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 بسم الله الرحمن الرحيم 
 

Neno la Mchapishaji 
 

Kitabu ulichonacho mikononi mwako ni tarjumi ya Kiswahili ya 
kitabu cha Kiingereza kiitwacho, Lamentations – The Tragedy of 
the Lord of the Martyrs, kilichoandikwa na Muhammad 
Muhammadi Ishtihardi. Sisi tumekiita, Maombolezo – Msiba wa 
Bwana wa Mashahidi. 
  
 Kitabu hiki ni moja ya mfululizo wa vitabu vinavyochapishwa na 
Taasisi ya al-Mahdi kwa ajili ya kuelimisha Umma wa Waislamu. 
  
Kitabu hiki ni cha maombolezi ya masaibu ya Karbala, ambapo 
mwandishi anaelezea matukio mbalimbali muhimu yaliyotokea pale 
Karbala kuanzia mwanzo mpaka Siku ya Ashura, siku ambayo 
Imam Husain (a.s) alipigana kishujaa na kuutoa uhai wake kwa ajili 
Uislamu; kama alivyosema mwenyewe kwamba hatoki (kupigana) 
kwa ajili ya kupata maslahi ya kidunia bali anatoka kwenda 
kupigana kwa ajili ya Uislamu na kuurudisha katika maadili yake ya 
awali kama yalivyowekwa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w). 
  
Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu 
wa maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja zote; ambapo 
uwongo, ngano za kale na upotoshaji wa historia ni vitu ambavyo 
havina nafasi tena katika akili za watu. 
  
Kutoka na ukweli huu, taasisi yetu ya Al-Itrah Foundation imeamua 
kukichapisha kitabu hiki kwa lugha ya Kiswahili kwa madhumini 
yake yaleyale ya kuwahudumia Waislamu hususan wazungumzaji 

Neno la Mchapishaji

Kitabu ulichonacho mikononi mwako ni tarjumi ya Kiswahili ya 
kitabu cha Kiingereza kiitwacho, Lamentations – The Tragedy 

of the Lord of the Martyrs, kilichoandikwa na Muhammad Muham-
madi Ishtihardi. Sisi tumekiita, Maombolezo – Msiba wa Bwana wa 
Mashahidi.

Kitabu hiki ni moja ya mfululizo wa vitabu vinavyochapishwa 
na Taasisi ya al-Mahdi kwa ajili ya kuelimisha Umma wa Waislamu.

Kitabu hiki ni cha maombolezi ya masaibu ya Karbala, ambapo 
mwandishi anaelezea matukio mbalimbali muhimu yaliyotokea 
pale Karbala kuanzia mwanzo mpaka Siku ya Ashura, siku ambayo 
Imam Husain (a.s) alipigana kishujaa na kuutoa uhai wake kwa ajili 
Uislamu; kama alivyosema mwenyewe kwamba hatoki (kupigana) 
kwa ajili ya kupata maslahi ya kidunia bali anatoka kwenda kupigana 
kwa ajili ya Uislamu na kuurudisha katika maadili yake ya awali 
kama yalivyowekwa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w).

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati 
huu wa maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja zote; ambapo 
uwongo, ngano za kale na upotoshaji wa historia ni vitu ambavyo 
havina nafasi tena katika akili za watu.

Kutoka na ukweli huu, taasisi yetu ya Al-Itrah Foundation 
imeamua kukichapisha kitabu hiki kwa lugha ya Kiswahili kwa 
madhumuni yake yaleyale ya kuwahudumia Waislamu hususan 
wazungumzaji wa Kiswahili.
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Tunamshukuru ndugu yetu al-Haj Ramadhani S. K. Shemahimbo 
kwa kazi kubwa aliyofanya ya kukitarjumi kitabu hiki kwa lugha ya 
Kiswahili. Pia tunawashukuru wale wote walioshiriki kwa namna 
moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa kwake. Allah 
awalipe wote malipo mema hapa duniani na kesho Akhera – Amin.

Mchapishaji 
Al-Itrah Foundation
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 بسم الله الرحمن الرحيم
 

DIBAJI 
 
Hiki ni kitabu cha kwanza kati ya vitabu vingi ambavyo inatarajiwa 
kwamba Taasisi ya al-Mahdi itavichapisha. Lengo la al-Mahdi 
Publications ni la namna tatu. La kwanza kati ya haya ni kufanya 
upatikanaji, kwa lugha ya Kiingereza wa vitabu juu ya dhamira za 
Kiislamu vilivyoandikwa kwa lugha ya Kiarabu, Kiajemi na Urdu. 
Kwa njia hii inatarajiwa kutoa muendelezo wa kupatikana fasihi ya 
Kiroho kwa Waislam na wasiokuwa Waislam, wanaoongea lugha 
ya Kiingereza. Lengo la pili ni kuwapatia jamii ya Kiislam na 
wengineo fasili za  Kiingereza za du’a  na ziyarat muhimu katika 
vijarida ama vitabu vidogo vidogo. Lengo la tatu ni kuchapisha 
kikamilifu tafsiri zilizofafanuliwa za vitabu muhimu vikubwa vya 
wanachuoni wa Ki-Shi’ah na monografia – makala za mada moja 
moja muhimu juu ya mas’ala ya Kiislam. 
 
Kitabu hiki kinaangukia kwenye kundi la kwanza. Ni kazi ya fasihi 
ya kiroho, kuadhimisha na kukumbuka ule msiba wa Imam al-
Husein (a.s.) pale Karbala. Inatarajiwa kwamba kwenye mfululizo 
huu vitabu vingine viwili vya wanachuoni maarufu wa Iran 
vitachapishwa katika siku za baadaye. 
 
 
 
 
 

DIBAJI

Hiki ni kitabu cha kwanza kati ya vitabu vingi ambavyo inata-
rajiwa kwamba Taasisi ya al-Mahdi itavichapisha. Lengo la 

al-Mahdi Publications ni la namna tatu. La kwanza kati ya haya 
ni kufanya upatikanaji, kwa lugha ya Kiingereza wa vitabu juu ya 
dhamira za Kiislamu vilivyoandikwa kwa lugha ya Kiarabu, Kiajemi 
na Urdu. Kwa njia hii inatarajiwa kutoa muendelezo wa kupatikana 
fasihi ya Kiroho kwa Waislam na wasiokuwa Waislam, wanaoongea 
lugha ya Kiingereza. Lengo la pili ni kuwapatia jamii ya Kiislam 
na wengineo fasili za  Kiingereza za du’a  na ziyarat muhimu ka-
tika vijarida ama vitabu vidogo vidogo. Lengo la tatu ni kuchapisha 
kikamilifu tafsiri zilizofafanuliwa za vitabu muhimu vikubwa vya 
wanachuoni wa Ki-Shi’ah na monografia – makala za mada moja 
moja muhimu juu ya mas’ala ya Kiislam.

Kitabu hiki kinaangukia kwenye kundi la kwanza. Ni kazi ya 
fasihi ya kiroho, kuadhimisha na kukumbuka ule msiba wa Imam al-
Husein (a.s.) pale Karbala. Inatarajiwa kwamba kwenye mfululizo 
huu vitabu vingine viwili vya wanachuoni maarufu wa Iran 
vitachapishwa katika siku za baadaye.
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الرحيمبسم الله الرحمن   
 

UTANGULIZI 
 

Kitabu hiki ni cha pili katika mfululizo wa mijaladi mitatu ya 
Maombolezo. Mjaladi wa pili umetengwa kwenye madhumuni ya 
Kifo cha Imam Husein (a.s.) huko Karbala. Inatarajiwa kwamba 
tarjuma ya hiyo mijaladi mingine miwili itachapishwa baadaye.  
 
Kitabu cha asili kiliandikwa kwa lugha ya Kiajemi (Kifursi). Hata 
hivyo, mwandishi ametumia sana vyanzo vya Kiarabu, kutoka 
kwenye vyanzo vya kihistoria vya mwanzoni kabisa 
vinavyopatikana hadi leo hii mpaka kwenye vitabu vya kisasa zaidi. 
Amenukuu vilevile kutoka kwenye vitabu vya Kiajemi vya hivi 
karibuni tu. Alipotumia vyanzo vya Kiarabu, mwandishi ametafsiri 
wakati mwingine moja kwa moja kutoka kwenye lugha ya Kiarabu 
na wakati mwingine amefafanua matini ya Kiarabu. Hivyo tafsiri ya 
Kiingereza imelichukulia maanani hili. Kwa hiyo wakati mwingine 
hakikupewa tafsiri ya moja kwa moja kutoka kwenye Kiajemi bali 
wakati mwingine alirejea kwenye vyanzo vya Kiarabu na mara kwa 
mara akafanya fasili kwenye Kiajemi. 
 
Kitabu hiki sio kitabu cha historia bali ni mkusanyiko wa vipande 
vya fasihi kutoka Karbala ambavyo vinakazia ule msiba mkuu wa 
tukio lile. Kinatoa visa vifupi ambavyo vinatumika kutilia mkazo 
ule muhanga mkubwa uliofanywa na Imam Husein (a.s.), familia 
yake na wafuasi wake. Kimekusudiwa kuwa kama tafakari akisi ya 
kiroho juu ya safari ya huzuni na maafa ambayo yalifikia kilele 
hapo Karbala. Ili kuwasilisha kazi hii kwenye ulimwengu 
uzungumzao Kiingereza, ilionekana ni muhimu kufanya uhariri 

UTANGULIZI
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Maombolezo. Mjaladi wa pili umetengwa kwenye madhumuni 
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tarjuma ya hiyo mijaladi mingine miwili itachapishwa baadaye. 

Kitabu cha asili kiliandikwa kwa lugha ya Kiajemi (Kifursi). 
Hata hivyo, mwandishi ametumia sana vyanzo vya Kiarabu, 
kutoka kwenye vyanzo vya kihistoria vya mwanzoni kabisa 
vinavyopatikana hadi leo hii mpaka kwenye vitabu vya kisasa zaidi. 
Amenukuu vilevile kutoka kwenye vitabu vya Kiajemi vya hivi 
karibuni tu. Alipotumia vyanzo vya Kiarabu, mwandishi ametafsiri 
wakati mwingine moja kwa moja kutoka kwenye lugha ya Kiarabu 
na wakati mwingine amefafanua matini ya Kiarabu. Hivyo tafsiri ya 
Kiingereza imelichukulia maanani hili. Kwa hiyo wakati mwingine 
hakikupewa tafsiri ya moja kwa moja kutoka kwenye Kiajemi bali 
wakati mwingine alirejea kwenye vyanzo vya Kiarabu na mara kwa 
mara akafanya fasili kwenye Kiajemi.

Kitabu hiki sio kitabu cha historia bali ni mkusanyiko wa vipande 
vya fasihi kutoka Karbala ambavyo vinakazia ule msiba mkuu wa 
tukio lile. Kinatoa visa vifupi ambavyo vinatumika kutilia mkazo 
ule muhanga mkubwa uliofanywa na Imam Husein (a.s.), familia 
yake na wafuasi wake. Kimekusudiwa kuwa kama tafakari akisi ya 
kiroho juu ya safari ya huzuni na maafa ambayo yalifikia kilele hapo 
Karbala. Ili kuwasilisha kazi hii kwenye ulimwengu uzungumzao 
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Kiingereza, ilionekana ni muhimu kufanya uhariri kiasi fulani na 
kupangilia upya yale yaliyomo ili kwamba tukio lifuatie tukio kwa 
utaratibu wake. Kwa nyongeza, baadhi ya majina yamesahihishwa 
kulingana na vyanzo vya uhakika vya awali kabisa, yaani at-Tabari, 
al-Baladhuri na al-Shaykh al-Mufid.

Majina yamesababisha matatizo kiasi kwa vile kibainishi 
kilichotumika kama kiambishi awali kwenye jina, kwa mfano al-
Husein hakitumiki sana katika maandishi ya Kiajemi, kwani Kiajemi 
hakina hili kama sehemu ya muundo wa lugha yake yenyewe. 
Kwa hiyo imeamuliwa kutumia mtindo wa al-  kwenye majina ya 
Maimam tu. Majina yote ambayo yangekuwa na mtindo huu katika 
Kiarabu yameondolewa ile al- kabla yao. Kwa namna hii, yale 
majina ya Maimam ambayo yana kiambishi al- yanatofautiana na 
majina mengine.

Mwishoni mwa kitabu kuna mapendekezo ya vitabu 
vilivyoandikwa kwa Kiingereza ambavyo vinaweza kuwa na msaada 
kwa wale wanaotaka kufanya uchunguzi zaidi wa historia na fasihi 
juu ya Kifo cha Imam al-Husein (a.s.).
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 بسم الله الرحمن الرحيم
 
 

MLANGO WA KWANZA: 
 

YALIYOJIRI KWA KIFO CHA MU’AWIYYAH 
 

Hali ya wakati wa kifo cha Mu’awiyyah 
 

Imam Husein (a.s.) aliupata Uimam mnamo mwaka wa 50 
A.H. baada ya kifo cha kaka yake Imam al-Hasan (a.s.). 
Uimam wa Imam Husein (a.s.) uliendelea kwa miaka kumi, 
ambapo miaka tisa na miezi minne kati ya hiyo ilisadifiana na 
Ukhalifa wa Mu’awiyyah bin Abi Sufyan na takriban miezi 
sita na ukhalifa wa mwanawe Yazid. 

 
Mu’awiyyah alifariki mwaka wa 60 A.H. baada  ya miaka 
ishirini kama khalifa. Kinyume na masharti ya mkataba 
aliofanya na Imam Hasan, ambamo aliahidi kutoteua mrithi, 
Mu’awiyyah alimtaja rasmi Yazid kama mrithi wa Ukhalifa. 
Mu’awiyyah alikuwa amechukua viapo vya utii kwa Yazid 
kutoka kwa wengi wa Waislam mbali na watu maarufu 
wachache wa wakati huo, miongoni mwao akiwemo Imam 
Husein (a.s.), Abdallah ibn Umar, Abdallah ibn Zubeir na 
Abdur-Rahman ibn Abi Bakr. Hata hivyo, huyu Abdur-
Rahman ibn Abi Bakr alifariki kabla ya Mu’awiyyah. 

 
Wosia wa mwisho wa Mu’awiyyah kwa Yazid 

 
Hofu na wasiwasi aliokuwa nao Mu’awiyyah kwa sababu 
watu hawa hawakutoa kiapo cha utii kwa Yazid unajionyesha 

MLANGO WA KWANZA

YALIYOJIRI KWA KIFO CHA 
MU’AWIYYAH

Hali ya wakati wa kifo cha 
Mu’awiyyah

Imam Husein (a.s.) aliupata Uimam mnamo mwaka wa 50 A.H. 
baada ya kifo cha kaka yake Imam al-Hasan (a.s.). Uimam wa 

Imam Husein (a.s.) uliendelea kwa miaka kumi, ambapo miaka tisa 
na miezi minne kati ya hiyo ilisadifiana na Ukhalifa wa Mu’awiyyah 
bin Abi Sufyan na takriban miezi sita na ukhalifa wa mwanawe 
Yazid.

Mu’awiyyah alifariki mwaka wa 60 A.H. baada  ya miaka ishirini 
kama khalifa. Kinyume na masharti ya mkataba aliofanya na Imam 
Hasan, ambamo aliahidi kutoteua mrithi, Mu’awiyyah alimtaja rasmi 
Yazid kama mrithi wa Ukhalifa. Mu’awiyyah alikuwa amechukua 
viapo vya utii kwa Yazid kutoka kwa wengi wa Waislam mbali na 
watu maarufu wachache wa wakati huo, miongoni mwao akiwemo 
Imam Husein (a.s.), Abdallah ibn Umar, Abdallah ibn Zubeir na Ab-
dur-Rahman ibn Abi Bakr. Hata hivyo, huyu Abdur-Rahman ibn Abi 
Bakr alifariki kabla ya Mu’awiyyah.
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Wosia wa mwisho wa Mu’awiyyah kwa 
Yazid

Hofu na wasiwasi aliokuwa nao Mu’awiyyah kwa sababu watu hawa 
hawakutoa kiapo cha utii kwa Yazid unajionyesha katika wasia wake 
wa mwisho kwa Yazid, ulioandikwa wakati kilipokaribia kifo chake. 
Alimwambia Yazid: “Nimepokea viapo vya utii kwa ajili yako ku-
toka kwa Waislam wote isipokuwa hawa watu watatu: Husein ibn 
Ali, Abdallah ibn Umar na Abdallah ibn Zubeir. Kuhusu Abdallah 
ibn Umar nenda naye vizuri na utamkuta akiwa rafiki msaidizi. Na 
kuhusu Abdallah ibn Zubeir, huyu umtafute, umuue na umkatekate 
vipande kwa sababu wakati wowote wa fursa ya mwanzo yeye ata-
kutafuta na kukuchana vipande kama simba mwenye njaa, ama atak-
ufanyia mitego na hila kama mbwamwitu. Na kuhusu Husein ibn 
Ali, watu wa Iraq wataunga mkono madai yake tu kama wataweza 
kumshawishi ajitokeze na kuasi. Kama atatoka na kuasi dhidi yako, 
basi umshinde katika mapambano. Hata hivyo, usiwe na uhasama 
juu yake kwa sababu ya uhusiano wake wa karibu wa kifamilia na 
wewe na kwa haki zake kubwa maarufu.  

Barua ya Yaziid kwa Gavana wa 
Madina

Baada ya kifo cha Mu’awiyyah, Yazid alituma barua kwa gavana 
wake wa Madina, ambaye ni Walid bin Utbah ibn Abi Sufyan, am-
baye pia alikuwa ni binamu yake. Katika barua hiyo aliandika hivi: 
“Oh Walid! chukua kiapo cha utii kutoka kwa al-Husein ibn Ali bila 
ya kuchelewa na usimpe nafasi ya kukawiza kwa hali yoyote ile.”

Walid, akitenda kwa mujibu wa maelekezo hayo, alituma akait-
we Imam Husein (a.s.) katikati ya usiku. Imam Husein (a.s.) akikisia 
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makusudio ya Walid, alikusanya kikundi cha watu wa familia yake 
na akawapa maelekezo yao ya kufuata: “Walid ameniita mimi na 
ninahofia kwamba anaweza akanilazimisha jambo ambalo huenda 
siridhiki nalo. Hatimae ninahofia juu ya maisha yangu. Hivyo ku-
sanyeni silaha zenu na msubiri nje ya mlango wa Walid. Mtaka-
posikia sauti yangu ikija juu, basi njoni upesi sana kunilinda.”

Mazungumzo ya Imam Husein na 
Walid

Imam Husein (a.s.) alikwenda kwa Walid usiku huo na akamkuta 
Marwan akiwa amekaa karibu naye. Walid akamjulisha Imam juu ya 
kifo cha Mu’awiyyah. Katika hili, Imam kama ilivyokuwa desturi 
yake ya kawaida akasoma ile aya: “Inna lillahi wa inna ilayhi rajiu-
un – sote tunatoka kwa Mwenyezi Mungu, na kwake sote tutarejea.” 

Walid akasoma ile barua ya Yazid mbele ya Imam ambayo 
ilitaka kiapo cha utii kutoka kwake Imam (a.s.). Baada ya kusikia 
yaliyokuwemo ndani ya barua, Imam Husein akamwambia Walid: 
“Mimi sifikirii kwamba utaridhika mimi nitoe kiapo cha utii kwa 
siri. Unaonaje badala yake nikatoa kiapo hicho kwenye mwanga wa 
mchana kweupe na mbele ya kadamnasi ya watu?” Walid akajibu 
akasema: “Hilo ni sawa.” Imam Husein (a.s.) akasema: “Kwa hali 
hiyo, ngoja suala hili libakie hadi kesho.” Kwa hili, Walid akasema: 
“Wallahi rudi nyumbani kwako na unijie kesho ili kutoa kiapo hicho 
cha utii mbele ya watu.”

Kufikia hapa mazungumzo yakawa yamekwisha. Marwan 
akamwambia Walid: “Kama ukimruhusu Husein kuondoka hapa 
kwako, hutampata tena mpaka damu nyingi sana iwe imemwagika 
kati yako na yeye! Chukua kiapo chake sasa hivi. Vinginevyo basi 
mkate kichwa chake.” Imam Husein (a.s.) mara moja akaondoka 
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pale alipokuwa na akasema kwa hasira: “Ewe mwana wa mwanamke 
mwenye macho ya buluu! Utaniua wewe au yeye. Wallahi umeongopa 
na umetenda dhambi.”  

Waliposikia ile sauti ya Imam iliyopanda juu, wale watu wa familia 
yake haraka sana wakaingia ili kumsaidia wakiwa wamechomoa 
panga zao tayari. Imam (a.s.) akawatuliza na kuwaamuru warudi 
wakae naye. 

Mazungumzo ya Marwan na Walid

Baada ya Imam (a.s.) kuondoka, Marwan alimwambia Walid: 
“Hukuzingatia yale niliyokwambia. Wallahi hutamuona tena! Kwa 
hili Walid akajibu: “Huzuni na iwe bahati mbaya ya wengine! Hi-
cho ulichonitaka mimi nikifanye kinalazimisha uvunjifu wa imani 
yangu. Wallahi kama ufalme wa ulimwengu wote ningepewa mimi, 
nisingemuua Husein. Alhamdu Lillahi! Mimi niweze kumuua Hu-
sein, ati kwa sababu hakutoa kiapo cha utii? Mimi sidhani kama mi-
zani ya muuaji wa Husein itakuwa nyepesi hiyo Siku ya Hukumu.” 
Marwan akajibu: “Kama hiyo ndio ilikuwa nia yako katika kum-
wacha Husein aondoke basi umefanya jambo la kupongezwa.” Hili 
ni jambo alilolisema Marwan kinafiki ili kumpendeza Walid. (Kitab 
al-Irshaad)

Asubuhi iliyofuata, wakati Marwan alipokutana na Imam (a.s.) 
alisema: “Ni maoni yangu kwamba kama utatoa kiapo cha utii kwa 
Amirul Muminin Yazid, itakuwa ni vyema kwako katika dunia hii 
na kesho Akhera.” Kuyasikia haya Imam akasema: “Mimi natoa 
muago wangu wa mwisho kwa Uislam ambao umeteswa na mtawala 
kama Yazid. Nimemsikia babu yangu, Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(s.a.w.w.) akisema kwamba Ukhalifa umeharamishwa kwa watoto 
wa Abu Sufyan.” (Muthir al-Ahzan)
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Safari ya usiku ya Imam na wasaidizi 
wake

Mkutano wa Imam (a.s.) na Walid ulifanyika katika usiku wa Juma-
mosi, 27 Rajab ya mwaka wa 60 A.H. Usiku huu Imam aliupitisha 
akiwa nyumbani kwake huko Madina. Mnamo jioni ya siku iliyo-
fuata, Walid alituma kikundi cha watu wake nyumbani kwa Imam 
kwenda kumleta aje kutoa kiapo cha utii kwa Yazid. Imam (a.s.) 
aliwataka wawakilishi wa Walid wampe muda mpaka kesho yake 
asubuhi ili pande zote mbili zilitazame jambo hilo kwa makini na 
uangalifu. Wakati Walid aliposikia ombi la Imam (a.s.), yeye akali-
kubali. Ndani ya usiku ule ule, usiku wa Jumapili 28 Rajab, Imam 
pamoja na wanawe, ndugu zake, wapwa zake na wengi wa watu wa 
familia yake, isipokuwa mmoja wa kaka zake, Muhammad ibn al-
Hanafiyyah, waliondoka kuelekea Makka.

Imam (a.s.) na watu wa familia yake waliwasili mjini Makka 
mnamo mwezi wa Shabani mwezi 3, mwaka wa 60 A.H. (Kitab al-
Irshaad)  

Barua za watu wa Kufah

Taarifa za kifo cha Mu’awiyyah, kujizuia kutoa kiapo cha utii kwa 
Imam Husein (a.s.) na kuwasili kwake Makka zote ziliwafikia watu 
wa al-Kufah. Shi’ah wa mji wa al-Kufah wakajikusanya katika ny-
umba ya Suleiman ibn Surad al-Khuzai. Baada ya kusikia maelezo 
ya hali hiyo, wao waliamua kuandika barua kwa Imam (a.s.) kum-
walika aje al-Kufah. Miongoni mwa watu waliotia saini kwenye ba-
rua hiyo walikuwa ni Sulaiman Ibn Surad, Musayyib ibn Najabah, 
Rifa’ah ibn Shaddad na Habib ibn Mudhahir pamoja na wafuasi 
wengine waaminifu wa Shi’ah.
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Barua hiyo ilitumwa kwa Imam (a.s.) na ikamfikia mnamo 
mwezi 10 Ramadhan. Kisha barua za baadaye kutoka kwa watu 
mbalimbali wa mjini al-Kufah pia zikatumwa kwa Imam (a.s.). 
Kulikuwepo na barua zaidi ya mia moja na hamsini zikimwita Imam 
kuja kuwaongoza dhidi ya Yazid. Yafuatayo ni maneno ya barua 
moja kama ilivyonukuliwa kutoka kwenye Kitab al-Irshaad: “Kwa 
Jina la Allah, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu. Hii ni barua 
kwa al-Husein ibn Ali kutoka kwa Waislam waaminifu wa Shi’ah 
wa al-Kufah. Baada ya kumtukuza Mwenyezi Mungu na kumsifu, 
O Husein, elekea kwetu kwani tunakusubiri, na hatuna mwingine 
kuliko wewe. Kwa hiyo harakisha, harakisha na tena harakisha. 
Amani iwe juu yako.” (Kitab al-Irshaad)

Kwa mujibu wa riwaya nyingine, barua moja ilieleza hivi: “Kuna 
panga elfu moja ndani ya al-Kufah zinazongojea kukulinda wewe. 
Usicheleweshe kufika kwako al-Kufah.” (A‘yan al-Shi’ah).
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MLANGO WA PILI

KUWASILI KWA MUSLIM BIN AQIL 
MJINI KUFAH

Kuwasili kwa Muslim bin Aqil mjini 
Kufah na  

usoma barua ya Imam Husein (a.s.)

Imam al-Husein (a.s.) alimchagua Muslim ibn Aqil, mtoto wa ami 
yake na mume wa dada yake Ruqayyah kurudisha majibu kwa 

barua za watu wa Kufah.

Muslim ibn Aqil pamoja na wafuasi wake waliondoka kuelekea 
Kufah na wakawasili hapo mnamo mwezi 8 Shawwal, mwaka 60 
A.H. Muslim ibn Aqil alifikia kwenye nyumba ya Mukhtar ibn 
Abi Ubaydah Thaqafi, iliyojulikana zaidi kama nyumba ya Salim 
ibn Musayyib. Katika maelezo mengine yaliyotolewa na Tabari, 
yeye alikaa katika nyumba ya Muslim ibn Awsajah. Idadi kubwa 
ya Shi’ah walikusanyika katika nyumba hiyo, na Muslim ibn Aqil 
akawasomea ile barua kutoka kwa Imam Husein (a.s.). Walipoyasikia 
yaliyokuwemo ndani ya barua hiyo walilia machozi. Barua ilisomeka 
hivi: “Kwa Jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwenye 
kurehemu. Kutoka kwa al-Husein ibn Ali kwenda kwa waumini wa 
Kiislam. Hani na Sa’id wamewasilisha barua zenu kwangu. Hawa 
ndio waliokuwa wajumbe wenu wa mwisho kuja kwangu. Baada 
ya kuzisoma barua zenu zinazoniomba kuja kwenu ili Mwenyezi 
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Mungu aweze kuwaongoza, nimechagua kumtuma kwenu kaka 
yangu na binamu yangu, Muslim ibn Aqil, ambaye anashiriki siri 
zangu na uaminifu. Kama Muslim atanishauri kwamba maoni 
na mawazo ya watu wenu wenye hekima na wasomi yanalingana 
na kile mlichokieleza kwenye barua zenu, basi kwa Mapenzi ya 
Mwenyezi Mungu mimi nitakuwa pamoja nanyi hivi karibuni tu. 
Naapa kwa uhai wangu! Imam ni yule tu anayetawala kwa Kitabu, 
anayesimama katika haki, anayeshikamana na dini ya kweli na 
anayejizuia mwenyewe ndani ya yale yanayomridhisha Mwenyezi 
Mungu.” (Kitab al-Irshaad).

Maelezo ya namna ya kifo cha 
Muslim bin Aqil

Pole pole watu wakaanza kumtembelea Muslim ibn Aqil na kutoa 
viapo vya utii kwake kwa niaba ya Imam Husein (a.s.). Watu elfu 
kumi na nane walitoa viapo vya utii kwa Muslim ibn Aqil. Kisha 
yeye akatuma taarifa juu ya hili kwa Imam ndani ya barua.

Wakati huo, Nu’man ibn Bashir alikuwa ndiye Gavana wa al-
Kufah. Wafuasi wa Yazid walikuwa na wasiwasi kwamba Nu’man 
hakuwa mwangalifu vya kutosha na wakamwandikia Yazid 
wakimjulisha hali ilivyokuwa hapo Kufah. Yazid alipoipokea 
taarifa hii, aliwaona washauri wake. Baada ya kuchukua ushauri 
wao, Yazid aliamua kumteua Ubaydullah ibn Ziyad, ambaye tayari 
alikuwa gavana wa Basrah, kuwa gavana wa al-Kufah vilevile. Yazid 
aliandika barua kwa Ubaydullah akimfahamisha juu ya matukio ya 
huko Kufah na kumpa mamlaka kamili ili aweze kuchukua udhibiti 
kamili wa mji huo na kuzima huo uasi wa Muslim ibn Aqil na 
wafuasi wake.
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Udanganyifu wa Ibn Ziyad na onyo 
lake kwa watu wa Kufah

Ibn Ziyad mara tu baada ya kupokea barua hiyo, alimteua ndugu 
yake Uthman ibn Ziyad kama makamu wake hapo Basra wakati 
yeye mwenyewe alipoondoka kuelekea Kufah. Alipokuwa anakar-
ibia mji wa Kufah alivaa kilemba cheusi kichwani mwake na akaf-
unika uso wake ili kwamba afanane na mwana wa Ki-Bani Hashim. 
Aliingia katika mji wa Kufah kwa hali hii pamoja na msafara wake. 
Wakazi wa Kufah wakiwa wanatarajia ujio wa Imam, walimdhania 
Ibn Ziyad kuwa ni Imam kutokana na namna alivyokuwa amevaa. 
Matokeo yake wakamkaribisha kwa mkarara wa, “Karibu! Ewe 
mtoto wa Mtume! Sisi tuko pamoja nawe, Mwenyezi Mungu ni 
Mkubwa!” Watu waliodhani kwamba aliyewasili ni Imam walizidi 
kuongezeka kwa idadi mpaka wakafikia elfu arobaini. Muslim ibn 
Amr, mmoja wa wale waliokuja pamoja na ibn Ziyad, aliwaamuru 
watu watawanyike na akawajulisha kwamba alikuwa ni Ibn Ziyad, 
gavana mpya wa Kufah ndiye ambaye amewasili na wala sio Imam. 
Kwa kulisikia hili, baadhi ya watu ambao walikuwa wamekusanyika 
walitawanyika ambapo wengine walibakia wakifikiria bado kwamba 
aliyewasili ni Imam. Wakati jioni ilipokuwa inakaribia, Ibn Ziyad 
aliwasili kwenye kasiri la gavana. Nu’man ibn Bashir, yule gavana 
wa Kufah alifunga milango akidhania kwamba ni Imam ambaye 
amekuja kuchukua udhibiti wa kasiri hilo. Alipoamriwa kufungua, 
yeye alitokeza kichwa chake kutoka juu kabisa ya kasiri na akasema: 
“Ewe mtoto wa Mtukufu Mtume! Mimi sitakabidhi ofisi hii, am-
bayo imeaminishwa kwangu, kwako wewe, na hakuna haja ya vita 
kutokea kati yetu.” Hapa ibn Ziyad alisogea karibu zaidi na kasiri 
hilo na kujitambulisha kwa Nu’man na akaamuru milango ifunguli-
we. Waliposikia sauti ya ibn Ziyad, watu wote wa Kufah hatimae 
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wakatambua kwamba huyu ni mtoto wa Marjanah (yaani ibn Ziyad) 
na sio Imam mwenyewe. Ibn Ziyad aliingia ndani ya jengo hilo na 
akafunga milango kwenye nyuso za watu waliokuwa pale nje. Ku-
fikia hatua hii, ule mkusanyiko ukatawanyika.

Asubuhi iliyofuata, Ubaydullah ibn Ziyad alizungumza na watu 
akisema: “Damu na mali ya yeyote atakayetupinga sisi itakuwa 
ni halali juu yetu. Ninawataarifu wakuu na machifu wa jumuiya 
zote kwamba yeyote anayefahamu mahali gani walipo maadui wa 
Yazid na asitujulishe sisi huyo atasulubiwa kwenye mlango wake 
mwenyewe na malipo yao ya kila mwezi yatasimamishwa. (Kitab 
al-Irshaad) 

Imesimuliwa pia kwamba wakati Ibn Ziyad alipoingia Kufah, 
watu walidhania kwamba alikuwa ni Imam na wakakusanyika 
kwake wakipiga makelele ya “Tuko pamoja na wewe.” Idadi yao 
ilisemekana kuwa zaidi ya elfu arobaini. Mwanamke mmoja aliguta 
kwa sauti: Allah Akbar, Mwenyezi Mungu ni Mkubwa! Ewe mwana 
wa Mjumbe wa Allah!” Na watu wakaitika kwa mkarara huo huo. 
(A’yan al-Shi’ah)

Mpiga Mbiu wa Ibn Ziyad

Wakati taarifa za kuwasili kwa ibn Ziyad na maonyo yake vilipom-
fikia Muslim ibn Aqil, aliondoka kwenye nyumba ya Mukhtar na 
kwenda kwenye nyumba ya Hani ibn Urwah ambaye alikuwa kion-
gozi mashuhuri wa kabila la Madhhij. Hapo Mashi’ah wakaenda ku-
muona kwa siri.

Ibn Ziyad alimwita mtumishi wake Ma’qal na akampa dirham 
elfu tatu. Alimwambia amtafute Muslim ibn Aqil na kwenda karibu 
naye na wafuasi wake, na ili wapate kumuamini katika siri zao, 
alikuwa awape fedha hizo na awaambie kwamba hizo ni kwa ajili ya 
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kupigana na maadui zao. Ma’qal aliambiwa amjulishe ibn Ziyad juu 
ya nyendo zote za Muslim ibn Aqil na watu aliokutana nao. Ma’qal 
akafanya kama alivyoambiwa kwa kiasi kwamba alikuwa ndiye 
wa kwanza kufika kwa Muslim ibn Aqil na wa mwisho kuondoka 
kwenye mkusanyiko wao. Alimuarifu Ibn Ziyad juu ya mambo yote 
ya Muslim ibn Aqil na wafuasi wake. (Kitab al-Irshaad).

Usaliti na kukosa uaminifu kwa watu 
wa Kufah

Baada ya Ibn Ziyad kuwa amekwisha kupokea taarifa hizo kuhusu 
Muslim Ibn Aqil, alimwita Hani. Alidai kwamba Hani amkabidhi 
Muslim kwake. Hani akakataa kufanya hivyo na ibn Ziyad akam-
tupa gerezani. Pale Muslim alipopata taarifa za kile kilichomkuta 
Hani, alitambua kwamba hali yake sasa imeingia matatani. Aliwata-
ka watu kumshambulia ibn Ziyad. Watu elfu nne walikusanyika nje 
ya kasiri la gavana. Ibn Ziyad na msafara wake walibakia ndani na 
akawaita wakuu wa makabila kuungana naye, kwani tayari alikuwa 
amekwisha kufanikiwa kuwateka upande wake kwa njia ya hongo. 
Walianza kujipenyeza miongoni mwa watu na kuwaambia wajitoe 
kwa sababu watu wa Syria wangewasili baada ya muda mchache. 
Baadhi ya jamaa zao wa kikabila waliwaamini na wakajitoa. Wen-
gine walishawishiwa na wake zao na mama zao wenye hofu katika 
kujitoa.

Kidogo kidogo idadi ya watu waliokuwa kwa Muslim Ibn Aqil 
ikaanza kupungua. Ilipokuwa ni wakati wa swala ya jioni, Muslim 
Ibn Aqil alikwenda msikitini na kukuta kwamba kulikuwa na 
kikundi kidogo tu cha watu wa kuswali pamoja naye. Huu ulikuwa 
ni msikiti ambao jamaa yake ilikuwa ikifikia idadi ya watu elfu 
kumi. Wakati Muslim ibn Aqil alipoondoka hapo msikitini, ni watu 
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kumi tu waliofuatana naye. Kufikia wakati alipowasili kwenye lango 
la makazi walipoishi kabila la Kindah, kulikuwa hakuna hata mtu 
mmoja aliyekuwa pamoja naye. Muslim ibn Aqil alifanywa mgeni 
kabisa katika mji wa Kufah. Alihangaika mitaani akiangalia kulia 
na kushoto. Alikuwa katika hali ya kuchanganyikiwa kwa kutisha 
asijue wapi kwa kwenda. Aliingia kwenye uchochoro ambao alikuwa 
haujui kabisa. Hapo akamkuta mwanamke mzee kwa jina la Taw’ah 
akiwa amesimama nje ya nyumba yake akimsubiri mwanawe. 
Muslim ibn Aqil akamuomba mwanamke huyo maji. Alimpatia maji 
na baada ya kuyanywa, Muslim alikaa karibu na mlango wake kwa 
kuchoka. Ingawa Taw’ah alikuwa ni Shi’ah na mpenzi wa nyumba 
ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakuweza kumtambua Muslim ibn 
Aqil. Wakati Muslim alipoketi chini, yeye akamwambia kwamba 
ilikuwa haifai kwake yeye kukaa pale. Aliposikia hivyo, Muslim ibn 
Aqil akasema: “Ewe mtumishi wa Mwenyezi Mungu! Mimi sina 
mahali pa kuishi. Je, utaniruhusu nikae ndani ya nyumba yako kwa 
usiku huu? Mwenyezi Mungu akipenda mimi nitalipa deni hilo.” 
“Wewe ni nani?” Taw’ah akauliza. “Mimi ni Muslim ibn Aqil, watu 
hawa waliniita na kunikaribisha mimi hapa. Sasa wamenitelekeza na 
kunifukuzilia mbali.” Alipojua kwamba bwana yule ndiye Muslim 
ibn Aqil, Taw’ah akamkaribisha ndani ya nyumba.

Aliporudi nyumbani Bilal mtoto wa Taw’ah, aliulizia kuhusu 
mgeni huyo. Taw’ah alimtaka achukue kiapo kwamba hatamwambia 
yoyote kuhusu mgeni wao huyo wala kuhusu mahali alipo. Kisha 
bila kuhiari na kwa moyo mzito kabisa akamwambia kwamba huyo 
alikuwa ni Muslim ibn Aqil. Bilal alikaa ndani ya nyumba hiyo 
usiku huo lakini asubuhi iliyofuatia alikwenda kwa Abdur-Rahman 
ibn Muhammad ibn Ash’ath na kumfahamisha mahali alipokuwepo 
Muslim ibn Aqil. Abdur--Rahman alikwenda kumjulisha baba yake 
Muhammad ibn Ash’ath juu ya habari hizi. Huyu Muhammad ibn 
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Ash’ath, mkuu wa kabila la Kindah alikuwa ni mshirika wa karibu 
sana wa Ibn Ziyad na ambaye alikwenda moja kwa moja kwa Ibn 
Ziyad na kumjulisha juu ya mahali alipokuwepo Muslim ibn Aqil.

Mara moja tu Ibn Ziyad akamuamuru Muhammad ibn Ash’ath 
kumkamata Muslim Ibn Aqil na kumleta kutoka kwenye nyumba 
ya Taw’ah. Muhammad ibn Ash’ath akatoka kwenda nyumbani kwa 
Taw’ah pamoja na Amr Ubaydullah ibn Abbas al-Sulami wakiwa na 
askari sabini.

Wakati wa usiku huo, Taw’ah alikuwa ameleta chakula cha 
usiku kwa ajili ya Muslim ibn Aqil, lakini alikuwa amekataa kula 
kitu chochote kile. Alikuwa amelala kwa muda mdogo tu na kisha 
akawa ameamka kuupitisha usiku uliobakia katika swala na maombi. 
Alfajiri ilipokuwa inakaribia, Taw’ah alileta maji kwa ajili ya Muslim 
kuchukulia Udhuu kwa ajili ya swala. Akamwambia: “Bwana wangu! 
Wewe hukulala usiku mzima wote.” Muslim ibn Aqil akajibu, 
“Nililala kidogo na katika usingizi wangu nilimuona ami yangu 
Amirul-Mu’minin. Alikuwa ananiambia, ‘O Muslim! Harakisha na 
uje kwetu haraka sana.’ Nahofia kwamba siku ya mwisho ya uhai 
wangu imekaribia.’” Kisha Muslim akachukua udhuu.

Baada ya kuwa amemaliza swala na alikuwa akiomba du’a, 
alisikia sauti za askari wanaokuja. Muslim ibn Aqil haraka sana 
akamalizia du’a zake  na akaanza kuvaa nguo zake za kivita huku 
akisema: “Nenda ukakabiliane na kifo ambacho hakina namna ya 
kukwepa.” Taw’ah akamuuliza, “O Bwana! Je umejitolea kufa?” 
“Sina namna ya kutoroka isipokuwa kifo tu. Mtume wa Mwenyezi 
Mungu akuombee shufaa kwa fadhila ambazo umeonyesha,” alijibu 
Muslim ibn Aqil.

Kundi la kufikia hadi askari mia tatu lililazimisha kuingia ndani 
ya nyumba hiyo ya Taw’ah ili kumkamata Muslim ibn Aqil, ambaye 
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alikamata upanga wake mkononi na akawarudisha nyuma hadi 
mtaani. Alipotazama juu, Muslim aliona kwamba baadhi ya askari 
wamepanda juu ya mapaa ya nyumba za jirani na walikuwa wanarusha 
mawe na mienge ya moto kwenye nyumba hiyo. Akiogopea kwamba 
wapiganaji hao wataichoma nyumba hiyo, alijitokeza nje na 
kwenda kupigana nao. Muslim ibn Aqil alipigana peke yake ingawa 
alikuwa amezungukwa na alikuwa anabanwa kutoka kila upande. 
Inasimuliwa kwamba wakati alipokuwa anapigana, Muslim ibn Aqil 
aling’oa mlango wa nyumba hiyo na kuutumia kama ngao yake. 
Alipigana kwa ukali na bidii sana kiasi kwamba aliwaua wapiganaji 
mia moja na themanini kati ya wale waliokuwa wamepanda farasi.

Katika nyakati mbili, Muhammad ibn Ash’ath alilazimika kutuma 
ujumbe kwa ibn Ziyad ili kupata msaada wa nyongeza. Katika 
nyakati zote hizo, Ibn Ziyad aliitikia kwa kutuma askari. Katika 
ombi la mara ya tatu, Ibn Ziyad alijibu: “Mama yako alie kwa huzuni 
ya kifo chako! Yaani huwezi kumshinda mtu mmoja tu? Kitatokea 
nini iwapo utakabiliana na adui mwenye nguvu kushinda yeye?” 
Kwa usemi huu yeye alimaanisha Imam (a.s.). Hapa Muhammad ibn 
Ash’ath akajibu, “Wewe hutambui kwamba bwana huyu ni upanga 
wa Mtume, simba jasiri na mpiganaji, na wala sio mkulima au muuza 
duka wa Kufah?” Ibn Ziyad akatuma wapiganaji wengine mia tatu 
pamoja na maagizo kwamba Muhammad ibn Ash’ath atoe kibali cha 
ahadi ya salama kwa Muslim ibn Aqil ili kuweza kusalimisha uhai 
na maisha ya watu wake. 

(Maqtal al-Husayn Abu Mikhnaf) 

Muslim ibn Aqil alikuwa anaendelea kupigana kishujaa katikati 
ya mapambano makali, Muhammad ibn Ash’ath akamuita tena kwa 
sauti, Ewe Muslim! Usijiangamize mwenyewe. Sisi tunakupa kibali 
cha usalama. Simamisha mapigano. Muslim ibn Aqil hakushawishika 
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na akaendelea kupigana. Muhammad ibn Ash’ath akaita tena, “Ewe 
Muslim! huu sio uongo au mtego wa kijanja. Huyu ni mwana wa 
ami yako (akimaanisha ibn Ziyad) na ametoa ahadi yake kwamba 
hakuna madhara yatakayokufika wewe.”

Muslim ibn Aqil sasa akawa amefunikwa na majeraha kutokana 
na urushwaji wa mawe wa mishale mfululizo. Kutokana na kuchoka 
sana alisitisha ili kupumzika na akakaa chini mgongo wake 
ukielekea kwenye ukuta wa nyumba ya Taw’ah. Kwa mara nyingine 
tena Muhammad ibn Ash’ath alimgutia na kumtaka Muslim aache 
kupigana na achukue lile pendekezo la kibali cha usalama. Hapo 
Muslim ibn Aqil akauliza: “Ni kweli mtayaacha maisha yangu?”  
“Ndio, maisha yako yatahifadhiwa,” lilikuja jibu kutoka kwa wenyeji 
waliokuwa wamemzunguka.

Muslim ibn Aqil alikuwa hana nguvu tena za kupigana na 
akalazimika kukubali lile pendekezo la kibali cha usalama. Akaletwa 
nyumbu kwa ajili yake. Haikuchukua muda baada ya kumpanda 
nyumbu huyo, wale askari wakamzingira na kuchukua upanga wake 
na wakamfanya kuwa mateka wao. Machozi yalitiririka kwenye 
mashavu yake matukufu wakati akisema: “Huu ndio udanganyifu 
wa kwanza.”

(A‘lam al-wara’)

Makabiliano ya Muslim bin Aqil na 
ibn Ziyad

Wakati Muslim ibn Aqil alipoletwa pale kwenye kasri kama mateka, 
hakumsalimia Ibn Ziyad kwa yale maamkizi ya amani. Yule mlinzi 
aliyekuwa amesimama hapo langoni akamwambia Muslim ibn Aqil: 
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“Msalimie kamanda na mkuu.” Muslim ibn Aqil akajibu: “Kimya! 
Huzuni na iwe juu yako! Huyu sio kamanda wangu mimi.”

Hapo ibn Ziyad akasema: “Yote ni mamoja, unisalimie au 
usinisalimie. Wewe utaadhibiwa kifo.” Muslim ibn Aqil akarudisha 
maneno makali: “Haitakuwa mara ya kwanza, yule muovu zaidi yako 
ameua mbora kuliko mimi.” Ibn Ziyad akaguta: “Ewe mpinzani sugu! 
Umeasi dhidi ya mtawala na ukasababisha vurugu na mfarakano 
ndani ya jamii.” Muslim ibn Aqil akajibu: “O Ibn Ziyad! Alikuwa 
ni Mu’awiyyah na mwanawe Yazid ambao wameleta mfarakano 
ndani ya jamii na ilikuwa ni wewe na baba yako ambao mmeeneza 
dhulma ndani yake. Ni matarajio yangu kwamba Mwenyezi Mungu 
atanijaalia kifo cha Shahada kwa mikono ya muovu kabisa kati ya 
viumbe Wake.” Ibn Ziyad alimuasa akasema: “Mlikuwa mkitamani 
jambo (yaani Ukhalifa) ambalo Mwenyezi Mungu hakulikamilisha 
kwenu bali akaliweka kwa watu wanaostahiki hilo.” Muslim ibn 
Aqil akauliza, “Ewe ibn Ziyad! Na ni nani anayelistahiki hilo?” Ibn 
Ziyad akajibu: “Yazid bin Mu’awiyyah.” Muslim akasema: “Sifa 
zimwendee Mwenyezi Mungu! Sisi tumeridhika na radhi Zake! 
Yeye na atuamulie kati yenu na sisi!” Ibn Ziyad akiwa katika hali 
ya kukasirika sasa, alimtukana Muslim ibn Aqil, Imam Ali, Imam 
Hasan na Imam Husein. Kwa hili Muslim ibn Aqil akajibu: “Ewe 
adui wa Mwenyezi Mungu! Fanya utakalo. Wewe na baba yako ndio 
mnaostahiki matusi haya.”

Ibn Ziyad akamuamuru Bukayr ibn Humran ampeleke Muslim 
ibn Aqil hadi juu kabisa ya kasri hilo na amkate kichwa chake. Wakati 
Muslim ibn Aqil alipokuwa anaongozwa kuelekea kwenye kuuliwa 
kwake, alimsifu na kumtukuza Mwenyezi Mungu na akaomba 
rehema na amani Yake juu ya Mtume na kizazi chake (a.s.) akisema: 
“Ewe Allah! Wewe uwe ndiye hakimu wa mwisho kati yetu na watu 
hawa ambao wametuita sisi, wakatudanganya na kutusaliti sisi.”
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Mapema kabla siku ile Bukayr ibn Humran aliwahi kuwa mmoja 
wa watu waliopigana dhidi ya Muslim Ibn Aqil. Katika mapambano 
hayo, Muslim alikuwa amemshambulia kwa pigo kali sana na 
akamjeruhi. Hivyo alikuwa amejawa na chuki sana juu ya Muslim na 
akaonyesha kutokuwa na huruma kabisa vile alipokuwa akitekeleza 
amri za ibn Ziyad. Alimchukua hadi kwenye paa la kasiri hilo na 
akamuamuru apige magoti na achomoze kichwa chake kwenye 
ukingo wa ukuta wa kasiri hilo. Kisha bila ya huruma japo kidogo 
akamkata kichwa chake. Pale shoka ilipogawa shingo yake, kichwa 
cha Muslim ibn Aqil kikadondoka kutoka juu ya kasri hilo hadi chini 
ardhini. Baada ya tukio hili, askari waliamrishwa kuutupa mwili 
wake chini ardhini. Kwa njia hii roho iliyobarikiwa ya Muslim ibn 
Aqil ikatoka kwenye kiwiliwili chake kilichojeruhiwa na kwenda 
kwenye Furaha isiyo na Kifani ya Milele na kwenye makazi ya 
Akhera. 

