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NENO LA MCHAPISHAJI
Kitabu kilichoko mikononi mwako ni tarjuma ya kitabu cha Kiarabu
kiitwacho, Masaa'ilu 'l-Fiqhiyyah,  kilichoandikwa na mwanachuoni
mashuhuri wa Kiislamu, Marehemu Sayyid Abdulhusain Sharafuddin al-
Musawi. Sisi tumekiita, Masiala ya Kifikihi.

Kitabu hiki huelezea hitilafu zilizopo baina ya Shia na Sunni kuhusu
masiala (mas'ala) ya kifikihi na matendo mengine ya kiibada. Wafuasi wa
madhehebu hizi wamekuwa wakishutumiana na kila upande ukiona
upande wa mwenzake kuwa umepotoka. Sheria zote za Kislamu ziwe za
matendo ya kiibada au za kimaisha chimbuko lake ni kutoka kwenye
Qur'ani na Sunna, na madhehebu zote za Kiislamu  zinakubaliana na kaida
hii.

Hivyo, mwanachuoni huyu mkubwa wa Kiislamu anajaribu kuyachambua
masiala haya ya kifikihi (kifqhi) ambayo madhehebu hizi hutofautiana kwa
kutoa dalili na hoja kutoka kwenye Qur'ani na Sunna na pia matukio ya
kihistoria kwa kutumia hoja za kielimu na ujuzi alionao. 

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu wa
maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja zote, ambapo uwongo, ngano
za kale na upotoshaji wa historia ni mambo ambayo hayana nafasi tena
katika akili za watu.

Kutokana na ukweli huo, Taasisi yetu ya Al-Itrah Foundation imeamua
kukichapisha kitabu hiki kwa lugha ya Kiswahili kwa madhumuni yake
yaleyale ya kuwahudumia Waislamu, hususan wazungumzaji wa
Kiswahili.
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Tunamshukuru ndugu yetu, Shafi Mohamed Nina kwa kukubali jukumu
hili la kukitarjumi kitabu hiki. Vilevile tunawashukuru wale wote
walioshiriki kwa njia moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa
kwake.

Ni matumaini yetu kwamba kitabu hiki kitakuwa ni changamoto kubwa
kwa wasomaji wetu.

Mchapishaji:
Al-Itrah Foundation
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UTANGULIZI
Kwa jina la Mwenyezi Mungu 

Mwingi wa rehema Mwenye kurehemu

Kitabu kilichopo mikononi mwako ni tarjuma ya kitabu cha kiarabu kina-
choitwa Masaailul Fiqhiyya kilichoandikwa na Sayyid Abdul-Husein
Sharafud-Din Al-Musawi wa Lebanon. Katika kitabu hiki amechambua
mas’ala mbalimbali ambayo madhehebu ya Kisunni na ya Kishia wameto-
fautiana. Katika kitabu hiki ameyaeleza mas’ala hayo kielimu na kiufundi
sana, akiwa ni Mshia, na kuheshimu upande wa pili huku akionyesha
misingi ya tofauti hizo pamoja na hoja zao, na kuzichambua kwa misingi
ya kielimu ili kila mwenye kutaka kujua achague lililo sawa katika tofauti
hizo.

Sayyid Abdul-Husein Sharafud-Din alizaliwa Kadhimia, Iraq mwaka 1290
A.H / 1872 A.D. Alizaliwa na wazazi wawili ambao nasaba yao inarudi
mpaka kwa Bwana Mtume (s.a.w.w). Alisoma kwa wanazuoni wakubwa
waliokuweko Samorraa na Najaf, Iraq. Sayyid Sharafuddin alisoma mpaka
akafikia daraja ya Ijtihad. Alipofikia umri wa miaka 32 (mwaka 1322 A.H)
alirudi Jabal-Aamil (kusini mwa Lebanon) ambako ndiko walikotoka
wazazi wake. Sharafuddin, pamoja na kuwa yeye alikuwa mwanachuoni
mkubwa, pia alikuwa mwandishi wa vitabu vilivyosifiwa kwa upana wa
maelezo, uchambuzi wa ndani, uaminifu wa kunukuu na usahihi wa fikra
na ubainifu. Miongoni mwa vitabu vyake ni hiki ulichonacho,
Almuraajaat, Annas wal-ijtihaad na vinginevyo. Baadhi ya vitabu vyake
vilipotea maktaba yake ilipochomwa moto na Wafaransa walipokuwa
wakimtafuta kwa kosa la kupinga ukoloni wao Lebanon. Vitabu vilivy-
opotea ni takriban vitabu 19, na vilivyobaki ni zaidi ya vitabu 9 pamoja na
makala mbalimbali. Vitabu vyake vingi vilikuwa vinachambua tofauti za

Mas’ala ya Kifiqhi-Mpya.qxd  7/2/2011  11:25 AM  Page i



ii

kimadhehebi kwa lengo la kutaka Waislamu wajuane tofauti zao, na wawe
pamoja katika yale yanayowaunganisha ili waweze kuulinda Uislamu
wakiwa ni nguvu moja.

Sayyid Sharafud-Din aliaga dunia mwaka 1377 A.H / 1957 A.D.

Wamaa Tawfiiqii Illaa Billaahi
Lamu, Kenya 
Shafi Mohamed Nina
11 Dhulqaada, 1423
14 Januari, 2003
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KUKUSANYA SWALA MBILI

Hakuna tofauti kati ya madhehebi yote ya Kiislamu juu ya kuruhusiwa
kukusanya swala ya adhuhuri pamoja na ya alasiri, na kuziswali zote kati-
ka wakati wa adhuhuri siku ya Arafa kwa mahujaji na inayojulikana kwa
istilahi yao kama ‘Jam-ut taqdim’.

Pia hakuna tofauti kati yao juu ya kuruhusiwa kukusanya swala ya
magharibi na ya isha  wakaziswali pamoja katika wakati wa isha1

wanapokuwa Muzdalifa, na hii hujulikana kwa istilahi yao kama ‘Jam-ut
ta’akhiir’.2

Bali hakuna tofauti kwa Waislamu wote kwamba kukusanya swala hizo ni
sunna ya Mtume (s.a.w.w). Isipokuwa wametofautiana juu ya kuruhusiwa
kukusanya swala mbili mbili hizo (adhuhuri pamoja na alasiri, na
magharibi pamoja na isha) katika siku zingine za kawaida zisizokuwa za
Arafa na Muzdalifa.

Tofauti hiyo iko katika kuruhusiwa kukusanya swala mbili mbili hizo na
kuziswali katika wakati mmojawapo, ima kwa kutanguliza kama
wanavyokusanya Arafa, au kwa kuakhirisha kama wanavyofanya
Muzdalifa.
1 Kuafikiana huku kwa Waislamu wote juu ya kufaa kukusanya swala Arafa na
Muzdalifa ni kwa mahujaji peke yake. Ama kwa wasiokuwa mahujaji kuna tofau-
ti na  khilafu.

2 Yaitwa hivyo kwa sababu ya kuakhirisha swala ya magharibi kwa kuitoa kutoka
katika wakati wake makhsusi na kuiswali pamoja na swala ya isha katika wakati
shirikishi na isha. Na kule  kukusanya wanapokuwa Arafa kumeitwa jam-ut
taqdim kwa sababu ya kuitoa swala ya alasiri kutoka katika wakati wake makhsusi
na kuiswali pamoja na adhuhuri katika wakati shirikishi na  adhuhuri.
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Maimamu wa Ahlul-bayt (a.s), wao wamesema wazi kwamba yafaa
kufanya hivyo bila sababu yoyote, isipokuwa kuziswali mbalimbali ni
bora; na Shia (wafuasi) wao wamewafuata hivyo hivyo kila sehemu na kila
zama walizoko. Kwa sababu hiyo utawaona wao mara nyingi wanakusanya
swala ya adhuhuri pamoja na ya alasiri, na magharibi pamoja na ya isha
sawa wawe safarini au mjini kwao, wawe na udhuru au wasiwe nao; na
kutanguliza (jam-ut taqdim) au kuakhirisha (jam-ut ta’akhir)  katika
ruhusa  hiyo  kwao  ni sawa.

Ama madhehebu ya Hanafi; wao wanazuia kukusanya swala kwa vyovy-
ote vile, isipokuwa Arafa na Muzdalifa, pamoja na kuwa kuna Hadith sahi-
hi za kuruhusu hivyo, hususan katika safari; na Hadith hizo ziko wazi laki-
ni wao wameawili (wametafsiri) kwamba kukusanya huko ni kwa sura tu!
utajua ubatili wa tafsiri hiyo baadaye inshaallah.

Ama madhehebu ya Shaafi, Maalik na Hambal wao wameruhusu kuku-
sanya swala katika safari japo kuna tofauti baina yao kuhusu nyudhuru
zingine kama mvua, matope, maradhi na hofu. Vile vile wametofautiana
katika masharti ya safari yenye kuruhusiwa kukusanya swala.3

Dalili zetu ambazo tunazitegemea kumwabudia Mwenyezi Mungu katika
mas-ala haya na mengineyo ni Hadith zetu sahihi zilizopokewa kwa
maimamu wetu (a.s.). Huenda tukawatolea hoja watu wa madhehebu
mengine kwa Hadith zao sahihi kufuatana na uwazi wa haya tunayoyase-
ma; na yatutosha sisi zile Hadith zilizopokewa na mashekhe wawili
3 Katika wao kuna aliyeshurutisha safari iwe ni ya ibada, kama vile ya Hajj, Umra,
Vita vitakatifu na mfano wake, na isiyokuwa ya ibada hairuhusiwi. Miongoni
mwao kuna aliyeshurutisha uhalali wa safari; ama safari ya maasia haifai. Pia
miongoni mwao kuna aliyeshurutisha aina fulani ya mwendo (safari), na kuna
ambaye hakushurutisha kitu chochote. Yaani safari yoyote itakayokuwa, na kwa
sifa yoyote, anaruhusiwa kukusanya. Ukitaka ufafanuzi zaidi utapata kwenye
vitabu vyao vya fiqihi.
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(Bukhari na Muslim) katika sahihi zao. Hapa tunakuletea zile alizozipokea
Muslim katika mlango wa kukusanya swala mbili mjini (bila safari) ali-
posema: Ametuhadithia Yahya ibn Yahya kwa kusema: Nimesoma kwa
Malik kutoka kwa Abii Zubeir kutoka kwa Said ibn Jubeir kutoka kwa Ibn
Abbas kuwa amesema: “Aliswali Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w)
adhuhuri na alasiri kwa kukusanya pamoja, na magharibi na isha kwa
kukusanya pamoja4 si kwa sababu ya hofu wala safari.”

Anasema (Muslim) ametuhadithia ibn Abii Shaibah, ametuhadithia
Sufiyan  ibn Uyainah kutoka kwa Amru ibn Dinar kutoka kwa Abi
Shaathaa Jabir ibn Zeid kutoka kwa Ibn Abbas amesema: “Niliswali pamo-
ja na Mtume (s.a.w.w) nane kwa pamoja na saba kwa pamoja, akasema
Amru ibn Dinar: niliuliza eh Aba Shathaa, nadhani aliakhirisha adhuhuri
na akaswali kwa haraka alasiri na akaakhirisha magharibi na akaswali kwa
haraka isha?”                                                                                           

Akasema “na mimi nadhani ni hivyo”5 mwisho wa kunukuu.

Nasema: Hawafuati isipokuwa ni dhana tu; na hakika ya dhana
haitoshelezi chochote katika haki.

4 Nadhani unajua kwamba neno kukusanya swala mbili (Jam-u Bainas
Swalaatain), kwa istilahi yao, ni kuziswali zote mbili katika wakati mmojawapo,
kwa kutanguliza au kuakhirisha. Hivi ndivyo walivyokusudia waliotangulia na
waliofuatia kutoka zama za maswahaba mpaka siku hii ya leo, na hapa ndipo
kwenye ugomvi kama ulivyosikia hapo juu.

5 Hadth hii ameipokea Ahmad ibn Hambal kutokana na Hadith ya Ibn Abbas
iliyoko uk. 221 wa Juzu ya kwanza  ya Al-Musnad yake; na katika ukurasa huo
huo ameitoa kwa njia nyingine kutoka kwa Ibn Abbas akasema: Mtume (s.a.w.w)
aliswali (rakaa) saba na nane  akiwa Madina  wala hakuwa safarini.
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Anasema (Muslim): “Ametuhadithia Abu Rabii Az-Zahraani, ametuha-
dithia Hammaad ibn Zaid kutoka kwa Amru ibn Dinar kutoka kwa Jabir
ibn Zaid kutoka kwa Ibn Abbas kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu
ameswali akiwa Madina saba na nane yaani adhuhuri pamoja na alasiri, na
magharibi pamoja na isha.”6

Akasema (Muslim): “Amenihadithia Abu Rabii Az-Zahraani ametuha-
dithia Hammaad kutoka kwa Zubeir ibn Al-Khariit kutoka kwa Abdallah
ibn Shaqiq kuwa amesema: Siku moja Ibn Abbas alitutolea hotuba baada
ya swala ya alasiri mpaka jua likazama na nyota zikadhihiri. Watu wakawa
wanasema swala! Swala! Akasema (mpokezi): Kisha akaja mtu mmoja
miongoni mwa Banii Tamim, ambaye sio mzushi, akasema swala! Swala!,
Ibn Abbas akamjibu kwa kusema: Je unanifundisha Sunna (za Mtume) ewe
usiye na mama wee! Kisha akasema: Mimi nimemwona Mtume (s.a.w.w)
akikusanya adhuhuri pamoja na alasiri, na magharibi pamoja na isha.
Abdallah ibn Shaqiq akasema: Jambo hilo likanikera moyoni mwangu na
kunitia shaka. Nikamwendea Abu Huraira nikamuuliza. Yeye akasadikisha
maneno ya Ibn Abbas.7

Akasema (Muslim): “Ametuhadithia Ibn Abii Umar ametuhadithia Wakii’
ametuhadithia Imran ibn Hadiir kutoka kwa Abdallah ibn Shaqiq Al-
Uqailiy kwamba amesema: Mtu mmoja alimwambia Ibn Abbas,
“Swalaa!” Ibn Abbas akanyamaza.  Akamwambia tena; akanyamaza.
Akamwambia tena mara ya tatu; hapo Ibn Abbas akamwambia: “We!
Usiye na mama we! Je unataka kunifundisha mimi swala? Sisi tulikuwa
tukiswali swala mbili kwa pamoja katika zama za Mtume (s.a.w.w).
6 Hii, katika istilahi ya Balagha, inaitwa: (lafu wa nashru ghairu murattab). Na hii
inafaa. Kama angesema nane na saba ingelikuwa (mrattab).
7 Miongoni mwa udhalilifu wa dunia mbele ya Mwenyezi Mungu na dharau za
watu hawa kuwadharau Ahlul-Bayt ni kumtilia shaka Ibn Abbas mpaka wamuulize
Abuu Huraira. Laiti wangeitumia Hadith hii baada ya Abuu Huraira kuisadikisha!
Vile vile Ahmad Ibn Hambal ameitoa Hadith hii kutoka kwa Ibn Abbas katika
Musnad yake Juz. 1, uk. 251.
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Nasema: Vile vile An-Nasaai, kwa njia ya Amru ibn Harmi kutoka kwa
Abii Sha’thaa, anasema kwamba Ibn Abbas, akiwa Basra, aliswali
adhuhuri pamoja na alasiri na wala hakufanya kitu chochote baina ya swala
mbili hizo. Alifanya hivyo kwa sababu ya shughuli. Imam An-Nasaai
ameirufaisha Hadith hii mpaka kwa Mtume (s.a.w.w).8

Akasema (Muslim): Ametuhadithia Ahmad ibn Yunus na Awn ibn Sallaam
wote kutoka kwa Zuhair, amesema Ibn Yunus: ametuhadithia Zuhair, ame-
tuhadithia Abuu Zubair kutoka kwa Said Ibn Jubair kutoka kwa Ibn Abbas
kuwa amesema: “Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w) aliswali adhuhuri
na alasiri zote kwa pamoja akiwa Madina, hakuwa na hofu wala safari.”9

Amesema Abuu Zubair: Nikamuuliza Said: Kwa nini Mtume alifanya
hivyo? (Said) akasema: Nilimuuliza Ibn Abbas kama ulivyoniuliza, akani-
jibu: Alitaka asimtie katika taabu mtu yeyote katika umma wake.

Akasema (Muslim): Na ametuhadithia Abu Bakr Ibn Abu Shaibah na Abu
Karib wote wawili wamesema: Ametuhadithia Abu Muawiya ametuha-
dithia Abu Karib na Abu Said Al-Ashaj wote wawili wamesema, ametuha-
dithia Waqii na Abu Muawiya wote wawili kutoka kwa Al-Aamash kutoka
kwa Habib Ibn Abi-Thabit kutoka kwa Said ibn Jubeir kutoka kwa Ibn
Abbas, anasema:  Mtume (s.a.w.w) alikusanya adhuhuri pamoja na alasiri
na magharibi pamoja isha akiwa Madina; si kwa sababu ya hofu wala
mvua.

Akasema (Muslim): Na katika Hadith ya Wakii’ amesema: Nilimuuliza Ibn
Abbas kwa nini (Mtume) alifanya hivyo (alikusanya swala)? Akajibu: Ili
asiwape taabu umma wake. Na katika Hadith ya Abii Muawiya, Ibn Abbas
8 Kama alivyoinakili Hadith hii Az-Zarqaani katika mlango wa kukusanya swala
mbili katika kitabu chake, Sherehe ya Muwattaa uk. 263, Juzuu ya Kwanza .
9 Hadith hii ni miongoni mwa Hadith alizozitaja Imam Malik katika mlango wa
kukusanya swala mbili, katika kitabu chake Al-Muwattaa, na vile vile Imam
Ahmad katika Musnad yake kutoka kwa Ibn Abbas.
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aliulizwa: Mtume alikusudia nini kwa kufanya hivyo? Akajibu: Alikusudia
kuwaondolea taabu umma wake.

Akasema (Muslim): Ametuhadithia Yahya ibn Habib Al-Haarithi, ame-
tuhadithia Khalid ibn Al-Harth, ametuhadithia Qurrat ibn Khalid ametuha-
dithia Abuu Az-Zubair, ametuhadithia Said Ibn Jubair, ametuhadithia Ibn
Abbas: “Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w) alikusanya swala
alipokwenda Vita vya Tabuk, akakusanya adhuhuri pamoja na alasiri, na
magharibi pamoja na isha. Said akasema: Nikamuuliza Ibn Abbas nini kil-
imfanya afanye hivyo? Akajibu: Alitaka kuwaondolea taabu umma wake.”

Akasema (Muslim): Ametuhadithia Yahya ibn Habiib, ametuhadithia
Khaalid ibn Al-Harth, ametuhadithia Qurrat ibn Khaalid, ametuhadithia
Abuu Zubair, ametuhadithia Aamir ibn Waailah Abuu Tufail, ametuha-
dithia Muaadh ibn Jabal amesema: Mtume wa Mwezi Mungu (s.a.w.w),
katika Vita vya Tabuk, alikusanya swala ya adhuhuri pamoja na alasiri, na
magharibi pamoja na isha. Akasema (Aamir): Nikamuuliza kwa nini ali-
fanya hivyo? Akajibu (Muaadh): Alitaka kuwaondolea taabu umma wake.
(Mwisho wa kunukuu kutoka kwa Sahihi Muslim).

Nasema: Hadith hizi sahihi zinasema waziwazi kwamba sababu ya
kuwekwa sheria ya kukusanya swala si jambo lingine ila ni kuwapa nafasi
umma (Waislamu) bila sharti lolote, na ili wasitiwe kwenye shida ya
kuziswali pweke pweke. Hivi ni kuwaonea huruma wenye shughuli nyin-
gi; na hawa ndio watu wengi (katika umma wa Kiislamu).

Na hizi Hadith mbili za mwisho (ile ya Muaadh na iliyo kabla yake) hazi-
husiki na safari peke yake, kwani sababu ya kukusanya swala katika
Hadith hizo haina fungamano na safari kama safari, wala maradhi, wala
mvua, wala matope, wala hofu kama udhuru, bali hiyo ni miongoni mwa
zile hukumu zenye kuenea japokuwa sababu yake ya kuwekwa hukumu
hiyo ni kitu au sehemu maalumu. Kwa hiyo hukumu hiyo haiwezi kuhu-
sishwa na sehemu hiyo peke yake, bali itaingia katika kila sehemu ambapo

Mas’ala ya Kifiqhi-Mpya.qxd  7/2/2011  11:25 AM  Page 7



Mas’ala ya Kifiqhi

8

inakubalika kukusanya. Kwa sababu hiyo, utamwona Imam Muslim
hakuziweka Hadith hizo mbili katika mlango wa kukusanya swala ukiwa
safarini, kwa kuwa Hadith hizo hazihusiki na safari peke yake, bali amezi-
weka katika mlango wa kukusanya swala ukiwa mjini kwako ili ziwe ni
zenye kujulisha kwa neno la kukata, kuwa inajuzu kukusanya swala bila ya
kuhusika na sababu ya safari peke yake au sababu nyingine. Na haya yote
ni kutokana na kufahamu kwake (Imam Muslim), elimu yake na usafi
wake wa moyo.

Na Hadith zake hizi zilizo sahihi - katika maudhui haya - tulizozitaja na
ambazo hatukuzitaja, zote ni sahihi kwa masharti ya Bukhari, kwani watu
wote waliopokea Hadith hizi wote wametegemewa kwa hoja na Bukhari
katika Sahihi yake. Sasa ni nini kilichomfanya Bukhari asizipokee hizo
zote katika Sahihi yake? Na ni nini kilichomfanya achukue kitu kidogo tu
katika hizo? Na ni kwa nini hakuziwekea katika kitabu chake mlango
maalumu wa kukusanya swala kwa mtu akiwa mjini kwake, wala mlango
wa kukusanya swala safarini, pamoja na kuwa kuna Hadith nyingi sahihi,
tena kwa masharti yake yeye mwenyewe, ambazo zazungumzia kukusanya
swala, na ilhali maimamu wote kwa ujumla wamejawazisha kukusanya
swala? Na ni kwa nini alichagua Hadith za kukusanya swala zile ambazo
zinajulisha kufaa kukusanya kwa mbali (haziko wazi katika jambo hilo)?
Na ni kwa nini aliziweka katika mlango ambao zaweza zisijulikane kuwa
zajulisha kukusanya swala? Mimi namshuku na namwogopea kuwa yeye
yuko pamoja na wale wenye kupotoa neno na kulitoa katika maana yake,
au ni katika wale wenye kuficha haki na hali ya kuwa wanaijua.

Hapa tunakuletea zile alizozichagua katika maudhui haya na kuziweka
katika maudhui mengine, pale aliposema katika Mlango wa ‘Kuakhirisha
Swala ya Adhuhuri Mpaka Wakati wa Alasiri,’ katika kitabu (mlango) cha
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Nyakati za Swala katika Sahihi yake:10 Ametuhadithia Abuu Nu’umani;
amesema: Ametuhadithia Hammaad ibn Zaid kutoka kwa Amru ibn
Diinaar kutoka kwa Jabir ibn Zaid kutoka kwa Ibn Abbas kwamba Mtume
(s.a.w.w) aliswali Madina saba na nane, adhuhuri pamoja na alasiri na
magharibi pamoja na isha. Akasema Ayub: Huenda ulikuwa ni usiku wenye
mvua. Akajibu: Huenda.  
Nasema: Hakuna wanachokifuata isipokuwa ni dhana tu!!

Na ameandika Hadith katika Mlango wa ‘Wakati wa Magharibi’ kutoka
kwa Adam. Amesema: Ametuhadithia Shuu’bah; amesema: Ametuhadithia
Amru ibn Diinaar; amesema: Nimemsikia Jabir ibn Zaid kutoka kwa Ibn
Abbas kuwa amesema: Mtume (s.a.w.w) aliswali saba kwa kukusanya, na
aliswali nane kwa kukusanya.

Na anasema (Bukhari) katika ‘Mlango wa Kutaja Isha na Atamata’: Kutoka
kwa Ibn Umar, Abii Ayub na Ibn Abbas kwamba: Mtume (s.a.w.w) aliswali
magharibi na isha pamoja (alizikusanya) katika wakati mmojawapo.

10 Sheikh Al-Answaari alipofika katika mlango huu katika sherehe yake Tuhfatul-
Baari alisema: Mnasaba wa Hadith hii ilikuwa inatakikana iwe katika Mlango wa
‘Kukusanya Swala ya Adhuhuri Pamoja na Alasiri na Kukusanya Swala ya
Magharibi Pamoja na Isha’, kwani kufuatana na vile alivyoeleza kwamba ni kutu-
mia ‘majazi’ na ni upungufu ..., akaendelea kusema: Na kuawili (kutafsiri) kwa
kusema kuwa yeye (Mtume) alimaliza swala ya kwanza na wakati wa swala ya pili
ukaingia, na akaiswali baada tu ya ile ya kwanza, hivyo ni kinyume cha dhahiri ya
maneno ya Mtume. – (Mwisho wa kunukuu kutoka mwisho wa uk. wa 292 juz. 2
ya sherehe yake). Na amesema Alqastwalaan katika uk. 293 wa Juz. 2 ya sherehe
ya Irshaadus Sari: Na hii tafsiri yake kuwa Mtume alikusanya kwa sura tu, kwa
maana ya kuwa yeye aliakhirisha adhuhuri mpaka mwisho wa wakati wake, na
akaswali swala ya alasiri katika mwanzo wa wakati wake; tafsiri hii ni dhaifu kwa
sababu inahalifu dhahiri ya Hadith. hivi ndivyo walivyosema wanazuoni wengi wa
Kisunni, hususan wale waliosherehesha Sahih Bukhari kama utakavyosikia,
Mwenyezi Mungu akipenda.
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Hizi Hadith chache, katika zile nyingi ambazo ni sahihi zinazozungumzia
kukusanya swala, zatosha kuwa ni dalili na uthibitisho wa haya tunayoy-
asema kama ilivyo wazi, na zinatiliwa nguvu na Hadith iliyopokewa na Ibn
Mas’ud aliposema: Mtume (s.a.w.w) alikusanya swala (Madina) baina ya
adhuhuri na alasiri, na baina ya magharibi na isha. Akaulizwa: Kwa nini
umefanya hivyo? Akajibu: Nimefanya hivyo ili umma wangu wasipate
taabu. Hadith hii ameitoa Twabran.11

Imepokewa kutoka kwa Abdallah ibn Umar12 alipoulizwa: Kwa nini
Mtume (s.a.w.w) alikusanya adhuhuri pamoja na alasiri, na magharibi
pamoja na isha, hali ya kuwa yuko mjini kwake na wala hakuwa msafiri?
Yeye (Ibn Umar) alijibu kwa kusema: “Alifanya hivyo ili asiwape taabu
umma wake.”

Kwa ujumla wanazuoni wa jamhuri (ahlus-sunna) wote - wanaoruhusu na
wasioruhusu - wamejumuika na kukubali kuwa Hadith hii ni sahihi. Pia
wanakubali kwamba Hadith hizi zinazungumzia haya tunayoyasema, yaani
inafaa kukusanya swala bila sababu yoyote. Rudia kitabu chochote una-
chokitaka miongoni mwa vitabu vilivyosherehesha Hadith hizo, haya yote
utayaona wazi.13 Ndiyo! Wamezitafsiri ili zilingane na madhehebu yao;
11 Kama ilivyo katika sherehe ya Muwatta ya Zarqaani katika uk. 263.wa Juz.1.
Amesema: “Kule kutaka kwa Mtume kuwaondolea taabu umma wake, neno hili
linakataa kutafsiriwa kwamba ni kukusanya kwa sura tu, kwani kukusanya huku
kwa sura tu hakuepukani na taabu…”
12 Katika Hadith ambayo utaipata katika uk. 242 wa Juz. ya 4 ya ‘Kanzul-
Ummaal’ nayo ni Hadith Na. 5078 aliyoitegemeza kwa Abdallah ibn Umar.
13 Yakutosha sherehe ya Nawawii ya Sahihi Muslim,  Zarqaani katika kusherehe
Muwattaa ya Imam Malik,  Asqalaani, Qastwalaani na Zakaria Al-Answaari kati-
ka sherehe zao za Sahihi Bukhari na wengine waliosherehe kitabu chochote cha
Hadith ambacho kina Hadith ya Ibn Abbas ya kukusanya swala mbili, na
wameisahihisha Hadith hiyo kwa kila njia zake ambazo tumezinukuu kutoka kwa
Sahihi Muslim na Bukhari, na wamesema dhahiri ya Hadith hizo ni kujuzu kuku-
sanya swala mjini kwa sababu tu ya kujikinga na taabu; na sijui ni nini kili-
chowafanya waziache hizo? Huenda hilo likawa ni bahati nzuri  kwa Ahlul-Bayt
kutoka kwao.
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lakini katika tafsiri zao hizo, walikuwa wametatizika katika upofu, na
wametahayari katika kiza kikubwa. Yakutosha kile alichokinukuu An-
Nawawii katika kusherehesha hizi Hadith katika sherehe yake ya Sahihi
Muslim aliposema, (baada ya kukubali kwamba dhahiri yake ni kukusanya
swala mjini): “Wanazuoni katika Hadith hizi wana taawiilaat (maoni)
mbalimbali na madhehebu tofauti. Kati yao kuna aliyeawili kuwa ni kuku-
sanya kwa ajili ya udhuru wa mvua.”

Akasema: Na hili ni jambo mashuhuri kwa wanazuoni wakubwa wa
zamani (waliotangulia).14

Akasema: Rai hiyo (ya kukusanya kwa ajili ya mvua) ni dhaifu kufuatana
na riwaya (Hadith) ya pili ya Ibn Abbas iliyosema: “Bila hofu wala
mvua.”15

Akasema: Miongoni mwao kuna waliotafsiri kwamba, siku hiyo kulikuwa
na mawingu, na Mtume akaswali adhuhuri; na baada ya kuswali, mawingu
yakaondoka, na ikaonekana kuwa wakati wa alasiri umekwishaingia,
akaiswali katika wakati huo.16

Akasema: Na (rai) hii pia ni batili kwa sababu, tuchukulie kwamba ali-
fanya hivyo katika swala ya adhuhuri na alasiri, lakini hakuna uwezekano
wa tafsiri hiyo katika kukusanya swala ya magharibi na isha.

Akasema: Na miongoni mwao kuna waliotafsiri kwamba Mtume ali-
akhirisha swala ya kwanza mpaka mwisho wa wakati wake, akaiswali. Na
alipomaliza tu, wakati wa swala ya pili ukaingia na akaiswali katika wakati
wake. Kwa hiyo ikawa kukusanya kwake ni kwa sura (picha) tu, (lakini
14 Kama Imam Malik, Imam Shafi na wanazuoni wengine wa Madina.
15 Kwa sababu rai hiyo iko mbali sana na tamko la Hadith, wala hakuna dalili yoy-
ote au fuo (qariina) la kuonyesha madai hayo.
16 Huko ni kukisia kwa  mafungu na kutupa kwa mbali bila ya kuwa na uhakika!!
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uhakika wake ni kuswali kila swala kwa wakati wake).17

Akasema: Na rai hii pia ni dhaifu, au ni batili, kwa sababu inakhalifu
dhahiri ya Hadith hizo tena kukhalifu ambako hakutarajiwi.

Akasema: Ibn Abbas alifanya hivyo alipokuwa akihutubia watu na
wakampigia kelele ‘Swala! Swala!’ Na yeye asiwajali, bali akawatolea
hoja kwa Hadith hiyo ili kuwathibitishia usawa wa kitendo cha kuakhirisha
swala ya magharibi mpaka wakati wa isha, na hatimaye akazikusanya zote
katika wakati wa isha. Na Abuu Hurairah alipoulizwa, aliunga mkono bila
ya kupinga. Haya yote yako wazi katika kubatilisha tafsiri hizo.

Nasema: Ibn Abdulbar, Al-Khatwabi na wengineo wameijibu rai hii (ya
kukusanya swala kwa sura tu) kwamba: Kukusanya swala ni ruhusa. Na
lau kungekuwa ni kwa sura tu, basi taabu na dhiki yake ingekuwa ni kubwa
zaidi kuliko kuswali kila swala katika wakati wake wa kawaida, kwa
sababu mwanzo wa wakati na mwisho wake ni kitu ambacho wengi wa
watu wajuzi hawakijui licha ya watu wa kawaida. (Wakasema): Miongoni
mwa dalili (hoja) ya kwamba kukusanya swala ni ruhusa ni lile neno la Ibn
Abbas aliposema: “Alitaka (Mtume) asiwape taabu umma wake.”
(Wakasema): Vile vile dhahiri ya Hadith za kukusanya swala mbili yajul-
isha kwamba ni kuzitekeleza zote mbili katika mojawapo ya nyakati mbili;
ima ni  kuiswali swala ya pili pamoja na swala ya kwanza katika wakati wa
swala ya kwanza, au kuiakhirisha swala ya kwanza mpaka wakati wa swala
ya pili na kuziswali pamoja katika wakati huo wa swala ya pili.
(Wakaendelea): Na hili ndilo linalofahamika kutokana na tamko la kuku-
sanya (jam-u) katika Hadith zote za kukusanya swala. Na hapa ndio maha-
la penye khilafu na ugomvi.
17 Huenda ukawa unajua kuwa Abuu Hanifa na wafuasi wake wamezitafsiri
Hadith za kukusanya swala mjini na safarini kuwa ni kukusanya kwa sura tu, na
wamesema kuwa haifai kabisa kukusanya swala. Na hii ni rai ngeni sana na ni
kinyume kabisa. Sisi yatutosha kuwajadili na kuwafanyia uchunguzi walivyo-
jadiliwa na wanavyuoni wengi kama utakavyosikia maneno yao hapo juu.
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An-Nawawii amesema: Miongoni mwao wametafsiri kwamba ni kuku-
sanya kwa ajili ya udhuru wa maradhi au udhuru mwingine. (Akasema):
Na hii ndiyo kauli ya Imam Ahmad ibn Hambal na Kadhi Husein, mion-
goni mwa wafuasi wetu. Na rai hii ameichagua Al-Khataabi, Al-Mutawalli
na Ar-Ruuyaani katika wafuasi wetu, na hii ni rai teule katika kuawili
(kutafsiri) dhahiri ya Hadith hizi.

Nasema: Hakuna uwazi wowote katika Hadith hizi wala hakuna hoja yoy-
ote juu ya tafsiri hii waliyoitafsiri. Na kudai hivyo ni kujihukumia tu kama
alivyokiri Qastwalaani katika sherehe yake ya Sahihi Bukhari18

Baadhi ya wanazuoni waliofuatia baadaye wamesema: Yasemekana kwam-
ba kukusanya swala kwa Mtume (s.a.w.w) kulikuwa ni kwa ajili ya marad-
hi; na hili ametilia nguvu An-Nawawii. Lakini rai hiyo inahitaji uchunguzi
zaidi kwa sababu, lau angelikusanya kwa ajili ya maradhi, basi Mtume
asingeswali pamoja na wasiokuwa wagonjwa, bali angeswali pamoja na
wagonjwa peke yao tu. Lakini dhahiri ya Hadith inaonyesha kwamba
Mtume alikusanya yeye pamoja na maswahaba wake; na hivi ndivyo
alivyosema wazi Ibn Abbas katika Hadith iliyothubutu kutoka kwake.19

Mwisho wa kunukuu.

18 Rudia sherehe yake Irshaadi Saari Mlango wa Kuakhirisha swala ya adhuhuri
mpaka wakati wa alasiri, utapata katika uk. 293 wa Juz. 2; na hapa namnukuu
"wameichukulia - yaani Hadith ya Ibn Abbas ya kukusanya mjini - baadhi yao
kuwa ni kukusanya kwa ajili ya maradhi, na amelitilia nguvu An-Nawawii lakini
wakamwambia kuwa hilo linakhalifu dhahiri ya Hadith, na kufungamanisha (na
maradhi) ni kuchagua bila sababu na ni kuhusisha bila chenye kuhusisha." Mwisho
wa kunukuu.

19Rudia uk. 263 wa Juz. 1 ya sherehe ya Zarqaani ya Muwatta ya Maalik katika
mlango wa ‘Kukusanya Swala Mbili.’
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Nasema: Kulipokosekana tafsiri za Hadith hizi sahihi za kukusanya swala
zenye kukubalika mbele ya wanazuoni, baadhi ya wanazuoni wa jamhuri
(ahlis sunna) wameafiki rai yetu katika mas-ala haya bila kukusudia. An-
Nawawii amewataja baadhi yao baada ya kutaja zile tafsiri potofu uli-
zozisikia; akasema: “Kuna kundi la maimamu limekwenda (kwa rai) ya
kuruhusu kukusanya swala mjini pakiwa na haja ya kufanya hivyo, lakini
wasifanye ni ada yao. Hii ndiyo kauli ya Ibn Siiriin na Ash-hab miongoni
mwa wafuasi wa Maalik; na ametoa hikaya Al-Khattaabi kutoka kwa Al-
Qaffaal Ash-Shaashi Al-Kabiir miongoni mwa wafuasi wa Shaafi; na kuto-
ka kwa Abii Is-haaq Al-Maruuzi kutoka kwa wengi katika wanazuoni wa
Hadith. Rai hii pia ameichagua Ibn Al-Mundhir (akasema) dhahiri ya kauli
ya Ibn Abbas: “Alitaka (Mtume) kuwaondolea taabu umma wake,” inatil-
ia nguvu kwani Ibn Abbas hakutaja maradhi kuwa ni sababu wala kitu
kingine chochote, na Mwenyezi Mungu ndie mjuzi.” Haya ndiyo maneno
yake.20 Na hivi hivi wamesema wazi wengi wa wanazuoni wao.21

Huenda wahakiki wa Kisunni wa siku hizi wakawa wana rai kama yetu
(kuruhusu kukusanya swala bila udhuru) kama walivyozungumza nami
wengi wao, isipokuwa hawana ushujaa wa kueneza jambo hilo kwa watu
wao. Pia inawezekana ikawa kinachowazuia kufanya hivyo ni ihtiyat
(kutoka shakani) kwani kutokukusanya swala ni jambo lisilokuwa na upin-
20 Katika uk. 455 wa  Juz. 4 ya sherehe ya ya Sahihi Muslim iliyochapishwa pem-
bezoni mwa sherehe mbili za Sahihi Bukhari; Irshaadus Saari na Tuhfatul Baari.
Wala hakufichiki kumili kwa An-Nawawii kwenye rai hiyo kutokana na mwisho
wa maneno yake, kwani ametilia nguvu kwa neno la Ibn Abbas, na akaongeza
maneno yake akisema: “Ibn Abbas hakutoa sababu ya maradhi wala sababu
nyingine.” Kwa sababu hiyo, yakawa maneno yake ya mwisho yanapinga tafsiri
yake ya mwanzo.

