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NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu kilichoko mikononi mwako ni tarjuma ya kitabu kiitwacho,  al-
Majaalis al-Husayniyyah Fi ‘l-Buyuut kilichoandikwa na Jamil Kamal.
Sisi tumekiita, Majlisi za Imam Husain AS Majumbani.

Kila mwaka mwezi wa Muharram, Waislamu hususan Mashia, hukusanyi-
ka katika kumbi maarufu ziitwazo Husainia , Mahfil au Imambara, n.k.
kuomboleza kuuawa shahidi Imam Husain AS, mjukuu wa Mtukufu
Mtume SAW, katika ardhi ya Karbala (Iraq).

Katika kitabu hiki mwandishi anashauri zifanyike majlisi ndogondogo
majumbani zisizo na gharama kubwa na ambazo kwa uzoefu wake
ameziona kuwa zina matokeo mazuri sana.

Sisi tumeuona ushauri huu kuwa ni mzuri sana, na kutokana na ukweli huo,
Taasisi yetu ya Al-Itrah Foundation imeamua kukichapisha kitabu hiki kwa
lugha ya Kiswahili ili wasomaji wetu, hususan Waislamu, wazungumzaji
wa Kiswahili waufanyie kazi ushauri huu.

Tunamshukuru Abdul Karim J. Nkusui kwa kukubali jukumu hili la kuki-
tarjumi kitabu hiki. Vilevile tunawashukuru wale wote walioshiriki kwa
njia moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa kwake.

Ni matumaini yetu kwamba kitabu hiki kitakuwa ni chenye manufaa na
changamoto kubwa kwa wasomaji wetu.

Mchapishaji
Al-Itrah Foundation
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UTANGULIZI
Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema Mwenye kurehemu.
Rehema   na amani zimwendee Kipenzi chetu Mtume Muhammad (saww)
na Kizazi chake chema.

Mwandishi wa kitabu hiki kidogo kwa umbo lakini kwa hakika ni kikub-
wa kwa yale kilichoyabeba miongoni mwa nasaha, mafunzo na mifano
chungu nzima yenye kujaa mazingatio katika maisha yetu ya kila siku na
yenye manufaa hapa duniani na kesho Akhera. Mwandishi wa kitabu hiki
aliniomba baada ya kukamilisha kazi ya tarjamaa pia niandike utangulizi
wa kitabu hiki, nami nikaafiki hilo kwa moyo mkunjufu.

Kitabu hiki kinalenga sana kujenga maadili mema na tabia nzuri katika
familia zetu na jamii yetu hususan kwa kizazi chetu ambacho ndio kwan-
za kinainukia na kupambana na mambo ambayo yanashughulisha akili zao
na fikra zao na kuwaweka mbali na utamaduni wao na mafunzo mema ya
dini yao, ambapo nafasi imekuwa ni finyu kiasi kwamba mtu hana nafasi
ya kuhudhuria vizuri  katika madrasa. Hivyo mwandishi wa kitabu hiki
anahamasisha na kuraghibisha kuwepo majlisi ndogo katika ngazi ya
familia, mtu na familia yake, jamaa zake na jirani zake na kufanya majlisi
ndogo ambayo haihitaji gharama kubwa, lakini faida yake na malipo yake
ni makubwa, majlisi ambazo zitalea nafsi zetu, familia zetu, jamii yetu na
vizazi vyetu malezi mazuri ya kidini, lakini pia yatasaidia kujenga na
kuimarisha familia zetu na nyumba zetu na kuzipa ulinzi na kinga kutokana
na maafa na balaa mbalimbali na kuwa ndio sababu ya sisi kuteremshiwa
baraka na rehema za Mwenyezi Mungu.

Lakini pia itakuwa ni fursa nzuri katika uwanja wa da’awa  kwa kufanya
tabigh ya nyumba kwa nyumba, familia kwa familia, mtaa kwa mtaa, mtu
na mtu n.k. Hakika ni jambo zuri inapasa tulichukue kwa uzito mkubwa na
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wa namna ya kipekee, na faida yake tutaifurahia hapo baadae. Tuanze nalo
sasa kwa ajili ya kutengeneza mustakabali wetu na wa vizazi vyetu na
tutakuwa tumevirithisha jambo zuri na lenye matunda mazuri.

Ni  matarajio yetu kuwa jamii yetu hususan ya Kiafrika italipokea jambo
hili zuri kwa mikono miwili na kulifanyia kazi kwani katika jamii zingine
linafanyiwa kazi na tunaona matunda yake. Mwamko  wao ni mzuri na
wanawalea watoto wao malezi mema, la msingi  ni tuhimizane juu ya
jambo hili la kuhuisha majlisi hizi na tuzitumie vizuri kwa ajili ya faida
yetu na vizazi vyetu.

Tunamuomba Mwenyezi Mungu atie baraka na taufiq katika jambo hili ili
jamii yetu ifaidike kutokana na matunda yake. 

Wabillah taufiq
A. J. NKUSUI
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FAIDA YA KWANZA

Ni ulinzi katika upande wa maendeleo:

Haiyumkini kupatikana umma katika umma zilizotangulia au umma uliopo
katika zama hizi, unaoweza kudai kwamba unaweza kubakia kimaendeleo
na kiutamaduni bila ya kuwepo dhamana tosha juu ya hilo.

Maendeleo hayawezi kubaki hai kwa kujitenga na maendeleo mengine au
bila ya kuathirika na maendeleo ya watu wengine kifikra, kielimu na
kiuchumi. Ni wajibu tutilie mkazo juu ya ukweli ambao watu wawili
hawawezi kutofautiana juu yake, kwamba mashambulizi ya jumla ya
kimagharibi sawa yawe yale ya njia ya idhaa, setelaiti na intaneti, au yale
yanayosambazwa kwa njia ya runinga na mitandao mingine, yaliyobeba
fikra potovu na madhara ni mengi zaidi kuliko yale yenye faida kwa jamii
zetu.

Umma wowote ule ni lazima uwe na asili ya kutegemea na kumiliki nyen-
zo za kielimu na kiutamaduni ambazo hutoa dhamana ya ulinzi wa maen-
deleo ili kwamba umma usisambaratike kiutamaduni na kukabiliwa na
myeyuko wa kifikra. Je tutasahau historia ya mashambulizi ya Tatari kwa
Wamongolia na waliyoyafanya ikiwa ni pamoja na kuchoma maktaba na
kutupia vitabu katika mto Dijilah hadi ukabadilika na kuwa na rangi ya
bluu kutokana na wingi wa wino uliomwagwa humo? Je, tutasahau vita
vya msalaba vya kihistoria katika nchi za Kiislamu na yale uliyoy-
asababisha ikiwa ni pamoja kuleta utamaduni hatari na mabadiliko kwa
Waislamu, na ambao kwa sababu yake kundi kubwa katika baadhi ya jamii
katika baadhi ya nchi za Kiislam maelfu kwa maelfu bali kwa mamilioni
wamebadilika na kwenda katika dini ya Kikristo?                                      

Kwa kweli sababu ya kuanguka kwa nchi nyingi na mamlaka nyingi kati-
ka historia sio kingine bali ni kwa kukosa kinga na dhamana ya kiuta-
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maduni na ya kimaendeleo inayoilinda dhidi ya tamaduni nyingine, kwa
sababu hiyo unawaona wamemomonyoka kifikra na kitamaduni.

Majlisi za Imam Husein (a.s.) ndio dhamana,  sisi tunasisitiza juu ya
ukweli ulio wazi bali tunatoa changamoto kwa Ulimwengu toka kona hadi
nyingine, bali kama tutatafiti katika kurasa za kihistoria juu ya taasisi ya
kidini iliyohifadhi sio tu jamii yake ya Kishia bali inatoa mchango mkub-
wa sana katika kuhifadhi jamii ya Kiislamu isipotoshwe na kuyayuka
wakati wa mapambano yake ya kimaendeleo dhidi ya jamii nyingine za
zamani na za sasa, tutakuta ni ile inayoshikamana na Majlisi za Huseini
(a.s.) kwa aina zake zote zinazofanywa na kundi la waumini katika muda
wote wa historia hadi leo hii.  Majlisi za Huseini (a.s.) ndizo zilizoleta
mwamko na vuguvugu hilo la kiutamaduni na kifikra katika Umma wa
Kiislamu, licha ya jamii hiyo ya Kishia kupigwa vita kwa mapambano
makali, na licha ya wafuasi wake kuteswa, kuuliwa kwa makusudi na
kukithiri umwagikaji wa damu zao wakati wa utawala wa dola za Bani
Ummaya, Bani Abbas na nyinginezo.

Majlisi zote tunazijali na kuziheshimu, bali tanazinyenyekea kwa heshima
kwa sababu yote yanayotolewa katika majlisi za Huseini si kingine ila ni
mawaidha ya Kiislamu na fikra zinazohifadhi jamii kutokana na upotovu,
na kuhifadhi utukufu wa Umma. Mwenye insafu na mwenye kufuatilia
majlisi hizi hataona isipokuwa mwongozo na waadhi, tukiachilia mbali
kuwaelimisha watu mbali mbali kwa kiwango kinachotakiwa kiutendaji
katika jamii. Hivyo majlisi hizi zimekuwa ni nyanja za kisiasa, kiuchumi,
kijamii na ni mihadhara ya kutoa dira na mwelekeo sahihi wa Kiislamu
usio na upotoshaji wa kihistoria, upotoshaji ambao unasifika  kwa
mgongano katika idadi kubwa ya kurasa zake. 

Kisa kutoka Najaf tukufu:

Ananukuu Sheikh Ali Dukhail kisa hiki katika kitabu chake “Anajafiyat”
anasema: Sheikh Ibrahim Al–Gharawiy naye alikuwa ni mmoja wa wajuzi
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wa Najafu, ambaye alifariki mwaka 1306 A.H, alikuwa ni kimbilio la kila
fakiri na hifadhi ya kila maskini, majlisi zake (alizokuwa akizifanya kila
siku) hazikuacha kuwa ni zenye kujaa wanachuoni na watu wenye fadhila,
majlisi zake zilikuwa hazikosi ukumbusho wa kielimu na matawi ya fiqi-
hi, hivyo kila mwenye mas’ala magumu au jambo asilolijua alikuwa
anakuja katika majlisi yake.   

Nyumba za watu wenye elimu Najaf zilikuwa katika mfano huu (Haya
tumeyashuhudia) bali hata majlisi za watu wa kawaida pia zilikuwa hivyo;
achilia mbali misikiti na sehemu takatifu, utasikia sauti za wanachuoni
katika waadhi wa alasiri hata ukiwa nje ya uzio.1

Maelezo:

Kama majlisi zetu zitakuwa za aina hii na kwa mfano huu mzuri, je, hatu-
na haki ya kujifakharisha na majlisi za Imam Husein (as) na kutilia mkazo
kwamba zilikuwa na bado zingali zinahifadhi ustaarabu na maendeleo ya
Kiislamu dhidi ya upotofu. 