(Al-Luhuf & A’lam al-Wara’)    

Wosia wa mwisho na ombi lake 
Muslim bin Aqil

Yafuatayo ni maelezo ya makabiliano ya mwisho ya Muslim ibn Aqil 
na ibn Ziyad kama yalivyoelezwa ndani ya Kitab al-Irshaad: Muslim 
ibn Aqil alikuwa na kiu kali kabisa wakati alipoletwa kwenye kasri 
hilo. Kundi la watu lilikuwa limesimama nje ya mlango likisubiri 
kuingia ndani. Akiwa amesimama pamoja nao ni Amr ibn Hurayth 
na karibu na mlango lilikuwa limewekwa gudulia la maji. Muslim 
ibn Aqil alimuomba Amr ibn Hurayth maji kidogo wakati alipokaa 
chini akiegemeza mgongo wake kwenye ukuta. Amr ibn Hurayth 
alimuamuru mtumishi wake ampatie Muslim maji. Maji yaliletwa 
kwake lakini wakati alipojaribu kuyanywa, ile damu iliyokuwa ina-
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tona kutoka kinywani na kwenye midomo yake iliyojeruhiwa ilim-
wagikia kwenye maji hayo. Maji mapya yaliletwa na yakatokea yale 
yale. Mara ya tatu wakati Muslim alipojaribu kunywa maji hayo, 
meno yake ya mbele yalidondokea ndani ya chombo. Muslim Ibn 
Aqil aliyatema maji hayo na akasema: “Sifa zote zinamstahiki Al-
lah! Kama riziki ingekuwa imetengwa kwa ajili yangu, basi kwa 
hakika ningeweza kuyanywa maji haya.”

Watu wa Ibn Ziyad walimpeleka Muslim kwake na baada ya 
kutupiana maneno ibn Ziyad kwa ukatili na ufidhuli akasema: “Kwa 
hakika wewe utauliwa tu.” Muslim ibn Aqil akajibu akasema: “Kama 
umedhamiria kuniua basi niruhusu nitengeneze wasia wangu wa 
mwisho.” Ibn Ziyad akakubali kwamba Muslim ibn Aqil anaweza 
kufanya hivyo.

Muslim ibn Aqil alimwita Amr Sa’d ambaye alikuwa amesimama 
karibu naye akamwambia: “O Ibn Sa’d! kuna udugu kati yetu sisi. 
Kwa sababu hiyo nakuomba unipe kiapo cha usiri na uheshimu wasia 
wangu wa mwisho.” Ibn Sa’d akakataa kumsikiliza. Kuona hivi Ibn 
Ziyad akamuamuru ibn Sa’d: Msikilize binamu yako anachotaka 
kukisema.”

Chini ya uangalizi wa macho ya Ibn Ziyad, Ibn Sa’d akamwendea 
Muslim ibn Aqil na wote wawili wakajitenga pembeni ambako 
walikaa chini. Muslim ibn Aqil akamwambia: “Nilikopa dirham mia 
saba ndani ya Kufah. Uza deraya yangu ya vita na upanga wangu 
na ulilipe deni hilo. Baada nikisha kuuawa, tafadhali chukua mwili 
wangu kutoka kwa Ibn Ziyad na ukanizike. Mtumie habari Imam 
Husein kwamba asije tena mjini Kufah. Nimetuma barua kwake 
kumfahamisha yeye kuhusu uaminifu wa watu wa Kufah na shauku 
yao ya kuongozwa na yeye. Nahofia kwamba atakuwa ameanza 
safari yake ya kuja Kufah.”
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Akiogopa kwamba ibn Ziyad atamtilia shaka kuhusu jambo 
fulani, alimwendea na kumjulisha yeye kuhusu wasia wa mwisho 
wa Muslim ibn Aqil. Ibn Ziyad akamsuta ibn Sa’d kwa vitendo 
vyake na akasema mdhamana haisaliti siri wakati inapodhaminiwa 
kwake. Kwa hili alimaanisha kwamba kama ibn Sa’d angekuwa 
mtu wa kuaminika, kamwe asingefichua kile Muslim alichokuwa 
amemwambia yeye kwa siri na kumuamini. Hata hivyo, licha ya hayo 
alimuamuru ibn Sa’d: “Na juu ya deni hilo, ulilipe baada ya kufa 
kwake kama ukitaka. Na kuhusu mazishi yake, hayo pia nitakuruhusu 
kama utapenda kumzika. Lakini kwa kiasi anachohusika al-Husein, 
sisi hatuna ugomvi naye kama tu hatatuingilia.

Kisha ibn Ziyad akamgeukia Muslim ibn Aqil na akaanza 
kumtukana. Baada ya kurushiana maneno makali ambamo Muslim 
alishutumiwa kwa kufarakanisha watu, Ibn Ziyad akamwambia 
Muslim: “Unahusika nini umoja wa watu na wewe. Kwa nini 
hukujishughulisha nao wakati ulipokuwa unakunywa pombe na 
watu huko Madina?” Kwa hili Muslim akamjibu kwa maneno 
makali: “Wallahi unadanganya! Wewe, ambaye unalamba damu ya 
Waislam na kuwauwa wale ambao maisha yao Mwenyezi Mungu 
ameyachukulia kuwa matakatifu ndiye unayeelezeka vizuri zaidi 
kama mlevi wa pombe na sio mimi.” Ibn Ziyad hakuweza tena 
kujizuia mwenyewe na akaamuru Muslim Ibn Aqil akatwe kichwa 
chake na mwili wake utupwe kutokea pale juu kwenye ghorofa ya 
kasri hadi chini ardhini.  (Kitab al-Irshaad)

Shahada ya Hani ibn Urwah

Hani ibn Urwah amekwishatajwa hapo kabla kwamba ndiye mtu 
ambaye Muslim ibn Aqil alikwenda kukaa kwake baada ya kuwasili 
kwake mjini Kufah. Alikuwa mmoja wa watu mashuhuri miongoni 
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mwa Shi’ah na alikuwa anatokana na kabila la Madhhij. Kwa mu-
jibu wa riwaya moja, Hani Ibn Urwah alishuhudia zama za Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) na anahesabiwa kama mmoja miongoni mwa ma-
sahaba zake. Wakati wa kuuliwa kwake, alikuwa na umri wa miaka 
themanini na tisa. Kwa mujibu wa Ya’qubi, Hani alikuwa na hadhi 
kubwa sana kijamii na alikuwa na wapiganaji elfu nne wa vipando 
na wapiganaji wa miguu elfu nane chini ya udhibiti wake.  (Muntaha 
al-Amal).

Kama ilivyoelezwa, Hani alitoa nyumba yake ipate kutumiwa na 
Muslim na alimuunga mkono na kumsaidia. Hani alikamatwa na ibn 
Ziyad na akawekwa kizuizini wakati alipokataa kumkabidhi Muslim 
Ibn Aqil. Baada ya kifo cha Muslim ibn Aqil, Ibn Ziyad alimwamuru 
mtumishi wake Rashid kwenda kumkata kichwa chake Hani ndani 
ya soko. Kwa mujibu wa Muthir al-Ahzan, mzee huyo wa miaka 
themanini na tisa aliburuzwa hadi Uwanja wa Kunasah ambako 
aliuliwa na baadaye akatundikwa kwenye mlango.

Kwa mujibu wa riwaya iliyosimuliwa na Sayyid Ibn Tawus, 
Hani aliburuzwa kutoka gerezani hadi sokoni ili akauliwe. Alirudia 
rudia kupiga ukelele, “Enyi kabila la Madhhij! Kwa nini hamji 
kunisaidia?” Hapa muuaji wake, Rashid, Mturuki ambaye ni 
mtumishi wa nyumbani wa ibn Ziyad alimuamuru Hani kujipanga 
sawa mwenyewe kwa ajili ya kuuliwa kwake. Hani akamjibu kwa 
ukali: “Wallahi sitakusaidia katika kuniuwa kwako mimi.” Rashid 
alimpiga Hani dharuba kichwani mwake lakini haikuweza kumuua. 
Hani alipiga ukelele wakati alipokuwa anaanguka kuelekea ardhini.

Kwa Mwenyezi Mungu ndiko marejeo ya mwisho! Ewe Allah! 
mimi ninarejea kwenye rehema na radhi Yako.” Rashid akamkata 
tena Hani na kichwa chake kilichobarikiwa kikatenganishwa na 
pingili la mwili wake.
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Ibn Ziyad alivipeleka vile vichwa vya Muslim ibn Aqil na 
Hani ibn Urwah vilivyokatwa kwenda kwa Yazid pamoja na barua 
ikielezea hali halisi ya Kufah. Yazid aliandika kumjibu Ibn Ziyad 
akimshukuru na akimuagiza ajiandae kwa ajili ya kufika kwa Imam 
Husein (a.s.). Yazid vile vile akaagiza vichwa hivyo vitundikwe 
kwenye lango la mji wa Damascus.

Abdallah ibn Zubeir aliandika beti zifuatazo kuhusu Muslim ibn 
Aqil na Hani ibn Urwah:

“Kama hujui kifo ni kitu gani,

basi muangalie Hani na Ibn Aqil ndani ya soko.

“Mwangalie shujaa ambaye uso wake upanga umeufunika 
na majeraha,

na mwingine ambaye alianguka akiwa mfu kutoka mahali pa 
juu mno.

“Amri ya gavana imewaangusha chini,

na wamekuwa ni hadith ya kale kwa wanaotembea katika 
kila barabara.

Unaiona maiti ambayo rangi yake, kifo kimeibadilisha,

na mtapanyo wa damu ambayo imemwagika kwa wingi.

(Kitab al-Irshaad)

Watu wawili, Aradil na Awbash waliifunga ile miili miwili isiyo 
na vichwa ya Muslim Ibn Aqil na Hani Ibn Urwah nyuma ya farasi 
wao kwa kamba na kuiburuza kwenye mitaa ya Kufah. Kabila la 
Madhhaj, baada ya kutambua kuhusu kifo cha Hani Ibn Urwah na 
Muslim Ibn Aqil walipanda farasi wao na wakapigana na Aradil 
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na Awbash mpaka wakaipata ile miili miwili. Kisha wakaiosha, 
wakaikafini na kuizika miili yao hiyo.

(Ma’ali al-Sibtayn)

Mshairi wa Kiarabu anaghani katika maombolezo ya Muslim 
Ibn Aqil:

“Waliutupa mwili wako kutoka kwenye kasri baada ya 
kukufunga.

Je, kuna kiungo chochote kilichobakia kamili?

“Ulifungwa na kuburutwa mitaani kwao.

Hukuwa wewe ni jemedari wao hadi jana?

“Utakufa wewe bila ya wanawake wapigao mayoe kulia kwa 
ajili yako?

Hivi huna mtu wa kukulilia katika mji huu?

“Hata kama umeuliwa kikatili, vilio vya huzuni vilisikika.

Wakati taarifa za kifo chako zilipowafikia (watu wa) Zarud.

Imesimuliwa vilevile kwamba Ibn Ziyad aliamuru miili hiyo 
ya Muslim na Hani isiyo na vichwa ifungwe kwenye miguu yao na 
kuburuzwa kupitia kwenye mitaa. Kisha miili yao ilitundikwa juu 
chini kwenye lango la Kunasah na vichwa vyao vilipelekwa kwa 
Yazid. Yazid aliamuru vichwa hivyo vitundikwe kwenye malango 
ya Damascus.

    (Maqtal al-Husein al-Muqarram)
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Msiba wa wale watoto wawili wa 
Muslim bin Aqil

Muslim Ibn Aqil aliondoka pamoja na watoto wake wawili wa kiume 
kwenda Kufah. Mtoto mkubwa aliitwa Muhammad na yule mdogo 
aliitwa Ibrahim. Wote walikuwa na umri chini ya miaka kumi. Wakati 
Muslim alipotambua jinsi ibn Ziyad alivyokuwa mtu hatari na tishio 
kubwa, alimwita Qadhi Shurayh na kumkabidhi watoto wake wawili 
hawa. Qadhi Shurayh aliwaweka vijana hao wawili nyumbani kwake 
mpaka siku ya kuuliwa kishahidi kwa Muslim ibn Aqil.

Baada ya kifo cha Muslim ibn Aqil,  ibn Ziyad alitoa onyo akisema 
kwamba yeyote yule anayejua mahali walipo watoto wa Muslim 
ibn Aqil na akawa hakumfahamisha yeye, basi atamuua. Katika 
kulisikia hili, Qadhi Shurayh aliwaendea watoto hao wa Muslim ibn 
Aqil. Aliwaonyesha upendo na huruma wakati yakimtoka machozi. 
Watoto hao wakamuuliza: “Kwa nini unalia?”

Shurayh akajibu, “Baba yenu ameuliwa kikatili mno.” Watoto 
wale wakalia kwa huzuni sana. “Ewe baba! Oh uhamisho! Baada 
ya Shurayh kuwaliwaza, aliwajulisha juu ya tishio la ibn Ziyad 
dhidi yao. Waliposikia hili, wale watoto wakanyamaza kulia kwa 
kuhofu. Alipoona hivi, Shurayh akasema: “Msiwe na hofu. Ninyi 
ni matufaha ya macho yangu. Sintaruhusu hatari yoyote kuwafikeni 
ninyi. Mimi nimeandaa kwa ajili yenu kuwa chini ya uangalizi wa 
mtu mwaminifu sana ambaye atahakikisha kwamba mnarudishwa 
Madina.”

Shurayh alimwita mwanawe Asad na kumpa maelekezo 
yafuatayo, “Zimenifikia habari kwamba kuna msafara unaojiandaa 
kwenda Madina. Wachukue watoto hawa na ukawakabidhi kwa mtu 
mwaminifu ambaye atahakikisha kwamba wanafika Madina salama 
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salimin.” Shurayh akawabusu vijana hawa na akawapa kila mmoja 
wao dinari 50. Kisha akaagana nao na akawakabidhi kwa mwanawe 
Asad.

Katika giza la usiku, Asad aliwabeba vijana hawa wawili 
mikononi mwake mpaka alipokuwa yuko kilomita chache nje 
ya mji wa Kufa ili kukutana na msafara huo. Hata hivyo ikawa 
kwamba msafara huo ulikwisha kuondoka kabla wao hawajafika 
pale. Maumbo meusi ya msafara huo yalikuwa yanaonekana kwa 
mbali kidogo. Asad aliwaaga vijana mayatima hao wa Muslim Ibn 
Aqil na akawaambia waukimbilie ule msafara mpaka waukute. Kwa 
mazingira yoyote yale wao wasisimame mpaka watakapokuwa 
wamekutana na msafara huo.

Katika giza hilo la usiku, watoto hao yatima walianza kukimbia 
kukatisha ndani ya jangwa kuulekea msafara huo. Hata hivyo uchovu 
uliwazidi na wakapumzika kwa kitambo kidogo. Ilikuwa ni wakati 
huu ambapo mkazi mmoja wa Kufah alitokea kupita eneo hilo. 
Aliwaona watoto hao na akawatambua kwamba ni wale mayatima 
wa Muslim ibn Aqil. Aliwakamata na kuwachukua hadi kwa ibn 
Ziyad.

Ibn Ziyad alimwita bwana jela na akawakabidhi watoto hao 
kwake. Bwana jela huyo alikuwa ni mtu anayeitwa Mashkur na 
alikuwa ni mmoja miongoni mwa wapenzi wa Ahlul-Bayt (a.s.), 
nyumba ya Mtume (s.a.w.w.). Wakati Mashkur alipouelewa 
utambulisho wa vijana hawa wawili, aliwashughulikia kwa upole 
na upendo mwingi mno na akawaletea chakula na maji. Hatimae 
katikati ya usiku huo Mashkur aliamua kuwaachia huru vijana hao. 
Aliwapa pete yake na akawaelekeza waende Qadisiyyah ambako 
watamkuta ndugu yake. Aliwaambia kwamba wampe huyo kaka 
yake pete hiyo ambaye baada ya hapo atawasaidia namna ya kufika 
Madina. Habari za Mashkur kuwaachia watoto hao zilipomfikia ibn 
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Ziyad, aliamuru achapwe mijeledi hamsini. Mashkur alifariki wakati 
adhabu hiyo ilipokuwa ikitekelezwa juu yake.   

Katika usiku huo huo, Ibrahim na Muhammad, wale watoto 
wa Muslim Ibn Aqil waliondoka mjini Kufah na kuanza safari ya 
kuelekea Qadisiyyah. Walitembea usiku kucha. Hata hivyo kutokana 
na giza la usiku na ule ukweli kwamba hawakuwa wakiijua njia, 
walijikuta bado wakiwa kwenye viunga vya mji wa Kufah wakati wa 
asubuhi yake. Vijana hao wenye hofu waliona shamba la mitende na 
wakaliendea. Hapo walijificha juu ya mti wa mtende.

Mtumishi wa Kihabeshi aliingia kwenye shamba hilo la mitende 
kwenda kunywa maji kutoka kwenye dimbwi chini ya mtende 
ambamo vijana hao walikuwa wamejificha. Pale mtumishi huyo 
alipoinama karibu na dimbwi hilo aliona vivuli vya vijana hao 
wawili ndani ya maji hayo. Mtumishi huyo haraka sana alitazama 
juu ya mti huo na akawaona vijana hao wadogo wakiwa wamejificha 
humo. Aliwatendea kwa huruma na upole na akawapeleka kwa bibi 
mmiliki wake ambaye alikuwa ni mke wa Harith ibn Urwah. Mara tu 
mwanamke huyu alipowaona aliweka mikono yake kuwazunguka na 
akawauliza wao walikuwa ni akina nani. Wao wakajibu wakasema: 
“Sisi tunatoka kwenye familia ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na ni 
watoto wa Muslim Ibn Aqil.” Pale alipogundua utambulisho wao 
halisi aliwaonyesha upendo mkubwa sana na bibi huyu akamkumbatia 
yule mtumishi wake kwa furaha. Hata hivyo alimuonya kwamba 
asije akamjulisha mume wake Harith kuhusu vijana hao kwa sababu 
yeye aliujua vizuri uovu wa mume wake.

Baada ya watoto hao kuwa wamekwisha kula na kwenda kulala, 
Harith alirudi nyumbani akiwa katika hali ya kukasirika. Wakati 
mke wake Harith alipomuuliza yeye sababu ya hasira zake, yeye 
alijibu kwamba alikuwa katika msako wa watoto wawili wa Muslim 
Ibn Aqil ambao wameachiwa huru na Mashkur ambaye ni bwana 
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jela. Alisema kwamba ilikuwa imetangazwa ndani ya kasri kwamba 
atakayewakamata watoto hao atalipwa unono kabisa. Hata hivyo 
licha ya katika kipindi kirefu cha usakaji wake ambamo farasi wake 
alikufa kwa uchovu na ambamo yeye binafsi amechoka kabisa, bado 
hakuweza kuwaona vijana hao. Kwa haya, mkewe Harith akasema: 
“Huzuni naiwe juu yako! Muogope Mwenyezi Mungu na Siku 
ya Mwisho ambamo Muhammad mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
atakuwa adui yako. Usiwadhuru watoto wale.” Harith akajibu: 
“Kimya! Ewe mwanamke! Kama ningekuwa niwaone hao watoto, 
ningezawadiwa kwa kiwango kikubwa cha dhahabu na fedha kutoka 
kwa ibn Ziyad. Hebu nyanyuka uandae chakula changu cha jioni.”

Baada ya kula chakula chake, Harith alikwenda kitandani 
kwake. Muhammad na Ibrahim walikuwa wamelala katika moja 
ya vyumba humo. Ghafla Muhammad, yule kijana mkubwa kati 
ya wawili hao aliamka kutoka usingizini. Alipata ndoto ambayo 
ilimsumbua. Alimwambia Ibrahim: “Amka! Ewe ndugu yangu! Ni 
punde tu nimeota ndoto na nahofia kwamba tutauawa hivi karibuni. 
Nimemuona Mtukufu Mtume pamoja na Imam Ali, al-Hasan, al-
Husein na Bibi Fatima wakiwa wamekaa huko Peponi pamoja na 
baba yetu. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alitutazama sisi kisha akalia. 
Halafu akamgeukia baba yetu na akasema: “Oh Muslim! Umewezaje 
kuwaacha wanao miongoni mwa maadui?” Kwa hili baba yetu 
akasema kwamba wataungana nasi kesho.’” Ibrahim akajibu, “Na 
mimi nimekuwa na ndoto hiyo hiyo.” Watoto hao wakakumbatiana 
wenyewe katika giza hilo la usiku, wakiwa na hofu na wasijue ni lipi 
litakalowatokea.

Harith aliamshwa kutoka usingizini na sauti za watoto hao. 
Akishikilia taa aliingia ndani ya chumba hicho na akawaona watoto 
hao wawili wenye hofu wakiwa wamekaa kwenye pembe ya chumba 
wakiwa wameng’ang’niana. Yeye akauliza: “Ninyi ni akina nani?” 
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Wao wakajibu: “Sisi ni wageni wako, familia ya Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.). Sisi ni watoto wa Muslim Ibn Aqil.” Harith akapiga kelele 
kwa hasira, “Nimejiangamiza mimi mwenyewe na farasi wangu 
katika msako wenu wakati ninyi mmekaa ndani ya nyumba yangu 
mwenyewe?”

Harith akaanza kuwapiga makofi watoto hao kwa ukali na nguvu 
kabisa. Kisha akawafunga mikono yao na miguu na akawasukumiza 
kwenye pembe ya chumba. Mkewe Harith alimjia  na akambusu 
mikono yake na miguu akimsihi na kumuomba asiwadhuru watoto 
hao ambao walikuwa ni mayatima na kutoka kwenye familia ya 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na ni wageni wao. Hata hivyo bwana 
huyu mwenye roho ngumu alikuwa hana huruma hata kidogo na 
hakujali maombi yake. Hivyo watoto hao waliachwa katika hali hiyo 
mpaka asubuhi yake. 

Hapo asubuhi, Harith akiwa na upanga wake mkononi na 
akifuatana na mwanawe wa kiume na mtumishi wake, aliwachukua 
watoto hao wa Muslim ibn Aqil hadi kwenye kingo za mto Furati. 
Mke wa Harith alikuwa analia huku akimsihi wakati akiwafuata 
nyuma yao. Hata hivyo, kila alipowafikia karibu Harith alimsukuma 
kwa upanga wake. Hapo kwenye mto Furati Harith alimpa mtumishi 
wake ule upanga wake na akamuamuru kuwakata vichwa watoto hao. 
Mtumishi wake akakataa kutekeleza amri yake na Harith akamuua 
yeye. Baada ya hili Harith alimkabidhi mwanawe upanga huo na 
kumwambia awakate vichwa vijana hao wawili. Hapo mwanawe 
akajibu: “Najikinga kwa Mwenyezi Mungu! Kamwe sitatenda jinai 
kama hiyo na sitakuruhusu kuwauwa vijana hawa.” Mke wa Harith 
akaguta,  “Ni dhambi gani wamefanya watoto hawa? Wapeleke 
kwa gavana wakiwa hai.” Harith akajibu: “Mimi sina uchaguzi bali 
kuwauwa hawa, sina uhakika kwamba Mashi’ah hawatawaokoa 
kutoka kwangu wakati nikitafuta njia yangu kuelekea kwa gavana.”
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Hapa Harith akachukua upanga wake kwa madhumuni ya kumuua 
mwanawe mwenyewe. Mke wake akapiga kelele na kumuomba 
awe na huruma lakini bila mafanikio yoyote. Harith akatoa uhai 
wa mwanawe mwenyewe. Kisha akawageukia wale vijana wawili 
ambao walikuwa wanalia huku wakitetemeka kwa hofu ya kile 
walichokishuhudia. Watoto hao wakaomba wapate muda kidogo ili 
wafanye swala zao za mwisho lakini Harith hakuwakubalia matakwa 
yao. Harith akamkamata Muhammad lakini Ibrahim akajirusha 
mwenyewe juu ya Muhammad katika jaribio la kumuokoa yeye. 
Muhammad naye akafanya vivyo hivyo ili kuokoa maisha ya ndugu 
yake. Kwa kukosa subira Harith akampiga upanga Muhammad na 
kumkata kichwa chake. Ibrahim akakidaka kichwa cha kaka yake 
mapajani mwake. Alivyokuwa anaulilia mwili wa kaka yake, Harith 
alipiga upanga shingo ya Ibrahim na kukata kichwa cha yatima huyo.

Harith akaitupa ile miili isiyo na vichwa ya mayatima wa Muslim 
ibn Aqil ndani ya mto Furati na akaweka vichwa vyao kwenye kiguzo 
na akaondoka kuelekea kwenye kasri la ibn Ziyad.

Vichwa hivyo vya yatima wa Muslim Ibn Aqil vililetwa  na 
kuwekwa mbele ya Ibn Ziyad. Yeye Ibn Ziyad akauliza: “Hivi ni 
vichwa vya akina nani?” Harith akajibu: “Hivi ni vichwa vya wale 
maadui zako ambao mimi niliwakamata na kuwakata vichwa kwa ajili 
ya malipo ya zawadi ambayo umeahidi kutoa.” Ibn Ziyad akauliza:  
“Maadui zangu gani hao?” Harith akajibu: “Wale watoto wawili wa 
Muslim Ibn Aqil.” Ibn Ziyad akaagiza vichwa hivyo visafishwe na 
viletwe ndani ya sinia. Kisha akavitazama na akamwambia Harith: 
“Huzuni iwe ndio malipo yako! Ni kosa gani walilokutendea watoto 
hawa?

Ibn Ziyad akamwita mcheshi wake binafsi Muqatil ambaye 
alikuwa ni mpenzi mwaminifu wa Familia hiyo Tukufu na kukataa 
kifo cha muuaji huyo kuwa mikononi mwa askari wake akasema: 
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“Mtu huyu aliyelaaniwa amewauwa watoto hawa bila ruksa yangu. 
Mchukue hadi kwenye kingo za mto Furati ambako aliwauwa 
watoto hawa na umhukumu kifo kama utakavyopenda.” Muqatil 
alimkamata Harith mabegani na akampitisha kwenye mitaa ya 
Kufah bila viatu na kichwa wazi huku akiwa anavionyesha vichwa 
vya mayatima wawili wa Muslim Ibn Aqil kwa watazamaji huku 
akiguta: “Enyi watu! Huyu ndiye muuaji wa mayatima wawili wa 
Muslim Ibn Aqil.” Watu wakalia sana kwa kuona vichwa vya yatima 
hao na kumlaani Harith. Vile Muqatil alivyokuwa akielekea kwenye 
mto Furati, watu walikusanyika pamoja naye kwenda kushuhudia 
kuuliwa kwa Harith. Walipowasili pale mahali ambapo aliwauwa 
watoto hao, walikuta maiti ya mtoto wake Harith na mtumwa wake 
na mkewe mwenye michubuko akilia karibu na mwili wa mwanawe. 
Watu walichanganyikiwa sana kwa mandhari haya.

Harith alimuomba Muqatil amwache huru kwa thamani ya dinari 
elfu kumi.

Juu ya hili, Muqatil akajibu: “Wallahi! Kama utajiri wote wa 
dunia nzima ungekuwa ni wako na ukautoa kunipa mimi, wala 
nisingekubali. Natamani kuipata Pepo ya Mwenyezi Mungu kwa 
kukuuwa wewe.” Muqatil akamkata mikono yake na miguu. Kisha 
akamkata masikio na pua yake na akapasua matumbo yake. Baada 
ya hayo watu wakauchoma mwili wake. (Ma’ali al-Sibtayn) 
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MLANGO WA TATU

SAFARI YA KUTOKA MAKKA 
KWENDA KARBALA

Kuondoka Makka kwa Imam Husein 
(a.s.)

Kama ilivyoelezwa mapema, Imam Husein (a.s.) na wafuasi 
wake waaminifu waliondoka Madina mnamo mwezi 28 Rajab, 

60 A.H. na kuwasili Makka mnamo mwezi 3 Shaaban mwaka huo 
huo. Imam na wafuasi wake walikuwa wakati wote wakikutana na 
watu hapo mjini Makka na kuwajulisha juu ya upinzani wao dhidi ya 
serikali dhalimu ya Yazid. Baada ya kutambua kuhusu hatari ya ku-
uliwa au kutekwa na majasusi waliotumwa na Yazid kama mahujaji 
kwenye Nyumba ya Allah swt. yeye alibadilisha nia yake ya kufanya 
hijja kubwa (hajj) na kufanya hija ndogo (umrah) na akaamua kuon-
doka Makka na kuelekea Kufah pamoja na familia yake na wafuasi 
wake. Imam aliondoka kuelekea Iraq mnamo mwezi 8 Dhul-Hijjah, 
60 A.H. Siku ya Tarwiyyah, siku ileile ambayo Muslim Ibn Aqil ali-
uliwa kikatili na ibn Ziyad. Hivyo Imam alikuwa ametumia takriban 
siku 95 hapo mjini Makka. (Kitab al-Irshaad).

Katika kuondoka kwake Makka, Imam aliomba karatasi 
ambamo aliandika ujumbe ufuatao kwa ajili ya Bani Hashim: “Kwa 
jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu. 
Kutoka kwa Husein Ibn Ali kwenda kwa kizazi cha Hashim, jueni 
kwamba yeyote atakayeandamana na mimi atauliwa, ambapo yule 
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atakayejizuia kwenda pamoja nami kunisaidia hatapata mafanikio! 
Amani iwe juu yenu.” (Al-Luhuf).

Wosia wa Imam (a.s.) katika kuondoka 
kwake Makka

Katika kuondoka kwake Makka, Imam aliandika wosia na kuukabi-
dhi kwa ndugu yake Muhammad ibn al-Hanafiyyah. Wosia huo uli-
someka hivi: “Sikusimama dhidi ya Yazid ili kusababisha uharibifu 
au kutoelewana, wala kwa kujinyanyua mimi mwenyewe mbele za 
watu, wala kuonea. Mimi nimesimama tu ili kurekebisha mambo ya 
Ummah wa babu yangu na hali ya Shi’ah wa baba yangu Ali ibn Abi 
Talib. Napenda kuamrisha mema na kukataza maovu. Yeyote anayei-
kubali nafasi yangu mimi atakuwa upande wa Mwenyezi Mungu 
na upande wa haki. Yeyote anayenikataa mimi, Mwenyezi Mungu 
awe hakimu wa mwisho kati yao na mimi. Yeye Ndiye hakimu bora. 
Ewe ndugu yangu! Kwa kweli mafanikio yanatoka kwa Mwenyezi 
Mungu. Kwake Yeye ndio nimetegemea na Kwake Yeye ninarejea.” 
Imam aliikunja barua hiyo na akaifunga kwa muhuri wa pete yake. 
Kisha akaikabidhi kwa ndugu yake Muhammad ibn al-Hanafiyyah. 
(Nahj al-Shahadah).

Hotuba ya Imam Husein wakati wa ku-
ondoka kwake Makka

Kabla ya kuondoka kwake, Imam alitoa hotuba nzuri sana, vyote ka-
tika fasaha na yale yaliyomo. Hotuba hii inajulikana kama mstari wa 
kifo (khatwi al-mawt). Kutoka kwenye hotuba hiyo, sisi tutaelezea 
ile kauli yake ya mwisho kwa sababu ya umuhimu wake ambao 
umesababisha marejeo mengi ya mara kwa mara yaliyofanywa na 
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kila mtu, wanahistoria, makhatibu, wanamapinduzi na wale ambao 
wanampenda yeye: “Yule anayependa damu yake imwagike kwa 
sababu yetu na ambaye ameamua kukutana na Mwenyezi Mungu 
aondoke pamoja nasi kesho, kwani  ninanuia kuondoka kesho asu-
buhi kwa mapenzi ya Allah (swt).” (Muthir al-Ahzan).  

Nyoyo na Panga za watu wa Kufah

Imam na kundi lake taratibu na kwa umadhubuti walisonga mbele 
kuelekea Iraq wakipita kwenye sehemu na maeneo ambayo ya-
likuwa kati ya Makka na Iraq. Sehemu walizopita kutoka Makka 
na kuendelea zilikuwa ni Tan’im, Sifah, Dhat ‘Irq, Khazimah, Zu-
rud, Hajiz, Dhu Husum, Tha’libiyyah, Shuquq, Zubalah, Batn al-
‘Aqabah, Sharaf, Bidah, Rahimah, Qadasiyyah, ‘Udhayb, Qasr 
Banu Muqatil, vijiji vinavyoelekezea Karbala na mwishowe Karbala 
penyewe. Watu wengi walikutana na Imam akiwa njiani kuelekea 
Iraq na katika kila makutano, Imam alielezea asili ya vuguvugu lake 
na akawaalika watu hao kujiunga na safu zake dhidi ya utawala wa 
kidhalimu wa Bani Umayyah.

Kilomita chache kutoka Makka, mahali panapojulikana na 
Sifah Imam alikutana na Farazdaq, yule mshairi maarufu na mfuasi 
mtiifu wa Imam. Farazdaq alikuwa ndio kwanza amewasili kutoka 
Kufah. Imam akamuuliza kuhusu hali ya Kufah na hisia za watu 
huko. Farazdaq kwa hili akajibu: “Nyoyo zao ziko pamoja na wewe 
lakini panga zao ziko pamoja na Bani Umayyah. Amri ya mwisho 
itashuka kutoka Mbinguni.” Imam akajibu: “Umesema kweli. Kila 
kitu kinatoka kwa Mwenyezi Mungu. Hakika Yeye yuko katika hali 
ya utukufu wakati wote. Kama amri ya Allah imekuja kupita, sisi 
tunamtukuza na kumsifia Yeye. Kama sio hivyo, basi mtu ambaye 
nia yake ni safi na ambaye moyo wake unamcha Mungu huyo 
hatoshindwa.” (Al-Kamil cha Ibn Athiir).  
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Jibu kama hilo hilo lilitolewa kwa Imam (a.s.) kutoka kwa 
Bushayr ibn Ghalib huko Dhat al-‘Irq. (Muthir al-Ahzan)

Wakati Imam alipokuwa karibu na Qadisiyyah, alikutana 
na Tirimmah ibn ‘Adi na akamuulizia kuhusu watu wa Kufah. 
Tirimmah alijibu: “Wakuu na watu waungwana wa Kufah wamerudi 
upande mmoja na ibn Ziyad na wamempa udhibiti juu ya mali zao. 
Wamefanya maandalizi ya kupigana dhidi yako. Na kuhusu watu 
wengine waliobakia, nyoyo zao ziko pamoja na wewe lakini panga 
zao ambazo zimefutwa (zimechomolewa) zina kiu juu ya damu 
yako.” (Muthir al-Ahzan).

Shahada ya Qais ibn Mushir  
al-Saydawi – Mjumbe wa Imam Husein

Wakati Imam (a.s.) alipokaribia mahali panapojulikana kama Hajiz, 
alimtuma Qays ibn Mushir al-Saydawi kama mjumbe wake pamoja 
na barua kwenda kwa watu wa Kufah. Barua hiyo ilisomeka kama 
ifuatavyo: “Barua ya Muslim ibn Aqil imenifikia. Inaeleza kwamba 
ninyi mmejiandaa na mmeungana katika kunisaidia mimi na mna 
maoni mazuri kuhusu kusudio letu. Ninamuomba Mwenyezi Mungu 
kwamba kukutana kwetu kuwe kunakofurahisha na kwamba mbakie 
imara katika njia ya haki. Nimeanza safari yangu kuelekea kwenu 
mnamo ile Siku ya Tarwiyyah – 8 Dhul-Hajj. Ninamtuma mjumbe 
wangu kwenu kabla yangu mimi ili ninyi muweze kujiandaa. Kwa 
idhini yake Allah nitakuwa nanyi hivi karibuni.”

Qays ibn Mushir aliondoka kuelekea Kufah kwa farasi. Hata 
hivyo, Husayn ibn Numayr na vikosi vyake walimkamata huko 
Qadisiyyah. Qays alichukuliwa chini ya ulinzi hadi kwa ibn Ziyad. 
Wakati alipotokeza mbele ya ibn Ziyad, aliiweka ile barua ya Imam 
kinywani kwake na kuitafuna. Ibn Ziyad akauliza: “Wewe ni nani?” 
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Qays akajibu: “Mimi ninatokana na Shi’ah wa Amirul-Mu’minin Ali 
Ibn Abi Talib.” Ibn Ziyad akauliza kwa kudai: “Kwa nini umeitafuna 
barua ile?” Qays akajibu: “Ili wewe usiweze kujua kilichoandikwa 
ndani yake.” Halafu ibn Ziyad akamuuliza: “Ni nani aliyeiandika 
barua hiyo na ilikusudiwa kwenda kwa nani?” Qays akajibu: “Barua 
hiyo imetoka kwa Imam Husein kwa ajili ya watu wa Kufah ambao 
siwajui kwa majina yao.”

Ibn Ziyad alighadhibika na akamuamuru Qays: “Panda juu ya 
jukwaa umkane na kumlaani al-Husein, mtoto anayedanganya, mtoto 
wa baba muongo.” Qays alipanda jukwaani. Baada ya kumshukuru 
Mwenyezi Mungu, yeye akasema: “Enyi watu! Husein ni mbora wa 
viumbe wa Mwenyezi Mungu. Yeye ni mtoto wa Bibi Fatimah binti 
ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Mimi nimekuja kama mjumbe wake 
kwenu. Yeye nimemuacha huko Hajiz. Enyi watu! Itikieni mwito 
wake wa kutaka msaada na unganeni naye.” Baada ya haya, Qays 
akamlaani ibn Ziyad, baba yake na Bani Umayyah na akawaombea 
Imam Ali, Imam Hasan na Imam Husein (a.s.).

Ibn Ziyad akawa amekasirika sana kupita kiasi juu ya haya na 
akawaamuru wanyongaji kumchukua Qays hadi kwenye paa la kasri 
hilo na kumuua kwa kumtupa hadi chini ardhini. Qays aliuliwa kwa 
namna na njia hiyo. Kisha ule mwili wake usio na uhai ukakatwa 
kichwa na mmoja wa walinzi wa ibn Ziyad aliyeitwa Abd al-Malik 
ibn Umayr.  (Muthir al-Ahzan).

Maelezo mengine kama hayo yametolewa kuhusu mjumbe 
mwingine wa Imam Husein (a.s.) kwa jina la Abdallah ibn Yuqtur. 
(at-Tabarii).

Imam Husein (a.s.) na msafara wake waliendelea kutoka Hajiz, 
ukakutana na kundi la watu wapanda farasi kutoka Kufah. Kundi hilo 
lilikuwa na Nafi’ ibn Hilal na Umar ibn Khalid. Imam (a.s.) akaulizia 
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kuhusu mjumbe wake, Qays ibn Mushir na akajulishwa kwamba ibn 
Ziyad amekwishamuua. Imam alilia sana kwa taarifa hizo za kuuliwa 
Qays  na akasema: “Sote ni wa Mwenyezi Mungu, na kwa Kwake 
Yeye tutarejea! Hakika Mwenyezi Mungu amempatia yeye mahali 
huko Peponi.” Kisha Imam (a.s.) akamuomba Mwenyezi Mungu, 
“Ewe Allah! Wajaalie Shi’ah wetu na sisi wenyewe mahali karibu 
na Wewe. Hakika Wewe uko juu ya vitu vyote, Mwenye uwezo.” 
(Al-Luhuf).

Walipofika mahali pa kupumzika hapo Dhu Husum, Imam (a.s.) 
alitoa hotuba kuhusiana na hali ya uasi na ukosa uaminifu wa dunia 
hii. Kuelekea mwishoni mwa hotuba hiyo, yeye alionyesha sababu za 
upinzani wake na nia na dhamira yake kwa maneno haya yafuatayo:

“Hamuoni namna jinsi kweli ilivyokuja kutelekezwa na jinsi 
udanganyifu unavyokuwa haukemewi? Katika mazingira kama 
haya, muumini wa kweli hana budi kutamani kukutana na Mwenyezi 
Mungu, kwani mimi sikioni kifo kama kitu chochote isipokuwa 
kama chanzo cha furaha na maisha na watu hawa waovu, madhalimu 
kama si chochote bali ni huzuni na fedheha.” 

(Muthir al-Ahzan).

Mazungumzo ya Ali al-Akbar ibn 
Husein na Imam

Wakati wa mchana Imam alipokuwa anasafiri kupita kwenye mawan-
da ya Tha’alabiyyah, alikuwa mara kwa mara akipitiwa na usingizi 
nyuma ya farasi wake bora. Alipokuwa anaamka alisoma ile aya 
“Hakika sisi ni wa Mwenyezi Mungu na Kwake tutarejea.” Hii ni 
aya inayosomwa kwa kawaida wakati wa matatizo na maafa. Mtoto 
wa Imam (a.s.) Ali al-Akbar ibn al-Husein ambaye alikuwa kwenye 
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kipando karibu naye alimuuliza Imam kuhusu wasiwasi wake wa 
ghafla. Imam (a.s.) akamjibu: “Ewe mwanangu! nililala kidogo na 
nikasikia sauti nyuma yetu ikitangaza: “Enyi watu! Mnatembea kwa 
haraka na kifo kinawaongoza kwa kasi kuelekea kwenye bustani za 
Peponi.” Alipoyasikia haya, Ali al-Akbar akasema: “Ewe baba! sisi 
hatuko kwenye njia ya haki?” Imam (a.s.) akamjibu: “Ndio mwa-
nangu! Naapa kwa Yule ambaye Kwake ndio marejeo ya viumbe 
wote, sisi tuko kwenye njia ya sawa.” Hapo Ali al-Akbar akasema, 
“Kwa hali hiyo sisi hatuna wasiwasi iwapo kifo kinatujia au ni sisi 
tunakiendea.”

Imam (a.s.) akamuangalia Ali al-Akbar na kisha akasema: 
“Mwenyezi Mungu akujaalie malipo bora yale aliyompa mwana 
kwa niaba ya baba yake.” (Luhuf).

Maombi ya Imam ya kutaka msaada

Wakati wa safari yake kuelekea Iraq, Imam (a.s.) aliwaalika watu 
na machifu wa makabila mbalimbali ambayo alikutana nao kuja 
kumsaidia yeye. Hapa itatutosha sisi kuelezea maafa ya watu watatu 
kama hao ambao Imam aliwaita kumsaidia.

1. Ubaidullah bin Hurr al-Ju’fi 

Vile Imam (a.s.) na wafuasi wake walipofika mahali pa kupumzika 
pa Qasr Banu Muqatil, walikuta kwamba kuna hema lililosimam-
ishwa hapo. Kulikuwa na farasi aliyefungwa nje ya hema hilo na 
upanga uliokitwa ardhini. Imam (a.s.) aliulizia kuhusu mmiliki wa 
hema hilo na akajulishwa kwamba lilikuwa ni mali ya Ubaydullah 
ibn Hurr al-Ju’fi.

Imam (a.s.) alimtuma Hajjaj ibn Masiru, ndugu wa mbali wa 
Ubaydullah kwenda kumkaribisha kwenye kambi ya Imam. Hajjaj 
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akamwambia Ubaydullah: “Kama utamlinda Imam na familia yake 
dhidi ya maadui zao, wewe utalipwa. Kama utauawa katika kuwatetea 
wao, utakuwa umeuawa Shahidi.” Kwa hili Ubaydullah akajibu: 
“Wallahi! Mimi nimeondoka Kufah kwa sababu watu wa Kufah 
wamewatelekeza Shi’ah wa al-Husein na wamefanya maandalizi ya 
kumuua yeye lakini mimi sina uamuzi ama nguvu ndani ya moyo 
wangu ya kumsaidia Husein. Sipendi kukutana na Husein, wala yeye 
kuniona mimi.”

Hajjaj alirudi kwa Imam (a.s.) na kumjulisha yale yaliyokuwa 
yamejiri. Imam pamoja na kikundi cha watu wa familia yake na 
marafiki wa karibu walikwenda kwa Ubaydullah. Ubaydullah 
alimpokea Imam na akamkalisha kwenye sehemu ya heshima 
miongoni mwa mkusanyiko ule ndani ya hema. Ubaydullah 
alimtazama Imam (a.s.) na akasema: “Mpaka kufikia sasa nilikuwa 
sijaona uzuri na nuru kama ninayoiona kwa Husein na moyo 
wangu haujawahi kuungua kwa huzuni juu ya yeyote yule kama 
ulivyokuwa kwa Husein, ambaye ameingia kwenye safari hii pamoja 
na wanawake na watoto.” Kisha Ubaydullah akaziona ndevu nyeusi 
za Imam (a.s.) na akauliza kama alikuwa amezipaka rangi au kama 
zilikuwa ni nyeusi za kawaida. Imam (a.s.) akajibu kwamba umri 
mkubwa umemtupa mkono. Ubaydullah alielewa kwamba Imam 
alikuwa amezitia rangi ndevu zake.

Baada ya mkusanyiko huo kutulia, Imam alimwambia 
Ubaydullah: “O Ubaydullah ibn Hurr! Watu wa mji wako (Kufah) 
wameniandikia kunijulisha juu ya uungaji mkono wa pamoja juu 
yangu. Wameniomba mimi niwaongoze. Kwa kukimbia kwako wewe 
umetenda dhambi kubwa. Je ungependa kutubia na kujiondolea 
mwenyewe mzigo wa dhambi hii?” Ubaydullah akamuuliza: “Na hilo 
ni kwa namna gani?” Imam (a.s.) akasema: “Toba yako itapatikana 
kwa kumsaidia mtoto wa binti ya Mtume wako na upigane pamoja 
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naye dhidi ya maadui zake.” Baada ya kuyasikia haya, Ubaydullah 
akasema: “Wallahi, Mimi ninafahamu kwamba yule atakayekufa 
katika kukutetea wewe atapata Furaha kuu ya Milele huko Akhera. 
Pamoja na hayo, mimi sina azma kama hiyo wala ujasiri. Watu wa 
Kufah wamekutelekeza na wamekuwa upande mmoja na adui yako. 
Mimi niko tayari kukupa farasi wangu ambaye kamwe hajashindwa 
kumpita adui anayekimbia au katika kumtoroka adui anayefukuzia.”

Imam (a.s.) alionyesha kusikitishwa kwake na majibu ya 
Ubaydullah na akasema: “Kama una hofu ya kutoa muhanga uhai 
wako kwa ajili yangu, basi sina haja na farasi wako wala wewe 
mwenyewe.” Na kisha akasoma: “Sitawachukua watu ambao 
wanageukia mbali kuwa kama wasaidizi.” Halafu Imam (a.s.) 
akasema: “Napenda kukuonya kwamba ni kwa hiari yako kwamba 
hutaki kuzingatia ombi langu. Hata hivyo, kumbuka kwamba yule 
mtu anayegeukia mbali na mimi baada ya kusikia wito wangu wa 
kutaka msaada atakuja kutupwa kwenye mashimo ya Jahannam 
kichwa chini.”

Kutokana na udhaifu wa maamuzi, Ubaydullah alishindwa 
kujitenga mwenyewe na mapenzi ya dunia katika wakati muhimu 
kama huo. Aliishi maisha yake yote akijutia udhaifu wake wenye 
mkosi mbaya. (Maqtal al-Husayn al-Muqarram).

2. Zuheir ibn Qayn al-Bajali 

Zuheir ibn Qayn pamoja na wafuasi wake walikuwa wakirejea 
kwenda Kufah wakitokea Makka baada ya kutekeleza ibada ya 
Hijja. Zuheir na wafuasi wake walikuwa wamefahamu juu ya lengo 
la Imam (a.s.) na harakati zake za kuelekea Iraq. Hata hivyo, wao 
hawakuwa tayari kuungana na Imam na walikuwa wakijaribu kue-
puka kukutana na msafara wa Imam kwenye safari yao. Hata hivyo, 
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ilikuwa ni hukmu ya Mwenyezi Mungu kwamba Zuheir alipaswa 
kusimama mahali ambapo Imam (a.s.) tayari alikuwepo.

Wakati kundi la Zuheir lilipokuwa linapumzika na kula chakula, 
mtu mmoja katika msafara wa Imam al-Husein aliwaendea na 
kusema: “O Zuheir! Abu Abdillah al-Husein ametuma kukuita.” 
Zuheir na kundi lake walipigwa na butwaa baada ya kusikia jina la 
Husein. Zuheir alikuwa anasita lakini Dalham mke wake alisimama 
na akazungumza: “Utukufu ni kwa Allah! Hivi mtoto wa Mtukufu 
Mtume anakuita na wewe unasita kwenda? Kwa nini huendi kwake 
na kusikiliza hilo analotaka kusema?”

Zuheir alitingishwa sana na kauli  hii na akaenda kwa Imam 
(a.s.). Haikuwa muda mrefu kabla Zuheir hajarudi akiwa mng’avu 
mwenye kuonyesha furaha. Aliamuru mahema yake yashushwe 
na akahamia pamoja na mizigo yake na wanyama hadi karibu na 
yale ya Imam (a.s.). Halafu akamgeukia mke wake na akasema: 
“Nimekutaliki, nenda kajiunge na familia yako kwani sitaweza 
kuvumilia kukufikiria wewe kama mateka baada ya kifo changu.”

