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SHUKURANI 

Shukrani nyingi kwa Baraza la ilimu ya Kiislamu 
(The Islamic Education Board of the World 
Federation of Khoja Shia Ithna Asheri Muslim 
Communities) la London, Uingereza kwa kugha-
rimia uchapaji wa kitabu hiki. Mwenyezi Mungu 
awalipe malipo mema, amin 

SHUKURANI 

Tunamshukuru Sheikh Abdilahi Nassir kwa kuturuhusu 
sisi Al-Itrah Foundation kuchapisha kitabu chake hiki 
“Malumbano Baina ya Sunni na Shia” toleo la tatu 
nakala 1000. 

Ni matumaini yetu kwamba wasomaji wetu wata-
nufaika na mtiririko huu wa malumbano baina ya Sun-
ni na Shia. Huu sio ugomvi ni kuulizana maswali na 
kujibiana.  Tunamshukuru sana Sheikh kwa kuandika 
kitabu hiki. Tunamuombea kila la kheri, Allah Aza wa 
Jalah ampe tawfiq azidi kutuelimisha kwa kalamu yake 
ya maarifa na upole. 

Al-Itrah Foundation  
Dar es Salaam 
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NENO LA MCHAPISHAJI 

Kitabu kilichoko mikononi mwako ni kitabu kili-
choandikwa kwa lugha ya Kiswahili na Sheikh 

Abdilahi Nassir kwa jina la “Malumbano Baina ya 
Sunni na Shia”, 

Kitabu hiki, “Malumbano Baina ya Sunni na Shia 
“ ni matokea ya khutba zake nyingi zenye kuelimisha, 
nyingi zikuwa kwenye kanda za kaseti na CD, mihad-
hara, darasa zake na tafakari ya muda mrefu. 

Malumbano sio ugomvi (wanavyoweza kutafsiri 
watu wengine) bali ni kuulizana maswali na kujibizana 
kwa njia ya kistaarabu, hoja, elimu na akili. Na hivi 
ndivyo alivyofanya Sheikh wetu huyu kwa kuandika 
kitabu hiki kwa mtindo wa maswali na majibu, ili kum-
fanya msomaji aelewe upande ule una maswali gani na 
upande huu una majibu gani kuhusu maswali hayo. Na 
kama alivyoeleza Sheikh katika utangulizi wake kwam
ba njia hii huenda ikamsaidia Shia anapokabiliwa na 
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maswali kama haya, bali pia itamsaidia Sunni kuelewa 
sababu za Mashia kuamini wanayoamini. Na sisi tuko 
pamoja na Sheikh katika hili. 

Kutokana na ukweli huo, sisi wahudumu wenu wa 
Taasisi ya ‘Al-Itrah Foundation’ tukaamua kumuomba 
Sheikh tutoe toleo la pili kwa kitabu hiki kwa toleo la 
kwanza limekwisha na halipo kwenye mzunguko, na 
watu wengi wanakiulizia kitabu hiki. 

Basi alihamdu’li-llahi hili ni toleo la pili. Tunam-
shukuru Sheikh wetu kwa kutukubalia kuchapisha to-
leo hili na tunawashukuru wale wote walioshiriki kwa 
njia moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa 
kwa toleo hili. 
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Ni matumaini yetu kwamba kitabu hiki kitakuwa ni 
mwanga kwa wasomaji wetu na kuzidisha upeo wao wa 
elimu ya dini. 

Al-Itrah Foundation 
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MALUMBANO BAINA YA SUNNI NA SHIA

MALUMBANO 

Kwa nini Shia ni tafauti na Sunni 

SUNNI: Nyinyi Shia, kwa nini mambo yenu mengi 
ni tafauti na yetu sisi, Sunni, ambao ndio wengi 

kuliko wafuasi wa madhihabi yote mengine? 

SHIA: Kwanza; yataka uelewe kwamba 
wanaojiita Shia si kundi moja; ni makundi mengi. 
Mimi, kwa hivyo, siwezi kuyasemea makundi yote 
hayo. Niwezalo kulisemea mimi ni kundi la Shia 
Ithnaashari. 

Pili; yataka uelewe vile vile kwamba hata nyinyi 
Sunni hamuko kundi moja. Muko madhihabi mane 
yenye khitilafu zenu vile vile baina yenu. Madhihabi 
hayo ni yale ya Hanafi, Maaliki, Shaafi, na Hambali. 

Tatu; yataka uelewe vile vile kwamba wingi si 
hujja. Kuwa Sunni ndio wengi kuliko madhihabi men-
gine si alama ya kuwa wao ndio wenye haki. Bali uki-
soma Qur’ani Tukufu (Sura 6:116) utaona inakwambia 
kwamba “ukiwafuata wengi wa walio duniani wataku-
poteza na njia ya Mwenyezi Mungu”! Na ukitaka kue-
lewa zaidi kwamba wingi si hujja soma, kwa mfano, 
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Sura 2:243; 5:49 na 103; 6:111; 7:187; 10:92; 11:17; 
16:83; 17:89; 21:24 na 26:223. 

SUNNI: Hata hivyo, kwa nini ziweko tafauti baina 
yenu na sisi ilhali sote tunamuamini Mwenyezi Mun-
gu Mmoja na Mtume Muhammad s.a.w.w., tunakubali 
kuwa Qur’ani ndicho Kitabu Chake, na tunaposwali 
tunalekea kibla kimoja, na mengi mengine? Kwa nini? 

SHIA: Ni kwa sababu sisi, baada ya Bwana 
Mtume s.a.w.w., tunafuata uwongozi wa maimamu 
12, ambao wote ni kizazi chake, katika mambo yote 
hali nyinyi mwawafuata maimamu wane katika ma-
siala ya kifikihi, na mmoja katika masiala ya akida 
(imani). Kwa kuwa yanayofundishwa na maimamu 
wetu na wenu yanatafautiana, ndipo sisi tukakhitali-
fiana. 

Kwa nini maimamu 12? 

SUNNI: Na kwa nini nyinyi mukawafuata hao maima-
mu wenu 12, musiwafuate hawa wetu watano? 

SHIA: Tunawafuata hawa wetu 12 kwa sababu hivyo 
ndivyo alivyotuagizia Mtume Muhammad s.a.w.w. 
kabla ya kuaga dunia. Yeye hakutuagizia tuwafuate hao 
wenu watano! 
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Mbali na hivyo, kati ya hao watano, wane wao we-
nyewe wamekataa kufuatwa katika kila walilolisema. 
Wamewambia watu watizame; lolote walilolisema, lili-
lo kinyume na la Mtume s.a.w.w., waliache. 

SUNNI: Wamesema wapi hayo? 

SHIA: Tuanze na Imam Shaafi’ i, mwenye wafuasi 
wengi kuliko wote huku Afrika ya Mashariki.  Yeye, 
kwa mfano, amesema: “Mukipata, katika kitabu changu, 
kilicho kinyume na sunna ya Mtume wa Mwenyezi 
Mungu s.a.w.w., basi semeni yaliyosemwa na sunna ya 
Mtume wa Mwenyezi Mungu na acheni niliyoyasema 
mimi.” Hayo, miongoni mwa vitabu vyengine, utayapa-
ta katika uk 361 wa Juzuu ya Pili ya I’laamul Muuqi’iin 
ya Ibnul Qayyim al Jawzii. 

Vile vile amesema:  “Niliyoyasema, na ikawa 
Mtume s.a.w.w. amesema kinyume na niliyoyasema, 
basi lililoswihi katika Hadith ya Mtume ni bora (ku-
fuatwa), wala musinifuate mimi.” Hayo pia unaweza 
kuyaona katika uk 285 wa Juzuu ya Pili ya hicho hicho 
kitabu tulichokitaja hapo juu, miongoni mwa vyengine. 

Imam Abuu Haniifa naye, ambaye ndiye wa pili 
baada ya Imam Shaafi’i mwenye wafuasi wengi huku 
Afrika ya Mashariki, amesema: “Maneno yangu haya 
ni rai (yangu), nayo ndiyo bora niliyoweza kuipata. 
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Basi yoyote atakayetujia na neno zuri zaidi kuliko letu, 
huyo ni bora zaidi kuswibu kuliko sisi.” Hayo utaya-
pata katika uk 75 wa Juzuu ya Kwanza ya hiyo hiyo 
I’laamul Muuqi’iin. 

Vile vile alipoulizwa:  “Ewe Abuu Haniifa!  Haya 
unayoyafutu ndiyo haki isiyo na shaka?” Alijibu:  
“Sijui, hwenda ikawa ni batili isiyo na shaka…”! 

Pia inasimuliwa na mmoja wa wanafunzi wake 
kuwa: “Tulikuwa tukenda kwa Abuu Haniifa pamoja 
na Abuu Yusuf na Muhammad bin Hasan. Tukawa tu-
naandika (kila) anachosema.  Siku moja akamwambia 
Abuu Yusuf:  “Ee wee! Usiandike kila unachokisikia 
kwangu. Hwenda nikawa na rai moja leo, kesho nikaia-
cha; na nikawa na rai (nyengine) kesho, kesho kutwa 
nikaiacha…’” Maneno haya yamenukuliwa na Abuu 
Zahra katika kitabu chake kiitwacho Abuu Haniifa. 

Wa tatu mwenye wafuasi wengi huku kwetu, siku 
hizi, ni Imam Ahmad bin Hambal. Yeye, kama ili-
vyo katika uk 211 wa Juzuu ya Pili ya hiyo I’laamul 
Muuqi’iin, amesema “Usinifuate mimi! Wala usimfuate 
Maalik! Wala Shaafi’i! Wala Awzaa’i! Wala Thawrii!  
Bali chukueni walipochukuwa wao.” 

Vile vile amesema:  “Rai ya Awzaa’ii na rai ya Maa-
lik, na rai ya Abuu Haniifa – zote ni rai, na zote zi sawa 
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kwangu. Kwa hakika hujja ni iliyomo katika Hadith.” 
Hayo nayo utayapata katika uk 79 wa Juzuu ya Kwanza 
ya I’laamul Muuqi’iin. 

Imam wane ni Maalik ambaye hana wafuasi wengi 
huku kwetu. Yeye, kwa mujibu wa uk 211 wa Juzuu ya 
Ishirini ya Fataawaa Ibni Taymiyya, amesema: “Haki-
ka mimi ni binadamu. Hukosea na hupata. Basi itiza-
meni rai yangu. Kila ambayo imewafikiana na Qur’ani 
na Sunna, ichukueni. Na kila ambayo haikuwafikiana 
na Qur’ani na Sunna, iacheni.” 

Ukiyazingatia maneno ya maimamu wenu hayo - 
na hapa nimeacha kuyanukuu ya vitabu chungu nzima 
vyengine - itakudhihirikia kwamba walikuwa wakati 
mwengine wakisema maneno kwa rai zao tu. Maneno 
kama hayo ndiyo waliyokataza watu kuyafuata, kama 
yatakwenda kinyume na ya Bwana Mtume s.a.w.w.  
Hivyo ni sawa na kusema kuwa walisema maneno kwa 
maoni (jitihadi) yao tu ambayo hawakuwa na hakika 
nayo kuwa ndivyo alivyotaka Bwana Mtume s.a.w.w. 
Kwa ajili hii ndiyo sisi tukakataa kuwafuata wao. 
SUNNI: Sasa turejee kwa hao wenu 12. Mtume s.a.w.w. 
ameagizia wapi tuwafuate wao? 
SHIA: Maagizo hayo utayaona hata katika vitabu vy-
enu vya Hadith munavyovikubali na kuvienzi, kama 
Sahih Bukhari na Sahih Muslim! 
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SUNNI: Jee! Unaweza kunitajia Hadith hizo zilipo ka-
tika vitabu hivyo, na zinavyosema? 

SHIA: Ndiyo! Katika Sahih Bukhari, ambacho kwenu 
nyinyi ndicho kitabu sahihi mno baada ya Qur’ani 
Tukufu, Hadith hizo zimo katika kitabu cha Al-Ahkaam, 
Mlango wa Sayakuunuthnay Ashara Amiiraa (kwa Ki-
arabu). Kwa tafsiri ya Kiingereza ya kitabu hicho hicho, 
utazipata katika Juzuu ya 9, uk 250, Hadith Na. 329. 
Nayo yasema hivi: “Jaabir b. Samura amesema: Nilim-
sikia Mtume s.a.w.w. akisema: Kutakuwa na maamiri 
(watawala) kumi na wawili. Akasema maneno ambayo 
sikuyasikia vizuri. Babangu akasema: Yeye amesema: 
Wote (watawala hao) watakuwa ni makureshi” 

Na katika Sahih Muslim, ambacho kwenu ny-
inyi ndicho kitabu kilicho sahihi mno baada ya Sahih 
Bukhari, utazipata Hadith hizo (kwa Kiarabu) katika 
kitabu cha Al-Imaara, Mlango wa An-Naasu Taba’ul 
Liqurayshi. Kwa tafsiri ya Kiingereza ni Hadith Na. 
4477, 4478, 4480-83 zilizomo katika uk 1009-11 wa 
Juzuu ya 3 ya kitabu hicho. Nazo zasema hivi:  

Hadith Na. 4477: Jaabir b. Samura amesema, ‘Nili-
ingia kwa Mtume s.a.w.w. mimi na babangu, nikam-
sikia akisema: Huu Ukhalifa hautakwisha mpaka kupa-
tikane makhalifa kumi na mbili miongoni mwao. Kisha 
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akasema maneno yaliyonifichikia. Nikamuuliza baba-
ngu: Amesemaje? Akanijibu (kuwa amesema): Wote 
watakuwa ni makureshi.” 

