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NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu kilichoko mikononi mwako, ni tarjuma ya kitabu cha Kiajemi
kiitwacho, Pasokh be Barkhi Shubahat-e Madhhabi (Majibu ya
Baadhi ya Maswali Yenye Utata). Sisi tumekiita, Maswali na Majibu.

Kitabu hiki kiko katika mtindo wa maswali na majibu. Haya ni
maswali ambayo Waislamu wengi, hususan wale ambao sio wa mad-
hehebu ya Shia, imma wanauliza au huwahusisha Mashia na baadhi
ya matendo ambayo wao huyaona kuwa ni uzushi (bidaa) na
kuwashutumu nayo.

Mwandishi wa kitabu hiki amekusanya baadhi ya maswali na shutu-
ma hizo wanazotupiwa Mashia na kuyapanga maswali na shutuma
hizo katika kitabu hiki kwa mpango wa maswali na majibu.

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu
wa maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja zote, ambapo uwon-
go, ngano za kale na upotoshaji ni mambo ambayo hayana nafasi tena
katika akili za watu.

Kutokana na ukweli huo, Taasisi yetu ya Al-Itrah Foundation imea-
mua kukichapisha kitabu hiki kwa lugha ya Kiswahilikwa madhumu-
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UTANGULIZI
Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema 

Mwenye kurehemu

Sifa zote njema anastahiki Mola wa viumbe, kisha rehema na amani
zimfikie mbora wa viumbe Mtume Muhammad [s.a.w.w] pamoja na
Ahlul-Bayt wake watoharifu [a.s], hasa hasa Imam wetu wa kumi na
mbili, Imam al-Hujja Ibn Hasan Al-Askari [a.s].

Kitabu kidogo hiki kilichobeba anwani “Maswali na Majibu” - ni
baadhi ya majibu ya maswali yaliyoulizwa katika hadhara na vikao
kadhaa mbali mbali ambavyo mtunzi alishiriki kujibu maswali hayo,
kisha kamati maalum ikakaa na kuandaa na hatimaye kuwa kitabu,
kwa hivyo kimeandaliwa kwa muhtasari sana pamoja na kutaja vitabu
rejea vinavyotegemewa zaidi na Ahlu Sunna ili watu wengi wapate
faida.

Matumaini yetu ni kwamba baada ya mpendwa msomaji kusoma na
kuelewa vizuri utawafikishia wengine, na iwapo utapatikana utata au
kutofahamika baadhi ya mambo unaweza kuwasiliana na mtunzi.
Matarajio yangu hapo baadaye ni kujibu maswali hayo na yanay-
ofanana na hayo kwa urefu, mapana na ufafanuzi zaidi.

Najmuddin Murawwij Tabasi
22 Mfunguo Saba 1422 H.
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Maswali na Majibu ndani ya vitabu
vya Ahlu Sunna

Swali 1: Je! ni mtu gani wa mwanzo kuzuiwa kuzuru kaburi la
Mtume [s.a.w.w]?

Jibu: Ni Hakim Naysabuuri [aliyekufa mwaka 405 H], imepokewa
kutoka kwa Daudi bin Abu Salehe amenukuu hivi:

Siku moja Marwan bin Hakam alimuona mtu amekaa juu ya kaburi la
Mtume [s.a.w.w] akaenda kwa jazba akamkamata na kumnyanyua
juu, kisha akamuuliza: Je! Unajua nini umekifanya? Makusudio yake
yalikuwa kwa nini umezuru jiwe na hilo ndilo lililokuleta hapa!
Kando kidogo alikuwepo mfanya ziyara mwingine Abu Ayub
Answari ambaye ni mmoja wa masahaba wa Mtume [s.a.w.w] alim-
sikia akisema: “Ndio, najua ninachokifanya hapa, mimi sikuja kuzu-
ru jiwe bali nimekuja kumzuru Bwana Mtume [s.a.w.w], nilimsikia
Mtume [s.a.w.w] akisema: “Msiililie dini ya Mwenyezi Mungu iwapo
viongozi wake ni wale wahusika, na pindi ambapo itakapoongozwa
na watu wengine basi hapo lieni.”

Na la kushangaza ni kwamba hadithi hiyo imepokewa na Hakim na
Dhahabi katika sahihi zao, na hilo ni tukio lililothibiti katika historia
wala hakuna utata juu ya hilo, kwa hakika ni dhahiri shahiri jambo
hilo limeeleweka kwa watu wote wala halina ubishi wala kipingamizi
kwa yeyote, bila shaka asili ya fikra hiyo ya uzuiaji au ukatazaji wa
kuzuru makaburi imeletwa na Bani Umayya hasa hasa Marwan bin
Hakam, al-Hakam ambaye alifukuzwa Madina na Bwana Mtume
[s.a.w.w].1

Maswali na Majibu
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1 Mustadrak Hakim, Juz. 4, uk. 560.
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Swali 2: Je! Kugusa, kutabaruku na kubusu kaburi la Mtume
[s.a.w.w] imeruhusiwa kisheria? Je! limeelezwa hilo katika vitabu
rejea vya Ahlu Sunna na yupo aliyefanya hivyo?

Majibu – i: Ndio, Fatimah Zahra [a.s] alifanya hivyo katika kaburi la
Mtume [s.a.w.w] na beti kadhaa za mashairi  alisoma.2

ii: Abu Ayubu Answari aliweka uso wake juu ya kaburi la Mtume
[s.a.w.w] na kutabaruku.3

iii: Bilal Mhabeshi alitabaruku juu ya kaburi la Mtume [s.a.w.w] na
aliugusisha mwili wake juu yake na huku akilia.4

iv: Abdallah bin Umar aliweka mkono wake juu ya kaburi la Mtume
[s.a.w.w] kwa  lengo la  kutabaruku.5

v: Ibn  Munkadar - yeye ni miongoni mwa vizazi vilivyokuja baada
ya masahaba – yeye pia aliweka uso wake juu ya ardhi na alisema:
Wakati nilipopatwa na tatizo au usahaulifu, ulimi wangu ulinitangulia
na kusema niende katika kaburi la Mtume  [s.a.w.w] na kuomba
ponyo huko.6

Swali 3: Je! Wanachuoni wa madhehebu manne wanakubali kugusa
na kutabaruku juu ya kaburi la Mtume [s.a.w.w] pia makaburi ya watu
wema?

Jibu: Ndio, imepokewa kutoka kwa Ahmad bin Hambali rais wa
madhehebu ya Hambali, Ramlu Shafii, Muhibbu Diin Twabari na Abu

Maswali na Majibu
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2 Irshadus Saari, Juz. 3, uk. 352.
3 Mustadrak Hakim,  Juz. 4, uk. 560.
4 Siyar Aalaam Nubalaa, Juz. 1, uk. 358 na Usudul-Ghaaba, Juz. 1 uk.
208.
5 Sherh Shifaa, Juz. 2, uk. 199.
6 Siyar Aalaam Nubalaa Juz. 3, uk. 213.
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Swaif Yamani - ambaye ni mmoja wa wanachuoni wakubwa wa
Makka - aidha Zargani Maliki, Izaami Shafii na wengineo ambao
wamepokea na kunukuu tukio hilo kwa urefu kama ifuatavyo:
1. Abdallah Ibn Ahmad bin Hambali anasema: Siku moja nilimuuliza

baba yangu: Je! Ipo hukumu gani kuhusu kugusa, kutabaruku na
kubusu kaburi la Mtume [s.a.w.w] kwa lengo la kupata thawabu?
Baba yangu akasema: Hakuna tatizo lolote lile.7

2. Ramlu Shafii anasema: Kutabaruku kaburi la Mtume [s.a.w.w], la
mwanachuoni au la walii ni jambo lililoruhusiwa kisheria, kwa
hivyo kubusu na kukumbatia kaburi hakuna tatizo.8

3. Muhibbu Diin Twabari Shafii anasema: Kubusu na kuweka mkono
juu ya kaburi la Mtume [s.a.w.w] ni jambo lililoruhusiwa, aidha ni
siira na mwenendo wa waislamu na wacha mungu.9

4. Imethibiti katika historia kwamba watu wa Madina walikuwa
wakichukua udongo juu ya kaburi la Mtume [s.a.w.w] na la
Sayyidina Hamza na kuuweka majumbani mwao ili wawe
wanatabaruku, aidha zimepokelewa hadithi ambazo zinazoeleza
kwamba udongo wa Madina ni tiba ya kila maradhi, huepusha
ukoma na maumivu ya kichwa.

Mmoja wa watafiti anasema: Udongo uliopo katika eneo la kaburi la
Hamza ni chemchem ya udongo safi wa haramu mbili [Makka na
Madina] ambao umetengwa maalum, hali kadhalika hutumiwa kwa
ajili ya kutibu maumivu ya kichwa.10

Maswali na Majibu
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7 Jaamiu fi ilal wa Maarifat Rijaal, Juz. 2, uk. 32 na Wafaul Wafa, Juz. 4
uk. 1414.
8 Kanzul-Matwalib uk. 219.
9 Isnul-Matwalib, Juz. 1, uk. 331.
10 Wafaul-Wafa,  Juz. 1, uk. 69. 
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Abu Salama amepokea kutoka kwa Mtume [s.a.w.w] amesema:
“Vumbi la Madina huponya ukoma.”

Vile vile ananukuu Ibn Athiir Jazri hadithi kutoka kwa Mtume
[s.a.w.w] amesema: “Naapa kwa yule ambaye nafsi yangu iko
mikononi mwake, hakika udongo wake [Madina] ni ponyo la kila
maradhi.”

Samahudi katika kitabu chake anaandika hivi: Siira na mwenendo wa
Masahaba na watu wengineo ulikuwa kuchukua udongo uliopo kati-
ka eneo la kaburi la Mtume [s.a.w.w] kwa ajili ya kutabaruku.11

Swali 4: Toa mfano ambao unaonyesha kwamba Ahlu Sunna
walikuwa wakitabaruku jeneza au kaburi la mmoja wa watukufu wao
kwa lengo la kupata baraka?

Jibu: Zipo sehemu mbili ambazo hupigiwa mfano sana katika nad-
haria yenu nazo ni:

i. Kutabaruku udongo uliopo katika kaburi la Sahaba Saad bin
Maadhi.

Ibn Saad na Dhahabi wanasema: Mtu mmoja alichukua udongo juu ya
kaburi la Saad bin Maadhi, kisha akawaangalia na kujipakaza.12

ii. Kutabaruku udongo wa kaburi la Abdallah bin Hamdani. 

Abu Naiim Isfahani na Ibn Hajar Askalaani wanasema: Hamdani ali-
uawa mfungo tatu mwaka wa 183H, na watu wakamzika - siku ya tar-

Maswali na Majibu

5

11 Wafal-Wafa, Juz. 1, uk. 544.
12 Twabaqaatul-Kubra, Juz. 3, uk. 10 na Siyar Aalam Nubalaa, Juz. 1, uk.
289.
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wiya - watu walifurika katika kaburi lake, basi wakaweka nguo na
shati lake.13

Swali 5: Je! inafaa kumuomba msaada asiyekuwa Mwenyezi Mungu?