21 Kama Zarqaani katika sherehi yake ya Muwattaa na wengineo waliosherehe
Hadith ya Ibn Abbas kuhusu kukusanya swala mbili kati ya wale waliosherehe
vitabu vya Hadith, kama vile Al-Asqalaani, Al-Qastwalaani na wengineo.
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zani wala hilafu, nalo ndilo lililo bora kuliko kukusanya. Lakini wamesa-
hau kwamba kutokukusanya kumewafanya watu wengi wenye shughuli
nyingi kuacha swala, kama tunavyoona kwa macho yetu. Kwa hiyo
kuzikusanya swala kuko karibu sana na kuhifadhi utekelezaji wake. Kwa
maana hii lililo ihtiyat sana ni wanazuoni kufutu kuruhusu kukusanya
swala kwa watu wote ili wawafanyie wepesi wala wasiwafanyie uzito,
kwani Mwenyezi Mungu anawapendelea nyinyi wepesi, hawapendelei
uzito. Pia Mwenyezi Mungu hakuweka juu yenu mambo mazito katika
dini. Tena dalili na hoja za kuruhusiwa kukusanya swala bila sababu zipo
alhamdu lillah,  tena Hadith sahihi zilizo wazi kama ulivyosikia. Wala sio
Hadith peke yake, bali hata kitabu cha Mwenyezi Mungu kilichokamilika
na chenye kubaini. Hebu sikilizeni kwa vizuri niwasomee kutoka kwenye
muhkamaat (aya zilizo nyepesi kufahamu) tuone kwamba nyakati za swala
za faradhi ni tatu peke yake: Wakati wa faradhi mbili zenye kushirikiana
katika wakati huo, nazo ni adhuhuri na alasiri; wakati wa faradhi mbili,
magharibi na isha, hushirikiana katika wakati huo; na wakati wa swala ya
asubuhi (alfajiri). Nyamazeni msikize Qur’ani ya Mwenyezi Mungu kati-
ka aya ya 78 ya Surat Banii Israail inayosema: “Simamisha swala jua
linapopinduka (baada ya mchana kati) mpaka giza la usiku (kuingia
usiku) na Qur’ani (swala) ya alfajiri. Hakika Qur’ani ya alfajiri ni
yenye kushuhudiwa.”

Amesema Imam Ar-Raazi katika maelezo ya aya hii iliyoko katika Surat
Banii Israail katika tafsiri yake inayoitwa At-Tafsiirul Kabiir (uk. 428 wa
Juz. 6), na hapa namnuku: “Tukitafsiri alghasaq kuwa ni kudhihiri mwan-
zo wa kiza, basi itakuwa ni mwanzo wa magharibi,22 na kwa maana hii
zitakuwa nyakati za swala zilizotajwa katika aya hii ni tatu: wakati wa
kupinduka jua, wakati wa mwanzo wa magharibi na wakati wa alfajiri.”
Akasema: “Tafsiri hii inapelekea kuwa kupinduka jua ni wakati wa

22 Imam Ar-Raazi amenukuu maana hii, kuhusu aya hii, katika tafsiri yake kuto-
ka kwa Ibn Abbas, Atwaai na Nadhiir ibn Shamil; na Imam At-Tabrasi katika
Majmail Bayaan ameinukuu kutoka kwa Ibn Abbas na Qataada.
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adhuhuri na alasiri, kwa hiyo wakati huu utakuwa ni wakati wa swala mbili
kwa kushirikiana. Vile vile mwanzo wa magharibi utakuwa ni wakati wa
swala ya magharibi na isha kwa kushirikiana.”

Akasema: “Na hii inapelekea kuruhusiwa kukusanya swala ya adhuhuri
pamoja na alasiri, na magharibi pamoja na isha23 bila masharti yoyote.

Akasema: “Isipokuwa kuna dalili inajulisha kwamba kukusanya swala kwa
mtu aliye mjini kwao bila udhuru haijuzu. Kwa hiyo kujuzu kukusanya
swala ni lazima kuwe ni kwa sababu ya udhuru wa safari au mvua au kitu
kingine.”

Ninasema: Tumeyachunguza kwa makini na kutia maanani haya aliyoy-
adai kwamba kuna dalili (hoja) ya kwamba kukusanya swala mjini bila
udhuru haifai, lakini hatukupata chochote wala athari yoyote (na Mwenyezi
Mungu anashuhudia). Ndiyo, Mtume (s.a.w.w) alikuwa akikusanya wakati
akiwa na udhuru. Vile vile alikuwa akikusanya wakati hana udhuru
wowote, ili tu asiwape taabu umma wake. Wala hakuna upinzani kwamba
kutokukusanya ni bora kuliko kukusanya, na ndio maana Mtume (s.a.w.w)
alikuwa akilitanguliza hilo isipokuwa akiwa na udhuru; na hii ni kawaida
ya Mtume kutanguliza lililo bora, kama ilivyo katika mambo ya suna zote
(rehema na amani ziwe juu Yake).

23 Ama tukitafsiri alghasaq kuwa ni kiza kizito, itakuwa ni nusu ya usiku, kama
ilivyopokewa kutoka kwa Imam Swaadiq (a.s). Basi wakati wa faradhi nne
(adhuhuri, alasiri, magharibi na isha) ni kutoka adhuhuri mpaka katikati ya usiku,
yaani adhuhuri na alasiri zinashirikiana kutoka kupinduka jua mpaka magharibi,
isipokuwa adhuhuri hutangulizwa kabla ya alasiri, na magharibi na isha
zinashirikiana kutoka kuzama kwa jua mpaka nusu ya usiku, isipokuwa magharibi
huswaliwa kabla ya isha. Ama faradhi ya asubuhi Mwenyezi Mungu ameipweke-
sha pale aliposema:  “Na Qur’ani ya alfajiri? Hakika Qur’ani ya alfajiri ni
yenye kushuhudiwa.”
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JE, BISMILLAHI NI AYA KATIKA QUR’ANI?
NA JE HUSOMWA KATIKA SWALA?

Zimetofautiana rai za wanazuoni wa Kiislamu katika mas’ala haya.

Maalik na Al-Auzai wamesema Bismillah siyo katika Qur’ani, na
wameizuia kabisa kuisoma  katika swala za faradhi, sawa iwe mwanzo wa
Surat Alhamdu au mwanzo wa sura baada ya Alhamdu, iwe ni kusoma kwa
sauti au kwa siri, lakini wamejawazisha kuisoma katika swala za suna.24

Ama Abu-Hanifa, Thauri na wafuasi wao wameisoma mwanzo wa Surat
Alhamdu lakini wamelazimisha kuisoma kwa siri hata kama ni katika
swala za kusomwa kwa sauti, hii inamaanisha kuwa wao wanaafikiana na
Maalik na Al-Auzai, na inajulisha hivyo kwani hatujui ni kwanini wame-
lazimisha kuisoma kwa siri katika swala za kusoma kwa sauti, isipokuwa
siyo katika mama wa kitabu (Alhamdu).

Lakini Shaafi ameisoma kwa sauti katika swala zenye kusomwa kwa sauti,
na ameisoma kwa siri katika swala zenye kusomwa kwa siri, na ameih-
esabu ni katika Surat Fatiha. Vile vile hii ndiyo kauli ya Ahmad ibn
Hambal, Abi Thaur na Abi Ubaid. Japo kuna tofauti ya maneno yaliy-
onukuliwa kutoka kwa Shaafi kuihusu bismillahi kwamba, je, ni aya kati-
ka kila sura isipokuwa Surat Baraat, au siyo aya isipokuwa katika Surat
Alhamdu peke yake? Rai zote mbili zimenukuliwa kutoka kwake. Lakini
wahakiki miongoni mwa wafuasi wake wameafikiana kwamba bismillahi

24 Ibn Rushdi ameyanukuu haya yote kutoka kwa Maalik katika Bidayatul
Mujtahid uk. 96 Juz. 1 na Ar-Razi anasema katika tafsiri yake Al-Kabir uk. 100
Juz. 1 kuhusu bismillah: Amesema Maalik na Al-Auzai kwamba hiyo siyo katika
Qur’ani isipokuwa katika Surat An-Namli, wala usiisome katika swala si kwa sauti
wala kwa siri isipokuwa katika swala za usiku za mwezi wa Ramadhani.
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ni Qur’ani (aya) katika sura zote isipokuwa katika Surat Baraat,25 na
wameawili rai zote mbili zilizopokewa kutoka kwa Imam wao Shaafi.26

Ama sisi (Mashia), kwa kuwafuata maimam wa uongofu wa Ahlul-Bayt
tumeafikiana kwamba bismillah ni aya iliyotimia katika aya saba za sab’ul
mathani (Alhamdu), na ni aya katika kila sura ya Qur’ani Tukufu
isipokuwa Surat Baraat, na mwenye kuacha kuisoma kwa makusudi swala
yake ni batili, sawa sawa swala hiyo iwe ni ya faradhi au ni ya suna. Pia ni
wajibu kuisoma kwa sauti katika swala zenye kusomwa kwa sauti. Vile vile
ni suna kuisoma kwa sauti katika swala zenye kusomwa kwa siri,27 na ni
baadhi ya aya katika Surat an-Naml. Maneno ya maimam wetu katika haya
yote yamejaa tele na ni mutawatir kimaana na yako wazi kukataza kukhal-
ifu hayo, kama ilivyo katika kauli ya Imam Abi-Abdillah As-Swadiq
(a.s)28 aliposema: “Wananini hao? Wamefanya kusudi katika aya tukufu ya
kitabu cha Mwenyezi Mungu wakidai ni bidaa (kuzua) kuidhihirisha, nayo
ni bismillahir rahmanir rahim.” Hoja yetu katika njia ya jamhuri (ahlu
sunna) ni sahihi zao, nazo ni nyingi:

25 Kuafikiana huku na taawili (tafsiri) hii ya Imam wao imenukuliwa na kundi la
wanazuoni wao, miongoni mwao ni Ar-Razi akizungumzia bismillah katika tafsiri
yake Al-Kabir uk. 104 Juz. 1.
26 Katika tafsiri hiyo wamesema: Hakuna khitilafu katika asili ya mas-ala haya,
isipokuwa wametofautiana katika kunukuu kutoka kwake kwamba ni aya iliotimia
katika kila sura au ni sehemu ya aya katika kila sura.
27 Imam Ar-Razi alipokuwa akielezea bismillah katika tafsiri yake Al-Kabir ana
hoja nyingi za kuisoma kwa sauti katika swala na amenakili katika hoja ya tatu
kwamba: “Madhehebi ya Ali (r.a) yalikuwa ni kusoma bismillahir Rahmanir
Rahim kwa sauti katika swala zote.” Kisha akasema (Ar-Razi): “Hakika hoja hii
ina nguvu katika nafsi yangu na imejengeka sana akilini mwangu wala haitoondo-
ka kabisa.
28 At-Twabrasi amenakili kutoka kwake alipozungumzia bismillahi katika Juz.
1ya Majmail Bayan.
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Ya kwanza: Hadith iliothubutu kutoka kwa Ibn Juraij kutoka kwa baba
yake, kutoka kwa Said Ibn Jubeir, kutoka kwa Ibn Abbas, katika neno lake
Mwenyezi Mungu: “Hakika tumekupa (aya) saba (za alhamdu) zinazo-
somwa mara kwa mara...” (15:87), akasema ni ufunguo wa Kitabu (Surat
Alhamdu) nayo ni: Bismi llahir Rahmanir Rahim Alhamdu lillahi rabil
alamina ... Akasoma sura yote. Akasema Ibn Jaraij: Nikamuuliza baba
yangu: Je, Said amekupa habari kutoka kwa Ibn Abbas kwamba yeye ame-
sema kuwa Bismi llahir Rahmanir Rahim ni aya? Akajibu: Ndiyo. Hadith
hii ameitoa Al-Hakiim katika Mustadrak, pia Dhahabi katika Talkhis yake
na wote wawili wamesema wazi kwamba isnadi ya Hadith hii ni sahihi.29

Ya pili: Hadith iliyo sahihi kutoka kwa Ibn Abbas pia amesema: “Hakika
Jibril alipokuwa akija kwa Mtume (s.a.w.w) na akasoma Bismi llahir
Rahmanir Rahim alikuwa akijua kwamba hii ni sura.”30

Ya tatu: Pia  Hadith iliyo sahihi kutoka kwa Ibn Abbas amesema: “Mtume
alikuwa hajui mwisho wa sura mpaka ishuke Bismi llahir Rahmanir
Rahim.”31

Ya nne: Hadith iliyo sahihi kutoka kwake pia, amesema: “Waislamu
walikuwa hawajui kumalizika kwa sura mpaka ishuke Bismi llahir
Rahmanir Rahim, na ikishuka Bismi llahir Rahmanir Rahim walikijua

29 Rudia tafsiri ya Surat Fatiha katika kitabu cha tafsiri katika Mustadrak ya Al-
Haakim Juz. 2 na Talkhis yake ya Dhahabi uk. 257  Juz. 2 utapata wote wawili
wameeleza kwamba Hadith hii ni sahihi

30 Al-Haakim ameitaja Hadith hii katika kitabu Swalat katika Mustadrak yake uk.
231 Juz. 1 na akasema: Isnadi ya Hadith hii ni sahihi lakini wote wawili (Bukhari
na Muslim) hawakuitoa

31. Al-Haakim ameitaja katika kitabu Swalat katika Mustadrak yake. Pia Dhahabi
ameitia katika At-Talkhisi yake na wote wawili wakasema wazi kwamba Hadith hii
ni sahihi kwa masharti ya masheikh wawili (Bukhari na Muslim) rudia uk. 231
Juz. 1 ya Mustadrak na At-Talkhisi yake zilizopingwa chapa pamoja.

Mas’ala ya Kifiqhi-Mpya.qxd  7/2/2011  11:25 AM  Page 19



Mas’ala ya Kifiqhi

20

kwamba sura iliyotangulia imekoma.”32

Ya tano: Hadith iliyo sahihi kutoka kwa Ummu Salma amesema: “Mtume
alikuwa akisoma: Bismi llahir Rahmanir Rahim Alhmdu lillahi rabil
alamin...” mpaka mwisho wake akiikata herufi baada ya herufi.”33

Pia kutoka kwa Ummu Salama, amesema kutokana na njia nyingine:
Hakika Mtume (s.a.w.w) alisoma katika swala: Bismi llahir Rahmanir
Rahim na akahesabu kuwa ni aya, Alhamdu lillahi rabil alamin aya ya pili,
Arrahmanir Rahim aya ya tatu, Maaliki yaumid dini aya ya nne, Iyyaka
naa’budu waiyyaka nastain akafunga vidole vitano... Mpaka mwisho wa
Hadith.34

Ya sita: Hadith iliyo sahihi kutoka kwa Naiim Al-Majmar, amesema:
Nilikuwa nyuma ya Abu Hurairah (kwenye swala) akasoma: Bismillahir
Rahmanir Rahim... kisha akaendelea na Ummul Kitab (Surat Alhamdu)
mpaka akafika waladhdhaa’liin akasema: Aamiin na watu wakasema:
Aamiin35 na walipotoa salamu akasema: Naapa kwa yule ambaye nafsi
yangu iko mikononi mwake kuwa, hakika swala hii yangu inafanana sana
32 Al-Haakim ameitaja katika Mustadrak uk. 232, Juz. 1 kisha akasema: Hadith
hii ni sahihi kwa sharti za masheikh wawili, pia Dhahabi ameisahihisha kwa shar-
ti zao na akaitaja katika At-Talkhis
33 Al-Haakim ameitaja Hadith hii katika Mustadrak na Dhahabi katika At-Talkhis
na wakasema wazi kuwa ni sahihi kwa sharti za masheikh wawili. Rudia
Mustadrak na At-Talkhis yake uk. 232, Juz. 1.

34 Al-Haakim ameitaja Hadith hii kutoka kwa Ummu Salama baada ya Hadith
iliyotangulia akitoa ushahidi wa hayo.
35 Siyo katika madhehebi yetu kutamka Aamiin mwisho wa Alhamdu katika
swala si kwa anayeswali pweke wala imam wala maamuma, kwa sababu siyo cho-
chote katika swala wala katika Qur’ani na huku ni kuafikiana kwa kauli moja,
wala haikupokewa athari yoyote ya Hadith kwa njia yetu, kinyume na Ahli-Sunna,
hiyo ni utangao wao kwani wamepokea Hadith zilizosahihi kwa sharti zao zenye
kutaja jambo hilo na Hadith hii ya Abu Huraira ni miongoni mwa Hadith hizo, tena
Aamiin ni miongoni mwa suna za swala katika madhehebi yao.
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na swala ya Mtume (s.a.w.w).36 Na kutokana na Abu Huraira amesema:
Mtume (s.a.w.w) alikuwa akisoma kwa sauti (katika swala) bismillahir
Rahmanir Rahim.37

Ya saba: Hadith iliyo sahihi kutoka kwa Anas ibn Maalik amesema: Siku
moja Muawiya aliswali Madina akasoma kwa sauti na akasoma
Bismillahir Rahmanir Rahim mwanzo wa Alhamdu na akaacha katika
mwanzo wa sura baada ya Alhamdu mpaka akamaliza kisomo hicho.
Alipotoa salamu waliomsikia miongoni mwa muhajiriina na answar wal-
imwita kutoka kila upande huku wakimwambia: “Ewe Muawiya, je umei-
ba swala au umesahau?” Na aliposwali baada ya swala hiyo alisoma bis-
millahir Rahmanir Rahim mwanzo wa sura baada ya Ummul Kitab (alham-
du)... mpaka mwisho wa Hadith. Al-Haakim ameitaja Hadith hii katika
Mustadrak na ameisahihisha kwa sharti za Muslim,38 na wengi miongoni
mwa maimamu wa Hadith wameitaja, kama Imam Shaafi katika musnad
36 Al-Haakim ameitaja Hadith hii katika Mustadrak baada tu ya Hadith mbili za
Ummu Salama, na Dhahabi ameitaja katika At-Talkhis yake na wote wawili wame-
sema wazi kuwa Hadith hii ni sahihi kwa sharti za masheikh wawili.

37 Al-Haakim ameitaja Hadith hii baada ya Hadith iliyotangulia akitoa ushahidi
(kuwa bismillah ni aya katika Alhamdu), na Al-Bayhaqi katika Asunanil-Kabiir
kama ilivyo katika uk. 105 Juz. 1 ya tafsiri ya Ar-Razi.

38 Dhahabi ameitaja Hadith hii katika At-Talkhis na akaisahihisha kwa sharti za
Muslim, pia yeye na Al-Haakim wameifanya kuwa ni sababu na ni kipingamizi
cha Hadith ya Qatada kutoka kwa Anas aliposema: Nimeswali nyuma ya Mtume
(s.a.w.w), Abu Bakr, Umar na Uthman sikumsikia hata mmoja wao akisoma bis-
millahir Rahmanir Rahim, pia Hadith hii ni batili kama tutakavyofungua wazi
karibuni Mwenyezi Mungu akipenda, na Al-Haakim ameitia Hadithi hii na iliyo
baada yake ili kuyadangamanisha haya na kuwa ni ushahidi wa kuyabatilisha.
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yake,39 na akatia maelezo ambayo ni muhimu tuyataje hapa:40 “Hakika
Muawiya alikuwa sultani mkubwa sana mwenye nguvu na ukali sana, lau
kule kusoma kwa sauti kusingekuwa ni jambo lililozoeleka kwa maswaha-
ba wote muhajirina na answar wasingethubutu kumkataza kwa jahara
namna hiyo kwa sababu ya kuacha kusoma bismillah... mpaka mwisho.

Na sisi tuna maelezo yetu kuhusu Hadith hii ili nipate kumzindua kila
mtafiti, nasema: Kila mwenye kutia maanani katika Hadith hii ataipata
kuwa ni hoja (dalili) kwa madhehebi yetu, pia ni dalili ya kutojuzu kuso-
ma kipande cha sura katika swala baada ya Surat Alhamdu kwani muhaji-
rina na answar wasingeweza kumpinga Muawiya isipokuwa ni kulingana
na madhehebi yetu katika mas-ala haya mawili.

Ya nane: Pia ni Hadith iliyo sahihi kutoka kwa Anas kwa njia nyingine
amesema: Nimemsikia Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w) akisoma
kwa sauti katika swala bismillahir Rahmanir Rahim.41

Ya tisa: Hadith iliyo sahihi kutoka kwa Muhammad ibn As-Siri Al-
Asqalaani amesema: Nimeswali nyuma ya Al-Mu’utamir ibn Suleiman
swala za alfajiri na magharibi zisizohesabika na alikuwa akisoma kwa
jahara bismillahir Rahmanir Rahim kabla ya ufunguo wa kitabu
(Alhamdu) na baada yake, alikiisoma kwa ajili ya sura (inayosomwa baada
ya Alhamdu). Na nimemsikia Al-Mu’utamir akisema: Sikuacha kufuata
swala ya baba yangu, na alisema baba yangu: Sikuacha kuwa ni mwenye
kufuata swala ya Anas ibn Maalik, na alimesema Anas: Sikuacha kuwa ni
mwenye kufuata swala ya Mtume (s.a.w.w).42
39 Rudia Musnad yake uk. 13.
40 Katika aliyoyanakili Ar-Razi katika hoja ya nne miongoni mwa hoja zake za
kusoma kwa sauti bismillah Uk. 105 Juz. 1 ya tafsiri yake Al-Kabir.

41 Al-Haakim na Dhahabi wameitaja Hadith hii katika Mlango wa Kusoma kwa
sauti bismillahir Rahmanir Rahim katika vitabu vyao na wakasema: Wapokezi wa
Hadith hii mpaka wa mwisho wao ni wakweli, na wameifanya Hadith hii ni
kipingamizi cha Hadith ya Qatadah kutoka kwa Anas.
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Ninasema: Nimependezwa na Hadith hii na nyingine kwamba wao
walikuwa wakisoma sura kamili baada ya mama wa Qur’ani (Alhamdu)
kuanzia kwenye bismillah yake mpaka mwisho wa sura, kama yalivyo
madhehebi yetu, Hadith nyingi zinajulisha hivyo.43

Kutokana na Qatadah amesema: Anas ibn Maalik aliulizwa: Kilikuwa vipi
kisomo cha Mjumbe wa Mwenyezi Mungu? Akajibu: Kilikuwa ni cha
madda (kuvuta), kisha akasoma (Anas): bismillahir Rahmanir Rahim
akavuta Rahman na akavuta Rahim.

Na kutokana na Hamid At-Twawil kutoka kwa Anas ibn Maalik amesema:
Nimeswali nyuma ya Mtume (s.a.w.w), Abu Bakr, Umar, Uthman na Ali
wote walikuwa wakisoma bismillahir Rahmanir Rahim kwa jahara.

Hadith hizi zote na zilizo kabla yake amezitaja Imam wa wanazuoni wa
Hadith Abu Abdillah Muhammad ibn Abdillah Al-Haakim An-Naisaburi
katika Mustadrak yake kisha akasema baada ya Hadith ya mwisho katika
hizo, na hapa namnukuu: “Hakika nimetaja Hadith hii ili iwe ni ushahidi
wa yaliyotangulia, kwani katika hizi Hadith tulizozitaja kuna mgongano
wa Hadith ya Qatada iliyopokewa na maimam wetu kutoka kwake, na
tamko ni kutoka kwa Anas amesema: “Nimeswali nyuma ya Mtume
(s.a.w.w.) Abu Bakr, Umar na Uthman sikumsikia yeyote katika wao aki-
soma Bismillahir Rahmanir Rahim”, (kisha Al-Haakim akasema): Katika
42 Hadith hii Al-Hakim ameitaja katika Mustadrak na Dhahabi katika At-Talkhis
na wote wawili wamesema wazi kuwa wapokezi wa Hadith hii mpaka mwisho ni
wakweli na wameifanya (Hadith hii) kuwa ni sababu ya kuipinga Hadith ya
Qatada kutoka kwa Anas iliobatili.

43 Kwani kutokana na Ibn Umar kwamba yeye alikuwa haachi Bismillahir
Rahmanir Rahim mwanzo wa Surat Alhamdu pia mwanzo wa sura baada ya
Alhamdu, na Imam Shaafi ameitoa Hadith hii katika Musnad yake uk. 13.
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mlango huu kumebaki Hadith iliyopokewa kutoka kwa Amirul muuminina
Uthman, Ali, Twalha ibn Ubaidillah, Jaabir ibn Abdillah, Abdallah ibn
Umar, Al-Hakam ibn A’mir At-Thamali, An-Nuuman ibn Bashir, Samratu
ibn Jundubi, Buraidatu al-Aslami na Aisha binti Swidiq (r.a.), Hadith zote
hizi kwangu zimethubutu kupokewa katika mlango huu lakini nimeziacha
ili kufupisha, na nimetaja chache tu zenye kufungamana na mlango huu.
Vile vile nimetaja katika mlango huu kuwa maswahaba, tabiina na
waliowafuatia (r.a.) walikuwa wakisoma kwa jahara Bismillahir Rahmanir
Rahim.” Mwisho wa kunukuu.44

Nasema: Ar Razi ametaja katika tafsiri yake Al-Kabir45 kwamba Al-
Baihaqi amepokea Hadith ya kusoma kwa jahara Bismillahir Rahmanir
Rahin katika  Sunan yake kutoka kwa  Umar ibn Khattab, Ibn Abbas, Ibn
Umar na Ibn Zubair, kisha Ar-Razi akasema na hapa namnukuu: Hakika
Ali ibn Abi Twalib (r.a) alikuwa akisoma kwa jahara Bismillah, hili
limethubutu kwa tawaturi (kwa wingi) na mwenye kumfuata Ali ibn Abi
Twalib katika dini yake, hakika ameongoka. Akaendelea: Na dalili (hoja)
yake ni maneno ya Mtume (s.a.w.w); “Ewe Mwenyezi Mungu izungushe
haki pamoja na Ali popote azungukapo.”

Yatutosha kuwa ni hoja kwamba Bismillah ni aya ya Qur’ani katika ufun-
guzi wa sura zote isipokuwa Surat Baraat kwamba maswahaba wote,
waliokuja baada ya maswahaba, waliowafuatia wao na waliofuatia kila
zama katika umma huu tangu ilipoandikwa Qur’ani mpaka leo hii wote
wameafikiana kwa vitendo kuiandika Bismillah mwanzo wa kila sura
isipokuwa Surat Baraat, wameiandika kama walivyoandika aya zingine
bila ya kuitofautisha, ilihali wote wameafikiana kutokuandika kitu cho-
chote kisichokuwa Qur’ani mpaka wakipambanue kwa uwazi (kwamba
siyo Qur’ani), hii ni bidii yao ili Qur’ani isichanganyikane na kitu kingine.

44 Rudia Uk. 234, Juz. 1 ya Mustadrak.
45 Katika hoja ya tano miongoni mwa hoja zake za kusoma Bismillah kwa sauti
Uk. 105 Juz. 1.
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Je huoni walivyopambanua Qur’ani na majina ya sura, alama za juzu,
hizbi, robo, khumsi na ushuri zake, wakaziweka nje ya sura kwa namna
ambavyo itajulikana kwamba ziko nje ya Qur’ani ili kufanya ihtiyat ya kui-
hifadhi.

Huenda unajua kwamba ni mara chache sana umma (wa Kiislamu)
kuafikiana wote bila kukhalifu hata mtu mmoja kama walivyoafikiana
katika jambo hili, hii peke yake ni hoja kuwa Bismillahir Rahmanir Rahim
ni aya yenye kujitegemea katika kila mwanzo wa sura zote, kwani salaf
(waliotangulia) na khalaf (waliofuatia) wameiweka mwanzo wa kila sura,
alhamdu lillah kwa usawa huo.

Vile vile miongoni mwa Hadith mashuhuri zilizopokewa kutoka kwa
Mtume (s.a.w.w) ni neno lake: “Jambo lolote muhimu ambalo halikuanzwa
kwa Bismillahr Rahmanir Rahim halidumu, hukatika.”46 Na “Jambo lolote
muhimu ambalo halikuanza kwa Bismillah halidumu na ni lenye kukatika
kwa haraka.”47

Inavyojulikana, Qur’ani ni bora kuliko wahyi wowote ule aliouteremsha
Mwenyezi Mungu kwa Mitume Wake, hakika kila sura katika Qur’ani ni
jambo lenye umuhimu na utukufu, kwani Mwenyezi Mungu alibiria (ali-
wataka wafanye) viumbe na wakashindwa kuleta mfano wake. Je Qur’ani
itakuwa ni jambo lenye kukatika? Utakatifu ni wa Mwenyezi Mungu.
Utakatifu ni wa Qur’ani Yake yenye hikima na utukufu ni wa sura za
Qur’ani kwa kuepukana na hilo (kukatika) tena utukufu wa juu.

46 Ameitaja Hadith hii kwa tamko hili Sheikhe Abdul-Kaadir Ar-Rahawi katika
Arobaini yake kwa isnadi mpaka kwa Abu Huraira. Ameipokea As-Suyuti katika
herufi alkaf katika Jaamius Saghir Uk. 91 Juz. 2 na ameipokea Al-Mutaqil Hindi
Uk. 193 Juz. 1 katika Kanzul-Umaal Hadith ya 2497.
47Imam Ar-Razi ameitaja kwa tamko hili katika kuzungumzia Bismillah Juz. 1
ya tafsiri yake.  
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Swala ni njia ya kufaulu na kuokoka, pia ni bora ya amali zote kama
kunavyonadiwa katika adhana juu ya minara na mimbari. Hili linajulikana
kwa watu wote wa vijijini na mijini, wala haipimwi na kulinganishwa na
kitu chochote baada ya kumwamini Mwenyezi Mungu Mtukufu, Vitabu
Vyake, Mitume Wake na Siku ya mwisho. Kwa hivyo, je inajuzu kwa
Mwenyezi Mungu aweke sharia (katika swala) kitu ambacho ni chenye
kukatika? Jambo hilo hathubutu kulisema mtu mwema wala muovu. Lakini
maimam wema: Maalik Auzai na Abu Hanifa (r.a.) wamesahau hayo yote.

Kila (mwanachuoni) mujtahid anapotafiti kwa dalili (hoja) za kisharia ni
mwenye kupewa udhuru na ni mwenye kulipwa mema akipata au akikosa.

HOJA ZA WENYE  KUTUKHALIFU  
KATIKA MAS’ALA HAYA

Wenye kutukhalifu katika mas’ala haya wametoa hoja nyingi:

Ya kwanza: Lau ingekuwa ni aya katika Surat Al-Fatiha, ingelazimika
kuirudiarudia Ar-Rahmanir Rahiim, na lau ingekuwa ni sehemu ya kila
sura ingelazimika kuirudiarudia katika Qur’ani mara mia moja na kumi na
tatu. 

Jawabu lake: Hali hiyo (ya kuirudiarudia) inaweza kulazimika kwa
sababu ya umuhimu wa baadhi ya mambo makubwa ili kuyatilia nguvu na
kuyatia maanani, na katika kitabu chenye hekima (Qur’ani) kuna mifano
mingi sana; inakutosha Suratu  Ar-Rahman, Al Mursalat na Al Kafirun.  Na
je, ni jambo gani lililo muhimu sana duniani na Akhera ambalo
linatakikana kutiliwa nguvu sana na linastahiki kutiliwa maanani sana
kama Bismillahir Rahmanir Rahim? Kwani, mitume hawakutumilizwa
wala malaika hawakuteremshwa wala viumbe vya mbinguni ila ni kwa
Bismillahir Rahmanir Rahim na uongofu wa Mwenyezi Mungu Mtukufu.
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Wala hazikusimama mbingu na ardhi na vilivyomo (katika mbingu na
ardhi) ila ni kwa Bismillahir Rahmanir Rahim.48

“Enyi watu! Kumbukeni neema za Mwenyezi Mungu zilizo juu yenu,
je, yuko muumba mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu anayeku-
peni riziki kutoka mbinguni na aridhini? Hakuna Mungu ila yeye tu,
basi ni wapi mnakopinduliwa?” (Surat Faatir aya ya 3)

Ya pili: Hadith marfuu iliyopokewa kwa Abu Huraira kwamba: Anasema
Mwenyezi Mungu Mtukufu: Nimeigawanya swala nusu mbili, kati yangu
na mja wangu. Anaposema mja Alhamdu lillahi rabil alamin anasema
Mwenyezi Mungu: Mja wangu amenihimidi. Akisema mja: Ar-Rahmanir
Rahim anasema Mwenyezi Mungu: Amenisifu mja wangu. Akisema:
Maalik yaumiddini anasema Mwenyezi Mungu: Mja Wangu amenitukuza.
Akisema: Iyyaaka naabudu waiyyaaka nastai’in, anasema Mwenyezi
Mungu: Hili ni kati yangu na mja Wangu…

48 Muumini hufungua kazi zake zote kwa Bismillahir Rahmanir Rahim. Akila au
akinywa, akisimama au akiketi, akiingia au akitoka, akipokea au akitoa, akisoma
au akiandika, akitoa imla au akihutubu au akichinja, husema Bismillahir Rahmanir
Rahim. Mkunga akipokea mtoto anapozaliwa husema Bismillah, mtu akikaribia
kufa husema Bismillah, akiingizwa kaburini husemwa Bismillah, akisimama kuto-
ka kaburini kwake atasema Bismillah na akihudhuria (Siku ya Kiyama) atasema
Bismillah kwani siku hiyo hakuna mahali pa amani wala makimbilio isipo kuwa
ni kwa Mwenyezi Mungu. (Mwenyezi Mungu atuthubutishe kwa kauli thabiti kati-
ka maisha ya hapa duniani na ya akhera).   
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Na namna ya kuifanya Hadith hii kuwa ni hoja ni kwamba Bismillahir
Rahmanir Rahim haikutajwa katika aya za Surat Fatiha. Lau ingekuwa ni
aya angeitaja.

Jawabu lake: Hadith hii inapingana na Hadith ya Ibn Abbas ambayo ni
Marfuu. Na katika Hadith hiyo Mwenyezi Mungu amesema:
Nimeigawanya swala kati yangu na mja Wangu. Mja akisema: Bismillahir
Rahmanir Rahim Mwenyezi Mungu anasema: Mja Wangu ameniomba...
mpaka mwisho wa Hadith,49 nayo ni ndefu.  Ushahidi wetu katika Hadith
hii ni kwamba imekusanya Bismillah, kwa hiyo inapingana na Hadith ya
Abu Hurairah.

Pia yeye Abuu Hurairah, amepokea Hadith kutoka kwa Mtume (s.a.w.w)
kwamba alikisoma kwa sauti Bismillahir Rahmanir Rahim katika swala na
yeye (Abuu Hurairah) alikisoma kwa jahara Bismillah, na akasema:
Hakika swala yangu inafanana sana na swala ya Bwana Mtume (s.a.w.w).

Umeishazisoma hadithi zake mbili kuhusu jambo hilo.50

Ya tatu: Hadith iliyopokewa kutoka kwa A’isha: “Hakika Mtume alikuwa
akifungua swala kwa takbiir na kusoma Alhamdu lillahi rabil alamin.”

Hadith hii sio hoja kwao, kwani yeye (A’isha) alitumia Alhamdu lillahi
rabil alamin kuwa ni jina la sura hiyo kama unavyo sema: “Nimesoma kul-
huwallahu ahad, fulani amesoma: Innaa fatahnaa laka fat-han mubiinaa,”
na mfano wake. Kwa hiyo maana ya Hadith hii ni kwamba Mtume
(s.a.w.w) alikuwa akifungua swala kwa takbiir na kusoma sura hii ambayo
mwanzo wake ni Bismillahir Rahmanir Rahim.51

49 Al-Mutaqi Al Hindi ameinakili alipozungumzia Bismillah uk. 320 Juz. 1, kati-
ka Kanzul ummaal kutoka katika Shu’bil-Iman ya Al-Baihaqii.
50 Rudia Hadith ya sita na iliyo baada yake katika hoja zetu.
51 Huu ni mukhtasari wa yale aliyoyasema Imam Shaafi katika kuwajibu wale
waliotoa hoja kwa Hadith hii
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Ya nne: Hadith ya Ibn Mughaffal aliposema: Baba yangu alinisikia nikiso-
ma Bismillahir Rahmanir Rahim. Akasema: Ewe kijana changu, jiepushe
na kuzua, kwani mimi nimeswali pamoja na Mtume (s.a.w.w), Abu Bakr,
Umar na Uthman sikumsikia yeyote kati yao akiisoma.52

Jawabu lake: Maimam wa jarhi wata’diil (Elimu ya uchambuzi wa
wapokezi wa Hadith) hawamjui Ibn Mughaffal. Kwa hiyo Hadith zake
hazina thamani kwao. Ibn Rushdi ameitoa Hadith hii alipozungumzia
Bismillah katika kitabu chake Bidayatul Mujtahid 53 na akaiangusha
(Hadith hiyo) kwa maneno aliyoyanakili kutoka kwa  Abii Umar  ibn
Abdilbar ambaye ameeleza wazi kwamba Ibn Mughaffal ni mtu asiyeju-
likana.

Ya tano: Hadith ya Shuu’bah kutoka kwa Qatada kutoka kwa Anas ibn
Maalik54 amesema: Nimeswali pamoja na Mtume (s.a.w.w), Abu Bakr,
Umar na Uthman wala sikusikia mmoja wao akisoma Bismillahir
Rahmanir Rahim. Na mfano wa Hadith hii ni Hadith ya Hamiid At-Twawil
kutoka kwa Anas55 amesema: Nilisimama (katika swala) nyuma ya Abu
Bakr, Umar na Uthman; wote walikuwa hawasomi Bismillahir Rahmanir
Rahim.

