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UTANGULIZI

Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema
Mwenye kurehemu.

Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa walimwengu.
Rehema kamilifu zimfikie bwana wetu na Mtume wetu Muhammad na
kizazi chake kitakatifu kitoharifu. Na daima laana ya Mwenyezi Mungu
iwe juu ya madui zao wote.

Wasiokuwa wafuasi wa madhehebu ya Ahlul-Baiti (a.s.) wametoa baadhi
ya mishkeli na utata wao juu ya madhehebu ya haki na wafuasi wake, na
wameendelea kurudia hilo ndani ya hotuba zao na vitabu vyao na hatimaye
wakayajaza masoko mishkili hiyo na utata huo, wakailundika kwenye
tovuti huku wakisambaza vijitabu na mikanda kwa mahujaji na wafanya
ziara huko Makka na Madina na kwenye miji mingine ya waisilamu.

Wanavyuoni na wasomi wa Kishia kuanzia wa zamani hadi wa sasa wame-
jibu mishkili hiyo na utata huo, hivyo tunamuomba Mwenyezi Mungu
awalipe malipo bora mno kwa kitendo cha kuwatetea Ahlul-Baiti wato-
harifu waliodhulumiwa kwa ajili ya kutetea madhehebu yao ya haki.

Maswali haya na mishkili hii ya kielimu tumeiandika ili iwe ni jibu dhidi
ya utata wanaouzusha juu yetu, na ili tuweze kuwazindua kuwa kilicho
bora zaidi kwao ni kutatua kwanza mishkili na migongano iliyosheheni
ndani ya vitabu vyao vya rejea, ambavyo ndio msingi wa fikra za waan-
dishi wao na watafiti wao katika fani ya akida, fighi na tafsiri zao, kwani
ni bora kutengeneza nyumbani kabla ya kuanza kukosoa kwa jirani. (Pia
kabla hujatoa kijiti kwenye jicho la mwenzako kwanza toa boriti kwenye

jicho lako).
82
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Ndani ya mishkili hii tumetegemea rejea zao za msingi katika Hadithi,
tafsiri, fighi, akida na kauli za viongozi wao wakubwa kuanzia wa zamani
hadi wa sasa. Ama katika kusanifu milango yake tumetegemea vitabu:
Mawahabi na Tawhid, uandikwaji wa Qur'an, akida za Kiisilamu na Aya za
tukio la Ghadiri na nyinginezo.

Ama mfumo tuliouchagua ni kuhariri suala husika kwa ibara nene inayoth-
ibitishwa kwa rejea zao, kisha suala hilo tunalitolea maswali na mishkili,
na hapo msomaji na mtafiti anapata wepesi.

Kusudio langu na tawfiki ni kwa Mwenyezi Mungu, na ndiye aongozae
kwenye njia sahihi.

‘Ali al-Karaani al-Aamili
Shawwal/Mfungo mosi mtukufu 1423 - 2003

?
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NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu kilichoko mikononi mwako, ni tarjuma ya kitabu cha Kiarabu kwa
jina la Alfu Suaal wa Ishkaal -sisi tumekiita Maswali na Mishkili Elfu Kili-
choandikwa na Shaikh Ali al-Kuraani al-Aamili na tumekigawa katika
mijalada sita, na hili ulilonalo sasa ni jalada la kwanza.

Madhehebu ya Shia Ithnaasharia imekuwa ikishutumiwa na Waislamu
wengine shutuma ambazo hazina msingi wala hazimo katika imani na
itikadi zake. Shutuma hizi zimekuwa zikirudiwa mara kwa mara licha ya
kutolewa majibu madhubuti na yakinifu na wanavyuoni wa zamani na wa
sasa.

Kutokana na kasumba hii, mwandishi wa kitabu hiki ameamua kukusanya
maswali na mishkili elfu moja kutoka kwenye vitabu vya Kisunni na kutoa
hoja kabambe kuzijibu shutuma hizo wanazozuliwa wafuasi wa madhehe-
bu ya Shia. Katika kulitekeleza jukumu hili, mwandishi ametegemea rejea
zao za msingi kutoka katika (vitabu vya) hadithi, tafsiri, fikihi na itikadi,
na kauli za viongozi wao wakubwa kuanzia wa zamani hadi wa sasa.

Sisi tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu wa
maendeleo makubwa ya elimu. Katika wakati ambao maadui wa Uislamu
na Waislamu wameamua kuungana ili kuubomoa Uislamu, na katika
kutekeleza azma yao hii mbinu yao kubwa ni kutumia hitilafu zetu za
kimadhehebu; hivyo, tunakitoa katika lugha ya Kiswahili ili wasomaji
wetu wa Kiswahili wapate kufaidika na yaliyomo katika safu hii ya maso-
mo na kuongeza ujuzi wao katika masuala ya kidini na ya kijamii.

&n
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Tunamshukuru ndugu yetu, Abdallah Mohamed kwa kukubali kuchukua
jukumu hili la kukitarjumi kitabu hiki. Vilevile tunawashukuru wale wote
walioshiriki kwa njia moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa kwa
kitabu hiki.

Mchapishaji:

Al-Itrah Foundation

S. L. P. 19701
Dar-es-Salaam, Tanzania.
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Maswali na Mishkili Elfu Sehemu ya Kwanza

SEHEMU YA KWANZA:

TAWHID YA MWENYEZI MUNGU NA SIFA
ZAKE TUKUFU

Mas’ala 1
Dai lao kuwa Mwenyezi Mungu atakuja onekana kwa macho!

Wamesema Ahlul-Bait (a.s.) kwamba, hakika Mwenyezi Mungu mtukufu
hujulikana kwa akili na kwa moyo, na ni muhali kumwona kwa macho kwa
sababu huoni ila kitu cha kimaada ambacho kiko chini ya kanuni za wakati
na mahali, na Mwenyezi Mungu mtukufu macho wala mawazo haya-
muoni: “Hakuna chochote kama mfano wake, naye ndiye Mwenye kusikia,
Mwenye kuona.”

Imepokewa kutoka kwa Imam Ridha (a.s.) amesema: “Ewe Abu Salt, haki-
ka Mwenyezi Mungu mtukufu hasifiwi kwa mahali, na wala macho na
mawazo hayamtambui.” (Al-lIhtijaj, Juz. 2, Uk. 190 na Al-kafi, Juz. 1 UK.
143).

Ama wanaopinga madhehebu ya Ahlul-Bait wamesema kwamba
Mwenyezi Mungu mtukufu atakuja onekana kwa macho huko akhera. Na
baadhi yao wamesema, anaonekana kwa macho hata duniani!

%29
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Maswali na Mishkili Elfu Sehemu ya Kwanza

Imepokewa kutoka kwa Abu Huraira, amesema: “Watu waliuliza, ee
Mtume, je tutamuona Mola wetu siku ya Kiyama? Akasema: “Je
mnapouangalia mwezi mwandamo ndani ya usiku wa mwezi mpevu
mnauona kunapokuwa hakuna mawingu? Wakasema: “La, ewe mtume wa
Mwenyezi Mungu. Akasema tena:” mnapoliangalia jua mnaliona
kunapokuwa hakuna mawingu? Wakasema: “La, ewe mtume wa
Mwenyezi Mungu. Akasema: “Basi mtamuona hivyo hivyo.” (Sahih
Bukhari, Juz. 1 Uk. 195).

Imepokewa kutoka kwa Abdallah bin Umar, amesema: “Siku moja Mtume
(s.aw.w.) alimtaja Masih Dajjal mbele ya watu, Akasema: “Hakika
Mwenyezi Mungu si chongo, lakini masih Dajjal ni chongo.” Yaani Mtume
aliwatuliza watu kuwa macho ya Mwenyezi Mungu yote ni mazima!l
(Sahih Bukhari, Juz. 2 Uk. 141).

Na imenukuliwa kutoka pambizoni mwa sherehe ya Tirmidhi Juz.6 UKk.
188, kutoka kwa Ibnul Arabi: “Kwamba Mwenyezi Mungu hakuteremsha
Aya hii, ‘Macho hayamuoni’ kwa ajili ya kukanusha kuwa haonekani, au
kama alivyosema Aisha, kwani Yeye anaonekana duniani na akhera kwa
kuwa yajuzu na itatokea.”

Na mwanzo wa kudhihiri kwa Hadithi za kuonekana kwa Mungu kwa
macho ni kutoka kwa Umar bin Al-Khattab, amesema: “Hakika kiti chake
kimeenea mbingu na ardhi na kina mlio kama wa kipando Kipya
kinapopandwa, kutokana na uzito wake.” (Imepokewa na Bazar na
wapokezi wake ni wale wa Sahih.) (Majmauz-Zawaid Juz. 1 Uk. 83).

Imepokewa kutoka kwa Abdu bin Hamid, na Ibn Abi Asim katika Sunna,
na Bazar, Abi Ya’ala, lbn Jarir, Abi Sheikh, Tabrani, Ibn Mardawayhi, na
Dhayyaul-Mugaddas katika Al-Mukhtar, kutoka kwa Umar: “...Kkina sauti
kama za kipando kipya kinapopandwa kwa uzito wake.” (Suyuti katika
Durrul Manthur Juz. 1 Uk. 328).

%29
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Inaonekana Umar alichukua kutoka kwa Kaabul Akhbar, ameipokea Ibn
Khuzaima katika Tawhdi yake, Uk. 225: “Amesema: “Walikutana Ibn
Abbas na Kaab, Akasema lIbnu Abbas: “Sisi Bani Hashim tunadai, au
tunasema kuwa Muhammad alimuona Mola wake mara mbili.” Akasema:
“Akapiga takbir Kaab mpaka majabali yakamjibu! Akasema: “Mwenyezi
Mungu amegawanya kuonekana kwake na kusema kwake baina ya
Muhammad na Musa.”

Hii inaonyesha kuwa Kaab alikuwa akidai kuwa kuonekana kwa Mungu na
Bani Hashim wakimpinga, akainasibisha hii kwa Bani Hashim akidai
kwamba wao wanakubali, na si sahihi!

Katika Tafsiru Tabari, 12:25. kutoka kwa Kaabul Akhbar, alisema
kumwambia mtu: “Umeuliza Mola wetu yuko wapi? Yeye yu katika Arshi
kuu, ametegemea huku ameweka mguu wake mmoja juu ya mwingine, na
masafa ya ardhi hii ambayo wewe uko ni miaka mia tano, kutoka kwenye
ardhi hadi nyingine ni mwendo wa miaka mia tano, na unene wake ni
miaka mia tano, mpaka kutimia ardhi saba, kisha kutoka ardhini hadi mbin-
guni ni mwendo wa miaka mia tano, na Mwenyezi Mungu ni mwenye
kuitegemea Arshi!”

Ali (a.s.) alimjibu Kaabul Akhbar katika kikao cha Umar na akamkad-
hibisha, kama Aisha alivyowakadhibisha wale waliodai kwamba Mtume
(s.a.w.w.) alimuona Mola wake. Pia alikadhibisha hilo Ibnu Abbas, Ibnu
Masud, na jamii ya maswahaba.

Amepokea Al-Majlisi katika kitabu Biharul Anwar 36:194: kutoka kwa
Ibnu Abbas, kwamba siku moja alihudhuria kikao cha Umar bin Khattab,
na hapo alikuwapo Kaabul Akhbar, kisha Umar alisema: “Ewe Kaab,
wewe umehifadhi Tawrat?’ Akajibu: “Nahifadhi mengi katika hiyo.”
Bwana mmoja katika kikao Akasema: “Ewe kiongozi wa waumini!
Muulize Mwenyezi Mungu alikuwa wapi kabla hajaumba Arshi yake? Na
maji yaliyo chini ya Arshi aliyaumba kutokana na nini?” Umar

%P
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akamwambia: “Eee Kaab, je una ujuzi juu ya haya?” Akasema Kaab:
“Ndio ee Amirul muuminiina, tunapata katika hekima ya asili kwamba
Mwenyezi Mungu mtukufu alikuwa ni wa kale kabla hajaumba Arshi, na
aikuwa juu ya jiwe la Baytu maqdis kwenye hewa, alipotaka kuumba Arshi
yake alitema mate yaliyofanya bahari yenye mawimbi na hapo ndio
akaumba Arshi yake kutokana na sehemu ya jiwe lililokuwa chini yake na
ni la mwisho lililobakia kwa msikiti.”

Ibnu Abbas amesema: “Na Ali bin Abi Talib alikuwapo, akamtukuza Mola
wake na akasimama na kukung’uta nguo yake. Akamuapia Umar aliporu-
di kwenye kikao chake, akasema Umar: “Piga mbizi ewe mzamaji, wase-
ma nini ewe Abul Hasan? Najua kuwa ni mwenye kuondoa ghamu” Ali
(a.s.) akamgeukia Kaab akasema: “Watu wako wamekosa, na wakapotosha
kitabu cha Mwenyezi Mungu na wakaweka maovu ndani yake! Ewe Kaab!
Ole wako! Hakika hilo jiwe unalodai halichukui utukufu wake, wala hali-
toshi utukufu wake, na hewa uliyoitaja haichukui pambizo zake, na lau vin-
gelikuwa jiwe na hewa ni vya kale pamoja naye, basi vingelikuwa na ukale
wake, na ametukuka Mwenyezi Mungu mtukufu kuambiwa kuwa ana
mahali.

Na wallahi si kama wasemavyo walahidi, wala si kama wanavyodhani
wajinga, lakini alikuwapo bila ya mahali kwa namna ambayo fikra hazim-
fikii, na kusema kwangu, ‘alikuwa’ ni mshindi wa kuwapo namna yake
nayo ni katika aliyofundisha katika ubainifu. Anasema Mwenyezi Mungu:
“Amemuumba mwanaadamu na akamfundisha ubainifu.” na kusema
kwangu “alikuwa’ ni katika aliyonifundisha katika ubainifu ili nitamke hoja
na utukufu wake.

Na alikuwa, na ataendelea kuwa, Mola wetu ni mwenye uwezo wa aki-
takacho na amekizunguka kila kitu, kisha akafanya alivyotaka bila ya fikra
iliyozuka, wala shubha iliyomuingilia kwa alichokitaka. Naye mtukufu
ameumba nuru aliyoianzisha, kisha akaumba kwayo giza, na alikuwa
anaweza kuumba giza bila ya chochote kama alivyoumba nuru bila ya cho-

%59
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chote, kisha akaumba kutoka katika giza nuru na akaumba kutoka katika
nuru yakuti uzito wake ni kama wa mbingu saba na ardhi saba, kisha
akaizuia yakuti, ikawa ni maji yenye kutetemeka, na bado inatetemeka
mpaka siku ya Kiyama. Kisha akaumba Arshi yake kutokana na nuru yake
na akaiweka juu ya maji, na Arshi ina ndimi elfu kumi kila ulimi unamsabi-
hi Mwenyezi Mungu kwa lugha elfu kumi hakuna lugha moja inayofanana
na nyingine, na Arshi Ilikuwa juu ya maji bila ya pazia (kizuizi) na hiyo
ndio kauli yake Mwenyezi Mungu: “Na Ilikuwa Arshi yake juu ya maji ili
awafanyie mtihani.”

Ee Kaab, ole wako! Hakika kama ingelikuwa bahari ni mate yake kama
usemavyo, basi ingelikuwa kubwa kuliko kuchukuliwa na jiwe la baytul
Magqdis au na hewa uliyoiashiria kuwa iliishukia.”

Umar akacheka, Akasema: “Hili ndio jambo lenyewe na hivi ndiyo
inavyokuwa ilimu, si kama ilimu yako ewe Kaab, siishi katika zama
ambazo simuoni Abul Hasan.”

Maswali

1. Kwa nini mwafasiri kwa kukubaliana na Umar kuwa mlio wa Arshi ni
kutokana na uzito wa Mwenyezi Mungu na kumpa Mungu umbo kwa
Kaabul Akhbar, licha ya kauli yake ya wazi Mwenyezi Mungu (s.w.t.):
“hakuna chochote mfano wake, naye ni Msikizi, mwenye
kuona.”(Shura: 11) na licha ya kukataa Ahlul bait na maswahaba fikra
za Kaabul Akhbar?

2. Je hamuoni kuwa Hadith ya kumpa Mungu umbo haikuwa maarufu
wakati wa Mtume (s.a.w.w.), wala enzi za Abu Bakar, wala haikupoke-
wa ila enzi za Umar kutoka kwa Kaabul Akhbar na jamaa zake kisha
wakaichukua wapokezi wa kiBani Umayya, wakaieneza kwa waislamu
na kuingiza katika Sahih zao?

%09
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3. Vipi muifanye dhati ya Mwenyezi Mungu inyenyekee kanuni ya zama
na mahali, ambapo Mola (s.w.t.) alikuwapo kabla yazo, yaani
hazikuwapo kisha akaziumba?

4. Nini maana ya kuharamishwa kutumia mutashabih (maneno yenye
maana iliyofichikana) na wajibu wa kufasiri maneno yenye maana iliy-
ofichikana yaliyomo ndani ya Qur’an na Hadith kwa kutumia muhkam
(maneno yenye maana iliyo wazi), mna nini nyinyi mwachukua maana
iliyofichikana katika Aya za sifa na hamzitafsiri kwa Aya zenye maana
iliyo wazi?!

