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DIBAJI 

Kitabu hiki ni toleo la Kiswahili la taasisi ya Al Itrah Foundation.  
Chapisho lake limelenga kukidhi mahitaji ya kiroho ya zama 

hizi pamoja na Ubongo na fikra zinazokuwa za Muislam. Jitihada 
kubwa zimefanywa na Taasisi kuweka chapisho hili la Kiswahili 
katika msingi wa haki na wenye kukubalika katika Uislam.

Unaombwa kwa Taadhima ukisome kitabu hiki katika malengo 
yaliyokusudiwa.  Pia Unaombwa kuwasilisha kwetu maoni yako 
huru juu ya chapisho letu hili, jambo ambalo tutashukuru sana.

Kutangaza ujumbe wa Uislam ni kazi ambayo inahitaji ushiriki-
ano wetu sote.  Taasisi inakuomba kuungana na kushirikiana kama 
ilivyoagizwa katika aya ya Qur’an:  (Surat Saba’ 34:46).

Na rehma za Allah ziwe juu yako.

Wako katika Uislam 
Al Itrah Foundation 
Barua Pepe: alitrah@yahoo.com 
SMS: +255 778 300 140
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MAISHA BINAFSI YA AHLUL BAYT (AS)

حِيمِ نِ الرَّ حْمَٰ ِ الرَّ بسِْمِ اللَّه

NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu ulichonacho mikononi mwako asili yake ni cha lugha ya 
Kiarabu kwa jina la, al-Hayatu ‘sh-Shakhsiyyah ‘inda Ahlu 

‘l-Bayt kilichoandikwa na Sheikh Fawzi Aali Saif. Sisi tumekiita, 
Maisha Binafsi ya Ahlul Bayt (a.s.).

Maisha ni kupanga, na kupanga ni kuchagua. Kuchagua maana 
yake kuchukua kilicho bora na kuacha kilicho kibaya, na katika 
maisha maana yake ni kuishi maisha mazuri na yenye maadili mema 
na kuamiliana vizuri na binadamu wenzako kwa ubinadamu wenu 
bila kujali itikadi zenu, kabila au rangi, na kuamiliana vizuri na 
waumini wenzako kama ndugu zako katika imani.

Ili kuyafikia malengo haya, huna budi kupata malezi bora ya 
kiroho na kimwili kuanzia utotoni. Wazazi ndio chimbuko la kwanza 
la malezi haya, lakini kuna kufunzwa na wazazi na kufunzwa na 
ulimwengu. Mambo haya hayawezekani mpaka apatikane mwalimu 
mzuri wa kufundisha somo hili.

Allah Mwingi wa rehema kwa huruma Zake na Upole kwa 
viumbe Wake akawa anawatuma Wajumbe miongoni mwa vi-
umbe Wake mara kwa mara kuanzia alipomuumba mwanadamu ili 
kuwafundisha maadili mema pamoja na kumjua Yeye kama Muum-
ba wao. Kuwatoa katika hali mbaya na kuwapeleka katika hali nzuri, 
kuwatoa katika giza na kuwapeleka kwenye mwanga. Allah ‘Azza 
wa Jallah ametuma takriban Wajumbe (Mitume) 124,000 wa kwan-
za akiwa ni Nabii Adam (a.s.) na wa Mwisho ni Nabii Muhammad 
(s.a.w.w.)   ambaye amemtaja kwamba kuwa ni rehema kwa wal-
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imwengu wote. Hii ina maana kwamba si kwa wanadamu tu bali 
hata kwa viumbe wengine kama wanyama, n.k. Mtume Muhammad 
(s.a.w.w.) ametajwa katika Qur’ani Tukufu kuwa ni “kiigizo che-
ma” (uswatun hasanah). Mwenendo wake wote wa maisha ni somo 
kwa wanadamu wote. Na alipofariki akatuachia vitu viwili - Qur’ani 
Tukufu iliyosheheni mfumo wote wa maisha kwa mwanadamu, na 
watu wa nyumbani kwake – Ahlul Bayt (a.s.).  Akutuusia kwamba 
ili tufanikiwe katika maisha yetu ya hapa duniani na Akhera, basi 
tushikamane na vitu hivyo vizito viwili (yaani Qur’ani na Ahlul Bayt 
wake watoharifu).

Mwandishi katika kitabu hiki anaonesha jinsi Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) na Ahlul Bayt wake ambao ni Maasumina 13 (a.s.) walivy-
oishi ili tuige mfano wao na ili tuishi maisha bora na maadili mema.

Taasisi yetu ya Al-Itrah imeamua kukichapisha kitabu hiki kwa 
lugha ya Kiswahili kwa madhumuni yake yaleyale ya kuwahudumia 
Waislamu wazungumzaji wa lugha ya Kiswahili. Ni matumaini yetu 
kwamba kitabu hiki kitakuwa ni chenye manufaa makubwa kwao. 
Tunawashukuru ndugu yetu al-Haj Ustadh Amir Musa Kea kwa ku-
fanikisha tarjuma ya kitabu hiki katika lugha ya Kiswahili, pia na 
wale wote waliosaidia kwa njia moja au nyingine hadi kuchapishwa 
kwake. Allah awalipe wote malipo mema hapa duniani na Akhera 
pia. Amin!

Mchapishaji: 
Al-Itrah Foundation 
Dar es Salaam
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حِيمِ نِ الرَّ حْمَٰ ِ الرَّ بسِْمِ اللَّه

KWA NINI TUZUNGUMZIE MAISHA 
BINAFSI?

Kwa jina la Mwenyezi Mungu, 
Mwingi wa rehema Mwenye kurehemu.

Ulimwengu wa Kiislamu unashuhudia tangu miaka mingi hali ya 
kurejea kwenye asili na kusonga mbele kwa makundi mengi ya 

kijamii, wasomi wake na watu wa kawaida, vijana wake na mabaro-
baro wake, kuelekea kwenye kufahamu madhumuni ya kidini, na 
jambo hili linatuvuta kwenye kujua muundo wa maisha unaotakiwa 
kwa mwanadamu Mwislamu. Hiyo ni kwa sababu jambo la mwan-
zo linalotakiwa katika madhumuni haya hakika huonekana katika 
muundo wa maisha ambayo mwanadamu ameyachagua. Na huenda 
pia yakawa ni yale magumu zaidi. Hiyo ni kwa kuwa ni rahisi mtu 
kuwataka wengine kutekeleza misingi, lakini ni vigumu kwake yeye 
mwenyewe kutekeleza misingi hiyo katika maisha yake.

Ndio, na ingawa wengi wanaweza kujipamba kwa tabia njema 
katika jamii, na tukajua kuhusu wao katika maisha yao ya kivitendo, 
mambo mema kwa mfano, na ulinganiaji mzuri, lakini hii si dalili 
kamili ya kuthibitisha usalama wa utu, bali inapasa kutazama katika 
maisha maalumu na historia binafsi, na mwenendo wake nyumbani, 
muamala wake na mke wake au mume wake, kuwalea kwake watoto 
wake… Pale mtu anapobaki peke yake bila ya uangalizi wa nje bali, 
anapokuwa yeye ndiye mwenye mamlaka, inakuwaje tabia yake? Na 
ni muundo upi anaoufuata?
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Na hapa ndipo ikawa ni lazima kurejea katika maisha ya Maasum-
ini  na miongoni mwao ni kiongozi wao Mtume wa Mwenyezi 
Mungu , ambaye mke wake Bibi Aisha  aliulizwa juu ya tabia 
yake ndani ya nyumba akajibu: “Tabia yake ilikuwa ni Qur’ani.”

Maisha binafsi kwa ufafanuzi wake ambao tunaishi nao, kwa 
kuzingatia kuwa tuna uwezo wa kufahamu zaidi ulazima wake na 
mbinyo wake, na jinsi maisha hayo binafsi yatakavyotuondolea ki-
zuizi kikubwa ambacho tumekitengeneza na kukizungusha pembeni 
mwa nafsi zetu kwa kule kuwa kwao  ni maasumu, na hatimaye 
kwa uwelewa wa baadhi yetu wakawatoa katika katika duara la ubi-
nadamu na kuwapeleka katika duara la Malaika.

Hakika mwishoni mwa safari tutakuta uwiano mzuri baina ya 
anayoyasema ma’sum katika misingi, na uhalisia wa maisha bin-
afsi wanayoyaishi. Pamoja na kwamba upande huu katika maisha 
yao matukufu haukuzungumziwa katika muundo wa nadharia ka-
milifu, bali naweza kusema haukupewa mazingatio ya kutosha kwa 
sababu ya kuangukia kwake mara nyingi katika duara la adabu na 
Sunnah, na haya (Sunnah na adabu) hawayazungumzii wanahistoria 
kwa kuzingatia kuwa sio matukio muhimu ya kihistoria, kwani yako 
nje ya ubobezi wao, kama ambavyo mafakihi nao wanayaacha kwa 
kuangalia kanuni ya kutochunguza zaidi hoja zinazothibitisha Sun-
nah, ukiongezea kwamba kwa kuwa ni mambo yanayoambatana na 
maisha binafsi hivyo Ahlul-Bayt hawakufafanua zaidi mambo hayo 
kama walivyoelezea na kufafanua mambo mengine. 

Kwa sababu hiyo tunalazimika kudondoa nukta na kuashiria 
hapa na pale na kuweka wazi hadithi hii, na kujaribu kufasiri hadithi 
ile, ili tufikie msingi wa jumla unaokusanya fafanuzi hizi.

Hakika sisi katika maudhui haya tuko katika pande mbili za 
makali ya upanga zinazokata: i) Ubinadamu halisi, ii) Ghaibu halisi. 

08_16_Maisha_23_November_2016.indd   4 11/23/2016   12:37:27 PM



5

MAISHA BINAFSI YA AHLUL BAYT (AS)

Na yote mawili haya yanatisha kama itatimu kushikamana nayo. 
Hiyo ni kwa sababu mwisho wa njia ya kwanza na ambayo wamei-
fuata baadhi ya Waislamu ni kuwageuza Maasumini, na miongoni 
mwao ni kiongozi wa viumbe na mtu mkamilifu katika ulimwengu, 
kuwa ni mtu asiye na maana kiasi kwamba Mwislamu anaona aibu 
kuangalia katika hadithi za maisha yake binafsi. 

Na hakika mimi unakaribia kutomalizika mshangao wangu kwa 
anayefikiria kwa sura hii kuhusiana na Mtukufu Mtume , kwani 
yeye kwa mujibu wa kauli ya baadhi – Audhubillahi – ni mtu ali-
yekuwa mshirikina kwa muda wa miaka arobaini na alikuwa katika 
dini ya watu wake kabla ya utume. Na anazinduka baada ya utume 
ili kuipamba kaumu yake au anasahau na kuongeza katika Qur’ani 
Aya kadhaa zinazotukuza masanamu! Ni mtu wa kucheza pamoja na 
wake zake na anabariki mambo ya ummah ili afanye mashindano ya 
kipuuzi pamoja nao. Mara anashinda na mara anashindwa na men-
gineyo mengi.

Haya, na kuchupa mikapa katika mtazamo wa kibinadamu ku-
natufikisha katika kuona kwamba baadhi ya maulamaa wenye ku-
takasika na mabaya yaliyotajwa wana mwenendo bora zaidi kuliko 
mtu huyu, nayo ni kinyume kabisa na itikadi. Kama ambavyo ku-
chupa mipaka katika upande wa ghaibu kwa kundi jingine miongoni 
mwa Waislamu kati ya waliowanyanyua Maasumini zaidi ya daraja 
zao, kunawafanya wadhani kwamba wao kwa hilo wanawatukuza na 
kuwaheshimu, nalo pia ni katika dauru ya mkanganyiko mkubwa. 
Hakika daraja hii sio kwa kuwa wao ni sawa na malaika na kwamba 
damu yao iko hivi na maumbo yao ya kimwili yako vile, bali wame-
pata daraja hii kubwa kwa sababu wao walikuwa binadamu kama 
sisi, lakini wao wamepanda daraja kwa wahyi na elimu ya Mwe-
nyezi Mungu, na kutekeleza Qur’ani kwa daraja ya juu kuliko daraja 
ya malaika.
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Hakika fahari na utukufu ambao wameupata hawa ni kwa kuwa 
wao waliishi katika mahitaji ya mwili na mbinyo wa uhalisia wa 
nje na visababishi vya kuporomoka, lakini wao pamoja na hayo 
walifanya ikhlasi katika ibada kwa ajili ya Mwenyezi Mungu hadi 
akawafanya ni makhususi na akawateua. Na Qur’an tukufu inaeleza 
uwiano huu kwa muhtasari kwa kukusanya baina ya hali mbili za ki-
binadamu na ghaibu kwa kauli yake - ikielezea kwa ulimi wa Mtume 
wa Mwenyezi Mungu :

هٌ وَاحِدٌ ۖ  هكُُمْ إلَِٰ قلُْ إنَِّمَا أنَاَ بشََرٌ مِثْلكُُمْ يوُحَىٰ إلِيََّ أنََّمَا إلَِٰ

“Sema: Hakika mimi ni binadamu kama nyinyi tu, nimeletewa wahyi 
kwamba Mungu wenu ni Mungu mmoja.” (Suratul-Kahf; 18:110)

قلُْ سُبْحَانَ رَبِّي هلَْ كُنْتُ إلَِّا بشََرًا رَسُول

“…..Sema: Ametakasika Mola Wangu. Kwani mimi ni nani isipoku-
wa ni mwanadamu Mtume?” (Suratul-Israi; 17:93).

Inabainika kwa mwenye kusoma maisha binafsi ya Maasumi-
ni  kwamba anatakiwa ashughulike katika wigo wa mipaka hii 
miwili: Si katika ubinadamu unaowateremsha Maasumini kwenda 
kwenye kilele cha mabaya, tukiachilia mbali yaliyoharamishwa kwa 
kumzingatia katika itikadi yetu kuwa ndio mtu mkamilifu zaidi ka-
tika zama zake – kabisa khususan Nabii Muhammad  – wala si ka-
tika ghaibu inayomuondoa katika ardhi anayoishi juu yake na kumpa 
nafasi mbinguni miongoni mwa malaika.

Hivyo miongoni mwa matokeo ya kutokuwa na nadharia kamili-
fu katika upande huu ni kuwepo tafsiri nyingi zitokanazo na kule 
kushikamana na ufafanuzi bila ya kuangalia misingi ya jumla na njia 
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za kimsingi. Ikiwa mtu ni mlala hoi basi utamuona anakusanya ha-
dithi zilizopokewa kuhusu kujinyima kwa Amirul- Muuminina  
na kunywa kwake mtindi mchachu pamoja na vipande vya mkate 
mkavu ambavyo alikuwa anavivunja kwenye magoti yake kutokana 
na kukauka kwake. Wakati ambapo ikiwa mtu ni kati ya wale wal-
ioneemeshwa na Mwenyezi Mungu, na ni miongoni mwa wenye 
kujikwatua utamuona anahifadhi vizuri hadithi za vazi la Imamu as-
Sadiq na Imamu Ridha , hadithi za yale mavazi mazuri ya Kiy-
emen yenye thamani.

Na hili si jambo jipya, kwani hata katika historia sisi tunakutana 
na ishara zinazoashiria uelewa huu, huyu hapa Ibn al-Munkadar anak-
wenda ili kumnasihi Imamu al-Baqir , na Imam alikuwa amerejea 
kutoka kwenye kazi yake katika bustani yake ilihali anamiminika 
jasho, akaanza kumnasihi aiache dunia. Imamu akamjibu na kumfa-
hamisha msingi mkuu wa maana ya kutafuta dunia. Na hawa hapa 
watu miongoni mwa masufi wanaingia kwa Imamu as-Sadiq  na 
wanamkataza baada ya kuona amevaa nguo nyeupe kana kwamba ni 
gamba jeupe.1 Wanadai kwamba hili si katika mavazi yake wala si 
katika mavazi ya baba zake kama vile Mtume wa Mwenyezi Mungu 
 na Amirul-Mu’minin . Imam  akawaambia jinsi wakati na 
mazingira yanavyochangia katika kubadilika kwa ufafanuzi pamoja 
na kuchunga misingi.2

Na hapa ni lazima kutafiti mambo mengi wakati wa kueleza 
ufafanuzi wa maisha hayo matukufu ya Maasumini . Je, viten-
do vyote kwa ufafanuzi vinaingia katika wigo wa Sunnah? Mfano 
maasumu huyu kupendelea chakula fulani na maasumu mwingine 
kupendelea aina nyingine, je hali hiyo inaingia katika hali za kibin-
adamu na wala haina uhusiano wowote na hukumu ya kisharia? Na 
1 � Kwa kufananishwa na gamba jeupe lililogandamana na weupe wa yai katika weupe wake 

na ulaini wake.
2  Rejea Tuhaful-Uquul, uk. 256.
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hasa ukizingatia kwamba kwetu kunapatikana Hadithi zinazobaini-
sha kutoafikiana kwa ufafanuzi wa kupendelea chakula hiki au kile?

Je, zama ina mchango katika kula aina hii ya chakula, na si aina 
ile, na kuoa mwanamke wa aina hii na si ile? Na je, nafasi aliyonayo 
mtu katika jamii ina mchango katika kuainisha aina ya maisha ya 
mtu? Kwa mfano je kiongozi anapasa kuwa na maisha ya namna hii, 
kama inavyofahamika katika hadithi ya Imamu Amirul-Mu’minin 
 alipozungumza na Asmi bin Ziyadi, na iwapo si kiongozi awe na 
namna nyingine isiyokuwa hiyo?

Bali, je sehemu ina mchango katika kuainisha upande fulani wa 
maisha binafsi ya mtu? Ikiwa kwa mfano chakula fulani katika mji 
kinafaa na kinatakiwa je, inawezekana kikahitajika pia Khurasan 
pamoja na kutofautiana mazingira, bali pamoja na kutofautiana 
watu vile vile? Hii ni kwa kujengea juu ya kwamba maelekezo ya 
Maasumini  katika upande huu yanaafikiana zaidi na kanuni za 
afya – ikiwa tutasema kuwa maelekezo yake ni nasaha?!

Kisha nini kinatakiwa, je, ni ufafanuzi au ni misingi ya jumla? 
Je, kinachotakiwa ni kujinyima dunia – kwa maana yake halisi? Au 
kuna uhusiano maalumu pamoja na usufi kama ulivyo usufi?

Je, ni kukinai na ugumu au ni kupenda kwa dharura vipande vya 
shairi?

Maswali haya na mengineyo yanaweza kupata majibu katika 
kurasa zijazo, kama ambavyo tutajaribu na tunataraji hivyo. Na 
yanaweza yasipate majibu husika, lakini zikatusaidia kufungua 
maarifa ya akili yatakayotuwezesha kutaamali na kutafakari kwa 
kina katika maisha yao binafsi na huenda ukawa ndio mwanzo wa 
sura nyingine za watafiti.

Fauzi Aali Saif 
1/11/1410 Hijiria.
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حِيمِ نِ الرَّ حْمَٰ ِ الرَّ بسِْمِ اللَّه

SEHEMU YA KWANZA

Maisha ya Maasumini Baina ya 
Kufurutu Ada na Kutweza

Kuna njia mbili ambazo anaweza kuziona mtafiti wakati wa 
kuamiliana pamoja na Maasumini . Licha ya kwamba zi-

nakinzana lakini zote zinamalizikia kwenye hitimisho moja, nalo ni 
kuwatoa watu katika mazingira ya kufuata na kuiga. Ni njia mbili zi-
lizotoka katika mpaka wa wastani, nje ya njia kuu na kwenda kando 
ya njia, nazo ni kufurutu ada na kutweza.

Na kwa kuangalia uhusiano mkubwa wa maudhui haya katika 
utafiti wetu tutayazungumzia kwa undani,  hiyo ni kwa sababu tuna-
soma maisha binafsi katika nyanja zake mbalimbali katika maisha 
ya Maasumini  ili kupitia maisha hayo tupate maarifa ya muundo 
unaotakiwa kidini, na tujaribu kuutekeleza katika maisha yetu, kama 
tulivyoeleza katika utangulizi. Kazi hii inategemea kutengeneza hali 
ya ufuasi na kuiga kuwa uhusiano wa mwisho baina ya ummah na 
Maasumini , na uhusiano huu hauwezi kujengeka katika kivuli 
cha kuenea mtazamo wa ufurutu ada na kutweza. 

Hiyo ni kwa sababu mwenye kufurutu ada kama itakavyobaini-
ka baadaye hafanyi hivyo isipokuwa huwa ni mwenye kukusudia 
kutofuata, na hivyo hunyanyua daraja ya mtu hadi kwenye daraja 
ambayo mtu mwenyewe hadai, na hivyo humtoa katika hali yake 
ya kibinadamu kwenda kwenye mfano wa mungu au nusu mungu, 
na wakati huo huwa haitaki nafsi yake kumwiga mtu huyo aliyem-
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nyanyua. Ama mwenye kutweza ni kwa sababu haitakidi kwamba 
huyu mtu anatofautiana naye sana, sasa kwa nini amfuate? 

Na kutokana na hadithi nyingi, inadhihirika ishara zenye kua-
shiria aina hizi mbili, ingawa mkazo mwingi zaidi upo katika ku-
walaumu wenye kufurutu ada, na hiyo ni kutokana na hatari ya ki-
pekee ambayo inaletwa na hawa katika itikadi, ambayo hailetwi na 
wenye kutweza.

Kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu  kwamba amese-
ma: “Ewe Ali, mfano wako katika ummah huu ni kama mfano wa Isa 
bin Maryam. Kuna watu walimpenda basi wakafurutu ada kwake, 
na kuna watu walimchukia nao wakachupa mpaka kwake, ukashu-
ka wahyi: ‘Na mtoto wa Maryam alipopiga mfano basi ikawa watu 
wako kwake wanapinga.’”3

Na kutoka kwa Amirul-Mu’minin Ali  amesema: “Wataanga-
mia kwa ajili yangu watu wawili: Mwenye kupenda kwa kufurutu 
ada, na mwenye kuchukia kwa kutweza.” Na kutoka kwa Amirul-
Mu’minin  vilevile amesema: “Wataangamia kwa ajili yangu 
watu wawili: Mwenye kufurutu ada katika kunipenda, yule anay-
enisifia kwa nisiyokuwa nayo. Na mwenye kunichukia, ambaye chu-
ki yake dhidi yangu inampelekea kunizulia uwongo.”4

Kama tulivyotaja hapo awali, hakika kufurutu ada ni ugonjwa 
hatari zaidi na mwingi zaidi ambao Maasumini  walipata mtihani 
kwao kutoka kwa wajinga wenye kukosea. Na tutazungumzia juu ya 
hawa wakati wa kuzungumzia sababu zinazosababisha mtu kufurutu 
ada na mambo yanayopelekea kufanya hivyo.

Alikuja mtu kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu  akamwam-
bia: “Amani iwe juu yako ewe Mola wangu.” Mtume wa Mwenyezi 
Mungu akamwambia: “Una nini; akulaani Mwenyezi Mungu, Mola 
3  Biharul-An’war, Juz. 2, uk. 283, kutoka kwa Ahmad bin Hanbal katika Musnad yake.
4  Rejea iliyotangulia uk. 280.
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Wangu na Mola Wako ni Mwenyezi Mungu. Ama wallahi nilikwisha 
kukujua kuwa ni muoga katika vita na muovu katika amani.”5

Na Amirul-Mu’minin  amekuwa ni mlengwa wa kundi lili-
loshindwa kufahamu siri ya utukufu wake, na akili zao hazikuona 
kuwa inawezekana kuwepo utukufu huu kwa mwanadamu, hivyo 
wakamfanya kuwa ni Mungu. Na kwa ajili hiyo aliwachoma moto. 
Imepokewa kwamba Amirul-Mu’minin  alipita kwao akawakuta 
wanakula katika mchana wa mwezi wa Ramadhani, akawaambia: 
“Nyinyi ni wasafiri au wagonjwa?” Wakasema: “Hatuna hata moja 
katika hayo.” Akasema: “Je, nyinyi ni katika Ahlulkitabi?” Wakase-
ma: “Hapana.” Akasema: “Kwa nini mnakula mchana wa mwezi wa 
Ramadhani?” Wakasema: “Wewe! Wewe!”

Na hawakuzidisha katika hilo, basi akafahamu makusudio yao, 
akateremka juu ya farasi wake, akaweka shavu lake kwenye udon-
go kisha akasema: “Ole wenu hakika mimi ni mja kati ya waja wa 
Mwenyezi Mungu, muogopeni Mwenyezi Mungu na rejeeni kwenye 
Uislamu.” Wakakataa, akawalingania sana lakini wakang’ang’ania 
jambo lao. Akanyanyuka kwao kisha akasema wafungeni na niletee-
ni nyasi, moto na kuni. Kisha akaamuru yachimbwe mashimo mawi-
li, yakachimbwa, shimo moja akalifunika na jingine akaliacha wazi, 
na akatoboa tundu baina yake na akatupia moto kwenye kuni. Moshi 
ukafuka na akawa anawaambia na anawanasihi: “Rejeeni kwenye 
Uislamu,” lakini wakakataa, basi akaamuru ziletwe kuni na moto, 
wakatupiwa na wakaungua, hakuacha kuwa ni mwenye kusimama 
kwao hadi wakawa mkaa.6

Na inadhihirika kwamba kundi hili hata kama lilimalizika na 
watu wake, isipokuwa madhumuni ya kufurutu ada yaliendelea ka-
tika nyakati tofauti, ambapo tunakuta mtu anamuuliza Imam Ridha 
5  Rejea iliyotangulia uk. 297.
6  Sharh Nahjul-Balaghah; 5/6.
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 kwa kutoa hoja kwa kauli inayomalizikia kwenye kufurutu ada 
juu ya Amirul-Mu’minin  na Inshaallah baadaye litakuja tamko la 
jibu la Imam . Na inadhihirika kwamba Imamu as-Sadiq  ali-
pata mtihani vilevile kwa kundi lingine kati ya hawa wafurutu ada. 
Baadhi yao walisimama na kuita jina la Imam wakisema: ‘Labayka’, 
Imam alipopewa habari ya hilo alisujudu ardhini ilihali akilia na aki-
uma kidole chake akisema: “Bali mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu, 
tunusuru na moto.” Alisema hayo mara kadhaa kisha akanyanyua 
kichwa chake na machozi yake yanatiririka kwenye ndevu zake, 
Muswadifu (mmoja wa wafuasi wake) akasema: “Nikajuta kumpa 
habari na nikamwambia: Niwe fidia kwa ajili yako, usijali kwa 
hilo!” Akasema: “Ewe Muswadifu hakika Isa kama angenyamazia 
waliyoyasema Wakristo juu yake ingekuwa ni haki juu ya Mwenyezi 
Mungu kutia uziwi masikio yake na kupofusha macho yake.”7  

Na vilevile tunakuta baadhi ya waovu kati ya waliotengeneza 
madhehebu ya Waqifiyyah, hilo liliwalazimisha kuamini kuendelea 
kwa maisha ya Imam Musa bin Ja’fari , na hilo halikuwa isipoku-
wa ni mfano wa aina ya ufurutu ada wa wajinga wasioyajua mai-
sha ya Maasumini . Na ni kwao tunaanzia mazungumzo juu ya 
sababu za kufurutu ada na visababishi vyake.

SABABU ZA KUENEA UFURUTU ADA

1.  Kutokujua au Upungufu wa Maarifa:

 Mwenye kufuatailia katika dhana ya maarifa ya Kiislamu atakuta 
kwamba maarifa sahihi yanachukua nafasi muhimu sana. Harakati 
za mwanadamu za kimaisha zinategemea usahihi wa maarifa yake 
au makosa yaliyopo katika maarifa yake, ambapo hakuna harakati 
isipokuwa na wewe unahitajia humo maarifa. Na kwa sababu hii 
7  Biharul-An’war, Juz. 20, uk. 293.
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mtu anapimwa kwanza katika maarifa yake kabla ya kupimwa ka-
tika kazi yake. Ni watumishi wangapi wanajitahidi katika kazi lakini 
anakosea mwelekeo kwa sababu ana upungufu wa maarifa; na kwa 
ajili hiyo anasema Amirul-Mu’minin : “Usimtukuze yeyote hadi 
ujue maarifa yake.” Na kuainisha wafuasi hutimia si kwa kiwango 
cha vitendo vyao vya kiibada tu, bali ni kwa kiwango cha maarifa 
yao na yakini yao, Imam anasema: “Jueni daraja za wafuasi kwa 
kadri ya upokezi wao na maarifa yao.” Bali hakika ibada inatofau-
tiana kwani kwa mjuzi ni bora zaidi katika thamani yake kinyume 
na ibada ya mchache wa maarifa au mwenye shaka, hadi inafikia 
kwamba kulala ukiwa na yakini ni bora zaidi kuliko ibada katika 
hali ya shaka.

Na athari ya maarifa katika mwenendo na kazi inajulikana kwa 
kuangalia athari mbaya ya ujinga katika harakati ya mwanadamu, 
hiyo ni kwa sababu wewe hutomuona mjinga isipokuwa ama amefu-
rutu ada au ametweza.8

Kama ambavyo maarifa sahihi yanaathiri katika harakati za 
mwanadamu, hakika kuathiri kwake katika itikadi yake ni kukub-
wa sana. Hiyo ni kwa sababu itikadi ni uzio wa jumla wa harakati 
ya mwanadamu bali ndio lengo la maisha yake. Na kwa kadiri ina-
vyokuwa itikadi yake sahihi, basi maisha yake yatakuwa mazuri, na 
kwa ajili hiyo Mwenyezi Mungu ameamuru watu kuitikia wito wa 
Mitume Wake kwa sababu wao wanawalingania watu katika yale 
ambayo humo kuna kheri na mafanikio yao na maisha yao: 

سُولِ إذَِا دَعَاكُمْ لمَِا يحُْييِكُمْ ۖ  ِ وَللِرَّ َّهِل ياَ أيَُّهاَ الَّذِينَ آمَنوُا اسْتجَِيبوُا ل

“Enyi mlioamini mwitikieni Mwenyezi  Mungu na Mtume an-
apowaiteni katika lile litakalowapa uhai.”  Sura al-Anfaal 8:24

8  Hadithi zilizotajwa ni kutoka katika kitabu al-Hayati, Juz. 1.
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Na sisi tunakuta kwamba katika maombi muhimu ambayo 
muumini anamuomba Mola Wake ni maombi ya maarifa: “Eee Mwe-
nyezi Mungu nifahamishe nafsi yako hakika kama hutonifahamisha 
nafsi yako sitomjua Nabii wako. Eee Mwenyezi Mungu nifahamishe 
Nabii Wako hakika kama hutonifahamisha Nabii Wako sitomjua 
Hujja Wako. Eee Mwenyezi Mungu nifahamishe Hujja Wako hakika 
kama hutonifahamisha Hujja Wako nitapotea katika dini yangu.” Na 
huu ni mlolongo mzuri katika kumjua Mwenyezi Mungu kisha kum-
jua Mtume kisha kumjua Hujja na Imam. 

Na hii inabainisha moja ya sababu ambazo amepotea kwa ajili 
yake yule aliyepotea, ambapo wao katika moja ya vipengele vya 
mlolongo huu hawakupata taufiki ya maarifa sahihi na kamili. Am-
bao hawakumjua Mwenyezi Mungu ukweli wa kumjua, hawakum-
heshimu ukweli wa kumheshimu, hivyo wakapotoka katika njia tan-
gu mwanzo wake. Na hao ni ambao hawakumjua Mtume  ukweli 
wa kumjua na hawakujisalimisha kwake, na kwa hiyo walitangaza 
vita dhidi yake. Na wale ambao hawakumjua Imam kwa maarifa 
sahihi waligawanyika: Mwenye kupenda kupita kiasi na mwenye 
kuchukia, mwenye kutweza.

Katika nyanja hii tumekuta kwamba kutojua kabisa au kuwa na 
maarifa pungufu kumewapelekea hawa watu kufurutu ada, husu-
san na wao hawakujua siri ya ubora na daraja katika shakhisiya ya 
Maasumini, hivyo wakawapandisha Maasumini  daraja ya juu 
zaidi ya daraja ya kibinadamu, jambo ambalo Maasumini hawakuwa 
wanalidai, bali wanamlaani mwenye kufanya hivyo.

Hawa hawakuweza kukusanya baina ya ubinadamu wa Manabii 
na Maimamu , na madaraja na fadhila zao, hivyo basi wakafuata 
moja ya njia mbili ili kupumzisha nafsi zao na taabu ya kutafakari na 
kukusanya baina ya nukta hizi mbili zenye kutatiza. Baadhi wakaf-
uata njia ya kupuuza na kutweza, wakakadhibisha yaliyopokelewa 
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katika haki ya hao watukufu kati ya wanadamu, wakidai kwamba 
yaliyopokelewa ni uongo na kwamba hakuna tofauti baina yao na 
wao, namna gani yeye hawezi kujinasua na minyororo ya matamanio 
na pingu za kimada wakati wale wanaweza kuelea katika anga la fa-
dhila. Hivyo ndivyo alivyokuta mwenye kuchukia mwenye kutweza.

Na wengine walizipumzisha nafsi zao kwa kuleta kisingizio kin-
achoridhisha dhamira zao, na hiyo ni kwa kuitakidi kwamba hawa 
hawana sifa hizi wala hawasifiki kwa sifa hizo isipokuwa wanabeba 
roho nyingine ya uungu. Hakika wao si binadamu, ambapo binada-
mu ananyenyekea katika matamanio ya kiroho na kimwili, na ana 
mpaka wa zama na sehemu, na hawa hawana mpaka. Hivi ndivyo 
alivyoanza mwenye kupenda kwa kufurutu ada. Ambaye amesema 
kweli lakini hakuweza kujua na kuoanisha na kukusanya pamoja 
baina ya ubinadamu wa Maasumini na fadhila zao.

2.  Hadithi za Mifano: 

Katika Qur’ani Tukufu kunapatikana Aya zilizo wazi ambazo ndizo 
msingi wa kitabu na nyingine za mifano. Na zilizo wazi ndizo am-
bazo wengi wanaweza kuzifahamu na kujua makusudio yake, waka-
ti ambapo za mifano ni zile ambazo hawezi kufahamu maana zake 
isipokuwa wale zilioteremshwa kwao au waliobobea katika elimu, 
na yote hayo ni kwa mafunzo ya Mwenyezi Mungu Mtukufu.

Na kazi ya watu wa kawaida katika yanayohusiana na mifano ni 
kuyarejesha kwa Mwenyezi Mungu kisha kwa Mtume na Makhalifa 
wake. Na kuzifanyia kazi kwa Aya hizi za mifano  kabla ya kure-
jea kwa Mwenyezi Mungu na kwa Mtume sio tu hakuongoi bali ni 
dhambi na ni kuangamia. Na kama ilivyo katika Qur’ani Tukufu 
kuwa kuna Aya zilizo wazi na nyingine ambazo kuzifahamu kwake 
hakuwezekani kwa wasiobobea katika elimu, vilevile katika hadithi 
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na athari miongoni mwazo kuna ambazo wanaweza kuzifahamu 
wengi kati ya wanaozisikia na miongoni mwao kuna ambazo ha-
wawezi kuzifahamu isipokuwa maulamaa.

Kama ilivyokuwa kazi ya watu wa kawaida katika yanayohu-
siana na Aya za mifano katika Qur’ani ni kuzirejesha kwa Mwe-
nyezi Mungu na kwa Mtume Wake, hakika hapa kazi ni hiyo hiyo, 
pamoja na kuhifadhi mnasaba baina ya Aya na hadithi katika upande 
wa upokezi usio na shaka kwa cha kwanza, huku  cha pili kikihi-
tajia uhakiki. Hivyo haijuzu kukataa athari na hadithi kwa kuwa tu 
akili zetu hazifikii au haziisadiki, bali zirejeshwe kwa wanaozijua. 
Na tatizo ni wasiokuwa wajuzi kuamiliana pamoja na hadithi hizi na 
kuzifasiri kulingana na akili zao na kuharibu, badala ya kutengeneza.

Na hali ambayo sisi tumo humo ni aina hii. Kwa mifano tu-
chukue mfano wa wafurutu ada wa wakati wa Amirul-Mu’minin 
. Anasema Ibu Abil-Hadid: “Ilipodhihiri kutoa kwake baa-
dhi ya habari za ghaibu muda baada ya muda, walisema: ‘Hakika 
hiyo haiwezekani ikawa isipokuwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu 
Mtukufu, au kwa mwenye kujipamba na sifa ya uungu katika mwi-
li wake.’ Naapa kwa hakika hawezi hilo isipokuwa kwa kudra ya 
Mwenyezi Mungu juu yake, lakini hailazimu katika kudra zake juu 
yake kuwa yeye ndio Mungu au kuwa na hali ya dhati ya Mungu. Na 
baadhi yao wakang’ang’ania shaka dhaifu mfano wa kauli ya Umar 
 aliyoisema wakati Ali  alipong’oa jicho la mtu aliyemkanu-
sha Mungu katika Eneo Takatifu: ‘Nitasema nini kuhusu mkono wa 
Mwenyezi Mungu uliong’oa jicho katika Eneo Takatifu la Mwenye-
zi Mungu!’ Na mfano wa kauli ya Ali: ‘Wallahi sikung’oa mlango 
wa Khaibar kwa nguvu ya kimwili bali ni kwa nguvu za kiungu.’ 
Na mfano wa kauli ya Mtume wa Mwenyezi Mungu : ‘Hakuna 
Mungu isipokuwa Allah peke Yake, amesadikisha waadi Wake, am-
emnusuru mja Wake na ameshinda makundi peke Yake.’ Na ambaye 

08_16_Maisha_23_November_2016.indd   16 11/23/2016   12:37:27 PM



17

MAISHA BINAFSI YA AHLUL BAYT (AS)

alishinda makundi ni Ali bin Abutalib  kwa sababu yeye aliua 
shujaa wao na mpiganaji wao Amru alipovuka handaki. Wakaamka 
asubuhi ya usiku ule wakiwa ni wenye kukimbia na wenye kushind-
wa bila ya kupigana baada ya kuuliwa shujaa wao.”9 

Na vile vile kauli iliyopokewa kutoka kwa Nabii : “Ali  
amekujieni kwa sahaab, hawa kwa ujinga wakadhani kwamba 
makusudio katika maneno yake ni kwamba amekuja na mawingu, 
wakati ambapo Mtume  aliashiria Ali kuvaa kilemba cheusi ali-
chopewa zawadi na Mtume na alikuwa anakiita sahaab.

3.  Maslahi ya Wenye Kufurutu Ada:

Inaongezewa katika kutokuwa na maarifa, na katika hadithi za mi-
fano, kwamba baadhi ya wafurutu ada walikuwa wanamiliki zaidi 
ya milki moja. Pamoja na kwamba wao katika hatua ya awali wa-
likuwa wanakatazwa na Maasumini  kulingania madai yao, na 
katika hatua nyingine Maasumini  wanawalaani, wanawafukuza 
na wanajiepusha nao, isipokuwa wao wafurutu ada hawakuacha 
kung’ang’ania katika kulingania madai yao.

Hapa ni lazima kutafiti juu ya maslahi, kwani hawa kama len-
go lao lingekuwa sio maslahi ya kimada au umashuhuri wa kijamii 
na uongozi, wangekuwa hivyo kwa hilo katazo. Bali kwa kujiepu-
sha huko wangekuwa wanaacha ulinganiaji wao na wanaondoka. 
Lakini maadamu ulinganiaji huu unawaletea uwepo wa kijamii na 
kuzungukwa na wapumbavu na wajinga miongoni mwa watu, basi 
hawakuacha kuendelea! Bali ufurutu ada ulikuwa ni aina ya kukim-
bia kushikamana na dini. Mwenye kufurutu ada anaanza kwa kum-
tukuza Mtume au Imamu na kumnyanyua juu zaidi ya daraja yake 
kwa kumfanya kuwa ni Nabii au Mungu - audhubillahi - kisha anai-
jaalia nafsi yake kuwa ndio mlango na njia  pekee ya kumfikia, na 
9  Sharh Nahjul-Balaghah 5/6.
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anafaradhisha kwa mwenye kuamini daawa yake amwamini yeye 
kuwa ndiye mlango wa Imamu au wa Nabii, wa huyo Mungu! Kisha 
anaanza kuporomosha wajibat za kidini katika nafsi yake na kwa 
anayemfuata, wajibat moja baada ya nyingine. Na kama tukitazama 
katika yaliyoandikwa na historia miongoni mwa harakati za wafu-
rutu ada katika wakati wa Amirul-Mu’minin  tutakuta kwamba 
zilimalizikia kwenye kuhalalisha haramu na madhehebu yasiyoshi-
kamana na dini.

Wafurutu ada katika wakati wa Amirul-Mu’minin  wanafun-
gua katika mwezi wa Ramadhani bila ya kuwa ni wagonjwa wala 
kuwa safarini, kisha wananadi: “Wewe! Wewe!”

Na ni hao hao baadaye wakati wa Imamu Hasan al-Askariy  
utawakuta wanaleta tafsiri batili ya kupinga wajibu wa kidini, wao 
wanasema: Hakika Swala maana yake ni mtu na sio rukuu wala si-
jida. Vilevile Zaka maana yake ni mtu na sio idadi ya dirhamu na 
wala sio kutoa mali, na wanakwenda mbali katika hayo hadi waka-
poromosha wajibu na wakahalalisha haramu na wakahalalisha kuoa 
mahramu!

Na Ahlul-Bayt  waliumbua lengo hili ambalo wanalipigia 
mbizi wafurutu ada, nalo ni kuporomosha wajibu za kidini, na wali-
hadharisha hilo. Kutoka kwa Imamu as-Sadiq  hakika amesema: 
“Wahadharisheni vijana wenu, juu ya wafurutu ada, angalieni wasi-
waharibu, hakika wafurutu ada ni viumbe waovu mno, wanadha-
rau utukufu wa Mwenyezi Mungu na wanadai uungu kwa viumbe 
wa Mwenyezi Mungu. Wallahi hakika wafurutu ada ni waovu zai-
di kuliko Mayahudi, Wakristo na Majusi ambao wamemshirikisha 
Mungu.” Kisha akasema: “Kwetu anarejea mwenye kufurutu ada na 
hatumkubali. Na kwetu anarejea mwenye kutweza na tunamkubali.” 
Akaambiwa: Vipi ewe Mtoto wa Mtume wa Mwenyezi Mungu? 
Akasema: “Mwenye kufurutu ada amezoea kuacha Swala, Zaka, 
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Saumu na Hija, hivyo hawezi kuacha mazoea yake kamwe, lakini 
mwenye kutweza akitambua, anafanya amali na kutii.”10 

4.  Sababu Nyingine:

Na kwa sababu sisi hatutaki kujikita zaidi katika utafiti wa maudhui 
ya ufurutu ada na sababu zake, hivyo tunaashiria sababu hizo kwa 
ishara ya haraka. Miongoni mwa sababu zinazosaidia kuenea ufu-
rutu ada ni kusambaa na kupenya fikira za wageni katika itikadi za 
Kiislamu hadi kwenye jamii ya Kiislamu. Hiyo ni kwa sababu kazi 
ya kupanua mamlaka ya dola ya Kiislamu katika nchi za jirani iliwa-
fanya watu wa sehemu hizo kuchanganyikana kwa urahisi na Wais-
lamu na kukapatikana katika mchanganyiko huu wa kijamii hali ya 
kubadilishana utamaduni. Na kama ambavyo Waislamu waliwaathi-
ri wananchi wa sehemu hizo na wakawakinaisha katika dini, hakika 
ndivyo itikadi ya wananchi wale ilivyopata njia ya kuchanganyika 
na itikadi ya Uislamu hali ya kuwa imevaa vazi jipya la Kiislamu.

Kwa kuongezea harakati za uhubiri ambazo zilichangamka 
wakati huo, zilikuwa na nafasi kubwa katika kupenya huku, kwani 
kupitia kupenya huku yalipenya mengi katika fikra za Kiyahudi kwa 
mikono ya Waislamu wenyewe, mfano Abdullah bin Amri bin Al-
Aas, kwani imepokewa kwamba aliteka marafiki wawili kati ya vita-
bu vya watu wa Ahlulkitabi katika siku ya Yarmuku, hivyo alikuwa 
anawasimulia watu baadhi ya yaliyomo humo kwa kutegemea ha-
dithi iliyopokelewa.”11 

Na tunaweza kufahamu kupenya huku, kwa kufuatilia kwetu 
kuenea kwa baadhi ya makundi. Huyu hapa Sausan mkiristo, ali-
kuwa ni wa kwanza aliyetamka juu ya makadara na akadhihirisha 
Uislamu. Na kwake amechukua Maabad al-Jahaniy, na akachukua 
10  Biharul-An’war, Juz. 25, uk. 295.
11  Al-Israiliyaati Wa atharuha Fiy Kutubi Tafsiri, Dr. Zamariy Na’ana’atu uk. 110.
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Ghailan al-Dimashqiy kutoka kwa Maabad. Kisha Sausan akarejea 
kwenye ukristo wake baada ya kupenyeza fikra yake. Na huyu hapa 
Ibn Kilab kutoka al-Babiyatu al-Hashawiyah, Ibaad bin Sulaiman 
alikuwa anasema kwamba yeye ni mkiristo. Amesema Abu Abbas 
al-Baghawiy: “Tuliingia kwa Fithuna, mkristo ambaye alikuwa huko 
Roma pande za Ulaya, yakatokea mazungumzo hadi nikamuuliza 
juu ya Ibn Kilab, akasema al-Fithuna: ‘Mwenyezi Mungu amrehemu 
Abdillah (jina la Ibn Kilab), alikuwa ananijia na kukaa katika kona 
ile. Na kwangu amechukua kauli hii, na kama angeishi (muda mrefu) 
basi tungewafanya Waislamu kuwa Wakristo.”12

Kama ambavyo sababu nyingine ilikuwa ni kulipiza kisasi am-
bako kulitokea kwa baadhi ya makundi ya Waislamu – au watu wao 
– dhidi ya kudhulumiwa kwa watu fulani katika historia. Kurundi-
kana kwa dhulma na kuongezeka kwake kuliko kiwango kilichota-
rajiwa dhidi ya haki ya Ahlul-Bayt  ilipelekea baadhi ya wajinga 
kati ya watu kuchukua msimamo wa kinyume dhidi ya dhulma hizo 
kwa kupindukia katika kuwatukuza watu hawa (Ahlul-Bayt), kiasi 
kwamba walitoka katika njia ya sawa.

NAMNA GANI WALIKABILIANA NA 
UFURUTU ADA:

Tunaweza kugawa juhudi za Ahlul-Bayt  katika kukabiliana na 
ufurutu ada katika sehemu mbili kufuatana na kugawanyika makun-
di haya. Kundi la kwanza ni lile ambalo liliamua kupita njia ya 
ufurutu ada. Sio kwa ajili ya kukanganyikiwa, bali ni kwa ajili ya 
maslahi. Hawa ambao wanajua wanafanya nini, kwa watu mfano 
wa hawa, Ahlul-Bayt  hawakuwa na msimamo isipokuwa wa 

12  Al-Imamu Swadiq Wal-Madhahibu al-Arubaat, Juz. 4, uk. 373.
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kuwafedhehesha, kuwalaani na kuwafukuza, pale wanapoweza, 
kama ilivyokuwa hali wakati wa Amirul-Mu’minin . Hakika wao 
waliteketezwa kwa kuuliwa na kuchomwa moto. Na katika zama 
zilizofuata Ahlul-Bayt  walikuwa wanaamuru wafuasi wao ku-
wauwa13 - wanapoweza – na wanadhihirisha kujiepusha nao mbele 
ya wafuasi wao.

Ama kundi la pili na ambalo inadhihirika kwamba ndilo lilikuwa 
kubwa zaidi, ni lile ambalo halikuwa na uwezo wa kumjua Mtume na 
Maimamu  kwa maarifa sahihi na walikanganyikiwa na mambo, 
na hivyo walinasaibisha kwao mambo wanayojiepusha nayo kwa msu-
kumo wa kuheshimu, na kutatua tatizo la kifikira ambalo linawakabili, 
kwa hawa tunakuta Ahlul-Bayt  walikuwa wanafanya:-

Kutilia Mkazo Hali ya Ubinadamu: 

Kama ilivyotangulia kusemwa hakika baadhi ya watu kwa upungufu 
wao katika maarifa yao wanakimbilia katika kuwapandisha Manabii 
na Mawasii  wao kutoka katika daraja ya ubinadamu kwenda 
daraja ya juu zaidi. Na Qur’ani Tukufu katika kutatua tatizo hili iko 
wazi na dhahiri iliposema kwa kumwelekeza Mtume : 

هٌ وَاحِدٌ ۖ  هكُُمْ إلَِٰ قلُْ إنَِّمَا أنَاَ بشََرٌ مِثْلكُُمْ يوُحَىٰ إلِيََّ أنََّمَا إلَِٰ
“Sema: Hakika mimi ni binadamu kama nyinyi tu, 

nimeletewa wahyi kwamba Mungu wenu ni Mungu mmoja.” 
(Suratul-Kahf; 18:110). Kwani yeye ni kama wao kabisa katika 
kuumbwa kwake na kutengenezwa kwake, na matamanio ambayo 
wamepewa na mbinyo ambao unanasibiana naye, isipokuwa tofauti 
baina yake na wao ni kwamba anapata wahyi, na kwamba wahyi 
huu umetengeneza nafsi yake - na sio mwili - upya. 
13  Rejea Nidhamul-Idaratu Diniyati cha mtunzi.
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Na katika Aya nyingine Qur’ani inazungumza juu ya Nabii Isa 
 na mama yake, Maryam , ambapo humo wana wa Israeli 
walifurutu ada kuhusu Isa na mama yake : “Masihi Ibn Mariyam 
hakuwa ila ni Mtume na walishapita kabla yake Mitume, yeye na 
mama yake mkweli walikuwa wanakula chakula.” Maneno mawili 
“Mtume na Mkweli” yanaashiria kwenye upande unaofungamana 
na ujumbe wa Mwenyezi Mungu, wakati ambapo maneno “wanaku-
la chakula” yanaashiria vitendo vya kibinadamu walivyokuwa wa-
navifanya wao. Na imepokewa katika tafsiri ya “wanakula chakula” 
kwamba hakika wao walikuwa wanajisaidia, ni katika mlango wa 
kutaja sababu ili ioneshe matokeo (kula chakula kunamfanya mtu 
apatwe na haja na kujisaidia), na kitendo hiki ni kitendo cha kibin-
adamu.

Na katika Hadithi kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu  
amesema: “Msininyanyue juu zaidi ya haki yangu, hakika Mwenye-
zi Mungu amenijaalia kuwa mja kabla ya kunijaalia kuwa Nabii.” 
Na Amirul-Mu’minin  anahadharisha juu ya ufurutu ada kwa 
kubainisha kwamba pamoja na fadhila zake zote bado yeye ni mja 
wa Mwenyezi Mungu.

Na tunakuta Imamu as-Sadiq  anamwamuru mmoja wao, 
ambaye alikuwa anabeba baadhi ya fikra za ufurutu ada kwamba 
amwandalie maji ili aende uwani, na kwa kitendo hiki zinaporomo-
ka fikra zote za yule mtu, na hebu sasa tusome riwaya. Imepokewa 
kutoka kwa Ismail bin Abdil-Aziz amesema: Aliniambia mimi Abu 
Abdillahi : “Ewe Ismail! Niwekee maji uani.” Nikasimama ni-
kamuwekea, akaingia. Nikasema katika nafsi yangu: Mimi nasema 
kwake kadhaa na kadhaa na anaingia uwani na anatawadha? Hauku-
pita muda akatoka akasema: “Ewe Ismail, usinyanyue jengo zaidi 
ya uwezo wake litaporomoka, tujaalieni kuwa ni viumbe na kisha 
semeni kwetu mtakayo, hapo hamtofikia.” Ismail anasema: Na ni-
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likuwa nasema kwamba yeye….. na nasema na nasema….. (yaani 
yeye ni Mola na anaruzuku na mfano wa hayo).

Ona Imamu  katika mas’ala haya amevunja wazi fikira za 
kimakosa katika akili ya mtu huyu. Na utakuja utafiti ujao juu ya 
maisha yao ya kiroho na yanayofungamana nayo miongoni mwa 
matamanio ya kijinsia na juu ya mas’ala ya chakula, vinywaji na 
mavazi, ambayo yanaunga mkono na yanaongeza katika  msisitizo 
wa upande huu wa kibinadamu katika kundi lile ambalo limetaka 
kuwaheshimu heshima kubwa hatimaye likakosea njia, lakini sisi 
hapa tunatosheka kwa kunukuu hadithi kutoka kwa Imamu Ridha 
 na ambayo inaonyesha kwamba katika zama zake, kwa kuzin-
gatia kwamba ilikuwa ni zama ya midahalo na mijadala, ilishuhudia 
mijadala mingi kuhusu nyanja hii.

Maamun alimwambia Imamu Ridha : Imenifikia habari 
kwamba watu wanafanya ufurutu ada kwenu na wanavuka mipaka 
kwenu. Imamu Ridha  akasema: “Amenisimulia baba yangu 
Musa bin Ja’far bin Muhammad kutoka kwa baba yake Muham-
mad bin Ali kutoka kwa baba yake Ali bin Husein, kutoka kwa 
baba yake Husein bin Ali bin Abutalib , amesema: Amesema 
Mtume wa Mwenyezi Mungu : ‘Msininyanyue juu zaidi ya haki 
yangu, hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu amenijaalia kuwa mja 
kabla ya kunijaalia kuwa Nabii.’ Mwenyezi Mungu (swt) amese-
ma: 

ةَ ثمَُّ يقَوُلَ للِنَّاسِ كُونوُا عِباَدًا  ُ الْكِتاَبَ وَالْحُكْمَ وَالنُّبوَُّ مَا كَانَ لبِشََرٍ أنَْ يؤُْتيِهَُ اللَّه
كِنْ كُونوُا رَبَّانيِِّينَ بمَِا كُنْتمُْ تعَُلِّمُونَ الْكِتاَبَ وَبمَِا كُنْتمُْ  ِ وَلَٰ ليِ مِنْ دُونِ اللَّه

ئكَِةَ وَالنَّبيِِّينَ أرَْباَباً ۗ أيَأَمُْرُكُمْ باِلْكُفْرِ بعَْدَ  تدَْرُسُونَ وَلَا يأَمُْرَكُمْ أنَْ تتََّخِذُوا الْمَلَا
إذِْ أنَْتمُْ مُسْلمُِونَ    
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“Haiwezekani kwa mtu aliyepewa na Mwenyezi Mungu Kitabu na 
hekima na Unabii, kisha awaambie watu: Kuweni wa kuniabudu 
mimi badala ya Mwenyezi Mungu. Lakini (atawaambia): Kuweni 
wenye kumwabudu Mwenyezi Mungu. Kwa kuwa mnafundisha 

Kitabu na kwa sababu mnakisoma. Wala hatawaamrisha kuwafanya 
Malaika na Manabii kuwa waungu. Je, atawaamrisha ukafiri baada 

ya kuwa nyinyi ni Waislamu.’ (Al-Imran: 79-80). 

Na amesema Imam Ali : ‘Wataangamia kwa ajili yangu watu 
wawili, na wala mimi sina dhambi: Mwenye kupenda kufurutu ada 
na mwenye kuchukia kupita kiasi.’ Na sisi tunajiepusha kwa Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu na mtu ambaye anafurutu ada kwetu na ku-
tunyanyua juu zaidi ya mpaka wetu kama vile Isa bin Mariyam  
alivyojiepusha na Wakristo, amesema Mwenyezi Mungu Mtukufu: 

هيَْنِ مِنْ وَإذِْ  يَ إلَِٰ ُ ياَ عِيسَى ابْنَ مَرْيمََ أأَنَْتَ قلُْتَ للِنَّاسِ اتَّخِذُونيِ وَأمُِّ وَإذِْ قاَلَ اللَّه
 ِ هيَْنِ مِنْ دُونِ اللَّه يَ إلَِٰ ُ ياَ عِيسَى ابْنَ مَرْيمََ أأَنَْتَ قلُْتَ للِنَّاسِ اتَّخِذُونيِ وَأمُِّ قاَلَ اللَّه
ۖ قاَلَ سُبْحَانكََ مَا يكَُونُ ليِ أنَْ أقَوُلَ مَا ليَْسَ ليِ بحَِقٍّ ۚ إنِْ كُنْتُ قلُْتهُُ فقَدَْ عَلمِْتهَُ ۚ 

مُ الْغُيوُبِ  تعَْلمَُ مَا فيِ نفَْسِي وَلَا أعَْلمَُ مَا فيِ نفَْسِكَ ۚ إنَِّكَ أنَْتَ عَلَّا

َ رَبِّي وَرَبَّكُمْ ۚ وَكُنْتُ عَليَْهِمْ شَهِيدًا  مَا قلُْتُ لهَمُْ إلَِّا مَا أمََرْتنَيِ بهِِ أنَِ اعْبدُُوا اللَّه
قيِبَ عَليَْهِمْ ۚ وَأنَْتَ عَلىَٰ كُلِّ شَيْءٍ  ا توََفَّيْتنَيِ كُنْتَ أنَْتَ الرَّ مَا دُمْتُ فيِهِمْ ۖ فلَمََّ

شَهِيدٌ  

‘Na pale Mwenyezi Mungu atakaposema: Ewe Isa bin Mariyam: 
Ati wewe uliwaambia watu: Nifanyeni mimi na mama yangu kuwa 
miungu badala ya Mwenyezi Mungu? Atasema: Wewe umetakasi-
ka! Hainifalii mimi kusema ambayo si haki yangu. Ikiwa niliyasema 
basi bila shaka umekwishayajua. Wewe unajua yaliyo ndani ya nafsi 
yangu, wala mimi siyajui yaliyo katika nafsi Yako; Hakika Wewe 
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ndiye mjuzi zaidi wa yaliyofichikana. Sikuwaambia ila uliyoniam-
risha, ya kwamba mwabuduni Mwenyezi Mungu Mola Wangu na 
Mola Wenu. Na mimi nilikuwa shahidi juu yao nilipokuwa nao, na 
uliponifisha ukawa Wewe ndiye Mwangalizi juu yao; na Wewe ni 
shahidi juu ya kila kitu. (Al-Maida: 116-117).

Na Mwenyezi Mungu amesema: ‘Masihi hataona unyonge kuwa 
mja wa Mwenyezi Mungu wala Malaika wenye kukurubishwa.’ Na 
amesema (swt): ‘Masihi mwana wa Maryam hakuwa ila ni Mtume. 
Wamepita kabla yake mitume; na mama yake mkweli; wote wawili 
walikuwa wakila chakula.’ (Al-Maida; 5:75.). Na maana yake, hakika 
wao walikuwa wanajisaidia, hivyo mwenye kudai uungu kwa Manabii 
au mwenye kudai uungu kwa Maimamu au utume au kudai uimamu 
kwa asiyekuwa Imamu basi sisi tuko mbali naye duniani na akhera.”14 

Njia ya Kutweza:

Katika mukabala wa  njia ya ufurutu ada na kuchupa mpaka kwa Mi-
tume na Mawasii kulikuwa na njia ya kutweza na kupuuza, ambapo 
watu wa njia hii sio tu hawakuchupa mpaka kwao bali wao walipun-
guza haki yao na kunasibisha kwao kauli na vitendo ambavyo havi-
fai kwa watu wa kawaida miongoni mwa Maulamaa wanaoheshi-
mika au wenye elimu, bali hata watukufu katika makabila. Watu wa 
kundi hili walichupa mpaka katika kutia mkazo juu ya ubinadamu 
wao kiasi kwamba waliubana upande wa ghaibu na yanayohusiana 
na wahyi na ujumbe katika kona finyu sana katika maisha yao.

Na tutaelezea sababu ambazo zilisaidia katika kuenea fikira za 
njia hii, na ambayo inadhihirika kwamba haihusiani tu na tafsiri ya 
maisha ya Mtume Muhammad  bali inavuka mpaka hadi katika 
kufasiri maisha ya Manabii  waliotangulia  ukiachilia mbali Ma-
wasii. Pamoja na kwamba nususi zifuatazo – na ambazo tunaitakidi 
14  Biharul-An’war, Juz. 20, uk. 271.
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kosa lake – haziafikiani na nafasi ya ujumbe na utume, isipokuwa 
ni kwamba kwa kuwa zilikwishapokelewa katika vitabu vya hadithi 
bali katika Sahihi Sita basi ni lazima kuashiria katika baadhi yake, 
ili tuone namna gani mwelekeo huu pia umetumbukia katika kuchu-
pa mpaka kama ilivyotumbukia njia ya wafurutu ada, lakini katika 
upande wa mukabala. Na tunaona namna gani njia hii ilivyokuwa 
imesimama juu ya msingi usio sahihi, hiyo imepelekea kudai hadithi 
hizi juu ya Mtume  na Mitume waliotangulia, na zifuatazo ni baa-
dhi ya hadithi hizo:

Nabii Anajisaidia Haja Ndogo Wima:

Kutoka kwa Abi Wail amesema: Abu Musa alikuwa mkali sana 
kuhusu mkojo, na alikuwa akisema kwamba hakika wana wa Is-
rail walikuwa unapodondokea mkojo katika nguo ya mmoja wao 
wanaikata. Hudhaifa amesema: “Natamani kwamba mtu wenu asi-
shadidie sana kwa ukali huu, kwani hakika mimi niliona wakati 
nilipokuwa natembea na Mtume wa Mwenyezi Mungu , alifika 
katika jalala nyuma ya ukuta akasimama kama anavyosimama mmo-
ja wenu akajisaidia haja ndogo, nikasogea mbali naye, akaashiria 
kwangu, nikaenda nikasimama nyuma yake hadi akamaliza.”15  

Na Analaani Bila Kustahili:

Kutoka kwa Abu Huraira, amesema: Hakika Nabii  alisema: “Eee 
Mwenyezi Mungu, hakika Muhammad anakasirika kama anavyoka-
sirika mwanadamu, na hakika mimi nimeshachukua Kwako ahadi, 
hivyo usiikhalifu kwangu, kwamba mja yeyote niliyemuudhi au 
niliyemtukana au niliyemlaani au niliyempiga basi jaalia hiyo iwe ni 
kafara yake na ukuruba unaomkurubisha Kwako.”16

15  Sahih Bukhari, Juz. 1, kitabu cha wudhu.
16  Rejea iliyotangulia, Juz. 4, Kitabu cha daawa.
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Na Anasahau Aya za Qur’ani na Anaziondoa:

Kutoka kwa Hisham kutoka kwa baba yake, kutoka kwa Aisha 
amesema: “Nabii  alimsikia mtu anasoma msikitini, akasema: 
Mwenyezi Mungu amhurumie. Amenikumbusha Aya kadhaa wa 
kadhaa nilizozisahau katika sura kadhaa wa kadhaa.”17 

Na Anasikiliza Mziki Kutoka kwa Waimbaji wa Kike: 

Kutoka kwa Aisha, amesema kwamba hakika Abu Bakr aliin-
gia kwake siku ya Iddil-Fitri au Iddil-Adhuhaa wakati Nabii yuko 
kwake, na walikuwepo kwake waimbaji wawili wa kike wanaimba 
yale ambayo Answari walitupiana siku ya ujirani, Abu Bakr akase-
ma: “Zumari za shetani?” alisema mara mbili, Nabii  akasema: 
“Waache ewe Abu Bakr, hakika kila watu wana sikukuu na hakika 
sikukuu yetu ni siku ya leo.”18 

Na Anawaangalia Yeye Pamoja na Wake Zake, Wanenguaji 
Wakinengua Msikitini:

Kutoka kwa Aisha hakika amesema: Nilimuona Mtume wa Mwenyezi 
Mungu  siku moja katika mlango wa chumba changu ilihali Wae-
thiopia (wanenguaji) wananengua msikitini, na Mtume wa Mwenyezi 
Mungu ananisitiri kwa nguo yake ili niangalie unenguaji wao, kisha 
anasimama kwa ajili yangu hadi mimi nakuwa ndiye mwenye kuon-
doka (yaani anaondoka na kumwacha Mtume akiendelea), waheshi-
muni heshima ya binti mdogo wa umri anayependa mchezo.”19

Shavu Lake Liko Juu ya Shavu la Mke Wake: 

Vilevile Aisha katika Hadithi nyingine anasema: Siku ya Iddi Msu-
dani alikuwa anacheza kwa panga na mkuki, ima ni mimi nilimuuli-
17  Rejea iliyotangulia, Juz. 8, Kitabu cha daawa.
18  Rejea iliyotangulia Juz. 5. Kitabu cha fadhila za Maswahaba wa Mtume. 
19  Rejea iliyotangulia, Kitabu cha Swala.
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za Nabii au ni yeye alisema: “Je unapenda kuangalia?” Nikasema: 
“Ndio.” Akanisimamisha nyuma yake ilihali shavu lake likiwa kwe-
nye shavu langu, huku akisema: “Ni juu yenu enyi Bani Arfida (kwa 
kuwashajiisha) hadi nikachoka.” Akasema: “Imetosha? Nikasema: 
“Ndio.” Akasema: “Nenda.”20 

Na kama tungefuatilia hadithi nyingine tungerefusha sana, na 
sisi hapa hatutaki kujadili kila hadithi peke yake isipokuwa katika 
upande wa sanadi yake au katika upande wa kukhalifu kwake ha-
dithi nyingine ambazo zimenukuliwa na vitabu hivi sahihi katika 
yanayohusiana na sira ya Mtume , na amezungumzia hadithi hizo 
kwa namna ya pekee mwandishi wa kitabu Fiy Rihabis-Sahihain,21 
atakaye  arejee huko.

