaa swala zake zitakuwa
batili. Serikali dhalimu ikichukua eneo la mtu ikiwa itajulikana kuwa ni
ghasbi, haitajuzu kuswali mahala hapo.

b. Isiwe ni sehemu inayochezacheza (kutikisika).

c. Isiwe ni sehemu ambayo kusimama mahala hapo ni haramu.

d. Isiwe mbele ya kaburi la Mtume (s.a.w.w) au Maimamu (a.s)

e. Sehemu ya kusujudu iwe twahara

f. Isiwe ni sehemu itakayonajisisha nguo au mwili wa anayeswali

g. Kuwepo na umbali kiasi baina ya mwanamke na mwanaume, kwa
uchache usiwe chini ya shubiri moja.

h. Iwe tambarare.
o
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Maswali

1. Taja masharti ya sehemu ya kuswalia

2. Nini hukmu ya swala ya mtu anayeswali katika eneo la ghasbi lakini juu
ya mswala?

3. Nini hukmu ya swala ya mtu anayeswalia mswala ambao umenunuliwa
kwa pesa ambazo hazijatolewa khumsi?

4. Nini hukmu ya swala ya mtu anayekaa katika nyumba ambayo muda
wake kukaa humo kisheria umekwisha?

5. Nini hukmu ya kuswali katika ardhi ambayo mmiliki wake hayuko radhi
kuswalia juu ya ardhi hiyo?

6. Je, inajuzu kukaa, kupita au kuswali katika sehemu ambazo serikali ya
kidhalim imezichukua kwa watu (ghasbi)?

Changamoto

Mtu ambaye anasafiri na kula chakula katika hoteli ambayo pembeni yake
kuna sehemu ya kuswalia, Je, anaruhusiwa kuswali katika sehemu hiyo
bila kupewa idhini.

?
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Somo la Thelathini na Moja
SEHEMU YA KUSWALLIA (2)

a. lwe ni sehemu ambayo mtu ataweza kutulia wakati wa kuswali, bila
kutikisika, lakini ikiwa kutokana na kutokuwa na muda mtu atalazimi-
ka kuswali katika sehemu hizo, mfano ndani ya gari.

b. Isiwe sehemu ya hatari kwa mwanadamu au juu ya zulia ambalo lime-
andikwa jina la Allah au kunakshiwa kwa aya za Qur’an.

c. Isiwe mbele ya kaburi la Mtume (s.a.w.w) au Maimam (a.s) isipokuwa
endapo kama inawezekana kuwa katika usawa mmoja.

d. Sehemu nyingine yaweza kuwa najisi na swala ikawa sahihi lakini sehe-
mu ya kusujudia lazima iwe twahara.

e. Ikiwa ni sehemu najisi basi isiwe yenye unyevunyevu kuweza kusam-
baza najisi hiyo kwa wanaoswali imma katika nguo au katika mwili.

f. Kunaweza kuwa na umbali wa kiasi cha hatua moja, na kama
mwanamke atakuwa mbele swala bado ni sahihi.

g. Sehemu ya kusujudia inatakiwa isivizidi kwa urefu juu au chini viungo
vingine vya sijda urefu wa vidole vinne vilivyofungwa.

Ni makruhu kuswali swala ya wajib ndani ya Kaaba na pia kwa ihiyat
wajib kutoswali juu ya Kaaba.

Si vibaya kusali juu ya mswala au muh’ri (turba) wenye nakshi. Lakini
ikiwa hali hiyo itawapa mwanya watu wanaowatuhmu Mashia au kuleta
mgawanyiko wa mawazo, basi ni karaha kutumia katika swala.

Maswali

1. Nini hukmu ya kuswali sehemu ambayo mwili utatikisika bila khiyari

&
b



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili ShiE$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:16 AM Page 98

Sehemu ya Kuswalia

mfano ndani ya gari?

2. Nini hukmu ya swala ambayo nafasi ya kusujudia tu ndio twahara?

3. Nini hukmu ya kuswali juu ya zulia lililoandikwa jina la Allah au aya za

Qur’an?

4. Je, ni lazima wanaume kusimama kwa mbele zaidi ya wanawake wakati
wa swala?

5. Nini hukmu ya swala ya wajib inayoswaliwa ndani ya Kaaba?

6. Nini hukmu ya kuswali juu ya turba au mswala wenye nakshi?

Changamoto

Nini hukmu ya kuswali katika eneo ambalo unasikika na kusambaa muzi-
ki ambao ni haram?

?
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Somo la Thelathini na Mbili

HUKMU ZA MSIKITI (1)

Yaliyo haramu:

a. Kuunajisi msikiti, mahala popote pale na kwa njia yoyote ni haramu. Na
ikiwa sehemu yoyote ile ya msikiti imenajisika, basi ni wajibu utwahar-
ishwe haraka hata kama msikiti huo ulibaki kuwa gofu.

b. Kuupamba na dhahabu ikiwa itatoa sura ya israf, kinyume na hapo ina-
pata hukmu ya makruh.

c. Kufanya kazi ambazo hazistahili hadhi ya msikiti, mfano kufanya msik-
iti kuwa ni sehemu ya mafunzo ya michezo au mazoezi ya michezo.

d. Kuingia kafiri msikitini.
e. Kubomoa msikiti, isipokuwa kama kuna haja ya dharura na yenye man-
ufaa.

f. Kufanya kinyume na wagfu wa msikiti, kama kuonyesha picha zisizo na
mtazamo wa kidini.

Maswali

1. Taja hukmu zilizokuwa ni haramu kwa msikiti

2. Je, inajuzu kufanya mafunzo ya mazoezi msikitini?

3. Je, inajuzu kurusha nyimbo za furaha kutoka msikitini kama nyimbo za
kusifu mazazi ya Mtume (s.a.w.w)?

4. Je, inajuzu kwa kafiri kuingia msikitini?

5. Je, inajuzu kutumia vifaa vya msikiti kama maji na umeme kwa ajili ya
majlis au khitma ya mtu?

6. Je, inajuzu kukodisha tabaka la chini la msikiti (ikiwa ni wa ghorofa) ili
kufanya kazi zisizohusiana na msikiti?

Changamoto
Nini hukmu ya kuweka picha za Imam Khomeini au picha za mashahidi

oo
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Somo la Thelathini na Tatu.

HUKMU ZA MSIKITI (2)

Hukmu mustahab za msikiti ni

a. Kusafisha msikiti.

b. Kujiweka manukato na kuvaa nguo safi wakati wa kwenda msikitini.

c¢. Kuwa makini na kutokanyaga najisi au uchafu.

d. Kuwahi kwa kuingia mwanzo msikitini na kutoka mwisho.

e. Kufanya dhikri na kuweka khofu katika moyo wakati wa kuingia na
kutoka msikitini.

f. Ni makruhu kulala msikitini.

g. Kuswali msikitini kuna fadhila si kwa wanaume tu bali hata kwa
wanawake.

Msikiti wa jamaa ni ule uliotengwa katika mji ili kufanyia ibada za jamaa
katika msikiti huo na huitwa Masjid Jaamia.

Kutanua msikiti ikiwa ni kutokana na mali ya mtu binafsi hakuna haja ya
kutaka idhini ya Haakim shar'ii (Hakimu wa sharia za dini).

Inajuzu kuswali katika msikiti uliojengwa na kafiri na pia kuchukua mali
kutoka kwa kafiri kwa ajili ya kujenga msikiti.

Madrasa na kumbi zinazoungana na msikiti hazina hukmu za msikiti.
Inawezekana kubadilisha jina la msikiti kama jina la mwanzo halikuwa

katika sigha ya msikiti. (sigha ni kisomo maalum kinachosomwa ili
kuthibitisha jengo kuwa msikiti)

dp
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Maswali

1. Taja hukmu ambazo ni mustahabu kwa msikiti

2. Nini hukmu ya kulala msikitini?

3. Ni bora mwanamke kuswali msikitini ama nyumbani?

4. Nini maana ya msikiti wa jamia?

5. Je, ni wajibu kupata idhini ya hakim shar'ii katika kuukarabati msikiti?

6. Je, kumbi za starehe zinazojengwa pembezoni mwa msikiti zina hukmu
gani?

Changamoto

Nini hukmu ya kufanyia harusi msikitini pamoja na chakula ingawa shere-
he zinafanyika nyumbani?
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Kibla

Somo la Thelathini na Nne

KIBLA

Hukmu za kibla

Ni wajibu kwa Waislamu kuelekea kibla wakati wa kuswali, kwani huko

ndiko iliko Al-Kaba, katika mji wa Makka.

Inajuzu kuswali swala za mustahabu hali ya kuwa unatembea au ukiwa

kwenye kipando. Katika hali hii hakuna wajibu wa kuelekea kibla wakati

wa kuziswali swala hizo.

Mwislamu anatakiwa kuwa na yakini juu ya muelekeo wa kibla kwa njia

yoyote ile, na ikishindikana basi ataswali kuelekea upande ambao anadhani

kuwa waweza kuwa kibla. Ikishindikana ataswali kwa kulekea pande zote

nne.

Kibla pia yawezekana kutambulika kwa kuangalia mihrab za msikiti au

makaburi ya Waislamu, na ikishindikana basi mtu atatumia Kivuli kwa

maana kwamba mnamo tarehe ishirini na tano ya mwezi wa tano na tarehe

kumi na saba ya mwezi wa saba Miladiya, wakati wa adhuhuri jua hupiga

juu kabisa ya Kaaba kwa sura ya kuinama. Kipindi hicho mtu anaweza

kuchukua kitu mfano wa mti na kuusimamisha ardhini, upande utakaotoa

kivuli ni upande uliyo kinyume na kibla kwa maana upande usio na kivuli

utakuwa ndio kibla.

Maswali

1. Nini maana ya kuelekea kibla?

2. Je, kuna ulazima wa kuelekea kibla katika swala za Mustahab?

3. Mtu akishindwa kutambua kibla wajibu wake ni upi?

4. Mtu ataswali kuelekea upande gani ikiwa hata dhana haikumuwezesha
kutambua kibla?

5. Ni sahihi kutegemea kiashiria kuhusu kibla?

6. Nini maana ya kutumia kivuli katika kutambua kibla?

Changamoto

Vipi itatambulika kibla kwa upande wa Kusini na Kaskazini na swala

itaswaliwa vipi?
%102%3
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Somo la Thelathini na Tano

SWALA ZA KILA SIKU (1)

1. Swala tano ni moja kati ya nguzo muhimu za dini, na ni ibada yenye
nafasi ya kipekee kiasi kwamba kuiacha au kuidharau ni haram na
kunapelekea kuadhibiwa kwa mwenye kuiacha. Hakuna sababu yoyote
ya kuiacha swala hata kama ni katika vita.

. Swala za kila siku ziko tano
. Swala ya asubuhi, rakaa mbili
. Swala adhuhuri rakaa nne

. Swala ya alasiri rakaa nne

. Swala ya magharibi rakaa tatu
. Swala ya isha rakaa nne.

O O O T 92N

Swala za rakaa nne huswaliwa rakaa mbili katika safari. Tutaeleza baadaye
kwa ufasaha.

3. Wakati wa swala

a. Asubuhi ni kuanzia kuchomoza kwa alfajiri ya kweli hadi mwanzo wa
kuchomoza kwa jua, na vema mtu akaswali dakika tano au sita baada ya
adhana.

b. Adhuhuri ni kuanzia pale jua linapopanda na kuwa la utosi kiasi kwam-
ba kivuli kinaanza kurejea mashariki na unaendelea hadi unapobaki
muda makhsusi wa swala ya alasiri ambapo ni dakika chache tu kabla ya
kuingia magharibi.

c. Swala ya alasiri inaanza muda mchache tu tangu kuisha kwa swala ya
adhuhuri na inaendelea hadi kuingia swala ya magharibi.

d. Magharibi huanzia tangu kuzama kwa mawingu mekundu upande wa
mashariki baada ya kuzama jua na huendelea hadi unapobaki muda

¢p
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makhsusi wa swala ya isha ambapo ni dakika chache kabla ya nusu ya
usiku.Tofauti ya muda kati ya kuzama kwa jua na kuzama kwa mawingu
mekundu kunaendana na mabadiliko ya majira ya mwaka.

e. Isha inaanza muda mchache tu tangu kuisha kwa swala ya magharibi na
huendelea hadi nusu ya usiku. Nusu ya usiku kisheria ni mtu kuhesabu
muda uliopo tangu kuzama kwa jua na adhana ya alfajiri kisha akaugawa
mara mbili muda upatikanao ndio nusu ya usiku kisheria.

Maswali

1. Je mtu anayeacha kuswali kwa makusudi au anayedharau swala ana
hukmu gani?

2. Elezea muda wa swala ya asubuhi unavyoisha

3. Je, mwisho wa muda wa swala ya alasiri ni hadi kufika adhana ya swala
magharibi au kuzama kwa jua?

4. Ni muda gani tangu kuzama kwa jua na adhana ya swala ya magharibi?

. Ni ipi nusu ya usiku kisheria?

6. Wakati gani swala ya alasiri unaingia?

ol

Changamoto

Shia wana dalili gani juu ya kuunganisha swala (swala ya adhuhuri na
alasiri) na (swala ya magharibi na isha).
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Somo la Thelathini na Sita
SWALA ZA KILA SIKU (2)

4, Hukmu za wakati wa swala

Mwanadamu atajua wakati wa swala kwa kuwa na yakini juu ya kuingia
kwa wakati wa swala, au watu wawili waadilifu waeleze juu ya kuingia
kwa wakati wa swala au itoke adhana kwa muadhini anayeaminiwa kujua
muda wa swala.

Mtu haruhusiwi kuanza kuswali bila kuwa na uhakika wa kuingia kwa
muda wa swala. Kama mtu alikuwa na yakini ya kuingia kwa muda wa
swala na baina ya swala akagundua kuwa muda haujaingia swala yake ni
batili, isipokuwa tu kama mtu aliswali na baina ya swala akajua muda
umeingia sehemu ya mwanzo wa swala yake ni sahihi.

Mtu anaweza kutegemea vyombo vya habari kama vinaaminika kum-
tangazia muda wa swala na kama muadhini anayeaminika akiadhini si laz-
ima kungoja hadi amalize kuadhini. Na katika suala la nyakati, mukallaf
anatakiwa kuangalia mawio na machweo ya eneo alilopo na siyo kutege-
mea eneo jingine.

Kuwa na wakati mmoja katika maeneo tofauti hakupelekei kuwa sawa
katika machweo na mawio wala kuingia kwa adhuhuri.

Mtu hatakiwi kwa makusudi kuacha kuswali hadi kufikia mwisho wa
wakati wa swala, na kama ana muda mchache wa kumuwezesha kuswali
walau rakaa moja ikawa ndani ya wakati ataswali kwa nia ya adaa. Na
kama ana shaka kwa muda uliobaki ataswali kwa nia ya kutekeleza kili-
chomo ndani ya dhimma.

Mtu ana hiyari ya kuswali kwa kutenganisha swala au kuziswali katika
wakati mmoja swala ya adhuhuri na alasiri na swala ya maghribi na isha.
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Ni mustahabu kuswali mwanzo wa wakati lakini kama mtu anachelewesha
ili kuipata jamaa, au kama anadaiwa na mdai yuko karibu yake ni vema
kwanza akalipa deni ikiwa anacho cha kulipa kisha aende kuswali lakini
kama muda ni mchache, italazimu aswali kwanza.

5. Taratibu baina ya swala

Swala zinatakiwa ziswaliwe kwa utaratibu. Kwa mfano haiwezekani
kuswali swala ya alasiri kabla ya swala ya adhuhuri na wala swala ya Isha
kabla ya swala ya magharibi. Na kama kwa makusudi mtu akaondoa
utaratibu huu, swala yake inakuwa batili. Ikiwa ni kwa kusahau mtu ali-
fanya hivyo na kugundua baada ya kumaliza kuswali, basi swala yake ni
sahihi.

Kama mtu ameweka nia kwa ajili ya swala ya adhuhuri na akiwa kati kati
ya swala akagundua kuwa tayari alishaswali adhuhuri anatakiwa kukatisha
swala na kuweka nia ya swala ya alasiri na kisha aswali.

Kama mtu alijua ameshaswali adhuhuri na akaweka nia ya swala ya alasiri
na kuanza kuswali kisha akagundua kuwa hakuswali swala ya adhuhuri.
Kama yuko Kkatika wakati unaoshirikiana mara moja atabadili nia na kuwa
ya swala ya adhuhuri, kisha akimaliza ataswali swala ya alasiri. Na ikiwa
ulikuwa ni katika wakati makhsusi wa adhuhuri atatakiwa kumaliza swala
kwa nia ya adhuhuri kisha ataswali tena swala zote kwa utaratibu.

Maswali

1. Je, ni kwa njia gani muda wa swala utagundulika?

2. Je, muda wa swala huanza kwa kuanza kwa adhana au baada ya adhana?

3. Je, yawezekana kuswali kwa kuzingatia mawio ya sehemu nyingine
ambayo haipishani na sehemu uliopo katika nyakati?

4. Je, ni kiasi gani cha swala kikiswaliwa ndani ya muda swala itakuwa ni
adaa na kama itakuwa shaka swala itaswaliwa kwa nia gani?

éorp
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5. Nini wajibu wa mtu anayeswali adhuhuri na kisha akagundua kuwa
alishaswali adhuhuri?

6. Mtu akiwa anaswali swala ya isha kisha akagundua kuwa hakuswali
magharibi ana wajibu gani?

Changamoto

Je, waweza kuamini nyakati za nchi mbalimbali zilizowekwa katika balozi
mbalimbali?
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Somo la Thelathini na Saba

SWALA ZA KILA SIKU (3)

6. Adhana na igama

Ni mustahabu kusoma adhana na igama kabla ya swala za kila siku za
mchana na usiku, na imesisitizwa sana katika swala ya asubuhi na
magharibi hasa ikiswaliwa jamaa, ila katika swala kama ya majanga hali-
jaelezea jambo hili.

Adhana ina sentensi kumi na nane

Allahu Akbar
(Mara nne)

Ashahadu anlaa ilaaha illa llah
(Mara mbili)

Ash hadu anna Muhammadan Rasuulu llaah
(Mara mbili)

Hayya 'ala Swala
(Mara mbili)

Hayya alal Falaah
(Mara mbili)

Hayya 'alaa khayril amal.
(Mara mbili)

Allaahu Akbar
(Mara mbili)
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Laa ilaaha illa llaah
(Mara mbili)

Igama iko kama adhana kwa sharti kwamba Allahu Akbar ya mwanzo ina-
somwa mara mbili na Laa ilaaha illa llaah ya mwisho inasomwa mara
moja, na baada ya kusema hayya alaa khayril amal mara mbili husemwa
gad gaamati swalaa mara mbili.

Ash hadu anna Aliyyan Waliyyu llaah si sehemu ya adhana. Adhana huwa
ni alama ya kuashiria kuingia kwa muda wa swala na wasikilizaji
wanatakiwa kuitikia kwa sauti.

Si vibaya kutoa adhana kwa pamoja kama haitawaudhi wengine, ila sauti
ya Qur’an au dua kuiweka kwa sauti kubwa kuna mushkil ikiwa inawaud-
hi majirani.

Si vibaya kusoma adhana kwa sauti hasa kwa swala ya alfajiri hata kama
majirani wataudhika.

Adhana ya mwanamke inatosheleza kwa mwanaume kama atavisikia
vipengele vyake vyote.

Maswali

1. Nini hukmu ya adhana na igama?

2. Nini tofauti ya adhana na igama?

3. Je, shahada ya Imam Ali ni wajibu katika adhana?

4. Je, ni sahihi kusimama hata kwa neno hayya ala swalaat?
5. Nini hukmu ya kutoa adhana kwa kikundi?

6. Je, mwanaume anatoshelezwa na adhana ya mwanamke.

Changamoto

Inajuzu kwa swala ya asubuhi ya mwezi wa Ramadhani kutolewa mapema
adhana kabla ya muda wa swala ili watu wamalizie kula na kunywa.
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Somo la Thelathini na Nane
SWALA ZA KILA SIKU (4)

Wajibu wa Swala (1)

7. Yaliyo wajibu katika swala

Nia

. Takbiratul ihram
. Qiyam

. Kisomo
Rukuu

. Sajda

. Dhikri

. Tashahud

. Salaam

10. Tartiib
11. Muwalaat

© 0O N UAWN R

Baadhi ya mambo ya wajibu katika swala ni nguzo, yaani ikiwa hay-
atafanywa katika swala kwa kupunguzwa au kuongezwa, iwe kwa makusu-
di au kwa kusahau swala inakuwa batili. 1la wajibu ambazo sio nguzo
ikiwa zitaongezwa au kupunguzwa kwa makusudi swala inabatilika na
kama ni kwa kusahau swala inabaki kuwa sahihi.

Wajibu ambazo ni nguzo ni hizi zifuatazo:

1. Nia

Ni kukusudia kufanya ibada kwa ajili ya Mwenyei Mungu (swt), na
kutekeleza wajibu wake. Si lazima nia kutamkwa kwa ulimi, bali mtu

anayeswali anatakiwa kufahamu anaswali swala gani, na haitakiwi kuwa
na ria katika swala yaani kufanya kitendo kwa ajili ya kujionesha kwa

§p
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Mtu anawajibikiwa kubadili nia ikiwa:

a. Wakati anaswali swala ya alasiri atagundua hakuswali swala ya adhuhuri
atabadili nia ikiwa si katika wakati makhsusi wa swala ya alasiri, vile
vile kati ya swala ya magharibi na swala ya isha.

b. Ikiwa anawajibikiwa gadhaa ya swala mbili mfano: swala ya adhuhuri
na swala ya alasiri na kwa kusahau akatanguliza swala ya alasiri kabla
ya swala ya adhuhuri, ni mustahabu kubadili nia.

c¢. Mtu anapowajibikiwa na gadhaa ya wajibu na swala ya adaa anaweza
kubadili nia na kuanza gadhaa ikiwa muda wa adaa hautapotea.

Ni mustahabu kubadili nia ikiwa:
a. Kama anaswali swala ya Adaa, atabadili kuwa gadhaa iwapo wakati bora
wa swala hiyo ya adaa hautampita.

b. Kubadili nia ya swala ya wajibu kuwa suna kwa ajili ya kuzidiriki
thawabu za swala ya jamaa.

c. Kubadili nia ya swala ya wajibu na kuwa nafila katika adhuhuri ya
mchana wa siku ya ljumaa kwa yule aliyesahau kusoma Suratul-Jumua
na akasoma Sura nyingine na kufikia nusu yake au zaidi yake. Ni mus-
tahabbu kwake kubadiili nia ya swala ya wajibu kwenda kwenye swala
ya nafila ili aanze upya kuswali swala ya wajibu na kusoma Suratul
Jumua.

Maswali

1. Taja wajibatu za swala

2. Kuna tofauti gani kati ya wajibatu rukni na ghairi rukni?
3. Taja wajibatu rukni

4. Je, ni lazima kuitamka nia kwa ulimi au kuweka moyoni?
5. Ni wakati gani mtu anaweza kubadili nia katika swala?

G
.



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili ShiE$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:16 AM Page 112

Swala za kila Siku

6. Ni wakati gani inakuwa ni mustahabu kubadili nia katika swala?
Changamoto

Mtu amejigundua kuwa anafanya ria katika swala, na mara akaanza
kupambana na nafsi yake katika kuiondoa ria Je, mapambano hayo yatah-
esabika pia kuwa ni ria?
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Somo la Thelathini na Tisa
SWALA ZA KILA SIKU (5)

Wajibu wa Swala (2)

2. Takbiratul IThram

Makusudio ya kutamkwa mwanzo wa swala ni kuashiria kuanza kwa ibada
ya swala, na kutotamkwa kwa sura yoyote ile, iwe kwa makusudi au kwa
kusahau pamoja na kuzidisha katika kutamka kunamaanisha kubatilika
kwa swala.

Takbira lazima itamkwe kwa kiasi kwamba mtamkaji ajue au asikie kuwa
anatamka neno hilo. Takbira ni lazima kutamkwa kwa kiarabu kilicho sahi-
hi kabisa na kutamka kwa makosa au kwa lugha nyingine isiyokuwa
kiarabu kunabatilisha swala hiyo.

Lazima mtu ajifunze utamkaji sahihi wa Takbira isipokuwa kama ana
udhuru. Mtu anatakiwa awe ametulia wakati wa kutamka Takbira na kama
atajitikisa kwa makusudi itabatilika.

Shaka katika takbira

Ikiwa mtu atakuwa na shaka katika Takbira kama aliitamka au hapana,
kama alishaanza kisomo, basi asiijali shaka hiyo na aendelee na swala
yake, na kama alikuwa hajaanza kisomo basi ataitamka tena takbira. Na
ikiwa mtu atakuwa na shaka juu ya usahihi wa utamkaji wa Takbira
hatatakiwa kushughulishwa na shaka yake.

3. Qiyam (kisimamo) cha wajib

Katika giyamu kuna visimamo ambavyo ni nguzo na visivyokuwa nguzo.
Kisimamo ambacho ni nguzo ni kile kinachosimamwa wakati wa kutamka
takbira na wakati wa kwenda katika rukuu, na kisimamo kisichokuwa
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nguzo ni kile kinachosimamwa wakati wa kusoma na baada ya rukuu.

Mtu mwenye uwezo wa kusimama anatakiwa kuswali katika hali ya kusi-
mama hadi kukamilisha swala kama utaratibu ulivyo.

Ni wajibu pia kusimama wakati wa kutamka takbira na kabla ya kwenda
katika rukuu ambapo kwa hali zote ni rukni.

Ikiwa mtu baada ya kisomo atakwenda sijda moja kwa moja kwa kusahau
rukuu, itamlazimu kurudi na kusimama kidogo kisha kwenda rukuu, na
akirukuu bila ya kusimama swala yake itabatilika.

Mtu akiwa katika kisimamo ni wajibu atulie asiegemee popote ila kwa
kusahau au kwa dharura.

Ikiwa mtu amelazimika kutikisika wakati akiwa katika swala itamlazimu
aache kusoma dhikri, afanye harakati anazohitaji na kisha atulie na kuen-
delea na dhikri.

Yafuatayo ni mustahabu kuyafanya katika kusimama
a. Kunyooka

b. Kushusha mabega

c. Kuweka mikono juu ya mapaja

d. Kubana vidole

e. Kuangalia sehemu ya kusujudia

f. Kuelekeza uzito wa mwili kwenye miguu yote

g. Kuwa mtulivu na mnyenyekevu

h. Miguu isipishane.

Mtu asiyeweza kusimama anatakiwa kuswali kwa hali ya kukaa, lakini
kama anaweza kuegemea kwenye kitu na kuswali kwa kusimama atataki-
wa kufanya hivyo na kuswali hali ya kusimama.

Mtu asiyeweza kuswali kwa kukaa anatakiwa aswali kwa hali ya kulala
hasa kwa ubavu wa kulia, na kuelekeza uso kibla, ikishindikana alale kwa
ubavu wa kushoto. Akishindwa kabisa alale kwa mgongo na miguu yake
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kuelekea kibla.

Mtu anayeswali kwa kukaa ikiwa baada ya kusoma akagundua kuwa ana
uwezo wa kusimama inamlazimu kusimama na kutekeleza rukuu kwa hali
ya kusimama. Hukmu hii vilevile inatumika kwa mtu anayeswali kwa
kulala ikiwa ataona ameweza kukaa au kusimama.

Mtu anaweza kuswali kwa kukaa au kulala ikiwa anahofia kuwa kusima-
ma kutampa madhara.

Kama mtu anajua wakati wa mwisho wa wakati wa swala ataweza kuswali
kwa kusimama, itamlazimu kusubiri hadi muda huo na kuswali kwa kusi-
mama, kwa ihtiyat wajib. Na kama aliswali mwanzo wa wakati kwa kukaa
kutokana na udhuru swala yake itakuwa sahihi hadi mwisho wa wakati
udhuru wake unapoendelea.

Kama mtu alikuwa na udhuru na akaswali kwa kukaa, kama udhuru utaon-
doka kabla ya kumalizika wakati wa swala, italazimu kuiswali tena swala
hiyo kwa kusimama.

Maswali

1. Nini hukmu ya swala mbayo takbiratul ihram haikutamkwa kwa usahi-
hi ?

2. Je, ikiwa mtu ana shaka kama alitamka takbira au la nini wajibu wake?

3. Qiyam ya wajibu iko katika sehemu ngapi?

4. Je, mtu anaweza kujitikisa au kusogea mbele na nyuma wakati anaswali?

5. Taja mambo ambayo ni mustahabu katika giyam

6. Kama mtu hawezi kusimama mwanzo wa wakati wa swala, Je, anaweza
kuswali kwa kukaa?

Changamoto

Takbiratul ihram katika swala ya adhuhuri na swala ya alasiri husomwa

kimyakimya au kwa sauti?
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Somo la Arobaini
SWALA ZA KILA SIKU (6)

Wajibu wa Swala (3)
4. Kisomo
Katika swala za wajibu za kila siku kisomo kinasomwa kwa namna mbili:

a. Katika rakaa ya kwanza na ya pili husomwa Suratul Fatiha na kwa ihtiy-
at wajibu pamoja na Sura nzima, kusoma baadhi ya aya hakutoshelezi kiso-
mo Katika swala.

b. Katika rakaa ya tatu na ya nne husomwa Suratul Fatiha au tasbihat ar-
baa (Sub-hana llah, alhamdulillaah laa ilaaha illa llah Allaahu Akbar).
mara moja au kwa ihtiyat wajib mara tatu.