52 Hivi hivi ameitoa Imam Ar-Razii Hadith hii ya Ibn Mughaffal katika hoja za
wenye kukhalifu katika mas-ala haya uk. 106 Juz. 1 ya tafsiri yake. kisha akase-
ma: Anas na Ibn Mughaffal wamehusisha kutokusoma Bismillahir Rahmanir
Rahim kwa makhalifa watatu tu wala hawakumtaja Ali, na hii inajulisha kwamba
Ali alikuwa akisoma Bismillahir Rahmanir Rahim kwa jahara.
53 Uk. 97, Juz. 1.
54 Muslim katika Sahih yake ameitoa Hadith hii kwa njia mbili kutoka kwa
Shuu’bah kutoka kwa Anas katika Mlango wa hoja za wenye kupinga kusoma
Bismillah kwa sauti.

55 Kufuatana na Hadith aliyoitoa Maalik katika mlango wa Al-a’maal (vitendo)
katika kisomo, katika kitabu chake Al Muwattaa.
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Jawabu lake: Wewe umesikia katika hoja zetu kwa Hadith iliyosahihi
kutoka kwa Anas ambayo inapingana na hizi Hadith mbili, zingatia tuliy-
oyatanguliza. Na Imam Ar-Razi ameitia Hadith hii ya Anas katika hoja za
wenye kumkhalifu, kisha akasema: Jawabu lake ni kwa njia nyingi: Ya
kwanza: Amesema Sheikh Abu-Hamid Al-Asfaraini: Zimepokewa riwaya
sita kutoka kwa Anas katika mlango huu. Madhehebu ya Hanafi wame-
pokea kutoka kwake riwaya tatu: (Ya kwanza): Nimeswali nyuma ya
Mtume (s.a.w.w) Abu Bakr, Umar na Uthman walikuwa wakifungua swala
kwa Alhamdulillah rabil alamiin. (Ya pili) wao walikuwa hawataji bismil-
lahir Rahmanir Rahim. (Ya tatu) sikumsikia hata mmoja kati yao akisoma
bismillahir Rahmanir Rahim. Hizi riwaya tatu zinaafikiana na kauli ya
madhehebu ya Hanafi.

Akasema (Abu Hamid): Na tatu zingine zinazopingana na hizi. (Ya kwan-
za): Hadith yake kwamba Muawiya aliacha Bismillahir Rahmanir Rahim
katika swala. Muhajirina na Answari wakampinga. Na hii inajulisha
kwamba kusoma bismillah kwa jahara lilikuwa ni jambo lililokuwa limee-
nea kwao na lisilokuwa na tofauti kati yao. Akasema: (Ya pili) Abu Qalaba
amepokea kutoka kwa Anas kwamba Mtume (s.a.w.w), Abu Bakr, Umar
walikuwa wakisoma kwa jahara Bismillahir Rahmanir Rahim.56

Akasema: (Ya tatu) aliulizwa kuhusu kusoma Bismillahir Rahmanir
Rahim ni kwa jahara au kwa siri? Akajibu: Sijui mas-ala haya. Akasema
(Abu Hamid): Kwa sababu hii inabainika kwamba riwaya kutoka kwa
Anas katika mas’ala haya zimegongana sana na ni zenye kupingana. Kwa
hiyo ni lazima turudi kwenye dalili nyingine zisizokuwa hizi.

Akasema Imam Ar-Razi: Vile vile kuna tuhuma zingine kwamba Ali (a.s.)
alikuwa akisoma kwa jahara sana Bismillah, na dola iliposhikwa na Banii

56 Katika hoja zetu tumeitia Hadith ya Hamid At-Twawil kutoka kwa Anas ali-
posema: Niliswali nyuma ya Mtume (s.a.w.w), Abu Bakr, Umar, Uthman na Ali
wote walikuwa wakisoma Bismillahir Rahmanir Rahim kwa sauti.

Mas’ala ya Kifiqhi-Mpya.qxd  7/2/2011  11:25 AM  Page 30



Mas’ala ya Kifiqhi

31

Umayah walifanya bidii sana kuzuia kuisoma kwa jahara ili kupoteza
athari za Ali (a.s).57 Akasema (Ar-Razi): Huenda Anas aliwaogopa (Banii
Umayah); kwa sababu hii ndiyo maneno yake yakawa yanagongana.

Akasema (Ar-Razi): Sisi, kwa vyovyote tunapokuwa na shaka katika
jambo hatui nayo (shaka hiyo) kunapotokea mgongano baina ya neno la
mtu mfano wa Anas na Ibn Mughaffal na kauli ya Ali ibn Abi Twalib (a.s)
ambaye alibaki Kwake (Mtume) umri wake wote, kwani kushikamana na
kauli ya Ali ni bora.

Akasema: Hili ni jawabu la kukata katika mas-ala haya... mpaka akasema:
Na mwenye kumchagua Ali (a.s) kuwa ndio Imam wa dini yake, basi bila
shaka atakuwa ameshika mashiko yenye nguvu katika dini yake na nafsi
yake... mpaka mwisho wa maneno yake.58

Nasema: Shukurani kubwa ni za Mwenyezi Mungu ambaye ametuongoza
katika (neema) hizi, na hatukuwa ni wenye kuongoka kama asingetuon-
goza Mwenyezi Mungu.

KUSOMA KATIKA SWALA

Wanazuoni wa fiqhi wametofautiana juu ya kusoma katika swala, Abu
Bakr Al-Aswam, Ismail ibn Aliyah, Sufiyan ibn Uyainah na Husein ibn
Swaleh wamesema kwamba kusoma sio wajibu katika swala yoyote bali ni
sunna tu.

57 Hii ndio sera yao kumfanyia Amiril Muuminin na watoto wake katika sheria za
Mwenyezi Mungu mpaka haki ikachanganyika na batili. Hapana hila wala nguvu
isipokuwa ni kwa Mwenyezi Mungu Aliye wa Juu na Aliye Mtukufu.

58 Mrudie (Ar-Razi)  uk. 106 na mwisho wa  uk. 107 wa  Juz. 1  katika  tafsiri
yake Al-Kabiir.
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Hii ni rai iliyokiuka; ni kutoka nje ya dalili na ni kuvunja ijmaa (konga-
mano) ya umma. Wao wametoa hoja kwa riwaya aliyoipokea Abuu Salma
na Muhammad ibn Ali kutoka kwa Umar ibn Khatwab kwamba aliswali
Magharibi bila kusoma chochote katika swala hiyo, na akaulizwa kuhusu
jambo hilo, akasema: Je rukuu na sijda zilikuwa vipi? Wakamjibu:
Zilikuwa nzuri. Akasema: Basi hakuna tatizo lolote. 

Jawabu: Hii ni rai yake (Umar) kwa sababu kitendo hiki hakukitegemeza
kwa Mtume na huenda yeye ni miongoni mwa wenye kuona kuwa kutoso-
ma katika swala kwa kusahau hakubatilishi swala. Na Mwenyezi Mungu ni
mjuzi zaidi

Hasan Al Basri na wengineo wamesema kwamba kusoma ni faradhi katika
rakaa moja tu katika swala. Pia rai hii ni kama iliyotangulia katika kukiu-
ka na kuvunja ijmaa (kongamano) ya Waislamu.

Wao wametoa hoja kwa neno la Mtume (s.a.w.w): “Hakuna swala ila ni
kwa Suratul Fatiha,” kwa kushika hoja kuwa istithnai (kuvua) baada ya
kukanusha ni kuthibitisha, na kukipatikana kusoma Surat Fatiha japo ni
mara moja tu inalazimika kusema kuwa swala hiyo ni sahihi kwa hukumu
ya istithnai.

Jawabu: Hadith hii - inavyofahamika - haiangalii hali ya swala inapokuwa
pamoja na Surat Fatiha - na wakati huo - haihukumu katika hali hiyo ya
swala kwa kuikubali au kuikanusha, bali (Hadith hii) inaielezea swala
pindi inapokuwa haina Surat Fatiha na inaihukumu swala hiyo - wakati
huo - kuwa sio swala. Hii ni kama neno la Mtume (s.a.w.w): “Hapana
swala yoyote isipokuwa ni kwa twahara.” Hii ni kuonyesha umuhimu wa
Surat Fatiha kuwa ni sehemu katika swala na umuhimu wa twahara kuwa
ni sharti yake. Mifano ya maneno haya katika mazungumzo ni mengi sana.
Je, huoni lau mtu atasema kuwa hakuna sikinjabin isipokuwa ni kwa siki,
kwa mfano. Hakuna yeyote atakayefahamu kutokana na maneno haya,
kwamba kiasi chochote cha siki - japo ni tone moja au chini yake - kuwa
kinatosha au hakitoshi, bali kinacho fahamika ni kwamba sikinjabin ni
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mchanganyiko maalum, na siki ni miongoni mwa viungo vyake muhimu,
kiasi ambacho ikikosekana siki basi hakuna sikinjabin.

Pia istidlali (hoja) yao kwa Hadith hii ingelitimia, kama walivyodai,
ingekuwa ni hoja ya kutokulazimu kitu chochote katika vitendo vya swala
au visomo pindi tu kukipatikana kusoma Surat Fatiha, kama ilivyo wazi
kwa mwenye kuzingatia.

Imam Abuu Hanifa na wafuasi wake wamesema: Kusoma Surat Fatiha
khaswa sio lazima katika swala yoyote ile, bali lililo lazima katika swala ni
kusoma chochote katika Qur’ani. Kwa hiyo Abuu Hanifa anatosheka na
kusoma aya moja yoyote katika Qur’ani japo aya hiyo ni neno moja tu,
kwa mfano mud-hamataan (za kijani kibichi) lakini wafuasi wake wawili
Abuu Yusuf na Muhammad ibn Hasan Al-Shaibani wametosheka kwa
kusoma aya tatu fupi; kwa mfano: thumma nadhara, thumma a’basa
wabasara, thumma adbara wastakbara (Kisha akatazama, Kisha akakunja
kipaji na akanuna, Kisha akaipa kisogo haki na akatakabari) au aya moja
inayolingana na aya tatu fupi au zaidi ya aya tatu. Na kwa rai hii ndivyo
wanavyofanya wafuasi wa madhehebu ya Hanafi.59

Abuu Hanifa amejawizisha kutarjumi kinachosomwa katika swala kwa
lugha yoyote isiyokuwa ya kiarabu, hata kama ni kwa mwenye kujua
Kiarabu vizuri;60 na akatosheka kusema - badala ya Surat Fatiha na sura
nyingine - kwa kusema: doblak sabzi tarjumi ya mud-hamatan kwa
59 Rudia fiqihi yao, na inakutosha Ghunyat Mutamallil Kabiir na As-Swaghiir.
Hivi ni vitabu vilivyoenea kama vitabu vyao vinavyotumiwa na watu wote.

60 Hili ni jambo mutawaatir (lililoenea) kutoka kwake. Miongoni mwa walion-
akili kutoka kwake ni Fakhru-Din Ar-Razi mwanzo wa uk. 108 Juz. 1 katika tafsiri
yake Al-Kabiir. Kisha akasema: “Jua kwamba madhehebu ya Abuu Hanifa katika
mas-ala haya yako mbali sana (na ukweli). Kwa sababu hii, Alfaqihi Abuu Laith
As-Samarqandi na Alkadhi Abuu Zaid Addabusi wamesema wazi (kwamba)  rai
hii iachwe.
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Kifursi. Lakini wafuasi wake wawili wamejawizisha kutarjumi kwa
mwenye kushindwa kusoma kwa Kiarabu sio kwa anayeweza. Na madhe-
hebu ya Hanafi yanaendana na rai hii. Kwao kisomo ni faradhi katika rakaa
mbili za mwanzo za kila swala yenye rakaa mbili kama vile swala ya
Ijumaa, Alfajiri na Adhuhuri, Alasiri na Isha za msafiri. Ama swala zisi-
zokuwa za rakaa mbilimbili - kama swala ya Magharibi, Isha, Adhuhuri na
Alasiri za mtu ambaye yuko mjini kwake - basi ni faradhi kwake kusoma
katika rakaa mbili zozote katika swala. Mwenye kuswali atachagua; akita-
ka atasoma katika rakaa mbili za mwanzo au mbili za mwisho au ya kwan-
za na ya tatu au ya kwanza na ya nne au ya pili na ya tatu au ya pili na ya
nne. Kwa mfano, akisoma katika mbili za mwanzo basi katika mbili za
mwisho yeye mwenyewe atachagua, akitaka atasoma au ataleta tasbihi au
atanyamaza kiasi cha muda wa kuleta tasbihi. Haya ndiyo madhehebu yao,
na yaliyoenea katika fiqhi yao. 

Wametoa hoja ya kutosheka kusoma chochote katika swala kwa Hadith ya
Abuu Hurairah iliyoko katika Sahihi Bukhari na Sahihi Muslim 61 alipose-
ma: Mtume (s.a.w.w) aliingia msikitini, na baada yake akaingia mtu mmoja
akaswali, kisha akaja akamsalimia Mtume. Baada ya kumjibu salamu
akamwambia: Rudia kuswali kwani hukuswali. Akarudia na akaswali
kama alivyoswali mara ya kwanza. Kisha akaja kwa Mtume akamtolea
salamu. Mtume akamwambia, wa alaikum salam rudia kuswali kwani
hukuswali.... Akafanya hivyo hivyo mara tatu, kisha yule mtu akasema:
Naapa kwa aliyekutuma kwa haki. Siwezi kuswali vizuri zaidi ya hivi. Basi
nifundishe. Mtume (s.a.w.w) akasema: Pindi unaposimama kuswali, piga
61 Vilevile wametoa hoja kwa Hadith iliyopokewa na Muslim katika Sahihi yake
kutoka kwa Abuu Hurairah amesema: Mtume (s.a.w.w) amesema: “Hakuna swala
isipokuwa ni kwa kusoma” kwani ametaja kusoma bila ya kutaja kinachosomwa.
Haya ni madai yao.
Jawabu: Lau Hadith hii ingekuwa sahihi ingelazimu kuitafsiri kwa Hadith ya
Mtume aliposema hakuna swala kwa yule ambaye hakusoma Surat Fatiha. Hapana
shaka kwamba maneno ambayo ni mutlaq (ya kukata) hutafsiriwa kwa ambayo ni
muqayad (yenye sharti). Hii ni kwa ijmaa na kwa neno moja.
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takbir. Kisha soma kinacho tayasar kwako (kuwia wepesi) katika Qur’ani.
Kisha rukuu mpaka utulie katika rukuu. Kisha inuka mpaka unyooke kwa
kusimama. Kisha usujudu mpaka utulie katika sijda. Kisha inuka mpaka
utulie kwa kuketi. Kisha fanya hivi hivi katika swala yako yote.

Sehemu muhimu katika maneno ya Mtume ni “kisha soma kinacho kuwia
wepesi katika Qur’ani” kwa dhahiri ya madai yao.

Jawabu: Kwa hakika Abuu Huraira ni katika watu ambao Hadith zao
hatuzipi uzito wowote, kama tulivyobainisha kwa upana na tukasimamisha
hoja za kukata, za kiakili na za kunakili, katika kitabu maalum tulichokip-
wekesha kwa ajili yake. Mwenye kutaka uchunguzi wa uhakika ni akirudie
kitabu hicho.

Tena Hadith yake hii huenda ikawa haijuzu kuwa imetoka kwa Mtume
(s.a.w.w) kwa sababu tukio hilo limetuka wakati ambapo ni lazima kubain-
ishwa. Na tumeiangalia kwa mazingatio tukaipata haiko katika kubainisha,
na hilo halilingani na tabia za mitume (a.s) kwa Hadith hii kutokuwa na
mambo mengi ambayo umma umeafikiana kuwa ni lazima katika swala:
kama nia, kukaa tashahudi ya mwisho, kupanga nguzo za swala, kusoma
tashahudi ya mwisho, kumswalia Bwana Mtume (s.a.w.w), kutoa salamu
na nguzo zingine. Pia Mtume kumwacha yule mtu kurudiarudia kuswali
mara tatu swala batili ni jambo lisilolingana na tabia ya Mtume (s.a.w.w).
Na huenda ni jambo lisilofaa kwake (s.a.w.w).

Pia Abii Daudi amekitoa kisa hiki katika Sunan yake katika Mlango wa
Swala ya Mtu Asiyenyoosha Mgongo Wake Katika Rukuu na Sijda, kwa
isnadi (wapokezi) mpaka kwa Rafaa’h ibn Rafi’i62 Al-Answari, naye ni

62 Alihudhuria Vita vya Badr, Uhud na vita vingine pamoja na Mtume (s.a.w.w),
na alikuwa pamoja na ndugu zake wawili katika Badr nao ni Khalaad na Maalik
ambao ni watoto wa Rafi’i. Na huyu Rafaa’h alihudhuria Vita vya Jamal na
Swifiin pamoja na Amirul muuminin (Ali) na alikuwa ni mtiifu wake mkubwa wa
kumnusuru kwa maneno na vitendo; yote haya yanajulikana kutoka katika tarjuma
(maelezo) yake yaliyoelezwa katika Al-Iswaba na vitabu vingine vilivyoeleza hali
za maswahaba.

Mas’ala ya Kifiqhi-Mpya.qxd  7/2/2011  11:25 AM  Page 35



Mas’ala ya Kifiqhi

36

miongoni mwa watu wa Badr, na katika Hadith hiyo anasema: Mtume
alimwambia mtu ambaye alikuwa haswali vizuri swala yake:
Unaposimama kuswali na ukaelekea kibla, piga takbir, kisha soma alham-
du na chochote unachotaka kusoma (katika Qur’ani).

Vile vile Ahmad ibn Hambal na Ibn Habaan wametoa kisa hiki kwa isnadi
yao mpaka kwa Rafaa’h ibn Rafi’i, na katika kisa hicho imesemwa kwam-
ba hakika Mtume (s.a.w.w) alisema kumwambia yule mtu mwenye
kuharibu swala yake: ‘Kisha soma Alhamdu, na kisha soma chochote una-
chotaka (katika Qur’ani)... Mpaka mwisho wa Hadith.63

Miongoni mwa mambo mashuhuri ni kwamba Abuu Hurairah ni katika
wale ambao hawawezi kulinganishwa na Rafaa’h, si kwa maneno wala
kwa kazi. Kwa hiyo bila shaka Hadith yake (Rafaa’h) hutangulizwa juu ya
Hadith ya Abuu Hurairah pindi zinapopingana. Kwa sababu hii utampata
Al-Qastwalaani katika Fat-hul Bari ameawili yale yaliyokuwemo katika
Hadith ya Abuu Hurairah kwa kuyachukua yaliyokuja katika Hadith ya
Rafaa’h. Mwenye kufuatilia maneno ya salaf (waliotangulia) na khalaf
(waliofuatia) kuhusu yaliyomo katika Hadith ya Abuu Hurairah aliposema:
Soma kinachokuwia wepesi katika Qur’ani. Wote (isipokuwa madhehebu
ya Hanaf) utawapata baadhi yao wameipinga na kuifanya hii ni Hadith
dhaifu,64 na wengine wameawili maneno yake.65 Ukitaka angalia maneno

63 Haya utayapata mwisho wa mlango wa ‘Lazima ya Imamu na Maamuma
Kusoma Katika Swala Yote’ uk. 441 Juz. 2 ya Irshaad Saari fi Sahihil Bukhari
alipokuwa akisherehe Hadith hii ya Abuu Hurairah, akinukuu kutoka kwa Abii
Daud, Ahmad na Ibn Habaan.

64 Kama baadhi ya Mu’tazila na Shia

65 Kama wanazuoni wa jamhuri (sunni) wasiokuwa wa Kihanafi.
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yao kuhusu Hadith hii ya Abuu Huraira katika sherehe zote za sahihi mbili
(Bukhari na Muslim).66

Vile vile Abuu Huraira mwenyewe ameipinga hii Hadith yake kwa Hadith
yake nyingine iliyo sahihi kutoka kwake. Amesema: Nimemsikia Mtume
(s.a.w.w) akisema: “Swala ambayo haikusomwa Alhamdu ndani yake,
haitoshelezi.”67 Na amesema: Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu
(s.a.w.w) aliniamrisha nitoke na ninadi Madina kwamba hakuna swala
isipokuwa ni kwa kusoma japo Surat Fatiha na zaidi.68

Na amesema: Nimemsikia Mtume (s.a.w.w) akisema: Mwenye kuswali
swala ambayo haikusomwa Alhamdu ndani yake basi swala hiyo ni pun-

66 Imam An-Nawawi amesema kuhusu Hadith hii ya Abuu Hurairah katika shere-
he ya Muslim katika Mlango wa Lazima ya Kusoma Fatihatil Kitab (alhamdu):
Ama neno lake (Abuu Hurairah) “Soma kinacho kuwia wepesi katika Qur’ani”
maana yake ni Surat Fatiha kwa sababu ndiyo nyepesi, au kile kilicho zaidi ya
Surat Fatiha kwa wepesi au kwa mwenye kushindwa kusoma Surat Fatiha.
Mwisho wa kunukuu.

Amesema Imam Al-Sindi alipokuwa akitia taaliki (maelezo) Hadith hii ya Abuu
Hurairah katika Sahihi Bukhari, na hapa namnukuu: “Neno lake (Mtume) soma
kinacho kuwia wepesi, kana kwamba amemwambia hilo kulingana na kuwa kili-
cho chepesi namna hiyo ni Fatiha. (Akasema) kwamba imepokewa katika baadhi
ya riwaya kuwa (Mtume) alimuainishia Fatiha. Mwisho wa kunukuu.
67 Abu Bakr ibn Khuzeima ameitaja katika Sahih yake kwa sanadi iliyo sahihi. Pia
Abuu Hatim ibn Habaan ameipokea. Na Imam An-Nawawi ameinakili kutoka kwa
wote wawili na akasema wazi katika Mlango wa Lazima ya Kusoma Fatiha kati-
ka sherehe yake ya Sahih Muslim kuwa ni sahihi.

68 Abuu Daud ameitaja Hadith hii katika Sunan yake katika Mlango wa Kuacha
Kusoma Katika Swala, na huko ametaja Hadith nyingine kutoka kwa Abuu
Hurairah kwa njia nyingine akasema: Mtume aliniamrisha ninadi kuwa: Hapana
swala isipokuwa ni kwa kusoma Surat Fatiha na zaidi.
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gufu, swala hiyo ni pungufu, swala hiyo ni pungufu.69

Jambo lililobaki ni tujiulize: Kwa nini wanafiqhi wa madhehebu ya Hanafi
wameshika dhahiri ya kauli ya Hadith ya Abuu Hurairah iliyosema “soma
kinacho kuwia wepesi katika Qur’ani” bila ya kuchukua nususi zilizo wazi
kwamba ni lazima kujituliza katika kusimama, kukaa, kurukuu na kusu-
judu. Na zile walizozichukua zinapingana na nususi zilizo wazi na zina-
zokhalifu jamhuri ya Waislamu (umoja wa waislamu), pia zile ambazo
hawakuzichukua zimetiliwa nguvu na Hadith sahihi na ndizo zili-
zochukuliwa na jamhuri.

Madhehebu ya Hanafi huenda wametoa hoja katika kutilia nguvu rai yao
katika mas’ala haya kwa neno la Mwenyezi Mungu: “Someni kina-
chowawia wepesi katika Qur’ani.”

Jawabu: Aya hii haizungumzii kabisa haya tuliyonayo ya kusoma katika
swala. Bali fuo lake linashuhudilia haya katika Surat Al-Muzamil. Mwenye
kutaka airudie na azingatie yale yaliyosemwa na wafasiri katika kutafsiri
aya hiyo, uhakika utamfunukia wazi.

Madhehebu ya Hanafi wametoa hoja ya kujuzu kutarjumi Qur’ani
inayosomwa katika swala kwa lugha yoyote isiyokuwa ya Kiarabu kwa
hoja nyingi:

Ya kwanza: Ibn Mas’ud aliwasomea baadhi ya Waajemi “Inna shajarataz
zaquumi twaamal athiimi.” Yule mwajemi akawa anasoma: “Twaamal yati-
im” Akasema (Ibn Mas’ud) kumwambia yule mwajemi sema: “Twaamal
faajir.” Kisha akasema: “Sio makosa katika Qur’ani mtu kusoma alhakim
mahala pa al-alim, bali makosa ni mtu kuweka aya ya rahma mahala pa aya
ya adhabu.’”
69 Abuu Daud ameitaja katika mlango uliotangulia hapo juu na Muslim ameitaja
katika Sahih yake katika Mlango wa Lazima ya Kusoma Surat Fatiha Katika Kila
Rakaa kutoka kwa Abuu Hurairah kwa njia nyingine.
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Jawabu: Hadith hii iko mbali na haya tuliyonayo; hakuna dalili yoyote
katika haya. Tena lau maneno haya yangekuwa sahihi basi itakuwa ni rai
ya Ibn Mas’ud, inamfaa yeye mwenyewe wala haiwi ni hoja (dalili).

Ya pili: Ni neno la Mwenyezi Mungu: 

“Na haya (yaliyomo katika Qur’ani) yamo katika vitabu vya kale
(walivyoteremshiwa mitume wa zamani)” (26:196).

Pia neno lake: 

“Hakika haya (yaliyomo katika Qur’ani) yamo katika vitabu vilivy-
otangulia, vitabu vya Ibrahim na Musa.” (87:18-19).

Namna ya kutoa dalili kwa aya hizi ni kwamba umma (wa Kiislamu)
wameafikiana kuwa Qur’ani haikuja kwa matamshi ya Kiarabu katika
vitabu vilivyotangulia wala katika Suhufi za Ibrahim na Musa, bali
(Qur’ani) ilikuwepo katika hivyo vitabu kwa maana yake na kwa matamko
ya Kiebrania na Kisiryan.

Jawabu: Hoja hii ni kama iliyotangulia katika kutokujulisha haya madai.
Bali iko mbali, mbali sana.

Ya tatu: Mwenyezi Mungu amesema: “(Sema, ewe Muhammad) nime-
funuliwa hii Qur’ani ili nikuonyeni kwayo.” Wasiokuwa Waarabu
hawafahamu matamko ya Kiarabu mpaka waelezwe maana yake kwa
lugha zao, na hayo maonyo huwa kwa lugha hizo.

Jawabu: Hii inafaa kuwa ni dalili ya kujuzu kuitafsiri Qur’ani kwa lugha
zao (wasiokuwa Waarabu) ili wachukue hukumu, adabu, maamrisho na

Mas’ala ya Kifiqhi-Mpya.qxd  7/2/2011  11:25 AM  Page 39



Mas’ala ya Kifiqhi

40

makatazo yake (Qur’ani); na hili ni jambo moja. Ama kuzungumza kilugha
katika swala ambayo ameamrishwa kusoma Qur’ani ndani yake, hilo ni
jambo lingine. Ni Mwarabu gani au asiyekuwa Mwaarabu gani ambaye
akiambiwa kusoma Surat Fatiha hafahamu kuwa ni kuisoma kama
ilivyoandikwa katika misahafu? Na ni nani mwenye utamu (wa kuelewa)
hakubali kuepusha neno la kusoma Surat Fatiha na kusoma Qur’ani kwa
lugha ya kiajemi au lugha nyingine yoyote isiyokuwa ya Kiarabu iwe ya
Magharibi au ya Mashariki?

Imam Ar-Razi katika kuzipinga hizi hoja - alipokuwa akinukuu kutoka kwa
madhehebu ya Hanafi - ana maneno, yarudie. Mimi namshuku Imam Abuu
Hanifa kuwa ameleta mgongano mkubwa sana katika huku kutoa kwake
dalili katika kuchimbua (kutafuta) hukumu, na hii ni kwa kuwa yeye
anategemea sana qiyas (kufananisha mambo) na istihsani (kuhukumu
kulingana na yanayompendeza) katika kuchimbua hukumu za sheria. Kwa
namna hii alikuja huyu mtu kana kwamba yeye alipendezwa kwamba
wasiokuwa Waarabu watarjumi kisomo chao katika swala kwa lugha zao,
kwa sababu aliliona hilo liko karibu sana na fahamu zao kukifahamu kiso-
mo na kunatarajiwa sana kuwa watanyenyekea zaidi katika kisomo. Hapa
kana kwamba yeye alifanya qiyas (kufananisha) kisomo cha wasiokuwa
Waarabu kwa lugha zao kwa (kufananisha) na kusikiliza kwao mawaidha
au masomo kwa lugha zao. Hii ni nadharia ya Ataaturik katika swala, nad-
haria ambayo hakuichukua kutoka kwa Abuu Hanifa, bali ni vile ambavyo
mawazo yake yalimtuma. Kilichomsaidia Ataaturik katika nadharia hii ni
kuwa yeye alikuwa hathamini hoja (dalili) za sheria, tena alikuwa hazijui
wala hakutaka kuzijua katika yanayompendeza ili atengeze nadharia yake.
Lau katika dalili za sheria kungekuwa na chenye kusaidia kuonyesha kuwa
yajuzu (inafaa) kutegemea istihsani, basi hili waliloliona lingekuwa na njia
ya kukubalika. Lakini ni ukubwa ulioje wa kosa alilolifanya!

Imam Shaafi, Malik, Ahmad na wengine wamesema kuwa ni faradhi
(wajibu) kusoma Surat Fatiha kwa lugha ya Kiarabu katika rakaa zote za
swala za faradhi na za sunna. Dalili (hoja) yao ni Hadith ya Abuu Hurairah
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inayozungumzia kisa cha mtu wa mashamba ambaye alikuwa hajui
kuswali vizuri. Pale Mtume (s.a.w.w) alipomwambia, alipomfundisha
kuswali, akamwamrisha asome, kisha akamwambia “fanya hivi hivi katika
swala yako yote.”70 Umekwishajua maoni yetu kuhusu Hadith hii tuli-
posema kuwa sisi hatumzingatii Abuu Hurairah...

Ama Imamiya (Shia) - kwa kufuata Maimamu wa kizazi (cha Mtume) kili-
cho takaswa - kusoma Surat Fatiha kwa Kiarabu kilicho sahihi ni faradhi
katika rakaa mbili za mwanzo katika kila swala za faradhi na za sunna.71

Kwa anayeswali peke yake na kwa imam. Ama maamuma yeye kisomo

70 Imam An-Nawawi ambaye ni mfuasi wa madhehebu ya Shaafi, amesema kati-
ka kitabu chake, Sherehe ya Sahihi Muslim katika Mlango wa Lazima ya Kusoma
Fatiha: “Jamhuri ya wanazuoni waliotangulia na waliofuatia wamesema: Ni lazi-
ma kusoma Surat Fatiha katika kila rakaa, kwa sababu Mtume (s.a.w.w) alisema
kumwambia yule mtu wa mashamba ambaye alikuwa hajui kuswali vizuri: ‘Fanya
hivi hivi katika swala yako yote.” Naseama: Huenda wewe unajua kwamba An-
Nawawi, Shaafi na wangine wenye kusema kuwa ni lazima kusoma Surat Fatiha
katika kila rakaa za swala hawakuizingatia Hadith ya Abuu Hurairah isipokuwa ni
kutafsiri maneno yake yanayosema “Soma kinachokuwia wepesi” kwamba ina
husika na Surat Fatiha.

71 Ni lazima kwetu katika rakaa mbili za mwanzo za swala tano za faradhi kuso-
ma sura kamili baada ya Surat Fatiha kwa sababu hilo limethubutu kutoka kwa
Mtume (s.a.w.w) katika Hadith ya Abuu Qatad. Na Bukhari ameitaja katika Sahihi
yake; pia wengine wameitaja. Na inajuzu kwetu kuacha sura (baada ya Surat
Fatiha) katika baadhi ya hali, na huwenda ikawa ni lazima pale inapokuwa dhiki
ya wakati au dharura nyingine miongoni mwa dharura. Ama swala za sunna ni laz-
ima kusoma Surat Fatiha peke yake. Na  kusema ni lazima kuisoma (Surat Fatiha)
katika swala ni kusema kwa hilo ni sharti ya kuswihi (kukubaliwa) swala.
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chake huchukuliwa na imam wake.72 Ama rakaa mbili za mwisho, ni
faradhi katika hizo ima kusoma Surat Fatiha au kuleta tasbihi – kufuatana
na uchaguzi wake - wala imam katika hizo rakaa mbili hamchukulii maa-
muma wake kisomo wala tasbihi.

Na hoja zetu katika haya yote ni nusus (Hadith) za Maimamu wetu. Wao
(a.s) ndio wenzi wa Kitabu (Qur’ani) kuwa kisomo cha Mtume (s.a.w.w)
katika kila rakaa mbili za mwanzo zilikuwa ni Surat Fatiha na sura kamili.
Hili limethubutu katika swihahi na masaaniid (vitabu vya Hadith) vyote
kutokana na Hadith ya Abuu Qataada Al-Harth ibn Rabi’i na wengineo.

72 Kufuatana na neno la Mtume (s.a.w.w): “Kila mwenye imam kisomo cha imam

ndiyo kisomo chake.” Hadith hii imepokewa na jamhuri kwa njia nyingi; utaipata

katika kitabu Al-Fiqhi alal Madhahib al-Arbaa (fiqhi ya madhehebu manne) kati-

ka kuzungumzia kusoma Surat Fatiha. huko utapata kauli ya kumzuia maamuma

kusoma iliyopokewa kutoka kwa Amiirul-Muuminiin (Ali) na Abaadila (wakina

Abdallah) miongoni mwa maswahaba wakubwa themanini. Bali utapata kauli

inayosema kuwa swala ni batili pindi maamuma akisoma nyuma ya imam. Haya

pia yamepokewa kutoka kwa idadi kubwa nyingine ya maswahaba. Na lililo ihtiy-

at (kutoka shakani) kwetu, bali ndilo lenye nguvu, ni maamuma kuacha kusoma

katika rakaa mbili za mwanzo za swala zenye kusomwa kwa siri; vile vile katika

rakaa mbili za mwanzo zenye kusomwa kwa sauti anaposikia sauti ya imam wake

japo ni kwa mnong’ono. Na huku ni kutekeleza neno la Mwenyezi Mungu: “Pindi

ikisomwa Qur’ani isikilizeni na mnyamaze huenda nyinyi mtarehemiwa.” (7:204).

Lakini kama hasikii japo mnong’ono basi inajuzu kwa maamuma kusoma, bali ni

sunna kwake kusoma.
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Na asili ni kwamba chochote anachokifanya (Mtume) katika swala yake
huwa ni faradhi73 kufuatana na neno lake (s.a.w.w): “Swalini kama mlivy-
oniona mimi nikiswali.”  Na kama imethubutu kutoka kwake (s.a.w.w)
kuwa alikisoma Surat Fatiha katika rakaa mbili za mwisho, pia imethubu-
tu kuwa alikileta dhikri (tasbihi) katika hizo rakaa mbili za mwisho.  Hizo
tasbihi ni kusema: subhana llah walhamdu lillah walaa ilaha illa llahu
wallahu akbar. Hii imepokewa kutoka kwa Maimamu ambao ni kizazi
chake (s.a.w.w) kilichotwaharika, na inashuhudia hayo Hadith ya Sa’d ibn
Abii Waqaas iliyoko katika Sahihi Bukhari na vingine miongoni mwa
vitabu vya Hadith pale watu wa mji wa Kufa walipolalamika kwa Umar
wakasema kuwa yeye (Sa’d) hajui kuswali vizuri. Sa’d akasema: wallahi,
nilikuwa nawaswalisha swala ya Mtume. Sikupunguza chochote, bali
nilikirefusha rakaa mbili za mwanzo kwa kusoma Surat Fatiha na sura, na
nilikifupisha rakaa mbili za mwisho; yaani alifanya haraka katika rakaa
mbili za mwisho kwa kuleta tasbihi au kusoma Surat Fatiha peke yake
(bila kuongeza), na Mwenyezi Mungu peke Yake ndiye Mjuzi.

TAKBIRA YA KUHIRIMIA SWALA

Wameaafikiana Imamiya (Mashia) wote - kwa kufuata Maimamu wa
kizazi cha Mtume kilichotakasika - kuwa takbira ya kuhirimia swala ni
nguzo katika kila swala ya faradhi na ya sunna. Swala haiwezi kupatikana
bila hiyo. Namna yake ni kusema: Allahu Akbar peke yake (haina badali).
Lau mwenye kuswali akaanza swala yake kwa kumsabihi Mwenyezi
Mungu, au kuleta tahlili Zake, au kusema Allahu Kabiir au Allahul Akbar
au Allahu A’dham au mfano wa hizi, basi swala yake haiswihi (haikubali-
ki), licha ya kutafsiri Allahu Akbar kwa lugha yoyote isiyokuwa ya
Kiarabu. Inatosha kuwa ni faradhi kwamba Mtume (s.a.w.w) hakuanza
swala katika swala zake zote isipokuwa ni kwa kusema: Allahu Akbar, na

73 Kama alivyoeleza wazi Imam Al-Sindi katika kuelezea Hadith ya Sa’d iliyoko
katika Sahihi Bukhari ambayo tumeitaja hapo juu (kwenye kitabu).
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umekwishajua kabla kidogo kuwa chochote anachofanya Mtume (s.a.w.w)
katika swala yake ni faradhi, na hii ni kufuatana na maneno yake alipose-
ma: “Swalini kama mlivyoniona mimi nikiswali.” Lazima ya hiyo
imethubutu katika Qur’ani, Sunna (Hadith) na Ijmaa (kongamano) ya
umma. 

Mwenyezi Mungu amesema: “Na Mola wako mtukuze.” Kuna Ijmaa
kuwa kinachokusudiwa hapa ni lazima ya takbira ya kuhirimia kwa sababu
tamko lake linaamrisha, na maana ya kuamrisha ni lazima, na isiyokuwa
takbira siyo lazima kwa Ijmaa. Na Mtume (s.a.w.w) amesema: “Ufunguo
wa swala ni kujitwaharisha, kuhirimia kwake ni takbira na kufunguka
(kutoka) kwake ni salaam. Hadith hii imepokewa na Abuu Daud katika
Sunan yake.

