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MARIAM, YESU NA UKRISTO
MTAZAMO WA KIISLAMU

DIBAJI

Uislam, kama dini nyingine za Ki-Abraham unaamini katika upweke wa
Mungu. Mungu ni Mmoja, Yeye hana mshirika na hakuna chochote kina-
chofanana naye.

Mungu yu Pekee; hana viungo wala sehemu. Yeye ndiye Muumba pekee
na mlengwa (mshabahiwa pekee wa) pekee wa kweli wa ibada. Matokeo
ya dhabhiri ya dhana hii juu ya Mungu ni kwamba ulimwengu ni lazima uwe
na mpangilio mzuri na msimamo. Hakika, moja ya ishara za upweke wa
Mungu ni ukweli kwamba hakuna mgawanyiko au mtengano na pengo
katika sehemu yoyote ile ya ulimwengu. Qur’ani inasema:

“Laiti kama wangelikuwemo humo mbingu na ardhini waungu
wengine mbali na Mwenyezi Mungu, zote zingeharibika.”(21:22)

Upatanifu na msimamo huu katika maumbile ya ki-ungu unaendelea
mpaka kwenye funuo (wahyi) zake. Ujumbe wa kiungu uliowasilishwa
kwa watu kupitia Mitume Wake unapaswa kuwa na upatanifu pia. Kama
ufunuo huu unafunuliwa na Mungu huyo huyo kwa wapokezi wake
(wanadamu) ambao wana asili moja na mahitaji ya msingi ili kuwaonye-
sha njia ya kuelekea kwenye ukamilifu bora kiasi iwezekanavyo na furaha,
lazima uwe unafanana katika asili na sawa sawa katika dhati yake. Bila
shaka, kutegemeana na hali zinazotofautiana, na hali ya mambo, baadhi ya
maelezo yanaweza kubadilika.

Hivyo waislam wanaamini katika upatanifu wa wahyi zote na ubashiri wa

kinabii. Wanathibitisha na kuamini mitume wote na wanawachukulia wale
wote wanaoamini katika Mungu kuwa ni watu wa jamii moja ya imani.

o
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Upweke wa Mungu unaonekana katika umoja wa ufunuo Wake na lazima
ufanane katika umoja wa wote wale wanaoamini Mungu. Uislam umeleta
umoja na pia mshikamano kwa wale ambao waliteseka kwa kiasi kikubwa
kutokana na uadui na ukatili (3:103). Kitendo hiki cha kuunganisha watu
kinatukuzwa sana kama kitendo kitakatifu (8:63). Kinyume chake, kitendo
cha watu kama Firauni kilikuwa ni cha kuwagawanisha watu (28:4).
Qur’ani inawaonya waumini kwamba endapo wataanza kuzozana
wenyewe kwa wenyewe watajidhoofisha na kwa hiyo wao watashindwa
(8:46). Kwa kweli wito wa umoja haukuwekewa mipaka kwa Waislam tu.
Qur’ani tukufu inawaita watu wote wa dini kama vile Wakristo na
Wayahudi kuunganisha nguvu na jitihada zao za kumakinika katika hoja
zao zinazokubalika kwa wote (3:64).

Moja ya njia bora ya kufanikisha umoja huu na udugu ni kufahamiana, kila
mmoja kumfahamu mwenzie, kuzishinda chuki zao za kihistoria zina-
zozuia kule kulielewa lengo baina yao na kujenga ushirikiano wa pamoja
wa kawaida. Kwa mujibu wa kile alichosema Imam Ali (a.s): “Watu ni
maadui wa kile wasichokijua.”

Kwa msimamo huu, insha inayofuata iliandikwa. llichapishwa kwanza
katika kitabu “Catholies and Shi’ah in Dialoque: Studies in Theology and
Spirituality, kilichohaririwa na Anthony O’Mahony, Wulstan Peterburs na
Mohammad Ali Shomali (London: Melisende, 2004) na kwa sasa hivi,
pamoja na mabadiliko madogo madogo, kitachapishwa tena na taasisi ya
masomo ya Kiislam - Institute of Islamic Studies, iliyoshirikishwa na
Islamic Centre of England - Kituo cha Kiislam - Uingereza. Inategemewa
kwamba chapisho hili linaweza kutumika kama njia ya unyenyekevu ya
kuwaleta karibu zaidi wafuasi wa dini kuu mbili za dunia: Uislam na
Ukristo, ambao wanaunda nusu ya idadi ya watu duniani. Hapa juhudi
zimefanyika kuwasilisha picha fupi na kamilifu ya Mariam na Yesu ndani
ya Uislam na kuelezea ni kwa nini Waislam na Wakristo wapaswe kuingia
kwenye mjadala wa kweli, halisi na wenye manufaa.

Tutegemee na kuomba kwamba siku hadi siku hisia hii ya umoja na

o
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mshikamano iwe inaongezeka na inasaidia kufanikisha lengo la dini:
Kumjua Mungu, na kusimamisha jamii ya haki na usawa katika dunia hii.

Mohammad Ali Shomali
Novemba, 2007/ Shawwal 1428
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NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu kilichoko mikononi mwako ni tarjuma ya kitabu cha Kiingereza
kwa jina la, Mary, Jesus and Christianity: An Islamic Perspective. Sisi
tumekiita, Mariamu, Yesu na Ukristo: Kwa Mtazamo wa Kiislamu.

Kitabu hiki ni matokea ya kazi ya kielimu iliyofanywa na mwanachuoni
wa Kiislamu aitwaye Mohammad Ali Shomali

Waislamu wanaamini kwamba idadi ya Mitume wote waliotumwa na
Mwenyezi Mungu ni zaidi ya 124,000 - wa kwanza wao ni Adam (a.s.) na
wa mwisho wao ni Muhammad (s.a.w.). Miongoni mwa Mitume hao, wako
ambao Mwenyezi Mungu amewatukuza zaidi kuliko wengine, akiwemo
Isa (Yesu) bin Maryam (Mariamu): “Mitume hao tumewafadhilisha baad-
hi yao zaidi kuliko wengine. Miongoni mwao yuko ambaye Mwenyezi
Mungu alisema naye; na wengine akawapandisha vyeo, na tukampa Isa
mwana wa Maryam dalili zilizo wazi na tukamtia nguvu kwa roho takati-
fu...” (Qur’ani 2:253)

Ingawa Mitume wote kazi yao ilikuwa ni kufikisha ujumbe kwa
wanadamu, lakini wao ni kama walimu ambao kazi yao ni kufundisha,
isipokuwa tu hutofautiana katika ufundishaji, k.v. wako wanaofundisha
shule za msingi ambao hawalingani na wanaofundisha shule za sekondari
na ambao hawalingani na wanaofundisha katika vyuo vikuu. Lakini pamo-
ja na kutolingana huko, wote kazi yao ni kufundisha - ni walimu: “Mtume
ameamini yaliyoteremshwa kwake kutoka kwa Mola wake, na wenye
kuamini, wote wamemwamini Mwenyeezi Mungu, na Malaika Wake, na
Vitabu Wake, na Mitume Yake, (husema): ‘Hatutofautishi baina ya Mitume

Wake’...” (Qur’an 2: 285).
88
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Kitabu hiki ni chenye manufaa sana, kwani kitawaleta karibu na kujuana
wafuasi wa dini hizi mbili - Uislamu na Ukristo. Kutokana na ukweli huu,
Taasisi yetu ya Al-Itrah Foundation imeamua kuchapisha kitabu hiki kwa
lugha ya Kiswahili kwa madhumuni yake yaleyale ya kuwahudumia
Waislamu, hususan wazungumzaji wa Kiswabhili, ili kuongeza ujuzi wao
katika masuala ya kidini na kijamii.

Tunamshukuru ndugu yetu, Ramadhani Kanju Shemahimbo kwa kukubali
jukumu hili la kukitarjumi kitabu hiki. Vilevile tunawashukuru wale wote
walioshiriki kwa njia moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa
kwake.