Kisha akawageukia wafuasi wake na akasema: “Wale wanaotaka 
kufuatana na mimi nawafanye hivyo. Vinginevyo huku kutakuwa 
ni kukutana kwetu kwa mara ya mwisho.” Aliendelea kusema: 
“Sikilizeni yale nitakayoyasema! Tulikuwa tukipigana na adui pale 
Balanjar. Tuliwashinda na tukapata ngawira nyingi mno. Salman 
Farsi alikuwa pamoja nasi wakati ule. Yeye alisema: ‘Mmefurahishwa 
na ngawira hizi?’ Sisi tukasema: ‘Ndiyo.’ Yeye akasema: ‘Utakuja 
wakati ambapo mtamuona Bwana wa vijana wa Peponi. Piganeni 
sambamba naye na mtakuwa na mengi ya kupata kuliko ngawira 
hizi.’ Kwa hiyo, mimi ninakuacheni kwenye ulinzi wa Mwenyezi 
Mungu.” Kwa hayo yeye akaenda kuungana na Imam Husein (a.s.) 
(Kitab al-Irshaad). 
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3. Wahb 

Wahb, mama yake Qamar na mke wake Haniyyah ambaye amemuoa 
hivi karibuni tu waliishi katika jangwa la Tha’labiyyah. Wahb ali-
kuwa akiwachukua kondoo wake na mbuzi kwenda kwenye malisho 
kwenye milima na angekuwa akirejea nyumbani wakati wa usiku. 
Wote watatu walikuwa ni Wakristo na waliishi maisha rahisi na ya 
amani ingawa walikuwa ni masikini sana.

Wakati msafara wa Imam Husein (a.s.) ulipokuwa ukisonga 
mbele kuelekea Kufah, yeye aliona hema lililokuwa limeungua nusu 
yake katika jangwa hilo la Tha’alabiyyah. Imam alikwenda kwenye 
hema hilo na akamkuta bibi mzee aliyekuwa ameshambuliwa na 
umasikini. Imam akamuuliza kuhusu hali yake ndani  ya jangwa. 
Yeye akaeleza, “Tunamudu kuishi lakini kuna upungufu mkubwa 
wa maji. Kama kungekuwa na maji tu hapa, maisha yetu yangekuwa 
ya starehe zaidi kidogo.” Imam akamchukua mwanamke huyo hadi 
kwenye jiwe na alipoligonga kwa mkuki wake, chemchemi ya maji 
baridi na matamu ikabubujika. Yule mwanamke mzee hakuweza 
kuzuia furaha yake na akarudiarudia kumshukuru Imam (a.s.). 

Kabla hajaondoka na kumuacha pale, Imam alimueleza sababu 
ya safari yake na akasema kwamba ataweka kambi hapo Karbala. 
Alimuomba yule mwanamke mzee huyo amwambie kijana wake 
wakati atakaporudi ajiunge naye na kumsaidia katika njia ya haki.

Baada ya Imam (a.s.) kuondoka pale, yule mwanamke mzee 
alifikirishwa na ile heshima, ukarimu, upaji na huruma ya Imam 
(a.s.). Alitamani kumfuata Imam mara moja lakini akatambua 
kwamba hana budi kusubiri marejeo ya mwanawe Wahb na 
Haniyyah. Mara tu baada ya kurejea kwa Wahb pamoja na mke wake 
aliyemuoa punde tu, Qamar aliwasimulia juu ya matukio ya siku ile 
na akawasilisha ujumbe wa Imam kwake. Nyoyo za watatu hao mara 
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moja zikatawaliwa na mapenzi ya Imam Husein (a.s.). Waliondoka 
mara moja kuelekea Karbala na wakajiunga na familia na wafuasi wa 
Imam Husein. Ilikuwa ni wakati huu ambapo wote watatu waliitikia 
imani na dini ya Uislam mikononi mwa Imam Husein. Mnamo 
siku ya Ashura, mwezi 10 Muharram, siku ambayo Imam Husein 
(a.s.) aliuliwa kikatili, Wahb na Haniyyah walikuwa wameoana kwa 
takriban siku kumi na saba kufikia siku hiyo.

     (Ma‘ali al-Sibtayn). 

Taarifa za kuuawa Shahidi kwa 
Muslim bin Aqil

Abdallah ibn Sulaym na Madhri ibn Musha’il, ambao wote wali-
kuwa ni wa kabila la Asad, walikuwa wamejiunga na Imam Husein 
(a.s.) walipokuwa wamekamilisha ibada yao ya Hijja, wanasimulia 
yafuatayo: 

“Wakati tulipowasili kwenye sehemu ya mapumziko ya 
Zurad pamoja na Imam, tuliwaona wasafiri wakija kutokea 
Kufah. Mara tu watu hawa walipomuona Imam wakabadili 
mwelekeo ili kukwepa kukutana na Imam. Tulipanda farasi 
wetu na kuwakimbilia watu hao na tukawauliza wao wali-
kuwa ni akina nani. Wakajibu kwamba walitoka kwenye ka-
bila la Asad. Sisi tukasema kwamba na sisi tunatoka kwe-
nye kabila hilo pia na tukawauliza kuhusu hali mjini Kufah. 
Walijibu, ‘Tuliondoka Kufah tu kwa sababu tuliona miili ya 
Muslim ibn Aqil na Hani ibn Urwah ikiwa imefungwa na 
kuburuzwa na kupitishwa kwenye mitaa ya Kufah.’

“Tuliendelea na safari yetu pamoja na Imam (a.s.). Tulipo-
wasili Tha’labiyyah, tulikwenda kwa Imam na tukasema: 
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‘Tunazo taarifa za Kufah. Je, tukujulishe mbele ya hawa 
wengine ama tukuambie kwa siri?’ Imam (a.s.) akawaanga-
lia wafuasi wake na kisha akasema: “Mimi sifichi siri yoy-
ote kwa watu hawa.’ Baada ya kusikia hivyo, tukamwam-
bia Imam (a.s.) kile tulichokuwa tumekisikia kuhusu kifo 
cha Muslim ibn Aqil na Hani na yaliyofanywa juu ya miili 
yao. Imam akarudia ile aya ya, “Hakika sisi ni wa Mwenyezi 
Mungu na Kwake tutarejea.’

“Tulimuomba Imam (a.s.) kusimamisha safari yake ya kwen-
da Kufah na arejee kwenye sehemu yenye usalama, kwani 
imekuwa dhahiri na wazi kwamba hakuwa na uungwaji 
mkono tena huko Kufah. 

“Imam (a.s.) akawaangalia watoto wa Muslim ibn Aqil na 
akasema: “Muslim ameuawa. Je, mna maoni gani kuhusiana 
na jambo hili.” Watoto hao wakajibu: “Wallahi sisi hatutar-
udi nyuma mpaka tuwe tumelipa kisasi cha damu yake au 
tunywe kutoka kwenye kikombe maalum cha Shahada kama 
yeye alivyokufa kishahidi.” Imam (a.s.) akasema: “Hakuna 
ubora katika maisha baada ya watu hawa.” Tukaelewa ku-
tokana na kauli hii ile dhamira ya Imam (a.s.) ya kutoa uhai 
wake katika njia ya Mwenyezi Mungu.’”

Vilio na machozi kwa taarifa za 
Shahada ya Muslim bin Aqil

Taarifa za kifo cha Muslim Ibn Aqil zilipoifikia kambi ya Imam Hu-
sein (a.s.), vilio na mayowe vya maombolezo ya sauti kubwa vil-
ilijaza anga hewa ya jangwa na mafuriko ya machozi yalibubujika 
kutoka kwenye macho ya familia yake na wale waliompenda yeye.
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Baada ya kujua kuhusu kifo cha Muslim Ibn Aqil, na uimara wa 
Imam kwa ajili ya njia ya Mwenyezi Mungu, hata kama italazimu 
uhai wake na ule wa watu wa familia yake, idadi kubwa ya watu 
ambao walikuwa wamefuatana naye kutoka Makka kwa matumaini 
ya kupata ngawira za vita walivunjika moyo. Waliangaliana 
wenyewe kwa wenyewe kwa chukizo na hatimae wakatawanyika na 
kumtelekeza Imam (a.s.). Imam aliachwa pamoja na wana familia 
yake na wafuasi wake wa karibu wachache tu. (A‘yan al-Shi’ah)

Farazdaq, yule mshairi na mpenzi mtiifu wa familia ya Mtukufu 
Mtume, alikuja mbele ya Imam na akasema: “Ni vipi utawaamini 
watu wa Kufah? Wao ndio watu wale wale ambao wamemuua 
binamu yako Muslim na wasaidizi wake!” Imam alitokwa na machozi 
aliposikia jina la Muslim ibn Aqil na akasema: “Ewe Allah! Jaalia 
huruma Zako juu ya Muslim. Ameondoka kwa ajili ya furaha isiyo 
kifani ya Peponi na amepata radhi za Allah. Kilichoamriwa kwa ajili 
yake hakina budi kupita. Sisi tunasubiri juu ya kile kilichoamriwa 
kwa ajili yetu. Maamuzi ambayo yatakuja kupita.” (Al-Luhuf). 

Sheikh Abbas Qummui anasimulia katika Muntaha al-Amal 
kwamba Muslim Ibn Aqil alikuwa na binti aliyeitwa Hamidah, 
ambaye alikuwa na umri wa miaka kumi na tatu. Alikuwa akisafiri 
pamoja na msafara wa Imam (a.s.). Wakati Imam alipojua kuhusu 
kifo cha Muslim ibn Aqil, alimwita Hamidah. Akamkalisha 
Hamidah kwenye paja lake na akampapasa kichwa chake kwa 
upendo mwingi mno. Hamidah hakuweza kuelewa sababu ya upole 
huu na akauliza kwa sauti ya kwikwi: “O ami yangu mpendwa! Ni 
nini kimemtokea baba yangu?” Husein (a.s.) alilia wakati alipokuwa 
akijibu: “Ewe mtoto! Usihuzunike kama Muslim hayupo pamoja 
nasi tena. Tambua kwamba mimi ni baba yako, dada yangu ndiye 
mama yako, mabinti zangu mimi ni dada zako wewe na wanangu 
wa kiume ni kaka zako.”
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Hamidah alilia katika kuomboleza juu ya kuuliwa kikatili kwa 
baba yake. Watoto wa kiume wa Muslim Ibn Aqil walivua vilemba 
vyao na wakalia sana kwa sauti kwa ajili ya baba yao. Imam pamoja 
na watu wote waliobakia wa familia ya Bwana Mtume (s.a.w.w.) 
walihuzunishwa na kufadhaishwa sana kwa tukio hilo. 

(Muntaha al-Amal).

Kuzuiwa njiani Imam na majeshi ya 
Hurr ibn Yazid Riyahi
Wakati taarifa za kusonga mbele kwa Imam (a.s.) kuelekea Kufah 
zilipomfikia ibn Ziyad, alijishughulisha na kuiweka hali katika mji 
wa Kufah chini ya udhibiti na kupanga majeshi yake ili kuzima uasi 
wowote utakaojitokeza dhidi yake na kumshinda Imam katika vita. 
Alituma kikosi cha jeshi cha askari thelathini elfu walioandaliwa 
vyema kwa silaha kwenda kumzuia Imam pamoja na wafuasi wake 
wasiingie mjini Kufah.

Vikosi vilivyotumwa kumzuia Imam vilipangwa katika safu na 
chini ya uongozi wa majenerali wafuatao:

1. Hurr akiwa pamoja na jeshi la watu elfu moja

2. Mudhar ibn Rahinah na kikosi cha wapiganaji elfu tatu

3. Shimr ibn Dhi Jawshan na kikosi cha wapiganaji elfu nne

4. Yazid ibn Riqab pamoja na idadi takriban elfu kumi na mbili

5. Husayn ibn Numayr pamoja na watu elfu nne

6. Shabath ibn Rib’i na watu elfu moja

7. Ka’b ibn Talhah na watu elfu tatu

8. Hajjar ibn Abjar na askari elfu moja
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9. Nasr ibn Harshah akiongoza watu elfu mbili

Mpaka kufikia mwezi 6 Muharram wapiganaji elfu ishirini 
walikuwa wamekwisha kukusanyika hapo Karbala. Ibn Ziyad 
alipeleka vikosi vya ziada ambavyo vilileta idadi ya mwisho 
ikizungukia kwenye elfu thelathini. 

(Maqtal al-Husayn al-muqarram)

Kwa amri ya Imam ngozi za maji zote na vyombo vingine vilijazwa 
maji wakati walipoondoka mahali panapoitwa Sharaf katika giza la 
usiku. Wakati wa mchana walivyokuwa wakiendelea na safari yao, 
mtu mmoja katika kundi lao aliguta kwa sauti, “Allah Akbar – Mungu 
ni Mkuu!” Imam akamtazama na akasema: “Hakika Mungu ni Mkuu 
lakini ni ipi sababu yako ya kutamka hivyo kwa wakati huu?” Yeye 
akajibu: “Ninaiona miti ya mitende ya Kufah.” Watu waliofuatana 
na Imam katika kundi hilo, ambao walikuwa wakizitambua vema 
njia hizo na waliojua mahali hasa walipokuwa walisema: “Bado tuko 
mbali sana na mji wa Kufah. Wale ni askari waliojiandaa kikamilifu 
na silaha wakitujia sisi.” Imam baada ya kuangalia kwa makini na 
uhakika akasema: “Ni kweli ni jeshi lililogubikwa na silaha ambalo 
linatukaribia sisi.” Baada ya kushauriana na watu wake, Imam (a.s.) 
aliamua kuweka kambi karibu na kijiji jirani na hapo kiitwacho Dhu 
Husum.

Haikuchukua muda wakati jeshi la watu elfu moja lenye 
silaha kamili likafika kwenye kambi ya Imam (a.s.). Hata hivyo 
ilionekana kutokana na hali yao kwamba hawakudhamiria kuingia 
kwenye mapambano mara moja tu. Imam (a.s.) aliziona ishara za 
kiu na uchovu mwingi kwenye nyuso za askari hao. Aliwaagiza 
watu wake kuwahudumia kwa maji watu hao na wanyama wao. 
Maji yakatolewa kwa kila mtu na farasi hadi yule wa mwisho 
kabisa.
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Ali bin Tan’an alisimulia: “Mimi nilikuwa mtu wa mwisho 
kuwasili pamoja na jeshi hilo hapo Dhu Husum. Pale Imam al-
Husein alipoona jinsi mimi na farasi wangu tulivyokuwa na kiu, 
aliniambia nimfanye farasi wangu apige magoti nami ninywe nitoe 
kiu yangu na kisha nimpe farasi wangu maji. Mimi nikafanya kama 
alivyosema. 

(Nafas al-Mahmum).

Swala ya Jamaa

Wakati wa swala ya mchana uliwadia. Mpaka hapo hakuna mazun-
gumzo yoyote yaliyofanyika kati ya Imam na Hurr. Baada ya Haj-
jaj ibn Masruuq kumaliza kuadhini kwa ajili ya swala, Imam (a.s.) 
aliamua kuongoza swala kwa ajili ya wafuasi wake. Alitoka mbele 
na akasimama katikati ya majeshi hayo mawili. Baada ya kumhimidi 
Mwenyezi Mungu akasema: “Enyi watu! Mimi sikuja bila ya kuit-
wa. Ninyi kwa kupitia barua zenu na kwa kupitia wajumbe wenu, 
mlinialika nije Kufah na mkasisitiza kwamba sina budi nije. Ninyi 
mlisema: ‘Njoo haraka kwetu. Sisi hatuna kiongozi. Tunataka kufua-
ta njia ya haki chini ya himaya na uongozi wako.’ Nitabakia pamoja 
nanyi endapo bado mngali imara katika uamuzi wenu. Vinginevyo 
niruhusuni nirejee kwenye ardhi ya nyumbani kwangu.’” Kila mmo-
ja alibakia kimya na wakashusha vichwa vyao chini.

Adhana ya swala ilisomwa kwa mara nyingine. Halafu Imam 
(a.s.) akamgeukia Hurr na akasema: “Hudhuria kwenye swala yenu 
na sisi tutahudhuria kwenye swala yetu.” Hurr akajibu: “Sisi sote 
tutatekeleza swala yetu nyuma yako.” Na hivyo makundi yote 
yakaswali swala yao nyuma ya Imam (a.s.).

(Kitab al-Irshaad).
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 Mazungumzo ya Imam na Hurr

Wakati swala ya mchana ilipokwisha, Imam (a.s.) aliligeukia jeshi 
la Hurr. Baada ya kumsifu Mwenyezi Mungu, na kumtakia rehe-
ma na amani Bwana Mtume (s.a.w.w.) na kizazi chake (a.s.) yeye 
akasema: “Enyi watu! Kama mnaamua kushikamana na kanuni za 
uchamungu na kujichunga na kuwapa wale wenye ukweli haki yao, 
hakika mtafunikwa katika rehema ya Mwenyezi Mungu swt. Enyi 
watu! Sisi ni dhuria ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) nasi tunayo haki 
kubwa kabisa kuliko wengine kwenye uongozi na utawala wa Wais-
lam. Barua zenu vilevile zimelithibitisha hili. Tafakarini kwa makini 
na kama mkitaka, sisi tutarejea majumbani kwetu.”

Hurr akamwambia Imam (a.s.): “Sisi hatuna habari na hizi barua 
za mwaliko!” Kwa maagizo ya Imam (a.s.) mmoja wa wafuasi 
wake akaleta magunia mawili yaliyojazwa barua. Hurr akaziangalia 
barua zile na kisha akasema: “Mimi sio mmojawapo wa wale 
ambao waliandika barua kwako na mimi sina lolote la kuhusika na 
wewe. Mimi nimeagizwa kubakia na wewe na nitakuchukua hadi 
Kufah na nikakukabidhi kwa ibn Ziyad.” Imam (a.s.) alichukia 
kwa hili na akasema: “Kifo kipo karibu sana na wewe kuliko kile 
mlichokipanga.” Hurr hakujibu kitu.

Imam (a.s.) aliwageukia wafuasi wake na akasema: “Simameni 
na mjiandae kwa ajili ya kurejea kwenu.” 

Wakati msafara huo ulipokuwa karibu kuondoka, Hurr kwa 
ushupavu akashika hatamu za farasi wa Imam kumzuia asisonge 
mbele. Imam kwa hasira sana akamwambia: “Mama yako alie 
kwa kifo chako! Wewe una sababu gani dhidi yetu?” Hurr akiwa 
ameshtushwa na kuduwaa alimwangalia Imam (a.s.) na akasema: 
“Kama mtu mwingine yeyote katika Arabia angetamka jina la mama 
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yangu, mimi pia ningesema hayo hayo juu ya mama yake. Hata 
hivyo, Wallahi mimi ninaweza tu kulitaja jina la mama yako kwa 
heshima ya hali ya juu kabisa.”

Kisha Imam (a.s.) ndipo akamuuliza: “Ni nini unachokitaka?” 
Hurr akajibu: “Mimi nimeariwa nikuchukue na kukupeleka kwa 
ibn Ziyad huko Kufah.” Baada ya kupishana kwa maneno, Hurr 
akamwambia Imam (a.s.): “Sina nia ya kuingia vitani pamoja na 
wewe lakini nimeagizwa nisikuache. Nitamuandikia ibn Ziyad 
na kusubiri maelekezo zaidi. Nina matumaini kwamba hakuna 
machungu yatakayotokea baina yetu.” Kisha Hurr akasema kwa 
nia ya kumuasa Imam (a.s.): “O Husein! Nakusihi kwa jina la 
Allah swt. kuokoa maisha yako. Mimi sina shaka kwamba utauliwa 
kama utaingia vitani.” Kwa hili Imam (a.s.) akasema: “Je unatafuta 
kunitishia na kifo? Kama mkiniua mimi, ndio kwamba mambo 
yatakuwa yameamuliwa?” Mwishowe Imam (a.s.) akamwambia 
Hurr: “Nitakupa majibu yale yale kama yaliyotolewa na mtu mmoja 
wa kabila la Aws ambaye alitaka kumsaidia Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) na akakabiliwa na ndugu zake na wakamwambia kwamba 
atauliwa. Katika kuwajibu alisoma beti zifuatazo:

“Nitasonga mbele, kwani kifo sio dosari juu ya kijana

anaponuia haki na akapigana kama Muislam.

“Na anapoyatoa muhanga maisha yake kwa ajili ya haki.

Kama nitaishi, nitafanya hivyo bila majuto na nikifa basi bila 
lawama.

“Ufidhuli huu unatosha juu yenu kwamba mnaishi.

Na bado pua yako imesuguliwa juu ya ardhi.”

Hurr alipozisikia beti hizi, na akaelewa kwamba Imam (a.s.) 
alikuwa tayari kufa kwa kile alichoamini na hatonyenyekea 
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kwenye udhalili kwa mtu yoyote, alikwenda kwa askari 
wake na akaanza kuondoka. Na Imam naye na wafuasi wake 
akaanza upya safari yake.

Hotuba iliyotolewa na Imam hapo 
Bidah

Majeshi mawili hayo yaliendelea kusonga mbele kwenye njia zao 
pakiwa na umbali kidogo kati yao mpaka yalipofika kwenye ardhi 
ya Bidah. Ili kuzishinda hoja za wapinzani wake na kueleza saba-
bu zake vizuri zaidi, Imam kwa mara nyingine tena alitoa hotuba. 
Baada ya kumsifu na kumhimidi Mwenyezi Mungu na kumtakia 
rehema na amani Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na familia yake (a.s.) 
akalihutubia jeshi hilo (pinzani): “Enyi watu! Mtume wa Mwenyezi 
Mungu amesema kwamba kama yeyote miongoni mwenu ambaye 
anamuona kiongozi dhalimu akihalalisha yale aliyoyaharamisha 
Mwenyezi Mungu, akivunja agano la Allah swt., akipinga Sunnah 
ya Bwana Mtume (s.a.w.w.), akiwatendea waja wa Mwenyezi Mun-
gu kwa ukandamizaji na uonevu, na asifanye jitihada ya kurekebisha 
hali hiyo, basi itakuwa ni haki ya Mwenyezi Mungu kumtupa mja 
Wake kama huyo kwenye Moto wa Jahannam pamoja na huyo dhal-
imu.” Kwa njia hii Imam (a.s.) alibainisha sababu zake za kwa nini 
alisonga kuelekea Kufah.

Kisha majeshi yote yakaendelea na safari yao mpaka majibu ya 
ibn Ziyad juu ya barua iliyokuwa imetumwa na Hurr yalipowasili. 
Barua hiyo ilisomeka hivi: “Ukisha kuipokea barua yangu hii, 
muelekeze Husein na wafuasi wake hadi mahali palipokosa maji na 
malisho kisha uwaweke kizuizini hapo.”

(Kitab al-Irshaad)
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Kuwasili kwa Imam Karbala

Imam alikuwa amekwishawasili kwenye bonde la Nainawa wakati 
barua hiyo ilipopokelewa. Imam aliyatambua yaliyokuwemo ndani ya 
barua hiyo. Alimwangalia Hurr kisha akasema: “Huzuni na iwe juu 
yako! Turuhusu tuchukue njia yetu hadi kwenye kijiji hiki au kwenye 
kijiji kingine cha Shafayyah.” Hurr akajibu: “Mimi sina uwezo wa 
kufanya  hivyo. Mjumbe wa ibn Ziyad ananilinda kwa makini ili kutoa 
taarifa kwa ibn Ziyad ya iwapo kama ninatii maelekezo yake.”

Zuheir ibn Qayn alimsogelea Imam na akasema: “Itakuwa 
ni kwa upande wa upendeleo kwetu sasa kuwashughulisha watu 
hawa katika vita.” Imam (a.s.) akajibu: “Sipendi kuanzisha mimi 
mapigano.” Zuheir ndipo akashauri: “Kwa hali hiyo, kuna kijiji 
karibu na kingo za mto Furati ambako itakuwa inafaa kwetu sisi 
kuweka kambi.” Imam (a.s.) akauliza: “Kijiji hicho kinaitwaje?” 
Zuheir akajibu: “Kinaitwa Aqr – neno Aqr maana yake ni ‘jeraha.’ – 
Imam (a.s.) akasema: “Tunajikinga kwa Mwenyezi Mungu kutokana 
na arq (maangamizi).”

Imam (a.s.) alimgeukia Hurr na akasema: “Usituzuie sisi kwenda 
karibu na kingo za Furati.” Hata hivyo Hurr na jeshi lake wakajaribu 
kuzuia njia ya Imam (a.s.) vile makundi yote yalivyokuwa yakisonga 
mbele. Kipingamizi cha kupita kikazidi kuendelea mpaka yule farasi 
ambaye alikuwa amepandwa na Imam (a.s.) akakataa kusogea mbele. 
Imam alimtia chonjo farasi wake lakini hakusogea. Aliomba farasi 
mwingine badala yake lakini naye pia aligoma kusogea. Aliwaweka 
matandiko farasi kadhaa, mmoja baada ya mwingine lakini hakuna 
hata mmoja aliyejaribu kusogea.

Kwa kuona tabia hii ya ajabu, Imam (a.s.) aliulizia kuhusu jina 
la mahali hapa. Zuheir akasema: “Hapa panajulikana kama Taff.” 
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– Taff lina maana ya ‘ukingo wa mto.’ Imam (a.s.) akauliza, “Je 
pana jina jingine?” Jibu likawa: “Panaitwa Sail al-Furat.” – Sahil 
al-Furat ina maana ya ‘ ukingo wa mto Furati.” Imam akauliza tena: 
“Je panajulikana kwa jina jingine tena?” Zuheir akajibu: “Ndio, 
panaitwa Karbala.’” Aliposikia jina la Karbala, Imam akashuka 
kwenye kipando huku akiwa anasema: “Ewe Allah! Tunajikinga 
Kwako kutokana na karb (huzuni) na bala’ (majonzi).”  

Kisha Imam (a.s.) akakita mkuki aliokuwa ameushika mkononi 
mwake kwenye mchanga chini yake na akasema: “Hapa patakuwa 
ndio sehemu ya kupumzikia wanyama wetu. Hapa patakuwa ndio 
mahali yatakapokitwa mahema yetu. Hapa ndio mahali ambapo damu 
yetu itamwagika, ambapo wanawake wetu watakuwa mateka, mahali 
ambapo watoto wetu watakuwa mayatima na watatawanyishwa 
kwenye mawanda yote. Tutazikwa hapa na kutoka hapa tutakuja 
kufufuliwa mnamo Siku ya Kiyama.”

(Maqtal al-Husayn cha Khawarizmi)

Bibi Ummu Kulthum alikuja kwa kaka yake Imam Husein (a.s.) 
na akasema: “Ndugu yangu mpendwa! Nyika hii inaogopesha. 
Nahisi wasiwasi na upweke kwa hofu kubwa moyoni mwangu.” 
Imam (a.s.) akamtazama dada yake huyo na akasema: “Dada 
yangu mpendwa! Wakati tulipotoka na baba yetu kwenda kwenye 
viwanja vya mapambano vya Siffin tulipumzika mahali hapa hapa. 
Baba yetu aliweka kichwa chake kwenye paja la ndugu yangu al-
Hasan (a.s.) na akapitiwa na usingizi kidogo. Mimi nilikuwepo 
wakati alipoamka na kuanza kulia. Al-Hasan akamuuliza, “Ewe 
baba! Ni kwa nini unalia?” Baba yetu akajibu: “Nimeliona jangwa 
hili kwenye ndoto kana kwamba limekuwa bahari ya damu na al-
Husein alikuwa anazama kwenye damu hiyo huku akiomba msaada 
bila ya mtu yoyote kumjibu.’ Kisha baba yetu alinigeukia mimi na 
akasema: ‘O Husein! Utakuja kufanya nini wakati utakapokabiliwa 
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na tukio kama hilo?’ Mimi nilijibu kwamba nitakuja kuvumilia 
kwa subira.’”

(Ma’ali al-Sibtayn)

Kuwasili kwa Imam (a.s.) hapo Karbala kulikuwa ni mnamo 
mwezi 2 Muharram 61 A.H. Hapo aliweka kambi yake mpaka wakati 
wa kifo chake cha Kishahidi.

(Maqtal al-Husayn cha Khawarizmi)
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MLANGO WA NNE

MATUKIO YA KARBALA KABLA YA 
SIKU YA ASHURA

Kuwasili kwa Habib ibn Mudhahir 
hapo Karbala 

Habib Ibn Mudhahir, Shi’ah mwenye ndevu nyeupe na maarufu wa 
Kufah alikuwa miongoni mwa watu wa Kufah waliokuwa wam-

emuandikia Imam kumualika kuja Kufah kuwaongoza watu dhidi ya 
Yazid. Alibakia mfuasi mwaminifu wa Imam (a.s.) hadi kifo chake. 

Wakati Imam (a.s.) alipokuwa yuko njiani kuelekea Iraq, na 
aliposikia habari za kifo cha kishahidi cha Muslim ibn Aqil na 
ule usaliti wa watu wa Kufah, aliagiza kikundi cha wafuasi wake 
kubeba bendera zao. Bendera moja ilibakia. Alipoulizwa na sahaba 
mmojawapo kuhusu ni nani aliyekuwa mbebaji wa bendera ile 
iliyobakia, Imam alijibu kwamba mbebaji wa bendera hiyo hatimaye 
angewasili hivi punde tu.

Imam ndipo akamwandikia Habib. Barua hiyo ilisomeka hivi: 
“Kutoka kwa Husein mwana wa Ali kwenda kwa Habib ibn Mudhahir, 
mwanachuoni na faqihi. Oh, Habib! Wewe unatambua uhusiano 
wangu na Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu na unanijua mimi 
vizuri sana kuliko wengine. Wewe ni mtu wa msimamo na mtu 
huru. Usijibakishe nyuma katika kuja kunisaidia mimi. Mtume wa 
Mwenyezi Mungu awe mwenye kukulipa mnamo Siku ya Kiyama.”
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Barua hiyo iliibiwa kisirisiri kuingizwa Kufah na kufikishwa kwa 
Habib. Yeye alikuwa akifikiria namna ya kukwepa vituo vya ukaguzi 
vilivyowekwa na kuzunguka mji wa Kufah ili mwenyewe aweze 
kufika Karbala. Alikwenda kwa Muslim ibn Awsajah. Muslim, kama 
ilivyokwisha kuelezwa kabla, alikuwa ni wa kabila moja na Habib na 
wa umri mmoja naye, alikuwa amenunua henna ya kupaka kwenye 
ndevu zake. Habib akamwambia, “Wewe huna habari kwamba 
bwana wetu al-Husein amewasili Karbala na kwamba amezingirwa 
na maadui? Fanya haraka ili tumuwahi kabla hatujachelewa bado.” 
Muslim akaitupilia mbali ile henna na akasema kwamba atazipaka 
ndevu zake kwa damu yake mwenyewe katika kumnusuru Imam 
Husein. Usiku ule, watu wawili hawa wote walitoroka kwa siri 
kutoka Kufah na wakaenda kwa Imam (a.s.).

(Fursan al-Hayjan)

Kwa mujibu wa riwaya nyingine, Imam aliiweka pembeni 
bendera moja. Alipoulizwa kuhusu ni nani atakayekuja kubeba 
bendera hiyo, yeye Imam alijibu: “Yule atakayeibeba bendera hii 
yuko njiani anakuja.” Kwa wakati huo, wingu la vumbi lilionekana 
kwa mbali kidogo likiibuka kutoka ardhini kutokana na kwato za 
farasi anayekwenda shoti. Alipoliona hili, Imam alitabasamu akiwa 
bado ameishikilia bendera hiyo mkononi mwake. Yeye akasema: 
“Mbebaji wa bendera hii ni yule mtu anakuja kuelekea kwetu.” Na 
mwenye kipando huyo akakaribia, wakaona kwamba alikuwa ni 
Habib ibn Mudhahir. Habib akashuka kwenye kipando na akatoa 
salamu zake. Kisha akiwa anamwangalia Imam huku amejawa na 
machozi, akasema:

“Ingawaje nimekuwa mzee na nisiye na uwezo tena, lakini kila 
ninapokuangalia wewe, basi ujana unaanza kumiminika kwenye 
mishipa yangu kwa mara nyingine tena.”
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Aliposikia sauti za furaha zikitoka kwa wafuasi wa Imam, bibi 
Zainab aliuliza, “Huyo ni nani?” Akajibiwa akaambiwa, “Huyo 
ni Habib ibn Mudhahir.” Yeye akasema: “Nitoleeni salamu zangu 
kwake.” Salamu zake zilipofikishwa kwa Habib, alitingishwa na 
huzuni na simanzi kwa hasara ya kuondokewa inayomsubiri bibi 
huyo. Habib alilia na kujipiga usoni mwake kwa mikono yake 
alipokuwa akilalamika kwa huzuni: “Ah! simanzi ya hasara ya 
kuondokewa! Habib ni nani kwa bibi Zainabu kutolea salamu zake 
kwake yeye?” Inasemekana kwamba tukio hili lilitukia kabla ya 
Imam kuwasili Karbala. 

(Ma’ali al-Sibtayn).  

Wajibu mkubwa unaojitokeza ambao ulifanywa na Habib huyu 
katika jumla yote ya tukio la mageuzi ya Imam ulikuwa ni kwamba 
alijitahidi bila kuchoka katika kuwahamasisha watu kumuunga 
mkono Imam Husein (a.s.). Yeye alikuwa ndiye mfuasi mashuhuli 
sana wa Imam mjini al-Kufa katika kuwasihi watu kutoa kiapo cha 
utii kwa Muslim ibn Aqiil (a.s.). Habib pia aliwatoa baadhi ya watu 
wa famillia yake na wengine kutoka kwenye kabila lake kwenda 
kumsaidia Imam. Hawa wote waliuliwa katika siku ya Ashura. 
Baadhi ya watu ambao Habib ibn Mudhahir alikuwa amewapeleka 
ni:

1.   Ndugu yake, Ali ibn Mudhahir

2.   Binamu yake, Rabi’ah ibn Khawt

3.   Suleiman ibn Rabi’ah Asadi

4.   Anas ibn Harith
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5.   Muslim ibn Awsajah

6.   Umar ibn Khalid Asadi

7.   Sa’d, mtumwa alieachwa huru na Umar ibn Khalid

8.   Mawqa’ ibn Thumamah

9.   Anas ibn Kahil Asadi

10. Mtumishi wake Habib Mudhahir

Kuwasili kwa Umar bin Sa’d hapo 
Karbala 

Wakati ibn Ziyad alipoarifiwa kuhusu hali ya Imam hapo Karbala, 
alimuandikia Imam barua kumtaka atoe kiapo cha utii kwa Yazid 
na kumtishia kwa kifo kama atakataa kutoa kiapo. Imam aliisoma 
barua hiyo na akaitupilia mbali. Alimwambia mjumbe wa Ibn Ziyad 
kwamba kwa madai kama hayo kulikuwa hakuna majibu.

Wakati majibu haya yalipowasilishwa kwa ibn Ziyad na mjumbe 
wake, yeye alighadhibishwa sana nayo. Alimwita Umar ibn Sa’d, 
ambaye kwa uchu sana alikuwa na kiu sana kwa ajili ya nafasi ya 
gavana wa ardhi ya Rayy. Alimuagiza: “Nenda kakomeshe jitihada 
za al-Husein na ndipo utaweza kudai ugavana wa Rayy kwa muda 
wa miaka kumi ijayo.” Umar aliomba usogezaji mbele wa siku moja 
ili kufikiria juu ya pendekezo hilo na akapewa ruhusa hiyo.
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Umar alitafuta ushauri kutoka kwenye familia yake kuhusu suala 
hilo na wote walimpinga na kumkatisha tamaa. Hamzah ibn Mughirah 
mpwa wake Umar kutoka upande wa dada yake alimwambia: “Ewe 
ami yangu! Mimi nakusihi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu usitoke 
na kusonga mbele dhidi ya al-Husein (a.s.). Kumbuka kwamba una 
mafungamano ya kifamilia pamoja naye. Wallahi! hata kama utajiri 
wa ulimwengu mzima ungekuwa utolewe kupewa wewe, hautakuwa 
na thamani ya wewe kuwa na mchango katika mauaji ya al-Husein. 
Umar alikubali akisema: “Hayo unayosema ni kweli. Mimi sitafanya 
jambo kama hilo.”

Wakati wa usiku Umar alikuwa ameshughulishwa sana kama 
alivyokuwa akiwaza: “Hivi nisitoke kweli dhidi ya al-Husein na 
niachilie ugavana wa Rayy au niwe mmojawapo kwenye mauaji 
ya al-Husein na kuitwaa Rayy.” Usiku ule Umar alisikika akisoma 
shairi lifuatalo: 

“Wallahi mimi sijui. Nimesimama katika mkanganyiko.

“Nimesimama kwenye njia mbili zenye hatari, 

nikikabiliwa na kuchagua mojawapo.

“ Niachane na Rayy wakati Rayy ndio tulizo la moyo wangu?

Au nimuue al-Husein na nirejee na mizigo ya dhambi?

“al-Husein ni mtoto wa ammi yangu na misiba ni mingi sana.

Naapa kwa Mola wangu! Rayy ni tunda (tufaha) la jicho 
langu.”

Uchu wa madaraka ya dunia yalikuwa tele kichwani mwake. 
Baada ya kudhamiria kutia doa mkono wake kwa damu ya Imam al-
Husein (a.s.), alimalizia shairi lake kwa beti zifuatazo:
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“Wanasema kwamba Allah ndiye Muumba wa Pepo na Moto,

Ile adhabu na mikono na ufungwaji nira za mikono

“Kama wako sahihi katika wanayoyasema, basi nitatubia 
kwa dhambi zangu

Kwa Mola Mwenye huruma, kwa miaka miwili baada ya ku-
muua Husein

“Na kama ni waongo katika wanayosema, basi mimi nitafuzu

Pamoja na milki kubwa na ufalme mkubwa uliopambwa 
kama maharusi.”

Asubuhi yake, Umar alikwenda kwa Ibn Ziyad na kumfahamisha 
juu ya kukubali kwake pendekezo la kupigana dhidi ya Imam Husein 
(a.s.). Umar bin Sa’d akiwa na jeshi la askari alfu nne hadi sita 
aliwasili Karbala mnamo mwezi 3 Muharram.

(Maqtal al-Husein cha Abu Mikhnaf)  

Mazungumzo ya mjumbe wa Imam na 
Umar bin Sa’d

Umar aliwasili Karbala pamoja na jeshi lake. Mara tu akaweka aina 
zote za vikwazo juu ya kambi ya Imam Husein (a.s.), hata kuwazuia 
kuyafikia maji ya mto Furati.

Burayr ibn Hudayr, mfuasi wa Imam aliomba ruhusa ya 
kwenda kuongea na Umar kuhusiana na kule kuzuiliwa kwa maji. 
Alivyopewa ruhusa, Burayr alikwenda moja kwa moja kwenye 
hema la Umar na akaketi mbele yake bila ya kumtolea salamu. Umar 
alikasirishwa na ushupavu huu na akasema: “Je mimi sio Mwislam, 
na bado hukunisalimia? Burayr akajibu akasema: “Kama ungekuwa 
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Mwislam usingenyanyua upanga wako dhidi ya familia ya Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) na kudhamiria kumuua al-Husein (a.s.) na kuifanya 
familia yake kuwa mateka. Hata nguruwe na mbwa wa mwituni 
wanakunywa maji ya mto Furati. Bado wewe unawazuia mwana wa 
Fatimah na familia yake wasipate njia ya kuyafikia maji hayo na 
kuwaangalia wakifa kwa kiu. Una haki gani baada ya haya yote ya 
wewe kujichukulia kwamba ni Mwislam? Umar aliinamisha kichwa 
chake na akasita akifikiri. Kisha akiinua kichwa chake akasema: 
“Ewe Burayr! nina uhakika kwamba yeyote anayepigana dhidi ya al-
Husein na familia yake, na akahusika na vifo vyao atatupwa kwenye 
mashimo ya Jahannam. Lakini ni vipi nitatelekeza na kuuacha 
ugavana wa Rayy? Hivi mimi niiache Rayy ichukuliwe na watu 
wengine? Wallahi! moyo wangu hautalikubali hilo.”

Burayr alirudi kwa Imam na kumfahamisha yale yaliyojiri 
baina yake na Umar. Katika kuyasikia hayo, Imam akasema: “Yeye 
hataipata ardhi ya Rayy. Kwa hakika kabisa yeye atauliwa katika 
kitanda chake mwenyewe.”

Mazungumzo ya Imam na Umar bin 
Sa’d

Ili kuvishinda visingizio vya Umar ibn Sa’d kwa hoja za Mwenyezi 
Mungu, Imam alituma ujumbe kumualika aje wazungumzie juu ya 
hali hiyo. Umar aliukubali mwaliko huo na mkutano ukafanyika 
kati ya pande mbili hizo. Katika mazungumzo hayo, wote, Imam 
na Umar walihudhuria, kila mmoja akiandamana na watu ishirini. 
Kabla mazungumzo hayajaanza Imam aliwaomba sahaba zake wote, 
isipokuwa ndugu yake Abbas ibn Ali na mwanawe Ali Akbar waon-
doke. Umar naye pia aliwaamuru watu wake waondoke isipokuwa 
mwana wa Hafs na mtumishi wake.
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Imam (a.s.) akamwambia Umar: “Huzuni iwe ndio fungu lako! 
Ewe mwana wa Sa’d! Humuogopi Mwenyezi Mungu, ambaye 
Kwake utarejea? Je, utakwenda vitani dhidi yetu sisi? Wewe unanijua 
mimi vizuri. Mimi ni mwana wa Mtume, wa Fatimah na Ali. Oh, 
mwana wa Sa’d! Ondoka kwenye kambi ya Yazid na ujiunge nasi.” 
Umar akajibu: “Ninahofia kwamba watateketeza nyumba yangu.” 
al-Husein (a.s.) akamjibu: “Kama wataiteketeza nyumba yako mimi 
nitaijenga upya.” Umar akasihi: “Watalitaifisha shamba langu.” 
Kwa hili al-Husein (a.s.) alisema: “Hapo mimi nitakupa mto huko 
Baghibagha ambao Muawiyah alijaribu kuununua kwa dirham 
alfu moja.” Ndipo Umar akatoa kisingizio: “Mimi nina familia na 
ninahofia juu ya usalama wao.” Kwa hili Imam alinyamaza kimya na 
hakumjibu. Lakini wakati alipokuwa akiondoka kwenye mkusanyiko 
huo, yeye alisema: “Mwenyezi Mungu akufanye wewe uuliwe 
kitandani mwako! Yeye asikusamehe wewe katika Siku ya Kiyama! 
Jaaliwa usifaidi hata ukufi wa kiganja kimoja cha ngano ya Rayy!” 
Umar akajibu kwa kejeli akisema: “Nitajitosheleza mwenyewe kwa 
shayiri.”

Huu ndio ulikuwa mtazamo wa Umar kwamba ingawa alihofia 
juu ya usalama wa familia yake, alikuwa hana habari na familia 
ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na Bibi Fatimah (a.s.). Humayd ibn 
Muslim amesimulia: “Mimi nilikuwa rafiki wa Umar bin Sa’d. 
Baada ya matukio ya Karbala, nilikwenda kwa Umar na kumjulia 
kama alikuwa na hali gani. Yeye alisema: “Hakuna mtu fidhuli zaidi 
kuliko mimi ambaye anarudi nyumbani akiwa amebeba mzigo wa 
dhambi kubwa, nikiwa nimevunja mahusiano yangu ya kifamilia na 
kumuua mwana wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).” Umar alikuwa na 
undugu na Imam kupitia baba yake Sa’d, ambaye alikuwa anatokana 
na kizazi cha Abd al-Manaf. 

(Ma’ali al-Sibtayn) 
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Barua danganyifu ya Umar bin Sa’d 
kwa Ibn Ziyad na majibu yake

Mnamo mwezi 7 Muharram, Amr ibn Hajjaj akiwa na kikosi cha 
askari wapanda farasi mia tano alikuwa akilinda kingo za Mto Furati 
kumzuia Imam na wafuasi wake wasiweze kupata maji.

Wakati huo huo Umar ibn Sa’d alikuwa na matumaini ya kuiamua 
hali hiyo kwa amani kabisa. Aliandika barua ya udanganyifu kwa 
Ibn Ziyad ambayo ilieleza kwamba: “Al-Husein yupo tayari kufuata 
moja ya njia tatu: kurejea Madina au kwenda kwenye moja ya vituo 
vya mpakani mwa himaya ya Kiislam, au kukutana na Yazid na 
kufikia namna fulani ya mapatano naye. Kwa vile suala lenyewe ni 
hilo, tatizo limetatuliwa na pia itakuwa kwa faida ya Ummah.”

Hili lilikuwa ni jambo lililohusishwa na Imam kwa uongo kabisa 
na Umar bin Sa’d. Hii ni dhahiri kutokana na maneno ambayo 
Imam alikuwa akiyasema mara kwa mara: “Mwana wa haramu wa 
baba wa haramu ameniacha na machaguo mawili: kifo au fedheha. 
Hiyo fedheha na iwe ni jambo mbali sana nasi! Mwenyezi Mungu 
haturuhusu sisi kwa hili, wala Mtukufu Mtume wala waumini.”

Wakati barua ya Umar ibn Sa’d ilipomfikia Ibn Ziyad, yeye 
alimsifu Umar akisema: “Hii ni barua ya mtu ambaye ameweka 
mbele maslahi ya watu moyoni mwake.” Ibn Ziyad alikuwa 
akikusudia kuijibu barua hiyo kwa kuikubalia. Hata hivyo Shimr ibn 
Dhi Jawshan alimvunja moyo. Yeye alisema: “Je utayakubali haya 
kutoka kwa Umar Ibn Sa’d baada ya al-Husein kuwa amevamia 
ardhi yako na akakataa kutoa kiapo cha utii kwako? Kama matokeo 
ya maelezo ya Shimr, ibn Ziyad alibadili mawazo yake na akaandika 
barua ifuatayo kumjibu Umar: “Sikukutuma Karbala kwenda 
kujadili mkataba au makubaliano na kuchelewesha mambo bila ya 
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sababu ya maana. Kama Husein akikubali masharti yangu ya kutoa 
kiapo cha utii kwangu, mlete kwangu kama mateka. Vinginevyo 
mbughudhi na uingie vitani naye. Baada ya kuuliwa kwake fanya 
mwili wake ukanyagwe kanyagwe chini ya kwato za farasi. Endapo 
utatii maelekezo yangu, basi utakuwa na stahiki ya kuwa gavana. 
Vinginevyo kabidhi hatamu za uongozi kwa Shimr.” Barua hii 
alipewa Shimr na alitolewa pamoja na jeshi la wapiganaji alfu nne 
kwenda Karbala.

Katika kuwasili kwake Karbala, Shimr aliikabidhi barua hiyo kwa 
Umar ibn Sa’d. Baada ya kuisoma, Shimr alimwambia: “Umeamua 
nini? Je, utatekeleza amri za gavana au nichukue uongozi wa jeshi ili 
nitekeleze amri zake?” Umar ibn Sa’d akajibu: “Sitakabidhi kamwe 
ukamanda wa jeshi kwako wewe. Heshima kama hiyo imehifadhiwa 
kwa ajili yangu mimi. Wewe utakuwa mkuu wa askari wa miguu.

(at-Taarikh Tabari) 

Habib ibn Mudhahir anajaribu kupata 
kuungwa mkono na Bani Asad

Kitendo kingine cha uaminifu cha Habib ibn Mudhahir kwa niaba ya 
Imam kilikuwa kile cha mwezi 7 au 8 Muharram wakati walipokuwa 
Karbala. Aliomba ruhusa kutoka kwa Imam (a.s.) ya kwenda kijiji 
cha jirani na kuwaalika watu wa kabila lake, Banu Asad kuja kum-
saidia Imam (a.s.). Baada ya kuruhusiwa, Habib aliwaendea Banu 
Asad na kuelezea hali halisi ilivyokuwa. Yeye alisema: “Kama 
mnapenda furaha ya dunia hii na ile ya Akhera, basi njooni kum-
saidia Husein. Wallahi, yule ambaye anauliwa akimtetea Husein 
atawekwa katika safu za juu kabisa za Pepo na atapata nafasi karibu 
na Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu.”
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Abdallah ibn Bashshar amesimulia: “Mimi nilikuwa wa kwanza 
kujitolea kutoka Bani Asad. Nilisoma mashairi ya kusifia kumsaidia 
Imam Husein (a.s.). Kwa matokeo ya hilo, watu tisini wengine 
walisimama na kutangaza kuwa tayari kwao kwenda kumsaidia 
Imam Husein (a.s.).”

Taarifa ya tukio hili kwa namna fulani ilifikishwa kwa Umar 
ibn Sa’d na mmoja wa wapepelezi wake. Ibn Sa’d ndipo akatuma 
watu mia nne chini ya ukamanda wa Azraq kwenda kuwakomesha 
na kuwazuia wasifike kwa Imam. Azraq aliwazuia njiani Bani Asad 
kwenye kingo za mto Furati na vita ikazuka baina yao. 

Habib alimwita Azraq, “Ewe Azraq! Sio sahihi kwetu sisi 
kupigana wenyewe kwa wenyewe. Achia mtu mwingine achukue 
mamlaka ya jeshi lako  na apate laana ya Mwenyezi Mungu.” Azraq 
hakujali ushauri wa Habib na mapigano yakaendelea. Bani Asad 
hawakuweza kutoa upinzani mkubwa kutokana na udogo wa idadi 
yao. Matokeo yake baadhi yao waliuliwa wakati wengine waliokoa 
maisha yao kwa kukimbilia kwenye sehemu za usalama. Habib ibn 
Mudhahir alimudu kurejea kwa Imam na kumjulisha juu ya yale 
yaliyojiri. Imam (a.s.) akasema: “Hakuna nguvu wala uwezo ila 
kupitia kwa Mwenyezi Mungu, aliye Mkuu, Mwenye nguvu.”