Mas’ala 2

Kukubali kwa maimamu wao kuwa tawhid yao imetokana na
Mayahudi

Amesema Ibnu Taymiyya katika kitabu ‘A-aglu fi fahmil qur’an’ Uk 88:
“Inavyojulikana kwa mwenye kuwa na inaya na Qur’an ni kuwa mayahu-
di hawasemi kuwa Uzayr ni mwana wa Mungu, bali wamesema baadhi yao
tu, kama ilivyonukuliwa kwamba alisema Fanhas bin Azura au yeye na
mwengine.

Kwa ujumla, wanaosema hivyo katika mayahudi ni wachache, lakini
habari hiyo juu ya aina ni kama alivyosema: “Wale waliowaambia watu,
hakika watu wamewakusanyikia..” Mwenyezi Mungu (s.w.t.) aliubainisha
ukafiri huu ambao waliusema baadhi yao. Kama llikuwa ndani ya Tawrat
hamna sifa walizozitaja wapingaji kuwa ni kushabihisha na kuwa na umbo,
basi zimo za jamii hiyo zinazokanushwa na wapingaji na wanazoziita kuwa
ni kushabihisha na kuwa na umbo, bali mna kuthibitisha upande fulani na
Mungu kuzungumza kwa sauti, na kumuumba Adam kwa mfano wake na
mfano wa mambo haya, ikiwa haya ni katika waliyoyakadhibisha mayahu-
di na kuyabadilisha, basi ilikuwa kukanusha kwa Mtume (s.a.w.w.) hivyo
ni bora zaidi kuliko kutaja yasiyokuwa hayo.

%79
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Vipi! llihali yaliyotajwa yanaafikiana na yaliyotajwa katika Tawrat!
Utakuta kwa ujumla yaliyotajwa katika Kitabu na Hadith katika sifa
yanaafikiana na yaliyotajwa katika Tawrat!

Na tulisema hapo awali haya yote kwa kawaida haiwezekani kuwafikiana
na yale waliyoyataja bila ya kuwa pamoja, na Musa hakuwa na
Muhammad pamoja ha Muhammad hakujifunza kutoka kwa Ahlul-kitab,
imejulisha hiyo juu ya ukweli wa mitume wakuu wawili, vitabu viwili
vikuu.”

Ibnu Taymiyya anakusudia kuwa jambo pekee ambalo mayahudi walim-
tukana Mwenyezi Mungu ni kusema kwao “Uzayru ni mwana wa Mungu.”
Na hii inamaanisha kuwa yeye alithibitisha sifa zilizobaki za kumfanya
Mungu kuwa na umbo, sifa zingine zilizomo katika Tawrat yao.

Ibnu Taymiyya amekuwa ni wa pekee kwa kauli yake juu ya kusihi kwa
itikadi za Tawrat. Kwani hakika mwanachuoni mwingine yeyote miongo-
ni mwa waisilamu, hajafahamu kutokana na Qur’an kukanusha umwana
wa Uzair kuwa yenyewe imekiri uzushi wa mayahudi katika Tawhid na
sifa, na wala hajafahamu kuwa imekiri kuwa Tawrat ya sasa ni sahihi na
haijapotoshwa. Naam, hata Bukhari pia amekuwa pekee na Akasema
kuwa maneno ya Tawrat ni sahihi kama itakavyokuja.

Ama Muhammad bin Abdul Wahhab, yeye amemfuata imamu wake Ibnu
Taymiyya. Akasema katika Hadith ya Haakhaam ambaye walidai kuwa
mtu huyo alimfundisha Mtume wetu (s.a.w.w.) Tawhid ya mayahudi.

Katika mwisho wa kitabu chake kiitwacho At-Tawhiid, amesema: “Kuna
mas’ala, la kwanza: Ni tafsiri ya kauli yake, ‘na ardhi yote nimeikusanya

siku ya Kiyama.’

Pili: Hakika ilimu hizi na mfano wake, zilikuwako katika baadhi ya
mayahudi waliokuwako wakati wa Mtume, na hawakuzikanusha wala kuz-
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itolea taawili.

Tatu: Yule mwanachuoni alipotaja hivyo kwaMtume (s.a.w.w.) alimsadik-
isha. Na Qur’an ikashuka pia kulithibitisha hilo.

Nne: Kucheka sana kwa Mtume mbele ya mwanachuoni huyu alipotaja
elimu hii kubwa. Tano: Kueleza wazi wazi juu ya mikono miwili, na
kwamba mbingu ziko kwenye mkono wa kulia, na ardhi ziko kwenye
mkono mwingine.

Sita: Kufafanua juu ya kukuita kaskazini.

Saba: Kuwataja wajuba na wenye Kibri hapo.

Nane: Neno lake, ni kama punje ya khardali katika mkono wa mmoja wao.
Tisa: Ukubwa wa kiti kulingana na mbingu.

Kumi: Ukubwa wa Arshi kulingana na kiti.

Kumi na moja: Arshi imebadilisha kiti na maji.

Kumi na mbili: Umbali kati ya mbingu na mbingu.

Kumi na tatu: Umbali kati ya mbingu saba na kiti.

Kumi na nne: Umbali kati ya kiti na maji.

Kumi na tano: Arshi iko juu ya maji.

Kumi na sita: Mungu yuko juu ya Arshi.

Kumi na saba: Umbali kati ya mbingu na ardhi.
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Kumi na nane: Unene wa kila mbingu ni miaka mia tano.

Kumi na tisa: Bahari iliyoko juu ya mbingu, kati ya juu yake na chini yake
ni mwendo wa miaka mia tano.

Maswali

1. Kulingana na alivyosema imamu wenu lbnu Abdul Wahhab Kkatika
mas’ala ya pili na ya tatu kwamba ilimu ya Mungu kuwa na umbo,
ilikuwa imehifadhiwa kwa mayahudi na yule kiongozi (rabbi) wao alim-
fundisha mtume (s.a.w.w.), Je Qur’an iliyoshuka Makka haikuwa na
maelezo ya Tawhid mpaka Mtume ayapate kutoka kwa myahudi wa
Madina?

2. Je mnakubaliana na masafa haya aliyoyataja imamu wenu lbn Abdul
Wahhab baina ya mbingu na ardhi na mahali alipo Mwenyezi Mungu, na
zinafikia kilomita ngapi?

3. Mnajua kuwa Umar bin Khattab aliwakataza waislamu kuiandika
Qur’an na Hadith na yeye ndiye aliyekwenda na nakala ya Tawrat iliy-
otiwa irabu na kumtaka Mtume akubaliane nayo na kuieneza baina ya
waislamu, Mtume akamkataza na yeye na jamaa zake akawaita ‘Al-mat-
hukina’ na kuwahadharisha waislamu nao?

Lakini baada ya Mtume Umar aliendelea kueneza elimu ya kiyahudi
iliyokuwa ikimpendeza na aliweza pamoja na Kaabul Akhbar kuleta
mapokezi ya ki-israili katika elimu ya kiislamu!

Bukhari naye akamfuata Umar, Akasema: “Tawrat iliyoko ina daraja sahi-
hi kwa matamko yake ni ya kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Na ama maana
ya kusema mayahudi wamepotosha katika kauli hii ya Mwenyezi Mungu:
“Na kwa kutengua kwao ahadi zao, tuliwalaani, na tukazifanya nyoyo zao
kuwa ngumu, wakiyapotosha maneno kutoka kwenye mahali pake sahihi.”
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maana yake ni kuwa, wao walikuwa wakifanya taawili, na maana yake sio
kuwa waligeuza maneno yake!

Amesema Bukhari katika Sahih yake: Juz. 8 Uk. 216: “Mlango wa kauli
yake Mwenyezi Mungu (s.w.t.):”Bali hiyo ni Qur’an tukufu, imehifadhiwa
katika lawh, ‘wanapotosha,” yaani hakuna mmoja awezaye kuondosha
neno moja katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, mtukufu, bali wao wanale-
ta taawili kinyume na ilivyo taawili yake.”

Ama Ibnu Taymiyya amemzidi Bukhari na akachukua itikadi yake juu ya
Mwenyezi Mungu kutoka katika Tawrat, na akasema kuwa yote ni sahihi
juu ya kuwa Mungu ana umbo, na akakufuru, isipokuwa tu kauli ya kuse-
ma kuwa Uzair ni mwana wa Mungu!

Vipi mtakubali madai yake na hali Qur’an imeeleza na waislamu vizazi
vyote wamesema kuwa mayahudi na manaswara wameipotosha Tawrat na
Injili yao, na kwamba walizo nazo haziaminiki.

Na amesema Mwenyezi Mungu mtukufu:

“Na kwa kutengua kwao ahadi zao, tuliwalaani, na tukazifanya nyoyo zao
kuwa ngumu, wakiyapotosha maneno kutoka kwenye mahali pake sahihi.
Na wameacha sehemu (kubwa) ya yale waliyokumbushwa. Na utaendelea
kupata habari za khiyana zao, isipokuwa wachache miongoni mwao, basi
wasamehe na waache. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wafanyao
mema.” (Al-Maida: 13)

Na amesema tena Mwenyezi Mungu mtukufu: “Na mayahudi hawaku-
muheshimu Mwenyezi Mungu kama inavyotakiwa kumuheshimu, wali-
posema: “Mwenyezi Mungu hakuteremsha chochote juu ya binaadamu
yeyote. Sema ‘ni nani aliyeteremsha kitabu alichokileta Musa? Chenye
nuru na uongofu kwa watu, mlichokifanya juzuu juzuu, mkadhihirisha na
yaliyo mengi mkayaficha. Na mmefundishwa msiyoyajua nyinyi wala
baba zenu. Sema ‘Mwenyezi Mungu (ndiye aliyeiteremsha hii Qur’an na
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hivyo vingine)’ Kisha waache wacheze katika porojo lao.” (Al-An’aam:
91).

Akasema tena (s.w.t.): “ Hilo ni kwa sababu wao walikuwa wakizipinga
Aya za Mwenyezi Mungu na wakiwaua Mitume pasi na haki. Basi haya ni
kwa sababu ya kuasi kwao na walikuwa wakipindukia mipaka.” (Baqgarah:
61).

Wale wanaokanusha Aya za Mwenyezi Mungu na kuwaua Mitume, basi
wao ndio wenye kuweza kupotosha aliyoyateremsha Mwenyezi Mungu
mtukufu, basi vipi tutaamini kilichomo mikononi mwao?

Bali tamaa yao iliwafikisha hata kuipotosha Qur’an tukufu, amesema
Mwenyezi Mungu (s.w.t.): “Na hakika katika wao kuna baadhi yao
wanaopinda ndimi zao kwa (kusoma) kwa (kusoma) kitabu ili mpate
kuyafikiri maneno yao hayo kuwa ni ya kitabu (cha Mwenyezi Mungu)
wala si ya Kitabu (cha Mwenyezi Mungu), na wanasema: “haya yametoka
kwa Mwenyezi Mungu, na wanamsingizia Mwenyezi Mungu uongo na
hali wanajua.” (Ali Imran: 78).

Akasema tena (s.w.t.) : “Je mnatumaini wawaaminini na kulikuwa na
kikundi miongoni mwao kikisikiliza maneno ya Mwenyezi Mungu, kisha
kikayapotosha baada ya kuyafahamu na hali wao wanajua?” (Bagara: 75).

4. Mnasemaje juu ya jibu la lbn Hajar la kumjibu Bukhari na lbnu
Taymiyya?

Amesema katika ‘Fat’hul Bari: Juz. 13 Uk. 436: “Kauli yake kwamba,
hakuna mtu anayeondosha neno katika kitabu cha Mungu katika vitabu

vyake (s.w.t.) lakini wao wamepotosha taawili yake isiyo kuwa taawili
yake sahihi...”
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Amesema Sheikh wetu Ibnul Mulagan katika sherehe yake, kuwa, haya
aliyoyasema ni moja kati ya kauli mbili katika tafsiri ya Aya hii, na
yenyewe ndio chaguo lake, yaani Bukhari. Watu wetu wengi wamesema
wazi wazi kuwa mayahudi na manaswara wamebadilisha Tawrat na Injili,
na hata wamefikia kuzitweza karatasi zake, na hii inaenda kinyume na
alivyosema Bukhari hapa.”

Naye ni kama mwenye kutamka waziwazi kuwa, kauli yake ‘yeye si
pekee’ mpaka mwisho wake ni miongoni mwa maneno ya Bukhari aliy-
ounga mwishoni mwa Tafsiri ya Ibnu Abbas, naye anachukulia kuwa ni
maneno ya Ibnu Abbas yaliyobaki katika Tafsiri ya Aya hiyo.

Baadhi ya wafafanuzi wa sasa wamesema: “Wamebhitilafiana katika
mas’ala haya kwa kauli mbalimbali:

Ya kwanza ni: Ni kuwa wao walibadilisha yote nayo ni kwa muktadha wa
kauli ya yule aliyeeleza kufaa kuitweza. Na kauli hiyo ni kuchupa mipaka.
Na kuna Aya pamoja na Hadithi nyingi zisemazo kwamba kulibaki vitu
vingi bila kubadilishwa. Kati yazo ni kauli yake Mwenyezi Mungu (s.w.t.):
“...Ambao wanamfuata Mtume asiyesoma wala kuandika ambaye wanam-
pata ameandikwa kwao katika Tawrat na Injil..”

Katika hizo pia ni kile kisa cha kupigwa mawe myahudi, pia kupatikana
kwa Aya ya kupiga mawe, na inasisitizwa kwa kauli yake Mwenyezi
Mungu: “Sema, hebu leteni Tawrat na muisome ikiwa nyinyi ni wakweli.”
Ya pili: Hakika kubadili kumetokea lakini sana na kuna dalili nyingi.

Ya tatu: Kumetokea katika Aya chache, lakini nyingi zimebaki kama
zilivyokuwa, kama alivyosema Sheikh Tagiyyu din lbnu Taymiyya katika

kitabu chake ‘Ar-raddu sahih a’la man badala diinul masiih’.

Ya nne: Hakika kumetokea kugeuza katika maana na si katika maneno hiyo
imetajwa hapa (Yaani hiyo ni kauli ya Bukhari).
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Ibnu Taymmiyya aliulizwa juu ya masuala haya na akajibu katika fatuwa
zake: “Wanavyuoni katika hilo wana kauli mbili:Na akatoa hoja ya pili
kuwa ndio iliyo na wengi, moja ikiwa ni kauli yake Mwenyezi Mungu:
“..Hakuna mwenye kubadilisha maneno yake.” Nayo inapingana na kauli
nyingine: “na mwenye kuibadilisha baada ya kuisikia, basi madhambi yake
ni kwa wale wanaoibadilisha. “Na wala haiwezekani kuainisha uoanisha-
ji. wa maana za Aya zilizotajwa kwa kuliletea taawil tamko la Aya
inayokataa na kuiletea taawil maana ya Aya inayothibitisha, kwa sababu
inaruhusiwa kuiletea hukumu maalumu ile Aya inayokataa, na ile inayoth-
ibitisha kuiletea hukumu nyingine itakayojumuisha tamko na maana.

Miongoni mwayo ni kufutwa kwa Tawrat Mashariki, Magharibi, Kusini na
Kaskazini hakuhitilafiani, na ni muhali kuwe na mabadilisho, kisha ifuatie
nakili katika mpango mmoja.

Utoaji dalili huu ni wa ajabu kwani kukifaa kuwapo kwa kubadilisha basi
imefaa kutokuwapo chenye kubadilishwa, na nakala zilizopo hivi sasa ni
zile ambazo zimetulia kwao zikiwa ni zenye kubadilishwa.

Ama kuhusu Tawrat, Bukhtanassar alipoipiga vita Baytul mugaddas na
kuwaangamiza Bani israil na kuwararua, aliviondoa vitabu vyao mpaka
alpokuja Uzair akawajazia tena hivyo.

Ama kuhusu Injil, Warumi walipoingia kwenye ukristo wafalme na
wakubwa wao walikusanya Injili walizokuwa nazo, na kupotosha maana
hakukanushwi, bali kupo kwao kwa wingi.

Hakika kuhusu mjadala juu ya je, kama maneno yalipotoshwa au la, ni
kuwa katika vitabu hivyo viwili kumepatikana maneno ambayo haifai

kabisa maneno haya yawe yametoka kwa Mwenyezi Mungu mtukufu.

Ametaja Abu Muhammad Ibnu Hazmi mambo mengi kama haya katika
kitabu chake ‘Al-faslu fil milal wan-nihal’ miongoni mwayo ameyataja
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mwanzoni mwa sehemu ya kwanza katika waraka wa Tawrat ya mayahu-
di.......Na kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu wakati Adam alipokula
kutoka katika mti, huyu Adam amekuwa ni kama mmaoja wetu katika kujua
kheri na shari, na wachawi wa Firaun walimfanyia kama vile walivyotu-
miwa vyura, lakini walishindwa na mbu, na kwamba mabinti wawili wa
Nabii Lut baada ya kuangamia kaumu yake, kila mmoja wao alilala na
baba yake, baada ya kumlewesha na kila mmoja wao akapata mimba yake!
Na mengineyo yasiyokuwa hayo yenye kuchukiza!