Hukmu za kisomo katika rakaa ya kwanza na ya pili

Surat Fiil na Quraish zina hukmu ya Sura moja kwa maana mtu asomapo
anatakiwa kuzisoma kwa pamoja, vile vile hukmu hii inatumika katika
Surat Dhuhaa na Inshiraah.

Ikiwa mtu alizisoma katika swala Sura hizi bila kuziunganisha swala zake
zitakuwa sahihi ikiwa hakufanya uzembe katika kujifunza.

Mtu anaweza kusoma baadhi ya aya za Qur’an baada ya kumaliza Surat
Fatiha na Sura nyingine kamili kwa lengo la kuongeza thawabu na si kama
ni sehemu ya swala.

Kama mtu anaswali na muda ni mchache wakati au ana hofu ya kuibiwa au

kushambuliwa na wanyama wakali, hatalazimika kusoma Sura (atasoma
Suratul Fatiha tu na kuendelea na swala).
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Kama mtu ametangulia kusoma Sura kabla ya Fatiha na akagundua hilo
kabla hajaenda rukuu itamlazimu asome tena Sura baada ya kumaliza Surat
Fatiha na kama aligundua hilo wakati akisoma Sura atalazimika kuacha
Sura na kusoma Fatiha na kisha kusoma tena Sura.

Kama mtu alisahau kusoma Suratul Fatiha au Sura au zote pamoja na akali-
gundua hilo baada ya kuwa katika rukuu, swala yake itakuwa sahihi. Na
kama aligundua kabla ya kwenda katika rukuu italazimu asome kile ali-
chokisahau kisha arukuu, na kama alisahau Suratul Fatiha ataisoma na
kisha atasoma tena Sura na kurukuu, hukmu hii inatumika hata kwa yule
ambaye alishainama katika rukuu ila hajafikia rukuu ya kisheria.

Haijuzu kusoma moja katika Sura zilizo na sijda ya wajib. Ikiwa alisoma
na akfika aya ya sijda kwa ihtiyat ya wajib italazimu afanye sijda kwa ajili
ya aya hiyo kisha aimalize Sura na kuendelea na swala ambapo baadaye
inatakiwa kuswaliwa tena. Ikiwa hakuifikia aya ya sajda, kwa ihtiyat ya
wajib ni lazima aiache sura na kusom nyingine, kisha akamilishe swala na
airudie tena kuiswali.

Ikiwa mtu yuko katika swala na akasikia imesomwa aya ya sijda ataweza
kuendelea na swala lakini afanye ishara kwa ajili ya sijda ya aya ya wajibu.

Ikiwa baada ya kusoma Surat Fatiha mtu akaanza kusoma Surat Ikhlas au
Kaafirun hataweza kubadili na kusoma Sura nyingine, kama ni swala ya
ljumaa inajuzu kuacha Sura hizi na kusoma Surat Munaafiquna au Surat
Jumuat.

Sura nyingine isiyokuwa hizi mbili inawezekana kuacha na kuanza Sura
nyingine kabla ya kufika katikati.

Kama mtu amesahau kiasi cha Sura anayoisoma au akahofia kutoikamil-
isha kutokana na uchache wa muda au udhuru mwingine, inawajibika
kuiacha na kusoma Sura nyingine na hakuna tofauti ikiwa alishafika

katikati ya Sura au hajafika.
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Si wajibu kusoma Sura baada ya Suratul Fatiha katika swala za mustahabu
hata kama swala hiyo itawajibika kama swala ya nadhiri na mfano wa hiyo.
kwa swala za mustahabu zenye utaratibu maalumu kama swala ya wazazi
lazima kusoma Sura maalumu iliyopangwa ili kutimiza utekelezaji wa
swala hiyo.

Hukmu ya kisomo katika rakaa mbili za mwisho

Inatosha kufanya tasbihatul arbaa mara moja katika rakaa mbili za
mwisho ingawa kwa ihtiyati ni bora kuirudia kusoma mara tatu. Kama mtu
hajui idadi ya tasbihi alizofanya kama ni mara tatu au zaidi au pungufu
hawajibikiwi na chochote, lakini inawezekana akazidisha juu ya uchache
huo na kisha kuongeza idadi ya tasbihi ikiwa hana yakini juu ya kufanya
tasbihi tatu.

Kama mtu alipanga kufanya tasbihi katika rakaa za mwisho na kwa
kughafilika akasoma Suratul Fatiha swala yake ni sahihi. Vile vile kwa mtu
ambaye alitaka kusoma Suratul Fatiha na badala yake akafanya Tasbih.

Kama mtu alikosea na kusoma Sura baada ya Suratul Fatiha katika rakaa
za mwisho na akagundua hilo baada ya kumaliza swala, swala yake ni sahi-
hi na hana hukmu yoyote juu yake.

Mtu anayeswali akitia shaka kuwa amesoma Fatiha au tasbihi au hajasoma
chochote atatakiwa kusoma kimojawapo.

Kama mtu ameshaingia katika rukuu akawa na shaka kuwa alisoma Fatiha
au Tasbihi katika rakaa hiyo ya tatu au ya nne basi asishughulishwe na
shaka yake, na kama shaka hiyo aliitatua kabla ya kufikia kiwango cha
rukuu Kisheria basi kwa ihtiyat wajib, atasimama na kusoma Kkisha
atarukuu.

Maswali

1. Taja aina za kisomo katika swala za wajibu za kila siku
2. Kama mtu amesoma Suratul Fiil au Inshiraah peke yake katika swala
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kwa kuwa hajui mas-ala nini hukmu yake?.

3. Nini hukmu ya kusoma Sura zilizo na sajda ya wajibu katika swala ya
wajib?

4. Mtu ambaye hajui kuwa tasbihaat arbaa husomwa katika rakaa ya tatu
na ya nne mara tatu au zaidi au kwa upungufu ana hukmu gani?

5. Kama mtu alighafilika na katika rakaa ya tatu na ya nne akasoma Suratul
Hamdu na Sura Je, atawajibikiwa kurudia swala?

6. Taja hukmu ya kusoma Sura katika swala ya mustahab

Changamoto

Kama mtu alisahau na akasoma tasbihaatul arbaa mara nne, swala yake
itakuwa na matatizo?
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Swala za kila Siku

Somo la Arobaini na Moja

SWALA ZA KILA SIKU (7)
Wajibatus Swalaat (4)

Kusoma kwa sauti au kimyakimya katika rakaa mbili za mwanzo.

Inapaswa kwa mwanaume kusoma kwa sauti Suratul Fatiha na Sura katika
swala ya asubuhi, maghribi na isha. Kwa mwanamke inajuzu kusoma kwa
sauti au kimyakimya, na kama kuna mtu asiyekuwa maharimu wake,
ambaye ataisikia sauti yake, ni bora akasoma kimyakimya.

Katika swala ya adhuhuri na alasiri ni wajibu kusoma kimyakimya kwa
mwanamke na mwanaume isipokuwa katika Bismillaah husomwa kwa
sauti.

Suratul Fatiha au tasbihi katika rakaa mbili za mwisho

Inajuzu kusoma kimyakimya kwa mwanamke na mwanaume, ila inajuzu
kusoma Bismillaah kwa sauti kama inasomwa katika swala ya furada (sio
jamaa) ingawa kwa ihtiyat mustahabu ni kuisoma Bismillaah kimyakimya,
na kufanya hivi ni ihtiyat wajibu katika swala ya jamaa.

Ulazima wa kusoma kwa sauti katika swala ya asubuhi, magharibi na isha
na kusoma kimyakimya katika swala ya adhuhuri na alasiri hii ni kunahusi-
ka na fatiha na Sura tu. Dhikri, sujud, tashahud na salaam na dhikri
nyingine za wajibu ni khiyari kwa anayeswali kuzisoma kwa sauti au
kimyakimya.

Hakuna tofauti katika usomaji kwa sauti au kimyakimya katika swala za

wajibu za adaa (ziswaliwazo katika wakati) au gadhaa (ziswaliwazo nje ya
wakati) hata kama itakuwa ni swala ya ihtiyat.
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Hakuna kiwango maalumu cha ukimya wa kusoma ila ni kuhakikisha
kwamba sauti haitosikika.

Kama mtu kwa makusudi atasoma kwa sauti sehemu ya kusoma
kimyakimya au akasoma kimyakimya sehemu ya kusoma kwa sauti, swala
yake itabatilika. Lakini kama alisahau au alikuwa hajui swala yake itakuwa
sahihi, na kama atagundua Kkatikati ya kusoma kuwa amesoma kinyume na
anavyotakiwa kufanya hatatakiwa kurudia sehemu aliyokwisha isoma.

Ikiwa mtu ataswali kwa sauti ambayo itazidi kiwango cha kawaida swala
yake itabatilika.

Wajibu wa kisomo

Ni wajibu katika kusoma kutamka maneno kwa kiasi kwamba itambulike
kuwa huu ni usomaji. Kusoma kwa moyo hakutathibitisha usomaji, na hai-
juzu katika swala. Na alama ya kusoma ni mtu kujisikia mwenyewe ayase-
mayo, na jinsi ayatamkavyo katika ulimi wake.

Mtu ambaye kwa sababu kadhaa anashindwa kutamka labda ana matatizo
ya kuongea (bubu) na akili na hisia zake ni salama anaweza kuswali kwa
ishara na swala yake inakubaliwa.

Inatakiwa kusoma kuwe sahihi bila ya makosa. Mtu ambaye hawezi
kutamka wala haiwezekani kujifunza kwa usahihi itamlazimu kutamka
kwa kiasi awezacho, na kwa ihtiyat mustahabu ni bora akaswali pamoja na
imam (akawa maamuma) yaani akaswali swala zake kwa jamaa.

Maana ya kusoma kwa usahihi ni kuchunga kanuni za lugha ya kiarabu, na
kuzisoma herufi katika makharij yake. Si wajibu kuchunga hukmu za
tajwid katika kusoma.

Kama mtu hajui baadhi ya maneno katika Suratul Fatha au akatamka heru-
fi tofauti na itakiwavyo, au akabadili haraka moja kati ya zilizopo au haku-
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tamka shadda, swala yake itabatilika.

Mwenye kukosea katika kusoma, ikiwa amefanya makusudi au hakujifun-
za kutokana na uzembe, swala yake itabatilika, vinginevyo swala yake
itakuwa sahihi.

Ikiwa kabla ya kumaliza aya mtu akawa na shaka kama aya hiyo ameiso-
ma sahihi au hapana basi asishughulishwe na shaka hiyo, au akawa na
shaka juu ya usahihi wa kusoma neno katika aya asishughulishwe na shaka
hiyo.

Wakati wa kusoma Sura au Tasbihat, mwili unatakiwa uwe katika hali ya
utulivu, na ikilazimu mtu kusogea mbele au nyuma itatakiwa wakati wa
kusogea aache kusoma.

Adabu za giraa (usomaji)

a. Adabu za mustahabu katika kusoma ni :

« Kusoma a’udhu billah kabla ya kusoma Sura katika rakaa ya kwanza.

« Kusoma bismillaah kwa sauti katika rakaa ya kwanza na ya pili ya swala
ya adhuhuri na alasiri.

« Kusimama kila mwisho wa aya na siyo kuunganisha na aya inayofuata.

« Kuzingatia maana ya yanayosomwa.

« Kusema alhamdu lillah baada ya kusoma Suratul-Fatiha katika swala ya
jamaa au isiyokuwa ya jamaa.

« Kusema "kadhaalika llahu rabbi™ baada ya kusoma Sura Ikhlas.

« Kupumzika kidogo baada ya kusoma Alhamdu na baada ya Sura.

b. Mambo ambayo ni makruhu katika kusoma

« Kutosoma Sura Ikhlas hata mara moja katika swala za siku nzima.

« Kurudia Sura moja katika rakaa mbili tofauti katika swala moja.
Maswali

1. Je, wanawake wanaweza kusoma Sura kwa sauti katika swala ya subhi,
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magharibi na Isha?

2. Swala ya gadhaa ya asubuhi inaswaliwa kwa sauti au kimyakimya?

. Nini hukmu ya swala ambazo kisomo chake hakikuwa kwa sauti?

4. Mtu aliyeswali kulingana na jinsi alivyofundishwa na wazazi au
madrasa kisha baadaye akagundua kuwa alifundishwa kimakosa, nini
hukmu yake kwa swala hizo?

5. Kisomo kinaswihi kwa hali gani?

6. Taja adabu za mustahabu katika kisomo

w

Changamoto

Je, ni wajibu kusema Bismillah kwa nia ya Sura maalum (yaani kabla ya
kusoma unaweka nia ya Sura utakayo kusoma na kisha ndio unasoma
Bismillah)

123

AN
N

?



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili ShiE$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:16 AM Page 124

Swala za kila Siku

Somo la Arobaini na Mbili

SWALA ZA KILA SIKU (8)

Wajibu wa Swala (5)

5. Rukuu
a. Maana yake

Katika kila rakaa ni wajibu kufanya rukuu baada ya kisomo. Na maana ya
rukuu ni kuinama Kiasi cha kuweza kuweka mikono katika magoti. Baada
ya kufika katika rukuu na kutulia haiwezekani kwa mtu kuinua kichwa na
kisha kuinama tena kwa ajili ya rukuu kufanya hivyo kutabatilisha swala
yake. (Rukuu ni nguzo na kwa kuizidisha swala inabatilika).

b. Wajibu wake

Kuinama hadi mikono kugusa magoti. Katika kila rakaa baada ya kisomo
ni wajibu kuinama kiasi cha kuweza kuweka mikono katika magoti, na
haitoshi kuweka ncha tu za vidole. Kwa ihtiyat wajibu ni kuweka mikono
magotini wakati mtu akiwa katika hali ya rukuu, kuinama huko ni lazima
kuwe na nia ya rukuu na si kwa ajili ya jambo jengine. Akiinama kwa ajili
ya kuchukua kitu au kuuwa mnyama hakuwezi kuhesabiwa kuwa ni rukui.

Mtu anayeswali kwa kukaa inatosheleza kuinamisha sura yake kukabiliana
na magoti kwa nia ya rukuu.

Kusoma dhikri

Dhikri iliyo wajibu katika rukuu ni kusema "Subhaana Rabbiyal Adhiimi
wa Bihamdihi" mara moja au "Subhaana Ilaah™ mara tatu. Katika rukuu
inajuzu kusoma dhikri nyingine zisizo kuwa hizi kama vile kusema
"Alhamdulillah au Allahu Akbar"
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Kutuliza mwili wakati wa kusoma dhikri

Wakati wa kusoma dhikri mwili unatakiwa kuwa katika hali ya utulivu hata
kama inasomwa dhikri ya mustahabu. Na kama mtu alitikisika ghafla na
kupoteza utulivu inatakiwa baada ya kurejea katika utulivu arudie kusoma
dhikri.

Mtu anayejua kuwa utulivu ni wajibu wakati wa kusoma dhikri, kama
kabla ya kufikia katika rukuu ataanza kusoma dhikri kwa makusudi, swala
yake ni batili. Na kama alisahau inabidi baada ya kufika katika rukuu atulie
na arudie tena kusoma dhikri. Na kama kabla ya kumaliza kusoma dhikri
ya rukuu aliinua kichwa chake kwa makusudi swala yake itabatilika. Na
kama alisahau na akagundua kabla ya kutoka kabisa katika rukuu atarudi
na kumalizia dhikri na kama alishatoka kabisa swala yake ni sahihi.

Mtu asiyeweza kusoma sentensi "Subhaanallah™ mara tatu katika rukuu
kwa sababu ya maradhi na kadhalika, itatosha kuisoma mara moja, na hata
kama ataweza kurukuu mara moja tu basi ni ihtiyaat wajib aanze kusoma
hiyo dhikri katika muda huo na aimalizie wakati wa kuinua kichwa chake
kutoka kwenye rukuu.

Kusimama na kutulia baada ya rukuu

Baada ya rukuu mtu anatakiwa kusimama na baada ya kuwa ametulia
aende sijda. Kama atafanya makusudi kutosimama au kutotulia baada ya
kusimama swala itabatilika.

c. Mtu aliyesahau rukuu na kisha akakumbuka

Kama atakumbuka kabla ya kusujudu sijda ya kwanza, atasimama kisha
atarukuu. Kusimama hali ya kuwa amejipinda au ameinama kutabatilisha
swala yake. Ikiwa atakumbuka hali ya kuwa ameingia katika Sijda ya pili,
swala yake itabatilika, kwa kuwa tayari atakuwa ameacha nguzo na amein-

gia katika nguzo nyingine.
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Kabla ya kuanza Sijda ya pili (yaani akiwa katika sijda ya kwanza au kabla
hajaleta sijda ya pili) atatakiwa kusimama na kuleta rukuu kisha atasujudu
na baada ya swala kwa ihtiyat atatakiwa kuleta sijda ya kusahau.

d. Mustahab katika rukuu

v Kutoa Takbira katika hali ya kusimama kabla ya kwenda rukuu

+ Kwa mwanaume kurudisha magoti nyuma yake.

+ Kichwa kuwa sawa na mgongo asikitikise.

v Kuweka viganja katika magoti.

v Atazame Kkatikati ya miguu yake.

v Kusema "samiyallahu liman hamida™ baada ya kunyanyuka kutoka
rukuu.

v Kuweka viganja juu kidogo ya magoti kwa mwanamke

v Kumswalia Mtume na watu wa nyumba yake kabla ya kurukuu au baada
yake.

Maswali

1. Taja wajibu katika rukuu

2. Je, ni wajibu kuweka mikono juu ya magoti?

3. Mtu anayeswali kwa kukaa atainama kiasi gani kutimiza rukuu?

4. Nini hukmu ya mtu aliye katika rukuu na akatikisika bila khiyari?

5. Nini wajibu wa mtu aliyesahau rukuu na akakumbuka kabla ya kuingia
sijda ya pili?

6.Taja mustahab katika rukuu.

Changamoto

Kutikisika kidogo kunaondoa utulivu wa swala?
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Somo la Arobaini na Tatu
SWALA ZA KILA SIKU (9)

Wajibu wa Swala (6)
6. Sajda

a. Maana yake

Katika kila rakaa baada ya rukuu inatakiwa kufanya sijda mbili. Na maana
ya kusujudu ni kuweka paji la uso katika ardhi. Sijda mbili kwa pamoja
ndiyo nguzo kwa maana kwamba kuzidisha au kupunguza kunabatilisha
swala.

Kama mtu alisahau na kuzidisha sijda moja au kupunguza swala haiwi
batili lakini kuna hukmu zake za kuzizingatia kama tutakavyozieleza hapo
baadaye.

b. Wajibu wake

Kugusisha viungo saba katika ardhi:

Wakati wa sijda ni wajibu viungo saba viguse katika ardhi navyo ni paji la
uso, viganja viwili, magoti na ncha mbili za vidole vikubwa vya miguu.

Hakuna ubaya kwa vidole vingine pia kugusa chini wakati wa kusujudu,
ikiwa paji la uso halitagusa chini sajda haitakuwa sahihi hata kama viungo
vingine viligusa chini. Lakini ikiwa paji la uso litagusa chini sajda itakuwa
sahihi hata kama mtu alisahau kugusisha viungo vingine au kusoma dhikri.

Mtu asiyeweza kusujudu anatakiwa kuweka kitu kirefu na kuweka turba
juu yake na kusujudu au kuiinua na mkono na kuiweka katika paji la uso.
Haijuzu kuinua moja kati ya viungo saba wakati wa kusoma dhikri, lakini
kama si katika kusoma dhikri inawezekana kuinua sehemu zingine na kure-
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jesha isipokuwa paji la uso. Mtu akiinua paji la uso kwa kusahau kabla ya
kumaliza dhikri hataweza kurejesha tena na itahesabika kuwa ni sijda
moja.

Hakuna ubaya wakati wa kusujudu kuweka mikono miwili kwenye msala
wenye matundu madogo madogo.

Mtu asiyeweza kusujudu juu ya turba na mfano wake hata kwa kuiinua
analazimika kusujudu kwa kuashiria kwa kichwa na iwapo hatoweza
ataashiria kwa macho yake.

Mtu mwenye hali maalum ya kiafya, kwa kiasi cha kutoweza kuweka viun-
go saba wakati wa sijda, na anatumia Kiti chenye kutikisika, akiweza kuwe-
ka turba na mfano wake kwenye mkono wa Kiti au juu ya kitu kingine
kama meza na mfano wake na kusujudu basi atawajibika kusujudu kwa
njia hii na swala yake itakuwa sahihi. Na kama hatoweza basi atasujudu
kwa namna yoyote inayowezekana hata kama ni kwa kuashiria kwa kich-
wa au macho wakati wa sijda na rukuu na swala yake itakuwa sahihi.

Iwapo ataswali kwenye ardhi yenye udongo, ikiwa kuchafuka mwili wake
au mavazi yake kutakuwa na tabu sana au madhara makubwa anaruhusiwa
kuswali akiwa amesimama na kuashiria kwa kichwa wakati wa sijda na
rukuu, na atatoa tashahhud na salaam akiwa amesimama.

Kusoma dhikri

Dhikri ya wajibu katika sijda ni kusema "Subhaana rabbial aa'laa wabi-
hamdihi" mara moja au kusema "Subhaana llaah" mara tatu. Inawezekana
pia kusema dhikri yoyote ile badala ya hiyo; kama kusema “Alhamdulillah
au “Allahu akbar.”

Kutulia wakati wa kusoma dhikri za sijda mbili:

Mtu anatakiwa kuwa na utulivu wakati wa kutamka dhikri hata zikiwa za
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mustahabu.

Mtu anatakiwa kujua kuwa utulivu ni wajibu wakati wa kusoma dhikri
katika sijda. Kama kabla ya kufikisha kichwa katika ardhi na kutulia
akaanza kusoma dhikri kwa makusudi swala yake ni batili.

Na kama alisahau inabidi baada ya kufika katika sijda atulie na arudie tena
kusoma dhikri. Kama alikumbuka wakati ameshatoka katika sijda swala
yake itakuwa sahihi. Kama kabla ya kumaliza kusoma dhikri ya sujud
akainua kichwa chake kwa makusudi swala yake itabatilika. Na kama
alisahau swala yake ni sahihi.

Iwapo atasujudu juu ya godoro na mfano wa vitu ambavyo mwili wake
hauwezi kutulia katika hatua ya mwanzo, iwapo mwili wake utatulia baa-
daye hakuna tatizo katika sijda yake.

Iwapo kabla ya kumaliza dhikri ya sijda atainua paji lake la uso kwa kusa-
hau basi hatoweza kulirejesha tena ardhini, bali kufanya hivyo itahesabiwa
kuwa ni sijda nyingine. Lakini iwapo atainua viungo vingine kwa kusahau
analazimika kuviweka tena ardhini na kuleta dhikri.

Iwapo paji la uso litagongana na ardhi wakati wa kusujudu na likainuka
kwa lazima basi analazimika kulirejesha tena ardhini na kusoma dhikri na
itahesabiwa kuwa ni sijda moja.

Kuweka paji la uso sehemu iliyo twahara

Paji la uso linatakiwa kuwa juu ya kitu kilicho twahara, lakini iwapo
ataweka turba au kitu kingine kwenye sehemu iliyonajisika kama vile
busati na mfano wake au sehemu mojawapo ina najisi na akaweka paji lake
kwenye eneo twahara basi sijda yake haina tatizo.

Kutokuwa na Kitu baina ya paji la uso na panapotumika kusujudu
Haijuzu kuwa na kitu mfano nywele, nguo, kofia baina ya paji la uso na
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sehemu inayokuwa wajibu kufanyia sijda juu yake.

Iwapo mwenye kusali akiwa katika sijda atagundua kuwa paji lake la uso
halifiki kwenye turba kutokana na kuwepo kwa kizuizi kama vile kilemba
au kitambaa au Kitu kingine, anatakiwa kulitikisa paji lake mpaka lifike
kwenye turba bila kukinyanyua kichwa chake. lwapo atainua kichwa chake
kwa kutojua au kwa kusahau na ikawa kitendo kimefanyika kwenye sijda
mojawapo ya sijda mbili za rakaa moja, basi swala yake itakuwa sahihi na
wala hatolazimika kuirudia. Ama kama akifanya hivyo kwa kujua na kwa
makusudi au kitendo hicho kilikuwa katika sijda zote mbili za rakaa moja
swala yake itakuwa batili na atalazimika kuirudia.

Kuweka paji la uso katika kitu ambacho ni wajibu kusujudu juu yake
Ni lazima iwe juu ya kitu ambacho ni sahihi kusujudu juu yake, kama vile
udongo na kila Kkitu kinachomea toka ardhini kisichofaa kuliwa wala
kuvaliwa.

Kuinuka na kutulia baina ya sijda mbili

Baada ya sijda ya kwanza anatakiwa kukaa. Na baada ya kutulia ataenda
katika sijda ya pili.

Paji la uso linatakiwa kuwa sawa na sehemu nyingine zinazogusa ardhi
wakati wa kusujudu na tofauti isizidi urefu wa vidole vinne vilivyofungwa.
Ni ihtiyat ya wajib baada ya kumaliza rakaa ya kwanza na ya tatu kabla ya
kusimama kwa rakaa nyingine mtu akae kidogo ili kupata utulivu, kisha
ataendelea na rakaa inayofuata.

Maswali

1. Nini hukmu ya kuzidisha au kupunguza sijda moja katika swala?
2. Je, inajuzu kugusisha vidole vingine vya mguu chini wakati wa kusu-
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3. Nini wajibu wa mtu asiyeweza kuweka paji la uso chini?

4. Je, inajuzu kusujudu juu ya turba (udongo) iliyo na mafuta mafuta?

5. Je, ni wajibu kukaa katika rakaa ya kwanza baada ya sijda ya pili?

6. Taja viungo saba ambavyo vinatakiwa kugusa chini wakati wa kusujudu.

Changamoto

Turba za siku hizi zinatengenezwa kiasi cha kuweza kuonyesha idadi ya
rakaa wakati wa kusujudu hudidimia chini. Nini hukmu ya sijda juu ya
turba ya aina hiyo?
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Somo la Arobaini na Nne
SWALA ZA KILA SIKU (10)
Wajibu wa Swala (7)
Vitu vilivyo wajibu kusujudu juu yake

Ni wajibu kusujudu juu ya ardhi au juu ya kitu kinachomea katika ardhi,
kwa sharti kwamba:

w Si chenye kuliwa kama ngano.
« Si chenye kuvaliwa kama pamba.
~ Si madini kama bati.

Inajuzu kusujudu juu ya:

v Mawe ya kupambia kama marumaru.

~ Majani ambayo yanaliwa na wanyama pekee kama nyasi.

~ Majani ambayo yanatumika kama dawa na hayatumiki kwa chakula.

v Chokaa na saruji.

w Karatasi zilizotengenezwa kwa mbao au majani yasiyokuwa katani wala
pamba.

Inaruhusiwa kusujudu juu ya mauwa yasiyoliwa na dawa za mimea
zitokanazo na ardhi na ambazo hutumika kutibu wagonjwa tu, kama vile
uwa la mmea wa banafsanji na mmea wa khatmi. Amma mimea inayotu-
miwa katika matumizi yasiyokuwa ya kimatibabu kutokana na kuwa na
sifa za kutibu kiasi kwamba huliwa pia, kama vile mmea wa khaksher
(mmea wa asili wenye mbegu nyekundu zinazoshabihiana na Khashkhash)
hairuhusiwi kusujudu juu yake.

¢p
.



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili ShiE$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:16 AM Page 133

Mafunzo ya Hukmu za Ibada

Kama mtu hana kitu cha kufanyia sijda anaweza kusujudu juu ya nguo iliy-
otokana na pamba au katani na kama hana nguo ya aina hiyo inajuzu asu-
judu nyuma ya kiganja.

Iwapo atakosa kitu kinachofaa kusujudu juu yake katikati ya swala na hana
kitu kinachofaa kusujudu juu yake, ikiwa muda unatosha atakatisha swala.
Ama kama muda hautoshi atatumia utaratibu uliotajwa katika mas'ala
yaliyotangulia.

Iwapo atakuwa katika mazingira yanayomlazimu kufanya taqgiyyah
anaruhusiwa kusujudu juu ya zulia na mfano wake, na wala halazimiki
kuswali sehemu nyingine. Lakini hapo alipo kama ataweza kusujudu juu
ya kitu kinachofaa kusujudu juu yake, kama vile mkeka, jiwe na mfano
wake basi atatakiwa kufanya hivyo, na iwapo hatoweza basi atasujudu juu
ya zulia kwa tagiyyah.