Fadhila za majlisi za Imam Husein katika kueneza Uislam katika kiji-
ji kimoja huko Afrika: 

Ayatullah Al- Udhmaa Marjaa wa dini As-Sayyid Muhammad Shiraziy
(r.h) anasema: Alinijia mmoja wa waumini kutoka Afrika jina lake ni ( Haji
Swafar Sharyni Duyujiy) na alikuwa ni mkarimu, mwenye kuheshimika na
mwenye umaarufu akasema: ‘Hakika mimi huwa nakwenda katika baadhi
ya vijiji vya Kiafrika kila mwaka na huchagua kijiji kisichokuwa na kion-
gozi wa kidini ili nikasome majlisi kwa muda wa siku kumi za Muharram
bila ya malipo yoyote.

1 Ma’arifu Rijal Juz: 1 Uk: 30
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Siku moja niliwasili katika kijiji nikauliza watu wake: Je, mna kiongozi
yeyote wa dini au khatibu? Wakasema: Hapana. Nikasema: Je, mnasoma
majlisi ya Husein? Wakasema: Ndio. Nikasema: Je, mnataka niwasomee
majlisi katika mwaka huu? Wakasema: Ndio,  karibu. Wakanichukua hadi
kwenye nyumba kubwa na ilikuwa imepambwa kwa nguo nyeusi na alama
za maombolezo zimening’inizwa katika kuta kama tunavyofanya sisi Shia
katika sehemu mbalimbali, niliwasili kwao kabla ya kuingia mwezi wa
Muharramu kwa siku moja, lakini ulipowadia wakati wa swala ya
Adhuhuri sikusikia sauti ya adhana. Nikawauliza: Kwa nini hamtoi adhana
kwa ajili ya swala? Wakasema: Swala ni nini? Nikawaelezea maana ya
adhana. Wakanyamaza na hawakuelewa maneno yangu. Nikawauliza:
Msikiti uko wapi? Wakasema: Msikiti ni nini? Nikamuuliza mmoja wao:
Nini dini ya watu wa kijiji hiki? Akasema: Hakika wao ni wapagani.
Nikasema wote? Akasema: Ndio. Nikasema hapa hakuna dini ya kiislamu?
Akasema Uislamu ni nini? Sisi hatujui maana ya Uislamu. Nikapanda juu
ya mimbari nikawa nawaeleza juu ya itikadi na maana ya Uislamu hadi
mwisho wa siku kumi, basi wakabadilika wote na kuwa Waislamu na
wakawa miongoni mwa wafuasi wa Imam Ali bin Abi Twalib kwa baraka
za majlisi za Imam Husein katika nyumba ya mmoja wao.

Al -Imamu Shiraziy na kuhamasisha majlisi za Imamu Husein (as):

Amenisimulia mmoja wa waumini wa kweli ambao wamefanya kazi
pamoja na Ayatullah As-Sayid Shiraziy (r.h) wa Kuwait kuhusu harakati za
kasi na makini za Imam Shiraziy  (r.h) kwa ajili ya kuhifadhi kadhia ya
Husein (as) yenye vuguvugu na harakati hususan unapowadia mwezi wa
Muharram. Anasema: Imam Shiraziy (r.h) alikuwa anahamasisha harakati
kama ilivyo ada yake, katika mwezi wa Muharram anatoa maelekezo ya
kuunda kamati kwa ajili ya maadhimisho ya maombolezo ya Imam Husein
hususan kushajiisha maadhimisho haya katika majlisi za Imam Husein za
majumbani kwa utaratibu ufuatao:-
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Kugawa vitambaa maalum vyenye nembo na alama ya mapinduzi matuku-
fu ya Imam Husein .

Kugawa vitabu na makala yanayohusiana na majlisi hizo za nyumbani.

Kuhuisha majlisi za nyumbani katika sehemu za vijijini na zisizozoeleka,
mfano kuasisi majlisi za Huseini (a.s.) katika sehemu za kuoshea maiti
katika sehemu za Mashariki* ndani ya msikiti mdogo, na msomaji alikuwa
ni Sayid Mahdiy Al–Handawiy, naye ni shahidi juu ya hilo.    

Kuhimiza na kuhamasisha wengi wa waumini kuhudhuria ambapo alikuwa
anachukua jamaa na shakhsiyati, nao wanazunguka pamoja naye katika
majlisi zile licha ya wingi wa kazi zake, hiyo ni ili kushajiisha mahudhu-
rio katika majlisi hizo, ambapo mmoja wa waumini anaeleza kuwa tunapo-
toka tu katika majlisi ya Huseini (a.s.) tunayoifanya katika moja ya nyum-
ba ya mmoja wetu huingia moja kwa moja katika nyumba inayofuata ili
kuhudhuria majlisi nyingine, vivyo hivyo hadi usiku wa manane.

Kutoa kwake Mawaidha maalum kwa makhatibu na kuwaelekeza aina za
mawaidha na fikra ambazo zinapasa kutolewa katika mfano wa majlisi
hizo ili zitolewe kwa wingi na katika sura bora zaidi. 

Na alikuwa na harakati nyingi za kielimu katika nyanja hii ambazo
zilikuwa na athari katika kubadili watu na familia nyingi na kuwa watu
wenye kushikamana na  dini na mafunzo ya Kiislam kwa baraka za majlisi
hizi tukufu.

* Ni moja  ya sehemu katika mji wa Kuwait
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FAIDA YA PILI

Ulinzi dhidi ya balaa na hatari:

Tabia ya nafsi ya mwanadamu kwa kawaida haipendi machungu na mau-
mivu, sawa yawe ya kinafsi au ya kimwili. Ni nani kati yetu asiyependa
kuwa mbali na maradhi, balaa na matatizo ya kiafya au ya kinafsi katika
zama ambazo wenye afya nzuri ni wachache mno? Maafa na balaa ni moja
ya mishale ya kudura iliyoelekezwa kwetu, kila mmoja kwa kiasi ali-
chokadiriwa, lakini aliyeleta ugonjwa pia ameleta dawa na mambo yan-
abadilika kwa kudura ya Mwenyezi Mungu na elimu Yake ya awali, ya
sasa na ya baadaye, ametukuka Muumba. Kwani  riwaya zenye kuaminika
Mfano: “Hukumu haitenguliwi ila kwa dua” na “Zuieni balaa kwa kutoa
sadaka” na “Sadaka inakinga vifo vibaya sabini,” hizi zote zinatilia mkazo
kwamba amali ya kheri si kingine bali ni ngao inayomkinga mwanadamu
kutokana na mashambulizi ya balaa na maafa.

Na kati ya aina za dawa zenye kufaulu sana katika kuzuia misiba na balaa
ni majlisi za Imamu Huseni (as), hivyo ni bora kwa waumini kutoa
kipaumbele kwa kuimarisha na kuzingatia mfano wa majlisi hizi katika
nyumba zao ili wapate ulinzi na uangalizi wa Mwenyezi Mungu na kara-
ma za Imamu Huseini (as) na kukingwa na balaa zilizokwishahukumiwa.
Kwani Mwenyezi Mungu amekataa mambo kwenda isipokuwa kupitia
katika sababu zake. Ni mara ngapi majlisi hizi zimezuia madhara ya balaa
na fitina, na zikarejesha upepo mbaya wa maradhi na mauti kwa idhini ya
Mwenyezi Mungu na kwa baraka za majlisi hizi tukufu zinazopendeza
mbele ya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya bwana wa vijana wa Peponi?

Kama ambavyo kuna kanuni za mbinguni za ghaibu kwa ajili ya
kuteremsha balaa vile vile  Mwenyezi Mungu  amejaalia kwa upande
mwingine sababu na zana za kuzizuia na kuzirejesha, kwani ni vibaya kwa
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Muumba kutuletea balaa kwa hoja ya kutahiniwa na kujaribiwa bila ya
kutoa mbinu za kujikinga na kujihifadhi, aliyetoa uwezo wa kuponya kwa
vidonge vya dawa ameyapa majlisi ya Imam Husein zaidi ya hayo.

Tunaeleza baadhi ya mifano tu katika njia ya kutoa mfano na wala si yote,
kuhusiana na faida za majlisi hizo katika kukinga, na kwamba ndio kinga
katika  dunia na Akhera:

Kisa cha Al-Haji Mujibil:

Iraqi ni kama nchi zingine za Ulimwengu - tangu miaka mingi – ilikuwa
inakabiliwa na maradhi na balaa, sawa iwe ni kipindupindu, tauni, taifodi
na mfano wa hayo kati ya maradhi ya mlipuko yanayoenea haraka, na
wengi walikuwa wakidhurika na hata wakati mwingine baadhi ya nyumba
zilibaki tupu. Na ili kuyatokomeza maradhi hayo walikuwa wanatawasali
kwa Mwenyezi Mungu kwa kufanya majlisi za Abu Abdillahi Al-Huseini
(as) katika mitaa, vichochoro, barabarani na majumbani. 

Ananukuu Al-Haji Mujibil* kisa cha kabla ya miaka arobaini takriban,
anasema: “Tulikuwa tumefanya majlisi za maombolezo ya Imam Husein
(as) katika uwanja wa Dhay’ah – yaani majlisi maalumu ya ndani - pindi
balaa iliposhuka Iraqi, na baada ya kumalizika majlisi nililala katika sehe-
mu tuliyofanyia majlisi, usingizini niliona watu watatu wenye silaha
mmoja wao alinilenga, lakini swahiba zake wakamkataza na
wakamwambia: Tazama athari za majlisi za Husein, hili tandiko bado lin-
gali limetandikwa na hii meza juu yake yanawekwa mabirika ya chai na
kahawa, nenda katika sehemu nyingine. Anasema: Asubuhi zikapelekwa

* Naye ni muuza vitambaa Najaf  kati ya watu wema na ametoka katika kiunga
cha Ramiyah (Iraq) Na alifariki mwaka 1373 A.H katika mji wa Najaf .
2 Najafiyaat Uk: 146. 

Majlisi za Husein (a.s) majumbani final Lubumba.qxd  7/2/2011  11:19 AM  Page 10



11

Majlisi za Imam Husein (a.s) Majumbani

sanda tatu kwa watu wa sehemu hiyo.”2

Hakika ni muujiza wa Imamu Husein (as):
Amesema Marja’a mashuhuri Ayatallahi Al-Udhma As-Sayid Al-
Burjurdiy (r.h): “Nilipokuwa Burjurdi (Iran), nilikuwa nasumbuliwa na
maumivu makali sana katika jicho, nilikwenda kwa matabibu, lakini
walikata tamaa kwa matibabu yangu. Katika siku za Ashura msafara wa
maandamano ya maombolezo ulikuwa na ada ya kuja nyumbani kwetu
(kuja kufanya majlisi ya Imam Husein katika  nyumba yake), hivyo nilikaa
nikilia katika majilisi ya Husein na jicho lilikuwa linaniuma sana, wakati
nikiwa katika hali hiyo ikanijia akilini mwangu hisia ya kupangusa vumbi
ambalo lilikuwa katika nyuso na miili ya waombolezaji na kupaka kwalo
jicho langu huenda litapona. Nilifanya hivyo bila yeyote kutambua hilo,
punde tu nilipofuta kwalo jicho langu nikahisi nafuu ya maumivu, na jicho
langu likaanza kupona pole pole hadi maumivu yote yakaondoka kabisa,
na hayajarejea hadi leo hii, bali nimekuwa naona kwa uzuri zaidi bila ya
kuhitajia miwani.”