Na mahali pengine Ametaja kuwa kubadilishwa kulitokea mpaka ika-
tokomezwa, kisha Ezra aliyetajwa ndio akaijaza kama ilivyo hivi sasa,
kisha akaeleza mambo mbalimbali kutoka kwenye mistari ya Tawrat iliy-
omo mikononi mwao sasa, na uongo uliomo humo ni dhahiri. Kisha
Akasema:”Tumepata habari kwamba kuna baadhi ya waislamu
wanakanusha kuwa Tawrat na Injil zilizoko mikononi mwa mayahudi sasa
kuwa zimepotoshwa,na sababu inayowapelekea kuamini hivyo ni kule
kutokujali kwao sana nasi za Qur’an na Hadith. Imeenea habari kuwa wao
wanapotosha maneno kutoka mahali pake, na wanamzulia Mwenyezi
Mungu uongo na hali wanajua. Na wanasema haya yametoka kwa
Mwenyezi Mungu, nayo hayakutoka kwa Mwenyezi Mungu
wanachanganya haki na batili na wanificha haki na wao wanajua.”

5. Kukubali kwa mayahudi na manaswara kwamba nakala za asili za
Tawrat na Injil zimepotea, na kwamba pia zimebadilishwa, na zimeandik-
wa kwa karne nyingi baada ya mitume yao. Je mnakubali Ibnu Taymiyya
awe mwenye uzalendo na Tawrat zaidi ya mayahudi wenyewe?

Katika kitabu ‘Mugaranatul adyan’ ‘Uk. 254’ Dkt. Ahmad Shalabi anase-
ma: “Msomi Wall Durant Ametaja maswala haya kwa kifupi, hebu nasi
tuchukue sehemu kidogo: “Vitabu hivi viliandikwa vipi, lini, na wapi?
Maswali haya yamefanya kuandikwa kwa maelfu ya vitabu lakini yapasa
tuhitimishe hapa kwa ibara moja, Wanavyuoni wamekongamana kuwa
katika vitabu vya zamani sana ndani ya Tawrat ni Genesis (Mwanzo) baad-

%9
b



Maswali na mishkili elfu EDITED 28 Aug 200$qxd 7/2/2011 11:28 AM Page 16

Maswali na Mishkili Elfu Sehemu ya Kwanza

hi viliandikwa kwa yahud na baadhi kwa Israil, kisha kukatokea kuafikiana
kati ya kilichoandikwa huku na huko, baada ya kuanguka dola mbili za
kiyahudi, na maoni yenye nguvu zaidi ni kuwa kitabu cha Tathniya ni kati-
ka maandishi ya Ezra.

Na inaonyesha vitabu vitano vya Tawrat viko hamna ambavyo viko hivi
sasa kutoka kwenye miaka ya 300 B.C. (Qiswatul hadhaara Juz. 2 Uk. 367-
368).

Anasema Mutawali Yusuf Shalabi katika kitabu ‘Adhwaaun alal masi-
ihiyya’ UK. 40 : “Vilevile wao wanakubali kwamba nakala ya zamani zaidi
ya Injili hii ni ile ya Mathayo, hii llikuwa kwa lugha ya kiyunani (kigiriki)
na imepotea.

Anasema Jerom Ain: “Mathayo aliandika Injili kwa lugha ya kiebrania
naye akiwa katika nchi ya mayahudi kwa ajili ya waumini wa kiyahudi.

Tarehe ya kuiandika na kuitarjumu: Wakristo wamehitilafiana sana
katika mpamgilio wa tarehe ya kuandikwa na kutarjumiwa Injil ya
Mathayo kama ambavyo pia wanabhitilafiana juu ya aliyeitarjumu.

1. Mtoto wa Patrick anaonelea kuwa Mathayo aliiandika Injili wakati wa
Kaldayo lakini hakutaja hasa mwaka iliyokamilika au wa kuanza
kuandikwa kwa Injili hii. Na anasema kuwa aliyeitarjumu ni Yohana.

2. George Zawin (Mlebanon) anasema katika maoni yake: “Mathayo
aliandika bishara yake huko Jerusalem mnamo mwaka 39 A.D.
(Miladiyya) kwa kuwa yeye aliwaandikia mayahudi waliomuamini
Masihi, au aliandikia ikiwa ni majibu kwa mitume, na lugha aliyotumia
ni kiebrania, si kigiriki kama alivyotaja Osipedis katika historia yake.

Bwana George Zawin anasema kuwa mwaka iliyoandikwa ni mwaka 39
A.D. na pia ameainisha lugha lakini hakumtaja ni nani aliyeiandika.

%
b



Maswali na mishkili elfu EDITED 28 Aug 200$qxd 7/2/2011 11:28 AM Page 17

Maswali na Mishkili Elfu Sehemu ya Kwanza

3. Dkt. Bost anaonelea kuwa Mathayo aliandika Injili kabla ya kuvunjwa
Jerusalem, na aliiandika kwa kigiriki, kwa hili huyu anapingana na
wanahistoria wote wa Kkikristo katika kuafikiana kuwa lugha
aliyoandikia Mathayo ilikuwa ni ya kiebrania ama ni ya kisiria.

Mas’ala 3

Wamemtuhumu Mtume wetu (s.a.w.w.) kuwa Pdri ndiye aliyem-
fundisha Tawhid

Miongoni mwa waliyoyategemea katika kauli yao juu ya kuwa Mungu ana
umbo, ni kwamba, Kiongozi wa kiyahudi (rabbi) alikwenda kwa Mtume
(s.a.w.w.) na akamwambia kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ana mwili,
mkono na vidole; Mtume naye akamsadiki, na akamchekea.

Katika Sahih Bukhari : Juz. 6 Uk. 33: “Imepokewa kutoka kwa Abdallah
bin Umar, amesema: “Alikuja mmoja katika wanavyuoni wa kiyahudi kwa
Mtume (s.a.w.w.), Akasema: “Ewe Muhammd, sisi tunapata kwamba
Mwenyezi Mungu anabeba mbingu kwa kidole kimoja, na mti kwa kidole
kingine, na maji na mchanga kwa kidole kingine, na viumbe vingine kwa
kidole kingine, na husema: “Mimi ni Mfalme.” Mtume (s.a.w.w.) akache-
ka mpaka yakaonekana magego yake kwa kusadikisha maneno ya
mwanachuoni huyo!”

Na katika Musnad ya Ahmad: Juz. 1 Uk. 457: “Imepokewa kutoka kwa
Abdallah bin Masud, amesema kuwa, alikwenda mwanachuoni mmoja
kwa Mtume (s.a.w.w.) Akasema: “Ee Muhammad, au , ee Mtume wa
Mwenyezi Mungu, siku ya Kiyama Mwenyezi Mungua atazichukua mbin-
gu katika kidole chake na ardhi katika kidole kingine, milima katika kidole
kimoja na mti katika kidole kingine, na maji na mchanga pia katika kidole
kingine, ataitikisa kisha aseme, Mimi ndiye Mfalme.” Mtume (s.a.w.w.)
akacheka mpaka yakaonekana magego yake kwa kuisadikisha kauli ya

mwanachuoni huyo.”
&8



Maswali na mishkili elfu EDITED 28 Aug 200$qxd 7/2/2011 11:28 AM Page 18

Maswali na Mishkili Elfu Sehemu ya Kwanza

(Pia hii ameipokea katika sehemu nyingine k.v. Juz. 8 Uk. 174. na 202. Na
katika Juz. 6 Uk.33:”Akasema, ee Muhammad, Sisi tunapata Mwenyezi
Mungu ataziweka mbingu kwenye kidole.............. ”Yaani tunapata kati-
ka Tawrat au katika vitabu vyetu).

Ameikubali riwaya hii Ibnu Abdul Wahhab na kuitaja mwisho wa kitabu
chake alichokiita ‘Tawhid’, na hata aliiwekea mlango maalum ambao ni
mlamgo wa mwisho wa kitabu chake.

Maswali

1. Mungu wenu ana vidole vingapi? Ni vitano au sita? Katika riwaya ya
Bukhari ni vitano, katika ya Hambali ni sita, je kwa mahambali kuna
kidole kimoja zaidi?

2. Kwa nini mmewakhalifu wanavyuoni waliokataa Mtume kuwa amekiri
Mungu kuwa na umbo, kwa dalili kuwa alimsomea kauli yake (s.w.t.):
“Na hawakumheshimu Mwenyezi Mungu haki ya kumheshimu. Na siku
ya Kiyama ardhi yote itakuwa mikononi mwake na mbingi zitakunjwa
mikononi mwake. Ameepukana na upungufu na yu juu kabisa kuliko
yale wanayomshirikishia.” (Zumar: 67). Wamesema: “lkiwa imesihi
Mtume (s.a.w.w.) alicheka, basi alicheka kwa mshangao na kumfanyia
maskhara huyo myahudi (rabbi) si kwa kumsadikisha.

Na amesema Nawawi katika Sherehe ya Muslim: Juz. 17 Uk. 30: “Dhabhiri
ya Hadith ni kuwa Mtume (s.a.w.w.) alimsadiki mwanachuoni huyo kwa
kauli yake kuwa Mwenyezi Mungu anazishika mbingu na ardhi na viumbe
wengine kwa vidole, kisha akasoma Aya ambayo ndani yake mna ishara ya
vile asemavyo.”

Amesema Al-Qadhi: “Baadhi ya wasomi wamesema kuwa, kucheka kwa

Mtume, kustaajabu na kusoma kwake Aya, hakukuwa ni kusadikisha
maneno ya mwanachuoni wa kiyahudi, bali ni kujibu kauli yake na
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kuikanusha na kustaajabu kwa namna itikadi yake ilivyo mbaya, kwani
madhehebu ya kiyahudi ni kuwa Mungu ana umbo, akafahamu hivyo kuto-
ka kwake. Na kauli yake ‘kumsadikisha’ hiyo ni maneno ya mpokezi kwa
alivyofahamu.”

Ibn Hajar amesema katika Faat-hul bari Juz. 13 Uk. 336:”Kucheka kwa
Mtume (s.a.w.w.) kutokana na kauli ya mwanachuoni huyo huchukuliwa
kuwa ni kuridhia na kukanusha; ama kauli ya mpokezi ‘kusadikisha’, ni
kumdhania.

3. Je mnakubali upuuzi huu wa kunasibishwa nasi kwa Mwenyezi Mungu
mtukufu: ‘akizitingisha na kusema: “Mimi ndiye Mfalme.” Na sehemu
nyingine: “Mimi Mfalme.” Zikikariri kama kwamba anacheza kwa
kufurahia uweza wake?

Mas’ala 4

Papa wa hivi karibuni analaumu kule kutakasa kwa Qur’an na
anaunga mkono wasemavyo mawahabi juu ya Mwenyezi Mungu
kuwa na umbo

John Pope Paul wa pili ametangaza kuwa wakiristo wanasisitiza kuwa
Mungu ana umbo, na akaiponda Tawhid na utukuzo katika Qur’an ya wais-
lamu.

Imekuja katika kitabu ‘Kupita kwenda kwenye matarajio’ katika maho-
jiano kati yake na waandishi wa magazeti ya kitalianiVitori Misuori kwa
mnasaba wa miaka kumi na mitano ya kutawazwa cheo cha upapa, amese-
ma katika kitabu hicho mashuhuri kilichotolewa katika jarida la Ubalozi
wa Lebanon kwa mnasaba wa ziyara ya Papa nchini Lebanon. Papa
Amesema: “Atakayeisoma Qur’an na akiangalia maagano yote miwili la
kale na jipya, itamdhihirikia wazi kuwa yaliyotokea humo katika wahyi
wa Mungu kwa muhtasari, na itakuwa ni muhali asione kutofanana aliyoy-
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asema Mungu kwa dhati yake kupitia kwa manabii zake mwanzo katika
agano la kale, kisha kuhitimisha kupitia kwa mwanawe katika agano jipya
lenye kujitosheleza ambalo liko wazi katika kufichua dhati ya Mungu, na
ambalo linaunda urithi wa thamani wa maagano mawili la kale na jipya. Na
hayo yote Uislamu umeyakataa.

Ni kweli hakika, Qur’an inamsifu Mwenyezi Mungu kwa sifa nzuri zaidi
zilizopata kusifiwa na ulimi wa mwanaadamu kwa majina yake mema,
lakini mwisho wake ni Mola, Mkuu juu ya ulimwengu, mwenye utukufu.
Si “Mungu wetu yuko pamoja nasi Emanueli.”

Maswali

1. Sisi tunaaafikiana na Papa juu ya kufahamu kwake kuwa Qur’an inam-
takasa Mwenyezi Mungu mtukufu, na tunamwambia, Ndio, hakika
Mwenyezi Mungu si katika namna ya maumbile kwa sababu yeye ndiye
aliyeyaumba..”Hakuna chochote kinachofanana naye, naye ni Msikizi,
Mwenye kuona.” Ama nyinyi badala ya kukuza akili zenu katika kumjua
Muumbaji wa maumbile, muda na mahali, ambaye Yeye yuko juu yazo,
Mtukufu, nyinyi mmemfanya kuwa na mwili ndani ya Nabii Isa (a.s.)
na mmemfanya Mwenyezi Mungu kuwa ni kiumbe (mola yu pamoja
nanyi na ni kama nyinyi) kulingana na maelezo ya Emanueli.

Je nyinyi mnamwambia Papa kuwa, ngoja ee mwanachuoni, sisi ni kama
nyinyi tunaitakidi kuwa Mungu ana umbo la sura ya Adam, naye ni kijana
mzuri mwenye nywele zilizosokotana, anavaa sandali mbili za dhahabu.

Je mtamwambia, sisi ni kama nyinyi tumemchukua Mungu wetu kutoka
kwa wanavyuoni marejeo yetu katika Tawhid na sifa ni Tawrat nasi
tunakubali kila kilichotajwa na Tawrat kwamba yeye amekaa juu ya kiti na
pembeni kwake kuna malaika arshi yake inabebwa na malaika wakiwa na
umbo la wanyama, ng’ombe, simba, chui na mbuzi mwitu.

Ama Qur’an tutaziawili Aya zake zinazokhalifu hivyo!
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2. Je hamuoni tofauti kati ya Qur’an ni Bukhari? Na watu wote hata
wasiokuwa waislamu wanafahamu kuwa Qur’an inamtukuza Mwenyezi
Mungu na kwamba yeye si katika aina za maada na viumbe, ambapo
nyinyi mnafahamu katika Bukhari kuna kufananisha na kuwa na umbo
na kwa sababu yake mnatoa hoja za kushikamana na Aya zinazoshabihi-
ana katika Qur’an na kuacha zile zilizo wazi.

Mas’ala 5
Imam wao Ibnu Taymiyya anaamini kuwa Mungu wao ni umbo!

Amesema Kkatika kitabu ‘Talbisil jahamiyya’ Uk. 619: “Baadhi yao wame-
sema: “Mwenyezi Mungu mtukufu amesema:” Baada yake kaumu ya
Musa wakachukua (alipoondoka) mapambo yao, wakatengeneza ndama
mwenye mwili anayetoa sauti. Je hawaoni kwamba ndama huyo
hawasemeshi wala hawaongozi njia na hali walikuwa wamepotea?”

Hakika Mwenyezi Mungu amemtukana yule aliyemfanya Mungu kuwa na
mwili na mwili ni umbo basi Mwenyezi Mungu anakuwa amemtukana
mwenye kumfanya Mungu Yeye kuwa ni umbo.

Inasemwa kuwa hii ni batili kwa njia nyingi: Moja ni: Hii inajulisha kuwa
hawezi kuwa mwili na hawezi kuwa umbo, na umbo ndani ya istilahi ni
sifa pana inayojumuisha zaidi ya mwili!”

Na Akasema katika ‘Minhajis Sunna’ Juz. 2 Uk. 563: “Huyu mtunzi wa
kishia-akimkusudia Allama Hilli katika kitabu chake, ‘Minhajul karama’-
ametegemea njia ya Muutazila na wanaowafuata kwamba katika kum-
takasa Mwenyezi Mungu na kasoro ni kukanusha kuwa Yeye ni umbo na
inavyojulikana, njia hii haikutajwa katika Qur’an wala katika Sunna
(Hadith) wala kupokewa kutoka kwa mmoja wa masalafi wema hivyo ime-
julikana kuwa haina asili katika sharia!”
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Maswali

1. Je kuna tofauti gani kati ya kusema kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ni
umbo au mwili? Zote hizo ni katika maumbile zinahitaji mahali na
wakati, na Mwenyezi Mungu anasema:

“Hakuna chochote kinachofanana naye, naye ni Msikizi, Mwenye kuona.”

(Shuraa: 1)

Na kutokana na kauli ya sheikh wenu Ibnu Taymiyya: “Hii inajulisha kuwa
hawezi kuwa mwili na si hawezi kuwa umbo” Mwenyezi Mungu mtukufu
anakuwa ni umbo na hasadikiwi kuwa “Yeye hakuna kinachofanana naye.”

2. Sisi hatusemi kuwa Mwenyezi Mungu ni umbo, bali tunasema si kama
vitu vingine tumtoe katika mipaka miwili, wa kutotaka kumjua na kum-
fananisha kama walivyotuamrisha maimamu wetu (a.s.), na madam Sheikh
wenu asema kwamba Mungu ni umbo, basi kwa nini alaumiwe Hisham bin
Al-Hakam kwa kauli iliyonasibishwa kwake kuwa Mungu ni umbo lakini
si kama maumbo mengine?