Iwapo katika sijda ya kwanza turba ikaganda juu ya paji lake la uso
anatakiwa kuitoa kwa ajili ya sijda ya pili, na iwapo hatoitoa na akasujudu
mara ya pili basi usahihi wa swala yake utakuwa na matatizo.

kitu bora kinachofaa kusujudu juu yake ni udongo na ardhi ambayo ni
alama ya unyenyekevu na utii kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu na udongo
bora ni turba ya udongo wa Bwana wa Mashahidi (a.s).

Mustahab katika sajda:

v Kutoa Takbira kabla ya kusujudu

v Kusema "Astaghfirullaaha rabbii wa atuubu ilayh™ baina ya sijda mbili

~ Kurefusha sijda na kuomba dua na kumswalia Mtume s.a.w.w.

v Baada ya sijda kukalia paja la mguu wa kushoto, na sehemu ya juu ya
unyayo wa kulia kuwa juu ya unyayo wa kushoto.

~ Ni makruhu kusoma Qur’ an katika hali ya sijda, pia ni haramu kumsu-
judia asiyekuwa Allah (s.w.t).
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Mambo mawili yanayohusiana na kusujudu:

1.Ni haramu kumsujudia asiyekuwa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Na yale
yanayofanywa na baadhi ya watu kama vile kuweka paji la uso kwenye
nguzo ya mlango wa kaburi la Maimamu (a.s.), iwapo itakuwa imekusudi-
wa kumshukuru Mwenyezi Mungu Mtukufu hakutakuwa na tatizo, la sivyo
ni haramu.

2. Aya za sijda ya wajibu

a. Aya ya kumi na tano ya Sura ya thelathini na mbili (Sajda).

b. Aya ya thelethini na saba ya Sura ya arobaini na moja (Fuswilat).
c. Aya ya sitini na mbili ya Sura ya hamsini na tatu (Najm).

d. Aya ya kumi na tisa ya Sura ya tisini na sita (Alaqg).

Hizi ni aya ambazo msomaji na msikilizaji wanawajibikiwa kuleta sijda
mara wasomapo au wasikiyapo hata kama inasomwa Kkatika redio, tele-
visheni au compyuta. Wanaweza kusujudu hata kabla ya kuisha kusomwa
kwa aya hiyo.

Endapo atasahau basi atatakiwa kuitekeleza sijda hiyo wakati wowote
akikumbuka. Sajda hii inatakiwa kufanyika juu ya kitu kinachofaa kusu-
judu juu yake wakati wa swala, lakini masharti mengine kama kuelekea
kibla na kuwa na wudhu hayana nafasi kubwa katika sijda za Qur’ an.

Hakuna dhikri ya wajibu inayopaswa kusomwa wakati wa kufanya sajda
ya Qur’ an ila ni bora ikasomwa dhikri ifuatayo:

"Laa ilaaha illa llahu haggan haqggan, laa ilaaha illa llaahu iimaanan wa
taswdiigan, laa ilaaha ila llaahu ubuudiyyatan wa riggan, sajadtu laka
yaa rabbi taabbudan wa riggan, laa mustankifan wala mustakbiran, bal
anaa abdun dhaliilun dhaiifun khaaifun mustajiirun"
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Maswali

1.Taja vitu ambavyo ni wajibu kusujudu juu yake

2. Nini hukmu ya kusujudu juu ya karatasi?

3. Nini wajibu wa mtu alipoteza kitu sahihi cha kusujudu juu yake akiwa
kati kati ya swala?

4. Ni yapi masharti ya vitu vya wajibu kusujudu juu yake?

5. Je, ni sahihi kusujudu katika milango ya haram takatifu?

6. Nini hukmu ya kusoma au kusikia aya ya sijda ya wajibu ya Qur’ an?

Changamoto
Nini hukmu ya kusujudu juu ya zulia?
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Somo la Arobaini na Tano

SWALA ZA KILA SIKU (11)

Wajibu wa Swala (8)
7. Dhikri

a. Maana yake, ni mkusanyiko wa ibara za kumtaja Allah (s.w.t) kama vile
Subhaana llaah, Allaahu Akbar, na Alhamdulillah.

Na miongoni mwa dhikri zilizo bora ni kumswalia Mtume na watu wa
nyumba yake.

b. Mambo ya wajibu katika dhikri

-Lazima dhikri isomwe kwa kutamka kwa ulimi kiasi kwamba msomaji
atambue kuwa anasoma.

-Isomwe kwa kiarabu sahihi.

-Isomwe katika hali ya utulivu wa mwili.

Haijuzu kubadili dhikri ya rukuu na sujud kwa makusudi. ikiwa alibadil-
isha kwa makosa au kusahau, akikumbuka akiwa bdo yuko kwenye sijda
atasahihisha, ikiwa ni baada ya sijda basi swala yake ni sahinhi.

Ni mustahabu kusoma Takbira kabla na baada ya ya rukuu na sijda, kuso-
ma dhikri ya "Bihaulillaahi wa Quwwatihii Aquumu wa Aq'ud” katika hali
ya kusimama kwa ajili ya rakaa nyingine.

Nii bora kuikariri dhikri ya wajibu katika rukuu na sijda bora zaidi ni kui-
hitimisha kwa witiri. Vile vile ni mustahab katika sijda, pamoja na yaliy-
otajwa, kumsalia Mtume (s.a.w) na Ahli zake (a.s) na kuomba kutekeleze-
wa mabhitaji mbalimbali ya dunia na Akhera.
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8. Tashahud
a. Maana na hukmu yake.

Katika rakaa ya pili ya kila swala na rakaa ya tatu ya swala ya magharibi
na rakaa ya nne ya swala ya adhuhuri, alasiri, na isha mtu anatakiwa baada
ya sijda ya pili kukaa, na baada ya kutulia atatamka maneno ambayo ndio
yanaitwa Tashahud.

b. Dhikri ya tashahud

Dhikri ya wajibu katika tashahudi ni kusema:

"Ash-hadu anlaa ilaaha illa llaahu wahdahuu laa shariika lahu, wa ash-
hadu anna Muhammadan abduhu wa rasuuluhu, Allaahumma swalli ala
Muhammadin wa aali Muhammadin™

Ni mustahabu kabla ya dhikri ya Tashahud kusema:
"Bismillaah wa Billaahi wal Hamdu lillaah wa Khayrul Asmaail Husnaa
Lillaah™

Ni mustahabu kusimama kwenye neno "Muhammad" (s.a.w.w) katika sen-
tensi ya "Allahumma swalli alaa Muhammad wa Aali Muhammad" na
kisha kuendelea na sentensi ya "Waali Muhammad" ikiwa haitokuwa na
madhara kwa muungano wa sentensi hakuna tatizo.Na pia baada ya kumal-
iza kumswalia Mtume ni mustahabu kusema:

"Watagabbal Shafaa'atahu Fii Ummatihi War-Fa'a Darajatahu".

Mtu aliyesahau tashahud
Mtu akisimama kwa ajili ya rakaa ya tatu na kabla ya rukuu akakumbuka
kuwa hakufanya tashahud atatakiwa kukaa na kufanya tashahud, na kisha

kuendelea na swala. Baada ya swala ataleta sijda mbili za kusahau kwa
sababu ya kusimama mahala pasipotakiwa.
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Kama mtu baada ya rukuu ya rakaa ya tatu atagundua kuwa hakufanya
Tashahud atamaliza swala na baada ya salaam ataleta sajda mbili za kusa-
hau kwa sababu ya tashahud iliyosahaulika na kwa ihtiyat wajibu ataleta
gadhaa ya tashahud iliyosahaulika.

9. Salaam:

a. Lengo la salaam na hukmu yake

Kitendo cha mwisho cha swala ambacho kwa kukitekeleza humaanisha
kuwa imefika mwisho, kinaitwa Salaam. Na Salaam ya wajibu ni kutam-
ka:"Assalaamu Alaykum™

Na ni bora kuongezea kwa kusema:
"Warahmatullahi wa Barakaatuh"

au kusema: “'Assalaamu 'Alaynaa wa 'Alaa 'Ibaadillaahi Swaalihiina".

Ni mustahabu kabla ya kutoa salaam hizo kusema:
"Assalaamu Alayka Ayyuha Nnabiyyu Warahmatulaahi Wabarakaatuh"

b. Mtu aliyesahau kutoa Salaam.

Mtu akisahau kutoa salaam na akakumbuka wakati ambao hajafanya
jambo ambalo kwa makusudi au kusahau linabatilisha swala kama kugeu-
ka upande usiokuwa kibla, basi mtu huyo atatakiwa kutoa salaam na swala
yake itakuwa sahihi.

Maswali

1. Nini maana ya dhikri?

2. Je, inajuzu kubadili dhikri za rukuu na sujuud?

3. Je, swalawat (kumswalia Mtume) ni moja ya dhikri?

4. Je, inawezekana kusoma "bihaulillaah..." hali ya kuwa mtu anafanya

harakati?
% 138%3



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili ShiE$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:16 AM Page 139

Mafunzo ya Hukmu za Ibada

5. Nini wajibu wa mtu aliyesahau salaam ya mwisho wa swala?.
6. Ni ipi tashahud ya wajibu?

Changamoto

Je, inajuzu kutamka shahada ya "Aliyyu waliyyu llaah™ katika tashahud?
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Somo la Arobaini na Sita
SWALA ZA KILA SIKU (12)

Wajibu wa Swala (9)

10. Tartib.
a. Maana na hukmu yake

Ni jambo la wajibu kwa mwenye kuswali kufuata mpangilio uliowekwa
katika swala, na kila kitendo cha swala lazima kifanywe kwa mujibu wa
mahala pake.

Ikiwa mtu atabadili utaratibu huu kwa makusudi swala yake itabatilika.
Mfano kusoma Sura kabla ya Sura Fatiha au kusujudu kabla ya kurukuu.

b. Kuacha taratibu kwa kusahau

Ikiwa mtu atavunja utaratibu kwa kusahau mfano: Kutanguliza rukni
(nguzo) kabla ya rukni nyingine; kama kusahau kusujudu wakati ame-
shaingia katika rukuu ya rakaa nyingine swala yake itabatilika.

Kutanguliza isiyokuwa rukni badala ya rukni; kwa mfano akisoma
tashahud akagundua kuwa hakufanya sijda mbili atatakiwa kufanya sijda
mbili kisha aendelee na swala.

Kutanguliza rukni badala ya isiyokuwa rukni; mfano mtu akisahau kusoma
Sura Fatiha na kuingia katika rukuu na akagundua baada ya kufikia rukuu

swala yake itakuwa sahihi.

Kutanguliza isiyokuwa rukni juu ya isiyokuwa rukni; mfano mtu akisahau
kusoma Sura Fatiha na akasoma Sura na akagundua kabla ya kurukuu; kwa
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hali hii atatakiwa kusoma Fatiha na na sura na aendelee na utaratibu wa
swala.

11. Muwaalaat

Mtu anayeswali lazima ahakikishe anafuatanisha vitendo vya swala, kwa
maana kusiwe na mwanya mrefu kati ya kitendo na kitendo.

Kunut

Katika kila swala iwe swala ya wajibu au ya mustahabu, ni mustahabu
(sunna) baada ya kusoma Sura na kabla ya rukuu ya rakaa ya pili, ainuwe
mikono na kusoma dua ambapo kitendo hicho huitwa kunut. Katika swala
ya ljumaa kunut hufanyika katika rakaa ya kwanza kabla ya rukuu na kati-
ka rakaa ya pili baada ya rukuu.

Kunut katika swala za Idi zote huwa ni mara tano katika rakaa ya kwanza
na mara nne katika rakaa ya pili. Katika kunut husomwa dua yoyote kuto-
ka kwa Maasumiin (a.s) au hata aya ya Qur’ an, ila ni bora kusoma dua zili-
zo katika Qur’ani kama kusema: '‘Rabbanaa Aatinaa Fid Duniyaa
Hasanatan Wafil Aakhirati Hasanatan Waginaa 'Adhaaban-Naari. Au
kutoka mwa maimau maasumu (as); kama: Laa llaaha Illa Llaahul
Haliimul Kariimu, Laa Ilaaha Illa Llaahul-A'liyul 'Adhiimu,
Subhaanallaahi Rabbis-Samaawaatis-Sab'i Wa Rabbil Ardhiinas-Sab'i,
Wamaa Fii Hinna Wamaa Bainahunna Wa Rabbil 'Arshil Adhiim, Wal
Hamdu Lillaahi Rabbil Aalamiin™.

Ta'agiib, (dua baada ya swala).

Taaqib katika swala si lazima kufanyika kwa kiarabu ingawa ni bora kama
zitatumika dua zilizopatikana kutoka kwa Maasumin (a.s) na kunakiliwa
katika vitabu mbalimbali vya dua.

Na taagib iliyo bora ni taagqib maarufu kama tashih Zahra (a.s), ambayo ni:
Allah Akbar x34, Alhamudulillah x33 na Subhanallah x33.

G
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Katika vitabu vya dua zimenukuliwa taagibaat zenye maudhui za hali ya
juu na ibara nzuri kutoka kwa Maimamu (a.s).

Ni mustahabu baada ya swala kuleta sijdatus-shukru, yaani sijda ya
Kumshukuru Mwenyezi Mungu Mtukufu kwa neema zake zote ikiwemo
neema yake ya kukupa taufiq ya kusali. Nayo ni kuweka paji la uso wako
juu ya ardhi. Na ni bora kusema mara 3 au zaidi Shukran Lillaah

Maswali

1. Nini hukmu ya mtu aliyesahau na kutanguliza rukni kabla ya rukni
nyingine?

2. Nini tofauti ya tartiib na muwalat katika swala?

3. Nini hukmu ya kuacha muwalat katika swala?

4. Swala za Idi zina kunut ngapi?

5. Je, yawezekana kusoma swalawat ndani ya kunut?

6. Nini hukmu ya mtu kutanguliza kwa kusahau ghairi rukni badala ya
ghairi rukni?

Changamoto

Je, inajuzu kusoma dua katika kunut kwa lugha isiyokuwa kiarabu?
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Somo la Arobaini na Saba

SWALA ZA KILA SIKU (13)
Tarjuma ya matendo ya swala
Ni vizuri kwa mtu anayeswali kutambua anachokitamka pamoja na kuwa
na utulivu ili kuweza kupata utakaso wa nafsi na kujikurubisha zaidi kwa
Allah (s.w.t).

a. Tarjuma ya Sura Fatiha.

Bismillaahir Rahmaanir Rahiim
Kwa jina la Allah Mwingi wa Rehma Mwenye kurehemu.

Alhamdu Lillaahi Rabbil ‘Aalamiin
Shukrani zote anastahiki Allah (s.w.t) Mola wa viumbe wote.

Ar-Rahmaanir-Rahiim
Mwingi wa Rehma Mwenye Kurehemu.

Maaliki Yaumid-Diin
Mwenye Kumiliki Siku ya Malipo.

lyyaaka Na'budu Wa lyyaaka Nasta'iin
Wewe tu ndiye tunayekuabudu na wewe tu ndiye tunayekutaka msaada.

Ihdinas-Siraataal Mustagiim
Tuongoze njia iliyonyooka.
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Siratal-Ladhiina An 'Amta Alayhim

Njia ya wale ulio waneemesha.

Ghayril Maghdhuubi Alayhim Wala Dhwaalliin
Sio ya wale waliokasirikiwa wala ya waliyo potea.
b. Tarjuma ya Sura lIkhlas.

Bismillaahi Rahmaani Rahiim
Kwa jina la Allah Mwingi wa Rehma Mwenye kurehemu.

Qul Huwa Llaahu Ahad
Waambiye Yeye Mwenyezi Mungu ni wa pekee.

Allaahu Swamad
Mwenyezi Mungu Mkusudiwa.

Lam Yalid Walam Yuulad
Hakuzaa wala hakuzaliwa.

Walam Yakun Lahu Kufuwan Ahad
Na wala hana anayefanana naye hata mmoja.

c. Tarjuma ya Dhikri mbalimbali za Rukuu na Sujud

Subhaanallaah
Utakasifu ni wa Allah.

Subhaana Rabbiyal Adhiimi Wabihamdihi
Utakasifu ni wa Mola wangu ambaye ni mkuu na Anayehimidiwa.

Subhaana Rabbial a' laa wa Bihamdihii
Utakasifu ni wa Mola wangu aliye Mtukufu kabisa na Anayehimidiwa.

Samiallahu Liman Hamidah
%144%
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Allah (s.w.t) anamsikia kila anaye mhimidi.

Astaghafirullaaha Rabbii wa atuubu llayhi
Naomba msamaha kwa Allah (s.w.t) Mola wangu na ninatubia kwake.

Bihaulillaahi Aquwwaihi Aquumu wa aqg'uud
Kwa nguvu na uwezo wa Allah ninasimama na ninakaa.

d. Tarjuma ya Dhikri ya Kunut

Rabbanaa Aatinaa Fid Duniyaa Hasanatan Wafil Aakhirati Hasanatan
Mola wetu tupe kheri za dunia na kheri za akhera.

Waginaa 'Adhaaban Naari
Na utuepushe na adhabu ya moto.

Laa llaaha Illa Llaahul Haliimul Kariimu
Hakuna mola isipokuwa Allah (s.w.t) Aliye Mpole na Mkarimu.

Laa llaaha Illa Llaahul a'liyul ‘adhiim
Hakuna mola isipokuwa Allah (s.w.t) Mtukufu aliye Mkuu.

Subhaanallaahi Rabbis-Samaawaati Ssab'i
Ametakasika Allah (s.w.t) Mola wa mbingu saba.

Wa Rabbil Ardhiinas Sab'i
Na Mola wa ardhi saba.

Wamaa Fii Hinna Wamaa Bainahunna
Na Mola wa kila kilichomo ndani ya (mbingu saba na ardhi saba) na kili-
chomo baina ya (mbingu saba na ardhi saba).

b
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Na Mola wa arshi Tukufu
Wal Hamdu Lillaahi Rabbil 'Aalamiin
Na kila sifa njema ni za Allah Mola wa viumbe

e. Tarjuma ya tasbihatu arbaa

Subhaanallaah
Utakasifu ni wa Allah

Wal Hamdu Lillaah
Na kila sifa njema ni za Allah.

Walaa llaaha Illallaah
Na hakuna Mola ila Allah

Wallaahu Akbar
Na Allah (s.w.t) ni mkubwa.

f. Tarjuma ya Tashahud na Salaam

Al Hamdu Lillaah
Kila sifa njema ni za Allah.

Ash-Hadu anlaa llaaha llaa Llaahu
Nashuhudia hakuna Mola ila Allah.

Wahdahuu Laa Shariika Lahu
Peke yake hana mshirika.

Wa Ash-hadu anna Muhammadan 'abduhu wa Rasuuluhu
Na ninashuhudia hakika Muhammad ni mja wake na ni Mtume wake.

Allaahumma Swalli Alla Muhammadin wa Aali Muhammadin
Ewe Mola mswalie Muhammad na kizazi cha Muhammad.

Watagabbal Shafaa'atahu Fii Ummatihi war-fa'a Darajatahu
Na Umkubalie maombezi yake kwa umati wake na Umnyanyue daraja

4op
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yake.
Assalaamu Alayka Ayyuha Nnabiyyu Warahmatullaahi Wabarakaatuh
Amani iwe juu yako ewe Nabii na rehma za Allah (s.w.t) na baraka zake.

Assalaamu 'Alaynaa wa 'Alaa 'lbaadillaahi Swaalihiina
Amani iwe juu yetu na juu ya waja wa Allah (s.w.t) walio wema.

Assalaamu Alaykum Warahmatullahi Wabarakaatuh
Amani iwe juu yenu na rehma za Allah (s.w.t) na baraka zake.

Maswali

1. Elezea tarjumu ya Sura Fatiha

2. Elezea tarjumu ya Sura Ikhlas

3. Samiallaahu liman hamida maana yake nini?
4. Bihaulillaah...ina maana gani?

5. Watagabbal.....ina maana gani?

6. Bainisha tarjuma ya salaam.

Changamoto

Nini maana ya Kadhaalika llahu Rabbi?
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Somo la Arobaini na Nane
SWALA ZA KILA SIKU (14)
Vinavyobatilisha swala
Vitu vinavobatilisha swala ni

1. Kuondoka kwa moja ya vitangulizi vya swala mfano mtu akagundua
kuwa anaswali sehemu ya ghasbi au hana vazi la wajibu katika swala.

2. Kubatilika kwa wudhu mfano akapatwa na usingizi au kutokwa na haja.
Iwapo atakuwa ndani ya swala kisha akatokewa na mojawapo ya mambo
yanayobatilisha wudhu au ghusl, kwa mfano kulala ndani ya swala au aka-
tokwa na mkojo na mfano wake, basi swala yake itabatilika.

3. Kukiacha kibla mfano kuelekea sehemu ambayo sio kibla au kuangalia
sehemu nyingine wakati wa swala.

Iwapo kwa makusudi atageuka kwa mwili wake au uso wake au kimo-
jawapo kiasi kwamba anaweza kuuona upande wake wa kulia au kushoto
kwa urahisi, swala yake itabatilika. Na iwapo atakuwa amefanya hivyo
kwa kusahau basi kwa mujibu wa ihtiyaat wajib swala yake itabatilika pia.
Lakini kama atageuka kidogo kwa uso wake kuelekea mojawapo ya pande
mbili swala yake haitabatilika.

4. Kuongea.

Iwapo ataongea ndani ya swala hata kwa neno moja swala yake itabatilika.
Iwapo wakati wa kusoma Aya au dhikri akainua sauti yake kwa ajili ya
kuwazindua watu wengine, ikiwa kufanya hivyo hakutapelekea kumtoa
katika hali ya swala hakutakuwa na tatizo, kwa sharti kwamba afanye kiso-
mo au dhikri kwa nia ya Qiraa au dhikri.

Gp
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Hairuhusiwi awapo ndani ya swala kuitika maamkuzi ambayo hayako Kkati-
ka tamko (sighah) la salaam. Ama kama hatokuwa ndani ya swala ni
ihtiyaat wajib kuitika iwapo yatakuwa ni maneno ambayo kwa kawaida
yanatambulika kuwa ni maamkuzi.

Baadhi ya mambo yanayohusu salaamu:

Ni wajibu kuitika salaam ya watoto wenye utambuzi, wakiwa wa Kiume au
wa kike. Vile vile ni wajibu kuitika salaam ya wanaume na wanawake.
Iwapo mtu ametoa salam kwa kusema "Salaam™ badala ya "Salaam
Alaykum”, ikiwa inakubalika na watu kuwa ni salam basi atatakiwa
kuitikia.

Ikiwa mtu ametoa salam mara nyingi kwa wakati mmoja itatosha kujibu
moja kwa niaba ya zote. Na kama ni watu wengi wametoa salam kwa
pamoja kwa wakati mmoja itatosha kujibu salam moja kwa niaba ya zote
ikiwa itakuwa ni kwa swigha inayozijumuisha zote na kwa nia ya kuitika
salam yao.

5. Kufunga mikono.

Iwapo atafanya makusudi kufunga mikono ndani ya swala kama
yafanyavyo baadhi ya makundi ya Kiislam swala yake itabatilika, labda
awe amefanya kwa kusahau. Lakini haizuiliwi kafanya hivyo katika hali ya

tagiyyah.

6. Kusema amiin baada ya Sura-Fatiha.

Hairuhusiwi kusema neno "Amiin" baada ya surah Alhamdu. Kama
atafanya hivyo kwa makusudi swala yake itabatilika, isipokuwa kama
tagiyyah itamlazimu kufanya hivyo.

7. Kucheka kwa sauti.
Iwapo atafanya hivyo kwa makusudi ndani ya swala itabatilika.

8. Kulia (ikiwa ni kwa ajili ya mambo ya kidunia).

doop
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Kilio kinachokusudiwa hapa ni kulia kwa sauti. lwapo atalia kwa makusu-
di kwa jambo la kidunia swala yake itabatilika.

9. Kuvunjika kwa sura ya swala kama kupiga makofi, kurukaruka, ila kama
mtu ana nia ya kumfahamisha mtu jambo fulani akatumia ishara ya macho
au nyusi bila kuondoa utulivu wa swala, hapo swala haitobatilika.

10. Kula au kunywa.
Akila au kunywa chochote ndani ya swala kwa mujibu ihtiyaat swala yake
itabatilika, hata kama itakuwa kidogo.

11. Shaka zinazobatilisha swala kama shaka katika swala ya rakaa mbili au
tatu.

12. Kupunguza au kuzidisha rukni (hguzo za swala).

Kupitwa na baadhi ya mambo ambayo ni wajibu kuyachunga wakati wa
swala: iwapo ndani ya swala akakosa mojawapo ya mambo ya wajibu
kuyazingatia katika swala basi swala yake itabatilika. Kwa mfano akigun-
dua kuwa sehemu anayoswalia ni ya ghasb au kwamba mavazi aliyiovaa si
yenye kumsitiri.

Ni makruhu kufunga macho wakati wa swala, na kujifuta kwa mikono
usoni baada ya kumaliza kunut.

Mtu anayeswali hana wajibu wa kuitikia salamu ikiwa kuna watu ambao
wanaweza kuitikia. Kama mtu alighafilika kujibu salamu na ukapita muda

mrefu hatakuwa na wajibu tena wa kujibu salamu hiyo.

Hairuhusiwi kuonyesha husda, uadui na chuki dhidi ya watu wengine.
Lakini mambo haya hayapelekei kubatilika kwa swala.

ép
.



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili ShiE$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:17 AM Page 151

Mafunzo ya Hukmu za Ibada

Maswali

1. Taja vitu vinavyobatilisha swala

2. Je, ni wajibu kujibu salamu ya watoto walio mumayyiz?

3. Mtu akitoa salamu kwa zaidi ya mara moja inatosha kujibu mara moja
tu?

4. Je, mtu akitabasamu swala itabatilika?

5. Ni mambo gani ambayo ni makruhu wakati wa swala?

6. Vipi wudhu utabatilika wakati wa swala?

Changamoto

Je, kuwekeana kinyongo kwa zaidi ya siku tatu kunabatilisha swala?
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Somo la Arobaini na Tisa
SWALA ZA KILA SIKU (15)

Shaka za swala

Shaka za swala ziko ishirini na tatu, na zimegawanyika katika makundi
matatu, nayo ni:

i. Shaka zinazo batilisha nazo ni nane

ii. Shaka ambazo mtu hatakiwi kuzijali nazo ziko sita

iii. Shaka zilizo sahihi ziko tisa

a. Shaka zinazo batilisha swala

1. Shaka katika idadi ya rakaa katika swala ya rakaa mbili mfano asubuhi
au swala ya msafiri.

2. Shaka katika idadi ya rakaa katika swala ya rakaa tatu kama magharibi.

. Shaka katika swala ya rakaa nne kuwa ameswali rakaa moja au tatu.

. Shaka katika swala ya rakaa nne kabla ya kumaliza sajda ya pili kuwa
ameswali rakaa mbili au tatu.

. Shaka baina ya rakaa mbili na tano au zaidi ya tano.

. Shaka baina ya rakaa tatu na sita au zaidi ya sita.

. Shaka baina ya rakaa nne na sita au zaidi ya sita.

. Shaka katika idadi ya rakaa ambayo mtu hajui yuko rakaa ya ngapi.

A~ W
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b. Shaka ambazo hapaswi kuzijali

1. Shaka baada ya kupita tendo la swala, mfano katika rakaa ya tatu mtu
akatia shaka kama alifanya Kunut.

2. Shaka baada ya salaam.

3. Shaka baada ya kupita muda wa swala.

Iwapo baada ya kupita miaka mingi akatokewa na shaka ya kama swala

zake zilikuwa sahihi au zilikuwa batili? Hatoizingatia shaka yake, (kwa

sababu haizingatiwi shaka baada ya kukamilika kwa amali).
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4. Shaka za mtu mwenye shaka nyingi (kathirush shakk)

Mtu mwenye kutokewa na shaka sana atajengea kutokea kwa kile alichok-
itilia shaka isipokuwa kama kutokea kwake kutapelekea kubatilika kwa
swala kwani katika hali hii atajengea kutotokea. Na katika hilo hakuna
tofauti kati ya rakaa na matendo au maneno katika swala (Kama vile aki-
tilia shaka ya kwamba alisujudu au kurukuu au la, atajengea kuwa amali
hiyo imetokea hata kama hajavuka sehemu husika. Ama akitilia shaka ya
kama aliswali swala ya alfajiri rakaa mbili au tatu atajengea kwenye rakaa
mbili).

5. Shaka baina ya Imam na maamuma.

6. Shaka katika swala za mustahab.

Hukmu ya shaka katika maneno na matendo ya swala za sunna ni kama
hukmu ya maneno na matendo ya swala ya faradhi. Kwa maana kwamba
ikiwa hajavuka sehemu husika ataizingatia shaka yake. Ama kama atakuwa
ameshavuka eneo husika hatoizingatia shaka hiyo. Kwa mfano kama ame-
tia shaka kwamba alisoma Alhamdu au rukuu au la, ikiwa atakuwa hajapi-
ta eneo husika basi atatekeleza kile kilichotiliwa shaka, na kama ame-
shapita eneo hilo hatoizingatia shaka yake.

