
 
 

Mazungumzo 
Katika Dini, Utamaduni na Jamii 

 
  
 

 أخاديث في الذين والثلافت والإجخماع 
  

 

 

 
 
 

Kimeandikwa na: 
Sheikh Hasan Musa as-Saffar 

  
 
 
 
 
 

Kimetarujumiwa na: 
Abdul Karim Juma Nkusui 

 

 

 

 



 

 

 

 جشجمت

 

 

 أخاديث في الذين والثلافت والإجخماع

 

 

 

ليف جأ  

الصفاس مىس ى بن خعن الشيخ  

 

 

 

 

 

العىاخليت اللغت الى الػشبيت اللغت من  
 

 
 



 
 

©Haki ya kunakili imehifadhiwa na: 

AL-ITRAH FOUNDATION 

 

ISBN: 978 – 9987 – 17 – 001 –2  

  
 Kimeandikwa na: 

Sheikh Hasan Musa as-Saffar 

 

Kimetarujumiwa na: 

Ustadh Abdul-Karim Juma Nkusui 

 

Kimehaririwa na: 

Ustadh Hemedi Lubumba 

 

Kimesomwa Prufu na: 

Al-Haji Ramadhani S. K. Shemahimbo 

 

Kimepitiwa na: 

Al Haji Mujahid Rashid 

 

Kimepangwa katika Kompyuta na: 

Al-Itrah Foundation 

 

Tole la kwanza: Machi, 2018 

Nakala: 2,000 

 

Kimetolewa na kuchapishwa na: 

Al-Itrah Foundation 

S.L.P. 19701 Dar es Salaam, Tanzania 

Simu: +255 22 2110640 / 2127555 

Barua Pepe: alitrah@yahoo.com 

Tovuti: www.alitrah.info 

Vitabu mtandaoni: www.alitrah.info/ebooks/ 

 

ILI KUSOMA QUR‟ANI MUBASHARA  

KWA NJIA YA MTANDAO,  

TEMBELEA www.somaquran.com  

 

 

http://www.alitrah.info/
http://www.alitrah.info/ebooks/
http://www.somaquran.com/


 

YALIYOMO 
 

 

Dibaji ………………………………………………………. 12 

Neno la Mchapishaji………………………………………... 13 

Utangulizi………………………………………………….. 15 

Sehemu ya Kwanza………………………………………… 20 

Mazungumzo ya Kwanza…………………………………... 20 

Katika maisha ya Familia yenye Mafanikio 25 

Kisimamo katika Hadithi ya Kisai:…………………………. 28 

Kuchunga haki ndani ya familia:…………………………… 30 

Mafanikio katika mahusiano ya kijamii:…………………… 34 

Mwanadamu baina ya mbinyo wa kimada na utukufu wa 

kiroho:……………………………………………………….. 

 

41 

Kwanza: Baina ya matamanio na akili: …………………… 42 

Pili: Baina ya ubinafsi na utukufu:…………………………. 43 

Tatu: Baina ya ufinyu na maadili:…………………………. 43 

Mwezi wa Rajabu ni msimu wa kiroho: 44 

Kwanza: Saumu:……………………………………………. 45 

Pili: Umra:…………………………………………………… 46 

Tatu: Swala, dua na nyuradi:………………………………. 48 

Nne: Sadaka:………………………………………………… 49 

Muamala wa Kibinadamu katika Sira ya Imamu Ali : 50 

Maji ni haki ya wote:………………………………………... 51 

Hata mhaini ana haki yake:………………………………… 53 

Kuzuia kutoa adhabu:………………………………………. 55 

Kumfanyia Wema Mkosaji:………………………………… 56 

Kusamehe kosa:…………………………………………….. 57 



Kukataza maovu ni Huruma na kufanya Marekebisho 58 

Kwanza: Kujali Maslahi ya Mwanadamu na Faida Zake:… 61 

Pili: Kuanza na Upendo wa Kweli kwa Mwanadamu:……… 62 

Tatu: Kuchunga Hali ya Jumla ya Mwanadamu:…………. 64 

Anawalingania waasi:……………………………………….. 67 

Ujumbe Wa Manabii Imani Na Utekelezaji 69 

Kwanza: Haja ya Kupata Maarifa:………………………… 70 

Pili: Haja ya Kijamii:………………………………………... 72 

Tatu: Haja ya Kitabia:………………………………………. 73 

Watu wa Mada na Utekelezaji wa Sharia:…………………. 74 

Upande wa Kijamii katika Maisha ya Imamu Husein  78 

Upande wa Kijamii Katika Maisha ya Imamu: …………… 79 

Uhudhuriaji wa Kijamii:…………………………………….. 80 

Mfano wa Kitabia: ………………………………………….. 83 

Kuzingatia sehemu za madhaifu katika jamii:…………….. 85 

Imamu Mahdi Baina ya Akili na Nukuu 88 

Aina Mbili za Itikadi:………………………………………... 89 

Mandhari ya Muujiza: ……………………………………… 90 

Baridi na salama kwa Ibrahimu:……………………………. 91 

Amezaliwa Bila ya Baba: …………………………………… 92 

Israi na Miraji:……………………………………………….. 92 

Imamu Mahdi:………………………………………………. 93 

Hakuna kushabikia wala kukanusha:………………………. 97 

Uchaguzi wa Mume baina ya Binti na Watu Wake 98 

Mwanamke thayibu (mtu mzima):…………………………. 99 

Binti bikra:…………………………………………………... 100 

Hekima ya idhini ya walii:………………………………….. 101 

Kutumia haki vibaya:………………………………………. 103 



Mwezi wa Ramadhani na Ada za Kimakosa 106 

Hakuna nafasi ya uvivu na uzembe:………………………. 108 

Ni mwezi wa shughuli, harakati na kazi:…………………… 109 

Kuondoa matamanio ya chakula:…………………………. 111 

Kuenea kwa kisukari na maradhi ya moyo:……………….. 113 

Mwanachuoni wa Kidini na kuitakasa Nafsi 115 

Maana ya utakaso: ………………………………………… 117 

Mwanachuoni wa kidini:……………………………………. 118 

Kigezo chema:………………………………………………. 119 

Kutoka katika umateka wa tamaa: ……………………….. 120 

Usafi wa kuamiliana na watu:………………………………. 122 

Mwezi wa Ramadhani na Kujichunguza 123 

Wito Kuhusu Kujichunguza: ……………………………….. 125 

Mwezi wa Kutafakari:………………………………………. 126 

Pande za Kutafakari: ……………………………………….. 129 

Upole wa Imamu Hasan  ni Njia ya Ukunjufu wa 

Kijamii 132 

Maana ya Upole: ……………………………………………. 134 

Madhara ya ghadhabu na kukasirika: ……………………… 136 

Upole ni manhaji ya kijamii: ……………………………….. 137 

Namna gani tutaamiliana na hasira za makundi: ………… 138 

Mfumo wa Imamu Hasan: …………………………………. 138 

Lailatul – Qadir: Maamuzi ya Mageuzi na Mabadiliko 141 

Falsafa ya Kuomba Maghufira: ……………………………. 142 

Maamuzi ya Mageuzi na Mabadiliko: …………………….. 145 

Nguvu ya dua: ………………………………………………. 148 

Ugumu wa Maamuzi: ………………………………………. 149 



Ugomvi wa Kidini, Je una Kisingizio? 150 

Ni Iddi ya Upendo na Usafi, na si Iddi ya Kugombana:…… 150 

Mazingira ya Ugomvi: ……………………………………… 150 

Ugomvi Katika Dini: ………………………………………... 152 

Katika Duara la Uislamu: …………………………………… 155 

Mtazamo wa Kifikihi: ………………………………………. 157 

Iddi ya Upendo na Usafi: …………………………………… 159 

Uswalihina na Kutafakari 161 

Kulazimiana baina ya uswalihina na akili: ………………… 161 

Uswalihina na kutafakari: ………………………………….. 163 

Kutafakari na kufuata uongozi wa kidini: …………………. 165 

Rejea ya akili: ………………………………………………. 168 

Wenye Rai na Jukumu la Mjadala 170 

1. Udhaifu wa kujali mambo ya jamii: ……………………… 173 
2. Hisia za kutawala na kutisha: ……………………………. 174 
3. Utengenezaji na hukumu zilizotangulia: …………………. 174 
4. Kibano cha uchochezi kwa watu: ……………………… 177 
5. Sehemu zenye nguvu: ……………………………………. 179 

Pengo la Kiroho: Huzuni na Mkanganyiko 179 

Mahitaji ya roho: ……………………………………………. 182 

Je, maendeleo ya kimaada yanatosha? ……………………. 184 

Albert Einstein ni mfano: …………………………………… 185 

Kuhusu hali ya jamii ya Kimarekani: ……………………… 186 

Somo na zingatio: …………………………………………... 188 

Maendeleo ya Mtu Binafsi na Maendeleo ya Jamii 189 

Kuandaa fursa za maendeleo: ……………………………… 190 

Athari ya mazingira: ………………………………………... 191 

Matokeo na mwongezeko: …………………………………. 191 

Nafasi ya jamii: ……………………………………………... 192 

https://www.google.co.tz/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=2&cad=rja&uact=8&sqi=2&ved=0ahUKEwjFofeVvMXOAhXrIcAKHbKuBhgQFgglMAE&url=https%3A%2F%2Fen.wikipedia.org%2Fwiki%2FAlbert_Einstein&usg=AFQjCNHVKQz4rBEOU7y76uEyeVXPaga5OQ&bvm=bv.129759880,d.d24


Nafasi ya mtu binafsi katika maendeleo ya jamii: ………… 193 

Namna gani mtu binafsi anachangia katika maendeleo ya 

jamii yake? ………………………………………………….. 

 

194 

Mazingatio ya kijamii: ……………………………………… 198 

Jamii yenye Uelewa 198 

Uelewa katika mantiki ya Qur‟ani: ………………………… 200 

Uelewa wa kijamii: …………………………………………. 202 

1.  Uelewa na maarifa: ……………………………………… 204 
2.  Muamala mzuri: …………………………………………. 206 
3.  Kunufaika kutokana na uwezo…………………………. 208 

Mwanzo wa Kutengeneza Upya 209 

Mabadiliko ni sifa ya mwanadamu: ……………………….. 210 

4.  Ulimwengu ni uboreshaji wenye kuendelea: ……………. 212 

Malengo ya kutafakari na kudadisi katika ulimwengu:……. 215 

5.  Ushindani wa mabadiliko: ………………………………. 215 

6.  Kukabiliana na changamoto: ……………………………. 216 

7.  Uislamu: Ni Daawa ya Kujadidisha: ……………………. 216 

Roho ya Kujadidisha 218 

Alama na sifa za uvumbuzi: ………………………………… 221 

1. Uelewa na matarajio: …………………………………….. 221 
2. Kujiamini: ………………………………………………... 223 
3. Mwanzo wa akili: ………………………………………… 225 
4. Ushujaa na ujasiri: ………………………………………. 226 

Uwezo wa Kuhiji na kupanga Vipaumbele 228 

Falsafa ya Hija: ……………………………………………... 229 

Sharti la kuweza: ……………………………………………. 232 

Kupanga vipaumbele: ………………………………………. 233 

Dharura ya maisha: …………………………………………. 234 

Haki za watu: ……………………………………………….. 235 

Haki za kisharia: ……………………………………………. 236 



Kanisa: Historia ya Dhuluma kwa Jina la Dini 237 

Msamaha wa Papa: …………………………………………. 239 

Ubabe wa ugomvi wa kimadhehebu:………………………... 240 

Ugaidi wa kifikra: …………………………………………... 241 

Ukandamizaji na ukoloni: ………………………………….. 242 

Somo na Mazingatio: ……………………………………….. 244 

Uimamu Baina ya Tamko na Shura 244 

Kwa nini kuwepo mazungumzo juu ya Uimamu? ………… 245 

Nabii na Mustakabala wa Daawa: ………………………… 248 

Shura: ……………………………………………………….. 249 

Tamko na kuteua: …………………………………………… 251 

Ashura: Uelewa Na Upeo 254 

Utajiri wa kimaanawi: ………………………………………. 256 

Msimu wa Muharam: ………………………………………. 259 

1. Kuimarisha Uchamungu: ………………………………… 261 

2. Ustawishaji wa kijamii: …………………………………... 261 

3. Mafunzo ya Ashura: ……………………………………… 262 

4. Kujenga umoja wa kitaifa na Kiislamu:…………………. 263 

Semina 265 

Nafasi ya fikra ya Kishi‟ah katika majadiliano ya Kiislamu..  265 

Kumbukumbu ya Sheikh Abdul-Hamid al-Aliyi …………… 273 

Makala 279 

Fikra ya Kiislamu ina haja ya kujadidishwa katika kila zama. 279 

Majadiliano na ufuatiliaji: Ayaad Sharikh: ………………… 279 

Kujadidisha kadhia mbili: …………………………………... 280 

Majadliano pamoja na wengine: …………………………… 286 

Maslahi ya pamoja: …………………………………………. 287 

Kuanza na viongozi wa kifikra: ……………………………. 289 

Baina ya Qum na Najaf: ……………………………………. 290 



Hawza ya elimu katika Ghuba: …………………………….. 290 

Sababu za kielimu na kisiasa: ………………………………. 291 

Mwanamke na mwanaume wana nafasi sawa: …………… 292 

Mwanamke na siasa: ………………………………………... 294 

Kuhusu Muta: ……………………………………………….. 294 

Baina ya hazina ya Kisunni na Kishi‟ah: ………………….. 296 

Makosa kwa jina la Ashura: ………………………………… 298 

Ashura katika upande wa malezi: ………………………….. 299 

Vipaumbele vya kazi ya Kiislamu: ………………………… 300 

Mwezi Wa Mwenyezi Mungu 302 

Mwanzo wa makutano: ……………………………………... 302 

Mwezi mwandamo na mkanganyiko wenye kutatiza: ……. 302 

Kusimama katika vituo vya zama: ………………………… 303 

Ratiba ya Mwezi wa Mwenyezi Mungu: …………………… 304 

Vituo vya runinga: ………………………………………….. 304 

Kuboresha minasaba: ………………………………………. 305 

Safari ya kiroho: …………………………………………….. 306 

Saumu mbili katika mwezi wa Mwenyezi Mungu:…………. 307 

Kuongezaka mazingira ya kufuata katika minasaba: ……… 309 

Mabadiliko katika karne ya ishirini na moja: ………………. 310 

Shi‟ah Na Ulimwengu 311 

Mbinyo wa kuiga: …………………………………………... 328 

Kiwango cha khatibu na lengo lake: ……………………….. 328 

Na jambo la mwisho: ……………………………………….. 328 

Maandiko 331 

Utangulizi wa kitabu (al-Kisau Fiy Ma‟arifil-Ummatil-

Islamiyah) …………………………………………………… 

 

331 

Utangulizi wa kitabu (Swidiqatu Mariyamu al-Adharau: 

Muujizatul-Ajiyaali) ………………………………………… 

 

333 

Utangulizi wa kitabu “Uqudatul-Haqaarati.”……………….. 337 

Utangulizi wa kitabu (Afghanistani: Tarikhuha - 

Rijalaatuha) ………………………………………………… 

 

341 



Kuheshimu Na Kutukuza 346 

Utangulizi wa kitabu “Sharihu Shukuk”…………………….. 349 

Utangulizi wa kitabu “Mu‟ujamu al-Mualafaati Shiati fiyl-

Jazirati al- Arabiyati.” ……………………………………… 

 

351 

Utangulizi wa kitabu “Taali ma‟iy linaqiraa”……………….. 357 

Risala Kwa Misafara Ya Maombolezo 360 

Kuwatangaza Mawalii wa Mwenyezi Mungu………………. 364 

Je, tunahitaji propaganda na matangazo? …………………. 365 

Tangazo la kidini na msuguano wa ndani: …………………. 371 

Matangazo ya ratiba na misimamo: ………………………… 372 

Salaamu kwa jarida la al-Murshid………………………….. 372 

Maonyesho ya utamaduni hivi sasa katika Mamlaka ……. 373 

Upeo mwingine wa kazi ya kidini ………………………….. 379 

Jukumu lililozoeleka: ……………………………………….. 380 

Kazi zisizo muhimu: ………………………………………... 381 

Kazi za kijamii: ……………………………………………... 382 

Uzoefu wa ujumbe: …………………………………………. 384 

Majukumu muhimu: ………………………………………… 384 

Utangulizi wa kitabu “Maa yuriduhu shababu”: Ni ladha na 

badili………………………………………………………… 

 

388 

Mihadarati: Hatari zake na njia za kujikinga nayo.……….. 390 

 

 

 



Mazungumzo Katika Dini, Utamaduni na Jamii 
 

 
 

12 
 

  

 بسم الله الرحمن الرحيم

 

DIBAJI  

Kitabu hiki ni toleo la Kiswahili la taasisi ya Al Itrah 

Foundation. Chapisho lake limelenga kukidhi mahitaji ya kiroho 

ya zama hizi pamoja na Ubongo na fikra zinazokuwa za 

Muislam. Jitihada kubwa zimefanywa na Taasisi kuweka 

chapisho hili la Kiswahili katika msingi wa haki na wenye 

kukubalika katika Uislam. 

Unaombwa kwa Taadhima ukisome kitabu hiki katika malengo 

yaliyokusudiwa. Pia Unaombwa kuwasilisha kwetu maoni yako 

huru juu ya chapisho letu hili, jambo ambalo tutashukuru sana. 

Kutangaza ujumbe wa Uislam ni kazi ambayo inahitaji ushiri-

kiano wetu sote. Taasisi inakuomba kuungana na kushirikiana 

kama ilivyoagizwa katika aya ya Qur‟an: (Surat Saba‟ 34:46). 

Na rehma za Allah ziwe juu yako. 

Wako katika Uislam 

Al Itrah Foundation 

Barua Pepe: alitrah@yahoo.com 

SMS: +255 778 300 140 
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 بسم الله الرحمن الرحيم
 

 

NENO LA MCHAPISHAJI 
 
 
Kitabu ulichonacho mikononi mwako asili yake ni cha lugha ya 

Kiarabu kwa jina la, Ahadith fi„d-Din wa „th-Thiqafah wa „l-

Ijtima‟, kilichoandikwa na Sheikh Hasan Musa as-Saffar. Sisi 

tumekiita kwa Kiswahili, Mazungumzo katika Dini, Utamaduni 

na Jamii. Kitabu hiki kimekusanya khutba na mihadhara 

iliyokuwa ikitolewa na Sheikh wetu huyu katika nyakati na 

sehemu mbalimbali 

 

Katika mfululizo wa vitabu vya mwandishi huyu, anahimiza 

waumini kuishi kwa kufuata mafundisho ya Uislamu ambayo 

yanagusa kila nyanja ya maisha na kiroho. Katika kitabu hiki 

anazungumzia juu ya mahusiano kuanzia katika familia, ndugu, 

jirani, jamii na utamaduni. 

 

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati 

huu wa maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja zote 

ambapo uwongo, ngano za kale na upotoshaji wa historia ni vitu 

ambavyo havina nafasi tena katika akili za watu. 

 
Kutokana na ukweli huu, taasisi yetu ya Al-Itrah imeamua 

kukichapisha kitabu hiki kwa lugha ya Kiswahili kwa 

madhumini yake yaleyale ya kuwahudumia Waislamu, hususan 

wazungumzaji wa Kiswahili. 

 

Tunamshukuru ndugu yetu Abdul Karim Juma Nkusui kwa kazi 
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kubwa aliyoifanya ya kukitarjumi kitabu hiki kwa lugha ya 

Kiswahili; pia na wale wote walioshiriki kwa namna moja au 

nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa kwake. Allah awalipe 

wote malipo mema hapa duniani na kesho Akhera – Amin. 

  
 

Mchapishaji 

Al-Itrah Foundation 
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 بسم الله الرحمن الرحيم

 

UTANGULIZI 
 

Allammah, Dr. Sheikh Abdil Fadhil al-Haadiy al-Fadhiliy
1 

Kitabu hiki kimekusanya mihadhara mbalimbali ya utamaduni 

wa jumla aliyoitoa Allammah, Mhutubu, Sheikh Hasan Saffar 

katika siku za Ijumaa, katika msikiti ulioko al-Qatif, ambao yeye 

ndiye Imam wa swala ya jamaa humo. Na kabla ya kuzungumzia 

kitabu na mtunzi wake napenda kuashiria katika yale 

yanayozungumziwa na ambayo ndio anwani ya kitabu, nayo ni 

MAZUNGUMZO YA IJUMAA,
2
 huu ni mwonekano wa 

utamaduni wa Kiarabu uliokuwepo tangu mwanzo wa utunzi na 

uandishi wa Kiarabu, uliendelea kuchukua sura mbalimbali na 

kubadilika kadiri sababu na mazingira yalivyohitajia mabadiliko 

hayo. Kwa kweli hali yake ni sawa na hali za aina zingine za 

utunzi katika mazingira yetu ya utamaduni wa Kiarabu. 

 

Hali hii ndio iliyokuwa inajulikana kwetu kwa jina la IMLA 

huko mwanzoni mwa ustawi, na jina hili lilitokana na uhalisia 

wake wa kivitendo ndani ya utamaduni, ambapo mwalimu 

alikuwa – aghlabu – anaandika mada za imla zake katika kara-

tasi, kisha anaziwasilisha kwa wanafunzi wake ambao 

wamemzunguka pembezoni mwake kandokando ya mimbari 

                                                      
1
 Faqihi na mwanafikra wa Kiislamu kati ya wanachuoni wenye kuchomoza 

katika sehemu ya Mashariki katika mamlaka ya Saudi Arabia, kati ya waasisi 

wa harakati za Kiislamu Iraki amesoma katika kitivo cha fiqihi Najaf na chuo 

kikuu cha Maliki Abdul-Aziz, Jiddah na Chuo Kikuu cha Kiislamu London, 

na utunzi mwingi katika fiqihi na utamaduni wa Kiislamu baadhi ya vitabu 

vyake vimechaguliwa kuwa ni mataala wa masomo katika vyuo vingi vya 

kidini.   

2
 Anwani ya kitabu iliyopendekezwa kabla ya kutegemea anwani ya sasa. 
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yake, na wanafunzi nao wanaandika anayowasomea. Na wakati 

mwingine mwalimu alikuwa anawasomea kutoka katika 

maalumati yake, yaani bila ya kutumia karatasi. 
 

Na mada ya imla – mwanzoni – ilikuwa inaishia katika hadithi 

Tukufu, kisha wanachuoni wakaipanua ikawa inajumuisha elimu 

ya lugha ya Kiarabu, na fasihi yake, elimu ya sharia ya Kiislamu 

na hukumu zake, mawaidha na hekima, na aina mbalimbali 

zingine katika historia ya Kiislamu na mengineyo. Na zilizo 

mashuhuri zaidi katika imla, ni zile zilizopo katika maktaba zetu 

za Kiarabu:  
 

- Imla za Abu Ali al-Qaaliy 

- Imla za Sharifu al-Murtadhwa 

- Imla za Ibnu al-Haajib na Nah‟wiyah 

- Imla za Abi Saadati Ibnu Shajariy. 
 

Na wakati huo huo, na kwa upande mwingine, hali hii ilikuwa 

inaitwa Majlisi (kikao), kwa sababu mwanachuoni anawasomea 

au anahutubia katika kikao cha wakati maalumu, kilichopangwa 

kwa muda maalumu na sehemu maalumu, na miongoni mwa 

Majalisi mashuhuri ni: 
 

- Majalisul-Abrari wa Masalikul-Akhiyaar, cha Sheikh Ahmad 

Rumiy, nazo ni Majlisi mia moja katika kusherehesha hadithi 

mia moja. 
 

- Majalisu Thaalab an Nah‟wiy al- Baswariy 
 

- Majalisu Abi Sahli Naubakhatiy. 
 

Na mada inayotolewa inaweza kupewa majina mawili pamoja, 

huitwa: Imla na huitwa: Majlisi. kama ilivyo katika yale aliyo-

kuwa anayawasilisha Sheikh Suduqu, ambapo yamekuwa 

yakijulikana kwa jina la Aamaliy Suduqu (Imla za Sheikh 
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Suduqu), na wakati huo huo yakijulikana kwa jina la Majalisu 

Suduqu (Vikao vya Sheikh Suduqu), ambapo ni majlisi mia moja. 

Na imla aghlabu hutolewa misikitini. 
 

Radio zilipoingia katika nchi za Kiarabu na kuanzishwa idhaa za 

Kiarabu, kulipatikana sambamba na majilisi hizo za misikitini 

ambazo bado zingalipo hadi leo, vipindi vya idhaa chini ya 

anwani MAZUNGUMZO. Nayo ni aina ya kuendeleza 

mwonekano huu wa kiutamaduni. Na walishiriki humo zaidi ya 

mmoja kati ya Maulamaa wa wakati huo, miongoni mwao ni: 
 

- Dr. Twaha Husein, alikuwa anazungumza kila siku ya Juma-

tano kwa njia ya Idhaa ya Cairo katika fasihi ya Kiarabu, 

kisha yakakusanywa mazungumzo yake chini ya anwani 

MAZUNGUMZO YA JUMATANO, na yakasambazwa 

katika juzuu tatu, na zikawa ni katika rejea za fasihi ya 

Kiarabu. 
 

- Dr. Mahmud Mahdiy al-Baswiir, ambaye alikuwa ana-

zungumza katika idhaa mara moja kwa wiki katika fasihi ya 

Iraki, katika karne ya kumi na tisa, kwa njia ya idhaa ya 

Baghdad, kisha mazungumzo yake yakakusanywa na 

yakaitwa Nahdwatul-Iraq al-Abadiyati Fil-Qarni Tasii 

Ashara, na yakasambazwa, na leo ni kati ya rejea muhimu ya 

fasihi ya Iraki katika karne ya kumi na tisa. 
 

- Na hivi sasa Sheikh Saffar anaongeza katika kazi yake nguvu 

katika kunyanyua kiwango cha watu wa jamii yake 

kiutamdani: 
 

- Majlisi zake za Siku ya Jumamosi katika nyumba yake huko 

Qatif, nayo ni mkusanyiko wa utamaduni. 
 

- Mazungumzo yake ya Siku ya Ijumaa, nayo ndiyo haya 

yaliyoko mbele ya msomaji mpendwa. 
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Na lengo la kuwasilisha mazungumzo haya ya kila wiki ni 

kuelimisha na kufikisha ujumbe. Kwa sababu ni jukumu la kila 

mwenye kubeba fikra kunyanyua kiwango cha jamii kiuta-

maduni. 
 

Na hitimisho ni kwamba hotuba za Ijumaa na mazungumzo ya 

kila wiki - sawa yawe yale yanayotolewa Ijumaa au katika siku 

nyingine kati ya siku za wiki – yana nafasi kubwa katika kuinua 

kiwango cha uelewa kiutamaduni kwa wanajamii, na kuchangia 

katika kujenga utu wa mtu kiutamaduni na kuongeza hazina ya 

maarifa yake kiutamaduni. 
 

Ama tablighi – na nakusudia tablighi ya dini – ni wajibu muhimu 

sana kati ya wajibu wa mwanachuoni wa kidini na khatibu wa 

kidini, kwani kwa njia yake anashawishika Mwislamu kihisia juu 

ya dini yake, na kunyanyuka katika kiwango cha ujumbe wake 

katika maisha haya. 
 

Na umeshathibitisha uzoefu wa kuelimisha na kutangaza, 

kwamba mafanikio ya mwenye kufanya hayo yanategemea 

uwezo wake katika kufungamanisha fikra na uhalisia, na kiwango 

cha maarifa yake na nafsi za wasikilizaji wake na daraja za 

uelewa wao kiutamduni. Na haya ndio tunaweza kuyapata - kwa 

uwazi katika mazungumzo ya kitabu hiki ambacho kipo mbele 

yetu. 
 

Hakika Sheikh Saffar ni kati ya hao wachache ambao wame-

kusanya baina ya ujumbe wa msikitini na mimbari, kwani 

amehitimu katika Hawza ya elimu baada ya kukamilisha masomo 

yake ya elimu ya Kiislamu, na akashughulika na nafasi ya 

mwanachuoni wa dini katika mji wake wa Qatif. 
 

Naye ni kati ya wanaharakati watendaji katika nyanja hii, na 



Mazungumzo Katika Dini, Utamaduni na Jamii 
 

 
 

19 
 

  

hususan wale wachache ambao wanakusanya baina ya asili na 

usasa, na amethibitisha hilo katika uwasilishaji wake mbalimbali. 

Hakika utayaona wazi haya katika utunzi wake na mihadhara 

yake. Na anahesabiwa kati ya wenye vipaji kwa hotuba zake, 

kwani yeye anamiliki ala za kuathiri za mimbari, na ana ala za 

kupenya kwenye akili za wasikilizaji kwa njia ya kuhutubia hisia 

zao. 
 

Hakika katika mazungumzo yake haya anaisukuma fikra kwa 

kasi ili kugusa uhalisia wa watu, na kufanya kazi ya kuwa-

badilisha kwenda kwenye yaliyo bora zaidi. Inafaa nisirefushe 

katika maelezo, niache mambo kwa msomaji mpendwa, ili 

aburudike na mazungumzo haya kwa kusoma, kufahamu na kisha 

kuelewa ili anufaike kwayo na kuwanufaisha wengine. 
 

Mwenyezi Mungu azibariki juhudi za ndugu yetu Saffar na ampe 

elimu zaidi katika huduma hii ya kheri. Hakika Yeye ni Mwenye 

kutoa taufiki na ndiye Mwenye kukusudiwa. 

 
Abdul-Haadiy al-Fadhwily. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



Mazungumzo Katika Dini, Utamaduni na Jamii 
 

 
 

20 
 

  

 

SEHEMU YA KWANZA 
 

Kwa jina la Mwenyezi Mungu  

Mwingi wa rehema Mwenye kurehemu 

 

تِِ
َ
كتِ احخَعَك 

َ
ىغِة

َ
ًَ بِاحخِىمَكتِ وَاو ك  ى ىِكىَ  ِادعُ إِلىٰ ظَبيلِ سَبِّ

ى
ُُ  بِكال ذِل

ٰ
وَجكك

خعَنُِ
َ
ُ  بِمَن ضَلى غَن ظَبيلِهِِ أ

َ
غل

َ
ًَ هُىَ أ ذينَِ ِإِنى سَبى

َ
ُخ

ُ
ُ  بِاو

َ
غل

َ
   وَهُىَ أ

 

“Waite kwenye njia ya Mola Wako kwa 

hekima na mawaidha mazuri na ujadiliane nao 

kwa namna iliyo bora. Hakika Mola Wako 

ndiye anayemjua zaidi aliyepotea njia yake na 

Yeye ndiye anayewajua zaidi walioongoka.” 

(Sura An-Nahl; 16:125). 

 

Sifa zote njema anastahiki Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa 

walimwengu. Ewe Mwenyezi Mungu mteremshie rehema 

Muhammad hitimisho la Manabii na ukamilisho wa idadi ya 

Mitume, na Ahali zake wema watwaharifu na Masahaba wake 

wema. 

 
 

 بسم الله الرحمن الرحيم

 

MAZUNGUMZO YA KWANZA 

 
Mazungumzo ya kidini yanabeba jukumu kubwa mbele ya 

mazingira ambayo jamii ya Kiislamu inaishi. Hiyo ni kwa sababu 

yana fursa kubwa katika kuathiri na kupenyeza, na yana nafasi 

kubwa na kiwango cha juu katika kukubalika na kuitikiwa. 