Hebu angalieni aliyoyasema Sheikh wenu, Nasir Al-Fagari katika kitabu
chake *Usulu madh-habus shial imamiyya’: Juz. 1 Uk. 529:” Amepanga
Sheikhul Islam Ibnu Taymiyya, yule wa mwanzo kuleta neno ovu zaidi
katika hao Akasema: “Na mtu wa kwanza aliyejulikana katika Uislamu
kuwa alisema Mungu ni mwili, ni Hisham bin Al-Hakam. (Tazama: min-
hajus sunna Juz. 1 Uk. 20).

Ikiwa neno la kusema kuwa Mwenyezi Mungu ni mwili kuwa ni kosa kwa
nini Ibnu Taymiya anaizusha? Na kama hilo ni sahihi kwa nini basi

alilolisema Hisham bin Al-Hakam alilifanya ni kufuru na lake yeye ni
imani?
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Mas’ala 6

Aina ya ajabu ya ufichaji wa imani duniani (tagiyya). Wanamficha
mwabudiwa wao kwa kuogopa waislamu!

Mawahabi wanawalaumu Shia kuwa wao wanatumia njia ya ufichaji wa
imani, ilihali ambapo tagiyya ni njia ya kibinadamu ya kimaumbile, na ni
hukmu aliyoiweka Mwenyezi Mungu katika kitabu chake kwa waislamu ili
watu waijikinge na dhalimu wakati wanapohofia kupoteza roho na mali!

Na mawahabi wao wenyewe wanautumia ufichaji wa imani katika maisha
yao ya kila siku, bali wanatumia aina mbaya zaidi ya ufichaji wa imani kwa
waislamu, nao ni ufichaji wa imani kuhusu Mungu anayeabudiwa
‘mwenye mwili” ambaye wao wanamwabudu! Na wanamficha! Kwamba
Yeye ni kijana, mwenye nywele nyingi, miguu yake iko kwenye manyasi,
amevaa sandali mbili za dhahabu na usoni kwake ana firashi ya dhahabu!

Amepokea Daru Qutni Kkatika kitabu chake ‘Ruuyatul laah’ Uk. 190:
“Amesema: “Ametuhadithia Muhammad bin Ismail Al-farisi, ametuha-
dithia Abu Zar’a Damishqi, ametuhadithia Ahmad bin Swaleh, kwamba
Said bin Abi Hilal alimwambia kutoka kwa Marwan bin Uthman,
amemwambia kutoka kwa Amara bin Amir, kutoka kwa Ummu Tufayli
mwanamke wa Ubayya bin Ka’ab kwamba mwanamke huyo alimsikia
Mtume (s.a.w.w.) akitaja kuwa: “Alimuona Mola wake mtukufu usingizini
katika suru ya kijana, mwenye nywele nyingi, miguu yake iko kwenye
manyasi, amevaa sandali mbili za dhahabu na usoni kwake ana firashi ya
dhahabu!’Na ameikubali Imamu wao Ibu Taymiyya katika mkusanyiko wa
fatuwa zake Juz. 3 Uk. 336, na 386 na zinginezo.

Na amesema Imam wao Dhahabi katika ‘siir A’alaamihi’ Juz. 10 Uk. 602:
“Ama habari ya Ummu Tufayli, aliipokea Muhammad bin Ismail Tirmidhi
na wengineo, kisha akaisahihisha Dhahabi Hadith hii na akakanusha awe
amelala Akasema: “Ali (r.a.) amesema: “Waliwahadithia watu yale waliy-
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oyajua, na wakaacha waliyoyakanusha.” Na imesihi kuwa Abu Huraira ali-
ficha Hadith nyingi ambazo mwislamu hazihitajii katika dini yake na
alikuwa akisema:”lau ningezitoa kwenu basi ningekatwa koo hii.” Na hii si
chochoe katika mlango wa kuficha elimu, hakika elimu ipasayo ni lazima
kuitoa na kuieneza na inapasa umma kuihifadhi na elimu ambayo ni kati-
ka fadhila za amali, inayosihi isnadi yake, kunukuu kwake huwa kumeain-
ishwa na kuenezwa kwake husisitizwa, na yapasa kwa umma kuinakili. Na
elimu ya halali haipasi kuitoa na wala haifai kuingia ndani yake ila
wanavyuoni maalum.”

Na kusudio la elimu ya halali yaani ni iliyokatazwa, hii inatokana na
kanuni ya kukiita kitu kwa kinyume chake, hivyo yapasa ifichwe ila kwa
wanavyuoni maalum! Ni kama ile elimu wanayoidhibiti mayahudi na man-
aswara makasisi wa Ikloros yaani makadinali wakubwa na marabbi!

Ameweka kiongozi wa mawahabi katika kitabu cha Tawhid yake mlango
wenye kichwa cha habari: ‘Mlango wa mwenye kukanusha kitu katika
majina na sifa.” Akisema kuwa, kuamini sifa zote za Mwenyezi Mungu
mtukufu ni wajibu na kukanusha sifa yoyote ile ni ukafiri; na kwamba
idadi ya sifa za Mwenyezi Mungu kwenye madhehebu yake inalazimu
Mungu kuwa na umbo, kama ulivyoona katika ufafanuzi kwenye Hadithi
ya rabbi, hivyo alizungumza wajibu wa kuficha, na mtu kama Dhahabi
akatoa ushahidi kupitia riwaya mbili kutoka kwa Ali (a.s.) na Ibn Abbas, ili
athibitishe kufaa kuificha elimu hii bila kujali kuwa riwaya mbili hizo haz-
ina uhusiano wowote na maudhui!

Maswali
1. Kwa nini mawahabi wanaogopa kusema wazi kwa waislamu kuwa

wanayemwabudu ni kijana mwenye nywele zilizosokotana, ana mng’aro
kwenye paji lake, anavaa sandali mbili za dhahabu...mpaka mwisho wa
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2. Kwa nini wanavyuoni wao hawatoi fatuwa ya kupendekeza liten-
genezwe sanamu la wanayemwabudu ili wawalee watoto wao Kkatika
kumjua, na waliweke majumbani na ndani ya magari yao ili wamtaje
sana?

3. Je kuna tofauti ya kimsingi kati ya wao kuabudu kwao kijana mwenye
nywele zilizosokotana na kati ya mayahudi wanaomwanudu mzee na
masikh wanaoabudu masanamu yao mbali mbali?

4. Vipi wanadai wao ni watu wa Tawhid na kwamba wao wameinyanyua
bendera ya Tawhid na hali wanaabudu kijana aliye na sura ya Adam
mwenye nywele zilizosokotana?

5. Vipi wanatoa fatuwa kuwakufurisha waislamu na kuwatuhumu kuwa
wanamshirikisha Mwenyezi Mungu kwa sababu wanatawasali kwa
kupitia Mtume Wake, na huku wao wakiabudu sanamu lililoumbwa
wakidai kuwa ni Mungu Muumba? (Utakasifu ni wa Mwenyezi Mungu,
ametukuka na wanayomshirikisha).

Mas’ala 7

Je mnaweza kuyafafanua maneno ya Sheikh wenu Ibnu Uthaymain?

Amesema katika Sherehe ya Al-Agidatul wasita ya Ibn Taymiyya Uk. 250:
“Ama kuhusu umbo tunasema hivi: Mnakusudia nini kuhusu umbo?
Mnakusudia ni umbo lililoshehenezwa mifupa na nyama, ngozi na
vinginevyo? Hii ni batili na ni kinyume na Allah, kwani yeye hakuna
mfano wake kitu chochote, naye ni Msikizi, Mwenye kuona. Au mnakusu-

dia umbo lililosimama lenyewe likiwa na sifa ya ilivyokuwa navyo?

Hii kweli ndio kwa ilivyo maana, lakini hatusemi kwa kukanusha au

kuthibiisha.”
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Maswali

1. Ibn Uthaymain anakanusha kuwa Mungu hawi na umbo katika aina ya
maumbo yetu lenye nyama na mifupa, mpaka hapa inawezekana
kusemwa kuwa kusudio lake ni kuwa Mwenyezi Mungu ni Kitu lakini si
kama vitu vingine, na hii inaoana na kauli yake (s.w.t.): “Hakuna kitu
chochote kinachofanana naye, naye ni Msikizi, Mwenye kuona.” Lakini
hapana budi hapa kuongeza kuwa kutokana na sifa ya maumbile aliy-
ompa Mwenyezi Mungu yeye anasema ni sahihi kuwa Adam ana sura ya
Mwenyezi Mungu, na ana mkono wenye vidole vitano kama inavyose-
ma riwaya ya Bukhari au vidole sita kama inavyosema riwaya ya
Ahmad, na kwamba ana viungo vingine kama wanavyoitakidi! Hii
inahukumu kuwa awe na umbo la kimaada, je atasema kuwa Mungu
umbo lake si kama la nyama na mifupa bali ni maada nyingine?

Na baada ya kuthibitisha umbo kimaana basi yafaa nini kutaja kuwa ana
umbo au kukanusha, kama alivyosema: “Lakini hatusemi kwa kukanusha
au kuthibiisha.”

Je hii si katika ujanja wa kimaneno anayoyatumia Ibnu Taymiyya na wana-
funzi wake?

Mas’ala 8

Hadithi ya bedui wanayoitegemea juu ya kumpa umbo Mwenyezi
Mungu

Ibnu Taymiyya amedai kwamba Mwenyezi Mungu (s.w.t.) yuko katika
upande fulani na anathibitisha kwa Hadith ya Abi Razin Al-Uqaiyli, kwam-

ba Mwenyezi Mungu mtukufu kabla ya kuumba viumbe alikuwa katika
mawingu mazito, chini yake kuna hewa na juu yake kuna hewa.
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Amepokea Ahmad Juz. 4 Uk. 11:”Kutoka kwa Wakii, kutoka kwa ami yake
Ibnu Razin, amesema: “Nilisema, ee Mtume wa Mwenyezi Mungu, Mola
wetu alikuwa wapi kabla hajaumba viumbe vyake? Akasema:” Alikuwa
katika mawingu mazito, chini yake kuna hewa na juu yake kuna hewa,
kisha akaiumba Arshi yake juu ya maji.” (Imepokewa katika, Juz. 4 Uk. 12,
na Ibnu Maja, Juz. 1 Uk. 64/181. Tirmidhi: Juz. 4 Uk. 351/5109. Na
Tabrani katika Mu’ujamul kabir Juz. 19 Uk. 207 na wengineo).

Wanavyuoni wa elimu ya uadilifu na kasoro za wapokezi wameikataa
Hadith hii lakini Ibnu Taymiyya bado ameing’ang’ania na akaitolea
ushahidi katika vitabu vyake zaidi ya mara thelathini!

Amesema katika kitabu chake ‘Al-Istigama Uk. 126: “Akamwambia Abu
Razin Al-Ugayli: “Mola wetu alikuwa wapi kabla hajaumba mbingu na
ardhi?” Akasema: “Alikuwa katika mawingu mazito chini yake kuna hewa
na juu yake kuna hewa, kisha akaumba Arshi Yake juu ya maji”
anayekanusha alikuwa wapi basi yahitaji atoe dalili ya kupinga dalili
hiyo.”

Na amesema katika Taawil mukhtalifil hadith’Uk. 206: “Nasi twasema
kuwa Hadith hii ya Abi Razin ina kuhitalifiana, kuna iliyokuja kwa namna
nyingine isiyo hii kwa maneno mengine machafu.” Al-albani alilazimika
kuifanya ‘dhaifu’ katika kitabu ‘Dhaif Ibnu Maja’ Uk. 17 namba 181, laki-
ni wakati huo huo amendika kuiamini kwake hata asimuudhi yule anayem-
tukuza Ibnu Taymiyya!

Amesema Al-AlBani katika kitabu * Dhilalul-Jannah Uk. 612. na
Mukhtasarul u’luwwi Uk. 250/193: “Ni dhaifu.” kisha katengua maneno
hayo pambizoni mwa kitabu chake” Akasema: Neno ‘Al-a’amau’ yaani ni
mawingu, wamesema wanavyuoni, hii ni katika hadithi za sifa tunaiamini
bila ya taawili wala tashbihi na undani wake tunamwachia mjuzi wake.”
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Maswali

1. Vipi mnapokea dini yenu na asili ya itikadi yenu katika Tawhid kutoka
kwa Abi Razin Al-Ugayli bedui ambaye wanavyuoni wamemfanya
kuwa ni dhaifu wa upokezi na wakashuhudia kwa kutomjua?

2. Vipi mnaamini Hadithi ya bedui huyu na ilihali yenyewe inalizimu
hewa, mbingu, mahali na wakati vyote hivyo viwe pamoja na Mwenyezi
Mungu kabla ya kuumba viumbe?

Ni maana yake ni kuwapo miungu mine ya kale pamoja na Mwenyezi
Mungu au kabla yake Yeye..Mungu apishie mbali!
Je mmeongeza juu ya kauli ya wakristo ya utatu, nanyi mkasema utano?

3. Je mmeona namna gani alivyoifanya dhaifu Al-Bani hadith ya Abi razin
na kuiporomosha, kisha akanakili kauli ya mmoja wao katika kumuami-
ni kama kwamba amemridhia:”Basi tunaamini bila ya taawili wala tash-
bihi!”

Mas’ala 9

Hadithi ya Ummu Tufayli inayodai kuwa Mwenyezi Mungu Mtukufu
ni kijana mwenye nywele zilizosokotana!

Wamepokea kwamba Mtume (s.a.w.w.) alimuona Mola wake akiwa ni
kijana mwenye nywele nyingi (Mungu apishie mbali!) akiwa amevaa san-
dali mbili za dhahabu, amesimama kwenye ardhi ya rangi ya kijani kibichi,
na maimamu wao wote wamesema kuwa hii ni sahih!

Amesema Dhahabi Kkatika kitabu Sira Juz. 10 Uk. 602: “Ama Hadithi ya
Tufayli ameipokea Muhammad bin Ismail Tirmidhi na wengineo:
Ametuhadithia Naim, ametuhadithia Ibnu Wahab, ametuambia Amru ibnul
Harith, kutoka kwa Said bin Hilal kwamba Marwan bin Uthman amemuha-
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dithia, kutoka kwa Ammara bin Amir, kutoka kwa Ummu Tufayl
mwanamke wa Abi Kaab: “Nimemsikia Mtume (s.a.w.w.) akitaja kuwa
yeye amemuona Mola wake katika sura kadha.” Hii ni Hadithi yenye
kukanushwa sana. Nasai amesema: “Kwani Marwan bin Uthman ni nani
mpaka asadikishwe juu ya Mungu?”

Naim hakuwa pekee katika hili, pia amepokea Ahmad bin Swaleh Al-Misri
Al-Hafidh.

Na Ahmad bin Isa Tastari, na Ahmad bin Abdurahman bin Wahbi, kutoka
kwa Bin Wahab amesema Abu Zara’ Nasri: “Wapokezi wake wanaju-
likana.”

Dhahabi amesema: “Nimesema, bila shaka amehadithia Ibnu Abi Wahbi na
sheikh wake na Ibnu Abi Hilal, na wao wanajulikana ni waadilifu. Ama
huyu Marwani, ni yupi huyu Marwan? Huyu ni mjukuu wa Abi said bin
Almaali Al-Answari, na Sheikh wake ni Ammara bin Amir bin Amru bin
Hazmi Al-Answari, kama tukijuzisha kuwa Mtume alisema hivyo, basi
yeye anajua zaidi aliyoyasema, na kuona kwake usingizini, ni maelezo
ambayo Mtume (s.a.w.w.) hakuyataja, wala sisi hatupendi kuyataja, hivyo
tuyachukulie kwa hisia za dhahiri tu, lakini twajilinda na Mwenyezi
Mungu tusizame ndani katika kuliamini hilo, kwani baadhi ya waheshimi-
wa wamesema: “Inapotosha Hadithi.” Na huo ni mtazamo duni mno. Na
Ali (ra) amesema: “Wahadithieni watu yale wanayoyajua na yaacheni
wanayoyakanusha.”

Na imesihi kuwa Abu Huraira alificha Hadithi nyingi ambazo Mwislamu
hazihitajii katika dini yake, na alikuwa akisema: “Lau ningelizitoa kwenu
basi koo hii ingelikatwa.” Na hii si chochoe katika mlango wa kuficha
elimu, hakika elimu ipasayo ni lazima kuitoa na kuieneza na inapasa umma
kuihifadhi na elimu ambayo ni katika fadhila za amali, inayosihi isnadi
yake, kunukuu kwake huwa kumeainishwa na kuenezwa kwake husisi-
tizwa, na yapasa kwa umma kuinakili. Na elimu ya halali haipasi kuitoa na
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wala haifai kuingia ndani yake ila wanavyuoni maalum.” (Mwisho wa
maneno ya Dhahabi).