Isipokuwa sisi katika mtazamo wa kwanza tunaweza kuona 
kwamba hizi hadithi hazilandani katika maana zake na muumini 
yeyote wa kawaida ukiachilia mbali Bwana wa viumbe na mbora wa 
Manabii na mkamilifu wa Mitume aliyefunzwa adabu na Mwenyezi 
Mungu. Kama zisingepokewa Hadithi hizi katika vitabu Sahihi Sita 
na tukasahau jina lililotajwa humo, kisha tukazionyesha kwa maul-
amaa kwamba ni matukio ya maisha ya mwanachuoni fulani kati 
ya wanachuoni, hakika wao bila shaka watamkimbia na watajisikia 
kinyaa!

Ikiwa Abu Musa  ambaye ni mmoja wa Waislamu anashadidia 
katika mas’ala ya haja ndogo na anaona ni upungufu kwa mwenye 
kujisaidia wima, na hadithi nyingine zinaona – katika vitabu sahihi 
vilevile – kwamba miongoni mwa adhabu za kaburi ni ile inayo-
sababishwa na kitendo cha kupuuzia haja ndogo na najisi, kisha Abu 
Musa anawahimiza Waislamu ambao wanamsikiliza kwamba waz-
ingatie hilo, sasa vipi kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu  ambaye 
20  Rejea iliyotangulia Juz. 11, Kitabu cha Swala.
21  Rejea iliyotangulia Juz. 4, Kitabu cha Jihadi.
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ndio mkamilifu zaidi wa watu kwa tabia azingatie kuwa ni jambo la 
kawaida tu, kisha afanye kama anavyofanya mmoja wenu? Kulin-
gana na tamko la hadithi!

Kisha sisi katika mas’ala ya kulaani hatuwezi kukubali hayo kwa 
mtu wa kawaida kwa sababu kulaani bila ya kustahili, kutukana na 
kushutumu tu bila ya sababu ni kinyume na uadilifu na tabia njema. 
Vipi tunakubali hilo kwa Mtukufu Mtume  naye imepokewa ku-
toka kwake kwamba hakuwa muovu wala mwenye kupenda uovu, 
hata katika kuamiliana na Mayahudi ambao walikuwa wanamtukana 
na wanamuombea mauti. Wala katika kuamiliana na makafiri katika 
vita vya Uhudi kwa sababu hakutumwa kuja kulaani bali alitumwa 
kuwa ni rehema kwa walimwengu, namna gani na hali ndio hii ana-
laani watu Waislamu bila ya kustahili?22

Mtu analaani ovyo na anatukana, anapiga mijeledi na ananye-
nyekea kwenye hisia zake na matamanio yake katika yanayohusiana 
na kuwaadhibu watu bila ya dalili wala kosa, namna gani ataamini-
wa katika maneno ya Mwenyezi Mungu na katika kutekeleza huku-
mu?! Jawabu la swali hili liko katika hadithi ya tatu ambayo inaona 
kwamba Mtume  anasahau anaondoa Aya katika Qur’ani katika 
Sura.

Naapa kwa Mwenyezi Mungu - ndugu yangu msomaji – je unat-
egemea kwa mtu ambaye alikuwa anaandaa kikosi cha zaidi ya watu 
80 na jeshi, na anaongoza dola na kuelekeza hukumu za Mwenyezi 
Mungu na kuwafundisha Waislamu n.k. Je, unatarajia kwa mtu kama 
huyu aache majukumu yote hayo ili atekeleze raghaba za wake zake 
katika kuangalia wanenguaji na mwenye kucheza kwa kutumia mku-
ki na watu dhaifu? Na wapi? Msikitini katika nyumba ya Mwenyezi 
22 � Halifichikani lengo la kisiasa ambalo zinalenga Hadithi hizi, ambapo Mtume  aliwa-

laani baadhi ya wale ambao walidhihirisha Uislamu na akajiepusha nao na akawafukuza 
baadhi yao Madina, hivyo ili kuwatakasa hawa wamenasibisha kwa Mtume  hadithi 
hizi. 
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Mungu ambayo imewekwa kwa ajili ya ibada na kumtaja Mwenyezi 
Mungu! Jambo ambalo halikubali mwenye akili. Imepokewa katika 
mwisho wa hadithi hii kwamba Umar bin al-Khatwabi alipowaona 
hawa wanenguaji msikitini aliwakemea na akawapiga mawe wakati 
ambapo Mtukufu wa Manabii na Mitume  anakaa pamoja na mke 
wake ilihali shavu la mke wake liko juu ya shavu lake, anaangalia na 
anaburudika kwa mandhari haya ya kipuuzi!

Na mas’ala haya yamegeuka katika pande mbili: 

Kwanza: Yamepanuka na kusambaa na kuwajumuisha Manabii 
wengine  waliobakia. 

Pili: Hakika yameenea katika sura ya itikadi baada ya kuwa ni 
habari tu.

Amesema Ibn Abil-Hadidi kwa muhtasari: “Watu kati ya Makha-
wariji, na pia Ibn Fauriki miongoni mwa Maashirah, wamesema 
kwamba inajuzu kumpa utume mtu ambaye alikuwa ni kafiri. Na 
amesema Barughuth mwanatheolojia kutoka Najariyah: ‘Mtume 
kabla ya kupewa utume hakuwa ni mwenye kumwamini Mwenyezi 
Mungu.’ Na amesema as-Sariy: ‘Hakika (mtume) alikuwa katika 
dini ya watu wake (shirki) kwa muda wa miaka arobaini.’ Na amese-
ma Ibn Hazmi katika kitabu chake al-Faswili Fiyl Milali Wal-Ahwai: 
‘Kundi moja limesema kwamba Mitumne wa Mwenyezi Mungu 
 wanafanya maasi makubwa na madogo isipokuwa uongo ka-
tika tablighi tu, nayo ndio kauli ya kundi la al-Karamiya miongoni 
mwa Mamurjiah. Na ndio kauli ya Abu Twayyib al-Baqalaniy katika 
Maashairah na mwenye kuwafuata.” 

Kisha akasema: “Ama huyu al-Baqalaaniy hakika tumeona ka-
tika kitabu cha swahiba wake Abu Ja’fariy as-Samnaaniy, kadhi wa 
Muuswil kwamba alikuwa anasema: ‘Hakika kila dhambi kubwa 
au ndogo inajuzu kwa Mtume isipokuwa uongo katika tablighi tu.’ 
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Na amesema: ‘Inajuzu kwao kukufuru!’ Na amesema:  ‘Nabii aki-
kataza kitu kisha akakifanya sio dalili juu ya kwamba katazo hilo 
limefutwa, kwa sababu amelifanya kwa kumwasi Mwenyezi Mungu 
Mtukufu, na sio haki kwa wafuasi wake kumpinga. Na inajuzu ku-
wepo katika ummah wa Muhammad ambaye ni mbora kuliko Mu-
hammad  tangu alipotumwa hadi kufariki kwake.’”23

Na tunamzindua msomaji mpendwa kwamba hawa wasemaji: 
Ni miongoni mwa Waislamu, ili asikanganyikiwe na mambo. Na 
sisi hapa hatutaki kujadili mas’ala ya kiitikadi ili tuyabatilishe, bali 
tulikuwa katika maudhui ya kubainisha jambo katika muamala wa 
kundi la kutweza Manabii  na bwana wao Muhammad , kisha 
itakuwa rahisi kwako kujua mtazamo wao kwa Mawasii na Maim-
amu .

SABABU ZA KUTWEZA

a-	  Upungufu wa Maarifa:

Kama ilivyotangulia kusemwa katika utafiti wa ufurutu ada, hakika 
hapa pia mambo ni vivyo hivyo. Kuwa na maarifa pungufu kuhu-
siana na Mtume au Maasum kunawafanya hawa wenye kuchupa 
mipaka kuzidisha upande wa kibinadamu kiasi kwamba kunakose-
kana humo athari ya upande wa ujumbe (wahyi) katika shakhisiya 
ya Maasumu.

Hakika wao wanadhani kwamba utume au uimamu ni vazi ana-
livaa mwenye vazi wakati wa kazi ili ajulikane yuko katika fungu 
gani! Au ni kazi anaifanya kama anavyoifanya mtu mwingine, kama 
angekuwa hapo mtu mwingine, na kwamba yeye hana tofauti kabisa, 
na kwamba “Mtume si kingine ila ni wasila tu na sio lengo. Ubo-
23  Maelezo ya Sheikh al-Arumuwiy katika Nahjul-Haqi cha Allammatu al- Hilliy uk. 142. 
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ra wake unatokana na wahyi na kuathirika kwake kwa ujumbe na 
utukufu wake katika jihadi. Na kigezo chake katika tabia ni mfano 
wa kiongozi yeyote au mkuu yeyote. Kuchaguliwa kwake kwa ajili 
ya ujumbe sio sifa katika shakhisiya yake, bali ni kwa sababu ujumbe 
ni lazima ufikishwe kupitia kwa mtume anayetimiza masharti ya 
kutekeleza tablighi. Na kutia mkazo juu kuchagua na kuteua sio kati-
ka wahyi kwa chochote, nayo ni karibu sana na uteuzi wa Mayahudi, 
na wahyi unamaanisha yanayokuja baada ya kuchaguliwa, nayo ni 
tablighi na sio katika kumchagua mtu binafsi.”

Na anaongezea Dr. Hasan Hanafiy anasema akieleza rai ya kundi 
hili katika yanayohusiana na Mtume:

“Hakika kuthibitisha kwamba Mtume  ndio mwisho wa Mana-
bii na Mitume haimaanishi vilevile kutia mkazo juu ya fadhila ya mtu 
au juu ya sifa pekee kwa yeyote, bali inamaanisha kwamba utume 
umeshamalizika na kwamba mwanadamu ameshakuwa huru.”24

Nadharia hii inavuka ukweli mwingi wa kihistoria na misingi ya 
itikadi, na inadhihirika humo upungufu wa maarifa ambao unapele-
kea kukuza upande wa kibinadamu na kufuta upande wa wahyi na 
uangalizi wa Mwenyezi Mungu hatua kwa hatua.

Hakika kuchaguliwa Muhammad  kubeba ujumbe ni sifa 
muhimu katika shakhisiya yake kwa sababu yeye alikuwa ni ki-
umbe bora zaidi kubeba ujumbe huu na kuufikisha kwake. Na lau 
kama kungekuwepo katika viumbe vya Mwenyezi Mungu kuan-
zia mwanzo wa kuumba hadi kusimama Kiyama aliye bora kuliko 
yeye  basi huyo angekuwa ndio mwenye kubeba jukumu la ku-
fikisha ujumbe, na kuwa kwake mwisho wa Manabii inamaanisha 
ukiongezea kuhitimisha kwake unabii na ujumbe pia amehitimisha 
fadhila.

24  Minal-Aqiydatu Ilaa Thaurati, Juz. 1, uk. 1 -17.
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Hakika sisi tunakuta nafsi zetu mbele ya mantiki yenye kusi-
fika wakati Mwenyezi Mungu anapomwambia Nabii Wake Muham-
mad , huyu ni Nabii aliyefundishwa adabu na Mwenyezi Mungu 
hadi akafikia kiwango amesema humo: “Hakika wewe uko katika 
daraja la juu kabisa la tabia njema” wakati huo akampa cheo am-
bacho Qur’ani haijakizungumzia kwa yeyote kati ya Manabii ali-
posema akiwahutubia wanadamu – na hususan waislamu – “Na ali-
yokuleteeni Mtume yachukueni na aliyowakatazeni yaacheni.” Bali 
amewaadabisha Waislamu kwa adabu maalumu ya kuamiliana na 
Mtume. Hakika yeye amewaamuru kumswalia, kwa sababu Mwe-
nyezi Mungu na Malaika Wake wamtakia rehema: “Hakika Mwe-
nyezi Mungu na malaika Wake wanamsalia Nabii; enyi mlioamini 
mswalieni na msalimieni kwa wingi.” Na akaweka kanuni na adabu, 
Surat al-Hujurati imezizungumzia.

Na haya hayajatimia isipokuwa baada ya kujiandaa Mtume  
kwa msaada wa Mwenyezi Mungu kufikia daraja aliyotakiwa, tangu 
mwanzo alikuwa miongoni mwa wenye kusujudu.25  Na alikuwa 
chini ya uangalizi wa Mwenyezi Mungu na katika utoto wake, al-
ipokuwa ananyonya Mwenyezi Mungu alimuwekea malaika mtuku-
fu kati ya malaika, anayemuongoza njia nzuri na tabia njema ya ul-
imwengu usiku na mchana.26 Vivyo hivyo hadi Mwenyezi Mungu 
alipomtuma kuwa muongozaji kwa viumbe.

Manabii na Mawasii walikuwa ni wanadamu, na hii ni sahihi, 
lakini ni binadamu wenye sifa ya juu zaidi kiasi kwamba wanaweza 
kuwa ni sehemu ya kumjua Mwenyezi Mungu, na makazi ya baraka 
za Mwenyezi Mungu na chemchem za hekima ya Mwenyezi Mungu 
na wahifadhi wa siri ya Mwenyezi Mungu. Sifa yao haikuwa katika 
sifa za kimwili wa nje na muundo wa kimwili, na hivyo waliko-

25  Rejea Faswilul-Aswihabi Twahirati Wal-Arhaami Al-Mutwaharati.
26   Nahjul-Balaghah, Hotuba ya 192.
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sea walioishi nao – na huenda waliokuja baada yao vilevile – pale 
wao walipotaka kuwepo na uhusiano tofauti unaoonyesha utume wa 
hawa na uimamu wa  wale: “Na walisema ana nini huyu Mtume 
anakula chakula na anatembea katika masoko.” Walitaka malaika 
anayetembea ardhini, wakati tofauti yao ilikuwa katika sifa zao za 
kinafsi na katika amali yao, upole wao na uwezo wao wa kiuongozi 
katika kina cha imani yao kwa Mwenyezi Mungu na ikhilasi yao 
katika dini yake.

b-	Sababu ya Kisiasa:

Mwenye kuangalia kwa kina anaona kwa uwazi athari za sababu 
za kisiasa katika kuunda mtazamo huu na kuusambaza miongoni 
mwa Waislamu. Hiyo ni kwa sababu kuwadhihirisha Manabii na 
Maasumini kwa muonekano wa watu wapuuzi na binadamu ambao 
wanakokotwa na matamanio yao na hisia zao, inakuwa rahisi kwa 
watawala  ambao wanataka kuendelea katika njia ya upuuzi na ku-
zama katika starehe.

Na inafahamika kwamba imani ya Waislamu imesimama juu ya 
kwamba makosa ya kidini na kukiuka hukumu za sharia hakuendani 
na nafsi ya uongozi wa kidini na uongozi wa Waislamu, na kwa kuo-
na kuwa hawa viongozi walitopea katika upotovu, hivyo ni lazima 
pawepo na utatuzi (wa kuficha upotofu wao), utatuzi mzuri ni kudai 
vitendo hivyo kwa kiasi fulani ni vya Mtume  na kutia mkazo 
juu yake, ili vikifanywa vitendo hivyo na khalifa na mtawala iwe ni 
jambo lenye kuingia akilini. 

Ikiwa Mtume anasikiliza waimbaji wa kike katika nyumba yake 
bila ya kuwakataza, ni kipi kitazuia khalifa kunywa pombe katikati 
ya wapenzi wake kwa amani hadi achanganyikiwe? Na ikiwa – Aud-
hubillahi – anapewa zawadi ya pombe kabla ya utume27 sasa nini 
27 �Imepokewa katika Musnad Ahmad Juz. 4, Hadithi ya 235, yafuatayo: Kutoka kwa Nafi’i 

bin Kisaani kwamba baba yake alimpa habari kwamba alikuwa anauza pombe zama za 
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kinawazuia makhalifa kunywa pombe asubuhi na jioni baada ya 
utume?

Ni Vivyo Hivyo Katika Kanuni:  

Ikiwa mwenye nyumba anapiga ngoma basi watu wote katika ny-
umba ni kuicheza. Kwa kumwangalia Mtume – ukiachilia mbali 
maimamu – na kwa sura hii ya binadamu katika daraja za chini 
kabisa, inamrahisishia mtawala kuwa kiongozi wa Waumini, na 
mwakilishi wa Mwenyezi Mungu katika ardhi, na mwenye kuhui-
sha Sunnah, lakini wakati ule ule anakunywa pombe na anaacha 
swala …n.k.

Hapa kadhia inafanana na Mtume kuwa mtu wa kawaida anaye-
fanya kazi katika shirika la Mwenyezi Mungu, hivyo anawajibika 
katika shirika hili – na viongozi wake – kwa wajibu na majukumu, 
lakini yeye anapomaliza zamu hawajibiki kwa chochote katika shiri-
ka hili.

Kwa kuongezea hayo, hakika kuondoa sifa ya “Na hatamki 
kwa matamanio” kunamfanya Mtume  kuwa ni kiongozi ali-
yekuja katika kipindi, na kama ilivyo harakati yake ndivyo ilivyo 
misingi yake. Harakati yake ni hisia yake na utashi wake, akawa 
anagawa laana na huruma, kulia na kushoto na anatoa cheo na 
hukumu za adhabu kwa anayestahili na kwa asiyestahili. Kisha 
inapoenea fikra hii, inamaanisha kwamba yaliyokuja katika kush-
utumu Bani Ummayya na kuwa kwao ni mti uliolaniwa  katika 
Qur’ani  na yaliyopokewa katika kufukuzwa baadhi ya watu na 
kutangaza kumwagwa damu za baadhi yao, haikuwa katika dini 
bali ni katika matamanio na hivi kinatimia kitendo cha kumtakasa 

Nabii , akamwendea Mtume wa Mwenyezi Mungu  akasema: “Ewe Mtume wa 
Mwenyezi Mungu, nimekuletea kinywaji kizuri.” Mtume  akasema: “Ewe Kisaani 
hakika imeharamishwa baada yako!” 
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al-Hikam, Marwan, Muawaiya na Bani Ummayya ili kumtuhumu 
Mtume .28

Kisha maneno ya Mtume  katika wakati wake hayakuwa na 
hoja kulingana na mtazamo huu, kwa sababu yanatokana na mata-
manio! Ukiachilia mbali athari ya maneno haya baada ya kufariki 
kwake , wakati huo kumfuata kwake kunakuwa ni jambo lisiloku-
wa la kiakili, je hajasema al-Hajaji al-Thaqafiy, naye anawaanga-
lia Waislamu wanazunguka katika kaburi la Mtume wa Mwenyezi 
Mungu : “Wana nini wanazunguka vijiti vilivyotupwa na kuhar-
ibika? Si wangezunguka kasri ya koingozi wa Waumini (yaani kasri 
la al-Hajaji)?”

Hakika haya ni matokeo ya kawaida ya kundi la kutweza. Je in-
awezekana baada yake kuwajibika kuiga na kufuta sira yake na ili-
hali hali ndio hii?
c-	 Fikra za Nje:
Mustashiriqina wameshajiisha mwelekeo huu katika kuandika sira 
na katika kueleza shakhisiya ya Mtume , ni sawa miongoni mwao 
wawemo waadilifu au waovu, kwani sababu iko wazi, ama waadilifu 
ni kwa sababu muundo wa utamaduni ambao wametokana nao ni 
muundo wa kimada, hauwezi kufahamu kikamilifu sababu za ghaibu 
wala hawawezi kufahamu shakhsiya ya Mtume .

Na angalizo ni kwamba wao wanaamiliana na Mtume  kutoka 
nje ya duara, ambalo limeweka nafsi yake humo, kwa hiyo hakika 
uchambuzi wao unajengwa juu ya msingi huu, husuasan na wao wa-
natokana na hali ya kupuuza dini ya Masihi katika maisha yao, na 
kufuta dauru ya Masihi (as). Pamoja na kwamba sisi tunajiepusha – 
mara nyingi – kunukuu kauli zao kutokana na yaliyomo humo mion-

28 � Cha ajabu ni kwamba hadithi hizi katika Sahih Muslim zimekuja chini ya anwani ya, 
ambaye amelaaniwa na Nabii na hakuwa anastahiki! Angalia Juz. 4, uk. 2007, Mlango 
wa aliyelaaniwa na Mtume wakati hakustahiki kulaaniwa.
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goni mwa ujasiri walionao dhidi ya nafsi ya ujumbe na shakhisiya 
ya Mtume  ila sisi hapa tutalazimika kunukuu baadhi kwa ajili ya 
ushahidi juu ya kundi hilo lenye chuki, ambalo lilitaka kudhihirisha 
shakhisiya ya Mtume  ndani ya uzio duni wa kibinadamu. Kisha 
tunadhihirisha kutoka katika kauli hizi au baadhi yake athari ambayo 
wameiacha katika mtazamo wa baadhi ya Waislamu kutoka kwa 
watu wa kundi la kutweza katika yale yanayofungama na shakhsiya 
tukufu ya Mtume .

Katika kitabu al-Islamu Wal-Gharbi tunasoma yafuatayo kuhusu 
kitabu na makasisi wa kikristo juu ya Mtume wa Mwenyezi Mungu 
: Ananasibisha mtunzi kwa mwandishi Lail kauli yake: “Alikuwa 
anaishi Yathiriba (Madina) na Makkah, na sehemu zote ambazo ziko 
pembezoni mwake ni watu wanaoamini masanamu na wanaabudu 
jua, mwezi, wanyama na ndege, na hawakuwa na maarifa ya Mwe-
nyezi Mungu wala hapakupatikana kwao mfalme! Wao ni watu we-
nye maarifa na ufahamu duni.”  

“Na uzao wa Muhammad ulikuwa ni wa kawaida, ambapo 
mwanzo alikuwa mpagani kama walivyokuwa Waarabu waliotan-
gulia katika zama zake! Na aliishi kibedui baina ya mabedui na mpa-
gani baina ya wapagani.”

Kisha anaendelea:  “Rasi ya Uarabu ilikuwa chini ya ulimwengu 
wa kikristo na ilikuwa kimbilio la amani na la kawaida la wazushi 
walioasi kanuni, na Uislamu ulianza kama kundi kutoka katika iti-
kadi ya Ukristo, Uyahudi na Upagani!”

Mwandishi ananasibisha kwenye rejea Raybaro Bishow kauli 
yake: “Mwanamke anayeitwa Maria al-Qibtwiyyah alipelekwa kwa 
Muhammad, basi akamfanya ni kijakazi wake. Na ilitokea alikaa 
naye faragha katika nyumba ya mke wake Hafsa. Na aliporejea mke 
wa Muhammad akawaona, akakasirika na akamsogelea huku ak-
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isema:  ‘Ewe Nabii wa Mwenyezi Mungu, je hapatikani baina ya 
wake zako mwanamke duni kuliko mimi? Kwa nini umekaa naye 
katika nyumba yangu?’ Akamjibu akijaribu kumtuliza na kumri-
dhisha: ‘Je itakufurahisha kama nitajizuia naye?’ Akajibu: ‘Ndio.’ 
Akaapa kwamba hatomwingilia Maria mara nyingine na akamwam-
bia Hafsa: ‘Usimwambie yeyote jambo hili.’ Na baadaye akatengua 
kiapo chake na ahadi yake akarejea kwa Maria na kisha ikaja katika 
Qur’ani yake kuhusu hilo kwa maana yake: ‘Waislamu wanapoapa 
kisha wakataka kukitengua kiapo, basi wanaweza kufanya hivyo 
kwa kutoa kafara baada ya hapo juu ya kosa lao bila ya kujilazimisha 
na kujifunga na kiapo chao.’”

Anasema mtunzi: “Mwandishi wa kilatini amejengea (Saan Pe-
ter) rai ya maadui wa Muhammad wa kileo na hiyo ni kwa kauli 
yake: ‘Hakika kutengeneza wahyi kwa Nabii si kingine isipokuwa ni 
dalili ya kudhihirisha uongo katika fadhila na dini, au hakika shetani 
alijichanganya na shakhsiya ya Muhammad, na naitakidi kwamba 
Muhammad kumpenda Aisha sio kitendo kinachofaa kwa Nabii!’” 

Na mtunzi anashiriki kumkosoa Muhammad katika maudhui 
ya kuwa na wake wengi, anasema: “Haiwezekani kutaja orodha ya 
majina ya wake wa Muhammad kwani ni wengi..” Na mtunzi Saan 
Peter anasema: “Kwa kutoa sababu ya wanawake kumpenda Mu-
hammad: Muhammad alikuwa anavaa mapambo na kujifukiza ma-
nukato mazuri na hivyo harufu yake ilikuwa nzuri na alikuwa anatia 
rangi midomo yake na kupaka wanja wa macho yake. Na alikuwa 
anafanya kama wanavyofanya viongozi wa Kiislamu (viongozi wal-
iofungua Hispania miongoni mwa Waislamu) leo. Na wafuasi wa 
Muhammad walipomkosoa Nabii kwa vitendo vyake hivi akawajibu 
kwamba yeye amepewa viburudisho vitatu katika dunia hii: ‘Manu-
kato, wanawake na swala.’ Ni kiasi gani mambo haya yanaaibisha 
kwa mtazamo wa Wakristo.” 
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Na mtunzi anasema: “Katika mtazamo wa kikristo wa karne za 
kati, hakika vitendo vya Muhammad pamoja na wanawake peke 
yake vinatosha kumfanya Muhammad kuwa sio Nabii.”29

Kwa kiasi ambacho ufurutu ada unaleta hatari halisi kimsingi 
katika usafi wa itikadi na usalama wake, hakika kutweza pia ku-
naleta hatari nyingine ya kimsingi katika upande wa jamhuri na 
watu, bali huenda ikasemwa kutweza kuna athari zaidi, kwa sababu 
kunafanya kazi katika medani pana zaidi kwa watu, wakati kufuru-
tu ada kunabaki kumezingirwa katika kundi dogo lililotengwa am-
balo ni rahisi kudhibiti fikira yake na kukabiliana nayo kwa sababu 
inakhalifu mambo ya kawaida ya Waislamu. Hakika inafanana 
na gonjwa lililofichikana ambalo mtu halihisi wakati linateketeza 
mwili. Hii ni kwa kuongozea kuwa kwake karibu na nafsi, na lin-
apendeza kwake, kwa kuwa linamlisha mwanadamu kwa hisia za 
ghururi na kwamba anafanana sana na Mitume na Mawasii , 
na anaponyenyekea chini ya kibano cha nukta za udhaifu wake na 
kufanya dhambi, anakuta la kumliwaza – katika mtazamo huu –, 
kwamba hakika Mitume vilevile walinyenyekea katika nukta za 
udhaifu wao.

Na kwa hiyo tunaitakidi kwamba Uislamu katika ulimi wa 
Mtume  na Maimamu Maasumini  na hasa wao wanapokabili-
ana na hatari ya mtazamo wa kutweza wenye kuchupa mipaka, uli-
fanya mikakati mingi katika kukabiliana nayo. Na tutaeleza baadhi 
ya hadithi katika mapambano haya:

Hadithi za Kuteuliwa:

Tangu mwanzo ilikuwa inatiliwa mkazo juu ya mas’ala ya utume 
na uimamu kuwa ni kati ya mas’ala ya ghaibu ambayo yanahusiana 
na uteuzi wa Mwenyezi Mungu Mtukufu, kwa watu ambao katika 
29  Min Majalatu al-Fikir al-Arabiy, Tolea la 32/April 1983.
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elimu Yake  ni viumbe wanaofaa zaidi kwa nafasi hizi, kinyume na 
nadharia ambayo inasema kwamba ni kwa kuchaguliwa na watu.

Kutoka kwa Saidi bin Abdillahi al-Qummiy kutoka kwa al-
Qaimu : “Niambie ewe kiongozi wangu juu ya sababu ambayo 
inazuia watu kumchagua imamu kwa ajili ya nafsi zao.”

Akasema: “Mwema au muovu?” (Yaani wanachagua mwema 
au muovu)? Nikasema: “Bali mwema.” Akasema: “Je, uchaguzi 
wao unaweza kuangukia kwa muovu baada ya kutojua yeyote ya-
nayozunguka katika akili ya mwingine miongoni mwa wema na 
uovu?”

Nikasema: “Ndio.” Akasema: “Hiyo ndio sababu ambayo nakue-
leza kwa hoja inayokuongoza akili yako.” Kisha akasema: “Niambie 
juu ya mitume ambao Mwenyezi Mungu amewateua na akawaterem-
shia vitabu, na akawaunga mkono kwa wahyi na umaasum, nao ndio 
vielelezo vya amani, wakipewa nafasi ya kuchagua, mfano Musa na 
Isa , je inajuzu pamoja na akili zao na ukamilifu wa elimu yao, 
uchaguzi wao kuanguakia kwa mnafiki na wao wanadhani kuwa ni 
muumini?”

Nikasema: “Hapana.” Akasema: “Huyu hapa Musa  aliyes-
emeshwa sana na Mwenyezi Mungu, pamoja na kutimia akili yake 
na ukamilifu wa elimu yake na kuteremshiwa wahyi alichagua kati 
ya wakuu wa kaumu yake na viongozi wa maaskari wake kwa ajili 
ya makutano ya Mola Wake Mtukufu, watu sabini kati ya ambao 
hana shaka na imani yao na ikhlasi yao, basi mbora wao akawa ni 
kati ya wanafiki, amesema (swt): ‘Na Musa alichagua watu sabini 
katika watu wake kwa ajili ya makutano yetu..’ Hivyo tulipokuta 
uchaguzi wa ambaye ameteuliwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya 
unabaii umeangukia juu ya muovu zaidi kinyume cha mwema, naye 
anadhani kwamba ni mwema zaidi na si muovu, tukajua kwamba 
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uchaguzi haufai isipokuwa wa ambaye anajua yanayofichikana ka-
tika nyoyo.”30

Hadithi za Kupenda na Uongozi:

Kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu  amesema: “Hatoamini 
mmoja wenu hadi mimi niwe napendeza zaidi kwake kuliko nafsi 
yake, na Ahali zangu wanapendeza kwake zaidi kuliko ahali zake, 
na kizazi changu kinapendeza zaidi kwake kuliko kizazi chake.”31

Kutoka kwa Amirul-Mu’minin , amesema: “Tazameni Ahlul-
Bayt wa Nabii wenu, shikamaneni na sifa zao na fuateni nyendo zao, 
hawatowatoa katika uongofu na hawatowarudisheni kwenye uovu, 
wakikaa kaeni na wakiamka amkeni.”32Na amesema - akiwasifu 
Ahlul-Bayt:- “Hakika wao ni uhai wa elimu na ni mauti ya ujinga. 
Wao ndio watakaowaambia hekima yao katika kitendo chao na kun-
yamaza kwao katika mantiki yao, na dhahiri yao juu ya undani wao. 
Hawakhalifu dini wala hawahitalifiani humo, kwani baina yao kuna 
mshuhudiaji mkweli, na mkimya mwenye kutamka.”33 

Kuimarisha Adabu Hususan Katika Uhusiano Pamoja na 
Mtume  na Ahlul-Bayt Wake: 

Mwenye kufuatilia nususi za Kiislamu na sira ya Waislamu pamoja 
na Mtume  anaona kwamba kuna adabu maalumu zimekubaliwa 
na Qur’ani tukufu, kama ambavyo tunakuta hayo katika Sura al-
Hujurat, mfano kutonyanyua sauti zenu kuliko sauti ya Nabii wala 
msiseme naye kwa makelele: 

30 Mizanul-Hikma, Juz. 1, uk. 190.
31 Rejea iliyotangulia Juz. 2, uk. 236.
32 Rejea iliyotangulia.
33 Rejea iliyotangulia.
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ياَ أيَُّهاَ الَّذِينَ آمَنوُا لَا ترَْفعَُوا أصَْوَاتكَُمْ فوَْقَ صَوْتِ النَّبيِِّ وَلَا تجَْهرَُوا لهَُ 
باِلْقوَْلِ كَجَهْرِ بعَْضِكُمْ لبِعَْضٍ أنَْ تحَْبطََ أعَْمَالكُُمْ وَأنَْتمُْ لَا تشَْعُرُونَ    

“Enyi mlioamini! Msinyanyue sauti zenu kuliko ya sauti ya Na-
bii, wala msiseme naye kwa kelele kama mnavyosemezana nyinyi 
kwa nyinyi viisije vitendo vyenu vikaanguka na hali hamtambui.” 

(al-Hujurat; 49:2)

Na chini ya vitisho vya kuanguka vitendo inakataza juu ya hilo, 
na inawakanya wale wasio na akili kati ya wanaomwita nyuma ya 
vyumba. Kisha inakataza kumbana Mtume  na kumfanya achukue 
misimamo asiyoitaka, kwa sababu katika hilo kuna adha kwa jamii: 
“Na jueini kwamba miongoni mwenu yupo Mtume kama atawatii 
katika mengi kati ya mambo mngepata taabu.”

Na ilikuwa sira ya Waislamu wa kwanza, ambao walijua heshima 
ya Mtume  imesimama katika heshima kamili na heshima kubwa 
kwa Mtume  na Ahlul-Bayt wake, historia inanukuu sura hii kwe-
tu juu ya upeo wa kushikamana kwao na mapenzi yao kwa Mtume 
. Katika habari moja kutoka kwa Usama bin Shariki amesema: 
“Nilimwendea Nabii  na masahaba wake wako pembezoni kana 
kwamba ndege ametua juu ya vichwa vyao (yaani wamekaa kimya).” 

Amesema Urwat bin Mas’ud pindi Makuraishi walipomtuma  
kwenda kwa  Mtume wa Mwenyezi Mungu  na akaona masa-
haba wake wanavyomheshimu, na kwamba hatawadhi isipokuwa 
wanagombania maji ya udhu wake yanayodondoka na wanakaribia 
kukanyagana, na hauanguki unywele isipokuwa wanaugombania, 
na anapowaamuru jambo wanatekeleza amri yake, na wanapozun-
gumza sauti zao zinateremka chini, wala hawamkazii macho kwa 
kumheshimu kwao. Aliporejea kwa Makuraishi alisema: “Enyi 
Makuraishi hakika mimi nilimwendea Kisra katika ufalme wake, 

08_16_Maisha_23_November_2016.indd   42 11/23/2016   12:37:28 PM



43

MAISHA BINAFSI YA AHLUL BAYT (AS)

Qaisari katika ufalme wake na Najashi katika ufalme wake. Wallahi 
hakika mimi sijaona katu mfalme katika kaumu, mfano wa Muham-
mad kwa masahaba wake.”

Na kutoka kwa Anas amesema: “Nilimuona Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu  na kinyozi anamnyoa na masahaba wake wam-
emzunguka na hawataki nywele zake zidondoke isipokuwa katika 
mkono wa mtu.”34 Na kutia nguvu upande huu, kumswalia Mtume 
ilikuwa ni sehemu ya swala za kila siku kwa Waislamu wote. Na 
katika hilo anaashiria Imamu Shafi‘i  katika mashairi yanayona-
sibishwa kwake:

“Enyi Ahlul-Bayt wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, kuwapenda 
kwenu, ni faradhi ya Mwenyezi Mungu ameiteremsha katika 

Qur’ani. Inatosha kwenu kuwa ni utukufu, kwamba asiyewaswalia 
nyinyi hana swala.”

Na kwa sababu hii ilipoteremka Aya ya kumswalia Nabii: 

ئكَِتهَُ يصَُلُّونَ عَلىَ النَّبيِِّ ۚ ياَ أيَُّهاَ الَّذِينَ آمَنوُا صَلُّوا عَليَْهِ وَسَلِّمُوا  َ وَمَلَا إنَِّ اللَّه
تسَْليِمًا

“Hakika Mwenyezi Mungu na Malaika Wake wanamswalia 
Nabii. Enyi ambao mmeamini mswalieni na mumsalimu kwa 
salamu.”35 Waislamu walifahamu kwayo kuwa ni amri ya kisharia, 
hivyo wakamjia na kuuliza maana yake. Kaab bin Ajrah anapokea 
kwamba: “Ilipoteremka Aya hii tulisema: Ewe Mtume wa Mwenyezi 
Mungu, tumekwishajua namna ya kukusalimia, ni namna gani tut-
akuswalia? Akasema : ‘Semeni: Allahumma swali Alaa Muham-
mad wa Aali Muhammad kama Swalaita Alaa Ibrahim wa Aali Ibra-
him Innaka Hamiydu Majiydu, Wabariki Alaa Muhammad wa Aali 
34 Biharul-An’war, Juz. 17, uk. 32.
35 Suratul-Ahzab: 56.
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Muhammad kama Baarakta Alaa Ibrahim wa Aali Ibrahim Innaka 
Hamiydu Majiydu.”’36

Mkazo Juu ya Mas’ala ya Umaasumu:

Wafuasi wa Ahlul-Bayt  wanaona kwamba Manabii  wame-
hifadhiwa kutokana na madhambi madogo na makubwa, na wam-
etakaswa kutokana na maasi kabla ya utume na baada yake. Hawa-
tendi maasi kwa makusudi wala kwa kusahau. Na wamehifadhiwa 
kutokana na kila ovu na upungufu, na kila ambalo linaashiria kasoro 
na udhaifu. Na hali ni hiyo hiyo kuhusiana na umaasumu wa Maim-
amu  kwa namna ile ile ya umaasumu wa Mtume, na ni vilevile 
ukamilifu wao. “Hakika hakuna shaka katika ukamilifu wao katika 
hali zote ambazo humo walikuwa ni hoja wa Mwenyezi Mungu 
Mtukufu katika viumbe vyake.”

Amesema Sheikh al-Mufid (r.m): “Umaasumu utokao kwa Mwe-
nyezi Mungu kwa Hujja Wake ni taufiki, huruma na kinga ya kuwa-
zuia Hujja dhidi ya madhambi na kukosea katika dini ya Mwenyezi 
Mungu. Na umaasumu ni fadhila kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa 
ambaye amejua kuwa anashikamana na umaasumu wake, na mshi-
kamano ni kitendo cha mwenye kukingwa, na umaasumu hauzuii 
uwezo wa kufanya mabaya, wala si wenye kumlazimisha maasumu 
bila hiyari kufanya mema. Na wala sio kimbilio lake, bali ni kitu 
ambacho Mwenyezi Mungu anajua kwamba iwapo atamfanyia mja 
kati ya waja Wake, basi maasi hayatomwathiri mja huyo. 

Na jambo hili halijulikani kutoka katika hali ya kila kiumbe, bali 
hujulikana kutoka kwao hao ambao ni wabora na wateule. Amesema 
Mwenyezi Mungu Mtukufu: ‘Hakika wale ambao umetangulia wema 
kutoka kwetu’ (Sura al- Ambiyai: 101). Na amesema: ‘Na hakika tu-
liwachagua kwa ujuzi kuliko walimwengu wengine.’  Na amesema: 
36 Biharul-An’war, Juz. 17, uk. 19.
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‘Hakika wao kwetu Sisi ni wateule walio bora’ (Sura Swad: 47). 
Na Manabii na Maimamu  baada yao ni maasumu katika hali 
za utume wao na Uimamu wao kutokana na madhambi makubwa 
yote na madogo. Na kiakili inajuzu kwao kuacha mustahabu bila ya 
kukusudia kwa uzembe na uasi, na haijuzu kwao kuacha faradhi kwa 
sababu Nabii wetu  na Maimamu baada yake walikuwa wamesali-
mika kutokana na kuacha Sunnah na faradhi kabla ya uimamu wao 
na baada yake.”37

HITIMISHO:

Baada ya kufanya mzunguko huu katika makundi mawili yaliyoko-
sea, yenye kuchupa mpaka na baada ya kuashiria katika kasoro zake 
wakati wa kuyazungumzia, sasa tunaweza kufaidika na hitimisho li-
fuatalo katika muhtasari wa utafiti:

1.	 Si Ruhusa Kuhalalisha Ufurutu Ada kwa Sababu tu Upande 
Mwingine Umefurutu Ada:

Hakika moja ya makosa ambayo humo zimetumbukia pande mbili 
katika kutazama shakhsiya za Manabii na Mawasii , ni kuwa na 
mtazamo wa kulipiza kisasi dhidi ya upande mwingine. Na huenda 
hili ni kosa na bado lingali linaendelea katika yale wanayoyafanya 
baadhi wenye kukosea katika kufurutu ada katika shakhsiya hii au ile, 
kwa mtazamo wa dhana yao kwamba imedhulumiwa na haikupewa 
haki yake kama inavyopasa. Hivyo wanalipiza kisasi kwa dhulma 
hiyo, kwa kuongeza sifa za kuzidisha na kuchupa mpaka.

Mfano unapoona kwamba Maimamu  wakati wa maisha yao 
walikuwa wanakabiliwa na aina mbalimbali za machungu na adha 
kutoka kwa watawala hadi maisha yao yamemalizikia kwa kuuliwa 
37 Taswihihu al-Itiqad cha Sheikh al-Mufid, uk. 106.
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na kupewa sumu, baadhi ya wafuasi wanakuja baadaye na wana-
fanya – kwa madai yao – kulipiza dhulma hii kwa kuwaheshimu na 
kuwatukuza, na wanawaongezea sifa hizo. Wakati ambapo liliku-
wa ni jambo la kawaida kulingana na kanuni ya kihistoria, ambapo 
warekebishaji na watu wema hawapokelewi kwa maua na manukato 
bali kwa taabu na kibano katika kazi yao ya kurekebisha hadi wafik-
ie kwenye malengo yao makuu.

Ambapo Mwenyezi Mungu kama angetaka kwa Manabii Wake 
alipowatuma kuwafungulia hazina ya dhahabu, madini ya thamani 
na miti ya peponi, na kuwakusanyia ndege wa mbinguni na wany-
ama wa ardhini angefanya hivyo. Na kama angefanya hivyo basi 
mtihani ungeondoka, malipo yangebatilika na habari zingemalizi-
ka na isingekuwa ni wajibu kwa watahini ujira wa mtahiniwa, na 
waumini wasingestahiki malipo ya wema na wala majina yasinge-
lazimiana na maana zake. Lakini Mwenyezi Mungu Mtukufu ame-
jaalia Mitume Wake  kuwa ni wenye nguvu katika azima zao 
na akadhoofisha ambayo macho yanayaona miongoni mwa hali zao 
pamoja na kutosheka kunakojaza nyoyo na macho kukinai, hususan 
kunajaza macho na masikio adhaa. 

Na kama Manabii  wangekuwa ni wenye nguvu  zisizos-
hindwa, na uwezo usiowezekana, na ufalme wenye kutanuka un-
aotamaniwa na watu, na kwao wanafunga safari kuuendea, hilo 
lingekuwa ni jepesi zaidi kwa viumbe katika mazingatio na linge-
waondolea wao kiburi na wangesalimika na kitisho chenye kuwa-
kandamiza au raghba yenye kuwaelemea, basi nia zingekuwa ni 
zenye kushirikiana na mema yangekuwa ni yenye kugawanwa. La-
kini Mwenyezi Mungu Mtukufu alitaka kufuata Mitume Wake  
na kusadikisha vitabu Vyake na kunyenyekea kwa ajili Yake, na 
kutii amri Zake na kujisalimisha katika twaa Yake, yawe ni mambo 
maalumu yasiyokuwa na mkanganyiko wowote. Na kila mtihani na 

08_16_Maisha_23_November_2016.indd   46 11/23/2016   12:37:29 PM



47

MAISHA BINAFSI YA AHLUL BAYT (AS)

balaa unapokuwa mzito zaidi malipo na thawabu zinakuwa nyingi 
zaidi.38

Kama anavyosema Amirul-Mu’minin : “Isipokuwa hawa 
kutofahamu desturi hii imewapelekea wao kwenye mwelekeo huo 
wa kufurutu ada na kupetuka.”

Na katika upande mwingine kulikuwa na kupetuka kwingine am-
bako kulichukua sura ya ghadhabu wakati mwingine, na kisasi kwa 
mara nyingine. Ambapo kutukuza huko na kupetuka kumepelekea 
kupinga na kuzembea katika upande huu hivyo wakaharibu ambapo 
walitaka kutengeneza, huku wakisahau kauli ya Mwenyezi Mungu 
Mtukufu: “Na wala kusiwazuie uovu wa watu kufanya uadilifu, 
fanyeni uadilifu kwani hilo liko karibu zaidi na uchamungu.” Vivyo 
hivyo kama walivyopata hasara Mayahudi kwa kosa la kumfanyia 
uadui Masihi kwa chuki kutoka kwao kwa kutukuzwa Masihi juu 
yao. Hapa jambo limejirudia, wamepatikana baina ya Waislamu we-
nye kuwadharau Manabii  na hususan wa mwisho wao Muham-
mad  na Ahlul-Bayt wake  baada yake, na tumeshatangulia 
kunukuu maneno ya baadhi yao.

Hakika sisi kama tunavyoshutumu uchupaji mipaka wa wafu-
rutu ada, na tunaitakidi kuwa ni njia ya kimakosa hasa ukizingatia 
kwamba inawatoa watu katika uwezekano wa kufuata shakhsiya hii 
ambayo imeletwa ili kumwendeleza mwanadamu, vilevile tunashu-
tumu uchupaji mipaka wa kutweza, wa kupinga fadhila na daraja 
maalum kwake, na tunaitakidi kwamba ni njia ya kimakosa, kwa 
sababu inaiondoa shakhsiya hii katika daraja na nafasi ya kuwa kig-
ezo chema.

Hakika njia ya kati baina ya njia mbili hizi za uchupaji mipa-
ka ndio tunayoichagua, ambapo sisi wakati tunapoitakidi kwamba 

38 Nahjul-Balaghah, Hotuba ya 192.
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Manabii na Mawasii ni binadamu na ni watu kama sisi katika upande 
wa kimaumbile ya kimwili, ila ni kwamba wao wanataofautiana na 
sisi katika ukubwa wa majukumu yao na katika kiwango cha sifa zao 
na katika mawasiliano yao na Mwenyezi Mungu Mtukufu.

2. � Kutenganisha Baina ya Aina Mbili Katika Maisha ya 
Maasumini :

Hakika sisi tunaitakidi kwamba riwaya ambazo zinazungumzia mai-
sha ya Maasumini  inapasa kuzigawanya katika aina mbili kufua-
tana na kwamba maisha yao yanagawanyika katika sehemu mbili:

Sehemu ya kwanza: Maisha yanayofungamana na mambo ya 
kidini, kwa yale anayoyafanya maasum katika dauru ya tablighi ka-
tika dini ya Mwenyezi Mungu, kwa kuwa kwake ni mfikishaji wa 
ujumbe wa Mwenyezi Mungu katika jamii hii, na katika maisha 
haya inakuwa ni Sunnah ya maasum, na hivyo kauli zao, vitendo 
vyao na kukubali kwao ni hoja kamili, kwa sababu katika maisha 
haya anaamiliana katika msingi wa sifa yake ambayo amepewa na 
Mwenyezi Mungu Mtukufu. Na jamii inaangalia katika vitendo 
vyake na kuvitathimini ndani ya lengo hili, naye katika maisha haya 
anaamiliana ndani ya uzio wa umaasumu, hivyo kila neno kutoka 
kwake linazingatiwa kuwa ni sharia au ni mwongozo katika sharia.

Inadhihirika kwamba Waislamu walifahamu uwiano huu - aghla-
bu – na hivyo walikuwa wananukuu sira ya Mtume  na wanaiz-
ingatia kwa mazingatio makubwa, na wafuasi wa Ahlul-Bayt  
wamekuwa mahususi katika kufuatilia sira ya Maimamu, ukiongezea 
na sira ya Mtume kwa kuzingatia kwao kwamba sira hii inatengen-
eza msisitizo wa kujua mengi kati ya hukumu za Mwenyezi Mungu 
katika maisha na dini.

Sehemu ya pili: Ambayo yanafungamana na mambo binafsi ya-
nayohusiana na Maasumini  kwa kuzingatia kuwa wao ni bin-
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adamu, wanaishi ndani ya mkusanyiko wa watu, ukiongezea katika 
kuwa kwao wanyenyekevu katika matakwa yake na mahitaji yake 
ambayo yanahusiana na mambo binafsi.  Licha ya kwamba sisi hatu-
pati katika Hadithi kitenganishi hiki kwa uwazi, ila ni kawaida kila 
sehemu katika maisha kuhitajia jambo hili. Na katika aina ya pili 
sisi hatulazimiki kwa ulazima kupitisha kanuni ya umaasumu, wala 
haiangukii pia kwa katika duara la sharia. Kwa mfano yale ambayo 
yanahusiana na chakula, maasum kupendelea chakula hiki au kile, 
na kula kwake aina hii au ile haiingii kwa dharura ndani ya duara la 
hukumu za ulazima au za kuhitajia, bali inaweza kuingia ndani ya 
duara la mambo binafsi na utashi halali.

Hakika ufahamu huu halisi wa maisha ya Maasumini, unaziba 
njia baina ya njia ya kufurutu ada na kutweza, wakati huo huo un-
aweka mguu wa mtafiti katika njia ya muamala sahihi pamoja na 
sira hii. Hakika sisi tunapoitakidi kwamba Maasumini  ni bin-
adamu na kwamba Mtume  ni binadamu kama nyinyi, anaterem-
shiwa wahyi, hakika hii inamaanisha kwamba yeye atathibitisha uk-
weli huu kwa vitendo vyake vya kibinadamu, na sehemu ya vitendo 
hivyo inaingia katika uzio wa maelekezo katika hukumu ya kisharia, 
wakati ambapo sehemu nyingine haielekei katika mwelekeo huu, 
bali inatekeleza haja maalum kwa Nabii .

Na inapasa isifahamike kwamba kuna utengenisho na mgongano 
baina ya sehemu mbili, bali uhusiano, ni uhusiano wa kushirikiana 
na kukamilishana. Lakini tunapinga katika sehemu ya pili dharura ya 
kuwa ni sharia, inaweza kuwa na inaweza isiwe, lakini haitoki kati-
ka uzio wa shakhsiya iliyokamilika ambayo anaiwakilisha Maasum, 
hivyo haiwezekani kufaradhisha katika sehemu hii kuwepo kitendo 
au shughuli zinazokiuka misingi mikuu ya shakhsiya ya Maasum 
.
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3. � Kutafuta Utukufu wa Maasumina  Katika Sifa Zao na 
Majukumu yao:  

Mwenye kufuatilia matamko ya Hadithi na riwaya zilizopokelewa 
kuhusu Ahlul-Bayt  anaona kwamba riwaya hizo hazidhihirishi 
juu ya sifa ya nje, bali zinaainisha sifa za kitabia na zinabainisha 
maneno ya jukumu la msingi ambalo walikuwa wanalifanya.

Na kuna tofauti kubwa baina ya maneno ya jukumu la kidini, ki-
jamii na kisiasa, na maneno ya mtu na hali zake za pembezoni zina-
zohusiana naye kama mtu binafsi, wakati ambapo unatokea mjadala 
na unakuwa mkali baina ya makundi mawili: La wafurutu ada na 
wenye kutweza, kuhusu mambo ya mtu. Je, anaingia chooni kama 
sisi? Au je, damu yake ni ya bluu au nyekundu? Je, damu hii ni twa-
hara au ni najisi? Je, sehemu yake ya kibinadamu ni kubwa zaidi au 
ya kiungu? Hadi mwisho wa orodha ya mjadala unaozunguka. Na 
hatimaye unasahauliwa upande muhimu zaidi na ambao unawataka 
watu kumfuata, ambao ni sifa za nafsi yake na jukumu lake.

Na tusome moja ya mifano hii ambayo inazungumzia juu ya 
sifa za jukumu walilonalo Maasumini , mfano unapokewa ku-
toka kwa Imamu Ali al-Hadi , nao unapata umuhimu wa kipekee, 
na tunaweza kuona kwamba kutokea kwake ilikuwa ni kutoka kwa 
Imamu Ali al-Hadi ambaye alipata mtihani katika siku za uimamu 
wake, wa wafurutu ada, ambapo walipanua shughuli zao na kuwa 
kubwa, na kwa hiyo kulikuwa na haja ya tamko la wazi katika ya-
nayohusiana na sifa halisi walizonazo Ahlul-Bayt  mbali na ufu-
rutu ada na kutweza.

Na tutaona ushahidi kupitia baadhi ya vipengele vyake, na hatu-
tovitaja vyote kutokana na urefu wake, na kutofahamika baadhi ya 
vipengele vyake kwa kuhitajia kwake kufafanuliwa na kufasiriwa, 
jambo ambalo litatutoa katika asili ya utafiti. Pengine tutaweza ku-
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pata taufiki kuliangalia na kufafanua katika wakati ujao juu ya tamko 
hili linaloitwa Ziyaratul-Jamiah: 

سالةَِ، وَمُخْتلَفََ الْمَلائكَِةِ،  ةِ، وَمَوْضِعَ الرِّ الَسَّلامُ عَليَْكُمْ يا اهَْلَ بيَْتِ النُّبوَُّ
حْمَةِ، وَخُزّانَ الْعِلْمِ، وَمُنْتهَىَ الْحِلْمِ، وَاصُُولَ  وَمَهْبطَِ الْوَحْىِ، وَمَعْدِنَ الرَّ
الْكَرَمِ، وَقادَةَ الامَمِ، وَاوَْليِاءَ النِّعَمِ، وَعَناصِرَ الابْرارِ، وَدَعائمَِ الاخْيارِ، 

حْمنِ، وَسُلالةََ  وَساسَةَ الْعِبادِ، وَارَْكانَ الْبلِادِ، وَابَْوابَ الْايمانِ، وَامَُناءَ الرَّ
النَّبيِيّنَ، وَصَفْوَةَ الْمُرْسَلينَ، وَعِتْرَةَ خِيرََةِ رَبِّ الْعالمَينَ

“Asalamu alaykumu ya Ahlul-Bayt nubuwati wa maudhi’i risaa-
lati wa mukhitalafil-malaaikati wamahbatwi al-wahayi wama’adin 

rahamati wa khuzaanil-i’limi wa muntahal-hulumi wa usulil-karami 
wa qaadatil-umami wa auliyaai ni’ami wa a’anaaswir al-abraari 
wa da’aimi al-khiyaari wa saasatil-ibaadi wa arkaanil-bilaadi wa 
abuwabil-imaani waabnaai rahamaan wa salaalatu nabiyyiina wa 

swafuwatu al-mursaliina wa itiratu khirati rabil-alamiina.”

“Amani iwe juu yenu enyi watu wa nyumba ya unabii, maweko ya 
ujumbe, mapishano ya Malaika, mashukio ya Wahyi, makazi ya re-

hema, hazina ya elimu, kilele cha upole, misingi ya heshima, viongozi 
wa mataifa, mawalii wa neema, nguzo na mihimili ya watu wema, 

viongozi wa waja, nguzo za nchi, milango ya imani, waaminifu kwa 
Rahmani, asili ya Manabii, wateule wa Mitume, kizazi cha chaguo 

bora la Mola wa walimwengu.” 

Hakika sisi katika tamko hili tunakuta baada ya kuwaainishia 
watu sehemu ya uhusiano na kuwa kwao Ahlul-Bayt wa Mtume na 
sehemu ya ujumbe, tunakutana na baadhi ya maneno, ambayo na-
muomba msomaji mpendwa ayatafakari. Hakika sisi tuko mbele ya 
“viongozi” na “mawalii” na “nguzo” na “misingi” na “mihimili” na 
“waaminifu”, vivyo hivyo tamko linaendelea katika sifa hizi “Maim-
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amu” na “taa” na “wajuzi” na “vigezo” na “ulingano” na “Hoja” na 
“wahifadhi” na “wabeba kitabu.” 

ةِ الْهدُى، وَمَصابيحِ الدُّجى، وَاعَْلامِ التُّقى، وَذَوِى النُّهى،  الَسَّلامُ عَلى ائَمَِّ
عْوَةِ  وَاوُلىِ الْحِجى، وَكَهْفِ الْوَرى، وَوَرَثةَِ الانْبيِاءِ، وَالْمَثلَِ الاعْلى، وَالدَّ

نْيا وَالآخِرَةِ وَالاولى وَرَحْمَةُ اللهِ وَبرََكاتهُُ،  الْحُسْنى، وَحُجَجِ اللهِ عَلى اهَْلِ الدُّ
الَسَّلامُ عَلى مَحالِّ مَعْرِفةَِ اللهِ، وَمَساكِنِ برََكَةِ اللهِ، وَمَعادِنِ حِكْمَةِ اللهِ، وَحَفظََةِ 

يَّةِ رَسُولِ اللهِ صَلَّى اللهُ  سِرِّ اللهِ، وَحَمَلةَِ كِتابِ اللهِ، وَاوَْصِياءِ نبَىِِّ اللهِ، وَذُرِّ
عَليَْهِ وَآلهِِ وَرَحْمَةُ الله وَبرََكاتهُُ

“Amani iwe juu ya viongozi wa uongofu na taa katika giza, na viele-
lezo vya uchamumgu, na wenye akili na wenye hoja, na ngome ya 

kujinyima, na warithi wa Manabii na kigezo cha hali ya juu, na ulin-
gano mwema, na Hujja wa Mwenyezi Mungu kwa watu wa duniani 
na akhera, na rehema na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yao. 
Amani iwe juu ya sehemu za kumjua Mwenyezi Mungu, na makazi 
ya baraka za Mwenyezi Mungu, na chimbuko la hekima ya Mwe-

nyezi Mungu, na wahifadhi wa siri ya Mwenyezi Mungu, na wabeba 
Kitabu cha Mwenyezi Mungu, na Mawasii wa Nabii wa Mwenyezi 

Mungu na kizazi cha Mtume wa Mwenyezi Mungu ”

Kisha naatazame msomaji mtukufu katika umakini wa maneno, 
ambapo hakika hawa uwepo wao haupo isipokuwa katika kuwaz-
ingatia kuwa wao ni waja na watumishi na walinganiaji kwa Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu. Na haiwezekani wakawekwa katika nafasi 
ya waungu kama wanavyofanya wafurutu ada. Hakika wao wanam-
tii Mwenyezi Mungu, na ni wasimamizi wa amri Zake na ni wa-
tekelezaji, lakini kwa matakwa Yake. Ila tamko linaendelea. Kama 
ambavyo linapinga kundi la wafurutu ada, hakika pia linapinga 
kundi la kutweza. Kipengele kinakamilisha ubainifu huo sehemu za 
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uteuzi wa Mwenyezi Mungu kwao, wao ni waja na ni watiifu, la-
kini wakati uleule  “amewateua” kwa elimu Yake na “amewaridhia” 
katika ghaibu Yake na “amewateua” kwa ajili ya siri Yake na “ame-
wachagua” kwa uwezo Wake.

عاةِ الِىَ اللهِ، وَالادِلاءِّ عَلى مَرْضاة اللهِ، وَالْمُسْتقَرِّينَ فى امَْرِ  الَسَّلامُ عَلىَ الدُّ
اللهِ، وَالتاّمّينَ فى مَحَبَّةِ اللهِ، وَالمخْلصِينَ فـى توَْحيدِ اللهِ، وَالْمُظْهِرينَ لِامْرِ اللهِ 

وَنهَْيهِِ، وَعِبادِهِ الْمُكْرَمينَ 

“Amani iwe juu ya walinganiaji kwa Mwenyezi Mungu na waele-
kezaji katika radhi za Mwenyezi Mungu, na wenye kutulizana katika 
amri ya Mwenyezi Mungu na usalama katika mapenzi ya Mwenyezi 

Mungu, na wenye ikhlas katika tauhidi ya Mwenyezi Mungu, na 
wenye kudhihirisha amri ya Mwenyezi Mungu  na katazo lake na ni 

waja wake wenye kukirimiwa.”

بوُنَ  مُونَ الْمُقرََّ ةُ الرّاشِدُونَ الْـمَهْدِيُّونَ الْمَعْصُومُونَ الْمُكَرَّ وَاشَْهدَُ انََّكُمُ الائمَِّ
الْمُتَّقوُنَ الصّادِقوُنَ الْمُصْطَفوَْنَ الْمُطيعُونَ للهِ، الْقوَّامُونَ باِمَْرِهِ، الْعامِلوُنَ 

باِرِادَتهِِ، الْفائزُِونَ بكَِرامَتهِِ، اصْطفَاكُمْ بعِِلْمِهِ، وَارْتضَاكُمْ لغَِيْبهِِ، وَاخْتارَكُمْ 
كُمْ ببِرُْهانهِِ، وَانْتجََبكَُمْ لنِوُرِهِ،  كُمْ بهِدُاهُ، وَخَصَّ هِ، وَاجْتبَاكُمْ بقِدُْرَتهِِ، وَاعََزَّ لسِِرِّ

“Na nashuhudia kwamba nyinyi ni maimamu, wenye kumtii Mwe-
nyezi Mungu, wenye kusimamia amri Yake wenye kutenda kwa ma-
takwa yake wenye kufaulu kwa karama zake amewateua kwa elimu 
yake na amewaridhia katika ghaibu yake na amewachagua kwa siri 
yake na amewateua kwa uwezo wake na amewatukuza kwa uongofu 

wake na amewafanya mahususi kwa huja zake na amewateu kwa 
nuru yake.”

Isipokuwa uteuzi huu na uchaguzi huu haukumalizikia kwenye 
ghururi au kupinga, bali baada ya yote hayo wameufanya kuwa ni 
njia ya uchamungu na kumtukuza Muumba:
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دْتمُْ ميثاقهَُ،  دْتمُْ كَرَمَهُ، وَادََمْتمُْ ذِكْرَهُ، وَوَكَّ فعََظَّمْتمُْ جَلالهَُ، وَاكَْبرَْتمُْ شَأنْهَُ، وَمَجَّ
رِّ وَالْعَلانيِةَِ، وَدَعَوْتمُْ الِى سَبيلهِِ  وَاحَْكَمْتمُْ عَقْدَ طاعَتهِِ، وَنصََحْتمُْ لهَُ فىِ السِّ

باِلْحِكْمَةِ وَالْمَوْعِظَةِ الْحَسَنةَِ، وَبذََلْتمُْ انَْفسَُكُمْ فى مَرْضاتهِِ، وَصَبرَْتمُْ عَلى ما 
كاةَ، وَامََرْتمُْ باِلْمَعْرُوفِ، وَنهَيَْتمُْ  لاةَ، وَآتيَْتمُُ الزَّ اصَابكَُمْ فى جَنْبهِِ، وَاقَمَْتمُُ الصَّ

عَنِ الْمُنْكَر

“Mkatukuza uungu Wake na mkakuza jambo Lake na mkaheshimu 
ukarimu Wake, na mkadumisha utajo Wake, na mkatilia mkazo 

ahadi Yake, na mkaimarisha mafungamano ya utii Wake, na mkatoa 
nasaha kwa ajili Yake kwa siri na kwa dhahiri, na mkalingania ka-

tika njia Yake kwa mawaidha mazuri na mkajitolea nafsi zenu katika 
radhi Zake, na mkasubiri katika yaliyowasibu katika upande Wake, 
na mkasimamisha Swala na mkatoa Zaka na mkaamrisha mema na 

mkakataza maovu.”39

39 Mafatihul-Jinan cha Sheikh Abbasi al-Qummiy.
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SEHEMU YA PILI:

MIGONGO SAFI NA VIZAZI 
VILIVYOTWAHARISHWA

Wakati wa kuzungumzia maisha ya mtu, hususani ya ndoa ina-
tusimamisha anwani pana nayo ni “migongo safi na vizazi 

vilivyotoharishwa.”

Hiyo ni kwa sababu sisi tunaitakidi kwamba Mwenyezi Mungu 
Mtukufu anachukia uchafu kwa waja Wake waongofu na viongozi, 
hivyo amewateua na amewachagua hawa tangu zamani, na ame-
hukumu hawa wawe katika kizazi chema, na wakue katika familia 
njema. Na kwa kuangalia umuhimu wa maudhui, tunaeleza maneno 
humo kupitia nukta zifuatazo:

Kutokana na jukumu ambalo linawasubiri Manabii na Mawasii 
 katika kuongoza binadamu, na kuwaelekeza kwenye ibada ya 
Mwenyezi Mungu, jukumu hilo kubwa ambalo linabeba lengo la ku-
umbwa viumbe, majini na wanadamu: “Sijaumba majini na wanada-
mu isipokuwa waniabudu,” hakika watu wenye kipaji cha kusimam-
ia jukumu hili ni lazima wawe ni katika aina maalumu. Wanaumbwa 
na wanatengenezwa40 chini ya uangalizi wa Mwenyezi Mungu. Na 
hii inamaanisha kwamba wao wanateuliwa tangu mwanzo kutoka 
katika familia bora na wanachaguliwa kutoka vizazi bora kati ya vi-
zazi vya binadamu, ambapo hawabebi katika nafsi zao uchafu bali 
walitumwa kuwatakasa wanadamu.

40 � Katika kisa cha Nabii Musa : “Na nimekutilia mapenzi kutoka Kwangu na ili 
ulelewe machoni Mwangu.” (Surat-Twaha; 20:39).
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Hapa tunakuta kazi inatimia ndani ya uzio wa uteuzi ambapo hai-
tokei ghafla au kwa mchezo tu, bali uteuzi wa Muumba unafanyika 
ili isiingie humo raghaba ya huyu Nabii au kutopenda kwake kuwa 
hivyo. Na wala uchaguzi wa watu na ridhaa yao kwake usiwe na 
nafasi ndani ya uchaguzi wa kidemokrasia.

Hakika kazi hii ya ghaibu na ni ya jumla na ni ya kiungu kabisa, 
na vyovyote mwanadamu atakavyojaribu kuifasiri hakika wao ha-
watofikia isipokuwa kwenye maana ya nje tu. Na kwa hiyo tunakuta 
katika Qur’ani tukufu kitendo chote cha uteuzi ni cha Mwenyezi 
Mungu Mtukufu, wakati ambapo Manabii wanasimama katika msi-
mamo wa utekelezaji wa jumla:

يَّةً  َ اصْطَفىَٰ آدَمَ وَنوُحًا وَآلَ إبِْرَاهِيمَ وَآلَ عِمْرَانَ عَلىَ الْعَالمَِينَ ذُرِّ إنَِّ اللَّه
ُ سَمِيعٌ عَليِمٌ  بعَْضُهاَ مِنْ بعَْضٍ ۗ وَاللَّه

“Hakika Mwenyezi Mungu alimchagua Adamu na Nuhu na watoto 
wa Ibrahimu na watoto wa Imrani juu ya walimwengu wote. Ni 

kizazi cha wao kwa wao na Mwenyezi Mungu ni Mwenye kusikia 
Mwenye kujua.” (al-Imraan; 3:33-34).