Hadith Na. 4478: “Jaabir b. Samura amesema, 
‘Nimemsikia Mtume s.a.w.w. akisema: Mambo ya watu 
hayataacha kuendelea vizuri mpaka watawaliwe na 
watu kumi na mbili. Kisha Mtume s.a.w.w. akasema ma-
neno yaliyonifichikia. Nikamuuliza babangu: Amese-
maje Mtume wa Mwenyezi Mungu s.a.w.w.? Akanijibu 
(kuwa amesema): Wote watakuwa ni makureshi. 

Hadith Na. 4480: “Jaabir b. Samura amesema, 
‘Nimemsikia Mtume s.a.w.w. akisema: Uislamu hau-
taacha kuwa na nguvu mpaka kuwe na makhalifa kumi 
na mbili. Kisha akasema maneno ambayo sikuyafa
hamu. Nikamuuliza babangu: Amesemaje? Akanijibu 
(kuwa amesema): Wote watakuwa ni makureshi.” 

Hadith Na. 4481: “Jaabir b. Samura amesema, 
‘Mtume s.a.w.w. amesema: Dini hii haitaacha kuwa na 
nguvu mpaka kuwe na makhalifa kumi na mbili. Kisha 
akasema kitu ambacho sikukifahamu. Nikamuuliza ba-
bangu: Amesemaje? Akanijibu kuwa amesema: Wote 
watakuwa ni makureshi.” 

Hadith Na. 4482: “Jaabir b. Samura amesema, ‘Nili-
kuwa kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu s.a.w.w., mimi 
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na babangu, nikamsikia akisema: Dini hii haitaacha 
kuwa na nguvu na kutawala mpaka kuwe na makhalifa 
kumi na mbili. Akasema maneno ambayo sikuyasikia 
kwa kelele za watu. Nikamuuliza babangu: Amese-
maje? Akanijibu (kuwa amesema): Wote watakuwa ni 
makureshi.” 

Hadith Na. 4483: “ Aamur b. Said b. Abii Waqqaas 
amesema: Nilimwandikia barua Jaabir b. Samura ni-
kampa kijana changu, Naafi’i, (ampelekee) ili anieleze 
kitu alichokisikia kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu 
s.a.w.w. Akaniandikia, ‘Nimemsikia Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu s.a.w.w., siku ya Ijumaa jioni, alipopigwa 
mawe Aslami mpaka akafa (kwa kuzini), akisema: Dini 
(hii) haitaacha kuendelea mpaka Kiyama kisimame au 
mutawaliwe na makhalifa kumi na mbili, wote wakiwa 
ni makureshi…” 

SUNNI: Lakini katika Hadith hizo tunaambiwa tu 
kuwa viongozi hao ni 12, na kwamba wote watakuwa 
makureshi. Hazitwambii tuwafuate! 

SHIA: Kwanza; ni haba kwamba mimi nimekutajia 
idadi ya 12 ambayo ndiyo idadi ya maimamu wetu tu-
naofuata uwongozi wao? Jee! Wewe unaweza kunitajia 
angalau Hadith moja tu inayowaagiza nyinyi kufuata 
hao maimamu wenu 4 au 5? Kama wewe huwezi, tafad-
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hali waulize mashekhe wako wakupatie ili uniletee na 
mimi niione. Anwani yangu utaiyona mwanzo mwanzo 
wa kitabu hiki. 

Pili; ni kweli kwamba, kwa Hadith zilizotajwa 
katika vitabu viwili hivyo tulivyovitaja hapo juu, ni 
vigumu kuelewa kwamba hawa tunaowafuata sisi ndio 
hao. Lakini kitu kimoja kinaweza kutusaidia. Nacho ni 
hiki cha kuwa wote watakuwa makureshi. 

Kwa kuwa hawa tunaowafuata sisi, wote ni wa ukoo 
wa Mtume Muhammad s.a.w.w.; na kwa kuwa yeye ali-
kuwa Kureshi, ni wazi kwamba na wao ni makureshi. 
Kwa hivyo kwa hili wameitimiza bishara iliyomo ka-
tika Hadith hizo. 

Hapa inataka uelewe kwamba, kati ya madhihabi 
yote ya Kiislamu, hakuna madhihabi hata mamoja 
yanayofuata maimamu 12 ambao wote ni makureshi 
isipokuwa sisi. Na hiyo ndiyo sababu ya kuitwa Shia 
Ithnaashari, kutokana na neno la Kiarabu ithnaashara 
ambalo maana yake ni kumi na mbili. 

Hata hivyo, kama kwa Hadith tulizozitaja hapo 
juu hatuoni amri yoyote ya kuwafuata, katika Hadith 
nyengine za Bwana Mtume s.a.w.w. amri hiyo imeta-
jwa. Na hilo li wazi kwa yoyote anayesoma vitabu vy-
enu! 
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SUNNI: Jee! Unaweza kunitajia Hadith hizo na zilipo? 

Mtume s.a.w.w. amesema tuwafuate 
hao 

SHIA: Naam, naweza. Wala kwa sasa sitakutajia zote 
maana ni nyingi. Nitakutajia kidogo tu ambazo zitato-
sha kujibia suali yako. 

Ya kwanza ni ile Hadith ijulikanayo kwa jina la 
“vizito viwili” (thaqalayni). Nayo yasema hivi: “Enyi 
watu! Mimi nawaachia nyinyi vitu viwili ambavyo, 
kama mutavifuata, hamutapotea kabisa: Kitabu cha 
Mwenyezi Mungu na ahlu bayt wangu.” 

Maneno hayo, katika vitabu vyenu vya Hadith, ya-
mesimuliwa kwa riwaya mbalimbali - zote zikiwa na 
lengo moja tu: la kutuusia tufuate vitu viwili hivyo, 
baada ya Bwana Mtume s.a.w.w. kufariki dunia, ili 
tusipotee. Waliozisimulia riwaya hizo ni maswahaba 
wasiopungua.30! Pia tumeelezwa kwamba Bwana 
Mtume s.a.w.w., ili kutuonyesha umuhimu wa agizo 
hili, ameyarudia maneno hayo mahali mbalimbali, k.v. 
Madina: juu ya mimbari ya msikiti wake, Arafa katika 
Khutba ya Kuagana, Ghadir Khum, na katika khutba 
yake baada ya kuondoka Twaif. 
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Kwa maneno “kama mutavifuata, hamutapotea 
kabisa” ni wazi kwamba Bwana Mtume s.a.w.w. ali-
taka tuvifuate vyote vitu viwili alivyovitaja katika 
Hadith yake hiyo. Kwa maneno mengine ni kwamba, 
kama mtu atakifuata kimoja na kukiacha cha pili, bila 
shaka atapotea. Hili li wazi zaidi tunapoizingatia ile ri-
waya ya Twabaraani isemayo: “Musiwatangulie, wala 
musibaki nyuma nao maana mutaangamia; wala musi-
jaribu kuwafundisha maana wao wanajua zaidi kuliko 
nyinyi.” 

Hadith ya pili ni ile isemayo: “Tambua! Hakika 
mfano wa ahlu bayt wangu kwenu ni kama safina ya 
Nuhu; yoyote aliyeipanda aliokoka, na yoyote aliye-
baki nyuma nayo alighariki.” 

Kuelewa jinsi watu wa Nabii Nuhu walivyoghari-
ki, soma Sura 11:36-49. Hivyo, kama watu wa Mtume 
huyo walivyoghariki baharini kwa kutopanda safina 
yake, asemavyo Bwana Mtume Muhammad s.a.w.w., 
ndivyo watakavyoghariki wafuasi wa Mtume Muham-
mad s.a.w.w. kwa kutowafuata ahlu bayt wake. Hapa 
duniani watakuwa wameaswi, na kesho Akhera wataa-
dhibiwa! 

Hadith ya tatu ni ile isemayo: “Nyota huwahifadhi 
wakazi wa duniani wasighariki, na ahlu bayt wangu hu-
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wahifadhi umma wangu wasikhitalifiane ( katika mam-
bo ya duniani ). Kwa hivyo kabila yoyote ya Waarabu 
itakapowakhalifu (itakapowapinga) ahlu bayt wangu 
(katika hukumu za Mwenyezi Mungu) basi nayo itakhi-
talifiana iwe chama cha Iblis.” 

Kwa Hadith hii Bwana Mtume s.a.w.w. anatuhakik-
ishia kwamba, kama tutafuata ahlu bayt wake, tutaku-
wa na msimamo mmoja katika mambo yetu ya dini; 
hatutakhitalifiana. Lakini kama tutayapuuza mafunzo 
yao, na kwenda kinyume nayo, bila shaka tutakuwa na 
khitilafu baina yetu, tuwe kama chama cha Iblis (Shet-
wani). 

Na hilo li wazi unapolinganisha msimamo wa maim-
amu wetu kumi na mbili na misimamo ya maimamu 
wenu katika mambo ya dini. Wetu wana msimamo mmo-
ja; hawakukhitalifiana. Wenu wana misimamo mbal-
imbali; wamekhitalifiana. Kwa kuwa sisi tunawafuata 
maimamu walio na msimamo mmoja, hatukukhitalifi-
ana. Lakini kwa kuwa nyinyi munawafuata maimamu 
waliokhitalifiana, nanyi pia mumekhitalifiana mpaka 
mukaweza hata kukufurishana! 

SUNNI: Kabla hatujaendelea mbele, mimi hapa nina 
suali tano kwa haya uliyoyasema sasa hivi: 
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i.	 Umenitajia Hadith tu; hukunitajia umezitoa 
katika vitabu gani vyetu. Jee! Unaweza 
kunitajia tafadhali? 

ii.	 Unaweza kunitajia majina ya hao 
“maswahaba wasiopungua 30” usemao 
kwamba wameisimulia Hadith hiyo kwa 
riwaya mbalimbali? 

iii.	 Katika Hadith ulizozitaja hapo juu, naona 
unachukulia ahlu bayt wa Mtume s.a.w.w. 
kuwa ndio hao maimamu wenu kumi na 
mbili, hali ninavyoelewa mimi ni wake wa 
Mtume s.a.w.w. Ama sivyo? 

iv.	 Maimamu wetu wamekhitalifiana katika 
mambo gani ya dini? 

v.	 Sisi nasi tumekhitalifiana wapi hata 
tukakufurishana? 

USHAHIDI WA HILO 

SHIA: Ahsanta. Suali zako nitazijibu japo kwa ufupi. 
Tuanze na suali ya kwanza. 

Majina ya vitabu ambamo waweza kuzipata Hadith 
hizo ni mengi sana. Lakini hapa chini nitakutajia maji-
na machache tu. 
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Hadith ya kwanza, kwa riwaya mbalimbali, utaipa-
ta katika vitabu vifuatavyo: 

Musnad Ahmad: Jz 3, uk 17 na 26; na Jz 5, uk 182 
na 189. Mustadrak ya Haakim: Jz 3, uk 109, 148 na 
533. Sunan Tirmidhi: Jz 5, uk 328, Hadith 3874; na uk 
329, Hadith 3876. Kanzul Ummaal: Jz 1, uk 154, Ha-
dith 873; na uk 165, Hadith 945. Majma’uz Zawaaid: 
Jz 9, uk 162 na 163. 

Al-Jaami’us Swaghiir: Jz 1, uk 353. 

Jaami’ul Usuul ya Ibnul Athiir: Jz 1, uk 187, Hadith 
65 na 66. Mishkaatul Maswaabiih: Jz 3, uk 258. 

Maswaabiihus Sunnah ya Baghawi: Jz 2, uk 279. 
Usudul Ghaabah ya Ibnul Athiir: Jz 2, uk 12. 

Al-Mu’jamus Swaghiir ya Twabaraani: Jz 1, uk 135. 

(l) Al-Mu’jamul Kabiir ya Twabaraani: uk 137. 

Hadith ya pili utaipata katika vitabu vifuatavyo: 

(a) Mustadrak ya Haakim: Jz 2, uk 343 na Jz 3, uk 
150. 

(b) Musnad Ahmad: Jz 5, uk 92. Muntakhab Kanzil 
Ummaal iliyoko pembezoni mwa Musnad Ahmad: Jz 5, 
uk 95. Majma’uz Zawaaid ya Haythamii: Jz 9, uk 168. 
Al-Mu’jamus Swaghiir ya Twabaraani: Jz 1, uk 139; na 
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Jz 2, uk 22. Al-Jaami’us Swaghiir ya Suyuutwii: Jz 2, 
uk 132. As-Swawaa’iqul Muhriqah ya Ibn Hajar: uk 
184 na 234. 

Hadith ya tatu utaipata katika vitabu vifuatavyo: 
Mustadrak ya Haakim: Jz 2, uk 448; na Jz 3, uk 457. 

Muntakhab Kanzil Ummaal iliyoko pembezoni 
mwa Musnad 

Ahmad: Jz 5, uk 93. Majma’uz Zawaaid: Jz 9, 
uk 174. Al-Jaami’us Swaghiir: Jz 2, uk 161. As-
Swawaa’iqul Muhriqah: uk 150 na 234. 

SUNNI: Jee! Hao maswahaba? Ni nani na nani? 