Na ajabu ni kwamba marhum Al-Burjurd (r.h) alipofikia umri wa miaka
themanini na tisa baadhi ya matabibu bingwa walichunguza jicho laje laki-
ni hawakukuta udhaifu wa aina yeyote hadi wakasema: Hakika utalaamu
wa kitabibu unahukumu kuwepo na udhaifu katika jicho la binadamu kati-
ka umri huu, sasa itakuwaje kwa mwanadamu ambaye amelichosha kwa
kusoma kwa muda wa miaka mingi na alikuwa anasumbuliwa na udhaifu
na maumivu ya jicho lake awali? Hakika si kingine ila ni muujiza wa
Husein (as).3

Na maelezo yaliyotangulia yanatiwa mkazo na riwaya sahihi kutoka kwa
Abu Bakri Al-Hadharamiy kutoka kwa Abu Abdillah As-Sadiq (as) amese-

3 Bandahay Jawidan cha (Kifurusi) Uk: 61
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ma: “Lau kama mgonjwa kati ya waumini angejua haki ya Abu Abdillah
(as), utukufu wake na uongozi wake, angechukua udongo wa kaburi lake
kwa mapenzi na mahaba na ingekuwa ni dawa na ponyo kwake.”4

Majlisi na ziara ya Ashura na athari zake za ajabu:

Amesema muasisi wa Hawza ya Qum tukufu Ayatullah Al-Udhamaa
Sheikh Abdul-Karim al-Hairiy (r.a.): “Tulikuwa tumekaa kwa Ayatullah
Al-Udhamaa Al-Mujadid  Ashirazy huko Samara, ghafla akaingia
Ayatullah As-Sayid Muhammad Al-Fasharikiy huku uso wake ukiwa ume-
jaa huzuni na inadhihiri kwamba alikuwa amechoka kutokana na maradhi
ambayo yalikuwa yameikumba Iraqi siku hizo. Mwalimu wetu Ayatullah
Ashiraziy akatuambia: Je, mnaniona kuwa ni mujtahidi au laa? Tukasema:
Ndio tunakuona kuwa ni mujtahidi. Akasema: Je, mnaniona kuwa ni
mwadilifu? Tukasema: Ndio. Na Mujadid alikuwa anataka kwa maswali
haya mawili kuchukua kwa wanafunzi wake kiapo ili atoe hukumu ambayo
hawatosita katika kuitekeleza.

Hivyo tulipokiri juu ya ijtihadi yake na uadilifu wake, akasema: “Hakika
mimi namwamuru kila mwanamke na mwanaume kati ya Mashia asome
ziara ya  Ashura kwa niaba ya Mzazi Mtukufu wa Imam Al-Hujjah (as) na
watawasali kwa mtoto wake (as) ili atuondolee balaa.” Baada ya hapo yal-
ifanywa majlisi maalumu kwa ajili ya ziara ya Imam Husein katika kila
nyumba na kukawa na majlisi za Huseini (a.s.) katika kila nyumba.

Anasema Ayatullah Al-Hairy: “Kwa kutolewa tu hukumu hii, Shia wa
Samara wakajilazimisha kutii, na matokeo yalikuwa ni kwamba hakuna
yeyote aliyefariki kwa maradhi haya kati yao, wakati ambapo kwa siku
moja walikuwa wanakufa  watu kumi hadi kumi na tano kwa wasiokuwa
Shia, kwa sababu ya maradhi haya.”5

4 Kamiluz-Ziyzraat Uk: 467
5 Ziyaratu Ashuraa wa Athaaruha al- Ajiybah: 41
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Kutoka kwa Hisham bin Al-Hikam kutoka kwa Fadhiyli bin Yasir amese-
ma: Amesema Abu Abdillahi As-Sadiq (as): “Hakika karibu yenu kuna
kaburi – yaani kaburi  la  Imam Husein (as) - hajaliendea yeyote mwenye
shida ila Mwenyezi Mungu  amemuondolea matatizo yake na kumkidhia
haja yake.”6

FAIDA YA TATU

Shufaa, rehema na Maghufira:

Kama hisia zitatuchukua na kutuzungusha na tukajikuta katika Siku ya
Kiyama katika kile kisimamo ambacho kinatisha, ambapo zinatuzunguka
hatari za kuogofya kila sehemu kama isemavyo Qur’ani tukufu, ambapo
siku moja: 

“Katika siku ambapo muda wake ni sawa na miaka hamsini elfu.”
(Surat al-Maarij: 4). 

“Nyota zitakapofutwa (nuru yake), mbingu zitakapopasuliwa na mili-
ma itakaposagwasagwa. (Sura Mursalat: 8 – 10).

“Na jua litakapokunjwa kunjwa na nyota zitakapoanguka na milima
itakapopeperushwa na ngamia wenye mimba watakapoachwa, na
wanyama watakapokusanywa na bahari zitakapowashwa moto.”
(Sura Takuwir: 1 – 6). 

6 Kamiluz-Ziyaraat Uk: 312.
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Na kuhusu baadhi ya aina za adhabu kwa wenye madhambi anasema (swt): 

“Nyuso siku hiyo zitakuwa na huzuni, zitatumika na kutaabika, zitain-
gia katika moto mkali, zitanyweshwa katika chemchem iwakayo,
hawatakuwa na chakula isipokuwa cha miba, hakinenepeshi wala
hakiondoi njaa.” (Sura Ghashiya: 1 – 7).

Na katika kuelezea kutapakaa mamilioni ya watu katika uwanja wa
Kiyama anasema Mola Mtukufu: 

“Siku watu watakapokuwa kama panzi waliotawanywa na milima
itakapokuwa kama sufi  iliyochambuliwa.” (Sura al-Qaria’ah: 4 – 5).

Na utakatika uhusiano wote wa kijamii na kibinadamu hivyo uhusiano
hautanufaisha katika siku hiyo: 

“Siku mtu atamkimbia ndugu yake, mama yake, baba yake, mke
wake, na watoto wake,  kila mtu kati yao siku hiyo atakuwa na jambo
linalomtosheleza yeye tu.” (Sura Abbas: 34 – 37). 
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Lakini ni kipi kitakachomnufaisha katika wakati huo mgumu, wakati
utakapokatika uhusiano wa aina zote, kuwakimbia vipenzi na kujuta kwa
mwanadamu: “Anasema:  Laiti ningetanguliza kheri kwa ajili ya
maisha yangu.” (Sura al-Fajri: 24). 

Ndio, hakika ni Shufaa (uombezi) wa Husein (as) na babu yake Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.)  na Ahlul – Bait (as).

Lakini kwa nini  iwe ni Husein (as) ?

Hakika Husein (a.s.) na wafuasi wake walipata mauaji mabaya mno katika
historia kwa kongamano la waandishi wote, na ametoa muhanga ambao
hajautoa yeyote kabla yake wala baada yake. Na hajafanya ubakhili kwa
chochote, katika njia ya Mwenyezi Mungu, katoa watoto wake hadi mtoto
wake mchanga. Je Mwenyezi Mungu atamnyima wasila wa Shufaa kwa
wanaompenda na kumfuata katika upande wa kumpa badili na malipo? Je
tunamtengea bwana wa mashahidi walau nusu saa kila wiki kwa kufanya
majlisi ya Huseini (a.s.) katika nyumba zetu, kwa kuwakusanya humo
jamaa, ndugu na marafiki? Je, ndani ya mwaka mzima tunafanya majlisi za
Maimamu katika minasaba mbalimbali? 

Kuna familia nyingi ambazo zimepata taufiq kwamba nyumba zao
hazikosi kufanya majlisi za Imamu Husein (a.s.), kulisha chakula na
mengine mengi miongoni mwa harakati, kwa jina la Bwana wa Mashahidi,
hakika hawa wana uombezi kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, na watae-
pushwa na moto Siku ya Kiyama. 

Madhumuni ya kutaja haya ni kwamba wale wote walioanzisha majlisi
hizo katika nyumba zao uamuzi wao huu haukuja bure bali ni kwa kuwa
wao wamepata taufiq na uangalizi kutoka kwa bwana wa mashahidi, kwa
kuwa majlisi hizi zina athari nzuri duniani na Akhera. 
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Kisa cha Sayid Dar’weshi:
Ameandika marhumu mwanachuoni mtukufu na mwema Sayid
Muhammad, Swadiq Al-Hakim mtoto wa Ami yake Ayatullah Al-Udhma
Sayid Muhsin Al-Hakim (r.a) kwamba:  Najafu kulikuwa na uchochoro
unaoitwa Twaq Sayid Ali  Dar’wesh, humo aliishi mwanaume fakiri kati ya
madar’wesh, jina lake ni Sayid Ali, na kiasi fulani alikuwa anaudhi watu
na hakuna yeyote aliyekuwa anapita katika uchochoro huo kwa kujiepusha
naye. Siku moja mmoja wa makhatibu wa Najafu alipitia katika uchochoro
huo katika siku za kumi la mwanzo la mwezi wa Muharram akiwa na hara-
ka, na kupita kwake ilikuwa ni katika usiku wa siku ya kumi ya Muharram,
Sayid Ali Dar’wesh akamzuia njiani na akamwambia unakwenda wapi
kwa haraka hivi?

Khatibu akasema: “Nina majlisi na nataka kufika haraka.” Sayid Ali
Dar’wesh akasema: “Njoo hapa na unisomee majlisi kwa muhtasari na
nielezee msiba wa Imamu Husein (as.).” Akasema: “Sayid Ali niruhusu
niende kwenye majlisi yangu na wala usinifanyie mzaha.” Akamwambia:
“Mimi sitanii, tafadhali nisomee majlisi na ueleze humo msiba wa Imam
Husein (as).” Khatib akasema: “Nitamsomea nani maombolezo na wala
hakuna yeyote, vile vile sisi makhatibu hatusomi bila ya kuwepo na mim-
bari.”’ Kwa mshangao akainama ardhini kwa mikono yake na miguu yake
kwa namna ambayo mikono yake na miguu yake ikawa kama mfano wa
nguzo za mimbari na akaniambia kaa hii ni mimbari na nisomee majlisi ya
maombolezo.

Khatibu anasema: Nilikuwa na haraka nataka niachane na huyu Dar’wesh
nikaonelea ni bora nikae na nisome msiba wa Imam. Nikakaa juu ya mgon-
go wake nikasema: “Asalam alayka yaa Aba Abdillahi Al-Husein, asalam
alayka ya madhlum ya Husein.” Hapo nikasikia sauti ya Sayid Ali
Dar’wesh, akilia na akapaza sauti kwa manjonzi na kilio. Baada ya hapo
nikamuomba ruhusa na nikamuaga na nikaondoka haraka. 
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Siku tatu baada ya Ashura nilimuona mmoja wa watukufu akanipa habari
za kufariki kwa Sayid Dar’wesh. Nikasema: “Al-hamdulillahi ambaye
amewapumzisha watu na shari yake.” Mtukufu huyo akaniambia:
“Nimeona katika usingizi wangu kwamba amesamehewa dhambi zake.”
Nikamwambia vipi? Akasema: “Niliona katika ndoto kwamba mimi niliin-
gia katika eneo la kaburi la Amirul-Mu’minina (as) na Imam amesimama
uwanjani, hapo watu walikuja na jeneza la Sayid Dar’weh wanataka
wamzike humo, Imam Ali (as) hakuwaruhusu kwa hilo. Hivyo wakataka
kutoa jeneza, na ndipo ghafla nikamuona Imamu Husein (as) ameingia
katika uwanja kwa haraka na akasimama karibu na baba yake (as) na
akasema: “Ewe baba yangu niruhusu mimi nimzike maiti huyu hapa.”
Amirul-Muuminina (as) akasema: “Ewe mwanangu inapasa usizike maiti
hii hapa.” Hapo nikaona Imamu Husein (as) anasogea hatua karibu na baba
yake na akasema: “Ewe baba yangu je inajuzu kuchoma mimbari yangu?”
Nikaona Imamu Ali (as) ametokwa na machozi kutoka machoni mwake na
akasema: “Hapana  ewe mtoto wangu haijuzu kuchoma mimbari yako.”
Imamu Ali akaamuru kurejeshwa jeneza la Sayid Dar’wesh, na mimi siku-
fahamu Imam anamaanisha nini asemapo mimbari? Nikauliza hii ni maiti
ya nani? Wakaniambia ni ya Sayid Dar’wesh.” 