Na kwa sababu uwiano huu ni wa ghaibu na ni wa kiungu, na 
wala hauingiliwi na vipimo vya kibinadamu ambavyo tunavizoea, 
kwa hiyo hakika Mwenyezi Mungu kuna wakati anamchagua na 
kumteua mtu, na mara nyingine anamchagua mwanamke, pamoja 
na kwamba mantiki ya kibinadamu ya kawaida haitegemei hilo: 
“Akasema: Mola Wangu! hakika mimi nimezaa mtoto wa kike.” 
Isipokuwa Qur’ani inasema:

َ اصْطَفاَكِ وَطَهَّرَكِ وَاصْطَفاَكِ عَلىَٰ نسَِاءِ  ئكَِةُ ياَ مَرْيمَُ إنَِّ اللَّه وَإذِْ قاَلتَِ الْمَلَا
الْعَالمَِينَ 
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“Na Malaika waliposema: Ewe Mariam! Hakika Mwenyezi Mungu 
amekuteua na akakutakasa na akakuteuwa juu ya wanawake wa 

ulimwenguni.” (al-Imraan; 3:42).

Na huenda sababu ya uteuzi huu ambao umekuja kwa kukariri-
wa katika Aya ni kwa kuwa Mariamu atambeba mmoja wa Manabii 
watukufu wa Mwenyezi Mungu, naye ni Isa bin Mariyamu .

Bali wakati watu wanapopinga uteuzi wa mtu fulani, hoja ya 
mwisho kwa waumini inakuwa: “Hakika Mwenyezi Mungu am-
emteua juu yenu.” Ambapo Mwenyezi Mungu Mtukufu ndio Mwe-
nye kheri na wala hawezi mwingine asiyekuwa Yeye:

“Na Mola Wako huumba na huteua atakavyo; hawana hiyari. Mwe-
nyezi Mungu ametakasika na hao wanaowashirikisha Naye.” (al-

Qasas; 28:68).41

Uteuzi huu maalumu katika jukumu kubwa unafanya ulazima 
wa kuendelea uangalizi na huruma ya kiungu kuhusu jambo la mtu 
mteule tangu mwanzo, kuanzia hatua ya awali katika mlolongo mre-
fu ambao atatengenezeka humo, hiyo ni kwa sababu sisi tunaitakidi 
kwamba huyu mteule mwokozi ni wajibu awe ni mkamilifu na mbo-
ra katika zama zake katika baadhi ya mambo, na katika mambo yote 
kwa Nabii wetu Muhammad .

Na kwa kuangalia kwamba kurithiana kuna mchango muhimu 
katika kizazi hiki kupata hatua zinazofuata kutoka kwenye sifa za 
hatua iliyotangulia (baba, na mababu) kwa hiyo ni lazima  kila mlo-
longo wa unabii uwe safi ili abebe mtoto huyu – ambaye atakuwa 
nabii mwenye kutumwa au Imamu kiongozi – sifa safi, vinginevyo 
hakika wewe hutosalimika na mwiba wa mzabibu!

41 � Suratul-Qasas; 28:68, na kwa kujengea tafsiri ya Aya hii imepokewa kutoka kwa Imamu 
as-Sadiq : “Mwenyezi Mungu Mtukufu anawachagulia Imamu na wao hawana haki 
ya kuchagua.” Kutoka katika Nuru Thaqalain, Juz. 4.
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Hakika wataalamu wa urithi wa tabia wanakubali kwamba mwa-
nadamu anaathiriwa kwa kiasi fulani na watangulizi wake, sawa iwe 
katika utengenezaji wake wa kimwili na umbo lake la nje au katika 
matamanio yake ya kinafsi na sifa zake za kitabia: “Mwanadamu ka-
tika wakati ni kama anavyoendelea katika faragha mpaka baada ya 
mipaka ya mwili wake, na mipaka yake ya wakati haina umakini sana 
wala si thabiti kuliko mipaka yake ya upanuzi. Yeye anafungamana 
na yaliyopita na yajayo pamoja na kwamba dhati yake haiendelei nje 
ya wakati uliopo. Na unakuja upekee wetu kama tunavyojua kwenye 
uwepo wakati mimba inapotunga katika yai. Lakini chembechembe 
zake zinakuwepo kabla ya muda huu, na zinatapakaa katika mishipa 
ya baba zetu na babu zetu na watangulizi wetu wa mbali sana.

Kwa sababu sisi tumetengenezwa kutokana na chembechembe 
za baba zetu na mama zetu, chembechembe zinategemea yaliyopita 
katika hali ya kiungo kisichomalizika, na tunabeba ndani ya nafsi 
zetu chembechembe ndogo zisizohesabika kutoka katika miili ya 
watangulizi wetu, na sifa zetu na upungufu wetu  si kingine ila ni 
mwendelezo wa upungufu wao na sifa zao.

Hakika msingi wa kuumba umbo la mwanadamu ni mas’ala am-
bayo yanatawaliwa na kutofahamika, ambapo sisi hatujui namna gani 
zimekusanywa chembechembe za wazazi wake, baba zake na babu 
wa babu zake katika mayai ambayo humo ametokana nayo, kama 
ambavyo hatujui chochote ikiwa  chembechembe fulani kutoka kwa 
mmoja wa watangulizi walio mbali waliosahaulika hazimo humo, 
au ikiwa mabadiliko ya hiyari katika chembechembe yanaweza ya-
sisababishe kudhihirika kwa baadhi ya sifa bila kutarajia, kwani in-
aweza kutokea wakati mwingine  mmoja wa watoto ambao imeju-
likana kuelemea kwa watangulizi wake kwa vizazi vingi akaanza 
kuonesha mwelekeo mpya usiotarajiwa.42

42 � Al-Twiflu Bainal-Warithari Wataribiyati, cha Sheikh al-Falsafiy, Juz. 1, uk. 64, kutoka 
al-Insaanu Dhalika al-Majuhulu.
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Na pamoja na kwamba sisi hatuitakidi ulazima wa kuathiri na 
kurithiana kitabia kwa maana ya kuwa mwanadamu ni mwenye 
kupokonywa matakwa kabisa katika upande wake ila ni kwamba: 
“Hakika kanuni ya jumla ya kurithiana inapelekea mababa waumini 
na mama wenye heshima kuzaa watoto wema, hawa inawezekana 
wakapata furaha katika vizazi vya mama zao hivyo zisipatikane 
katika nyendo zao sababu za upotovu wa kurithi. Ila sisi hatuwezi 
kuhukumu juu ya hawa moja kwa moja kwamba watakua na kuishi 
milele hivyo hivyo, ambapo wanaweza kukutana na mazingira ma-
baya yanayofanya kazi ya kuwapotosha na kubadilisha nyendo zao 
na sifa zao za kurithi na kuzigeuza juu chini.”

Na vivyo hivyo mtoto anayezaliwa kutoka kwa baba na mama 
wasiojua chochote katika imani, hakika anazingatiwa kuwa ni mu-
ovu katika kizazi cha mama yake kulingana na kanuni ya kurithi, 
lakini anaweza kupata mazingira mazuri na malezi ya kimsingi ya-
nayofanya kazi ya kung’oa visababishi vya uovu toka ndani ya nafsi 
yake na hatimaye anakuwa miongoni mwa waumini wema na watu 
wema katika jamii.43 

Na huenda sisi tunaweza kufasiri hadithi ya Imamu as-Sadiq  
katika maudhui haya ambapo anasema: “Mwenyezi Mungu anapo-
taka kuumba kiumbe anakusanya sura zote baina yake na baina ya 
Adamu kisha anamuumba katika sura ya mmoja wao.” Athari hizi 
ambazo urithi unaziacha kwa watu ni jambo linalokubalika baina 
ya wenye akili na kwa hiyo tunakuta Amirul-Muumina  alipo-
taka kuoa baada ya kufariki Fatmah Zahrah  anamwambia ndugu 
yake Aqil – naye alikuwa anajua nasaba za Waarabu – “nichgulie 
mwanamke aliyezaliwa na mashujaa miongoni mwa Waarabu ili 
ananizalie kijana atakayekuwa ni mwenye kumnusuru mwanangu 
Husein.” Na anamwambia Maliki al-Ashtari katika waraka wake 
43  Rejea iliyotangulia Juz. 1, uk. 79.
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mashuhuri: “Kisha anaandamana na wenye utu na heshima, na we-
nye nyumba njema, na waliotangulia katika wema, kisha watu we-
nye jitihada na ushujaa, wema na upole, hakika wao ni wakusanya 
utukufu na wakusanya umaarufu.”44

Yeye anaamiliana pamoja na kadhia kana kwamba ni mas’ala ya 
kawaida. Katika hadithi ya kwanza hataki mwanamke mzuri au ku-
toka katika kabila maarufu au tajiri, bali kutoka katika familia shujaa 
ili azae shujaa, na vivyo hivyo katika tamko la pili ambapo anaona 
kwamba watu wa nyumba njema na viashiria vya ukarimu humo 
zinakusanyika sifa nzuri na humo unajikita umaarufu.

Na kama ambavyo athari nzuri zinahama kutoka kwa babu 
kwenda kwa baba hadi kwa mtoto, vilevile athari mbaya zinahama, 
aliyezaliwa na mzinifu ana uwezekano mkubwa zaidi kuliko mwing-
ine wa kufanya zinaa na kosa, na kama tukitazama katika maisha 
ya wauaji na waovu katika historia tungekuta athari za kurithi ziko 
wazi. Huyu hapa Ibn Nabagha, yule pale mtoto wa wala maini, na 
zaidi ya hao ni yule kule Ibn Zaraqau n.k.

Kwa kuangalia hayo hakika sisi tunaitakidi kwamba Mwenye-
zi Mungu Mtukufu, naye Ndiye Mwenye kuendesha mambo kwa 
hekima yake, amewajaalia Manabii na Maimamu kuwa ni wasafi, 
kizazi bora kuanzia kwa Adamu hadi wakafika katika dunia hii. Na 
ili tusirefushe utafiti tunaacha Hadithi zizungumze:

Katika tafsiri ya Aya Tukufu katika Sura  Shuaraa:

حِيمِ الَّذِي يرََاكَ حِينَ تقَوُمُ  وَتوََكَّلْ عَلىَ الْعَزِيزِ الرَّ
 

اجِدِينَ     وَتقَلَُّبكََ فيِ السَّ

44  Nahjul-Balaghah, Barua ya 53.
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“Na mtegemee Mwenye nguvu Mwenye kurehemu. Ambaye anakuo-
na unaposimama. Na mageuko yako katika wale wanaosujudu.” 

(Sura Shuaraa; 26: 217 - 219). 

Kutoka kwa Jabir bin Abdillah al-Answariy  amesema: 
Aliulizwa Mtume wa Mwenyezi Mungu : Ulikuwa wapi Adamu 
alipokuwa peponi? Akasema : “Nilikuwa katika mgongo wake, 
aliteremka ardhini na mimi nipo katika mgongo wake na nilipanda 
safina katika mgongo wa Nuhu, na nilitupiwa katika moto katika 
mgongo wa Ibrahim, na hawajakutana wazazi wawili katu katika 
uchafu, Mwenyezi Mungu hakuacha kunihamisha kutoka migongo 
mizuri hadi kwenye matumbo mema ya uzazi, ongofu hadi Mwe-
nyezi Mungu alipochukua ahadi yangu kwa unabii na mafungamano 
yangu kwa Uislamu.”

�� Na kutoka kwa al-Baqir Muhammad bin Ali  katika tafsiri ya 
Aya iliyotajwa amesema: “Anaona kugeuka kwake katika migon-
go ya manabii kutoka kwa Nabii hadi kwa Nabii, hadi Mwenyezi 
Mungu akamtoa katika mgongo wa baba yake kwa ndoa na sio 
kwa zinaa tangu kwa Adamu .”

�� Na kutoka kwa Ibn Abbas  amesema: Amesema Mtume wa 
Mwenyezi Mungu : “Nimetolewa kutokea kwa Adamu  
kwa ndoa na sio kwa zinaa.”

�� Na kutoka kwake  vilevile: Amesema Mtume wa Mwenyezi 
Mungu : “Hawajakutana wazazi wangu katu katika zinaa, na 
Mwenyezi Mungu hakuacha kunihamisha kutoka katika migongo 
mizuri hadi kwenye vizazi vyema safi vilivyotakaswa, na hazi-
gawanyiki sehemu mbili ila nitakuwa katika iliyo bora.45 Vivyo 
hivyo hawakugawanyika watu makundi mawili ila Mwenyezi 
Mungu ananijalia katika lililo bora zaidi, hivyo nimezaliwa ku-

45 � Hadithi kutoka katika Nahjul-Haqi wa Kashifu Swidiq, cha al- Allammah al-Hilliy uk. 
157.
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toka kwa wazazi wawili na hakikunipata chochote kutoka katika 
zama za ujahiliya, na nimetokana na ndoa, na wala sijatokana na 
zinaa kuanzia kwa Adamu  hadi nikafikia kwa mama yangu na 
baba yangu, na mimi ni mbora wenu kwa nafsi na ni mbora wenu 
kwa baba.”46 

Na Amirul-Mu’minin  anazungumza juu ya mas’ala haya 
katika hotuba nyingi kwa kuzingatia kuwa ni moja ya mambo ya 
kawaida ya kiitikadi, anasema  kwa kuwasifia Manabii : 
“Akawaweka katika sehemu nzuri zaidi na akawatuliza katika maka-
zi yenye kutulia migongo mitukufu hadi kwenye matumbo ya uzazi 
matwaharifu. Kila anapoondoa mtangulizi wao anakuja katika dini 
ya Mwenyezi Mungu anayefuatia, ikafikia karama ya Mwenyezi 
Mungu Mtukufu kwa Muhammad , akamtoa katika madini bora 
zaidi na maoteo matukufu zaidi, na katika shamba lenye kumea ku-
toka katika mti ambao kwawo kumetoka Manabii Wake. Na akateua 
miongoni mwao waaminifu, kizazi chake ni kizazi bora na familia 
yake ni familia bora na mti wake ni mti bora, umemea katika utuku-
fu na umechanua katika ukarimu, una matawi marefu na matunda 
yasiyofikiwa…..”47

Na anasema  vilevile katika kumtaja Mtume : “Amemcha-
gua kutoka kwenye mti wa Manabii na taa yenye kuangaza, na haz-
ina ya maulamaa, ngome ya mashujaa na taa za giza na chemchem 
ya hekima.” Na anasema katika sehemu nyingine:  “Na nashuhudia 
kwamba Muhammad  ni mja Wake na Mtume Wake na Bwana wa 
waja Wake. Kila viumbe vinapogawanyika makundi mawili, anam-
jalia katika lililo bora zaidi na haukuingia humo uzinzi wala hajain-
gia humo muovu.”48

46 Al-Bidaya cha Ibnu Kathir, Juz. 2, uk. 255.
47 Mkazo hapa ni juu ya baba na mababu wa Nabii  kwa sababu ni asili ya mti ule.
48 Nahjul-Balaghah, Hotuba ya 94, 108 na 214.
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Haya, na historia inatusimulia juu ya wazazi wa Nabii . Na 
baba zake katika utekelezaji wa majukumu yao, ni kilele cha wema, 
utukufu na watu wenye sharafu na utukufu, watetezi wa wenye kud-
hulumiwa na wenye kukataza maovu.49 Na tunanukuu katika historia 
baadhi ya yanayotajwa kuhusu utukufu wa Abdullah mzazi wa Nabii 
 na ambaye alifariki wakati Nabii akiwa katika tumbo la mama 
yake Amina.

Amepokea Ibnu Is’haqa: Hakika Abdul-Mutwalib alipoondoka 
baada ya kumtoa fidia mtoto wake, mwanamke wa Bani Asad bin 
Abdul-Uza bin Quswai naye ni Ummu Qataal, dada yake na Waraqa 
bin Naufal bin Asad Abdul-Uza, alipita kwa Abdillahi, wakati huo 
alikuwa kwenye Kaaba, akaangalia uso wake na akasema: Unak-
wenda wapi ewe Abdillahi? Akasema: Niko pamoja na baba yangu. 
Akasema: Unao mfano wa ngamia ambao walichinjwa kwa ajli yako 
naomba unioe. Akasema: Mimi niko pamoja na baba yangu na wala 
siwezi kumkhalifu wala kumwacha.

Abdul-Mutwalib akatoka naye hadi akaenda kwa Wahab bin 
Abdu Manafi bin Zahara, na Wahab huyu alikuwa ni mkuu wa Bani 
Zahara kwa umri na utukufu, ndipo akamuoza binti yake Amina bin-
ti Wahab, naye siku hizo alikuwa ni Bibi wa wanawake wa kaumu 
yake.

Na baada ya Abdillahi kumchukua bibi harusi Amina, ulikuja 
ujumbe wa kundi la Makuraishi na humo kuna mwanamke ambaye 
alitaka aolewe naye, Abdillahi akamwambia kwa nini hunitamkii leo 
yale uliyokuwa ukiniambia jana?

Mwanamke akasema: “Imekuondoka nuru uliyokuwa nayo jana, 
hivyo mimi sina haja na wewe.” Na alikuwa anasikia kutoka kwa 
kaka yake Waraqa bin Naufal – na alikuwa ni mnaswara na akifuata 
49 � Katika fadhila unaweza kurejea Ufafanuzi wa Nahjul-Balaghah wa Ibnu Abil-Hadidi 

al-Ghazaliy, Juz. 10, uk. 200.
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vitabu – kwamba  itatokea katika ummah huu Nabii hivyo akatamani 
awe ni miongoni mwao, na pengine Ummu Qataal binti Naufal ali-
soma baadhi ya mashairi akisikitika katika yaliyompita kati ya jam-
bo ambalo alilitamani, na hiyo ni katika aliyoyapokea al-Bayhaqiy:

“Shikamana na Aali Zahara popote walipo, 
Na Amina ambaye alibeba kijana, 
Anamuona mwongofu alipomwingilia, 
Na nuru imeshamtangulia mbele.”

Hadi aliposema:

“Viumbe vyote vinamtarajia, 
anaongoza watu  imamu mwongofu, 
Mwenyezi Mungu anamuona kwa nuru ya usafi wake, 
Nuru yake imetuondolea giza, 
Na hayo ni maamuzi ya Mola Wako pale alipomchagua, 
Atakapokwenda siku moja au akikaa, 
Ataongoza watu wa Makkah baada ya ukafiri, 
Na atafaradhishiwa baada yenu Swaumu.”

Na amepokea Abu Bakri al-Kharaitwiy: Hakika kuhani wa ki-
yahudi katika watu Tabalah na ambaye alikuwa amekwishasoma 
vitabu, aliyekuwa akiitwa Fatimah binti Mur al-Khathia’miyah al-
iona katika uso wa Abdillahi nuru ya utume akamtamani katika nafsi 
yake kwa kumpa ngamia mia moja, lakini  Abdillahi akamjibu: 

“Ama, haramu ni bora nife, 
Na ufumbuzi, hakuna hila nitaubainisha, 
 Sasa itakuwaje, kwa jambo ambalo unalitaka? 
Mtukufu analinda heshima yake na dini yake.”50

50 � Suwaru Min Hayati Swahabiyaati Rasuli , cha Khalidi Abdurahamani al- Aka, uk. 51, 
kwa kunukuu kutoka kwenye al-Bidayati cha Ibn Kathir.
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Na katika mashairi haya ambayo yananasibishwa kwa mzazi 
wa Mtume  unadhihiri utukufu na kulazimiana na usafi, ambapo 
jambo haliepukani na kuwa ama ni haramu au halali, ama haramu 
hakika anatanguliza mauti kabla ya kufanya haramu, na wala hai-
bainiki humo halali akaikwepa kwa hali yoyote, hii ni katika siku 
za ujahilia wa Waarabu ambapo wengi walikuwa  hawaogopi haya 
mambo, bali unamuona mtu wa heshima miongoni mwao anakwen-
da kwenye madanguro na kufanya zinaa na makahaba, na baadaye 
anazaliwa mtoto asiyejulikana nasaba yake kwa kushiriki baba zake 
na kuchanganyika kwao.

Na yaliyopokewa katika kisa cha kwanza pamoja na Ummu 
Qataal yanatunufaisha katika sehemu hii, ambapo yanatia mka-
zo wazi kuhusu habari ambazo zinamaanisha kwamba Mtume wa 
Mwenyezi Mungu alikuwa ni nuru katika mgongo safi hadi kwe-
nye tumbo la uzazi safi. Na mwanamke kumtaka Abdillahi siku ya 
kwanza ilikuwa ni kwa kuona nuru hii, alipooa na nuru hii kuhamia 
kwa Amina binti Wahabi, mzazi wa Mtume, ili iumbike katika kizazi 
chake kitukufu, akaikosa katika uso wake. Na ambapo inadhihirika 
kwamba jambo hili lilikuwa ni katika mambo mashuhuri, na kwa 
hiyo Abutalib alipokuwa anahutubia watu kwa kubainisha sifa hizi 
katika minasaba mbalimbali, hakupingwa na yeyote. Alikwishasema 
katika hotuba ya ndoa ya Fatmah binti Asad, ambaye ni mke wake: 
“Namshukuru Mwenyezi Mungu Mola mlezi wa viumbe, Mola wa 
Arshi tukufu na Maqamu tukufu na Mash’ari na Hatwim (Jahannam), 
ambaye ametuteua kuwa vielelezo, na watumishi mashuhuri wenye 
ikhilasi na ngome za viongozi mashujaa, watwaharifu kutokana na 
maovu na shaka, adha na aibu. Na akasimamisha kwetu mipaka na 
akatufadhilisha kwa makabila, wateule wa kizazi cha Ibrahimu na 
wabora wake, zao la Ismaili….” Hadi mwisho wa hotuba yake. Yeye 
anatia mkazo utakaso kutokana na maovu na shaka, yaani zinaa na 
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haramu bali na yenye mkanganyiko, adha na aibu. Ishara ya usafi wa 
kimaanawi katika tabia na sifa. Kama unavyobainisha hili mwendel-
ezo ambao unawaunganisha kwa Ibrahimu na Ismail .

Mwendelezo wa Uangalizi wa Kiungu:

Kama ulivyoanza uangalizi huu wa kiungu kwake  uliendelea 
pamoja naye na pamoja na Mawasii wake , ambapo utangulizi 
uleule ambao tumekwisha kuuzungumzia katika yanayohusiana na 
dharura ya  kuhifadhiwa wazazi wa Mtume na babu zake kutokana 
na kila dosari za kitabia na ufisadi wa kimaanawi unaojitokeza hapa 
katika dharura ya kuhifadhiwa Mawasii baada yake.

Ama katika yanayohusiana na Mtume wa Mwenyezi Mungu  
ambapo anakuwa mzazi wa familia hii kupitia kwa Zahra Fatimah 
 yameshatangulia mazungumzo. Ama kwa yanayohusiana na 
Amirul-Mu’minin  ambaye yeye ni mzazi wa familia hii tukufu 
moja kwa moja, na anashirikiana katika nasaba pamoja na Mtume  
katika babu yao Abdul-Mutwalib amesema :

“Wallahi hakuabudia baba yangu wala babu yangu Abdul-Mut-
walib, wala Hashim, wala Abdu Manafi sanamu katu.”51 Na wa-
nayoyaona baadhi ya waandishi juu ya shirki ya Abutalib mzazi wa 
Amirul-Mu’minin  tukijaalia kuwa rai hii imeepukana na ka-
sumba maarufu katika historia, yanafasiriwa na hadithi iliyopokewa 
kutoka kwa Imam as-Sadiq  kwamba Abutalib alipewa malipo 
yake mara mbili kwa sababu aliamini mwanzo na pili akaficha imani 
yake.52 Na ni vivyo hivyo mama wa Amirul-Mu’minin  Fatimah 
binti Asad bin Hashim, nasaba hii iliyotakaswa inapoungana kwa 
babu yake Hashimu.

51 Biharul-An’war, Juz. 35, uk. 98.
52 Biharul-An’war, Juz. 10, uk. 144.

08_16_Maisha_23_November_2016.indd   66 11/23/2016   12:37:30 PM



67

MAISHA BINAFSI YA AHLUL BAYT (AS)

Na Mtume wa Mwenyezi Mungu  anapokuwa na wake wengi 
basi mbora wao na aliyeandaliwa kubeba nasaba hii takatifu ni Khadija 
binti Khuwaylid, ambaye anaungana na Mtume wa Mwenyezi Mungu 
 katika nasaba yao katika babu wa nne (Quswai bin Kilaab). Na hata 
katika ujahiliya alikuwa na lakabu ya Twahira, pamoja na kuwepo wa-
nawake wengine,  baadhi yao ni wazuri  kuliko Khadija  na wengi wao 
ni wadogo kwa umri miongoni mwao, na hii inamaanisha kwamba 
wao wana uwezekano mkubwa zaidi wa kubeba mimba na kumzalia 
Mtume, lakini anabakia yeye Khadija ndio mteule kwa ajili ya utukufu 
huu. Na vipi isiwe hivyo wakati mbora wa wanawake wa peponi ni 
Khadija binti Khuwaylid, Fatima binti Muhammad, Mariyam binti 
Imrani na Asia binti Mazahim mke wa Firaun?!

Na vivyo hivyo inapofikia dauru kwa Bibi wa wanawake wa ul-
imwenguni  Fatimah Zahara  ambaye alikuwa ni chombo cha 
uimam na uongozi, naye ndio mama wa Hasan na Husein  na ni 
kiunganishi baina ya utume na uimamu. Na unadhania nini kwa mto-
to anayetokana na mbora wa viumbe vya Mwenyezi Mungu tangu 
wa mwanzo na wa mwisho, Bwana wa Manabii Muhammad  na 
baina ya mbora wa wanawake wa peponi mtwaharifu Khadijah binti 
Khuwaylid?

Kwa hiyo kwa kutilia mkazo ukweli huu tunasoma ziyara ya Ima-
mu Husein  maarufu kwa jina la Ziyaratul-Warithah iliyopokewa 
kutoka kwa Imamu as-Sadiq  kwa sanadi sahihi:

اشَهدَُ انَكّ كُنتَ نوُرا في الأصلابِ الشّامِخَةِ وَالأرحـامِ المُطَهرََةِ لم تـنُجَـسِـكَ 
الجـاهِليَّةُ بـانَجِـاسـهِا وَلمَ تـلُبـسِكَ مِن مُدلهَِمّاتِ ثـيِابـهِا  

“Nashuhudia kwamba hakika wewe ulikuwa ni nuru katika migongo mi-
takatifu na vizazi vitwaharifu. Ujahili haujakutia dosari kwa uchafu wake, 

na wala haujakugusa kwa uovu wake.”53

53 Na yaliyo baada yake Mafatihul-Jinani cha Sheikh Abbasi al-Qummiy.
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Na kwa kuangalia kuwa mas’ala hii ni sehemu katika utama-
duni wa kiitikadi ambao anashikamana nao muumini, tunakuta mka-
zo juu yake katika matamko ya Ziyara zilizopokewa kutoka kwa 
Maimamu , na kwa kuongezea katika yaliyotangulia tunakuta 
maana ileile inajirudia katika ziyara ya mwezi wa Rajabu. Vilevile 
maana inajirudia katika Ziyara yake , katika ziyara ya Iddi mbili 
na ziyara ya arubaini, na hayo si kingine isipokuwa ni kufahamisha 
umuhimu maalum ambao wanao Maasumini katika kutilia mkazo 
juu ya maana hii.

Kama ambavyo Imamu Ali bin Husein Zainul-Abidin  ana-
tilia mkazo juu ya ukweli huu katika hotuba yake katika baraza la 
Yazidi bin Muawiya, wakati alipopelekwa Sham pamoja na msafara 
wa mateka miongoni mwa wanawake na watoto, pamoja na kuwe-
po ishara za upinzani katika utawala wa Yazidi, na uovu wa kizazi 
chake, isipokuwa inatilia mkazo maana ambayo sisi tunaielezea na 
hiyo ni katika kauli yake :

“Mimi ni mtoto wa wasio na dosari, mimi ni mtoto wa watakat-
ifu wasio na kasoro.”

Hata Mama Watoto (vijakazi):54  

Na tutazungumzia katika kurasa zinazokuja maudhui ya kuoa kwa Ahl-
ul-Bayt  vijakazi na undani wa hayo, lakini sisi sasa hivi tunazun-
gumzia juu ya Mwenyezi Mungu kuhifadhi na kulinda usafi wa kizazi 
ambacho kimechaguliwa kwa ajili ya kuongoza binadamu, ambapo ni 
maarufu kwamba vijakazi walikuwa wanauzwa na wananunuliwa ku-
toka kwa mtu hadi kwa mwingine. Na mara nyingi hasalimiki mmoja 
kati yao isipokuwa kwa nadra. Lakini matakwa ya Mwenyezi Mungu 
yanapokuwa ni kumhifadhi mmoja wao, mmoja wa sehemu ya mlo-
54 � Hilo ni jina la kijakazi ambaye yuko chini ya miliki ya mwanaume na amemzalia, wakati 

huo huitwa Mama Watoto, na anakuwa huru kwa kifo cha Mume wake. 
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longo huu mtukufu, hakika mambo yote yanaandaliwa ndani ya uzio 
wa kuhifadhi utwahara na usafi. Natusome yanayoandikwa na historia 
kutoka kwa Hamida al-Muswafatu al-Barbariya mke wa Imamu as-
Sadiqi na mzazi wa Imamu al-Kadhim .

Aliingia Ukashah bin Muhaswan al-Asadiy kwa Abu Ja’far al-
Baqir , wakati huo Abu Abdillahi as-Sadiq  alikuwa amesi-
mama kwake. Ibn Ukashah akamuuliza Imamu al-Baqir  juu ya 
sababu ya Imamu as-Sadiq  kuchelewa kuoa akamjibu kwamba:  
“Atakuja muuza watumwa kutoka Barbar na atafikia katika nyumba 
ya Maamun, tutamnunulia kwa hela hii kijakazi.” Na zikapita siku, 
kisha mpokezi aliingia kwa Imamu al-Baqir  kwa mara nyingine, 
Imam akasema: “Je, niwaambie kuhusu muuza watumwa ambaye 
niliwaambia? Amekwishafika, nendeni na kanunueni kwa hela hii ki-
jakazi.” Tukamwendea muuza watumwa akasema: “Nimekwishauza 
niliokuwa nao isipokuwa vijakazi wawili wagonjwa, mmoja wapo ni 
mzuri kuliko mwingine.” Tukasema: Watoe ili tuwaone, na tukase-
ma: Ni kiasi gani unamuuza kijakazi huyu mzuri? Akasema: “Dinari 
70.” Tukasema: Punguza. Akasema: “Sipunguzi chini ya dinari 70.” 
Tukasema: Tutamnunua kwako kwa bei hii uliyofikia. Na baada ya 
kutimia maafikiano na kijakazi akaletwa kwa Imamu al-Baqir , 
akamuuliza jina lake, akasema: “Hamida” Imam akasema: “Mwe-
nye kushukuru duniani, ni mwenye kushukuriwa akhera. Niambie 
kuhusu hali yako: Ni bikira au mtu mzima?” Akasema: “Ni bikira.” 
Imam akasema: “Vipi na ambapo haangukii mjakazi kwa wauza 
watumwa isipokuwa wanamharibu?” Kana kwamba Imamu  ali-
kuwa anataka kudhihirisha kwa waliohudhuria, namna Mwenyezi 
Mungu alivyomhifadhi kijakazi kutokana na uchafu. Na anatarajia 
jawabu lake kwa hilo, vinginevyo kama angetarajia yasiyokuwa hayo 
asingemuuliza mbele ya waliohudhuria. Akamjibu kwamba alikuwa 
anakuja lakini Mwenyezi Mungu alikuwa anamkinga na hilo.
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Na kwa kutukuza jambo la huyu kijakazi ambaye Mwenyezi 
Mungu amemjalia ili awe mbebaji wa moja ya nuru kati ya waongo-
zaji, amesema juu yake Imamu as-Sadiq : “Hamida ametakaswa 
kutokana na uchafu, kama vile kiini cha dhahabu, maadamu mamla-
ka yamemlinda hadi akafikishwa kwangu kwa karama ya Mwenyezi 
Mungu kwangu na kwa Hoja baada yangu.”55

Haya pamoja na kujua kwamba Imamu as-Sadiq  alikuwa na 
wake wengi, mmojawapo ni mjukuu wa Imamu Hasan , isipoku-
wa matakwa ya Mwenyezi Mungu Mtukufu yalitaka kijakazi huyu 
atukuke kwa kumbeba walii wa Mwenyezi Mungu. Na kisha je, 
hatujatanguliza katika kurasa zilizotangulia kwa msomaji mtukufu 
kwamba ni mas’ala ya kazi ya ghaibu kabisa!

MAISHA YA NDOA YA AHLUL-BAYT E
1.	 Ahlul-Bayt na Mas’ala ya Jinsia:

Mas’ala ya jinsia yanachukua sehemu kubwa katika fikira za mwa-
nadamu kwa kutokana na yale yanayoyatengeneza miongoni mwa 
vibano na yale yanayoyawakilisha katika haja inayoendelea. Na kwa 
kuangalia hilo, hakika katika rai ya binadamu, kwa ajili ya kutat-
ua tatizo hilo kuna njia mbili: Kukandamiza na kuhalalisha jumla. 
Wakati ambapo wahyi una njia ya tatu.

a.	  Kukandamiza: ni mtazamo  wa watawa na masufi:

Tangu mwanzo ambapo mwanadamu alikuwa anatafuta peke yake 
njia ya kumfikisha kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu, aliona kuna 
mgongano baina ya dunia na akhera, na baina ya matamanio na 
utakaso, kwa hiyo alichukua njia ya kupinga cha kwanza. Hivyo 
akakataa chakula kitamu, pamoja na kwamba ni neema ya Mwe-
55  Biharul-An’war, Juz. 48, uk. 6.
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nyezi Mungu, ili afike Akhera, naye anaacha vazi safi na laini, kwa 
kubadilisha na vazi la sufi na gumu, kwa kuwa la kwanza linam-
zuia kwenda kwa Mwenyezi Mungu. Na anaacha kuoa vilevile, kwa 
sababu kuingiliana kijinsia ni dalili ya kushikamana na dunia.

Na katika yanayohusiana na mas’ala ya jinsia yametiwa nguvu 
na yaliyoyafahamika kwa baadhi ya watu wa dini kwamba mwa-
namke ni kielelezo cha makosa, kupitia tafsiri yao katika kisa cha 
Adamu na Hawa kutoka peponi. Na kwamba Masihi Isa bin Mariy-
amu  aliishi maisha ya ukapera na kujizuia na wanawake. Hakika 
msingi wa mtazamo huu unasimama juu ya mambo mawili:

1.	 Hakika kuacha maingiliano ya kijinsia na kukandamiza mata-
manio ya kijinsia katika nafsi kunatoa fursa kwa nguvu za ki-
akili na za kiuvumbuzi ili kupevuka na kustawi, kama ambavyo 
kufanya mazoezi ya michezo kunanufaisha mwili katika kuon-
doa mafuta ya ziada yenye kudhuru na katika kustawisha mi-
suli na nguvu. Hakika ukandamizaji huu katika matamanio ya 
kijinsia kupitia uasi wa wito wake na kutoyajali, kunazingatiwa 
kuwa ni mazoezi ya kiroho yanayonufaisha kudhihirisha vipaji 
vilivyofichikana na nguvu ya kinafsi, wakati ambapo kuyatii 
kwake – katika rai yao – na kuitikia matakwa yake kunamfanya 
mwanadamu kuwa ni mateka wa matamanio  na mtumwa wa 
utashi, na hivyo kuzimika taa za hekima katika moyo wake.

2.	 Hakika kujitenga kwa ajili ya ibada ya Mwenyezi Mungu na 
kutaka yaliyopo Kwake miongoni mwa fadhila inahitajia ikh-
ilasi ya kuelekea Kwake kimwili na kiroho, na hivyo moyo 
hautashikamana na mapenzi ya asiyekuwa Mwenyezi Mungu, 
wala mwili hautoshughulishwa na siri ya ibada yake. Na uitiki-
aji wa matamanio yoyote miongoni mwa matamanio unazin-
gatiwa kuwa ni ibada kwa mwenye kushikamana na matamanio 
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hayo, kwa hiyo, hakika ikhilasi katika ibada - katika rai yao 
-  inahitajia kuepukana na matamanio haya na kuyaacha. 

Na mitazamo hii imepatikana katika zama za zamani na ime-
khalifu msingi wa jinsia, na kwamba fikira hii ilikuwa inapata uung-
waji mkono na kusambazwa, hususani katika sehemu ambazo ku-
meenea dini za Ukristo na Ubudha, na kwamba “siri ya mwenye 
kuacha” anatutajia mifano ya fikira hii yenye kushangaza inayosema 
kwamba uovu na upotevu ni mambo mawili yote yanalazimiana na 
uhusiano wa kijinsia.

Na katika sehemu ambazo zimeishi mbali na athari za dini mbili 
hizo za Ubudha na Ukristo ilidhihiri mitazamo na wakapatikana 
watawa waliolingania utawa na kutokuoa. Na kama inavyodhihirika, 
hakika fikira ovu “uhusiano na maingiliano ya kijinsia” ilienezwa 
kwa Wakristo kwa kiasi hiki kwa sababu ya tafsiri ya upande wa 
kanisa mwanzoni mwa kuasisiwa kwake. Kuhusu maisha ya ukapera 
ambayo aliishi Isa Masihi , ilikwishasemwa kwamba Masihi ali-
ishi ukapera kwa sababu ya uovu halisi uliopo katika uhusiano wa 
kijinsia na kwa hiyo  hakika viongozi wa dini ya Kikristo walijua 
kupanda daraja hadi daraja za kiroho za juu kwa kutochanganyikana 
na wanawake muda wote wa maisha binafsi, kama ambavyo mapapa 
ni wajibu wachaguliwe baina ya ambao hawajatangamana kabisa na  
wanawake, na viongozi wa kanisa wanaitakidi kwamba uchamungu 
wa mtu ni kuwa mbali na kuoa.56

Na fikira hii haikuishia tu katika Ubudha na Ukristo, bali ilipati-
kana pia baina ya Waislamu pamoja na kwamba mafunzo ya Uisla-
mu yako wazi na yanajali dunia na akhera. Alikuja mke wa Athmani 
bin Madhuuni hali ameacha kujipamba, akaulizwa na mmoja wa 
wake za Mtume  juu ya sababu ya hilo, akampa habari kwamba 
56 � Al-Dhawaabitu al-Khilaqiya Lilisuluki al-Jinsiy cha Sheikh Murtadhaa Mutahhariy 

kuhusu kitabu Aziwaaju wal-Akhilaaq cha Bartaraa nid Raasil
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mume wake anafunga mchana na anakesha usiku kwa ibada na wala 
hamwingilii. Akamwambia Mtume  juu ya hilo. Mtume akatoka 
mbele ya Maswahaba wake akasema: “Je, mnawachukia wanawake? 
Hakika mimi nawaendea wanawake na ninakula mchana na ninalala 
usiku, basi mwenye kuchukia sunna yangu basi hayuko pamoja na 
mimi, na Mwenyezi Mungu amekwishateremsha: 

َ لَا  ُ لكَُمْ وَلَا تعَْتدَُوا ۚ إنَِّ اللَّه مُوا طَيِّباَتِ مَا أحََلَّ اللَّه ياَ أيَُّهاَ الَّذِينَ آمَنوُا لَا تحَُرِّ
َ الَّذِي أنَْتمُْ بهِِ  لًا طَيِّباً ۚ وَاتَّقوُا اللَّه ُ حَلَا ا رَزَقكَُمُ اللَّه يحُِبُّ الْمُعْتدَِينَ وَكُلوُا مِمَّ

مُؤْمِنوُنَ 

“Enyi mlioamini! Msiharamishe vizuri alivyowahalalishia Mwenyezi 
Mungu. Wala msipetuke mipaka. Hakika Mwenyezi Mungu hawap-

endi wanaopetuka mipaka. Na kuleni katika vile alivyowaruzuku 
Mwenyezi Mungu vilivyo halali na vizuri; na mcheni Mwenyezi 

Mungu ambaye nyinyi mnamwamini.” (Surat al-Maidah: 87- 88).

Wakasema: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, hakika sisi 
tumeapa katika hilo! Mwenyezi Mungu akateremsha: “Mwenyezi 
Mungu hatopatiliza kwa sababu ya kuapa kwenu kwa upuuzi.”

Na vilevile tunakuta mwanamke anaacha kuolewa kwa kupenda 
fadhila na kujikurubisha kwa hilo kwa Mwenyezi Mungu. Alikuja 
mwanamke kwa Imamu as-Sadiq  akasema: “Mwenyezi Mungu 
akutengenezee mambo yako, hakika mimi ni mtawa.” Akamwambia 
na utawa una maana gani kwako? Akasema: “Sitaki kuolewa kam-
we.” Akasema: Kwa nini? Akasema:  “Nataka fadhila katika hilo.” 
Akasema:  “Ondoka, kama hilo lingekuwa na fadhila basi Fatimah 
 alikuwa na haki zaidi kuliko wewe, hakika hakuna yeyote anay-
emshinda katika fadhila.”
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Hii ndio njia ya kwanza aliyoichagua mwanadamu ili kutatua 
mas’ala ya kijinsia. Na inafupishwa katika dharura ya kukandamiza 
matamanio yake kwa kuacha kuyaitikia, na kusahau wito wake kwa 
ajili ya kuacha nguvu za kiakili zilizofichikana katika upande mmoja 
na kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu – katika rai yao 
– kwa upande mwingine.

b.	 Uhuru kamili: Mwanya wa ustaarabu wa kisasa:

Baada ya mzunguko huo mrefu ambao mwanadamu ameupitia (au 
baadhi yao) katika kukandamiza mas’ala ya kijinsia, wamekuja upya 
ili watafute njia kinyume na waliyokuwa nayo hapo kabla. Na hiyo 
ni kwa kufungua mlango mbele yake katika kuabudu matamanio, na 
kuyatekeleza matamanio haya.

Na utekelezaji huu unaanzia katika nukta tatu: 

Kulichukulia tendo la jinsia kuwa ni kitendo cha kawaidia kin-
achofanywa na baadhi ya viungo vya mwanadamu kwa namna ya 
kawaida tu. Ni sawa sawa kabisa na kula, kunywa na kulala. Na 
kama ambavyo vitendo hivi ni vya kimazoea na vya kawaida kwa 
mwanadamu, hakika kufanya kitendo cha kijinsia – kulingana na 
mtazamo huu – ni wajibu uwe vivyo hivyo. Kwa kukitenda kwa 
wingi na katika mazingira mbalimbali, bila ya kikwazo wala mpaka, 
na pindi itakavyokuwa hivyo:  Kwa wingi na bila ya kikwazo, basi 
tatizo litakuwa limekwisha kumalizika.

Kuchukulia kitendo cha jinsia kuwa ni jambo binafsi linalopang-
wa na raghaba ya pande mbili humo, bila ya kuingiliwa na kanuni au 
hata ada za kijamii katika kuliratibu, sawa iwe katika idadi au katika 
njia ya kulitekeleza. Kulingana na watu wa nadharia hii, maadamu 
mas’ala hayapingani na uhuru wa wengine, hakika jambo linaachi-
wa pande hizi mbili zinazolifanya. Na pindi linapovunja uhuru wa 
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wengine, basi hakika mpaka ni kwa kiasi hicho tu. Na kisha hakuna 
kuingia kanuni wala ada katika kuratibu njia yake au kiasi chake 
kabisa. Kwa sababu ni jambo binafsi, ni sawasawa kabisa kama am-
bavyo kanuni haiwezi kupanga idadi ya saa za kulala kwa mtu, au 
kiasi anachokula.

Na kwa sababu vitendo hivi ni vya kawaida na vya kimazoea 
kama vile  kula, na kwa sababu katika upande mwingine ni jambo bi-
nafsi, hivyo basi hakupatikani sehemu inayokataza humo kuvifanya 
kulingana na raghaba ya mtu, ni sawa iwe anavifanyia katika bustani 
ya umma au katika nyumba. Hii ni ukiachilia mbali vikwazo vingine 
vya kidini au kisharia, hii inasihi na ile haijuzu!

Na matokeo ya nadharia hii, leo tunaona katika nchi za Maghari-
bi kuporomoka haraka kwa mpangilio wa familia na kulipuka mata-
manio yenye kuangamiza, na ongezeko la nasaba katika kupatikana 
watoto wasio wa kisharia na orodha nyingine.

Uislamu na Jinsia:

Na kabla ya kuanza mazungumzo kuhusu mtazamo wa Uislamu 
kupitia utekelezaji wa Maasumini , tunarejesha kwenye akili 
yale yaliyotangulia kutafitiwa kuhusu upande wa kibinadamu na 
wa ghaibu wa Ahlul-Bayt, na tunamrejesha msomaji katika sehemu 
hiyo kabla ya kuanza kusoma mistari ifuatayo:

Baada ya kumaliza umuhimu wa kuoa, tunaitakidi kwamba 
Mwenyezi Mungu hakuumba kwa mwanadamu kiungo wala utashi 
isipokuwa kwa lengo, na lengo tukufu vilevile, kama itatimia kuele-
keza kiungo hicho na utashi huo mwelekeo sahihi. Na hawa masufi 
au watawa wanaitakidi bila ya kusita kwamba wao wanajua kuliko 
Mwenyezi Mungu? Na wanafahamu kuliko Yeye njia ya ibada yake? 
Audhubillahi, na kwamba kuumba utashi huu kumetimia katika 
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kughafilika na bila ya kupangilia, na kwa hiyo wao wanakalifishwa 
kudhibiti kosa hili kwa kukandamiza na kulimaliza! Njia hii sio tu 
haimkurubishi mja kwa Mwenyezi Mungu, bali inaweza kumfikisha 
kwenye mpaka wa kumkufuru Mwenyezi Mungu kupitia kumjua 
Mwenyezi Mungu kimakosa.

Ama yanayohusiana na kustawi vipaji vilivyofichikana  tumek-
wishakuta kwamba wengi wa Manabii kwa ujumla, na miongoni mwao 
ni mbora wao, Nabii wetu Muhammad  naye ndio akili kamilifu 
zaidi na tabia njema zaidi katika ulimwengu, wote walikuwa wame-
shatangaza kwamba sunna yao ni kuoa, bali tunakuta Mtume huyu 
mtukufu  ana wake tisa, na hilo halikuathiri katika vipaji vyake na 
vipawa vyake isipokuwa ukali na uimara na (Mwenye kuchukia sunna 
yangu basi sio katika mimi), na katika mukabala tumekuta wengi wa 
wale wenye upungufu na wenye cheche ni wale wasiooa.

Ama nadharia ya pili matokeo ambayo imeyaleta katika muda 
huu mchache katika utekelezaji wake katika nchi za kimagharibi ni 
jibu zuri zaidi, na kwa kuwa kwake hivyo hatukalifishi nafsi zetu na 
taabu ya kuijadili. Ama kuhusu mas’ala ya jinsia katika Uislamu, sisi 
tunaitakidi kwamba inapambanuka katika mambo yafuatayo:

1.	 Kazi yenye kulenga kuendelea aina:

Mwanzo inapasa kuweka wazi kwamba Mwenyezi Mungu Mtuku-
fu alipomuumba huyu mwanadamu katika umbo zuri alipanga kila 
sehemu humo na kila chembe na kiungo humo kwa ajili ya lengo, 
na wala akili ya binadamu haiwezi kufikiria mfano kamilifu zaidi 
kuliko mfano huu ambao ameuumba Mwenyezi Mungu Mtukufu.

Na ikiwa kila aina katika viumbe ni aina maalumu katika 
kuongezeka na kuzaliana, hakika njia bora zaidi za kuendelea ku-
umba ni ambayo tunaikuta kwa mwanadamu kupitia kazi ya jinsia 
na inayoifuatia kati ya mas’ala ya mimba, kuzaa na kunyonyesha.
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2.	  Maelezo ya hisia juu ya mapenzi ya moyo

Tunapotafakari katika nususi ambazo zinazungumzia kadhia hii, 
tunazikuta ziko mbali na hali ya zana (chomo) tupu na kuzigeuza 
kwenda kwenye hali ya kibinadamu na kutoka kwenye kazi ya vi-
ungo na kwenda kwenye hisia za nyoyo, na hivyo tunasoma katika 
Aya tukufu: 

ةً  وَمِنْ آياَتهِِ أنَْ خَلقََ لكَُمْ مِنْ أنَْفسُِكُمْ أزَْوَاجًا لتِسَْكُنوُا إلِيَْهاَ وَجَعَلَ بيَْنكَُمْ مَوَدَّ
ياَتٍ لقِوَْمٍ يتَفَكََّرُونَ  لكَِ َآل وَرَحْمَةً ۚ إنَِّ فيِ ذَٰ

“Na katika ishara zake ni kuwaumbia wake zenu kutokana na nafsi 
zenu ili mpate utulivu kwao, na akajaalia mapenzi na huruma baina 

yenu. Hakika katika haya kuna ishara kwa watu wanaofikiri.”  
(ar-Rum; 30:21). 

Hakika sisi tunakuta katika Aya tukufu ambayo imekuja katika 
mtirirko wa Aya zinazoelezea ishara kubwa za Mwenyezi Mungu 
katika ulimwengu, kuanzia ishara ya kumuumba mwanadamu kuto-
kana na udongo, kisha ishara yake katika kuumba mbingu na ardhi 
na kutofautiana ndimi, lugha, tofauti za rangi na muundo. Hivyo Aya 
hii nayo imekuja katika mtiririko wa kubainisha ishara kubwa za 
Mwenyezi Mungu. Ni kweli kwamba mabadiliko ambayo yanatokea 
katika maisha ya wawili waliokuwa wageni kabisa katika muda uli-
opita, lakini inapatikana huruma, mapenzi na utulivu wa ndoa baina 
yao, katika haya mabadiliko kuna ishara tosha kwa mwenye kutaka 
kutafakari.

3.	 Upande wa kiroho katika mas’ala ya jinsia:

Dini haitosheki kwa kulipa zoezi hili lengo linaloungana na ku-
zaliana, wala kwa kulisifia kwa huruma, mapenzi na upendo tu, 
hakika pia inalipa wigo mtukufu wa kiroho, ambapo inalibadili-
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sha hadi kuwa moja ya ibada na inaliwekea kanuni, sunna na ny-
uradi.

Kutoka kwa Amirul-Mu’minin  amesema: “Mmoja wenu 
anapoanza kujamiiana basi aseme: ‘Kwa jina la Mwenyezi Mun-
gu. Eee Mwenyezi Mungu, niepushe na shetani na umwepushe na 
shetani utakayeturuzuku.”’ Amesema : “Kama Mwenyezi Mun-
gu atakadiria baina yao mtoto basi shetani katu hatomdhuru kwa 
chochote.”57 

Imepokewa vilevile: “Inapokaribia muda wa bibi harusi kuingia 
kwa bwana harusi ni sunna kumwamuru aswali rakaa mbili na awe 
na udhu anapoletwa kwako, na wewe vilevile uswali kama alivy-
oswali.Mhimidi Mwenyezi Mungu, mswalie Nabii na Ahali zake na 
useme: ‘Eee Mwenyezi Mungu, niruzuku upole wake, mapenzi yake 
na ridhaa yake kwangu, na uniridhishe kwake na utukusanye mku-
sanyiko mzuri, na ufanye wepesi mazoea yetu, hakika wewe unap-
enda halali na unachukia haramu.’”58 

Na umuhimu wa upande huu unadhihirika katika kubadilika ki-
tendo na kuwa ni njia ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kupi-
tia mwanadamu kuihifadhi nafsi yake kutokana na haramu, kulazim-
iana kwake kukidhi matamanio yake kwa njia ya Mwenyezi Mungu.

Na msimamo huu wa kulazimiana na sharia ya Mwenyezi Mun-
gu kutoka kwa muumini hautofautiani kulingana na maamrisho 
yake, kama vile swala au saumu au jihadi au ndoa, hakuna tofauti 
ya msimamo kutokana na maamrisho hayo, ambapo kinachotakiwa 
kwa muumini ni asili ya kulazimiana na kuleta hali ya unyenyekevu 
na kujisalimisha katika amri ya Mwenyezi Mungu katika nafsi yake. 
Na kwa hiyo hakika sisi tunakuta kwamba hadithi nyingi zinalin-
ganisha baina ya maamrisho na vitendo hivi, pamoja na kwamba sisi 
57 Wasailu Shi’ah Juz. 7, uk. 96.
58 Makarimul-Akhlaq, uk. 208.
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tunajua kwamba kwa nje kuna ikhitilafu na tofauti baina yake. Na 
usawa huo si kingine isipokuwa ni ishara ya msingi wa kujisalimisha 
na unyenyekevu unaotakiwa kutoka kwa mja mbele ya Mwenyezi 
Mungu Mtukufu.

Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu  aliingia katika ny-
umba ya Ummu Salama akakutana na harufu ya manukato mazuri, 
akasema: “Amekujieni Haulau.” Ummu Salama akasema: “Ndivyo 
hivyo, yeye ana mashtaka juu ya mume wake.” Na mara Haulau 
akajitokeza mbele ya Mtume akasema: “Naapa kwa baba yangu na 
mama yangu, hakika mume wangu ananichukia.” Mtume akasema: 
“Mzidishie ewe Haulau.” Akasema: “Siachi kitu kizuri cha kujipam-
ba ila hujipamba nacho kwa ajili yake, lakini yeye hanitaki.” Mtume 
akasema: “Laiti angejua anayoyapata kwa kitendo cha kuja kwake 
kwako!” Haulau akasema: “Na vipi atakuja kwangu?” Akasema : 
“Ama anapokujia anapambwa na malaika wawili na anakuwa kama 
yule aliyechomoa upanga wake katika njia ya Mwenyezi Mungu, na 
anapojamiiana yanapukutishwa madhambi kama yanavyopukutika 
majani ya mti, na anapooga anaondokana kabisa na madhambi.”59 

Na Imamu as-Sadiq  anafasiri jambo lililotangulia kwa ku-
nukuu kwake kauli ya Mtume  kwa Abu Dhari: “Mwendee mke 
wako utapata malipo.” Abu Dhari akasema: “Ewe Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu nawaendea na nalipwa?” Akasema Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu : “Kama ambavyo unavyofanya haramu unapata 
dhambi, vivyo hivyo unapofanya halali unalipwa.”60 Na anazingatia 
tendo la ndoa maadamu ni katika njia ya halali ni sadaka. Kutoka 
kwa Imamu as-Sadiq  amesema: “Hakika Mtume wa Mwenyezi 
Mungu  alimwambia mwanaume kati ya Maswahaba wake siku 
ya Ijumaa: ‘Je, umefunga leo?’ Akasema: ‘Hapana’, akasema : 

59 Wasailu Shia, Juz. 7, uk. 75.
60 Wasailu Shia, Juz. 7, uk. 76.
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‘Je, umetoa sadaka kwa chochote?’ Akasema: ‘Hapana.’ Akasema 
: ‘Simama mwendee mke wako,  hakika ni sadaka yako kwake.’”61

4.	 Uhalisia:

Japokuwa upande wa mas’ala ya jinsia umejumuisha kiasi fu-
lani cha dhana, kiasi kwamba kinayafanya kuwa matamu zaidi, 
isipokuwa ni kwamba kuchupa mipaka katika upande huu kunam-
pokonya kijana anayeinukia nguvu ya kazi na uchangamfu, wakati 
anapogeuka kila mmoja wao na kuwa kichaa wa usiku mwenye 
kutahayari na kukanganyikiwa pamoja na fikira zake na mawazo 
ya mapenzi yake, na kushughulika kwake na hisia za mapenzi na 
matamanio. Nao ni mwanzo wa tatizo lenye kuhamia kwa watu 
wawili, na hakika hawezi kutatua tatizo lake, kwa sababu yeye 
anaishi katika ulimwengu mwingine usiokuwa ulimwengu huu, 
na vivyo hivyo anaendelea hadi kwenye moja ya miishilio miwili, 
ama atapata mwenye kumuongoza kwenye njia halisi na kumu-
okoa kutokana na kudumu kwenye mawazo haya, kupitia ndoa au 
kwa kujishughulisha na nyanja nyingine miongoni mwa harakati 
zinazochukua mazingatio yake. 

Na ima mwishilio wa umajinuni kama ataendelea na mwenendo 
huu, hali ya kusimamisha nguvu ya akili yake, na kukosa lengo la 
maisha yake na anaweza kumalizikia katika hali hii. Hivyo haubakii 
kwake utajo, na sisi tunasoma katika vitabu vya fasihi na historia 
kisa cha “Aliyeshikwa na ashki, akajizuia na hatimaye akafariki.” 
Katika kisa hicho kuna mchanganyiko wa uongo wa wasimulizi wa 
visa kwa kueleza visa vya uongo. Lakini muhtasari wake unatoa 
habari juu ya kwamba kuna mtu au watu hawafuati uhalisia katika 
kutatua tatizo la moyo hadi jambo lake linamalizikia katika kubo-
moa maisha yake.
61 Wasailu Shia, Juz. 7, uk. 76.
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Na sisi tunakuta hali hii imeenea kwa kiasi kikubwa katika safu 
za vijana na mabarobaro wa kiume na wa kike ambao hawawezi na 
wakati mwingine hawajaribu kudhibiti hisia zao na hivyo huchagua 
njia ya dhana na kukimbia kukabiliana na matatizo halisi katika njia 
nyingine. Na uchaguzi huu hauzidishi isipokuwa ukali wa tatizo. 

Tunapoangalia jinsi Uislamu ulivyoamiliana na kadhia hii, husu-
san kupitia riwaya za Ahlul-Bayt  tunakuta kwamba wao wali-
kuwa wanakwenda mbio kwa ajili ya kuepusha mas’ala haya  kadiri 
iwezekanavyo, na kuyatatua kupitia uhalisia, kwa kujua kwamba 
kama yataepushwa na makadirio ya uongo yaliyoongezwa na yak-
abakia katika mipaka yake halisi  inawezekana kuyatatua bila ya 
ugumu. Na dalili dhahiri katika hilo ni ambayo tunayakuta katika 
uhalisia wa nje, ambapo hapatikani kijana aliyebaleghe isipokuwa 
anatarajia kuwa ni mwenye kupenda, mwenye huzuni, mwenye ta-
hayari katika ulimwengu wa mawazo, kwa kuangalia  kufunguka  
hisia zake  za kijinsia, na kumwekekeza kwenye jinsia nyingine, 
sawa iwe  katika sura maalumu na finyu au katika sura ya jumla. 
Isipokuwa wengi wanaamiliana pamoja na mas’ala haya kwa uhali-
sia na kumalizika, na baadhi wanabakia katika tatizo hili hadi lin-
awafikisha katika mauti yao, na cha kwanza tunachokabiliana nacho 
katika habari hizi ni:

Kupinga kukokotwa na matamanio:

Hakika sisi tunapoangalia katika hadithi ambazo zimezungumzia 
nyanja hii tunazikuta zinazungumzia  juu ya athari za kupenda na 
matamanio  ambayo yanamfanya mwanadamu asifikiri kwa njia 
nzuri, tukiachilia mbali mwenye kung’ang’ania na matamanio  yake 
na hawaa zake, ambayo ni katika matokeo ya kawaida ya aina hii ya 
mapenzi ya ubabe, hakika yanampokonya mwenye kuwa nayo uzani 
wa uwiano katika kupima mambo.
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Na wakati mwingine zinazungumzia juu ya upuuzi wa kazi hii, 
wakati ambapo inapasa mtu aelekeze mazingatio yake, hima yake 
na mapenzi yake kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu, ambaye am-
emneemesha kwa aina za neema. Na katika daraja ya pili ni kwa 
wenye neema juu yake, kama vile wazazi wake, na watu wa nyumba 
yake. Anakabiliana na yote hayo hadi kumalizikia mambo katika 
matamanio na kutukuza jinsi, na laiti angefuata njia halisi, ambayo 
wanaifuata watu wote. Kutoka kwa al-Mufadhal amesema: “Nil-
imuuliza Abu Abdillahi  juu ya kupenda akasema: ‘Ni nyoyo zi-
lizoepukana na utajo wa Mwenyezi Mungu, basi Mwenyezi Mungu 
akazionjesha mapenzi ya mwingine asiyekuwa Yeye.’”62

Na kutoka kwa Imamu Musa bin Ja’far, kutoka kwa baba zake 
 amesema: “Amesema Nabii : ‘Hakika ninachokiogopa zaidi 
kwa ummah wangu baada yangu ni haya machumo ya haramu, mata-
manio yaliyofichikana na riba.’”63 Kutoka kwa Imamu Ali bin Musa 
Ridha , kutoka kwa baba zake amesema: “Amesema Nabii : 
‘Jikingeni kwa Mwenyezi Mungu kutokana na kupenda huzuni.’”64

Na riwaya nyingi zimezungumzia juu ya athari ya kupenda vitu 
juu ya uwezo wa akili ya mwanadamu, ambapo njia ya kwanza ina-
jumuisha hawaa na matamanio. Kutoka kwa Amirul-Mu’minina : 
“Mwenye kupenda kitu anapofusha macho yake na anatia ugonjwa 
moyo wake, kwani anaangalia kwa jicho lisilo sahihi, na anasikia 
kwa sikio lisilosikia. Matamanio yake yamekwishavuka akili yake, 
na dunia imekwishafisha moyo wake.” Na anahadharisha kutokana 
na matokeo yenye kuangamiza yanayofuatia kwa kutoa fursa kwa 
matamanio katika maisha ya mwanadamu, anasema: “Hakika wewe 
kama utatii matamanio yako yatakutia uziwi na yatakupofusha na 
62 Biharul-An’war Juz. 70. uk. 158, na wamekwishafasiri mapenzi ya huzuni na matamanio 

yaliyojificha kuwa ni shauku.
63 Rejea iliyotangulia.
64 Nahjul-Balaghah, Hotuba ya 109.
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kuharibu hatima yako na kukurudisha nyuma.”65 Bali hakika: “Mata-
manio ni mshirika wa upofu.”66

Na cha ajabu hakika sisi pamoja na kuangalia kwetu hadithi za 
kupenda wanawake, nayo ni katika sifa za Manabii, Maimamu na 
waumini isipokuwa sisi hatupati maelezo ya aina moja juu ya kupen-
da wanawake, na ambalo linadhihirika ni kwamba kuna istilahi tatu, 
na kila istilahi inawakilisha aina maalum katika uhusiano pamoja na 
wanawake: Mapenzi, kupenda na jimai.

Ya kwanza imezama katika upuuzi na ya mwisho imezama ka-
tika kiwiliwili, na ya katikati inakusanya baina ya hayo mawili, 
wakati ambapo haupati maelezo ya istilahi ya kwanza katika ma-
neno ya Maasumini  unakuta istilahi ya pili kwa wingi, na ya 
tatu wakati mwingine kwa sababu ambayo tutaizungumzia baadaye. 
Na hebu tuelezee baadhi ya hadithi katika nyanja hii kisha tuangalie 
kwa mtazamo wa udadisi:

Kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu : “Sipendi katika dun-
ia yenu isipokuwa wanawake na manukato.” Na kutoka kwake vilevile: 
“Nimejaaliwa kiburudisho cha macho yangu ni Swala na kupenda wa-
nawake.” Na kutoka kwa Imamu as-Sadiq : “Miongoni mwa tabia 
njema za Manabii ni kupenda wanawake.” Na kutoka kwake vilevile 
: “Sidhani kama mtu atazidisha katika imani kheri isipokuwa atazidi 
kupenda wanawake.”67 Na kutoka kwake  vilevile: “Mja kila an-
apozidi kupenda wanawake anazidi kupata ubora katika imani.”68

Hadithi Hizi Zinamaanisha Nini?
Mwanzo inapasa kuashiria kwamba huku kupenda wanawake haim-
aanishi kuchupa na kufurutu kawaida, ambapo hakika hilo liko nje ya 
65 Mizanul-Hikima.
66 Rejea iliyotangulia.
67 Wasailu Shia 7.
68 Makarimul-Akhilaq 197.
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ushahidi wa riwaya hizi, kwa sababu kufurutu ada na kawaida hakupen-
dezi kabisa hata katika ibada,69 bali riwaya zinaweza kubeba lawama ya 
kupenda wanawanake, hali inayojulikana kama upanga wa shetani, na 
kwamba ni katika mambo ambayo humo ameasiwa Mwenyezi Mungu.

Ama maana ya upendo, hii inaweza kuwa kwa maana ya ku-
penda wanawake kwa jumla, mkabala wa chuki ya Waarabu kwao, 
na kuwadhalilisha kabla ya Uislamu. Na hapa inafasiriwa na baadhi 
ya hadithi ambazo zinausia kuwahurumia wanawake, na kuwafanyia 
upole kwa udhaifu wao, kwani hadhi ya mwanamke katika zama 
za kabla ya Uislamu ilikuwa ni kuzikwa hai, na hali iliyo afadha-
li kwake ilikuwa ni kuonekana nuksi kwa wazazi wawili kwa ujio 
wake, kama Qur’ani isemavyo:  

ا وَهوَُ كَظِيمٌ  نُْثىَٰ ظَلَّ وَجْههُُ مُسْوَدًّ رَ أحََدُهمُْ باِْأل  وَإذَِا بشُِّ
هُ فيِ التُّرَابِ ۗ رَ بهِِ ۚ أيَمُْسِكُهُ عَلىَٰ هوُنٍ أمَْ يدَُسُّ يتَوََارَىٰ مِنَ الْقوَْمِ مِنْ سُوءِ مَا بشُِّ

“Na mmoja wao akibashiriwa msichana uso wake unasawajika naye 
amejaa chuki. Anajificha na watu kwa ubaya wa aliyobashiriwa. Je 

akae naye juu ya fedheha au amfukie mchangani…..”  
(Sura  Nahli; 16:58 – 59).