¢. Shaka zilizo sahihi

Shaka hizi zote katika idadi ya rakaa hupatikana katika swala za rakaa nne
ikiwa:

1. Baina ya rakaa mbili na tatu baada ya kuinuka kutoka sijda ya pili.

. Baina ya rakaa mbili na nne baada ya kuinuka kutoka sijda ya pili.

. Baina ya rakaa mbili, tatu na nne baada ya kuinuka kutoka sijda ya pili.
. Baina ya rakaa nne na tano baada ya kuinuka kutoka sijda ya pili.

. Baina ya rakaa tatu na nne mahala popote katika swala.

. Baina ya rakaa nne na tano katika hali ya kusimama.

. Baina ya rakaa tatu na tano katika hali ya kusimama.

. Baina ya rakaa tatu, nne na tano katika hali ya kusimama.
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9. Baina ya rakaa tano na sita katika hali ya kusimama.
Mas’ala mbili zinazohusu shaka katika swala:

1.l1dadi ya rakaa katika swala ya ihtiyat (swala ya kuondoa shaka) huswali-
wa kulingana na dhana ya rakaa zilizotiliwa shaka, kwa hiyo katika shaka
baina ya rakaa mbili na nne swala ya ihtiyat itaswaliwa rakaa mbili na kati-
ka shaka baina ya rakaa tatu na nne itaswaliwa ihtiyat kwa rakaa moja kwa
kusimama au rakaa mbili kwa kukaa.

2.lwapo atasoma neno katika dhikri za swala au katika aya za Qur'an au
katika dua za qunuti kimakosa kwa bahati mbaya au kwa kusahau, hatosu-
judu sajda Sahw (sijda ya kusaha).

Maswali

1. Taja shaka zenye kubatilisha swala.

2. Taja shaka ambazo mtu hatakiwi kuzijali.

3. Nini wajibu wa kathiiru shakk akitoka na shaka katika swala?

4. Nini hukmu ya shaka katika swala ya mustahabu katika sijda kama ime-
fanyika moja au mbili?

. Taja shaka zilizo sahihi

6. Vipi mtu ataweza kujua kuwa wajibu wake katika swala ya ihtiyat ni

rakaa ngapi?

(62}

Changamoto

Kama mtu akiwa katika rakaa ya kwanza akadhani yuko rakaa ya pili,
baada ya kuswali rakaa ya tatu na nne akagundua kuwa alikuwa ameruka
rakaa moja wajibu wake utakuwaje?
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Somo la Hamsini
SWALA ZA KILA SIKU (16)

Swala ya ljumaa

a. Hukmu ya swala ya ljumaa

Swala ya ljumaa ambayo huswaliwa badala ya swala ya adhuhuri katika
zama hizi ni amri ya khiari. Hii ina maana kwamba, mukallaf anaweza
kuswali swala ya adhuhuri au swala ya ljumaa, ila katika nchi ya Kiislamu
haijuzu kuacha kuswali swala ya ljumaa kwani swala hii ina thawabu na
athari nyingi nzuri kijamii na mukallaf kwa kukosa mazuri hayo atakuwa
hakufaidika na ljumaa.

Wanawake pia wana ijaza (ruhusa) ya kushiriki katika swala ya ljumaa na
hupata thawabu kwa kufanya hivyo.

Swala ya ljumaa inaitoshelezea swala ya adhuhuri. (Kwa maana nyingine
swala ya ljumaa inakuwa badala ya Adhuhuri).Japokuwa swala ya ljumaa
inakuwa badala ya swala ya Adhuhuri, kuswali adhuhuri baada ya swala ya
ljumaa katika namna ya ihtiyaat haina tatizo, hata kama imam anayeswal-
isha ljumaa asiposwali Adhuhuri baada ya ljumaa. Lakini iwapo atataka
kuchunga ihtiyaat ataswali adhuhuri baada ya Swala ya ljumaa kisha
ataswali Alasiri kwa Jamaa. Ihtiyaat kamili hapa ni katika swala ya Alasiri
kumfuata yule yaliyekwisha swali adhuhuri kwa ihtiyaata baada ya swala
ya ljumaa.

Si lazima kwa mtu anayetaka kuswali adhuhuri kusubiri kumalizika kwa
swala ya ljumaa bali anaweza kuswali mwanzo tu wa wakati.

Mtu anaweza kuswali swala ya adhuhuri kwa ihtiyat baada ya kumalizika
kwa swala ya ljumaa, ila haijuzu kuiswali kwa jamaa.

¢
.



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili ShiE$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:17 AM Page 156

Swala za kila Siku

Hakuna tatizo kushiriki katika swala ya ijumaa inayoendeshwa na wana-
funzi wa vyuo vikuu katika nchi za Ulaya na kwingineko, ambapo wengi
wa washiriki pamoja na imam ni watu wa madhehebu ya sunni, kama
itakuwa kwa ajili ya kulinda umoja wa Kiislamu na muungano wa
Waislamu, na hivyo haitolazimu kuswali Swala ya Adhuhuri baada ya
ljumaa.

Msafiri pia ana ijaza ya kuswali swala ya ljumaa badala ya adhuhuri.
b. Sharti za swala ya ljumaa

1- Iswaliwe kwa jamaa, yaani haijuzu kuswali furada swala ya ljumaa
hata kama anayeswali yuko karibu na sehemu inayoswaliwa swala ya
ljumaa.

2- Kusipungue watu watano akiwamo na Imam.

3- Kuchunga masharti yote ya swala ya jamaa kama kupanga swafu pamo-

ja na masharti mengine.

4- Kuwe na umbali angalau wa farsakh moja baina ya ljumaa mbili yaani
ikiwa umbali utakuwa pungufu ya farsakh moja ljumaa ya mwanzo
itakuwa sahihi na ya pili itakuwa batili na ikiwa zinaswaliwa pamoja
zote mbili zitakuwa batili.

Imam wa swala ya ljumaa anatakiwa kuwa mwadilifu na kama mtu ata-
gundua kutokuwapo uadilifu kwa Imam hana ijaza (ruhusa) ya kuwashaw-
ishi watu kutokwenda swala ya ljumaa. Kiongozi wa Waislamu ndiye aliye
na mamlaka ya kuteua maimamu wa ljumaa kila mahala.

Imam anatakiwa kuwa na naibu wake na kuswali nyuma ya naibu kuna-
juzu.

c. Wakati wa swala ya ljumaa

Wakati wa swala ya ljumaa huanzia tangu mwanzo wa wakati wa adhuhuri
na haitakiwi kuchelewesha kwa zaidi ya masaa mawili kwa ihtiyat.

ép
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d. Jinsi ya kuswali swala ya ljumaa

Ina rakaa mbili na kabla ya kuswali hutanguliwa na hotuba mbili.

Ni mustahabu kusoma Fatiha na Sura kwa sauti; kama amabvy ambapo
katika rakaa ya kwanza husomwa Sura Jumu’a na rakaa ya pili Sura
Munafiquun.

Swala ya ljumaa ni sahihi hata kama mtu hakuwahi hutuba zote mbili.
Hotuba za ljumaa ni vema zikafanyika kabla ya kuingia wakati wa
adhuhuri ingawa si vibaya kuzisoma baada ya kuingia adhuhuri.

Baadhi ya mambo yanayoambatana na swala ya ljumaa:

Hairuhusiwi kufanya jambo lolote linalopelekea kuleta mzozo baina ya
Waislamu na kutenganisha umoja wao. Itakuwaje afanye hivyo kwa swala
ya ljumaa ambayo ni miongoni mwa alama za Uislam na mambo ya
kuwaunganisha Waislamu, hivyo hairuhusiwi kuweka Swala nyingine ya
ljumaa katika mji unaoswaliwa ljumaa.

Hakuna tatizo kumfuata Imam asiyekuwa wa Swala ya ljumaa wakati wa
kuswali Swala ya Alasiri ya siku ya ljumaa. Kuna tatizo katika usahihi wa
mtu anayeswali swala nyingine ya wajibu isiyokuwa swala ya ljumaa kum-
fuata Imam wa ljumaa.

Maswali

1. Nini maana ya amri ya khiyari katika ljumaa?

2. Je, inajuzu kuswali adhuhuri sambamba na ljumaa katika sehemu zilizo
karibu?

3. Kutokuwapo uadilifu kwa imam kunabatilisha swala ya ljumaa?

4. Taja masharti ya swala ya ljumaa

5. Je, swala ya ljumaa ya mtu ambaye hakuwahi hutuba ni sahihi?

6. Je inajuzu kusoma hutuba za ljumaa kabla ya kuingia adhuhuri?

Changamoto
Mtu anayetaka kuswali adhuhuri na ljumaa ana wajibu gani, na Je, swala

zake zote zitakuwa sahihi?
% 157%3
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Somo la Hamsini na Moja

SWALA ZA KILA SIKU (17)
Swala ya msafiri (1)

Katika safari mtu anatakiwa kupunguza swala za rakaa nne na kuswali
rakaa mbili kulingana na masharti tutakayoyaeleza baadaye. Kitendo cha
kupunguza rakaa katika safari huitwa qgasri.

A. Sharti za swala ya msafiri
Kutokana na masharti manane msafiri atawajibika kuswali gasri:

i. Safari isipungue farsakh nane kwenda na kurudi, na inabidi kwenda au
kurudi kusipungue farsakh nne, masafa ya safari yanaanza kuhesabiwa
mwisho wa mji wa msafiri.

Ni lazima kuhesabu Farsakh nane kuanzia mwisho wa nyumba za mji husi-
ka. Uainishaji wa mwisho wa mji utategemea kawaida, na hivyo kama kwa
kawaida maduka, makampuni na viwanda sio sehemu ya mji basi masafa
hayatohesabiwa kuanzia kwenye maeneo hayo bali yatahesabiwa kuanzia
mwisho wa nyumba za mji.

ii. Tangu mwanzo wa safari kuwepo na nia ya kutimiza farsakh nane.

Mtu aliyekusudia kusafiri farsakhi tatu, lakini tangu mwanzo akakusudia
kupita njia ndogo kwa kiwango cha farsakhi moja kwa ajili ya kazi maalum
kisha akarejea katika njia ya asili na kuendelea na safari yake, katika hilo
hatokuwa na hukmu ya msafiri na wala kupetuka kwake katika njia asili
kisha akarudi hakutojumuishwa kwenye masafa.

¢
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iii. Nia ya kukamilisha farsakh nane isibadilike katikati ya safari.

Iwapo mtu atasafiri kutoka mahali pa makazi yake kwenda mahali pengine
pasipokuwa na umbali wa masafa ya kisheria, na kwa muda wa siku za
wiki akawa anakwenda huko mara kadhaa kutoka mahali hapo kwenda
mahali pengine kiasi cha kufikia jumla ya zaidi ya farsakhi nane, basi
ikiwa wakati wa kutoka nyumbani hakuwa amekusudia kufikia umbali wa
masafa ya kisheria na wala hakukuwa na kitenganisho kati ya mahali
alipokusudia mwanzo na mahali pengine kwa kiasi cha masafa ya Kisheria
hatowajibikiwa na hukmu ya msafiri.

Iwapo atakusudia kusafiri umbali wa masafa ya kisheria lakini kabla ya
kufikia farsakhi nne akabadili uamuzi au akasita kuendelea na safari, hato-
husika na hukmu ya msafiri bali ataswali swala kamili.

iv. Safari isipite katika mji wa msafiri au sehemu atakayokaa zaidi ya siku
kumi. Iwapo mtu atakusudia kusafiri umbali wa masafa ya kisheria lakini
katikati ya safari akapita katika mji wake basi hapa safari yake itakuwa
imekatika na ataswali swala kamili. Vile vile ikiwa atasafiri umbali wa
masafa ya kisheria na akafika mahali aliponuia kukaa siku kumi basi
ataswali swala kamili.

v. Safari iwe inaswihi kisheria isiwe ya haram au kwa lengo la haram.
Mtu mwenye kufanya safari isiyokuwa ya maasi lakini akiwa njiani
akakusudia kuikamilisha safari yake kwa ajili ya maasi, basi ni lazima
aswali swala kamili kuanzia muda aliokusudia kuendelea na safari kwa
ajili ya maasi. Na ni lazima arudie kuswali swala alizoswali baada ya kuen-
delea na safari kwa nia ya maasi, ataziswali upya zikiwa kamili.

Iwapo atajua kwamba katika safari yake anayokusudia kuifanya atakum-
bana na maasi na mambo ya haramu, basi ikiwa safari yake sio kwa lengo

la kuacha wajibu au kufanya jambo la haramu hukmu yake itakuwa sawa
na hukmu ya wasafari wengine, kwa maana atapunguza swala yake.
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Akijua kwamba atakutana na hali ya kuacha baadhi ya wajibu wa swala, ni
ihtiyaat waajib kuacha kufanya safari kama hiyo. Isipokuwa labda kama
akiicha atapata madhara au tabu kubwa. WWovyote iwavyo haruhusiwi
kabisa kuacha swala.

vi. Msafiri asiwe katika watu wanao hama hama. Makabila yanayohama
kwa kipindi cha mwezi au miezi miwili kutoka sehemu wanayoishi lakini
siku nyingine za mwaka wanaishi katika maeneo ya joto na maeneo ya
baridi; basi ikiwa ujenzi wao ni wa kuendelea katika hii hali na
wakayafanya maeneo ya joto na ya baridi kuwa makazi yao ya kudumu
basi wataswali swala kamili.

vii. Safari isiwe ndiyo kazi ya msafiri kama dereva na rubani ambapo kwa
hali hiyo safari yake ya kwanza na ya pili itakuwa sahihi kuswali gasri ila
kuanzia safari ya tatu ataswali kamili.

Kadhalika mtu ambaye kazi yake si msafiri lakini kusafiri ndio hufanikisha
kazi yake atatakiwa kuswali (swala) kamili. Ama kwa mtu ambaye kazi
yake ni kusafiri ikiwa atasafiri kwa nia nyingine na si katika kazi (yake)
atafuata hukmu za msafiri kama kawaida. Na kama atakaa sehemu kwa
muda wa siku kumi, safari yake ya mwanzo ataifanya kuwa na hukmu za
msafiri.

Kutafuta elimu sio shughuli, na kwa hivyo wanafunzi wa vyuo vikuu
ambao husafiri kila siku au kila wiki kwa ajili ya masomo wataswali pun-
gufu safarini mwao. Lakini iwapo mhusika atakuwa ameamriwa kutafuta
elimu kama vile mwalimu anayefanya kazi ya kufundisha akawa anataki-
wa kusafiri kwenda sehemu kwa ajili ya kusoma, basi hapo ataswali kamili
safarini mwake.

Ziyaarah sio shughuli, na hivyo mtu anayesafiri kwa ajili ya kumzuru

Sayyidat Maasuma (a.s.) au kwenda Qum kwa ajili ya kufanya A'mal za
msikiti wa Jamkaraan, basi hukmu yake katika safari yake hii ni sawa na

G
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hukmu ya wasafiri wengine hivyo ataswali pungufu.

viii. Msafiri lazima afike mipaka ya ruhusa ya kufanya gasri (kupunguza),
yaani sehemu ambayo adhana ya mji wake haisikiki wala kuonekana kuta
za majumba ya mji wake.

Maswali

1. Taja masharti ya swala ya msafiri.

2. Nini maana ya safari ya haram?

3. Nini maana ya hadu tarakhus?

4. Kusema msafiri asiwe kazi yake ni safari kunamaanisha nini?
5. Nini hukmu ya mtu anayehamahama katika safari?

6. Je, hadu tarakhus inatosheleza kwa alama moja tu?

Changamoto

Vipi hadu tarakhus itagundulika katika miji ambayo nyumba zake zimeun-
gana?
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Somo la Hamsini na Mbili
SWALA ZA KILA SIKU (18)
Swala ya msafiri (2)
B. Mambo yanayovunja safari

i. Kupita katika mji wa msafiri.
ii. Kupita sehemu atakayokaa kwa siku kumi.
iii. Kukaa sehemu mwezi mmoja bila nia.

C. Mji

Mji umegawanyika aina mbili:

1. Mji wa asili ambao ni mahala mtu alipozaliwa na kukulia, kuzaliwa tu
katika mji bila kukulia hapo hautakuwa mji wa asili wa mtu huyo.

2. Mji wa kuchagua (mji wa pili ) ambao ni mahala mtu alipopachagua
kwa ajili ya kuishi, mahala hapo patahesabika kuwa ni mji wake wa pili
ikiwa mtu ameweka nia ya kuishi hapo daima.

Kuzaliwa tu hakuwezi kuhakikisha kuwa ni mji asili wa mtu; ispokuwa
pale alipokulia kwa wazazi wake. kwa mfano kama mtu amezaliwa Tehran,
lakini akakulia Qum kwa wazazi wake, basi mji wake wa asili utakuwa ni

Qum

iv. Idadi ya miji

Mtu anaweza kuwa na mji zaidi ya mmoja kulingana na alivyochagua, ila
kama umbali wa mji mmoja hadi mwingine unatimia masafa ya safari kwa

muda atakaokuwa safarini atafanya hukmu za msafiri njiani ila akiingia
katika mji wake ataswali kamili.

v. Kuuhama mji
Maana ya kuuhama mji ni kutokaa katika mji fulani kwa lengo la kutorudi

Gmp
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hapo kwa ajili ya makazi, na kama hajauhama kwa nia hiyo bado utah-
esabika kuwa ni mji wake na ataswali kamili akiwa hapo.

e. Kufuata mji wa wazazi au mume

Mke akiolewa na kwenda kuishi mji mwingine na mume wake, hiyo haim-
pelekei mke kuuhama mji wake wa asili, na si lazima kwa mke kufuata mji
wa mume. Mtoto ambaye hajafikia kujitegema anafuatana na wazazi wake
ikiwa watahama mji na kuchagua mji wa kuishi, huo utakuwa ni mji wake

pia.
Maswali

1. Taja mambo yanaovunja safari

2. Nini tofauti ya mji wa asili na mji wa kuchagua?

3. Je, yawezekana mtu akawa na mji zaidi ya mmoja? Elezea

4. Taja masharti ya mji wa kuchagua

5. Nini maana ya kuhama mji?

6. Mke aliyeolewa mji mwingine na anapokwenda kwa wazazi wake
ataswali kwa wajibu gani? (kamili au atapunguza?)

Changamoto

Je, mahala pa kazi pana hukmu ya mji?
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Somo la Hamsini na Tatu
SWALA ZA KILA SIKU (19)
Swala ya msafiri (3)

D. Nia ya kukaa siku kumi

Msafiri akiwa na nia ya kukaa mahala kwa muda wa siku kumi mfululizo
au akajua analazimika kukaa siku kumi atawajibikiwa kuswali kamili, na
ni lazima siku hizo kumi ziwe katika mji mmoja.

E. Kukaa mwezi mzima bila nia

Msafiri ambaye hajui kama atakaa mahala kwa siku kumi au pungufu
ataswali swala ya msafiri, na ikifika siku thalathini atawajibikiwa kuswali
kamili hata kama ataondoka siku hiyo hiyo.

F. Mji mkubwa

Hukmu ya msafiri haitofautishi baina ya miji mikubwa wala midogo. Kwa
kuweka nia ya kukaa siku kumi ndani ya mji haina haja ya kubainisha ni
eneo gani katika mji utakaokaliwa.

Maswali

1. Nini hukmu ya mtu ambaye anajua kuwa atakaa sehemu fulani kwa siku
zisizozidi kumi?

2. Ikiwa mtu anasafiri kwa siku zisizozidi kumi na akaweka nia ya siku
kumi ili aswali kamili nini itakuwa hukmu yake?

3. Je, mtu akiweka nia ya kukaa siku kumi analazimika kuweka nia ya
kutoka mahala hapo kwa pungufu ya masafa kisheria?

4. 1li kuwa mkazi (Igama) inakubalika kwa njia ngapi?

5. Nini hukmu ya swala ya mtu ambaye hajui atakaa sehemu siku ngapi?

4=
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6. Nini tofauti ya mji mkubwa na mdogo katika swala ya msafiri?

Changamoto

Nini wajibu wa mtu ambaye kwa muda alikuwa akiswali qasri katika mji
mkubwa?
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Somo la Hamsini na Nne

SWALA ZA KILA SIKU (20)
Swala ya qadhaa

Mtu ambaye aliacha kuswali swala za wajibu, anawajibikiwa na gadhaa ya
swala hizo, lakini mtu ambaye alikuwa hana fahamu hawajibikiwi na gad-
haa.

Kadhalika kafiri aliyeingia katika Uislamu na mwanamke aliye katika
hedhi na nifasi hawajibikiwi na gadhaa. Baada ya kupita muda wa swala
mtu akagundua kuwa swala yake ilikuwa batili anawajibikiwa na gadhaa.

Kama mtu hajuwi kuwa anadaiwa swala ngapi, ataswali gadhaa zile alizo
na yakini nazo.

Vile vile sio lazima kuzunguka katika kuswali kwa maana ya kurudiarudia
swala kwa lengo la kuchunga utaratibu, na hivyo mtu anayetaka kulipa
swala za mwaka mzima anaweza kuswali kwa utaratibu ufuatao:

Mfano, ataswali swalatus-subh mara ishirini kisha adhuhuri na Alasiri
mara ishirini na kisha Magharibi na Isha mara ishirini, na ataendelea hivyo
mpaka akamilishe swala za mwaka mzima. Vile vile anaweza kuanza na
swala mojawapo na kuswali kwa utaratibu anaotumia katika swala za kila
siku.

Mtu ambaye anatakiwa kulipa swala lakini akawa hajui kiwango chake,
kwa mfano akawa hajui kuwa alipitwa na swala mbili au tatu, inatosha
kulipa kiwango cha chini kabisa

Iwapo kwa mfano atafanya ghusli tatu za josho la janaba katika siku ya 20,

ya 25 na ya 27 kisha akagundua kuwa mojawapo ya ghusli hizo ilikuwa
batili, basi kwa mujibu wa ihtiyaat wajib atalipa swala atakazokuwa na
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uhakika wa kutakiwa kuzilipa.

Swala za sunna na za mustahab hazihesabiwi kuwa mbadala wa swala ya
gadhaa, na hivyo ikiwa ana dhimma ya swala ya gqadhaa anatakiwa aiswali
kwa nia ya swala ya gadhaa.

Watu wasiokuwa na uwezo wa kulipa swala zote katika wakati wa sasa,
wanatakiwa kulipa swala husika kwa kiasi chochote watakachoweza, na
zitakazobaki watatakiwa kutoa wosia wa kulizilipa.

a. Swala ya ujira

Mtu hana ruhusa ya kuswali swala za mtu aliye hai hata kama ni kwa kua-
jiriwa. Lakini baada ya kufa jambo hili linaruhusiwa.

Katika swala ya malipo hakuna sharti la kutaja mambo makhsusi ya mare-
hem. Lakini kinachotakiwa ni kuchunga tu mpangilio baina ya swala za
Dhurain na Ishaain (Adhuhuri na Alasiri, na Magharibi na Ishaa). Na iwapo
katika mkataba wa malipo mwajiriwa hakuwekewa sharti maalum (kwa
mfano haikutajwa katika mkataba kwamba swala inatakiwa ifanyike msik-
itini au wakati fulani) na ikawa haikutajwa namna maalum katika mkataba
huo, basi mwajiriwa anatakiwa aswali pamoja na mustahab kwa utaratibu
uliozoeleka, isipokuwa hatolazimika kuleta adhana kwa kila swala.

b.Swala ya gadhaa ya wazazi

Ni wajibu kwa mtoto mkubwa wa kiume kulipa swala za wazazi wake
baada ya kufariki kwao, ikiwa swala hizo hawakuziacha kwa makusudi ya
kumuasi Allah (s.w.t) Mtukufu. Pamoja na hali hiyo kwa ihtiyat mustahab-
bu anaweza kuzilipa hata kama wazazi hao hawakuswali katika mazingira
ya kumuasi Allah (s.w.t).

Mtoto mkubwa wa kiume ni yule ambaye ndiye wa kwanza kwa watoto wa
kiume hata kama alitanguliwa na watoto wa kike na wa mwisho akawa wa

i
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kiume.
Iwapo mtu atalipa swala za baba au mama basi hapo wajibu wa mtoto
mkubwa kuzilipa huondoka.

Mtoto mkubwa anatakiwa kulipa kiwango ambacho ana uhakika nacho
katika swala zilizowapita baba au mama. Na iwapo hajui kama walipitwa
na swala au la, hatolazimika kuulizia na kulitafiti suala hilo.

Ni lazima kwa mtoto mkubwa kulipa swala za baba au mama kwa namna
yoyote inayowezekana, na ikiwa atashindwa kufanya hivyo hata kwa
kumuajiri mtu mwingine basi atakuwa ni mwenye kusamehewa.

Mtu anayewajibikiwa gadhaa ya wazazi hali ya kuwa mwenyewe ana gad-
haa ya wajibu anaweza kutanguliza kulipa yoyote. Ikiwa mtoto mkubwa
wa kiume atafariki kabla ya wazazi au baada ya wazazi, gadhaa hizo hazi-
tamuwajibikia mwanawe mkubwa wala ndugu yake.

Maswali

1. Je, Kafiri aliyeingia katika Uislamu ana wajibu wa kuswali gadhaa?

2. Je, swala ya mustahabu inatosheleza swala ya gadhaa?

3. Swala ya ujira ni ipi?

4. Wazazi ambao hawajawahi kuswali kabisa, Je wajibu wa gadhaa kwa

mtoto wa kiume unaondoka?

5. Mtoto mkubwa wa kiume ni yupi?

6. Baina ya swala ya gadhaa ya mzazi na swala ya gadhaa ya mtu anayewa-
jibikiwa na gadhaa, Je ipi itatangulia?

Changamoto

Mtu aliyepoteza fahamu na kushindwa kuswali, Je, mtoto wake wa kiume
atawajibikiwa na gadhaa?

o
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Somo la Hamsini na Tano

SWALA ZA WAJIBU

1. Swala ya majanga

Swala ya majanga (swalatul-ayat) inakuwa wajibu katika hali nne:

a. Kupatwa kwa jua hata kama ni kidogo

b. Kupatwa kwa mwezi hata kama ni kidogo

c. Tetemeko la ardhi

d. Tukio lolote linaloleta hofu kwa watu kama kudidimia kwa ardhi, kuan-
guka kwa mlima, upepo mkali, kiza kinene n.k.

Wajibu wa swala ya majanga unawahusu wale tu wakazi wa mji au eneo
lililotokea janga hilo pamoja na maeneo ya karibu na hapo.

Kituo cha usajili wa matetemeko kikitangaza mara nyingi kutokea kwa
matetemeko mepesi ya ardhi katika mji fulani, lakini watu waishio katika
eneo husika wakawa hawakuyasikia hata kidogo wakati yanatokea wala
moja kwa moja baada ya muda mfupi, basi katika hali hii hawatolazimika
kuswali swala ya majanga.

Kila tetemeko - liwe zito au jepesi - likihesabiwa kuwa ni lenye kujitege-
mea lina swalatul-ayaat ya pekee yake.

Jinsi ya kuswali swala ya majanga

Swala ya majanga ina rakaa mbili na kwa kila rakaa ina rukuu tano na sijda
mbili na inaweza kuswaliwa katika njia tofauti kama:

a. Nia, Takbiratul Thram, Sura-Fatiha na Sura nyingine, kurukuu, kusima-
ma, Sura-Fatiha na Sura nyingine, kurukuu, kusimama na kuendelea kati-
ka hali hiyo hadi kuhakikisha kwamba imesomwa Sura-Fatiha na Sura
mara tano na rukuu tano kabla ya kusimama na kusujudu, na kufanya hivyo
kwa rakaa ya pili na baada ya hapo kusoma tashahud na kisha Salaam.
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b. Nia, takbiratul ihram, Sura-Fatiha na aya chache za Sura, rukuu, kusi-
mama, kuendelea na ile sura aliyoianza kwenye kisimamo cha kwanza,
rukuu, kusimama, na kuendelea na hali hiyo hadi kufikia mara tano;
yaani atakuwa amesoma Alhamdu moja na sura moja iliyogawanywa
mara tano, kisha atasujudu na kusimama kwa rakaa ya pili ambapo
itafanyika kama hivyo kisha ni kusujudu, kusoma tashahud na kisha
salaam.

c. Kuswali rakaa mbili kwa njia mbili tofauti; rakaa moja iswaliwe kwa
mfumo wa sura tano na rakaa nyingine kuswaliwa kwa mfumo wa aya
tano.

d. Kuswali kwa njia ambayo sura moja inagawanywa, lakini inakamilika
kabla ya kumaliza rukui tanokwenye rakaa ya kwanza, ya pili, ya tatu au
ya nne; hapa ataanza tena Sura Fatiha na sura nyingine aikamilshe ikiwa
ni kisimamo cha tano au baadhi ikiwa si kisimamo cha tano.

Ni ihtiyat ya wajib kuwa "Bismillaah™ isihisabiwe kuwa ni sehemu ya
Sura

2. Swala ya Idil Fitri na Idil Adh’ ha
Swala za Idi katika zama hizi za ghaiba ya Imam wa Zama (a.s,) ni musta-
habu na si wajibu.