Khatibu akalia kwa huzuni sana aliposikia kisa hiki, na akasema ndoto hii
ni ya kweli na maudhui ya mimbari ni sahihi vilevile. Na kwamba huyu
Dar’wesh alikuwa ni mimbari yangu siku ya kumi ya mwezi wa
Muharram, nilikaa juu yake na nikasoma msiba wa Abu Abdillahi Al-
Husein (as).7

Maelezo: 

Ikiwa kitendo cha huyu mtu wa kawaida ambaye alijitolea, tena siku moja
tu kuwa mimbari ya Husein (as) amepata shufaa, sasa itakuwaje kwa
wafuasi, wapenzi na watetezi wa Husein (as) wanaofanya majlisi za
Imamu Husein na wanaojitahidi kuthibitisha mapenzi yao kwa Ahlul-Bait

7 Jazaul -A’amal: 55
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(as), unadhani Husein atatusahau katika shufaa yake siku ya Kiyama?
Hapana, hapana. Amesema kweli Imam Ali bin Al-Husein (a.s.) pale ali-
posema: “Muumini yeyote ambaye jicho lake litalia na kudondosha chozi
moja tu kwa ajili ya kuuliwa Husein bin Ali (as) hadi  likatiririka katika
shavu lake, Mwenyezi Mungu atampa makazi peponi, humo atakaa mion-
go mingi.”8

Kisa cha Marhum Sayid Mirza:

Sayid Mirza, Ja’far bin Sayid Al-Mirza Habibullah as-Shiraziy mtoto wa
Ami yake  Al-Mujadid As-Shiraziy Ayatullah Muhammad Husein As-
Shiraziy (r.h), na ndugu  wa Ayatullah Al-Udhma Al-Mirza Mahdiy
Shiraziy Al-Hairy (r.h), mzazi wa Al-Marja’a al-A’alaa Sayid Muhammad
Shiraziy (r.h), ambaye ni miongoni mwa maulamaa wajuzi katika nchi ya
Iraqi, Marhum huyo anesema:

“Siku moja nilikwenda kwenye nyumba ya Al-Marhum Al-Mirza Abdul-
Hady Ashiraziy (r.h), naye akaniambia: ‘Ewe Mirza nisomee majlisi ya
Husein.’ Akanikazania juu ya hilo, nikasema nisamehe kwa hilo mimi sio
khatibu, akasisitiza na akaniambia: ‘Jana nimemuona katika ulimwengu
wa ndoto Imam Abu Abdillah Husein (as) na pembezoni mwake akiwa na
mtoto wake, na mkononi mwake kulikuwa na orodha ya majina ya makhat-
ibu. Imam akamwambia mwanae (as) andika jina la Mirza Ja’far Shiraziry
katika orodha hii.’ Mirza Ja’far  akasema: Niliposikia ndoto hii nikalia na
nikasema: Jana nilikusanya familia  yangu na nikawasomea msiba wa
Imam Husein kutoka katika kitabu wakalia na nikalia (huenda Imam
amenijumuisha katika shufaa kwa kuanzisha majlisi hii ya nyumbani).
Akaongeza: Nikamwambia  Mirza Abdul–Hadiy: Nimesikia na kutii na
nikaanza kusoma majlisi tangu siku hiyo.”

8 Kamiluz- Ziyaraat: 201
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Marhum Sayid Mirza Ja’far hakuacha kusoma majlisi hadi alipofariki
mwaka 1370 A.H, na amezikwa katika mji wa Rai katika makaburi ya
Abul-Futuh Ar Raziy.9

Kutoka kwa Swalehe al-Uqbah kutoka kwa Abu Abdillah as-Sadiq (as)
amesema:  “Mwenye kusoma ubeti mmoja wa maombolezo ya Imam
Husein akalia na kuwaliza watu kumi, atapata Pepo na wao pia watapata
Pepo.” Imam aliendelea hadi aliposema: “Mwenye kusoma ubeti wa
maombolezo ya Imam Husein akalia au akajaribu kuwaliza basi atapata
Pepo.”10

Mwanamke aliyekuwa anafanya majlisi za  Huseini (a.s) aeneza rehe-
ma makaburini:

Kutokana na uraghibishaji na uhamasishaji wa Al-Marja’a al-A’alaa Al-
Imam Sayid Muhammad Shiraziy, dada mmoja kati ya waumini wanawake
wa Kuwait, naye ni Al-Hajati Ummu Mahdiy (Nasiymah Ibrahim Al-
Hadad (r.h)) alianzisha majlisi ya Huseini katika nyumba yake ambayo
ilikuwa ni nyumba ya kawaida tu, katika moja ya vitongoji vya Kuwait.*
Alifunga azma ya kufanya majlisi za Huseini kwa kusukumwa na mapen-
zi yake kwa Bibi Fatma (as). Na alifanikisha hilo kwa kusaidiana na kundi
jingine la waumini wanawake. Majlisi ilikuwa ni changamfu na yenye
harakati kwa kufanya minasaba mbalimbali ya mazazi, maombolezo na
mihadhara. Mahudhurio yakawa yanaongezeka na kuwa makubwa siku
baada ya siku na yakapewa jina la Huseiniyatul-Haurau (as).

Ila kudura haikukosea wala haitokosea shabaha yake na haikumpa Al-
Hajat   Ummu Mahdiy fursa ndefu ya kuishi, ambapo alifariki na kwenda
kwa Mola wake tarehe 31/10/1995 akiwa na umri wa miaka ishirini na saba
kwa maradhi aliyoyapata baada ya kujifungua kwa siku chache, na akaen-

9 Mardan Dari Maidanamai l  cha Kifursi.
10 Al- Biharul- Anwar Juz: 44 Uk: 289
* Nayo ni sehemu ya Sal’wa katika mji mkuu wa Kuwait
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da kwenye makazi yake ya Akhera akifuatiwa na amali yake njema na shu-
faa ya Zahraa (as) na Husein (as), na alifanyiwa maandalizi ya mazishi na
kuzikwa katika makaburi ya al-Ja’afariyah katika moja ya sehemu za
Kuwait.

Lakini baada ya kuzikwa siku chache baadae mume wake alinipigia simu
naye ni mmoja wa waumini na akanipa habari kwa tukio hili, kwamba
mwanamke aliwapigia simu na akawapa habari kwamba yeye ameona
ndoto ya ajabu, kwamba mmoja wa jamaa zake wa karibu aliyezikwa kati-
ka makaburi hayo amemjia katika ndoto na akamwambia kuwa tulikuwa
katika dhiki ya kutisha kwa muda mrefu, (huenda yeye hakuwa kati ya
watu wenye kufanya kheri), lakini kabla ya siku chache baada tu ya kuzik-
wa karibu yetu mwanamke, ilinipata hali ya  furaha na sururi mimi na wale
wa makaburi ya jirani, tukaondolewa dhiki na huzuni na ikaja mahala pake
faraja na raha. 

Mwanamke akaongezea: Tulikwenda ili kuhakiki ndoto hiyo na
mwanamke ambaye hatukujua chochote juu yake kabla ya hapo, tukakuta
ni sahihi na kwamba yule mwanamke aliyezikwa karibu na kaburi la jamaa
yetu ni Al-Hajat Nasiymah Ibrahim Al-Hadad (r. h) mwenye kufanya
majlisi ya Huseini. 

Na tukio hili lilienea kwa mapana na marefu kwa jamaa na marafiki na
majlisi ya Huseini yangali yanaendelea hadi leo hii, na yamehamishiwa
kwenye nyumba ya mmoja wa waumini katika sehemu nyingine kwa lengo
la kuyaboresha zaidi na ili yachukue wahudhuriaji wengi zaidi. Pongezi
kwa mwenye kuunganishwa na  safina ya Huseni (as).  

Ayatullah Al-Udhamaa Gul-Payganiy na kuomba kwake shufaa ya
Husein (as):

Ayatullah Al-Udhamaa Gul-Payganiy (r.h) alikuwa na mapenzi makubwa
sana na Imam Husein (as), alikuwa anawakusanya jamaa zake na watoto
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wake siku ya Ashura katika nyumba yake na yeye mwenyewe anawasomea
msiba wa Imam Husein (as) na yale yaliyomsibu yeye, familia yake na
wafuasi wake katika ardhi ya Karbala. Na alikuwa anasema: “Kwa haya
nataka Mola wangu anisajili kama mmoja wa wapenzi wa Imam Husein
(a.s.) na kati ya makhatibu wenye kutaja msiba wake.”

FAIDA YA NNE

Funzo, utakaso na uongofu:

Amesema Mwenyezi Mungu (swt): “Yeye ndiye aliyempeleka Mtume
katika watu wasiojua kusoma naye akiwasomea Aya Zake na ali-
watakasa na akiwafunza kitabu na hekima.” (Sura al-Jum’ah: 2).

Hakika kazi ya kutakasa nafsi kutokana na makosa na maradhi ya nafsi,
kama vile chuki, husuda, ria, ubakhili, kusengenya n.k, ndio kusudi na
lengo la awali la kuletwa Manabii (as), ama lengo jingine la pili lenye
kukamilisha jukumuu la Manabii (a.s.) ni katika upande wa kufundisha,
kuelimisha mafunzo ya kweli ya mbiguni kwa ajili ya masilahi ya
mwanadamu.

Nabii wetu Mtukufu (saww) kufuatana na Aya tukufu iliyotangulia ameku-
ja kuimarisha misingi hii miwili: Kutakasa na kuelimisha, kwa sababu
hivyo ndio vipenyo viwili visivyotengana. Kisha ikaja nafasi ya Maimamu
wa Ahlul-Bait (as) ili kukamilisha sira hii na kuihifadhi kutokana na upo-
toshaji, na Imam Husein (as) alikuwa na nafasi ya kiungo katika kuidhibiti
dini ya babu yake (saww), na majlisi hizi zilizoenea kila kona ya ulimwen-
gu si kingine isipokuwa ni vituo hai vinavyobubujika elimu, utamaduni,
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malezi na mafundisho.