Madhehebu ya Hanafi wamesema kuwa kuhirimia siyo nguzo katika
swala, bali kuhirimia kumeungana na kusimama ambako ndiyo nguzo Kwa
sababu hiyo ni lazima wakati wa kuhirimia kuelekea Kibla, kujisitiri na
kuwa na twahara; na lazima hiyo siyo kwa ajili ya kuhirimia, bali ni kwa
sababu kuhirimia kumeungana na nguzo (kusimama). Na wanasema: siyo
sharti katika kutumia lugha ya Kiarabu katika kuhirimia, inatosha kuitafsiri
kwa lugha yoyote aitakayo mwenye kuswali – sawa iwe anaimudu lugha
ya Kiarabu au haimudu - kwao swala inakubalika kusema, kwa mfano,
khuda-buzrug (Mwenyezi Mungu ni Mkubwa kwa lugha ya Kiajemi)
badala ya Allahu Akbar. 

Wamesema kuhirimia inafaa hata kwa kuleta tasbihi au tahlili au kwa jina
lolote katika majina ya Mwenyezi Mungu bila ya kuzidisha chochote,
mfano aanze swala kwa kusema Allahu au Ar-Rahman au mfano wake
miongoni mwa majina matukufu ya Mwenyezi Mungu bila ya kuzidisha
chochote; lakini ni karaha. Haya ndio madhehebu yao wala hawakutofau-
tiana katika kauli hiyo; hoja yao ni istihsan (kupendezwa) kama
ulivyosikia. Na majibu yake hapa ni yale yale kule. Na Mwenyezi Mungu
ndiyo mwenye kuafikisha la usawa.
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MSAFIRI KUPUNGUZA SWALA NA KUTOKU-
FUNGA SAUMU SHARIA YA KUPUNGUZA

SWALA
Swala za rakaa nne hupunguzwa safarini na kuwa rakaa mbili, ni sawa
katika safari hiyo kuwe na hofu au amani. Hii ni Ijmaa (kongamano) ya
umma kwa kauli moja. Mwenyezi Mungu amesema: “Na mnaposafiri kati-
ka ardhi si makosa kwenu kupunguza swala iwapo mtaogopa fitina za wale
waliokufuru.”

Amepokewa Ya’ala ibn Umayah, amesema  nilimuuliza Umar ibn Khattab
kwamba (aya inasema) “Na mnaposafiri katika ardhi si makosa kwenu
kupunguza swala iwapo mtaogopa fitina za wale waliokufuru” lakini sasa
watu wako kwenye amani! Akajibu (Umar): Niliona ajabu kama ulivyoona
wewe, nikamuuliza Mjumbe wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w), akasema:
“Hiyo ni swadaka aliyoitoa Mwenyezi Mungu kuwapa nyinyi. Kwa hiyo
ikubalini swadaka Yake.” Hadith hii ameitaja Muslim katika Sahihi yake.

Kutokana na Ibn Umar, katika Hadith aliyoitoa Muslim pia katika Sahihi
yake, amesema: “Nilikuwa nikifuatana na Mtume (s.a.w.w) katika safari
zake. Yeye hakuzidisha zaidi ya rakaa mbili mpaka Mwenyezi Mungu
akamfisha. Nimeishi pamoja na Abu Bakr nae hakuzidisha zaidi ya rakaa
mbili mpaka Mwenyezi Mungu akamfisha. Nikaishi pamoja na Umar nae
hakuzidisha zaidi ya rakaa mbili mpaka Mwenyezi Mungu akamfisha. Na
nikaishi pamoja na Uthmani, nae hakuzidisha zaidi ya rakaa mbili mpaka
Mwenyezi Mungu akamfisha.” Na amesema Mwenyezi Mungu Mtukufu:

“Hakika mjumbe wa Mwenyezi Mungu (Mtume) kwenu ni ruwaza
mwema”(33:21).
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Kutokana na Anas ibn Maalik katika Hadith iliyopokewa na Mashekhe
wawili katika Sahihi zao amesema (Anas): Tulitoka Madina kwenda
Makka pamoja na Mtume (s.a.w.w) akawa anaswali rakaa mbili mbili
mpaka tukarudi Madina.

Kutokana na Ibn Abbas, katika Hadith aliyoipokea Bukhari katika Sahihi
yake, amesema (Ibn Abbas): “Mtume (s.a.w.w) alibaki Makka siku kumi
na huku akipunguza swala...” (mpaka mwisho wa Hadith).

Nasema: Mtume alipunguza swala na kubaki kwake Makka siku kumi na
tisa kwa sababu hakuwa na nia ya kubaki Makka siku hizo zote.

Imethubutu kutoka kwa Bwana Mtume (s.a.w.w) kuwa alikuwa aki-
waswalisha watu wa Makka baada ya hijra, akawa anatoa salam katika
swala za rakaa nne nne mwisho wa rakaa mbili za mwanzo, tayari alikuwa
ametangulia kuwaambia watu (wa Makka) watimize swala zao rakaa nne
na huku akiwaeleza udhuru wake yeye na watu aliokuja nao kuwa wao ni
watu wa safari.

Amepokea ibn Abii Shaibah kwa sanad (mfululizo wa mapokezi) yake
mpaka kwa Mtume (s.a.w.w) amesema: “Wabora wa umma wangu ni wale
walioshuhudilia kwamba hapana mola apasae kuabudiwa kwa haki
isipokuwa ni Allah, na hakika ya Muhammad ni mjumbe wa Mwenyezi
Mungu, na wale ambao pindi wakifanya mema wanafurahi, na wakifanya
maovu hutaka maghufira, na wakisafiri hupunguza swala.

Na kutokana na Anas katika Hadith aliyoipokea Muslim kwa njia mbili
katika Sahihi yake, amesema (Anas): “Nimeswali pamoja na Mtume
(s.a.w.w.) swala ya Adhuhuri tukiwa Madina rakaa nne, na nimeswali
pamoja naye swala ya Alasiri tukiwa Dhul-Huleifa – safarini - rakaa mbili.

Na kuna Hadith nyingi sahihi ambazo zinasema wazi kwamba Mwenyezi
Mungu Mtukufu ameweka sheria ya kupunguza swala safarini.
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SHERIA YA KUTOKUFUNGA SAFARINI

Hakuna shaka kwamba Mwenyezi Mungu ameweka sharia ya kutokufun-
ga saumu katika mwezi wa Ramadhani kwa kila msafiri anayesafiri safari
ya kupunguza swala. Kwa kiasi hiki (kilichotangulia) umma wa Kiislamu
umeafikina, na Qur’ani na Hadith zinathibitisha hivyo kwa uwazi.
Mwenyezi Mungu amesema: 

“(Huo) ni mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa katika mwezi
huo Qur’ani ili iwe ni uongofu kwa watu, ubainifu wa uongofu na
upambanuzi. Atakayekuwa mjini kwake katika mwezi huu afunge. Na
mwenye kuwa mgonjwa au safarini basi (atimize) hisabu (ya siku ali-
zoacha kufunga) katika siku zingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni
yaliyo mepesi wala hakutakieni yaliyo mazito, na pia (anakutakeni)
mtimize hesabu hizo...” (2:185), mpaka mwisho.

Mtume (s.a.w.w) alipokuwa akisafiri katika mwezi wa Ramadhani alikuwa
akifungua saumu yake na akawatangazia watu (kuwa yeye amefungua), na
aliona kufunga safarini ni maaswia na akatilia nguvu kwa kusema: “Sio
wema kufunga safarini,” na utasikia hayo yote kwa uwazi wa maneno ya
Mtume (s.a.w.w).
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Kumetajwa katika Hadith ya Abuu Qalabah - nayo ni katika Hadith sahihi
- kwamba Mtume (s.a.w.w) alimwambia mtu mmoja katika kabila la Banii
A’mir: “Hakika Mwenyezi Mungu amemwondoshea msafiri saumu na
sehemu ya swala.”

Mwenye kuziandama Sunna (Hadith) na maneno ya wanazuoni kuhusu
swala ya msafiri na saumu yake atapata Nassi (hoja),  fat-wa na Ijmaa ya
umma kwamba kupunguza swala  na kutokufunga safarini ni katika
mambo ambayo Mwenyezi Mungu Mtukufu ameyafanya ni sharia katika
dini ya Kiislamu. Bila shaka sababu ya kufanya mojawapo (kati ya kupun-
guza swala na kutokufunga) ndiyo sababu ya kufanya lingine.

HUKUMU YA KUPUNGUZA SWALA (QASR)

Maimamu wa Kiislamu wametofautiana katika hukumu ya kupunguza
swala safarini kwa kauli mbalimbali.

Miongoni mwao kuna aliyeona kwamba kupunguza swala ni faradhi kwa
msafiri wala hana hiari. Hii ni kauli ya Imamiya (Shia) kwa kufuata
Maimamu wao. Na kauli hii ndiyo rai ya Abuu Hanifa na wafuasi wake, na
ndiyo rai ya wanazuoni wa (mji) wa Kufa.74

Miongoni mwao pia kuna aliyeona kwamba kupunguza swala na kutimiza
- yote mawili - ni faradhi, lakini mwenye kuswali ana hiari (ya kuchagua
alitakalo) kama hiari ya kutoa kafara ya wajibu, na hii ni rai ya wafuasi wa
Shaafi.
74 Madhehebi ya Hanafi wameafikiana kwamba kupunguza swala ni lazima kwa
msafiri wala haijuzu kwake kuswali kamili, na akiswali kamili huzangatiwa ame-
fanya madhambi kwa kuchelewesha kutoa salam (ya swala) katika kikao cha
faradhi, yaani kikao cha kwanza. Pamoja na hayo mtu huyo kwao atakuwa
ameswali swala ya sunna katika zile rakaa mbili za mwisho, kwani faradhi ni zile
rakaa mbili za mwanzo tu. Kwa maana hii wao wanahukumu kubatilika swala
yake pindi akiacha kikao cha kwanza katika swala hiyo kwa sababu atakuwa
ameacha nguzo ya swala.
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Miongoni mwao vile vile kuna aliyeona kwamba kupunguza swala ni
sunna iliyokokotezwa (iliyotiliwa nguvu). Hii ni rai ya Maalik katika
riwaya mashuhuri kutoka kwake.

Miongoni mwao kadhalika kuna aliyeona kuwa kupunguza swala ni ruhusa
tu, lakini kutimiza ni bora. Hii ni rai ya Shaafi katika riwaya mashuhuri
kutoka kwake na ndio (rai) iliyoelezwa na Asw-hab zake.

Na madhehebu ya Hambali wanasema kuwa inajuzu kupunguza swala na
ndio bora kuliko kutimiza, lakini siyo karaha kutimiza.

HOJA ZETU

Imamiya wametoa hoja ya lazima ya kupunguza swala (safarini) kwa
Hadith zilizo sahihi kwa njia za jamhuri (ahlus-Sunna) na kwa nusus
(dalili) zilizothubutu kutoka kwa Maimamu waongofu wa Ahlul-Bayt (a.s).

Miongoni mwa Hadith sahihi kutoka kwa Jamhuri, ni ile iliyotajwa na
Muslim katika Sahihi yake katika kitabu (mlango) cha Swala ya Wasafiri
na Kupunguza Swala “Kutokana na Ibn Abbas kwa njia mbili amesema:
Mwenyezi Mungu amefaradhia swala kupitia katika ulimi wa Mtume wenu
(mkiwa) mjini rakaa nne, na safarini rakaa mbili.” Hadith hii iko wazi
kwamba msafiri ameamrishwa atekeleze swala ya Adhuhuri, Alasiri na
Isha rakaa mbili mbili, kama alivyoamrishwa aliye mjini kuzitekeleza
rakaa nne nne. Kwa hiyo haiswihi (haikubaliki) kwa msafiri isipokuwa
ziwe ni rakaa mbili mbili kama alivyofaradhiwa. Vile vile haiswihi kwa
aliye mjini isipokuwa ni rakaa nne nne kama alivyofaradhiwa, kwani ibada
haikubaliki mpaka itekelezwe kulingana na vile ilivyoamrishwa.

Vile vile katika Sahihi Muslim, kwa isnad (mfulilizo wa wapokezi) mpaka
kwa Musa ibn Salmah Al-Hadhli amesema: Nilimuuliza Ibn Abbas:
Nitaswali vipi nikiwa Makka hali nikiwa msafiri? Akasema: Rakaa mbili
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ambazo ndiyo sunna ya Abil-Qasim (s.a.w.w). Ibn Abbas alitoa jawabu
moja kwa moja kana kwamba ni kitu kinachofahamika kuwa ni rakaa mbili
na kuwa ni kumfuata Abil-Qasim (s.a.w.w). Na hii inajulisha kwamba
kupunguza swala (safarini) ni jambo lisilofichikana hata kwa watu wa
kawaida.

Pia Muslim ametoa Hadith katika Sahihi yake kwa njia ya Al-Zuhri kuto-
ka kwa Urwa kutoka kwa A’isha, kuwa: “Mwanzo wa kufaradhiwa swala
ilifaradhiwa rakaa mbili. Ikaendelea hivyo hivyo safarini na ikatimizwa
(ikaongezwa) kwa aliye mjini.” Al-Zuhri akasema: Nikamuuliza Urwa,
kwa nini A’isha alikuwa anatimiza swala safarini? Akajibu: Yeye ameawili
(tafsiri) kama alivyoawili Uthman.

Na katika Sahihi Muslim, kutoka kwa A’isha kwa njia nyingine, amesema:
Mwenyezi Mungu aliifaradhia swala alipoifanya faradhi ikiwa ni rakaa
mbili, kisha akaitimiza (akaiongeza) kwa aliye mjini, na swala ya msafiri
ikabaki palepale katika faradhi ya kwanza.

Nasema: Jambo lililo wazi kabisa ni kwamba haya yakiwa ni kweli basi
swala hiyo haitoswihi (haitokubalika) kwa msafiri akiswali rakaa nne kwa
sababu (mtu) huyo hakuamrishwa na aliyeiweka sharia (Mwenyezi
Mungu) hiyo. Bali tangu mwanzo yeye ameamrishwa atekeleze rakaa
mbili, na Mwenyezi Mungu akazibakisha hivyo hivyo. Na lau msafiri
atazitekeleza hali ya kuwa ni rakaa nne basi atakuwa amezua, na hili ni
kama mtu aliyetekeleza faradhi ya swala ya asubuhi rakaa nne, pia ni kama
mtu aliyeko mjini akazitekeleza faradhi zake za rakaa nne nne, rakaa mbili
mbili.

Ama nusus (dalili) za Maimamu wa uongofu ni Hadith iliyo sahihi kutoka
kwa Zurara ibn A’yun na Muhammad ibn Muslim, walipomuuliza Imam
Abu-Ja’far Al-Baqir (a.s) wakasema: Unasema nini kuhusu swala safarini?
Iko vipi, na ina rakaa ngapi? Akasema: “Hakika Mwenyezi Mungu (s.w.t)
anasema: “Pindi mkisafiri katika ardhi hapana makosa kwenu kupunguza
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swala” (4:101). Kwa hiyo kupunguza ni lazima kama ilivyo ni lazima
kutimiza kwa aliye mjini.” Wakasema: Tumesema kwamba Yeye
(Mwenyezi Mungu) amesema “pindi mkisafiri katika ardhi hapana makosa
kwenu kupunguza swala,” wala hakusema punguzeni swala! Sasa ni vipi
amelifanya hilo ni lazima kama alivyofanya ni lazima kutimiza? 

Akasema (Imam): Je Mwenyezi Mungu hakusema kuhusu Swafaa na
Marwa 

“Mwenye kuhiji nyumba (Kaaba) au akafanya umra, hapana makosa
kwake azitufu (Swafaa na Marwa)” (2:158). 

Je, huoni kuwa hiyo twawafu ni lazima iliyofaradhiwa kwa sababu
Mwenyezi Mungu (s.w.t) ameitaja katika Kitabu Chake, na Mtume Wake
aliifanya? Vile vile kupunguza swala safarini ni kitu alichokifanya Mjumbe
wa Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu amekitaja katika Kitabu
Chake. Wakasema (Zurara na Muhammad): Tunauliza, je, mtu akiswali
safarini rakaa nne arudie au asirudie? Akasema (Imam): Kama amesome-
wa aya ya kupunguza swala na akatafsiriwa, pamoja na hivyo akaswali
rakaa nne, basi atarudia; na kama hakusomewa (aya hiyo) wala hakuijua,
basi sio lazima kwake kurudia. Akaendelea kusema (a.s): Na swala safari-
ni katika kila faradhi ni rakaa mbili isipokuwa swala ya Magharibi, kwani
yenyewe ni rakaa tatu wala haipunguzwi. Mtume (s.a.w.w) ameiacha hali
ya kuwa ni rakaa tatu safarini na mjini.”

Imam  At-Twabrasi amesema baada ya kuitaja Hadith hii: Hii inajulisha
kwamba faradhi ya msafiri ni tofauti na faradhi ya aliye mjini.
(Akaendelea): Hakika taifa (mashia wote) wameafikiana hivyo na
wameafikiana kuwa huko siyo kupunguza (swala) kwani imepokewa kuto-
ka kwa Mtume (s.a.w.w) kwamba amesema: “Faradhi ya msafiri ni rakaa
mbili na wala siyo kupunguza.” Mwisho wa tuliyoyanukuu kutoka
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Majma’a Albayan.

Katika (kitabu) Al-Kashaaf kuhusu aya hii ya kupunguza swala, amesema:
“Kwa Abuu Hanifa kupunguza swala safarini ni lazima wala siyo ruhusa
tu. Kwa hiyo haijuzu (hairuhusiwi) namna nyingine (isipokuwa ni kwa
kupunguzwa). Akaendelea kusema: Na kutokana na Umar ibn Khattab,
yeye amesema: Swala ya safari ni rakaa mbili na ni kutimiza (siyo kupun-
guza) kwa ulimi wa Mtume wenu.75

HOJA ZA SHAFII NA YEYOTE ASIYEONA NI
LAZIMA KUPUNGUZA (SWALA)

Wametoa hoja kwa mambo mengi:

La kwanza: Ni dhahiri ya neno la Mwenyezi Mungu: “Hapana makosa
kwenu kupunguza swala,” kwani kuondoshewa makosa maana yake ni
kuondoshewa madhambi, na hii inalifanya jambo hilo kuwa ni mubaha
(lenye kufaa, kufanya na kuacha ni sawa) wala siyo lazima.

Bila shaka jibu lake umekwisha kulijua kutokana na maneno ya Imam Abii
Ja’far Al-Baqir (a.s). Kana kwamba watu wakati huo (wa Mtume)
walikuwa wamezoea kutimiza swala. Kwa sababu hiyo - kama alivyoeleza
Imam Zamakhshari katika (kitabu chake) Al-Kashaaf - walikuwa na dhana
katika akili zao kwamba kupunguza swala kuna upungufu (katika
thawabu), ndipo Mwenyezi Mungu akawaondoshea makosa ili nafsi zao
ziwe safi katika kupunguza, na wawe na hakika nalo.

La pili: Uthman na A’isha walikuwa wakitimiza swala safarini.

75 Kama swala safarini ni rakaa mbili, na kuswali kwa rakaa mbili ndio ukamili-
fu wake wala siyo kupunguza, na yote hayo ni kwa ulimi wa Mtume wetu, kwa
ushahidi wa Umar, sasa ni kwa nini isihi (ikubalike) kwa rakaa nne? Je, ibada
inakubalika ikifanyika kinyume na alivyoiwekea sharia Mwenyezi Mungu
Mtukufu?
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Jibu: Wao wameawili (wametafsiri) dalili (hoja) za kupunguza swala na
walikosa. Baadhi ya wanazuoni wa jamhuri wametafsiri taawili yao hii
kwamba Uthman alikuwa ni Amiril muuminina (kiongozi wa waumini) na
A’isha alikuwa ni mama yao. Kwa hiyo wao katika safari zao bado wako
katika mji wao. Kwa kuzingatia kwamba wao popote wanaposafiri wako
kwa watu wao, nyumba zao na miji yao. Hizi ni fikra zao za kuzua, na
tunaona kwa nini ikawa ni uzushi. Kwa sababu inaonyesha kuwa Mtume
(s.a.w.w) alikuwa ni mgeni katika hii dunia ya waumini, kwani haikupoke-
wa kutoka kwake akiwa safarini isipokuwa ni kupunguza swala. Vile vile,
kwa msingi huu, Abu Bakr, Umar na Ali watakuwa wageni kwao (waumi-
ni)!

La tatu: Ni Hadith ambazo ni mashuhuri alizozitaja Muslim katika Sahihi
yake zinasema wazi kuwa maswahaba walikuwa wakisafiri pamoja na
Mtume (s.a.w.w) miongoni mwao wakawa wanakusuru, na wengine wana-
timiza, na miongoni mwao wakawa wanafunga (saumu) katika mwezi wa
Ramadhani na wengine wakafungua, na hakuna watu waliowatia ila (aibu)
wenzao (katika kufunga na kufungua).

Jibu: Hakuna chochote kilichothubutu katika hizi Hadith kwa njia yetu.
Pia hizi Hadith zinapingana na Hadith zilizo sahihi ambazo zimepokewa
kutoka kwa Maimamu wetu ambao wao ndio wenza wa Kitabu (Qur’ani).
Vile vile zinapingana zenyewe kwa zenyewe kama anavyofahamu mwenye
kuzingatia, na kama utakavyosikia karibuni Mwenyezi Mungu Mtukufu
akipenda.

Hakuna mwenye shaka kwamba Hadith za mawaswii (walioachiwa wasia)
katika nyumba ya Muhammad ni zenye kutangulizwa zinapopingana na
zingine hususan baada ya kuwa zinatiliwa nguvu na kundi la Hadith sahi-
hi za jamhuri (Ahalus-Sunna).

Mas’ala ya Kifiqhi-Mpya.qxd  7/2/2011  11:25 AM  Page 53



Mas’ala ya Kifiqhi

54

HUKUMU YA KUTOKUFUNGA SAUMU

Wanazuoni wa fiqhi wa Kiislamu wametofautiana katika hukumu ya
kutokufunga safarini. Jamhuri wameona kuwa ni ruhusa tu, na kwamba
msafiri akifunga saumu yake itaswihi (itafaa) na itatosheleza. Wamelitolea
hoja hilo kwa Hadith alizozitaja Muslim katika Sahihi yake.

Miongoni mwa hizo Hadith ni Hadith ile iliyopokewa kutoka kwa Abu
Said Al-Khudri kuwa amesema: “Tulikwenda vitani pamoja na Mtume
(s.a.w.w) baada ya kupita siku kumi na sita za mwezi wa Ramadhani.
Miongoni mwetu walikuwa wamefunga, na wengine walikuwa hawaku-
funga. Aliyefunga hakumtia aibu ambaye aliyefungua, wala ambaye haku-
funga hakumtia aibu aliyefunga.”

Pia kutoka kwake kwa njia nyingine amesema: “Tulikuwa tukisafiri pamo-
ja na Mtume (s.a.w.w) katika mwezi wa Ramadhani, na wala hatiwi aibu
mwenye kufunga kwa saumu yake na wala ambaye hakufunga kwa kuto-
funga kwake.”

Jibu: Hizi Hadith - zikijaaliwa kuwa zimeswihi - basi kwa namna yoyote
ile zitakuwa zimefutwa (hukumu zake) kwa Hadith sahihi zilizopokewa
kwa njia ya jamhuri, na Hadith zingine sahihi zilizopokewa kwa njia yetu
kutoka kwa Maimam wa Ahalul-Bayt (a.s).

Hapa tunakutajia Hadith zilizo sahihi katika mlango huu kwa njia ambayo
siyo yetu. Imepokewa kutoka kwa Jaabir ibn Abdillah kuwa amesema -
kama ilivyo katika Sahihi Muslim: “Mtume (s.a.w.w) katika mwaka wa
Fat’hi alitoka kwenda Makka katika mwezi wa Ramadhani. Alifunga
mpaka akafika Kura’i al-Ghamim. Pia  watu walikuwa wamefunga. Kisha
akaomba chombo cha maji na akakiinua mpaka watu wakawa wakiona.
Hatimae akayanywa. Baada ya hapo akaambiwa: “Kuna baadhi ya watu
wamefunga.” Hapo akasema (s.a.w.w): Hao wameaswi hao wameaswi!”

Mas’ala ya Kifiqhi-Mpya.qxd  7/2/2011  11:25 AM  Page 54



Mas’ala ya Kifiqhi

55

Na ametaja Muslim pia kutoka kwa Jaabir. Amesema: “Mjumbe wa
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w) alikuwa safarini, akamuona mtu amezunguk-
wa na watu na amewekewa kivuli. Akauliza (Mtume): Ana nini huyo?
Wakajibu: Ana saumu. Hapo akasema Mjumbe wa Mwenyezi Mungu:
Siyo kutenda wema nyinyi kufunga safarini.”

Hakika si jambo lingine, sisi tumesema kuwa Hadith hizi zimefuta zile
(walizozitolea hoja) kwa sababu zilikuja baada ya zile, na jamhuri
wenyewe wamelikiri hilo. Na kinachojulisha haya ni zile Hadith zilizomo
katika Sahihi Muslim na vitabu vingine kutoka kwa Ubaidullah ibn
Abdillah ibn U’tba kutoka kwa ibn Abbas kwamba yeye (Ibn Abbas) alin-
ipa habari kwamba Mtume (s.a.w.w) alitoka mwaka wa Fat-hi na alikuwa
amefunga mpaka akafika Al-Kadid akafungua. Akasema (U’tba): Na
maswahaba wa Mtume walikuwa wakifuata maamrisho Yake yaliyo mapya
zaidi (na wakaacha yaliyotangulia).

Imepokewa kutoka kwa Az-Zuhri - kama ilivyo katika Sahihi Muslim na
vitabu vingine - kwa isnadi (mapokezi) hii hii. Az-Zuhri amesema:
“Kutokufunga (safarini) kulikuwa ndiyo kwa mwisho kati ya mambo haya
mawili (kufunga na kutokufunga), na hakika linalochukuliwa kutoka kwa
Mtume (s.a.w.w) ni lile linalokuwa la mwisho zaidi.”

Na imepokewa kutoka kwa ibn Shihab - kama ilivyo katika Sahihi Muslim
na vitabu vingine - kwa isnad hii hii pia, kwamba Ibn Shihab alisema:
“Walikuwa wakifuata jipya baada ya jipya katika maamrisho Yake
(Mtume), na walikuwa wakiliona (jipya) ni lenye kufuta lile (la zamani).”
Kwa ufupi, lau ikajaaliwa kuwa saumu za wale baadhi ya maswahaba
wake safarini pamoja naye ziliswihi (zilikubalika), basi hiyo ilikuwa ni
kabla ya kulazimishwa kutokufunga (safarini) na kabla ya Mtume
(s.a.w.w) kusema: “Sio kutenda wema nyinyi kufunga safarini,” na pia
kabla ya kusema kuwaambia wale waliyofunga: “Hao wameaswi. Hao
wameaswi!”
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Ama Imamiya wao wameafikiana kuwa kutofunga saumu safarini ni lazi-
ma. Na hiyo ndiyo madhehebu ya Daud ibn Ali Al-Asfahani na asw-habi
zake, na hivi hivi ndivyo walivyosema maswahaba wengi kama Umar ibn
Khattab, mtoto wake Abdillah, Abdallah ibn Abbas, Abdurrahman ibn
A’uf, Abu Hurairah na U’rwa ibn Zubeir. Hili ni jambo mutawatir
(lililopokewa kwa wingi) kutoka kwa Maimam wa uongofu wa kizazi
kitakatifu (cha Mtume).

Imepokewa kwamba Umar ibn Khattab alimwamrisha mtu ambaye
alikuwa amefunga safarini arudie saumu yake kama yalivyo madhehebu
yetu na ya Daud. Na amepokea Yusuf ibn Al-Hakam amesema kuwa:
“Nilimuuliza Ibn Umar kuhusu kufunga safarini, akanijibu: “Waonaje lau
ukatoa swadaka kumpa mtu, kisha akakurudishia, je hukasiriki? Hiyo ni
swadaka aliyoitoa Mwenyezi Mungu kuwapa nyinyi, basi msiirudishe.”

Amepokea Abdur-Rahman ibn A’uf kuwa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu
(s.a.w.w) amesema: “Mwenye kufunga safarini ni kama mwenye kufungua
mjini.”

Kutoka kwa ibn Abbas (amesema): kufungua saumu safarini ni lazima. Na
imepokewa kutoka kwa Abuu Abdillah As-Swadiq (a.s) kuwa: “Mwenye
kufunga mwezi wa Ramadhani safarini ni kama mwenye kufungua katika
Ramadhani (na yeye yuko) mjini kwake.” Na imepokewa tena kutoka
kwake (a.s): “Lau mtu atakufa na hali amefunga safarini, basi siwezi kum-
swalia.” Na tena (a.s) amesema: “Mwenye kusafiri, atafungua saumu na
atakusuru swala isipokuwa ikiwa safari yake ni ya kumuaswi Mwenyezi
Mungu Mtukufu.”  Vile vile amepokea Al-Ayash kwa mapokezi yake
mpaka kwa Muhammad ibn Muslim kutoka kwa Abu Abdillah As-Swadiq
(a.s) kuwa: “Aya hii {..na yule ambaye ni mgonjwa katika nyinyi au
yuko safarini... (2:184)} ilishuka sehemu inayoitwa Kurai’ Alghamim
wakati wa swala ya adhuhuri. Mtume (s.a.w.w) aliomba chombo kilicho na
maji akayanywa na akawaamrisha watu wafungue (saumu yao). Baadhi ya
watu wakasema: “Mchana umekwisha pita kwa nini tusitimize siku yetu?”
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Mtume (s.a.w.w) akawaita (kwa jina) Aal-u’swat (wenye kuaswi).” Wala
hawakuachwa kuwa ni wenye kuitwa Aal-u’swat (wenye kuaswi) mpaka
Mtume (s.a.w.w) akafa.

Yatutosha; kuwa neno la Mwenyezi Mungu: “Basi atakayekuwa mjini
kwake (katika huu mwezi) afunge na mwenye kuwa mgonjwa au
safarini atatimiza idadi (ya siku alizo fungua) katika siku zingine
Mwenyezi Mungu anawatakia nyinyi mepesi wala hawatakii mazito,”
kuwa ni hoja ya kulazimu kutofunga safarini. Na hilo ni kwa njia nyingi:

Ya kwanza: Amri ya lazima ya saumu katika aya hii si lingine bali
imeelekezwa kwa mtu aliye mjini kwake wala siyo kwa aliye safarini.
Lafudhi (tamko) yake kama unavyoiona: “Mwenye kushuhudia katika
nyinyi huu mwezi - maana yake ni aliye mjini kwake katika huu mwezi -
basi ni aufunge.” Kwa hiyo msafiri hakuamrishwa. Saumu yake itakuwa ni
kutia katika dini kisicho kuwa katika dini kwa kulazimisha na kwa kuzua.

Ya pili: Mafuhumi (istilahi ya usuliil fiqhi) ya neno lake Mwenyezi
Mungu: “Atakayekuwa mjini kwake katika huu mwezi afunge,” ni mtu
ambaye hayuko mjini kwake katika huu mwezi sio lazima kwake kufunga
saumu, na mafuhumi ya sharti (istlahi) ni hoja kama ilivyokaririwa katika
usulil fiqhi. Kwa hiyo aya hii inajulisha kwamba sio lazima kufunga saumu
safarini kwa mantuqi yake na mafhumi yake.

Ya tatu: Ni neno Lake Mwenyezi Mungu: “…Na mwenye kuwa
mgonjwa katika nyinyi au akawa safarini akamilishe idadi katika siku
zingine.” Neno i’ddat (kukamilisha idadi) katika aya hii linaweza
kukadiriwa kwa namna mbili:

Ni juu yake kukamilisha idadi (aliyofungua) katika siku zingine. Na hii ni
pindi likisomwa neno hili kwa raf-i’.
Na neno hili likisomwa kwa nasbi litakadiriwa kuwa ni afunge kukamil-
isha idadi katika siku zingine.
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Kwa kila hali aya hii inajulisha lazima ya kufunga saumu katika siku
zingine (kwa mgonjwa na msafiri). Hii inamaanisha kuwa na lazima ya
kutokufunga saumu siku za safari, kwani hakuna hata mtu mmoja anayese-
ma ni lazima kufunga saumu na tena ni lazima kulipa kadha, kwa sababu
kukusanya yote mawili kunapingana na wepesi ambao unazungumziwa na
aya hii.

Ya nne: Ni neno lake Mwenyezi Mungu: “Mwenyezi Mungu anawatakieni
nyinyi wepesi wala hawatakii uzito”. Wepesi katika aya hii si jambo
lingine isipokuwa ni kutokufunga saumu. Vile vile uzito katika aya hii si
jambo lingine isipokuwa ni saumu. Kwa hiyo maana ya aya hii ni:
Mwenyezi Mungu anataka kwenu kutokufunga saumu wala hataki kwenu
kufunga.

UMBALI WA SAFARI YA SWALA KUPUNGUZWA
NA SAUMU KUTOFUNGWA

Maimamu wa Kiislamu wametofautiana katika kukadiria umbali wake.
Amesema Abu Hanifa, asw-hab wake na wanazuoni wa Kufa kwamba
uchache wa umbali ambao swala hupunguzwa na kutofunga saumu ni
safari ya siku tatu. Na hakika ya kupunguza swala na kutofunga saumu
huwa ni kwa kusafiri safari ya kutoka pembe hadi pembe.76

Amesema Shaafi, Maalik, Ahmad na watu wengi: swala hupunguzwa na
saumu hufunguliwa katika mwezi wa Ramadhani kwa kusafiri umbali
unaofikia farsakhi kumi na sita kwenda tu.77 Na wamesema Ahlu-dhahir
(wenye kuchukuwa Qur’ani kwa dhahiri yake) kuwa kupunguza swala na

76 Ibn Rushd ameyanukuu haya kutoka kwao katika kitabu chake Bidayatul
Mujtahid.
77 Umbali huu ni sawa sawa na kilometa 80 na nusu na mita 140, ambao ni umbali
wa mwendo wa usiku na mchana kwa mwendo wa ngamia aliebeba mzigo mzito
na anayekwenda mwendo wa wastani. Kwao haidhuru kupungua kiasi kidogo kati-
ka kiasi hiki kama utakuwa ni upungufu mdogo kama maili moja au mbili.
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kutofunga saumu ni kwa kila msafiri hata kama ni safari ya karibu.

Amesema Ibn Rushdi (katika mlango wa Swala ya Msafiri katika Kitabu
chake Bidayatul Mujtahid: “Sababu ya kukhitalifiana kwao inatokana na
kutofautiana kwao katika mlango huu kufahamu maana ya safari yenye
kukubalika kupunguzia swala na kutokufunga saumu. Kwani lenye
kufanya safari iwe ni yenye kuathiri kupunguza swala na kutofunga saumu
ni safari hiyo iwe na taabu ndani yake. Ikiwa ni hivyo, basi kupunguza
swala na kutofunga saumu huwa katika safari yenye taabu. Kwa Abu-
Hanifa taabu haipatikani isipokuwa ni kwa safari ya kukata marhala tatu
(siku tatu), na kwa Shafi, Malik na  Ahmad  huwa  kwa  kukata  farsakhi
kumi na sita.

Akasema (Ibn Rushdi): Ama yule ambaye hachungi katika hilo (safari)
isipokuwa ni tamko (la safari) tu kama vile Ahlu-Dhahir wao wamesema:
“Mtume (s.a.w) amesema wazi kuwa Mwenyezi Mungu amemuondoshea
msafiri saumu na sehemu ya swala. Mtu  yeyote atakayeitwa msafiri
yajuzu kwake kupunguza swala na kutofunga saumu.” Akasema (Ibn
Rushdi): na hilo wamelitilia nguvu kwa Hadith alizopokea Muslim kutoka
kwa Umar ibn Khattab kwamba Mtume (s.a.w.w) alikuwa akipunguza
swala kwa safari ya mfano wa maili kumi na saba. Mwisho wa kunukuu.

Kulingana na haya, Maimamu wa madhehebu manne, katika  kuweka
mpaka wa umbali wa safari, hawakutegemea hoja yoyote katika maneno ya
Mtume au vitendo vyake, isipokuwa wao wametegemea falsafa ambayo
waliiita maanal maaquli (maana yenye kukubalika kiakili). Na hilo ni
jambo ambalo Maimamu wa Ahlul-Bayt hawaliridhii wala hawalitegemei
katika kutoa hukumu za sharia.

Watu wa Makka wakati wa Mtume (s.a.w.w), Abu Bakr na Umar
walipokuwa wakitoka Makka kwenda Arafa, walikuwa wakipunguza
swala wakiwa Arafa, Muzdalifa na Minaa. Hili ni jambo lililothubutu, wala
halina shaka.
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Mashekhe wawili (Bukhari na Muslim) wamepokea katika sahihi zao
kuwa Mtume (s.a.w.w), wakati alikitoka Makka kwenda Arafa, alikuwa
akipunguza swala. Pia baada yake Abu Bakr na Umar walipunguza. Na
kwamba Uthman pia alipunguza, kisha akatimiza baada ya kupita miaka
sita ya Ukhalifa wake na watu wakampinga katika jambo hilo.78

Haya ndio mategemezi ya Imam Maalik aliposema kuwa kupunguza swala
mahujaji wakiwa sehemu hizi ni sunna iliyotiliwa nguvu, sawa sawa wawe
ni watu wa Makka au wa sehemu zingine za mbali. Rudia fiqhi ya madhe-
hebu ya Maalik.79

78 Hayo yote utayapata katika mlango wa swala ukiwa Minaa, nao ni miongoni
mwa milango ya kupunguza swala na ni miongoni mwa milango ya Haji katika
juzu ya kwanza ya Sahihil Bukhar. Pia utayapata katika kitabu (mlango) cha swala
ya wasafiri na kuipunguza kwake katika Sahihi ya Muslim. Pia utapata katika uk.
178 katika kitabu cha Profesa Twaha Hussein kinachoitwa Alfitnat Alkubra na
hapa namnukuu: “Kisha waislam walioishi pamoja na Uthman walimlaumu kwa
kukhalifu sunna ya Mtume (s.a.w.w) iliyojulikana sana kutoka kwake, kwa
mashekhe wawili (Abu Bakr na Umar) na kwa Uthman mwenyewe katika mwan-
zo wa ukhalifa wake. Hayo yote ni pale alipotimiza swala akiwa Minaa na ilihali
Mtume (s.a.w.w) alipunguza. Pia mashekhe wawili walipunguza na yeye Uthman
alipunguza kwa miaka mingi, kweli waislamu walishtuka sana alipotimiza swala
Minaa, baadhi yao wakaenda kwa wengine na baadhi yao wakalizungumza na
wengine. Kisha Abdur-Rahman ibn A’uf  akamkabili Uthman akamwambia: Je,
wewe hukuswali hapa pamoja na Mtume rakaa mbili? Akajibu: Ndiyo. Abdulr-
Rahman akamuuliza tena: Je, wewe hukuswali pamoja na Abu Bakr na Umar
rakaa mbili? Uthman akajibu: Ndiyo, Abdulr-Rahman akamuuliza tena: Wewe
mwenyewe hukuwaswalisha watu hapa rakaa mbili? Akajibu: Ndiyo. Akamuuliza
tena: Sasa ni uzushi gani huo uliouzua? Uthman akajibu kwa kusema: Mimi nime-
sikia kwamba watu wa vijijini na wapumbavu wa Yemen wanasema kwamba
swala ya mtu akiwa mjini kwake ni rakaa mbili. Abdulr-Rahman akamjibu: Hofu
yako kwa watu wa vijijini na wapumbavu wa Yemen siyo sawa, kwani Mtume
(s.a.w.w) ameswali rakaa mbili na ilihali Uislamu ulikuwa bado haujaenea. Sasa
Uislamu umeenea kwa majirani wote wala haitakikani wewe uogope.”
79 An-Nawawi amenukuu kutoka kwa Maalik katika sherehe yake ya Sahihi
Muslim katika kitabu (mlango) cha swala ya wasafiri na kuipunguza kwake.
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Pia haya ndiyo mategemezi (hoja) yetu katika kupunguza swala katika
safari ya umbali wa farsakhi nane sawa ziwe ni za moja kwa moja au ni za
kuunga nne kwenda na nne kurudi, kama umbali ulioko kati ya Makka na
Arafa, nao ndiyo umbali mchache kabisa Mtume (s.a.w.w) aliopunguzia
swala. Na hii ndiyo hoja ya kukata kabisa walhamdu lillahir Rabil a’lami-
in.