Katika swala za Idi kila moja ina rakaa mbili ambapo katika rakaa ya
kwanza baada ya kusoma Sura Fatiha na Sura nyingine zitasomwa takbira
tano ambapo kila takbira itafuatiwa na qunut na baada ya qunut ya tano ita-
somwa takbira na atarukuu, halafu atasujudu sijda mbili na kisha kusima-
ma kwa ajili ya rakaa ya pili.

Na katika rakaa ya pili baada ya kisomo cha Sura-Fatiha na Sura nyingine
atasoma takbira nne zitakazofatiwa na qunut na baada ya qunut ya nne ata-

soma takbira kisha atarukuu, kisha atasujudu Sijda mbili, halafu atakaa
kwa ajili ya kusoma tashahud na hatimaye kutoa Salaam.
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Hakuna tatizo qunuti kuwa ndefu au fupi na wala haipelekei swala kubati-
lika. Ama kuizidisha au kuipunguza kutoka kwenye idadi iliyotangulia
kumetajwa kuwa ni jambo lisiloruhusiwa.

Wawakilishi wa Waliyyul Fagiih waliopewa ruhusa kutoka kwake
wanaruhusiwa kuweka swala ya Id. Vilevile maimamu wa jama'ah walio-
teuliwa kutoka kwake wanaruhusiwa kuswali swala ya Id kwa jamaa Kati-
ka wakati wa sasa (yaani katika zama za ghaiba ya Imam a.f). Ama watu
wengine ni ihtiyat kuswali mmoja mmoja. Lakini hakuna tatizo kuswali
kwa jamaa kwa kutarajia thawabu na sio kwa kutekeleza wajibu. Hata
hivyo iwapo maslahi yatalazimisha kuswali Id moja katika mji basi ni bora
asiisimamie mtu mwingine tofauti na imam wa jumu'a aliyeteuliwa na
Waliyyul- Fagiih.

Swala za Idi hazina igama, lakini kama imam ataleta igama kwa ajili ya
swala ya Id, hilo halitadhuru swala

Pia swala za id hazina gadhaa (kuzilipa wakati mwingine).
Kuna mushkeli kukaririka swala ya Id kwa jamaa kwa ajili ya wengine.

Maswali

1. Swala ya majanga inakuwa wajibu kwa Sura ngapi?

2. Je, likitokea tetemeko zaidi ya moja hukmu ya swala ya majanga
itakuwaje?

3. Swala ya majanga huswaliwa vipi?

4. Nini hukmu ya swala za Idi katika zama za ghaiba?

5. Swala za Idi zina qunut ngapi?

6. Je, swala za Idi zina gadhaa?

Changamoto

Nini hukmu ya mtu ambaye wakati wa kutokea kwa tetemeko alikuwa
amezimia na akazinduka baada ya kumalizika kwa tukio hilo?
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Somo la Hamsini na Sita

SWALA YA JAMAA (1)

1. Umuhimu wa swala ya jamaa

Swala ya jamaa ni moja katika mustahabu muhimu na ni jambo lililo na
faida sana katika Uislamu. Swala ya jamaa huswaliwa kwa kuanzia watu
wawili, yaani imamu na maamuma mmoja.

Inajuzu kwa Imamu kufuatwa katika swala ya jamaa hata kama hakuweka
nia ya kuswalisha jamaa, na haijuzu kuswalisha jamaa kwa nia ya ihtiyat.
Si sahihi kumfuata maamuma hali ya kuwa bado yumo katika swala ya
jamaa.

Inajuzu kwa mtu kufuata swala ya jamaa tofauti na swala anayoswali
imamu, mfano imamu anaswalisha swala ya isha, maamuma anaweza
kumfuata kwa swala ya magharibi.

Wanawake wanaruhusiwa kuswali swala ya jamaa na suala hili lina
thawabu sana.

Haijuzu kuswali jamaa mbili katika sehemu zilizo karibu ikiwa suala hilo
litasababisha mtafaruku na ikhtilafu kwa waumini.

Tofauti katika tagliid sio Kizuizi cha kumfuata mtu. Hivyo mtu anayemfu-
ata Marja' fulani katika swala ya msafiri anaweza kumfuata mtu
anayefanya taqgliid kwa marja'a mwingine ndani ya swala husika. Lakini
haisihi kumfuata mtu ambaye kwa mujibu wa fat'wa ya marja'a wa maa-
muma anatakiwa kuswali pungufu wakati kwa mujibu wa fat'wa ya marja'a
wa imam anatakiwa kuswali kamili au kinyume chake.

Hairuhusiwi kuswali swala ya pekee yake wakati inaposwaliwa jamaa
iwapo kufanya hivyo kutachukuliwa kuwa ni kudhoofisha swala ya jamaa
au kumvunjia heshima imam wa jamaa ambaye watu wanauamini uadilifu
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Haijuzu kwa mtu kuswali furada katika sehemu inayoswaliwa jamaa ikiwa
kufanya hivyo ni kumfanyia khiyana imam na kuonyesha kutoheshimu
swala ya jamaa.

Ikiwa mtu ameingia katika jamaa na kukuta imam yuko katika tashahud, ili
apate thawabu za jamaa, atatakiwa kutoa Takbira na kukaa katika tashahud
pamoja na imam, kwa namna ya kujitofautisha, lakini asitoe salaam, na
baada ya imam kutoa salaam mtu huyo atasimama na kuendelea na swala
yake.

Haipendezi (inatia mushkel) kusoma dua ndefu na kufanya ibada za mus-
tahabbu za ziyada, kama vile kuswali swala za sunna au kusoma dua ya
tawassuli na dua nyinginezo ndefu kabla ya swala au baada ya swala ya
jamaa au katikati yake katika maofisi ya serikali. Jambo hili ni miongoni
mwa mambo yanayochukua muda mrefu na kupoteza wakati wa kazi za
idara na kuchelewesha utekelezaji wa kazi za wajibu katika idara hizo.

Haijuzu kwa imam wa jamaa kuchukua malipo ila ikiwa malipo hayo ni
kwa kazi za utangulizi wa yeye kufika katika sehemu ya kuswalisha jamaa.

Maswali

1. Swala ya jamaa inatimia kwa kuwepo watu wangapi kwa uchache?

2. Je, inajuzu kumfuata imam kwa swala tofauti na anayoswali?

3. Je, inajuzu kuswali jamaa mbili katika sehemu zilizo karibu?

4. Nini hukmu ya mtu anayeswali furada katika sehemu ambapo inasima-
ma swala ya jamaa?

. Je, inajuzu kwa imam wa jamaa kuchukua malipo?

6. Nini hukmu ya kuswali jamaa nyuma ya imam ambaye hajaweka nia ya

kuswalisha?

(6)]

Changamoto

Je, maamuma anaweza kuwa imam kwa wakati ambao yumo katika swala

ya jamaa?
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Somo la Hamsini na Saba

SWALA YA JAMAA (2)
2. Sharti za swala ya jamaa

a. Kutokuwapo na kizuizi.

b. Nafasi anayosimama imamu isiwe juu sana kuizidi ile wanayosimama
maamuma kwani inapelekea kubatilika kwa jamaa.

c. Kusiwepo na umbali mkubwa baina ya imamu na maamuma.

d. Maamuma asimtangulie imamu.

Kama safu (mstari) moja imeungwa na watu wanaoswali gasri pekee yao
na safu inayofuata ina watu wanaoswali swala kamili itawalazimu wale
wanaoswali kamili baada ya rakaa ya pili kuweka nia ya furada na kuen-
delea na swala. Hali hiyo ni sawa hata kama wale walioswali safu ya mbele
watasimama kwa haraka kuungana upya katika swala ya jamaa katika
rakaa mbili zinazofuatia au hawakusimama.

Na kama safu moja wamesimama watu wasiokuwa balegh, safu inayofua-
ta jamaa yake itakuwa sahihi.

Wanawake wanaweza kuswali nyuma ya wanaume hata bila ya kuwa na
Kizuizi au pazia lakini kama wanaswali pembeni mwa wanaume ni bora
kuwapo na pazia.

3. Hukmu za swala ya jamaa

Haijuzu kwa maamuma kusoma Sura-Fatiha na Sura nyingine hata katika
swala ya adhuhuri na alasiri.

Imamu akiwa rakaa ya tatu au ya nne, ya swala ya isha, ha maamuma
akawa rakaa ya pili itawajibika kwa maamuma kusoma Sura Fatiha na Sura
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kimyakimya.

Kama mtu aliunga jamaa katika rakaa ya pili na kwa kutokujua hukmu
hakukaa tashahud katika rakaa iliyofuata swala yake itakuwa sahihi ila ita-
mlazimu kulipa gadhaa ya tashahud na kuleta sijda mbili za kusahau.

Kama mtu aliunga jamaa katika rakaa ya tatu akidhani ni rakaa ya kwanza
na hakusoma Sura Fatiha na Sura, akigundua kabla ya rukuu atatakiwa
kusoma ila kama alikwisha rukuu swala yake itakuwa sahihi lakini atawa-
jibikiwa na sijda mbili za kusahau kutokana na kusahau kusoma Sura
Fatiha na Sura.

Kama imamu akisahau na baada ya Takbira akaenda rukuu badala ya
kusoma Sura Fatiha na Sura, maamuma akigundua atalazimika kuweka nia
ya furada na kusoma Sura Fatiha na Sura.

Inaruhusiwa kufuata swala ya jamaa ya Ahlu Sunna kwa ajili ya kulinda
umoja wa Kiislamu. Na iwapo kulinda umoja huo kutamlazimisha mtu
kufanya kimatendo yale wanayofanya katika swala, hilo halidhuru usahihi
wa swala yake, bali ni jambo sahihi na linaloruhusiwa, hata kama itakuwa
ni pamoja na kusujudu kwenye zulia au Kitu kingine. Lakini hairuhusiwi
kufunga mikono wakati wa kuswali pamoja nao isipokuwa kama dharura
italazimisha kufanya hivyo.

4. Masharti ya imam wa swala ya jamaa

a. Awe balegh.

Hairuhusiwi mtu asiye baleghe kuwa Imam hata kama maamuma sio
baleghe.

b. Awe na akili.

Swala haisihi kwa kuongozwa na mwendawazimu hata kama hatatokewa
na hali hiyo akiwa katikati ya swala.

c¢. Awe mwadilifu.

Iwapo Imamu wa jamaa atazungumza maneno fulani au akafanya jambo la
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mzaha kwa namna isiyoendana na hadhi na nafasi ya mwanachuoni wa
dini, ikiwa kufanya hivyo hakutokwenda kinyume na sheria uadilifu wake
hautoondoka.

d. Awe amezaliwa kwa njia ya halali (asiwe mtoto wa zina).
e. Awe Shia Ithnaashariya.

f. Awe anaswali kwa usahihi.

g. Awe mwanaume.

Baadhi ya mambo yanayohusu masharti ya imam wa Jamaa:

Ikiwa yawezekana kumfikia Alim wa dini hairuhusiwi kumfuata mtu
mwingine.

Iwapo imam wa Jamaa atakuwa ni mwenye uwezo wa kutulia sawasawa
katika hali ya kawaida wakati wa giyaam, na akawa na uwezo wa kuilinda
hali hiyo wakati wa kusoma Alhamdu na surah pamoja na dhikri na maten-
do mengine ya swala, na akawa na uwezo wa kurukuu na kusujudu
kikamilifu, na akawa na uwezo wa kufanya wudhu sahihi, basi hakuna tati-
zo kwa watu wengine kumfuata katika swala baada ya kuthibitisha kuwa
ana masharti mengine ya uimamu, na kuswali pamoja naye ni sahihi.

Hata hivyo iwapo mkono au mguu wake utakuwa umekatwa wote au
kupooza, basi ni tatizo kwa yeye kuswalisha jamaa. Lakini iwapo kidole
gumba cha mguu ndicho kilichokatwa basi ni sahihi kuwa imamu.

Iwapo mtu atakuwa na udhuru wa kufanya ghuslu anaweza kufanya tayam-
mam badala yake na ni sahihi kuwa imam wa jamaa, na wala hakuna tati-
zo watu wengine kumfuata.

Ikiwa hapo kabla watu waliswali nyuma ya mtu asiye na sifa za kufuatwa

kutokana na wao kutojua hukmu za kisheria, swala zao ni sahihi na wala
hawalazimiki kuzirudia au kuzilipa, kwa mfano: kama watakuwa
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wameswali nyuma ya mtu aliyekatika mkono wa kulia.

Mas'ala mbalimbali kuhusu swala:
Hakuna njia maalum ya kuwaamsha watu ili watekeleze swala ya alfajiri
kwa wakati wake.

Ni mustahab kwa Waliy wa mtoto kumfundisha hukmu za kisheria na za
kiibada baada ya kufikia umri wa upambanuzi.

Makusudio ya kuwa mlevi hana swala kwa siku arubaini, ni kwamba ulevi
huifanya swala isipokelewe katika kipindi hicho, na wala haina maana
kwamba kunywa pombe kunamuondolea mtu wajibu wa kutekeleza swala
na kulazimika kuzilipa au kwamba analazimika kufanya yote mawili kwa
pamoja yaani kutekeleza na kulipa.

Maswali

1. Je, ni lazima kuweka kizuizi ikiwa wanawake wanaswali nyuma ya
wanaume?

2. Nini hukmu ya maamuma kusoma Sura Fatiha na Sura katika swala ya
adhuhuri na alasiri?

3. Imamu akisahau na kwenda rukuu badala ya kusoma Sura Fatiha na
Sura, Je, maamuma ana wajibu gani?

4. Nini hukmu ya jamaa kwa imamu ambaye hajui kuswali kwa usahihi?

5. Je, inajuzu kwa mwanamke kuwa imam wa jamaa?

6. Taja masharti ya swala ya jamaa.

Changamoto

Wakati wa hija Masuni huswali swala ya magharibi kabla ya kuingia
wakati, Je, inajuzu kuwafuata? na Je, swala hiyo itakuwa sahihi?
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Somo la Hamsini na Nane
SWAUMU (1)
1. Maana ya swaumu

Katika sheria ya Kiislamu, swaumu ni kujizuia mtu kutokana na yale
ambayo yanabatilisha swaumu tangu kuchomoza alfajiri ya kweli hadi
kuzama kwa mawingu mekundu wakati wa magharibi.

2. Aina za swaumu

a. Swaumu za wajib, mfano mwezi wa Ramadhani.

b. Swaumu za mustahabu, mfano mwezi wa Rajab na mwezi wa Shaabani.
c. Swaumu za makruhu, mfano swaumu ya siku ya Ashura.

d. Swaumu ambazo ni haramu, mfano swaumu ya siku ya Idil Fitri na Idil
Haj.

Mtu kama ana uhakika kuwa akifunga atapata madhara hatakiwi kufunga
bali inakuwa ni haramu kwake, iwe kutokana na uzoefu alionao au
kutokana na mwongozo wa daktari.

Mtu mwenyewe ndiye mwenye kujua kuwa anaweza kufunga au la. Ikiwa
daktari atakataza kufunga hali ya kuwa mwenyewe anaweza kufunga basi
swaumu kwake itakuwa wajib.

Kama mtu anajua kuwa swaumu haina madhara kwake baada ya kufunga
akapata madhara atawajibikiwa na gadhaa ya siku hiyo.

3. Swaumu za wajib

a. Swaumu ya Ramadhani.
b. Swaumu ya gadhaa (kulipa).
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c. Swaumu ya kafara.

d. Swaumu ya gadhaa ya wazazi.

e. Swaumu ya mustahab iliyokuwa wajib kutokana na nadhiri au kiapo.
f. Swaumu ya siku ya tatu ya itikafu.

g. Swaumu badala ya kuchinja katika hija.

4. Masharti ya wajibu wa swaumu

Swaumu inakuwa wajibu kwa mukallaf ambaye kwa masharti haya pia
swaumu yake itakuwa sahihi

a. Balegh.

b. Akili.

c. Mwenye uwezo wa kufunga.

e. Hajapoteza fahamu.

f. Hayuko safarini.

g. Twahara.

h. Hadhuriki kutokana na swaumu.

i. Hana mashaka na swaumu.

j. Mwislamu.

k. Muumini.

I. Awe na nia ya kufunga.

m. Kuacha yale yanayovunja swaumu.

Swaumu inakuwa ni wajibu kwa watu ambao wamekamilisha masharti
yaliyotajwa hapa, kwa hiyo mtoto mdogo, mwendawazimu na msafiri si
wajibu kwao kufunga. Mtu haruhusiwi kuacha kufunga kutokana na udhai-
fu isipokuwa kama udhaifu huo utakuwa mkubwa kiasi cha kumuathiri na
kwa hali hiyo atalipa baada ya mwezi wa Ramadhani. Na kwa hivyo
mabinti ambao wamekamilisha miaka tisa ya kalenda ya mwezi wanawa-
jibika kufunga, na wala hawaruhusiwi kuacha kufunga kwa Kisingizio tu
cha ugumu au udhaifu wa kimwili na mfano wake. Lakini ikiwa funga
itakuwa na madhara kwao au tabu kubwa basi wataruhusiwa kutofunga.

Haiwi sahihi kwa mtu ambaye anadaiwa swaumu ya wajibu kufunga swau-

mu ya mustahabu.
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Maswali

1. Nini maana ya swaumu?

2. Taja swaumu za wajib

3. Nini wajibu wa mtu aliyekatazwa kufunga kwa ajili ya maradhi?

4. Taja masharti ya wajibu katika swaumu.

5. Binti aliyefikia taklif ana hukmu gani ikiwa hana uwezo wa kufunga?
6. Je, ni sahihi kufunga swaumu ya mustahab wakati mtu anao wajibu wa
kufunga swaumu ya wajib?

Changamoto

Je, ni sahihi kufunga bila kula daku?
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Somo la Hamsini na Tisa

SWAUMU (2)
Nia ya swaumu
1. Maana na ulazima wa nia
Swaumu kama ibada nyingine zote zina lazima ya kuwa na nia kwa maana
ya kuwa kutekeleza wajibu huo wa kujizuia kwa muda maalum ili kutimiza
amri za Allah (swt). Si lazima kuitamka (nia) kwa ulimi.

2. Wakati wa kuweka nia
Kwa swaumu za mustahab
Ni tangu mwanzo wa usiku hadi kubaki muda mchache kufikia magharibi.

Kwa swaumu za wajib (kama mwezi wa Ramadhani)
Nia inakuwa sahihi hadi kabla ya kuingia kwa alfajiri

Na kama itafika kabla ya adhuhuri na hakuweka nia kwa makusudi nia
yake haitakuwa sahihi.

Ikifika kabla ya muda wa adhuhuri na alisahau kuweka nia kwa ihtiyat
atanuia na kufunga na baadaye atalipa gadhaa.

Kama itafika baada ya muda wa adhuhuri haitatosheleza nia yake.

Kwa swaumu za wajib ambazo si za mwezi wa Ramadhani (mfano wa
gadhaa ya mwezi wa Ramadhani n.k.)

Hadi kabla ya adhuhuri akinuwia nia yake itakuwa sahihi.
Hadi baada ya adhuhuri kama hajanuia nia yake haitakuwa sahihi.

Ni vizuri nia ikawekwa hata kabla ya kuingia kwa alfajiri.

Mtu akiweka nia mwanzo wa usiku kwa swaumu ya kesho na akapitiwa na
usingizi na akawa hakuweza kuamka wakati wa alfajiri swaumu yake

itakuwa sahihi.
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Mtu asiyeweka nia kwa makusudi hadi kufikia mchana wa mwezi wa
Ramadhani atakuwa hana swaumu lakini atatakiwa kujizuia kwa siku hiyo
na atalipa baada ya mwezi wa Ramadhani. Kama mtu alighafilika na
hakuweka nia na akagundua katikati ya mchana hali ya kuwa ameshafanya
jambo linalovunja swaumu, swaumu yake itakuwa batili lakini atatakiwa
kujizuia kwa siku hiyo. Na kama alikuwa hajafanya jambo linalovunja
swaumu, ikiwa aligundua baada ya adhuhuri swaumu yake ni batili na
kama ni kabla ya adhuhuri kwa ihtiyat wajib atatia nia na atatakiwa kulipa
siku hiyo baada ya mwezi wa Ramadhani.

Nia ya swaumu ya mustahab inaweza kuwekwa wakati wowote ikiwa hadi
wakati huo mtu hajafanya jambo linalovunja swaumu.

Mtu akifunga swaumu ya mustahabu hali ya kuwa ana gadhaa ya swaumu
ya wajib swaumu yake haitachukua nafasi ya gadhaa yake.

Mgonjwa akipata nafuu ndani ya mchana wa Mwezi wa Ramadhani hana
wajibu wa kufunga siku hiyo lakini kama ni kabla ya muda wa adhuhuri na
ikawa hadi muda huo hajafanya jambo linalovunja swaumu, kwa ihtiyat
mustahab anaweza kuweka nia na kufunga na atalipa siku hiyo baada ya
Mwezi wa Ramadhani.

3. Nia ya siku ya shaka. (yaumu shakk)

Siku ambayo inawekewa shaka kuwa ni mwisho wa mwezi Shabani au
mwanzo wa Mwezi wa Ramadhani si wajibu kufunga, lakini kama mtu ata-
funga atalazimika kuweka nia ya mustahab au gadhaa, na baadaye ikithibiti
kuwa ni mwanzo wa mwezi wa Ramadhani swaumu yake itahesabiwa
kuwa ni ya Mwezi wa Ramadhani na hatadaiwa gadhaa.

4. Kuendelea kwa nia
Katika swaumu ni wajibu nia iwe yenye kuendelea.
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Mambo yanayoharibu nia ni kama

Kunuia kukata swaumu
Swaumu itabatilika hata kama atanuia tena na kunuia huko hakutasaidia
kitu.

Kuwa na shaka juu ya kuendelea na swaumu
Kwa ihtiyat ataendelea na swaumu na atailipa siku hiyo baada ya mwezi
wa Ramadhani.

Kutaka kufanya jambo linalovunja swaumu
Kwa ihtiyat ataendelea na swaumu na atalipa siku hiyo baada ya mwezi wa
Ramadhani.

Katika swaumu isiyo ya mwezi wa Ramadhani yawezekana kama mtu ali-
taka kuvunja swaumu ikiwa hatafanya yanayobatilisha swaumu na kabla
ya muda wa adhuhuri (au kwa swaumu ya mustahab kabla ya magharibi)
akanuia kuendelea na swaumu, swaumu yake itakuwa sahihi.

Maswali
1. Mtu akinuia kisha akapitiwa na usingizi, Je, ataweza kufunga siku hiyo?

2. Ni wakati gani unakuwa mwisho wa kuweka nia ya swaumu ya musta-
hab?

3. Mtu akifunga mustahab bila kujua kama ana gadhaa akigundua baadae
Je, swaumu yake ya gadhaa itahesabika?

4. Bainisha hukmu ya yaumu (siku) shaka.

5. Mtu akinuia kubatilisha swaumu yake ya mwezi wa Ramadhani, lakini
akabatilisha nia yake kabla ya kufanya jambo linalovunja swaumu, ni ipi
hukmu yake?

Changamoto
Elezea hukmu ya binti ambaye amefikia balegh baada ya alfajiri ya siku ya

swaumu.
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Somo la Sitini
SWAUMU (3)

Vinavyobatilisha Swaumu (1)

5. Vitu vinavyobatilisha swaumu ni kama

a. Kula na kunywa.

Hakuna tatizo lwapo atatumia vidonge vya kutibu shinikizo la damu kwa
dharura wakati wa swaumu. Lakini swaumu itabatilika (yaani kutumia
vidonge huchukuliwa sawa na kula).

b. Jimaa (kukutana mume na mke kimwili).

c. Istimnaa (kujitoa manii).

d. Kusema uongo dhidi ya Mwenyezi Mungu (na maasumin kwa ihtiyat
wajib)

e. Kufikisha vumbi zito hadi kooni (kwa ihtiya wajib)

f. Kuzamisha kichwa kizima ndani ya maji (kwa ihtiyat wajib)

g. Kubaki katika hali ya hedhi nifasi na janaba bila kuoga hadi kuchomoza

jalfajiri.

h. Kuingiza kitu chenye umajimaji kwa kutumia sindano au bomba. Jambo
hili linabatilisha swaumu hata kama litafanywa kwa ajili ya tiba. Hakuna
madhara ya kubatilika swaumu kutokana na matumizi ya dawa maalu-
mu zinazotumika katika tiba ya baadhi ya maradhi ya wananawake
ambazo huingizwa ndani.

i. Kujitapisha kwa makusudi.

a. Kula na kunywa

Mtu aliyefunga akila au kunywa kwa makusudi swaumu yake inabatilika,
iwe ni kitu kinacholiwa kwa kawaida au kisicholiwa, kiasi kidogo au kingi.
Mtu aliyefunga akimeza kwa kukusudia kitu kilichobaki katika meno
swaumu yake itabatilika,endapo kama hakujua kuwapo kwa Kitu katika
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meno au hakumeza kwa makusudi swaumu yake itakuwa ni sahihi.
Swaumu haibatiliki kwa kula au kunywa kwa kusahau. Kumeza mate
hakuharibu swaumu.

Kwa ihtiyaat wajib mtu anayefunga anatakiwa kujizuia na udungaji wa sin-
dano za kuzidisha nguvu, lakini dawa zinazochomwa kwenye misuli hazi-
na mushkeli. Kama mtu alikuwa anakula na akigundua kuwa asubuhi
tayari imeshaingia anatakiwa kutema tonge lililopo mdomoni na kama
akilimeza swaumu yake itabatilika.

Makohozi yanayoshuka toka puani moja kwa moja hadi kooni hayabatil-
ishi swaumu ikiwa hayakufika kinywani.

Damu itokayo katika fizi ikiwa itachanganyika na mate haitakuwa najisi na
yawezekana kuimeza bila kuharibu swaumu.

b. Jimaa (tendo la ndoa)

Jimaa inabatilisha swaumu hata kama manii hayakutoka. Kama mtu ame-
sahau kuwa amefunga na akafanya jimaa, swaumu yake haitabatilika, ila
wakati wowote akigundua kuwa yumo katika swaumu anachotakiwa ni
kuacha hali hiyo haraka na kama akiendelea swaumu yake itabatilika.

c. Istimnaa (kujitoa manii)
Mtu akifanya jambo lolote mwenyewe na jambo hilo likasababisha manii
kutoka swaumu yake itakuwa batili.

Kutokwa na manii usingizini (ihtilam) mchana wa mwezi wa Ramadhani
hakubatilishi swaumu, hata kama mfungaji akijua kuwa akilala atatokwa
na manii hana ulazima ya kujizuia na usingizi.

d. Kusema uongo juu ya Allah (s.w.t) na Maasumin

Kusema uongo juu ya Allah (s.w.t) na Mitume na Maasumin kwa ihtiyat
wajib kunabatilisha swaumu hata kama baadaye atatubu na kusema kuwa

b
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nilisema uongo.

Hakuna shaka kunakili hadithi zilizo katika vitabu vya hadithi ikiwa mtu
hajui kuwa hadithi hiyo ni uongo au la ingawa kwa mujibu wa ihtiyaat
mustahab anatakiwa kuzinukuu kwa kuzihusisha na kitabu husika, (kwa
mfano aseme: imepokelewa katika kitabu fulani kuwa Mtume s.a.w. ame-
sema kadhaa....)

e. Kufikisha vumbi zito hadi kooni

Mtu aliyefunga hatakiwi kufikisha vumbi zito kooni ila kuingia mdomoni
au puani kwa vumbi zito hakubatilishi swaumu. Kuvuta moshi wa sigara
na misokoto mingine kwa ihtiyat wajib kunabatilisha swaumu.

Mtu anayesumbuliwa na kubanwa na pumzi, na anahitaji kutumia dawa
ambayo iko katika hali ya vumbi au gesi ili aweze kupumua vizuri, swau-
mu yake itakuwa na mashaka lakini kama haiwezekani bila kutumia hiyo
dawa basi atatumia bila kufanya jambo lingine lolote linalovunja swaumu
na kisha kama kuna uwezekano alipe siku hizo bila kutumia dawa hiyo.

Maswali

1. Nini maana ya vinavyobatilisha swaumu?

2. Nini hukmu ya kuchoma sindano katika hali ya swaumu?

3. Je, vidonge vya mapigo ya moyo vinaweza kutumika bila kuharibu
swaumu ya mfungaji?

4. Je, inajuzu swaumu ya mtu ambaye amefanya ihtilam? (ametokwa na
manii akiwa usingizini)

5. Kunakili hadithi katika hali ya swaumu kuna hukmu gani?

6. Nini hukmu ya kutumia sigara na misokoto mingine katika hali ya swau-
mu?

Changamoto

Mtu aliye katika hali ya swaumu anaruhusiwa kutafuna bazoka (chewing
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Somo la Sitini na Moja
SWAUMU (4)

Vinavyobatilisha swaumu (2)
6. Kuzamisha kichwa kizima ndani ya maji

Mfungaji akizamisha kichwa kizima ndani ya maji, iwe pamoja na mwili
au kichwa peke yake kwa ihtiyat wajib swaumu yake itakuwa batili na ita-
mlazimu kulipa swaumu hiyo.