Tofauti baina yetu na baina yao:

Watoto wetu kwa miaka mingi pamoja na kuchanganyikana kwao na uta-
maduni na fikra zingine ila sisi tunawaona wamejipamba na fikra za Ahlul-
Bait (as) na itikadi yao bila ya kuathiriwa na fikra zingine au na wale
wanao wanyemelea.  Mwenye kuangalia vizuri ataona kuna tofauti kubwa
baina ya mwenye kuhudhuria na kudumu katika majlisi za Imam Husein
(as), sawa awe mdogo au mkubwa, na baina ya yale makundi mengine
yaliyo mbali na mazingira haya; kwani miaka yote utawakuta vijana wa
Husein (as) wengi wao wanamiliki mtazamo na maalumati mengi ya dini
yao na wanajua sharia kwa kiasi kikubwa kutokana na kuathirika kwao na
yale yanayotolewa na makhatibu wa mimbari ya Husein (a.s.) katika
upande wa kutakasa, kuelimisha, na katika mifano ya utendaji na ufuataji
wa sira na maisha ya Mtukufu Mtume (saww) na Maimam watukufu.

Ni wangapi wasiokuwa sisi wanaotamani manufaa haya? Hivyo, hakika ni
neema kati ya neema za Mwenyezi Mungu kwetu. Inapasa kwa waumini –
Mwenyezi Mungu awahifadhi -  kufanya majilisi hizi kwa wingi kwa
kuwakusanya jamaa wa karibu, familia hata kwa wiki mara moja.

Viongozi wetu wakiwemo Marja’a wakubwa na Maulamaa wetu wanajitu-
ma kwa msisitizo mkubwa kufanya majlisi hizi katika nyumba zao pamo-
ja na kwamba wao wanaishi katika mazingira ya kusoma na kufundisha
pamoja na watoto wao, ni kwa sababu majlisi hizi ni moja kati ya sifa nzuri
kwetu, na haya ndio tutakayoyafafanua katika visa vifuatavyo:-

Kujifunza khutuba katika majlisi za Imam Husein (as):

Sheikhe Al-Waidh Abdul-Husein Al-Khurasaniy (Mwenyezi Mungu amhi-
fadhi) kutoka kwa baba yake Sheikh Muhammad Ali Al-Khurasaniy (r.h)
anasema: “Nilipokuwa mdogo, baba yangu alikuwa ananichukua na
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kunipeleka kwenye majlisi za kidini, anasoma na kutoa waadhi katika
mimbari hadi anapofika katika kusoma maombolezo ya Imam Husein,
hapo ananitaka mimi nikamilishe majlisi kwa kusoma beti za maombolezo
ya masaibu ya Ahlul-Bait (as), ananiita akiwa juu ya mimbari: Soma ewe
Abdul–Husein. Na alikuwa ananiambia jihadhari na kusema uongo kwa
ajili ya kuwaliza watu, alikuwa anasema ipe mawaidha nafsi yako  kwan-
za  kisha ndipo uwape watu mawaidha na wala usipande mimbari kwa ajili
ya kupata mali.”11

Mmoja katika Ahlus Sunna aathirika na khutsba ya Sheikh
Mughuniyah:

Ameandika Al-Allamah al-Kabir Sheikh Muhammad Jawad Mughuniyah
(r.h), nanukuu: “Katika mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1387 A.H
nilikuwa Baharain na ilikuwa ni wajibu wangu kupanda mimbari kila usiku
kwa kusoma masaibu ya watukufu, katika usiku mmoja nilipanda mimbari
na kabla ya kuanza kuongea nilisikia sauti inasema: “Salamullahi alayka
ya Husein Wala’nallahu Man Qatalaka” Na maudhui ambayo nilikusudia
kuyazungumzia yalikuwa hayahusiani na Imam Husein kabisa. Ghafla
ikawa nimesahau maudhui na nikaanza kufasiri neno Husein (as) na Yazid,
na kwamba yana maana gani kwa Shia.

Na kati ya yale niliyoyasema ni kwamba: “Neno Husein (as) mwanzo
lilikuwa ni jina la Husein bin Ali (as), kisha likakua zaidi kadri muda ulivy-
opita likawa kwa wafuasi wake na wafuasi wa baba yake ni alama ya ushu-
jaa na jihadi kwa ajili ya kumkomboa mwanadamu kutokana na dhulma na
ukandamizaji, kielelezo cha kujitolea na kujitoa muhanga kwa wanaume,
wanawake na watoto kwa ajili ya kuhuisha dini ya Muhammad bin
Abdillahi. Ama Yazid kabla ya Uislamu lilikuwa ni jina la mtoto wa
Muawiya, ama leo hii kwa Shia ni alama ya ufisadi na ukandamizaji, uvun-
jifu wa heshima na udhalili, kisha ni mahala pa shari na  ufisadi. Karbalaa

11 Qaswas Wakhawatir Uk: 553
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leo kwa Shia ni Palestina iliyotekwa na vilima vya Jaulan vya Syria. Ama
watoto wa Husein na mateka wa kike wa Husein (a.s.), wao leo ni
wanawake na watoto waliofukuzwa kutoka katika majumba yao, mashahi-
di wa Karbalaa ni wale waliouwawa kwa ajili ya kutetea haki ya nchi yao.”
Al-Allamah anaongezea: “Niliposhuka tu, juu ya mimbari akanijia kijana
na akasema: Huu ndio ukweli na hivi ndivyo inapasa kuufahamu Uislam
na historia ya Kiislam, hususani tukio la Karbalaa. Kisha akaniuliza swali
na nikapata taufiki ya kulijibu ingawa sikuwa najua jibu lake kabla ya
hapo, na walipomtambulisha kwangu nikajua kuwa yeye ni kutoka katika
Suni wa Baharain na kwamba ana cheo kikubwa serikalini na ameathirika
kutokana na maneno ya Al-Allamah athari kubwa kabisa.”12

Maelezo:

Hapana shaka kwamba mfano wa misimamo hiyo ambayo wanaathirika
kwayo vijana wasiokuwa Shia miongoni mwa ndugu zetu wa Kisunni
kutokana na majlisi za Huseni (a.s.) hususan katika kumi la mwazo la
mwezi wa Muharram, ni kati ya faida kubwa ya uongofu na mafunzo, bali
wameshaongoka wengi kati yao kwa baraka ya majlisi hizi. Mimi binafsi
nimewaona wengi kati yao ambao wameshakuwa wafuasi na wapenzi
wakubwa wa Ahlul-Bait (as).

As-Sheikh Al-A’dham anahimiza majlisi za Imam Husein (as):

Al-Marja’a mkubwa wa kidini Sheikh Murtadha Al-Answary (r.h) licha ya
kwamba yeye ni mmoja kati ya maulamaa wakuu wa umma na mmoja wa
wasimamizi wakuu wa Hawzah, lakini alitoka katika Haram ya Imam

12 Ashiatu Fil-Mizan Uk. 454
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Husein (as) akiwa kazungukwa na wanafunzi wake miongoni mwa maula-
maa na walimu wa Hawza ya Karbalaa tukufu, akawaambia: Twendeni
tukasikilize mawaidha ya Sheikh Ja’far Shushtar katika majlisi yake mah-
susi na tufaidike naye kwani nyoyo zetu aghlabu zinaelemea kwenye
ugumu.13

Na Sheikh Al-Answary alikuwa anataka kuwafundisha wanafunzi wake
kupenda majlisi za Husein (as) na kuwakumbusha kwamba mwanachuoni,
mwanafunzi na mwalimu, wote wanahitaji kukumbushwa na kulelewa
kiroho, na kudumu katika hilo, na moja ya vyanzo vya kufikia lengo hilo
ni majlisi za Imam Hisein (as). 

Taasisi za Husein (as) zilitoa watu kama hawa:

Moja ya sifa za makhatibu wa Huseiniyah ni kulia, Sheikh Ahmadi Al-
Kafiy (r.h) anajulikana kwa mapenzi yake makubwa kwa Ahlul-Bait (as),
hususan kwa Sayid Shuhadaa Al-Imam Al-Madhlum Al-Husein bin Ali bin
Abi Talib (as). Mwalimu wake Hujjatul-Islam Sayid Muumin Zadeh
anasema: Nilipokuwa nafundisha katika shule ya raia katika mji wa
Mashhad, kati ya wanafunzi wa shule ya msingi alikuwa ni Sheikh Al-
Kafiy akiwa katika siku za utoto wake.

Wanafunzi walipokuwa wanatoka wakati wa mapumziko na kucheza,
mtoto huyu yaani Sheikh Al-Kafiy alikuwa anakuja kwangu na kunipa
riyali mbili yaani fedha ya Kiirani na anasema: Nisomee mashairi ya
masaibu ya Imam Husein (as). Na mimi namsomea, naye analia kwa
uchungu mkubwa kana kwamba tumefanya majlisi ndogo ya Imam Husein
(as), wakati huo  alikuwa bado hajafikisha umri wa miaka kumi na tano,
hadi akawa mashuhuri kwa sauti yake yenye kuhuzunisha kwa kusoma
kwake Dua ya Kumail katika mikesha ya siku za Ijumaa katika Haram ya
Imam Ridhaa (as).14

13 Yeki  Swad Dastan Khawanadaniy, cha Kifursi Uk. 55.
14 Qaswas Wakhawatir Uk: 424
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Dondoo kutoka katika kaswida ya malenga wa Ahlul-Bait (as),
Ustadhi Abdul-Aziz Al-Andaliyb:

Katika kumuomboleza Ayatullah Al-Udhmaa Al-Imam Muhamad Al-
Husein Ashiraziy (r.h), anasema: 
Simama tuzungumze juu ya Imam aliyeondoka, kwa kumsifu na kum-
tukuza, yule mwenye nafasi kubwa yenye mema mengi, yule mzuri
mwenye fahari ya juu, faqihi mkubwa wa pekee katika jitihada na jihadi,
mjuzi mwenye kufahamu fasihi, mtunzi mahiri, ameambatanisha fadhila
na tabia njema, alama ya Mwenyezi Mungu kwa viumbe, Shiraziy Marja’a
taqlid, ametumia umri katika kusoma, kusomesha na utafiti wenye manu-
faa kwa utunzi wake mwingi ambapo amepewa  taufiq na usawa, kwa
mfano tu yatosha ‘Enklopedia ya Fiqhi’ kwa njia yake nzuri na ya kipekee
katika nyanja zote. Ni mwenye jitihada kwa kazi yake njema, kwa wepesi
Magharibi na Mashariki ana miradi mingi, ni mwingi wa jihadi ame-
thibitisha ushujaa, hakuwa mwoga mwenye hofu, kwetu alikuwa chem-
chem ya elimu na fadhila, mwenye msaada kwa kila jema na zuri, hakika
sijaona wala sitoona mwenye kauli ya sawa na lengo. Kama utakuwa
umeghibu mbali nasi ewe Abu Ridhwa na kila kilicho hai kitakufa, basi
athari yako itabaki kwetu kuwa kumbukumbu bora. Hongera kwa
kupumzika katika makazi ya kudumu.  (Shawwal 1422 A.H.).

FAIDA YA TANO

Kukidhi haja na kutatua matatizo:

Anasema Mwenyezi Mungu (swt): “Enyi mlioamini mcheni Mwenyezi
Mungu na tafuteni njia ya kumfikia. Na piganeni jihadi katika njia
yake ili mpate kufaulu.” (Sura al-Maidah: 35).

Hakika majlisi za Imam Husein (as) zinazingatiwa kuwa ni alama kati ya
alama za kurejea kwa Mwewnyezi Mungu na kutawasali kwake na ni chan-
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zo cha msingi cha kutatua matatizo ya kimaada na kiroho katika jamii
yenye maingiliano ya kimahusiano.
Katika mwisho wa karne ya kumi na nane na mwanzo wa karne ya kumi
na tisa imejitokeza fikra inayoshambulia ulimwengu, muhtasari wake ni
kwamba: “Hakika sisi hatuamini isipouwa fikra ya mada yenye kukubali
majaribio na kila kinachofungamana na yasiyoonekana ni jambo
lisiloaminika wala kusadikika.” 