Hivyo alipokuja Mtume  akibeba pamoja naye mafunzo ya 
ujumbe. Ilikuwa kati ya mambo ya awali ambayo aliyafanya, ni 
kwamba alimrejeshea mwanamke thamani yake na akawausia Wais-
lamu kuwapenda na kuwahurumia. Naye anausia maradufu kwa ya-
tima na mwanamke,  ambapo mwanamke ni mtu laini na sio mtu wa 
ubabe. Na maana hii ingawa nayo pia ni sahihi na inaungwa mkono 
na yaliyopokewa katika riwaya katika kuwahurumia wanawake, 
isipokuwa mtiririko wa hadithi za kupenda wanawake na yaliyopo 
katika maana yake hayaungi mkono juu yake.
69 Kitabu Nikaahi katika Mausuatu ya Ayatullahi Shiraziy Juz. 1, uk. 16.
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Na maana ya pili: Ambayo inakaribia ni ule uhusiano am-
bao ameuumba Mwenyezi Mungu Mtukufu na akauweka kwa 
mwanadamu: Wanaume kwa wanawake70 na kinyume chake, 
uhusiano huo ambao unaanza kwa kupenda na kumalizikia kwa 
matamanio.

Upendo huu wenye nguvu ni jambo la kawaida, watu walio 
sawa wanaukuta katika maisha yao, na wala hawaupingi isipokuwa 
wenye kiburi. Umeumbwa pamoja na mwanadamu na unaendelea 
kuwa naye hadi azeeke na kukoma kufanya kazi. Kama ambavyo 
Mwenyezi Mungu ameumba uzuri, amemuumba mwanadamu ka-
tika kupenda uzuri na kushikamana nao. Bali imekuwa ni tabia ya 
wanadamu katika nyanja zao mbalimbali kuamiliana na ukweli huu 
ulio wazi na kumzingatia mwenye kuupuuza kwamba yuko nje ya 
kawaida ya kibinadamu.

Na yaliyopokewa ya kwamba Nabii wa Mwenyezi Mungu Isa 
na Yahya  hawakuoa na kwamba Yahya amesifiwa kwamba ni 
kapera, hiyo ni kwa ajili ya kuwa kwao ni wenye kufukuzwa na 
utawala wa kiyahudi na maisha ya ndoa kwa kawaida yanahitajia 
utulivu, na yanakinzana na maisha ya kufukuzwa na kutishwa. Ki-
sha inafahamika kwamba mwenye kuibana nafsi yake na kutokuoa 
kwa ajili ya jambo muhimu zaidi, hakuna shaka anakuwa ni mwenye 
kusifiwa kwa kitendo hicho.71

Na maana hii huenda hadithi zinaelekeza kuwa ndoa na kuoa 
ni jambo la kimaumbile, kwa kujengea juu ya kwamba maumbile 
yanaashiria kwenye upande wa uumbaji na utengenezaji.72 Na kati 
70 � Makusudio ya Hadithi: Katika mwanzo wa kuumba ambapo Mwenyezi Mungu 

amemuumba Adamu na akamuumba Hawa na akamuwekea matamanio na akamuoza 
Hawa kwake. Wasailu Shia, Juz. 7.

71  Kitabu Nikaahi Juz. 1, uk. 8.
72 � Maumbile ya Mwenyezi Mungu: Ni kuleta kitu na kukianzisha kwake katika umbo kwa 

kupendekeza kitendo kati ya vitendo akasema (Maumbile ya Mwenyezi Mungu ambayo 
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ya yanayounga mkono rai hii, ni hadithi zenye uwazi zaidi ambazo 
zinazungumzia juu ya kupenda utamu73 na kwamba ni katika tabia 
ya Manabii na sifa zao, na kisha waumini ni wengi wa wanawake.

Kutoka kwa Imamu Ridha  amesema: “Mambo matatu ni ka-
tika Sunnah za Mitume: Manukato, kuchana nywele na wingi wa 
wanawake.” Kutoka kwake  amesema: “Katika jogoo mweupe 
kuna sifa tano kati ya sifa za Manabii : Kujua kwake wakati wa 
swala, ghera, ukarimu, ushujaa, na wingi wa wanawake.”74 

Ama namna gani Maasumini  wanazungumza kwa uwazi huu 
juu ya kadhia, lakini tunaamiliana pamoja nayo kwa kawaida kwa 
wingi wa aibu na haya? Hakika jambo linaonekana ni gumu kulibeba 
kwa baadhi, hususan wale wenye kujitakasa, ambao wanawatazama 
Maasumini  kinyume na hali yao ilivyo. Na tutakuta kwamba 
Maasumini  walikuwa wako wazi sana katika yanayohusiana na 
mas’ala haya kama ilivyo katika mas’ala mengine, sawa iwe katika 
mazungumzo juu ya asili au katika ufafanuzi.

Kutoka kwa Imamu as-Sadiq  amesema:  “Hakika Mtume wa 
Mwenyezi Mungu  alimuona mwanamke akamvutia akaingia kwa 
Ummu Salama, na ilikuwa ni zamu yake akamwingilia na akatoka 
kwa watu na kichwa chake kinadondoka maji, akasema: ‘Enyi watu 
hakika kuangalia kunatoka na shetani, atakayepata katika hilo jambo 
basi na amwendee mke wake.’”75

amewaumbia watu juu yake) ishara itokayo kwake (swt) kwa ambayo ameumba, yaani 
ameanzisha na akasisitiza kwa watu miongoni mwa kumjua Mwenyezi Mungu. Mufu-
radati Raaghibu: 3820,

73 � Raghibu amegawa katika Mufuradaati wake matumizi ya (al-hubu) katika aya katika 
migawanyo, kwanza ni kupenda ladha nayo ni mwanaume kumpenda mwanamke.

74  Wasailu Shia, Juz. 7, uk. 179.
75 � Baadhi ya Maulamaa wameidhoofisha sanadi ya riwaya iliyotajwa, na ambacho kinanid-

hihirikia mimi ni kwamba kudhoofisha huku kumetokana na uelewa wa hoja kuwa hoja 
yake ni ya dhahiri haiafikiani na yale ambayo tunayaitakidi katika hadhi ya Mtume . 
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Na mfano wa hayo ni ambayo yananukuliwa kutoka kwa Amir-
ul-Mu’minin , alikuwa amekaa pamoja na wafuasi wake ana-
zungumza nao, akapita mwanamke mzuri kwa watu, watu wakam-
wangalia na akawazuia kusikiliza mazungumzo ya Imamu, akasema 
: “Hakika macho ya mafahali hawa yana tamaa, na hakika hilo 
linasababisha mchemko wake, basi anapoangalia mmoja wenu 
mwanamke akamvutia, basi na amwendee mke wake. Hakika yeye 
ni mwanamke kama mke wake.’”76

Na tunakuta katika hadithi zao  maelezo “Nilimwingilia 
jana” na mfano wake. Na wao wanazungumza juu ya huu uhusiano 
maalumu, na katika ufafanuzi ni kwamba wakati Mtume  anapo-
tuma mposaji kuposa kwa ajili yake, hajizuii kujizuia kwa mfano wa 
wenye kujitakasa au kujizuia kwa wenye kujinyima bali anasema 
nusa shingo yake. Shingo yake ikiwa nzuri basi harufu yake itakuwa 
nzuri, na tazama kongo zake, kama kongo zake zimejaa basi ma-
goti yake yatakuwa makubwa, yaani maungo yake yatakuwa ni 
mapana.”77

Moja ya njia za kujifunza hukumu za kidini:

Ni wazi kwamba Maasumini  wanabeba jukumu la kufikisha hu-
kumu na maarifa ya kidini katika mambo mbalimbali ya maisha ya 
mtu binafsi na ya watu wote. Na ilipokuwa mambo ya ndoa na jinsia 
ni miongoni mwa yaliyomo ndani ya duara lililopuuzwa, kwa saba-
bu nyanja yake ni nyumba na maisha maalumu ambayo mara nyingi 
zinafichikana sehemu zake kwa kuzingatia kuwa ni mambo ya haya 
na aibu, wanaogopa watu kuyaulizia, kwa hiyo ilikuwa ni jukumu 
la Maasumini  kufanya baadhi ya vitendo, kama ilivyo katika 
hadithi ya kwanza. Inaweza isiwe ndio makusudio hasa, ambapo 

76 Nahjul-Balaghah, Hekima ya 420.
77 Al-Wasaili, Juz. 7, uk. 36.
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tungali tunaitakidi umaasumu wa Mtume   na ukamilifu wake, 
hivyo haiwezekani kufikiria pamoja na hayo, kutokea mchemko wa 
kijinsia kwake kwa kumwangalia tu mwanamke mzuri, jambo am-
balo halitokei kwa asiyekuwa Mtume  miongoni mwa  waumini 
wa kawaida, sasa itakuwaje kwake . Hakika hadithi hii inafasiriwa 
na ya baada yake kwamba makusudio ya Mtume yalikuwa ni ku-
waelekeza Maswahaba wake sawa kabisa na alivyofanya Amirul-
Mu’minin , na hivyo tunakuta kusudio la hadithi mbili ni moja.

Kudhihirisha upande wa kibinadamu wa Maasumini:  

Kudhihirisha upande wa kibinadamu wa Maasumini  ni muhimu, 
kwa kuondoa ufurutu ada na itikadi potovu ambayo inawezekana 
kuwa umejengeka kwa baadhi ya wafuasi wasio na uelewa sahihi 
katika kudhihirisha upande huu unaozama katika ubinadamu, na ya-
nayofungamana nao miongoni mwa matamanio na ladha ya kuoa 
n.k, bila hivyo watakuwa wanasimama katika kudhihirisha mwele-
keo huo wa kimakosa na wa kuchupa mipaka katika kufahamu uk-
weli wao.

Kushutumu mkanganyiko na unafiki: 

Kushutumu mkanganyiko na unafiki wanaoufanya wale wanaodai 
kujinyima na wanaodhihirisha kujitakasa. Kama wanavyodhihirisha 
kujinyima katika mavazi na chakula watu waongo, vilevile wame-
patikana watu waliodai kujitakasa na kuacha wanawake, na kuwa 
mbali na jinsia, kwa madai yao kwamba hayo yanawakaribisha kwa 
Mwenyezi Mungu na kwamba wao wanatafuta fadhila kwa hilo. Na 
kumepatikana miongoni mwa hawa, wakweli wenye kukosea, kama 
ambavyo walipatikana waongo wenye kukusudia kwa nje, wanaoji-
takasa na wanajizuia kufanya halali, wakati ambapo katika uhalisia 
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wa jambo lao wanafanya haramu. Na huenda katika kisa cha mcha-
mungu wa Bani Israili kuna mfano ulio wazi kuhusu hili. Na katika 
visa vya wanaodai usufi na kupetuka kwao katika jinsia ni miongoni 
mwa yanayotilia mkazo ukweli huu.

Ubainifu wa ukamilisho wa kidini: 

Inawezekana mtu kuwa katika daraja za juu za kumkurubia Mwe-
nyezi Mungu na kumtii, lakini pamoja na hivyo anaburudika na ma-
zuri katika maisha ya kidunia kati ya aliyohalalishiwa. Na hii ndio 
sifa ya kidini ya Kiislamu. Na huenda tunayoyaona katika ghadhabu 
ya Mtume wa Mwenyezi Mungu  miongoni mwa wale ambao 
walitaka utawa hakika ilikuwa ni kwa ajili ya kosa lao katika ku-
fahamu ukamilisho wa kidini, na kutumia mfano wa kimakosa wa 
wanadamu wenye dini mfano watawa wenye kujitenga, kwa sababu 
hiyo amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu  kwa kubainisha 
hali yake, naye ndio mbora wa viumbe vya Mwenyezi Mungu na 
aliye karibu mno naye, katika kula kwake chakula na kuwaendea 
wanawake, na kisha kutahadharisha kwamba mwenye kukhalifu 
mfumo huu atakuwa nje ya sunnah yake na njia yake, katika kum-
wambia Uthman bin Madh’un:

“Ewe Uthman hajanituma Mwenyezi Mungu kwa utawa, lakini 
amenituma kwa unyoofu mwepesi rahisi, nafunga, naswali na nam-
wendea mke wangu. Anayependa dini yangu, basi na afuate sunnah 
yangu, na miongoni mwa sunnah yangu ni kuoa.”78

HIYARI ZILIZOPO:

Uislamu unapomwelekeza mtu katika uhalisia katika uhusiano wake 
pamoja na jinsia nyingine unaweka mbele yake utatuzi unaoweze-
78  Safinatul-Bihar, Juz. 2, uk. 611.
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kana mara nyingi, kisha unamtaka kushikamana na kanuni na kuto-
vuka mpaka. Na jambo hili ni moja ya sifa ya sharia hii nzuri wakati 
ambapo baadhi ya madhehebu yanafanya kazi katika njia:

“Alimtupia baharini huku amekunja mikono na akamwambia, 

Tahadhari, tahadhari  usilowe kwa maji.”

Uislamu unafanya kazi kwa kutayarisha hiyari nyingi mbele ya 
mtu na kumsaidia katika baadhi yake, kwani mwanzo unamuonye-
sha njia ya kushikamana nayo na kushinda matamanio kupitia kuzi-
pa nguvu pande za kiroho na kudhoofisha mwili na matamanio yake 
kwa funga.

Alikuja mtu kwa Nabii  akasema: Ewe Mtume wa Mwenyezi 
Mungu, sina wasaa (uwezo wa kimali) wa kuoa mke, nashtakia kwa-
ko ukapera, akasema : “Tayarisha hisia za mwili wako na dumi-
sha Swaumu.” Akafanya hivyo na akaondokewa na aliyokuwa nayo 
miongoni mwa matamanio.79

 Na kutoka kwake : “Enyi vijana atakayeweza miongoni 
mwenu kupata mahari, basi aoe, hakika, kufanya hivyo kunasaidia 
kuinamisha macho zaidi na kunasitiri utupu, na asiyeweza basi adu-
mu katika Swaumu hakika ni kinga kwake.”80 

Na kwa sababu utatuzi huu ni wa muda tu na haiwezekani kama 
tulivyotanguliza kughafilika na upande huu milele, kwa hiyo Mtume 
anageukia Sunnah ya kawaida katika kutatua kadhia hii nayo ni 
kuoa, na anahamasisha na kutia shauku juu ya jambo hilo.

Kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu : “Mwenye kutaka 
kukutana na Mwenyezi Mungu akiwa twahara ametakasika, basi 
akutane naye akiwa na mke.” Na kutoka kwa Amirul-Mu’minin : 

79 Al-Wasailu, Juz. 7, uk. 178.
80 Makarimul-Akhlaq, uk. 197.
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“Oeni! Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu  amesema: ‘Mwe-
nye kutaka kufuata sunnah yangu basi naajue hakika katika sunnah 
yangu ni kuoa.”’

Na kutoka kwake : “Mwenye kuoa amehifadhi nusu ya dini 
yake, basi naamuogope Mwenyezi Mungu katika nusu nyingine.” 
Na kwa kiasi kile kile alichohamasisha na kupendekeza kuoa ali-
chukia pia ukapera, akasema: “Rakaa mbili anazoziswali mwenye 
kuoa ni bora kuliko rakaa sabini anazoziswali kapera.” Na kwa 
kuangalia ukapera kuwa ni kama aina iliyo karibu zaidi na maasi, 
hususan katika yanayohusiana na mas’ala ya jinsia, na kwa hiyo im-
ekuwa: “Wengi wa watu wa motoni ni makapera.”

Bali hakika wanandoa wao ni sehemu muhimu sana inayotege-
mewa na Uislamu kama msingi wa kujenga jamii, na ndio nguvu ya 
familia, na kwa lengo hili Uislamu unalingania kupunguza vikwa-
zo na kurahisisha mambo katika ndoa, na unaona kwamba katika 
baraka ya mwanamke ni uchache wa mahari, na wanawake bora ni 
wale wenye mahari chache. Na unaona hakika kutia ugumu katika 
mambo haya kunapelekea kuchelewesha kuoa, na humo kuna fitina 
na ufisadi mkubwa.

Na ilipokuwa jambo hili kwa nafasi yake sio jepesi kwa watu 
wote, ambapo katika uhalisia inapasa kuangalia mazingira ya vi-
jana kwa mazingatio. Kuna mwanafunzi huyu ambaye anakaribia 
kutopata matumizi ya masomo yake ila baada ya taabu na adha, 
ni namna gani anaweza kupata mali inayohitajika kwa ajili ya 
gharama ya kuoa, nyumba na mengineyo? Na vyovyote tutakavy-
ofikia katika kurahisisha, kinabakia kikwazo kingine: Kuna huyu 
ambaye mazingira ya masomo yake hayaruhusu kuoa, na kuna 
yule ambaye inalazimu kusafiri kwenda mbali kwa ajili ya kazi 
yake n.k.
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Na tunayoyasema sio makisio ya kifikira tu, bali huenda mso-
maji mpendwa, ni mmoja kati ya tunaowazungumzia, au anajua kati 
ya marafiki zake wengi yule anayeguswa na mazingira haya. Na kwa 
sababu funga si kingine isipokuwa ni utatuzi wa muda na wala wote 
hawauwezi, kama ambavyo athari yake inabaki katika duara la we-
nye kujilazimisha sana. Kwa hiyo hakika mas’ala ya Mut’ah (ndoa 
ya muda) yanaleta athari inayotakiwa katika utatuzi wa tatizo la jin-
sia kwa idadi kubwa miongoni mwa vijana.

Kutoka kwa Jabir bin Abdillahi, amesema kwamba hakika wao 
walikwenda vitani pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu , 
basi akawahalalishia Muta na hakuwaharamishia, na Ali  aliku-
wa anasema: “Kama asingenitangulia kwayo Ibn Khattabi (Umar) 
asingezini isipokuwa muovu.” Na kutoka kwa Abu Ja’far al-Baqir 
 amesema: “Mut’ah imeteremka katika Aya hii:

فمََا اسْتمَْتعَْتمُْ بهِِ مِنْهنَُّ فآَتوُهنَُّ أجُُورَهنَُّ فرَِيضَةً ۚ وَلَا جُناَحَ عَليَْكُمْ فيِمَا 
ترََاضَيْتمُْ بهِِ مِنْ بعَْدِ الْفرَِيضَةِ ۚ

‘Ambao mmestarehe nao katika wao, basi wapeni mahari yao yaliyo 
lazimu. Wala si vibaya kwenu katika yale mliyoridhiana baada 

ya (kutoa) kile kilichowalazimu.’ (Sura Nisaa: 24), hakuna ubaya 
kuongeza muda unapomalizika baina yao. Atasema: Nimekuhalal-
ishia kwa muda mwingine kwa ridhaa yangu. Na wala hawi halali 

kwa mwinginewe hadi eda yake imalizike.”81 

Na kutoka kwa al-Mufadhal bin Umar katika hadithi ndefu, ni 
kwamba alimuuliza Imam as-Sadiq  baadhi ya mas’ala hadi aka-
muuliza: Je, vipi kuhusu Mut’ah ewe kiongozi wangu? Akasema : 
“Ni halali kabisa na ushahidi ni kauli ya Mwenyezi Mungu Mtuku-
fu: ‘Wala si vibaya kwenu kuonyesha ishara ya kuwaposa wanawake 
81  Biharul-An’war, Juz. 100, uk. 314.
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au kutia azma katika nyoyo zenu Mwenyezi Mungu anajua kwamba 
mtawakumbuka. Lakini msifanye nao ahadi kwa siri; isipokuwa 
mseme maneno yaliyoruhusiwa na sharia.’ Yaani iwe na mashahidi. 
Na maneno yaliyoruhusiwa na sharia ni yaliyo mashuhuri kwa walii 
na mashahidi, na imehitajia walii na mashahidi katika nikahi ili ki-
zazi kithibitike na astahiki mirathi. Na kauli ya Mwenyezi Mungu: 
‘Wapeni wanawake mahari yao, ni zawadi kama wakiwafanyia kitu 
kizuri basi kuleni kwa uzuri na furaha.’”82

Na kutoka kwa al-Fatihu bin Yazid amesema: Nilimuuliza Abu 
Hasan  juu ya Mut’ah, akasema: “Ni halali mubaha kabisa, kama 
Mwenyezi Mungu hajamtosheleza kwa kuoa basi ajisaidie kwa 
Mut’ah, na akijitosheleza kwa kuoa basi ni halali kwake anapokuwa 
mbali naye.”83

Na katika neno la Amirul-Mu’minin  linaloashiria kwamba 
kama sio kuharamishwa Mut’ah na khalifa Umar bin al-Khatabi 
asingezini isipokuwa muovu, kuna maarifa kamili juu ya haja za watu 
na tabia ya uchaguzi wa mwanadamu wakati  zinapofungwa mbele 
yake njia za halali, na huenda ambayo tunayakuta leo katika jamii 
zetu za Kiislamu – na katika jamii nyinginezo – ikiwa ni pamoja na 
kuenea ufisadi na uhusiano ulioharamishwa, kiasi kwamba inakuwa 
ni kanuni kwa vijana wengi,  bila shaka yanaunga mkono neno la 
Amirul-Mu’minin .

Na ndoa ya muda ina masharti yake na nguzo zake zinazoifanya 
kuwa katika daraja lile lile la ndoa ya daima kwa kuondoa baadhi ya 
athari. Na katika hiyari hizi ambazo tumezitoa, Ahlul-Bayt  wali-
kuwa wanabainisha hukumu zake za kisharia katika upande mmoja, 
na wanasaidia kadri iwezekanavyo katika kuzitekeleza, na inakuwa 
ni sehemu ya matumizi ya Khumsi na haki za kisharia kumuozesha 
asiyekuwa na uwezo.
82  Biharul-An’war, Juz. 100, uk. 304.
83  Al-Wasail, Juz. 14, uk. 450.
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Kutoka kwa Ibn Qudahi, kutoka kwa Abu Abdillahi  amese-
ma: 

“Alikuja mtu kwa baba yangu (al-Baqir) akamwambia: ‘Je, una 
mke?’ Akasema: ‘Hapana.’ Baba yangu akasema: ‘Sipendi mimi 
kuwa na dunia na yaliyomo, kuliko mimi kulala usiku mmoja hali ya 
kuwa sina mke.’ Kisha akasema: ‘Rakaa mbili anazoziswali mwe-
nye kuoa ni bora zaidi kuliko mtu asiyeoa kusimama usiku kucha 
na kufunga mchana wake.’ Kisha baba yangu akampa dinari saba na 
akamwambia: ‘Oa kwazo.’”84

Na vilevile tunakuta mmoja wa wafuasi wa Imamu al-Kadhim 
 alikuwa ameazimia kufanya Mut’ah na mwanamke, na kwa 
kuwa hamiliki mali alibakia amekaa katika nyumba ya Imamu . 
Imamu alipojua kutoka kwake hilo akampa mali na akamruhusu ku-
olea Mut’ah kwazo.85

Kutukuza Jengo na Kurahisisha Ufafanuzi:

Katika hadithi za Ahlul-Bayt  tunakuta nadharia ya kuoa inaka-
milika kwa kutukuza jengo la ndoa na kujenga familia kama asili, 
na kurahisisha utukufu na namna, wakati ambapo watu wengi wa-
nafanya kinyume cha nadharia hii kabisa. Wao wanazidisha katika 
mahari na wanapamba nje  na wanatoa katika mwonekano wa kijuu 
juu ili watimize kwa madai yao furaha, wakati ambapo unabakia 
msingi na asili ni dhaifu.

Na tofauti baina ya hali mbili ni sawa na tofauti baina ya mhandi-
si anayejenga ghorofa na kuimarisha msingi wake na anakuwa ma-
kini sana katika kuchagua vifaa, na anachimba ardhi  kwa kina kizuri 
kwa ajili ya kuimarisha nguzo, na anazingatia mambo haya kuliko 

84  Kitabu Nikahi Min Fiqhi  cha Ayatullahi Shiraziy – Juzuu ya kwanza uk. 7.
85  Biharul-An’war, Juz. 48, uk. 62.
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anavyozingatia rangi ya jengo, na katika kupamba dari. Na mwing-
ine anaweka nguzo atakavyo na wala hajali kiwango kinachotakiwa 
katika vifaa vya jengo, bali anatumia mali baada ya kukamilisha 
jengo katika kuchagua milango mizuri na kuchagua rangi nzuri zaidi 
na samani za ghali zaidi.

Hakika la pili linakabiliwa na kuporomoka kabisa, wakati am-
bapo la kwanza pengine linakosa baadhi ya vikamilisho, lakini mtu 
anaweza kuishi katika jengo hilo kwa miaka mingi. Na kwa sababu 
hii sisi tunakuta kwamba ndoa inageuka kuwa ni tatizo kati ya mata-
tizo makubwa kwa baadhi, na ikitimia basi inazingatiwa kuwa ni 
mwanzo wa matatizo mengine. Mpigana jihadi mwanaharakati ana-
hisi kibano cha maisha ya ndoa, hivyo analazimika kupunguza kazi 
yake, na wakati mwingine kuacha! Na mfanyakazi anahisi mzigo wa 
gharama za kimali katika ndoa yake mwanzoni na inaendelea hali 
hiyo, wakati ambapo anasikia kwamba ndoa inaleta riziki! 

Vivyo hivyo sisi hatuwezi mbele ya hali hizi za uhalisia kwa nje 
kusadiki kwamba Mtume  kwa mfano alikuwa ameoa wake kumi 
na tano na alifariki akiwa na wake tisa! Na Imamu Amirul-Mu’minin 
 alioa wake kumi na Imamu Hasan wanahistoria wanahitalifiana 
juu ya idadi ya wake zake, na kiasi ambacho kina yakini kati ya yal-
iyosemwa ni wake kumi, na Imamu Husein  naye ni mwanamap-
induzi mpiganaji katika ufahamu wa watu alioa wake watano, na ni 
vivyo hivyo kama utafiti utakavyokuja baadaye.

Inawezekanaje Kufanya Hivyo?

Namna gani Maasumini  walikuwa wanaoanisha baina ya kazi 
zao za kidini, kijamii na kisiasa katika upande mmoja, na majuku-
mu ya idadi hii kubwa ya wanawake kwa upande wa pili? Hakika 
mmoja katika wanajamii na katika wafanyakazi pia anazingatia mke 
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mmoja kuwa ni mzigo mkubwa kwake, na hivyo kazi yake inapun-
gua, harakati zake zinabanwa, na sifa zake za kimaanawi kama vile 
ushujaa na kujitolea zinapungua kuliko alivyokuwa kabla ya kuoa, 
haya yote naye hajashughulishwa isipokuwa na mmoja tu, hali itaku-
waje kwa Maasumini ?

Hakika mimi naitakidi kwamba mas’ala yanarejea katika yaliyo-
tangulia kutajwa kwamba sisi katika jamii tumepata mtihani katika 
mas’ala ya ndoa kwa mambo mengi:

Kugeuza mas’ala ya jinsia kuwa kikwazo: Pamoja na kwamba 
wote watayapinga ila kwa hakika yanakuja kwa mtazamo wa kikwa-
zo na aibu, na kwa hiyo mmoja anajidhihirisha mbele ya watu kwa 
asiyokuwa nayo katika upande huu, na huenda kama angeachwa na 
mambo yake njia yake isingekuwa ni njia hii.

Kukuza maandalizi na masharti: Ndoa imefungamanishwa na 
kuandaa kiasi kikubwa cha maandalizi ya kimali ambayo hayapa-
tikani isipokuwa baada ya taabu kubwa, jambo ambalo linachangia 
kutia ugumu katika jambo, na inaturejesha katika jambo lililotan-
gulia.

Vilevile hakika masharti ambayo anayaweka mshirika au watu 
wake au mazingira ya kijamii - na mengi kati yake sio sahihi kisha-
ria – yanamwingiza mume – na mke vilevile – katika ulimwengu wa 
vikwazo na kutengua harakati zake na kuathiri katika maanawiya 
yake,  na kuona udhuru wake baada ya hayo ni kwa sababu ameoa! 
Wakati ambapo tunakuta ni kinyume kabisa kwa Maasumini , 
kwani wanazungumza juu ya maudhui ya kuoa kana kwamba ni ki-
tendo cha kawaida tu walichokimaliza jana.

Imamu as-Sajad  anasikia kuhusu mwanamke anayevutia ka-
tika baadhi ya pande za Makkah, anatuma ujumbe kwake na anam-
posa kwa ajili yake, na kumuoa. Na anakuwa na kijakazi, ambaye 
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anamwacha huru kisha analala kwake hali ya kuwa ni mume katika 
hali nyepesi kabisa. Na lilikuwa ni jambo lisilokuwa na vikwazo 
lakini halijazoeleka kwa baadhi ya watu, na kwa sababu hiyo basi, 
Abdul Maliki bin Mar’wan anatuma kwake barua akimlaumu juu 
ya hilo, kwani kitendo hiki katika mtazamo wa Mar’wani kinashu-
sha hadhi ya Imamu kijamii. Na yeye anamjibu kwa barua yenye 
kukinaisha na kushinda, hiyo tutaielezea katika kurasa zijazo. Na 
anazungumzia juu ya kijakazi aliyepewa zawadi:  “Wakamwandaa 
na akalala kwake akiwa bwana harusi, na akashika mimba ya kijana 
huyu -Zaydi”.86  Na inanukuliwa kutoka kwa Abu Abdillahi as-Sadiq 
 kwamba: “Ali bin Husein  alikuwa anaoa ilihali anamiminika 
jasho, anakula na hazidishi isipokuwa kusema Alhamdulillahi Was-
walallahu Alaa Muhammad Waalihi, na anamtaka Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu maghofira, na anasema: Hakika tumekuoa kwa masharti 
ya Mwenyezi Mungu.”87

Na alipoingia mmoja wao kwa Imamu al-Baqir  anamuona 
amevaa nguo zilizopambwa, na amekaa juu ya mto ambao haku-
wa nao jana, basi anashangaa kwa hilo, na Imamu anamfafanulia 
jambo hilo kwa kusema: “Nyumba ni nyumba ya mwanamke na 
mimi niko katika harusi.” Kisha anaongeza kumwambia kwamba 
ni wajibu wake ajipambe kwa ajili ya bibi harusi, kama ambavyo 
yeye amejipamba kwa ajili hiyo.” Na alipovaa nguo zilizopakwa 
rangi nyekundu katika siku ya yule mwanamke walimuuliza baadhi 
ya wafuasi wake juu ya hilo, akajibu: “Athaqafiya amenilazimisha 
kuzivaa na mimi nampenda, na sisi hatuswali nazo.” Na vivyo hivyo 
alibakia pamoja naye isipokuwa alipojua kwamba yeye anamchukia 
Amirul-Mu’minin, hapo alijaribu kumkinaisha, naye hakukubali, 
basi akamtaliki kwa sababu hataki kuweka katika shingo yake kaa 

86  Biharul-An’war Juz. 46, uk. 184.
87  Awaalimul-Ulumi/al-Imamu Ali bin al-Husein 151.
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la moto wa Jahannam, pamoja na kwamba haifichikani kwamba an-
ampenda.88

Na mmoja wao anamuuliza Imamu Ridha  kwa kusema: 
“Niwe fidia kwa ajili yako, umepaka hina?” Akasema: “Ndio, haki-
ka maandalizi yanachochea wanawake kujiheshimu, na wanawake 
wameacha kujiheshimu kwa sababu waume zao wameacha maan-
dalizi.” Kisha akasema: “Je, inakufurahisha kumuona akiwa katika 
hali uliyonayo wewe, ukiwa huna maandalizi?” Akasema: “Hapa-
na.” Akasema : “Basi ndio hivyo.” Kisha akasema: “Katika tabia 
za Manabii ni usafi, kufukiza manukato, kunyoa nywele na kuwa na 
wake wengi.”

Wakati ambapo katika mukabala tunawakuta wanatia mkazo ka-
tika asili ya jengo la ndoa na dharura ya kulilinda kutokana na ha-
tari za talaka: Kutoka kwa Mtume : “Halijajengwa katika Uislamu 
jengo linalopendeza zaidi na tukufu zaidi kuliko ndoa.”89Na ime-
pokewa hadithi kutoka kwa Maimamu kwa matamko yanayofanana. 

Na kutoka kwake : “Jengeni ndoa na itangazeni.”90 Na kwa 
kiasi ambacho hadithi zimetia mkazo juu ya utukufu wa msingi wa 
ndoa, na kusimamisha jengo hili, zimerahisisha pia upande wa maan-
dalizi na kusisitiza kwamba ni wajibu yasiwe ni kikwazo mbele ya 
kusimamisha jengo hili muhimu.

Yamesahaulika mazingatio ya kijamii: 

Nacho ni kikwazo kwa watu ambacho hawakivuki mashujaa we-
nye kuruka sana! Uislamu umezingatia muumini mwanaume kuwa 
anafaa kwa muumini mwanamke, wakati ambapo watu kwa kawai-
da wanaangalia nafasi ya kijamii na kazi ambayo anayo mwenye 
88 Biharul-An’war Juz. 46, uk. 293.
89 Wasailus-Shi’ah, Juz. 14, uk. 183.
90 Mizanul-Hikma, Juz. 4, uk. 271.
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kutaka kuoa au kuolewa. Hivyo anakataliwa au anakubaliwa kul-
ingana na nafasi hii aliyonayo katika familia au kazi au mengine 
yasiyokuwa hayo. Hakika Mtume  katika kukataa vipimo hivi 
alimuoza Dhiba’ah binti Zuberi bin Abdul- Mutwalib, naye ni 
binti wa ami yake, na ni kutoka katika nyumba tukufu zaidi kati 
ya nyumba za Makuraishi (Bani Hashim). Alimuoza kwa Miqdad 
bin al-Asiwad naye si Kuraishi, bali inapokewa kuwa alikuwa ni 
mtumwa, basi al-Asiwad al-Kindiy akamfanya kuwa ni mwanae 
na hivyo akanasibishwa kwake. Na amesema : “Waumini baa-
dhi yao wanafaa kwa baadhi,” na akaongezea baada ya kumuoza 
Dhiba’ah kwa Miqidad: “Enyi watu hakika nimemuozesha binti ya 
Ami yangu kwa Miqidad ili kuikomboa ndoa.”91 Na imepokewa 
kwamba Zainul-Abidin  alimuona mwanamke katika baadhi ya 
sehemu za Makkah akamposa kwa ajili yake na akamuoa na akawa 
kwake, na alikuwa na rafiki katika Answar akachukia kwa kumuoa 
kwake yule mwanamke. Akaulizia kuhusiana na mwanamke huyo, 
akaambiwa kwamba anatoka katika familia ya Dhil-Jadain katika 
Bani Shaiban, katika nyumba ya Ali aliye mtukufu kwa watu wake. 
Basi rafiki yule akamwendea Ali bin Husein akasema:  “Mwenyezi 
Mungu anijaalie niwe fidia kwa ajili yako! kumuoa kwako huyu 
mwanamke bado kungali katika nafsi yangu, na nilisema: Ali bin 
Husein amemuoa mwanamke asiyejulikana kwa watu, na watu pia 
wanasema hivyo, sikuacha kuwa namuulizia hadi nikamjua na ni-
kamkuta katika nyumba ya watu wa Shaiban.” Imamu  akam-
wambia: “Nilikuwa nakuhesabu miongoni mwa wenye rai nzuri 
miongoni mwa niwaonao! Hakika Mwenyezi Mungu ameleta 
Uislamu ukamnyanyua aliye duni na ukakamilisha upungufu, na 
akatukuka kwayo mtu duni, hivyo hakuna uduni kwa Mwislamu. 
Hakika uduni ni uduni wa Kijahiliya.”

91 Rejea iliyotangulia.
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Kufurutu ada katika gharama za kimali katika mahari,  
zawadi na gharama za kuoa: 

Na ikawa kufurutu ada katika mazingatio ya kijamii ni moja ya 
vikwazo ambavyo vinazuia kusimamisha jengo la ndoa. Hakika 
kufurutu ada katika gharama za kimali katika mahari, zawadi na 
gharama za kuoa sio tu kunapelekea kuzuia wengi kuoa, bali mara 
nyingi kunapelekea kubomoa jengo hili baada ya kukamilika, au ku-
litia uzito. Uislamu umeelekeza kupunguza masharti haya. Ukaona 
kwamba “Mahari bora ni yale machache zaidi” na amesema Mtume 
: “Punguzeni mahari, hakika mwanaume anampa mwanamke ma-
hari nyingi hadi hilo linabakia katika nafsi yake kuwa ni fundo la 
uadui.” - Na huenda tutakuta katika kisa kifuatacho mengi miongoni 
mwa maana hizo:

Kutoka kwa Abu Ja’far  amesema: Mwanamke alikuja kwa 
Nabii  akamwambia: Nioe. Mtume  akasema: “Nani atamuoa 
huyu mwanamke?” Akasimama mwanaume akasema: Mimi ewe 
Mtume wa Mwenyezi Mungu  niozeshe, akasema: “Utampa 
nini?” Akasema: Sina kitu, akasema  “Hapana.” Mwanamke 
akarudia tena, na Mtume  akarudia maneno, na hakusimama yey-
ote isipokuwa yule mwanaume, kisha mwanamke akarudia, Mtume 
 akasema katika mara ya tatu: “Unajua chochote katika Qur’ani?” 
Akasema: Ndio. Akasema: “Nimeshakuozesha kwa kile unachoki-
jua katika Qur’ani, umfundishe.”

Cha kwanza ambacho tunajifunza katika riwaya iliyotangulia: 

Cha kwanza ambacho tunajifunza katika riwaya iliyotangulia ni 
kwamba wengi kati ya Waislamu hawakuwa wanatia kikwazo katika 
mas’ala ya kuoa, na kwamba mwanamke alikuwa anaeleza shida 
yake halisi na anaipata bila ya kujificha chini na kufanya haramu, 
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na kwamba Mtume  hakukataa hilo kwake, bali alikubali maneno 
yake na akamuozesha. Na kama tukijaalia kwamba hili tukio linge-
tokea katika wakati wetu katika moja ya mikusanyiko, wote wange-
pinga kauli ya mwanamke na kusema: “Aibu! Astaghafirullahi, ni 
uchache wa haya ulioje?” Hadi mwisho. Pamoja na kwamba baina 
yake na nafsi anakubali hilo, na huenda angesimama kama alivyo-
simama mwanaume  aliyetaka kuoa, lakini mazingira ya jamii ya-
mefikia katika daraja ya mkanganyiko na unafiki wa kijamii kiasi 
kwamba wote wanafichana yale  anayoyahisi kila mmoja kati yao.

Hakika mwanamke huyu anaeleza – ndani ya uzio wa kimaum-
bile na wa kawaida – kuhusu haja yake ya kuolewa bila ya kuangalia 
kikwazo cha kutengeneza. Kisha Mtume  hakumkatalia na wala 
hakumkemea kama wanavyofanya baadhi ya wanadini kwetu, am-
bao wanawakemea watoto wao wa kiume na wa kike kuzungumzia 
jambo la kuoa. Na wanazingatia mazungumzo ya mvulana katika 
mambo haya ni aina ya uchache wa haya. Ama mazungumzo ya binti 
kwamba anataka kuolewa inazingatiwa kuwa ni balaa kubwa! Na 
wote wanalazimika kuficha raghba zao mbele ya wazazi lakini, je, 
inamalizika raghba hiyo?

Vilevile hakika mwisho wa mambo ilikuwa ni kuozeshwa kwa 
kile anachoweza kukisoma vizuri katika Qur’ani ili amfundishe, hivi 
ndivyo Mtume  alijenga jengo la ndoa kwa Waislamu bila ya ku-
jali vikwazo vya kutengeneza wala uchache wa mahari.

Na baada ya Uislamu kuamuru kurahisisha utangulizi, kupun-
guza masharti na kupinga vikwazo, ulijaribu kufunga njia kujitoa ka-
tika ndoa, na hiyo ni kwa kuchukia talaka ambapo imekuwa hakuna 
kitu kinachomchukiza Mwenyezi Mungu kuliko nyumba inayohar-
ibika katika Uislamu kwa kufarakana, kama ambavyo hakika Mwe-
nyezi Mungu anapenda nyumba ambayo humo kuna harusi. Hakika 
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Yeye anachukia nyumba ambayo humo kuna talaka na hakuna kitu 
kinachomchukiza Mwenyezi Mungu kama talaka.92

WAKE WENGI:

Katika yaliyotangulia tumeona namna gani mas’ala ya ndoa ni ya 
msingi, na kisha wake wengi kwa Maasumini  lilikuwa ni jambo 
la kawaida. Na tunayoyakuta leo katika jamii yetu miongoni mwa 
kugeuka ndoa kuwa ni jengo gumu,  na kifungo chenye kukwaza, 
hakika ni matokeo ya mikono yetu na mila zetu. Na tutupie macho 
katika nyanja hii ya maisha yao binafsi.

Ni wazi kwamba wake wengi ni jambo linaloonekana katika 
maisha yao ya ndoa, sawa iwe ilikuwa kwa kuoa ndoa ya daima au 
kwa kuoa vijakazi waliowamiliki au kwa ndoa ya muda katika hali 
chache. Mtume  alioa wake kumi na watano, na aliowaingilia ni 
kumi na mbili miongoni mwao, na alifariki akiwa na wake tisa kama 
ilivyo mashuhuri.

—— Ama wale ambao hakuwaingilia ni Umratu, Sanaa na Baid-
hwau.

—— Na wanawake aliowaingilia wa kwanza wao na mbora wao 
ni  Ummul-Muuminina Khadija binti Khuwailid, Sauda, 
Zam’ah, Ummu   Salama, (Hindu binti Abi Ummaya), Aisha 
binti Abu Bakri, Hafsa binti Umar, Zainabu binti Khuzay-
mah binti Harithi (Ummul-Masakiin), Zainabu binti Jahshi, 
na Ummu Habiba (Ramla binti Abi Sufiyan), Maimuna bin-
ti al-Harithi, na Ummu Shariki (ambaye alitoa nafsi yake 
zawadi kwa Nabii , Juwayriyyah binti al-Harithi al-Must-
walaqiya na Sofia binti Hayyi bin Akhitwabi.

92 Al-Wasaili, Juz. 15, uk. 266.
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—— Hawa wawili wa mwisho walikuwa ni vijakazi wa Mtume 
 akawaacha huru kisha akawaoa.93 Na Maria al-Qibtwiya 
alikuwa kwake kwa anuani ya suria, ukiongezea na vijakazi 
wengine wawili.

Na Amirul-Mu’minin  alioa wanawake saba, ukiongezea na 
mama wa watoto mbalimbali aliowamiliki, na ananukuu al-Huru 
al-Amiliy katika Wasailus-Shia, kwamba Imamu alimuoa ndoa ya 
muda mwanamke wa Bani Nahashi.94 Ama wake zake wa kwanza 
wao ni Fatima Zahra  binti ya Mtume wa Mwenyezi Mungu . 
Bibi mbora kuliko wanawake wote wa ulimwenguni, Ummul-Ban-
in ambaye ni Fatima binti Hizam bin Darim al-Kilabiyyah, Khaula 
binti Ja’far bin Qais al-Hanafiyyah (Mama yake na Muhammad al-
Hanafiyyah.95 Na Ummu Habiba binti Rabi’ah, Laila binti Masuud 
Daramiyyah, Asmai binti Umais al- Khathia’miya, Ummu Said binti 
Uruwa bin Thaqafiyyah, na waliobaki walikuwa ni mama wa watoto 
wake (vijakazi).

Na Imamu Hasan  japo kuna mengi yamesemwa juu ya wingi 
wa wake zake hadi baadhi yao wamesema idadi yao ni mia tatu, 
lakini rejea namba kwa uzuri uone kutothibiti kwake. Na aliyezua 
fikra hii (ya 300) ni huyu Abutalibu al-Makkiy, naye ni kati ya wa-
naojulikana kwa kutokuwa mwaminifu na kukosa umakinifu. Hata 
hivyo rai iliyo karibu zaidi inaashiria kuwa idadi yake ni 10. Wa-
naojulikana kati yao ni Ummu Bashir binti Abi Masuudi al-Khaz-
ariyyah, Khaula binti Mandhur al-Fazaraniyyah, Ummu Is’haq binti 
Twalha bin Ubaudullahi Tamimiy, Ju’dah binti al-Ashiathi bin Qais 
al-Kindiy (naye ndiye aliyempa sumu baadaye), Hafswa binti Ab-

93  Biharul-An’war, Juz. 22, uk. 202.
94  Al-Wasailu, Juz. 14
95 � Tumemhesabu katika walio huru pamoja na kwamba alikuwa ni mateka wa Bani 

Hanafiya kwa sababu yeye  alimwacha huru na akamuoa baada ya kaka yake kuhud-
huria ndoa. 
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durahman bin Abu Bakri. Na wakati ambapo haikuwezekana kuwa 
na wake zaidi ya wanne kwa wakati mmoja, alikuwa anaacha baadhi 
kulingana na kuchunga hukumu hii. Ama aliowamiliki (vijakazi) ha-
wahesabiwi katika kanuni ya wake wanne.

Imamu Husein  alioa wanawake watano, nao ni: Shahribanu 
binti Yazdegerd,96 Laila binti Abi Murrah bin Masuud Athaqafiyyah, 
Rababu binti Imri al-Qais al-Kalibiyyah, Ummu Is’haq binti Twalha 
bin Ubaydullahi Tamimiy na Ummu Ja’far97 naye ni Qadhwaiyyah.

Ama Imamu as-Sajjad  alioa wanawake saba, wa kwanza wao 
ni Ummul-Hasan binti wa Imamu Hasan , naye ni  mama wa 
Imamu al-Baqir  na sita waliobaki ni mama wa watoto wake (vi-
jakazi).

Na Imamu al-Baqir  yeye alioa wake wanne, na walio 
mashuhuri ni: Ummu Faruwah binti al-Qasim bin Muhammad bin 
Abu Bakri, naye ndio mama wa Imamu as-Sadiq ,  na wa pili 
ni Ummu Hakim (au Ummu Ali) Thaqafiyyah ambaye alimwaacha 
baada ya muda mfupi kama itakavyokuja, na wengine wawili ni ka-
tika mama wa watoto wake (vijakazi).

Ama Imamu as-Sadiq  yeye alimuoa Fatima binti wa Hu-
sein bin Imamu Hasan mjukuu wa Mtume , na waliobakia ni 
mama wa watoto wake (vijakazi). Wa kwanza wao ni Hamidah 
al-Muswafatu mama wa Imam al-Kadhim . Na haijapokewa 
kutoka kwa Imamu al-Kadhim  ambaye alikuwa na watoto 
37 kwamba alioa, zaidi ya kuwa na mama wa watoto (vijakazi) 
96 � Tumesema kwamba ni huru kwa sababu Amirul-Mu’minin  alikuwa ameshaacha 

huru hisa yake na hisa ya Bani Hashim katika mateka wa Kiajemi, na Waislamu wakaa-
cha huru baada ya hapo mateka wao, na Shahrubau akaachwa huru kisha Imamu Husein 
 akamuoa. Kutoka katika Biharu Juz. 45, uk. 33.

97 � Imeshatangulia kwamba Ummul-Waladi (Mama Watoto) ni jina analopewa kijakazi 
ambaye anakuwa katika himaya ya mwanaume katika miliki ya mkono wa kuume na 
kumzalia, na anakuwa huru baada ya kifo cha mmiliki wake.
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isipokuwa ni kwamba mbora wao alikuwa ni Sakan au Takatum, 
mama wa Imamu Ridha .

Na Imamu Ridha  alikuwa na vijakazi, akiwemo Khayzaran 
al-Marsiyyah kutoka katika nyumba ya Mariya al-Qibtwiya mke wa 
Mtume wa Mwenyezi Mungu , naye ndio mama wa Imamu al-
Jawad .

Imamu al-Jawad  alioa katika waungwana, nao ni Ummul-
Fadhil binti Maamun al-Abbasiy, na miongoni mwa vijakazi ni Sa-
maanah al-Maghribiyyah (Mmoroko) mama wa Imamu al-Hadi . 
Ama Imamu al-Hadi yeye hakuoa isipokuwa mke mmoja tu, naye ni 
Mama wa mtoto (kijakazi), jina lake ni Hadiythah au Saliyli, aliyem-
zalia Imamu al-Askariy  na watoto wake wengine wanne. 

Na ni hivyo hivyo kwa Imamu Hasan al-Askariy , hakuwa 
isipokuwa na mama wa mtoto (kijakazi), naye ni Narjis, Mama wa 
Imamu Mahdi .

Ni kipi kinachopelekea Maasumini  kuwa na wake wengi 
ambapo haondolewi katika jambo hili isipokuwa Imamu al-Hadi 
, na ambapo hali yao inavuka ada inayojulikana katika zama zetu 
ya idadi isiyovuka wake watatu kwa kawaida, pamoja na angalizo la 
kutowezekana kuoa kwa suria?

Hakika sisi tunaitakidi kwamba mas’ala yana pande tatu:

1.	 Upande wa kisiasa

2.	 Upande wa kijamii

3.	 Upande wa binafsi

Katika Upande wa Kisiasa:

Ni maarufu kwamba moja ya pande za ushirikiano wa kisiasa uli-
kuwa unapatikana kupitia kuoa. Na jambo hili halikuwa tu katika 
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upande wa Ahlul-Bayt  bali hakika wengi miongoni mwa watu 
katika zama hizo walikuwa wanaitakidi uhusiano wa kupitia kuoana 
na nasaba. Na ukaribu wa nasaba na uhusiano wa kuoana wakati 
huo ulikuwa ni uhusiano muhimu sana. Hakika mtu kuoa kutoka 
kabila fulani ilikuwa inazingatiwa kuwa amekuwa mmoja ya watu 
wa kabila lile, na anakuwa analindwa na nguvu yake na kabila lina-
hisi kwa namna ya kawaida kwamba  ni wajibu wake kumnusuru na 
kushirikiana pamoja naye. 

Na kwa hiyo tunakuta Mtume wa Mwenyezi Mungu  ananu-
faika na uwiano huu, na aliweza kupitia kuoa kwake wake wengi 
kutoka katika makabila mbalimbali kujihakikishia upendo wa 
makabila hayo au kwa uchache kuzuia shari zao kwake na kwa 
daawa yake. Kama ambavyo alilainisha nyoyo za wengine kwa 
kuoa kutoka kwao, hakika kwa kumuoa kwake Safia binti Akh-
itwabi alifanya kundi kutoka katika watu wake miongoni mwa 
Mayahudi kuingia katika Uislamu. Na imeelezwa kwamba ku-
muoa kwake  Aisha wakati hakuwa amefikia umri wa kuolewa, 
kwani alikuwa ni binti wa miaka saba, na hakumwingilia ila baada 
ya miaka miwili na miezi kumi katika mji wa Madina, ilikuwa ni 
ili kumuweka baba yake (Abu Bakri) karibu na Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu .

Na wakati mwingine mambo yanakuwa ni kinyume kabisa am-
bapo kunakuwa na maslahi ya kisiasa yanayopelekea kukubali ku-
muoa mwanamke asiyekuwa katika hadhi ya Maasumu. Anakubali 
ndoa hii kwa kuangalia maslahi hayo kama tunavyokuta katika tukio 
la ndoa ya Imamu al-Jawadi  kumuoa binti wa Maamun, Ummul-
Fadhil, ambapo kukataa ukwe huu ambao aliulazimisha Maamun 
kunahesabiwa kuwa ni msimamo mbaya, na hiyo ni kinyume na ma-
slahi, na ni jambo lisilofichikana.
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Na Ahlul-Bayt  wanakubali ndoa hii ya kisiasa kwa kadiri 
yake na nafasi yake ndani ya lengo la kisiasa. Na sisi tunajua sababu 
ya kutozaa kutoka kwa hawa wake wa kisiasa: je ilikuwa ni kwa 
sababu ya ghaibu au kwa sababu ya matakwa ya Maasumini , 
pamoja na kuwa wanawake hao walikuwa na uwezo wa kuzaa kul-
ingana na vipimo vya dhahiri vya kuzaa? Isipokuwa sisi tunajua na-
fasi ya ndoa hii ya kisiasa inasimama katika mpaka maalumu, na 
kwamba mke huyo maadamu haijathibiti kufaa kwake kuwa mke 
wa Maasumu  hakika anabaki kando ya maisha yake ya uhalisia 
haya kama atanufaika kwa mazingatio ya ndoa, na tumeshaashiria 
katika kurasa zilizopita katika maudhui haya na hivyo hatuyarudii.

Upande wa Kijamii:

Katika upande huu inaonekana kwamba Ahlul-Bayt  walikuwa 
wanalenga kukuza kizazi chao kitukufu kwa kuangalia yale ambayo 
kitayafanya kizazi hiki miongoni mwa majukumu makubwa katika 
kurekebisha hali ya ummah, na pamoja na kwamba Uimamu ulikuwa 
umezingirwa kwa watu maalumu katika kizazi cha Imamu Husain 
 isipokuwa hakika kuwepo idadi hii ya watoto ilikuwa inasaidia 
katika kusabambaza elimu ya Ahlul-Bayt, na katika kubeba haya 
majukumu ya mageuzi na mapinduzi mmoja baada ya mwingine.

Na kama tutaangalia katika idadi ya watoto wa Maimamu  ki-
sha tukafuatilia nafasi yao ya kihistoria itatudhihirikia mambo yali-
yotajwa. Amirul-Mu’minin  alikuwa na watoto 27, kumi na mbili 
kati yao ni wanaume. Na Imam Hasan  alikuwa na watoto 15, 
kumi na watatu kati yao ni wanaume, na ni maarufu kwamba watoto 
na wajukuu wa Imamu Hasan  ndio walikuwa wabeba bendera ya 
mapinduzi ya mapambano  katika historia yao. Na Imamu Husein 
 alikuwa na watoto 6, wanne kati yao ni wanaume. Na Imamu 
as-Sajjadi  alikuwa na watoto 15, kumi kati yao ni wanaume. 
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Na Imamu al-Baqir  alikuwa na watoto 7, watano kati yao ni 
wanaume. Na Imamu as-Sadiq  alikuwa na watoto 10, saba kati 
yao ni wanaume. Na Imamu al-Kadhimu  pamoja na kurefuka 
muda wa kufungwa kwake jela ila alipata watoto 37, kumi na nane 
kati yao ni watoto wa kiume. Na sisi tunakuta hadi leo wengi wa 
Massayidi wa Alawiya nasaba yao inamalizikia kwa Imamu Musa 
bin Ja’far al-Kadhim . Na Imamu Ridha  alikuwa na watoto 
6, watano kati yao ni wanaume, baada ya wapinzani wake kuwa na 
shaka juu ya uimamu wake, ambapo hakupata watoto wa kiume ila 
kwa kuchelewa kama itakavyokuja. Na Imamu al-Jawadi  alipata 
watoto 5, wawili kati yao ni wanaume. Na Imamu al-Hadi  ali-
kuwa na watoto 5, wanne kati yao ni wanaume. Na Imamu Hasan 
al-Askariy  hakupata mtoto isipokuwa Mahdi  anayesubiriwa.

Hakika ni jambo la kawaida Ahlul-Bayt  kujitahidi kukuza 
kizazi chao na watoto wao, na hiyo ni kwa ajili ya kukabiliana na 
shambulio la kuwaangamiza ambalo litawapata katika mustakabali, 
na kwa ajili ya kufidia ambayo yanaendana pamoja na majukumu 
makubwa katika mapigano, mapinduzi na yale yanayofuatia mion-
goni mwa jela na kufukuzwa, na kwamba hakuna kati yao ila al-
ipewa sumu au aliuliwa kwa upanga.

Na mara nyingi walikuwa wanalingania kuongeza kizazi cha 
waumini. Ikiwa hivyo ndivyo basi wao ndio wa kwanza kutekeleza 
wito huu katika nafsi zao. Kutoka kwa Amirul-Mu’minin : “Si-
kumuomba Mola Wangu watoto wenye nyuso nzuri wala sikuomba 
watoto wenye maumbo mazuri lakini nilimuomba anipe watoto we-
nye kumtii Mwenyezi Mungu, wenye kumuogopa Mwenyezi Mun-
gu ili ninapowatazama, jicho langu liburudike.”98 

Na kwa hiyo tunakuta kwamba alipofariki Fatma Zahra  al-
imwambia ndugu yake Aqil, naye alikuwa anajua nasaba za Waara-
98  Biharul-An’war, Juz. 101, uk. 98.
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bu: “Niposee mwanamke aliyezaliwa na mashujaa ili anizalie kijana 
atakayekuwa ni mwenye kumnusuru mtoto wangu Husein.” Ndipo 
akamuonyesha Ummul-Banina, Fatmah binti Hizam al-Kilabiyyaa, 
na huyu baba zake na babu zake walikuwa ni kati ya mashujaa wa 
kiarabu wenye kujulikana kwa ushujaa.

Na kutoka kwa Imamu Zainul-Abidin  amesema: “Katika 
furaha ya mtu ni kuwa na kizazi kitakachomsaidia.” Na kutoka kwa 
Imamu Ridha  amesema: “Hakika Mwenyezi Mungu anapotaka 
kheri kwa mja hamfishi hadi amuonyesha watoto.”99  Na amepokea 
Isa bin Sheikh, amesema: Aliingia Hasan al-Askariy  kwetu waka-
ti tukiwa mahabusu, na nilikuwa namjua hapo kabla, akaniambia: 
“Una miaka 65,” na ilikuwa kama alivyosema, kisha akasema: “Je 
umeruzukiwa watoto?”  Nikasema: Hapana, akasema: “Eee Mwe-
nyezi Mungu mruzuku mtoto atakayekuwa msaada kwake, hakika 
msaada bora ni mtoto.” 

Kisha akasoma beti kwa kusema: “Mwenye kuwa na msaada an-
adiriki alichodhulumiwa. Hakika dhalili ni yule asiye na msaada.” 
Nikamwambia: Je, una mtoto? Akasema: “Ndio, naapa kwa Mwe-
nyezi nitakuwa na mtoto ataijaza ardhi usawa na uadilifu. Ama 
kwa sasa hivi sina.” Kisha akasema: “Huenda siku moja utaniona 
kana kwamba, watoto wangu ni wengi kama nywele nyeusi. Hakika 
Tamimi kabla ya kuzaa watoto wengi, alikaa muda mrefu naye aki-
wa mpweke baina ya watu.” 

Hakika kuwa na wake wengi kunatoa fursa kubwa ya kuzaa wa-
toto wengi na uzuri wa uangalizi wao, hiyo ni kwa sababu kuzaa kwa 
wingi na mfululizo kwa mke mmoja kunamzeesha na hakumwezeshi 
kuwa na uangalizi na malezi mazuri.

99 Al Wasaeel, Juz. 15, uk. 96.
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Upande Binafsi:

Imeshatangulia kuzungumzwa kwamba Maasumini  kwa kuzin-
gatia upande wao wa kibinadamu, na kwamba kuoa ni katika utamu 
ambao ameuhalalisha Mwenyezi Mungu, bali ameuumba kwa ajili 
ya mawalii wake waumini katika njia ya kipaumbele ukilinganisha 
na watu wengine, nayo ni miongoni mwa udhihirisho wa ukweli au 
utamu katika yasiyokuwa haramu. Na Ahlul-Bayt  na wao wa-
naishi baina ya watu kama binadamu, wana raghaba na matamanio 
kama waliyonayo watu wa kawaida, kinyume na anayeona kwamba 
wao ni sawa na waungu au mfano wa malaika. Walikuwa wanatumia 
raghaba na matamanio haya katika sehemu zake zililizohalalishwa 
na wala hilo halidhuru utukufu wao au umuhimu wa nafasi zao, bali 
ni moja ya vielelezo vya utu uliotukuka kwao katika maisha yao.

WAKE VIJAKAZI:

Kisha muonekano unaotusimamisha katika maisha ya ndoa ya  Ahl-
ul-Bayt  ni wanawake vijakazi au kulingana na istilahi (mama wa 
watoto). Hiyo ni kwa sababu sisi tunakuta kwamba wake wa Maima-
mu , kuanzia na Imamu as-Sadiq , kati ya wale waliokadiriwa 
wawe ni mama wa Maimamu, walikuwa ni vijakazi waliomilikiwa.

Mama wa Imamu al-Kadhim  Hamida al-Muswafatu ni ki-
jakazi aliyenunuliwa na Imamu as-Sadiq , na alikuwa kwake 
kwa kumilikiwa na akamzalia idadi kadhaa ya watoto, mbora wao ni 
Imamu Musa bin Ja’far . Na mke wa Imamu al-Kadhim  ali-
kuwa ni kijakazi anayeitwa Takatum. Alimzaa Imamu Ali bin Musa 
Ridha . Na hali ni hiyo hiyo kwa Imamu Ridha . Alimuoa 
kijakazi anayeitwa Khayrazan al-Marsiyyah, akamzaa Imamu Mu-
hammad bin Ali al-Jawadi , kisha Imam al-Jawadi  alimuoa 
Samaana al-Maghiribiyyah, na akamzaa Imamu Ali al-Hadi , na 
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ambaye kwa nafasi yake alimuoa Saliyli au Hadithah, ambaye al-
imzaa Imamu Hasan al-Askari . Na mwisho, hakika mama wa 
Imamu Mahdi  na mke wa Imamu al-Askariy  vilevile ni 
kijakazi anayeitwa Narjisi. Yaani sisi tunakuta kwamba, sita kati-
ka Ahlul-Bayt  walikuwa wameoa vijakazi waliowamiliki kwa 
kuwanunua. Na jambo linaweza kuwa jepesi kama ingeishia kwa 
kuoa tu kwa ajili ya kujiburudisha, jambo hili wanalifanya wengi. 
Lakini ndoa hii kuwa ni kwa lengo la kuzaa, na kuzaliwa sita kati 
ya Maimamu  katika vizazi vya wanawake hawa ni jambo lin-
alopelekea kujiuliza, na angalizo, hususani tunaporejea kwenye 
mwanzo wa sehemu hii na tukarejea katika akili na athari ya kurithi, 
na rai ambayo tumeichagua katika twahara wa baba za Maasumini 
 na mama zao vilevile, na kwa kuongezea katika ambayo tunaya-
jua katika maelekezo ya Maimamu wenyewe kwa ulazima wa uch-
aguzi unaofaa kwa mke,  hakika mjomba ni mmoja wa mahusiano 
ya pande mbili. Ukiongezea na mkusanyiko wa mazingatio ambayo 
yanaangaliwa mara nyingi katika mfano wa haya.

Haionyeshi kwamba jambo lilikuwa linatokea kwa sadifa 
(ghafla) na bila ya angalizo, ambapo inaweza kutokea hilo katika 
hali au hali mbili. Ama katika sura hii ambayo tunaiona jambo lin-
aonyesha limekusudiwa au kwa uchache kuna uangalifu juu yake, 
hivyo basi ni zipi sababu zilizopo nyuma ya mwonekano huu? Tuna-
potafakari katika riwaya ambazo zinaelezea maudhui haya tunakuta 
mambo yafuatayo yanaambatana nazo:

1-	Kuondoa mazingatio ya kimakosa katika jamii:    

Hakika neno “ili kuinyanyua ndoa” linatukabili katika zaidi ya se-
hemu moja, nalo linabainisha falsafa ya kazi hii ambayo wanaifanya 
Maasumini . Hiyo ni kwa sababu Uislamu ulipokuja katika jamii 
ya Kiarabu, jamii hii ilikuwa imekusanya mkusanyiko wa ada mbal-
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imbali na mazoea kadhaa, ambayo ni kanuni zilizokuwa zikifuatwa 
na kuheshimiwa na jamii na kizazi baada ya kizazi. Mazoea yanayo-
husiana na watumwa na vijakazi, ikiwa ni pamoja na watu hao ku-
fanyiwa dhulma na kuondoa ubinadamu wao, yalikuwa yamegeuka 
kuwa kanuni ambayo haivunji isipokuwa kwa yule anayesifika kwa 
kwenda kinyume na ada. Na tofauti zilizothibiti baina ya makabila, 
kwa kuwa kabila hili liko juu na lile liko chini, kupitia kujifakhari-
sha kwa washairi, ilikuwa imegeuka kuwa ni aya zenye kutukuzwa 
ambazo hana shaka nazo yeyote. Na sio ajabu kukuta mtu asiye na 
uwezo wa kuidhibiti nafsi yake, na mwenye tabia mbaya katika 
mwenendo wake, lakini anabakia kuwa bora kwa sababu tu ni ku-
toka ukoo huu wa Makuraishi!

Uislamu ulipokuja kwa mafunzo yake matukufu ukaweka mpaka  
katika upande wa nadharia kwa mazingatio na mila hizi, ukaziondoa 
sawa iwe kwa maelekezo kuhusu usawa wa  binadamu katika asili ya 
kuumbwa, na kwamba utumwa ni kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu, 
au kwa kuweka vipimo vipya vya ubora visivyotegemea jinsia, rangi 
na kabila, bali vinategemea uwezo na juhudi za binadamu mahususi 
kwa mtu. Isipokuwa siasa za kimakosa zilizotokea baada ya Mtume 
 kufariki na hasa Bani Ummayya walipokamata hatamu za uta-
wala wa kisiasa katika ummah, zilirejesha mas’ala upya kwa kureje-
sha yaliyopo kwenye historia ya Ujahiliya, na mara ukazuka moto 
wenye mwamko mkubwa wa kasumba, huku mashairi ya mizozo 
na kujifakharisha ikichomoza mpaka katika kilele chake, na ikawa  
mila na ada hizo za kijahiliya zimerejea upya!