SHIA: Kati ya maswahaba waliosimulia Hadith ya 
“vizito viwili” ni hawa wafuatao: 

1.	 Alii b. Abii Twaalib 

2.	 Hasan b. Alii b. Abii Twaalib 

3.	 Fatma bt. Muhammad s.a.w.w. 

4.	 Salmaan Al-Faarisii 

5.	 Abuu Dharr al-Ghifaarii 

6.	 Ibn Abbas 

7.	 Abuu Said al-Khudrii 
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8.	 Jaabir b. Abdillaahi al-Answaarii 

9.	 Abdul Haytham b. at-Tiihaan 

10.	 Abuu Raafi’ 

11.	 Hudhayfa b. al-Yamaan 

12.	 Hudhayfa b. Asyad al-Ghifaarii 

13.	 Khuzayma b. Thaabit Dhush Shahaadatayni 

14.	 Zayd b. Thaabit 

15.	 Zayd b. Arqam 

16.	 Abuu Hurayra 

17.	 Abdulla b. Hantwab 

18.	 Jubayr b. Mut’am 

19.	 Al-Barraa’ b. Aazib 

20.	 Anas b. Maalik 

21.	 Twalha b. Abdillaahi at-Taymii 

22.	 Abdulrahman b. Awf 

23.	 Sa’d b. Abii Waqqaas 

24.	 Amru b. al-Aas 

25.	 Sahl b. Sa’d al-Answaarii 

07_17_(4-75 x 7)_Malumbano (Shia na Sunni_03 August_2017 .indd   21 8/3/2017   4:00:51 PM



22

MALUMBANO BAINA YA SUNNI NA SHIA

26.	 Adiy b. Haatim 

27.	 Abuu Ayyuub al-Answaarii 

28.	 Abuu Shurayh al-Khuzaa’ii 

29.	 Uqba b. Aamir 

30.	 Abuu Qudaama al-Answaarii 

31.	 Abuu Layla al-Answaarii 

32.	 Dhwamiira al-Aslamii 

33.	 Aamir b. Layla b. Dhumra 

34.	 Ummu Salama, mke wa Mtume s.a.w.w. 

35.	 Ummu Haani’, dada wa Imam Alii a.s. 

Ahlul bayt si wake wa Mtume s.a.w.w. 

SUNNI: Ahlul bayt si wake wa Mtume s.a.w.w.? Sivyo 
isemavyo Sura 33:33? 

SHIA: Hivyo ndivyo munavyosema nyinyi, lakini sisi 
hatusemi hivyo kwa sababu zifuatazo: 

i.	 Kama wake wa Bwana Mtume s.a.w.w. ndio 
ahlul bayt waliotajwa katika Sura 33:33, bila 
shaka aya hiyo - kulingana na nahau (sarufi) ya 
Kiarabu - isingeandikwa hivyo. Ingeandikwa 
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kwa kutumia dhamiri ya wanawake, si ya 
wanaume kama ilivyo katika aya hiyo. Kwa 
maelezo zaidi ya hili, tizama uk 52-56 wa 
tafsiri yetu ya Sura al-Ahzaab. 

ii.	 Ni jambo lijulikanalo na wasomi wote wa 
Kiislamu kwamba iliposhuka aya hiyo, 
Bwana Mtume s.a.w.w. alichukua guo 
(kishali) akajifinika yeye pamoja na Imam 
Alii, Bibi Fatma, Hasan na Husein; kisha 
akasema: “Hawa ndio ahlu bayt wangu…” 
Hilo ni kuonyesha kwamba alivyoielewa 
Mtume s.a.w.w. aya hiyo sivyo walivyoielewa 
mashekhe wenu! Jee, utamfuata nani hapo? 

iii.	 Wasomi wote  wa Kiislamu wanajua kwamba, 
walipojifinika hilo guo, Bibi Ummu Salama - 
mmoja wa wake wa Mtume  - alitaka kuingia 
humo. Lakini Bwana Mtume alimzuiya; 
hakumruhusu! Jee, hapo Bwana Mtume  
hakujua kwamba wake zake ndio ahlul bayt 
? Mbona alimzuiya mke wake huyo kuingia 
guoni? 

iv.	 Hata Bibi Aisha, ambaye ni mmoja wa 
wake za Mtume s.a.w.w., amelitambua hilo: 
kwamba Ahlul Bayt katika aya hiyo, ni wale 
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waliofinikwa guo na Bwana Mtume s.a.w.w. 
Tiz. Sahih Muslim, “Kitaabul Fadhaail”, 
Mlango wa “Fadhaailu Ahlil Bayt.” Kwa 
Kiingereza ni Jz 4, uk 1293-1294, Hadith 
5955. 

v.	 Yeye  mwenyewe Bwana Mtume s.a.w.w., 
alipokuwa akenda msikitini kuswali alfajiri, 
alikuwa akipita nyumba ya Bibi Fatma a.s. 
huku akilingana “Swalaa! Swalaa! enyi ahlul 
bayt !” Kisha akisoma aya hiyo uliyoitaja 
wewe. Kwa nini kupita kwa Bibi Fatma 
a.s. tu, aliko Imam Alii na watoto wake a.s., 
asiwapitie wake zake, kama kweli ahlul bayt 
ni wake wa Mtume s.a.w.w.? 

Hizo ndizo sababu zetu za kukatalia kuwa ahlu bayt 
ni wake wa Mtume s.a.w.w. Zaidi ya hayo, katika hiyo 
hiyo Sura ya 33 (al-Ahzaab) na kabla ya hiyo aya ya 33, 
Mwenyezi Mungu amewataja wake wa Mtume s.a.w.w. 
mara sabaa. Mara tano amewataja kwa jina la az’waaj 
(tiz. aya ya 6, 28, 50, 53, 59), na mara mbili (tiz. aya 
ya 30 na 32) amewataja kwa nisaa an-nabiy. Mbona 
hakuwataja kwa ahlul bayt? 

SUNNI: Lakini hapa pana mushkili! Upande mmoja 
wasema ahlul bayt ni hao waliotajwa kuifafanulia aya 
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niliyokutajia hapo juu, ambao ni watu watano. Upande 
wa pili wasema ni hao maimamu wenu 12! Sasa, tushike 
lipi hapo? Watano au kumi na mbili? 

Maimamu 12 ndioAhlul Bayt 

SHIA: Shika yote mawili kwa sababu ndivyo alivy-
osema Bwana Mtume s.a.w.w. Katika Hadith ya vizito 
viwili, tuliyokwisha kuiyona hapo nyuma, kati ya hao 
maimamu 12, waliofinikwa guo ni watatu tu: Imam Alii 
na wanawe wawili -Hasan na Husein a.s. Hao wengine 
tisia hawakuwahi kufinikwa kwa sababu walikuwa 
bado hawajazaliwa. 

Lakini, kabla ya kuaga dunia, Bwana Mtume 
s.a.w.w., kama tulivyoonyeshana mwanzo huko nyuma 
(uk 7-8), alitwambia - kama twataka tusipotee - tushi-
kamane na vitu viwili. Kimoja ni Qur’ani Tukufu. Cha 
pili ni ahlul bayt “wangu”. Kisha akaongeza kwamba 
“viwili hivyo havitatengana mpaka vije vikutane” naye 
huko Akhera. Kwa hivyo, kama tutasema kwamba ahlu 
bayt ni hao watatu tu, itakuwa na maana kwamba, kuan-
zia mwaka wa 61H alipofariki dunia Imam Husein a.s., 
Qur’ani imebaki peke yake; haina mwenzake! Na hilo ni 
muhali kwa sababu litabatilisha kauli ya Bwana Mtume 
s.a.w.w. ambaye “hatamki neno kwa kutamani yeye 
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tu, isipokuwa huwa ni wahyi alioteremshiwa na Mwe-
nyezi Mungu.”(Sura 53:3-4). Sasa? Lililobaki ni tuti-
zame kama kuna mahali popote ambapo Bwana Mtume 
s.a.w.w. ametutatulia utata huu. Na hilo tutaliona kwa 
zile Hadith zake tulizotangulia kutajiana humu (uk 4-6), 
za kuwa wote watakuwa 12, kuwa ndizo zinazowiana na 
Hadith ya vizito viwili. Vyenginevyo, haviwi. 

SUNNI: Lakini sasa, hata hao maimamu wenu 12 si 
washakufa wote? Kwa hivyo, tangu alipokufa wa 
mwisho wao, si Qur’ani “imebaki peke yake; haina 
mwenziwe”? Utalielezaje hilo? 

Imam Mahdi a.f 

SHIA: Kwa imani yetu, kumi na moja tu kati ya hao 
ndio waliokufa. Huyo wa 12 aliyezaliwa mwaka wa 
255H, angali hai mpaka leo. Ndiye yeye atakayetokea 
kama Imam Mahdi kabla ya Kiyama. 

SUNNI: Yaani, kwa huu mwaka tulionao leo wa 1423H, 
umri wake ni miaka 1168?! Na anaishi wapi? 

SHIA: Hilo nakuomba tuliache kwa sasa, maana lina-
taka kikao chake peke yake. Inshallah tutakapomaliza 
haya tuliyoanza nayo, tutalijadili na hilo. Kwa sasa 
tuendelee na hizo suali zako ambazo hujazimaliza. 
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SUNNI: Heewallwa! Suali yangu ya (iv) ni kukhusu 
maimamu wetu wane; wao wamekhitalifiana katika 
mambo gani ya dini? 

Khitilafu kati ya maimamu wa kisunni 

SHIA: Kwanza napenda ujue kwamba maimamu wenu 
hawakuwa ni wane! Walikuwa zaidi ya hao; lakini kwa 
sababu za kisiasa, ambazo hapa si mahali pake kuzi-
zungumza, hao wengine wamezama! 

Pili, hao wane hawakuishi wakati mmoja; waliishi 
nyakati mbalimbali. Abuu Haniifa, kwa mfano, ali-
zaliwa mwaka wa 80H, akafa mwaka wa 150H. Imam 
Maalik alizaliwa mwaka wa 93H, akafa mwaka wa 
179H. Imam Shaafi’i alizaliwa mwaka wa 150H, akafa 
mwaka wa 204H. Na Imam Hambali alizaliwa mwaka 
wa 164H, akafa mwaka wa 241H. 

Sasa, ukizitizama tarehe zao hizo, na ule mwaka 
aliofia Mtume s.a.w.w. (10H), itakudhihirikia kuwa 
maimamu hao hawakuonana na Mtume kamwe. Imam 
Abuu Haniifa alizaliwa miaka 70 baada ya kufa Mtume 
s.a.w.w.; Imam Maalik, miaka 83; Imam Shaafi’i, mia-
ka 140; na Imam Hambali, miaka 154. 

Tatu, kwa maimamu wane hao, nyinyi hamuchukui 
dini yote. Munachukua masiala ya kifikihi tu. Masiala 
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ya kiimani (aqida), munayachukua kwa Abul Hasan al-
Ash’arii; ndiyo sababu mukaitwa ma-Ash’arii vile vile. 
Imam wenu huyu alizaliwa mwaka wa 260H, miaka 
250 baada ya kufa Mtume s.a.w.w., na kuaga dunia 
mwaka wa 333H. 

SUNNI: Ni kweli maimamu wetu hawakuo-
nana na Bwana Mtume s.a.w.w. Lakini walionana na 
mataabi’ina (waandamizi) walioonana na maswahaba 
ambao ndio kiungo chetu na Bwana Mtume s.a.w.w. 
Jee, hilo halitoshi? 

SHIA: Hapo ndipo pia palipo na tafauti ya nyinyi 
na sisi. Nyinyi munaamini kuwa maswahaba wote ni 
waadilifu; hawatiliki makosa. Kwa hivyo munalikubali 
kila lililonasibishwa na wao na waandamizi wao. 

Sisi hatuamini hivyo; hatuamini kuwa wote wali-
kuwa waadilifu. Tunaloamini ni kuwa baadhi yao wa-
likuwa waadilifu. Lakini baadhi nyengine hawakuwa 
hivyo. Walikuwa wauwaji, walevi, wazinifu, waongo, 
na kadhaalika. Hao hatuwaamini. 

Hata hivyo, maswahaba hao pia hawakuwa na kauli 
moja. Mara nyingi walikhitalifiana katika riwaya zao 
za waliyoyapokea kwa Bwana Mtume s.a.w.w. , na ka-
tika hukumu za sharia walizozitoa wao. Khitilafu hizi 
zilipokewa na waandamizi (taabi’ina) wao waliopokea 
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kwao; na wao nao wakawarithisha maimamu wenu 
waliopokea kwao. Ndipo na nyinyi nanyi - wafuasi wa 
maimamu hao - mukawa na khitilafu hizi mulizonazo 
zilizowafikisha hadi ya kupigana na kukufurishana ny-
inyi kwa nyinyi. 

SUNNI: Lakini si maimamu wetu peke yao ambao ha-
wakukutana na Mtume Muhammad s.a.w.w. Hata wenu 
pia ni vivyo hivyo! Unasemaje juu ya hilo? 

SHIA: Ni kweli, lakini sio wote. Watatu wa kwanza 
- Alii, Hasan na Husein a.s. - walimwona. Walioba-
kia walipokezana yale waliyoyasikia kwa waliowa-
tangulia ambao hawakuwa wanafunzi wa yoyote nje 
ya silsila (chain) yao. Kwa ajili hii ndiyo imam wetu 
wa sita, Imam Ja’far as-Swaadiq a.s., akasema kuwa 
maneno aliyotwambia yeye aliyasikia kwa babake, 
na babake aliyasikia kwa babu yake, (vivyo hivyo 
mpaka) na babu yake aliyasikia kwa Imam Alii a.s. 
ambaye naye aliyasikia kwa Mtume s.a.w.w., aliy-
eyapokea kwa Jibriil a.s., aliyeyapokea kwa Mwe-
nyezi Mungu s.w.t. Na hii ndiyo inayoitwa silsi-
latudh dhahabiyya (mnyororo wa dhahabu). Haina 
mshawasha. 

