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NENO LA MCHAPISHAJI

itabu ulichonacho mikononi mwako ni tarjumi ya kitabu cha Kiingereza
iitwacho, Sufferings of the Prophet's Descendants, kilichoandikwa na Ustadh
Murtadha Mutahhari. Sisi tumekiita, Mateso ya Dhuria ya Mtume.

Ni jambo la kusikitisha na kuhuzunisha sana kuona kwamba historia ya
Uislamu imejaa mateso waliyofanyiwa Dhuria ya Mtukufu Mtume Muhammad
(s.a.w.w), Mtume ambaye ni rehema kwa ulimwengu lakini kwa Kizazi chake
imekuwa kwao ni mateso yasiyomithilika. Sababu ya kufanyiwa mateso hayo
kunatokana na kutaka kwao kusimamisha haki katika ulimwengu kwa kufuata
nyayo za Mtukufu Mtume.

Makafiri walimfanyia Mtume (s.a.w.w) vitimbi vya kila aina, lakini hatimaye
kwa uwezo wa Allah aliweza kuwashinda na Uislamu ukasimama na kuwa
imara. Lakini baada tu ya kufariki Mtume (s.a.w.w) waliibuka watawala
madhalimu ambao walipinga mafundisho ya Uislamu ya kuleta usawa na haki
kwa watu wote. Hivyo, ili kutekeleza malengo yao ya kidhalimu, waliwatesa na
kuwauwa Dhuria ya Mtume (s.a.w.w) au kwa jina lingine Ahlul Bayt (a.s) ambao
ndio waliokuwa na dhamana ya kuhakikisha kwamba Uislamu unaendelea
kusimama na kustawi.

Kitabu hiki kimekusanya maelezo ya mateso ya Ahlul-Bayt (a.s.) kutoka
kwenye majilisi 61 (hotuba za maombolezo) za Ustadh Shahid Murtadha
Mutahhari ambazo zinaweza kukidhi haja ya wasomaji wa majilisi kwa kiwango
fulani.

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu wa
maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja zote ambapo uwongo, ngano za
kale na upotoshaji wa historia ni vitu ambavyo havina nafasi tena katika akili
za watu.

Kutoka na ukweli huu, Taasisi yetu ya Al-Itrah Foundation imeamua
kukichapisha kitabu hiki kwa lugha ya Kiswahili kwa madhumini yake yaleyale
ya kuwahudumia Waislamu, hususan wazungumzaji wa Kiswahili.

Tunamshukuru ndugu yetu Salman Shou kwa kazi kubwa aliyoifanya
ya kukitarjumi kitabu hiki kwa Kiswahili kutoka lugha ya Kiingereza. Aidha
tunawashukuru wale wote walioshiriki kwa namna moja au nyingine hadi
kufanikisha kuchapishwa kwake. Allah awalipe wote malipo mema hapa
duniani na kesho Akhera - Amin.

Mchapishaji
Al-Itrah Foundation
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UTANGULIZI

a3l a5 i) aluy

Amani iwe juu yenu, Enyi Ahlul-Bayt wa Mtume (s.a.w.w.)

iku moja nilikuwa nimekaa peke yangu nikijihesabu mwenyewe na kupi-
Stia orodha ya matendo yangu. Kila nilivyozidi kufikiria juu ya hilo ndio
nilivyozidi kugundua hasara kubwa katika matendo yangu na ilielekea kuwa
vigumu mimi kupita katika njia za Akhera. Nikajiambia mwenyewe ‘msafara
umeondoka wakati wewe ulikuwa umelala. Sasa huko uendako kuna jangwa
pana lisilokuwa na mwisho. Utakwenda wapi? Utamuuliza nani akuelekeze
njia ya kukufikisha uendako? Na utaokoka vipi? Utawezaje kuvuka hatua za
kutisha zilizoko mbele ukiwa huna kitu chochote?’

Nilikuwa nimezama kwenye mawazo haya wakati nuru ya matumaini
ilipotokeza. Kutoka kwenye kina cha moyo wangu uliokuwa umedhikika,
mara sauti ilisema: “Ewe uliyechanganyikiwa kwenye mashaka, kama
unataka kufika kwenye kingo za matumaini yako, kwa nini usipande Safina
ya Wokovu? Umesahau kwamba wale wanaopanda humo wataokolewa
na wale wanaoitelekeza watakufa maji?! Kwa nini usichukue msaada wa
wale ambao ni wacha Mungu wa kweli na kimbilio halisi? Hao ndio nuru
inayoongoza msafara wa kumpwekesha Mwenyezi Mungu (Tawhidi). Wao
wamepita katika mizani za hali ya juu za uongozi halisi. Hao ni milango ya
Mwenyezi Mungu, watakuongoza hadi kwa Mwenyezi Mungu. Katika baraza
tukufu la waombezi hawa wa hapa duniani na akhera onyesha mapenzi
asilia kwa namna ambayo itaondoa vizuizi vyote vilivyomo kwenye njia
iliyonyooka na njia hiyo inakuwa nyeupe na safi kwa ajili yako, kwa sababu
kama viongozi watakatifu wa msafara huo wanaongoza njia yako, utafaulu
kufika kule unakotaka kwenda bila kushindwa; lakini ukisafiri bila ya
uongozi wao kamwe hutaweza kupata njia yako.”

! Imetolewa kutoka kwenye Salawat iliyosimuliwa kutoka kwa Imam Zainul Abidiin (a.s.), ambayo husomwa kila
siku ndani ya mwezi wa Shaaban.
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Katika miezi michache iliyopita, ilikuwa ni tamaa ya moyo wangu kwam-
ba inanibidi kufanya kazi ya kuandika kama ilivyo kawaida ya wanazuoni
wa dini na wasafiri, ili niweze kutoa, hayo matunda ya kazi yangu kama
zawadi kwa hao watu watakatifu. Labda zawadi hii ya unyenyekevu itakuba-
lika na huyu mtu muovu akapata kutazamwa kwa jicho la huruma na wema
ili mng aro wa moyo na macho yake ungerejea, na moyo wake uliochafuka
ungeweza kupata utakaso, na nafsi yake isiyo na thamani ibadilike na kuwa
yenye thamani tena.

Hivyo, nikamkumbuka yule mwanazuoni mkubwa maarufu ambaye
ameandika kwa kuaminika kabisa juu ya mada mbali mbali na ambaye vi-
tabu vyake ni chanzo cha maarifa ya kidini, naye ni Ustadhi Shahid Mur-
taza Mutahhari. Kwa kiasi nilivyokuwa ninajua, katika vitabu vyake vyote
ambavyo vimechapishwa, hakuna hata kitabu kimoja kinachozungumzia
mateso ya Ahlul-Bayt (a.s.). Kwa hiyo nilifikiria, ni jambo gani lingekuwa
bora zaidi kuliko kukusanya taarifa kuhusu mada hii kutoka kwenye vitabu
mbalimbali vya mwanafikra huyu?

Nikiwa na kusudio hili akilini mwangu, nilianza kupitia vitabu vya Usta-
dhi Shahid na nikakusanya kazi hii iliyopo sasa. Baada ya hapo, nikafanya
utafiti na kuongeza rejea ili kuweza kupata kitu kamili hiki cha mwisho.

Mambo yafuatayo ni muhimu kuyazingatia:

1. Katika kitabu hiki tumekusanya mateso ya Ahlul-Bayt (a.s.) kutoka kwenye
Majilisi 61 (hotuba za maombolezo) za Ustadhi Shahid, ambazo zinaweza kuki-
dhi haja ya Wahutubiaji wa Majilisi, kwa kiwango fulani.

2. Katika kukusanya na kutafiti taarifa hizi, sisi tumejaribu kadiri iwezekanavyo
kuendeleza mtindo wa asili wa Ustadhi Shahid.

3. Taarifa nyingi zaidi zilikuwa kwenye kanda za sauti, kwa hiyo kuna uweze-
kano wa maneno yaliyokosekana au vifungu vya maneno. Kwa hiyo, tumelin-
ganisha na vyanzo vya asili, na kama jambo limetajwa katika namna iliyo
tofauti tumelionyesha kwenye tanbihi chini ya kurasa.

4. Katika zama hizi, kufuatana na mashambulizi ya kitamaduni ya maadui wa
Uislamu, ni muhimu sana kuhakikisha kwamba kizazi cha sasa kinatambua
fikra za mwanazuoni huyu mashuhuri. Kwa hiyo, ingekuwa ni vizuri zaidi
kama Wahadhiri wetu watasoma matukio ya msiba wa Karbala kwa mujibu
wa Ustadhi Shahid ili kwamba huduma hii isiyolinganishika iliyotolewa naye
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itambulike ipasavyo. Tuna matumaini kwamba kupitia kazi hii, kiwango cha
usomi wa vijana wetu kitaongezeka na mihadhara yetu itapata uthibitisho wa
kisomi.

5. Sifa zote za kitabu hiki ni matokeo ya mapambano ya kisomi na kivitendo ya
Ustadhi huyu, uaminifu wake, utakaso wa ndani wa nafsi yake, na msimamo
wake, ambapo kama kuna dosari zozote ni kwa sababu ya mtumishi huyu
mnyenyekevu.

Mwishoni mwa utangulizi huu, tunawasilisha majibu ya Ustadhi Shahid
kuhusu swali aliloulizwa wakati wa siku za maombolezo ya Imam Husain
(a.s.) na humo ameeleza haja na umuhimu wa kusimulia mateso ya Ahlul-
Bayt; na pia amefafanua falsafa iliyo nyuma ya mateso hayo.

FALSAFA NA UMUHIMU WA KUSIMULIA
MATESO YA AHLUL-BAYT (A.S.)

Ustadhi anasema: “Jana kijana mmoja aliniuliza swali kwa hiyo hapa nitase-
ma jambo kuhusu swali hilo. Kwa kweli, kamwe sijasisitiza kwamba mateso
ya Ahlul-Bayt (a.s.) lazima yasomwe katika kila mwisho wa Majilisi. Kama
mazungumzo yapo katika jambo ambalo mimi ninaweza kuendelea mbele
kuelekea upande mwingine, huwa sisimulii mateso hayo; lakini katika ho-
tuba nyingi, hususan wakati wa msimu wa maombolezo, huamua kutaja
baadhi ya mambo ya kusikitisha hata kama yawe kwa ufupi namna gani.

Kijana huyu aliniuliza kama ipo haja yoyote na manufaa ya kusimulia
mateso hayo? Iwapo kama lengo letu ni kuhuisha Madhehebu ya Husain
(a.s.), hivi ni muhimu kusimulia msiba wa Karbala? Nilimwambia kijana
huyo: “Ndiyo ni jambo ambalo Maimamu wetu Watukufu (a.s.) wametuam-
uru na kuna falsafa katika jambo hili. Kama hakuna vuguvugu la mhemuko
wa kweli katika harakati za Madhehebu na inakuwa ni mkusanyiko tu wa
mawazo makavu na misingi isiyokuwa na mwelekeo thabiti, haitaathiri naf-
si za watu na haitaweza kudumu daima. Hata hivyo kama madhehebu yana
nguvu ya kuhamasisha nyoyo na kuwavutia watu, mvuto huu huu unayafan-
ya madhehebu hayo yawe hai. Falsafa ya Madhehebu ina wajibu wa msingi
katika kueneza Madhehebu hayo na inaipatia maneno: kwamba inaifanya
inazungumza yenyewe.
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Bila shaka, Madhehebu ya Husain ni Madhehebu ambayo falsafa yake
huwasha hisia na ndiyo maana yamedumu hadi leo hii. Tunapaswa kuelewa
falsafa hii na kuipenda. Kama tukiyawasilisha Madhehebu haya yenye ku-
leta uhai kama Madhehebu ya kifikra tu, mwale wa Madhehebu haya ambao
hugawa ulimi kwenye hisia za watu, utazimika pole pole na Madhehebu
haya yatapitwa na wakati na kukosa maana. Ndiyo maana lazima tuendelee
kusimulia mateso ya Karbala.”

Utambuzi wa kina na uelewa mpana wa mwanazuoni huyu msomi una-
dhihirika kutokana na matamko ya hapo juu. Kweli, masimulizi ya mateso
ya Imam Ali (a.s.), Imam Husain (a.s.), Imam Hasan (a.s.), au Bibi Zahra
(a.s.) hugusa hisia za watu na hugawa maneno katika hisia hizo. Watu hupa-
ta vuguvugu kutoka kwenye mwale wa hisia hizi, na hisia hizi huwasha tena
ndani mwao utambuzi wa wajibu na uelewa wao wa kulinda, jambo ambalo
wakati wote tunatakiwa kulifanyia jitihada.

3, Shawwal 1420 A.H.
Ja far Salihan
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MAJILIST 1

IMAM ALI (A. S.) ANANGOJEA USIKU WA
SHAMBULIZI

7 _‘_1 nyi waombolezaji wa Mtukufu Amiri wa Waumini (a.s.)!
) i

Leo ni tarehe 13 ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tunakaribia ile
mikesha ya kukaa macho na kufanya ibada, na siku ya kufa kishahidi Amiri
wa Waumini. Inasimuliwa kwamba Amiri wa Waumini alikuwa anatoa ho-
tuba mnamo tarehe 13 ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambayo ilikuwa
siku ya Ijumaa. Watoto wake, Imam Hasan (a.s.) na Imam Husain (a.s.) wa-
likaa miongoni mwa wasikilizaji.

Wakati hotuba inaendelea, ghafla alimuuliza Imam Hasan (a.s.): “Mwa-
nangu Hasan! Siku ngapi za mwezi huu zimepita hadi sasa?”

Akajibu: “Baba, zimepita siku 13.”

Inaelekea kana kwamba Imam alitaka kufikisha ujumbe muhimu kwa
sababu tayari alikuwa anajua siku ngapi zilikuwa zimepita. Baada ya hapo,
alimuuliza Imam Husain (a.s.): “Mwanangu! siku ngapi zimebaki katika
mwezi huu?” Imam Husain (a.s.) akasema: “Zimebaki siku kumi na saba

baba.”

Aliposikia hivi, Imam Ali (a.s.) alishikilia ndevu zake na kusema: “Muda
mfupi sana umebaki kwa ndevu hizi kupakwa rangi ya damu ya kichwa
hiki.”

Amiri wa Waumini hakutaja muda kamili na mazingira ya kifo chake cha
kishahidi lakini alikuwa akionyesha hali fulani ambayo iliwafanya watu kwa
ujumla na hususan familia yake, kufadhaika na kuwa na wasiwasi.?

“Hakuna Nguvu na Uwezo isipokuwa kwa Allah Mwenyezi aliyeko
Juu na Muweza wa Yote.”

* Muntahaiul Amaal, Jz. 1, uk. 330 na Manaqib Murtazwiyah, uk. 390.
3 Ashnai ba Quran, Murtaza Mutahhari, Juzuu,6, uk. 146-147
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MAJILISI 2

KUFA KISHAHIDI KATIKA MTIZAMO WA
IMAM ALI (A.S.)

amadhani ya mwisho ya uhai wa Imam Ali (a.s.) ilikuwa imejaa mfad-
aiko kama ambavyo ilidhihirishwa na tabia ya Imam. Mwezi huu uli-
kuwa tofauti na miezi yote ya Ramadhani ya miaka iliyopita. Tofauti hii
ilionekana wazi katika hisia za watu wa familia ya imam (a.s.). Hata hivyo,
ningependa kutaja hiyo hali inayotofautisha, ambayo pia imesimuliwa kwe-
nye Nahjul-Balaghah, Imam Ali (a.s.) alisema: Pale Allah Aliyetukuka alipo-
teremsha aya ifuatayo:

O gy U oy el 1 sy O 1,872 OF WUl v

-

—m

Je, watu wanadhani wataachwa waseme “tumeamini,” nao wasijaribiwe?”
[Surah Al-Ankabut 29 : 2]*

Nilipata kujua kwamba usumbufu huo haungetupata almuradi tu Mtume
(s.a.w.w.) yu miongoni mwetu. Kwa hiyo nilisema: “Ewe Mtume wa Allah
(s.a.w.w.), ni fitina gani hiyo, ambayo Allah amekufahamisha wewe?”> Na al-
ijibu, “Ewe Ali, Umma wangu utapita kwenye mitihani mara baada yangu.”

Ali aliposikia hayo kwamba baada ya kufariki Mtume (s.a.w.w.) wao wata-
pata majonzi, alikumbuka kitu cha siku za nyuma na akauliza:

“Ewe Mtume (s.a.w.w.), je, mnamo siku ya Uhud wewe hukuniambia
kwamba wale Waislamu ambao walikuwa wafe kishahidi tayari wamekwisha
pata hadhi ya shahidi?” Siku ile Waislamu sabini walikufa kishahidi, mion-
goni mwao Mkuu wa Mashahidi, Mtukufu Hamza alikuwa ndiye muhimu
zaidi. Pale ambapo kifo cha kishahidi kilinikwepa, jambo ambalo lilinikasiri-
sha sana,® na nilikuuliza: Kwa nini mimi nimenyimwa heshima hii?”

* Qur’ani Surah Ankabuut [29:1-2]

® Chapisho la Faiz al-Islam la Nahjul-Balaghah halina neno ‘taa’la.’

® Imam Ali (a.s.) alikuwa kwenye ujana wake wakati wa vita vya Uhud. Alikuwa na umri wa miaka ishirini na
tano tu wakati huo. Ndio kwanza amemuoa Bibi Fatima na Imam Hasan (a.s.) amezaliwa tayari. Kwa kawaida,
maharusi vijana matakwa yao ni kuishi pamoja kwa muda mrefu lakini matakwa makubwa kabisa ya Imam Ali
(a.s.) yalikuwa kufa kishahidi. [Ustadhi Mutahhari]
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Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema: Furahi kwani kifo cha kishahidi ki-
nakufuatilia. Kwani kuna nini kama wewe hukuuliwa kishahidi? Kifo cha
kishahidi tayari kimekwisha kuandikwa kwenye majaaliwa yako.” Alipose-
ma hivi Mtukufu Mtume aliniuliza:

Kweli jambo hili litakuja kupita, lakini niambie subira yako itakuwaje
wakati wa Shahada yako?” Imam Ali (a.s.) akasema: “Ewe Mtume wa Allah
(s.a.w.w.) kipindi hicho si kipindi cha subira, bali kwa usahihi zaidi ni kip-
indi cha furaha na shukrani””

SIKU ZA MWISHO WA MAISHA YA IMAM ALI (A.S.)

Watu wa familia na masahaba wa Imam Ali (a.s.) hawakuwa na utulivu na
walihangaika kwa sababu ya habari ambazo Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) al-
izitoa na kwa sababu ya ishara hizo zilizoonyeshwa kwa dhahiri na Imam
Ali (a.s.) kwa sababu alikuwa anazungumza juu ya mambo yasiokuwa ya
kawaida. Wakati wa Ramadhani hii alikuwa na kawaida ya kuhitimisha sau-
mu yake (kufuturu) nyumbani kwa mmojawapo wa watoto wake.® Kila siku
usiku alikuwa na desturi ya kuwa mgeni wa mmojawapo wa watoto wake.
Usiku mmoja alikula nyumbani kwa Imam Hasan (a.s.) na usiku uliofuata
alikula nyumbani kwa Imam Husain (a.s.) na halafu nyumbani kwa Bibi
Zainab na kuendelea hivyo. Lakini alikuwa anakula chakula kidogo sana.’

Kwa mtindo huu watoto wa Imam walikuwa wanaingiwa na huzuni. Kuna
wakati walikuwa wakizidiwa na huzuni hadi wanalia. Wakati fulani mmo-
jawao aliuliza: “Ewe baba! Kwa nini unakula chakula kidogo hivi?” Imam
alijibu: “Nataka kukutana na Allah tumbo langu likiwa halina kitu”'* (Watoto
wake walikuwa wakielewa kwamba Mtukufu Ali alikuwa anangojea tukio
fulani). Wakati mwingine alikuwa na kawaida ya kutazama juu angani na
kusema: “Mpendwa wangu, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ameniarifu na yale
aliyoniambia ni ya kweli kabisa. Hawezi kukosea. Muda umekaribia."

Mnamo tarehe 13 Mwezi wa Rajab, alisema jambo fulani, ambalo lilizidi-
sha utata. Ilikuwa siku ya [jumaa na Imam alikuwa anahutubia. Wakati

7 Nahjul-Balaghah, Faizul Islam, Hotuba ya 155, Uk. 1481 na Nahjul-Balaghah, Subhi Salih, Hotuba ya 156.
8 Huenda labda hiyo ilikuwa ni desturi yake katika miezi iliyopita ya Ramadhani, (Ustaadh Mutahhari).

9 Muntahaiul Amaal, Juzuu ya 1, Uk. 329.

10 Biharul Anwar, Juzuu ya 42, uk. 224.

1 Biharul Anwar, Juzuu ya 42, uk. 277.
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anaendelea kuhutubia alimuuliza Imam Husain (a.s.) “Mwanangu siku
ngapi zimebaki katika mwezi huu?” Imam akajibu: “Zimebaki siku kumi na
saba baba.” Imam Ali (a.s.) akasema: “Ndiyo, baada ya muda mfupi ndevu
zangu zitatapakaa damu yangu. Muda wa ndevu hizi kupakwa damu yangu
unakaribia.”'?

NDOTO YA IMAM ALI (A.S.) KATIKA USIKU
WA SHAMBULIZI

Enyi waombolezaji! Watoto walipitisha muda kiasi na Mtukufu Ali (a.s.)
mnamo mkesha wa tarehe 19. Baada ya watu wote kuondoka, Imam Ali
(a.s.) alisogea kwenye mkeka wake wa kuswalia.”” Imam Ali (a.s.) alikuwa
kwenye mswala wake na mapambazuko yalikuwa bado hayajawadia. Imam
Hasan (a.s) aliwasili na aliketi karibu naye. Ama ilikuwa ni kwa sababu ya
wasiwasi wake au ilikuwa ni tabia yake ya kawaida.

Amiri wa Waumini alikuwa akiwapa heshima maalum Imam Hasan (a.s.)
na Imam Husain (a.s.) kwa sababu walikuwa watoto wa Bibi Zahra (a.s.).
Yeye alikuwa akichukulia kwamba akiwaheshimu wanawe hao ni sawa na
kumheshimu Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na Bibi Zahra (a.s.). Alimwambia
Imam Hasan (a.s.): “Nilikuwa nimeketi pale nikiwa ninasinzia kwa muda fu-
lani. Nikamuona Mtume wa Allah akitokeza mbele yangu nami nikasema,
‘Umma wako umenifanya nilie machozi ya damu.”'* Kwa kweli ni jambo la
kustaajabisha kwamba watu walimpinga Amiri wa Waumini Ali (a.s.) na ha-
wakutaka kutembea katika njia aliyowaonyesha. Watu wamekuwa wakim-
sumbua mfululizo bila mwisho. Masahaba wa Aisha walivunja kiapo cha
utii, na Muawiyah wakati wote alikuwa akila njama dhidi yake. Hali ilikuwa
ngumu sana kwa Amiri Ali (a.s.) kuhimili yote haya. Muawiyah alikuwa
mkatili hodari sana. Alijua ni kitu gani kinachomkera Amiri wa Waumini
(a.s.). Kwa hiyo, naye alikuwa akilifanya hilo. Ni nini kile ambacho Kha-
warij na wale waliojiita makundi ya Kidini, ambao walikuwa na desturi ya
kumshutumu Imam Ali (a.s.) na kumuita kafiri walichokifanya mwishoni?

2 Muntahaiul Amaal,Jz. 1, uk. 330; Manaqib Murtazviyah, uk. 490.

13 Inapendekezwa kwamba mtu anatakiwa kutenga sehemu kwa ajili ya ibada tu ndani ya Makazi yake. Mswala
wa Imam Ali (a.s.) ulihifadhiwa wakati alipokuwa anaishi Darul Imarah akiwa Khalifa na alikuwa akiswalia
juu yake huo. Ilikuwa kawaida yake kwamba alikuwa halali wakati wa usiku na alikuwa akianza ibada zake
kwenye msala huu baada ya kumaliza shughuli zake zote. [Ustaadh Mutahhari]

4 Nahjul Balaghah, Faizul Islam, Hotuba ya 69, uk.156; Nahjul Balaghah, Subhi Salih, Hotuba ya 70.
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Nijambo la ukweli kwamba mtu atashangaa baada ya kuangalia na kuona
yale maisha ya kuhuzunisha ya Imam Ali (a.s.). Hata mlima hauna uw-
ezo wa kuhimili majanga mengi kama alivyofanya Imam Ali (a.s.). Katika
hali hiyo Imam Ali (a.s.) angemwambia nani kuhusu mateso yake haya?
Alipomuona Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) katika ndoto, Imam Ali (a.s.) aliu-
fungua wazi moyo wake na akasema: “Ewe Mtume wa Allah! Umma wako
umenisumbua sana. Niambie nifanye nini kuhusu suala hili?” Halafu akam-
wambia Imam Hasan (a.s.); “Ewe kipenzi cha baba yake! Babu yako ame-
niamuru, akisema: ‘Ewe Ali! Ulaani umma huu’ Na nikiwa katika ndoto hii
nikasema,Ee Mola wangu! Nichukue kutoka katika dunia hii haraka iweze-
kanavyo na uwateulie mtu mwingine wa kushika nafasi yangu ambaye ni
mbaya zaidi yangu mimi’” Unaweza kukisia ukubwa wa tatizo na kutoku-
wepo kwa utulivu kutokana na tamko hili.

MABATA YALALAMIKA

Imam alipoanza kuondoka kwenda msikitini, mabata walianza kupiga kelele
kwa sauti ya juu sana. Imam akasema: “ Sasa hivi ni hawa mabata tu ndiyo
wanalia lakini baada ya muda mfupi ardhi na mbingu zitatetemeka na watu
wataanza kuomboleza.”"®

Baada ya kusikia haya, watoto walimwendea na wakasema: “Ewe baba!
Hatutakuruhusu uende msikitini. Tafadhali tutume sisi au mtume mtu
mwingine akuwakilishe.” Imam Ali (a.s.) akasema: “Sawa, mwiteni bina-
mu yangu, Juada Hubaira.” Halafu akabadili nia ghafla na akasema; “Hap-
ana nitakwenda msikitini mimi mwenyewe.” Watoto wakamwomba Imam
awaruhusu wafuatane naye lakini alikataa na kusema; “Sitaki mtu yeyote
afuatane nami.”’®

Jinsi gani usiku huu ulivyomfurahisha Imam (a.s.)! Ni Mwenyewzi
Mungu peke Yake ndiye anayejua hisia zake zilifika kwenye upeo gani!!
Akasema [Imam Ali (a.s.)]: “Mimi nilijaribu sana kutaka kujua siri hiyo nil-
iambulia kujua muhtasari tu; kwamba msiba mkubwa ulikuwa unatarajiwa
kutokea.” Ni wazi kabisa kutokana na maneno yake mwenyewe yaliomo
kwenye Nahjul-Balaghah:

5 Kashful Ghumma,Juz. 2, uk.62; Manaqib Ibn Shahr Aashob, Juz. 3, uk. 310.
16 Biharul Anwar, Juz. ya 42, uk. 226; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 335.
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“Niljjaribu sana kuifikia siri hiyo iliyofichika lakini Mwenyezi Mungu
alikataa, kwa sababu alitaka ibakie kuwa ni siri.”"”

ADHANA YA MWISHO YA IMAM ALI (A.S.)

Imam alikuwa na desturi ya kuadhini adhana ya Swala ya Asubuhi. Mapamba-
zuko yalikuwa yanakaribia wakati Imam alipokwenda kwenye sehemu ya kua-
dhini na akaadhini.’® Baada ya hapo, aliuaga mwanga mweupe wa alfajiri kwa
kusema: “Ewe mwanga wa mapambazuko ya alfajiri! Umewahi kushuhudia siku
ambapo Ali (a.s.) alikuwa amelala ulipochomoza katika anga tangu wakati Ali
amefumbua macho yake?” Maana yake ni kwamba kabla ya hapo hilo halijapata
kutokea lakini sasa macho ya Ali yatafumba daima mililele. Baada ya kurudi ku-
toka kwenye sehemu ya muadhini, Imam alisoma beti zifuatazo:

“Tengeneza njia Muumini mpiganaji shujaa

anayepigana katika njia ya Allah.'

“Ni muumini anayefuata amri za Mwenyezi Mungu.

“Na anaingia kwenye medani ya vita ya ufiadini kwa hiari yake.

“Yule ambaye hamuabudu yeyote isipokuwa Mwenyzi Mungu na hu-
waamuru watu kusimamisha Swala.”

Hapa Imam anajitambulisha yeye mwenyewe kama muumini na mpiga-
naji.

Watu wa familia yake hawakuruhusiwa kuondoka kwenye sehemu zao.
Imam Ali (a.s.) alikwishasema kwamba baada ya kilio chake, watu wataanza
kuomboleza. Bibi Zainab, Bibi Ummu Kulthum na watu wengine wa familia
walikuwa macho na wenye wahaka. Nyoyo zao zilikuwa zinakwenda mbio
na kasi huku wakiwa na wasiwasi kwa sababu walikuwa hawajui ni janga
gani litakalotokea kabla ya giza la usiku huo halijatoweka. Ghafla sauti il-
isikika na kukamata nadhari ya watu, ikisema:

“Enyi waombolezaji! Enyi waombolezaji wa Ali!”
Sauti hii ilikuwa inatoka kila kona na upenu katika saa hii ya msiba:

“Wallahi, nguzo za uongozi zimebomolewa. Wallahi, ishara za ucha Mungu

7 Nahjul Balaghah, Faizul Islam, Hotuba ya 149, uk. 445; Nahjul Balaghah, Subhi Salih, hotuba ya 149.
8 Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 279.
1 Managqib Ibn Shahr Aashub, Juz. 3, uk. 310; Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 238.
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zimefutwa. Kamba madhubuti ya ukweli imekatika. Binamu yake Mustafa
ameuawa Shahidi. Ali al-Murtaza ameuawa Shahidi. Mtu muovu kuliko wote
waliopita na wanaokuja ndiye aliyemuua.”*

Kwa Jina la Allah na kwa Allah na juu ya dini ya Mtume wa Mwenyezi
Mungu (s.a.w.w.).

0 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 238; Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 282.
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MAJILISI 3

IMAM ALI (A.S.) AJITAYARISHA
KUKUTANA NA MOLA

mam Ali (a.s.) alikuwa amechagua programu maalum katika Ramadhani

ya mwisho katika uhai wake. Alikuwa na tabia ya kwenda nyumbani kwa
mmojawapo wa watoto wake wa kiume au wakike kufuturu. Hakuwa akila
zaidi ya matonge matatu ya chakula.?? Kwa msisitizo wa watoto wake kwam-
ba awe anakula chakula cha kutosha, alikuwa anajibu kwa kusema:”Sitaki
kukutana na Allah tumbo langu likiwa limejaa.”**

Mara kwa mara alikuwa akisema: “Kufuatana na ishara alizoniashiria
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), ni kwamba baada ya muda si mrefu ndevu zan-
gu zitapakwa damu ya kichwa changu.”*

Alimtembelea binti yake mdogo, Ummu Kulthum, katika mkesha wa
mwezi 19. Dalili za kusubiria zilidhihirika zaidi kwake zikilinganishwa na
kila usiku wa siku zilizopita. Wakati kila mtu alikuwa ameondoka kwa ajili
ya mapumziko ya usiku, Imam alikwenda kwenye mswala wake wa ibada
na akaanza kuswali.**

EE MOLA! NICHUKUE HARAKA

Imam Hasan (a.s.) alimwendea kwake muda mfupi kabla ya mapambazuko.
Imam Ali (a.s.) alimwambia mwanawe mpendwa: “Sikulala usiku kucha na
nimewaamsha watu wote wa nyumba yangu kwa sababu leo ni mkesha wa
siku ya Ijumaa na usiku wa leo ni sawa na Usiku wa Badri (au Usiku wa
Laylatul-Qadr).* Nilikuwa nimeketi ambapo nilisinzia kwa muda mfupi. Nil-
imuona babu yako kwenye ndoto yangu. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alin-

A Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 329

2 Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 224

% Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 227

% Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 226

# Vita ya Badr vilipiganwa tarehe 17 au 19 ya mwezi wa Ramadhani, mwaka wa 2 A.H., rejea Historia ya Mtume
wa Uislamu, uk. 253

&>



MATESO YA DHURIA YA MTUME

iambia. ‘Ulaani Umma huu’ Mimi nikasema. ‘Ee Mola wangu! Niondoe ku-
toka kwa watu hawa haraka na unikusanye miongoni mwao wale ambao ni
wema kuliko wao. Mpe mamlaka ya uongozi yule ambaye ni muovu kuzidi
mimi kwa sababu hivyo ndivyo wananvyostahili watu hawa.”?*

Mwadhini aliwasili na kutoa taarifa kwamba muda wa Swala umewadia.
Imam Ali (a.s.) aliondoka kwenda msikitini.* Nyumbani kwa Imam wali-
kuwepo mabata wachache waliokuwa wanapendwa sana kwa ajili ya watoto,
mabata walianza kupiga kelele kama vile wanalia. Wakati mmoja wa wanafa-
milia hiyo alipojaribu kuwanyamazisha Imam alisema: “Usiwanyamazishe
kwani wanaomboleza.”*

“NIMEFAULU, KWA MOLA WA KAABA!”

Abdur Rahman Ibn Muljim na waovu wenzake walikuwa wanangojea ku-
wasili kwa Imam Ali (a.s.) msikitini kwa shauku kubwa sana. Hakuna aliye-
jua mpango wao isipokuwa Quttam na Ash’ath bin Qais, ambao walikuwa na
tabia mbaya na ambao walikuwa wanakula njama na Muawiyah kwa sababu
alikuwa hapendi tabia ya Imam Ali (a.s.) ya kuwatendea watu haki sawa bila
upendeleo.

llielekea kwamba tukio dogo lingeweza kufichua njama ya mauaji lakini
wakati huo huo tukio jingine lilizuia. Ash’ath alikuja akikimbia kwenda kwa
Muljim na kusema: “Muda mfupi umebakia kuwa mapambazuko. Mwanga
ukishakuwa mkubwa, utafedheheka. Kwa hiyo kamilisha kazi hii haraka
iwezekanavyo."”*

Hujr bin Adi, ambaye alikuwa sahaba wa karibu wa Imam Ali (a.s.) alisikia
mazungumzo hayo na akahisi kwamba watu hao walikuwa na mpango wa
hatari. Muda mfupi uliopita Hujr ndiyo alikuwa amerudi kutoka katika ku-
kamilisha kazi zake za kitaratibu na farasi wake alikuwa nje ya msikiti. Il-
ielekea kama vile alitaka kumpa taarifa Amiri wa Waumini kuhusu jambo
hili.

Hujr aliposikia maneno ya Ash’ath, haraka alikwenda nyumbani kwa
Imam Ali (a.s.) kumtahadharisha kuhusu hatari hiyo. Hata hivyo, alipofika

% Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 226

¥ Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 335

% Kashful Ghumma, Juz. 2, uk. 62; Managib Ibn Shahr Aashub, Juz. 3, uk. 310.
2 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 17.
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nyumbani kwa Imam Ali (a.s.) alikuta amekwishaondoka kwenda msikitini
kupitia njia nyingine.*

Hata hivyo, wanawe na masahaba wa Imam Ali (a.s.) walisisitiza kwamba
asindikizwe na mlinzi. Kila mara Imam Ali (a.s.) alikuwa akikataa ombi lao
hilo. Imam (a.s.) alikuwa akikaa bila kulindwa binafsi. Mnamo usiku wa
siku hiyo walitoa pendekezo hilo hilo kwa Imam (a.s.) lakini hakulikubali.*

Imam Ali (a.s.) alipoingia msikitini alitoa wito akasema: “ Enyi watu! Swa-
la! Swala!” Alikuwa ametembea hatua chache tu kuelekea kwenye mswala
wake baada ya kusoma Adhana ambapo mapanga mawili yalimulika ghafla
kwenye giza na watu walishtuka kusikia kilio cha: “Hukumu ni ya Mwenyezi
Mungu ewe Ali na si yako.”** Pigo la kwanza la upanga lilitoka kwa Shabib,
aliyelaaniwa, lakini upanga huo ulipiga ukutani kwa hiyo haukufakiwa. Pigo
la pili lilitoka kwa Muljim, ambalo lilipiga kichwa kitukufu cha Imam Ali
(a.s.). Hujr alirudi haraka kadiri alivyoweza na akakuta tu watu wanalia na
kuomboleza tu ndani ya msikiti wa Kufa. Watu walikuwa wanalia: “Amiri wa
Waumini ameuawa! Amiri wa Waumini ameuawa.”*

“‘NAMSHUKURU ALLAH, MATAKWA YANGU YA SIKU
NYINGI HATIMAYE YAMETIMIZWA”

Maneno ya kwanza ya Imam Ali (a.s.) baada ya kushambuliwa ni haya:
“Nimefaulu, kwa Mola wa Kaaba.”* Katika maneno ya mshairi, Imam Ali
alikuwa akisema:

“Namshukuru Allah, Matakwa yangu ya siku nyingi hatimaye yametimi-
zwa.” Halafu akasema kwa sauti kubwa “Msimuache mtu huyu awatoroke.”*

Abdur Rahman, Shabib na Wardan,* walijaribu kukimbia ili wasikamat-
we. Wardan hakujitokeza kwenye shambulio hili na yeye hakutambuliwa.?”
Mara tu Shabib alipojaribu kutaka kutoroka, sahaba wa Mtukufu Ali (a.s.)

30 [rshad, Shaykh Mufid, uk.17. Tatmah al-Muntaha, uk. 39.

31 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 336.

32 Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 239.

3 Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 230.

34 Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 239.

35 Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 230.

36 Jina lake kamili lilikuwa Wardan bin Mujalid; Irshad, Shaykh Mufid, uk. 16.
37 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 17. Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 231.
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alimkamata na kunyakua upanga wake kutoka mkononi mwake. Alimtupa
chini na kupanda juu ya kifua chake akiwa amenuia kumuua hapo hapo.
Hata hivyo, alipoona watu wanakuja kuelekea pale walipo, alihofia watu
wangekosea na kudhani kwamba yeye ndiye muuaji. Kwa hiyo alishuka ku-
toka kifuani mwake. Shabib akapata fursa ya kukimbia na kujificha ndani
ya nyumba. Binamu yake Shabib alipopata uthibitisho kwamba Shabib ali-
husika katika Shahada ya Imam Ali (a.s.), alikwenda nyumbani kwake na
kumuua Shabib kwa upanga wake.*

Abdur Rahman Ibn Muljim alikamatwa na watu na kufikishwa msikitini
huku mikono yake ikiwa imefungwa nyuma yake. Watu walikasirika sana
hivyo kwamba wangeweza hata kumnyonga.*

Imam Ali (a.s.) aliwaamuru watu wamlete Abdur Rahman mbele
yake. Alipofikishwa kwa Imam, aliuliza: “Je, sijakufanyia jambo jema
wewe?” Akasema: “Ndiyo, kwa nini isiwe hivyo?” Imam akauliza:
“Kwa nini basi ukafanya hivi?”*® (Muljim) akasema: “Lile lililokuwa
limeelekea kutokea limetokea. Nilichovya upanga huu kwenye sumu
kwa muda wa siku arobaini na nilimuomba Allah Mtukufu niweze
kumuua mtu mbaya kuliko wote kwa upanga huu.” Imam akasema:
“Maombi yako yamejibiwa. Baada ya muda mfupi tu wewe utauawa
kwa upanga huu.”"

Halafu Imam Ali (a.s.) aliwaambia ndugu zake waliokuwa wamekusanyi-
ka hapo: “Enyi wana wa Abdul Muttalib! Chukueni tahadhari! Msifanye kifo
changu cha kishahidi kuwa kisingizio cha kumshutumu mtu yeyote kwa
kula njama na msije mkaanzisha umwagaji wa damu.”

Halafu akamwambia Imam Hasan (.a.s): “Ewe mwanangu! Endapo ni-
kipona na kuishi, nitalipa kisasi dhidi ya mtu huyu. Kama nitakufa, lipeni
kisasi kwa kumpiga pigo moja tu la upanga kwa sababu yeye amenipiga

38 Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 230
39 Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 231, 284.
0 Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 287.
4 Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 239.
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pigo moja tu. Jiepusheni kufanya uharibifu wowote kwenye maiti yake**
kwa sababu Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ametuamuru tusikatekate maiti hata
kama ni ya mbwa mwenye kichaa.** Mtunzeni vizuri na mumlishe vizuri
mfungwa huyu.”*

Baada ya kuamuriwa na Imam Hasan (a.s.) tabibu mzoefu na mashuhuri,
Athir bin Amr aliitwa. Baada ya kupima jeraha la Amiri wa Waumini akase-
ma: “Upanga uliotumika kumshambulia Imam, ulipakwa sumu na athari
yake imekwishafika kwenye ubongo. Hakuna tiba inayoweza kusaidia.”*

WOSIA WA IMAM ALI (A.S.) KATIKA KITANDA
ALICHOFIA KISHAHIDI

Imam aliendelea kuwa hai kwa muda wa saa 48 baada ya kushambuliwa
kwa upanga. Hata hivyo hakupoteza muda huu pia. Hapakuwepo na muda
ambapo Imam alikuwa hatoi ushauri. Aliusia kama ifuatavyo:

“Kwa Jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwenye Kurehemu.”
Haya ni mambo ambayo kwayo Ali Ibn Abi Talib (a.s.) anawausieni.

“Ali anashahidilia kwamba mungu ni Mmoja na anashahidilia kwamba
Muhammad ni mja na mtume wa Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu am-
emtuma aje kuifanya dini Yake iwe juu ya dini zingine. Kwa kweli, Swala
yangu, ibada yangu, uhai wangu na kifo changu ni kwa ajili ya Mwenyezi
Mungu huyu. Ambaye hana mshirika. Nimeamriwa kuhusu hili tu na nina-
jisalimisha kwa Mwenyezi Mungu.

“Kwako wewe. Ewe mwanangu Hasan, kwa wanangu wengine, kwa ndugu
zangu na kwa wote waliokuja kutaka kujua kuhusu huu wosia wangu, kuhu-
siana na mambo yafuatayo:

*2 Chuki ya Bani Umayyah dhidi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ilikuwa mbaya sana hivyo kwamba Hindu bibi
yake Yazid hakuwa ameridhika hata baada ya kufanya Mtukufu Hamza kuuawa kishahidi ambapo alitafuna
moyo wake kama kisasi na alivaa pua na masikio ya Mtukufu Hamza baada ya kuyakata kutoka kwenye ki-
wiliwili chake. Wafuasi wa Yazid hawakuridhika hata baada ya kumchinja Imam Husain (a.s.) na wakakanyaga
maiti yake kwa kutumia farasi waliokuwa wamewapanda. Moyo wa Yazid haukutosheka hadi alipotikisa roho
ya Mtukufu Mtume kwa kugonga midomo na meno ya Imam Husain (a.s.) kwa vimbo. (Ridwany).

4 Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 288.

4 Biharul Anwar,Juz. 42, uk. 206, 248.

4 Biharul Anwar,Juz. 42, uk. 234.
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. Katika hali yoyote ile msije mkapuuza kumuogopa Allah Mwenyezi na
mjaribu kuwa katika dini ya Mwenyezi Mungu hadi kufa kwenu.

. Nyinyi wote kwa pamoja shikamaneni na kamba ya Mwenyezi
Mungu. Wote nyinyi wakati wote mshikamane juu ya misingi ya
dini na kumtambua Mwenyezi Mungu na epukeni utengano na
kusambaratika. Mtume wa Allah (s.a.w.w.) amesema: ‘Kuondoa
uadui, uhasama, na chuki ni vema zaidi kuliko Sala na Saumu
zilizopendekezwa. Na kile kinachoharibu imani ni utengano na
msambaratiko.

. Watunzeni ndugu wa damu na wale wa karibu. Dumisheni uhusiano
mzuri nao kwa sababu kuhesabiwa kwa yule anayemfanyia wema
ndugu kunakuwa rahisi mbele ya Mwenyezi Mungu.

. Watunzeni yatima kwa ajili ya Mwenyezi. Msiwaache wakiwa na njaa
na bila matunzo na uangalizi.

. Kwa ajili ya Allah Mwenyezi, muwe wasimamizi wa ustawi wa jirani
zenu. Mtume wa Allah (s.a.w.w.) alisisitiza sana kuhusu majirani hivyo
kwamba tulidhani angeweza hata kuwajumuisha miongoni mwa war-
ithi wa mtu.

. Muogopeni Mwenyezi Mungu kuhusu Qur’ani Tukufu, wasije wengine
wakaweza kuwapiku na kuwapita katika kufuata mafundisho yake na
kufuata kwa vitendo yale inayoyaamrisha.

. Muogopeni Allah Mwenyezi kiasi Sala zinavyohusika, kwa sababu Sala
ni nguzo za dini yenu.

. Muogopeni Mwenyezi Mungu katika jambo la Nyumba Yake Takatifu
(Kaaba). Msiifanye ikawa ni nyumba iliyotelekezwa kwa sababu kama
ikitelekezwa, (ninyi) Waislamu mtapotea.

. Msimsahau Mwenyezi Mungu, jitahidi katika njia Yake kwa ulimi wako,
kwa mali yako na uhai wako.
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Lipeni Zaka kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wakati unaotakiwa. Kulipa
Zaka kunapunguza hasira za Mwenyezi Mungu.

Kwa ajili ya Mwenyezi Mungu jiepusheni na kuwadhulumu dhuria wa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).

Kwa ajili ya Allah wapeni heshima masahaba wa Mtume. Mtukufu
Mtume wa Allah (s.a.w.w.) amewapendekeza wao.

Kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, watunzeni masikini na wasiojiweza na
muwaruhusu kushiriki maisha yenu.

Kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, muwatendee mema watumwa kwa
sababu mapendekezo ya mwisho ya Mtume wa Allah (s.a.w.w.) yali-
kuwa ni kuhusu wao tu.

Fanyeni yale yanayompendeza Mwenyezi Mungu na msijali lawama
za wenye kulaumu kuhusu suala hili.

Washughulikieni watu kwa upendo muwe wema kwao kama Qur ani
Tukufu ilivyoamuru.

Wahimizeni watu kufanya mema na muwaonye wajiepushe na ku-
fanya uovu, vinginenvyo mafisadi na waovu watawatawaleni na kama
kwa hiari zenu wenyewe mtawaruhusu watu wa aina hiyo kuwa vion-
gozi wenu, Mwenyezi Mungu hatasikia du’a zenu.

Endelezeni kupendana na urafiki na mapenzi baina yenu. Muwe na
tahadhari kwamba hamsukumiani mbali, na kufanyiana ubaya na ku-
tohurumiana.

Shirikianeni kwenye kazi nzuri na mzifanye katika njia ya pamoja. Na
msisaidiane katika vitendo viovu na vitendo ambavyo husababisha
chuki na uadui.
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20. Ogopeni adhabu kali ya Mwenyezi Mungu, kwa sababu mshiko wa
Mwenyezi Mungu ni madhubuti sana. Mwenyezi Mungu awawekeni
nyinyi nyote kwenye hifadhi yake na aupatie Umma wa Muhammad
Mustafa hisia nzuri ili uendelee kuwashikeni nyinyi na Mtume wa
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) kwa heshima.Ninawakabidhini wote kwa
Mwenyezi Mungu. Amani iwe kwenu wote.” *

Baada ya wasia huu hakuna mtu aliyesikia maneno mengine yoyote ku-
toka kwa Amiri wa Waumini (a.s.) isipokuwa shahada mbili za imani ya Kiis-
lamu, hadi hatimaye pale aliposalimisha roho yake kwa Muumba.*

“Hakuna nguvu wala uwezo ila ni kwa Mwenyezi Mungu aliye juu na
Mtukufu.”

46 Wosia huu wa Imam unaonyesha jinsi umoja na mshikamano ulivyo muhimu katika Uislamu. Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Mwenyezi Mungu analinda ushirika wa Umma.” Uislamu unataka kuona mshika-
mano miongoni mwa watu licha ya kuwepo kwa imani kila mahali kwa sababu maendeleo na mafanikio
yanatokana na umoja na mshikamano tu. Kuvunja umoja na kuendekeza utengano ni kinyume cha Uislamu.
Hakika, Uislamu unao utajiri ambao unaweza kuwaamsha watu wote duniani na kuwakusanya mahali pamoja
kwa sababu hii ni dini ya Mola wa wanadamu. Profesa wa fasihi ya Kiarabu katika Chuo Kikuu cha Cairo, Dkt.
Hamid Hanafi Dawood anasema:”Siri za Uislamu zimejificha kwenye misingi ya Uislamu na siri ya misingi
imejificha ndani ya Uislam.” Jamii hufuzu tu kama imeungana na kushikamana. Kuwa mmeungana ni kwam-
ba watu hufanya kazi kwa ajili ya manufaa ya wote na matabaka tofauati ya kijamii yana msingi madhubuti wa
mawasiliano miongoni mwao na jamii nzima kwa jumla hunufaika kwayo. Kwa hiyo, mtu anayewakusanya
Waislam mahali pamoja, huyo anastahili kupongezwa, na mtu anayevunja umoja na mshikamano wao (Waisl-
amu) anastahili kulaumiwa.(Riziwani)

47 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 15-18; Kamiil Ibn Athiir, Juz. 3. UK. 387-392, Muruj al-Dhahab, Juz. 2. uk. 423-426;
Biharul Anwar, Juz. 42. uk. 248; Sharh Nahjul Balaghah, Tbn Abil Hadid, Juz. 6, uk. 120; Nahjul Balaghah, Faizul
Islam, Hotuba ya 47, uk. 967; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 332-341; Dastan Raastan, Juz. 2, uk. 268-274.
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MAJILIST 4

“NILIKUWA NINAINGOJEA SIKU HII”

7 _71 nyi waombolezaji!
1

Pale Tbn Muljim aliyelaaniwa, alipompiga upanga Imam Ali bin Abi
Talib (a.s.) kichwani, mchaniko ulifanyika kwenye fuvu hadi kwenye nyusi
zake. Imam (a.s.) akasema: Wallahi! Kifo cha ghafla na shambulio la ghafla
ni vitu ambavyo sio vitu ninavyovichukia. Hali yangu ni kama ile ya mpenzi
ambaye amekutana na yule ampendaye.*® Katika maneno ya mshairi:

“Unajua faraha ya kukutana na rafiki mliyepoteana? Ni furaha
kama ile ya mtu mwenye kiu jangwani, pale wingu lianzapo kum-
nyeshea.”

Amiri wa Waumini alitoa mfano ambao ulikuwa unajulikana sana mion-
goni mwa Waarabu. Waarabu waliokuwa wanaishi jangwani walikuwa ni wa-
hamiaji. Walikuwa na tabia ya kufanya Makazi popote pale ambapo paliweza
kupatikana maji na uoto wa majani. Maji na majani vikiisha na wao wali-
kuwa wanahama mahali hapo. Mnamo majira ya kiangazi, walikuwa wak-
isafiri wakati wa usiku wakitafuta sehemu yenye maji. Amiri wa Waumini
aliwaambia masahaba wake: Hali yangu ni kama ile ya mtu ambaye ameku-
tana na mpenzi wake. Hali yangu ya furaha ni kama ile ya mtu anayetafuta
maji wakati wa usiku kwenye upweke wa msitu na anapata furaha ya kupita
kiasi anapoyapata maji hayo. Imenukuliwa vizuri sana kama ilivyo hapa
chini:

“Jana asubuhi nilipewa uhuru kutokana na huzuni na leo hii kwe-
nye giza la usiku nilipewa kioevu cha maisha.”*

Kwa Jina la Mwenyezi Mungu na kwa Mwenyezi Mungu na Juu ya
Dini ya Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.).

4 Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 254; Nahjul Balaghah, Faizul Islam, Hotuba ya 23, uk. 865; Sharh Nahjul Balaghah,
Ibn Abil Hadid, Juz.15. uk. 143; maneno ya Amiri wa Waumini, ambamo alimlaani Ibn Muljim baada ya kush-
ambuliwa na kabla ya kufa kishahidi ni dondoo ambazo zimeandikwa kwa ufupi.

¥ Hamasa Husaini, Juz. 1 (toleo la lugha ya Urdu la kitabu hiki huchapishwa na Dar al- Thaqafiyatul Islamiya,
Karachi)
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MAJILISI 5

NYAKATI ZA MWISHO ZA IMAM ALI (A.S.)

7 _‘ﬂ nyi waombolezaji!
1

Saa 25 za mwisho za uhai wa Imam Ali (a.s.) ni za kustaajabisha sana
licha ya kwamba maisha yake yote yamejaa masomo muhimu, tangu ku-
zaliwa hadi kutangazwa kwa Uislamu, na kutangazwa kwa Uislam hadi ku-
hamia Madina, uhamiaji hadi kifo cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), ambapo
hicho kilikuwa kipindi cha tatu cha maisha ya Imam Ali na kilikuwa tofauti
kabisa. Kipindi cha nne cha maisha ya Imam Ali (a.s.) kilianza alipokufa
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hadi alipoteuliwa kuwa khalifa. Baada ya hapo,
kilikuja kipindi cha utawala wake cha miaka minne na nusu, ambacho kili-
kuwa mojawapo ya vipindi muhimu vya maisha ya Imam (a.s.).

Hata hivyo, kipindi kingine cha maisha ya Imam Ali (a.s.) cha siku mbili
na mikesha yake ni cha kushangaza mno. Ni kile kipindi tangu Imam (a.s.)
aliposhambuliwa hadi kufariki kwake, ambacho kilithibitisha kwamba Imam
alikuwa mtu mkamilifu. Hata pale ambapo mwisho wake ulikuwa umeka-
ribia, ni kazi zipi alizoshiriki? Imam alipopigwa upanga kwenye kichwa
chake kitukufu, alitoa matamko mawili ambayo yalisikika. Kwanza iliku-
wa, “Ninaapa kwa Mola wa Kaaba, hakika nimefuzu. Nimepata Shahada na
huu ni uthibitisho wa kufuzu kwangu.” Tamko la pili lilikuwa, “Msimuache
mtuhumiwa akawatoroka.”

TABIBU WA KUFA AMFANYIA VIPIMO ALI (A. S.)

Imam Ali (a.s.) aliondolewa msikitini na kupelekwa nyumbani kwake baada
ya kushambuliwa. Alilazwa kitandani. Mwarabu mmoja aliyejulika kwa jina
la Athir bin Amr* ambaye alisomea utabibu huko Jundi Shahpur alikuwa
anafanya kazi ya utabibu mjini al-Kufa. Aliletwa kuja kumtibia Amiri wa

* Miongoni mwa madaktari mashuhuri wa Kufa hakuna aliyekuwa mzoefu kama Athir bin Amr. Alikuwa mion-
goni mwa vijana tisa waliotiwa nguvuni na Khalid bin Walid wakati wa ukhalifa wa Abu Bakr. Alikimbia na
kujihifadhi Kufa. Biharul Anwar, Juz. 42. uk. 234.
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Waumini. Alianza kufanya uchunguzi wa hali ya Imam.> Tabibu huyu aliele-
wa kwamba sumu ilikwisha kupenya na kuingia kwenye mishipa ya damu
ya Imam (a.s.) na akasema kwamba hakuna tiba itakayofaa. (Kwa kawaida
wagonjwa kama hawa hawajulishwi kwamba hakuna tiba itakayofaa kuwa-
tibu. Ni ndugu wa mgonjwa tu ndiyo hufahamishwa.) Hata hivyo daktari
alijua kwamba si vizuri kuficha ukweli huo kwa mtu kama Imam Ali (a.s.)
na kuwajulisha ndugu zake tu kuhusu afya yake inayoendelea kuwa mbaya.
Kwa hiyo, alimwambia:

“Ewe Amiri wa Waumini! Kama unataka kuacha wosia fanya hivyo sasa.”*

UMMU KULTHUM AZUNGUMZA NA MULJIM

Pale Bibi Kulthum alipokuja kujua kuhusu huyu mlaaniwa kuanzia mwan-
zo hadi mwisho, alimwambia kwa kuchukia mno: “Baba yangu alikuko-
sea nini wewe? Kwa nini ulimshambulia?” Halafu Bibi Ummu Kulthum
akasema:"Inshaallah, baba atapata nafuu baada ya muda mfupi na wewe
utapatwa na ukosefu na kushindwa.” Hapa mlaaniwa huyu akamwambia
Bibi Ummu Kulthum:

“Usitarajie kwamba baba yako atapata kupona, kwa sababu nilinunua
upanga huu kwa dirham (au dinari) elfu moja na nikatumia dirham (au di-
nari) zingine elfu moja zaidi kwa ajili ya kuupaka sumu. Nimeupaka upanga
huu aina ya sumu ambayo kwamba kwayo upanga huu unaweza kuua watu
wote wa Kufa.”?

MAPENDEKEZO YA IMAM ALI (A.S.) KUHUSU
MUUAJI WAKE

Muujiza wa ubinadamu na utu wa Imam Ali (a.s.) ambao hushangaza watu
wengine, ulionekana pale alipoamuru kwamba matunzo mazuri yafanyike
kwa mfungwa wake. Halafu akasema: “Enyi wana wa Abdul Muttalib! Msip-
ite huku na huko mkisema: ‘fulani bin fulani anahusika na kifo cha kishahidi
cha Amiri wa Waumini’ na ‘fulani naye pia anahusika katika njama hii.” Isije

5 Inasimuliwa kwamba daktari huyu alipasha moto kongomeo la kondoo dume na akaweka kwenye jeraha.

%2 Ewe Amirul-Mu'minin! Tafadhdli kamilisha wosia wako kwa sababu athari ya shambulio la adui wa Mwenyezi
Mungu imefika kwenye ubongo wako. Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 234; Mutahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 343.

8 Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 231
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ikawa kwamba mnaanza kushutumiana. Sitaki muangukie kwenye mambo
haya kwa sababu muuaji wangu ni mmoja tu naye ni mtu huyu.”**

KIKOMBE CHA MAZIWA KWA AJILI YA IBN MULJIM

Yeye (Imam Ali a.s.) alimwambia Imam Hasan (a.s.): “Ewe mwanangu! Un-
ayo haki ya kuamua hatima ya mtu huyu baada yangu. Unaweza kumwachia
huru au unaweza kumwadhibu. Kama ukitaka kumuadhibu basi mpige pigo
moja tu la upanga kwa sababu amempiga baba yako pigo moja tu. Kama
hatakufa kwa pigo moja, mwacheni huru. Halafu akauliza tena: “Je mmek-
wisha kumpatia chakula mfungwa wenu? Je, amekunywa maji? Mmempa-
tia matunzo mazuri yanayostahili?”*

Imam alipoletewa kikombe cha maziwa ili anywe, yeye alikunywa ki-
dogo tu yaliyobaki akampa Ibn Muljim anywe ili asishinde njaa.>®

Akisherehesha kuhusu jinsi Imam alivyokuwa anamtendea adui yake,
Maulana Rumi anasema:

“Hakuna awezaye kulingana na Ali katika uthubutu na ushujaa.
Hakuna ambaye angefikia kiwango cha tabia zake bora sana na uvu-
milivu.”

NINI KINAWEZA KUWA BORA ZAIDI KULIKO
SHAHADA WAKATI WA IBADA?

Imam alikuwa kwenye kitanda chake alichofia. Afya yake ilizidi kuwa
mbaya jinsi muda ulivyokuwa unazidi kwenda. Sumu ilikuwa imeenea
mwili mzima. Masahaba zake walikuwa na huzuni kubwa. Wote walimzun-
guka na walikuwa wanalia. Hata hivyo, Imam alikuwa mtulivu na alikuwa
anatabasamu kwa ustahamilivu. Akionyesha furaha yake kuhusu haya yali-
yotokea alisema:

“Wallahi, lolote lile ambalo limenitokea hakika silichukii kwa sababu ni
jambo ambalo nimekuwa nikilitamani tangu zamani kwamba nife katika
njia ya Allah. Ni jambo gani linaweza kuwa bora zaidi kwangu kuliko ku-
uawa wakati nikiwa kwenye ibada.....?”

5 Nahajul Balaghah, Subhi Salih, Hotuba ya 47; Nahajul Balaghah, Faizul Islam, Hotuba ya 47, uk. 969 - neno
‘yaqtulna’ limejumuishwa kwenye Nahajul Balaghah ya Faizul Islam.

% Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 289.

5 Mathnawi Manawi, (toleo la Nicholson) Juz.1, uk. 229.
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Imam Ali (a.s.) anatoa mfano ambao Waarabu walikuwa wanautambua
vizuri. Jamii ya mabedui wahamaji ilikuwa ikiishi mahali kutegemeana na
hali ya hewa. Waliishi mahali almuradi tu palikuwepo na maji na chakula
kwa ajili yao na mifugo yao. Vinginevyo, waliondoka na kutafuta sehemu
nyingine ambako wangepata maji na chakula. Kwa kuwa hali ya hewa iliku-
wa joto sana wakati wa msimu wa kiangazi, ilikuwa ni kawaida yao kusafiri
wakati wa usiku (Waarabu waliwaita watu kama hao waliokuwa wakisafiri
usiku kutafuta maji -“Qaarib”). Imam Ali (a.s.) alisema:

“Enyi watu ! Fikirieni juu ya hili. Mtu ambaye anatafuta maji wakati
wa giza la usiku na ghafla anapata maji, atakuwa na furaha kiasi gani?
Furaha yangu pia ni sawa na ile ya mpenzi aliyekutana na mpendwa
wake au kama mtu ambaye anatafuta maji wakati wa usiku na ghafla
anayapata.””’

“Jana asubuhi nilitolewa kwenye huzuni na nikapewa kioevu cha
maisha kwenye giza la usiku wa leo. Ni jinsi gani kubarikiwa kwa
alfajiri hiyo! na jinsi gani kubarikiwa kwa usiku huo, Usiku huo wa
Mamlaka ambamo nilipewa kibali kipya cha wokovu.”

Beti hizi za Hafiz pia zanadokezea kile alichosema Imam: “Naapa kwa
Mola wa Kaaba, Nimefuzu.”® Maneno ya kustaajabisha zaidi ya Imam Ali
(a.s.) niyale aliyoyazungumza katika saa 45 za mwisho wa uhai wake. (Imam
) Alipigwa upanga mnamo tarehe 19 ya Mwezi wa Ramadhani dakika chache
baada ya alfajiri na alifariki dunia mnamo usiku wa manane wa tarehe 21
Mwezi wa Ramadhani.

USHAURI WA MWISHO WA IMAM ALI (A.S.)

Katika nyakati zake za mwisho, wakati shani ya kifo ikiwa mbele yake na
watu wamezunguka kitanda chake, athari ya sumu ilikuwa imeenea mwili
wake wote. Kuna wakati alisononeka kwa maumivu na wakati mwingine
alipoteza fahamu. Wakati wowote alipopata fahamu lulu za ushauri zilizojaa
hekima zilitoka mdomoni mwake. Wosia wa nukta ishirini wa Imam, ambao

gea na Imam Hasan (a.s.) na Husain (a.s.) na halafu ndugu zake wengine:

" Diwan-e-Hafiz, uk. 114.
% Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 239.
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“Mwanangu Hasan, Mwanangu Hasan! Baada ya hapo Imam aliongea na
wanawe wote wa kiume na vizazi vyote ambavyo vitakuja hadi Siku ya Hu-
kumu na akawaambia kuhusu upana wa Uislamu:

Muogopeni Allah Mwenyezi kuhusu yatima.

Muogopeni Allah Mwenyezi kuhusu Qur ani.

Muogopeni Allah Mwenyezi kuhusu majirani.

Muogopeni Allah Mwenyezi kuhusu nyumba ya Mola wenu.

Muogopeni Allah Mwenyezi kuhusu Taratibu za Ibada.

Muogopeni Allah Mwenyezi kuhusu kodi ya Zakat.”

Imam alitia msisitizo katika kila jambo.*

Imam aliendelea kusisitiza nukta zilizokuwa mbele yake. Watu wale am-
bao macho yao yalikuwa yanaelekea uso wa Imam Ali (a.s.) uliong aa nuru,
waliona kwamba katika kipindi kifupi hali ya Imam ilibadilika. Matone ya
jasho jembamba yalianza kung aa juu ya paji la uso wake mpana na akaon-
doa mazingatio yake kwa watu hao waliokuwa wamemzunguka. Watu wote
walingojea kuona midomo ya Imam kutikisika tena, ili waweze kusikia neno

kutoka kwake. Watu walingojea kutoka kwa mtu mashuhuri wa historia na
kipenzi cha Mtume aseme kauli ya mwisho ya maisha yake:

“Ninashahidilia kwamba hapana mungu ila Allah na ninashahi-
dilia kwamba Muhammad ni mjumbe na Mtume Wake.”

5 Nahjul Balaghah, Faizul Islam, Hotuba ya 47, Uk. 967; Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 249.
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MAJILISI 6

DAMU YA ALI NDIYO THAMANI YA
MAHARI

bdur Rahman alikuwa mmojawapo wa wale watu tisa waliojulikana kwa

sifa ya kuwa “mashuhuri, watakatifu na wacha-Mungu®~ waliokwenda
Makkah kutoa kiapo kijulikanacho sana. Watu hawa waliamini kwamba, Alj,
Muawiyah na Amr bin Aas ndiyo walikuwa wahusika wakuu juu ya matatizo
katika ulimwengu wa Uislamu.®

Ibn Muljim alipewa kazi ya kumuua Ali (a.s.) huko Kufa. Walipanga usiku
wa mwezi 19 Ramadhani kwa lengo hili. Ibn Abil Hadid anasema kwamba
wajinga hawa walichagua tarehe ya 19 mkesha wa Ramadhani kwa sababu
kutokana na dhana yao potovu,kwamba kama wangetekeleza kitendo hi-
cho (kama walivyokiita wao cha “ibada™) wakati wa Usiku wa Laylatul-Qadr
wangepata thawabu nyingi zaidi.®

Ibn Muljim aliwasili Kufa na akawa anatembea huko na huko akingoja
usiku huo uliopangwa kwa kazi hiyo. Katika kipindi hiki, alitokea kumpen-
da binti mmoja bikira, jina lake Quttam® (binti Akhzar) pia wa madhehebu
ya khawariji. Ibn Muljim alimpenda sana binti huyo hadi alisahau kazi
aliyotumwa. Alipomposa binti huyo, yeye alisema: “Nipo tayari kuolewa na
wewe lakini nitataka mahari kubwa na ngumu kutoka kwako.” Tbn Muljim
alitaka kumuoa binti huyo kwa gharama yoyote na alikubali kutimiza ma-
takwa yake yote.

Quttam alitoa masharti manne kwa ajili ya ndoa hiyo:
1. Dinari elfu tatu taslimu.
2. Mtumwa wa kuime (mvulana).

3. Mtumwa wa kike (msichana).

%0 Sharh Nahjul Balaghah, Ibn Abil Hadid, Juz. 6, uk. 112-113

8 Sharh Nahjul Balaghah, Tbn Abil Hadid, Juz. 6, uk. 112-113

82 Quttam alikuwa mjanja sana. Alidai mahari ya damu ya Ali kwa sababu ndugu zake wengi waliuawa kwenye
vita ya Nahrawan (Rizwani).
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4. Kumuua Ali bin Abi Talib (a.s.)

Ibn Muljim alikubali masharti matatu ya kwanza kwa furaha kabisa lakini
alikuwa na mashaka kuhusu sharti la nne na akasema: “Kumuua Ali in-
aweza kuwa kikwazo katika maisha yetu ya ndoa.” Quttam akasema: “Kama
unanitaka mimi utalazimika kumuua Ali. Baada ya hapo, kama ukipona uta-
nipata na kama hapana, basi itakuwa ndiyo mwisho.”® Tbn Muljim alishikwa
na bumbuwazi aliposikia masharti ya Quttam na mshairi ametunga beti zi-
fuatazo kuhusu jambo hili:

“Ilikuwa ni elfu moja dirham,
mtumwa na mtumishi kijana,

Na Ali kumpiga dhoruba,

kwa upanga mkali wenye kupenya.

Haijatokea mahari yenye thamani
Wala hakuna vurugu kamwe,

isipokuwa ndogo kuliko ya Tbn Muljim.”% Ukweli ulioje wa mshairi
huyu

MSIWAUWE KHAWARIJ BAADA YANGU

Tkiwa tumelizingatia jambo hilo hapo juu, naturejelee kwenye wosia wa
Imam Ali (a.s.). Imam Ali alipokuwa kwenye kitanda alimofia, alikuwa
anayakumbuka makundi mawili ya watu waliojivisha utukufu ambayo
aliyaponda siku za nyuma. Mojawapo ya makundi hayo lilikuwa kundi la
wanafiki, lililojulikana kwa jina la Qasitiin. Muawiyah alikuwa kiongozi wa
kundi hili. Kundi lingine lilikuwa kundi liitwalo Marigiin au Khawarij wal-
iokuwa wamevaa pazia la utakatifu. Makundi haya yalikuwa na tofauti zao
za kawaida. Kwa hiyo, Imam anawashauri masahaba wake kuhusu jinsi ya
kupigana na makundi haya mawili:

8 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 16; Sharh Nahjul Balaghah , Ibn Abil Hadid. Juz. 6, uk. 115

% Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 266; Irshad, Shaykh Mufid, uk 18. pia ina beti ifuatayo kabla ya zile za juu: “Sijapata
kamwe kuona mahari, iliyotolewa na mtu mkarimu, kama mahari ya Quttam (iwe mtu huyo alikuwa) tajiri au
alikuwa masikini.”
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“Msiwaue watu hawa baada yangu. Ni kweli kwamba wameniua mimi
lakini msiwaue baada yangu. Mkiendelea kumwaga damu, mtajumuishwa
katika kundi la wasaidizi wa Muawiyah. Hamtajumuishwa katika kundi la
watu wanaopigania ukweli. Hatari kwa Muawiyah ni jambo lingine zaidi.”
Imam Ali (a.s.) akasema: “Msipigane na Khawarji baada yangu, kwa saba-
bu mtu anayeitafuta haki lakini haipati si sawa na yule anayetafuta batili
na akaipata.”® Sayyid ar-Radhi anasema: Amirul-Mu'minin alimaanisha
Mu’awiyah na kundi lake.

Imam Ali (a.s.) hakuwa na nia mbaya na mtu yeyote wala hakuwa na
uadui na yeyote. Wakati wote alikuwa akisema kweli. Fikiria mfano wa Ibn
Muljim. Alipokamatwa na kupelekwa mbele ya Imam aliuliza kwa sauti ya
uchungu kwa sababu ya maumivu: “Kwa nini ulifanya hivi? Hivi mimi ni-
likuwa Imam mbaya kwako?” (Sijui kama Imam Ali (a.s.) alisema maneno
haya mara moja au mara mbili lakini kila mtu amesimulia maneno hayo
hayo). Mkandamizaji huyu aliguswa na hali ya kiroho ya Imam na aksema:
“Unaweza kumuokoa mtu mwenye bahati mbaya kutoka kwenye moto?%°
Nilikuwa fidhuli kutenda kitendo hiki.”®” Pia imeandikwa kwenye vitabu
kwamba Imam Ali (a.s.) alipokuwa akisema naye, muuaji alizungumza na
Imam kwa ukali sana na akauliza:

“Ewe Ali! Niliponunua upanga huu, nilimuomba Mwenyezi Mungu kwam-
ba mtu mbaya sana miongoni mwa viumbe wa Allah auawe kwa upanga huu.”

Imam Ali (a.s.) akasema: “Kwa bahati nzuri maombi yako yamepokelewa
na kujibiwa kwa sababu baada ya muda si mrefu wewe utauawa kwa upanga
huu‘nBS

KUHUDHURIA MAZISHI USIKU

Imam Ali (a.s.) aliuawa kishahidi katika mji wa Kufa ambapo watu wote
isipokuwa Khawarij wa Nahrawan walitaka kuhudhuria mazishi na kumu-
omboleza. Watu walikuwa hawana habari ya kifo cha kishahidi cha Imam
Ali (a.s.) hadi usiku wa manane wa tarehe ishirini na moja ya mwezi wa
Ramadhani kwa sababu alikufa baada ya usiku wa manane.

% Nahajul Balaghah,Faizul Islam, Hotuba ya 60, uk. 141; Nahjul Balaghah, Subhi Salih, Hotuba ya 61 ina laa
tuqaatiluu’ imewekwa mahali pa Taa taqtuluu’

% Surah Zumar [39:19]

5 Muntahaiul Amaal,Juz. 1, uk. 340; Biharul Anwar,Juz.42, uk. 287.

8 Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 239-244.
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Watoto wa Imam Ali, yaani Imam Hasan na Imam Husain (a.s.), Mu-
hammad bin Hanafiyyah na Abul Fazl al-Abbas na baadhi ya masahaba wa
karibu waliofika idadi ya watu sita au saba walimkosha, wakamvisha sanda
na wakamzika kwa siri mahali ambapo Imam Ali (a.s.) mwenyewe aliusia.
Alipelekwa mahali alipozikwa leo wakati wa giza la usiku na hapana mtu
aliyejulishwa kuhusu jambo hili. Kwa mujibu wa hadithi ni pale ambapo
baadhi ya mitume wakubwa wamezikwa. Mahali halisi pa kaburi la Imam
palikua siri na hakuna mtu aliyeambiwa.®

Siku iliyofuata, watu walikuja kufahamu kwamba Ali (a.s.) alizikwa usiku
uliopita. Watu walipotaka kujua mahali alipozikwa, waliambiwa haikuwa na
umuhimu wao kupajua mahali hapo. Pia imeandikwa kwenye baadhi ya
vitabu kwamba Imam Hasan (a.s.) alitayarisha kilili cha jeneza na akak-
ipeleka Madina ili watu wadhani na kuamini kwamba kilili cha jeneza la Ali
(a.s.) kilipelekwa Madina kwa ajili ya mazishi huko.”

Kwa nini ilifanyika hivi? Ilikuwa ni kwa sababu ya hawa Khawarij tu.
Kama hawa wao wangejua kaburi la Imam Ali (a.s.) wangechukua maiti
hiyo maasumu na kuichafua.

Madhali Khawarij walikuwepo hapa duniani na walikuwa na mamlaka,
hapana mwingine isipokuwa dhuria wa Imam Ali (a.s.) na Maimam watuku-
fu waliojua mahali halisi pa kaburi lake. Baada ya miaka mia moja, Khawarij
walipoteza mamlaka na kuondolewa kwenye utawala na kwa hiyo hapaku-
wepo na uwezekano wa kukashifu kaburi la Imam Ali (a.s.). Ndipo Imam
Ja far Sadiq (a.s.) alipowaonyesha watu mahali alipozikwa Imam Ali (a.s.)
kwa mara ya kwanza.

Dua tunayosoma kwenye Ziarat ya Ashura ina jina la sahaba mashuhuri
wa Imam, Safwan Jamal kama mmoja wa wasimlizi. Safwan anasimulia:
“Nilikuwa na Imam Ja far Sadiq (a.s.) huko Kufa, ambapo alitupeleka na
kutuonyesha kaburi tukufu la Imam Ali (a.s.). Imam Ja far (a.s.) alionyesha
kaburi tukufu la Imam Ali (a.s.) na huenda alifanya mpango wa kujenga
banda kwa ajili ya kaburi hilo tukufu. Baada ya hapo siri ya kaburi la Imam

8 Biharul Anwar,Juz. 42, uk. 239.

7 Mtukufu Mtume alikwisha sema kuhusu Fatima Zahra: “Fatima ni kipande cha moyo wangu.” (Sahih Bukhari,
Juz. 5, Tr. 209). Pia Mtukufu Mtume alikwisha sema kuhusu Ali Murtaza, “Ewe Ali! Hivi wewe huridhiki na
kwamba wewe kwangu ni kama Harun alivyokuwa kwa Musa, isipokuwa tu ni kwamba hapatakuwepo na
mtume baada yangu?” (Sahih Bukhari, Juz. 6, Tr. 408). Hivi Umma haushangai kwa nini mazishi yao yali-
fanyika usiku badala ya kufanya hivyo mbele ya jamii yote? (Rizwani) Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 353.
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Ali ilijulikana.” Uovu dhidi ya Imam Ali (a.s.) haukuwa na mpaka hadi kufa
kwake. Sehemu ya kaburi la Imam Ali (a.s.) ilifanywa ni siri kwa zaidi ya
miaka mia moja baada ya kifo chake cha kishahidi.

KUONEWA KWA ALI (A.S.)

Aman iwe juu yako, Ewe Abul Hasan! Amani iwe yako, Ewe Amir-
ul-Mu’minin!

Ni kwa kiasi gani Imam na wanawe wameonewa! Sijui kama mawla
wangu, Amiri wa Waumini ndiye aliyeonewa zaidi au mwanawe mpendwa,
Imam Husain (a.s.). Kama vile tu ambavyo mwili mtukufu wa Imam Ali
(a.s.) haukuwa salama kutokana na madhara ya utukutu wa maadui, mwili
mtukufu wa mwanawe na mwana wa Bibi Zahra pia haukuwa salama kuto-
kana na madhara ya maadui. Huenda ikawa hiyo ndiyo sababu iliyomfanya
aseme: “Hakuna siku ambazo ni mbaya kama zile siku za kusikitisha za Hu-
sain wangu madhlumu.” Kwa nini Imam Hasan (a.s.) aliificha maiti tukufu
ya baba yake? Kwa sababu hakutaka mtu yeyote aidhuru; lakini cha kusikiti-
sha, hali ilikuwa tofauti kabisa huko Karbala. Imam Sajjad (a.s.) hakuwa
na msaada kabisa hivyo kwamba hakuweza kuficha maiti ya Imam Husain
(a.s.) baada ya kuuawa kishahidi. Matokeo yake yalikuwaje? Sitaki kuyase-
ma. Mtu mmoja amesema:’?

“Kuna manufaa gani kuwa na nguo ya zamani ambapo aliyeivaa
anakanyagwa na kwato?

Hakuna mtu aliyebaki pale ili aufunike nguo.”

7 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 12; Muntahaiul Amaal, Juz. 2, uk. 271, na Safinatul Bihar, Juz. 2, uk. 37. (Safwan ali-
kuwa muongoza ngamia na alikuwa na tabia ya kukodisha ngamia wake. Alimchukua Imam Ja’far Sadiq (a.s.)
kutoka Madina kwenda Kufa wakati mmoja siku za nyuma. Ndipo alipopata fursa ya kuzuru kaburi la Imam
Ali (a.s.) akiwa pamoja na Imam Ja'far as-Sadiq (a.s.). Alikuwa na ufahamu kamili juu ya kaburi la Imam Ali
(a.s.) na imeandikwa kwenye uk. 37 wa Kamiluz Ziyaraat kwamba Safwan alikuwa akizuru (Ziaraat) kaburi la
Imam Ali (a.s.) mara kwa mara kwa kipindi cha miaka sitini. Alikuwa akiswali karibu na kaburi la Imam (a.s.).

72 Siiri dar Siirat-e-Aimma-e-Athaar, uk. 49-54.
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MAJILIST 7

IMAM ALI (A.S.) ALIZIKWA KWA SIRI

7 _T nyi Waombolezaji wa Amiri wa Waumini!

1
Kwa nini tumekusanyika hapa leo? Tumekusanyika hapa leo kuom-

boleza kifo cha yule mtu mkamilifu aliyezikwa kwa siri wakati wa usiku.
Jambo hili lilifanyika hivi kwa sababu mtu huyu mkamilifu yaani Ali bin
Abi Talib (a.s.) alikuwa na maadui wengi kama alivyokuwa na ndugu na
marafiki wengi. Nimelizungumzia jambo hili kwa kina katika kitabu changu,
Jaziba wa Dafia-e-Ali (a.s.) kwamba duniani humu kuna watu wenye uwezo
mkubwa sana ndani mwao. Pia wapo watu wenye uwezo pinzani usiokuwa
na mipaka ndani mwao. Wafuasi wa wale wenye uwezo usiokuwa wa kawai-
da wa mvuto kwa watu wamejitolea nafsi zao kabisa hivyo kwamba hujivu-
nia kitendo cha kujitoa mhanga kwa ajili ya kiongozi wao.

Pia, maadui wa watu kama hao, huonekana ni wachungu sana. Hususani
wale ambao wapo karibu naye au maadui zake wa ndani. Maadui wa Imam
Ali (a.s.) walikuwa wa aina hiyo. Walizivisha nyuso zao pazia la usafi na
wakasimama dhidi ya Imam Ali (a.s.). Khawarij ni wale ambao walikuwa na
imani, lakini walikuwa wajinga na kaidi sana. Imam Ali (a.s.) mwenyewe
aliwahi kukiri kwamba watu hawa wanayo imani lakini walikuwa wajinga
na wapumbavu. Imam Ali aliwalinganisha Khawarij na wanafiki kwa kuse-
ma: “Msiwapige Khawarij baada yangu kwa sababu ipo tofauti baina yao
na wafuasi wa Muawiyah. Hawa khawarij wao wanatafuta ukweli lakini ni
wapumbavu. Wamekuwa mateka wa kutokuelewa ambapo wanafiki wana-
jua ukweli lakini wanataka kupingana nao.”

Kwa nini Imam Ali (a.s.) alizikwa kwa siri usiku wa giza licha ya kuwa na
wafuasi wengi?” Ilikuwa ni kwa sababu ya khofu ya Khawarij tu kwa sababu
walikuwa na tabia ya kusema kwamba Ali (a.s.) si Mwislamu. Kwa hiyo,
palikuwepo na hatari kwamba watu hawa wangechimbua kaburi wakati wa
usiku na kufukua mabaki ya maiti yake safi.

78 Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 222.
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Wakati wa kuelekea mwisho wa kipindi cha Imam Ja far Sadiq yaani
takribani miaka mia moja hivi,”* kwa nini hakuna mtu mwingine yeyote
aliyejua kaburi la Imam Ali (a.s.) lilipo isipokuwa Maimam watukufu na
masahaba maalum tu?

Mnamo asubuhi ya tarehe ya 21 ya mwezi wa Ramadhani Imam Hasan
(a.s.) alitayarisha kilili cha jeneza na akawapa kundi la watu kupeleka Mad-
ina ili kwamba watu wadhanie kwamba Imam Ali (a.s.) amezikwa Madina.”

Watoto wa Imam Ali (a.s.) na Shi'ah wake wa karibu walijua mahali halisi
lilipo kaburi lake kwa sababu walimzika mkesha wa tarehe 21 mwezi wa
Ramadhani. Walikuwa na tabia ya kwenda Ziarat sehemu hiyo, iliyokuwa
karibu na Kufa. Khawarij walipopoteza mamlaka ya utawala wakati wa kip-
indi cha uhai wa Imam Ja far Sadiq, hatari ya kuharibiwa kwa kaburi la
Imam Ali (a.s.) ilitoweka. Hatimaye, Imam Ja far Sadiq (a.s.) alimuamuru
Safwan ambaye ni msimulizi katika sanadi ya wasimulizi wa Du'a Algamah
kutayarisha kibanda cha kivuli kwenye kaburi ili watu waweze kulitambua.
Baada ya hapo, watu walikuja kujua mahali lilipo kaburi la Imam Ali (a.s.)
na ikawa ni sehemu ya watu wote kufanya Ziarat.