NDOA YA MUT’A

1. UHAKIKA WA NDOA HII

Uhakika wa ndoa hii ni mwanamke ambaye ni muungwana kikamilifu na
mwislamu au ahlulkitab (waliopewa Kitabu) ajioze nafsi yake, wakati
ambapo hakuna kizuizi cha kisharia ya Kiislamu kumuowa mwanamke
huyo kwa nasaba au sababu au kunyonya au kuolewa au eda au kizuizi
kingine miongoni mwa vizuizi vya kisharia, kama vile akawa aliwahi
kuolewa na mmoja wa wazazi wako (baba, babu...) hata kama alikwisha
kumtaliki, au alikufa akamuacha kabla ya kumuingilia, au mfano akawa ni
dada wa mke wako, au mfano mwingine.

Huyu mwanamke ajioze kwako kwa mahari maalumu, kwa muda maalu-
mu, kwa kufunga ndoa iliyokusanya sharti zote za kisharia za kuswihi
ndoa, iwe haina kizuizi chochote cha kisharia kama ulivyosikia. Huyo
mwanamke aseme kukuambia wewe, baada ya kuridhiana na kuafikiana
kati yenu wawili: nimejioza kwako kwa mahari kiasi kadhaa, kwa muda
kadhaa (ataje idadi yake) kwa mfano siku moja au mwezi au miezi miwili
au mwaka au miaka miwili au ataje muda mwingine maalumu, na wewe
useme kumwambia yeye kwa haraka: Nimekubali.

Na katika ndoa hii kila mmoja, kati ya mume na mke, inajuzu kuwakilisha
watu wengine kama ilivyo katika vifungo (kama vya bei, ijara n.k) vingine.
Ndoa hiyo ikitimia yule mwanamke atakuwa mke wako, na wewe utakuwa
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mume wake mpaka mwisho wa wakati uliopangwa katika hiyo ndoa; na
kwa kukoma ule muda tu basi (yule mwanamke) atakuwa ameachika bila
ya talaka, yaani kama ilivyo katika ijara.

Pia inafaa kwa mume kumuacha kabla ya kumalizika muda kwa kumpa
hiba ule wakati uliobaki, lakini siyo kwa talaka. Hii ni kufuatana na nusus
(dalili) maalumu zenye kuhukumu hivyo. Na ni lazima kwa yule
mwanamke, kama atakuwa ameingiliwa,80 kukaa eda baada ya kupewa
hiba ya muda au kumalizika muda uliopangwa; na eda yake itakuwa ni
tahara mbili kama atakuwa ni mwanamke mwenye kupata hedhi. Na kama
hapati hedhi itakuwa ni siku arobaini na tano kama eda la suria. Hii ni
kulingana na dalili (hoja) maalumu zinazohukumu hivyo. Na kama atam-
pa hiba ule muda, au ukamalizika bila ya kumgusa, basi atakuwa hana eda
kama mwanamke aliyetalikiwa kabla ya kuguswa.81 Na wale wenye
mimba katika ndoa ya mut’a, eda lao ni kuzaa ile mimba kama wenye
mimba katika ndoa ya daima. Ama  eda la mwanamke aliyefiwa na mume
wake wa ndoa ya mut’a, eda lake ni vile vile kama eda la mwanamke aliye-
fiwa na mume wake katika ndoa ya daima.82

Mtoto wa mut’a wa kike au wa kiume ananasibishwa na baba yake wala
haangaliwi vingine isipokuwa ni kama watoto wake wengine. Na mtoto
huyo katika kurithi ni kama alivyotuusia Mwenyezi Mungu Mtukufu kati-
ka neno Lake: “Mwenyezi Mungu anakuusieni juu ya watoto wenu,
mwanamume apate sawa na fungu la wanawake wawili...” Wala haku-

80Na kama hajafikia miaka ya kukata tamaa ya hedhi ya kisharia.
81 Kwani hakuna eda kwa mwanamke aliyefikia miaka ya kukata tamaa ya hedhi
kama ilivyo katika talaka.
82 Ni sawa awe ameingiliwa au la, sawa awe amekata tamaa au la. Na sawa awe
na mimba au hana. Na eda la mwenye mimba, akifiliwa na mume wake katika
ndoa zote mbili, ni muda uliyo mrefu katika nyakati mbili, nazo ni kuzaa na
kumalizika muda wa eda ambao ni miezi minne na siku kumi baada ya yeye kujua
kifo cha mume wake.
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na tofauti kati ya watoto wako wawili; aliyezaliwa kwa ndoa hii (mut’a) na
mwingine aliyezaliwa kwa ndoa ya daima. Pia hukumu zote za sharia
zenye kuzungumzia watoto na wazazi zinawakusanya watoto wa mut’a na
wazazi wao. Vile vile hukumu za jumla zinazozungumzia ndugu wa kike
na wa kiume na watoto wao, maami, mashangazi, wajomba, makhalati na
watoto wao zinaingia kama alivyosema Mwenyezi Mungu: “...Na ndugu
wa nasaba baadhi yao ni bora kuliko baadhi nyingine katika Kitabu
cha Mwenyezi Mungu…..”

Ndio, ndoa ya mut’a peke yake haisababishi mke na mume kurithiana,
wala zamu ya kulala, wala lazima ya chakula kwa mke wa mut’a. Na inafaa
kwa mume kufanya azli (kushusha manii nje) na huyo mwanamke. Na hiyo
ni kutokana na dalili makhususi ambazo zinahusisha yale yaliyopokewa
kwa ujumla katika mambo haya ya hukumu za walioolewa.

Hivi ndivyo ndoa ya mut’a vile ilivyo, na hii ndiyo mut’a ya wanawake
kwa uhakika wake, na hapa ndipo mahala tulipotofautiana sisi na jamhuri
(Ahlul-sunna).

2. ITIFAKI YA UMMA JUU YA USHARIA WAKE

Wameafikiana watu wa kibla (Waislamu) wote kwamba Mwenyezi Mungu
Mtukufu aliweka sheria ya ndoa hii katika dini ya Kiislamu. Kiasi hiki hak-
ina shaka kwa yoyote katika wanazuoni wa madhehebi ya Kiislamu pamo-
ja na tofauti zao za mitazamo, madhehebi na rai. Bali huenda hili likatiwa
- kwa Ahlu-Sunna - ni katika dharura za kidini. Na kutokana na
yaliyothubutu kutoka kwa Bwana wa Mitume (s.a.w.w) hakuna hata
mmoja mwenye kupinga katika wanazuoni wa umma wake. Na mwenye
kuzingatia yale yanayosemwa na wenye madhehebi yote ya Kiislamu kati-
ka hukumu ya ndoa hii akifuatilia fiqhi zao atajua kuwa wote
wameafikiana juu ya asili ya kuwekwa sharia ya ndoa hii, isipokuwa
wanadai kuwa ilifutwa kama utakavyosikia inshaallah.
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3. HOJA YA QUR’ANI JUU YA USHARIA WAKE

Yatutosha kuwa ni hoja ya usharia wake kauli ya Mwenye Mungu katika
Surat An-Nisaa: “..Basi na wale mnaostarehe (mnaowaowa) nao mion-
goni mwao wapeni mahari yao yaliyolazimu...” (4:24). Kwani
Maimamu wa Ahlul-Bayt na wafuasi wao wameafikiana kuwa aya hii
imeshuka kuhusu ndoa hii ya mut’a. Na Ubaiya ibn Ka’bi, ibn Abbas, Said
ibn Jubair na Al-Sidi walikuwa wakiisoma aya hii: “..Basi na wale
mnaostarehe (mnaowaowa) nao miongoni mwao kwa muda maalumu...”83

(walikuwa wakiongeza neno kwa muda maalumu). Na amesema dhahiri
swahaba I’mran ibn Haswin kwamba aya hii ilishuka kuhusu mut’a, na hii
ndoa haijafutwa mpaka mtu mmoja akasema kwa rai yake aliyoyataka.84

Vile vile Mujahid amesema wazi kuwa aya hii imeshuka kuhusu mut’a
katika maneno aliyoyataja Twabari katika tafsiri yake inayoitwa Al-
Kabiir.85

83 Hayo yamepokewa na wanazuoni wengi wakubwa kama Twabari
alipozungumzia aya hii katika Juzu ya tano ya tafsiri yake iitwayo Al-Kabir.
Zamakhshari amekitaja kisomo hiki kama kitu kinachojulikana katika kitabu
chake Al-Kashaaf kutoka kwa Ibn Abbas. Na amenukuliwa kadhi I’yadh kutoka
kwa Al-Maziri kama ilivyo katika mwanzo wa Mlango wa Ndoa ya Mut’a katika
sherehe ya Sahihi Muslim ya Imam An-Nawaw: Kwamba Ibn Mas’ud alisoma:
“Na wale mnaowaowa miongoni mwao mpaka muda maalumu…” Na Ar-Razi
ametaja katika kuitafsiri aya hii kwamba amepokewa Ubaiya ibn Ka’b kwamba
alikuwa akisoma: “..na wale mnaowaowa miongoni mwao kwa muda maalumu
wapeni mahari yao” na akasema: Pia hiki ndicho kisomo cha ibn Abbas. Akasema:
Na umma (wa Kiislamu) haukuwapinga kisomo chao hiki. Akandelea kusema: Na
hiyo ilikuwa ni ijmaa (kitu kinachojulikana) kwa umma kwamba inafaa kusoma
hivi... mpaka mwisho wa maneno yake katika uk. 201 Juz. 1 ya tafsiri yake Al-
Kabir.
84 Utaona maneno yake kuhusu jambo hili hivi karibuni.
85 Rudia uk. 9 wa juzu yake ya tano.
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Na ushahidi wa haya ni kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu alikwisha
bainisha katika mwanzo wa hii sura hukumu za ndoa ya daima kwa kauli
Yake: “..Oweni mnaowapenda katika wanawake wawili au watatu au
wanne…” (4:3). Mpaka akasema: “..na wapeni wanawake mahari yao
hali ya kuwa ni hidaya (waliopewa na Mwenyezi Mungu)” (4:4). Sasa
aya hii pia ingekuwa inazungumzia ndoa ya daima basi ingesababisha
kurudia mambo hayo hayo katika sura moja. Ama kama itakuwa inabain-
isha ndoa ya mut’a, basi itakuwa inabainisha mambo mapya, na wenye
kuzingatia, ambao wameizingatia Qur’ani yenye hekma, na walijua kwam-
ba Surat An-Nisaa imekusanya ndoa zote za Kiislamu. Ndoa ya daima na
kumiliki suria vimebainisha kwa neno Lake Mwenyezi Mungu: “Oweni
mnaowapenda katika wanawake wawili au watatu au wane, na kama
mtaogopa kuwafanyia uadilifu basi (oeni) mmoja tu, au wale waliomi-
likiwa na mikono yenu.”

Na  ndoa ya kumwoa suria (wa mtu mwingine) imebainisha kwa neno lake
Mwenyezi Mungu: “…Na asieweza katika nyinyi mahari ya kuowa
wanawake waungwana waislamu, (basi aowe) wajakazi walio waisla-
mu ambao mmewamiliki…” (4:25). Mpaka akasema: “…Waoweni wao
kwa idhini ya mabwana zao na muwape mahari yao kwa sharia…”
(4:25). Na mut’a imebainishwa kwa aya yake hii: “...Basi na wale
mnaostarehe (mnaowaowa) miongoni mwao wapeni mahari yao…..”

4. USHARIA WAKE KWA NUSUSI ZA HADITH

Zinatutosha miongoni mwa Hadith katika mlango huu, Hadith sahihi zili-
zo mutawatir (zalizopokewa kwa wingi) kutoka kwa Maimamu wa Kizazi
Kitakatifu. Na wamepokea mashekhe wawili; Bukhari na Muslim katika
kuzungumzia usharia wa ndoa hii Hadith nyingi zilizo sahihi kutoka kwa
wote wafuatao: Salma ibn Al-Aku’i, Jabir ibn Abdullah, Abdullah ibn
Mas’ud, Ibn Abbas, Abu Dhar Al-Ghafaari, Emraan ibn Haswiin, Al-Aku’i
ibn Abdullah Al-Aslami na Sabra ibn Ma’bad. Na amepokea Ahmad ibn
Hambal katika Musnad yake kutoka Hadith za hawa wote, na pia kutoka
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kwa Umar na mtoto wake Abdullah.

Na amepokea Muslim katika Mlango wa Ndoa ya Mut’a katika kitabu
(mlango) cha Nikaha katika juzu ya kwanza ya Sahihi yake kutoka kwa
Jabir ibn Abdillah na Salma ibn Al-Aku’i wote wawili wamesema:
“Alitutokea mwenye kutangza kutoka kwa Mtume (s.a.w.w) na akasema:
hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu amewapa idhini nyinyi mstarehe,
yaani mut’a ya wanawake” mwisho wa maneno yake.

Na Hadith sahihi katika jambo hili ni nyingi sana; hazitoshi kuzitaja kati-
ka imla hii.

5. WENYE KUSEMA KUWA IMEFUTWA: HOJA ZAO NA KUZ-
ITAFAKARI

Wenye madhehebi manne na wengine katika wanazuoni wa jamhuri wame-
sema kuwa ndoa hii ilifutwa na ni haramu, na huku wakitoa hoja kwa
Hadith walizozipokea mashekhe wawili katika sahihi zao. Hakika
tumeziangalia kwa makini, kwa uhuru na bila kuelemea upande wowote
tukazipata kuwa zinagongana kuhusu wakati wa kufutwa (ndoa hii) kiasi
ambacho haziwezi kuaminika. Kwa mfano baadhi yake zinasema dhahiri
kuwa kufutwa ilikuwa ni siku ya Khaibar; baadhi yake ilikuwa ni siku ya
Fat-hi; baadhi yake ilikuwa katika Vita vya Tabuk; zingine zinasema
ilikuwa katika Hijjat Alwidai (hija ya mwisho ya Mtume); zingine ilikuwa
katika U’mra ya kadha; na zingine (zinasema) ilikuwa katika mwaka wa
Autwaas.

Huu ni mgongano ambao utausikia kutoka kwa Sahihi Bukhari na Sahihi
Muslim, kitu ambacho kinajulisha kutokufutwa (kwa ndoa hii), na kwam-
ba uharamu na kukatazwa kwake ni mambo yaliyoletwa na Khalifa wa Pili
kwa sababu ya tukio lililotokea la Amru ibn Hariith katika zama zake.

Mas’ala ya Kifiqhi-Mpya.qxd  7/2/2011  11:25 AM  Page 66



Mas’ala ya Kifiqhi

67

Kabla ya hapo maswahaba walikuwa wakifanya mut’a katika zama za
Makhalifa wote wawili, kama walivyokuwa wakiifanya katika zama za
Mtume (s.a.w.w). Utakaposikia maneno ya I’mran ibn Haswiin, Abdillah
ibn Mas’ud, Abdillah ibn Umar, Abdillah ibn Abbas na Amiril muuminin
utayaona wazi kwamba uharamu haukutoka kwa Mwenyezi Mungu
Mtukufu wala kwa Mtume (s.a.w.w), bali ulitokana na makatazo ya Umar.

Na haiwezekani kuwepo chenye kufuta na watu hawa wasikijue na hali
wao ni wale ambao utukufu wao katika elimu na daraja yao kwa Mtume,
na kudumu kwao pamoja naye kunajulikana, kiasi ambacho lau
kungekuwa na chenye kufuta basi baadhi yao wanaolijua hilo wange-
watanabahisha, kwa kuwa hakuna aliowapinga walipokuwa wakinasibisha
uharamu wa mut’a kwa Umar, tumejua kwamba wao wote wanakubali
kuwa hakuna chenye kufuta kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu wala
kutoka kwa Mtume (s.a.w.w).

Pia Khalifa wa Pili mwenyewe hakudai kuwa imefutwa, kama utakavyo
yasikia maneno yake yaliyo wazi katika kujinasibishia yeye mwenyewe
uharamu na makatazo mut’a. Lau kungekuwa na chenye kufuta kutoka
kwa Mwenyezi Mungu au kutoka kwa Mtume basi angenasibisha uharamu
kwa Mwenyezi Mungu au kwa Mtume, kwa sababu hilo (kunasibisha kwa
Mwenyezi Mungu au kwa Mtume) ndilo lenye kufaa zaidi katika kukanya,
na ni bora zaidi katika kukumbusha.

Mimi nina shaka kwamba waliokuja baada ya maswahaba waliweka
Hadith za kufuta (ndoa ya mut’a) ili wapate kuiswaibisha rai ya Khalifa,
kwa sababu yeye alizitafsiri dalili, akakataza na kuharamisha na huku aki-
tishia kuadhibu aliposema: “Mut’a mbili zilikuweko katika zama za
Mtume (s.a.w.w) lakini mimi naziharamisha na nitamuadhibu mwenye
kuzifanya; nazo ni mut’a ya haji na mut’a ya wanawake.

Na miongoni mwa mambo ya ajabu kabisa ni madai ya baadhi ya
wanazuoni waliokuja baadaye kuwa ndoa ya mut’a imefutwa kwa kauli ya
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Mwenyezi Mungu isemayo: “Na wale ambao tupu zao wamezihifadhi,
isipokuwa kwa wake zao au kwa suria waliowamiliki.” (23:5-6). Kwa
kudai kwamba mwanamke aliyeolewa ndoa ya mut’a siyo mke wala suria.
Wakasema: Ama kwa kuwa siyo suria aliyemilikiwa hilo liko wazi. Na ama
kwa kuwa siyo mke ni kwa sababu mwanamke huyo hana lazima ya chaku-
la wala harithi wala hana zamu ya kulaliwa.

Jibu: Yeye ni mke wa kisharia kwa ndoa ya kisharia kama ulivyosikia.
Ama  kuwa hapaswi kupewa chakula, kutorithi na kutokuwa na zamu ya
kulaliwa, hayo yanatokana na dalili maalumu ambazo zimehusishwa kuto-
ka katika zile zenye kuzungumzia hukumu za wake kwa ujumla kama
tulivyobainisha hapo mwanzo.

Pia aya hii ni ya Makka; ilishuka kabla ya Hijra. Na hili wote wanaliafiki.
Kwa hiyo haiwezekani ikawa ni yenye kufuta halali ya mut’a iliyohalal-
ishwa Madina baada ya Hijra, kwa kuafikiwa na wote.

Na miongoni mwa maajabu makubwa ya watu hawa wenye kulazimisha
mambo ni wao kusema kwamba aya ya Surat Muuminun inafuta ndoa ya
mut’a ya wanawake kwa sababu siyo mke wala siyo kumiliki suria. Sasa
je, tukiwauliza wao: Kwa nini aya hiyo haifuti ndoa ya kuwaowa suria
waliomilikiwa na mtu mwingine ambaye siyo yule yule muowaji, kwa
sababu wao siyo wake wa ndoa wala siyo kumiliki suria? Watajibu wakati
huo kuwa Surat Muuminun ni ya Makka, na ndoa ya suria waliotajwa
imewekewa sharia kwa neno lake Mwenyezi Mungu katika Surat Nisaa
nayo ni ya Madina aliposema: 

“Na yule ambaye hawezi miongoni mwenu mahari ya (wanawake)
waungwana walio waislamu basi ni waoe suria mliowamiliki” (4:25), 
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na aya ya Makka haiwezi kufuta aya ya Madina, kwa sababu aya inayofut-
wa ni lazima itangulie (kushuka) kabla ya aya ya kufuta. Wao husema
maneno haya wanasahau kwamba aya ya mut’a iliteremshwa Madina. Na
pia aya yake imo katika Surat Nisaa. Bila shaka sisi tumepewa watu wasio-
fahamu. Na hakika  sisi ni wa Mwenyezi Mungu na Kwake Yeye tutarejea.

6. HADITH ZINAMFICHUA KHALIFA

Muslim amepokea katika Mlango wa Mut’a ya Haji na U’mra katika
Sahihi yake 86 kwa mfululizo wa mapokezi mpaka kwa Abi Nadhra kwam-
ba: Ibn Abbas alikuwa akiamrisha kufanya mut’a na Ibn Zubeir akiikataza;
Jaabir akaambiwa mambo hayo, na akasema kuwa mazungumzo hayo
yamenifikia na akasema: “Sisi tumefanya mut’a wakati wa Mtume
(s.a.w.w), lakini Umar alipokuwa khalifa87 alisema: “Hakika Mwenyezi
Mungu alikuwa akimhalalishia Mtume Wake anachokitaka na atakavyo.88

Sasa timizeni Haji na U’mra, na acheni ndoa za hawa wanawake kwani
sitoletewa mwanamume aliyeoa mwanamke kwa muda maalumu
isipokuwa nitamrujumu kwa mawe.”89

86 Katika uk. 467 Juz. 1 iliyopigwa chapa Misri mwaka 1306 A.H.
87 Yaani alipokuwa khalifa, na hili liko wazi kwa sababu ya matukio haya yafu-
atayo: kukataza, kuharamisha na kutahadharisha hayakuwepo kabla ya hapo.

88Laiti mimi au mtu yeyote angejua? Je neno hili lina njia ya kufahamu kuwa
mut’a ni haramu? Je unaweza kufahamu kuwa yeye alikuwa anaona kuwa hiyo ni
hukumu mahsusi kwa Mtume (s.a.w.w)? Sivyo hivyo, mimi ninamuweka mbali na
maana hii.
89 Rajmu ni hukumu miongoni mwa hukumu za Mwenyezi Mungu. Sharia na
hiyo haiwekwi na yoyote isipokuwa Mtume. Au mwenye kuihalilisha mut’a awe
ametoa uhalali wake kutoka katika Kitabu (Qur’ani) na Hadith. Kama atakuwa
amepata basi atakuwa ametoa kutoka kwenye Qur’ani na Hadith na kama atakuwa
amekosa basi atakuwa amedanganyikiwa na hatopigwa hadi lau atafanya kwani,
hududi (hukumu) huondoshwa na shubha (udangamanifu).
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Na hii ndiyo aliyoipokea Ahmad ibn Hambal katika Hadith ya Umar kati-
ka Musnad yake.90 Pia kutoka kwa Abi Nadhra, na tamko lake ni kama ifu-
atavyo: “Amesema Abi Nadhra: Nimemwambia Jaabir kuwa Ibn Zubeir
anakataza mut’a, na Ibn Abbas anaiamrisha. Akaniambia: Haya
mazungumzo yamenipitia, Sisi tumefanya mut’a wakati wa Mtume
(s.a.w.w), na wakati wa Abu Bakr, lakini alipotawala Umar91 aliwahutubia
watu na akasema: “Hakika Qur’ani ni Qur’ani. Na hakika Mtume wa
Mwenyezi Mungu  ni  Mtume. Hakika zote (mut’a) mbili zilikuwako kati-
ka zama za Mtume (s.a.w.w); mojawapo ni mut’a ya Haji na nyingine ni
mut’a ya wanawake.92

Hili liko wazi na ni fasaha kwamba makatazo (ya mut’a) yaliletwa na yeye
baada ya kutawala na kuwa khalifa. Na  mfano wake ni Hadith ya A’twaai
iliyopokewa na Muslim katika Mlango wa Ndoa ya Mut’a katika Sahihi
yake.93Amesema: “Jabir ibn Abdillah alikuja kufanya Umra, tukaenda
kumuona aliposhukia. Watu wakamuuliza mambo mengi, kisha wakamta-
jia mut’a. Akasema: Ndiyo tumefanya mut’a katika zama za Mtume
(s.a.w.w), Abu Bakr na Umar.” Mwisho.

Na Hadith ya Ibn Zubeir kama ilivyo katika Sahihi Muslim amesema:
“Nilimsikia Jaabir ibn Abdillah akisema: Sisi tulikuwa tukifanya mut’a94

kwa teko moja la tende na unga kwa siku kadhaa katika zama za Mtume
(s.a.w.w) na Abu Bakr. Kisha Umar akaikataza kwa sababu ya tukio la
90 Uk. 52 wa Juzuu yake ya kwanza.
91.  Hili la uharamu wa mut'a alilolitilia nguvu Khalifa katika khotuba yake

halikuweko kabla ya yeye kushika utawala.
92. Hakuna nafasi ya kuikubali hii riwaya yake kwa sababu amesema: zilikuwako

wakati wa Mtume (s.a.w.w). kwa hiyo yeye kuiharamisha ni maoni yake binaf-
si aliyokuwa akiyaona.

93 Uk. 535  wa Juzuu yake ya kwanza.
94 Uwazi wa kauli yake: tulikuwa tukifanya mut’a, ni kwamba sera ya maswaha-

ba ilikuwa ikiendelea  hivyo na pamoja na kuwa Mtume, Abu Bakr na Umar
kabla hajaikataza walikuwa wanajua.
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Amru ibn Hariith.” Na katika mlango huo huo wa Sahihi Muslim pia, kuto-
ka kwa Abi Nadhira amesema: “Nilikuwa kwa Jaabir akaja mtu mmoja
akasema: Hakika Ibn Abbas na Ibn Zubeir wametofautiana kuhusu mut’a
mbili. Jaabir akasema: Sisi tumezifanya95 wakati wa Mtume (s.a.w.w),
kisha Umar akazikataza.

Yanajulikana sana maneno ya Umar aliyoyasema, na yeye yuko juu ya
mimbari, kuwa: “Zote mut’a mbili zilikuwako wakati wa Mtume (s.a.w.w)
na mimi ninazikataza. Na nitamuadhibu mwenye kuzifanya.96 (Nazo ni)
mut’a ya Haji na mut’a ya wanawake.” Hata Ar-Razi ameyanukuu maneno
haya kutoka kwa Umar akitoa hoja kwa maneno hayo kuwa mut’a ya
wanawake ni haramu. Rudia yaliyomo katika aya yake (mut’a) katika
tafsiri yake Al-Kabir.

Na huyu hapa Al-Kaushaji, ambaye ni mwanachuoni wa elimu ya Tawhiid
katika madhehebi ya Ash’ari, na ni Imam wao katika Al-Maaquul wal-
Mankuul, anasema katika mwisho wa kuchambua ni uimamu katika kitabu
chake Sherehe ya Al-Jariid kwamba Umar alisema na huku yuko juu ya
mimbari: Enyi watu! mambo matatu yalikuwako wakati wa Mtume
(s.a.w.w) na mimi nawakataza, na nayaharamisha, na nitamuadhibu
mwenye kuyafanya, (nayo ni) mut’a ya wanawake, mut’a ya Haji na hayya
a’la khairil amal.” Na (Al-Kaushaji) amempa udhuru (Umar) kwamba hii
ni ijtihadi (rai) na ni  tafsiri yake. Hadith hizi na zingine katika jambo hili
ni nyingi kiasi ambacho ni dhiki kuzitaja katika kitabu hiki.

Rabia’h ibn Umayah ibn Khalfi Al-Thaqafi, ambaye ni ndugu yake
Swafwan, alifanya mut’a katika zama za Umar kama ilivyo Hadith iliyota-
jwa na Maalik katika Mlango wa Ndoa ya Mut’a katika (kitabu) Al-

95 Uwazi wa maneno haya tulizifanya: ni kwamba waliendelea kuzifanya mut’a
zote mbili kama ilivyo wazi kwa maneno yao: “Tulizifanya” na “Tumefanya
mut’a.”

96 Haufichikani uwazi wake kwamba kukataza kumetoka kwake, siyo kutoka kwa
Mwenyezi Mungu wala kutoka kwa Mtume (s.a.w.w).

Mas’ala ya Kifiqhi-Mpya.qxd  7/2/2011  11:25 AM  Page 71



Mas’ala ya Kifiqhi

72

Muwatta, kutoka kwa Urwa ibn Zubeir amesema: “Hakika Khaulah bint
Hakim Al-Samiyah, aliingia kwa Umar na akamwambia: Rabia’h ibn
Umayah amefanya mut’a na mwanamke mmoja na akashika mimba
(kutokana na mut’a hiyo). Umar akatoka na huku akikokota kishali chake
na akasema: Mut’a hii lau ningekuwa nimetangulia (kuikataza) basi
ningerujumu,” yaani lau ningetangulia kuiharamisha na kuwatahadharisha
kuwarujumi wenye kuifanya kabla ya leo basi ningemrujumu Rabia’h na
yule mwanamke aliyefanya naye mut’a, kwani maneno haya yalikuwa
kabla ya yeye kuikataza. Maneno haya ameyataja Ibn Abdulbar, kwa
kunukuliwa na Az-Zarqani katika Sherehe ya Al-Muwatta,97 wala uwazi
wa maneno haya haufichikani kwamba huko ni kufanya kazi isiyo yake
katika hukumu ya mut’a na ni yeye ndiye aliyefanya hivyo wala hakuna
mwingine.

7. WENYE KUMPINGA UMAR

Amiril Muuminin Ali alimpinga, katika Hadith ya Tha’labi na Twabari,
walipofika katika aya ya mut’a katika tafsiri zao mbili kubwa, walipotaja
kwa mapokezi mpaka kwake, kwamba yeye alisema: “Lau si Umar
kukataza mut’a basi wasingezini isipokuwa watu wachache.”

Na ibn Abbas alimpinga kwa kusema:98 “Haikuwa mut’a isipokuwa ni
rehema ambayo Mwenyezi Mungu amewaruhumia umma wa Muhammad.
Lau si yeye - Umar - kuikataza basi wasingehitaji kuzini isipokuwa watu
wachache.” Hii ni kufuatana na Ibn Kathiir alivyotafsiri neno shafii kwa fai
katika kitabu chake An-Nihaya. Ibn Abbas alikuwa akisema jahara kuwa
mut’a ni halali, na katika jambo hilo ana hikaya nyingi pamoja na ibn
Zubeir - mpaka katika siku za uamiri wake - na ni mambo marefu kuyata-

97 Pale alipokuwa akisherehe Hadith hii katika Al-Muwattaa.
98 Kama alivyo mpokea Ibn Jureij na Umar Ibn Dinar.
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ja hapa.99 Na Jaabir alimpinga, kama ulivyosikia katika Hadith yake
kuhusu mambo hayo.

Pia mtoto wake Abdallah alimpinga kama ilivyothubutu kwake, kwani
amepokea Imam Ahmad katika uk. 95 wa Juzu ya pili ya Musnad yake
katika Hadith ya Abdallah ibn Umar, kwamba - alipoulizwa kuhusu mut’a
ya wanawake - alisema: “Naapa! kwa Mwenyezi Mungu, sisi hatukuwa
tunazini katika zama za Mtume wala hatukuwa tunafanya uchafu”, kisha 
akasema: “Naapa kwa Mwenyezi Mungu! Hakika nimemsikia Mtume wa
Mwenyezi Mungu akisema: Kabla ya siku ya Kiyama atakuweko Masihi
Dajali na warongo thelathini au zaidi. Siku nyingine aliulizwa kuhusu
mut’a ya wanawake akasema - kama ilivyo katika Sahihi Tirmidhi:100

“Hiyo ni halali.” Akaulizwa tena: Baba yako ameikataza. Akasema:
“Unaonaje kama baba yangu ameikataza na Mtume (s.a.w.w) ameifanya,
je, tuache sunna na tufuate maneno ya baba yangu?!”

Pia Abdallah ibn Mas’ud alimpinga kama inavyojulikana kutoka kwake,
kwani wamepokea masheikhe wawili katika Sahihi zao, na hapa namnukuu
Bukhari:101 Kutoka kwa Abdallah ibn Mas’ud kwamba amesema:
“Tulikuwa vitani pamoja na Mtume (s.a.w.w) wala hatukuwa na chochote.
Tukamwambia: Je, tujihasi? Akatukataza kufanya hivyo. Kisha akatu-
ruhusu tuoe mwanamke kwa kumpa nguo kwa muda maalumu. Kisha aka-
tusomea: 

99 Ninakutanabahisha kwenda kuangalia yale yaliyomo katika uk. 489 wa mjala-
da wa 4 wa Sherehe ya Nahjul Balagh ya Al-Haamidi Al-Hadidi alipokuwa
akimwelezea Ibn Zubeir wakati akisherehe neno la Amir Al-muuminin (a.s):
“Bado Zubeir ni katika sisi Ahlul Bayt mpaka akazaliwa mtoto wake mkorofi.”
100 Al-Allama katika Nahju Al-Swidq na Al-Shahid Al-Thani katika Mlango wa
Mut’a katika Raudhwa yake, wote wamenukuu kutoka kwa Tirmidhi.

101 Katika uk. 2 au uk. 3 katika Mlango wa Nikaha..
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“Enyi mlioamini, msiharamishe yale mazuri mliohalalishiwa na
Mwenyezi Mungu, wala msiruke mipaka, hakika Mwenyezi Mungu
hawapendi wenye kuruka mpaka” (5:87).

Wewe pia unajua yaliyomo katika aya hii miongoni mwa makatazo makali
kutokana na kuiharamisha, kama walivyosema wazi wale waliosherehesha
Sahihi mbili.
Na I’mran ibn Haswiin alimpinga katika habari zilizoenea sana kutoka
kwake, kwani Ar-Razi amemnukuu102 kwamba yeye amesema:
“Mwenyezi Mungu aliteremsha aya kuhusu mut’a wala hakuifuta kwa aya
nyingine. Na Mtume (s.a.w.w) alituamrisha tufanye mut’a na wala haku-
tukataza. Kisha mtu akasema alichokitaka kwa rai yake” Ar-Razi amese-
ma: Alimkusudia Umar.

Na Bukhari amepokea katika Sahih yake kutoka kwa I’mran ibn Haswiin
amesema: “Aya ya mut’a ilishuka katika Kitabu cha Mwenyezi Mungu na
tukaifanya pamoja na Mtume (s.a.w.w) wala haikushuka Qur’ani ili kui-
haramisha, wala (Mtume) hakukataza mpaka akafa. Mtu mmoja akasema
alichokitaka kwa rai yake.
Na Ahmad amepokea katika Musnad yake kutoka kwa Abi Rajai kutoka
kwa I’mran ibn Haswiin kuwa amesema: “Aya ya mut’a ilishuka katika
Kitabu cha Mwenyezi Mungu na tukaifanya pamoja na Mtume wa
Mwenyezi Mungu, na wala haikushuka aya yoyote ya kuifuta, wala Mtume
hakukataza mpaka akafa.

Maamun katika siku za ukhalifa wake, aliamrisha kutangazwe uhalali wa
mut’a. Lakini wakaingia Muhammad ibn Mansur na Abul-Ainaa

102 Alipokuwa akichambua hukumu ya mut’a ya wanawake katika aya yake
(mut’a) katika tafsiri yake Al-Kabir.
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wakamkuta anapiga mswaki na huku akisema kwa hasira - kama alivy-
omnukuu Ibn Khalkan :103 “Mut’a mbili zilikuwako wakati wa Mtume
(s.a.w.w) na wakati wa Abu Bakr, na mimi ninazikataza.” Akasema: “Na
wewe ni nani, - ewe mweusi kama (mdudu) - mpaka ukataze alichokifanya
Mtume wa Mwenyezi Mungu na Abu Bakr.” Hapo Mohammad ibn Mansur
akataka kuzungumza naye lakini Abul-Ainaa akamwashiria na
akamwambia: Mtu anamzungumza Umar ibn Khattab kama anavy-
ozungumza, sisi tutaweza kuzungumza naye?! Basi hawakuzungumza
naye. Na akaingia Yahya ibn Aktham, lakini woga wake ukamwepusha na
fitna. Na akaambiwa kuwa watu wanamwona kwamba kwa huku
kutangaza kwake amezua kizushi kikubwa sana katika Uislamu, kina-
choathiri watu wa kawaida na wale wajuzi, kwani wao hawatofautishi kati
ya kutangaza uhalali wa mut’a na kutangaza uhalali wa zinaa. Hayo yalien-
delea mpaka akaondosha dhamira yake ili kutetea ufalme na nafsi yake.

Na miongoni mwa watu waliopinga uharamu wa mut’a, wakaihalalisha na
wakaifanya, ni Abdul-Malik ibn Abdul-Aziz ibn Juraij Abu Khalid Al-
Maki, aliyezaliwa mwaka 80H alikufa mwaka 149H, na alikuwa ni katika
wanachuoni wa taabiina, ibn Khalkan amemweleza katika kitabu chake
Wafayat, pia ibn Sa’d amemweleza katika uk. 361 Juz. 5 katika kitabu
chake Twabaqat. Wenye sihahi (vitabu vya Hadith) wamemtegemea. Pia
Ibn Qaisarani amemweleza katika uk. 314 wa kitabu chake Al-Jam’u baina
rijali al-Sahihain na Dhahabi amemtaja katika Al-Mizani yake na akasema
kuwa yeye alioa karibu ya wanawake tisini (90) kwa ndoa ya mut’a, na
yeye alikuwa anaona kuwa (ndoa hiyo) imeruhusiwa, na akasema: “Na
alikuwa mwanafiqhi wa watu wa Makka katika zama zake.”