Na kusudio la elimu ya halali yaani ni iliyokatazwa, hii inatokana na
kanuni ya kukiita kitu kwa kinyume chake, na amenakili maneno yake hasa
takribani imamu wa mawahabi ambapo ameweka mlango mwisho wa
kitabu chake cha Tawhid, unaoitwa: Mlango wa anayekanusha kitu katika
majina na sifa. Na anakusudia kuwa kuamini sifa zote za Mwenyezi
Mungu ni wajibu na kukanusha yoyote ile ni ukafiri, na kwakuwa idadi ya
sifa za Mwenyezi Mungu mtukufu juu ya madhehebu yake zinalazimu
Mungu awe na umbo, kwa hivyo amenakili maneno ya Dhahabi kuhusu
wajibu wa kuficha elimu hiyo ila kwa watu wake maalum tu!

Albani amekubaliana na usahihi wa marejeo ya Hadithi hiyo ikiwa ni
kufafanua Hadithi ya Ibnu Abi Asim namba, 471, na imekuja kwamba yeye
alimsikia Mtume (s.a.w.w.) akitaja kuwa alimwona Mola wake usingizini:
“Akiwa katika sura nzuri, kijana, miguu yake ikiwa juu ya manyasi akiwa
amevaa sandali mbili za dhahabu, na usoni kwake ana firashi ya dhahabu.”

Maswali

1. Maadamu Hadithi ya Ummu Tufayl ni miongoni mwa Hadithi zenye
maana yenye mgongano ambazo watu wamehitilafiana juu ya usahihi
wake, kwa nini basi mshikamane nayo na mkaziacha Hadithi za
kutakasa zenye kuafikiwa usahihi wake?

2. Maadamu mnawajibisha kuficha elimu ya kumjua Mungu mtukufu, je
mnasema kwamba Mtume (s.a.w.w.) alikuwa akificha sifa muhimu sana
ya Mola wake kwa watu wote? Na ni nini hukmu ya mwahabi anayese-
ma kuwa mimi sitaki kuficha sifa za Mola wangu bali nataka niwaam-
bie wanangu na niwafanyie sanamu nyumbani kwangu mpaka wamjue
mola wao tangu wakiwa wadogo?
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3. Imetajwa kuwa katika sifa za Mola wenu kuwa alikuwa na nywele za
kusokotana, na ndefu za singasinga, je mlishamwona mtu mwenye
nywele zilizosokotana na ndefu za singasinga?

Mas’ala 10
Vipi mnasema kuwa Mola wenu Arshi Yake inabebwa na wanyama?

Katika mwisho wa kitabu chake ‘Tawhid’ amesema Imam wa mawahabi
Muhammad bin Abdul Wahhab kuwa ni sahihi hadithi ya mbuzi mwitu
wanaoibeba Arshi ya Mwenyezi Mungu mtukufu! Na akainasibisha kwa
Mtume (s.a.w.w.) kuwa amesema: “Mnaona wangapi kati yenu na kati ya
mbingu?” Wakajibu: “Hatujui.” Akasema: “Hakika baina yenu na baina
yao ni miaka, ima ni sabini na moja au na mbili au na tatu, (kama kwam-
ba ni shaka inatoka kwa Mtume kwa kuwa Ibnu Abdul Wahhab hakutaja
kuwa shaka yatokana na mpokezi) ha mbingu juu yake hivyo hivyo mpaka
zikahesabiwa mbingu saba, kisha juu ya mbingu ya saba kuna bahari
ambayo Kati ya juu yake na chini yake ni kama ilivyo kati ya mbingu na
mbingu, kisha juu ya hivyo kuna mbuzi mwitu wanane, ambao kati ya
kwato zao na magoti yao ni kama kutoka mbingu moja hadi mbingu
nyingine, kisha migongoni mwao kuna Arshi kati ya juu yake na chini yake
ni kama vile baina ya mbingu moja hadi nyingine, kisha Mwenyezi Mungu
yuko juu ya hiyo...Ametukuka Mola!

Maswali
1. Mmekubali riwaya ya mbuzi mwitu wanaobeba Arshi, je mnazikubali
riwaya zenu zisemazo kuwa simba, ng’ombe wanashirikiana na mbuzi

mwitu katika kuibeba Arshi ya Mola wenu?

2. Je mwaharamisha nyama za mbuzi mwitu kwa sababu ni mnyama
mwenye kutukuzwa kwa ajili ya kubeba Arshi ya Mola wenu?
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3. Kwa mujibu wa Hadithi ya mnayedai kuwa ni Imamu wenu ni kwamba
umbali wa kutoka aridhini hadi kwa Mola wenu unakuwa ni karibuni
kilometa laki moja na elfu hamsini! Kwa sababu huo ni umbali wa
mbingu kumi, na kuifikia mbingu moja kwa kutembe kwa miguu
kunahitaji miaka sabini na tatu, na uwiano wa wa kutembea kwa
mwanadamu mwaka mzima ni kilometa elfu kumi na tano, kwa uwiano
wa kutembea karibuni kilometa arubaini kwa siku, hivyo eneo alilopo
Mola wenu ni kati ya ardhi na mwezi! Je, mnakubali hilo?!!

4. Je hamumhofii Mola wenu na ndege za angani wanazozirusha?
Mas’ala 11

Hadith isemayo kwamba Mwenyezi Mungu amemuumba Adam kwa
sura yake na urefu wake ni dhiraa sitini

Asili ya Hadithi hii kama alivyoibainisha Imam Ridha (a.s.) ni kwamba,
Mtume (s.a.w.w.) alimwona mtu akimtukana rafiki yake na akisema:
“Mungu aufanye mbaya uso wako!” Mtume (s.a.w.w.) akasema:
“Usimwambie hivyo-Mungu aufanye mbaya uso wake, kwani Mwenyezi
Mungu amemuumba Adam kwa sura yake.” Yaani sura zinazotukanwa,
basi usiilaani sura ya nduguyo ambayo Mungu ameichagua kwa baba yetu
Adam na wanawe.

Lakini wao wameipotosha wakasema kama walivyosema mayahudi
kwamba Mungu ana sura ya mwanaadamu na kwamba Mtume (s.a.w.w.)
alisema: “Mwenyezi Mungu amemuumba Adam kwa sura yake na urefu
wake ni dhiraa sitini.!

Katika kitabu ‘Fatawa Ibnu Baaz Juz. 4 Uk. 368 Hadithi Na. 2331: “ Swali:

Kutoka kwa Abu Huraira, kutoka kwa Mtume (s.a.w.w.) amesema:
“Mwenyezi Mungu amemuumba Adam kwa sura yake, dhiraa sitini.” Je,

Hadithi hii ni sahihi?
¢
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Jibu: Nassi ya Hadithi: “ Mwenyezi Mungu amemuumba Adam kwa sura
yake, dhiraa sitini kisha akasema: “Nenda ukawasalimie kundi lile, nalo ni
kundi la malaika wamekaa, na usikilize, watakavyokuamkia basi hayo
ndiyo maamkuzi yako na ya kizazi chako; akaenda, na akasema: “ As-
salam a’laykum.” Wakasema: “As-slaamu a’layka warahmatul laahi,
wakamzidishia ‘warahmayul laahi’na kila atakayeingia Peponi atakuwa na
sura ya Adam urefu wake ni dhiraa sitini.” Bado umbile linaendelea kupun-
gua hadi hivi sasa.

(Ameipokea Ahmad, Bukhari na Muslim, nayo ni Hadithi sahihi wala
matini yake haina ajabu, kwani ina maana mbili: Ya kwanza, Mwenyezi
Mungu hakumuumba Adam mdogo mfupi, kama watoto wadogo wa kizazi
chake kisha akakua na kurefuka mpaka akafikia dhiraa sitini, bali alim-
jaalia urefu ileile siku aliyozaliwa akiwa katika sura Yake urefu wake
ukiwa dhiraa sitini.

Ya pili, dhamiri ya kauli yake, a’laa suuratihi’ L4 &£ kwa sura
yake yarudi kwa Mwenyezi Mungu kwa dalili |I|yoku1a katika riwaya
nyingine sahihi kwa neno ; a’laa suratir rahman / a8 5a & nayo
ndiyo dhahiri ya mtiririko wa maneno wala hilo halilazimu tashbihi, kwani
Mwenyezi Mungu amejiita kwa majina aliyowaita kwayo viumbe wake na
akajitolea wasifu kwa sifa alizovisifu viumbe vyake na hilo halilazimu
tashbihi na pia sura, wala kuthibitisha huko hakulazimu Mungu kufanana
na viumbe vyake kwa sababu kushirikiana katika jina na katika maana
hakulazimu tashbihi katika yanayomuhusu kila mmoja kati yao. Kwa
ushahidi wa kauli ya Mwenyezi Mungu: “Hakuna kitu chochote ana-
chofanana nacho naye ni Mwenye kuona, Mwenye kusikia.”

Maswali
1. Imam wenu amekiri kuwa akida haifai kujengwa kutokana na habari ya

wapokezi wachache, vipi sasa anajipinga mwenyewe na kuwajengea
itikadi yenu juu ya dhati ya Mola kutokana na habari ya mpokezi mmoja
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anayetuhumiwa katika upokezi wake na ndiyo miongoni mwa akida
kubwa zaidi?

Ibnu Taymiyya amesema katika Minhaj yake Juz. 2 Uk. 133: “Pili: Hii ni
katika Hadithi zenye wapokezi wachache, inakuwaje sasa asili ya dini, asili
ambayo haisihi imani ila kwayo inathibitishwa kwa Hadithi hiyo?”

Ibnul Jawzi ameweka mlango wa kuthibitisha hilo katika kitabu chake
‘Daf’u shib-hi tashbiihi” Uk. 28 akasema: “Mlango wa tatu, kuthibitisha
kwamba Hadithi ya wapokezi wachache yafidisha dhana wala haifidishi
elimu kwa masalafi na maimamu wa Hadithi na kwayo haijengwi misingi
ya dini.”

2. Kwa nini mkachukua maelezo ya Hadithi hii yenye mkanganyo na
hamkuchukua iliyo wazi, na mmeona maneno ya maimamu wa madhe-
hebu katika ufafanuzi wake!

3. Maadamu Ibn Baaz anasema Adam ana sura ya Mwenyezi Mungu, Naye
ana sura ya Adam, na kwamba hii si tashbihi kabisa, je mnakubali
tukisema, fulani ana sura ya Adam na Adam ana sura ya huyo fulani?
Naye hafanani na Adam kamwe! Na hatimaye tukanushe kuwa hafanani
na wana wa Adam? Je Kadhi wenu atakubali akiambiwa kuwa, sura hii
ni sura ya mhalifu lakini hafanani naye kamwe?

Mas’ala 12
Hadithi zao zinazodai kuwa Arshi ina kelele, mbinja na mlio
Wamepokea kutoka kwa Umar na wengineo kwamba Mwenyezi Mungu

mtukufu hukaa juu ya Arshi Yake, nayo ina kelele na mbinja na mlio
(Ametakasika na ametukuka na wanayomsifia).
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Katika kitabu ‘Majmauz Zawaid Juz. 1 Uk. 82: “Kutoka kwa Umar kwam-
ba, mwanamke alikwenda kwa Mtume (s.a.w.w.) akasema: “Niombee
Mungu niingie Peponi, Mtume akamtukuza Mola mtukufu na akasema:
“Hakika kiti chake kimeenea mbingu na ardhi, nacho kina mlio kama wa
kipando kipya kinapopandwa kwa uzito wake.”

Haitham akasema: “Ameipokea Hadithi hii Al-Bazaz na wapokezi wake ni
sahihi.”

Maswali

1. Vipi mtapokea kinachopingana na akili na Qur’an hata kama kimepoke-
wa na wapokezi wakweli?

2. Je zinakubali akili zenu kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu Muumba
wa kila Kitu na asiye na mfano na chochote kipatikane kitu cha kimaada
chenye uzani na uzito?

3. Nini maoni yenu juu ya tuliyopokea kwenye kitabu Al-kafi Juz. 1 Uk.
130:”Kutoka kwa Swafwan bin Yahya, amesema: “Aliniuliza Abu
Qurrat nimuingize kwa Abul Hasan Ridhaa, nikamuombea idhini,
nikaruhusiwa. Akaingia, akamuuliza juu ya halali na haramu, kisha
akasema: “Je unakubali kwamba Mwenyezi Mungu ni mwenye kubeb-
wa?” Abul Hasan akajibu: “Kila chenye kubebwa ni chenye jufanyiwa
kitendo, chenye kumtegemea kingine na chenye kubebwa ni jina pun-
gufu katika tamshi , na mbebaji ni mtendaji(faa’il) na katika tamko kuna
sifa, pia kama kauli ya mwenye kusema, juu na chini “Fawga wa tahta,
waa’alaa wa-asfali”.

Mwenyezi Mungu mtukufu amesema: “Na Mwenyezi Mungu ana majina
mazuri, basi ombeni kwayo.” Hakusema, kwenye vitabu vyake kuwa yeye
ni mwenye kubeba bali alisema yeye ni mwenye kubeba bara na baharini
na mwenye kushika mbingu na ardhi, basi kinachobebwa ni asiyekuwa
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Mwenyezi Mungu! Wala katu hajasikiwa yeyote aliyemuamini Mwenyezi
Mungu na utukufu wake asema katika dua, ‘Ewe uliyebebwa!l.”

Abu Qurrah Akasema: “Yeye amesema: “‘Na wanaibebea Arshi ya Mola
wako juu yao siku hiyo wanane....” Na akasema: “Wale wanaobeba
Arshi?” Akasema Abul Hasan “Arshi sio Mungu na Arshi ni jina la elimu
na uwezo na Arshi yake iko katika kila Kitu, kisha akategemeza kubeba
katika kitu kingine ambacho ni kiumbe miongoni mwa viumbe vyake
kwani yeye alivilazimisha viumbe vyake kuibeba Arshi yake, na wao ni
wabebaji wa elimu yake, na viumbe wanaogelea pembeni mwa Arshi yake
na wao wanafanya kwa kutumia elimu yake na malaika wanaandika amali
za ibada zake? Na akawalazimisha wanaoishi ardhini kutufu (kuizunguka)
Nyumba Yake, na Mwenyezi Mugu “amelingana katika Arshi”, kama
alivyosema, Arshi na anayeibeba na aliye pembeni mwa Arshi Mwenyezi
Mungu ndiye mwenye kuwachukua, Mwenye kuwahifadhi, Mwenye kuisi-
mamia Kila nafsi, yuko juu ya kila kitu na haambiwi, “amebebwa au yuko
chini.”

Abu Qurra Akasema: “Je wewe unaikadhibisha riwaya hii iliyopokewa
ikisema ati kwamba, Mwenyezi Mungu anapokasirika, basi hasira zake
hujulikana kwa kuwa wale malaika wanaoibeba Arshi yake wanasikia
uzito kwenye migongo yao, basi hupomoka kusujudu, na hasira ikiisha,
basi Arshi huwa nyepesi na wakarudi kwenye visimamo vyao?

Abul Hasan akajibu: “Hebu niambie, tangu Mwenyezi Mungu alipomlani
Ibilisi mpaka leo hii yeye amemkasirikia, basi ni lini hakuwa katika hali ya
kukasirika? Naye kwa wasifu wako bado yuko vile vile amemkasirika
Ibilisi, vipenzi vyake na wafuasi wake. Vipi unathubutu kumsifu Mola
wako kuwa anabadilika kutoka hali moja hadi nyingine, na kwamba anapi-
tiwa na yanayowapitia viumbe? Ametukuka! Mwenyezi Mungu hajabadi-
lika na wenye kubadilika na uendeshaji uko chini yake na wote wana-
mubhitajia yeye naye ni Mkwasi, hamtegemei mwingine.
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Mas’ala 13

Je mwawajua wa mwanzo zaidi waliopokea Hadithi za kumshabihisha
Mwenyezi Mungu na kumfanya ana umbo?

Wao ni: Umar bin Khattab, mwanawe Abdallah, Abu Musa Al-Asha’ari,
mwanawe Abu Bakra, mtoto wa Amru bin Al-Asi na Abu Huraira na wote
hao walikozipata ni kwa Kaabul akhbar!

Watawala wa Bani Umayya waliendeleza siasa ya Umar ya kuwaweka
karibu mapadri na makasisi na wanafunzi wao na wakawaamrisha waisla-
mu wajifunze kutoka kwenye elimu zao, mpaka marejeo yao yakajaa
riwaya za wakristo hao na wakazinukuu kuzipeleka itikadi za Tawrat
kwenye elimu za kiislamu, nao ni wengi kama vile: Mugatil bin Sulaiman
Al-Balakhi, na wanafunzi wake, Wahbu bin Munabbih na ndugu zake,
Abdallah bin Salaam na wanawe, Hasan Al-Basri na wanafunzi wake,
Hamad bin Salma, na wengineo...

Kisha baadhi ya watawala wa ki-Abbas pia walifanya vivyo hivyo, hasa
Al-Mutawakkil Al-Abbasi wakawafuata maimamu wenye itikadi ya umbo
kama vile, Ahmad bin Hambal, Bukhari, AbuYaa’la Al-Muswili, Samnani,
Darami, Abul Abbas Siraj, Is-hag Al-Handhwali na wengineo wenye
kuamini kuwa Mola ana umbo na mwili, ambao waliieneza elimu ya
mayahudi kwa waislamu.