SHAIRI LA HUZUNI LA SASA 'AH KWENYE
KABURI LA IMAM ALI (A.S.)

Ni watu wachache sana walihudhuria mazishi ya Imam Ali (a.s.). Ni watoto
wake tu na masahaba wachche wa karibu sana ndiyo waliokuwepo. Mmoja
wa masahaba, ajulikanaye kwa jina la Sasa”ah bin Sauhan’® ambaye alikuwa

7 Imam Ali aliuawa kishahidi mnamo mwaka wa 40 A.H. ambapo Imam Ja’ far Sadiq alikufa kishahidi mnamo
mwaka wa 148 A.H.

5 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 353.

76 Msimulizi wa hadith Shaykh Abbas Qummi ameandika katika sehemu ya Amaal cha Msikiti wa Sahla kwamba
Msikiti wa Zaid ni mojawapo wa misikiti mitukufu zaidi ya Kufa. Unahusiana na Zaid bin Sauhan. Alikuwa ni
sahaba mwandamizi wa Imam Ali. Amejumuishwa miongoni mwa watu waaminifu. Aliuawa kishahidi akiwa
upande wa Imam Ali (a.s.) wakati wa vita vya Jamal. Kuna msikiti uitwao Masjid Sasa”ah karibu na msikiti
huu, ambao unahusishwa na kaka yake, Sasa'ah bin Sauhan. Huyu naye alikuwa sahaba mwandamizi wa
bwana wa waumini. Amejumuishwa miongoni mwa waumini waliokuwa wanamtambua sana Imam Ali (a.s.).
Alikuwa stadi sana wa kuhutubia hivyo kwamba Imam Ali (a.s.) alimpa cheo cha ~Khatib-e-shashah” na aliku-
wa akisifia umahiri wake wa uzunguzaji na ufasaha. Mnamo usiku wa tarehe ishirini na moja, ambapo jeneza
lake lilipobebwa kupelekwa Najaf Sharif kutoka Kufa, Sasa”ah alikuwepo katika msafara huo. Baada ya Imam
Ali (a.s.) kuzikwa, Sasaah alichukua udongo uliojaa kwenye kiganja chake kutoka kwenye kaburi la Imam
Ali (a.s.) na akaweka udongo huo juu ya kichwa chake na kusema: “Ewe kiongozi wa waumini! Wazazi wangu
nawawe kafara yako. Ewe Abul-Hasan! Rehema za Allah ziwe juu yako. Hakika, sehemu yako ulipozaliwa ni
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rafiki wa kuaminika pia alikuwepo. Alikuwa mzungumzaji mzuri sana.” Ali-
wahi kuhutubia mara kadhaa wakati wa Imam Ali (a.s.).

Wote wale waliokuwepo kwenye mazishi ya Imam Ali (a.s.) walijaa huzu-
ni, masikitiko na hasira. Moyo wa Sasa"ah ulijaa Majuto. Alichukua udongo
kwenye kiganja chake kutoka kwenye kaburi la Imam Ali (a.s.) na kuweka
kichwani mwake. Alidhibiti hisia zake na akasema: “Amani iwe juu yako,
Ewe Amiri wa Waumini! Uliishi maisha ya kufuzu na ukafariki katika nam-
na ya kufuzu.”” Ulizaliwa ndani ya Kaaba Takatifu na ukanywa sehemu ya
kifo cha kishahidi ndani ya nyumba ya Allah.

Fikra hii imeelezwa vizuri sana na mshairi katika beti zifuatazo:

“Ulizaliwa ndani ya Kaaba na ukauawa kishahidi ndani ya msikiti.
Ninajivunia mwanzo wako mzuri sana na mwisho wako mzuri sana.”

Ewe Bwana wangu! Ulikuwa mashuhuri mno na watu walikuwa duni
kabisa. Wallahi, kama watu wangefuata njia ulioionyesha wewe, neema
zingemwagikia vichwani mwao na fadhila zingebubujika chini ya miguu
yao.”” Wangepata rasilimali na fadhila zisizo na ukomo. Lakini wapi, watu
hawakujali kuhusu wewe. Walidhuru hisia zako kwa njia nyingi badala ya
kufuata misingi yako iliyo bora sana. Hatimaye walipasua kichwa chako
kitukufu katika vipande viwili na kukuchovya kwenye udongo na damu.*

ONEAEEAS A Ry

- z -

“Na punde watajua waliodhulumu ni mgeuko gani watakaogeuka?” [sura Ash-
Shu'araa 26 : 227]

takatifu. Subira yako na jihadi yako ni madhubuti na mashuhuri. Ulipata chochote kile ulichotaka kukipata.
Biashara yako ilikuwa na manufaa na ilirejelea ukweli.” Alitamka maneno mengi ya aina hiyo na alilia sana
na alisababisha na watu wengine walie. Kwa kweli, Majilis-e-Aza ilifanyika kwenye kaburi la Imam Ali (a.s.)
kwenye giza la usiku huu. Sasa’ah alikuwa ndiye msemaji na wasikilizaji walikuwa ni pamoja na Imam Hasan,
Imam Husain, Muhammad bin Hanafiyyah, Mtukufu Abbas,na watoto wengine na masahaba wakuu wa Imam
Ali (a.s.). Baada ya Majilisi hii, alimgeukia Imam Hasan, Imam Husain, na watoto wengine wa Imam Ali (a.s.)
na akatoa salam zake za rambirambi. Baada ya hapo kila mtu alirejea Kufa.

77 Jahiz amesimulia kutoka kwake kwenye al-Bayan wa al-Tibiyyin.

78 Bihar Anwar, Juz. 42, uk.295; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 352.

79 Bihar Anwar, Juz. 42, uk.296;

8 msan-e-Kamil, uk. 144-146.
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MAJILISI 8

SASA'AH, SAHABA MASHUHURI WA ALI
(A.S.)

7 _‘_1 nyi Waombolezaji wa msimamizi!

Sasa’ah bin Sauhan Abdi alikuwa sahaba mashuhuri wa Amirul-
Mu'minin. Imam alikuwa anampenda sana. Alikuwa mhutubiaji mashuhuri
ambaye hotuba zake zilikuwa na athari nzuri. Jahiz amesifia uwezo wake
mkubwa wa kuhutubia na jinsi ya kujieleza kwenye kitabu chake, Al-Bayan
wa al-Tibbiyyin kwa maneno yafuatayo: “Sasa ah alikuwa msemaji mzuri
hivyo kwamba wakati fulani, Imam (a.s.) alikuwa anamwalika kuzungumza
kwenye hadhara na alikuwa akizungumza mbele ya Imam (a.s.) kama
msikilizaji.”®

Sasa'ah alikuwa amezungumza kwa ufupi kuhusu Imam mnamo siku
yake ya kwanza ya Ukhalifa wake. Alizungumza kuhusu Imam kwa mara ya
pili pale Imam Ali (a.s.) alipopigwa upanga na Ibn Muljim. Baada ya hapo,
alizungumza kwa kina kuhusu Imam baada ya mazishi yake.

SIKU YA KWANZA YA UKHALIFA WA ALI

Mnamo siku ya kwanza ya ukhalifa wa Imam Ali (a.s.), Sasa"ah alimgeukia
Imam na kusema: “Ewe Amirul-Mu'minin! Umeupamba ukhalifa na ukhali-
fa haujakupamba wewe. Heshima ya ukhalifa imeongezeka baada ya wewe
kuwa khalifa na ukhalifa haujaongeza heshima yako. Ukhalifa unakuhitaji
wewe na wewe huuhitaji huo ukhalifa.”®

BAADA YA KUJERUHIWA KWA IMAM ALI (A.S.)

Sasa’ah alizungumza kuhusu Imam kwa mara ya pili baada ya Amirul-
Mu'minin kujeruhiwa. Pigo hilo lilikuwa na athari mbaya sana kwake kama

8 Jahiz, al-Bayan wat Tibiyyin, Juz. 1, uk. 266.
82 Al-Sawarim al-Muhriqa, uk.6; Usudul Ghaba,Juz. 4, uk.32.
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ilivyokuwa kwa masahaba wengine mahsusi wa Imam Ali (a.s.). Kwa kweli,
Sasa”ah alikwenda kumtembelea Imam (a.s.) hata hivyo, hakuweza kupata
fursa ya kuonana naye. Hatimaye, aliwasilisha beti mbili kupitia kwa mtu
ambaye aliruhusiwa kuingia kwenye chumba alichowekwa Imam. Sasa ah
alionyesha huzuni kwa kuwasilisha salamu kwa Imam na kwa kusoma beti
mbili zifuatazo: “Rehema ya Allah iwe kwako katika uhai wako na kifo cha-
ko. Ewe Amiri wa Waumini! Unamfikiria Mwenyezi Mungu kuwa na uku-
bwa usio na mfano na unao utambuzi uliotukuka wa Dhati ya Pekee hiyo.”®

Imam Ali (a.s.) alipopokea ujumbe huo, alimjibu Sasa”ah akasema: ‘Re-
hema ya Allah iwe kwako pia, Ewe Sasa’ah ! Wewe ni rafiki yetu mwema
na msaidizi wetu mzuri sana. Hukutarajia makubwa, ulikuwa na matatizo
madogo na ulitumia kidogo sana. Pia ulikuwa mchapakazi kwa bidii; ulitoa
huduma kubwa sana na ulijitolea muhanga sana.”®

BAADA YA MAZISHI YA ALI (A.S.)

Shairi la tatu lililosomwa na Sasa”ah lilikuwa ni baada ya mazishi ya Imam
Ali (a.s.). Sasa’ah alikuwa sahaba mahsusi wa Imam aliyekuwepo wakati
wa mazishi yake. Baada ya mazishi ya Imam, Sasa’ah aliweka mkono wake
mmoja kwenye kifua chake na akachota udongo mkononi mwake kutoka
kwenye kaburi na kuuweka kichwani kwake. Halafu akasema : “Wazazi
wangu wote wawe kafara kwa ajili yako, Ewe Amiri wa Waumini! Ewe Abul
Hasan! Na uweze kuziona ni zenye kufurahisha heshima zote na mafanikio
yote uliyoyapata kupitia kifo hiki cha kishahidi na daraja ulilopata karibu
na Allah.”

Halafu akasema: “Hakika, sehemu uliyozaliwa ni takatifu, uvumilivu
wako ni madhubuti na Jihadi yako ni kubwa. Umefanya biashara yenye
manufaa na umemfikia Mola Wako. Ninamuomba Mwenyezi Mungu atupe
hisia na uelewa mzuri wa kufuata nyayo zako. Umefika mahali ambapo
hakuna anayeweza kufika. Umepata heshima hiyo, ambayo hakuna ambaye
angeweza kuipata.” Halafu akasema tena: “Ewe Abul-Hasan! Nina furaha
kwa ajili yako. Allah amelifanya daraja lako kuwa la heshima zaidi. Tunamu-
omba Mwenyezi Mungu asituweke mbali na thawabu hizo kubwa, ambazo

8 Biharul Anwar,Juz. 42, uk. 234; Safinatul Bihar, Juz. 2,uk. 31.
84 Biharul Anwar, Juz. 42, uk. 234; Safinatul Bihar, Juz. 2, uk. 30.
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tunazitafuta kupitia kwako. Allah asituache tukapotea baada yako. Wallahi,
maisha yako matukufu yalikuwa ni ufunguo wa kuelekea kwenye wema
na kufuli la fitina.? Kama watu wangekutii wewe na kutafuta kukutambua
wewe, mbingu zingemwaga rehema na ardhi ingetapika hazina zake. Lakini
wapi, watu hawakujali kuhusu wewe. Dunia hii ya mpito imewapotosha.”®
Baada ya kusema haya, Sasaah alianza kulia kwa nguvu sana na watu wote
waliokusanyika pale walijawa na huzuni. Walianza kulia kwa sauti kubwa
wakiwa na huzuni ya kupindukia.®”

8 Bihar Anwar, Juz. 42, uk. 295
8 Bihar Anwar, Juz. 42, uk. 295
8 Sukhan, Jame Talimaat-e-Islami, Pakistan.
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MAJILISI 9

ALI (A.S.) NA HAKI WANA MAANA YA
KARIBU SAWA

Jinala Imam Ali (a.s.) lilikuja na maana sawa na haki baada kufariki kwake.
Ali akawa mfano bora wa haki ya binadamu miongoni mwa watu wa kawai-
da na waungwana. Umar bin Abdul Aziz alisema: “Ali aliwapuuza waliom-
tangulia na kuwafanya waliomfuata waangukie kwenye hali ngumu. Watu
walipolinganisha tabia za makhalifa na tabia bora na adilifu ya Imam Ali
(a.s.) hawakuweza kujizuia kuwashutumu makhalifa waliomtangulia.

DARMIYYA AMSIFU ALI (A.S.)
MBELE YA MUAWIYAH

Muawiyah alikwenda Makkah kwa ajili ya Hijja na akagundua kuhusu
Darmiyya Hujuniya ambaye alikuwa maarufu kwa kumuunga mkono Ali
(a.s.) na kumpinga Muawiyah. Muawiyah alijulishwa kwamba mwanamke
huyo alikuwa bado hai na akaamuru aitwe. Yeye (Muawiyah) alimuuliza
mwanamke huyo: “Unajua nimekuita kwa sababu gani? Nataka kujua saba-
bu inayokufanya wewe umpende Ali na unichukie mimi.” Darmiyya alijibu:
“Ni vema zaidi usingeniuliza swali hili?” Muawiyah akasema: “Itabidi ujibu
swali hili kwa hali yoyote ile.”

Darmiyya akasema: “Kwa sababu Ali alikuwa mshika bendera ya haki
na usawa. Ulipigana naye bila ya haki. Ninampenda Ali kwa sababu aliwa-
jali mafukara. Ninakuchukia wewe kwa sababu ulisababisha damu ya watu
kumwagika kinyume cha sheria. Ulitengeneza mfarakano miongoni mwa
Waislamu, ulifanya maamuzi batili na ukatekwa nyara na matamanio yako
ya kilafi na choyo.”

Muawiyah aliona aibu aliposikia haya na alikasirika. Hakuweza kudhibi-
ti hasira yake na akamtukana Darmiyya. Halafu akadhibiti hasira zake na
kama ilivyo kawaida alimwambia kwa upole: “Usijali, je umewahi kumuona
Ali wewe mwenyewe binafsi?”
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Darmiyya akajibu: “Ndiyo.”
Muawiyah: Je, ulimuonaje?”

Darmiyya: “Wallahi, nilimuona katika hali ambayo kwamba yeye hakuwa
amelewa na ufalme kama wewe.”

Muawiyah akauliza: “Ulisikia sauti ya Ali?”

Darmiyya akasema: “Ndiyo, nilimsikia. Sauti yake hung arisha na kuon-
doa uchafu kwenye nyoyo za watu kama mafuta ya zeituni yanavyoondoa
kutu.”

Muawiyah akauliza : “Unataka kitu chochote?”
Darmiyya akasema: “Utanipa kile nitakachoomba?”
Muawiyah akajibu: “Ndiyo, kwa nini nisikupe?”

Darmiyya akasema: “Nataka ngamia mia moja wenye manyoya mekun-
du.”

Muawiyah akasema: “Kama nikikupa ngamia hawa, utanilinganisha mimi
kuwa sawa na Ali.?”

Darmiyya akasema: “Kamwe.”

Muawiyah aliamuru ombi la Darmiyya litekelezwe. Darmiyya akapewa
ngamia mia moja. Muawiyah akasema: “Wallahi, kama Ali angekuwa hai,
asingeweza kukupa hata ngamia mmoja.”

Darmiyya akasema: “Unazungumzia kuhusu ngamia mmoja? Ninaapa
kwa jina la Allah, Ali asingeweza kunipa hata unyoya mmoja wa ngamia
mmoja kwa sababu ni mali ya umma wa Waislamu.”®®

ADI ASOMA SHAIRI LA KUMSIFU ALI

Adibin Hatim Tai alikuwa mmojawapo wa masahaba wakuu na wacha Mun-
gu wa Kiongozi wa Wacha-Mungu. Alikuwa akimpenda Imam Ali (a.s.) kwa
dhati ya moyo wake. Alisilimu kuwa Mwislamu wakati wa siku za mwisho
za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Yeye kukubali kuwa Mwislamu kulimletea

8 Al-Iqdul Farid, Juz. 2, uk. 113. Tamko hili: “Tunapaswa kufuata nyayo za Mtukufu Ali,” linaonyesha kufurahi-
sha (kimzaha) linapotamkwa na wale wanaokopesha malaki na marundo ya rupia zilizokusanywa kama kodi
kutoka kwa watu kwa yoyote wampendaye na kisha wakasamehe madeni yao. (Ridhwani)
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bahati njema nyingi sana. Alikuwa karibu sana na Imam Ali (a.s.) wakati wa
kipindi chake cha ukhalifa. Watoto wake watatu wa kiume -Tariif, Tarfa na
Taarif walikuwa bega kwa bega na Imam Ali (a.s.) kwenye vita vya Siffiin
na wote walikufa kishahidi kwenye vita hivyo. Adi alipata fursa ya kukutana
na Muawiyah uso kwa uso baada ya kuuawa kishahidi kwa Imam Ali (a.s.).
Muawiyah alijaribu kutonesha vidonda vya Adi kwa kumfanya akumbuke
vifo vya kishahidi vya wanawe na kumfanya Adi aseme alichotaka kusema.

Muawiyah akauliza: “Wapo wapi Tariif, Tarfa na Taarif?”

Adi alijibu kwa ujasiri: “Walikufa kishahidi mbele ya Imam Ali bin Abi
Talib (a.s.) kwenye vita vya Siffiin.” Adi alisisitiza maneno haya: “mbele ya
Ali,” katika kuonyesha furaha yake.

Muawiyah akasema: “Ali hajakufanyia haki wewe. Aliwapeleka wanao
msitari wa mbele ili wauawe lakini hakuwapeleka wanawe msitari wa mbele
ili waendelee kuishi.”

Adi akasema: “Hapana, ukweli ni kwamba mimi ndiye ambaye sijamten-
dea haki Ali (a.s.) kwa sababu aliuawa kishahidi na mimi bado ninaishi.”®

Muawiyah alipoona kwamba lengo lake halitimii, alibadilisha mbinu na
akasema, “Simulia sifa za Ali.”

Adi akasema: “Kunradhi tafadhali.”
Muawiyah akasema: “Hapana sikuachi hivi hivi.”

Muawiyah alipong ang ania sana, Adi alianza kusoma shairi la kumsifu
Ali (a.s.) kama ifuatavyo:

“Wallahi, Ali (a.s.) alikuwa muona mbali na jasiri sana. Alikuwa akizun-
gumza kwa haki na uamuzi wa kuwajibika. Chemchemi za elimu na hekima
zilitiririka kutoka kwake. Alichukia mvuto wa dunia hii. Yeye alivutiwa na
giza la usiku na upweke. Alikuwa akilia kwa khofu ya Allah na kutafakari
juu ya kila jambo. Alikuwa akitathmini matendo yake akiwa peke yake na
kutubu kuhusu siku za nyuma yake. Alipokuwa karibu na sisi, alifanana
kama sisi. Alikuwa anatupatia chochote tulichomuomba. Tulipomtembelea
alitaka tuketi karibu naye na kamwe hakuketi mbali na sisi. Licha ya kuwa
karibu sana naye lakini tulikuwa tunamheshimu sana hivyo kwamba tuli-
kuwa hatuthubutu kusema mbele yake. Tulikuwa hatuthubutu kutazamana

89 Safinatul Bihar, Juz. 2, uk. 170
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naye uso kwa uso kwa sababu ya ukuu wake. Alipotabasamu, meno yake
yalimeremeta kama lulu. Aliheshimu ukarimu na ucha-Mungu. Aliawap-
enda wasiojiweza. Watu wenye nguvu kamwe hawakuogopa kwamba labda
angewafanyia dhulma na wasio na uwezo hawakupoteza matumaini katika
uadilifu wake.

“Ninaapa Wallahi, usiku moja nilimuona Ali (a.s.) amesimama kwenye
pembe ya msikiti. Palikuwepo na ukimya kila mahali. Ndevu zake zililoa
kwa machozi yake. Alikuwa anatetemeka na kugwaya kama mtu mwenye
kusumbumbuliwa na jambo. Maneno yake bado yanagonga akili yangu:
‘Ewe dunia! Kwa nini unanisakama? Nenda zako na ukamdanganye mtu
mwingine. Mazingaombwe yako hayatakuwa na athari juu ya Ali (a.s.).
Nimekutaliki mara tatu na hakuna uwezekano wa maafikiano sasa. Wewe
(dunia) huna ladha na hutabiriki. Kwa masikitiko, mahitaji kwa ajili ya sa-
fari ni kidogo na safari ni ndefu na hakuna mtu wa kufuatana naye.”®

Adi alisema yote haya na machozi yakaanza kutiririka kutoka kwenye
macho ya Muawiyah. Alifuta machozi yake kwa mikono ya nguo aliyovaa
na akasema: “Mwenyezi Mungu na amrehemu Ali (a.s.). Kwa kweli, alikuwa
muadilifu kama ulivyomuelezea.”

Sasa hebu niambie, unajihisi vipi bila yeye kuwepo?

Adi akasema: “Ninajihisi kama vile mama ambaye mwanaye amechinjwa
akiwa amempakata kwenye mapaja yake.”

Muawiyah akauliza: “Je! Hutaweza kamwe kumsahau Ali?”

Adi akasema: “Hapana, lakini lihamu ya wakati inaweza kunifanya nisa-
hau maumivu.”

Shaykh Mufiid anaandika kwenye Al-Irshad kwamba kipindi cha Uima-
mu cha Amiri wa Waumini kilikuwa kwa miaka thelathini baada ya kifo cha
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Katika kipindi hicho alishika hatamu ya kue-
ndesha serikali kwa miaka mitano na miezi sita. Katika kipindi hiki kifupi
pia alipigana na wanafiki. Aliuawa kishahidi mnamo siku ya Ijumaa alfajiri,
tarehe 21 ya mwezi wa Ramadhani. Alikufa kishahidi kutokana na athari ya
pigo la upanga wa Ibn Muljim Muradi.*

9% Safinatul Bihar, Juz. 2, uk. 170.
9 Safinatul Bihar, Juz. 2, uk. 170.
92 Kafi, Juz. 7, uk. 52; Mirat al-Uquul fi Sharh Kafi, Juz. 23, uk. 88
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Wosia mashuhuri wa Amiri wa Waumini umetajwa kwenye al-Kafi kwa
kina. Wosia huu umeelekezwa kwa wanawe wa kiume na pia kwa binad-
amu wote hadi Siku ya Hukumu. Mwishoni mwa wosia huo imeandikwa
kwamba Imam Ali (a.s.) alisema: “Allah na awalinde nyinyi Ahlul Bayt.
Ninakukabidhini nyinyi nyote kwa Allah.”

Imeandikwa kwenye al-Kafi kwamba Imam Ali (a.s.) aliendelea kurudia
lile tamko la “Hapana mungu ila Mwenyezi Mungu,” hadi alipokata roho
kwenda kwenye Makazi ya kimbinguni.®

Rehema ya Allah Mwenyezi iwe juu yake na dhuria wake.*

% al-Kafi, Juz. 7, uk. 52; Mirat al-Uquul fi Sharh al-Kafi, Juz. 23, uk. 88
9 Biist Guftar, uk. 67-71
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MAJILISI 10

ura ya suala la Fadak kuhusiana na Bibi Zahra inashangaza na ngumu

kufahamika. Kwa ujumla inatakiwa izingatiwe akilini kwamba Imam
Ali (a.s.) na Bibi Zahra walikuwa wanandoa ambao kwamba hawakuwa na
tamaa ya kujikusanyia mali. Imam Ali (a.s.) alikuwa amesema: “Nitapata
maslahi gani kutokana na Fadak na rasilimali zingine ambapo nyumba hal-
isi ya binadamu ni makaburi yao hapo baadaye.” Kwa hiyo, Imam Ali (a.s.)
hakuvutiwa kuhangaikia Fadak.®

Mtu ambaye tayari ameitaliki dunia atafanya nini na Fadak? Mbingu ita-
fanya nini kwa mtu ambaye ameruka na kwenda upande mwingine? Mtu
ambaye yuko mbali na hadaa na udanganyifu wa dunia ya maada na utajiri
wake, ambao unafikiriwa na watu kuwa ni mafanikio ya maisha; wakati an-
apokuwa mkwasi sana, atafanya nini na Fadak?

TABASAMU LENYE MAANA LA BIBI FATIMA

Hadithi ninayosimulia hapa ni jambo linalokubalika katika historia ya
Uislamu na imesimuliwa na wapokezi wa Ahlus-Sunna. Wakati Mtuku-
fu Mtume (s.a.w.w.) alipokuwa katika dakika zake za mwisho, binti yake
mpendwa, Bibi Zahra alikuwa analia sana kuhusu hali ya baba yake. Mtuku-
fu Mtume (s.a.w.w.) alimnong oneza kitu kwenye masikio ya Bibi Zahra
na akaanza kulia kwa sauti kubwa zaidi. Halafu Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
akanong oneza kitu kwenye masikio ya Bibi Zahra na akatabasamu. Hili
lilikuwa ni jambo la kushangaza sana! Baadaye Bibi Zahra aliulizwa kile
Mtume alichomnong oneza masikioni mwake. Akasema: “Mara ya kwanza,
baba yangu alinifahamisha kwamba alikuwa anaondoka hapa duniani. Nilil-
ia kwa sauti kubwa kwa sababu ya uchungu wa kutenganishwa. Hata hivyo,
aliponiambia kwamba: “Ewe binti yangu! Wewe utakuwa mtu wa kwanza
kukutana na mimi baada ya mimi kufariki dunia, hapo nilitabasamu kwa
furaha.”?®

9 Nahjul Balaghah, Faizul Islam, Hotuba ya 45, uk. 958.
% Tarikh Kamil, Juz. 3, uk. 323; Irshad, Shaykh Mufid, uk. 100; Biharul Anwar, Juz. 22, uk. 470.
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UJASIRI WA BIBI ZAHRA

Pia tunajua kwamba Bibi Zahra alikuwa akiugua na kuwa kitandani muda
mwingi baada ya kifo cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Bibi Zahra alikuwa
anafahamu kwa uhakika kwamba taa ya uhai wake ingezimika baada ya
muda si mrefu. Licha ya haya, madai yake ya umiliki wa Fadak yanaone-
kana kuwa kitu cha kushangaza. Jibu la swali hili linaloibuka akilini mwetu
ni kwamba rasilimali ya Fadak haikuwa na thamani yoyote kwa Bibi Zahra
lakini hiyo ilikuwa ni haki yake kisheria. Mtu anaponyang anywa haki yake
lazima aidai. Kwa hiyo, Bibi Zahra aliona ni muhimu na alikwenda kwe-
nye msikiti wa Mtume ili kutetea haki yake. Alizungukwa na wanawake
wa Bani Hashim na wanawake wengine waaminifu alipokuwa anakwenda
msikitini.?” Bibi Zahra alitoa hotuba mbele ya mtawala wa wakati huo, am-
bayo ilimtingisha mtawala huyo. Bibi Zahra alidai haki yake. Alishutumu
madai ya upande wa upinzani na hakuwa na khofu hata kidogo. Kwa nini
Bibi Zahra hakumuogopa mtawala wa wakati huo? Je, kitendo hiki kilikuwa
kinyume na mafundisho ya Uislam? Je, kitendo hiki hakikufaa kufanywa
na mwanamke? Je, ni kosa mwanamke kwenda msikitini namna hiyo na
kuzungumza kuhusu mali ya kidunia mbele ya maelfu ya watu? Je, ni kosa
mtu kutetea haki yake? Hapana, hapana kabisa. Haikuwa kosa kwa Bibi
Zahra kutetea haki yake.

Bibi Zahra hakuwa na fungamano na ukwasi wa kidunia na aliuona
kwamba ni kitu kisichokuwa na thamani, ambacho kiliishia kwenye utajiri
na tamaa ya anasa ya mtu binafsi. Pia alikuwa anafahamu kwamba baada
ya muda mfupi angetoweka kwenye Makazi haya ya muda. Mtu anapojua
kwamba ataondoka hapa duniani baada ya muda mfupi, kwa kawaida, mata-
manio yake ya kidunia hukoma. Ukifikiriwa ukweli huu, msimamo wa Bibi
Zahra ulikuwa ni kutetea haki katika hali ya aina yoyote ili kwamba jamii
isije ikajiingiza kwenye tabia ya kupora haki za watu wengine. Ndiyo maana
Bibi Zahra alijitokeza kwa ujasiri na kutetea haki yake ipasavyo.

Bibi Zahra alikwenda nyumbani kwa khalifa wa wakati huo na akapata
barua ya ruhusa ya kurudishiwa Fadak kutoka kwake. Hata hivyo, barua
hiyo yenye idhini hiyo ilichukuliwa kwa nguvu kutoka kwa Bibi Zahra.
Baada ya hapo, Bibi Zahra alikwenda msikitini akisindikizwa na Amiri wa

97 Biharul Anwar, Juz. 9, uk. 216; Ibn Abil Hadid, Sharh Nahjul Balaghah, Juz. 16, uk. 211.
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Waumini. Jambo lisilotajika lilitokea msikitini hapo na alilazimika kuwapa
changamoto wanyang anyi.

UJASIRI WA BIBI ZAINAB

Utaona hali ile ile kama ukiangalia tabia ya Bibi Zainab. Endapo tabia njema
inamlazimisha mwanamke kuwa muoga basi Bibi Zainab naye pia angeku-
wa muoga kama wanawake wengine. Kufuatana na maneno mashuhuri, Bibi
Zainab alipaswa asitoke kwenye “gamba la uwanamke.” Kitu gani kilimlazi-
misha Bibi Zainab kutoa hotuba kwenye lango la Kufa? Hivi mtu yeyote
anaweza kulazimishwa kutoa hotuba? Basi ni kitu gani kilimlazimisha Bibi
Zainab kuonyesha ujasiri wake na kumuita Ibn Ziyad majina kama hayo
ndani ya baraza lake, jambo ambalo liliweka maisha yake na yale ya watu
wengine wa familia yake hatarini?

Baraza la Yazid lilikuwa tukufu zaidi na umaarufu wake ulionekana kwa
urahisi zaidi kwa sababu Ibn Ziyad alikuwa gavana na Yazid alikuwa khalifa.
Pili, Tbn Ziyad alikuwa Kufa ambapo Yazid alikuwa Syria, ambayo ilikuwa
jirani na Costantinople. Utawala ulipamba makasiri yote kwa ufanisi katika
kujifanya kwenda sambamba na utukufu wa Uislamu. Imeandikwa kwenye
vitabu vya historia kwamba “kasri ya kijani” hiyo ilikuwa kubwa sana hivyo
kwamba baada ya kuingia kwenye lango, mtu alilazimika kupita kwenye
idadi ya viwanja vya mabaraza, milango na makundi ya watumishi kadhaa
ili kuweza kufika kwenye lango lingine. Baraza yake iliyopambwa, ilikuwa
na viti vya kifalme meza za chakula na viti vizuri mno kwa ajili ya watu
tajiri. Ilikuwa ni baraza adhimu sana lakini binti yake Ali (a.s.) mwenye
ujasiri kama wa simba hakujali vitu hivyo na akasema: “Ewe Yazid! Wewe
ni mtu wa hali ya chini sana na duni kwa maoni yangu kwamba niweze ku-
zungumza na wewe.”%

Hivi mwanamke muoga anaweza kumfedhehesha Yazid mbele ya wa-
tumishi wa baraza? Hatari mbaya zaidi iliyokuwa inamkabili Bibi Zainab
ilikuwa ni kupoteza uhai wake mikononi mwa mfalme yule dhalimu lakini
hakuogopa kupoteza uhai wake hata kidogo. Hapakuwepo na hatari kwa
heshima yake. Kwa kweli, heshima yake iliongezeka kwa sababu ya ujasiri
wake.

% Luhuuf, Sayyid bin Tawuus, uk. 181.
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Kwa hiyo tofauti hii inahusishwa na hali fulani maalum ambayo mwa-
namke anayo. Halafu jambo muhimu ni kwamba tofauti hii inahusishwa
na tabia na si maadili au utu wa mtu. Hakuna tofauti kati ya mwanamume
na mwanamke kuhusu utu wa kimaadili. Sote tunajua kwamba hata kama
mwanamume anakabiliwa na hali kama ile ambapo anao wajibu wa kulinda
amana ya jamii huo si muda wa kusamehe na kuonyesha ujasiri na wala
hakuna nafasi ya kuonyesha kutojiweza na unyonge. Anatakiwa kubakia
mwaminifu na kutenda kwa uangalifu. Lazima aonyeshe ujasiri ili kwamba
mnyang anyi asiruhusiwe kunyang anya.”

“Na hapana uwezo wala nguvu isipokuwa kwa Mwenyezi Mungu Aliye
Mkuu na Muweza wa Yote.”

9 Tulim wa Tarbiyat dar Islam, uk. 178-181.




MATESO YA DHURIA YA MTUME

MAJILISI 11

BIBI ZAHRA AMHUZUNIKIA BABA YAKE
ENYI WAOMBOLEZAJI WA FATIMA ZAHRA!

Siku hizi zinahusishwa na kifo cha Bibi Zahra na zinahusishwa na naf-
si yake tukufu. Kwa hiyo, nitasema maneno machache kuhusu mateso
yake na kuhitimisha hotuba hii. Inasimuliwa kwamba baada ya kifo cha
baba yake, Bibi Zahra kamwe hakuonekana bila kufunga kitambaa kwenye
paji la uso wake. Alianza kukonda kila uchao. Alikuwa analia kila wakati
kuhusu kifo cha kutia huruma cha baba yake.'™

Maneno haya: ‘nguzo zilibomolewa' yana kidokezi cha ajabu. Nguzo
maana yake ni mhimili; kama vile nguzo za nyumba ambamo jengo husi-
mama. Katika sayansi ya mwili wa binadamu, miguu na viungo vya mfupa
wa uti wa mgongo ndio nguzo za mwili wa binadamu, kwa kutumia nguzo
hizo mtu husimama. Wakati mwingine, katika umbile la kimwili nguzo hu-
haribika. Mathalani, miguu ya mtu hukatwa au viungio vya uti wa mgongo
wake huachana. Kwa hali ile, mtu hawezi kusimama. Vivyo hivyo, nafsi
ya mtu huangukia kuwa mawindo ya uharibifu kwa jinsi ambayo huelekea
kwamba nguzo zinazosaidia nafsi ya binadamu huharibika kabisa. Hali ya
Bibi Zahra baada ya kifo cha baba yake inasemekana ilikuwa hivyo.

ENYI WAOMBOLEZAJI!

Bibi Zahra na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) walipendana sana. Ndiyo maana
lazima utakuwa umesikia kwamba Bibi Zahra alikuwa na desturi ya kuwa-
kumbatia sana wanawe,Imam Hasan na Imam Husain (a.s.) na kulia:

“Enyi vipenzi vyangu! Enyi nuru ya macho yangu! Baba yenu mwenye
moyo wa upendo na huruma ambaye aliwapenda sana kuliko chochote ame-
kwenda wapi? Alikuwa na tabia ya kutembea akiwa amewabebeni nyinyi
mabegani mwake na kuwaweka kwenye mapaja yake na kupapasa vichwa
vyenu kwa mapenzi mno!'”

“Kwa jina la Allah na kwa Allah na juu ya dini ya Mjumbe wa Allah
(s.aw.w.).”

100 Biharul Anwar, Juz. 43, uk. 181; Baitul Ahzan, uk. 238.
0 Biharul Anwar, Juz. 43, uk. 181; Baitul Ahzan, uk. 238; Siiri dar Siirah-e-Nabawi, uk. 59-60.
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SIKU ZA UHAI WA FATIMA

iku hizi zinahusishwa na Bibi Fatima (a.s.). Jaribu kufikiri ni kwa nini

kuna thawabu nyingi sana katika kusimulia historia safi ya maisha na
maadili ya Ahl Bayt wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)."”” Kuna thawabu nyingi
sana kwa sababu waliumbwa katika umbo la binadamu, ambao ni mfano wa
hali ya juu sana kwa ajili ya binadamu. Wao walikuwa ni mifano ya kuigwa.
Walifanywa na Mwenyezi Mungu, muumba wa binadamu kama “mfano ka-
mili.”

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema: ‘Ninafundishwa maadili kutoka
kwa Mwenyezi Mungu na Ali (a.s.) amefundishwa maadili na mimi.”” Ali
(a.s.) ni mfano bora wa mtu aliye kamili. Ni mtu bora sana kuhusu hotuba,
kutembea na tabia. Pia Bibi Zahra alikuwa ni mfano bora wa mtu aliye ka-
mili kwa wanadamu.

WOSIA WA BIBI ZAHRA

Sasa Bibi Zahra alihisi kwamba alikuwa aondoke hapa duniani punde tu.
Kwa mujibu wa riwaya, aliandika wosia katika faragha na akaweka chini ya
mto. Yafaa ifahamike ni jinsi gani tabia ya mke wa mfano bora kwa mume
wake inavyotakiwa iwe. Imam Ali (a.s.) alipokwenda karibu na kitanda cha
Bibi Zahra, alionyesha kutaka kwake kuandika wosia. Imam Ali (a.s.) aliketi
karibu naye na akakiweka kichwa chake kwenye paja lake. Bibi Sayyada
akasema: “Ewe Abul Hasan! Ninataka kuandika wosia chache.” Imam Ali
(a.s.) akasema: “Nitasikiliza na kutii. Unaweza kusema unachotaka kusema.”

Bibi Zahra alianza kwa upole kutoa utangulizi, ambao Imam Ali (a.s.)
alipousikia aliguswa sana. Bibi Zahra alisema: “Ewe Ali! Kipindi chote nili-
choishi nyumbani mwako niliishi kama kijakazi wako. Nilitumia muda nda-
ni ya nyumba yako kwa uaminifu sana, nilikuwa katika hali hii ndani ya

102 Maneno yanayofuata baada ya tamko hili yamekosekana kwenye kanda.
103 Biharul Anwar, Juz. 16, uk. 231; Mizanul Hikma, Juz.1, uk. 78.
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nyumba yako ambayo kwamba....” Imam Ali (a.s.) aliposikia maneno haya,
macho yake yalijaa machozi. Alikikandamiza kichwa cha Bibi Zahra kifuani
mwake kama vile anataka kuwasilisha ujumbe: “Kamwe sitaki uombe ra-
dhi namna hii” kwa sababu maneno ya Bibi Zahra yalikuwa yanamaanisha
kwamba alikuwa anaomba msamaha kwa mapungufu yoyote katika hu-
duma zake. Ambapo kitendo cha Imam Ali (a.s.) kilimaanisha tu kwamba:
“Ewe Zahra! Sipendi wewe uzungumze namna hiyo kwa sababu maneno
hayo yananiumiza.”'*

MAHUSIANO YA ADABU YA FATIMA NA ALI (A.S.)

Ninaliacha jambo hili hapa na ninawasilisha mpangilio mwingine wa
matukio kwenu wasomaji. Kama mjuavyo Bibi Zahra aliwakasirikia watu
waliomfanyia ukatili. Walipofahamu kwamba hali ya Bibi Zahra imekuwa
mbaya, walipeleka ujumbe kwake wa kuomba ruhusa ya kumuona. Kwa
hakika walitaka kuomba radhi na kumtaka asahau yale waliyomfanyia
siku za nyuma, kwa kisingizio cha kumtembelea wakati wa kuumwa
kwake. Bibi Zahra hakuwaruhusu kumtembelea yeye na akasema: Sifura-
hikiwi na wale watu walionidhuru na kumnyang anya mume wangu haki
yake. Sitaki waingie nyumbani kwangu na kukanyaga sakafu ya nyumba
yangu.”

Hatimaye, walikwenda kwa Imam Ali (a.s.) na wakasema: “Ewe Abul
Hasan! Tumemuomba binti ya Mtume aturuhusu tumtembelee wakati wa
maradhi yake lakini hakuturuhusu. Kwa hiyo tumekuja kwako kuomba
ruhusa kutoka kwako.” Sasa ona heshima ambayo Imam Ali (a.s.) aliyokuwa
nayo kwa Bibi Zahra. Imam Ali (a.s.) hakwenda kwa Bibi Zahra na kum-
wambia wazi wazi: “Unaweza kunipa chochote nitakachokiomba kutoka
kwako?” au “Hali ya mambo inataka hivi na hivi.....” Lakini kinyume chake
Imam alisema: “Zahra (au binti ya Mtume). Hawa watu wawili wameomba
upatanishi wangu.” Yaani ni kwamba, uamuzi ni wa kwako, ama uwaruhusu
au hapana. Hata hivyo, angalia jinsi Bibi Sayyada alivyojibu. Alisema: “Ewe
Ali! Hii ni nyumba yako, mimi ni mkeo na nisingepinga uamuzi wako.”'*

104 Biharul Anwar,Juz. 43, uk.191; Baitul Ahzan, uk. 253.

195 Biharul Anwar, Juz. 28, uk. 303.
Imam Ali (a.s.) alimwambia Bibi Fatima kwamba fulani na fulani wapo mlangoni na walitaka kumsalimia na
wanauliza kama wangeruhusiwa kuingia ndani. Bibi Fatima alijibu: “Hii ni nyumba yako na mimi ni mkeo. Ni
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KUKOSA UTULIVU KWA IMAM ALI (A.S.) KWA
KUTENGANISHWA NA BIBI ZAHRA

Wanandoa hawa nyoyo zao zilikuwa zimefungwa pamoja kama vile usemi
usemao: “Waswahili wa Pemba wajuana kwa vilemba,” au “Ndege watananao
kwa manyoya huruka pamoja.” Palikuwepo na mafungamano ya ajabu bai-
na ya hawa watu wawili. Kwa hiyo, hivi Imam Ali (a.s.) hakuwa na haki ya
kutamani afe baada ya kifo cha Bibi Zahra ambaye alikuwa mashuhuri ka-
bisa hivyo kwamba hapakuwepo na mtu wa mbadala au mrithi wake?

Imam Ali (a.s.) mwenyewe anasema:

“Tulikuwa tukitumia siku za ujana wetu kwa furaha kama wanandoa wa
njiwa. Hata hivyo, muda ulitutenganisha. Kwa hakika, muda huwatengani-
sha marafiki.”'%

Atafanyaje mtu ambaye ameharibikiwa kwa kumkosa msaidizi wake am-
baye ni wa kipekee? Alipokuwa akitembelea kaburi tukufu la Bibi Zahra,
alikuwa na tabia ya kumsalimia na kusimulia hisia zake kwake. Alikuwa na
tabia ya kumwambia jambo halafu anatoa jibu yeye mwenyewe.

Imam Ali (a.s.) alikuwa akijiambia mwenyewe:

“Kwa nini nimesimama kwenye kaburi la mpendwa wangu na kumsalim-
ia yeye ambapo sipati majibu ya salamu kutoka kwenye kaburi la mpendwa
huyo? Wewe ni mpendwa wa aina gani! Hujibu salamu zangu. Je, umesahau
urafiki wetu baada ya kuondoka duniani? Umemsahau Ali?”'"’

Halafu alikuwa akijisemea mwenyewe peke yake:

“Mpendwa wangu alisema: ‘Ewe Ali! Nitakujibuje? Hujui ya kwamba Zah-
ra wako amelala na kufunikwa chini ya udongo?”'%®

uamuzi wako kufanya utakavyo.” Hadithi ya Biharul Anwar, Juz. 43, uk. 246 na Baitul Ahzan, uk. 246 ni kama
ifuatavyo: “Hii ni nyumba yako na wanawake lazima wawatii waume zao. Nisingepinga uamuzi wako wowote.
Unaweza kumruhusu yeyote unayetaka.”

196 Diwan Imam Ali, uk. 86.

7 Diwani Imam Ali, uk. 89.

108 Ashnal ba Quran, Juz. 7, uk. 56-58.
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MAJILISI 13

ALI ALIMKUMBATIA BATUUL

7 _‘_1 nyi wafuasi wa Ali na Batuul!

14

Mfululizo wa Majilisi unakwisha leo. Usiku wa leo ni usiku wa kip-
ekee. Kwa hiyo ni muhimu kutoa maelezo ya majanga ya Bibi Fatima Zahra
katika kipindi cha siku za Fatima. Lilikuwa ni jambo lisiloweza kuvumilika
kwa Imam Ali (a.s.) kutenganishwa na Bibi Zahra. Hali ya Bibi Zahra ilizidi
kuwa dhaifu. Alikuwa amelala kitandani pake na Imam Ali (a.s.) aliketi kar-
ibu yake. Bibi Zahra alianza mazungumzo akionyesha unyenyekevu, ambao
ulimgusa sana Imam Ali (a.s.). Macho yake yalijaa machozi. Maneno ya Bibi
Zahra yanaweza kufupishwa kama ifuatavyo:

“Ewe Ali! Urafiki wetu wa hapa duniani unakaribia hatima yake. Mimi
ninaondoka hapa duniani. Nilijaribu kuwa mtiifu ndani ya nyumba yako
kwa kadiri nilivyoweza na sikukupinga wewe katika jambo lako lolote.....
(na maneno mengine kama hayo)” Maneno haya yalimgusa Ali sana hivyo
kwamba haraka sana alimkumbatia Bibi Zahra. Kichwa cha Bibi Zahra Kki-
likandamizwa kifuani mwa Imam Ali (a.s.) na Imam Ali (a.s.) akasema huku
macho yake yakiwa yamejaa machozi:

“Ewe binti ya Mtume (s.a.w.w.)! Wewe ni bora zaidi kuliko maneno haya;
sasa kwa nini unaonyesha hali ya kutojiweza sana?”'®®

Mapenzi yasiyokuwa na mpaka baina ya Ali na Zahra hayawezi kue-
lezeka kwa maneno. Kwa hiyo tunaweza kuelewa jinsi ambavyo ingekuwa
vigumu kwa Ali kuvumilia upweke baada ya kifo cha Bibi Zahra. Kuhusu
hili, ningependa kusimulia tu maneno ya Imam Ali (a.s.) yale aliyosema
akiwa kwenye kaburi tukufu la Bibi Zahra. Maneno haya yameandikwa pia
kwenye Nahjul Balaghah.

Kwa nini Bibi Fatima alizikwa wakati wa giza la usiku?

Bibi Zahra alikwisha andika wosia: “Ewe Ali! Unizike wakati wa giza la
usiku baada ya kunikosha na kunivisha sanda. Sitaki wale watu walionidhu-

199 Biharul Anwar, Juz. 43, uk. 191; Baitul Ahzan, uk. 253.
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ru wahudhurie mazishi yangu.” Wakati wote historia huwa na muelekeo wa
kupotoshwa. Baadhi ya watu hufanya uhalifu na wakati huo huo hujaribu
kuthibitisha kuwa hawana hatia kwa lengo la kutaka kupotosha historia.
Maamun Rashid alifanya hivyo. Alimuua Imam Ali Ridha (a.s.) kishahidi,
lakini wakati wa mazishi ya Imam alichukua kiganja kizima cha udongo
mkononi mwake na akaweka kwenye kichwa chake. Kisha akalia macho ya
mamba na kusoma shairi."® Kwa njia hii, historia ilipotoshwa na watu wengi
hawakuamini kwamba Maamun wa ukoo wa Bani-Abbas alimuua Imam Ali
Ridha (a.s.) kishahidi. Huu unaitwa upotoshaji wa historia.

Bibi Zahra alitaka kuokoa historia kutokana na upotoshwaji. Kwa hiyo,
alisema: “Tafadhali unizike wakati wa giza la usiku,” ili kwamba swali liweze
kubakia katika historia daima kwamba kwa nini binti huyo pekee wa Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) alizikwa wakati wa usiku? Kwa nini kaburi lake halijulikani?
Hii ilikuwa ndio sera ya Bibi Zahra ambayo kwa sababu yake, hata baada ya
zaidi ya miaka elfu moja bado kuna swali lisilojibika katika historia:

“KWA NINI BINTI MPENDWA WA MTUKUFU MTUME
(A.S.) ALIZIKWA WAKATI WA GIZA LA USIKU? KWA
NINI KABURI LAKE HALIJULIKANI?”!

Historia inauliza: Kwa nini binti wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alizikwa ka-
tika usiku wa giza? Hivi kuhudhuria mazishi sio kitendo kilichokokotezwa?
Sasa ni kwa nini kikundi kidogo tu cha watu ndio kilihudhuria swala ya
mazishi ya huyo binti wa pekee wa Mtume (s.a.w.w.)? Kwa nini mahali pa
kaburi la Bibi Zahra palifanywa kuwa siri? Kwa nini watu walikuwa hawajui
mahali alipozikwa Bibi Zahra?

“EWE ALI, BAADA YA MAZISHI, BAKIA NAMI KWA
MUDA KIDOGO”

Baada ya Imam Ali (a.s.) kumzika Bibi Zahra kufuatana na wosia wake,
ghafla akasikia sauti yake kutoka kwenye kaburi lake: “Ewe Ali! Tafadhali
keti karibu na kaburi langu kwa muda kidogo na usiondoke kwa sababu

"0 Muntahaiul Amaal, Juz. 2, uk. 491. (mifano ya aina hii inaonekana kwa wingi kwenye siasa za zama za leo).
Rizwani
M Baitul Ahzan, uk. 266.
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ninakuhitaji wewe sana katika nyakati hizi za hofu ya kaburini.”

Imam Ali (a.s.) alifanya hasa kama alivyousia Bibi Zahra. Hebu fikiri
Imam alilazimika kupita kwenye mpito wa aina gani wakati huo. Siwezi
kueleza hali aliyokuwa nayo Imam kwa maneno kwa wakati huo jinsi alivy-
olazimika kumshusha Bibi Zahra ndani ya kaburi kwa mikono yake mwe-
nyewe na jinsi alivyoweka udongo juu ya kaburi. Kitu kimoja tu ninachojua
ni kwamba imeandikwa kwenye historia: “Aliposambaza udongo kwenye
kaburi kwa mikono yake, huzuni yake ilizidi.”"* Imam Ali (a.s.) alianza
kukung uta vumbi kwenye nguo zake baada ya kutengeneza kaburi lake
(Bibi Zahra). Hadi hapo, Imam alikuwa anashughulika na kazi na wakati
mtu anapojishughulisha na kazi, mawazo yake yote huelekea kwenye kazi
hiyo anayoifanya. Kwa hiyo, huzuni inakuwa imepungua kwa kiasi fulani.
Hata hivyo, sasa wakati ulifika ambapo Imam Ali (a.s.) alitakiwa kuketi ka-
ribu ya kaburis la Bibi Zahra baada ya kumzika kufuatana na wosia wake na
alihisi alikuwa anahitaji mtu ambaye angemwambia hisia zake.

ALI ANAELEZEA HISIA ZAKE

Kama unavyojua, Imam Ali (a.s.) alikuwa akijihisi mpweke wakati mwing-
ine. Alipokuwa hawezi kumwambia mtu yeyote hisia zake, alikuwa na des-
turi ya kuegemea ndani ya kisima na kusimulia hisia zake. Hata hivyo, leo
hii moyo wake uliharibika kabisa kwa sababu ya kutenganishwa na Bibi
Zahra. Imam hakumuona mwingine aliye bora zaidi ya mpendwa Mtume
wa Allah wa kumwambia hisia zake. Hatimaye, Ali aligeuka na kuelekea
upande lilipo kaburi la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) huku moyo wake ukiwa
mzito na akisema:

“Rehema na amani juu yako, Ewe Mjumbe wa Allah, salamu hizi zinatoka
kwangu na kwa mpendwa binti yako ambaye sasa amelala kwenye udongo
mbele yako na baada ya muda si mrefu atakutana nawe. Ewe Mjumbe wa
Allah! Binti yako mpendwa amepunguza kiwango cha uvumilivu na subira
yangu.''®

“Ewe Mjumbe wa Allah! Kama ukitaka kujua hali ya Alj; sikiliza. Subira ya
Ali imepungua.” Ndiyo maana Ali (a.s.) alisema:

12 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 273; Baitul Ahzan, uk. 264
13 Nahjul Balaghah, Faizul Islam, Hotuba ya 193, uk. 642; Sharh Nahjul Balaghah, Tbn Abil Hadid, Juz. 10, uk. 265.
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“Baada ya muda mfupi binti yako atakujulisha jinsi umma ulivyoungana
na kumtesa kikatili.”"*

- & 80 o

“Na punde watajua waliodhulumu ni mgeuko gani watakaogeuka?”
[Sura Ash-Shu’araa 26 : 227

4 Nahjul Balaghah, Faizul Islam, Hotuba ya 193; Sharh Nahjul Balaghah, Ton Abil Hadid, Juz. 1, uk. 265. Falsafa
Akhlag, uk. 248, 250.
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MAJILISI 14

MTINDO WA MAISHA RAHISI YA MTUKUFU
MTUME (S.A.W.W.)

aisha rahisi ilikuwa ni mojawapo ya kanuni za misingi za Mtume
(s.a.w.w.). Inasimuliwa kwamba alifuata kanuni hii hadi mwisho wa
uhai wake."®

Imetajwa kwenye hadithi kwamba siku moja Umar bin Khattab aliingia
nyumbani kwa Mtume na kuona kwamba Mtume (s.a.w.w.) alikuwa ame-
wapa kisogo wake zake na alikuwa anasema: “Mko huru kuchukua talaka au
ili kuweza kuishi maisha rahisi au mfanye subira katika wito wenu.” Ilikuwa
hivyo kwa sababu baadhi ya wakeze Mtume walimwambia: “Hatuwezi kui-
shi maisha rahisi kama haya. Sisi tunataka pia kuwa na mapambo na vito
kama wanawake wengine; kwa hiyo tatadhali tupatie chochote kutoka kwe-
nye ngawira ya vita.”

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa anawaambia: “Mimi ninaishi maisha
rahisi sana. Kwa hiyo, kama mnataka, mimi nipo tayari kuwapeni talaka
na pia nipo tayari kuwalipeni fedha (kitoka nyumba) kama ilivyoagizwa na
Qur ani tukufu. Ni sawa kama mnataka kuishi maisha rahisi, vinginevyo
nipo tayari kuwapeni talaka.”"® Kutokana na haya, wake wote wa Mtume
walijibu kwa pamoja: “Ewe Mtume wa Allah! Tupo tayari kuishi maisha ya
kawaida.” Tukio hili limesimuliwa kwa kina sana.'” Vitabu vya Ahlus-Sunna
pia vinasimulia hadithi hii.

Inasimuliwa kwamba pale ambapo Umar alipata kufahamu matatizo
ya wakeze Mtume, alikwenda kuzungumza na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).
Anasema kwamba alipofika pale, alikuwepo mtu mmoja; Mhabeshi ambaye
alikuwa amekaa nje akiwa amepewa agizo la kutomruhusu mtu yeyote

15 Iyshadul Quluub, Sura, 32, uk.155

16 “Ewe Mtume! Waambie wake zako: Ikiwa mnapenda maisha ya dunia hii na uzuri wake basi njooni, nitaku-
peni matumizi na kukuacheni muacho mzuri. Na kama mnamtaka Mwenyezi Mungu na Mtume wake na ny-
umba ya Akhera, basi Mwenyezi Mungu amewaandalia wafanyao mema miongoni mwenu malipo makubwa.”
[33:28-29]

7 Al-Mizan fi Tafsiir al-Qur ani, Juz. 3, uk. 316
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kumuona Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Umar alimwambia mlinzi amfaham-
ishe Mtume kuhusu kuwasili kwake. Mlinzi alikwenda ndani na aliporudi
akasema: “Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakutoa jibu lolote.” Baada ya hapo
Umar alijaribu kuomba ruhusa mara mbili zaidi tena lakini hakuipata. Al-
ipokwenda pale kwa mara ya tatu, alipata ruhusa ya kuingia. Umar alimu-
ona Mtume (s.a.w.w.) amepumzika kwenye mkeka wa makuti ya mtende.
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliposogea, alama za mkeka zilionekana kwenye
mwili wake mtukufu. Umar alipoona aliguswa na msisimko na akasema:
“Ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu! Hivi kwa nini wafalme wa kidunia
wamezungukwa na ukwasi na Mjumbe wa Allah yuko katika hali kama hii?”

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikasirika baada ya kusikia maneno ya Umar.
Alisimama na kusema:

“Unasema nini? Ni upuuzi gani huu? Kwa msingi wa haya ambayo umey-
aona unastaajabu kwa nini mimi sina mali? Kwa maoni yako hii ni namna
ya kunyimwa kuhusu mimi na neema kuhusu wao. Wallahi, hata kama ana-
sa zote hizi zikija kwa Waislamu, bado hazitakuwa jambo la kujivunia.”"'®

Enyi waombolezaji! Mmeona ni rahisi kiasi gani mtindo wa maisha ya
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ulivyokuwa! Alipofariki dunia, aliacha rasilimali
gani hapa duniani? Baadaye, Imam Ali (a.s.) alipofariki dunia, aliacha rasili-
mali gani hapa duniani?

URAHISI WA BIBI FATIMA

Kama tujuavyo kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alibakiwa hai na mtoto
mmoja tu wa kike. Kwa kawaida, kila baba kufuatana na mapenzi yake ya
ubaba na kufuatana na desturi zetu, hujaribu kuacha kitu fulani kwa ajili
ya binti yake kabla hajafa. Mathalani, anaweza kununua nyumba kwa ajili
ya binti yake ambapo anaweza kuishi kwa amani. Hata hivyo, historia in-
asema kwamba siku moja Mtukfu Mtume (s.a.w.w.) alimtembelea binti yake
nyumbani kwake. Alimuona binti yake amevaa bangili ya madini ya fedha
na nyumba yake ilikuwa na pazia lililopendeza. Licha ya kwamba Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) alikuwa anampenda sana binti yake, aliondoka bila kuse-
ma naye. Bibi Zahra alielewa kwamba baba yake hakuwa anapenda hata

118 Sirat-e-Halabiya, Juz. 3, uk. 316

&>




MATESO YA DHURIA YA MTUME

utajiri wa kiasi hicho kwa ajili yake. Kwa nini? Kwa sababu hicho kilikuwa
ni kipindi cha watu wa Suffa (jukwaa lililokuwa kwenye msikiti wa Mtume
ambapo watu wasio na Makazi walijihifadhi hapo)."?

Bibi Zahra kila wakati alikuwepo kwenye safu ya watu wakarimu. Aliku-
wa na tabia ya kuwapa wasiojiweza rasilimali yoyote ya kidunia aliyokuwa
nayo. Mara alipoona kwamba baba yake ameondoka alivua ile bangili na
lile pazia na akampelekea Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) pamoja na ujumbe
ufuatao:

“Ewe Mjumbe wa Allah! Hii ni zawadi kutoka kwa binti yako na unaweza
kuitumia upendavyo.” Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliposikia haya, uso wake
ulichangamka kwa furaha na akasema: Ewe binti! Baba yako atolewe kafara
kwa ajili yako.”'*

GAUNI LA KUVAA USIKU WA HARUSI

Ilikuwa ni usiku wa harusi ya Bibi Zahra. Nguo moja tu ilinunuliwa kwa ajili
ya kuvaa yeye usiku wa harusi. Hakuwa na nguo nyingine mpya zaidi ya
hiyo.

Katika usiku wa harusi, muombaji alifika nyumbani kwake na akasema
kwa sauti kubwa, “mimi hapa sina nguo. Kuna mtu yeyote anaweza kunipa
nguo?” Hakuna mtu aliyeonekana kumsikiliza mtu huyo mwombaji. Hata
hivyo, akiwa ameketi kitandani pake, Bibi Zahra aliona kwamba hakuna
mtu aliyeonekana kumsikiliza mwombaji huyo, alisimama na akaenda se-
hemu ya faragha, akavua ile nguo ya harusi na akavaa nguo zingine za zam-
ani. Halafu akampa yule mwombaji nguo yake ya usiku wa harusi. Wageni
walipowasili na kuulizia kuhusu nguo yake mpya, Bibi Zahra alijibu kwam-
ba alikwisha toa nguo hiyo sadaka katika njia ya Allah.'? Fikiria kuhusu
ukubwa na umuhimu wa kitendo hiki kwa mtazamo wa Bibi Zahra? Hiyo
nguo mpya ilikuwa nini kwake? Kitu gani kilionekana kumpendeza zaidi
kuliko ibada?

" Ni kwamba hicho kilikuwa kipindi cha ufukara uliopindukia.
120 Biharul Anwar, Juz. 43, uk. 83
128 Nuzhatul Majalis, Juz. 3, uk. 235
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SASA BASI, KWA NINI FATIMA ALIKWENDA
KUDAI FADAK?

Kama Bibi Zahra alikwenda kudai Fadak kwenye mahakama ya ukhalifa
ilikuwa hivyo kwa sababu katika Uislamu ni wajibu mtu kutetea haki yake.
Vinginevyo, Fadak ilikuwa na thamani gani kwake? Hata hivyo, kama asinge-
dai haki yake kuhusu Fadak ingekuwa ni dhulma juu yake mwenyewe. An-
geweza kujitolea Fadak elfu moja kwa njia ya Allah lakini alikwenda kutafu-
ta haki yake kwa ajili ya kutojidhulumu mwenyewe. Yaani ni kwamba, Bibi
Zahra alichukulia kwamba Fadak ilikuwa muhimu kwa sababu ilikuwa ni
haki yake na si kwa sababu ilikuwa kitu cha maana na rasilimali. Umuhimu
wa Fadak kama mali ulikuwa ni kwamba angeweza kuwasaidia watu mafu-
kara kutokana na mapato yake.

NYAKATI ZA MWISHO ZA BIBI FATIMA

Ndiyo, hali ya Bibi Zahra katika usiku wa harusi yake ilikuwa kama am-
bavyo nimesimulia hivi punde. Hata hivyo, wakati wa kifo chake, hususani
hasa alivaa nguo iliyo safi ili kwamba avute pumzi yake ya mwisho akiwa
amevaa nguo hizi tu. Asma binti Umais anasema:

“Siku moja (zipo hadithi mbili kuhusu kifo cha Bibi Zahra. Kufuatana na
hadithi moja, Bibi Zahra alifariki dunia siku 75 baada ya kifo cha Mtume na
kufuatana na hadithi nyingine, alifariki baada ya siku 90 baada ya kifo cha
Mtume) niliona hali ya Bibi Zahra ilikuwa nzuri tu kwa sababu alinyanyuka
kutoka pale alipokuwa na halafu akaketi tena. Halafu akanyanyuka tena na
akaenda kuoga josho kubwa (Ghusl) na akasema: ‘Ewe Asma! Tafadhali ni-
letee ile nguo yangu ya hivi na hivi”*??

Asma anasema kwamba alifurahi alipoona yote hayo lakini maneno yali-
yotamkwa na Bibi Zahra baadaye yaligueza furaha yake yote na kuwa huzu-

122 Bibi Asma binti Umais hakuwa mtumishi. Alikuwa wifi yake Bibi Zahra yaani mke wa Mtukufu, Ja'far Tayyar.
Baada ya kifo chake cha kishahidi, aliolewa na Abu Bakr na walimzaa mtu mwaminifu Muhammad bin Abu
Bakr. Baada ya Abu Bakr, Imam Ali alimuoa Asma. Kwa hiyo, Muhammad bin Abu Bakr pia alijulikana kama
mtoto wa Imam Ali (a.s.). Alilelewa na Imam Ali (a.s.). Kwa hiyo, alimpenda sana Imam Ali (a.s.) na hakuji-
husisha na lolote kuhusu baba yake. Lengo la kusimulia haya ni kuweka wazi kwamba Asma binti Umais ali-
kuwa mwanamke mwenye hadhi ya juu. Alipoolewa na Abu Bakr, yeye alikuwa na imani juu ya ukhalifa wa
Imam Ali (a.s.) tu. Alikuwa miongoni mwa wale waliokuwa wakimuunga mkono Imam Ali (a.s.) na aliipenda
sana familia ya Imam na alikuwa na imani juu yao. Asma hakuipenda familia ya Abu Bakr kabisa. (Ustaadh
Mutahhari).
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ni. Bibi Zahra alisema: “Ewe Asma! Ninalala kuelekea Qibla. Usinisemeshe
kwa muda kiasi fulani. Baada ya muda kidogo kupita uniite. Kama sitajibu;
ujue kwamba dakika zangu za mwisho wa uhai wangu zimewadia.”

Baada ya hayo, matarajio yote ya Asma yalivurugika. Haukupita muda
mrefu ambapo Asma alianza kulia kwa sauti kubwa na alitoka nje kumtafuta
Ali. Alifika msikitini na akamuita Imam Ali (a.s.) na Imam Hasan (a.s.) na

Imam Husain (a.s.) pia walifika.'*

123 Muntahaiul Amaal, Juz. 2, uk. 270; Biharul Anwar, Juz. 43, uk. 186
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KUTUPIA MACHO HARAKA TABIA YA
IMAM HASAN

Kxgra kuwa leo ni siku ya kifo cha kishahidi cha Imam Hasan, ningepen-
a kuzungumza kidogo kuhusu tabia yake. Imesimuliwa kwamba mara
mbili'** katika kipindi cha uhai wake, Imam Hasan (a.s.) aligawa mali yake
yote katika sehemu mbili. Sehemu moja alibaki nayo na sehemu nyingine
aligawa kwa watu fukara na njia zingine za misaada.'®

Imam Hasan (a.s.) alikwenda Makkah Kuhiji kutokea Madina mara kad-
haa kwa miguu. Hata kama alikuwa na kipando lakini hakukitumia. Aliku-
wa akichukulia kuwa kutembea kwa mguu ni toba na ni kitendo cha ibada
kwake binafsi. Cheo cha Imam ni kikubwa sana hivyo kwamba hakuna haja
ya kutaja sifa hizi. Hata hivyo, hapana shaka kwamba thawabu za kwenda
Kuhiji ukiwa na mabhitaji yote sio kubwa kama zile za kwenda Kuhiji kwa
kutembea kwa mguu hata kwa mtu wa kawaida.

UKATILI JUU YA IMAM HASAN (A.S.)

Imam Hasan Mujtaba (a.s.) alikuwa mtu wa ibada sana lakini maadui zake
walimshutumu kupita kiasi, wakiwa ni Bani Umayyah na Bani Abbas am-
bao walikuwa wabaya zaidi. Wakati wa utawala wa kidhalimu wa Bani Ab-
bas, Masayyid wa Imam Hasan (a.s.) waliasisi harakati kadhaa dhidi ya Bani
Abbas. Hatimaye, watawala wa Bani Abbas na mawaziri wengine walian-
zisha propaganda kwa lengo la kuwazima Masayyid wa familia ya Imam
Hasan (a.s.) kwa kumbambikiza shutuma za uwongo mhenga wao mtukufu
(Imam Hasan). Walidai kwamba alioa mara kadhaa na alikuwa akifuja mali.
Bani Abbas nao pia walimbambikiza shutuma za uwongo hivyo hivyo kwa

2 Imeandikwa kwenye historia kwamba Imam Hasan Mujtaba (a.s.) alikwenda Makkah kuhiji akitembea kwa

mguu mara ishirini. (umbali wa kutoka Madina hadi Makkah ni takriban km 435 - mfasiri). Alitoa mali yake
yote sadaka mara mbili na alitoa nusu ya mali yake sadaka mara tatu. Biharul Anwar, Juz. 43, uk. 339 na 349
125 Biharul Anwar, Juz. 43, uk. 331,358.

@D




MATESO YA DHURIA YA MTUME

kuhusika na madhara mengine kama hayo. Hata hivyo, Imam Hasan (a.s.)
alikuwa mcha Mungu mkubwa kabisa wa wakati wa uhai wake.

Kila wakati Imam Hasan Mujtaba (a.s.) alipokuwa anaswali machozi yali-
kuwa yakitiririka kutoka kwenye macho yake. Alipokuwa anasoma Qur ani
tukufu na akakutana na aya inayozungumzia adhabu za kimungu, alikuwa
na tabia ya kuanguka chini na kuzimia.'* Kwa kweli, alikuwa ni nakala hal-
isi ya tabia ya baba yake Imam Ali (a.s.) al-Murtaza

Enyi waombolezaji wa Imam Hasan (a.s.)!

Lolote mlilolisikia kuhusu Amiri wa Waumini, ndivyo ilivyo kwa Imam
Hasan (a.s.) bila ya kuongeza chumvi.

UKATILI NA UHALIFU WA MUAWIYAH

Hadithi ya ukatili aliofanyiwa Imam Hasan (a.s.) wakati wa uhai wake na
propaganda dhidi yake baada ya kifo chake cha kishahidi ni ndefu na ya
kusikitisha.

Imam Hasan (a.s.) aliishi kwa kipindi cha takriban miaka kumi baada ya
kifo cha mtukufu baba yake. Amiri wa Waumini aliuvawa kishahidi mwaka
wa 40 A.H. na Imam Hasan (a.s.) aliuawa kishahidi mwaka wa 49 A.H. Miaka
hii tisa au kumi ilikuwa miaka ya uovu mkubwa wa utawala wa Muawiyah
uliojaa kisirani. Imam Hasan (a.s.) alikandamizwa sana katika kipindi hiki.
Muawiyah hakupoteza hata dakika moja katika harakati zake za kueneza
propaganda za uwongo dhidi ya Imam Hasan (a.s.) kwa lengo la kumfedhe-
hesha.

Mwanzoni mwa kipindi cha ukhalifa wa Bani Umayyah, picha halisi ya
Muawiyah na Bani Umayyah ilikuwa haijadhihiri kwa umma. Hata hivyo,
pazia lililofunika uovu wa Bani Umayyah liliondolewa mnamo siku za
mwisho za utawala wa Muawiyah na kuanza kwa utawala wa Yazid na misi-
mamo yao ilijulikana wazi. Mwanzoni, watu walidhani kwamba Muawiyah
alikuwa ‘mtu mwenye busara’

Muawiyah alitaka mwanae amrithi katika nafasi ya ukhalifa. Kwa hiyo
alianza kuondoa vipingamizi vyote kimoja baada kingine wakati wa uhai
wake mwenyewe. Jambo hili halikulengwa kuishia kwa Imam Hasan (a.s.)

126 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 422; Biharul Anwar, Juz. 43, uk.331.
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peke yake. Kwa mujibu wa Muawiyah walikuwepo watu wengine ambao
pia wangeweza kugombea ukhalifa. Wangeweza kuchaguliwa kushika na-
fasi ya ukhalifa. Kwa hiyo, aliendelea kuwaondoa kwa lengo la kumfagilia
njia mwanae. Sa'd bin Abi Waqqas, baba yake na Umar bin Sa'd alinuawa
na Muawiyah kwa kutumia sumu kwa sababu Sa’d alikuwa mmojawapo wa
wale watu sita ambao Umar aliwateuwa kuwa katika kamati ya Shura. Kwa
hiyo, ilikuwa ni kawaida kuwa mashuhuri miongoni mwa watu kwamba
Sa'd anastahili kuwa khalifa.'®

Hali kadhalika, Abdur Rahman, mtoto wa Khalid bin Walid pia aliuawa
na Muawiyah kwa kutumia sumu kwa sababu baba yake alikuwa mtemi
maarufu na angeweza kutangaza uongozi wake. Pia Muawiyah aliwaondoa
baadhi ya watu wa Bani Umayyah kwenye njia yake, ambao alihofia kama
wenye tamaa ya ukhalifa kwa hiyo kuwa kipingamizi.

AMRI YA KUMLAANI IMAM ALI (A.S
MBELE YA IMAM HASAN (A.S.)

Watu hawa waliondoshwa ili wasijekuwa wagombea wa ukhalifa. Hata
hivyo, nia yake ilikuwa tofauti kuhusu Imam Hasan (a.s.). Alitaka kwamba
yale mapenzi na imani ya watu juu ya Imam Hasan (a.s.) yatoweke kwenye
nyoyo zao. Ingawaje alikuwa anatambua kwamba watu walikuwa na imani
na Ahlul-Bayt, alitaka kumtesa Imam Hasan (a.s.) kiakili wakati akiwa hai.
Kwa hiyo, alimwandikia barua gavana wa Madina na kumuagiza kumlaani
baba yake, Imam Ali (a.s.) mbele yake kila Ijumaa, ndani ya msikiti wa
Mtume.'®

Tunasoma aya katika swala ya [jumaa kwamba unapowadia muda wa
swala ya [jumaa, ni wajibu wa kila mtu kujiunga nayo. (Hivyo, Muawiyah
na wafuasi wake walikuwa wanawalazimisha watu kuhudhuria swala hiyo
kwa kunukuu ulazima wa aya hii). Mtu yeyote aliyepinga swala ya Ijumaa
kwa kisingizio kwamba waongozaji wa swala hiyo walikuwa hawastahiki
kuongoza swala ya [jumaa, alishutumiwa kwa kuitwa kafiri. Wakati wowote
kundi la wafuasi wa Muawiyah (lenye siasa kali) lilipomuona mtu kama

27 Mujam Rijalul Hadith, Juz. 8, uk. 53; Tangihul Magal, Juz. 2, uk. 12
128 Sharh Nahjul Balaghah, Tbn Abil Hadid, Juz. 4, uk. 56
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huyo, walikuwa wakimuua. Kwa hiyo, Imam Hasan (a.s.) alikuwa akilazi-
mishwa kuhudhuria Swala hiyo katika hali kama hiyo. Tayari nimekwisha
kuzungumzia kuhusu wajibu wa Imam wa kuongoza swala kusimama kwe-
nye mimbari karibu na kaburi la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwenye hotuba
ya swala ya [jumaa kwenye mhadhara wangu juu ya ‘hotuba na mimbari’'#*
Wajibu huu ulibadilishwa kwa kumlaani Imam Ali (a.s.).”®® Hatimaye,
Muawiyah aliamua kumuua mtoto wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), Imam
Hasan (a.s.) na kwa sababu ya uamuzi huu, alitumia sumu kumuua Imam.

Imam hakulishwa sumu mara moja tu lakini alifanyiwa hivyo mara mbili
au mara tatu.'

“Na punde watajua waliodhulumu ni mgeuko gani watakao geuka?”
[Sura Ash-Shu’araa 26 : 227

129 Hotuba zote zipo kwenye Sukhan ya Ustaadh Mutahhari iliyochapishwa na Jame Taalimaat-e-Islami.
130 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 450; Al-Ghadiir, Juz. 10, uk. 257
131 Baada ya hili, sehemu fulani ya hotuba hii haikurekodiwa; Ashnai ba Qur ani, Juz. 7, uk. 118, 120
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MAJILISI 16

NDOTO YA SHAHIDI MUTAHHARI WAKATI
WA KUWASILI KWA MUHARRAM

7 _‘_1 nyi waombolezaji wa aliyedhulumiwa Karbala!

14

Siku hizi, sisi sote tunajiandaa kukaribisha Muharram. Husainiyyah
zinapambwa kwa ajili ya kuadhimisha kumbukumbu ya huzuni ya kuon-
dokewa na kipenzi cha macho ya Fatima. Ni sadifa ya ajabu, mwaka 1962,
alipofariki dunia Aga Burujardi, nilimuona kwenye ndoto yangu (Aga Buru-
jardi alifariki dunia mwezi wa Shawwal) lakini hali ya ndoto hiyo ilikuwa ya
aina ambayo hata mimi nilishindwa kuitafsiri.

“USIONDOKE KWENYE MIMBARI”

Siku hizo, Haji Ahmad Qummi alikuwa mashuhuri kwa kutoa tafsiri za
kushangaza za ndoto. Wakati mwingine, hata Ayatullah Burujardi alikwenda
kwake ili amtafsirie ndoto zake. Hivyo, nilimpigia simu na kumuomba ani-
tafsirie ndoto yangu. Ni kweli kwamba hata mimi sikuweza kuelewa ni kitu
gani kilikuwa maalum sana kwenye ndoto ile, ambacho kilinifanya nitafute
tafsiri kutoka kwa mheshimiwa Qummi kwa kumpigia simu.(Siku hizo, nili-
isha acha kuhubiri kutoka kwenye mimbari. Aliniambia nisiondoke kwenye
mimbari kabisa. Sijui aliitoa wapi tafsiri hii. Aliniambia nisiache huduma ya
Imam Husain (a.s.). Nilifanya kama nilivyoambiwa na nilijaribu kutekeleza
kwa vitendo kama nilivyoshauriwa kwenye tafsiri hiyo.

HUDUMA YA MKUU WA MASHAHIDI

Kama ilivyo kawaida, jana yake nililala kwa muda mfupi baada ya swala
ya Alfajiri. Katika ndoto niliona mkusanyiko mkubwa wa Majilisi, iliyohud-
huriwa na wanazuoni ambao wote walikuwa wanangojea kuwasili kwa Aga
Burujardi. Baada ya muda kidogo, mgeni rasmi aliwasili. Watu wote walioku-
sanyika walisimama kumkaribisha kama ilivyokuwa ikifanyika wakati wa
uhai wake. Nilipojaribu kunyanyuka ghafla joho langu lilijizonga kwenye
mkono na mguuni mwangu. Nilijisogeza pembeni, nikarekebisha nguo zan-
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gu na nikasimama. Wakati huo huo Aqga alifika pale nilipokuwa nimeketi.
Haraka sana niliondoka hapo kama vile nilijua kwamba alikuwa anataka
kuketi hapo. Halafu nikaona anakwenda kuketi kwenye Kkiti na ilionyesha
kama vile hakutaka kuhadhiri na badala yake angekuwa anasoma majilisi.
Mara tu alipoketi kwenye mimbari, akasema:

“Sisi wasomayji wa Majilisi (Dhakireen)!” Nilishangazwa sana katika ndoto
yangu baada ya kusikia kauli hii. Nilifikiri: Kwa nini Aga Burujardi alijiita
msomaji wa Majilisi? (Ingawaje ninajua kwamba kuna wakati alikuwa aki-
soma Majilisi kwenye jiji la Burujard wakati wa mwezi wa Ramadhani al-
ipokuwa mwanasheria mkuu. Hata hivyo, alikuwa mwanasheria mkuu na
si mhadhiri).

Halafu nikaona kashida nyeupe kichwani mwake na nikazidi kushangaa
kwa sababu kwa kawaida matukio hubadilika kwenye ndoto. Nilimuona
ria. Halafu nikamuona kwenye bustani iliyojaa mandhari ya kijani. Ghafla
nikamuona ameketi karibu na maji yaliyokuwa yanatiririka kama vile ali-
taka kuchukua wudhu. Nilikumbuka kwenye ndoto yangu kwamba siku za
nyuma nilikuwa mwanafunzi wake. Kwa hiyo, nilisogea mbele ili nibusu
mikono yake. Nilipofika pale alipokuwa, niliona nusu ya uso wake umeza-
ma kwenye maji safi na yaliyotakasika na nusu ya uso ilikuwa nje. Alikuwa
amefumba macho kama sufi aliyeko katika tafakuri. Ghafla alianza kulia
kwa sauti kubwa kwa kasi ya mapigo ya moyo. Alitamka jina la mkuu wa
mashahidi kwa sauti kubwa na kusema: ‘Ewe Husain! Ewe Husain bin Ali!
Ewe mwana wa Zahra! Alikuwa akitaja jina lake kwa kupaza sauti na halafu
akilia. Alikuwa akisimulia mabalaa ya Imam mwenyewe huku akilia. Na ni
kulia kwa aina gani huko! Uliaji huu ulikuwa si wa namna kwamba athari
yake ingeonekana dhahiri kutoka kwenye machozi yake. Badala yake aliku-
wa akilia bila kujali dunia iliyomzunguka. Alizama kwenye huzuni ya Imam
Husain (a.s.) sana hivyo kwamba alikuwa mbali na dunia. Baada ya hapo
niliamka kutoka usingizini. Nilikumbuka kwamba nilikuwa nimeona ndoto
siku mbili au tatu kabla ya mwezi wa Muharram miaka michache iliyopita.
Safari hii pia niliona ndoto kabla ya kuwadia kwa Muharram.!*

Hakuna nguvu na uwezo isipokuwa kwa Mwenyezi Mungu, Mkuu, Mwe-
nye nguvu.

182 Baada ya hili, sehemu ya hotuba haikurekodiwa; Ashnai ba Qur ani, Juz. 6, uk. 259-261.
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MAJILISI 17

siba wa Ashura unaamsha sana hisia za huzuni na hali ya uaminifu

kiasi kwamba kama tungekuwa na mshipa wa imani kwenye mioyo
yetu, basi macho yetu yangefurika machozi tunaposikia jina la Husain ali-
yedhulumiwa. “Kwa hakika, mapenzi juu ya Imam Husain (a.s.) yamejificha
ndani ya mioyo ya waumini.”!*

(Labda huenda ndio maana Imam Husain alisema: “Mimi ni shahidi am-
baye ataombolezwa.”)'*

IMAM SADIQ AOMBOLEZA KIFO CHA HUSAIN (A.S.)

Wakati wa siku za uwanafunzi wangu katika jiji la Mash’had, nilikuwa nime-
kariri shairi la mistari mitano la kuhuzunisha lililoandikwa na sahaba wa
Imam Ja far Sadiq (a.s.) kutoka kwenye ‘Nafthat al-Masdur’ ya Shaykh Abbas
Qummi.

Muhadithi Qummi anaandika kwamba Abu Haruun Makfuf ambaye
alikaribia kuwa kipofu na kwa hiyo akapewa jina la ‘Makfuf alikuwa mshairi
mwenye uwezo wa kusoma shairi bila kujiandaa na alisoma beti za maom-
bolezo ya Imam Husain (a.s.). Alikuwa akisema: “Siku moja nilikwenda kwa
Imam Ja’ far as-Sadiq (a.s.). Aliniomba nisome shairi dogo sana la maombol-
ezo nililotunga kuhusu babu yake. Nikasema: Kama utakavyo. Imam Ja far
Sadiq (a.s.) aliwaambia wanawake wa nyumba yake wakusanyike nyuma
ya pazia ili na wao waweze kusikia shairi hilo la maombolezo. Hatimaye,
wanawake wote walikusanyika nyuma ya pazia.”