Jibu: Iwapo mtu anasema: Ewe Muhammad nikidhie haja au
maombi yangu, hali ya kuwa makusudio yake kupata shufaa, au ana
muomba Mwenyezi Mungu kupitia yeye hakuna tatizo, au anamuom-
ba Mtume [s.a.w.w] ili yeye amuombee kwa Mwenyezi Mungu kwani
zipo aya lukuki ndani ya Qur’ani tukufu ambazo zinatoa ishara juu ya
hilo, baadhi ya aya hizo ni:

1.  “...waruzuku hao na wavishe ...”14

2. “Na wala haikuwa nongwa kwao isipokuwa Mwenyezi Mungu
amewaruzuku na Mtume wake...”15

3. “Na lau wao wangeliridhia aliyowapa Mwenyezi Mungu na
Mtume wake...”16

Pamoja na kuwa kiumbe hahitaji kutoka kwa yeyote isipokuwa kwa
Mwenyezi Mungu pekee, lakini aya zilizotangulia hapo juu zinaonye-
sha kwamba Mwenyezi Mungu [s.w.t], Mtume [s.a.w.w] na waumini
pia wao huruzuku na hushiriki katika kukidhi haja, wala hakuna tati-
zo lolote kwa hilo, ukiongezea kwamba masahaba pindi walipopatwa

Maswali na Majibu
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13 Hilyatul-Auliyaa, Juz. 2, uk. 258, Tahdhiib Tahdhiib, Juz. 5, uk. 310, bila
shaka rejea kaburi la Bukhari lililopo Samarkandi, na vile vile Ibn Taymiyya
amenukuu maelezo hayo, rejea Twabaqaatul-Shafiya, Juz. 2, uk. 233, Siyar
Aalaam Nubalaa Juz. 12,  uk. 467 na Bidaya wa Nihaya, Juz. 14, uk. 136.
14 Sura  4  aya 5.
15 Sura 9 aya 74.
16 Sura 9 aya 59.
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na matatizo mbali mbali walikuwa wakienda kwenye kaburi la
Mtume [s.a.w.w] na kutawasuli kwake, bila shaka mtu mwenye akili
timamu hukubali hilo, kwani katika  zama za Khalifa wa pili Umar
bin Khatwab watu walipatwa na janga la ukame, mmoja kati ya masa-
haba akaenda kwenye kaburi la Mtume [s.a.w.w] na akamuomba
Mwenyezi Mungu kupitia Mtume [s.a.w.w] hapo alisema: “Ewe
Mwenyezi Mungu uletee mvua umma wetu kwa baraka za Mtume
Wako, kwani wanaangamia....”17 wengine waliofanya hivyo ni Ibn
Nabban, Ibn Khuzaymah, Abu Ali Khilal na Sheikh wa madhehebu ya
Hambali katika zama za janga la ukame ambapo walikwenda kwenye
kaburi la Mtume [s.a.w.w] na kisha kumuomba  Mwenyezi Mungu
[s.a.w.w] kupitia Mtume Wake ili awaondolee  balaa hilo.

1. Ibn Habban ambaye amekufa mwaka 350 H, katika kitabu chake
“Thiqaat” anasema: Nilikwenda mara nyingi kwenye kaburi la Ali
bin Musa Ridhaa [a.s] lililopo Tuus, kila nilipopatwa na shida nilik-
wenda kuzuru kaburi lake, na Mwenyezi Mungu [s.w.t] alinion-
dolea matatizo yangu, namshukuru Mola Manani kunitatulia mata-
tizo niliyokuwa nayo, na kwa maana hiyo ulirudufu mtihani huo na
matokeo yake nikayapata.18

2. Ibn Khuzaymah kama vile alivyokuwa Sheikh wa Bukhari na
Muslim, kiistilahi anaitwa Sheikh wa Uislamu alikuwa na mwana-
funzi wake aliyeitwa Muhammad bin Muumal anasema: Nilikuwa
nikiongozana na mwalimu wangu Ibn Khuzaymah pamoja na
Jumuiya ya watu tukienda kuzuru kaburi la Ali bin Musa Ridhaa
[a.s] lililopo Tuus, mwalimu wangu Ibn Khuzaymah katika eneo
lile alitabaruku na kupatukuza, aidha alinyenyekea na sisi
tulinyenyekea pia.19

17 Fat’hul Baari, Juz. 2, uk. 557.
18 Kitabu Thiqaat, Juz. 8 uk. 456.
19 Tahdhiib Tahdhiib, Juz. 7, uk. 339.
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3. Abu Ali Khilal Sheikh wa Hambali anasema: “Nilipopatwa na tati-
zo nilikwenda kuzuru kaburi la Musa bin Ja’far [a.s] nilitawasuli
kwake na Mwenyezi Mungu [a.j] alinitatulia tatizo langu.”20

4. Muhammad bin Idris Shafii alikuwa anakwenda kufanya tawasuli
katika kaburi la Abu Hanifa, na Ahmad bin Hambali alikwenda
kwenye kaburi la Imam Shafii na kufanya tawasuli.21

5. Waislamu pindi walipopatwa na ukame walikwenda kwenye kaburi
la Abu Ayub Answari kufanya tawasuli ili mvua inyeshe.22

6. Ibn Khalkan na Dhahabi wote kwa pamoja wanasema: Watu walik-
wenda kuomba mvua na kufanya tawasuli kwenye kaburi la Ibn
Fuuruk Isfahani aliyefariki mwaka 406 H ili mvua inyeshe.23

Dondoo muhimu katika mchakato huu unaohusiana na ufanyaji
tawassuli ni kwamba wanachuoni wakubwa wa Ahlu Sunna waliwa-
hamasisha watu wazi wazi katika kuomba haja na kufanya tawassuli.

Qastwalaani anasema: Anastahili mwenye kuzuru kaburi la Mtume
[s.a.w.w] kuomba dua na kufanya tawassuli, vile vile aombe shufaa
kupitia Bwana Mtume [s.a.w.w] bila shaka Mwenyezi Mungu ataitak-
abali shufaa ya Mtume [s.a.w.w] na mtu huyo atafanikiwa.24

Maswali na Majibu
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20 Tarekh Bahgdad, Juz. 1, uk. 120.
21 Manaqib Abi Hanifa, Juz. 2, uk. 199.
22 Mustadrak Hakim, Juz. 3, uk. 518.
23 Wafayat Aayan, Juz. 4, uk. 272, Siyar Aalaam Nubalaa, Juz. 17, uk. 215,
Bukhari na watu wa Samarkand alieleza jambo hilo Twabaqat Shafiiya, Juz.
12 uk. 469 na Twabaqat Shafiiyat, Juz. 2, uk. 234.
24 Mawahib Laduniya, Juz. 3, uk. 417.
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Swali 6: Je! ipo dalili yoyote inayoruhusu kuzuru makaburi yaliyopo
katika maeneo yetu?

Jibu: Katika kujibu Swali hilo tutaangalia aya za Qur’ani, Sunna ya
Bwana Mtume  [s.a.w.w] na matendo ya masahaba.

Qur’ani tukufu inasema: “Na lau wangelikuja kwako pindi
walipodhulumu nafsi zao wakaomba msamaha kwa Mwenyezi
Mungu na Mtume akawaombea msamaha, bila shaka
wangemkuta Mwenyezi Mungu Mwenye kupokea toba Mwenye
kurehemu.”25

Kwa hakika aya hiyo inahamasisha kumzuru Mtume [s.a.w.w] wakati
akiwa hai na hata akiwa amefariki, hivyo hivyo Sabki anasema:
Wanazuoni wote kwa ujumla waliitumia na kuitendea kazi aya hiyo
wakati wa uhai wa Bwana Mtume  [s.a.w.w] na pindi alipofariki,
kwani zimepokewa hadithi chungu tele kutoka kwa Bwana Mtume
[s.a.w.w] kuhusiana na suala hilo, Mtume  [s.a.w.w] amesema:
“Nikiwa hai ni heri kwenu mnazungumza na mimi, nami nazungumza
nanyi, na nikiwa nimefariki aidha ni heri kwenu kwani amali zenu
huonyeshwa kwangu...”26

2. Sunna za Mtume [s.a.w.w]: Zipo hadithi nyingi sana zilizopokewa
kutoka kwa Mtume [s.a.w.w] ambazo zinashajiisha kuzuru kaburi
lake tukufu baada ya kufariki kwake, baadhi ya hizo ni:

“Yeyote mwenye kuzuru kaburi langu lazima apate uombezi
wangu.”27

Maswali na Majibu
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25 Sura 4 aya 64.
26 Twarhul-Tathriib, uk. 297.
27 Sunanul-Kubra, Juz. 5, uk. 245
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3. Matendo ya Masahaba:
Abdul-Razzaq Bahyaqi na Ibn Abdul-barri wamepokea kwamba Bi
Fatimah Zahra [a.s] binti ya Mtume [s.a.w.w] kila Ijumaa alikuwa
akienda kuzuru kaburi la ammi yake Seyyidina Hamza na huko
alikuwa akisoma dua na kulia. 

Hakim Naysaburi amesema: Mlolongo wa wapokezi wa hadithi hiyo
ni unaohusisha watu waaminifu na wakweli.28

Swali 7: Ipo hadithi inayosema: “Haifungwi safari isipokuwa kwenye
misikiti mitatu.....” Je! hiyo sio dalili ya kuzuia kukusudia kuzuru
makaburi?

Jibu: Tunajibu kama ifuatavyo:
1. Upo uwezekano kwamba kilichotengwa katika hadithi hiyo ni

sehemu au msikiti, bali Qastwalaani29 ameshadidia kwamba
makusudio yake ni misikiti ndio ambayo hairuhusiwi kuifungia
safari, kwa hivyo hakuna dalili yoyote ile ambayo inaharamisha
kuzuru makaburi.

2. Kwa hakika hadithi yenyewe haizungumzii kabisa jambo hilo,
ikiwa makusudio yake ni hayo basi haifai kwenda msikiti wowote
isipokuwa misikiti hiyo mitatu... na hakuna shaka hilo lina kwenda
kinyume na sunna ya Mtume [s.a.w.w] ambapo alikuwa kila
jumamosi akienda kwenye msikiti wa Quba.

Maswali na Majibu
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28 Muswanaf Abdul-Razzaq, Juz. 3, uk. 572 – Mustadrak Hakim, Juz. 1, uk.
377 –  Sunan Kubra, Juz. 4, uk. 131 – Tamhiid Sherh Muwatwai, Juz. 3, uk.
234 – na imepokewa kutoka kwa Khalifa wa pili Umar na Abdullah bin
Umar amepokea hivyo pindi aliporejea kutoka safarini kwanza alikwenda
kuzuru kaburi la Bwana Mtume [s.a.w.w], Shifau Siqaam uk. 44 na Wafaul-
Wafa, Juz. 4 uk. 134…  
29 Irshadu Saari, Juz. 2, uk. 332.
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3. Bilal Mhabeshi alifunga safari kutoka Sham hadi Madina ili kuzu-
ru kaburi la Mtume [s.a.w.w] na safari yake hiyo ilikuwa
mashuhuri sana.

4. Wanachuoni wa makundi mawili [Shia na Sunni] walifunga safari
ya kwenda kuzuru kaburi la Mtume [s.a.w.w], kwa mantiki hiyo
Ibn Taymiyya - ni mtu ambaye aliyeanzisha mzozo huo wa
kuharamisha kuzuru makaburi - kwani alikemea vikali sana suala
hilo.