Mchapishaji:

Al-Itrah Foundation

S. L. P. 19701
Dar-es-Salaam, Tanzania.
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Mariam, Yesu na Ukristo kwa Mtazamo wa Kiislam

Mariam, Yesu na UKristo
Mtazamo wa Kiislamu

Ni vigumu sana kuandika kuhusu watu ambao kwao mtu kwa binafsi ame-
jiambatanisha nao. Kwangu mimi kama mtu niliyelelewa katika utamaduni
wa Kiislam, Mariam na Yesu wakati wote wamekuwa Kati ya wale watu
mashujaa ambao maisha yao yanapaswa kuchukuliwa kama mfano
muhimu sana na wa kuigwa. Ninakumbuka kwamba wakati nikiwa
ninaishi Tehrani, kama kijana, nilikuwa nikihudhuria msikiti wa hapo
nyumbani kwa ajili ya swala za jamaa. Kwa kawaida ndani ya misikiti,
baada ya swala ya jamaa, mtu mmoja husoma baadhi ya aya za Qur’ani au
du’a fulani. Kama ilivyokokotezwa katika baadhi ya Hadithi, katika msik-
iti wetu zile aya mbili za mwisho za sura ya pili ya Qur’ani zilikuwa ziki-
somwa mara kwa mara na kwa masiku na masiku nilikuwa nikizisikiliza na
kuzitafakari juu yake. lle ya kwanza yake inasomeka kama ifutavyo:

“Mtume ameamini yaliyoteremshwa kwake kutoka kwa Mola wake,
na wenye kuamini, wote wamemuanini Mwenyeezi Mungu, na
Malaika Wake, na Vitabu Wake, na Mitume Yake, (husema):
Hatutofautishi baina ya Mitume yake, na husema: Tumesikia na
tumetii tunaomba msamaha Wako, Mola wetu na marejeo ni Kwako.
(2:285)”

Aya hii, kama aya nyingine nyingi za Qur’ani, inaweka msisitizo mkubwa
katika ulinganifu wa mitume, vitabu au maandiko yao, na ujumbe wa kila
mmoja wao. Inakufanya ufikiri kwamba wewe ni wa jumuiya kubwa ya
imani ikiwa ni pamoja na waumini wote mwote Kkatika historia ya
mwanadamu ambaye amefuata njia hiyo hiyo, kwa hiyo, kwangu mimi,
watetezi wote wa njia hii wanaheshimiwa sana. Miongoni mwao, baadhi
yao wamejipambanua sana. Yesu alikuwa mmoja kati ya wale Mitume

%29
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watano mashuhuri.l Mariam alichaguliwa juu ya wanawake wote wa dunia
(3:42) na kutambulishwa kama mfano wa wale wanaoamini (66:12).
Katika (gazeti) makala hili kwanza nitajaribu kuelezea kwa ufupi baadhi ya
sura za watu kama Mariam na Yesu kwa mtazamo wa kiislam na halafu
nitarejeza kwenye mahusiano ya Muislam na Mkristo.

Pengine zaidi kuliko mama na mtoto wengine, Mariam na Yesu walikuwa
wamehusiana na kuungana pamoja. Inavutia sana kwamba katika Surah ya
21 “Surat-Anbiyaa.” Qur’ani inataja majina ya baadhi ya Mitume, lakini
pale inapofika kwa Yesu, inazungumza kuhusu Mariam, na kupitia yeye
kuhusu Yesu na Inasema:“Na (Mkumbuke mwanamke) yule aliyejilinda
tupu yake, na tukampulizia roho yetu na tukamfanya yeye na
mwanawe kuwa muujiza kwa walimwengu.” (21:91)

Qur’ani hapa inamtaja Mariam na mwanawe kama: “Miujiza kwa wal-
imwengu.”2 Kwa nini? Tafsiri yenye ufafanuzi ya aya hii inatolewa na
Allamah Tabatabai ambaye anashikilia kwamba huo muujiza hapa ni kule

1 Kwa mfano, tazama Usul al-Kafi, Juz.1, uk. 175, Hadithi namba 3. mahali
pengine nimeandika hivi: “Qur’ani inawataja mitume ishirini na tano na inaeleza
kwamba walikuwepo wengine zaidi. (40:78) kwa kupitia dalili za hadithi, waislam
wanaamini kwamba walikuwepo manabii 124,000. Miongoni mwa wale waliota-
jwa kwenye Qur’ani ni Adam, Nuh, Ibrahim, Isma’il, Is’hag, Lut, Yaqub, Yusuph
Ayyub, Musa, Harun, Hizqil, Daudi, Suleiman, Yunus, Zakariah, Yahya (Yohana
Mbatzaji) Isa na Muhammad. Miongoni mwao, Nuh, Ibrahim Musa, Isa na
Muhammad walikuwa na ujumbe kwa watu wengi (kama sio wote) na walileta
kanuni mpya za Sheria. Wao hawa wanaitwa ‘Ulu al-Adhm’ kwa maana ya wale
wenye dhamira kuu.” (M.A Shomali (2003), Discovering Shi’i Islam (Qum:
Jami’at al-Zahra), uk. 43).

2 Hii haina maana kwamba kutoka kwenye mtazamo mwingine kila mmoja wao
peke yake hawezi kuchukuliwa kama alama ya Mungu, kwa mfano, katika aya ya
19:21, Mungu anasema kwamba yeye anataka kumteua mwana wa Mariam kama

dalili kwa wanadamu na Rehma.
%
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kuzaliwa kwa Yesu kutokana na Mariam. Anaongeza kuwa kile kitendo cha
kwamba Mariam anatajwa wa kwanza mwanzoni pamoja na Mitume hao
(ingawaje yeye hakuwa Mtume) halafu yeye na mwanawe wanatambulish-
wa kama “miujiza” ni heshima kubwa sana kwa Mariam.”3

Nadhani ni kweli kwamba mazazi haya yalikuwa maalum sana na hasa
inaweza kuchukuliwa kama “muujiza” wa Mungu. Kama tujuavyo,
Qur’ani inathibitisha uzazi wa Kkibikira wa Yesu kama ifu-
atavyo:“........... Ewe Mariam! Hakika Mwenyezi Mungu anakupa
habari njema za neno litokalo Kwake; jina lake ni Masihi Isa mwana
wa Mariam, mwenye heshima ulinwenguni na akhera, na ni miongoni
mwa wenye kukurubishwa mbele ya Mwenyezi Mungu. Atasema na
watu katika uchanga wake na utu uzima, na atakuwa katika watu
wema. Akasema (Mariam), Mola wangu! Nitapataje mtoto na hali
hajanigusa mwanaume yoyote? Akasema: Hivyo ndivyo; Mwenyezi
Mungu huumba atakavyo, anapokusudia jambo huliambia kuwa
“nalo huwa.” (3:45-47)

Kwa hakika Yesu alizaliwa kimuujiza kupitia kwenye nguvu ile ile ambayo
ilimleta Adam kwenye uhai bila ya kuwa na baba:*“Hakika mfano wa lIsa
mbele ya Mwenyezi Mungu ni kama mfano wa Adam, alimuumba kwa
udongo, kisha akamwambia kuwa, basi akawa.” (3:59)

Hata hivyo ile aya (21:91) inaelekea kurejelea kwenye jambo jingine zaidi,
kwa vile inaashiria kwamba Mungu “alimfanya yeye na mwanawe kuwa
muujiza” na sio ule uzazi tu. Inavutia kwamba mahali pengine tena Qur’ani
inamtaja Mariam na Yesu kama “Muujiza”

“Na tulimfanya mwana wa Mariam na mama yake kuwa Muujiza, na
tukawapa kimbilio mahali palipoinuka penye utulivu na chemchem.”
(23:50)

3 Tazama: al-Mizan fi Tafsir al-Qur’an, Juz.14 (Qurm: Isma’iliyan, 1972), uk.317

%9
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Mariam na Yesu walikwua karibu sana na kila mmoja wao. Haikuwa ni
jambo la utukizi au la kubahatisha (sadifa) kwamba Mariam angeweza
kupata mtoto kama Yesu kwa hiyo hebu tuone Mariam alikuwa ni nani:

MARIAM (MARY)

Mariam ndiye mwanamke pekee anayetajwa kwa jina ndani ya Qur’ani.
Kuna Surah nzima kabisa ndani ya Qur’ani iliyopewa jina la “Mariam.”
Yeye ametajwa mara 34 ndani ya Qur’ani, zaidi kabisa kuliko ndani ya
Biblia. Kuzaliwa kwa Mariam kulikuwa maalum kabisa. Wazazi wake
yaani Imran (Joachim katika simulizi za Kikristo) na Hannah walikuwa
wazee na hawakuwa na mtoto kwa muda mrefu baada ya ndoa yao.
Mwenyezi Mungu alimfunulia Imran kwamba watapewa mtoto wa kiume
aliyebarikiwa ambaye ataweza kuwaponya wagonjwa, kufufua wafu na
(atakuwa) Nabii wa kabila la Israili. Imran alimjulisha Hannah kuhusu
mtoto huyu na kwa hiyo kila mmoja alikuwa anategemea mtoto, wa
kiume.# Wakati Hannah alipokuwa mjamzito, alitaka kumfanya mwanawe
kuwa mfuasi maalum wa Mwenyezi Mungu.® Hebu tuifuatilie simulizi hii
kutoka ndani ya Qur’ani:*Wakati aliposema mke wa Imran: Mola
wangu! Hakika nimeweka nadhiri kwako, aliyomo tumboni mwangu
kuwa wagfu, basi nikubalie, bila shaka wewe ndiye Mwenye kusikia
mwenye Kujua yote.