Makfuf alianza kusoma shairi hilo la maombolezo. Pia unaweza kujaribu
kuelewa maana ya beti hizo na kupata somo kutoka humo. Hata hivyo shairi
hilo lilikuwa na beti tano tu, kila mtu aliyekuwemo ndani ya nyumba ya
Imam Ja far Sadiq (a.s.) alikuwa analia kwa huzuni kwa sauti ya kupaza.
Imam mwenyewe alikuwa analia kwa namna ambayo matone ya machozi
yalikuwa yanadondoka kutoka kwenye macho yake na mabega yake yali-
kuwa yanatikisika. Sauti za kulia na kuomboleza zikawa kubwa sana ndani

133 Khasais al-Husainia, uk. 48
134 Mausuat-e-Kalimat al-Tmam al-Husain, uk. 649; Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 279
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ya nyumba yake tukufu hivyo kwamba hatimaye Imam akasema basi im-
etosha.

Sikuweza kuona shairi la maombolezo linalolingana na hili. Abu Haruun
Makfuf alisema:

“EWE WIMBI LA UPEPO WA MAOMBOLEZO!

Unapopita Karbala, utufikishie ujumbe na salam zetu, na uiambie mifupa
iliyotakaswa ya mwili wake safi kwamba mifupa hiyo itakuwa inamwagiliwa
kwa machozi ya waombolezaji wa Husain mfululizo. Wataendelea kutoa ma-
chozi ili kuweza kuzima kiu yako. Siku moja ulinyimwa maji na Mawla Hu-
sain alivawa kishahidi akiwa na kiu. Hata hivyo, sasa Shi'ah (wafuasi) wake
wakati wote watajitolea machozi juu yake.”

“Ewe upepo mwanana wa asubuhi!

“Unapopita karibu na kaburi la Husain, usiseme haya tu. Ngoja hapo kwa
kitambo kiasi na ulie zaidi juu ya mateso yake. Kulia kwako kusiwe kama
kwa mtu wa kawaida. Lia kama mama ambaye mwana wake wa pekee ame-
fariki. Ndiyo, lia kama mama aliyehuzunishwa kwa kutenganishwa na mwa-
nae wa pekee, kwani Imam Husain (a.s.) alikuwa safi na mama yake na
baba yake wote walikuwa safi pia.”**

Kwa Jina la Allah na kwa ajili ya Allah na juu ya dini ya Mjumbe wa Al-
lah (s.a.w.w.).

135 Nafthatul Masdur, uk. 254; Aghani, Juz. 7, uk. 260; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 541; Seeri dar Seerah-e-
Nabawi, uk. 172-175
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HOTUBA YA IMAM HUSAIN (A.S.) BAADA
YA KUJITAYARISHA KWENDA KARBALA

mam Husain (a.s.) alikuwa kama mtukufu baba yake katika nyanja zote.

Katika ufasaha wa kuongea pia alikuwa kama baba yake ingawa yeye
hakupata fursa ya kutosha kama alivyopata Imam Ali (a.s.) wakati wa kipin-
di chake dhahiri cha ukhalifa. Fursa ndogo aliyopata Imam Husain (a.s.) ni
wakati alipokuwa njiani kutoka Makkah kwenda Karbala. Hapo ndipo johari
za ufasaha wa kuongea ulijitokeza dhahiri katika siku nane za mwisho hapo
Karbala. Hotuba nyingi za Imam Husain (a.s.) zilizopo ni zile alizotoa katika
kipindi hiki. Mtindo wa kuongea wa Imam Husain (a.s.) ulifanana na ule
wa baba yake na bahari ya dhati na hekima inaonekana ikibubujika kutoka
kwenye hotuba hizo.

Imam Ali (a.s.) alikuwa amesema kwamba ulimi ni njia ya kujieleza kwa
nafsi. Kama johari za hekima hazitoki kwenye ulimi, basi ulimi una kazi
gani hasa? Na kama hekima imo ndani ya nafsi, ulimi hauwezi kuzuia ku-
jitokeza kwake. Imam (a.s.) alisema: “Sisi Ahlul-Bayt ni mabingwa stadi wa
ufasaha wa kuongea. Sisi ni watawala wa fani wa nchi ya uongeaji. Mizizi
ya ufasaha imechimbiwa katika uwepo wetu na matawi yake hugawa vivuli
kwetu sisi tu.”!%

Hotuba ya kwanza ya Imam Husain (a.s.) wakati anaondoka kutoka Mak-
kah kwenda Karbala imejaa utukufu na ufasaha. Ndani ya hotuba hiyo kuna
muongozo, ujasiri na umakini na imani katika kisichoonekana (Ghaib).
Baada ya kutangaza uamuzi wa kusafiri kwenda Karbala, Imam (a.s.) ali-
waambia watu kwamba yeyote ambaye alikuwa anaunga mkono fikira zake
angeweza kuungana naye. Imam (a.s.) alisema:

“Kifo kimeacha alama juu ya uzao wa Adam kama vile alama inayowekwa
kwenye shingo ya mwanamke kwa sababu ya kuvaa kidani. Kifo katika njia
ya haki ni jambo la kujivunia. Ninayo shauku ya kukutana na wahenga

18 Nahjul Balaghah, Faizul Islam, Hotuba ya 224, uk. 72; Nahjul Balaghah, Subhi Salih, Hotuba ya 233
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wangu kama vile Yakuub alivyokuwa na shauku ya kukutana na Yusuf.”
Imam (a.s.) aliendelea kusema:

“Yeyote anayetaka kukutana na Mwenyezi Mungu baada ya kuuawa
kishahidi katika njia yetu awe tayari kufuatana na sisi. Tutaondoka hapa
kesho asubuhi, Inshallah.”?’

Imam anasema: “Enyi watu! Yeyote miongoni mwenu ambaye anatamani
kutoa kitu kidogo katika njia iliyo sahihi anapaswa kufikiria ni kitu gani cha
kutoa. Njooni, ngojeni niwaonyeshe hilo ili kukomesha khofu iliyojificha
ndani yenu, lazima ununue mshale ili uweze kuondoka kwenda kukutana
na Mola Wako. Inshallah, pia mimi kesho asubuhi nitaondoka nikiwa na nia
hiyo. Mwenyezi Mungu akipenda.”

187 Luhuuf, uk. 60; Biharul Anwar, Jz. 44, uk. 366; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 328
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KIFO CHA KISHAHIDI CHA MUSLIM BIN
AQIIL

ahujaji walikwishaingia Makkah mnamo tarehe 8, mwezi wa Dhilhajj

wakiwa na shauku kamili na hamu. Mnamo siku hiyo hiyo mahujaji
walipotarajiwa kuondoka kwenda Mina na Arafat, Imam Husain (a.s.) ali-
kuwa anaondoka Makkah. Wakati huo alitoa hotuba maarufu sana, ambayo
imesimuliwa na Sayyid bin Tawuus. Halafu Imam alipita kila hatua ya sa-
fari hadi alipofika karibu na mpaka wa Iraq. Hali ya mambo ilikuwaje huko
Kufa? Kitu gani kilikuwa kinaendelea huko? Mwenyezi Mungu peke yake
ndiye anayejua vyema zaidi.

Wakati akiwa njiani Imam Husain (a.s.) alimuona mtu aliyekuwa anakuja
kutokea Kufa na alikuwa anaelekea upande wa Imam. (Arabuni hapakuwe-
po na njia ya kuelekea upande moja tu, hivyo kwamba watu wanaokwenda
pande zote mbili waliweza kupishana wakiwa karibu. Ilikuwa ni jangwa, na
mtu anayetokea upande wa pili alikuwa anampisha mtu anayekwenda njia
hiyo kwa mbali). Hatimaye, Imam alingoja kwa muda fulani. Alitaka kumpa
ishara mtu anayetokea upande wa pili asimame ili aweze kuongea naye. In-
asimuliwa kwamba mtu huyo naye pia alikuwa anamfahamu Imam Husain
(a.s.) na alikuwa na taarifa mbaya kuhusu yeye. Mtu yule alifikiri kwamba
kama angekutana na Imam Husain (a.s.) angemuuliza kuhusu habari za
Kufa naye angepaswa kumweleza kuhusu habari hizo mbaya za Kufa. Mtu
huyo hakutaka kumpa Imam habari mbaya za Kufa, kwa hiyo alibadili njia
na kuelekea upande mwingine.

Kwa upande mwingine, watu wawili kutoka kabila la Bani Asad walioku-
wepo Makkah kwa ajili ya Hijja; walikuwa na nia ya kumsaidia Imam. Hivyo,
walimaliza taratibu za ibada ya Hijja na wakaondoka kwa mwendo wa kasi
ili wamkute Imam (a.s.) humo njiani. Walipofika kituo kimoja kabla ya kituo
alipokuwa Imam, walikutana na yule mtu aliyekuwa anatokea Kufa. Walis-
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alimiana naye na kama ilivyokuwa desturi za Waarabu, walimuuliza yeye
alikuwa wa kabila gani. Alijibu kwamba alikuwa wa kabila la Bani Asad.
Walishangaa na wakasema na wao ni wa kabila la Bani Asad. Walimuuliza
kuhusu baba yake na babu yake na mtu huyo alijibu maswali hadi wakafa-
hamiana. Baada ya hapo wote walimuuliza yule mtu kuhusu habari za Kufa.
Alijibu kwamba palikuwepo na habari za kuhuzunisha huko Kufa. Akasema,
‘Imam Husain (a.s.) anakwenda Karbala kutoka Makkah na aliniona mimi
na akanisimamisha. Nilijua kwamba Imam angeniuliza habari za Kufa na
sikutaka kumpa habari hizi mbaya. Kwa hiyo nilibadili njia yangu..” Halafu
akawaeleza kila kitu kwa undani.

Watu hawa wawili waliendelea na safari yao kwa mwendo wa kasi zaidi
hadi wakamkuta Imam katika kituo kilichofuata lakini hawakusema kitu
chochote naye. Walingoja Imam asimame kwenye kituo kilichofuata. Baada
ya kupishana na yule mtu aliyetoka Kufa, msafara wa Imam ulikuwa umek-
wishasafiri kwa muda wa siku moja na usiku mmoja kabla ya kufika kwenye
kituo hicho. Imam (a.s.) alikuwa kwenye hema lake wakiwemo na baadhi
ya masahaba wake. Watu hao wawili walimwendea Imam na wakasema kwa
heshima kabisa:

“Ewe Aba Abdillah! Tunazo habari zinazokuhusu wewe. Unataka tukuam-
bie mbele ya kila mtu au katika faragha?”

Imam akajibu: “Mimi huwa sifichi kitu kwa masahaba wangu. Semeni
chochote kile mnachotaka kusema mbele ya kila mtu.” Waliposikia hivi,
wakasema:

“Ewe mwana wa Mjumbe wa Allah! Tulikutana na yule mtu ambaye wewe
ulimsimamisha jana na hakukutana na wewe. Ni mtu wa kuaminika. Sisi tu-
namjua. Anatoka katika kabila letu tu. Tulipomuuliza kuhusu Kufa, alisema
kwamba alipoondoka Kufa, Muslim bin Aqiil na Hani bin Urwah walikuwa
wameuawa kishahidi. Miili yao ilifungwa kamba na kuburuzwa kwenye mi-
taa ya Kufa.”

Imam Husain (a.s.) alipopata taarifa hiyo ya kusikitisha ya kuuawa kisha-
hidi Muslim bin Aqiil, machozi yalianza kutoka machoni mwake lakini
hakukawia kusoma aya ifuatayo:
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“Miongoni mwa waumini wapo wanaume waliotimiza waliyoahidiana na
Mwenyezi Mungu. Baadhi yao wamekwisha kufa, na baadhi wanangojea;
wala hawakubadilisha ahadi yao hata kidogo.” [Sura Al-Ahzab 33 : 23]

Katika tukio hili Imam Husain (a.s.) hakusema kwamba Muslim bin Aqji-
il na Hani bin Urwah wameuawa kishahidi na Kufa imetekwa na maadui.
Tumeshindwa vita kwa hiyo ni vema turudie hapa hapa. Badala yake Imam
alisema kitu, ambacho kilielekea kwenye lengo tofauti. Aya iliyotajwa hapo
juu kwa dhahiri inahusiana na vita vya Ahzab, ambapo baadhi ya waumini
walitimiza ahadi yao waliyowekeana na Allah na waliyatoa maisha yao ka-
tika njia iliyonyooka ambapo wengine walikuwa wanangojea zamu yao ya
kujitoa mhanga. Imam Husain (a.s.) alisoma aya hii na akasema: “Muslim
ametimiza wajibu wake na sasa ni zamu yetu.”'* Sasa lazima na sisi tutimize
wajibu wetu. Hapa, kila sahaba alitoa maoni yake, ambayo yalionyesha hisia
zao za ndani kabisa. Baadhi ya watu waliokutana na Imam (a.s.) njiani ha-
wakuwa na kiwango cha utambuzi kama kilivyotakiwa na Imam Husain
(a.s.). Hivyo, Imam alifadhaika na alijitenga nao. Walipotambua kwamba
hawangepata kila kitu bila wao kushughulika baada ya kufika Kufa, walim-
wacha Imam, kama inavyotokea kwenye vita nyingi. Waliobaki na Imam
ni Ahlul-Bayt na masahaba mahsusi na walikuwa wachache sana (Wale
waliomwacha Imam walipoamka kutoka kwenye usingizi wao wa ujinga,
waliondoka kwenye jeshi la Umar bin Saad na kujiunga na Imam Husain
mmoja baada ya mwingine).

Wakati Imam Husain (a.s.) alipopata habari ya kifo cha kishahidi cha Mus-
lim, masahaba wake hawakufika hata ishirini. Unaweza kukisia Imam Hu-

138 Chochote kile kinachosimuliwa kuhusu Imam Husain (a.s.) katika historia ni maana ya aya ya 23 ya Surah
Ahzab na si aya yenyewe. Imeandikwa kwamba hata pale Imam Husain (a.s.) alipoambiwa kuhusu kifo cha
kishahidi cha Muslim alirudia ‘innaa lillahi.” mara chache. Baadhi ya wasimulizi wameandika kwamba
Imam alisema: Allah na ampe wokovu Muslim ambaye alikwenda karibu na Mwenyezi Mungu, Pepo na Ridh-
wan. Ametimiza wajibu wake ambapo sisi bado hatujafanya hivyo.”

Biharul Anwar, Juzuu. 44,UKk. 374; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, Uk. 349

Imesimuliwa pia kwamba Imam Husain (a.s.) alikariri aya ya 23 ya Surah Ahzab baada ya kupata habari ya
kifo cha kishahidi cha Qais bin Musahhar Saidawi; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 363
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sain (a.s.) na masahaba wake watiifu wangehisi vipi baada ya kusikia habari
ya kifo cha kishahidi cha Muslim bin Aqiil na Hani bin Urwah. Mwandishi
wa Lisanul Ghaib anasema kwamba baadhi ya waandishi wa historia wame-
andika kwamba kwa kuwa Imam Husain (a.s.) hakuwa akiwaficha kitu cho-
chote masahaba wake, kwa hiyo, baada ya kupata habari ya kifo cha kishahi-
di cha Muslim, ikamlazimu aende kwenye nyumba ya wanawake ili awape
habari hizo licha ya kuwepo kwa binamu yake wa kike na ndugu wengine
kwa nyongeza ya ndugu zake wengine wadogo. Mungu anajua jinsi gani
Imam aliyekuwa madhlumu alivyowasilisha kwao habari hiyo ya kuogofya!

BINTI YAKE MUSLIM APEWA TA ARIFA
ZA SHAHADA YA MUSLIM

Mtukufu Imam (a.s.) aliingia kwenye hema na alipoketi alimuita mtoto wa
kike mdogo wa Muslim. Binti huyo alipofika, Imam alimkalisha kwenye
mapaja yake na akawa anapitisha mkono wake kichwani mwa binti kwa up-
endo mwingi. Binti huyu mdogo wa familia ya utume alikuwa na akili sana.
Yeye alipoona tabia hii ya Imam isiyokuwa ya kawaida, aliuliza kwa hofu
kabisa, “Ewe Aba Abdillah! Ewe mwana wa Mjumbe wa Allah! Baba yangu
amekufa? Kiasi kwamba unanifariji sana....?”"

Imam (a.s.) aliguswa sana katika kusikia haya na akasema: “Binti! Mimi
pia ni kama baba yako. Baada ya baba yako, nitakupa upendo kama baba.”
Baada ya Imam kusema hivi pakatokea zogo kwenye kambi ya Ahlul-Bayt.

WATOTO WA AQIIL WAAHIDI UTII

Imam Husain (a.s.) alizungumza na watoto wa kiume wa Aqiil na akasema:

“Enyi wana wa Aqiil! Mmetoa mhanga wa Muslim. Muhanga huu unato-
sha kwa familia yote ya Aqiil. Kama mnataka mnaweza kurudi.” Wote walitoa
jibu kwa pamoja: “Ewe mwana wa Mjumbe wa Allah! Hatukumtoa Muslim
kwa ajili ya kufa kishahidi. Tumeandamana na wewe hadi sasa na sasa basi
pia tunataka kulipa kisasi kwa ajili ya Muslim, tunawezaje kukuacha wewe
sasa? Haiwezekani kabisa, tutaandamana na wewe ili na sisi pia tukutane na
hatima kama alivyofanya Muslim.”!*

139 Baada ya haya, kuna baadhi ya maneno yamekosekana kwenye kanda.
140 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 222; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 344
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MAJILISI 20

CHEO CHA MKUU WA MASHAHIDI

7 _‘_1 nyi waombolezaji wa Mkuu wa Mashahidi!
1]

Mtukufu, Hamza aliitwa mkuu wa mashahidi kabla ya tukio la Kar-
bala. Hata hivyo, baadaye cheo hiki alitunukiwa Imam Husain (a.s.). Iliku-
wa kama vile kifo cha kishahidi cha Imam Husain (a.s.) kilifunika kifo cha
kishahidi cha Mtukufu Hamza. Masahaba watiifu wa Imam Husain (a.s.) pia
nao walikuwa kwa namna fulani kama hivyo kicheo kwa sababu walipewa
umuhimu wa kwanza kuzidi mashahidi wote wa zamani. Imam Husain (a.s.)
alisema mwenyewe: “Hakika, sijapata kuona masahaba watiifu na bora zaidi
kuliko wangu.” Pia alisema: “Siwajui watu bora kuliko Ahlul-Bayt wangu.”*
Imam Husain (a.s.) alikuwa huru kutoka upande wa marafiki zake na pia
kutoka kwa maadui zake.

Imam mwenyewe alisema: “Tazameni (Enyi masahaba zangu watiifu)!
Hawana jambo dhidi ya mtu yeyote isipokuwa mimi. Kwa hiari kabisa mimi
ninawaruhusu muondoke kama mnataka.”

Baada ya hapo alisema: “Ondokeni zenu, mkitumia fursa ya giza la usi-
ku.” Aliposema hivi, Mtukufu Imam aliinamisha kichwa chake ili kwamba
masahaba wakiangalia, wasione aibu kutazamana ana kwa ana na Imam.
Masharti ya masahaba wa Imam Husain (a.s.) hayakuwa kama yale ya ma-
sahaba wa Tariq ambao walichoma moto posho zao (na kubakisha posho ya
siku moja tu) na meli zao; wala sharti lao halikuwa kama lile la mtu aliyela-
zimishwa kusimama mlangoni na rafiki yake, Imam Husain (a.s.) aliinami-
sha kichwa chake ili macho yake yasiwe na athari yenye nguvu mno kwa
masahaba wake.'*

W Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 395

142 Ni dhahiri, maneno ya Ibn Abil Hadid: “Walipendelea kifo zaidi.” Yanafaa kwa masahaba hao. Kufuatana na
Imam Ali, “Wenye vipando watashuka kwenye vipando vyao mahali hapa na sehemu hii itakuwa uwanja
wa vita wa wale wenye kujitolea.” Wala si mashahidi wa zamani ama wa siku zijazo watakuwa bora kuwazidi
hawa; Biharul Anwar,Juz. 41, uk. 295
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HADHI YA MASAHABA WA HUSAIN

Kama vile tu ambavyo masahaba wa Imam Husain (a.s.) walivyokuwa bora
kuzidi masahaba wa Mtume ambao walipigana vita ya Badr na masahaba wa
Imam Ali (a.s.) ambao walipigana katika vita ya Siffiin, kwa njia hiyo hiyo,
jeshi la Umar bin Saad lilikuwa na moyo mgumu zaidi na baya zaidi kuliko
jeshila Abu Sufyan hapo Badr na jeshi la Muawiyah hapo Siffiin, kwa saba-
bu jeshi la Umar bin Saad halikuwa linapigana kwa ajili ya ‘imani’ yao kama
watu wa Badr; wala hawakuwa na suala lolote la ubishani kama ilivyokuwa
kwa watu wa Siffiin ambao walitaka kulipa kisasi kuhusu kuuawa kwa Uth-
man. Walikuwa wakifanya jinai hili licha ya upinzani wa mara kwa mara
kutoka kwenye dhamira zao. Hali yao ilikuwa kama usemi huu ufuatao:
“Nyoyo zao zilimuunga mkono lakini mapanga yao yalikuwa dhidi yake.”'*
Ni jambo la kushangaza kiasi gani kwamba jeshi la Umar bin Saad lilikuwa
linalia lakini pia wakati huo huo lilimuua mjukuu wa Mtume. Ilikuwa ni
kulia na wakati huo huo kupora hereni kutoka kwenye masikio ya watoto
wasio na hatia wa Husain. Lilikuwa linakata kichwa cha Husain (a.s.) kwa
sime ya ukandamizaji na wakati huo huo lilikuwa linatetemeka.'**

Kwa Jina la Allah na kwa Allah na juu ya dini ya Mjumbe wa Allah
(s.a.w.w.)

193 Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 370
4 Hamasa-e-Husaini,Juz. 3, uk. 56-57
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MAJILIST 21

NI BORA KUTAHINIWA

devenye Ziarat ya Imam Husain (a.s.) huwa tunasoma, “Ewe Aba Ab-
illah! Tunatamani tungekuwa na wewe hapo Karbala kukabiliana na
batili na kutoa mhanga maisha yetu kama vile masahaba watiifu wa Imam
walivyopata kufuzu kukubwa kupitia kifo cha kishahidi.”'** Sentensi hii im-
ekuwa kitu cha kukariri tu na hatuzingatii maana yake. Tafakari kwa muda
kiasi. Hivi madai yetu ni ya kweli? Hivi sisi ni watu wa aina ya kuweza ku-
dai madai kama hayo kweli? (Hapana, hapana kabisa) Wengi wetu ni watu
wa kusoma tu maneno ya Ziarat bila kuyapatia uzito.

MASAHABA WALIO WATIIFU SANA

Imam Husain (a.s.) aliwasifu sana masahaba wake mnamo mkesha wa
Ashura kwa kusema: “Sijapata kuona masahaba bora na watiifu kama
wangu.”

Mwanazuoni wa daraja la juu sana wa Shia wakati fulani alikuwa na
mawazo kwamba huenda Imam Husain (a.s.) hakutoa kauli hii. Kwa mujibu
wake yeye, masahaba wa Imam Husain hawakufanya tendo lolote la ajabu.
Sasa kwa nini Imam aliweza kusema hivyo? Hata hivyo, maadui zake wal-
ionyesha ukatili mbaya sana. Imam Husain (a.s.) alikuwa ua la bustani ya
utume. Alikuwa Imam wa wakati wake na aliyependwa sana na Ali na Batu-
ul (Fatimah). Kwa hiyo, Mwislamu yeyote ambaye angeona Imam amezun-
gukwa na mabalaa kama yale kwa hakika angejitokeza ili amsaidie. Hivyo,
kulingana na mwanazuoni huyo, watu wale ambao hawakumsaidia Imam
walikuwa viumbe wabaya kuliko viumbe wote lakini pia wale waliomsaidia
Imam hawakufanya jambo lolote la ajabu.

Mwanazuoni huyo mkubwa anasema: Labda Mwenyezi Mungu alitaka
mimi niondoke kwenye ujinga. Kwa hiyo, niliuvona uwanja wa vita wa Karba-

145 Kauli hii “Yaa laitanii kuntu ma akum fa-afuuza fauzan a’dhiimaa” imo katika mojawapo ya Ziarat za Imam
Husain. Ziarat maalum ya siku ya Arafah ina kauli hii: “Yaa laitanii kuntu ma akum fa-afuuza ma “akum fil
h'inaani maa’sh shuhadaa-l was's aalih iina wa h”asuna uulaa-ika rafiigaa.”
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la kwenye ndoto yangu na nilikuwapo pale. Nilikuwa ninamwambia Imam,
“Ewe mtoto wa Mtume! Mimi nimekuja kukusaidia wewe.” Imam akasema:
“Ngoja” Nilingoja hadi muda wa Swala ukawadia.”

(Nimesoma kwenye vitabu vya Masaibu ya Karbala kwamba Said bin Ab-
dullah Hanafi na masahaba wengine walisimama kama ngao ya kibinada-
mu mbele ya Imam aweze kuswali. Ni watu ambao walikuwa na shauku ya
kweli. Ambapo viungo vya miili yao vilikuwa vinakatwa na kuanguka chini
ardhini). Walikuwa wanafikiri:

Uhai ambao nimeutoa mhanga nilipewa na Yeye tu
Ukweli ni kwamba, hatujalipa deni tunalodiwa

Mwanazuoni huyo anasema kwamba Imam (a.s.) alimwambia kwe-
nye ndoto yake: “Ninataka kuswali. Simama mbele yetu. Maadui wakitu-
pa mishale, izuie na usiiruhusu ifike kwetu.” Mwanazuoni akasema: “Kwa
vyovyote vile.” Alisimama mbele ya Imam ambapo Imam alianza kuswali.
Anasema (mwanazuoni): “Niliuona mshale wa kutisha unakuja kumuelekea
Imam. Mshale ulipofika karibu zaidi, niliinama bila hiari na mshale ukam-
piga mtukufu Imam. Nikasema: Ninaomba msamaha wa Allah na ninatubu
Kwake. Hilo lilikuwa baya sana. Sitaruhusu litokee tena. Sasa nitazuia kila
mshale kwa kifua changu. Ghafla, mshale mwingine ulikuja na kwa mara
nyingine niliinama kuokoa maisha yangu. Mshale huu pia ulimuumiza
mtukufu Imam. Halafu mshale wa tatu na wa nne ilikuja na yote ilimuumiza
Imam tu kwa sababu kila mara nilikuwa najaribu kunusuru maisha yangu.
Halafu ghafla macho yangu yaliangukia kwa Imam, na nilimuona kwamba
alikuwa anatabasamu na kusema: “Sijapata kuona masahaba walio bora na
watiifu zaidi kuliko wangu mimi.”**

Kukaa nyumbani na kusoma “Natamani ningekuwa...... " haiwi sababu ya
mtu kufika kwenye daraja hilo. Inahitaji ujasiri wa kivitendo.'”” Pale wakati
unapowadia, itajulikana kuwa ni nani atakayeweza kuyaweka maneno yake

146 Imam Husain alisema katika mkesha wa Ashura: “Siwajui masahaba wowote walio bora na watiifu zaidi kuliko
wangu na familia yoyote iliyo na uchamungu na bora zaidi ya Ahlul-Bayt wangu.” Mausuat-e-Kalimat al-Imam
al-Husain, uk.395.

Y7 Wakati Imam Husain alipoingia Karbala alisema, “Watu wamekuwa watumwa wa dunia na dini ipo kwenye
ncha za ndimi zao tu. Wanatumikia dini pale tu ambapo maisha yao yamefarijika. Wakati wa mtihani un-
apowadia, watu wachache sana wa dini hubaki.” Tuhafful Uquul, uk. 245
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kivitendo. Masahaba wa Imam Husain (a.s.), hawakutoa ahadi tu, bali wali-
yaweka maneno yao kivitendo. Walikuwa wakisema:

“Kufa chini ya miguu yako,

hilo tu ndio shauku ya nyoyo zetu.”

HALI YA UJASIRI

Mazungumzo yangu bila kujitambua yakafika wakati wa Swala ya Adhuhuri
ya Imam Husain (a.s.) na muda wa Swala yetu ya Adhuhuri pia umekar-
ibia. Kama mjuavyo masahaba wengi wa Imam waliuawa kishahidi kabla ya
Swala yenyewe ya Adhuhuri. Kwa hiyo, masahaba wachache tu na watu wa
familia walikuwa hai hadi Adhuhuri ya Ashura.

Hatua ya kwanza ya kuuliwa kishahidi masahaba wa Husain ilikuwa ni
kutupiana mishale kwa safu zilizosimama pande zote mbili. Upande wa
Imam Husain (a.s.) ulikuwa na watu sabini na mbili tu lakini walikuwa jasiri
sana. Walikuwa wachangamfu mno na ukweli ulikuwa ni kwamba hapaku-
wepo na wa kulingana nao kwa uchangamfu na ujasiri.

Imam Husain (a.s.) hakutaka kuonyesha hata dalili ndogo ya kudhani
kwamba yeye angeshindwa. Aliligawa jeshi lake katika makundi matatu:
kushoto, kulia na katikati. Zuhair bin Qayn aliongoza upande wa kulia,
Habib bin Mudhahir aliongoza upande wa kushoto na mdogo wake, Abbas
aliongoza sehemu muhimu (moyo) ya jeshi. Alipewa bendera ya jeshi na
kwa sababu hiyo, cheo Alamdar (Mshika bendera) kikawa sehemu ya jina
tukufu. Masahaba wa Imam waliomba ruhusa ya kuanza mapigano lakini
Imam (a.s.) alisema:

“Hapana, sisi hatutashambulia hadi hapo adui atakapoanza uhasama.”

DINI NA DUNIA

Mwanzoni kabisa, Ibn Saad alianzisha mashambulizi yaliyocheleweshwa
kwa sababu alitaka kushikilia imani ya dini na mambo ya kidunia kadhalika.
Alikuwa anataka kupata ufalme wa Rayy kutoka kwa Ibn Ziyad na wakati
huo huo akiepuka kupakaza mikono yake damu tukufu ya Imam Husain
(a.s.). Kwa hiyo, kwa mfululizo alikuwa akiandika barua kwa Ibn Ziyad ak-

<D




MATESO YA DHURIA YA MTUME

ipendekeza pawepo na mkataba wa amani baina yao na Imam Husain (a.s.)
ili vita visianzwe. Ibn Ziyad alipotambua jambo hilo, aliandika barua ya
kumuamuru akamilishe kazi aliyopewa au ampe ukamanda wa jeshi mtu
mwingine ambaye amepewa wajibu huo kwa kusaidiana naye. Ibn Saad ha-
kutaka dunia imponyoke mikononi mwake. Kwa hiyo, ulipofika wakati wa
kuchagua baina ya dini na dunia, alilaga dini akasema: “Nitapigana kwa
lengo la kutimiza amri ya gavana.”

MWANZO WA VITA NA MATOKEO YAKE

Mnamo siku ya Ashura, katika jangwa la Karbala, Ibn Saad alifanya vitendo
kadhaa vya kifisadi kwa sababu alitaka kuthibitisha kwamba yeye ni ka-
manda mtiifu wa Ibn Ziyad na kukanusha taarifa zilizopelekwa kwa Ibn
Ziyad kwamba Umar bin Saad alikuwa anasitasita kuanza vita kwa sababu
alikuwa anamtakia heri Husain. Hivyo, majeshi ya pande zote mbili yalipo-
simama na kuelekeana, Ibn Saad aliwaambia watupa mishale wake kuwa
tayari. Wote walijitayarisha. Halafu akatupa mshale kuelekea kwenye jeshi
la Imam huku akisema:'*®

“Enyi watu! Kuweni mashahidi kwa Amiri, Ibn Ziyad kwamba mimi nili-
kuwa mtu wa kwanza kutupa mshale kuelekea jeshi la Husain.”

Kila ninapofika kwenye maelezo haya ya Ibn Saad, hukumbuka kauli
ya rafiki yangu na rafiki yenu pia, watu wa Narmik,'* marehemu Ibrahim
Ayati, ambaye alikuwa mwanazuoni mashuhuri na msomaji wa Majilisi na
aliyefariki dunia miaka kumi iliyopita, ambayo niliisikia kutoka kwake na
labda pia kuisoma kwenye kitabu chake. Alikuwa akisema:

“Vita ya Karbala vilianza kwa mshale na vikaishia kwa mshale.”

Vita vilianza kwa sababu ya mshale uliotupwa na Umar bin Saad; lakini
unajua ni mshale upi uliomaliza vita hivyo? Mishale ilitupwa kutoka kusho-
to na kulia na yote ilikuwa inamlenga Imam (a.s.). Imam (a.s.) alikuwa ana-
pigana mfululizo na kuwaua wale ambao wamehukumiwa kwenda motoni.
Lakini (Imam) aliishiwa nguvu kwa sababu ya majeraha na uchovu wa vita.

148 Tbn Saad alikuwa mtoto wa sahaba wa Mtukufu Mtume, Saad bin Abi Waqgas na ilitokea kwamba, mtu huyu
alikuwa mtaalam wa kupiga mishale na alikuwa anajulikana sana katika bara Arabu yote. Hivyo, Ibn Saad
alikuwa amesadia kwenye vita nyingi kupitia Ustadi wake. (Ustaadh (Mutahhari).

9 Watu wanaozungumziwa hapa ni watu wa Msikiti ujulikanao kama Jame Masjid Narmik (Tehran) ambako
ndipo shahidi Mutahhari alikuwa akisoma Majilisi hii.
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Ghafla mtu akampiga jiwe usoni pake kikatili kabisa; na damu ikamwagika
kwa wingi. Imam alichukua sehemu ya chini ya shati lake ili afute damu
wakati mmojawapo wa mishale miwili ya ncha sita yenye sumu ulipotua
kwenye kifua kitukufu cha Imam madhlumu, na jihadi ya Imam ikaishia
hapo.

Sasa, madhalimu wakaona kwamba Husain alikuwa hasemi: “Hivi yupo
yeyote.....” badala yake akawa anaongea na Mwenyezi Mungu tu akisema:

“Kwa Jina la Allah na kwa Allah na juu ya dini ya Mjumbe wa Allah
(s.aww.) “

Kwa vyovyote iwavyo, nilikuwa ninasema kwamba mshale wa kwanza
ulitupwa na Ibn Saad. Baada ya hapo, mishale ikaanza kumwagika kama
mvua juu ya masahaba wa Imam Husain (a.s.). Ni ushujaa na ujasiri kiasi
gani hawa masahaba wa Imam Husain (a.s.) walikuwa nao! Walipiga magoti
na wakatupa mishale yote iliyokuwa kwenye mapodo yao mmoja baada ya
mwingine kwa haraka haraka na wakawapeleka maadui wengi waliostahili
kwenda jahanamu.

Baadhi ya wapiganaji wa jeshi dogo la Imam Husain (a.s.) waliuawa
kishahidi kwa mishale hiyo ya maadui. Baada ya hapo, vita vya mtu na
mtu vikaanza. Wakati wowote mtu kutoka upande wa Imam Husain (a.s.)
akijitokeza kwenye uwanja wa vita, makafiri kadhaa walikuwa wakimka-
bili. Hata hivyo, moyo wa imani wa Imam Husain (a.s.) kila mara uliibuka
mshindi. Hata mpiganaji mzee kutoka jeshi la Imam Husain (a.s.) alikuwa
anaweza kuwapeleka maadui watano hadi kumi jahanamu.

KIFO CHA KISHAHIDI CHA ABIS BIN
ABI SHABIIB SHAKRI

Sahaba mmoja wa Imam Husain (a.s.), Abis bin Abi Shabiib Shakri alikuwa
na hali ambayo moyo wake ulijaa ‘shauku ya hisia za ki-Husain! Alipoingia
kwenye uwanja wa vita, alikariri shairi la vita (Rajaz)'*® kama ilivyokuwa
desturi, na akawapa changamoto adui kwa pambano la mtu na mtu. Hata
hivyo, hakuna aliyethubutu kujitokeza kutoka upande wa adui kuja kupam-
bana na huyu sahaba wa Imam Husain (a.s.) mwenye moyo kama wa simba.

130 Rajaz ya Abis ilikuwa ‘ala rajulun? ‘ala rajulun? yaani “hivi hakuna mtu miongoni mwenu ambaye anaweza
kuja kupigana na mimi?”
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llipokuwa kwamba licha ya wito uliorudiwa tena na tena hapana mtu
aliyethubutu kujitokeza kupigana na Abis, akakasirika na akarudi kutoka
kwenye uwanja wa vita. Akavua helmeti yake, deraya na viatu na akaenda
kwenye uwanja wa mapambano akiwa hana viatu na akaita: “Njooni sasa
angalau mpigane na Abis.”"*!

Lakini hakuna aliyethubutu kujitokeza. Hatimaye jeshi la Umar bin Saad
lilinywea kwenye woga na wakaanza kutupa mawe na vipande vya mapan-
ga yaliyokatika kwa Abis na kwa njia hii walimuua kishahidi.

Ujasiri na uaminifu ulioonyeshwa na masahaba watiifu wa Imam Husain
(a.s.) mnamo siku ya Ashura hauwezi kulinganishwa. Hali hiyo haikuwa
kwa wanamume tu. Hata wanawake walikuwa nayo hali hii. Wameacha
nyuma yao zile dalili ambazo katika historia ya binadamu zitabakia hadi
mwisho wa dunia. Endapo dalili hizo zingeonekana kwenye historia ya watu
wa Ulaya tungeona jinsi ambavyo wangenufaika nazo.!>?

131 Biharul Anwar, Juz. 45. uk. 28; Magtal-e-Husain, Mugarram, uk. 251

152 Ni suala muhimu kabisa. Kipengele cha msingi cha muundo wa jumuiya huja kutokana na mambo kama hayo
tu. Washairi, wanafikra na viongozi wa kisiasa ambao ndio wajenzi wa jumuiya, huwafanya watu kama hao
mashujaa wa jumuiya na hubadili jumuiya yote.

Tunajua kwamba nguvu za kisiasa na kishetani zimebakia kwenye mamlaka tangu mwanzo lakini kufuatana
na falsafa ya migongano, dhamira miongoni mwa watu huendelea kuwa imara kwa sababu ya migongano
ya kijamii. Hivyo, watu wangeendelea kuelewa wahyi na Uislamu ungefunika dunia kwa sababu wenyewe
unaendana na maumbile ya mwanadamu. Mathalani, kwa kawaida mwanadamu anapenda haki na ana-
chukia dhuluma. Watu hupenda vhuru na wanachukia utumwa. Watu wanapenda uhuru wa kukusanyika,
uhuru wa kufikiri, uhuru wa kufuata dini yoyote, uhuru wa kisiasa, uhuru wa kiuchumi na uhuru binafsi.
Mafundisho ya Uislamu yanaongoa akili za watu duniani kote bila kuchukua jina la Mola wa Ulimwengu.
Ndio sababu maadui wa Uislamu wanajaribu bila mafanikio kuzima taa hii.

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa mtu wa kwanza kupinga ubaguzi wa kimbari. Yeye aliamini kwamba watu
weusi, weupe na binadamu wote ni sawa. Kiwango cha heshima ya mtu kinategemea na ucha Mungu wake
na tabia yake njema. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alilikuwa amewafahamisha watu kupitia Qur ani juu ya
thawabu za kuwaachia watumwa huru. Hivyo, aliziamsha fikra za wanadamu, hali ambayo bado imo kwenye
mabadiliko.

Marekani kusini na Ulaya zilisimama dhidi ya utumwa kwa zaidi ya karne moja na nusu iliyopita. Martin
Luther King alipigania haki sawa za watu weusi nchini Marekani. Nelson Mandela alipambana kwa ajili ya
uhuru wa Afrika ya Kusini. Juhudi zote hizi zilikuwa na msukumo wa mkono wa Uislamu usiotajika ndani
yake kwa sababu Uisalmu hufundisha uhuru na usawa. Mafundisho ya Uislamu ni kwa zama zote, jamii na
vizazi vyote. Mtukufu Mtume alisema: “Enyi watu! Wanawake wanazo haki juu yenu kama vile nyinyi mlivyo
na haki juu yao.” Uislamu hutetea haki za wanawake na hadhi yao. Kufuata Sunna na matendo ya Mtukufu
Mtume kungeihakikishia “neema” dunia yote na wanadamu wote.

Tabia ya Imam Ali Murtaza (a.s.) ni ya mfano bora katika uwanja mpana wa historia kuhusu kuwafichua
wanafiki, kupigana dhidi ya udikteta, kuwasaidia wanaokandamizwa, kuuchukulia utajiri wa jumuiya kuwa
dhamana na kuwaongoza watu wanaounga mkono serikali ya jamhuri. Ipo tabia nyingine zaidi katika historia
nayo ni ile ya Imam Husain (a.s.) aliyethubutu kukataa katakata kutoa kiapo cha utii kwa dikteta dhalimu.
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MAMA MWENYE KUJITOA MUHANGA WA
ABDULLAH BIN UMAIR

Abdullah bin Umair alikuwepo Karbala akiwa na mama yake na mke wake.
Alikuwa mtu jasiri sana na mwenye nguvu. Aliponuia kwenda kwenye uwan-
ja wa vita, mke wake alimuuliza: “Mimi utanikabidhi kwa nani? Nini kitani-
tokea baada yako?” Hawa ni wanandoa ambao walioana sio muda mrefu uli-
opita. Mama yake Abdullah bin Umair aliposikia mazungumzo yao, alisema:

“Mwanangu! Usitilie maanani yale anayosema mkeo. Leo ni siku ya mti-
hani wako. Kama hukujitoa mhanga leo, nitajiona kama mimi sikukunyo-
nyesha.” Abdullah alipigana vita vikali sana na akauliwa kishahidi. Baadaye,
mama yake Abdullah alitwaa nguzo ya hema na akawashambulia maadui
fidhuli. Imam Husain (a.s.) alipoona ujasiri wa mwanamke huyu, akasema
kwa kupaza sauti: “Mwenyezi Mungu akulipe thawabu! Rudi kwenye hema
la wanawake na ukae huko. Jihadi sio wajibu kwa wanawake.” Baada ya
kusikia amri ya kiongozi wake aliinama kwa heshima na akarudi kwenye
hema lake.

Kwa upande mwingine adui walimkata kichwa Abdullah na kukitupa
upande alikokuwa mama yake na kusema: “Chukua hiki, muweke mwanao
pamoja nawe.” Mama alikiinua kichwa cha mwanae kijana, akakikandamiza
kifuani mwake, akakibusu na akasema: “Hongera mwanangu, wewe ni ja-
siri sana. Sasa nimefurahishwa nawe na ninakubali kwamba nilikunyonye-
sha.” Halafu akakitupa kichwa kilichokatwa kuelekea upande wa maadui
na akasema: “Huwa hatuchukui kile tunachokitoa katika njia ya Mwenyezi
Mungu.”'>?

Aliwafundisha wapenda uhuru kwamba ni bora zaidi kufa kiheshima kuliko kuishi na fedheha. Midomo
inapofungwa kwa sababu ya dhuluma, kimya huenea kila mahali na watu hukubali kutii udhalimu. Baada
ya kifo cha Stalin, katibu mkuu wa chama cha kikomnisti, Khrushchev alikuwa akimkosoa Stalin kwenye
mojawapo ya mikutano ya chama. Mmojawapo wa wanachama alitoa maoni yake, “Kwa nini ulinyamaza
kimya mbele ya Stalin?” Khrushchev akasema,”Yeyote ambaye ametoa maoni haya asimame.” Hata hivyo,
hakuna aliyesimama. Khrushchev alicheka na akasema. “Kama ambavyo hapana yeyote miongoni mwenu
anayethubutu kusema mbele yangu, mimi sikuthubutu kusema mbele ya Stalin.?”

Padri mmoja wa Kikristo anasema kwamba kama wangekuwa na Imam Husain (a.s.) badala ya Nabii Isa
wangeweza kutawala dunia hii. Benard Shaw ametabiri, “Ulaya (na Marekani) watakubali Uislamu hapo
baadaye.” Litakapotokea hili, watu hawa wanaong aa watakuwa minara ya mwanga mkubwa katika njia ya
mwongozo kwa ajili ya Waislam.

153 Tukio lilimesimuliwa na Ustadhi Mutahhari ni la Wahab bin Abdullah bin Habbab Kalbi. Hadithi ya aina hii
hii imesimuliwa kuhusu Abdullah bin Umair Kalbi ambaye aliishi Kufa na alikwenda Karbala na mke wake
Umme Wahab. Marehemu Allamah Sherani ameandika pembezoni mwa Damaus Sujum, uk. 147 kwamba
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MTOTO ANAYESTAHILI KUSIFIWA

Pia muda uliwadia ambapo Imam Husain (a.s.) aliona kwamba ni watu
wachache tu ambao walikuwa wamebakia kwenda kwenye uwanja wa vita
na walikuwa wanaomba ruhusa kutoka kwake. Wakati huo, mtoto wa miaka
kumi na mbili alijitokeza kutoka kwenye mkusanyiko wa masahaba akiwa
na upanga umening inia kiunoni mwake. Alimwambia Imam Husain (a.s.),
“Bwana wangu, Imam! Tafadhali nakuomba uniruhusu niende kwenye
uwanja wa vita.” - Baba yake mtoto huyu alikwishauawa kishahidi kwenye
vita hivyo sio muda mrefu uliopita.

Imam akasema: “Huwezi kwenda. Wewe ni mdogo mno.”
Mtoto akasema: “Maulana Imam! Tafadhali niruhusu niende.”

Imam (a.s.) akasema: “Hapana, ninahofia mama yako ambaye sasa ni
mjane atadhikika.”

Baada ya kusikia haya, mtoto akasema: “Maulana Imam! Mama yangu
ameniamuru niende nikajitoe mhanga juu yako. Alisema kwamba kama si-
kujitoa mhanga juu ya Imam hatakuwa radhi na mimi.”

Mtoto huyu ambaye alikuwa anaomba rukhsa kutoka kwa Imam alikuwa
na adabu nzuri sana, na alipata heshima hiyo, ambayo hapana mtu mwing-
ine angepata, kwa sababu kila mpiganaji alijitambulisha alipofika kwenye
uwanja wa vita kufuatana na desturi ya Waarabu, lakini mtoto huyu hakuji-
tambulisha na haikuwezekana kurekodiwa mtoto huyo alikuwa nani.'**

Waandishi wa Masaibu ya Karbala hawakuweza kumtambua mtoto huyu.
Walichofanya ni kuandika tu haya yafuatayo: “Na mbele akajitokeza kijana
ambaye baba yake alikuwa amekwisha kuuliwa katika mashambulizi ya
awali.”

tukio hili limethibitishwa kuwa la kweli kwa sababu ya kurudiwa kusimuliwa kwake na watu wawili. Wahab
bin Abdullah Kalbi alikuwa bado kijana na mwanandoa mpya ambapo Abdullah bin Umair Kalbi alikuwa
sahaba wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na alikuwa mtu mzima. (Rizwani)

Luhuuf, uk.105; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 17; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 651; Mausuat-e-Kalimat al-Imam
al-Husain, uk. 435.

134 Jina la mtoto huyu limetajwa kama Amr bin Junada Ansari kwenye Magqtal-e-Mugarram. Baba yake, Junada
Ansari aliuawa kishahidi katika shambulio la kwanza.
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Hivi huyu mtoto hakughani shairi hili la kivita?

“Enyi watu! Sikilizeni, mkuu wangu ni Husain na hii inatosha kwa utam-
bulisho wangu.

“Mimi ni mmojawapo ambaye Husain ndiye bwana wake; ambaye ni bwa-
na bora sana; ambaye ni furaha ya moyo wa Mtume ambaye alileta habari
njema na akaonya.”'*®

155 piharul Anwar, Juz. 45, uk. 27; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 457.




MATESO YA DHURIA YA MTUME

MAJILISI 22

MSAFARA WA WATU WANAOJITOA
MHANGA

mam Husain (a.s.) alivhutubia mkusanyiko wa mahujaji na wale wali-

otembelea Kaaba kabla hajaondoka Makkah na akasema: “Ni yule tu mion-
goni mwenu ambaye anataka kutoa muhanga maisha yake kwa ajili yangu
na akutane na Mola Wake anapaswa kuandamana nami. Nitaondoka kesho
asubuhi, Inshallah.”’*® Kana kwamba mtukufu Imam alikuwa anawaambia
watu kwamba wale wanaopenda ukwasi na mamlaka na wale wanaofikiri
kuwa maisha yao ni muhimu wasifuatane naye kwa sababu msafara wao ni
wa watu wanaojitoa mhanga tu.

Ndugu wa karibu wa Imam Husain (a.s.) walikuwepo pia miongoni mwa
wale watu waliokuwa tayari kujitoa mhanga. Je! Kama Imam angewaacha
ndugu zake Madina hivi kuna mtu yeyote ambaye angepinga? Hapana ka-
bisa. Hata hivyo, hebu fikiria kama Imam Husain (a.s.) angewaacha ndugu
zake na akauawa kishahidi peke yake hivi kifo chake cha kishahidi kinge-
pata hadhi kama Kkilivyo hivi sasa? Hivi tukio la Karbala lingepata umuhimu
kama lilivyopata sasa? Hapana kabisa.

Imam Husain (a.s.) alifanya jambo la ajabu hivyo kwamba alieleza maana
ya kutoa kila kitu mhanga katika njia ya Allah. Imam alifanikisha kazi hii
na alionyesha wazi kwamba hakuna kilichobaki kwa ajili ya kutolewa mu-
hanga.

Ndugu wa Imam Husain (a.s.) hawakulazimishwa kufuatana naye lakini
walikuwa na imani na fikra zilezile kama za Imam (a.s.).

“YEYOTE AMBAYE HANA MOYO
WA KUJITOA MHANGA ASIJE”

Kimsingi, Imam Husain (a.s.) alikwishaamua kwamba kwenye msafara
wa watu wa kujitoa mhanga pasiwepo hata mtu mmoja mwenye dalili yoyote

1% Luhuuf, uk. 61; Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 366; Mausuat-e-Kalimat al-Tmam al-Husain, uk. 329.
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ya “udhaifu” ndani mwake. Ndio maana Imam aliwatahini masahaba wake
mara mbili au mara tatu wakati wa safari na aliwarudisha watu wachache
wenye udhaifu kila alipowatahini. Kabla ya kuondoka Makkah, Imam (a.s.)
alitangaza kwa sauti kuu: “Yeyote ambaye hana moyo wa kutoa mhanga
maisha yake asifuatane na sisi.” Licha ya kusikia tangazo lake la kuogo-
fya, baadhi ya watu wenye nyoyo dhaifu walidhani kwamba ingewezekana
kwamba baada ya kufika Kufa, wangefaidika kutokana na kitendo cha kuun-
gana na Imam. Walifikiri kwamba pia wangepata kazi nzuri serikalini huko.
Kwa hiyo, watu wenye nyoyo dhaifu pia walifuatana na Imam katika safari
yake. Zaidi ya hayo, Waarabu wachache wanaoishi maisha ya kuhamahama
pia walijiunga kwenye msafara wa Imam (a.s.).

MASAHABA WA HUSAIN WATAHINIWA

Imam Husain (a.s.) aliwaambia masahaba wake wakati wa safari:

“Yeyote miongoni mwenu anayefikiri kwamba atapata kazi serikalini
baada ya kufika huko anapaswa kufuta matarajio yake hayo na arudi nyum-
bani.” Baada ya kusikia taarifa hii, watu wengi walirudi nyumbani.**’

Baada ya hapo, Imam aliwapima masahaba wake kwa mara nyingine
mnamo mkesha wa Ashura. Wanahistoria wote mashuhuri wanayo mao-
ni mamoja kwamba hakuna sahaba hata mmoja aliyerudi wakati wa usiku
huu. Mkono wa Kimungu ulikwisha waondosha wote wale waliokuwa wao-
ga kutoka kwenye kundi la Imam Husain (a.s.). Mwandishi wa “Nasikhut Ta-
warikh” amefanya kosa kwa kuandika kwamba pale Imam Husain (a.s.) al-
ipowaruhusu masahaba wake kurudi kama walipenda kwa kutumia fursa ya
giza la usiku; baadhi ya masahaba walimuacha na wakaondoka. Hata hivyo,
taarifa hii si sahihi kwa sababu haijathibitishwa na kitabu kingine chochote
cha historia. Hakuna mwanahistoria ambaye amefanya kosa hili isipokuwa
mwandishi wa “Nasikhut Tawarikh.” Ni ukweli uliothibitika kwamba hakuna
msaidizi yeyote miongoni mwa wasaidizi wa Imam Husain (a.s.) aliyeon-
doka mnamo siku ya Ashura. Hii inathibitisha kwamba hakuna sahaba wa
Imam Husain (a.s.) aliyepungukiwa na kiwango cha juu kabisa cha imani na
hakuna hata mmoja wao aliyekuwa na udhaifu wa imani.

Mafanikio makubwa kabisa ya harakati za Imam Husain (a.s.):

157 [rshad, Shaykh Mufid, uk. 223; Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 374; Mausuat-e-Kalimat, uk. 348.
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Kama katika Siku ya Ashura hata kama sahaba au mtoto mmoja tu an-
geonyesha chembe ndogo sana ya woga na akajiunga na jeshi la adui lililo
kubwa na lenye nguvu ili aweze kunusuru maisha yake hiyo ingekuwa do-
sari kwa upande wa Imam Husain (a.s.) na madhehebu ya Husain.

Kinyume chake, baadhi ya watu kutoka jeshi la adui ambao walikuwa
salama salimini kutokana na hatari zote,walijiunga na Imam (a.s.), wakaacha
anasa zote na wakathubutu kuingia kwenye ukanda wa hatari ambapo watu
ambao walizungukwa na hatari hawakuziendea anasa.

Kama Imam Husain (a.s.) asingetangaza zile hatari na asingewatahini ma-
sahaba wake kabla, nusu ya masahaba wa Imam Husain (a.s.) wangeondoka
na wangemshutumu Imam Husain (a.s.). Kwa sababu yeyote anayekimbia
hakubali udhaifu wa imani yake lakini huwasilisha visingizio kadhaa ili
aweze kuficha mapungufu yake na akasema: "Baada ya kufanya uchunguzi
sahihi, nilimuunga mkono yeyote ambaye niliona alikuwa kwenye njia ili-
yonyooka......kama ningeona ridhaa ya ki-Mungu (ikipendelea kifo changu
cha kishahidi) ningetoa mhanga maisha yangu. Hata hivyo, mambo hayaku-
wa hivyo. Tulidhani kwamba upande wa upinzani ulikuwa sahihi na tukaji-
unga nao.” Watu kama hao huwasilisha mantiki potofu. Hata hivyo, jambo
kama hilo halikuonekana kwenye msafara wa Husain na hayo ni mafanikio
makubwa na suala la kujivunia kuhusu Vuguvugu la Husain.

HURR, MFANO WA DHAMIRA ILIYOZINDUKA

Hapo Karbala, harakati za Imam Husain (a.s.) zilimvuta jemedari mkuu
wa jeshi la adui, Hurr Yazid Riyahi na kwenda kuzielekea. Hurr hakuwa
mtu wa kawaida. Baada ya Umar bin Saad, Yeye alikuwa mtu muhimu sana
kwenye jeshi la Yazid. Mwanzoni, alifanywa kuwa kamanda. Alikuwa wa
kwanza kupewa ukamanda wa kikosi cha askari wapanda farasi elfu moja na
wakapelekwa kufunga njia ya Imam Husain (a.s.). Licha ya ukweli kwamba
yeye alikuwa ndiye mtu wa kwanza kuchomoa upanga wake dhidi ya Imam
Husain (a.s.) mnamo siku ya kwanza, alikuwa amejaa imani na moyo wa
kutenda matendo mema. Hatimaye moyo huu huu ulimfanya asalimu amri
mbele ya Imam Husain (a.s.) na kutubia kwa ajili ya kosa lake la mwanzo la
kijinga. Kwa njia hii, Hurr alijiunga na kundi la ‘watubiaji’ ambalo kuhusu
wao imo aya ndani ya Qur ani:
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“Wanaotubia, wanaoabudu, wanaohangaika, wanaorukuu, wanaosujudu,
wanaoamrisha mema na wanaokataza maovu na wanaohifadhi mipaka ya
Mwenyezi Mungu. Na wape bishara Waumini.” (Sura At-Tawbah 9 : 112).

HURR ANATUBIA

Alipata umashuhuri kwa sababu ya uthubutu na ujasiri wake. Hili linathibit-
ishwa na ukweli kwamba alipewa cheo cha ukamanda wa kikosi cha askari
wapanda farasi elfu moja ambacho kilipelekwa kuwa kizuizi kwenye njia
aliyokuwa anapita Imam Husain (a.s.).Lakini Imam Husain (a.s.) alibadili
namna ya kufikiri ya mtu huyu.

Kama vile ambavyo moto unavyowaka katikati ya sufuria na kuchemsha
maji na mvuke unaotengenezwa na hali hiyo, husababisha chombo chote
kutetemeka, kwa njia hiyo hiyo mshumaa wa ukweli, ambao Imam Husain
(a.s.) aliuwasha moyoni mwa Hurr, ulitetemesha uhai wake wote kabisa.
(Hurr naye pia alijali maisha ya kidunia kama wewe na mimi. Pia naye
alipenda utajiri, cheo kikubwa na usalama lakini “ moto wa haki” ulikuwa
unamshinikiza kuungana na Imam Husain (a.s.).

Mabhitaji ya kidunia yalikuwa yanamshawishi Hurr. Hurr alikuwa amesi-
mama kwenye njia panda na akifikiria kwamba kama angeungana na Hu-
sain angeuawa kishahidi katika kipindi cha saa moja baadaye na hangeweza
kumuona mkewe na watoto wake tena. Serikali itataifisha rasilimali zake.
Mke wake atakuwa mjane. Mawazo kama hayo yalikuwa yakimzuia asion-
doke kuelekea kwa Imam.

Nguvu hizi mbili pinzani zilikuwa zinamshawishi Hurr. Ghafla mtu mmo-
ja alimuona Hurr anatetemeka. Mtu yule alisogea mbele akauliza: “Ni nini
hiki ninachokiona? Kwa nini mtu jasiri kama wewe anatetemeka?” Labda
muulizaji huyu alidhani Hurr alikuwa anahofia maisha yake. Hurr akajibu:
“Hapana siogopi kifo changu. Hujui ni mateso ya aina gani moyo wangu un-
ayapitia. Sasa hivi, ninajikuta nimesimama katika njia panda ya jahanamu
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na pepo; nikiwa huru kuchagua mojawapo ya hizi njia mbili. Naweza nika-
chukua Pepo, ambayo ni heshima njema na ninaweza kuchukua dunia hii,
ambayo ni pato lakini ambalo linaweza kunipeleka jahanamu.”

Hurr aliendelea kuwa katika hali hii ya vuta nikuvute ya ndani mwake
kwa muda mrefu. Hatimaye alisikiliza ushauari wa dhamiri yake katika
dakika za mwisho na akawa Hurr huru, kama isemavyo kauli ya Imam Hu-
sain (a.s.). Akiogopa kwamba adui angemzuia, aliondoka pole pole. Halafu
alimtia chonjo farasi wake na upesi aliondoka kasi kwenda kwenye kambi
ya Imam Husain (a.s.). Aliashiria kusimamisha vita kwa muda ili kwamba
masahaba wa Imam Husain (a.s.) wasije wakamfikiria kuwa ni mshambu-
liaji.

“JE, TOBA YANGU INAWEZA KUKUBALIWA?”

Inasimuliwa kwamba Hurr alipindua ngao yake ili kutoa ishara kwamba
yeye hakuwa akienda kupigana ila alikuwa anakwenda kuomba usalama.
Mtu wa kwanza aliyekuja mbele ya Hurr alikuwa Imam Husain (a.s.). Aliku-
wa amesimama nje ya kambi ya watu wa familia yake. Hurr alisogea karibu
na akasema: “Amani iwe juu yako, Ewe Aba Abdillah!” na halafu akasema:

“Ewe Maulana! Mimi ni mkosaji mwenye dhambi, mimi nilikuwa mtu wa
kwanza kufanya Jinai ya kufunga na kuzuia njia yako.”

Halafu Hurr akamuomba Mwenyezi Mungu Muweza wa Yote:

“Ee Mola! Nisamehe dhambi zangu. Nilizitisha sana nyoyo za mawalii
zako na kuwaogofya.” (Ahlul-Bayt wa Imam Husain (a.s.) walipomuona
Hurr kwenye njia yao kwa mara ya kwanza, alikuwa akifuatana na wapiga-
naji elfu moja wenye silaha ambao walifunga njia Imam. Kwa hiyo, ilikuwa
ni jambo la kawaida wao kuhofia.)

“Ewe Maula! Nimefanya toba kwa ajili ya dhambi zangu. Weusi wa ucha-
fu wa uso wangu hauwezi kuoshwa kwa kitu kingine cho chote isipokuwa
kwa damu yangu. Nimekuja kwako kutubu baada ya kuomba ruhusa kutoka
kwako. Hata hivyo, Imam wangu! Kwanza niambie kama toba yangu in-
aweza kukubaliwa?”
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Sasa hebu iangalie tabia ya Imam Husein (a.s.). Yeye hakujali kuhusu
jambo lake binafsi. Alijua kwamba hata kama Hurr ametubia kwa ajili ya
vitendo vyake, mazingira yaliyopo sasa hayataweza kubadilika. Hata hivyo
Imam hakujali mambo kwa ajili yake binafsi bali tu kwa ajili ya Mwenyezi
Mungu hasa. Kwa hiyo yeye akajibu: “Kwa hakika toba yako itakubaliwa. Ni
kwa vipi toba yako isikubaliwe? Je, mlango wa rehema za mbinguni umewa-
hi kufungwa kamwe kwa ajili ya mtubiaji yeyote yule? Hasha lillahi, kamwe!

KWA NINI HURR HAKUINGIA
KWENYE HEMA LA IMAM?

Hurr alipojua kwamba toba yake imekubaliwa, alimtukuza Mwenyezi Mun-
gu na akasema: Kiongozi wangu! Sasa kwa kuwa toba yangu imekubaliwa,
nataka kujitoa mhanga juu yako. Nataka kutoa damu yangu katika njia yako.”

Imam Husain (a.s.) akasema: “Ewe Hurr! Wewe ni mgeni wangu. Shuka
kutoka kwenye ngamia wako. Kaa kwa muda na mimi ili tuweze kukuhu-
dumia kwa kiasi fulani.” (Sijui Imam Husain (a.s.) alitaka kumhudumia nini
Hurr). Lakini Hurr aliendelea kuomba ruhusa kutoka kwa Imam ili kwamba
asiwe na haja ya kuteremka kutoka kwenye farasi wake. Imam naye alisisiti-
za sana lakini Hurr hakushuka kutoka kwenye farasi wake.

Baadhi ya waandishi wa msiba wa Karbala wameeleza kwamba Hurr ali-
taka kukaa na Imam kwa muda kidogo lakini aliogopa kwamba kama an-
geketi naye, mmojawapo wa watoto wa Imam angetokeza na kusema: “Ni
mtu huyu huyu ndiye aliyefunga njia yetu ile siku ya kwanza.” Hurr alitaka
kujiokoa kutoka kwenye mazingira hayo ya kuaibisha kwa kufuta uchafu wa
uhalifu wake kwa wekundu wa damu yake. Hivyo, aliposisitiza mno, Imam
alisema: “Ewe Hurr! Kama kweli unataka hivyo, unaweza kwenda.”

MAZUNGUMZO BAINA YA JESHI LA
UMAR BIN SAAD NA HURR

Kwa kuwa mtu huyu jasiri naye pia alikuwa anatoka Kufa alizungumza na
jeshi la Kufa akirejelea barua ambazo watu wa Kufa walimpelekea Imam
na akasema: “Enyi watu! Kwa bahati nzuri mimi sikuwa katika watu wale
waliomuita Imam kuja Kufa kwa kumwandikia barua. Hata hivyo, nyinyi
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na wazee wenu mmemualika Imam aje hapa baada ya kumwandikia barua
na pia mliahidi kumsaidia. Kwa hiyo, ninawaulizeni nyinyi watu, ni kwa
msingi gani, kanuni na msimamo wa dini gani, mnamtendea mgeni wenu
kwa namna isiyo ya kibinadamu kiasi hiki?”

Baada ya hapo, mtu huyo jasiri alisema kitu ambacho kinaonyesha
kwamba kitendo hicho kilikuwa cha kifisadi sana na kilikuwa kinyume na
Uislamu na maumbile. Ni kitendo hiki ndicho kilichomfanya mtu huyu ja-
siri kukasirika sana. Historia ya Uislamu inathibitisha kwamba ni makosa
kumtendea hata adui wa Uislamu kwa namna kama hii. Kwamba ni kosa
kumbughudhi mpinzani kwa kudhikisha maisha yake kwa kumzuia asipate
maji. Imam Ali bin Abi Talib (a.s.) pia alishauriwa kumzuia Muawiyah na
jeshi lake wasipate maji lakini Imam hakufanya hivyo.

Imam Husain (a.s.) alikata kiu ya Hurr na masahaba wake humo njiani
pamoja na kwamba walikuwa maadui. Kwa hakika Hurr alikumbuka tukio
hili. Alikuwa akifikiri ni nani ambaye wamemzuia asipate maji? Ni yeye
ndiye aliyewaona kuwa wana kiu na kukata kiu yao hata kabla ya kuyaom-
ba. Hurr alishangaa, “Jinsi gani Husain alivyo mkuu na mtukufu na jinsi sisi
tulivyo waovu na duni hivi.” Kwa hiyo, akasema: “Enyi watu wa Kufa! Hivi
hamuoni haya kwamba maji yanayobubujika kwenye mto Furati yanapaswa
kupatikana kwa kila kiumbe pamoja na binadamu, wanyama wa kufugwa,
wanyama-pori lakini kwamba nyinyi mnamzuia mtoto wa Mjumbe wa Mwe-
nyezi Mungu asipate huduma hiyo?”

IMAM HUSAIN (A.S.) AMWENDEA HURR
WAKATI WA MWISHO WA UHAI WAKE

Hatimaye, mtu huyu jasiri alipigana na akauawa kishahidi baada ya kush-
angiliwa kwa ujasiri wake. Imam Husain (a.s.) hakumuacha Hurr aondoke
duniani bila ya yeye kumzawadia. Mkuu wa Mashahidi kwa haraka alifika
pale alipokuwa Hurr na akakiweka kichwa chake kwenye paja lake lililo-
barikiwa na akasema: “Ni zuri lilioje hili Hurr, Hurr ar- Riyahi!”'*® Maana
yake ni kwamba, ni jina la ajabu ya kipekee kiasi gani ambalo mama yake
alimchagulia. Mama yake alimuita Hurr (‘huru’) mnamo siku ya kwanza, na

158 Tuhuuf, uk.103; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 13; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 437; Maqtal-e-Hu-
sain, Muqarram, uk. 236
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Hurr kwa kweli alikuwa ni mtu huru hasa.

Imam Husain (a.s.) ni mtukufu jinsi gani! Alielezea wasiwasi wake kuhusu
masahaba wake kadiri alivyoweza na akawashughulikia. Huku ndio ‘Kuam-
risha mema’ na ‘Kukataza Maovu’ kwa uhalisi. Kila sahaba aliyetembelewa
na Imam Husain (a.s.) katika wasaa wake wa mwisho alikuwa katika hali
tofauti. Baadhi yao walikuwa hai Imam Husain (a.s.) alipowatembelea na
waliweza hata kuzungumza na Kiongozi wao ambapo wengine walikwisha
kufa kabla hata Imam hajawafikia pale mahali walipokuwa.

UHAI WANGU NAUWE MUHANGA
KWA AJILI YA ABBAS

Hapana sahaba katika wale waliotembelewa na Imam Husain (a.s.) aliku-
wa katika hali ya kuhurumiwa kama kaka mdogo wa Imam, Mtukufu Abul
Fazl al-Abbas ambaye alikuwa anapendwa sana na Imam Husain (a.s.) na
ambaye alikuwa mrithi wa ujasiri wa Haider-e-Karrar (Imam Ali). Imeta-
jwa kwamba Imam Husain (a.s.) alimwambia Mtukufu Abbas: “Ewe Abbas!
Mimi nitolewe kafara kwa ajili yako!” Kauli hii ni ya maana muhimu sana.'”’

Mtukufu Abbas alikuwa takriban miaka 23 nyuma ya umri na Imam Hu-
sain (a.s.). Imam Husain alikuwa na umri wa miaka 57 na Mtukufu Ab-
bas alikuwa na umri wa miaka 34. Imam Husain (a.s.) alikuwa kama baba
kwa Mtukufu Abbas ukilinganishwa umri wao na bado alisema: “Ewe Abbas
mimi nitolewe kafara kwa ajili yako!”

IMAM AUENDEA MWEZI WA BANI HASHIM

Imam Husain (a.s.) alikuwa anangojea karibu na hema. Ghafla akasikia
mngurumo wa sauti ya Mtukufu Abbas. (Imerekodiwa kwamba uso wa
Mtukufu Abbas ulikuwa unapendeza sana hivyo kwamba aliitwa Mwezi wa
Bani Hashim.'®™ Mtukufu Abbas alikuwa mrefu sana hivyo kwamba imean-
dikwa kwenye baadhi ya vitabu kwamba alikuwa akipanda farasi mwenye
nguvu na alipoingiza miguu yake ndani ya kikuku cha farasi, vidole vyake

1% [rsahad, Shakh Mufid, uk. 230; Magtal-e-Husain Mugarram, uk. 210
160 Biharul Anwar,Juz. 45, uk. 39; Muntahaiul Amaal, uk. 687
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vya miguuni viligusa ardhi.'®

Ningependa kutaja kauli ya Shaykh Muhammad Baqir Birjandi ambayo
licha ya kwamba imekuzwa, inaonyesha kwamba Mtukufu Abbas alikuwa
kijana mrefu. Alikuwa na sura ya kupendeza sana hivyo kwamba Imam Hu-
sain (a.s.) alikuwa akifurahia kumwangalia.

Imam Husain (a.s.) alipomfikia kijana huyu katika dakika zake za mwisho,
aliona kwamba mikono yake yote ilikuwa imekatwa. Alipigwa kichwani kwa
rungu la chuma na jicho lake lilitobolewa kwa mshale. Haikusemwa kimako-
sa kuhusu Imam Husein (a.s.) kwamba Mtukufu Abbas alipouawa kishahidi,
ilionekana kwamba uso mtukufu wa Imam Husain (a.s.) pia ulisinyaa.'®*

Imam Husain (a.s.) yeye mwenyewe alisema: “Ndugu yangu Abbas!
Baada ya kifo chako cha kishahidi mgongo wangu umevunjika na dhamira
yangu thabiti imepungua.”'®

161 Biharul Anwar, Juz. uk.39; Al-Abbas Mugarram, uk. 76
162 Qissa Karbala, uk. 351; imesimuliwa kutoka kwenye Zariat al-Najah, uk. 125
163 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 41

1058
&>



MATESO YA DHURIA YA MTUME

MAJILISI 23

IMAM HUSAIN (A.S.) ANAOMBA MUDA WA
SIKU MOJA MNAMO MKESHA WA ASHURA

namo ‘Iasua’ yaani tarehe 9 ya Muharram wakati wa alasiri (mwis-

honi mwa wakati wa mchana), majeshi ya Umar bin Saad yalianza
mashambulizi kama alivyoamuru Ibn Ziyad. Walitaka vita vianze siku hiyo.
Imam Husain (a.s.) alimtuma kaka yake, Abbas kwao pamoja na ujumbe wa
kuomba kuahirishwa kwa usiku ule mmoja tu.

Imam Husain (a.s.) alisema: “Ndugu yangu mpendwa! Waombe kuahiri-
sha kwa usiku huu mmoja tu.” Halafu ili kuondoa kutokueleweka kwamba
alikuwa anatengeneza ucheleweshaji usio wa lazima, Imam Husain (a.s.)
aliongeza akasema: “Ndugu yangu! Allah anajua vema zaidi jinsi ninavyo-
penda kumuomba Yeye. Ninataka kutumia usiku huu katika kuomba dua ili
kwamba uweze kuwa ni usiku wa toba kwa ajili yetu.”

MKESHA WA ASHURA ULIKUWA KAMA ULE
MKESHA WA MIRAJI KWA WAFUASI

Lakini wapi! Kama tunaweza tu kujua jinsi mkesha wa Ashura ulivyokuwa
mkubwa! Hakika, ulikuwa usiku wa Miraji. Ulikuwa ni usiku uliojaa shang-
we furaha na bashasha. Katika usiku huo, mashahidi wa Karbala walijitakasa
sana. Mnamo usiku huo walipamba kila sehemu ya maisha yao. Hema ili-
kuwa ndio sehemu ya shughuli ya kupambia maisha yao.

Wote walikuwa ndani ya hema. Watu wawili tu ndio walikuwa nje, wak-
ilinda hema hilo kwa zamu. Kwa dhahiri kabisa, mmojawapo alikuwa Burair
Hamadani.'®® Huenda Buraira alifanya maskhara na masahaba wake am-
bao walimwambia kwamba usiku huo haukuwa usiku wa burudani. Burair
akajibu: “Kimsingi, mimi sitokani na watu wachekeshaji lakini usiku wa leo
ni usiku wa burudani kwa ajili yetu.”

164 Inasimuliwa kwamba Buraira alikuwa akizungumza kicheshi na Abdur Rahman Ansari. Magtal-e-Husain,

Mugarram, uk. 216
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MVUMO WA SAUTI ZA WAFUASI

Adui alipowaona wamejishughulisha sana na toba, unajua walisema nini?
Walipopita karibu na kambi ya Imam Husain (a.s.) walisema: “Wanasikika
kama mvumo wa nyuki kwenye sega la asali.”'® Sauti za Imam Husain (a.s.)
na masahaba wake za kuomba maghfira, kuswali na kuomba dua zilikuwa za
juu sana (hivyo kwamba palitokea ghasia katika safu za malaika).

Imam Husain (a.s.) alikwishasema:

“Nataka usiku wa leo kuwa usiku wa toba yetu na kuomba maghfira.”
Ningeweza kusema kwamba alitaka usiku huo kuwa usiku wa kupaa kwake
(Miraji). Kauli hii ya Imam (a.s.) inastahili kufanyiwa tafakuri. Baada ya
tamko hili, tunaweza kusema kwamba hakuna haja ya sisi kutubia? Hivi
Imam alikuwa anahitaji kutubu na sisi tusihitaji kutubu? Imam Husain (a.s.)
alitumia usiku wote wa Ashura katika kumtukuza na kumuabudu Mwenyezi
Mungu na kuendelea kukagua hali ya watu wa familia yake. Ulikuwa pia ni
usiku ambapo Imam Husain (a.s.) alitoa hotuba isiyosahaulika kwa masa-
haba wake.

TOBA IMEKUBALIWA

Enyi waombolezaji!

“Hapa nitazungumzia kuhusu muombaji toba wa jangwa la Karbala na
kuhitimisha mhadhara wangu kwa hilo. Mojawapo ya toba hapo Karbala ali-
kuwa muhimu sana, nayo ilikuwa ni toba ya Hurr bin Yazid Riyahi.

Hurr alikuwa mtu jasiri kupindukia. Pale Ubaidullah Ibn Ziyad alipopele-
ka kikosi cha kwanza cha jeshi lake dhidi ya Imam Husain (a.s.), alim-
fanya Hurr kuwa kamanda wa wapiganaji wapanda farasi elfu moja. Hurr
huyu alikwisha wafanyia Ahlul-Bayt wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mateso
na uovu. Nilikwisha sema katika mojawapo ya hotuba zangu kwamba mtu
akifanya uhalifu mkubwa na kama dhamiri yake iko hai, kwa kweli humla-
zimisha kufanya marekebisho. Kwa hiyo, nyinyi wasikilizaji mnapaswa ku-
kadiria athari ya dhamiri ya mtu ambaye alitanya uhalifu dhidi ya wale
ambao roho zao zilikuwa katika daraja la juu kabisa.

18 Luhuuf, uk. 94
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HURR ALIKUWA NA DHAMIRI ILIYO HAI

Msimuliaji anasema kwamba alimuona Hurr kwenye jeshi la Tbn Saad ak-
itetemeka kwa hofu. Alikwenda mbele na akasema: “Ewe Hurr! Nilikuwa
nikikuona wewe kuwa mtu jasiri sana. Kama ningeulizwa ni nani aliye jasiri
sana hapa Kufa, nisingetamka jina la mtu mwingine isipokuwa jina lako.
Lakini sasa hivi kwa nini unatetemeka sana?”

Hurr akajibu: “Umeelewa sivyo. Mimi sihofii uhai wangu katika vita hivi.
Kwa kweli, nimejikuta ninasimama katika njia panda. Njia moja inaongoza
kwenda Peponi na nyingine inaongoza kwenda Jahanamu. Ninashindwa
kuamua nielekee wapi na nichague njia ipi.” Hatimaye Hurr alichagua njia
ya wokovu na akaanza kumsogeza kipando wake polepole kwenye njia hiyo.
Alikwenda kwa namna ambayo hakuna mtu ambaye angetambua alikuwa
anataka kufanya nini. Alipofika mahali ambapo alikuwa na uhakika kwam-
ba hakuna mtu ambaye angeweza kuzuia njia yake, alimuongeza kasi farasi
wake na akaenda shoti haraka sana kuelekea kambi ya Imam Husain (a.s.).

Inasimuliwa kwamba aligeuza ngao yake kuonyesha ishara kwamba yeye
hakuwa akienda kule kupigana bali kujisalimisha. Alifika kwa mtukufu
Imam (a.s.), akamsalimia na akasema: “Ewe mwana wa Mtume! Inawezeka-
na toba ya mtenda dhambi huyu kukubaliwa?” Imam Husain (a.s.) akajibu:
“Kwa nini isiwezekane? Kwa hakika toba yako itakubaliwa.”'%

HURUMA NA UPOLE WA HUSAIN

Enyi waombolezaji! Tazameni huruma na upole wa mtoto mwenye huruma
wa Imam mwenye huruma. Hakusema : “Hii ni toba ya aina gani? Sasa ni
vipi umetuleta kwenye hatari ya aina hii, hivi umekuja kutubu?” Ilikuwa
hivyo kwa sababu Imam (a.s.) hakuwa na fikra kama hiyo. Mara zote yeye
amekuwa akiwaongoza watu. Kama jeshi la Ibn Saad lingetubu baada ya ku-
waua vijana wake wote, basi na yeye pia angesema :"Ninakubali toba yenu
wote.” Kwa sababu Yazid alipomuomba Imam Sajjad (a.s.) baada ya msiba
wa Karbala. “Hivi toba yangu itakubaliwa, kama nikitubu sasa?” Imam ali-
jibu, “Ndio kama ukitubu kwa dhamiri safi, toba yako itakubaliwa.” Hata
hivyo, Yazid hakutubu wakati huo.'®”

16 Luhuuf, uk. 103; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk 438
17 Shaykh Saduuq (a.r.) amesimulia hadithi kutoka kwa Imam Ridha (a.s.) kupitia kwa vyanzo vya kuaminika
vitatu kwenye Uyun Akhbaar al-Ridha, Juz. 2, uk. 47 kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema kwamba
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Hurr akasema, “Kiongozi wangu! Niruhusu niende kwenye uwanja wa
vita na nijitoe mhanga juu yako.”

Imam akasema: “Hurr! Wewe ni mgeni wangu. Shuka kwenye farasi wako
na uketi hapa na mimi kwa muda kiasi.” Hata hivyo, Hurr alisisitiza tena na
tena kuomba amruhusu kwenda.

Hurr alikuwa anaona haya sana kuendelea kuwa hai. Kwa nini? Kwa
sababu alikuwa akikumbuka kwamba ni yeye ndiye aliyewatishia vipenzi
wa Mola kwa mara ya kwanza na aliwaogopesha dhuria wa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.).'8

Kwa nini (Hurr) hakutaka kuketi karibu na Imam Husain (a.s.)? Kwa
sababu aliogopa kwamba wakati ameketi karibu na Sayyid huyo, mtoto mdo-
go mwenye kiu angetokeza na kumuona, tukio ambalo lingemfanya yeye
afe kwa soni.

Nabii Musa aliomba kwa Allah, Ee Mola! Ndugu yangu Haruna amekufa. Nakuomba umsamehe.” Hati-
maye Allah aliteremsha wahyi unaosema: Ewe Musa! Ningekubali toba yako kwa ajili ya mtu yeyote kutoka
mwanzo hadi mwisho isipokuwa ya wauaji wa Husain bin Ali (a.s.) kwa sababu nitalipiza kisasi kwao kwa
ajili ya kifo cha kishahidi cha Husain.” Allamah Majlisi amesimulia hadithi kwenye Biharul Anwar, Juz. 44,
uk. 308 kwamba mtu mmoja kutoka Bani Israel alimuona Nabii Musa (a.s.) akiwa anakwenda mahali kwa
haraka. Alionekana amesawajika, akitetemeka na macho yake yalikuwa dhaifu. Mtu yule alielewa kwamba
alikuwa anakwenda kuomba dua. Mtu yule akauliza: “Ewe Mtume wa Allah! Mimi nimefanya dhambi kubwa.
Nakuomba uniombee msamaha kwa Allah.” Hivyo, Nabii Musa (a.s.) alipokuwa anaomba msamaha kwa
ajili yake na akasema: "Ee Mola! Unajua ninachotaka kusema kwamba mja wako fulani ametenda dhambi
na anaomba msamaha kutoka Kwako.” Allah akajibu: “Ningemsamehe yeyote anayeomba msamaha kutoka
Kwangu isipokuwa wale wauwaji wa Husain.....” Imeandikwa kwenye Damaatus Sakiba, Juz. 5, uk. 194-195
kwamba Yazid bin Muawiyah alipokutana na Imam Sajjad (a.s.) alijaribu kumbambikiza Ibn Ziyad uhusikanaji
na uhalifu wake wote na yeye mwenyewe akajitoa kabisa.

168 Luhuuf, uk. 103; Irshad, Shaykh Mufid, uk. 235; Biharul Anwar, Juz. 45, uk.13; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-
Husain, uk. 437; Magtal-e-Husain, Mugarram, uk. 236
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MAJILISI 24

ZUHAIR BIN QAYN

Waombolezaji wa Imam anayedhulumiwa!

ana nilizungumzia kuhusu toba ya Hurr. Leo mtasikia kuhusu sahaba
mwingine wa mtukufu Imam (a.s.), Zuhair bin Qayn kwa sababu yeye
pia anafikiriwa kuwa miongoni mwa watu waliotubia. Hata hivyo, toba yake
ilikuwa tofauti. Alikuwa anamuunga mkono Uthman bin Affan. Alikuwa
miongoni mwa watu waliofikiri kwamba Imam Ali (a.s.) alihusika na mauaji
ya Uthman. Kwa hiyo, yeye alikuwa hana fikra nzuri kuhusu Imam Ali (a.s.).