Ambapo watu wenye kushikamana na dini wanayasikiliza kwa 

usikivu na unyenyekevu, kama sehemu ya faradhi za ibada na 
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shughuli za kidini, kama hali ilivyo katika Swala ya Ijumaa 

ambayo inatanguliwa na hotuba mbili, na Swala ya Idd ambayo 

inafuatiwa na hotuba mbili. Ukiongezea na minasaba mingine ya 

kidini ambayo inakusanya humo waumini wenye kusikiliza kwa 

masikio yao na wenye kuhamasika kwa nyoyo zao na hisia zao, 

kwa yale yanayotolewa kwao miongoni mwa mawaidha na 

miongozo. 
 

Lakini angalizo ni kwamba harakati za kuathiri kwa 

mazungumzo ya kidini katika hali ya jamii ni ndogo kuliko 

inavyotarajiwa, ukilinganisha na nguvu ya kimaanawi inayo-

miliki na uwezekano uliopo wa kupenya katika nafsi, na kwa 

kuangalia hali ya hatari na mazingira nyeti unayoishi nayo 

umma. 

 

Umma unakabiliana na changamoto kubwa katika hali yake ya 

ndani, na katika upande wa nje, na inatakiwa mazungumzo ya 

kidini yaamshe nguvu za umma na kusheheni nguvu zake na 

uwezo wake ili kukabiliana na changamoto hizo za kimaisha. 

 

Wakati ambapo sehemu ya kubwa ya hotuba na mazungumzo 

haina uelewa wa changamoto hizi, na wala haioni kuwa 

inalengwa katika kukabiliana nazo, na badala ya kuwa ni 

mhamasishaji wa kuzinduka, aghlabu unafanya kazi ya 

kuimarisha hali ya kurejea nyuma, kwa kuweka mkazo katika 

mas‟ala binafsi ya kiibada, na kukuza vipengele na ufafanuzi 

katika nyanja za kiitikadi kwa kueneza ikhitilafu, na kushu-

ghulika na uchochezi na hamasa za kimadhehebu na makundi. 

Wakati ambapo mhutubu anasahau mazungumzo kuhusu jukumu 

la mwanadamu katika kujenga ulimwengu, na yanayomlazimu 

kati ya juhudi na harakati katika kujua mbinu za maisha na 

kanuni za mazingira, na anaghafilika kukumbuka nafasi ya umma 

katika kumshuhudia mwanachuoni, na kutoa mfano wa kisasa 
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ulio bora, na kusahau maadili ya msingi katika dini kama vile 

umoja, uhuru, uadilifu na haki za binadamu. Hii ni kwa upande 

wa malengo. 
 

Ama kuhusu kiwango cha muundo na mbinu za kueleza, aghlabu 

mazungumzo haya yanatumia njia ya mawaidha ya kuiga, na 

kutosheka na kusoma nususi za kurithi na ushahidi wa kihistoria 

bila ya kunufaika na ustawi wa elimu ya binadamu kama vile 

elimu ya nafsi na elimu ya jamii, na bila ya kutegemea lugha ya 

takwimu na taarifa za kitafiti, njia ya udadisi, ubainifu na utafiti 

wa kimedani jambo ambalo linaifanya lugha ya mazungumzo 

kuwa ni insha ya kukariri katika hali ya kaida na mifano. 

 

Na tunapoangalia kwa jicho la mazingatio yale mazungumzo 

yaliyo katika ushindani wenye nguvu na mkali, katika upande wa 

mazungumzo mengine ambayo yanamiliki nguvu zaidi, uwezo na 

uzoefu wa kielimu, teknolojia na fani, hakika hilo linaweka wazi 

kwetu sababu ya udhaifu na ufinyu wa kuathiri. 
 

Kwa hakika wasifu huu unalingana na sehemu kubwa ya 

mazungumzo ya kidini, lakini sasa hivi kuna mifano yenye 

kuchanua katika medani ya Kiislamu. Inatoa mazumgumzo 

yenye uelewa na yaliyofunguka, ambayo athari zake zinaonekana 

bayana na matokeo yake mazuri yanadhihiri katika kuanzisha 

harakati za kubadilisha medani ya Kiislamu tukufu, na katika 

uwepo wa kundi la ujumbe la kiimani kwa ajili ya kuhuisha 

maadili ya kimsingi na kulinda hali ya umma katika msingi wake. 
 

Hakika mabadiliko ya mazungumzo ya kidini ili yawe katika 

kiwango cha maadili ya kidini yenye kutukuka na ili yatatue 

changamoto za kileo zinazobana, na ili yaweze kuamsha umma, 

kuna haja ya kushirikiana na kuongeza juhudi kutoka kwa 

Marajii na viongozi wa kidini, na sehemu zenye uelewa wenye 
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kujali mustakabali wa dini na umma kwa ajili ya kuweka mbinu 

za miundo ya jumla. 
 

Na kila jamii inaweza kuhitaji mahitaji yake binafsi kutokana na 

baadhi ya hali zake na mazingira yake, na hivyo kuwataka 

wahusika wenye kujitolea humo kwa ajili ya mambo ya kidini 

kuboresha fikra zaidi, na kufikia mikakati iliyofanyiwa utafiti, ili 

kuelekeza mazungumzo katika mazingira yao, kwa kutoa 

kipaumbele chake na mbinu zake. 
 

Na ili yatimie matarajio haya hakika ni juu ya mwenye jukumu 

katika medani ya maelekezo ya kidini ajitahidi katika kuboresha 

kiwango cha utekelezaji wake, na aanzie katika sehemu ya kuhisi 

majukumu katika dini na jamii, na ajue kwa kina changamoto za 

kileo ili yainuke mazungumzo yake na yapande daraja hadi 

kwenye upeo unaotakiwa na unaofaa. 
 

Na mazungumzo haya ambayo yako mbele ya msomaji, hakika ni 

tajriba ndogo katika njia hii. Nilikuwa nazingatia kugusa 

matatizo ya jamii na mambo yake, na kujitahidi katika kutoa yale 

ambayo yanaweza kuchangia katika kutatua na kutibu, nikienda 

mbio kuboresha malengo ya mazungumzo na njia zake, 

kulingana na uwezo wangu na nguvu zangu ndogo. 
 

Niliyatoa mazungumzo haya kupitia mimbari ya Ijumaa katika 

msikiti wa al-Fatih Qatif, mwaka 1420 hijiria, na nilikuwa 

naandika kila mazungumzo baada ya kuyatoa ili wayapate ndugu 

zangu waumini, na huenda baadhi ya ndugu watukufu wame-

nisaidia kuandika baadhi yake kutoka kwenye kanda zilizo-

rekodiwa. 
 

Na leo ninapotoa mkusanyiko huu katika kitabu hiki natarajia 

yapatikane humo ambayo yanamnufaisha msomaji na kuchangia 

katika kuboresha uzoefu baina ya wenye kuzingatia jambo la 

mazungumzo ya kidini. 
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Kama ambavyo hainipiti kuwashukuru ndugu zangu watukufu 

ambao walishiriki pamoja nami katika kuzitoa juhudi hizi, na 

hususan ustadhi Dhakir Habil, Ustadhi Mirza al-Khuwailidiy, 

ambao mara nyingi nimesaidiana nao katika kuandaa mazun-

gumzo na kuhakiki maalumati. Na vilevile Sheikh Husein 

Suwaileh ambaye amesimamia uchapishaji mazungumzo haya na 

kuyasambaza, na pia ndugu wengine, Mwenyezi Mungu awalipe 

wote malipo mema. 

 

Namuomba Mwenyezi Mungu Mtukufu aikubali juhudi hii ndogo 

na ajaalie humo manufaa na faida na atupe taufiq sote ya 

kuitumikia dini na umma. Hakika Yeye ndiye mwenye kutoa 

taufiki, na sifa zote njema anastahiki Mola Mlezi wa 

walimwengu.  

 

Hasan Saffar 

10/3/1422 Hijiria - 2/6/2001. 
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 بسم الله الرحمن الرحيم

 
KATIKA MAISHA YA FAMILIA YENYE MAFANIKIO 

 
Riwaya za kihistoria zinatofautiana kuhusu mwaka wa kuzaliwa 

Bibi Fatimah Zahra , ilikuwa ni kabla ya utume wa Nabii kwa 

miaka mitano kama wanavyopokea wengi wa Maulamaa wa 

Kisunni? Au ni baada ya utume kwa miaka mitano kama 

wanavyoona Maulamaa wa Kishia? Lakini takriban zinaafikiana 

katika siku na mwezi, ambapo riwaya nyingi zinasema kwamba 

kuzaliwa kwake ilikuwa ni tarehe 20 ya mwezi wa Jumadul-

Akhir. 
 

Na sisi tunaweza kufikiria kiwango cha furaha ambayo ilijaa 

moyo wa Mtume wa Mwenyezi Mungu  kwa uzao wa binti 

yake Zahra . 
 

Kwanza: Kwa ukamilifu wa ubinadamu wake na kina cha hisia 

zake, ni lazima afurahie kwa kuzaliwa mtu mpya katika familia 

yake.  
 

Pili: Kwa yale ambayo Mwenyezi Mungu amemweleza kupitia 

wahyi miongoni mwa fadhila za mtoto huyu na nafasi yake kwa 

Mwenyezi Mungu Mtukufu, na kwamba mwendelezo wa ukoo na 

kizazi chake kitukufu utapatikana kupitia kwake. 
 

Tatu: Kwa kuakisi ukarimu wake katika uhai wake na ujio wake 

mtukufu.  
 

Anasema Dr. Muhammad Abduh Yamaniy:  
 

Na Mtume  alifurahia kuzaliwa kwake na akamwambia mke 

wake Khadija: “Ewe Khadija hakika ni mtoto twahara 

aliyebarikiwa, na kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu atajaalia 

kizazi changu kwake.” Na kwa sababu hii alikuwa ni mahala pa 
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mazingatio ya baba yake na husasan kwamba alikuwa anafanana 

naye. Amepokea al-Hakim katika Mustadrak kwa sanadi yake 

kutoka kwa Anas bin Maliki kwamba alisema:  
 

“Alikuwa ni mtu anayefanana sana na Mtume wa Mwenyezi 

Mungu , mweupe anaelemea kwenye wekundu na ana nywele 

nyeusi.” 
 

Na kutoka kwa Ummul-Muuminin Ummu Salama  amesema: 

“Fatimah binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu  alikuwa ni 

mtu anayefanana sana kwa uso na Mtume wa Mwenyezi Mungu 

.” 
 

Kutoka kwa Aisha Ummul-Muuminina  hakika amesema: 

“Sijaona yeyote katika viumbe vya Mwenyezi Mungu anaye-

fanana sana kwa mazungumzo na maneno na Mtume wa 

Mwenyezi Mungu kama Fatimah.” 
 

Mwenyezi Mungu amridhie na amridhishe. Ilikuwa ni mbegu 

twahara, na mtoto mkarimu mwema. Bibi mtukufu anayefanana 

sana na Bwana wa viumbe, na alirithi utukufu kutoka kila pande 

na akapata utukufu.
3
 

 

Katika kukumbuka uzao wake mtukufu tunataka kudondoa katika 

uongofu wa sira yake tukufu yale ambayo yanatuangazia njia ya 

maisha. Hiyo ni kwa sababu tutajaribu kudondoa sura yenye 

kuchanua katika upande wa maisha yake ya kifamilia ili tupate 

kutoka kwake somo na mazingatio, na ili tuendeshe maisha yetu 

ya kifamilia katika uongofu wake. 
 

Hakika familia ndio bembea la kwanza katika malezi ya 

binadamu, na inabakia kuwa ni ngao yake na kinga yake ambayo 

inamhami na ambayo anarejea kwayo anapokabiliwa na 

chamgamoto yoyote au tatizo lolote katika maisha yake. Na kila 
                                                      
3
 Yaani: ni Muhammad Abduh, Innahaa Fatwimah Zaharaa, uk: 15 chapa ya 

kwanza 1996 Darul al- Manaar-Muasasatu uluml- Qur‟ani Dimishiq. 
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yanapokuwa mafungamano ya mwanadamu na familia yake ni 

yenye nguvu na imara ndivyo anavyoweza kuathari katika 

mazingira yake, na maadili yake yanakuwa ni yenye nguvu zaidi 

vile vile. Katika familia hii mtoto anajifunza lugha, anajifunza 

tabia na mwendo, nayo ndio inatengeneza njia ya ulinzi wa 

kwanza katika shakhsiya ya mwanadamu na matatizo yake, na 

Qur‟ani tukufu inatia mkazo mazingatio makubwa katika familia 

wakati muumini anapoomba kwa Mola Wake kumpa familia 

itakayokuwa ni kitulizo chake.  
 

…..”  
َ
لحن

ى
غحُنٍ وَاجػَل ا لِلمُخ

َ
 أ

َ
ة شى

ُ
دِ ا ك

ٰ
يّك سِّ

ُ
صوٰجِ ا وَر

َ
 ا مِن أ

َ
سَبى ا هَب ل

 “إِمامًا

 

“…..Mola Wetu! Tupe katika wake zetu na wanetu 

yaburudishayo macho, na utujaalie tuwe waongozi 

kwa wenye takua.” (Sura al-Furqan; 25:74.) 
 

Na kuomba kitu kunaakisi raghaba katika kupatikana kwake, na 

kwenda mbio kwa ajili ya kukipata pamoja na kuomba taufiki ya 

Mwenyezi Mungu Mtukufu kwa ajili ya hilo, na msaada Wake 

katika hilo katika kuondoa vizuizi na vikwazo. 
  
(Kiburudisho cha jicho) ama imechukuliwa kwenye neno: (qara) 

kwa maana ya baridi kwa sababu jicho katika hali ya sururi na 

furaha linatoka machozi ya baridi, na maana inakuwa: Tujaalie ni 

wenye sururi wenye kufurahia katika familia zetu hadi tupate 

humo machozi ya furaha ya baridi kutoka katika macho yetu. 

Hakika ni kinaya nzuri. 
 

Na ama imechukuliwa katika (qara) kwa maana amethibiti na 

ametulia. Hiyo ni kwa sababu mwanadamu anapotafuta mtu au 

kitu anageuka kulia na kushoto, na anapopata anachotaka 

linatulia jicho lake, yaani anaacha kugeuka na kutafuta kwa 

macho yake, na maana inakuwa: Jaalia nafsi zetu ziwe na utulivu 

zenye furaha katika hali yetu ya kifamilia ili tusitafute raha wala 

utulivu katika sehemu nyingine. 
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Lakini ni mambo yapi yanayosaidia familia kuwa ni kitulizo cha 

jicho kwa mume na mke? Tukiangalia maisha ya kifamilia ya 

Bibi Fatimah Zahra tutakuta ni tajriba nzuri, njema kwa ajili ya 

kuiga na mfano. Yeye ni mfano kamili ambao Uislamu umeutoa 

kwetu ili tumfuate ili tufikie lengo hili tukufu. 
 

Namna gani yalikuwa maisha ya kifamilia ya Bibi Fatimah  

na mume wake Imamu Amirul-Muuminina ? 

 

Kisimamo katika Hadithi ya Kisai: 

 

Inafaa sana tukitaka kupata sura ya familia hiyo tukufu tupate 

funzo katika tukio mashuhuri lililotokea katika nyumba ya Zahra 

na nyumba ya Amirul-Muuminina na limepokewa na vitabu 

vyote vya Waislamu, nalo ni kisa cha Hadithi ya Kisai, ambayo 

imepokewa katika rejea nyingi, isipokuwa ni kwamba rejea za 

Ahlulbayti  zimelipokea kwa kirefu kwa shauku yenye 

manufaa. 
 

Na Alhamdulilahi hivi karibuni imetoka fasili nzuri kwa kirefu ya 

Hadithi ya Kisai na imenyambua hukumu na adabu na makusudio 

ya ibara zake kwa utunzi wa Marjaa wa dini Imamu Sayyid 

Muhammad Shiraziy. Fasili hiyo ina kurasa 320 kwa anwani ya 

Min Fiqhi Zahra. 
 

Ukiachilia mbali kwamba hadithi hii inabainisha nafasi ya kizazi 

kitukufu, pia inawezekana ikawa moja ya sababu iliyopelekea 

Ahlulbayt  kuwahimiza wafuasi wao kusoma hadithi hiyo ya 

Kisai na kuisambaza ni kwa sababu hadithi hiyo inanukuu sura 

ya uhusiano na muamala ndani ya familia tukufu ya Nabii, 

ambapo tunasoma humo kwamba kila mwanafamilia anapoingia 

nyumbani anaanza kwa kuwasalimia watu wake. Mtukufu 

Mtume  anaingia kwa binti yake Zahra, anaanza kwa salamu, 

na Imam Hasan, naye ni mtoto mdogo anaingia nyumbani 

anamsalimia mama yake Zahra, na vilevile alifanya hivyo ndugu 

yake Imamu Husein mdogo kuliko wote alipoingia baada yake, 
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na vilevile baba yao alipoingia nyumbani anaanza kumsalimia 

mke wake Zahra . 
 

Kama ambavyo tunasoma katika Hadithi ya Kisai heshima baina 

ya wanafamilia ambapo Hasan anaomba ruhusa kwa baba yake 

Mtume wa Mwenyezi Mungu  ili aingie pamoja naye katika 

shuka, na vivyo hivyo alifanya ndugu yake Husein na baba yao 

Ali na mama yao Zahra . 
 

Katika Hadithi ya Kisai tunasoma kila mmoja katika wanafamilia 

kutangaza kwake upendo wake na shukrani zake kwa 

mwanafamilia mwingine, na kuthibitisha umahususi wake 

ambapo Bibi Fatimah  anawasemesha watoto wake wote kwa 

kauli yake: “Ewe mwanangu mpendwa na kiburudisho cha jicho 

langu na tunda la moyo wangu.” Na Husein  anamsemesha 

babu yake kwa kusema: “Amani iwe juu yako ewe babu yangu, 

ewe Mteule wa Mwenyezi Mungu.” Na Imamu Ali anamsalimia 

mke wake Zahra  kwa kusema: “Amani iwe juu yako ewe 

binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu.” Naye anamjibu: “Amani 

iwe juu yako ewe baba Hasan na ewe Amirul-Muuminina.” na 

maneno mengine mengi yaliyopokewa katika Hadithi ya Kisai 

yanayoelezea upendo wa kila mmoja kwa mwingine na 

kuheshimu kwake shakhsiya yake. 
 

Na katika Hadithi ya Kisai tunaona thamani ya kukutana na vikao 

vya familia vya upendo, ambavyo vinajaza nyoyo za wanafamilia 

mahaba, upole, heshima na kutoa fursa kwao ya kubadilishana 

hisia na fikra na kuzidisha ushirikiano na mshikamano wa 

familia. Na imepokewa katika hadithi kutoka kwa Mtume wa 

Mwenyezi Mungu  kwamba alisema: “Mtu kukaa na familia 

yake kunapendeza kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu kuliko kukaa 

itikafu katika misikiti hii miwili.”
4
 

                                                      
4
 Raishahary: al-Mahdiy, Mizanil-Hikimah, Juz. 4, uk: 287 
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Wakati ambapo familia nyingi katika baadhi ya jamii zetu 

zinakosa mazingira ya huruma na upole, ambapo mwanaume 

yuko katika ulimwengu wake maalumu na mambo yake 

maalumu, na mke vilevile. Mwanamke na watoto wanamaliza 

wakati wao mwingi kwenye runinga na kompyuta au pamoja na 

marafiki zao nje ya familia. 
 

Hakika hali ya kutangamana na upendo katika familia inakuza 

katika nafsi ya mwanadamu kujiamini, utulivu, uadilifu na 

muamala mzuri pamoja na wengine, wakati ambapo mazingira ya 

familia yenye mkanganyiko yanazalisha mtikisiko katika 

shakhsiya ya mwanadamu na kupanda katika nafsi yake chuki 

mbalimbali. 

 

Kuchunga haki ndani ya familia: 

 

Na sura hii inayowasilishwa na Hadithi ya Kisai na inayo-

nukuliwa na historia katika sira ya Ahlulbayt , hakika ni 

utekelezaji wa kivitendo wa mafunzo ya Uislamu na adabu zake 

katika mazingira ya familia. Mwanadamu ndani ya familia yake 

mume au mke, au mtoto au mzazi, wote wana haki na adabu za 

kupokezana, hapati ridhaa ya Mola wake wala maisha yake 

hayawi mazuri ya kifamilia isipokuwa kwa kuzichunga na 

kushikamana nazo. 

 

Na cha ajabu ni kwamba baadhi ya watu wanaona nafsi zao zina 

haki kutoka kwa wengine kutoka nje ya familia yake, lakini yeye 

anadharau na anapuuza katika kuamiliana pamoja na familia yake 

na watu wake walio karibu naye. Haheshimu haki zao, bali 

anaruhusu katika nafsi yake kuwafanyia uadui, pamoja na 

kwamba Qur‟ani tukufu inatia mkazo katika kujilazimisha sana 

katika kufanya uhusiano mzuri na familia, na inazingatia kuwa ni 

usadikishaji wa sharia ya Mwenyezi Mungu. Hilo limedokezwa 

katika sehemu kumi na tatu katika Qur‟ani tukufu. Kumi kati 

yake katika nyanja ya mahusiano ya kifamilia, kama ilivyo katika 
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Suratul-Baqarah, aya ya 230, na katika Surat Nisaa aya ya 13, na 

katika Surat al-Mujadala aya ya 4, na Surat Twalaqa aya ya 1. 

 

Na tunasoma katika hadithi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu  

nususi nyingi ambazo zinatilia mkazo suala la kuheshimu na 

kuchunga haki za ndoa. Imepokewa kutoka kwake : “Mke 

mwenye kumuudhi mume wake, Mwenyezi Mungu hatokubali 

swala zake wala jema katika amali yake hadi amsaidie na 

amridhishe hata kama atafunga maisha. Na mwanamume naye 

ana mfano wa dhambi na adhabu hiyo, ikiwa atamuudhi na 

kumdhulumu mkewe.”
5
  

 

Kana kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu  anataka 

kuwaambia watu kwamba hakika swala na saumu ni kuamiliana 

pamoja na muumba, lakini Mwenyezi Mungu hakubali muamala 

huu pamoja naye, maadamu muamala wako pamoja na viumbe 

hauko ndani ya mpaka na kanuni za kisharia zilizowekwa. Na 

miongoni mwa watu wa karibu zaidi kwa mke ni mume wake na 

vilevile kinyume chake. 

 

Na katika riwaya nyingine kutoka kwa Imamu al-Baqir  nayo 

ni muhimu katika nyanja hii, anasema Imamu : “Hakuna 

uombezi kwa mwanamke mwenye kufaulu kwa Mola Wake 

kuliko ridhaa ya mume wake.” Na alipofariki Fatimah  alisi-

mama kwake Amirul-Muuminina  akasema: “Ewe Mwenyezi 

Mungu hakika mimi niko radhi na binti wa Nabii Wako.”
6
  

 

Na tunanufaika na riwaya hii kwamba ikiwa Zahra  anahitajia 

ridhaa ya mume wake juu yake naye ni binti wa Mtume wa 

Mwenyezi Mungu na Bibi wa wanawake wa watu wapeponi, 

hakika mwanamke mwingine yeyote anahijia zaidi hayo. Hakika 

                                                      
5
 Al-Huru al-Amiliy: Muhammad bin al-Hasan, Wasailus-Shi‟ah Juz. 20, uk: 

165 hadithi namba 25315 
6
 Al-Majiisiy: Muhammad Baaqir, katika Biharul- Anuwar, Juz. 100, uk: 256 
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sisi tuna haja ya kutilia mkazo juu ya haki za mke zaidi kuliko 

haki za mume, hiyo ni kwa sababu mume kwa tabia yake anahisi 

nguvu na kwamba yuko juu na ni mtawala kwa mke wake, 

ambapo ana haki za usimamizi… ama mke hayuko hivyo, hivyo 

Mtume  anasema: “Jibril hakuacha kuniusia juu ya 

mwanamke hadi nikadhani kwamba haipasi kumwacha.”
7
  

 

Baadhi ya wanaume wanayapuuza maelekezo yote haya, na mtu 

anavunja haki za mke wake na anamkalifisha zaidi ya wajibu 

wake. Na anaamiliana pamoja naye kama mwajiriwa katika 

nyumba yake, na anaona kwamba yeye ni mwenye jukumu hata 

la kumhudumia yeye binafsi katika chakula chake, mavazi yake 

na makazi yake, na uhakika ni kwamba mke kumhudumia mume 

wake sio wajibu, bali ni jambo la mazoea tu na ni mustahabu 

kisharia na sio zaidi ya hapo. 

 

Na mwanamke akimhudumia mume wake hakika hilo ni jambo 

jema (hapana njia ya kuwalaumu wanaofanya wema), hivyo 

haijuzu kumkemea au kumpiga au kumdhalilisha anapoacha 

kufanya hivyo, kwa sababu sio wajibu juu yake aslani. Hakika 

mafunzo ya Kiislamu yanashajiisha mume kumhudumia mke 

wake, hivyo kuhudumiana iwe ni kwa kubadilishana kama hali 

ilivyo katika kusaidiana. Katika riwaya kutoka kwa Nabii  

amesema: “Mume akimnywesha mke wake maji anapata 

malipo.”
8
 Na katika hadithi nyingine: “Hakika mwanaume 

analipwa anapomlisha mke wake tonge.”
9
 Na kuna riwaya nyingi 

na hadithi ambazo zinashajiisha mume kumhudumia mke wake 

hususan, na familia yake kwa ujumla. 
 

Na kwa hiyo anasema Mtukufu Mtume : “Mbora wenu ni 

                                                      
7
 Al-Majilisiy: Muhammad Baaqir katika Biharul- Anuwar, Juz. 100, uk: 253 

8
 Al-Hindiy: Ali al- Mutaqiy, katika Kanzul-Umaal, Juz. 6, uk: 275, hadithi 

namba 444435 
9
 Al-Kaashaaniy: al- Maula Muhsin, katika al-Mahajatul-baidhaa, Juz. 3, uk: 

70 
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yule aliye mwema zaidi kwa ahali yake, na mimi ni mwema kwa 

ahali zangu.” Na alipoulizwa Ummul-Muuminina Aisha mke wa 

Mtume  kuhusu tabia ya muamala wa Mtume  pamoja 

ahali yake, alisema: “Alikuwa anashona kiatu chake, anashona 

nguo yake na anafanya kazi katika nyumba anayoifanya mmoja 

wenu katika nyumba yake. Alikuwa anawatumikia ahali zake, 

unapowadia wakati wa swala anasimama kwenda kuswali.”
10

 
 

Anasema Amirul-Muuminina : “Mke wako asiwe ni kiumbe 

muovu zaidi kwako.”
11

 Baadhi ya watu wanajitolea kuwatumikia 

wengine katika hafla za watu wengine, lakini hayuko tayari 

kumtumikia mke wake, anawatumikia wageni katika nyumba 

yake lakini anakataa kuihudumia familia yake. 
 

Maisha ya Ali na Zahra  ni kielelezo dhahiri na kinachoo-

nekana katika mafunzo, na ni maelekezo hayo ambayo yanafanya 

maisha ya kifamilia kuwa ni maisha yenye mafanikio bila ya 

kikomo. Naye kiongozi wa waumini  anafafanua heshima 

yake na uchungaji wake katika haki za mke wake Zahra  

katika maneno yake yafuatayo: “Wallahi sijamkasirisha wala 

sijamchukiza katika jambo hadi Mwenyezi Mungu Mtukufu 

alipochukua roho yake. Wala hajanikasirisha wala hajaniasi kwa 

jambo. Nilikuwa ninapomwangalia zinaondoka taabu na 

huzuni.”
12

 Imamu Ali  hakuvuka mpaka wala Bibi Fatimah 

 hakuzembea. 
 

Na kwa upande mwingine Bibi Fatimah  yeye pia amesisitiza 

hayo katika wasia wake maarufu kabla ya kufariki kwake 

ambapo amesema: “Ewe mtoto wa Ami yangu, hujanikuta ni 

                                                      
10

 Tirimidhiy katika Auswafu Nabiyi, chapa ya Daru al-Jiiyl Beirut, na taaliq 

na Samihu Abbasi uk: 276 
11

 Al-Musawiy: Saharifu Ridhaa katika Nahjul-Balaghah, barua ya 31  
12

 Al-Qazuwiniy: Muhammad Kaadhim, katika Fatimatuz-Zaharaa minal-

Mahdiy ilaa al-Laha chapa ya kwanza 1991 Musasatu Nur lilimatubuat – 

Beirut uk: 142. 
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muongo wala mwenye hiyana wala sijakukhalifu tangu umeishi 

na mimi.” Na Ali  anamjibu papo hapo “Najilinda kwa 

Mwenyezi Mungu, wewe unamjua mno Mwenyezi Mungu, wewe 

ni mwema na mchamungu, ni mkarimu na unamuogopa sana 

Mwenyezi Mungu, huwezi kunikhalifu.”
13

 
 

Na katika mnasaba huu mtukufu nao ni kukumbuka uzao wa 

Zahra  inapasa kwetu kusoma maisha ya familia hiyo ambayo 

iliishi katika nyumba ya Bibi Fatimah  na kuzitaka nafsi zetu 

kubeba majukumu yake kikamilifu katika hayo, na kila upande 

usitupie majukumu kwa mwingine, na uiepushe nafsi yake na 

uzembe. 
 

Ni wajibu wetu tufanye kwa maelekezo ya Uislamu katika 

uhusiano wetu wa kifamilia na kuwaiga Ahlulbayt ili Mwenyezi 

Mungu atujibu dua zetu tunaposema: “Mola Wetu, tupe katika 

wake zetu na wenetu kiburudisho cha jicho.” 
 

Mafanikio katika mahusiano ya kijamii: 
 

Mwanadamu katika mahusiano yake na muamala wake pamoja 

na watu anakabiliwa na mtihani wa daima. Yeye kwa upande 

mmoja anakabiliwa na mawimbi mbalimbali na hali tofauti 

tofauti, na katika upande mwingine anahitajia muamala wa 

kubadilishana na kupeana pamoja nao, na ili awe ni mtu mwenye 

kufaulu katika muamala huu inapasa amiliki kifua kipana na nafsi 

yenye usamehevu. 
 

Kanuni za kuamiliana na mwanadamu zinatofautina na zile za 

kuamiliana na mazingira, ambapo kanuni za mazingira ni thabiti, 

wakati ambapo binadamu wana hali mbalimbali, na akili zenye 

kutofautiana, na maslahi mbalimbali. Na zaidi ya haya hakika 

tabia ya mtu mmoja sio thabiti daima bali inabadilika kwa 

kubadilika hali na mazingira ambayo yanamzunguka, jambo 

                                                      
13

 Rejea iliyotangulia uk: 425 
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ambalo linaongeza ugumu mwingine juu ya ugumu uliopo. 

Unaweza kukutana na mtu siku moja na humo anakuwa ni 

mwenye furaha, sururi na bashasha, kisha unakutana naye siku 

nyingine, unakuta yuko kinyume kabisa. 
 

Na sio sahihi mwanadamu kutupia lawama katika matatizo ya 

kuamiliana na wengine, na kuizingatia kuwa nafsi yake haina 

hatia katika kila kasoro, au kuona kasoro na aibu za wengine tu. 

Sio sahihi kusema hakika watu hawamwelewi wala hawam-

heshimu, na kwamba wao hawafai kuheshimiwa na kutukuzwa. 

Na hakika wao kama wangekuwa hivyo muamala wake pamoja 

nao ungekuwa bora zaidi, na kama wangekuwa kama fulani na 

fulani, ningefaulu pamoja nao. 
 

Na ukweli ni kwamba watu hawawezi kuwa kama anavyotamani 

na anavyotaka kila mtu. Je, anadhani kwamba Mwenyezi Mungu 

anaumba kiumbe kulingana na matakwa yake na raghaba yake 

yeye? Je, watu ni vazi unalikunjua kulingana na utashi wako ili 

ulivae, au ni chombo unataka kukitumia na kutoa kipimo chake 

kwa fundi anapokutengenezea? Hakika watu hao ni watu, katika 

kila sehemu utakapowaendea watabakia hivyo. 
 