“Basi alipomzaa akasema: Mola wangu! Hakika nimemzaa
mwanamke, nha Mwenyezi Mungu anamjua sana aliyemzaa, na
mwanaume sio mwanamke. Na mimi nimemwita Mariam, nami nam-
linda kwa nguvu Zake, (Yeye) na kizazi chake (awalinde) na shetani

4 Ayatullah Nasir Makarim Shirazi, Qissiba-ye Qur’an (Tehran: Dar al-Kutub al-
Islamiyyah, 2001), uk. 323

5 Neno la Kiarabu ambalo limetumika kwenye Qur’ani ni ‘Muharrar,” ambalo lina
maana ya aliyetengwa, huru (kutukana na mambo ya kidunia na hususan aliyejitoa

kumtumikia Mungu).
8
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mwenye kufukuzwa.“Basi Mola wake akamkubali kwa mapokezi
mazuri, na akamlea malezi mema, na akampa Zakaria kumlea. Na
Zakaria kila aingiapo kwake (Mariam) chumbani, hukuta vyakula
pamoja naye akasema: Ewe Mariam umevipata wapi hivi? Akasema:
Vinatoka kwa Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu hum-
ruzuku amtakaye bila ya hesabu.”® (3:35-37)

Kwangu mimi moja ya nukta za kuvutia katika hadithi hii ni kwamba,
Imran na Hannah waliambiwa kwamba watapata mtoto wa kiume, yule
Masihi. Badala yake walimpata Mariam, mama wa mtoto huyo. Ni kweli
kwamba kijana wa binti yake mtu wakati mwingine kuchukuliwa kama ni
kijana wake wenyewe, lakini nafikiri hii ni ishara nyingine ya ule uhusiano
wa Mariam na Yesu kana kwamba Mariam ndio mwanzo wa Yesu. Inavutia
vile vile kwamba kwa mshangao wa wengi, kama sio wote, ahadi ya
Hannah ya kumfanya mwanawe kuwa ni mtumishi mwaminifu wa Mungu,
hiyo ilikubaliwa na Mwenyezi Mungu ndani ya Mariam na kwa mara ya
kwanza msichana aliruhusiwa kukaa na kuishi ndani ya Hekalu.”

Sio tu kwamba Mariam alizaliwa kwenye nyumba au familia ya
kiuchamungu, bali pia alilelewa chini ya Uangalizi wa Nabii Zakariah kati-
6 llikuwa ni kauli hii ya Mariam ambayo ilimtia msukumo Mzee Zakariah
kumuomba Mungu ili kupata mtoto, Mara tu baada ya aya hizo hapo juu, Qur’ani
inasema:“Palepale Zakariah akamuomba Mola Wake, akasema: Mola
Wangu! Unipatie kutoka Kwako kizazi kizuri, hakika wewe ndiye Mwenye
kusikia maombi. Mara Malaika wakamwita naye amesimama akiswali chum-
bani kwamba: Mwenyezi Mungu anakupa habari njema za Yahya,
atakayekuwa mwenye kusadikisha neno litokalo kwa Mungu, na Bwana, na
Mtawa, na Nabii miongoni mwa watu wema. Akasema: Mola wangu!
Nitapataje mtoto na utu uzima umenifikia, na mke wangu ni tasa? Akasema:
Hivyo ndivyo hivyo, Mwenyezi Mungu hufanya atakavyo.”(3:38-40)

7 Baadhi ya Wafasiri wa Qur’ani wamesema kwamba dalili ya kukubali kwa
Mwenyezi Mungu huyu Mariam ilikuwa kwamba aliwekwa huru kutokana na
hedhi ili asilazimike kutoka mle Hekaluni. Imesimuliwa katika al-Makarim

Shirazi, uk. 324
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ka sehemu safi na takatifu kama lile Hekalu.8 Yeye mwenyewe binafsi ali-
jarbu kupata utakaso na uchamungu kwa kumtumikia Mungu kwa moyo
wake wote. Katika yanayofuata nitajaribu kurejea haraka haraka kwenye
baadhi ya sifa za Mariam au mafanikio ambayo yamemfanya yeye kuwa

mfano:
Ubikra ©

Utiil0

Uaminifull

Kutakaswa na Mungul2

Kuchaguliwa na Mungu juu ya Wanawake wotel3

Kusemeshwa na Malaikal4

8 Kwa mujibu wa simulizi za Kiislam, Imran alikuwa amefariki kabla ya kuzali-
wa kwa Mariam.

9 Kwa nyongeza ya aya ya 21:91 ambayo imetajwa hapo kabla, mtu anaweza
kurejea kwenye aya zifuatazo:*Na Mwenyezi Mungu anapiga mfano wa
walioamini kwa mkewe Firauni aliposema: ‘Ewe Mola wangu! Nijengee
nyumba Peponi karibu Yako, na uniokoe na Firauni na matendo yake, na
uniokoe na watu madhalimu. Na Mariam binti Imrani aliyejilinda tupu yake,
na tukampulizia humo roho yetu, na akayasadikisha maneno ya Mola wake,
na Vitabu vyake, na yeye alikuwa miongoni mwa wanyenyekevu.” (66:11-12)
10 “Yeye (Mariam).................. alikuwa miongoni mwa wanyenyekevu.”
(66:12)

1 “Yeye Mariam alishuhudia kwa uaminifu juu ya maneno ya Mola wake na
Vitabu vyake.” (Ibid)

“Masih bin Mariam hakuwa chochote ila ni Mtume, na bila shaka mitume
wengi wamepita kabla yake. Na mama yake alikuwa mkweli, wote walikuwa
wakila chakula. Tazama jinsi tunavyowabainishia dalili mbali mbali, kisha
tazama vile jinsi wanavyogeuzwa.(5:75).

12 «“Kumbuka” Malaika aliposema: Ewe Mariam! Hakika Mwenyezi Mungu
amekuchagua na amekutakasa, na amekuchagua kuliko wanawake wote wa
ulimwengu. (3:42)

13 1pid.

14 1pid
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Kupata chakula kutoka kwa Mungul®
Kupashwa habari ya kumzaa Yesu16

15 “Na kila Zakaria aingiapo kwake chumbani humkuta pamoja na vyakula
naye akasema: Ewe Mariam! umevipata wapi hivi? Akasema: ‘Vyatoka kwa
Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu kumruzuku amtakaye bila
hesabu.” (3:37)

16 Tayari tumekwishataja baadhi ya aya za Qur’ani tukufu kuhusu kule kubashiri-
wa kwa Isa (Yesu). Hapa ningependa kurejea kwenye maelezo ya kina zaidi
kuhusu kuzaliwa kwake kutoka kwenye Surat-Mariam:“Na Mtaje Mariam
kitabuni, alipojitenga na jamaa zake, (akaenda mahali upande wa mashariki,
na akaweka pazia kujikinga nao, kisha tukampeleka Malaika Wetu kwake,
aliyejitambulisha katika sura ya mtu kamili. (Mariam) akasema: Hakika
mimi najikinga kwa Mwingi wa rehema aniepushe nawe, ikiwa unamuogopa
Mungu. (Malaika) akasema: hakika mimi ni mjumbe wa Mola Wako, ili
nikupe mwana mtakatifu. Akasema: ninawezaje kupata mtoto na hali hajani-
gusa mwanaume yeyote, wala mimi sio asherati? (Malaika) Akasema: hibyo
ndio itakavyokuwa, asema Mola Wako: Haya ni rahisi Kwangu. Na ili tum-
fanye muujiza kwa watu na rehma itokayo Kwetu, na ni jambo limekwisha
kuhukumiwa. Basi, akachukua mamba yake, na akaondoka naye mpaka
mahali pa mbali, kisha uchungu ukampeleka kwenye shina la mtende, akase-
ma: Laiti ningekufa kabla ya haya, na nikawa nimesahaulika kabisa. Mara
ikamfikia sauti kutoka chini yake: Usihuzunike, hakika Mola wako ameweka
kijito chini yako. Na litikise kwako shina la mtende, litakuangushia tende
nzuri zilizowiva. Basi ule na unywe na uburudishe macho, na kama
ukimuona mtu yoyote useme: Hakika mimi nimeweka nadhri kwa Mwingi
wa rehma ya kufunga saumu, kwa hiyo leo sitasema na mtu. Kisha akam-
peleka kwa jamaa zake akimbeba. Wakasema: Ewe Mariam! Hakika umele-
ta kitu cha ajabu! Ewe dada yake Harun! Baba yako hakuwa mtu mbaya,
wala mama yako hakuwa mwasherati. Ndipo akaashiria kwake, wakasema:
Tutawezaje kuzungumza na mtoto wa kwenye susu? Akasema (yule mtoto)
Hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na amenifanya
kuwa Nabii. Na amenifaya mbarikiwa popote nitakapokuwa, na ameniusia
swala na zaka maadamu ningali hai. Na kumfanyia wema mama yangu wala
hakunijaalia niwe jeuri, muovu. Na amani iko juu yangu tangu siku niliyoza-
liwa hadi siku nitakayokufa na siku nitakayofufuliwa na kuwa hai. Huyo ndie
Isa bin Mariam, ndio kauli ya haki ambayo wanaifanyia shaka.” (19:16-34).
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Miongoni mwa sifa hizo zilizotajwa hapo juu, nafikri kwamba sifa mbili ni
za muhimu sana na zinajumuisha hizo nyingine ndani yao, nazo ni, kuwa
mwaminifu zaidi na kule kutakaswa haswa, hizi ni alama za wale watu
wakamilifu.