Wakati wowote Imam Husain (a.s.) alipokabiliana ana kwa ana na adui
aliye kaidi, alikuwa akionyesha hali ya kujiamini ya jinsi ambayo hapana
nguvu ambayo ingeweza kupunguza heshima yake; weka pembeni fursa
ya kuinamisha kichwa chake chini. Mara nyingi Imam (a.s.) alikuwa katika
hali kama hiyo pale ambapo ilikuwa muhimu kuwaongoza baadhi ya watu;
katika hali kama hizo alikuwa hata hajali uzembe wa watu hao.

Zuhair alikuwa anarudi na msafara wake kutoka Makkah akielekea Iraq
na Imam Husain (a.s.) pia alikuwa anasafiri kwenye njia ile ile kwenda
Iraq. Zuhair alikuwa anajaribu kwa vyovyote vile kutokukutana uso kwa
uso na Imam Husain (a.s.). Kila alipoona msafara wa Imam Husain (a.s.)
unakaribia msafara wake, alikuwa akiuondoa msafara wake. Imam alijua
kwamba Zuhair alikuwa anamkwepa kwa sababu alikuwa hafahamu ukweli
wa mambo. Licha ya hili, Imam (a.s.) alitaka kumkumbusha yeye (Zuhair)
kuhusu jambo fulani kwa sababu Allah Muweza wa Yote amesema: (Basi
kumbusha, hakika wewe ni mkumbushaji tu 88:21) Imam (a.s.) ali-
taka kumuondoa Zuhair kwenye ujinga; hakutaka kumlazimisha. Pamoja na
kwamba Zuhair hakuwa anamjali Imam, lakini Imam (a.s.) alitaka kumuon-
goza yeye kwa sababu moyo wake ulijaa nuru ya imani.

Zuhair alikuwa anajua kwamba Imam alikuwa mtoto wa kipenzi cha Allah
Mwenyezi; na haki yake ilikuwa ipi kwa umma. Alikuwa akiogopa kwamba
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kama angekutana na Imam, angeweza kutakiwa jambo ambalo asingeweza
kulitimiza; na ingekuwa dosari kubwa.

Kwenye kituo kimoja, ingawa ilikuwa kinyume kabisa na matakwa yake,
Zuhair alisimamisha msafara wake karibu na Imam. Imam Husain (a.s.)
nye kisima kile kile. Imam (a.s.) alimtuma mjumbe kwenda kumuita Zu-
hair. Wakati huo Zuhair na masahaba wake walikuwa wanakula chakula
ndani ya mojawapo ya mahema. Ghafla, pazia la hema lilinyanyuliwa na
mtu akasema: “Ewe Zuhair! Husain anakuita.”'®

Zuhair aliposikia wito huu, uso wake ulisawajika na akajisemea kwa sauti
ya mnong ono, “Hili ndilo nililokuwa naliogopa.” Masahaba wake pia wali-
kuwa wanafahamu kuhusu hali yote.

Imaeandikwa kwenye vitabu kwamba Zuhair na masahaba wake wali-
acha kula kwa sababu Zuhair alikuwa anafahamu vema kuhusu hadhi ya
Imam Husain (a.s.). Kwa hiyo, hakuweza ama kukataa wito huo wala kuku-
bali mualiko huo kwa moyo mkunjufu. Alijua kwamba haingefaa kukataa
mualiko wa Imam Husain (a.s.). Aliketi akiwa ameduwaa, kama usemi wa
Kiarabu usemavyo, “Kana kwamba ndege alikuwa ametua kwenye kichwa
chake. Kwa ufupi, mazingira yote yakawa ya kufadhaisha.'”®

USHAURI WA MKE WA ZUHAIR

Mke wa Zuhair (Dalham binti Amr) alipotambua kwamba Imam Husain
(a.s.) alituma mjumbe kumualika Zuhair aende kwake lakini Zuhair aliku-
wa hajatoa jibu, alijitokeza na akasema: “Ewe Zuhair! Kipenzi cha Fatimah
anakuita na unakataa mualiko badala ya kuuchukulia mualiko huu kama
heshima? Zuhair! Lazima uende kwake.” Mwishowe, Zuhair alinyanyuka
kwa kujikaza na alikwenda kukutana na Imam (a.s.). Wakati mwingine, wa-
kumbushaji pia huonyesha athari zao kwa njia hii.

MVUTO WA HARAKATI ZA HUSAIN

Sijui, yaani ni kwamba haikuandikwa kwenye kitabu chochote cha historia
na huenda hakuna anayejua mazungumzo hayo yalihusu kitu gani na wali-

189 Ewe Zuhair! Aba Abdullah al-Husain amenituma nije kukuita. Luhuuf, uk. 72.
70 Tulikuwa tumeketi kimya kana kwamba tulikuwa na ndege waliotua vichwani mwetu na kwamba wangeruka
kama tungetikisika. Luhuuf, uk. 72
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hisi nini pale Zuhair alipokutana na Imam Husain (a.s.) kwa sababu uso wa
Zuhair ulikuwa umesawajika alipokwenda kukutana na Imam na baada ya
kukutana na Imam Zuhair alionekana na uso wa kung aa na muonekano
wa ujana.

Sijui jinsi gani Imam Husain (a.s.) alibadili fikra za Zuhair. Pia sijui
Imam (a.s.) alimkumbusha kuhusu nini, lakini kwa hakika najua kwamba
mapinduzi yalionekana ndani ya moyo wa Zuhair. Alibadilika kabisa. Watu
waliona kwamba Zuhair hakuwa tena yule wa zamani. Aliporudi, aliamuru
hema lake lihamishwe kutoka pale lilipokuwa na kupelekwa karibu na
hema la Imam Husain (a.s.). “Sasa ningependa kuishi na kufa nikiwa na
Aba Abdillah tu.” Pia alianza kutengeneza wosia wa jinsi gani rasilimali
yake ingetumika. Pia alitoa wosia kuhusu watoto wake wa kiume na wa
kike. Aliamuru kwamba mke wake alipaswa apelekwe nyumbani kwa baba
yake baada yake.

Zuhair alizungumza na akaaga kwa jinsi ambayo kila mtu alielewa kwam-
ba hangerudi. Alipotoka ndani ya hema lake akiwa amejitayarisha kipiga-
naji, mke wake alishika sehemu ya mwisho ya joho lake na akasema huku
akilia. “Zuhair! umechagua kufa kishahidi ukiwa na kipenzi cha Fatimah ili
kwamba aweze kukuombea shifaa wewe katika Siku ya Hukumu. Usifanye
namna ambayo itasababisha mimi na wewe tuwe tumetengana mnamo Siku
ya Hukumu. Mimi ninakushikilia wewe tu nikiwa na matumaini kwamba
utamuomba Bibi Zahra aniombee mnamo Siku ya Hukumu. Zuhair! Niahidi
kwamba utaniombea kwa ajili ya shifaa yangu. Nataka uombezi wa Bibi Fa-
tima kwa ajili yangu.”'”

Baada ya hapo, ni Zuhair huyu huyu ambaye anaonekana akiwa mistari
ya mbele miongoni mwa safu za masahaba wa Husain (a.s.) na Imam alim-
pa ukamanda wa kikosi cha upande wa kulia. Hili linastajabisha kiasi gani!

ZUHAIR SASA AWA JUU YA ORODHA YA
MASAHABA WA IMAM HUSAIN (A.S.)

Zuhair alionyesha aina ya tabia hivyo kwamba pale Imam Husain (a.s.) al-
ipoachwa peke yake mnamo siku ya Ashura na hakuna sahaba wa Imam

7t Mke wa Zuhair alisema, “Mwenyezi Mungu ndiye msaidizi wako. Lolote litakalokutokea lina wema ndani
yake. Ninatamani kwamba babu yake Husain atanikumbuka mimi pia wakati wa uombezi mnamo Siku ya
Hukumu.” Luhuuf, uk. 73; Magtal-e-Husain, uk. 178; Biharul Anwar,Juz. 44, uk. 372
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Husain (a.s.) aliyebaki, aliwaita masahaba wake na Zuhair alikuwa mmo-
jawapo.

Imam aliyedhulumiwa alisema, “Enyi wapendwa wangu! Enyi mashujaa!
Ewe Muslim bin Aqiil! Ewe Hani bin Urwah! Ewe Zuhair! Kwa nini mmela-
la? Amkeni mkalinde utakatifu wa Mtume wenu kutokana na wale wasaliti
wasio na soni.”!”?

Vita ilipokwisha, mke wa Zuhair alikuwa na wasiwasi. Alifikiria kwamba
maiti za wengine zingevishwa sanda na ile ya Zuhair ingelala bila kuvishwa
sanda. Baada ya kufikiria hivi, alimtuma mtumwa wake akiwa amemuam-
uru kumvisha sanda bwana wake. Mtumwa alipofika pale zilipokuwa maiti
za mashahidi, aliona maiti zote hazikuvishwa sanda na aliona aibu sana.
Mtumwa huyo hakuweza kustahimilia kuivisha sanda maiti ya Zuhair na
akaondoka akimuacha bwana wake Husain akiwa hakuvishwa sanda.'”

2 oo & R0 o

b I 0 0 L

-

“Na punde watajua waliodhulumu ni mgeuko gani watakaogeuka?”'”
[Sura Ash-Shu’araa 26 : 227

172 Imam Husain alitazama pande zote na akaona kwamba masahaba wake wote wameuawa kishahidi. Kaka zake
na watoto wake walikuwa wamelala chini ardhini wakiwa wametapakaa damu yao. Imam (a.s.) aliita kwa
sauti ya juu, “Ewe Muslim bin Aqiil! Ewe Hani bin Urwah! Ewe Habib bin Mazahir na Ewe Zuhair bin Qayn!
Enyi masahaba wangu wa kweli na jasiri! Enyi wale mliopigana sambamba na mimi! Enyi vijana waaminifu
na mnaoheshimiwa! Amkeni kutoka usingizini ili muiokoe familia ya Mtukufu Mtume wenu kutokana na
wale wasaliti katili.” Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 484

78 Luhuuf, uk. 71; Magtal-e-Husain, uk. 177; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 342; Tarikh-e-Ashura, uk.
198 kilichochapishwa na Taalimaat-e-Islami, Pakistan

74 Sura Ash-Shw’araa [26:227].
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MAJILISI 25

KIFO CHA KISHAHIDI CHA JAUN BIN ABI
MALIK

7 _‘_1 nyi waombolezaji!

Imam Husain alifika na akawaona masahaba fulani wakiwa kwenye
dakika zao za mwisho wa uhai wao au baada ya kufa kishahidi kwenye vita
vya Karbala. Miongoni mwao, ni uhakika kuhusu masahaba wawili kwamba
walikuwa watumwa walioachiwa huru. Walinunuliwa na baadaye wakakom-
bolewa. Mmojawapo alikuwa mtumwa mwenye asili ya Kirumi na mwing-
ine Jaun, wa asili ya Uhabeshi, ambaye aliachiwa huru na Mtukufu, Abu
Dharr Ghatfari.

Ni dhahiri kwamba hakuondoka kwa Ahlul-Bayt hata baada ya kuachiwa
huru na aliendelea kuhudumia familia ya Mtume.

Katika siku ya Ashura Jaun alikwenda kwa Imam Husain (a.s.) na akase-
ma, “Bwana, tafadhali nakuomba uniruhusu na mimi pia kwenda kwenye
uwanja wa vita.” Imam akasema: “Hapana, si wakati wako huu kuiacha du-
nia hii. Wewe unapaswa kuendelea kuwa hai baada ya vita hivi pia. Hu-
duma yoyote uliyotoa kwa familia yetu inatosha. Sisi tuna radhi na wewe.”
Jaun alisisitiza tena lakini Imam alikataa kuruhusu. Mwishowe, alianguka
miguuni kwa Imam, akaibusu miguu yake na akasema, “Bwana! Usininyime
mimi kifo cha kishahidi.” Baada ya hapo, Jaun alisema maneno ambayo yal-
imfanya Imam asimkataze tena.

IMAM HUSAIN (A.S.) AMWENDEA
MTUMWA WA KI-HABESHI

Jaun akasema: “Bwana! Ninajua kwa nini unanikataza. Ni hivyo kwa sababu
mimi ni mtu duni hivyo kwamba sistahili heshima hii.Nitapataje daraja la
kifo cha kishahidi na ngozi nyeusi, damu iliyo chafu na mwili unaonuka?”
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Imam (a.s.) alijibu, “Hapana Jaun, si hivyo. Sababu ya kutokukuruhusu
wewe sio hiyo uliyodhania wewe. Endapo kweli unataka kwenda, basi haya
unaweza kwenda.” Jaun alitabasamu sana baada ya kusikia hivyo. Alianza
kurukaruka kwa furaha, alighani shairi la vita na akaondoka kwenda kwe-
nye uwanja wa vita kwa furaha. Alipigana kwa ujasiri na akatoa maisha yake
mhanga kwa ajili ya bwana wake.

Imam Husain (a.s.) alikuwa anafuatilia kwa kuangalia mapigano ya Jaun.
Jaun alipoanguka kutoka kwenye farasi wake, kwa haraka Imam Husain
(a.s.) alifika pale alipokuwa Jaun na akaketi karibu na kichwa chake. Aka-
muomba Mola: “Ee Mola! Ung arishe uso wake hapa duniani na Akhera.
Badilisha harufu ya mwili wake kuwa harufu nzuri na ya kuvutia na umfu-
fue pamoja na watu watakatifu (Lazima ikumbukwe kwamba daraja la watu
watakatifu ni la juu zaidi ya lile la watu wacha-Mungu).'” “Ee Mola! Dumi-
sha urafiki baina yake na dhuria wa Muhammad huko Akhera.”'”®

KIFO CHA KISHAHIDI CHA MTUMWA WA KIRUMI

Palikuwepo na mtumwa mwingine hapo Karbala, na alikuwa Mrumi naye
pia aliuawa kishahidi akiwa kwenye kundi la Imam Husain (a.s.). Alipoan-
guka kutoka kwenye farasi wake na Imam Husain (a.s.) akafika karibu naye,
kitu cha ajabu kilitokea.

Ama mtumwa huyu alikuwa amepoteza fahamu au macho yake yalijaa
damu. Inasimuliwa kwamba Imam Husain (a.s.) alikiweka kichwa chake
kwenye paja lake na akafuta damu kutoka kwenye uso wake na macho yake.
Ghafla mtumwa huyu alipata fahamu. Aliutazama uso mtukufu wa Imam
Husain (a.s.) na akatabasamu.

Imam (a.s.) aliweka shavu lake juu ya shavu la mtumwa huyo. Ni tendo
hili la kihisia ambalo Imam alilitwaa na kulitumia kwa mtumwa huyu tu na
mwanae, Ali Akbar. Tendo la kihisia kama hili hailijasimuliwa kuhusishwa
na mwingine yeyote; yaani kwamba; “aliweka shavu lake juu ya shavu lake.”
Alipoona kitendo hiki cha upendo, mtumwa huyo alifurahi kupita kiasi. Yeye
alitabasamu tu na akaendelea na safari kwenda kukutana na Mola Wake.'””

175 Sura Mutaffifin 83:18

176 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 22; Magqtal-e-Husain, Mugarram, uk. 252; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 667

77 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 30; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 669; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk.
457
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“(Kiongozi wangu!) Kama ukija karibu na kichwa changu kama daktari
sitaachilia ile hali ya ladha ya ugonjwa hata kama ni kubadilishana na dunia
zote, hii na ya akhera.

Kichwa cha mtumwa kilikuwa kwenye paja la Imam pale ambapo roho
yake ilipaa na kuondoka kwenye kizimba cha mwili.”
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MAJILISI 26

WANAWAKE WALIOMSAIDIA
IMAM HUSAIN (A.S.)

ipengele vyote vya Uislamu, viwe vya kimaumbile, kijamii au vinavyo-

husiana na imani ya Mungu mmoja tu, kutambua dini na hali ya ki-
imani au migogoro, vyote vinaonekana kukamilika. Kwenye msiba wa Kar-
bala waliotoa mchango ni pamoja na mtoto mchanga anayenyonya na mtu
mzima wa miaka sabini au themanini na wanawake. Mke wa Abdullah bin
Umair Kalbi (Ummu Wahab) alikuwa mmojawapo wa wale watu wazima.
Watu watatu walikwenda Karbala wakifuatana na wake zao na watoto wao
kumsaidia Imam Husain (a.s.). Baada ya kuuliwa kishahidi kwa watu hawa
watatu, familia zao zilibaki na familia ya Imam Husain (a.s.). Masahaba
wengine hawakufuatana na wake na watoto wao. Watu watatu hawa ambao
walifuatana na wake zao na watoto wao hadi Karbala walikuwa Muslim bin
Awsaja, Abdullah bin Umair Kalbi na Junada bin Harth Ansari.

NICHUKUE PAMOJA NAWE

Abdullah bin Umair alikuwa miongoni mwa masahaba wa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.). Alikuwa ameshiriki kwenye vita vya Kislamu. Inasemekana
kwamba hakuwepo Kufa siku hizo. Alipopata habari za kuvurugika kwa
mambo ya Kufa, kwamba kuna jeshi lililokuwa linatayarishwa kupigana dhi-
di ya Imam Husain (a.s.), alijlambia mwenyewe, “Wallahi, mimi nilipigana
dhidi ya makafiri kwa miaka mingi kwa ajili ya Uislamu. Hata hivyo jihadi
ile haiwezi kuwa sawa kwa daraja na jihadi hii ambapo ninapata fursa ya ku-
walinda watu wa nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Alifika nyumbani
kwake na akamwambia mke wake kuhusu uamuzi wake. Mke wake akase-
ma: “Mwenyezi Mungu na akulipe thawabu! Umefanya uamuzi mkubwa,
lakini mimi ninaweka sharti kuhusu uamuzi wako huo.” Aliuliza sharti hilo
lilikuwa ni lipi. Mke wake akajibu: “Unapaswa unichukue twende wote.”
Kwa hiyo, akamchukua mke wake na mama yake vilevile. Hebu tazama mtu
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kufanya kitendo kikubwa kama hiki! Wanawake hawa walikuwa mashuhuri
kiasi gani!

Abdullah bin Umair alikuwa mpiganaji jasiri. Alipigana na watumwa wa
Umar bin Sa’d na Ibn Ziyad ambao walikuwa wanatafuta mtu wa sawa na
wao na walikuwa ni watu wenye nguvu sana. Yeye akawaua wote wawili na
kuwapeleka Jahannam.

Imesimuliwa kwamba watumwa hao walipokuwa wanatafuta watu wa kul-
ingana nao Kkijasiri, macho ya kuchagua ya Imam Husain (a.s.) yalitazama
mwili na mikono ya Abdullah bin Umair na Imam akamteua yeye. Akase-
ma: “Wewe ndiye mtu wa kupigana na hawa wawili.” Kwa hiyo, alikwenda
kwenye uwanja wa vita na akawa mshindani anayefaa kwa wote wawili.

Kwanza, mtumwa wa Umar bin Saad, aliyeitwa Yasar alijitokeza mbele.
Abdullah bin Umair alimshinda kwa pigo moja tu. Hata hivyo, kabla ya hapo,
mtu mmoja alimshambulia Umair kutokea upande wa nyuma. Masahaba wa
Imam walipiga ukelele wa kumtahadharisha lakini kabla hajajiweka sawa,
alishambuliwa vikali kwa upanga ambapo mkono wake ulikatwa sehemu
ya kifundo. Hata hivyo, mtu huyu jasiri (Abdullah bin Umair) alimuua adui
yake huyu kwa mkono wake mwingine.'”®

Yeye (Abdullah bin Umair) alikwenda kwa Imam Husain (a.s.) akiwa ka-
tika hali hiyo huku akighani shairi la vita na akamuuliza mama yake, “Ewe
mama yangu, je umefurahi sasa?” Mama yake akajibu, “Nisingefurahishwa
na wewe hadi hapo utakapojitoa mhanga kwa ajili ya kipenzi cha Fatimah.”

Mkewe Abdullah alikuwepo pia. Alimkumbatia mumewe. Mama yake
akasema: “Tahadhari, usijali kile anachosema mkeo. Huu sio muda wa kum-
sikiliza mkeo. Kama unataka mimi niwe radhi na wewe, huna njia nyingine
kwa ajili yako, isipokuwa kufa kishahidi.

Mtu huyu wa miraba minne alikwenda kwenye uwanja wa vita tena na
mwishowe aliuawa kishahidi. Maadui walimkata kichwa chake na kukitupa
kuelekea upande wa mahema ya watu wa familia ya Husain (vichwa vili-
vyokatwa vya baadhi ya mashahidi vilitupwa kuelekea kwenye kambi ya
Husain na kile cha Abdullah bin Umair kilikuwa kimojawapo).

178 Mausuat-e-Kalimat al-Tmam al-Husain, uk. 433 (mada hiyo inahusishwa kwa sahaba wa Mtukufu Mtume,
Abdullah bin Umair Kalbi hadi hapa. Baada ya hili, inahusishwa na Wahab bin Abdullah bin Habbab Kalbi
ambaye alikuwa mdogo kwa umri.) - Rizwani.
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Mama wa shahidi huyu ambaye alikuwa mkongwe alikiinua kichwa cha
mwanawe, akakikandamiza kifuani mwake, akakibusu na akasema:

“Ewe kipenzi changu! Sasa nimekuridhia wewe. Umetimiza wajibu wako.”
Halafu akakitupa kichwa hicho kuelekea upande wa adui, akisema, “Huwa
hatuchukui chochote kile ambacho tumekitoa katika njia ya Allah.”

Baadaye, mama yake Abdullah bin Umair ambaye alikuwa anawapenda
sana Ahlul-Bayt, aliinua nguzo ya hema na akawashambulia maadui waovu
akisema:

“Pamoja na kwamba mimi ni mwanamke kikongwe na aliye dhaifu
nipo tayari kuilinda familia ya Fatimah almuradi bado zipo nguvu
kwenye mifupa yangu iliyozeeka.”'”®

Kwa jina la Allah na kwa Allahi na juu ya dini ya Mjumbe wa Allah
(s.a.w.w.).

179 Beti hizi hazikughaniwa na mama yake Abdullah bin Umair Kalbi. Badala yake zilitajwa na yule mama wa
yule mtoto ambaye habari kuhusu yeye zimeandikwa kwamba alikuwa kijana ambaye baba yake aliuawa
kwenye shambulio hilo. Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 28; Mausuat-e-Kalimat al-Tmam al-Husain, uk. 458
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MAJILISI 27

KIFO CHA KISHAHIDI CHA AMR BIN QAR-
ZA BIN KAAB ANSARI

mr bin Qarza bin Kaab alitokana na kizazi cha ki-Ansari cha Madina.

likuwepo Karbala pamoja na Imam Husain (a.s.) hadi alasiri ya siku

ya Ashura. Huyu alikuwa miongoni mwa wale waliounda ngao ya binadamu

watupu kwa lengo la kumlinda Imam Husain (a.s.) wakati alipokuwa anas-
wali swala ya Adhuhuri.

Amr aliizuia mishale kwa kifua chake huku Imam akiendela kuswali.
Alipigwa mishale mingi sana hivyo kwamba alishindwa kuhimili maumivu
ya majeraha na akanguka chini. Imam Husain (a.s.) alipokwenda kumuona
baada ya Swala hiyo, alikuwa katika dakika zake za mwisho za uhai wake.
Alikuwa akifikiria kama amekwisha timiza wajibu wake au hapana. Imam
Husain (a.s.) alipofika karibu na kichwa chake, alimuuliza Imam Kkitu Kki-
moja tu, “Ewe Aba Abdillah! Hivi nimetimiza haki yangu ya utiifu?”'®

180 Imeandikwa kwenye Magtal-e-Husain, Muqarram, uk. 248, “Ewe mwana wa Mtume! Hivi nimetimiza wajibu wangu?”
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MAJILIST 28

SHAHIDI KIJANA

7 _‘ﬂ nyi waombolezaji!

Kwenye vita ya Karbala ambapo vijana na wazee, wote waliandika ha-
dithi za ushujaa, watoto nao hawakukosekana. Inasimuliwa kwamba watoto
tisa au kumi walijitoa mhanga kwa ajili ya kipenzi cha Fatimah kwenye vita
hivi. Inasimuliwa kwamba mtoto mmoja ambaye baba yake aliuawa kisha-
hidi muda mchache tu, alijitokeza mbele kwa shauku ya Jihadi.'® (Hatujui
mtoto huyo alikuwa nani au kwamba ni mtoto nani ).'*> Mtoto huyu aliibusu
miguu ya Imam Husain kisha akasema: Bwana! “Tafadhali niruhusu niende
kwenye uwanja wa vita.” Imam alimtazama na akasema: “Hapana, hautak-
wenda. Kifo cha kishahidi cha baba yako kinatosha. Huenda mama yako
hatafurahi kama ukienda.”

Baada ya kusikia haya, mtoto alijibu: “Ewe Aba Abdallah! Ukweli ni
kwamba upanga unaouona unaning inia kiunoni mwangu unafungwa na
mama yangu tu. Ameniambia niende kuyatoa maisha yangu mhanga, kama
alivyofanya baba yangu, kwa ajili ya Imam .” Mtoto alisisitiza sana hivyo
kwamba Imam Husain (a.s.) alimruhusu aende.

Kwa nini isiweze kujulikana kama alikuwa mtoto wa Muslim bin Awsaja
au Harth bin Junada Ansari? Ni hawa watu wawili tu ndio waliochukua fa-
milia zao na kufuatana nazo huko Karbala. Ingawaje Abdullah bin Umair pia
alifuatana na familia yake huko Karbala, ni ukweli unaojulikana kwamba
mtoto huyu hakuwa wa kwake.

Mtoto huyu alipokwenda kwenye uwanja wa vita, tofauti na wengine am-
bao walijitambulisha kwa kutumia jina la baba yake au jina la babu yake na
ambao walighani shairi la vita: “Mimi ni fulani mtoto wa fulani bin fulani,”
yeye alijitambulisha kwa njia tofauti kabisa. Kupitia njia hiyo aliyojitambul-

18 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 27; Magtal-e-Husain, Muqarram, uk. 253 na Mausat-e-Kalimat al-Imam al-Husain,

uk. 457

182 Mugarram ameandika kwamba mtoto huyo wa miaka kumi na moja alikuwa Amr. Baba yake alikuwa Junada
Ansari ambaye aliuawa kishahidi katika shambulio la kwanza.
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ishia alipata hadhi ya pekee. Alipofika kwenye uwanja wa vita alisema kwa
sauti ya kupaza:

“Bwana wangu Husain; ni bwana mzuri alioje. Yeye ni kipenzi cha Mjumbe
ambaye alikuwa Bashira (mtoa habari njema) na Nadhiira (muonyaji).”'**

18 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 27; Magtal-e-Husain, Muqarram, uk. 253; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain,
uk.457
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MAJILISI 29

UJUMBE WA HUSAIN ULIPENYA NA
KUZIENEA NYOYO

{ Enyi wapendwa!

Imeandikwa kwamba wafalme na watu wengi ambao walitaka kuwa
mashuhuri walitengeneza kipande cha chuma na kuandika humo jina lake
na mlolongo wa ukoo wake. Maandishi hayo yalijumuisha majina ya watu
walioinama mbele yao ikiwa ni ishara ya utiifu kwao. Kwa nini ujumbe huu
uliandikwa kwenye vipande vya chuma maelfu ya miaka iliyopita? Kitendo
hicho kilifanywa ili majina yao yasisahaulike. Ishara hizi zilibaki zimezikwa
chini ya tani nyingi za mchanga na hakuna mtu aliyekuwa anajua habari
zao hadi hapo ambapo watafiti wa jeolojia wa Ulaya walizifukua. Chochote
kilichoondolewa hakina umuhimu. Hakuna chochote mahsusi kuhusu kitu
hicho. Vivyo hivyo, hapana mtu anayejali ujumbe ulioandikwa kwenye vi-
tabu. Watu hawafikirii kuwa ujumbe huo una umuhimu na hawavutiwi nao
kwa sababu ujumbe huu umeandikwa kwenye vipande vya chuma na mawe
na si kwenye nyoyo. Imam Husain (a.s.) hakuandika ujumbe wake kwe-
nye mawe. Badala yake chochote alichosema kilitiririka kwenye mawimbi
ya hewa, kikafika kwenye masikio ya wanadamu na kikaandikwa kwenye
nyoyo zao kwa namna ambayo si rahisi kufutika. Kama mshairi Josh amese-
ma:

‘Mwanadamu naazindukane angalau’
Kila umma utatangaza, Husain ni wetu:

Imam (a.s.) mwenyewe alikuwa anatambua vyema juu ya jambao hili.
Aliutabiri wakati ujao kwa usahihi kabisa kwamba baada ya siku hii Husain
huyu hatauawa tena. Jina lake halitaweza kufutika kwa vyovyote vile mtu
atakavyojaribu kulifuta na Husain ataishi milele. Tafadhali tafakari kuhusu
hili. Inawezekana hili kuwa ni sadifa tu? Hapana, sivyo kabisa!
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WITO WA IMAM HUSAIN (A.S.)
KWA AJILI YA MSAADA

Imam Husain (a.s.) alitoa wito kwa ajilil ya msaada mwishoni mwa dakika za
siku ya Ashura. Hivi Imam Husain (a.s.) naye pia alikuwa anahitaji msaidizi
wakati huo? Je, Imam Husain (a.s.) alihitaji wasaidizi ambao wangejitokeza
kisha wauawe? Hapana, Imam Husain (a.s.) hakuhitaji msaidizi kumlinda
yeye kutokana na maadui.

Imam Husain (a.s.) hakutaka kuwa hai baada ya Shahada za masahaba
wake, ndugu zake na watoto wake kupatikana. Hata hivyo, Imam Husain
(a.s.) alitaka msaidizi ambaye angeuawa kishahidi. Kwa hiyo, alitoa wito:
“Hivi kuna yeyote wa kunisaidia?”'®* Sauti ya Imam Husain (a.s.) ilisiki-
ka kwenye kambi yake na wanawake wakaanza kulia kwa sauti kubwa.!'®®
Imam Husain (a.s.) alimtuma Mtukufu, Abbas na mtu mmoja kutoka Ahlul-
Bayt waende kuwaliwaza hao wanawake. Walikwenda na wakawafariji wa-
nawake.'®

Kifo cha Kishahidi cha Mtoto Mchanga:

Halafu Imam mwenyewe alirudi akaenda kwenye kambi ya watu wa fa-
milia yake. Wakati huo huo Bibi Zainab alimwendea Imam Husain (a.s.)
akiwa amembeba mtoto mchanga. Imam Husain alimchukua mtoto huyo
lakini hakuuliza: “Ewe dada! Kwa nini umetoka nje na mtoto huyu katika
hali ya hatari ambapo mishale inafuatana kama mvua kwa mfululizo kutoka
pande zote?” Alimchukua mtoto huyo mikononi mwake. Mshale ulikuja ku-
toka kwa adui na ukapasua ile shingo laini ya mtoto. Imam Husain (a.s.) ali-
fanya nini baada ya hilo? Majibizo yake yanashangaza kwa kiasi gani! Mtoto
huyo mchanga alipouawa mikononi mwa baba yake, Imam (a.s.) alichukua

184 Kauli hii mashuhuri “Hal min nas'irin yans'una” imesimuliwa kwa namna mbalimbali kwenye vitabu vya
historia kama: “Hivi kuna yeyote wa kuulinda utukufu wa Mtukufu Mtume? Hivi kuna mfuasi wa imani ya
Mungu Mmoja (Tawhiid) ambaye anamuogopa Mwenyezi Mungu katika jambo letu? Kuna mtu yeyote wa
kujibu miito yetu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu? Yupo mtu yeyote anayetafuta ukweli ili atusaidie? Hivi kuna
mtu yeyote wa kulinda utukufu wa Mtukufu Mtume (usidhuriwe)? Kuna mtu yeyote wa kusikia wito wetu
kwa ajili ya Allah Mwenye-Enzi? Kuna msaidizi yeyote wa kuwasaidia dhuria watukufu (a.s.)? (Firhang-e-
Ashura, uk. 271)

18 Luhuuf, uk. 116

1% Imam Husain (a.s.) alipomtuma Mtukufu Abbas na Mtukufu Ali Akbar kuwaliwaza wanawake, alikuwa amesi-
mama akiwa na upanga wake na alikuwa anajitambulisha kwa sauti ya kupaza kabla ya vita mnamo siku ya
Ashura. - Luhuuf, uk. 87; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain,uk. 427.
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damu hiyo kiganjani mwake na akaitupa juu angani huku akisema: “Ewe
anga! Angalia ukatili huu na uwe shahidi.”'¥

IMAM HUSAIN (A.S.) ALIJIPAKA
DAMU HIYO USONI MWAKE

Imam Husain (a.s.) alikosa nguvu katika dakika za mwisho wa uhai wake kwa
sababu ya majeraha na alianguka chini. Kuna wakati alikuwa ananyanyuka
na kutembea hatua chache akisaidiwa na mikono yake halafu anaanguka
tena. Tkatokea akapigwa mshale kwenye shingo yake. Mara moja alichukua
damu yake na akajipaka usoni mwake na akasema: “Mimi nataka kukutana
na Mola wangu nikiwa katika hali hii tu.”

Hadithi hii ya Karbala yenye kuvunja moyo iliupatia ujumbe wake uhai
wa milele, ujumbe ambao utaendelea kuwepo wakati wote wa kuwepo kwa
dunia.

ALASIRI YA TAREHE TISA YA MUHARRAM

Wakati adui aliposhambulia mnamo alasiri ya tarehe tisa ya Muharram,
Imam Husain (a.s.) alimtuma kaka yake Mtukufu Abbas akasema: “Nina-
taka kumuomba Mwenyezi Mungu usiku huu wa leo, kuswali, kusoma dua
na kuomba msamaha. (Ewe ndugu yangu!) Wazuie mpaka kesho asubuhi
kwa vyovyote vile. Kesho kwa hakika tutapigana nao.” Baada ya mazungum-
zo, jeshi la Ibn Saad liliahirisha vita. Imam Husain (a.s.) alifanya mambo
muhimu katika huo mkesha wa Ashura, ambayo yameandikwa katika his-
toria.

MKESHA WA ASHURA

Kwanza kabisa, Imam Husain (a.s.) aliamuru kila mpiganaji anoe mkuki na
upanga wake. Jaun ambaye alikuwa mtaalam wa kunoa silaha, alishughu-
lika akinoa silaha za masahaba. Imam Husain (a.s.) alimwendea kuangalia
kazi yake na akazikagua silaha hizo.

187 Luhuuf, uk. 117; Mausuat-e-Kalimat al-Tmam al-Husain, uk. 476

195
&=




MATESO YA DHURIA YA MTUME

Pili, Imam Husain (a.s.) aliagiza mahema yakaribiane. Mahema yalisoge-
zwa na kukaribiana sana hivyo kwamba kigingi cha hema moja kiliingia
kwenye hema lingine na nafasi baina ya mahema haikutosha hata kupita
mtu. Halafu Imam akaagiza mahema yapangwe kwa namna ambayo kambi
ionekane kama umbo la mwezi mwandamo. Handaki lilichimbwa nyuma
ya mahema kwa usiku moja, ambalo lilikuwa pana sana hivyo kwamba
farasi hangeweza kuvuka. Kwa hiyo, hapakuwepo na njia ya adui kufan-
ya mashambulizi kutokea upande wa nyuma. Pia aliagiza kwamba majani
Makavu na kuni vikusanywe na kukoka moto kwenye handaki lote wakati
wa asubuhi ya siku ya Ashura na kuhakikisha kwamba adui hawezi kusham-
bulia kutokea upande wa nyuma.

Imam Husain (a.s.) aliwakusanya masahaba kwenye hema kwa mara ya
mwisho usiku huo kwa kumalizia hoja. Kwanza, alimshukuru kila mmoja
kwa namna ya ufasaha kabisa. Halafu akazungumza na watu wa familia
yake na masahaba. “Hakuna watu wa nyumba katika dunia hii ambao ni
bora kuliko watu wa nyumba yangu na hakuna masahaba walio bora hapa
duniani kuliko hawa wa kwangu.”

Aliendelea: “Wote mnajua kwamba adui hatafuti kitu kingine chochote
isipokuwa uhai wangu. Lengo pekee la adui ni mimi. Wakinipata mimi ha-
watamtaka mwingine kutoka miongoni mwenu. Kwa hiyo, wote nyinyi on-
dokeni hapa wakati wa giza la usiku huu.

Kila mmoja alisema, “Ewe Aba Abdillah! Tunawezaje kufanya hivi?” Mtu
wa kwanza kusema hivi alikuwa kaka yake Imam wa daraja la juu, Mtukufu
Abbas bin Ali.

Katika tukio hili kwa mara nyingine tunasikia tena kauli ambazo kwa
kweli ni za kihistoria na zinadokeza uwasilishaji bora na ufafanuzi bora wa
mzugumzaji. Kila mtu huzungumza kufuatana na namna anavyofikiri. Mtu
mmoja akasema, “ Maula Imam! kama nikiuawa na mwili wangu ukachom-
wa moto na majivu yakatupwa hewani na ikafanyika namna hii mara sabini,
basi hata hivyo mimi sitakuacha wewe. Maisha yetu duni hayana thamani
ya kutolewa muhanga kwa ajili yako.” Sahaba mwingine akasema: “Hata
kama nitauawa mara elfu moja, nisingekuacha wewe.”'%®

188 Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 393; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 400
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UAMINIFU WA MUHAMMAD BIN
BASHIR HADHRAMI

Kabla ya kusahau, Muhammad bin Bashir Hadhrami, ambaye alikuwa sa-
haba wa Imam (a.s.), alipata habari huko Karbala kwamba mtoto wa kiume
ametekwa vitani. Hakujua mwanae atapatwa na masaibu gani? Akasema:
“Siwezi kuvumilia mimi kubaki hai ambapo mwanangu amepatwa na haya.”

Imam Husain (a.s.) alipopata habari ya balaa lililompata sahaba wake,
alimuita na akamshukuru. Imam (a.s.) alimsifu na akasema: Mwanao wa
kiume amechukuliwa mateka na ni muhimu mtu amchukulie dhamana ku-
toka kwenye makucha ya adui. Viko vitu vichache hapa, ambavyo vinaweza
kuuzwa ili fedha ipatikane. Chukua vitu hivi umdhamini mwanao kwa fed-
ha utakayopata baada ya kuuza vitu hivi.” Muhammad bin Bashir akasema:
“Kama mimi nikikuacha wewe kwa sababu hii, wanyama-pori waje kuni-
tafuna nikiwa hai. Acha mwanangu abakie kuwa mfungwa. Hivi mwanangu
ni kipenzi zaidi kuliko wewe?"#

MTUKUFU QASIM BIN HASAN

Usiku ule, ambapo Imam Husain (a.s.) alipoimaliza hoja bayana na kuwa-
fanya kila mtu atangaze uaminifu wake kwa pamoja kwa uwazi wa dha-
hiri, kila mtu akasema: “Hatutakuacha wewe hata kwa gharama yoyote ile.”
Imam akasema: "Hali ya mambo iko mbele yenu. Lazima mlitambue vema
kwamba sisi sote tutauawa kishahidi.” Kila mtu akasema: “Taarifa hii ni
sababu ya kutufanya sisi tufurahi. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa
kutupatia fursa hii.”

USHINDI HUU SI KWA SABABU YA NGUVU
MUSULI HAIPATIKANI TU MPAKA MWENYEZI
MUNGU AIJAALIE

Mtoto ambaye umri wake haukuwa zaidi ya miaka kumi na tatu, aliketi
kwenye kona ya hema. Alikuwa na shaka kama jina lake lilikuwepo kwenye
orodha ya wale ambao wangeuawa kishahidi. Imam (a.s.) alikwishasema

189 Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 393; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 403
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kwamba wote wale waliokusanyika pale wangeuawa kishahidi kesho yake.
Hata hivyo, mtoto huyo alikuwa bado mdogo na maelezo ya Imam (a.s.)
yangeweza kuwa kwa ajili ya watu wazima tu. Kwa hiyo, mtoto huyo al-
imuuliza Imam, “Ewe ami yangu! Hivi jina langu limo kwenye orodha ya
wale watakaouawa kishahidi kesho?”

Imeandikwa kwamba Imam (a.s.) alilia sana aliposikia swali hili. Hakum-
jibu Qasim. Imam (a.s.) akasema: “Mwanangu! Tafadhali jibu swali langu
kwanza. Halafu nitajibu swali lako. Niambie, kwa maoni yako kifo ni nini?”

Qasim akasema: “Ewe ami yangu! Kwangu mimi kifo ni kitamu kuliko
asali. Ukisema kwamba kesho nitauawa kishahidi, hiyo itakuwa ni habari
kubwa kwangu.” Imam (a.s.) akasema: “Ndio mwanangu lakini ni baada tu
ya kukabiliwa na balaa kubwa.” Qasim akasema: “Sifa zote ni zake Allah!
Msiba mkubwa utatokea.”

Enyi waombolezaji wa yule aliyedhulimiwa Karbala!

Shikeni nyoyo zenu na mtafakari. Kufuatana na maneno ya Imam Husain
(a.s.) matukio mengi ya kupasua nyoyo yalikuwa yatokee siku inayofuata.
Mtoto huyu wa umri wa miaka kumi na tatu Qasim anamuona Imam baada
ya kuuawa kishahidi Mtukufu Ali Akbar, mwili wake ulikuwa bado haujawa
mkubwa vya kutosha kwamba silaha kama hizo zining inie humo. Mavazi ya
kivita yalikuwa yametengezwa kwa ajili ya watu wazima tu na hata helimeti
hazingeenea kwenye vichwa vya watoto. Mtoto huyu akaomba, “Mpendwa
ami yangu! Sasa ni zamu yangu kwenda. Tafadhali niruhusu.” Tkumbukwe
kwamba hakuna mpiganaji aliyekwenda kwenye uwanja wa vita bila ya
ruhusa ya Imam katika siku ya Ashura. Kila mmoja alikuwa anamsalimia
kwanza, “Amani iwe kwako, Ewe Aba Abdillah!” Halafu alikuwa akisema,
“Bwana! Tafadhali niruhusu.”

Imam Husain (a.s.) hakumpa ruhusa Qasim kwa urahisi; badala yake
alianza kulia alipomuona Qasim. Qasim na Imam Husain (a.s.) walikumba-
tiana na wote wakalia. Imeandikwa kwamba Qasim alianza kubusu mikono
na miguu ya Imam Husain (a.s.).'” Hivi sio inafaa kwamba historia ina-
paswa kuzingatia tukio hili na kutoa uamuzi kwa njia nzuri zaidi kuhusu
msiba wa Karbala? Mtoto huyo alikuwa anasisitiza lakini Imam Husain (a.s.)
hakumruhusu. Hata ingawa Imam Husain (a.s.) alitaka kumruhusu lakini
ulimi wake haukumruhusu kutoa ruhusa. Halafu akiwa amenyoosha miko-
no yake akasema:

19 Tnasimuliwa kwenye riwaya za Karbala: “Mtoto alibusu mikono na miguu ya Imam hadi akapewa ruhusa.”
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“Ewe mabaki ya kaka yangu! Njoo, ngoja nikukumbatie na nikwuage.”
Qasim akamkumbatia Husain (a.s.) na ami akamshikilia mpawe katika
kumkumbatia huko. Imeandikwa: Baada ya hapo wawili hao walilia sana
hadi wakapoteza fahamu. (Masahaba na Ahlul-Bayt wa Imam Husain (a.s.)
walikuwa wanalitazama tukio hili la kusikitisha). Halafu wakatengana na
Qasim kwa haraka akapanda farasi na akaelekea kwenye uwanja wa vita.

“MIMI NI MTOTO WA HASAN”

Msimulizi kutoka jeshi la Umar bin Saad anasimulia kwamba ghafla aka-
muona mtoto mdogo akiwa amepanda farasi akielekea walipokuwa. Alivaa
kilemba badala ya helimeti, alivaa viatu vya mikogo vya kawaida badala ya
vyenye vigwe vinavyovaliwa vitani. “Alionekana kama kipande cha mwezi’-
ni kwamba alikuwa na sura ya kupendeza mno. Halafu msimuliaji anasema:
“Qasim alipokuwa anaingia kwenye uwanja wa vita niliona machozi yali-
kuwa yanatiririka kutoka kwenye macho yake.”

Kufuatana na desturi za Waarabu, kila mpiganaji alitakiwa kujitambulisha
baada ya kuingia kwenye uwanja wa vita. Kila mtu alishangaa na haku-
na mtu aliyejua mtoto huyu alikuwa ni nani. Mtoto huyu aliwasili kwenye
uwanja wa vita na kutangaza kwa sauti ya kubwa.

“Enyi watu! Kama hamnijui; mimi ni mtoto wa Hasan, mjukuu wa Mtume
Mustafa. Na huyu ni Husain ambaye mmezingira na hamkumpa hata kutu
moja la maji kutoka kwenye maji yanayotiririka ya mto Furati.”

KICHWA CHA QASIM KWENYE
MAPAJA YA AMI YAKE

Qasim alipokwenda kwenye uwanja wa vita, Imam Husain (a.s.) alikuwa
ameshika hatamu za farasi wake akiwa amejiweka tayari kwa lolote. Ilione-
kana kama vile alikuwa anangoja kitimiza mojawapo ya majukumu yake.
Sijui Imam Husain (a.s.) alikuwa katika hali gani. Imam Husain (a.s.) alingo-
jea. Labda alikuwa anangoja wito wa Qasim. Ghafla Qasim akaita, “Ewe ami
yangu! Nisaidie!” Msimulizi anasema kwamba hakuweza kuelewa ni kasi
ya kiasi gani Imam Husain (a.s.) alipanda farasi na kushambulia jeshi. Kwa
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mujibu wa msimulizi, Imam (a.s.) alikwenda kwenye uwanja wa vita kama
muwindaji mwepesi. Watu waliokuwepo kwenye uwanja wa vita wanasim-
ulia kwamba Qasim alianguka chini kutoka kwenye farasi wake na takriban
farasi mia mbili walimzunguka. Mtu mmoja alitaka kumkata kichwa chake.
Mara walipomuona Imam Husain (a.s.) anaingia kwenye uwanja wa vita,
waliingiwa na mhamaniko mkubwa, wakaanza kukimbia hapa na pale. Ka-
tika purukushani hii, mtu aliyetaka kuja kumkata shingo Qasim alipondwa
chini ya kwato za farasi. Wapiganaji wa jeshi la adui waliogopeshwa sana
hivyo kwamba kwa ubinafsi wao walimponda mpiganaji mwenzao akiwa hai
ili wajiokoe wenyewe. Palikuwepo na kundi kubwa. Farasi walikimbia kwa
kasi na hakuna kilichokuwa kinaonekana kutokana na vumbi lililotimka
hapo. Kama vile anavyosema Firdausi,

“Katika upana wa jangwa hilo, kwato za farasi ziligawa dunia katika se-
hemu sita na mbingu katika sehemu nane.”

Hakuna aliyejua nini kilikuwa kinatokea. Mara baada ya vumbi
kutulia,watu walikiona kichwa cha Qasim kwenye mapaja ya ami yake.'"

“......USISIMULIE SEHEMU HII
YA MATESO YA QASIM”

(Kamwe sitasahau kile ambacho msemaji mashuhuri na fasaha hapa Qum,
marehemu Aqa Ishraqi alikuwa akisema: “Wakati fulani mbele ya Ayatullah
Haeri kwenye mojawapo ya majilisi nilisimulia majanga sawasawa kabisa
kama ambavyo yameandikwa kwenye vitabu vya historia na maelezo ya
masaibu ya Karbala bila kubadili hata neno moja. Baada ya kusikia haya,
Ayatullah huyo alilia sana hadi akapoteza fahamu. Baadaye, aliniambia: En-
dapo utaniona mimi miongoni mwa wasikilizaji usisimulie sehemu hiyo ya
mateso kwani siwezi kustahimilia kuisikiliza.)

Sasa hali ya Qasim ilikuwa ya kutikisa miguu yake kutokana na maumivu
makali wakati wa dakika za mwisho za uhai wake. Wakati huo, watu walim-

191 Wasemaji wanaosema kwamba mwili mwembamba wa Qasim ulipondwa na kwato za Farasi wanaombwa
kurejelea kwenye vitabu vya Msiba wa Karbala na historia ya Karbala (Rizwani)
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sikia Imam Husain (a.s.) anasema, “Wallahi! Ni hali ya kutovumilika kiasi
gani kwa ami yako kwamba umemuita akusaidie lakini alipofika hapo ulipo
akawa hawezi kutoa msaada wowote kwako.”'%?

“Hapana nguvu na Uwezo isipokuwa kupitia kwa Allah Aliyeko Juu na
Muweza wa Yote.”

192 [rshad, Shakhy Mufid, uk. 239; Luhuuf, uk. 114; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 34; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-
Husain, uk. 464; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 680; Magtal-e-Husain, Mugarram, uk.264




MATESO YA DHURIA YA MTUME

MAJILIST 30

ABDULLAH IBN HASAN

7 :‘1 nyi waombolezaji!
1

Leo ningependa kusimulia mateso ya mmojawapo wa watoto wa ki-
ume wa Imam Hasan (a.s.). Abdullah alikuwa ni kaka yake Qasim. (Imam
Hasan aliuawa kwa sumu miaka kumi kabla ya tukio la Karbala. Inasim-
uliwa kwamba mtoto huyu alikuwa na umri wa miaka kumi. Labda, mtoto
huyu alizaliwa baada ya kuuawa kishahidi Imam Hasan (a.s.). Vyovyote vile
iwavyo, yeye alikuwa hamkumbuki baba yake. Alilelewa katika nyumba ya
Imam Husain (a.s.) ambaye alikuwa ami yake na mlezi wake.)

Imam Husain (a.s.) alimkabidhi mtoto huyo (ambaye jina lake aliitwa
Abdullah) kwa shangazi yake, Bibi Zainab ambaye alikuwa mtunza watoto
mahsusi. Abdullah bin Hasan alikuwa mmojawapo wa wale watoto ambao
walikuwa wakijaribu tena na tena kwenda kwenye uwanja wa vita lakini
walizuiwa kwa namna fulani.

WALLAHI, MIMI SITAMUACHA AMI YANGU

Sijui ni kwa vipi mtoto huyu wa miaka kumi aliweza kutoka nje ya hema
na kufika mahali ambapo Imam Husain (a.s.) alianguka wakati anapigana.
Mtoto huyu alipotoka nje ya hema, Bibi Zainab alimkimbilia ili amrudishe,
hata hivyo, aliweza kumponyoka na akakimbia huku akisema, “Wallahi, sita-
mwacha Baba yangu mdogo peke yake.”

Mtoto huyu mara alifika pale alipokuwa amelala Imam Husain (a.s.),
akikaribia kuuawa, na akajitupa juu ya mwili wa baba yake mdogo. Imam
Husain (a.s.) alipomshika mikononi mwake mtoto alianza kumsemesha.
Wakati huo huo mshambuliaji alijitokeza kutaka kumshambulia Imam. Mto-
to alimlaani mshambuliji huyo na akasema: “Je! Umekuja kumwaga damu
ya baba yangu mdogo? Wallahi, sitakuruhusu ufanye hivyo.” Mara msham-
buliaji alipochomoa upanga wake ili amkate kichwa Aba Abdillah al-Husain,
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mtoto huyu alimkinga kwa mikono yake ambayo ilikatwa kwa upanga na
ikawa inaning inia toka kwenye ngozi. Sasa mtoto akaanza kulia, “Ewe ami
yangu! Hebu ona huyu mtu aliyelaaniwa alivyonifanya!”'*?

& Lo s 08 @ @ R0 -

-

4.....Na punde watajua waliodhulumu ni mgeuko gani watakaogeuka?”
(Sura Ash-Shu’araa 26 : 227)

193 [rshad, Shaykh Mufid, uk. 241; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 53; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 507
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MAJILIST 31

‘KUAMRISHA MEMA’ NA ‘KUKATAZA MAOVU’
— MISINGI YA HARAKATIT ZA HUSEIN

K{(Jtoka kwenye kila sura, Jihadi ya Imam Husain ndani ya Karbala ni
ioo cha muujiza, ujasiri, uaminifu, na usahihi wake mwenyewe. Pia
Imam Husain (a.s.) alikuwa muangalifu kuhusu ‘Kuamrisha mema na ku-
kataza maovu.’ Kwa hiyo Imam alisema: “Enyi watu! Hivi hamuoni kwamba
haki inapuuzwa. Haki haifuatwi na hakuna anayekatazwa kutokana na ba-
tili. Badala yake uongo unafanywa kuwa desturi. Hivi hamuoni kwamba ma-
tendo mema yamepuuzwa na sumu ya matendo maovu inaingizwa kwenye
damu ya binadamu? Katika hali kama hii, mtu muaminifu angependelea kifo
zaidi ya maisha kama haya.”"" Kwa kweli hili linapaswa kutokea. Muumini
anapaswa atamani kukutana na Allah katika hali kama hii na aepukane na
dunia hii. Kulingana na chanzo kingine, Imam (a.s.) akasema, “Kwa kwe-
li, ninakifikiria kifo kuwa kama neema katika hali kama hii na ninafikiria
kuwa ni fedheha kubaki hai na kubughudhiwa na adui.”'?®

Ndugu zangu wapendwa!

Fikirini, mwanadamu anayetaka kuishi na watu dhalimu na waonevu
anakuwa na hisia za aina gani? Ni maisha ambapo alikuwa anaona watu
madhalimu na waonevu kila mahali. Imam Husain (a.s.) anasema, “Hivi
ninapaswa kuishi nao halafu niwe mfuasi wao? Hapana, maisha kama hayo
si maisha kwa ajili yangu. Hayo ni kifo. Ni chanzo cha fedheha. Katika hali
kama hiyo mimi ninatamani kifo kwa sababu itakuwa ni heshima kwangu.”

MTOTO ANAYE NYONYA ATENGANA
NA IMAM HUSAIN (A.S.)

Imam Husain (a.s.) aliingia ndani ya hema mnamo siku ya Ashura na
akamwambia Bibi Zainab, “Ewe dada! Niletee huyo mtoto anayenyonya ili

194 Tarikh Tabari, Juz. 4, uk.305; Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 381
195 Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 381
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nimuage.”'** Pamoja na kwamba mama wa mtoto huyo alikuwepo Karbala,
lakini Imam Husain (a.s.) alimuomba dada yake ili kuashiria kwamba Zain-
ab alikuwa ndiye kiongozi wa msafara baada yake. Bibi Zainab alikwenda
ndani na akamchukua mtoto kutoka kwa wifi yake, akampeleka mtoto huyo
kwa kaka yake. Imam Husain (a.s.) akamtazama mtoto huyo dhaifu mara
moja; mtoto huyo alionekana kama ua lililonyauka kwa sababu alikuwa ha-
janyonyeshwa kwa siku chache zilizopita. Mama yake alikaukiwa maziwa
kwa sababu ya njaa na kiu.

Imam Husain alimchukua mtoto kutoka kwa dada yake. Wakati Imam
aliponuia kumbusu na kumpa mtoto mapenzi ya ubaba, kamanda alimwam-
bia mmoja wa wapiganaji wake, “Tazama, shabaha nzuri iliyoje umeipata
pale!” Mpiganaji akauliza ni shabaha gani aliyokuwa anaizungumzia. Ka-
manda alimuonyesha mtoto aliyekuwa mikononi mwa Imam Husain (a.s.).

Mtoto alikuwa mikononi mwa Imam na mshale ukatupwa kutoka upande
wa adui. Mtoto alifurukuta kama kuku aliyechinjwa na akafa lakini tutase-
ma nini kuhusu subira ya Husain (a.s.)?

Hivi midomo yetu inaweza kusifu subira na uvumilivu wake?

ALISIFIWA NA MTUME NA ALI. (GHALIB)

Uthabiti wake haukuyumba. Alichukua damu ya kiumbe huyo asiye na ha-
tia kwenye mkono wake uliokunjwa kama kikombe, akatazama mbinguni na
akasema "Ee Mola! Unaangalia umwagaji damu huu dhalimu. Hii ni kwa aji-
li ya radhi Yako Wewe na kwa hiyo sio jambo llisilovumilika kwa Husain.”'?’

1% Kwenye baadhi ya vitabu vya masaibu ya Karbala maneno ya Imam Husain (a.s.) kwa Bibi Zainab yameandik-
wa kama ifutavyo: “Mlete mwanangu mchanga nimuage.” Luhuuf, uk. 117; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 693.
97 Luhuuf, uk. 117; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 477. Na Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 381
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MAJILISI 32

MIHEMKO NA HISIA ZA HARAKATI
ZA HUSAIN

Wapendwa marafiki zangu!

Tunawapenda watoto wetu. Je, ni kwamba Imam Husain (a.s.)
hakuwapenda watoto wake? Kwa kweli, aliwapenda zaidi ya tunavyowap-
enda watoto wetu.

Nabii Ibrahim (a.s.) hakuwa na mapenzi pungufu kwa mwanae Isma'’il ku-
liko tunavyowapenda watoto wetu sisi. Alikuwa anampenda mwanae kupita
kiasi. Sababu ni kwamba yeye alikuwa ni mtu bora kuliko sisi. Imam Husain
(a.s.) pia aliwapenda watoto wake kutuzidi sisi lakini alimpenda Mwenyezi

Mungu kuzidi vitu vingine vyote na hakuruhusu mtu mwingine amtangulie
katika hilo.

Imeandikwa kwamba familia yote ya Imam Husain (a.s.) ilifuatana naye
katika safari yake ya kwenda Karbala. Ni ukweli kwamba kama mtu anasa-
firi na watoto wake huhisi kuwajibika na huwa na wasiwasi kuhusu kitu gani
kitawatokea baada yake.

KUTAMBULIWA KWA ALI AKBAR

Inasimuliwa kwamba Imam Husain (a.s.) alisinzia wakati wa safari. Baada
ya muda aliamka na kufungua macho yake na akasoma “Kwa hakika sisi ni
waja wa Allah na Kwake tutarejea.” Kila mtu alianza kumuuliza mwingine
ni kwa nini Imam Husain (a.s.) alikariri maneno hayo? Walifikiri labda kuna
suala jipya limejitokeza. Imam Husain (a.s.) alimpenda sana mwanae Ali
Akbar na mara nyingi alionyesha mapenzi yake kwake kwa sababu alikuwa
anafanana na Mtume. Babu yake Imam Husain (a.s.). (Unaweza kufikiria
baba anakuwa katika hali ya mpito wa aina gani pale ambapo mwanae kama
huyo anazungukwa na hatari tele). Mtukufu, Ali Akbar anatokeza mbele
na kuuliza: “Ewe baba! Kwa nini ulikariri aya ya marejeo?” Imam akajibu:
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“Niliisikia sauti ya mtu asiyeonekana katika ndoto yangu akisema: “Msafara
huu unaongozwa na kifo. Baada ya kusikia sauti hiyo, nilielewa kwamba
hatima yetu ni kifo. Tunaelekea kwenye hatima ya uhakika ya kifo chetu.”'*®
Hapa mazungumzo yakawa yamefanana na yale ya Nabii Isma’il na Nabii
Ibrahim.'®

Mtukufu Ali Akbar alimuuliza Imam Husain (a.s.), “Hivi tupo katika njia
aliyonyooka?” Imam akasema: “Ewe mwanangu! kwa nini unauliza? Kitu
kimoja tu ni kwamba tunakwenda kule ambako makusudio yetu yanatu-
peleka. Kama kwenda kwetu tunaelekea kwenye kifo au uhai si jambo la
kujali. “Mtukufu Ali Akbar akasema: Hilo ni sawa lakini je, tupo kwenye njia
iliyo sahihi au hapana?” Imam Husain (a.s.) akafurahi baada ya kusikia hilo.
Uso wake ukachangamka kwa furaha. Inaweza kuonekana kutoka kwenye
dua ile ambayo alikariri wakati huo. Imam akasema, “Ewe mwanangu! Mimi
sina kitu chochote cha kumzawadia mtoto muwajibikaji kama wewe katika
muda huu. Hata hivyo, naomba Mwenyezi Mungu akulipe chochote kile
unachostahili kwa niaba yangu.”*

KIFO CHA KISHAHIDI CHA ALI AKBAR

Enyi waombolezaji!

Fikiria mandhari ilivyokuwa ambapo Ali Akbar aliporudi kutoka kwenye
uwanja wa vita mnamo alasiri ya siku ya Ashura baada ya kukabiliana na
maadui kijasiri mno. Mdomo wake ulikauka sana hivyo kwamba hangeweza

198 [rshad, Shaykh Mufid, uk. 226

199 Wakati Nabii Ibrahim alipokuwa amemwambia Isma’il kwamba alikuwa anaota ndoto mara kwa mara na
kwamba alifikiri huo ulikuwa ni wahayi wa Mwenyezi Mungu. Alisema kwamba aliamriwa na Allah kwamba
alipaswa kumchinja Nabii Isma'il (ingawa Nabii Ibrahim alikuwa hajui falsafa ya kafara hilo, alikuwa na
uhakika kwamba hiyo ilikuwa ni amri ya Allah na ni ridhaa ya Mwenyezi Mungu). Mtoto angesema nini
wakati huo? Je! Alimwambia baba yake kwamba hiyo ilikuwa ni ndoto tu na kwamba mtu akiota ndoto ya kifo
basi anapata maisha marefu kwa hiyo na yeye ataishi maisha marefu? Hapana, mtoto akasema: “Ewe baba!
Tenda unavyoamrishwa, utanikuta mimi, Inshallah katika wanao subiri.” (Surah Saffat 37:102).
Nabii Ibrahim alipomchinja Nabii Isma'il, alipokea wahayi, “.....Basi wote wawili walipojisalimisha, na
akamlaza juu ya kipaji. Tulimwita, Ewe Ibarahim! Umekwisha timiliza ndoto....” yaani Ewe Ibrahim!
Hatukutaka umchinje mwanao. Hilo halikuwa kusudio letu kabisa kwa sababu kusingekuwa na manufaa
ndani yake. Kusudio halisi ilikuwa ni kuona jinsi wewe baba na mwana mlivyo watiifu kwa Allah. Lengo
halisi ilikuwa ni kupima utayari wenu katika kumtii Allah. Mmethibitisha utiifu wenu. Baba alikuwa tayari
kumtoa kafara mwanae na mtoto alikuwa tayari kutolewa kafara na Sisi hatutaki kitu kingine chochote zaidi
ya hicho. Kwa hiyo, usimchinje mwanao.

20 Imeandikwa kwenye Irshad, Shaykh Mufid, uk. 226 kama ifuatavyo: “Naomba Mwenyezi Mungu akupe tha-
wabu nzuri sana ambazo mtoto anaweza kupata kwa (ajili ya tabia yake kwa) baba yake.”
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kupigana zaidi ya hapo. Wakati mtoto huyu shujaa wa Husain mwenye
moyo wa simba alipofika kwa baba yake, akasema, “Ewe baba! Mimi ninak-
ufa kwa kiu. Uzito wa mavazi ya kivita unasababisha wasiwasi. Tafadhali,
ninaweza kupata maji?”*" (Kama vile alikuwa akimaanisha kwamba kama
angepata maji angeweza kuwasukuma maadui kurudi nyuma zaidi). Jibu
la Imam Husain (a.s.) kwa mwanae mpendwa lilikuwa, “Kipenzi changu!
Ninao uhakika kwamba baada ya muda si mrefu utapata daraja la kifo cha
kishahidi, punde tu utatoshelezwa na mpaji wa maji ya Kauthar.”

2 Luhuuf, uk. 113; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 461
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MAJILISI 33

KUAGA KWA VIJANA WA BANI HASHIM

akusanyaji wa maelezo ya msiba wa Karbala wameandika kwamba

mnamo siku ya Ashura shauku ya masahaba wa Husain (a.s.) ilione-
kana wazi. Almuradi wasaidizi wa Imam Husain (a.s.) walikuwa bado hai ha-
wakumruhusu yeyote kutoka kwenye familia ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
kwenda kwenye uwanja wa vita. Masahaba hao walikuwa wakisema, “Bwa-
na! Tafadhali turuhusu sisi kwanza ili tutimize wajibu wetu. Baada ya sisi
kuuawa kishahidi, ni juu yako kuamua nini kifanyike.”

Ahlul-Bayt wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) walikuwa wanangoja zamu zao.
Baada ya muda mfupi tu sahaba wa mwisho wa Imam Husain (a.s.) alip-
ouawa kishahidi na halafu wimbi la shauku likasambaa miongoni mwa vi-
jana wa ukoo wa Hashim. Wote walisimama kila mmoja kwenye sehemu
yake. Imeandikwa kwamba walianza kuagana wao kwa wao.?* Walikumbati-
ana na kubusiana wao kwa wao.

ALI AKBAR, MWENYE KUFANANA SANA
NA MTUKUFU MTUME (S.A.W.W.)

Mtukufu Ali Akbar, yule kijana mdogo wa Imam Husain (a.s.) alikuwa
wa kwanza kupewa ruhusa ya kwenda kwenye uwanja wa vita. Alikuwa
ni kijana yule ambaye Imam Husain (a.s.) alikwishashuhudia kwamba ali-
kuwa ni nakala halisi hasa ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa upande wa
sura, tabia, namna ya uzungumzaji na adabu. Alifanana sana na Mtume
(s.a.w.w.). Ali Akbar alipozungumza ilionekana kama vile Mtukufu Mtume
alikuwa anazungumza. Alifanana sana na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hivyo
kwamba Imam Husain (a.s.) alikuwa akisema: “Ee Mwenyezi Mungu! Un-
ajua kwamba wakati wowote ninapotaka kumuona mtukufu babu yangu,
huwa ninamtazama kijana huyu.”

22 Magtal-e-Husain, Muqgarram, uk. 255; Nafasul Mahmuum, uk. 312; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 32.
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KUONDOKA KWA ALI AKBAR KWENDA
KUPAMBANA

Ali Akbar alimwendea mtukufu baba yake na akasema, “Ewe baba! Tafadhali
niruhusu niende kwenye jihadi.” Imeandikwa kuhusu idadi ya masahaba,
hususan vijana, kwamba walipokuwa wanakuja kuomba ruhusa, Imam ali-
kuwa akichelewa kutoa ruhusa kwa kutoa udhuru fulani kama ambavyo hu-
wenda umeshasikia kuhusu tukio la Qasim. Hata hivyo, Ali Akbar alipoom-
ba ruhusa, Imam aliinamisha kichwa chake na mwanae kijana akaondoka
kwenda kwenye uwanja wa vita.

Imeandikwa kwamba Imam Husain (a.s.) alimtazama kijana huyo huku
akiwa amefinya kidogo macho yake halafu akamtazama kwa huzuni sana.?”
Halafu Ali Akbar akamsogeza farasi wake na kuelekea kwenye uwanja wa
vita na Imam Husain (a.s.) alimfuata hatua chache na akasema, “Ee Mwe-
nyezi Mungu! Tafadhali shuhudia kwamba kijana anayekwenda kwa waone-
vu wale, ni nakala halisi ya sura ya Mtume Wako.”

APIZO LA IMAM HUSAIN (A.S.)

Halafu Imam alimwambia kitu Umar bin Saad kwa sauti kubwa sana am-
bayo yeye angeweza kuihimili, “Ewe Ibn Saad! Namuomba Allah akatishe
uzao wako kwa sababu umekatisha kizazi changu kwa kumuua kishahidi
mwanangu huyu.”**

Miaka miwili au mitatu tu baada ya apizo hili, Mukhtar alimuua Umar
bin Saad. Wakati mtoto wa Umar bin Saad alipokwenda kwa Mukhtar ili
amchukulie dhamana baba yake, kichwa cha Umar bin Saad kiliwasilishwa
kwa Mukhtar hapo mahakamani kikiwa kimefunikwa nguo. Mtoto huyo wa
Umar bin Saad aliyekwenda kumdhamini baba yake aliulizwa. “Unamfaha-
mu mtu huyu?” Alisogea mbele akafunua nguo ile na kukuta kichwa Kkile
kilikuwa cha baba yake. Alipoona hivyo, alijaribu kutoroka lakini Mukhtar
aliamuru: “Naye pia mpelekeni kwa baba yake.”*%

208 Luhuuf, uk. 113; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 460.
204 Luhuuf, uk. 113; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 460
25 Damaus Sujum, uk. 365.
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KIU YA ALI AKBAR

Wanahistoria wana kauli moja kwamba Mtukufu Ali Akbar alipigana kijasiri
na kisha akarudi kwa baba yake. Hiki ni kitendawili cha kihistoria lengo
lake lilivyokuwa na ni kwa nini Ali Akbar alirudi kwa baba yake?

Alirudi na akasema, “Ewe baba! Ninakufa kwa kiu. Kama nikipata maji
kidogo ningepata uhai mpya na ningeweza kwenda kupigana.” Maneno
haya yalimgusa sana baba yake. Imam akasema: “Ndio, Ewe mwanangu!
Angalia na uone kwamba mdomo wangu ni mkavu kuliko wa kwako la-
kini ninakuahidi kwamba baada ya muda si mrefu babu yangu, Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) atakutosheleza (kwa kinywaji cha Kauthar)” Baada ya
kusikia hayo, Ali Akbar alikwenda kwenye uwanja wa vita tena kwa ajili
ya Jihadi.

Hamid bin Muslim ambaye anaitwa msimuliaji katika istilahi alikuwepo
Karbala kama mwandishi wa habari. Hakushiriki katika vita lakini amesim-
ulia matukio kadhaa. Anasema kwamba mtu mmoja alikuwa amesimama
karibu naye. Wakati wote Mtukufu Ali Akbar alipokuwa akifanya masham-
bulizi, watu walimkimbia. Alipoona hivyo mtu huyo alikasirika kwa sababu
alikuwa mtu jasiri. Alimwambia mwandishi huyo, “Wallahi! kama akipita
karibu yangu kwa kweli nitaumiza moyo wa baba yake vibaya sana. Hamid
akamuuliza mtu huyo: “Wewe una uadui gani na kijana huyu? Kwa vyo-
vyote vile watu wale watamuua kishahidi.” Mtu huyo akasema: “Hapana.”
Mara tu Mtukufu Ali Akbar akapita karibu ya mtu huyo, mtu huyo akam-
shambulia kwa kumchoma mkuki vibaya sana hivyo kwamba hakuweza ku-
jidhibiti na akaning inia kwenye shingo ya farasi wake na akapiga kelele
akiomba msaada. “Ewe baba! Babu, Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) amekuja
kunichukua.”?%

Waandishi wa masaibu ya Karbala wametoa maelezo ya kustaajabisha
kuhusu tukio hilo:

“ Farasi alimpitisha katikati ya jeshi la maadui na wakampiga kwa ma-
panga na kuukatakata mwili wake dhaifu na kuwa vipade vipande.”*"”

206 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 44; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 462; Maqtal-e-Husain, Muqarram,
uk. 259

27 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 44; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 462; Maqtal-e-Husain, Mugarram,
uk. 259
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4.....Na punde watajua waliodhulumu ni mgeuko gani watakaogeuka?”
(Sura Ash-Shu’araa 26 : 227)%%

206 Sura Ash- Shw’araa [26:227]
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MAJILISI 34

MIHEMUKO YA BINADAMU WALIOK
AMILIKA

tukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa mwanadamu mkamilifu na Imam

Ali (a.s.) pia alikuwa mwanadamu mkamilifu. Imam Hasan (a.s.) naye
alikuwa mtu mkamilifu. Pia Imam Husain (a.s.) pia alikuwa mwanadamu
mkamilifu na Bibi Zahra pia alikuwa mwanadamu mkamilifu. Maana yake
ni kwamba wote hawa walikuwa na sifa za binadamu. Na kwamba pia wali-
kuwa na kiwango cha ukamilifu ambacho ni zaidi hata ya kile cha malaika.
Kwa maneno mengine, wao pia walikuwa wakihisi njaa kama binadamu
wengine na walikuwa wanakula chakula. Pia walikuwa wanahisi kiu na wa-
likuwa wanakunywa maji. Walikuwa wakihisi usingizi na walikuwa wan-
apumzika. Pia walikuwa wanawapenda watoto wao. Pia walikuwa wanahisi
tamaa ya jimai. Na hiyo ndio sababu ya wao kuweza kuwa viongozi. Kama
isingekuwa hivyo hawangeweza kuwa viongozi.

Kama Imam Husain (a.s.) asingekuwa na hisia za kibinadamu na akawa
hakuteseka kama baba anavyoteseka kwa sababu ya majanga yaliyompata
mwanae alipokatwa vipande vipande isingeleta tofauti na kumtazama mto-
to akikatwa vipande vipande au jiwe linalo pondwa na kugawika vipande
vipande. Ugumu wa moyo wa aina hii si jambo maarufu. Kama ningekuwa
mtu wa aina hiyo hata mimi ningeweza kufanya hivyo.

Lakini ukweli ni kwamba hali kihisia na ubinadamu aliyokuwa nayo
Imam ina nguvu zaidi ikilinganishwa na vile tulivyo sisi. Na Imam yupo juu
zaidi kuliko hata malaika katika hali ya ukamilifu wa mwanadamu. Ilikuwa
kwenye msingi huu ambapo Husain alifanywa Imam kwa sababu alikuwa
na sifa na tabia zote za kibinadamu (katika daraja la ukamilifu). Wakati mwa-
nae kijana alimjia baba yake kuomba ruhusa ya kwenda kwenye uwanja wa
vita, moyo wake pia uliumia sana kwa sababu Imam alimpenda mwanae
mara nyingi zaidi kuliko vile sisi tunavyowapenda watoto wetu. Ni suala
tofauti kwamba inapokuja kwenye kutafuta radhi ya Allah Mwenyezi, Imam
alizuia shauku na hisia zote.
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HAIBA KUBWA YA ALI AKBAR

Ali Akbar alikwenda kwa Imam Husain (a.s.) na akasema: “Ewe baba! Tafad-
hali nakuomba uniruhusu.” Imam Husain (a.s.) akasema, “Nenda mwanan-
gu, nenda.”*” Hapa waandishi wa historia wamewasilisha nukta nzuri sana.
Wameandika kwamba Imam Husain (a.s.) alimtazama mwanae kwa jicho la
kukata tamaa na huzuni. Kama mtu ambaye amepoteza matumaini ya uhai
wa huyo mtu mwingine.

Athari za kisaikolojia na kiroho kwa mwanadamu ni mambo ya kawai-
da. Kama mtu akisikia habari njema, uso wake huchangamka na macho
yanafunguka kabisa. Hata hivyo, kama mtu ameketi karibu na mpendwa
wake na anao uhakika kwamba mtu huyo atakufa wakati mfupi ujao, wakati
wowote anapomtupia jicho yule mtu anayekufa macho yake huwa mazito.
Macho yake yanaonekana kama vile anasinzia kwa sababu moyo wake hau-
pendi amuone mpendwa wake anakata roho. Kwa upande mwingine, kama
mtoto amepata heshima au anafunga ndoa, baba yake atamtazama kwa
macho yaliyo wazi kabisa. Inasemekana kwamba Imam (a.s.) alipomtaza-
ma Mtukufu Ali Akbar, vigubiko vya macho yake viliinama. Ali Akbar al-
ipoondoka, ilikuwa ni nguvu ya mvuto wa ujana wa mtoto wake ndio ili-
yomlazimisha Imam Husain (a.s.) kufuata nyuma. (Kana kwamba alikuwa
anasema, “Mwanangu! Sio wewe unayekwenda. Ni uhai wa huyu baba ndio
unaokwenda.”)

“Mambo mengi mbalimbali husemwa kuhusu roho inayotoka kwenye
mwili lakini nimeona kwa macho yangu mwenyewe uhai wangu ukitolewa
kwenye mwili wangu.”

Ali Akbar alipokuwa anasonga mbele Imam Husain (a.s.) alikuwa anafua-
ta akiwa kiasi fulani cha umbali nyuma. Halafu akaita kwa sauti ya kupaza:

“Ewe Umar bin Saad! Ninamuomba Mwenyezi Mungu akatishe uzao wako
kama ulivyokatisha uzao wangu.”*"°

29 Luhuuf, uk.113; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 260
20 Luhuuf, uk. 113; Mausuat-e-Kalimat, al-Tmam al-Husain, uk. 260

144
&




MATESO YA DHURIA YA MTUME

MAJILISI 35

MWEZI WA BANI HASHIM - MFANO HALISI
WA MUHANGA

apangekuwepo na mfano bora zaidi wa kujitoa mhanga kuliko wa Mwezi

wa Bani Hashim, Mtukufu Abbas. Ninawasilisha kwenu mfano wa kujitoa
mhanga kutoka kwenye Uislamu wa siku za mwanzo ambapo palikuwepo na
mashujaa si mmoja bali wengi tu. Mtu mmoja anasimulia: “Nilikuwa ninapita
karibu na wapiganaji waliojeruhiwa kwenye mojawapo ya vita. Nilimuona mtu
aliyekuwa amejeruhiwa akiwa amelala chini akivuta pumzi zake za mwisho.
Nilijua kwamba damu nyingi sana ikitoka mwilini humsababishia mtu kiu kali
sana. Kwa hiyo, mtu huyo aliyejeruhiwa aliponitazama na kusema kitu, kwa
haraka nilifikiri kwamba alikuwa anaomba maji. Nilichota maji kwenye gilasi
lakini kabla sijampa alinielekeza kwa kidole kwamba ndugu yake alikuwa ka-
tika hali kama ile ya kwake na akaniomba nimpe maji hayo yeye huyo kwan-
za. Nilipokwenda kwa mtu huyo naye alinielekeza kwa kidole mtu mwingine
mwenye kiu na kunitaka nimpelekee maji hayo yeye kwanza. Nilikwenda
karibu na mtu huyo (wasimulizi wengine wameandika idadi ya watu walioje-
ruhiwa kuwa ni watatu na wengine wameandika kuwa ni kumi). Kabla sijafika
alipokuwa majeruhi wa mwisho, akakata roho. Halafu nikarudi kwa majeruhi
wa pili kutoka mwisho naye akawa amekata roho. Vivyo hivyo, nilipofika kwa
majeruhi wa kwanza, naye alikwisha kata roho.” Kwa hiyo, msimulizi haku-
weza kumpa maji yeyote katika majeruhi hao kwa sababu kila alipompa maji
majeruhi, alimuomba ampe mwenzake kwanza. Kitendo hiki kinaitwa mu-
hanga, ambacho ni dhihirisho bora sana la mapenzi ya kiroho. Je, umepata
kushangaa kwa nini Sura Hal Ata iliteremshwa? Imo ndani yake aya hii:
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“Na huwalisha chakula, juu ya kukipenda kwake, maskini, na yatima, na
mateka. Hakika tunawalisha kwa wajihi wa Mwenyezi Mungu tu.

Hututaki kwenu malipo wala shukrani.”*!!

2! Surah Insan [76:8-9]
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(Kwa kweli Sura hii iliteremshwa ili ifundishe umuhimu wa kujitolea
mhanga).

Imekuwa ni wajibu wa msiba wa Karbala kupamba na kuwasilisha moyo
wa kibinadamu na Kislamu wa kujitoa mhanga. Inaelekea kama vile wajibu
wa kufanya hisia hizi kuwa kamilifu alipewa Mtukufu Abbas.

Enyi wapendwa!

Abbas alishambulia kwa nguvu sana na akawarudisha nyuma wanajeshi
elfu nne waliokuwa wanalinda mto Furati. Sasa mto wa Furati ukawa chini
ya miliki ya Abbas. Abbas alikwenda hadi kwenye kina kirefu ndani ya mto
hadi maji yakafika kwenye tumbo la farasi na akajaza maji kwenye kiriba
bila kushuka kwenye farasi. Baada ya kujaza maji kwenye kiriba, alichota
maji kwenye mkono wake alioukunja mithili ya kikombe na kuusogeza hadi
kwenye mdomo wake. Maadui walikuwa wakitazama kutoka umbali fulani.
Wanasema kwamba walimuona anachukua maji kwenye mkono wake al-
ioukunja mithili ya kikombe na halafu akayatupilia mbali; lakini hakuna
anayejua kwa nini Mtukufu Abbas alifanya hivyo. Inasimuliwa kwamba la-
zima atakuwa amekumbuka kwamba Husain alikuwa na kiu.*? Inawezeka-
na alifikiria kwamba Husain (a.s.) angesema: “Ewe Abbas! Haipendezi Hu-
sain anabaki na kiu kule kambini na wewe unakunywa maji. Lakini fikira
hii ya Abbas iliandikwa 1lini? Tlikuja kujulikana kutoka kwenye mistari ya
mashairi yaliyoghaniwa na Mtukufu Abul Fazl al-Abbas®?® alipotoka nje ya
mto. Alighani shairi la kivita, ambapo kwa sababu ya hilo ikawa ndio watu
wakajua kwa nini hakunywa maji hayo.

Abbas alijiambia mwenyewe akasema, “Ewe nafsi ya Abbas! Kitu gani
kitabaki katika maisha baada ya Husain? Unataka kunywa maji na uend-
elee kuwa hai? Unataka kunywa maji ya baridi na kumuacha bwana Husain
abaki na kiu huko kambini? Wallahi, hii sio adabu ya mtumwa. Hii si desturi
kutoka kwa ndugu. Hii sio desturi ya kawaida ya wafuasi wa Imam. Huu
si mtindo wa utiifu. Kwa kweli, Mtukufu Abbas, alikuwa mfano wa utii wa
kuigwa.

“Hapana nguvu na uwezo isipokuwa kwake Allah Mwenyezi Aliyeko Juu
na Muweza wa Yote.”

A2 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 41; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 472; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk.
688 una maneno: Halafu akakumbuka kiu ya Husain na Ahlul-Bayt wake.
23 Yanabiul Mawaddah, Juz. 2, uk. 408; Biharul Anwar, Juz. 45, uk.41; Magtal-e-Husain, Muqgarram, uk. 268
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MAJILISI 36

UTIIFU WA ABBAS

himr bin Dhiljaushan alikuwa anaondoka Kufa kuelekea Karbala, mtu

mmoja ndani ya baraza la Ibn Ziyad akasema, “Baadhi ya ndugu zangu
upande wa mama wamefuatana na Husain bin Ali. Kwa hiyo, ninataka uan-
dike barua ya kuwasamehe. Mwishowe, Ibn Ziyad aliandika barua kuhusu
watu hao.

Kabila la Shimr pia lilikuwa na nasaba ya mbali na kabila la Ummul Ban-
in. Hivyo, alipata barua pia ya msamaha kutoka kwa Ibn Ziyad na akawasili
Karbala akiwa na barua hii mnamo alasiri, tarehe tisa ya Muharram.