Kwa masikitiko makubwa wanaoathirika kwa fikra hii isiyotokana na
Qur’ani na isiyokuwa ya Kiislamu ni idadi kubwa ya wananchi wa Kiislam
isipokuwa wale tu waliohifadhiwa na Mwenyezi Mungu.

Lakini kadri muda unavyopita kumekuwa na haja ya kurejea kwenye
kanuni za Mwenyezi Mungu za ghaibu na kuziamini mfano dua, tawasul
na kuomba haja, na hayo ni kati ya mambo yanayotokana na itikadi yetu,
Qur’ani imetilia mkazo jambo hili katika sehemu zake nyingi na sira ya
Nabii na maasumina (as) vile vile imlisisitiza hilo, kama ambavyo
wataalam wa kimagharib wameanza kutia mkazo  kwamba kurejea kwa
Mwenyezi Mungu na kuamini ghaibu kuna athari kubwa katika maisha ya
mwanadamu, na kuna hali nyingi za maradhi ambazo zimeponywa hai-
wezekani kuzithibitisha katika kanuni za kimaada, na kuna matatizo
yametatuliwa kwa njia inayofanana na miujiza hatuwezi kuyahesabu wala
kuyapima kimaada, sasa hayo tutayafasiri namna gani?

Mtaalamu wa kimagharibi anatia mkazo kwamba nguvu za ghaibu
zinaathiri: 

Mwandishi wa kitabu “Al-Insaanu Dhalikal–Majuhul” amejibu kwa kuse-
ma: Watu wameitakidi katika kila zama na kila sehemu kuwa kuna aina ya
tiba ya haraka ya  maradhi katika sehemu za miskitini, makanisani na kati-
ka sehemu takatifu. Lakini baada ya karne ya kumi na tisa itikadi hii imed-
hoofika kwa sababu watu wamevutika kwenye uvumbuzi na ugunduzi, ila
ushahidi tulionao unawajibisha kupatikana jambo hili, kwa sababu kuna

Majlisi za Husein (a.s) majumbani final Lubumba.qxd  7/2/2011  11:19 AM  Page 27



28

Majlisi za Imam Husein (a.s) Majumbani

ushahidi ambao haiwezekani kuufasiri kimaada. (Anatoa mfano anasema):
Maradhi mengi yanategemea ripoti, mfano tibii ya mifupa, vidonda vya
tumbo, kansa ya ngozi, saratani n.k. Wenye magonjwa hayo wamepona
kwa njia ya dua na kutegemea ulimwengu wa ghaibu.
Haya ni miongoni mwa mambo ambayo ameyasisitiza mmoja wa wataala-
mu mashuhuri wa kimagharibi kwa kusema: “Katika mapenzi yake (as)
kuna miujiza ya ponyo kutokana na maradhi ya kiroho, na katika turba
yake kuna ponyo kutokana na maradhi ya dhahiri, bali majlisi za Husein
(as) vilevile ni sehemu ya kutatua matatizo mengi ya kijamii na kitabia” na
haya ndio tutakayo yafafanua katika matukio yafuatayo:

Jicho lake lilipona kwa ajili ya kumlilia Husein (as): 

Swalehe alikutana na Muhammad Rahim Ismail Biyka na alikuwa ni
mashuhuri kwa kutawasali kwake kwa Ahlul-Bait wa Nabii (saww) na
mapenzi yake ya moyoni kwa Sayid Shuhadaa (as). Na alishapata katika
mlango huu rehema na baraka ya dhahiri na ya kiroho amenukuu kisa kili-
chomtokea akasema:

“Umri wangu ulikuwa miaka sita nilipopata maumivu ya jicho na nilibaki
hivyo kwa muda wa miaka mitatu ndipo nikawa kipofu wa macho yote
mawili. Na katika siku za Ashura majlisi ya maombolezo ya Husein yali-
fanyika katika nyumba ya mjomba wangu mkubwa Al-Haji Muhammad
Ismail Biyka na hali ya hewa ilikuwa ni ya jua kali, hivyo walikuwa wana-
toa vinywaji baridi kwa waliohudhuria, nikamuomba mjomba wangu
aniruhusu kuwapa vinywaji waliohudhuria. Akaniambia wewe ni kipofu
hutaweza hilo. Nikamwambia nipe  mtu wa kunisaidia. Akaafiki hilo na
nikaanza kugawa vinywaji kwa waliohudhuria kwa msaada wake yeye.

Wakati huo huo Mu’inu Shari’a Al-Istibahanatiy akawa amepanda mimbari
na akaanza kusoma masaibu ya Bibi Zainab binti Ali (as), nikaathirika sana
na nikalia hadi nikapoteza fahamu, ndipo nikamuona Bibi Zainabu (as)
dada wa Imam Husein (as) akaweka mkono wake juu ya macho yangu
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mawili na akasema umeshapona na maumivu yako yamekwisha.
Nikafungua macho yangu nikakuta watu wa majlisi wamenizunguka kwa
furaha na sururi nikamkimbilia mjomba wangu, waliohudhuria wakaniku-
sanyikia, mjomba akanichukua hadi chumbani na akawatawanya watu
pembezoni mwangu.15

Mfaransa amefanya majlisi ya maombolezo ya Husein (as):

Sheikh Muhammad Hasan Al-Maulawiy Al-Qandahariy amenukuu kwa
kusema: Miaka hamsini kabla ya sasa nilikuwepo katika usiku wa kumi na
nne wa Muharram katika nyumba ya kiongozi wa Muasasatu  Maqaam
Al–Imam Ridhaa (as) wa huko Mashhadi tukufu, Sheikh Muhammad
Baqir Al-Waidh, alisimulia kisa kwa kusema: Nilikuwa nimealikwa katika
Muharram na wafanyabiashara wa Kiirani wanaoishi Paris kwa ajili ya
maadhimisho ya msiba wa Husein (a.s.), nami nilikwenda huko, na katika
usiku wa kwanza alikuja Mfaransa muuza vito vya thamani pamoja na mke
wake na mtoto wake katika sehemu ile na akawaambia tafadhalini:
Nilikuwa nimeweka nadhiri kufanya maombolezo ya Husein kwa muda wa
siku kumi na nawaombeni mumtume Sheikh ambaye anasoma kwenu
maombolezo haya aje anisomee msiba wa Imam Husein (a.s.) kwa muda
wa siku kumi.

Waliohudhuria wakaniruhusu basi nikakubali. Nikasoma majlisi huko na
wakazi wakafaidika na majlisi na wakalia humo. Mfaransa, mke wake na
mtoto wake walikuwa wanasikiliza majlisi kwa lugha ya Kifursi, pamoja
na kutokujua kwao lugha hiyo lakini ilidhihiri kwao huzuni na majonzi
hadi siku ya tisa.
Nilipomaliza kusoma akanipa Lera mia moja nikakataa na nikamwambia
sikubali hadi unieleze sababu ya nadhiri yako, akasema: “Katika mwezi wa
Muharram mwaka uliopita nilipokuwa Bombei mwizi aliiba sanduku langu
la vito vya thamani ambapo humo kulikuwa na mtaji wangu wote,

15 Al- Qisas al- Ajiybah cha Sayid Dastaghiyb Uk: 42
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nilikaribia kufa kwa huzuni na nikahofia kupatwa na ugonjwa wa moyo,
chini ya chumba changu kulikuwa na barabara pana wanapita Waislam
wakiwa bila ya viatu wakipiga vifua vyao na wanajipiga kwa zanjiri,
nikashuka kutoka katika chumba changu na nikaingia kati yao na
nikashirikiana nao katika maombolezo. Nikaweka ahadi katika nafsi yangu
kuwa kama mwenye kuombolezwa atanirudishia vito vyangu vya thamani
vilivyoibiwa basi mwaka ujao nitalipa lera mia moja kwa ajili ya kufanya
majlisi ya maombolezo popote nitakapokuwa. Na sikwenda hatua nyingi
akanijia mtu akihema na akanipa sanduku na akaondoka. Nikafurahi sana
nikaenda pamoja nao hatua chache kisha nikarejea chumbani kwangu na
nikafungua sanduku na nikahesabu vito vyangu vya thamani nikakuta viko
kamili hakikupungua chochote.”16

Maelezo:

Haifichikani kwa wenye akili ikiwa Imam (as) uangalizi wake na ukarimu
wake unawajumuisha hata wasiokuwa Waislam sasa itakuwaje kwa
wafuasi na wenye kumpenda? Hata kundi la baniani humshirikisha Bwana
wa Mashahidi (as) katika faida za mashirika yao na huwapa Shia hisa yake
ili kufanya maadhimisho ya maombolezo ya miezi ya Muharram na Swafar
na hivyo wao hubarikiwa katika faida zao. 

Arejeshewa nyumba yake iliyoporwa:

Mwanachuoni mchamungu na khatibu hodari wa mimbari ya Husein (a.s.)
na mwandishi mwerevu Ayatullah Sayid Muhammad Kadhim Al-
Qazuwiniy alikuwa ni kati ya mashujaa wa makhatibu wa mimbari ya
Huseini (a.s.). Mmoja wa jamaa zake wa karibu ananukuu kutoka kwa
Sayid  Al-Qazuwiniy, anasema: “Alinijia – yaani Sayid Al-Qazuwiny -
mmoja wa waumini akishitakia jirani yake kwamba amenyang’anywa
nyumba, na akasema hakika yeye – yaani mnyang’anyi – ni kati ya wasik-

16 Al- Qisas al-Ajiybah cha Sayid Dastaghiyb Uk:  408.
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ilizaji wa majlisi katika mimbari yako, nakuomba uzungumzie juu ya
maudhui yatakayoitikisa dhamira yake ili arejee katika njia ya sawa.

Mimi nilizungumza juu ya mimbari kuhusu dhulma na hatima ya madhal-
imu, wanaokula mali ya haram na wanaopora haki za watu, na kutaja
yanayowangojea wanyang’anyi miongoni mwa adhabu chungu Siku ya
Kiyama. Siku ya pili mlalamikaji akarejea na kusema: “Mungu akulipe
malipo mema, yule mtu ameathirika kutokana na maneno yako na amenire-
jeshea nyumba yangu siku ile ile.” 

Anaongeza Sayid Al-Qazuwiry, anasema: “Maneno yangu (juu ya mimbari
ya Husein) yana athari hii ya haraka katika kutatua matatizo ya watu, haki-
ka jukumu  la kidini linaniwajibisha kutoa juhudi zangu zote katika njia
hii.”17

FAIDA YA SITA

Mafungamano na mapenzi ya kina:

Anasema Mwenyezi Mungu (swt): “Na mwenye kutukuza alama za
Mwenyezi Mungu basi hilo ni katika uchamungu wa nyoyo.” (Sura al-
Hajji: 32).