Kwa hivyo tutatenga sehemu maalumu itakayozungumzia jinsi makhalifa
wa kikuraishi walivyowafuata wanavyuoni wa kiyahudi na elimu zao.

Maswali
1. Mnapofuta riwaya za Kaabul Akhbar na wanafunzi wake, na za Umar

na mwanawe, na Abu Musa Al-Ash’aro na mwanawe, na mtoto wa Amr
bin Al-Asi mtabaki na riwaya gani tena kwenu katika sifa za dini yenu,
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ambazo waisilamu wanazizingatia kuwa ni kuamini umbo na tashbihi?

2. Mwasema nini juu ya aliyonukuu Dhahabi kutoka kwa Imam malik
kwamba “Hadithi za kuwa na umbo” katika matabiina amezipokea
mfanya kazi wa Bani Umayya na si mwanachuoni?

Amesema Dhahabi katika kitabu Siyaru a’alaamin nubalai Juz. 8 Uk. 103:
“Abu Ahmad bin Adiyy: Ametuhadithia Ahmad bin Ali Al-Madaini, ame-
tuhadithia Is-hag bin Ibrahim bin Jabir, ametuhadithia Abu Zaid bin Abil
Ghamr, amesema Ibnul Qasim: “Nilimuuliza Malik juu ya Hadithi ambayo
wamesema: “Kwamba Mwenyezi Mungu alimuumba Adam kwa sura
yake, na hadithi iliyosema, kwamba Mwenyezi Mungu huufungua muundi
(ugoko) wake, na kwamba huuingiza mkono wake kwenye Moto wa
Jahannam na kumtoa amtakaye. Malik akakanusha hayo vikali sana, na
akamkataza asiambiwe mtu yeyote. Akaambiwa, wenye elimu
wanayazungumza hayo. Akauliza: “Ni nani huyo?” Akaambiwa: “Ibnu
Ajlan kutoka kwa Abu Zanad. Akasema: “Ibn Ajlan hakuwa akiyajua haya
na hakuwa mwanachuoni. Na Akatajwa Abu Zanad, akasema:”’Huyu
alikuwa ni mfanya kazi wao tu mpaka alipokufa.” (Malik aliposema ‘wao’
alikusudia Bani Umayya).

3. Lau zingelikuwa Hadithi hizi ni sahihi, nayo dhati na sifa za Mwenyezi
Mungu ni miongoni mwa imani muhimu zaidi kiislamu, basi zinge-
likuwa zinajulikana sana na maswahaba wote wakati wa Mtume

(s.a.w.w.), basi kwa nini maswahaba waliobaki hawakuzipokea bali wal-
izikanusha?

Mas’ala 14

Wenye imani ya kuwa Mungu ana umbo huwakufurisha wenye
kuwapinga, na huwatisha

Fatuwa yao imeenea ya kumkufurisha mama yao Aisha kwa sababu tu yeye
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alisema kuwa ni uongo waliyoyapokea juu ya Mtume (s.a.w.w.) kuwa
alimwona Mola wake, akasema: “Hilo ni kosa kubwa juu ya Mwenyezi
Mungu mtukufu! Na mkali zaidi juu ya Aisha ni lbnu Khuzayma, Sheikh
wa Bukhari ambaye wanamwita Imamu wa maimamu, huyu amefikia hadi
kumshambulia Aisha katika kitabu chake, ‘Tawhid.’

Amepokea Bukhari katika Sahih yake Juz. 6 Uk. 50: “Kutoka kwa Masrug,
amesema, nilimwambia Aisha: “Ee mama, je Muhammad alimwona Mola
wake?” Aisha akasema: “Nywele zangu zimesisimka kwa uliyoyasema.
Uko wapi wewe na tatu alizokuhadithia, basi amesema uongo, aliyekuam-
bia kuwa Muhammad alimwona Mola wake.” Kisha Aisha akasoma: “
Macho hayamfikii, naye huyafikia, naye ni Mpole, mwenye kujua.
Haikuwa kwa mtu kuzungumza na Mola wake ila kwa wahyi, au nyuma ya
pazia.” Na anayekwambia kuwa yeye anayajua ya kesho huyo amesema
uongo. Kisha akasoma: “Na nafsi haijui nini itachuma kesho.” Na
atakayekuambia kwa yeye ameficha, basi amesema uongo. Kisha akaso-
ma: “Ewe Mtume, fikisha lile uliloteremshiwa kutoka kwa Mola wako.”
Lakini yeye alimwona Jibril kwa sura yake mara mbili.”

Na katika Sahih Muslim Juz.1 Uk. 110: “ Kutoka kwa Aisha amesema:
“Anayedai kwambaMuhammad alimwona Mola wake basi huyo amekuza
ovu kwa Mola.”

Ibnu Khuzayma amemshambulia Aisha katika kitabu chake’Tawhid” Uk.
225, akasema: “Hili neno nadhani Aisha alilisema wakati wa hasira,
kungekuwa na neno zuri kuliko hilo ambalo tunaweza kujua anachokitaka
ingekuwa ni vuzuri kwake. Si vizuri mtu aseme, Ibnu Abbas, Abu Dharri,
Anas bin Malik, na kikundi cha watu, wote waseme ovu kubwa juu ya
Mola wao, lakini mtu huzungumza kwa hasira neno ambalo linakuwa si
zuri zaidi ya lingine.

Nasi twasema kama alivyosema Muammar bin Rashid alipotajiwa juu ya
khitilafu ya Aisha na Ibn Abbas kwenye maudhui haya: Aisha kwetu si
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mjuzi zaidi ya Ibnu Abbas na wanapobhitilafiana ni muhali kusemwe kuwa
Ibnu Abbas amesema jambo ovu kwa Mwenyezi Mungu, kwani yeye ame-
thibitisha kitu ambacho Aisha amekikanusha.

Jambo hili lilikuwa na nguvu kwa wafuasi wa Hambali, Baghdad katika
enzi ya Mutawakkil na baada yake, walikuwa na wafuasi waliokuwa waki-
washambulia watu wanaowapinga. Kumshambulia kwao Tabari kunaju-
likana, pale walipomuuliza juu ya kukaa juu ya Arshi kwa Mwenyezi
Mungu, akakanusha dai la kuwa Mungu anakaa juu ya Arshi na ati Mtume
(s.a.w.w.) anakaa kando yake. Wakataka kumuua, na alipofariki, walili-
vamia jeneza lake na wakazuia asizikwe kwenye makaburi ya waislamu!
Pia walimshambulia Ibn Habban msimulizi maarufu wa Hadithi kama
walivyofanya kwa Tabari.

Amesema Al-Hamuwi katika kitabu ‘Mu’ujamul udaba’ Juz. 9 Uk. 18, 57
katika wasifu wa Tabari:”Tabari aliporejea Baghdad akitokea Tabarstan,
baada ya kurejea kwake hapo, wakaanza kumpinga Abu Abdallah Al-
Jassas na Jafar bin Arafa na Al-Bayadhi. Mahambali wakamwendea waka-
muuliza juu ya Ahmad bin Hambali kuhusu msikiti wa ljumaa siku ya
ljumaa na hadithi ya Mwenyezi Mungu kukaa juu ya Arshi. Abu Jafar
akasema: “Ama Ahmad bin Hambal hitilafu yake haihesabiwi.”
Wakasema: “Lakini wanavyuoni wamemtaja Kkatika hitilafu za
wanavyuoni.” Akasema: “Mimi sikumwona kuwa ilipokewa kutoka kwake
wala sikumwona ana wenzake anaowategemea. Ama kuhusu Hadithi ya
kukaa Mwenyezi Mungu juu ya Arshi, hiyo ni muhali.” Kisha akasoma
shairi:

Ametukuka Mola asiye na mwenzi mliwazaji Wala hana anayekaa naye
Avrshini.

Mahambali waliposikia akisema hivyo, walimrukia na kumtupia vichupa
vyao vya wino, na inasemekana walikuwa maelfu.
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Akasimama Abu Jafar na kuingia nyumbani kwake wakaipiga mawe
nyumba yake mpaka mlangoni kwake kukawa na kichuguu kikubwa!

Afande Nazuk akapeleka kikosi cha maelfu ya askari kikiwazuia watu na
akasimama mlangoni kwake siku nzima hadi usiku na akamuru kuondole-
wa mawe hapo.

Na alikuwa ameandika shairi hilo alilolisoma hapo juu mlangoni kwake.
Nazuk akaamrisha lifutwe.

Watu wa Hadithi badala yake mahali hapo wakapaandika shairi jingine:
Ahmadi ana cheo bila shaka ni cha juu pindi msafara utakapofika kwa
Rahman. Atamsogeza na kumkalisha akiwa mkirimiwa japokuwa katika
heshima yupo hasidi.

Juu ya Arshi akiwa amemfunika kwa manukato akiwa juu kuliko mjeuri na
mpingaji.

Ni kweli anastahiki heshima hii ya pekee, kama ile aliyoipokea Laythu
kutoka kwa Mujahidu.”

Kisha akatoka nyumbani kwake na akaandika kitabu chake mashuhuri cha
kuomba msamaha na akataja madhehebu yake na itikadi yake, akamponda
anayedhani kinyume na hivyo, akakisoma kwa watu na Ahmad bin Hambal
huku akimfadhilisha, akataja madhehebu yake na usahihi wa itikadi yake.
Na hakuacha kumtaja mpaka alipofariki, na hakutoa kitabu chake cha hiti-
lafu za wanavyuoni mpaka alipokufa, wakakikuta kimezikwa mchangani,
wakakitoa na kutoa nakala, hivi ndivyo nilivyosikia kutoka kwa jamaa
miongoni mwao ni baba yangu.”
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1. Nini maoni yenu juu ya atikadi ya mama yenu Aisha aliyehukumu

kwamba anayedai kuwa Mtume (s.a.w.w.) alimwona Mola wake basi
amefanya kosa kwa Mwenyezi Mungu? Je Ibnu Taymiyya na wafuasi
wake wamefanya kosa kubwa kwa Mola wao? Je hii ina maana ni
kuwakufurisha? Na je Aisha kwa hukumu yake hii ni mwenye kump-
wekesha Mungu, ni mshirikina au amepotea?

. Hatujaona Hadith katika marejeo ya Sunni kuhusu kuona katika Israi ila

ya swali la Abu Dharri na swali la Aisha kwa Mtume (s.a.w.w.) na
ilikanushwa katika mbili hizo kuonekana Mungu kwa macho, na wale
wanaonasibisha kwa Mtume kumwona hawajapokea Hadithi kwake hata
moja kwamba yeye alimwona Mola wake kwa macho yake, bali walise-
ma hivyo kwa ijtihad yao tu. Hivyo ukweli hakuna mkabala ila ni ijti-
hadi na si Hadithi, kwani kwa mujibu wa hadithi ya Abu Dhari na Aisha
ni kuwa Mtukufu Mtume alikanusha kuonekana kwa macho.

Ama riwaya ya lbn Abbas ni yenye kupingana, hivyo hapana budi
waiporomoshe na kurejea kwenye asili ambayo ni kukosa kuthibitisha hilo
ila kwa dalili.

Ibnu Khuzayma mwenyewe kabla ya kumshambulia Aisha amenukuu
Hadithi kutoka kwa Ibn Abbas inayopinga kuona kwa macho.Je mwase-
maje?

3.

Nini maoni yenu juu ya aliyoyasema Sheikh Muhammad Abduh katika
Tafsir Al-Manar, Juz. 9 Uk. 148: “Tambua kuwa yaliyotangulia ni
kwamba uthibitisho uliyopokewa kutoka kwa Ibn Abbas ndio unaosihi
kusemewa yale yaliyodaiwa kuwa ni makosa pindi Aisha alipokanusha,
kwani wenyewe ni ijtihadi kutoka kwake mwenyewe. Hakuna Hadithi
‘marfuu’ kwake na kwamba kilichoswihi kwake kuhusu kuona kwa
moyo kinapinga ile iliyoswihi katika tafsiri ya Mtume ya Aya mbili za
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Surat Najmi, nayo ni kuwa Aya mbili hizo zinahusu kumwona (s.a.w.w.)
Jibril kwa sura yake aliyoumbiwa na Mwenyezi Mungu.

Zaidi ya hapo ni kwamba haiko mbali kuwa riwaya ya Ikrima ni miongo-
ni mwa alizozisikia kutoka kwa Kaabul Akhbar ambaye Muawiya
(Mpokezi) amesema juu yake kuwa, tulikuwa tukimwona kuwa ni mwon-
go, kama ilivyo katika Sahih Bukhari.

Na riwaya ya Ibnu Is-haq haizingatiwi katika daraja hii kwani ina udan-
ganyifu, naye ni mwenye kuaminiwa katika vita si katika Hadithi.

Na akasema katika tafsir Al-Manar Ju. 9 Uk. 139: “Na Aisha naye ni kati-
ka mafasaha wa kikuraishi anakanusha kuonekana kwa macho kwa kutu-
mia tamko “macho hayamfikii” kama dalili huku akijua tofauti ya kimaana
iliyopo kati ya maana hizo mbili. Na anatoa dalili pia kwa kauli yake
Mwenyezi Mungu: “Na haikuwa kwa mtu aseme na Mwenyezi Mungu ila
kwa wahyi au nyuma ya pazia.” Wamechukua hii na ile katika kuthibitisha
kutokuonekana Mungu katika maisha haya ya duniani, lakini ni muhali
Mungu kuonekana kwa macho Akhera, kama vile duniani.

4. Je mnaafikiana na vitisho hivi vya kimawazo walivyovifanya baba zenu
kuwafanyia Tabari na Ibnu Habban na wengineo, na wanavyofanya baba
zenu na watoto wenu kwa waislamu hasa katika haram mbili tukufu?

5. Nini maoni yenu juu ya Tabari na Ibnu Habban, je wao ni waislamu
kwenu au ni makafiri?

Mas’ala 15
Msimamo wenu juu ya Hashawiyya ni upi?

Baadhi ya watafiti wanaonelea kuwa hawa mahashawiyya ni mahambali
wenye imani ya Mungu kuwa na umbo, na wana visa vingi juu ya hilo, na
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katika kukusanya Hadithi za Israiliyya na kuzieneza, imefikia madai yao
kuwa hata baadhi yao walimwona Mungu duniani, kwamba yeye ni kijana
mwenye nywele zilizosokotana au walimwona akipanda ngamia au punda!

Abu Zahra amesema katika kitabu ‘A-madhahibul Islamiyya Juz. 1 UK.
232: “Ibnul Jawzi amesema katika hilo: “Nimeona katika watu wetu
wanaosema Katika misingi ya dini yasiyofaa..wakatunga kitabu kilichoy-
achafua madhehebu nimewaona wameshuka daraja hadi la wasiojua,
wakazichukua sifa kulingana na milango ya fahamu wakasikia kuwa
Mwenyezi Mungu amemuumba Adam kwa sura yake basi
wakamthibitishia sura na uso kuzidi dhati yake na mdomo na meno,
mng’aro wa uso wake, mikono miwili na vidole viwili, kiganja kidole
gumba, kidole kidogo, kifua, paja mindi miwili, miguu miwili, na wakase-
ma, tumesikia pia kutajwa kichwa! Wamechukua maana ya dhahiri katika
sifa za majina ya Mwenyezi Mungu wakaziita kwa sifa za majina ya
kuzushwa na hawana dalili yoyote juu ya hilo ya kupokea wala ya kiakili,
na hawakutafiti nasi zinazosarifu dhahiri ya maana na kupeleka kwenye
maana zinazompasa Mwenyezi Mungu, wala zinazotokomeza sifa za kuzu-
ka zitokanazo na dhahiri za maneno.

Na hawakutosheka na kusema tu sifa ya kitendo bali hata sifa ya dhati,
kisha walipothibitisha sifa hizo wakasema, hatuzichukulii kilugha, mfano,
mkono kwa maana ya neema na uwezo, na kuja, kwa maana ya wema na
upole, bali wamesema kuwa wanachukulia mtazamo wa Kkijamii, na
mtazamo wa kijamii ni sifa za wanaadamu, na kitu huchukuliwa kwa
maana yake halisi ikiwezekana, na akisarifu mwenye kusarifu huichukulia
kwa maana ya kinaya, kisha wanahangaika kuhusu tashbihi na wanakim-
bia isinasibishwe kwao, hivyo wanasema: “Sisi ni Ahlu Sunna! Na maneno
yao juu ya tashbihi yako wazi.
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Maswali

1. Maoni yenu ni nini juu ya aliyoyasema lbnul Jawzi ambaye yeye ni
katika maimamu wa mahambali?

2. Nini maoni yenu juu ya Ibnu Asakir alivyosema juu ya mababu zenu wa
kihasahawiyya, ambapo katika kitabu chake, Tabyiinu kidhbil muftara
Juz. 1 Uk. 310 amesema: “Hakika watu wa kihashawiyya wanaojiita
mahambali wameonyesha bidaa mbaya hapo Baghdad ambayo hata
mlahidi haisamehe, wachilia mbali mwenye kumpwekesha Mwenyezi
Mingu. Wala haimfai pia mwenye kupinga asili ya sharia wala mwenye
kutomlinganisha Mungu na sifa yoyote; na wamenasibisha kila linalom-
takasa Mwenyezi Mungu dhidi ya mapungufu na maafa; na
wanakanusha kwake uzukaji na mfanano, na wanamtukuza dhidi ya
kugeuka na kutoweka na wanamtukuza dhidi ya kubadiika kutoka hali
moja hadi nyingine na kugeuka katika matukio na kuzuka matukio
kwake, mpaka kwenye ukafiri na upotevu na kuwapinga watu wa haki
na imani!