Wakati mtu huyu mwenye kutia kinyaa alipofika karibu na kambi ya
Imam Husain alisema kwa sauti ya kupaza, “Wapo wapi watoto wa dada
yangu?"#* Mtukufu Abbas alikuwa ameketi karibu na Imam Husain (a.s.)
akiwa na kaka zake. Hapana yeyote aliyejibu. Halafu Imam Husain (a.s.)
akasema, “Mpe jibu hata kama yeye ni mkosaji.”

Imam Husain (a.s.) alipotoa ruhusa, wote walijibu, “Unajaribu kusema
nini?” Akasema, “Nimeleta habari njema kwenu. Nimeleta barua ya msama-
ha wenu kutoka kwa Gavana, Ubaidullah Ibn Ziyad. Mko huru. Mkiondoka
na kwenda zenu sasa, maisha yenu yatakuwa yameokolewa.”

Wote walijibu kwa pamoja, “Tunamuomba Mwenyezi Mungu akulaani
wewe, Amir wako na barua yako ya msamaha ambayo umeleta. Hivi tum-
wache Imam wetu na ndugu yetu kwa sababu tu ya kuokoa maisha yetu?”

USHUJAA WA MTUKUFU, ABBAS

Mtu wa kwanza kutangaza kumuunga mkono Imam Husain (a.s.) mnamo
mkesha wa siku ya Ashura alikuwa ni ndugu yake, Mtukufu Abbas. Hata
kama yote yale yaliyotajwa kuhusu yeye kwa kukuzwa yatapuuzwa, inaju-
likana sana katika historia kwamba Mtukufu Abbas alikuwa na tabia njema

24 Luhuuf, uk. 88; Biharul Anwar, Juz. 44, uk.391; Mausuat-e-Kalimat al-Tmam al-Husain, uk. 389.
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sana; alikuwa jasiri, kijana mrefu na sura ya kupendeza. Alikuwa amejipatia
lakabu ya ‘mwezi wa Bani Hashim! Sasa huu ni ukweli ambao hauna shaka
ndani yake na pia haukutiwa chumvi. Bila ya shaka yoyote, alikuwa mrithi
wa ujasiri wa Ali (a.s).”””

Pia ni ukweli kwamba Imam Ali (a.s.) alimwambia kaka yake Aqiil, “Ni-
tafutie mke ambaye anatoka kwenye nasaba ya mwanamume jasiri”'® na
Aqiil alimchagua Ummul Banin. Alithibitisha sawa kabisa kama alivyokuwa
anataka Imam Ali (a.s.). Imam alitamani kwamba mke huyo azae mtoto
mwanamume aliyejasiri.”” Yote yaliyosimuliwa hadi hapa ni ukweli na
matamanio ya Imam Ali (a.s.) yalitimia katika umbile la Mtukufu Abbas.

MWEZI WA BANI HASHIM NA USAWA

Kufuatana na riwaya moja au mbili, Mtukufu, Abbas alikwenda kwa Imam
Husain (a.s.) mnamo siku ya Ashura na akaomba, “Mpendwa kaka! Tafadha-
li niruhusu niende kwenye Jihadi. Kifua changu sasa kinadhikika. Ninahisi
kukabwa roho. Siwezi kujidhibiti zaidi ya hapa. Ninataka kujitoa mhanga
kwa ajili yako haraka iwezekanavyo.” Nani anayejua ni uhitaji kiasi gani
aliokuwa nao Imam Husain (a.s.) aliposema, “Ndugu yangu! Nenda kama
unataka, lakini fanya mpango wa maji kwa ajili ya watoto.” Imam (a.s.) ana-
jua sababu hiyo vizuri zaidi. Mtukufu, Abbas tayari alikwishapokea cheo cha
(Saqqa-e-Haram) ‘mbeba-maji wa nyumba tukufu’ kwa sababu mara kadhaa
siku za nyuma nyakati za usiku aliweza kupenya katikati ya safu za maadui
na kuchota maji na kuyapeleka kambini kwa ajili ya watoto.[Ndio maana pia
anaitwa ‘Ghaazi’ (mshindi)].

Tangu tarehe 7 ya Muharram, adui alikata huduma ya maji kwa dhuria wa
Mtume ambao walikuwa wakikariri kalima yake. Kwa vyovyote vile, katika
kumjibu Imam Husain (a.s.) Mtukufu Abbas alisema: “Amri yako imekuba-
lika.”

Sasa angalia jinsi mandhari hii inavyoshangaza. Ni ujasiri ulioje! Ni ushu-
jaa gani huu! Ni ubinadamu ulioje huu! Ni heshima kubwa kiasi gani hii! Ni
utambuzi mkubwa kiasi gani wa dini na kujitoa mhanga!

25 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 687; Al-Abbas, Muqarram, uk. 81; Damaus Sujum, uk. 176
46 Absarul Ain, uk. 126; Damaus Sujum, uk. 176
A7 Absarul Ain, uk. 26
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Simba wa simba wa Mwenyezi Mungu alishambulia jeshi kubwa peke
yake na akawafukuza wanajeshi elfu nne ambao walikuwa wanalinda mto.
(Baada ya kuwafukuza) aliingia mtoni. (Pia imeandikwa kwenye vitabu
kwamba) kwanza alijaza kiriba chake cha maji na kukining iniza begani
kwake wakati yupo juu ya farasi. Uso wa maji ya mto uligusa tumbo la
farasi. Alikuwa anahisi kiu. Kulikuwa na joto kali sana. Ameingia mtoni
baada ya kupigana vita. Alichota maji kwenye mkono wake alioukunja
mithili ya kikombe na kuyaelekeza mdomoni kwake. Maadui walikuwa
wanatazama wakiwa mbali kwamba baada ya muda mfupi alimwaga maji
hayo kwenye mto Furati na akatoka nje ya mto akiwa bado anayo kiu.
Hapana mtu aliyeelewa kwa nini hakunywa maji. Hata hivyo, alipotoka
nje ya mto na akaghani shairi lifuatalo la kivita, ndipo watu wakajua kwa
nini hakunywa maji:

“Ewe nafsi ya Abbas! Sitaki ubakie hai baada ya kufariki Husain.
Husain anajitayarisha kunywa kikombe cha mauti huku akiwa na
kiu na wewe unataka kunywa maji ya baridi kidogo? Ujanadume wa
aina gani huu? Hii ni aina gani ya upendo na huba? Hivi Husain
ni Imam wako au hapana? Wewe sio mfuasi wa Imam Husain? Hivi
wewe siye yule mtiifu wa Husain? Wallahi, dini yangu hainiruhusu
kufanya hivi wala utiifu wangu hauwezi kuvumilia kuona kwamba
Husain anabaki na kiu na mimi ninywe maji.”*?

ABBAS, MWANGALIZI WA KAMBI YA
IMAM HUSAIN (A.S.)

Wakati Abbas aliporudi kutoka kule mtoni, alibadili njia yake. Alikwenda
mtoni kwa kufuata njia iliyonyooka lakini sasa wakati wa kurudi alipita ma-
hali penye miti na chemchem kwa sababu alikuwa amebeba kitu cha tham-
ani. Alikuwa anajaribu kadiri awezavyo kufikisha maji hayo kambini kwa
vyovyote vile na asingeachia mwanya wa hatari ya mshale ambao ungeweza
kutoboa kiriba cha maji na kuacha maji yote yapotee. Abbas alikuwa ana-
songa mbele kwa uangalifu mkubwa lakini ghafla jambo lilitokea na akalia
kwa sauti ya kupaza:

28 Yanabiul Mawaddah, Juz. 2, uk. 408
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“Wallahi, Hata kama umeukata mkono wangu wa kulia, nitaweza kuen-
delea kusaidia dini yangu na Imam wa kweli ambaye ni mjukuu wa mtume
safi na wa kuaminika.”**

Baada ya muda kidogo, alibadili shairi lake la kivita kama ifuatavyo:

“Ewe nafsi ya Abbas! Usiwaogope Makafiri. Furahi kwani ipo re-
hema ya Mwenyezi Mungu Muweza wa Yote na ukaribu na Utume wa
Kweli kwa ajili yako. Kipi cha kukufanya uwe na wasiwasi hata kama
maadui wamekata mkono wangu wa kushoto pia kwa sababu ya woga
Wao?”ZZO

Kwenye shairi hili la kivita, Mtukufu Abbas alisema kwamba mkono wake
wa kushoto ulikatwa pia. Imeandikwa kwamba mbeba-maji huyu alijaribu
kwa kila njia kuokoa kiriba hicho cha maji. Alikizungusha kiriba kwa ustadi
mkubwa kwa mbele yake na kuinama juu yake ili kukizuia kisitobolewe.
Ulimi wangu hauna uwezo wa kuelezea tukio hili la kuhuzunisha. Mandhari
hii ni ya kusisimua sana na inamfanya mtu kulia machozi ya damu.

Kwa kawaida, mateso ya Mtukufu Abbas husimuliwa mnamo mkesha wa
tarehe Tisa.

NAUHA YA UMMUL BANIN NDANI YA BAQII

Hebu ngoja pia niseme kwamba mama yake Mtukufu Abbas, Bibi Ummul
Banin alikuwa hai wakati wa msiba wa Karbala. Hata hivyo, yeye alikuwa
Madina. Alipopata habari kwamba wanawe wote wanne wameuawa kisha-
hidi huko Karbala, akawa na kawaida ya kwenda Jannatul Baqii na kulia.
Imesimuliwa kwamba kilio chake kilikuwa cha kuhuzunisha sana kwamba
yeyote aliyepita karibu naye hapo na kusikia kilio hicho naye pia alilia.
Hata Marwan bin Hakam, adui mkubwa wa Ahlul-Bayt mwenye moyo mgu-
mu kama jiwe naye alikuwa akitokwa na machozi machoni mwake. Wakati
mwingine Bibi Ummul Banin alikuwa anawakumbuka watoto wake wote
na kulia machozi na wakati mwingine alimkumbuka mwanae mkubwa na
kulia.

Mtukufu Abbas alikuwa ndiye mkubwa kwa umri na alikuwa bora kuzidi

29 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 40; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 688; Maqtal-e-Husain, Mugarram, uk. 169
20 Biharil Anwar, Juz. 45, uk. 40; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 688
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wenzake kuhusu ukamilifu wa kiroho na kimaumbile. Nitawasomea mo-
jawapo ya nauha ya maombolezo mawili ya bibi huyu, ambayo ninaweza
kuikumbuka. Nauha hii lilighaniwa na mama mwenye uchungu. (Kwa
kawaida, Waarabu husoma nauha za kuhuzunisha sana).

“Ewe jicho lenye kutazama lililokuwa likiangalia matukio ya Karbala! Ni-
simulie mimi yale mandhari ambapo Abbas wangu jasiri, na kabla yake, wa-
toto wake (watatu) jasiri wenye nyoyo za simba walivyoshambulia jeshi lile
lenye woga. Hivi ni kweli kwamba baada ya mikono ya mwanangu kukatwa,
dhalimu mmoja akampiga kichwani kwa rungu la chuma?”

“Oh! Simba wangu jasiri, Abbas, alipigwa kichwani kwa rungu la chuma.”

“Ewe Abbas wangu! Ewe kipenzi changu! Ninajua kwamba kama miko-
no yako yote ingekuwa sawasawa, adui mwenye woga asingeweza kubaki
mbele yako. Adui mchafu alithubutu kufanya hivyo kwa sababu tu mikono
yako ilikuwa imekatwa.”?*

Kwa Jina la Mwenyezi Mungu na Kwake Allah na juu ya dini ya
Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.)

2 Matahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 689
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MAJILISI 37

VITENDO VIOVU VYA DHALIMU YAZID

eo ni mkesha wa mwezi Tisa. Kwa hiyo, ninapaswa kusimulia mateso ya

mpiganaji yule wa njia iliyonyooka ambaye ni mashuhuri kabisa katika
kutimiza wajibu wa kuamrisha mema na kukataza maovu. Nina nia ya ku-
zungumza kuhusu Mtukufu Abbas, ambaye Imam amedhihirisha kuridhika
kwake kupita kiasi kwake.

Wakati tukio la Karbala lilipotokea, hapakuwepo na njia za mawasiliano
kama hizi tulizonazo leo. Habari za Syria zilikuwa zikiwasili Kufa na Ma-
dina baada ya muda mrefu. Wakati mwingine, watu walikuwa hawapati
hata habari za tukio fulani. Ushahidi mzuri kabisa wa jambo hili ni tukio
hili la Karbala. Imam Husain (a.s.) alikataa kutoa kiapo cha utii kwa Yazid
na akaondoka Madina na kwenda Makkah. Baada ya hapo, matukio mengi
yalitokea na Imam Husain (a.s.) akauawa kishahidi. Watu wa Madina wali-
popata habari hizi, waliamka kutoka kwenye usingizi mzito, wakafikicha
macho yao na kuuliza, “Hivi Imam kweli ameuawa kishahidi? Kwa nini
ameuawa kishahidi?” Waliamua kwenda Syria ili wakajue sababu hasa. Watu
saba au nane walikwenda Syria kwa madhumuni haya. Baada ya kuuliza
kwa muda fulani walikutana na khalifa na wakarudi baada ya kuona hali
yote ilivyokuwa. Watu wa Madina walipouliza kuhusu jambo halisi hasa,
wakasema, “Tafadhali msiulize hilo. Muda wote tuliobakia Syria, tuliogopa
kwamba mawe yangeanguka kutoka mbinguni na tungeangamizwa.** (Watu
wanakana ukweli wa kauli hii ya Imam Husain (a.s.): “Ninasema kwa heri
kwa Uislamu huu nikiwa mbali, ambamo mtawala mchafu, Yazid anawaka-
tili watu kwa mateso Makali.”). Walipoulizwa zaidi, wakasema, “Tunarudi
baada ya kukutana na mtu ambaye anakunywa mvinyo waziwazi, anacheza
na mbwa, anafuga nyani kama wanyama wa nyumbani na anafanya dhambi
zote wazi wazi. (Abdullah bin Hanzala Ghasilul Malaika, alikuwa akisema
kwamba Yazid hakumuacha hata mama yake). Alizini hata na wanawake
ambao ni haramu kwake.?* Ndio kusema kwamba watu wale walihakikisha

22 Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 326; Mausuat-e-Kalimat al-Tmam al-Husain, uk. 285.
2 Tarikh Khulafa, Suyut, uk. 205.
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kwamba utabiri wa Imam Husain (a.s.) ulikuwa wa kweli kabisa kwa sababu
Imam Husain (a.s.) alikuwa anatambua mambo haya siku nyingi kabla.

UFALME WA BANI UMAYYAH WATIKISWA

Mnamo siku ya Ashura, Imam Husain (a.s.) alisema, “Najua kwamba watu
hawa wataniua mimi lakini wao pia wataangamizwa si muda mrefu kuan-
zia sasa baada ya kifo changu cha kishahidi. Si tu dhuria wa Sufyan lakini
Bani Umayyah wote watashindwa,” na ilitokea kwa njia hii tu. Baadaye Bani
Abbas walikamata ufalme kutoka kwa Bani Umayyah na wakatawala kwa
miaka mia tano iliyofuata. Kwa hiyo, inaweza kusemwa kwamba ufalme wa
Bani Umayyah ulitikiswa kabisa baada ya tukio la Karbala.

ATHARI ZA HARAKATI ZA HUSAIN ZAENEA
NDANI YA NYUMBA YA ADUI

Ni uzito gani wa matokeo unaweza kuwa mkubwa zaidi wa tukio la Karbala
kuliko ukweli kwamba lilisababisha tofauti miongoni mwa Bani Umayyah
na kulipatia tukio hilo nguvu ya kiroho na kimaadili? Hebu tuchukue mfano
wa Ibn Ziyad ambaye alikuwa mashuhuri kwa ugumu wa moyo wake. Kaka
yake Uthman bin Ziyad alimwambia:

“Ninatamani kwamba dhuria wote wa Ziyad wakumbwe na masikini, hu-

zuni na mabalaa lakini wasipate kashifa na fedheha kwa sababu ya uhalifu
huu'r7224

Mama yake Ibn Ziyad, Marjana alikuwa mwanamke mchafu kimaadili.
Hata hivyo, wakati mwanae alipofanya uhalifu huu, akasema:

“Ewe mwanangu! Sasa ndio umefanya nini? Kumbuka kwamba hutaweza
kunusa hata ile harufu ya Pepo.”**

Marwan bin Hakam, mtu aliyekuwa muovu daima, alikuwa na ndugu
yake aliyeitwa Yahya bin Hakam. Inasimuliwa kwamba alisimama kutoka
pale alipokuwa ameketi kwenye baraza la Yazid na akamlaani Yazid akase-
ma, “Ulaaniwe Yazid! Dhuria wa Sumaiyya (watoto wa mama yake Ziyad) na

24 Damaus Sujun, uk. 230
25 Damaus Sujun, uk. 372
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mabinti wa Sumaiyya wanastahili kuheshimiwa kwa maoni yako, lakini un-
awafanyia dhuria wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) uovu huu na unawafanya
wasimame namna hii kwenye baraza lililojaa watazamayji?”?* Ndio, sauti ya
Husain ilikuwa inasikika kutoka majumbani mwao wenyewe!

Wapendwa wasikilizaji wangu!

Inawezekana mliwahi kusikia tukio la mke wa Yazid, Hinda. Alitoka nje
ya nyumba yake na akaenda kwenye baraza na kumlaani sana Yazid hivyo
kwamba akakanusha kuhusika na kumuua Husain na akakiri kwamba haku-
pendezwa na tukio hili na kwamba kitendo hicho kilifanywa na Ubaidullah
Ibn Ziyad.**

MTOTO WA YAZID AJITENGA NA BABA YAKE

Utabiri wa mwisho wa Imam Husain (a.s.) ulikuwa kwamba Yazid ange-
fariki dunia baada ya muda mfupi. Hatimaye, Yazid alitawala kwa miaka
miwili au mitatu takriban na akaelekea jahannam mwishowe. Mwanae,
Muawiyah bin Yazid alikuwa ndiye mrithi mstahiki. Na Muawiyah bin Abi
Sufyan alikwisha jaribu kila njia kwa hali yoyote ile kuandaa mazingira
haya. Alipanda kwenye mimbari siku arobaini baada ya kifo cha Yazid na
akasema:

“Enyi watu! Babu yangu Muawiyah alipigana na Ali bin Abi Talib (a.s.)
ingawaje hakuwa kwenye njia iliyonyooka. Badala yake Ali alikuwa kwe-
nye njia iliyonyooka. Halafu akaja baba yangu, Yazid akapigana na Husain
bin Ali ingawaje baba yangu huyu hakuwa kwenye njia iliyonyooka. Kwa
hiyo ninamlaumu baba yangu na ninataka kuwajulisheni kwamba ninaji-
fikiria mimi mwenyewe kwamba ninastahili kwa ukhalifa huu. Sitaki kuji-
ingiza kwenye dhambi kama baba yangu na babu. Hivyo, ninaacha nafasi
ya ukhalifa.”*® Alipokwisha kusema hivi, alishuka kutoka kwenye mimbari.

Hivyo, inaweza kusemwa kwamba haya yalikuwa ni matokeo ya ngu-
vu ya damu ya Husain na nguvu ya haki ambayo iliwaathiri marafiki na
maadui.

26 Magtal-e-Husain, Mugarram, uk. 354
27 Magtal-e-Husain, Muqarram, uk. 355
28 Hayatul Haiwan al-Kubra,Juz. 1, uk. 16
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MASHAHIDI WALIONEA WIVU DARAJA LA ABBAS:

Imam Ja far Sadiq (a.s.) amesema, “Mwenyezi Mungu na amhurumie ami
yangu, Abbas. Alikabiliana na majanga akiwa katika tabasamu na utulivu.
Ami yangu Abbas analo daraja karibu ya Mwenyezi Mungu, ambalo linaone-
wa wivu na mashahidi wote.”*?® Wallahi! Kiwango kama hicho cha ujasiri, nia
safi na utiifu kama huo! tunavitazama kama matendo ya mfano wa kuigwa.
Kamwe hatujachunguza moyo wa msukumo wa Mtukufu, Abbas kwamba
tunaweza kukadiria umuhimu wake.

BARUA YA MSAMAHA KWA WATOTO
WA UMMUL BANIN

Mtukufu, Abbas alikuwa ameketi ndani ya hema na Imam Husain (a.s.)
mnamo mkesha wa Ashura. Ghafla, kamanda mmoja wa jeshi la adui akaita,
“Waleteni Abbas bin Ali na ndugu zake kwangu.” Mtukufu Abbas alisikia sau-
ti hiyo lakini akaipuuza na akaendelea kuketi na Imam kwa heshima kabisa.
Imam alipoona hivyo akasema, “Unapaswa kujibu hata kama ni muovu.”

Mtukufu Abbas alitoka nje ya hema na kumuona Shimr bin Dhiljaushan
amesimama hapo. Alikuwa ndugu wa mbali wa mama yake Abbas na ali-
kuwa na uhusiano na kabila lake.

Imesimuliwa kwamba kabla yeye hajaondoka Kufa, alikuwa amechukua
barua ya msamaha kwa Mtukufu Abbas na ndugu zake. Alidhani kwamba
alikuwa amefanya kazi nzuri sana kwa manufaa ya ndugu zake. Alipom-
wambia Mtukufu Abbas kuhusu barua ya msamaha, Mtukufu Abbas alimka-
ripia kwa kusema:

“Mwenyezi Mungu akulaani wewe na yule aliyekupa barua hii ya msa-
maha! Unafikiri mimi ni mtu gani? Unanifikiriaje mimi? Unadhani mimi
nitamuacha Imam na ndugu yangu, Husain bin Ali, peke yake, ili niokoe
maisha yangu na kufuatana na wewe? Mama yetu aliyetunyonyesha na ku-
tulea hakutufundisha hivi.”*°

29 Safinatul Bihay, Juz. 2, uk. 155 na Al-Abbas, Mugarram, uk. 69 (Hadith hii imesimuliwa kutoka kwa Imam
Zainul Abidiin na sio kutoka kwa Imam Ja’ far Sadiq (a.s.) Nafasul Mahmoom, uk. 204.
20 Luhuuf, uk. 88; Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 391; Mausuat-e-Kalimat al-Tmam al-Husain, uk. 389
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MASHAIRI YA KUHUZUNISHA YA UMMUL BANIN

Imam Ali (a.s.) alikuwa na watoto wa kiume wanne aliozaa na Ummul Ban-
in. Waandishi wa historia wameandika kwamba Imam Ali (a.s.) alimpa kaka
yake Aqiil ombi maalum kumtafutia yeye mke**" ambaye angetokea kwe-
nye dhuria ya walio majasiri ambao wamerithi ushujaa” ili anizalie mtoto
jasiri.”#

Ingawaje haipatikani katika historia kwamba Imam Ali (a.s.) alieleza
lengo lake, watu wanaojua tabiri za Imam (a.s.) na kuziamini wanasema
kwamba Imam Ali (a.s.) alijua kuhusu hayo tangu mwanzo. Aqiil alimch-
agua Ummul Banin na akamwambia Ali (a.s.). “Huyu ndiye mwanamke
kama anayetakiwa na wewe.” Alizaa watoto wanne na miongoni mwao ak-
iwemo Mtukufu Abul Fazl al-Abbas ambaye alikuwa ndiye mkubwa. Watoto
hao wote wanne waliuawa kishahidi hapo Karbala wakiwa upande wa Imam
Husain (a.s.). Zamu ya Bani Hashim ilipofika ya kwenda kwenye uwanja wa
vita, Mtukufu Abbas aliwaambia ndugu zake, “Enyi ndugu zangu! Nataka ny-
inyi wote mwende kwenye uwanja wa vita kabla yangu kwa sababu nataka
kuteseka kwa jeraha la kifo cha kishahidi cha ndugu zangu.” Wao wakajibu,
“Tutafanya kama unavyoagiza.” Hivyo, wote watatu walikwenda kwenye
uwanja wa vita na kuuawa kishahidi.?*® Baada ya hapo, Mtukufu Abul Fazl
al-Abbas aliondoka kwenda kupigana.

Wakati Ummul Banin alipopata habari kwamba watoto wake wote wanne
walikufa kishahidi huko Karbala pamoja na Imam Husain (a.s.), alianza
kuomboleza kwa ajili yao. Akawa na mazoea ya kwenda Jannatul Baqii au
kuketi kwenye barabara iendayo Iraq na kuwakumbuka na kuwaomboleza
wanawe. Wanawake wengine walikusanyika karibu naye walipomuona ak-
ilia kwa huzuni kubwa mno.

Marwan bin Hakam, gavana wa Madina na adui mkubwa sana wa Ahl-
ul-Bayt pia alikuwa na mazoea ya kulia kila anapokuwa akisikia mashairi
ya bibi huyo kila alipopita karibu na Jannatul Baqi. Mojawapo ya mashairi
hayo ni kama ifuatavyo:

B Absarul Ain, uk. 62; Damaus Sujum, uk. 176

52 Absarul Ain, uk. 62

¥ Majina ya ndugu zake Mtukufu Abbas yalikuwa: Uthman, Ja far na Abdullah. Malimul Madrasatain, Juz. 3, uk.
160
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“Enyi mabibi! Sasa msiniite Ummul Banin. Mama wa watoto wanamume
huitwa Ummul Banin, mama wa watoto mashujaa. Mnaponiita mimi kwa
jina hili, huwakumbuka watoto wangu jasiri na moyo wangu umevunjika-
vunjika. Ndio, ni kweli nilikuwa naitwa Ummul Banin wakati fulani, lakini
sasa sibakii tena kuwa yule ‘mama wa watoto wa kiume.”**

Kwenye shairi maalum kwa ajili ya Mtukufu Abbas anasema:

“Ewe jicho lenye kutazama lililokuwa likiangalia matukio ya Karbala! Ni-
simulie mimi yale mandhari ambapo Abbas wangu jasiri, na kabla yake, wa-
toto wake (watatu) jasiri wenye nyoyo za simba walivyoshambulia jeshi lile
lenye woga. Hivi ni kweli kwamba baada ya mikono ya mwanangu kukatwa,
dhalimu mmoja akampiga kichwani kwa rungu la chuma?”

“Oh! Simba wangu jasiri, Abbas, alipigwa kichwani kwa rungu la chuma.”

“Ewe Abbas wangu! Ewe kipenzi changu! Ninajua kwamba kama miko-
no yako yote ingekuwa sawasawa, adui mwenye woga asingeweza kubaki
mbele yako. Adui mchafu alithubutu kufanya hivyo kwa sababu tu mikono
yako ilikuwa imekatwa.”?%

Kwa Jina la Mwenyezi Mungu na Kwake Allah na juu ya dini ya
Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.)

4 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 689
25 Matahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 689
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MAJILISI: 38

ASHURA, SIKU YA MASHAHIDI

wa nini tumekusanyika hapa leo? Huu ni usiku gani? Leo ni usiku wa
Kmashahidi. Katika dunia yetu ya leo ni desturi ya kawaida kuadhimisha
siku fulani kila mwaka kuonyesha moyo wa utii na heshima. Kwa mfano,
tunasherehekea Siku ya Mama, Siku ya Walimu na Siku ya Kazi. Hata hivyo,
kamwe hatujaona jamii yoyote ikiadhimisha Siku ya Mashahidi. Ingawaje
umma wa Kiislamu huadhimisha siku ya Ashura kama Siku ya Mashahidji,
kwa njia hii, usiku wa leo ni usiku wa mashahidi.

MANTIKI YA KIFO CHA KISHAHIDI

Kwenye mojawapo ya hotuba zangu nimesema kwamba mantiki ya kufa
kishahidi msingi wake umo kwenye “Mapenzi juu ya Mwenyezi Mungu”
kwa upande moja na kwa upande mwingine ni muongozo wa jamii. Kama
shaksia ya mwana mageuzi na Sufii (Gnostic) zikikusanyika na kuwa ndani
ya mtu mmoja, basi mtu huyo ataitwa ‘Shahidi" Mmojawao anaweza kuwa
Muslim bin Awsaja, mwingine Habib bin Mudhahir, mwingine wao akiwa
Zuhair bin Qayn...kwa sababu daraja za mashahidi wote si sawa na kuna
viwango tofauti ndani yake.

MKESHA WA ASHURA

Imam Husain (a.s.) alikwisha shuhudia kwa ajili ya “mashahidi wa Ashu-
ra” usiku uliopita, jambo ambalo linaonyesha daraja la mashahidi hao.
Mashahidi wanaonekana wanang aa kwa uchangamfu miongoni mwa watu
waadilifu na wanaoheshimiwa ambapo masahaba wa Husain wanaonekana
wakimeremeta zaidi miongoni mwa mashahidi wote.

Unajua Imam Husain (a.s.) alisema nini? Alisema nini kuhusu masahaba
wake? Wale ambao walikuwa hawafai kufa kishahidi walimuacha Imam Hu-
sain (a.s.) wakati wa safari ya kwenda Karbala na wale waliokuwa wanafaa
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kupata heshima hiyo waliendelea kuwa na Imam hadi mwisho. Hata hivyo,
Imam Husain (a.s.) aliwatahini kwa mara ya mwisho. Safari hii hakuna hata
mmoja aliyeondoka baada ya kutahiniwa.

VIRIBA VYA MAJI VITUPU

Imam alifanya nini katika mkesha wa Ashura? Wale ambao wameandika “Ali-
wakusanya masahaba wake karibu na hema la maji,” wanasema kwamba pali-
kuwepo na hema moja kama hilo kwenye kambi ya Imam Husein (a.s.) ambalo
lilikuwa na viriba vitupu vya maji.** Viriba vya maji viliwekwa ndani ya hema
hilo tangu siku ya kwanza na liliitwa hema la maji. Imam (a.s.) aliwakusanya
masahaba na wasaidizi wake ndani ya hema hilo katika mkesha wa siku ya
Ashura. Hata hivyo, sijui ni kwa nini alifanya hivyo. Huenda aliwakusanya kwa
sababu hapakuwepo na viriba vyenye maji ndani ya hema hilo usiku huo.

Hata kama tukichukulia maelezo mengine kwamba: “Aliwakusanya ma-
sahaba wake vile usiku ulipoingia,” basi hiyo pia inaendana na simulizi ili-
yopita.®’

HOTUBA YA IMAM HUSAIN (A.S.)
KATIKA MKESHA WA ASHURA

Imam Husain (a.s.) aliwakusanya masahaba wake waaminifu ndani ya hema
moja na akatoa hotuba yenye lugha fasaha. Kwa kweli, hotuba hii ilikuwa ni
matokeo ya matukio yaliyotokea mnamo nyakati za Alasiri ya tarehe Tisa.

Muda ulioongezwa na adui ungekwisha jua linapochomoza kesho yake
ambayo ni siku ya Ashura. Kwa hiyo, Imam aliwakusanya masahaba wake
ili awape taarifa kuhusu hali ya mambo na kuwatahini kwa mara ya mwisho.
Imam Zainul Abidiin (a.s.) anasimulia kwamba Imam Husain (a.s.) alikuwa
amewakusanya masahaba wake ndani ya hema, ambalo lilikuwa karibu na
hema lake. Baba yake alimtukuza Mwenyezi Mungu na akasema, “Ninam-
tukuza Mwenyezi Mungu na kumshukuru Yeye wakati wa neema na wakati
wa shida. Ewe Allah! Ninakushukuru kwamba Wewe ulitupatia sisi utume,
ukatufundisha Qur ani Tukufu na kutufanya tuielewe dini.”**

6 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 625; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 395

%7 Baadhi ya maneno ya Ustaadh Mutahhari hayakujumuishwa hapa ili kuepuka kurudia maneno kwa sababu
falsafa ya kifo cha kishahidi cha Ustaadh Shahiid tayari kimechapishwa na Jam’e Talimaat-e-Islami, Pakistan.

8 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 625; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 395
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Mtu anayefuata njia ya haki na ukweli, hata akiwa katika mazingira na
hali yoyote ile, kwake yeye mambo yatakuwa sawa tu. Mtu mkweli hutam-
bua vema wajibu wake katika hali yoyote ile na lolote litakalotokea njiani
kumkabili, kwake yeye sio baya.

JIBU LA IMAM HUSAIN (A.S.) KWA FARAZDAQ

Imam Husain (a.s.) alipokuwa anaelekea Karbala alitamka kauli katika
kumjibu mshairi mashuhuri, Farazdaq, jibu ambalo linastahili kuzingatiwa.
Wakati Farazdaq alipomuambia Imam (a.s.) kuhusu mazingira mabaya ya
Iraq, Imam akasema:

“Endapo ikitokea hali ya mambo kutupendelea sisi tutamshukuru Mwe-
nyezi Mungu kwa neema hiyo na kutaka msaada Wake katika kumshukuru,
na endapo mambo yatakuwa dhidi yetu; hata hivyo pia hatutakuwa wenye
hasara kwa sababu nia zetu ni njema na dhamira safi. Lengo letu si lolote
isipokuwa uadilifu unaotokana na uchaji Mungu. Kwa hiyo, lolote litakalo-
tokea katika njia hii ni jema wala si hasara. Sisi tunamshukuru Mwenyezi
Mungu katika hali yoyote ile nzuri au mbaya.”**

“Nilikuwa ni mja wake mwenye kushukuru wakati wa raha na vilevile
hata katika siku za matatizo.” Hivyo, Imam (a.s.) alitaka kusema, “Nimeo-
na siku za furaha na amani katika maisha yangu kama siku zile nilizokuwa
ninaketi kwenye mapaja ya Mtume (s.a.w.w.) au nikipanda kwenye mabe-
ga yake. Nimekuwa katika mpito wa nyakati hizo nilipokuwa mmojawapo
wa watoto waliopendwa sana katika ulimwengu wa Kiislamu. Nilimshuk-
uru Mwenyezi Mungu kwa siku zile na pia kwa siku hii ya leo ambapo
nimezungukwa na mabalaa. Siyachukulii mazingira haya kuwa ni mabaya
kwangu. Badala yake ninayachukulia kuwa ni mazuri. Ee Mola! Tunakush-
ukuru kwa kutupatia heshima ya utume katika familia yetu na kwamba
ulitunawirisha kwa elimu ya Qur ani. Ni sisi tu tulio na utambuzi kamili
wa Qur ani Tukufu. Ee Mola! Tunakushukuru Wewe kwa kutupatia utam-
buzi na uelewa wa dini na kutuwezesha sisi kufika kwenye vina vyake
ili kwamba tuweze kuelewa roho yake na kiini cha ndani zaidi, ambavyo
ndiyo ukweli halisi.

9 Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 336
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USHUHUDA WA IMAM HUSAIN (A.S.) KUHUSU
MASAHABA NA WATU WA NYUMBA YAKE

Unajua Imam alisema nini baada ya hapo? Baada ya hapo, Imam Husain
(a.s.) alishahidilia kwa ajili ya masahaba na Ahlul-Bayt wake na akasema,
“Hakika, sijaona masahaba watiifu na bora zaidi ya masahaba wangu.”**°

Katika maneno yake Imam (a.s.) alitaka kusema, “Enyi masahaba wan-
gu, nyinyi ni bora sana kuliko masahaba wa babu yangu, Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) wale ambao waliuawa kishahidi. Nyinyi ni bora kuliko masahaba
wa baba yangu, Ali al-Murtaza na bora kuliko masahaba waliouawa kisha-
hidi kwenye vita vya Jamal, Siffiin na Nahrawan, kwa sababu mazingira
mnayokabiliana nayo ni tofauti kabisa na yale waliyokabiliana nayo.”

Halafu Imam (a.s.) alishuhudia kwa niaba ya Ahlul-Bayt wake na akase-
ma: “Pia sijapata kuona watu wa nyumba walio bora na wakamilifu hasa
katika kutimiza haki za undugu wa damu, zaidi ya watu wa nyumba yangu.
Haijapata kutokea watu wa nyumba ya mtu mwingine kuwa na cheo na
hadhi kama watu wa nyumba yangu.” Hivyo, Imam (a.s.) alithibitisha ha-
dhi ya masahaba na watu wa nyumba yake watiifu na wakati huohuo aka-
washukuru pia.

YEYOTE ANAYETAKA KUONDOKA YUKO
HURU KUFANYA HIVYO

Baada ya hapo, Imam alitupa jicho kwenye mkusanyiko ule na akasema:
“Enyi watu! Ninataka kuwapeni taarifa nyinyi wote kwamba adui hamtaki
mtu yeyote isipokuwa mimi. Wanachotaka tu ni Husain kutoa kiapo cha utii
kwao na mimi kamwe sitafanya hivyo. Ni mimi tu ambaye wananifikiria
kuwa kikwazo kwenye njia yao. Kama wakinipata mimi, basi hawatakud-
huruni nyinyi. Kwa hiyo, mimi ninakuondoleeni mzigo wa kiapo cha utiifu
kwenye shingo zenu. Sasa nyinyi hamna shinikizo kutoka ama kwa adui
wala upande wangu mimi. Mpo huru. Mnaweza kwenda popote mnapotaka
kwa furaha kabisa.”

Baada ya hapo, Imam (a.s.) alisisitiza kwa masahaba wake kwamba kila
mmojawao ashike mkono wa mtoto kutoka familia yake mwenyewe na

20 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 231; Luhuuf, uk. 90; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 395
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kuondoka kwenye tatizo hili. Hapa ndipo wakati ambapo daraja na heshima
ya masahaba wa Imam Husain (a.s.) linapoweza kueleweka. Hawakushini-
kizwa na adui wakati ule ambapo tungeweza kusema kwamba walikuwa
wameangukia kwenye mtego wa fumbato la maadui. Na Imam Husain (a.s.)
pia naye akawaacha wawe huru kutokana na wajibu wa kiapo cha utii ku-
toka kwao.

FURAHA YA IMAM HUSAIN (A.S.) ILIONGEZEKA
MARA DUFU

Furaha ya Imam Husain (a.s.) iliongezeka zaidi kwenye mkesha wa Ashu-
ra na siku ya Ashura. Sababu ya kwanza ya kumfanya Imam awe na furaha
ni kwamba masahaba wote pamoja na watoto wadogo na hata wazee wal-
imzunguka. Pili, Imam (a.s.) hakuona hata chembe ya unyonge miongoni
mwa masahaba wake. Hapakuwepo na yeyote miongoni mwa masahaba
wa Imam Husain (a.s.) mnamo siku ya Ashura ambaye angejiondoa ka-
tika kundi lake au kujiunga na jeshi la adui. Kinyume chake, Imam (a.s.)
aliwavutia watu wengi kutoka kwenye kambi ya adui kupitia imani yake
yenye mvuto kama wa sumaku. Hurr alikuwa mmojawapo wa watu hao.
Imeandikwa kwamba takribani watu thelathini walijiunga na Imam Hu-
sain (a.s.) katika mkesha wa Ashura na hali hii ilizidisha furaha ya Imam
Husain (a.s.).

MASAHABA WAONYESHA UTIIFU WAO

Baada ya kusikia maneno ya Imam Husain (a.s.), kila mtu alijibu mmoja
baada ya mwingine wakisema, “Bwana! Hivi unasema kwamba sisi tuondoke
tukuache wewe peke yako? Hapana, Wallahi! Maisha haya hayatoshelezi
kuwa mhanga kwa ajili yako. Kutolewa muhanga kwa ajili yako mara moja
tu si chochote chenye uzito wa kutosha.” Mwingine akasema, “Mimi ninge-
penda kuuawa mara elfu moja mfululizo na kuhuishwa mara elfu moja ili
niweze kujitoa mhanga kwa ajili yako kila ninapokuwa hai.”

Mtu wa kwanza kuanza mazungumzo na kudhihirisha fikira hii aliku-
wa Bwana Abbas. Baada yake, masahaba wengine walirudia maneno yake
au walisema kwa kufuata mkondo mmoja. Huu ulikuwa ndio mtihani wa

162 O
&




MATESO YA DHURIA YA MTUME

mwisho ambao masahaba na watu wa familia ya Mtume (saww) ilibidi
waupitie.

Walipotangaza dhamira na uungaji mkono wao, Imam Husain (a.s.) pia
alianza kuyafichua matukio ambayo yangejitokeza kesho yake na akasema:
“Ningependa kuwapeni habari nyinyi wote kwamba wote nyinyi mtauawa
kishahidi kesho.” Baada ya kusikia haya, wote walisema, “Shukurani ziende
kwa Mwenyezi Mungu, Mola wa Walimwengu, kwamba kesho tutatoa
mhanga maisha yetu kwa ajili ya mwana kipenzi cha Fatima.”**!

KWA NINI IMAM HUSAIN (A.S.) ALIWARUHUSU MA-
SAHABA KUBAKIA?

Hapa kuna nukta inayofaa kuzingatiwa. Kama mantiki ya kufa kishahidi
haieleweki watu wangesema kwamba kama Imam Husain (a.s.) alikuwa
anakwenda kuuawa kishahidi kwa vyovyote vile kulikuwa na sababu gani ya
kubakia na masahaba wake? Isipokuwa kwamba na wao watauawa kishahidi
katika mchakato huo. Kwa nini hata hivyo Imam Husain (a.s.) aliwaruhusu
masahaba wake kubaki naye? Kwa nini hakuwalazimisha kuondoka? Kwa
nini hakusema, “Adui hana ugomvi wowote na nyinyi na hakuna hata chem-
be ya faida kubakia kwenu nyinyi na mimi. Kama mkikaa na mimi hapa
hakutakuwepo na athari yoyote isipokuwa na nyinyi mtauawa kishahidi.
Kwa hiyo, mnapaswa kuondoka. Ni wajibu wenu kuondoka na kinyume cha
sharia nyinyi kubaki hapa.”

Endapo mtu kama vile sisi angekuwa katika nafasi ya Imam Husain
(a.s.), angeketi kwenye kiti cha mwanasheria na, angechukua kalamu na
kuandika: “Ninatoa hukumu kwamba ni kinyume cha sheria kwa masahaba
kukaa hapa na ni wajibu kwa wao kuondoka na kwenda zao. Kama mkien-
delea kubakia hapa, safari yenu itahesabiwa kuwa ni safari ya dhambi na
itakuwa ni wajibu kwenu kuswali swala kamili badala ya swala ya safari.”
Hata hivyo, Imam Husain (a.s.) hakufanya hivyo. Badala yake aliwaambia
masahaba na Ahlul-Bayt wake kuwa tayari kufa kishahidi. Hii inathibitisha
kwamba mantiki ya kifo cha kishahidi ni mantiki tofauti.

2 Luhuuf, uk. 91; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 400; Muntahaiul Amaal,Juz. 1, uk. 626.
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KIFO CHA MFIADINI (SHAHIDI) KINATIA UHAI
KWENYE JAMII

Wakati mwingine, baadhi ya watu huuawa kishahidi ili kuweza kuamsha
moyo wa Jihadi ndani ya jamii iliyolala au kutoa kafara ili kuipatia nuru ya
imani au uhai mpya. Hali kama hiyo ndio iliyokuwepo Karbala.

Kufa kishahidi si tu ni kwa ajili ya kumshinda adui. Inajumuisha kuam-
sha moyo wa Jihadi. Kama masahaba na Ahlul-Bayt wa Husain wasingeuawa
kishahidi katika siku hiyo, dunia ya moyo wa kufa kishahidi ingewezaje ku-
kaliwa na watu?

Ingawaje msingi wa ufiadini (Shahada) ni ile nafsi yenye kuheshimiwa
ya Imam Husain (a.s.), masahaba waliongeza uzuri wa kifo chake cha kisha-
hidi. Kama wasingeuawa basi na Shahada ya Imam Husain (a.s.) isingepata
na ukuu na umaarufu ambao inao hadi Siku ya Hukumu. Watu wataendelea
kuja na kutafuta msukumo na moyo mpya kutoka humo kwenye kivuli am-
bamo wanaweza kutembea pia.**?

Marafiki! Kwa ajili ya maji ya Furati

Kwa ajili ya kiu ya dhuria wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
Kwa ajili ya uzima ndani ya damu ya Shabbir

Kwa ajili ya Ujana wa Akbar

Chukua msaada kutoka misukumo ya nyoyo inayoongezeka
Ndiyo, shikilia, shikilia kwa Husain

Uzuri wa dunia hii ni kwa sababu ya Mapambano

Kila sekunde iwe Badr na kila pumzi iwe ni Hunain

Songa mbele katika kutafuta kuikamata magharibi

Nyoyo zenu lazima ziongoke na ndimi zenu lazima zitamke: “Yaa Hu-
sain!”

Wewe ni Haidari; pasua kifua cha Ibilisi

Ng'oa mlango wa Khaiber hii mpya

22 Qiyam O Ingilab-e-Mahdi az Deedgah Falsafa-e-Tarikh, uk. 124-134
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Uchunguzi wa vita lazima uendelee kama ifuatavyo

Kila shambulizi lazima liwe kamili na kila pigo liwe la kutetemesha
Jeshi dhalimu linajaribu kutoroka

Ewe damu! Kuwa moto zaidi! Ewe pigo la moyo! Piga haraka zaidi!
Shetani wa dhulma anatetemeka. Na asifanikiwe kupata kimbilio!
Zimwi la fitina linatetemeka. Na lisifanikiwe kupata kimbilio!
Hakuna nafasi ya ucheleweshaji, Enyi watu jasiri!

Umri unaita,”Songa mbele! Songa mbele!”

Ujana unatoa mshindo; songa mbele

Nguruma kama radi na nyesha baada ya radi

Ndiyo, ngurumeni kama simba aliye jeruhiwa, Enyi marafiki!

Toa sauti, sauti ya mgongano wa Zulfigar, Enyi marafiki

Enyi wabebaji wa moto unaowaka! Songeni mbele

Enyi washindi wa dhoruba nzito! Songeni mbele

Enyi ulio na nguvu mlizopewa na Mwenyezi Mungu! Songeni mbele
Choma huo upanga kwa nguvu kwenye kifua cha Shimr wa leo

Ndiyo, mtupe Yazid ndani ya Jahannam, mtupe.

[Hii ni tungo ya kishairi wa Josh Malihabadi]
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MAJILIST 39

TAREHE TISA YA IMAM HUSAIN (A.S.)

7 __‘_1 nyi waombolezaji!
1

Tarehe Tisa ya Muharram ni siku ya majuto kwa Ahlul-Bayt. Imam
Ja far Sadiq (a.s.) amesema, “Babu yangu, Imam Husain (a.s.) alizungukwa
kutoka pande zote mnamo tarehe 9 ya Muharram,”*** Batalioni zilikuwa zi-
naingia moja baada ya nyingine hapo Karbala kumsaidia Umar bin Saad.
Hata hivyo, hapakuwepo na yeyote wa kuwasaidia Ahlul-Bayt wa Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.).

Wakati wa Alasiri (mwishoni mwa mchana) wa tarehe 9 Muharram, mtu
aliyelaaniwa tangu mwanzo hadi mwisho aitwaye Shimr bin Dhiljaushan,
aliwasili Karbala na akamkabidhi barua Umar bin Saad. Shimr alitarajia
kwamba Umar bin Saad angesema, “Sitapigana na Husain.” Hapo basi an-
gemuua Umar bin Saad kama alivyoagizwa na Ibn Ziyad na yeye kuchukua
madaraka ya kuongoza jeshi. Hata hivyo, Ibn Saad aliingalia barua na kuse-
ma: “Nadhani barua yangu ilimuathiri Ibn Ziyad lakini kwa sababu ya wewe
kuwepo pale haukumruhusu kubadili mawazo yake.” Shimr akauliza, “Nia
yako ni ipi sasa?” Umar bin Saad akasema, “Wallahi, nitapigana kwa namna
ambayo kichwa na mikono vitakatwa na kuruka hewani.” Shimr akauliza,
“Nifanye nini sasa?”

Umar bin Saad alijua pia kwamba Shimr alikuwa na cheo kikubwa ka-
ribu na Ubaidullah Tbn Ziyad kwa sababu wote wawili walikuwa wa aina
moja. Wale wenye mioyo migumu zaidi wapo karibu zaidi na kila mmo-
jawao. Umar bin Saad akasema, “Wewe ongoza kikosi cha askari wa miguu.”
Amri ya Ibn Ziyad ilikuwa kali sana. Ilikuwa imeandikwa: “Lazima muanze
kumnyanyasa na kumsumbua Husain mara kwa mara baada ya kupokea
barua yangu. Husain anapaswa kupewa masharti mawili - atoe kiapo cha
utii au apigane. Hakuna chaguo jingine.”***

3 Kafi, Juz. 147; Wasailush-Shia, Juz. 7, uk. 339; Miratul Uquul, Juz. 16, uk. 362; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk.
624.
24 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 229
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KITU GANI KILITOKEA MNAMO ALASIRI YA TARE-
HE TISA?

Inasimuliwa kwamba jua lilikwishaanza kuzama mnamo tarehe 9 ya Muhar-
ram. Imam Husain (a.s.) alikuwa ameketi kupumzika huku akiwa ameege-
meza mikono na kichwa chake kwenye magoti yake nje ya hema. Alikuwa
anahisi kusinzia. Wakati huo huo Umar bin Saad alisoma barua iliyotoka
kwa Ibn Ziyad na akaita kwa sauti kubwa ya kujiamini hasa; “Enyi jeshi la
Allah! Pandeni farasi wenu kwani ninakupeni habari njema za Peponi.”**
(Kauli hii ilitumiwa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alipokuwa anawahutubia
masahaba wake kwenye mojawapo ya vita. Angalia uongo wa Umar bin
Saad). Imaendikwa kwamba jeshi dhalimu lenye wapiganaji elfu thelathini
lilikuwa limezigira Imam kutoka pande zote. Jeshi la Umar bin Saad liliam-
shwa na wito wa Umar bin Saad kama bahari inavyokuwa kali wakati wa
dhoruba. Ghafla, uwanja wote wa vita ulijaa kelele za kwato, miito ya watu
na sauti za migongano ya silaha.

HALI YA BIBI ZAINAB MNAMO
MKESHA WA ASHURA

Bibi Zainab alikuwa shughulini akimhudumia Imam Sajjad (a.s.) kwenye
mojawapo ya mahema. Mara aliposikia kelele hizo, alikimbia kwenda kwa
Imam Husain (a.s.), akamtikisa bega lake na akasema, “Ewe kaka! Una-
zisikia sauti hizo? Hebu angalia kuna nini huko nje?” Imam Husain (a.s.)
alinyanyua kichwa chake kutoka kwenye magoti yake na kujibu bila kuli-
jali hilo jeshi, “Ewe dada yangu! Nilikwisha lala usingizi. Nilimuona babu
yangu, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwenye ndoto yangu sasa hivi. Alikuwa
anasema: “Ewe Husain! Utakuja kwetu hivi karibuni.”** Ni Mwenyezi Mun-
gu peke Yake ndiye anayejua Bibi Zainab alikuwa katika hali gani baada ya
kusikia maneno haya.

Ndiyo, bila shaka, leo ni mkesha wa Ashura. Huu ni usiku ambao kwam-
ba kama tukiangalia kwa karibu zaidi hali ya mashahidi wa Karbala na moyo
wa Jihadi ndani mwao inaweza kutengeneza vurumai katika mioyo yetu
kwa upande moja na tutajihisi kuumia sana. Kwa upande mwingine, tut-

25 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 230; Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 391
26 Malimul Madrasatain, Juz. 3, uk. 109
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azama kwenye bahari ya huzuni. Ni dhahiri kwamba mkesha wa Ashura uli-
kuwa wenye huzuni zaidi kwa Bibi Zainab kuliko usiku mwingine wowote
kwa sababu shaksia ya kiroho ya Bibi Zainab ilipata nguvu zaidi mnamo siku
hiyo ya Ashura. Iliendelea kuwa na nguvu zaidi jinsi matukio yalivyokuwa
yanakuja na kupita.

Mabalaa mawili yalimhuzunisha Bibi Zainab mnamo mkesha wa Ashura
na alifadhaika sana. Balaa moja lilitokea wakati wa Alasiri ya tarehe 9 Mu-
harram na lingine lilitokea mnamo mkesha wa Ashura. Imam Husain (a.s.)
alianza kufanya matayarisho ndani ya mkesha wa Ashura na aliwaamuru
masahaba wake kunoa silaha zao.

Jaun, mtumwa aliyeachiwa huru na Bwana Abu Dhar Giffari alikuwa sta-
di wa kunoa silaha. Aliketi kwenye hema la peke yake na akaanza kunoa
silaha za masahaba wengine. Imam Husain (a.s.) alikwenda kuangalia kazi
ya Juan. Imam Sajjad (a.s.) alikuwa anapumzika kwenye hema linalofuatia
kwa sababu ya maradhi yake na shangazi yake Bibi Zainab alikuwa anam-
tunza. Mahema haya mawili yalikuwa karibu sana kwa sababu kufuatana na
maagizo ya Imam Husain (a.s.), mahema yalisogezwa na kuwa karibu zaidi
hivyo kwamba mambo za hema lingine ziliingia ndani ya hema lililo jirani.
Tutaeleza baadaye kwa nini ilifanyika hivyo.

Tukio hili linasimuliwa na Imam Sajjad (a.s.). Yeye anasema, “Shangazi
yangu alikuwa ananihudumia wakati baba yangu alipoingia ndani ya hema
ambamo silaha zilikuwa zinanolewa ili kumkagua Jaun anavyofanya kazi.
Ghafla, nilimsikia baba yangu ananong ona maneno yafuatayo ambayo ali-
yarudia mara mbili au mara tatu:

“Ewe Wakati, aibu kwako kama rafiki! Pale siku inapokucha
na machwe ya jua.

Ni masahaba au watafutaji wangapi watakuwa maiti!
Wakati hautatoshelezwa na chochote mbadala kile.

Jambo hili litabakia na Yule Muweza Mwenye nguvu.”**’

27 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 232; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 1 “Jambo hili litabakia na Yule Mwenye Uwezo,na
kila kiumbe hai kitalazimika kupita njia niliyopita mimi.”
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Kwenye beti hizi, Imam Husain (a.s.) alionyesha uasi wa dunia hii. Ali-
kuwa na maana kwamba wakati mwingine dunia hutabasamu kama rafiki
mwenye huruma na watu hupumbaa na kuanza kufikiri kwamba dunia
itabaki kuwa hivyo wakati wote. Hata hivyo, dunia hugeuzia mbali macho
yake na inakuwa yenye kukosa huruma. Maisha huwa si matamu tena kama
asali na huwa machungu. Marafiki wa kuaminika humuacha mtu peke yake
na baadhi huwa maadui wachungu. Hakuna mtu ajuae nini kitatokea kesho.
Heshima, mamlaka, afya na kadhalika ni vitu vya kupita. Hivi yupo mtu
ambaye hakukutana na kushindwa katika maisha? Hivi yupo mtu yeyote
ambaye hakulazimika kustahamili majanga?

Imam (a.s.) anajisemea peke yake kwamba vijana wengi watauawa kisha-
hidi kesho yake.

Imam Sajjad (a.s.) anasema kwamba alielewa lengo la baba yake mtukufu.
Alikuwa anatoa taarifa kuhusu kifo chake mwenyewe. Bibi Zainab pia alisikia
beti hizi lakini kimya chenye maana kiliendelea baina yetu. Imam Sajjad (a.s.)
alikuwa anasongwa na pumzi lakini alidumisha utulivu wake. Moyo wa Bibi
Zainab pia ulijaa huzuni lakini hakulia kwa sababu Imam Sajjad (a.s.) alikuwa
mgonjwa. Wote wawili walidhibiti machozi yao hadi Bibi Zainab aliposhindwa
kuendelea kuvumilia na akaangua kilio kwa sababu alikuwa mwanamke na
kimaumbile wanawake wana mioyo ya huruma. Akasema (Bibi Zainab), “Ni-
singepaswa kuishi na kuiona siku hii.” Alikwenda kwa Imam Husain (a.s.) na
kusema, “Ndiyo, Ewe kaka! Ningepaswa kufa kabla ya kuona siku hii. Wewe ni
kumbukumbu ya wale ambao watakwenda na wewe ni tegemeo letu.” Imam
(a.s.) alimliwaza akasema, “Ewe dada! Vumilia vinginevyo shetani ataipora
subira kutoka kwako.”*® Unasema nini? Kitu gani kinakufanya uwe na hu-
zuni? Kifo ni haki. Babu yangu, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa bora kuliko
mimi. Baba yangu Ali, Mama Fatima na kaka Hasan walikuwa bora kuliko
mimi, lakini wote wamekwenda zao. Mimi pia ninakwenda; lakini Ewe dada
yangu! Kumbuka kwamba wewe utapaswa kuongoza msafara huu baada yan-
gu. Utafuatana na msafara huu. Utalazimika kuwaangalia wanangu.”

Bibi Zainab alijibu kwa sauti yenye mawimbi:

“Kaka yangu! Mazingira yote haya yalivyo ni mazuri lakini wakati wow-
ote ilipotokea mmoja kati ya wale waliotajwa hapo juu kufariki dunia, wen-
gine walikuwepo pamoja na mimi. Moyo wangu uliendelea kuwa na furaha

28 Trshad, uk. 232; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 403 na Malimul Madrasatain, Juz. 3, uk. 114
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kukuona wewe baada ya kaka yangu Hasan alipoiaga dunia. Tkiwa na wewe
pia unaondoka na kumwacha Zainab peke yake, kitu gani kitakachobakia
hapa duniani kwa ajili ya Zainab?”

KWA NINI IMAM ALIOMBA KUAHIRISHWA
KUANZA VITA?

Baada ya kueleza ndoto yake wakati wa Alasiri ya tarehe Tisa kwa Bibi Zain-
ab, Imam Husain (a.s.) alimuita Mtukufu Abbas na kusema, “Ndugu yangu
Abbas! Wachukue watu kadhaa na haraka uende nao na uulize kama kuna
habari mpya. Kama wanadhamiria kupigana na sisi, waambie kwamba kuan-
za vita wakati jua linachomoza ni kinyume na kanuni za vita (kwa kawaida,
Waarabu walikuwa wakianza vita asubuhi na kurudi kwenye kambi zao waka-
ti jua linapozama). Kwa hakika kuna kitu kipya.” Mtukufu, Abul Fazl al-Abbas
alifuatana na masahaba kadhaa waandamizi ikiwa ni pamoja na Zuhair bin
Qayn na Habib Ibn Mudhahir na wakaenda kwenye jeshi la adui na kusema,
“Nimetumwa na kaka yangu kutaka kujua sababu ya shambulio hili 1a ghafla.”
Umar bin Saad akasema, “Amiri Ubaidullah Ibn Ziyad ameamuru kwamba
kaka yako anapaswa kutoa kiapo cha utii bila masharti ili tusije tukapigana.”**?
Mtukufu Abbas akasema, “Usiwe na haraka. Siwezi kusema lolote lile langu
mimi sasa. Nitakwenda kwa Abu Abdillah na kupata majibu.”

Mtukufu Abbas alirudi na akamueleza jambo hilo Imam Husain (a.s.) am-
baye alisema, “Sitatoa kiapo cha utii kwa gharama yoyote ile na nitapigana
nao hadi tone la mwisho la damu linabakia mwilini mwangu. Nenda kwao
na kama inawezekana, vita iahirishwe hadi kesho asubuhi.”*° Imam Hu-
sain (a.s.) hakutaka wao wafikirie kwamba anataka kuishi kwa usiku mmoja
zaidi na kwa hiyo, akasema: “Mwenyezi Mungu ndiye anayejua vema zaidi
kwamba ninataka muda wa usiku mmoja zaidi kwa sababu ninataka kuzun-
gumza na Mwenyezi Mungu wakati wa usiku wangu wa mwisho wa maisha
yangu. Ninataka kuutumia usiku huu katika kuomba dua, kuswali na ku-
soma Qur ani.”?!

Mtukufu Abbas aliwasilisha jibu la Imam kwa wale watu. Wao hawaku-
wa tayari kuahirisha vita hivyo lakini baadaye, tofauti zilijitokeza miongoni

29 Malimul Madrasatain, Juz. 3. uk. 109
20 Malimul Madrasatain, Juz. 3, uk. 110
2 [rshad, Shaykh Mufid, uk. 230; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 264; Malimul Madrasatain, Juz. 3, uk. 115
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mwao. Baadhi yao waliwaambia wenzao, “Wote nyinyi ni watu msio na aibu.
Hata kama tungekuwa tunapigana na Makafiri tungekubali kuahirisha vita
nanyi hamko tayari kuwapa muda dhuria wa Mtume?” Umar bin Saad alila-
zimika kusitisha mabishano hayo miongoni mwa maofisa wake. Akasema,
“Basi sasa inatosha, vita vitaanza kesho asubuhi.”?*?

Usiku huu ulikuwa usiku uliong ara kipekee kwa Imam Husain (a.s.).
Aliutumia akiwa katika shauku kubwa. Watu ambao wametafsiri usiku huu
kuwa kama usiku wa Miraji kwa Imam Husain (a.s.) wako sahihi kabisa.
Alitoa hotuba yenye fasaha kwa masahaba na Ahlul-Bayt wake wakati wa
usiku huo. Kila mmoja alimuaga Imam wakati wa usiku huu na masahaba
nao wakamuaga. Imam (a.s.) alisema:

“Enyi masahaba wangu na Enyi Ahlul-Bayt wangu sijui masahaba wow-
ote na Ahlul-Bayt wowote wale bora kuliko wangu. Ninawashukuruni wote.
Hata hivyo, nyinyi wote mnapaswa kutambua ukweli. Adui anatafuta damu
yangu tu. Hawataki chochote isipokuwa uhai wangu. Ninabatilisha kiapo
cha utii kilichotolewa na nyinyi wote. Sasa wote mpo huru. Yeyote anayeta-
ka kwenda anaweza kuondoka. Yeyote miongoni mwenu anayetaka kwenda
anapaswa kuchukua na kufuatana na mtu mmoja kutoka miongoni mwa
Ahlul-Bayt wangu, kama ikiwezekana.” Hata hivyo, hakuna hata sahaba
mmoja wa Imam Husain (a.s.) aliyeondoka. Mkono wa Mungu ulikwisha
waondosha waoga kutoka kwenye msafara wa Imam (a.s.).

Imeandikwa kwamba wote walijibu kwa pamoja, “Inawezekanaje kwamba
sisi tuondoke tukuache peke yako? Mwenyezi Mungu na asiilete siku hiyo
ambapo wewe utauawa kishahidi na sisi tuachwe tukiwa hai.” Inasimuliwa
kwamba Mtukufu Abu Fazl Abbas alikuwa wa kwanza kutoa jibu hili Mus-
lim bin Awsaja alisimama na kusema, “Endapo tunarudi nyuma na kuacha
kukusaidia wewe na kukuacha wewe peke yako, tutatoa majibu gani kwa
Mwenyezi Mungu? Wallahi, siwezi kukuacha wewe peke yako kwa ghara-
ma yoyote ile. Nitachoma na kusukuma mkuki wangu kwenye kifua cha
adui yako na nitaendelea kukidhi kiu ya upanga wangu kwa damu yao kwa
kadiri muda utakavyoruhusu. Endapo hapatakuwepo na silaha iliyobakia
nitawavurumishia mawe kama mvua. Ninaapa Wallahi, sitakuacha wewe ili
aone kwamba nimetimiza wajibu wangu kwa mjukuu wa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) yeye akiwa hayupo. Endapo mtu ataniua na halafu akanihuisha
tena na akanichoma kwenye moto na apulize majivu yangu hewani na arud-

22 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 625
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ie mlolongo huu mara sabini hapo pia sintasita kwa wasiwasi kukusaidia
wewe na kuendelea kuyatoa maisha yangu kwa ajili yako. Sasa ninaelewa
kwamba nitauawa mara moja tu na kuwa na furaha daima milele.”

Baada ya Muslim bin Awsaja, Zuhair bin Qayn alinyanyuka na kusema,
“Ninatamani niuawe na kuhuishwa tena na mlolongo huu uendelee mara
sabini lakini wewe na Ahlul-Bayt wako mbakie kuwa salama.”

“Wengine pia walitoa mawazo yenye ghera kama hayo. Imam aliwaombea
wawe na afya njema na akarudi kwenye hema lake.” Maelezo ya ‘Qausain’
yamechukuliwa kutoka kwenye kitabu cha Dkt. Ibrahim Ayati kiitwacho
‘History of Ashura’ kilichochapishwa na Jame Taaliaat-e-Islami.

UTAMBUZI WA QASIM

Ili tuweze kuhuisha upya muambatano wetu na Muhammad na watu wa ny-
umba ya Muhammad, usiku wa leo tutasimulia mateso ya yatima wa Imam
Hasan(a.s.) Qasim. Kwa kawaida mateso haya husimuliwa kwenye mkesha
wa Ashura. Wakati kila mtu alipokwisha kutoa kiapo cha utii kwa Imam,
Imam (a.s.) alibadili mtindo wake wa hotuba na akaanza kufichua siri. Imam
(a.s.) alisema, “Ninataka kuwataarifuni nyinyi wote kwamba wote mtauawa
kishahidi kesho. Hakuna yeyote kati nyinyi mliokusanyika kwenye hema
hili atayebaki hai.” Kila mtu alitamka kwa kuguta, “Tunamshukuru Mwe-
nyezi Mungu kwa kutupatia heshima ya kufa kishahidi.”

(Rafiki mmoja amekumbusha kwamba Ayatullah Aga Hakim na Ayatul-
lah Allamah Mujahid Amini, mwandishi wa “Ghadiir” wanaumwa na wa-
natibiwa nje ya nchi; kwa hiyo waumini wote wanamume kwa wanawake
wawaombee. Ni wajibu wetu kuwaombea viongozi wetu kwa ajili ya kupata
nafuu, hususan hivi, “Ewe Mola! Kwa ajili ya Husain bin Ali na kwa ajili ya
roho safi ya Qasim, wape afya njema waliotajwa hapo juu na wengine wote
ambao wanaugua.)

Mtoto mwenye umri wa miaka kumi na tatu alikuwepo pia kwenye hema
hilo. Imam Husain (a.s.) alipotangaza kwamba kila mtu aliyeko ndani ya
hema angeuawa kishahidi kesho yake, mtoto huyu alifikiri, “Labda maelezo
haya ya Imam (a.s.) yanawahusu watu wazima tu na watoto wadogo kama
mimi hawamo.” Kwa kawaida mtoto yeyote mwenye umri kama huu ange-
fikiria namna hiyo. Mtoto huyu alinyanyua kichwa kwa huzuni na akauli-
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za “Ewe ami yangu! Hivi mimi nimejumuishwa katika wale watakaouawa
kishahidi kesho?” Imam alimuangalia mtoto huyo kwa huzuni na kusema,
“Ewe mwanangu! Jibu swali langu kwanza ndipo na mimi nitajibu swali
lako.” Mtoto akasema, “Ewe ami yangu! Tafadhali uliza.” Imam akasema,
“Mwanangu! Kifo kina ladha gani?” Mtoto alijibu haraka, “Ewe baba mdogo!
Kifo kama hicho ni kitamu kwangu kuliko asali.” (Mtoto ameweka bayana
kwamba sababu iliyomfanya amuulize baba yake mdogo ni kwamba aliho-
fia kwamba angeachwa nje ya heshima hii.) Imam akasema, “Ndiyo, mwa-
nangu! Na wewe pia utauawa kesho. Hata hivyo, utapaswa uvumilie janga
kubwa kabla ya hapo.” Imam hakueleza janga hilo atakalo kabiliana nalo
wakati huo lakini watu walikuja kutambua kwamba tukio hilo ni lipi katika
siku ya Ashura.?*

“EWE AMI YANGU! NISAIDIE

Qasim aliondoka kwenda kwenye uwanja wa vita. Alikuwa mdogo mno
hivyo kwamba hakuna vazi la kivita au helmeti ambalo lilimuenea. Halafu
pia, mjukuu huyu wa simba wa Mwenyezi Mungu alipata ushindi wa hes-
hima kuu kwa ajili ya ujasiri wake. Ghafla alishambuliwa kwa pigo la upan-
ga kichwani mwake, hali ambayo ilisababisha ashindwe kukaa sawa juu ya
farasi wake na akanguka chini. Imam Husain (a.s.) alikuwa amesimama
karibu na hema lake akiwa ameshikilia hatamu za farasi wake akiwa tayari
kuondoka katika sekunde yoyote. Ghafla, wito ulisikika “Ewe ami yangu!
“Ewe ami yangu! Tafadhali nisaidie.”

Inasimuliwa kwamba Imam Husain (a.s.) aliondoka kuelekea kwa
Qasim kwa kasi kama mwewe anavyokwenda kwenye windo lake. Haku-
na mtu ambaye angeweza kuelewa Imam alifika kwa Qasim kwa kasi ya
jinsi gani. Imeandikwa kwamba baada ya Qasim kuanguka chini, alizun-
gukwa na wapiganaji takriban mia mbili wenye farasi wa jeshi la adui.
Mmojawao alisonga mbele kutaka kumkata kichwa chake. Ghafla, maadui
wakagundua kwamba Husain alikuwa anawashambulia. Baada ya kuona
hali hiyo, maadui walianza kukimbia huko na huko kama kundi la mbwa
mwitu linavyokimbia linapomuona simba. Yule mtu aliyelaaniwa ambaye
alishuka kwenye farasi kutaka kumkata kichwa Qasim alipondwa hadi
kufa na kusafirishwa jahanam na kwato za farasi waliowabeba wapiganaji

253 Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 402
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wenzake. Palitimka vumbi jingi sana kila mahali hivyo kwamba haikuwa
rahisi mtu kuelewa nini kilikuwa kinaendelea. Marafiki na maadui wote
walitazama wakiwa mbali. Vumbi lilipotulia, watu waliona kichwa cha
Qasim kikiwa kwenye mapaja ya Imam Husain (a.s.). Watu wamlisikia
Imam Husain (a.s.) anasema kwa sauti ya juu, “Mpendwa wangu! Ni jinsi
gani lisivyovumilika kwa ami yako kwamba ulimuita akusaidie lakini al-
ipofika pale ulipokuwa hakuweza kufanya lolote la kukusaidia wewe.”**

Enyi waombolezaji!

Inasimuliwa kwamba kichwa cha Qasim kilikuwa kwenye mapaja ya
Imam na Qasim alikuwa na wakati mgumu. Halafu, Qasim alikoroma na
akaondoka kuelekea kwenye maskani ya mbinguni.?® Watu walimuona
Imam Husain (a.s.) akiubeba mwili wa Qasim mikononi mwake akielekea
kambini. Ni tukio la ajabu iliyoje na majuto yaliyoje! Wakati Qasim alipotaka
kwenda kwenye uwanja wa vita, Imam Husain (a.s.) aliona vigumu kum-
ruhusu. Halafu kabla ya kutoa ruhusa, wote wawili, baba na mpwawe wal-
ilia, wakiwa wamekumbatiana sana hivyo kwamba walipoteza fahamu. Hata
hivyo, mandhari hiyo ni tofauti hivi sasa. Baba alionekana amemkumbatia
mwanae sio muda mrefu uliopita lakini sasa watu wanamuona Imam huyo
anaukumbatia mwili wa mpwawe aliyeuawa kishahidi na mikono ya Qasim
ilikuwa inajipweteka, kwa sababu hapakuwepo na uhai kwenye mwili wake.

“.....Na punde watajua waliodhulumu ni mgeuko gani watakaogeu-
ka?” (Sura Ash-Shu’araa 26 : 227)

»* Ustadhi Shahidi Mutahhari anasema kwamba palikuwepo na msemaji mashuhuri wa Qum. Alisimulia ma-
janga haya wakati marehemu Ayatullah Haji Shaykh Abdul Karim Haeri alikuwepo. (Alikuwa mtu muadilifu
sana. Nimekuja kujua kutoka kwenye vyanzo vingi kwamba alikuwa amejumuishwa miongoni mwa wale
waliokuwa na mapenzi yasiyo na ukomo kwa Ahlul-Bayt. Sikuweza kukutana naye kwa sababu nilifika Qum
miezi kumi baada ya kifo chake. Hata hivyo, watu ambao walimuona wanasema kwamba mwanachuoni
huyu alikuwa na mazoea ya macho yake kujaa machozi kila aliposikia jina la Husain.) Alikuwa akilia sana na
kukipiga makofi kichwa chake hadi anapoteza fahamu. Baadaye, alimuomba msemaji asiendelee kusimulia
mabalaa hayo wakati yeye akiwepo kwa sababu hawezi kujizuia baada ya kuyasikia.

25 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 239; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 680; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk.
463
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MAJILIST 40

IMAM HUSAIN (A.S.) NI MHAMIAJI (MU-
HAJIR) NA PIA NI MPIGANAJI (MUJAHID)

utokana na fikira ya mantiki ya Ki-Qur ani, Imam Husain (a.s.) ni Mu-
K’Lajiri na pia Mujahidi. Alihama kutoka kwenye mji wake na nchi yake
kama Nabii Musa. Nchi ya Nabii Musa ilikuwa Misri. Aliiacha na akaondoka
kwenda Madayn.*° Hata hivyo, Nabii Musa alikuwa Muhajiri tu na sio Mu-
jahidi.
Nabii Ibrahim pia alikuwa Muhajiri kwani aliondoka nchini mwake, Ba-
beli.®’

Hata hivyo, Imam Husain (a.s.) ni wa pekee; kwani alikuwa Muhajiri
na pia Mujahidi. Wakati wa siku za mwanzo wa Uislamu, baadhi ya watu
walikuwa Muhajirina lakini hawakuwa wapiganaji watukufu kwa sababu
amri ya Jihadi ilikuwa haijalazimishwa kwao. Kwa hiyo, wao walikuwa Mu-
hajirina tu. Baadaye, amri ya Jihadi ikalazimishwa na wapiganaji Watukufu
wakatokeza pia kutoka miongoni mwa Muhajirina.

Hata hivyo, Husain ni wa kipekee; kwani alikuwa Muhajiri na Mujahidi
vilevile. Wakati wa siku za mwanzo za Uislam, baadhi ya watu walikuwa
Muhajirina lakini hawakuwa wapiganaji wa vita tukufu kwa sababu amri ya
Jihadi ilikuwa bado haijalazimishwa juu yao. Hivyo walikuwa ni Muhajirina
tu. Baadae, amri ya Jihadi iliwekwa na wapiganaji watukufu walitoka humo
humo kwenye Muhajirina.

Hata hivyo, Husein (a.s.) ndiye pekee tu ambaye alikuwa Muhajir na Mu-
jahid kuanzia ile siku ya kwanza.>*®

2% Basi akatoka, naye ana khofu, akiangalia huku na huku. Akasema: Mola wangu Mlezi! Niokoe na watu mad-
halimu. Na alipoelekea upande wa Madyana alisema. Asaa Mola wangu Mlezi akaniongoa njia iliyo sawa.
Qur’ani Tukufu Sura ya Qas"as [28:21-22]

»7 Qur’ani Tukufu [Sura ya 99].

26 “Na mwenye kuhama katika njia ya Mwenyezi Mungu atapata pengi pa kukimbilia na wasaa. Na anayetoka
nyumbani kwake kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na Mtume wake, kisha yakamfika mauti, basi umethibiti ujira
wake kwa Mwenyezi Mungu....” Qur’ ani Tukufu Sura ya Nisa [4;100]
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Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimshauri Imam Husain (a.s.) kwenye ndo-
to yake, “Ewe mwanangu! Heshima ya pekee iliyohifadhiwa na Mwenyezi
Mungu kwa ajili yako haiwezi kupatikana bila kufa Shahidi.”**

Imam Husain (a.s.) aliishi kama mhamiaji kwa takriban siku 23 hadi 24
yaani tangu tarehe 8 Zilhajj alipoondoka Makkah hadi alipofika Karbala
mnamo tarehe 2 Muharram na halafu kuanzia hapo alipowasili Karbala hadi
Siku ya Ashura.

KIFO CHA KISHAHIDI NI TAJI LA KUJIVUNIA
KWETU SISI

Imam Husain (a.s.) alitoa hotuba mashuhuri siku alipoondoka Makkah. Imam
alizungumzia kuhusu Hijira na pia Jihadi kwenye hotuba hiyo na akasema:

“Enyi watu! Kifo kimeacha alama kwa dhuria wa Adam kama vile kida-
ni kinavyoacha alama kwenye shingo ya mwanamwali. Ninayo shauku ya
kukutana na wahenga wangu kama Ya'kub alivyokuwa katika kukutana na
Yusuf. Kifo ni jambo la uhakika kwa binadamu. Hakuna mtu atakayesame-
hewa kutokana na kifo. Sihofii kifo. Kuuawa Shahidi katika njia ya Mwenye-
zi Mungu ni taji la kujivunia juu ya kichwa cha mtu. Kifo ni pambo lenye
thamani ndogo (kishaufu) la paji la uso kwa shahidi kama ilivyo kwa kidani
kinachovaliwa na mwanamwali. Enyi watu! Ninaona huko mbele kwam-
ba wanyama-pori wanapasua mnofu wangu baina ya Karbala na Nawawis.
Furaha ya Ahlul-Bayt, imo kwenye radhi ya Mwenyezi Mungu. Chochote
kile anachokipenda Mwenyezi Mungu pia kinapendwa na sisi.*®® Kama anar-
idhishwa na usalama wetu, na sisi tunaridhia usalama na kama anafura-
hishwa na maradhi yetu na sisi tutayapenda maradhi. Kama Anataka sisi
tunyamaze kimya, tutanyamaza na kama anatutaka sisi tuongee, basi tut-
aongea. Kama anatutaka sisi tupumzike, tutapumzika na kama anatutaka
sisi twende, basi tutakwenda kama mawimbi.”

Imam alihitimisha hotuba yake baada ya kutangaza nia yake ya kuhama:

“Yeyote anayetaka kujitoa mhanga katika njia ya Allah kama sisi, yeyote
anayetaka kuunganisha sauti yake na sauti yetu, yeyote anayetaka kuhama
katika njia ya Allah na kukutana na Mola Wake anapaswa kufuatana na sisi.
Inshallah, nitaondoka kesho.”*!

»9 Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 313; na Suratun-Nisa [4:100]
260 Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 366; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 328
28! Luhuuf, uk. 60; Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 366; Mausuat-e-Kalimat al-Tmam al-Husain, uk. 328
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NI WALE TU WALIO SAFI NDIYO WALIBAKI

Wakati Imam Husain (a.s.) alipoondoka Makkah, alifuatana na idadi kubwa
ya watu. Mwanzoni watu wengi walifikiri kwamba Husain bin Ali alikuwa
anatia chuku hotuba yake na palikuwepo na uwezekano kwamba ingeku-
wepo amani kila mahali siku za usoni. Watu wengi waliungana naye njiani
lakini Imam Husain (a.s.) hakutaka kufuatana na watu waroho. Alikuwa aki-
chuja masahaba wake kwa kupitia maneno yake wakati wa safari ili kwamba
wale watu ambao hawafai kujumuishwa naye kwenye vita watengwe.. Baada
ya mchujo wa mara kadhaa, yeyote aliyepita mtihani wa usafi kufuatana na
kiwango alibaki kama sahaba mtiifu wa Imam na wengine walimuacha .

WALIKUWA TAJI LA MASHAHIDI WOTE

Sasa basi, masahaba waliobaki na Imam Husain (a.s.) ni wale tu ambao
kuhusu wao Imam alikwisha kushahidilia kwamba alikuwa hajapata kuona
masahaba bora na watiifu zaidi kuliko wale. Kwa hiyo, endapo ulinganifu
unafanywa baina ya masahaba wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ndani ya Badr
na masahaba wa Imam (a.s.) ndani ya Karbala, masahaba wa Imam Husain
ndani ya Karbala watasemekana kuwa taji la mashahidi wote.

Imam Husain (a.s.) alitoa ruhusa kwa masahaba wake mnamo mkesha
wa Ashura na alifuta kiapo cha utii wao kwake. Kwa hiyo, aliweka wazi
kwamba adui alitaka kumwaga damu yake tu na hakuwa na lolote kuhusu
masahaba. Wakati huo, wote walisema, “Tumechagua kufa kishahidi katika
njia yako tu. Uhai hauna maana yoyote ukilinganishwa na kujitoa mhanga
kwa ajili yako. Tunatamani tungepata uhai mara elfu moja na mara zote hizo
tungejitoa mhanga kwa ajili yako.” Mtu wa kwanza kusema hivyo alikuwa ni
ndugu yake Imam, Mtukufu Abbas.?%

Ni furaha ya jinsi gani Imam Husain (a.s.) alikuwa nayo alipoona kwamba
alikuwa amefuatana na masahaba ambao walikuwa wanakubaliana na lengo
lake. Aliposikia hayo, Imam Husain (a.s.) aliwaambia, “Sasa kwa kuwa mme-
fanya uamuzi, ninawaarifu kuhusu matukio yatakayotokea kesho. Kwa hakika
vita vitapiganwa kesho na hapana hata mmoja wetu atakayebakia hai.”*®

22 Trshad, Shaykh Mufid, uk. 231; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 626
263 Allamah Majlisi anasema kwamba Imam Husain (a.s.) aliwafanya wazione nafasi zao ndani ya Pepo. Kwa
hiyo, waliona Makasiri yao na bustani zao na neema za Mola Wao ndani ya Pepo. Muntahaiul Amaal, Juz, 1,
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HESHIMA KWA MASAHABA WA HUSAIN (A.S.)

Imam alitoa heshima kama hiyo kwa masahaba wake mnamo siku ya Ashu-
ra, kwamba iweze kukumbukwa katika historia daima milele. Hizo zilikuwa
dakika za mwisho na kila mtu aliuawa kishahidi. Hakuna aliyebaki isipoku-
wa Imam Sajjad (a.s.) ambaye alikuwa amelala kitandani kwenye hema
lake kwa sababu ya maradhi yake. Imam Husain (a.s.) alikuwa amesimama
peke yake akiwa amezungukwa na maadui. Imam alitazama kushoto kwake
na kulia kwake lakini hakuona kitu isipokuwa masahaba wake waliouawa
kishahidi. Alipoona hali hiyo, Imam alitamka kauli ambayo kusudio lake li-
likuwa, “Sioni mwili wowote kati ya iliyolala ardhini ulio hai.” Halafu Imam
akasema:

“Wote wale waliozikwa ndani ya ardhi na wale wanaolala juu ya ardhi
hii wapo hai.” Halafu Imam akaita akitaka msaada (Istighatha). Imam ali-
omba msaada. Nani alikuwa hai kumpa Imam msaada? Ni watu gani hao
ambao walikuwa hai? Hao watu ni ile miili iliyokuwa imelala juu ya ardhi
ikiwa maiti? Imam (a.s.) aliwaita masahaba wake kwa sauti ya kupaza aki-
watolea heshima kuu. “Enyi watu wangu watiifu na jasiri! Enyi watu wangu
watiifu na mashujaa! Amkeni kutoka usingizini. Amkeni! Songeni mbele!
Hawa watu waovu wanataka kushambulia utakatifu wa Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.). Watu hawa wasio na aibu wanataka kuja kupora mahema ya dhu-
ria wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).”*** Halafu akasema: “Nendeni mkalale!
Nendeni mkalale. Najua kwamba vichwa vyenu vimekatwa na kutengan-
ishwa na miili yenu.”**

uk. 626

24 Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 484 “Enyi mashahidi! Amkeni. Amkeni kutoka usingizini na mkawa-
fukuze hawa wapenda fitina kutoka kwenye utakatifu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)"

25 Guftar Hai Maanawi, uk. 250-255.
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UMASHUHURI WA ROHO YA IMAM HUSAIN
(A.S.).