Tukikumbuka kwamba Mtume s.a.w.w., katika Ha-
dith yake maarufu, amesema kwamba yeye ni “jiji la il-
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imu” na Imam Alii a.s. ni “lango lake”; na tukikumbuka 
kwamba maimamu wote waliokuja baada ya Imam Alii 
a.s. waliipata ilimu yao kwake, tutaweza kuelewa kwa 
nini maimamu wetu hawakukhitalifiana wao kwa wao 
kama walivyokhitalifiana maimamu wenu, japokuwa 
baadhi yao vile vile hawakumwona Mtume s.a.w.w. 

SUNNI: Sasa nieleze; maimamu wetu wamekhitalifi-
ana katika mambo gani ya dini? 

SHIA: Wamekhitalifiana katika mambo mengi. Hapa, 
kwa sababu ya dhiki ya nafasi, sitakudondolea yote. Ni-
takuteulia machache tu. 

Kwa mfano, kutokwa na manii hakutangui (haku-
vunji) udhu kwa Shaafi’i. Lakini kwa Hanafi, Maaliki 
na Hambali kunatangua. 

Mfano mwengine ni wa udhu. Kwa Shaafi’i na 
Hambali ni lazima kuufuatanisha (tartiib); yaani uan-
zie uso, mikono, kichwa na mwisho miguu. Lakini kwa 
Hanafi na Maaliki, si lazima. Unaweza kuanzia miguu 
na kumalizia uso; yaani kinyumenyume. 

Mfano wa tatu ni wa swala ya maiti. Kwa Shaafi’i 
na Hambali, husoma sura ya alhamdu baada ya tak-
bira ya kwanza. Lakini kwa Maaliki na Hanafi hai-
somwi. 
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Mfano wane ni wa takbira ya swala ya Idd. Kwa 
Hanafi, baada ya takbiiratul ihraam (kufunga swala), 
hupiga takbira tatu. Kwa Shaafi’i ni sabaa. Kwa Ham-
bali na Maaliki ni sita. Katika rakaa ya pili, Hanafi 
hupiga takbira tatu; lakini Shaafi’i na Hambali na Maa-
liki hupiga tano. 

Tukija kwenye najisi; twaona kuwa mbwa si najisi 
kwa Maaliki. Lakini kwa Hanafi, Shaafi’i na Hambali 
ni najisi. Hali kadhaalika manii ya binadamu; kwa Maa-
liki na Hanafi ni najisi. Lakini kwa Shaafi’i na Hambali 
si najisi; ni tohara. 

Mwisho tuingie kwenye ndoa. Jee mtu aweza ku-
muowa bintimwanaharamu wake? Shaafi’i na Maaliki 
wasema aweza; ni halali. Lakini Hanafi na Hambali 
wasema hawezi; ni haramu. 

Nataraji mifano michache hii inatosha kuthubut-
ishia hujja yetu. 

SUNNI: Lakini wewe wawalinganisha maimamu wetu 
wa fikihi na maimamu wenu wa uwongozi wa dola kwa 
jumla. Na hiyo si sawa! Sawa ni uwalinganishe hao na 
makhalifa wetu k.v. Sayyidna Abubakar na Sayyidna 
Umar.  Jee hao pia walikhitalifiana? 
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Khitilafu za makhalifa wa kisunni 

SHIA: Ndiyo! Hata wao pia hawakuwa na hukumu 
moja katika lilo hilo jambo moja. Kwa mfano, kukhu-
su wanawake wa wale Waislamu “walioritadi” katika 
Ukhalifa wa Abubakar, alipowashika mateka katika 
Vita vya Ridda, Abubakar aliwafanya watumwa (wa-
jakazi)! Lakini Umar, aliposhika Ukhalifa, aliitangua 
hukumu hiyo. Badali yake, aliwarudisha kwa watu wao 
wakiwa huru, isipokuwa wale waliozaa na bwana zao. 
Miongoni mwa hao ni Khawla binti Ja’far al-Hanafi-
yya, mamake Muhammad bin Alii bin Abii Twaalib. 

Kukhusu ardhi walizoziteka; Abubakar aliwa-
gawanyia wale walioshiriki katika vita. Umar, wakati 
wake, alikataa kufanya hivyo. Badali yake, alizifanya 
wakfu; hakuzigawanya! 

Kukhusu ruzuku za mali ya umma; Abubakar ali-
wagawanyia watu kwa usawa. Umar hakufanya hivyo! 
Badali yake, aliwafadhilisha baadhi juu ya baadhi. 

Pia kumbuka! Umar hakumteuwa mtu maalumu 
kuwa Khalifa baada yake. Lakini Abubakar aliteuwa!  
Alimteuwa yeye Umar! 

Kuna na mengine ambayo hapana haja ya kuyataja. 
Nadhani hayo mane yatakutosha kwa leo. 
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SUNNI: Sisi nasi tumekhitalifiana wapi hata 
tukakufurishana? 

Khitilafu za masunni wao kwa wao 

SHIA: Kwa kufuata maimamu waliokhitalifiana, 
nyinyi nanyi pia mumekhitalifiana na kufika hadi ya 
kuzozana, kukufurishana na hata kuuwana! Hayo si ya 
kale tu, bali yangaliko hadi hii leo; humu humu mwetu 
Afrika ya Mashariki. 

Ukitaka kuziona khitilafu zenu, mbali zile chache 
tulizozitaja za maimamu wenu, ingia msikiti wowote 
wenu uangalie jinsi watu wanavyoswali. Wengine uta-
waona wamefunga mikono; wengine hawakuifunga, 
bali wameinyosha. Wale walioifunga pia wamekhitali-
fiana! Wengine wameifungia juu ya kitovu. Wengine 
chini ya kifua. Wengine juu ya titi (ziwa) la kushoto; na 
wengine chini ya shingo kamwe! 

Tujapo kwenye kikao cha tahiyyaatu (tashahhud), 
utaona wengine -wafikapo kwenye shahada - hawaki-
inui kidole chao cha shahada. Wengine hukiinua. Wale 
wanaokiinua, wengine hukinyosha tu na kukituliza. 
Wengine hukitikisa juu na chini. Wengine hukitikisa 
kulia na kushoto, na wengine hukizungusha kama wa-
naochora harufi ya O! 
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Tukija baada ya samiallahu liman hamida, wengine 
husujudu moja kwa moja. Wengine la! Kwanza hurudi 
wakafunga mikono yao kama ilivyokuwa kabla ya sa-
miallahu, kisha ndipo wakasujudu! 

Tumeona khitilafu zenu katika swala ya Idd (uk 
19). Vivyo hivyo mumekhitalifiana katika swala ya 
tarawehe. Wengine mwaswali rakaa 20; wengine 8! 
Katika swala ya alfajiri; wengine mwakunuti, wengine 
hamukunuti. 

Sasa katika sampuli zote hizo, ni sampuli ipi khas-
wa aliyoiswali Bwana Mtume s.a.w.w.? Au ni sampuli 
zote? 

Tukumbuke kwamba Bwana Mtume s.a.w.w., ka-
tika Hadith yake mashuhuri, ametwambia: “Swalini 
kama mulivyoniona mimi nikiswali.” 

Tukumbuke pia kwamba hakuwa akiswali swala 
zake kwa siri. Popote alipokuwa yeye, yeye ndiye ali-
yekuwa imamu. Kwa hivyo maswahaba walikimwona 
anavyoswali. Vile vile tukumbuke kwamba maswa-
haba, kwa mapenzi waliyokuwa nayo ya Mtume Mu-
hammad s.a.w.w., walikuwa wakilihifadhi kila wal-
ilomwona akilifanya - hata alivyokuwa akenda njiani, 
alivyokuwa akizungumza na kucheka, alivyokuwa ak-
ilala, alivyokuwa akila, alivyokuwa akipiga msuwaki 
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na kuchana nywele zake, na kadhaalika. Na yote hayo 
yamesimuliwa na kuhifadhiwa katika vitabu vya Hadith 
na sera. Basi kama wameweza kutuhifadhia yote hayo, 
na kama hayo - ambayo si ya faradhi - wameshindwa 
kutuhifadhia jinsi alivyokuwa akiswali: jambo ambalo 
ni la faradhi? Mbona hakuna kauli moja katika hili? 

Masunni wazozana na kutukanana 

SUNNI: Tumezozana wapi na kutukanana? 

SHIA: Kwanza, mumezozana katika swala ya tarawe-
he. Kabla ya madhihabi mapya kuja, yaliyozuka katika 
hizi zama zetu huko Saudi Arabia, nyote mulikuwa 
mukiswali tarawehe rakaa 20. Mukaambiwa sivyo! Ni 
rakaa 8. Mukazozana na kushambuliana madarasani 
mpaka misikiti yenu ikagawanyika - baina ya ile iswal-
iyo rakaa 20, na ile ya rakaa 8. Ikawa wa huku haswali 
kule, na wa kule haswali huku! 

Hali ikawa vivyo hivyo kukhusu swala ya alfajiri. 
Zamani mulikuwa mukikunuti. Mulipoambiwa haifai, 
mukagawanyika na kushambuliana madarasani. Zogo li-
kaenea mpaka mabarazani. Misikiti nayo ikagawanyika 
- baina ya inayokunuti na isiyokunuti. Muliokuwa 
mukiswali msikiti mmoja mukawa mwaswali misikiti 
mbalimbali; munaokunuti hamswali kusikokunutiwa, 
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na musiokunuti hamswali kunakokunutiwa - hata kuwe 
karibu nanyi! 

Mbali vurugu la mwezi wa Ramadhani na Idd. Ni 
nani asiyelijua hilo? 

SUNNI: Jee, kukufurishana na kuuwana; tume-
fanyiana wapi na lini hayo? 

Masunni wakufurishana 

SHIA: Tuanze na kukufurishana. 

Kama kawaida yangu, sitakuchokesha kwa mifano 
mingi. Nitakutajia michache tu. 

Wa kwanza ni ule wa Sheikh Muhammad b. Musa. 
Huyu alikuwa ni Hanafi na kadhi wa Dimishq (Damas-
cus); alifariki mwaka wa 506H.Yeye alisema: “Lau 
mimi ningekuwa na amri yoyote, ningewatoza jizya 
ma-Shaafi’i.” 

Wa pili ni ule wa Sheikh Abuu Haamid at-Tuusii 
aliyefariki mwaka wa 567H. Yeye naye alisema: “Lau 
mimi ningekuwa na amri, ningewatoza jizya Hambali.” 

Kwa faida yako na wasomaji wetu, inataka uelewe 
kwamba jizya ni aina ya kodi ambayo dola ya Kiislamu 
huwatoza makafiri. Kwa hivyo Mwislamu anapotamani 
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kuwatoza jizya Waislamu wenzake, huwa tayari ame-
wafanya sawa na makafiri! 

Mfano wa tatu ni wa Sheikh Abuu Haatim. Huyu 
alikuwa Hambali na alisema, “Yoyote ambaye si Ham-
bali, basi si Mwislamu!” Kwa maneno mengine, Wais-
lamu wote ni makafiri isipokuwa wao Hambali! 

Mfano wane ni wa Sheikh Ibn Taymiyya aliyefariki 
mwaka wa 728H. Huyu ndiye ambaye fikra zake zili-
kuja zikafuatwa na kukuzwa na Sheikh Muhammad b. 
Abdulwahhaab, mwanzilishi wa madhihabi ya Wahabi; 
naye alikuwa ni Hambali. Kwa fikra zake na misimamo 
yake iliyokuwa tafauti na ya Waislamu wengine, Wais-
lamu wa madhihabi yasiyokuwa yake walikomanga-
na na kutangaza, Dimishq na miji mengine, kwamba 
“Yoyote anayefuata dini ya Ibn Taymiyya, mali yake 
na damu yake ni halali.” Kwa maneno mengine, wao ni 
makafiri wa kutendewa wanayotendewa makafiri! 

Wa tano ni wa Sheikh Alii b. Hasan, aliyekijulikana 
pia kwa lakabu ya Saifuddiin, ambaye alifariki mwaka 
wa 631H. Yeye kwanza alikuwa Hambali. Kisha akawa 
Shaafi’i. Wanazuoni wenziwe wakamfanyia chuki na 
kumuhukumu kuwa ni “kafiri na mzandiki”! 

Hayo ni ya karne nyingi zilizopita. Hebu tuangalie 
ya huu wakati wetu; yenu nyinyi na mawahabi, ambao 
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hujifanya ni masunni wenzenu, popote wanapotaka 
muwasaidie katika chuki zao dhidi yetu sisi mashia. 
Kweli wao, kama nyinyi hamuyakubali madhihabi 
yao, wanawakubali kuwa mu Waislamu? Hasha! Ny-
inyi kwao mu makafiri kama walivyo makafiri wow-
ote; mali yenu, hishima yenu, na damu yenu ni halali 
kwao! 

Kwa maneno ya Sheikh Hamad b. Nasir b. Uthman 
an-Najdii, aliyekuwa mmoja wa wanafunzi wa Sheikh 
Muhammad b. Abdulwahhaab, na ambaye alifariki 
mwaka wa 1225H, “Mtu yoyote anayesema hakuna 
mungu ila Mwenyezi Mungu, na Muhammad ni Mtume 
wa Mwenyezi Mungu, lakini akaendelea na ushirikina 
wake wa kuwalingana maiti na kuwaomba wamkidhie 
haja zake na kumfariji mazito yake, basi huyo ni kafiri 
na mushrik ambaye damu yake na mali yake ni halali 
hata kama asema hakuna mungu ila Mwenyezi Mun-
gu, na Muhammad ni Mtume wa Mwenyezi Mungu, na 
(hata kama) aswali na kufunga na adai kuwa yeye ni 
Mwislamu.” Kwa maneno mengine, masunni wengi 
ambao si shirki kwenu kuomba mawalii na watu wema, 
kwa mawahabi nyinyi si makafiri tu, bali ni halali ku-
wauwa na kuyateka nyara mali yenu - hata kama mwas-
wali na kufunga! 