Ikawa Mwislamu mwenye tauhidi, mwenye uwezo, na mwenye 
ikhilasi kwa ajili ya kuinua neno la dini, anafukuzwa katika med-
ani, si kwa jingine lolote isipokuwa ni kwa sababu tu ni huria au 
si mwarabu, hadi alisema msemaji wao kwa Amirul-Mu’minin : 
“Ametushinda huyu mwanamke mwekundu dhidi yako ewe Amir-
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ul-Mu’minin, wafukuze!” Na hadi walizuiwa wasiokuwa Waraabu 
kuingia Madina! Na hadi kukawa na tabaka jipya linaloitwa huria, 
al-Hamrau na mengineyo!!

“Ilikuwa inatakiwa hawa huria katika daraja la kijamii wawe 
sawa na Waarabu katika nafasi, na hiyo ni kulingana na misingi ya 
kidemokrasia ambayo ililetwa na Uislamu na akaitangaza Mtume 
 katika hotuba mashuhuri ya Kuaga, nayo ndio ile misingi am-
bayo inafanya ubora wa watu usiwe kwa msingi wa asili au ukoo, 
bali ni kwa msingi wa uchamungu. Lakini ubora ni kitu kimoja na 
uhalisia ni kitu kingine. Zilipomalizika tu zama za Makhalifa waon-
gofu na jamii ya Kiislamu kumwaga Ali bin Abutalibi  ambaye 
inapokewa kwamba alikuwa akisema: “Hakuna ubora wa muung-
wana juu ya mtwana, wala mwarabu juu ya asiyekuwa mwarabu,” 
walianza Waarabu katika zama ya Bani Ummayya kuwatazama huria 
kwa mtazamo wa bwana na mtumwa. Na wakawa wanaamiliana nao 
kwa muamala usiokuwa na upole ambao amewaamrisha Mwenyezi 
Mungu na Mtume wake, bali kwa muamala duni ambao unaelezewa 
kuwa uko mbali na moyo wa Kiislamu na ulioepukana na misingi 
yake mitukufu ya kibinadamu. 

Walikuwa wanawaona ni jinsia duni isiyotofautiana na watum-
wa isipokuwa kidogo tu, au kama anavyosema Shabathi bin Rabii, 
mmoja wa vigogo mashuhuri vya udikteta vya huko Kufah: “Wao ni 
ngawira aliyowapa Mwenyezi Mungu.” Na mambo yalifikia katika 
daraja kwamba baadhi ya Waarabu walikuwa wanaona kuswali nyu-
ma yao si unyenyekevu kwa Mwenyezi Mungu. Bali mambo yalifikia 
kwa Shaabi Kadhi wa mji wa Kufah katika ukhalifa wa Umar bin 
Abdul-Azizi kueleza wazi kwamba huria waliuchukia msikiti hadi 
wakauacha. Wakauona ni mbaya zaidi kuliko kanisa. Na kwa sababu 
hii hatupatwi na mshangao wakati tunaposikia kwamba katikati ya 
karne ya pili kulikuwa na msikiti huko Kufah unaitwa ‘Msikiti wa 
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Huria’, ambao Khudaa Bakhish anapouelezea anaelemea kwenye 
dhana kwamba wao walilazimika kuswali Swala zao humo baada ya 
kuona kasumba za Waarabu dhidi yao. Hawakuwa wanawaruhusu 
wao hata kufanya ibada katika msikiti mmoja.”100 

Uislamu ulitiwa doa kwa njia ya nyuma, kiasi kwamba ikawa mwe-
nye kujipamba kwa vazi la dini, bali mwenye kuvaa vazi la ukhalifa 
anaukhalifu katika kanuni ndogo kabisa za usawa. Na jibu la mageuzi 
haya linahitajia kitendo, ukiongezea na maelekezo, kama alivyofanya 
Mtume wa Mwenyezi Mungu  katika suala la kumuozesha Zayd 
bin Harithi, aliyekuwa huria wake kwa Zainab binti Jahshi mtoto wa 
shangazi yake, na Zayd alikuwa ni kijana wa Mtume wa Mwenyezi 
Mungu na huria wake, wakati ambapo Zainab binti Jahshi alikuwa 
ameshapata utukufu wa kifamilia katika pande zake, kwani yeye ni 
Asadiyyah kwa upande wa baba na ni Hashimiyyah katika upande wa 
mama. Pamoja na hivyo Mtume  alimuozesha ili kuinyanyua ndoa, 
yaani ili mazingatio haya ya kijamii yasiwe ni kikwazo kwa watu kiasi 
cha watu kukataa kuozesha kutokana na vigezo hivyo. 

Na sisi tunakuta maelezo ya maana hii katika tamko ambalo 
limepokewa kutoka kwa Imamu as-Sajad . Hiyo ni kwa saba-
bu Imamu as-Sajad aliacha huru kijakazi wake na kisha akamuoa. 
Na kwa kuona kwamba Khalifa wa Bani Ummayya Abdul-Maliki 
bin Mar’wan bado angali anaishi katika hali ya mazingatio ambayo 
tumeshayazungumzia, alipata fursa ya kumkosoa Imamu .

Kutoka kwa Zayd bin Hatimu amesema: Abdul-Maliki bin 
Mar’wan alikuwa na mpelelezi huko Madina anayemwandikia 
matukio yanayotokea humo, na kwamba Ali bin Husein  alim-
wacha huru kijakazi wake kisha akamuoa. Mpelelezi akamwandikia 
hayo Abdul-Maliki, na Abdul-Maliki akamwandikia ujumbe Ali 
: “Ama baada, imenifikia habari ya kumuoa kwako huria wako, 
100 Hayatu Shiiri Fiyl-Kufah 169 / Dr. Yusufu Khalifa.
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na nimeshajua kwamba kulikuwa na anayekufaa katika Makurai-
shi ambaye utatukuka kwaye katika ukwe na kumzalisha watoto. 
Hujaangalia katika nafsi yako wala hujabakisha kwa ajili ya kizazi 
chako, wasalaam.”

Ali bin Husein  akamwandikia kumjibu: “Ama baada, im-
enifikia barua yako unanikemea kwa kumuoa huria wangu na unadai 
kwamba kulikuwa na wanawake wa kikuraishi ambao ningeweza 
kutukuka kwao kwa ukwe na kunizalia watoto.  Hakika hakuna 
mwenye daraja kuliko Mtume wa Mwenyezi Mungu  wala mwe-
nye kumzidi katika ukarimu. Hakika (huria) alikuwa ni katika miliki 
yangu, ametoka kwangu – Mwenyezi Mungu Mtukufu ametaka - ka-
tika jambo ambalo kwalo nimetaka thawabu Zake, kisha nikamreje-
sha kwa mujibu wa Sunnah yake . Na yeyote ambaye ni mtukufu 
katika dini ya Mwenyezi Mungu hapunguzi lolote katika amri Zake. 
Na Mwenyezi Mungu amemnyanyua kwa Uislamu yule aliyekuwa 
duni na amekamilisha kwake upungufu na akaondoa uduni, hivyo 
hakuna uduni kwa mtu Mwislamu. Hakika uduni ni uduni wa kija-
hiliya, wasalamu.”

Aliposoma barua akamtupia mwanawe Sulaiman, naye akai-
soma, akasema: “Ewe kiongozi ni utukufu ulioje aliojifakharisha 
kwako Ali bin Husein!” Akamwambia: “Ewe mwanangu usiseme 
hayo hakika ni ndimi za Bani Hashim ambazo zinapasua majabali na 
zinachota katika bahari yake, hakika Ali bin Husein ewe mwanangu 
ananyanyuka mahala ambapo wanateremka hadhi watu wengine.”101 
– Tazama tofauti baina ya mantiki ya ubaguzi wa kijahiliya na man-
tiki ya usawa wa kiujumbe.
2-	Kuwa tayari kushikamana na Maimamu:
Ambayo yamethibiti katika historia ni kwamba hawa vijakazi wali-
kuwa wasafi na wameteuliwa. Imeshatangulia kwamba tumebaini-
101  Biharul-An’war, Juz. 46, uk. 164.
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sha katika sehemu ya wake wengi, kwamba  Maasumini  wa-
likuwa na wake wengi kati ya vijakazi na waungwana, isipokuwa 
sisi tunaona kwamba kuanzia kwa Imamu as-Sadiq  wanawake 
wenye utukufu, wazuri na wateule kwa Maimamu walikuwa ni vi-
jakazi pamoja na kuwepo waungwana ambao baadhi yao ni kati ya 
wenye utukufu wa kifamilia wenye kusifika – kulingana na vipimo 
vilivyoenea wakati huo – isipokuwa ni kwamba hawa vijakazi ndio 
ambao walikuwa ni mahususi kwa kubeba Maimamu Maasumini 
. 

Inaongezewa katika hilo kwamba ni juu yetu tuelewe vizuri 
maana ya vijakazi. Hakika kinachofahamika kwao kutoka kwa watu 
kinawakilisha maana halisi ya neno hili. Hiyo ni kwa sababu kin-
achofahamika katika akili kuhusu kijakazi ni wale vijakazi weusi 
wanaotumikishwa katika kazi na shughuli ambazo hazina heshima 
nzuri kwao, au wale wanawake ambao  wanahama kutoka kwa mwa-
naume kwenda kwa mwingine kwa ajili ya starehe na jimai. Na ufa-
hamu huu ingawa unawezekana isipokuwa ni katika upande ulioe-
nea katika vitabu vya fasihi, sio kwamba vijakazi wote walikuwa 
katika aina hii, hakika sisi tunakuta wengi kati ya hawa wanawake 
walikuwa ni kutoka katika nyumba tukufu katika jamii zao, lakini 
kufuatana na mazingira ya vita na yanayojiri miongoni mwa kuteka 
wanawake, utekaji huu haukutofautisha baina ya wanaotoka katika 
nyumba tukufu na wasiokuwa hao, bali huenda wanawake wanao-
toka katika nyumba tukufu kijamii walikuwa wako karibu zaidi na 
kutekwa na ngawira kuliko wasiokuwa wao, kwa kuangalia kuwa 
wanaume wa nyumba hizi walikuwa ni viongozi wa kisiasa au wa 
kijeshi katika jamii ambazo  zilifunguliwa na Waislamu. Hivyo wa-
naume hawa walikuwa wanauliwa au wanashindwa katika vita hivi, 
wakati ambapo wake zao na mabinti zao wanachukuliwa mateka, na 
wanachukuliwa kama ngawira na vijakazi. 
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Na huenda sisi tunakuta katika kisa cha mabinti wawili wa 
Yazdegerd ukweli ulio wazi katika maana hii. Hiyo ni kwa sababu 
jeshi la Waislamu lilipolishinda jeshi la Kiajemi na kuiteka tawala ya 
Uajemi lilichukua ngawira ya vitu vingi, na miongoni mwa hayo ni 
wale wanawake ambao walitekwa. Na kulingana na ada inayofuat-
wa, hakika wao wanakuwa watumwa na wanaingia katika miliki ya 
Waislamu. Isipokuwa Amirul-Mu’minin  kama ilivyotangulia, 
alibainisha kwamba hawa mabinti wawili ni mabinti wa Mfalme. Na 
kulingana na mafunzo ya Kiislamu ya kuwakirimu watu watukufu 
ambao zama imewafanyia hiyana,102  aliwaacha huru wale wa fungu 
lake na fungu la Bani Hashim, na Waislam wakawaacha huru ku-
fuatana na mafungu yao. Imamu  akawapa hiyari ya kuchagua, 
mmoja wao akamchagua Imamu Husein  na baadaye akawa ndio 
mama wa Imamu as-Sajadi , na alifariki siku chache baada ya 
kujifungua akiwa katika damu ya uzazi. Na mwingine alimchagua 
Muhammad bin Abu Bakr, na akamzaa Qasim bin Muhammad bin 
Abu Bakr. Na wanahistoria wanasema hakika watu walikuwa wana-
chukia kuwazalisha vijakazi kwa kuogopa kizazi chao kutokuwa safi 
hadi alipozaliwa Zainul-Abidin  na Qasim bin Muhammad bin 
Abu Bakri. Watu wakaona kuwa wa kwanza kuwa ni mbora wa watu 
baada ya baba yake kwa elimu, maarifa na uchamungu, na wakaona 
kwa huyu wa pili mwanachuoni wa fikihi kati ya mafakihi wakubwa. 
Basi wakapenda kuwazalisha.

Bali pengine ikasemwa kwamba sababu za kurithiana zitakuwa 
katika kutumikia mtoto huyu ambaye anatokana na watu wawili, 
ambapo maulamaa wamethibitisha kwamba ada ni mtoto kubeba 
muhtasari wa mazuri na nukta za nguvu kutoka pande mbili. Na 
huenda Hadithi ambazo zinaelekeza kuoa nje ya familia moja na 
kuchagua kutoka katika familia nyingine kwa kuzingatia kuwa hali 
102 � Imekuja katika Hadithi: Wakirimuni watu watatu: Tajiri aliyefilisika, mtukufu wa watu 

aliyedhalilika, na mwanachuoni aliyepotea baina ya majahili.
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hiyo inapelekea kuzaa watoto zaidi na inasaidia zaidi katika afya ya 
mwili, na upevu wa kiakili, huenda hadithi hizi zinajumuisha pia 
kuoana pamoja na watu wengine kwa muunganiko wa madhumuni, 
na hivyo kuunga mkono tuliyoyataja mwanzo.

Na tunaona jambo hili wazi tunapoona kwamba Maasumini 
miongoni mwa Ahlul-Bayt  ni kati ya ambao mama zao ni vijaka-
zi na walikuwa katika daraja ya juu zaidi ya elimu na maarifa katika 
upande wa kiakili, uchamungu na utulivu, na katika mwenendo, bali 
walikuwa katika zama zao ni Maimamu kwa maana zote za neno, na 
wala hatuwezi kupata kwa mmoja wao kuteleza katika kauli au kosa 
katika kitendo. Na hii ni kwa kuongezea umaasumu ambao tunautar-
ajia kwao . Hiyo inatuongoza kwamba hakika hazikuwepo athari 
mbaya katika maisha yao kutokana na kurithi kutoka kwa mama zao, 
na hiyo ni miongoni mwa yanayoonyesha kwamba mama zao wali-
kuwa katika kiwango cha juu katika dini na tabia njema. 

Na umekwishapita utafiti wa upande huu katika utangulizi wa 
sehemu hii. Na tuchukue mfano mmoja naye ni Narjisi, mama wa 
Imamu Mahdi , na ni maarufu na dhahiri kwamba yeye ni kijakazi 
aliyenunuliwa kwa ajili ya Imamu Hasan al-Askariy , isipokuwa 
uhalisia unaonyesha kwamba alikuwa ni katika familia ya Yushua 
bin Nun, na kutoka katika familia kongwe na tukufu huko Roma, 
isipokuwa yeye alitekwa na Waislamu na akauzwa kama kijakazi.103

3-	Sio sharti mke kuwiana na mume:

Kama tukiangalia katika Hadithi ambazo zinabainisha sifa za mke 
anayetakiwa kisharia, tungekuta kwamba hazishurutishi kuwiana 
mke na mume na kuwa kwake ni kutoka katika tabaka moja pamoja 
naye, na hili ni tawi la yaliyotangulia, na kwamba tumelisema ka-
tika kuondoa mazingatio ya kijamii. Na hii inamaanisha kuwa yal-

103 Biharul-An’war, Juz. 51, uk. 6.
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iyosemwa kuwa wake wa Nabii  na mama wa waumini ni wa-
nawake bora zaidi na kwamba hapakuwepo katika uso wa ardhi aliye 
bora kuliko wao, kama ilivyo kwa al-Fakhru Razi, hilo halijathibiti 
si kwa kuanza wala si kwa historia, halijathibiti hilo katika sira yao. 

Na ikiwa Khadija binti Khuwaylid  ni kati ya Mabibi wanne 
wa peponi  kama ilivyotangulia katika hadithi iliyotangulia, hiyo 
imethibiti kwa kupokewa tamko juu ya utukufu wake na haivuki 
kwa mwinginewe isipokuwa kwa dalili na hakuna dalili hapa. Na 
hii ni kwa kuongezea katika ambayo yatakuja utajo wake katika 
Qur’ani tukufu ya kuwatuhumu wao kwamba baadhi yao nyoyo zao 
zilielemea upande usio wa haki na wakasaidiana dhidi ya Mtume 
wa Mwenyezi Mungu , na kwamba walitishiwa kupewa talaka na 
walitengwa kwa muda fulani. Yatakuja hayo chini ya anwani ya ‘wa-
nawake wenye kukhalifu.’

Na hadithi mashuhuri: “Muumini mwanaume anamfaa muumi-
ni mwanake,” sio tu kwamba haionyeshi juu ya ulazima wa kulin-
gana bali inaonyesha juu ya kutolingana, kwani inafuta mazinga-
tio mengine na inaona kwamba imani yenyewe ni kigezo tosha cha 
kumuoa muumini mwanamke, kama ambavyo inathibitisha kufaa 
kwa muumini mwanaume kabla ya kuzungumza juu ya kufaa kwa 
muumini mwanamke.

Na hii hata kama haiko wazi kuhusu yaliyo baina ya watu wa 
kawaida, lakini iko wazi kuliko jua katika yanayohusiana na Mana-
bii  na Mawasii. Nabii Muhammad  alioa wanawake kumi na 
watano, miongoni mwao ni Khadija binti Khuwaylid, isipokuwa 
hakuna hata mmoja miongoni mwao anayedai kuwiana kwake na 
Mtume . Itawezekana vipi naye ndio kiumbe bora zaidi? Cha juu 
kabisa ambacho kinaweza kusemwa katika nyanja hii ni ukaribu 
wao na chanzo kikuu cha tabia njema. Na mwema miongoni mwao 
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ni mwenye kufuata nuru katika nuru yake. Ila haiwezekani kuwi-
ana mmoja wao na Mtume . Na hali ni hiyo hiyo kuhusiana na 
Maimamu .104

Na hii huenda inafasiri maneno ya Imamu al-Hadi  yali-
yopokewa kutoka kwake: “Kama asingetuozesha ila kwa wenye ku-
wiana na sisi tu, basi asingetuozesha yeyote.”105  Na kwa kujengea 
juu ya hayo, hivyo hakuna vijakazi wala waungwana wanaowiana na 
Maasumini , kwa sababu sisi tunaitakidi juu ya ubora wa hawa 
juu ya wale. Na hivyo hakuna tofauti katika kuwa mke ni kijakazi au 
ni muungwana kuhusiana na Ma’asumu kwa sababu wote hawawiani 
naye isipokuwa mwenye kuvuliwa kama ilivyotangulia haya na kwa 
kuongezea yaliyotangulia katika maana ambayo tumeichagua katika 
kuwaelezea vijakazi.

Wanawake Waasi na Wapinzani:

Hapa kuna muonekano mwingine anaouona mwanahistoria mwenye 
kufuatilia maisha ya Ahlul-Bayt , nao ni kuwepo wanawake we-
nye kuwakhalifu katika itikadi na utamaduni. Sisi tunamuona Juu-
dah binti al-Ash’athi mke wa Imamu Hasan , naye si kwamba 
hakuwa ni mwenye kumuafiki tu, bali hakika yeye alimpa sumu na 
kumuuwa kwa kukubali njama ya Muawiya bin Abu Sufiyan. Na 
inatosha kujua kiwango cha uasi ambacho kilikuwepo kwa huyu 
mwanamke kwa Imamu, kiasi kwamba alimpa sumu.

Kama ambavyo tunakuta katika maisha ya Imamu as-Sajad na 
Imamu al-Baqir ,106 kwamba walikuwa na wake kutoka kwa 

104 �Haya kwa kumuondoa Fatmah Zahra  ambaye imepokewa kuhusiana na utukufu 
wake hadithi maalum ambapo imepokewa kwamba kama si Ali  Fatima  asinge-
pata anayewiana naye.  

105 BiharulAn’war, Juz. 50, uk. 178.
106 Wasailu Shia, Juz. 14, uk. 435.
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Shaybaniyyah na Thaqafiyyah,107 na Imamu al-Baqir alikuwa an-
ampenda mke wake wa Thaqafiyyah kama ilivyotangulia   katika 
kurasa zilizotangulia,  isipokuwa wao Shaybaniyyah na Thaqafiyyah 
walikuwa na rai ya Makhawariji, na walikuwa wanamchukia Amir-
ul-Mu’minin  hivyo wakawataliki. Na jambo lile lile tunalikuta 
katika maisha ya Imamu al-Jawadi  ambapo Ummul-Fadhil binti 
al-Maamun mke wa Imamu al-Jawadi alikuwa na ghera sana kwa 
Ummu Ridha , naye ni kijakazi, na alikuwa hafichi chuki yake 
kwa mume wake kutoka kwa baba yake Maamun.

Na ambacho kinadhihiri ni kwamba jambo hili halikuwa mahu-
susi tu kwa Maimamu Maasumini  bali lilikuwa ni balaa kwa 
Manabii  pia, ambapo sisi tunasoma katika Qur’ani Aya zinazoa-
shiria kwenye mas’ala haya katika Sura Tahrim: 

ُ مَثلًَا للَِّذِينَ كَفرَُوا امْرَأتََ نوُحٍ وَامْرَأتََ لوُطٍ ۖ كَانتَاَ تحَْتَ عَبْدَيْنِ مِنْ  ضَرَبَ اللَّه
ِ شَيْئاً وَقيِلَ ادْخُلَا النَّارَ مَعَ  عِباَدِناَ صَالحَِيْنِ فخََانتَاَهمَُا فلَمَْ يغُْنيِاَ عَنْهمَُا مِنَ اللَّه

اخِليِنَ الدَّ

“Mwenyezi Mungu amewapigia mfano waliokufuru mke wa Nuhu na 
mke wa Luti. Walikuwa chini ya waja Wetu wema wawili miongoni 
mwa waja Wetu. Lakini wakawafanyia hiyana, nao wasiwafae kitu. 

Na ikasemwa: Ingieni Motoni pamoja na wanaoingia.”  
(at-Tahriim; 66:10) 

Na kauli ya wakawafanyia hiyana haimaanishi hiyana ya ndoa 
kama ambavyo inaweza kufahamika katika akili za baadhi, hilo ni 
suala ambalo Mwenyezi Mungu amewaepusha Manabii wake kupata 
balaa kwalo katika wake zao, bali inamaanisha waliwakhalifu katika 
itikadi na dini. Imepokewa kwamba hiyana yao ilikuwa ni unafiki na 
107  Vilevile inapokewa kwamba Imamu Hasan  alikuwa na mke vilevile aliyekuwa ana-

jiepusha na Amirul-Muuimina  akamtaliki.
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kuficha kwao ukafiri na kusaidia kwao dhidi ya Mitume wawili. Mke 
wa Nuhu aliiambia kaumu yake kwamba Nuhu ni kichaa, na mke wa 
Luti alikuwa akiwafahamisha kuwasili kwa mgeni Ibrahim, na wala 
haijuzu hiyana yao kuwa ni katika kufanya uchafu. Kutoka kwa Ibn 
Abbasi: “Hakika hajafanya zinaa mke wa Nabii katu, na imesemwa 
hiyana yao ni katika dini.108 Na vile vile inayoyaashiria Aya tukufu 
katika Sura Tahrim: 

فَ  ُ عَليَْهِ عَرَّ ا نبََّأتَْ بهِِ وَأظَْهرََهُ اللَّه وَإذِْ أسََرَّ النَّبيُِّ إلِىَٰ بعَْضِ أزَْوَاجِهِ حَدِيثاً فلَمََّ
ذَا ۖ قاَلَ نبََّأنَيَِ الْعَليِمُ  ا نبََّأهَاَ بهِِ قاَلتَْ مَنْ أنَْبأَكََ هَٰ بعَْضَهُ وَأعَْرَضَ عَنْ بعَْضٍ ۖ فلَمََّ

 الْخَبيِرُ 
هُ  َ هوَُ مَوْلَا ِ فقَدَْ صَغَتْ قلُوُبكُُمَا ۖ وَإنِْ تظََاهرََا عَليَْهِ فإَنَِّ اللَّه إنِْ تتَوُباَ إلِىَ اللَّه

لكَِ ظَهِير ئكَِةُ بعَْدَ ذَٰ  وَجِبْرِيلُ وَصَالحُِ الْمُؤْمِنيِنَ ۖ وَالْمَلَا
عَسَىٰ رَبُّهُ إنِْ طَلَّقكَُنَّ أنَْ يبُْدِلهَُ أزَْوَاجًا خَيْرًا مِنْكُنَّ مُسْلمَِاتٍ مُؤْمِناَتٍ قاَنتِاَتٍ 

تاَئبِاَتٍ عَابدَِاتٍ سَائحَِاتٍ ثيَِّباَتٍ وَأبَْكَارًا 

“Na Nabii alipomwambia mmoja wa wake zake jambo la siri. Basi 
alipolitangaza yule mke, na Mwenyezi Mungu akamdhihirishia 

Mtume, akamjulisha sehemu na akaacha sehemu nyingine. Alipom-
wambia hayo, huyo mke akasema: Nani aliyekwambia haya? Mtume 

akasema: Kaniambia Mjuzi Mwenye habari. Kama nyinyi wawili 
mtatubia kwa Mwenyezi Mungu, basi nyoyo zenu zimekwishaele-
kea kwenye haki. Na mkisaidiana dhidi yake Mtume, basi hakika 

Mwenyezi Mungu ndiye kiongozi wake na Jibril na waumini wema, 
na zaidi ya hayo malaika pia watasaidia. Akiwapa talaka asaa Mola 
Wake akampa wake wengine badala yenu ninyi, walio bora kuliko 
nyinyi wanyenyekevu, waumini, watiifu, waliotubu, wenye kushika 

ibada wafanyao kheri, wajane na wanawali.” (66: 3 – 5).

108 Tafsiri al-Kabiir ya Raziy, Juz. 30, uk. 50.

08_16_Maisha_23_November_2016.indd   122 11/23/2016   12:37:32 PM



123

MAISHA BINAFSI YA AHLUL BAYT (AS)

Hakika Aya zinaashiria katika kutumbukia wake wawili wa 
Mtume  Aisha na Hafsa kwa Maria al-Qibtwiya, Mama wa Ibra-
himu katika kadhia ya asali, au Mtume kuwa naye katika siku ya 
mmoja wao, kulingana na ikhitilafu za riwaya. Hakika zinaonesha 
kwamba wao walikuwa katika hali ya kusaidiana kutoa siri kati ya 
siri zake, na pia zinaonesha hatua ya Mtume  baada ya kukasirika 
katika hali hiyo, na kuwahama kwake wake zake na kuwatishia ku-
wapa talaka. Bali na uchochezi wao kwa kufananishwa msimamo 
wao na msimamo wa wanawake wawili wa Nuhu na Luti.109

Na katika maudhui haya vilevile tunarejesha katika akili yale am-
bayo tumekwishayachambua katika mas’ala ya wake wengi, kuwa 
sababu ya kisiasa ni moja ya sababu ambazo zimepelekea jambo hili, 
ndoa kwa lengo hili inabakia inakabiliwa na kutoafikiana, ambapo 
mume anaangalia katika maslahi hayo kabla ya kumwangalia mke. Na 
makusudio ya kabla yake ndio msingi wa mahusiano katika upande 
huu kupitia ndoa kabla ya kuangalia nani atakuwa mke. Na umek-
wishapita utafiti wa nyanja hii hapo awali, ukiongezea kwamba mke 
katika mfano wa ndoa ya aina hii haijuwi thamani halisi ya mume, 
tumepata kwamba heshima ya baadhi ya wake wa Mtume  ni duni 
kuliko heshima ya wengi miongoni mwa wanaume na wanawake 
kati ya Waislamu. Na hali ni hiyo hiyo kuhusiana na Maasumini , 
vinginevyo namna gani inawezakana kufasiri malalamiko ya baadhi 
ya wake zake  kwa baba zao? Na Mtume  ndio kiumbe bora 
zaidi na mtukufu zaidi na kiumbe mkarimu mno?

Hakika hayo hayakuwa ni yenye kutokea kwa mke anayejua ha-
dhi ya Mtume au Imamu, na kwa hiyo tumekuta kwamba alipopati-
kana mwanamke huyo, ni namna gani alimheshimu Mtume  hadi 
akawa ni bibi mbora wa wanawake wa kaumu yake? Na vilevile 
hakika kukutana wanawake hawa kwa Mtume  na Maasumini  
109 Surat-Tahrim: 3.
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na mahusiano yao nao kwa mafungamano ya ndoa haimaanishi ku-
pewa teketi ya wema wa mwisho kwao, bali hiyo inamaanisha ku-
wepo uwezekano kwao wa kuwa watukufu na wenye hadhi kubwa. 
Hiyo ni kwa sababu mwanadamu kwa kiwango anachokaribia katika 
chanzo cha nuru ndivyo anavyopata mwanga wa kuangazia katika 
njia ikiwa ana uwezo na moyo wenye kuelewa, vinginevyo kuwa 
mwanaume au mwanamke aliye karibu na Mtume haimaanishi kuwa 
mwema, achilia mbali kuwa mbora wa viumbe. 

Hakika kama tulivyokuta katika Maswahaba zake  kuna watu 
kama vile Ali  Salman, Miqdad, na mfano wao , pia tume-
kuta wanafiki ambao Qur’ani tukufu imeashiria kwao kwa kauli 
yake: “Na miongoni mwa mabedui walio pembezoni mwenu wamo 
wanafiki na katika wenyeji wa Madina wako waliobobea katika un-
afiki”, haya ni licha ya kwamba wao wanasikia maneno ya Mtume 
na wanatangama naye na wanaona vitendo vyake na Sunnah zake.

Na sisi tunafaradhisha umaasumu wa Maasumini  na sio 
umaasumu wa anayefungamana nao miongoni mwa wanawake. Na 
kama tukitafakari katika sira ya wanawake hao tunakuta baina yao 
kuna hali za ghera za kukhalifu, kama inavyonukuu historia. Baina 
ya Ummul-Muuminina Aisha na Ummul-Habiba  kulikuwa na 
ugomvi kiasi cha mtu kufurahia msiba wa adui yake. Ummul-Habi-
ba binti Abu Sufiyani mke wa Mtume alituma kwa Aisha kondoo ali-
yechomwa baada ya kuuliwa Muhammad bin Abu Bakri huko Misri, 
na alimchoma katika ngozi ya punda. Hiyo ni kwa sababu Ummul-
Habiba aliitakidi kwamba Muhammad alishiriki katika kuuliwa 
Uthman. Aisha akasema: “Mwenyezi Mungu amlaani mtoto wa 
malaya, wallahi sintokula nyama ya kuchoma abadani.”

Na historia imenukuu kwamba baadhi ya wake zake  walimu-
onea wivu Maria alipomzaa Ibrahim kwa Mtume , bali na kuliku-

08_16_Maisha_23_November_2016.indd   124 11/23/2016   12:37:32 PM



125

MAISHA BINAFSI YA AHLUL BAYT (AS)

wa na vita baina yao! Katika kitabu al-Ijabah imeandikwa kwamba: 
“Hakika Aisha alishika kichwa cha Sauda binti Zam’ah baada ya 
kumsikia anasoma mashairi aliyofahamu kwayo kuwa ni uchochezi 
kwake na kwa Hafsa. Hafsa akamsaidia, akaja Ummu Salama naye 
akamsaidia Sauda.”

Na katika wake wa Imamu as-Sadiq  tunakuta kwamba 
Ummu Is’haq alinyoa nywele za kijakazi wa Imamu  kwa ku-
muonea gere, na hiyo ni katika Hijja, kwa kuwa Imamu alimpenda. 
Na tunakuta Ummul-Fadhil mke wa Imamu al-Jawad  daima ali-
kuwa na ghera (wivu) na malalamiko kwa mama wa Imamu al-Hadi 
 naye ni kijakazi, na kulingana na mawazo yake kijakazi ni wa 
daraja la chini kijamii kuliko yeye, hivyo ni vipi yeye anapendwa 
zaidi na Imamu ?

Na huu ni upande mmoja tu wa sura, vinginevyo kuna pande ze-
nye kuchanua zaidi za wake zao , zinaashiriwa na hadithi zilizo-
pita katika fadhila za Khadija  na za mke wa Imamu as-Sajad na 
ambaye alikuwa mkweli hajapatikana katika familia ya Hasan mwa-
namke mfano wake, kama alivyomuelezea Imamu as-Sadiq  au 
Ummu Faruwah110 mjuzi ambaye alikuwa anatufu Kaaba, mmoja wao 
akataka kumsahihisha akasema: “Hakika sisi hatuhitajii elimu yako.”

Na kama tukifuatilia nyanja hii basi tungerefusha kwa sababu 
ndio asili, bali tumetaja utafiti uliotangulia kwa sababu ni wa pe-
kee katika upande mmoja, na katika upande mwingine ili tubainishe 
kwamba Maasumini  walikuwa wanaamiliana pamoja na uhali-
sia, wanakabiliana na aina hii katika mambo, na mambo yao yote 
hayakuwa ndani ya uzio wa ghaibu.

110 � Ummu Faruwah binti al-Qasim bin Muhammad bin Abu Bakri mama wa Imamu as-
Sadiq  na nafasi yake imepokewa kutoka kwa as-Sadiq  aliposema:  “Abu Bakri 
amenizaa mara mbili.” Ambapo nasaba yake kwa baba yake inamalizikia kwa Abu 
Bakri , na vilevile nasaba yake kwa mama yake ambapo mama yake ni Asmai binti 
Abdur-Rahmani bin Abu Bakri.
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SEHEMU YA TATU

VIPI NA NAMNA GANI WANAVAA?

Ni msingi upi unaofuatwa katika yanayohusiana na sira ya Ahl-
ul-Bayt  katika mas’ala ya mavazi, kama njia kati ya njia 

za maingiliano ya kijamii? Je, asili ni kujikwatua na kujipamba, 
isipokuwa katika hali chache zinazolazimishwa na mazingira maal-
umu yanayopelekea dhiki kudhihirisha hali ya kujinyima? Au asili 
kwao ni kujinyima na kuidhihirisha, na hadithi za kujikwatua zina-
chukuliwa katika hali chache za dharura?

Hakuna shaka kwamba kuna aina mbili za riwaya ambazo zi-
naelezea sira yao, na tunaweza kukuta riwaya zinazoelezea njia 
mbili katika maisha ya baadhi yao. Inapokewa kutoka kwa Mtume 
 kwamba alikuwa anavaa nguo za kawaida na wakati mwingine 
zinakuja riwaya kwamba alikuwa anapenda kujikwatua, ni sawa iwe 
katika mavazi au katika mwonekano binafsi, na hali ni hiyo hiyo 
kwa Amirul-Muuiminina . Asili ni ipi katika mas’ala haya, na ni 
riwaya zipi zinatawala nyingine?

Hakika sisi tunarejesha katika akili zetu ambayo yametajwa ka-
tika utangulizi kwamba kutokuwa wazi njia ya msingi ya maisha 
ya Ahlul-Bayt , na misingi ya jumla ya sira yao kwa baadhi ya 
Waislamu, jambo hili limefanya kadhia kuwa katika wepesi mkubwa 
kiasi kwamba mtu anaweza kufuata njia ambayo anaipendelea ka-
tika maisha yake na wala hakosi njia katika kutoa dalili juu yake 
kupitia riwaya na historia. Ikiwa ni katika watu watanashati na wa 
kujikwatua hakika atategemea rundo hilo la riwaya zinazotia mkazo 
juu ya upande huu. Na baadhi ya wengine miongoni mwa watu wa 
kujinyima wanataka msaada kutoka katika rundo jingine, kwa hiyo 
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inapasa tujue msingi katika riwaya hizi ni upi na nadra chache ni ipi. 
Kabla ya hayo inapasa kueleza makundi yote mawili ya riwaya:

KUNDI LA KWANZA:

Kutoka kwa Mtume : “Hakika mimi navaa nguo ngumu na na-
kaa juu ya ardhi, nalamba vidole vyangu na napanda punda bila ya 
tandiko na nabeba abiria, hivyo mwenye kuchukia Sunnah yangu 
basi sio katika mimi.” Na amesema  akimwambia Abu Dharr : 
“Ewe Abu Dhari! Vaa nguo ngumu katika mavazi na zilizochakaa 
miongoni mwa nguo ili kujifakharisha kusipate njia kwako.”

Na Amirul-Mu’minin  anazungumzia juu yake: “Na alikuwa 
 anakula juu ya ardhi na anakaa mkao wa watumwa, na anashona 
viatu vyake kwa mikono yake na anatia viraka nguo zake kwa miko-
no yake.”111 

Na ama Amirul-Mu’minin  alionekana amejifunga shuka 
chakavu lenye viraka akaambiwa kuhusu hilo, akasema: “Kwalo 
moyo unanyenyekea na kwalo nafsi inakuwa dhalili na kwalo wan-
aiga waumini.”112

Ama Zainul-Abidin  alikwishatoka na nguo nzuri akarejea 
haraka akasema: “Ewe kijakazi rejesha nguo zangu, hakika nime-
tembea na nguo zangu kana kwamba mimi sio Ali bin Husein.” Na 
kutoka kwa Imamu as-Sadiq  alionwa na Muhammad bin Husein 
bin Kathir amevaa joho la sufi baina ya mashati mawili mazito, aka-
muuliza kuhusu hilo, akasema : “Hakika mimi nilimuona baba 
yangu anavaa hivi na hakika sisi tunapotaka kuswali tunavaa nguo 
zetu zilizo ngumu zaidi.”113 
111 Mizanul-Hikmah, Juz. 8, uk. 474.
112 Hadithi kutoka katika Mizanul-Hikmah, Juz. 8, uk. 474.
113 Biharul-An’war, Juz. 76, uk. 314.
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Na kutoka kwa Abu Ubaad  amesema: “Hakika Ridha   
ilikuwa kukaa kwake wakati wa kiangazi ni juu ya hariri na katika 
masika ni juu ya ardhi, na vazi lake ni nguo ngumu, na anapotoka 
kwa watu anajipamba kwa ajili yao.”114

Na sisi mbele ya hadithi za kundi hili tunakuta kwamba Mtume 
 anavaa nguo nzito na anafanya hiyo ni Sunnah yake na mwe-
nye kuchukia Sunnah yake basi sio katika yeye, na wala sio katika 
ummah wake. Na anamuusia Abu Dharr  kuvaa nguo nzito ili 
ajikinge na kujifaharisha na kiburi, na Amirul-Mu’minina  ana-
tia mkazo juu ya maana hii  katika maisha ya Mtume  wakati an-
apobainisha kwamba alikuwa anatia nguo zake viraka kwa mikono 
yake, na anaona kama hatovaa nguo ngumu anahofia kutoungan-
ishwa na Mtume  ukiongezea na hadithi ambazo amezisoma 
kwamba yeye anavaa nguo zilizotiwa viraka, pamoja na kuangalia 
athari zake katika kiwango cha mtu binafsi “kwayo moyo unany-
enyekea na nafsi inadhalilika” na katika kiwango cha jamii “na 
waige kwayo waumini.”

Na Imamu Zainul-Abidin  anataka kutoa angalizo katika 
athari mbaya ambazo zinaambatana na nguo nzuri, laini na maridadi 
kwamba zinamkosesha mwanadamu utu wake wa kawaida na kum-
letea utu wa bandia hadi akaihesabu nafsi yake kwamba yeye sio Ali 
bin Husein!

Na Imamu as-Sadiq  anatilia mkazo kwa kumfuata kwake 
baba yake al-Baqir  kwa kuvaa kwake nguo ngumu na nzito katika 
wakati wa Swala. Na mwisho hakika Imamu Ridha  anachukulia 
uzito na ugumu kama ndio vazi la kudumu pamoja naye, maadamu 
yuko peke yake. Anapotoka kwenye jamii anajipamba kwa ajili yao, 
na kundi hili la hadithi ambazo tumezieleza si kingine isipokuwa 
ni idadi ndogo katika hadithi nyingi zinazomalizikia katika ulazima 
114 Rejea iliyotangulia, Juz. 76, uk.  321.
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wa kujinyima na dhiki. Inawezekana kuhitimisha madhumuni yake 
kama ifuatavyo:

Hakika dunia kwa uduni wake kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu 
aghlabu imejaaliwa kwa wasiokuwa mawalii wa Mwenyezi Mungu, 
ambao Qur’ani tukufu inazungumzia juu yao: “Na siku wataingi-
zwa motoni; mmepoteza mazuri yenu katika maisha yenu ya duni-
ani na mmestarehe humo.” Ama Mawalii wake nao ni ambao ame-
waandalia makazi ya akhera, mahususi kwa neema zake na malipo 
yake na aliyoumba humo ambapo jicho halijawahi kuona, sikio 
halijawahi kusikia wala moyo wa mwanadamu haujawahi kuwaza. 
Lau kama dunia ingekuwa sawa na uzani wa ubawa wa mbu basi 
kafiri asingekunywa humo maji. Na haya ni madhumuni ya hadithi 
ya Mtume wa Mwenyezi Mungu  alipoingia kwake Umar bin al-
Khatab  naye amewaacha wake zake kwenye vyumba, na ka-
tika nyumba kuna ngozi za ngamia, naye  amelala juu ya mkeka 
na mkeka umeacha alama katika mbavu za Mtume. Umar akanusa 
harufu ya ngozi, Mtume  alipoketi. Umar akaona alama za mkeka 
katika ubavu wa Mtume  akasema: “Ama mimi nashuhudia kwam-
ba wewe ni Mtume wa Mwenyezi Mungu na wewe ni mtukufu zaidi 
kwa Mwenyezi Mungu kuliko Kisra na Kaisari na wao wamo katika 
waliyonayo miongoni mwa dunia, na wewe unalala juu ya mkeka, 
nao mkeka umeshaathiri katika mbavu zako!” Mtume  akasema: 
“Je huridhiki wao kuwa na dunia na sisi kuwa na akhera.”115

Na hakika hii ni moja ya ukweli wa kuipa nyongo dunia, na ndio 
inatakiwa kwa waumini kujizuia kujikwatua na kujipamba. Hiyo ni 
kwa sababu waumini dunia imewataka na wao hawakuitaka, na im-
ewafurahisha basi wakazitoa nafsi zao fidia kwayo. Kama ambavyo 
malengo ambayo yanamsubiri muumini ili kuyatekeleza hayawapi 
fursa ya kufikiria sana katika mas’ala haya ya ukamilisho miongoni 

115 Biharul-An’war, Juz. 16, uk. 257.
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mwa kuboresha chakula, kujikwatua kwa mavazi na mengineyo, 
hakika wao  wanaposubiria katika dunia hii juu ya hali hizi za dhiki 
na kujinyima, hakika wao wanakuwa wepesi  ili wafike,  na kama 
anavyosema Amirul-Mu’minin : “Wallahi alishaniambia mse-
maji: Je,  huipuuzi? Nikamwambia: Kuwa mbali na mimi kwani 
asubuhi watu watashuruku usiku.” Kwa kiasi hiki tunatosheka na 
hadithi za kundi la kwanza katika hadithi za kujinyima na kujidhiki.

KUNDI LA PILI:
Kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu : “Mwenyezi Mungu 
akikupa mali basi ionekane athari ya neema za Mwenyezi Mungu 
na utukufu Wake kwako.” Kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu : “Pambeni vizuri mavazi yenu na vipando vyenu ili muwe ni 
kielelezo kwa watu.”

Kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu : “Hakika Mwe-
nyezi Mungu ni mzuri na nadhifu na anapenda unadhifu.”116

Na katika sira yake  tunakuta Hadithi:

Hakika yeye alikuwa anapenda kujipaka mafuta na anachukia 
uchafu,117 na alikuwa anajiangalia katika kioo na anajitengeneza 
vizuri na kuchana nywele zake. Na wakati mwingine anajiangalia 
kwenye maji na kujiweka vizuri humo. Na alikuwa anajipamba kwa 
ajili ya Maswahaba wake ukiachilia mbali kwa ahali zake na anase-
ma: “Hakika Mwenyezi Mungu anampenda mja Wake anapotoka 
kwa ndugu zake ajitayarishe kwa ajili yao na ajipambe.” Na alikuwa 
anavaa kilemba na anajitanda kwacho,  na alikuwa anajifunga shuka 
na anajitanda kwayo, na anapendeza sana katika weusi wake na we-
upe, ambao unaonekana katika miundi yake na miguu yake. Na in-

116 Hadithi kutoka katika Nahjul-Faswaha, Maneno ya Mtume wa Mwenyezi Mungu .
117 Biharul-An’war, Juz. 16, uk. 247.
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asemekana alifariki akiwa anashonewa shuka lenye miraba mieupe 
na mieusi na Ban al-Ashihali ili aje alivae. Na Aisha amesema juu 
yake  kwamba alivaa joho la sufi na kilemba kisha akatoka na aka-
hutubia watu juu ya mimbari: “Sijaona katika aliyoumba Mwenyezi 
Mungu mzuri aliyependeza kwalo kama yeye.”

Na kutoka kwa Amirul-Mu’minin  hakika amesema: “Na 
ajipambe mmoja wenu kwa ajili ya ndugu yake Mwislamu kama 
anavyojipamba kwa ajili ya mgeni ambaye anapenda amuone katika 
hali nzuri zaidi.”118

Na imenukuliwa kutoka kwa Imamu Hasan  kwamba alioga 
na akatoka katika nyumba yake kwa pambo zuri la fahari, nguo safi, 
mapambo mazuri na uso wake unang’ara kwa uzuri na umbo lake 
limekamilika kwa sura na maana. Na kuja kwake kunanukia kwa 
manukato na muonekano mzuri unajulikana kati ya sehemu zake. 
Na kadari imeshahukumu kwamba wema ni katika sifa zake. Kisha 
akapanda nyumbu wake akiwa na bashasha na si mwenye chuki na 
akaenda akiwa amezungukwa na wapambe wake na akapambwa na 
safu. Akakutana na mtu miongoni mwa  Mayahudi na mafakiri ak-
iwa katika hali chakavu (nguo chakavu zenye viraka) amechoshwa 
na njaa na amepigwa na udhalili na amehilikishwa na ukosefu. Ngo-
zi yake imefunika mifupa (amekonda sana) na udhaifu wake unam-
zuia kusonga mbele. Akamsimamisha Hasan  na akasema: “Ewe 
mtoto wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, nifanyie insafu!”

Imam akasema: “Kwa kitu gani?” 

Akasema: “Babu yako anasema: Dunia ni jela ya muumini na ni 
pepo ya kafiri, na wewe ni muumini na mimi ni kafiri. Sioni ila du-
nia ni pepo kwako, unaneemeka kwayo, na sioni ila ni jela kwangu. 
Yamenihilikisha madhara yake na umenimaliza ufakiri wake.” 

118 Al-Adabu Was-Sunanu cha Ayatullah Shiraziy, uk. 233.
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Imamu  akamjibu: “Kama ungeangalia aliyoniandalia Mwe-
nyezi Mungu mimi na waumini akhera katika ambayo jicho halijao-
na wala sikio halijasikia, ungejua kwamba mimi kabla sijayaendea 
hayo katika dunia hii niko katika jela mbaya. Na kama ungeangalia 
aliyokuandalia Mwenyezi Mungu na kila kafiri akhera katika ad-
habu ya moto wa Jahanamu na mateso yake, basi ungeona kwamba 
wewe  kabla ya kuyaendea, sasa hivi uko katika pepo pana na neema 
nyingi.”119 

Isipokuwa hakika hadithi zinapokea mengi zaidi kutoka kwa 
Imamu as-Sadiq  na mjukuu wake Imamu Ridha  kiasi 
kwamba zinageuza kuwa ni kadhia ya kijamii, wengi wanauli-
za juu yake. Huyu hapa ni Ubaad anamuuliza Imamu as-Sadiq 
 kuhusu vazi lake zuri laini, pamoja na kwamba babu yake 
Amirul-Mu’minin  alikuwa anavaa nguo ngumu, na Sufiyan 
Thauriy anauliza vilevile, na linaingia kwake kundi la masufi 
wanamuuliza, na hali ni hiyo hiyo kwa Sufiyan bin Uyainah, na 
vilevile Imamu Ridha  ambapo anaashiria katika hadithi ili-
yopokewa kutoka kwake, kwamba raghba ya baadhi ya wafuasi 
wake ni aache kujikwatua ili avae nguo ngumu, ili udhihiri kwake 
Uimamu zaidi.

Kutoka kwa as-Sadiq : “Hakika Mwenyezi Mungu anapen-
da uzuri na kujipamba na anachukia uchafu na kujichafua. Hakika 
Mwenyezi Mungu anapomneemesha mtu yeyote kwa neema, basi 
anapenda aone kwake athari zake.” Akaambiwa: Vipi? Akasema 
: “Asafishe nguo zake, ajifukize ili harufu yake iwe nzuri, na 
afanye vizuri (au atengeneze) nyumba yake vizuri. Asafishe eneo 
lake, na kwamba kuwasha taa kabla ya kuzama jua kunazuia ufakiri 
na kunaongeza riziki.”120

119 Aawalimul-Ulumi/Imamu Hasan 106.
120 Biharul-An’war, Juz. 76, uk. 300.
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Na amesema  katika jibu lake kwa Sufiyan Thauriy baada 
ya kumwambia Imamu: “Wewe unapokea kwamba Ali bin Abutalib 
 alikuwa anavaa nguo ngumu, na wewe unavaa nguo za fahari na 
za kuvutia?” Imam as-Sadiq  akasema: “Ole wako, hakika Ali 
bin Abutalib alikuwa katika zama ya dhiki. Zama inapokunjuka basi 
kudhihirisha zama inafaa zaidi kwake.”121  Na anabainisha kanuni 
ya zama katika kupanga vazi linalofaa maadamu haipelekei katika 
yaliyoharamishwa kwa kauli yake : “Vazi bora la kila zama ni 
vazi la watu wake.” Na itakuja hadithi kuhusu upande huu katika 
kurasa zijazo.

Na linalodhihirika ni kwamba kulikuwa na tatizo la ufahamu 
kwa baadhi ya Waislamu, sawa iwe katika wafuasi wa Maimamu  
au kwa wasiokuwa wao, ufahamu unaomalizikia kwamba mwenye 
kutaka kushikamana na dini na wema ni juu yake ajidhihirishe kwa 
kuvaa sufi na nguo nzito, na kwamba mwenye kuvaa  nguo nzuri  
hafai katika nafasi ya uongozi wa  kidini. Na nadhani tatizo hili lime-
letwa na watangazaji wa soko la usufi katika zama hizo, na kwa hiyo 
wakati Imam as-Sadiq  alipokuwa anafanya tawafu basi, Ubaad 
bin Kathir al-Baswariy akawa anavuta nguo yake na anasema: 

“Ewe Ja’fari bin Muhammad, unavaa mfano wa nguo hizi (nzuri) 
na wewe uko sehemu hii pamoja na kwamba sehemu ambayo uko 
humo ni kutoka kwa Ali .” Akamwambia: “Ole wako hii nguo ya 
fahari nimeinunua kwa dinari na senti kadhaa, na Ali  alikuwa ka-
tika zama inayokubali kwake aliyovaa. Na kama ningevaa mfano wa 
vazi hilo katika zama zetu hizi watu wangesema: Hii ni kujionyesha 
mfano wa watumwa.”122

Na tunakuta hawa watu katika kutatua tatizo la ufahamu wao 
wanakimbilia katika kumkinaisha Imam avae vazi la kisufi na ajidhi-
121 Biharul-An’war, Juz. 76, uk. 307.
122 Biharul-An’war, Juz. 76, uk. 316.
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hirishe kwa hali ya kujinyima. Kutoka kwa Imam Ridha  kwamba 
amesema: “Hakika watu dhaifu miongoni mwa huria wanapenda ni-
kae chini ardhini na nivae nguo ngumu, na zama haikubali hayo.”123 

Na wanakuja watu kutoka Khurasan wanaingia kwa Imamu 
Ridha  huku wakisema: “Hakika watu wamekupinga juu ya vazi 
hili ambalo unalivaa.” Imamu  akawaambia: “Hakika Yusufu 
bin Yaaqub alikuwa Nabii mtoto wa Nabii, na alikuwa anavaa vazi 
zuri na anajipamba kwa dhahabu na anakaa katika majilisi za watu 
wa Firaun. Hilo halikumshusha bali analaumiwa kama ingetolewa 
hoja katika uadilifu wake. Hakika ni juu ya Imamu anapohukumu 
afanye uadilifu na anapoahidi atimize na anapozungumza aseme 
kweli. Hakika Mwenyezi Mungu ameharamisha haramu yenyewe, 
iwe chache au nyingi, na Mwenyezi Mungu amehalalisha halali 
yenyewe, iwe chache au nyingi.” 

Lakini mazungumzo yanakuwa na ikhitilafu kubwa wakati tu-
napozungumza juu ya wingi wa mavazi yanayohitajika na kwamba 
haihesabiki kuwa ni israfu. Kutoka kwa Is’haq bin Ammar amese-
ma: “Nilimwambia Abu Abdillahi : Muumini anakuwa na nguo 
kumi?” Akasema: “Ndio.” Nikasema: Ishirini? Akasema: “Ndio, na 
hiyo sio katika ubadhirifu, bali ubadhirifu ni kuifanya nguo ya hes-
hima yako kuwa nguo ya uchafu wako.”124 	

Na kutoka kwake vilevile amesema: “Nilimwambia Abu Ibra-
him (al-Kadhim) : Mtu anakuwa na nguo kumi; je, hiyo inakuwa 
ni ubadhirifu? Akasema: “Hapana. Lakini hiyo inasaidia nguo zake 
kudumu zaidi, lakini israfu ni kuvaa nguo ya heshima yako katika 
sehemu chafu.”

123  Rejea iliyotangulia, uk. 309.
124 � Rejea iliyotangulia, uk. 308. Na huenda kumfananisha Yusufu katika kuvaa taji na dha-

habu ni katika kujengea juu ya kuwa kwake haikuwa haramu wakati huo au kwa anwani 
ya dharura au ni kwa ajili ya jambo muhimu zaidi. 
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Rai  Yenye Kuchaguliwa:

Tutakuwa na utangulizi kadhaa ili tufikie katika kuchagua rai iliyo 
karibu zaidi:

Kwanza: Kujinyima ni nini? Kujinyima kuna pande mbili: 
Uhalisia wake na dhahiri yake. Ama dhahiri yake ni maarufu, ni ku-
vaa nguo za hadhi ya chini na kukaa katika sehemu duni, na kutozin-
gatia mandhari ya nje. Na hili watu wote wanaweza kulifanya sawa 
mtu awe mkweli katika kujinyima au ni mwenye kujionesha kuwa 
anajinyima.

Na kujinyima kuna uhalisia ambao umeelezwa na hadithi tukufu, 
na huku hakupatikani isipokuwa kwa wanazuhudi halisi, na kunako-
sekana kwa wengineo.  Imekuja kwamba kujinyima sio kupoteza mali 
wala sio kuharamisha halali, bali kujinyima katika dunia ni isije ikawa 
yaliyoko mikononi mwako yana thamani zaidi kuliko yaliyoko katika 
mamlaka ya Mwenyezi Mungu. Na kwa maana hii hakika mpaka wa 
kujinyima umekuja katika Qur’ani tukufu ndani ya Aya katika ma-
neno mbalimbali “ili msihuzunike kwa yaliyowapita wala msifura-
hi kwa mliyopewa,” kwa sababu kuamini yaliyopo kwa Mwenyezi 
Mungu na kutoamini yaliyopo katika mkono wa mwanadamu ni kazi 
ya moyo, na kutofurahi katika kupewa na kusikitika juu ya yaliyo-
pita vilevile. Hivyo kujinyima kuliko bora zaidi ni kuficha hali ya ku-
jinyima, sawa iwe katika yale ambayo yanafungamana na moyo kama 
tulivyotanguliza, au yale ambayo yanafungamana na mandhari, jambo 
ambalo zinaashiria kwalo baadhi ya hadithi zinazozungumzia hali zao 
maasumin , ambapo walikuwa wanajidhihirisha kwa watu kwa 
mavazi mazuri “hii ni kwa ajili yenu” na wanaficha mavazi magumu 
“na hii ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu”, kinyume na wengi kati 
ya wanaojidai kuwa wanajinyima ambao wanapindua uwiano. Mbele 
ya watu wanavaa nguo ngumu lakini wanakula vinono wanapokuwa 
peke yao, hakika wanapindua Aya. 
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Katika mwisho wa hadithi iliyopokelewa katika kujaribu kwa 
Sufiyan Thauriy kumkemea Imamu as-Sadiq  baada ya kumuona 
amevaa nguo za thamani ya ghali na nzuri, baada ya Imamu kumjibu 
aliongeza: “Isipokuwa mimi ewe Thauriy pamoja na kuona nguo 
nilizonazo, hakika nimezivaa kwa ajili ya watu.” Kisha akashika 
mkono wa Sufiyan na akauvuta kwake kisha akanyanyua nguo ya 
juu na akatoa nguo ngumu katika ngozi yake chini ya hiyo, akasema: 
“Hii ngumu nimevaa kwa ajili ya nafsi yangu, na uliyoiona (yaani 
laini) ni kwa ajili ya watu.” Kisha akavuta nguo ya Sufiyan, akakuta 
ya juu yake ni ngumu na iliyo chini ya hiyo ni nguo laini, akasema: 
“Umevaa hii ya juu (yaani ngumu) kwa ajili ya watu na umevaa hii 
(yaani laini) kwa ajili ya nafsi yako ili uifurahishe.” 125

Na kwa maana hii halisi vazi halikukanganyi wala hakuna shaka 
kwamba Maasumini  walikuwa ni watu wakubwa katika kujiny-
ima bali ndio waalimu wao. Lengo lao halikuwa ni dunia kwa ku-
taka utawala wala chochote katika fadhila zenye kuondoka, na wala 
hawakuwa wanafurahia wanapopewa wala hawasikitiki wanapony-
imwa. Na hii huenda ndio maana ambayo anaashiria kwayo Imamu 
as-Sadiq  kwa kauli yake kwa mmoja wa wafuasi wake: “Ewe 
Hafsi! Sikuipa dunia katika nafsi yangu isipokuwa daraja ya mzoga, 
kwamba unapokuwa na dharura unaula.”126

Pili: Inadhihirika kwamba kuna tofauti katika maisha ya 
Maasumini  baina ya hali binafsi, raghaba binafsi na mazingira 
ya hadhira ya kijamii yanayotokana na nafasi yao ya kuwa kigezo 
kwa watu, na kugeuza kitendo wanachokifanya kuwa ni Sunnah.

Na sisi tunaweza kusema kwamba Maasumini  wangekuwa 
wanafanya kwa kipimo cha maisha binafsi tu, basi kungekuwa na 
minong’ono baina ya wanayoyamiliki miongoni mwa uhalisia wa 
125 Furuul-Kafiy, Juz. 2, uk. 203.
126 Safinatul-Bihar, Juz. 1, uk. 572.
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kujinyima – kama ilivyotangulia – na wanayoyaficha miongoni mwa 
mwonekano wa kujinyima. Na haya ndio makusudio ya hadithi ny-
ingi. Imamu Ridha  wakati wa kiangazi alikuwa anakaa katika 
mkeka na masika anakaa juu ya ardhi na anavaa nguo ngumu. Hii ni 
katika maisha yake binafsi, na anapotoka kwa watu (katika maisha 
yake ya kijamii) anajipamba kwa ajili yao. 

Na huenda sababu ya hilo ni kuziba njia ya fikira za kimakosa 
za jamaa wa kisufi ambao walitaka kuugeuza Uislamu kwa mafunzo 
yake ya kimaisha na misingi yake ya kimaendeleo katika elimu, usta-
wi, maendeleo na neema, kwenda kwenye nguo fupi yenye viraka 
na nywele chafu, na kusahau misingi ya asili. Wao wanatilia mkazo 
juu ya nguo kuukuu na wala hawaangalii kupasuka kwa hukumu za 
kidini katika mikono ya madhalimu na waovu. Wao wanasimamisha 
mandhari ya kuchukia uhalisia. Katika nyanja hii hakika Maasumini 
 walikuwa wanaelekeza kwamba kinachotakiwa kwa Imamu na 
mtawala sio nguo yake, bali kinachotakiwa ni uadilifu wake. Na hay-
atakiwi mandhari yake ya kujinyima bali vitendo vyake kuendana na 
nadharia yake, hisia zake kuendana na nyendo zake.

Tatu: Hakika baadhi ya vitendo ambavyo walikuwa wanavi-
fanya Maasumini  hakika vilikuwa katika lengo la mafunzo na 
malezi kwa anayeshuhudia tukio pamoja nao au kwa anayesikia ku-
toka kwao na baada yao, vinginevyo inawezekanaje kufikiri kwam-
ba Imamu Zainul-Abidin  inatokea kwake ghururi na kiburi hadi 
atoke katika shakhisiya yake kwenda kwenye shakhisiya nyingine 
kama jambo lisingekuwa ni kwa ajili ya kufundisha, hususan na 
yeye alikuwa anavaa joho la hariri la dirhamu 500, na koti la hariri 
la dinari 500 wakati wa masika. Unapotoweka msimu wa masika 
analiuza na kutoa sadaka thamani yake na kusoma: “Nani aliyehara-
misha pambo la Mwenyezi Mungu ambalo amelitoa kwa waja Wake 
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na mazuri miongoni mwa riziki.”127 Vipi unaweza kuoanisha baina 
ya hili na lile kama haikuwa ni kwa ajili ya mafunzo.

Na inaaminika kuwa vingi kati ya vitendo vya Amirul-Mu’minin 
 vilikuwa ni kwa ajili ya kurekebisha mpetuko ambao ulitokea 
katika siku za watangulizi wake miongoni mwa ufisadi wa kimali 
na uharibifu uliozidi. Na ilikuwa ni kushutumu madhumuni ya kila 
siasa za kimakosa za kimali ambazo zilikuwa zimetawala. Na kama 
Imamu  asingefanya hayo ingegeuka kuwa kanuni madhubuti ka-
tika dini. Na huenda hii ni moja ya maana walizozieleza Maimamu 
 kwamba kipengele cha wakati katika zama za Amirul-Mu’minin 
 kilikuwa ni sababu iliyofanya vazi lake na nguo yake viwe ka-
tika sura hiyo.

Na hapa tunaashiria katika angalizo muhimu, nalo ni kwamba 
kuna kundi kubwa ambalo wakati mwingine hutofautiana na mis-
ingi, na jukumu la Imamu ni kuainisha msingi unaofaa katika zama. 
Kwa kujengea katika hilo hakika sisi tunaitakidi kwamba asili kwao 
 katika maisha yao mahususi na ya kiibada, ndio mantiki halisi ya 
kujinyima (katika nyoyo zao) pamoja na muonekano (wa nje). Ama 
katika maisha ya kijamii asili humo ni kujipamba na kujikwatua – 
katika wastani – Mwenyezi Mungu anapenda uzuri na kujipamba na 
anachukia uchafu na ubaya. Na Mwenyezi Mungu amekwishaumba 
pambo kwa ajili ya waja Wake, na watu wema ndio wanaostahiki 
zaidi kuliko wasiokuwa wao.

MITAZAMO  KATIKA MAADILI KWA JUMLA

Utangulizi:  

Mwanzo wa binadamu kutumia mavazi unazungumziwa katika Aya 
tukufu katika Sura al-Aaraf, hivyo basi mazungumzo juu yake yawe 
127 Biharul-An’war, Juz. 76, uk. 298.
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ndio utangulizi katika baadhi ya dhana zinazohusu upande huu wa 
maisha ya Maasumini .