Kauli nyingi sana za Imam Husain hazikuweza kutufikia. Hali ya mambo
yva wakati huo ndiyo sababu kubwa zilizo sababisha hili. Tunayo hazina
kubwa ya hotuba na semi za Amiri wa Waumini. Hususan, hotuba zilizotole-
wa na Imam Ali (a.s.) wakati alipokuwa khalifa ni utajiri wa thamani kubwa.
Hata hivyo, Imam Hasan (a.s.) na Imam Husain (a.s.) iliwabidi wakabiliane
na vikwazo kutoka kwa watawala wa wakati wao. Hususan, katika kipindi
cha Imam Husain (a.s.), Muawiyah aliwatishia sana watu hivyo kwamba
hapana mtu aliyethubutu kwenda kwa Imam Husain (a.s.). Hata kama mtu
alisikia jambo kutoka kwa Imam Husain (a.s.) hakuthubutu kulinukuu kwa
wengine.

Hata hivyo, ingawaje hakuna kauli nyingi za Imam Husain (a.s.), nimeo-
na sifa fulani kwenye semi za Imam Husain (a.s.) wakati wa utafiti wangu
ambazo maana ya maneno ya Imam Husain (a.s.) si tu yasiyolinganishika
bali kimsingi yanaakisi muungano wa roho na umashuhuri wa Imam Hu-
sain (a.s.). Kila sentensi ya Imam imejaa johari za umashuhuri.

SEMI ZA IMAM HUSAIN (A.S.) KATIKA NYAKATI
ZAKE ZA MWISHO

Kauli moja ni ile ambayo Imam alisema wakati wa mwisho wa uhai wake,
Imam (a.s.) alionyesha johari ya ujasiri kwenye uwanja wa vita na akaan-
guka chini akiwa amejeruhiwa. Mwili huo mtukufu tayari ulikuwa ume-
kwishapoteza damu nyingi. Roho ya Imam ilikuwa na nguvu sana lakini
mwili wake ulikwishadhoofika sana. Alikuwa hana nguvu za kumweze-
sha kusimama. Aliweza tu kunyanyuka kwa kutumia magoti yake akiwa
ameegemea upanga wake. Imam (a.s.) hakuwa hata na nguvu za kuweza
kuzizuia zile hatua ovu zilizokuwa zinaelekea kwenye kambi yake tukufu.
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Hatimaye, Imam (a.s.) alisimama kwa kujikaza kwa taabu sana na akasema
kwa sauti ya juu, “Enyi wafuasi wa Abu Sufyan! Enyi wale ambao wameu-
za nyoyo zao! Laana iwe juu yenu! Hata kama hamna dini na hamuogopi
Siku ya Hukumu, mnapaswa kuona haya kama watu walio huru wa dunia
hii.”

“Ninajua kwamba hamna imani yoyote ile juu ya Mwenyezi Mungu na
Siku ya Hukumu lakini angalau mngetoa njia ya uheshimikaji kwenye
nyoyo zenu. Mtu anayeheshimika, ambaye hutoa harufu ya heshima kutoka
mwilini mwake, huwa hafanyi kama mnavyofanya nyinyi.” Waonevu wale
waliuliza, “Ewe mtoto wa Fatima! Unasema nini? Tumefanya nini dhidi ya
uhuru?” Imam alijibu:

“Mimi ninapigana na nyinyi na mnapaswa kunikabili mimi. Kwa nini
sasa mnataka kuwashambulia wanawake?"*%

VIASHIRIO VYA UJASIRI KWENYE HOTUBA
ZA HUSAIN (A.S.)

Tukitazama kwa haraka hotuba za Imam Husain (a.s.) tangu hotuba ya
kwanza, ambayo alihutubia Makkah hadi ile aliyotoa wakati wa safari, tu-
naona maneno ya Imam Husain (a.s.) yamejaa heshima na umashuhuri.

Imam (a.s.) alitoa hotuba wakati anaondoka Makkah na alisema, “Kifo
kimeacha alama kwenye dhuria wa Adam kama alama ya kidani kwenye
shingo ya mwanamwali.” Pia alisema, “Yeyote anayetaka kujitoa mhanga
katika njia ya Allah kama sisi, yeyote anayetaka kuunganisha sauti yake
na sauti yetu, yeyote anayetaka kuhama kwa ajili ya Allah na akutane na
Mola Wake anapaswa kufuatana na sisi. Mola akipenda nitaondoka kesho.”*%”
Imam (a.s.) alitaka kusema, “Kimsingi roho yangu haipendi kuona mazin-
gira yaliyojaa uharibifu, nibakie kuwa hai na kuwa sehemu yake. Ninapen-
delea kifo kwa ajili yangu mimi kama ustawi wangu katika hali kama hiyo.
Mimi kufuzu kwangu kumo katika kutobaki kuwa hai miongoni mwenu. Ku-
fuatana na vile nionavyo mimi, kuishi na wakandamizaji ni kifo cha moyo
na fedheha ya maisha.”?%®

26 Biharul Anwar, Juz. 45,uk. 51; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 503.
%7 Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 366; Mausuat-e-Kalimat al-Tmam al-Husain, uk. 328.
268 Luhuuf, uk. 79
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Watu wengi walikutana na Imam (a.s.) na kuongea naye wakati wa safari.
Wengi wao walikuwa watu wasiojali na walijaribu kuwakiuka wenzao. Mtu
mmoja alimwambia Imam, “Bwana! Nyakati si nzuri. Kwa nini unajitupa
ndani ya makucha ya kifo?”*° Pale ambapo mtu kama huyo alijaribu kuzuia
Imam (a.s.), yeye alisema, “Jibu langu ni kama lile la msaidizi anayepi-
gana ubavuni mwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), ambalo alimpa binamu yake
ambaye alikuwa anajaribu kumzuia asiende vitani.” Halafu Imam (a.s.) ali-
nukuu beti za msaidizi huyo kama ifuatavyo:

"Mimi ninakwenda. Kifo si sababu ya fedheha kwa mtu ambaye ana nia
ya kupigana katika njia ya haki kama Mwislamu. Jihadi sio sababu ya utovu
wa heshima kwa sababu hiki ni kifo ambacho humfanya mtu akutane na
waadilifu. Ni heshima mtu kuyatoa mhanga maisha yake akiwa anapigana
na maadui wa njia iliyonyooka. Ama nitabaki hai katika vita hii au nitakufa.
Endapo nitabaki hai hakuna uwezekano wa kufedheheka na kama nikifa
sitakuwa na wasiwasi.”*”

“Ni fedheha ya kutosha kwako kwamba upo hai na una hali ya kushindwa
kunakodhalilisha juu yako. Mimi, Husain (ambaye nimenyonyeshwa na Fa-
tima Zahra), kamwe sitavumilia hili. Ninaweza kukatwa kichwa kwa ajili
ya maisha ya heshima lakini maisha ambamo mimi nitalazimika kuinama
chini hayana maana kwangu.”

Wakati wa safari hiyo, Imam (a.s.) alizungumza na mmojawapo wa ma-
sahaba wake kwamba yeye (Husain) alipendelea maisha ya umashuhuri,
heshima na hadhi zaidi ya maisha ya fedheha na akasema, “Je huoni? Hivi
macho yako hayafunguki? Hivi huwezi kuona kwamba njia iliyonyooka
haifuatwi? Hivi huwezi kuona kwamba uharibifu na upotoshaji mbaya
umeenea kila mahali na hakuna mtu wa kukataza hili? Katika mazingira
kama haya, ni wajibu wa muumini kutamani kifo.”*”*

Imam husain (a.s.) alirithi kuheshimika na uaminifu kutoka kwa baba
yake. Wakati Imam Ali (a.s.) alipopata taarita kwamba majeshi ya Muawiyah
yamezidi kufanya unyang anyi katika jiji la Anbar na kwamba wamepokon-
ya hereni za mwanamke kafiri, Imam (a.s.) alisema, “Wallahi, kama Mwis-

29 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 238; Mausuat-e-Kalimat al-Tmam al-Husain, uk. 358.

0 Imam Husain (a.s.) alighani beti hizi katika kumjibu Hurr ambaye alikuwa anasikitika kwa kuyaweka maisha
yake hatarini.

#1 Tarikh Tabari, Juz. 4, uk. 305; Biharul Anwar, Juz. 44. uk. 381; Muntahaiul Amaal,Juz. 1, uk. 213; Maqtal-e-
Husain, Mugarram, uk. 194; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 356.
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lamu akisikia habari hizi na akafa kwa sababu ya kusikitika na kukasirika,
mimi sitamlaumu.”*”?

Njoo, hebu twende kwenye siku ya Ashura sasa. Taa ya uhai wa Imam
Husain (a.s.) ilikuwa inakaribia kuzimika. Maneno yake, yalikuwa bado
yanafurahisha. Imam Husain (a.s.) bado alikuwa anazungumzia kuhusu
heshima na ujasiri. Hapa pia, kiini cha mazungumzo ya Imam (a.s.) kili-
kuwa tabia na mafundisho ya Kislamu. Mjumbe wa Ibn Ziyad alipokuja kwa
Imam (a.s.) pamoja na ujumbe, Imam (a.s.) alimwambia, “Mwambie bwana
wako kwamba sitatoa mkono wangu kushika mkono wako kwa fedheha.
Haiwezekani mimi kujitetea kama mtumwa na kuomba msamaha kama
niliyeangukia katika mawindo ya kutoelewana.”*”

Hata hivyo upo utukufu zaidi kwenye maneno ya Imam (a.s.) ambayo
yalisemwa wakati anapigana pambano lake la mwisho. Masahaba wake
wote na ndugu zake wote walikwisha kuuawa kishahidi. Imam (a.s.) aliweza
kumuona mwanae mdogo ambaye aliuawa kishahidi. Mikono ya kaka yake
ilikatwa na alijua kwamba adui angeshambulia kambi yake baada ya muda
mfupi na kuwachukuwa watu wake kama mateka. Halafu pia, alikuwa ana-
tamka kauli mbiu kwa sauti kubwa katika pambano lake kuhusu uongozi
wake. Hata hivyo, kauli mbiu hizo hazikuwa za kuwataka wengine wamtii
yeye. Hakuwa anawaomba wengine kumchukulia yeye kuwa mkubwa wao
na wamfuate. Maana ya kauli mbiu ya Imam (a.s.) ilikuwa kwamba yeye
alikuwa kiongozi mkamilifu na kwamba uongozi wake haukumruhusu yeye
kumwangukia mtu duni.

“Kifo ni bora zaidi kuliko maisha ya kuvunjiwa heshima. Wakati wote kifo
ni bora zaidi na kinapendwa zaidi kuliko fedheha na aibu. Kushindwa kwa
dhahiri hapa duniani ni bora kuliko kuingia moto wa jahannam.**

Hii ndiyo maana ya umashuhuri wa nafsi. Hii ndiyo tofauti baina ya mtu
tajiri na mtu mnyoofu. Ndiyo, watu watukufu wanaweza kuwa wakwasi la-
kini matajiri wote sio watukufu. Kila mzee sio mtukufu. Ndiyo maana tu-
naposimama mbele ya mtu mkubwa ambaye anaheshimiwa na kutukuzwa

272 Nahjul Balaghah, Faizul Islam, Hotuba ya 27, uk. 85; Nahjul Balaghah, Subhi Salih, Hotuba ya 27; Sharh Nahjul
Balaghah, Ibn Abil Hadid, Juz. 2, uk. 74.

73 Ipo tofauti ndogo baina ya maelezo yaliyomo ndani ya Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 191 na Biharul Anwar, Juz.
45, uk. 7

274 Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 192; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 499.
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tunapaswa kusema: ‘Ninashahidilia kwamba ulisimamisha Swala, na ukatoa
Zaka na uliamrisha mema na kukataza mabaya.*”

Kama tukisimama mbele ya Nadir Shah tutasema nini? Ni dhahiri, tu-
tamsifu na kusema kwamba tunashahidilia kwamba ulikwenda India na
ukaiharibu na ukatuletea sisi almasi za Kohinoor kutoka huko.

Hata hivyo, tunaposimama mbele ya Imam Husain (a.s.) tunasema, “Tu-
nashahidilia ulisimamisha swala, ulitoa zaka na ulitimiza wajibu wa kua-
mrisha mema na kukataza mabaya. Uliimarisha uhusiano baina ya mja na
Mola Wake kupitia Swala. Ulipambana katika njia ya Allah badala ya njia ya
dunia hii na ukwasi wake. Wewe hukuwa katika wale wenye fursa ambaye
anatamani rasilimali au kulipa kisasi au uovu au ukwasi. Wewe ulikuwa
yule mwenye fursa ambaye alifanya jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu.
Ulisahau matamanio yako ya kidunia na ukajifinyanga mwenyewe ndani
ya tanuri lako mwenyewe. Athari zake zilikomesha umbali baina ya mja na
Mola Wake. Ninashahidilia kwamba umetimiza wajibu wako wa kutekeleza
jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu kama inavyostahili kufanywa.”?”® “Ul-
itekeleza jihadi lakini haikuwa kwa matamanio ya ubinafsi na kupata mali
au umashuhuri; ilikuwa kwa ajili ya haki na ukweli.”

5 Mafaatihul Jinaan, Ziarat Waritha
26 Mafaatihul Jinaan, Ziarat Waritha
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SWALA - NGUZO YA DINI

metamkwa ndani ya Qur ani Tukufu kwamba baadhi ya hao ambao

wataingizwa kwenye adhabu ya jahannam wataulizana wao kwa wao,
“Kitu gani kimekuleta hapa?” Watapata jibu, “Hatukusimamisha Swala na
hatukuwalisha mafukara. Pia tulikuwa na mazoea ya kuwasikia Makafiri
wakisema maneno dhidi ya dini kwenye mikusanyiko au hata sisi tulikuwa
tukizungumza kama hivyo.”*” Hii inathibitisha umuhimu wa Swala katika
dini. Kwa nini Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema kwamba Swala ni nguzo
yva hema la dini? Ni hivyo kwa sababu kama Swala inasaliwa kwa usahihi
mambo mengine yote yatarekebishwa.

Imam (a.s.) alisema kwenye wosia wake wa mwisho, ambao unaanza
na maneno, “Allah, Allah!” na ambao wewe unausikia mara kadhaa, “Allah,
Allah! Usiache Swala katika wakati wowote ule kwa sababu hii ni nguzo ya
dini yako.”*”®

SWALA YA MWISHO YA IMAM HUSAIN (A.S.)

Unajua kwamba umwagaji damu ulianza baada ya Adhuhuri ya Ashura.
Hadi Adhuhuri, Imam Husein (a.s.), masahaba wengi na vijana wa Bani
Hashim walikuwa hai.”” Ni masahaba thelathini tu wa Imam Husain (a.s.)
waliokuwa wameuawa kishahidi kwa kupigwa mishale kabla ya Adhuhuri
na wengine walikuwa hai hadi Adhuhuri. Wakati sahaba alipoona kwamba
ilikuwa wakati wa Swala Adhuhuri, alimuomba Imam,*® “Bwana! Wakati
wa Swala umewadia na tunataka kuswali Swala yetu ya jamaa ya mwisho
nyuma yako.”

Imam Husain (a.s.) alitazama mbinguni na akathibitisha kwamba waka-
ti huo ulikuwa wakati wa Sala. Halafu akasema, “Umekumbuka Swala.

?7 Sura ya Muddathir (74:42-45)

%78 Nahjul Balaghah, Faizul Islam, Hotuba 47, uk. 968

#9 Majina ya watu waliouawa kishahidi katika shambulio 1la kwanza yametajwa ndani ya Absarul Ain.
280 Jina la sahaba huyo ni Abu Thamama Amr bin Abdullah Saeed. Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 656
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Mwenyezi Mungu akuweke miongoni mwa wale wanaoswali.” Au alisema:
“Umemkumbuka Allah. Allah akuweke miongoni mwa wale wanaosali.”**!
Imam anamuombea mtu ambaye uhai wake umo kwenye fumbata la kifo ili
ajumuishwe miongoni mwa wale wanaoswali. Kwa hiyo, ona ni daraja gani
muumini wa kweli analo karibu na Mwenyezi Mungu?

Bila shaka sisi huwa tunasimamisha Swala. Hata hivyo, pia huwa tunas-
wali Swala wakati vita inaendelea. Swala hii inaitwa “swala ya hofu” katika
sheria za Kislamu. Swala ya hofu ni sawa na Swala ya safari, ambayo huwa
na rakaa mbili badala ya nne. Kwa hiyo, hata kama mtu yuko kwenye ardhi
ya nyumbani kwake na anakuwa katika mazingira ya vita inamlazimu mtu
huyu kuswali Swala ya rakaa mbili. Ni vigumu kuswali Swala yote wakati
wa vita na kwa hiyo, Swala ya hofu inatakiwa kuswaliwa hapo kufuatana na
sharia ya Kislamu. Sasa kama masahaba wote wanasimama kwenye Swala
ya jamaa ulinzi wao unaweza kuvurugwa. Kwa hiyo, nusu ya wapiganaji
wanaendelea kuweka ulinzi dhidi ya mashambulizi ya adui na nusu ny-
ingine wanaswali Swala ya rakaa moja ya jamaa nyuma ya Imam na rakaa
moja kila mtu anaswali peke yake na kumalizia swala yao. Imam anangojea
ama akiwa amekaa au amesimama baada ya rakaa ya kwanza ili waweze
kuchukua nafasi zao za ulinzi na nusu nyingine ya wapiganaji wanaungana
naye katika Sala ya jamaa. Nusu ya wapiganaji wengine wataswali Swala ya
rakaa moja katika jamaa na rakaa moja kila mmoja peke yake.

Imam Husain (a.s.) pia aliswali namna hii lakini hali ya mambo ilikuwa
tofauti wakati huo. Imam hakuwa mbali na maadui zake. Kwa hiyo, masa-
haba waliokuwa wanamlinda walisimama karibu sana naye lakini maadui
wasiokuwa na aibu hawakuwapa nafasi ya kuswali kwa amani. Maadui
walianza kutupa mishale wakati Imam Husain (a.s.) alikuwa anaswali. Pia
walikuwa wanadhihaki kwa maneno. Waliolaaniwa hawa walikuwa wanase-
ma, “Ewe Husain! Usiswali. Swala yako haina manufaa. Umemsaliti mta-
wala wa wakati huu, Yazid na kwa hiyo, Swala yako haina manufaa.”*>

SAID BIN ABDULLAH - SHAHIDI WA SWALA

Sahaba mmoja au wawili wa Imam Husain (a.s.) waliiweka miili yao kuwa
ngao ya Imam Husain (a.s.) ili waweze kuzuia mishale ya maadui iliyo-

%1 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 21; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain,uk. 444
282 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 21
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lengwa kwa Imam (a.s.), ili ifikie kwenye miili yao na kumruhusu Imam
kukamilisha Swala yake. Masahaba hawa wawili walipoanguka chini wakiwa
wamejeruhiwa, ndiyo muda ambapo Imam Husain (a.s.) alikuwa amekamil-
isha Swala yake. Mmojawao alikuwa Said bin Abdullah Hanafi. Wakati Imam
alipofika karibu yake, tayari alikuwa katika sekunde zake za mwisho. Mara
Imam (a.s.) alipochukua kichwa chake na kukiweka kwenye paja lake, Said
aliuliza swali la kushangaza, alisema, “Ewe Aba Abdillah! Je! Nilitimiza haki
ya utiifu?”?® Maana yake ni kwamba, alikuwa anafikiri kwamba haki ya Hu-
sain (a.s.) ni kubwa mno hivyo kwamba muhanga wa namna hiyo usingeto-
sha. Kwa namna hii, ndivyo ilivyokuwa swala ya Imam Husain (a.s.) ndani
ya jangwa la Karbala.

IMAM HUSAIN (A.S.) ANARUKUU NA KUSUJUDU
KWA MARA YA MWISHO

Imam Husain (a.s.) alitamka Takbira (Allaahu Akbar) na pia Sub-h aanallaah
(Utukufu ni Wake Allah) ndani ya Swala hii. Alirukuu, na akasujudu.”® Hata
hivyo, aliswali Swala moja zaidi baada ya saa mbili au tatu, ambapo alirukuu
namna tofauti, akasujudu kwa namna tofauti na kusoma maneno kwa nam-
na tofauti. Imam alirukuu alipopigwa mshale kwenye kifua chake kituku-
fu. Halafu alilazimika kuinama chini na kutoa mshale kutokea mgongoni
kwake. Halafu unajua jinsi Imam (a.s.) alivyosujudu kwa mara ya mwisho?
Hakuweka paji lake la uso juu ya ardhi kwa sababu alipotua kutoka kwenye
mgongo wa farasi, shavu lake la kulia liligusa ardhi yenye joto ya Karbala na
alikuwa anatamka:

“Kwa jina la Allah na kwa Allah na juu ya dini ya Mjumbe wa
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.)”

23 Magtal-e-Husain, Mugarram, uk. 244
4 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 698

186 O




MATESO YA DHURIA YA MTUME

MAJILISI 43

MANENO YA IMAM HUSAIN (A.S.) WAKATI
ANAONDOKA KWA MARA YA MWISHO

sza mtu akichunguza maneno ya Imam Husain (a.s.) wakati alipokuwa
naondoka kwa mara ya mwisho kutoka kwenye mahema ya Ahlul-Bayt
wake huzama kwenye bahari ya mastaajabu. Anaanza kufikiri, “Ewe Mwe-
nyezi Mungu! Hivi Husain alikuwa na imani na utulivu gani? Alipata kutoka
wapi imani hii na utulivu huu na hisia na shauku za hali ya juu kama hizi?

Imeandikwa kwenye vitabu kwamba wakati Imam Husain (a.s.) alipok-
wenda kuaga kwa mara ya pili, aliwaambia Ahlul-Bayt wake, “Kuweni tayari
kuvumilia matatizo na mjue kwamba Mwenyezi Mungu ndiye msaidizi
wenu na tegemeo lenu. Mwenyezi Mungu atawaokoa kutoka kwenye fitina
ya maadui na mwisho wenu utakuwa mzuri. Mwenyezi Mungu atawaingiza
maadui zenu kwenye aina nyingi za mateso na mtalipwa neema na heshima
nyingi kwa ajili ya matatizo mtakayoyavumilia. Tahadharini na kutamka
hata neno moja la kulalamika na msiseme jambo lolote ambalo linaweza
kushusha hadhi yenu.”#>

Imam Husain (a.s.) alikuwa anawashauri Ahlul-Bayt wake kuwa wavu-
milivu kwa sababu ya kujiamini kwake katika ushindi wake, ambao chanzo
chake ni aya hii ya Qur ani:

Z -0 » A0 0 - & &0 -
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4....na anayemcha Mwenyezi Mungu, Yeye humtengenezea njia ya
kutokea.” [Sura At-Talaq 65 : 2]

Kujiamini huku kwa Imam (a.s.) kulitokana na Qur ani Tukufu hususan
aya hii. Ni aina kama hiyo ya imani na utulivu, ambayo aliipata Nabii Yusuf
(a.s.) wakati ule alipofaulu kwa sababu ya ucha-Mungu wake na alikuwa na
furaha na kuridhishwa sana kwa hilo. Alikuwa anasema:

5 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 698; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 491
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“....Hakika mwenye takua na akasubiri basi Mwenyezi Mungu haupotezi
ujira wa wafanyao mazuri.” [Sura Yusuf 12 : 90]

Hata hivyo, umaarufu wa Imam Husain (a.s.) upo kwenye ukweli kwam-
ba aliweza kuona mwisho wa jambo na matokeo yake kabla ya jambo hilo
halijaisha na kabla ya watu hawajafikia uamuzi wa mwisho.

ZAINAB AL-KUBRA AZUNGUMZA
KWENYE BARAZA YA YAZID

Maneno ya Imam Husain (a.s.) yaliandikwa kwenye nyoyo za Ahlul-Bayt.
Waliyahimili majanga yote lakini hawakuacha uvumilivu na ucha Mungu
wakati wowote ule. Hatimaye, matokeo yalikuwa ni yale yale kama alivyo
hakikisha Imam Husain (a.s.) na kama ilivyothibitishwa na Mwenyezi Mun-
gu ndani ya Qur ani. Tumeona kwamba baada ya siku chache, Bibi Zainab
al-Kubra aliyarudia maneno ya Imam Husain (a.s.) kwa utulivu ndani ya
baraza ya Yazid. Roho ya Karbala ilikwaruza uso wa ufalme ndani ya jangwa
na sasa ilikuwa inaupiga makofi wazi wazi.

Binti yake Ali alisema, “Ewe Yazid! (Umejichimbia kaburi lako mwe-
nyewe). Unaweza kufanya uovu wowote unaotaka kufanya na kutujaribu
sisi kadiri utakavyoweza. Ninaapa kwa jina la Mwenyezi Mungu, kamwe
hutaweza kufuta upendo wetu, ambao umejikita kwenye nyoyo za watu.
Wahyi, ambao una uhai katika familia yetu, hauwezi kuwekwa kwenye us-
ingizi wa kifo na wewe. Hakuna chochote hapa duniani isipokuwa fedheha
juu yako.”286

Kwa jina la Allah na kwa Allah na juu ya dini ya Mjumbe wa Mwe-
nyezi Mungu (s.a.w.w.)

26 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 135
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MAJILISI 44

MTUME WA MWENYEZI MUNGU (S.A.W.W.)
ALIMLILIA KHADIJA

wenyezi Mungu na apishie mbali, uhusuiano baina ya Mtukufu Mtume

(s.a.w.w.) na Bibi Khadija haukujengwa juu ya msingi wa matamanio
duni ya kinyama na anasa. Kwa hiyo hoja kama hizo hazina maana. Bibi
Khadjija alikuwa na miaka kumi na tano zaidi ya Mtume (s.a.w.w.). Kwa hiyo,
alipofariki dunia, Mtume alikuwa na desturi ya kumheshimu sana wakati
wowote lilipotajwa jina lake. Mara nyingi alikuwa na mazoea ya kutoa ma-
chozi machoni mwake, hali ambayo Aisha alishindwa kuivumilia.?®” Kwa
kuwa Aisha alikuwa mdogo na alikuwa anajivunia ujana wake, wakati fu-
lani alimwambia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) “Mwanamke mzee sio mtu wa
muhimu kama unavyomfikiria Bibi Khadija.” Mtukutu Mtume (s.a.w.w.)
akajibu, “Unasema nini? Khadija alikuwa tofauti kabisa.”**

WOSIA WA BIBI KHADIJA KWA ASMA

Wanawake walikuwa wamekusanyika nyuma ya chumba ambamo maharusi
wapya Imam Ali (a.s.) na Bibi Zahra walikuwamo mnamo usiku wao wa
(s.a.w.w.) aliamuru kwamba hapana mtu yeyote alikuwa na haki ya kukaa
nyuma ya chumba hicho na kwamba wanawake walipaswa kuondoka ma-
hali hapo.

Baada ya muda, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alipita karibu na sehemu hiyo
na akamuona Asma binti Umais ameketi karibu na chumba hicho. Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) akasema, “Hivi sikusema kwamba hakuna ruhusa ya mtu
kukaa hapa. Kwa nini umekaa hapa?” Asma akasema, “Ewe Mjumbe wa Al-
lah! Bibi Khadija aliniusia mimi: ‘Nina wasiwasi sana kuhusu binti yangu
kwa sababu ni mdogo. Nadhani atanihitaji mimi katika usiku wa harusi yake

%7 Biharul Anwar, Juz. 16, uk. 1-81
28 Seerat-e-Halabiya, Juz. 3, uk. 313; Kohlul Basar, uk. 70
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kwa sababu yapo mazingira fulani ambapo binti humhitaji mama yake usi-
ku huo. Hivyo, ni wosia wangu kwako kwamba umwangalie Fatima katika
usiku wa harusi yake!”

Asma anasema kwamba macho ya Mtume (s.a.w.w.) yalijaa machozi ali-
posikia jina la Khadija. Alimwambia, “Kaa hapa tu.” Akasema, “Ewe Mjumbe
wa Allah! Nitakaa hapa tu, ili kwamba kama Zahra akiita na kuhitaji kitu
niweze kumtimizia mahitaji yake.”*

MAPENZI YA IMAM HUSAIN (A.S.)
KWA BIBI RABAB NA SAKINA

Bibi Rabab*’ alikuwa mmojawapo wa wakeze Imam Husain (a.s.). Ni bibi
huyu tu ndiye aliyekuwepo Karbala. Alikuwa mama wa Sakina. Imam Hu-
sain (a.s.) alikuwa anajivunia sana utiifu wa mke huyu hivyo kwamba ali-
kuwa na desturi ya kunukuu beti zifuatazo kwa heshima yake:

“Ninaapa kwa rafiki ambaye ni mpendwa kuliko uhai. Ninapenda kuishi
ndani ya nyumba ambamo Rabab na Sakina wamo. Ninawapenda sana wote
hawa wawili. Huhisi kutumia utajiri wangu wote juu yao na hapana yeyote
anayepaswa kunizuia kufanya hivi.”!

Uliona jinsi uhusiano wa watu wa haki ulivyo? Ni kuhusu wake za watu
kama hawa ambao Qur ani Tukufu inasema:
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“Ingieni katika Bustani (Pepo), nyinyi na wake zenu katika hali ya ku-
furahishwa.” (Sura Az-Zukhruf 43 : 70)

29 Biharul Anwar, Juz. 43, uk. 138

20 Mama yake Imam Zainul Abidiin, Bibi Shaharbanu alikwishafariki dunia wakati wa kujifungua kwake. Mama
yake Ali Akbar, Bibi Laila naye pia hakuwepo Karbala. Haijulikani kama aliondoka na msafara pale Madina au
hapana. Hata hivyo, ni hakika kwamba hakuwepo Karbala (Ustaadh Mutahhari)

Ni Rabab binti Imrul Qais Kalbi tu miongoni mwa wakeze Imam Husain (a.s.) ndiye aliyefuatana naye hadi
Karbala. Rejea Tarikh Ashura, uk. 199 cha Dkt. Ibrahim Ayati, kilichochapishwa na Jame Taalimaat-e-Islam.
2 Damaus Sujum, uk. 311; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 825
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RABAB ANAMUOMBOLEZA IMAM HUSAIN (A.S.)

Bibi Rabab hakuketi kwenye kivuli wala kula chakula kizuri kwa kipindi
kirefu. Alikuwa na kawaida ya kulia mara nyingi. Alipoulizwa kwa nini ali-
kuwa hakai kwenye kivuli, alikuwa na mazoea ya kusema, “Nilipoona mwili
wa mume wangu umelala kwenye jua kali** (Ustadhi Mutahhari), niliapa
kutokaa kamwe kivulini.”

Palikuwepo na fungamano halisi baina ya bibi huyu na Imam Husain
(a.s.) hivyo kwamba akawa ushahidi wa aya:

- 20 S0 & 8 0, o0 Bos G- O 28 o
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“Ingieni katika Bustani (Pepo), nyinyi na wake zenu katika hali ya ku-
furahishwa.” (Sura Az-Zukhruf 43 : 70)

“BINTI YANGU SAKINA, TAFADHALI USIUFANYE
MOYO WANGU KUZIDI KUTESEKA”

Kama ilivyo dhahiri kutoka kwenye aya zilitajwa hapo juu, Imam Husain
(a.s.) alimpenda Sakina sana. Mapenzi haya yalikuwa ya pande mbili. Saki-
na pia alimpenda sana baba yake. Historia inathibitisha kwamba mapenzi
ya Sakina yalikuwa mtihani mkubwa kwa Imam Husain (a.s.). Huyu ali-
kuwa binti mpendwa wa Imam Husain (a.s.) na hakuweza kuishi bila kuwa
naye hata kwa muda mfupi. Wakati Imam Husain (a.s.) alipokwenda kuaga
na Sakina akaanza kulia, Imam akasema:

“Sakina, mpendwa wangu! Usilie sasa. Utalia sana baada yangu. Usim-
wage machozi almuradi nikingali hai. Zuia machozi yako yatakayodondoka
baada yangu. Ewe kipenzi adhimu cha baba yako! Hivi hujui kwamba moyo
wangu unajaa huzuni ninapoona machozi yako? Kwa hiyo usiufanye moyo
wangu kuzidi kuteseka.”**

22 Muntahaiul Amaal,Juz. 1, uk. 819
23 Kwenye baadhi ya vitabu vya historia “daaani” imebadiliswa kwa “dahaani’.
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“Bila shaka, ni juu yako wewe kulia kadiri uwezanyo baada ya roho yangu
kuondoka kwenye mwili wangu. Hata hivyo, Ewe binti yangu! Almuradi
baba yako yu hai, moyo unadhikika unapoona machozi yako.** Kwa hiyo,
unayo haki kabisa ya kulia baada yangu.”**

1 Kwenye baadhi ya vitabu vya historia “taa-tiinahu” imeandikwa kama “taa-tiinanii” badala yake.
295 Damaus Sujum, uk. 184; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 491
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MAJILISI 45

FEDHEHA HAIVUMILIKI

ashairi yaliyoghaniwa na Imam Husain (a.s.) mnamo siku ya Ashura
Myalikuwa ya namna tofauti. Baadhi yake yalitungwa na Imam Husain
(a.s.) na baadhi yalitungwa na watu wengine na kughaniwa na Imam Hu-
sain (a.s.). Kwa mfano, beti zilizotungwa na Farwa bin Musaik ambazo zili-
jazwa shauku na ari.

Hapa, ni baadhi ya beti zilizotungwa na Imam Husain (a.s.):

“Kifo ni bora zaidi kuliko kuishi na fedheha. Kifo wakati wote ni
bora na chenye kupendwa zaidi kuliko fedheha na aibu. Kushindwa
kwa dhahiri hapa duniani ni bora zaidi kuliko kuingia jahannam”?9

Kauli mbiu hii ya Imam Husain (a.s.) inapaswa kuitwa kauli mbiu ya
uhuru, kauli mbiu ya heshima na kauli mbiu ya uaminifu. Maana yake ni:
‘Ni bora zaidi kwa Mwislamu wa kweli kufa badala ya kuishi maisha ya fed-
heha!

Dunia inapaswa kujua kwa nini Imam Husain (a.s.) alikuwa tayari kum-
waga kila tone la damu yake na damu ya vijana wake. Ni kwa sababu Imam
Husain (a.s.) alilelewa kwenye paja la utume. Ni hivyo kwa sababu damu
ya Ali ilikuwa inatiririka kwenye mishipa yake. Ni hivyo kwa sababu alinyo-
nyeshwa na Fatimah Zahra (a.s.).?”’

Pale ambapo kwa dhahiri matumaini yote yalipotea mnamo siku ya Ashu-
ra, Imam alitoa hotuba iliyojaa ghera na shauku. Ilionekana kama vile ulimi
wa Imam Husain (a.s.) ulikuwa unatoa ndimi za moto mkali usiovumilika.
Je maneno haya yanaweza kuwa ni mzaha? Imam (a.s.) alisema, “Enyi watu!
Tazameni mwana haramu huyu (Ibn Ziyad) anavyothubutu kunilazimisha
mimi kukubali mojawapo ya masharti mawili -fedheha au kifo. Nenda um-
wambie bwana wako kwamba fedheha haiwezi kuvumillika kwa Husain.”**

26 Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 192; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 499
27 Biharul Anwar, Juz. 45, uk.19 na 83; Mausuat-e-Kalimat al-Tmam al-Husain, uk. 423.
28 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 83; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 425
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Damu ilikuwa inatiririka kwenye upanga wa Ibn Ziyad. Baba yake dhal-
imu aliwakandamiza sana watu wa Kufa miaka ishirini iliyopita hivyo
kwamba walipojua kwamba Ibn Ziyad ameteuliwa kuwa gavana wa Kufa,
walijificha majumbani mwao kwa sababu walijua kwamba yeye pia alikuwa
na moyo mgumu kama baba yake na angefanya uharibifu mkubwa kwao.*

Huyu Ibn Ziyad alipokuja kama gavana wa Kufa, watu waliacha kumuun-
ga mkono Muslim bin Aqiil kwa sababu ya heshima iliyochanganyikana na
woga waliokuwa nao kwa baba yake Ziyad.

MTU ALIYELELEWA KWENYE MAPAJA YA
FATIMAH HAWEZI KUVUMILIA FEDHEHA

Imam Husain (a.s.) aliwahutubia watu wa Kufa akasema, “Hivi nyinyi mna-
jua mtawala wenu ameweka mbele yangu masharti mangapi? Amenitaka
mimi ama kukubali fedheha au kuchomoa upanga. Nendeni mkamwambie
mtawala wenu kwamba Husain anasema kwamba fedheha iko maili nyingi
mbali na yeye. Hatutaweka silaha zetu chini na tukubali kushindwa (Usta-
dhi Mutahhari analia). Mwenyezi Mungu anamtaka Husain kuwa hivyo la-
kini nyinyi hamjui.”

“Mtu mwana haramu huyo hajui mimi nimelelewa kwenye paja la nani.
Mimi nililelewa kwenye paja la utume na kukuzwa kwenye paja la Ali. Ni-
linyonyeshwa ziwa la binti yake Mtume (s.a.) Fatimah Zahra (Shahidi Mu-
tahhari anaendelea kulia). Hivi mtu aliyenyonyeshwa na Zahra anaweza
kukubali fedheha ya Ibn Ziyad? Fedheha iko maili nyingi mbali na mimi.”

Kauli mbiu za Imam Husain mnamo siku ya Ashura zilikuwa za aina hii
tu. Kwa hiyo, ninawaomba ndugu zangu ambao hutengeneza kauli mbiu kwa
ajili ya marafiki zao kwamba wangefikiria kama kauli mbiu zao zinaendana
na zile za Imam Husain (a.s.) au hapana?

29 Ziyad aliwakamata Shi'ah wa Kufa na Basra. Aliwakata mikono na miguu yao na kuwachoma vyuma vya moto
kwenye macho yao na kuwaning iniza mlangoni (Nahjul Balaghah, Ibn Abil Hadid, Juz. 11, uk. 44; Al-Futuh,
Juz. 4, uk. 320) Muovu huyu ndiye mwanzilishi wa desturi ya kufunga mikono na miguu na kuua katika Uis-
lamu. Alimzika Abdur Rahman bin Hissan akiwa hai kwa ajili ya kumpenda Ali (a.s.) kama ilivyosimuliwa na
Ibn Khaldun na Ibn Athir; Shifa as-Suduur, Juz. 1, uk. 315
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KIU YA IMAM HUSAIN MNAMO SIKU YA ASHURA

Kiu ya Imam Husain (a.s.), Ahlul-Bayt wake na masahaba wake halikuwa
jambo la masihara. Hali ya hewa ilikuwa joto sana wakati huo (Ashura iliku-
wa katika siku za mwisho za mwezi wa Juni na ni kipindi cha joto sana huko
Iraq, ambako pia hata majira ya kipupwe huwa joto). Hapakuwepo hata tone
la maji kwa ajili ya dhuria wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa mfululizo wa
siku tatu. Ni kweli kwamba damu nyingi inapopotea mwilini, damu mpya
inahitajika kuzalishwa na kiu huongezeka.

Mwenyezi Mungu ameuumba mwili wa binadamu kwa namna kwam-
ba wakati wowote unapohisi kuhitaji kitu, unajieleza. Kwa hiyo, watu
waliojeruhiwa huhisi kiu kwa sababu wamepoteza damu nyingi. Mwili
hujaribu kuzalisha damu zaidi katika hali hiyo na huhitaji maji. Alipo-
jeruhiwa Imam alihisi kiu sana hivyo kwamba alipotazama juu angani,
palikuwepo na giza mbele ya macho yake.?® Hili si jambo jepesi, ni
jambo la kweli. Nimetafiti kwa ukamilifu vitabu vya msiba wa Karbala
lakini sikuweza kuona maneno haya yanayohusishwa na Imam Husain
(a.s.) ambapo alisema, “Nipeni maji kidogo”*"" kwa sababu hadhi ya
Imam Husain (a.s.) ni ya daraja la juu sana kuliko kuomba maji ku-
toka kwa watu hao. Ndiyo, nimeona imeandikwa mahali fulani kwamba
Imam Husain (a.s.) alikuwa anatafuta maji wakati anapigana.*** Muk-
tadha unaonyesha kwamba Imam Husain (a.s.) alikuwa akifika kwenye
maji huku akipigana karibu na mto Furati. Hata hivyo, kamwe hakuom-
ba maji kutoka kwao.

MASHAIRI YA NAUHA NA MATAM

Umaarufu wa Imam Husain (a.s.) uko tafauti kabisa na sisi watu. Beti za
Imam Husain (a.s.) nazo pia zilikuwa tofauti kabisa. Tunapoomboleza na ku-
soma Nauha, tunapaswa kujaribu kulandanisha Nauha zetu na zile za Imam
Husain (a.s.). Kusoma Nauha na mashairi ni kitendo mashuhuri. Maimam
Watukufu walikuwa na desturi ya kuwaalika washairi kusoma mateso yali-
yotungwa kishairi ndani ya majilisi ya Imam Husain (a.s.). Washairi wa-

300 Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 245 imeandikwa: “...alipotazama juu angani, ilikuwa kama moshi...”
300 Biharul Anwar, Juz, 45, uk. 351; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain. uk. 500a
302 Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 495
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likuwa na kawaida ya kufika na kughani mashairi na Maimam watukufu
walikuwa wakilia sana na kutoa machozi na kuomboleza kwa huzuni.?®

Ninaunga mkono Nauha, kupiga kifua (matam) na kupiga mkufu (zanjir)**
lakini kwa sharti kwamba beti zinazoghaniwa hazipaswi kutungwa na yeyo-
te. Badala yake zinapaswa kuwa ni beti za Husain. Mathalani, inaposemwa,
“Ewe Akbar wangu mdogo, Ewe Asghar wangu mdogo” hili sio shairi la Hu-
sain. Shairi la Husain linapaswa kuwa la aina hii: “Hivi hamuoni kwamba
haki haifuatwi na njia ya uwongo haizuiwi? Katika hali kama hii, muumini
anasonga mbele kwenda kuuawa kishahidi katika njia ya Allah.”**® Imam
hakusema ‘Husain ni mmoja’ au ‘Imam ni mmoja...! Alisema, ‘muumini ni
yule anayependa kukutana na Mola wake kuliko kuishi maisha kama haya!

Kauli mbiu ya Husain ni: “Mimi ninakiona kifo ni kufuzu na kuishi na
wakandamizaji ni fedheha.”**® Kila neno la Imam Husain (a.s.) linafaa kuan-
dikwa kwa herufi za dhahabu na kusambazwa duniani kote ili kwamba du-
nia ipate kujua siri iliyoko nyuma ya vita vyake. Si rahisi sana kusema tu,
“Kifo ni heshima kwangu mimi na kuishi na wakandamizaji ni fedheha.”

“Ninaona aibu kuishi maisha kama mtumwa badala ya kuwa kiongozi.”

Kauli mbiu za Imam Husain (a.s.) zinatia uhai katika maisha.

)
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“Enyi mlioamini! Mwitikieni Mwenyezi Mungu na Mtume anapowaita
kwenye lile litakalowapa uhai.” (Sura Al-Anfal 8 : 24)

Imam Husain (a.s.) ni mrekebishaji. Neno hili lilitumiwa na Imam kwa
ajili yake mwenyewe. Imam alisema, “Madhumuni ya vita vyangu wala si
kukandamiza ama kuasi au kuwa na msingi wa ubinafsi. Sina nia ya kuen-
eza uharibifu au kumdhulumu yeyote yule. Ninatoka tu kurekebisha Um-
mah wa babu yangu na nitafuata njia ya wahenga wangu.”?"”

38 Damaus Sujum, uk. 295; Magtal-e-Husain, Muqarram, uk. 111.

304 Ustaadh Mutahhari anazungumzia matam ile na mkufu, jambo ambalo hufanywa Iran. Nyembe hazikuamba-
tishwa kwenye mikufu hiyo. Mikufu hii haipigwi kwenye mgongo ulio wazi badala yake inapigwa kwenye
mgongo ambapo mhusika amevaa shati au koti na damu hitiririki kwa sababu hiyo. (Ridhwani)

305 Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 381; Munatahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 613

306 Luhuuf, uk. 79; Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 381

307 Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 329; Mausuat —e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk.291
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Imam alitamka hili kwenye barua aliyomwandikia kaka yake, Muhammad
bin Hanafiyyah, ambayo pia ilikuwa wosia wake. Muhammad bin Hanafi-
yyah alipata changamoto ya kimwili.*®® Mikono yake ilipooza. Hakuwa na
nguvu za kufuatana na Imam kwenye safari yake. Kwa hiyo, Imam (a.s.)
alimkabidhi wosia huu ili kwamba dunia ipate kujua lengo la harakati zake.

Husain (a.s.) anasema, “Enyi watu wa dunia! Mimi si kama wengine. Map-
induzi yangu si kwa sababu ninataka kufika kwenye cheo kikubwa au kuku-
sanya utajiri wa rasilimali. Mimi ninataka tu dunia kujua ukweli kwamba
msimamo wangu ni kurekebisha Ummah. Mimi ndiye mrekebishaji wa Um-
mah wa babu yangu (Imam aliiandika barua hii akiwa Madina). Ninataka
kutimiza wajibu wa kuamrisha mema na kukataza maovu. Lengo langu ni
kutia nguvu mpya kwenye Sunnah ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), ambayo
imekufa. Sunnah ya Ali Murtaza (a.s.) nayo pia imekufa na ninataka kuihui-
sha upya.”

FALSAFA YA KUIHUISHA ASHURA

Sasa tunajua kwa nini Maimam watukufu walisisitiza kwamba tunaichuku-
lia Ashura kama madhehebu na kwa nini humo kuna malipo makubwa sana
kwa waombolezaji. Hivi malipo ya waombolezaji ni sawa na yale matendo
mazuri wanayofanya watu kwa ajili ya wazazi wao ambao ni marehemu?
Hapana, sivyo kwa sababu vifo vyetu havina umuhimu kama huo. Ni hivyo
kwa sababu vifo vyetu havina mantiki au lengo. Hivyo, Maimam watukufu
walisisitiza kwamba tunapaswa kuihuisha Ashura ili kwamba si tu anakum-
bukwa Imam Husain (a.s.) bali pia madhehebu yake yanakumbukwa daima
milele.

Ukamilifu wa madhehebu haya ni Imam Husain (a.s.). Imam Husain
(a.s.) yu hai katika muundo wa fikira. Ingawaje Imam Husain (a.s.) hayupo
dhahiri miongoni mwetu, bado nguvu ya tabia yake ipo hai. Kila mwaka
Muharram unapoanza, sauti za ujumbe huu wa Imam Husain (a.s.) husikika
kila mahali hewani; “Hivi hamuoni kwamba haki haitiliwi maanani na batili
kufanywa kuwa desturi. Katika mazingira kama haya, muumini anapaswa

38 Imeandikwa kwenye Tangihul Magal, Juz. 3, uk. 112 kwamba Allamah Hilli alimjibu Muhanna bin Sunan
kwamba Muhammad bin Hanafiyyah asingeweza kumsaidia Imam Husain kwa sababu alikuwa mgonjwa
ambapo maneno ya Ibn Numa Hilli ya pembeni mwa Magtal-e-Husain, Mugarram, uk. 135 ni kama yafuatayo:
“Muhammad bin Hanafiyyah alikuwa na jeraha ambalo lilimfanya asiweze kufuatana na Imam Husain (a.s.)
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kutamani kukutana na Mola Wake.” Inasikika kila mahali ili kwamba gh-
era ya Shi’ah inatiwa nguvu zaidi na wanaanza kuunga mkono ukweli na
kuhimiza watu kutenda mema na kusahihisha maovu yote yanayoonekana
miongoni mwa Waislamu.

ASHURA NI SIKU YA KUHUISHA MAISHA

Kama mtu anauliza, “Mnataka kuwapa watu ujumbe gani kwa kuita,Yaa
Husain, Yaa Husain na kupiga vifua vyenu na vichwa vyenu? Ni muhimu
kujibu hilo kwamba, “Tunataka kuufanya ujumbe wa bwana wetu uwafikie
watu. Tunaazimia kuhuisha maisha ya kiroho kila mwaka. *

St W oS3 13 o Wy ) 1T ) Gl

“Enyi mlioamini! Mwitikieni Mwenyezi Mungu na Mtume anapowaita
kwenye lile litakalowapa uhai.” (Sura Al-Anfal 8 : 24)

Tunapaswa kujibu kwamba Ashura ni siku ya kuhuisha maisha ya muumi-
ni. Tunajiosha sisi na nafsi zetu kwenye Kauthar ya Imam Husain (a.s.) kati-
ka siku hii na kutakasa nafsi zetu. Tunajifunza misingi ya Uislamu kwa wazi
katika siku hii kwa sababu hatutaki kujiweka mbali na kuamurisha mema
na kujiepusha na maovu au kufa kishahidi au kujitoa mhanga katika njia ya
haki. Tunataka kufanya hisia hizi zisisahaulike kupitia Ashura. Falsafa ya
Ashura si kwamba tufanye dhambi kwanza halafu ndiyo tuombe msamaha
kupitia Imam Husain (a.s.). Tutapata wokovu hapo tu wakati ambapo nafsi
zetu zinaambatana na nafsi tukufu ya Imam Husain (a.s.). Toba maana yake
ni kwamba mtu hapaswi kufanya dhambi baada ya kuomba msamaha kwa
ajili ya dhambi hiyo hata kama kwa kukosea.

ISHARA ZA KUAMBATANA NA ROHO
YA IMAM HUSAIN (A.S.)

Dhambi za mtu hazisamehewi kwa kusema tu ‘dhambi zangu zimesame-
hewa’ baada ya kuhudhuria Majilisi ya Imam Husain (a.s.). Dhambi husame-
hewa pale tu ambapo nafsi ya mtu inapoambatana na nafsi ya Imam Husain
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(a.s.). Dhambi zetu kwa hakika husamehewa wakati huo lakini sharti ni
kwamba tusirudie kufanya dhambi hiyo tena.

Hata hivyo, kama ukitenda dhambi na kuhudhuria Majilisi ya Imam Hu-
sain na halafu baada ya hapo unajishughulisha na kutenda dhambi tena, in-
aonyesha kwamba nafsi yako haijaambatana na nafsi ya Imam Husain (a.s.).

KAULI MBIU YA HUSAIN (A.S.)

Kauli mbiu za Imam Husain (a.s.) ni kauli mbiu za kuhuisha Uislamu. Ni
kauli mbiu ya ki-Husain ndiyo sababu ya utajiri wa hazina ya Mwislamu
inapewa kundi moja maalum tu? Kwa nini halali inakatazwa na haramu in-
aruhusiwa? Kwa nini jamii inagawanyika? Kwa watu masikini wanahusika
kwenye matatizo na hawapati cha kutosha kuua njaa yao ambapo wengine
wamejaa sana hivyo kwamba hawawezi kuondoka pale walipo?

Imam Husain (a.s.) alitoa hotuba mashuhuri kwa jeshi la wapiganaji elfu
moja la Hurr wakati wa safari yake ambamo alisimulia hadithi** ya Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) na akasema kwamba kama kipindi kama hicho kinakuja
ambapo hazina ya Waisalmu inatumika kwa namna kwamba kilicho ha-
lalishwa na Mwenyezi Mungu kinakatazwa na kile kilichoharamishwa na
Mwenyezi Mungu kinaruhusiwa na Waislamu wananyamaza kimya; basi ni
haki yake Mwenyezi Mungu kuwapeleka Waislamu hawa mahali ambapo
madhalimu wamepangiwa kwenda. Imam alisema kwamba alikuwa na waji-
bu muhimu*? katika mazingira kama hayo na ni mwangalifu kwa hilo. Haya
ni madhehebu ya Imam Husain (a.s.). Hii ni roho ya kauli mbiu ya Imam
Husain (a.s.). Huu ni ukweli uliomo ndani ya kauli mbiu ya Ashura. Kwa
hiyo, kauli mbiu zinazotolewa kwenye mikusanyiko yetu. Husainiyah zetu

309 Enyi watu! Mtukufu Mtume amesema, “Kama mtu anamuona mkandamizaji anaruhusu lolote lile ambalo
limeharamishwa na Mwenyezi Mungu na anavunja ahadi iliyofanywa kwa Allah na kwenda kinyume na Sun-
nah za Mtukufu Mtume na akawa na uadui na Allah na mtu huyo hampingi mkandamizaji huyo pamoja na
kwamba anayo mikono na ulimi, Mwenyezi Mungu atamweka mtu huyo jahannam pamoja na huyo mkan-
damizaji.

Wanamfuata Shetani na kumuasi Mola Mwenye Kurehemu. Wanaeneza uharibifu kwa wazi. Wamevuka
mipaka iliyowekwa na Mwenyezi Mungu. Wanatumia hazina ya Waislamu kinyume cha sheria. Wanakataza
yale ambayo Mwenyezi Mungu amehalalisha na wanaruhusu yale ambayo Mwenyezi Mungu ameharamisha.
Katika hali kama hiyo, mimi ninawajibika zaidi kuliko wengine kusimama dhidi yake! (Tarikh Tabari, Juz. 5,
matukio ya mwaka wa 61 A.H.)

310 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 68; Magqtal-e-Husain, Mugarram, uk. 183 ambapo kwenye Tarikh Tabari, Juz. 4.
uk. 266 imetajwa lakini kuna tofauti ndogo.
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na maandamano lazima ziwe madhubuti. Zinapaswa kuwaamsha watu na
si kuwafanya watu walale. Mtu anayeanzisha kauli mbiu zisizo na maana ni
kwamba atatupeleka mbali na Imam Husain (a.s.).

KUMLILIA IMAM HUSAIN (A.S.)

Moyo unapaswa kujazwa sana na huzuni ya Shabbir:
Kwamba macho yangu yanabaki yamepakwa rangi ya

Moyo wangu. (Ghalib)

Kumlilia Imam Husain (a.s.) kuna malipo makubwa lakini kwa sharti kwam-
ba Imam Husain (a.s.) yuko hai mioyoni mwetu. Imesimuliwa kwamba
mapenzi kwa Imam Husain (a.s.) yamejificha kwenye nyoyo za waumini.*"

Kama mtu anayo imani moyoni mwa mtu haiwezekani kwamba mtu
huyo awe hana mapenzi na Imam Husain (a.s.) kwa sababu Imam Husain
(a.s.) ni imani iliyowakilishwa.

Kauli mbiu zilizoanzishwa na masahaba wa Imam Husain (a.s.) nazo pia
zinashangaza. Masaibu ya Karbala yalitokea kwa namna ambayo watu wal-
ilazimishwa kufikiri kwamba mkono wa Mwenyezi Mungu umeiweka sura
au picha hii kwa namna ambayo kamwe haitafutika kwenye fikira za watu.
Ni ajabu iliyoje kwamba Imam Husain (a.s.) anajitambulisha yeye mwe-
nyewe kama ifuatavyo:

“Mimi ni Husain bin Ali. Sitatupa upanga kwa gharama yoyote ile. Nita-
wasaidia Ahlul-Bayt wangu na kubakia madhubuti juu ya dini ya mtume
Wetu‘n[ﬂz

Mashairi ya Imam Husain (a.s.) ni ya msisitizo ulio tofauti. Aliposimama
kwenye uwanja wa vita alighani beti nzito kama ifuatavyo:

“Mimi ni mtoto wa Ali, ambaye anatoka kwenye ukoo safi wa Hashim na
inatosha kwa fahari yangu kwamba damu ya Ali inatiririka kwenye mishipa
yangu‘n?ﬂB

311 Khasaisul Husainia, uk. 48

312 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 695; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 499.

313 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 49; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 694; Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk.
498.
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Kama asemavyo Josh Malihabadi:
“Ambaye mishipani mwake hutiririka moto wa Badr na Hunain.

Mpiganaji huyo jasiri anaitwa Husain.”

USHUJAA WA IMAM HUSAIN (A.S.)

Ushujaa na utulivu wa Imam Husain (a.s.) huonyesha kwamba alikuwa
ameacha kila kitu pembeni. Alionyesha ujasiri ambao Waarabu wote walio
jasiri walishangazwa. Msimulizi kutoka upande wa adui anasema: “Ninaapa
kwa Allah Mwenyezi, sijapata kuona mtu ambaye amepitia mateso mengi
mno ya majanga kwamba watu wote wa familia yake, watoto na masahaba
wanauawa mbele yake na anabakia mtulivu?”3"

“Ninaapa kwa Allah Mwenyezi, ninashangaa kwamba ni ujasiri ulioje al-
iokuwa nao! Alikuwa na nguvu za aina gani hivyo kwamba utulivu wake
haukuathirika hata baada ya kuvunjwa moyo pale ambapo wapendwa wake
walikatwa vipande vipande mbele yake! Moyo jasiri wa aina hiyo hauwezi
kuonekana popote hata kama utatafuta na kusaka kila mahali.”

ROHO YA ALI NDANI YA MWILI WA HUSAIN

Imam Husain (a.s.) aliteuwa sehemu fulani kuwa ndiyo kituo chake
mnamo siku ya Ashura. Alikuwa na kawaida ya kufika mahali hapo, kusi-
mama na kuwahutubia adui na halafu kurejea kwenye kambi yake. Ni
jambo ambalo limeandikwa na wanahistoria wote kwamba hapana mtu
aliyethubutu kupigana na Imam Husain (a.s.) kwenye mapigano ya mtu
kwa mtu. Yeyote aliyefika mbele ya Imam Husain (a.s.) hakurudi akiwa
na kichwa chake mwilini mwake. Mwanzoni watu wachache walijitokeza
mbele kwa mapambano ya ana kwa ana na wote walisafirishwa kwenda
Jahannam. Baada ya kuona hivi, Umar bin Saad alisema kwa sauti ya ku-
paza, “Mnafanya nini? Moyo wa baba yake, Ali, unagonga ndani ya kifua
chake. Lazima mjue mnapigana na nani.”" Baada ya hapo, mapambano
ya ana kwa ana yalisitishwa na wale waovu walianza kutupa mawe na

34 Luhuuf, uk. 119; Tarikh Tabari,Juz. 44, uk. 245; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 695
315 “Huyu ni mtoto wa Ali ambaye ameua Waarabu wengi jasiri. Mshambulieni kutoka kila upande.” Muntahaiul
Amaal,Juz. 1, uk. 697; Magtal-e-Husain, Mugarram, uk. 275
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mishale kutoka kila upande. Hebu fikiria! Jeshi la watu elfu thelathini
lilimzingira mtu mmoja peke yake kutoka pande zote na kuanza kutupa
mishale na mawe kwa kumlenga yeye!

HISTA ZA HESHIMA ZA U-HUSAINI

Imam Husain (a.s.) alipolishambulia jeshi hili, wapiganaji wake walianza
kukimbia kama kundi la mbwa mwitu linapomkimbia simba. Imam Husain
(a.s.) hakuwakimbiza sana kwa sababu hakutaka kwenda mbali na kambi
yake. Hadhi yake haikumruhusu kwamba heshima ya watu wa nyumba
yake ishambuliwe wakati yeye bado yu hai.

KAULI MBIU YA KUMPWEKESHA MUNGU

Ndiyo maana alikuwa akiwashambulia adui, akiwafukuza na kuwapeleka
mbali na kurudi kwenye kituo chake. Kituo hicho kilikuwa katika umbali
ambapo sauti yake iliweza kusikika kwa urahisi kwenye kambi yake. Pamoja
na kwamba watu wa familia yake hawakuweza kumwona lakini walikuwa
wanamsikia yeye kwa urahisi. Hivyo, Imam Husain (a.s.) alikuwa na kawai-
da ya kukariri: “Hapana nguvu na uwezo isipokuwa kwa Mwenyezi
Mungu Aliye Juu na Muweza wa Yote,” kwa sauti ya kupaza ili kwamba
Bibi Zainab apate kutulia, Sakina awe na uhakika na watoto wake wabaki
na matumaini kwamba atarudi kwao akiwa hai. Kila alipofika kwenye kituo
chake, alikuwa na tabia ya kupitisha ulimi wake kwenye midomo yake mi-
kavu na kusoma: “Hapana mwenye nguvu na uwezo isipokuwa Allah Aliye
Juu na Muweza wa Yote.”'® Husain alitaka kuonyesha kwamba uwezo ali-
opewa ulitoka kwa Mwenyezi Mungu.

Kwa upande mmoja Imam alikuwa anaanzisha kauli mbiu ya kumpweke-
sha Mungu mmoja na kwa upande mwingine alikuwa anamjulisha Bibi
Zainab kwamba alikuwa bado yu hai. Aliwaelekeza watu wa nyumba yake

kwamba hapana ruhusa mwanamke kutoka nje ya hema almuradi bado yu
hai.

316 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 295; Mausuat-e-Kalimat al-lmam al-Husain, uk. 496
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IMAM HUSAIN (A.S.) ANAAGA

Imam Husain (a.s.) alikwenda kuaga mara mbili kambini kwake. Aliaga
mara moja kabla ya kwenda na halafu akarudi alipofaulu kufika kwenye
mto Furati. Mara tu Imam Husain (a.s.) alipoingia mtoni, mtu akaita kwa
sauti ya kupaza, “Ewe Husain! Unakunywa maji hapo na huku adui anaele-
kea kambini kwako.” Aliposikia hili, Imam (a.s.) alirudi kutoka mto Furati
na akaenda kambini kwake na akawaaga watu wa nyumba yake kwa mara
nyingine.*”

Wakati huo Imam (a.s.) alitoa tamko la kuwaelimisha watu wa familia
yake: “Enyi watu wa familia yangu! Kuweni watulivu. Msiwawasike. An-
galieni, mtachukuliwa mateka baada yangu lakini msisahau wajibu wenu
wa kidini wakati mpo gerezani. Msitamke neno lolote ambalo linaweza
kuwapunguzia malipo ya thawabu zenu. Pia mkumbuke kwamba hili ni
shambulio la mwisho la adui. Linaweza kuwa ni sababu ya kufedheheka na
kuangamia kwa adui. Kuweni watulivu, kwani Mwenyezi Mungu atawapeni
wokovu kutokana na fitna ya watu wale madhalimu na atawaweka mbali
na fedheha. Baada ya hayo, kuna kunyanyuliwa daraja kwa ajili yenu.”*'®
Haya ni maneno muhimu ya Imam Husain (a.s.), “Enyi watu wa familia
yangu!! Kwa hakika ninyi mtachukuliwa mateka lakini Mwenyezi Mungu
hatawaacheni mkafedheheshwa; yaani jela si fedheha kwenu; badala yake
ni sababu ya heshimia na fahari.”

Ndiyo maana pale ambapo watu wa Kufa walipotoa mkate kama sadaka
kwa watoto wa mateka wenye njaa,*'? Bibi Zainab aliwazuia wasichukue mi-
kate hiyo. Pamoja na kwamba wao walikuwa wafungwa, lakini hawakuku-
bali fedheha. Kama simba amefungiwa kwenye tundu muda wote lakini
bado yeye ni simba na kama mbweha yu huru; hata hivyo yeye ni mbweha
tu. Hivyo, Imam Husain (a.s.) alipokwenda kwenye kambi yake kwa mara
ya pili, watu wa familia yake walifurahi, Imam Husain (a.s.) alimuaga kila
mmojawao na akatoka nje ya hema lakini watu wa nyumba yake hawaku-
toka nje kufuatana na amri yake.

317 Magtal-e-Husain, Muqgarram, uk. 276
318 Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 491
319 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 728
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MAZUNGUMZO YA SAKINA NA DHULJANAH

Baada ya muda fulani farasi wa Imam Husian (a.s.) aitwaye Dhuljanah alian-
za kutoa mlio mkali na watu wa nyumba ya Imam Husain (a.s.) wakadhani
kwamba labda alikuwa anarudi kuaga kwa mara ya tatu (Shahidi Mutahhari
hapa analia). Hata hivyo, walipotoka nje walikuta Dhuljana amesimama bila
mpandaji wake (Shahidi Mutahhari analia zaidi). Kila mmoja alimzunguka
Dhuljanah na kuanza kuzungumza naye. Sakina akasema, “Ewe Dhuljanah!
Mimi ninakuuliza tu kwamba hivi kuna mtu yeyote aliyempa maji baba
yangu au wamemuua akiwa na kiu yake?”**° (Shahidi Mutahhari analia kwa
sauti kubwa zaidi).

NAUHA YA IMAM WA ZAMA ZETU (A.T.E.S.)

Mojawapo ya matukio ya Karbala kwa hakika huvunja moyo wa Imam wa
zama Zetu. Imam wa zama zetu anasema:

“Dhuljanah alirudi kambini akilia kwa sauti kubwa. Wanawake walipomu-
ona Dhuljanah bila ya mpandaji wake na matandiko yake yananing inia,
walitoka kwenye mahema yao na nywele zimefumuka na huku wanajipiga
nyusoni.”?*!

IMAM WA ZAMA ANAGHANI NAUHA

“Ewe babu yangu mtukufu! Watu wa nyumba yako hawakutoka nje ya ma-
hema yao kama ulivyowaamuru. Hata hivyo, walipomuona Dhuljanah bila
mpandaji wake, walifumua nywele zao na kukimbia kuelekea uwanja wa
vita. (Shahidi Mutahhari analia).

Miito ya ‘Ewe Husain’ na ‘Ewe Muhammad’ ilisikika kila mahali.

320 Masaib al-Masuumiin, uk. 320
321 Damaus Sujum, uk. 200; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk.706
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MAJILISI 46

MASHINDANO BAINA YA SIFA ZA KI-HU-
SAIN SIKU YA ASHURA

eo ni siku ya Ashura, ni siku ya Mi'raj kwa ajili ya Imam Husain (a.s.).

Ni muhimu kwetu sisi leo kujaribu kupata msukumo kutoka kwenye
moyo, heshima, umadhubuti, ujasiri na fikira angavu kutoka kwa Imam
Husain (a.s.). Kama kuna chembe ndogo tu ya hisia ya ubinadamu ndani
mwetu, basi inaweza kutuamsha.

Mwandishi mmoja mashuhuri, Abbas Mahmuud Aggad anasema kwam-
ba mnamo siku ya Ashura ilionekana kama vile sifa za Imam Husain (a.s.)
zilikuwa zinashindana zenyewe kwa zenyewe, yaani kila sifa ya Imam Hu-
sain (a.s.) ilitaka kutangulia mbele ya zingine. Subira yake ilitaka kuwa bora
zaidi ya sifa zingine. Uaminifu wake ulitaka kuwa bora zaidi. Ujasiri wake
ulitaka kushinda sifa zingine zote.

Mshairi mmoja kwa uhodari kabisa amesema:

Barabara ya uhai inanukia hadi leo
Ni ubora ulioje wa shaksia yenye manufaa ya Husain
Kwenye ukurasa wa mahaba na orodha ya maadili

Hata leo hii muhuri wa kanuni za Husain unang aa.

UTULIVU WA IMAM HUSAIN (A.S.)

Siwezi kufanya hata maelezo kidogo kuhusu subira ya Imam Husain (a.s.)
kwa sababu mimi ni mdogo mno nikilinganishwa nayo. Halafu pia ningeth-
ubutu kusema kwamba sifa ya Imam Husain (a.s.) ambayo ilikuwa inaone-
kana wazi zaidi ilikuwa ni nguvu ya moyo wake, utulivu wake, uimara wake.
Sio jambo ambalo limesimuliwa na mimi peke yangu lakini hili lilitambu-
lika mnamo siku ya Ashura. Ni maelezo ya msimulizi kutoka upande wa
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adui ambayo yana maana sana. Yeye anasema, “Ninaapa kwa jina la Allah
kwamba nimeshangazwa. Alikuwa na moyo wa aina gani huo! Alikuwa na
nguvu ya aina gani hivyo kwamba utulivu wake haukuathiriwa hata pale al-
ipovunjwa moyo baada ya wapendwa wake kukatwa vipande vipande mbele
yake! Nguvu ya moyo wake haiwezi kuonekana popote hata kama ukifanya
msako wa kina. Hili kwa kweli linastaajabisha.”

MAPINDUZI YA IMAM HUSAIN (A.S.)
YALICHOCHEA MAPINDUZI MENGINE

Sio jambo la kawaida; inashangaza sana. Kila mara nilikuwa ninashangaa
kwamba Imam Husain (a.s.) alikuwa anasonga mbele mnamo siku ya Ashu-
ra kwa namna ambayo kama vile alikuwa anatembea kuelekea kwenye mus-
takabali angavu wa siku za usoni baada ya kuona kwa macho yake ishara za
kufuzu kwa mapinduzi yake.

Hakuwa na shaka kwamba ushindi ulikuwa unamwelekea yeye baada
ya kuuawa kishahidi. Hakuwa na shaka kwamba siku ya Ashura ilikuwa
ndiyo siku ya mwisho ya kupanda mazao. Kwa hiyo, asiwe na kinyongo kwa
lolote alilokuwa anakabiliana nalo, kwa sababu matunda yake yangeone-
kana baada ya muda mfupi. Kwa hiyo, matunda ya mapinduzi yake yalianza
kuonekana tangu ile siku ya Ashura. Hatimaye, tuliona kwamba usaliti na
maasi dhidi ya Bani Umayyah yalianza mara tu baada ya kifo cha kishahidi
cha Imam Husain (a.s.).

SHAMBULIO LA KWANZA DHIDI YA
UTAWALA WA UMAYYAH

Wa kwanza kupasua pazia kutoka kwenye uso wa fitina wa Bani Umayyah
alikuwa mwanamke kutoka kwenye jeshi la Makafiri. Mwanamke huyu
alitoa mchango muhimu katika kuelimisha muonekano wa kweli wa ba-
laa hili. Mnamo nyakati za Alasiri, mwanamke huyo alipoona kwamba
jeshila Yazid lilikuwa linajitayarisha kushambulia kambi ya Imam Husain
(a.s.), alikwenda mbio kwenye kambi ya Imam Husain (a.s.) alikuja huku
akikimbia na akachukuwa nguzo ya hema mkononi mwake na akasimama
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mbele ya mahema na kuyalinda. Mwanamke huyu alitoka katika kabila la
Bakr bin Wail. Akaita kwa sauti ya kupaza, “Enyi dhuria wa Bakr bin Wail!
Je bado mngali hai? Njooni mnisaidie kwa sababu watu hawa wanataka
kuchukua hata nguo za wanawake wa familia ya Mtume (s.a.w.w.)"*** Kupi-
tia maneno yake machache, mwanamke huyu alionyesha dhahiri uduni
mbaya wa adui.

HISIA YA HESHIMA YA IMAM HUSAIN (A.S.)

Kwa maoni yangu, wakati ule Imam Husain (a.s.) alipowaaga watu wa fa-
milia yake ulikuwa wa huzuni mno. Hapakuwepo mtu yeyote aliyekuwa
hai isipokuwa yeye. Tukio hili la kuondoka lilikuwa la kufadhaisha kweli
lakini sababu ya Imam Husain (a.s.) kwenda kuaga kwa mara ya pili ni ya
dhahiri kabisa. Imesimuliwa kwamba wakati Imam Husain (a.s.) alipokuwa
anashambulia maadui kwa ukali kabisa na kuwarudisha nyuma majeshi ya
Makafiri na yeye akaufikia mto Furati, adui akapata hofu kwamba kama Hu-
sain akinywa maji atapata nguvu upya. Hatimaye, mtu akaita kwa sauti ya
kupaza, “Ewe Husain! Unakunywa maji ambapo jeshi linashambulia kambi
yako.” Aliposikia maneno haya, Imam mwadhamu kwa haraka sana alion-
doka hapo mtoni.** Sijui kama maneno ya mtu huyo yalikuwa ya kweli au
hapana au jeshi la Makafiri lilikuwa linajiandaa kushambulia kambi au hap-
ana. Hata hivyo, ninajua kwamba Imam (a.s.) kufumba na kufumbua alifika
kambini kwake. Kambi ilikuwa haikushambuliwa wakati Imam Husain (a.s.)
alipofika hapo. Imam alitumia fursa hii kwa kuwakusanya wanawake na
watoto kwa mara nyingine tena.

BISHARA NJEMA ZA IMAM HUSAIN (A.S.)
KWA WANAFAMILIA WAKE

Huu ni wakati ambapo utukufu wa nafsi ya Imam Husain (a.s.) unajionye-
sha. Kwanza alisema, “Enyi wanafamilia wangu! Jitayarisheni kuhimili uka-
tili.” Tlikuwa kana kwamba aliwataka watu wa familia yake kuwa tayari ki-
akili kukabiliana na jambo hili. Hakusema la ziada. Hata hivyo, maara hapo
akasema, “Enyi wanafamilia wangu! Mnapaswa kuwa na imani kwamba

322 Munatahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 710
323 Bitharul Anwar, Juz. 45, uk. 51
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Mwenyezi Mungu atawalindeni nyinyi na kuwapeni ukombozi kutokana na
fitina ya waeneza fitina. Atakurudisheni kwenye sehemu takatifu ya babu
yenu kwa heshima kabisa. Baada ya hapo, fedheha ya adui yenu itaanza.
Mnapaswa kuwa na uhakika kwamba Mwenyezi Mungu atamfanya adui
yenu kuingia kwenye aina mbalimbali za adhabu hapa duiani.”** Ilikuwa
kama vile Imam alikuwa anaangalia hali ya siku za usoni kwa macho yake
mwenyewe.

IMAM HUSAIN NI DHIHIRISHO LA
HALI YA HESHIMA TUKUFU

Imam Husain (a.s.) aliteua sehemu mnamo siku ya Ashura kama kituo
wakati wa mapambano. Alikuwa akifanya mashambulizi kutokea hapo.
Kwanza alipigana pambano la mtu na mtu. Maadui walikuja mmoja mmoja
kwa makundi lakini Imam (a.s.) hakumuacha hata mmoja na kichwa chake.
Mashambulizi ya Imam yalikuwa ya namna kwamba adui alirudi nyuma.
Baada ya kuona hali hiyo, Umar bin Saad alisema kwa sauti ya kupaza,
“Mnafanya nini sasa? Moyo wa Ali unagonga ndani ya kifua chake. Huyu
ni mtoto wa yule mtu ambaye upanga wake uliangamiza fahari ya Waarabu
mashujaa kabisa.” Kwa namna hii Umar bin Saad kwa kweli alikuwa ana-
jaribu kuwasha upya chuki ya Makabila ya Waarabu dhidi ya Imam Husain
(a.s.). Hatimaye wapiganaji waliuliza, “Sasa tufanye nini?” Akajibu, “Hii si
njia ya sawa. Kama mkienda mmoja mmoja hivyo, hakuna atakayebaki hai.
Mnapaswa kumshambulia kutoka kila upande.”

Maadui walikuwa wakikimbia kila mara Imam alipofanya mashambulizi,
lakini wakati wote wa mapambano alihakikisha kwamba hakwenda mbali
ya kambi yake. Hali ya heshima yake haikuruhusu kwamba mtu yeyote an-
gethubutu kwenda karibu na kambi yake almuradi akingali hai. Aliwaamuru
watu wa familia yake wasitoke nje ya mahema yao wakati yeye bado yu hai.

Kama umesikia mahali fulani kwamba watu wa familia ya Imam (a.s.)
walikuwa wanatoka nje ya mahema yao na kusema kwa sauti: “tuna kiu” na
kurudia mara nyingi; huo ni uwongo kabisa.?*

324 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 698; Mausuat-e-Kalimat al-Tmam al-Husain, uk. 491
325 Kadhalika, ipo hadithi ambayo inasimuliwa kwa umashuhuri sana kuhusu “kutomtii Allah,” ambamo humo

malaika Fitrus alipoteza mbawa zake. Malaika huyu alijisugua kwenye susu ya Imam Husain (a.s.) wakati
alipozaliwa. Kama matokeo ya baraka za kuwepo kwa Imam (a.s), alirudishiwa mbawa zake. Kwa upande
mwingine, Qur ani Tukufu inasema: 5,50 00E 4L 14 04 “Wanamhofia Mola Wao aliye juu yao na wanafanya
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Walitoka kwenye mahema yao mara moja tu, pale Dhuljanah aliporudi
bila mpandaji wake. Yeyote aliyetoka nje wakati huo hakuweza kujua kitu
gani kilikuwa kinatokea. Waliposikia Dhuljanah analia, walidhani kwamba
Imam alirudi kuja kuwaaga kwa mara ya tatu.

DHULJANAH WA IMAM HUSAIN (A.S.)

Inasimuliwa kwamba farasi wa Imam Husain (a.s.) aitwaye Dhuljanah ali-
kuwa amefundishwa vema. Si tu Dhuljanah wa Imam (a.s.) lakini pia far-
asi wa maadui nao walifundishwa vema hivyo kwamba wakati wapandaji
wao walianguka chini walikuwa wakitambua haraka sana. Hivyo, Dhuljan-
ah alipoona kwamba Imam Husain (a.s.) ameanguka na alikuwa hawezi
kunyanyuka kutoka pale alipokuwa, farasi huyo aliloanisha manyoya ya
shingo yake na damu tukufu ya Imam Husain (a.s.) na akakimbia shoti
kuelekea kambini**® kuwaarifu watu wa familia ya Imam kwamba yeye
ameuawa.

Kwa upande mwingine, watu wa familia walidhani kwamba Imam ali-
rudi kuja kuwaaga kwa mara ya tatu. Hivyo basi, walitoka nje ya ma-
hema yao. Hata hivyo, walipoyaona mazingira halisi, walianza kulia na
kuomboleza wakimzunguka Dhuljanah pande zote. Imam alikuwa haja-
waruhusu kutoka nje kabla ya hapo. Imam alikuwa ameteua kituo kwa
ajili ya mapambano ambapo sauti yake ingesikika huko kambini kutokea
hapo. Kwa njia hii, Imam (a.s.) alihakikisha kwamba matumaini yao
yanakuwa hai.

wanayoamriwa.” (Sura An-Nahl 16:50). 5, %3 Maana yake: hao ni waja waliotukuzwa (Sura Al-Anbiyaa
21:26). &b e ivie bl il gL Tarjuma yake; “...wanausimamia Malaika wakali, wenye nguvu, hawamwasi Mwe-
nyezi Mungu....y." (Su’ra At-Tahrim 66:6) Allamah Sayyid Muhammad Tabatabai, mwandishi wa Tafsiir al-Mizan
alijibu mojawapo ya maswali akasema kwamba tukio la Fitrus haliendani na aya za Qur ani. Pia Qur ani
Tukufu inasema:

oI S 0 55 0 oy ol e 06

Tarjuma: “Anayemfanyia uadui Mwenyezi Mungu na Malaika Wake na Mitume Wake na Jibril na
Mikail, basi Mwenyezi Mungu ni adui kwa makafiri.” (Sura Al-Baqarah 2:98).

ey DS AL T oy b T ST

“....Jakini wema ni wa anayemwamini Mwenyezi Mungu, na Siku ya Mwisho, na Malaika, na Kitabu
na Manabii;” (Sura Al-Baqarah 2:177). Aya zote hizi zinathibitisha kunyanyuliwa kwa hadhi ya
malaika. (Ridhwaani)
Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 705

326 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 705
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Wakati Imam alipokuwa anarudi kwenye kituo chake kila baada ya kum-
shambulia adui, alikuwa akisoma kwa sauti: “Hapana nguvu na uwezo
isipokuwa kutoka kwa Allah, aliye juu na Mwenye nguvu,” (sijui kama sauti
hiyo inaweza kuitwa sauti ya kupaza kwa sababu koo lake lilikwishakuwa
kavu mno kwa sababu ya kiu kali; katika hali hiyo, Imam angewezaje kuse-
ma kwa sauti ya kupaza?) Alikuwa akikusanya nguvu zake zote na kusema:
“Hapana nguvu na uwezo isipokuwa kutoka kwa Allah, aliye juu na Mwenye
nguvuy,” yaani; “Ewe Mola! Nguvu yoyote ile ya kiroho na kimaumbile aliyo-
nayo Husain inatoka Kwako tu.” Watu wa familia yake walikuwa na kawaida
ya kufurahi wanaposikia sauti hii kwa sababu walipata uhakika kwamba
bwana wao alikuwa hai bado, na hii iliweka matumaini yao kuwa hai. Kwa
upande mwingine, kila pale maadui waliposhambulia, walijaribu kumzingi-
ra Imam katika mduara mdogo zaidi. Maadui hao wa dini walikuwa wakim-
tupia Imam mishale na kumpiga mawe ambapo Imam aliwashambulia na
kuwarudisha nyuma.

MSHALE WENYE SUMU WACHOMA MOYO
WA IMAM HUSAIN (A.S.)

Lazima utakuwa umesikia jinsi Ibn Saad alivyaonza vita mnamo siku ya
Ashura. Pia lazima utakuwa umesikia kwamba Imam Husain (a.s.) haku-
ruhusu upande wake kuanza mashambulizi. Desturi hii ilifuatwa bila ku-
kosa pale ambapo jeshi pinzani kwa dhahiri lilikuwa la Waislamu. Imam Ali
(a.s.) aliifuata desturi hii hasa hasa. Huwa akisema, “Kamwe sitaanza mimi
vita. Wao ndiyo waanze kupigana. Sisi tutawajibu baadaye.”

Pia Imam Husain (a.s.) hakuanza vita. Badala yake Umar bin Saad ali-
taka apewe upinde na mishale yake kwa kutafuta kumfurahisha Ubaidul-
lah Tbn Ziyad. Baba yake Umar bin Saad alikuwa Sa’d bin Abi Waqqas,
mtu aliyekuwa mashuhuri kwa kutupa mishale wakati wa siku za mwanzo
wa Uislamu. Yeye (Umar) aliweka mshale kwenye upinde wake, akalenga
kambi ya Husain na akasema kwa sauti ya kupaza: “Enyi watu! Kuweni
mashahidi kwa Amiri Ibn Ziyad kwamba mimi nilikuwa wa kwanza ku-
piga kambi ya Husain kuanza mapambano.” Vita vya Ashura vilianza kwa
mshale na vilikwisha kwa mshale. Ule mshale wenye sumu, ambao ndi-
yo ulihitimisha mapamabano, ulipiga moyo mtukufu wa Imam Husain

210 O
@&




MATESO YA DHURIA YA MTUME

(a.s.). Mshale huo ulichoma kifua cha Imam kutokea upande wa mbele na
kutokezea upande wa nyuma.**” Kwa hiyo, Imam hakuweza kuuchomoa
kutoka upande wa mbele. Imeandikwa kwamba Imam (a.s.) aliuchomoa
mshale huo kutokea upande wa mgongo wake. Baada ya kupigwa mshale
huu, Imam Husain (a.s.) hakuweza kujiweka sawa sawa kwenye mgongo
wa farasi na kwa hiyo akaanguka chini. Hakuwa na nguvu za kutosha za
kumwezesha kusimama.