Mwenyezi Mungu hajamuumba yeyote katika viumbe Vyake 

hata Manabii Wake na Mitume Wake, kumuumbia watu wenye 

sifa maalumu ili afaulu katika muamala wake pamoja nao. 

Namna gani mwanadamu atafaulu katika muamala wake pamoja 

na watu pamoja na kutofautiana nafsi zao? Haya ndiyo ambayo 

aya ya 63 katika Suratu Furaqan imeyajibu ambapo anasema 

(swt):  
 

  ُ ُ َ
َ
ككككككككا وَإِرا  ككككككككا 

ً
سِ  هَى 

َ
ككككككككى  

َ
 غَه

َ
ككككككككزينَ يَمشكككككككىن

ى
نِ ال

ٰ
وَغِبكككككككادُ الشىخمككككككككك

مًا
ٰ
 كالىا ظَلك

َ
لىن ُِ

ٰ
   احجك

 

“Waja wa Mwingi wa rehema ni wale wanao-

tembea ardhini kwa unyenyekevu. Na wajinga 
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wakiwasemesha, husema: „Salama.‟” (Surat Al-

Furqan; 25:63). 
 

Ambapo aya inatia mkazo kwamba (waja wa Mwenyezi Mungu) 

ni wale ambao wananyenyekea katika amri Zake na makatazo 

Yake. Wanasifika kwa sifa muhimu zinazosaidia katika 

kufanikisha uhusiano pamoja na wengine na kuwaathiri juu yake. 

Na sifa hii ni kwamba wao (wanatembea katika ardhi kwa 

unyenyekevu) na wala hawatembei kwa kiburi na ubabe, na 

kwamba wao hawaangalii nafsi zao kwa kujitofautisha na 

wengine, wala hawahisi kwamba wao ni wa daraja la juu kuliko 

watu wengine. 
 

Na nafsi hii yenye kiburi haiwezi ikafaulu katika muamala 

pamoja na mtu mwingine, kwa sababu msingi muhimu wa 

kufaulu ni mwanadamu awe anaweza kunyanyuka katika daraja 

la kivitendo, na mwenye kuweza kudhibiti nafsi mbele ya athari 

za mchemko. Na atawezaje mwenye kiburi kufikia katika 

kiwango hiki? Hapana, hawezi. Kisha aya tukufu inasema: “Na 

wajinga wakiwasemesha, husema Salama.” Na wajinga sio 

lazima wawe katika tabaka la wasiosoma au wasioelimika, bali 

wanaweza kuwa ni watu waliosoma na wanachuoni waliobobea, 

isipokuwa wao ni wajinga katika namna ya kuamiliana pamoja na 

wengine, na wao sio lazima wawe wadogo kwa umri bali 

wanaweza kuwa ni wakubwa kwa umri ila miamala yao ni ya 

kitoto. 
 

Wale ambao ni katika waja wa Mwenyezi Mungu wenye uelewa 

hawakubali uchochezi wa wajinga bali majibu yao yanakuwa 

kama inavyotia mkazo aya (amani). Na amani hapa inamaanisha 

heri, yaani huu ni wakati wa kuagana baina yetu, yaani hakika 

sisi hatutowakubalia kusimama katika kila kitendo cha kijahili 

mnachokifanya, bali tunaendelea nayo na kupita kwa amani, 

kama inavyoashiria aya nyingine ambapo anasema (swt):  
 

غىِ مَشّوا هِشامًا ”..…
ى
 “وَإِرا مَشّوا بِالل
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“…..Na wanapopita kwenye upuuzi hupita kwa 

heshima zao”    (Surat Al-Furqan; 25:72)  
 

Na katika aya nyingine:  
 

  
ُ
ى

ُ
ل
ٰ
غمكككك

َ
كك  أ

ُ
ى

َ
 ا وَل

ُ
ل
ٰ
غمككك

َ
 ككا أ

َ
غشَضككىا غَ ككهُ وَككككالىا ل

َ
غككىَ أ

ى
وَإِرا ظَككمِػُىا الل

ِ
َ
لحن ُِ

ٰ
غِى احجك

َ
بخ

َ
  لا  

ُ
يى

َ
ٌ  غَل

ٰ
   .ظَلك

 

“Na wanaposikia upuuzi hujitenga nao na 

husema: Sisi tuna vitendo vyetu na nyinyi mna 

vitendo vyenu: Salaamun alaykum! Hatuwataki 

wajinga.” (Surat Al-Qasas; 28:55.) 
 

 Haifai kwao kujibu kila jambo la kijahili, bali wao wako juu na 

wametukuka, na wao wanaondoka kwenda kwenye majukumu 

yao na kazi zao nzuri za msingi. Hawashughulishwi na uongo na 

ugomvi wa pembezoni. 
 

Na hizi ndio sifa ambazo zinasifika nazo shakhsiya zilizofaulu 

katika muamala pamoja na wengine. Na Imamu Ali bin Husein 

 anatupa mfano wa shakhsiya hizo: Ilitokea kwamba mwovu 

alimfanyia uovu akamtukana lakini yeye  hakukunja uso 

wake mbele yake. Muovu akakasirika na akawa anasema: 

“Nakukusudia wewe.” Imamu akasema haraka: “Nami naku-

puuza.” Imamu akamwacha na akaondoka.
14

 
 

Na siku moja alitoka msikitini na mara mtu akamtukana. Watu 

wakafanya haraka kutaka kumpiga, lakini yeye akawakataza 

hayo, na akamwelekea kwa kusema: “Aliyoyasitiri Mwenyezi 

Mungu kwako ni mengi je, una shida tukusaidie?” Mtu yule 

akaona aibu na akatamani ardhi immeze. Imamu alipomwangalia 

akamhurumia akamtupia nguo iliyokuwa juu yake na akaamuru 

apewe dirhamu elfu moja.
15

  
                                                      
14

 Al-Qarashiy: Baaqir, katika al-Imamu Zainul-Abidin juzuu 1 uk: 77, chapa 

ya kwanza 1988 Darul- Adhuwaai Beirut  
15

 Rejea iliyotangulia 
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Haya ndio matendo ya shakhsiya tukufu. Wakati unakuta baadhi 

ya watu wanakasirika hata kwa maneno ambayo yananukuliwa 

kwao kutoka kwa watu wengine pamoja na kwamba kunukuu 

kunaweza kusiwe sahihi. 
 

Inanukuliwa kutoka kwa Sheikh Akhundiy Muhammad Kadhim 

al-Khurasaniy  kwamba alikuwa ni kilele katika muamala 

wake na maadui zake na alikuwa anazingatia hususan kurejesha 

ubaya kwa wema. 
 

Siku moja aliingia kwake mmoja wa makhatibu maarufu kati ya 

waliokuwa wanampinga Sheikh Akhundiy kwa kuongoza kwake 

harakati yenye masharti, ambayo ilimtaka Mfalme al-Qajaariy wa 

Iran kutunga katiba ya nchi na kuanzisha bunge, na khatibu huyo 

alikuwa amejiunga na kundi lingine lililokuwa linaitwa al-

Mustabiddah, linataka hali ibaki kama ilivyo, kwa kuogopa 

kuingia kanuni zisizokuwa za Kiislamu katika katiba, au kupenya 

watu kutoka nje ya mazingira ya kidini katika bunge. Na kwa 

kuwepo hali hii ya ikhitilafu, mara nyingi khatibu huyo 

alimzungumza Sheikh al-Akhundiy juu ya mimbari kwa kum-

kosoa na kushutumu msimamo wake. Na kudra ya Mwenyezi 

Mungu ikataka khatibu huyu auze nyumba yake ili alipe deni 

lake, mnunuzi akamwambia: “Kama al-Akhundiy atatia saini 

katika mkataba wa nyumba yako nitainunua, vinginevyo 

hapana.”  
 

Akaja Najaf akakutana na Sheikh al-Akhundiy, na Sheikh 

akamheshimu sana na akamkalisha mbele ya majilisi na akae-

lezea furaha yake kwa kukutana naye. Khatibu akamwambia: 

“Naomba usaini mkataba huu ili niweze kuuza nyumba yangu.” 

Sheikh akachukua mkataba kisha baada ya muda Sheikh akatoa 

katika hazina yake mifuko kadhaa ya pesa na akampa Khatibu na 

akasema: “Wewe ni katika watu wenye elimu na mimi siridhii 

kamwe watu wenye elimu kukabiliwa na shida. Chukua kiasi 

hiki, lipa deni lako, na usiuze nyumba yako na kuitaabisha 



Mazungumzo Katika Dini, Utamaduni na Jamii 
 

 
 

39 
 

  

familia yako.” Khatibu akaona aibu kwa kitendo cha Sheikh, na 

baada ya hapo akawa ni kati ya wafuasi wa Sheikh na wapenzi 

wake.
16

 
 

Jamaa wa karibu wa kwanza: 
 

Vyovyote itakavyokuwa, kuna haja ya kutumia tabia hii, wakati 

wa kuamiliana na watu ni muhimu sana, ila hakika kuamilina 

nayo pamoja na mazingira ya watu wa karibu kati ya watu ni 

muhimu zaidi na kubwa zaidi. Msamaha na huruma una thamani 

kubwa unapofanywa na mtu wa mbali, lakini thamani yake 

inaongezeka zaidi unapofanywa ndani ya familia kwa 

kuwafanyia jamaa na watu wa karibu na mtu, wazazi wawili 

wazee, mke na watoto, mafakiri na wanyonge na wasiokuwa na 

uwezo kabisa. 

 

Hiyo ni kwa sababu mwanadamu mwenye nguvu, nguvu yake 

inaweza kumsukuma kumsamehe kwa msukumo wa hofu, haiba 

na kujiepusha na matatizo. Ama mnyonge ambaye hamiliki 

uwezo wala nguvu, hakika kusamehe kwake hakusukumwi na 

hofu bali ni kutaka thawabu na malipo kutoka kwa Mwenyezi 

Mungu na kutokana na uzuri wa moyo na utu. 
 

Ama baadhi ya watu, na sisi mara nyingi tunasikia visa hivi, 

wanapokosea katika haki yao baadhi ya ndugu zao, hakika wao 

wanakunjua makucha yao na wanalipiza kisasi kwa ubaya na kwa 

ukali zaidi. Na watu wengine wanapowakosea watu wageni kwao 

au wenye nguvu katika vituo vyao hakika wao wananyenyekea 

na wanarukuu na wanainamisha vichwa vyao chini, kisha 

hawakawii watakariri kwako neno la subira na kuvumilia (usijali 

dogo hilo, sio vibaya kuvumilia, shida na litaondoka), na kwa 

hiyo wanakuwa ni wasadikishaji wa kauli ya mshairi: 

                                                      
16

 Mukhutaariy: Sheikh Ridhaa katika Simaai Swalihina, tarjama ya Sheikh 

Husein al-Kuraaniy - Darul- Balagha – Beirut 1992 uk: 278 
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“Ni simba kwangu na katika vita ni mbuni, muoga anaogopa kwa 

unyayo, Je usingejitokeza kuwinda asubuhi, bali kabla yako 

alikuwa katika mabawa ya ndege.” 
 

Natamani, yalikuwa wapi maneno haya alipokosea katika haki 

yako ndugu yako katika nasaba au imani? Na kwa nini 

umezingatia ghadhabu yako? Huko ni kurejesha utukufu wako na 

heshima yao ambayo ulidhani kwamba imevunjwa na imedha-

rauliwa, ama hapa unageuka mwenye kusubiri anayengojea 

malipo? Ulikuwa wapi wewe na kauli ya Mwenyezi Mungu 

Mtukufu:  
 

اسِ سُخَماءُ بَينَُ   ”..…
ّ
ف

ُ
ى الى

َ
شِذّاءُ غَه

َ
 ..…“ أ

 

“…wana nguvu mbele ya makafiri, na wana-

hurumiana wao kwa wao…” (Surat Al-Fath; 

48:29) 

   

Hakika njia ya mtu ya kufikia mafanikio katika kuvuka changa-

moto za uhusiano wake pamoja na wengine, bila shaka inapita 

katika utangulizi huu, na maadamu mwanadamu si mwenye 

uwezo katika kudhibiti hasira za vitendo vyake mbele ya vitendo 

vya mwingine, hakika hatokuwa ni mwenye kufaulu katika 

muamala wake. Na tunayo katika sira ya Nabii  na Ahlul-Bayt 

wake kigezo na mfano bora, na hebu tufaidike na sira ya 

watukufu ambao walifikia vyeo vya juu lakini wao walishinda 

hisia za kulipiza kisasi. Huyu ni Yusuf mkweli  anawaambia 

ndugu zake walipoingia kwake Misri, naye akiwa ni mfalme, 

baada ya ndugu zake kumfanyia ubaya katika haki yake. 

Walimuonea husuda wakamtupia kwenye kisima kisha akauzwa 

kama mtumwa Misri. Akafungwa na akatuhumiwa, lakini 

alikuwa ni mtukufu na mkubwa kuliko kulipiza kisasi na chuki, 

bali aliwaambia:  
 

ُ  اليَىمَِ
ُ
يى

َ
ثريبَ غَل

َ
ٌَ لا ج  ِكا

ُ
ى

َ
كهُ ل

ى
ِ يَغفِشُ الل

َ
خِمحن سخَُ  الشّٰ

َ
  وَهُىَ أ



Mazungumzo Katika Dini, Utamaduni na Jamii 
 

 
 

41 
 

  

“Akasema hakuna lawama kwenu leo Mwen-

yezi Mungu atawasamehe Naye ni Mwingi wa 

kurehemu kuliko wote” (Surat Yusuf; 12:92). 
 

Hakika usamehevu ni sifa ya lazima katika kufaulu katika maisha 

ya kijamii, na kuvuka matatizo, kushirikiana na kuamiliana 

pamoja na wengine katika jamaa wa karibu na wa mbali, nayo 

inafanya nafsi ya mwanadamu ipumzike na kukasirikia mabaya 

ya wengine, kama ambavyo inaipatia mishipa ya mwanadamu na 

hisia zake hali ya mkanganyiko na shinikizo linalotokana na 

kulipiza kisasi katika vitendo vya uadui. 

 

Mwanadamu baina ya mbinyo wa kimada na utukufu wa 

kiroho: 
 

Mwenyezi Mungu amemuumba mwanadamu akiwa ni mchan-

ganyiko wa vitu viwili, kimoja wapo ni cha kimada na kingine ni 

cha kiroho. Tapo linalotokana na udongo na nuru inayotokana na 

roho, anasema Mwenyezi Mungu Mtukufu:  
 

كككشًا مِكككن  كككحنٍِ
َ

لِمٌ َ ش
ٰ
كككش  كككك

ّ
تِ إِق

َ
نِى

ٰ
كككًَ لِلمَلكككك ٌَ سَب  هُ ﴾٧٧﴿ إِر ككككا

ُ
يخ كككئِرا ظَكككىى

َ
ف

جِذينَِ
ٰ
هُ ظك

َ
ػىا ل

َ
ل

َ
 فيهِ مِن سوحى ف

ُ
خذ

َ
ف

َ
   ﴾٧٧﴿ وَ 

 

“Mola wako alipowaambia Malaika: Hakika 

Mimi nitaumba mtu kutokana na udongo. Na 

nitakapomkamilisha na nikampulizia roho 

Yangu, mwangukieni kwa kusujudu.” (Surat 

Swad; 38:71-72). 
 

Mchanganyiko huu katika kuumbwa mwanadamu baina ya vitu 

viwili vya kimada na kiroho, ndio sababu ya hali ya mvutano 

ndani ya mwanadamu baina ya pande mbili za uwiano huu, 

udongo na roho. Sehemu ya udongo inavutia kwenye ardhi na 

kumteremsha kwenye mazingatio ya kimada, wakati ambapo 

sehemu ya roho inamsukuma kwenda juu na inapaa naye katika 

http://tanzil.net/#38:71
http://tanzil.net/#38:72
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anga la maadili mema. Na katika mvutano huu unatokea mtihani 

kwa mwanadamu, inakuwa ni changamoto kubwa, na katika 

matokeo ya mvutano huu inapangwa hatima ya mwanadamu na 

kinapevuka kiwango chake; ama katika unyoofu ambapo ataishi 

katika hali ya uwiano na anafanya mazingatio yake ya kimada 

katika kivuli cha maadili na chini ya dari la misingi, na ama 

anakuwa chini kuliko walio chini, ambapo atakapoyafanya 

matamanio yake kuwa ndio mungu wake, na akatawaliwa na 

matamanio yake na raghaba zake. 
 

Na tunaweza kupanga mikakati ya vitendo vyetu na nukta za 

mgongano baina ya mielekeo miwili katika maisha ya mwana-

damu katika nyanja tatu zifuatazo: 
 

Kwanza: Baina ya matamanio na akili:  

 

Kutokana na sehemu ya udongo umepatikana kwa mwanadamu 

utashi na matamanio, nayo yanambana ili ayashibishe na 

kuyatimizia mahitaji yake ya kimwili na raghaba zake za 

chakula, vinywaji, mambo ya kijinsia na raha. Na yanayo-

fungamana nayo miongoni mwa mali, cheo na jaha. Lakini 

kukubali moja kwa moja mwelekeo huu kunambadilisha 

mwanadamu kwenda kwenye kiwango cha wanyama, mifugo 

ambayo haina lengo isipokuwa raghaba zake tu, na haina 

mazingatio isipokuwa hayo tu. Wao wanakula kila sehemu; 

kwenye jalala au kwenye malisho, na wanakunywa maji yoyote 

safi au machafu, na wanafanya jimai katika hali yoyote kwa 

sababu wanaendeshwa na matamanio tu. 
 

Lakini hali ya akili kwa mwanadamu ambayo inatokana na 

sehemu ya roho, ndio inayomwekea mpaka na masharti katika 

kufanya vitendo vya matamanio yake na raghaba zake, anakula, 

kunywa, anaoa, anamiliki na anatawala, lakini yote hayo ndani ya 

maelekezo ya akili na uongofu wake. 
 

Na kuyakubalia kwa wingi matamanio, inamaanisha kuporomoka 
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zaidi kwenda kwenye kina cha hali ya udongo ya kimaada, 

wakati ambapo kutumia akili na udhibiti mzuri wa raghaba na 

matamanio, inamaanisha kutukuka zaidi katika upeo wa maarifa 

ya kiroho na kimaanawiya. 
 

Pili: Baina ya ubinafsi na utukufu: 
 

Upande wa udongo unaimarisha kwa mwanadamu hali ya 

ubinafsi, na inamaanisha kujali dhati yake tu, na maslahi binafsi 

kushinda kila kitu, ambapo mada kama mada yenyewe haina 

nguvu katika mwelekeo wa nje, kwani inaishi kwa ajili ya dhati 

yake tu. Wakati ambapo upande wa kiroho unamwelekeza mwa-

nadamu kwenye upeo mpana zaidi, nje ya dhati yake. Anajua 

ridhaa ya Mola Wake na Muumba Wake, na kuzingatia hali za 

wengine pembezoni mwake. Na anafikiria katika maslahi ya 

jamii. Hakika ubinafsi unaotokana na udongo ndio ambao 

unamsukuma mwanadamu katika kuzifanyia uadui haki za 

wengine kwa ajili ya kupata yeye, nao unamzuia kutoa na 

kujitolea ili alimbikize kiasi kikubwa cha uwezo kwa ajili ya 

nafsi yake. 
 

Lakini dhamira ya mwanadamu na uwepo wake unaotokana na 

upulizo wa roho ya Mwenyezi Mungu, ndio ambao unamkanya 

juu ya dhulma na uadui na unamshajiisha kunufaisha wengine na 

kuwasaidia wao bali na kuwapendelea kabla ya dhati ya nafsi 

yake. 
  
Mwanadamu kuzingatia dhati yake zaidi ni mporomoko wa 

kimaada, na kuelekea kwake kwa wengine na kujali maslahi ya 

jamii ni utukufu wa kiroho. 

 

Tatu: Baina ya ufinyu na maadili: 

 

Udongo ni mada inayochukua sehemu ndogo ya muda na 

sehemu, nayo inamdhibiti mwanadamu kwa mpaka wa ufinyu 

wake mdogo na kumshughulisha na matakwa yake na mahitaji 
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yake ya muda na ya haraka. Wakati ambapo roho inafungamana 

na nguvu kuu isiyo na mpaka wala kikomo. Hakika ni upulizo 

kutoka kwa Mwenyezi Mungu “na nikapuliza humo roho Yangu” 

na nyongeza hapa ni ya utukufu, vinginevyo Mwenyezi Mungu 

hana mwili wala roho kwa maana iliyoenea kwetu. 
 

Na roho inamfungulia mwanadamu ulimwengu wa maadili na 

ubora, nao ni ulimwengu mpana uliotanuka na mpana, mwana-

damu anapoujua anakuwa juu ya mada finyu na anaiandaa nafsi 

yake kutumikia maadili ya Mwenyezi Mungu ya milele. 

Anakuwa ni mlinganiaji wa kheri, na kiongozi wa uadilifu na 

mtendaji kwa ajili ya haki. 
 

Hapa hakika mwenye kuimarisha maisha yake kwa ajili ya mada 

anakuwa ni mwenye kuelemea kwenye udongo katika kuumbwa 

kwake, wakati ambapo mwenye kuiwekea nafsi yake nadhiri kwa 

ajili ya maadili na misingi anakuwa anaelea katika ulimwengu wa 

roho, mwenye kudumu katika neema za ridhaa ya Mwenyezi 

Mungu. 

 

Mwezi wa Rajabu ni msimu wa kiroho: 
 

Mwezi mtukufu wa Rajabu ni mwanzo wa miezi ya msimu wa 

kiroho katika umma wa Kiislamu, unafuatiwa na mwezi wa 

Shabani kisha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Msimu huu wa 

kiroho unapasa kuimarisha katika nafsi zetu uelewa wa kiroho, 

na kuimarisha matakwa yetu kwa ajili ya kunusurika mja kiroho 

katika nafsi zetu, na kutusaidia katika kudhibiti mvutano wa 

udongo na raghaba za kimaada katika maisha yetu. Na zimepo-

kewa katika utukufu wa mwezi wa Rajabu riwaya nyingi 

miongoni mwazo ni: 
 

Yaliyopokewa kutoka kwa Said al-Khudiriy kutoka kwa Mtume 

wa Mwenyezi Mungu  kwamba amesema: “Fahamuni hakika 

Rajabu ni mwezi wa Mwenyezi Mungu Mtukufu nao ni mwezi 
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mtukufu.”
17

  
 

Na ambayo yamepokewa kutoka kwa Imamu Musa bin Ja‟far 

 hakika amesema: “Rajabu ni mwezi mtukufu, Mwenyezi 

Mungu anaongeza humo mema na anafuta humo maovu.”
18

  
 

Na kutoka kwa Imamu Ja‟far Swadiq  amesema: Amesema 

Mtume wa Mwenyezi Mungu : “Rajabu ni mwezi wa maghu-

fira kwa umma wangu basi zidisheni humo kuomba maghufira. 

Hakika Yeye ni Mwingi wa maghufira na Msamehevu. Na 

unaitwa Rajabu al-Aswabu kwa sababu rehema katika umma 

wangu zinamiminwa humo kwa wingi, basi zidisheni kusema: 

Astaghafirullahi Waas‟aluhu tauba.”
19

 
 

Na kuna riwaya na hadithi kutoka kwa Maimamu wa Ahlulbayti 

 zinazotoa picha mbele yetu ya baadhi ya ratiba za kiroho, 

kwa ajili ya kunufaika na mwezi huu mtukufu na kunufaika na 

kheri zake kimaanawiya, na miongoni mwa ratiba hizo muhimu 

na mustahabu ni: 
 

Kwanza: Saumu: 
 

Na saumu ni kumwaandaa na kumzoeza mwanadamu katika 

kudhibiti, kutawala raghaba zake na matamanio, ambapo mwana-

damu anajizuia kwa matakwa yake na hiari yake na vitenguzi vya 

saumu, ambavyo ni kati ya raghaba zinazoonekana kama vile 

kula, kunywa na jimai. 
 

Na ikiwa saumu ni wajibu katika mwezi wa Ramadhani tu, hiyo 

ni kwa sababu hicho ndio kiasi cha chini anachokihitaji mwana-
                                                      
17

 Al-Huru al-A‟miliy: Muhammad bin al-Hasan, Tahswil wasaail ash-Shi‟ati 

ilaa tahaswli masaail shariati, Juz. 10, uk: 475 chapa ya kwanza 1411 

Hijiria, Muasasatu aali al-baiti liihiyai Turathi – Qum - Iran. 
18

 Rejea iliyotangulia uk: 473  
19

 Al-Qummiy: Sheikh Abbasi katika Mafatihul Jinan uk: 185 chapa ya 

kwanza 1983 Daru al-Adhuwai - Beirut 
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damu katika maandalizi na mazoezi kwa mwaka, lakini wenye 

malengo na uelewa wa kupanda daraja kiroho na kuendelea 

kimaanawi hawatosheki na funga ya wajibu ya mwezi wa 

Ramadhan, hivyo Uislamu umeweka ratiba ya funga ya ziada 

kwa njia ya mustahabu ili kutoa fursa kwa hawa wenye matarajio 

na wenye uelewa. 
 

Na funga katika mwezi wa Rajabu ni kati ya ratiba hizo zina-

zoonekana. Mwenye kuweza kufunga mwezi mzima wa Rajabu 

basi amepata fungu kubwa, vinginevyo afunge nusu yake au 

theluthi yake au robo yake, na haipasi mwanadamu kupitwa na 

saumu ya mwezi wa Rajabu angalau siku moja. 
 

Imepokewa kutoka kwa Imamu Musa al-Kadhim : Rajabu ni 

mto wa peponi, mweupe kuliko maziwa na mtamu kuliko asali, 

mwenye kufunga siku moja ya Rajabu Mwenyezi Mungu 

atamnywesha katika mto huo.”
20

  
 

Na kutoka kwa Ali bin Salim kutoka kwa baba yake amesema: 

Niliingia kwa Imamu Swadiq Ja‟far bin Muhammad  katika 

mwezi wa Rajabu, na zilikuwa zimebakia siku chache kutoweka, 

aliponiona akaniangalia akasema: „Ewe Salim je, umefunga 

chochote katika mwezi huu?‟ Nikasema: Hapana ewe Mtoto wa 

Mtume wa Mwenyezi Mungu. Akaniambia: „Umepitwa na 

thawabu asiyojua idadi yake isipokuwa Mwenyezi Mungu 

Mtukufu. Hakika mwezi huu Mwenyezi Mungu ameutukuza na 

akatukuza utukufu wake na akawajibisha kwa mfungaji humo 

ukarimu wake.‟”
21

  
 

Pili: Umra: 
 

Mwanadamu kuzuru nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu, na 

                                                      
20

 Al-Huru al-Amiliy: Muhammad bin al- Hasan katika Tafswilu wasaail 

Shaiati, Juz. 10, uk: 475 
21

 Rejea iliyitangulia uk: 475 
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kutekeleza ibada ya tawafu, swala na sa‟ayi na yanayomlazimu 

katika taklifu na kinachofuatia katika hukumu na wajibu. Ziara 

hii inatia mkazo katika nafsi ya mwanadamu ya kuwa mnyen-

yekevu kwa Mwenyezi Mungu na kutekeleza amri Zake katika 

mambo yake yote, kama inavyomwelekeza kwamba Mola ndio 

kitovu cha maisha yake na harakati zake, na ajitahidi katika 

kwenda mbio kufikia radhi Zake. Na kila ibada na mafunzo ya 

haram tukufu, yanatengeneza kielelezo na mwangaza kwa 

mwanadamu katika maisha ya kiroho na upeo wake wa 

kimaanawi. 
 

Na ikiwa ni wajibu kwa mwanadamu kuizuru nyumba tukufu na 

kutekeleza Hija na Umra mara moja katika umri, hakika kurudia 

ziara katika nyumba tukufu, na kutekeleza ibada inamaanisha 

kuongeza kupata faida ya kiroho, na mwangaza wa Mwenyezi 

Mungu katika moyo wa mwanadamu na hatima yake. 
 

Na katika suna za mwezi mtukufu wa Ramadhani ni kutekeleza 

ibada ya Umra. Na ikiwa baadhi ya maulamaa wa Waislamu 

hawaoni sifa maalumu ya Umra katika mwezi wa Rajabu, hakika 

wafuasi wa Ahlulbayti  wanachukua kauli za Maimamu wao 

waongofu, ambazo zinatia mkazo mustahabu wa Umra katika 

mwezi huu na ubora wake humo kuliko miezi iliyobakia, na kauli 

za Maimamu ni hoja ya kisharia juu yetu. 
 

Aliulizwa Imamu Ja‟far Swadiq : Ni Umra ipi iliyo bora 

zaidi, Umra katika mwezi wa Rajabu au Umra katika mwezi wa 

Ramadhani? Akasema: Hapana, bali Umra katika mwezi wa 

Rajabu ni bora zaidi.
22

 
 

Na kutoka kwake , amesema: “Mwenye kufanya Umra 

hufanya Umra katika mwezi anaotaka ndani ya mwaka anaotaka, 

                                                      
22

 Rejea iliyotangulia, Juz. 14, uk: 301 
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na Umra bora zaidi ni Umra ya mwezi wa Rajabu.”
23

 
 

Na alhamdulillahi fursa iko mbele yetu, sisi tunaishi karibu na 

misikiti miwili mitukufu na miundombinu imeandaliwa kwa ajili 

ya kufanya ibada ya Umra, hata kwa masaa machache, miun-

dombinu inapatikana kwetu hivi sasa. Kuna misafara 

iliyoandaliwa kwa ajili ya Umra ndani ya mapumziko ya wiki 

siku ya Alhamisi na siku ya Ijumaa, pongezi kwa waliojitolea 

kwa ajili ya Umra katika mwezi huu mtukufu, kama ambavyo 

mpango mpya ambao umepitishwa na baraza la mawaziri na 

ambao unatoa fursa na kuwajibisha kufanya Umra kwa 

Mwislamu yeyote ndani ya miezi tisa katika mwaka, maamuzi 

haya yanaleta furaha na sururi katika nafsi za Waislamu wa 

ulimwengu, na yanawawezesha wenye uwezo miongoni mwao 

kutembelea haram mbili tukufu wakati wowote. Alhamdulillahi 

na una matokeo mazuri katika hali ya uchumi wa nchi ya Saudi 

Arabia, Mwenyezi Mungu awape taufiki viongozi katika 

kuitumikia dini na nchi. 

 

Tatu: Swala, dua na nyuradi: 
 

Swala ni ngazi ya muumini, ambapo anaondoka kwa roho yake, 

moyo wake na fikra yake kwenda katika anga za utukufu wa 

Mwenyezi kwa kuvuka mipaka ya mazingatio ya kimaada, kwa 

kwenda na kuelea katika anga la dhikiri ya Mwenyezi Mungu, 

akineemeka kwa utamu wa kuhudhuria katika hadhara ya 

Mwenyezi Mungu Mtukufu. 
 

Na katika mwezi mtukufu wa Rajabu inapasa kudumu katika 

kutekeleza suna za kila siku na hususan swala za usiku. Vilevile 

kuna swala kwa namna maalumu ambazo ni mustahabu kuziswali 

katika mchana na mikesha ya mwezi huu mtukufu. Na kuna dua 

maalumu, zinazomkumbusha mwanadamu utukufu wa Mola 

                                                      
23

 Rejea iliyotangulia uk: 303 
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Wake na majina Yake matukufu, na kumwelekeza mwanadamu 

kwenye ukweli wa ulimwengu, na kwenye tabia njema, na 

mwenendo mzuri na sifa nzuri. Imepokewa mustahabu wa 

kuzisoma kwake na kudumu nazo katika mwezi huu mtukufu. 