Wamewaponda maimamu waliotangulia na kuleta kasumba katika dini, na
wakawalaani katika misikiti ya ijumaa na katika mabaraza, misikitini na
kwenye hafla, hata masokoni, barabarani, faraghani na kwenye jamaa,
kisha tamaa ikawaghuri na kuwapeleka kwenye upotofu wao katika
kuwatukana wale wanaotegemawa kuwa ni maimamu wa uongofu na ni
kamba imara katika sharia, wakavifanya vitendo vya kidini kuwa ni maasi
dhalili, wakazidi hata kumvunjia heshima Shafii (r.a.) na wenzake.
Ikawafiki kurudi kwa Sheikh Imam Abi Nasri bin Ustadh Imam Zainul
islam, Abul Qasam Al-Qashiri hapo Makka na akawaita watu kwenye
Tawhid na kumtukuza Mwenyezi Mungu dhidi ya matukio na kuwekewa
mipaka, watu wa uhakiki wakamkubalia miongoni mwa watu bora na mab-
wana wakubwa.
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Hashawiyya wakazidi kwenye upotofu wao na kung’ang’ania ujinga wao
na wakakataa ila kusema kuwa Mwenyezi Mungu ana miguu, meno, taya,
na vidole na mwenyewe hushuka na kupanda punda akiwa na sura ya
kijana mzuri mwenye nywele za paka, akiwa amevaa taji linalong’ara
miguuni akiwa na sandali za dhahabu! Hilo wakalihifadhi na kulieneza
wakaliandika katika vitabu vyao na kuwaambia watu Hadithi hizi hazina
taawil, bali zinachukuliwa kidhahiri tu, na zinaaminiwa kama zilivyotajwa
maneno yake, na kwamba Mwenyezi Mungu anazungumza kwa sauti
kama ya radi, kama mlio wa farasi!

Na wanawatesa watu wa haki wanaosema kuwa Mwenyezi Mungu anasi-
fika kwa sifa za utukufu, anasifika kwa elimu, uwezo, usikizi, uoni, uhai,
utashi na kusema, na hizi ni sifa za kale na kwamba Yeye mtukufu
ameepukana na kubadilika na haifai kuifananisha dhati yake na ya viumbe,
wala maneno yake yawe kama maneno ya viumbe,

Na iliyo mashuhuri ni kwamba maimamu mafakihi bila kujali tofauti za
madhehebu zao katika mamabo ya matawi ya dini, walikuwa wakiieleza
wazi wazi itikadi hii na wakiisomesha wazi wazi kwa watu wao na anayek-
wenda kuishi kwenye miji yao na wala hakuthubutu hata mmoja wao
kuikanusha wala kuwapinga, hii ndio itikadi ya watu wa Shafii wanamfu-
ata Mwenyezi Mungu mtukufu.” Je ni yapi maoni yenu?

3. Ni nini msimamo wenu juu ya mahashawiyya wale wa mwanzo kujiita
‘Ahlu-Sunna’, je mnaona kwamba wao ni masalafi wenu katika masun-
ni?

4. Ikiwa itikadi yenu kwa sifa za hisi kwa Mwenyezi Mungu (s.w.t.) ni ijti-
hadi kutoka kwenu, kwa nini basi mnazuia ijtihad ya wengine? Na

kumhukumu kuwa kafiri na mpotevu yule anayemtakasa Mwenyezi
Mungu mtukufu dhidi ya sifa za kuhisi?
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Mas’ala 16

Wanaharamisha taawil, na wao wanaifanya, wanakataa kinaya, na
wao wanaitumia

Madhehebu ya Ibn Taymiyya yamesimamaia msingi wa Mungu kuwa na
umbo kwa msingi batili wa kuwa ni haramu kutaawili sifa za Mwenyezi
Mungu na inapasa kuzichukulia sifa hizo kwa dhahiri kimaada! Akasema:
“Hakika mkono wa Mwenyezi Mungu katika kauli yake: “Hakika wale
wanaokubai, hakika si jingine, wanambai Mwenyezi Mungu, mkono wa
Mwenyezi Mungu uko juu ya mikono yao basi anayetengua basi anaiten-
gua kwa ajili ya nafsi yake, na anayetekeleza kile alichomuahidi Mwenyezi
Mungu, basi Mwenyezi Mungu atampa malipo makubwa.”

Maana yake-ati-Mwenyezi Mungu ana mkono nao ni wenye kujeruhi kama
mikono yetu.” Na waislamu wakampinga kwa hilo waliosema kuwa maana
ya neno ‘Mkono wa Mwenyezi Mungu uko juu ya mikono yao’ hiyo ni
kudra yake ambayo iko juu ya uwezo wao. Ametukuka Mweyezi Mungu
dhidi ya kuwa mwenye kuhisika na dhidi ya kuwa na viungo vyenye
kuhisika kama vyetu.

Lakini utawaona wanaitumia taawili ambayo wao wameikataza,
wanapobanwa na hoja, na hasa wanapofikia kwenye fadhila za Ahlul-bait
amabao hawawapendi au inapokuwa katika kuwalaumu Bani Umayya
ambao wao wanawapenda!

Kwa sababu ya msingi huu batili wamelazimika kukanusha uwepo wa
kinaya katika Qur’an na Sunna kwa kudai kuwa, kila maneno ni lazima
yachukuliwe kwa maana yake ya kilugha ya kimaada, wala haifai
kuchukuliwa kwa maana ya kinaya au kufanyiwa taawili.

Wakati Qur’an au Hadithi inaposema, ‘Mkono wa Mungu, au jicho la
Mungu, au uso wa Mungu, * maana yake ni kuwa Mungu ana mkono, na
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jicho, na uso kikweli si kikinaya na anaposema, “kila kitu kitaangamia ila
uso wake,” maana yake kwao ni kuwa Mungu atatoweka na utabaki uso
wake tu!

Lakini anaposema Mtume (s.a.w.w.) “Je mimi si bora kwa waumini kuliko
nafsi zao? Wakasema: “Kwa nini wewe u mbora.” Akasema: “Basi
atakayekuwa mimi ni bwana wake na Ali pia ni bwana wake.” Hapo
utawaona wanachukua taawili ili waepuke makusudio yake.

Sheikh wao 1bn bazi amesema katika Fatawa Juz. 4 Uk. 382: “Iliyo sahihi
kwa wahakiki (ni kina nani hao?) ni kwamba katika Qur’an hakuna ile
kinaya wanayoifahamu watu wa fani ya ufasaha wa lugha, bali kila kili-
chomo humo ni uhakika ulioko mahali pake.’

Maswali

1. Qur’an imeshuka kwa lugha ya kiarabu, nayo imejengwa kwa uhakika,
kinaya, fumbo, tashbihi, istia’ara na mengineyo katika mbinu za elimu
ya ufasaha wa lugha.

Maamun alimuuliza Imam Ridha (a.s.) kuhusu kauli yake Mwenyezi
Mungu kwa Mtume wake:
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“Mwenyezi Mungu amekusamehe, kwa nini umewaruhusu mpaka
ibainike kwako wale waliosema ukweli na uwajue waongo.” (Tawba:
43.

Akasema (a.s.): “Hii ni miongoni mwa zile zilizoteremka kwa mtindo wa,
nakwambia wewe nataka asikie jirani. Mwenyezi Mungu alimwambia
hivyo Mtume wake na akikusudia umma wake. Na pia kauli yake
Mwenyezi Mungu mtukufu: *“Hakika ulipewa wahyi na kwa wale
waliokuwa kabla yako, kama ukimshirikisha (Mwenyezi Mungu) bila
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shaka amali zako zitaruka patupu, na lazima utakuwa miongoni mwa
wenye kupata hasara (Zumar: 65) (Kitabu: U’yuunul akhbari ridhaa Juz. 2
Uk. 180) je ni ipi dalili yenu ya kukataa kinaya katika Qura’n?

2. Kwa kauli yenu ya kukataa kinaya katika Qur’an na Sunna inawalazimu
matokeo mengi ya ubatilifu ambayo hamuwezi kuyatekeleza, mnafasiri
vipi kauli yake Mwenyezi Mungu (s.w.t.):

> d
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“Wala usimuombe pamoja na Mwenyezi Mungu, mungu mwingine,

hapana Mola isipokuwa Yeye, Kila kitu ni chenye kuangamia ila Yeye.
Hukumu iko kwake na kwake mtarejeshwa.” (Al-Qasas: 88).
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Je, mnasema -Mungu apishie mbali- kwamba Mwenyezi Mungu
ataangamia ila uso wake?

3. Ikiwa mnaamini uharamu wa taawili na hivyo mnaharamisha taawili ya
Aya zenye maana iliyofichikana kwa nini basi mnapingana nyinyi
wenyewe mnajichanganya katika taawili za Aya zilizo wazi ambazo
zinakanusha tashbihi na kule kumpa Mungu umbo, na hamchukui ilivyo
dhahiri na mnazitafsiri Aya zenye maana iliyofichikana kupitia Aya zilizo
wazi, kama wafanyavyo waislamu wengine?

Miongoni mwa Aya zilizo wazi ni ile isemayo: “Huyo ndiye Mwenyezi
Mungu, Mola wenu, hapana mola anayeabudiwa kwa haki isipokuwa
Yeye, Muumba wa kila kitu, basi muabuduni yeye (tu), naye ni Mlinzi wa
kila kitu. Macho hayamfikii (hayamuoni) bali Yeye huyakifikia macho
(kwa kuwaonea hao wenye macho), naye ni Mwenye kujua yaliyofichika
na yaliyo dhahiri.” (An’aam: 102-103).
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Nyingine: “Yeye ndiye Muumbaji wa mbingu na ardhi amekuumbieni
wake (zenu) kutoka kwenye jinsi zenu, na wanyama nao akawaumbia
wake zao (katika jinsi moja na wao), anakuzidishieni kwa namna hii.
Hakuna chochote mfano wake, naye ni Mwenye kusikia, Mwenye kuona.
(Shuraa: 11).

Nyingine:
2
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“Anajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao. Wala wao hawawezi
kumjua (Mungu) vilivyo. (Twaha:110).

Nyingine:

“Ambaye amekufanyieni hii ardhi tandiko na mbingu kuwa kama
paa.Na akawateremshia maji kutoka mawinguni; na kwa hayo akawa-
tolea matunda yawe riziki zenu, basi msimfanyizie Mwenyezi Mungu
washirika, na hali mnajua.” (Bagara: 22)

Nyingine ni: “Alipofika Musa katika miadi yetu na Mola wake
akazungumza naye, akasema:”Eee Mola, nionyeshe nikuone,” Mola akase-
ma: “Hutaniona, lakini angalia jabali, likitulia mahali pake huenda ukan-
iona. Basi Mwenyezi Mungu alipojionyesha (kuonyesha baadhi ya ishara
zake) kwenye jabali akalifanyia lipasuke, akaanguka Musa amezimia, na
alipozinduka alisema:
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“Utakasifu ni wako nimetubu kwako nami ni mwanzo wa wenye

kuamini.” (A’araaf: 143).

Nyingine ni : Na mliposema: “Ee Musa, hatutakuamini mpaka tumuone
Mungu wazi wazi.” Yakawanyakueni mauti ya ghafla (ya moto wa radi) na
hali mnaona. (Bagara: 55).

Nyingine: “Wanakuuliza watu wa kitabu uwateremshie kitabu kutoka
mbinguni, na kwa hakika walimuuliza Musa makubwa zaidi ya hayo,
wakasema: “Tuonyeshe Mungu wazi wazi.” Ukawachukua moto wa radi
kwa sababu ya upotevu wao. Kisha wakamfanya ndama kuwa mungu
baada ya kuwajia wao hoja za wazi, lakini tukalisamehe hilo na tukampa
Musa hoja zilizo dhahiri juu yao.” (Nisaa: 153).

Nyingine: “Wakasema wale wasiotarajia kukutana nasi, ‘Lau kama tun-
geliteremshiwa malaika au tumuone Mola wetu, hakika wamefanya kiburi
ndani ya nafsi zao na wamepetuka mipaka kabisa.”

Nyingine: “Sema, Yeye Mwenyezi Mungu ni mmoja, Mwenyezi Mungu
ndiye Mwenye kutegemewa, hakuzaa wala hakuzaliwa, wala hakuna na
anayefanana naye.” (Ikhlas).

Kwa nini basi mwasema taawili ni haramu? Kisha mnafanyia taawili zote
kwa tashbihi?

4. Ikiwa Qur’an yote ni maneno ya ‘hakika’ tu na taawil ni haramu, basi na
Hadithi zote ni hakika tu na taawil pia ni haramu, mna nini hamwachi

Hadithi yoyote ya Mtume (s.a.w.w.) inayopinga maoni yenu isipokuwa
hapo ni lazima mtaifanyia taawil?
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b



Maswali na mishkili elfu EDITED 28 Aug 200$qxd 7/2/2011 11:28 AM Page 52

Maswali na Mishkili Elfu Sehemu ya Kwanza

5. Maadamu taawil kwenu ni haramu, basi na kinachotoka kwenye taawil
pia ni haramu na ni kosa. Vipi sasa katika tafsiri yenu ya Qur’an au
Hadithi mnategemea taawil yenu au ya wenye kuawili, na mnajenga
madhehebu yenu kwenye haramu na uovu?

6. Maadamu taawil kwenu nyinyi ni haramu, basi hapana tofauti ifanywe
na nyinyi au ifanywe na mwingine, vipi nyinyi mnatafuta aliyeitolea
taawili Aya au Hadithi kisha mnamtegemea? Nyinyi mfano wenu ni
kama aliyetoa fatuwa ya kuharamisha nyama ya kafara kisha akatafuta
anayeihalalisha ili apate kuila? Je mmemsikia Talmanki mtoaji taawili
aliyekutwa na imam wenu Ibnu Taymiyya na imam wenu lbn Baaz?

Amesema Ibn Baaz katika fatawa yake Juz. 1 Uk. 148: “Amesema Abu
Umar Talmanki (Mungu amrehemu): Waislamu wa Ahli sunna
wamekongamana kwamba maana ya kauli yake Mwenyezi Mungu (s.w.t.):
“Naye yu pamoja nanyi.” Na mfano wa hiyo katika Qur’an, kwamba hiyo
ni elimu yake, na kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu yuko juu ya mbin-
gu kwa dhati yake ametulia juu ya Arshi Yake, kama kilivyosema kitabu
chake.”

Ibn Baaz, ni kama imam wake, ametegemea juu ya taawil ya Talmanki na
kongamano la waislamu ambalo kalidai huyo Talmanki

Ikiwa litasihi kongamano lao basi itakuwa ni kongamano la taawili inay-
opinga kuiharamisha kwenu, na kama haikusihi, basi haina manufaa yoy-
ote kwenu taawil ya Talmanki. Nini maoni yenu?

Mas’ala 17
Nini maoni yenu juu ya Hadithi hizi zilizowekwa?
Ama sisi na waislamu wote wanaomtakasa Mwenyezi Mungu tunaitakidi

kuwa ni Hadithi zilizowekwa (marfuu’) ili kuyapa nguvu madhehebu ya
Kaabul Akhbar na watu kama yeye wenye kufanya tashbihi na kumpa
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Allah umbo, ikisihi Hadithi mfano wa hizo basi hapana budi kuwa na taaw-
il yake, kwa sababu kanuni ya lugha ya kiarabu inasema kuwa, neno
huchukuliwa kwa maana yake ya hakika, mpaka kutokee kizuizi cha
kimatamshi au cha kiakili, ndipo huchukuliwa maana ya kinaya.

<« Wao wamesema: “Mwenyezi Mungu Mtukufu anasikia na kuona kama
asikiavyo na aonavyo mwanaadamu!”

< Wamesema: “Mtume alimwona Mola wake akiwa Mola ni kijana,
mwenye nywele zilizosokotana, amesimama kwenye ardhi ya manyasi
ya Kijani kibichi, akiwa amevaa sandali mbili za dhahabu.”

< Wamesema: “Yeye ana macho miwili mazima, ama Dajjal ni chongo.

<« Wamesema: “Ana mikono miwili, macho, miguu na viungo.”

<« Wamesema: “Anaweza kuwa na sikio au anaweza kuwa hana sikio laki-
ni ana ubavu na kiuno.”

< Wamesema: “Yeye (Allah) anatembea kwa miguu, huenda akakimbia na
kukazana.”

<« Wamesema: “Kwamba Yeye Mola (s.w.t.) anaiona dunia kwa macho.”

<« Wamesema: “Anavaa juba na hupanda ngamia.”

< Wamesema: “Ni kijana mzuri, mwenye nywele zilizosokotana, na huvaa
sandali mbili za dhahabu.”

< Wamesema: “Anakasirika kama akasirikavyo mwanaadamu, na kwam-
ba anacheka duniani na akhera.”