8. RAI YA IMAMIYA KATIKA (NDOA YA) MUT’A

Imamiya (Shia) wameafikiana - kwa kufuata maimamu wao kumi na mbili
- kwamba bado (mut’a) ni halali, na inatosha kwao kuwa ni hoja katika
(uhalali wake) yale uliyoyasikia kuhusu kuafikiana watu wa kibla kimoja

103 Katika tarjuma (kumweleza) ya Kadhi Yahya ibn Aktham
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(waislamu wote) kwamba Mwenyezi Mungu (s.w.t) aliiweka kuwa ni
sharia katika Dini Yake iliyonyooka na akatoa idhini kwa Mtume Wake
Mtukufu airuhusu, na wala haikuthubutu kunasikhiwa (kufutwa) kutoka
kwa Mwenyezi Mungu wala kutoka kwa Mtume (s.a.w.w) mpaka wahyi
ukakatika kwa Mwenyezi Mungu kumkhitaria Mtume wake nyumba ya
ukarimu (Akhera). Bali kutokunasikhiwa kumethubutu kwa nususi
(Hadith) kutoka katika Sahihi zetu zilizo mutawatir kutoka kwa Maimamu
wa kizazi kitakatifu. Zirudie mahala pake, kama kwenye (kitabu) Wasail
al-Shia ila ahkami al-Sharia.

Isitoshe! katika sihahi (vitabu vya Hadith sahihi) za Ahlul Sunna, na vitabu
vingine vya Hadith kuna nususi (Hadith) zinazosema wazi kwamba uhalali
wake ulibakia na uliendelea mpaka katika zama za Abu Bakr na sehemu ya
zama za Umar, mpaka yeye akaikataza kwa sababu ya tukio la Amru ibn
Hariith. Na yanakutosha katika hayo yale machache tuliyokutajia hapa kwa
haraka haraka. 

“Katika hayo kuna ukumbusho kwa mwenye akili au kutega sikio na
yeye ni shahidi.” (50:37). 

KUPAKA MIGUU AU KUIOSHA KATIKA UDHU
Wametofautiana wanazuoni wa Kiislamu kuhusu namna ya kutwaharisha
miguu ambayo ni miongoni mwa viungo vya udhu. Wanazuoni wa
Jamhuri, wakiwemo miongoni mwao maimamu wanne, wameona kuwa ni
lazima kuosha miguu tena ni faradhi a’ini (bila hiari). Na Daud ibn Ali na
Naswirulil-Haqi, katika maimamu wa Zaidia, wao wamelazimisha kufanya
yote mawili: kuosha na kupaka maji.104 Na huenda kuna aliyesema kuwa
104 Fakhru-Dini Ar-Razi amenukuu kutoka kwao alipokuwa akizungumzia aya ya
udhu katika tafsiri yake Al-Kabir, kana kwamba wao walichanganyikiwa, na
wakawa hawajui wafanye nini, kwa sababu ya mgongano kati ya aya hii na hadithi
(za kuosha miguu). Kwa sababu hiyo wakalazimisha kukusanya yote ili kutekeleza
zote mbili (aya na hadithi).
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ni hiari ya mtu kuchagua moja kati ya hayo mawili.105 Ama Imamiya wao
- kwa kufuata Maimamu wa kizazi kitakatifu - wamesema ni lazima kupa-
ka, tena ni faradhi a’ini (bila hiari).106

HOJA YA IMAMIYA

Hoja yao ni neno la Mwenyezi Mungu: “...na mpake vichwa vyenu na
miguu yenu mpaka vifundoni..” (5:6).

Na anatutosha Imam Ar-Razi katika kubainisha namna ya kutoa hoja kwa
aya hii kwa yale aliyoyasema wazi kwa urefu aliposema: “Hoja ya wenye
kusema kuwa ni lazima kupaka miguu imejengwa kwa visomo viwili
mashuhuri katika neno Lake Mwenyezi Mungu Waarjulakum,” akasema:
“Ibn Kathiir, Hamzah, Abu Amru na Aaswim - kutoka kwa mapokezi ya
Abu Bakr - wamesoma kwa jari (kasri).

Na Nafi’i, ibn Aamir na Aaswim - kwa mapokezi kutoka kwa Hafsw -
wamesoma kwa nasbi,” akasema: “Tunasema, ama kusoma kwa jari (arju-
likum) hiyo inasababisha kuwa miguu ni maatufu (inafuata kihukumu)
katika kichwa; kama ilivyo ni lazima kupaka kichwa, pia ni lazima kupa-
ka miguu.” Akasema: “Je, kukiulizwa, kwa nini haifai kusema kuwa hii
kasri (katika arjuli) ni kasri a’la jiwar (ni kasri ya ujirani), kama ilivyo
katika maneno ya kiarabu yanayo sema juhuru dhabi kharibi na maneno
yao kabiru unasin fi bijadi muzmilin? Tutasema: hii (hoja) ni batili kwa

105Kama Al-Hasan Al-Busri na Mohamad ibn Jarir Twabari kwa walivyonukuli-
wa Ar-Razi na wengine, kana kwamba zote; - Qur’ani na Hadith - ni haki isiy-
oingiwa na batili, waliona kuwa kuosha na kupaka ni haki, na wajibu ni kimo-
jawapo kwa kuchagua.

106 Na haya ndio madhehebi ya Ibn Abbas, Anas ibn Maalik, I’krimah, Al-Sha’abi
na Imamu Abu-Ja’far Al-Baqir, kama alivyotaja Al-Razi katika tafsiri yake kwa
kunukuu kutoka kwa tafsiri ya Al-Qafaal.  Ninasema: na hivi ndivyo walivyose-
ma Maimamu wetu wote (a.s).
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sababu nyingi:

Ya kwanza: kutia kasri kwa ajili ya ujirani huhesabika ni katika makosa
ambayo yanaweza kukubalika kwa sababu ya dharura ya kimashairi, na
maneno ya Mwenyezi Mungu ni lazima yaepukane na makosa (kama
hayo).

Ya pili: Ni kwamba kutia kasri kwa ajili ya ujirani tu hilo linawezekana
panapoaminika kuwa hakuna kudangamanika kama ilivyo katika maneno
(ya Kiarabu) juhru dhabi kharibi (shimo la mburukenge limeharibika)
jambo ambalo liko wazi kwa watu wote ni kwamba kuharibika hakui ni
sifa ya mburukenge bali ni sifa ya shimo, na katika aya hii hakuna amani
ya kutokutangamanikiwa (ni kupaka au kuosha).

Ya tatu: kutia kasri kwa ajili ya ujirani, huwa bila ya kuweko herufi ya
atfi, ama ikiwepo herufi ya atfi basi Waarabu hawajawahi kuzungumza
hivyo.” Akasema: “Ama likisomwa kwa nasbi (wa arjula), pia wamesema
kwamba inamaanisha kupaka (miguu) kwa sababu (Mwenyezi Mungu) ali-
posema: “wamsahu biruusikum” kwani ruusi hapa liko mahala pa nasbi na
limenasibishwa na wamsahu kwa hiyo ruusi ni maf-ulu bihi lakini kitamko
(neno hilo) limejururishwa na albau kwa hiyo ikiatfia al-arjul katika ruus
inajuzu kunasibisha arjul kwa kuatfia mahali pa ruus107 na inajuzu kuju-
rurisha kwa kuatfia katika tamko lililo dhihiri.” Akasema: “Na hili

107Na hivi ni mara nyingi katika maneno, kwani wanasema laisa fulanu bia’limi
wala a’milan na wengine wameimba: Mua’wiya innana basharun fasjah falasna
biljibali walal hadida na amesema Taabatwa-Shara: hal anta baaithu dinari liha-
jatina au a’bda rabbi akha A’uni ibn Mihraq  kwa kunasibisha a’bda  kwa sababu
ya kuatfia katika mahala pa dinari.
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likithubutu, tutasema: Imedhihiri kwamba, kilichotenda kazi katika waar-
julakum inajuzu kiwe ni neno lake wamsahu,108 na inajuzu kiwe ni neno
lake faghsilu,109 lakini vitendakazi viwili vinapopambana katika kitend-
wakazi neno moja, basi kukifanyisha kazi kile kilicho karibu ndio
bora.”110 Akasema: “Kwa sababu hiyo inalazimu kwamba kitendakazi cha
nasbi katika neno lake waarjulakum ni neno lake wamsahu.” Akasema:
“Kwa sababu hiyo kunakuwa kusoma waarjulakum kwa nasbi katika lamu,
vile vile inalazimu kupaka.” Akasema: “Kisha wamesema: Wala haijuzu
kuyabatilisha haya kwa Hadith (zinazojulisha kuosha) kwani zote ziko
katika Mlango wa Hadith Aahadi (hazikupokewa kwa wingi) na kufuta
Qur’ani kwa Hadith ambayo ni katika Aahadi haifai.”111 mwisho wa kum-
nukuu.
Haya ni maneno yake kwa kumnukuu112 na wala hakutia kitu, lakini alise-
ma: “Hakika kuna Hadith nyingi zilizopokewa kulazimisha kuosha, na
kuosha ndani yake kuna kupaka na siyo kinyume chake. Kwa hiyo kuosha,
kuko karibu sana na kutoka shakani basi ni lazima tufanye hivyo.”113

Akasema: “Na kwa maana hii ni lazima tujue kwamba kuosha miguu

108 Bali hilo ni lazima, kwani haijuzu kwamba kitendakazi kiwe ni faghsiluu
kama utakavyosikia.
109Kwani hivyo haifai kabisa, kwa sababu inasababisha kuatfia arjul katika uju-
uhi, na hilo ni jambo lisilowezekana kwa itifaki ya wataalamu wa lugha, kwa
sababu haijuzu kupambanua kati ya al-a’tif na al-ma’tuf alaih (chenye kuatfia na
chenye kuatfiwa) kwa neno moja licha ya jumla nzima nyingine ya maneno.

110 Hapa hakuna isipokuwa ni kitendakazi kimoja tu, nacho ni wamsahu kama
tulivyobainisha.
111 Na hilo ni jambo ambalo halikuthubutu kabisa kwetu.
112 Yarudie katika uk. 370 Juz. 3 katika tafsiri yake Al-Kabir alipokuwa akieleza
aya ya udhu katika Surat Al-Maidah.
113 Kutoka shakani (ihtiyat) haiwezi kupatikana mpaka kwa kufanya yote maw-
ili; kupaka na kuosha kwa sababu yote mawili ni vitu viwili tofauti - wala hai-
wezekani kuvikusanya pamoja.
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kunasimama mahala pa kupaka…” mpaka mwisho.

Nasema: kuhusu Hadith za kuosha, utaijua rai ya Maimamu wa Ahlul-
Bayt na wafuasi wao hivi karibuni Inshallah Taa’la.

Ama kauli yake kuwa ndani ya kuosha kuna kupaka, huku ni kupotosha
kuliko wazi kabisa, bali hivyo ni vitu viwili tofauti kilugha. Kikawaida na
hata kisheria.114 Kwa hiyo kinachofahamika ni kwamba kuosha miguu
hakusimami mahala pa kuipaka.

Lakina Imamu Ar-Razi alisimama (njia panda) kati ya matatizo mawili;
nayo ni kuhalifu aya iliyohakimika (wazi) na kuhalifu Hadith zilizosahihi
kwa maoni yake. Kwa sababu hiyo akaidanganya nafsi yake, kwa kusema
kuwa ndani ya kuosha kuna kupaka. Na kwamba kuosha ni karibu sana na
ihtiyaat (kutoka shakani) na kwamba, kunasimama mahala pa kupaka,
kwani yeye alidhani kwa kufanya hivyo atakuwa amekusanya
(amezitekeleza zote mbili) aya na Hadith. Na mwenye kuzingatia vizuri
katika huku kujitetea kwake atampata alikuwa hajui afanye nini. Kwani lau
si hii aya kuwa iko wazi katika kujulisha lazima ya kupaka asingehitajia
kusema kuwa kuosha kunasimama mahala pa kupaka. Zingatia na taamali
haya kwa undani.

Na kwa njia hii wamepita wanafiqhi waliobobea na wataalamu wa lugha,
miongoni mwao ni mwanafiqhi mchambuzi Sheikh Ibrahim Al-Halabi
alipoichambua aya hii katika Mlango wa Udhu katika kitabu chake
Ghuniyatul Mutamali fi Shereh Mughniyatil Muswalli alal Madhhabil
Hanafi amesema: “Imesomwa (aya hii) katika visomo saba kwa nasbi na
kwa jarri, na iliyomashuhuri ni kwamba kusoma kwa nasbi ni kwa kuwa
ni ma’tufu katika ujuhu na kusoma kwa jarri ni kwa sababu ya ujirani.”

114 Kwani kuosha kumechukuliwa kwa maana yake nayo ni kuchurizisha maji
japo ni machache juu ya chenye kuoshwa, na kupaka kumechukuliwa kwa maana
yake nayo ni kutokuchurizisha maji na kutosheka na kupitisha mkono (wenye
unyevunyevu) juu ya chenye kupakwa.
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Akasema: “Na iliyo sawa ni kwamba arjul ni ma’tuf katika ruus kwa viso-
mo vyote viwili; kuifanya nasbi ni (ma’tuf) katika mahali (pa nasbi) na
kwa jarri ni (ma’tuf) katika tamko.” 

Akasema: “Na hayo yote ni kwa sababu ya kutokufaa kuatifia katika
ujuhakum kwa sababu kuna kipambanuzi ambacho ni sentesi tofauti kati ya
chenye kuatufia na chenye kuatufiwa juu yake, nacho ni wamsahu biru-
usikum.” Akasema: “Na katika misingi ya lugha ni kusipambanuliwe kati
yao kwa neno licha ya sentesi nzima.” Akasema: “Wala hatujasikia katika
fasaha ya lugha; dharabtu Zaidan wamarartu bi Bakrin wa A’mra yaani
kwa kuatfia A’mran katika Zaidan.” Akasema: “Ama kuifanya ni jarri kwa
ujirani, hiyo huwa lakini ni kwa uchache sana katika naa’t (sifa) kama
walivyosema baadhi ya yao: hadha juhru dhabin kharibin na katika taaki-
di (kukokoteza) kama alivyosema mshairi: ya swahi balligh dhawil zau-
jaati kullihim, in laisa waswala idhaan halat a’ra aldhamb kwa kutia jarri
kwenye kulihim kama alivyotoa hikaya Alfarai.” Akasema: “Na ama kati-
ka a’tfi nasaq haiwezekani a’tfi (ya ujirani) kwa sababu chenye kuatfia
kinazuia mjawara (ujirani).” Haya ndio maneno yake kwa kumnukuu.115

Na miongoni mwa waliopita njia hii ya wazi ni Abul-Hasan Imam
Muhammad ibn Abdul-Hadi anayejulikana kwa jina la Al-Sindi katika
hashia (maelezo) yake juu ya Sunan ibn Majah aliposema: - baada ya kuka-
ta kwamba dhahiri ya Qur’ani ni kupaka - “Hakika si jambo lingine kupa-
ka ndiyo dhahiri ya Qur’ani, kwa sababu kusoma kwa jarri ndiyo dhahiri
yake, na kukifanya kisomo kwa nasbi kwa kuatfia katika mahali (pa nasbi)
ndiyo kukokaribu sana kuliko kuchukua kisomo cha jarri badala ya nasbi,
hivi ni kama walivyosema wazi Wananahau.” Akasema: “Kwa sababu
kuatfia kwa ujirani ni kuepuka misingi, na kuatfia katika mahali ndiyo
kufuata misingi.” Akasema: “Pia kufanya hivyo ni kujiepusha na kipam-

115 Kirudie, uk. 16 wa Ghiniyat Al-Mutamali kinachojulikana kama Halabiyun
Kabir. Pia kinapatikana katika mukhtasari yake inayojulikana kama Halabiyun
Swaghir na vitabu vyote viwili vimepigwa chapa na ni mashuhuri.
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banuzi cha sentensi mbali kati ya chenye kuatfiwa na chenye kuatfiwa juu
yake. Kwa sababu hiyo, kukawa dhahiri ya Qur’ani ni kupaka.” Haya
ndiyo maneno yake.116 Lakini yeye kama mwingine, amelazimisha
kuipondoa Qur’ani kwa Hadith zilizosema wazi kuosha.

Imam Zamakhshari alitoa falsafa zake katika kitabu chake Al-Kashaf
kuhusu aya hii aliposema: “Miguu ni miongoni mwa viungo vitatu vyenye
kuoshwa na huoshwa kwa kunyunyizia maji juu yake, kwa sababu hiyo
kukawa kuna uwezekano sana wa kufanya israfu (kutumia maji kwa fujo),
ambayo ni kitu kibaya kilichokatazwa, kwa hiyo (miguu) ikaatfiwa katika
kiungo cha tatu (kichwa) chenye kupakwa na si kwa ajili kipakwe, bali ili
ipatwe kutanabahishwa ule ulazima wa kutumia kwa uchache katika kun-
yunyizia maji juu yake.” Na akasema: “Na kumesemwa mpaka katika
macho (ya miguu) yaani kumetajwa mpaka ili kuondoa dhana za wenye
kuhesabu kuwa ni kiungo cha kupakwa, kwa sababu kupaka hakukuweke-
wa mipaka katika sharia.” - Mwisho wa kunukuu.

Hii ndiyo falsafa yake ya kuatfia arjul (miguu) katika ruus (vichwa) na
(ndiyo falsafa yake) ya kutaja mpaka wa miguu. Hayo ni kama uonavyo, si
chochote katika kutoa hukumu za kisharia katika aya ambayo iko wazi.
Wala si chochote katika kuitafsiri. Wala aya haijulishi chochote katika
hayo anayoyadai kuwa inajulisha, bali huko ni kujihukumia kwa kufanya
bidii ili kuilinganisha aya na madhehebi yake, badala ya kutoa madhehebi
kutoka katika dalili (aya), kwani ameshangaza sana katika kupiga ramli
kwake huku, kiasi ambacho hakuna atakayemsikiliza isipokuwa ni kwa
yule ambaye kwake kuosha miguu ni kitu kinachojulikana sana, wala
hakuna shaka. Ama ikiwa ni mahala penye ugomvi (upinzani), haziwezi

116 Katika taaliki (maelezo) yake kuhusu zile (Hadith) zilizokuja kuhusu kuosha
nyayo mbili uk. 88, Juz. 1 ya sherehe ya Sunan ibn Majah. Na wale waliosema
wazi kama walivyosema wazi Ar-Razi, Al-Halabi na Al-Sindi ni wengi hatuwezi
kuwadhibiti, bali wanatutosha hawa maimamu watatu. Rehema za Mwenyezi
Mungu ziwe juu yao.
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kumsaidia dalili hizi chochote, hususan pamoja na wao wamekubali kuwa
Qur’ani iko wazi katika ulazima wa kupaka (miguu). Yatutosha katika hilo,
yale yanayoelezwa na misingi ya lugha ya Kiarabu kwamba atfi ya arjul
(miguu) iko katika ruus (vichwa) vyenye kupakwa na hiyo ni kwa ijmaa
(itifaki) kwa nassi (dalili) na kwa fatwa.

UCHUNGUZI WA HADITH ZA KUOSHA

Hadith za kuosha ziko kwenye vigawanyo viwili; kigawanyo cha kwanza
ni zile ambazo hazijulishi kuosha, kama Hadith ya Abdallah ibn A’mru ibn
Al-a’swi aliposema: - kama ilivyo katika Sahihi mbili: “Mtume (s.a.w.w)
alikuwa nyuma yetu katika safari tuliyosafiri naye. Kisha akatukuta na
wakati wa swala ya alasiri umeingia. Sisi tukawa tunapaka juu ya miguu
yetu. (Mtume) akanadi: “Maangamizo makubwa ya moto yawe juu ya
wenye visigino.”117

Hadith hii kama itaswihi, basi inajulisha kupaka, kwani Mtume
hakuwapinga kupaka bali aliwaacha vile vile kama unavyoona. Isipokuwa
yeye aliwakataza uchafu wa visigino vyao. Wala si ajabu, kwa sababu
miongoni mwao kulikuwa na watu wa vijijini wanaotembea bila viatu,
wajinga na wenye kukojoa kwenye visigino vyao hususan wakiwa safari-
ni. Kwa sababu hiyo (Mtume) akawakhofisha moto ili wasiingie katika
swala pamoja na visigino hivyo vilivyo najisika.

Na miongoni mwa Hadith hizo ni zile zenye kujulisha kuosha; kama
Hadith ya Himran aliyekuwa mtumwa wa Uthman ibn Affan, aliposema:
“Nilimwona Uthman alikuwa amemiminia maji mikono yake kutoka
kwenye chombo na akaiosha mara tatu, kisha akatia mkono wake wa kulia
katika chombo kisha akasukutua, akapandisha maji puani na kuyatoa...”.
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117 Maneno haya - maangamizo makubwa ya moto yawe juu ya wenye visigino -
pia yametajwa katika Hadith za wote akina; A’mru, A’isha na Abu Hurairah, nazo
ni sahihi kwa masharti ya mashekhe wawili.
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Mpaka mwisho wa Hadith.118

Na kumetajwa katika Hadith hiyo: “Kisha akaosha kila mguu mara tatu.
Kisha akasema (Uthman): Nimemuona Mtume (s.a.w.w) akitawadha kama
huu udhu wangu.

Na mfano wa Hadith hii ni Hadith ya Abdallah ibn Zaid ibn A’swim Al-
Answari wakati alipoambiwa: Tawadha mbele yetu udhu wa Mtume
(s.a.w.w). Akaomba chombo (cha maji), akayatia kidogo katika mikono
yake...” Hadith ikaendelea.119 Na mwisho wake ikasema: “Kisha akaosha
miguu yake mpaka katika fundo mbili.” Kisha akasema (Abdallah): Hivi
hivi ndivyo ulivyokuwa udhu wa Mtume (s.a.w.w).” Kuna na Hadith
zingine zilizokuja kwa maana hii.

Katika Hadith hizi kuna uchunguzi kwa njia nyingi:
Ya kwanza: Hadith hizi ziko kinyume na Kitabu cha Mwenyezi Mungu
Mtukufu. Na ni kinyume na walivyokongamana maimamu wote wa kizazi
kitakatifu.120 Na Qur’ani na hiki kizazi ni vizito viwili vya Mtume
(s.a.w.w) ambavyo haviwezi kuepukana abadani, na umma hauwezi
kupotea maadamu umeshikamana navyo (hivyo vizito viwili). Basi na cho-
chote kinachokwenda tofauti na hivyo vizito viwili kipigwe na ukuta (hak-
ina maana).
Inakutosha katika kupinga kuosha na kuonyesha udhaifu wa Hadith zake,
ile Hadith iliyopokewa kutoka kwa mjuzi wa huu umma na mfasiri wa
Qur’ani na Hadith naye ni Abdallah Ibn Abbas alipokuwa akitoa hoja juu
ya kupaka kwa kusema:121 “Mwenyezi Mungu amefaradhia kuosha mara
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118 Ameipokea Bukhari 
119 Ameipokea Muslim.
120 Wote (a.s) wameafikiana juu ya ulazima wa kupaka, na nususi (dalili) zao ni
hizo katika (kitabu) Wasail Shia ila Ahkamus Sharia na katika vitabu vingine vya
fiqhi yao na Hadith zao.

121 Kama ilivyo katika uk. 103 Juz. 5 ya Kanzul U’mal nayo ni Hadith ya 2213
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mbili na kupaka mara mbili, je wewe huoni kuwa yeye ametaja tayamum,
na akafanya mahali pawili katika udhu ni pa kupaka (katika tayamum) na
akaacha mahala pawili panapopakwa katika udhu.” Na alikuwa akisema
(Ibn Abbas):122 “Udhu ni kuosha mara mbili na kupaka mara mbili.”123

Na alipofikiwa na habari kuwa Al-Rabi’i bint Mu’wadh ibn A’frai Al-
Answariya (mwanamke wa kianswar) kwamba anadai kuwa Mtume
(s.a.w.w) alitawadha nyumbani kwake na akaosha miguu miwiwli, alik-
wenda (Ibn Abbas) kumuuliza kuhusu habari hiyo, na alipomhadithia
hivyo akasema (Ibn Abbas) - bila kusadiki bali alimkaripia na kumtolea
hoja - “Hakika watu wamekataa isipokuwa ni kuosha na mimi sipati kati-
ka Kitabu cha Mwenyezi Mungu isipokuwa ni kupaka.124

Ya pili: Hadith hizi lau zingekuwa ni kweli, basi zingekuja kwa wingi
kufikia daraja ya tawatur kwa sababu haja ya kujua twahara ya miguu kati-
ka udhu ni haja ya watu wote wa umma; wanaume na wanawake wake,
waungwana na watumwa wake, na ni haja yao kubwa sana katika kila
mchana na usiku. Lau kungekuwa na lingine ambalo si kupaka kulikojul-
ishwa na hukumu ya aya, basi watu wote wenye kutekeleza wangekijua
katika zama za Mtume na hata baada yake, na lingekuwa ni jambo linalo-
julikana sana kwao, na Hadith zake zingepokewa kwa wingi kutoka kwa
Mtume (s.a.w.w) katika kila zama na kila sehemu, wala kusingebakia
nafasi ya kulipinga wala kulitilia shaka. Lakini maadamu jambo lenyewe
halikuwa hivyo, basi inatudhihirikia udhaifu wenye kuziangusha hizo
Hadith kutoka katika daraja ya kuzingatiwa.
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122 Kama ilivyo katika uk. 103 Juz. 5 ya Kanzul U’mal nayo ni Hadith ya 2211.
123 Imam Sharif Bahrul Uluum amechukua kutoka katika Hadith hii katika kitabu
cha mashairi ya kifiqhi (Durat Al-Najaf) aliposema: udhu kwetu sisi ni majosho
mawili, na kupaka mara mbili na kitabu kiko pamoja na sisi, na kuosha ni uso na
mikono, na kupaka ni kichwa na miguu.
124 Ameipokea ibn Majah katika Hadith zilizoeleza kuosha miguu katika Sunan
yake na wengine wengi miongoni mwa wapokezi wa Hadith.
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Ya tatu: Hadith zinazoeleza namna ya kutwaharisha miguu zinagongana.
Baadhi yake zinajulisha kuosha, kama Hadith mbili za Hamran na ibn
A’swim na umezisikia. Na zingine zinajulisha kupaka, kama Hadith iliy-
opokewa na Bukhari katika Sahihi yake. Zikapokewa na Ahmad, Ibn Abii
Shaibah, Ibn Abii Umar, Al-Baghawi, Twabrani na Al-Mawardi wote
wamepokea kutoka njia moja ambayo wapokezi wake wote ni wakweli,125

kutoka kwa Abil-Aswad kutoka kwa U’bad ibn Tamim kutoka kwa baba
yake amesema: “Nilimuona Mtume wa Mwenyezi Mungu akitawadha na
akipaka maji miguu yake.” Na ni kama Hadith iliyopokewa na Sheikhe
katika Sahihi kutoka kwa Zurarah na Bakiir wote ni watoto wa A’yun kuto-
ka kwa Al-Baqir (a.s) kwamba yeye alitoa hikaya ya udhu wa Mtume
(s.a.w.w) na akapaka maji kichwa chake na miguu yake mpaka kwenye
fundo mbili kwa mabaki ya maji yaliyobaki katika viganja vya mikono na
wala hakuchukua maji mapya.

Na kutoka kwa Ibn Abbas kwamba yeye alitoa hikaya ya udhu wa Mtume
(s.a.w.w) (Mtume) akapaka maji - kama ilivyo katika Majma’al Bayaan -
katika miguu yake. Maadamu Hadith zinagongana, basi marejeo yetu ni
kitabu cha Mwenyezi Mungu wala hatuwezi kukiacha na kutafuta kitu
kingine.

UCHUNGUZI JUU YA KUTOA KWAO 
HOJA HAPA KWA ISTIHSANI

Huenda Jamhuri (Ahlul sunna) wametoa hoja juu ya kuosha miguu kwa
sababu wao wameliona ndiyo linalonasibiana sana na miguu miwili kuliko
kupaka maji. Kama ilivyo kupaka kunanasibiana zaidi na kichwa kuliko
kuosha, kwani kwa kawaida miguu haitakasiki kutokana na uchafu wake
isipokuwa ni kwa kuosha, kinyume na kichwa ambacho mara nyingi
hutakasika kwa kupangusa tu kwa maji.
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125 Ibn Hajar amewasifu wote kuwa ni wakweli, alipoleta Hadith hii katika
kumweleza Tamimi ibn Zaid katika sehemu ya kwanza ya Al-Iswaba kwa kunukuu
kutoka kwa hawa tuliowataja miongoni mwa wapokezi wa Hadith.
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Na wamesema kwamba; Masilahi yenye kukubalika kiakili hayazuiliki
kuwa ndio sababu ya ibada zilizofaradhiwa, kiasi ambacho anakuwa
mwenye kuweka sharia amechunga maana mbili: Maana ya kimasilahi na
ya kiibada, na wanakusudia maana ya kimasilahi yale mambo yenye
kuonekana faida zake kwa hisia, na maana ya kiibada yale mambo yenye
faida katika kutakasa nafsi.

Ninasema: sisi tunaamini kwamba mwenye sharia Mtukufu (Mwenyezi
Mungu) amewachunga waja wake katika kila takilifu za hukumu za
kisharia. Kwani yeye hakuwaamrisha isipokuwa ni kufanya yale yenye
masilahi kwao. Wala hakuwakataza jambo isipokuwa ni kutokana na uovu
wake kwao. Lakini pamoja na hayo hakuzijaalia rai za waja wake kujulisha
kwamba hukumu fulani imefungamanishwa na masilahi fulani au uovu
fulani. Bali Yeye (Mwenyezi Mungu) amewalazimisha wao kufanya ibada
kwa dalili zenye nguvu alizowawekea, wala hakuwaachia nafasi ya kuli-
acha hilo na kuliendea jambo lingine. Na dalili za kwanza kabisa zenye
kuhukumu ni Kitabu cha Mwenyezi Mungu Mtakatifu, naye (katika kitabu
chake) amehukumu kupaka maji vichwa na miguu katika udhu, wala haku-
na nafasi ya kutupa hukumu yake. Ama kutakasa miguu kutokana na najisi
hilo halina budi lipatikane kabla ya kupaka maji katika miguu,  hivyo ni
kutekeleza dalili mahasusi zilizojulisha, kwani ni sharti kutwaharisha viun-
go vya udhu kabla ya kuingia katika udhu.126 Na huenda Mtume (s.a.w.w)
aliosha miguu yake - kama ilivyodaiwa katika Hadith za kuosha - si kwa
jambo lingine isipokuwa ni kwa mlango huu, na huenda ilikuwa ni kwa
sababu ya kujiburudisha au ni kwa sababu ya kujisafisha sana kwake,
baada ya kumaliza kutawadha. Na Mwenyezi Mungu Mtukufu ndiye mjuzi
zaidi.
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126 Kwa sababu hiyo utawaona wenye miguu mitupu miongoni mwa Mashia na
wenye kufanya kazi kama wakulima na mfano wao miongoni mwa wale watu
ambao huwa hawajali utwahara wa miguu yao katika nyakati ambazo siyo za ibada
ambayo haikushurutishwa twahara, wanapotaka kutawadha wanaosha miguu yao,
kisha wanatawadha kwa kupaka maji juu ya miguu yao iliyokuwa safi na mikavu.
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UZINDUSHI
Amepokea Ibn Maja miongoni mwa Hadith zilizokuja kuhusu kuosha
miguu katika Sunan yake kwa njia ya Abu Is-haq kutoka kwa Abu Hayyah,
amesema: “Nilimuona Ali (a.s) akitawadha na akaosha miguu yake mpaka
kwenye fundo mbili, kisha akasema nimetaka kuwaonyesha nyinyi twa-
hara ya Mtume wenu (s.a.w.w).

Al-Sindi alipofika katika Hadith hii katika sherehe yake juu ya Sunan Ibn
Maja alisema: “Haya ni majibu makali kwa Shia ambao wanasema miguu
hupakwa maji kwani kuosha kumepokewa kwa riwaya ya Ali (a.s).”
Akasema: “Kwa sababu hiyo mtunzi (Ibn Majah) ameitaja Hadith hii kwa
mapokezi ya Ali na akaanza Mlango kwa Hadith hiyo. Mtunzi amefanya
vizuri sana kwa kuleta Hadith ya Ali katika Mlango huu, Mwenyezi
Mungu atamlipa malipo ya kheri.” Akasema: “Na dhahiri ya Qur’ani ina-
julisha kupaka maji kama ilivyokuja kutoka kwa Ibn Abbas, kwa hiyo ni
lazima kuitafsiri kwa kuosha.”127 Haya ndiyo maneno yake kwa kum-
nukuu. Mwenyezi Mungu amsamehe yeye, Imam Ibn Majah na wengine
miongoni mwa wanazuoni wa Jamhuri, kwa sababu wao wanajua kuangu-
ka kwa Hadith hii kwa sababu ya kuanguka sanadi yake kwa namna nyin-
gi:
Ya kwanza: Huyu Abu Hayyah aliyepokea Hadith hii ni miongoni mwa
wasiojulikana sana, kwani Al-Dhahabi amemtaja katika Alkuna ya Mizani
yake na akasema wazi kuwa hajulikani. Kisha imenukuliwa kutoka kwa
Ibn Al-Madini na Abulwalid Alfardhi maneno yaliyo wazi kuwa ni majhuli
(hajulikani). Kisha akasema: “Na amesema Abu Zar-ah: Hajulikani.”

Nasema: nimemtafiti sana huyu Abu Hayyah na utafiti wangu haukunipa
faida isipokuwa ni kuzidisha kutokumjua tu. Huenda wala si jambo lingine
huyu mtu ametengenezwa na wale waliozua Hadith hii. Na Mwenyezi
Mungu Mtukufu ndiyo Mjuzi zaidi.
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127 Kwa kulinganisha Qur’ani na madhehebi yake badala ya kutoa madhehebi
(yake) kutoka katika Qur’ani.
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Ya pili: Hakika Hadith hii imepokewa na Abu Is-haq128 peke yake na
alikuwa amekuwa mzee sana, mwenye kusahau na kuchanganyikiwa na
mambo, na watu wakamuacha,129 na hawakupokea kutoka kwake
isipokuwa ni huyu Abu Al-Ahwas na Zuhair ibn Mua’wiyah Al-Ja’fi130 na
watu wakawaona wamefanya aibu kwa kufanya hivyo.131 Wala si ajabu
kwamba mwenye kupokea Hadith akichanganyikiwa na mambo, Hadith
zake ambazo hazijulikani kuwa alizipokea kabla ya kuchanganyikiwa
zinaanguka (hazikubaliki). Sawa sawa ziwe zinajulikana kuwa alizipokea
baada ya kuchanganyikiwa kama Hadith hii, au ikawa haijulikani tarehe ya
kupokewa kwake. Kwa sababu elmu ijmali fi shubuhatil almahasura (isti-
lahi ya usul) husababisha ikawa ni lazima kuepuka sehemu zote, kama
ilivyoelezwa katika elimu ya usulul Fiqih.

Ya tatu: Hadith hii inapingana na Hadith zilizothubutu kutoka kwa Amiril
Muuminin Ali na kutoka kwa watoto wake walio Maimamu ambao ni watu
wa nyumba ya Utume, mahala pa risala, mashukio ya malaika, na wahyi na
uteremko (wa Kitabu). Pia Hadith hii inapingana na Kitabu cha Mwenyezi
Mungu Mtukufu, basi Hadith hii ipigwe na ukuta.
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127. Kama alivyosema wazi Al-Dhahabi alipomzungumza Abu Hayyah katika
Alkuna ya mizani yake akasema: “Abu Is-haq ni yeye peke yake aliyepokea habari
ya Ali kuwa alipaka maji kichwa na akaosha miguu mpaka katika fundo mbili
mara tatu tatu.
129. Kama ilivyotajwa katika hali zake - na jina lake ni Umar ibn Abdallah Al-
Sabi’i - katika vitabu vya kueleza sera za wapokezi kama Miizanil-Itidaali na
vitabu vingine.
130. Kama alivyosema wazi Al-Dhahabi alipomtaja Abu Hayyah na hii Hadith
yake katika Mizanil-itidaal.
131. Mpaka Imam Ahmad amesema alipomtaja Zuheir ibn Mua’wiyah: yeye anad-
hibiti yale anayoyapokea kutoka kwa mashekhe. Akasema: na Hadith zake kutoka
kwa Abu Is-haq zina upungufu kwa sababu amezisikia kwake mwisho wa maisha
yake. Mwisho. Na amesema Abuzar-a: Zuheir ibn Mua’wiyah ni mkweli
isipokuwa yeye amepokea kutoka kwa Abu Is-haq baada ya kuchanganyikiwa
kwake. Mwisho. Na Al-Dhahabi amesema - baada ya kunukuu kutoka kwa Ahmad
na Abu Zar-a uliyoyasikia: Nasema: Riwaya zake kutoka kwa Abu Is-haq hazina
nguvu na (udhaifu) ni kutoka kwa Abu Is-haq wala sio kutoka kwake.
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MPAKA KATIKA FUNDO MBILI

Fundo mbili katika aya ya udhu ni miungano miwili kati ya miundi miwili
na nyayo mbili,132 haya ni kwa hukumu sahihi. Imepokewa kutoka kwa
Zurarah na Bakiir ambao ni watoto wawili wa A’yun pindi walipomuuliza
Imam Al-Baqir kuhusu hizo fundo mbili,133 na ndiyo iliyo wazi katika
Hadith aliyoipokea Swaduq pia kutoka kwake.134 Pia maimamu wa lugha
wameeleza wazi kuwa kila makutano ya mifupa ni ka’bi (fundo).135

Na Jamhuri wamekwenda (wamesema) kwamba ka’bain (fundo mbili)
hapa si lingine isipokuwa ni mifupa miwili iliyoota pembezoni mwa kila
muundi. Na wametoa hoja kwamba lau ka’bi ingekuwa ni maungano ya
muundi na unyayo, basi kungekuwa katika kila muundi kuna ka’bi moja tu.
Na hii ilikuwa inatakikana aseme (Mwenyezi Mungu): Na miguu yenu
mpaka kwenye fundo (nyingi), kama ilivyo kwamba, kulipokuwa kwenye
mkono kuna mirfaq (kiko) kimoja, alisema (Mwenyezi Mungu) na mikono
yenu mpaka katika viko (kwa wingi).