07_17_(4-75 x 7)_Malumbano (Shia na Sunni_03 August_2017 .indd   38 8/3/2017   4:00:52 PM



39

MALUMBANO BAINA YA SUNNI NA SHIA

Japokuwa maneno haya yalisemwa na shekhe huyo 
mwaka wa 1211H, yaani miaka 212 iliyopita, lakini 
mpaka leo hiyo ingali imani ya wafuasi wa shekhe 
huyo ( mawahabi) ambao huwambia nyinyi ni masunni 
wenzao kwa taqiyya tu! Kwa sasa wanaficha kucha zao 
kwa sababu hawajakuwa na sirikali yao ya kuwaweze-
sha kufanya hivyo. Mara tu watakapojiona wana uwezo 
huo, hawatasita kuitekeleza imani yao hiyo- ya kuuwa 
na kupokonya Waislamu mali yao - kama walivyofanya 
huko Mashariki ya Kati waliposhirikiana Mfalme Ibn 
Su’ud na Sheikh Muhammad b. Abdulwahhaab kui-
simamisha dola ya Kiwahabi. Waliuwa maelfu kwa 
maelfu ya masunni na mashia na kuwapokonya mali 
yao. 

Huku kwetu Afrika ya Mashariki, kwa kujijua 
kwamba hawajawa na nguvu za kidola, hawajajasiri 
kuweta nyinyi makafiri wala kuwapokonya mali yenu. 
Waliloweza kulifanya mpaka sasa hivi, ni kuweta wale 
kati yenu musiokubali madhihabi yao, mushrikina(!) 
huku wakiendelea kujifanya ni ndugu zenu mpaka 
wakati wao utakapowadia. Ushahidi wa hili ni yale 
yaliyowapata mwaka jana (2001 B.K.) huku Mombasa 
na Nairobi. Kwa kujiona sasa wana nguvu, kwa ajili 
wafuasi wao wanazidi kuongezeka, walilivunja lile ka-
buri lililokuwa Msikiti wa Sheikh Jundani, Mombasa, 
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na lile lililokuwa Msikiti wa Imtiyaaz, Nairobi. Lau 
kama musingesimama kidete, bila shaka wangeyavunja 
makaburi mengine yote ya mawalii wenu na kuifukua 
mifupa yao kama walivyofanya lile la Sheikh Jundani. 

SUNNI: Hebu sasa tuache haya ya zama zetu; ture-
jee zama za Mtume Muhammad s.a.w.w. Kutilia nguvu 
imani yenu juu ya maimamu wenu kumi na mbili, ul-
initajia Hadith za Mtume s.a.w.w.  Kisha ukanambia 
kwamba, kama na sisi tunao ushahidi wa maneno yake, 
unaotilia nguvu imani yetu juu ya makhalifa wetu, ni-
kutajie (uk 6-7). 

SHIA: Ndiyo; nilikwambia kweli hivyo. Kwani 
unao? 

Amri ya kufuata makhalifa na  
majibu yake 

SUNNI: Naam; ninao. Na wangu ni ushahidi wa aina tatu: 
wa aya za Qur’ani Tukufu; wa kitendo chake mwenyewe 
Bwana Mtume s.a.w.w.; na wa mmojawapo wa misingi ya 
sharia ya Kiislamu. Jee, wapenda nianzie wapi? 

SHIA: Anzia ushahidi wa hizo aya za Qur’ani Tukufu. 

SUNNI:Vyema! Katika Qur’ani Tukufu, Mwe-
nyezi Mungu anasema (Sura 42:38): “Na mambo yao 
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(huyafanya kwa) kushauriana.” Vile vile anamwambia 
Mtume wake s.a.w.w. (Sura 3:159):  “Na shauriana nao 
katika mambo.” 

SHIA: Sasa ndiyo umekusudia kusema nini hapo? 

SUNNI: Nililokusudia kusema, kama wanavyosema 
wanazuoni wetu, ni kuwa makhalifa wawekwe kwa 
kushauriana; na kwamba hata yeye mwenyewe, Bwana 
Mtume, aliamrishwa ashauriane na swahaba zake. 

SHIA: Naam; hivyo ndivyo nyinyi munavyozieleza 
aya hizi. Lakini hivyo sivyo asilan. Sisi hatuyakubali 
maelezo yenu hayo kwa sababu zifuatazo: 

Kwanza; zote aya mbili hizo hazikhusiani kabisa na 
Ukhalifa wala Uimamu. Ukweli ni kwamba hiyo aya 
ya kwanza (Sura 42:38) inakhusiana na mambo am-
bayo Mwenyezi Mungu na Mtume wake hawajayatolea 
hukumu. Hayo ndiyo mambo ambayo maswahaba wa-
liruhusiwa kushauriana. Lakini yale ambayo Mwe-
nyezi Mungu na Mtume Wake walikuwa washayatolea 
uamuzi, Qur’ani inatueleza wazi (Sura 33:36) kwamba 
Waislamu hawakuwa tena na khiari nayo; hawakuwa 
na uwezo wa kushauriana juu ya hayo. Na hili la uwon-
gozi wa Waislamu baada ya Bwana Mtume s.a.w.w. 
(Ukhalifa au Uimamu) ni kati ya mambo yaliyokwisha 
kuamuliwa na Mwenyezi Mungu na Mtume Wake, 
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kama tulivyokwisha kuona huko nyuma (uk 4-9). Basi 
vipi litaamuliwa tena na maswahaba kwa kushauriana? 
Maswahaba wanao uwezo wa kubatilisha lililoamuliwa 
na Mwenyezi Mungu na Mtume Wake s.a.w.w? 

Pili; kama kwa aya hiyo, Mwenyezi Mungu alita-
ka maswahaba washauriane kukhusu Ukhalifa, mbona 
Abubakar (Khalifa wa Kwanza) hakufanya hivyo? Pale 
alipomteuwa Umar awe Khalifa wa Pili, na akaandi-
ka waswia iwe hivyo, mbona hakushauriana na mas-
wahaba wenziwe? Basi, kwa kitendo chake hicho, si 
ameaswi amri ya Mwenyezi Mungu? 

Tatu: kukhusu hiyo aya ya pili uliyoitaja (Sura 
3:159) ya Mwenyezi Mungu kumwamrisha Mtume 
s.a.w.w. ashauriane na maswahaba wake. Kama, mu-
navyodai nyinyi, Mwenyezi Mungu alimuamrisha 
Mtume Wake s.a.w.w. ashauriane na maswahaba wake 
kukhusu Ukhalifa, itabidi tukiri kuwa Bwana Mtume 
s.a.w.w. - Mwenyezi Mungu apishe mbali-alimuaswi 
Mwenyezi Mungu kwa sababu hakuna kumbukumbu 
yoyote tuliyoachiwa kwamba Bwana Mtume s.a.w.w. 
alilifanya hilo!  Jee, inawezekana Bwana Mtume 
s.a.w.w. kumuaswi Mwenyezi Mungu?  Bila shaka 
haiwezekani. Kwa hivyo tumebakiwa na suali ny-
engine. Nayo ni: Alipoamrishwa ashauriane na mas-

07_17_(4-75 x 7)_Malumbano (Shia na Sunni_03 August_2017 .indd   42 8/3/2017   4:00:52 PM



43

MALUMBANO BAINA YA SUNNI NA SHIA

wahaba wake, ilikuwa ni katika mambo gani kama si 
kukhusu Ukhalifa? 

Hilo tutalielewa vizuri tunapotambua kuwa hiyo 
aya uliyoitaja wewe (ya Sura 3:159) imekuja kati ya 
aya ya 139 na 166 ya sura hiyo. Sasa, tunapozisoma 
aya hizo tunaona wazi kuwa zinazungumzia mambo ya 
vita. Kwa hivyo aliloamrishwa Mtume s.a.w.w. hapo ni 
ashauriane na maswahaba wake katika mambo ya vita; 
na hilo, kwa mujibu wa kumbukumbu za kihistoria zi-
lizoko, alilifanya. Hata hivyo, kutokana na aya hiyo 
hiyo ya 159, uamuzi wa mwisho - baada ya kushauriana 
nao - aliachiwa yeye Mtume s.a.w.w. peke yake. 

Hizo ndizo sababu zetu za kukatalia maelezo yenu 
ya aya ulizozitaja kukhusu kuchaguliwa Khalifa kwa 
kushauriana. 

Kuswalisha si hujja 

SUNNI: Jee hujja ya kuswalisha; hicho si kitendo cha 
Bwana Mtume s.a.w.w., yeye mwenyewe?  Si yeye 
aliyemteuwa Sayyidna Abubakar awaswalishe watu 
pale yeye alipokuwa mgonjwa mpaka akatawafu? Huo 
si ushahidi tosha wa Mtume s.a.w.w. kutaka Sayyidna 
Abubakar awe Khalifa wake baada ya yeye kuondoka 
duniani? 
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SHIA: Kwetu sisi, na hata kwenu nyinyi, ushahidi huo 
hauna mashiko kwa sababu zifuatazo: 

Kwanza; kwenu nyinyi, kuswalisha si chochote! Kama 
ni chochote musingelimwachia mtu yoyote kuswali-
sha - “awe mwema au muovu”, kama mudaivyo kuwa 
Bwana Mtume s.a.w.w. amesema hivyo! Kama mtu 
muovu aweza kuwa imamu wa kuswalisha watu, pana 
shani gani ya Khalifa Abubakar kuteuliwa kuswalisha 
watu? 

SUNNI: Kabla hujaendelea mbele, Bwana Mtume 
s.a.w.w. amesema wapi kuwa mwema na muovu aweza 
kuwa imamu? 

SHIA: Kwa mujibu wa vitabu vyenu, Mtume s.a.w.w. 
amesema: “Swalini nyuma ya kila mwema (barrin) na 
muovu (faajir)”. Hadith hiyo ni mashuhuri kwenu. Na 
ukiitaka, kati ya vitabu uwezamo kuipata ni Kanzul 
Ummaal, uk 54 wa Juzuu ya Sita (Hadith Na. 14815). 
Na hilo linaonekana kila siku misikitini mwenu. Kama 
mumechelewa mathalan, baada ya swala ya jamaa 
kubwa, si dasturi yenu kufunga swala nyuma ya yoyote 
munayemkuta anaswali - muwe munamjua au hamum-
jui, ajua au hajui, ni mwema au ni muovu? 

Pili; Hadith za Bwana Mtume s.a.w.w. kumuachia 
Khalifa Abubakar kuswalisha watu zina utata mwin-
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gi; bali zinapingana zoo zenyewe kwa zenyewe! Kwa 
hivyo hatuwezi kuzitegemea. 

SUNNI: Utata huo ni upi, na Hadith hizo ziko wapi? 

SHIA: Kwa mfano, kuna inayosema kuwa aliposwali 
nyuma ya Abubakar Bwana Mtume s.a.w.w. alikuwako 
mkono wake wa kushoto. Kuna inayosema kuwa ali-
kuwako mkono wake wa kulia. Kuna inayosema kuwa 
alikuwa nyuma yake. Sasa, tushike lipi hapo? Zote hizo 
unaweza kuziona katika uk 367-368 na uk 384 wa Ju-
zuu ya Kwanza ya Sahih Bukhari ya Kiingereza (Ha-
dith Na. 651 na 681).1 

Tatu; kwa mujibu wa riwaya zenu, Bwana Mtume 
s.a.w.w alikwenda msikitini na Abubakar yumo katika 
swala.  Mtume naye akaingia katika swala hiyo. Ndiyo 
au siyo? 

SUNNI: Ndiyo! 

SHIA: Ikiwa ni hivyo basi, lazima iwe ni mojawapo 
ya mambo matatu. Ama Mtume s.a.w.w. ndiye ali-
yekuwa imamu wa swala hiyo, na Abubakar na wen-
gineo wakawa maamuma. Au Abubakar ndiye aliyeku-
wa imamu, na Mtume s.a.w.w. na wengineo wakawa 
maamuma!  Au Bwana Mtume s.a.w.w. na Abubakar, 
wao wawili pamoja, walikuwa maimamu na wengineo 
wakawa maamuma. Sawa? 
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SUNNI: Sawa. 

SHIA: Kama ni hilo la kwanza, la Mtume kuwa ndi-
ye aliyekuwa imamu, na Abubakar akawa maamuma, 
basi nyinyi hamutakuwa tena na hujja. Maana itakuwa 
Abubakar siye aliyeswalisha!  Aliyeswalisha ni mwe-
nyewe Bwana Mtume s.a.w.w. 

Kama ni hilo la pili, la Abubakar kuwa ndiye ali-
yekuwa imamu na Mtume s.a.w.w. akawa maamu-
ma, itabidi tukubali kuwa Bwana Mtume s.a.w.w. 
alijiuzulu uimamu wake akajitenga na Utume wake. 
Maana kama Mwenyezi Mungu amewakataza Wais-
lamu wasimtangulie Mtume Wake (Sura 49:1), vipi 
yeye atamtanguliza Abubakar katika swala asiwe 
amevunja amri ya Mola wake? Na kama Mwenyezi 
Mungu amewakataza Waislamu wasiinue sauti zao 
mbele ya Mtume Wake (Sura 49:2), vipi yeye atamwa-
cha Abubakar ainue sauti yake katika swala, na yeye 
yupo?  Si itakuwa vile vile amevunja amri ya Mola 
wake? Jee, Mtume s.a.w.w. aweza kufanya hivyo? 
Hasha! Hawezi. Wala hakuna Mwislamu anayeweza 
kusema kuwa anaweza. 