Matukio ya mwezi 9 Muharram 

Jioni ya mwezi 9 Muharram Umar ibn Sa’d alitoa maelekezo 
yafuatayo kwa jeshi lake: “Enyi wapiganaji wa Mungu, pandeni 
kwenye vipando vyenu na mpokee habari njema za Peponi. Yazun-
gukeni mahema ya al-Husein na muwazingire na kuwashambulia.”

Wakati huo huo Imam (a.s.) alikuwa ameegemea kwenye mkuki 
wake nje ya hema lake wakati akipitiwa na usingizi wa mara kwa 
mara. Imam alimuona Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) akimwambia: “Oh 
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Husein! Adui amefika karibu nasi!” Imam mara moja akaamka na 
akamwita ndugu yake Abbas Ibn Ali. Akamwagiza atoke nje kwenda 
kwa maadui hao na kuwauliza ni kwa nini wamesonga mbele kuwajia 
wao.

Abbas ibn Ali pamoja na Zuheir ibn Qayn, Habib ibn Mudhahir 
na wafuasi wengine kumi na nane walipanda vipando na kuwaendea 
maadui na kuwauliza sababu ya wao kuwajia kwenye mahema ya 
Imam (a.s.). Walijibu kwamba wao wameamrishwa kumtaka Husein 
akubaliane na madai ya ibn Ziyad au waingie kwenye mapambano. 
Abbas ibn Ali alirudi kwa Imam na kumjulisha juu ya majibu hayo, 
wakati Habib na Zuheir wakisimama na jeshi hilo wakiwaonya 
askari wake. 

Katika mazungumzo hayo, Habib ibn Mudhahir alitambua ni kiasi 
gani tabia zao zilivyokuwa za kifidhuli na akasema: “Wallahi ninyi 
ni watu waovu. Ni watu ambao mnamo Siku ya Kiyama mtafufuliwa 
kama wauaji wa Nyumba ya Mtukufu Mtume. Mtajulikana kama 
wauaji wa hawa waja waadilifu wa Mwenyezi Mungu.” Mtu mmoja 
aliyeitwa Azrah alimjibu kwa kusema: “Ewe Habib! Je, umejisafisha 
na dosari na kujifunza mwenyewe maadili mema ya hali ya juu?” 
Kwa hili Zuheir alijibu na kusema: “Mwenyezi Mungu amemtakasa 
na kumuongoza Habib, bwana wewe! Ogopa ghadhabu za Mwenyezi 
Mungu na twaa uchamungu. Nakuonya usiwe upande wa batili dhidi 
ya haki na ukweli.”

Wakati huo kwenye kambi ya Imam (a.s.), Imam alimwangalia 
Abbas na akasema: “Nafsi yangu itolewe muhanga kwa ajili yako! 
Ewe Abbas! Hebu waendee na uwaombe siku moja ya nafasi kwa 
ajili ya sisi kufanya ibada za Mwenyezi Mungu na kufanya maombi 
na du’a Kwake, kwani Yeye anajua jinsi Husein anavyotamani 
kumuabudu Yeye, kusoma Kitabu Chake na kujishughulisha katika 
mazungumzo ya siri pamoja Naye.”
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Abbas ibn Ali alirejea kwa adui na akafikisha maombi ya Imam 
(a.s.) kwao. Ujumbe huo ulipelekwa kwa ibn Sa’d ambaye alitafuta 
maoni ya maafisa wake. Baadhi yao walikuwa na maoni kwamba 
vita vianzishwe bila kuchelewa wakati wengine kama Amr ibn Hajjaj 
walisisitiza kwamba nafasi itolewe wakisema: “Mwenyezi Mungu 
atukuzwe! Kama madai ya namna hii yangetolewa na makafiri wa 
Daylam mngeweza kuwakubalia hao.” Hatimae iliamuliwa kumpa 
Imam (a.s.) haki ya fursa hiyo na ujumbe ukatumwa kwake kwamba 
ama awe amesalimu amri asubuhi yake au ajiandae kwa mapambano.

Kukataliwa kwa hati ya usalama 

Katika siku hiyo hiyo ya mwenzi 9 Muharram, Shimr alikuja karibu 
na kambi ya Imam (a.s.) na akaita kwa sauti, “Wako wapi wana wa 
dada yangu?” Abbas, Ja’far, Uthman na Abdullah watoto wa Imam 
Ali (a.s.) na Ummu al-Banin walijitokeza mbele na kumuuliza Shimr 
kwamba alikuwa anataka nini. Yeye akaguta kwa sauti, “Enyi wana 
wa dada yangu! Mimi nawatunuku hati ya usalama.” Ndugu hao wa 
Imam (a.s.) walimjibu kwa sauti kubwa: Mwenyezi Mungu akulaani 
wewe na hati yako ya usalama! Unatupa sisi hati ya usalama wakati 
ambapo mtoto wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hana hifadhi wala pa 
kukimbilia?”

(Kitab al-Irshaad)

Kwa mujibu wa riwaya nyingine, wakati pendekezo la hati ya 
usalama lilivyotolewa kwa Abbas ibn Ali, yeye alijibu: “Mikono yako 
nainyaukilie mbali! Ewe adui wa Mwenyezi Mungu! Hivi unatutaka 
sisi tumtelekeze Maula wetu al-Husein, mwana wa Fatimah na 
tujiunge na watoto waliolaaniwa na wa yule aliyelaaniwa?”

(Nafs al-Mahmuum) 
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Bado kuna riwaya nyingine inayoeleza kwamba wakati mnamo 
mwezi 10 Muharram (ile siku ya Ashura), Imam alikuwa amepanda 
juu ya farasi wake na alikuwa akikaribia kuingia vitani, Shimr aliita: 
“Enyi wana wa dada yangu! Msikubali ninyi wenyewe kuuliwa 
pamoja na al-Husein. Tokeni na njooni mjiunge na sisi chini ya 
bendera ya Amir wa waumini, Yazid!” Abbas ibn Ali akajibu: “Na 
uangamie wewe! Hivi sisi tumtelekeze bwana na ndugu yetu na 
kutoa kiapo cha utii kwa waliolaaniwa pamoja wa watoto wao?” 

(Muthir al-Ahzan)

Kutokana na hili itaonekana dhahiri kwamba Shimr alitoa 
pendekezo la hati ya usalama katika siku ya mwezi 9 Muharram na 
mwezi 10 Muharram pia, lakini lilikataliwa katika matukio yote na 
Abbas ibn Ali na ndugu zake (a.s.).

Matukio ya Mkesha wa Ashura

Imam Ali ibn al-Husein Zayn al-Abidiin (a.s.) alisimulia: “Vile usiku 
wa Ashura ulipotandaza joho lake kwenye upeo wa macho, Imam al-
Husein (a.s.) aliwakusanya wafuasi wake. Wakati wanaume wa kam-
bi hiyo walipokusanyika karibu yake, yeye alimtukuza Mwenyezi 
Mungu na kumuombea rehema na amani Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
na kizazi chake (a.s.). Kisha aliwahutubia akisema: “Kwa hakika si-
jawajua wafuasi wa mtu yoyote yule walio bora na waaminifu kuliko 
wangu mimi na wala sijajua familia yenye thamani na ya wacha-
mungu kuliko yangu. Namuomba Mwenyezi Mungu awajaalie ninyi 
wote malipo makubwa kwa niaba yangu! Enyi watu! Jueni kwamba 
mimi nimepoteza matumaini kwa watu hawa (wa Kufa). Wao wana 
kiu na damu yangu. Iwapo mtaishi au kufa mimi sitaachwa. Enyi 
watu! Kwa hiyo jueni kwamba nimewaondolea ule wajibu wa kiapo 
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cha utii ambacho mmenipatia mimi. Tumieni giza la usiku huu kama 
kinga na mjiokoe nafsi zenu wenyewe.”

Kufikia hapo, Abbas ibn Ali pamoja na ndugu wengine wa Imam 
(a.s.), watoto na wapwa zake walijikusanya karibu naye. Walisema 
kwamba maisha ambamo hakuwemo Husein hayakuwa na thamani 
ya kuishi. Wakati Imam alipoyaona majibu haya kutoka kwa watu 
wa karibu sana wa ukoo wake, Banu Hashim, aliwageukia watoto 
wa yule aliyeuliwa kikatili kabisa, Muslim ibn Aqil na akasema: 
“Enyi watoto wa Aqil! Kifo cha Muslim ni hasara ya kuondokea 
kubwa kabisa ya kutosha kwenu ninyi. Ninawapa ruhusa ya 
kuokoa na kubakisha maisha yenu.!” Wao walijibu: “Utukufu ni wa 
Mwenyezi Mungu! Je, sisi tumtelekeze mkuu wetu, maula wetu na 
ami yetu, ambaye mfano wake dunia haijawahi kushuhudia kuona? 
Hivi tusipigane kwa panga, mikuki, mishale katika kukulinda 
wewe kutokana na watu hawa mafidhuli? Hasha! Sisi tutayatoa 
maisha yetu, watoto wetu, wanawake zetu, utajiri na mali zetu kwa 
ajili yako. Tutapigana bega kwa bega na wewe na kwenda popote 
utakapokwenda wewe. Mwenyezi Mungu asiyafanye maisha kuwa 
na thamani kuyaishi bila ya wewe.”

Kutoka miongoni mwa wale wasiokuwa Bani Hashim, Muslim 
ibn Awsajah alisimama na kusema: “Hivi sisi tukuache peke yako 
mikononi mwa wale maadui wa Mwenyezi Mungu? Ni kisingizio 
gani tutakachompa Mwenyezi Mungu kwa kutokukulinda wewe? 
Tutakulinda hadi mwisho kiasi kwamba itakuja kuwa dhahiri 
kwamba tulitetea hadhi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kupitia kwako. 
Oh, Husein! Elewa kwamba kesho nitapambana na maadui zako kwa 
mkuki wangu. Utakapovunjika nitapambana kwa upanga wangu 
madhali utakuwa umebakia mikononi mwangu. Wakati upanga 
wangu utakapovunjika nitawarushia mawe. Oh Husein! Wallahi 
kama wakikata mikono yangu na kuniua mimi na kunichoma na 
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kisha kunihuisha mara sabini, sitaacha kukutetea wewe. Oh Husein! 
Bali kuna kifo kimoja tu na kukionja kwa ajili yako ni heshima 
kubwa sana.”

Baada ya Muslim ibn Awsajah, ndipo Zuheir akasimama na 
kusema: “Naapa Wallahi, ewe Husein kwamba sitaki chochote zaidi 
ya kuuliwa mara alfu moja ili kukuokoa wewe pamoja na familia 
yako kutoka kwenye mikono ya wale watu wasio na mungu.”

Wengine pia walisimama kwa zamu na kuongea maneno yenye 
athari moja kama hiyo. Imam (a.s.) aliwashukuru mmoja baada ya 
mwingine na kuwaombea.

(Kitab al-Irshaad)

“Ni ubora uliokuwaje wa ujana wa watu ambao walivumilia 
katika subira,

mfano wake ambao sijawahi kuuona kamwe miongoni mwa 
watu.

“Wale walikuwa watu wachamungu waungwana kama mazi-
wa safi

kinyume na maji machafu yakigeuka kuwa mkojo baada ya 
kunywewa.”

(Nafas al-Muhmuum)

Tangazo la Imam juu ya kudhihiri 
kwa Imam Mahdi (a.t.f.s.) 

Kuna riwaya kutoka kwa Imam Muhammad ibn Ali al-Baqir kwam-
ba baada ya wafuasi wa Imam al-Husein kuonyesha uaminifu wao 
kwake, yeye alisema: “Wallahi! pokeeni habari njema za Peponi. 
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Wallahi! baada ya kuwa tumekwisha kuuliwa, muda fulani utapita 
ambao baada yake tutahuishwa kwa mara nyingine tena. Huo utaku-
wa ni wakati wa kudhihiri kwa al-Qa’im kutoka miongoni mwetu. 
Yeye atachukua kisasi kwa maadui zetu na sisi tutashuhudia adhabu 
hiyo ikitolewa kwao.”

Mtu mmoja akauliza, “Ni nani huyo al-Qa’im kutoka miongoni 
mwenu?” Imam akajibu, “Yeye atakuwa ni kizazi cha saba kutoka 
kwenye nasaba ya Muhammad al-Baqir na atakuwa ni al-Hujjah ibn 
al-Hasan. Baada ya kutokuwepo kwa kipindi kirefu, yeye atarejea na 
atasababisha amani na uadilifu kuenea katika kila sehemu ya dunia 
kama vile tu itakavyokuwa imejawa na dhulma na ukandamizaji 
kabla yake yeye.”

(Maqtal al-Husein al-Muqarram)

Imesimuliwa pia kwamba Imam aliomba du’a kwa ajili ya 
wafuasi wake kwenye usiku wa ule na akawaonyesha nafasi zao 
za juu kabisa ndani ya maeneo ya peponi. Udhamini na kuridhika 
kwao kuliongezwa kwa kile walichoonyeshwa. Hivyo ile hofu ya 
kifo iliondolewa kutoka kwenye nyoyo zao kwa kiasi kwamba 
walishindana wao kwa wao katika kusonga mbele kwenye medani 
ya vita ili kupata shahada. 

Machungu makali ya Bibi Zainab 
katika usiku wa Ashura

Imam Ali ibn Husein Zayn al-Abidiin (a.s.) alisimulia kwamba: “Ni-
likuwa nimepumzika katika ule mkesha wa Ashura wakati shangazi 
yangu Zainabu akiniganga. Tulimsikia baba yangu, al-Husein (a.s.) 
akiingia kwenye hema lake ambamo Jawayr, mtumishi wa siku ny-
ingi wa Abu Dharr alikuwa anatayarisha upanga wake na kuufanyia 
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marekebisho. Kwa wakati ule baba yangu alisoma beti zifuatazo 
kuhusu hali ya kukosekana uaminifu katika dunia hii:

“Ewe wakati! Aibu iwe juu yako kama rafiki!

Katika machweo ya siku na kuzama kwa jua.

“Ni masahaba wangapi au wakutafutao wewe watakuwa 
mizoga!

Wakati hautaridhishwa kwa mbadala wowote.

“Hakika jambo lenyewe litakuwa kwa Yule Mwenye nguvu,

Na kila kiumbe hai kitatembea katika njia yangu”

(Ubeti huu wa mwisho umesimuliwa pia kwa namna ifuatayo:

“Hakika ile ahadi ya kuondoka imewadia,

Na jambo lenyewe linabakia na Yule Mwenye nguvu Mmo-
ja).

Imam (a.s.) alizirudia kuzisoma beti hizi mara mbili au tatu. 
Nilizisikia beti hizi na nikatambua alimaanisha nini. Machozi 
yalinitiririka na nikayarudisha nyuma. Nilinyamaza kimya na 
nikajua kwamba majonzi yametufika. Kuhusu shangazi yangu, yeye 
alisikia kile nilichosikia mimi. Hakuweza kujizuia. Yeye aliruka 
huku akichana nguo zake na kushusha pumzi kwa wingi alipokuwa 
akikimbilia kwa Imam huku akiguta kwa sauti kubwa: “Hivyo 
nitapoteza na kumkosa kaka yangu! Kama tu kifo kitaninyang’anya 
uhai wangu siku ya leo. Mimi ninaye wewe tu, kwani mama yangu, 
baba yangu na kaka yangu wote wamekwisha kufariki.”

Imam akamwambia huku akimuangalia na machozi yakijaza 
macho yake: “Ewe dada yangu! Usimfanye shetani akupore 
uvumilivu wako. Kama kwale wa michangani wakiachwa wenyewe 
usiku basi watalala.” (yaani wacha maumbile yachukue mkondo 
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wake). Zainab alilalamika alipokuwa akijipiga usoni na begani ili 
kuchana nguo zake. “Oh huzuni yangu! Uhai wako utavutwa vibaya 
sana kutoka mwilini mwako na hilo linajeruhi sana moyoni mwangu 
na ni kali sana kwa nafsi yangu.”

Shinikizo la kimhemko la tukio hili lilimzidi sana na akazimia. 
Imam (a.s.) alimnyunyizia maji usoni na akamliwaza huku akisema: 
“Oh dada yangu! Muogope Mungu na pata faraja katika uliwazaji 
wa Mwenyezi Mungu. Fahamu kwamba watu wa dunia watakufa 
na wakazi wa Mbinguni wataishi milele. Kila kitu kitafika mwisho 
isipokuwa wajihi wa Mwenyezi Mungu (swt). pekee. Babu yangu 
alikuwa mbora kuliko mimi; baba yangu, mama na kaka yangu 
wote walikuwa wabora kuliko mimi. Lakini bado Mwenyezi Mungu 
amewachukua wote. Kila Muislam pamoja na mimi tutafuata kigezo 
cha mfano wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.). Ewe dada 
yangu! Nakusihi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu usichane nguo zako 
kwa huzuni baada ya kifo changu na kujikwaruza usoni mwako.”

Baada ya haya, baba yangu alimleta Zainab kwenye hema langu 
na kisha akarejea kwa masahaba zake.

(Kitaab al-Irshaad)

Kujizatiti kwa Imam na wafuasi wake 
katika Usiku wa Ashura

Inasimuliwa kwamba Imam (a.s.) na wafuasi wake katika mkesha 
wa Ashura walikuwa wamezama katika swala na ibada mbalimbali. 
Baadhi yao walionekana wamesimama, wengine wameinama katika 
rukuu, wengine walikuwa wanasujudia Mwenyezi Mungu na wen-
gine walikuwa wakishughulika na kusoma Qur’ani na du’a za siri. 
Mrindimo wa maombi na du’a zao ulifanana na mvumo wa nyuki. 
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Ilikuwa ni sauti hizi zenye mguso wa moyo za ibada ambazo ziliku-
wa zikitoka nyoyoni mwa wapenzi waaminifu wa Mwenyezi Mun-
gu swt. ambazo zilimudu kugeuza watu thelathini na wawili kutoka 
kwenye jeshi la Yazid na kuja upande wa Imam Husein (a.s.).

     (Nafas al-Muhmuum)

Tukio la Nafi’i ibn Hilal kwenye  
usiku wa Ashura 

Baadaye kabisa katika usiku wa mkesha wa Ashura, Imam (a.s.) al-
itoka kwenye hema lake kwenda kukagua mawanda tupu ambamo 
vita vilikuwa vije kupiganwa katika siku inayofuatia. Nafi’i ibn Hi-
lal alimuona Imam na akasimulia: ‘Kwa kuona Imam alikuwa peke 
yake, nilimfuata ili kumlinda endapo adui atamshambulia. Imam 
(a.s.) akatambua kwamba nilikuwa ninamfuatilia nyuma yake naye 
akanigeukia na kusema: “Wewe kwa nini umetoka nje?” Mimi ni-
kajibu: “Nilikuwa nikihofia kwamba huenda maadui wakakusham-
bulia kutokea upande wa nyuma.” Yeye akaniambia: “Mimi nime-
kuja kukagua ardhi zilizonyanyuka na mitaro katika mawanda haya 
ili niweze kujizoesha na sehemu ambazo maadui wanaweza wakaji-
ficha wakisubiri kutuvamia wakati vita vitakapoanza kesho.”

Kisha wakati Imam na mimi tulipokuwa tukirejea, alinishika 
mkono wangu na akasema: “Lililoamuliwa litakuja kupita. Ahadi 
ya Mwenyezi Mungu haiwezi kuvunjwa.” Akaendelea zaidi, “Wewe 
hupendi kutoroka kwa kutumia giza la usiku huu na ukaokoa maisha 
yako?” Kwa hili nilianguka miguuni mwake na huku nikitokwa 
na machozi nikamjibu: “Mama yangu ajaaliwe kulia kwenye kifo 
changu kama ningekuwa nikutelekeze wewe! Mwenyezi Mungu 
amenitunuku kwa kunifanya niwe pamoja nawe. Mimi sitakuacha 
wewe hadi nitakapokatwa vipande vipande kwa ajili yako.”
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Baada ya haya Imam (a.s.) alikwenda kwenye hema la dada yake 
ambako Zainab alikuwa anamsubiri yeye. Nilimsikia yeye Zainab 
akimwambia Imam (a.s.): “Je umewajaribu wafuasi wako, kwani 
nahofia kwamba watakutelekeza katika saa yako ya haja? Imam 
(a.s.) akajibu, “Wallahi! mimi nimeujaribu uaminifu wao. Wenyewe 
wote wana shauku ya kufa kwa ajili yangu kama mtoto alivyo kwa 
kifua cha mama yake.”

Nilipoyasikia mazungumzo hayo na Bibi Zainab mimi nililia 
sana na kutokwa na machozi. Kisha nikaenda kumuelezea Habib 
ibn Mudhahir kuhusu hayo. Habib akasema: “Wallahi! Kama 
isingekuwa ni kuwahi kabla ya amri ya Imam (a.s.), ningemshambulia 
adui wakati huu huu hasa.” Mimi nikasema: “Nahisi ni wanawake 
ndani ya mahema ambao wanamsababishia Zainab wasiwasi na 
mshughuliko huu. Inafaa kwamba tungewakusanya wanaume na 
kumliwaza kwa kuzungumzia juu ya uaminifu na utiifu wetu kwa 
ndugu yake.”

Habib ibn Mazahir aliwakusanya wanaume hao na kuwaelezea 
kuhusu hali hiyo. Wote walikuwa na shauku kuruhusu utayari wao 
kuingia kwenye mapambano na kuonyesha dhamira yao isiyotikisika 
ya kufa kwa ajili ya al-Husein (a.s.). Habib aliwaombea wote kwa 
Mungu.

Kisha wote tukaenda kwenye mahema ya wanawake hao 
na tukaita: “Enyi wanawake wa Nyumba ya Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) wa Mwenyezi Mungu swt.! Hizi ni panga za watetezi na 
walinzi wenu ambao wameapa kutorudisha panga zao kwenye ala 
zao bila kumkata adui yenu! Hii ni mikuki yao ambayo wameapa 
kwamba haitaanguka chini bali itatumbukizwa kwenye mioyo 
vifuani mwa maadui.” Kwa hili, wanawake wakilia na kupiga 
mayowe walitoka mbio kutoka kwenye mahema yao wakisema: 
“Enyi wapiganaji wakweli na safi! Lindeni heshima ya mabinti 



MAOMBOLEZO

79

na wanawake wa Nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), nabii 
wa Mwenyezi Mungu swt. na Amirul-Mu’mini (a.s.).” Wote sisi 
tulilia na kuwaliwaza. 

(Maqtal al-Husein al-Muqarram)

Kuleta maji 

Katika ule usiku wa Ashura, wakati maji katika kambi ya Imam (a.s.) 
yalipokuwa yamekwisha, yeye alimuelekeza mwanawe Ali Akbar 
pamoja na wafuasi wake takriban thelathini na mbili kuelekea Mto 
Furati na kuleta maji. Walikwenda katika mazingira hatari kabisa na 
wakarudi na maji. Pale waliporejea, Imam aliwaambia wafuasi wake 
wanywe maji hayo na kuchukua udhuu. Wafue na nguo zao vilevile 
kwani zitakuwa ndio sanda zao.

(Nafsi al-Mahmuum)

Imesimuliwa vilevile kwamba Imam (a.s.) alimtuma ndugu yake 
Abbas ibn Ali pamoja na watu thelathini juu ya farasi na ishirini 
wa miguu kwenda kuleta maji. Waliufikia Furati kwa siri wakiwa 
wamebeba mifuko ya ngozi. Walipokuwa wanajaza mifuko hiyo 
ya maji, Amr ibn Hajjaj, ambaye alikuwa ndio kiongozi wa askari 
waliokuwa wanalinda mto Furati aliwaona. Akasema: “Mnaweza 
mkanywa maji kwa kiasi chochote mnachotaka lakini hamruhusiwi 
kubeba kiasi chochote cha maji kuondoka nacho hapa.” Abbas ibn 
Ali na wenzie hawakutilia maanani onyo hilo na baada ya kujaza 
mifuko hiyo ya ngozi wakaelekea kwenye mahema. Walivyokuwa 
wanaondoka kutoka kwenye mto Furati, maadui walifunga njia yao 
na mapambano yakazuka. Wengi wa maadui wakauliwa hapo lakini 
wote katika kundi la Abbas hawakupata hata mikwaruzo. Imam 
(a.s.), familia yake na wafuasi wake, wote walikunywa kutokana na 
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maji yale yaliyoletwa na Abbas. Ilikuwa ni kwa sababu hii ambapo 
Abbas anajulikana kwa jina la ‘Saqqa’ (mletaji maji). 

(Kibrit al-Ahmar)

Kuchimba mtaro 

Imam (a.s.) aliwaelekeza wafuasi wake kusogeza mahema yao ka-
ribu kabisa na hema lake na kuyaweka mbele ya mahema ya wa-
nawake. Kisha akafanya uchimbwe mtaro nyuma ya mahema hayo, 
ambao ulijazwa kuni na matete. Halafu aliamuru kwamba hivyo 
vichomwe moto. Hili lilifanyika ili kuzuia mashambulizi kutokea 
nyuma ya mahema.

(Kibrit al-Ahmar)

Majadiliano yaliyofanyika usiku wa 
manane 

Bibi Zainab alisimulia: “Ilikuwa ni usiku wa manane katika mkesha 
wa Ashura wakati nilipokwenda kwenye hema la kaka yangu Abbas 
ibn Ali. Nilisikia mvumo wa sauti ya chini wa mazungumzo ukija 
kutoka ndani ya hema lake hilo. Hivyo nilinyanyua ile nguo kwenye 
ule uwazi wa kuingilia wa hema hilo na nikaangalia ndani yake. Nil-
imuona ndugu yangu katikati ya hema akitambaa kwa magoti yake 
akifutafuta upanga wake ambapo Bani Hashim wengine walikuwa 
katika mduara kumzunguka yeye. Aliwaita wote: ‘Enyi ndugu na 
binamu zangu! Kesho wakati vita vitakapoanza, ninyi mtakuwa wa 
mwanzo kabisa katika kuyatoa maisha yenu, isije watu wakasema 
Bani Hashim waliyapenda maisha yao zaidi ya yale ya wafuasi wen-
gine wa Imam al-Husein (a.s.).” Bani Hashim hao wakamjibu, “Sisi 
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tutafanya kama unavyoamuru.’ Nilishindwa kujizuia kwa hili na si-
kuweza kuyarudisha nyuma machozi yangu.’”

Baada ya haya nilirejea kwenye hema langu. Nikiwa njiani 
nilisikia mvumo wa sauti kama ule ukitoka kwenye hema la Habib 
ibn Mudhahir. Nilinyanyua ile nguo kwenye mlango wa hema lile 
na nikachungulia ndani. Nilimuona Habib kama vile nilivyomuona 
ndugu yangu Abbas na wenzake, wafuasi wa Imam al-Husein (a.s.) 
wakiwa kwenye mduara kumzunguka yeye. Habib aliwaita wote: 
“Enyi wafuasi wa al-Husein! Kesho wakati vita vitakapoanza, ninyi 
mtakuwa wa kwanza kusonga mbele ili kuutoa uhai wenu kabla ya 
Bani Hashim. Wao ni viongozi wetu na mabwana zetu.” Masahaba 
hao wakajibu: “Tutafanya kama unavyoamuru wewe.” Nilizidiwa na 
mhemko na niliridhika kwamba ndugu yangu hatatelekezwa.

(Kibrit al-Ahmar)

Tukio pamoja na Barayr ibn Hudayr 

Ikielekea mapambazuko katika mkesha wa Ashura, Imam (a.s.) ali-
paka manukato kwenye mwili wake ambayo yalikuwa na harufu ya 
miski. Burayr ibn Hudayr na Abd al-Rahman ibn Abd Rabbih wali-
kuwa wakisubiri zamu yao ya kuchukua udhuu nje ya hema. Burayr 
alifanya mzaha na Abd al-Rahman. Mwenzie akamwambia kwamba 
ule haukuwa usiku wa kwa ajili ya maskhara na mchezo. Burayr 
akamjibu: “Watu wangu wanatambua kabisa kwamba mimi sijawa 
kamwe mmoja wa wale wanaojishughulisha na vichekesho. Fura-
ha ambayo unayoiona kwangu wakati huu ni kutokana na ufahamu 
kwamba hivi karibuni nitauawa kishahidi na kisha nitafungiwa ndoa 
na wanamwali wa mbinguni na kusherehekea ndani ya Pepo.”

(Muthir al-Ahzan)
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Ndoto aliyoiota Imam

Mapambazuko ya Ashura yalipokuwa yanakaribia, Imam (a.s.) ali-
lala kwa muda kiasi. Kisha akaamka na kuwaambia wale waliokuwa 
karibu yake, “Nimeota ndoto. Kundi la mbwa wa mwitu lilikuwa 
likinishambulia. Miongoni mwao alikuwepo mbwa mwenye mabaka 
na huyo alikuwa ndio mkali zaidi katika kunishambulia mimi. Nina-
hofia kwamba muuaji wangu atakuwa ameugua ukoma. Halafu nili-
omuona Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) pamoja na kundi la 
masahaba zake akiniambia: ‘Mwanangu! Wewe ni Shahidi mfiadini 
wa Nyumba yangu. Wakaazi wa Peponi na Mola wa walimwengu 
wanakusubiri kwa shauku kubwa. Ewe mwanangu! Usiku huu uta-
vunja saumu yako pamoja nami. Usichelewe kuja kwangu! Malaika 
huyu ametumwa kazi ya kukusanya damu iliyomwaga kutoka kwe-
nye mwili wako na kuiweka kwenye chupa ya kijani.’ Ndoto hii in-
aashiria kuondoka kwangu kwa hivi punde kuelekea kwenye Makazi 
ya Milele.’”

(Muthir al-Ahzan)
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MLANGO WA TANO

VIFO VYA KISHAHIDI VYA WAFUASI 
WA IMAM KUANZA KWA SIKU YA 
ASHURA 

Baada ya swala ya Asubuhi katika ile Siku ya Ashura, Imam (a.s.) 
na watu wake waliandaa safu zao kwa ajili ya mapambano ya 

kivita. Kwa jumla kulikuwa na watu thelathini na wawili juu ya far-
asi na arobaini wanaotembea kwa miguu. Zuheir ibn Qayn alipewa 
ukamanda wa kuongoza vikosi vya upande wa kulia vya jeshi hilo 
wakati ambapo Habib ibn Mudhahir aliongoza vile vya kushoto. 
Bendera ilikabidhiwa kwa Abbas ibn Ali. Imam na Bani Hashim 
walitwaa nafasi zao katikati ya jeshi hilo.

Kuhusu upande wa maadui, Umar ibn Sa’d alikuwa amemuweka 
Amr ibn Hajjaj kuwa kiongozi wa vikosi vya upande wa kulia na 
Shimr ibn Dhi Jawshan kiongozi wa vikosi vya kushoto. Urwah ibn 
Qays alikuwa kamanda wa askari wa farasi ambapo Shabath ibn 
Rib’i aliongoza askari wa miguu. Bendera ilikabidhiwa kwa Durayd, 
mtumishi wa Umar ibn Sa’d.

Kikundi cha maadui waliwasogeza farasi wao karibu na kambi 
ya Imam (a.s.). Waliona ule mtaro nyuma ya kambi ya Imam na 
moto ukichoma zile kuni na mabua ya matete yaliyotupwa ndani 
humo. Hapo Shimr ibn Dhi Jawshan aliita kwa sauti: “Oh, Husein! 
unaharakisha kukimbilia kwenye moto kabla ya Siku ya Hukumu?” 
Imam (a.s.) alimrudishia maneno makali: “Ewe mwana wa mbarika! 
Wewe ndiye unayestahili haswa kuungua katika moto wa Jahannam!”
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Katika wakati huo Muslim ibn Awsajah alikuwa akimlenga 
mshale Shimr lakini Imam (a.s.) alimkataza kumrushia mshale huo. 
Muslim ibn Awsajah akaomba: “Niruhusu nimrushie na kumchoma 
yule. Yeye ni dhalimu mbaya na Mwenyezi Mungu ameruhusu 
damu yake kumwaga na sisi kuwa ni halali kwetu.” Imam akamjibu: 
“Nachukia kwamba sisi tuwe ndio waanzilishi wa mapambano.”

Halafu Imam (a.s.) akampanda ngamia wake na akaelekea 
kwenda kwa maadui na kuzungumza nao. Hii ilikuwa ni hotuba 
yake ya kwanza katika Siku ya Ashura. Baada ya kumsifu na 
kumtukuza Mwenyezi Mungu alijitambulisha mwenyewe: 
“Hamkusikia kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) 
alisema kwamba al-Hasan na al-Husein ni mabwana wa vijana wa 
Peponi? Kama mna shaka na hilo, basi waulizeni watu mfano kama 
Jabir ibn Abdullah al-Ansari, Abu Sa’id al-Khudri, Sahl ibn Sa’d, 
Zayd ibn Arqam na Anas ibn Malik masahaba wa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) kuhusu ukweli wa kauli hii. Hili halitaweza kuwazuia 
kumwaga damu yangu?”

Shimr aliguta kwa sauti: “Anamuabudu Mwenyezi Mungu 
kwenye kingo (yaani kinafiki).” Habib ibn Mudhahir akamkemea 
Shimr kwa sauti kali: “Bali ni wewe unayemuabudu Allah juu ya 
kingo sabini (yaani kwa unafiki uliokamilika dhahiri). Nashuhudia 
kwamba wewe huelewi neno katika yanayosemwa na kwamba moyo 
wako umefungiwa mbali na ukweli.”

Baada ya kitambo kifupi cha zaidi cha kurushiana maneno, 
maadui waliamua kuanzisha shambulizi. Wakati Hurr ibn Yazid 
Riyahi alipotambua kwamba vita vilikuwa karibu vianze, yeye 
alishitushwa sana na kile ambacho kitakuja kutokea kiasi kwamba 
alijitoa binafsi kutoka kwenye safu za adui na akajiunga upande wa 
Imam Husein (a.s.).



MAOMBOLEZO

85

Umar ibn Sa’d alimwitisha Durayd kuleta mbele bendera yake. 
Kisha akaweka mshale kwenye upinde wake na akaurusha kuelekea 
kwenye safu za Imam Husein (a.s.) akisema: “Shuhudia kwamba 
mimi nimekuwa wa kwanza kurusha mshale kumwelekea Husein.” 
Mmiminiko wa mishale ulifuatia na vita vikawa vimeanza rasmi. 
Askari kutoka pande zote waliuliwa katika mashambulizi haya ya 
kwanza. Katika mashambulizi yaliyofuata iliamuliwa kwamba 
wafuasi wa Imam (a.s.) watashambulia kwa vikundi vya wawili 
wawili, watatu na wanne hadi idadi yao itakapopungua ndipo 
watakapopigana mmoja mmoja. 

(Kitab al-Irshaad) 

IDADI YA WAFUASI WA IMAM AMBAO 
WALIUAWA 

Inakubalika kwa jumla kwamba waliouliwa kishahidi hapo Kar-
bala walikuwa ni sabini na mbili kwa idadi. Hata hivyo, zipo ri-
waya kwamba kabla ya Shahada ya Imam (a.s.), yeye aliangalia 
pale mahali ambapo miili ya mashahidi hao ilikuwa imekusanywa 
na akagundua kwamba wafuasi wake waliokuwa sio Bani Hashim 
walikuwa ni sabini na wawili ambapo kwa upande wa Bani Hashim 
walikuwa ni kumi na wanane kwa idadi yao. 

(Ma’ali al-Sibtayn)

Al-Marhum Mustawfi anaandika: Baada ya kukagua maelezo ya 
Ashura, ninashawishika kwamba idadi ya wafuasi wa Imam (a.s.) 
ilikuwa ni zaidi ya sabini na wawili. Hii idadi ya sabini na mbili 
inaweza kuwa imepata umaarufu kutokana na watu sabini na wawili 
walioondoka Madina pamoja na Imam (a.s.)

(Nasikh al-Tawarikh)



MAOMBOLEZO

86

Majina sabini na tisa yametajwa katika al-Ziyarah al-Nahiyyah 
iliyosimuliwa na Sayyid ibn Tawus kutoka kwa Imam wa kumi na 
mbili (a.s.).

Muhaddith Mahalati amehesabu mashahidi mia mbili na ishirini 
na mbili. Kati ya hawa, mmoja kwa jina la Sulayman ibn Abi 
Zarin aliuliwa mjini Basra na kumi na wawili huko al-Kufah. Wale 
waliouawa hapo Kufa ni:

Muslim ibn Aqil na wanawe wawili

Muhammad ibn Kathir na kijana wake

Hani ibn Urwah

Abd al-A’la ibn Yazid

Abbas ibn Ja’dah

Abdullah ibn Harith

Abdullah ibn Afif

Abdullah ibn Yaqtur

Qays ibn Mushir

Hao mia mbili na sabini waliobakia waliuawa hapo Karbala 
– (Fursan al-Hayjan).

Sayyid Muhsin Amin amehesabu mashahidi mia moja na 
thelathini na tisa. Hawa ni kama ifuatavyo:

Kumi kati ya watoto wa Amirul-Mu’minin (a.s.)

Wanne kati ya watoto wa al-Hasan ibn Ali (a.s.)

Watatu kati ya watoto wa al-Husein ibn Ali (a.s.)

Watatu kati ya watoto Abdullah ibn Ja’far (a.s.)
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Tisa kati ya watoto wa Aqiil ibn Abu Talib (a.s.)

Abdullah ibn Muhammad al-Hashimi ambaye nasaba yake 
na Bani Hashim haikuwekwa wazi.

Kwa mujibu ya hii Bani Hashim walikuwa thelathini kwa idadi.

Waliokuwa sio Bani Hashim ambao waliuliwa hapo Karbala ni 
watu mia moja na sitini ambapo watatu waliuliwa al-Kufah: Hani 
ibn ‘Urwah, Abdallah ibn Yaqtur na Qays ibn Mushir.

(A’yan al-Shi’ah)

HURR BIN YAZID RIYAHI ANAREJEA KUTO-
KA  KWENYE JESHI LA UMAR BIN SA’D 

Kabla ya kuanza kwa vita wakati wa mawio mnamo Siku ya Ashu-
ra, Hurr ibn Yazid alimfuata Umar ibn Sa’d na akamuuliza: “Je, 
umeamua kumpiga vita al-Husein (a.s.)?” Umar ibn Sa’d akajibu: 
“Kwa hakika itakuwa ni vita ambamo vichwa vitaruka na mikono 
itakatwa.” Kwa hili, Hurr alisikia ombi linalosumbua akili la Imam 
(a.s.) alipokuwa akiita akisema: “Hakuna mtu atakayekuja kutusaid-
ia? Hakuna mtu atakayeitetea familia ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)?” 
Hurr alitetemeka kwa ukelele huo wa Imam na akajitenga na watu. 
Pamoja naye alikuwa ni Qurrah ibn Qays, mtu anayetoka kwenye 
kabila lake. Hurr alimuuliza Qurrah kama alimpa farasi wake maji 
ya kunywa. Qurrah akajibu kwamba hakuwahi kumpatia maji. Hurr 
akashauri: “Basi ni kwa nini humpeleki kwenye maji?”

Qurrah anasimulia: “Wakati huo nilifikiria moyoni mwenyewe 
kwamba Hurr alikuwa anataka kukimbia vita na kwamba hakutaka 
mimi nilishuhudie hilo. Nilikwenda kumpa maji farasi wangu na 
nikamuona Hurr taratibu akielekea kwa al-Husein (a.s.). Muhajir, 
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afisa mmoja wa jeshi la Umar ibn Sa’d alimpigia kelele akimwambia: 
“ Ewe Hurr! je, unakusudia kumshambulia Husein?” Hurr hakujibu, 
rangi yake ilikwajuka na akaanza kutetemeka. Muhajir alisema kwa 
sauti kubwa: “Sijawahi kukuona ukiwa na woga kiasi hicho hapo 
kabla. Wallahi! kama ingekuwa naulizwa kwamba ni mpiganaji 
gani jasiri sana wa al-Kufah ningesema ni wewe hapo!” Hurr hapo 
akamjibu: “Wallahi, najikuta mwenyewe nikiwa kati ya Pepo na 
Jahannam, na nisingependelea chochote kuliko Pepo hata kama 
nitakatwa vipande vipande na kisha nikachomwa!” Kisha Hurr 
akampeleka shoti farasi wake kuelekea kwa al-Husein (a.s.) na 
akajiunga na jeshi dogo la Imam (a.s.).

Wakati Hurr alipomfikia Imam, alisihi akitokwa na machozi 
mengi: “Uhai wangu uwe kafara kwa ajili ya uhai wako, Ewe mtoto 
wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.)! Ni mimi niliyekuzuia 
kurejea kule utokako. Ni mimi niliyekuweka katika ardhi hii mbaya. 
Sikuweza kuamini kwamba watu hawa wasio na Mungu wangeweza 
kukataa kukubaliana na pendekezo lako na kwamba wangeweza 
kufikiria kukuuwa. Ewe Husein! Ninakuja nimeaibika, mwenye 
kujuta, mwenye kutubia na kuomba msamaha. Je, kuna uwezekano wa 
kuwepo njia ya kusamehewa kwangu?” Imam (a.s.) akajibu: “Ndio, 
Mwenyezi Mungu ameikubali toba yako. Ewe Hurr! Shuka kwenye 
farasi wako na usogee hapa kwangu.” Hurr akasema: “Ni bora nibakie 
juu ya kipando na nipigane na adui nikiwa juu ya mgongo wa farasi.” 
Kisha Hurr akaja kwenye uwanja wa mapambano na akasimama 
akiwaangalia maadui akiwalaumu na kusema: “Mwenyezi Mungu 
asizizime kiu zenu mnamo Siku ya Kiyama kwa sababu ya namna 
mlivyofanya kwa familia ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).” Maadui 
walirusha kiasi cha mishale kwa Hurr lakini yeye alirejea kwa Imam 
(a.s.) na akasubiri maelekezo kutoka kwake.

(Kitab al-Irshaad)
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Inasimuliwa kwamba baada ya Hurr kuomba msamaha kutoka 
kwa Imam (a.s.), aliomba ruhusa ya kwenda kwenye mahema ya 
wanawake ili kwenda kuomba radhi kutoka kwao. Imam (a.s.) 
alimpatia ruhusa hiyo. Hivyo Hurr kwa moyo uliovunjika na macho 
yaliyojaa machozi alikwenda akiwa juu ya farasi wake hadi nje ya 
mahema ya akina mama. Aliita kwa sauti: “Amani iwe juu yenu, enyi 
kizazi cha Mtume! Mimi ndiye yule mtu aliyeingilia kati kwenye 
njia yenu. Mimi ndiye niliyewasababishia huzuni na kuwaleta 
ninyi kwenye hali hii mbaya. Nimekuja kama mwenye kutubia, 
nikitafuta kimbilio kwa al-Husein (a.s.). Nina matumaini kwamba 
hamtalalamika juu yangu mbele ya Bibi Fatimah (a.s.).”

Huo ndio uliokuwa uzito wa athari ya kuomba radhi kwa Hurr 
kwamba vilio na mayowe ya wanawake yalisikika kutoka kwenye 
mahema yao. Inasimuliwa kwamba Hurr aliguswa sana na hili kiasi 
kwamba alishuka kwenye farasi wake na akalia kwa sauti kubwa 
mno akijipiga usoni mwake kwa mkono wake kwa huzuni. Yeye 
alilalamika: “Kama ingekuwa tu mikono na miguu yangu ingepooza 
ili kwamba nisiweze kufanya hayo niliyofanya!  Ingekuwa tu 
ulimi wangu ungekuwa umekatwa ili iwe nisingeweza kusema 
niliyoyasema! Kama nisingewazuia tu kurejea majumbani kwenu! 
Kufikia hapa baadhi ya wanawake walimliwaza Hurr na kumuombea. 
Hili lilimpa faraja kiasi fulani.

(Masa’il al-Abrar)
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SHAHADA ZA NDUGU NA WATOTO  
WAWILI WA HURR BIN YAZID RIYAHI 

Baada ya Hurr kujiunga na Imam al-Husein (a.s.), alifuatwa na 
mwanawe Ali na kaka yake Mushab. Mushab alikuwa amewatele-
keza maadui na kujiunga na Imam (a.s.) baada kusikia hotuba ya 
Hurr kwa maadui. Hurr aliwachukua wote, mwanawe na kaka yake 
kwenda kwa Imam (a.s.). Wote walitubia mikononi mwa Imam (a.s.) 
na wakaingia kwenye mapambano ya vita na wote waliuliwa humo.

(Nawasikh al-Tawarikh)

Kwa mujibu wa riwaya nyingine, Hurr alikuwa na mtoto 
mwingine wa kiume aliyeitwa Bukayr. Yeye pia alimfuata Hurr 
na akajiunga na Imam al-Husein (a.s.). Kabla ya kuwenda kwenye 
uwanja wa vita, Bukayr alikwenda kwa Imam (a.s.) na akambusu 
mikono na miguu yake. Kisha akamuaga. Bukayr alipokaribia safu 
za maadui, Hurr alimwita na kumuamuru: “Ewe mwanangu! Msaidie 
yule ambaye ametutoa kutoka kwa madhalimu waovu (akimaanisha 
Husein). Bukayr alipigana na maadui kwa nguvu sana. Baada ya 
kuwauwa wengi wao, alirudi kwa baba yake akisema: “Ewe baba! 
Kuna njia yoyote ya mimi kuweza kupata kunywa maji?” Hurr 
akajibu: “Oh mwanangu! rejea kwenye mapambano na uvumilie 
kwa kitambo kidogo zaidi.” Bukayr akarejea kwenye mapambano 
na akauawa. Wakati Hurr alipowasili kwenye mwili uliochanwa 
wa mwanawe, yeye aliomba, “Sifa zote kwa Allah swt. Ambaye 
amekujaalia shahada juu yako mbele ya mtoto wa binti ya Mtukufu 
Mtume wa Allah (s.a.w.w.).”
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SHAHADA YA HURR IBN YAZID RIYAHI

Miongoni mwa mambo ambayo Hurr alimwambia Imam (a.s.) ni 
haya yafuatayo: “Ewe mtoto wa Mtume wa Mwenyezi Mungu! Mimi 
nilikuwa mtu wa kwanza kukuingilia kati kwenye safari yako. Sasa 
nataka niwe wa kwanza kwenda vitani dhidi ya adui yako ili niweze 
kuja kupokea uombezi wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mnamo Siku 
ya Hukumu.” Imam alimruhusu Hurr kufanya hivyo. Wakati Hurr 
alipokuwa akielekea kwenye uwanja wa mapambano, alisoma beti 
zifuatazo:

“Mimi ni Hurr, ambaye nyumba yake ni kimbilio la wageni  
na yenye sifa ya juu ya ukarimu 

“Hawa (yaani Husein na familia yake) ni wageni wapend-
wa kabisa wa Allah miongoni mwa wale walioko Makka na 
Mina

“Sitauzuia upanga wangu kwa yoyote katika kuwatetea hawa  
viumbe wapendwa wa Mwenyezi Mungu.

“Mimi ndiye Hurr, ambaye nimekulia kwenye Nyumba ya 
uhuru (hurr) na nimerithi ujasiri na uhuru kutoka kwa wa-
henga wangu.”

Hurr alishambulia kwa ukali sana na akauwa maadui wengi mno 
hadi farasi wake akalemazwa. Alishuka na akaendelea kupigana kwa 
miguu. Baada ya kuua takriban maadui arobaini, yeye alishambuliwa 
na idadi kubwa ya maadui. Hurr akaanguka chini. Masahaba wa 
Imam Husein (a.s.) walibeba mwili wa Hurr kuupeleka kwa Imam 
(a.s.) kukiwa kumebakia chembe kidogo ya uhai ndani yake. Imam 
(a.s.) aliisafisha damu kutoka kwenye uso wa Hurr na akasema: 
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“Wewe ni mtu huru kama mama yako alivyokuita jina hilo. Wewe ni 
mtu huru katika dunia hii na ile ijayo ya Akhera.”

(Nawasikh al-Tawarikh)

Kwa mujibu wa riwaya nyingine, Imam (a.s.) alitamka maneno 
haya wakati akiwa anakimbia kwenda kwenye uwanja wa vita 
kwenye mwili wa Hurr pale alipoanguka chini.

(al-Amali cha al-Sheikh Saduq)

Imam Ali ibn al-Husein (a.s.) amesimulia kwamba sahaba mmoja 
wa Imam Husein (a.s.) aliomboleza kifo cha Hurr kwa kusoma beti 
hizi: 

“Mtu huru aliye bora kabisa ni Hurr kutoka kabila la Riyah 
madhubuti katikati ya mikuki inayoshambulia.

“Yeye ndiye mtu huru bora kwani aliutoa uhai wake kwa ajili 
ya al-Husein na aliyefanikiwa kwa muongozo na wokovu

“Yeye ndiye mbora katika watu huru katika kujibu mwito wa 
al-Husein, na kutoa muhanga uhai wake ndani ya medani ya 
mapambano.

“Ewe Mola! Mpokee katika viwanja Vyako vya Peponi  
na umfungie ndoa na wanamwali warembo wa Pepo Yako.”

Imesimuliwa vilevile kwamba Imam (a.s.) alifunga hanjifu 
yake juu ya paji la uso la Hurr ili kuzuia uvujaji wa damu kutoka 
kwenye majeraha makubwa na mabaya aliyokuwa ameyapata katika 
mapambano hayo. Hurr alizikwa baadaye na hanjifu hiyo ikiwa 
imefungwa juu ya uso wake.