Kuzamisha kichwa upande mmoja na kukitoa kisha kuzamisha upande wa
pili hakubatilishi swaumu.

Kama mtu ana shaka juu ya kuzama kwa kichwa chote au hapana swaumu
yake itabatilika.

Kama mtu ambaye ameangukia ndani ya maji na kichwa chake kikazama
swaumu yake haitabatilika ila itamlazimu kwa haraka kukitoa kichwa
majini.

Mavazi ya kuzamia majini kwa ihtiyat hayaondoi ubatili wa kuzamisha
kichwa ndani ya maji na kwa ihtiyat atalazimika kulipa gadhaa.

Kumwagia maji kichwani kwa kutumia chombo hakubatilishi swaumu.

7. Kubaki katika hali ya hedhi, janaba, na nifasi hadi asubuhi

Mtu akipatwa na janaba usiku wa mwezi wa Ramadhani anatakiwa kabla
ya alfajiri ajitwaharishe na kama atabaki kwa makusudi hadi asubuhi swau-
mu yake itakuwa batili kwa siku hiyo. Ni hivyo hivyo ikiwa mtu anafunga
gadhaa ya mwezi wa Ramadhani. Ama kwa swaumu za mustahabu swala

hili halivunji swaumu.
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Iwapo mtu katika mwezi wa Ramadhan amefanya ghusli ya janaba kwa
kutumia maji yaliyonajisika bila kujua, kisha baada ya siku kadhaa aka-
gundua hali hiyo, swaumu yake haitobatilika bali itakuwa sahihi.

Kama mtu amefunga siku kadhaa hali ya kuwa ana janaba swaumu zake
zitakuwa batili na hata kama hajui kuwa na janaba kunabatilisha swaumu
anatakiwa kulipa idadi ya siku alizofunga akiwa na janaba.

Mtu aliye na wajibu wa kujitwaharisha usiku wa mwezi wa Ramadhani
kama atapata dharura atawajibikiwa na tayammam badala ya ghusli.

Mtu akisha kujitwaharisha kabla ya alfajri swaumu yake itakuwa sahihi
hata kama atatokwa na manii baada ya asubuhi bila ya hiyari yake.

Kama mtu akiwa usingizini akapatwa na janaba (akatokwa na manii) hata
kama ni baada ya asubuhi swaumu yake itakuwa sahihi ila atalazimika
kuoga kwa ajili ya swala na inawezekana akachelewesha muda wa kuoga
hadi uingie wakati wa swala.

Kama mtu alipatwa na janaba usiku na akajua kuwa ikiwa atalala hataweza
kupata muda wa Kkujitwaharisha, haitajuzu kwake kulala bila ya kujitwa-
harisha na ikiwa atalala na ikamkuta asubuhi swaumu yake ya siku hiyo
itakuwa batili. Lakini kama alijua ataamka na akalala kwa nia ya kujitwa-
harisha baada ya kuamka ikamkuta asubuhi swaumu yake ni sahihi,
isipokuwa tu kama atalala tena na ikiwa muda mchache umebaki kabla ya
alfajiri hadi asubuhi, hapo atawajibikiwa na gadhaa ya siku hiyo na kwa
ihtiyat mustahab atawajibikiwa na kafara pia.

Mwanamke ambaye alitakiwa kujitwaharisha kutokana na hedhi au nifasi
ikiwa atabaki katika hali hiyo hadi asubuhi atawajibikiwa na gadhaa.

Mwanamke aliyefunga ikiwa ataona damu ya hedhi au nifasi katikati ya
siku, swaumu yake itakuwa batili hata kama ulibaki muda mchache kuin-

gia magharibi.
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8. Imala. (kujiingiza kwa kitu cha maji maji kwenye utupu wa nyuma)

Kufanya imala kwa Kkitu cha majimaji hata kama ni kwa dharura au mati-
babu swaumu inabatilika.

9. Kujitapisha kwa makusudi

Mtu aliyefunga ikiwa atatapika makusudi hata kama ni kwa maradhi swau-
mu yake itabatilika, lakini kama alitapika bila kukusudia swaumu itabaki
kuwa ni sahihi.

Kama mtu alicheua na kitu kikafika hadi mdomoni anatakiwa kukitema ila
kama atakimeza bila ya hiyari yake swaumu yake itakuwa sahihi.

Nukta muhimu kuhusiana na vinavyobatilisha swaumu

Mtu aliyefunga ikiwa atafanya moja kati ya yanayobatilisha swaumu kwa
makusudi swaumu yake itabatilika, na kama haikuwa kwa makusudi au
akalishwa kitu kwa kulazimishwa swaumu yake itakuwa sahihi, na hakuna
tofauti kati ya swaumu ya wajibu na swaumu ya mustahab.

Ikiwa mtu alilazimika kula chakula kwa mikono yake ili asidhuriwe na
wengine swaumu yake itakuwa batili.

Shaka katika ufanyaji wa yanayovunja swaumu haibatilishi swaumu.

Maswali

1. Nini hukmu ya mtu aliyezamia ndani ya maji akiwa na mavazi maalum?

2. Nini hukmu ya mtu aliyejimwagia maji kichwani kwa chombo?

3. Je, inajuzu mtu aliye na janaba akajitwaharisha baada ya kuchomoza jua
na akafunga swaumu ya gadhaa au swaumu ya mustahab?

4. Mtu akitokwa na manii na akawa hakuoga kwa lengo la kuoga kabla ya
kuchomoza jua nini hukmu yake ikiwa atapitiwa na usingizi hadi
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kuchomoza jua?

5. Nini hukmu ya kutapika katika mwezi wa Ramadhani?
6. Imala ni nini?

Changamoto

Nini hukmu ya mtu aliyesahau kuwa amefunga na akafanya ghusli ya irti-
mas?
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Somo la Sitini na Mbili.
SWAUMU (5)
Kafara ya kufungua kwa makusudi katika mwezi wa Ramadhani.

a. Wajibu wa kafara na aina zake

Ikiwa ndani ya mwezi wa Ramadhani mtu atafanya jambo linalobatilisha
swaumu kwa makusudi bila kuwa na udhuru wa Kkisheria, itamlazimu kuili-
pa siku hiyo na ni juu yake atoe kafara. Hali hiyo itamuwajibikia iwe
alikuwa anajua wajibu wa kafara wakati akivunja swaumu au hakujua.

Ikiwa mtu alidhani kuwa swaumu si wajibu juu yake na kwa hiyo haku-
funga mwezi wa Ramadhani, kisha baadaye akagundua kuwa swaumu
ilikuwa ni wajibu juu yake, itamuwajibikia juu yake kulipa gadhaa na
kutoa kafara pamoja (kwa kuwa dhana tu ya kutokuwa na wajibu wa
kufunga mwezi wa Ramadhani si sababu ya kuacha kufunga). Na ikiwa
kufungua kwake kulitokana na hofu juu ya kupatwa na madhara, ikiwa
hofu yake inakubalika kiakili, hatakuwa na kafara juu yake lakini ita-
muwajibikia kuilipa siku hiyo.

Ikiwa mtu alifanya mambo yanayobatilisha swaumu kwa hali ya kutojua
hukmu za kisheria, kwa mfano hakujua ikiwa kuzamisha kichwa ndani ya
maji kunabatilisha swaumu, swaumu yake itabatilika na atawajibikiwa
kulipa, lakini hakuna kafara juu yake.

Kama mtu anajua uharamu wa kitendo fulani, lakini hajui kama kukifanya
kunabatilisha swaumu, na akakifanya, itamuwajibikia gadhaa na kafara

kwa ihtiyat wajib.

Ikiwa mtu amewajibikiwa kufungua kwa sababu maalum, kama vile kulaz-
imishwa kufungua au kuzama katika maji kwa ajili ya kumuokoa mtu,
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atawajibikiwa na gadhaa pekee bila ya kafara.

Ikiwa kitarejea chakula toka tumboni hadi mdomoni mwa mtu aliyefunga,
haijuzu kukimeza tena, na kama akikimeza kwa makusudi atawajibikiwa
gadhaa na kafara pamoja.

Ikiwa mtu amesikia habari ya kuingia usiku (wakati wa kufuturu) kutoka
kwa mtu ambaye haaminiki na kutokana na habari hiyo mtu akafungua
swaumu yake kisha akagundua kuwa muda haujafika atawajibikiwa gad-
haa na kafara pamoja. Kama mtu amejamiiana na mkewe katika mchana
wa mwezi wa Ramadhani, na ikawa mkewe alikuwa radhi na tendo hilo
inawajibika kwa kila mmoja wao gadhaa na kafara.

b. Kiasi cha kafara na jinsi ya kutoa

Kafara ya kufungua kwa makusudi katika mwezi wa Ramadhani kwa she-
ria ya Kiislamu ni kutekeleza moja kati ya mambo matatu:

i. Kumuacha huru mtumwa mmoja
ii. Kufunga miezi miwili mfululizo

Kwa kuwa katika zama za sasa hakuna watumwa basi mukallaf atakuwa na
wajibu wa kuchagua ima kufunga au kulisha masikini pindi atakapo
wajibikiwa na kafara.

Hakuna tofauti ya kafara kama mtu alifungua kwa kitu cha halali au hara-
mu. Kwa mfano zinaa au kujitoa manii ingawa kwa ihtiyat mustahab ikiwa
alifungua kwa kitu cha haramu atawajibikiwa kuchanganya kafara zote
tatu.

Ikiwa mtu hawezi kufanya kafara kwa mambo haya matatu, basi ni juu
yake kutoa sadaka kwa fukara kwa kiasi kile anachoweza, na ni ihtiyaat

dop
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afanye istighfari vile vile. Ama kama hakuweza kabisa kutoa sadaka kwa
fukara, basi inamtosha kufanya istighfari kwa kusema moyoni na ulimini:

"Astaghfirullah wa Atuubu ilayhi"
(Namwomba Mwenyeezi Mungu anisamahe)

Mwenye kutaka kufunga miezi miwili mfululizo atatakiwa kufunga mwezi
mmoja kamili na siku moja katika mwezi wa pili, kisha haitakuwa na shaka
ikiwa ataachanisha katika mwezi wa pili. Akitaka mwanamke kufunga
miezi miwili mfululizo kama atakutwa na hedhi katikati yake haitadhuru
chochote, ataendelea na kufunga pindi amalizapo ada yake na haitakuwa
na lazima kwake kurejea tena.

Kuwalisha masikini kuna njia mbili

a. Kumpa chakula akashiba.
b. Kumpa kibaba kimoja (3/4 ya kilo moja)

Mwenye kutaka kuwalisha masikini atawalisha kulingana na tulivyoona
katika mas’ala yaliyotangulia, au kama ni kibaba kimoja (3/4 ya kilo), basi
haijuzu kwa fakiri mmoja kupewa zaidi ya kiasi cha kisheria au pungufu,
ingawa inajuzu kwa fakiri kupewa kulingana na idadi ya wanaomtegemea.
Hakuna tofauti kwa fakiri kati ya mwanaume na mwanamke, mkubwa na
mdogo.

¢. Hukmu za kafara

Mfungaji akifanya yanayobatilisha swaumu zaidi ya mara moja kwa siku,
ni juu yake kufanya kafara moja tu. Ikiwa kitendo hicho ni jimai au istim-
nai (kujitoa manii), kwa ihtiyat wajib, atarudia kafara kulingana na idadi ya
tendo hilo. Kama mtu amefungua kwa makusudi kisha akasafiri wajibu
wake wa kafara hautaondoka, au ameamka usiku hali ya kuwa ana janaba
na analijua hilo, lakini hakufanya ghusli wala kutayammam kabla ya alfa-
jiri, kisha akaweka nia ya kusafiri siku hiyo, kwa lengo la kukimbia swau-
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mu na akasafiri siku hiyo mara tu baada ya adhana, nia yake ya kusafiri
wala safari yake haitamuondolea wajibu wa kafara.

Anayewajibikiwa na kafara hana wajibu wa kuitekeleza kwa haraka, na
hatakiwi kuichelewesha kiasi kwamba ule wajibu ukapotea. Ikiwa mtu
amechelewesha kufanya kafara yake kwa miaka kadhaa hakuna kitu
kitakachozidi katika wajibu wake. Si lazima kufuata taratibu katika
kutekeleza gadhaa na kafara ya swaumu.

Maswali

1. Je, ikiwa mtu amefanya jambo ambalo anajua kuwa ni haramu lakini
hajui kuwa linabatilisha swaumu, Je, itatosheleza kwake kulipa gadhaa
tu ya siku  zile?

2. Kama mke na mume walifanya jimaa ndani ya mchana wa mwezi wa
Ramadhani na mke alikuwa radhi na hilo, nini hukmu yake?

3. Bainisha kiwango cha kafara kwa mtu aliyefungua kwa makusudi kati-
ka mwezi wa Ramadhani.

4. Nini hukmu ya mtu ambaye alifungua kwa tendo la haramu au istimnaa
mwezi wa Ramadhani?

5. Je, ana wajibu gani mtu ambaye katika mwezi wa Ramadhani kwa siku
moja akafanya zaidi ya mara moja matendo ambayo yanavunja swau-
mu?

6. Je, kuna ongezeko la kiasi gani katika kafara ya wajibu ikiwa utapita

muda mrefu?

Changamoto

Kama mtu amewekwa kama wakili kuwalisha baadhi ya masikini, Je,
anaweza kuchukua katika chakula kile na mali aliyopewa kwa ajili ya
kafara kama ujira wa upishi?
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Somo la Sitini na Tatu

SWAUMU (6)

Kafara ya kufungua gadhaa ya Ramadhani

a. Mtu anayefunga kwa nia ya kulipa mwezi wa Ramadhani haijuzu kwake
kuibatilisha funga hiyo baada ya kupita muda wa adhuhuri, na kama aki-
fanya hivyo kwa makusudi atawajibikiwa na kafara.

Mtu huyo anaweza kufungua siku hiyo kabla ya kuingia adhuhuri kwa
sharti kwamba muda wa kulipa bado upo, (mfano anadaiwa siku tano na
zimebaki siku tano kuingia mwezi wa Ramadhani nyingine kwa sura hii
haruhusiwi kufungua iwe kabla au baada ya adhuhuri kwa ihtiyat wajib,
ingawa akifungua kabla ya adhuhuri hatakuwa na kafara.

Kama mtu ameajiriwa kulipa gadhaa ya mtu ikiwa atafungua baada ya
kupinduka jua hatawajibikiwa na kafara.

b. Kiwango cha kafara

Kafara ya gadhaa ya mwezi wa Ramadhani ni kuwalisha mafakiri kumi,
kama hataweza basi atafunga siku tatu.

Kafara ya kuchelewesha

a. Wajibu wake na hukmu zake.

Ikiwa mtu hakulipa gadhaa ya mwezi wa Ramadhani hadi ukaingia mwezi
wa Ramadhani nyingine bila ya udhuru atatakiwa alipe gadhaa hiyo na
kisha atoe kafara kwa kila siku moja, lakini kama ana udhuru ulioendelea

ambao unamfanya kutofunga, kwa sura hiyo atalipa gadhaa bila kafara,
(ingawa kwa ihiyat mustahabu atoe kafara). Kuhusu maradhi tutatoa

maelezo baadaye.
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Kutokujua hukmu pia hakufuti wajibu wa kafara katika kuchelewesha kuli-
pa gadhaa ya mwezi wa Ramadhani.

Kafara ya kuchelewesha kulipa gadhaa ya mwezi wa Ramadhani hutolewa
mara moja tu hata kama imepita miaka kadhaa, wala hawajibiki kuikariri
kafara hiyo kwa mujibu wa idadi ya miaka.

b. Kiwango cha kafara

Kafara ya kuchelewesha gadhaa ni kutoa kibaba kimoja kwa fakiri, na pia
inawezekana kutoa zaidi ya kibaba kimoja (3/4 ya kilo) kwa fakiri mmoja
kulingana na idadi ya gadhaa.

Fidia
Watu wanaostahili kutoa fidia kwa kila siku ya mwezi wa Ramadhani ni:-

a. Wazee ambao inakuwa vigumu kwao kufunga

b. Mtu aliye na maradhi ya kiu, ambaye kufunga kwake inakuwa ni vigu-
mu.

¢. Mjamzito anayekaribia kujifungua ikiwa funga ina madhara kwa ujauz-
ito wake. Baada ya kutoa fidia atalipa gadhaa ya funga zake baada ya
kuondokewa na udhuru huo.

d. Mama anayenyonyesha ambaye akifunga atapungukiwa na maziwa na
mtoto atadhurika

e. Mgonjwa ambaye ugonjwa wake umeendelea hadi mwezi wa
Ramadhani mwingine, hatawajibikiwa na kulipa gadhaa ya swaumu
yake lakini atatoa fidia tu kwa kila siku aliyoiacha kufunga. Ikiwa
mgonjwa huyo ni mwanamke wajibu wa fidia hautakuwa juu ya
mumewe bali ni juu yake mwenyewe.

i
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Kiwango cha fidia

Kiwango cha fidia ni sawa na kiwango cha kafara ya kuchelewesha kulipa
gadhaa ya mwezi wa Ramadhani (yaani atatoa kibaba kimoja (3/4 ya kilo)
kwa masikini).

Mtu aliyeweka nadhiri ya kufunga siku maalum, ikiwa siku hiyo hakufun-
ga kwa kukusudia au alibatilisha swaumu yake atawajibikiwa na kafara.

Kafara ya nadhiri ni sawa na kafara ya kiapo ambayo tutaizungumzia
mahala pengine.

Maswali

1. Taja kiwango cha kafara ya gadhaa ya Ramadhani na wakati gani hutole-
wa.

2. Taja kiwango cha kafara ya kuchelewesha kulipa gadhaa na wakati gani
hutolewa kafara hiyo.

3. Je, kafara ya kuchelewesha gadhaa inamuwajibikia hata yule ambaye
hakuwa na elimu na mas-ala hayo?

4. Ni watu gani huwajibikiwa kutoa fidia?

5. Nani anawajibikiwa na kafara ya mwanamke ambaye kutokana na
maradhi alichelewa kulipa gadhaa ya Ramadhani hadi kukutana na
swaumu nyingine?

6. Mwanamke akishindwa kufunga kwa miaka miwili kutokana na ujauzi-
to nini hukmu yake kwa sasa ambapo anao uwezo wa kufunga?

Changamoto
Je, yawezekana kutoa pesa badala ya kafara au fidia ya swaumu?
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Somo la Sitini na Nne

SWAUMU (7)

Sehemu zinazowajibikiwa na gadhaa bila ya kafara

Mtu ambaye hakuweka nia ya kufunga katika mwezi wa Ramadhani au ali-
funga kwa riya, hata kama hakufanya jambo linalovunja swaumu, atawa-
jibikiwa na gadhaa ya siku hiyo, lakini hatawajibikiwa na kafara.

Mtu aliyesahau kuoga janaba siku ya mwezi wa Ramadhani na akafunga
katika hali hiyo kwa idadi kadhaa ya siku atawajibikiwa na gadhaa ya siku
hizo.

Ikiwa mtu alifanya jambo linalovunja swaumu katika wakati ambao
hakuhakikisha kuwa wakati huo ilikuwa ni alfajiri au hapana, ikiwa
ilishaingia alfajiri atawajibikiwa na gadhaa. Na kama alihakikisha kuwa
alfajiri haijaingia na baada ya kufanya moja katika yanayobatilisha (swau-
mu) akabaini kuwa ni alfajiri, basi hatawajibikiwa na gadhaa ya siku hiyo.

Ikiwa kwa sababu ya giza mtu akadhani kuwa magharibi imeingia au aka-
pata habari za kuingia kwa magharibi kutoka kwa mtu anayeaminika kwa
hali hiyo akafungua kisha akabaini kuwa magharibi ilikuwa bado haijain-
gia, itamlazimu kulipa gadhaa ya siku hiyo.

Ikiwa kutokana na wingu ikadhaniwa kuwa magharibi imeingia na mtu
akavunja swaumu Yyake, kisha ikabainika kuwa haikuwa magharibi,
hatawajibikiwa na gadhaa ya siku hiyo.

Kabla ya kuyakinisha kuingia kwa alfajiri mtu anaweza kufanya jambo

linalobatilisha swaumu, lakini ikiwa baadaye itabainika kuwa ilishaingia
alfajiri, atalipa gadhaa ya siku hiyo.
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Kabla mtu hajayakinisha kuingia kwa magharibi hataweza kuvunja swau-
mu yake, na ikiwa atavunja kisha akagundua magharibi haijaingia atawa-
jibikiwa na gadhaa, lakini kama kulikuwa na kizuizi kama wingu kwa hali
hiyo hatawajibikiwa na gadhaa.

Ikiwa wakati wa kutawadha mtu aliyefunga akaingiza maji mdomoni kama
sunna ya wudhu na maji hayo yakapitiliza bila kutarajia, swaumu yake
itakuwa sahihi na hatawajibikiwa na gadhaa. Lakini kama alitia maji
mdomoni kwa lengo la kuondoa ukavu kwa sura hiyo maji yakipitiliza
atawajibikiwa na gadhaa.

Hukmu za gadhaa ya swaumu

Mtu aliyepoteza fahamu kwa siku kadhaa hawajibikiwi na gadhaa ya swau-
mu za siku alizokuwa hana fahamu.

Ikiwa mtu alipitwa na swaumu kutokana na ulevi, anawajibikiwa kulipa
siku hizo alizoacha kufunga. Kwa mfano alikosa kuweka nia ya swaumu
kwa sababu ya ulevi wake.

Ikiwa mtu aliweka nia ya kufunga kisha akalewa, kisha akabakia katika
ulevi mchana kutwa au sehemu fulani ya mchana akawa katika hali ya
ulevi, inakuwa ihtiyaat wajib akamilishe swaumu halafu atailipa siku hiyo.

Mwanamke akiacha kufunga katika ada yake ya kila mwezi au kwa sababu
ya uzazi atawajibikiwa na gadhaa baada ya mwezi wa Ramadhani.

Kama mtu aliacha kufunga kwa siku kadhaa kutokana na udhuru lakini
kwa sasa hana kumbukumbu ya idadi ya siku alizoziacha, basi atalipa kiasi

kidogo cha siku anazokisia lakini ni vyema kama atalipa kwa idadi kubwa
ya siku anazokisia.
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Kama mtu anadaiwa zaidi ya mwezi mmoja wa Ramadhani hakuna ulazi-
ma wa kutanguliza kulipa deni la mwanzo, lakini kama muda uliobaki ni
mchache kuingia Ramadhani nyingine, kwa hali hiyo atatanguliza kulipa
mwezi wa Ramadhani ya mwisho anayodaiwa kwa ihtiyat wajib.

Mtu ambaye kutokana na ugonjwa hakuweza kufunga mwezi wa
Ramdhani na ugonjwa huo ukaendelea hadi mwezi wa Ramadhani
nyingine hatawajibikiwa na gadhaa, lakini kama baada ya ugonjwa alipat-
wa na udhuru mwingine ambao ulibaki hadi Ramadhani nyingine atawa-
jibikiwa na gadhaa baada ya Ramadhani. Hali ni hiyo hiyo kwa udhuru
usiokuwa maradhi.

Kutokuwa na uwezo wa kufunga au kulipa gadhaa hakuvunji wajibu wa
swaumu.

Hukmu ya funga ya qadhaa ya wazazi

Ikiwa baba au mama hakufunga mwezi wa Ramadhani kutokana na udhu-
ru au bila ya udhuru, na akawa baada ya mwezi wa Ramadhani hakulipa
baada ya kufariki inakuwa wajibu kwa mtoto mkubwa wa kiume kulipa
gadhaa za wazazi wake au kumwajiri mtu kuweza kuzilipa gadhaa hizo.

Hukmu za funga ya msafiri.

Mtu anayesafiri katika mwezi wa Ramadhani ikiwa amefikia sheria ya
kupunguza swala, basi anatakiwa kutofunga katika siku hizo, na hukmu
zake zinaenda sambamba na hukmu za swala ya msafiri.

Mtu aliyefunga akisafiri baada ya adhuhuri, anawajibikiwa kukamilisha
swaumu yake ya siku hiyo. Ama akisafiri kabla ya adhuhuri swaumu yake
itabatilika, isipokuwa hatakuwa na ruhusa ya kula kitu hadi atakapofika
katika mpaka unaoruhusu kupunguza swala. Na akifungua kabla ya kufika
hapo kwa ihtiyat wajib atawajibikiwa na kafara.
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Ikiwa msafiri ataingia katika mji wake kabla ya adhuhuri au akaingia sehe-
mu ambayo ana nia ya kubaki hapo kwa siku kumi, na ikawa hajafanya
jambo ambalo linavunja swaumu, atakamilisha swaumu yake na kama
alishafanya katika yanayobatilisha swaumu atawajibikiwa na gadhaa.
Inajuzu kusafiri katika mwezi wa Ramadhani hata kama ni kwa lengo la
kukwepa swaumu, lakini ni bora kama mtu akajizuia na safari isipokuwa
tu kama safari hiyo ni muhimu au ni ya lazima.

Msafiri mwenye nia ya kufanya itikafu katika msikiti mtukufu wa Makka
ikiwa ana lengo la kukaa siku kumi katika mji wa Makka au akaweka nad-
hiri ya kufunga akiwa safarini, atawajibikiwa kukamilisha itikafu yake
katika siku ya tatu ya swaumu yake. Ama kama hakuweka nia ya kukaa
siku kumi au hakuweka nadhiri ya kufunga safarini, funga yake haitaswihi
akiwa safarini, na kwa kuwa swaumu haitaswihi basi pia itikafu yake
haitaswihi.

Maswali

1. Je, mtu aliyefunga akiweka maji mdomoni na yakapitiliza bila kukusu-
dia atabatilisha swaumu yake?

2. Mtu anayedaiwa gadhaa ya Ramadhani zaidi ya moja atalipa vipi gad-
haa zake?

3. Bainisha binti aliyetimiza miaka tisa na akawajibikiwa na swaumu ila

kutokana na woga hakufunga swaumu hiyo, Je, atawajibikiwa na gadhaa.

4. Elezea hukmu ya gadhaa ya swaumu ya wazazi.

5. Kama mtu alikuwa na uhakika wa kuwasili safari yake kabla ya wakati

wa adhuhuri isipokuwa kutokana na hatari za safari akachelewa hukmu ya

swaumu yake itakuwaje?

6. Je, inajuzu kusafiri safari za kawaida katika mwezi wa Ramadhani?

Changamoto
Mtu akifa Je, inakua wajibu wa nani kulipa gadhaa zake?
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Somo la Sitini na Tano

SWAUMU (8)
Njia za kuthibiti mwezi

a. Kuonwa na mtu mukallaf

b. Ushahidi wa watu wawili waadilifu

c. Kuenea kwa habari zinazothibitisha kuonekana kwa mwezi.
d. Kukamilika kwa siku thalathini za mwezi uliotangulia.

e. Maamuzi ya hakimu wa sheria.

Kipimo cha kuutambua mwezi mwandamo ni mwezi unaozama baada ya
kuzama kwa jua, na huweza kuonekana hata kabla ya kuzama jua. Kwa
hali hiyo mwezi unaozama kabla ya kuzama kwa jua au ukazama sam-
bamba na jua hautoshelezi kuwa ni uthibitisho wa kuwa ni mwezi mwan-
damo.

Hakuna tofauti kati ya kuuona mwezi kwa chombo maalum au kuuona kwa
kawaida.

Ukubwa au udogo wa mwezi, unene au wembamba wake kuwa chini au
juu hakuthibitishi kuwa ni siku ya kwanza ya mwezi au ya pili. Maneno ya
wanajimu katika kalenda hayathibitishi mwandamo wa mwezi.

Ikiwa mwandamo wa mwezi umeonekana katika mji inatosheleza pia kwa
miji iliyo karibu, na hata ile miji ya mbali inayoshirikiana mawio na

machweo.

Mtu atakayeuona mwandamo wa mwezi na akajua kuwa hakimu wa sharia
hataweza kuuona, si wajibu kumpa habari hakimu huyo ila kama kufanya

hivyo kutaleta ufisadi.
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Ikiwa hakimu atatoa hukmu ya kuwa kesho ni Idi, na hukmu hii ikawahusu
watu wa nchi nzima, basi hukmu hii itahusu miji yote ya nchi hizo.

Katika kutangaza mwandamo wa mwezi kunakofanyika na moja ya nchi,
si lazima kuwa nchi hiyo ni nchi ya Kiislamu, lakini muhimu katika hili ni
kule kuthibitika kwa mwandamo wa mwezi katika sehemu anayoishi
mukallaf.

Ikiwa katika mji hakukuonekana mwandamo wa mwezi lakini vyombo vya
habari vikatangaza habari hiyo, kwa kuwa habari hiyo imethibitishwa na
waliyul fagiih haitakuwa na haja ya kufanya uhakiki.

Ikiwa mwezi mwandamo haujathibiti kwa njia ya kuuona hata katika sehe-
mu zilizo na ukanda mmoja au haukutolewa ushahidi na watu wawili
waadilifu au hakim wa sheria hakutoa hukmu, italazimu kufanya ihtiyat
katika kuthibitisha.