ABDULLAH BIN HASAN ALIJITOA MHANGA
KWA AJILI YA AMI YAKE

Inasimuliwa kwamba baadhi ya watoto wa Imam Hasan (a.s.) walifuatana
na Imam Husain (a.s.) kwenye safari ya Karbala. Mmojawao alikuwa ni
Qasim. Pia mtoto mdogo kabisa wa Imam Hasan (a.s.), Abdullah, naye ali-
kuwepo Karbala; huyu alikuwa na umri wa miaka kumi tu. Wakati Imam
Hasan (a.s.) anauawa kishahidi mtoto huyu alikuwa na umri wa miezi mich-
ache tu. Imam Husain (a.s.) alimlea mtoto huyu. Imam Husain (a.s.) ali-
kuwa anawapenda sana wapwa zake hawa. Labda alikuwa anawapenda wa-
toto hawa zaidi ya watoto aliowazaa yeye kwani hawa walikuwa mayatima.
Pia Abdullah alikuwa anampenda sana Imam Husain (a.s.). Imam Husain
(a.s.) alimkabidhi Abdullah kwa dada yake, Zainab mnamo siku ya Ashura
na alimuomba amtunze kwa uangalifu maalum kabisa. Bibi Zainab alikuwa
anawahudumia watoto wakati wote kwa mfululizo. Ghafla, Abdullah alito-
ka nje ya hema. Bibi Zainab alimkimbilia ili amkamate lakini mtoto huyo
akasema, “Ninaapa kwa jina la Allah, mimi sitamwacha ami yangu peke
yake.”*?® Aliposema hivi, mtoto huyu alikimbia kuelekea kwenye uwanja
wa vita na akajitupa kwenye kufua cha Imam Husain (a.s.) ambapo Imam
mwenyewe alikuwa katika hali mbaya. Wakati huo, mkandamizaji alitokeza
akiwa na upanga tayari kumkata kichwa Imam. Mtu huyo aliponyanyua tu
upanga wake, Abdullah alipiga ukelele, “Ewe mwanaharamu! Unataka ku-
muua ami yangu?”*%*

Mara tu mkandamizaji huyo alipomshambulia Imam (a.s.) kwa upanga
wake, mtoto huyo aliweka mikono yake kama ngao ya kumkinga Imam la-

327 Biharul Anwar, Juz. 55, uk. 53

328 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 241; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 53

329 [rshad, Shaykh Mufid, uk. 241; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 53. Kwenye taarifa moja imeandikwa: ‘Yabnal lakh-
naa-' na kwenye toleo lingine imeandikwa kama: ‘Wailaka yabnal khabithati atagtulu a”mmee’ - (Rizwani)
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kini matokeo yake mikono hiyo ilikatwa. Mtoto alianza kulia, “Ewe ami yan-
gu! Angalia wakandamizaji hawa walivyofanya mikono yangu.”*°

“Ninashahidilia kwamba uliamrisha mema na ulikataza maovu na uka-

fanya jihadi kwa ajili ya Allah kama inavyostahili kufanywa hadi ukaifikia
yakini.”

- 2 Lo- ,r08 @ z & R0

jﬂmw@\jﬁbgﬁmw)

“...na punde watajua waliodhulumu ni mgeuko gani watakao geuka?”
(Sura Ash-Shu’araa 26 : 227)

330 Mafaatiihul Jinaan, Ziarat Mutliga Imam Husain
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MAJILIST 47

MANENO YA MWISHO YA IMAM HUSAIN
(A.S.)

Imuradi palikuwepo na uhai ndani ya mwili wa Imam Husain (a.s.)

mnamo siku ya Ashura, vita vikali vilipiganwa na vichwa vya wapiga-
naji wa Yazid vilikuwa vinaruka hewani. Hadi kufika Alasiri Imam alikuwa
amechoka kwa sababu ya majeraha. Alianza kuhisi kizunguzungu akiwa
juu ya farasi wake. Mtu mmoja alitupa mshale uliopakwa sumu ambao ul-
itua kwenye kufua cha Imam na akaanguka chini mara moja. Alisema nini
wakati huo? Je! Alikubali fedheha kwa kutoa kiapo cha utii? Je! Alionyesha
kuhitaji kitu chochote wakati huo? Hapana, hapana kabisa.

Baada ya kuonyesha johari za ujasiri katika mapambano, alielekea kwe-
nye Qibla ambacho kamwe alikuwa hajakipa mgongo na akasema, “Ee Mola!
Ninakubaliana na uamuzi wako. Ninatii amri yako. Hapana Mola isipokuwa
Wewe. Ewe kimbilio la wale wasio na hifadhi!”*

Hii inaitwa ndio Jihadi ya kweli katika njia ya Allah na huu ndio uka-
milifu halisi wa binadamu.

31 Magtal-e-Husain, Mugarram, uk. 283; imeandikwa kwenye Mausuat-e-Kalimat al-Imam al-Husain, uk. 510
kama: “Mimi ni imara katika mtihani wako. Ee Mola! Hapana Mola ila Wewe. Ee msaidizi wa wale wanaotaka
msaada! Hapana mola isipokuwa Wewe kwa ajili yangu. Wala hapana mungu yeyote isipokuwa Wewe.”

213
CED




MATESO YA DHURIA YA MTUME

MAJILISI 48

KIFO CHA MTU JASIRI

auli za Imam Husain (a.s.) zimejaa maadili ya heshima, staha na ush-
Karifu. Sababu ya kwa nini hali hii imeonekana zaidi katika kauli zake
ikilinganishwa na zile za maasumini wengine ni kwamba msiba wa Karbala
ulitokea ili nafsi takatifu ya Imam Husain (a.s.) iweze kuakisi vipengele
vyake kwa uzuri zaidi.

Inasimuliwa kwamba mkuu wa mashahidi alipokuwa anaelekea Karbala,
alikutana na watu wengi sana humo njiani ambao walimshauri kwa njia
mbalimbali dhidi ya kuendelea na safari yake na walimuarifu kuhusu hatari
kuhusu maisha yake. Hatimaye, Imam naye pia aliwajibu kwa namna mbali
mbali na aliweka wazi lengo lake kwamba kwa hakika angeendelea na safari
yake.

Pale mmojawao alipomwambia Imam (a.s.) kwamba mazingira yalikuwa
mabaya na isingefaa yeye kuendelea na safari, Imam alijibu, “Majibu yangu
ni kama yale ya sahaba wa Mtume aliyompa mtu ambaye alikuwa anam-
zuia asiende kushiriki katika Jihadi” Baada ya hapo, mkuu wa mashahidi
alinukuu beti zifuatazo:

Kwa hakika nitakwenda. Kifo si sababu ya fedheha kwa mtu jasiri (am-
baye nia yake ni kufanya Jihadi kama Mwislamu wa kweli). Kama mtu an-
apigana katika njia ya haki na akauawa, basi kifo kama hicho sio sababu
ya aibu kwa sababu amepita kwenye njia ya waja waadilifu wa Mwenyezi
Mungu. Kuwaunga mkono waja waadilifu, kutembea nao na kuungana nao
hakufai kulaumiwa. Kumpinga mtu muovu ni chanzo cha fahari.”

Baada ya hapo Imam (a.s.) akasema:

“Ninakwenda. Kifo sio chanzo cha fedheha kwa mtu ambaye anayo nia ya
kupigana katika njia ya haki kama Mwislamu. Jihadi sio sababu ya kuwa fid-
huli kwa sababu kifo hiki ni cha namna ambayo humfanya mhusika kuku-
tana na watu wema. Ni heshima kwa mtu kujitoa mhanga uhai wake wakati
anapigana na maadui wa njia iliyonyooka. Ama nitabaki kuwa hai katika
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vita hii au nitakufa. Kama nitaendelea kubaki hai hakuna nafasi ya kufedhe-
heshwa na kama nikifa nitakuwa sina wasiwasi.”**

“Ama nitabaki hai au nitauawa Shahidi. Hakuna uwezekano wa chaguo
la tatu. Njia niliyochagua ina malipo ya thawabu pande zote mbili. Kama
nikibaki hai haitakuwa ni sababu ya aibu kwa sababu nimekikumbatia kifo.
Kama nikiuawa, basi pia sitajuta. Maisha yasiyo na hofu ya kifo ni maisha
ambayo sio sababu ya fedheha. Kama nikiuawa kifo changu hakitakuwa dhi-
haka hata kidogo.” (Mistari mingine inazungumzia jambo lile lile lililotajwa
kwenye mistari miwili ya kwanza.) “Ni fedheha tosha kwako kwamba un-
aishi na una hali ya kushindwa kunakofedhehesha. Mimi siwezi kuvumilia
hili.”

‘MFUNGWA WA DUNIA HII HATAMBUI
YALIYOKO DUNIA ZINGINE”

Zipo beti nyingine chache, ambazo ama zimetungwa na Imam Husain (a.s.)
au na baba yake mtukufu, Amirul-Mu'minina, (a.s.), ambazo zimesimuliwa
kutoka kwenye Makusanyo ya Amirul Mu'miniin (a.s.). Kuhusu hayo pia
imesimuliwa kwamba beti hizi pia zilighaniwa na Imam Husain (a.s.).**

“Dunia inaonekana kuwa nzuri sana kwamba mwanadamu anapendezwa
nayo, lakini dunia ya Akhera ni bora zaidi na kubwa zaidi kuliko dunia hii.
Mfungwa wa dunia hii hatambui dunia zingine.”

“Kama mtu ataacha utajiri wake wote kabla ya kuondoka hapa duniani, je
sio vyema zaidi kwamba awasaidie wengine kwa utajiri huo almuradi bado
yu hai?”

“Kama kifo ni wajibu wa kila mtu, inaleta tofauti gani iwapo mtu ana-
fia kitandani pake au kwenye uwanja wa vita au kwa sababu ya homa?
Lakini itakuwa ni uzuri ulioje kwa mtu kufa kifo kizuri! Kuuawa Shahidi
kwa upanga katika njia ya Allah sio tu ni vizuri lakini pia ni bora zaidi kwa
mwanadamu.”***

#2 Imam Husain (a.s.) alikariri beti hizi akimjibu Hurr ambaye alikuwa anasikitika kwa kuhatarisha maisha ya

Imam.
333 Diwan Imam Ali, uk. 312
334 Tarikh Ibn Asakir, uk. 123; Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 374

215 )



MATESO YA DHURIA YA MTUME

HISIA ZA KUVUNJWA VIPANDE VIPANDE KATIKA
NJIA YA ALLAH

Unapaswa kukadiria hali ya kiroho na hisia ya furaha kwa mtu ambaye
ameghani beti hizo hapo juu. Nina uhakika ni mtu mmoja tu ndiye atakaye
kujia katika kumbukumbu zako ambaye alijisalimisha kwenye Makazi kama
hayo ambapo atapambwa zaidi na zaidi.

Imam Husain (a.s.) alifurahi sana katika kuona kwamba damu yake, ili-
yokuwa imepangiwa itiririke juu ya ardhi ilikuwa inatiririka katika njia ya
Mwenyezi Mungu, paji la uso wake likiwa limepasuliwa katika njia ya Mwe-
nyezi Mungu na mishale inapiga kifua chake katika njia ya Allah!

Inasimuliwa kwamba mwili wa Imam Husain (a.s) ulikuwa na majeraha
elfu moja, mia tisa na hamsini na moja (Majeraha 1951).

Kama unaweza kuona furaha ya kuvunjwa vipande vipande katika njia
ya Mwenyezi Mungu, majeraha yaliyomo kwenye kifua cha Imam Husain
(a.s.) yangeonekana kama medali, ambazo zinaongeza heshima yake.

NYANDA ZA CHINI ZA UFIADINI

Wakati wa mwisho wa uhai wake, Imam Husain (a.s.) alilala kwenye ardhi
iliyoinama. Hakuwa na nguvu za kumwezesha kusimama. Mahali ambapo
Imam Husain (a.s.) aliuliwa Shahidi palikuwepo na namna ya mwinamo. Ma-
hali hapo pakaitwa “Nyanda za chini za ufiadini.” Kama Imam Husain (a.s.)
angekuwa mbali kidogo na sehemu hii watu wa familia yake wasingeweza
kumuona. Mwili wa Imam Husain (a.s.) ulikuwa na majeraha mengi sana
na damu nyingi ilikuwa imetoka mwilini mwake wakati wa mwisho wa uhai
wake hivyo kwamba hakuweza kuvumilia kiu yake na uwezo wake wa kuo-
na mbali ulififia. Pamoja na kuwa katika hali hii, maadui hawakuthubutu
kuwashambulia watu wa familia yake. Walidhani kwamba Imam Husain
(a.s.) angewatega kwa kujifanya hivyo. Maadui walikuwa na uhakika kwam-
ba Imam angewashambulia kwa ukali kabisa almuradi bado angali na uhai
mwilini mwake.

Mamluki mmoja alijitokeza mbele na kutaka kukata kichwa cha Imam
(a.s.) lakini hakuthubutu kumkaribia. Wasimulizi wa tukio hili wanasema
kwamba Imam Husain (a.s.) alikuwa mtu mwenye adhama kuu. Alikuwa
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mwadhama wa Mwenyezi Mungu. Imam asingeweza kuvumilia kuona kam-
bi yake inashambuliwa wakati akiwa na uhai mwilini mwake.

Hivyo, maadui walipodhani kwamba Husain (a.s.) amekosa uhai, wali-
songa kuelekea kwenye kambi yake. Imam alipoihisi hatua yao hii, yeye
alikusanya nguvu zake zote na akasimama akiwa ameegemea upanga wake
na akasema kwa sauti ya kupaza akiwashutumu maadui zake:

“Enyi wafuasi wa dhuria wa Abu Sufyan! Enyi mliouza dhamira zenu
kwa kizazi cha Abu Sufyan! Mimi ninapigana na nyinyi na lazima ninyi
mpigane na mimi tu. Wale wanawake na watoto wamefanya madhara gani
kwenu nyinyi? Kama hamumtambui Mwenyezi Mungu, kama hamuogopi
Akhera, kitu gani kimejiri kwenye heshima yenu na uungwana wenu wa
kibinadamu? %°

35 Luhuuf, uk. 120; na Falsafa Akhlag, uk. 160-161
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MAJILISI 49

FURAHA YA IMAM HUSAIN (A.S.) WAKATI
WA SHAHADA YAKE

mesimuliwa kwamba mara baada ya Imam (a.s.) kukamilisha Swala yake
ya Alfajiri akiwa na masahaba wake mnamo siku ya Ashura,** aliwaambia
masahaba wake:

“Enyi masahaba jasiri! Jiandaeni kwa kito. Kumbukeni kwamba kifo ni
daraja, ambalo litawachukua kutoka katika dunia hii na kuwapeleka kwenye
dunia nyingine. Daraja hili litawachukua kutoka kwenye dunia hii ya mao-
vu na kuwapeleka kwenye dunia ya juu sana, yenye uadilifu na huruma.”¥’

Hii ilikuwa sehemu ya hotuba ya Imam. Sasa tuangalie vitendo vyake
katika suala hili.

Nukta nitakayoitaja hapa haikusemwa na Imam Husain (a.s.). Imean-
dikwa na wasimulizi. Hilal bin Nafi’i, afisa mawasiliano wa Umar Ibn Saad,
ameelezea tukio hili. Anasema kwamba alishangazwa na dhamira ya Hu-
sain bin Ali. Muda wa kifo chake cha kishahidi ulipokaribia na mabalaa
yake kuongezeka, uso wake ulizidi kunga'ra zaidi kama mtu anayekaribia
muda wake wa mkutano. Yule aliyelaaniwa kuanzia mwanzo hadi mwisho
ambaye alikuja kumkata kichwa, alikuwa amehofishwa na utukufu wa
mng aro wa uso wa Imam hivyo kwamba hakuweza kusogeza upanga
wake. Anasema, “Nilipofika pale alipokuwa Husain bin Ali na kutazama
uso wake, nilipotea kwenye mnga'ro wa mwanga uliokuwa unamulika
kutoka usoni mwake na niliogopa sana hivyo kwamba niliacha nia ya
kumuua.”?®

#6 Imesimuliwa kutoka kwa Imam Sajjad (a.s) kwenye Mani al-Akhbaar, uk. 288 kwamba mazungumzo haya
yalifanyika wakati Imam Husain (a.s.) na masahaba wake wakikabiliwa na hali ngumu. Isipokuwa Imam
Husain (a.s.) na masahaba wake wateule ambao imani yao madhubuti haikuwa na mfano wa kulinganisha,
wengine wote nyuso zao zilisawajika na waliogopa. Halafu Imam Husain (a.s.) aliamsha kujiamini kwao na
imani yao kwa maneno haya.

337 Maani al-Akhbaar, uk. 288

338 Luhuuf, uk. 128; Mausuat-e-Kalimat al-Tmam al-Husain, uk. 513
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KULINDA KAMBI HADI DAKIKA ZA MWISHO

Inasimuliwa kwamba Imam Husain (a.s.) alichagua sehemu kwa ajili ya
mapambano yake ambapo ni karibu sana na kambi yake. Kulikuwepo na
sababu mbili za kufanya hivyo. Kwanza, alijua kwamba adui alikuwa mu-
oga sana na asingekumbuka kwamba alikuwa na uadui na Husain tu, na
kwamba asingeacha kuwadhuru wanawake na watoto pale kambini. Pili, ha-
kutaka mtu yeyote kugusa mahema yake wakati bado yu hai na neva zake
zikigonga. Hatimaye, wakati wa vita, kama adui walimkimbia hakuwafuku-
za kwenda nao mbali na alirudi mahali pale kuhakikisha kwamba hakuna
mtu yeyote anayeshambulia kambi yake.

“MTU YEYOTE ASITOKE NJE YA MAHEMA
WAKATI NINGALI HAT”

Alitaka kwamba wanafamilia wake wataarifiwe kwamba alikuwa hai bado.
Kwa hiyo, aliteuwa sehemu kama kituo cha kati ambapo sauti yake ingesiki-
ka kwa urahisi kambini kwake. Alikuwa na akishambulia adui na kurudi
kwenye kituo hicho na kukariri kwa sauti ya kupaza: “Hapana nguvu na
uwezo isipokuwa kutoka kwa Allah, Aliye juu, Mwenye nguvu.” Waliposikia
sauti hii ya Imam Husain (a.s.), wanawake walikuwa wakishusha pumzi ya
maliwazo kwamba mkuu wao alikuwa bado yu hai.

Imam (a.s.) aliamuru watu wa familia yake kwamba hapana ruhusa kwa
mwanamke kutoka nje ya mahema almuradi bado akingali hai. Ni lazima
usiamini kwamba mwanamke yeyote alitoka nje ya mahema wakati Imam
alikuwa bado hai kama inavyosimuliwa sana. Kamwe haikutokea hivyo.
Hiyo ilikuwa ni amri ya Imam kwamba si ruhusa kwa mwanamke yeyote
kutoka nje ya mahema almuradi Imam bado yu hai. Imam (a.s.) aliwaam-
bia pia watu wa familia yake, “Angalieni, hampaswi kutamka neno lolote,
ambalo linaweza kupunguza malipo ya thawabu zenu. Kuweni wavumilivu.
Mwisho wenu ni mzuri sana. Mtalindwa kutokana na fitina ya wapenda fi-
tina. Baada ya muda si mrefu Mwenyezi Mungu atamuadhibu adui yenu.**

Wanawake hawakuruhusiwa kutoka nje. Pia wasingeweza kutoka nje we-
nyewe. Kama ambavyo hadhi ya Imam (a.s.) isivyoweza kumruhusu mwan-

339 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 298
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amke yeyote kutoka nje, wanawake hao hawakutoka nje kwa sababu ya wao
kuwepo kwenye daraja la wasiokosea.

Kwa hiyo, pale ambapo watu wa familia ya Imam walipokuwa wakim-
sikia anakariri, ‘Hapana nguvu na uwezo isipokuwa kutoka kwa Allah, Aliye
juu, Mwenye nguvu, walikuwa na wakishusha pumzi ya faraja.

Kwa kuwa Imam alikwisha kuja kambini mara moja au mbili hata baada
ya kuaga, watu wa familia yake walimngojea arudi.

FAMILIA YA IMAM (A.S.) WASOMA
NAUHA WAKIMZUNGUKA DHULJANAH

Katika siku hizo, Waarabu waliwatundisha farasi wao vema kwa ajili ya
vita kwa sababu farasi ni mnyama anayeweza kufundishwa vema. Mara tu
mpandaji wake akiuliwa, farasi anaonyesha athari maalum.

Watu wa familia ya Imam (a.s.) walikuwa wanangojea kusikia sauti fulani
au kumwangalia Imam (a.s.) hapo nje. Ghafla wakamsikia Dhuljanah ana-
lia. Walikwenda kwenye mlango wa hema wakidhani kwamba Imam (a.s)
amewasili lakini badala yake wakamuona Dhuljanah akiwa peke yake na
tandiko lake likiwa linaning inia. Walianza kupiga kelele wakisema: “Yaa
Husaina, Yaa Muhammada” na wakamzunguka Dhuljanah kutoka pande
zote. (Kulia kwa huzuni ni sehemu ye maumbile ya mwanadamu. Mwan-
adamu anapotaka kuonyesha huzuni yake, hulia, huzungumza na mbingu,
wanyama au wanadamu wengine) na wote walianza kulia kwa namna moja
au nyingine.**

Imam aliwaamuru watu wa familia yake wasilie lakini aliwaruhusu walie
baada ya yeye kuuliwa Shahidi. Kwa hiyo, walianza kulia kwa sauti kubwa.

SWALI LA KUHUZUNISHA LA SAKINA KWA DHUL-
JANAH

Imesimuliwa kwamba Husain (a.s.) alimpenda sana binti yake Sakina.
Baadaye, binti huyu akawa hodari na maarifa mengi sana na wanazuoni

310 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 60
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wote wanazungumza kuhusu yeye kwa heshima.** Imam Husain (a.s.) al-
impenda sana Sakina naye Sakina alikuwa anampenda baba yake sana sana.

Imeandikwa kwamba Sakina alikuwa na desturi ya kughani mashairi ya
kupasua moyo hivyo kwamba kila mtu aliguswa na kuvutika. Wakati watu
wa familia walimzunguka Dhuljanah na kuomboleza, Sakina alizungumza
na Dhuljanah na akasema, “Ewe farasi mtiifu wa baba yangu! Niambie iwapo
baba yangu alipewa maji au alinawa akiwa na kiu?"3*

Ilitokea wakati gani? Ilitokea pale ambapo Imam alianguka kutoka kwe-
nye mgongo wa farasi wake.

- & o- ,r08 @ @ K0 -

“...na punde watajua waliodhulumu ni mgeuko gani watakao geuka?” (sura
Ash-Shu’araa 26 : 227)

31 Wanazuoni wengi wa India na Pakistan wanasimulia kwamba binti yake Imam Husain (a.s.) Sakina mwenye
umri wa miaka minne, alifia jela huko Syria na amezikwa huko.(Rizwani)
312 Masaib al-Masuumiin, uk. 320
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MAJILISI 50

WAKATI MGUMU SANA KWA WANAFAMILIA
WA IMAM (A.S.)

arehe 11 ya Muharram ilikuwa siku ngumu sana kwa wanafamilia wa

Imam Husain (a.s.). Kama tukichambua vipengele vyote hasi na chan-
ya (vibaya na vizuri) kuhusu tukio la Karbala, tunaweza kuhisi kwamba
tukio la Karbala linapiga picha ya mfano wa mazungumzo baina ya Malaika
na Mwenyezi Mungu wakati wa kuumbwa kwa Nabii Adam (a.s.) na jibu
ambalo Mwenyezi Mungu aliwapa. Malaika walisema:

}/e/ P B - 2 Y 8 R0 o L ¥ A o& o ~ -~ }/a//
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“.....Utaweka humo watakaofanya uharibifu humo na kumwaga damu,
na hali sisi tunakutakasa kwa sifa Zako na kukutaja kwa utakatifu Wako?
Akasema (Mwenyezi Mungu): Hakika mimi nayajua msiyoyajua.”
(Sura Al-Baqgarah 2 : 30)

Malaika walitabiri maovu mengi wakati wa uumbwaji wa wanadamu kati-
ka asili yao na yote yalionyeshwa ndani ya Karbala. Kwa upande mwingine,
Mwenyezi Mungu alisema, “Enyi malaika wangu! Nyinyi mnaona upande
mmoja wa sarafu na sio upande ule unaonga'ra zaidi, ambao unaonyesha
ukuu wa mwanadamu.” Ubora huu wa mwanadamu ulionekana dhahiri
ndani ya Karbala.

Hivyo, uwanja wa vita wa Karbala ulikuwa wa kushangaza sana na wa
mtihani.
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UFIDHULI WA ADUI

Yazid alifanya vitendo vya kifidhuli ndani ya Karbala, ambavyo vilikuwa
havijawahi kufanywa na yeyote au vimefanywa na watu wachache sana.
Kwa ujumla tunaweza kusema kuwa hakuna mfano unaoweza kulingan-
ishwa na matendo ya kifidhuli kama hayo. Mojawapo ya vitendo hivyo ni
kumuua kishahidi kijana au mtoto mbele ya mama zao. Hapo Karbala watu
nane waliuliwa mbele ya mama zao au kukatwa vichwa au kukatwa vipande
vipande. Miongoni mwao, watatu walikuwa vijana na watano walikuwa ni
watoto.**?

KIFO CHA KISHAHIDI CHA ALI ASGHAR

Miongoni mwa mashahidi hao wanane, mmojawao alikuwa Abdullah, am-
baye anajulikana zaidi kama Ali Asghar. Mama zao mashahidi hao waliku-
wepo Karbala. Kwa mujibu wa vitabu vya kuaminika vya historia, mtoto
huyu mchanga wa Imam Husain (a.s.) aliuliwa kishahidi nje ya hema. Imam
Husain (a.s.) aliingia ndani na akasema, “Dada Zainab! Mlete huyo mtoto
wangu anayenyonya ili nimuage.”***

Inasimuliwa kwamba Bibi Zainab alimpeleka mtoto kwa Imam. Imam
(a.s.) akamchukua mtoto huyo mikononi mwake na akataka kumbusu.
Mama wa mtoto huyo alisimama kwenye mlango wa hema akitazama tukio
hili ambapo mshale ulitupwa kwa amri ya Umar bin Saad; ambao ulipenya
kwenye shingo ya kichanga huyo.

Shahidi mwingine kama huyo ni Qasim, ambaye alikuwa na uso un-
aopendeza kama mwezi. Mama yake pia alikuwepo hapo Karbala.**> Hata
hivyo, mama yake Mtukufu Ali Akbar, Laila, hakuwepo Karbala. Ingawaje
inasimuliwa kwa ujumla kwamba Bibi Laila alikuwepo hapo Karbala, uk-
weli ni kwamba jina lake halijaandikwa popote katika matukio ya Karba-
1a.346

343 Absarul Ain, uk. 130

34 Munatahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 693

3% Jina la mama yake Qasim lilikuwa Ramla. Alikuwa Umme Walad. Magtal-e-Husain, Muqarram, uk. 263
316 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 675
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BIBI ZAINAB ALIHISI ANA DENI KWA
HUSAIN (A.S.)

Zainab alimuona mwanawe, Aun bin Abdullah bin Ja far Tayyar anauliwa
kishahidi mbele ya macho yake ndani ya Karbala. Watoto wawili wa Abdul-
lah bin Ja'far Tayyar walifuatana na Imam Husain (a.s.) kwenda Karbala
na wote waliuliwa kishahidi. Mmojawao alikuwa mtoto wa Bibi Zainab.**’
Ni ukweli uliothibitishwa kwamba ni mtoto mmoja tu wa Bibi Zainab ali-
yeuliwa kishahidi ndani ya Karbala. Tabia ya daraja la juu ya Bibi Zainab
inafaa kufahamika kwamba hakuna miongoni mwa vitabu vya historia am-
bacho kimeandika kwamba alilia kabla au baada ya kufa kishahidi mwanae
mpendwa katika kumkumbuka. Ilielekea kwamba kila alipotaka kuita jina
la mwanae, alikuwa akiacha kufikiri kwamba ingekuwa ni sababu ya ku-
tomheshimu kaka yake, Husain. Maana yake ni kwamba, alikuwa akifikiria
kwamba mwanae hakutosheleza kama mhanga kwa kaka Husain. Mathala-
ni, Bibi Zainab alitoka mbio nje ya hema alipouliwa Shahidi Ali Akbar na
akalia, “Ewe kaka yangu! Ewe mpwa wangu!”**® Hata hivyo, hakuna mtu
aliyemuona Bibi Zainab akionyesha huzuni sana wakati mwanae alipouliwa
kishahidi.

Mmojawapo wa vijana kati ya watoto wa Muslim Aqiil pia aliuliwa kisha-
hidi mbele ya mama yake. Mama huyo alikuwa ni Rukayya, mtoto wa Imam
Ali (a.s.).?*

(Mashahidi wote wale walikuwa ni kutoka dhuria wa Mtukufu, Abu Talib).

Mashahidi wawili au watatu walitokana na masahaba wa Imam Husain
(a.s). Mmojawao alikuwa Abdullah bin Umair Kalbi,*° ambapo haijulikani
ni masahaba gani ambao walikuwa wazazi wa hao mashahidi wengine vi-
jana.*' Hawa vijana wawili pia waliuliwa kishahidi mbele ya mama zao.
Nimekwishazungumza kuhusu wao kwenye hotuba zangu za nyuma za
maombolezo (Majalis).

347 Mtoto wa pili wa Abdullah bin Ja'far alikuwa Muhammad ambaye jina la mama yake lilikuwa ‘Khausa!
Magtal-e-Husain, Mugarram, uk. 262.

34 Kwenye Irshad imeandikwa ifuatavyo, Shaykh Mufid, uk. 239 na Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 674; ‘Yaa
ukhayyah wabna ukhayyaah!

349 Jina la huyu mtoto wa Muslim lilikuwa Abdullah. Absarul Ain, uk. 130

%0 Kijana huyu alikuwa Wahab bin Abdullah bin Habbab Kalbi ambaye ndio kwanza ameoa karibuni tu. (Riz-
wani)

#! Jina la mtoto huyu lilikuwa Amr bin Junada Ansari. Magtal-e-Husain, Muqarram, uk. 253

224
@&




MATESO YA DHURIA YA MTUME

MAMA AMBAYE MWANAE ALIKATWA
KICHWA MBELE YAKE

Mtoto wa umri wa miaka kumi kutoka familia ya Husain aliuawa kishahidi
baada ya Shahada ya Imam Husain (a.s.). Sikumbuki jina lake. Wakati pali-
potokea vurugu hapo kambini baada ya kifo cha kishahidi cha Tmam Hu-
sain (a.s.), mtoto huyu alikimbia na kutoka nje. Imeandikwa kwenye vitabu
vya msiba wa Karbala kwamba mtoto huyo hakuweza kuelewa kilichokuwa
kinaendelea na alitoka nje akiwa amechanganyikiwa. Msimulizi anasema
kwamba yeye hawezi kusahau kwamba kulikuwepo na hereni kwenye
masikio ya mtoto huyo na mama yake alikuwa amesimama karibu naye am-
bapo ghafla dhalimu mmoja alijitokeza na akamkata kichwa mtoto huyo.**?

Kifo cha kishahidi cha mtoto mwingine zaidi, ambacho kilikuja kuwa
sababu ya huzuni kwa Imam Husain (a.s.) ni cha Abdullah bin Hasan. Mtoto
huyu wa Imam Hasan (a.s.) alikuwa na umri wa miaka kumi. Mama yake
alikuwepo Karbala.*>* Alilelewa chini ya uangalizi wa Imam Husain (a.s.).
Imam Husain (a.s.) alikuwa anampenda sana ukumbusho huyu wa kaka
yake. Inasimuliwa kwamba wakati Imam Husain (a.s.) alipokuwa amelala
kwenye vilima vya ufiadini katika sekunde zake za mwisho, mtoto huyu
alitoka nje ya mahema na akakimbia kuelekea kwenye uwanja wa vita. Bibi
Zainab alimkamata lakini mtoto huyo aliweza kumponyoka na akakimbia
huku akisema, “Naapa kwa jina la Allah siwezi kumwacha ammi yangu peke
yake.” Alipofika bondeni aliangukia juu ya mwili wa Imam Husain (a.s.).
Utukufu ni wa kwake Mwenyezi Mungu! Huu ni uvumilivu uliotukuka kwa
jinsi ilioje! Ni jinsi gani subira ya Husain ilivyo kuu! Ni jinsi gani moyo
wa Husain ulivyo mtulivu! Imam Husain (a.s.) alimchukua mtoto huyo
mikononi mwake. Mtoto huyo alianza kuzungumza na Imam (a.s.). Muuaji
alijitokeza akiwa na upanga ili amkate kichwa Imam. Mtoto huyo akasema,
“Ewe mwana wa haramu! Unataka kumuua ammi yangu?”** Mara tu mkan-
damizaji huyo aliponyanyua upanga tayari kukata kichwa cha Imam, mtoto
huyo aliweka mikono yake pale upanga ulipolenga na matokeo yake mikono
yote miwili ikakatwa. Mtoto huyo alilia kutaka asaidiwe, “Ewe ammi yangu!

32 Jina la mtoto huyu lilikuwa Muhammad bin Abi Saiid bin Aqiil. Magtal-e-Husain,Mugarram, uk. 280

353 Absarul Ain , uk. 130

354 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 241; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 153; Imeandikwa kama ifuatavyo kwenye
Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 700: “Ewe mwana wa mtu mchafu! Mwenyezi Mungu akulaani wewe! Unataka
kumuua ammi yangu?”
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Nisaidie.” Imam Husain (a.s.) alishusha pumzi, “Ewe kumbukumbu ya kaka
yangu! Kuwa na subira. Hivi punde utakutana na baba yako na babu yako.”

“Kwa jina la Mwenyezi Mungu na kwa Allah na juu ya dini ya Mjumbe
wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.).”
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MAJILISI 51

BIBI ZAINAB AONGOZA MSAFARA

istoria ya Karbala ni historia ambayo kwamba ndani yake wanamume
Hna wanawake wametoa michango yao muhimu. Katika historia hii kila
upande umekuwa na michango yao lakini pakiwepo na tofauti kwamba wa-
namume walichangia bila kuvuka mipaka yao na wanawake hivyo hivyo.
Na huu ndiyo muujiza wa Uislamu kwa sababu hautaki mtu awe mnunuzi
wa Jahannam. Dunia ya leo inapaswa pia kukubali kwamba wanamume na
wanawake wanayo mipaka yao. Kama sio leo, ukweli huu utakubalika huko
siku za baadae.

Imam Husain (a.s.) aliwachukua watu wa familia yake na kufuatana
nao kwenda Karbala kwa sababu alitaka tabia ya wanawake ipambwe na
ionyeshwe katika historia hii ya kudumu. Alitaka Bibi Zainab atoe mchango
wake kama kiongozi katika utengenezaji wa historia hii, lakini akiwa ame-
bakia kwenye mipaka ya jinsia ya kike na si kuvuka mipaka popote pale.

Tabia ya Bibi Zainab ilianza kuonekana mara tu baada ya Alasiri ya Ashu-
ra. Sasa alionekana kama kiongozi wa familia ya Imam (a.s.) kwa sababu
Imam Sajjad (a.s.), ambaye ndiye tu mwanamume aliyebaki hai, alikuwa
mgonjwa sana na Bibi Zainab alikuwa anamuuguza. Ilikuwa ni amri ya
Ibn Ziyad kwamba hapana mwanamume yeyote miongoni mwa dhuria wa
Imam Husain (a.s.) anabaki hai. Kwa hiyo, majaribio kadhaa yalifanywa
kutaka kumuua Imam Sajjad (a.s.) lakini adui akasema, “Atajifia mwenyewe
kwa maradhi. Kwa nini tumuue?”** Huo ulikuwa ni utashi wa Mwenyezi
Mungu, ambao ulitaka kuweka uzao wa Imam Husain (a.s.) kuwa hai daima
milele.

“TUPITISHE KATIKATI YA UWANJA WA VITA”

Watu wa familia ya Imam Husain (a.s.) walichukuliwa mateka mnamo tare-
he 11 ya mwezi wa Muharram na walilazimishwa kupanda wanyama (nga-

3% Irshad, Shaykh Mufid, uk. 242; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 61
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mia au punda) kwa matandiko ya mbao. Hawakuruhusiwa kuweka nguo
kwenye makalio hayo kwa sababu jeshi la wakandamizaji walitaka wateseke
zaidi hasa. Watu wa familia hiyo walisema, “Tafadhalini sana, kwa ajili ya
Allah, tupitisheni katikati ya uwanja wa vita (ili tupate kuwaaga wapendwa
wetu ambao wameuawa kishahidi).”?

BIBI ZAINAB AOMBOLEZA KWENYE MWILI WA
KAKA YAKE

Ni miguu ya Imam Sajjad tu ndiyo iliyofungwa kwenye tumbo la kipando
chake kwa sababu yeye alikuwa mgonjwa ambapo wengine walikaa huru
kwenye vipando vyao. Walipofika kwenye uwanja wa vita wote walijiangu-
sha kutoka kwenye vipando vyao. Bibi Zainab alipofika kwenye mwili wa
Imam Husain (a.s.), alimuona akiwa katika hali ambayo kamwe hajapata
kumuona nayo kabla ya hapo. Aliona kwamba mwili wa kaka yake uliku-
wa umelala bila kufunikwa sanda na alikuwa amekatwa kichwa. Hatimaye
aliusemesha mwili ule uliokuwa umekatwa kichwa, “Nanitolewe mhanga
kwa ajili yako, Ewe kaka yangu! Umeteseka kwenye mabalaa na umeon-
doka hapa duniani. Umeondoka hapa duniani na kui yako.” Baada ya hapo
alilia sana hivyo kwamba Wallahi maadui na hata marafiki wakalia pia.*’

WAJIBU WA BIBI ZAINAB

Pamoja na kwamba mkusanyiko wa kwanza wa maombolezo (Majilisi) ka-
tika kumkumbuka Imam Husain (a.s.) ulianzishwa na Bibi Zainab, kamwe
hakuwa mzembe kuhusu wajibu wake. Kumtunza Imam Sajjad (a.s.) ilikuwa
mojawapo ya wajibu wake.

Kwa hiyo, alikuwa na kawaida ya kutupa jicho kukagua uso wake mara
kwa mara. Bibi Zainab alipoona kwamba Imam Sajjad (a.s.) alikuwa haweza
kujidhibiti baada ya kuona mwili wa Imam Husain (a.s.) ambao kichwa
chake kimekatwa na haukufunikwa nguo, alihisi kwamba yeye Imam Saj-
jad naye angefariki dunia kutokana na maumivu. Haraka sana aliondoka
pale ulipokuwa mwili wa Imam Husain (a.s.) na alikwenda kwa Imam
Sajjad (a.s.) na akasema, “Ewe mtoto wa ndugu yangu! Kwa nini upo ka-

356 Luhuuf, uk. 132; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 58
357 Luhuuf, uk. 134; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 58; Magtal-e-eHusain, Mugarram, uk. 307
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tika hali hii? Inaonekana kama vile roho yako itaondoka kwenye mwili
wako.” Imam Sajjad (a.s.) alijibu kwa sauti nyembamba, “Shangazi! Kwa
nini nisione uchungu nikiona watu wa karibu yangu na wapendwa wangu
wamelala kwa kuuawa kishahidi?” Halafu Bibi Zainab alimliwaza Imam
Sajjad (a.s.).*®

HADITHI ILITYOSIMULIWA NA UMMU AIMAN

Ummu Aiman alikuwa bibi mashuhuri. Kwa dhahiri huyu alikuwa kijakazi
wa Bibi Khadija wakati alipokuwa msichana na baadaye aliachiwa huru.
Baada ya kuachiwa huru, aliishi nyumbani kwa Mtume. Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) alikuwa akimheshimu sana bibi huyu. Alitumia muda mrefu
akiwa ndani ya nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Bibi huyu alimsim-
ulia Bibi Zainab hadithi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Baada ya kusikia
hadithi hii, Bibi Zainab alikwenda kwa baba yake, Amirul-Mu'minin ili
aithibitishe. Bibi Zainab alisema, “Ewe baba! Nimesikia hadithi hii kutoka
kwa Umm Aiman.” Halafu akarudia hadithi hiyo kwa baba yake. Baada ya
kusikia hadithi, Amirul-Mu’'minina alisema Ummu Aiman alisimulia kwa
sahihi.**

Bibi Zainab alimliwaza Imam Sajjad (a.s.) na akamsimulia hadithi hii pale
alipokuwa hawezi kujidhibiti baada ya kuona miili ya wale watu wa karibu
yake na wapendwa wake waliouawa kishahidi. Kwenye hadithi hiyo imeta-
mkwa kwamba tukio la Karbala lina umuhimu ambao unahusishwa nalo.
Hivyo, baada ya kuona mazingira hayo, hawezi akadhani kwamba baba yake
ameuawa na ndiyo mwisho wa kila kitu. “Hapana mpwa wangu, hapana. Ni
hadithi ya babu yetu kwamba pale ambapo mwili wa Imam Husain (a.s.)
umelala baada ya kuuawa kishahidi*®*® panaweza kuwa kaburi la Husain
kesho, ambalo litakuwa linatembelewa na wafuasi wetu.”

Endapo falsafa ya Shahidi itaelezwa kaburi kubwa la Husain lingekuwa
Qibla ya Waislamu.

358 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 179; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 718
359 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 183
360 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 179; Kamiluz Ziaraat, uk. 259
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MSAFARA WA MATEKA NDANI YA KUFA

Kama vile ilivyo leo, ilikuwa tarehe 11 ya Muharram ndani ya Karbala. Ibn
Saad alibakia Karbala kuona wapiganaji wake waliokufa vitani wanazikwa la-
kini miili ya Imam Husain (a.s.) na masahaba wake iliachwa bila kufunikwa.
Watu wa familia ya Imam walikamatwa (yaani katika mkesha wa tarehe ya
12 ya Muharram) hapo Karbala na kupelekwa Kufa. Umbali wa kutoka Kar-
bala kwenda Kufa ni farsakh kumi na mbili (takribani maili 36). Walikuwa
wamepanga kwamba wafungwa waingie Kufa huku ngoma zikipigwa kua-
shiria ushindi wa Yazid kuonyesha nguvu zake. Kwa njia hii, akili zao duni
zilipanga kutoa pigo la mwisho kwa Ahlul-Bayt wa Mtume (s.a.w.w.).

Walichukuliwa katika hali ambayo kwamba Bibi Zainab alikuwa hajalala
tangu ule mkesha wa Ashura. Vile vichwa vitukufu vya mashahidi vilivyo-
tundikwa kwenye ncha za mikuki vilitangulia kupelekwa Kufa.**' Sijui ili-
kuwa wakati gani wa siku hiyo (kufuatana na hadithi moja, saa mbili au tatu
zilikwishapita baada ya jua kuchomoza mnamo tarehe 12 ya Muharram).
letwa mbele kuwalaki mateka hao.*** Hali ya watu wa familia ya Imam (a.s.)
kwa wakati huu haiwezi kuelezeka kwa maneno.

HOTUBA YA BIBI ZAINAB ILIKUMBUSHA MOJA
YA HOTUBA ZA ALI (A.S.)

Enyi waombolezaji!

Hebu fikiria! Mabinti wa Ali na Fatima wanaonekana kwenye milango ya
Kufa. Watu wanatazama matukio hayo. Hii ni Kufa ile ile iliyotawaliwa na
Imam Ali (a.s.). Binti yake Ali, Zainab alikuwa na ubainifu wa sifa na upekee
wa nafsi (Zainab kwenye soko la Kufa?!) kama ilivyothibitishwa na hotuba
yake yenye fasaha.

Inasimuliwa kwamba Bibi Zainab akiwa na uchungu aliteua muda mua-
faka wa kutoa hotuba yake na aliashiria. Imeandikwa kwamba hapakuwepo
na kelele mahali pote ya kiasi kwamba mtu angeweza kusikia neno. Hata
hivyo, mara tu baada ya kutoa ishara, pakawa kimya kizito kana kwamba

3 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 718
362 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 718
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watu waliacha kupumua na kengele za saa ziliacha kutoa sauti.**®* Hata wa-
panda farasi nao walisimama (bila shaka, kama wapanda farasi wakisimama
na vipando vinasimama vyenyewe).

HESHIMA NA STAHA YA BIBI ZAINAB

Bibi Zainab alitoa hotuba ambayo kuhusu hiyo msimulizi anasema: “Wal-
lahi, sijapata kuona mwanamke (Khafra) ambaye ana umashuhuri wa uan-
amama na heshima vinavyobubujika kutoka kwenye hotuba yake.”?**

Neno ‘Khafra’ ni la muhimu sana katika maelezo haya ambalo maana
yake ni mwanamke anayeheshimiwa. Kama vile ilivyosemwa kuhusu ho-
tuba yake, maana yake ni, “Wallahi sijapata kuona mwanamke ambaye ana
umashuhuri wa uanamama na heshima vinabubujika kutoka kwenye ho-
tuba yake.” Haitakuwa ni jambo la kutia chuku kusema kwamba Bibi Zainab
alikuwa na mchanganyiko wa ujasiri wa Imam Ali (a.s.) na heshima ya uan-
amama kwenye hotuba yake.

Imam Ali aliitwa Amirul-Mu’'minina miaka ishirini iliyopita kabla hapo
Kufa na alitawala hapo kwa takribani miaka mitano. Imam Ali (a.s.) alikuwa
ametoa hotuba nyingi kutoka kwenye mimbari ya Kufa. Watu walikuwa ha-
wajasahau jinsi hotuba za Imam Ali (a.s.) zilivyokuwa kwa sababu hazikuwa
na kufanana na hotuba ya mtu mwingine. Kwa hiyo, msimulizi anasema
kwamba wakati Bibi Zainab alipotoa hotuba, ilikuwa kama vile Ali amekuwa
na uhai kwa mara nyingine na nafsi ya Ali ilikuwa inazungumza kutoka
kwenye mwili wa Zainab.

Msimulizi anasema kwamba wakati hotuba fupi ya®*® Bibi Zainab ilipok-
wisha, yeye aliona kwamba kila mtu alikuwa anauma kucha zake. Ilikuwa
kama vile Bibi Zainab alikuwa ameonyesha tabia ya wanawake kama ina-
vyotakiwa na Uislamu. Ni kwamba Uislamu unamtaka mwanamke kuwa
shaksia iliyojaa heshima, uadilifu na utakatifu.

Katika msingi huu, wanawake pia wametimiza wajibu wao wa kubakia
kwenye mipaka yao kwa kadiri ambavyo mchango wenye matokeo yali-
yotarajiwa uliofanywa na wanamume katika kutengeneza historia ya Kar-

363 Amali, Shaykh Mufid, uk. 198; Luhuuf, uk. 146; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 108-162
364 Amali, Shaykh Mufid, uk. 198; Luhuuf, uk. 146; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 108-162
36> Tafsiri ya hotuba hii yenye ufasaha ya Bibi Zainab ipo mahali pengine kwenye kitabu hiki.
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bala. Kana kwamba historia ya Karbala, ambayo imepita kwenye hatua za

ukamilifu wa binadamu imekuja kuwepo kupitia ushirikano wa wote, wana-
mume na wanawake.

Hakuna nguvu wala uwezo isipokuwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu Ali-
yeko Juu na Muweza wa Yote.
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MAJILISI 52

BIBI ZAINAB KWENYE BARAZA LA IBN
Z1YAD

azima utakuwa umesikia mara kadhaa kwamba shaksia tukufu za watu

wa Imam Husain (a.s.), masahaba wake na wanafamilia wake zina sifa
bainishi kwa sababu ya dhamira yao ya kukataa fedheha katika msiba wa
Karbala. Waliweza kukamatwa mateka, walifungwa pingu za minyororo,
walivishwa mikanda mizito ya chuma shingoni, walijeruhiwa, waliuliwa
kishahidi lakini hawakuweza kuvumilia mzigo wa fedheha hata kama wa-
nawake watakuwa mateka.

Inasimuliwa kwamba, wakati familia ya Imam walipofanywa mateka na
kupelekwa kwenye baraza la Ibn Ziyad, wanawake, pamoja na wale wa ku-
toka familia ya Mtume (saww) ikiwa ni pamoja na wake na wajakazi wa ma-
sahaba wa Imam Husain (a.s.) walimzunguka Bibi Zainab na walimfunika
asionekane. Bibi Zainab alikuwa mrefu; kwa hiyo, alionekana hata baada ya
kuzungukwa na wanawake wengine. Yeye hakumsalimia mtawala baada ya
kuingia kwenye baraza la Ibn Ziyad.

Ibn Ziyad alikuwa akifikiri kwamba alikwishachukua nguvu zote za
Ahlul-Bayt baada ya msiba wa Karbala. Fikira zake duni zilikuwa kwam-
ba amewafanya Ahlul-Bayt kuwa wanyonge na alikuwa anatarajia kwamba
wangeanguka chini ya miguu yake na kuomba msamaha. Kwa hiyo, alikuwa
ametarajia kwamba angalau Bibi Zainab angemsalimia hata kama kwenye
msingi wa ridhaa ya Mwenyezi Mungu. Hata hivyo, binti wa Ali alidhamiria
kuyavunja kabisa matarajio ya Ibn Ziyad. Na Ibn Ziyad likasirishwa kwa
kitendo hiki cha yeye kutoheshimiwa. Labda alikuwa hatambui kwamba
roho za familia ya Mtume (s.a.w.w.) hazikuwa tayari kutishiwa. Bibi Zainab
alipoketi chini,**® yeye Ibn Ziyad aliuliza kwa kiburi. “Ni nani huyu mwa-
namke mwenye kujivuna?” Au aliuliza, “Kwa nini hakunisalimia?” au ali-

366 Kwa kawaida, wafungwa wa kivita hawawezi kuketi bila ruhusa ya kamanda wa jeshi lenye ushindi, lakini
Bibi Zainab aliketi kwenye kiti chake ndani ya baraza la Ibn Ziyad bila ya ruhusa yake na kuvunja kiburi
chake. Bibi Zainab alihakikisha kwamba yeye ndiye aliyekuwa mshindi halisi na sio yeye Ibn Ziyad. (Rizwani)
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uliza, “Ni nani mwanamke huyu asiyejali watu wengine?” (Maswali yote
haya yanaonekana. Mojawapo lina neno ‘Mutakabbir’ na lingine lina neno
‘Munkir"). Hakuna mtu aliyejibu swali la Ibn Ziyad. Alirudia swali lake kwa
mara nyingine tena lakini hakupata jibu lolote. Aliporudia kwa mara ya tatu
au ya nne, mwanamke mmoja akasema, “Huyu ni Zainab, binti yake Ali bin
Abi Talib (a.s.).”

Ibn Ziyad alijaribu kuwadanganya watu. Akasema, “Sifa zote zimwendee
Mwenyezi Mungu kwani amewafedhehesha nyinyi. Amewaua na kuweka
hadharani uwongo wenu.” Yule aliyelaaniwa aliendelea kumdhihaki Bibi
Zainab kwa maneno yake.

Bibi Zainab alikuwa na wajibu mkubwa sana mabegani mwake wakati
huu. Baada ya kusikia maneno yake, yule Bibi mwenye dhamira alisema
kwa namna ya dharau, “Shukurani zote ni zake Mola ambaye alimpa utume
Muhammad Mustafa na heshima kwetu na alitupatia muujiza wa kutotenda
makosa sisi watu wa nyumba ya Mtume (s.a.w.w.). Unachokisema wewe sio
sahihi.” Halafu akaendelea kusema:

“Ewe Ibn Ziyad! Aliyefedheheshwa ni yule ambaye ni mtenda dhambi na
muongo. Sisi hatuko hivyo! Sisi tuna heshima. Uwongo si desturi ya watu wa
kweli. Uwongo upo mbali sana na sisi. Ewe mwana wa Marjana! Mwenyezi
Mungu na akuangamize!”*%’

Macho ya Ibn Ziyad yaligeuka kuwa mekundu kwa hasira baada ya
kusikia maneno hayo. Alitoa sauti kama nyoka wa jangwani na akasema,
“Hivi bado umebakiwa na nguvu? Unazungumza kwa namna ile ile hata
baada ya kuteseka sana? Hivi bado mmelengea juu ya dhamira yenu?”

Ingawaje “Mwana wa Marjana” ni maneno matatu, yanaelezea hadithi fu-
lani, ambayo ilifichua tabia duni ya Ibn Ziyad. Mama yake Ibn Ziyad, Marja-
na alikuwa mwanamke mzinifu. Bibi Zainab alielekeza usikivu wa kila mtu
aliyekuwepo kwenye baraza hilo kwenye ukweli huu kwa kumwita yeye
“Mwana wa Marjana.”

Ibn Ziyad alimuamuru mnyongaji wake “kumkata kichwa mwanamke
huyo.”(Bibi Zainab). Vivyo hivyo, alipomsemesha Imam Sajjad (a.s.), naye
alijibu bila kusita. Hivyo, Ibn Ziyad alimuamuru mnyongaji wake kumkata

37 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 243; Luhuuf, uk. 160; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 115-117; Muntahaiul Amaal, Juz. 1,
uk. 735; Magtal-e-Husain, Mugarram, uk. 324.
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kichwa kijana huyo pia. Aliposikia amri hii, Bibi Zainab alinyanyuka kutoka
pale alipoketi, akamshika Imam Sajjad (a.s.) na kumweka karibu naye na
akasema,

“Wallahi huwezi kumua huyu isipokuwa labda unikate kichwa mimi.”?%®

Imeandikwa kwamba Ibn Ziyad aliwatazama kwa muda kidogo na halafu
akasema, “Ni jinsi iliyoje uhusiano wa damu unashangaza!”

“Ninaona kwamba kama ninataka kumuua kijana huyu, itanibidi nimuue
mwanamke huyu kwanza.”?%

Hapana nguvu na uwezo isipokuwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu Ali-
yeko Juu na Mwenye nguvu.”

38 Jrsahad, Shaykh Mufid, uk. 244; Biharul Anwar, Juz, 45, uk. 117; Magtal-e-Husain, Mugarram, uk. 325
39 Falsafa Akhlaq, uk. 57-59
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MAJILISI 53

WAUAJI WA IMAM HUSAIN (A.S.) WALIUPA
UHALIFU WAO SURA YA KIDINI

ila mfumo unahitaji kuungwa mkono kiitikadi na kidini ili uweze kunu-
Ksurika. Kwa hiyo, kila mfumo hutaka msaada wake uwe katika msingi
fulani wa falsafa au fikira, hata kama ni fikira ya kidini, iliyoganda kwenye
nyoyo za watu, ili asitokee mtu wa kupinga mfumo huo. Utawala wa Yazid
nao pia usingenusurika bila ya kuegemea kwenye aina fulani za itikadi.

Usije ukafikiri kwamba walikuwa wapumbavu sana na wakifikiri kwamba
kila kitu kimemalizika baada ya vita vya Karbala na hapakuwa na haja ya
kufanya lolote kuhusu jambo hilo. Haikuwa hivyo. Baada ya tukio hili la
msiba, kila mara utawala ulikuwa unajishughulisha kupanga jinsi ya kuwa-
fanya watu wawe wanajishughulisha kwa hili na lile ili walazimike kufikiri
kwamba kila chochote kilichokuwa kinatokea kilikuwa ni kwa upendeleo
wa utawala huo. Ili kuweza kupata radhi ya tabaka la kidini, ni lazima kwa
utawala kupatia harakati zake muonekano wa kidini. Kwa hiyo, msaada wa
Kadhi Shuraih uliihitajika ili kwamba watu waweze kutosheka kisomi na
namna yao ya kufikiri iweze kubadilika. Fikira hii ilifuzu hadi mnamo Ala-
siri ya siku ya Ashura huko Karbala.

Imam Baqir (a.s.) anasema kwamba watu elfu thelathini walikuwa wame-
kusanyika hapo Karbala kumuua mjukuu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).
Kwa nini? Walitaka kupata ukaribu kwa Mwenyezi Mungu baada ya kum-
waga damu ya mtoto wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).*”” Walikuwa wakim-
shambulia Imam Husain (a.s.) kwa mapanga ili wapate Pepo. Viongozi wa
watu hao walihongwa mifuko ya dhahabu kwa ajili ya kutekeleza jambo hili,
kama ambavyo Farazdaq amesema; wakati watu walikuwa hawajui kabisa
kuhusu ukweli huu. Viongozi waliowapotosha watu kwenye njia zao ni wale
ambao walijaza mifuko yao kwa hongo. Upekee wa utawala wa Ibn Ziyad
ulikuwa kwamba aliupatia uhalifu wake muonekano wa kidini ili awadang-
anye watu.

570 Biharul Anwar, Juz. 44, uk. 298
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Kwa upande mwingine Yazid alikuwa na doa kwa sababu ya tabia yake ya
ulevi. Tlipotokea akasisimka baada ya kulewa sana alikuwa anasema undani
wake. Halafu alikuwa hawezi kujidhibiti na alikuwa akisema ukweli. Aliwahi
kusema kwamba asingekubali chochote. Tabia hii ilimuumbua. Vinginevyo,
Yazid pia angewapotosha watu kupitia mashambulizi kama hayo ya kisomi.

Baada ya mauaji hayo makubwa ya kishahidi, Ibn Ziyad aliwakusanya
watu kwenye msikiti mkuu wa Kufa kuwajulisha kuhusu jambao hili. Ali-
jaribu pia kukipatia kifo cha kishahidi cha Imam Husain (a.s.) muonekano
wa kidini kwa wakati huo. Alivaa barakoa la utakatifu na akasema, “Ninam-
shukuru Allah ambaye ametoa ushindi kwa ukweli na watu wakweli aka-
muua muongo, mtoto wa muongo ambaye alikuwa na tabia ya kudanganya
watu.”?”! Tbn Ziyad alitaka watu wamshukuru Mwenyezi Mungu na mamia
ya watu walifanya hivyo. Hata hivyo, palikuwepo na mtu mmoja kipofu
kwenye mkusanyiko ambaye pamoja na kwamba alikuwa haoni kwa macho
yake ya kimaumbile lakini aliweza kuzingatia ya mbele. Aliuzuia mpango
huo wa Ibn Ziyad.

KIPOFU HAKURUHUSU HILA YA
IBN ZIYAD KUFAULU

Alikuwepo muungwana mmoja aliyeitwa Abdullah Thn Afif.’”? Mwenyezi
Mungu amrehemu. Wakati mwingine hutokea watu wakathubutu kuyaweka
maisha yao rehani na kuokoa dunia yote kwa kujitoa mhanga. Suala la Ab-
dullah bin Afif linafanana na mfano huo hapo juu. Hakuweza kuona kwa
macho yake. Alipoteza jicho lake moja kwenye vita vya Jamal na akapoteza
jicho lingine kwenye vita vya Siffiin akiwa mpiganaji wa jeshi la Imam Ali
(a.s.). Alikuwa hafanyi kazi kwa sababu ya upofu wake na hakuweza kush-
iriki hata kwenye Jihad kwa sababu ya ulemavu wake. Kwa hiyo alikuwa na
kawaida ya kutumia muda wake mwingi kwenye ibada. Siku hiyo, alikuwa
anaswali ndani ya msikiti wa Kufa. Mara baada ya kusikia maneno ya Ibn Zi-
yad, alisimama na akasema, “Ewe Ibn Ziyad! Wewe ni muongo na baba yako

37 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 244; Luhuuf, uk. 163; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 119. Maneno ya Ibn Ziyad ndani
ya Masjid Kufa yameandikwa kama ifuatavyo kwenye Maalimul Madarasatain, Juz. 3, uk.186: “Sifa zote ni
stahiki Yake Allah kwani aliifanya kweli na watu wa ukweli washinde na alimsaidia bwana wa waumini, Yazid
bin Muawiyah na kundi lake na kumuua muongo Husain bin Ali na wafuasi wake.” (Rizwani)

372 Abdullah bin Afif Azudi
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alikuwa muongo pia,””® Baada ya hapo, Abdullah bin Afif aliendelea kuon-
gea hadi watu wakamsukuma na akaanguka chini. Akakamatwa na akauawa
Shahidi lakini tayari barakoa la Tbn Ziyad lilikuwa limepasuliwa.?”*

MANTIKI YA IBN ZIYAD ILIEGEMEZWA
KWENYE MABAVU

Ibn Zyad aliye haramu katika maana zote mbili yaani alikuwa haramu kwa
kuzaliwa na alikuwa na kitabia ya kishetani pia. Kwa kawaida, kwenye jamii
ambazo watu wake wameelekea kwenye dini, watawala madhalimu hu-
tumia mantiki ambayo imeegemezwa kwenye mabavu ili kuweza kuhalali-
sha ukandamizaji wao. Wanahusisha kila kitendo chao na Mwenyezi Mun-
gu. Wanasema kwamba kila kitu kilikuwa hivyo kwa sababu ya Utashi wa
Mwenyezi Mungu. Kama isingekuwa hivyo, tukio hilo lisingetokea. Lolote
linalotokea ni kwa sababu Mwenyezi Mungu Ameridhia. Mantiki hii ya ud-
halimu ni mantiki ya Ibn Ziyad. Alipokabiliana na Bibi Zainab, alihusisha
mlolongo wa matukio kwa Mwenyezi Mungu na akasema, “Sifa zote ni sta-
hiki yake Allah ...”

Maelezo haya yana maana nyingi sana iliyofichwa ndani humo.
Ninamshukuru Mwenyezi Mungu kwani amewafedhehesheni nyinyi.

Amewaua na kufichua uongo wenu. Yaani mlieneza fitina ya kushangaza
miongoni mwa Waislamu.”?”*

373 “Ewe adui wa Mwenyezi Mungu! Kwa hakika wewe ni muongo na baba yako alikuwa muongo na mtu aliyeku-
fanya gavana pia ni muongo na baba yake pia alikuwa muongo. Ewe mtoto wa Marjana!”

374 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 244; Luhuuf, uk. 164; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 119

375 Baada ya uchunguzi wa kina kuhusu jambo hili, mtu anahitimisha kwamba watawala hawa wa kidikteta
walieneza dini kwa kulazimisha kwa sababu kupitia humo waliweza kuonekana hawana hatia katika makosa
yote. Watu huchukulia uhalifu wao kuwa ndiyo hatima ya mtu na hunyamaza na kufikiri kwamba hiyo ni
sehemu ya dini yao. Watawala dhalimu wa Bani Umayyah walitoa mchango muhimu katika kueneza imani ya
majaaliwa.

Watu wa familia ya Imam walipochukuliwa mateka hadi Kufa kwenye baraza la Ibn Ziyad baada ya tukio la
Karbala, alimwambia Bibi Zainab: “Sifa zote ni stahiki yake Mwenyezi Mungu ambaye amewafedhehesha
nyinyi, amewaua na kufichua uongo wa madai yenu.” Bibi Zainab alimpinga kwa kusema: “Sifa zote ni stahiki
yake Mwenyezi Mungu ambaye ametupendelea sisi na Mtume Wake, Muhammad (s.a.w.w.), na familia yake.
Na ametutakasa sisi kabisa tusije kutenda dhambi. Humfedhehesha muovu mkuu tu na hufichua sura ya
fisadi muongo. Wanamume kama hao hawapo miongoni mwetu, shukurani zote ni stahiki yake Mwenyezi
Mungu.” Ibn Ziyad akasema, “Unafikiria ni vipi Mwenyezi Mungu ameitendea Nyumba yenu?”

Zainab akajibu “Mwenyezi Mungu amewaamulia wao kifo na walisonga mbele (kwa ujasiri) kwenye ma-
pumziko yao.” Akaendelea: “Mwenyezi Mungu atatukusanya nyinyi na sisi pamoja. Mtatetea udhuru wenu
Kwake na sisi tutakuwa wapinzani wenu mbele Yake.”
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Halafu Ibn Ziyad alimuuliza Imam Sajjad (a.s.): “Jina lako nani?” akajibu, “Ali bin Husain.” Ibn Ziyad
akasema, “Hivi Mwenyezi Mungu hakumuua Ali bin Husain kule Karbala?” Imam Sajjad (a.s.) akasema, “Kaka
yangu, Ali, aliuawa kishahidi na watu.” Ibn Ziyad akasema, “Kwa kweli Allah Mwenyezi alimuua huyo.”
Imam Sajjad (a.s.) akasema:

“Mwenyezi Mungu huzipokea roho zinapokufa. Na zile zisizokufa wakati wa kulala kwake.” Qur ani
Tukufu Sura Az-Zumar 39:42 Na:
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“Na nafsi haiwezi kufa ila kwa idhini ya Mwenyezi Mungu kama ilivyoandikwa ajali yake” Qur ani
Tukufu Sura Aal-Imran 3:145.

Yazid alimwambia Imam Sajjad (a.s.) kuhusu ukandamizaji kule Karbala. “Baba yako alivunja uhusiano na
mimi na aliikana haki yangu na akapigana na mimi ndani ya utawala wangu. Vyovyote vile Mwenyezi Mungu
alivyomfanyia kama malipo unaona mbele ya macho yako.” Imam Sajjad (a.s.) akasema:

s gror 0 oz -
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“Hautokei msiba katika ardhi wala katika nafsi zenu ila umekwisha andikwa katika Kitabu kabla
hatujaziumba....” Qur ani Tukufu Sura Al-Hadid 57:22.

Yazid alimwambia mwanae, Khalid ajibu lakini hakujibu. Yazid akasema: “Mwambie:

ST S Lh Bz g oSl Ly
“Na misiba inayowasibu ni kwa sababu ya yaliyotendwa na mikono yenu.” Qur ani Tukufu Sura
Ash-Shura 42:30.

Ibn Ziyad na Yazid walilihusisha tukio la Karbala na Mwenyezi Mungu na wakasema kwamba udhalimu wote
uliotokea Karbala ulifanywa na Mwenyezi Mungu. Hata hivyo, Imam Sajjad (a.s.) na Bibi Zainab waliikataa
mantiki yao na wakasema, “Mwenyezi Mungu hakutufanyia udhalimu sisi. Wewe na wafuasi wako ndiyo mli-
ofanya udhalimu huo.”

Wasimulizi waliowaunga mkono makhalifa watatu wamesimulia hadithi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa
lengo la kuthibitisha uhalali wa imani ya majaaliwa. Imesimuliwa kutoka kwa Abu Huraira kwamba Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) alisema “Niulizeni mimi.” Hata hivyo, kila mmoja alinyamaza kimya kwa sababu ya hes-
hima yake. Halafu mtu alikwenda akaketi karibu na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Akauliza, “ Ewe Mjumbe

wa Allah Mwenyezi! Nini maana ya Uislamu?” Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) akasema, “Ni kutokumshirikisha
yeyote na Mwenyezi Mungu, kusimamisha swala, kulipa Zakat, na kufunga saumu mnamo mwezi wa Rama-
dhani.” Muulizaji akasema, “Hayo ni sahihi.” Halafu akauliza tena, “Imani ni nini?” Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
akasema, “Kumuamini Mwenyezi Mungu, malaika Wake, vitabu Vyake, kukusanyika mbele Yake, Mitume
Wake, na majaaliwa kamili ni imani.” Muulizaji akasema, “Hayo ni sahihi.”

Hitimisho la hadithi tisa za kwanza za Sahih Muslim, kwenye “Kitab al-Qadr” ni kwamba mara tu baada ya
kijusi kuumbwa ndani ya tumbo la uzazi, Mwenyezi Mungu huamuru malaika Wake kukadiria kipato, tabia
na mwenendo. Pia huamuru kuandika kama mtoto huyo atakuwa na bahati au hapana. Wakati wowote mtu
anapokuwa bado yupo tumboni, inaamuliwa kwamba ataingia Peponi au Jahannam na uamuzi huu haubadi-
liki kamwe. Kwa hiyo mwanadamu analazimishwa katika vitendo vyake. (Allamah Sayyid Murtadha Askari,
‘Ahya-e-din mein Ahlul-Bayt ka kirdar, Juz. 2, uk.387) - Rizwani.
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Hebu fikiria juu ya hilo! Mtu ambaye ameshindwa vita kwa dhahiri
amefedheheshwa kwa mantiki ya Ibn Ziyad. Ina maana kwamba mtu am-
baye ameuawa vitani ni kama aliyeshindwa. Ushindi humfedhehesha na
kummaliza yeye. Kwa maneno mengine, hawezi kusemekana kuwa anafuata
njia iliyonyooka. Kama angekuwa kwenye njia iliyonyooka basi angeshinda.
Alimaanisha kusema kwamba kwa kuwa aliweza kuwashinda Ahlul-Bayt,
huo ulikuwa ni uthibitisho kwamba wao walikuwa wanafuata njia isiyo sa-
hihi.

KIWANGO CHA FEDHEHA KULINGANA NA
MANENO YA BIBI ZAINAB

Bibi Zainab (s.a.) alimjibu Ibn Ziyad akasema, “Ninamshukuru Mwenyezi
Mungu kwa kutupatia utume na kwa sababu sisi tunatoka katika familia ya
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).”?7®

“Sio kila yeyote anayekufa akiwa kwenye uwanja wa vita hafedheheshwi
kwa sababu kiwango cha fedheha ni kitu kingine kabisa.”””

Kiwango cha kutoheshimika hutegemea na kutafuta haki na ukweli.
Yeyote anayejitoa mhanga katika njia ya Allah Mwenyezi hawezi kufed-
heheka. Anayeaibishwa ni yule anayedhulumu, na yule anayekataa haki.
Kiwango cha kuaibishwa au kutofedheheshwa ni ama kwa kuwa katika
njia iliyonyooka au njia ya upotofu. Katika msingi wa fedheha, yeyote
anayeuliwa si lazima awe muongo. Bendera ya ukweli au uongo ni mtu
mwenyewe, malengo yake, maneno yake na matendo yake. Ingawaje kaka
yangu, Husain (a.s.) ameuawa Shahidi, ataitwa mkweli. Kama angekuwa
bado hai basi pia angeitwa mkweli. Hata hivyo, hata kama wewe utauawa,
utabakia kuwa ni muongo bado. Kama ukiwa hai basi pia utaitwa muongo.”
Baada ya majibu haya yenye kuponda, Bibi Zainab akamshambulia Ibn
Ziyad kwa ukali kabisa kwa maneno yake na akashikwa na butwaa. Bibi
Zainab akasema, “Ewe mwana wa Marjana!” Marjana alikuwa mama yake
Ibn Ziyad na alikuwa hapendi mtu yeyote amuite kwa jina hilo la mama
yake kwa sababu mama huyo alikuwa anajulikana sana kwa tabia yake ya
uasherati na ukahaba.””®

%6 Imeandikwa ifuatavyo kwenye Irshad, Shaykh Mufid na Biharul Anwar; Sifa zote anastahiki Mwenyezi Mungu
ambaye alitupa heshima sisi kupitia kwa Mtume Wake.”

377 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 244; Luhuuf, uk. 160; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 117.

378 Luhuuf, uk. 160; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 116
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IBN ZIYAD AAMURU BIBI ZAINAB AUAWE

Ibn Ziyad hakuwa na majibu kwa kauli na maneno kama: “’"Ewe mtoto wa
Marjana! Ewe mtoto wa mwanamke mzinifu! Fedheha ni kwa ajili ya mtoto
wa Marjana kwa sababu ipo katika majaaliwa yake.”

Kwa hiyo, Ibn Ziyad alikasirika sana na akamuamuru muuaji wake am-
kate kichwa mwanamke huyo. Khawarij mmoja (Adui wa Ali) alikuwepo
kwenye baraza ya Ziyad wakati huo. Mtu huyu aliposikia amri ya Ibn Zi-
yad, busara yake ya heshima ya Uarabu ilifura na akamwambia Ibn Ziyad,*”
“Ewe Amiri! Uko timamu na akili zako sawa sawa? Unazungumza na mwa-
namke na kwamba pia, ni ambaye amevumilia masimanzi mengi yasiyo
na ukomo. Kaka zake wameuawa na amepoteza watu wa karibu yake na
wapendwa wake.”

JINA LA ALI LAWACHUKIZA MAADUI

Imam Sajjad (a.s.) alipelekwa mbele ya Ibn Ziyad. Ibn Ziyad alimuita Imam
Sajjad (a.s.) kwa sauti ya kupaza kama Firaun. “Wewe ni nani?” Imam akase-
ma, “Mimi ni Ali mtoto wa Husain.”

Ibn Ziyad akauliza, “Hivi Mwenyezi Mungu hakumuua Ali bin Husain
kule Karbala?” (Kwa mara nyingine kitendo hicho kilihusishwa na Mwenye-
zi Mungu) ili kwamba watu waweze kuhakikishiwa kwamba Yazid alikuwa
sahihi. Imam Sajjad (a.s.) akajibu, “Kwa hakika, kazi ya kuchukua roho za
kila mtu ni jukumu la Mwenyezi Mungu lakini kaka yangu aliuliwa Shahidi
na watu (na wala sio Allah).”

Ibn Ziyad akasema, “Ali mmoja na Ali mwingine?*° Ni nini yote hii? Baba
yako aliwaita watoto wake wote Ali? Jina lako wewe ni Ali na ndugu yako
naye ni Ali? Hapakuwepo na jina lingine lolote?” Imam Sajjad (a.s.) akajibu.
“Baba yangu alikuwa anampenda baba yake sana. Alipenda kuwapa watoto
wake jina la baba yake ambapo wewe unamfikiria baba yako kuwa fedheha
kwako.”

379 Jina la mtu huyu linatajwa kama Amr bin Harith katika Irshad ya Shaykh Mufid, uk. 244; Biharul Anwar, Juz.
45, uk. 116.

30 Imeandikwa katika Damaus Sujum, Uk. 251 kwamba imepokewa kutoka kwa Yahya bin Hasan katika Managqib
kwamba Yazid alimwambia Imam Sajjad (a.s.), “Ni ajabu iliyoje kwamba baba yako amewaita watoto wake
wawili jina la Ali!” Imam Sajjad akajibu, “Baba yangu alimpenda baba yake na alitaka kuwaita watoto wake
wote wanamume kwa jina la Ali.”
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NGAO YA IMAM SAJJAD (A.S.)

Ibn Ziyad hakutarajia kuwa Imam Sajjad (a.s.) angezungumza neno lolote
mbele yake kwa sababu kwa maoni yake yeye hakuna mfungwa ambaye
angethubutu kuzungumza. Yeye alidhani Imam Sajjad (a.s.) angekubaliana
naye aliposema kwamba hiyo ilikuwa kazi ya Allah na wakubali jaala yao.
Hata hivyo, alipoona kwamba Imam Sajjad (a.s.) alithubutu kusema kwa uh-
uru pamoja na kwamba yeye ni mateka, akasema “Unathubutuje kunijibu
mimi kama hivyo?”*® Alikasirika na kutoa mlio kama wa nyoka wa jangwani
na akamuamuru muuaji wake, “Nenda ukamkate kichwa kijana huyu.”

Inasimuliwa kwamba Ibn Ziyad aliwatazama kwa sekunde chache halafu
akasema, “Ninaona kwamba kama nikitaka kumuua kijana huyu, ni budi
nimuue mwanamke huyu kwanza.”* Kwa hiyo, aliacha kumuua Imam Saj-
jad (a.s.).

Ndiyo, hii ni tabia muhimu ya Ahlul-Bayt kwamba walipigana dhidi ya
imani ya majaaliwa, jambo ambalo hadi leo bado linaendelea kuaminiwa na
linatafsiriwa kama ni haki. Kwa maneno mengine, Ahlul-Bayt wa Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) walithibitisha kwamba maneno kama “mwanadamu ha-
wajibiki kwa lolote” au “si kazi ya mwanadamu kujaribu kuleta mabadi-
liko katika jamii” au “lolote linalotokea lilipangwa kutokea” yaani “hakuna
mchango unaotakiwa kufanywa na mwanadamu katika jamii hii” yalikuwa
ya uongo kabisa na waliyapiga vita.

381 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 244; Luhuuf, uk. 162; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 117
382 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 244; Luhuuf, uk. 162; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 117.
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MAJILISI 54

ROHO ZETU HAZIWEZI KUFUNGWA
NYORORO

nasimuliwa kwamba wakati watu wa familia ya Imam walipofikishwa

kwenye baraza la Ibn Ziyad, wanawake wa familia ya Imam na vijakazi
walimzunguka Bibi Zainab ambaye alikuwa mrefu kwa kimo na kwa hiyo
alionekana katikati kama johari iliyozungukwa na walinzi wake.

Ibn Ziyad alimfahamu Bibi Zainab kama alivyowajua watendaji wa baraza
lake. Alitarajia kwamba Bibi Zainab angemsalimia baada ya kuingia kwenye
ukumbi (kama ilivyo desturi). Hata hivyo, binti yake Ali hakumsalimia.

Bibi Zainab alitaka kuthibitisha na kweli alithibitisha kama iliyotarajiwa
kwamba Ibn Ziyad asingeweza kuzikamata nyoyo zao kama alivyoifunga
nyororo miili yao na kuwaweka kizuizini. Hapana kabisa! Alithibitisha hilo
kwamba nyoyo zao zilikuwa ni nyoyo za binadamu zilizokamilishwa, si
nyoyo zilizojitengeneza zenyewe bali hizi zilikuwa nyoyo takatifu. Kwa
hiyo, nyoyo zao wala zisingeweza kudhibitiwa au kuuawa. Kwa hiyo, Bibi
Zainab hakumsalimia.

Tukio hili lilimkasirisha Ibn Ziyad na akasema, “Ni nani mwanamke
huyu mwenye majivuno?” Hakuna mtu aliyejibu. Alirudia swali lake mara
mbili au mara tatu na hatimaye akapata jibu, “Huyu ni Zainab, binti yake
Ali bin Abi Talib (a.s.)”® Halafu Bibi Zainab alimshutumu sana Ibn Ziyad
hivyo kwamba hakuweza kusema neno. Ibn Ziyad alilazimika kumuamuru
muuaji wake ‘kumkata kichwa mwanamke huyo!

BIBI ZAINAB KWENYE BARAZA LA YAZID

Bibi Zainab alipopelekwa ndani ya baraza la Yazid (Green Palace),hapo pia al-
ionyesha ufahari ule ule. Hata baada ya kupitia kifungoni na hatua arobaini

383 [yshad, Shaykh Mufid, uk. 243; Luhuuf, uk. 160; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 115-117; Muntahaiul Amaal, Juz. 1,
uk. 735; Magtal-e-Husain, Mugarram, uk. 324
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za safari, dhamira yake haikuathirika. Moyo wake ulikuwa haujavunjika na
dhamira na subira yake vilionekana zaidi ndani ya baraza la Yazid.

Hotuba ya Bibi Zainab ndani ya baraza la Yazid haina kifani hapa du-
niani. Hapa ningependa kusimulia kauli moja tu iliyopo ndani ya hotuba
hiyo. Bibi Zainab alisema, “Ewe mtoto wa Muawiyah! Unaweza kujaribu ku-
tumia kila njia ya kushambulia lakini kumbuka kwamba hutaweza kuzima
hii “nuru ya wahyi” ambayo imeteremka ndani ya nyumba yetu. Wewe na
falme yako mtaangamizwa hapa duniani. Jina lako litakuwa neno la kutusi
lakini jina na ujumbe wa kaka yangu vitakuwepo daima milele.*** Shamba
alilopanda kaka yangu litakuwa la kijani daima milele. Kaka yangu, Husain
ni chanzo cha mzinduko kwa wacha-Mungu. Dunia yote itakuwa mpenzi wa
kaka yangu.”

Kwa nini Bibi Zainab alikuwa anaamini kwamba jina la Yazid lingedhal-
ilishwa na ujumbe wa Husain ungeenea kila mahali? Ilikuwa hivyo kwa
sababu alikuwa ana imani kuhusu maumbile ya binadamu. Mwenyezi Mun-
gu amemuumba mwanadamu pamoja na “kupenda haki.” Kama asemavyo
mshairi maarufu, Igbal:

Musa Firaun na Shabbir na Yazid

Nguvu hizi mbili pinzani zilikuwepo

tangu mwanzo wa uumbwaji.

Uhuishaji wa haki unatoka kwenye nguvu za Shabbir.

Na hatimaye batili huishia katika kukata tamaa na kifo.
Wakati uhusiano wa Ukhalifa ulipokatwa kutoka Qurani.
Sumu iliyeyushwa ndani ya mdomo wa uhuru.

Wakati kiongozi wa Umma bora sana alipotaka

Kueneza kijani kama wingu linyeshavyo mvua.

Haya yalinyesha juu ya ardhi ya Karbala na kupita
Yakiacha nyuma shamba la maua mekundu yakaenda zao.
Hivyo kwamba udhalimu unaangamizwa daima

Mawimbi ya damu yaliasisi bustani.

384 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 135
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“MTUME ALIKUWA AKIIBUSU MIDOMO HIYO.

Pamoja na kwamba Yazid alikuwa anachukuliwa kuwa miongoni mwa
washairi fasaha wa Arabuni, alibaki hana la kusema mbele ya mantiki ya Bibi
Zainab. Wawakilishi wa nchi zisizo za Kislamu na maofisa wa ngazi za juu wa
kijeshi walikuwepo kwenye baraza hilo. Kwa hiyo, alikuwa akabiliwe na fed-
heha kubwa.*® Yazid alijaribu sana kumnyamazisha Bibi Zainab lakini haku-
faulu na halafu akafanya kosa kubwa ili aweze kumnyamazisha Bibi Zainab.
Alijiambia mwenyewe kwamba ilikuwa lazima amdhibiti mwanamke huyu
kwa namna ambayo watu wengine hawatajua kama amenyamazishwa. Kwa
kweli, maneno ya Bibi Zainab yalibadilisha hali yake (Yazid). Kwa hiyo, ali-
fanya kosa, ambalo siwezi kulieleza kwa urefu. Nitasema tu kwamba kiten-
do hiki cha Yazid hakikupendwa na mmojawapo wa watendaji wa baraza.?°
Alipiga kelele:

“Ewe Yazid! Simamisha kichapo cha hanzerani yako. Wallahi mimi nime-
wahi kuona kwa macho yangu kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa
akibusu midomo hiyo.”*’

35 Magtal-e-Husain, Mugarram, uk. 355
36 Abu Barza Salami
37 Magtal-e-Husain, Mugarram, uk.354; Falsafa Akhlaqg, uk. 220-221
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MAJILISI 55

ZAINAB - MRITHI WA UMASHUHURI WA
ALI NA FATIMA

mashuhuri wa Bibi Zainab ni jambo la kweli. Kwamba aliupata kupitia

malezi ya kwenye mapaja ya Bibi Zahra na Imam Ali (a.s.) pia ni jambo
ambalo halina mjadala. Hata hivyo, baada ya msiba wa Karbala, Bibi Zainab
alibadilika sana; yaani kwamba umashuhuri alioupata baada ya Karbala uli-
kuwa mkubwa zaidi.