Qastwalaani anasema: Kauli ya kukataza kuzuru kaburi la Mtume
[s.a.w.w] ni ya Ibn Taymiyya, nayo ni kati ya masuala ambayo yalim-
chukiza mno.30

*Ghazali anasema: “Kila ambaye anamtabaruku Mtume [s.a.w.w]
wakati akiwa hai basi atamtabaruku baada ya kufariki kwake, aidha
inaruhusiwa kufunga safari kwa lengo hilo.”31

5. Zipo hadithi zilizopokewa kutoka pande zote mbili ambazo
zinashadidia juu ya mchakato huo wa kuzuru makaburi bila kuwe-
ka sharti lolote lile.

Imepokewa hadithi kutoka kwa Mtume [s.a.w.w] amesema:
“Nilikukatazeni kuzuru makaburi, basi hivi sasa zuruni.”32

Ahlu Sunna wote wamefahamu ibara hiyo ambayo inasema: “Basi
hivi sasa zuruni” ni ruhusa ya kufanya hivyo, bali Ibn Hazmi
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30 Irshadu Saari, Juz. 2, uk. 429.
31 Ihyahul-Uluum, Juz. 1, uk. 258 Dhahabi ana maoni katika utoleaji dalili
wa hadithi hiyo, na Siyar Aalaam Nubalaa, Juz. 4 uk. 484. 
32 Sahih Muslim, Juz. 3, uk. 65.
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ameitikadi kuwa sio ruhusa tu bali ni wajibu kufanya hivyo.33

Swali 8: Je! wanawake wanaruhusiwa kuzuru makaburi, ukizingatia
imepokewa hadithi kutoka kwa Mtume [s.a.w.w] inayosema: “Laana
ya Mwenyezi Mungu iko juu ya wanawake wenye kuzuru makaburi”?

Jibu: Jawabu la swali hilo ni kama ifuatavyo:
1. Ipo hadithi ambayo inaeleza kwamba “bi Fatimah Zahra [a.s] na bi

Aisha walizuru makaburi, hakika Fatimah [a.s] alikuwa kila siku
ya Ijumaa akizuru kaburi la ammi yake Hamza akiswali huko na
kulia.”34

Ibn Abi Maliika anasema: “Nilimuona Aisha akiwa juu ya kaburi la
kaka yake Abdul-Rahman ambapo kaburi lake lipo Makka.”35

2. Ama hadithi inayosema: “Laana ya Mwenyezi Mungu iko juu ya
wanawake wenye kuzuru makaburi” ni hadithi iliyopokewa na
Buruuda ambayo hukumu yake ilishafutwa, vile vile inapingana
na zile ambazo huruhusu jambo hilo, kama ilivyoelezwa kinaga
ubaga na Hakim Naysabuuri na Dhahabi kama ilivyokwisha tan-
gulia hapo kabla.

Hadithi ya Buruda inasema: “Mtume [s.a.w.w] alikataza kuzuru mak-
aburi, kisha akaamrisha kuyazuru.”36
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33 Taaju Jaamiu lil Usuul, Juz. 1, uk. 381.  
34 Sunanul-Kubra, Juz. 4, uk. 132 na Musanaf Abdul-Razzaq, Juz. 3, uk.

572. 
35 Muswanaf Abdul-Razzaq, Juz. 3, uk. 570 na Muujamul-Buldan, Juz. 2,
uk. 214.
36 Sunanul-Kubra, Juz. 4, uk. 131 na Mustadrak Hakim, Juz. 1, uk. 374.
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3. Wanazuoni wa Ahlu Sunna walitoa Fat’wa kwamba ni Sunna
wanawake kuzuru makaburi.

*Ibn Abidiina anasema: Je! Wanawake wanaruhusiwa kuzuru kaburi
la Mtume  [s.a.w.w]?

Jibu: Ndio, bila shaka wala karaha yoyote, kulingana na masharti
yake kama walivyoeleza bayana baadhi ya wanazuoni suala hilo, ama
kutokana na yale yaliyosihi na kukubaliwa na madhehebu yetu, na
hayo ndiyo maneno ya Kurkhi na wengineo kwamba: Ruhusa ya
kuzuru makaburi imethibiti kwa wanaume na wanawake kwa pamoja
na jambo hilo halina mushkeli wala tatizo lolote, wapo wenye kuse-
ma ni sunna, bali wengine wamesema ni wajibu.37

4. Hadithi hii “Laana ya Mwenyezi Mungu iko juu ya wanawake
wenye kuzuru makaburi” Hadithi hiyo imepokewa kwa njia tatu,
ambazo zote hizo ni dhaifu nazo ni:

Njia ya awali ya Ibn Khashiim ameeleza kwamba hadithi hizo sio
hoja, hazina msingi wala sio za kutegemewa.38

Njia ya pili ni ya Badhaani ambayo nayo haitegemewi wala haizin-
gatiwi.39

Ama njia ya tatu ya Umar bin Abu Salama ambayo vile vile ni dhai-
fu.40
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37 Raddul-Muhtar, Juz. 2, uk. 263 na Mawahibu Laduniya, Juz. 3, uk. 405.
38 Miizanul Iitidal, Juz. 2, uk. 459.
39Tahdhibul-Kamal, Juz. 4, uk. 6.
40 Siyar Aalamu Nubalaa, Juz. 6, uk. 33.
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Swali 9: Je! kuna tatizo kuswali na kuomba dua pembezoni mwa
kaburi la Mtume [s.a.w.w], mawalii na watu wema?

Jibu: Katika kujibu swali hilo tunasema:
1. Ipo aya tukufu inayosema: “Na lau wao wengelikujia pindi

walipodhulumu nafsi zao wakaomba msamaha kwa Mwenyez
Mungu ...” ni dalili inayojulisha ruhusa ya kuomba dua pembezoni
mwa kaburi la Mtume (s.a.w.w) kwani Ibara: “wangelikujia”
inahusu wakati wa uhai wake na baada ya kufariki kwake.

2. Fatimah Zahraa (a.s) alikuwa kila wiki akienda pembezoni mwa
kaburi la Hamza na huko alikuwa akiomba dua na akilia. Hakika
Naysabuuri anasema: Wapokezi wa hadithi hiyo wote ni waamini-
fu na wakweli.41

3. Mwenendo wa waislamu kuhusiana na jambo hilo:
*Ibn Khalkan anasema: Sayyidah Nafii ambaye ni binti wa Hasan bin
Zayd bin Hasan bin Ali bin Abi Twalib (a.s) aliyezikwa mahala
panapoitwa “Darbu Sibaya” nchini Misri - palikuwa mashuhuri sana
na ikawa ni sunna kuomba dua mahala hapo, pia lilikuwa ni jambo
lililo mujarrabu sana.42

*Imam Shafii mara kwa mara alikuwa akizuru kaburi la Abu Hanifa
na hapo aliswali rakaa mbili.43

*Zuhari alikuwa akiomba dua pembezoni mwa kaburi la Kurkhi naye
amenukuu jambo hilo.44
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41 Mustadrak Hakim, Juz. 6, uk. 377.
42 Wafayatul-Aayan, Juz. 5, uk. 424.
43 Tarikh Baghdad, Juz. 1, uk. 123.  
44 Siyar Aalaam Nubalaa, Juz. 9, uk. 343.
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*Vivyo hivyo Jazli amenukuu kuhusiana na watu kuzuru kaburi la
Imam Shaafi.45

Swali 10: Je! ni nini makusudio ya hadithi inayosema: “Mwenyezi
Mungu amewalaani Mayahudi ambao wamefanya makaburi ya
Mitume wao misikiti? na hadithi inayosema: “Ewe Mola wangu usi-
fanye kaburi langu kuwa sanamu”?46 Je! amekataza kuswali na
kuomba dua pembezoni mwa kaburi lake hali kadhalika makaburi
mengineyo?

Jibu: Aidha katika kujibu swali hilo kuna vidokezo kadhaa ambavyo
inafaa kuvieleza kwanza kabla ya kujibu swali, baadhi ya hivyo ni:

1. Wapokezi wote wa hadithi hiyo ni dhaifu au hawajulikani, kwa
mfano: “Abdul-Warith” ni mtu asiyekubalika kwa wanazuoni wa
Ahlu Sunna, vivyo hivyo Abu Saleh ambaye haeleweki ni kati ya
watu dhaifu au waaminifu, vile vile “Abdallah bin Uthman” hadithi
ambayo yeye huipokea hutupiliwa mbali, ama “Ibn Bahaman” ni
mtu asiyejulikana, kwa hivyo basi kuhusiana na mlolongo wa
wapokezi wa hadithi hiyo una mushkeli na kwa mantiki hiyo
hatuwezi kuifanyia kazi.

2. Kwa hakika hadithi hiyo haijulishi kabisa uharamu wa kuswali na
kuomba dua pembezoni mwa makaburi, bali zipo baadhi ya hadithi
ambazo zinaashiria kwamba Kanisa la Ethiopia lina utaratibu pindi
anapokufa mmoja wa watu wao wema hujenga juu ya kaburi lake
nyumba ya ibada, aidha picha zake hutundikwa humo, na watu
husujudu kuelekea picha na kaburi lile, na hiyo ina maanisha
kwamba hakuna uhusiano kati ya kumuabudu Mwenyezi Mungu
[s.w.t] na kuswali sehemu yenye makaburi ya watu wema.
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45 Jawahir Mudhiia, Juz. 1, uk. 461.
46 Musnad Ahmad, Juz. 2, uk. 246 na Muwatwai, Juz.1, uk. 172.
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*Qurtubi anasema: Hakika wamechora picha za watu waliotangulia
ili wapate kuwakumbuka hao na vitendo vyao vyema, na wanajitahi-
di kama walivyojitahidi hao, basi wakawa wanaabudu juu ya mak-
aburi yao, kisha vikaja hapo baadaye vizazi vingine hawakujua
makusudio yao, hapo shetani akawashawishi na kuwaghilibu kwam-
ba wazee wao waliotangulia walikuwa wakiziabudu picha hizo na
wakizitukuza, na Mtume (s.a.w.w.) alipokuja aliwatahadharisha
kutokana na hayo.47

*Baydhawi anasema: “Pindi Mayahudi na Manaswara walipokuwa
wanasujudu juu ya makaburi ya Mitume yao kwa ajili ya kuwatukuza,
kufanya Qibla chao na kuelekea wakati wa swala na yanayofanana na
hayo wakayafanya kuwa masanamu, hapo wakalaaniwa na Mtume
[s.a.w.w]...”48

* Maelezo hayo hayana uhusiano wowote juu ya kuzuru kaburi la
Mtume [s.a.w.w], Maimamu watakatifu na watu wema kwa lengo la
kumuabudu Mwenyezi Mungu [a.j]

2. Wapo wanazuoni wengi wa Ahlu Sunna wametoa fat’wa ya
kuruhusu kuswali pembezoni mwa makaburi, baadhi yao ni Malik bin
Anas: “Maliki alikuwa haoni taabu kuswali katika makaburi, yeye
alikuwa akiswali mbele ya kaburi, nyuma yake, kulia na kushoto
kwake.”