(Ma’ali al-Sibtayn)
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MANENO YA IMAM ALI IBN HUSEIN JUU YA 
MWILI WA HURR

Mnamo mwezi 13 Muharram Imam Ali ibn al-Husein alitokeza 
kimuujiza kwenye uwanja wa mapambano ili kuizika miili ya wa-
fiadini hao kwa msaada wa Bani Asad. Alichukua kikundi cha Bani 
Asad kwenda kwenye mwili wa Hurr. Akiuangalia mwili huo alise-
ma: “Na kuhusu wewe, Mwenyezi Mungu ameikubali toba yako na 
ameiongeza furaha yako kupitia muhanga wako kwa ajili ya mtoto 
wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.).” Kisha kwa msaada wa 
Bani Asad akauzika mwili wake.

(Maqtal al-Husein)

Imesimuliwa pia kwamba watu wa ukoo wake waliondoa 
mwili wa Hurr kutoka kwenye uwanja wa vita ili kuuzuia kutokana 
na kukanyagwa kanyagwa na kwato za farasi. Hurr alikuwa na 
mtumishi aliyeitwa Qurrah. Baada ya kuuliwa kishahidi kwa Hurr, 
Qurrah alikuja kwa Imam (a.s.) na akatubia. Halafu akapigana dhidi 
ya maadui hadi alipouliwa kishahidi.

(Nawasikh al-Tawarikh)

UINGILIAJI KATI WA MAPEMA WA  
ABBAS IBN ALI KATIKA MAPAMBANO

Abbas ibn Ali alikuwa auawe baadaye katika Siku ya Ashura na hili 
litaelezewa baadaye. Mapema siku hiyo yeye alikuwa akifanya doria 
kwenye mahema ili kuwazuia maadui kuwashambulia. Wakati huu 
Zuheir ibn Qayn alimwendea Abbas na akasema: “Nimekuja hapa 
wakati huu ili kukukumbusha juu ya wosia wa baba yako kwako.” 
Abbas ambaye alihofia hatari kutokeza punde tu hakushuka kwenye 
kipando chake. Yeye alisema: “Huu sio wakati wa mazungumzo. 
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Lakini kwa vile umetaja jina la baba yangu, mimi siwezi kukataa. 
Wewe zungumza na mimi nitakusikiliza nikiwa juu ya farasi wan-
gu.” Zuheir akajibu: “Wakati baba yako aliponuia kumuoa mama 
yako, alimwambia ndugu yake Aqiil amtafutie mwanamke jasiri 
kutoka kwenye familia jasiri atakayemzalia mtoto shujaa ambaye 
atakuja kumlinda al-Husein (a.s.). Oh, Abbas! Baba yako alikutafuta 
wewe kwa ajili ya siku kama ya leo hii. Tafadhali usirudi nyuma 
katika ulinzi wako kwa Husein (a.s.).”

Hisia ya hadhi ya Abbas ilihalifiwa kwa hili. Akasukuma kwa 
nguvu mguu wake kwenye vikuku vya farasi akivivunja na kujibu kwa 
hasira: “Oh Zuheir! Unataka kunichochea mimi kwa mazungumzo 
yako haya? Wallahi sitamtelekeza ndugu yangu kamwe au kuzembea 
katika kuilinda familia ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Nitakuonyesha 
wewe kitu ambacho hujawahi kukiona hapo kabla kamwe.”

Kisha alianzisha shambulizi dhidi ya maadui akiwauwa kwa idadi 
kubwa. Miongoni mwa maadui aliyepambana naye katika pambano 
la mmoja mmoja alikuwa ni mpiganaji hodari kwa upanga aliyeitwa 
Marid ibn Sudayf Taghlabi. Abbas alivuta mkuki kutoka mikononi 
mwa Marid. Alipokuwa anakaribia kumshambulia Marid, aliguta 
kwa ghafla: “Oh Marid ninajihakikishia kwamba nitakusukumia 
kwenye mashimo ya Jahannam kwa mkuki wako mwenyewe.”

Halafu Abbas akauchoma mkuki kwenye farasi wa Marid na 
kumfanya aanguke chini. Marid akaruka chini ardhini. Kwa wakati 
huo huo kikundi cha maadui kilikimbilia kuja kumnusuru yeye. 
Hata walivyokuwa wakimshambulia Abbas, yeye Abbas alifanikiwa 
kuutosa mkuki kwenye shingo ya Marid na kukata kichwa chake 
kuanzia eneo la masikioni ambapo wakati huo huo akikwepa 
mashambulizi ya wafuasi wa Marid.

(Kibrit al-Ahmaar)
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MAELEZO JUU YA SHAHADA YA MUSLIM 
IBN AWSAJAH 

Kabla ya kuingia kwenye mapambano, kila mmoja kati ya wafuasi 
wa Imam alikuwa akija kwa Imam (a.s.) kuagana naye. Kila mmoja 
alisema: “Amani iwe juu yako, ewe mtoto wa Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (s.a.w.w.).” Imam (a.s.) alikuwa akijibu: “Amani iwe juu 
yako nawe pia! Hakika sisi karibuni tutakufuata.” Vilevile alikuwa 
akisoma ayah ifuatayo: “Miongoni mwa waumini wapo wanaume 
waliotimiza  waliyo ahidiana na Mwenyezi Mungu. Baadhi yao 
wamekwisha kufa, na baadhi wanangojea; wala hawakubadili-
sha ahadi yao hata kidogo.” (33:23). Imam vilevile aliwasomea 
aya hii kwenye miili ya wafuasi wake walipokuwa wakimwita kabla 
hawajaaga dunia.

Muslim ibn Awsajah alikuwa na umri sawa na ule wa Imam (a.s.) 
na alikuwa anatokana na kabila la Bani Asad, kabila lile lile la Habib 
ibn Mudhahir. Yeye alitoroka kwa siri kutoka al-Kufah pamoja na 
Habib ibn Mudhahir na akajiunga na Imam (a.s.).

Sasa Muslim ibn Awsajah alikwenda kwa Imam na akamuaga, 
kisha akaingia uwanjani. Baada ya pambano la kishujaa Muslim 
aliangushwa chini na kundi la maadui. Vile alivyokuwa akianguka 
chini alimwita Imam (a.s.). Imam pamoja na Habib ibn Mudhahir 
walimkimbilia. Wakati kukiwa kuna uhai kiasi uliokuwa umebakia 
kwa Muslim, Imam (a.s.) aliketi karibu yake na akasema: 
“Mwenyezi Mungu akurehemu, ewe Muslim!” Kisha akasoma: 
“Baadhi yao wamekwisha kufa, na baadhi wanangojea; wala 
hawakubadilisha ahadi yao hata kidogo.”

Habib alichuchumaa karibu na ule mwili wa Muslim uliokuwa 
umelowa damu na akasema: “Haistahimiliki kwangu mimi 
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kuuangalia mwili wako uliotapakaa damu. Pokea bishara njema 
ya Peponi.” Kwa sauti dhaifu Muslim akajibu: “Mwenyezi Mungu 
akujaalie Pepo na wewe pia.” Kwa huzuni sana Habib akamwambia 
Muslim: “Ningekuwa sitambui kwamba hivi karibuni nitakufuata, 
ningependa nisikie matakwa na wasia wako wa mwisho. Akinyooshea 
kidole chake kuelekea kwa Imam, Muslim alijibu: “Natoa usia 
wangu kwamba umlinde bwana huyu.” Habib akasema: “Naapa 
kwa Mola wa al-Kaaba! mimi nitafanya hivyo.” Wakati huu Muslim 
ibn Awsajah akavuta pumzi za mwisho na akakata roho. Alikuwa na 
mtumishi wa kike ambaye alimuombolezea kifo chake akiguta kwa 
sauti: “Oh, Muslim! Oh, Bwana mkubwa wangu! Ewe mwana wa 
Awsajah!”

Wafuasi wa Amr ibn Hajjaj kwa shangwe wakatangaza kwamba 
wamemuua Muslim Ibn Awsajah. Shabath ibn Rib’i, afisa mmoja 
wa jeshi la Umar ibn Sa’d akawakemea akisema: “Mnasherehekea 
kumuua mtu kama huyo!” Alikuwa ni mtu mashuhuri kiasi gani! 
Mimi nilimuona huko Azerbaijan kabla ya kuwasili kwa majeshi ya 
Waislam. Aliwauwa watu sita kati ya washirikina wale!”

(At-Tariikh Tabari)

SHAHADA YA HABIB IBN MUDHAHIR 

Mnamo ile Siku ya Ashura wakati vita vilipokuwa vinapiganwa vi-
kali katika kile kikundi kidogo chenye kiu cha wafuasi wa Imam 
al-Husein (a.s.) na lile jeshi kubwa lenye maguvu la Ibn Sa’d, bwana 
Abu Thumamah Amr ibn Abd-Allah Saydawi, mfuasi mwaminifu 
wa Imam (a.s.) aliona kwamba ulikuwa ni muda wa swala ya mcha-
na. Alikuja kwa Imam (A.s.) na akasema: “Ingawa ninajua kwamba 
maadui hawataturuhusu muda wa kuswali na ingawa naapia kwa 
jina la Allah kwamba mimi sitaacha wewe uuliwe kabla yangu mimi, 
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bado ninatamani kukutana na Allah nikiwa nimekwisha kuiswa-
li swala hii pamoja na wewe.” Imam aliyebarikiwa alitazama juu 
angani na akasema. “Mwenyezi Mungu akufufue pamoja na wale 
ambao wamesimamisha swala! Na maadui watuachie sisi muda wa 
kuswali.”

Habib ibn Mudhahir aliwasilisha ujumbe wa Imam (a.s.) kwa 
maadui. Ambapo Husein ibn Numayr, mmoja wa makamanda wa 
jeshi la Umar ibn Sa’d aliguta: “ Oh, Husein! swali swala nyingi kiasi 
utakavyo. Hizo hazitakubaliwa! Habib akamkemea, “Ewe kiumbe 
uliye fidhuli mbaya mno kuliko viumbe wote! Hivi swala zako wewe 
zitakubaliwa ikiwa swala za mtoto wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
hazitatakabaliwa?” Husayn ibn Numayr kwa kughadhibishwa na 
kauli ya Habib akaanzisha shambulizi dhidi yake akimlazimisha 
Habib kuingia kwenye pambano. Habib ibn Mudhahir alipigana 
vita vikali na hatimae akauliwa. Kwa mujibu wa hili, Habib alipata 
Shahad kabla ya kuswali swala ya mchana.

(Fursan al-Hayjan)

Kwa mujibu wa riwaya nyingine, kabla ya kuaga dunia kwake, 
Habib ibn Mudhahir alikuja kwa Imam (a.s.) na akasema: “Ewe 
Bwana mkubwa, naapa Wallahi kwamba napendelea kutekeleza 
swala yangu huko Peponi na kuwasilisha salamu zako kwa babu 
yako, Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.), kwa baba yako Ali na 
ndugu yako al-Hasan, amani juu yao wote.” Halafu Habib akaingia 
kwenye mapambano huku akiwa anasoma beti zifuatazo:

“Naapa tungekuwa sawa nanyi kwa idadi au japo nusu yenu, 
mngegeuzia migongo yenu kwetu katika kukimbia.

“Oh, enyi waovu wabaya kabisa kati ya viumbe kwa nasaba 
na matendo, mmekuwa na tabia ya kidhalimu kabisa!

Habib alipigana vita vya kijasiri akiwauwa takriban watu sitini 
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na wawili mpaka mmoja kati ya askari waliokuwa wamemzunguka 
akampiga Habib kichwani kwake kwa upanga wake wakati mwing-
ine alipokita mkuki wake kwenye kifua cha Habib. Habib ibn Mud-
hahir, akiwa hawezi kubakia kwenye kipando chake alianguka chini. 
Alipojaribu kusimama, Husayn ibn Numayr kwa mara nyingine tena 
akampiga kichwani kwa upanga wake. Kwa hili, huyu mfuasi wa 
maisha wa Imam Husein (a.s.) aliachana naye.

Kifo cha Habib kilisababisha huzuni kubwa sana, masikitiko 
na dhiki kwenye uso wa Imam mpendwa kwa namna ambayo 
haijawahi kuonekana kabla katika siku ile. Imam (a.s.) alikwenda 
kwenye mwili uliochanwa chanwa wa Habib na akakiweka kichwa 
cha Habib kwenye mapaja yake. Akitiririkwa na machozi mengi, 
yeye akasema: “Ni jinsi gani ulivyokuwa mtu bora wewe. O Habib! 
Hakika wewe ulikuwa ukiweza kuisoma Qur’ani yote kwa usiku 
mmoja.”

(Maqtal al-Husayn cha Abu Mikhnaf)

SWALA YA MWISHO YA IMAM (A.S.) 

Kulingana na riwaya nyingine wakati wa mchana wa Siku ya Ashura, 
Abu Thumamah Saydawi, alipotambua kwamba jua lilikuwa lime-
sogea hadi kupita anga ya juu yao, alikwenda kwa Imam (a.s.) na 
akasema: “Kabla sijautoa uhai wangu kwa ajili yako, mimi natamani 
kuswali swala ya mchana pamoja na wewe.”

Imam (a.s.) akanyanyua kichwa chake na kutazama juu angani na 
akasema: “Mwenyezi Mungu akufufue pamoja na wale waliokuwa 
wakidumisha swala kwa kunikumbusha kwako. Nenda kule kwa 
maadui na uwaombe watupatie mwanya wa muda kwa ajili ya 
swala.”
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Maadui walipoambiwa wasimamishe mapigano kwa ajili ya 
Imam (a.s.) kuswali swala yake ya mchana, Husayn ibn Numayr 
aliguta: “Swalini mara nyingi kiasi mpendavyo, swala zenu 
hazitatakabaliwa!”

Hapo Habib ibn Mudhahir akamkemea, “Ewe mlevi mkubwa, 
je zitakubaliwa swala zenu ninyi na zisitakabaliwe za mtoto wa 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)?”

Imam (a.s.) pamoja na kikundi cha wafuasi wake waaminifu 
kabisa waliswali swala yao ya mchana kwa hofu (Salat al-khauf) 
ambapo Zuheir ibn Qayn na Sa’id ibn Abd-Allah wakasimama mbele 
ya Imam (a.s.) wakitumia vifua vyao kama ngao katika kuikinga 
mishale iliyokusudiwa kwa Imam (a.s.).

Idadi ya mishale ambayo ilimdunga Sa’id ilimsababishia 
kuanguka chini ardhini. Alimgeukia Imam na kusema: “Je nimekuwa 
mwaminifu kwenye dhima yangu kwako?”

Imam (a.s.) akamjibu: “Ndio, wewe utanitangulia kuingia 
Peponi.”

Sa’id akavuta pumzi zake za mwisho na akaondoka kwenda 
kwenye mabustani ya milele. Kulikuwa ni mishale kumi na tatu 
kwenye mwili wake.

(Maqtal al-Husayn al-Muqarram)

SHAHADA YA ZUHEIR IBN QAYN 

Kuanzia ule muda ambapo alijiunga na Imam (a.s.) uaminifu na 
wajibu wake kwa Imam (a.s.) umetajwa katika matukio mengi. Im-
ekwisha kutajwa kwamba katika mkesha wa Ashura alipoulizwa 
kuhusu wajibu wake, Zuheir alijibu kwa maneno kama haya: “Ewe 
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bwana mkubwa! Kama ingekuwa niuawe na kuchanwa vipande 
vipande mara elfu moja na kisha nikarudishiwa uhai tena, mimi nis-
ingeweza kukutelekeza wewe.”

Sasa, katika Siku ya Ashura yenyewe, Zuheir alikuja kwa 
Imam (a.s.), akaweka mkono wake kwenye bega la Imam na 
akaomba ruhusa ya kwenda kwenye mapambano. Baada ya Imam 
(a.s.) kumpa ruhusa, Zuheir aliingia kwenye uwanja wa vita kama 
simba aliye na hasira kali. Alijitangaza mwenyewe kwa beti 
zifuatazo: 

“Mimi ni Zuheir nami ni mwana wa Qayn

Nitakufukuzilieni mbali kutoka kwenye familia ya al-Husein 
kwa upanga wangu!

Yeye aliuwa watu mia moja na ishirini kutoka kwenye kundi la 
maadui. Watu wawili wa jeshi la adui wakati huo huo wakamshambulia 
kwa pamoja na wakamuuwa. Wakati alipoanguka chini, Imam (a.s.) 
alimkimbilia. Alimuangalia na akasema: “Oh, Zuheir! Mwenyezi 
Mungu atenge sehemu kwa ajili yako karibu na Yeye Mwenyewe na 
awalaani wauaji wako.”

(At-Tariikh ya Tabari)

SHAHADA YA ANAS IBN HARITH KAHILI 

Kama ilivyotajwa hapo kabla, mmoja wa watu kutoka kwenye ka-
bila lake ambalo Habib ibn Mudhahir aliwasihi kujiunga na Imam 
Husein (a.s.)  alikuwa ni Anas ibn Harith Kahili. Anas ibn Harith 
alikuwa ni mmoja wa masahaba wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na 
alishiriki katika vita vya Badr na Hunayn. Hapo Karbala yeye aliku-
wa ni mzee sana kiasi kwamba kope za macho yake zilikuwa nyeupe 
na zilikuwa zikiangukia kwenye macho yake kwa urefu.
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Anas alikwenda kwa Imam (a.s.) katika Siku ya Ashura na 
akaomba ruhusa ya kupigana dhidi ya maadui. Kisha Anas akafunga 
kilemba chake kwenye kiuno chake ili kukinyoosha na akafunga 
leso kwenye paji la uso wake ili kunyanyua zile kope zake. Vile 
Anas alivyokuwa akijiandaa kwa vita, alisoma beti za mapenzi na 
utii kwa Imam (a.s.). Imam (a.s.) alipomsikia Anas na kuiona shauku 
yake, yeye aliguswa sana kiasi alianza kulia. Imam (a.s.) alimuomba 
Mwenyezi Mungu huku machozi yakimtiririka kwenye mashavu 
yake akisema: “Mwenyezi Mungu azikubali jitihada zako, ewe 
mwenye makamu ya uzee!”

Anas alipigana kijasiri  na licha ya umri wake wa uzee alimudu 
kuuwa watu kumi na nane miongoni mwa maadui. Mwishowe 
kutokana na majeraha yasiyokuwa na idadi mwili mwake, udhaifu, 
uzee na kiu Anas alizidiwa nguvu na maadui na akauliwa shahidi.

SHAHADA YA JUNADAH IBN HARITH 
ANSARI NA MWANAWE UMAR 

Junadah ibn Harith Ansari alikuwa ni mkazi wa Madina. Ali-
kuwa amefuatana na Imam (a.s.) kuanzia Hijaz. Baada ya kupata 
ruhusa kutoka kwa Imam, yeye aliingia kwenye mapambano huku 
akisoma beti hizi:

“Mimi ni Junadah na ni mwana wa Harith.

Na mimi sio mmoja wa wale wenye woga

Au wale wanaovunja viapo vyao vya utii.

Alipigana na maadui hao mpaka akauliwa. Junadah alikuwa 
amekuja Karbala pamoja na mwanawe Umar ambaye alikuwa na 
umri wa miaka ishirini na moja na mke wake, mama wa mwanawe 
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huyo Umar. Baada ya kuuliwa kwa Junadah mkewe akamtuma 
mwana wao Umar kwenye mapambano. Wakati Imam alipomuona 
Umar akiingia kwenye mapambano yeye alimwita arejee akihofia 
mama yake asije akakosa mlezi. Umar alimsihi Imam (a.s.) na 
akaeleza kwamba ni mama yake aliyemtuma kuingia vitani na 
kumwambia kwamba aihami nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). 
Halafu Umar akaingia tena kwenye uwanja wa vita akighani: 

“Bwana wangu mimi ni al-Husein (a.s.) naye ndiye aliye 
mbora wa mabwana 
Furaha ya moyo wangu, na mtoaji wa habari njema na mu-
onyaji.
“Ali na Fatimah (a.s.) ndio wazazi wake yeye. 
Je, unamjua yeyote yule ambaye ni mwenye kulingana naye?

Umar alipigana hadi akauliwa. Adui alimkata kichwa chake 
kutoka mwilini mwake na wakakirusha kuelekea kwenye jeshi la 
Imam (a.s.). Mama yake Umar alikichukua kichwa cha mwanawe na 
akaomboleza: “Hongera mwanangu! Ewe furaha ya moyo wangu! 
Ewe tunda la jicho langu!” Kisha akakirusha kichwa cha mwanawe 
huyo kuelekea kwenye jeshi la maadui na halafu akijipa silaha ya 
nguzo ya hema alikimbia kuelekea kwa maadui huku akiguta: 

“Mimi ni mwanamke niliyesogea katika umri,

dhaifu na niliyeteketea, niliyechakaa na kuvunjika moyo.

“Nitakupigeni kipigo kikubwa katika njia ya Fatimah 
Mtakatifu.

Yeye aliwahi kuuwa watu wawili kabla ya Imam (a.s.) kumfanya 
arudi kwenye mahema.

(Maqtal al-Husein)
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SHAHADA YA WAHB NA MKE WAKE  
HANIYAH ALIYEMUOA KARIBUNI

Kama ilivyotajwa hapo kabla, Wahb, mama yake Qamar na mke 
wake Haniyah walikuwa ni watu watatu waliokuwa wanaishi kwe-
nye jangwa la Tha’labiyyah. Walijiunga na Imam (a.s.) hapo Karbala 
na wakaukubali Uislam mbele yake Imam (a.s.). Mnamo ile Siku 
ya Ashura, Qamar alikwenda kwa Wahb mwanae na kusema, “Ewe 
mwanangu! Simama na utoe uhai wako kwa ajili ya mwana wa Fati-
mah binti ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Wewe hutapata baraka zan-
gu wala uombezi wa Mtukufu Mtume bila ya kutoa muhanga uhai 
wako kwa ajili ya al-Husein (a.s.).” Wahb alijibu akasema: “Ewe 
mama! Hakika mimi nitafanya hivyo na wala sitamuangusha Imam 
(a.s.).” Kwa hilo, Qamar alitokwa na machozi ya furaha akimtia 
chonjo mwanae kupigana kana kwamba anamwachia ndege kutoka 
tunduni na kuwa huru.

Kutokana na hofu ya umasikini na pia kwa sababu ya ndoa yake 
ya hivi karibuni na Wahb, Haniyah hakukubaliana na uamuzi wa 
mumewe kuingia vitani na maadui wa Imam (a.s.). Kwa upande 
mwingine, Qamar alisisitiza kwamba yeye aende kwenye medani 
ya vita bila kuchelewa. Mwishowe Haniyah alimuomba Wahb 
ampeleke kwa Imam (a.s.).

Haniyah alifikishwa mbele ya Imam (a.s.). Yeye akamwambia 
Imam (a.s.): “Mimi nina maombi mawili ya kukutolea wewe. 
Kwanza ni kwamba wakati Wahb atakapokuwa ameuliwa na 
mimi kuachwa bila mlezi, nakuomba uniweke pamoja na watu wa 
familia yako tukufu. La pili ni kwamba wakati Wahb atakapouliwa 
na kufufuliwa pamoja na wanamwali wa Peponi, yeye asije 
akanisahau na mimi.” Maneno ya Haniyah yakamgusa sana Imam 
(a.s.) kiasi kwamba machozi yalitiririka kutoka machoni mwake. 
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Alimliwaza Haniyah na akampa ahadi yake kwamba maombi yake 
yatatekelezwa. 

Wahb kwa ushupavu na bila hofu aliingia kwenye mapambano 
akighani shairi la kivita. Alipigana kishujaa na baada ya kuuwa idadi 
kadhaa ya maadui, alirejea kwa mama yake. Alimuuliza mama yake: 
“Ewe mama! je, umeniridhia mwanao mimi? Yeye akajibu: “Oh, 
mwanangu! mimi sintoridhika mpaka uuliwe katika njia ya Husein 
(a.s.).” Alirejea kwa mara nyingine tena kwenye medani ya vita na 
akauwa wapanda farasi kumi na tisa na askari wa miguu ishirini. 
Kisha Wahb akashambuliwa kutoka pande zote. Mikono yake yote 
ilijeruhiwa vibaya sana kiasi ilikaribia kukatika kabisa. Wakati 
Wahb alipodondoka kutoka kwenye kipando chake, Haniyah, akiwa 
na nguzo ya hema mkononi mwake alikimbilia kandoni mwa mume 
wake. Aliguta, “Baba na mama yangu wawe kafara kwa ajili yako 
wewe! Pigana na maadui!” Wahb alijaribu kukamata nguo ya mke 
wake Haniyah na kumrudisha kwenye mahema. Imam (a.s.) aliliona 
hili na akamwambia Haniyah: “Mwenyezi Mungu akutunuku wewe 
na malipo yaliyo bora kabisa kwa niaba yetu! Rejea kwenye mahema 
tafadhali.” Haniyah akarejea mahemani.

Wahb akarejea tena kwenye mapambano. Alikamatwa na 
maadui na akafikishwa kwa Umar ibn Sa’d. Wahb akiwa mikono 
yake imekatwa kutoka mwilini mwake alisimama mbele ya Umar. 
Yeye Umar akapongeza umadhubuti wake kwenye vita. Halafu 
akawaamuru askari wake wamkate kichwa chake na wakitupe 
kuelekea kwenye jeshi la Imam Husein (a.s.). Mama yake Wahb 
akakichukua kichwa chake kilichokatwa na kukiweka mapajani 
mwake na akasafisha damu iliyokitapakaa na akasema: “Sifa zote 
ni kwa Mwenyezi Mungu ambaye amenijaalia heshima mimi 
kwa kufa kwako Shahidi.” Halafu akakikamata kichwa hicho na 
akakirusha kuelekea kwenye jeshi la maadui kana kwamba kusema 
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chochote kilichotolewa katika njia ya Imam Husein hakirudiwi 
tena. Akachukua nguzo ya hema mkononi mwake na akashambulia 
jeshi la maadui na kuuwa wapiganaji wawili. Imam (a.s.) aliliona 
hili na akamwita kwa sauti: “Ewe mama yake Wahb! Rejea kwenye 
hema. Mwanao sasa yupo pamoja na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)!” 
Alipoyasikia hayo, Qamar akarejea kule kwenye mahema yao.

Wakati huo huo Haniyah alipouona ule mwili wa Wahb usio na 
kichwa uliolowana damu akaukimbilia. Akaukumbatia mikononi 
mwake na akasema, “Pokea habari njema za Peponi.” Wakati 
Haniyah alipokuwa anapiga mayowe katika kuomboleza juu ya mwili 
wa Wahb, Shimr Dhi Jawshan, mmoja wa makamanda wakatili wa 
jeshi la adui alimuamuru mtumishi wake aliyeitwa Rustam amuue 
Haniyah. Rustam akampiga Haniyah kichwani kwa mkuki wake na 
akamuuwa.

Haniyah alikuwa ndiye mwanamke wa kwanza na wa pekee 
kuuliwa akimtetea Imam Husein (a.s.) mnamo ile Siku ya Ashura. 
Wakati wa Shahada yake, Wahb alikuwa ana siku kumi tangu 
kusilimu na alikuwa na umri wa miaka ishirini na tano tu. Majeraha 
sabini yaliingizwa kwenye mwili wa Wahb uliokatwakatwa kwa 
panga, mikuki na mishale.

(Ma’ali al-Sibtayn)

SHAHADA YA JUWAYN 

Juwayn alikuwa ni mtumwa wa Abu Dharr aliyeachwa huru am-
baye alibakia kuwa thabiti kama alivyokuwa Abu Dharr katika ku-
wahudumia watu wa Nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Al-
imhudumia Imam Ali (a.s.) kisha Imam al-Hasan (a.s.) na baadaye 
al-Imam al-Husein (a.s.). Juwayn alifuatana na Imam (a.s.) hadi Kar-
bala na akabakia naye hapo. 
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Mnamo siku ya Ashura yeye alikuja kwa Imam (a.s.) na kuomba 
ruhusa ya kwenda kupigana dhidi ya maadui. Imam akamwambia: 
“Wewe uko huru, okoa maisha yako na kwenda kokote unakopenda.” 
Macho ya Juwayn yakajawa na machozi alipoanguka miguuni kwa 
Imam (a.s.). Akaomba na kusihi: “Bwana! Hivi mimi niwe mfuasi 
wako wakati wako wa utulivu kisha nije kukutelekeze wakati wa 
matatizo?” Na kisha akaendelea kwa kusema: “Je, ni rangi yangu au 
harufu yangu au ni kwamba nasaba yangu sio ya Kiarabu? Hapana, 
Wallahi mimi sitakuacha hadi damu yangu ije kuchanganyika na ya 
kwako.”

Imam al-Husein, huku akitokwa na machozi alimruhusu kwenda 
vitani. Alipoingia kwenye uwanja wa mapambano alivua deraya yake 
na kisha akachana sehemu ya juu ya nguo zake na kuwashangaza 
maadui. Walimpigia makelele wakisema: “Ewe mtu wewe! 
Umepotelewa na akili?” Yeye akajibu: “Wallahi, mahaba kwa ajili 
ya Husein yamenifanya nisikumbuke kitu kingine chochote kile.” 
Halafu akawapa changamoto ya kuja kumchukua na panga zao.

Juwayn alipigana kama mtumiaji upanga bingwa na akawauwa 
askari ishirini na tano wa maadui kabla ya kuuliwa kishahidi. Imam 
(a.s.) alikimbilia kwenye mwili uliokatwakatwa wa mfuasi wake 
mwaminifu na kumuombea: “Ewe Allah! Ung’arishe uso wake. Fanya 
harufu yake iwe ya manukato mazuri. Umfufue pamoja na viumbe 
wako bora na umzoeshe na kizazi cha Muhammad (s.a.w.w.).” Du’a 
hii ya Imam (a.s.) ilijibiwa mara moja na manukato mazuri yakaanza 
kunukia kutoka kwenye mwili wa Juwayn uliotapakaa damu.

(Maqtal al-Awalim)

Imam Muhammad al-Baqir (a.s.) anasimulia kutoka kwa baba 
yake Imam Ali ibn Husein: “Mbali na mwili wa Juwayn, miili yote 
ya mashahidi ilizikwa na Banu Asad. Huo uligunduliwa siku kumi 
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baada ya kuzikwa kwa hiyo miili mingine na ulikuwa na manukato 
mazuri sana yanayotoka kwenye mwili huo. Radhi za Mwenyezi 
Mungu na ziwe pamoja naye!” 

(Biharul-Anwar)

SHAHADA YA HAJJAJ IBN MASRUQ 

Hajjaj ibn Masruq alikuwa ndiye Muadhini wa Imam Husein (a.s.). 
Yeye aliingia kwenye mapambano baada ya Unays. Baada ya kupi-
gana kwa kitambo kidogo, alirudi kwa Imam na kughani: 

“Leo hii nitakutana na babu yako, Mtukufu Mtume,  
halafu na baba yako yule mkarimu

“Yule tunayemtambua kama mwandamizi, mrithi wa Mtume.

Hajjaj alirejea kwenye uwanja wa mapambano na akapigana 
kishujaa hadi akauawa kishahidi.

SHAHADA YA HAFHAF IBN MUHAMMAD 

Hafhaf ibn Muhammad alikuwa miongoni mwa wapiganaji 
mashuhuri na wafuasi madhubuti wa Shi’ah wa Basrah. Alikuwa 
ni mfuasi mwaminifu wa Imam Ali (a.s.) na alishiriki katika vita 
vilivyopiganwa wakati wa Imam wa kwanza. Katika vita vya Siffin 
Imam (a.s.) alimfanya Hafhaf kuwa mshika bendera wa Azd, ka-
bila ambalo liliishi Basrah. Alimtumikia Imam wa kwanza na kisha 
Imam Hasan (a.s.) na baada ya kuuliwa kwa Imam al-Hasan, yeye 
akajiunga na Imam Husein (a.s.).
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Hafhaf aliishi Basrah. Aliposikia habari za kuondoka kwa 
Imam (a.s.) kutoka Makkah kwenda al-Kufah, yeye aliondoka 
kuelekea huko al-Kufah. Hata hivyo, hakuwahi kufika Karbala 
mpaka ile siku baada ya Ashura wakati ambapo Shahada ya Imam 
tayari ilikuwa imekwisha kutokea. Yeye alikwenda kwenye jeshi la 
Umar ibn Sa’d  na akauliza: “Yuko wapi al-Husein ibn Ali?” Wao 
wakamuuliza: “Wewe ni nani?” Akajibu: “Mimi ni Hafhaf Basri. 
Nimekuja kumsaidia Imam al-Husein (a.s.). Nimesikia kwamba 
yeye alilazimishwa kuja Karbala peke yake na akiwa mgeni kabisa 
hapa.” Wakamwambia: “Tumemuua Husein na wale wote aliokuwa 
nao. Hakuna aliyebakia kati yao isipokuwa wanawake, watoto na 
mtoto wa al-Husein ambaye ni mgonjwa. Hivi huyaoni mahema 
yake yaliyoporwa?”

Pale Hafhaf alipotambua kuhusu kuuawa kwa al-Husein (a.s.) 
na kuporwa kwa mahema yake, yeye alikamata upanga wake na 
akaanza kuwashambulia maadui. Hao maadui wakatawanyika pande 
zote. Kila aliyefika karibu yake ama aliuawa au kujeruhiwa. Hafhaf 
alipigana kama simba mkali mpaka pale ambapo, kwa amri ya Umar 
ibn Sa’d, akawa amezingirwa.

Imam Ali ibn al-Husein (a.s.) amesimulia hivi: “Katika siku ile, 
watu wa al-Kufah walikuwa hawajaona bingwa wa upanga hodari 
kama Hafhaf isipokuwa wale wa Nyumba ya Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.). Wapiganaji maarufu kumi na tano miongoni mwa jeshi 
la maadui walimzingira na kumuuwa. Rehema za Mwenyezi Mungu 
ziwe pamoja naye!” 

(Ma’ali al-Sibtayn)
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SHAHADA YA SUWAYD IBN UMAR 

Suwayd ibn Umar alikuwa ni mzee aliyepigana kwa ajili ya Imam 
al-Husein mnamo Siku ya Ashura. Hata hivyo, kutokana na ma-
jeraha mengi mno aliyopata kutoka kwenye panga na mikuki, yeye 
alianguka chini kutoka kwenye kipando chake. Alirejewa na fahamu 
na akatambua kwamba Imam (a.s.) alikuwa amekwisha kuuawa. Al-
iwashambulia maadui kwa kisu mkononi mwake na akapigana nao 
mpaka alipouawa. Kwa mujibu wa taarifa hii, yeye alikuwa ndiye 
wa mwisho kupata Shahada hapo Karbala.

(Maqtal al-Husayn)

Kwa haya inafika mwisho taarifa fupi juu ya maelezo ya Shahada 
za baadhi ya wafuasi wa Imam (a.s.) ambao sio Bani Hashim, mnamo 
siku ya Ashura.
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MLANGO WA SITA

KUULIWA KISHAHIDI KWA FAMILIA 
YA IMAM HUSEIN (A.S.)

BANI HASHIM WAJIANDAA KWA 
MAPAMBANO 

Baada ya wale wafuasi mbali na Bani Hashim kuwa wameuawa 
wote, sasa Bani Hashim wakajiandaa kwa kupigana na lile genge la 
wauaji makatili katika mtindo wa mtu mmoja mmoja. Hawa Bani 
Hashim walikuwa ni watoto wa Imam (a.s.), ndugu zake, wapwa 
zake na binamu zake. Mmoja baada ya mwingine, walimuaga Imam 
na kuelekea kwenye takdiri yao ya mwisho, peke yao. Walipigana 
mpaka pumzi zao za mwisho, wakimtetea na kumlinda bwana wao 
na kipenzi cha nyoyo zao, mtoto wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na 
bwana wa vijana na wakaazi wa Peponi.

KIZAZI CHA IMAM (A.S.)

Kwa mujibu wa Sheikh al-Mufid, Imam alikuwa na watoto sita. Nao 
walikuwa ni:

i.	 Ali ibn al-Husein, Zayn al-Abidin, ambaye mama yake ali-
kuwa ni Shahzanan binti wa mfalme wa Uajemi.

ii.	 Ali ibn al-Husein, Ali al-Akbar, ambaye mama yake alikuwa 
ni Layla
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iii.	 Ja’far ambaye alifariki kabla ya matukio ya Karbala

iv.	 Abd Allah, yule kichanga aliyeuliwa kwa mshale mikononi 
mwa Imam mnamo Siku ya Ashura, ambaye anajulikana pia 
kwa jina la Ali Asghar ambaye mama yake alikuwa ni Rabab

v.	 Sakinah, ambaye mama yake alikuwa ni Rabab

vi.	 Fatimah, ambaye mama yake alikuwa ni Ummu Ishaq.

(Kitab al-Irshad)

Mmoja wa mabinti hao wawili wa Imam hapo juu hujulikana pia 
kwa jina la Ruqayyah. Kwa mujibu wa mkusanyaji wa kitabu hiki, 
ni Fatimah binti al-Husein ambaye anajulikana kwa umaarufu kama 
Ruqayyah.

Kuna kutokukubaliana kiasi fulani miongoni mwa wanachuoni 
kuhusiana na idadi ya watoto wa Imam Husein (a.s.), majina yao 
na ni yupi ndiye mkubwa kati ya Imam Ali Zayn al-Abidin na Ali 
al-Akbar. Baadhi yao wanaeleza kwamba Imam (a.s.) alikuwa na 
watoto wanne wa kike na kwamba mmoja wao aliitwa Zainab. 
Mwenyezi Mungu awashushie rehema Zake juu yao wote, vyovyote 
majina yao yatakavyokuwa na idadi yao pia. 

WATOTO WA IMAM AL-HASAN (A.S.)  
WALIOPIGANA HAPO KARBALA 

Inajitokeza kwenye vitabu kwamba wakati wa kifo chake cha kisha-
hidi mnamo mwaka 49 A.H. Imam al-Hasan (a.s.) alikuwa na watoto 
wa kiume ishirini. Kati ya hawa saba walifuatana na ami yao Imam 
Husein (a.s.) kwenda Karbala na sita waliuawa mnamo ile Siku ya 
Ashura wakimlinda yeye (a.s.). Watoto hao wa Imam Hasan (a.s.) na 
Imam Husein hapo Karbala walikuwa ni: 
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Hasan Muthanna

Ahmad ibn al-Hasan

Abu Bakr ibn al-Hasan

Qasim ibn al-Hasan

Abd Allah Akbar

Abd Allah Asghar

Bashshar ibn al-Hasan

Kati ya hawa Hasan Muthanna alichukuliwa kutoka kwenye 
medani ya vita akiwa amejeruhiwa na alikuwa ndiye pekee aliyepona 
na kuishi. Tukio hili litakuja kujadiliwa kwa kirefu katika kurasa 
zinazofuatia.

Kwa mujibu wa Sheikh Mufid, ni watoto watatu tu wa Imam al-
Hasan ambao waliuawa hapo Karbala. Hawa walikuwa ni: Qasim, 
Abu Bakr na Abd Allah.

(Kitab al-Irshad)

Kwa mujibu wa Sheikh Qummui alikuwepo mtoto wa nne wa 
Imam (a.s.) aliyeitwa Ubaydullah ambaye pia aliuawa hapo Karbala.

(Nafs al-Mahmum)

Sayyid Muhsin Amin amewahesabu watoto wanne wa Imam al-
Hasan kama wafiadini mashahidi: Qasim, Abd Allah, Abu Bakr na 
Bashshar ibn al-Hasan.

(A’yan al-Shi’ah)
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Allamah Majlis anasimulia juu ya mtoto mwingine anayeitwa 
Yahya.

(Bihar al-Anwar)

Sayyid Ibn Tawus anatoa majina ya Zayd na Umar kama ni 
watoto wa Imam al-Hasan ambao walichukuliwa kama mateka na 
jeshi la al-Kufah.

(Al-Luhuf) 

Sheikh Jalil ibn Nima Hilli pia anamtaja mtoto wa Imam (a.s.) 
anayeitwa Amr ibn al-Hasan ambaye alikuwa na umri wa miaka 
kumi na mmoja, naye alichukuliwa hadi Syria kama mateka. Anatoa 
maelezo yafuatayo: “Wakati Imam Ali ibn Husein Zayn al-Abidin 
alivyoitwa na Yazid pale alipokuwa yuko Syria, Amr ibn al-Hasan 
alikwenda pamoja naye. Yazid alimtazama Amr ibn al-Hasan na 
akauliza kama angepigana mieleka na mwanawe. Amr ibn al-
Hasan akajibu kwamba angependelea wote wawili wapewe visu 
kisha waruhusiwe kupigana. Kwa hili Yazid alijibu: ‘Familia ya 
Mtume, awe mdogo ama mkubwa hatoacha kutuchukia sisi.’ Kisha 
akasoma ubeti ufuatao: ‘Hii ni desturi ambayo nimejifunza kutoka 
kwa Akhzam. Hivi nyoka anaweza kuzaa kingine badala ya nyoka?’ 
Katika suala hili maana yake ni kwamba Nyumba jasiri hutoa watoto 
jasiri vilevile.’”

SHAHADA YA ALI IBN AL-HUSEIN – ALI 
AKBAR (A.S.)

Ali Akbar alikuwa wa kwanza kutoka miongoni mwa Bani Hashim 
kwenda kwenye mapambano. Hii ilikuwa ni baada ya wale walioku-
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wa sio Bani Hashim kuuawa wote na ikawa imeamuliwa kwamba 
Bani Hashim watapigana mmoja mmoja katika mapambano ya mtu 
mmoja mmoja.  Ali Akbar ameelezewa kuwa na umri kati ya miaka 
kumi na nane na ishirini na saba wakati wa kuuawa kwake kishahidi.

Ali Akbar alikwenda kwa baba yake, Imam Husein (a.s.) kupata 
ruhusa ya mapambano. Imam (a.s.) huku akitokwa na machozi 
aliangalia juu angani na kuinyooshea vidole vyake viwili akisema: 
“Ewe Allah! Kuwa shahidi dhidi ya watu hawa, kwani sasa ninamtoa 
dhidi yao yule mwanangu ambaye anabeba kufanana kukubwa na 
Mtume Wako kwa sura na tabia na maongezi. Ewe Allah! Yeye huyu 
ndiye ambaye huwa tunamuangalia pale tunapotamani kumuona 
Mtume Wako (s.a.w.w.).”  

Ali Akbar alisonga mbele kuelekea kwa maadui akizivunja 
safu zao na peke yake akapigana dhidi yao. Hata hivyo, walianza 
kumzingira wakivunja ile desturi ya pambano la mtu mmoja mmoja. 
Wakati Ali Akbar alipokuwa akipambana vikali sana, alikuwa 
akighani: 

“Mimi ni Ali mwana wa al-Husein ibn Ali, 
Sisi, naapa kwa Nyumba ya Allah, tuko karibu sana na 
Mtume.

“Wallahi, mtu aliyezaliwa kwa zinaa (ibn Ziyad) hatatawala 
juu yetu.

Nitakupiga na kukuangusha chini kwa upanga wangu nikim-
linda baba yangu.

“Mapigo ya mtu wa Bani Hashim, wa kizazi cha Alawiyyah.”

Ali Akbar alishambulia vikali sana dhidi akiwauwa wapanda 
farasi mia moja na ishirini. Hata hivyo, kutokana na kiu kali, alirejea 
kwa Imam (a.s.) akisema: “Oh baba! Kiu inaniua mimi na uzito wa 
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deraya hii inanichosha.” Akiwa hana uwezo wa kumpatia majibu ya 
maombi yake, kwa ajili ya japo tone la maji, Imam (a.s.) alianza 
kulia na akasema: “Kuwa na subira, ewe pendo la moyo wangu! 
Karibuni Mtume atakupatia kinywaji kutoka kwenye chemchemi 
ya Peponi.” Halafu Imam (a.s.) akauchukua ulimi wa Ali Akbar na 
kuuweka kinywani kwake ili kupunguza kiu yake.

Akitupa deraya yake pembeni, Ali Akbar sasa akiwa bila 
matumaini ya kuishi katika dunia hii na akitamani sana kukutana 
na Mola Wake alirejea kwenye medani ya vita. Alipokuwa akipenya 
kwenye safu za maadui, alikuja kuzingirwa ghafla na akashambuliwa 
kutoka kila upande. Katikati ya panga na mikuki yenye uchu 
iliyokuwa ikilengwa kwenye mwili huu mtukufu, mshale mmoja 
ulitupwa ambao ulichana koo lake, yeye akamgutia baba yake 
mwenye utu uzima wa umri: “Ewe baba! Zipokee salamu za mwisho 
kutoka kwa mwanao anayefariki. Huyu hapa ni babu yangu, Mtume 
wa Mwenyezi Mungu akikusalimia kwa amani na akisubiri kuwasili 
kwako. Yeye ameizima kiu yangu kwa kikombe chake kitukufu. 
Baada ya hapo mimi sitahisi kiu tena.”

(Maqtal al-Husayn al-Muqarram)

Imesimuliwa pia: Wakati Ali Akbar, amani juu yake, alipokuwa 
akipambana na maadui wale waliokuwa wamemzingira, Murrah ibn 
Munqidh Abdi, mpiganaji katika jeshi la Umar ibn Sa’d aliweka 
nadhiri kwa rafiki yake akisema: “Nitapiga pigo kwenye kifua cha 
kijana huyu ambalo litasababisha moyo wa baba yake kutoa damu 
hata kama dhambi za waarabu wote zinaniangukia mimi.” Baada ya 
kuyasema hayo, Murrah akajificha nyuma ya mti.  Ali Akbar aliendelea 
kupangua mapigo ya maadui waliokuwa wamejikusanya karibu 
yake. Wakati Ali Akbar alipofika karibu na mti ule akishughulika na 
mapigano, Murrah aliutumbukiza mkuki wake kwenye kifua chake. 
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Ali Akbar, akiwa hawezi kubakia juu ya farasi wake, alianguka chini 
ambako maadui waliomzunguka walimkata vipande vipande kwa 
panga zao. Kuna riwaya nyingine pia inayosema kwamba Murrah 
alikipiga kichwa cha Ali Akbar kwa upanga wake.

Katika maelezo mengine, imesimuliwa kwamba: “Ali Akbar, 
akiwa hawezi kukaa vizuri katika kipando chake, aliweka kichwa 
chake kwenye manyoya ya shingo ya farasi yake na akafunga 
mikono yake kwenye shingo ya farasi huyo. Farasi huyo akiwa 
ameshikwa na hofu alikimbilia kwa maadui ambao walimkata Ali 
Akbar vipande vipande. Ali Akbar akaanguka chini. Roho yake 
takatifu ilipofikia hatua ya mwisho ya kuaga dunia, yeye aliita: 
“Oh baba yangu! Huyu hapa babu yangu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu. Amenipatia mimi kinywaji kutoka kwenye kijito cha 
mbinguni.”

(Kibrit al-Ahmar)

Imam (a.s.) akijitahidi kwa machungu makali alifika alipokuwa 
Ali Akbar amelala. Akiangalia hali ya mtoto wake ambaye alikuwa 
ndiye nuru ya macho yake, alisihi kwa kukata tamaa kabisa: 
“Mwenyezi Mungu awaangamize watu waliokuuwa wewe! 
Wamekuwa mafidhuli kiasi gani mbele ya amri za Mwenyezi Mungu 
katika kuvunja utukufu wa Mtume (s.a.w.w.)!” Machozi yalitiririka 
kutoka machoni mwake na kulowesha mashavu yake na ndevu 
tukufu alipokuwa akilia hivyo. “Oh, mwanangu! dunia imepoteza 
thamani yake bila wewe.”

Bibi Zainab alitoka akikimbia kutoka kwenye mahema huku 
akilalamika: “Ewe kaka yangu! Ewe Ali Akbar!” Alikimbilia 
kwenye mwili wa Ali Akbar na akajitupa juu yake. Imam akamvuta 
Bibi Zainab na kumuondoa kwenye ule mwili uliokuwa umetapakaa 
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damu ambao alikuwa ameukumbatia na akamrudisha hadi kwenye 
mahema. 

(Kitab al-Irshaad)

Kwa mujibu wa riwaya nyingine, Imam (a.s.) aliikinga kwenye 
viganja vyake ile damu iliyokuwa ikitiririka kutoka kwenye viungo 
vilivyokatwa katwa vya Ali Akbar na akairusha damu hiyo kuelekea 
angani mbinguni huku akilia machozi, akisema: “Oh mwanangu! Ni 
vigumu sana kwa babu yako na baba yako mzee kuubeba ukweli 
kwamba wewe uliwaita nao hawakuweza kukusaidia kitu.” Halafu 
Imam (a.s.) akaweka uso wake mkabala ni ule uso wa Ali Akbar 
uliokuwa umegubikwa na damu na akalia kwa sauti kubwa kilio 
kisichodhibitika kwa namna ambayo hajawahi kufanya hapo kabla 
ya siku ile.

(Nafs al-Mahmum)

Kisha Imam (a.s.) akaubeba ule mwili uliochanwa chanwa wa Ali 
Akbar, amani juu yake, mikononi mwake na akasema: “Ewe mtoto! 
umepata mapumziko kutokana na huzuni na dhiki za dunia hii na 
ukamuacha baba yako peke yake na bila ya kuwa na wasaidizi.”

(Maqtal al-Husayn cha Abu Makhnaf)

Na halafu akawageukia vijana wa familia yake na akasema: 
“Njoni muuondoshe mwili wa ndugu yenu.” Vijana hao wa Bani 
Hashim wakaubeba mwili wa Ali Akbar na wakauweka mbele ya 
mahema ambapo vita vilikuwa vinapiganwa hapo.

Humayd ibn Muslim amesimulia: Mwanamke mmoja alitoka 
nje ya mahema hayo akiguta: “Ole, mwanangu! Ole kwa huzuni ya 
kuondokewa! Ole kwa kukosa wasaidizi!” Imam alimwendea mara 
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moja na kumrudisha ndani ya hema. Mimi nikauliza: “Mwanamke 
huyu alikuwa ni nani?” Nikaambiwa kwamba, “alikuwa ni Zainab 
binti ya Ali ibn Abi Talib.” Bibi huyo alilia kwa sauti kubwa na 
Imam (a.s.) akalia pamoja naye huku akisoma: “Kwa hakika sisi ni 
wa Mwenyezi Mungu na Kwake Yeye tutarejea.”