Kwa mujibu wa Qur’ani, kuna makundi manne ya watu ambayo yanakuwa
juu ya mengine yote, hao ndio watu wale ambao juu yao Mwenyezi Mungu
ameweka baraka zake na kila Mwislam, angalau mara kumi kwa siku ndani
ya sala yake, anamuomba Mungu ili kumuongoza yeye kuelekeza kwenye
njia iliyonyooka (1:6-7). Qur’ani inasema:“Na wenye kumtii Mwenyezi
Mungu na Mtume, basi hao (watakuwa) pamoja na wale aliowa-
neemesha Mwenyezi Mungu, miongoni mwa Manabii na Masadiki na
Mashahidi na watu wema, na hao ndio marafiki wema.” (4:69)

Hivyo wale wakweli zaidi (as-Sadigiin) wanakuja kwenye cheo mara tu
baada ya Mitume.l” Kwa hakika, kuwa wakweli zaidi ni muhimu sana
kiasi kwamba wakati mwingine mitume wanasifiwa kwa kuwa wakweli
zaidi.18 Ukweli hapa ni zaidi sana kuliko ukweli katika maneno ya mtu, au
mazungumzo. Ukweli hapa unahitajia ukweli katika maneno, katika nia na
itikadi, na katika matendo. Kwa maneno mengine, unahusisha mawasiliano
na kuafikiana baina ya moyo wa mtu na akili, ulimi na vitendo.1® Mariam
ndiye bibi pekee ambaye anatajwa katika Qur’ani kuwa mkweli zaidi
(sidigan). Bila shaka, hadithi za kiislam zinataja wanawake wengine husu-
san Fatimah yule binti ya Mtume Muhammad kuwa mmoja wa wakweli
zaidi.

Kuhusu utakaso, mtu lazima atambue kwamba suala zima katika safari ya
kiroho ni mtu kutakasa nafsi yake. Mitume wote wamekuja kuwafundisha

17 Watu wa kila kundi huwa na sifa zote za lile kundi la chini.

18 kwa mfano; Qur’ani inasema: “Pia taja katika kitabu ( habari ya) Ibrahim,
yeye alikuwa mtu mkweli, na Nabii.” (19:41)

19 Tazama kwa mfano Qur’ani 2:177.
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na kuwatakasa wanadamu.20 Kwa vile Mungu ndiye Mtakatifu wa
watakatifu, yeyote anayetamani kumkadiria Yeye lazima ajitakase
mwenyewe binafsi. Utakasaji huo ni lazima uanze kwa mtu kudhamiria
mwenyewe kufuata njia ya haki, iliyonyooka. Baada ya mtu kufanya jiti-
hada kiasi iwezekanavyo na kuthibitisha dhamira halisi ya mtu ya kutakasa
nafsi yake, Mungu atamuongoza na kushusha fadhila Zake kwa mja Wake
huyu katika njia maalum na kumtakasa. Hivyo kuna hatua mbili: moja ni
ile hatua mtu kujitakasa mwenyewe (hii ni kwa ajili ya mutatahirin na
Mutaharin) na nyingine ni ile hatua ya kutakaswa na Mwenyezi Mungu (hii
ni kwa ajili ya Mutahharin). Moja ya sifa ya wale waliotoharishwa
(Mutahharin) ni kwamba wao wana njia ya kufikia kwenye siri ya ufunuo
mtakatifu. Kwa mfano, tunasoma katika Qur’ani:“Bila shaka hii ni
Qur’ani yenye heshima, katika kitabu kinachohifadhiwa. Hapana
atakayeigusa ila waliotakaswa. Ni uteremsho utokao kwa Mola wa
walimwengu.”2! (56:77-80)

Ni katika maana hii kwamba Qur’ani inatuambia kuhusu utakaso wa
Mariam (3:41) na utakaso wa Nyumba ya Mtume (Ahlul-Bayt) uliofanywa
na Mwenyezi Mungu.22

20 Kwa mfano tazama Qur’ani 62:2
21 Akitoa maelezo juu ya aya hiyo hapo juu, A. Yusuf Ali anaandika hivi:

“Ni wahyi unaoelezewa na sifa nne: (1) Ni wenye kuheshimika sana,
wenye ukarimu, unaodokeza, pamoja na ukweli kwamba unastahili kupewa
heshima, kwamba pia unatunuku fadhila kubwa sanakwa wale
wanaoupokea . (2) Upo umelindika vyema, maknun, wenye thamani ndani
yake binafsi na umehifadhiwa katika utakasikaji wake ..... (3) Hakuna
atakayekigusa ila waliotakasika, wasafi katika mwili, akili, fikra, dhamiri
na nafsi; ni watu kama hao tu watakaopata uhusiano halisi nacho na maana
yake kamili. (4) Ni wahyi au ufunuo unaotoka kwa Mola wa walimwengu,
na kwa hiyo ni wa jumla kwa watu wote.

22 “Hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu watu wa
nyumba (ya Mtume) na kukutakaseni utakaso wa sawasawa.” (33:33).
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Sasa hebu turejee kwa ufupi kwenye baadhi ya vipengele vya mtazamo wa
Kiislaam kuhusu Yesu.

YESU (ISA)

Yesu anatajwa ndani ya Qur’ani kwa zaidi ya mara tisini, na kuna maelezo
mengi katika hadithi za Kiislam juu ya Yesu, pamoja na simulizi zake na
tabia yake,23 24 Tayari tumekwishaelezea kuzaliwa kwake kwa njia ya
bikira na kwamba alikuwa mmojawapo wa wale mitume watano
mashuhuri ambao wanajulikana kama “Ulu al-’Adhm” yenye maana ya
wenye dhamira kubwa. Kwa kawaida inaaminiwa kwamba wote hao
watano walikuwa na ujumbe wa kimataifa.2> Kuwa mtume, na hasa, kuwa
mmoja wa wale mitume wakubwa kabisa kunaonyesha kuwa na sifa za hali
ya juu kabisa kama vile kutokuwa na dhambi, kutoharika na pia
kutokosea.28 Sio tu kwamba kuzaliwa kwake kulikuwa kwa muujiza kama
ishara ya kudura za Mwenyezi Mungu, bali pia utoto au uchanga wake.
Alikuwa na uwezo wa kuongea alipozaliwa tu.2’

23 Yesu anatajwa katika Qur’ani kwa namna tofauti, wakati mwngine kwa jina
lake hasa na wakati mwingine kwa vyeo au sifa kwa mfano, neno Isa (Yesu limeta-
jwa mara 25, Masihi mara 11, na mwana wa Mariam mara 33, Nabii (Mtume)
mara moja, Rasuli (Mjumbe) mara tatu.

24 Kwa mfano kuhusu Isa (Yesu) na maisha yake ya kawaida tazama Nahajul-
Balaghah, hotuba namba 159, uk. 324.

25 Kwa mfano, Sayyid M.H. Tabataba’i anaandika: “Kwa hakika, Isa (Yesu)
alikuwa mmoja wa Ulu al-Adhim kama Musa na walitumwa kwa watu wote wa
dunia nzima.” (Tabataba’i Juz. 3, uk. 218

26 Kwa mujibu wa itikadi ya Shi’ah, uma’sum au kutokukosea kwa mitume
kunahusisha kazi zao za utume na katika maisha yao binafsi.