Malik akasema: “Hakuna tatizo kuswali makaburini, na imenifikia
habari kwamba masahaba wa Mtume [s.a.w.w] walikuwa wanaswali
katika makaburi.”49
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47 Irshad Saari, Juz. 3, uk. 497.
48 Irshad Saari, Juz. 2, uk. 479.
49 Al Mudawwanatul-Kubra, Juz. 1, uk. 90.

Maswali na Majibu Dr.Kanju.qxd  7/2/2011  11:27 AM  Page 16



Abdul-Ghani Mnablusi anasema: “Iwapo msikiti utakuwa makaburi-
ni au njiani, halafu mtu akakaa hapo au juu ya kaburi la walii wa
Mwenyezi Mungu, mwanachuoni au mmoja wa watafiti kwa lengo la
kuitukuza roho yake tukufu, ili kuwatangazia watu kwamba hapo
amezikwa mmoja wa mawalii wa Mwenyezi Mungu [a.j] waweze
kupata kutabaruku na kumuombea dua, bila shaka maombi yake
yatakubaliwa, ni dhahiri hilo ni jambo zuri, lililoruhusiwa na wala
halina kipingamizi chochote.....”50

Swali 11: Je! ipo sheria inayokataza kujengea makaburi?

Jibu: Zipo hadithi kadhaa ambazo hukataza na zipo zenye kuruhusu
suala hilo kama ifuatavyo:
1. Dalili ya kuharamisha jambo hilo ukiachilia mbali hadithi ya Abu

Hayyaji hakuna hadithi nyingine ila hiyo pekee,51 aidha hadithi
hiyo kuhusiana na mlolongo wa wapokezi wake una mushkeli,
pamoja na kuwapo Wakii na Habiib bin Abu Thabiti ambao ni
miongoni mwa wapokezi wa hadithi husika, kwani watu hao kwa
mtamzamo wa  Ahlu Sunna ni watu ambao wana utata.

2. Kuhusiana na dalili ya hadithi hiyo inahitajika kuchunguzwa vizuri
kwani ibara inayosema: “Na wala kaburi isipokuwa nitali-
sawazisha” haina maana kwamba yabomolewe majengo ya mak-
aburi, bali ina maana lisiwekwe nundu juu ya kaburi, yaani kaburi
lisiinuliwe sana kama vile nundu ya ngamia.

Qastwalaani anasema: “Kulisawazisha kaburi ni sunna, na haifai
kuiacha sunna hiyo kwa kuitwa wasaliti, na hakuna tofauti baina ya
kulisawazisha na hadithi ya Abu Hayyaji, kwani haikusudii kui-
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50 Hadiiqatul-Nadiya, Juz. 2, uk. 63.
51 Sahihi Muslim, Juz. 3, uk. 61.
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sawazisha ardhi inayolizunguka kaburi, bali lengo lake kulisawazisha
kaburi lenyewe...”52

3. Mwenendo wa waislamu wa kila zama ulikuwa ni kujengea mak-
aburi kama vile:

1. Kaburi la Mtume [s.a.w.w] lilijengewa  kwa mawe.

2. Makaburi ya Maimamu yaliyopo Baqii yalikuwa yamejengewa,
lakini mwaka 1345  Mawahabi walibomoa na kuvunja majengo
yake.

3. Kaburi la Ibrahim ambaye ni mtoto wa Bwana Mtume [s.a.w.w]
ambalo lilikuwa katika nyumba ya Muhammad bin Zayd bin Ali,
na bila ajizi mawahabi walibomoa majengo yake na kuvunja vunja.

4. Jengo la msikiti ambao ulikuwa katika kaburi la Hamza [a.s]
mawahabi walilivunja mwanzoni mwa karne ya pili Hijiria.

5. Jengo la kaburi la Saad bin Maadhi, kaburi lake lilikuwa kwenye
nyumba ya Ibn Aflaha na katika zama za kiongozi Umar bin Abdul-
Aziz lilijengwa juu yake Quba.53

6. Lipo jengo juu ya kaburi la Bahali ambalo lilijengwa mwaka 275
nchini Misri.54

7. Lipo jengo juu ya kaburi la Amirul-Mu’minina Sayydina Ali bin
Abi Twalib [a.s] ambalo lipo Najaf  nchini Iraq, ambalo lilijengwa
karne ya pili Hijiria.55
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52 Irshadu Saari, Juz. 2, uk. 468.
53 Wafaul-Wafa, Juz. 2, uk. 545.
54 Siyar Aalaamu Nubalaa, Juz. 13, uk. 285.
55 Mausuatul-Utabat, Juz. 6, uk. 97.
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8. Kaburi la Salman Farsi limejengewa.56

9. Lipo jengo katika kaburi la Abu Awaana ambalo lilijengwa mwaka
316 H.57

Hitimisho, kwa hakika ni dhahiri shahiri kwamba mwenendo wa
waislamu wawe Mashia pamoja na Masuni katika mchakato mzima
wa suala la kuzuru makaburi ya viongozi wa dini pia watu wema, wao
hujengea makaburi hayo, na wapo washika dau wengine ambao sio
hujengea tu bali huzitukuza sehemu hizo, mwenendo huo ulikuwa
ndiyo desturi na utamaduni katika miji yote ya Kiislamu na bado
unaendelea hadi hivi sasa, kwa mfano makaburi ya Maimamu
watukufu [a.s] yaliyopo Najaf, Kaadhimaini, Saamaraa, Mash’had na
makaburi ya wanazuoni wakubwa wa Ahlu Sunna kama vile kaburi la
Abu Hanifa na Abdul-Qaadir Jailani yaliyopo Baghdad na kaburi la
Bukhari lililopo Samarkandi na mengineyo, huo ni ushahidi tosha juu
ya yule ambaye anayekanusha jambo hilo, ni mawahabi pekee wa
Hijazi [saudia] ndio ambao huenda kinyume na mwenendo huo.

Swali 12: Je! ni kweli Mtume [s.a.w.w] amekataza kuliweka kaburi
katika mazingira mazuri, kulijengea?58

Jibu: Mosi: Hadithi kama hizo zinatofautiana na mwenendo wa wais-
lamu wote ambao umezoeleka na kuota mizizi, na jibu la swali hilo
halina tofauti na majibu tuliyoyaeleza katika suala lililotangulia.

Pili: Mlolongo wa wapokezi wa hadithi hiyo una utata ambao wahita-
jika kuchunguzwa, na miongoni mwa wapokezi wake yupo Abu
Zubeir - ni Muhammad bin Muslim Amad - ambaye hakubaliki kabisa
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56 Tarikh Baghdad, Juz. 1, uk. 163.
57 Siyar Aalamu Nubalaa, Juz. 14, uk. 419.
58 Sahihi Muslim, Juz. 3, uk. 63. 
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na wanazuoni pamoja na wataalamu wa sifa na vigezo vya wapokezi
wa hadithi, hali kadhalika wanachuoni wa hadithi wa Ahlu Sunna
kama vile Ahmad bin Hambali, Ibn Uyaina, Shu’uba na Abu Hatam
humuona ni mtu dhaifu na kwa hivyo hadithi iliyopokewa na yeye
haifai kufanyiwa kazi.59

Hivyo hivyo iwapo atakuwemo katika mlolongo wa wapokezi
Hafswa bin Ghayathi, kwani huamini kuwa ni mtu dhaifu, kwa man-
tiki hiyo hawaikubali hadithi yake, vile vile Yakub bin Shayba
ambaye ni mmoja kati ya wanachuoni wakubwa wa Ahlu Sunna
hamkubali mtu huyo.60

Vile vile katika mlolongo wa wapokezi wa hadithi hizo na zinazo-
fanana na hizo wamo wapokezi ambao hawafai hata kidogo kusik-
ilizwa maelezo na upokezi wao, kwa mfano Rabiia, Ibn Abu Shayba
na Saaji.61

Hatimaye njia zote ambazo zimehusika kwa njia moja au nyingine
upokezi wake zina mushkeli.62

Swali 13: Je! inaruhusiwa kuwasha taa au mishumaa makaburini au
hapana?

Jibu: Zipo dalili chungu nzima kuhusiana na kadhia hiyo, na tunajibu
kama ifuatavyo:
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59 Tahdhibul-Kamaal, Juz. 26. uk. 407.
60 Tahdhiibu-Tahdhiib, Juz. 2, uk. 360, Tarikh Baghdad, Juz. 8, uk. 199 na
Siyar Aalamu Nubalaa, Juz. 9, uk. 31
61 Tahdhiibu-Tahdhiib, Juz. 9, uk. 143, Miizanul-Iitidali, Juz. 3, uk. 545 na
Tahdhiibul-Kamaal, Juz. 18, uk. 483.
62 Al-Wahabiya, dua wa Uruud, uk. 182.
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1. Kulingana na hadithi sahihi za Bwana Mtume [s.a.w.w] ambazo
zimepokewa na Wanachuoni wakubwa wa Ahlu Sunna ni kwamba
Mtume [s.a.w.w] alipokuwa anataka kwenda makaburini usiku
aliamrisha ziwashwe taa.63

2. Mwenendo, desturi na utamaduni wa waislamu ulikuwa ni huo, na
hata baadhi ya masahaba na watu wema pia walikuwa wakiwasha
kandili makaburini. 

Historia inaeleza kwamba kaburi la Abu Ayub Answari katika karne
ya nne liliwekwa kandili.64

* Katika karne hiyo ya nne juu ya kaburi la Zubeir bin Awam iliwek-
wa kandili.65

* Vile vile katika kaburi la Imam Musa bin Ja’far [a.s] mwanzoni
mwa karne ya  tano liliwashwa kandili na kuachwa mahala hapo.66

3. Ama hadithi inayosema: “Mwenyezi Mungu anawalaani wale
ambao wanajenga misikiti makaburini na kuweka taa” sanadi na mlo-
longo wa wapokezi wa hadithi hiyo una mushkeli, na mpokezi wa
hadithi hiyo ni Abu Swaleh ambaye kwa mtazamo wa Ahlu Sunna ni
mtu dhaifu na asiyekubalika, ama maelezo ya hadithi hiyo, imeelezwa
kwamba katazo la hapo ni la muongozo na ushauri, na sio katazo
ambalo iwapo mhusika wake akienda kinyume nalo hupata dhambi,
hayo yameelezwa na Sindi, Azizi, Ali Naswif na Sheikh wa Hanafi.67
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63 Jaamiu Sahihi, Juz. 3, uk. 372.
64 Tarikh Baghdad, Juz. 1, uk. 154.
65 Al-Muntadham, Juz. 14, uk. 383.
66 Wafayat Aayan, Juz. 5, uk. 310.
67 Shereh Jamiu Swagiir Juz. 3, uk. 198, Sunan Nasai Juz. 4, uk. 95,
Taaju Juz. 1, uk. 381.
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Swali 14: Je! inafaa kuweka nadhiri juu ya watu wema, waumini na
waliofariki?