Tumeona kwamba Bibi Zainab hakuweza kujidhibiti mara mbili au mara
tatu katika mkesha ule wa Ashura. Alilia sana wakati mmoja hata aka-
poteza fahamu na kuanguka kwenye mapaja ya Imam Husain (a.s.) ambaye
baadaye alimliwaza kwa maneno yake. Imam Husain (a.s.) alisema, “Nina-
hofia Shetani anaweza akakushinda na kukupora subira yako.”*%

Wakati Imam Husain (a.s.) alipomuuliza Bibi Zainab, “Kwa nini unafan-
ya mambo namna hii? Wakati Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakuweza kui-
shi milele, nani ambaye angeweza? Hukumuona babu, Mtukufu Mtume
(s.a.w.w.) akifariki dunia? Babu yangu alikuwa bora kuliko mimi, baba yan-
gu pia alikuwa bora kuliko mimi na kaka yangu Hasan na mama Fatimah
pia walikuwa bora kuliko mimi.” Bibi Zainab akajibu, “Ewe kaka yangu!
Walipokufa wote wewe ulikuwa kimbilio langu la mwisho lakini baada ya
wewe kuondoka hakutakuwa na kimbilio tena.”

Hata hivyo, mara tu baada ya jua kuchomoza mnamo siku ya Ashura na
Bibi Zainab akamuona Imam Husain (a.s.) anaelekea kwenye lengo lake ak-
iwa na dhamira nzito; mabadiliko ya namna fulani yalitokea kwenye shak-
sia yake hivyo kwamba hata chembe ndogo tu ya utu haikubakia kwa yeyote
ambaye alimpinga yeye. Imam Sajjad (a.s.) anasema, “Tulikuwa watu kumi
na mbili kwa jumla, na wote tulifungwa kwa kamba moja. Ncha moja ya
kamba hiyo ilifungwa kwenye mkono wangu na nyingine kwenye mkono
wa shangazi yangu Zainab.”**

38 [yshad, Shaykh Mufid, uk. 232; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 2
389 Luhuuf, uk. 178; Damaus Sujum, uk. 247-248; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 764
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WAFUNGWA NDANI YA KASRI YA YAZID

Inasimuliwa kwamba mateka, wakiwa wamefungwa kwenye kamba wali-
fika Damascus mnamo tarehe 2 mwezi wa Safar.**° Kwa hiyo, Bibi Zainab ali-
bakia mateka kwa siku ishirini na mbili. Alikuwa anateseka mfululizo kwa
kubughudhiwa na matatizo kwa siku ishirini na mbili. Wafungwa walipele-
kwa kwenye baraza la Yazid wakiwa katika hali mbaya sana. Kasiri ya Yazid
iliitwa jina la ‘Qasr-e-Khazra’' (Kasri ya Kijani), na ilijengwa na baba yake,
Muawiyah. Umaridadi wa kasri hiyo ulishangaza macho ya watazamaji.

Baadhi ya waandishi wa historia wamesema kwamba watu walipita kati-
kati ya mabaraza makubwa saba kuweza kufika kwenye baraza la mwisho
ambako ndiko Yazid aliketi kwenye kiti cha enzi kilichotapakaa vito vya
thamani. Mbali na wawakilishi matajiri wa nchi zingine walikuwa na kawai-
da ya kuketi kwenye viti vilivyotengenezwa kwa dhahabu au fedha.*"! Hali
ilikuwa ni hiyo siku wafungwa walipofikishwa kweye ikulu yake.

Wakati Zainab mwenye huzuni alipofika kwenye kasri hii ya kifahari,
mlipuko wa hisia uliibuka nafsini mwake na matokeo yake ni kwamba alitoa
hotuba ambayo ilisababisha ghasia kubwa sana kiasi kwamba Yazid alipigwa
butwaa na hakuweza kusema neno pamoja na yeye kuwa mashuhuri kwa
ufasaha wake.

HOTUBA YA BIBI ZAINAB NDANI
YA BARAZA LA YAZID

Yazid alipokosa majibu kwa Bibi Zainab, alianza kuimba beti za Abdullah bin
Zibari Sahmi hali amefunga mdomo,*? ambazo zilijaa imani ya kishirikina
na alitunga beti hizo alipokuwa mshirikiana. Alikuwa anajivunia ushindi
wake wa dhahiri. Ghafla, Bibi Zainab alinyanyua sauti yake akisema:

“Ewe Yazid! Hivi unadhani kwamba umefunga njia zetu zote hapa duni-
ani na mbinguni kwa kutufanya sisi tuzurure hapa na pale kama wafungwa
wa kawaida? Hivi unadhani kwamba heshima yako itaongezeka na hadhi
yetu itapungua kwa sababu ya hali hii?”*%

3% Imeandikwa ifuatavyo kwenye Magtal-e-Husain, Muqarram, uk. 248; ‘Waliingia Damascus mnamo tarehe 1
mwezi wa Safar na walisimamishwa hapo Baabus Saat’

39 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk.759

392 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 766

398 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 133
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“Ewe Yazid! Umejaza hewa nyingine zaidi kwenye ubongo wako.*** Un-
afikiri kwamba umefunga njia zetu zote kwa kutufunga na tupo chini ya
ulinzi wa watumishi wako. Wallahi, kwa wakati huu wewe ni mtu mmoja
muovu sana na duni mno kwa maoni yangu. Wala sikufikirii wewe kuwa ni
mtu unayefaa kuongea na mimi.”

BIBI ZAINAB ALETA MAPINDUZI NDANI YA SYRIA

Tazama, watu hawa wametoa muhanga Kkila kitu katika njia ya Mwenyezi
Mungu isipokuwa imani yao na utu wao wa kiroho. Hata baada ya kujua
haya, huwezi kuamini kwamba shaksia ya mfano bora kama hii inaweza
kuibua hamasa ndani ya watu hivyo kwamba inaweza kuleta mapinduzi,
kama alivyoleta mapinduzi ndani ya Syria? Hotuba ya Bibi Zainab (s.a.) il-
iwatetemesha watu sana hivyo kwamba Yazid alihofia mjibizo wa umma
na akalazimika kubadili njia zake na akawapeleka watungwa Madina kwa
heshima kubwa. Halafu akajaribu kukwepa kutokuhusika na uhalifu huu
mbaya sana kwa kusema, “Mwenyezi Mungu amlaani Ibn Marjana. Yote
haya yametokea kwa sababu yake. Sikumuamuru afanye hivi.” Ni kazi ya
mikono ya nani? Nani aliyemlazimisha Yazid kusema hivi? Ilikuwa ni ma-
fanikio ya binti yake Ali.

Bibi Zainab alisema mwishoni mwa hotuba yake: “Ewe Yazid! Kwa hiyo
panga vyovyote utakavyotaka kupanga, na utekeleze njama zako, na zidisha
juhudi zako, kwani Wallahi, kamwe hutaweza kufuta utajo wetu, wala hata
hutaweza kuua wahyi (ulioteremshwa kwetu).”*® Bibi Zainab alithubutu
kuongea mbele ya mtawala huyo dhalimu ambaye watu walimuogopa kwa
sababu elfu moja na walimuita “Amiri wa Waumini.”

“Ewe Yazid! Tumia udanganyifu wako wote ulionao hadi moyo wako
utosheke. Jaribu njia zote. Ongeza kasi ya juhudi zako na utimize matakwa
yako. Hata hivyo, kumbuka kwamba pamoja na yote haya, wala hutaweza
kuharibu jina letu katika dunia hii au kuweza kupunguza heshima yetu au
kusitisha kuenea kwa maoni yetu. Ni wewe ndiye utakayeangamizwa.”

394 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 133; Magqtal-e-Husain, Mugarram, uk. 358
3% Luhuuf, uk. 185; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 135
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Kama mshairi Igbal asemavyo:
Hadithi ya mapenzi ina sura mbili: Karbala na Damascus
Moja iliandikwa na Husain na nyingine na Zainab.

Bibi Zainab alitoa hotuba kama hiyo kwenye baraza ambamo Yazid ali-
kuwa amechanganyikiwa na ile hali ya majivuno iliyojaa ndani ya kichwa
chake iliondolewa. Akawa amekasirika sana. Alifanya kitendo cha woga
ukosa haya ili amnyamazishe Bibi Zainab; alinyanyua henzirani yake na
akaanza kukosa adabu kwa kuanza kuchezea midomo mitukufu na meno ya
Imam Husain (a.s.).*

Kwa jina la Allah na kwa Allah na juu ya dini ya Mjumbe wa
Mwenyezi (s.a.w.w.)

3% Matqal-e-Husain, Mugarram, uk. 354
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MAJILISI 56

FAMILIA YA IMAM NDANI YA JELA LA
SYRIA

7 _‘_1 nyi waombolezaji!
14

Kwa kuwa hizi ni siku za maombolezo, ningependa kusema mach-
ache kuhusu mateso ya familia ya Imam Husain (a.s.). Hizi ni siku ambapo
familia ya Imam ilipelekwa Syria, ingawaje haiwezekani kusema kwa uhaki-
ka siku ngapi zilipita tangu walipopelekwa Syria, lakini kufuatana na riwaya
ya kuaminika, waliwasili Damascus tarehe 2 mwezi wa Safar.**” Pia kufua-
tana na lolote lililoandikwa kwenye vitabu vya msiba wa Karbala, familia ya
Imam ilizuiliwa kwenye jela ya kuta nne katika kipindi cha siku hizi.

Jela ambamo familia ya (a.s.) waliwekwa wala hapakuwepo na kivuli
kutokana na mwanga wa jua wakati wa mchana, au baridi wakati wa usiku.
Ilikuwa ni kizuizi cha kuta nne tu ndimo walimokuwamo, ili wasiweze ku-
toroka.

Maelezo ya hapo juu yameandikwa na waandishi wa tukio la Karbala.**
Sasa swali linalojitokeza ni kwamba familia ya Imam (a.s.) ilikaa jela kwa
muda gani? Hakuna jibu kamili kwa swali hili, kama ilikuwa siku chache,
wiki chache, au miezi michache. Imeandikwa kwenye vitabu vya msiba wa
Karbala kuhusu hili, kwamba mtu alimuona Imam Sajjad (a.s.) amekaa kwe-
nye lango la jela siku moja. Alipoona jinsi ngozi ya uso wake ilivyosawijika,
alimuuliza Imam (a.s.) sababu ya hali hiyo. Imam alijibu, “Tuliwekwa kwe-
nye jela ambapo hapakuwepo na kinga dhidi ya jua na baridi.”**

Muda ambao familia ya Imam (a.s.) ilikaa Syria ulikuwa na mateso Maka-
li sana kwao. Inasimuliwa na Imam Sajjad (a.s.) mwenyewe kwa sababu
wakati moja aliulizwa, “Ewe bwana! Ni hatua gani ilikuwa na mateso sana
kwenu? Ilikuwa ni ile safari ya kutoka Karbala kwenda kufa? Au kutoka

%7 Imeandikwa kama ifuatavyo kwenye Magtal-e-Husain, Muqarram, uk.348: Waliingia Damascus mnamo tarehe
1 ya mwezi wa Safar na walisimamishwa hapo Baabus Saa’at

38 Luhuuf, uk. 188; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 771

399 Anwar-e-Numaniya, Juz. 3, uk. 252; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 277
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Kufa kwenda Syria? Au safari ya kutoka Syria kwenda Madina?” Imam (a.s.)
akajibu, “Ash-Shaam, Ash-Shaam.”* Safari a kwenda Syria ilikuwa ngumu
sana kuliko sehemu zote. Sababu kubwa ilikuwa pale watu wa familia ya
Imam (a.s) walipaswa kuingia ndani ya baraza la Yazid ambapo kila kitu cha
kuwadhalilisha wao kiliwekwa.

Imam Sajjad (a.s.) anasema, “Miongani mwetu, watu kumi na mbili wali-
fungwa kwa kamba moja. Ncha moja ya kamba hiyo ilifungwa kwenye mko-
no wangu na ncha nyingine ilifungwa kwenye mkono wa shangazi yangu
Zainab. Tulifikishwa kwenye baraza la Yazid tukiwa katika hali hiyo ambapo
Yazid alikuwa ameketi kwenye kiti chake cha kifalme akiwa amezungukwa
na watendaji wake.” Pia katika hali hii, Imam Sajjad (a.s.) alitoa maelezo
ambayo yalimdhalilisha Yazid mbele ya kila mtu. Yazid hakutarajia kabisa
kwamba mfungwa angeweza kuzungumza naye namna hiyo.

Imam Sajjad (a.s.) alimsemesha Yazid akasema, “Utaniruhusu niseme
kitu?"® Yazid alitoa ruhusa lakini kwa sharti kwamba asije akasema kitu
kichafu. Imam (a.s.) akasema, “Haiwezekani kwa mtu kama mimi kusema
kitu kichafu kwenye baraza kama hili. Nitazungumza mantiki.” (Kwa hakika
Imam alisema hivi ili watu watambue kuhusu ukweli na waamke kutoka
kwenye usingizi wao wa ujinga) “Yazid ameketi kwemye kiti chake cha enzi
kama khalifa wa Mtume (s.a.w.w.). Itakuwaje kama Mtume akitokea hapa
na kutuona sisi ambao ni dhuria wake, tupo katika hali hii?”**

Kwa jina la Allah na kwake Allah na juu ya dini ya Mjumbe wa Allah
(s.a.w.w.).

400 Tndhkiratush Shuhada, uk. 412
0 Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 764; Damaus Sujum. uk. 247
402 Ishnal ba Qur an, Juz. 5, uk. 57

9251 )



MATESO YA DHURIA YA MTUME

MAJILISI 57

WAFUNGWA WALIOHUISHA HISTORIA YA
KARBALA

istoria ya Karbala ilihuishwa na wafungwa wa Karbala yaani wao ni

walinzi wa umashuhuri wa Karbala. Upumbavu mkubwa sana wa wata-
wala wa Bani Umayyah ulikuwa ni kuwakamata watu wa familia ya Imam
(a.s.) kama mateka na kuwatembeza kwenye mitaa ya masoko ya mji Kufa
na Syria. Kama wasingekuwa wamefanya hivyo, labda wangeweza kufaulu
kupotosha historia ya tukio la Karbala au angalau wangeweza kuficha ukwe-
li wake kwa kiasi fulani. Hata hivyo, walichimba Makaburi yao kwa mikono
yao na wakafanya kitendo ambacho kilisababisha familia ya Imam (a.s.)
kupata fursa ya kuhuisha historia ya Karbala daima milele.

Utawala wa Bani Umayyah haukutarajia kwamba wanawake na watoto
waliodhikika wangenufaika na fursa hii kwa ukamilifu. Wangwezaje ku-
fikiria hili? Walifanya propaganda ya uongo ili wafanikishe lengo lao.

IMAM SAJJAD (A.S.) AHUTUBIA MKUSANYIKO
WA SWALA YA IJUMAA

llikuwa siku ya Ijumaa huko Syria na watu walikuwa wanajiandaa kwa
swala. Yazid alilazimika kuhudhuria swala kwa sababu labda angehitajika
kuongoza swala (kwa sasa siwezi kuwa na uhakika kuhusu hilo). Ni lazima
kwamba hotuba mbili zenye manufaa zitolewe kabla ya Swala ya Ijumaa.
Baada ya hapo Swala inapaswa ianze kwa sababu hizi hotuba mbili huwa
badala ya rakaa mbili za Swala ya Adhuhuri na Swala ya Iljuamaa huwa na
rakaa mbili tu.

Mwanzoni kabisa msemaji wa serikali alipanda kwenye mimbari. Alimsi-
fu Yazid na Muawiyyah kama kawaida na akahusisha mambo mazuri kwao.
Halafu akasema mambo mabaya kuhusu Imam Ali (a.s.) na Imam Husain
(a.s.) na akawalaani kana kwamba ( Mungu apishe mbali), walikuwa wamea-
cha dini na wakafanya vitendo kama hivyo.
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Imam Sajjad (a.s.) aliita kwa sauti ya kupaza, “Ewe msemaji! Unauza radhi
ya Muumbaji kwa ajili ya kumfurahisha kiumbe.”* Halafu akasema, “Ewe
Yazid! Je, ninaweza kusimama kwenye vipande vile vya mbao na nizun-
gumze?” Hii ni ajabu iliyoje! Ahlul-Bayt wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) waliz-
ingatia hata mambo madogo katika akili zao. Mathalani, Yazid aliitwa ‘Amiri
wa Waumini’ kwenye baraza lake lakini Ahlul-Bayt hawakumuita hivyo na
hata hawakumuita kwa cheo chake. Walimuita kwa jina lake yaani ‘Yazid.**
Wote wawili Imam Sajjad (a.s.) na Bibi Zainab (s.a.) walifuata mwenendo
huo. Wakati huo, Imam Sajjad (a.s.) hakuiita mimbari ile kuwa ni ‘mimbari’
lakini aliita ‘vipande vya mbao’. Mbao yenye ngazi tatu iliyoonekana ku-
tokea hapo ilikuwa na msemaji duni sana aliyeipanda. Imam (a.s.) aliuliza
kama angeruhusiwa kupanda kwenye vile vipande hivyo vya mbao na aon-
gee japo maneno machache.

Yazid alimnyima ruhusa hiyo Imam (a.s.). Watu waliokusanyika hapo wal-
imuunga mkono Imam kwa sababu alitokea Hijaz na walijua kwamba ma-
zungumzo ya watu wa Hijaz yalikuwa yakuvutia sana. Pia walisisitiza Yazid
amruhusu kwa sababu walitaka kuona mtindo wa uzungumzaji wa Imam
(a.s.), lakini Yazid hakuruhusu. Mwanawe Yazid akasema, “Baba! Tafadhali
mruhusu. Tunataka kumsikia kijana huyu kutoka Hijaz.” Yazid akasema.
“Ninawaogopa watu hawa.” Hata hivyo, watu walisisitiza sana hivyo kwam-
ba Yazid alilazimika kumruhusu.*”® Pia alitambua kwamba kama angeende-
lea kutaka uhalali zaidi, ingezidi kufichua udhaifu na woga wake; kwa hiyo
alimruhusu.

Tazama, Imam Sajjad (a.s.) alikuwa mgonjwa na mateka wakati huo kwa
sababu ya Mapenzi ya Mwenyezi Mungu (baada ya hapo, hakuugua tena,
alipona na akaendelea na maisha kama Maimam wengine). Pia, kama ina-
vyosimuliwa kwa kawaida kutoka kwenye mimbari, Imam (a.s.) alikuwa
amefungwa kwa minyororo na alikuwa na mkanda mzito wa chuma ambao
ulifungwa kwenye shingo yake. Alikwisha safiri hatua arobaini akiwa katika
hali ile hadi kufika Syria. Pamoja na hayo, alipopanda kwenye mimbari hiyo
alifanya nini? Alisababisha shauku kwa watu kiasi kwamba Yazid akajutia
kosa lake.

403 Luhuuf, uk. 188; Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 137
04 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 137
405 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 138; Magtal-e-Husain, Mugarram, uk. 352
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EWE MUADHINI! NYAMAZA

Alianza kuhisi kwamba watu wangemrukia na kumuua. Kwa hiyo, alifikiria
njia ya kujihami. Muda wa swala uliwadia. Alimuamuru Muadhini kusoma
Adhana (wito kwa swala) kwani swala ilikuwa inacheleweshwa. Mara tu
Muadhini alipopaza sauti Imam akanyamaza. Muadhini akatamka, “Allah
Akhbar, Allah Akhbar.” Halatu akasema, “Ninashahidilia kwamba hakuna
mungu ila Allah” na Imam akarudia maneno hayo. Muadhini aliposema,
“Ninashudilia kwamba Muhammad ni Mtume wa Allah,” Imam (a.s.) alivua
kilemba chake na akasema, “Ewe Muadhini! Kwa ajili ya Muhammad, ny-
amaza,” Halafu akamgeukia Yazid na akasema, “Ewe Yazid! Huyu mtume
ambaye anashuhudiwa hapa ni yupi? Ni babu yako au babu yangu mimi?
Halafu Imam akawageukia watu na akasema, “Enyi watu! Hivi mnatujua
sisi ni nani? Ambao mmetukamata mateka? Baba yangu ni nani, Husain
ambaye ameuawa Shahidi?”*%

Watu walikuwa hawajui ukweli hadi wakati huo. Lazima utakuwa
umesikia kwamba Yazid aliwaachia watu wa familia ya Imam Husain (a.s.)
na akawarudisha kwao Madina kwa heshima.

Nu'man bin Bashir alikuwa mtu mpole na mwenye urafiki. Alipewa kazi
ya kuwapeleka Madina watu wa familia ya Imam (a.s.) na kushughulikia
mabhitaji yao na kudumisha heshima yao. Hivi uliwahi kustaajabu tu kwa
nini ilitokea hivyo? Hivi Yazid alibadilika haraka tu na kuwa mtu mwema?
Hivi fikira zake zilibadilika ghafla? Hapana, hapana kabisa. Kwa uhalisia,
jamii ya Damascus ilikuwa imebadilika. Lazima utakuwa umesikia kwam-
ba Yazid alikuwa akimlaani Ibn Ziyad baadae na kumshutumu kwa mako-
sa yote. Akawa na desturi ya kusema kwamba yeye hakumuagiza amuue
Imam Husain (a.s.)*” na kwamba Ibn Ziyad alifanya yote hayo kwa uamuzi
wake mwenyewe.

Haya yote yalitokeaje? Yote haya yalitokea kwa sababu Imam Sajjad (a.s.)
na Bibi Zainab (s.a.) waligueza mtiririko wa matukio.

16 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 139; Magtal-e-Husain, Muqarram, uk. 353
407 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 247; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 784
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MAJILISI 58

GEREZA LA SYRIA

aandishi wa historia wameandika kwamba mwanzoni watu wa fa-

milia ya Imam (a.s.) walipata matatizo mengi sana ndani ya ger-
eza la Syria. Gereza hilo la kuta nne ambamo waliwekwa lilikuwa halina
kinga dhidi ya jua na baridi. Hivyo, waliteseka usiku na mchana.**® Hata
hivyo, haukupita muda mrefu ambapo Yazid alijutia kosa lake la kisiasa.
Hatuwezi kusema kwamba alitubu dhambi zake; lakini alitambua kwamba
makosa yake kwenye siasa yangethibitisha kuwa ya hatari katika mamlaka
yake ya utawala.

Baada ya hapo akawa na kawaida ya kumshutumu Ibn Yazid mara kwa
mara. Alikuwa akisema, “Mwenyezi Mungu amlaani huyu mwana wa Mar-
jana! Kamwe sikumwambia kupaka mikono yake kwa damu ya Husain. Nil-
imwambia ampore kilemba chake na aniletee lakini yeye akamkata kichwa
na akaniletea. Mimi sikumuamuru kumuua Husain bin Ali (a.s.). Ibn Ziyad
alimuua kwa hiari yake.”

Yazid alirudia maneno yote haya mara nyingi. Hata hivyo, yote yalikuwa
ni uongo. Alitaka kujiengua kwenye kosa hili kwa kuzungumza kwa namna
hiyo na aljjaribu kuuhamisha uhalifu wake kwa Ibn Ziyad ili kuhakikisha
usalama wa utawala wake.*” Tli aweze kuokoa utawala wake, alijaribu kuwa-
hamisha wafungwa na kuwaweka kwenye sehemu nzuri zaidi. Kama ange-
waweka sehemu ile ile, watu wangesema, “Sawa, sasa tunaelewa kwamba
Ibn Ziyad Alikuwa ndiye mpangaji mkuu wa kila kitu ndani ya Karbala
lakini yeye hayupo hapa na wewe ndiye mwenye mamlaka yote. Sasa kwa
nini unawatesa wafungwa hawa vibaya hivi?” Kwa hiyo, aliamuru wafungwa
wahamishwe kwenye nyumba iliyokuwa karibu na kasiri yake. Baadaye al-
imuachia huru Imam Sajjad (a.s.) na kumruhusu kwenda mahali popote
ndani ya Syria. Mara nyingi alimualika Imam Sajjad (a.s.) kuungana naye

18 Luhuuf, uk. 188; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 771
409 Jrshad, Shaykh Mufid, uk. 244; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, uk. 784
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kwenye chakula cha mchana au cha jioni.*® Hata alimuuliza Imam siku
moja, “Hivi nikitubu toba yangu itakubaliwa?”*!

Hapana nguvu wala uwezo isipokuwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu Ali-
ye Juu na Mwenye nguvu

40 [rshad, Shaykh Mufid, uk. 244; Muntahaiul Amaal, Juz. 1, 783; Damaus Sujum, uk. 265. Mhadhara huu hauku-
rekodiwa zaidi kwa sababu ilikuwa mwisho wa kaseti.
M Ashnai ba Qur an, Juz. 5, uk. 249-250
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MAJILISI 59

IMAM SAJJAD (A.S.) - MFANO HALISI WA
UPENDO

haksia ya Imam Sajjad (a.s.) ilikuwa mfano kamili wa upendo. Alikuwa

upendo ulioonekana katika kila kipengele. Wakati wowote alipomuona
mtu mgeni njiani, akiwa hana msaada, masikini na fukara, alikuwa akimli-
waza na kumchukua na kumpeleka nyumbani kwake na kumtunza.**

Siku moja aliona kundi la watu wakoma (kwa kawaida, watu huwaepu-
ka wakiogopa kwamba watawaambukiza ugonjwa huo),*? aliwachukua na
kuwapeleka nyumbani kwake na akawatunza vizuri.3 Nyumba ya Imam
Sajjad iliyobarikiwa ilikuwa kimbilio la watu masikini, mayatima na wa-
siojiweza.

KUHUDUMIA MSAFARA WA KWENDA HIJJA

Huyu ni mwana wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.). Hata hivyo,
hakusafiri na msafara ambamo walikuwepo watu waliomfahamu vema. Ali-
kuwa na kawaida ya kungojea msafara unaotoka mbali sana ambamo haku-
wemo mtu anayemtambua na alijiunga na msafara huo kama msafiri. Ha-
timaye, msafara kama huo ulifika na Imam aliruhusiwa kujiunga nao. Siku
hizo, ilichukua siku kumi au kumi na mbili kusafiri kwa farasi au ngamia
kufika mwisho wa safari. Imam (a.s.) alivhudumia msafara huo katika kip-
indi hicho na aliendelea kusafiri kwa ajili ya Hijja. Wakati wa safari hiyo,
mtu mmoja alijilunga na msafara huo naye akamtambua Imam (a.s.). Al-

412 Muntahaiul Amaal, Jz. 2, uk. 15.

413 Katika siku za zamani, watu walikuwa wakiuchukulia ukoma kama ugonjwa wa kuambukiza. Babu yake Imam
Sajjad, imam Ali amani juu yao wote, pia aliwahudumia wakoma. Hii inathibitisha kwamba ugonjwa huu
sio wa kuambukiza. Wakati jambo hili lilipotajwa kwenye moja ya vitabu vya Ustaadh Mutahhari, alipokea
simu kutoka kwenye kituo cha ukoma kinachoendeshwa na wamishenari wa Kikristo. Walimuuliza: “Hivi ni
kweli kwamba Imam Ali na Imam Sajjad waliwahudumia wakoma?” Yeye aliwajibu pamoja na ushahidi, nao
walivutiwa sana na elimu na tabia ya msaada ya Maimam wetu (a.s.) na wakaomba rejea ambazo walipatiwa.
(Ridhwani).
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ipomuona Imam anawahudumia watu wa msafara, aliwauliza watu hao,
“Hivi mnamjua mtu huyu anayewahudumia?”

Watu hao wakajibu kwamba hawamjui mtu huyo ni nani. Walichojua tu
ni kwamba kijana huyo ni mtu wa Madina na alikuwa mtu mwema. Mtu
huyo akasema, ‘Ni sahihi kwamba hamumjui mtu huyu ni nani. Kama
mngemtambua mtu huyu msingemtuma na kumruhusu awahudumie.”
Watu hao wakauliza kwa wasi wasi, “Wewe unamjua huyu?” Mtu huyo akaji-
bu, “Ndiyo, ni mwana wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, huyu ni Ali mtoto
wa Husain.”

Mara tu watu walipotambua kwamba alikuwa Imam Sajjad (a.s.) walik-
wenda kwake wanakimbia na kuanguka miguuni pake. Watu hao wakasema
“Ewe mtoto wa Mtume wa Allah! Kwa nini unatufanya tutende dhambi?
Endapo tungethubutu kukudharau mahali popote, adhabu ya Mwenyezi
Mungu ingetuangukia sisi. Wewe ni bwana wetu. Wewe keti hapa. Sisi tut-
akuhudumia.” Imam (a.s.) akasema: “Hapana, kila ninapojiunga na msafara
ambamo wamo watu wanaonitambua hawaniruhusu mimi kuwahudumia.
Wao husema kwamba watanihudumia mimi; lakini mimi nataka kusafiri na
msafara ambamo hakuna watu wanaonitambua ili nipate fursa ya kuwahu-
dumia mahujjaji.”**

KULIA NA KUOMBA DUA KWA IMAM SAJJAD (A.S.)

Imam Sajjad (a.s.) hakupata fursa kubwa kama baba yake, Imam Husain
(a.s.) au Imam Ja far Sadiq (a.s.) kwa sababu mazingira ya kisiasa yalikuwa
hayafai wakati wa kipindi chake. Hata hivyo, mtu ambaye anataka kuutu-
mikia Uislamu, mara zote kwake ni wakati unaofaa kwake isipokuwa njia
hutofautiana.

Tunaweza kukadiria hali hii kutokana na ukweli kwamba Imam Sajjad
(a.s.) aliacha baada yake hazina ya muongozo kwa ajili ya Shi'ah katika nam-
na ya dua. Alifanya kazi yake vizuri sana kupitia dua hizi. Watu wengine
wana maoni kwamba kwa kipindi chochote Imam Sajjad (a.s.) alichoishi
baada ya baba yake, kwa kuwa yeye hakupigana kwa upanga alipuuza mam-
bo mengi yaliyohusiana na harakati za Karbala. Hata hivyo, hilo sio kweli.
Imam Sajjad (a.s.) kwa kweli alitumia kila dakika katika kuhuisha harakati
za Karbala.

44 Biharul Anwar, Juz. 46, uk. 69; Muntahaiul Amaal, Juz. 2, uk. 13
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Imam Zainul Abidiin (a.s.) alikuwa anaomboleza mara kwa mara. Ali-
fanya hivyo kwa kumbukumbu ya nani? Hivi hali ya Imam (a.s.) ilikuwa
kama ya yule mtu anayelia bila lengo wakati hisia zake zimeumizwa? Hivi
kuomboleza huku hakukuwa na maana kwamba Imam alitaka kuhuisha
kumbukumbu za msiba wa Karbala? Hivi si kwamba Imam hakutaka watu
wasahau kwa nini Imam Husain (a.s.) alijitoa mhanga maisha yake na ya
wale wote waliouawa kishahidi pamoja naye? Hii ndiyo ilikuwa sababu hasa
iliyomfanya Imam aomboleze; na wakati mwingine alikuwa anaomboleza
sana.

Siku moja mtumishi mmoja alimuuliza Imam (a.s.), “Ewe bwana! Utaen-
delea kuomboleza hadi lini?” (alidhani kwamba Imam alikuwa anaomboleza
kwa ajili ya ndugu zake) Imam (a.s.) akasema, “Unasema nini? Yakuub ali-
huzunika kwa ajili ya Yusuf mmoja tu na Qur ani tukufu inasimulia hisia
zake kwamba: “Macho yake yaligeuka kuwa meupe kwa sababu ya
huzuni.”*®* Ambapo mimi nimeona Yusuf kumi na nane wanauawa kisha-
hidi mbele yangu, ambao wote walianguka kwenye ardhi ya Karbala mmoja
baada ya mwingine.”*°

45 Surat Yusuf (12:84)
46 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 149; Seeri dar Seerat-e-Aimma-e-Athaar, uk. 112-114
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MAJILIST 60

KIFO CHA KISHAHIDI CHA IMAM MUSA
KADHIM (A.S.)

ama inavyojulikana vema, leo ni usiku wa kifo cha kishahidi cha Imam

wetu wa saba, Imam Musa Kadhim (a.s.). Alizaliwa mnamo mwaka wa
128 A.H. Hiki ni kipindi ambapo utawala wa Bani Umayyah ulikuwa kwe-
nye kilele chake wakati alipouliwa kishahidi ndani ya jela la khalifa wa Bani
Abbasi, Haruun Rashid mnamo mwaka wa 183 A.H. Alikuwa na umri wa
miaka hamsini na tano wakati huo. Aliishi miaka ya mwisho wa maisha
yake katika jela na alipewa sumu na kufa kishahidi ndani ya jela hiyo.*"”

Mshairi wa Kiarabu anasema:

“Watu wananidhihaki kwamba nilifungwa. Ninasema kwamba hayo si
mapungufu. Hivi upo upanga wowote Mkali usiowekwa ndani ya ala?

“Hivi hamuoni kwamba simba anapozeeka, anakuwa na tabia ya kuishi
kwenye tundu lake ambapo wanyama duni hukimbia hapa na pale?”

Maulana Rumi alisimulia kisa kwenye sehemu ya kwanza ya Mathnawi
yake. Baada ya Nabii Yusuf (a.s.) kustahimili balaa lake, kutumbukizwa ki-
simani, akawa mtumwa na kuishi jela kwa miaka mingi, mmoja wa marafiki
zake wa utotoni alimwendea. Maulana Rumi anasema:

“Siku moja rafiki wa utotoni wa Nabii Yusuf (a.s.) alikwenda kumtem-
belea. Akamkumbusha kuhusu uonevu na wivu wa kaka zake. Yusuf (a.s.)
akajibu, “Sisi ni simba na matukio yale yalikuwa minyororo. Hata kama
simba akifungwa kwa minyororo lakini hadhi yake haitaathirika. Hata kama
shingo ya simba huyo inafungwa nyororo, itakuwa ni bora zaidi kuliko ny-
ingine zilizofungwa.”

Rafiki yake akauliza, “Hali yako ilikuwaje ulipokuwa jela na pale ul-
ipokuwa kisimani?” Akajibu, “Hali yangu ilikuwa kama mwezi, ambao hu-
punguza awamu zake na hatimaye hutoweka na kisha kuwa mwezi kamili

47 Muntahaiul Amaal, Juz. 2, uk. 287 na 366
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na kutokeza tena. Ngano hufukiwa ndani ya ardhi lakini huota tena. Halafu
husagwa kwenye kinu kuwa unga lakini thamani yake huongezeka na kuwa
mkate baadaye. Wakati ngano hii ikisagwa na meno, hugeuka kuwa uhai,
akili na utambuzi.”

Kwa kuwa sehemu kubwa ya maisha yake ilitumika gerezani, hali ya
Imam Musa Kadhim (a.s.) ni sawa na ile ya Nabii Yusuf (a.s.). Imetamkwa
ndani ya Qur ani tukufu kwamba mabibi wa Misri walijaribu kumtongoza
Yusuf (a.s.) lakini yeye alichagua kwenda jela ili kuokoa imani yake na ku-
tunza nguo zake za uchamungu zisitiwe doa.
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“Akasema: Ewe Mola Wangu! Gereza linapendeza zaidi kwangu ku-
liko haya wanayoniitia. Na kama hutaniondolea vitimbi vyao ni-
tawaelekea na nitakuwa miongoni mwa wajinga. Basi Mola Wake

akamwitikia na akamuondoshea vitimbi vyao; hakika Yeye ni Msiki-
zi, Mjuzi. Kisha ikawadhihirikia baada ya kuona ishara ya kuwa
wamfunge kwa muda.” [sura Yusuf 12:33-35] 13

418 Tplisi alimwambia Mwenyezi Mungu kwamba atauonyesha uovu kuwa kitu kizuri kwa watu na atamwelekeza
kila mmoja kwenye upotofu lakini hila zake hazitafanikiwa kwa waja wema wa Mwenyezi Mungu. Allah aka-
mjibu akasema: “Kwa hakika hutakuwa na mamlaka kwa waja Wangu waadilifu. Ni wale tu ambao wamepotea
ndiyo watakaokutii wewe.”

Mwenyezi Mungu akawasilisha mfano wa Nabii Yusuf (a.s.) kama mja muadilifu akasema:
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“Na hakika (mke) alimtamani naye angelimtamani kama asingeona dalili ya Mola Wake. Hivyo ndi-
vyo ilivyokuwa ili tumwepushie uovu na uchafu. Hakika yeye ni katika waja Wetu waliotakaswa.”
[Sura Yusuf 12:24]
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Wivu wa ndugu ulimtupa Nabii Yusuf (a.s.) ndani ya kisima na tamaa ya
ngono isiyokubalika ya mabibi wa Misri ilimpeleka gerezani. Akawa mfung-
wa kwa miaka mingi.
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“Basi (Yusuf) akakaa gerezani miaka kadhaa.” (surah vusuf 12:42).

Yusuf alipata utume akiwa gerezani na alipotoka gerezani alikuwa mtakat-
ifu zaidi, mkamilifu zaidi na aliyedhamiria zaidi.

Yusuf (a.s.) alikuwa mtume, ambaye alitupwa kisimani kwa sababu ya
kosa la yeye kupendwa zaidi na baba yake na alifungwa gerezani kwa ku-
tambua haki, utakasifu na uchaji Mungu. Kutoka kwenye dhuria wa Mtuku-
fu Mtume (s.a.w.w.), Imam Musa Kadhim (a.s.) alifungwa gerezani kwa mi-
aka mingi kwa sababu watu walimpenda yeye na walimuona kuwa anafaa
zaidi kwa uongozi kuliko Haruun Rashid. Tofauti pekee iliyopo ni kwamba
Yusuf (a.s.) aliachiwa huru kutoka gerezani ambapo Haruun Rashid alimuua
Imam kwa sumu akingali gerezani.

I8N
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“Au wanawahusudu watu kwa alichowapa Mwenyezi Mungu katika
fadhila Yake?” (Sura An-Nisaa 4:54)

Bila shaka, wakatia wowote ule watu wenye wivu wanapoona radhi ya
Mwenyezi kumpendelea mtu, huwa wanaona wivu na huanza kumsumbua
mtu huyo.

Zulaikha alinuia kutenda tendo ovu kwenye chumba ambamo hamkuwa na mtu mwingine isipokuwa yeye
na Nabii Yusuf (a.s.). Katika hali kama hiyo, kama Nabii Yusuf angekuwa hajaona ile dalili ya Mola wake
angemuua Zulaikha au angetimiza matakwa yake kwa sababu alikuwa mfano bora wa uzuri wa sura, na
Nabii Yusuf (a.s.) alikuwa ni madaha yaliyotoka kwa Mwenyezi Mungu. Pia, Nabii Yusuf (a.s.) alikuwa kijana
na hajaoa na mazingira ya chumba kilichofungwa huhamasisha hisia za uovu. Pamoja na yote hayo, Nabii
Yusuf hakutenda uovu kwa sababu tayari alikwishaona uthibitisho wa Mola Wake. Alikuwa mteule wa Allah
na kutoka kwenye kundi la waja wema. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu akamuweka mbali na uovu. Uthibitisho
aliouona Nabii Yusuf (a.s.) ulikuwa ni matokeo ya kitendo kizuri cha mtu na kitendo kibaya cha mtu. (Islami
Aqaid-Qur’an ki nazar mein, Sayyid Murtaza Askari, kilichochapishwa na Jame Taalimaat-e-Islam, Pakistan) -
Ridhwani.
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Beti mbili za Kiarabu ambazo nilizinukuu mwanzoni mwa mhadhara huu
pia zina maana ile ile. Kwamba, “Watu wananidhihaki kwamba nilifung-
wa. Ninasema kwamba hayo si mapungufu. Hivi upo upanga wowote
Mkali usiowekwa ndani ya ala? Hivi hamuoni kwamba simba anapo-
zeeka, anakuwa na tabia ya kuishi kwenye tundu lake ambapo wany-
ama duni hukimbia hapa na pale?”

Baada ya hapo mshairi anasema:
“Nyota ndogo hazionekani hadi jua lizame.

“Moto hubakia umefichwa ndani ya mawe na hauwezi kutumika hadi
pale unapolipuliwa kwa kutumia zana.

“Kama kufungwa gerezani sio kutokana na uhalifu wa kimaadili, gereza
si mahali pabaya.”

Endapo mtu ametenda wizi, mauaji, kusema uongo, kueneza fitina na
mahakama ikamtia hatiani na kumfunga gerezani; kwa kweli hii itakuwa
ni sababu ya fedheha. Ni sababu ya kuvunjika kwa heshima na hata kama
hakufungwa gerezani kwa sababu ya makosa haya, ni aibu. Hata hivyo, en-
dapo mtu anakwenda gerezani kwa sababu ya kupigania haki na kupinga
udhalimu, hicho ni chanzo cha fahari.

Gerezani ni mahali ambapo heshima ya mtu mwema huongezeka. Watu
wanakwenda huko kumuona na wanaona fahari kuonana naye. Yeye hahi-
taji kwenda kwa watu.

Halafu mshairi huyo anasema:

“Machozi yalipokuwa yanatiririka kutoka machoni na moto wa shauku
uliwashwa ndani ya moyo, nilimwambia aliyedhikika asiwe na wasi wasi
kwa kuwa miguu yake ilifungwa minyororo. Minyororo hii ni pambo la wa-
naume.”

ATHARI ZA GEREZA KWA UHALIFU
WA KUPENDA UHURU

Mambo mawili yanafaa kutajwa hapa. Kwanza kabisa, mateso anayopata
mtu kwa kuunga mkono haki sio sababu ya masikitiko. Badala yake mateso
hayo ni chanzo cha fahari. Ni muhimu kwa nukta hii kwamba tunatupa
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jicho la haraka kwenye historia ambayo imejaa matukio kama hayo, am-
bamo watu mashuhuri walipoteza maisha yao kwa heshima; walifungwa na
kuumia kwa mateso na ukatili. Mateso haya si tu ni sababu ya fahari kwa
viongozi hao lakini pia ni kwa wanadamu wote.

Jambo jingine ni kwamba kuuvumila udhalimu kama huo ni njia ya ku-
kamilisha roho ya ubinadamu. Maisha ya starehe za dunia ni kisababishi cha
tabia mbaya na hupunguza ujasiri. Hakuna kitu kinachoweza kupunguza
ujasiri, kuzalisha tabia mbaya na kuharibu maisha ya mtu zaidi kuliko mai-
sha ya starehe za kidunia.

Nafsi hupata nguvu kutokana na kupitia kwenye dhiki na matatizo,
na pia huimarishwa, na hapo dhahabu ya uwepo wa binadamu huwa safi
zaidi na yenye nguvu. Almuradi mtu hakabiliwi na majanga na mata-
tizo, utu wake haukamiliki. Mabadiliko hayawezi kutokea bila ya kuvun-
jika kwa utu. Maulana Rumi anasema kwamba mbegu ya ngano hutegwa
wakati inapofukiwa kwenye ardhi. Hupasuka humo na huo ndiyo unaku-
wa mwisho wake. Baada ya hapo, huondoka na kuelekea kwenye hatua
ya juu zaidi. Baada ya siku chache, hutokeza nje ikiwa katika umbo la
mmea ukiwa na machipukizi mengi yenye kubeba mbegu ndani yake.
Ngano inapochanganywa na udongo ardhini, huashiria mwanzo wa ma-
badiliko yake. Halafu ngano hii husagwa kwenye kinu na kuwa unga.
Unga wa ngano hugeuka kuwa mkate. Wakati mkate unapotafunwa na
meno, huyeyuka na ngano hugeuka kuwa akili na utambuzi baada ya
kupita katika hatua mbali mbali.

SHERIA YA VINYUME NA MIGONGANO

Sheria ya maumbile inaitwa “sheria ya migongano.” Kufuatana na falsa-
fa, kama hakuna ukinzani hakutakuwa na uwezekano wa muendelezo wa
manufaa kutoka kwenye chanzo asili cha neema. Ni kweli kwamba ipo aina
fulani ya mageuzi ndani ya kila mtu.*?

Kama tukiangalia upande mwingine tunaona kwamba kila kitu kilichopo
hukutana na vitu fulani katika hatua mbali mbali za mabadiliko, ambazo ni
muhimu na zenye manufaa kwa kitu hicho katika hatua hiyo. Mathalani,
ganda la tunda hulipatia tunda vuguvugu au kaka la yai, ambalo hulinda
kiini cha yai na uteyai.

49 Al-Hikmatul Mutaliyyah fil Asfaar al-Aqliyyatur Rabaahu, Juz. 7, uk. 77.
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Ngozi hizi ni muhimu na zenye manufaa almuradi vuguvugu ni vugu-
vugu na yai linabakia kuwa yai. Kama mbegu ya tunda inataka kuendelea
na kuwa mti au yai linataka kuwa kifaranga na halafu kuwa kuku mzima,
halina njia nyingine isipokuwa kuvunja mipaka ya kaka la yai na kuwa huru.

Mipaka hii na kuta huvunjika kama matokeo ya ukinzani wa kimaum-
bile, na vikwazo huharibiwa na chemchem ya neema ya kimungu huanza
kutiririka.

Kama matokeo ya matatizo haya, watu jasiri na wenye akili kupita kia-
si na watu waadilifu huzaliwa. Nguvu na uwezo hutokeza upya. Viongozi
mashuhuri walilazimika kuvumilia mateso na matatizo mengi na ni baada
ya hapo tu ndipo waliweza kuongoza dunia kwenye mapinduzi makubwa.

BIBI ZAINAB KUBRA

Historia yetu ya kidini ina mifano mingi kama hii. Bibi Zainab Kubra ni mmo-
jawapo wa wanawake hao ambaye ni sababu ya fahari kwa Uislamu. Histo-
ria inasimulia kwamba mabalaa ya hatari na ukatili wa Karbala ni mambo
ambayo yalimfanya Bibi Zainab kuwa imara zaidi. Bibi Zainab hakuwa kama
yule yule wa zamani aliporudi Madina kama alivyoondoka. Alikuwa ame-
badilika sana baada ya kurudi kutoka Syria. Vitendo vigumu alivyofanya na
kufanikiwa wakati wa kipindi alipokuwa mfungwa vilikuwa tofauti kabisa
na vile vya Karbala ambapo kaka yake mashuhuri alikuwa bado hai na ali-
kuwa na wajibu mdogo mabegani mwake.

Dkt. Aisha binti al-Shati ni mmoja wa wanawake wa Kiarabu wa wakati
wetu ambao wamepata sifa stahilifu. Ameandika kitabu kiitwacho, Batlatu
Karbala - Mwanamke shujaa wa Karbala. Kitabu hiki kimetarjumiwa kwa
lugha ya Kiajemi na kilichapishwa mara kadhaa. Ameandika kwamba saba-
bu zilizomfanya Bibi Zainab kuwa maarufu ni mabalaa ya Karbala. Matukio
ya Karbala ndiyo yaliyosababisha Bibi Zainab kutoa hotuba kali ndani ya
baraza la Yazid, ambayo wote mmeisikia.**

Mshairi wa Kiarabu Abu Tamaam anasema:
“Kama mti wa mshubiri hauchomwi moto

hakuna awezaye kutambua harufu yake nzuri.”

420 Biharul Anwar, Juz. 45, uk. 133
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Saadi naye pia amewasilisha methali hii hivi:
“Neno la kawaida hutokeza tu

wakati moyo unapojaa huzuni.”

“Kama mti wa mshubiri ambao hautoi
harufu nzuri hadi uchomwe moto.”

Rudaki anasema:

“Dhiki kali sana huzaa

Ubora, umashuhuri na uongozi.”

KUSEMA NA KUTAMANI UKWELI

Imam Musa Kadhim (a.s.) alifungwa gerezani kwa ‘kosa’ kwamba alisema
kweli na alikuwa na imani na uchaji Mungu. Kuna usemi wa Imam (a.s.),
ambao alimuambia mmoja wa Shi'ah wake: “Angalia, ogopa hasira ya Mwe-
nyezi Mungu. Sema kweli wakati wote hata kama inaonekana kusababisha
maangamizi kwa sababu wawokovu wako upo humo; na kumbukumbu ya
ukweli kamwe haielekezi kwenye uharibifu. Badala yake ukweli ni wakovu
wa mwisho. Wakati wote jiweke mbali na uongo hata kama kuna wakovu
wa wazi ndani yake, ukumbuke kwamba uongo huo hautakupatia wewe wa-
kovu aslani.”*#

Shaykh Mufiid anaandika kwamba Imam Musa Kadhim (a.s.) alikuwa
mcha-Mungu mkuu, mwanasheria, mhisani na mwenye jamala wa zama
zake.** Kila wakati alikuwa akijisalimisha kwa Mola Wake na kuonyesha
unyenyekevu wake. Alikuwa na desturi ya kuomba dua kila mara; “Ee Al-
lah! Ninaomba faraja wakati wa kufa na msamaha wakati wa hesabu
ya matendo.”**?

Alikuwa na kawaida ya kutafuta waombaji. Alikuwa na desturi ya kujaza
fedha tasilimu, unga na tende kwenye chombo na kupita anagawa miongoni

421 Biharul Anwar, Juz. 78, uk. 319
2 Jrshad, Shaykh Mufid, uk. 292
42 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 296
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mwa watu masikini wa Madina kwa njia mbali mbali. Watu hao masikini
wala hawakuwa wanamjua mhisani wao huyo ni nani.**

Imam Musa Kadhim (a.s.) alikuwa hafadhi wa Qur ani tukufu asiye na
mfano wa kulinganishwa ambaye aliijua kwa moyo. Alikuwa akiisoma
Qur ani kwa utamu kabisa hivyo kwamba iligusa nyoyo za watu. Wasikilizaji
walikuwa wakilia wanaposikia usomaji wake. Watu wa Madina walimpa jina
la Zain al-Mutahajjidin’ (Mbora zaidi miongni mwa wale wanaofanya ibada
usiku).**

GEREZA LA BASRA

Mnamo mwaka wa 179 A.H. Haruun aliondoka Baghdad kwenda Hijja. Alik-
wenda Madina kwanza na akamuita Imam (a.s.). Watu wa Madina walishitu-
ka. Palitokea machafuko miongoni mwa watu. Haruun aliamuru kwamba
Imam apelekwe Basra mara moja wakati wa giza la usiku baada ya kumfuni-
ka kwenye kipando chake. Aliamuru kwamba Imam akakabidhiwe kwa Isa
bin Ja'far, kiongozi wa Bani Abbasi hapo Basra. Mtu huyu alikuwa gavana
wa Basra na binamu yake Haruun kwa upande wa kuumeni kwake. Imam
(a.s.) alipelekwa huko na akafungwa gerezani. Haruun aliamuru kwamba
kipando kingine zaidi kufunikwe na kupelekwa kuelekea Kufa ili kwam-
ba watu waamini kwamba Imam (a.s.) alikuwa anapelekwa Kufa. Hivyo,
watu wasingekuwa na wasi wasi kwani Kufa ilikuwa ndiyo kituo kikuu cha
wapenzi na Shi'ah wa Imam na kwamba Imam (a.s.) asingedhuriwa huko.
Hata kama baadhi ya watu wangejaribu kumrudisha Imam (a.s.) Madina,
wangekwenda Kufa.***

Imam Musa Kadhim (a.s.) alikuwa mfungwa gerezani huko Basra kwa
mwaka moja. Haruun alimwambia Isa kummaliza Imam akiwa ndani ya
gereza lakini Isa hakukubali. Aliandika katika majibu yake, “Kila mara nime-
muona mtu huyu akiwa katika ibada katika mwaka wote uliopita. Mtu huyu
hana mapungufu katika ibada. Niliwateuwa watu fulani kumchunguza en-
dapo huwa ananilaani mimi katika dua zake au hapana? Nikatambua kwam-
ba huwa hasemi kitu chochote isipokuwa hujiombea huruma kutoka kwa
Mwenyezi Mungu. Mimi siko tayari kushiriki katika mauaji ya mtu kama

424 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 296
% Jrshad, Shaykh Mufid, uk. 298
42 Jrshad, Shaykh Mufid, uk. 300; Biharul Anwar, Juz, 48, uk. 207-221; Muntahaiul Amaal, Juz. 2, uk. 337
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huyu. Wala sitaki hata kumweka ndani ya gereza kwa muda mrefu zaidi.
Kwa hiyo mrudishe au nitamuachia huru.”**

GEREZA LA BAGHDAD

Haruun aliamuru kwamba Imam apelekwe Baghdad na kufungwa kwenye
gereza la Fadhl bin Rabii. Haruun alimuamuru Fadhl bin Rabi pia kumuua
Imam (a.s.) lakini alikataa pia. Halafu, Haruun alimkabidhi Imam (a.s.)
kwa Fadhl bin Yahya Barmiki ili awe mfungwa wa gereza lake.*® Fadhl bin
Yahya alitenga chumba ndani ya nyumba yake kwa ajili ya Imam mtukufu
na pia aliamuru kwamba pawepo na uangalizi wa karibu sana wa Imam
(a.s.). Alipewa taarifa kwamba Imam huwa anaswali, huomba dua na ku-
soma Qur ani Tukufu usiku na mchana na hufunga saumu mara nyingi.
Yeye hashughuliki na jambo lolote isipokuwa ibada. Fadhl bin Yahya aliam-
uru kwamba Imam (a.s.) anapaswa kuheshimiwa na akawa anaangalia yeye
mwenyewe binafsi kuhusu mambo ya kumliwaza Imam (a.s.).

Wapasha habari walimpa taarifa Haruun kuhusu hali hii. Haruun hakuwa
Baghdad alipopata taarifa hizi. Mara moja Haruun aliandika barua ya kum-
karipia Fadhl bin Yahya na akaamuru kwamba Imam auawe. Hata hivyo,
Fadhl bin Yahya hakuwa tayari kufanya hivyo. Haruun hakuridhika kabisa.
Aliandika barua tofauti tofauti kwa Sindi bin Shakik na Abbas bin Muham-
mad na akazituma kupitia mtumishi wake binafsi kwa jina la Masrur. Pia,
alimuamuru Masrur kuchunguza kwa siri na kama Musa bin Ja far (a.s.)
alikuwa anaishi kwa starehe kwenye nyumba ya Fadhl bin Yahya basi huyo
Fadhl achapwe viboko. Amri ilikubaliwa na Fadhl bin Yahya akachapwa vi-
boko. Masrur aliandika maelezo yote kuhusu shughuli zake na akampelekea
Haruun.*®

Haruun aliagiza kwamba Imam (a.s.) akabidhiwe kwa Sindi bin Shahik
kutoka kwenye ulinzi wa Fadhl bin Yahya. Sindi hakuwa Mwislamu na ni
mtu mwenye moyo mgumu. Pia, wakati fulani Haruun aliwahi kutangaza
hadharani kwamba Fadhl bin Yahya alikataa kutii amri zake, akamlaani na
akawataka watu wamlaani. Hatimaye, watu wasio na huruma walimlaani

47 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 300; Biharul Anwar, Juz. 48, uk. 233; Muntahaiul Amaal, Juz. 2, uk. 338
8 Jrshad, Shaykh Mufid, uk. 300
49 Irshad, Shaykh Mufid, uk. 301; Munatahaiul Amaal, Juz. 2, uk. 341
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Fadhl bin Yahya ili wamfurahishe Haruun.*** Wakati baba yake Fadhl bin
Yahya Barkimi, yaani Yahya bin Khalid Barmiki aliposikia habari hizo, ali-
panda farasi na alikwenda kuomba radhi kwa niaba ya mwanae. Haruun
akakubali kumsamehe.*' Hatimaye mtukufu Imam (a.s.) aliuliwa kishahidi
kwa sumu ndani ya gereza la Sindi.**

AFISA WA CHEO CHA JUU AMTEMBELEA IMAM

Siku moja Haruun alimpeleka mtu kumtembelea Imam ndani ya gereza la
Sindi. Sindi alifuatana na huyu afisa wa cheo cha juu. Mjumbe huyu alipo-
kutana na Imam (a.s.), Imam akamuuliza, “Unataka nini?” Yeye Akajibu,
“Khalifa amenituma kuja kukutembelea wewe.”

Imam (a.s.) akasema, “Nenda kamwambie khalifa wako kwamba kila siku
ya mateso yangu hupunguza siku moja ya furaha yake. Wakati utakuja am-
bapo wote sisi wawili tutakuwa mahali pamoja. Madhalimu wataadhibiwa
kwa matendo yao hapo.**

KUTOSHEKA KWA IMAM MUSA KADHIM (A.S.)

Wakati alipokuwa kwenye gereza la Haruun, Haruun alipeleka ujumbe kwa
Imam kupitia kwa Fadhl bin Rabii. Fadhl anasema kwamba alipofika ger-
ezani, Imam alikuwa anajishughulisha na ibada ya Swala. Hakuthubutu ku-
kaa pale kwa sababu ya kicho juu ya Imam. Alisimama akiwa ameegemea
upanga wake. Imam wala hakuwa na habari naye hata baada ya kumaliza
Swala yake. Imam akaanza kuswali Swala inayofuata. Baada ya hapo, Imam
alikuwa anakaribia kuanza kusali Swala ya tatu ndipo alipoingilia kati na
akasema:

“Khalifa amenituma nije kwako ili niwasilishe salamu zake kwako. Ame-
niomba nisitie mwanzoni cheo cha Amiri wa Waumini kabla ya jina lake na
nitaje jina lake kama ndugu yako, Haruun. Anataka kukupa taarifa kwamba
palikuwepo na kutokuelewana kwa sababu ya habari zisizosahihi. Sasa ina-
julikana kwamba wewe hauna makosa lakini yeye anataka kwamba wewe

80 MuntahaiulAmaal, Juz. 2, uk. 341
B MuntahaiulAmaal, Juz. 2, uk. 341
32 Biharul Anwar, Juz. 48, uk. 247
3 Al-Muntazim, Juz. 9, uk. 88
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ukae karibu naye wakati wote na usirudi Madina. Sasa imeamuliwa kwamba
wewe utakaa karibu naye, anataka kujua wewe unapenda kula chakula gani.
Mimi nimeteuliwa kushughulikia maliwazo yako.”

Baada ya kusikia haya, Imam alimjibu Fadhl kwa sentensi mbili. Imam
(a.s.) alisema, “Sina fedha ya kwangu mwenyewe ambayo ninaweza kutumia
na sina tabia ya kuomba fedha hivyo kwamba niweze kukuomba wewe.”***

Imam (a.s.) alionyesha kujitegemea kwake na kukinai kwake ndani ya
haya maneno mawili na akathibitisha kwamba magereza hayawezi kuduni-
sha shauku yake. Aliposema haya, Imam (a.s.) alinyanyuka na kuanza Swa-
la yake nyingine kwa Takbir (Allahu Akbar).

“Ee Mola! Mzidishie neema Musa bin Ja'far ambaye aliku-
wa mrithi muadilifu, kiongozi wa wacha Mungu, aliyekuwa
na siri za Nuru Tukufu ya ki-Mbingu, mtu mwenye shak-
sia adhimu na moyo uliotulia. Mwenye hekima na athari za
elimu. Amani iwe juu yake kiongozi huyo ambaye aliyekuwa
akikesha usiku kucha hadi asubuhi na kumuabudu Allah na
kuomba msamaha mfululizo.”*3

B4 Muntahaiul Amaal, Juz. 2, uk. 339
435 Mafaatihul Jinaan, Ziarat Imam Musa bin Ja  far Beest Guftar, uk. 161-173
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MAJILISI 61

KIFO CHA KISHAHIDI CHA IMAM RIDHA

eo ni siku ya maadhimisho ya kifo cha kishahidi cha Imam Ali Ridha

(a.s.), kwa hiyo, nitanukuu hadithi fulani ili tuweze kujiunganisha na
neema za uwepo wake mtukufu. Hadithi hii inaitwa ‘Hadith Tauhiid na ‘Ha-
dith Silsilatuz Dhahab’ yaani hadithi ambayo nyororo yake ya wasimulizi ina
wasimulizi ambao ni safi kama dhahabu.

HADITH SILSILATUZ DHAHAB

Mathalani, kama hadithi inasimuliwa na msimulizi kutoka kwa Ahmad ku-
toka kwa Mahmuud kutoka kwa Khalid kutoka kwa Muhammad bin Muslim
hadi inafika kwa Imam maasumin, wasimulizi walioko katikati wanaitwa
nyororo (Silsila) yaani nyororo ya wapokezi.

Hadithi nitakayosimulia hapa, inaitwa ‘Hadith Silsilatuz Dhahab’ - Hadithi
ambayo nyororo yake ni ya dhahabu. Ni ulinganisho uliofanywa na wen-
gine. Kwa nini? Kwa sababu ni usimuliaji hadithi ambao Imam Ridha (a.s.)
amesema:

“Ninasimulia hadithi hii kutoka kwa Mtukufu baba yangu, Musa bin
Ja far kutoka kwa baba yake Mtukufu, Ja far bin Muhammad kutoka kwa
baba yake Mtukufu, Muhammad bin Ali kutoka kwa baba yake Mtukufu Ali
bin Husain, kutoka kwa baba yake Mtukufu Husain bin Ali kutoka kwa baba
yake Mtukufu Ali bin Abi Talib (a.s.) kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)
kutoka kwa malaika mkuu Jibril kutoka kwenye ubao na kalamu kutoka
kwa Mwenyezi Mungu Muweza wa Yote.”*%

Sasa basi, ni nyororo ipi ya wapokezi inayoweza kuwa safi kama dhahabu
kuliko hii? ‘Ya Dhahabu’ inatumika kwa kitu ambacho kwamba hakuna kitu
kingine kinachoweza kufikiriwa kulinganishwa nacho kwa ubora wake.

6 Bitharul Anwar, Juz. 49, uk. 126; Muntahaiul Amaal, Juz. 2, uk. 453
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IMAM RIDHA (A.S.) ASIPITISHWE
SEHEMU ZENYE SHI’'AH WENGI

Tukio hili lilitokea huko Nishapur, ambalo linathibitisha ni kiasi gani watu
hususani watu wa Irani waliwapenda Maimam (a.s.). Hata baada ya juhudi
kubwa ya wale waliokuwa wanauunga mkono ukhalifa wa Bani Abbasi, ina-
shangaza kwamba Maamuun alimfanya Imam Ridha (a.s.) kuondoka Ma-
dina kwa heshima zote ili kuonyesha diplomasia, jambo ambalo halitazun-
gumziwa hapa kwa urefu.*” Hata hivyo, alikwishatoa amri kwa siri kwamba
Imam asipitishwe kwenye miji mikubwa inayokaliwa na Mashia wengi.
Kwa hiyo, Imam alipitishwa kwenye maeneo yasiyokaliwa na Mashia na
ambayo watu wa humo walikuwa hawamjui. Angalia heshima ya wazi ali-
yopewa Imam Ridha (a.s.) na Maamuun na hila yake ya kisiasa iliyokuwa
imefichwa. Ndiyo sababu Imam (a.s.) hakupelekwa Qum, ambako kulikuwa
ndio kituo cha Mashia. Mbali ya hili, Baghdad, Makao makuu ya ukhalifa
haikuwa kituo cha kundi moja tu.

Sehemu hii ilikuwa inakaliwa na makundi yote. Ilikuwa inawezekana
kumpeleka Imam pale lakini hakupitishwa huko kwa kuogopa hali ya vadui
uliokuwepo dhidi ya Maamuun kwa sababu ya kuwepo kwake yeye hapo.
Vivyo hivyo, pia Imam (a.s.) hakufanywa apitie mji wa Kufa na alipitishwa
kwenye njia zisizojulikana hadi Nishapur. Sababu ni kwamba hawakutarajia
kuwa wangekabiliana na uchangamfu mwingi kama huo na kwamba watu
wangetoka majumbani mwao kwa idadi kubwa kwenye mji huu wa zamani
sana wa Khorasan katika kumkaribisha Imam (a.s.).

IMAM RIDHA (A.S.) NDANI YA NISHAPUR

Kipando cha Imam kilipofika Nishapur, umati mkubwa wa watu ulikusanyi-
ka kumkaribisha. Wanamume, wanawake vijana na wazee, kila mtu alimka-
ribisha kwa shangwe.*® Wanachuoni wa jiji pia walikusanyika kwa mapenzi

437 Watu wenye kuvutiwa wasome kitabu cha Ustaadh Mutahhari, kiitwacho Siirat Aimma Athar.

438 Katika siku hizo, mji wa Nishapur ulikuwa ndio katikati ya Khorasan. Ilikuwa inaitwa Khorasani ya kati au
Khorasan ya kusini. (Haikujumuisha miji ya Mawaraun Nahr, ambayo ipo kaskazini mwa Khorasan). Kulikuwa
na miji mikubwa kama Balkh, Bukhara na Merv lakini katikati ya Khorasan ya sasa ilikuwa Nishapur. Tus ipo
farsakh nne magharibi mwa Mash'had Sharif. Kuna kaburi la Firdausi hapo Tus. Katika siku hizo, Tus ilikuwa ni
vitongoji vidogo. Ile sehemu ya Mash’had Sharif ya sasa ilikuwa na vitongoji viwili tu vidogo. Moja ya vitongoji
hivyo ilikuwa ikiitwa Sanabad. Imam ar-Ridha (a.s.) amezikwa kwenye sehemu hii. Kitongoji kingine kiliitwa
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juu ya Imam. Mwanachuoni mashuhuri kabisa wa jiji aliomba apewe hes-
hima ya kushika hatamu za kipando cha Imam Ridha (a.s.). Hivyo, mwana-
chuoni mashuhuri kabisa wa Nishapur alipewa heshima hii.

Imam (a.s.) hakuruhusiwa kusimama mahali popote na watu wa Haruun.
Alitakiwa kupita kwenye kila eneo kwa haraka kiasi iwezekanavyo. Kwa
upande mwingine, watu walitaka sana kipando cha Imam kusimama kwa
muda fulani. Hata hivyo, askari wenye silaha walikataa kutoa ruhusu wak-
isema kwamba walikuwa na haraka kwani Maamuun alikuwa anawangojea
wao. Kama wakichelewa wataadhibiwa.

NGOME YA TAUHIID

Watu walimuomba Imam mtukufu, “Ewe bwana! Tunataka uache kumbu-
kumbu, ambayo itabaki na sisi daima milele. Hivyo, tunakuomba utupa-
tie zawadi ya kitu wakati unapita na zawadi bora sana ingekuwa ni ile ya
kutusimulia sisi hadithi, ambayo tunaweza kuindika na kuwa nayo daima
milele.”

Usemi wa kwamba watu elfu kumi na mbili walikusanyika wakiwa na
kalamu ya dhahabu na karatasi kuandika hadithi na kwa hiyo, inaitwa ‘Ha-
dith Silsilatudh Dhahab’' hauna maana kabisa. Inaitwa ‘Hadithi Silsilatudh

Naughan, ambacho ni mashuhuri kama mtaa wa Naughan hata leo. Sehemu hii ipo mwishoni mwa jiji la
Mash'had. Umashuhuri wa kihistoria wa sehemu hii ni kwamba Haruun alipatwa na maradhi hapa alipokuwa
njiani kwenda Khorasan. Halafu maradhi yake yakazidi sana hivyo alifariki dunia hapo na akazikwa Sanabad.

Tunajua kwamba Haruun amezikwa kwenye kaburi kubwa la Imam Ridha miguuni mwa kaburi lake katikati
ya kuba. Kaburi la Imam Ridha (a.s.) halipo katikati ya kuba. Sababu ni kwamba kaburi la Haruun lipo kati-
kati ya kuba na Maamuun alitaka Imam Ridha azikwe miguuni mwa kaburi la baba yake. Hata hivyo, kama
ambavyo imesimuliwa kwenye riwaya nyingi, hali ya mambo yasiyo ya kawaida ilitokea na kusababisha
Imam kuzikwa kichwani mwa kaburi lake. Mapema kuba hili liliitwa “Bag-a"h haruniyyah”

Dibil Khuzai alikuwa mshairi wa kushangaza. Katika istilahi ya kileo, anaweza kuitwa mshairi wa kimapin-
duzi. Kufuatana na maoni yangu, mshairi kama Dibil hajazaliwa katika zama zetu. Alikuwa na kawaida ya
kusema kwamba alitembea huko na huko akiwa amebeba msalaba wake mabegani mwake kwa miaka ham-
sini. Ina maana, Dibil alinukuu beti kama hizo kwa mfululizo kwa miaka hamsini, jambo ambalo lingesababi-
sha kifo chake wakati wowote. Dibli alikuwa mshairi ambaye aliwakasirisha Bani Abbasi. Mathalani:

“Yapo Makaburi mawili ndani ya Tus. Mmojawpo ni la kiumbe bora sana na jingine ni la kiumbe muovu sana
na ukweli huu ni somo zuri.

Hivi yule umuovu anaweza kunufaika kutoka kwa yule mbora? Hivi yule mbora anaweza kuathiriwa na
uchafu wa yule muovu? Kwa hakika hapana.”

Kwa kawaida, beti hizi zingewakasirisha sana Bani Abbas. (Ustaadh Mutahhari)
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Dhahab’ kwa sababu kila mmoja wa wasimulizi wake ni maasum. Mahali
hapa palikuwa kituo cha wasimulizi wa hadithi na hivyo, Imam (a.s.) ali-
ombwa kusimulia hadithi.

Inasimuliwa kwamba Imam (a.s.) alipochungulia nje kutoka kwenye pa-
zia la kipando chake na watu wakamuona, waliguta kwa mshangao ghafla
tu, “Inaonekana kana kwamba tunamtazama Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).”**
Shauku ya watu ikaongezeka. Halafu Imam (a.s.) akasema:

“Ninasimulia hadithi hii kutoka kwa mtukufu baba yangu
kutoka kwa mtukufu baba yake na kuendelea vivyo hivyo
hadi kufika kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na halafu kutoka
hapo hadi kwenye ubao na kalamu na hatimaye Mwenyezi
Mungu akasema, “Lile tamko la, ‘hapana Mungu isipokuwa
Allah’,ndiyo ngome Yangu na yeyote anayeingia kwenye
ngome Yangu atakuwa salama kutokana na adhabu Yangu.”**

Mtu anapoingia kwenye ngome ya tauhiid, kila kitu kinafuata baada ya
hapo takriban kwa njia ile ile kama ambavyo herufi zote zinavyofuatwa na
herufi A. Msingi wa dini ni Tauhiid - imani ya Mungu mmoja.

Sifa za mwanzo na za mwisho ni stahiki
yake Mwenyezi Mungu
Na Mwenyezi Mungu amrehemu Muhammad
na kizazi chake tohara na kitakatifu
Na laana iwe juu ya maadui wao wote

tangu sasa hadi Siku ya Kiyama.

HOTUBA YA BIBI ZAINAB KUBRA
NDANI YA SOKO LA KUFA

“Sifa zote ziwe juu ya Mwenyezi Mungu na rehema za Mungu
zimwendee baba yangu Muhammad na kizazi chake chema
na cha mfano.

B9 Muntahaiul Amaal, Juz. 2, uk. 451
40 Tauheed, Saduuq, uk. 25; Biharul Anwar, Juz. 49, uk.127
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“Enyi watu wa Kufa, Enyi watu ambao ni walaghai na
wadanganyifu:**' Mnalia machozi? Na machozi yenu kam-
we yasikauke na kilio chenu cha sauti za kupaza kamwe
kisikome.*** Nyinyi ni kama mwanamke anayefumua vipande
vidogo vidogo uzi ambao yeye mwenyewe ameusokota kwa
umadhubuti kabisa. Imani yenu si lolote bali ni udanganyifu
na usaliti. Hivi wapo miongoni mwenu isipokuwa wapotovu,
wasiofedheheka, wanaojivuna, wenye chuki, mwenye kujisi-
fu mno, adui na watukanaji? Miongoni mwenu wapo wenye
hila kama mmea unaopendeza unaokua kwenye uchafu, au
madini ya fedha juu ya kaburi. Kwa hakika uovu ndio kitu
ambacho nafsi zenu zimekitanguliza mbele yenu. Mwenyezi
Mungu hafurahikiwi nanyi na mtadumu milele kwenye ad-
habu.

Mnalia na kuomboleza? Kweli, Wallahi! Lieni bila kikomo na
mcheke bali kidogo tu, kwani kitendo chenu kilikuwa chenye
fedheha ya kutisha sana hivyo kwamba kamwe hamtaweza
kukilipia. Mnawezaje kutakasa uhalifu wa kumuua bwana
kijana wa Mwisho wa Mitume, moyo wa ujumbe, bwana wa
vijana wa Peponi, kimbilio la waungwana wenu, hifadhi am-
bayo mlikimbilia wakati wa mateso, uthibitisho kwenu wa
kimungu unaong ara, bwana wenu aliyelinda mwenendo wa
Mtume.

Ni dhambi ya kutisha kiasi gani mliyofanya! Nendeni zenu,
hapatakuwepo na msamaha juu yenu. Kwa hakika juhudi
zenu zilishindwa, mikono yenu imepata hasara na mataza-
mio yenu yamekuwa bure. Mmejifanya wenyewe kustahili
ghadhabu ya Mwenyezi Mungu. Fedheha na udhalili vime-
shushwa juu yenu.

Ole wenu! Mnajua jinsi mlivyopasua ini la Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu? Ni akina nani katika jinsia ya wanawake wa ny-
umba yake mliowavua stara na kuwaadhiri hadharani? Damu
yake gani mliyomwaga? Heshima yake gani mliyokashifu?

“ Kwenye maelezo inasema: “Kuvunja Kiapo”
42 Kwenye maelezo inasema: “Machozi yenu hayatakoma kutoka, na maombolezo yenu hayatatulia.”
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Kwa hakika kabisa kitendo chenu kina ubaya wa kuhatarisha
na kuchukiza, hivyo kwamba kilijaza ardhi na mbingu kin-
yaa. Mnastaajabu kwamba ilinyesha damu? Kwa hakika ad-
habu ya Akhera ni yenye fedhehesha daima zaidi na milele,
na hamtasaidiwa. Msichukulie kirahisi kucheleweshwa kwa
adhabu ya kwamba haiharakishwi kwa hofu ya kukosekana
ulipizaji kisasi. Bila shaka yoyote Allah anatazama.” Halafu
akaghani beti zifuatazo:

Enyi watu wa Kufa! Mtatoa majibu gani wakati Mtukufu
Mtume (s.a.w.w.) atakapowaulizeni nyinyi, “Mlifanya nini?
Mlikuwa umma wa mwisho. Kwa nini mliwatendea watu wa
familia yangu, kizazi changu na utakatifu wangu uovu wa
namna hii? Kwa nini mliwafanya baadhi yao kuwa mateka
ambapo wengine mliwafanya waogelee kwenye damu?

Hayo yalikuwa ndio malipo ya huduma yangu kama mjumbe
kwamba mlifanya mambo kama haya kwa ndugu zangu?

Nahofia kwamba msije mkawa mnayo haki ya ile adhabu na
iwaangukie kama ile iliyoonyeshwa kwa jamii ya Aad.*** (Ri-
zZwani).

3 Magtal-e-Husain, Muqarram, uk. 387; Nuurul Absaar, Shablanji, uk. 167. Imenukuliwa kutoka: Hayatul Imam
al-Husain bin Ali, Baqir Sharif Qarashi, Juz. 3, uk. 335.
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Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka Thalathini
Uharamisho wa Riba

Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Kwanza
Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Pili
Hekaya za Bahlul

Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
Hijab vazi Bora

Ukweli wa Shia Ithnaashari

Madhambi Makuu

Mbingu imenikirimu

Abdallah Tbn Saba

Khadijatul Kubra

Utumwa

Umakini katika Swala

Misingi ya Maarifa

Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

Bilal wa Afrika

Abudharr

Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
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23.
24.
25.
26.
27.
28.
29.
30.
31.
32.
33.
34.
35.
36.
37.
38.

39

40.
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42.
43.
44.
45.
46.
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Salman Farsi

Ammar Yasir

Qur'an na Hadithi

Elimu ya Nafsi

Yajue Madhehebu ya Shia

Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu
Al-Wahda

Ponyo kutoka katika Qur’an.

Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
Mashukio ya Akhera

Al Amali

Dua Indal Ahlul Bayt

Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.
Haki za wanawake katika Uislamu
Mwenyeezi Mungu na sifa zake

Kumswalia Mtume ()

Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

Adhana.

Upendo katika Ukristo na Uislamu

Tiba ya Maradhi ya Kimaadili

Maana ya laana na kutukana katika Qur’'ani Tukufu
Kupaka juu ya khofu

Kukusanya swala mbili

Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

Kusujudu juu ya udongo
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47.
48.
49.
50.
51.
52.
53.
54.
55.
56.
57.
58.
59.
60.
61.
62.
63.
64.
65.
66.
67.
68.
69.
70.
71.
72.
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Kusheherekea Maulidi Ya Mtume ()

Tarawehe

Malumbano baina ya Sunni na Shia

Kupunguza Swala safarini

Kufungua safarini

Umaasumu wa Manabii

Qur’an inatoa changamoto

as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm

Uadilifu wa Masahaba

Dua e Kumayl

Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume Muhammad (s)
Nahju'l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
Nahju'l-Balaghah - Juzuu ya Pili

Kuzuru Makaburi

Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili

Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu
Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne

Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano
Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
Tujifunze Misingi Ya Dini

Sala ni Nguzo ya Dini

Mikesha Ya Peshawar
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76.
77.
78.
79.
80.
8l.
82.
83.
84.
85.
86.
87.
88.
89.
90.
91.
92.
93.
94.
95.
96.
97.
98.
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Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
Ubora wa Imam ‘Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia iliyonyooka
Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake
Ligaa-u-llaah
Muhammad (s) Mtume wa Allah
Amani na Jihadi Katika Uislamu
Uislamu Ulienea Vipi?
Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s)
Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)
Urejeo (al-Raja’a )
Mazingira

Utokezo (al - Badau)
Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
Swala ya maiti na kumlilia maiti
Uislamu na Uwingi wa Dini
Mtoto mwema
Adabu za Sokoni
Johari za hekima kwa vijana
Maalimul Madrasatain Sehemu ya Kwanza
Maalimul Madrasatain Sehemu ya Pili
Maalimul Madrasatain Sehemu ya Tatu
Tawasali
Imam Mahdi katika Usunni na Ushia
Hukumu za Mgonjwa
Sadaka yenye kuendelea

Msahafu wa Imam Ali
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99.

100.
101.

102

103.
104.
105.
106.
107.
108.
109.
110.

111.

112.
113.
114.
115.
116.
117.
118.
119.
120.
121.
122.
123.
124.
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Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa

Idil Ghadiri

Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu

Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
Huduma ya Afya katika Uislamu

Sunan an-Nabii

Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
Shahiid Mfiadini

Kusalia Nabii (s.a.w)

Ujumbe -Sehemu ya Kwanza

Ujumbe - Sehemu ya Pili

Ujumbe - Sehemu ya Tatu

Ujumbe - Sehemu ya Nne

Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
Hadithi ya Thaqalain

Maarifa ya Kiislamu

Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza

Ukweli uliopotea sehemu ya Pili

Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu

Ukweli uliopotea sehmu ya Nne

Ukweli uliopotea sehmu ya Tano

Johari zenye hekima kwa vijana

Safari ya kuifuata Nuru

Fatima al-Zahra

Myahudi wa Kimataifa
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126.
127.
128.
129.
130.
131.
132.
133.
134.
135.
136.
137.
138.
139.
140.
141.
142.
143.
144.
145.
146.
147.
148.
149.
150.
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Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi

Visa vya kweli sehemu ya Kwanza

Visa vya kweli sehemu ya Pili

Muhadhara wa Maulamaa

Mwanadamu na Mustakabali wake

Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Kwanza)
Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Pili)
Khairul Bariyyah

Uislamu na mafunzo ya kimalezi

Vijana ni Hazina ya Uislamu.

Yafaayo kijamii

Tabaruku

Tagiyya

Vikao vya furaha

Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?

Visa vya wachamungu

Falsafa ya Dini

Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza

Sunna katika Kitabu Fighi al-Sunnah

Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu

Kuonekana kwa Allah

Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)
Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Pili)
Ndugu na Jirani

Ushia ndani ya Usunni

Maswali na Majibu
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151.
152.

153

154.
155.
156.
157.
158.
159.
160.
161.
162.
163.
164.
165.
166.
167.
168.
169.
170.
171.
172.
173.
174.
175.
176.
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Mafunzo ya hukmu za ibada

Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No 1
Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No 2
Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No 3

Abu Huraira

Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.
Mazingatio kutoka katika Qur’'an - Sehemu ya Kwanza
Mazingatio kutoka kaitka Qur’'an - Sehemu ya Pili
Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza
Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili
Qur’ani Tukufu - Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili
Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)

Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani

Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu
Uislamu Safi

Majlisi za Imam Husein Majumbani

Mshumaa.

Uislam wa Shia

Amali za Makka

Amali za Madina

Asili ya Madhehebu katika Uislamu

Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi

Ukweli uliofichika katika neno la Allah

Uislamu na Mifumo ya Uchumi

Umoja wa Kiislamu na Furaha

Mas'ala ya Kifighi
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177.
178.
179.
180.
181.
182.
183.
184.
185.
186.
187.
188.
189.
190.
191.
192.
193.
194.
195.
196.
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Jifunze kusoma Qur’ani

As-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah

Hayya ‘Alaa Khayri'l’Amal Katika Adhana

Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura

Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na Ramadhani)
Uadilifu katika Uislamu

Mahdi katika Sunna

Jihadi ya Imam Hussein (‘as)

Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo

Abu Talib - Jabali Imara la Imani

Ujenzi na Utakaso wa Nafsi

Vijana na Matarajio ya Baadaye

Usalafi - Historia yake, maana yake na lengo lake
Ushia - Hoja na Majibu

Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww)

Maombolezo - Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)
Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu

Takwa

Mwonekano wa Upotoshaji katika Hazina ya Kiislamu

Amirul Muuminina (‘as) na Makhalifa
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KOPI NNE ZIFUATAZO ZIMETAFSIRIWA
KWA LUGHA KINYARWANDA
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Amateka Na Aba’Khalifa
Nyuma yaho naje kuyoboka
Amavu n'amavuko by'ubushiya

Shiya na Hadithi
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