Kama haikuthibiti mwandamo wa mwezi haitakuwa wajibu kufunga kwa
siku hiyo, lakini baadaye ikithibiti kuwa siku hiyo ilikuwa mwanzo wa
mwezi italazimika kufunga gadhaa.

Siku ambayo inatiliwa shaka kuwa ni mwisho wa mwezi wa Ramadhani au
mwanzo mwezi wa Shawwaal lazima kufunga kwa siku hiyo, lakini ikiwa
katikati ya siku ikathibiti kuwa ni mwanzo wa Shawwaal italazimu kuka-
tiza swaumu hata kama imekaribia magharibi.

17. Mas’ala mbalimbali kuhusiana na swaumu

Sehemu ambazo watu wanashughulika kwa wingi katika mwezi wa
Ramadhani kusoma dua, Qur’ an pamoja na munajaat mbalimbali inajuzu
kwa sehemu hizo kurusha shughuli hiyo kwa sauti ya juu, isipokuwa tu
kama sauti hiyo itakuwa ni adha (usumbufu) kwa walio karibu, na kwa
hali hiyo haitajuzu kufanya hivyo.
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Funga ya mustahab haina uwajibu wa kuikamilisha hadi mwisho wake,
bali anaweza kuikatiza wakati wowote. Yawezekana mtu aliyefunga suna
akakatiza swaumu yake kutokana na mwaliko wa chakula wa ndugu yake
Mwislamu, (tendo hilo japo linabatilisha swaumu lakini halitaharibu
thawabu za swaumu).

Maswali

1. Taja njia za kuthibitisha mwandamo wa mwezi.

2. Kuwa katika ukanda mmoja kuna maana gani?

3. Inatosheleza kukubali kuonekana kwa mwezi kwa kuzingatia maneno ya
hakim?

4. Siku ya shaka kati ya mwisho wa Ramadhani au mwanzo wa Shawwaal
ina hukmu gani?

5. Nini hukmu ya kusoma dua za kila siku za mwezi wa Ramadhani ikiwa
kuna shaka katika kuswihi kwake?

6. Kama mtu alishakamilisha swaumu kisha baada ya kufuturu akasafiri
katika seshemu ambayo bado magharibi haijaingia, itakuwaje hukmu ya
swaumu yake ya siku hiyo?

Changamoto
Kama maulamaa wawili ambao uadilifu wao unathibiti kwa watu watakhi-

talafiana juu ya mwandamo wa mwezi kwa dalili ambazo zinakubalika,
nini kifanyike?

205

AN
N

?



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili Sth$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:17 AM Page 206

Sehemu ya Tano

KHUMSI
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Somo la Sitini na Sita

KHUMSI

1. Maana ya khumsi

Kilugha ina maana ya moja ya tano (1/5), na kwa istilaha ya sheria ni moja
kati ya wajibu muhimu unaohusu mali katika Uislamu. Yaani, ni mali
ambayo kila mtu aliyefikia masharti yake anatakiwa kuitoa kwa mpangilio
makhsusi uliowekwa.

2. Wajibu wa khumsi

Wajibu wa khumsi ni moja katika dharura za dini na kuipinga dharura hii
ikiwa itapelekea kuupinga Utume au kusababisha mapungufu katika sheria
kutasababisha ukafiri na kutoka katika dini.

Kutoweza kutoa khumsi hakuondoi wajibu wa khumsi, kwa hiyo watu
waliokuwa na wajib wa kutoa khumsi na hadi sasa hawajatoa khumsi hiyo
na kwa sasa pia hawana uwezo wa kutoa inawalazimu kwa wakati wowote
watakapopata uwezo watoe khumsi. Kadhalika wanaweza kulipa taratibu
kulingana na muda na maelezo ya wakili mwenye dhima ya kukusanya
khumsi.Haijuzu kuchelewesha kulipa khumsi hadi kuingia mwaka
mwingine wa khumsi.

Kama mali inayomilikiwa na mtu ambaye hajafika balegh imetimia kiwan-
go cha kuitolea khumsi,ni wajibu kwa msimamizi wa Kisharia (walii)
amtolee khumsi, ispokuwa faida inayopatikana kutokana na mali yake si
wajibu kwa walii wake kumtolea khumsi, lakini itakuwa wajibu wa ihtiy-
at kwa mtoto mwenyewe kujitolea khumsi, baada ya kufikia balegh, ikiwa
bado ipo.

3. Vitu vilivyo wajibu kutolewa khumsi ni

a. Faida ya kazi au biashara.
b Madini.
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. Mali halali iliyochanganyika na haram.
. Johari zinazopatikana kwa kuzamia ndani ya bahari.
. Ngawira za vita.
Ardhi iliyonunuliwa na kafiri dhimmi kutoka kwa Waislamu.

= D® O O

4. Madhara ya kutotoa khumsi

Kutumia mali ambayo haikutolewa khumsi inakuwa na hukmu ya mali ya
ghasbi (yaani ni haramu) lakini baada ya kutolewa idhini ya kutumia mali
hiyo kutoka kwa kiongozi au wakala wa kukusanya khumsi.

Kwa hali hiyo mukallaf hawezi kutumia mali yake ikiwa hajatoa khumsi,
na kama alitumia kiasi cha mali hiyo kwa biashara kiwango ambacho Kilis-
tahili khumsi kitakuwa haram katika biashara, na lazima kilipiwe khumsi
yake.

Ikiwa utafanyika muamala na watu ambao hawajishughulishi na kutoa
khumsi au kula na kutumia katika mali yao, ikiwa kuna uyakini wa kuwapo
khumsi katika mali zao ambayo ingepatikana katika kuuza au kununua
kutoka kwao, kiasi cha muamala kitakuwa batili, na kutahitaji idhini ya
msimamizi wa khumsi na wakili wake, na haitajuzu kutumia katika mali
zao.

Kama mtu aliacha wosia wa kutolewa kiasi cha mali zake kwa khumsi au
warithi wake wana yakini kwamba anadaiwa kiasi cha khumsi, haitajuzu
kutumia katika mali ya marehemu mpaka itolewe khumsi iliyokusudiwa,
ikiwa itatumika itaingia hukmu ya ghasbi.

Kuswali juu ya kitu ambacho kina uhusiano na mali ambayo haikutolewa
khumsi ni batili. Lau mtu ataswali juu ya mswala au mavazi ambayo
hayakutolewa khumsi kwa muda fulani, basi swala atakazoziswali
zitakuwa batili, isipokuwa tu kama alikuwa hajui hukmu ya utoaji wa
khumsi au utumiaji wa mali isiyotolewa khumsi.
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Maswali

1. Je, kulipa kodi katika dola ya Kiislamu kunaondoa wajibu wa khumsi?

2.Je, ni ipi hukmu ya mtu ambaye alikuwa anadaiwa khumsi na kwa sasa
hana uwezo wa kutoa?

3. Taja vitu vilivyo wajibu kutolewa khumsi.

4. Kama mtu hakufanya mahesabu yake ya nyuma na akianza kutoa khum-

si kwa mahesabu ya sasa ana hukmu gani?

5. Nini hukmu ya muamala wa ardhi au mali kwa mali ambayo haikutole-
wa Khumsi?

6. Je, inajuzu kuchukua mali ya mtu aliyeitoa kwa ajili ya msikiti hali ya
kuwa hajaitolea khumsi?

Changamoto

Kama mnunuzi anajua kuwa mali aliyonunua haikutolewa khumsi na
muuzaji, Je, itajuzu kwake kutumia mali hiyo?
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Somo la Sitini na Saba

KHUMSI INAYOTOKANA NA FAIDA

Kwa kila mtu aliyetimiza masharti (ya kutoa khumsi) ni wajibu juu yake
kutoa khumsi ya faida inayozidi katika matumizi yake.

1. Maana ya Faida

Maana ya faida kwa hapa ni ile mali au chumo linalopatikana kutokana na
kazi za kichumi ambalo hujulikana kama kipato kinachoingia ndani ya kazi
hizo.

2. Aina za faida

a. Faida itokanayo na kilimo.

b. Faida itokanayo na biashara.

c. Faida itokanayo na umiliki wa kitu kwa njia ya kukodisha vitu kama vile
nyumba, gari na mfano wa vitu kama hivyo. Au faida inayopatikana
kutokana na kukodisha vifaa vya kutengenezea madini, au mashine ya
kutengeneza soksi nk.

d. Faida ya mshahara anayoichukua mtu kutokana na ajira ikiwemo msha-
hara wa mwalimu kwa ajili ya kusomesha, au mshahara wa mhandisi
kutokana na kazi zake za kitaalamu, au mshahara anaochukua mtu kwa
kazi zake za kawaida. Vile vile kila ujira anaouchukua mtu kutoka kwa
wengine kutokana na juhudi za mwili wake kuzitumikisha chini ya watu
hao.

3. Mfano wa vitu ambavyo havina faida ndani yake ni

Urithi

Mali ya urithi au fedha zipatikanazo kutokana na kuuzwa kwa mali ya
urithi hazina khumsi, hata kama iliwekwa na (hatimaye) thamani yake
kuongezeka lakini kama kuwekwa kwake ilikuwa ni kwa lengo la
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kuongezeka thamani, kwa sura hiyo urithi huo unatolewa khumsi.

Urithi anaopata mtoto mdogo hauna khumsi, lakini faida ipatikanayo
kutokana na urithi tangu muda huo hadi muda ambao mtoto huyo atafikia
balegh, itatakiwa kutolewa khumsi.

Mabhari
Mabhari haina khumsi iwe ni fedha au mali.

Zawadi

Zawadi haina khumsi lakini kwa ihtiyat wajib ikiwa zawadi hiyo inazidi
matumizi ya mwaka basi itatolewa khumsi. Kubainika kwa zawadi
kunategemea lengo la mtoaji. Basi matumizi ambayo hupatikana kutoka
kwa wazazi au jamaa wengine, yanakuwa na hukmu ya zawadi kulingana
na lengo la mtoaji.

Vitu vitolewavyo na wazazi au jamaa havina khumsi hata kama vitu hivyo
vilihitajiwa na mpewaji au havilingani na hadhi ya mpewaji. Na kama
zawadi ya vitu hivyo havilingani na hadhi ya mtoaji, havitahesabika kuwa
katika matumizi na vitahitaji khumsi.

Zawadi atowayo mume kumpatia mkewe hata kama ana lengo la kuitumia
baadaye na ikawa ina thamani ambayo inalingana na hadhi ya mtoaji na
kuwa utoaji huo haukuwa kwa kukwepa khumsi zawadi hiyo inakuwa
haina khumsi. Kutoa kwa lengo la kukwepa khumsi kuna khumsi ndani
yake.

Pesa ipatikanayo kwa kuuza zawadi haina khumsi, isipokuwa kama zawa-
di hiyo iliwekwa kwa lengo la kuongezeka thamani yake, Kwa hali hiyo

thamani iliyozidi inahitajia kutolewa khumsi.

Zawadi ya wafanyakazi kutoka katika sehemu zao za kazi haina khumsi
lakini kama ilikuwa nusu ya zawadi ilinunuliwa kwa pesa ya mfanyakazi
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mwenyewe (aliuza kitu kwa nusu ya thamani ya asili na nusu nyingine
kama zawadi) kwa hali hiyo ikipinduka mwaka ile nusu iliyotolewa pesa
itatolewa kumsi.

Wagf

Mali ya waqgfu haina khumsi hata kama itazidi thamani yake maradufu.
Pesa wapatiwazo wasomi wa dini wanaosoma katika hauza za kidini hazi-
na khumsi.

Pesa za msaada kwa wanafunzi wa vyuo vikuu hazina khumsi lakini kama
mwanafunzi huyo ataidhinishwa kupata mshahara kwa hali hiyo mshahara
wake utatakiwa kuutolea khumsi.

Mali ambayo tayari ilishatolewa khumsi mara moja haina tena hukmu ya
khumsi hata ikipita miaka kadhaa bila kutumika.

Bima itolewayo ili kulipa khasara iliyopatikana kutokana na janga fulani
haina hukmu ya khumsi.

Mkopo

Mali iliyokopwa haina khumsi.

Maswali

1. Nini lengo la mapato katika khumsi ya mapato?

2. Nini hukmu ya khumsi katika mirathi?

3. Je, zawadi ina hukmu ya khumsi?

4. Nini hukmu ya zawadi zitolewazo na mabenki kuhusiana na khumsi?

5. Nini hukmu ya bima katika khumsi?

6. Mke na mume wakipeana zawadi katika mali ambayo haikutolewa
khumsi kuna hukmu gani katika hilo?

Changamoto

Kama mtu hayupo kwa muda mrefu na pesa yake inawekwa benki, na
kama angekuwapo angeitumia pesa hiyo, nini hukmu yake katika khumsi?
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Somo la Sitini na Nane
KHUMSI YA FAIDA (1)

Kama tulivyokwisha tangulia kusema hapo mwanzo kuwa matumizi
hayana khumsi.

4. Maana ya matumizi (ma' una)

Maana ya neno ma‘'una hapa ni matumizi ya mwaka mzima na siyo (map-
ato ya mwaka) ikiwa na maana ya kuwa yale matumizi ya kawaida yanay-
ofanyika ili kujikimu kimaisha, kama kula, kuvaa, kusoma, sadaka na kila
ambacho mtu anakihitaji ili kumuwezesha kuishi maisha yake.

5. Kiwango cha matumizi

Matumizi ya lazima ni matumizi ambayo kila mtu anayahitajia katika
umuhimu wa kuishi kwake. Kwa hiyo kila ambacho kinanunuliwa si kati-
ka matumizi ya lazima hatuwezi kukiweka katika hesabu ya matumizi,
mfano, vileo na kila aina ya haramu.

Matumizi ya mwaka katika khumsi matumizi hayaangaliwi kwa siku, wiki
wala mwezi, bali huangaliwa mahitajio ya mtu kwa muda wa mwaka
mzima katika maisha yake.

Kipimo katika matumizi: yaani matumizi ya mwaka yapatikane katika
mwaka huo huo na siyo kabla yake au baada yake.

Kiwango cha matumizi: Yaani mtu anatakiwa kutumia kiasi ambacho ni
cha kawaida, kwa maana ya kwamba asijinyime kiasi cha kushindwa

kukamilisha yale mahitaji ya msingi na kwa wakati huo huo asifanye isra-
fu katika manunuzi ya vitu visivyo na ulazima.

G
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Mtu hatakiwi kujitaabisha katika kupunguza au kuongeza matumizi yake
kinyume na hali ya kawaida. Kwa hali hiyo ikiwa atapunguza mapunguzo
hayo hayatahesabiwa katika matumizi. (Yale ambayo alitakiwa kuyata-
yarisha kwa ajili ya matumizi ila kutokana na kujinyima hakuyabhitajia.)

Mume akimnunulia mke wake dhahabu ambazo zinakubalika kijamii na
zinaendana na hadhi ya mume itahesabika kuwa ni sehemu ya matumizi na
hivyo kutokuwa na wajibu wa kutolewa khumsi.

Pesa anazotenga mtu kwa ajili ya kufanyia jambo la kheri au kuwasaidia
waliokumbwa na majanga hazina hukmu ya khumsi.

6. Matumizi yasiyo ya lazima

Ina maana ya vitu ambavyo havina ulazima wa kutumika kwa sasa mfano
mtu ambaye amenunua nyumba, lakini haitumii kwa kuwa anaishi katika
nyumba ya shirika au serikali.lkiwa aliinunua kwa mapato ya mwaka huo
huo au kwa pesa iliyokwishatolewa khumsi, haitakuwa na khumsi.

Ikiwa ilipatikana kutokana na mali ambayo haikuitolea khumsi italazimu
kutolewa khumsi. Ikiwa ameinunua kwa pesa ambayo haikutolewa khum-
si italazimu kutolewa kwa khumsi ya matumizi au kutoa kwa thamani ya
sasa iwapo thamani imeongezeka. Vitabu vilivyo maktaba binafsi kwa
muda mrefu bila kutumika kama vilinunuliwa kwa lengo la kusomwa au
vilitolewa zawadi kwa lengo hilo havina hukmu ya khumsi.

7. Thamani ya kuuza kitu cha matumizi au faida inayopatikana
kutokana na kuongezeka kwa thamani

Tumeeleza katika matumizi ambayo hayana lazima yanasimama pia katika
hukmu ya uuzaji wa mali na faida, kwa maana, kitu kilichopatikana katika
pesa ya matumizi ya mwaka au pesa ambayo imeshatolewa khumsi, na
kisha kwa sababu maalum kikauzwa, pesa hiyo haitakuwa na khumsi.
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Maswali

. Nini maana ya matumizi?

. Kiwango cha matumizi ni kipi?

. Nini hukmu ya dhahabu anayonunua mume kwa ajili ya mkewe?

. Nini hukmu ya matumizi ya ziada?

. Kama mtu ameuza nyumba kisha pesa ikawekwa benki ili kupata faida
nini hukmu ya khumsi? Na je, kama anaweka pesa benki kidogo kido-
go ili anunue nyumba, nini hukmu yake?

6. Kitu cha lazima ambacho hakikutolewa khumsi kikiuzwa, Je, khumsi

yake inatakiwa kutolewa mara tu baada ya kuuza?

aa b~ WN PR

Changamoto
Kitu kilichonunuliwa kwa lengo la kutumika kisha baada ya miaka kadhaa

kwa kuwa hakihitajiki tena kikauzwa ili kununua kitu kingine, Je, pesa
hizo zitakuwa na hukmu ya khumsi?
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Khumsi ya Matumizi

Somo la Sitini na Tisa

KHUMSI YA MATUMIZI

Mambo ambayo hayahusiani na matumizi
1. Mtaji

Mtaji upatikanao kutokana na kazi au mapato fulani (hata mshahara) unas-
tahiki kutolewa khumsi.

Kama mtu amenunua kipande cha ardhi ili akiuze na kisha kwa pesa hiyo
ajenge nyumba, anawajibikiwa kutoa khumsi katika pesa hiyo. Mtu akin-
unua au akijenga nyumba yenye tabaka tatu kwa ajili ya kupangisha baad-
hi ya tabaka zake ili aweze kupata matumizi yake ya maisha, atawajibiki-
wa kutoa khumsi kwa kiwango ambacho kilikuwa ndio mtaji.

Ardhi isiyotumika ikiwa baada ya kuihuisha kwa ajili ya kuwa shamba ili
ndani yake apande miti itakayotoa matunda, inatakiwa kutolewa khumsi
baada ya kutoa mahesabu yote ya kuhuisha ardhi hiyo.

Watu wafanyao kazi kwa ushirika kila mmoja anatakiwa kutoa khumsi
kulingana na sehemu aliyochangia na ikiwa kazi ile italeta faida kila
mmoja atatoa khumsi katika ziada hiyo kulingana na kiwango ali-
chochangia.

Haijuzu kutumia mali hiyo ya shirika kabla ya washiriki wote kutoa khum-
si katika hisa zao. Baada ya washirika wote kutoa khumsi kulingana na

hisa zao ushirika hautakuwa na jukumu la khumsi ya pamoja.

Sehemu ya kufanyia biashara ni katika mtaji wa mtu na anatakiwa kuitolea
khumsi, na kama haikuwezekana kulipa kwa mara moja anaweza kutaka
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idhini kwa msimamizi wa khumsi au wakili wake ili atoe taratibu.

Bidhaa ambayo imeongezeka thamani na kuna watu wa kuinunua katikati
ya mwaka lakini (mmiliki) akawa hakuiuza kwa makusudi ili ifikie wakati
wa kuongezeka kwa thamani yake, ukiingia wakati wa kutoa khumsi
atatakiwa aitolee khumsi kwa thamani iliyoongezeka.

2. Chombo cha kufanyia kazi

Chombo cha kufanyia kazi kina hukmu ya mtaji na kama kimenunuliwa
kutokana na mapato yaliyopatikana kitakuwa na hukmu ya khumsi. Kwa
hiyo, gari atakalolilnunua kwa ajili ya kufanyia kazi zinazofungamana na
kazi yake na chumo lake ni wajibu kulitolea khumsi.

Ikiwa mtu amenunua bidhaa kutokana na pesa iliyotolewa khumsi,
atakapoiuza mali hiyo kwa kiasi cha juu thamani inayozidi itakuwa ni
ziada ya matumizi itakayotakiwa kutolewa khumsi.

3. Akiba

Akiba inayowekwa hata kwa ajili ya maisha ya kawaida inatakiwa kutole-
wa khumsi, isipokuwa kama akiba hiyo itatumika kwa kitu cha lazima
kama mas’ ala ya ndoa, ununuzi wa kitu ambacho ni dharura kwa matumizi
katika muda mchache tu baada ya kuingia wakati wa kutolewa khumsi,
basi akiba hiyo haitatolewa khumsi.

4. Malipo ya kustaafu

Pesa zilipwazo baada ya kustaafu zinatakiwa kutolewa khumsi ikiwa
zitazidi katika matumizi ya mwaka, na hakuna tofauti kati ya pesa hiyo
kuwa inakatwa katika mshahara au inawekwa na mwajiri.

5. Sanda

Mtu aliyenunua sanda na ikakaa kwa muda mrefu anatakiwa kuitolea
khumsi isipokuwa kama aliinunua kwa pesa iliyokwisha kutolewa khumsi.
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Maswali

1. Kama mmoja kati ya washirika hajatoa khumsi, nini hukmu yake?
2. Nini hukmu ya akiba katika khumsi?

3. Ipi hukmu ya chombo cha kufanyia kazi katika khumsi?

4. Je, mtaji unaoongezeka unatakiwa kutolewa khumsi?

5. Nini hukmu ya malipo ya kustaafu katika khumsi?

6. Je, ardhi iliyohuishwa ina hukmu ya khumsi?

Changamoto

Nyumba ya urithi ambayo kwa sasa imepangishwa na pesa kugawanywa
kwa warithi kila baada ya muda fulani, Je, ina hukmu gani katika khumsi?

218

AN
N

?



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili ShiE$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:17 AM Page 219

Mafunzo ya Hukmu za Ibada

Somo la Sabini
KHUMSI YA FAIDA (2)

Mambo yenye hukmu ya matumizi

1. Mahitaji yasiyodumu

Mabhitaji yanayotumika na kisha yasibakie baada ya kutumika kama vile
sukari, mchele, samli na mfano wake miongoni mwa mabhitaji ya kila siku
yasiyobakia katika maisha.

Ikiwa vitu hivi vinanunuliwa kwa mwaka, basi vitakavyobakia baada ya
mwaka vinatakiwa kutolewa khumsi. Ama mabhitaji yanayotumika na yak-
abakia, ni kama vile nyumba, gari, samani za ndani, mapambo ya
wanawake, na vinginevyo. Ikiwa alivinunua kutokana na faida ili avitumie
na anavihitajia, mali kama hizi hazina hukmu ya khumsi.

2. Mahitaji yanayonunuliwa taratibu

Baadhi ya vitu ni dharura kwa mwanadamu lakini upatikanaji wake ni kwa
kukusanya pesa kidogo kidogo mfano nyumba, gari na mfano kama huo,
basi pesa hizo hazitakuwa na hukmu ya khumsi.

Mtu asiyemiliki nyumba ya kuishi kisha akanunua ardhi ili ajenge nyumba
kutokana na faida ya mwaka, baada ya kuanza kujenga na kabla ya
kukamilisha jengo ukapita mwaka unaostahiki kulipa khumsi na ikawa
hakutoa kwa ajili ya jengo hilo, basi haitakuwa na khumsi juu yake.

Maswali

1. Kwa nini matumizi hayana khumsi?

2. Nini tofauti kati ya mahitaji ya polepole na ya haraka?

3. Nini hukmu ya kiwanja ambacho hakikujengwa kwa muda mrefu
kutokana na kutokuwa na uwezo wa kifedha katika hukmu ya khumsi?

4. Nini hukmu ya kiwanja kinachouzwa ili kujenga nyumba nyingine?

5. Nini hukmu ya mali za kudumu katika khumsi?

6. Taja mambo ambayo yanahesabika kuwa ni katika matumizi.

Changamoto

Vitu ambavyo havitumiki kwa muda mrefu vitakuwa na hukmu gani Kati-

ka khumesi.
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Somo la Sabini na Moja

KHUMSI YA MAPATO (1)
Jinsi ya kuhesabu khumsi ya mapato na jinsi ya ulipaji wake.

a. Kuthibiti kwa khumsi katika mapato

Khumsi katika mapato husika lazima yatolewe katika mapato yenyewe, na
kabla khumsi haijatolewa mmiliki haijuzu kwake bila idhini ya mmiliki wa
khumsi kutumia katika mapato hayo iwe kwa kula, kunywa, au kutoa kwa
njia yoyote.

b. Muda wa kutoa khumsi

Muda wa kutoa khumsi ni tangu pale mtu alipopata mapato hayo hadi
muda wa mwaka mmoja. Kwa hiyo mmiliki ana ijaza (ruhusa) ya kutoa
khumsi muda wowote kabla ya kumalizika mwaka.

c. Khiyari katika kulipa khumsi katika mapato au thamani yake

Mmiliki ana hiyari ya kulipa katika mapato yenyewe au katika thamani ya
mapato hayo, mfano mtu anatakiwa kutoa khumsi ya nyumba au kiwanja,
ikiwa atataka kutoa thamani ya kiwango chake itabidi mali hiyo aitolee
khumsi ikiwa ni katika faida ya mali ile.

Kila kitumikacho ndani ya mwaka kwa ajili ya kufanikisha utendaji wa
kazi na hatimaye kupata faida, hakuna wajibu wa khumsi ndani yake. Kwa
mfano, usafiri, ubebaji, upakuaji, wafanyakazi, dalali na hata kodi ya
mahala pa kufanyia kazi au biashara.

d. Kutokuwapo kwa khumsi ya mapato katika matumizi

Khumsi ya mapato haiingii katika matumizi yaani kila ambacho kinatumi-
ka kama dharura katika maisha hakina hukmu ya khumsi, lakini kile tu Kili-
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chozidi baada ya mwaka ndio kinawajibikiwa kutolewa khumsi. Matumizi
ya mwaka hupatikana katika mapato ya mwaka huo huo.

Uhalali wa kutumia matumizi pamoja na mali nyingine

Mtu anaweza kutumia matumizi pamoja na mali nyingine kwa wakati
mmoja ikiwa mali hiyo ilishatolewa khumsi. Kwa hiyo baada ya mwaka
kila kitakachobakia katika matumizi kitatolewa khumsi na kile kilichotoka
katika mali nyingine hakina hukmu ya kutolewa khumsi kwa kuwa Kil-
ishatolewa khumsi.

e. Kuwa na hesabu za mwaka wa khumsi

Mtu anayepata kipato hata kama ni kidogo anatakiwa kuwa na mahesabu
ya kila mwaka ya mapato yake ili ajue jinsi ya kutoa khumsi.

Na hii inakuwa kwa mtu ambaye anajua kuwa ana wajibu wa kutoa khum-
si lakini hajui anatakiwa kutoa kiasi gani. Kama mtu anajua kuwa hana
wajibu wa kutoa khumsi, yaani mapato yake yanamtosheleza matumizi tu,
hatakuwa na wajibu wa kutoa khumsi.

Mke na mume ambao kila mmoja ana kipato chake hata kama
wanashirikiana katika matumizi ya nyumbani, kila mmoja atatoa khumsi
kulingana na ziada ya matumizi yake.

Mtu anaweza kujihesabia mwenyewe kiwango anachotakiwa kutoa khum-
si na kisha akapeleka kwa mkusanyaji wa khumsi.

Kupanga mwanzo wa kulipa khumsi

Kuanza wakati wa kulipa khumsi si jambo linalopangwa na mukallaf bali
hujitokeza kutokana na mwanzo wa kukusanya mapato yapatikanayo kama
ni mshahara, faida ya biashara, na hata mazao. Kutoa khumsi yawezekana
kwa kutegemea mwaka wa mwezi mwandamo au mwaka wa miladiyya.
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Maswali

1. Je, inajuzu kuwahisha au kuchelewesha kutolewa kwa khumsi?

2. Mtu anaruhusiwa kutoa khumsi ya nyumba au shamba katika mapato
yake ya mwaka?

3. Pesa ambayo imeshatolewa khumsi kwa mwaka uliopita kisha
ikaongezeka, Je, kwa mwaka ujao kiasi gani Kitakachotolewa khumsi
(kile kilichoongezeka pekee au na kile cha mwanzo)?

4. Kijana ambaye anamilikiwa na wazazi wake ana wajibu wa kutoa khum-
si?

5. Mtu anaweza kuhesabu mwenyewe kiasi cha kutoa khumsi?

6. Vipi mtu ataanza kutoa khumsi?

Changamoto

Yawezekana kutoa khumsi ya kitu kingine kutokana na mali nyingine?
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Somo la Sabini na Mbili

KHUMSI YA MAPATO (2)
Jinsi ya kuhesabu khumsi ya mapato na ulipaji wake

1. Jinsi ya kuhesabu khumsi ya mtaji na ulipaji wake

Katika kuhesabu khumsi ya mtaji, kwanza lazima kuhesabiwe kila Kili-
chopo katika mali na pesa, na kutolewa khumsi yake, kisha katika mwaka
ujao kitalinganishwa jumla ya mali hiyo na rasilimali asilia. Basi ikiwa
kutakuwa na kilichozidi kitatakiwa kutolewa khumsi, na kama hakuna Kili-
cho ongezeka basi hakutakuwa na khumsi ya ziada.