Jibu: Ndio, iwapo itawekwa nadhiri kwa Mwenyezi Mungu [a.j] na
kukusudia thawabu yake iwafikie hao, jambo hilo limeenea kwa
wafuasi wa Ahlul Bayt na halina tatizo kama ifuatavyo:

1. Zipo hadithi ambazo zinapatikana katika vitabu vya Ahlu Sunna
zinazoelezea na kuruhusu jambo hilo, imepokewa hadithi kutoka kwa
Thabiti bin Dhahak kutoka kwa Mtume [s.a.w.w] kwamba mtu
mmoja alimuuliza Mtume [s.a.w.w] hivi: Kuna mtu ameweka nadhiri
na amechinja kwa lengo la Bawanah? Mtume [s.a.w.w] akasema: Je!
Bawanah alikuwa hapo kabla ni miongoni mwa masanamu
yaliyokuwa yakiabudiwa? Wakasema: Hapana, akauliza: Je! ilikuwa
katika iddi zao? Wakasema: Hapana,  Mtume [s.a.w.w] akasema:

“Atekeleze nadhiri yake kwani nadhiri haitekelezwi katika mambo ya
haramu ambayo yanamuasi Mwenyezi Mungu [s.w.t], wala katika
mambo ambayo mwanadamu hayamiliki.”68

Kwa hivyo ikiwa nadhiri itahusiana na mila za kijahilia, yaani kuhusu
masanamu na iddi za makafiri nadhiri hizo kutekeleza sio lazima hata
kama wapo baadhi ya wale wanaowafuata Ahlul-Bayt ambao hupen-
delea sharti la nadhiri kujikurubisha katika mahala imetiliwa mkazo,
hilo halina msingi na lenye kupuuzwa, ala kuli hali Ahlu Sunna
huzipokea hadithi hizo na zinazofanana na hizo aidha huzinukuu,
kwani zinaelezea bayana kufaa na kuruhusiwa kuweka nadhiri katika
sehemu hizo tukufu, na kutoa zawadi kwa ajili ya watu wema na wau-
mini.
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2. Katika kutilia mkazo zaidi juu ya suala hilo Izaami Shafii anasema:
Mtu anayeweza kuweka nadhiri kwa waislamu inatimia, vivyo hivyo
akikusudia kuchinja na kuweka nadhiri ya kutoa zawadi kwa ajili ya
waliokufa na thawabu zake ziwafikie wao ni jambo zuri linalofaa na
wala halina ubaya wowote ule, kwani Ijimaa [kongamano] la Ahlu
Sunna linaunga mkono watu waliohai kuwapa swadaka wale waliok-
ufa, zipo hadithi chungu tele zinazoelezea hilo, kama inavyotoa ishara
hadithi ifuatayo:

Imepokewa kutoka kwa Saad kwamba siku moja bwana mmoja
alimuuliza Mtume [s.a.w.w]: Mama yangu amefariki na yakini ninayo
kwamba kama angelikuwa hai ningemtolea swadaka na thawabu yake
ingelimfikia, Je! nikitoa swadaka ili thawabu yake imfikie itamfikia?
Mtukufu Mtume [s.a.w.w] akasema: “Ndio” akauliza tena: je! ni
swadaka ipi ambayo inafaa zaidi? Akasema [s.a.w.w]: “Maji” basi
Saad akachimba kisima cha maji akajaalia kuwa ni swadaka na
thawabu zake zimfikie mama yake.69

3. Yapo makaburi mengi ya waislamu sehemu mbali mbali kati ya
hayo manane yalijulikana kama makaburi ya nadhiri ambayo
walikuwa waislamu wakiweka nadhiri katika makaburi hayo, kama
vile:

• Kaburi la Bustii lililopo nchini Morocco.
• Kaburi la nadhiri lililopo Baghdad.
• Kaburi la Ahmad Badawi n.k.70

Swali 15: Je! Uislamu unaruhusu kufanya sherehe na maombolezo au
hapana?
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Jibu: Bila shaka na kwa yakini kabisa jambo hilo linaruhusiwa kama
ifuatavyo:

1.  Kuna kanuni ya kisheria inayosema: Vitu vyote vilivyopo duniani
asili yake ni hufaa na vimeruhusiwa, isipokuwa itakapopatikana
dalili ambayo inasema kinyume na hivyo.

2. Zipo aya za Qur’ani ambazo zinahamasisha kuadhimisha na
kuhimiza zitukuzwe alama za dini, na hilo huzingatiwa ni katika
uchamungu wa roho n.k.

3. Huo ndio mwenendo, desturi na utamaduni wa waislamu waliotan-
gulia hapo kabla na hadi wa hivi leo, bali kuna thawabu nyingi kati-
ka kuadhimisha na kusherehekea mazazi ya Bwana Mtume
[s.a.w.w], kama vile Qastwalaani na Diyar Bakr walivyoliashiria
jambo hilo.71

4. Ni Mwenendo wa waislamu Mashia na  Masunni wa kuweka vikao
mbali mbali vya maombolezo na matanga kuhusiana na wale
waliotangulia mbele ya haki. Hivyo hivyo Dhahabi alifanya hivyo
katika kifo cha Jawiini aliyekufa mwaka 478 H, anaandika hivi:
Masoko yalifungwa na waombolezaji wakaomboleza, na miongoni
mwao ilikuwa idadi kubwa ya watoto ambao imekadiriwa kufikia
mia nne, waliondoa vitambaa vichwani mwao na wakafanya hivyo
kwa muda wa mwaka mzima, wanafunzi wakawa wanapita njiani
wakiimba nyimbo za huzuni.72

Kuhusu kusindikiza jeneza, Abdul-Muumini aliyefariki mwaka 346 H
anaandika katika kitabu chake hivi: “Tulikesha tukisikia sauti za
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ngoma za maombolezo, hadi ikafikia baadhi yetu kudhani kwamba
jeshi limeingia.”73

Ama kuhusu pindi unapotokea msiba, Ibn Jauzi aliyefariki mwaka
597H anaandika: “Na wakalala matanga pembezoni mwa kaburi lake
kwa muda wote wa mwezi wa Ramadhani wakiomboleza na kuweka
matanga na kuwasha mishumaa na kandili.... Basi tukaomboleza hadi
asubuhi ya Jumamosi, hapo nikazungumza na kwa hakika watu wengi
walihudhuria, kisha ikagaiwa mirathi...”74

Swali 16: Je! ndoa ya Mut’aa ipo na imekubaliwa na wanachuoni
wakubwa wa Ahlu Sunna?

Jibu: Ndio, kutokana na vidokezo vifuatavyo:
1. Ibn Jureji Umawi Sheikh wa Bukhari ambaye Ahlu Sunna wamem-

nasibisha kuwa ni miongoni mwa waaminifu na wakweli,
amekubalika kwa maoni ya wanaij’maa, aidha vitabu  sahihi vyote
sita  kwa pamoja vimenukuu hadithi ambazo zimepokewa na
mwanachuoni huyo, imethibiti kwamba alioa ndoa ya muda zaidi
ya wanawake 70.

Dhahabi anasema: Yeye ni mmoja wa wanachuoni wakubwa
waaminifu... na kwake ndoa ya Muta’a ilikuwa ni jambo la kawaida
kwani alioa wanawake wasiopungua 70 kwa ndoa ya muda, naye
alikuwa anaona ni miongoni mwa mambo yaliyoruhusiwa kisheria, na
alikuwa ni Faqih na mwanachuoni wa sheria katika mji wa Makka
katika zama zake.75
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2. Masahaba wakubwa kama vile Abdullah bin Abbas, Jaabir bin
Abdillah Answari, Imrani bin Haswiin, Abu Sa’id Khudri na
Amiirul-Mu’miniina Ali bin Abi Twalib [a.s] walifunga ndoa hiyo.

3. Umar bin Khatwab alisema wazi wazi: “Mambo mawili
yalikuwako katika zama za Mtume [s.a.w.w] mimi nayaharamisha,
aidha natoa adhabu kwa atakayeyafanya” moja kati ya hayo ni
ndoa ya Muta’a.

4. Hivyo hivyo Qawshaji katika kitabu chake Sherhu-Tajriid uk. 484,
ibara hiyo aliieleza na kuipinga!

5. Katika kitabu Tarikh Twabari76 lipo katazo hilo la Umar, Imran bin
Sawad yeye binafsi jambo hilo lilimuuma sana, vile vile watu
wengi walimpinga Umar kutokana na ukatazaji wake wa ndoa ya
muta’a, na yamesemwa mengi kuhusiana na yeye.

6. Umar bin Khatwab yeye mwenyewe hakusema kwamba Mtume
[s.a.w.w] aliikataza au kuiharamisha, bali alisema: “Mimi nai-
haramisha...”

7. Kuna hadithi moja tu ambayo inasema kwamba Mtume [s.a.w.w]
aliharamisha ndoa ya muta’a, na hadithi hiyo haijulikani wala hata
haijatajwa na kitabu chachote katika vitabu vya wapokezi wa
hadithi na wala hawakuipokea.

8. Ipo aya katika Qur’ani tukufu ambayo inaelezea suala hilo, na ime-
thibiti kwamba hakuna aya nyingine iliyokuja kufuta hukumu hiyo.

9. Hali kadhalika Amirul-Mu’miniina Ali bin Abi Twalib [a.s]
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alinukuliwa akisema: “Lau Umar asingeliiharamisha ndoa ya
muta’a asingezini ila mtu muovu sana.”

Swali 17: Je! kwa nini Mashia wanaposwali hawafungi mikono?

Jibu: Mashia huharamisha hilo, hata Masunni au madhehebu ya Ahlu
Sunna hawasemi kuwa ni wajibu bali ni jambo la sunna, na wapo
baadhi yao wanaoona ni wajibu kufanya hivyo, na miongoni mwao
wapo wanaoona ni makuruhu kama vile kiongozi wa madhehebu ya
Malik, yeye anaona kufunga mikono katika swala ni makuruhu na ni
dhahiri kuwa masahaba wote walipokuwa wanaswali waliachia
mikono hadi pale Umar alipoanzisha bidaa hiyo, hayo yamesemwa na
baadhi ya masahaba kama vile Abdullah bin Zubeir, Hasan Baswari,
Ibn Siirin, na miongoni mwa tabiina [kizazi hilichokuja baada ya
masahaba] kwa mfano Hayath bin Saad na Ibrahim na Nakhai.