Hakika kila sifa miongoni mwa sifa za moyo lazima iakisi katika vitendo
na silka ya nje ya mwanadamu ambayo ndio hufichua sifa hiyo. Sifa ya
kumwamini Mwenyezi Mungu hujiakisi kwa kumtii Mwenyezi Mungu
Mtukufu, kwa kufanya ibada, amali na matendo mbalimbali katika maisha.
Vivyo hivyo mapenzi ya mwislamu na mfuasi wa Ahlul-Bait (as) ni wajibu

17 Qisasu Wal-khawatir cha Sheikh Abdul - Adhim al-Muhtadiy Uk: 732.
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yawe na utendaji na uhalisia unaofungamana na dhahiri ya maisha yake na
nyenendo zake kufuatana na aya iliyotangulia, kwani hakika kutukuza
alama inachukuliwa kuwa ni alama kati ya alama za uchamungu, na kati ya
alama hizo muhimu zaidi ni kuhuisha utajo wa Ahlul-Bait (as), kuwapen-
da na kuwafuata kwa kutekeleza Aya: “Sema siwaombi malipo yeyote
kwaye isipokuwa kuwapanda jamaa zangu wa karibu.” (Sura Shura:
23).

Kabla ya miaka 1300 A.H jamii ya Kiislam ilikuwa inaelewa vizuri uzito
wa Ahlul- Bait (as) baina ya Waislamu, na ilikuwa inajua nafasi ya Husein
(as) kwa babu yake (saww), kwa kufahamu hadithi sahihi ambazo zime-
pokewa kuhusu jambo lake na kwamba yeye ni bwana wa vijana wa watu
wa Peponi na ni Imam anayepaswa kutiiwa. Lakini vilipokuja vita vya siku
ya kumi katika mwezi wa Muharram mwaka wa sitini na tatu hijiria, pazia
likafunguka na majani ambayo watu wengi walikuwa wamejisitiri nayo
yakapukutika miongoni mwa wale waliokuwa wanadai ufuasi kwa
Ahlul–Baiti (as) na kwa Husein (as). Kati yao kuna aliyebeba dhambi na
akampiga vita Husein (as) na Ahlul-Bait wake, na miongoni mwao kuna
aliyefasiri kwa vitendo ufuasi wake na mafungamano yake ya kweli kwa
Husein (as) na wafuasi wake, akajitokeza mbele ya maadui na akathibitisha
mapenzi yake kwa damu kabla ya maneno.

Hivyo kinachotakiwa kwetu sasa si kingine isipokuwa ni kujitoa muhanga
kwa damu kwa namna ambayo tutathibitisha ufuasi na utii, na pia kujiun-
ga, kuhudhuria, kuwahudhurisha wengine, na kufanya majlisi za nyumbani
pia kuzishajiisha ili ziwe bora kadri iwezekanavyo na kuwa ni alama kati
ya alama za usadikishaji, bayi’a na mapenzi kwa Husein (as).

Mwezi wa Muharram na minasaba mingineyo inadhihirisha mapenzi na
imani kwa Ahlul-Bait (as), na inabainisha kiwango cha utoaji wako, ufuasi
wako na msimamo wako, vinginevyo madai pekee hayatoshi abadani.
Kwani sote tumefungamana na mapenzi ya Husein (as) lakini mafunga-
mano haya, ufuasi na mapenzi yanatofautiana kati ya mtu na mtu
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mwingine. Je anayeshiriki kwa ushirikiano baridi ni sawa na yule anayetoa
mali, ni sawa na yule anayechangia kuanzisha majlisi, ni sawa na
anayefanya majlisi za Huseini (a.s.) majumbani?

Imepokewa kutoka kwa Abu Dhar al–Ghafarriy amesema: “Nilimuona
Mtume  wa Mwenyezi Mungu (saww) anambusu Hasan na Husein (as)
naye anasema: ‘Mwenye kumpenda Hasan na Husein (as) na kizazi chao
kwa ikhilasi moto hautaunguza uso wake.’”18

Amenukuu al-Allamah Sayid Muhammad Ridhwaa as-Shiraziy mtoto wa
Imam Shiraziy kisa hiki:  “Mtu mmoja alikuwa katika mji na mtoto wake
yuko katika mji mwingine pamoja na familia yake, siku moja asubuhi ali-
wasiliana kwa simu na mzazi wake akisema: Hakika mimi usiku wa jana
nimeona katika ndoto ambapo nimemuona Imam Husein (as) akiwa na
nuru, utukufu na haiba isiyoelezeka, na pembezoni mwake kuna kundi
ambalo nyuso zao zina nuru na athari za utukufu na utulivu, nikauliza:
Hawa ni nani? Nikaambiwa: Hawa ni wanaompenda Husein (as).”
Akasema: “Nikawa nakutafuta lakini sijakupata (kwa sababu mzazi wake
alikuwa na mafungamano na Imam Husein (as) kwa muda wa miaka the-
lathini mfululizo ambapo alikuwa na ada ya kusoma ziara ya Ashura kila
siku nyumbani kwake). Nikauliza baba yangu yuko wapi? Mimi simuoni
naye ni kati ya wanaompenda Imam Husein (as)? Wakasema: Hakika yeye
amekata mafungamano yake na sisi. Lakini atarejea. 

Al-Allamah Sayid Muhammad Ridhwaa as-Shiraziy anasema: Nikauliza:
Vipi jambo hili? Mzazi wake akajibu: “Hakika ni ndoto ya kweli, mimi
kabla ya masiku - kutokana na kushughulika kwangu na baadhi ya mambo
- nimeacha kusoma ziara, lakini kuanzia sasa nitaanza kuisoma.”
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Aruzukiwa kutokana na mafungamano yake na Husein (as): 

Katika khutba aliyoitoa Al-Marja’a Al-Alaa Ayatullah Al-Udhamaa Sayid
Muhammad Shirazy (r.h) katika mji wa Qum mwaka 1414 A.H tumenukuu
kisa hiki kutoka katika maneno yake: “Kulikuwa na khatibu mmoja, kwa
kusema kwake tu juu ya mimbari: “Swalla llahu Alayka ya Aba Abdillahil-
Husein” wahudhuriaji walikuwa wanabubujikwa na machozi na wanalia
kwa sauti ya juu  bila ya hiyari. Siku moja wakamuuliza: “Nini sababu kwa
wengine pamoja na kurefusha kwao kisomo na kuongezea mashairi na visa
wanashidwa kuwaliza wasikilizaji wakati ambapo wewe unawaliza kwa
kusema tu “Swalla llahu Alayka ya Aba Abdillahil- Husein”?

Akasema: “Hakika mimi nina kisa cha ajabu kilinitokea katika mji wa
Kashan, nayo ni kwamba usiku mmoja nilikuwa nimetoka katika majlisi ya
mwisho niliyoisoma juu ya masaibu ya Imam Husein (as), na ilikuwa ni
usiku sana na nilikuwa nimechoka sana kutokana na wingi wa majlisi kati-
ka usiku huo. Wakati nakwenda nyumbani njiani alinijia mtu mmoja na
akaniomba niende kwake na kumsomea majlisi, alipokataa kukinaika na
udhuru wangu nilikwenda pamoja naye, licha ya kuchoka kwangu sana,
tukaingia nyumbani kwake. Akaniingiza katika chumba kisichokuwa na
watu na kuta zake zimepambwa kwa vitambaa vyeusi na alama za maom-
bolezo, katika kona moja kulikuwa na kiti kidogo yule mtu akaniambaia:
Tafadhali kaa juu ya kiti na usome masaibu ya Abu Abdillahil-Husein (as).

Nikamwambia nitamsomea nani! Na hakuna yeyote kwako anayenisik-
iliza? Akasema: Msomee Bibi Fatma Zahraa (as). Nilipoanza kusoma:
“Swalla llahu Alayka ya Aba Abdillahil-Husein”  basi sauti za juu na vilio
vya wanawake vikasika vikilia kwa uchungu sana pembezoni mwangu hali
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mimi siwaoni. Hali yangu ikabadilika na nikaathirika sana nikateremka
kwenye kiti na yule mtu akanipa fedha na nikaelekea nyumbani kwangu,
nilipolala nikaona katika njozi mtu anayesema: “Hakika Bibi Fatma
Zahraa (as) alikuwa katika majlisi hiyo akisikiliza kisomo chako kwa ajili
ya mtoto wake Al-Husein Shahidi (as), na malipo yetu kwako kwa kisomo
chako ni kwamba sisi tutajaalia athari kubwa katika neno lako “Swalla
llahu Alayka ya Aba Abdillahil-Husein”. Hivyo tangu siku hiyo ninaposo-
ma sentensi hii hali ya wasikilizaji inabadilika na wanalia sana.”19

Kati ya visa vizuri vya kujitolea na kufungamana na Imam Husein
(as):

Amenukuu Sheikh Al-Adiyb Al-Hindiy (r.h) na alikuwa mwanachuoni
mkweli kati ya wanachuoni watukufu wa India, ni maarufu na ni
mashuhuri kwa wengi kati ya  wenye elimu na uchamungu, amefariki
kabla ya miezi michache katika mwaka wa 1421 A.H, alisema: “Kabla ya
miaka 120 takriban (1300 A.H) kulikuwa na kijiji kimoja huko India amba-
cho humo kulikuwa na familia ambayo ni hiyo pekee ndio ilikuwa ikiwa-
fuata Ahlul-Bait (Shia) kati ya familia zote zilizokuwa zinaishi humo, na
ilikuwa na watu watatu mama, baba na mtoto wao kijana wa pekee.

Familia hii mwaka mzima walikuwa wanatenga kutoka katika pato lao la
kila mwezi kifungu cha kufanyia majlisi ya maombolezo ya Imam Husein
(as) katika siku kumi za Muharram katika nyumba yao, na walikuwa waki-
waalika watu wote wa kijiji na vijiji vya jirani, majlisi ilikuwa inaendelea
katika kila mwaka. Maadui wa haki na maadui wa Mwenyezi Mungu
wakahisi hatari ya majlisi hii na wakaanza kuibana familia hii hadi
wakafikia uamuzi wa kuwaangamiza wao na majlisi yao, wakaifanyia
nyumba njama ya shari karibu na mwezi wa Muharram. Fursa
ilipopatikana na familia hiyo ya Kishia ilipokuwa nje, waovu hao waliin-
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gia ndani ya nyumba na wakaiba kile kilichokuwemo ndani, hawakutoshe-
ka na hilo bali wakachoma nyumba yote na hakikubaki isipokuwa nguzo
na baadhi ya kuta.

Familia hiyo ikajua jambo hilo na wakajaribu kujenga nyumba kadri
walivyoweza, na nia yao ya kuikarabati nyumba haikuwa kubwa zaidi
kuliko nia yao ya kukusanya kiasi cha fedha kwa ajili ya kufanya majlisi
ya maombolezo ya Imam Husein (as), hususan ndani ya mwezi wa
Muharram ambao ulikuwa umeshaingia. Wakafikiria njia mbalimbali za
kupata mali na zote zilikuwa zimefungwa, hadi ikafikia mzazi wa kiume
akafikiria njia moja lakini ilikuwa ngumu mno na akamweleza mke wake
juu ya hilo, nayo ni kwamba “Tumuuze mtoto wetu wa pekee na tufanye
majlisi kwa ajili ya Imam Husein (as).” Mama  akachanganyikiwa sana
lakini baba akanusuru msimamo huo kwa kumweleza mke wake: “Hakika
mtoto wetu sio mtukufu zaidi kuliko watoto wa Husein (as), na Imam ali-
jitolea kwa kila alichomiliki, na bila ya njia hii hatutaweza kufanya majlisi
ya maombolezo na wakati ni kama unavyoona ni mfinyu sana.” Mama na
mtoto wakakubali kujitolea huku. 