Kama ni hilo la tatu, la Bwana Mtume s.a.w.w. na 
Abubakar – wote wawili pamoja – kuwa maimamu 
wa swala moja, bila shaka litakuwa ni kioja! Tangu 
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lini swala moja ikawa na maimamu wawili?  Hilo 
halikuswihi kwenu wala kwetu. 

Sasa tuendelee na sababu zetu nyengine za kukata-
lia maelezo yenu ya kwamba, kwa kumteuwa Abubakar 
kuswalisha, Bwana Mtume s.a.w.w. alikusudia kum-
fanya yeye ni Khalifa wake baada yake. 

Sababu yetu ya nne ni hii: ni kwamba wanahisto-
ria wamekomangana kwamba Bwana Mtume s.a.w.w. 
alimpeleka Abubakar katika jeshi la Usaama bin Zayd 
kwenda kupigana na Warumi.  Basi vipi Abubakar 
mmoja huyo atakuwa katika jeshi la Usaama nje ya 
Madina, na wakati huo huo aweko ndani ya Madina 
anaswalisha watu? Haiwezekani! 

Sababu yetu ya tano inatokana na riwaya ya Bibi 
Aisha, binti yake yeye Khalifa Abubakar.  Katika uk 
13 wa Juzuu ya Tano ya Sahih Bukhari ya Kiingereza2 

(Hadith Na. 19), Bibi Aisha anaeleza kuwa, alipokufa 
Bwana Mtume s.a.w.w., Abubakar hakuwako Madina! 
Alikuwako mahali paitwapo Sunhu, kiasi cha kilomita 
5 hivi kutoka Madina. Kwa hivyo ni wazi kwamba, 
siku hiyo aliyotawafu Bwana Mtume s.a.w.w., yeye 
hakuswali swala yoyote ya mchana ndani ya Madina. 
Basi vipi itakuwa kwamba Mtume s.a.w.w. alimuamri-
sha yeye aswalishe watu? 
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Sababu yetu ya sita ni kwamba, hata kama tutakuba-
li kuwa Bwana Mtume s.a.w.w. alimteuwa Abubakar 
kuswalisha, hilo pekee halimfanyi yeye kuwa Khalifa 
wa Mtume s.a.w.w. baada yake.  Maana, kama ni hivyo, 
basi Abdulrahman bin Awf naye ingelazimu awe Khali-
fa kwa sababu, kama inavyoelezwa na Ibn Kathiir kati-
ka uk 22 wa Juzuu ya Tano ya kitabu chake, Al Bidaaya 
Wan Nihaaya, Mtume wa Mwenyezi Mungu s.a.w.w. 
aliswali jamaa nyuma yake! Kama hilo halikumfanya 
yeye kuwa Khalifa, kwa nini limfanye Abubakar? 

Hali kadhaalika Amru bin al-Aas; Bwana Mtume 
s.a.w.w. alimteuwa kuwa amiri wa Abubakar na Umar, 
na muhaajiriin wengine na answaar katika vita vya 
Dhaatus Salaasil. Na, kwa mujibu wa Ibn Kathiir (uk 
273 wa Juzuu ya Nne ya Al Bidaaya Wan Nihaaya) na 
wanahistoria wengine, yeye ndiye aliyekuwa akiwas-
walisha wenziwe muda wote wa uamiri wake huo. 
Kwa hivyo, kama kuswalisha ndiyo hujja yenu, Amru 
bin al-Aas alikuwa na haki zaidi ya kuwa Khalifa kwa 
vile ambavyo hata Khalifa wenu wa Kwanza na wa Pili 
waliwahi kuwa maamuma wake! 

Kutokana na hujja yenu hiyo, ingelitaka kila ali-
yeteuliwa na Mtume s.a.w.w. kuswalisha awe Khalifa 
wake.  Mbona haikuwa hivyo? 
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Sababu yetu ya sabaa ni kwamba kama kweli Bwa-
na Mtume s.a.w.w. alimuamrisha Abubakar aswalishe 
watu, na kama hilo humfanya mtu awe Khalifa, munge-
likuwa muna nassi ya Mtume s.a.w.w.  Lakini nyinyi 
wenyewe masunni mwakataa kuwa Mtume s.a.w.w. 
aliacha nassi ya nani awe Khalifa baada yake! 

Sababu yetu ya nane ni kwamba, walipokutana baa-
dhi ya maswahaba katika ukumbi wa Saqifa kumchagua 
Khalifa baada ya Mtume s.a.w.w., wale waliopendelea 
awe Abubakar hawakuitaja hujja hiyo ya kuswalisha! 
Badali yake walitaja hujja ya “kuwa karibu na Mtume 
s.a.w.w.” na “Ukureshi”!  Kwa nini hiyo ya kuswali-
sha haikutajwa na yoyote kati ya waliomuunga mkono? 
Hata na yeye mwenyewe Abubakar!

Sababu yetu ya tisia ni kwamba hata yeye mwe-
nyewe Abubakar hakuelewa kuwa kuteuliwa kwake 
kuswalisha kulikuwa ni alama ya yeye kufanywa Khalifa 
baada ya Bwana Mtume s.a.w.w. Kama alielewa hivyo, 
kwa nini hakuitoa hujja hiyo kule Saqifa pale answaar 
waliposimamisha mtu wao? Au kwa nini yeye, pale up-
inzani ulipokuwa mkali, alipendekeza achaguliwe Umar 
bin al-Khattwaab au Abuu Ubayda bin al-Jarraah badali 
yake? Kama kuswalisha ni hujja, kama munavyodai ny-
inyi, huoni hapo kwamba Abubakar alikwenda kinyume 
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na uamuzi wa Bwana Mtume s.a.w.w. kwa kujitoa yeye 
na kupendekeza wengine? Jee, ndivyo hivyo? 

Mpaka hapa nishakueleza sababu zetu tisia za ku-
katalia hujja yenu ya kuwa Abubakar ndiye aliyefaa 
kuwa Khalifa wa Kwanza wa Mtume Muhammad 
s.a.w.w. kwa sababu alimteuwa kuswalisha watu kabla 
ya kufariki dunia. Sasa nipe hujja yako ya tatu. 

SUNNI: Hujja yangu ya tatu, inayotolewa na mashek-
he wetu, ni ile ya ijmaa; ya kuwa Sayyidna Abubakar 
alichaguliwa kwa komangano la maswahaba wote. 

Hakukuwa na ijmaa (komangano) 

SHIA: Hujja hiyo pia tunaikataa… kwa sababu! Na 
sababu zetu ni hizi: 

Kwanza: kwa mujibu wa misingi ya sharia ya Ki-
islamu, ijmaa haisimami mbele ya nassi. Yaani, neno 
lolote lililoamuliwa na Mwenyezi Mungu na/au Mtume 
Wake s.a.w.w. haliwezi kuvunjwa na ijmaa (komanga-
no) ya watu wowote; wawe ni wanazuoni au hata mas-
wahaba. Kwa kuwa mwanzo wa mdahalo wetu niliku-
tolea ushahidi wa maneno ya Bwana Mtume s.a.w.w., 
ya kusema ni nani aongoze Waislamu baada ya yeye 
kuondoka duniani, hatuwezi kuikubali ijmaa inay-
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opingana na maneno hayo. Katika maneno ya Bwana 
Mtume s.a.w.w. hamuna Khalifa Abubakar, wala Umar, 
wala Uthman. 

Pili ijmaa, kwa ijmaa inayotambulika kisharia, ni 
lazima iwe ni ya watu wote. Na hiyo ya Abubakar hai-
kuwa hivyo.  Walikuwako waliokataa kumbai. 

SUNNI: Ni nani hao? 

SHIA: Kabla sijakupa majina yao, kuna mambo fulani 
muhimu yataka uyajue. Nayo ni haya: 

Kwanza wakati wa uhai wa Mtume Muhammad 
s.a.w.w., mikutano yote ya Waislamu ilikifanywa msiki-
tini.  Kwa nini huo wa kumchagua Khalifa wa Kwanza 
haukufanywa msikitini; badali yake ulifanywa kwenye 
ukumbi? 

Pili waliokuwako kwenye mkutano huo ni answaar 
na muhaajiriin watano tu; si maswahaba wote walioku-
wako Madina. Kwa nini hawakukusanyika maswahaba 
wote, angalau wa Madina peke yake? Na kwa nini 
muhaajiriin wengine wakubwa wakubwa, wakiwamo 
jamaa zake Mtume s.a.w.w., hawakuwako kwenye 
mkutano huo? 

SUNNI: Tuyaache hayo kwa sasa.  Kwanza nitajie hao 
waliokataa kumbai Abubakar. 
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SHIA: Vyema!  Wa kwanza ni Zubayr bin al-Awwaam.  
Wa pili, Khaalid bin Said. Wa tatu, Mikdaad bin al-
As’wad.  Wane, Salmaan al-Faarisii. Wa tano, Abuu Dharr 
al-Ghifaarii.  Wa sita, Ammaar bin Yaasir. Wa sabaa, Bar-
raa bin Aazib.  Wa nane, Ubayy bin Ka’b.  Wa tisia, Sa’d 
bin Abii Waqqaas. Wa kumi, Twalha bin Ubaydillaah.  Wa 
kumi na moja, Utba bin Abii Lahab. Wa kumi na mbili, 
Far’wa bin Amru.  Wa kumi na tatu, Sa’d bin Ubaada. 

Hapo sikukutajia jamaa zake Mtume s.a.w.w. (Ban-
uu Haashim), akiwamo Imam Alii a.s., ambao wote wa-
likataa kumbai. 

SUNNI: Sawa! Lakini hayo yalikuwa kwa muda tu. 
Baadaye si walimbai? Kwa mfano, yeye mwenyewe 
Alii bin Abii Twaalib, halimbai baadaye? 

Nguvu zilitumika 

SHIA: Ni kweli, alimbai. Lakini si kwa khiari. Palitu-
mika nguvu. 
SUNNI: Palitumika nguvu gani? 
SHIA: Wanavyotueleza wanahistoria, mambo yaliku-
wa hivi: 

Baada ya Abubakar kuchaguliwa, baadhi ya wale 
waliokataa kumbai - akiwamo Imam Alii a.s. - waliku-
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tana nyumbani kwa Bibi Fatma a.s., binti yake Mtume 
s.a.w.w.  Walipopata khabari hii, Khalifa Abubakar 
alimtuma Umar bin al-Khattwaab na wenziwe wende 
huko wawatoe ili waje kumbai, na kwamba wakikataa 
wapigane nao. Umar akatoka na kinga cha moto ili, 
kama itahitajika, aitie moto nyumba ya Bibi Fatma 
a.s.! Waandishi wengine wasema aliwahi kamwe kuitia 
moto!  Baada ya hapo, kwa ufupi, ndipo Imam Alii a.s. 
alipombai Khalifa Abubakar.  

Kauli nyengine ni kwamba hakumbai mpaka baada 
ya Bibi Fatma kufariki dunia. Jee, bay’ah ya nguvu 
kama hiyo utaiita bay’ah? 

Wala si hao waliokuwako nyumbani kwa Bibi Fat-
ma peke yao waliotumiliwa nguvu. Kuna na swahaba 
mwengine mkubwa aliyepatwa na kama hayo, kabla ya 
huo mkasa wa nyumba ya Bibi Fatma a.s. 
SUNNI: Hilo tuliache kwanza. Nieleze hayo ya ny-
umba ya Bibi Fatma; yamo katika vitabu gani? Vya 
mashia? 

SHIA: Hasha! Yamo katika vitabu vyenu wenyewe, 
kama: 

1.	 Ansaabul Ashraaf, Juzuu ya Kwanza, uk 586 
na 587. 
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2.	 Taariikhul Khamiis, Juzuu ya Pili, uk 168 na 
178. 

3.	 Taariikhu Abil Fidaa, Juzuu ya Kwanza, uk 
156. 

4.	 Al-Iqdul Fariid, Juzuu ya Tatu, uk 64. 

5.	 Muruujudh Dhahab, Juzuu ya Pili, uk 100. 

6.	 Diwani ya Haafidh Ibraahiim wa Misri. 

7.	 Taariikhul Ya’quubii, Juzuu ya Pili, uk 126. 

SUNNI: Na huyo swahaba mkubwa aliyepatwa na 
kama hayo ni nani? 

SHIA: Huyo ni Sa’d bin Ubaada. 

Bwana huyu ni miongoni mwa viongozi wa an-
swaar. Ni katika waliombai Mtume Muhammad 
s.a.w.w. kule Aqaba, na aliyeshiriki katika vita vy-
ote isipokuwa vile vya Badri ambavyo wanahistoria 
wanakhitalifiana; wengine wasema alishiriki, wengine 
wasema la. Pia imepokewa kuwa alikuwa karimu. Yeye 
alikataa kumbai Abubakar, na hata Umar.  Aliuliwa 
huko Sham katika mwaka wa 15H, baada ya kufumwa 
mishale miwili iliyosingiziwa majinni!! 

Pale maswahaba walipokutana Saqifa, na pakatokea 
zogo, ilikuwa karibu watu wamkanyage bwana huyu am-
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baye alikuwa mgonjwa wakati huo. Watu wake walipoz-
indua wale wengine wasimkanyage, Umar bin al-Khatt-
waab alisema: “Muuweni! Mwenyezi Mungu amuuwe!” 
Kisha akamsimamia, akamwambia: “Nilitamani niku-
kanyage mpaka nikuvunje viungo vyako!” Hapo Qays 
bin Sa’d, mtoto wake, akazishika ndevu za Umar, akam-
wambia: “Wallwahi, lau ungelimfuchua unywele mmoja 
tu, usingelirejea na mwanya mdomoni mwako.” Ndipo 
Abubakar alipoingia kati, akamwambia: “Pole pole ewe 
Umar! Upole hapa ni bora.” Umar akaondoka. 