2. Mtume [s.a.w.w] hakuswali hivyo, Qurtubi anasema: “Wanazuoni
wamehitilafiana kuhusu kuweka mkono mmoja juu ya mwingine
katika swala, Imam Malik aliona ni makuruhu katika swala ya
sunna na aliruhusu katika swala ya faradhi,  na kuna baadhi ya Ahlu
Sunna wanaoona kuwa kufunga mikono katika swala ni sunna, na
sababu ya kutofautiana kwao ni kutokana na maelezo yaliyokuja
juu ya namna ilivyokuwa swala ya Mtume [s.a.w.w], na  wala
haikupokewa kutoka kwao kwamba Bwana Mtume [s.a.w.w] ali-
weka mkono wa kulia juu ya mkono wa kushoto na walikuwa
wakiamrishana kufanya hivyo.”77

3. Ahlu Sunna wanategemea dalili ya hadithi ya Bukhari na Muslim: 
*Hadithi ya Bukhari: Imepokewa kutoka kwa Abu Hazim kutoka kwa
Sahal bin Saad amesema: Walikuwa watu wakimuamrisha mtu

Maswali na Majibu

27

77 Bidayatul-Mujtahid, Juz. 1, uk. 136.

Maswali na Majibu Dr.Kanju.qxd  7/2/2011  11:27 AM  Page 27



mmoja kuweka mkono wake wa kulia juu ya mkono wa  kushoto kati-
ka swala, Abn Hazim anasema: Sijui jambo hilo kama liliamrishwa na
Mtume [s.a.w.w].78

DONDOO:
Hajulikani ni mtu gani ambaye watu walimlazimisha kufanya hivyo
Je! alikuwa ni Umar au mtu mwingine? Vivyo hivyo kutoka kwa Ayni
ambaye amesherehesha Sahih Bukhari amesema: Hadithi hiyo ni
mursal ambayo [haina wapokezi],79 na vivyo hivyo imepokewa kuto-
ka kwa Suyutwi.80

*Kutoka kwa Alqama bin Wail na mtumishi wao: Hakika Wail bin
Hajar alimwona Mtume [s.a.w.w] akiunyanyua mkono wake
alipoingia katika swala... kisha akaweka mkono wake wa kulia juu ya
mkono wa kushoto,81 hali kadhalika hadithi hiyo ni mursal ambayo
haina wapokezi, na Ahlu Sunna wameikubali hadithi hiyo ambayo
wamekiri kuwa hadithi ya Alqama ni mursal.

Ibn Hajar amepokea kutoka kwa Ibn Muiin amenukuu hivi: Alqama
bin Wail kutoka kwa baba yake amesema ni hadithi mursal.82

4. Ahlul-Bayt wa Mtume [s.a.w.w] walikemea na kukataza kufanya
hivyo kwa ibara: “Usifunge mikono katika swala” na mahala
pengine walisema: “Majusi [waabudu moto] ndiyo waliokuwa
wakifanya hivyo.....” kwa hivyo walizuia kabisa jambo hilo, na
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78 Sahih Bukhari, Juz. 1, uk. 135.
79 Umdatul-Qaari, Juz. 5, uk. 278.
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uk. 187.
81 Sahihi Muslim, Juz. 1, uk. 150. 
82 Tahdhiib Tahdhiib, Juz. 7, uk. 247 na Tahdhiibul-Kamaal, Juz. 13, uk.
193.
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imeelezwa na baadhi ya vianzo na rejea vya kuaminika kwamba
asili ya kitendo hicho ni Waajemi ndiyo ambao walimfanyia
Khalifa wa pili Umar bin Khatwab naye akaamrisha watu wafanye
hivyo katika swala.83

Swali 18: Swala ya tarawehe ni ipi, na kwa nini Ahlu Sunna wanaidu-
misha?

Jibu: Kwa hakika asili ya swala za sunna za usiku katika mwezi wa
Ramadhani ni rakaa ishirini au thelathini, na hadi hapo hakuna ikhti-
lafu yoyote katika makundi ya waislamu, lakini tofauti inapatikana
kuswaliwa jamaa, kulingana na alivyonukuu Bukhari imepokewa
kutoka kwa Umar bin Khatwab kwamba yeye ndiye ambaye aliye-
wataka watu waswali kwa jamaa na akaiita hiyo ni bidaa nzuri:

Umar akasema: Hakika mimi naona ni vizuri lau watakusanywa na
kisha wakaongozwa na msomaji mmoja, akafanya hivyo na Ubay bin
Ka’b akamfanya kuwa Imam, usiku uliofuata akatoka nje ya nyumba
yake basi akawaona watu wakiongozwa na Imam katika swala ya
tarawehe, hapo akasema: “Bidaa nzuri iliyoje hii...”84

Qastwalaani anasema: Umar anaeleza hapo wazi wazi kwa ibara ya
“bidaa” ambayo ameianzisha, kwa sababu Mtukufu Mtume [s.a.w.w]
hakuwaambia watu waswali swala ya tarawehe kwa jamaa, aidha
haikuswaliwa jamaa katika zama za Abu Bakr.85

Na Ayni anasema: Ama kulingana na ibara ya Umar kwamba
ameanzisha “bidaa” hiyo ni dalili tosha inayojulisha Bwana Mtume
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[s.a.w.w] hakuwaambia watu waswali kwa jamaa, na hivyo hivyo
haikuwa wakati wa Khalifa wa kwanza  Abu Bakr.86

Hali kadhalika Qulgushndi anasema: Umar ni mtu wa kwanza aliye-
fanya sunna ya Ramadhani kuwa jamaa, na hilo alilifanya katika
mwaka wa 14H.87

Swali 19: Je! ni kweli bidaa imegawanyika sehemu mbili bidaa nzuri
na bidaa mbaya? kwa mtazamo wa Khalifa wa pili ni ipi bidaa nzuri?

Jibu: Muislamu huona kuwa bidaa yoyote ile ni upotovu, imekuja
katika hadithi kwamba: “Kila bidaa ni upotovu na kila upotovu ni
motoni,” kwa hivyo bidaa kuigawanya kuwa ni bidaa nzuri na bidaa
mbaya bila shaka hilo halikubaliki na wanazuoni wakubwa wa Ahlu
Sunna, kwani wao suala hilo hulikemea vikali mno, kwa mfano
bwana Shatwibi, Ibn Rajab Hambali na Thamidi kutoka kwa waan-
dishi wa zama hii wa Saudia katika kitabu kiitwacho: “Haqiqatul-
Bidaa wa Ahkamuha” imeadikwa hivi: Kauli inayosema kuwa kuna
baadhi ya bidaa ni nzuri hilo linapingana na dalili za kisheria ambazo
zinakemea na kulaumu bidaa ya aina yoyote ile, bali zipo hadithi
zinazolaani vikali bidaa na kutahadharisha moja kwa moja jambo
hilo, na hadithi zilizo nyingi hazitengi kwamba zipo bidaa nzuri
ambazo zinakubalika mbele ya Mwenyezi Mungu [a.j]... na kanuni
inayotumika kukataza bidaa ni kanuni hiyo hiyo ambayo inahusisha
na kujumuisha mambo yote na kwa watu wote wala haitengi na kuwa-
toa baadhi ya watu na kuwaacha wengine au kuwaruhusu waanzishe
bidaa wazitakazo....88
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86 Umdatu Qaari, Juz. 11, uk. 126. 
87 Maathar Inafat fi Maalim Khilafa, Juz. 2, uk. 337.
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Swali 20: Zimepokewa hadithi kutoka kwa Amirul-Mu’miniina Ali
bin Abi Twalib [a.s] kwamba aliswali swala ya tarawehe au alianisha
Imam wa jamaa au alisema: “Mwenyezi Mungu atie nuru kaburi lake
kama alivyotia nuru misikiti yetu,... Je! Vipi hukusanyika pamoja
hadithi hizo na zile ambazo zinaelezea kwamba “ni bidaa tarawehe
kuswaliwa jamaa?”

Jibu: Kwa hakika hadithi hizo na zinazofanana na hizo kwa mtazamo
wa Shi’ah ni uzushi wa dhahiri, vile vile kutokana na mtazamo wa
wanachuoni wa Ahlu Sunna wamethibitisha kwamba sio hivyo, na
hivyo hivyo katika mchakato wa kukanusha hilo mwanachuoni
Bayhaqi amenukuu hadithi nne au tano ambazo yeye mwenyewe
amekiri kwamba sanad au upokezi wake ni dhaifu, na utafiti wowote
utakaofanywa juu ya sanad yake itathibiti kwamba hilo sio sahihi.

Na kuongezea zaidi juu ya hilo tunasema: Haijathibiti katika historia
kwamba Umar bin Khatwab binafsi aliswali swala ya tarawehe kwa
jamaa! vile vile imepokewa kutoka kwa Abdallah bin Umar ambaye
ni mtoto wa Umar bin Khatwab aliikataza na kuikemea vikali swala
ya tarawehe kuswaliwa jamaa.

Hali kadhalika Amirul-Mu’miniina Ali bin Abi Twalib [a.s] wakati wa
ukhalifa wake alipokuwa mji wa Kufa nchini Iraq aliipinga, aliikemea
na kuikataza.

Pindi alipokuwa Amirul-Mu’miniina Ali bin Abi Twalib [a.s] huko
Kufa walimjia watu na kumwambia: Tuwekee imamu atuswalishe
swala ya usiku wa mwezi wa Ramadhani, akawaambia: Hapana,
hakuwakataza kukusanyika hapo, na ilipofika jioni wakawa
wanawaambia watu: “lieni Ramadhani ee Ramadhani ..... sunna ya
Umar.”89
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Swali 21: Je! tangu mwanzo wa kuruhusiwa adhana ilikuwepo ibara
isemayo: “Asswalatu khairu minan nawm” au iliongezwa hapo baa-
daye?

Jibu: Kutokana na dalili zitakazofuata itadhihirika kwamba ibara
hiyo haikuwa sehemu ya dhana:

1. Ipo hadithi sahihi ambayo imepokewa na Ahlu Sunna, ni hadithi
iliyopokewa na Muhammad bin Is’haq amesema: “Ibara Asswalatu
khairu minan naum haikuwepo.”90

2. Saad bin Mujiib anasema kinaga ubaga kwamba: “Ibara hiyo iliin-
gizwa katika adhana ya swala ya alfajiri baadaye.” 91

3. Imam Malik katika kitabu chake “Muwatwai” amesema wazi wazi
kwamba: Umar bin Khatwab ndiye aliyeamrisha iwekwe ibara hiyo
katika swala ya asubuhi.

Kutoka kwa Malik amesema kinaga ubaga kwamba mwadhini alik-
wenda kwa Umar bin Khatwaab kumwamsha kwa ajili ya swala ya
asubuhi, akamkuta bado angali analala hapo akasema: “Asswalatu
khairu minan-naum” Umar akaamrisha iwekwe katika adhana ya
asubuhi.92

4. Imam Shafi’i anaona jambo hilo ni makuruhu, vile vile anaona ni
bidaa, lakini hajui ni bidaa gani kati ya bidaa mbili, vile vile
Shawkani anasema: “Na kama ibara hiyo ingelikuwako katika
adhana tangu mwanzoni wala asingeikanusha Sayyidina Ali bin
Abi Twalib [a.s], mtoto wa Umar bin Khatwab na Tausi.”93
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90 Naylu Autwar, Juz. 2, uk. 37. 
91 Naylu Autwar, Juz. 2, uk. 37. 
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5. Ibn Jureji amepokea kutoka kwa Umar bin Hafswa amenukuu
kwamba Saad ndiye mtu wa mwanzo ambaye alisema katika
adhana ibara hii: “Asswalatu khairun minan naum” wakati wa
ukhalifa wa Umar bin Kwatwab.94

6.  Aidha Ibn Naim anasema: Wala hatusemi katika adhana ibara hii:
“Asswalatu khairun minan naum” kwa sababu haikuletwa na
Bwana Mtume [s.a.w.w].95

Swali 22: Je! Ibara “Hayya’ala kharil a’mal” ni maneno ya adhana?
Na je! yupo yeyote miongoni mwa masahaba au kizazi kilichokuja
baadaye aliyeadhini na kusema maneno hayo?