Nasema: Lau (Mwenyezi Mungu) hapa angesema: mpaka katika viko
viwili ingefaa bila shaka, na maana yawe: “Osheni nyuso zenu na mikono
yenu mpaka katika viwiko viwili vya kila mmoja wenu na mpake maji
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132 Kuna kauli kuwa ni mifupa ya nyayo, na kauli ya kwanza ndiyo ya ihtiyatwi
na yenye nguvu.
133 Katika Hadith iliyopokewa na Sheikh Tusii kwa sanadi sahihi kutoka kwao,
na walimwambia Imam: ziko wapi ka’bi (fundo) mbili? Akasema (a.s) ni “hapa”
yaani maungano yaliyo chini ya muundi.
134As-Swaduq amepokea kutoka kwa Al-Baqir alipotoa hikaya ya udhu wa
Mtume (s.a.w.w) akasema: “Na akapaka maji mbele ya kichwa chake na juu ya
nyayo zake bila ya kupaka mifupa ya miundi yake.134 Kamusi za lugha
zinatangaza hivyo hivyo, zirudie.
135.  Kamusi za lugha zinatangaza hivyo hivyo, zirudie.

Mas’ala ya Kifiqhi-Mpya.qxd  7/2/2011  11:25 AM  Page 90



vichwa vyenu na miguu yenu mpaka katika ka’bi (maungano) mbili za kila
mmoja wenu.” Kwa hiyo uwili wa haya maneno mawili (mirfaq na ka’bi)
na wingi wake katika hii aya ni sawa sawa katika usahihi. Vile vile (ni sawa
sawa) wingi wa moja wapo na uwili wa lingine, huenda kuwa ni uhodari
wa upangaji wa lugha ulisababisha hivyo.

Hii ni ikiwa katika kila mguu kuna ka’bi moja, ama katika kila mguu kuki-
wa kuna ka’bi mbili basi maneno yao hayatokuwa na nafasi. Na wataala-
mu  wote wa  upasuaji  wamesema  kuwa, chini  ya  muundi  kuna mifupa
ya mviringo kama mifupa ya mviringo ya ng’ombe na mbuzi pale ambapo
kuna kiungio kati ya muundi na unyayo. Pia huitwa ka’bi (fundo).136 Kwa
hiyo kupaka maji kila miguu kunaishia katika ka’bi mbili nazo ni kiungio
chenyewe na mfupa wa mviringo ulio ndani ya hicho kiungio. Na kutaja
uwili wa ka’bi katika aya na bila kutaja uwili katika mirfaq (kiko), hii
inaonyesha kuwa kuna jambo muhimu sana na ni ishara ya kuonyesha
kuwa kuna mambo yasiyojulikana isipokuwa ni kwa wataalamu wa upa-
suaji tu. Utakatifu wote ni wa Muumba aliye Mjuzi sana na Mwenye heki-
ma nyingi.
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136 Muhamad ibn Hasan Al-Shaibani na Al-Asmay’i wamesema kuwa ka’bi
(fundo) katika aya ya udhu, si lingine isipokuwa ni huu mfupa ulioko chini ya
muundi. Huyu Al-Asmay’i alikuwa akisema: “Hii mifupa miwili iliyoota pembeni
mwa muundi inaitwa alminjamain” Ar-Razi alidhania kuwa haya ndiyo madhehe-
bi ya Imamiya hapo ndiyo akawajibu wao kwa kuwaambia kwamba: “Mfupa wa
mviringo ulioko chini ya muundi ni kitu kilichofichikana wala hawakijui
isipokuwa wapasuaji, kinyume na mifupa miwili iliyoota pembeni mwa kila
muundi kwani hiyo ni kitu kinachoonekana.” Akasema: “Na mategemezi ya takil-
ifi zote (za Mwenyezi Mungu) ni lazima ziwe ni mambo ya wazi sio yalio-
fichikana.
Jawabu lake: ni kwamba, Ar-Razi alipoona Imamiya wanapaka maji mpaka
kwenye kiungo cha muundi, alidhani kuwa wao wanasema kama anavyosema Al-
Shaibani na Al-Asmay’i, na wala hakujua kuwa ka’bi kwao ni kiungo chenyewe
ambacho ni chenye kuhisiwa na kinajulikana kwa kila mtu.
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KUPAKA MAJI JUU YA KHOFU NA SOKSI

Wanafiqhi wa Kiislamu wamehitalifiana hitilafu kubwa sana katika kupa-
ka maji ya juu khofu na soksi kiasi kwamba haiwezekani kuyaeleza yote
kwa haraka. Kwa ujumla uchunguzi kuhusu jambo hili unafungamana na
maangalizi juu ya; kujuzu (kupaka maji) na kutokujuzu, kuweka mpaka wa
kupaka, mahali pake, sifa ya mahali pake, wakati wake, sharti zake na
vitanguzi vyake.

Ama kujuzu kwake, hapa kuna kauli tatu: Ya kwanza: Kujuzu kwa hali
yoyote; safarini au mjini. Ya pili: Kujuzu safarini na kutokujuzu mjini. Ya
tatu: Kutokujuzu kwa namna yoyote ile, kwa sababu jambo hilo
halikuthubutu katika Dini. Kauli hizi tatu zimepokewa kutoka katika zama
za mwanzo na kutoka kwa Imam Maalik.137

Ama kuweka mpaka wa mahali pake; pia wametofautiana kati ya wenye
kusema kwamba wajibu ni kupaka juu ya khofu, na kupaka chini yake ni
suna tu.138 Wenye kusema kwamba wajibu ni kupaka juu yake na chini
yake.139 Msemaji wa tatu anasema kwamba wajibu ni kupaka juu bila
kupaka chini kwani kupaka chini siyo wajibu wala suna.140 Na huenda
kuna anayesema kwamba kuna hiyari kati ya kupaka chini na kupaka juu,
popote atakapopaka kutakuwa ndiyo wajibu.141
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137 Haya ameyasema wazi Imam Mwanafiqhi, Mwanausul, Mwanafalsafa Ibn
Rushd katika uk. 14 Juz. 1 ya kitabu chake Bidayatul Mujtahid wa Nihayatul
Muqtasid.
138 Hii ni rai ya Imam Shaafi.
139 Hii ni rai ya Ibn Naafii.
140 Haya ni madhehebi ya Abu Hanifa, Daud, Sufiyan na wengine wengi.
141 Hii ni rai ya Ash-hab.
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Ama mahali pa kupaka; wale wenye kusema inajuzu kupaka juu ya khofu
wametofautiana katika kupaka juu ya soksi, baadhi yao wamejawazisha na
wengine wamezuia.142

Ama sifa za khofu zenye kupakwa, wamehitalifiana katika kupaka khofu
zilizopasuka. Baadhi yao wamesema inafaa kuzipaka bora tu zinaitwa
khofu hata kama zimepasuka mpasuko mbaya.143 Baadhi yao wamezuia
kuweko mpasuko mbele ya khofu unaoonyesha unyayo hata kama ni mpa-
suko mdogo.144 Na wengine wamejawazisha kuzipaka, kwa sharti mpa-
suko uwe mdogo.145

Na kuhusu wakati wa kupaka pia wametofautiana: Baadhi yao wamesema
hakuna wakati maalumu, na kwamba mwenye kuvaa khofu atakuwa akipa-
ka (khofu) maadamu hajazivua au hajapatwa na janaba.146 Na wengine
wamesema kuwa hilo limewekewa wakati maalumu kwa mtu aliye mjini
na wakati mwingine maalumu kwa aliye safarini.147 Hapa pia kuna hitila-
fu juu ya sifa ya hii safari na kuna hitilafu juu ya umbali wa safari.

Ama sharti za kupaka juu khofu: miguu iwe twahara tena twahara ya udhu
wakati wa kuzivaa. Hii ni sharti iliyosemwa na wengi wao, lakini ime-
pokewa kutoka kwa Maalik kutoshurutisha sharti hii.148 Na wametofau-
tiana katika mlango huu: kuhusu mwenye kuosha miguu yake, akavaa
khofu zake kisha akakamilisha udhu wake. Je kule kuosha kabla ya kuzi-
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142. Aliyejawazisha ni Sufyani Thauri, Abu Yusuf na Muhammad ibn Al-Hasan
Al-Shaibani, na waliozuia ni Abu Hanifa, Shaafi na wengine.
143 Haya yamepokewa kutoka kwa Sufyan.
144 Hii ni moja ya kauli mbili za Shaafi katika mas-ala haya.
145 Hii imepokewa kutoka kwa Maalik na wafuasi (as-hab) wake. Na Abu Hanifa

ameweka mpaka wa mpasuko kwamba uwe chini ya vidole vitatu.
146 Hii imepokewa kutoka kwa Maalik.
147 Haya ndio madhehebi ya Abu Hanifa na Shaafi.
148 Haya ameyataja Ibn Lubanah katika Al-Muntakhab. Na pia imepokewa kuto-
ka kwa Ibn Al-Qasim kutoka kwa Maalik.
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vaa kunatosheleza au hakuna budi ya kuzipaka maji tena? Hapa kuna kauli
mbili.149

Ama vitanguzi ambavyo wametofautina: Miongoni mwa vitanguzi ni
kuvua khofu, wengine wamesema twahara itabaki khofu zikivuliwa mpaka
apate hadathi yenye kutangua udhu na siyo lazima kwake kuosha miguu
yake.150 Wengine wamesema: Twahara itatanguka kwa kuvua tu khofu,151

na wengine wamesema twahara yake itabaki akiosha miguu yake baada ya
kizivua, na akiswali bila ya kuosha miguu yake basi atarudia kuswali baada
ya kuiosha.152 Na nyingine sizizokuwa hizi miongoni mwa kauli zao wal-
izotofautiana na madhehebi tofauti juu ya kupaka maji katika khofu mbili,
na sasa hivi hatuko katika kuzieleza kwa urefu.

Ama walilonalo Imamiya wa zamani na waliofuatia - kwa kufuata
Maimamu wa kizazi kitakatifu - ni kwamba haijuzu kupaka juu khofu
mbili. Sawa sawa akiwa mjini au safarini. Na inatutosha kuwa ni hoja kati-
ka haya, neno la Mwenyezi Mungu Mtukufu aliposema: “Na mpake
(maji) vichwa vyenu na miguu yenu mpaka katika fundo mbili.” (5:6).
Kwa sababu aya hii inajulisha kupaka maji miguu yenyewe, sasa kupaka
juu ya khofu kumetoka wapi? Je, aya hii imefutwa? Au ni katika zile
ambazo ni mutashabihaat’ (haziko wazi maana yake)? La, bali hiyo - kwa
ijmaa ya kauli moja - ni katika zile ambazo ni muhkamaat (zilizo wazi)
ambazo ndio mama wa Kitabu, na kuna ijmaa ya wenye kutafsiri153
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149 Miongoni mwa waliosema kuwa inatosheleza ni Abu Hanifah, na miongoni
mwa waliosema kuwa haitoshelezi ni Shaafi.
150 Miongoni mwa waliosema kauli hii ni Daud na Ibn Abii Laila.
151 Hii ni rai ya Al-Hasan ibn Hay.
152 Miongoni mwa waliosema hivyo ni Shaafi, na katika kila kauli katika hizi
kauli tatu kuna kundi la wanafiqihi wa Tabiina waliolisema.

153 Ijmaa hii ameinukuu Fakhrud Dini Ar-Razi uk. 371  Juz. 3 katika tafsiri yake
Al-Kabir.
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(Qur’ani) kwamba katika Surat Al-Maidah, ambayo aya hii ya udhu iko,
hakuna aya iliyofutwa isipokuwa aya: “Enyi mlioamini msivunje alama
za Mwenyezi Mungu…” (5:2). Kwani baadhi yao wamesema kuwa aya
hii peke yake ndiyo iliyofutwa na zisizokuwa hii katika aya za sura hii
tukufu hazikufutwa.

Ama kuhusu Hadith zilizojulisha kuruhusiwa kupaka juu ya khofu, hata
moja katika hizo haikuthubutu kwa sharti zetu, na kuongozea hilo kuna
mambo yanayojulisha udhaifu wa Hadith hizo, nayo ni:
La kwanza: Hadith hizo zimekuja hali ya kuwa zimekikhalifu Kitabu cha
Mwenyezi Mungu Mtukufu na zile athari zilizopokewa kutoka kwa Mtume
(s.a.w.w) kwani alisema: “Pindi mkiletewa kutoka kwangu Hadith yoyote,
basi ilinganisheni na Kitabu cha Mwenyezi Mungu. Ikiafikiana nacho basi
ikubalini, na kama siyo hivyo basi irudisheni.”154

La pili: Hizo Hadith zinagongana zenyewe kwa zenyewe na kwa sababu
hiyo ndiyo kukapatikana khitilafu kubwa baina ya wale wenye kuziona
kuwa ni sahihi na kuzitegemea kama ulivyojua katika yale tuliyoyaashiria
hivi karibuni. Kwa sababu, si jambo lingine wao wamegongana katika
kauli zao kufuatana na mgongano wa Hadith hizo. Kwa sababu hizo Hadith
ndiyo mategemezi yao katika kauli hizo.155
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154 Hadith hii utaipata uk. 371, Juz. 3 katika tafsiri ya Ar-Razi.
155 Kama alivyokiri Ibn Rushd mwanzo wa uk 15  Juz. 1 ya Bidaya yake alipota-
ja khilafu zao katika mpaka wa mahali pa kupaka. Akasema: “Na sababu ya tofau-
ti zao ni kugongana kwa Hadith katika jambo hilo.”  Pia amekiri katika uk. 16
alipotaja tofauti zao kuhusu wakati wa kupaka aliposema: “Na sababu ya tofauti
zao ni kutofautiana Hadith katika jambo hilo.” Akasema: “Na sababu yake ni
kwamba kumepokewa Hadith tatu kuhusu jambo hilo” kisha akazitaja kwa nasi
zake na ikawa ile ya kwanza iko wazi kuonyesha kuwa wakati wake ni siku tatu
usiku na mchana wake kwa msafiri, na siku moja na usiku wake kwa aliye mjini.
Na ya pili iko wazi kuonyesha kuwa yafaa kupaka juu ya khofi kwa muda
anaoutaka mwenyewe kukalifiwa na sharia bila kuweka muda maalumu. Si kwa
aliye mjini wala aliye safarini. Na nassi ya tatu inapingana kabisa na zile zili-
zotangulia..., na mwenye kutaka kujua kwa upana tofauti ya Maimamu wanne
katika mas-ala haya basi ni arudie kitabu Al-Fiqihi A’lal Madhahibi Al-Arba’a
(fiqih ya madhehebi manne) kilicho tolewa na wizara ya wakfu ya Misri kwa
kuhakikiwa na mapendekezo ya Mfalme Fuad wa kwanza.
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La tatu: Ni ijmaa ya Maimamu wa kizazi kitakatifu (Ali na watoto wake
waliousiwa) kwamba haijuzu kupaka juu kila kitu ambacho ni kizuizi cha
maji, sawa sawa kitu hicho kiwe ni khofu au soksi au viatu au kitu cho-
chote cha aina yoyote.156 Na Hadith zao ziko wazi kupingana na Hadith za
Jamhuri157 zenye kujulisha kufaa kupaka. Na kaida (kanuni) inayokubali-
ka katika Hadith zinazogongana ni kutanguliza zinazoafikiana na Kitabu
cha Mwenyezi Mungu. Na hii ni pindi zikilingana daraja kwa sanad na
dilala. Lakini ziko mbali sana kulinganishwa na kizito cha Mtume
(s.a.w.w), wenza wa Kitabu cha Mwenyezi Mungu Mtukufu. Na safina ya
uokovu wa umma, mlango wa mategemezi yao na ndiyo salama ya kuto-
fautiana kwao.

La nne: Hadith hizi lau zingekuwa kweli zingekuwa ni mutawatir (zinge-
pokewa kwa wingi) katika kila zama na kila sehemu, kwa sababu haja ya
kujua twahara ya miguu katika udhu ni haja - kama tulivyosema kwanza -
ya wanaume wote wa umma na wanawake wake, na ni haja yao muhimu
sana mchana na usiku, wakati wakiwa mjini kwao na wakiwa kwenye
safari zao. Lau kungekuwa na kitu kingine kisichokuwa kupaka maji
kulikojulishwa na aya (ya udhu), basi mukallafuna wa zama za Utume na
waliobaada yake wangekijua, na kingekuwa ni kitu kinachokubalika kwao
kwa kila kizazi hususan kwa kuwa ni kitu ambacho ni ibada tupu wala si
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156 Ijmai yao (a.s) imepokewa na wanazuoni kadhaa wa Imamiya. Mmoja wao ni
Imam Sayyid Ali Twabatabai katika kitabu chake Al-Burhan Alqati’i. Na
wanazuoni wa Imamiya wanamwabudu Mwenyezi Mungu kwa kujikurubisha
kwake kwa kufanya amali kulingana na yanayoelezwa na madhehebi ya Maimamu
wa Ahlul-Bayt katika matawi na misingi tangu zama zao (a.s) mpaka siku hii ya
leo, kwani wao ndio wajuzi sana wa fiqhi yao, Hadith zao na kwa ndani na nje
kuliko watu wengine.

157 Hadith zao zinazogongana na Hadith za Jamhuri ni nyingi sana mpaka akase-
ma Imam Twabatabai katika Al-Burhan Alqati’i alipozitaja: “Wala haziko mbali na
kuwa mutawatir.
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kitu cha kuangaliwa kimaana kwa akili,158 na ni kigeni katika mlango wa
ibada ambacho kinahitaji kuwa mashuhuri kwa ugeni wake. Na lilipokuwa
jambo si hivyo, imedhihirika kuanguka (Hadith hizo) kutoka katika mazin-
gatio.

La tano: Hadith hizi lau zingejaliwa kuwa ni sahihi, basi ingelazimu ziwe
zimefutwa na aya ya surat Al-Maidah, kwa sababu sura hiyo ndio sura ya
mwisho iliyoshuka, kwani kwa sura hiyo Mwenyezi Mungu amekamilisha
Dini, ametimiza neema zake na ameridhika kuwa Uislamu ndiyo dini.
Wajibu wa sura hiyo ni wajibu mpaka siku ya kiyama, na haramu yake ni
haramu mpaka siku ya kiyama, kama alivyosema wazi mama wa waumini
A’isha aliposema kumwambia Jubeir ibn Nafir - alipohiji na akamtembe-
lea: Ewe Jubeir, je unasoma Al-Maidah? Akasema: ndiyo. Akasema
(A’isha): Hiyo ndiyo sura ya mwisho iliyoshuka, mnacho kipata katika sura
hiyo miongoni mwa halali basi kifanyeni ni halali, na mnachokipata kati-
ka sura hiyo miongoni mwa haramu basi kiharamisheni.159

Lakini Jamhuri wameng’ang’ania kubakia hukumu ya kupaka maji juu ya
khofu hata baada ya kushuka kwake (hiyo sura) kwa kutegemea Hadith ya
Jarir: Alipokojoa, akatawadha, akapaka juu ya khofu zake, akaulizwa,
unafanya hivyo? Akajibu: ndiyo, nimemuona Mtume wa Mwenyezi
Mungu alikojoa, kisha akatawadha, na akapaka juu ya khofu zake. Hadith
hii ameipokea Muslim, na amepokea kwamba Hadith hii ilikuwa
inawapendeza na sababu yake ni kwamba kusilimu kwa Jarir kulikuwa
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158 Lakini Imamu Abu Hanifah anaona kuwa udhu ni katika wajibu za tawassuli
hazihitajii nia ndiyo zisihi, kama vile kuosha nguo iliyonajisika, na hii rai inahusi-
ka tu na kupaka juu ya khofu mbili kama unavyoona.

159. Al-Hakim ameipokea Hadith hii katika mwanzo wa tafsiri Surat Al-Maidah
uk. 311 Juz. 2 ya Al-Mustadarak, kisha akapokea kama hii kutoka kwa Abdallah
ibn A'mru ibn Al-a'sw, na akasema baada ya kupokea kila moja katika hizi Hadith
mbili: Hadith hii ni sahihi kwa sharti za masheikhe wawili na hawakuipokea. Na
Al-Dhahabi ameitaja katika Al-Talkhisw yake kwa kuonyesha kuwa ni sahihi kwa
masharti ya masheikhe wawili (Bukhari na Muslim).
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baada ya kushuka surat Al-Maidah.160

Nasema: Bali alisilimu kabla ya kushuka Al-Maidah kwa hoja kwamba
alihudhuria Hijat Alwidai (Hija ya kuaga) pamoja na Mtume (s.a.w.w).
Siku hiyo alimwamrisha - kama alivyoelezwa katika Al-Iswabah kwa
kunukuu kutoka kwa Sahih mbili - awanyamazishe watu. Kwa hiyo uisla-
mu wake ni lazima uwe kabla ya hija hiyo, na Suratul Maidah kwa yakini
haikuweko kabla ya hapo.161

Vile vile Twabrani amepokea kutoka kwa Jarir - kama ilivyo katika
kuelezwa kwake katika Al-Iswabah - amesema: Amesema Mtume
(s.a.w.w): Hakika ndugu yenu An-Najashi amefariki. Na kufa kwa An-
Najashi kulikuwa kabla ya kushuka Surat Al-Maidah, kwa vile hakuna
shaka kuwa alikufa kabla ya mwaka wa kumi.

Na Qastwalani hapa alileta mambo mengine mageni kabisa aliposema -
kuhusu kupaka juu ya khofu - “Huku kupaka hakukufutwa kwa kuweko
Hadith ya Al-Mughira ambayo inasema wazi kwamba Mtume alipaka juu
ya khofu zake katika vita vya Tabuk navyo ndiyo vita vyake vya mwisho,
na Al-Maidah ilishuka kabla yake katika vita vya Almuraisi” mpaka
mwisho wa maneno yake.
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160 An-Nawawi amesema katika kuelezea maneno haya: “maana yake ni kwam-
ba Mwenyezi Mungu Mtukufu amesema katika surat Almaidah: Basi osheni nyuso
zenu na mikono yenu mpaka kwenye viko na mpake maji vichwa vyenu na miguu
yenu mpaka katika fundo mbili. Lau uislamu wa Jarir ungekuwa umetangulia
kabla ya kushuka Almaidah, ingechukilika kuwa Hadith yake kuhusu kupaka
khofu kuwa imefutwa na aya ya Almaidah, na ilipokuwa uislamu wake ni baada
yake (Almaidah), tumejua kuwa Hadith yake inatumika”. Mpaka mwisho wa
maneno yake. Nasema: Ni nini kinacho tujulisha kuwa Hadith yake ilikuja baa-
daye. Na hakika sisi tumebainisha katika asili (ya kitabu) kwamba Almaidah iliku-
ja baada yake.
161 Inakutosha Hadith alioipokea Bukhari kuhusu kushuka baadhi ya aya zake
kwa Mtume (s.a.w.w) siku ya A’rafa na hali Mtume yuko juu ya kipando chake
katika Hijat Alwida’i.
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Ninasema: vita vya Almuraisi ndivyo vita vya Bani Mustalaq na vilikuwa
baada ya kupita mikesha miwili ya Shaaban mwaka wa tano na kuna kauli
kuwa ni mwaka wa nne kama ilivyo katika Bukhari kwa kunukuu kutoka
Ibn U’qbah. Na hivi ndivyo alivyoenda An-Nawawi katika Raudhah na
kuna kauli kuwa ulikuwa ni mwaka wa sita baada ya Hijra, hakika
Almaidah ilishuka baada yake na sura zingine nyingi. Wala si jambo
lingine, iliyoshuka hapo ni aya ya kutayamamu nayo ni neno lake
Mwenyezi Mungu katika Surat Nisai: 

“Na mkiwa wagonjwa au safarini au mmoja wenu ametoka chooni au
mmewagusa wanawake na hamkupata maji, basi tayamamuni kwa
udongo safi, mpake nyuso zenu na mikono yenu, ”(5:6).

Na riwaya katika jambo hilo imethubutu kutoka kwa A’isha, Ameitoa
Alwaahidi katika kitabu chake Asbaabi Nuzuul, kirudie ili uwe na yakini
kuwa Qastwalani alidanganyikiwa kati ya aya ya udhu na aya ya kutaya-
mamu. Pia Al-Mughira na Jarir ni katika watu ambao haiwezekani wakawa
ni hoja, na hivi karibuni utasimama na kilichotufanya tukamtia shaka huyu
Al-Mughirah, na huyu Jarir ana historia pamoja na Alwasii (Imam Ali)
ambayo imetufanya pia atutie shaka.

La sita: Hakika Mama wa waumini A’isha alikuwa - pamoja na ujuzi wake
wa kuzijua Hadith, akili yake na kuwa kwake ni mashukio ya wahyi na
sharia - akipinga kupaka juu ya khofu kwa ukali sana. Na Ibn Abbas -
ambae ni mjuzi wa umma, mfasiri wa Qur’ani na Hadith asiyekanushika -
pia alikuwa ni miongoni mwa wenye kupinga sana. Hawa wawili walifika
mbali sana kupinga kiasi cha kutoa hata nafsi zao kwa ajili ya kulitetea
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jambo hili. Je, huzigatii pamoja na mimi katika neno lake (A’isha):162

“Hakika kukatwa nyayo zangu ni bora kuliko kupaka maji juu ya khofu
mbili,” na (Ibn Abbas) aliposema: “Hakika kupaka juu ya ngozi ya punda
ni bora kwangu kuliko kupaka juu ya khofu.”

Je, wewe unaona kupinga kwa namna hii kunaweza kuwa pamoja na
kuzikubali zile Hadith? Sivyo hivyo, bali haviwi vivyo pamoja na
tukimheshimu. Na yakiwa haya ni maneno ya waliozungumza naye ambao
wanamjua unene wake na wembamba wake, ni vipi sisi tutazitegemea
(hizo Hadith) pamoja na umbali wetu mkubwa nazo kwa makarne na mari-
ka?

Na mwenye kuzingatia kwa mawazo huru, huku kupinga kwa watu
waliokuwa pamoja na Mtume (s.a.w.w) kama mke wake, na mtoto wa ami
yake, na wengine waongofu na viongozi miongoni mwa kizazi chake, ata-
lazimika kuzitia shaka zile Hadith.

Mpaka hapa utajua, kusema kuwa Hadith hizo ni mutawatir, ni kwenda
mno na kukisia kwa mafungu. Je, inawezekana zifikie kiwango cha
tawatur na wasizijue hawa wachamungu watukufu?! Au walijifanya kuwa
hawazijui?! Utakatifu ni Wako ewe Mwenyezi Mungu. Huu ni upotevu
mkubwa sana. Bali lau zingekuwa ni mutawatir basi asingezipinga
Abdallah ibn Umar,163 na Imam Maalik katika moja ya riwaya mbili kuto-
ka kwake,164 wala hakuna wasiokuwa hawa miongoni mwa watu wema
waliotangulia aliyewasuluhisha waumini.
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162 Neno lake hili tutalipata mwanzo wa uk. 371 Juz. 3 ya tafsiri ya Ar-Razi, na
huko kuna maneno ya Ibn Abbas.
163 A’twau amesema kama ilivyo katika uk. 372 Juz. 3 ya tafsiri ya Ar-Razi: Ibn
Umar alikuwa akiwahalifu watu katika kupaka juu ya khofu, lakini yeye hakufa
mpaka akawaafiki. Nasema: upinzani wake kumpinga Sa’d alipomuona akipaka
juu ya khofu umethubutu katika Sahihi Bukhari.
164 Hizi riwaya mbili utazipata uk. 372 Juz. 3 ya tafsiri ya Ar-Razi na mahali pake

katika vitabu vya fiqhi.
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Na wamemaliza kukokota wale waliosema: “Naogopa ukafiri kwa mtu
asiyekubali kupaka juu ya khofu mbili.”165 Yeye anaona (anajua) kuwa
kupaka juu ya khofu si katika usuli dini (misingi ya dini) wala si katika
mambo yaliyodharura katika dini miongoni mwa furui dini (matawi ya
dini), wala si katika mambo yaliyofaradhiwa na Kitabu (Qur’ani), wala si
katika - kwa ijmaa ya umma - mambo yaliyolazimishwa na Hadith,
isipokuwa ni mambo yaliyoruhusiwa tu tena kwa baadhi ya Waislamu bila
baadhi nyingine, sasa kuna kosa gani kuacha (kupaka juu khofu) kwa
kufuata yale yaliyofaradhiwa na aya ya udhu? Na hakika wamekongamana
watu wote wa kibla (waislamu wote) kusema kuwa inasihi amali iliy-
ofanywa kulingana na aya, na wameshikana kwa kuafikiana kukubalika
swala iliyoswaliwa hivyo, kinyume na kupaka juu ya khofu mbili. Kwani
kukubalika udhu pamoja na hilo (kupaka juu ya khofu), kuondosha hadathi
kwa hilo na kukubalika swala kwa hilo, ni mambo yenye khitilafu kati ya
Waislamu. Je, huogopewa ukafiri mtu aliyefanya ihtiyat (aliyefanya lenye
uhakika na kuacha lenye shaka)?!

Enyi Waislamu mna rai gani nyinyi juu ya A’isha, Ali, ibn Abbas na baki
ya watu wa nyumbani kwa Mtume (s.a.w.w.), kwani wao hawakukubali
kupaka juu ya khofu!

KUPAKA MAJI JUU YA KILEMBA

Wanazuoni wetu wamesema kuwa haijuzu kupaka maji juu ya kilemba. Na
haya ndiyo madhehebi ya Shaafi, Abu Hanifah na Maalik. Na wamekhali-
fu wakina Imam Ahmad ibn Hambal, Abu Thaur, Al-Qasim ibn Salaam,
Al-Auzayi na Thauri.166 Pia khilafu hii imenukuliwa kutoka kwa wengine
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165 Miongoni mwa watu waliosema hivyo ni Al-Karkhi kama alivyonukuu
Qastwalani kutoka kwake uk. 4  Juz. 2 ya Irshad Saari.

166 Khilafu hii ameinukuu Ibn Rushd katika Bidaya yake kutoka kwa Ahmad,
Abu Thaur na Alqasim. na Ar-Razi katika tafsiri yake ameinukuu kutoka kwa
Al-Auzayi, Thauri na Ahmad.
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wasiokuwa hawa, wakasema kuwa inajuzu kwa kutumia kiyasi (kufanan-
isha) na khofu. Na pia kwa kulingana na Hadith ya Mughira ibn Shu’bah
kwamba Mtume (s.a.w.w) alipaka kwenye utosi wake na kwenye kilemba,
na katika baadhi ya njia (za Hadith hii) kwamba alipaka juu ya kilemba bila
ya kutaja utosi.

Kitabu cha Mwenyezi Mungu Mtukufu kinatutosha kwa maneno yake:
“Na pakeni vichwa vyenu,” na kwa Hadith za Mtume Wake kuwa yeye
alipaka utosi wake, na hili linakubalika wala halihitajii ubainifu. Pia
imenukuliwa ijmaa mankul na muhaswal (hizi ni istilahi mbili za elimu ya
Usuul) katika jambo hili. Walhamdu lillahi rabil a’lamin.

Wala wao hawana hoja kwa kutumia kiyasi ya khofu, kwani Dini ya
Mwenyezi Mungu haichukuliwi kwa kiyasi. Pia kupaka maji juu ya khofu
ni kitu kisichokubalika kama ulivyojua.

Ama Hadith hiyo ya Mughira ni batili hata kama imepokewa na Muslim,
kwani Abu Umar ibn Abdulbar amesema kuhusu hii Hadith kwamba ni
hadith maalul.167

Nasema: huenda Abu Hanifah, Shaafi na Maalik hawakuitilia nguvu
Hadith hii kwa sababu pia kwao ni maalul.

Na huyu Mughira ana sera ya vitimbi, kuhadaa, kugeukageuka, hilahila,
kushikana na mambo ya madhambi, kuzama katika matamanio, kuvunja
ahadi na kuvunja mipaka (sheria) katika mambo anayoyapenda na anayoy-
achukia hususan pamoja na wale anaowatawalisha ambao ni maadui wa
watu wa nyumba ya Muhammad (s.a.w.w), na pamoja na wale
anaowachukia miongoni mwa mawalii wa Mwenyezi Mungu na Mtume
Wake.
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166 Amenukuu kutoka kwake Ibn Rushd uk. 10  Juz. 1 wa Bidaya yake 
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Aliingia katika Uislamu ili kuitetea damu yake (asiuwawe) kutoka kwa
Bani Maalik. Kwani yeye alikwenda safari pamoja na watu watukufu (kati-
ka Bani Maalik) kwenda kwa Almaquqis aliyekuwa Iskandaria. Bani
Maalik walifaulu kwa kupewa zawadi na mfalme (huyo), isipokuwa yeye
hakufaulu. Kwa sababu hiyo, tamaa ikamchukua mpaka akavunja ahadi
yao (pamoja na Bani Maalik), akawapa pombe, nao wakalikubali kwani
walikuwa pamoja katika safari, akazidi kuwanywesha mpaka ulevi
ukazichukua hisia zao na akawafanyia uadui kwa kuwaua wote na
akachukua mali yao yote. Hapo akaona kuwa hakuna mtu wa kumkinga
kuuwawa na ndugu zao isipokuwa ni kujiunga na Uislamu, akafunga safari
ya kwenda kwa Mtume (s.a.w.w) naye alikuwa Madina, akaingia kwa
Mtume na huku akisema: Nashuhudilia kuwa hakuna mola apasaye
kuabudiwa kwa haki isipokuwa Allah na hakika Muhammad ni Mjumbe
wa Mwenyezi Mungu. (Mtume) akakubali Uislamu wake kwa kufuata
sunna yake iliyokuwepo katika jambo hilo pamoja na wenye imani sawa
sawa au pamoja na wanafiki. 

Na alipomwonyesha zile mali za Bani Maalik alijiepusha nazo, na ilikuwa
azichukue kwani zilikuwa ni mali za wenye kumpiga vita na wenye kuha-
lalisha aliyoyaharamisha Mwenyezi Mungu. Lakini kwa kuwa yeye
(Mughiira) alizichukua kwa kuvamia, nafsi Yake (Mtume) Tukufu ilikataa
kuzichukua na akamwachia mwenyewe.168 Huu ndiyo uislamu wake
ambao unakupa sura ya misingi yake na kukosa kwake msimamo. Na Abu
Bakarah - katika maswahaba wakubwa - na maswahibu wake walitoa
ushahidi dhidi yake kwa jambo lenye kulazimu kupigwa hadi katika kad-
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168 Kadhia hii ameitoa Ibn Sa’di katika kumweleza huyu Al-Mughira uk. 25 Juz.
4 ya kitabu Twabaqaat kwa sanadi yake mpaka kwa Al-Mughira mwenyewe ame-
sema: Sisi tulikuwa ni kaumu ya kiarabu iliyoshikana na dini yetu na sisi ndiyo
wasimamizi wa Al-lata. Waonaje lau ningewaona watu wangu wote wamesilimu
singewafuata, lakini kundi la Bani Maalik lilipanga kusafiri kwenda kwa
Almaquqis nikapanga kwenda pamoja nao. Mpaka mwisho wa Hadith. Na umek-
wisha kuisikia madhumuni yake.
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hia mashuhuri miongoni mwa matukio ya mwaka wa 17 baada ya hijra,169

sasa ni vipi tutaikataa Qur’ani tukufu kwa Hadith ya mtu huyu, enyi wenye
akili?!

JE KUPAKA KICHWA KUNA MPAKA?

Wanazuoni wetu wamesema kuwa hakuna mpaka wa kupaka  maji kichwa
- si kwa chenye kutumiwa kupaka wala kwa chenye kupakwa - bali kwao
inatosha chochote chenye kuitwa kupaka, japo kuwa ni kitu kidogo amba-
cho kwa kawaida kinakubalika kuitwa kuwa ni kupaka.170 Na haya pia
ndio madhehebi ya Shaafi. Wamesema maimamu wawili; Maalik na
Ahmad na wengine kwamba lililolazima ni kupaka kichwa kizima. Na
Imam Abu Hanifah amesema kuwa lililolazima ni kupaka robo ya kichwa
kwa kutumia vidole vitatu, na kwamba kupaka chini ya hapo kwake
haitoshelezi.

Hoja yetu katika jambo hili ni kauli ya Mwenyezi Mungu aliposema: “Na
pakeni vichwa vyenu,” kwani kinachotakikana ni kupaka kichwa kwa
namna yoyote ile, na hili kama linavyopatikana kwa kupaka  kichwa kiz-
ima na robo yake, vile vile linapatakana kwa kiasi kinachoitwa kupaka,
japo ni kwa sehemu ya kidole na kupitisha juu ya sehemu ya kichwa. Wala
hakuna hoja (dalili) ya haya waliyoyasema peke yake. Lau angetaka
kueneza kichwa kizima; Mwenyezi Mungu Mtakatifu angesema:
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169 Utakipata kwa urefu wake katika kumweleza Yazid ibn Ziyad Al-Hamiri kati-
ka kitabu Wafayaatil A’yaan ya Ibn Khalqan na pia wamemwashiria wenye
kueleza historia za watu walipomweleza Al-Mughira na mashahidi dhidi yake nao:
Abu Bakarah, Shiblu ibn Ma’bad (hawa wawili ni maswahaba), Nafi’i ibn Al-
Haarith ibn Kildah na Ziyad ibn Abihi. Na kisa ambacho hakikosekani katika kila
kitabu kilichoeleza matukio ya mwaka wa 17 baada ya hijra.
170 Kwani alipokuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu akipaka sehemu ya mbele ya
kichwa chake pia wao walipaka sehemu hiyo hiyo ili wapate kupaka sehemu
ambayo wanayakini kuwa ndiyo inayotakikana.
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“Wamsahu ruusakum” (bila kutia bi katika ruusikum) kama ilivyo katika
“faghsilu wujuhakum.” Lau kama linalotakikana ni kadiri maalumu ange-
bainisha kama alivyofanya katika kuosha mikono miwili, kwani alisema:
“mpaka katika viwiko viwili,” na katika kupaka miguu miwili aliposema:
“mpaka katika fundo mbili.”