Jee, uchaguzi huo ulikuwa ni wa khiari? 

Kama wataka kuyaona hayo, tizama uk 455-459 wa 
Juzuu ya Tatu ya Taariikhut Twabarii. 

Imam Alii a.s. hakunyamaza  
bali aligomba 

SUNNI: Lakini kama haki ilikuwa ni yake, mbona 
Imam Alii hakugomba wala hakuteta? 

SHIA: Hivyo ndivyo munavyodai nyinyi. Lakini hivyo 
sivyo. Vilivyo ni kwamba hakunyamaza; aligomba. 

SUNNI: Kwa ushahidi gani? 

SHIA: Kwa ushahidi uliomo uk 11-12 wa kitabu cha 
Ibn Qutayba kiitwacho Al-Imaamah Was Siyaasah. 
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Humo, baada ya kutaja vile Imam Alii alivyochuku-
liwa na kupelekwa mbele ya Khalifa Abubakar, na 
kuambiwa ambai Abubakar, alijibu: “Mimi nina haki 
zaidi ya jambo hili kuliko nyinyi. Sitawabai, hali nyinyi 
ndio awlaa wa kunibai mimi. Mumelitwaa jambo hili 
kwa answaar, mukawatolea hujja kwamba nyinyi ni 
akraba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Na sasa mu-
naunyakua kwetu ahlul bayt. Si mulidai kwa answaar 
kwamba nyinyi ni awlaa wa jambo hili kwa kuwa Mu-
hammad ametokana na nyinyi? Ndipo walipowapa 
uwongozi wakatwii amri yenu. Basi na sisi ni awlaa 
kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu (kwa vile sisi ni ahlu 
bayt wake) akiwa hai na akiwa maiti. Hebu tuswafieni 
nyoyo mukiwa mu waumini. Kama sivyo, basi bebeni 
dhulma (hii) na hali munajua.” 

Na pale Abuu Ubayda alipomnaswihi amuachie 
Abubakar kwa kuwa yeye ni mzee mwenye uzoevu am-
bao yeye (Imam Alii a.s.) hana, alimjibu: “Tahadharini! 
Tahadharini! Enyi muhaajiriin! Musiutoe utawala wa 
Muhammad kwa Waarabu kutoka nyumbani kwake 
na kitovu cha nyumba yake, na kuupeleka majumbani 
mwenu na vitovu vya majumba yenu. Wala musiwa-
zuiye watu vyeo vyao na haki yao kwa watu.  Naapa 
kwa Mwenyezi Mungu, enyi muhaajiriin! Sisi tuna 
haki zaidi ya makamu haya kwa sababu sisi ni ahlul 
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bayt. Na sisi tuna haki zaidi ya jambo hili maadamu 
miongoni mwetu yuko anayekisoma Kitabu cha Mwe-
nyezi Mungu, anayeielewa dini ya Mwenyezi Mungu, 
mjuzi wa sunna za Mtume wa Mwenyezi Mungu, bing-
wa wa mambo ya raia, mwenye kuwakinga na mambo 
maovu, mwenye kuwagawanyia (haki yao) kwa usawa. 
Wallahi, miongoni mwetu yuko mtu (kama) huyo. Basi 
musifuate matamanio, mukaipotea njia ya Mwenyezi 
Mungu, mukazidi kuwa mbalimbali na haki.” 

Hali kadhaalika pale Abubakar alipomtuma huru 
lake, Qanfad, akamwambia: “Khalifa wa Mtume wa 
Mwenyezi Mungu anakwita.” Imam Alii a.s. alimjibu:  
“Mu wepesi mno wa kumsingizia Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu!” Khalifa Abubakar akamtuma tena Qan-
fad amwambie Imam Alii kuwa “Khalifa wa Mtume 
wa Mwenyezi Mungu anamwita akambai.” Alipofika 
akamwambia hivyo, Imam Alii a.s. aliinua sauti yake, 
akasema: “Subhaanallah ! Hakika amedai ambalo si 
lake.” 

Kwa hivyo, Imam Alii a.s. hakunyamaza. 

Kwa nini hakupigana vita? 

SUNNI: Lakini mbona hakupigana na hao waliom-
pokonya haki yake, kama kweli walimpokonya? 
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SHIA: Kuna sababu na hikima ya kufanya hivyo. Na ili 
uweze kuelewa sababu na hikima hiyo, itabidi uielewe 
khatari iliyoukabili Uislamu huko Bara Arabu mara tu 
baada ya Mtume Muhammad s.a.w.w. kufariki dunia. 

Utakumbuka kwamba Muhammad s.a.w.w., alipo-
tangaza kuwa yeye ni Mtume wa Mwenyezi Mungu, 
watu wa kwanza kumpinga walikuwa jamaa zake: watu 
wa Makka. Wala hawakumpinga kwa maneno tu – yeye 
na wafuasi wake wachache – bali walipanga hata ku-
muuwa! Ikambidi ahamie Madina ambako alianza ku-
pata wafuasi. 

Lakini hata huko Madina, alikopata nguvu kuliko 
Makka, watu wa Makka hawakumuachia. Wakishiriki-
ana na Mayahudi waliokuwako huko, pamoja na wa-
nafiki wengine, walipanga kila njama za kuipinga dola 
mpya ya Kiislamu aliyoianzisha huko. Waliunda majeshi 
na wakapigana naye vita kadhaa wa kadhaa. Ni jambo 
linalojulikana katika historia kwamba, katika vita vyote 
hivyo, hakuna mtu aliyefaulu kuuwa viongozi na vigogo 
vya makafiri wa Makka kuliko Imam Alii a.s. - jambo 
lililomjengea chuki kubwa na upinzani mkali khaswa 
baada ya Bwana Mtume s.a.w.w. kufariki dunia. 

Kwa njama zao kutofua dafu, na kwa kushindwa 
katika vita vyao dhidi ya Uislamu, watu wa Makka 
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mwishowe walisilimu - wao na viongozi wao walioba-
kia. Lakini kusilimu kwao hakukuwa ni kwa khiari; 
kulikuwa ni kwa kukosa budi. Wengi wao walisilimu 
shingo upande, wakingojea wakati ufike wa kulipa 
kisasi cha hizaya na fedheha iliyowapata. 

Fursa hiyo ilipatikana pale mara tu khabari ilipo-
toka ya Bwana Mtume s.a.w.w. kutawafu. Njama zili-
pangwa za kuhakikisha kwamba, kinyume na maagizo 
ya Mtume Muhammad s.a.w.w., Imam Alii a.s. hataku-
wa Khalifa wake wa kwanza, bali hatakuwa Khalifa 
kamwe! 

Mara kukazuka fitina ya wengine kuritadi na kure-
jea ukafirini, na wengine kadhaa wa kadhaa kujasiri 
kudai utume kwa kukataa kuwa Muhammad alikuwa 
Mtume wa Mwisho! Wanafiki, waliotoweka mara tu 
baada ya Waislamu kuiteka Makka, wakazuka!  Ikawa 
tenge tahanani. 

Hayo, kwa ufupi yalikuwa ni ya ndani. Kwa nje, 
kuona vurugu na udhaifu ulioiingilia dola changa ya 
Kiislamu, Warumi na Wafursi-dola kubwa za zama 
hizo - nao walijiandaa kuwashambulia Waislamu. 

Katika hali ya khatari na ya kuhuzunisha kama 
hiyo, Imam Alii a.s. afanyeje? Asimame, akiungwa 
mkono na wafuasi wake, apigane vita na sirikali ya 
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Kiislamu inayotawala, japo imempokonya haki yake? 
Au angojee wakati mwengine ulio muwafaka wa kudai 
haki yake hiyo? 

Bila shaka, kama wakati huo angeliamua kupigana 
vita vya kudai haki yake, angelizidi kuidhoofisha siri-
kali iliyokuwako isiweze kupambana na uadui na up-
inzani uliojitokeza kwa ndani wala kwa nje – sirikali 
ambayo yeye, kwa kiasi kikubwa sana, alichangia kui-
simamisha. Kwa hivyo hii ndiyo sababu ya yeye ku-
topigana vita na hao waliompokonya haki yake, kama 
anavyoeleza yeye mwenyewe. 

Kwa mfano, pale alipomteuwa Maalik al-Ashtar 
kuwa Liwali wake wa Misri, Imam Alii a.s. aliwaandikia 
barua watu wa Misri.  Katika barua hiyo aliandika: 
“Baada ya yote, Mwenyezi Mungu aliyetakasika al-
imtuma Muhammad s.a.w.w. kuwa muonyaji kwa vi-
umbe vyote na msimamizi wa Mitume yote. Alipofariki 
dunia, Waislamu walizozania jambo hili (la Ukhalifa) 
baada yake. Wallahi! Halikuwa likinipitikia moyoni 
mwangu kuwa Waarabu watafazaishwa na jambo hili 
baada yake s.a.w.w., watake kuwapokonya ahlu bayt 
wake, wala kwamba watanigeukia. Kwa hivyo haku-
na lililonitisha kama kuona watu wamemkusanyikia 
fulani wanambai! Hapo nikajizuiya mpaka nilipoona 
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watu watoka katika Uislamu na kuwalingania wengine 
waivunje dini ya Muhammad s.a.w.w.! Ndipo nilipoo-
gopa kwamba, kama sitaunusuru Uislamu na Wais-
lamu, basi nitauona ukifujwafujwa au ukivunjwavun-
jwa. Hilo, kwangu mimi, litakuwa ni msiba mkubwa 
zaidi kuliko kuukosa utawala wangu juu yenu ambao 
ni starehe za siku chache tu zitakazoondoka, vyovyote 
vitakavyokuwa, kama yaondokavyo mazigazi, au kama 
yatawanyikavyo mawingu. Nikabaki katika hali hiyo 
mpaka la batili likaondoka, na dini ikawa salama…”3 

Na hivyo ndivyo anavyofanya kila mwenye akili 
na busara: hutanguliza lililo muhimu zaidi kuliko lililo 
muhimu tu. Na mambo yalivyokuwa siku hizo hay-
akuachia nafasi ya kupinga kwa upanga wala kwa huj-
ja. Yalitaka subira na kuvuta wakati.  Ndipo aliposema 
tena: “Mtu halaumiwi kwa kuakhirisha (kudai) haki 
yake. Hulaumiwa kwa kutwaa kisichokuwa chake.”4 

Hivyo alingojea wakati muwafaka ufike. Na ulipofika, 
kama historia inavyoshuhudia, aliwakumbusha wale 
waliokuwa wameisahau au wamejisahaulisha haki yake 
na ya ahlu bayt kwa jumla, na akasimama kidete kui-
pigania. 

SUNNI: Kwa leo nimebakiwa na suali moja. Nayo ni 
hii. Hivi munavyoupanga nyinyi uimamu, wa kushikil-
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iwa na kizazi cha Mtume s.a.w.w. peke yake, hamuoni 
kuwa ni sawa na kusimamisha ukoo wa kifalme (royal 
family)? 

Uimamu si ufalme 

SHIA: Hasha; si ufalme! Ufalme ni mfumo wa binad-
amu; uimamu si hivyo. Ni mfumo wa Mwenyezi Mun-
gu. Mtume s.a.w.w., alipoteuwa hawa maimamu 12, 
hakuwateuwa kwa kichwa chake. Alifanya hivyo kwa 
amri ya Mwenyezi Mungu (Sura 5:67) na pia, kama 
Qur’ani Tukufu inavyotueleza (Sura 53:3 - 4), hakuwa 
akisema maneno kwa matamanio yake, bali yalikuwa 
ni wahyi. Kwa hivyo Mwenyezi Mungu ndiye Yeye 
aliyewateuwa Mitume aliowatuma (Sura 28:68). 

Sasa, tunapoisoma Qur’ani Tukufu (Sura 29:27) 
tunamuona Mwenyezi Mungu anatueleza kwamba al-
impa Nabii Ibrahimu a.s. mtoto na mjukuu - Is’haaq na 
Ya’kub - na akaweka “utume katika kizazi chake.”  

Hali kadhaalika (Sura 57:26) alimpeleka Nuhu na 
Ibrahimu, na akaweka “utume katika kizazi chao”. Na 
(Sura 6:84-86) kabla ya kumleta Nabii Ibrahimu, Mwe-
nyezi Mungu alimleta Nabii Nuhu ambaye, “katika 
kizazi chake”, alitoa mitume kadhaa wa kadhaa: Dau-
di, Suleimani, Ayubu, Yusuf, Musa, Harun, Zakariya, 
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Yahya, Isa, Ilyaas, Ismaaiil, Ilyasa’, Yunus, Lut. 

Kama ni hivyo basi, vipi itakuwa mfumo wa maim-
amu kutoka katika kizazi cha Mtume ni mfumo wa 
ukoo wa kifalme, ule wa Mwenyezi Mungu wa kutoa 
Mitume katika kizazi cha Nabii Nuhu usiwe hivyo, hali 
mifumo yote miwili imewekwa na huyo huyo Mwe-
nyezi Mungu mmoja? Lizingatie hilo kwa makini. 

Naomba kwa leo tukomee hapa. Tungojee kikao 
chengine tutakapolumbana ya Imam Mahdi a.f. (‘aj-
jalallaahu farajah). 