(at-Taarikh at-Tabari)

Wengine wamesimulia kwamba Bibi Layla, mama yake Ali 
Akbar alikuja kwa Imam (a.s.) na akasema: “Ewe Bwana! namtaka 
mwanangu. Ni nini kilichomtokea mwanangu?” Imam akamchukua 
na kumrudisha ndani ya mahema na kumtaka aswali na kuomba. 

(Ma’ali al-Sibtayn)

Kuna wengine vilevile ambao wamesimulia kwamba baada 
ya kupatikana Shahada ya Ali Akbar, dada yake, Bibi Sakinah 
alitoka akikimbilia kwa baba yake na kuuliza: “Ewe baba! kwa nini 
umehuzunika hivyo? Ni nini kimemfika kaka yangu?” Yeye Imam 
(a.s.) alimjibu: “Maadui wamemuua.” Sakinah akaguta: “Oh, kaka 
yangu! Ewe pendo la moyo wangu!” Imam akamwambia huku 
machozi yakimtoka: “Oh, Sakinah! Kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, 
libebe hili kwa subira na ustahimilivu.” Yeye akasema:  “Ewe baba 
yangu! Ni vipi ataweza, mtu ambaye ndugu yake ameuliwa, na 
ambaye baba yake ameondokewa naye alihimili hilo kwa subira na 
uvumilivu?” Imam (a.s.) akasoma: “Hakika sisi ni wa Mwenyezi 
Mungu na Kwake Yeye tunarejea.”

(al-Waqai’i wa-al-Hawadith) 

Kulingana na riwaya nyingineyo, wanawake walikwenda 
kwenye ule mwili uliolowana damu wa Ali Akbar, wakiongozwa 
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na Bibi Zainab. Aliuangukia mwili huo na akauchukua mikononi 
mwake. Kwa mhemko mkali na huzuni, yeye alilia kwa sauti kubwa 
tu: “Mwanangu! Ali wangu!”

(Maqtal al-Husayn al-Muqarram)

Abu al-Hasan alighani beti zifuatazao zikiashiria huzuni ya 
Imam (a.s.) kwa kifo cha Ali Akbar, amani juu yake: 

“Ewe nyota! ni mfupi kiasi gani muda wa uhai wako,

Hiyo ndio namna ya maisha ya nyota zichomozazo alfajiri!

“Kupatwa kwake kulimharakia kabla ya muda wake,

Hivyo kukamfunika kabla haujawa mwezi kamili.

“Wakati nikizungumza, basi wewe ni wa mwanzo wa maneno 
yangu, 

Na ninyamazapo kimya, basi daima umo mawazoni 
mwangu.”

SHAHADA YA ABDALLAH IBN MUSLIM IBN 
AQIL (A.S.)

Yule mtoto wa Muslim ibn Aqil anayeitwa Abdallah alikuwa mmoja 
wa wafuasi wa Imam (a.s.) katika ile Siku ya Ashura. Alikwenda 
kwa Imam (a.s.) kuomba ruhusa ya kuingia kwenye mapambano. 
Imam akamwangalia Abdallah na akasema: “Oh, mwanangu! huzuni 
ya kifo cha Muslim inatosha juu ya familia yako.” Abdallah akaji-
bu: “Ewe ami yangu! mimi nitajiwasilishaje mbele ya babu yako, 
Mtume wa Allah mnamo Siku ya Hukumu kama nitajiruhusu mwe-
nyewe kuishi wakati wewe unauawa? Mimi sitalikubali hili kamwe. 
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Nitapigana na maadui zako hadi nitakapokutana na Mola wangu.” 
Abdallah alikwenda kwenye uwanja wa mapambano huku akisoma 
beti zifuatazo:

“Sisi ni watoto wa Hashim;

Kamwe sisi hatutamtelekeza mtoto wa binti ya Mtume, 

Simba kutoka kwenye damu ya Ali. 

Nitawaangamiza kwa silaha zangu

Kwani mnamo Siku ya Hesabu

Ninatamani kuokolewa na Mola wangu.

Abdallah alipigana kishujaa na akawaua wengi wa maadui mpaka 
hatimae mshale ukapenya kwenye shingo yake. Wakati alipokuwa 
akianguka chini maneno yake ya mwisho yalikuwa: “Ewe baba! 
mgongo wangu umevunjika.” Imam upesi sana alifika kwenye mwili 
huo uliochanwa na kuloana damu wa Abdallah. Akasoma, “Hakika 
sisi sote ni wa Mwenyezi Mungu na Kwake Yeye tutarejea.” Halafu 
yeye akaomba: “Oh, Allah! wauwe wale watu waliokiuwa kizazi cha 
Aqil.”

(Maqtal al-Husayn al-Muqarram)

Imesimuliwa pia kwamba: Abdallah alikuwa ni mtu baada ya 
Shahada ya Ali Akbar ibn al-Husein (a.s.) kuingia kwenye medani 
ya vita. Alikwenda huku akisoma beti zifuatazo:

“Leo nitakutana na Muslim baba yangu

Na wale watu ambao wametoa uhai wao

Kwa ajili ya dini ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
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Abdallah alifanya mashambulizi matatu dhidi ya maadui akiuwa 
idadi kubwa kati yao mpaka Zayd ibn Ruqad alipomrushia mshale. 
Abdallah alinyanyua mkono wake hadi usoni mwake ili kuukinga 
mshale huo. Mshale huo ulichana kwenye mkono wake na kupenya 
kwenye paji la uso wake ukiushona mkono na uso wake. Abdallah 
alishindwa kutenganisha mkono wake kutoka kwenye paji la uso 
wake. Kwa uchungu sana aliguta kwa sauti: “Ewe Mungu! wafanyie 
maadui zetu kama vile wanavyotufanyia sisi.” Mwingine kati ya 
maadui alikuja mbele yake na akachoma mkuki wake kwenye kifua 
chake. Kwa namna hii ndivyo Abdallah alivyokutana na Mola Wake..

(Maqtal al-Husayn al-Muqarram)

SHAHADA ZA AWN NA MUHAMMAD,  
WATOTO WA BIBI ZAINAB (A.S.) 

Bibi Zainab alikuwa ni dada mkubwa wa Imam Husein (a.s.). Ali-
zaliwa mjini Madina mnamo mwezi 5 Jamad al-Ula ima mwaka wa 
5, wa 6 au wa 7 Hijiria. Alifariki akiwa na umri wa miaka kati ya 
sitini na mbili na sitini na nne ama huko Misri, Syria au Madina. Ali-
olewa na Abdullah ibn Ja’far, binamu yake, kwa kuelewana kwamba 
wakati wowote kaka yake Imam Husein (a.s.) atakapotaka kusafiri 
na yeye angependa asafiri pamoja naye, yeye Abdullah asingemzuia.

Imesimuliwa kwamba Bibi Zainab alikuwa na watoto watano, 
wa kiume wanne ambao ni Ali, Awn Akbar, Muhammad na Abbas na 
binti aliyeitwa Ummu Kulthum.

   (Riyahin al-Shari’ah) 



MAOMBOLEZO

122

Katika wakati ambapo Imam (a.s.) aliondoka Makka pamoja 
na wafuasi wake wakielekea Iraq, Bibi Zainab alifuatana naye. 
Abdullah, kutokana na umri mkubwa na maradhi, yeye hakuweza 
kuandamana pamoja nao. Mahali pake alituma vijana wake wawili, 
Awn na Muhammad, akimuagiza Bibi Zainab kuwatoa kwenda 
kwenye mapambano endapo maadui wataanzisha vita dhidi ya Imam 
(a.s.). Kuna baadhi waliosimulia kwamba Abdullah aliwatoa Awn 
na Muhammad kwa Bibi Zainab wakati Imam alipoamua kuondoka 
kuelekea Iraq.

Na kuhusu Awn, inakubaliwa na wasimulizi wengi kwamba yeye 
alikuwa ni mtoto wa Bibi Zainab. Hata hivyo, Tabari anadai kwamba 
yeye alikuwa ni mtoto wa Jumanah binti ya Musayyib. Kwa mujibu 
wa baadhi ya vyanzo, Khawsa binti ya Khasafah ndiye alikuwa mama 
yake Muhammad. Hata hivyo, kitabu cha Kamil al-Baha’i kinashikilia 
kwamba wote hao walikuwa ni watoto wa Bibi Zainab. Waliuliwa 
hapo Karbala siku ya Ashura wakimtetea ami yao, Imam (a.s.).

(Muntakhab al-Tawarikh)

Mnamo ile Siku ya Ashura, Bibi Zainab aliwasafisha Awn na 
Muhammad, akawapaka wanja machoni mwao na akawavisha 
nguo mpya. Kisha akawakabidhi panga na akawapeleka kwa kaka 
yake, Imam Husein (a.s.) kwa ajili ya ruhusa ya kwenda kwenye 
medani ya vita. Imam alimkatalia akisema: “Abdullah mume wako 
anaweza asikubaliane na hili.” Zainab akamjibu: “Lakini mbona ni 
yeye aliyeniagiza mimi kwamba itakapokuwa ni vita basi niwalete 
wanawe mbele kabla ya wanao wewe!” Bibi Zainab alisisitiza hivyo 
mpaka Imam (a.s.) kwa kusitasita akawapa ruhusa.

Wakati Umar ibn Sa’d watoto hao wawili wakiingia kwenye 
mapambano juu ya vipando vyao, aliguta kwa mshangao: “Ni mapenzi 
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kiasi gani ambayo Zainab lazima awe nayo kwa kaka yake kuweza kuwa 
amezituma zile nuru za macho yake kwenye medani ya vita!” Watoto 
hao wawili walipambana hadi pale Muhammad alipoangushwa chini. 
Awn alikwenda kwa ndugu yake aliyekuwa anafariki. Akimuweka 
kwenye mapaja yake alisema: “Ewe kaka yangu! Usihuzunike. Mimi 
pia nitafuata hivi punde tu.” Awn aliendelea kupambana hadi pale 
naye alipoangushwa chini na kuaga dunia kwenda kwenye Makazi ya 
Kudumu. Akilia huku amezidiwa na majonzi, Imam (a.s.) alikwenda 
kwa watoto hao wawili. Aliwabeba miili yao kwa mikono yake, huku 
miguu yao ikiburuzika chini ardhini.

Miili ya Wafiadini ilipokuwa ikifikishwa kwenye mahema, 
wanawake wakitanguliwa na Bibi Zainab wangetoka nje ya mahema 
na kuomboleza vifo vyao. Hata hivyo, wakati miili ya watoto wake 
wawili ilipokuwa inaletwa, yeye Zainab (a.s.) hakuweza kuonekana. 
Sababu ya hili inaweza kuwa kwamba yeye hakutaka kulia kwa ajili 
ya wanawe hao asije kudhoofisha dhamira ya kaka yake, Imam (a.s.) 
ya kupigana na maadui hao. Badala yake anaweza kuwa amefikiri 
kuwa kulia kwake kwa ajili ya wanawe kungeweza kusababisha 
Imam (a.s.) kufadhaika kwa kufikiri kwamba yeye ndiye amekuwa 
sababu ya vifo vyao. Hiyo ndiyo ilikuwa tabia tukufu ya hali ya juu 
ya binti huyu wa Bibi Fatimah (a.s.).

(Tadhkirat al-Shuhadaa)

TAARIFA ZA SHAHADA ZA AWN NA 
MUHAMMAD  ZAMFIKIA ABDALLAH IBN 
JA’FAR (A.S.)

Wakati habari za kuuawa kishahidi kwa Awn na Muhammad zilipofi-
ka Madina, Abu Salasil, huria wa Abdallah alichana shati lake kwa 
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uchungu wakati wa taarifa ya vifo vyao. Kwa huzuni kubwa, yeye 
alimjulisha Abdallah juu ya vifo vyao na akalalamika: “Oh, Awn! 
Oh, Muhammad! Enyi matunda mawili ya macho yangu! Utulivu 
wa moyo wangu! Ni nani alikuwa bora kuliko ninyi? Masaibu haya 
yametufika sisi kwa sababu ya al-Husein. Kama msingeandamana 
naye haya yasingetokea.”

Katika kuzipokea taarifa za Shahada zao kwa mtindo huu, 
Abdallah alisoma ile aya ya; “Hakika sisi sote ni wa Mwenyezi 
Mungu na Kwake Yeye tunarejea.” Halafu akamkaripia Abu Salasil 
kwa hasira na ukali akisema: “Unathubutuje kutamka maneno kama 
hayo yasiyo ya heshima juu ya Imam Husein (a.s.)! Sifa zote ni juu 
ya Mwenyezi Mungu ambaye alikubali na kuwaruhusu wanangu 
kupata vyeo vya Ufiadini – Shahada sambamba na al-Husein! Endapo 
tu ningekuwa pamoja nao na kuuliwa kabla yao! Wallahi! mimi 
niliwaambia wao wafe kwa ajili ya Husein (a.s.). Sasa nimeachwa 
nikiwaomboleza wao pamoja na bwana wetu, Imam al-Husein.”

(Rayyhan al-Shari’ah)

SHAHADA YA QASIM IBN AL-HASAN (A.S.)

Qasim ibn al-Hasan (a.s.) alikuwa hajafikia umri wa balehe wakati wa 
kifo chake cha kishahidi hapo Karbala. Kwenye mkesha wa Ashura, 
wakati Imam (a.s.) alipowafahamisha wafuasi wake waaminifu juu 
ya vifo vyao vitakavyotokea karibuni, Qasim ibn al-Hasan ambaye 
naye alikuwemo kwenye mkusanyiko huo pia, alikwenda kwa Imam 
(a.s.) na kumuomba: “Ewe ami yangu! na mimi pia nitauliwa?” 
Imam (a.s.) akamkumbatia na kusema: “Ewe mtoto! je, unakionaje 
kifo?” Yeye akajibu: “Kitamu mno kuliko asali!” Imam akamwam-
bia: “Wewe utauawa baada ya balaa kubwa mno na vivyo hivyo kwa 
Abdallah, kile kichanga (Ali Asghar).”
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(Al-Waqa’i wa al-Hawadith)

Qasim ibn al-Hasan alijiweka tayari kwa vita katika siku ya 
Ashura. Halafu akaenda kwa Imam (a.s.) kwa kuagana naye kwa 
mara ya mwisho. Imam akamkumbatia Qasim kifuani mwake na 
wote wakalia kwa muda kiasi. Qasim aliomba ruhusa kwa Imam 
ya kuingia kwenye mapambano. Hata hivyo, Imam (a.s.) alisitasita. 
Qasim alimuomba kwa kurudiarudia mpaka Imam kwa shingo 
upande akamruhusu. Qasim akiwa amehuzunika pamoja na machozi 
yakimdondoka kwenye mashavu yake, alisonga mbele kwenye 
mapambano huku akighani:

“Mimi ni mtoto wa al-Hasan kama ninyi hamtambui’

Mjukuu wa Mtume, mteuliwa, aliyeaminika.

“Huyu ni Husein kama mateka aliyeshikiliwa kwa ajili ya 
fidia,

kwa ajili ya watu ambao kiu yao haiwezi kuzimwa na mvua 
inyeshayo.”

Qasim alianzisha mapambano dhidi ya maadui na akawauwa 
watatu kati yao.

Humayd ibn Muslim amelisimulia tukio hili kwa namna ifuatayo: 
Kijana mbichi alitoka nje ya mahema ya Imam al-Husein (a.s.) na 
akasogelea kwenye medani ya vita. Uso wake ulikuwa kama kijincha 
cha mwezi mpya. Alikuwa na upanga mkononi mwake na alikuwa 
amevaa shati refu. Alipokuwa akiingia ndani ya uwanja wa vita na 
akashughulika na kupigana, Amr ibn Sa’d aliyekuwa amesimama 
karibu na mimi akasema: “Wallahi, niache nimshambulie huyu 
mtoto!” Mimi nikamuuliza; ‘kwani   wewe una sababu gani naye 
mtoto huyu? Yeye ni mtoto bado. Waache wale waliomzunguka 
wammalize. Wallahi, mimi nisingenyanyua japo kidole changu dhidi 
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yake hata kama angekuwa aniangushe kwa pigo la upanga wake.” 
Yeye akarudia tena: “Wallahi niache nimshambulie mtoto huyu 
niyafanye maisha kuwa ni mateso kwake.” Wakati Qasim ibn al-Hasan 
alipokuwa akipigana na wale askari waliokuwa wamemzunguka, 
Amr alinyemelea nyuma yake na akampiga kichwani mwake kwa 
upanga wake. Kichwa cha Qasim kikapasuka na kufunguka wakati 
akianguka chini kutoka kwenye kipando chake akiangukia uso wake 
uliobarikiwa na akaguta akiita kwa sauti: “Ewe ammi yangu! Njoo 
unisaidie.”

Imam (a.s.) alikuwa amesimama akimuangalia mpwawe 
Qasim. Mara tu Qasim alipomuita yeye, Imam (a.s.) alishuka 
kama tai anavyoshukia mawindo yake, akaanzisha pambano kali 
akipenya kwenye safu za maadui hadi alipofika kwa Amr Azdi. 
Imam akampiga kwa upanga wake. Amr akanyanyua mkono wake 
kujikinga na pigo hilo na mkono wake ukakatika kutokea kwenye 
kiwiko. Amr aliomba kusaidiwa kuokolewa kutokana na Imam (a.s.). 
Farasi wao wakapigana kumbo na Amr akaanguka chini. Farasi wale 
wakakanyaga juu ya mwili wake na akashetwashetwa kwa kwato zao 
hadi akafa. Hatimae waliweza kumbeba na kumuondoa. Pale wingu 
la vumbi na mchanga uliotimuliwa na wale farasi lilipotulia, Imam 
alionekana akiwa amesimama karibu na Qasim. Alikuwa anasugua 
miguu yake juu ya ardhi wakati roho yake ilipotoka kwenye mwili 
uliokatwakatwa. Imam (a.s.) aliweka shavu lake kwenye kile kifua 
cha Qasim kilichochanika akilia na kuomboleza; “Ewe mwanangu! 
Ni jambo lisilovumilika kwamba wewe ulimuita ami yako aliyezeeka 
nami sikuweza kufika kukusaidia. Na nilipofika, kufika kwangu 
hakukuwa na msaada wowote.”

Imam (a.s.) aliuchukua mwili wa Qasim mikononi mwake na 
akambeba huku nyayo za Qasim zikiwa zinaburuzika chini ardhini, 
mpaka kwenye miili ya wanae, kaka zake na wafuasi wake ilipokuwa 
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imehifadhiwa. Aliuweka mwili wa Qasim karibu na mwili wa 
mwanae Ali Akbar na akawaambia maiti hao: “Enyi wapwa zangu! 
Stahimilini. Enyi wanangu! Kuweni na subira. Wallahi! hamtakutana 
na huzuni yoyote baada ya siku hii ya leo.”

(A‘yan al-Shi’ah)   

Kwa mujibu wa riwaya nyingine, Imam (a.s.) aliuweka mwili 
wa Qasim karibu na ule wa Ali Akbar. Kisha akakaa katikati ya 
wawili hao. Alivua kilemba chake na akatapanya vumbi kwenye 
kichwa chake. Halafu akaweka mkono wake wa kulia kwenye kifua 
cha Ali Akbar na ule wa kushoto kwenye kifua cha Qasim. Macho 
yake yakiwa yamejawa na machozi, yeye aliangalia juu angani 
na akaita kwa sauti; “Ewe Mola wa walimwengu wote! Husein 
amenyang’anywa watoto wake.”

Katika baadhi ya riwaya, kwamba wakati Imam (a.s.) alipomtuma 
Qasim kwenye uwanja wa vita, alikichana kilemba cha Qasim 
vipande viwili. Aliweka kipande kimoja kwenye mabega na kifua 
chake Qasim, kama kile kipande cha juu cha sanda ambapo aliifunga 
ile nusu nyingine kichwani kwake na ncha moja ikiangukia kupita 
usoni mwake na kuishia kwenye shingo yake mgongoni kwake. Ni 
kwa sababu hii kwamba uso wa Qasim ulielezewa kama ncha ya 
kwanza ya mwezi mpya.

(Muntakhab Turayhi) 

KUJERUHIWA KWA HASAN IBN MUTHANNA

Hasan Muthanna, mtoto wa Imam Hasan (a.s.) alikuwepo pamoja 
na ami yake Imam Husein (a.s.) hapo Karbala. Alikuwa amemuom-
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ba Imam kumruhusu mkono wa mmoja kati ya binti zake, Fatimah 
ama Sakinah katika ndoa. Imam (a.s.) alikuwa amechagua kumuo-
za binti yake Fatimah kutokana na kufanana na mama yake Imam 
mwenyewe, Malikia wa wanawake wa Peponi, Bibi Fatimah (a.s.). 
Mwenyezi Mungu ashushe rehema Zake juu ya roho za Muhammad 
na kizazi chake kisafi kabisa! Ndoa hiyo ilipitishwa ama wakati wa 
kuondoka kwao kutoka Madina au wakiwa njiani kuelekea Iraqi.

(Nafs al-Mahmum) 

Mnamo ile Siku ya Ashura, Hasan Muthanna aliuwa askari kumi 
na saba wa adui kabla ya kuanguka kwa kukosa fahamu kutokana 
na majeraha mengi mno aliyokuwa ameyapata katika mapigano 
hayo. Hasan Muthanna alibakia amekosa fahamu hadi mwezi 
11Muharram. Wakimdhania kuwa amefariki, maadui hawakumgusa 
mpaka siku iliyofuatia. Mnamo siku hiyo ya mwezi 11Muharram, 
siku moja baada ya Ashura, Umar ibn Sa’d aliamuru askari wake 
kuwakata vichwa wale wafuasi wa Imam Husein (a.s.) waliokuwa 
wameuliwa kishahidi, Bani Hashim na wale ambao sio Bani Hashim 
kadhalika. Ilikuwa ni katika muda huu ambapo kwamba askari hao 
waligundua kwamba Hasan Muthanna alikuwa bado anayo nuru ya 
uhai. Taarifa hizo zilimfikia Asma’ ibn Kharjah, kamanda mmoja 
katika jeshi la Umar ibn Sa’d na ndugu yake Khawlah, mama yake 
Hasan Muthanna. Yeye alisisitiza kwamba Umar ibn Sa’d ayabakishe 
maisha ya Hasan Muthanna. Ombi lake lilikubaliwa.

Asma’ alimchukua Hasan Muthanna ambaye alikuwa bado hana 
fahamu hadi mjini al-Kufah kwa ajili ya matibabu. Humo njiani 
Hasan Muthanna alirejewa na fahamu zake. Yeye alifadhaishwa 
na hali hiyo na akauliza kuhusu ammi yake al-Imam Husein (a.s.). 
Aliposikia masaibu yaliyompata Imam na wafuasi wake waaminifu, 
Hasan Muthanna alihuzunika kupita kiasi na kusikitishwa sana. 
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Asma’ alimchukua hadi al-Kufah na akahakikisha kwamba anapata 
uangalizi wa kitiba.

Baada ya Hasan Muthanna kupata nguvu, Asma’ alimrudisha 
Madina. Hasan Muthana alikaa pale Madina mpaka kufikia umri 
wa miaka thelathi na tano ambapo alipewa sumu hadi kufariki kwa 
maelekezo ya Abd al-Malik, khalifa wa tano wa Bani Umayyah. 
Hasan Muthanna alizikwa katika viwanja vya makaburi vya Baqi’ 
hapo Madina. Hasan Muthanna alibeba jina la Tabataba’i, na ndiye 
ambaye Sadat ya kizazi cha Tabataba’i wanamoshukia.

(Minhaj al-Dumu’)

SHAHADA ZA ABDALLAH, JA’FAR NA 
UTHMAN – NDUGU ZAKE ABBAS IBN ALI 
(AMANI JUU YAO) 

Abbas ibn Ali ambaye kifo chake cha kishahidi kitaelezewa hivi 
punde, alikuwa na ndugu watatu kutoka kwa wazazi wale wale, 
Imam Ali (a.s.) na Ummu Banin. Ndugu hao walikuwa ni Abdallah 
ambaye alikuwa na umri wa miaka ishirini na tano, Uthman aliyeku-
wa na umri wa miaka ishirini na moja na Ja’far ambaye alikuwa na 
miaka kumi na tisa. Yeye Abbas alikuwa na umri wa miaka thelathini 
na nne na alikuwa ndio mtoto mkubwa kati ya watoto wa Ummu 
Banin. Mnamo siku ya Ashura, katikati ya mapambano ya vita ali-
wageukia ndugu hawa watatu na kusema: “Enyi watoto wa mama 
yangu! Songeni mbele! Hebu nishuhudie uaminifu na utii wenu kwa 
Mwenyezi Mungu na Mtume Wake.”

Kila mmoja kwa zamu yake alisonga mbele kuwaelekea maadui 
na akapigana hadi alipouliwa kishahidi.

(A‘yan al-Shi’ah)
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SHAHADA YA ABBAS IBN ALI (A.S.)  
KUZALIWA NA HADHI TUKUFU YA ABBAS 
IBN ALI 

Abbas ibn Ali, ambaye mama yake alikuwa ni Ummu Banin, ali-
zaliwa mjini Madina mnamo mwezi 4 Shaaban, 25Hijiria. Alikuwa 
amefikisha umri wa miaka kumi na nne wakati wa kifo cha kishahidi 
cha baba yake, Ali ibn Abi Talib (a.s.). Hapo Karbala, yeye alikuwa 
ndio mshika bendera wa Imam al-Husein (a.s.) na mwenye nguvu 
zaidi miongoni mwa jeshi zima. Wakati wa Shahad yake, Abbas ibn 
Ali alikuwa na umri wa miaka thelathini na nne.

Jina halisi la Ummu Banin lilikuwa ni Fatimah. Yeye alikuwa 
ni mke wa pili wa Imam Ali (a.s.) baada ya kifo cha Bibi Fatimah 
(a.s.). Imam Ali (a.s.) alimwendea ndugu yake Aqil ambaye 
alikuwa ni bingwa wa elimu ya nasaba. Akamwambia: “Hebu tafuta 
mwanamke ambaye amezaliwa na mwanamke bora na mkamilifu 
kabisa miongoni mwa Waarabu ili mimi niweze kumuoa naye aweze 
kunizalia mpiganaji mzuri wa kifahari.” Aqil akamjibu: “Mchumbie 
Fatimah Kalbiyyah na umuoe. Hakuna familia ya kishujaa zaidi ya 
ile yake yeye miongoni mwa Waarabu.”

Wakati alipojifungua mtoto wake wa kwanza, ambaye ni Abbas, 
alipelekwa kwa Imam Ali (a.s.). Imam alimbeba mwanae mikononi 
mwake na huku akiangalia mikono ya Abbas Imam alianza kulia. 
Alipoulizwa sababu ya huzuni yake, yeye Imam alijibu: “Mikono 
hii ya Abbas itakuja kukatwa kutoka mwilini mwake mnamo siku 
ya Ashura katika kumtetea na kumlinda mwanangu Husein (a.s.).”

Ummu Banin, ambalo ni jina lenye maana ya “mama wa watoto 
wa kiume” kwa sababu alijifungua vijana wa kiume wanne na pia 
alijifungua mabinti wawili. Vijana wa Ummu Banin na Imam Ali 
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(a.s.) walikuwa ni Abbas, Abdallah, Ja’far na Uthman. Wote hawa 
wanne waliuliwa hapo Karbala wakimtetea Imam Husein (a.s.). 
Mabinti zake walikuwa ni Ummu Hani na Jumanah.

Abbas ibn Ali alimuoa Lubabah binti ya Ubaydullah ibn Abbas, 
binamu yake Imam Ali (a.s.). Alikuwa na vijana wawili kutokana 
naye walioitwa Ubayd Allah na Fadhl. Kwa mujibu wa baadhi ya 
riwaya, yeye alikuwa na vijana wengine wawili kwa majina ya 
Muhammad na Qasim, ambao waliuliwa hapo Karbala pamoja na 
baba yao Abbas ibn Ali.

Abbas Ibn Ali alifanana na baba yake katika tabia na ushujaa 
wake. Inasimuliwa kwamba uso wa muuaji wa Abbas ibn Ali, ambaye 
alitoka kwenye kabila la Bani Darim uligeuka na kuwa mweusi. 
Alipoulizwa kuhusu sababu ya hilo yeye alijibu: “Nimemuua mtu 
ambaye ana alama ya sijida kwenye paji la uso wake na alijulikana 
kama Abbas.”

(Al-Waqa’i’ wa al-Hawadith)

Inasimuliwa kwamba Abbas ibn Ali alikuwa ni kijana mrefu 
na mtanashati mno. Alipopanda farasi wake, miguu yake ilikuwa 
inaweza kugusa chini ardhini. Alipewa cheo cha Qamar Bani 
Hashim (Mwezi wa Bani Hashim) na alikuwa mshika bendera wa 
jeshi la Imam Husein (a.s.).

(Maqatil al-Talibiyyin)

Wanahistoria wamemuelezea kwa maneno yafuatayo: “Alikuwa 
ni mlima mkubwa wenye moyo unaoweza kuvunjavunja ardhi kwa 
sababu yeye alikuwa ni shujaa hodari wa ukoo maarufu na simba 
asiyehofu, mwenye kujasiri kwenye hali ya mapambano na panga za 
makafiri zenye kushambulia kwenye medani ya vita.”

(Kibrit al-Ahmar)
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Maana ya neno ‘abbas ni “umadhubuti.” Linaonyesha 
umadhubuti wa Abbas ibn Ali na uimara mbele ya maadui. Sifa za 
ajabu za Abbas ibn Ali na hali yake ya kutokuwa na woga vilikuwa 
ni matokeo ya kile alichokirithi kutoka kwa wazazi wake.

MAJINA YA VYEO VYA ABBAS IBN ALI

Abbas ibn Ali anayo majina kadhaa. Kila moja kati ya hayo lin-
aelezea kipengele kimojawapo cha maisha yake, tabia na shakshia 
yake. Majina hayo ni: 

1.	 Abul Fadhl, yaani baba Fadhili, mwanae mkubwa, au baba wa 
fadhila, wema, ambayo ndio maana hasa ya neno Fadhl.

2.	 Abu Qirbah, kwa maana ya neno ni ‘baba wa mfuko wa ngozi 
ya maji’ kwa vile alileta maji kutoka mto Furati kuzima kiu ya 
wale waliokuwa pamoja na Imam (a.s.).

3.	 Qamar Banu Hashim, ‘Mwezi wa Banu Hashim’ – jina alilope-
wa na baba yake, Imam Ali (a.s.) alipoufunua uso wake Abbas 
kwa maadui katika vita vya Siffin.

4.	 Al-Abd al-Salih, ambalo lina maana ya “mja mwadilifu wa Al-
lah.

5.	 Al-Muwasi, ambalo lina maana ya ‘mwenye kutoa maliwazo.’

6.	 Al-Fadi, ambalo lina maana ya ‘mwenye kujitoa muhanga.’

7.	 Al-Hami, lenye maana ya ‘mwenye kukinga.’
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8.	 Al-Waqi, lenye maana ya ‘mlinzi’

9.	 Al-Sa’i, ambalo lina maana ya ‘mwenye jitihada.’

10.	 Bab al-Hawa’ij, ambalo maana yake ni ‘njia kwa ajili ya mahi-
taji (ya watu)’

11.	 Hamil al-Liwa, lenye maana ya “mshika bendera,’ kwa sababu 
yeye alibeba  bendera ile siku ya Ashura.

Katika kipindi cha mwanzoni cha historia ya Uislam wabeba 
bendera walikuwa na hadhi kubwa sana, takriban yenye muhimu wa 
karibu kama Amiri Jeshi Mkuu. Mambo mengi yalikuwa mabegani 
mwa wabeba bendera kuhusiana na mbinu na mikakati, kuamsha 
hamasa ya jeshi na kuwaelekeza askari kwenye ushindi wakati wa 
hali ya dhahiri ya kuelekea kushindwa. Kwa hiyo ilikuwa ni jambo 
muhimu kuwa na yule mbora katika jeshi kama mbeba bendera. 
Abbas ibn Ali alishikilia bendera ya Imam Husein (a.s.) ikiwa 
imenyanyuliwa juu kabisa mpaka ile dakika ya mwisho. Abbas 
alimudu hata kuisalimisha bendera wakati mikono yake ikikatwa 
kutoka viwiko vyake. Mwishowe aliikumbatia bendera kifuani 
mwake wakati aliposonga mbele kwa mara nyingine tena kuwaelekea 
maadui waliokuwa wamemzingira pande zote. Aling’ang’ania 
kuishikilia bendera ili isianguke chini. Hili liliendelea mpaka pale 
kichwa chake kitukufu kilipopigwa kwa kiguzo cha chuma ambacho 
kilipasua kichwa hicho na kumfanya aanguke chini. Hata hivyo bado 
aliendelea kuikumbatia bendera hiyo.

(Ma’ali al-Sibtayn)
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KIFO CHA ABBAS IBN ALI WAKATI AKIENDA  
FURATI KUJARIBU KUPATA MAJI

Wakati wale wafuasi wote wa Imam (a.s.), ambao sio Banu Hashim 
walipokuwa wamekwisha kuuliwa, Abbas Ibn Ali alimgeukia Imam 
(a.s.) na kumuomba: “Ewe kaka yangu! Niruhusu niingie kwenye 
mapambano ya vita.” Imam (a.s.) alilizwa na maombi haya kutoka 
kwa Abbas. Lakini Abbas ibn Ali aliendelea kumsihi ndugu yake: 
“Moyo wangu umesongwa sana na nimechoka na maisha. Niruhusu 
nilipize kisasi cha damu ya mashahidi hawa!” Hatimae Imam (a.s.) 
akiwa amejawa na machozi alisema: “Nenda ukachote maji kwa ajili 
ya watoto hawa wenye kiu.”

Abbas aliwaelekea maadui na akawaasa akiwaonya juu ya 
matokeo maovu ya vitendo vyao. Lakini waliziba masikio yao 
kwenye maneno yake. Abbas alirejea kwa Imam (a.s.) na akasikia 
vilio vya watoto wale wenye kiu wakiomba maji. Inasimuliwa 
kwamba Imam aliweka hema maalum kwa ajili ya maji ambamo 
ngozi zote za maji zilihifadhiwa humo. Abbas aliingia ndani ya 
hema hilo na akawaona wale watoto  wenye kiu wakiziweka zile 
ngozi tupu kwenye matumbo yao ili kupunguza kiu zao kwa ule 
ubichibichi wa ngozi hizo. Abbas hakuweza kuivumilia hali hii na 
akasema: “Enyi nuru za macho yangu! Mimi nitakwenda kuchota 
maji kwa ajili yenu.” Alichukua mfuko wa ngozi ya maji kwenye 
mkono mmoja na mkuki wake mkono wa pili na akapanda farasi 
wake ili kutoka kuelekea Mto Furati.

(Unwan al-Kalam)

Kwa mujibu wa riwaya nyingine, wakati Abbas alipomuaga 
Imam (a.s.) aliangalia juu angani na akaomba: “Ewe Allah! Natamani 
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kutimiza kiapo changu cha kuleta maji kwa ajili ya watoto hawa 
wenye kiu.” Kisha akabusu paji la uso la Imam na akaenda kuelekea 
mto Furati.

Walikuwepo karibu askari kumi elfu wanaolinda kingo za mto 
Furati. Maadui walianzisha mashambulizi sita dhidi ya Abbas ibn Ali 
ili kumzuia kuyafikia maji. Abbas aliwatawanya na akauwa askari 
themanini kati yao. Alifanikiwa kuufikia mto Furati na akamuingiza 
farasi wake kwenye mto huo. Abbas alishuka na akachota maji 
viganjani mwake na akainyanyua kuelekea kinywani kwake. 
Alipokaribia kuyanywa, aliikumbuka kiu ya kaka yake, Imam (a.s.) 
na akayamwaga chini.

(Akthir al-Ibadat)

Baada ya kuyamwaga chini maji hayo, Abbas ibn Ali, roho zetu 
ziwe fidia kwa ajili ya roho yake yeye, alighani beti hizi: 

“Ewe nafsi! una thamani ndogo baada ya al-Husein, 
Haikufaidii wewe kuishi baada yake,

“Huyu ni Husein aliyezingirwa na umauti,  
Wakati wewe unataka kunywa kutoka kwenye maji baridi na 
matamu.

“Wallahi! Hiki sio kitendo cha dini yangu!”

Kwa mujibu wa riwaya nyingine, yeye alisema: “Wallahi! mimi 
sitayaonja maji wakati bwana mkubwa wangu al-Husein (a.s.) ana 
kiu.”

(Bihar al-Anwar)

Kulingana na watu wengine, wakati wa usiku wa kuuliwa 
Shahidi kwa Imam Ali (a.s.), mwezi 21 Ramadhan, alimuweka 
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Abbas kifuani mwake na akasema: “Ewe mtoto! Kupitia kwako 
wewe mimi nitaheshimiwa mnamo hiyo Siku ya Kiyama, siku ya 
kufufuliwa. Oh, mwanangu! Wakati itakapowadia hiyo Siku ya 
Ashura na ukafika mtoni Furati, usije ukayanywa maji wakati ndugu 
yako al-Husein bado ana kiu.”

(Ma’ali al-Sibtayn)

Abbas aliijaza maji ngozi na akaining’iniza kwenye bega lake 
la kulia na akaanza kurejea kwenye mahema. Askari wa maadui 
wakamzingira kutokea pande zote. Akiwa peke yake, alijaribu 
kuwapangua huku akisonga mbele kuelekea kwenye mahema. Abbas 
aliendelea kupigana mpaka pale ambapo, ama ilikuwa ni Nawfal ibn 
Azraq au Zayd ibn Warqa aliyekuwa amejificha nyuma ya shina la 
mti alipompiga upanga kwenye mkono wake wa kulia na kuukata 
kutoka kwenye kiwiko chake. Haraka sana Abbas akahamishia ule 
mfuko wa ngozi wa maji kwenye bega lake la kushoto huku akighani:

“Wallahi! Hata mkiukata mkono wangu wa kulia, 
mimi daima nitaihami dini yangu.

“Na yule Imam ambaye kwa hakika    
anatokana na kizazi cha Mtukufu Mtume,  
Kitoharifu na kiaminifu.

Aliendelea kupigana na kuwauwa wengi wa wapiganaji wa panga 
maarufu kati ya maadui. Wengine wametoa idadi ya askari mia nane 
na hamsini na tano waliouawa na Abbas katika kadhia hiyo. Abbas 
aliendelea kupambana kupasua njia kuelekea kwenye mahema. 
Wakati alipokuwa akipigana hivyo, Hakim ibn Tufayl, laana juu 
yake, aliyekuwa amejificha nyuma ya mti wa mtende alimpiga 
Abbas kwenye mkono wake wa kushoto na kuukata kuanzia kwenye 
kiwiko chake. Hapa, Abbas alisoma beti zifuatazo:
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“Ewe nafsi yangu! Usiwaogope makafiri hawa. 
Chukua bishara njema za Mwenye Enzi

“Kwa Mtukufu Mtume, Bwana Mteuliwa 
kwa kupituka mipaka kwao, wameikata mkono wangu wa 
kushoto.

“Ewe Mola Wangu! wasukumizie kwenye joto la Jahannam.

Abbas alijitahidi huku akiwa ameyakamata maji kwa meno yake 
katika jaribio la mwisho la kuyafikisha maji kwa wale watoto wenye 
kiu. Katika wimbi la mishale, mikuki na mawe, mshale mmoja 
ulichana ule mfuko wa ngozi na kufanya upasuke. Mshale mwingine 
ulipiga kwenye kifua chake na kusababisha yeye aanguke chini 
kutoka kwenye farasi wake.

(Muntaha al-Amal) 

Abu Mikhnaf anaandika hivi: “Licha ya ukweli kwamba mikono 
ya Abbas ilikuwa imekatwa vibaya na kwamba ilikuwa inaning’inia 
na huku ikivuja damu, kwa mara nyingine tena alisonga mbele 
kwenye safu za maadui. Mwishowe alipigwa kichwani na kipande 
cha chuma ambacho kilipasua kichwa chake na alianguka chini. 
Alivyokuwa akitetemeka kwenye damu yake, aliguta kwa sauti: 
“Ewe ndugu yangu! Oh, Husein! Pokea salamu zangu za mwisho.”

Kwa mujibu wa riwaya zilizo maarufu na kujulikana mno, 
yeye aliguta: “Ewe kaka yangu! Njoo umsaidie ndugu yako!” 
Imam (a.s.) alikimbilia kwenye mwili wake na akamkuta Abbas 
amezama kwenye damu, akiwa amevunikwa na idadi kubwa ya 
mishale na mikono yake ikiwa imekatwa kutoka mwilini mwake, na 
jicho lake likiwa limetobolewa na mshale. Imam (a.s.) kwa ukiwa 
kabisa akasimama mbele ya mwili wake kwa kukata tamaa kabisa. 
Kushindwa kulionekana kwenye uso wa al-Husein (a.s.). Alilia kwa 
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uchungu sana alipokuwa akiita: “Ewe ndugu yangu! Oh, Abbas! 
Ewe roho ya moyo wangu! Oh, kwa maangamizi baada yako! Oh, 
Abbas! Sasa mgongo wangu umevunjika kabisa; njia ya uwezo 
wangu imeteketea na matumaini yangu yamekatika ghafla.”

(Fursan al-Hayjan) 

MANENO YA MWISHO KATI YA ABBAS NA 
IMAM (A.S.) 

Inasimuliwa kwamba: “Imam (a.s.) alikiweka kichwa kilichojeruhi-
wa cha Abbas kwenye mapaja yake na alivyokuwa anasafisha damu 
kutoka kwenye jicho lake, Imam aliona kwamba Abbas alikuwa ana-
lia. Imam (a.s.) akamuuliza: “Ewe ndugu yangu! Kwa nini unalia?” 
Abbas akamjibu: “Oh, ndugu yangu! Ewe nuru ya macho yangu! Ni 
vipi mimi nitaweza kutokulia, wakati ninakuona umekibeba kichwa 
changu mapajani mwako nami ninajua kwamba hivi punde tu ha-
kutakuwa na mtu wa kunyanyua kichwa chako kutoka ardhini, na 
kukiweka mapajani mwake na kusafisha vumbi kutoka usoni mwa-
ko?” Imam (a.s.) aliketi karibu na Abbas mpaka sauti tupu ya ajabu 
ilipotoka na kusikika kutoka kwenye koo la Abbas wakati alipovuta 
pumzi ya mwisho na kukabidhi roho yake kwa Muumba Mwenye 
Enzi.

(Ma’ali al-Sibtayn)

Fadhl Darbandi anaandika katika Asrar al-Shahadah: Imam 
(a.s.) alikuwa ameamua kuubeba na kuurudisha ule mwili wa 
Abbas uliokuwa umeloa kwa damu yake. Hata hivyo, kabla tu ya 
kufariki kwa Abbas, alifungua jicho lake na akauliza: “Ewe kaka 
yangu! ni nini unachokusudia kufanya?” Imam akamjibu: “Nataka 
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niurudishe mwili wako kwenye mahema.” Abbas akasema: “Niache 
papa hapa.” Imam (a.s.) akauliza, “Kwa nini?” Abbas akanong’ona: 
“Ninamuonea haya binti yako Sakinah. Nilimuahidi kurudi na 
maji nami sikujaaliwa kufanya hivyo.” Imam (a.s.) akaomba du’a: 
“Mwenyezi Mungu akujaalie malipo mema kwa niaba ya ndugu 
yako mimi, kwani umenisaidia sana wakati ukiwa hai na sasa baada 
ya kifo chako.” Imam (a.s.) akamuacha Abbas pale mtoni naye 
akarejea kwenye mahema.

(Ma’ali al-Sibtayn)

KUREJEA KWA HUZUNI KWA IMAM (A.S.) 
KUTOKA MTO FURATI 

Imam (a.s.) alimuacha Abbas kwenye kingo za alqamah na akaon-
doka kurejea kwenye mahema huku akiyafuta machozi yaliyokuwa 
yakitiririka mashavuni kutoka machoni mwake kwa mikono ya nguo 
yake. Alipokuwa anakaribia mahema, Sakinah alitoka mbio kum-
kimbilia na akakamata hatamu za farasi wake. Aliuliza kwa shauku 
kubwa: “Ewe baba! Je, una taarifa zozote kuhusu ami yangu Abbas?” 
Imam (a.s.) alilia sana wakati akijibu: “Ewe mwanangu! Ami yako 
Abbas ameuawa na ameondoka kwenda Mbinguni.” Alipoyasikia 
haya, Bibi Zainab aliguta, na yeye pamoja na wanawake wote wal-
iobakia wakaanza kuomboleza. “Ewe kaka yangu! Oh, Abbas! Ni 
nani atakayekuja kutusaidia baada yako wewe?”

(Kibrit al-Ahmar)
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VILIO NA MAOMBOLEZO YA BIBI ZAINAB 
KWA KIFO CHA ABBAS 

Katika maelezo mengine, wakati Imam (a.s.) alipofika kwenye ma-
hema, Bibi Zainab alimkimbilia baada ya kusikia habari za kifo cha 
Abbas. Yeye alimuuliza Imam: “Kwa nini hukumrudisha kaka yangu 
kwangu?” Imam (a.s.) alilia sana  na akasema: “Oh, Zainab dada 
yangu! Viungo vya mwili wa kaka yako vimechanwa kwa kiasi am-
bacho mimi sikuweza kuvisogeza.” Kwa kuyasikia haya Zainab ali-
omboleza, “Ewe kaka yangu! Oh, Abbas! Ole kwa kukosa wasaidizi! 
Ole kwa maangamizi baada yako!” Imam (a.s.) akaguta kwa sauti, 
“Ah nimekosa kaka na kuvunjika kwa mgongo wangu!” Halafu aka-
soma beti zifuatazo za maombolezo: 

“Kaka yangu! Nuru ya jicho langu! Kaka yangu kutokana 
na wazazi wangu! 
Wewe ulikuwa kwangu ni nguzo ya usalama.

“Ewe mwezi ung’arao! Wewe ulikuwa ni msaada kwangu 
Katika kila balaa, katika mazingira yaliyonyooka.

“Maisha kwetu sisi hayana maana baada yako 
tutakutana na kukusanyika kesho mbele ya Allah

“Kwa hakika malalamiko yangu ni kwa ajili ya Allah 
na pia ustahimilivu katika kiu yangu na misiba. 

(Ma’ali al-Sibtayn)
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MAELEZO MENGINE JUU YA KIFO CHA 
KISHAHIDI CHA ABBAS

Ufuatao ni mukhtasari wa maelezo ya Mulla Habibullah Kashani 
juu ya Shahada ya Abbas ibn Ali (a.s.). Imam al-Husein (a.s.) ali-
posikia sauti ya huzuni ya Abbas, yeye alipanda farasi wake aitwaye 
Dhu Janah na akakimbilia kule mtoni. Alipambana na maadui njiani 
mwake humo. Aliwashambulia vikali na huku wakikimbia yeye ali-
ita kwa sauti: “Mnakimbilia wapi? Mmemuua ndugu yangu na kuu-
vunja mgongo wangu.” Imam (a.s.) aliwauwa maadui mia nane, la-
kini wakati wote alikuwa akimwita Abbas; “Oh, Abbas! uko wapi?”

Ghafla Dhu Janah akasimama na akakataa kusonga mbele. 
Imam (a.s.) akatupa jicho aridhini na akaona ile mikono ya Abbas 
iliyokatwa. Alishuka chini, akaichukua ile mikono ya Abbas huku 
akitokwa na machozi akaifuta kwenye uso wake huku akisema: “Ole 
kwa huzuni ya kifo cha ndugu yangu!” Alimpanda Dhu Janah na tena 
farasi huyo akasita kuondoka. Safari hii Imam (a.s.) alipoangalia chini 
ardhini aliona ule mfuko wa ngozi uliochanika. Imam (a.s.) alilia kwa 
sauti na akaendelea kuelekea kule mtoni. Huko aliuona ule mwili wa 
ndugu yake uliokatwakatwa. Bila kukusudia alijikuta akitoa kilio cha 
huzuni ambacho kilitikisa Mbingu na ardhi alipokuwa akisema: “Sasa 
mgongo wangu umevunjika; njia na uwezo wangu vimeteketea.”

Imam (a.s.) alikitwaa kichwa cha Abbas na akakileta kwenye 
kifua chake na akalia kwa sauti kilio kisichodhibitika. Huzuni yake 
ilikuwa kubwa kiasi kwamba wale maadui walioshuhudia wenyewe 
walianza kulia katika kadhia hiyo. Imam (a.s.) alimwambia Abbas: 
“Ewe ndugu yangu! Mwenyezi Mungu akujaalie malipo bora ya 
thawabu! Kwa hakika umejitahidi kimadhubuti kabisa katika njia ya 
Mwenyezi Mungu.”

(Tadhkirat al-Shuhadaa)
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BAADHI YA MAELEZO YA BAADAYE YA 
HUZUNI NA UVUTIWAJI JUU YA ABBAS IBN 
ALI (A.S.) 

Ummuu Banin, mama yake, katika kusikia taarifa za Shahada ya Ab-
bas, alizungumza naye kwa beti hizi zifuatazo:

“Upanga wako ungekuwa mikononi mwako 
Hakuna yeyote ambaye angethubutu kusogea karibu yako.”