Jibu: Kulingana na hadithi sahihi zilizopokewa kutoka kwa mtoto wa
Umar bin Khatwab na Abu Amama bin Sahal bin Haniif, watu hao –
pamoja na kuondolewa maneno hayo katika adhana – lakini wao
waliendelea kuyasema katika adhana.96

Vile vile Bayhqi amepokea hadithi kutoka kwa Imam Zaynul-
Abidiina [a.s] amenukuu kwamba mheshimiwa huyo aliyaweka
maneno hayo katika adhana na akasema: Maneno hayo yalikuwepo
katika adhana ya awali.97

Vivyo vivyo Hasan bin Yahya bin Ju’ud, Zayd bin Arqam na Imam
Shafi’i – katika moja ya kauli zake mbili – ibara hiyo wameitaja.98
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94 Muswanaf Abdul-Razzaq, Juz. 1, uk. 474. 
95 Muhala, Juz. 3, uk. 160. 
96 Muhala, Juz. 3, uk. 160.
97 Sunanul-Kubra, Juz. 1, uk. 624.
98 Naylul-Autwar, Juz. 2, uk. 39, bila shaka jambo hilo ni kitendawili kwa

mtazamo wa Ahlu Sunna.
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Swali 23: Ni upi mtazamo sahihi kuhusu rajaa?

Jibu: Katika kuliweka wazi suala la rajaa husemwa hivi:

i. Makusudio ya rajaa ni kurejea baadhi ya waumini na makafiri hapa
duniani baada ya kufa, zama za kudhihiri Imam na kiongozi wa zama
hizi [a.f], na jambo hilo sio muhali na lisilowezekana, bali ni jambo
ambalo limethibitishwa na hadithi nyingi sana, na kwa mantiki hiyo
hakuna tatizo lolote litakalopatikana kuhusiana na itikadi hiyo, lakini
wapo baadhi ya Ahlu Sunna ambao hulikanusha hilo na hawalikubali.

ii. Kwa hakika ipo mifano mbali mbali kuhusiana na suala la rajaa
katika umma na jamii zilizotangulia hapo kabla, kama vile:

a. Kurejea hai watu 70 wanaotokana na kaumu ya Nabii Musa [a.s].

b. Kurejea hai maelfu ya watu baada ya kufa, Qur’ani tukufu    inase-
ma: Je! Hujui wale ambao walitoka makaburini na wakaishi tena …99

c. Kujerea na kuishi tena Uzair katika uhai wa kawaida baada ya
kuwa mfu kwa muda wa miaka mia moja, Qur’ani tukufu inasema:
“Au kama yule ambaye aliyepita katika kijiji nacho kimean-
gukiana na sakafu zake, akasema: Mwenyezi Mungu ataki-
uhishaje [kijiji] baada ya kufa kwake? Basi Mwenyezi Mungu
akamuua miaka mia, kisha akamfufua…”100

d. Kurejea hapa duniani na kuishi tena Saam bin Nuhu.
e. Kurejea watoto wa Nabii Yakub [a.s] na kuishi hai tena.101

f. Kurejea Yushaa, Ilyasa na Ishmuiil na kuishi hai tena.102
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99 Sura 2 aya 243.
100 Sura 2 aya 259.
101 Durrul-Manthuur, Juz. 5, uk. 316, Jaamiul-Bayaan, Juz. 16, uk. 42,
Tafsir Nayshaburi, uk. 44, Shi’ah Waraja’a, Juz. 2, uk. 154 na Raja’at az
nadhare Shi’ie uk. 28.
102 Tarikh Twabari, Juz. 1, uk. 280, Mukhtasar Twabari Tarikh Damascus,
Juz. 11, uk 170 na Al-Kaamil fi Tarikh, Juz. 1, uk. 154.
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iii. Vile vile katika umma huu wa kiislamu tunayo mifano hai mingi
ya kurejea watu na kuishi tena hapa duniani baada ya kufa, kwa
mfano Ibn Abi Dunia ambaye alikuwa ni miongoni mwa wanazuoni
wakubwa wa Ahlu Sunna aliyekufa mwaka 208 H.

Kwa hivyo kuhusiana na mada hiyo kimeandikwa kitabu ambacho
kimepewa jina: “Man A’asha ba’adal Mauti”  [aliyeishi baada ya
kufa], kitabu hicho kimechapishwa Saudia, hivi sasa kimetarjumiwa
katika lunga ya kiajemi kinaitwa: “Nemuunehaye Az Kasaanikera ke
Ba’ada az Marghe zende shodeeand,” na nakala zake zipo kwa watu
hadi hivi sasa, baadhi ya mifano ya watu ambao walikufa kisha
wakaishi tena ni:

1. Kurejea Zayd bin Kharija na kuishi tena baada ya kufa.

2. Kurejea kijana anayetokana na Answari na kuishi tena baada ya
kufa.

3. Kurejea mtu miongoni mwa watu ambao waliuawa na Musaylamah
na kuishi tena baada ya kufa.

4. Kurejea Ibn Kharash na kuishi tena baada ya kufa.

5. Kurejea mmoja wa waabudu masanamu – Daayi – Ibn Dhahak na
kuishi tena baada yakufa

6. Kurejea Ruuban bint Bayjun na kuishi tena baada ya kufa.

7. Kurejea mtu kutoka ukoo wa Bani Juhaynah na kuishi tena baada
ya kufa na mifano mingineyo.

Hali kadhalika imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume
[s.a.w.w] amesema: “Yatatokea katika umma wangu yale yaliyo tokea
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kwa Bani Israil moja baada ya lingine.”103

Bukhari anasema: Imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume
[s.a.w.w] amesema: 

“Hakika mtafuata nyendo za wale waliokuwa kabla yenu shibri baada
ya shibri na dhiraa baada ya dhiraa hata walipoingia katika shimo la
kenge mtawafuata,” masahaba wakasema: Ewe Mjumbe wa
Mwenyezi Mungu ni Mayahudi na Manaswara? Akasema: “Ndio hao,
mnadhani nawakusudia wengine?”104

Hitimisho:
Kwa hivyo kutokana na mchakato huu wa kubainisha uhakika wa
rajaa, imepokewa hadithi kutoka kwa Maimamu watoharifu zisizop-
ungua mia tano ambazo zinaelezea kadhia hiyo, achilia mbali aya
chungu nzima za Qur’ani tukufu ambazo tafsiri yake imeweka bayana
suala la hilo.105

Allama Twabatwabai ambaye ni mwanachuoni mashuhuri na mfasiri
mkubwa wa Kishia kuhusiana na rajaa anasema: “Ikiwa suala hili
limeeleweka, basi zipo aya nyingi ambazo Maimamu watoharifu [a.s]
wameeleza kwamba: Maimamu watarejea na kuishi tena kabla ya
Kiyama baada ya kudhihiri Imam wa zama hizi, bila shaka limefa-
hamika hilo kulingana na vidokezo na dondoo tatu tulizozieleza, laki-
ni wapo watu ambao hawajafanya utafiti juu ya ukweli na uhakika wa
Kiyama, na katika kulieleza vizuri suala hilo inaweza ikawapam-
banukia hakika na unyeti wa siku hiyo, na kwamba maana ya hadithi
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103 Sunan Tirmidhi, Juz. 5, uk. 26.   
104 Sahihi Bukhari, Juz. 4, uk. 264.
105 Shi’ah wa Raja’a, Juz. 2, uk. 161.
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hizo imefanya zigundulike ikhtilafu kadhaa, na baadhi ya ikhtilafu
hizo zimetatuliwa, zingine zimetolewa maelezo na makusudio yake,
hali kadhalika zingine zinaweka bayana ukamilikaji wa kudhihiri kwa
Imam Mahdi [a.s], bila shaka zipo kati ya hizo zinastahili kukosole-
wa…..”106

Kwa hakika Allama Twabatwabai amelieleza na kulichambua jambo
hilo kwa marefu na mapana, lakini kutokana na kuwa kitabu hiki ni
kidogo hatukuweza kutaja na kueleza yote aliyoyaeleza na kuyabain-
isha.

Swali 24: Je! Ipo ishara yoyote katika vitabu vya Ahlu Sunna kuhusu
kuchomwa moto nyumba ya Wahyi [nyumba ya Bi Fatimah] au
kugusiwa hilo?

Jibu: Ndio, wapo watu waliojasirika kuangamiza pande la nyama la
Bwana Mtume [s.a.w.w], ambaye ni mbora wa wanawake wote wa
ulimwengu, naye sio mwingine bali ni Fatimah Zahra [a.s], walitaka
kumchoma moto, na jambo hilo halina uficho, kwani upo ushahidi na
dalili mbali mbali katika vitabu vya hadithi pamoja na historia, vile
vile wapo miongoni mwa wanachuoni wa Ahlu Sunna walioeleza
kinaga ubaga  suala hilo, na wapo walioandika tukio hilo kama vile
lilivyojiri, hali kadhalika wapo walio majasiri na kudiriki kueleza
wazi kwamba tukio hilo lilifanywa na Khalifa wa pili kwa sentensi
hii: “Alishika kigogo cha moto.”107

Baadhi yao waliizingira nyumba ya Bibi huyu mtukufu [Fatimah
Zahraa] na kuwaweka chini ya ulinzi na wakitishia kuivamia: “Kisha
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106 Tafsiir Miizan, Juz. 2, uk. 108. 
107 Tarikh Twabari, Juz. 3, uk. 101, Muswanaf Ibn Abi Shayba, Juz. 7, uk.
432, Aqdul-Fariid, Juz. 4, uk. 260 chapa ya Misri mwaka 1381 na Ansaabul-
Ashraaf, Juz. 2 uk. 268. 
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akasimama Umar bin Khatwab akaenda pamoja na kikosi cha watu
mbele ya mlango wa Fatimah….. Umar na wenzake wakabakia hapo
hadi walipomtoa Ali ….”108

Na wapo waliosukuma mlango na kumgonga Fatimah Zahraa [a.s]
tumboni, na hivyo ikawa ndiyo sababu ya kufa kiumbe kilichokuwe-
mo tumboni mwake, na wapo waliothubutu kutaja jina la mtu aliye-
fanya hivyo, sio mwingine bali ni Umar bin Khatwab, walisema: Kwa
hakika Umar alimpiga Fatimah ubavuni hadi kikafa kiumbe kili-
chokuwemo tumboni mwake ambaye alikuwa amepewa jina la
Muhsin.109

Wamediriki kumvunjia heshima, kumdhalilisha, kumvunja mbavu,
kumjeruhi, kuporomosha ujauzito wake na hata kumnyima urithi
wake.110

Na wapo baadhi wanaosema: Umar na Abu Bakr walimuomba radhi
baada ya kisanga hicho, wanazuoni hao wa Ahlu Sunna wanaeleza
kama ifuatavyo: Umar akasema kumwambia Abu Bakr: Twende kwa
Fatimah tukamuombe msamaha hakika sisi tumemuudhi yeye, basi
wakaenda pamoja hadi walipofika kwake, hapo wakaomba idhini ya
kuingia ndani, basi hakuwapa idhini, hapo wakamwendea Ali
wakaongea naye akawaruhusu wakaingia kwa Fatimah, walipokaa
akageuza uso wake na kuelekea ukutani, wakamtolea salamu na
hakuwarudishia salamu.111
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108 Imama wa Siyasa Juz. 1, uk. 12. 
109 Siyar Aalam Nubalaa, Juz. 15, uk. 578, Lasanul-Miizan, Juz. 1, uk. 373
na Miizanul-I’itidal, Juz. 1, uk. 139.  
110 Faraaid Simtaini, Juz. 2, uk. 34,  Jawiini Shafii aliyekufa mwaka 722,
Shamsu Diin Dhahabi. 
111 Imama wa Siyasa, Juz. 1, uk. 12.
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Dhahabi anasema: Abu Bakr alikwenda nyumbani kwa Fatimah ili
kumuomba radhi, Ali akamwambia Fatimah: huyu hapa Abu Bakr
anaomba idhini ili aingie kwako unamruhusu? Fatimah akasema:
“Ndio, basi akamruhusu kuingia, kisha akaomba amridhie”112 na 113

Baadhi ya waandishi walieleza bayana majuto ya Khalifa wa kwanza
Abu Bakr Swiddiq pindi alipokaribia kufariki, alijutia kitendo chake
kibaya alichokifanya cha kuchoma moto nyumba ya Wahyi, alisema:
“Laiti ningeliacha kuichoma moto nyumba ya Fatimah ningekuwa
nimefunga mlango wa vita, lakini kwa kitendo kile nimetangaza
vita.”114

Swali 25: Je! Zipo ibara na maelezo ya vitabu yaliyobadilishwa,
kupotoshwa au kugeuzwa kabisa kuhusiana na jambo hilo?