2. Shaka katika kuhesabu khumsi ya mapato

Mtu akiwa na shaka juu ya hesabu ya mwaka uliopita ya khumsi anataki-
wa kutoijali shaka hiyo, lakini kama ana shaka katika mapato kuwa
yalichanganyika na ya mwaka uliopita ambayo yalishatolewa khumsi au ni
ya mwaka ambao bado khumsi yake haijatolewa, kwa hali hiyo atatakiwa
mtu huyo kwa ihtiyat atoe khumsi ya mapato aliyokuwa nayo.

3. Shaka katika kutoa khumsi

Vipi Mtu akiwa na shaka kama alitoa khumsi au hakutoa? Basi ikiwa ana-
chokiwekea shaka ni miongoni mwa vitu ambavyo vinapaswa kutolewa
khumsi, basi ni wajibu juu yake kupata yakini kwamba alitoa khumsi.

4. Maelewano

Kama mtu anajua kuwa mapato yake yanawajibikiwa na khumsi ila hajui
matumizi aliyofanya yalikuwa yamefanyika wakati gani, katika hali kama
hiyo, mtu huyo atatakiwa kurejea kwa mkusanyaji wa khumsi ili kupata
ufumbuzi wa suala hili. (Hii ni kwa wakati tu ambao mtu ana shaka).
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5. Kupata ufumbuzi

Mtu ambaye ana wajibu wa kutoa khumsi lakini kwa sasa hana uwezo wa
kutoa itamlazimu kupata ufumbuzi juu ya khumsi iliyoko katika dhimma
yake kwa msimamizi wa khumsi au mwakilishi wake kisha (watapanga
naye) namna ya kutoa khumsi kidogo kidogo kwa mujibu wa uwezo wake
na muda wa kulipa.

Maswali

1. Elezea jinsi ya kuhesabu khumsi ya mtaji

2. Nini hukmu ya kuchanganya mtaji na mali ambayo ni zawadi?

3. Nini wajibu wa mtu anayekuwa na shaka juu ya mali aliyokwishatolea
khumsi?

4. Wasafiri waliokwama njiani wana wajibu gani katika khumsi?

5. Maelewano katika khumsi yanafanyika wakati gani?

6. Je, khumsi yaweza kulipwa kupitia benki?

Changamoto

Nyumba iliyonunuliwa kwa kukusanya pesa miaka kadhaa itatolewa vipi
khumsi?
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Somo la Sabini na Tatu

KHUMSI YA MADINI

1. Khumsi ya madini

Madini yaliyochimbwa na mtu au kundi la watu yana hukmu ya khumsi
kwa sharti kuwa kiwango chake baada ya kutoa gharama yote ya kutoa na
kusafishia kibakie kiasi cha dinari ishirini za dhahabu au dirhamu mia
mbili za fedha. Madini yanayochimbwa na serikali hayana hukmu ya
khumsi.

2. Dafina

Hazina ipatikanayo katika sehemu ambayo inamilikiwa na watu inatakiwa
kutolea khumsi ila kama jambo hili litatokea katika nchi ya Kiislamu inay-
ofuata sheria za Kiislamu italazimu kufuata utaratibu uliopangwa kulin-
gana na sheria za serikali ya Kiislamu.

3. Mali ya halali iliyochanganywa na haramu

Kama kuna yakini katika mali ya halali kuchanganyika na mali ya haramu
ambayo haijulikani mmiliki wake wala kiasi chake italazimika kuihalalisha
kwa kutolea khumsi.

4. Matumizi ya khumsi

a. Khumsi inatumika katika njia mbili

i. Sehemu ya Imam (a.s) ambapo ni Imam yeyote anayekuwapo katika
zama hizo ambapo kwa sasa katika zama hizi ni Imam Mahdi (a.t.f.s),
na sehemu ya masayyid yaani masharifu. Na hawa masayyid ni wale
ambao nasaba yao kwa upande wa baba inakutana na Mtume kama
watoto wa Imam Ali (A.S) Agiil na Abbas.
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ii. Sehemu ya Imam kwa sasa ambapo yuko ghaib inasimamiwa na kion-
gozi mkuu wa Waislamu kwa matumizi mbali mbali ya Uislamu na jamii,
kama vile kuendeshea mashule ya kidini. Na haijuzu kwa mtu asiyestahiki
kutumia sehemu ya Imam wala sehemu ya Masharifu.

b. Watu wanaoruhusiwa kutumia sehemu ya Masharifu (sayyid)
Awe ni Sayyid.

Awe muumini kwa maana ya Shia Ithnaashariyya.

Awe fakiri; sayyid anayejiweza hana ijaza ya kupewa khumsi, isipokuwa
kama atakuwa na haja ya lazima anaweza kupatiwa khumsi kutimiza haja
zake.

Asiwe ni mtu anayemuwajibikia kumlisha.

Asiwe ni mtu atakayeitumia katika maasi.

Asiwe ni mwenye kudhihirisha maasi ya wazi wazi.

5. Mas’ala mbali mbali yanayohusu khumsi
Inajuzu kutumia mali ambayo hakuna uhakika kama ilitolewa khumsi au
haikutolewa.

Maswali

1. Ni kipi kiwango cha kutoa khumsi ya madini?

2. Nini hukmu ya mtu anayeishi katika familia ya watu wasiotoa khumsi?

3. Khumsi inatumika katika njia ngapi?

4. Sayyid anayejiweza Je, anaruhusiwa kuchukua sehemu ya masayyid
katika khumsi?

5. Mke ambaye ni sayyida akiwa fakiri, Je, anaruhusiwa kutumia sehemu

ya Imam pamoja na mume wake ambaye ni fakiri lakini si sayyid?

6. Masayyid ni kina nani?

Changamoto
Je, inajuzu kwa mtu kutumia khumsi katika kazi ya kheri bila ruhusa ya

kiongozi wa Waislamu?
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Ngawira

Somo la Sabini na Nne

NGAWIRA

1. Maana ya ngawira

Ni mali zinazokuwa mikononi mwa Mtume (s.a.w.w) na Maasumina (as)
na katika zama za ghaiba zinakuwa katika umiliki wa kiongozi wa
Waislamu, yaani chini ya mamlaka ya serikali ya Kiislamu. Ni jambo la
wajibu kwa ajili ya manufaa ya jamii kwa ujumla

2. Njia za kupatikana kwa ngawira

a. Fay’u: Nayo ni mali ipatikanayo bila vita iwe ardhi au mali nyingine
b. Ardhi zisizotumika ambazo haziwezi kutumika mpaka zihuishwe.

d. Fukwe za bahari na mito mikubwa

e. Mali za watu waliokufa na hawana warithi

f. Madini.

Maswali

1. Nini maana ya ngawira?

2. Kwa njia gani hupatikana ngawira?

3. Je, inajuzu kwa mtu kumiliki fukwe za bahari?

4. Msimamizi wa ngawira ana ijaza ya kuzikodisha? na Je, pesa
ipatikanayo itumike vipi?

. Faini ni nini?

6. Nini hukmu ya mtu atakayetumia pesa ya anfal kwa matumizi binafsi?

(62}

Changamoto
Ubinafsishaji wa anfal (hgawira) unaofanywa na dola au serikali unataki-
wa kupata ruhusa ya wananchi?
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Jihad

Somo la Sabini na Tano

JIHAD
1. Maana vya jihad

Maana ya jihad kwa hapa ni kupigana kwa ajili ya kuwalingania watu kati-
ka Uislamu na kupanua dola yake. Au ni kupambana dhidi ya maadui wa
Uislamu.

2. Wajibu wake

Ni wajibu wa dharura katika dini kwani ni moja kati ya nguzo kuu za dini.
3. Aina zake

a. Jihad hatua za mwanzo

Jihad hufanyika kwa lengo la kuondoa vizuizi ambavyo vinafanya kurud-
isha nyuma utangazaji na uenezi wa Uislamu. Na jihad hii ilikuwa zama za
Mtume s.a.w.w na Maimamu (as) na hata kiongozi wa Waislamu ana ijaza
ya kutoa amri ya jihad.

Ahlul Kitabu wanaoishi chini ya himaya ya Uislamu ikiwa hawajafanya
jambo linalovunja amani ya Uislamu wanatakiwa kulindwa mali zao
pamoja na heshima yao. Washirikina wakivamia nchi ya Kiislamu na baad-
hi yao kuwa mateka, hukmu ya mateka hao inakuwa juu ya kiongozi wa
Waislamu na hakuna Mwislamu yoyote atakayekuwa na haki ya kumiliki
mateka.

b. Jihad ya kujilinda

Hii ni jihad ifanyikayo kwa lengo la kuzuia wavamizi wanaotaka kuingia
katika nchi ya Kiislamu na kuwatawala kijeshi, kisiasa, ama kiuchumi.
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Maswali

1. Nini maana ya jihad?

2. Elezea aina za jihad

3. Nini lengo la jihad ya mwanzo (ibtidai)?

4. Kiongozi wa Waislamu ana ijaza (ruhusa) ya kuamrisha jihad ya mwan-
z0 katika zama za ghaiba?

5. Mwislamu anaweza kumiliki mateka waliovamia ardhi ya Waislamu?
6. Jihad ya ulinzi ni jihad gani?

Changamoto

Ikiwa kuulinda Uislamu sahihi hakuwezekani ila kwa kumwaga damu ya
mtu muhtaram nini hukmu yake?
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Somo la Sabini na Sita

KUAMRISHA MEMA NA KUKATAZA MAOVU (1)

1. Maana yake

Ni kuwaamrisha watu kufanya mambo mema na kuwakataza kufanya
mambo maovu.

2. Wajibu wa kuamrisha mema na kukataza maovu

Kuamrisha mema na kukataza maovu, ni moja kati ya wajibu muhimu kati-
ka dini ya Kiislamu na wale wanaoacha kutekeleza wajibu huu muhimu au
hawaoni umuhimu wake huhesabika kuwa ni watenda dhambi, na watapa-
ta adhabu kali inayowangojea. Na hii siyo tu ni wajibu kwa mujibu wa
maafikiano ya wanachuoni bali jambo hili ni katika dharura za dini tukufu
ya Kiislamu.

Jambo hili la kuamrisha na kukataza kwa kuzingatiwa sheria zake ni juku-
mu la kijamii kwa lengo la kuuhifadhi na kuulinda Uislamu pamoja na
kuleta amani katika jamii.

Kudhania kwamba kazi hii inaweza kuleta dhana mbaya kwa dini ya
Kiislamu, ni jambo ambalo haliwajibishi kupuuza wajibu huu muhimu
sana. Kwa hiyo lau mtu atauona ukiukwaji wa kanuni katika moja ya ofisi
za umma ukiwemo udanganyifu, basi ni wajibu juu yake kuukataza uovu
huo pamoja na kuchunga masharti ya sheria.

Na haijuzu kushikamana na njia nyingine yoyote ile, kama vile rushwa
katika utekelezaji wa kazi yoyote ile hata kama ni kwa lengo la kuzuia
kutokea kwa ufisadi.

Ikiwa masharti ya kukataza mema na kuamrisha maovu hayakukamilika,
basi hatakuwa na ulazima wa kutenda jambo hili.
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Kwa mfano kama mtu anahofia kuwa kutekeleza kwake amri hii kutam-
letea madhara itamlazimu kunyamaza, lakini haya ni katika dola ambazo si
za Kiislamu. Sehemu inayotawaliwa na dola ya Kiislamu ikiwa mtu ame-
gundua ufisadi na hawezi kuuondoa itamlazimu kutoa taarifa kwa vyombo
vya dola ambavyo vitachukua hatua husika katika kuondoa ufisadi huo.

Uovu ni uovu hauna tofauti, kwa hiyo sharti la kuondoa uovu linasimama
mahala popote na bila kujali tofauti ya ukubwa wa uovu mmoja na
mwingine.

Kama kuna wafanyakazi wasio Waislamu wanaokuja kufanya kazi katika
nchi za Kiislamu ni wajibu kwa viongozi wa nchi hiyo kuwaelimisha na
kuwakataza kufanya wazi wazi baadhi ya mambo ambayo ni haramu kati-
ka Uislamu, kama ulaji na unywaji wa haramu.

Vijana wanatakiwa kuwa mstari wa mbele katika jukumu hili la kuamrisha
mema na kukataza maovu hasa katika sehemu za mkusanyiko wa vijana
wengi kama vyuo vikuu ambapo vijana wengi hujishughulisha na ufisadi.

3. Kiwango cha kuamrisha mema na kukataza maovu

Kuamrisha mema na kukataza maovu hakukomei kwenye kundi tu la watu
fulani, bali ni jukumu la kila mmoja hata wanawake na watoto ikiwa
watashuhudia kuachwa kwa mema na kufanywa kwa maovu kwa baba zao,
mama zao au waume zao lazima watekeleze wajibu huu kwa kuzingatia
masharti yaliyopo.

4. Masharti ya kuamrisha mema na kukataza maovu
a. Kuwa na elimu ya mema na maovu
Sharti la kwanza la kuamrisha na kukataza ni kwa mtu kuwa na elimu juu

ya mema na maovu. Kinyume na hayo hatakuwa na wajibu wa kuamrisha
mema wala kukataza maovu. Kwani, kutokana na ujinga, mtu anaweza
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kuamrisha maovu na kukataza mema.

b. Kuwepo na athari

Anayeamrisha mema na kukataza maovu lazima awe na matumaini ya
kuwa maamrisho au makatazo yake yanaweza kuleta athari japo kwa siku
za baadaye. Na ikiwa mtu amekatazwa asifanye maovu na haikuleta athari
yoyote italazimu ikiwezekana kumzuia hata baadhi ya mambo hali ya
kuwa anaelezwa kuwa kuzuiwa kwake jambo fulani ni kwa kutokubali
kwake kuacha maovu au kutofanya mema.

c. Kuendelea katika madhambi

Mtu muovu anayekatazwa asifanye maovu lazima awe amebobea katika
uovu na ikiwa itaonekana kwamba mtu huyo japo kwa kufanya dhambi
anaweza kuacha maovu na kufanya mema bila ya kuamrishwa, haitakuwa
wajibu kufanyiwa maamrisho au makatazo.

d. Kutotokea uharibifu

Kuamrisha au kukataza kusiwe na uharibifu ndani yake. Hii ina maana
kwamba ikiwa maamrisho na makatazo yatamsababishia uharibifu muam-
rishaji au mkatazaji au Waislamu wengine kama kupata madhara au
kupoteza heshima na mali zao, kwa hali hii haitakuwa wajibu kuamrisha
wala kukataza, lakini katika hili lazima kutathminiwa kwa uovu na kuam-
risha na kukataza ufisadi utakaopatikana ikiwa hakutaamrishwa wala
kukatazawa Kisha itaangaliwa lile ambalo ni muhimu.

Mtu kama ana hofu ikiwa ataamrisha au kukataza kwa mtu ambaye ana
nafasi katika jamii yatamkuta madhara, haitakuwa wajibu kwake kuamr-
isha na kukataza, kwa sharti kwamba woga wake unakubalika kiakili, laki-
ni si vizuri kuacha kuamrisha mema au kukataza maovu kwa kudhania tu
madhara yake au kwa kuogopa nafasi ya mtu katika jamii, kwa kila hali ni
lazima kuzingatia umuhimu wa jambo.
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Nukta muhimu kuhusu kuamrisha mema na kukataza maovu

a. Kuamrisha mema na kukataza maovu kunakuwa wajibu pale masharti
haya manne yanapokamilika. Kupungua kwa moja ya sharti kutapelekea
wajibu wa kuamrisha mema na kukataza maovu kuondoka.

b. Si wajibu katika kuamrisha mema na kukataza maovu kwa muamrisha-
ji au mkatazaji kuwa ni mfanyaji wa jambo hilo, yaani hata mfanya mad-
hambi ana wajibu wa kuamrisha mema, na hawezi kujivua na wajibu
huu kwa kuwa anafanya madhambi.

c. Katika kuamrisha mema na kukataza maovu si sharti kuwa kuamrisha
kule au kukataza kuvunje hadhi au heshima ya aliyeacha mema au
anayefanya maovu.

Maswali

1. Nini maana ya amri bil maaruf na nahyi anil munkar?

2. Nini hukmu ya mtu anayefanya maovu hali ya kuwa alishaonywa
kuacha kufanya maovu.

3. Je, mujarrad (ambaye hajaoa au kuolewa) anaruhusiwa kufanya amri bi
maaruf na nahyi anil munkar?

4. Taja masharti ya kuamrisha mema na kukataza maovu.

5. Kukataza maovu kwa mtu ambaye haujui kuwa anafanya haramu kuna
hukmu gani?

6. Kama kuamrisha mema au kukataza maovu kutalazimu kuvunja heshi-
ma ya anayeamrishwa au kukatazwa nini hukmu yake?

Changamoto

Tufanye nini kwa watu ambao mara kwa mara wanaamrishwa kufanya
mema na kuacha maovu lakini hawaathiriki?
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Somo la Sabini na Saba

KUAMRISHA MEMA NA KUKATAZA MAOVU (2)

5. Hatua za kuamrisha mema na kukataza maovu.

Ni wajibu kuzingatia hatua katika kuamrisha mema na kukataza maovu .
Hii ina maana kwamba haiwezekani kuanza na kiwango cha juu hali ya
kuwa kiwango cha chini kingetosheleza kuleta athari.

a. Kuamrisha na kukataza kwa moyo

Hatua ya kwanza ya kuamrisha mema na kukataza maovu ni kutumia
moyo. Na kutumia moyo maana yake ni kudhihirisha kwa moyo kuridhika
au kuchukizwa na jambo fulani, kiasi cha hali hiyo kuweza kugunduliwa
na mfanyaji maovu au mtenda mema.

Njia ya kutumia moyo ina sehemu nyingi ambazo ikiwa kwa kiasi kidogo
kitaleta athari, haijuzu kwenda sehemu ya juu. Kwa mfano kutomchekea,
kumkunjia uso, kuuma mdomo, kumpa mgongo, kutomtolea salamu, na
kutokuwa na mahusiano naye.

b. Kuamrisha na kukataza kwa ulimi

Hatua ya pili ya kuamrisha mema na kukataza maovu ni kutumia ulimi. Na
maana yake ni kutumia njia ya kuzungumza ili muhusika aweze kutambua
kwa jema alilofanya au ovu alilotenda. Kuzungumza pia kunatakiwa
kuanzia daraja ya chini ya upole na siyo kuanza na daraja ya juu ya ukali.

Yawezekana mtu akaambiwa kwa upole, kama kupewa nasaha kumuone-
sha faida na hasara za matendo yake, kumuonya, na hatimaye hata

kumueleza kwa vitisho.
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¢. Kuamrisha na kukataza kwa vitendo

Hatua ya tatu ya kuamrisha mema na kukataza maovu ni kwa njia ya viten-
do, nako ni kutumia nguvu ya ziada kumuamrisha mtu kufanya mema au
kumzuwia kufanya maovu. Nayo pia lazima ianzwe kwa kitendo cha chini
kabisa kama hakutakuwa na ulazima wa kuchukua hatua kali zaidi.

Kwa mfano, kukamata mkono wake kwa nguvu, kumpokonya vitu anavy-
otumia, kumsukuma, kumuangusha, kumchapa, kumpiga, kumjeruhi,
kumvunja, na hata kumuuwa.

Nukta muhimu juu ya tabaka za kuamrisha mema na kukataza
maovu

a. Kujibu salamu ya Mwislamu ni wajibu Kisheria lakini ikiwa kutojibu
salamu hiyo kutampelekea aliyefanya maovu azinduke kutokana na
uovu wake itajuzu kutojibu salamu hiyo.

b. Ikiwa mtu anasikiliza muziki ni wajibu kumkataza kwa kutumia njia
yoyote itakayoleta manufaa.

c. Haijuzu kwa mtu kuingia katika nyumba ya mwingine kinyume na she-
ria kwa lengo la kuamrisha mema na kukataza maovu.

d. Kama mmoja katika jamaa anafanya maovu, itakuwa lazima kwa jamaa
zake wafanye kila njia itakayowezekana ili kumfanya jamaa yao asien-
delee kufanya maovu, lakini haijuzu kukata udugu naye, na kama kuten-
gana naye kwa siku kadhaa kutamfanya aache maovu, basi italazimika
kufanya hivyo.

Mas'ala mbalimbali kuhusiana na kuamrisha mema na kukataza
maovu

Mtu ambaye siku za nyuma alikuwa akifanya haramu, kushirikiana naye
kwa sasa kunategemea na hali atakayokuwa nayo. lkiwa ametubu,
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ushirikiano na watu hawa ni sawa na ushirikiano na waumini wengine.
Ama mtu anayefanya maovu na kumkataza hakusaidii Kitu isipokuwa kwa
kumtenga au kukata uhusiano naye, basi itakuwa ni wajibu kufanya hivyo.

Kuvaa mapambo ya dhahabu na vidani kwa wanaume ni haramu, na pia
kuvaa mavazi ambayo yanadhihirisha uigaji wa mila za kigeni haijuzu na
lazima yakatazwe.

Kama mtu amelazimika kuishi na mtu asiyetaka kufanya mema kama
swala, na mtu huyo anamsaidia katika baadhi ya kazi zake, itamlazimu
daima kumlingania kufanya mema na hatakuwa na wajibu zaidi ya huo.

Ikiwa itathibitika kuwa mahusiano kati ya maulamaa na viongozi madhal-
imu yatasaidia kuondoa dhulma basi mahusiano hayo yanaruhusiwa.

Maswali

1. Taja tabaka za kuamrisha mema na kukataza maovu.

2. Je, inajuzu kutoitikia salamu ya mtu anayefanya haram?

3. Je, watu wanaweza kufanya kazi ya kukataza maovu ikiwa kundi la watu
walioteuliwa kwa kazi hiyo wameshindwa?

4. Nini wajibu wa jamaa ikiwa mmoja wao anafanya maovu na hana dalili
ya kuongoka?

5. Ni upi uhusiano na watu ambao zamani walifanya maovu kama ulevi?

6. Nini wajibu wa mke kuhusiana na mumewe ambaye hajinasibishi na
mas'ala ya dini ikiwemo swala?

Changamoto

Ni ipi njia sahihi na ya wajibu kwa mtoto ambaye wazazi wake hawampi
umuhimu kutokana na itikadi potofu aliyonayo?
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA
AL-ITRAH FOUNDATION

1. Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka
Thalathini

Uharamisho wa Riba

Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Kwanza

Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Pili

Hekaya za Bahlul

Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)

Hijab vazi Bora

Ukweli wa Shia Ithnaashari
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10. Madhambi Makuu

11. Mbingu imenikirimu

12. Abdallah Ibn Saba

13. Khadijatul Kubra

14. Utumwa

15. Umakini katika Swala

16. Misingi ya Maarifa

17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18. Bilal wa Afrika

19. Abudharr

20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21. Salman Farsi

22. Ammar Yasir

23. Qur'an na Hadithi

24, Elimu ya Nafsi

25. Yajue Madhehebu ya Shia
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26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
217. Al-Wahda
28. Ponyo kutoka katika Qur'an.

29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera

31. Al Amali

32. Dua Indal Ahlul Bayt

33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.

34. Haki za wanawake katika Uislamu

35. Mwenyeezi Mungu na sifa zake

36. Amateka Na Aba'Khalifa

37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38. Adhana.

39 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40. Nyuma yaho naje kuyoboka

41. Amavu n’amavuko by’ubushiya

42. Kupaka juu ya khofu

43. Kukusanya swala mbili

44, Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45, Kuwaongoza vijana wa kizazi Kipya

46. Kusujudu juu ya udongo
47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume ()

48. Tarawehe

49, Malumbano baina ya Sunni na Shia
50. Kupunguza Swala safarini

51. Kufungua safarini

52. Umaasumu wa Manabii

53. Qur’an inatoa changamoto

54. as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm

55. Uadilifu wa Masahaba

56. Dua e Kumayl
%241%3



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili ShiE$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:17 AM Page 242

57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume

Muhammad (s)
61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63. Kuzuru Makaburi
64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
65. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Pili
66. Maswali Na Mishkili EIfu - Sehemu ya Tatu
67. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Nne
68. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Tano
69. Maswali Na Mishkili ElIfu - Sehemu ya Sita
70. Tujifunze Misingi Ya Dini
71. Sala ni Nguzo ya Dini
72. Mikesha Ya Peshawar
73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

74. Ubora wa Imam 'Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia
iliyonyooka
75. Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake

76. Ligaa-u-llaah

77. Muhammad (s) Mtume wa Allah

78. Amani na Jihadi Katika Uislamu

79. Uislamu Ulienea Vipi?

80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s)
81. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)
82. Urejeo (al-Raja’a)

83. Mazingira

84. Utokezo (al - Badau)

85. Sadaka yenye kuendelea
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86. Msahafu wa Imam Ali

87. Uislamu na dhana

88. Mtoto mwema

89. Adabu za Sokoni

90. Johari za hekima kwa vijana

91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Kwanza
92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Pili

93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Tatu

94. Tawasali

95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

96. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
97. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi

98. Swala ya maiti na kumlilia maiti

99. Shiya na Hadithi (kinyarwanda)

100.  Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
101.  Hadithi ya Thagalain

102 Fatima al-Zahra

103.  Tabaruku

104.  Sunan an-Nabii

105. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106.  Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107.  Mahdi katika sunna

108. Kusalia Nabii (s.a.w)

109.  Ujumbe -Sehemu ya Kwanza

110.  Ujumbe - Sehemu ya Pili

111.  Ujumbe - Sehemu ya Tatu

112.  Ujumbe - Sehemu ya Nne
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113.  Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa
114.  Iduwa ya Kumayili

115.  Maarifa ya Kiislamu.

116.  Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza

117.  Ukweli uliopotea sehemu ya Pili

118.  Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu

119.  Ukweli uliopotea sehmu ya Nne

120.  Ukweli uliopotea sehmu ya Tano

121.  Johari zenye hekima kwa vijana

122.  Safari ya kuifuata Nuru

123.  Idil Ghadiri

124,  Myahudi wa Kimataifa

125.  Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi

126.  Visa vya kweli sehemu ya Kwanza

127.  Visa vya kweli sehemu ya Pili

128.  Muhadhara wa Maulamaa

129. Mwanadamu na Mustakabali wake

130.  Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Kwanza
131.  Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Pili
132.  Khairul Bariyyah

133.  Uislamu na mafunzo ya kimalezi

134.  Vijana ni Hazina ya Uislamu.

135.  Yafaayo Kijamii

136.  Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu

G
.

137. Tagiyya
138.  Vikao vya furaha



Mafunzo ya hukmu za Ibada Setting Pili ShiE$h Mwalupa Final Editing.gxd 7/2/2011 11:17 AM Page 245

139.  Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
140.  Uislamu na Mazingatio Sehemu ya Kwanza
141. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya Pili
142.  Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza
143.  Sunna katika Kitabu Fighi al-Sunnah
144,  Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
145.  Kuonekana kwa Allah
146.  Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt
(Sehemu ya Kwanza)
147.  Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Pili)
148.  Ndugu na Jirani
149.  Ushia ndani ya Usunni
150.  Maswali na Majibu
151.  Elimu ya Ghaibu
152.  Ahlul Bayt ndani ya Tafsir za Kisunni No.1
153.  Ahlul Bayt ndani ya Tafsir za Kisunni No.2
154.  Ahlul Bayt ndani ya Tafsir za Kisunni No.3
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Kitabu kilicho mkononi mwako kimekusanya maelezo yanayohitajika
kiibada kulingana na fatwa za Ayatullah Sayyid Ali Khamenei. Japokuwa
mas’ala yanayohusu ibada ni mengi, lakini hapa tumetaja yale tu yanay-
otumika mara kwa mara katika maisha ya kila siku. Kwa mapenzi ya
Allah, tuna imani kuwa siku za usoni tutayaongeza ili tuyakamil-
ishe kwa ajili ya wale wanaohitaji elimu ya juu katika hukmu za dini.

Kitabu hiki kimepangwa na kuandaliwa kwa ajili ya kufundishia ambapo
kina sehemu 8 zenye jumla ya masomo 72. Katika kila somo kuna zoezi la
maswali 6, ambapo jumla ya maswali ni 462 pamoja na utafiti 72. Majibu
mengi ya utafiti yanaweza kupatikana katika kitabu kiitwacho Risalatu
Ajwibatu ‘I-Istifta’aat cha Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kilichochapish-
wa na al-hudaa chapa ya kwanza, na kinapatikana katika ofisi za Ayatullah
Khamenei.

Kimetolewa na kuchapishwa na:
Al-ltrah Foundation

S.L.P 19701 Dar es Salaam -Tanzania
Simu: +255 22 2110640

Simu / Nukushi: +255 22 2127555
Barua Pepe: alitrah@raha.com
Tovuti: www.alitrah.org

katika mtandao: www.alitrah.info

246

AN
N

?