                                                                    (Fursan al-Hayyan)

Kuna riwaya kwamba wakati ngawira za kivita ambazo 
zilichukuliwa kutoka kwenye familia ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
zilipowasilishwa kwa Yazid huko Syria, miongoni mwa hizo 
ilikuwepo bendera kubwa. Yazid pamoja na wale waliokuwa 
wamemzunguka yeye ndani ya baraza hilo waliona kwamba 
kila inchi ya bendera hiyo imekatwa matobo isipokuwa pale tu 
kwenye kishikio. Yazid aliulizia kuhusu mbebaji wa bendera hiyo 
na akaambiwa kwamba ilikuwa kwenye umiliki wa Abbas ibn Ali. 
Yazid kwa mshangao wenye hofu ndani yake juu ya muonekano wa 
bendera hiyo, alisimama na kukaa na kurudia kufanya hivyo. Halafu 
akasema: “Hebu angalia bendera hii. Hakuna sehemu hata moja 
iliyoachwa kutokana na mikato ya mikuni na panga isipokuwa pale 
mahali ilipokuwa imeshikiliwa.” Kisha akaendelea, “Oh, Abbas! 
Ewe bezo unayetukuzwa. Hivi ndivyo uaminifu na utii wa kaka 
mmoja kwa kaka yake unavyoonyeshwa.”

(Din wa Tammudun)
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Wakati Imam wa Nne Ali ibn al-Husein (a.s.) alipomuona 
Ubaydullah mtoto wa Abbas ibn Ali (a.s.) hapo Madina, yeye 
alimkumbuka baba yake na akalia sana asiweze kujizua. Alisema: 
“Hakuna msiba uliomfika Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ambao ni 
mkubwa kuliko kifo cha Hamzah, yule simba wa Mwenyezi Mungu 
katika vita vya Uhud mpaka pale balaa kubwa lilipomshukia kwa 
kifo cha Ja’far al-Tayyar katika vita vya Mu’tah. Lakini msiba 
ulikuwa mkubwa kabisa kupita yote ni ile siku ya kuuawa kishahidi 
kwa Imam Husein (a.s.). Alikuwa amezungukwa na watu thelathini 
waliokuwa wakidhania wamo miongoni mwa Ummah wa Kiislam.” 
Kisha akaendelea kusema: “Kwa hakika Abbas anayo hadhi ya juu 
kabisa mbele ya Allah, hadhi ambayo mashahidi wote watatamani 
kuipata hiyo Siku ya Kiyama.” Halafu akaongeza kusema: 
“Mwenyezi Mungu amjaze rehema ami yangu Abbas ambaye 
aliyatoa muhanga maisha yake kwa ajili ya al-Husein (a.s.) kwa 
namna ambayo maadui waliikata mikono yake yote. Mwenyezi 
Mungu amerudishia mahali pa mikono yake mbawa mbili kama 
alivyofanya kwa Ja’far ibn Abi Talib (rehema na amani ziwe juu yao 
wote). Inakupasa utambue kwamba Abbas anapita kwenye masafa 
ya Peponi pamoja na Malaika.”

(Muntakhab al-Tawarikh)

MAAMKIZI (SALAMU) YA IMAM WA  
KUMI NA MBILI KWA ABBAS IBN ALI (A.S.) 

“Amani iwe juu ya Abu Fadhl’Abbas, mwana wa Amirul-
Mu’minin!

Amani iwe kwake yule ambaye alitoa uhai wake kwa ajili ya 
kaka yake!
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Amani iwe juu yake yule ambaye aliifanya dunia kama njia 
ya Akhera! 

Yule ambaye alijitoa muhanga kwa ajili ya kaka yake!

Yule ambaye alimlinda na kujitahidi kupata maji kwa ajili ya 
nduguye!

Mwenyezi Mungu awalaani waliomuua Abbas, Yaziid ibn 
Ruqad na Hakiim ibn Tufayl.”

(Biharul-Anwar)

SABABU ZAIDI NA MAELEZO JUU YA HUZU-
NI KUBWA JUU YA ABBAS IBN ALI (A.S.) 

Ili kuendelea kufahamu zaidi upeo kamili wa huzuni juu ya kifo cha 
Abbas ibn Ali (amani iwe juu yake) tunaelezea haya yafuatayo:

1.	 Wakati Luqman mwenye hekima alipokuwa akirejea kutoka 
kwenye safari moja ndefu, alikutana na mtumishi wake na aka-
muuliza: “ Yuko wapi baba yangu?” Yule mtumishi akamjibu: 
“Baba yako amefariki.” Luqman akasema. “Sasa nitakuwa msi-
mamizi wa mambo yangu. Nini kimetokea kwa mke wangu?” 
Mtumishi yule akajibu: “Amefariki.” Luqman akasema: “Ni-
taoa tena. Nini kimemtokea dada yangu?” Mtumishi akamjibu: 
“Naye amefariki.” Luqman akasema: “Hadhi yangu imepata 
ulinzi. Nini kimetokea kwa kaka yangu?” Mtumishi akamjibu: 
“Yeye amefariki pia.” Luqman akatamka kusema: “Sasa mgon-
go wangu umevunjika.”
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�Hii inaonyesha kwamba maangamizi yaliyompata Imam Husein 
(a.s.) kwa kifo cha Abbas yalikuwa ni kama vile alisema, “Sasa 
mgongo wangu umevunjika.”

2.	 Katika zama za Allamah Bahr al-‘Ulum, sehemu ya kaburi la 
Abbas ilikuwa imeharibika. Bahr al-‘Ulum alikuwa atembelee 
kaburi hilo pamoja na mjenzi na kuhakikisha urekebishaji wa 
kaburi hilo. Waliingia ndani ya Sardab na yule mjenzi akaanga-
lia ule ukubwa wa kaburi hilo. Alipoona lilikuwa ni dogo ku-
liko vile alivyokuwa ametarajia, yeye akauliza: “Nimesikia 
kwamba Abbas alikuwa mrefu kiasi kwamba miguu yake ili-
kuwa inagusa chini akiwa amekaa juu ya farasi wake. Kwa mu-
jibu wa hilo, kaburi lake linapaswa kuwa kubwa zaidi kuliko 
hivi lilivyo hapa. Je, tulikuwa tukisikia maelezo ya uongo juu 
ya kimo chake ama kuna sababu nyingine juu ya kaburi hili 
dogo?” Badala ya kumjibu, Allamah aliegemeza kichwa chake 
ukutani na akaanza kulia kwa sauti kubwa. Alilia sana kiasi 
kwamba yule mjenzi alipatwa na wasiwasi, aliguswa sana na 
akauliza: “Kwa nini ulie kiasi kama hiki? Je, nimesema jam-
bo baya?” Allamah akamjibu: “Ulichokisikia ni kweli. Abbas 
alikuwa mrefu sana, lakini swali lako limenikumbusha msiba 
wake wa kuvunja moyo. Alikatwa mara nyingi sana kwa panga 
na kuchomwa mikuki na mishale kiasi kwamba mwili wake uli-
chanwa na kuwa vipande vipande.”

3.	 Kila askari anayechomwa na mshale huuondoa au anaweza ku-
uondoa kutoka mwilini mwake kwa mikono yake. Abbas alika-
biliwa na warusha mishale elfu nne na wote wakamfanya yeye 
peke yake ndio shabaha ya mishale yao wakati mikono yake 
ikiwa imelala hapo chini baada ya kukatwa.

4.	 Kila mpanda kipando, katika kushuka kutoka kwenye farasi 
wake huweka mkono mmoja kwenye tandiko lake na mwingine 
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hatamu. Vipi mtu asiyekuwa na mkono hata mmoja atashuka 
kutoka kwenye farasi wake?

5.	 Kila mpiganaji anayeanguka kutoka kwenye farasi wake hu-
nyoosha mikono yake kuelekea ardhini kuzuia kichwa na mwili 
wake kujibwaga ardhini. Ni kwa maumivu kiasi gani ambavyo 
Abbas lazima awe ameshuka nayo kutoka kwenye farasi wake?

6.	 Abbas alikuwa amegubikwa na mishale wakati alipokuwa 
anaanguka kutoka kwenye farasi wake. Katika muanguko wake 
mishale hiyo ilizidi kujipenyeza kwenye mwili wake uliotuku-
ka.

(Ma’ali al-Sibtayn)

7.	 Sayyid Abd al-Razzaq, mwandishi wa ‘Maqtal al-Husayn 
al-Muqarram anaandika hivi: “Yule mwanachuoni mkubwa 
SheikhKadhim Sibti ameniambia, ‘Mmoja wa wanachuoni 
wetu wa kuaminika alinijia na akasema: Nimetumwa kwako na 
Abbas. Nilimuona katika ndoto na aliniuliza ni kwa nini Sheikh 
Kadhiim Sibti huwa hasimulii habari za msiba wangu? Mimi 
nikamjibu kwamba yeye wakati wote anasimulia msiba wako. 
Yeye akasema, mwambie Sheikh Kadhim asimulie hivi: ‘Kila 
anayeanguka chini ardhini hutumia mikono yake katika kum-
saidia. Vipi mtu aliyekuwa hana mikono na ambaye alikuwa 
amegubikwa na mishale mwili mzima angeweza kutua ardhini 
alipokuwa anaanguka kutoka kwenye farasi wake.’”

(Maqtal al-Husayn al-Muqarram)

8.	 Fadhil Darbandi anaandika katika kitabu ‘Asrar al-Shahadah’ 
hivi: “Kundi la watu wa kuaminika wamenisimulia kwamba 
muumini aliweza kufanya ziara za kila siku kwenye kaburi la 
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Imam al-Husein (a.s.) lakini akalitembelea kaburi la Abbas ibn 
Ali mara moja tu kwa wiki. Alimuona Bibi mwenye nuru, Bibi 
Fatimah (s.a.) kwenye ndoto zake, akamwamkia kwa salamu 
njema lakini Bibi Fatimah akageuzia uso wake upande wa pili 
mbali na yeye. Kwa hofu na masikitiko, yeye aliuliza: “Oh, 
Bibi! Baba na mama yangu wawe fidia kwa ajili yako! Kwa 
nini unanigeuzia mbali uso wako? Nimefanya kosa gani?” Bi. 
Fatimah (s.a.) akamjibu: “Kwa sababu umegeuzia mbali uso 
wako kwenye kumzuru mwanangu!” Yule muumini akasihi: 
“Lakini mimi siku zote ninalitembelea kaburi la al-Husein 
mwanao (a.s.).” Kwa hili Bibi Fatimah (s.a.) akasema: “Wewe 
unatembelea  kaburi la mwanangu Husein, ni sawa, lakini un-
amtembelea mwanangu Abbas mara chache sana!”

(Ma’ali al-Sibtayn)

VIFO VYA HUZUNI VYA ABDALLAH IBN HU-
SEIN NA ALI ASGHAR IBN HUSEIN – WATOTO 
WAWILI WACHANGA WA IMAM HUSEIN (A.S.) 

Kwa mujibu wa mwandishi, Muhammad Ishtihadi, watoto wawili 
wanaonyonya wa Imam Husein (a.s.) waliuliwa mnamo Siku ya 
Ashura. Mmoja wao alikuwa ni Abdullah kichanga ambacho ndio 
kwanza kuzaliwa na mwingine ni Ali Asghar.

KUUWAWA KWA ABDALLAH IBN HUSEIN 
(A.S.) 

Na kuhusu kifo cha Abdallah, mwandishi ananukuu al-Ziyarah al-
Nihiyah ya Imam wa Kumi na Mbili:
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“Amani juu yako Abdallah ibn al-Husein!

Mtoto anayenyonya, aliyechomwa na kuuliwa kwa mshale, 
akafunikwa na damu.

Ambaye damu yake ilipaa na kwenda Mbinguni.

Ambaye alichinjwa akiwa mapajani mwa baba yake.

Laana ya Allah imshukie muuaji wake Hurmulah ibn Kahil 
Asadi!”

(Bihar al-Anwar)

Wakati wengi wa wafuasi na wanafamilia wa Imam walipokuwa 
wamekwisha yatoa maisha yao, Imam aliita kwa sauti: “Yupo msaidizi 
atakayeihami familia ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)? Je, yupo yeyote, 
kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, atakayekuja kutunusuru?” Imam 
aliomba msaada wakati sauti za vilio na maomboleza za wanawake 
zikisikika kutoka kwenye mahema yao!

Imam (a.s.) alikwenda kwa Bibi Zainab na akaomba apewe 
mwanawe ili aagane naye. Imam alimbeba mtoto huyo na alipokuwa 
anamsogezea kwenye midomo yake ili apate kumbusu, Harmalah 
akachoma mshale kwenye shingo ya mtoto huyo na kumchinja 
kabla baba yake hajaweza kumfikisha kwenye midomo yake. Imam 
(a.s.) alimkabidhi mtoto kwa Bibi Zainab. Alipokuwa akiondoa 
mkono wake kutoka chini ya shingo ya mtoto huyo, ulikuwa tayari 
umejaa damu tukufu ya mtoto huyo. Imam akairusha damu hiyo 
kuelekea mbinguni huku akisema: “Msiba huu unastahimilika tu 
kwa sababu Mwenyezi Mungu anaushuhudia.” Imesimuliwa katika 
al-Ihtijaj kwamba Imam alikwenda kando ya mahema hayo ambako 
alichimba kaburi kwa kutumia ala ya upanga wake na akamzika 
hapo mwanawe.

(Nafas al-Mahmum)
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MSIBA MKUBWA WA KIFO CHA ALI ASGHAR 
IBN HUSEIN (A.S.) 

Inasimuliwa kwa mapana sana kwamba Ali Asghar alikuwa na umri 
wa miezi sita wakati alipouliwa kishahidi. Mama yake alikuwa ni 
Rabab binti Imru’ al-Qays. Yeye huyu alikuwa pia ndiye mama yake 
Sakinah binti yake Imam Husein (a.s.) 

Kabla ya pambano lake la mwisho na maadui, Imam Huseini 
(a.s.) alikwenda kwa dada  yake Ummu Kulthum na akasema: “Ewe 
dada yangu! Chukua malezi ya uangalifu wa hali ya juu kabisa kwa 
mwanangu anayenyonya, Ali  Asghar. Ana umri wa miezi sita tu.” 
Kwa hili Ummuu Kulthum alijibu: “Ewe kaka yangu! mwanao 
hajaonja maji kwa siku tatu mfululizo sasa. Hebu nenda kwa watu 
hao ukaombe maji kidogo kwa ajili yake.”

Imam Husein (a.s.) alimbeba kifuani mwake mwanawe Ali 
Asghar na akaelekea naye kwa maadui. Alisimama mbele ya maadui 
na huku akimuonyesha kwao dhahiri Ali Asghar na akasema: “Enyi 
watu! Mtoto huyu amefanya makosa gani kwenu? Kama mna uadui 
wowote ule, basi huo ni kwa ajili yangu mimi. Mmewauwa wanangu, 
ndugu zangu na wafuasi wangu. Mtoto huyu hawezi kupigana nanyi. 
Hebu mzimieni kiu yake. Hamuoni anavyoungua na kiu na anakaribia 
kutoa uhai wake kwayo?” Imam (a.s.) wala hakumalizia kauli yake 
hiyo wakati, kwa amri ya Umar ibn Sa’d, maalun Harmula alilifanya 
lile koo lenye kiu la Ali Asghar ndio shabaha ya mshale wake wenye 
ncha tatu. Hivyo shingo ya mtoto huyo ilichanwa kuanzia sikio moja 
hadi lingine. 

(Ma’ali al-Sibtayn)
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HUZUNI YA IMAM KWA KIFO CHA ALI AS-
GHAR (A.S.)

Huzuni iliyompata Imam (a.s.) kwa kifo cha Ali Asghar ilikuwa 
ni kubwa kiasi kwamba alilia kwa uchungu juu ya mtoto huyo ali-
yekuwa kwenye mikono yake inayotetemeka. Alisema katika du’a: 
“Ewe Allah! kuwa hakimu kati ya watu hawa na mimi. Wao wali-
tuita kwa kutukaribisha na kuahidi kutusaidia sisi. Sasa wanatuua.” 
Alivyokuwa akilia sana Imam (a.s.) kwa ajili ya kichanga chake hi-
cho, alisikia sauti kutoka mbinguni: “Ewe Husein! Muachie huyo. 
Yeye anaye mama anayemsubiri ndani ya hema.” Sauti hii ilimli-
waza Imam (a.s.) na kumuwezesha kustahimili machungu ya kifo 
cha Ali Asghar.

(Ma’ali al-Sibtayn)

SAKINA AKABILIANA GHAFLA NA MWILI  
ULIOLOANA DAMU WA ALI ASGHAR

Kwa mujibu wa riwaya nyingine, wakati Ali Asghar alipokuwa aki-
tapatapa kutoka kwenye uhai kwenda kwenye kifo, akiwa amebebwa 
katika mikono ya Imam (a.s.), Husein ibn Tamim (laana juu yake) 
alimrushia Imam mshale ambao uliichana midomo yake mitakatifu 
na chemchem ya damu ikatofoka ikidondokea kwenye mwili wa Ali 
Asghar. Imam (a.s.) akitokwa na machozi alimlalamikia Mwenye-
zi Mungu akisema: “Ewe Allah! Nakulalamikia kwa kile ambacho 
watu hawa wamenifanyia mimi, ndugu zangu, wanangu na familia 
yangu.”

Kwa mujibu wa Abu Mikhnaf, Imam (a.s.) alimbeba Ali Asghar 
kurudi naye kwenye mahema huku damu ikuchuruzika kutoka kwenye 
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shingo ya Ali Asghar juu ya kifua chake. Sakinah alimkimbilia ili 
kumpokea kaka yake. Akauliza: “Ewe baba! Umemnywesha maji 
ndugu yangu?” Imam (a.s.) alilia sana akisema: “Ewe mwanangu! 
Mchukue ndugu yako ambaye amechinjwa kwa mshale wa adui.”

 

(Ma’ali al-Sibtayn)

Baada ya Shahada ya Imam (a.s.), Sakinah alitoka akikimbia 
kwa mfadhaiko kutoka kwenye mahema yaliyoporwa na kuchomwa 
moto hadi kwenye mwili wake Imam uliokuwa umekatwa kichwa. 
Alilia na kuanguka akiwa amezimia kifuani mwa baba yake. Imam 
(a.s.) alimtokea kwenye ndoto zake na akamsomea beti fulani kwa 
ajili ya yeye kuzifikisha kwa wale waliompenda Imam (a.s.) ambazo 
zilionyesha ukali wa maafa yaliyokuwa yamemkuta yeye. Zifuatazo 
ni beti mbili zinazoelezea mauaji ya kikatili ya Ali Asghar:

“Endapo tu katika ile siku ya Ashura wote mngeliona 
vile jinsi nilivyoomba maji kwa ajili ya mwanangu,  
lakini walikataa kuonyesha huruma juu yangu.

Badala yake walizima kiu yake kwa mshale usiotegemewa 
mahali pa maji

Ole kwa kuondokewa kukubwa na pia maafa hayo 
wameivunja misingi ya milima ya Makka.”

(Ma’ali al-Sibtayn)
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KIFO KINACHOPENYA MOYONI CHA 
MTOTO KANDO YA MAHEMA

Imesimuliwa kwamba: Wakati Imam alipokuwa amesonga mbele 
dhidi ya maadui, na akawa ameanza kupigana, mtoto mmoja wa 
kiume, mwana wa ndugu yake Muslim ibn Aqil alitoka akikimbia 
kutoka kwenye mahema pamoja na wanawake wakimkimbilia   ny-
uma yake. Kijana huyo alikuwa amevaa herein kwenye sikio lake 
moja iliyokuwa ikienda kutoka upande mmoja hadi mwingine na 
akikigeuza kichwa chake huku na huko kama anayemtafuta mtu. 
Katikati ya tukio hili, mmoja wa maadui aliyeitwa Hani ibn Thabit 
Hadhrami alimwendea mtoto huyo na akampiga kwa upanga wake. 
Mtoto huyo alikufa papohapo. Tukio hilo lilikuwa moja ya majanga 
makubwa wakati wanawake walipokusanyika kuuzunguka mwili wa 
mtoto huyo, ambao kwa wakati huo ulikuwa umeloa damu. Mama 
yake, Shar Banuwayah, kwa matokeo ya mshtuko na huzuni ya kum-
shuhudia mwanae, alianguka chini na kupeteza fahamu pembeni ya 
mwili huo wa mwanae.

Hani ibn Thabit (laana juu yake) pia alikuwa miongoni mwa wale 
watu kumi ambao waliishetasheta maiti ya Imam (a.s.) uliokuwa 
umekatwa kichwa baada ya kupata Shahada (kuuliwa kishahidi) 
yake.  

MSIBA WA ABDALLAH ASGHAR IBN 
AL-HASAN (A.S.) 

Abdallah Asghar mtoto wa Imam Hasan (a.s.) alikuwa na umri wa 
miaka kumi na moja pale wakati alipokuwa Karbala pamoja na ami 
yake Imam Husein (a.s.). Imam alikuwa ametoa maagizo kwa wa-
nawake kumlinda Abdallah dhidi ya maadui. Ule wakati ambapo 
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Imam (a.s.) alipokuwa amesonga mbele kwa ajili ya pambano lake la 
mwisho na maadui, akiwa amebakia peke yake bila wasaidizi, Abdal-
lah pamoja na kutokuwa na uwezo kwake alitoka mbio nje ya hema 
na kuelekea kwa Imam (a.s.). Bibi Zainab (s.a.) alimkimbilia ili am-
zuie asiende kwenye uwanja wa vita. Imam naye alimuona Abdal-
lah akimkimbilia yeye na akaita kwa sauti: “Oh, Zainab! Mkamate 
huyo!” Abdallah alimng’ang’ania Imam (a.s.) na akamsihi: “Kwa 
jina la Mola Wangu! Wallahi sitamuacha ami yangu. Mimi sirudi 
kwenye mahema.” Abdallah alikuwa bado yuko kwenye mikono ya 
ami yake akimuomba kubakia naye wakati askari mmoja wa farasi 
aliwaelekea akiwa amenyanyua upanga wake kwa nia ya kumpiga 
nao Imam (a.s.). Abdallah (Mwenyezi Mungu amrehemu kabisa) al-
ichomoa mkono wake kukizuia kile chuma kinachokata! Ule mkono 
wake uliokatwa ulining’inia kwa kijipande tu cha ngozi wakati yeye 
akiguta: “Oh, ami yangu! Oh, baba yangu! Wameukata mkono wan-
gu.” Imam Husein (a.s.) alimkumbatia mtoto huyo na kusema: “Ewe 
mtoto! Stahimili! Hivi punde utakutana na babu yako, baba yako na 
ami yako …..” Imam alikuwa hajamaliza kumliwaza kijana wakati 
maalun Harmalah alipopiga mshale kwenye shingo changa ya Ab-
dallah. Mtoto huyo aligwaya. Kisha akitetemeka mikononi mwa ami 
yake mtu mzima aliiaga dunia.

Wakati Bibi Zainab alipoliona hili, alilia bila kuweza kujizuia na 
kwa kikwifukwifu aliomboleza: “Ewe mtoto wa ndugu yangu! Ewe 
nuru ya jicho langu! Angalau basi kifo kingenichukua mimi!”

Kwa mujibu wa riwanya nyingine, wakati mkono wa Abdallah 
ulipokatwa, yeye alimwita mama yake, “Ewe mama! Wameukata 
mkono wangu!” Mama yake alikuja akikimbia na kupiga yowe, 
“Ewe mwanangu! Ewe tunda la jicho langu.”

(Ma’ali al-Sibtayn)
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UJASIRI WA MASAHABA WA IMAM (A.S.)  
KAMA UNAVYOELEZWA NA MAADUI 

Askari mmoja kutoka katika jeshi la Umar bin Sa’d na ambaye 
alishiriki katika kuwauwa masahaba wa Imam (a.s.) mnamo siku 
ya Ashura alishutumiwa na watu. Akalaaniwa: “Huzuni naiwe ndio 
fungu lako! Wewe uliridhikaje kuwa katika kundi la wauaji wa wa-
toto wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)?” Kwa hili yeye alijibu: “Ny-
amazeni kimya! Sisi tulikabiliana na watu ambao walikuwa kama 
ngamia wasiodhibitiwa. Walikuwa wakitushambulia na kutukata 
mapande kutokea kila upande. Kwa mikono mitupu tu wao wali-
songa kukielekea kifo. Ima walikuwa wamekunywa kutoka kwenye 
kikombe cha mauti au walikuwa tayari kukichana kifo chenyewe 
vipande vipande. Kule kuwauwa kulikuwa ndio njia pekee ya ku-
jiokoa sisi wenyewe. Kama mmoja wenu yoyote angekuwepo pale, 
pia angefanya vivyo hivyo.”

(Sharh Nahjul-Balaghah ya Ibn Abi al-Hadiid) 
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MLANGO WA SABA

MSIBA MKUBWA WA BWANA WA 
MASHAHIDI IMAM HUSEIN IBN ALI 
(A.S.)

(NAFSI ZA WALIMWENGU ZIWE KAFARA CHINI YA 
MIGUU YAKE)

Idadi ya simulizi za msiba wa Imam, kuanzia kuaga kwake hadi 
kifo chake cha Shahada, kwa kweli haihesabiki. Katika vifungu 

vifuatavyo tutarudia kuvisimulia baadhi tu kwa njia ya kufipisha.

KUAGANA KWA MWANZO 

Baada ya kifo cha Abbas ibn Ali Imam (a.s.) aliachwa peke yake 
bila ya wasaidizi wowote. Wanawake waliomboleza na kulia kwa 
upweke ule wa Imam (a.s.) vile alivyokuwa akiita: 

“Kuna yeyote atakayewalinda watu wa familia ya Mtukufu 
Mtume? Kuna yeyote atakayekuja kutunusuru kwa ajili ya 
Mwenyezi Mungu?”

Kisha akaanza kuwaaga wanawake na watoto na akawaomba 
wavumilie kwa subira ule msiba wa kifo chake ambao ulikuwa 
unakaribia kuwakuta. Baada ya kwisha kuagana nao, alimgeukia 
dada yake, Bibi Zainab (s.a.) na akasema: 
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“Ewe dada yangu! Niletee nguo kuu kuu, iliyochakaa ambayo 
hakuna mtu atakayeitamani, ambayo niweze kuvaa chini ya 
nguo zangu, ili nisije nikavuliwa nguo zote nitakazokuwa 
nimevaa baada ya kifo changu.”

Suruali moja ndogo ililetwa kwa ajili yake ambayo aliikataa 
akisema kwamba nguo kama hiyo haifai kwa mtu mwenye heshima 
kama yeye. Ndipo akapewa shati moja refu lililochakaa. Alilichukua 
shati hilo na akalichana sehemu kadhaa na akalivaa chini ya nguo 
zake. Aliomba nguo nyingine, ambayo pia aliichanachana na kuivaa 
kama nguo ya nje. Alifanya hivi kwa kuchelea kuvuliwa nguo zote 
baada ya kifo chake cha Kishahidi.

(Luhuf) 

KUAGANA KWA MARA YA MWISHO KWA 
IMAM (A.S.)

NA IMAM ALI IBN HUSEIN ZAINUL-ABIDIIN 
(A.S.) 

Wakati Imam (a.s.) alipokuwa anaondoka alirudia rudia kutoa wito 
wake: “Kuna mtu yoyote atakayekuja kunisaidia na kuninusuru? 
Kuna yoyote atakayeitetea familia ya Mtukufu Mtume?” Wanawake 
walilia kwa sauti kubwa kwa upweke wake huo. Kuomboleza huko 
kwa wanawake kulimuamsha Imam Sajjad, Ali ibn al-Husein (a.s.) 
ambaye kwa sababu ya ugonjwa na homa kali alikuwa ameanguka na 
kuzimia. Imam Sajjad alitembea kuelekea mlangoni mwa hema kwa 
matatizo sana lakini akiwa amebeba upanga wake. Ummuu Kulthum 
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alipoona kwamba alikuwa hawezi hata kusimama sawasawa, alim-
kamata na kumsihi arejee ndani ya hema. Imam Sajjad (a.s.) alijita-
hidi kujiweka sawa mwenyewe huku akisema: “Oh, shangazi! Hebu 
niachie. Ngoja nimhami baba yangu.”

Imam Husein (a.s.) akitambua nia ya Imam as-Sajjad (a.s.) 
alimwita Ummu Kulthum: “Ewe Ummu Kulthum, usimuachie huyo 
isijekuwa ardhi ikakosa kuwa na kubakia kwa kizazi cha Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.).”

Fadhl Darbandi anaandika ndani ya Asrar al-Shahadah kwamba 
Imam Husein alikimbilia kwa Imam as-Sajjad (amani juu yao) na 
akamchukua na kumrudisha ndani ya hema na huku akisema: “Ewe 
mwanangu, ni nini makusudio yako?”

“Ewe baba yangu! Wito wako kwa ajili ya kutaka msaada 
umenichana mishipa kuanzia moyoni mwangu na umenipoka amani 
na utulivu wa akili yangu. Ninahitaji kutoka. Napenda kutoa uhai 
wangu kwa ajili yako!” 

“Ewe mwanangu! Wewe hauna afya njema! Jihad sio wajibu 
kwako na wala hairuhusiwi kwako wewe kushiriki. Wewe ndiye 
Hujjah, ndiye Imam kiongozi wa Shi’ah (wafuasi) wangu. Wewe 
ndiye baba wa Maimam wanaokuja baadaye. Ndio mlezi wa 
mayatima na wajane. Utapaswa kuwarudisha kwenda Madina. Ardhi 
(dunia) haitaweza kuwa tupu bila ya Imam, aliye Hujjah kutokana 
na kizazi changu.” Imam Husein alimliwaza Imam as-Sajjad (amani 
juu yao wote).

“Ewe baba yangu, hivi mimi niwe ninaangalia tu wakati wewe 
unauliwa? Natamani kama tu ningefariki kabla ya hili!” Alilalamika 
Imam Sajjad.
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Imam (a.s.) alimkumbatia Imam as-Sajjad  (a.s.) na akalia. 
Halafu akaagana naye kwa mara ya mwisho.

(Ma’ali al-Sibtayn)

Maelezo mengine juu ya kuagana kwa mara ya mwisho kwa 
Imam (a.s.) na Imam Sajjad yanatolewa katika al-Dam’at al-Sakibah 
kama ifuatavyo:

Imam (a.s.) alivyokuwa akiondoka akiwa peke yake, alikwenda 
kwenye mahema ya ndugu zake. Alichungulia ndani ya mahema hayo 
na akayakuta yako matupu, hayana mtu. Akaenda kwenye mahema 
ya watoto wa Aqiil. Alivyoyakuta matupu aliendelea na akaenda 
kwenye mahema ya wafuasi wake waliokuwa sio Bani Hashim na 
akayaona nayo pia kwamba yalikuwa tupu. Alikariri mara nyingi ile 
du’a: “Hakuna nguvu wala uwezo ila kwa Mwenyezi Mungu, Mkuu, 
Mwenye nguvu.”

Halafu Imam (a.s.) akaenda kwenye mahema ya wanawake na 
baada ya hapo alikwenda kwenye hema la Imam as-Sajjad (a.s.). 
Alikuta kwamba Imam Sajjad alikuwa ameanguka na kupoteza 
fahamu, amezimia kutokana na ukali wa ugonjwa wake na kwamba 
Bibi Zainab (s.a.) alikuwa anamhudumia.

Imam Sajjad (a.s.) alinyanyua macho na akataka kusimama kwa 
heshima ya baba yake, Imam Husein (a.s.) lakini hakuweza kufanya 
hivyo. Imam Sajjad alimgeukia Bibi Zainab na akasema: “ Naomba 
unisaidie ili niweze kukaa.”

Bibi Zainab akakaa kwenye kitanda wakati Imam (a.s.) akiwa 
amemuegemea na akakaa akimwelekea Imam Husein (a.s.). Imam 
akamuuliza Imam as-Sajjad kuhusu hali yake ambapo yeye alijibu: 
“Sifa na Utukufu uwe kwa Mwenyezi Mungu.” Kisha akauliza: 
“Kuna habari gani kuhusu mambo yako na watu hawa?”



MAOMBOLEZO

159

“Shetani ameshinda pamoja na watu hawa na wametoweshelea 
mbali utajo wa Mwenyezi Mungu toka nyoyoni mwao. Vita vikubwa 
vimetokea kati yetu na wao na mawanda ya Karbala yametapakaa 
damu yetu.” Alijibu Imam Husein (a.s.).

“Ni kipi kimemkuta ami yangu Abbas, ewe baba yangu?” 
Aliuliza Imam as-Sajjad kwa machungu makali. 

Bibi Zainab aliguswa. Alimwangalia kaka yake kwa macho 
yaliyojawa machozi kuona kwamba atajibu vipi. Imam (a.s.) 
hakumpa as-Sajja taarifa za kifo cha Abbas akihofia mshtuko usije 
ukaidhoofisha zaidi hali yake ya maradhi. 

“Oh, mwanangu! wameikata mikono ya ami yako Abbas na 
kisha wakamuua kwenye kingo za mto Furati.” Alisema Imam (a.s.).

Imam as-Sajjad (a.s.) baada ya kujua kuhusu kifo cha Abbas 
(a.s.) hakuweza kujizuia kulia sana hadi akazimia. Alipokuja kupata 
fahamu, alianza kuulizia habari za kila sahaba wa Imam (a.s.) naye 
Imam akaendelea kumjibu kwamba wao wamekwisha kutoa uhai 
wao kwa ajili yake, mpaka Imam as-Sajjad akauliza: “Yuko wapi 
ndugu yangu Ali? Yuko wapi Habib Mudhahir? Wako wapi Muslim 
ibn Awsajah na Zuhair ibn Qayn?”

“Ewe mwanangu! tambua kwamba hakuna mwanaume aliyebakia 
kwetu ukiacha mimi na wewe.” Alisema Imam Husein (a.s.). Imam 
as-Sajjad (a.s.) alilia sana kisha akamwambia shangazi yake Bibi 
Zainab: “Nipatie upanga wangu na mkongojo wangu.”

“Kwa nini unaomba upanga na mkongojo wako?” Aliuliza Imam 
Husein (a.s.).
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“Huo mkongojo kwa ajili ya kunisaidia (kusimama imara) 
wakati nikimtetea mtoto wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa upanga 
wangu, kwani maisha hayana faida baada  yako wewe.” Akajibu 
Imam Sajjad (a.s.).

Imam Husein alimkumbatia na kumliwaza huku akisema: “Ewe 
mwanangu, wewe ndiye safi kabisa na mtukufu bora katika kizazi 
changu, wewe ndiye mlezi mahali pangu wa hawa mayatima na 
wajane wapweke na waliokandamizwa. Hawana mwingine zaidi 
yako wewe wa kuwaokoa na maadui zao. Kuwa mpole kwao na 
chanzo cha maliwazo kwa ajili yao.” Halafu akaita; “Oh Zainab! Oh 
Kulthum! Oh Sakinah! Oh Ruqayyah! Oh Fatimah! Sikieni maneno 
yangu na eleweni kwamba huyu mwanangu (akionyesha kidole 
chake kwa Imam Sajjad) atachukua nafasi yangu. Yeye ndiye Imam 
baada yangu ambaye utii kwake ni wajibu.”

Maneno yake ya mwisho kwa Imam as-Sajjad yalikuwa haya:

“Ewe mwanangu! fikisha salamu zangu kwa Shi’ah wangu na 
waambie kwamba baba yako alikufa akiwa peke yake katika nchi 
ya ugenini, hivyo muombolezeeni kwani aliiaga dunia hii akiwa 
Shahidi Mfiadini. Kwa hiyo mlilieni.”

(Ma’ali al-Sibtayn)

MAJONZI YA KUAGA KWA MARA YA 
MWISHO KWA IMAM (A.S.)

Inaweza kuelezwa kwamba kule kuaga kwa mara ya mwisho kwa 
Imam (a.s.) kulikuwa ndio msiba mkubwa kabisa uliowaangukia fa-
milia ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) katika ile siku ya Ashura kwa 
sababu balaa hilo lilichana nyoyo zao na kuwaacha bila matumaini.
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Imeelezwa kwamba mwanachuoni mmoja kwa jina la Mirza 
Yahya Abhari amesimulia kwamba:

“Nilikwenda kufanya ziyarah ya Imam Husein (a.s.) 
mnamo masiku ya Arafah. Kwenye ule usiku wa Idd al-Udh’ha 
nilikwenda kwenye nyumba yangu huko Karbala na nikalala 
humo. Katika ndoto nilimuona mtu ambaye aliniambia kwamba 
Allamah Majlisi (Muhammad Baqir al-Majlisi) alikuwa anatoa 
hotuba kwenye uwanja wa lile kaburi tukufu. Nikamuuliza ni 
wapi katika uwanja huo? Naye akanionyesha. Nilikwenda mahali 
hapo na nikakuta msikiti mkubwa ambamo ndani yake mlikuwa 
na mkusanyiko wa takriban wanachuoni mia tano. Nikamuona al-
Baqir Majlisi amekaa juu ya mimbari akiwahutubia wanachuoni 
hao. Alipomaliza kutoa hotuba yake aliwaasa, kisha alipokuwa 
karibu na kusimulia msiba wa Karbala mtu mmoja alitokeza 
kutoka kwenye moja ya vyumba ndani ya uwanja huo na akaingia 
msikitini humo. Alimtazama Allamah Majlisi na akasema: 
“Zahra (s.a.) anakuomba usimulie ule msiba wa kuaga kwa mara 
ya mwisho kwa Imam Husein (a.s.).” Allamah aliusimulia msiba 
huo huku mkusanyiko ule wa wanachuoni ukiangua vilio vya 
machozi. Mpaka leo hii sijawahi kusikia msiba kama ule wala 
kushuhudia huzuni kama ile.

(Tadhkirat al-Shahada) 

Imam Husein (a.s.) akatazama pale mahali alipokuwa 
ameikusanya miili ya wafuasi wake na akaona watu ishirini na mbili 
kutoka miongoni mwa wale masahaba waliokuwa sio Bani Hashim, 
na watu kumi na nane wa familia yake mwenyewe. Alipokuwa 
ameamua kuingia katika pambano lake la mwisho na maadui, Imam 
(a.s.) aliita: 
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“Ewe Sakinah! Ewe Fatimah! Ewe Zainab! Ewe Ummu Kulthum 
amani iwe juu yenu kutoka kwangu. Huu ni mkusanyiko wa mwisho. 
Wakati wenu wa majonzi makubwa na huzuni umewadia sasa.” – 
Imam (a.s.) alilia sana wakati alipowatakia amani.

“Mwenyezi Mungu Mwenye huruma asikufanye ulie! Kwa nini 
unatokwa na machozi, Ewe kaka yangu? Aliuliza Bibi Zainab (s.a.).

“Kwa nini mimi nisilie wakati ambapo baada ya muda mfupi tu 
mtasukumizwa miongoni mwa maadui? Alijibu Imam aliyejawa na 
machozi.

Maombolezo na vilio viliibuka kutoka kwa wanawake hao 
wakati walipomsikia Imam (a.s.) akiwaaga: “Kwaherini! Kwaherini! 
Tunatengana! Ni kutengana!”

KUAGANA KUNAKOVUNJA MOYO KWA 
IMAM  NA BINTIYE KIPENZI SAKINAH (AM-
ANI IWE JUU YAO) 

Wakati alipokuwa anataka kuondoka, Sakinah alisimama kwenye 
njia yake na akasema: “Ewe baba yangu! Umejitolea kwenye mauti? 
Ni nani nitakayemtegemea mimi?”

“Ewe Sakinah! Vipi mtu asiye na msaidizi asijitolee kufa? Lakini 
tambua, ewe Sakinah kwamba huruma na msaada wa Mwenyezi 
Mungu utakuwa pamoja nawe katika ulimwengu huu na ule ujao 
wa Akhera. Stahimili kwa subira na usilalamikie amri ya Mwenyezi 
Mungu. Duniani humu ni safarini tu na Akhera ndio makazi ya 
kudumu.” Imam (a.s.) alimwambia Sakinah.

“Ewe baba yangu! Kwa hali hiyo basi nirudishe Madina.” 
Sakinah aliomba na kusihi.
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“Kama kichuguu cha mchanga kitaachwa basi kitabakia mahali 
pake (ikimaanisha kwamba maadui hawatamuacha huru) ndio majibu 
aliyotoa Imam (a.s.). Sakinah alilia sana kwa kuyasikia haya. Imam 
(a.s.) alimvuta na kumkumbatia kwenye kufua chake na kumfuta 
machozi huku akisoma beti:

“Oh Sakinah, ndefu itakuwa huzuni yako juu yangu baada ya 
kifo changu

Usiuchome moyo wangu kwa machozi yako katika kusikitika

madhali bado kuna uhai katika mwili wangu.

“Baada ya kuuawa kwangu, wewe ndie unayestahiki zaidi 

kuja kwenye mwili wangu na kulia, ewe mbora wa 
wanawake.”

(Nafas al-Mahmum)

MTOTO MWENYE KIU ANAMKIMBILIA 
IMAM (AMANI IWE JUU YAO) 

Hilal ibn Nafii’ anasimulia:
“Nilikuwa nimesimama katikati ya safu za maadui wakati 

Imam alipojitokeza kwenye safari yake ya mwisho kwenye medani 
ya vita. Niliona msichana mdogo wa umri wa miaka mitatu ama 
minne, miguu yake ikitetemeka, akikimbia polepole nyuma ya 
Imam. Alikamata kwenye mwishio wa joho lake na akalivuta. Imam 
alipogeuka kuangalia nyuma akaongea kwa sauti laini: “Oh, baba 
yangu, hebu niangalie, mimi nina kiu.”
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“Maombi ya msichana huyo yalikuwa kama chumvi inayotiwa 
kwenye majeraha ya Imam. Machozi yalitiririka kutoka kwenye 
macho ya Imam alipokuwa akisema: “Oh, mwanangu, Mwenyezi 
Mungu aitulize kiu yako kwani Yeye ndiye mlezi.”

“Niliuliza mtoto huyu ni nani na ana uhusiano gani na Imam. 
Nilifahamishwa kwamba yeye alikuwa ni Ruqayyah, binti wa miaka 
mitatu wa Imam.”

(Anwar al-Shahadah) 

KUAGANA NA BIBI ZAINAB (A.S.) 

Imam (a.s.) aliwaliwaza wanawake na akawaasa kustahimili kwa 
subira majonzi watakayokuwa wakabilane nayo kutoka kwa maadui 
zao. Alimuomba Mwenyezi Mungu swt. awaokoe kutoka kwenye 
mikono ya maadui na awaadhibu maadui zao kwa namna nyingi za 
adhabu. Alimuomba Mwenyezi Mungu awajaalie na malipo yasiyo 
na hesabu kwa mitihani na majanga ambayo yalikuwa yawaangukie. 
Zainab (s.a.) wakati wa maombi haya aliangua machozi. Imam (a.s.) 
alimtuliza akisema: “Kuwa na subira, ewe binti ya Murtadha, kwani 
muda wa kulia utakuwa mrefu sana.”

Imam (a.s.) alipokuwa anatoka nje ya hema kuelekea kwenye 
uwanja wa vita, Bibi Zainab alimuangukia miguuni kwake akisema: 
“Taratibu ewe kaka yangu. Subiri kidogo nipate kukuangalia tena na 
kukuaga, kuagana na yule ambaye sitamuona tena kamwe.”

Bibi Zainab (s.a.) alikuwa hambanduki Imam (a.s.). Alianza 
kumbusu mikono na miguu yake. Wanawake waliobakia walitoka 
nje ya hema na kumzunguka Imam (a.s.) na kuanza kubusu mikono 
na miguu yake. Imam aliwaliwaza na kuwaomba warejee kwenye 
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mahema. Kisha akamuomba Bibi Zainab kubakia pamoja naye. 
Aliweka mkono wake mtukufu kwenye kifua chake na kumliwaza 
juu ya wasiwasi alipokuwa akisema:

“Wale wanaokuwa na subira hupata malipo makubwa kutoka 
kwa Mola Wao. Ewe dada yangu! Yastahimilie haya kwa subira na 
uvumilivu.”  Kwa maneno haya Bibi Zainab (s.a.) alihisi ahuweni 
kidogo aliposema:

“Ewe mwana wa mama yangu! Kuwa na uhakika kwamba 
utanikuta mimi kama unavyopenda.” (yaani kuwa mwenye subira).

KUKUMBUKA WOSIA WA MWISHO WA BIBI 
FATIMAH (A.S.) 

Kwa mujibu wa baadhi ya riwaya, wakati Imam (a.s.) alipotembea 
hatua chache kuelekea kwenye farasi wake, Bibi Zainab (s.a.) al-
itoka nje ya hema na kuita:

“Ewe kaka yangu! Hebu subiri kidogo ili niweze kutimiza 
maombi ya mwisho ya mama yetu.” 

“Ni maombi gani hayo? Akauliza Imam (a.s.) huku akitulia 
kidogo.

“Mama alitoa wasia wake kwangu na akasema, wakati 
utakapokuwa unamtoa yule nuru ya macho yangu kwa ajili ya 
pambano lake la mwisho, basi umbusu kwenye shingo yake kwa 
niaba yangu.” Alisema Bibi Zainab (s.a.). Kisha akambusu shingo 
yake halafu akarejea kwenye mahema.

(Tadhkirat al-Shahada) 

Imam (a.s.) alipanda kwenye farasi wake, na alipokuwa anamtia 
chonjo ili aondoke, sauti laini iliita kutoka nyuma yake: “Ewe baba! 
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Hebu tulia kidogo na mimi nina ombi langu la mwisho.” Imam 
alivutwa ugwe wa hatamu za farasi alipokuwa akitazama nyuma ya 
bega lake na akamuona Sakinah akimkimbilia. Alikwenda mpaka 
pale alipokuwa na akashika hatamu za farasi yule na akasema:

“Ewe baba! Shuka kwenye farasi wako na unibebe kwenye 
mapaja yako mara moja ya mwisho na unipapase kichwani mwangu 
kama ambavyo ungefanya kwa yatima.” Imam (a.s.) alishuka, akaketi 
karibu na Sakinah na akampapasa kwa huruma sana na kumfuta 
machozi yaliyotoka kwenye macho yake. Kisha akamliwaza na 
akamwambia arejee kwenye mahema.

(Tadhkirat al-Shahada) 

TUKIO LA KUTISHA WAKATI WA KUAGANA 
KWA MARA YA MWISHO

Imam (a.s.) alipokuwa anaagana na kuwaliwaza wanawake, Umar 
ibn Sa’d aliwaelekeza askari wake kumshambulia Imam akisema: 
“Mshambulieni wakati akiwa ameshughulishwa na kuagana na fa-
milia yake, kwani Wallahi, kama ataachiwa amalize atapasua kati-
kati ya safu zenu.”

Wakati huu Imam (a.s.) alikuwa yuko nje ya mahema na 
wanawake walikuwa wamemzunguka. Askari hao walimfanya 
Imam (a.s.) kuwa ndio shabaha ya mishale yao kutoka kila upande. 
Mishale hiyo ilirushwa kumlenga Imam (a.s.) ambapo mingi 
iliwachoma wanawake hao na kwenye mahema. Wanawake hao 
wakiwa wametishika kwa hofu walirejea kwenye mahema na 
wakawa wanamuangalia Imam kuona ni nini atakachofanya. Imam 
(a.s.) kama simba aliyejeruhiwa aliingia kwenye safu za maadui 
na akawaangusha chini ardhini kila yule aliyeingia kwenye anga 
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zake. Kifua na shingo ya Imam (a.s.) ilikuwa imechomwa na idadi 
isiyofahamika ya mishale iliyorushwa kwake katika shambulio hilo. 
Imam (a.s.) aliing’oa mishale hiyo pale aliporejea kwenye mahema 
na akakariri kusoma: 

“Hakuna nguvu wala uwezo ila kwa Mwenyezi Mungu.”

(Maqtal al-Husayn al-Muqarram)

Vilevile Imam (a.s.) wakati alipokuwa anapanda kwenye 
farasi wake kwa mara ya mwisho, wanawake na watoto walikuwa 
wanaomboleza kwa sauti na kuanguka miguuni kwake wakiwa 
hawana uwezo wa kuhimili kujitenga kwake na wao. Imam (a.s.) 
alimgeukia dada yake Zainab na akasema: “Ewe Zainab, hebu 
watulize hawa.” 

(Muthir al-Ahzan)

UCHANGAMFU MKUBWA NA HAMASA YA 
IMAM (A.S.) 

Hata kama nyakati zingine kutokana na matatizo aliyoyapata Imam 
(a.s.) alitokwa na machozi na nyakati nyingine alilia kwa sauti, ma-
chozi na huzuni yake vilikuwa ni kwa ajili ya mapenzi na huruma 
kwa wafuasi wake na sio kupitia kutoridhika na amri ya Mwenyezi 
Mungu aliye Mkuu, wala udhaifu wala uchovu. Dhamiri, nguvu na 
uamuzi wa Imam (a.s.) wa kupigana na maadui na kupambana na 
uongo mpaka alipotoa pumzi zake za mwisho. Mpaka tone lake la 
damu tukufu linatumika, ni dhahiri kwamba kutokana na namna am-
bavyo amepigana dhidi yao, bila kuogopeshwa ama na idadi yao 
kubwa wala na shauku yao ya kuwateka wanawake wa kambi yake 
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ambako kungetokea baada ya kufa Shahidi kwake. Inaweza tena 
kuonekana wazi kabisa ile dhamira kubwa kabisa ya Imam (a.s.) ku-
toka kwenye hotuba zake na kauli kwa maadui katika matukio yote 
machungu ya kifo chake cha Kishahidi.