Nazo zimetajwa katika vitabu maarufu vya dua kama vile 

Mafatihul-Jinan cha Sheikh al-Qummiy na Dua na ziyara cha 

Imamu Shiraziy. 
 

Nne: Sadaka: 
 

Hakika kuwasaidia mafakiri na wenye haja inaonyesha ukweli 

wa uchamungu wa mwanadamu. Na huenda kwa sababu hiyo 

imeitwa sadaka kutokana na ukweli, wakati ambapo kusahau hali 

za wasionacho ni alama ya uongo na kudai uchamungu. 

Haithibiti dini kwa mwanadamu na imani awapo ni mwenye 

kupuuza haja za wanyonge na mafakiri, anasema (swt):  
 

لُ بِالككذّينِِ
ّ
ككزِ

َ
ككزي يُى

ى
 ال

َ
سَءَيككذ

َ
ككزي يَككذُع  اليَدككيَ ِ ﴾٧﴿ أ

ى
لًَِ ال

ٰ
ككز

َ
وَلا  ﴾٧﴿ ف

ػامِ اوِعىحنِِ
َ
   ﴾٣﴿ يَدُض  غَهىٰ  

 

“Je, umemuona ambaye anakadhibisha dini? 

Huyo ni ambaye humsukuma yatima. Wala 

hahimizi kumlisha masikini.” (Surat al-Ma‟un; 

107:1-3) 
 

Na ikiwa sadaka inatakiwa wakati wote, na ina matokeo maku-

bwa katika maisha ya mwanadamu kabla ya akhera, ambapo 

imepokewa katika hadithi kwamba inaondoa balaa, kuongeza 

riziki na kurefusha umri, isipokuwa katika mwezi huu mtukufu 

ina thawabu nyingi zaidi na baraka nyingi zaidi. 
 

Na katika hadithi iliyopokelewa kutoka kwa Mtume wa Mwen-

yezi Mungu , alikuwa anazungumza humo kuhusu fadhila za 

mwezi wa Rajabu na funga kisha akasema: “Anatoa sadaka ya 

mkate kila siku kwa masikini, naapa kwa ambaye nafsi yangu ipo 

http://tanzil.net/#107:1
http://tanzil.net/#107:2
http://tanzil.net/#107:3
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mikononi Mwake, hakika anapotoa sadaka hii kila siku anapata 

yaliyoelezwa na zaidi. Hakika kama viumbe wote watakusanyika 

ili wakadirie kiasi cha thawabu zake wasingefikia moja ya kumi 

ya yale atakayopata peponi katika fadhila na daraja.”
24

  

  

MUAMALA WA KIBINADAMU KATIKA SIRA 

YA IMAMU ALI : 
 

Imejitofautisha sira ya Amirul-Muuminina Ali , kwa mambo 

mengi, na lililokuwa wazi zaidi ni muamala wake wa kibinadamu 

wakati wa kuamiliana na wengine, uliojengeka katika msingi wa 

kumheshimu binadamu kama binadamu, kwa kufumbia macho 

kitu kingine chochote, na kuhifadhi haki zake na shakhsiya yake 

kimaada na kimaanawi katika nafasi yoyote na sehemu yoyote, 

na vyovyote litakavyokuwa umbo lake na kiwango chake. 
 

Na umuhimu wa mwelekeo huu katika nyanja hii katika sira ya 

Amirul-Muuminina  unatokana na nafasi yake katika kuathiri 

maisha ya mwanadamu. Ni shakhsiya ya kijamii na ni njia ya 

kuelekea katika ridhaa ya Mola Mtukufu. 
 

Mimi na wewe tunaamiliana na binadamu, sawa wawe wanaa-

fikiana na sisi katika dini na mwelekeo au hawaafikiani nasi. Na 

jambo muhimu hapa ni kujua namna gani tutaamiliana pamoja 

nao kwa muamala mzuri wa kinadamu, ambao utaakisi usafi wa 

Uislamu, na kumheshimu mwanadamu kama mwanadamu kabla 

ya kupata sifa yeyote nyingine itakayoongeza kwake mazingatio 

mengine. 

Na sira ya Amirul-Muuminina  imejaa mifano mingi katika 

muamala wa kibinadamu wakati wa kuamiliana na wengine, 

katika hali na mazingira mbali mbali. Naye kwa haki – baada ya 

                                                      
24

 Al-Huru Al-Amiliy: Muhammad bin al- Hasan katika Tafswil wa Sailu 

Shiati, Juz. 10, uk: 483 
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Mtume wa Mwenyezi Mungu  – ni mfano bora wa kuigwa, 

hususan katika wakati huu ambao tunajiandaa kukumbuka uzao 

wake mtukufu. 
 

Hakika kuwepo upeo huu katika maisha yake, ndiko kulikofanya 

shakhsiya yake iwe ni shakhsiya ya kibinadamu yenye kudumu 

katika kiwango chote cha ubinadamu, na sio katika historia ya 

Waislamu peke yao. Na kabla ya siku kadhaa zilizopita imetoka 

diwani mpya ya ushairi huko Beirut, ya Mkristo Maruniy naye ni 

Joseph al-Hashim, kuhusu Imamu Ali, chini ya anwani 

„Matukufu ya Ali.‟ Ama kitabu Sauti Ya Uadilifu Wa Ubinadamu 

cha mwanafasihi wa Kikristo Geoge Jordak ni Enklopedia nzuri 

mno, imechukua nafasi yake katika maktaba ya utamaduni na 

fasihi ya Kiarabu. Na vilevile rejea kubwa ya Idul-Ghadir, kitabu 

cha Paulo Salamah ambaye naye ni Mkristo, na visivyokuwa 

hivyo katika kazi ya fasihi na historia na fikra, ambavyo 

vinaelezea nafasi ya Imamu katika kiwango cha ubinadamu. 
 

Maji ni haki ya wote:  
 

Miongoni mwa ushahidi wa muamala wa kibinadamu wa Imam 

Ali , ni yaliyotokea katika vita vya Sifiin. Jeshi la Muawiya 

lilipolitangulia jeshi la Imamu kufika katika sehemu ya mapigano 

na kudhibiti ufukwe wa Mto Furati, na wakazuia jeshi la Imamu 

kwenda kuchota maji. Wafuasi wa Imamu wakapiga kelele kwa 

hilo, akasimama kwao akiwahutubia na akasema neno lake 

mashuhuri: “Wamekuandalieni vita basi kubalini udhalili na 

kuchelewa kuyafikia maji. Au zinywesheni panga damu ndipo 

mtakunywa maji. Mauti yapo katika maisha yenu mkishindwa, na 

uhai upo katika mauti yenu mkishinda.”
25

 

Kwa maneno hayo Imamu alihamasisha jeshi lake kwenda 

kwenye ufukwe na haya ndio yaliyotokea kwa hakika, ambapo 

waliweza kuliondoa jeshi ufukweni na wao kuchukua udhibiti 

                                                      
25

 Al-Musawiy: Sharifu Ridhaa katika Nahjul- Balaghah, khutuba ya 51 
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wake. Ilipotokea hali hiyo askari wake walipiga kelele kwa 

kumwambia: “Tuwazuie maji kama walivyotuzuia, na tuwapige 

vita kwa upanga wa kiu.” Lakini yeye alikataa hilo na akasema: 

“Chukueni mahitaji yenu na rejeeni kwenye kambi yenu na 

acheni njia baina yenu na maji. Hakika mimi sifanyi waliyo-

yafanya wajinga.”
26

  
 

Na hivi ndivyo anatupigia mfano wa kuigwa katika kupinga 

kutumia vikwazo na kibano kuzuia mahitaji ya lazima ya maisha 

kwa adui. Ambaye anapigana naye katika vita kali hata kama 

adui atakimbilia kwenye njia hii. Kwa kweli hii ni tabia ya 

Kiislamu katika upeo wake mkubwa wa kibinadamu. 
 

Na unapotafuta mtazamo huu katika hali ya kiulimwengu wa 

kimadola, utakuta haupo katika kamusi ya siasa ya kimadola leo. 

Wewe utaona dola kubwa na yenye utawala, inatumia vikwazo 

dhidi ya wananchi dhaifu kwa hoja ya kusawazisha ikhitilafu 

zake na baadhi ya mifumo na watawala, pamoja na kwamba wao 

wanajua kwamba muhanga wa vikwazo hivi ni wananchi wen-

yewe. 
 

Wakati Marekani na nchi za Magharibi zinapoweka vikwazo kwa 

wananchi wa Iraki, wao wanajua kwa yakini kwamba vikwazo 

havitabadilisha chochote katika hali ya ubabe wa serikali ya 

Iraki, na hivyo havitaleta mabadiliko ya kisiasa humo, bali 

kinyume chake vitazidisha udhaifu katika msimamo wa wananchi 

dhidi ya utawala, kwa sababu watu mazingatio yao makubwa 

yatakuwa ni tonge la kuishi na kujilinda. Ama utawala utafaidika 

kutokana na hali hii katika kuweka kanuni ya udhibiti wa 

mamlaka yake kwa maslahi yake, kwa sababu serikali hii inapata 

katika vikwazo vilivyowekwa propaganda katika kutengeneza 

adui wa nje, na katika kubakisha hali ya hatari isiyotangazwa na 

kisha kukandamiza kila upinzani. 
                                                      
26

 Al-Qazuwiniy: Sayid Kaadhim katika Aliyu minal – mahadi ilaa llahad, uk: 

334 chapa ya al-Adabu Najaf al-Ashraf, 1967. 
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Je, atadhurika kiongozi wa Iraki kwa vikwazo? Na je, watoto 

ambao wanakufa kwa sababu ya upungufu wa dawa na chakula 

ni katika watoto wa Raisi au Mawaziri au wanajeshi wa ngazi za 

juu? 
 

Hakika wamagharibi wanajua kwamba watoto ambao wanakufa 

kwa matokeo ya vikwazo wao ni watoto wa watu mafakiri na 

wasio na kitu, ama watoto wa wakubwa wao hawazaliwi isipo-

kuwa na vinywani mwao kuna kijiko cha dhahabu kama 

inavyosemwa. 
 

Na wamagharibi wamelazimisha vikwazo Libya miaka mingi 

kwa ugomvi wao na serikali, na tumeona wakifanya zaidi ya 

hayo na Sudani, hadi mambo yakafikia kupiga mabomu na 

kuangamiza viwanda vya dawa katika nchi fakiri inayokabiliwa 

na upungufu mkubwa katika nyanja hii, na baadhi ya wanachi 

wake wanakufa kwa sababu ya upungufu mkubwa wa dawa na 

utapia mlo.  

  
Uko wapi ubinadamu katika haya yote… je, hiyo sio dalili ya 

kutoweka upeo wa ubinadamu katika fikra ya ustaarabu wa 

kimagharibi na mtazamo wake katika maisha? Na kinyume cha 

hayo tunaona ustaarabu wa Kiislamu na viongozi wake. 

 

Hata mhaini ana haki yake: 
 

Na miongoni mwa ushahidi katika sira Ali  katika nyanja hii 

ni kisa muhimu: 
 

Mwanaume katika wafuasi wa Imamu Ali  jina lake ni 

Ubaidullahi bin al-Hur al-Ja‟afi, alimfanyia Imamu hiyana na 

akajiunga na jeshi la Muawiya wakati wa usiku, na hiyo ni 

wakati vita vya Sufini vikiwa vimepamba moto. Na katika kanuni 

za vita huadhibiwa huyu mhaini kwa kuuliwa. Ubaidullahi 

aliweza kutoa msaada mkubwa kwa Muawiya. Ama mke wake 
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alikuwa Kufah na akasikia habari za kufariki Ubaidullahi katika 

vita, akakaa eda ya kufiwa na baada ya hapo akaolewa na 

mwanaume kati ya watu wa Kufah. Wakati ambapo Ubaidullahi 

alikuwa hai huko Shamu, na alipopewa habari ya kuolewa mke 

wake, akatoka Sham usiku na akakata masafa marefu na 

akawasili Kufah na akaingia usiku. Akaelekea haraka kwenye 

nyumba ya mke wake, na mke wake akatoka kwenda kwake 

akiwa amevaa gubigubi, na baada ya majadiliano mafupi akampa 

habari ya kuolewa kwake na mwanaume mwingine. 
 

Ubaidullahi akaona milango ya kurejea kwa mke wake imefun-

gwa mbele yake, na akaona njia bora ya kutatua ni kwenda 

kumuona Maulana Amirul-Muuminina  na kumweleza kisa 

chake, na Amirul-Muuminina ni mtu mwadilifu na mshika haki, 

na haachi haki hata kama mwenye haki ni mhaini. 
 

Ubaidullahi alikutana na Amirul-Muuminina  hali yakuwa 

amevunjika moyo mwenye aibu, kwa kujua kwake kwamba yeye 

ni mhaini. Akamsalimia Imamu , Imamu akaitikia na aka-

muuliza kwa kumkanusha: “Je, wewe ni Ubaidullahi? Eee wewe 

mnafiki ambaye ulimfanyia hiyana Imamu wako na dini yako na 

ukajiunga na safu ya ukafiri na unafiki na hiyo ni katika hali ya 

vita. Je, wewe ni huyu mwanaume?” 
 

Ubaidullahi anajua kwamba Ali ni mtu wa haki na uadilifu, 

akatumia fursa na akasema:  
 

“Je, hiyana yangu inakuzuia kufanya uadilifu ewe Amirul-

Muuminina?”  
 

Imamu akamjibu: “Vipi?” Akaomba kwake asimulie kisa chake 

na akamtaka Imamu amsaidie katika jambo lake. Na Imamu 

akaamuru aletwe mke na mume wake wa pili na akasema: “Ni 

wajibu mke ajitenge na mume wake wa pili na aanze eda kuanzia 
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sasa, na baada ya kumalizika eda yake arejee kwa mume wake 

wa kwanza kama si mjamzito, na ikiwa ni mjamzito harejei kwa 

mume wa kwanza hadi ajifungue, na mtoto ni halali ni twahara 

na anamfuata baba yake, mume wa pili. Na baada ya hapo 

mwanamke atarejea kwa mume wake wa kwanza.” 
 

Na inafaa kutaja hapa kwamba mke ambaye mume wake ame-

toweka kama akienda katika mahakama ya Kiislamu ya kisharia 

na hakimu wa kisharia akampa talaka, kisha mume wa kwanza 

akarejea, hawezi kurejea kwake, wala haivunjiki ndoa ya pili, 

nayo ni sahihi. Ama mke wa Ubaidullahi hakuenda kwenye 

mahakama ya Kiislamu, bali yeye mwenyewe alikaa eda na 

kuolewa, na kwa hiyo imevunjika ndoa ya pili baada ya kurejea 

mume wa kwanza moja kwa moja na bila ya talaka.
27

  
 

Hakika uadilifu ni sharia madhubuti haivunjiki hata katika 

kuamiliana na adui. Anasema Mwenyezi Mungu:  
 

ىا”..…
ُ
ػذِل

َ
 ح

ّ
لا

َ
ىمٍ غَهىٰ أ

َ
 ك

ُ
ان

ٔ
ك
َ
 

َ
  ش

ُ
ى

ى
كشَلُ  ِوَلا يَجشِمَ 

َ
اغذِلىا هُىَ أ

لىيِٰ
ى
 “ …لِلخ

 

“Na wala kuchukiana na watu kusikupelekeeni 

kutofanya uadilifu. Fanyeni uadilifu ndiko 

kunakokurubisha kwenye takua…..” (Surat Al-

Maida; 5:8). 

 

Kuzuia kutoa adhabu:  
 

Sira ya Imamu Ali imejaa ushahidi wa visa ambavyo vinatia 

mkazo kuheshimu kwake ubinadamu wa mwanadamu na kuhi-

fadhi kwake utukufu wake, Imamu  alijiwa na mwanamke 

                                                      
27

 Shiraziy: Sayid Muhammad Shiraziy katika al-Hukumatu al-Islamiyatu fiy 

ahdi Amirul-Muuminin, uk: 69 Muasasatu al-Fikri al-Islamiy lilithaqati wal-

Ilaami – chapa ya kwanza. 
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akasema: “Hakika mume wangu amemwingilia kijakazi wangu 

bila ya ruhusa yangu (yaani amembaka).” Akamwambia mwana-

mume: “Unasemaje?” Akasema: “Sikumwingilia ila kwa ruhusa 

yake.” Akasema kwa kumwelekea mwanamke: “Kama wewe ni 

mkweli basi nitampiga mawe na kama wewe ni muongo 

tutakupiga viboko.” Swala ikakimiwa na Imamu Ali  akasi-

mama ili kuswalisha. Mwanamke akafikiria katika nafsi yake 

hakuona njia ya kutokea katika kupigwa mawe mume wake wala 

yeye kupigwa viboko, akatoka na hakurejea, na Imamu Ali  

hakumuulizia tena. 
 

Wakati ambapo Imamu  alikuwa anaweza kuamuru akama-

twe na kuletwa mume wake na kuadhibiwa mmoja wao, lakini 

yeye  alikuwa hapendi kuadhibu. Alihifadhi haki na nidhamu 

na hakuwa anabeba katika maamuzi ya nafsi yake chuki ya 

kuadhibu watu, na alikuwa anasamehe kadri anavyoweza.
28

  

 

Kumfanyia Wema Mkosaji: 

 

Ama hali nzuri zaidi ya kibinadamu katika maisha ya Imam Ali 

 ilionekana wazi katika wakati wa mwisho wa maisha yake 

matukufu, wakati wa kuamiliana na mtu ambaye alimpiga upanga 

naye yuko kwenye mihirabu ya swala yake. 

 

Abdurahmani bin Muljim alikimbia kutoka msikitini akitaka 

kutoroka ila makelele ambayo yalienea katika anga la Kufah 

yaliwatoa wengi katika nyumba zao kwa kumtafuta muuwaji wa 

Amirul-Muumina katika vichochoro vya Kufah, na njia za Kufah 

zikaziba mbele ya Ibnu Muljim, hadi akakamatwa na baadhi ya 

wafuasi wa Ali  na wakamleta kwake. Wakati huo Imam 

                                                      
28

 Shiraziy: Sayyid Muhammad Shiraziy katika al-Hukumatu al-Islamiyatu fiy 

ahdi Amirul-Muuminin, uk, 23 Muasasatu al-Fikri al-Islamiy lilithaqati 

wal-Ilaami – chapa ya kwanza. 



Mazungumzo Katika Dini, Utamaduni na Jamii 
 

 
 

57 
 

  

alikuwa bado ameathirika na pigo la upanga wenye sumu na 

damu zinatiririka kutoka katika utosi wa kichwa chake, na 

wafuasi wake wanapiga kelele huyu hapa adui wa Mwenyezi 

Mungu tumeshakuletea ewe Amirul-Muuminina. Imamu akam-

wangalia kwa mtazamo wa huruma na sio mtazamo wa kulipiza 

kisasi na kuadhibu na akamwambia: “Ewe Ibnu Muljim je, 

nilikuwa ni Imamu mbaya kwako?” Ibnu Muljim akawa analia na 

anasema: “Hapana, lakini je, wewe utamuokoa ambaye yuko 

motoni?” 

 

Na ukaendelea muamala wake mzuri wa kibinadamu pamoja 

naye hadi pumzi ya mwisho ya maisha yake. Matabibu walieleza 

kwamba maziwa ndio dawa na chakula cha Imamu , watu 

wakajitolea hadi mafakiri na wasio na kitu katika mji wa Kufah, 

kuleta wanayoweza katika maziwa kwenye nyumba ya Imamu. 

Imamu Hasan alibeba moja ya gilasi za maziwa kupeleka kwa 

Ali, alipokunywa kidogo alimpa mtoto wake kiasi kilichobakia 

na akasema: “Mpelekee mfungwa wenu, mlisheni katika mnav-

yokula na mnywesheni katika mnavyokunywa muangalieni 

mfungwa wenu.” 

 

Na sio ajabu – matokeo ya hayo – wanayoyaitakidi baadhi ya 

watu kwamba Imamu kama angeishi angemsamehe Ibnu Muljim. 

Na haya yanaafikiana na msamaha wa daima wa Imamu.  

 

Kusamehe kosa: 

 

Hakika kiwango hiki cha juu cha mwanadamu ambacho kilizun-

guka shakhsiya ya Ali, ndio ambacho kimemnyanyua Ali katika 

daraja za juu za utukufu na kudumu, ni mara chache kukuta 

mfano huu isipokuwa katika shakhsiya ya ustadhi wake na 

mwalimu wake, Mtume wa Mwenyezi Mungu . 

 

Imepokewa kwamba yeye  alikuwa amekaa na wafuasi wake, 

akapita kwao mwanamke. Mara watu wakamkodolea macho, 
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akasema : “Hakika macho haya ya mafahali yanatamaa na 

hakika hiyo ni sababu ya kuangamia kwake. Atakapoangalia 

mmoja wenu mwanamke anayemvuatia basi na amwendee mke 

wake, hakika yeye ni mwanamke kama alivyo mke wake.” 

Akasema mwanamume katika Makhhawariji: “Mwenyezi Mungu 

amlaani, ni kafiri anajua nini?” Watu wakamrukia ili wamuuwe. 

Akasema : “Taratibu tulieni – hakika ni tusi kwa tusi au 

kusamehe kosa.” 
29

  

  

Na katika kumbukumbu ya Ali tunaweza kujifunza mengi na 

kushikamana na mengi katika mitazamo mitukufu na kudumu 

katika shakhsiya yake, isipokuwa uelewa wa upeo wa 

kibinadamu katika maisha yake yenye kudumu unabakia kuwa 

ndio upeo wenye mazingatio na umuhimu zaidi, ambapo mwa-

nadamu anapata humo maendeleo ya kushangaza katika nyanja 

nyingi za maisha yake na anaweza kughafilika kwamba 

mafanikio yake hayatokamilika kama ukikosekana uwepo wa 

nyanja hii. 

 

KUKATAZA MAOVU NI HURUMA NA KUFANYA 

MAREKEBISHO 

 

Uislamu unaheshimu uhuru wa mwanadamu na kuupa umuhimu 

mkubwa katika sharia zake na mafunzo yake. Uhuru katika 

mtazamo wa Uislamu ni jambo tukufu haijuzu kuligusa wala 

haijuzu kwa mwanadamu mwenyewe kuvuka katika uhuru wake 

na kugeuka kuwa ni mtumwa wa mwingine: “Usiwe mtumwa wa 

mwingine wakati Mwenyezi Mungu ameshakufanya huru.”
30

  

 

Na haijuzu kwa wengine kufanya uadui uhuru wa watu “Tangu 

lini mmewafanya watu watumwa wakati mama zao wamewazaa 

wakiwa huru.” 
                                                      
29

 Al-Musawiy: Sharifu Ridhaa katika Nahjul- Balaghah, Qisqaaru al-hikam 

namba 420. 
30

 Al-Musawiy: Sharifu Ridhaa katika Nahjul-Balaghah, barua ya 31 
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Na hakuna kugawanya katika uhuru wa mwanadamu bali umee-

nea nyanja zote za maisha yake, nazo zinalindwa katika kufuata 

kwake dini, itikadi na mwelekeo, nao unaagaliwa katika juhudi 

yake ya kiuchumi, kiasi kwamba mafakihi wamenufaika katika 

jumla ya hukumu za miamala, na kupata kanuni ya jumla, jina 

lake ni kanuni ya umiliki “watu ni wamiliki wa mali zao.” 

 

Vivyo hivyo katika kila jambo ambalo maamuzi yake yanahitajia 

matakwa ya mwanadamu mwenyewe. Pamoja na Uislamu kuta-

mbua uhuru huo kwa namna ambayo haijafika katika kiwango 

chake dini wala ustaarabu mwingine wowote, isipokuwa ni 

kwamba kuna baadhi ya wajibu wa kisharia ambao mwanadamu 

anaweza kudhani kwa mara ya kwanza kuwa unapingana na 

uhuru wa mwanadamu. Baadhi wanaweza kuuliza uko wapi 

wajibu wa kuamrisha mema na kukataza maovu sambamba na 

Uislamu kudhamini uhuru wa mwanadamu? Kuamrisha mema na 

kukataza maovu dhahiri ni kuingilia uhuru wa wengine kwa 

sababu unaamuru kitu walichokiacha wengine kwa uhuru wao na 

matakwa yao, na unawakataza kitu walichokifanya kwa matakwa 

yao na maamuzi yao, vinginevyo kama wangekuwa wamela-

zimishwa basi kusingekuwepo na haja ya kuamrisha mema na 

kukataza maovu. 

 

Hata daraja za chini kabisa za kuamrisha na kukataza zinadha-

mini katika uhalisia wake kupinga kitendo cha mwingine katika 

uhuru wake, hatua ya kwanza ya ulazima wa kuamrisha mema na 

kukataza maovu ni kupinga kwa moyo, ama hatua ya pili ni 

kubadilisha kwa ulimi na tatu ni kubadilisha kwa mkono, na hiyo 

ni kwa mujibu wa kauli ya Mtume wa Mwenyezi Mungu : 

“Mwenye kuona miongoni mwenu uovu basi na auondoe 

kwamkono wake, asipoweza basi kwa ulimi wake, na kama 

hatoweza basi achukie kwa moyo wake, na hiyo ni imani dhaifu 

kabisa.”
31

  

                                                      
31

 Al-Qashiiriy, Muslimu bin al-Hajaji katika Sahihi Muslimi hadithi ya 78. 
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Hatua hizi tatu ni kuingilia katika uhuru wa wengine na matakwa 

yao kwa dhahiri? 

 

Namna gani tunafahamu kuamrisha mema na kukataza maovu 

katika duara la ufahamu wetu juu ya uhuru wa mwanadamu? Na 

ulazima wa ufahamu huu ni kwa ajili ya kuondoa mkanganyiko 

na kutokuelewa ambako kumetokea kwa baadhi ya watu ambao 

wameacha wajibu huu kwa sababu ya kufahamu vibaya, kwamba 

hakika kunapingana na uhuru wa wengine. 

 

Unapowauliza baadhi ya watu: Kwa nini humuamrishi mema au 

hukatazi maovu? Jibu linakuwa: Tutafanyaje watu wanatumia 

uhuru wao. Hata wanaofanya maasi na maovu unapowaamuru au 

kuwakataza juu ya jambo jibu lao linakuwa: Wewe inakuhusu 

nini? Mimi niko huru nafanya nitakayo! Na baadhi yao wana-

kuambia kwa maneno makali: Hakika wewe hutaungua kwa 

moto wangu hivyo niache na mambo yangu. 

 

Na haya kwa pande zote mbili ni mkanganyiko na ni kosa kubwa 

… kwa nini? 
 

Kwa sababu uhuru wa mwanadamu hauna maana nje ya duara la 

hukumu na wajibu wa kisharia kwa wengine, kama unavyoamuru 

Uislamu kuheshimu uhuru wa mwanadamu, hakika vile vile 

unawaamrisha wenye kukalifishwa kutekeleza faradhi ya kuam-

risha mema na kukataza maovu, kwani ni moja ya faradhi 

ambazo zina umuhimu na huenda unazidi faradhi zingine kama 

vile swala, saumu, hija na zaka. 
 

Na katika haya anasema Imamu Ali  katika neno muhimu na 

lenye mazingatio: “Na matendo yote mema na jihadi katika njia 

ya Mwenyezi Mungu mbele ya kuamrisha mema na kukataza 

maovu ni kama vile tone katika bahari kubwa.”
32

  

                                                      
32

 Al-Musawiy: Sharifu Ridhaa katika Nahajul-Balaghah – Qiswaaru l-hikami 

374 
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Na katika hadithi yake nyingine : “Kuamrisha mema ni bora 

kuliko amali za viumbe.”
33

 Na katika hadithi nyingine kutoka 

kwa Imamu al-Baaqir : “Kuamrisha mema na kukataza 

maovu ni njia ya Manabii, na manhaji ya wema, ni faradhi 

kubwa, kwayo husimamishwa faradhi, yanasalimika madhehebu 

na huhalalishwa chumo, yanarejeshwa yaliyodhulumiwa, inasta-

wishwa ardhi, wanafanyiwa uadilifu maadui na mambo yana-

yooka.”
34

  

 

Je, kuamrisha mema na kukataza maovu kunapingana na uhuru 

wa mwanadamu au laa? 

 

Jawabu: Hakika hakuna mgongano wala kupingana. Hiyo ni kwa 

sababu Uislamu umeweka faradhi hiyo ndani ya mpaka na upeo, 

haupingi uhuru wa mwanadamu, bali ni kinyume cha hayo, 

kwani unaulinda na unadhamini mafanikio ya mwandamu, na 

mpaka huu na upeo huu ambao Uislamu unautarajia katika 

faradhi hii ni: 

 

Kwanza: Kujali Maslahi ya Mwanadamu na Faida Zake: 
 

Kuamrisha mema na kukataza maovu hakika kunalenga kwa 

uhakika kumwepusha mwanadamu na makosa na hatari zenye 

kuangamiza ambazo anaweza kutumbukia humo, kama hakuzin-

duka juu yake. Unapomwamrisha mwanadamu anayepita katika 

barabara ili atanabahi na shimo katika njia yake ili asitumbukie 

humo, jambo hilo ni kwa ajili ya maslahi yake yeye mwenyewe, 

ili asitumbukie na kuumia. Hivyo haingii akilini wakati huo 

kukujibu kwamba wewe huhusiki katika hilo. Na vivyo hivyo 

unapompa nasaha mtu kuepuka kula chakula chenye sumu, sio 

sahihi kukuambia kwamba mimi niko huru na kwamba wewe 

hupaswi kuingilia mambo yangu, kwa sababu wewe katika hilo 
                                                      
33

 Al-Amadiy al Tamimiy: Abdul-Wahid katika Ghurarul-hikam namba 1198 
34

 Al-Huru al-Amiliy: Muhammad bin al-Hasan katika Wasailush-Shi‟ah, Juz. 

16 uk: 119 hadithi ya 21132.  
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unatarajia maslahi yake, lakini ni haki yake apate tumaini la 

usahihi wa kuamrisha kwako au kukataza kwako, na sio kupinga 

kuamrisha na kukataza kwako. 

 

Kwa sababu Uislamu unataka watu kuishi katika hali ya kushiri-

kiana na kujali maslahi ya wengine, na kuenea katika nyoyo za 

wanajamii upendo wao baina yao wao kwa wao, hivyo 

umeamuru mmoja wao kumwamuru mwingine yale ambayo 

humo kuna maslahi yake, au kumkataza mwenzake yale ambayo 

humo kuna madhara yake “Mpendelee ndugu yako unayoi-

pendelea nafsi yako na chukia kwake unayoyachukia kwayo.” 

 

Na hiyo ndio njia ya kuwalingania wengine ambayo Mwenyezi 

Mungu ameuamuru umma wa Nabii Wake Muhammad  

waipite  

 

 غَككنِ 
َ
ػشونِ وَيَنَ ككىن

َ
 بِككاو

َ
حككرِ وَيَككأمُشون

َ
ككى احأ

َ
 إِل

َ
 يَككذغىن

ٌ
ككت مى

ُ
  أ

ُ
ن مِكك ى

ُ
ى

َ
وَلككخ

شِِ
َ
 ى

ُ
ِ ِاو

َ
فلِخىن

ُ
نًَِ هُُ  او

ٰ
ولك

ُ
   وَأ

 

“Na lipatekane miongoni mwenu kundi linalo-

lingania katika kheri na linalokataza maovu na 

hao ndio wenye kufaulu.” (Surat Aali-Imran; 

3:104) 

 

Pili: Kuanza na Upendo wa Kweli kwa Mwanadamu:  
 

Vipi unapasa kuwa mtazamo wetu kwa wenye madhambi na 

maasi ambao ni wajibu waamrishwe mema au wakatazwe 

maovu? 