لكَِ  ياَ بنَيِ آدَمَ قدَْ أنَْزَلْناَ عَليَْكُمْ لبِاَسًا يوَُارِي سَوْآتكُِمْ وَرِيشًا ۖ وَلبِاَسُ التَّقْوَىٰ ذَٰ
ِ لعََلَّهمُْ يذََّكَّرُونَ  لكَِ مِنْ آياَتِ اللَّه خَيْرٌ ۚ ذَٰ

يْطَانُ كَمَا أخَْرَجَ أبَوََيْكُمْ مِنَ الْجَنَّةِ ينَْزِعُ عَنْهمَُا  ياَ بنَيِ آدَمَ لَا يفَْتنِنََّكُمُ الشَّ
لبِاَسَهمَُا ليِرُِيهَمَُا سَوْآتهِِمَا ۗ إنَِّهُ يرََاكُمْ هوَُ وَقبَيِلهُُ مِنْ حَيْثُ لَا ترََوْنهَمُْ ۗ إنَِّا جَعَلْناَ 

ياَطِينَ أوَْليِاَءَ للَِّذِينَ لَا يؤُْمِنوُنَ  الشَّ

َ لَا يأَمُْرُ  ُ أمََرَناَ بهِاَ ۗ قلُْ إنَِّ اللَّه وَإذَِا فعََلوُا فاَحِشَةً قاَلوُا وَجَدْناَ عَليَْهاَ آباَءَناَ وَاللَّه
ِ مَا لَا تعَْلمَُونَ  باِلْفحَْشَاءِ ۖ أتَقَوُلوُنَ عَلىَ اللَّه

قلُْ أمََرَ رَبِّي باِلْقسِْطِ ۖ وَأقَيِمُوا وُجُوهكَُمْ عِنْدَ كُلِّ مَسْجِدٍ وَادْعُوهُ مُخْلصِِينَ لهَُ 
ينَ ۚ كَمَا بدََأكَُمْ تعَُودُونَ  الدِّ

ياَطِينَ أوَْليِاَءَ مِنْ دُونِ  لةَُ ۗ إنَِّهمُُ اتَّخَذُوا الشَّ لَا فرَِيقاً هدََىٰ وَفرَِيقاً حَقَّ عَليَْهِمُ الضَّ
ِ وَيحَْسَبوُنَ أنََّهمُْ مُهْتدَُونَ  اللَّه

ياَ بنَيِ آدَمَ خُذُوا زِينتَكَُمْ عِنْدَ كُلِّ مَسْجِدٍ وَكُلوُا وَاشْرَبوُا وَلَا تسُْرِفوُا ۚ إنَِّهُ لَا 
يحُِبُّ الْمُسْرِفيِنَ 

زْقِ ۚ قلُْ هِيَ للَِّذِينَ  ِ الَّتيِ أخَْرَجَ لعِِباَدِهِ وَالطَّيِّباَتِ مِنَ الرِّ مَ زِينةََ اللَّه قلُْ مَنْ حَرَّ
ياَتِ لقِوَْمٍ يعَْلمَُونَ  لُ اْآل لكَِ نفُصَِّ نْياَ خَالصَِةً يوَْمَ الْقيِاَمَةِ ۗ كَذَٰ آمَنوُا فيِ الْحَياَةِ الدُّ

ثْمَ وَالْبغَْيَ بغَِيْرِ الْحَقِّ  ِ مَ رَبِّيَ الْفوََاحِشَ مَا ظَهرََ مِنْهاَ وَمَا بطََنَ وَالْإ قلُْ إنَِّمَا حَرَّ
ِ مَا لَا تعَْلمَُونَ  لْ بهِِ سُلْطَاناً وَأنَْ تقَوُلوُا عَلىَ اللَّه ِ مَا لمَْ ينُزَِّ وَأنَْ تشُْرِكُوا باَِّهلل
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“Enyi wanadamu! Hakika tumewateremshia vazi lifichalo tupu zenu 
na vazi la pambo. Na vazi la takua ndio bora zaidi. Hiyo ni katika 
ishara za Mwenyezi Mungu ili wapate kukumbuka. Enyi wanada-
mu! Shetani asiwatie katika fitina kama alivyowatoa wazazi wenu 
katika bustani (pepo), akawavua nguo zao ili kuwaonyesha tupu 

zao. Hakika yeye na kabila lake anawaona, na nyinyi hamuwaoni. 
Hakika tumewajaalia mashetani kuwa watawala wa wale ambao 

hawaamini. Na wanapofanya machafu husema: Tumewakuta nayo 
baba zetu, na Mwenyezi Mungu ametuamrisha hayo. Sema: Hakika 
Mwenyezi Mungu haamrishi machafu: Je, mnasema juu ya Mwe-

nyezi Mungu msiyoyajua? Sema Mola Wangu ameamrisha uadilifu. 
Na elekezeni nyuso zenu katika kila msikiti, na muombeni Yeye tu 
kwa ikhlasi. Kama alivyowaumba kwanza ndivyo mtarudi. Kundi 

moja ameliongoa, na kundi jingine limethibitikiwa na upotofu. 
Hakika wao wamefanya mashetani kuwa ni watawala wao badala ya 
Mwenyezi Mungu. Na wanadhani kwamba wao wameongoka. Enyi 
wanadamu! Chukueni mapambo yenu katika kila msikiti na kuleni 
na kunyweni wala msifanye ufujaji (israf), hakika Yeye hawapendi 
wafanyao ufujaji (israf). Sema: Ni nani aliyeharamisha pambo la 

Mwenyezi Mungu ambalo amewatolea waja Wake, na vilivyo vizuri 
katika riziki? Sema: Hivyo ni kwa wale walioamini katika maisha ya 
dunia, ni vyao tu Siku ya Kiyama. Namna hii tunazieleza ishara kwa 
watu wajuao. Hakika Mola Wangu ameharamisha mambo machafu 
yaliyodhihirika na yaliyofichika. Na dhambi na dhulma bila ya haki. 
Na kumshirikisha Mwenyezi Mungu na ambacho hakukiteremshia 

dalili. Na kusema juu ya Mwenyezi Mungu msiyoyajua.”  
(Surat al-Aaraf: 26 – 33.)

Ni wazi kwamba Aya zinazungumzia juu ya kisa cha Nabii 
Adamu  na mke wake Hawa baada ya (kuwafitinisha) shetani 
na kuwatoa peponi, hali ya kuwa wameshakuwa uchi bila ya vazi, 
Qur’ani tukufu imetoa darasa katika kisa katika pande mbili: upande 
wa neema ya Mwenyezi Mungu juu ya waja Wake kwamba Yeye 
ameteremsha kwa waja Wake vazi na pambo, na ilikuwa inaweze-
kana kuwabakisha kwa muda mrefu – au milele – wakiwa uchi na 
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kuonekana aibu zao, kama tunavyoona leo katika makabila yaliyo 
mbali na ustaarabu. Na somo jingine ni kuelekea kwenye uchamun-
gu na unyenyekevu kwa kuzingatia kuwa ni vazi la ndani baada ya 
kuneemeshwa vazi la nje. Vazi la uchamungu lenye kuzuia maasi na 
maovu ni bora kuliko kila vazi.

Na vazi ni kila kinachofaa kuvaa na kusitiri mwili, na pambo 
ni ambacho humo kuna uzuri. Na ameeleza vazi katika Aya tukufu 
kwa kauli yake “linasitiri aibu zenu,” ili kubainisha lengo lake la 
msingi. Lengo hilo ndio kufuata haja ya mwanadamu ambayo im-
emlazimisha kutafuta vazi ili kuficha ubaya ambao unamchukiza 
kuonekana mbele ya watu. Ama pambo analichukua kwa uzuri wa 
ziada baada ya haja ya asili. Na katika aya kuna neema ya kuongo-
zwa mwanadamu kwenye vazi na pambo, na humo ni kama ilivy-
osemwa – kuna dalili ya uhalali wa vazi la pambo.128 

Kisha Qur’ani tukufu inazungumza juu ya uovu wa Waarabu  
kabla ya kuslimu kwao, kule kutufu kwao na mikuki wakiwa uchi,  
na imekiita kitendo hicho kuwa ni uovu, ambapo Waarabu katika 
zama za kabla ya Uislamu walikuwa katika wanaosema: “Tunafanya 
tawafu kama tulivyozaliwa na mama zetu na wala hatutufu na nguo 
ambazo tumechuma nazo madhambi!” Sawa awe mwanaume au 
mwanamke. Hadi ilipokombolewa Makkah na Mtume wa Mwenye-
zi Mungu , akamtuma Ali  na Aya ya Baraa kwenda Makkah, 
akawazuia kufanya tawafu uchi katika Kaaba.

La muhimu ni kwamba Aya ambazo zinazungumzia juu ya vazi 
na pambo ambalo linakuja baadaye, zinaamrisha kuchukua pambo 
wakati wa kwenda misikitini. Ni sawa pambo hilo liwe ni kucha-
na nywele kama ilivyopokelewa kutoka kwa Imamu Ridha  au 
kuvaa nguo nzuri zaidi kama ilivyopokelewa kutoka kwa Imamu 
Hasan , ambapo alikuwa anaposimama kwenda kuswali anavaa 
128 al-Mizanu Fiy Tafsiril-Qur’an, Juz. 8, uk. 67.
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nguo zake zilizo nzuri zaidi, akaambiwa: Kwa nini unavaa nguo 
zako zilizo nzuri zaidi? Akasema: “Hakika Mwenyezi Mungu ni 
mzuri anapenda mazuri, hivyo najipamba kwa ajili ya Mola Wangu 
naye anasema: Chukueni mapambo yenu wakati wa kwenda msiki-
tini, hivyo napenda kuvaa nguo zangu zilizo nzuri zaidi.”129    

Na hapa tunanukuu aliyoyasema Allamma Tabatabai katika taf-
siri yake kuhusu Aya hizo: “Kauli yake (swt): ‘Sema nani aliyehar-
amisha pambo la Mwenyezi Mungu ambalo amelitoa kwa ajili ya 
waja Wake na mazuri katika riziki’ hii ni kuengua hukumu maalumu 
– kwa umma huu – kutoka katika hukumu ya jumla iliyotangulia. 
Ni kama mfano wa yaliyotangulia katika kauli yake: ‘Hiyo ni katika 
dalili za Mwenyezi Mungu, huenda watakumbuka.’  Na kauli yake: 
‘Wanapofanya ovu ….’

Na ni swali la kujiuliza la kupinga. Pambo mkabala wake ni 
uchafu, nao ni kile ambacho anaaibishwa nacho mwanadamu. Hivyo 
pambo ni kile ambacho huondoa aibu na kuondosha kukwepana kwa 
nafsi. Na kutoa ni kinaya ya kudhihiri, na kuazima mawazo yake, 
kana kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu kwa ilhamu Yake na kwa 
kumuongoza Kwake mwanadamu kwa njia ya maumbile katika ku-
leta aina za mambo ambayo jamii yake inayapendelea na kupelekea 
kuzivutia nafsi zao kwayo na kuondoa chukizo na kinyaa kwao, ni 
kana kwamba anawatolea pambo, na lilikuwa limefichikana halione-
kani akalidhihirisha kwa ajili ya jamaa zao.

Na kama mwanadamu angekuwa anaishi katika dunia peke yake 
bila ya kuwepo jamii ya mfano wake, basi asingehitajia pambo la 
kujipamba katu, wala kuzinduka juu ya ulazima wa kulitafuta, kwani 
sababu ya kuzinduka ni haja. Lakini ilipokuwa hakuna njia isipoku-
wa kuishi katika jamii ya watu, na wao wanaishi kwa matakwa na 
karaha, kupenda, kuchukia, ridhaa, ghadhabu basi hakuna nafasi 
129 al-Mizan, Juz. 8, uk. 92.
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kwao ya kupata wanayoyapenda na wanayoyachukia katika miun-
do na mitindo, hivyo basi mwalimu asiyeonekana akawafahamisha 
kupitia maumbile yao, yale yanayotengeneza yaliyoharibika mion-
goni mwao, na yanayopamba yale yanayowatia doa miongoni mwao, 
nayo ni pambo kwa aina zake zote. Huenda hii ndio nukta hususani 
katika maelezo ya kauli yake: ‘Kwa ajili ya waja Wake.’

Na hiki kinachoitwa pambo ni kati ya mambo yaliyo muhimu 
ambayo jamii ya kibinadamu inayahitajia. Nayo ni miongoni mwa 
adabu kongwe ambazo zinalazimiana na jamii, na zinapanda na ku-
teremka kulingana na maendeleo ya kijamii na ustaarabu. Na kama 
itaondoka asili hiyo kutoka katika jamii yoyote kati ya jamii, basi 
utavunjika mkusanyiko wake na kusambaratika sehemu zake wakati 
huo huo,  kwa sababu maana ya kubatilika kwake ni kuondoka uzuri 
na ubaya, upendo na chuki, matakwa na kuchukia na mfano wake 
baina yao, na wakati huo hakutakuwa na uhalisia wa mkusanyiko 
wa kibinadamu.

Kisha mazuri kati ya riziki – kizuri ni kinachofaa katika maz-
ingira – ni aina mbalimbali za riziki anayoitafuta mwanadamu ili 
kujipatia chakula kwayo. Au yote ambayo anayahitajia katika mai-
sha yake na kubakia kwake, kama vile aina za chakula na vinywaji, 
ndoa, malazi na mfano wa hayo.  Na Mwenyezi Mungu Mtukufu 
amekwishamwandalia mwanadamu yale anayohisi kuyahitaji katika 
aina za riziki, na yale anayohitajia katika kula kwake miongoni mwa 
aina za matamanio yenye kuchemka katika tumbo lake, miongoni 
mwa yale yanayofaa katika kukidhi haja yake, na haya ndio mazuri 
na yanayofaa kwa kawaida.

Na kujenga maisha ya mwanadamu mwenye furaha katika riziki 
nzuri haihitajii maelezo. Mwanadamu hastawi katika maisha yake 
kwa riziki isipokuwa kwa ile ambayo inaoana na hali ya nguvu zake 
na viungo vyake alivyoumbiwa, na inayomsaidia katika kubakia 
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ule muundo wake ambao ameumbiwa. Na hakuandaliwa kitu wala 
hakuumbiwa kiungo isipokuwa kwa kuwa ana haja nacho. Hivyo 
kama atavuka mpaka katika jambo kutoka katika yale yanayooana na 
maumbile yake hadi kwenda katika yale yasiooana na hali yake, basi 
atalazimika kukamilisha upungufu uliojitokeza kwake katika nguvu 
inayofungamana nayo kwa kuondoa kitu katika nguvu nyingine. 
Kama vile  mlafi mroho ambaye anavuka mpaka katika kula na ku-
patwa na matatizo ya kumeng’enya, ambapo hulazimika kutumia 
dawa za kutibu mfumo wa umeng’enyaji  na  raghba ya tumbo, na 
hatoacha kutumia na kupita mpaka hadi atazoea na hivyo dawa hizo 
kutomsaidia tena. Na hapo mwanadamu anakuwa mgonjwa anayes-
hughulishwa na afya katika jumla ya wajibu wa kimaisha. Na lililo 
muhimu zaidi ni fikra salama na huru katika kipimo hiki.

Na kuvuka mpaka wa mazuri katika riziki kunampeleka mwa-
nadamu katika kitu kingine ambacho hakijaumbwa kwa ajili ya 
ulimwengu huu, wala ulimwengu huu haujaumbwa kwa ajili yake 
hicho Na ni kheri gani ipi inayotarajiwa kwa mwanadamu anayeta-
rajia kuishi katika mazingira yasiyokuwa mazingira yake ambayo 
ulimwengu umemwandalia. Na anafuata njia ambayo maumbile 
hayajamwandalia, na anapata lengo lisilokuwa lile lengo lake. Naye 
anajitanua katika kufurahia kwa kila kinachompambia matamanio 
yake na uroho wake, na kumpa mawazo ya kufikiri mambo mengine 
yaliyo juu zaidi au chini ya kadiri iwezekanayo.

Na Mwenyezi Mungu Mtukufu anakumbusha katika Aya kwam-
ba kuna pambo alilolitoa kwa waja Wake na amelidhihirisha na 
amelibainisha kwao kwa njia ya ilhamu ya kimaumbile. Na maum-
bile hayatoi ilhamu isipokuwa kwa kitu ambacho kuna haja ya mwa-
nadamu humo. Na hakuna dalili yenye nguvu juu ya uhalali wa ki-
tendo kati ya vitendo na kufuata njia kati ya njia, kushinda uhitaji 
unaolingana na uwepo wa kimazingira na ambao unasema kwamba 
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Mwenyezi Mungu ndio kiunganishi baina ya mwanadamu mwenye 
kuhitajia na yale anayoyahitajia, ambayo yamefunuliwa katika nafsi 
yake miongoni mwa nguvu na viungo vinavyomsukuma kwayo kul-
ingana na maumbile na uumbwaji.

Kisha anakumbusha kwa kuunganisha mazuri miongoni mwa 
riziki katika pambo kwa mfumo wa swali lenye kupinga,  kwam-
ba kuna vigawanyo vya riziki nzuri inayoafikiana na maumbile ya 
mwanadamu, ambayo anahisi uzuri wake kwa njia ya nguvu zake 
zilizowekwa katika uwepo wake. Na wala haihisi wala hazinduki 
isipokuwa kwa kuwa ana haja nayo katika maisha yake, na anahi-
taji kuitumia humo kwa matumizi anayoyategemea katika kubakia 
kwake. Na hakuna dalili yenye nguvu juu ya uhalali wa kitu kushin-
da haja ya kimazingira na ufakiri wa kimaumbile alionao, kama ul-
ivyosikia.

Kisha anakumbusha kwa swali la kupinga, kwamba uhalali wa 
pambo la Mwenyezi Mungu na mazuri katika riziki ni kati ya mambo 
ambayo hapaswi mtu kuwa na shaka nayo. Ni katika mfumo wa she-
ria kupitisha hukumu ya kiakili na hukumu ya kimaumbile. Na kuha-
lalisha pambo na mazuri katika riziki haimaanishi kuvuka mpaka wa 
uadilifu humo na wastani wa uadilifu uliyopo baina ya kufurutu na 
kuzembea. Hakika wastani ni miongoni mwa yale yanayohukumiwa 
na maumbile; na amekwishasema Mwenyezi Mungu (swt) katika 
Aya iliyotangulia: ‘Wala msifanye israfu, hakika Yeye hawapendi 
wenye kufanya israfu.’ Na amesema kabla ya hayo: ‘Sema Mola 
Wangu ameamrisha uadilifu.’

Katika kuvuka kwenda kwenye mpaka wa pande mbili: Upande 
wa kufurutu na kuzembea, kuna hatari inayoitishia jamii ya kibinad-
amu kuiweka katika hali ya kuporomoka na kuharibika na kuiondoa 
katika njia ya wema, kwa kuvunjika nguzo kati ya nguzo za jengo 
na hatimaye kulibomoa. Ni mara ngapi unadhihiri ufisadi nchi kavu 
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na baharini na unapatikana mzozo unaomalizikia kwenye vita yenye 
kuangamiza vizazi, yenye kuharibu yaliyotengenezwa, na hakuna 
chanzo isipokuwa ni ufujaji wa watu na ubadhirifu wao katika jambo 
la pambo au riziki. Mwanadamu anapovuka mpaka wa uadilifu na 
njia ya wastani aliyopangiwa, na kwenda katika mwelekeo ambao 
hatosimama katika mpaka wala hatoogopa kitu, inafaa kisiondolowe 
kwake kiboko cha malezi na akumbushwe hata yale yaliyo wazi am-
bayo inahukumu kwayo akili yake. Na katika aina hii ya ukumbusho 
ni amri ya Mwenyezi Mungu juu ya dharura za maisha kama vie 
kula, kunywa, mavazi, malazi na kutumia mapambo.

Mtunzi wa kitabu al-Manar amesema katika baadhi ya mane-
no yake – ni uzuri ulioje wa aliyoyasema: ‘Hakika anaijua – yaani 
thamani ya amri ya kuchukua pambo pamoja na wepesi wake na 
uwazi wake – mwenye kusoma historia ya ummah na mataifa, na 
akajua kwamba wengi wenye hofu ambao wanaishi katika matatizo 
na maporini, sawa iwe mtu mmoja mmoja au makundi, wanakimbilia 
kwenye mapango na mashimo. Na makabila mengi ya wapagani ka-
tika baadhi ya visiwa vya bahari na milima ya Afrika wanawake kwa 
wanaume, wote wanaishi uchi bila ya nguo. Na kwamba Uislamu 
haujawafikia watu miongoni mwao isipokuwa umewafundisha ku-
vaa nguo kwa kuwajibisha kwake kujisitiri na kujipamba kwa waji-
bu wa kisharia. Na walipopindukia baadhi ya wahubiri wa Kikristo 
wa Ulaya katika kuutuhumu Uislamu ili kuwaweka watu mbali na 
Uislamu, na kuwapeleka katika mila yao huku Ulaya ikichochea 
dhidi yao, baadhi ya waadilifu miongoni mwao walijibu wakataja 
katika jibu lao kwamba hakika kusambaa Uislamu Afrika ni fadhila 
kwa Ulaya, kwa kusambaza kwao (Waislamu) ustaarabu kwa watu 
wake, ikiwa ni pamoja na kuwafanya waache kuwa uchi na kuwaji-
bisha kuvaa nguo, kwani hiyo ilikuwa ni sababu iliyopelekea Ulaya 
kutangaza biashara ya nguo kwao.’
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Bali nasema: Hakika baadhi ya mataifa ya wapagani wenye 
ustaarabu, elimu na fani, aghlabu kati yao kulikuwa na maisha ya 
kutovaa nguo hadi baadhi yao walipoongoka kwa Uislamu,  na 
wakawa wanavaa na wanajipamba, kisha wakawa wanatengeneza 
nguo na wakaigwa na jirani zao miongoni mwa wapagani.”130 

Na kwa hiyo asili katika mavazi hakika imejaaliwa kwa ajili ya 
kuhifadhi na kusitiri yale ambayo ni vibaya kuyadhihirisha mbele ya 
watu. Kama ambavyo ni kuhifadhi na kujikinga na sababu za nje zi-
nazoathiri afya ya mwanadamu, miongoni mwa hali ya kimazingira 
yenye kubadilika badilika katika joto na baridi, kisha kwa kupita 
muda ikawa imebeba mazingatio mahususi ya kijamii. Na hapa tuta-
zungumzia kuhusu baadhi ya misingi na mafunzo ya jumla ambayo 
tunayaona katika maisha ya Maasumini  katika yanayofungama-
na na upande huu:

KUTENGANISHA BAINA YA VAZI NA 
SHAKHSIA:

Miongoni mwa alama za utamaduni usioendelea ni kutengeneza 
utukufu wa uongo kwa mwanadamu. Katika mtazamo wa watu 
wenye utamaduni huu, vazi linakuwa ni dalili ya juu ya utu, hivyo 
mwenye kuvaa aina hii maalumu, anamiliki utu wa hali ya juu. Na 
kulingana na utamaduni huu aina fulani ya manukato ni dalili ya 
wema. Bali hata aina fulani ya sigara ambayo anavuta mtu inakuwa 
ni dalili ya kuwa kwake ni mwenye mafanikio.

Na kama tungefungua macho yetu juu ya maneno ya matangazo 
yenye kusikilizwa au yenye kuonekana, hakika yanaelezea juu ya 
mambo haya kwa njia mbalimbali, na hakuna shaka kwamba yana 
athari isiyokuwa ndogo kwa watu, bali wengi wamekuwa wana-
130 al-Mizan Fiy Tafsiril-Qur’an, Juz. 8, uk. 82.
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tumia ada hizi chini ya fikra za mbadala huo wa uongo.  Mtu ana-
vuta sigara ya marlboro kwa mfano, kwa sababu ni sigara ya wenye 
mafanikio! Hata kama yeye yuko katika daraja la saba katika kufeli 
na kushindwa, isipokuwa anajumuisha nafsi yake pamoja na jina la 
wenye kufaulu kwa njia hii kwa kupitia sigara!

Wakati ambapo ilikuwa inapasa mwanadamu ajitume ili awe 
ni mwenye utu wa juu kwanza katika akili yake na uwezo wake, 
ambapo “thamani ya kila mtu ni kile anachokifanya vizuri” mara 
anaanza kufikiri katika njia ya mavazi yake au manukato yake eti 
ili awe ni mtu muhimu! Vivyo hivyo ukweli umepotea na kuchukua 
mahala pake utukufu wa uongo.

Na imekuwa - kwa masikitiko - uongo huu ndio kanuni, na yasi-
yokuwa hayo ni ukiukwaji. Mwananchi mwenye kufika katika idara 
fulani kuhitajia huduma haiangaliwi kazi yake au vyeti vyake vya 
kuthibitisha ukamilifu wake, bali unaangaliwa muonekano wake ili 
kupangiwa muda wa kusubiria. Mavazi na mwonekano wa nje un-
apokuwa mzuri zaidi basi muda unapungua, na ni kinyume chake 
mwonekano wake unapokuwa hauvutii katika mtazamo wa mkuu 
wa idara. Vivyo hivyo mzuri katika jamii anapewa heshima kwa ku-
fumbia macho ambayo yako chini ya mavazi yake miongoni mwa 
utu wake au fikira na akili. Wakati ambapo mjuzi mwelewa anany-
imwa heshima hiyo kama hana mwonekano mzuri. Na ikiwa jamii 
itageuka kwenda katika ushindani wa kujikwatua na mavazi, hakika 
uwezo wake unahama kutoka katika uvumbuzi na kwenda kwenye 
matumizi yasiyo na maana, na huenda kisa kilichonukuliwa kutoka 
kwa Sheikh Maytham al-Bahraniy ni mfano bora katika mwelekeo 
huu.

Hiyo ni kwa sababu katika hali ya mwanzo alikuwa amekaa ka-
tika kona ya kujitenga na kupuuzwa. Anashughulika na uhakiki wa 
matawi ya elimu na misingi yake. Wakamwandikia watukufu wa 
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Hilah na Iraki barua juu ya kujitenga kwake na kumlaumu juu ya 
tabia hizi wakasema: “Ajabu sana kwako,  hakika wewe pamoja na 
umahiri wako katika elimu zote na maarifa, na uerevu wako katika 
kuhakiki matukio na uvumbuzi mzuri umekaa katika kona za ku-
jitenga na umepiga hema katika  kona ya uzembe unaopelekea ku-
zima vuguvugu la ukamilifu.”

Akaandika pembezoni mwa barua yao beti hizi:

“Nilitafuta fani za elimu nikitaka kwazo utukufu,  
basi nikapungua na kuwa duni katika yale niliyotukuka kwayo.   
Imenibainikia mimi kwamba mema yote ni matawi,  
na kwamba mali humo ni asili.”

Beti hizi zilipowafikia wakamwandikia: 

“Hakika wewe umekosea katika hilo kosa la wazi na hukumu 
yako katika asili ya mali ni ya ajabu, bali geuza utapatia!”

Akaandika pembezoni mwa barua yao beti hizi nazo ni kutoka 
kwa washairi wa zamani: “Wameshasema watu bila ya elimu: ‘mtu 
si chochote isipokuwa kwa vidogo vyake viwili.’ Nikasema kauli 
ya mtu mwenye hekima: ‘Mtu si chochote isipokuwa kwa dirhamu 
zake.’ Ambaye hana dirhamu, watu hawatomwangalia.”

Kisha alipojua kwamba kuwasiliana na kuandikiana peke yake 
hakukati kiu wala hakuponyi ugonjwa akaenda Iraki kwenda kuwa-
tembelea Maimamu Maasumini  na kusimamisha hoja kwa we-
nye kumtuhumu. Kisha baada ya kuwasili katika sehemu hizo takat-
ifu, akavaa nguo ngumu za zamani na akajipamba kwa vazi duni 
lisilo na heshima. Akaingia katika baadhi ya madrasa za Iraki zenye 
kujaa maulamaa na werevu. Akawasalimia baadhi yao na wakai-
tikia salamu kwa uzito na dharau. Yeye akakaa – Mwenyezi Mungu 
amrehemu – katika sehemu ya kuwekea viatu, na hakumwangalia 
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yeyote miongoni mwao na hawakumtimizia haki yake, na wakati wa 
majadilino yakotokea baina yao mas’ala magumu yakatatiza ufaha-
mu wao, na zikatetereka nyayo zao. Ndipo akajibu kwa majibu tisa 
yenye uzuri wa hali ya juu na umakini. Baadhi yao wakamwambia 
kwa njia ya dharau na kejeli: “Kwa ufakiri wako umekuwa ni mwe-
nye kutafuta elimu!”

Kisha kikaletwa chakula, hawakumkaribisha – Mwenyezi Mun-
gu amrehemu – bali walimpatia kidogo peke yake na wao wakaku-
sanyika mezani. Kilipomalizika kikao hicho akaondoka – Mwenyezi 
Mungu amrehemu – kisha akarejea siku ya pili kwao na akiwa amevaa 
mavazi ya kifahari, mazuri, ya utukufu, ya wasaa na kilemba kikub-
wa na mandhari nzuri. Alipokaribia na kuwasalimia, wakasimama 
kwa kumheshimu na wakampokea kwa kumkirimu. Na wakazidi-
sha katika kumkirimu na kumfanyia mazuri. Na wakajitahidi katika 
kumkirimu na kumheshimu, na wakamkalisha mbele ya majilisi hiyo 
iliyojaa watukufu, wahakiki na wakuu na watu makini. Walipoanza 
majadiliano na kudurusu akazungumza nao maneno mabaya yasiyo 
na mwelekeo kiakili wala kisharia, lakini wakayachukulia maneno 
yake kwa uzuri na kujisalimisha na kutii kwa kumheshimu.

Chakula kilipoletwa wakamkaribisha kwa adabu, Sheikh akatoa 
vazi lake wakati wa chakula hicho kwa kuwakosoa wajuzi wale 
na akasema: “Kula ewe vazi langu.” Walipoona hali hiyo ya ajabu 
wakashangaa na kustaajabu na wakamuuliza – Mwenyezi Mungu 
amrehemu – juu ya maneno hayo, akajibu – Mwenyezi Mungu am-
rehemu: “Hakika nyinyi mmeleta chakula hiki kizuri kwa ajili ya 
mavazi yangu ya heshima na sio kwa ajili ya utukufu wa nafsi yan-
gu tukufu, vinginevyo mimi ndio yule wa jana na sikuona ukarimu 
pamoja na kwamba mimi jana niliwajia kwa vazi la mafakiri na sifa 
za maulamaa. Na leo nimewajia kwa vazi la wenye kiburi na nime-
zungumza maneno ya wajinga mkapendelea ujinga badala ya elimu, 
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na utajiri badala ya ufakiri. Na mimi ndio mwenye beti katika asili 
ya mali na matawi ya ukamilifu, ambazo nilizituma kwenu na nika-
zipinga kwenu. Na mkazipokea kwa kuzikosoa na mkadai kinyume 
cha kadhia.” Basi jamaa wakakiri makosa kwa kumkosea, na waka-
muomba msamaha kwa yaliyotokea kwao kwa kutomheshimu.131

Na anaeleza mshairi Hafidh Ibrahim juu ya hali hii katika beti 
tatu za shairi kwa kusema:

“Ewe nguo yangu umenifanya baina ya watu,  
juu ya ninayoyatamani na juu ya matarajio yangu. 
Hakika watu wangu wanavutiwa na uzuri wa nguo,  
wala hawapendi isipokuwa kujionyesha. 
Thamani ya mtu kwao iko baina ya nguo,  
nzuri kwa rangi na baina ya viatu.”

Na tunaweza kubainisha athari ya kisiasa katika upande huu 
wa utu vilevile, ambapo ni katika maslahi ya serikali fisadi kuten-
geneza utukufu wa utu wa uongo katika jamii, kwa sababu inaweza 
ushindani na kufaulu humo, ikiwa utukufu huo ndio kipimo. Mfano 
inapokuwa kununua vitu ndio kipimo, ambapo anayemiliki zaidi 
na anayetoa zaidi, na mwenye kuwa na ekari nyingi zaidi ndiye 
anayetangulizwa na kuheshimiwa, hakika mwenye kufaulu katika 
ushindani huu hakuna shaka ni watawala, na vivyo hivyo mwelekeo 
unapokuwa katika kutia mkazo mandhari kuwa ndio anwani ya utu 
wenye kuheshimika, hakika uwezekano wa jambo hili kwa wata-
wala ni mkubwa zaidi kuliko wasiokuwa wao, na baada yao ni watu 
wenye mali.

Hii ni kinyume ikiwa uvumbuzi na elimu ndio kipimo katika 
kuheshimu utu au imani na uchamungu, kama inavyosema Qur’ani: 

131 � Sharhu Sheikh Maitham Alaa Miati Kalmati Lil-Imami Ali , kutoka katika Raudh-
watul-Jannati cha al-Khunsaariy.

08_16_Maisha_23_November_2016.indd   151 11/23/2016   12:37:34 PM



152

MAISHA BINAFSI YA AHLUL BAYT (AS)

“Mwenyezi Mungu anawanayanyua daraja walioamini miongoni 
mwenu na wale waliopewa elimu huwanyanyua daraja nyingi zai-
di.” Na “Hakika mbora wenu mbele ya Mwenyezi Mungu ni mcha-
mungu wenu zaidi.”

Kama ambavyo tunaweza kubainisha athari hii ya kisiasa tu-
napoangalia katika historia – na hata sasa hivi – ambapo tunakuta 
kwamba mara nyingi watu walikuwa wanafuata watawala katika vazi 
lao na maisha yao binafsi kadiri wanavyoweza kupata njia ya kufanya 
hivyo. Na jambo linaweza kuwa ni la kawaida kwa kuzingatia kwam-
ba ni moja ya athari za utawala juu ya watu, isipokuwa ikibadilika 
hali hiyo na kuwa utamaduni na dhana ya kijamii na anwani binafsi, 
inakuwa ni yenye hatari katika kutengeneza utu katika jamii.

Na tusome tamko hili kutoka katika Murujudh-Dhahabi.
“Na katika utawala wa Hisham bin Abdul-Maliki alitengeneza 

hariri na kuvuna Hariri, na watu wote wakafuata katika utawala wake 
mwelekeo wake na wakazuia yaliyopo mikononi mwao. Hivyo uka-
pungua ubora na wageni wakakatika na haikuonekana zama ngumu 
zaidi kuliko zama yake.”132

Na Sulayman bin Abdil–Maliki alikuwa anavaa nguo nyepesi na 
nguo nzuri. Na katika zama zake alifanya kazi ya kuuza nguo za 
urembo Yemen, Kufah na Alexandria, na watu wote wakavaa nguo 
za urembo joho, shati, suruali, vilemba na kofia. Na alikuwa haingii 
kwake mtu katika watu wake isipokuwa akiwa amevaa nguo nzuri, 
na vilevile watumishi wake na wafanya kazi wake na wafuasi wake. 
Na aliamuru kuvikwa sanda yenye urembo (nzito).”133

Na vile vile tunakuta mambo katika zama za Bani Abbasi, Khal-
ifa anakuja na anarefusha kofia na kuwa kama mkonga na watu wa-
namuiga. Na mwingine anakuja anaipunguza na watu wanafanya 
132 Murujudh-Dhahabi, Juz. 3, uk. 217.
133 Rejea iliyotangulia, Juz. 3, uk.  185.
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hivyo pia. Na al-Mustainu anakuja anaanzisha vazi la kilemba kip-
ana (shibiri tatu) watu wanafanya hivyo pia, n.k.

Na mitindo hatari kama tulivyotanguliza ni kubadilika mavazi 
haya kuwa ni kipimo cha ubora baina ya watu na kwenda kwenye 
kipaumbele kiasi kwamba watu wanageuka kuwa ni wenye kwenda 
mbio katika mtindo huu au ule, na unapungua ubora na utoaji wa 
kijamii kwa ajili ya maslahi ya ushindani huu wa kimandhari kama 
tulivyoona katika tamko ambalo linazungumzia kuhusu zama za 
Hisham bin Abdil-Maliki.

Kwa utenganisho huu baina ya utu na mandhari Ahlul-Bayt 
   walikuwa wanataka kutia mkazo katika tunayoyaona kupitia 
aina zao za mavazi (njia – aina – na rangi vilevile), pamoja na kutia 
mkazo juu ya usafi na kujipamba, isipokuwa sio ili kutengeneza kwa 
mwanadamu utu asioumiliki, kwani mwenye kuvaa mavazi ya maul-
amaa hawi mwanachuoni kwa kuvaa tu mavazi hayo, na wala hawi 
mwenye kujinyima kwa kuvaa tu nguo zililowekwa viraka. Vivyo 
hivyo wema sio katika kuvaa nguo nzuri lakini wema ni utulivu na 
unyenyekevu kama anavyosema Mtume , hakika wao wanataka 
kwa hilo kutia mkazo katika kutengeneza utu halisi, wenye thama-
ni halisi katika dhati yake, kwa kufumbia macho mapambo ya nje, 
miongoni mwa uzuri au yasiyokuwa hayo. Kama yatapatikana haya 
pamoja na yale basi ni nuru juu ya nuru, na kama ukipatikana uzuri 
na mandhari mazuri bila ya utu wenye uelewa au uvumbuzi, basi 
inafanana na dhahabu katika jeneza!

Na kutokana na haya pia tunafikia kwenye fikra nyingine in-
ayokhalifu yale ambayo yanajulikana ndani ya jamii miongoni mwa 
mafungamano ya kimsingi baina ya mavazi na utu. Ile rai ya ki-
makosa ambayo inaona kwamba mwenye kuvua mavazi yake ras-
mi basi ameshavua utu wake, na kwamba hatambui haya au yale 
isipokuwa ndani ya vazi rasmi. Kwa mfano tunayoyakuta katika 
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maisha ya maulamaa na wanafunzi wa elimu ya kidini, na mtazamo 
wa kimakosa wa watu wa kufungamanisha baina ya jukumu na 
mwonekano. Mwanachuoni kwa mtazamo wa baadhi hakika anaku-
wa ni mwanachuoni kweli ikiwa analazimiana na vazi hili maalum, 
hata kama hamiliki sifa za maulamaa isipokuwa kidogo tu. Na wala 
hazingatiwi kuwa ni mwanachuoni yule asiyelazimiana na vazi hili, 
hata kama anamiliki sifa za wanachuoni, bali sisi tunakuta nadharia 
hii inaendelea kwa mwanachuoni mwenyewe anapokuwa amevaa 
mavazi yake rasmi anapata heshima zaidi kuliko anapovua vazi hilo 
kwa muda.

Tunaitakidi kwamba Ahlul-Bayt  walifanya aina zote hizi ili 
kubainisha kwa watu dharura ya kutia mkazo juu ya uhalisia wa ku-
jinyima, uhalisia wa elimu na uhalisia wa kudhihirisha neema ya 
Mwenyezi Mungu. Na vivyo hivyo kwa kila uhalisia kulingana na 
nafasi yake. Na tutaeleza baadhi ya hadithi katika nyanja hii:

Kuhusu Mtume : Imepokewa kwamba alikuwa anavaa nguo 
anayopata miongoni mwa shuka na nguo ya kujitanda au shati au 
joho au nyingineyo. Na alikuwa anavutiwa na nguo za kijani, na 
vazi lake mara nyingi lilikuwa ni jeupe, na alikuwa na kofia ya hariri 
anaivaa na kijani chake kinapamba juu ya weupe wa rangi yake. Na 
alikuwa na kilemba kilichopambwa kwa zafarani, na wakati mwing-
ine alivaa shuka peke yake, na alikuwa na shuka jeusi akalitoa zawa-
di, Ummu Salama akamwambia: “Naapa kwa baba yangu na mama 
yangu umefanya nini kwa hilo shuka jeusi?” Akasema: “Nimemvi-
sha.” Akasema: “Sijaona kitu katu kizuri kuliko weupe wako katika 
weusi wake.”134 Na mara nyingi alikuwa anatembea bila ya viatu bila 
ya kujitanda shuka, kilemba wala kofia kama ilivyo katika habari 
alipokwenda kumzuru Saad bin Ubadah.135

134 Al-Mahajatul-Baidhai, Juz. 4, uk. 140.
135 Rejea iliyotangulia, Juz. 4, uk. 126.
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Na kuhusu Sajjad , mmoja wa wafuasi wake alimuona akiwa 
amevaa joho la hariri na koti la hariri na kilemba cha hariri na ame-
jipamba kwa vazi la ghali, akielekea kwenye msikiti wa babu yake 
Mtume , kama ambavyo mwingine alimuona amevaa kitani na 
shuka la bluu. Na mmoja wa wafuasi wake alimuona yuko katika hali 
mbili, katika siku hiyo alikuwa amevaa nguo ya njano na baadaye 
alimuona amevaa ngumu iliyofumwa kwa hariri. Akamuuliza juu ya 
hilo akasema kwamba yeye alikuwa ameoa karibuni na siku iliyopita 
ilikuwa ni siku ya yule mwanamke na alipenda ajipambe kwa ajili 
yake.

Kama ambavyo anavaa nguo hizo za thamani na nzuri, hakika 
yeye katika sehemu nyingine anataka kufundisha na kuelekeza atha-
ri ya kujipamba sana, na madhara yake kitabia, na athari ya kuko-
sekana uwiano inayoachwa katika utu wa wanyonge, hivyo anaacha 
kuvaa nguo nzuri. Wakati mmoja alivaa nguo nzuri na za thamani, na 
akatembea nazo hatua kadhaa kisha akarejea haraka na akamwambia 
mtumishi wake, nipe nguo zangu za awali, hakika nimeshatembea 
na nguo hizi kana kwamba mimi sio Ali bin Husein .136

Vilevile hakika wao walivaa aina mbalimbali za mavazi na rangi 
maadamu rangi hiyo na aina hiyo sio alama ya maadui wa dini kama 
itakavyokuja. Kama ambavyo Mtume  alivaa shuka jeusi, vilevile 
Amirul-Muminina  alitoka kwenda kwenye mkusanyiko huku 
akiwa amevaa nguo nyeusi, na vilevile ya njano. Amepokea Zurarah 
amesema: Abu Ja’far alitoka kuswalisha baadhi ya watoto wao huku 
akiwa amevaa joho la hariri la njano na kilemba cha njano na koti la 
hariri la njano 137na vilevile jekundu na la bluu. 

Kutoka kwa al-Hikam bin Uyainah amesema: “Nilimuona Abu 
Ja’far al-Baqir  amevaa shuka jekundu, nikamtazama sana, 
136 Awaalimul-Ulumi cha Imam Ali bin Husein , uk. 136.
137 Makarimul-Akhlaq.
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akasema: ‘Ewe Abu Muhammad hakika hili halina ubaya.’ Kisha 
akasoma: ‘Sema ni nani aliyeharamisha pambo la Mwenyezi Mungu 
ambalo amelitoa kwa waja Wake, na mazuri miongoni mwa riziki.’” 
Na kutoka kwa Sulayman bin Rashid kutoka kwa baba yake amese-
ma: “Nilimuona Ali Abul-Hasan  kavaa shuka la bluu.”138 

1.	 Kanuni ya kuvaa vazi nadhifu na zuri:

Vazi ni stara na pambo, na kisha liko katika pande mbili, ni mwoneka-
no wa kijamii, kwani haiwezekani kufikiria stara isipokuwa pamoja 
na uwepo wa mtu mwingine. Na hali ni hiyo hiyo kuhusiana na pam-
bo. Na kwa sababu ni mwonekano wa kijamii basi unawiana pamoja 
na mahitaji ya kijamii, wakati ambapo kama utatosheka na upande 
wa mtu binafsi, mambo yanaweza kubadilika. Kama tutakavyoeleza 
hayo katika utafiti wa chakula na mlo, ambapo chakula ni jambo 
la kibinafsi kwa kawaida, wakati ambapo mwonekano ni jambo la 
kijamii kwa kawaida. Na tunasema kwa kawaida, kwa sababu sisi 
kama tutatenganisha kati ya vazi na uwepo wa kijamii, tunaweza 
kusema bila ya anwani iliyotangulia, na tungetanguliza upande wa 
ugumu na kujinyima, kama yalivyo madhumuni ya baadhi ya ha-
dithi ambazo zinanukuliwa kwamba wao walikuwa wanavaa katika 
dhahiri vazi laini wakati ambapo wanayoyatanguliza ndani yalikuwa 
ni mavazi magumu. Na hali ni hiyo hiyo katika Swala na wakati 
mwingine nyumbani.

Ama kuhusu wanayoyavaa kuwa nadhifu, ni kwa dharura ya 
kuafikiana na idadi kubwa ya hadithi zinazoamrisha usafi na ku-
jisafisha. Na sisi tunaona kwamba hata katika hali ambazo zinanuku-
liwa humo, vazi la Maasumu kuwa ni vazi la kawaida hakika hiyo 
haimanishi kuwa ni chafu, bali hakika sisi tunakuta katika hadithi 
picha ya kipekee kwa wanaojidai watu wa kujinyima. Ambao nafsi 
zinapata kinyaa kutokana na hali yao chafu na mavazi yao machafu 
138 Rejea iliyotangulia.
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yenye harufu mbaya. Kama ambavyo sisi tunapoona maneno ya ha-
dithi, tunakuta kwamba zinaunganisha kati ya usafi na kujikwatua 
katika upande mmoja, na athari zinazotokana na hayo, au kuchukia 
picha ya kinyume wakati zinapozungumzia mkabala wake miongoni 
mwa uchafu, na hizi hapa ni baadhi ya hadithi:

a-	  Athari za kiibada:

Kwa kuangalia yale yanayoleta usafi miongoni mwa utakaso, sawa 
iwe kwa mtu au katika vazi. Ndio maana amri ya Mtume  ya kua-
mrisha usafi ilikuwa inakaririwa mara kwa mara, kwa sababu Uis-
lamu  umejengwa juu ya usafi, sawa uwe usafi wa nje kama ambavyo 
sisi tumo humo, au usafi wa ndani. Amesema Mtume wa Mwenyezi 
Mungu : “Jisafisheni kadri muwezavyo; hakika Mwenyezi Mun-
gu ni mzuri na anapenda uzuri, na ni msafi anapenda usafi.” Kama 
ambavyo mtu anapojitwaharisha na kisha akalala, malaika miongoni 
mwa malaika anamuombea maghufira, hakika athari hiyo hiyo inaku-
wepo katika nguo nadhifu. Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu 
: “Ewe Aisha fua nguo hizi mbili je, hujajua kwamba nguo ina-
fanya tasbihi, inapochafuka inakatika tasbihi yake.”139  Na hatuwezi 
kufahamu namna ya tasbihi ya nguo lakini hadithi inatuwekea wazi 
uhusiano uliopo baina ya ibada na usafi wa nguo. Hivyo ilikuwa ni 
miongoni mwa tabia za Manabii kujisafisha.140 

b-	Athari za kinafsi na za kijamii:

Mwanadamu anaamiliana (kuathiri na kuthiriwa) pamoja na maz-
ingira yanayomzunguka. Kama ambavyo anahisi utanashati na 
uchangamfu wakati anapokuwa katika hewa nzuri na mazingira ma-
zuri, vilevile hakika usafi wa nguo unaondoa adha na huzuni kama 
anavyosema Amirul-Mu’minin , na hili ni jambo linaloonekana 
139 Mizanul-Hikma, uk. 10.
140 Biharul-An’war, Juz. 78, uk. 335.
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katika uhalisia wa kijamii. Kwa kuongezea katika hilo “Hakika 
Mwenyezi Mungu anapenda uzuri na kujipamba na anachukia ubaya 
na kujichafua.” “Hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu anapomneeme-
sha mja wake na neema yoyote, anapenda kuona athari zake kwake.” 
Ikasemwa, kwa vipi? Akasema Imamu as-Sadiq : “Anasafisha 
nguo zake, anajifukiza manukato na anatengeneza nyumba yake vi-
zuri na anafagia mazingira yake, hadi kwamba, kuwasha taa kabla ya 
kuzama jua kunazuia ufakiri na kunaongeza riziki.”

Kama ambavyo unadhifu na kujikwatua kwa kuzingatia kuwa 
ni mwonekano wa kijamii kunaathiri athari maalumu katika ku-
dhihirisha sura ya mtu na jamii mbele ya adui, pia kujisafisha  na 
kujikwatua kunamfurahisha rafiki, na “Nguo safi inamvunja adui” 
kama ilivyopokewa kutoka kwa Imamu as-Sadiq , hiyo ni kwa 
sababu vazi linadhihirisha utajiri na manukato yanaondoa  ubaya. 
Kwa sababu mwonekano huu una athari katika utu wa mtu, ambapo 
mtu mchafu hapati heshima kama anavyostahili, na kwa sababu hiyo 
Mtume  amelaumu aina hii ya watu kwa kusema: “Mja mbaya ni 
yule mchafu.” Na “Wameangamia wachafu.” 

Na angalizo ni kwamba kadhia hii haifungamani na ufakiri 
bali inafungamana kwa daraja la kwanza na uchache wa vionjo au 
mtazamo mbaya au na uvivu, na kwa hiyo Mtume  amefuatili-
zia kwa maelekezo ya aina hii miongoni mwa hali hizi; kutoka kwa 
Jabir bin Abdillahi amesema: “Tulimwendea Mtume wa Mwenyezi 
Mungu  akaona mtu mchafu nywele zake zimetawanyika, akase-
ma: ‘Je, huyu hakuwa anaweza kupata kinachoweza kuchana nywele 
zake?’ Na alimuona mtu mwingine amevaa nguo chafu akasema: ‘Je 
huyu hakuwa anaweza kupata maji ya kufua nguo yake?’”141

Na hakuna mgongano baina ya fungu hili la hadithi na zile am-
bazo zinasema kwamba uzuri ni kwa akili na uzuri wa mantiki, utu-
141 Mizanul-Hikma, Juz. 10, uk.  92.
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livu na unyenyekevu. Na kila fungu linajadili maudhui maalumu na 
kuyajumuisha. Hakika uzuri wa sura ni uzuri wa nje na uzuri wa 
akili ni uzuri wa ndani.

Na inapasa kuashiria  kwamba unadhifu na usafi haulazimiani na 
ubadhirifu kama ambavyo inaeleweka kwa baadhi, na haya ni maku-
sudio ya mshangao wa Mtume  je, hakuwa anaweza kupata maji? 
Je, hakuwa anaweza kupata cha kuchania nywele zake? Ambapo in-
aonyesha urahisi wa kukipata kwake. Kwa kuongezea kwamba ku-
jikwatua ni kwa kutumia vionjo vya hali ya juu katika kusawazisha 
vazi au umbo la nje, mtu anaweza kutoa mali nyingi katika mavazi 
yake lakini kwa kukosekana vionjo vyake hawezi kujikwatua. Na 
mwingine anaweza kuvaa mavazi ya kawaida yasio ya thamani la-
kini kwa vionjo sahihi yanakuwa ni mazuri na yenye kuvutia.

Baada ya maelezo haya tunarejea katika mwanzo wa maudhui 
ambapo tulisema kwamba kanuni kwa Ahlul-Bayt  katika tu-
nayoyafahamu katika mas’ala ya mwonekano ni hali ya kijamii, 
hakika wao walikuwa wanavaa nguo nadhifu na nzuri. Na mavazi 
hayo yanaweza kuwa ni ya thamani ndogo au kubwa kulingana na 
utangulizi ambao umeshatangulia kutajwa katika mwanzo wa utafiti, 
isipokuwa ni kwamba inapatikana katika kanuni hii mambo ya ki-
pekee yanayolazimishwa na mazingira maalumu, yanayobadilisha 
kanuni hii kwenda kwenye anwani nyingine.

a-	Mazingira yanayoamabatana na nafasi ya uongozi aliyonayo 
Maasumu: 

Hiyo ni kwa sababu nafasi hii inamlazimisha mtawala kuifunga nafsi 
yake kwa ada na kanuni maalum hususan kuchunga hali ya kijamii. 
Na huenda tukapata hilo katika majadiliano ya Amirul- Muuminina 
pamoja na Alau bin Ziyad al-Harithiy alipomlalamikia ndugu yake 
Asimu kwa Imamu kwa kusema: “Ewe Amirul Muuminina na-
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kushitakia ndugu yangu Asimu bin Ziyad.” Akasema: “Ana nini?” 
Akasema: “Amevaa joho na ameachana na dunia.” Akasema: “Mlete 
kwangu.” Alipokuja akamwambia: “Ewe mwenye kuuwa mbali naf-
si yake, umekuongoza uovu, je humhurumii mke wako na watoto 
wako? Je unadhani Mwenyezi Mungu amekuhalalishia mazuri hali 
ya kuwa anachukia kuyatumia? Wewe ni dhalili mno kwa Mwenyezi 
Mungu kuliko hayo!” Akasema: “Ewe Amirul-Mu’minin wewe uko 
katika vazi gumu na chakula chako ni duni.” Akasema: “Ole wako, 
hakika mimi sio kama wewe, hakika Mwenyezi Mungu amefara-
dhisha kwa Maimamu waadilifu wakadirie nafsi zao kwa udhaifu wa 
watu ili asidhurike fakiri kwa ufakiri wake.”142

Na mtawala wa kisharia – wa uhakika – ni ambaye anaichagulia 
nafsi yake magumu zaidi. Pamoja na kuwepo mafunzo haya, isipoku-
wa hakika sisi tunakuta wengi wa watawala wa Kiislamu walikuwa 
wanayapuuza, ingekuwaje kama yasingekuwepo?

b-	Mazingira yanayoambatana na hali ya  
kimaada kwa watu wa kawaida:

Ambapo yanaweza kupita kwa jamii mazingira ya taabu, njaa na 
ukata, na hapa haiingii akilini kwa mtawala kujipamba (kujikwatua) 
katika muonekano wake na mavazi yake wakati ambapo watu wote 
wanakabiliwa na mambo hayo mawili!

c-	 Hali za kuongoza na za mafunzo ya kimalezi: 

Umeshapita utajo wake katika maelezo ya hadithi zilizotangulia.

MAVAZI YENYE KULAUMIWA:
Hatutaorodhesha maneno yote yaliyopo chini ya anwani hii. Katika 
fikihi mafakihi mara nyingi wanatafiti idadi ya maneno yanayohu-
142 Nahjul-Balaghah, Hekima ya 209.
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siana na anwani hii, kama vile kuvaa dhahabu na hariri kwa mwa-
naume. Au mwanaume kuvaa mavazi mahususi kwa ajili ya wa-
nawake au kinyume chake, na maneno mengine, sawa iwe katika 
wakati wa swala au popote. Lakini sisi hapa tutatafiti juu ya maneno 
mengine nayo ni:

Vazi la Maadui wa Dini:

Vazi linaweza kugeuka na kuwa nembo na ufuasi wa mrengo, na 
wakati huo inahukumiwa kwa hukumu yake. Na linaweza kuwa ni 
la jumla bila ya kuwa ni nembo. Hakika sisi tunakuta katika hadithi 
kwamba weusi katika mavazi kwa mfano, huwa haupendwi na hau-
pendelewi, sio kwa sababu unaonyesha huzuni kama ilivyozoeleka 
sasa hivi, bali ni kwa sababu ulikuwa – wakati huo – ni nembo ya 
dola ya Bani Abbasi na serikali yao. Kuvaa nguo za rangi hii ili-
kuwa inamaanisha uungaji mkono wa kisiasa, na kufungamana 
pamoja nayo. Na kwa sababu hii hakika Maamun baada ya kufariki 
Imamu Ridha  Bani Abbas ili kuwaweka karibu mahasimu wao 
upya walibadili na kuvaa nembo ya kijani, na vazi la kijani ambalo 
lilikuwa linajulikana kwamba ni vazi la Alawiyina 143  badala  ya 
rangi nyeusi ambayo ilikuwa ni nembo ya Bani Abbasi, na sisi tu-
naona hali ya nembo nyeusi tunaposoma katika historia ya wakati 
huo kwamba Bani Abbasi baada ya Maamun kuacha nguo nyeusi na 
akachagua kijani wakaona kuwa hilo ni kubwa na wakamwambia 
abadilishe kwenda katika nyeusi na akafanya hivyo, kama anavyose-
ma al-Mas’udiy katika kitabu chake cha historia  Murujudhahabi.

Vilevile hakika sisi tunaona pia kwamba katika hukumu ya ku-
chukia kuvaa pete katika mkono wa kushoto na kupendeza katika 
mkono wa kulia, Nabii  alikuwa anavaa pete katika mkono wa 
kulia basi Muawiya akaifanya iwe katika mkono wa kushoto. Na 
143 Pamoja na kuwepo mjadala katika kuwa kijani ni nembo ya Maalawiya.
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watu wakachukua hilo hadi katika utawala wa Safaha al-Abbasiy, 
akabadilisha hilo na kuwa katika mkono wa kulia, na ikabakia hivyo 
hadi katika utawala wa Rashidi ambapo kuvaa pete ikawa ni katika 
mkono wa kushoto na watu wakachukua hilo.144 

Na tunakuta katika historia ya leo vilevile mfano unaofanana na 
hayo, ambapo Ataturuk wa Uturuki alichukua hatua kadhaa ndani 
ya harakati zake za kuwabadilisha Waislamu wawe wa kimagharibi, 
miongoni mwazo ni kubadilisha herufi za kiarabu na kuwa za kilati-
ni. Na miongoni mwazo ni kuzuia hijabu kwa wanawake na kuwala-
zimisha wanaume kuvaa mavazi ya kimagharibi (suti na tarabushi) 
na kuharamisha kilemba.

Hakika vazi linapokuwa ni tangazo la utamaduni wa maadui 
wa dini, nembo ya nguvu yao na ufuasi wa utamaduni wao na njia 
yao, inakuwa ni hatari kubwa inayotishia utu wa Mwislamu kati-
ka utamdauni wake na kutishia jamii ya Kiislamu kwa kukosekana 
uhuru wake na ufuasi wa jamii yake kwenye dini yake. Na huen-
da inakuwa ni sababu ambayo baadhi ya maulamaa wa Kiislamu 
wameweka mpaka katika zama zilizopita kwa kuharamisha vazi la 
wazungu, au kuharamisha tai ya shingoni kwa kuwa vazi hili wakati 
huo lilizingatiwa kuwa ni kujifananisha na makafiri na kushikamana 
na utamaduni wao na nembo yao. Na hili ni jambo linazunguka ka-
tika mzunguko wa nembo, vazi na Mwislamu kujifananisha na asi-
yekuwa Mwislamu.

Vazi la Fitina:

Linalotoka nje ya uzio wa kisharia au rai ya desturi ya mwanadini. 
Tumeshatangulia kubainisha kwamba jukumu la msingi katika ma-
vazi ni kujisitiri “linasitiri aibu zenu”, kisha ni pambo, “Sema nani 
ameharamisha pambo la Mwenyezi Mungu ambalo amelitoa kwa 
144 Biharul-An’war, Juz. 42, Uk. 62.
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waja Wake.” Na katika kujisitiri ni kinga  kutokana na sababu za 
kimazingira zinazoudhi afya ya mwandamu, isipokuwa kumekuwe-
po na kukuza mazingatio ya kijamii ya kimakosa au haja ya binada-
mu – mume au mke – kwa kuamsha mazingatio ya jinsia nyingine, 
na hivyo inakuwa mazingatio yake  wakati huo ni kuvaa kulingana 
na raghaba ya wengine. Na inawezekana asivutiwe yeye binafsi na 
aina hii au na rangi ile, lakini kwa kuchochewa kwake na upande 
mwingine anaizoesha nafsi yake juu ya vazi hilo. Na unaweza ku-
fikiria ushindani ambao unatokea katika lengo hili. Hakika kila mtu 
anapotoa juhudi zake katika uchochezi, kwa kiasi au kwa namna 
nyingine anageuka kuwa mwanamitindo wa mavazi bila ya malipo. 
Haya na kwa kuongezea katika madhara na uharibifu wa kijamii 
na ukiukwaji ambao utazalishwa katika mabadiliko ya mwendo wa  
jamii au baadhi ya makundi yake katika uwiano wa uchochezi huu.

Vazi la Umaarufu: 

Uislamu unamwangalia Mwislamu kuwa anaishi katika jamii, nao 
katika mazingatio haya unamtaka awe ni mwanaharakati  mwe-
nye kuathiri humo, ambapo inatakiwa kwake awe na uhusiano wa 
mafungamano pamoja nayo jamii hiyo, ambapo uhusiano wa kiua-
dui pamoja na jamii au kujitenga nayo kunamzuia kufanya wajibu 
wake na jukumu lake. Na Uislamu unampa Mwislamu nafasi pana 
katika nyanja ya mbinu ili kurahisisha harakati wakati ambapo un-
amtaka kuwa imara katika kufungamana na misingi. Katika mas’ala 
ya vazi – kwa kuangalia kuwa ni moja ya sababu ya mafungamano 
– unamwambia: “Vazi bora kwa kila zama ni vazi la watu wake,” 
yaani lililozoeleka katika vazi lao. Kwa sababu kutumia vazi hili 
lililozoeleka kunafanya kazi yake kuwa nyepesi na rahisi. Wakati 
ambapo kosa ambalo wanatumbukia humo baadhi ya wafanyakazi 
hakika ni wao kuwa wanapoteza misingi kwa kutofungamana kwao 
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na jamii wakati wanang’ang’ania, na wanakuwa wagumu katika 
mambo ya mbinu yasiyo na umuhimu isipokuwa katika upande wa 
kuwa kwake ni njia na nyenzo.

Tunayoyakuta leo katika kupunguza sana nguo, na ambayo wa-
nayafuata baadhi ya Waislamu, kiasi kwamba mtu anageuza nguo 
kuwa ni sketi fupi ya kiume, na anageuka mvaaji huyu kuwa ni 
kichekesho miongoni mwa watu na jambo la fedheha na istihizai, 
hakika hayo ni makosa katika nyenzo na usahihi wa mbinu, hivyo 
wanapoteza katika hilo uwezekano wa kuongoa watu, nalo ndio len-
go la kimsingi, kwa maslahi ya kupunguza nguo, nalo ni jambo la 
mustahabu katika makadirio mazuri. Wakati ambapo hadithi iliyo-
tangulia iliyopokewa ndio hakimu juu ya hadithi zilizobakia.

Na inawezana kwa sababu hii ndio maana zimepatikana ha-
dithi zinazolaumu nguo za umaarufu, bali kila inayomfanya atajwe 
vibaya. Kutoka kwa Imamu as-Sadiq  amesema: “Hakika Mwe-
nyezi Mungu anachukia vazi linalomfanya mtu awe mashuhuri.” Na 
katika hadithi nyingine inaeleza sababu hiyo kwamba inaleta ma-
dhila na fedheha: “Yatosha kuwa fedheha kwa mtu kuvaa nguo au 
kupanda kipando kinachomfanya awe mashuhuri.” Na katika hilo 
pia zinaingia nguo za usufi (mahususi) ambazo wanazivaa wanao-
jidai kuwa ni watu wa kujinyima ili kuwanasa wajinga na wasiojua 
miongoni mwa watu. Hiyo inawasukuma kwenye ria, na imeshapita 
kabla ya hapo riwaya ya Imamu as-Sadiq  alipowajadili hao watu 
na akafedhehesha nia zao. 

MAS’ALA YA KIVITENDO NA UHALISIA:

Kuna baadhi ya maelekezo ya kidini katika hadithi ambayo inafaa 
kuyaita jina la maelekezo ya kimaisha pamoja na kwamba ni maele-
kezo ya kidini katika ujumla wake wa kimaisha: “Enyi mlioamini 

08_16_Maisha_23_November_2016.indd   164 11/23/2016   12:37:34 PM



165

MAISHA BINAFSI YA AHLUL BAYT (AS)

mwitikieni Mwenyezi Mungu na Mtume wanapowaita katika yale 
yanayokupeni uhai.” Isipokuwa kuna tofauti katika mahusiano ya 
maelekezo haya. Amri ya Swala ya usiku kwa mfano inatofautiana 
na amri ya kutokulala juu ya paa lisilo na uzio. Ambapo amri ya 
kwanza ni amri halisi ya Mwenyezi Mungu, haina mwingiliano na 
uzoefu wa kibinadamu kwa karibu au kwa mbali, wakati ambapo 
amri ya pili inawezekana kuifikia kwa akili na uzoefu wa kibinada-
mu vilevile.

Pamoja na kwamba kazi ya kimsingi ya ujumbe ni kubainisha 
upande uliofichikana ambao mwanadamu haufikii kwa akili yake, 
ila ni kwamba upande mwingine hauko mbali na duara. Kuna idadi 
ya hadithi zinazofuatia chini ya anwani “adabu na sunnah,” na sisi 
tunaona aina hii ni miongoni mwa hadithi za maudhui yetu, katika 
jawabu la Imamu al-Kadhim  kwa aliyemuuliza je, ni ubadhirifu 
mtu kuwa na mashati kumi? Alisema: “Hapana, lakini hiyo inasaidia 
nguo zake kudumu zaidi, lakini ubadhirifu ni kuvaa nguo ya hes-
hima yako katika sehemu chafu.” Na katika riwaya nyingine kutoka 
kwa Imamu as-Sadiq : “Ubadhirifu ni kuifanya nguo ya heshima 
yako kuwa nguo ya uchafu wako.”

Hakika sisi tunakuta hapa kwamba mas’ala yanazungumzia ka-
dhia ya uhalisia kwa nje, hivyo ni wazi kwamba sisi wakati wa kul-
inganisha baina ya watu wawili, mmoja wao anatumia nguo tatu na 
anazivaa kwa mzunguko ndani ya mwaka, na mwingine  anatumia 
nguo sita anazivaa kwa mzunguko katika kipindi cha mwaka, hakika 
kwa wa kwanza tutahitajia zaidi ya nguo sita kwa mwaka kwa kuwa 
zitakwisha ndani ya muda mfupi kutokana na wingi wa matumizi 
yake, wakati ambapo wa pili hatahitaji hayo, na hili lina uzoefu kwa 
watu. 

Hivyo wakati huo huo ambao kuna kanuni humo yenye kuta-
wala katika upande huu; isiwe ni katika mavazi ya maadui wa Mwe-
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nyezi Mungu na alama zao na isiwe ni katika nguo zinazomfanya 
mtu kuwa mashuhuri, na iwe ni yenye kusitiri na iwe ni katika vazi 
la watu wa wakati kwa sababu vazi bora ni vazi la watu wake, kwa 
kuongezea katika hayo ni kuwe na uwiano wa kivitendo katika kuli-
tumia kwake, na hii ni katika mas’ala ya kimaisha ya jumla ambayo 
hadithi zinaelekeza kwayo.

Hadi hapa tunamaliza mzunguko huu, baada ya maelezo haya 
ya hali za Maasumini  katika maisha yao ya kijamii, na moja ya 
mwonekano wake ulikuwa ni mavazi.
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SEHEMU YA NNE

Chakula na Kinywaji

Mwenye kuchunguza maisha ya Maasumini  ataona kwamba 
wao walichukua msimamo mmoja katika yanayohusiana na chakula 
na kinywaji. Na msimamo huo ni dhidi ya mtazamo wa shibe na ku-
furutu. Hiyo ni kwa sababu sura inayojitokeza zaidi katika mtazamo 
wa kujinyima na kuiacha dunia ni kuchukua msimamo dhidi ya ma-
hitaji ya tumbo na shinikizo lake. Na tofauti baina ya utafiti uliotan-
gulia na ambao tulifikia kusema kwamba asili ilikuwa ni kujikwatua 
na kudhihirisha neema ya Mwenyezi Mungu, na utafiti wetu huu am-
bao tunatarajia kusema  kinyume chake, tofauti ni kwamba vazi na 
ambayo yanahusiana nalo miongoni mwa manukato na kujikwatua 
ni mwonekano wa kijamii, kabla ya kuwa ni jambo la kibinasfi, kwa 
kuzingatia kwamba  uwepo wa Maasumini  ni katika uwanja wa 
kijamii, na huenda kama lingekuwa ni jambo la kibinafsi msimamo 
ungekuwa unatofautiana kama tuliyoyataja katika kurasa zilizotan-
gulia.

 Wakati ambapo kadhia ya chakula na kinywaji kwa kawaida ni 
jambo la kibinafsi, wanaojidai kuwa ni watu wa kujinyima waliku-
wa wanageuza mas’ala na kuyafanya kuwa ni mwonekano wao wa 
nje wenye kuonyesha hali yao ya kujinyima, wakati ambapo katika 
uhalisia wao wa ndani wanaachia uroho na matamanio yao kupupia 
dunia.