Katika maelezo yafuatayo, mifano michache itatajwa kuonyesha 
ule morali mkubwa aliokuwa nao Imam mtukufu (a.s.): Baada ya 
swala ya alfajiri katika ile siku ya Ashura, Imam (a.s.) aliwageukia 
wafuasi wake na baada ya kumtukuza na kumshukuru Mwenyezi 
Mungu alisema: “Hakika Mwenyezi Mungu ameruhusu vifo vyenu 
na changu katika siku hii. Himilini kwa subira na ustahimilivu vita 
hivi.”

(Ithbat al-Wasiyyah)

Mnamo ile siku ya Ashura, wakati Imam (a.s.) na wafuasi wake 
waaminifu walipokuwa wamezingirwa, na kifo kilielekea kuwa 
karibu mno, yeye (amani iwe juu yake) pamoja na baadhi ya watiifu 
wake wa karibu kabisa walipatwa na hali ya bidii mpya na nguvu na 
walionekana kuridhika zaidi. Nyuso zao ziling’ara. Wafuasi wake 
wengine, ambao kutokana na hofu ya kifo walifadhaika kwa kile 
walichokishuhudia, waliona utulivu kwenye uso wa Imam (a.s.) 
na wakasemezana wenyewe: “Hebu muangalieni Imam, uso wake 
hauonyeshi dalili yoyote ya hofu ya kifo.” Aliposikia haya, Imam 
(a.s.) alisema: “Stahimilini, enyi watoto wa watu watukufu, kwani 
kifo ni kitu gani mbali na kuwa daraja ya kukuvusheni kutoka kwenye 
majanga na unyonge kwenda kwenye mabustani makubwa na neema 
za milele. Ni nani kati yenu ambaye asingependa kutoka gerezani 
na kuhamia kwenye kasri, wakati maadui zenu wanatoka kwenye 
gereza kwenda kwenye adhabu kubwa? Kwa hakika baba yangu 
amesimulia kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwamba dunia 
ni gereza kwa muumini na ni Pepo kwa makafiri na kifo ndio daraja 
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kwa ajili yao kwenda kwenye mabustani na kwa makafiri kwenda 
Jahannam. Mimi sijawahi kudanganya na wala sijadanganywa.”

(Ithbat al-Wasiyyah)

Humayd ibn Muslim anasimulia kwamba alimuona Imam (a.s.) 
akiwa peke yake huku amezingirwa na maadui huku akiyakwepa 
mashambulizi yao. “Wallahi sijawahi kuona mtu ambaye anavamiwa 
mara kwa mara na maadui zake, ambaye wanawe na wafuasi wake 
wameuawa na ambaye anashambuliwa kutoka kila upande na akawa 
anapigana kwa nguvu kama hizo. Nilimuona akiwa anashambuliwa 
na wale walioko juu ya farasi na wanaotembea kwa miguu na bado 
bila ya woga aliweza kusonga mbele dhidi yao kwa namna ambayo 
iliwafanya maadui hao kukimbia kama kundi la mbwa mwitu 
lingekimbia na kutawanyika kutoka kwa simba mwenye hasira kali.

(Kitab al-Irshad) 

Hilal ibn Nafii’, kamanda mmoja kutoka kwenye jeshi la 
maadui anasimulia kwamba wakati Imam alipoanguka chini huku 
amegubikwa na mishale na muda mfupi kabla ya kifo chake: 
“Wallahi sijaona mtu aliyeuawa ambaye ndevu zake zimefunikwa 
na damu yake kwa kupendeza mno kama yeye, wala uso unaong’ara 
kama wake. Uzuri wa kupendeza wa hali ya muonekano wake na 
wangavu wa uso wake ulinitoa kwenye wazo la kumuua yeye.”

(A’yan al-Shi’ah) 

Imam (a.s.) anazungumzishwa kama ifuatavyo katika Ziyarat 
Qa’imiyyah: “Na walivyokukuta huna woga, madhubuti katika nia 
yako ya kupambana, waliamua kukuuwa kwa udanganyifu.”

(Tadhkirat al-Shahada) 
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Maelezo ya mapambano ya Imam (a.s.) na maadui ni: 
“Alishambulia jeshi la askari thelathini alfu akiwa peke yake, 
na walimkimbia na kutawanyika katika mawanda ya Karbala 
kama wanavyotawanyika nondo. Imam (a.s.) amekuwa akirejea 
kwenye sehemu yake kwenye mahema baada ya maadui kukimbia 
mashambulizi yake na akisoma:

“Hakuna nguvu wala uwezo ila kwa Mwenyezi Mungu, 
Mkuu, Mwenye nguvu.”

(A’yan al-Shi’ah) 

IMAM ANAJITAMBULISHA NA KUTOA  
HOJA YA KUVUNJA NGUVU KWA ADUI 

Imam (a.s.) wakati fulani, wakati wa matukio ya siku ile ya Ashura 
alikuja na akasimama mbele ya maadui na akiwa ameegemea kwe-
nye upanga wake akasema:

“Ninawasihi sana kwa jina la Allah, ninyi mnajua mimi ni nani?”

Askari mmoja akamjibu: “Wewe ni mtoto wa Mtukufu Mtume 
wa Allah!”

Imam: “Wallahi, je mnajua kwamba Ali ibn Abi Talib ndiye 
baba yangu?”

Adui: “Ndio, sisi tunalijua hilo.”

Imam: “Wallahi, je mnatambua kwamba Khadija bint al-
Khuwaylid, mwanamke wa kwanza kuingia katika Uislam ndiye 
bibi yangu mzaa mama?”

Adui: “Ndio, tunatambua.”
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Imam: “Kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, je mnatambua kwamba 
Ja’far, yule ambaye anaruka pamoja na Malaika wa Peponi ni ami 
yangu?”

Adui:  “Ndio tunatambua!”

Imam: “Kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, je mnatambua kwamba 
upanga huu uliofungwa kiunoni mwangu ni upanga wa Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.)?”

Adui:  “Ndio tunatambua!”

Imam: “Kwa jina la Allah, je mnatambua kwamba kilemba 
nilichovaa kichwani mwangu ni kilemba cha Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.)?”

Adui:  “Ndio tunatambua!”

Imam: “Ninakuulizeni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu kama 
mnatambua kwamba Ali ibn Abi Talib, baba yangu mimi, alikuwa 
ndiye Muislam wa kwanza. Mwenye elimu zaidi ya masahaba wote 
wa Mtukufu Mtume na mvumilivu wao zaidi katika mitihani na 
taabu na kwamba alikuwa ni bwana wa wanaume wote na wanawake 
wote?”

Adui:  “Ndio tunalitambua hilo!”

Imam: “Basi ni vipi mnahalalisha kuniuwa mimi wakati mnajua 
kwamba baba yangu anashikilia haudhi ya Kawthar? Yeye atampa 
au kumkatalia kinywaji yeyote yule amtakaye. Bendera siku hiyo 
itakuwa mikononi mwake.”

Adui:  “Sisi tunatambua yote hayo na bado hatutaacha kukuuwa 
wewe bila ya kupata hata tone la maji.” Hilo ndio jibu la kikaidi 
kabisa lililotoka kwa maadui hao.

(Nasikh al-Tawarikh)
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Imesimuliwa pia kwamba yeye, amani iwe juu yake, aliwageukia 
maadui na kuwahutubia kama ifuatavyo: 

“Tambueni, enyi watu, kwamba dunia hii ni ya mpito na 
watu wataondolewa kwenye dunia hii na kupelekwa kwe-
nye makazi mengine. Mnazitambua sheria za Kiislam na 
mmeisoma vizuri Qur’ani Tukufu. Mnatambua kwamba 
Muhammad, Mtume wa Mwenyezi Mungu atakuja kuwafik-
isheni kwenye kuhesabiwa kuhusu matendo yenu na bado 
kidhalimu kabisa mnatafuta kumuua mwanawe! Enyi watu! 
Utazameni Mto Furati unavyomeremeta. Jinsi mawimbi 
yake yanayofoka yanavyoonekana kuwa matumbo ya sama-
ki. Wayahudi, Wakristo, majibwa na maguruwe yanakunywa 
kutoka mto huo wakati ambapo familia ya Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) inakufa kwa kiu!”

KUVITAZAMA VITA VYA MWISHO VYA 
IMAM (A.S.) 

Imam (a.s.) aliingia na farasi wake kwenye uwanja wa mapamba-
no na kutaka kupambana na wanaolingana naye. Mmoja baada ya 
mwingine maadui walitoka kupambana naye, lakini haikumchukua 
muda Imam (a.s.) kuwauwa na kuwapeleka kwenye mashimo ya 
Jahannam. Imam (a.s.) aliwauwa maadui wengi na kisha akaanzi-
sha mapambano katika safu za upande wa kulia wa maadui huku 
akighani:

“Kifo kina thamani sana kwangu kuliko fedheha 
na fedheha ya dunia hii ni ya thamani zaidi kuliko kuingia 
Jahannam “Na katika hali yoyote ile Mwenyezi Mungu ndio 
kimbilio langu Mimi ni Husein ibn Ali.
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“Nimeapa kutogeuzia mgongo kwa maadui, 
Nitailinda familia ya baba yangu. 
“Nitaendelea na dini ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)

(A’yan al-Shi’ah)

Licha ya kiu yake, joto kali la jangwani linalounguza, hasara 
ya kuondokewa na wafuasi wake, matazamio ya kutekwa kwa 
wanawake wa kambi yake na ile idadi kubwa mno ya maadui, bado 
Imam (a.s.) alionyesha uhodari na ushujaa mkubwa kiasi kwamba 
wale wapiganaji maarufu wa dunia wanasimama huku wameinamisha 
vichwa vyao kwa heshima juu yake.  

IMAM KWENYE KINGO ZA MTO FURATI 

Imam (a.s.) katika mapambano yake marefu, alizidiwa na kiu nzi-
to. Alimpanda farasi wake na akaelekea kwenye mto Furati. Imam 
alishambulia lile jeshi la watu elfu nne chini ya ukamanda wa Umar 
ibn Hajjaj na akawafukuza kutoka hapo kingoni. Aliingia mtoni 
humo pamoja na farasi wake kisha akamgeukia farasi wake wakati 
alipokuwa akishuka na akasema: “Wewe unashambuliwa na kiu na 
mimi nina kiu. Mimi sitakunywa maji mpaka wewe uwe umeku-
nywa.”

Farasi huyo akionyesha ishara ya kumuelewa Imam (a.s.) 
alinyanyua kichwa chake na akakataa kunywa maji. Imam (a.s.) 
alinyoosha mkono wake na akachota kiasi cha maji na alipokuwa 
akiyanyanyua kuelekea kinywani kwake, askari mmoja alipiga 
ukelele akisema: “Ewe Aba Abdillah! utakunywa maji wakati 
mahema yako yanaporwa huko?”
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Imam (a.s.) aliyamwaga maji hayo na akarejea haraka sana 
kwenye mahema na akayakuta kwamba hayakushambuliwa hata 
kidogo. Alitambua kwamba zilikuwa ni njama za maadui za kumzuia 
yeye kunywa maji.

(Nafas al-Mahmum)

MAPIGANO YA MTU MMOJA MMOJA

Kwa mujibu wa baadhi ya riwaya, Imam (a.s.) alimkabili Umar ibn 
Sa’d na akaomba moja kati ya mambo haya kutoka kwake:

1.	 Kumruhusu yeye (a.s.) na watu wa familia ya Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) kurejea Madina.

2.	 Kumruhusu kunywa maji kwani ini lake lilikuwa limechanwa 
na kiu.

3.	 Kama hataruhusiwa hayo mawili hapo juu, basi amuache api-
gane na maadui zake mmoja mmoja. Kwa haya Umar ibn Sa’d 
akajibu:

“Kuhusu maombi mawili ya kwanza, hayo hayawezi kukubaliwa. 
Ama kuhusu hilo la tatu, hilo ni jambo ambalo ninaweza kuruhusu.”

Imam (a.s.) alipigana na maadui mmoja baada ya mwingine na 
akauwa idadi yao kubwa mpaka Umar ibn Sa’d akatambua kwamba 
Imam hawezi kuzidiwa nguvu na hivyo akivunja ahadi na maagano 
yake akatoa maagizo kwa askari wake kumshambulia Imam (a.s.) 
kutoka pande zote.

(Muntakhab Turayyhi) 
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Askari hao wakamshambulia Imam (a.s.) naye akiwa peke yake 
alipambana nao akiwaua au kumjeruhi kila aliyekuja karibu naye.

Mas’ud katika Ithbat al-Wasiyyah anaandika kwamba Imam 
(a.s.) peke yake aliuwa askari elfu moja na mia nane wa adui. Kwa 
mujibu wa riwaya nyingine aliuwa adui elfu moja na mia tisa na 
hamsini na kuwajeruhi wengi wao.

Umar ibn Sa’d kuona hivyo, aliwakemea askari wake: “Huzuni 
iwashukieni! Huyo ni mtoto wa Ali ibn Abi Talib, mshika upanga 
maarufu kabisa miongoni mwa Waarabu. Mshambulieni kutokea 
kila upande.”

Hapo walenga mishale elfu nne waligeuzia pinde zao kumuelekea 
Imam (a.s.) na kumfanya ndio shabaha ya mishale yao.

(Nafas al-Mahmum)

Mwili wake mtukufu uliozingirwa na mishale mingi kupita kiasi 
ulielezewa kama uliofanana na mnyama nungunungu. – (Imam 
Muhammad ibn Ali al-Baqir (a.s.) anasimulia kwamba Imam (a.s.) 
alikuwa na majeraha zaidi ya mia tatu na ishirini katika upande wa 
mbele wa mwili wake. Hii ni kwa sababu yeye hakuwahi kugeuka na 
kumpa mgongo adui. – Amali al-Saduq).

Shimr ibn Dhi Jawshan alikuja na kundi la watu wakisonga 
kuelekea kwenye mahema ya Imam (a.s.). 

Imam (a.s.) alipowaona hivyo aliwakemea: “Enye wafuasi wa 
kizazi cha Abu Sufyan, kama hamna dini au kuhofia Siku ya Kiyama, 
basi angalau kuweni watu huru katika mambo yenu ya kidunia!”

“Unasema nini, Ewe mtoto wa Fatimah?” Shimr alirudisha 
maneno.
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“Mimi ndiye ninayepambana na ninyi, hawa wanawake na 
watoto wamefanya kosa gani? Waambie watu wako waondoke 
kwenye mahema haya na wasiyakaribie wakati nikiwa bado niko 
hai.” Alijibu Imam (a.s.).

“Sisi hatutayasogelea mahema yako wakati bado ukiwa hai.” 
Alijibu Shimr, kisha akiwageukia askari wake: “Oh, enyi watu, 
ondokeni kwenye mahema haya na muendeeni Husein na mummalize 
kabisa!”

Walimshambulia Imam (a.s.) naye aliyakinga mapigo yao mpaka 
Salih ibn Wahab alipotoa pigo kwenye paja la Imam (a.s.), pigo 
ambalo lilimsababishia yeye kuanguka kutoka kwenye farasi wake. 
Imam aliangukia upande wake wa kulia wakati alipotua ardhini 
lakini hata hivyo aliweza kusimama na kuendelea kupambana.

DU’A YA MNONG’ONO YA IMAM (A.S.) 

Imam (a.s.) alipokuwa akianguka kutoka kwenye mgongo wa farasi 
wake kwa mara ya mwisho na kutua kwenye changa unaounguza, 
akiwa ametapakaa damu yake mwenyewe na akilala kwenye mishale 
iliyoenea mwilini mwake kama kitanda, Imam (a.s.) alimnong’oneza 
Mwenyezi Mungu:

 “Subira kwenye amri Yako Ewe Mola, hakuna mungu ila 
Wewe. Oh,  
Ewe Msaidizi wa kila anayetafuta msaada. Sina Mola 
mwingine badala Yako, 
na hakuna mwenye kustahiki kuabudiwa isipokuwa Wewe. 
Ustahimilivu juu ya hukumu Yako.

Oh, Ewe Msaidizi wa yule ambaye hana msaidizi. 
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“Oh, Ewe wa Milele ambaye huna mwisho. Ewe Mfufuaji 
wa wafu. 
Ewe Ambaye unahifadhi kila nafsi pamoja ni kile ilichoki-
chuma 
Hukumu kati yangu na wao, Ewe Mbora wa Mahakimu.”

(Maqtal al-Husayn al-Muqarram)

Imam (a.s.) vilevile alighani kwa shauku ya kukutana na 
Mwenyezi Mungu kabla ya kifo chake:

“Nimeitelekeza dunia kwa mapenzi Yako 
nimewafanya wanangu kuwa mayatima ili niweze kuonana 
na Wewe.

“Kama panga zingekuwa zinikate vipande vipande katika 
Mapenzi Yako 
Hata hivyo pia, moyo wangu usingemtamani mwingine 
kuliko Wewe.”

BIBI ZAINAB KATIKA KUKATWA KICHWA 
KIKATILI KWA IMAM (AMANI IWE JUU YAO 
WOTE) 

Katika nyakati za mwisho za uhai wa Imam (a.s.) Bibi Zainab alikim-
bia kutoka kwenye mahema huku akigutia: “Ewe Muhammad, Oh 
baba, Ewe Ali, Ewe Ja’far!” Halafu akaendelea kusema: “Natamani 
kama Mbingu zingeangukia ardhini, kama tu milima ingefikichika.”

Kisha akasimama juu ya kilima kidogo na akamuona Umar 
ibn Sa’d akiwa na kikundi cha watu wakienda kumuelekea Imam 
(a.s.) aliyekuwa amelala kwenye mchanga unaochoma akimuomba 
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Mwenyezi Mungu kwa pumzi zake za mwisho mwisho. Yeye alipiga 
ukelele kuita: “Ewe Umar, hivi utaangalia tu huku Abu Abdillah 
akiwa anauliwa?”

Kusihi huku kwa Bibi Zainab kulikuwa kunavunja moyo 
sana kiasi kwamba Umar ibn Sa’d alilia sana mpaka ndevu zake 
zikaloweshwa na machozi yake. Halafu akageuzia mbali uso wake 
kutoka kwa Bibi Zainab na hakumjibu.

Pale Bibi Zainab alipoona kwamba wao hawatamuacha ndugu 
yake, alipiga ukelele katika kukata tamaa: “Hivi hakuna Muislam 
miongoni mwenu ninyi?”

Vilio vyake vilijaza angahewa, na Imam (a.s.) huku akishindwa 
kuhimili kutokuwa na msaada kwa dada yake, aliamka tena na 
akawashambulia maadui huku akisema: “Wallahi kamwe hamtakuja 
kupigana na mtu yeyote kama mimi. Mmejiingiza kwenye ghadhabu 
ya Mwenyezi Mungu ninyi wenyewe. Baada ya kuniuwa mimi, 
mtakuja kuuwana wenyewe kwa wenyewe kwa laana ya Mwenyezi 
Mungu.” Aliendelea kupigana nao mpaka mapigo mengine sabini na 
mbili zaidi yakauchana mwili wake uliobarikiwa.

IMAM (A.S.) KURUSHIWA JIWE NA MKUKI 
WENYE NCHA TATU 

Imam (a.s.) alirudi nyuma na akavuta pumzi kwa muda kidogo. 
Alikuwa amesimama wima wakati alipotupiwa jiwe. Hilo jiwe lili-
piga kwenye paji la uso wake na likasababisha kutoka damu kwa 
wingi. Wakati Imam (a.s.) alipokuwa ananyanyua pindo la joho 
lake ili kusafisha paji lake la uso, mshale wenye ncha tatu uliokuwa 
umechovywa kwenye sumu ulirushwa kumuelekea yeye ambao ul-



MAOMBOLEZO

179

imchoma (nafsi zetu ziwe fidia kwa ajili yake) kwenye kifua chake 
ama tumboni. Bila ya kupanga na kuamua, yeye alighani:

“Kwa jina la Mwenyzi Mungu, na  pamoja na  Mwenyezi 
Mungu na juu ya dini ya Mtume wa Mwenyezi Mungu.”

Kisha akanyanyua kichwa chake kuelekea juu mbinguni na 
akasema: “Wanamuua mtu ambaye ndiye mtoto pekee wa binti ya 
Mtume Wako.”

Kisha akaukamata ule mshale uliokuwa umepenya kupitia 
kwenye kifua chake hadi mgongoni kwake na akauchomoa kupitia 
mgongoni kwake huku damu ikimwagika kwa wingi.

(Nafas al-Mahmum)

SHAHADA YA KUCHOMA MOYO YA IMAM 
(A.S.)

Katika hili tukio la kuchomoa mshale, Imam (a.s.) alikomba kila tone 
la damu lililokuwa limebakia pamoja na nguvu zake zote. Maadui 
waliacha mapigano na hakuna aliyethubutu kumsogelea Imam (a.s.) 
kumpa yeye pigo la mwisho.

Shimr (laanatu-llahi alayhi) aliwakemea askari wake: “Mama 
zenu wawalilieni ninyi! kwa nini mnasubiri? Muuweni mtu huyo 
(akimaanisha Imam a.s.)

Askari hao walimzingira na kuanza kumshambulia Imam huyo 
anayefariki. Askari mmoja alimpiga kwenye mkono wake wa 
kushoto wakati askari mwingine akipiga kwenye bega lake. Sinan 
ibn Anas alijitokeza mbele na kwa ukatili kabisa akasukumiza mkuki 
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wake kwenye uvungu wa koo la Imam (a.s.) kisha akauchomoa 
na kuuchoma kwenye kifua chake Imam (a.s.). Kwa namna fulani 
Imam (a.s.) alimudu kwa taabu kubwa mno kubakia amesimama 
mpaka Sinan ibn Anas (laanatu-llahi alayhi) alipomchoma mshale 
kwenye koo lake. Imam (a.s.) alianguka chini na kisha baada muda 
kidogo alijitahidi kukaa na kuuchomoa mshale huo kutoka shingoni 
kwake. Kichwa chake, ndevu na kifua vilikuwa vimefunikwa kwa 
damu yake.

“Namna hii ndivyo nitakavyokutana na Mola Wangu nikiwa 
nimegubikwa na damu yangu mwenyewe, na nikiwa nimenyimwa 
haki yangu.” Alisema al-Imam Husein (a.s.).

Hilal ibn Nafii’, kamanda mmojawapo wa maadui anaelezea:

“Niliangalia kwenye medani ya vita na nikamkuta Husein 
akifurukuta na kugeuka kutoka upande mmoja hadi mwingine wakati 
roho yake ilipokuwa inatoka kwenye viungo vyake. Aling’ara sana 
wakati huu. Uzuri na ushwari uliotokeza kutoka kwake ulinizuia mimi 
kufikiria kumuua. Kamwe sijawahi kuona mtu ambaye ameuliwa 
kikatili kiasi hicho na akawa anapendeza hivyo kama yeye.”

Katika muda huu Imam (a.s.) aliomba kutu ya maji. Ambapo 
adui mmoja aliyekuwa amemsimamia karibu yake akasema: “Wewe 
hautayaonja maji mpaka utakapopewa yale maji yanayochoma ya 
Jahannam.”

“Laa sivyo, mimi nitatangulia kwa babu yangu Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (s.a.w.w.) na kunywa kutoka kwenye chemchemi ya Peponi na 
kwake mimi nitatoa malalamiko yangu juu ya vitendo vyenu.”

Maneno hayo ya Imam (a.s.) hayakuwa na athari yoyote kwao 
watu hawa. Kana kwamba nyoyo zao zimekuwa ngumu mno na 
dalili zote za huruma zilikuwa zimeondolewa kutoka kwao.
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Umar ibn Sa’d aligeukia upande wake wa kulia na akamwambia 
askari mmoja: “Mmalize kabisa al-Husein.” Kwa mujibu wa riwaya 
nyingine, Sinan ibn Anas alimuelekeza Khawli: “Nenda ukamkate 
kichwa al-Husein.” Khawli alisonga kuelekea kwa Imam Husein 
(a.s.), lakini akaanza kutetemeka na akarejea kwenye nafasi yake ya 
mwanzo alipokuwa.

Mwenyezi Mungu akukate mikono yako! Kwa nini 
unatetemeka?” Shimr alimuuza. Halafu yeye Shimr (laanatu-llahi 
alayhi) mwenyewe akaenda kwa Imam (a.s.) na akamkata kichwa 
chake huku akisema: “Ingawa hata hivyo ninajua kwamba wewe ni 
mtoto wa Mtume wa Mwenyezi Mungu na mbora wa watu kupitia 
baba yako na mama yako, na kiongozi wa watu, bado mimi nitakikata 
kichwa chako.” Shimr alikikabidhi kichwa kile kilichobarikiwa cha 
Imam (a.s.) ili akipeleke kwa Umar ibn Sa’d – laana juu yao wote.

Mtumishi wa kike wa familia ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
alikimbilia mahali ambapo Imam (a.s.) alikuwa ameuliwa na 
akaambiwa: “Ewe mtumishi wa Allah, bwana wako ameuliwa.” 
Mtumishi huyo alirejea kwenye mahema huku akilia na kuguta kwa 
sauti: “Wamemuua al-Husein, wamemuua al-Husein!”

Wanawake walitoka nje ya mahema na wakalia sana kwa sauti, 
wakipiga mayowe yasiyodhibitika kwa kifo cha Imam al-Husein (a.s.).

(A’yan al-Shi’ah)

IMAM (A.S.) ANAOMBA MAJI 

Kwa mujibu wa riwaya moja, wakati Shimr alipoweka sime yake 
kwenye shingo yenye kuungua joto ya Imam (a.s.), Imam mtukufu 
(a.s.) alimgeukia na kwa pumzi zake zinazoishia akasema:
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“Kama unataka kuniua mimi basi nipatie kutu ya maji.”

Kwa ombi hili Shimr (laanatu-llahi alayhi) akajibu akasema: 
“Wallahi! Wewe hutapata hata tone la maji hadi utakapokionja kifo 
kutu baada ya kutu.”

(Kibrit al-Ahmar)

Kwa mujibu wa riwanya nyingine, wakati Umar ibn Sa’d 
alipowaamuru askari wake: “Nendeni mkammlize yule bwana,” 
Shimr alikwenda kwa Imam (a.s.), akakaa kwenye kifua chake (a.s.) 
na akakamata zile ndevu zake zilizokuwa zimelowa damu na kisha 
kwa ukatili kabisa akakikata kichwa chake (a.s.) kwa mapigo kumi 
na mbili ya kisu chake.

(Maqtal al-Husayn al-Muqarram)

MSIBA WA DHUL-JANAH –  
YULE FARASI MWAMINIFU WA IMAM (A.S.)

Pale Imam (a.s.) alipodondoka ardhini, Dhul Janah, yule farasi wake 
alianza kumzunguka akiyakinga mapigo ya maadui yasimfike waka-
ti huo akiwa anatoa milio na kubweka. 

Umar ibn Sa’d alikemea: “Msimamisheni vurugu zake farasi 
huyo na mumlete kwangu kwani huyo ndiye mbora wa farasi wote 
wa Mtume!” Kundi la askari likamzingira lakini farasi huyo akaanza 
kuwapiga mateke na akawaua askari wa maadui wapatao arobaini.

Baada ya kuona hivyo, Umar ibn Sa’d aliwapigia kelele: 
“Mwacheni. Ngoja tuone ni nini atakachofanya farasi huyu.”

Wakati farasi huyo alipoachwa huru alikwenda kwenye ule 
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mwili wa Imam (a.s.) uliojaa damu na akaweka kishungi chake juu 
ya Imam (a.s.) mpaka kikapata rangi ya damu yake hiyo. Farasi 
huyo alikuwa akiunusa mwili wa Imam (a.s.) na kutoa mlio wa sauti 
kubwa. 

Imam Muhammad ibn Ali al-Baqir (a.s.) anasimulia kwamba 
farasi huyo katika mlio wake alikuwa akikemea maneno: “Watu 
madhalimu wa Ummah wamemuua mwana wa Mtume wao!”

Halafu farasi huyo aligeukia kwenye mahema akienda shoti 
kuyaelekea huku akitoa milio kwa namna ambayo iliijaza angahewa. 
Bibi Zainab (s.a.) alipoisikia milio hiyo ya farasi alimgeukia Bibi 
Ummu Kulthum na kusema: “Huyo ni farasi wa kaka yangu al-
Husein (a.s.) akielekea huku kwenye mahema. Anaweza akawa 
ameleta maji kiasi.”

Ummu Kulthum (s.a.) alitoka mbio kwenye hema na akamuona 
farasi huyo asiye na mpandaji wake. Akapiga mikono yake juu ya 
kichwa chake na akachana ushungi wake na huku akiguta: “Wallahi 
al-Husein ameuawa!” Bibi Zainab alianza kulia na kumuomboleza 
Imam (a.s.) pale alipovisikia vilio vya Ummu Kulthum.

(Ma’ali al-Sibtayn)

Katika Ziyarat al-Nahiyah, Imam wa Kumi na Mbili, al-Mahdi 
(a.t.f.s.) amemhutubia Imam Husein (a.s.) na akasema: 

“Farasi wako alikimbilia kwenye mahema akilia na kubwe-
ka. Na pale wanawake walipomuona farasi wako huyo 
amechanganyikiwa, na wakayaangalia matandiko yako ya-
mepinduliwa na kukunjwa, walitupilia mbali (kwa huzuni) 
mitandio yao, nywele zao zikatawanyika wazi, wakipiga 
nyuso zao makofi huku zikiwa zimefunuliwa wazi, wakiom-
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boleza. Wakiwa wamedhalilishwa baada ya kuwa wenye ha-
dhi. Wakikimbilia pale mahali ambapo ulikuwa umeangukia 
na kumuona Shimr amekaa juu ya kifua chako akiuweka 
wazi upanga wake tayari kwa kulifunua koo lako.”

SAKINAH; PALE ANAPOMUONA  
DHUL-JANAH 

Kwa mujibu wa riwaya nyingine, pale zile sauti za farasi anayekuja 
ziliposikika ndani ya mahema, Bibi Zainab alimwambia Sakinah 
(amani iwe juu yao wote): “Sakinah baba yako amerudi na maji. 
Mwendee ukanywe hayo maji!” Sakinah alitoka mbio nje ya hema 
na akaiona hali ya Dhul-Janah. Alilia na kulalamika: “Oh, ewe Mu-
hammad! Oh, huzuni ya kuondokewa! Oh, ewe Husein! Oh, ewe 
babu yangu! Oh, ewe Fatimah! Ewe Dhul-Janah! Ni nini kimem-
fika baba yangu? Umemuacha wapi muombezi wa watu? Yuko wapi 
Nuru ya macho ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)?”

Alisoma beti fulani kadhaa pale kwenye farasi huyo:

“Ewe farasi, umemuacha baba yangu miongoni mwa maadui? 
Umemuacha kati ya mchanga unaochoma na damu wakati 
wanaujeruhi mwili wake?

Rejea, ewe farasi na ukamrudishe baba yangu hapa. Na 
kama utarejea naye hapa, 
Basi itakuwa kubwa sana hadhi yako kwetu sisi.”

(Tadhkirat al-Shuhada)

Imesimuliwa katika kitabu Masa’ib al-Ma’sumin kwamba: 
Wakati Dhul Janah aliporejea kwenye yale mahema na wanawake 
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wakakimbia wakipiga mayowe na kupiga makofi nyuso zao, kila 
mmoja wao aliongea na farasi huyo. Mmojawao alisema: “Ewe 
farasi, kwa nini hukumrudisha al-Husein hapa?” Ambapo mwingine 
kati yao alisema: “Kwa nini umemuacha Imam (a.s.) miongoni mwa 
maadui?” Bibi Zainab (s.a.) aliguta: “Ah, uso wake umefunikwa na 
damu ya kaka yangu!” Bibi Sakinah (s.a.) aliuliza: “Je, baba yangu 
alipewa funda ya maji au aliuawa akiwa na kiu yenye kuchoma?”

(Masa’ib al-Ma’sumin)

Kwa mujibu wa riwaya nyinginezo, farasi huyo alipigapiga 
kwa nguvu sana kichwa chake juu ya ardhi karibu na mahema hayo 
mpaka akafa.

(Nafas al-Mahmum)

Na kwa kulingana na riwaya nyingine, farasi huyo akiwa 
amechanganyikiwa na kuhofia sana alikimbia kutoka hapo kwenye 
mahema mpaka kule mto Furati ambako alitumbukia humo na 
kupotea kabisa.

 (Tadhkirat al-Shuhada)

BAADHI YA MISIBA ISIYOVUMILIKA ILI-
YOMPATA  IMAM (A.S.) ILE SIKU YA KUPATA 
SHAHADA YAKE 

1.	 Wakati ambapo Imam (a.s.) hakuweza kuendelea kupambana, 
alisimama kwa taabu sana pale mahali ambapo alikuja kuuliwa 
baadaye. Askari wa adui walikuwa wakimsogelea kisha wakir-
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udi nyuma wakikataa kuhusika na kumuua yeye. Katika wasaa 
huu, Malik ibn Yusr alikwenda karibu naye akamtupia matusi 
na kisha akapiga kwenye kichwa chake kitukufu kwa upanga 
wake. Pigo hilo la upanga lilivunja helimeti yake vipande vi-
wili ulipokuwa ukipenya kwenye kichwa kitukufu hicho. Damu 
ilifoka kutoka kichwani kwa Imam na kuangukia usoni mwake 
(a.s.). Imam aliifuta damu hiyo na akafunga kipande cha nguo 
kwenye jeraha hilo.

(Luhuf)

2.	 Baada ya kuuliwa kwa Imam (a.s.), Umar ibn Sa’d (laanatu-
llahi alayhi) aliwaita watu wake na kuwauliza: “Ni nani kati 
yenu watakaochukua jukumu la kukanyaga kifua na mwili wa 
Husein kwa kwato za farasi wao?”

Watu kumi walichukua jukumu la kutekeleza jinai hiyo mbaya 
ya kikatili. Waliwaswaga farasi wao juu ya ule mwili uliokat-
wa kichwa wa Imam mtukuka (a.s.) na wakavunja kila fupa 
katika kifua na mwili wake mtukufu. Baada ya hili, watu hao 
kumi wakaja kwa ibn Ziyad kudai zawadi zao. Usayd ibn Ma-
lik akamwambia ibn Ziyad: “Sisi ndio wale tuliopanda juu ya 
farasi wenye nguvu na kupondaponda mifupa katika kifua na 
mwili wa Husein.”

“Na ninyi ni nani? Ibn Ziyad akawauliza wale wengine. 
Wakamjibu: “Sisi ndio       tulioukanyaga mwili wake mpaka 
ukawa laini kama mkate uliopondwa.”

Ibn Ziyad akaagiza zawadi ndogo itolewe kwao. Abu Umar Za-
hid anasimulia: “Hawa kumi wote walizaliwa kwenye zinaa. 
Mukhtar al-Thaqafi katika mapinduzi yake ya kulipiza kisasi 
damu ya al-Husein (a.s.) alifanya mikono na miguu ya watu 
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kumi hawa kupigiliwa misumari na akafanya farasi wawakany-
age kwenye migongo yao mpaka wakafariki.”

(Luhuf)

3.	 Katika siku ya Ashura, wakati Imam (a.s.) alipoingia kwenye 
mto Furati na akataka kunywa maji kutoka humo, Husein ibn 
Numayr (laanatu-llahi alayhi) alimrushia mshale ambao ulim-
choma kwenye koo lake. Imam (a.s.) aliuchomoa mshale huo 
na akaweka mikono yake chini ya koo lake akiikinga damu 
hiyo na kuirusha kuelekea angani huku akisema kumwambia 
Husein ibn Numayr: “Mwenyezi Mungu asiikate kiu yako.” 
Halafu Imam (a.s.) akaambiwa kwamba mahema yake yali-
kuwa yanaporwa, kama ilivyoelezwa hapo kabla, na kuzuiwa 
asiyanywe maji hayo.

Wakati Imam (a.s.) aliporudi kule kwenye mahema wanawake 
na watoto waliokuwa na kiu walitoka nje wakidhani kwamba 
ameleta maji. Lakini walipoiona shingo yake, kifua na mikono 
imeloa damu, walilia na kupiga mayowe huku wakipiga nyuso 
zao kwa huzuni.

Kabla Imam (a.s.) hajaenda kwenye mto Furati, mmoja wa 
watoto alimfuata na kusema: “Ewe baba! Mimi nina kiu.” 
Hapo Imam (a.s.) alimjibu: “Ewe mtoto, ivumilie kidogo tu na 
mimi nitakwenda kuleta maji.” Pale sasa aliporejea, mtoto yule 
alimkimbilia Imam (a.s.) na kumuuliza: “Ewe baba yangu! Je, 
umeniletea maji? Imam (a.s.) alilia na kusema maneno haya: 
“Enyi Shi’ah wangu! Nikumbukeni mimi wakati mtakapokuwa 
mnakunywa maji matamu.” Halafu Imam akaomba kipande cha 
nguo ambacho alikifunga kwenye shingo yake na akawaaga 
wale wanawake na watoto kwa mara nyingine tena. Alijaribu 
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sana kufika kwenye maji mara kadhaa lakini akawa anazuiwa na 
maadui. Kiu ya watoto wake wachanga ilikuwa ikimlazimisha 
kwenda kule mtoni.

(Ma’ali al-Sibtayan)

4.	 Imam Muhammad al-Baqir (amani iwe juu yake) amesema 
kwamba walimuua Imam al-Husein (a.s.) katika njia ya kika-
tili ambayo kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa ame-
wakataza watu kuwaulia wanyama wa porini. 

           “Aliuawa kwa panga, mikuki, mawe na fimbo. Na baada 
ya kumuua yeye, waliupondaponda mwili wake chini ya kwato za 
farasi wao.”

(Kibrit al-Ahmar)

Faharasa ya Vyanzo Vilivyotumiwa 
na Mwandishi

Akthir al-Ibadat fi Asrar al-Shahadah – pia kinajulikana kama Asrar 
al-Shahadah

Iqa’ ibn Abid ibn Ramadhan al-Shayrawani al-Darbandi al-
Ha’iri.

A‘lam al-Wara – pia kinajulikana kama A‘lam al-Huda

Sheikh Abu Ali al-Fadhl ibn al-Hasan ibn al-Fadhl al-Tabrasi

Al-Amali – kinajulikana pia kama al-Majalis

al-Sheikh as-Saduq Abu Ja’far Muhammad ibn Ali ibn Babawi 
al-Qummi
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Anwar al-Shahadah

Hasan ibn Ali al-Yazdi al-Ha’iri

A‘yan al-Shi’ah

Sayyid Muhsin Amin

Bihar al-Anwar

Allamah Majlisi

Al-Dam‘at al-Sakibah fi Musibat al-Ratibah

Muhammad Baqir ibn al-Karim al-Bahbahani al-Najafi

Din wa Tamaddun – kinachojulikana pia kama Islam wa al-
Falsafah

Mufid al-Malja’i al-Khalkhali

Fursan al-Hayjan

Dhabih Allah ibn Muhammad Ali  al-Mahalati

Ithbatal-Wasiyyah

Abu al-Hasan Ali ibn al-Husayn ibn Ali al-Mas’udi

Kamil al-Baha’i

Sheikh Imad al-Din al-Hasan ibn Ali al-Tabari

Al-Kamil fi al-Tarikh

Iz al-Din Abi al-Hasan al-Shaybani, anayejulikana kama ibn al-
Athiir

Kibrit al-Ahmar fi Shara’it Ahl al-Minbar

Muhammad Baqir al-Birjandi

Kitab al-Irshad
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Al-Shaykh al-Mufid

Al-Luhuf ‘ala Qatala al-Tafuf

Abu al-Qasim Ali ibn Musa ibn Tawus al-Hilli

Ma’ali al-Sibtayn

Muhammad Mahdi ibn abd al-Hadi al-Mazandarani al-Ha’iri

Maqatil al-Talibiyyin

Abu al-Faraj al-Isfahani

Maqtal al-Awalim

Sheikh Abdu Allah ibn Nur al-Bahrani

Maqtal al-Hussayn

Abu Mikhnaf Lut ibn Yahya

Maqtal al-Hussayn

Abd al-Razzaq al-Muqarram

Maqtal al-Hussayn

Khawarizmi

Masa’ib al-Abrar

Shah Mirza al-Salmasi

Massa’il al-Ma’sumin

Mawla Abd al-Khaliq al-Yazdi

Minhaj al-Dumu’

…………………….

Muntaha al-Amal
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Sheikh Abbas al-Qummi

Muntakhab al-Tawarikh

Muhammad Yusuf ibn Rahmat Allah

Muntakhab al-Turayhi

Shaykh Fakhr la-Din ibn Muhammad Ali ibn Ahmad ibn Turayh 
al-Najafi

Muthir al-Ahzan

Shaykh Sharif ibn Abd al-Husayn ibn Muhammad Hasan

Nafas al-Mahmuum

Shaykh Abbas Qummi

Nahj al-Shahadah

…………………..

Nasikh al-Tawarikh

Mirza Muhammad Taqi al-Kashani

Rayhan al-Shari’ah

……………………….

Riyahin al-Shari’ah

………………………….

Sharh Nahjul-Balaghah

Ibn Abi al-Hadid al-Mu’tazilah

Tarikh al-Tabari

Abu Ja’far Muhammad ibn Jarir al-Tabari
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Tadhkirat al-Shuhada’

Hakim Amanat Ali

Unwan al-Kalam

Muhammad  Baqir al-Fisharki al-Isfahani

Waqa’i wa al-Hawadith

……………………………….

Ziyarat al-Nahiyah

Sayyid Ibn Tawus
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ORODHA YA VITABU VILIVYO 
CHAPISHWA NA

AL-ITRAH FOUNDATION

1.	� Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka 
Thelathini

2.	 Uharamisho wa Riba

3.	 Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 

4.	 Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili

5.	 Hekaya za Bahlul

6.	 Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

7.	 Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)

8.	 Hijab vazi Bora

9.	 Ukweli wa Shia Ithnaashari

10.	 Madhambi Makuu

11.	 Mbingu imenikirimu

12.	 Abdallah Ibn Saba

13.	 Khadijatul Kubra

14.	 Utumwa

15.	 Umakini katika Swala
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16.	 Misingi ya Maarifa

17.	 Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

18.	 Bilal wa Afrika

19.	 Abudharr

20.	 Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu

21.	 Salman Farsi

22.	 Ammar Yasir

23.	 Qur’an na Hadithi

24.	 Elimu ya Nafsi

25.	 Yajue Madhehebu ya Shia

26.	 Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu

27.	 Al-Wahda

28.	 Ponyo kutoka katika Qur’an 

29.	 Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii

30.	 Mashukio ya Akhera

31.	 Al Amali

32.	 Dua Indal Ahlul Bayt

33.	 Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.

34.	 Haki za wanawake katika Uislamu

35.	 Mwenyezi Mungu na sifa zake

36.	 Kumswalia Mtume (s)
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37.	 Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38.	 Adhana

39	 Upendo katika Ukristo na Uislamu

40.	 Tiba ya Maradhi ya Kimaadili

41.	 Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu

42.	 Kupaka juu ya khofu 

43.	 Kukusanya swala mbili

44.	 Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

45.	 Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46.	 Kusujudu juu ya udongo

47.	 Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)

48.	 Tarawehe

49.	 Malumbano baina ya Sunni na Shia

50.	 Kupunguza Swala safarini

51.	 Kufungua safarini

52.	 Umaasumu wa Manabii

53.	 Qur’an inatoa changamoto

54. 	 as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm

55.	 Uadilifu wa Masahaba 

56. 	 Dua e Kumayl

57.	 Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu
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58.	 Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake

59.	 Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata

60. 	 Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mtume Muhammad (s)

61.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza

62.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili

63. 	 Kuzuru Makaburi

64.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza

65.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili

66.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu

67.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne

68.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano

69.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita

70.	 Tujifunze Misingi Ya Dini

71.	 Sala ni Nguzo ya Dini

72.	 Mikesha Ya Peshawar

73.	 Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

74.	� Ubora wa Imam ‘Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia 
iliyonyooka

75.	 Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake

76.	 Liqaa-u-llaah

77.	 Muhammad (s) Mtume wa Allah
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78.	 Amani na Jihadi Katika Uislamu 

79.	 Uislamu Ulienea Vipi?

80.	 Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 

81.	 Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s) 

82. 	 Urejeo (al-Raja’a )

83.	 Mazingira

84.	 Utokezo (al - Badau) 

85.	 Hukumu ya kujenga juu ya makaburi

86.	 Swala ya maiti na kumlilia maiti

87.	 Uislamu na Uwingi wa Dini

88.	 Mtoto mwema

89.	 Adabu za Sokoni

90.	 Johari za hekima kwa vijana

91.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza

92.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili

93.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu

94.	 Tawasali

95.	 Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

96.	 Hukumu za Mgonjwa

97.	 Sadaka yenye kuendelea

98.	 Msahafu wa Imam Ali
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99.	 Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa

100.	 Idil Ghadiri

101.	 Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu

102	 Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi

103.	 Huduma ya Afya katika Uislamu

104.	 Sunan an-Nabii

105.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)

106.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)

107.	 Shahiid Mfiadini

108.	 Kumsalia Nabii (s.a.w)

109.	 Ujumbe -Sehemu ya Kwanza

110.	 Ujumbe - Sehemu ya Pili

111.	 Ujumbe - Sehemu ya Tatu

112.	 Ujumbe - Sehemu ya Nne

113.	 Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu

114.	 Hadithi ya Thaqalain

115.	 Maarifa ya Kiislamu

116.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza

117.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Pili

118.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu

119.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Nne
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120.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tano

121.	 Mkutano wa Maulamaa wa Baghdad

122.	 Safari ya kuifuata Nuru

123.	 Fatima al-Zahra

124.	 Myahudi wa Kimataifa

125.	 Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi

126.	 Visa vya kweli sehemu ya Kwanza

127.	 Visa vya kweli sehemu ya Pili

128.	 Elimu ya Ghaibu ya Maimamu

129.	 Mwanadamu na Mustakabali wake

130.	� Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s)  
(Sehemu ya Kwanza)

131.	� Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s)  
(Sehemu ya Pili)

132.	 Khairul Bariyyah

133.	 Uislamu na mafunzo ya kimalezi

134.	 Vijana ni Hazina ya Uislamu.

135.	 Yafaayo  kijamii

136.	 Tabaruku

137.	 Taqiyya

138.	 Vikao vya furaha 

139.	 Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?



MAOMBOLEZO

200

140.	 Visa vya wachamungu

141.	 Falsafa   ya Dini

142.	 Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza

143.	 Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah

144.	 Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu

145.	 Kuonekana kwa Allah

146.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)

147.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)

148.	 Ndugu na Jirani

149.	 Ushia ndani ya Usunni

150.	 Maswali na Majibu

151.	 Mafunzo ya hukmu za ibada 

152.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  1

153	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  2

154.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  3

155.	 Abu Huraira

156.	 Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.

157.	 Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza

158.	 Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili

159.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza

160.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili
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161.	 Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili

162.	 Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)

163.	 Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani	

164.	 Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu

165.	 Uislamu Safi

166.	 Majlisi za Imam Husein Majumbani

167.	 Je, Kufunga Mikono

168.	 Uislam wa Shia

169.	 Amali za Makka

170.	 Amali za Madina

171.	 Asili ya Madhehebu katika Uislamu

172.	 Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi

173.	 Ukweli uliofichika katika neno la Allah

174.	 Uislamu na Mifumo ya Uchumi

175.	 Umoja wa Kiislamu na Furaha

176.	 Mas’ala ya Kifiqhi

177. 	Jifunze kusoma Qur’ani

178.	 As-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah

179.	 Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana

180. 	Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura

181.	� Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na 
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Ramadhani)

182.	 Uadilifu katika Uislamu

183.	 Mahdi katika Sunna

184. 	Maswali Ya Uchunguzi Kuhusu Uislam

185.	 Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo 

186.	 Abu Talib – Jabali Imara la Imani

187.	 Ujenzi na Utakaso wa Nafsi

188.	 Vijana na Matarajio ya Baadaye

189.	 Usalafi – Historia yake, maana yake na lengo lake

190.	 Ushia – Hoja na Majibu	

191. 	Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 

192. 	Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)

193.	 Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu

194.	 Takwa

195.	 Mwonekano wa Upotoshaji katika Hazina ya Kiislamu

196.	 Amirul Muuminina (‘as) na Makhalifa

197.	 Uongozi na Utawala katika Mwenendo wa Imam ‘Ali (‘a)

198.	 Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa AbuBakr

199.	 Adabu za vikao na mazungumzo

200.	 Hija ya Kuaga

201.	 Uwazi baina ya Maslahi na Vikwazo
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202.	 Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita

203.	� Mdahalo baina ya Mwanachuoni wa Kisunni na Mwanachuoni 
wa Kishia (Al-Muraja’aat)

204.	 Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)

205.	 Upotoshaji dhahiri katika Turathi (Hazina) ya Kiislamu

206.	 Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu

207.	 Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa

208.	 Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)

209.	 Uongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii

210.	 Maadili ya Ashura

211.	 Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi

212.	� Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) –  
Sehemu ya Kwanza

213.	 Imam Ali na Mambo ya Umma

214.	 Imam Ali na Mfumo wa Usawa

215.	 Kuvunja Hoja Iliyotumika Kutetea Uimamu wa Abu Bakr

216.	 Mfumo wa Wilaya

217.	 Ndoa ya Mutaa

218.	 Vipi Tutaishinda Hofu?
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KOPI NNE ZIFUATAZO  
MSIBA WA DHUL-JANAH  

ZIMETAFSIRIWA

KWA LUGHA KINYARWANDA

1.	 Amateka Na Aba’Khalifa

2.	 Nyuma yaho naje kuyoboka

3.	 Amavu n’amavuko by’ubushiya

4.	 Shiya na Hadithi
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ORODHA YA VITABU VILIVYO 
CHAPISHWA NA

AL-ITRAH FOUNDATION KWA LUGHA YA 
KIFARANSA

1.	 Livre Islamique 