VIDOKEZO 

1.	 Kwa Kiarabu ni Kitaabus Swalaah, Mlango wa 
Man Qaama Ilaa Jambil Imaami Li’illah na 
Ar Rajuli Ya’tammu Bil Imaami Waya’tammun 
Naasu 

2.	 Bil Ma’muumi. 

3.	 Kwa Kiarabu ni Mlango wa Kitaabun Nabiyyi 
s.a.w.w. Ilaa Kisraa wa Qayswara. 

4.	 Barua Na. 62 katika Nahjul Balaagha. 

5.	 Maneno ya hikima Na. 166 ya Imam Alii a.s. 
katika Nahjul Balaagha. 
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Vitabu vyengine vya Sheikh Abdilahi 
Nassir: 

1.	 Al-Battaar: Sherehe ya Dhul Faqaar 

2.	 Tafsiri ya Sura At-Talaq 

3.	 Tafsiri ya Juzuu ya ‘Amma 

4.	 Shia na Qur’ani 

5.	 Shia na Sahaba 

6.	 Shia na Hadith 

7.	 Maulidi: si bid’a si haramu 

8.	 Ukweli wa Hadith ya Karatasi 

9.	 Mut’a: Ndoa ya Halali 

10.	 Shia na Taqiya 

11.	 Yazid Hakuwa Amiirul mu’minin 

12.	 Yazid Was Never Amiirul mu’minin 

13.	 Malumbano Baina ya Sunni na Shia (ni hiki) 

14.	 Sura Al-Ahzaab: Tafsiri na Maelezo (Kinata-
yarishwa) 
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ORODHA YA VITABU VILIVYO  
CHAPISHWA NA AL-ITRAH FOUNDATION: 

1.	 i)	 Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili
	 ii)	� Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza 

mpaka Thelathini
2.	 Uharamisho wa Riba
3.	 Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Kwanza 
4.	 Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Pili
5.	 Hekaya za Bahlul
6.	 Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
7.	 Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (a.s.)
8.	 Hijab vazi Bora
9.	 Ukweli wa Shia Ithnaashari
10.	 Madhambi Makuu
11.	 Mbingu imenikirimu
12.	 Abdallah Ibn Saba
13.	 Khadijatul Kubra
14.	 Utumwa
15.	 Umakini katika Swala
16.	 Misingi ya Maarifa
17.	 Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18.	 Bilal wa Afrika
19.	 Abudhar
20.	 Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu

07_17_(4-75 x 7)_Malumbano (Shia na Sunni_03 August_2017 .indd   65 8/3/2017   4:00:53 PM



66

MALUMBANO BAINA YA SUNNI NA SHIA

21.	 Salman Farsi
22.	 Ammar Yasir
23.	 Qur’an na Hadithi
24.	 Elimu ya Nafsi
25.	 Yajue Madhehebu ya Shia
26.	 Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu
27.	 Al-Wahda
28.	 Ponyo kutoka katika Qur’an 
29.	 Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30.	 Mashukio ya Akhera
31.	 Al Amali
32.	 Dua kwa Mujibu wa Ahlulbayt (a.s)
33.	 Udhuu kwa Mtazamo wa Qur’ani na Sunna
34.	 Haki za wanawake katika Uislamu
35.	 Mwenyezi Mungu na sifa zake
36.	 Kumswalia Mtume (s)
37.	 Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)
38.	 Adhana
39.	 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40.	 Qur’ani na Kuhifadhiwa Kwake
41.	 Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
42.	 Kupaka juu ya khofu 
43.	 Kukusanya Sala Mbili
44.	 Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45.	 Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya
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46.	 Kusujudu juu ya udongo
47.	 Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
48.	 Tarawehe
49.	 Malumbano baina ya Sunni na Shia
50.	 Kupunguza Swala safarini
51.	 Kufungua safarini
52.	 Umaasumu wa Manabii
53.	 Qur’an Yatoa Changamoto
54.	 as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm
55.	 Uadilifu wa Masahaba 
56.	 Dua e Kumayl
57.	 Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu
58.	 Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59.	 Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60.	� Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mtume  

Muhammad (s)
61.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63.	 Kuzuru Makaburi
64.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
65.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu
67.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne
68.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano
69.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
70.	 Tujifunze Misingi Ya Dini
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71.	 Sala ni Nguzo ya Dini
72.	 Mikesha Ya Peshawar
73.	 Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
74.	 Ubora wa Imam ‘Ali na Ushia ndio njia iliyonyooka
75.	 Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake
76.	 Liqaa-u-llaah
77.	 Muhammad (s) Mtume wa Allah
78.	 Amani na Jihadi Katika Uislamu 
79.	 Uislamu Ulienea Vipi?
80.	 Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
81.	� Dhana ya Ndoa ya Mitala na Ndoa za Mtume  

Muhammad (s)
82.	 Urejeo (al-Raj’ah)
83.	 Mazingira
84.	 Utokezo (al - Badau) 
85.	 Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
86.	 Swala ya maiti na kumlilia maiti
87.	 Uislamu na Uwingi wa Dini
88.	 Mtoto mwema
89.	 Adabu za Sokoni Na Njiani
90.	 Johari za hekima kwa vijana
91.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya Kwanza
92.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya Pili
93.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya Tatu
94.	 Tawasali (AT- TAWASSUL)
95.	 Imam Mahdi katika Usunni na Ushia
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96.	 Hukumu za Mgonjwa
97.	 Sadaka yenye kuendelea
98.	 Msahafu wa Imam Ali
99.	 Maimamu wa Ahlul Bait – Ujumbe na Jihadi
100.	 Idi Al-Ghadir
101.	 Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu
102.	 Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
103.	 Huduma ya Afya katika Uislamu
104.	 Sunna za Nabii Muhammad (saww)
105.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107.	 Shahiid Mfiadini
108.	 Mwanamke Na Sharia
109.	 Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110.	 Ujumbe - Sehemu ya Pili
111.	 Ujumbe - Sehemu ya Tatu
112.	 Ujumbe - Sehemu ya Nne
113.	 Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
114.	 Hadithi ya Thaqalain
115.	 Ndoa ya Mutaa
116.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
117.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
118.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
119.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Nne
120.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tano

07_17_(4-75 x 7)_Malumbano (Shia na Sunni_03 August_2017 .indd   69 8/3/2017   4:00:53 PM



70

MALUMBANO BAINA YA SUNNI NA SHIA

121.	 Mkutano wa Maulamaa wa Baghdad
122.	 Safari ya kuifuata Nuru
123.	 Fatima al-Zahra
124.	 Myahudi wa Kimataifa
125.	 Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
126.	 Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
127.	 Visa vya kweli sehemu ya Pili
128.	 Elimu ya Ghaibu ya Maimamu
129.	 Mwanadamu na Mustakabali wake
130.	� Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s)  

(Sehemu ya Kwanza)
131.	� mam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s)  

(Sehemu ya Pili)
132.	 Khairul l’Bariyyah
133.	 Uislamu na mafunzo ya kimalezi
134.	 Vijana ni Hazina ya Uislamu
135.	 Adhana ni Ndoto au ni Wahyi?
136.	 Tabaruku
137.	 Saada Kamili – Kitabu cha Kiada cha Maadili
138.	 Vikao vya furaha 
139.	 Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
140.	 Visa vya wachamungu
141.	 Falsafa ya Dini
142.	 Kuhuzunika na Kuomboleza
143.	 Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah
144.	 Mjadala wa Kiitikadi
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145.	 Kuonekana kwa Allah
146.	� Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  

(Sehemu ya Kwanza)
147.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Pili)
148.	 Ndugu na Jirani
149.	 Ushia ndani ya Usunni
150.	 Maswali na Majibu
151.	 Mafunzo ya hukmu za ibada 
152.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 1
153.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 2
154.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 3
155.	 Abu Huraira
156.	 Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.
157.	 Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza
158.	 Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili
159.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza
160.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili
161.	 Shia na Qur’ani – Majibu na Maelezo
162.	 Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)
163.	 Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani
164.	 Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu
165.	 Uislamu Safi
166.	 Majlisi za Imam Husein Majumbani
167.	 Je, Kufunga Mikono
168.	 Uislam wa Shia
169.	 Amali za Makka

07_17_(4-75 x 7)_Malumbano (Shia na Sunni_03 August_2017 .indd   71 8/3/2017   4:00:53 PM



72

MALUMBANO BAINA YA SUNNI NA SHIA

170.	 Amali za Madina
171.	 Asili ya Madhehebu katika Uislamu
172.	 Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi
173.	 Ukweli uliofichika katika neno la Allah
174.	 Uislamu na Mifumo ya Uchumi
175.	 Umoja wa Kiislamu na Furaha
176.	 Mas’ala ya Kifiqhi
177.	 Jifunze kusoma Qur’ani
178.	 as-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah
179.	 Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana
180.	 Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura
181.	� Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na  

Ramadhani)
182.	 Uadilifu katika Uislamu
183.	 Mahdi katika Sunna
184.	 Maswali Ya Uchunguzi Kuhusu Uislam
185.	 Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo
186.	 Abu Talib – Jabali Imara la Imani
187.	 Ujenzi na Utakaso wa Nafsi
188.	 Vijana na Matarajio ya Baadaye
189.	 Historia maana na lengo la Usalafi
190.	 Ushia – Hoja na Majibu
191.	 Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 
192.	 Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)
193.	 Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu
194.	 Takwa
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195.	 Upotoshaji Dhahiri katika (Turathi) Hazina ya Kiislamu
196.	 Amirul Muuminina (as) na Makhalifa
197.	 Tawheed Na Shirki 
198.	 Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa Abu Bakr
199.	 Adabu za vikao na mazungumzo
200.	 Hija ya Kuaga
201.	 Uwazi baina ya Maslahi na Vikwazo
202.	 Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita
203.	� Mdahalo baina ya Mwanachuoni waKisunni na Kishia  

(Al- Muraja’aat)
204.	 Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)
205.	 Imam Husain ni Mfumo wa Marekebisho na Mageuzi
206.	 Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu
207.	 Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa
208.	 Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)
209.	 Uongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii
210.	 Maadili ya Ashura
211.	 Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi
212.	� Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) –  

Sehemu ya Kwanza
213.	 Imam Ali na Mambo ya Umma
214.	 Imam Ali na Mfumo wa Usawa
215.	 Uimamu na Tamko la Kutawazwa
216.	 Mfumo wa Wilaya
217.	 Vipi Tutaishinda Hofu?
218.	 Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo
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219.	 Maeneo ya Umma na Mali Zake
220.	� Nahju ‘L-Balagha– Majmua ya Khutba, Amri, Barua, 

Risala, Mawaidha na Semi za Amirul-Muuminin Ali bin 
Abu Talib (a.s.)

221.	� Mukhtar – Shujaa aliyelipiza kisasi dhidi ya wauaji  
wa Imam Husein (as) hapo Karbala

222.	 Mazingatio Katika Swala
223.	 Imam Hasan na Mfumo wa Kujenga Jamii
224.	 Vyakula Na Vinywaji
225.	 Kuelewa Rehema ya Mwenyezi Mungu
226.	 Imam Mahdi na Bishara ya Matumaini 
227.	 Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
228.	 Shia Na Sahaba - Majibu na Maelezo
229.	 Majanga Na Jukumu la Jamii
230.	 Shia Na Hadith - Majibu na Maelezo
231.	� Upotofu Ndani ya Kitabu cha Mitaala kwa Shule za  

Sekondari 
232.	 Ugaidi Wa Kifikra Katika Medani Ya Kidini 
233.	 Yafaayo kijamii
234.	 Uswalihina Dhahiri Na Batini Yake
235.	 Mkakati wa Kupambana na Ufakiri
236.	 Mwanamke Katika Harakati Za Mageuzi
237.	 Jihadi
238.	 Hija Katika Maneno Na Ujumbe Wa Imam Khomeini (R.A)
239.	 Tiba Ya Maradhi Ya Kimaadili
240.	 Yusuf Mkweli
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241.	 Taqiyya Kwa Mujibu Wa Sheria Ya KIISLAMU
242.	� Imam Mahdi (A.S) Imam Wa Zama Hizi Na  

Kiongozi Wa Dunia

243.	 Talaka Tatu

244.	 Safari Ya Kuelekea Kwa Mwenyezi Mungu

245.	 Hotuba Za Kiislamu Juu Ya Haki Za Binadamu 

246.	 Mashairi Ya Kijamii

247.	 Ngano Ya Kwamba Qur’ani Imebadilishwa

248.	 Wito Kwa Waumini: “Enyi Mlioamini”

249.	 Imam Husain (a.s) ni Utu na Kadhia

250.	 Imam Husain ni Kielelezo cha Kujitoa Muhanga na Fidia

251.	 Imam Mahdi ni Tumaini la Mataifa

252.	 Kuchagua Mchumba

253.	 Mazungumzo ya Umoja – Ukosoaji na Usahihishaji

254.	 Utamaduni wa Mwamko wa Kijamii

255.	 Hekima za kina za Swala

256.	 Kanuni za Sharia za Kiislamu

257.	� Utamaduni kufuatana na Qur’ani na Utekelezaji  
wa Kivitendo  
(Sehemu ya Kwanza)

258.	 Kauli sahihi zaidi katika kufafanua Hadithi
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KOPI ZIFUATAZO ZIMETAFSIRIWA KWA  
LUGHA KINYARWANDA

1.     Amateka Na Aba’ Khalifa

2.     Nyuma yaho naje kuyoboka

3.     Amavu n;amavuko by;ubushiya

4.     Shiya na Hadithi

5.     Kor’ani Nziranenge

6.     Kwigisha Mu Buryo Bw’incamake Uka Salat Ikotwa

7.     Iduwa ya Kumayili

ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA 
NA  

AL-ITRAH FOUNDATION KWA LUGHA YA 
KIFARANSA

1.      Livre Islamique
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