 

Baadhi ya watu wanaangalia maasi na wenye maasi bila ya 

mazingatio wala kujali na wanaburudika na hali wanayoiona! Na 

kufanya hivyo hakika ni:  

Kwanza: Hakika ni aina ya ubinafsi kwa kutozingatia maslahi ya 
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wengine. 

 

Pili: Ni msimamo asiouridhia Mwenyezi Mungu, kwani wenye-

we kwa dhati yake ni maasi, kukubali maasi na kuyanyamazia ni 

maasi kwa Mwenyezi Mungu. Kisha hakika maasi yote hayo ni 

madhara kwa maslahi ya jumla ya jamii, kwa sababu kubakia 

maasi bila ya kuyabadilisha inamaanisha hatari kwa wanajamii 

ya kupatwa na hali hiyo. 

 

Na wengine wanaweza kuchukua msimamo wa kinyume kwa 

wenye maasi, nao ni msimamo wa kisasi na kumalizana nao. Na 

msimamo huu ni kosa kubwa, hiyo ni kwa sababu Uislamu 

unataka kwetu tuwaangalie waasi kwa mtazamo wa huruma na 

upole. Huyu mwanadamu mwenye kutenda maasi si kingine ila 

ni mtu mgonjwa katika roho yake na nafsi yake, na sio katika 

mwili wake na kiwiliwili chake. Je inajuzu kwa yeyote anapo-

muona mgonjwa amchukie na ammalize? Je, Daktari anayetibu 

alipize kisasi au ni wajibu wake amhurumie kwa hali yake na 

kufikiria matibabu yake? 

 

Ilitokea wakati wa Nabii  kwamba alipelekewa mnywa 

pombe. Nabii akawaamuru Masahaba wake wamwadhibu, kisha 

wakasema: “Je, huoni haya kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu 

 kufanya haya?” Kisha akaachiwa. Alipoondoka watu waka-

wa wanamuombea laana na wanamtukana. Anasema msemaji: 

Ewe Mwenyezi Mungu mfedheheshe! Ewe Mwenyezi Mungu 

mlaani? Nabii  akasema: “Msiseme hivyo, msimlaani, msim-

saidie shetani kwa ndugu yenu, lakini semeni: Ewe Mwenyezi 

Mungu msamehe. Ewe Mwenyezi Mungu muongoze.”
35

 

 

Na makusudio ya nasaha, kuamrisha mema na kukataza maovu ni 

kutibu maradhi ya mwenye dhambi na mwenye kuasi. Ni lazima 

                                                      
35

 Al-Kaandhalawiy: Muhammad Yusufu katika Hayatu Swahabati, Juz. 3 uk: 

512, chapa ya Darul-fikri Beirut - Lenanon chapa ya kwanza 1974.  
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aanze matibabu kwa njia yenye madhara machache na muhimu 

kwa shakhsiya yake, na uadui shutuma, chuki na laana 

hazitotatua tatizo, bali inaweza kuongeza king‟ang‟anzi katika 

maasi. Ama kumuombea uongofu na mafanikio, na kufuata 

hekima na mawaidha mazuri katika mazungumzo pamoja naye 

yatakuwa na athari kubwa kwake katika kumili moyo wake na 

kubadilisha nyendo zake, na kwa hiyo inapasa kwa warekebishaji 

na watoa nasaha wafikirie katika mbinu na namna inayofaa kwa 

hilo, kama vile kuanza kwa mazungumzo pamoja naye kwa njia 

inayovutia, na kwa nukta iliyo mbali na maudhui ya maasi na 

dhambi yenyewe, ambapo mrekebishaji anaweza kupata upendo 

kwanza kisha anaelekeza kwake baada ya hayo angalizo au 

tanbihi inayohusiana na kosa na dhambi ambayo ameifanya, na 

hii ndio njia ya warekebishaji. 

 

Tatu: Kuchunga Hali ya Jumla ya Mwanadamu: 

 

Kiasi kwamba mrekebishaji anahifadhi kutomfedhehesha mwen-

ye dhambi na kutangaza dhambi yake. Kuamrisha na kukataza ni 

wajibu na ni faradhi, isipokuwa kuvunja heshima ni haramu na 

mtendaji wake anaingia katika wale ambao Mwenyezi Mungu 

amewahesabu katika  

 

زينَ ءامَ ىا”
ى
 فِى ال

ُ
ت

َ
دِش

ٰ
شيؼَ الفك

َ
ن ح

َ
 أ

َ
زينَ يُدِبّىن

ى
 ..…“  إِنى ال

 
“Hakika wale ambao wanapenda kueneza uchafu 

kwa walioamini…..”  (Surat An-Nur; 24:19) 

 

Na maadamu mvunjaji hajatoa ushahidi wa kisharia juu ya 

usahihi wa madai yake na tuhuma yake kwa mwenye dhambi 

katika kutokea kwake, hakika inajuzu kwa mwenye kutuhumiwa 

kupeleka mashitaka ya kisharia kwa mtawala wa kisharia na 

kumwadhibu kwa kumzulia uongo na wala haijuzu kwa mtawala 
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wa kisharia mwenyewe kumtuhumu mtu kwa dhambi maadamu 

hana ushahidi. 

 

Ilitokea katika zama za khalifa Umar bin Khattab kwamba yeye 

alikuwa anatembea usiku mmoja, akamuona mwanaume na 

mwanamke wanafanya uchafu. Kulipokucha akawaambia watu: 

Je, mnaonaje kama kiongozi akiona mwanaume na mwanamke 

wanafanya uchafu na akawaadhibu mtafanyaje? Wakasema: 

Hakika wewe ni kiongozi. Akasema Ali bin Abi Twalib  hilo 

sio lako, hivyo utaadhibiwa, hakika Mwenyezi Mungu hakuamini 

jambo hili chini ya mashahidi wanne, kisha akawaachia 

aliyowaachia Mwenyezi Mungu, kisha akasema waulize watu. 

Wakasema mfano wa maneno yao ya kwanza na Ali akasema 

mfano wa maneno yake ya kwanza, na Umar akachukua kauli 

yake.
36

 

 

Haya ni ikiwa mwenye dhambi na muasi anafanya maasi mbali 

na macho ya watu au bila ya kutaka kudhihirisha ufuska na 

maasi. Ama anayefanya maasi hadharani mbele ya watu basi 

amesha fedhehesha nafsi yake na wakati huo hakuna uharamu 

kwake kwa sababu hajavunja yeyote heshima yake bali yeye ndio 

ambaye amevunja heshima ya nafsi yake. Na tofauti ni kubwa 

baina ya mwenye kufanya dhambi kwa kuathirika pande kati ya 

pande za udhaifu wake, na baina ya anayeng‟ang‟ania maasi hata 

mbele ya watu. Huyu wa pili inajuzu kwake kuvunja heshima 

yake kwa sababu hajasitiri nafsi yake. 

 

Ama wa kwanza inapasa kumsaidia kuvuka hali ya udhaifu, na 

kusitiri dhambi yake ni kati ya hatua muhimu katika nyanja hii, 

ambapo kubakia utajo mzuri mbele ya watu itakuwa ni sababu 

yenye athari katika kumtoa kwake kwenye dhambi. Kana 

kwamba sisi tunampa fursa ya kuishi kwa utukufu baada ya utajo 

                                                      
36

 Al-Amin: Abdul-Husein, Juz. 6, uk: 53, Muasasatu al-Alammiy 

lilimatubuaati Beirut „- Lebanon chapa ya kwanza 1994. 
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wake kukaribia kuharibika, amesema : “Mwenye kumstiri 

muumini katika ovu basi kana kwamba amempa uhai mtoto 

mchanga aliyeuliwa.”
37

 

 

Na amesema Imamu Hasan  katika haki ya rafiki: “Hakika 

akiona kwako pengo analiziba au akiona kwako jema anali-

hesabu.” Na katika upande mwingine hutokuta mtu yeyote 

aliyeepukana na kasoro au dhambi, mwenye kuona aibu za 

yeyote katika ndugu zake haijuzu kwake kufurahia, kwa sababu 

hajui nini kitatokea kwake miongoni mwa madhambi katika 

mustakbali wake. Anasema Imamu Ali : “Usifurahie kosa la 

mwingine, hakika wewe humiliki kupatia kamwe.”
38

  

 

Na maadamu mwanadamu hamiliki kinga ya kutofanya maasi, 

hakika ni wajibu wake asimfedheheshe mwingine, vinginevyo 

Mwenyezi Mungu atamfedhehesha. Je mwanadamu anataka 

fedheha katika nafsi yake? Anasema Nabii : Usifuatilie aibu 

za waumini, hakika mwenye kufuatilia aibu za waumini Mwen-

yezi Mungu atafuatilia aibu zake, atamfedhehesha hata ndani ya 

nyumba yake.”
39

 

 

Na imetokea kwa mtu mmoja kwamba alikuwa ni mwingi wa 

kufichua aibu za watu, na nasaha hazikumfaa kuacha hayo, hadi 

ikaja siku moja ambayo Mwenyezi Mungu alimfedhehesha mbele 

ya watu katika aibu zake na dhambi zake ambazo alikuwa 

anazifanya ndani ya nyumba yake. Na hiyo ni kwa ulimi wa mke 

wake ambaye alihitalifiana naye akawaambia watu aibu zake na 

maovu yake yote. 

Mtu mmoja alimuuliza Mtume wa Mwenyezi Mungu  akase-

                                                      
37

 Al-Hindiy: Ali al-Mutaqiy katika Kanuzl-Umaal, Juz. 2, uk: 249, hadithi 

namba 6388  
38

 Al-Amadiy Tamimiy: Abdul-Wahid katika Ghurarul-Hikam, fasil 85 

hadithi namba 144 
39

 Al-Majlisiy: Muhammad Baaqir katika Biharul-Anuwar, Juz. 7, uk: 214  
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ma: Napenda Mwenyezi Mungu asitiri aibu zangu, nifanye nini? 

Akasema : “Sitiri aibu za ndugu zako Mwenyezi Mungu 

atasitiri aibu zako.”
40

  

 

Bali hata katika Akhera Mwenyezi Mungu atasitiri aibu za wenye 

dhambi kwa fadhila za kusitiri kwao aibu za ndugu zao katika 

dunia, amesema : “Mwenye kumsitiri ndugu yake katika ovu 

aliloliona kwake Mwenyezi Mungu atamsitiri katika dunia na 

akhera.”
41

  

 

Hakika kuamrisha mema na kukataza maovu sio tu ni chukio 

linalochemka analolitoa mwanadamu kwa mwenye madhambi, 

na sio tu ni wasila kati ya wasila wa kudhihirisha aibu bali ni 

raghaba ya kweli ndani ya mrekebishaji kwa ajili ya kubadilisha 

hali ya mwenye kuwa nayo kwenda kwenye hali nzuri zaidi. 

Hivyo na uwe wasila wake ni neno jema, njia inayopendeza na 

dua njema, maadamu ni wasila wenye kuathiri kwa watu na ni 

wenye kuhitajika kisheria. 

 

Anawalingania waasi: 

 

Na katika mazuri yanayonukuliwa katika kisa cha mwanachuoni 

mchamungu aliyejulikana kwa jina la Maarufu al-Karikhiy, 

ambaye ni kati ya wafuasi na wanafunzi wa Imamu Ridhaa , 

ametajwa na Ibnu al-Jauziy katika kitabu chake Swafuwatus-

Swafuwah ni kwamba: Maarufu alikuwa amekaa katika ufukwe 

wa mto Dijilah, wakapita vijana na mtumbwi, wanapiga makasia 

na wanakunywa. Ibrahim al-Atwirashi akamwambia na alikuwa 

pamoja naye: “Je, huoni hawa wanamwasi Mwenyezi Mungu, 

waombee.” Akanyanyua mikono yake mbinguni na akasema: 

“Ewe Mungu Wangu na Bwana Wangu! Nakuomba uwafurahi-

she peponi kama ulivyowafurahisha katika dunia.” Wakastaajabu 

                                                      
40

 Al-Raishahariy: Muhammadi katika Mizanul-Hikimah, Juz. 7, uk: 145. 
41

 Rejea iliyotangulia uk: 145 
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wafuasi wa Maarufu kwa dua hii, Maarufu akasema kwa 

kufafanua: “Kama Mwenyezi Mungu atawafurahisha katika 

akhera atawasamehe duniani, na wala hawatowadhuru ninyi kwa 

chochote.”
42

 

 

Hivi ndivyo inavyopaswa uwe mtazamo wa muumini kwa wenye 

madhambi. Na hivi ndivyo alivyokuwa Mtume wa Mwenyezi 

Mungu  hata pamoja na washirikina. Kila washirikina 

wanapozidi uasi na ukaidi hilo halikumzidishia ila subira na 

uvumilivu na kumnyenyekea Mwenyezi Mungu na kuwaombea 

awaongoze kwani wao hawafahamu! Na historia haijatutajia 

kwamba Nabii  aliwaombea maangamizi washirikina hata 

mara moja. Amesema swahaba Abdillahi bin Masuudi: “Kana 

kwamba mimi namtazama Nabii  anamzungumzia Nabii kati 

ya manabii, ambaye alipigwa na kaumu yake wakamtoa damu 

naye anapangusa damu usoni mwake na akasema: Mola Wangu 

wasamehe kaumu yangu hakika wao hawajui.” 

 

Na amesema Kadhi Ayaadh katika Shifaa: Hakika alipovunjwa 

meno yake ya mbele na akachanwa uso wake siku ya Uhudi, hilo 

likawa zito sana kwa masahaba wake wakasema: Walaani? 

Akasema: “Hakika mimi sijatumwa kuwa ni mwenye kulaani 

lakini mimi nimetumwa kuwa ni mlinganiaji na rehema. Ewe 

Mwenyezi Mungu waongoze kaumu yangu hakika wao hawa-

jui.”
43

 

 

Ama Imamu Husein  imenukuliwa kutoka kwake kwamba 

yeye alionekana analia Karbalaa, mmoja wa wafuasi wake 

akamuuliza. Ewe Mtoto wa Mtume wa Mwenyezi Mungu unalia 

kwa yaliyokufika? Akasema : “Hapana, nalia kwa ajili ya 

                                                      
42

 Al-Answaariy Shaaraniy: Abdul-Wahaab bin Ahmad, katika Mukhitaswar 

Kitabu Swawafuti as Swafuwah, uk: 232 chapa ya nahadhwatu al-

Hadioithah – Makkah 1967 
43

 Al-Qazuwiniy: Hasan Murtadhwa, katika Rasulul-Akram Madrasatul 

Akhilaaq, uk: 187 – 187, Darul bayaan al-arabiy chapa ya kwanza 1991. 
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hawa watu hakika wao wananiua na wataingia motoni kwa 

sababu yangu.” Ama wale ambao upeo wao ni mfinyu hakika 

wao wanaishi kwa uadui hata na watu waliokaribu sana nao, 

hawahisi kosa kwao ila wanawashambulia, wala hawagundui 

kwao dhambi ila wanaitangaza miongoni mwa watu. 

 

Hakika faradhi ya kuamrisha mema na kukataza maovu kama 

itatekelezwa katika mipaka yake na udhibiti wake haitapingana 

na uhuru wa mwanadamu. Bali hakika itanyanyua kiwango cha 

uelewa wa mwanadamu kwa uhuru wake, na itakuwa ni sababu 

ya kurekebisha mianya ya hali ya kijamii na kumnyanyua 

kwenda katika kiwango bora kinacholeta maslahi ya jumla, na 

kinachodhamini mafanikio ya wote. 

 
UJUMBE WA MANABII IMANI NA UTEKELEZAJI 

 
Mwanadamu anahitaji mwongozo wa Mwenyezi Mungu unaom-

welekeza katika mambo mbalimbali ya maisha yake. Na 

mwanadamu alishapata uongofu huo katika mikono ya watu 

aliowachagua Mwenyezi Mungu ili kufikisha ujumbe Wake kwa 

watu, nao ni Manabii. Na baadhi wanaweza kudhani kwamba 

mwanadamu maadamu anamiliki akili basi hahitajii Manabii, 

kwa sababu akili inampa mwanadamu uwezo wa kupambanua 

kheri na shari, na kujua manufaa na madhara, jema na ovu. Na 

swali hili linaweza kuzunguka katika akili ya mwanadamu wa 

kileo, kama lilivyokuwa linaulizwa wakati uliopita, isipokuwa 

uelezaji wake leo unatimia kwa njia ya kina zaidi na yenye nguvu 

zaidi kuliko ilivyokuwa inaulizwa mwanzo. Hiyo ni kwa sababu 

mwanadamu ameweza kufikia kwa akili yake mafanikio 

makubwa, amezidi kuiamini akili yake kiasi anadhani kwamba 

amefikia kwenye kilele cha kujitegemea, na kwamba hahitaji 

upande mwingine wa nje. 

Na jawabu la swali hili na shaka hii, ni lile lile ambalo watu wa 
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Mungu na wapwekeshaji waliwauliza wakanushaji, watu wa 

maada na wapinga utume. Swali halikubadilika bali limezidi 

kuulizwa, na jawabu pia halijabadilika bali limezidi kuwa wazi. 

Mwanadamu anahitaji kuwa na mawasiliano na mbinguni na 

mwongozo wa Mwenyezi Mungu katika nyanja tatu: 

 

Kwanza: Haja ya Kupata Maarifa: 

 

Akili pamoja na nguvu na uwezo inayoumiliki ila hakika haiwezi 

kujua kila jambo, na kupenya vizingiti vyote na vizuizi vyote, 

ambavyo vinasimama mbele ya njia ya kupata ziada ya majibu na 

maarifa anayoyatafuta. Na jambo muhimu ni kwamba mambo 

ambayo akili inashindwa kutoa majibu yenye kutosheleza ni 

mas‟ala muhimu na makubwa na nyeti sana, yanahusiana na 

msingi wa mwanadamu, kukua kwake na lengo la kuumbwa 

kwake na kutengenezwa kwake, samabamba na mpangilio huu 

wa kiulimwengu ambao unamzunguka, na mustakabali ambao 

unamsubiri hapo baadaye. 

 

Ni ipi hiyo nguvu ambayo imetuumba na ni ya namna gani? Na 

ni yapi mazingira ya mafungamano yetu Nayo na mafungamano 

Yake kwetu? Na mas‟ala haya akili haiwezi kuyajibu. 

 

Ndio, inaweza kuamua kwamba hakuna muumba na kwamba 

yeye hakuumbwa kutoka katika hali ya kutokuwepo, na kwamba 

hakuumba nafsi yake yeye mwenyewe  

 

حرِِ
َ
لِلىا مِن غ

ُ
م  

َ
ِ أ

َ
لِلىن

ٰ
م هُُ  احأك

َ
ىءٍ أ

َ
 ش 

 

“Au wao wameumbwa pasipo kutokana na cho-

chote; au wao ndio waumbaji”  (Surat At--Tur; 

52:35)  
 

Isipokuwa hawezi kujibu zaidi ya haya, sio kwa sababu ya kasoro 

iliyopo katika dhati ya akili, bali ni kwa sababu Mwenyezi 
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Mungu Mtukufu hakumpa zaidi ya uwezo huu. Na wahyi wa 

Mwenyezi Mungu ndio unaoweza kujibu mas‟ala haya, na bila ya 

hayo mwanadamu ataishi bila ya kujua sababu ya kuwepo kwake 

na lengo la kubakia kwake, na hilo litaathiri katika kufikia 

mafanikio yake, kwa sababu atabakia mwenye kukanganyikiwa, 

mwenye huzuni na mwenye mashaka. Na hata kama akifikia 

utatuzi wa matatizo yote ya kielimu na maarifa mengine na 

yakabakia mas‟ala haya ya msingi bila ya maarifa yanayokata kiu 

yake humo, hiyo itakuwa ni huzuni na sababu kati ya sababu ya 

uovu wake na ubaya wake. 

 

Na namna gani akili hii itafikia yenyewe ukweli huo? Kwani 

bado haijajua maalumaati yote ya kimaada yanayohusika ambayo 

anayahitajia, na wanakiri hilo wataalamu ambao walikuwa ni 

viongozi wa uvumbuzi wa kielimu. Huyu hapa Albert Einstein,  

anasema: “Hakika kiasi cha maalumati yangu katika nisiyoyajua 

ni kama kiwango cha ngazi hii ndogo katika maktaba yangu 

mbele ya maktaba pana na kubwa.” Yaani hakika asiyoyajua ni 

mengi zaidi na zaidi kuliko anayoyajua. 

 

Na siashirii katika ukweli huu kumteremsha mwanadamu upande 

wa kuongezeka elimu yake na maendeleo ya maalumati yake na 

fikra zake. Mwanadamu kila siku anavumbua elimu au kanuni ya 

elimu mpya, ambapo inamaanisha kwamba kuna vitu vingine 

atavivumbua katika mustakabali, na hivi sasa havijui. Na ukweli 

ni kwamba mwanadamu aghlabu anafikia kwenye hatua ya juu 

katika elimu kwenye maalumati muhimu zaidi kuliko maalumati 

ya zamani. 

 

Na ikiwa hajui ukweli wote wa kimaada, namna gani atajua 

ukweli wa ghaibu kuhusu mwanzo wake na mwisho wa hatima 

yake? Nayo ni maarifa ya lazima ambayo anayahitajia kabla ya 

maarifa yoyote mengine, namna gani atamjua ambaye ame-

muumba, na kwa nini amemuumba na nini hatima yake? 

- Hivyo ima mwanadamu abakie kuwa ni mwenye kupotea 

https://www.google.co.tz/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=2&cad=rja&uact=8&ved=0ahUKEwjQ846C1fTMAhXH7BQKHdFLD-QQFgglMAE&url=https%3A%2F%2Fen.wikipedia.org%2Fwiki%2FAlbert_Einstein&usg=AFQjCNHVKQz4rBEOU7y76uEyeVXPaga5OQ&bvm=bv.122676328,d.d24
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kuhusu mas‟ala haya ya lazima na muhimu juu yake daima. 

- Na ima iingilie huruma ya Mwenyezi Mungu Mjuzi ili 

kuwaonyesha waja juu yake na kwa mitume Wake, kwa sababu 

(swt) ametakasika na kuwanyima waja Wake maarifa ya lazima 

kwao, na ametakasika vilevile kuwapa waja Wake hoja dhidi 

Yake wakawa na udhuru Kwake Siku ya Kiyama, kwamba wao 

hawakutii kwa sababu wao hawakuwa wanamjua, wala 

hawakuwa wanajua mas‟ala ya lazima kwa ajili ya uongofu 

wao katika ibada Yake na utii Kwake, akatuma (swt) Mitume 

ili iwe ni hoja ya wazi katika kuumbwa kwake. “Sema 

Mwenyezi Mungu ana hoja ya wazi.” (Suratul- An‟ am: 149), 

na amesema (swt):  

 

 َ ػذَ ”
ٌ
ت كهِ حُجى

ى
ى الل

َ
اطِ غَه

ّ
 لِل 

َ
 يَىىن

ّ
لً

َ
شينَ وَمُ زِسينَ لِن

ّ
 مُبَشِ

ً
سُظُلً

ظُلِِ  ..…“ الش 

 

“Mitume wabashiri na waonyaji ili isije ikawa 

watu wana hoja dhidi ya Mwenyezi Mungu 

baada ya Mitume.” (Surat An-Nisaa‟; 4:165). 
 

Hakika utume unaiongezea akili ukweli thabiti wa ulimwengu 

huu wa ghaibu, unaelekeza hisia za mwanadamu na unaijuza na 

kuielimisha juu ya ukweli na kuipatia njia ya kuwasiliana nayo. 

 

Pili: Haja ya Kijamii: 

 

Watu wanaishi kwa kujumuika baadhi yao na baadhi, hivyo ni 

lazima kuwepo na utaratibu wa kuendesha mambo yao na 

kuweka kanuni za uhusiano baina yao. Na kuweka nidhamu ya 

kijamii ya jumla, inalazimu kumjua kwa kina mwanadamu katika 

tabia zake, utashi wake na raghaba zake, kama ambavyo 

inalazimu kujua kwa umakini ulimwengu ambao unamzunguka 

mwanadamu, na maisha ambayo anaishi. Na namna gani 
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yatapatikana haya maarifa na kuyajua kama si kutoka kwa Mola 

wa mwanadamu na ulimwengu?  

 

فعُهُِ
َ
ىَظىِطُ بِهِ  

ُ
ُ  ما ج

َ
ػل

َ
نَ وَق

ٰ
ا اِلإقعك

َ
ل 

َ
ل
َ
ذ  

َ
ل

َ
يهِ  ِوَل

َ
كشَلُ إِل

َ
دنُ أ

َ
وَ 

   مِن خَبلِ الىَسيذِِ

 

“Na hakika tumemuumba mtu, na tunayajua 

yana-yoitia wasiwasi nafsi yake. Na Sisi tuko 

karibu naye kuliko mshipa wa shingo.”   (Surat 

Qaf; 50:16) 

 

Katika upande mwingine hakika kuweka sharia ya utaratibu wa 

kijamii wa jumla inahitajia usafi wa kimaudhui, kiasi kwamba 

mwenye kuweka sharia asifungamane na pande zote au 

asinyenyekee kwenye maslahi au asiathirike na raghaba au 

matamanio. Na mwanadamu anapotegemea nafsi yake katika 

kuweka utaratibu kama huu, hakika ataingia katika tajiriba yenye 

kufeli moja baada ya nyingine. Na historia ya leo inatuonyesha 

namna gani nusu ya jamii ya binadamu takriban imekabiliwa na 

tajiriba ya ujamaa wa kikomonisti hadi ikaporomoka, na nini 

kinamkabili mwanadamu hivi sasa katika utawala wa kibepari wa 

kimagharibi, ambao wanadai baadhi watazamaji wake kwamba ni 

mwisho wa historia kulingana na maneno ya Yoshihiro Francis 

Fukuyama. 

 

Kwa sababu hiyo wenye kuamini Mungu wanaitakidi kwamba 

binadamu anahitaji mwongozo wa Mwenyezi Mungu, ambao 

unampa uratibu wa kijamii unaotengeneza mambo yao na 

kuelekeza nyendo zao kuelekea kwenye mafanikio na ukamilifu. 

 

Tatu: Haja ya Kitabia: 
 

Mtazamo wa mwanadamu kwenye kanuni inayomhukumu huto-

fautiana kwa kuzingatia inatoka kwa nani. Inatoka kwa 
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wanadamu wenyewe au inatoka kwa Muumba wa binadamu. 

Inapokuwa ni kanuni ya kibinadamu wakati huo hakika 

mwanadamu huwa hahisi kulazimika kwa kina katika 

kushikamana nayo, na kujizuia kuikhalifu kwake, na kwa hiyo 

anaweza kufanya hila juu yake na kuiacha huku akidai kwamba 

anaitekeleza. Ama inapokuwa kanuni husika ni ya mbinguni na 

kwamba aliyeamrisha ni Muumba wa watu, hakika kanuni hii 

itamiliki, wakati huo – nguvu ya ndani katika nafsi ya kila mtu, 

inayomsukuma katika kuitekeleza, kwa kuitakidi kwamba, 

ambaye amemuumba anamwangalia katika vitendo vyake na 

shughuli zake zote na kwamba Yeye atamhisabu kwa kukhalifu 

kwake. 

 

Na huenda baadhi wakapinga na kusema kwamba, tabia hii 

wakati huo itakuwa ni mwenendo uliolazimishwa kwa mwana-

damu, kwa kitendo cha nguvu kuu, naye ni Mwenyezi Mungu 

Mtukufu, wakati inapasa kitendo cha kitabia kiepukane na 

mbinyo na kulazimishwa. Isipokuwa ni kwamba upinzani huu sio 

madhubuti, kwa sababu kitendo kitatokana na matakwa ya 

mwanadamu huru. Ama kuhusu Mwenyezi Mungu Mtukufu, 

yeye analipa mema na anaadhibu katika uovu, hili ndio lengo la 

uadilifu na mwanadamu kuwa ni mwenye hiyari. 

 

Na inacholenga kanuni na sharia za mbinguni ni kumfanya 

mwanadamu katika nafsi yake awe ni mwenye kupewa tabia safi 

ya kimaumbile ambayo inaafikiana pamoja na imani na itikadi, 

na itikadi iwe ndio yenye kusukuma na kuendesha vitendo vya 

kheri, na uwe ni mwenendo mwema kwa kuakisi wema wa 

itikadi na usafi wa imani. 

 

Watu wa Mada na Utekelezaji wa Sharia: 

 

Mwanadamu kujiuliza juu ya haja ya kuwepo Manabii hilo ni 

swali la kawaida, ambalo linapelekea kuamini Manabii, kama 

atatumia akili yake na fikra yake kwa namna ya kimaudhui na ya 
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kimantiki. Ama Mwislamu na mwenye kumwamini Mtume na 

mwenye kukubali ujumbe wake, kuuliza juu ya haja ya kute-

keleza sharia ambayo amekuja nayo Mtume kutoka kwa Mola 

Wake, swali hilo ni geni na la ajabu sana!! Kwa sababu maana ya 

kukubali na kumwamini Mtume, Mwislamu anaposema: “Nashu-

hudia kwamba Muhammad ni Mtume wa Mwenyezi Mungu” ni 

kunyenyekea sharia yake na kutekeleza ujumbe wake:  

 

ا تَ ىا ”..…
َ
  غَ هُ ف

ُ
 ىٰى

َ
زوهُ وَما ن

ُ
خ

َ
ٌُ ف ُ  الشىظى

ُ
 ..…“ وَما ءاجىٰى

 

“…Na anachowapa Mtume kichukueni na ana-

chowakataza jiepusheni nacho.” (Surat Al-

Hashr 59:7) 

 

Maadamu unaamini kwamba yeye ni Mtume, na kwamba 

aliyokuja nayo ni ujumbe kutoka kwa Mwenyezi Mungu kuja 

kwako, namna gani inajuzu kwako kuuliza au kushuku au 

kusitasita katika utekelezaji wake? Hakika inasikitisha sana 

kusikia baina ya wakati mmoja na mwingine kwamba, baadhi ya 

Waislamu katika nchi ya Kiislamu wanasita kutekeleza sharia. 

Kama ambavyo inasikitisha kwamba kudai tu kutekeleza sharia 

katika baadhi ya nchi za Kiislamu ni kosa ambalo dola inaadhibu 

juu yake. Na baadhi ya nchi za Kiislamu kuzuia baadhi ya 

mambo ya kidini kama vile hijabu na kusimamisha mambo ya 

Kiislamu. Na baadhi kuhesabu baadhi ya mambo haya au 

mengineyo ni kosa analotuhumiwa mwanadamu kwa sababu 

yake. Kama hali ilivyo Uturuki kwa mfano, nayo ni dola ya 

Kiislamu, bali ilikuwa kabla ya muda mfupi ni makao makuu ya 

ukhalifa wa Kiislamu, na wengi wa wananchi wake ni Waislamu, 

lakini kulingania kutekeleza Uislamu humo inazingatiwa kuwa ni 

kosa, na kuvaa hijabu katika taasisi rasmi ni kosa ambalo mtu 

anaadhibiwa kwalo kama ilivyotokea kwa mbuge Merve 

KAVAKÇI. 
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Hakika baadhi ya watu kukataa kutekeleza sharia kunatokana na 

sababu kadhaa, miongoni mwazo ni:  
 

Sababu ya Kwanza: Sharia kutokuwa wazi na utaratibu wake 

kwa namna ya kutosha, na ni upi utaratibu wa Kiislamu 

tunaoutaka kuutekeleza? Na ni yapi mafunzo yake na vigezo 

vyake? Na ni ipi mipaka yake na miko yake? Waislamu wengi 

leo – kwa masikitiko – hawajui kwa ufafanuzi utaratibu wa 

kisiasa, kijamii, kiuchumi na wala hawaelewi ila baadhi ya 

hukumu na sharia za ibada, wakati ambapo upande huu hauwa-

kilishi isipokuwa sehemu tu ya utaratibu kamili unaokidhi 

mahitaji yote ya binadamu, nao ni upande wa ibada. Na mara 

nyingine katika akili za watu fikra ya kutekeleza sharia hujifunga 

upande wa kutoa adhabu katika yale yaliyoharamishwa tu, na 

hilo ni jambo la kimakosa kwani adhabu ni sehemu ya utaratibu 

kamilifu. 
 