Na tunaweza kufahamu msimamo wa mtu katika dunia kupitia 
kufaulu kwake katika mtihani huu ulio karibu wa kila siku. Baadhi 
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wanaweza kujidhihirisha kwa kujinyima na ibada – kwa mfano – 
mbele ya watu kupitia mavazi yao, na nyuradi nyingi na kufaulu 
kutoa picha hii, lakini hawawezi kuendelea katika kuacha chakula 
kizuri na vinywaji, nalo ni jambo la kibinafsi, ambalo kwa kawaida 
linafichikana kwa watu. Hivyo tunaweza kusema kwamba msingi 
mkuu ambao Ahlul-Bayt  wanaufuata ni ule ambao anautoa 
Amirul-Mu’minin  kama mfano katika wasifu wake kupitia kwa 
rafiki yake: “Alikuwa nje ya mamlaka ya tumbo lake, hivyo hata-
mani asiyoyapata wala hazidishi anapopata.”

Na wala hayo hayamaanishi kwamba wao walikuwa wanahara-
misha chakula kizuri au wanajiepusha nacho kwa kukichukia. Katika 
yaliyopokewa kutoka kwao ni kwamba wao walikuwa wanakula na 
wanakunywa vitu vizuri – kama itakavyokuja – lakini msingi mkuu 
ni kwamba wao walikuwa wanaamiliana pamoja na nafsi zao kwa 
moyo wa kutosheka na wanazingatia kwamba ujumbe wao sio ku-
jaza tumbo. Hakika hawaishi ili wale bali wanakula ambacho kina-
hifadhi uhai wao kwa jili ya kutekeleza jukumu lao. Na inadhihirika 
kwamba njia hii ndio mwendelezo wa njia ya Manabii watukufu wa 
Mwenyezi Mungu ambao walihitimisha uwepo wao katika ujumbe 
wao, wakati ambapo mafirauni, madikteta na mafisadi walihitimisha 
maisha yao katika matumbo yao na yaliyo chini yake.

Na kwa kweli ilikuwa inaosha kwa Mtume wa Mwenyezi Mun-
gu  kwako kuwa ni mfano na ni dalili yako ya kuipuuza dunia na 
kuibeza, kwa sababu ya wingi wa aibu zake na mabaya yake, kwa 
kuwa pande zake zilibanwa mbali na yeye hali ikiwa pande zake 
yeye zimekunjuliwa kwa wengine, na alikatishwa kunyonya kwake 
na kukatazwa mapambo yake. Na ukipenda (ukiwa ni mfano wa pili) 
nitakusimulia kuhusu Musa  msemeshwa wa Mwenyezi Mungu 
aliposema: “Eee Mola Wangu kwa kweli mimi ni mhitaji wa kheri 
yoyote utakayonitunukia.” (28: 24) Naapa kwa Mwenyezi Mungu 
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Musa hakuomba isipokuwa mkate ale, kwa kuwa yeye alikuwa 
anakula mimea ya ardhini kiasi kwamba rangi ya kijani ilikuwa in-
aonekana kutokana na ulaini wa ngozi ya tumbo lake, kwa sababu ya 
wembamba wake na uhaba wa nyama yake. 

Na ukitaka  nitakupa mfano wa tatu wa Nabii  Daud   Bwana 
wa Zaburi na msomaji wa watu wa peponi. Alikuwa anatengeneza 
vikapu kwa makuti ya mitende kwa mkono wake na kuwaomba ana-
oketi nao: Ni nani kati yenu atanisaidia kuviuza? Na alikuwa anaku-
la mkate wa shairi kutokana na thamani yake.

Na ukitaka nitakusimulia juu ya Isa bin Mariyam , kwa kweli 
alifanya jiwe ndio mto wake, na alikuwa anavaa nguo ngumu na 
kula chakula kigumu, kitoweo chake kilikuwa ni njaa, na usiku taa 
yake ni mwezi. Na makazi yake wakati wa masika ni Mashariki ya 
ardhi na Magharibi yake. Na matunda yake na maua yake ni mimea 
ioteshwayo na rdhi kwa ajili ya wanyama. Na hakuwa na mke wa 
kumvutia, wala mtoto wa kuhuzunisha, wala mali ya kumgeuza 
mawazo, wala tamaa ya kumdhalilisha. Mnyama wa kipando safa-
rini ni miguu yake na mtumishi wake ni mikono yake.

Na muige Nabii wako mzuri aliye safi  kwani kwake yeye kuna 
mfano kwa mwenye kutaka mfano, na ni ushauri kwa mwenye ku-
taka ushauri.  Na mja mpendwa mno kwa Mwenyezi Mungu, ni yule 
mwenye kuiga mfano wa Nabii, afuataye nyanyo zake. Alichukua 
kutoka katika dunia hii kiasi kidogo na wala hakuitupia jicho kwa ki-
wango kikubwa. Ni mwenye tumbo tupu mno katika watu wa dunia. 
Alikuwa na tumbo lililo bora mno katika dunia. Alipewa dunia hii 
na aliikataa, hakuikubali. Na akijua kwamba Mwenyezi Mungu ana-
chukia kitu naye hukichukia, na akikidunisha kitu naye hukidunisha, 
na akikidogesha kitu naye hukidogesha. Lau  kusingekuwa katika 
sisi ila kupenda kwetu alichokichukia Mwenyezi Mungu na Mtume 
Wake, na kukitukuza alichokidharau Mwenyezi Mungu na Mtume 
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Wake, hilo lingetosha kuwa ni kujiweka mbali na Mwenyezi Mungu 
na ni kukiuka amri ya Mweneyzi Mungu. 

Hakika Mtume  alikuwa akila chini ya ardhi na anakaa kwa 
unyenyekevu kama anavyokaa mtumwa. Na alikuwa anashona viatu 
vyake kwa mkono wake na anatia kiraka nguo zake. Alikuwa ana-
panda punda asiye na tandiko, na kumpakia mtu nyuma yake. Na 
ikiwa kuna pazia katika mlango wa nyumba yake yenye picha humo 
humwambia mmoja wa wke zake: “Ewe fulani – iondoe mbali na 
mimi, kwa kuwa mimi nikiiangalia nitaikumbuka dunia na mapam-
bo yake.”

Akawa anaipa dunia kisogo kwa moyo wake na akafisha kumbu-
kumbu yake katika nafsi yake. Na alipenda mapambo yake yatoko-
mee mbali na macho yake ili asichukue humo vazi la pambo wala 
asiitakidi kuwa ni mahala pa kuishi, wala asitarajie makazi humo. 
Akaitoa nje ya mazingatio yake na akaing’oa katika moyo na akaitoa 
machoni. Na vilevile mwenye kuchukia kitu anachukia kukiangalia 
na kutajwa mbele yake.

Na kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu  kulikuwa na kila li-
wezalo kukujulisha na kukuonya dhidi ya maovu ya dunia na aibu 
zake, pale aliposhikwa na njaa licha ya nafasi yake mbele ya Mola 
Wake pamoja na umahususi wake. Na yamewekwa mbali na yeye 
mapambo ya dunia yake hali akiwa na utukufu mno wa ukaribu. 
Hivyo basi mwangaliaji na aangalie kwa akili yake. Je, Mwenyezi 
Mungu amempa heshima kwa hilo au amemdhalilisha? Ikiwa atase-
ma: Amemdhalilisha; basi ajue kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu 
amemtweza mwingine kwa kumkunjulia dunia na kuikunja mbali na 
mtu aliye karibu sana na Yeye. 

Na amfuate mfuataji Nabii wake na akanyage alipokanyaga 
na aingie alipoingia, vinginevyo hatonusurika dhidi ya maangam-
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izi. Kwa hakika Mwenyezi Mungu amemfanya Muhammad  
kuwa ni alama ya Kiyama na mbashiri wa pepo na muonyaji dhi-
di ya adhabu. Aliiaga dunia hali akiwa tumbo tupu, amekwenda 
akhera akiwa salama. Hakuweka jiwe juu ya jiwe hadi alipofariki 
na amemwitika mwitaji wa Mola Wake. Ni neema kubwa ilioje 
ya Mwenyezi Mungu kwetu alipomneesha juu yetu akiwa mtan-
guliaji tunayemfuata, na ni kiongozi ambaye tunafuata nyayo 
zake. Wallahi nilishatia viraka kanzu yangu, hadi nikaona aibu 
kwa viraka vyake na alishaniambia mimi msemaji: Je, huitupi? 
Nikasema: Niondokee mbele yangu, kwani asubuhi watu watasi-
fia mwendo.145 

Hakika sisi tunaitakidi kwamba mwanadamu habakii katika mai-
sha yake katika faragha ila ni lazima awe ni mwenye ujumbe. Ikiwa 
ujumbe huo haukuwa ni kitovu cha dini au jamii hakika kitovu chake 
kitakuwa ni dhati na matamanio, na kwa hiyo tunaweza kupambanua 
baina ya aina mbili kati ya watu: Aina inayojitahidi kufanya bidii, 
kujituma na kupambana – wakati mwingine – ili ipate chakula ki-
tamu, tandiko zuri na mke mzuri. Na aina nyingine  inafikiria katika 
lengo ambalo ameumbwa kwa ajili yake, sawa awe amepata mambo 
hayo katika njia au hakupata, jambo kwake ni sawsawa: “Sikuumb-
wa ili nishughulishwe na chakula kizuri kama mnyama aliyefungwa, 
lengo lake ni malisho yake, au asiyefungwa, kazi yake ni chakula 
chake, ashibe kutokana na chakula chake na anapuuza ambayo yana-
takiwa kwake.” Kama anavyosema Amirul-Mu’minin  na ulivyo 
mtazamo wake juu ya yale yanayojaza tumbo lake, na alikuwa ana-
tisisitiza hilo katika sehemu zaidi ya moja. Siku moja alikula katika 
tende mbaya kisha akanywa maji na akapiga mkono wake juu ya 
tumbo lake na akasema: “Mwenye kuingiza tumbo lake motoni, basi 
Mwenyezi Mungu amemuweka mbali.” Kisha akasoma shairi kwa 

145 Nahajul-Balaghah, Hotuba ya 158.
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kusema: “Vyovyote utakavyolipa tumbo lako na utupu wako haja 
yake, bado vitaendelea kulaumu.”146      

Na ni wajibu iwe wazi kwamba Maasumini  walikuwa katika 
wakati huo huo wakiendelea kuwapa watu kwa wingi, lakini wao 
katika yanayofungamana na nafsi zao wanatosheka na kichache, 
Imamu Hasan  naye ndio mkarimu wa Ahlul-Bayt  - na wote 
ni wakarimu – anasoma mashairi maarufu:

“Hakika kipande duni cha mkate kinanishibisha, 
na kinywaji cha maji halisi kinanitosha, 
na tambara la nguo linanisitiri, 
nikiwa hai na nikifa linanitosha kunikafini.”147

Na yatakuja katika kurasa zijazo maelezo ambayo kayapokea 
Masuruq juu ya kujinyima kwa Imamu Husein  ambaye alikuwa 
amefunga katika siku ya Arafa, na futari yake ilikuwa ni kikombe 
cha uji.

Ama Ali bin Husein  katika siku ambayo alikuwa anafunga 
alikuwa anaamuru kondoo achinjwe na kukatwakatwa na kupik-
wa, na inapofika jioni anapitia karibu na vyungu ili apate harufu 
ya mchuzi wake hali ya kuwa amefunga, kisha anasema: “Leteni 
mwiko, ichoteeni familia ya fulani” hadi chungu cha mwisho kisha 
analetewa mkate na tende na hicho ndio kinakuwa chakula chake 
cha usiku.148   

Na vilevile maelezo ambayo yamepokewa kuhusu Imamu Ridha 
 kwamba alikuwa analala kidogo usiku na mwingi wa kufunga. 
Pamoja na kwamba alikuwa katika nafasi ya uongozi ambapo ku-
likuwa na vyakula vitamu na vinywaji vingi isipokuwa alikuwa ni 
146 Safinatul-Bihar, Juz. 1, uk. 27.
147 Biharul-An’war, Juz. 43, uk. 34.
148 Biharul-An’war, Juz. 46, uk.  72.
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mchache wa kula chakula. Huu ndio mfano ambao tunauona katika 
maisha ya Ahlul-Bayt  kama msingi mkuu. Na kama mwendel-
ezo wa njia ya wapokezi wa Manabii wa Mwenyezi Mungu  na 
Mawasii wao. Na haya ndio yanayofuatwa katika yanayohusiana na 
mas’ala binafsi isipokuwa hakika wao  na kwa kuangalia kwam-
ba wao wako katika sehemu ya kuigwa, kwa hiyo hakika vitendo 
vyao vinachuma mazingira ya Sunnah na hivyo tumewakuta wao 
ndio wa mwanzo katika utekelezaji wa madhumuni haya.

Na kama ilivyopita katika utafiti uliotangulia, wao wanafanya 
baadhi ya vitendo ambavyo havikusudiwi kwa dhati yake bali: Ni 
kwa ajili ya sharia: Na kwa ajili ya kuweka wazi hukumu ya kish-
aria inayofungamana na mambo ya nje. Hiyo ni kwa sababu wao 
kama wasingekula kwa mfano chakula hiki au kile kungetokea 
mkanganyiko juu ya je chakula hiki ni ruhusa kisharia kuliwa au 
si ruhusa kisharia. Walikuja baadhi ya Maswahaba wa Mtume  
kwake siku moja na haluwa, akala na akasema: “Ni kutokana na nini 
chakula hiki ewe Abu Abdillah?” Akasema: “Naapa kwa baba yangu 
na mama yangu,  tunaweka  samli na asali katika chungu cha udongo 
na kupika katika moto,  kisha tunachemsha kisha tunachukua kiini 
cha ngano inayosagwa  tunakikaanga katika samli na asali, kisha tu-
nakiacha hadi kiive na kuwa kama unavyoona. Akasema : “Haki-
ka chakula hiki ni kizuri.”149  

Na vilevile aliletewa Amirul-Mu’minin  haluwa akaiweka 
mbele yake akaangalia uzuri wake na usafi wake, akaingiza kidole 
chake hadi chini kisha akaimimina na hakuchukua chochote katika 
haluwa hiyo, na akalamba kidole chake na akasema: “Hakika ni halali 
nzuri na sio haramu isipokuwa mimi nachukia kuizoesha nafsi yangu 
mambo ambayo sikuyazoea, iondoeni kwangu.” Ikaondolewa.150 

149 Safinatul-Bihari, Juz. 1, uk. 750.
150 Makarimul-Akhilaq, uk. 169.
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Na wanaposimama baadhi ya wanaojitakasa na kuharamisha ma-
zuri ambayo yameteremshwa na Mwenyezi Mungu, na kuzichukia 
neema Zake, Maasumini  wanawapinga. Na tatizo sio katika kula 
vizuri hadi wadai ubaya wake bali ni kuwa mtumwa wa tumbo, am-
bapo lengo lake na kwenda mbio kwake ni kwa ajili ya kula aina 
hii. Imamu Husein  aliona mtu anaikosoa haluwa akasema : 
“Utomvu wa ngano na utomvu wa tende na samli halisi Mwislamu 
hawezi kukosoa hili.”151

Na hii inafungua mwanya katika maudhui ya vionjo. Baadhi wa-
nafikiri kwamba Maasumini  na waumini walio baada yao ha-
wawezi kufikia vyakula vitamu na vinywaji vizuri, na vilevile ha-
wana shauku navyo, na kwa hiyo wanaharamisha katika nafsi zao 
chakula hiki na kile. Na wanajiepusha na vitamu, kwa sababu wao 
hawawezi kwa upande mmoja na kwa sababu hisia za vionjo vyao 
sio salama. Lakini fikira hii ni makosa ambapo “kama ningetaka 
ningejua njia ya kuipata asali hii safi na kiini cha ngano hii na uzuri 
wa hariri hii lakini sitaki yanishinde matamanio yangu au iniongoze 
tamaa yangu katika kuchagua vyakula,” kama asemavyo Imam. 
Ukiongezea kwamba wao walikuwa wanaona ni kizuri na kitamu 
kama ilivyotangulia, lakini wao wanachukia kuzizoesha nafsi zao.

Na katika upande wa kisharia vilevile, na kwa kutoa mfano ka-
milifu juu ya mafunzo ya Kiislamu tunakuta Maasumini  wana-
tumia njia zote mbili mbele ya watu. Mmoja wao anaichagulia nafsi 
yake ugumu na anakubali kufunga, na anapokula anakula chakula 
duni, wakati ambapo wa pili anachagua wasaa anakula katika vyaku-
la vizuri. Na hiyo ni kwa ajili ya kuwafanyia watu wasaa na kwa 
ajili ya kuwafahamisha kwamba njia zote mbili kwa mipaka yake ya 
kisharia zinakubalika katika dini. Na huenda lau kama Maasumini 
 wangekuwa wanatia mkazo katika njia moja tu tungekuwa ka-
151 Rejea iliyotangulia.
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tika mkanganyiko kuhusu uhalali wa njia ya pili, na huenda yanay-
opokewa katika kufuturu na uzuri wa chakula cha Hasan   na 
kufunga, na uchache wa chakula cha Husein , ni kati ya ambayo 
yanatuongoza katika ukweli huu.

Imepokewa kutoka kwa Masuruq amesema: “Niliingia siku 
ya Arafa kwa Imamu Husein  nikakuta ana kikombe cha uji na 
wafuasi wake walikuwa wanasoma Qur’ani wanasubiria wakati 
wa kufuturu, nikamuuliza mas’ala kadhaa niliyokuwa nayo. Al-
ipojibu nikatoka na nikaenda kwa Imamu Hasan , nikaona watu 
kwake, na kimeandaliwa chakula kizuri, na wao wanakula pamoja 
naye, nilipoona hivyo nikaathirika na akaniangalia Imamu Hasan na 
kusema: ‘Ewe Masuruq kwa nini hili?’ Nikasema: Nimefunga na 
nimekumbuka kitu, akasema: ‘Sema unachofikiria katika akili yako.’ 
Nikasema najikinga kwa Mwenyezi Mungu kuwepo baina yako na 
baina ya ndugu yako ikhitilafu! Nimeingia kwa Husein nikamuona 
kuwa amefunga anasubiria kufuturu na nikaingia kwako nimekuona 
katika hali hii. Imamu aliposikia hivyo akanikumbatia katika kifua 
chake na akasema: ‘Ewe mtoto wa al-Ashrasi je, hujajua kwamba 
Mwenyezi Mungu ametujaalia kuwa ni vigezo vya ummah? Ameni-
jaalia mimi kuwa ni kigezo cha wenye kufuturu na akamjaalia ndugu 
yangu kuwa ni kigezo cha wenye kufunga ili wawe katika wasaa.’”152

Hivyo wewe unaona kuwa Imamu anapitisha njia zote mbili ili 
watu wawe katika wasaa hata kama wao wanapendelea wakiwa we-
nyewe kama tulivyosema, ugumu na kutosheka na chakula duni.

ATHARI ZA KUVIMBIWA:

Ahlul-Bayt  na hata Manabii na Mitume waliopita kabla yao ka-
tika historia, wameelekeza wafuasi wao kula kidogo na kujiepusha 
152 Muntahal-Amali cha Sheikh Abbas al-Qummiy, Juz. 1, uk. 34.
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kula sana na kushiba, na sio kutokana na haramu, bali ni kutokana 
na halali na mubaha. Kwani haramu imeharamishwa kichache chake 
na kingi chake, Na wao walikuwa ndio wa kwanza katika kutekeleza 
kama tulivyobainisha awali, na sio katika mlango wa uharamisho 
wa kisharia, bali ni kwa yale yanayoletwa na kula kidogo miongoni 
mwa athari katika utu wa mwanadamu katika afya ya kinafsi na ki-
ibada miongoni mwa  ambayo hadithi zimeyaita kuwa ni urithi wa 
njaa na urithi wa shibe na kujaza tumbo.

1.  Uchache wa harakati na uvivu katika utii:

Kula sana na kunywa sana kunasababisha kuwa mzito na mvivu ka-
tika kutekeleza majukumu na utii. Na tunaweza kupata haya kwa 
uwazi katika sira ya watu katika jamii. Yule mtu ambaye anakula 
chakula chake kwa wastani au anayekula kidogo anabakia katika 
hali ya juu ya uchangamfu na harakati, kinyume na yule ambaye 
anakula sana. Huyo anahisi usingizi na mara nyingi anapatwa na 
uvivu. Katika hadithi iliyopokewa kutoka kwa Masihi  amesema: 
“Enyi Wana wa Israil msile sana kwani mwenye kula sana anakuwa 
na usingizi mwingi, na mwenye usingizi mwingi anakuwa ni mch-
ache wa Swala, na mchache wa Swala anaandikwa kuwa ni kati ya 
wenye kughafilika.”

Na kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu  amesema: 
“Jihadharini na kuzidisha chakula, hakika kuzidisha chakula hutia 
sumu moyo, na kunafanya viungo viwe vizito katika utii na kunatia 
uziwi azima hivyo inashindwa kusikia mawaidha.”153  

Na kutoka kwa Imamu as-Sadiq  amesema: “Katika mazun-
gumzo yaliyotokea baina ya Yahya  na Ibilisi, Yahya alimwambia 
Ibilisi: ‘Ni za nini hizi kamba?’  Ibilisi akasema: ‘Haya ni matamanio 
ambayo namnasa kwayo mwanadamu.’ Akasema: ‘Je, na mimi nina 
153 Mizanul-Hikma, Juz. 1, uk. 117.
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chochote?’ Akasema: Pengine utashiba na nikuzuie kujishughulisha 
na swala na dhikiri.’ Akasema: ‘Hakika ni wajibu wangu kwa Mwe-
nyezi Mungu kutolijaza tumbo kwa chakula katu.’ Ibilisi akasema: 
‘Hakika ni wajibu wangu kwa Mwenyezi Mungu nisimpe nasaha 
mwislamu abadani.’” Kisha akasema Abu Abdillahi : “Hakika ni 
juu ya Mwenyezi Mungu kwa Ja’far na kizazi cha Ja’far wasijaze 
matumbo yao  kwa chakula abadani, naapa kwa Mwenyezi Mungu ni 
wajibu wa Ja’far na kizazi cha Ja’far wasitumikie dunia abadani.”154  

2.  Afya mbaya na maradhi ya mwili:

Matabibu wanatoa nasaha – daima – kuchunga wastani katika mwili 
na kubakia na afya, kwa kufanya wastani katika kula chakula, na 
kuacha kula wakati bado unakipenda na kukitamani. Hiyo ni kwa 
sababu viungo vya mwili huu vina uwezo mdogo katika kupokea 
vyakula vinavyoingia, tumbo lina uwezo mdogo na damu ina uw-
ezo mdogo wa kunufaika na faida za vyakula vilivyomeng’enywa. 
Na baadhi wanadhani kwa makosa kwamba kila anapozidisha kula 
hakika mwili wake unazidi kuwa na nguvu, na huenda anatoa hoja 
katika hilo kwamba uzito wake umevunja wastani wa kawaida, 
wakati ambapo hajui kwamba yeye anapandikiza katika mwili wake 
mabomu ya sumu na ya mafuta yatakayolipuka kidogo kidogo baada 
ya kufikia umri wa miaka 40 katika hali ya ongezeko la shinikizo la 
damu, kolesteroli na maradhi mengine ambayo yanaitwa magonjwa 
yenye kudhoofisha.

Na linaweza kuwa ni jambo la kushangaza kwamba sisi tuna-
kuta mafakiri na watu wenye hali ya wastani  kwa kawaida hawau-
gui kwa kiwango cha maradhi ya wenye ubadhirifu wala kwa aina 
ya maradhi yao, hiyo ni kwa sababu  afya haikai pamoja na kula 
sana. Na hadithi zimeshaashiria katika upande huu. Kutoka kwa Abu 
154 Rejea iliyotangulia.
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Hasan al-Kadhim  amesema: “Kama watu wangepunguza kula 
basi miili yao ingekuwa na uwiano.”  Na zimehadharisha kudumu 
katika shibe na kula sana kwa sababu kunaleta magonjwa. Kutoka 
kwa Amirul-Mu’minin  amesema: “Jihadhari na kudumu katika 
shibe hakika kunachochea magonjwa na kusababisha maradhi. Na 
jihadhari na kushiba sana kwani mwenye kulazimiana na hilo mara-
dhi yake yanakuwa mengi.”

Na kutoka kwa Imamu Ridhaa  ameelezea kwamba kuzidisha 
chakula hakuna manufaa kwa sababu ya mwili kutoweza kunufaika 
nacho: “Mwenye kuchukua ziada katika chakula basi hakitomnu-
faisha, na mwenye kuchua kiasi bila ya ziada humo wala upungufu 
katika chakula chake kinamnufaisha, na vilevile maji. Njia yake ni 
kuchukua katika chakula kinacho kutosheleza na uache kula hali 
yakuwa una hamu na bado ungali unakitamani, hakika hilo lina ma-
slahi katika tumbo lako na mwili wako na utakaso kwa akili yako na 
wepesi kwa mwili wako.”155  Hebu na tusome anayoyasema tabibu 
katika nyanja hii: 

Madhra ya kuzidisha aina za vyakula:   

i.	 Unene: Nayo ni maradhi hatari ambayo tunayakuta aghlabu 
katika watu wa tabaka la matajiri na kwa watu wenye vyeo 
wazembe. Na unapatikana kutokana na kuzidisha chaku-
la, na hususan kisukari, mafuta na kwa namna maalumu 
kwa watu ambao wanao utayari wa kurithi. Na unene kwa 
hakika ni maradhi ya shibe yanayozuia uwezo wa mtu na 
uchangamfu wake kwa kiasi kikubwa, kama ambavyo una-
tishia au unashirikiana na baadhi ya maradhi hatari kama 
vile kuziba mishipa ya moyo, kuziba kwa kifua, ugonjwa 
wa kisukari na kuzidi shinikizo la damu na kuziba mishipa 

155 Mizanul-Hikma, Juz. 1, uk. 133.
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minne, na maradhi yote haya leo yanaenea sana katika jamii 
ambazo zinaelemea kwenye vyakula na vinywaji vizuri.

ii.	 Kuharibika meno: Nayo pia ni kati ya maradhi yaliyoe-
nea kwa sababu ya kula vitu vitamu hususan ambavyo 
vinaruhusu kuchokonolewa na vijiti kwa kung’ang’ania 
kwake katika kinywa.

iii.	 Changarawe za figo: Nayo inatokea kwa wingi kwa wale 
ambao wanakula sana nyama, maziwa na jibini.

iv.	 Mishipa kuwa migumu: Nao ni ugonjwa hatari unaotokea 
kwa kiasi kikubwa kwa wale ambao wanatumia kiasi ki-
kubwa cha mafuta ambapo wanapatwa na ongezeko la 
mafuta kwenye damu.

v.	 Nagrasi: “Ugonjwa wa wafalme: nao ni maumivu ya 
maungo, yanakuja kwa namna ya kushambulia vikali na 
hususan katika maungio ya unyayo na kidole gumba. Na 
yanashuhudiwa kwa wingi kwa wale wanaotumia kiasi ki-
kubwa cha nyama.156

Na Dr. Swabriy al-Qabaani anaona kwamba:

Udhaifu wa mwili na udhoofu wake hauji tu kutokana na uchache 
wa chakula, bali unaweza kusababishwa na kuzidisha kula kwa ma-
tokeo yale yale. Na maradhi mengi ambayo yanamshambulia mwa-
nadamu bila ya kutarajiwa na katika mikesha ambayo anakesha aki-
umwa au chini ya shinikizo na jinamizi la kutisha, na mengi kati ya 
mionekano ya maradhi yanayoonyesha juu ya kukosekana uwiano 
na wastani katika mwili, mengi kati ya yote haya, sababu yake ni 
kuzidisha kula.157 
156 �Maatwibi Fiyl–Qur’anil-Karim, uk. 131,  Dr. Abdul-Hamid Dabab na Dr. Ahmad Qarqur
157 Al-Ghidhaa Laa Dawaai, uk. 613.
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3.  Kudumaza kipaji na hekima:

Wakati  zinabubujika hekima na vipaji kwa watafuta maarifa na 
watafiti juu ya ukweli, taa zake zinazimika - kama  zipo – kwa we-
nye kutafuta shibe na wanaotumikia tumbo na wingi wa chakula. Na 
jambo hapa linashuhudiwa pale linapojaa tumbo, kwani fikira zinal-
ala. Sasa itakuwaje ikiwa wakati wote tumbo limejaa kwa chakula 
na vinywaji? Je, kutabakia fikra hadi ulale au uamke? Kutoka kwa 
Mtume wa Mwenyezi Mungu  amesema: “Msishibe, itazimwa 
nuru ya maarifa katika nyoyo zenu.”

Na kutoka kwa Amirul-Mu’minin  amesema: “Mwenye kuz-
idisha shibe yake tumbo lake linajaa, na mwenye kujaza tumbo lake, 
jambo hilo linazuia uerevu.”

Na kutoka kwake vilevile: “Uerevu haukai pamoja na shibe.”

Na makusudio ya haya kama tulivyotanguliza sio kula vya har-
amu na vyenye shaka, bali tumbo likijazwa kwa vyakula vya halali 
moyo unapofuka na kutojali mema.158 Na historia inanukuu kwam-
ba moja ya matatizo yaliyowapata Waislamu moja ya sababu zake 
ilikuwa ni kujaza matumbo. Alisema Amru bin Aasi kuwaambia 
wafuasi wake siku walipohukumu mahakimu wawili: “Mzidishieni 
Abu Musa al-Ashiariy chakula kizuri, wallahi watu hawajashiba 
isipokuwa watapoteza akili zao au baadhi yake, na haipiti azma ya 
mtu aliyelala ameshiba.”159

4.  Tumbo kumtawala mtu wake:

Mifano miwili anakutana nayo mtu mwenye kuangalia hadithi na 
mwenye kufuatilia maisha, mfano wa kigezo unaotakiwa, wa aliye 
nje ya mamlaka ya tumbo, mwanaharakati mwenye jukumu katika 

158 Mizanul-Hikma, Juz. 1, uk. 123.
159 Sharih ya Nahjul- Balaghah, Juz. 19, uk. 186.
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maisha yake, ambaye anakula anayoyapata ili aishi. Na tumeshatan-
guliza katika kutaja kwetu maneno yaliyopokewa kutoka kwa Amir-
ul-Mu’minin , kilicho karibu ni kwamba kutaja kwake sifa hizo 
ilikuwa ni katika njia ya kutoa mfano wa kipimo, sifa za muumini 
zinazotakiwa bila ya kukusudia ulazima, kwamba anakusudia mtu 
fulani ingawa sifa hizi zinawalenga watu.

Na inaonyesha kwamba idadi ya sharia za Kiislamu zinalenga 
kulea mfano huu, na mfano unaojitokeza zaidi katika hilo ni Saumu 
ambayo Mwenyezi Mungu amemuwekea mwanadamu, naye anaili-
pa kulingana na tafsiri ya riwaya. Hakika moja ya malengo muhimu 
ya Saumu ni kumtoa Mwislamu katika utumwa wa matamanio na 
kumkomboa na jambo la tumbo na mbinyo wake.

Na mfano mwingine ambao hadithi inauchukia na kuufanya 
kuwa uko mbali na Mwenyezi Mungu, na mbali na ufahamu wa dini, 
ni kuzama katika utumwa wa tumbo na chakula, mtu anateketeza 
anayopata na anatafuta asiyoyapata na ana hamu na kutamani asi-
yoweza kuyapata. Mfano huu ambao unahitimishwa na juhudi zake, 
jitihada zake na lengo lake katika maisha kwa kushibisha tumbo lake 
na kujiburudisha kwa vyakula, unaelezwa na hadithi kuwa ni mny-
ama katika sura ya mwanadamu. Na katika sira ya baadhi ya wata-
wala wafanya ubadhirifu kuna mfano ulio wazi, huyu hapa Muawi-
ya ambaye ilikubaliwa dua ya Mtume wa Mwenyezi Mungu  juu 
yake wakati alipomwita akakhalifu amri yake mara tatu, na baina ya 
kila mara kuna muda, na kila mara Mtume  alikuwa anaambiwa 
kwamba anakula, Mtume akamuombea kwa kusema: “Mwenyezi 
Mungu asishibishe tumbo lake.” Amirul-Muuminina  anazun-
gumzia juu yake kwa kusema: “Ama hakika itadhihiri kwenu baada 
yangu mtu mwenye koo kubwa, mwenye tumbo kubwa, anakula 
anachokipata na anataka ambayo hawezi kuyapata.” Na tunaitakidi 
kwamba  Amirul-Mu’minin  alikwishaona alama za mabadiliko 

08_16_Maisha_23_November_2016.indd   181 11/23/2016   12:37:35 PM



182

MAISHA BINAFSI YA AHLUL BAYT (AS)

hayo ambayo alikadiria kuwa yatatokea katika maisha ya baadhi ya 
Waislamu na kuwatoa katika hali ya kuwa wanaharakati wapamba-
naji hadi kuwa wenye kuchupa mipaka waliodhalili kwa matumbo 
yao, hivyo alielekeza mashambulizi makali katika ubaya wa mifano 
hii, kwa kuangalia upande wa ushirikiano baina yake na baina ya 
unyama wa wanyama  ambao lengo lao ni matumbo yao, na akake-
mea juu yake kwa kuelezea lengo la maisha yao baina ya chakula 
na malazi: “Kama vile mnyama aliyefungwa, lengo lake ni chakula 
chake, au asiyefungwa shughuli yake ni kutafuta kinachojaza tumbo 
katika malisho na anapuuzia yanayotakiwa kwake.”

Na njia ya kufikia katika lengo hili duni daima ni kutii matakwa 
ya tumbo, na kutotosheka. Ikitimia hivyo, tumbo linageuka kuwa ni 
mtawala asiyeshindwa, na wakati huo maamuzi ya mwanadamu ka-
tika maisha yake na mafungamano yake na dini yake yanakuwa ndio 
kituo chake na sio katika akili yake bali ni katika tumbo. Natuache 
historia izungumze.

Fadhili bin Rabii anataja kwa kusema: “Kadhi Shariku aliingia 
kwa al-Mahdi siku moja (na Shariku kabla yake alikuwa ameenguli-
wa na utawala), al-Mahdi akamwambia: ‘Ni lazima unikubalie moja 
kati ya mambo matatu.’ Akasema: Na ni yapi hayo ewe kiongozi 
wa waumini? Akasema: ‘Ama uchukue ukadhi au uzungumze na 
wanangu na uwafundishe au ule chakula kwangu.’ Shariku akatafa-
kari kisha akasema: ‘Chakula ndio jambo jepesi katika nafsi yangu.’ 
Hivyo akamzuia na akamwagiza mpishi amtengenezee aina ya ubon-
go uliochanganywa na sukari na asali. Alipomaliza kula msimamizi 
wa jikoni akamwambia: ‘Ewe kiongozi hatofaulu mzee baada ya 
vyakula hivi abadani.’” Fadhili bin Rabii anasema: “Wallahi Shariku 
alizungumza nao baada ya hapo na akafundisha watoto wao na aka-
chukua ukadhi kwao, na al-Mahdi alimwandikia ujumbe Jahabadha 
kuhusu riziki yake (ya Shariku, yaani malipo yake), basi Jahabadha 
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akambana kwa kupunguza malipo na akamwambia: ‘Hakika wewe 
hujauza silaha (hata tukupe malipo makubwa).’ Shariku akam-
wambia: ‘Wallahi hakika nimeshauza kikubwa zaidi kuliko silaha, 
nimeuza dini yangu.’”160  

Wewe unaona ni kiasi gani tumbo limemtawala Kadhi huyu, na 
al-Mahdi al-Abbasiy alitarajia hilo alipojaalia kula chakula katika 
meza yake ndio muamuzi wa nafasi ya ukadhi na kuwafundisha wa-
toto wake. Ama mpishi alithibitisha hayo kwa kauli yake:  “Hato-
faulu Sheikh baada ya vyakula hivi abadani.” Na Shariku hakuwa 
ni mwenye kughafilika kwa aliyoyafanya, ambapo yeye aliuza ki-
kubwa zaidi kuliko silaha, aliuza dini yake kama alivyosema!

5.  Ugumu wa moyo na mchemko wa matamanio:        

 Inaonekana kwamba sababu za udhaifu na sababu za nguvu katika 
moyo wa mwanadamu ni kama pande za mizani, ikiwa mwanadamu 
ataelemea upande mmoja utadhoofika upande mwingine kwa kawai-
da. Na inaonyesha kwamba hekima na matamanio yanakinzana, yote 
katika mizani, mtu akinywesha moyo wake katika chemchem ya 
hekima hakika atadhoofisha dauru ya matamanio na udhibiti wake, 
na kinyume chake anapoelea kwenye matamanio zinazimika katika 
moyo wake taa za hekima.

Na tumbo kwa sababu ni kati ya visababishi vya kuupa nguvu 
utashi na njia ya matamanio katika nafsi, kwa hiyo mara nyingi lin-
azalisha ugumu wa moyo, kama ambavyo moto zinapotupiwa humo 
kuni haushibi na hautosheki, hakika matamanio kwa kawaida haya-
tosheki mwanadamu anapoyakubalia, kila anapoyapatia yanataka 
ziada. Na sisi tunakuta katika wosia wa Maasumini  msaada ka-
tika kudhibiti matamanio kwa Saumu, kwa sababu ni kinga: “Mwe-
nye kupata kati yenu mahari basi aoe na asiyeweza basi afunge 
160 Murujudhahabi, Juz. 3, uk. 320.
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hakika ni kinga.” Na sio ajabu sisi tunakuta mafungamano katika 
sifa za waumini baina ya kuwa nyoyo zao ni laini na macho yao ni 
yenye kulia, na katika upande mwingine matumbo yao ni mepesi, 
kwa sababu tumbo kubwa lililojaa linaafikiana na matamanio yenye 
kuchemka na moyo mgumu, na mara nyingi hauafikiani na moyo 
laini na unyenyekevu wake.

Na tunahitimisha utafiti huu kwa neno la hekima linalokusanya 
katika kusifia kutosheka na kula kidogo:

Mmoja wao alimwambia mtoto wake: “Ewe mwanangu izoeshe 
nafsi yako kuwapendelea wengine, kupiga vita matamanio, na wala 
usishambulie kama anavyoshambulia mnyama, na wala usiume 
kama anavyouma mnyama. Wala usile sana chakula kama anavyoku-
la kondoo, wala usile kama anavyokula ngamia. Hakika Mwenyezi 
Mungu amekujaalia wewe ni mwanadamu, usiifanye nafsi yako 
kuwa ni mnyama wa kawaida, wala mnyama mkali. Na jihadhari na 
kukasirika haraka, na ugonjwa wa tumbo, kwani ameshasema mhen-
ga: ‘Kama unakula sana basi ihesabie nafsi yako katika wagonjwa.’”

Na Aamash amesema: “Na tumbo siku moja litaangamizwa na 
matamanio, na jua kwamba shibe inapelekea kuvimbiwa, na kuvim-
biwa kunasababisha ugonjwa, na ugonjwa unasababisha mauti, na 
mwenye kufa kwa mauti haya basi atakufa kifo kibaya. Na katika 
hali hii atakuwa ameiua nafsi yake, na mwenye kuua nafsi yake 
analaumiwa zaidi kuliko aliyemuuwa mtu mwingine. Ewe mwa-
nangu Wallahi hajatekeleza haki ya kusujudu na kurukuu mwenye 
shibe, wala hajanyenyekea kwa ajili ya Mwenyezi Mungu mwenye 
kushiba sana. Saumu ni afya na huenda ndio sababu umerefuka umri 
wa Wahindi, na miili ya Waarabu imekuwa na afya. 

Mwenyezi Mungu amhifadhi Harithi alipodai kwamba dawa 
ni kuazimia, na hakika ugonjwa ni kula chakula baada ya chakula 
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(yaani katika hali ya shibe). Ewe mwanangu, kwa nini zimekuwa 
safi akili za mabedui, na zimekuwa nzuri akili za watawa, pamoja 
na kukaa sana katika mahekalu, hadi hawajajua maumivu ya maun-
go wala uvimbe, isipokuwa kwa uchache wa huzuni, na ubaya wa 
vyakula. Na vipi usipendelee mpangilio unaokukusanyia baina ya 
afya ya mwili na uerevu wa akili, marejeo mema, ukuruba na maisha 
ya malaika. Ewe mwanangu, kwa nini kenge amekuwa ni mwenye 
kiu sana isipokuwa ni kwa sababu anazidisha sana kuvuta hewa. Na 
kwa nini Mtukufu Mtume  amesema saumu ni kinga isipokuwa 
ni kuifanya kuwa ni kizuizi dhidi ya matamanio. Na tambua adabu 
ya Mwenyezi Mungu na Mtume Wake, hakika wao hawamkusudii 
isipokuwa aliye mfano wako.”

“Ewe mwanangu hakika mimi nimefikia miaka tisini na halija-
pungua jino, wala sijapata ugonjwa, wala sijajua kusumbuliwa na 
mafua, wala kuumwa macho wala kudondokwa na mkojo. Hakuna 
sababu ya hayo isipokuwa kupunguza kula. Kama unapenda kuishi 
basi hii ndio njia ya maisha, na ikiwa unataka mauti basi Mwenyezi 
Mungu hayaweki mbali isipokuwa kwa mwenye kudhulumu.”161

MIFANO KINZANI:

Vitu mara nyingi vinajulikana kwa vinyume vyake, na kwa saba-
bu sisi tumeshataja mwanzo kuhusu maisha ya Maasumini  na 
kutakasika kwao na utumwa wa tumbo, na kujengea kwao katika 
mifano mitukufu ambayo ilikuwa nje ya utawala wa tumbo, hivyo 
Maasumu hatafuti asiyoyapata na wala hazidishi anapopata. Hakika 
sisi tutataja hapa mifano inayoafikiana na inayokinzana katika sifa 
hizo, ili zibainike pande za sura kikamilifu. Na utafiti huu  hata kama 
ni kwa ajili ya kuzungumzia Ahlul-Bayt  isipokuwa ilipokuwa 

161 Sahrhu Nahjul-Balagha, Juz. 19, uk. 186.
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mifano ambayo tutaielezea imechukua misimamo ya Maasumini  
kwa uadui, ilikuwa ni dharura kujua baadhi ya hali zake, ili tujue uko 
wapi uhalisia wa hawa mbele ya uhalisia wa Ahlul-Bayt .

Suleimani bin Abdul-Maliki:

Watawala dhalimu wamekuwa ni mahususi kwa sifa na alama zina-
zotofautiana. Kuna baadhi yao wamekuwa ni mahususi kwa sifa hii 
bila ya ile, na ingawaje zote ni madhambi isipokuwa hakika humo 
kuna madaraja na mielekeo. Kama ambavyo Abdul-Maliki bin 
Mar’wan amekuwa ni mahususi kwa ubakhili hadi ameitwa ‘tindo’ 
na amezidiwa katika hilo na Abu Mansuri hadi akapewa lakabu ya 
Dawaniqiy, bakhili mno.

Hakika Suleiman bin Abdul-Maliki amezidi katika wingi wa 
kula hadi akawasahaulisha watu kumtaja Muawiya mwenye koo 
pana! Na sisi tunataja kiasi katika hayo juu ya dhima ya historia 
ambayo imeyanukuu.

Mlo wake wa kila siku ni ratili mia moja za kiiraki,  na wakati 
mwingine wapishi walimwendea na kifaa cha kuchomea mishikaki, 
na humo kuna kuku waliochomwa na juu yake kuna siagi nzito. Kwa 
uroho wake na ulafi wake wa kula anaingiza mkono wake katika 
mdomo wake ili achukue kuku ilihali ni wa moto, na hivyo anamten-
ganisha.

Na imetajwa kwamba Suleiman alitoka chooni siku moja na 
njaa yake imezidi akaharakisha kwenda kula chakula, na kabla ha-
jamaliza kula, akaamuru aletewe kilichokuwa tayari katika vilivyo-
chomwa. Akapelekewa kondoo ishirini, akala utumbo wote pamoja 
na mikate 40, kisha akapelekewa chakula baada ya hapo. Akala 
pamoja na mchuzi wake kana kwamba alikuwa hajala kitu. Narudia 
tena ibara kwa mara nyingine: Alipelekewa kondoo 20 akala utumbo 
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wake wote pamoja na mikate 40. Na inasimuliwa kwamba alikuwa 
anachukua vikapu vya haluwa na anaviweka katika kitanda chake 
anapoamka ananyoosha mkono wake na haungukii isipokuwa katika 
kapu, basi anachukua haluwa na kula.162  

Na huenda sisi hatuamini kila kinachopokewa katika mlo wa 
Suleiman na mfano wake, ambapo muumini anakula kwa tumbo 
moja na kafiri anakula kwa matumbo saba; sasa itakuwaje kwa 
anayekula katika matumbo sabini? Lakini tutasemaje kama vitabu 
vyote vya historia na fasihi vitaafikiana katika hilo? 

Amesema Sharmadal wakili wa Amru bin Aasi: Alikuja Sulei-
man bin Abdul-Maliki Twaifu, akaingia yeye na Umar bin Abdil-
Aziz kwangu, akasema: “Ewe Shamardal, huna cha kunilisha?” 
Nikasema: Ninaye kondoo mnene sana, akasema: “Mharakishe.” 
Nikamletea kana kwamba ni mafuta kwa unene. Akawa anakula na 
wala hamkaribishi Umar, hadi haikubaki isipokuwa paja akasema: 
“Karibu ewe Abu Ja’far!” Akasema: ‘Mimi nimefunga.’ Basi Sulei-
man akala na kummalizia. Kisha akasema: ‘Ewe Shamardal: Ole 
wako huna kitu kingine?’ Nikasema: Nina kuku sita wakubwa kana 
kwamba ni vifaranga vya mbuni. Nikamletea akawala kisha akase-
ma: ‘Ewe Shamardal: Huna kingine?’ Nikasema: Nina togwa kana 
kwamba ni uji wa dhahabu. Nikamletea akanywa kisha akasema: 
‘Ewe kijana umemaliza katika chakula chako?’”

Akasema: Ndio. Akasema. Kipi hicho? Akasema: Nina vyungu 
30, akasema niletee chungu kimoja kimoja, akavileta na humo kuna 
mikate, akala katika kila chungu theluthi moja kisha akafuta mikono 
yake katika tandiko lake na akawaita watu wakaingia na vyombo 
vikapangwa na akala pamoja na watu.   

Je, unasadikisha?

162 Murujudhahabi, Juz. 3, uk. 185.
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DONDOO KUTOKA KATIKA MAFUNZO YA 
SIRA:

Tunaweza kutoka na natija baada ya kueleza kiasi katika sira ya 
Maasumini  katika upande huu kwa idadi ya dondoo inayotu-
angazia njia:

a-	  Uelewa wa kiafya katika kula:

Baadhi wanaelemea katika kula kwa kujaza tumbo kwa ana-
chokipata mezani katika aina za vyakula na aina za vinywaji waki-
sahau juu ya ukweli unaofungamana na mas’ala hayo kwamba 
kujaza tumbo sio tu hakutokuwa na faida bali katika hali nyingi 
kunadhuru. Na inaongezewa katika hayo kwamba aina za chakula 
ambacho anakila wakati mwingine inakuwa ni pamoja na kuanga-
lia upande wa kiafya, na wakati mwingine ni kwa kutokuwa na 
angalizo.

Hakika sisi tunaona kuwepo na idadi ya adabu na sunnah za 
kiafya ambazo wameelekeza Maasumini , kuna maelekezo ya 
jumla. Inawezekana kuzingatia kanuni za afya zisizofungamana na 
wakati au mtu, mfano kauli ya Mtukufu Mtume : “Usile amba-
cho umeshajua madhara yake na wala usipendelee matamanio yako 
badala ya raha ya mwili wako, na kinga ni kupunguza katika kila 
kitu, asili ya tiba ni kujidhibiti, (nayo ni kudhibiti midomo miwili na 
upole wa mikono miwili) na gonjwa baya sana ni kuingiza chakula 
juu ya chakula. Na jiepushe na dawa maadamu una afya unapohisi 
ugonjwa uteketeze kwa kinachozuia kabla ya kudhihiri.”163

Na kauli ya Amirul-Mu’minin : “Mwenye kula chakula ka-
tika usafi na akatafuna chakula vizuri na akaacha chakula naye bado 

163 Al-Mustatwaraf Fiy Kuli Fan Mustatwaraf, uk. 192.
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anakitamani na hakubana haja kubwa inapokuja, hatougua isipoku-
wa maradhi ya mauti.”164

Na Mtume wa Mwenyezi Mungu  alikuwa kinapokuja 
chakula chenye mafuta anapunguza kunywa maji, akaambiwa: Ewe 
Mtume wa Mwenyezi Mungu, hakika wewe unaponguza kunywa 
maji? Akasema: “Hiyo ni mbaya sana katika chakula changu.”165 Na 
hiyo ni kutokana na athari ya kupunguza mkazo wa kukamua na 
kumeng’enya katika tumbo.

Na kutokana na mantiki hii ya kiafya imepokewa hadithi kutoka 
kwa Ahlul-Bayt wake  kwamba: “Sisi ni watu ambao hatuli hadi 
tuwe na njaa na tunapokula hatushibi.” Yaani tunaacha kula kabla 
hatujashiba. Na kutoka kwao pia kuna mkazo juu ya kwamba nguvu 
haiji kwa kujaza tumbo kama tulivyosema, wala haiji kwa chakula 
kitamu bali chakula kigumu kinaweza kuwa na visababisho vya ngu-
vu, na faida za chakula zaidi kuliko inayopatikana katika chakula cha 
awali, hivyo sio ajabu kukuta kwamba chakula cha jeshi la Waisla-
mu katika vita vingi kilikuwa ni tende na maji ambapo kwa mwenye 
kufuatilia ataona kwamba ni lazima jeshini kuwe na chakula kingi 
na cha aina mbalimbali, na tunaweza kunyambua fikra hii kutoka 
katika maneno ya Amirul-Mu’minin : “Kana kwamba msemaji 
wenu  anasema: Ikiwa hiki ndio chakula cha mtoto wa Abutalib, basi 
amekwisha dhoofika kupambana na wapambanaji na kupigana na 
mashujaa. Eee hakika mti wa nchi kavu ni mgumu zaidi, na miti 
mibichi ya kijani ni laini zaidi, na mimea ya nchi kavu ni migumu na 
imara na inakawia kunyauka.”166

Vilevile katika maelezo hakika kuna mkazo juu ya aina maalumu 
kwa kuzingatia faida yake muhimu katika mwili wa mwanadamu, 

164 Biharul-An’war, uk. 59.
165 Makarimul-Akhlaq, uk. 146. Sunanu-Nabiyyi , uk. 178.
166 Nahjul-Balaghah, Barua ya 45.
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kama vile asali ambayo Qur’ani tukufu inaisifia kwamba ni dawa, na 
yamebainika hayo kwa binadamu baadaye. Au mkazo juu ya chumvi 
na kuanza nayo na kumaliza kwayo kwa athari inayopatikana ka-
tika kuangamiza visababishi vya maradhi. Na sisi hapa hatuko ka-
tika kuelezea hadithi zote hizo na kutoa faida zake. Utafiti haukuan-
daliwa kwa hayo, na inawezekana kurejea vitabu mahususi katika 
nyanja hii.167

Isipokuwa ambayo tunataka kutanabahisha hapa ni kwamba 
Maasumini  na wao wanajua mahitaji ya binadamu katika chaku-
la. Wameelekeza katika adabu zake, hivyo linamtosheleza mwanad-
amu tonge linaloupa nguvu mgongo wake, akizidisha anaingamiza 
nafsi yake. Theluthi ni kwa ajili ya chakula chake, na theluthi ni kwa 
ajili ya kinywaji chake na theluthi ni kwa ajili ya nafsi yake (kwa 
ajili ya hewa). Na hivyo inapasa kwa anayetaka kuishi salama kuto-
kana na adha, mwenye afya ashikamane na mafunzo hayo.

KUJINYIMA NA MAHITAJI YA ZAMA:
Kama ilivyotangulia katika sehemu iliyopita, na tumetaja katika 
wakati wake kwamba Maasumini   kwa kuzingatia kwamba wao 
ndio wafikishaji wa yanayotoka kwa Mwenyezi Mungu wana maju-
kumu na maadili, na kwa kuzingatia kwamba wao ni binadamu wa-
naishi katika jamii wana wajibu, na inaweza kutokea jamii kuwa na 
mazingira ya kawaida na hivyo wanatekeleza humo mafunzo yao na 
fikra  zao zote. Na inaweza isiwe hivyo na hivyo wanahifadhi msingi 
wa maadili wakati ambapo wanaachana na mbinu za muonekano, na 
hiyo haimaanishi kupoteza maadili ya kimsingi kama wanavyodhani 
baadhi ya watu kimakosa, bali kujitoa muhanga katika mbinu ni kwa 
ajili ya maslahi ya kimsingi.
167 �Unaweza kurejea kitabu Ma’a twibi fiyl Qur’an al- Karim. Na vilevile al- Athari al-Ham 

cha Dr. Baaktiraad: Awaliyn Danshigahi wa Akhariina Payambar (cha Kiajemi).
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Vilevile tumekwishataja mwanzoni kwamba sehemu ya kazi za 
Maasumu zinahusiana na nyanja ya tablighi na dini, na kwa hivyo 
kutokana na kwamba wao wanafahamu ulipo uhalali na uharamu, 
kama ilivyopita, wakati alipoacha Mtume  kula baadhi ya vyakula 
mmoja wa Maswahaba akamuuliza: Je unakiharamisha? Na ndivyo 
ilivyo hali kwa Amirul-Mu’minin . Ukiongezea katika hayo haki-
ka wao  sio kwamba hawakujua utamu wa vyakula, kama wang-
etaka wangejua njia, isipokuwa wao walitaka unyenyekevu kwa 
ajili ya Mwenyezi Mungu, na kutozoea hayo ili wasiitikie wito wa 
tumbo. Na kwa hakika walikuwa wanavutiwa na baadhi ya vyakula 
isipokuwa kuna tofauti iliyo wazi baina ya kuvutiwa na chakula hiki 
na kutawaliwa na uroho hadi kuwa mtumwa wa tumbo.

Katika yaliyotangulia tunaweza kuoanisha baina ya hadithi am-
bazo zinaunga mkono kujinyima katika maisha ya kidunia na vyakula 
vyake na zile hadithi ambazo zinaelezea vyakula vyao kuwa ni kama 
vyakula vingine, bali huenda zimezidisha maelezo, na aina ambazo 
zinawavutia. Tusome hadithi ifuatayo: Kutoka kwa Yahya bin Ja’far 
bin Aasim kutoka kwa baba yake, kutoka kwa babu yake. Amesema: 
Nilihiji na pamoja nami kuna kundi katika wafuasi wetu, nikaenda 
Madina, nikaelekea sehemu tunayofikia, akatupokea kijana wa Abul 
Hasan Musa bin Ja’far  akiwa juu ya punda na chakula. Tukashu-
ka baina ya mitende na akaja na akashuka, na akaleta beseni la maji 
na sabuni ya kuoshea mikono, akaanza kuosha mikono yake na lika-
zungushwa beseni kuliani kwake hadi akamfikia wa mwisho wetu. 
Kisha likarejeshwa kwa aliye kushotoni kwake hadi likamwendea 
wa mwisho wetu, kisha chakula kikaletwa akaanza kwa chumvi ki-
sha akasema: 

“Kuleni kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema Mwe-
nye kurehemu.” Kisha akafuatilizia kwa siki, kisha akaleta nyama 
ya mkono uliuchomwa, akaniambia: “Kula kwa jina la Mwenyezi 
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Mungu Mwingi wa rehema Mwenye kurehemu. Hakika chakula hiki 
anakipenda Mtume wa Mwenyezi Mungu .” Kisha akaleta siki na 
siagi akasema: “Kula kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa re-
hema Mwenye kurehemu. Chakula hiki alikuwa anakipenda Fatma 
Zahara .” Kisha akaleta sakabaji,168 akasema:  “Kula kwa jina la 
Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema Mwenye kurehemu. Chakula 
hiki alikuwa anakipenda Amirul-Muuminina .”  

Kisha akaleta nyama iliyochemshwa humo kuna biringanya, 
akasema: “Kula kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema 
Mwenye kurehemu, hakika chakula hiki alikuwa anakipenda Hasan 
bin Ali .” Kisha akaleta mtindi mchachu umeshaganda akasema: 
“Kula kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema Mwenye 
kurehemu. Hakika chakula hiki alikuwa anakipenda Husein .” 
Kisha akaleta samaki wadogo wa baridi akasema: “Kula kwa jina la 
Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema Mwenye kurehemu. Hakika 
chakula hiki alikuwa anakipenda Ali bin Husein .” 

Kisha akaleta jibini imejaa chombo akasema: “Kula kwa jina la 
Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema Mwenye kurehemu.  Hakika 
chakula hiki alikuwa anakipenda Muhammad bin Ali .” Kisha 
akaletewa taur (chombo kilichotengenezwa kwa mawe) humo kuna 
mayai yaliyokaangwa akasema: “Kula kwa jina la Mwenyezi Mungu 
Mwingi wa rehema Mwenye kurehemu. Hakika chakula hiki anak-
ipenda baba yangu Ja’afar .” Kisha akaletewa haluwa akasema: 
“Kula kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema Mwenye 
kurehemu. Hakika chakula hiki nilikuwa nakipenda.”169

Hadithi inaonyesha kwamba vyakula hivyo vilikuwa vinawavu-
tia, na haya ni mas’ala ya vionjo (hamu) isipokuwa haimaanishi ku-
vutiwa daima. Na inadhihirika kwamba kuvutiwa huku hakumzuii 
168 Sakabaaji: ni chakula kinachotengenezwa kwa nyama na siki.
169 Biharul-An’war, Juz. 48, uk. 118.
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Maasumu kukiacha kwa ajili ya mwenye kuomba au fakiri, na wala 
chakula hicho hakimmiliki. Ali bin Husein  alikuwa anapenda za-
bibu. Kijakazi akamletea mkungu wa zabibu akauweka mbele yake. 
Akaja muombaji akamwamuru ampe, akampa. Kisha akamtuma ki-
jana wake kwa mama wa mtoto wake akamwamuru akaununua kwa 
muombaji, kisha akamletea akauweka mbele yake akaja muombaji 
akaomba akamwamuru ampe, basi nikafanya hivyo mara tatu il-
ipofikia mara ya nne akazila.170 

Bali huenda tukasema kwamba jambo liko wazi ikiwa linafunga-
mana na kuwakirimu wafuasi na kufafanua hukumu za kisharia. 
Amepokea Abu Khalid al-Kabiliy amesema: Niliingia kwa Abu 
Ja’far  akaagiza chakula. Nikala chakula ambacho sijawahi kula 
chakula safi na kizuri kuliko hicho. Tulipomaliza kula akasema: 
“Umekionaje chakula chetu?” Nikasema: Sijaona chakula kisafi na 
kizuri kuliko hiki kamwe, lakini mimi nimekumbuka Aya katika 
Kitabu cha Mwenyezi Mungu: Hakika mtaulizwa juu ya neema. Abu 
Ja’far  akasema: “Hakika mtaulizwa juu ya ambayo nyinyi mli-
kuwa na haki juu yake.”171

BAINA YA WASTANI NA NJAA YENYE 
KUDHOOFISHA:

Kuna mipaka miwili katika yanayohusiana na chakula: Kuvimbi-
wa, na tumeshatangulia kutaja athari zake mbaya katika maisha ya 
mwanadamu, sawa iwe katika afya yake au nafsi yake au harakati 
zake, na hadithi zimetilia mkazo juu ya ulazima wa kuepuka ku-
vimbiwa. Na kuna mpaka mwingine katika upande mwingine nao 
ni njaa yenye kudhoofisha, nayo kwa nafasi yake haipendezi kwa 

170 Makarimul–Akhlaq, uk. 174.
171 Wasailu Shia, Juz. 16, uk. 445.
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sababu inamalizikia kwenye madhara yaliyotangulia, lakini kati-
ka upande mwingine. Hiyo ni kwa sababu aina hii ya njaa inam-
pokonya mwanadamu uwezo wa kujishughulisha, maadamu mwili 
wake haupati nguvu ya chakula ya kutosha kwa ajili ya kuendesha 
harakati zake za kivitendo za viungo vyake. Na vilevile kama am-
bavyo tumbo likijaa, fikra na hekima zinalala, hakika tumbo pia li-
napohisi njaa na adha ya kukosa kabisa, hakika haliruhusu fikra ije 
hadi lilale! Na Amirul-Mu’minin  anazungumza kwa kubaini-
sha wastani huu wenye sehemu mbili kwa kauli yake juu ya moyo: 
“Yametegemezwa kwa huyu mwanadamu mambo machache, nayo 
ni kati ya yanayoshangaza kati ya yaliomo humo: Na huo ni moyo, 
na hiyo ni kwa sababu una sehemu miongoni mwa hekima na viny-
ume vyake katika kutofautiana; akiruhusu matarajio basi tamaa 
inamdhalilisha, na akibanwa na njaa basi unadhoofika, akizidisha 
shibe anavimbiwa na tumbo. Kila upungufu unamdhuru na kuzidi-
sha pia kuna haribu.”172

Na kuna yaliyopokewa katika hadithi ambazo zinasifia njaa na 
zinazingatia kwamba inaleta hekima na kuukanya moyo, na men-
gineyo. Na pia yaliyopokewa kutoka kwa Nabii  na Maimamu 
kwamba walikuwa wanapendelea njaa kuliko shibe, hakika ina-
chukuliwa kuwa ni njaa mukabala wa kuvimbiwa na sio njaa yenye 
kudhoofisha ambayo inamzuia mwanadamu kutekeleza wajibu wake 
na jukumu lake. Kama ambavyo kuvuka mpaka katika chakula ku-
nalaumiwa kwa sababu ya athari zake mbaya, vilevile kuzembea ka-
bisa pia kunalaumiwa kwa sababu ya athari zake mbaya. Na huenda 
msomaji anauliza ikiwa mambo yako hivyo, kwa nini hadithi hazi-
kuja katika kulaumu njaa yenye kudhoofisha, kama zilivyokuja ka-
tika kulaumu kuvimbiwa na uroho? Na jawabu juu ya hilo kwanza 
ni kuwepo aina hii ya hadithi, pili hakika maudhui ya balaa ya njaa 

172 Nahjul-Balaghah, Hekima ya 108.

08_16_Maisha_23_November_2016.indd   194 11/23/2016   12:37:36 PM



195

MAISHA BINAFSI YA AHLUL BAYT (AS)

yenye kudhoofisha ni chache kwa watu, wakati ambapo balaa kub-
wa zaidi ni kupenda chakula na kuzidisha chakula, wakati ambapo 
kibano cha haja ya kula kinatengeneza msingi wa amani kwa wale 
ambao wanatumia njaa yenye kudhoofisha, lakini wale wenye kuz-
idisha katika chakula hawana msingi isipokuwa maradhi na (kisha ni 
uharibifu wa macho)!

Na mfano huu ni sawa na maana ya hadithi iliyopokewa ku-
toka kwa Zainul-Abidin : “Hakika mimi siwausii katika dunia 
kwani mimi najua kwamba nyinyi mnausiana kwayo kheri, lakini 
mimi nawausieni Akhera.” Na hivyo inapasa kuangalia hadithi kwa 
jicho la wastani, si njaa inayomdhoofisha mtu kufanya shughuli zake 
na kumzuia kufikiri katika mambo yake kwa maslahi ya kufikiria 
chakula, wala shibe inayogeuka na kuwa chanzo cha maradhi ya 
kimwili na kinafsi.

CHAKULA, ADABU NA SUNNAH:

Pamoja na kwamba mas’ala ya chakula ni kuitikia mahitaji ya mwili 
na kuutimizia mahitaji yake katika kuondoa njaa na udhaifu unao-
tokana nayo, isipokuwa Uislamu umekizingira kwa mkusanyiko wa 
adabu na sunnah, na ukazipa adabu hizi wigo wa kijamii na kiibada. 
Na tofauti baina ya anayeshikamana na adabu hizi na asiyeshika-
mana nazo baada ya kushirikiana kwao katika kuitikia mahitaji ya 
mwili na kuondoa njaa, hakika wa kwanza anajaalia kula chakula 
ni ibada. Ndiyo, kula chakula ni ibada, na kupanda daraja za kidu-
nia, wakati ambapo mwingine ambaye anafanya kitendo kilekile na 
anakula chakula kilekile na huenda ni kwa kiasi kilekile, lakini ha-
pati hayo.

Njoo pamoja nami msomaji mpendwa ili ujue adabu na sunnah 
ambazo walizifanya Maasumini  na walizilingania na huenda 
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kwa kuzijua tutamiliki moja ya sababu za kuzitekeleza katika mai-
sha yetu:

1.  Sunnah za ibada:

Na tunaanza na nia. Hiyo ni kwa sababu nia ndio kiuganishi cha vi-
tendo kwa ufafanuzi na malengo makubwa ambayo anayabeba mwa-
nadamu. Inachukua nafasi muhimu katika fikira ya kidini hadi im-
ekuwa ni bora kuliko kitendo chenyewe, na hadi imekuwa kwamba 
kila mtu atalipwa kwa uzito wa kile alichokinuia. Na kwa kuwa iko 
hivyo basi ni sunnah Mwislamu atie nia hata katika kulala na kula. 
Kutoka kwa Mtume  hakika alimwambia Abu Dhar:  “Ewe Abu 
Dhari utie nia katika kila jambo lako hata katika kulala na kula.”173 
Yaani hakika wewe unaponuia kula chakula hiki ili upate nguvu un-
ayoielekeza katika ibada ya Mwenyezi Mungu, na kushughulika ka-
tika haja za watu, hakika wewe kwa chakula hiki kinachoambatana 
na nia hii unapata thawabu na malipo, wakati ambapo rafiki yako 
ambaye anakaa kando yako katika sahani na anakula hali ya kugha-
filika na nia hii hapati mfano wa malipo yako!