Jibu: Bila shaka zipo baadhi ya ibara na maelezo yaliyobadilishwa na
hata mengine kufutwa, kwa mfano ibara zilizopo katika kitabu Al-
Aqdul-Fariid cha Ibn Abdu Rabih Andalusi, imedhihiri kwamba
baadhi ya ibara hazijabadilishwa, kwa mfano ibara hii: Abu Bakr
alimtuma Umar awatoe waliokuwemo ndani ya nyumba ya Fatimah,
akamwambia: Iwapo watakataa basi waue, hapo akachukua kigogo
cha moto ili akachome nyumba yao, njiani akakutana na Fatimah
akasema: Ewe Ibn Khatwab umekuja ili kuchoma nyumba yetu?
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112 Siyar Aalaam Nubalaa, Juz. 2, uk. 121. 
113 Zingatia  maneno ya Dhahabi kwamba anaomba radhi kutokana na
kunukuu tukio hilo la kuhuzunisha, na katika toleo lingine maelezo hayo
hayapo. 

114 Mu’ajamul-Kabiir, Juz. 1, uk. 62 hadithi nambari 43,  Kitabul-Amuwaal
bin Salaam uk. 174 aliyefariki mwaka 224 H, ibara hiyo imebadilishwa na
mahala pake yapo maneno haya “kadhaa wakadha.”
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Akasema: “Ndio, au mkubali yale Umma uliyokubaliana nayo.”115

2. Ama katika kitabu Mashuhuri cha Ibn Qutayba ibara hii imefutwa:
“Hakika Muhsin aliporomoka kutokana na pigo la Qunfuz Al
Aduwi.”116

3. Upotoshaji katika kitabu Muruuj Dhahab Juz. 3, uk. 86 chapa ya
Maymuuniya imekuja kama ifuatavyo: Urwat bin Zubeir katika
hali ya kutetea tendo la kaka yake anasema hivi: Abdullah bin
Zubeir na Bani Hashim katika bonde walilozuiliwa walitishiwa
kuchomewa moto, na wakati huo huo Umar bin Khatwab kuhu-
siana na Bani Hashim katika kutoa kiapo cha utii kwa Abu Bakr
wakaenda kinyume, hivyo ndivyo alivyofanya, yaani alikusanya
kuni na kuchoma moto nyumba yake, ama katika chapa mpya ibara
hizo akazifuta, lakini pamoja na upotoshaji wote huo bado yapo
katika vitabu vya makundi yote ya kiislamu ambayo yamenukuu
mambo hayo, kwani wapo wale ambao hawakutaka kubadilisha
ukweli na haki.

Kuhusiana na mchakato huu wa uchomaji moto nyumba ya Wahyi
nataja baadhi ya vitabu rejea ambavyo kwa njia moja au nyingine
vimesimulia tukio hilo navyo ni:

Ithbatul-Wasiya uk. 143, Al-Waafi bil Wafayaat, Juz. 6 uk. 17, Al-
Khatwat, Juz. 2, uk. 346, Al Farqu Bainal-Firaq uk. 148, Milal wa
Nihal Juz. 1, uk. 57, Shaafii Juz. 4, uk. 120, Sharh Ibn Hadiid Juz. 14,
uk. 193 na Juz. 2, uk. 60, Bihar Anwar, Juz. 28, uk. 270 na Juz. 30,
uk. 284, Talkhisu Shaafii, Juz. 3, uk. 156, Taqriib Ma’arif, uk. 23,
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115 Aqdul-Fariid, Juz. 4, uk. 260. 
116 Kifayatul-Twaalib uk. 413, Manaqib uk. 407 hadithi ya 3 [yaani ujauzi-
to wa Bibi Fatimah Zahraa uliopewa jina la Muhsin uliporomoka kutokana
na pigo la Qunfuz Aduwi].  
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Taraaif, uk. 274 na Ma’asat Zahraa na vinginevyo.
Tunamshukuru Mola Muweza kwa kutuwezesha kueleza baadhi ya
matukio muhimu, dondoo na vidokezo kadhaa ndani ya kitabu hiki
kidogo, tunawaasa wapendwa wasomaji kusoma na kuzingatia yale
yaliyoelezwa, aidha tupo mbioni kujibu maswali hayo na yanay-
ofanana na hayo kwa urefu, mapana na kwa kina zaidi katika matoleo
yajayo akipenda Mwenyezi Mungu, kwani huwatatiza baadhi ya
watu, ee Mwenyezi Mungu tujaalie hilo.   

Wassalaamu Alaykum
Najmu Diin Muruuji Twabasi.
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA
NA AL-ITRAH FOUNDATION:

1. Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza
mpaka Thalathini

2. Uharamisho wa Riba
3. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 
4. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili
5. Hekaya za Bahlul
6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
8. Hijab vazi Bora
9. Ukweli wa Shia Ithnaashari
10. Madhambi Makuu
11. Mbingu imenikirimu
12. Abdallah Ibn Saba
13. Khadijatul Kubra
14. Utumwa
15. Umakini katika Swala
16. Misingi ya Maarifa
17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18. Bilal wa Afrika
19. Abudharr
20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21. Salman Farsi
22. Ammar Yasir
23. Qur'an na Hadithi
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24. Elimu ya Nafsi
25. Yajue Madhehebu ya Shia
26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
27. Al-Wahda
28. Ponyo kutoka katika Qur'an. 
29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera
31. Al Amali
32. Dua Indal Ahlul Bayt
33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.
34. Haki za wanawake katika Uislamu
35. Mwenyeezi  Mungu na sifa zake
36. Amateka Na Aba'Khalifa
37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)
38. Adhana.
39 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40. Nyuma yaho naje kuyoboka
41. Amavu n’amavuko by’ubushiya
42. Kupaka juu ya khofu 
43. Kukusanya swala mbili
44. Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45. Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya
46. Kusujudu juu ya udongo
47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
48. Tarawehe
49. Malumbano baina ya Sunni na Shia
50. Kupunguza Swala safarini
51. Kufungua safarini
52. Umaasumu wa Manabii
53. Qur’an inatoa changamoto
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54. as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm
55. Uadilifu wa Masahaba 
56. Dua e Kumayl
57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu
58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume        

Muhammad (s)
61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63. Kuzuru Makaburi
64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu
67. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne
68. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano
69. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
70. Tujifunze Misingi Ya Dini
71. Sala ni Nguzo ya Dini
72. Mikesha Ya Peshawar
73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
74. Ubora wa Imam 'Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia 

iliyonyooka
75. Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake
76. Liqaa-u-llaah
77. Muhammad (s) Mtume wa Allah
78. Amani na Jihadi Katika Uislamu 
79. Uislamu Ulienea Vipi?
80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
81. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s) 
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82. Urejeo (al-Raja’a )
83. Mazingira
84.       Utokezo (al - Badau) 
85. Sadaka yenye kuendelea 
86. Msahafu wa Imam Ali
87. Uislamu na dhana
88. Mtoto mwema
89. Adabu za Sokoni
90. Johari za hekima kwa vijana
91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza
92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili
93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu
94. Tawasali
95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia
96. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
97. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
98. Swala ya maiti na kumlilia maiti
99. Shiya na Hadithi (kinyarwanda)
100. Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
101. Hadithi ya Thaqalain
102 Fatima al-Zahra
103. Tabaruku
104. Sunan an-Nabii
105. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107. Mahdi katika sunna
108. Kusalia Nabii (s.a.w)
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109. Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110. Ujumbe - Sehemu ya Pili
111. Ujumbe - Sehemu ya Tatu
112. Ujumbe - Sehemu ya Nne
113. Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa
114. Iduwa ya Kumayili
115. Maarifa ya Kiislamu.
116. Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
117. Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
118. Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
119. Ukweli uliopotea sehmu ya Nne
120. Ukweli uliopotea sehmu ya Tano
121. Johari zenye hekima kwa vijana
122. Safari ya kuifuata Nuru
123. Idil Ghadiri
124. Myahudi wa Kimataifa
125. Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
126. Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
127. Visa vya kweli sehemu ya Pili
128. Muhadhara wa Maulamaa
129. Mwanadamu na Mustakabali wake
130. Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Kwanza
131. Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Pili
132. Khairul Bariyyah
133. Uislamu na mafunzo ya kimalezi
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134. Vijana ni Hazina ya Uislamu.
135. Yafaayo  kijamii
136. Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu
137. Taqiyya
138. Vikao vya furaha 
139. Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
140. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya  Kwanza
141. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya  Pili
142. Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza
143. Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah
144. Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
145. Kuonekana kwa Allah
146.   Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt 

(Sehemu ya Kwanza)
147.      Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)
148. Ndugu na Jirani
149. Ushia ndani ya Usunni
150. Maswali na Majibu
151. Mafunzo ya hukmu za ibada 
152 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No 1
153. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No 2
154. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No 3
155. Abu Huraira
156. Kati ya  Alama kuu za dini ni swala ya Jamaa
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Kitabu hiki kidogo kiitwacho Maswali na Majibu kimekusanya baad-
hi ya majibu ya maswali aliyoulizwa mtunzi katika hadhara na vikao
kadhaa mbalimbali ambavyo alishiriki kujibu maswali hayo. Kisha
kamati maalumu ikakaa na kuandaa na hatimaye kuwa kitabu. Hivyo,
kimeandaliwa kwa muhtasari sana pamoja na kutaja vitabu rejea
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kuelewa vizuri utawafikishia wengine, na iwapo utapatikana utata au
kutofahamika baadhi ya mambo unaweza kuwasiliana nasi. Matarajio
ya hapo baadaye ni kujibu maswali hayo na yanayofanana na hayo
kwa mapanana marefu na ufafanuzi zaidi.

Kimetolewa na kuchapishwa na:
Al-Itrah Foundation 
S.L.P. - 19701,
Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255 22 2110640
Simu / Nukushi: +255 22 2127555
Barua Pepe: alitrah@raha.com
Tovuti: www.alitrah.org
Katika mtandao: www.alitrah.info
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