Na kama tukiweza kuuelezea na kuubainishia ulimwengu utara-

tibu wa Kiislamu kwa ukamilifu wake kwa njia inayofaa, 

yasingeulizwa maswali haya na sharia ingechukua nafsi yake 

katika jamii ya Kiislamu na ya kibinadamu. 
  
Sababu ya pili: Utekelezaji wa kupaka matope Uislamu katika 

zama za kihistoria zilizotangulia, ambapo Uislamu ulitumiwa 

kama pazia la vitendo vinavyopingana na haki za binadamu, na 

uadilifu wa kijamii. Bali baadhi ya utekelezaji wa kileo ambao 

unafanywa kwa jina la Uislamu kwa sura yake umeleta adha na 

uovu mkubwa, kama inavyotokea Afghanistan. Pamoja na 

kwamba kuna mifano yenye kuchanua na mizuri ya utekelezaji 

wa Uislamu katika wakati uliopita na hivi sasa, ila macho 

yanaelekezwa kwenye dhana mbaya zaidi na mifano inayo-

jitokeza zaidi na iliyo mingi zaidi. Hivyo wengi wanaogopa 

utekelezaji wa Uislamu kuwa ni aina ya kurejea nyuma na 

kurejesha tajiriba mbaya katika historia au kuelekea hali mbaya 

katika wakati wa sasa. 
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Sababu ya tatu: Kushindwa mbele ya fikra ya kimada ya 

kimagharibi: 

 

Fikra hiyo imesheheni elimu na teknolojia na maendeleo ya 

kijamii. Ama Waislamu wanaishi katika hali mbalimbali, wakati 

baadhi ya watu wanafikiri katika hali ya kutoendelea ambako 

wanaishi nayo Waislamu, wanafikiri kwa kudhani kwamba 

utatuzi ni kuacha dini na sharia!! 

 

Na matangazo ya kigeni, na utamaduni wa kimagharibi yana 

nafasi kubwa katika kueneza picha hii na kuiimarisha katika 

akili, hususani kalamu kutoka miongoni mwa Waislamu zina-

sambaza mahubiri ya fikra ya kimagharibi, sasa utatuzi uko 

wapi? 

 

Kwanza: Ni lazima kufungua mlango wa ijitihadi, kwa ajili ya 

kufichua na kuvumbua mifumo ya Kiislamu na ratiba zake, na 

kuvuka rundo hili katika picha iliyopakwa matope yenye makosa, 

na kuweka wazi mafuhumu ya Kislamu, na kubainisha mifumo 

na manhaji ya Kiislamu katika nyanja za maisha.  

  

Pili: Inapasa tusimamie tajiriba zetu za kihistoria na za sasa kwa 

kila ujasiri, ushujaa na upekee na tuweke wazi kwa ulimwengu 

na vizazi, pande zenye mwanga miongoni mwazo ambazo 

zinawakilisha Uislamu, na tutambue sehemu zenye giza humo 

ambazo ni kukhalifu Uislamu na hauziridhii. Na wala tusikubali 

kiukamilifu tajriba mbaya zilizotangulia na zinazonasibishwa na 

Uislamu. 

 

Tatu: Tujipambe na maanawiya yetu ya juu na wala tusishindwe 

mbele ya upakaji matope wake, na wala tusiache misingi yetu 

kwa mapambano na changamoto ndogo tu. Hakika ni wajibu 

wetu kuandaa nguvu zetu kubwa za kimaanawi na kufahamu 

kwamba sababu ya kurudi kwetu nyuma sio utekelezaji wa 

Uislamu, bali ni kinyume cha hayo. Hakika sababu ya kurudi 
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kwetu nyuma ni kuacha kuufanyia kazi Uislamu!! Vinginevyo 

hakika dini yetu ni dini ya haki nayo ni njia ya kumkomboa 

mwanadamu na kumuokoa kutokana na adhabu na mateso kama 

alivyosema mshairi: 

 

“Wanasema katika Uislamu kuna dhulma 

kwa sababu, 

unazuia watu wake njia ya maendeleo, ikiwa 

ni kweli vipi waliendelea,  

watangulizi wake katika zama yake ya mwanzo, 

ikiwa dhambi ya Mwislamu leo ni ujahili wake, 

Uislamu unahusikaje na ujahili wa Mwislamu?” 

 

Kisha hakika sisi katika mnasaba wa kumbukumbu ya utume wa 

Nabii ni lazima kila mmoja wetu afikiri yaliyo wajibu kwake 

kufanya katika kushikamana na ujumbe wa Nabii ) na sharia 

yake tukufu ambayo alikuja nayo. Vinginevyo sisi wakati huo 

tutakuwa kati ya wale wanaodai Uislamu nao hawautekelezi, na 

hivyo kuwa walengwa – Mwenyezi Mungu asijaalie hivyo – wa 

kemeo la aya:  

 

َ ا  ي 
َ
أ
ٰ
ِيك

َ
فػَلىن

َ
 ما لا ج

َ
لىلىن

َ
زينَ ءامَ ىا لَِ  ج

ى
ا غِ ذَ  ﴾٧﴿ ال

ً
بُرَ مَلخ

َ
ه

ِ
َ
فػَلىن

َ
لىلىا ما لا ج

َ
ن ج

َ
كهِ أ

ى
  ﴾٣﴿ الل

 

“Enyi mlioamini! Kwa nini mnasema msiyo-

yatenda. Ni chukizo kubwa kwa Mwenyezi 

Mungu kusema msiyoyatenda.” (Surat As-Saf 

61:2-3) 

 

UPANDE WA KIJAMII KATIKA MAISHA YA IMAMU 

HUSEIN   
 

Hakika tunasherehekea kwa kuwakumbuka Maimamu watwa-

harifu  na tunaadhimisha minasaba ya Kiislamu ili tuungane 

http://tanzil.net/#61:2
http://tanzil.net/#61:3
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na historia kongwe, na tuchukue kutoka humo mafunzo na 

mazingatio katika yale yatakayotunufaisha kwa wakati wetu na 

kujenga mustakabala wetu. Na inapopita kwetu kumbukumbu ya 

uzao au kufa shahadi kwa Imamu kati ya Maimamu, hakika sisi 

tunazingatia ili tuangaziwe na sira ya Imamu huyo na tuongoke 

kwa maelekezo yake na mwongozo wake. 
 

Na kwa sababu sisi leo tupo katika kumbukumbu ya kuzaliwa 

bwana wa mashahidi Imamu Husein bin Ali , hakika sisi 

tutajaribu kuchukua dondoo katika maisha yake matukufu. 
 

Na ikiwa riwaya za kihistoria zimehitalifiana katika kuainisha 

tarehe ya kuzaliwa kwake je, ilikuwa ni katika mwaka wa tatu au 

wa nne hijiria? Je ilikuwa ni mwezi wa Shabani au ni mwisho wa 

mwezi wa Rabiul-Awwal, na je ni katika siku ya kwanza au ya 

tano ya mwezi wa Shabani, hakika ikhitilafu hii tunakabiliana 

nayo katika mengi ya matukio na historia, na maelezo ya watu 

wake, na hakuna tatizo katika kutegemea riwaya tunayoona ina 

nguvu zaidi katika kusherehekea mnasaba wowote muhimu, 

maadamu lengo ni kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kwa 

kuadhimisha alama Zake na kufaidika na uongofu wa mnasaba na 

utoaji wake. 

 

Upande wa Kijamii Katika Maisha ya Imamu:  

 

Na tutazungumzia – katika mnasaba huu – upande kati ya pande 

za maisha, upande tajiri wenye manufaa, nao ni upande wa 

kijamii katika sira yake tukufu. Na kwa kudokezea tu kwa haraka 

upande huu tunaufupisha kwa nukta tatu: 

 

1. Uhudhuriaji wa kijamii 

2. Mfano wa kitabia 

3. Kuzingatia sehemu za udhaifu katika jamii. 
 



Mazungumzo Katika Dini, Utamaduni na Jamii 
 

 
 

80 
 

  

Uhudhuriaji wa Kijamii: 
 

Mwanadamu kubeba malengo makubwa au kumiliki kiwango cha 

juu cha elimu hakuathiri kitu katika harakati za uhalisia wa 

maisha, kama hakujaambatana na uhudhuriaji wa kijamii, 

unaoonyesha njia mbele ya malengo hayo makubwa, na kufasiri 

elimu kwa kitendo kinachoonekana. Na kwa hiyo Manabii na 

Maimamu walikuwa wanaishi ndani ya mazingira ya watu, na 

wanaamiliana pamoja nao na hawakuwa wanajitenga katika 

vilele vya milima au katika mapango na mabonde wala hawa-

kuwa wanajinyanyua na kujikweza kwa watu katika maghorofa 

marefu. Na vyovyote kitakavyokuwa kiwango cha jamii katika 

kutoendelea na ujahili, au katika uovu wa mazingira ya ufisadi na 

upotovu, hakika hayo hayaleti kisingizio cha kukimbia na kuji-

tenga na watu kwa warekeibishaji wa kimungu. 

 

Ni sahihi kwamba kuamiliana na watu ambao wanaishi katika 

hali ya ujahili na kutoendelea, au wanaonyenyekea katika 

mazingira ya ufisadi na upotovu, kunaweza kusababisha mengi 

miongoni mwa adha na taabu kwa watu wa Mungu, lakini hiyo 

ndio njia ya mabadiliko na marekebisho, kama ambavyo ni 

wasila wa kupata thawabu za Mwenyezi Mungu na radhi Zake. 

Imepokewa katika hadithi iliyopokewa kutoka kwa Mtume wa 

Mwenyezi Mungu  kwamba amesema: “Muumini ambaye 

anatengamana na watu na anasubiri katika adha zao ni bora 

kuliko muumini ambaye hatangamani na watu wala hasubiri juu 

ya adha zao.”
44

 Na katika hadithi nyingine ni kwamba  

alimkosa mwanaume mmoja na akamuulizia akaja akasema: Ewe 

Mtume wa Mwenyezi Mungu, hakika mimi nilitaka kwenda 

kwenye mlima huu ili nijitenge humo na kufanya ibada. Mtume 

wa Mwenyezi Mungu  akasema: “Mmoja wenu kusubiria saa 

katika anayoyachukia katika baadhi ya nchi za Kiislamu, ni bora 

kuliko ibada ya kujitenga miaka arobaini.” Na katika ibara 

                                                      
44

 Al-Hindiy: Ali al-Mutaqiy katika Kanzul-Umaali, hadithi namba 686  
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nyingine: “Miaka sitini.”
45

  

 

Na Imamu Husein  amekuwa tangu mwanzo wa maisha yake 

ndani ya makuzi ya kijamii na ndani ya matukio, babu yake 

Mtume wa Mwenyezi Mungu  alikuwa ndio kitovu cha jamii 

na kiongozi wa juu, na baba yake  alikuwa ni waziri wa 

Mtume na msaidizi wake mkuu, bali alikuwa ni nafsi yake kama 

inavyosema Aya ya mubahala. 

 

Uwepo wake katika medani ni jambo la jumla na ni jambo la 

kawaida, kwa kuambatana kwake na babu yake Mtume  

ambaye alikuwa anambeba mjukuu wake hata akiwa katika 

Swala, na anamchukua pamoja naye juu ya mimbari. Imepokewa 

kutoka kwa Abdillahi bin Buraidah kutoka kwa baba yake 

amesema: Mtume wa Mwenyezi Mungu  alikuwa anatu-

hutubia, mara akaja Hasan na Husein  huku wakiwa wamevaa 

kanzu mbili nyekundu wanaanguka na kusimama. Akateremka na 

akawachukua na akapanda nao kwenye mimbari.”
46

  

 

Na katika msimamo ule nyeti baina ya Waislamu na manaswara 

Mtume  alipowaita katika mubahala, Husein alikuwa 

amebebwa katika mabega ya babu yake. Yeye na ndugu yake 

ndio watoto waliotajwa katika kauli yake (swt):  

 

ب”..…
َ
ب اءَ ا وَأ

َ
ذعُ أ

َ
ىا  

َ
ػال

َ
ل ح

ُ
ل

َ
عَ ا ف

ُ
 ف

َ
  وَأ

ُ
  وَقِعاءَ ا وَقِعاءَه

ُ
 اءَه

 
ُ
عَى

ُ
 ف

َ
 ..…“ وَأ

 

“…..Waambie: Njooni tuwaite watoto wetu na 

watoto wenu, wanawake zetu na wanawake 

zenu, na nafsi zeti na nafsi zenu…..” (Surat 

Aali-Imran; 3:61) 

                                                      
45

 Rejea iliyotangulia hadithi namba 11354 
46

 Al-Sajastaniy: Abu Daud bin Suleiman bin al-Ash‟athi katika Sunan Abi 

Daudi, Juz. 1, uk: 358 hadithi namba 1109 
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Na baada ya kufariki Mtume wa Mwenyezi Mungu  Husein 

aliikuta nafsi yake ndani ya machungu ya familia yake na mateso 

ya mama yake Zahraa , alikuwa anaandamana naye katika 

mizunguko yake katika nyumba za Muhajirina na Answari 

akitafuta haki yake.
47

 
 

Na historia inanukuu msimamo wa Imamu Husein  katika 

mwanzo wa zama ya khalifa wa pili Umar bin Khattab, na 

Husein wakati huo alikuwa ndio kwanza anamaliza muongo wa 

kwanza katika umri wake: 
 

Anapokea Ibnu Hajar al-Asqalaaniy katika kitabu chake al-

Iswabatu kutoka kwa Yahya bin Said al-Answariy kutoka kwa 

Ubaidullahi bin Hunain: “Amenisimulia Husein bin Ali akasema: 

Nilimwendea Umar naye anahutubia juu ya mimbari nikapanda 

kwake nikamwambia: „Shuka kwenye mimbari ya baba yangu, na 

nenda kwenye mimbari ya baba yako.‟ Umar akasema: “Baba 

yangu hakuwa na mimbari.” Na akanichukua akanikalisha 

pamoja naye nageuzageuza changarawe katika mikono yangu, 

alipoteremka akaenda nami katika nyumba yake akaniambia: 

Nani amekufundisha haya: Nikamwambia: Wallahi hakuni-

fundisha yeyote. Akasema: Naapa kwa baba yangu natamani 

ungejaaliwa uwe unatutembelea mara kwa mara. Akasema: Siku 

moja nikamwendea, naye alikuwa amekaa faragha na Muawiya, 

na Ibnu Umar yuko mlangoni. Ibnu Umar akasimama bila 

kuingia ndani nami nikarejea. Baadaye akakutana nami 

akaniambia: Sijakuona. Nikasema: Ewe kiongozi mimi nilikuja, 

ulikuwa umekaa na Muawiya, basi nikarejea pamoja na Ibnu 

Umar. Akasema: Wewe una haki ya kuruhusiwa kuliko Ibnu 

Umar, hakika ameotesha unayoyaona katika vichwa vyetu Mwe-

nyezi Mungu kisha nyinyi. Sanadi sahihi.
48

  

                                                      
47

 Al-Qazuwiniy: Muhammad Kaadhim katika Fatimahtu Zahraa minal 

mahadi ilaa llahad uk: 407 chapa ya kwanza 1991 Muasasatu Nuur 

lilimatubuaati - Beirut.  
48

 Al-Asqalaaniy: Ibnu Hajar katika Iswabatu fiy tamyiizi swahabati Juz. 2, 

uk. 77 chapa ya kwanza 1992 Daru al-Jili - Beirut.  
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Na katika kisa hiki kuna dalili za wazi zenye kuathiri, naye yuko 

katika umri mdogo anakwenda msikitini na anasema yaliyopo 

katika nafsi yake kwa khalifa, na anakiri kwamba kitendo hicho 

kimetokana na maamuzi yake mwenyewe, na hajaambiwa na 

yeyote, kisha anakwenda kumtembelea khalifa kwenye nyumba 

yake. 

 

Na tunamuona Imamu Husein katika zama za khalifa Uthman 

ameshajiunga na jeshi la Kiislamu kwa ajili ya ufunguzi wa 

Afrika, na jeshi lilikuwa chini ya uongozi wa Uqubatu bin Naafi‟i 

Abdi Shamsi, Abdillahi bin Nafii bin al-Harith, na humo kuna 

kundi la masahaba kama vile Abdillahi bin Abbasi, Ibnu Umar, 

Ibnu Ja‟far, Hasan na Husein. Kama ambavyo Husein alishiriki 

katika vita vya Waislamu pamoja na Waajemi huko Twabristaan 

na pande zake, na jeshi lilikuwa chini ya uongozi wa Said bin al-

Asi.
49

 

 

Katika mkazo wa uwepo wake kijamii, majilisi yake ilikuwa 

katika msikiti wa Nabii, ambapo watu walikuwa wanamzunguka 

miongoni mwa wanaotafuta maarifa na watafuta elimu, na wenye 

shida, mtu alimuuliza Muawiya kwamba Husein anapatikana 

wapi? Akasema: Utakapoingia msikiti wa Mtume wa Mwenyezi 

Mungu  ukiona mkusanyiko humo kuna watu wametulia kana 

kwamba juu ya vichwa vyao kuna ndege basi mkusanyiko huo ni 

wa Abu Abdillahi.
50

 Na ushahidi katika nyanja hii katika maisha 

ya Imamu ni mwingi hakuna nafasi ya kuelezea. 

 

Mfano wa Kitabia:  

 

Katika kuamiliana pamoja na jamii, anakuta mbele yake sehemu 

                                                      
49

 Al-Husniy: Hashim maarufu katika Siratu al-Aimati al-Ithnaashara, Juz. 2, 

uk. 16 daaru taaruf lilimatubuaati – Beirut 1990.  
50

 Al-Qarashiy: Baaqir Saharif katika Maisha ya al-Imamu al-Husein, Juz. 1, 

uk: 137 chapa ya 1993 chapa ya Darul- Balagha – Beirut.  
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zinazotofautiana kiwango na tabia, na baadhi yao wanakabiliwa 

na chuki ya kinafsi, au upotovu wa kimwenendo, unaosukuma 

kwenye ubaya na uadui kati ya yanayosababisha mwanadamu 

kulipiza kisasi, na kujitetea dhati yake mbele ya sehemu hizi, na 

kukasirika kutokana na vitendo vyake. Lakini watu wa Mungu 

kwa mioyo yao mikubwa na nafsi zao za juu wanaelewa hali hizo 

na wanakabiliana nazo kwa upole, utulivu na wema. 

 

Na Imamu Husein  alikuwa ni kilele katika nyanja hii, aliku-

wa – katika ambayo wapokezi wamekusanya – haamiliani na 

muovu kwa ubaya wala na mwenye dhambi kwa dhambi yake, 

bali alikuwa anawahurumia kwa wema wake na ihsani yake. 

Jambo lake katika hilo ni jambo la babu yake Mtume  ambaye 

aliwaenea watu wote kwa tabia yake njema na fadhila zake na 

alijulikana kwa hali hii na ikaenea kwake, na baadhi ya watumwa 

wake walitumia fursa hii. Walikuwa wanakusudia kufanya ubaya 

kwake, ili waneemeke kwa uhusiano wake na wema wake. 

Wanasema wanahistoria: Hakika mmoja wa watumwa wake 

alifanya kosa kwake, kosa linalopelekea kutiwa adabu, akaamuru 

aadhibiwe, mtumwa akasema: Ewe kiongozi wangu, hakika 

Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema: “Na wenye kuzuia hasira.” 

 

Imamu akaamiliana naye kwa tabasamu la ukunjufu na akasema: 

“mwacheni, nimeshazuia hasira yangu…” 

Na mtumwa anafanya haraka “na wenye kuwasamehe watu.” 

Akasema: Nimeshakusamehe.  

Mtumwa akataka ziada ya wema kwa kusema: “Na Mwenyezi 

Mungu anawapenda wanaofanya wema.” 

Akasema: “Wewe uko huru kwa ajili ya Mwenyezi Mungu.” 

Kisha akaamuru apewe zawadi nzuri inayomtosheleza kuomba na 

kuuliza watu.
51

 

 

Na Marwan aliomba msaada wa uombezi kwake na kwa ndugu 

                                                      
51

 Rejea iliyotangulia uk: 124  
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yake, naye ni kati ya maadui zao wakubwa baada ya kushindwa 

vita vya jamali na akaomba kwao uombezi kwa baba yao waka-

kaa faragha naye na wakamzungumzia kuhusu jambo lake na 

wakasema: “Atakupa baiya ewe Amirul-Muuminina.” 

 

Akasema: “Je hakunipa baiya baada ya kuuliwa Uthman, sina 

haja ya baiya yake, hakika ni mkono wa kiyahudi, kama atanipa 

baiya kwa mkono wake basi atafanya hiyana kwa kidole chake 

cha shahada.” Hawakuacha kumbembeleza hadi akamsamehe.
52

 

 

Kuzingatia sehemu za madhaifu katika jamii: 

 

Unadhihirika ubinadamu wa mwanadamu na kusadikisha imani 

yake kwa kuwajali kwake wenye haja na mafakiri katika jamii 

vyovyote atakavyofikia mwanadamu katika elimu, au akijitahidi 

katika ibada. Hakika hautotimia ubinadamu wake wala hautasihi 

uswalihina wake atakapopuuza sehemu za udhaifu katika jamii. 

Je hajasema Mola Wetu:  

 

لُ بِالذّينِِ
ّ
زِ

َ
زي يُى

ى
 ال

َ
سَءَيذ

َ
زي يَذُع  اليَديَ ِ ﴾٧﴿ أ

ى
لًَِ ال

ٰ
ز

َ
وَلا  ﴾٧﴿ ف

ػامِ 
َ
  ﴾٣﴿ اوِعىحنِِيَدُض  غَهىٰ  

 

“Je, umemuona ambaye anakadhibisha dini? 

Huyo ni ambaye humsukuma yatima. Wala 

hahimizi kumlisha masikini.” (Surat Al-Ma‟un; 

107:1-3) 

 

Mwenye kuwapuuza mayatima na asiyejali njaa ya mafakiri ni 

mwenye kukadhibisha dini, na si mkweli katika madai yake ya 

uswalihina, hata kama akijitahidi sana katika swala yake na ibada 

yake, bali anastahili maangamio na adhabu:  

                                                      
52

 Rejea iliyotangulia uk: 126 
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ِ
َ
حن

ّ
ىَيلٌ لِلمُصَل

َ
زينَ هُِ ﴾٤﴿ ف

ى
ِال

َ
زينَ  ﴾٥﴿   غَن صَلًتِِ   ظاهىن

ى
ال

ِ
َ
ِ ﴾٦﴿ هُ  يُشاءون

َ
 اواغىن

َ
ػىن

َ
 ﴾٧﴿ وَيَم 

  

“Basi ole wao wanaoswali. Ambao wanasahau 

swala zao. Ambao wanafanya ria. Na wanazuia 

msaada.” (Surat Al-Ma‟un; 107:4 -7) 
 

Imamu Husein  ni kama Ahlul-Bayt , walikuwa wanaishi 

kwa ajili ya watu zaidi kuliko wanavyoishi kwa ajili yao:  

 

 بِِ   ”..…
َ
ى وان

َ
ُِ  وَل عِ

ُ
 ف

َ
 غَهىٰ أ

َ
ِ وَيُؤزِشون

ٌ
صاصَت

َ
  “….. 

 

“…Na wanawapendelea kuliko nafsi zao, inga-

wa wao wenyewe ni wahitaji.” (Surat Al-Hashr; 

59:9) 

 

Na tangu mwanzo wa maisha yake, naye ni mtoto mdogo 

alishiriki na familia yake kufunga siku tatu na hawakuwa 

wanafuturu humo ila kwa maji tu, kwa sababu wakati wakufuturu 

walikuwa wanawaendea wenye kuhitaji na wanamwaachia 

chakula chao. Na kwao imeshuka kauli yake (swt): 

  

 ا
َ
ظحرًاوَيُطػِمىن

َ
ا وَيَديمًا وَأ

ً
هِ مِعىي  ػامَ غَهىٰ خُبِّ

ى
ما  ﴾٨﴿ لط

ى
إِ 

ىىسًا
ُ

  جَضاءً وَلا ش
ُ
شيذُ مِ ى

ُ
كهِ لا  

ى
  لِىَجهِ الل

ُ
طػِمُى

ُ
  ﴿٩﴾  

 

“Na huwalisha chakula, juu ya kukipenda 

kwake, masikini, na yatima na mateka. Hakika 

tunawalisha kwa wajihi wa Mwenyezi Mungu 

tu. Hatutaki kwenu malipo wala shukurani.” 

(Surat Al-Insan; 76:8–9) 

 

Na katika maisha yake yote alikuwa ni kimbilio la mafakiri na 

wasio nacho, na kimbilio la wenye shida, na alikuwa ni wazo la 

wageni wanaokwenda kwake kwa zawadi zake na utoaji wake. 

http://tanzil.net/#107:4
http://tanzil.net/#107:5
http://tanzil.net/#107:6
http://tanzil.net/#107:7
http://tanzil.net/#76:8
http://tanzil.net/#76:9
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Anasema Kamalu Diyn bin Twalaha: “Ilikwishaenea kunukuliwa 

kwake kwamba alikuwa anamkirimu mgeni na anampa mwenye 

kuomba, anaunga udugu, anamsaidia mwenye kuomba, na anam-

visha asiye na nguo, anamshibisha mwenye njaa, anampa 

mwenye kudaiwa, anamtia nguvu mnyonge, anamhurumia 

yatima na anamtosheleza mwenye haja na haikumfikia mali ila 

anaigawa.”
53

 
 

Na wanasema wanahistoria kwamba hakika alikuwa anabeba 

katika giza la usiku mifuko iliyojaa chakula na fedha kwenda 

kwenye nyumba za wajane, mayatima na maskini, hadi hilo 

liliathiri mgongo wake, na alikuwa anapelekewa vitu vingi na 

hasimami hadi avigawe vyote.”
54

 
 

Usama bin Zaid aliugua maradhi yake ambayo humo alifariki. 

Imamu aliingia kwake kwa ajili ya kumtembelea. Alipokaa na 

akatulia, Usama akasema: Eee huzuni yangu! 
 

- Ni ipi huzuni yako ? 

- Deni langu nalo ni elfu sitini 

- Basi ni juu yangu 

- Naogopa nitakufa kabla ya kulipwa? 

- Hutokufa hadi nikulipie. 
 

Imamu akajitolea kulilipa kabla ya kufariki kwake, na alimsa-

mehe Usamah kwani hakumpa baba yake baiya, na hakumlipa 

kwa ubaya bali alimfanyia wema. 

 

Na siku moja alipitia kwa masikini wa Swaffah, aliwakuta 

wanakula. Wakamkaribisha chakula, akashuka kwenye kipando 

chake na akala pamoja nao, kisha akawaambia: Nimewaitikia 

basi nanyi niitikieni. Wakakubali maneno yake na wakaenda 

                                                      
53

 Al-Qarashiy: Baaqir Saharif: Katika Hayatul-Imamu al-Hasan, uk: 127 

chapa ya kwanza 1993 Darul al- Balaagha – Beirut  
54

 Rejea iliyotangulia uk: 128 
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naye kwenye nyumba yake akasema  kumwambia mke wake 

Rubab: Toa ulichokiweka. Akatoa aliyokuwa nayo katika fedha 

na akawapatia.
55

 

 

Haya ni kidogo kati ya rundo na machache kati ya mengi na tone 

kati ya bahari katika maisha ya Imamu Husein , na tuna-

posherehekea uzao wake mtukufu hakika sisi tunalinganiwa 

kuiga uongofu wake na kufuata mwenendo wake, kwa kuzingatia 

hali za jamii yetu, na kukithirishe uhudhuriaji wetu katika medani 

ya jamii na tuvuke hali ya ubinafsi na kujitenga na kukaa kando, 

ili tuchangie katika kujenga nchi zetu na kuhudumia mambo ya 

umma wetu na kushirikiana katika wema na uchamungu. 

 

IMAMU MAHDI BAINA YA AKILI NA NUKUU 

 

Uislamu ni dini ya akili, na itikadi yake imesimama juu ya 

mtazamo wa kufikiria, na unapinga uongo na ukhorafi. Na 

unamkataza mwanadamu kuchukua kitu kabla ya kuwa na 

uhakika nacho (na wala usiyafuate usiyo na ujuzi nayo) au 

kuwaiga wengine na kuwafuata katika rai zao na fikra zao bila ya 

hoja na dalili. 

 

Na hapa wamesema wengi wa Maulamaa wa Kiislamu juu ya 

wajibu wa ijitihadi na kutazama katika mambo ya itikadi. Na 

wala haisihi humo kukalidi na kufuata, bali inasihi kukalidi 

katika mas‟ala ya kifikihi ya matawi kwa ambaye hajafikia daraja 

ya ijitihadi, na kuchambua hukumu. Ama katika itikadi hakuna 

takilidi humo. 

 

Na aya za Qur‟ani tukufu zinatia mkazo wa kurejea akili ya 

mwanadamu. Katika makumi ya aya imepokewa kauli Yake 

(swt): “Je, hawana akili” na “huenda watatafakari” na “Kwa watu 

wenye kufikiri” na aya zilizopokelewa humo na zinazon-

                                                      
55

 Rejea iliyotangulia, uk. 125.  
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yumbuliwa katika tamko hili zinafikia aya 50 takriban. Ama aya 

zinazozungumzia kuhusu kufikiria na zinazoamuru kufikiria na 

kuhimiza juu yake ni aya 18 takriban. Kama vile kauli yake 

(swt): “Huenda mtatafakari,” “Je, hamtafakari,” “kwa watu wen-

ye kutafakari.” 

 

Kwa kuongezea ambayo yamepokewa katika aya tukufu kuhusu 

kuelimika, kutazama na elimu, na mengineyo, ambayo yanadhi-

hirisha wazi kuirejelea akili na kitovu chake katika Uislamu. Na 

kwa hiyo hakuna nafasi ya ukhorafi na uongo katika itikadi ya 

Kiislamu, na Mwislamu hajengei jambo lolote kifikra ila baada 

ya kutafakari, hoja na dalili. 

 

Aina Mbili za Itikadi: 

 

Ya Kwanza: Itikadi zinazotegemea akili moja kwa moja, na 

hakuna nafasi ya kunukuu katika kupata imani kwazo, kama 

misingi ya itikadi, mfano kuamini kuwepo kwa Mwenyezi 

Mungu Mtukufu na Utume, ambapo maumbile yake safi yana-

muongoza mwanadamu, na akili yake salama, na sio nususi, 

hadithi na aya. 

 

Ya Pili: Itikadi zinazotegemea nukuu lakini ndani ya rejea ya 

akili, na hiyo ni katika msingi na vidhibiti vifuatavyo: 

 

- Upande ambao inatoka huko nukuu uwe ni sehemu ya tegemeo 

la akili na matumaini yake, nao ni upande wa maasumu, 

ambaye akili haishuku katika ukweli wake na usafi wake, kama 

vile Qur‟ani tukufu, Nabii aliyetumwa na Imamu maasumu. 
 

- Nukuu ithibiti kutoka katika upande huo kwa njia ya kiakili 

kisharia. Na dalili humo iwe katika kusudio sahihi lenye 

kudhihiri kwa wenye akili. 
 