27 Tunarejea kwenye tanbihi ya 16 kwenye aya za Sura ya 19 zinazoashiria
maneno Yyake halisi kama kichanga kilichozaliwa punde tu.
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“Atasema na watu katika uchanga wake na utu uzima wake, na
atakuwa katika watu wema.” (3:46)

Katika muda wa ujumbe wake, Yesu alikuwa na uwezo wa kufanya miu-
jiza kama ishara ya ukweli wa ujumbe wake na alisimamiwa kimsaada na
Mwenyezi Mungu. Qur’ani inarejea kwenye jambo hilo ndani ya aya kad-
haa kama vile”*“(Kumbuka) wanafunzi (wake) waliposema: ‘Ewe lIsa
mwana wa Mariam je, Mola Wako anaweza kututeremshia chakula
kutoka mbinguni.? Akasema (Nabii Isa), ‘Mcheni Mungu ikiwa ni
wenye kuamini.” Wakasema: ‘Tunataka kukila chakula hicho na
nyoyo zenu zitulie na tujue kwamba umetwambia kweli na tuwe mion-
goni mwa wanaoyashuhudia.”

“Akasema Isa Ibn Mariam: Ewe Mwenyezi Mungu! Mola wangu!
Tuteremshie chakula kutoka mbinguni ili kiwe siku kuu kwa ajili ya
wa mwanzo wetu na wa mwisho wetu, na Kiwe dalili itokayo Kwakao,
na uturuzuku, na wewe ni Mbora wa wanaoruzuku.”

“Mwenyezi Mungu akasema: “Bila shaka Mimi nitateremsha juu
yenu, lakini miongoni mwenu atakayekataa baada ya haya, basi Mimi
nitamuadhibu adhabu ambayo Mimi sijamuadhibu yoyote katika wal-
imwengu.” (5:112-115)

Mahali pengine Qur’ani inarejelea kwenye miujiza mingine ya Yesu:

T Hakika mimi nimewajieni na dalili itokayo kwa Mola wenu.
Mimi nitakufanyieni katika udongo kama namna ya ndege, kisha
napuliza ndani yake (awe) ndege kwa idhini ya Mwenyezi Mungu. Na
niwapoze vipofu na wenye mbaranga, niwafufue wafu kwa idhini ya
Mwenyezi Mungu.....” (3:49)

“....Ewe Isa mwana wa Mariam! Kumbuka neema Yangu juu yako, na
juu ya mama vyako, nilipokutia nguvu kwa roho takatifu,

&
b



Mariam, Yesu na Ukristo - mtazamo wa kiisl$.qxd 7/2/2011 11:23 AM Page 13

Mariam, Yesu na Ukristo kwa Mtazamo wa Kiislam

ukazungumza na watu katika utoto na utu uzima. Na nilipoku-
fundisha kitabu na hekima na Tourati na Injili. Na ulipotengeneza
kutokana na udongo sura ya ndege kwa idhini yangu, na ukapuliza
ndani yake na akawa ndege (kamili) kwa idhini yangu. Na uli-
waponyesha vipofu na wakoma kwa idhini yangu, na ulipowafufua
wafu kwa idhini yangu na nilipokukinga na wana wa Israili ulipowa-
jia na hoja zilizo wazi na wakasema waliokufuru miongoni mwao:
“Haya si lolote ila ni uchawi mtupu.” (5:110)

Yesu alikuwa ni Masihi aliyeahidiwa:“(Kumbukeni) Malaika walipose-
ma: “Ewe Mariam! Hakika Mwenyezi Mungu anakupa habari njema
za neno litokalo Kwake, jina lake ni Masihi Isa mwana wa Mariam,
mwenye heshima ulimwenguni na Akhera, na ni miongoni mwa wenye
kukurubishwa mbele ya Mwenyezi Mungu.” (3:45)

Aya hiyo hapo juu inaonyesha kwamba Yesu alikuwa “Neno la Mungu,”
lenye heshima katika ulimwengu huu na ule wa Akhera, na miongoni mwa
wale waliosogezwa karibu na Mwenyezi Mungu (Mugarrabin). Kwa vile
njia pekee ya kuwa karibu na Mungu ni kumuabudu na kumtumikia Yeye
kwa kweli, Yesu alikuwa “Mtumishi wa Mungu” wa kweli (Abdullah)
(19:30), “Aliyebarikiwa” au “chanzo cha baraka” (Mubarak) (19:31), na
“Maneno ya haki” (Qaul al-Hagq) (19:34). Katika aya 4:171, Yesu
anaelezwa kama “Nabii wa Mungu,” “Neno” ambalo yeye amelitoa kwa
Mariam na “Roho (itokayo) kutoka Kwake” (Ruhan Minhu). Yesu vile vile
alipewa dalili za wazi na “alisaidiwa na Roho Mtakatifu.” (2:253)

UHUSIANO WA WAISLAM NA WAKRISTO

Baada ya kurejea baadhi ya vipengele vya shaksia za Mariam na Yesu, sasa
ni wakati wa kuzungumzia uhusiano wa Wakristo na Waislam. Kuna njia
mbali mbali za kuweza kushughulika na suala hili muhimu linaloongeze-
ka. Katika yafuatayo, ningependa kulizungumzia jambo hili kwa njia ya
mzunguko, isiyo ya moja kwa moja, yaani kwamba, kwa kuelezea kile nili-
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chokuwa nikiwaambia rafiki zangu wa Kikristo mara kwa mara, kwamba
mimi kama Muislam, huwa ninafarijika na kufurahia na mazungumzo na
mshikamano baina ya Waislam na Wakristo. Sababu ya kauli kama hiyo
imetegemea katika mambo yafuatayo:

Wote tunamuamini na kumuabudu Mungu yule yule ambaye ni Mmoja,
Mwingi wa Rehma, Mkarimu, Mwenye Enzi, Mwenye Maarifa, Mwenye
kuenea pote. Waislam na Wakristo wote wanampenda sana Mungu na
wanajaribu kumcha na kumyenyekea na kujikurubisha Kwake. Tunasoma
katika Zaburi 42:2 “Moyo wangu una kiu kwa ajili ya Mungu, Mungu wa
uhai; lini nitakapokwenda kuutafuta Uso wa Mungu?” Na katika Qur’ani:

“Na Mashariki na Magharibi ni ya Mwenyezi Mungu; basi popote

mtakakogeukia ndipo uliko uso wa Mwenyezi Mungu...... 7 (2:115)
kuna hali ya kiroho kubwa na muhimu sana yenye kufanana katika dini
zote hizi.

Sisi sote tunaamini katika uhuru kamili wa dhamira ya binadamu na wajibu
wake na uwajibikaji wake mbele ya Mwenyezi Mungu na tunachangia
uelewa mmoja juu ya maadili makuu ya msingi.28

Sisi sote tunaamini juu ya ufufuo na ushuhulikiwaji wa watu na Mwenyezi
Mungu kwa haki na huruma au neema katika siku ya Kiyama.

Sote tuna taadhima kubwa ya zawadi ya akili na dhamiri na wakati huohuo

28 Tunadhani kwamba watu wote, lakini hususan hasa Waislam, wanaweza
kushirikiana nasi yale madili tuliyoyapata kutoka kwa lsa (Yesu): Utii kamili
kwenye utashi wa Mwenyezi Mungu ushahidi uliotolewa kwenye haki na kweli
unyenyekevu katika tabia, udhibiti wa maneno yake mtu, uadilifu katika vtendo
vyake mtu, huruma inayoonyeshwa katika vitendo, upendo kwa wote, msamaha
unaotolewa kwa makosa yaliyotendeka, kudumisha amani pamoja na ndugu wote
akinadada na kaka.” Kadinali Francis Arinze, Ujumbe kwa Waislam kwa ajili ya
mwisho wa mfungo wa Ramadhani,2000.
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tunatambua haja yetu juu ya ufunuo wa ki-mbinguni katika njia yetu
kuelekea kwenye furaha katika dunia hii na ile ijayo ya Akhera.

Sote tunaamini kwamba wanadamu wote wanatokana na baba yule yule na
mama, yaani Adam na Hawa. Tunayo hisia kubwa za urafiki na tunakataa
aina yoyote ile ya ubaguzi.2® Tunaamini katika heshima ya mwanadamu na
kupinga vitendo vyovyote vya kidhalimu vya wanadamu.30 Tunaitambua
thamani ya maisha au uhai wa mwanadamu kama zawadi kubwa ya ki-
mungu.