< Wamesema: “Atadhihiri kwa waja wake akiwa yu katika hali ya kuche-

§=)
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<« Wamesema: “Alimchekea Talha na Saad.”
4« Wamesema: “Hucheka na huendelea kucheka.”

< Wamesema: “Kusema kwake sauti yake ni kama radi, na kucheka kwake
ni kama umeme.”

« Wamesema: “Atadhihiri kwa umbo, hasusan kwa Abu Bakr.”

<« Wamesema: “Anakaa juu ya Arshi na Arshi yake ina mlio, mbinja na
sauti kwa uzito wake.”

<« Wamesema: “Yeye ni mzito kuliko chuma.”
<« Wamesema: “Jua kila siku hushuka chini ya Arshi.”

< Wamesema: “Wabebaji wa Arshi ni wanyama, kama ilivyotajwa katika
Tawrat.”

< Wamesema: “Wabebaji Arshi ni malaika wakisufi, wanaozungumza Kia-
jemi.

< Wamesema: “Anakaa kitini wake na kughibu dhidi ya dunia na pembeni
mwake wako manabii wakiwa wamekaa vitini.”

< Wamesema: “Atakaa Abu Bakr juu ya kiti mbele ya Arshi.”

< Wamesema: “Atakaa rafiki waAhmad bin Hambali juu ya zulia la
Arshi.”

<« Wamesema: “Pepo ya Aden ndiyo maskani ya Mwenyezi Mungu, na

Arshi yake iko hapo.”
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<« Wamesema: “Anaona kwa macho akhera na kuona kwake kwa macho ni
katika ladha kubwa kabisa.”

<« Wamesema: “Anaonyesha muundi, au miundi yake na kuwasamehe
wanafiki.”

< Wamesema: “Anakaa juu ya daraja na kuweka mguu wake juu ya
mwingine.”

< Wamesema: “Moto haujai mpaka Mungu aweke mguu wake humo.”

< Wamesema: “Mwenyezi Mungu mtukufu ana mwili ambao hushuka
duniani kila usiku.”

< Wamesema: “Mwenyezi Mungu hushuka usiku wa nusu ya mwezi wa
Shaaban, pia siku ya Arafa.”

Mpaka mwisho wa kauli zao na uzushi wao....!!!

Maswali

1. Je hamwoni kuwa Hadithi za tashbih na kumpa Mungu umbo, zime-
pokewa na walioathirika na mawazo ya kiyahudi? Ambao Mtume
(s.a.w.w.) aliwaita ‘Al-mat-hukun na akawatahadharisha waislamu na
watu hao?

2. Ni nassi zipi mnazozikubali katika hizi na ni zipi mnazozikataa?

3. akati Mwenyezi Mungu anaposhuka ardhini, kama mnavyodai, je
hupanda au hapandi?

4. Mnadai kuwa Mola wenu hushuka Kila usiku, na daima dunia yote siku
zote ina usiku, sasa hushuka kwa kufuata saa za eneo lipi?
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Mas’ala 18

Kauli yao kuwa kuna uwili baina ya dhati ya Mwenyezi Mungu na sifa
zake

Sifa za Mwenyezi Mungu za dhati kwetu sisi ndio dhati yake yenyewe
Aliye Mtukufu, hakuna uwili kati ya mbili hizo, ambapo wenye kupinga
wanasema kuwa, sifa dhati si dhati yake, inalazimu katika kauli yao iwe
dhati ya kimungu tukufu ni yenye kuundika na sehemu mbili, kwa sababu
sifa ni kitu kingine na dhati ni kitu kingine!

Aswaduq amesema katika kitabu chake At-Tawhid Uk. 243: “Kutoka kwa
Hisham bin Al-Hakam kutoka katika Hadithi ya Zandig na Imam Jafar
Sadiqg (a.s.) ikawa miongoni mwa kauli za Imam Jafar Sadiq kwake ni:
“Kisha ukidai kuna mbili hapana budi itakupasa kuwe na uwazi (nafasi)
kati yao wa tangu milele, na nafasi itakuwa ni ya tatu kati yao, ukidai tatu,
itakulazimu ile hali tuliyoisema kwenye mbili, mpaka kati yake kuwe na
mipenyo miwili hivyo itakuwa tano, kisha itaongezeka idadi mpaka kufikia
isiyo na mwisho kwa wingi.

Na amesema katika Uk. 83: “Bedui mmoja alisimama siku ya vita ya Jamal
kwa Amirul muuminina (a.s.) akasema: “ Ee kiongozi wa waumini, unase-
ma kuwa Mwenyezi Mungu ni mmoja?” Wakasema: “Ee bedui, je
humuoni huyu ewe Amirul muuminina ana kugawanya moyo?” Akasema
Anmirul muuminina: “Mwacheni, kwa sababu kile anachokitaka ndicho
tunachokikusudia kwa watu.” Kisha akasema: “Ee bedui, kauli ya kusema
kwamba Mungu ni mmoja imegawanyika vifungu vinne: Sehemu mbili za
kwanza hazijuzu kwa Mwenyezi Mungu mtukufu, na sehemu mbili
zinathibiti kwake. Ama zile ambazo hazijuzu kwake ni kauli ya mwenye
kusema, mmoja, akikusudia mlango wa kuhesabu, hii haijuzu, kwa sababu
kisicho na cha pili hakiingii katika mlango wa kuhesabu, je huoni alikufu-
ru mwenye kusema, nafsi moja ndani ya tatu.”
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Na kauli ya mwenye kusema, yeye ni mmoja katika watu, akikusudia aina
ya jinsi; hii haijuzu kwa sababu hii ni tashbihi na Mola wetu ametakasika
na hilo.

Ama aina mbili zinazothibiti kwake ni: Kauli ya msemaji, Yeye Mungu ni
mmoja hakuna Kkatika vitu anachofanana nacho, hivyo ndivyo alivyo Mola
wetu.

Na kauli ya mwenye kusema, Yeye mtukufu ni mpweke wa kimaana, yaani
Yeye hagawanyiki katika kuwapo kwake, katika akili na katika mawazo,
hivyo ndivyo alivyo Mola wetu.”

Katika maneno yao kumepatikana uwili, wao wamesema kuwa Qur’an ni
maneno ya Mwenyezi Mungu nayo ni sehemu ya dhati yake, naye ni wa
kale, hakuumbwal!

Maimamu wa Ahlul bait wamewajibu kuwa Qur’an ni maneno ya
Mwenyezi Mungu nayo yameumbwa, sio maana ya kuwa ni maneno ya
Mwenyezi Mungu ni kuwa hayo ni sehemu ya dhati Yake bali maana yake
ni kuwa Mwenyezi Mungu ameiumba , akairidhia na akainasibisha na nafsi
yake. Amesema (s.w.t.): “Hayawajii mawaidha mapya kutoka kwa Mola
wao ila huyasikia, na hali wanafanya mchezo.” (Anbiya: 2).

Maswali

1. Maadamu sifa za Mwenyezi Mungu mtukufu si dhati yake kwenu
nyinyi, je ni Kipi kilikuwa kabla ya kingine?

2. lkiwa sifa za Mwenyezi Mungu si dhati yake, basi inalazimu awe
Mungu ni mwenye vifungu vilivyoungana. Je mnakubali hilo?

3. Vipi mnaifasiri kauli yake Mwenyezi Mungu: “Hayawajii mawaidha
mapya kutoka kwa Mola wao ila huyasikia, na hali wanafanya mchezo.”
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Mas’ala 19

Nini msimamo wenu juu ya wanavyuoni wa madhehebu manne na
wafuasi wao?

Msimamo waliosimama maimamu wa madhehebu wa kale, kisha katika
zama zetu hizi, ni dhidi ya kusema kwamba Mungu ana tashbihi na umbo,
kama wasemavyo mahambali na Ibn Taymiyya aliyeuhisha msimamo huu.
Wanavyuoni wametunga vitabu vingi katika kumtakasa Mwenyezi Mungu
na kukataa kumshabihisha, ha miongoni mwa watunzi maarufu, ambao si
Shia, ni: Al-Bayhqi, Sabki Shafii, Ibnul Jawzi Hambali, Fakhru Razi
Ash’ari, Mahdi 1bn Tarmut Maliki, na wengineo.

Maswali
1. Je mnawahukumu kwa ukafiri maimamu wa madhehebu manne na
wafuasi na opotevu kwa sababu wengi wao ni Asha’ri na baadhi yao ni

Mu’utazila?

2. Je mnawahukumu kwa ukafiri wanavyuoni wa Asha’ira kwa sababu wao
wamezisimamisha hoja zenu?

3. Nini maoni yenu juu ya Hadithi nyingi zinazobatilisha madhehebu yenu
katika tashbihi na ambayo ameipokea Al-Bayhagi katika kitabu chake,
Al-asmau was sifaat na vingine, je mwajibu au mwafanya taawili?

Mas’ala 20

Kuwatupia Shia itikadi yenu ya tashbihi na kumpa Mungu umbo

Katika kitabu, ‘Usul madh-habi shial imamiyyah’ cha Nasir Al-Fagari Juz.

Uk. 527 amesema: “Sehemu ya tatu: Itikadi yao juu ya majina ya
Mwenyezi Mungu na sifa zake. Mashia katika sehemu hii wana mapotevu
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manne:
La kwanza: Upotevu wa kupetuka mipaka katika kuthibitisha, uitwao
kumpa Mungu umbo.

La pili: Kuondoa ukweli wa Aliyetukuka Mola mtukufu kutokana na maji-
na na sifa zake.

La tatu: Kuwasifu maimamu kwa majina ya Mwenyezi Mungu na sifa
zake.

La nne: Kuzipotosha Aya kwa ajili ya kulinda imani ya kutolinganisha
majina na sifa.

Nitasimama kueleza kila suala miongoni mwa masuala haya manne, na
nitabainisha madhehebu ya Shia ndani yake:

Utafiti wa kwanza: Upotevu wa kupetuka mpaka katika kuthibitisha (kuwa
na umbo).

Huu ulienea baina ya mayahudi lakini wa kwanza aliyezusha hilo kwa
waislamu ni marafidhi ndipo juu ya hili emesema Razi: “Mayahudi wengi
wao ni wenye kushabihisha na kushabihisha mwanzo kulianzwa na
marawafidhi kama vile Hisham bin Al-Hakam, Hisham bin Salim Al-
Juwailigi, Yunus bin Abdurahman Al-Qummi na Abi Jafar Al-Ahwal.

Na walikuwa hao waliotajwa ni wale ambao mashia wanawaheshimu kama
mashekhe wao na ni waaminifu katika kunukuu madhehebu yao.

Sheikh Ibnu Taymiyya amempanga wa kwanza aliyesema neno hili baya
katika hao, akasema: “Mtu wa kwanza aliyejulikana katika Uislamu kuse-

ma kuwa Mwenyezi Mungu ana umbo ni Hisham bin Al-Hakam.”

Na kabla ya hapo Ametaja Ash’ari katika kitabu magaalatul islamiyya
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kwamba mashia wa mwanzo mwanzo walikuwa wakisema kuwa
Mwenyezi Mungu ana umbo, kisha akabainisha madhehebu yao katika
jambo hili, na hata akanukuu baadhi ya maneno yao katika suala hilo ila
yeye anasema kuwa kuwa waliokuja mwisho baadhi wameenda kinyume
na wakaelekea kwenye kutofananisha. Na hii inajulisha kuwa mwelekeo
wa Shia katika kutofananisha ulikuwa ni wa hivi karibuni, tena yatakuja
maelezo yaliyosemwa katika ukomo huo.

Watu wa vikundi wamenukuu maneno yanayonasibishwa na Hisham bin
Al-Hakam na wafuasi wake ambayo yanafanya ngozi za wenye kuyasikia
zisisimke. Anasema Abdul Qahirul Baghdad: “Amedai Hisham bin Al-
Hakam kwamba Mola wake ana umbo lenye mpaka na mwisho, na kwam-
ba huyo Mungu ni mrefu, mpana, na urefu wake ni kama upana wake....”

Na anasema: Kwamba Ibnu Hisham bin Salim Al-Jawaligi amepetuka
mpaka katika kusema kuwa Mungu ana umbo na kumshabihisha Mungu
kwa kuwa amedai kuwa Mungu wake ana sura za kibinaadamu na ana
viungo vitano vyenye hisia kama vya binadamu.

Vile vile Ametaja kwamba, Yunus bin Abdur rahman Al-Qummi ni
mwenye kupetuka mpaka katika mlango wa tashbihi pia, na akazitaja baad-
hi ya kauli zake juu ya hilo. Na amesema Ibnu Hazm: “Amesema Hisham
kwamba Mungu wake ana shubiri saba kama zake yeye.”

Amesema katika pambizo ya kitabu chake: “Tazama vitabu vifuatavyo:
1. litigaadatu firaqil muslimiina wal mushrikiana Uk. 97.

2. A’ayaanus shia: Muhsin Al Amin Juz. 1 UK. 10.

3. Minhaju sunna Juz. 1 Uk. 20.

4. Magalatu iaslamiyyina Juz. 1 Uk. 106-109.

5. Katika upekuzi wa pili

6. Al-firaqu baynal firag Uk. 65

7. Rejea iliyopita UK. 68-69
8. Rejea iliyopita Uk. 70
gop
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9. Al-Faslu Juz. 5 Uk. 40
Maswali

1. Al-Qaffari ameahidi kuwa atatoa nassi kutoka kwenye rejea za vitabu
vya Shia, mbona basi hakunukuu hata moja kutoka humo?

2. Nini hukumu ya Sheikh asemaye uongo? Rejea moja aliyonukuu ya
Shia ni kitabu Aa’yaani shia’ cha Seyyid Muhsin Al-Amin na tulipoipi-
tia tukaikuta hata haihusiani na maudhui hayo kamwe!

3. Nini hukumu ya sheikh anayedanganya? Anasema: “Amesema Razi,’
inafikiriwa kuwa ni Fakhru Razi yule maarufu kwani hiyo ndiyo fikra
inayokuja haraka akilini kwa jina la Razi, je unamjua ni Razi yupi
ambaye ameyanukuu maneno yake ya kuwatuhumu Shia?

4. Nini tofauti ya Tawhid yenu na ile mliyoinasibisha na Hisham bin Al-

Hakam na wanafunzi wake, juu ya suala la tashbihi na kumpa
Mwenyezi Mungu umbo?

* k% k*x % * * %
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA
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AL-ITRAH FOUNDATION:

Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka
Ishirini na moja

Uharamisho wa Riba

Uharamisho wa uwongo Juzuu ya kwanza
Uharamisho wa uwongo Juzuu ya pili
Hekaya za Bahlul

Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
Hijab vazi Bora

Ukweli wa Shia Ithnaashari

Madhambi Makuu

Mbingu imenikirimu

Abdallah Ibn Saba

Khadijatul Kubra

Utumwa

Umakini katika Swala

Misingi ya Maarifa

Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

Bilal wa Afrika

Abudharr

Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
Salman Farsi

Ammar Yasir

Qur'an na Hadithi

Elimu ya Nafsi

Yajue Madhehebu ya Shia
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26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
217. Al-Wahda

28. Ponyo kutoka katika Qur'an.

29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera

31. Al Amali

32. Dua Indal Ahlul Bayt

33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.

34. Haki za wanawake katika Uislamu

35. Mwenyeezi Mungu na sifa zake

36. Amateka Na Aba'Khalifa

37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38. Adhana.

39 Upendo katika Ukristo na Uislamu

40. Nyuma yaho naje kuyoboka

41. Amavu n’amavuko by’ubushiya

42. Kupaka juu ya khofu

43. Kukusanya swala mbili

44, Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45, Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46. Kusujudu juu ya udongo

47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)

48. Tarawehe

49, Malumbano baina ya Sunni na Shia

50. Kupunguza Swala safarini

51. Kufungua safarini

52. Umaasumu wa Manabii

53. Qur’an inatoa changamoto

54. as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm
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55. Uadilifu wa Masahaba
56. Dua e Kumayl
57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
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Madhehebu ya Shia Ithnaasharia imekuwa ikishutumiwa na Waislamu
wengine shutuma ambazo hazina msingi wala hazimo katika imani na
itikadi zake. Shutuma hizi zimekuwa zikirudiwa mara kwa mara licha ya
kutolewa majibu madhubuti na yakinifu na wanavyuoni wa zamani na wa
sasa.

Kutokana na kasumba hii, mwandishi wa kitabu hiki ameamua kukusanya
maswali na mishkili elfu moja kutoka kwenye vitabu vya Kisunni na kutoa
hoja kabambe kuzijibu shutuma hizo wanazozuliwa wafuasi wa madhehe-
buya Shia. Katika kulitekeleza jukumu hili, mwandishi ametegemea rejea
zao za msingi kutoka katika (vitabu vya) hadithi, tafsiri, fikihi na itikadi,
na kauli za viongozi wao wakubwa kuanzia wa zamani hadi wa sasa.

Kimetolewa na kuchapishwa na:
Al-Itrah Foundation

S.L.P. - 19701, Dar-es-Salaam, Tanzania
Simu: +255 22 2110640

Simu/Nukushi: +255 22 2127555

Barua Pepe: alitrah@raha.com

Tovuti: www.alitrah.org

Katika mtandao: www.alitrah.info
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