- Isiwe inakhalifu hukumu za kiakili zisizo na shaka, kama vile 
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kukusanyika pamoja vitu viwili kinzani au kuondoka vyote, 

uwepo wa sababu bila ya kisababishi, na kugawanyika kwa tatu 

kwa namba mbili sawasawa, na ubaya wa dhulma na uzuri wa 

uadilifu. 

 

Na katika mwanga wa yaliyotangulia hakika sisi kama Waislamu 

tunaamini baadhi ya itikadi ambazo zimepokelewa kutoka katika 

rejea ya kisharia inayotegemewa na kwa sanadi sahihi iliyo-

thabiti, maadamu haikhalifu dharura ya kiakili, na kuiamini ndani 

ya vidhibiti hivi na sio nje ya duara la akili, bali ni katika kivuli 

cha rejea yake na muongozo wake. 

 

Mandhari ya Muujiza:  
 

Ndio, kuna baadhi ya mambo yaliyopokewa kidini, yanaonekana 

kwa mara ya kwanza kwamba kuyaamini kwake ni kukhalifu 

akili, na kwamba ni katika aina ya ukhorafi na uongo. Na hiyo ni 

kwa sababu hayajazoeleka kutokea na kupatikana na yanazin-

gatiwa yanakiuka uwiano na kanuni za kawaida zinazojulikana. 

Isipokuwa sisi ni wajibu kudadisi na kutofautisha baina ya 

yanayokhalifu ada na yaliyozoeleka na ambayo yanapingana na 

akili na kugongana nayo.  

 

Hakika maendeleo mengi ya kielimu na teknolojia ya kisasa 

kama angesimuliwa mwanadamu wa karne zilizopita au zilizo-

tangulia kati ya karne, angekataa kusadikisha, au kuamini uwepo 

wake, ikiwa atayaangalia kupitia mambo yake ya kawaida na 

mazoea yake. Ama akijaaliwa akayaangalia kupitia uwezekano 

wa kiakili na wa kimantinki hatokuta kizuizi katika kuyasa-

dikisha. 
 

Na maendeleo ya kielimu katika maisha ya mwanadamu wa 

kisasa, yanatusaidia sana katika kufahamu mengi katika man-

dhari yenye kukiuka mazoea, ambayo dini inatusimulia. Na hivi 

sasa tunataja miongoni mwayo baadhi ya mifano ambayo 
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wanaamini kwayo Waislamu kwa kuthibiti kwake kidini, katika 

wakati ambao haugongani na hukumu ya akili. 

 

Baridi na salama kwa Ibrahimu: 

 

Kuhama joto kutoka kwenye mwili wenye joto jingi kwenda 

kwenye mwili wenye joto dogo, ili liwiane, ni kanuni ya kawaida 

inayofahamika. Hivyo hakika mwili wowote unaotupiwa katika 

moto unaungua kwa moto wake, lakini Nabii wa Mwenyezi 

Mungu Ibrahim al-Khalil  na mwili wake ni kama miili 

mingine ya binadamu, aliyetupiwa na kaumu yake katika moto 

huo uliowaka ambao waliuwasha kwa ajili ya kumchoma, na 

hakupatwa na adha yoyote, na akatoka humo akitabasamu; 

anasema (swt):  

 

ِكالىا خَِ
َ
ػِلحن

ٰ
  فك

ُ
 خ

ُ
  إِن ه

ُ
ى

َ
خ َُ كىهُ وَا صُشوا ءالِ  اسُ  ﴾٦٨﴿ شِّ

ٰ
ل ا يك

ُ
ك

مًا غَهىٰ إِبشٰهيَ ِ
ٰ
ُ   ﴾٦٩﴿ هىقش بَشدًا وَظَلك ُُ جَػَل كٰ

َ
يذًا ف

َ
سادوا بِهِ ه

َ
وَأ

 عَشينَِ
َ
  ﴿٧٧﴾  

 

“Wakasema: Mchomeni na muinusuru miungu 

yenu, ikiwa nyinyi ni watendao jambo. Tuka-

sema: Ewe moto! Kuwa baridi na salama kwa 

Ibrahimu! Na wakamtakia ubaya, lakini tuka-

wafanya wao ndio wenye kupata hasara.” 

(Surat al-Anbiya; 21:68–70) 

 
Hakika Mwislamu anaamini bila ya shaka yoyote wala kusitasita 

maadamu kisa kimetajwa katika Qur‟ani, na kukabiliana na 

kuungua sio jambo linaloshindikana na lisilowezekana katika 

upande wa kiakili. Sisi tunaona hivi sasa namna gani zime-

badilika njia za kuzuia mwili ndani ya masharti maalum kutokana 

na kuungua. 

http://tanzil.net/#21:68
http://tanzil.net/#21:69
http://tanzil.net/#21:70
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Amezaliwa Bila ya Baba:  
 

Kanuni ya kawaida iliyozoeleka, kuzaliwa mwanadamu kuna-

timia kwa kukutana kwa mwanaume na mwanamke pamoja, na 

haijazoeleka kupatikana uzao kwa mmoja wao tu, lakini Qur‟ani 

tukufu inatuambia kuhusu uzao wa Nabii Isa bin Mariyam bila ya 

baba. Na hata mama yake Maryam alistaajabu alipopewa bishara 

na malaika kwa hilo, kwa sababu yeye hajaguswa na mwanaume 

na wala hajaolewa, namna gani anaweza kuzaa? Qur‟ani 

inasema:  

 

شٌِ
َ

  يَمعَعنى َ ش
َ
ذٌ وَل

َ
 لى وَل

ُ
شٰ يَىىن

ّ
ق
َ
ذ سَلِّ أ

َ
كهُ  ِكال

ى
ًِ الل لِ

ٰ
ز

َ
ٌَ ه كا

مُ ما يَشاءُِ
ُ
ِ ِيَخل

ُ
يَىىن

َ
ن ف

ُ
هُ ه

َ
ٌُ ل ما يَلى

ى
ئِ 

َ
مشًا ف

َ
ض ىٰ أ

َ
   إِرا ك

 

“Akasema: Mola Wangu! Nitakuwaje na mtoto 

na hali hajanigusa mtu yeyote? Akasema: 

Ndivyo hivyo, Mwenyezi Mungu huumba 

anavyotaka. Anapohukumu jambo huliambia 

„kuwa‟ likawa.” (Surat Aali-Imran; 3:47) 
 

Na maadamu Qur‟ani inatuambia haya, sisi tunaamini, nalo ni 

jambo lisilokuwa la kawaida katika mazoea, na halijazoeleka, 

lakini sio mustahili kiakili, na majaribio ya istinsaakh (nakala) 

ambayo yametokea katika miaka hii ya mwisho si kingine ila ni 

kutia mkazo uwezekano huu. 
 

Israi na Miraji: 
 

Waislamu wanaitakidi Israi na Miraji, ambapo Mwenyezi Mungu 

alimpeleka Israi Nabii Wake Muhammad  kutoka Makkah 

tukufu hadi msikiti wa mbali wa Palestina, kisha akampandisha 

hadi mbingu za juu, katika safari ya muujiza ndani ya anga na 

muda, na akarejea kwenye kitanda chake usiku ule ule karibu na 

mapambazuko ya alfajiri. 
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Hakika kutokea hayo na hususan katika zama hiyo, ni jambo 

lenye kukanushwa. Linawajibisha kupingwa na kukadhibishwa, 

lakini ni habari ya kweli imekuja nayo Qur‟ani tunalazimika 

kukubali na kusadikisha. Anasema (swt):  
 

سجِذِ 
َ
ى او

َ
سجِذِ احخَشامِ إِل

َ
 مِنَ او

ً
يلً

َ
ظشيٰ ِ ػَبذِهِ ل

َ
زي أ

ى
نَ ال

ٰ
ظُبدك

دِ ا
ٰ
رِيَهُ مِن ءايك

ُ
هُ لِج

َ
شَه ا خَىل

ٰ
زي بك

ى
كصَا ال

َ
ميؼُ البَصحرُِ   هُ هُىَ العى

ى
   إِ 

 

“Kutakata na mawi ni kwa ambaye alimpeleka 

mja Wake usiku kutoka Msikiti Mtakatifu (wa 

Makkah) mpaka msikiti wa mbali ambao 

tumevibariki vilivyo kandoni mwake ili 

tumuonyeshe baadhi ya ishara zetu. Hakika 

Yeye ni Mwenye kusikia Mwenye kuona.” 

(Surat Bani-Israil; 17:1) 
 

Ni sahihi kwamba ni jambo la ajabu na linalokhalifu ada na 

mazoea, lakini akili haihukumu kushindikana kwake na kuzuilika 

kwake, na maendeleo ya njia za mawasiliano ya anga na 

mwanadamu kwenda angani na kwenda kwenye sayari zingine 

yamefanya sura iwe wazi zaidi mbele ya mwanadamu wa leo. 
 

Imamu Mahdi: 
 

Na ndani ya mtiririko huu inakuja itikadi ya Imamu Mahdi 

anayesubiriwa  ambapo yamethibiti hayo kwa nukuu ambayo 

inakubaliwa na akili, ambapo Hadithi zimepokelewa kutoka kwa 

Nabii Muhammad . Na zimepokelewa kutoka kwa Maimamu 

wa Ahlul-Bayt  zimepita kiwango cha tawatur. 
 

Amesema Sheikh Ibnu Taimiyya: Hakika hadithi ambazo zinato-

lelewa hoja ya kutokea Mahdi ni hadithi sahihi amezipokea Abu 

Daud, Tirimidhiy, Ahmad na wengineo.
56

 

                                                      
56

 Ibnu Taimiya al-Haraaniy: Sheikhul-Islami Ahmad katika Minhaaji Sunnah, 

Juz. 4, uk: 211 chapa ya kwanza al-Matbaatu al-kubra al- amiriya – Misri 

1322H  
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Na chini ya anwani: (khuruju al-Mahdiy haqiqatu indal-ulamaa) 

ametaja mwanahadithi wa kisalafi wa kileo Sheikh Muhammad 

Naswir Diyn al-Albaaniy majina kumi na sita ya wanachuoni kati 

ya maimamu wakubwa wa hadithi waliosema hadithi za kutokea 

Mahdi ni sahihi.
57

 

 

Na jarida la al-Buhuthu al-Islamiya linalotolewa na al-Amaa-

natul-Amatu Lihaiati Kibaaril-Ulamaai Fiyl-Mamlakati al- 

Arabiyati as Suudiya, katika utafiti wa Sheikh Yusufu al-

Baraqaawiy chini ya kichwa cha habari Aqidatu al-Ummati Fiyl-

Mahdiy al-Muntadhwar, ameandika: 

 

“Hakika maudhui ya Mahdi ni katika alama kubwa za Kiyama na 

masharti yake makuu ambayo Mtume wa Mwenyezi Mungu  

alitoa habari kuyahusu. Masharti makuu ya Kiyama ni katika 

mambo ya ghaibu ambayo Mwenyezi Mungu amekalifisha waja 

Wake kuyasadikisha na kuamini kutokea kwake, na itikadi yetu 

inatuwajibisha kuamini hivyo.” 

 

Na imenukuliwa kutoka kwa al-Safariniy al-Hanbaliy kauli yake: 

 

“Kati ya masharti ya Kiyama ambayo habari zake zimepokewa 

kwa tawatur katika madhumuni yake, ya mwanzo wake ni 

kudhihiri Imamu Mahdi mwenye kufuatwa kwa kauli zake na 

vitendo vyake. Ni hitimisho la maimamu na hakuna Imamu 

baada yake, kama ambavyo Nabii  ni hitimisho la unabii na 

ujumbe hivyo hakuna nabii wala mtume baada yake.”
58

  

                                                      
57

 Al-Baaniy: Muhammad Naswir Diyn, katika Silsilatu al-Hadithi as-Sahiha, 

Juz. 4, uk: 38 hadithi namba 1529 chapa ya kwanza: Daru salafiya - Kuwait 

al-maktabatu al-Islamiya - Jordan 1983.  
58

 Al-Barqaawiy: Yusufu bin Abdurahman katika Aqidatu al-Ummati fiyl-

Mahdiy al-Muntadhwar, majalatul- buhuthu al- Islamiya toleo la 49 uk: 304 

– 305. 
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Na Sheikh Lutufi llahi Swafiy amekusanya katika kitabu chake 

Muntakhabul-Athar Fiyl-Imami Thaniy Ashara hadithi zilizo-

pokewa kuhusu Imamu Mahdi kutoka katika vitabu vya pande 

mbili, Sunni na Shia, zimefikia hadithi (6277).
59

 

 

Hivyo kutokea Mahdi anayesubiriwa akhiri zamani ni mas‟ala 

yaliyothibiti kwa Waislamu pamoja na kutofautiana madhehebu 

yao isipokuwa wachache, kwa kupokewa habari yake katika njia 

inayoamini akili ukweli wake, na kwa sababu imekuja kwa njia 

sahihi zinazokubalika kisharia na kiakili. Kama ambavyo 

Waislamu wanaafikiana juu ya kwamba Mahdi ni katika kizazi 

cha Mtume  na katika kizazi cha Fatimah Zahra , lakini 

kuna ikhitilafu katika ufafanuzi wa itikadi hii, kama itikadi 

zingine za Kiislamu ambazo zinatofautiana madhehebu na 

makundi katika baadhi ya pande zake na ufafanuzi wake, kama 

vile tauhidi, utume na miadi. Na kila kundi linachukua yale 

ambayo yanasihi na kuthibiti kwake. 

 

Na Shia Imamiya wanaitakidi kwamba Imamu Mahdi ambaye 

Mtume wa Mwenyezi Mungu  amebashiri kutokea kwake 

alizaliwa tarehe 5 mwezi wa Shabani 255 Hijiria, na baba yake ni 

Imamu Hasan Askariy, katika kizazi cha Husein bin Ali na 

Fatimah , na kwamba bado angali hai anasubiria amri ya 

Mwenyezi Mungu kudhihiri kwa ajili ya kufanya jukumu lake la 

kiulimwengu, ili aijaze ardhi uadilifu na usawa kama ilivyojazwa 

dhulma na ujeuri. 

 

Kwa sababu tamko limeshathibiti kwao kutoka kwa Maasumina, 

wao wanalazimika kulikubali na kuliamini. Kuna hadithi sahihi 

thabiti kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu  anazun-

gumza humo kuhusu Maimamu kumi na mbili au viongozi au 

Makhalifa wa dini hii na umma huu, na hayo yamepokewa katika 

                                                      
59

 As-Swafiy: Lutuf llah katika Muntakhabu al- athari, chapa ya pili 1385 H, 

markaz al-kitab, Tehran – Iran. 
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Sahihi Bukhari, na amepokea Tirimidhiy, Ibnu Hanbali, Abu 

Daud na amezitaja al-Albaniy katika silsila ya hadithi sahihi 

namba (1075).
60

  

 

Na wala hawaafikiani na idadi hii ila maimamu kumi na mbili wa 

Ahlul-Bayt . Hadi hapa yanabakia mas‟ala ya uwezekano wa 

kuishi na uhai wa muda wote huu mrefu, namna gani jambo hili 

linaweza kuingia akilini? 

 

Hakika akili haioni kushindikana kwa jambo hilo, bali hakika 

elimu inajitahidi katika utafiti ili mwanadamu aweze kuvuka 

pingamizi za uzee na ukongwe, ili aneemeke na umri mrefu 

katika maisha haya. Na likithibiti tamko la kisharia juu ya 

kuwepo Imamu Mahdi hakika sisi tunalikubali kama hali ya 

muujiza, kama ambavyo tunakubali kutoungua Nabii Ibrahimu 

katika moto, na kuzaliwa Isa bin Mariya bila ya baba, Israi na 

Miraji na mfano wa hayo, mambo yote haya hayashindikani 

kiakili, bali yanakiuka ada na yanakhalifu yaliyozoeleka tu. 

 

Hakika Qur‟ani tukufu inatusimulia kuhusu kuishi Nabii Nuhu 

 muda mrefu, ambapo ulichukua unabii wake hadi wakati wa 

tufani miaka 950. Anasema (swt):  

 

 
َ
معحن

َ
  

ّ
تٍ إِلا

َ
 ظَ 

َ
لف

َ
 فيِ   أ

َ
بِث

َ
ل
َ
ىمِهِ ف

َ
سظَل ا  ىخًا إِلىٰ ك

َ
ذ أ

َ
ل

َ
وَل

ِ
َ
لِمىن

ٰ
 وَهُ  ظك

ُ
ىفان

ّ
هُُ  الط

َ
ز

َ
 

َ
أ
َ
   غامًا ف

 

“Na hakika tulimtuma Nuhu kwa kaumu yake, 

akakaa nao miaka elfu kasoro miaka hamisini. 

Basi tufani iliwachukua hali ya kuwa wao ni 

madhalimu.”    (Surat An-„Ankabut 29:14) 

                                                      
60

 Al-Abaniy: Muhammad Naswir Diyn katika silsila ya hadithi sahihi, Juz. 3, 

uk: 63, chapa ya tatu 1987 Maktabatu al-Maarifu – Riyaadh. 
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Hii ni ukiacha maisha yake kabla ya utume na baada ya tufani. 

Sawa iwe hayo yalikuwa ni maalumu kwa Nabii Nuhu au umri 

wa binadamu katika wakati huo ulikuwa katika kiwango hiki, 

vyovyote iwavyo, inaonyesha juu ya uwezekano wa kuishi muda 

mrefu unaovuka ada na mazoea. 

 

Hakuna kushabikia wala kukanusha: 

 

Umma wetu wa Kiislamu umeishi katika vipindi kadhaa bila 

kuwa na maendeleo. Imetawala humo hali ya kasumba ya 

madhehebu na mizozo baina ya makundi na mifarakano, na 

umma haukuvuna kwa yote hayo ila mpasuko na kupotea na 

kuacha kujenga nguvu yake, na kukabiliana na changamoto za 

nje. Na ni thabiti kwamba maadui wa Uislamu wanashangilia 

kupigana kwa Waislamu na wanamwagia mafuta juu ya moto wa 

mfarakano na ugomvi. Na hivi sasa inatakiwa Waislamu kuvuka 

hali hiyo mbaya, pamoja na mabadiliko ya kiwango cha uelewa 

na nyezo za mawasilianao na kufunguka, na ikiwa kila kundi 

linaona kwamba haki na usahihi uko pamoja nao hakika linabeba 

jukumu la itikadi yake na rai yake mbele ya Mwenyezi Mungu 

Mtukufu. Na uwe utafiti juu ya ukweli ni lengo la wote, kupitia 

utafiti wa kimaudhui katika sehehmu za ikhitilafu, majadiliano 

yenye kujenga mbali na ushabiki na kushutumiana. Hakika 

Qur‟ani tukufu inakataza Waislamu kujadiliana pamoja na 

mayahudi na manaswara kwa njia isiyokuwa na adabu na 

inasema:  
 

 ى ”
ى
 بِال

ّ
بِ إِلا

ٰ
هلَ الىِخك

َ
ذِلىا أ

ٰ
جك

ُ
خعَنُِوَلا ج

َ
 ..…“ ىِىَ أ

 

“Wala msijadiliane na watu wa kitabu isipo-

kuwa kwa njia iliyo nzuri kabisa…..” (Surat Al-

„Ankabut; 29:46)  
 

Je, Qur‟ani inaridhia wanayoyafanya baadhi ya Waislamu dhidi 



Mazungumzo Katika Dini, Utamaduni na Jamii 
 

 
 

98 
 

  

ya baadhi ya Waislam wenzao katika kushabikia na kushutumu 

na kucheza shere, kama inavyodhihiri wakati mwingine katika 

baadhi ya sehemu za medani za majadiliano katika tovuti au 

vipindi vya runinga? Je, njia hii inaonyesha isipokuwa tabia 

mbaya au udhaifu wa hoja au kutumikia maslahi ya maadui? 

 

UCHAGUZI WA MUME BAINA YA BINTI NA WATU 

WAKE 
 

Kila yanapokuwa maamuzi ambayo mwanadamu anataka kuya-

chukua yana athari kubwa zaidi katika maisha yake anahitajia 

utafiti zaidi na utulivu kabla ya kuchukua maamuzi, ili aepuke 

kuakisi hatari wa kosa katika maamuzi hayo. Ama ikiwa 

maamuzi yanahusiana na jambo jepesi, basi asiikalifishe nafsi 

yake taabu ya ziada katika kutafakari humo. Na huenda katika 

maamuzi muhimu zaidi ambayo mwanadamu anayachukua ni 

maamuzi ya kuchagua mshirika wa maisha, ili kuanzisha maisha 

yake ya kifamilia ya kijamii, kwa kuwa hayo yana athari pana 

yenye kuendelea katika mustakabali wake, na kwa kuwa maisha 

ya ndoa yana umuhimu na unyeti, yanagusa pande zote za 

shakhsiya ya mwanadamu.  

 

Ikiwa ameafikiwa kuchagua na Mwenyezi Mungu akamruzuku 

mke mwema, anaishi maisha mema. Ama akipata balaa ya kupata 

mke mbaya basi atakabiliwa na maisha mabaya na maisha 

machungu, na kwa sababu hiyo muumini anamwelekea 

Mwenyezi Mungu Mtukufu kwa dua “Mola wetu tupe katika 

wake zetu na wanetu yaburudishayo macho.” (Suratul-Furqan: 

74). Na wakati wa kufikiria katika uchaguzi wa mshirika 

mwanadamu anahitaji usalama na uwazi wa vipimo vya 

kuchagua, ni kwa msingi gani anachagua? Na ni sifa zipi zina-

pasa kutimia katika upande mwingine? 

 

Na mafunzo ya Uislamu yanamwelekeza mwanadamu kwenye 

vipimo sahihi ambavyo ni wajibu aviweke mbele ya macho yake 
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wakati wa kuchagua, na tunahitajia utafiti maalumu ili kuelezea 

na kuzungumzia juu yake. Na ambayo tunataka kuyatilia mkazo 

katika maudhui haya ni uamuzi wa binti katika kuchagua 

mshirika wa maisha yake. Mambo kwake ni muhimu sana kuliko 

mwanaume, hiyo ni kwa sababu fursa ya mwanaume katika 

kutatua kosa katika uamuzi huu ni kubwa zaidi kuliko fursa ya 

mwanamke, hamiliki haki hii ya kisharia ila katika hali finyu. 
 

Hapa binti anahitajia zaidi kutafakari wakati wa kuchagua, na 

tatizo wengi wa wasichana hakika wao wanatumbukia katika 

athari kwa sababu za matamanio ya kihisia kwa daraja kubwa 

zaidi, ambapo binti anaathirika aghlabu kwa anayoyasikia 

miongoni mwa maneno ya kutongoza na mapenzi na anahadaika 

na baadhi ya muonekano wa harakati za ujana, ambapo anaona 

nafsi yake inaishi duara la pembeni katika nyumba ya familia 

yake anavutika kwa fursa ya karibu zaidi ili kujenga maisha yake 

ya kijamii ya baadaye. 

 

Kwa kawaida haiwezekani kujumuisha. Kuna mabinti ambao 

wanamiliki upevu na uelewa na wanavuka athari hizi. Na ulinzi 

wa mustakabali wa binti, na kuongoza maamuzi ya uchaguzi 

wake, Uislamu umempa walii wa jambo lake nafasi ya maamuzi 

haya kwa mujibu wa rai ya jopo la mafakihi. Na hilo litabainika 

zaidi kupitia nukta zifuatazo: 

 

Mwanamke thayibu (mtu mzima): 

 

Ikiwa mwanamke alikwishaolewa na akaishi maisha ya ndoa, 

yaani alishaingiliwa na mume wake kisha akaachana naye, 

hakika wakati huo maadamu ni baleghe na mwelewa na 

ameshapitia tajiriba ya ndoa, maamuzi ya kuchagua mume mpya 

yanakuwa katika mamlaka yake na wala hamiliki yeyote haki ya 

kumpinga na kumzuia. Hii ni katika rai ya mafakihi wa Kishia na 

kihanafi. Yeye sio mgeni katika maisha ya ndoa, na inategemewa 

kwamba amenufaika na tajiriba iliyotangulia na maamuzi yake 
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yanatokana na ukomavu na ujuzi na sio msukumo wa kihisia na 

matamanio. Hakika haya hayamhusu ambaye amejitenga na 

mume wake au aliyefiwa na mume wake kabla ya kuingiliwa, 

kwa sababu ndoa tu haimfanyi awe thayibu (mtu mzima). 

 

Na ikiwa Uislamu umeafiki rai hii – haujampa yeyote katika 

familia yake haki ya kumzuia kuchukua maamuzi, hii haimaa-

nishi kutohitajia ushauri wao, na kunufaika na rai yao, na hivyo 

mafakihi wamesema hakika inapasa kwa mwanamke ambaye 

anamiliki maamuzi yake, atake ruhusa kwa baba yake au babu 

yake, na kama hawapo basi kaka yake na kama wako wengi 

anachagua mkubwa zaidi.
61

 

 

Binti bikra: 

 

Ama binti bikra ambaye hajawahi kuingia katika tajiriba ya 

maisha ya ndoa kuna rai mbili zilizo dhahiri: 

 

Rai ya kwanza: Kwamba yeye ana maamuzi kamili ya kucha-

gua, na wala hahitaji idhini ya kutoka kwa baba yake, babu yake 

au yeyote, na kwa rai hii limesema jopo la mafakihi wa Kishia 

waliotangulia, kama vile Sayidi al-Murtadhwa al-Iskaafiy, al-

Hiliy, al-Mufidiy, al-Dailamiy, al-Muhaqiq, al-Fadhil na Masha-

hidi wawili.
62

 Na katika Mafakihi wa zama hizi ni Sayid 

Sabzawariy, Sheikh Muhammad Amin Zainul-Abidini, Sheikh 

Muhammad Jawad Mughuniya. Na wenye rai hii katika maima-

mu wa Kisunni ni Abu Hanifa na Abu Yusufu. 

 

Rai ya pili: Ni sharti kuwe na idhini ya walii wa binti nayo ni rai 

ya mafakihi wengi wa Kishia wa zama hii kwa fat‟wa au taha-

dhari ya wajibu. Na vilevile ni rai ya jamhuri ya Ahlul-Sunna. 

Walii wa binti ambaye inachukuliwa rai yake katika fikihi ya 

                                                      
61

 Al-Yazidi: Sayid Muhammad Kaadhim Twabatwabaiy katika al-Uruwatu 

al-wuthiqah auliyaul Aqid – mas‟ala namba 14 
62

 Shiraziy: Sayid al-Huseiniy katika al-Fiqihi, Juz. 64, uk. 20 
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Shia ni baba au babu wa upande wa baba tu, ambapo inatosha 

kuafiki mmoja wao na hakuna uwalii kwa wasiokuwa wao kwa 

binti aliyefikia umri wa uelewa. Wakati ambapo duara la uwalii 

katika nyanja hii kwa Ahlus-Sunna linawaenea pia jamaa wa 

mwanamke: baba kisha watoto kisha ndugu kisha baba wadogo 

katika ikhitilafu baina yao katika mpangilio wa mawalii. 

 

Hekima ya idhini ya walii: 

 

Imetangulia kuashiria kwamba sharia ya kuweka sharti la idhini 

ya walii katika kupitisha ndoa ya binti bikra, ni kwa ajili ya 

kuongoza maamuzi yake, ili uchaguzi usiwe unatokana na hali ya 

kihisia bila ya kuhakiki kufaa anayetaka kuwa mwenza wake. Na 

hususan katika jamii inayojilinda, hakika binti hayuko wazi kati-

ka jamii ya wanaume, ili kujua mwenendo wa anayemchumbia, 

kiwango chake na kiasi cha kufaa kwake, na baba yake au babu 

yake anatakiwa kuchunga maslahi yake na kupendelea kwao 

mafanikio yake, kwa hiyo rai yao inaingilia katika kupitisha ndoa 

yake. 

 

Ama wasiokuwa wao hawana haki ya kumzuia, kulingana na 

fikihi ya Shia. Ndio ni mustahabu kwa binti kumuomba ushauri 

anayemwamini katika jamaa zake lakini si haki kwa yeyote 

kumzuia. Na wanayoyafanya baadhi ya jamaa wa karibu katika 

kuingilia jambo la ndoa ya dada yake, binti wa kaka yake au binti 

wa dada yake au binti wa Ami yake au mfano wa hayo katika 

kuzuia na kukwaza, ni uingiliaji wa kitoto sharia haikubali. 

Anasema al-Faqihi Sayid Muhammad Said al-Hakim: 

 
“Hana yeyote katika jamaa pamoja na kutokuwepo baba au babu 

wa upande wa baba, haki ya usimamizi wa aliyebaleghe ambaye 

ni bikra ukiachilia wengine, bali anakuwa huru mwenyewe, na 

wanayoyafanya baadhi kwa mazoea ya jamaa kuingilia na 

kumzuia mwanamke anayoyataka au anayoyataka walii wake 

pamoja na kuwepo kwake ni dhulma iliyo wazi, na ni kutoka 
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katika vipimo vya kisharia na kuvunja mipaka ya Mwenyezi 

Mungu Mtukufu. Na ni kupuuza hukumu Zake katika waja 

Wake. Nayo ni kati ya sababu za ufisadi mkubwa, ambao 

unaweza kusababisha kulipiza kisasi ambako hakuna mwisho 

mwema. Unabeba ufisadi na aibu yake duniani na akhera, na 

athari yake na majukumu yake katika akhera. „Siku ambayo 

rafiki hatomfaa rafiki yake kwa chochote wala wao hawa-

tonusuriwa.‟”
63

 
 

Hakika baadhi ya wasichana – kama nilivyoona – wanakasirika 

kwa vitendo vya walii wao kuchukua nafasi hii, na wanapatwa na 

hasira kali dhidi yao wakati walii anasimama dhidi ya raghaba 

zao katika kuchagua mume. Lakini kinachotakiwa kwa binti ni 

kufahamu hukumu hii ya kisharia, na kufahamu nafasi ya baba 

yake ambaye amemlea na amebeba jukumu la uangalizi wake, 

naye ni mwenye kujali mafanikio yake na mustakabali wake, 

naye ni mwingi wa tajiriba na ujuzi kuliko yeye na kujua hali ya 

jamii na watu wake, na anapomkataa mwenye kuchumbia 

anayekuja kumposa hakika ni kutokana na kutokuwa ni laiki yake 

na kutofaa kwake. 
 

Na inatokea katika baadhi ya hali kwamba binti anang‟ang‟ania 

katika raghaba yake katika kuolewa na mposaji maalum, pamoja 

na kukataa baba yake, na hapo baba analazimika kuacha rai yake, 

na kukubali matakwa yake, pamoja na kumbebesha jukumu la 

mustakabali wake, hutokea nini baada ya hapo? 

 

Mara nyingi inatokea binti mwenyewe anajikuta katika matatizo 

pamoja na mtu ambaye hana muamala mzuri pamoja naye, na 

wala hana sifa inayotakiwa na tabia inayofaa. Anatambua baada 

ya kupitwa na muda kwamba alikuwa ana makosa katika 

kuchagua, na analipa thamani kubwa. 
                                                      
63

 Al-Hakim: Sayyid Muhammad Twabatwabaiy katika al-Ahkaami al-

Fiqihiya aqidu Nikaahi wa auliyaai al-aqdi, uk: 356, mas‟ala namba 9 chapa 

ya tatu 1997 Darul-Swafuwatu - Beirut. 
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Kutumia haki vibaya:  
 

Lakini baadhi ya baba wanaweza kutumia vibaya haki hii. 