Na imekuja katika riwaya nyingine inayotilia mkazo juu ya 
mtu kujua anachokula. Na anwani hii inapanuka katika maneno na 
maana nyingi. Inaweza kuafikiana na kujua uhalali wa chakula hiki 
na kutokuwa kwake haramu au cha shaka, na kuchunga mwanadamu 
asiingize katika tumbo lake isipokuwa halali na kilicho kizuri. Na 
maarifa hayo yanamaanisha kuheshimu neema hii ambayo Mwenye-
zi Mungu amemneemesha. Hiyo ni kwa sababu kufikiri kidogo kati-
ka hatua za kuwa neema hii, iwe ni tunda au chakula, inamfahamisha 
mwanadamu uwezo wa Mwenyezi Mungu na utukufu Wake ambao 
amemdhalilishia yeye kila kitu katika maisha yake, Mwenyezi Mun-
gu anasema:

173 Safinatul-Bihaari, Juz. 2, uk. 629.
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رَْضَ شَقاًّ فأَنَْبتَْناَ  نْسَانُ إلِىَٰ طَعَامِهِ أنََّا صَببَْناَ الْمَاءَ صَباًّ ثمَُّ شَققَْناَ اْأل ِ فلَْينَْظرُِ الْإ
فيِهاَ حَباًّ وَعِنبَاً وَقضَْباً وَزَيْتوُناً وَنخَْل

“Hebu na atazame mtu chakula chake, hakika tumeyamimina maji 
mmiminiko kisha tukapasua ardhi mpasuko tukaotesha humo na-

faka. Na zabibu na mboga. Na mizaituni na mitende.”  
(Abasa; 80:24-29). 

Na vilevile nyuradi kama vile Bismillahi kwa kuanza, na Alham-
du wakati wa kumaliza, Mtume wa Mwenyezi Mungu  alikuwa 
kinapowekwa chakula mbele yake anasema: “Kwa jina la Mwenyezi 
Mungu, kijaalie kuwa ni neema yenye kushukuriwa inayoungana na 
neema za peponi.” Na kutoka kwa Amirul- Mu’minina  amese-
ma: “Mtajeni Mwenyezi Mungu Mtukufu wakati wa kula na wala 
msizungumze humo, hakika ni neema katika neema za Mwenyezi 
Mungu. Ni wajibu juu yenu humo kumshukuru na kumhimidi, na 
amilianeni vizuri na neema kabla ya kuondoka kwake.”

Na alimuusia mtoto wake Hasan : “Ewe mwanangu usile 
tonge moto wala baridi, wala usinywe funda isipokuwa na wewe uwe 
umesema kabla ya kula na kunywa: ‘Eee Mwenyezi Mungu hakika 
nakuomba katika chakula changu na kinywaji changu salama dhidi 
ya maradhi yake, na nguvu itakayonisaidia katika kukutii, kukutaja, 
kukushukuru wewe katika ulichokibakisha katika mwili wangu. Na 
unishajiishe kwa nguvu yake niweze kukuabudu Wewe na unifa-
hamishe wema wa kujikinga na maasi yako.’ Hakika wewe ukifanya 
hivyo utakuwa umesalimika na shida yake na shari yake.”174 

2.  Adabu za kijamii:

Pamoja na kwamba kula ni kitendo cha kibinafsi kwa kawaida, 
isipokuwa kuna nyanja za kijamii. Hiyo ni kwa sababu kimezun-
174 Makarimul-Akhlaq, uk. 143.
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gukwa na baadhi ya adabu katika nyanja hii, hivyo hadithi zinaona 
ni makuruhu harufu zisizopendeza za baadhi ya vyakula kutangulia 
kufika kwa watu kabla ya chakula kufika. Na hadithi hizi hata kama 
hazikuharamisha vyakula hivi, isipokuwa Mwislamu anapoangalia 
katika hadithi hizi anahisi karaha katika hali hii. Na katika yanay-
osikitisha ni kwamba baadhi ya Waislamu wanahudhuria msiki-
tini, hafla na mikusanyiko mingine bila ya kuchunga mas’ala haya. 
Hivyo unahudhuria msikitini kwa kutarajia kunusa harufu za ma-
nukato na harufu nzuri kwa kuzingatia kwamba ni moja ya uhalisia 
wa pambo; “Chukueni mapambo yenu wakati wa kwenda msiki-
tini,” lakini badala ya hayo unanusa harufu ya kitunguu saumu, 
kitunguu maji, harufu mbaya na mfano wa hayo. Mtume  hali 
kitunguu saumu, sio kwa kukiharamisha bali kwa sababu anaongea 
na Mfalme. Ameulizwa Imamu as-Sadiq  juu ya kula kitunguu 
saumu akasema: “Sio vibaya kula kiasi lakini ikiwa hivyo basi 
asiende msikitini.”175 

Na vilevile hakika katika adabu za kijamii ambazo Uislamu 
unaziamuru ni kujiepusha na yanayodhalilisha utu, kama vile kula 
sokoni kwa mfano, kwa watu watukufu, na kuzingatia kuwa ni uduni 
na kwa hakika kula chakula sokoni ingawaje sio haramu katika asili 
yake isipokuwa inachukiza kutokana na zile athari mbaya za kijamii 
zinazoachwa na kitendo hicho kwa mwenye kula chakula. Amesema 
Mtume wa Mwenyezi Mungu : “Kula sokoni ni udhalili.”

Na mwenye kula akishirikiana na watu wengine hakika ni juu 
yake kuchunga adabu vilevile, kama vile kutoangalia chakula chao, 
na kula kilicho mbele yake na wala asifanye vitendo – katika kula 
kwake – vinavyoudhi waliokaa pamoja naye, kama vile mazoea ma-
baya yanayotokea kwa baadhi ya watu ya kuteuka, na hivyo mta-
waona baada ya kula wanaanza kuteuka, ikiwa ni pamoja na kuwau-
175 Makarimul-Akhlaq, uk. 182.
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dhi waliokaa na kuchukiza. Mtume  alimkataza Abu Juhaifah juu 
ya hayo, kutokana na athari mbaya zinazoachwa na kitendo hicho, 
kwa kuongezea katika athari nyinginezo za kijamii. Kutoka kwa 
Abu Juhaifah amesema: Nilimwendea Mtume wa Mwenyezi Mungu 
 na mimi nateuka akasema: “Ewe Abu Juhaifah punguza kuteuka 
kwako hakika watu wenye kushiba sana duniani watakuwa na njaa 
sana siku ya Kiyama.”176

3.  Adabu za maisha:

Kama ilivyo katika upande wa ibada na kijamii, hakika wamepende-
keza Maasumini  adabu za maisha, nazo ni zile ambazo zin-
afungamana na namna, na inaweza kuonekana kwa mara ya kwanza 
kwamba haya sio katika mambo ya Maasumini   bali ni katika 
mambo ya matabibu, lakini ilipokuwa maelekezo ya Maasumini 
yanalenga katika wema wa dunia na akhera hivyo walikuwa na 
maelekezo yanayohusiana na ibada na mengine yanayohusiana na 
namna ya vitendo vya kidunia katika ambayo yanadhamini usalama 
wa mwanadamu na afya yake.

Ambayo yataelezwa katika mistari ifuatayo ni katika aina hiyo. 
Miongoni mwa adabu hizo ni kutilia mkazo kuosha mikono, pamoja 
na kwamba kitendo hiki leo kimekuwa ni katika mambo ya kawai-
da kwa watu wengi, isipokuwa kwa kuangalia mazingira ambayo 
imekuja humo hadithi hii, ambapo jamii ya Kiarabu ilikuwa katika 
ujahiliya ambao haukuwa unajali kabisa usafi, na ulikuwa unaka-
biliwa na uhaba wa maji. Imepokewa kwamba Mtume wa Mwenyezi 
Mungu  alikuwa anasema:  “Mwenye kupenda kuzidisha kheri 
ya nyumba yake basi anawe wakati kinapoletwa chakula na baada 
yake, kwani anayeosha mikono yake wakati wa kula na baada ya 
kula ataishi kadiri atakavyoishi katika wasaa na ataepushwa na ba-
176 Rejea iliyotangulia, uk. 149.
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laa katika mwili wake.” Na kutoka kwa Imamu as-Sadiq  kuna 
riwaya yenye tamko kama hili.

Na miongoni mwa adabu hizi ni kutafuna vizuri, hiyo ni kwa 
sababu moja ya vinavyosababisha maradhi ni kutotafuna chakula 
vizuri. Na baadhi ya majarida ya tiba yameandika mwishoni kwam-
ba ambao wanakula mara nyingi mlo wa haraka katika mahoteli 
mengi yaliyoenea leo hii huko Ulaya, wengi wao ndio wenye ku-
patwa na maradhi ya tumbo kuliko wengine, hiyo ni kwa sababu 
kutafuna vizuri kunamaanisha kupunguza kazi ya tumbo katika 
kumeng’enya chakula. Hiyo ni kwa sababu kinakuja kimeshasagwa 
na kimeng’enywa na maji maji ya mdomo, wakati ambapo mwenye 
kula chakula chake kwa haraka hakika hatoi fursa kwa chakula hicho 
kutulia katika mdomo wake ili kitafunwe au kisangwe.

Na vilevile miongoni mwa adabu ni wastani katika kula, na ime-
shatangulia kutajwa hayo. Na mwisho ni kuchokonoa meno kwa ajili 
ya kutoa mabaki ya chakula baina ya meno. Amepokea Imamu as-
Sadiq  kutoka kwa Mtume  amesema: “Chokoeni meno baada 
ya kula chakula hakika ni afya kwa kinywa na meno, na inaleta riziki 
kwa mja.” Na inafahamika kwamba mabaki ya chakula, hususan ny-
ama, yakibakia baina ya meno kwa muda hakika wakati huo yana-
geuka na kuwa ni mazalia ya bakteria na vijidudu vyenye madhara, 
jambo ambalo linapelekea kupatwa na ugonjwa wa fizi na kuhar-
ibika meno. Na tunahitimisha utafiti wetu huu kwa kuelezea hadithi 
mbili ambazo zinahusu adabu za jumla:

Kutoka kwa Imamu as-Sadiq  kutoka kwa baba zake, kuto-
ka kwa Imam Hasan  amesema: “Katika meza ya chakula kuna 
mambo kumi na mbili ambayo ni wajibu kwa kila Mwislamu kuya-
jua: Manne kati yake ni faradhi na manne kati yake ni sunnah, na 
manne kati yake ni adabu. Ama yaliyo faradhi: Ni kujua, ridhaa, Bis-
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millahi na kushukuru. Ama ambayo ni sunnah: ni Kunawa177 kabla 
ya chakula, kukaa upande wa kushoto, kula kwa vidole vitatu na 
kulamba vidole. Ama adabu ya kula ni kula kilicho mbele yako, kula 
tonge dogo, kutafuna vizuri na kutowaangalia watu usoni.”178

Na kutoka kwa Ibn Umar amesema: Amesema Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu : “Kinapowekwa chakula mbele ya mtu basi ale 
kilicho mbele yake na wala asile kilicho mbele ya mwenzake, na 
wala asile sehemu ya juu hakika sehemu ya juu inaleta baraka. Na 
wala asiondoke mezani hata kama ameshiba, hakika akifanya hivyo 
mwenzake ataona aibu na huenda bado anahitajia kula.”

177 �Ni sawa iwe kwa maana yake ya kilugha, yaani kunawa au kwa maana ya kiistilahi ya 
kisharia, na zote mbili zinamaanisha usafi.

178 Makarimul- Akhlaq, Uk. 141.
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SEHEMU YA TANO

WATUMISHI NA WATUMWA KATIKA 
MAISHA YAO G

Wakati mwingine yanajiri mazungumzo juu ya watumishi na 
watumwa katika maisha ya Ahlul-Bayt , kwa kuangalia 

nini faida ya jambo hili, na mara nyingine kwa kuangalia walivy-
oamiliana na watumishi wao.

Na kuzungumzia masa’ala haya kuna umuhimu sio tu kwa saba-
bu ya kuwa kwake ni moja ya muonekano wa maisha ya kivitendo 
katika watu wengi, bali ni kwa sababu kuna rai mbili katika kuanga-
lia asili yake. Kuna kundi la watu linaloona kwamba kutumia wa-
tumishi ni hali ya ubadhirifu ambayo inampasa muumini ajiepushe 
nayo, hususan ukizingatia kwamba mtumishi analingana kabisa 
kiutu na mwenye kutumikiwa, na kufanya kwake kazi za utumishi 
kunamfanya awe na hadhi ya chini na awe duni kuliko mwenzake. 
Na yaliyopokewa katika kuwepo watumishi kwa Ahlul-Bayt  
hakika inafasiriwa kwamba walikuwa wanataka kuwakomboa wale 
watumwa ambao wanawanunua sokoni, hivyo walikuwa wanabakia 
kwa muda chini ya utumishi wao ili kuwalea na kuwaanda kwa ajili 
ya kuwakomboa. Na kisha hakika matumizi hayo yalikuwa ni hali 
ya kipekee, haichukui sifa ya kanuni wala haiwezekani kuijengea 
juu yake.

Ama kundi la pili linaona ni mas’ala ya kawaida kwa kuongezea 
katika hali ya kipekee ambayo wanaitaja wenye rai ya kwanza ya 
kuwepo kwa watumwa na mateka na kutumia njia ya kuwakomboa. 
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Isipokuwa sisi tunakuta kwamba baadhi ya watumishi wao hawaku-
wa ni watumwa, bali walikuwa ni watu huru wakati ambapo baadhi 
yao walikuwa ni watumwa, na baadhi yao walikuwa ni Waarabu, 
hivyo basi ilikuwaje? Hakika lililothibiti katika historia la kuwepo 
idadi kadhaa ya watumishi, tunaitakidi kwamba ilikuwa chini ya an-
wani ifuatayo:

Ni moja ya njia ya kukomboa na kuacha huru:

Kama tunavyojua kwamba Uislamu umekuja ukawaraghibisha watu 
kuwaacha huru watumwa katika wakati ambao soko la kuuza wa-
tumwa lilikuwa limeenea, sawa iwe katika njia ya kuwaleta kutoka 
katika sehemu zisizokuwa chini ya utawala wa Kiislamu au kwa njia 
ya vita ambazo zilikuwa zinaacha nyuma yake idadi kadhaa ya mate-
ka. Na Ahlul-Bayt  walikuwa wananunua idadi kadhaa katika 
hawa mateka kwa anwani ya watumishi na kwa ajili ya kuwakom-
boa, isipokuwa hakika wao walikuwa wanabakia kwa muda chini ya 
maelekezo ya Maasumini na kutengeneza tabia zao na itikadi zao, 
kisha wanawaacha huru. Na huenda sisi tukawa tunakuta katika ya-
nayonukuliwa katika kitendo cha Imam as-Sajjad  picha kamilifu 
juu ya mwelekeo huu, hiyo ni kwa sababu alikuwa ananunua watum-
wa na anawalea kwa muda wa mwaka mzima, na anarekodi makosa 
yao na matatizo ya vitendo vyao bila ya kuwaadhibu, hadi unapofika 
mwanzo wa mwaka mwingine ndipo anaanza kuwasomea makosa 
hayo. Na baada ya kukiri vitendo hivyo ilihali wakisubiria adhabu 
anawasamehe na anawataka wamuombee maghufira kwa Mwenye-
zi Mungu kama alivyowasamehe wao baada ya kuwa wamestahili 
adhabu.179    Sisi tunakuta kwamba Imamu  baada ya kumaliza 
pamoja nao kozi yake ya malezi ya mwaka mzima anawaacha huru.

179 �Utapata ufafanuzi wa njia hiyo katika kitabu Binaul-Qaadati fiy Nahji Ahlul- Bait  
cha Mtunzi.
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Kando na hawa kulikuwa na idadi ya wanaojitolea kuwatumikia 
Maasumini  kwa kuzingatia kuwa ni kujikurubisha kwa Mwe-
nyezi Mungu, kama tunavyoshuhudia leo katika hali ya maulamaa 
wakubwa ambao kuna watu wanaokaa katika nyumba zao kwa ajili 
ya kuwahudumia kwa kutaka malipo na thawabu au kwa kupenda 
kunufaika na elimu yao na maarifa yao. Na tutakuta katika kurasa 
zijazo baadhi yao walikuwa na maandalizi na utayari. Walipochota 
elimu ya Maimamu wakatingishika, wakastawi na yakamea matun-
da mema kila kona. Na hivyo tunawakuta watu mfano wa Qanbar 
mtumishi wa Imamu Ali  na msaidizi wake kulingana na msemo 
wa kileo. Na pia tunamkuta Munjihi Shahidi, mtumishi wa Imam 
Husein , na Naswir mtumishi mwaminifu, na vivyo hivyo wen-
gine kama itakavyokuja hapo baadaye.

Haya, na kwa kuongezea kwamba sisi tunakuta katika hadithi, 
maelezo ambayo yanazungumzia juu ya karaha ya mtu mkubwa 
kuzikabili haja zake ndogo ndogo moja kwa moja. Wakati mwingine 
ni kwa kuzingatia lililo muhimu na muhimu zaidi, ambapo wakati 
wa mwanadamu ni finyu, na kwa kuzingitia ongezeko la majukumu 
yake ya kidini au ya kijamii au ya siasa, msemo wa ‘wakati huu’ na 
vipengele vyake unakuwa ni jambo muhimu sana hadi katika daraja 
ambayo inaweza kukadiriwa mara nyingi kwa kuwaangalia wafan-
yabiashara wakubwa. Hiyo ni kwa sababu kuchelewa kwa mfan-
yabiashara katika kazi yake kwa muda wa nusu saa kunampotezea 
kiasi kikubwa cha mali kinacholingana na ukubwa wa kazi yake, na 
hali ni hiyo hiyo kulingana na wenye majukumu na mamlaka. Ikiwa 
wakati wako hautoshi kwa kazi zako zote inapasa kuzigawa kuto-
kana na umuhimu, kama yalivyo makusudio ya hadithi iliyopokewa 
kutoka kwa Amirul-Muuminina , na angalizo ni kwamba mambo 
ya maisha na mahitaji yake yanachukua wakati wa kila mwanadamu. 
Na yanaongezeka na kupungua kulingana na mtu na njia ya maisha 
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yake, na unaweza kutafakari yanachukua muda gani mambo hayo 
kwa mtu anayemiliki familia kubwa. Na kuwepo kwa watumishi 
hapa sio kwa maslahi ya uvivu na uzembe bali ni kwa ajili ya masla-
hi ya mtu kufanya mambo mengine yenye umuhimu zaidi na yenye 
kuhitajia juhudi zaidi, na ambayo wala hawezi kuyafanya mwingine 
asiyekuwa yeye.

Na wakati mwingine riwaya hizo zinazungumzia kwa maneno 
ya karaha ya kijamii na athari mbaya zinazosababishwa na kufan-
ya mambo hayo madogo madogo. Kutoka kwa Muawiya bin Wa-
hab amesema: Aliniona Abu Abdillahi  nikiwa nimebeba maja-
ni, akasema: “Inachukiza kwa mtu mwenye heshima kubeba kitu 
duni na kutembea nacho.”180 Na kutoka kwa Abdillahi bin Jabalah 
amesema: Nilikutana na Abu Hasan  nami nimening’iniza samaki 
mkononi mwangu, akasema: “Zitupe hizo, hakika mimi nachukia 
mtu mtukufu kubeba kitu duni yeye mwenyewe.” Kisha akasema: 
“Hakika nyinyi ni watu ambao maadui wenu ni wengi, mnafanyiwa 
uadui na viumbe. Enyi wafuasi wetu, jipambeni kwao hao kwa kile 
mnachokiweza.”181 

Na inapasa hadithi hizi zichukuliwe kwa kuangalia mazingira ya 
kijamii yaliyopo. Wakati ambapo mtu kuyafanya mambo hayo yeye 
binafsi kunamdhalilisha, ndipo hadithi hizi zitumike, na hayo ndio 
makusudio ya hadithi hizi. Ama ikiwa ada ya kijamii ni watu we-
nyewe kufanya mambo hayo basi hadithi hizi hazitakuwa ni dharura. 
Bali huenda kufanya mwenyewe ikawa ndio jambo hasa linalohi-
tajika, ikiwa kunatumikia malengo ya kimaadili, kama vile unye-
nyekevu na kujiepusha na kiburi au ikiwa makusudio yake ni ku-
waelimisha wengine. Kama inavyopokewa kutoka kwa Mtume , 
hakika ni kama alivyosema: “Mambo matano sintoyaacha hadi kufa: 

180 Furuul-Kafiy, Juz. 2, uk. 202.
181 Furuul-Kafiy, Juz. 2, uk. 203.
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Kula pamoja na watumwa, kupanda punda duni, kukamua mbuzi 
kwa mikono yangu, kuvaa sufi na kuwasalimia watoto, na iwe sun-
nah baada yangu.”182 

Na zimepokewa hadithi nyingi zinazoonyesha kwamba Nabii  
na Maasumini  walikuwa wakifanya mambo mengi kwa mikono 
yao. Imepokewa kwamba Mtume  ukiachana na kukamua mbuzi, 
alikuwa pia anafunga kamba ngamia, anachinja, n.k, na hiyo ni ili 
iwe ni sunnah baada yake kama alivyosema.

KUAMALIANA NA NJIA YA MALEZI:

Hakuna katika rejea zilizopo kwetu ambayo inabainisha kwa namna 
ya ukamilifu ufafanuzi wa njia ya kuamiliana baina ya Ahlulbayt 
 na watumishi wao, isipokuwa hadithi zilizopo zinaweza kuwe-
ka wazi kwetu njia ya muamala huu na asili yake, kama ambavyo 
sisi vilevile tunaweza kuona vipengele vya  njia hiyo kupitia ma-
tokeo yake. Na katika upande wa kwanza tunakutana na hadithi 
mbalimbali ambazo zinamalizikia katika anwani moja, nayo ni ku-
tilia mkazo utu wa watumishi hao, sawa wale waliokuwa huru au 
watumwa, Waarabu au wasiokuwa Waarabu, kinyume na mtazamo 
ulioenea hivi sasa kama ilivyotangulia, ya kwamba mtumishi hana 
utu na kwamba kuna tofauti kubwa baina yake na anayemtumikia. 
Sisi tunakuta Ahlul-Bayt  nao ndio viongozi wa fikra ya Uislamu 
wanawapa watumishi heshima yao ambayo wanastahiki kama bin-
adamu na waumini.

Katika tukio lifuatalo tunaweza kubainisha namna mbili za kua-
miliana pamoja na watumishi, namna ile ambayo inadhalilisha utu 
wao na heshima yao na wala haikubali badala yao wala suluhu yao, 
na ile nyingine ambayo inamzingatia mtumishi kuwa yuko sawa bali 
182 Makarimul-Akhlaq, uk. 100.
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anao utukufu katika hilo joto la ujana na nguvu zake, na kisha anas-
tahiki kuvaa vizuri zaidi  na kupendeza zaidi.

Kutoka kwa Mukhtar at-Tamar amesema kwamba Amirul-
Mu’minin  alikwenda katika soko la tende akamkuta binti an-
amlilia muuza tende, akamwambia: “Una nini?” Akasema:  “Hakika 
mimi ni kijakazi, watu wangu wamenituma niwanunulie tende kwa 
dirhamu moja, nilipowapelekea hawakuridhika nazo, na wakanirud-
isha. Nikazirejsha lakini muuza tende amekataa kuzipokea.” Akase-
ma : “Ewe mtu chukua tende kwake na mrudishie dirhamu zake.” 
Muuza tende akakataa, akaambiwa: “Huyu ni Ali bin Abutalib” ndi-
po akapokea tende na akarudisha dirhamu kwa binti huyo.

Kisha akaenda katika soko la Karabisi (la nguo) akasimama kwa 
kijana aliyekuwa na nguo mbili, akasema: “Ewe kijana una nguo 
mbili kwa dirhamu tano?” Akasema ndio ninazo, akachukua nguo 
mbili, moja ya dirhamu tatu na nyingine ya dirhamu mbili, kisha 
akasema: “Ewe Qanbari chukua ambayo ni ya dirhamu tatu.” Qan-
bari akasema: “Wewe unafaa zaidi kuwa nayo, kwani wewe una-
panda mimbari na kuwahutubia watu.” Imamu akasema: “Wewe ni 
kijana na una joto la ujana, na mimi naona haya kwa Mola Wangu 
kujifadhilisha kwako. Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu  
anasema: ‘Wavalisheni mnayovaa na walisheni mnayokula.’”

Na vile vile tunasoma katika sira ya Imamu Ridha  kwam-
ba alikuwa anakaa katika meza moja pamoja na watumishi wake 
na watumwa wake, jambo ambalo linazingatiwa kuwa ni kinyume 
na mazoea ya kimakosa ya kijamii yanayopelekea ubaguzi dhidi 
ya hawa. Hadi baadhi ya wafuasi wake, kutokana na mazoea haya 
wakapendekeza kwamba ajitofautishe nao na kwamba awatenge wa-
tumishi na watumwa katika meza, lakini akakataa hilo. Bali huenda 
Imam  aliwaandalia watumishi wake chakula yeye mwenyewe. 
Na katika habari kutoka kwa Nadir mtumishi anasema: “Abul-Hasan 
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Ridha  alikuwa anaweka Jauzinjiyah moja juu ya nyingine na 
kunipatia.”183 

Wakati baadhi ya watu wamezoea kujipamba zaidi na muone-
kano wa uongo, wamezoea kuwasimamisha watumishi mbele ya 
wageni wakiangalia chakula pasipokuwa na haja ya wao kusimama. 
Hakika sisi tunaona Imamu Ridha  hakuwa akimzungusha yey-
ote kati ya watumishi wake au kumtuma katika haja wakati wa kula 
kwake isipokuwa baada ya kumaliza kula. Na kama anavyonukuuu 
Yaasir mtumishi: “Alituambia Abul-Hasan : ‘Kama nitasimama 
mbele yenu wakati nyinyi mnakula basi msiache hadi mmalize.’ Na 
alikuwa anapomwita mmoja wetu kisha akaambiwa: ‘Wao wanaku-
la’ husema:  ‘Waache hadi wamalize.’”

Kama ambavyo wanatia mkazo katika kujiepusha kuwakalifisha 
kwa jambo lililo juu ya uwezo wao, hiyo ni kwa sababu mtu huyu 
kuwa kwake mtumishi haimaanishi kwamba umwangamize kwa kazi 
kutwa nzima na zilizo juu ya uwezo wake, bali inapasa kumpunguz-
ia, sawa iwe kwa kuangalia nguvu yake katika kutekeleza kikamilifu 
kazi alizopewa, au kwa kumsaidia katika kuifanikisha. Katika hadithi 
kutoka kwa al-Baqir  amesema: “Mambo manne mwenye kuwa 
nayo katika waumini Mwenyezi Mungu atamuweka katika daraja za 
walio juu zaidi, katika vyumba vya juu zaidi, katika sehemu tukufu 
mno: Ambaye hakumhilikisha mtumwa wake na akamsaidia katika 
aliyomkalifisha na wala hakumtuma katika ambayo hayawezi.”

Na imepokewa kutoka kwa Imamu as-Sadiq  kwamba 
amesema: “Katika sharia ya Mtume  imeandikwa kwamba mki-
watumikisha ambao imewamiliki mikono yenu ya kuume katika 
jambo gumu basi fanyeni pamoja nao. Hakika baba yangu aliku-
wa anawaamuru, kisha anakuja anaangalia, ikiwa ni jambo gumu 
183 ��Biharul-An’war, Juz. 71, uk. 141. Na Jauzinjiy ni aina ya haluwa ambayo inatengenezwa 

kwa nazi.

08_16_Maisha_23_November_2016.indd   208 11/23/2016   12:37:37 PM



209

MAISHA BINAFSI YA AHLUL BAYT (AS)

anasema: Bismillahi kisha anafanya pamoja nao. Na ikiwa ni jepe-
si anawaacha.” 

Yote hayo yalikuwa katika upande wa maelekezo, na kwa 
kuangalia katika madhumuni ya baadhi ya hadithi zilizopokelewa. 
Kama ambavyo sisi tunaweza kujua pia kitu katika aina ya kuamili-
ana kupitia mifano ya wafuasi wao na watumishi wao, ambapo hawa 
ilikuwa ni kawaida wamalizike na wafutwe kabisa katika kumbu-
kumbu ya historia kama walivyomalizika maelfu mfano wao, kama 
si hawa kuwa katika duara la Ahlul-Bayt  la kimalezi, na hapa 
tutaeleza kwa kutaja muhtasari wa baadhi ya hawa na maisha yao na 
nafasi zao:

ZAYDI BIN HARITHAH AL-KALBIY:

Kwa malezi ya Mtume  na uzuri wa upokeaji wake wa malezi 
hayo alipanda kutoka katika daraja ya mtumwa ambaye anauzwa na 
kununuliwa na kwenda katika daraja ya mtoto anayemliwaza Mtume 
 na kiongozi wa kijeshi ambaye anategemewa. Natuwe pamoja 
naye kuanzia mwanzo, ambapo Zaydi aliibiwa kwa baba yake 
Harithah al-Kalbiy katika moja ya vita za Waarabu kisha akaletwa 
na akauzwa hapo Makkah.

Bibi Khadija binti Khuwaylid  alimnunua na akamtoa zawadi 
kwa Mtume  baada ya kuoana, na akawa katika milki ya Mtume 
. Na Mtume alipotangaza daawa ya Uislamu, Zaydi akawa ni kati-
ka watu wa mwanzo kuamini na kusadikisha ujumbe wake, na alian-
damana naye katika mapito hayo magumu hadi alipotoka kwenda 
Twaifu ili kuwalingania watu wake katika Uislamu  alikuwa pamoja 
naye. Na alikuwa anamhami dhidi ya adha na shari ya watu Thaqif 
baada ya kukataa daawa yake, na wapumbavu wake wakampiga kwa 
mawe.
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Alikuwa na imani ya kina juu ya ujumbe, na alikuwa na ufuasi 
madhubuti kwa Mtume , kwani alimuona kwamba ni Nabii na 
mwongozaji, baba mpole na kaka mlezi, kwa hiyo alijikuta dhati 
yake na uwepo wake uko pamoja na Mtume. Na mzazi wake al-
ipokuja baada ya kujua kuwa kwake katika miliki ya Mtume na ali-
kuwa ni katika wakuu wa Bani Kalbi, alimuomba Mtume  am-
rejeshee mtoto wake Zaydi kwa kumwacha huru au kwa kumuuzia. 
Mtume  alisema: “Zaydi yuko huru naaende atakapo.” Baba yake 
akamwambia: “Ewe mwanangu haki iko pamoja na kaumu yako, 
nasaba yako na ukoo wako.” Zaydi akasema: “Sikuwa ni mwenye 
kumwaacha Mtume wa Mwenyezi Mungu .” 

Baba yake akajitahidi na akambembeleza kwa upole lakini 
Zaydi akasema: “Simwachi Mtume wa Mwenyezi Mungu .” 
Baba yake akasema: “Mimi najiweka mbali na wewe.” Zay-
di akamwambia: “Hilo ni juu yako. Harithah akasema: “Enyi 
Makuraishi na Waarabu hakika mimi niko mbali na Zaydi sio 
mtoto wangu na wala mimi sio baba yake.” Hapo Mtume  
akasema: “Enyi Makuraishi Zaydi ni mtoto wangu na mimi ni 
baba yake.” Na hapo akawa anaitwa Zayd bin Muhammad hadi 
ilipoteremka Aya tukufu: 

ِ وَخَاتمََ النَّبيِِّينَ ۗ  كِنْ رَسُولَ اللَّه دٌ أبَاَ أحََدٍ مِنْ رِجَالكُِمْ وَلَٰ مَا كَانَ مُحَمَّ

“Hakuwa Muhammad ni baba wa yeyote kati wanaume wenu, bali ni 
Mtume wa Mwenyezi Mungu na mwisho wa Mitume…..” (33:40)

Hivi ndivyo Zaydi alivyoifadhilisha nasaba ya Mtume na kufua-
ta ujumbe na kuacha nyuma yake ufuasi wake wa kabila ulipopin-
gana, na akawa anapanda daraja pamoja na kwamba  katika mwone-
kano yeye ni mfupi na mweusi sana, na pua yake imebonyea, kama 
wanavyonukuu wanahistoria.
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Na Zaydi akaanza kujitokeza katika uongozi wa baadhi ya vikosi 
vya Kiislamu hadi ikawadia vita vya Muutah, ambavyo vilikuwa ni 
kati ya vita muhimu na hatari ambapo Warumi waliamua kuwapiga 
vita Waislamu kupitia kushambulia mipaka ya Waislamu. Mtume 
akaamua kuwawahi na akachagua watu kati ya wanaume bora na 
wenye ikhilasi na kujitolea. Na hapa riwaya zinatofautiana katika 
kuwapanga viongozi hawa, je aliyetangulia ni Zaydi au Ja’far bin 
Abutalib na tusome moja wapo:

Nabii  alipotuma askari kwenda Muutah alimchagua Zayd bin 
Harithah kuwa kiongozi wao na akamkabidhi bendera na akasema: 
“Kama Zaydi atauliwa basi kiongozi wenu ni Ja’far bin Abutalib, na 
akiuliwa Ja’far basi kiongozi wenu ni Abdillahi bin Rawaha al-An-
swariy,” na akanyamaza. Alikuwepo Myahudi mmoja wakati Mtume 
anaeleza utaratibu huu wa uongozi, hivyo walipoondoka akasema: 
“Ikiwa Muhammad ni Nabii kama anavyosema basi hawa watatu 
watauliwa.” Akaambiwa: “Kwa nini umesema haya?” Akasema: 
“Kwa sababu Manabii wa Wana wa Israil walikuwa anapotuma Na-
bii miongoni mwao kikosi katika jihadi husema: ‘Akiuliwa fulani 
kiongozi ni fualani baada yake’ akitaja uongozi wa wawili au mia au 
pungufu au zaidi, na wote waliotajwa miongoni mwao katika uon-
gozi huuliwa.”

Jabir amesema: Ilipofika siku ambayo ilitokea humo vita nyao, 
Nabii  alituswalisha Alfajiri kisha akapanda mimbari akasema: 
“Ndugu zenu wameshakutana na washirikina katika vita.” Akawa 
anasimulia mapigano yao hadi akasema: “Zaydi bin Harithah ame-
shauliwa na bendera imeanguka.” Kisha akasema: “Ameshaichukua 
Ja’far bin Abutalib na anasonga mbele katika vita.”  Kisha akasema: 
“Amekatwa mkono wake wa kulia, ameichukua kwa mkono wake 
wa kushoto.” Kisha akasema: “Umekatwa mkono mwingine na 
ameikumbatia bendera katika kifua chake.” Kisha akasema: “Ja’far 
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bin Abutalib ameshauliwa na bendera imeanguka chini na kisha 
ameichukua Abdillahi bin Rawaha, na wameshauliwa watu kadha 
wa kadhaa katika washirikina, na katika Waislamu fulani na fulani.” 
Hadi akataja wote waliouliwa katika Waislamu kwa majina yao, ki-
sha akasema: “Abdillahi bin Rawaha ameshauliwa na bendera im-
echukuliwa na Khalid bin al-Walidi na Waislamu wanaondoka.”184 

Hivi ndivyo alivyokuwa Zaydi bin al-Harithah ni mfano bora ka-
tika watumwa na watumishi. Namna gani anabadilika chini ya male-
zi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu  na kuwa muumini mwenye 
kufuata, na kuwa kiongozi wa jeshi na kipenzi cha Mtume  hadi 
akasema Imamu as-Sadiq :  “Hakika Nabii  ilipomjia habari 
ya kifo cha Ja’far bin Abutalib na Zaydi bin Harithah alikuwa an-
apoingia nyumbani kwake kilio chake kinakuwa kingi zaidi juu yao 
na anasema: ‘Walikuwa wanazungumza na mimi na huku wananili-
waza na wote wameshaondoka.’”

QANBAR HURIA WA AMIRUL-MUUMININA :

Wanahistoria hawakuzingatia kutaja nasaba yake isipokuwa kwa 
kiasi tu, hakika wao wamesema: Hakika anatoka Mudhar, na huenda 
ni kutokana na ada ya kughafilika kuwataja watumishi, kwa sababu 
haitarajiwi kupatikana mtu anayejali nasaba zao, na wala haitarajiwi 
wao kuwa na athari kubwa au utajo katika historia.

Na huenda ni kwa sababu wao walitosheka na kumnasibisha 
kwenye jukumu lake na nafasi yake kwa Amirul-Mu’minin , 
hivyo linapotajwa jina la Qanbar basi hiyo inatosha kutambulisha 
heshima yake kwa kujengea juu ya nafasi ambayo alikuwa nayo kwa 
Amirul-Mu’minin Ali . Na lini mtu ilikuwa inatukuzwa nasaba 
yake kama amali yake na nafasi yake itaporomoka? Imeelezwa ka-
184 Biharul-An’war, Juz. 21, uk. 53.
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tika sifa zake, kwamba Qanbar alikuwa ni maneno ya Ali, anampen-
da Ali mno, Ali  anapotoka, anatoka pamoja naye na upanga. 
Usiku moja akamuona akasema: “Una nini ewe Qanbar?” Akase-
ma:  “Nimekuja ili nitembee nyuma yako ewe Amirul-Mu’minin.” 
Akasema: “Ole wako je, kutokana na watu wa mbinguni umekuja 
kunilinda au kutokana na watu wa ardhini?” Akasema: “Hapana bali 
ni kutokana na watu wa ardhini.” Akasema : “Hakika watu wa 
ardhini hawawezi kitu isipokuwa kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, 
rejea.”

Na alikuwa anaandamana na Amirul-Mu’minin  katika mi-
zunguko yake ya ukaguzi, ambayo anapitia familia za maskini na 
wanyonge. Na katika kila makutano alikuwa anajifunza mafunzo 
katika kuwahudumia kwake watu na kupenda mafakiri kuliko baba 
wa masikini.

Na alikuwa anapewa kazi na Imamu Ali  ya kutekeleza amri 
zake. Jina lake limepokewa katika ushairi unaonasibishwa kwa  
Amirul-Mu’minin  :

“Nilipoona jambo ni jambo ovu,  
niliwasha moto na kumwita Qanbar.” 

Na imepokewa kwamba Amirul-Muuminina  alikuwa anase-
ma huko Siffin:

“Hakika mimi vita vilipokaribia na kuwadia,  
niliharakisha nguo yangu na kumwita Qanbar,  
niletee bendera yangu na wala usichelewe kwa tahadhari.”

Na hivi ndivyo alivyogeuka na kuwa mkono wa kulia wa Amir-
ul-Mu’minin  kiasi kwamba sisi tunakuta jina lake katika sehemu 
nyingi. Katika hukumu, Amirul-Muuminina  anamwita ili kuten-
ganisha baina ya mashahidi na kuchukua kauli zao, na katika ku-
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peleka chakula kwa mafakiri anakuwa pamoja na Imamu Ali, na ka-
tika vita na vivyo hivyo amegeuka mtumishi huyu kijana kuwa mtu 
kati ya waliotangulia na walio karibu kwa Amirul-Mu’minin , na 
katika wafuasi wake mahususi, na kwa  hiyo al-Hajjaji alipotaka ku-
jikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kwa damu ya mtu katika wafuasi 
wa  Abu Turabi aliambiwa: “Hatumjui yeyote aliyekuwa na usuhuba 
mrefu kwa Abu Turabi kuliko huruia wake Qanbar.”

Na inatosha kujua heshima yake na utu wake na hadhi yake kwa 
kujua mjadala ambao ulitokea baina yake na al-Hajjaji Thaqafiy. 
Qanbar alipelekwa kwake akamwambia: “Ni nani Abu Turabi?” 
Qanbar akasema: “Mimi ni huria wa aliyepiga kwa panga mbili na 
aliyechoma kwa mikuki miwili na akaswali kuelekea katika kibla 
mbili, na akatoa viapo viwili vya utii, na akahama hijira mbili na 
hakumkufuru Mwenyezi Mungu hata kwa mpepeso wa jicho. 

“Mimi ni huria wa mwema wa Waumini na mrithi wa Mana-
bii, na mbora wa Mawasii na mkuu wa Waislamu na kiongozi wa 
Waumini na nuru ya wapigana jihadi na kiongozi wa wenye kulia, 
na pambo la wachamungu, na taa ya wenye kutangulia, na mwanga 
wa waliopo, na mbora wa wanyenyekevu, na ulimi wa Mtume wa 
Mwenyezi Mungu na Mola wa walimwengu, na muumini wa kwan-
za katika Aali Yasiin mwenye kuungwa mkono na Jibril mwaminifu.

“Na mwenye kunusuriwa na Mikail mwenye nguvu, na mwe-
nye kusifiwa kwa watu wote wa mbinguni, bwana wa Waislamu 
na waliotangulia, na mwenye kuwauwa wenye kutengua, waasi na 
waovu, mwenye kuhami utukufu wa Waislamu na mwenye kupi-
ga vita maadui wake wenye chuki, mwenye kuzima moto wa wa-
washaji, na fahari ya waliotembea kwa miguu katika Makuraishi 
wote, na wa kwanza aliyekubali na kuitika kwa ajili ya Mwenyezi 
Mungu. 
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“Amirul-Mu’minin na wasii wa Nabii wake katika ulimwengu, 
na mwaminifu wake juu ya viumbe na Khalifa wake kwa wote  ali-
otumwa kwao, bwana wa Waislamu waliotangulia, mwenye kuwad-
halilisha washirikina, na mshale katika shabaha ya Mwenyezi Mun-
gu dhidi ya wanafiki, na ulimi wa neno la wachamungu, mwenye 
kunusuru dini ya Mwenyezi Mungu na Walii wa Mwenyezi Mungu, 
ni ulimi wa neno la Mwenyezi Mungu, mnusuru wake katika ardhi 
Yake na mkoba wa elimu Yake na ngome ya dini Yake. 

“Imamu wa wema aliyeridhiwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu. 
Msamehevu, mkarimu, bwana anayekesha usiku. Mtukufu, mtwa-
harifu, mkarimu, mtoaji shujaa mkarimu, mwenye kusubiri, mwe-
nye kufunga sana, moungozaji, mwenye kutangulia, mwenye kukata 
vizazi, mwenye kutawanya makundi. Mwangalifu sana, mvumilivu 
mwenye subira, na mwenye kuthibiti katika vita, na mwenye nguvu 
zaidi na mwenye kushinda. 

“Mtoaji shujaa shupavu, simba shujaa, mwenye msimamo, mwe-
nye azima mwenye hakima, bingwa wa hotuba, mwenye kuhiji sana, 
mkarimu wa asili, mtukufu wa fadhila, mtukufu wa kabila, mwenye 
ukoo safi, mtukufu imara, mwenye kutekeleza amana, ni kutoka ka-
tika Bani Hashim, mtoto wa Ami wa Nabii , Imamu muongozaji 
mwongofu, mwenye kujiepusha na ufisadi, mdhibiti shujaa, mwepe-
si simba shujaa. 

Ni shujaa wa Badri, mwenyeji wa Makka, Mwislamu halisi, mta-
wa kutoka katika milima mirefu mwenye kukata vilele vyake, na ka-
tika Waarabu ni bawana wao, na katika vita ni simba wao, shujaa na 
simba mwenye kusonga mbele, na mbalamwezi timilifu, mshindi wa 
Waumini na mrithi wa Haram mbili, baba wa wajukuu wawili Hasan 
na Husein. Wallahi Amirul-Mu’minin wa kweli Ali bin Abutalib sala 
na salamu tukufu na baraka njema na nzuri viwe juu yake.” 185

185 Tanqihul-Maqaali, Juz. 2, uk. 30.
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Al-Hajjaji aliposikia kutoka kwake hayo akamwambia:  “Jinasue 
na  dini yake.”

Qanbar akasema: “Nikijinasua katika dini yake utanionyesha 
dini nyingine iliyo bora kuliko hiyo?”

Akasema: “Hakika mimi nitakuuwa. Chagua mauaji gani yana-
pendeza kwako?”

Akamwambia: “Nimekuachia hilo wewe.” 

Akasema: “Kwa nini?”

Qanbari akasema: “Kwa sababu wewe hutoniuwa isipokuwa 
nami nitakuuwa kwa mfano wake, na ameshaniambia Amirul-
Mu’minin  kwamba mauti yangu yatakuwa ni kuchinjwa kwa 
dhulma pasipo haki.” Basi akaamuru na akachinjwa.

NA WENGINE NI MASHAHIDI:

Wakati maarifa yasiyo ya kina yanapotilia mkazo juu ya dhahiri ya 
mambo, utakuta utukufu wote uko katika kunasibiana na kabila na 
si vinginevyo. Na utukufu wote uko katika utukufu wa baba na ma-
babu, vivyo hivyo kwa kufuata utamaduni huu mtu anakuwa bwana 
bila ya kujua au kuchangia katika utukufu huu au ni dhalili bila ya 
kupenda au kuchagua.

Isipokuwa utamaduni wa asili wa Kiislamu unaweka kipimo 
kingine katika utukufu wa mwanadamu, umuhimu wake na ubora 
wake. Na umuhimu wa kipimo hiki ni kwamba unaangukia ndani 
ya duara la uchaguzi wa mwanadamu na kwa uwezo wa mtu mwe-
nyewe, wakati wowote anaweza kuitikia na kisha kupanda daraja 
ya utukufu. Au anaweza kuacha na kubakia alipo. Kipimo hicho ni 
misimamo ya mwanadamu, sawa iwe katika upande wa ujumbe na 
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Mtume au katika upande wa jamii na matukio ambayo yanatokea 
humo, na katika hili watu wote wako sawa, bali kwa matokeo ya mi-
simamo yao wanatofautiana ubora, hivyo Mwarabu ambaye mizizi 
yake inaingia katika kina cha makabila ya Kiarabu na ambaye ni wa 
kwanza kwa sifa hii kulingana na utamaduni wa kijuu juu, anakuwa 
wa pili. Wakati ambapo mtumwa au huria, naye kulingana na utama-
duni huo ni duni kwa kawaida, anakuwa wa kwanza.

Na huenda hii ndio sababu ya kuendelea kwa watumishi na wa-
tumwa wasiokuwa Waarabu katika ummah wa Kiislamu katika his-
toria yake ya awali. Sisi tunakuta kwamba miongoni mwa hao wa-
siokuwa Waarabu ni Maulamaa na mafakihi, bali na hata mabingwa 
miongoni mwa washairi wa lugha ya kiarabu, ambapo nafasi hai-
toshi kwa ajili ya utafiti wake. Hiyo ni kwa sababu wengi kati ya 
Waarabu waliona kwamba uarabu wao unatosha katika ubora wao 
kwa wasiokuwa wao, wakazembea katika kutafuta matukufu wakati 
ambapo walijitahidi wale wasiokuwa Waarabu kwa juhudi kubwa na 
hivyo wakatangulia katika nyanja nyingi.186   

Na hii ndio siri ya maendeleo ambapo hakika mwenye kazi duni 
nasaba yake haitomnyanyua, kama anavyosema Amirul-Mu’minin 
. Hivyo muhtasari wa maisha ya mwanadamu ni kazi yake, elimu 
yake na misimamo yake katika maisha. Na walishajua siri hii baadhi 
ya wafuasi wa Ahlul-Bayti  wakapanda ngazi ya utukufu na ya 
milele na wakasonga mbele kwa misimamo yao huru, na wakawa 
juu ya maelfu ya wanaume walio huru kwa nasaba na watumwa wa 
misimamo,  na tuwe pamoja na maelezo mafupi ya baadhi ya wal-
iokufa shahidi miongoni mwao katika vita vya Karbalaa pamoja na 
Imamu Husein .
186 �Hilo linathibitishwa na lakabu za Maulamaa na Muhadithina, sawa wawe wale waliotan-

gulia au waliofuata baada yao. Hivyo watunzi wa Sihahi na vitabu vinavyotegemewa na 
Sunni ni baina ya Bukhari, Nisaburiy, Tirmidhiy. Na upande wa Shia ni Kulainiy, Qum-
miy na Tusiy, hawa ni mfano tu.
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Aslamu Mturuki:

Ibn Umru: Imamu Husein  alimnunua baada ya kufariki Imamu 
Hasan  na akampa zawadi mtoto wake Ali as-Sajjad, na baba yake 
alikuwa ni mturuki. Aslam alikuwa ni mwandishi wa Imamu Husein 
. Na alikuwa ni wakala wa mahitaji yake, Imamu alipotoka Ma-
dina kwenda Makkah, Aslamu alifuatana naye na aliandamana naye 
hadi akafika Karbala, na alikuwa anaweza kurejea baada ya Imamu 
Husein  kuondoa utiifu juu ya wafuasi wake na akawapa hiyari 
baina ya kuendelea pamoja naye, na matokeo ya hayo ni kufa sha-
hidi, au kurejea katika maisha yao ya kawaida. 

Na alikuwa anaweza kufanya kama walivyofanya wengine 
miongoni mwa walio huru wa nasaba na watumwa wa misimamo, 
isipokuwa yeye ambapo alikuwa ni msomi wa Qur’ani, alichukua 
msimamo wa kunusuru dini na kiongozi wake ni Imamu Husein , 
akataka ruhusa kwa Imamu, akatoka na kupigana hadi akauwa kundi 
kubwa la watu kisha akaanguka hali ya kuwa ni shahidi, Husein  
akamwendea akamuona naye bado yuko hai, Husein akamkumbatia 
na akaweka shavu lake juu ya shavu lake. Akafungua macho yake 
akatabasamu na akasema: “Ni nani yuko kama mimi na mjukuu wa 
Mtume wa Mwenyezi Mungu ameweka shavu lake juu ya shavu 
langu?”187

Hivi ndivyo mtumwa wa kituruki alivyowatangulia na kuwazidi 
waungwana wa Kiarabu kwa msimamo wake.

Sulayman:

Huria mwingine wa Imamu Husein , mama yake ni kijakazi wa 
Imamu Husein , jina lake ni Kabshah. Alimnunua kwa dirhamu 
elfu moja, na alikuwa ni mtumishi katika nyumba ya Ummu Is’haqa, 
187 Tanqiyhul-Maqaal, Juz. 1, uk. 152.
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mke wa Imamu . Kijakazi huyo aliolewa na Abu Razin na akam-
zaa Sulayman, na alikuwa ni mtumishi wa Imamu Husein  na 
akapanda katika hili daraja, akawa ni mjumbe wa Imamu kwenda 
kwa watukufu wa Basra kisha Kufah. Akabeba barua kutoka kwake 
kwenda kwao, na baada ya kupeleka barua hizo na kuchukua kiapo 
cha utii kwa watu wake, usiku wa mwisho alikwenda kwa Mun-
dhiri bin al-Jarud al- Abadiy, isipokuwa mtumwa asiye na msimamo, 
Mundhir, akamchukua Sulayman mjumbe wa Husein  mwenye 
barua ya Imamu Husein, akamkabidhi kwa Ibn Ziyad, na akaamuru 
kukatwa shingo yake, akauliwa shahidi. Dua ya kumuombea ama-
ni na kumtumia maamkizi imepokewa katika Ziyara tukufu ya an-
Nahiyah inayonasibishwa na Imamu Mahdi , na hiyo inatosha 
kuwa ni fahari kwake na kwa msimamo wake, kuwa ni mjumbe wa 
Imamu, na ni sehemu ya salamu ya Imamu wa mwisho.188

Munjih:

Vilevile ni huria mwingine wa Imamu aliyechagua kufa shahidi 
katika safu ya Imamu Husein  baada ya kupigana mapigano ya 
mashujaa walio huru. Alikufa shahidi katika mapigano ya mwanzo 
kabla ya Adhuhuri pamoja na Qarib bin Abdillah bin Arqad, naye pia 
ni huria wa Imamu Husein .189

Na historia imeandika misimamo 12 kutoka kwa hawa huria, 
na walisubiri pamoja na ndugu zao, na wakavumilia katika kum-
tii Imamu wao hadi wakafa shahidi hapo Karbala. Tunatosheka na 
kiasi hiki cha maelezo ya shakhisiya hizi ambazo zinazingatiwa ka-
tika vigezo vya kimada vya kimakosa kuwa ni za daraja duni la ki-
jamii kwakuwa wananasibishwa katika kundi la watumwa na huria, 
wakati ambapo kanuni ya Uislamu ni “mwenye kutenda chembe ya 
188 Tanqiihul-Maqaal, Juz. 2, uk. 5.
189 Tanqiihul-Maqaal, Juz. 3,  uk. 247.
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wema ataiona.” Tumekuta ni namna gani watu hawa wametengen-
ezeka chini ya mikono ya Mtume wa Mwenyezi Mungu , Amirul-
Mu’minin na Husein  na kuwa ni watu wapya hadi wakawa ka-
tika nafasi wanayoionea gele watukufu halisi wa Kiarabu.

Na ilikuwa tunaweza kuelezea wengine, mfano wa Khairan 
mtumishi ambaye alikuwa ni mmoja wa mawakala wa Imamu al-
Kadhim ,190  au Yasir na Nadir watumishi wawili wa Imamu Rid-
ha , isipokuwa tunachelea kurefusha utafiti kwa kuelezea mifano 
hii kwa ajili ya ushahidi, imetufanya tutosheke na kiasi hiki.

HITIMISHO

Baada ya  kuzunguka katika uwanja mpana wa maisha binafsi ya 
Ahlul-Bayt  kwa kutaraji kujaza – kadiri ya uwezo wetu -  miko-
no yetu katika hazina ya maisha yao na johari ya sira yao, yameba-
kia mengi miongoni mwa maudhui ambayo hatujaweza kuyaelezea, 
kwa kutarajia kuwa tutaafikiwa kufanya hilo siku za baadaye. Kuna 
sehemu zenye kushirikiana katika maisha ya kisiasa ya Ahlul-Bayt 
, na kuna njia ya malezi kwa ajili ya watoto na mengineyo mengi. 
Isipokuwa sisi tulijaribu katika utafiti huu kutoa picha iliyo wazi juu 
ya upande huo ulioachwa na makundi ya ufurutu ada na kutweza, 
kuvuka mpaka na kupuuza, ambapo yote mawili yanapotosha, tuki-
jitahidi kuwa karibu na kadhia nyingi zenye kugusa maisha yetu na 
mambo yetu.

190 Rejea Binaaul-Qaadati Fiy Manhaji Ahlil-Bayt, cha mtunzi. 
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Orodha Ya Vitabu Vilivyo Chapishwa Na 
Al-Itrah Foundation

1.	 i)	 Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili
	 ii)	 Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka Thelathini
2.	 Uharamisho wa Riba
3.	 Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Kwanza 
4.	 Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Pili
5.	 Hekaya za Bahlul
6.	 Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
7.	 Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (a.s.)
8.	 Hijab vazi Bora
9.	 Ukweli wa Shia Ithnaashari
10.	 Madhambi Makuu
11.	 Mbingu imenikirimu
12.	 Abdallah Ibn Saba
13.	 Khadijatul Kubra
14.	 Utumwa
15.	 Umakini katika Swala
16.	 Misingi ya Maarifa
17.	 Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18.	 Bilal wa Afrika
19.	 Abudhar
20.	 Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21.	 Salman Farsi
22.	 Ammar Yasir
23.	 Qur’an na Hadithi
24.	 Elimu ya Nafsi
25.	 Yajue Madhehebu ya Shia
26.	 Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu
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27.	 Al-Wahda
28.	 Ponyo kutoka katika Qur’an 
29.	 Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30.	 Mashukio ya Akhera
31.	 Al Amali
32.	 Dua kwa Mujibu wa Ahlulbayt (a.s)
33.	 Udhuu kwa Mtazamo wa Qur’ani na Sunna
34.	 Haki za wanawake katika Uislamu
35.	 Mwenyezi Mungu na sifa zake
36.	 Kumswalia Mtume (s)
37.	 Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)
38.	 Adhana
39.	 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40.	 Qur’ani na Kuhifadhiwa Kwake
41.	 Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
42.	 Kupaka juu ya khofu 
43.	 Kukusanya Sala Mbili
44.	 Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45.	 Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya
46.	 Kusujudu juu ya udongo
47.	 Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
48.	 Tarawehe
49.	 Malumbano baina ya Sunni na Shia
50.	 Kupunguza Swala safarini
51.	 Kufungua safarini
52.	 Umaasumu wa Manabii
53.	 Qur’an Yatoa Changamoto
54.	 as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm
55.	 Uadilifu wa Masahaba 
56.	 Dua e Kumayl
57.	 Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu
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58.	 Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59.	 Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60.	 Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mtume Muhammad (s)
61.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63.	 Kuzuru Makaburi
64.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
65.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu
67.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne
68.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano
69.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
70.	 Tujifunze Misingi Ya Dini
71.	 Sala ni Nguzo ya Dini
72.	 Mikesha Ya Peshawar
73.	 Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
74.	 Ubora wa Imam ‘Ali na Ushia ndio njia iliyonyooka
75.	 Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake
76.	 Liqaa-u-llaah
77.	 Muhammad (s) Mtume wa Allah
78.	 Amani na Jihadi Katika Uislamu 
79.	 Uislamu Ulienea Vipi?
80.	 Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
81.	 Dhana ya Ndoa ya Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)
82.	 Urejeo (al-Raj’ah)
83.	 Mazingira
84.	 Utokezo (al - Badau) 
85.	 Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
86.	 Swala ya maiti na kumlilia maiti
87.	 Uislamu na Uwingi wa Dini
88.	 Mtoto mwema
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89.	 Adabu za Sokoni Na Njiani
90.	 Johari za hekima kwa vijana
91.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya Kwanza
92.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya Pili
93.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya Tatu
94.	 Tawasali (AT- TAWASSUL)
95.	 Imam Mahdi katika Usunni na Ushia
96.	 Hukumu za Mgonjwa
97.	 Sadaka yenye kuendelea
98.	 Msahafu wa Imam Ali
99.	 Maimamu wa Ahlul Bait – Ujumbe na Jihadi
100.	 Idi Al-Ghadir
101.	 Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu
102.	 Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
103.	 Huduma ya Afya katika Uislamu
104.	 Sunna za Nabii Muhammad (saww)
105.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107.	 Shahiid Mfiadini
108.	 Mwanamke Na Sharia
109.	 Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110.	 Ujumbe - Sehemu ya Pili
111.	 Ujumbe - Sehemu ya Tatu
112.	 Ujumbe - Sehemu ya Nne
113.	 Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
114.	 Hadithi ya Thaqalain
115.	 Ndoa ya Mutaa
116.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
117.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
118.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
119.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Nne
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120.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tano
121.	 Mkutano wa Maulamaa wa Baghdad
122.	 Safari ya kuifuata Nuru
123.	 Fatima al-Zahra
124.	 Myahudi wa Kimataifa
125.	 Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
126.	 Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
127.	 Visa vya kweli sehemu ya Pili
128.	 Elimu ya Ghaibu ya Maimamu
129.	 Mwanadamu na Mustakabali wake
130.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Kwanza)
131.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Pili)
132.	 Khairul l’Bariyyah
133.	 Uislamu na mafunzo ya kimalezi
134.	 Vijana ni Hazina ya Uislamu
135.	 Adhana ni Ndoto au ni Wahyi?
136.	 Tabaruku
137.	 Saada Kamili – Kitabu cha Kiada cha Maadili
138.	 Vikao vya furaha 
139.	 Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
140.	 Visa vya wachamungu
141.	 Falsafa ya Dini
142.	 Kuhuzunika na Kuomboleza
143.	 Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah
144.	 Mjadala wa Kiitikadi
145.	 Kuonekana kwa Allah
146.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)
147.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Pili)
148.	 Ndugu na Jirani
149.	 Ushia ndani ya Usunni
150.	 Maswali na Majibu

08_16_Maisha_23_November_2016.indd   225 11/23/2016   12:37:37 PM



226

MAISHA BINAFSI YA AHLUL BAYT (AS)

151.	 Mafunzo ya hukmu za ibada 
152.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 1
153.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 2
154.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 3
155.	 Abu Huraira
156.	 Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.
157.	 Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza
158.	 Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili
159.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza
160.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili
161.	 Shia na Qur’ani – Majibu na Maelezo
162.	 Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)
163.	 Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani
164.	 Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu
165.	 Uislamu Safi
166.	 Majlisi za Imam Husein Majumbani
167.	 Je, Kufunga Mikono
168.	 Uislam wa Shia
169.	 Amali za Makka
170.	 Amali za Madina
171.	 Asili ya Madhehebu katika Uislamu
172.	 Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi
173.	 Ukweli uliofichika katika neno la Allah
174.	 Uislamu na Mifumo ya Uchumi
175.	 Umoja wa Kiislamu na Furaha
176.	 Mas’ala ya Kifiqhi
177.	 Jifunze kusoma Qur’ani
178.	 as-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah
179.	 Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana
180.	 Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura
181.	 Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na Ramadhani)
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182.	 Uadilifu katika Uislamu
183.	 Mahdi katika Sunna
184.	 Maswali Ya Uchunguzi Kuhusu Uislam
185.	 Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo
186.	 Abu Talib – Jabali Imara la Imani
187.	 Ujenzi na Utakaso wa Nafsi
188.	 Vijana na Matarajio ya Baadaye
189.	 Historia maana na lengo la Usalafi
190.	 Ushia – Hoja na Majibu
191.	 Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 
192.	 Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)
193.	 Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu
194.	 Takwa
195.	 Upotoshaji Dhahiri katika (Turathi) Hazina ya Kiislamu
196.	 Amirul Muuminina (as) na Makhalifa
197.	 Tawheed Na Shirki 
198.	 Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa AbuBakr
199.	 Adabu za vikao na mazungumzo
200.	 Hija ya Kuaga
201.	 Uwazi baina ya Maslahi na Vikwazo
202.	 Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita
203.	 Mdahalo baina ya Mwanachuoni waKisunni na Kishia (Al- Muraja’aat)
204.	 Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)
205.	 Imam Husain ni Mfumo wa Marekebisho na Mageuzi
206.	 Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu
207.	 Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa
208.	 Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)
209.	 Uongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii
210.	 Maadili ya Ashura
211.	 Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi
212.	 Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) – Sehemu ya Kwanza
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213.	 Imam Ali na Mambo ya Umma
214.	 Imam Ali na Mfumo wa Usawa
215.	 Uimamu na Tamko la Kutawazwa
216.	 Mfumo wa Wilaya
217.	 Vipi Tutaishinda Hofu?
218.	 Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo
219.	 Maeneo ya Umma na Mali Zake
220.	� Nahju ‘L-Balagha– Majmua ya Khutba, Amri, Barua, Risala,  

Mawaidha na Semi za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib (a.s.)
221.	� Mukhtar – Shujaa aliyelipiza kisasi dhidi ya wauaji  

wa Imam Husein (as) hapo Karbala
222.	 Mazingatio Katika Swala
223.	 Imam Hasan na Mfumo wa Kujenga Jamii
224.	 Vyakula Na Vinywaji
225.	 Kuelewa Rehema ya Mwenyezi Mungu
226.	 Imam Mahdi na Bishara ya Matumaini 
227.	 Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
228.	 Shia Na Sahaba - Majibu na Maelezo
229.	 Majanga Na Jukumu la Jamii
230.	 Shia Na Hadith - Majibu na Maelezo
231.	 Upotofu Ndani ya Kitabu cha Mitaala kwa Shule za Sekondari 
232.	 Ugaidi Wa Kifikra Katika Medani Ya Kidini 
233.	 Yafaayo kijamii
234.	 Uswalihina Dhahiri Na Batini Yake
235.	 Mkakati wa Kupambana na Ufakiri
236.	 Mwanamke Katika Harakati Za Mageuzi
237.	 Jihadi
238.	 Hija Katika Maneno Na Ujumbe Wa Imam Khomeini (R.A)
239.	 Tiba Ya Maradhi Ya Kimaadili
240.	 Yusuf Mkweli
241.	 Taqiyya Kwa Mujibu Wa Sheria Ya KIISLAMU
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242.	 Imam Mahdi (A.S) Imam Wa Zama Hizi Na Kiongozi Wa Dunia

243.	 Talaka Tatu

244.	 Safari Ya Kuelekea Kwa Mwenyezi Mungu

245.	 Hotuba Za Kiislamu Juu Ya Haki Za Binadamu 

246.	 Mashairi Ya Kijamii

247.	 Ngano Ya Kwamba Qur’ani Imebadilishwa

248.	 Wito Kwa Waumini: “Enyi Mlioamini”

249.	 Imam Husain (a.s) ni Utu na Kadhia

250.	 Imam Husain ni Kielelezo cha Kujitoa Muhanga na Fidia

251.	 Imam Mahdi ni Tumaini la Mataifa

252.	 Kuchagua Mchumba

253.	 Mazungumzo ya Umoja – Ukosoaji na Usahihishaji

254.	 Utamaduni wa Mwamko wa Kijamii

255.	 Hekima za kina za Swala

256.	 Kanuni za Sharia za Kiislamu

257.	� Utamaduni kufuatana na Qur’ani na Utekelezaji wa Kivitendo  
(Sehemu ya Kwanza)

258.	 Kauli sahihi zaidi katika kufafanua Hadithi

KOPI ZIFUATAZO ZIMETAFSIRIWA KWA  
LUGHA KINYARWANDA

1.     Amateka Na Aba’ Khalifa

2.     Nyuma yaho naje kuyoboka

3.     Amavu n;amavuko by;ubushiya

4.     Shiya na Hadithi

5.     Kor’ani Nziranenge
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6.     Kwigisha Mu Buryo Bw’incamake Uka Salat Ikotwa

7.    Iduwa ya Kumayili

ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA  
AL-ITRAH FOUNDATION KWA LUGHA YA KIFARANSA

1.     Livre Islamique
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