KHILAFU KATIKA MAS’ALA SITA
1.  KUPAKA MAJI MASIKIO

Imamiya wameafikiana - kwa kufuata Maimamu wa kizazi kitakatifu -
kwamba kupaka maji masikio si chochote katika udhu, kwani hakuna dalili
ya kujulisha hilo si katika Kitabu (Qur’ani) au Sunna (Hadith) au Ijmaa,
bali uwazi wa Qur’ani kwamba udhu ni maosho mawili - uso na mikono -
na mapako mawili - kichwa na miguu.

Madhehebi ya Hambal wamesema: ni lazima kupaka maji masikio pamoja
na ndewe zake, Ibn Rushd ameinukuu kauli hii kutoka kwa Abu Hanifah
na wafuasi wake.171 Shaafi na Maalik wamesema: Kuyapaka ni sunna,
lakini wametofautiana katika kutumia maji mapya na kutokutumia maji
mapya. Na miongoni mwao wamekhalifu wakasema kwamba huoshwa
pamoja na kichwa. Na wengine wamesema: Ndani yake hupakwa maji
pamoja na kichwa na nje yake huoshwa pamoja na uso. Na  Shaafi anase-
ma kuwa ni sunna kukariri kama ilivyo sunna kukariri kupaka maji katika
kichwa.

Wao wametoa hoja kwa Hadith zisizozingatiwa ambazo hakuna hata moja
iliyothubutu kwetu. Na masheikhe wawili Bukhari na Muslim hawakuzin-
gatia hata moja katika hizo, isipokuwa waliozizingatia walizizingatia
pamoja na kuwa kwao Hadith hizo ni dhaifu kwa kuzitia nguvu kwa kuwa
ni mashuhuri kufanya hivyo (kupaka maji masikio) kwao.
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171. Rudia katika kitabu Bidayatul Mujtahid uk. 11 Juz. 1 utampata anayanukuu
haya kutoka kwa Abu Hanifa na wafuasi wake.
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Lakini Maimamu wa uongofu ambao ni miongoni mwa vizito vya Mtume
(s.a.w.w) hawakuzizingatia na ilhali wao ndio watu wa nyumba ya utume,
na watu wa nyumbani ndiyo wanaojua zaidi kilichomo ndani ya nyumba.
Na sisi tunatosheka kwa vizito viwili.

2.  JE, INAJUZU KUOSHA KICHWA
BADALA YA KUKIPAKA?

Watu wa madhehebi manne wote wameafikiana kwamba kuosha kichwa
katika udhu inatosheleza badala ya kupaka, isipokuwa wametofautiana
kuwa hivyo ni karaha au sio karaha. Madhehebi ya Hanafi na Maalik
wamesema kuwa ni karaha kwa hoja kuwa ni kinyume na alivyoamrisha
Mwenyezi Mungu. Madhehebi ya Shaafi wamesema kuwa siyo karaha
lakini ni kukhalifu lililobora. Na madhehebi ya Hanafi wamesema: Hapa
kuosha kunatosheleza badala ya kupaka kwa sharti ya kupitisha mkono juu
ya kichwa.

Ama Imamiya, wao wameafikiana kuwa haitoshelezi, kwani ni kinyume na
kile alichokiamrisha Mwenyezi Mungu, na ni kinyume na yale
yaliyothubutu kutoka kwa Mtume (s.a.w.w) kuwa yeye alipaka utosi Wake
Mtukufu na wala hakuuosha. Huko ni kuweka sharia katika ibada na hilo
lenyewe ni batili na ni lenye kubatilisha. Na hakika umekwishajua hivi
karibuni kuwa kuosha na kupaka ni hakika ya mambo mawili tofauti, kila
moja kati yao haliwi badala ya lingine.

3.  MPANGILIO WA UDHU

Wamejumuika Imamiya - kwa kufuata Maimamu wa kizazi kitakatifu -
kwamba ni sharti kufuata mpangilio katika vitendo vya udhu kama ilivy-
opangwa katika aya yake tukufu (ya udhu). 172
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172 Na wameshurutisha kufuata mpangilio katika viungo venyewe, wamesema ni
lazima kuosha juu kabla ya chini kwa kufuata maimamu wao na kulingana na
nususi zao (a.s).
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Madhehebi ya Maalik, Hanafi na Sufiyan Thauri na Daud wote hawa
hawakulishurutisha wala si lazima kwao hilo, bali wamelizingatia hilo
kuwa ni sunna na kulikhalifu halibatilishi udhu. Na wamesema kuwa
unaswihi udhu wa mwenye kutawadha pindi akianza kwa kuosha mguu
wake wa kushoto na akamalizia udhu kwa kuosha uso, yaani kinyume na
aya katika vitendo vyote vya udhu.

Hoja yetu ni Kitabu (Qur’ani) na Hadith; ama Kitabu ni ule mpango unao-
fahamika katika Qur’ani japo kuwa atufi iliyoko ni kwa al-wau siyo kwa
thumma wala al-fau kwani al-wau mara nyingi huatufia kwa mpangilio,
wala siyo majazi kufanya hivyo. Haya yamethubutu kwa kufuatilia
maneno ya kiarabu ambayo hayana shaka kwa yeyote, kwa sababu hiyo Al-
Kufiyuun (wananahau wa Kufa) ambao ni miongoni mwa wananahau
wamesema kwamba wau ni hakika katika mpangilio hususan katika nasaq
japo kuwa thumma na al-fau ziko dhahiri sana katika kujulisha hilo.

Ama (hoja yetu) kwa Hadith ni kulingana na udhu wa Mtume (s.a.w.w)
kwani yeye alikuwa akijilazimisha kufuata mpangilio huu, sawa sawa uwe
udhu wake ni kwa ajili ya swala za faradhi tano au ni kwa ajili ya kitu
kingine miongoni mwa faradhi au sunna. Na alikuwa (Mtume) kwa muda
wa uhai wake wote katika twahara (ya udhu) akitawadha kila udhu
unapotanguka na akitawadha udhu juu ya udhu pia. Na huenda alisema:
“Udhu ni nuru juu ya nuru.” Na wamejumuika umma wote kuwa Yeye
(s.a.w.w) hakutawadha kabisa isipokuwa ni kwa mpangilio. Lau si kushu-
rutisha kufuata mpangilio na kuufanya kuwa ni faradhi katika udhu
angekhalifu japo mara moja, au angesema wazi kuwa inajuzu kuukhalifu
kwa kubainisha hukumu kama ilivyo sunna yake. Kwa kuwa hakukhalifu
mpangilio wake wala hakusema wazi kwamba inajuzu kuukhalifu basi
tunajua kwamba haijuzu, kwa sababu asili ya kitendo hapa inajulisha
kufanya kitu ambacho kuna shaka katika usharti wake, na kufanya istis-
habi ya kitendo ni kitu chenye kufanyika kukiwa hakuna uhakika wake.
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4.  KUTUNGAMANISHA KATIKA UDHU

Wanazuoni wetu wamesema - kwa kufuata Maimamu wao (a.s) - kwamba
kutungamanisha vitendo vya udhu ni sharti ya kuswihi kwake. Na namna
yake, ni kutokukauka kiungo kilicho tangulia - katika wakati wa kawaida
na mahali pa kawaida na kulingana na tabia ya mtu mwenyewe - kabla ya
kumaliza kiungo kinachooshwa.

Madhehebi ya Shaafi na ya Hanafi wamesema kwamba kutungamanisha
siyo faradhi wala si sharti wala si lazima, isipokuwa ni sunna. Kwa sababu
hiyo kwao ni karaha kutokutungamanisha kati ya viungo ikiwa ni bila
udhuru. Ama kama ni kwa udhuru hapana karaha. Kwa mfano akiwa ame-
sahau au akamaliza maji aliyoyaandaa kutawadhia na akaenda kuleta maji
mengine ili apate kukamilisha udhu wake. Madhehebi ya Maalik yamese-
ma ni faradhi kutungamanisha akikumbuka, na akiwa na uwezo na siyo
faradhi kwa kusahau na akiwa hawezi.

Hoja zetu ni vitendo vya Mtume (s.a.w.w), kwani alikuwa akitungaman-
isha katika udhu Wake kama alivyokuwa akiupanga. Hakukupokewa
kabisa kutoka Kwake kutokutungamanisha vitendo vya udhu, kama vile
ambavyo hakukupokewa kutoka Kwake kutofuata mpangilio wa (udhu).
Na lau siyo sharti kutungamanisha basi angeacha japo mara moja, au ange-
sema wazi kuwa inajuzu kuacha (kutungamanisha) ili abainishe hukumu
ya sharia kwa kufuata sunna yake katika kuweka sharia zinazotoka kwa
Mwenyezi Mungu Mtukufu, maadamu hakufanya hivyo tunajua kuwa hai-
juzu.

Pamoja na hayo, hakuna khitilafu kuswihi udhu uliokusanya sharti hizi,
ama ukiwa haukukusanya sharti hizi huwa kuna khitilafu kuswihi kwake.
Maimamu wa Ahlul Bayt (a.s) hawauoni (udhu huo) kuwa unaondosha
hadathi au unahalalisha swala, kwa hiyo fanya ihtiyat (toka katika shaka)
katika dini yako, na ihtiyat hapa ni kitu kisicho na budi, kwani kitendo kwa
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asili hujulisha kufanya kitu chenye shaka katika usharti wake, na kufanya
istisw-habi ya hadathi ni kitu chenye kufanyika ikiwa hakuna uhakika
wake kama tulivyotangulia kusema.

5. KUTIA NIA

Wamejumuika Imamiya - kwa kufuata Maimamu na vizito viwili - kwam-
ba kutia nia ni sharti ya kuswihi udhu na kuoga, kwani hizo ni miongoni
mwa ibada ambazo Mwenyezi Mungu ameziamrisha “Wala hawakuamr-
ishwa ila wamwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia Yeye dini.”
(98:5). Na haya ndiyo madhehebi ya Shaafi, Maalik, Ahmad, Daud, Abu
Thaur na wengine wengi miongoni mwa maimamu wa jamhuri.

Na madhehebi ya Hanafi wamesema kuwa wajibu wa udhu na kuoga ni
iwe kwa maji ya kawaida, wala si jambo lingine isipokuwa ni tawasulia
(kufika) kwenye twahara ambayo hupatikana kwa kuchurizisha tu maji
kwenye kiungo, iwe pamoja na nia au isiwe pamoja na nia; bali hata bila
hiari kama kuosha nguo iliyonajisika, kwani maji kwa asili yake ni kitu
chenye kutwahirisha. Na wamesema: Mtu akianguka kwenye maji bila ya
hiari yake, au akaingia kwenye maji kwa nia ya kucheza au kujiburudisha
au kujisafisha au akawa anaonyesha mfano wa kitendo cha mtu mwingine
au (akafanya hivyo) kwa ria na maji yakaenea katika viungo vyake vya
udhu basi inaswihi yeye kuswali kwa udhu huu, hata kama alipoingia
kwenye maji alikuwa kafiri na akasilimu wakati wa kutoka kwake, kwa
sababu wao hawakushurutisha uislamu katika kuswihi udhu.

Ndiyo, wao wameshurutisha nia katika kuswihi tayamumi kwa sababu
swai’d (ardhi ya kutayamumia) kwa asili yake siyo kitu chenye kutwahar-
isha, isipokuwa kutwaharisha kwake ni kwa taabudia (kufatana na amri ya
sharia) kwa hiyo katika tayamumi hapana budi kutia nia. Vile vile
kutawadha na kuoga kwa kutumia nabidhi (togwa; kinywaji kinacho ten-
genezwa kwa tende au zabibu au shairi n.k) la tende au mabaki ya maji ya
punda au nyumbu kwani utwaharishi wa nabidhi na mabaki hayo ni kama
swai’d.
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Kwa ujumla, wamepambanua kutawadha na kuoga kati ya kutumia togwa
la tende au mabaki ya punda na nyumbu na kati ya kutawadha na kuoga
kwa kutumia maji ya kawaida. La kwanza wamelizingatia kuwa ni ibada
ghairu ma’kulatil ma’na’ (maana yake haikubaliki kiakili) na wakawa-
jibisha kutia nia kama katika tayamumi. Na la pili wamelizingatia ni kati-
ka wajibu za tawasulia (wajibu zisizohitaji nia) ili kufika katika usafi
wenye kuonekana kwa hisia kama kujitwahirisha kutokana na najisi.

Wala sijui ni nini kilichowajulisha kwamba malengo ya Mwenye kuweka
sharia (Mwenyezi Mungu) kwa kuweka udhu na kuoga si kitu kingine
isipokuwa ni twahara yenye kuonekana kwa hisia ambayo hupatikana kwa
nafsi ya kuchuruzisha maji tu?!

Kwa hakika kila Mwislamu, wa kike na wakiume, anajua kuwa kutawad-
ha na kuoga si jambo lingine isipokuwa ni kuondosha athari za hadathi ili
kupata uhalali wa kuswali na mambo mengine yasiyoswihi mpaka kwa
sharti ya kuondolewa hadath. Na haya si mambo ya kuhisiwa wala kufa-
hamika lau si kuabudu kwa kutekeleza maamrisho matukufu kutoka kwa
Mwenye hekma asiye na mwisho kwa kila hakika na kila undani wenye
kufichikana kwa binadamu, majini, malaika na viumbe wengine. Ndio,
tunaamini kuwa kutawadha ni kwa ajili ya kuondosha athari za hadath
ndogo, na kuoga ni kwa ajili ya kuondosha hadath kubwa, na yote ni kwa
kuabudu, kama tunavyoamini katika faradhi za swala, saumu, zaka na haji
kwa namna zao, kiasi chao na wakati wao.

Kiasi cha kujisafisha kama inavyoonekana kwa hisia katika udhu na kuoga
katika nyakati nyingi hakuwafanyi wao kufika katika twahara hizo, kama
ilivyokuwa kumpa kitu cha kuweza kuishi mwenye kustahiki kupewa zaka
hakuwezi kuitoa zaka katika ibada na kuifanya ni tawasulia, yaani muhimu
ni kumwezesha kuishi tu. Na ni hivi hivi katika khumsi, kafara, swadaka
zingine na ibada zingine za kimali. Lau lengo la kutawadha na kuoga
lingekuwa ni kiasi cha kupatikana twahara ya kuonekana kwa hisia tu, basi
isingekuwa ni lazima kwa mwenye hadath kutawadha akiwa ni nadhifu
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sana na hana uchafu wowote. Na haya yamevunja ijmaa ya waislamu na
yamekhalifu lile lililothubutu kutoka kwa Bwana wa Mitume aliposema
(s.a.w.w): “Mwenyezi Mungu hakubali swala ya mwenye hadath mpaka
atawadhe” na amesema: “Mwenyezi Mungu hakubali swala bila twahara,
wala swadaka ya mwenye kukhini.”

Na hapa kunaweza kutolewa hoja juu ya usharti wa nia kwa Qur’ani na
Hadith, na kuongeza yale yanayojulishwa na aslul a’mali (asili ya kitendo)
kuwa ni lazima kuhakikisha sharti yenye shaka juu ya usharti wake, pia
kufanya istisw-hab (kujaalia lililokuweko) kubakia hadath wakati wa
kutawadha bila kutia nia.

Ama Kitabu (Qur’ani) ni aya mbili kwa pamoja za Surat Al-Maida na Al-
Bayyina, kwani aya ya Al-Maida, nayo: “Pindi mkisimama kwenda
kuswali basi osheni nyuso zenu...” (5:6) mpaka mwisho wake, inajulisha
sughra katika shakli ya kiyasi (istilahi za kimantiki) nayo ni kwamba
kutawadha na kuoga ni miongoni mwa mambo tuliyoamrishwa. Na aya ya
Surat Al-Bayyina nayo: “Wala hawakuamrishwa ila wamwabudu
Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia Yeye dini” (98:5). Hii inathibitisha
kubra ya shakli nayo ni kwamba kila tulichoamrishwa ni lazima kukitaka-
sia Mwenyezi Mungu, lakini katika hoja hii kuna uchunguzi bali kuna
mushkili.

Ama Hadith, ni kauli Yake (s.a.w.w) katika Hadith mashuhuri: “Hakika si
jambo lingine amali ni kwa nia,” kwa kukadiria hivi “hakika si jambo
lingine kuswihi kwa amali kunapatikana katika nia.” Lakini madhehebi ya
Hanafi wanaweza kusema: Hukadiriwa hivi “Hakika si jambo lingine
kukamilika amali ni kwa nia.” Kwa hiyo haiwezi kuwa ni hoja (dalili) ya
haya tunayoyasema. Na wanaweza kujibiwa kwamba, kukadiria kwa
kwanza ni bora kwa sababu kuswihi ni jambo linalolazimu sana uhakika
wa jambo kuliko ukamilifu, sasa kuchukulia hivyo ni bora kwa sababu kitu
ambacho ni chenye kulazimu katika kitu kingine huwa ni karibu sana kuwa
ni muhimu katika akili wakati wa kutamkwa tamko lake, mwisho. Pamoja
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na hivyo katika hoja hii kuna uchunguzi.

Na sisi Imamiya katika mambo tunayomwabudu Mwenyezi Mungu kwa
kuwafuata Maimamu wa kizazi kitakatifu na madhehebi yao kwa nafsi
yake ni hoja kwetu. Kwani wao ndio washirika wa Kitabu cha Mwenyezi
Mungu, (wao ndiyo) chombo cha sunna za Mtume wa Mwenyezi Mungu,
ndiyo safina la kuokoa umma, atasalamika mwenye kulipanda na ataghari-
ki mwenye kubaki nyuma, (wao) ndiyo mlango wa ngome na atakaosal-
imika mwenye kuiingia, ndiyo kamba yenye nguvu isiokatika, ndiyo amani
ya umma kutokana na kukhitalifiana, na ni amani kutokana na adhabu,
(wao) ndio yai la Mtume wa Mwenyezi Mungu lililopasuka kutoka kwake,
ndiyo watawalishi wake, ndiyo mawaswii wake, ndiyo warithi wa elimu
yake na hekma zake, ndiyo wabora wa watu kwake, na kwa sharia kutoka
kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu, kama ilivyotolewa buruhani (dalili) kati-
ka mahali pake katika Al-Murajaa’t yetu ya Azharia na mahali pengine.

6. KUTAWADHA KWA KUTUMIA NABIDH (TOGWA)

Wamejumuika Imamiya - kwa kufuata Maimamu miongoni mwa kizazi
cha Muhammad (s.a.w.w) - kwamba ni sharti maji ya kutawadhia na kuo-
gea yawe ni maji ya kawaida, sawa sawa (mtu) awe mjini kwake au awe
safarini. Pia wameafikiana kwamba ikiwa ni udhuru kutumia maji basi ita-
lazimika kwa mukalafi atayamamu kwa kutumia sai’d (ardhi) twahara bila
ya kuwa na nafasi ya kutumia kitu kingine. Na haya ndio madhehebi ya
Shaafi, Maalik, Ahmad na wengine.

Na Imamu Abu Hanifa na Sufiyani Thauri wamekwenda kujawazisha
kutawadha na kuoga kwa kutumia togwa la tende173 kwa aliye safarini
akikosa maji.174 Hasan Al-Busri na Abul-A’liya Rafi’i ibn Mahran wame-
ona ni karaha. Na A’twaa ibn Abii Rabaha amesema: Kwangu kutayama-
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173 Nabidh (togwa) ni maji yanayotokana na kitu kama tende na zabibu, hutole-
wa utamu wake kwa kulowekwa kwenye maji. Nayo iko aina mbili; yenye
kulewesha na isiolewesha. Na mahali penye ugomvi hapa ni lile lisilolewesha.
Ama lenye kulewesha hakuna khilafu kuwa halijuzu kutawadhia sawa sawa liwe
nabidh au kitu kingine (chenye kulewesha).
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mu ni bora kuliko kutawadha kwa kutumia maziwa na mtindi,175 na Al-
Auzai amejawazisha kutawadha na kuoga kwa kutumia nabidh (togwa)
lolote (hata kama siyo la tende)176 bali kwa kutumia kitu chochote cha
majimaji ambacho ni twahara.177

Hoja ya Imamiya na kila mwenye rai kama yao katika mas-ala haya -
pamoja na kuongezea Al-aslul al-a’mali (asili ya kitendo) - ni Kitabu cha
Mwenyezi Mungu Mtukufu, Sunna za Mtume wake (s.a.w.w) na ijmaa ya
umma.

Ama Kitabu (Qur’ani) ni kauli Yake Mwenyezi Mungu: “Na kama
hamkupata maji basi tayamumini (kwa kutumia) sai’d (ardhi) iliyo
safi (twahara) na mpake nyuso zenu na mikono yenu”(4:43), pindi
alipotamka amri ya kutayamamu kwa kukosekana maji wala hakujaalia
kitu kingine katikati baina ya maji na sai’d (ardhi).
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174 Kauli hii ni mutawatir kwa Abu Hanifa. Ibn Rushd amenukuu kutoka kwake
katika Bidayat Almujtahid, na Imam Ar-Razi alipozungumzia aya ya tayamumi uk.
375 Juz. 3 ya tafsiri yake Al-Kabir na ametia Al-Sindi katika Mlango wa kutawad-
ha kwa kutumia nabidh katika maelezo yake kuieleza Sunan ibn Maja kwa
kunukuu kutoka kwa Abu Hanifa na Al-Thauri.

175 Bukhari amenukuu katika Sahih yake kutoka kwa kila mmoja kati ya Al-
Hasan Al-Busri, Abul-A’liya na A’twaa katika mwanzo wa Mlango wa
‘Kutokujuzu Kutawadha kwa Kutumia Nabidh Wala Chenye Kulewesha’ kama
tulivyokunukulia kutoka kwao katika asili ya kitabu hiki, rudia.
176 Kama alivyosema wazi Qastwalani katika uk. 43 Juz. 2 ya Irshad Al-Sari.

177 Kama Imam Ar-Razi alivyonukuu kutoka kwake katika uk. 375 Juz. 3 ya
tafsiri yake aliposema: Al-Auzai na Al-Aswam wamekwenda kusema kuwa ina-
juzu kutawadha na kuoga kwa kutumia kitu chochote cha majimaji ambacho ni
twahara.
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Ama Sunna (Hadith) linatutosha neno la Mtume (s.a.w.w): “Ardhi safi ni
udhu wa mwislamu kama amekosa maji...” Mpaka mwisho wa Hadith hii,
na Hadith hii ni kama aya iliyotangulia katika kutaja (vyenye kufaa
kutawadhia) bila kutaja kitu kingine.

Ama Ijmaa ni kwamba watu wote wa kibla (waislamu wote) katika mas-
ala haya wako katika rai moja, na aliyekhalifu, huyo amekiuka na ame-
vunja ijmaa ya waislamu, wala kukiuka kwake hakuzingatiwi, kwa mfano
yule aliyesema kuwa haijuzu kutawadha kwa kutumia maji ya bahari.178

Abu Hanifa na Thauri na wenye rai kama yao wametoa hoja kwa Hadith
iliyopokewa kutoka kwa Ibn Mas’ud kwa njia mbili:

Ya kwanza: kutoka kwa Abbas ibn Al-Walid ibn Swabih Al-Khalal
Aldemeshqi kutoka kwa Marwan ibn Muhammad Al-Twatwari Al-
Demishqi kutoka kwa Abdallah ibn Lahia’h kutoka kwa Qais ibn Al-Hajaj
kutoka kwa Hansh Al-Swanai’ kutoka kwa Abdallah ibn Abbas kutoka kwa
Ibn Mas’ud kwamba Mtume (s.a.w.w) katika usiku wa Aljin alimuuliza:
Una maji? akasema: Sina isipokuwa nina nabidh katika sat-hiya179 (chom-
bo), Mtume (s.a.w.w) akasema: Hizo ni tende nzuri na maji twahara, nipe,
akasema: Nikampa na akatawadhia.

Hadith hii kwa njia hii ameitoa Muhammad ibn Yazid ibn Majah Al-Kaz-
weni katika Mlango wa ‘Kutawadha kwa Nabidh’ katika Sunan yake. Wala
hakuna hata mtu mmoja katika waandishi wa Sunan (vitabu vya Hadith)
aliyeipokea Hadith hii kwa njia hii isipokuwa ni yeye tu, kama ninavyojua,
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178 Abdallah ibn A’mru ibn Al-A’sw alikuwa akikataza kutawadha kwa kutumia
maji ya bahari kama ilivyomashuhuri kutoka kwake, Ar-Razi ameyanukuu haya
kutoka kwake alipokuwa akizungumzia aya ya udhu katika Surat Al-Maida.

179 Sat-hiya ni chombo cha maji kinacho tengenezwa kwa ngozi mbili zikawa
zaelekeana, na sehemu ya juu inaweza ikawa ndogo na inaweza ikawa kubwa. 
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na hilo ni kwa sababu ya giza lililomo kwenye Hadith hii baada ya giza.
Kwani huyu Abbas ibn Al-Walid hakuwa mtu mkweli wala mwenye
kuaminiwa. Wanazuoni wa kuchambua wapokezi wa Hadith walimuacha
mpaka Abu Daud aliulizwa kuhusu mtu huyu - katika (kitabu) Mizan Al-
i’tidal - akasema: Alikuwa ni mjuzi wa wapokezi na Hadith lakini sipokei
kutoka kwake. 

Na wewe unajua kuwa wao si jambo lingine walimuacha kwa sababu ya
udhaifu wake. Na ama sheikhe wake Marwan ibn Muhammad Al-Twatwari
alikuwa ni miongoni mwa wapotevu wa madhehebi ya Murjia, na Al-
u’qaili amemtaja katika Kitabu Al-Dhuafaa (kitabu cha watu dhaifu). Pia
amesema wazi juu ya udhaifu wake ibn Hazmi. Haya yote utayajua katika
maelezo yake katika Mizan Al-I’tidal. Ukiongeza kwamba sheikhe wake
Abdalllah ibn Lahia’h ni miongoni mwa wale waliofanywa na wanazuoni
wa wapokezi wa Hadith kuwa ni watu dhaifu. Rudia maneno yao katika
kumzungumzia mtu huyu katika vitabu vyao, kama; Mizan Al-I’tidal na
vingine, utampata kuwa ameshuhudiwa udhaifu wake na Ibn Mui’n, ibn
Sai’d na wengine. Na huko kuna matatizo mengine kuhusu wasiokuwa
hawa watatu miongoni mwa wapokezi wa njia hii, wala hatuna haja ya
kuyabainisha.

Ama njia ya pili katika njia mbili za Hadith hii inaishia kwa Abu Zaid
ambaye alikuwa ni mtumwa wa A’mar ibn Hariith kutoka kwa Abdallah
Ibn Mas’ud: Kwamba Mtume (s.a.w.w) alimuuliza katika usiku wa Aljin:
Una maji yenye kutwaharisha? Akasema: Sina, isipokuwa kitu kidogo cha
nabidh katika vyombo. Akasema (s.a.w.w): (hizo) Ni tende nzuri na maji
yenye kutwaharisha, na akatawadha kwa kutumia hiyo.

Hadith hii imepokewa na ibn Majah, Tirmidhi na Abu Daud. Na katika
mapokezi ya Abu Daud hakuna: Na akatawadha kwa kutumia hilo. Na
Hadith hii kwa njia hii pia ni batili kama ilivyobatilika katika njia ya kwan-
za. Na inakutosha kubatilika kwake kuwa imepita kwa Abu Zaid ambaye
ni mtumwa wa A’mur ibn Hariith, naye ni mtu asiyejulikana kwa
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wanazuoni wa Hadith kama alivyosema dhahiri Tirmidhi na wengine. Na
Dhahabi amemtaja katika Alkuna katika Mizani yake na akasema wazi
kwamba yeye hajulikani na amepokea kutoka kwa Ibn Mas’ud na Hadith
yake haiswihi. Na Bukhari naye amemtaja katika watu dhaifu. Na matni ya
Hadith yake ni: “Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu alitawadha kwa
nabidh,” na Al-Hakim amesema kuwa yeye ni mtu asiyejulikana na yeye
hana Hadith isipokuwa ni hii ambayo ni batili.

Kwa ujumla wanazuoni waliotangulia, kundi baada ya kundi, wameifanya
Hadith hii ni dhaifu180 kwa kila njia zake mbili. Pia Hadith hii inagongana
na Hadith iliyopokewa na Tirmidhi katika Sahihi yake. Abu Daud katika
Mlango wa Udhu katika Sunan yake, na maimamu wote wameifanya ni
sahihi, (imepokewa) kutoka kwa A’lqama kwamba yeye alimuuliza Ibn
Mas’ud akasema: Ni nani miongoni mwenu alikuwa pamoja na Mtume wa
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w) katika usiku wa Aljin? Akajibu: hakuna hata
mmoja katika sisi alikuwa pamoja naye.

Lau tutajaalia kuwa Hadith hii imeswihi na wala haikugongana, basi aya
ya tayamumi itakuwa ni yenye kuifuta, kwa sababu usiku wa Aljin ulikuwa
Makka kabla ya hijra na aya ya tayamumi ni ya Madina bila ya khilafu
yoyote.181

Pia inafaa kuichukulia Hadith hii - lau tutaijaalia imeswihi - kwamba
kwenye vile vyombo vya maji kulikuwa na tende kavu kidogo, ambazo
hazikuyabadilisha maji na wala kuharibu sifa zake.
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180 Kama alivyosema wazi hayo Qastwalani na Sheikhe Zakaria Al-Answari kati-
ka sherehe zao za Sahihi Bukhari, rudia mlango wa kutokujuzu kutawadha kwa
kutumia nabidh wala chenye kulewesha uk. 43 na uliyo baada yake katika Juz. 2
ya sherehe mbili zilizopigwa chapa pamoja.
181 Kabla ya hapo udhu ulikuwa ni sunna, wala tayamumi ilikuwa haijawekewa
sharia mpaka aya yake iliposhuka baada ya hijra.
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Al-Auzayi, Al-Aswam na mwenye rai kama yao wametoa hoja ya kujuzu
kutawadha na kuoga kwa kutumia vitu vingine vya majimaji vilivyo twa-
hara; na kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu si jambo lingine ameamrisha
kuosha na kupaka maji, na mambo hayo mawili kama yanavyopatikana
kwa kutumia maji ya kawaida pia yanapatikana kwa kutumia kitu kingine
cha majimaji kilicho twahara.

Jawabu lake: Mwenyezi Mungu Mtukufu ameifanya tayamumi kuwa ni
wajibu wakati wa kukosekana maji, na kujawazisha kutawadha kwa kutu-
mia kitu kingine kunabatilisha haya, na hiki ni kitu kinachofanya kuwa
kuosha kulikoamrishwa katika aya hii kumeshurutishwa ni kwa maji peke
yake kama ilivyowazi. Na namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kufahamu
hivi.

Huenda Madhehebi ya Hanafi wamejawazisha kutawadha kwa kutumia
maziwa yaliyochanganywa na maji kama ilivyotolewa hikaya kutoka
kwao,182 kwa kutegemea kile walichokitegemea Al-Auzayi na Al-Aswam
Hatim ibn A’nwan Al-Balkhi.

Haya ndiyo ambayo Mwenyezi Mungu amemfanyia wepesi mja Wake na
mtoto wa waja Wake wawili; Abdul-Husein ibn Sharif Yusuf ibn Al-Jawad
ibn Ismail ibn Mohamed ibn Muhammad ibn Sharafud Diin Ibrahim ibn
Zain Al-A’bidin ibn Ali Nurud-Din ibn Nurud-Diin Ali ibn Al-Husein A`l
Abi-Hasan Al-Musawi Al-A’mili.

Na kila sifa njema zote ni Zake Mwenyezi Mungu Bwana wa viumbe
vyote.
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182 Miongoni mwa hikaya alizozitoa Imam Qastwalani kutoka kwao (madhehebi
ya Hanafi) katika mlango wa kutokujuzu kutawadha kwa kutumia nabidh wala
chenye kulewesha uk. 44 Juz. 2 ya Irshad Saari, na hapa ninakunukulia kwa
tamko lake: “Ama maziwa safi hayajuzu kutawadhia kwa ijmaa, na
yakichanganyikana na maji basi yanajuzu katika madhehebi ya Hanafi.”
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA
AL-ITRAH FOUNDATION

1. Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka 
Thalathini

2. Uharamisho wa Riba
3. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 
4. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili
5. Hekaya za Bahlul
6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
8. Hijab vazi Bora
9. Ukweli wa Shia Ithnaashari
10. Madhambi Makuu
11. Mbingu imenikirimu
12. Abdallah Ibn Saba
13. Khadijatul Kubra
14. Utumwa
15. Umakini katika Swala
16. Misingi ya Maarifa
17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18. Bilal wa Afrika
19. Abudharr
20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21. Salman Farsi
22. Ammar Yasir
23. Qur'an na Hadithi
24. Elimu ya Nafsi
25. Yajue Madhehebu ya Shia
26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
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27. Al-Wahda
28. Ponyo kutoka katika Qur'an. 
29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera
31. Al Amali
32. Dua Indal Ahlul Bayt
33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.
34. Haki za wanawake katika Uislamu
35. Mwenyeezi  Mungu na sifa zake
36. Amateka Na Aba'Khalifa
37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)
38. Adhana.
39 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40. Nyuma yaho naje kuyoboka
41. Amavu n’amavuko by’ubushiya
42. Kupaka juu ya khofu 
43. Kukusanya swala mbili
44. Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45. Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya
46. Kusujudu juu ya udongo
47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
48. Tarawehe
49. Malumbano baina ya Sunni na Shia
50. Kupunguza Swala safarini
51. Kufungua safarini
52. Umaasumu wa Manabii
53. Qur’an inatoa changamoto
54. as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm
55. Uadilifu wa Masahaba 
56. Dua e Kumayl
57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu
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58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume        

Muhammad (s)
61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63. Kuzuru Makaburi
64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu
67. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne
68. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano
69. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
70. Tujifunze Misingi Ya Dini
71. Sala ni Nguzo ya Dini
72. Mikesha Ya Peshawar
73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
74. Ubora wa Imam 'Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia 

iliyonyooka
75. Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake
76. Liqaa-u-llaah
77. Muhammad (s) Mtume wa Allah
78. Amani na Jihadi Katika Uislamu 
79. Uislamu Ulienea Vipi?
80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
81. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s) 
82. Urejeo (al-Raja’a )
83. Mazingira
84.       Utokezo (al - Badau) 
85. Sadaka yenye kuendelea 
86. Msahafu wa Imam Ali
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87. Uislamu na dhana
88. Mtoto mwema
89. Adabu za Sokoni
90. Johari za hekima kwa vijana
91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza
92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili
93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu
94. Tawasali
95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia
96. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
97. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
98. Swala ya maiti na kumlilia maiti
99. Shiya na Hadithi (kinyarwanda)
100. Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
101. Hadithi ya Thaqalain
102 Fatima al-Zahra
103. Tabaruku
104. Sunan an-Nabii
105. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107. Mahdi katika sunna
108. Kusalia Nabii (s.a.w)
109. Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110. Ujumbe - Sehemu ya Pili
111. Ujumbe - Sehemu ya Tatu
112. Ujumbe - Sehemu ya Nne
113. Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa
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114. Iduwa ya Kumayili
115. Maarifa ya Kiislamu.
116. Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
117. Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
118. Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
119. Ukweli uliopotea sehmu ya Nne
120. Ukweli uliopotea sehmu ya Tano
121. Johari zenye hekima kwa vijana
122. Safari ya kuifuata Nuru
123. Idil Ghadiri
124. Myahudi wa Kimataifa
125. Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
126. Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
127. Visa vya kweli sehemu ya Pili
128. Muhadhara wa Maulamaa
129. Mwanadamu na Mustakabali wake
130. Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Kwanza
131. Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Pili
132. Khairul Bariyyah
133. Uislamu na mafunzo ya kimalezi
134. Vijana ni Hazina ya Uislamu.
135. Yafaayo  kijamii
136. Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu
137. Taqiyya
138. Vikao vya furaha 
139. Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
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140. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya  Kwanza
141. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya  Pili
142. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya Tatu
143. Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah
144. Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
145. Kuonekana kwa Allah
146.   Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt 

(Sehemu ya Kwanza)
147.      Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)
148. Ndugu na Jirani
149. Ushia ndani ya Usunni
150. Maswali na Majibu
151. Elimu ya Ghaibu
152. Ahlul Bayt ndani ya Tafsir za Kisunni No.1
153. Ahlul Bayt ndani ya Tafsir za Kisunni No.2
154. Ahlul Bayt ndani ya Tafsir za Kisunni No.3
155. Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza
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BACK COVER

Kitabu hiki huelezea hitilafu zilizopo baina ya Shia na Sunni kuhusu
masiala (mas'ala) ya kifikihi na matendo mengine ya kiibada. Wafuasi wa
madhehebu hizi wamekuwa wakishutumiana na kila upande ukiona
upande wa mwenzake kuwa umepotoka. Sheria zote za Kislamu ziwe za
matendo ya kiibada au za kimaisha chimbuko lake ni kutoka kwenye
Qur'ani na Sunna, na madhehebu zote za Kiislamu  zinakubaliana na kaida
hii.

Hivyo, mwanachuoni huyu mkubwa wa Kiislamu anajaribu kuyachambua
masiala haya ya kifikihi (kifqhi) ambayo madhehebu hizi hutofautiana kwa
kutoa dalili na hoja kutoka kwenye Qur'ani na Sunna na pia matukio ya
kihistoria kwa kutumia hoja za kielimu na ujuzi alionao. 

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu wa
maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja zote, ambapo uwongo, ngano
za kale na upotoshaji wa historia ni mambo ambayo hayana nafasi tena
katika akili za watu.

Kimetolewa na kuchapishwa na:
Alitrah Foundation
S.L.P. 19701 Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255  22  2110640
Simu/Nukushi: +255  22  2127555
Barua Pepe: alitrah@raha.com
Tovuti: www.alitrah.org
Katika mtandao: www.alitrah.info
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