Baba akamwambia mtoto muage mama yako kuagana kwa mwisho,
wakakumbatiana na wakalia kilio cha uchungu sana, kisha walikwenda
katika soko la watumwa na akaja mpanda farasi akamnunua mtoto na aka-
toa fedha kwa baba na mtoto akaondoka pamoja naye.

Mtoto anaongeza kwa kusema: “Baada ya muda nilipokuwa natembea
nyuma ya huyu mtu aliyepanda farasi tulikutana na mtu ana alama ya watu
wema kana kwamba ni mtu mgeni, alikuja kwetu moja kwa moja na
akamwambia huyo mpanda farasi: ‘Umemnunua kiasi gani huyu mtu
(kijana)?’ Mpanda farasi akasema: ‘Umejuaje kwamba huyu ni mtumwa
wangu? Na mimi kwa hakika sitaki kumuuza.’ Akasema vyovyote iwavyo
mimi najua kuwa ni mtumwa wako na mimi nitatoa kiasi kikubwa cha
fedha. Mpanda farasi akakubali akachukua fedha na akanikabidhi kwa
huyu mtu mgeni.
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Mtoto anasema: Huyu mtu mgeni akawa ananiuliza wewe ni nani, mama
yako ni nani, baba yako yuko wapi? Familia yako iko wapi na nchi yako
iko wapi? Nikaanza kumweleza huyu mtu mwema kisa kamili, nilipomal-
iza tu kueleza kisa changu nikajikuta niko katika kijiji changu kidogo na
mbele ya nyumba yetu kisha akaniashiria: Ingia kwa wazazi wako kwa
sababu wao bado wangali wanakulilia kwa kutengana nao na kwamba
kurejea kwako ni malipo ya kufanya kwao majlisi ya maombolezo ya
Imam Husein (as).

Sheikh Al-Adiyb Al-Hindiy anaongeza: Hakika kijiji hiki hivi sasa
kimekuwa mji na watu wake wote wamekuwa ni wafuasi wa madhehebu
ya Ahlul- Bait (as) kwa sababu ya kujitolea huku kukubwa kwa familia hii
tukufu.20

Maelezo:

Familia hii yenye taufiq imebeba majukumu ya kidini yaliyo juu ya
mabega yake katika muongo huo katika zama iliyopita, na wametekeleza
wajibu wao katika jambo muhimu kabisa la mustakabali katika historia ya
Kiislamu, kwa kumnusuru mtoto wa binti ya Mtume wa Mwenyezi Mungu
(saww), sasa ni zamu yetu sisi wafuasi wa Ahlul-Bait katika wakati huu
ambao umuhimu wake ni mkubwa ambapo kuna harakati za fikra potovu
mbalimbali zinazonyemelea madhehebu ya Ahlul-Bait kwa shari. Sasa sisi
tunafanya nini? (wakati ni  huu hujachelewa bado).
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MWISHO

Husein ndio mshumaa wa nuru katika wakati wa giza la fikra potofu, hivyo
kila mmoja wetu awashe mshumaa ili ajitengenezee mwanga katika
maisha yake ya Duniani na kesho Akhera.

Hakika mwanzo – wa amali yeyote ya kheri -  aghlabu hukabiliwa na aina
mbalimbali za kusita sita, lakini pindi mwanadamu anapoanza huona tau-
fiq ya Mwenyezi Mungu inamuunga mkono na kumhimiza kuendelea, kwa
kweli jambo hili ni mujarabu.

Wale walioweka azima ya kuasisi majlisi ya Huseini (a.s.) katika nyumba
zao, wakaanza na wahudhuriaji wachache na uwezo mdogo, basi
watabarikiwa kwa idhini ya Mwenyezi Mungu. Kuchelewa kuanza ni bora
zaidi kuliko kutoanza kabisa. Hivyo wekeni azma na jueni kwamba wale
walioanza kabla yenu hawakuwa wanamiliki mali nyingi kwa ajili ya hilo,
bali ni kwa uwezo mdogo kisha  baraka za  Husein  (a.s.) zikawashukia.
Amesema Mwenyezi Mungu (swt): “Na shindaneni katika kheri.”

Wasalaam Alaykum Warahmatullahi Wabarakatuh 
25 Shawwal 1422 A.H.
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA
AL-ITRAH FOUNDATION

1. Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka 
Thalathini

2. Uharamisho wa Riba
3. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 
4. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili
5. Hekaya za Bahlul
6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
8. Hijab vazi Bora
9. Ukweli wa Shia Ithnaashari
10. Madhambi Makuu
11. Mbingu imenikirimu
12. Abdallah Ibn Saba
13. Khadijatul Kubra
14. Utumwa
15. Umakini katika Swala
16. Misingi ya Maarifa
17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18. Bilal wa Afrika
19. Abudhar
20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21. Salman Farsi
22. Ammar Yasir
23. Qur'an na Hadithi
24. Elimu ya Nafsi
25. Yajue Madhehebu ya Shia
26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
27. Al-Wahda
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28. Ponyo kutoka katika Qur'an. 
29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera
31. Al Amali
32. Dua Indal Ahlul Bayt
33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.
34. Haki za wanawake katika Uislamu
35. Mwenyeezi  Mungu na sifa zake
36. Amateka Na Aba'Khalifa
37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)
38. Adhana.
39 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40. Nyuma yaho naje kuyoboka
41. Amavu n’amavuko by’ubushiya
42. Kupaka juu ya khofu 
43. Kukusanya swala mbili
44. Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45. Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya
46. Kusujudu juu ya udongo
47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
48. Tarawehe
49. Malumbano baina ya Sunni na Shia
50. Kupunguza Swala safarini
51. Kufungua safarini
52. Umaasumu wa Manabii
53. Qur’an inatoa changamoto
54. as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm
55. Uadilifu wa Masahaba 
56. Dua e Kumayl
57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu
58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
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59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume        

Muhammad (s)
61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63. Kuzuru Makaburi
64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu
67. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne
68. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano
69. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
70. Tujifunze Misingi Ya Dini
71. Sala ni Nguzo ya Dini
72. Mikesha Ya Peshawar
73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
74. Ubora wa Imam 'Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia 

iliyonyooka
75. Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake
76. Liqaa-u-llaah
77. Muhammad (s) Mtume wa Allah
78. Amani na Jihadi Katika Uislamu 
79. Uislamu Ulienea Vipi?
80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
81. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s) 
82. Urejeo (al-Raja’a )
83. Mazingira
84.       Utokezo (al - Badau) 
85. Sadaka yenye kuendelea 
86. Msahafu wa Imam Ali
87. Uislamu na dhana
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88. Mtoto mwema
89. Adabu za Sokoni
90. Johari za hekima kwa vijana
91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza
92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili
93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu
94. Tawasali
95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia
96. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
97. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
98. Swala ya maiti na kumlilia maiti
99. Shiya na Hadithi (kinyarwanda)
100. Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
101. Hadithi ya Thaqalain
102 Fatima al-Zahra
103. Tabaruku
104. Sunan an-Nabii
105. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107. Mahdi katika sunna
108. Kusalia Nabii (s.a.w)
109. Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110. Ujumbe - Sehemu ya Pili
111. Ujumbe - Sehemu ya Tatu
112. Ujumbe - Sehemu ya Nne
113. Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa
114. Iduwa ya Kumayili.
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115. Maarifa ya Kiislamu.
116. Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
117. Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
118. Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
119. Ukweli uliopotea sehmu ya Nne
120. Ukweli uliopotea sehmu ya Tano
121. Johari zenye hekima kwa vijana
122. Safari ya kuifuata Nuru
123. Idil Ghadiri
124. Myahudi wa Kimataifa
125. Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
126. Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
127. Visa vya kweli sehemu ya Pili
128. Muhadhara wa Maulamaa
129. Mwanadamu na Mustakabali wake
130. Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Kwanza
131. Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Pili
132. Khairul Bariyyah
133. Uislamu na mafunzo ya kimalezi
134. Vijana ni Hazina ya Uislamu.
135. Yafaayo  kijamii
136. Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu
137. Taqiyya
138. Vikao vya furaha 
139. Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
140. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya  Kwanza
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141. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya  Pili
142. Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza
143. Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah
144. Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
145. Kuonekana kwa Allah
146.   Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt 

(Sehemu ya Kwanza)
147.      Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)
148. Ndugu na Jirani
149. Ushia ndani ya Usunni
150. Maswali na Majibu
151. Mafunzo ya hukmu za ibada 
152. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No  1
153 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No  2
154. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No  3
155. Abu Huraira
156. Kati ya Alama kuu za dini Swala ya Jamaa.
157. Mazingatio kutoka katika Qur’an sehemu ya Kwanza
158. Mazingatio kutoka kaitka Qur’an sehemu ya Pili
159. Mazingatio kutoka katika Uislamu sehemu ya kwanza
160. Mazingatio kutoka katika Uislamu sehemu ya Pili
161. Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
162. Falsafa ya mageuzi ya Imam Husein (a.s)
163. Huduma ya Afya katika Uislamu
164. Hukumu za Mgonjwa
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165. Falsafa ya  Mageuzi ya Imam Husein
166. Uislamu Safi
167. Majlis ya Imam Husein
168. Mshumaa
169. Tiba ya Maradhi ya Kimaadili
170. Uislam wa Shia
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BACK COVER
Kitabu hiki kidogo kwa umbo lakini kwa hakika ni kikubwa kwa yale kili-
choyabeba miongoni mwa nasaha, mafunzo na mifano chungu nzima
yenye kujaa mazingatio katika maisha yetu ya kila siku na yenye manufaa
hapa duniani na kesho Akhera. 

Kitabu hiki kinalenga sana kujenga maadili mema na tabia nzuri katika
familia zetu na jamii yetu, hususan kwa kizazi chetu ambacho ndio kwan-
za kinainukia na kupambana na mambo ambayo yanashughulisha akili zao
na fikra zao na kuwaweka mbali na utamaduni wao na mafunzo mema ya
dini yao, ambapo nafasi imekuwa ni finyu kiasi kwamba mtu hana nafasi
ya kuhudhuria vizuri katika madrasa. Hivyo, mwandishi wa kitabu hiki
anahamasisha na kuraghibisha kuwepo majlisi ndogo katika ngazi ya
familia, mtu na familia yake, jamaa zake na jirani zake na kufanya majlisi
ndogo ambayo haihitaji gharama kubwa, lakini faida yake na malipo yake
ni makubwa. Majlisi ambazo zitalea nafsi zetu, familia zetu, jamii yetu na
vizazi vyetu malezi mazuri ya kidini, lakini pia yatasaidia kujenga na
kuimarisha familia zetu na nyumba zetu na kuzipa ulinzi na kinga kutokana
na maafa na balaa mbalimbali na kuwa ndio sababu ya sisi kuteremshiwa
baraka na rehema za Mwenyezi Mungu.

Kimetolewa na kuchapishwa na:
Alitrah Foundation
S.L.P. 19701 Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255  22  2110640
Simu/Nukushi: +255  22  2127555
Barua Pepe: alitrah@raha.com
Tovuti: www.ibn-tv-com
Katika mtandao: w.w.w.alitrah.info
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