Wote tunaamini katika Utume na tunachangia historia ndefu ya unabii huu
tangu mwanzoni kabisa mwa historia ya Mwanadamu.

wote tunayo heshma kubwa sana kwa Nabii Ibrahim (a.s) na tunamchuku-
lia kama mfano wa wajibu na kwa hakika kama “Baba wa Waumini wote.”

Wote tunayo heshima kuu na upendo juu ya Mariam na mwanawe Yesu,
amani iwe juu yao wote. Tunaamini katika kuzaliwa kwake katika njia ya
ubikira na tunangojea kurejea kwake kwa mara ya pili.

Tunachangia wote uhusiano mkubwa kuhusu changamoto ya kuishi maisha
ya kidini leo hii, kunakosababishwa na utamaduni wa leo wa uyakinifu na

29 “Hij ina maana kwamba dini ni adui wa utengano na ubaguzi, wa chuki na
uadui, wa vurugu na migogoro.” (Papa John Paulo Il, kwa viongozi wa kikristo,
Wayahudi na Waislam, Jerusalem 23 Machi 2000) Tazama pia Katekasimo ya
kanisa Katoliki namba: 842

30 pr George Carey, Askofu Mkuu wa Canterbury: Si katika yoyote kati ya dini
na imani zetu ambamo Mungu ni Kitu cha udadisi wa kielimu wa bure bure tu.
Tunashuhulika na Mungu aliye hai, Mwenye upendo, uumbaji Wake kwenye
ukamilifu unaofaa, na jamii ya mwanadamu kuishi pamoja kwa haki na amani. Ni
Mungu huyu ambaye mwongozo Wake tunautafuta na ambaye tunatumikia utuku-
fu Wake. (The Road Ahead: A Christian Muslim Diloque, uk. x)
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maoni ya kwamba dini isiwe msingi wa elimu ya maadili.3!

Ninaamini katika upatanifu wa ufunuo wote (wa manabii) na utume wote.
Hapajawahi kuwa na ushindani au uadui baina ya Mitume au kati ya
wafuasi wao wa kweli. Kwa kweli Uislam, ambao kwa asili ni ule
unyenyekefu wote kwa Mungu, ndio dini ya Mitume wote. Mtume
Muhammad aliwathibitisha Mitume wote waliotangulia ikiwa ni pamoja
na Yesu, na yeye mwenyewe alikuwa ametabiriwa nao.

Mimi, kama Muislam, sina haja ya kumkana Yesu au ujumbe wake. Kwa
kweli, kuwa mwaminifu kwa dini yangu hasa, ni lazima niamini Mitume
wote na funuo zao. Qur’ani inamtaka Muislam kutamka imani yake katika
Mitume waliotangulia na ufunuo wao.

Sema: “Tumemwanini Mwenyezi Mungu na yale tuliyoteremshiwa, na
yaliyoteremshwa kwa Ibrahim na Ismail na Yaqub na Makabila na ali-
chopewa Musa na Isa na Manabii kutoka kwa Mola wao. Hatubagui

31 “\Wao (Wakristo) ni lazima waangalie ubadilikaji mkubwa ambao unatokea
miongoni mwa mataifa na kufanya kazi kwa bidii ili kwamba mwanadamu wa
kisasa hageuzwi mbali na mambo ya Mungu kwa ushughulishwaji zaidi na sayan-
si na teknolojia ya kisasa.” (Baraza la pili la Vatican, Agizo juu ya kazi za kimish-
ionari za Kanisa. Ad Gentes, Desemba, 1965, nn 11,13.

“Kama waumini, hatukatai au kutupilia mbali yoyote Kkati ya faida halisi ambayo
maendeleo ya kisasa yameleta, bali tunathibitisha hata hivyo kwamba bila kurejea
kwa Mungu, sayansi ya kisasa haiwezi kumuongoza mwanadamu, mwanaume na
mwanamke kwenye lengo ambalo wameumbiwa. Ni hapa vile vile ambapo
Wakristo na Waislam wanaweza kufanya kazi pamoja kushuhudilia mbele ya
ustaarabu wa kisasa juu ya utukufu uliopo na majaaliwa ambayo yanaongoza
hatua zetu. Wote kwa pamoja tunaweza kutangaza kwa kutamka kwamba yule
aliyetuumba sisi ametutaka tuishi kwa upatanifu na amani na uadilifu. Baraka za
Yule Aliye juu kabisa ziwe pamoja nanyi katika jitihada zenu juu ya mjadala na
amani.” (Papa John Paul Il, kwa ujumbe wa Jumuiya ya wito wa Kiislam wa dunia

15 January 1990).
8
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baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kumnyenyekea Yeye” (3:84)

Kwangu mimi, hakuna haja ya kukana au kuficha zawadi za Yesu au sifa
zinazofaa za Ukristo. Hizi zote ni ishara za Ukuu wa Mungu yule yule.
Hizi zote ni neema za kiungu ambazo zinaongeza utajiri wangu, ambao
kwa huo ni lazima niwe mwenye shukurani sana.

Sina haja ya kuafikiana kuhusu itikadi yangu ili kuingia kwenye mjadala
halisi, endelevu na wenye manufaa pamoja na wakristo. Kwa kweli, ni
Qur’ani yenyewe ambayo inaitisha mjadala kama huo pamoja na wafuasi
wote wa itikati ya Ki-lbrahim. Hivyo kwangu mimi, kuingia kwenye
mjadala kama huo na kujenga mambo ya kawaida ( kwa wote) kuna miz-
izi ndani ya Qur’ani, na sio mtindo tu au urasimu kikanuni.

Qur’ani inaonyesha upendo mkubwa juu ya Wakristo kwa sababu ya
unyenyekevu wao, kutafuta kwao ukweli na utu wema wao kwa Waislam.
Kwa mfano, tunasoma ndani ya Qur’ani hivi:*“...... Na utawaona walio
karibu zaidi kwa mapenzi na waumini ni wale wanaosema: ‘Sisi ni
Wakristo.” Hayo ni kwa sababu wako miongoni mwao wanachuoni na
wamchao Mwenyezi Mungu na kwamba wao kawatakabari. Na wana-
posikia yaliyoteremshwa kwa Mtume, utaona macho yakichuruzika
machozi kwa sababu ya haki waliyoitambua ......... ” (5:82-83)

Kwa kutumia uhusiano wangu wa Kkaribu na endelevu pamoja na wakristo
wengi nimefikia uamuzi wa mwisho kwamba maelezo ya Qur’ani na sifa
za Wakristo wa wakati wa Mtume Muhammad zinaweza kushuhudiwa
katika nchi za kikristo leo hi. Wapo Wakristo waaminifu, watafuta kweli,
wanyenyekevu na wenye mioyo mizuri ambao wameyatoa maisha yao kwa
Mungu na sioni sababu kwa nini mimi nisiwachukulie watu hawa kama
wawakilishi wa kweli wa Ukristo, badala ya wale wanaodai utengano,
uadui na ugomvi miongoni mwa waumini na wako mbali na kutekeleza ile
amri ya upendo. Kwa bahati mbaya leo hii ni rahisi kudanganywa. Kuna
watu wanaoitwa “Waislam” au “Wayahudi” au “Wakristo” lakini kwa
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namna yoyote ile mtu hawazi kuamua kuhusu imani zao kwa kuzingalia
tabia zao. Na hii inakuwa mbaya zaidi endapo kuna jaribio la makusudi la
kuwasilisha vibaya maisha ya imani kwa jumla na kwa dini fulani halisi.

Inanisaidia sana mimi kuona kwamba washirika katika majadiliano
wanarudisha yale mapenzi na heshima ambayo mimi ninayo kwa ajili yao
na imani zao za kidini. Hapa ningependa kurejea kwa ufupi kwenye uele-
wa wa kikristo juu ya Uislam na kutoka mfano kwenye uelewa wa
Kikristo juu ya Uislam na kutolea mfano ukweli kwamba mahusiano haya
ya heshima na mapenzi tayari yamekwisha anzishwa.32 kwa vile kazi hii

32 Ni kweli kwamba kumekuwa na nyakati za huzuni katika historia ya makabil-
iano baina ya Wakristo na Waislam. Hata hivyo kumekuwa na masuala mengi ya
maisha ya heshima kwa pamoja vile vile. Kwa bahati mbaya upande huu wa sara-
fu unaonekana kwa nadra sana. Kwa mfano, mwanzoni kabisa mwa Uislam,
Waislam waliokuwa wamehamia Ethiopia waliungwa mkono na Najjashi, mfalme
wa Kikristo. Mwanachama mmoja wa chama cha kikristo wa huko Canada, Ovey
N. Mohammed anaandika hivi: “Kufuatana na mfano wa Muhammad katika
kushughulika na Wakristo wa Najran na Mafundisho ya Qur’ani kwamba ‘Hakuna
kulazimishana katika dini’ (Qur’ani 2:256), Wakristo waliruhusiwa kubakia Kkati-
ka nchi ya Kiislam kupitia kufanya mikataba na mamlaka za Kiislam. Wengi
walichagua kufanya hivyo badala ya kuhamia kwenye nchi za Kikristo ambako
mateso kwa kisingizio cha imani halisi yalienea.” (uk.32) Baadaye pia anaongeza:
“Inapaswa ifahamike kwamba kabla ya kuinukia kwa ukoloni, Wakristo
waliokuwa wakiishi katika nchi za Kiislam walifaidika kwa jumla na kiwango cha
kuvumiliana, mfano ambao hauwezi kupatikana huko Ulaya hadi kwenye nyakati

za kisasa kabisa.” (uk 41)
8
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inahusika hasahasa na majadiliano baina ya Uislam wa Shiah na Roman
Catholic, nitarejelea. Hapa chini kwenye vyanzo vya Ki-Katoliki.33

33 Imeonyeshwa na waandishi wengi kwamba kwa nyongeza juu ya kufanana kwa
kawaida kati ya Uislam na Ukristo kuna kufanana kwingi zaidi kati ya Ushi’a na
Ukatoliki wa Kiroma. Kwa mfano, tazama Makala ya James A. Bill na John Alden
Williams, “Uislam wa Shi’a na Ukatoliki wa Kiroma: Uchambuzi wa kidini na
kisiasa,” katika The Vatican, Islam, and he Middle East, kilichohaririawa na Kail
C. Ellis (Syrracuse, N.Y. Syracuse University Press, 1987) na Overy N.
Mohammed, S.J. Muslim Christian Relations: Past, Present, Future (New York:
Orbis Books 1999). Miongoni mwa yanayofanana; yafuatayo yanaweza kuorod-
heshwa:

-Mfumo wa ngazi za kidini wa Shi’ah una yaliyo sambamba nayo katika Ukatoliki
-Msisitizo juu ya dhana ya “Mateso” na kufanana kati ya kifo cha Imam Husein na
Yesu. Bill na Williams wanasisistiza: “Katika kadhia zote, mfululizo wa matukio
ya mateso na hekaya za mateso au kifo cha kishahidi vimerasimishwa na kubakia
kuwa sehemu hai na muhimu za mfumo wa Imani.”

-Kufanana kwa shaksia ya Mariam na Fatimah binti ya Mtume Muhammad kama
kielelezo cha mama mwenye huzuni katika moyo wa familia tukufu.

- “Umuhimu wa vitendo vya kimuujiza.”

- “Utambuzi wa mfumo wa kisheria wenye msingi wake juu ya kauli ambayo
mamlaka yote yanatoka kwa Mungu.”

- “Kinyambuo kwa ajili ya kuanzisha mifumo ya kijamii na kisiasa ambayo itaza-
lisha au kulea Uadilfu, uhuru na Usalama.”

Katika kitabu cha hivi karibuni, Bill na Williams wanaandika: “Wachache katika
ulimwengu wa Magharibi wanavielewa vile viunganisho vingi vya kusisismua kati
ya Ushi’ah na Ukatoliki. Kwa mfano, katika Qur’ani, Yesu anatajwa ndani ya aya
zaidi ya tisini. Kuna utajo mwingi juu ya Mariam ndani ya Qur’ani zaidi kuliko
ndani ya Biblia; kwa kweli, Mariam anatajwa sana zaidi kuliko Mwanamke yoy-
ote. Kuna Maimamu kumi na mbili, viongozi walioteuliwa na Mungu kulingana
na imani za Kishi’ah na mitume kumi na mbili (wanafunzi wa Yesu) katika
Ukristo, Maimam kumi na moja wa kwanza wanaaminiwa kuwa wamekufa kama
Mashahidi na isipokuwa kwa Yuda Iskariote na Mtakatifu Yohana, hao wanafunzi
wa Yesu pia walielezewa kuwa waliuawa mashahidi. La kushangaza zaidi,
tarakimu 72 inajitokeza mara kwa mara katika simulizi au mila zote............. 7
(Roman Catholics and Shi’i Muslims: Prayer, Passsion and Politics, [Chapel Hill:
University of North Carolina], (uk.3)
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A. KUWA TAYARI KWA MJADALA NA USHIRIKIANO NA WAIS-
LAM

Umekuwepo uwazi katika katika Kanisa kwa jumla na hususani kati-
ka Kanisa la kikatoliki, la Roman baada ya lile Baraza la Il la Vatican
kwa dini za wasiokuwa Wakristo, hasa zile dini zenye asili ya ki-
Abraham.34 Majaribio mengi sana yamefanywa husuan katika miongo
michache iliyopita, kwa ajili ya mjadala wenye manufaa baina ya
Waislam na Wakristo ili kufikia kuelewana kwa pamoja na ili kujenga
madaraja baina ya makundi mawili hayo kwa ajili ya kufanya kazi
pamoja na kuzimudu changamoto zinazotishia jumuiya yote ya Kidini
pamoja. Juu ya umuhimu wa mjadala huu, Papa Yohana Paulo Il anase-
ma:

“Kanisa Katoliki linapenda kuendelea na mjadala wa dini mbili wa
ukweli na uaminifu wenye kuzaa matunda pamoja na wafuasi wa
Uyahudi na Uislam. Mjadala kama huo sio jaribio la kulazimisha
maoni yetu juu ya wengine, kile unachokitaka mjadala huu kwetu sote
ni kwamba, tukiwa tumeshikilia kile tunachoamini, tuwe tunasik-
ilizana na kila mmoja wetu kwa heshima kutafuta kutambua yote yale
ambayo ni mazuri na matakatifu katika mafundisho ya kila mmoja
wetu, na kushirikiana katika kuunga mkono kila kitu kinachopendelea
maelewano ya pamoja na amani. (Pope John Paul Il To Christian,
Jewish and Muslim Leaders, Jerusalem, 23 March, 2000) — [Papa John
Paulo 11 kwa viongozi wa Wakristo, Wayahudi na Waislam, Jerusalem,
23 Mchi, 2000]

B. HESHIMA KUBWA KWA AJILI YA WAISLAM:

Juu ya heshima na taadhima ya Kanisa kwa ajili ya Waislam, mtu
anawaza kurejea kwenye nyaraka zifuatazo:
Kanisa linawaangalia kwa heshima kuu Waislam vile vile. Wao

34. Kwa mfano, Papa John Paul 1l katika nafasi ya Uislam katika mjadala huu
anasema: “Katika mjadala huu, Wayahudi na Waislam wanapaswa kuwa na nafasi
nzuri zaidi. (Pope John Paul I, Apostolic letter on Preparation for the Jubilee 2000
Tertio Millinnio Adverniente, 10 November, 1994, n 52)
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wanamuabudu yule Mungu Mmoja, aliye Hai na anayejitosheleza
mwenyewe; Mwingi wa Rehema, Mwenye nguvu, Muumba wa
mbingu na ardhi (5) ambaye amezungumza na watu; wao
wanafanya kila jitihada kukubali kwa moyo mmoja hata amri
Zake zenye mafumbo magumu kueleweka, kama vile Abraham,
ambaye kwaye itikadi za Kiislam zinafurahia kuihusisha dini
hiyo naye, alivyojisalimisha kwa Mungu Wake. Ingawa
hawamkubali Yesu kama Mungu, wanamtukuza yeye kama
Nabii. Vile vile wao wanamheshima Mariam, mama yake Bikra,
wakati mwingine wanamtaja kwa moyo wa upendo kabisa. Aidha
wanaingojea Siku ya Hukumu ambapo Mungu atawapa wale
wote waliofufuliwa kutoka kwa wafu, yale waliyokuwa
wameyaacha nyuma (amali zao) mwisho kabisa, wao wanathami-
ni maadili ya maisha na wanamuabudu Mungu husasan kwa njia
ya Swala, kutoa Sadaka na kufunga. (NOSTRA AETATE)

C. KUUTAMBUA WOKOVU WA WAISLAM:

Kanisa linaamini kwamba hakuna ukiritimba juu ya wokovu,
Mpango wa wokovu vile vile unawaingiza wale ambao
wanamkubali Muumba, kwanza kabisa miongoni mwao ambao
ni Waislam, hawa wanatangaza kufuata dini ya Abraham, na
pamoja na sisi wanamuabudu yule Mungu mmoja Mwingi wa
neema, Hakimu wa wanadamu Siku ya Mwisho. (Katekisimo ya
kanisa Katoliki Na: 841 kutoka Luman Gention Na:16)

D . KUUTAMBUA UISLAM KAMA DINI NDUGU; WAISLAM
KAMA NDUGU - MADADA NA KAKA KATIKA IMANI:

Sio tu kwamba kanisa linakubali wokovu wa Waislam, bali pia
linauchukulia Uislam kama Kkielelezo halisi cha imani ya
Ibrahim:

“Wanayo kama ninyi, amani ya Ibrahim katika Mungu Mmoja,
Mwenye enzi na Mungu Mwenye Neema. (Papa John Paulo 1l
kwa jumuiya ya Wakatoliki wa Ankara, 3 Desemba, 1979)
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Mungu wenu na Mungu wetu ni mmaoja, na sisi ni ndugu, dada
na kaka katika imani ya Ibrahim. (Papa John Paulo Il kwa vijana
wa Kiislam wa Morocco, Casablanca, 19 Augusti 1985)

E. HESHIMA JUU YA MTUME MUHAMMAD:

Kwa kawaida heshima ya Kanisa kwa Uislam haiishii kwa wafuasi wake
tu, yaani Waislam. Inaendelea pia hadi kwa Mtume Muhammad na maadili
aliyoyafundisha. Kama Kadinali Tarancon, ambaye ni Raisi wa Baraza la
Maaskofu la Hispania alivyoliweka kwenye Mkutano wa kimataifa wa
Waislam na Wakristo huko Cordoba mwaka 1977:

“Itawezekana vipi kuutambua na kuuthamini Uislam na Waislam
bila kuonyesha thamani kwa Mtume wa Uislam na maadili aliy-
oyatangaza na kuyasimamia? Kutokufanya hivyo hakutakuwa
kukosa heshima tu ambayo Baraza (la Vatican) linawasihi
Wakristo, lakini pia ni kupuuza kipengele cha kidini ambacho
fikira lazima ichukuliwe katika tafakari ya kitheologia na utam-
buzi makini wa kidini.35

35 Katika hotuba ile, Kadinali Tarancon aliwataka Wakristo, kama alivyofanya
Askofu Timothy wa Baghdad (aliyekufa mwaka 823) kwamba “Muhammad alipi-
ta katika njia ya Mitume.” (Imenukuliwa katika ‘Muhammad’ uk.64). .Inapendeza
sana kuona kwamba kuna wakristo waaminifu wengi sana ambao kwa mafundisho
ya Paulo kwamba watakuwepo mitume wakweli baada ya Yesu (‘Wakarintho
14:29,39;12:10,28; Warumi 12:6) wanamtambua Muhammad kama Mtume halisi.
Kwa orodha ya mfano ya wanafikra wa kikatoliki na Kiprotestanti ambao wame-
andka kwa kumuunga mkono katika wazo hili Taz: Mohammed. Uk. 119, maele-
z0 ya 65 na 66).J.M Gashell katika kitabu chake ‘Explaining Islam: Islam from a
Catholic Perspective uk.29, anaandika: *“ Wakristo wengi wanajaribu kufikiri juu
ya Mitume kimsingi kama Agano la Kale linavyoonyesha kwa mpokezano kutaja
tahadhari zenye kutisha na kuahidi zama za amani za kimasihi, na kuupuuza
ukweli kwamba zawadi ya Utume ni moja ya Zawadi za yule Roho zilizoorod-
heshwa na Mtakatifu Paulo....... 7
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Nadhani sasa iko wazi kwamba Wakristo na Waislam wako karibu sana na
kila mmoja wao; wanachangia mengi na hakuna sababu kwa nini kusiwe
na hisia nzito ya umoja kati yao. Kwa kweli kama ulivyoona hapo juu,
kuna sababu nyingi zinazowataka kuwa pamoja na kufanya kazi pamoja
kwa maendeleo ya wanadamu.
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ORODHA YAVITABU VILIVYO CHAPISHWA NA
AL - ITRAH FOUNDATION:

1. Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka
Ishirini

2. Uharamisho wa Riba

3. Uharamisho wa uwongo Juzuu ya kwanza

4. Uharamisho wa uwongo Juzuu ya pili

5. Hekaya za Bahlul

6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)

8. Hijab vazi Bora

9. Ukweli wa Shia Ithnaashari

10. Madhambi Makuu

11. Mbingu imenikirimu

12. Abdallah Ibn Saba

13. Khadijatul Kubra

14. Utumwa

15. Umakini katika Swala

16. Misingi ya Maarifa

17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

18. Bilal wa Afrika

19. Abudharr

20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu

21. Salman Farsi

22. Ammar Yasir

23. Qur'an na Hadithi

24, Elimu ya Nafsi
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25. Yajue Madhehebu ya Shia

26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
217. Al-Wahda

28. Ponyo kutoka katika Qur'an.

29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera

3L Al Amali

32. Dua Indal Ahlul Bayt

33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.

34. Haki za wanawake katika Uislamu

35. Mwenyeezi Mungu na sifa zake

36. Amateka Na Aba'Khalifa

37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38. Adhana.

39 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40. Nyuma yaho naje kuyoboka

41. Amavu n’amavuko by’ubushiya

42. Kupaka juu ya khofu

43. Kukusanya swala mbili

44, Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45, Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46. Kusujudu juu ya udongo
47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)

48. Tarawehe

49. Malumbano baina ya Sunni na Shia
50. Kupunguza Swala safarini

51. Kufungua safarini

52. Umaasumu wa Manabii

53. Qur’an inatoa changamoto
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54. as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm
55. Uadilifu wa Masahaba

56. Dua e Kumayl

57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume Muhammad (s)

61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza

62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili

63. Kuzuru Makaburi

64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili

66. Maswali Na Mishkili EIfu - Sehemu ya Tatu

67. Tujifunze Misingi Ya Dini

68. Sala ni Nguzo ya Dini

69. Mikesha Ya Peshawar

70. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

71. Ubora wa Imam 'Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia iliy
onyooka
72. Shia asema haya, Sunni asema haya, Wewe wasemaje?

73. Ligaa-u-llaah

74. Muhammad (s) Mtume wa Allah

75. Amani na Jihadi Katika Uislamu

76. Uislamu Ulienea Vipi?

77. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s)
78. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)
79. Nahjul Balagha Sehemu ya Kwanza

80. Nahjul Balagha Sehemu ya Pili

81. Ujumbe
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BACK COVER

Waislamu wanaamini kwamba idadi ya Mitume wote waliotumwa na
Mwenyezi Mungu ni zaidi ya 124,000 - wa kwanza wao ni Adam (a.s.) na
wa mwisho wao ni Muhammad (s.a.w.). Miongoni mwa Mitume hao, wako
ambao Mwenyezi Mungu amewatukuza zaidi kuliko wengine, akiwemo
Isa (Yesu) bin Maryam (Mariamu): “Mitume hao tumewafadhilisha baad-
hi yao zaidi kuliko wengine. Miongoni mwao yuko ambaye Mwenyezi
Mungu alisema naye; na wengine akawapandisha vyeo, na tukampa Isa
mwana wa Maryam dalili zilizo wazi na tukamtia nguvu kwa roho takati-
fu...” (Qur’ani 2:253)

Ingawa Mitume wote kazi yao ilikuwa ni kufikisha ujumbe kwa
wanadamu, lakini wao ni kama walimu ambao kazi yao ni kufundisha,
isipokuwa tu hutofautiana katika ufundishaji, k.v. wako wanaofundisha
shule za msingi ambao hawalingani na wanaofundisha shule za sekondari
na ambao hawalingani na wanaofundisha katika vyuo vikuu. Lakini pamo-
ja na kutolingana huko, wote kazi yao ni kufundisha - ni walimu: “Mtume
ameamini yaliyoteremshwa kwake kutoka kwa Mola wake, na wenye
kuamini, wote wamemwamini Mwenyeezi Mungu, na Malaika Wake, na
Vitabu Wake, na Mitume Yake, (husema): ‘Hatutofautishi baina ya Mitume
Wake’ ...”” (Qur’an 2: 285).

Katiko moyo huu, kijitabu hiki kimeandikwa. Juhudi zimefanywa kuwasil-
isha kwa mukhtasari na kwa usahihi picha ya Mariamu na Isa (Yesu) Kati-
ka Qur’ani na kueleza kwanini ni muhimu kwa Waislamu na Wakristo
kushiriki katika mazungumzo ya kweli na yenye manufaa.
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