Anapinga uchaguzi wa binti yake bila ya sababu, na anamzuia 

kuolewa pamoja na kwamba aliyekuja kwake ni laiki yake na 

anafaa, jambo ambalo linasababisha kuchelewa kwa muda mrefu 

na anaweza kuwa katika orodha ya wasiolewa. Na inaweza kuwa 

sababu ya msimamo huo wa baba ni baadhi ya vipimo vya 

kimaada na maslahi, ambayo anataka yatimie katika kuposwa 

binti yake, kama vile kuwa tajiri au kuwa katika kiwango cha 

kazi maalumu. Au kwa sababu baba anataka kumuozesha binti 

yake kwa mtu maalumu, katika jamaa zake au marafiki zake, au 

kwa sababu baina ya baba na mama wa binti kuna tatizo, kama 

vile kuwa ni mtalaka wake, au amemlea tu. Hivyo anamaliza 

tofauti yake pamoja naye kwa hisabu ya binti yake. Na 

imeonekana kwamba mmoja wa wazazi alikuwa na tamaa ya pato 

la binti yake anayefanya kazi na kwa hivyo anaweka vikwazo na 

kuchelewesha ndoa yake, kwa kutunga sababu na visingizio 

mbele ya waposaji. 
 

Hakika mfano wa hali hizi unaweza kutokea, lakini haipasi 

kuziangalia. Hakika Uislamu unapokonya haki ya walii ambaye 

anaitumia vibaya, hakika ni haki kwake kuzuia na kupinga ikiwa 

mposaji sio laiki yake na hafai. Ama akiwa ni laiki yake na 

anafaa, na pamoja na hivyo baba akapinga, hakika haki yake 

katika kupinga na uwalii wake kwa binti hapa unaporomoka. 

Wanasema mafakihi: “Walii akimzuia kuolewa na anayefaa 

ilihali ndiye raghaba yake, basi idhini yake inaporomoka.”
64

 
 

“Maulamaa wameafikiana kwamba si ruhusa kwa walii kumzuia 

anayemsimamia, na kumdhulumu kwa kumzuia kuolewa, akitaka 

kuolewa na anayefaa kwa mahari ya mfano wake. Akimzuia 

katika hali hii ni haki kupeleka suala lake kwa kadhi ili 
                                                      
64

 Al-Yazidiy: Sayyid Muhammad al-Kaadhim Twabatwabaiy katika al-

Uruwatu al-Wuthiqah, auliyaul- aqid - mas‟ala namba 1  
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amuozeshe. Na wala uwalii hauhami katika hali hii kwenda kwa 

walii mwingine atayechukua nafasi ya walii huyu dhalimu, bali 

unahamia kwa kadhi moja kwa moja, kwa sababu kizuizi ni 

dhulma, na mamlaka ya kuondoa dhulma ipo kwa kadhi.”
65

  

 

Na Qur‟ani tukufu inakataza kumzuia mwanamke, yaani kuzuia 

kuolewa kwake, anasema (swt):  

 

ن يَ ىِدنَ 
َ
ػضُلىهُنى أ

َ
لً ح

َ
نى ف ُُ جَلَ

َ
غنَ أ

َ
بَل

َ
عاءَ ف

ّ
ُ  النِ

ُ
لخ

ى
ل
َ
وَإِرا  

ػشونِِ
َ
شٰضَىا بَينَُ   بِاو

َ
نى إِرا ج ُُ صوٰجَ

َ
   ِأ

ُ
 مِ ى

َ
 بِهِ مَن وان

ُ
ًَ يىغَظ لِ

ٰ
ر

اِ شِِ
ٔ
كهِ وَاليَىمِ الك

ى
شُِ ِيُؤمِنُ بِالل َُ  

َ
  وَأ

ُ
ى

َ
صوشٰ ل

َ
  أ

ُ
لِى

ٰ
   ِر

ُ
 خ

َ
ُ  وَأ

َ
كهُ يَػل

ى
وَالل

ِ
َ
مىن

َ
ػل

َ
   لا ح

 

“Na mtakapowapa wanawake talaka na waka-

fikia muda wao, msiwazuie kuolewa na waume 

zao, ikiwa wamepatana kwa wema. Hayo 

anaonywa nayo yule miongoni mwenu, 

anayemwamini Mwenyezi Mungu na Siku ya 

Mwisho. Hayo ni mazuri mno kwenu na safi 

kabisa. Mwenyezi Mungu anajua, na ninyi 

hamjui”         (Surat Al-Baqara; 2:232) 

 

Hakika Mwislamu yeyote anayeamini kwamba Mwenyezi 

Mungu ndio Muweka sharia na Msimamizi na Siku ya Kiyama ni 

ahadi ya hisabu na malipo, ni juu yake kuwaidhika kwa amri ya 

Mwenyezi Mungu Mtukufu, na wala hasababishi kuzuia ndoa ya 

binti yake bila ya sababu ya kisharia, kwa sababu hiyo ni dhulma 

kwake, na ni sababu ya kutumbukia katika ufisadi na matatizo 

katika jamii, na kwa sababu hiyo mwisho wa aya unasema: 

“Hayo ni mazuri mno kwenu na safi kabisa.”  

                                                      
65

 Sabiq: Sayid katika Fiqihi Sunna, Juz. 2, uk: 136 chapa ya tatu 1977 Darul-

Kitabu al-Arabiiy - Beirut 
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Na zimepokewa riwaya na hadithi nyingi zinazohadharisha 

kuzuia kuwaozesha mabinti na kuwachelewasha kwake, kwa 

sababu hiyo inampotezea fursa inayofaa, kama inavyosababisha 

madhara ya kinafsi na kitabia katika jamii. Ali bin Asbaati 

alikuwa ni kati ya wafuasi wa Imamu Muhammad al-Jawad , 

na alikuwa na mabinti anaotaka kuwaozesha kwa maulamaa 

watukufu mfano wake, hiyo ikawa ni sababu ya kuchelewa 

kuwaoza, akaandika barua kwa Imamu al-Jawadi , Imamu 

akamjibu: “Nimefahamu uliyoyataja katika jambo la mabinti 

zako na kwamba wewe humpati yeyote aliye mfano wako, hivyo 

usisubiri katika hilo Mwenyezi Mungu akuhurumie, hakika 

Mtume wa Mwenyezi Mungu  amesema: „Anapokujieni 

mnayeridhia tabia yake na dini yake basi muozesheni, kama 

msipofanya hivyo kutatokea fitina katika ardhi na ufisadi 

mkubwa.‟”
66

 

 

Na katika hadithi nyingine: “Mwenye kuposa kwenu na mkari-

dhia dini yake na uaminifu wake basi muozesheni, msipofanya 

itatokea fitina katika ardhi na ufisadi mkubwa.”
67

 Na kutoka kwa 

Ali  amesema: Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu : 

“Anapokujieni mnayeridhia tabia yake na dini yake basi 

muozesheni.” Nikasema: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu hata 

kama ni duni katika nasaba yake? Akasema: “Atakapokujieni 

mnayeridhia dini yake na tabia yake, basi muozesheni msipo-

fanya hivyo itakuwa fitina katika ardhi na ufisadi mkubwa.”
68

 

 

Na siku moja Mtume wa Mwenyezi Mungu alipanda mimbari 

akamshukuru Mwenyezi Mungu na akamhimidi kisha akasema: 

“Enyi watu hakika Jibril amenijia kutoka kwa Mpole na Mjuzi 

amesema: Hakika mabikira ni sawa na matunda juu ya mti, na 

                                                      
66

 Al-Huru al-Amiliy: Muhammad bin al-Hasan katika Tafswil Wasailu 

Shi‟ah, Juz. 20, uk: 76 chapa ya kwanza 1993 Muasasatu Aali al-Bait 

liihiyai turathi – Beirut. 
67

 Rejea iliyotangulia uk: 77 
68

 Rejea iliyotangulia uk: 78 
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litakapoiva tunda lake na lisichumwe linaharibiwa na jua na 

litapeperushwa na upepo.” Akasimama mwanaume akasema: 

Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu: Nani tutamuoza? Akasema: 

“Wanaofaa.” Akasema: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu na 

wanaofaa ni akina nani? Akasema: “Waumini baadhi yao ni laiki 

ya baadhi yao, waumini baadhi yao ni laiki ya baadhi yao.”
69

 

  

Vipimo vya saizi na kufaa: ni dini na tabia njema, na zitaka-

potimia kwa mwenye kumposa binti hakuna sababu kwa walii 

wake kuchelewesha au kuzuia. Na inaonekana kukariri sana na 

tahadhari katika hadithi kwamba kuzuia ndoa kunasababisha 

fitina na ufisadi mkubwa katika jamii. 

 

MWEZI WA RAMADHANI NA ADA ZA KIMAKOSA 

 

Mwezi mtukufu wa Ramadhani ni wakati bora anaopitia mwa-

nadamu katika mwaka, ambapo Mwenyezi Mungu Mtukufu 

ameufanya ni mahususi kwa kheri na fadhila, kati ya zama na 

wakati. Na amejaalia humo usiku wenye cheo, ambao ni bora 

kuliko miezi elfu moja, na akauchagua ili uwe ni uteremsho wa 

wahyi Wake na ujumbe Wake, ambapo humo imeshuka Qur‟ani 

na kabla ya hapo humo ilishuka Torati, Injili na Zaburi. Na 

inatosha katika fadhila za mwezi huu ambayo yamepokewa 

kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu : “Bwana wa miezi 

ni mwezi wa Ramadhani.”
70

  

 

Na kutoka kwake : “Enyi watu hakika umeshawajieni mwezi 

wa Mwenyezi Mungu kwa baraka, rehema, na maghufira, mwezi 

ambao kwa Mwenyezi Mungu ni mbora wa miezi, na siku zake 

ni bora ya siku, usiku wake ni mbora wa mikesha, na saa zake ni 

saa bora. Ni mwezi humo mmealikwa katika ugeni wa Mwenyezi 

                                                      
69

 Rejea iliyotangulia uk: 61  
70

 Al-Hindiy: Ali al-Mutaqiy katika Kanzul-Umaal fiy suani al–Aquqaawaal 

wal-aqfu‟ali, Juz. 8 hadithi namba 23670 uk: 473 chapa ya tano 1985 

Muasasatu risalati – Beirut. 
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Mungu, na mkafanywa ni katika watu waliokirimiwa na Mwen-

yezi Mungu.”
71

 

 

Na katika msisitizo maalumu wa tofauti katika mwezi huu 

mtukufu, Mwenyezi Mungu amefaradhisha saumu kwa watu, ili 

waishi humo katika mazingira na ratiba ya kipekee inayowasaidia 

katika kunyanyuka kwa utukufu wa mwezi huu na nafasi yake 

kubwa. Na saumu ina faida na manufaa makubwa. Katika upande 

wa kiafya saumu inaleta raha ya kimwili kwa viungo vya mwili, 

na katika kazi ya kumeng‟enya chakula, kama ambavyo unaleta 

fursa ya kutumika chakula kilicho hifadhiwa, na kutoa sumu 

iliyorundikana humo, na kuchangamsha kazi ya mabadiliko ya 

harakati, na kwa hiyo hivi sasa jopo la matabibu linazingatia kile 

wanachokiita “funga ya tiba”, na wanakipa istilahi ya kiafya, 

ambayo inatibu mkanganyiko wa mwili na baadhi ya maradhi 

yake ya kudumu. Na wametunga kuhusu hilo vitabu vya elimu 

vilivyoenea kama vile kitabu cha Atadaawiy biswaum, mtunzi 

wake ni H. M. Shelton, ambacho kimetarujumiwa katika lugha ya 

Kiarabu na kimesambazwa mwaka 1987 na Darul-Rashid – 

Damascus/Beirut. 

 

Na katika upande wa kinafsi hakika ina dauru kubwa ya mazoezi 

kwa ajili ya kumlea mwanadamu katika kudhibiti raghaba zake 

na matamanio yake, ambapo anajizuia kwa maamuzi binafsi 

dhidi ya chakula na vinywaji, na vifunguzi vingine pamoja na 

kuvipenda kwake au kuvihitajia kwake katika baadhi ya nyakati. 

 

Na kijamii: Mwanadamu anahisi ndani ya saumu njaa ya mafa-

kiri na wasionacho, anahisi mateso yao na haja zao. 

 

Kiroho: Hakika kujizuia na raghaba, na kujishughulisha na hali 

tukufu ya mwezi mtukufu kunazalisha usafi wa kiroho na 

uchangamfu wa kimaanawi wa hali ya juu. Lakini faida na 
                                                      
71

 Al-Majlisiy: Muhammad Baaqair katika Biharul-Anuwar, Juz. 93, uk: 356 

chapa ya pili 1983 Daru Tirathi al-Arabiy - Beirut.  



Mazungumzo Katika Dini, Utamaduni na Jamii 
 

 
 

108 
 

  

manufaa haya na mfano wake, hakika zinapatika pamoja na 

uelewa wake na kuleleka kwake, na kutoa fursa katika faradhi ya 

saumu tukufu na kwa mazingira ya Ramadhani tukufu, kuleta 

utendaji wake na kutoa athari zake bila ya vikwazo au hali 

kinzani na pinzani. 

 

Na ambayo yanasikitisha ni kustawi kwa baadhi ya ada za 

kimakosa na hali mbaya ambazo zinatengua athari za saumu na 

kupunguza kunufaika na baraka za mwezi mtukufu. Na katika 

mazungumzo haya tunaangazia hali hizi mbili mbaya zinazoenea 

aghlabu ndani ya wafungaji, na kusababisha kuwanyima manufaa 

yanayotakiwa, kutokana na faidia ya mwezi huu mtukufu. 

 

Hakuna nafasi ya uvivu na uzembe:  

  

Mwanadamu anapomiliki wakati ghali na muhimu, ni juu yake 

kuutumia katika vitendo na ratibu bora zaidi, na sio kuupoteza 

katika mambo ya kipuuzi na yasiyo na maana. Mwezi wa 

Ramadhani ni fursa bora zaidi na wakati ghali zaidi unaopita kwa 

mwanadamu katika mwaka, inapasa kuuchunga sana katika saa 

zake, sekunde kati ya sekunde zake, kama ilivyopokewa katika 

maneno ya Mtume wa Mwenyezi Mungu :  

 

“Siku zake ni siku bora kabisa, usiku wake ni usiku bora zaidi, na 

saa zake ni saa bora zaidi.” 
 

Na maana ya hayo ni kuja mwezi wa Ramadhani kwa ratiba bora 

zaidi na vitendo bora zaidi, na uzalishaji wa mwanadamu humo 

uwe ni mwingi zaidi na harakati zake ziwe ni nyingi zaidi. Na 

kwa hiyo tunaona mafunzo ya Kiislamu yanatoa ratiba kwa wingi 

ya amali za ibada katika mwezi wa Ramadhani: 

 

- Kuna nyuradi na swala nyingi za mustahabu 

- Dua mbalimbali katika masiku na nyusiku za mwezi huu. 

Anasema al-Imamu Ali : “Ni juu yenu katika mwezi wa 
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Ramadhani kukithirisha istighifari na dua.” 

- Kusoma Qur‟ani ni mustahabu kuzidisha na kukithirisha, kama 

ilivyopokewa katika hadithi kutoka kwa al-Imamu al-Baaqir 

: “Kila kitu kina vuli yake na vuli ya Qur‟ani ni mwezi wa 

Ramadhani.” 

 

Na katika nyanja ya kijamii: Kuna maelekezo ya kidini ya 

kuzidisha harakati za kijamii katika mwezi wa Ramadhani, kama 

tunavyosoma katika khutuba ya Mtume wa Mwenyezi Mungu 

 kuhusu mwezi huu mtukufu ambapo anasema: “Na toeni 

sadaka kwa mafakiri wenu na masikini wenu. Na waheshimuni 

wakubwa wenu na wahurumieini wadogo wenu. Ungeni udugu 

wa jamaaa zenu, wahurumieni mayatima na watu watahurumiwa 

mayatima wenu.” 

 

“Mwenye kumfuturisha mfungaji miongoni mwenu katika mwezi 

huu kwa hayo atapata kwa Mwenyezi Mungu malipo sawa na 

kumwacha mtu huru, na msamaha wa yaliyotangulia katika 

madhambi yake.”  

 

Na katika hadithi nyingine: “Mwenye kumfuturisha mfungaji 

anapata mfano wa malipo yake.” 

 

Riwaya hizi na mfano wake zinamaanisha kwamba mwanadamu 

awe na ratiba nyingi ndani ya mwezi wa Ramadhani katika 

upande wa ibada na nyanja za kijamii, na wakati wa mwanadamu 

humo unakuwa umesheheni shughuli na umejaa harakati. 

 

Ni mwezi wa shughuli, harakati na kazi:  
 

Lakini waliyoyazoea wengi katika jamii zetu ni kuufanya mwezi 

huu mtukufu ni msimu wa uzembe na uvivu, ambapo humo 

hushuka kiwango cha ufundishaji katika madrasa, utendaji kazi 

katika maofisi na taasisi, na sehemu kubwa ya watu humo 

hutumia mchana kwa kulala na kupumzika, kwa hoja ya kufunga, 
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kana kwamba funga inalingania uzembe, au ni badala ya kazi. 

Mwanadamu anasimamisha shughuli zake ili afunge, na 

inaonekana katika ripoti kupungua kiwango cha uzalishaji wa 

kiutendaji katika sehemu ya jamii za Kiislamu katika mwezi wa 

Ramadhani. 

 

Wakati ambapo tunakuta katika historia ya Kiislamu kwamba 

mwezi mtukufu wa Ramadhani kulitokea vita vingi vikubwa 

baina ya Waislamu na makafiri, na Waislamu walipata ushindi na 

nusra kubwa, vita vya Badri vilitokea katika mwanzo wa mwezi 

wa Ramadhani. Mwenyezi Mungua alifaradhisha saumu yake 

katika mwaka wa pili hijiria, na ufunguzi wa Makkah tukufu 

ulipatikana katika mwezi wa Ramadhani mwaka wa nane hijiria. 

Na katika mwezi wa Ramadhani Waislamu walifungua kisiwa 

cha (Roudis) mwaka wa 35 Hijiria, kama ambavyo walifungua 

mipaka ya Andalusi (Hispania) chini ya uongozi wa Musa bin 

Nasir mwaka 91 Hijiria. 

 

Humo walishindwa Wafaransa wa kinaswara ambao waliteka 

Syria na viunga vyake katika mikono ya wanajeshi wa Kiislamu 

mwaka 584 Hijiria. Na baba zetu na mababu zetu walikuwa 

wanafunga mwezi wa Ramadhani pamoja na kufanya kazi zao za 

kimaisha. Kazi hazikuwa zinasimama katika nchi zetu wakati wa 

funga. Namna gani imetokea hali hii mbaya kwa kutawala 

uzembe na uvivu kwa wengi katika mchana wa mwezi wa 

Ramadhani? 

 

Hakika kukesha usiku wa siku za mwezi wa Ramadhani kwa 

ibada na amali za kheri ni jambo jema, lakini wengi wanakesha 

usiku katika vikao vya kipuuzi au ndani ya vipindi visivyo na 

faida. Humo kunatakiwa kupitisha wakati tu, kisha wanatumia 

mchana wao mwingi kwa kulala badala ya kazi ya uzalishaji. 

 

Na katika upande wa kiafya: Hakika kulala wakati wa funga 

kunadhoofisha mwili kunufaika, na saumu zimetaja rejea za 
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kitabibu: Kwamba harakati za viungo katika muda wa baada ya 

kufyonza chakula – wakati wa funga – unachambua kazi zote za 

oxcid kwa kila kiungo kinachoupa mwili nguvu na kufanya kazi 

ya kuchanganua mafuta, kama ambavyo pia unafanyakazi ya 

kutengeneza glucose katika ini kutokana na mafuta yanayotokana 

na mchanganuo wa mafuta katika rojorojo ya mafuta, na 

kutokana na rojorojo inayozalishwa na oxcid ya glucose katika 

misuli.  

 

Na kitabu Swiyaamu Muujizatul- Ilimiyah cha Dr. Abdul-Jawadi 

Swaawiy kina utafiti mzuri kuhusu maudhui haya chini ya 

anwani: Je, kilicho bora katika saumu ni kujishughulisha au 

kujipumzisha?
72

  

 

Ukiongozea katika hayo hakika kulala mchana kwa mfungaji 

kunatengeneza uporaji wa malengo mengi ya saumu. Kwani 

hatohisi njaa wala haimshughulishi raghaba ya matamanio. 

Namna gani itasadiki kwa mfaungaji aliyelala kwamba anaonja 

njaa na anahisi mateso ya wasionacho? Au vipi anakuwa juu ya 

matamanio yake na raghaba zake na kustawi kipaji cha 

uchamungu? 

 

Na ikiwa mwanadamu mwaka mzima anakula na anakunywa 

wakati wa mchana, na anajizuia na kula na kunywa wakati wa 

kulala kwake usiku na anajizuia na kula naye amelala wakati wa 

mchana sasa kuna tofauti gani? 

 

Kuondoa matamanio ya chakula: 

 

Miongoni mwa faida za saumu za dhahiri ni kumlea mwanadamu 

katika kudhibiti matamanio ya chakula, na hiyo ni kwamba kuna 

viwango viwili katika mwanadamu kula chakula. 

                                                      
72

 Swaawiy: Dr. Abdul-Jawadi katika Swaiyamu muujizatu ilimiyah, uk: 114 – 

123 chapa ya kwanza 1993 Darul-Qiblati – Jiddah.  
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Kiwango cha kwanza: Haja ya mwili kwenye chakula, kwa 

sababu umetengenezwa kwa chembechembe za ardhi: Udongo, 

maji na hewa, na Mwenyezi Mungua ameshadhalilisha mimea na 

wanyama kama chakula cha mwanadamu. Mwili wake unabaki 

hai kwa vitu hivi na virutubisho vyake, ili maisha yake yaendelee 

na kustawi, na inatosha kutimiza lengo hili kwa kiasi kidogo cha 

chakula. “Inamtosheleza mwanadamu tonge chache kwa ajili ya 

kuimarisha mgongo wake,” kama ilivyopokewa kutoka kwa 

Nabii .
73

 

 

Kiwango cha pili: Hali ya raghaba ya matamanio, ambapo 

mwanadamu anaburudika kwa vionjo vya chakula, na anavutiwa 

na aina zake mbalimbali. Anakula kwa kuitikia hizi raghaba zake, 

na kuvuka haja ya mwili wake, bali anakula ambayo yanadhuru 

mwili wake katika idadi na aina. 

 

Na hapa mwanadamu anatofautiana na wanyama, ambapo mata-

manio yao yanafungamana na haja ya miili yao na kwa hadhi 

ambayo imedhalilishwa kwake. Ama mwanadamu matamanio 

yake yana upeo mpana zaidi kuliko mahitaji yake, akiyaitikia na 

akayakubalia katika kula na kunywa, hakika hayo yanasababisha 

kwake maradhi na magonjwa mengi. Na hivyo tiba inahadharisha 

kuchupa mpaka katika kula, na kutokuwa na uwiano humo, kama 

ambavyo yanatia mkazo juu ya hayo mafunzo ya dini. 

Imepokewa kutoka kwake : “Jihadharini na ziada ya vyakula, 

hakika inatia sumu katika moyo kwa ziada.” Na anasema Imamu 

Ali : Mwenye kukithirisha mlo wake inadhoofika afya 

yake.”
74

 

 

Na matatizo mengi ya mwanadamu ya kiafya yanatokana na 

                                                      
73

 Al-Majilisiy: Muhammad Baaqir katika Biharul-Anuwar, Ju. 63, uk: 329 

chapa ya tatu Daru Turathi al- Arabiy – Beirut.  
74

 Raishahariy: Muhammadiy katika Mizanu al-Hikimatiu, Juz. 1, uk: 117 – 

118. 
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kuendekeza matamanio ya kula na kunywa, na hususan katika 

zama hizi ambazo humo kuna njia za matangazo na propaganda 

ya kuhamasisha hali ya kutumia vyakula. Viwanda na maduka ya 

vyakula yanakwenda mbio kuchochea raghaba za watu zaidi 

katika aina za uzalishaji wa vyakula, kama ambavyo mazingira 

ya maisha kwa wengi hayalazimu kutoa juhudi na harakati ili 

kutumia nguvu ambayo inaletwa na chakula katika mwili. 

 

Na inakuja fursa ya saumu ili mwanadamu azinduke katika 

dharura ya kudhibiti chakula chake na vinywaji vyake na 

kudhibiti raghaba yake na shauku yake, lakini yanayosikitisha 

sana ni yale ambayo yanatawala maisha ya jamii zetu nyingi, 

ambapo unaongezeka utumiaji wa vyakula katika mwezi wa 

Ramadhani. Kulingana na baadhi ya ripoti za kiuchumi, hakika 

utumiaji wa dola za Kiislamu wa vyakula unaongezeka katika 

mwezi wa Ramadhani. 

 

Mwezi mtukufu wa Ramadhani umekuwa ni msimu wa vyakula, 

na mwanzo wa matamanio ya chakula! Unapofika tu wakati wa 

kufuturu mwanadamu anakimbilia kwenye meza ya chakula kwa 

pupa na uroho kana kwamba analipiza kisasi kwa ajili ya tumbo 

lake kwa muda wa kufunga kwake!! 

 

Kuenea kwa kisukari na maradhi ya moyo: 

 

Na katika jamii zetu na ambapo kuna wasaa wa kiuchumi, na 

kuendekeza shauku na raghaba, tumekuwa tunakabiliwa na 

kuenea kwa baadhi ya maradhi hatari, ambayo aghlabu 

yanazalishwa na kutodhibiti ratiba ya vyakula. Imetangazwa 

katika mkutano wa kisukari wa ulimwengu ambao ulifanyika 

Cairo, kwamba Saudi Arabia inaongoza katika orodha ya dola 

ambazo yanaenea maradhi ya kisukri, baada ya kubainika 

900,000 za hali za kisukari katika Saudi Arabia yaani asilimia 17 

katika jumla ya wakazi wake. 
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Kama ambavyo ulifanyika mkutano wa tiba Dhwaharan kwa 

anwani ya “Kisukari maafa ya mustakabali,” uliashiria utafiti 

wake kwenye ongezeko la matatizo ya kisukari hatari kama vile 

kufeli figo na shinikizo la moyo na kukata viungo. Katika mwaka 

mmoja kulifanywa operesheni ya kukata viungo katika Saudi 

Arabia kwa sababu ya kisukari, Riyadhi peke yake operesheni 36 

za kukata viungo hufanyika kila siku!! Nayo ni idadi ya juu 

katika wastani wa kiulimwengu. Na ripoti ya kila mwaka ambayo 

inatolewa na chama cha afya cha ulimwengu inaashiria wastani 

wa ongezeko la kila mwaka la maradhi ya kisukari katika Saudi 

Arabia, kwa wastani wa asilimia 4, yaani watu 36 elfu wapya 

kwa kila mwaka wanapatwa na kisukari katika Saudi Arabia!! Na 

sehemu ya Mashariki inaweza kuwa ni ya kwanza katika 

ongezeko la kupatwa na maradhi haya.
75

  

 

Na sambamba na maradhi ya kisukari kunaongezeka maradhi ya 

moyo ambayo aghlabu yanatokana na ongezeko la kiasi cha 

kolostrol na mafuta katika mwili wa mwanadamu. Hakika ni 

wajibu wetu tuangalie upya katika ratiba yetu na mazoea yetu ya 

vyakula pamoja na kubadilisha mtindo wa uhai wetu na maisha 

yetu, na wala haisihi abadani kuitikia raghaba na matamanio 

mukabala wa afya zetu na mustakabali wa maisha yetu. Ni 

wajibu wetu tuziulize nafsi zetu: Je, sisi tunaishi ili tule au 

tunakula ili tuishi, ikiwa chakula ni kwa ajili ya kuisihi basi 

tudhibiti kulingana na maslahi ya uhai. Na mwezi wa Ramadhani 

inapasa tufanye mazoezi humo kwa kudhibiti chakula, ili 

tunufaike na faradhi tukufu ya saumu. 

 

Ewe Mwenyezi Mungu ulete kwetu kwa amani na imani, salama, 

Uislamu na afya tele na riziki pana na kuondoa maradhi. Ewe 

Mwenyezi Mungu turuzuku funga yake na kusoma Qur‟ani 

humo. Ewe Mwenyezi Mungu usalimishe kwetu na usalimishe 

                                                      
75

 Sahariq: jarida la kila wiki tolea la 999 uk: 14  
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kwa ajili yetu na utasalimishe humo.
76

  

 

MWANACHUONI WA KIDINI NA KUITAKASA NAFSI 

  

(SHEIKH MANSUR AL-BAYAATI NI MFANO) 

 

Jukumu kubwa na lengo la msingi la dini ni kuitakasa nafsi, na 

katika hadithi katika wadhifa wa Mtume , Qur‟ani tukufu 

inataja kutakasa kama kazi ya kwanza, anasema (swt): 
  

 مِنُ  ”
ً

نَ سَظىلا
ۧ
يّك مِّ

ُ
 فِى  

َ
زي َ ػَث

ى
يِ    هُىَ ال

ّ
خِهِ وَيُضَه

ٰ
يِ   ءايك

َ
يَخلىا غَل

ِ
َ
بَ وَاحخِىمَت

ٰ
ُ  الىِخك ُُ مُ

ّ
 ..…“ وَيُػَلِ

 

“Yeye ndiye aliyempeleka Mtume kwenye watu 

wasiojua kusoma, aliyetokana na wao awaso-

mee aya Zake, na awatakase. Na awafunze 

Kitabu na hekima…..” (Surat Al-Jumu‟a; 62:2) 

 

Na yanakaririwa mfano wa hayo katika sehemu tatu zingine. 

 

Na utakaso ni hekima ya vipengele vingi vya sharia ya Uislamu. 

Kuchukua zaka, sadaka ni kwa ajili ya kuleta utakaso katika nafsi 

za wenye kupewa mawaidha. Anasema (swt): 

 

”  ُِ مىٰلِ
َ
ز مِن أ

ُ
يِ   بِ ا 

ّ
ضَه

ُ
شُهُ  وَج ّ

ُِ
َ
ط

ُ
 ج

ً
ت

َ
ك  ..…“ صَذَ

  
“Chukua katika mali zao sadaka uwasafishe na uwatakase 

kwayo.” (Surat At-Tawba; 9:103). Na kuinamisha macho dhidi 

ya yale yaliyoharamishwa, na kudhibiti matamanio ya kijinsia ni 

njia ya kutakasa vilevile, anasema (swt):  
 

” ُُ شوجَ
ُ
ةىا ف

َ
شِهِ  وَيَدف

ٰ
بصك

َ
ضّىا مِن أ

ُ
 يَغ

َ
ل لِلمُؤمِ حن

ُ
صوشٰ  ِك

َ
لًَِ أ

ٰ
ر

 ُُ  ..…“ لَ
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“Na waambie waumini wanaume wainamishe 

katika macho yao na wazilinde tupu zao. Hayo 

ni usafi zaidi kwao…..” (Surat An-Nur; 24:30) 

 

Na utakaso ni njia ya kufaulu na kushinda: “Hakika amefaulu 

aliyeitakasa” (Surat Shamsi; 91:9), pamoja na angalizo 

kwamba aya hizi zimekuja zikiwa ni jawabu la viapo alivyoapa 

Mwenyezi Mungu katika mwanzo wa Surat Shamsi, anasema 

(swt):  
 

مغِ وَضُخىُٰا
ى

لىُٰا ﴾٧﴿ وَالش
َ
مَشِ إِرا ج

َ
وَالنى اسِ إِرا  ﴾٧﴿ وَالل

ىُٰا
ّ
يلِ  ﴾٣﴿جَل

ى
ماءِ وَما بَنىُٰا ﴾٤﴿ إِرا يَغشىُٰاوَال سِ   ﴾٥﴿ وَالعى

َ
وَ 

دىُٰا
َ
ُا ﴾٦﴿ وَما   ًٰ فغٍ وَما ظَىّ

َ
جىسَها  ﴾٧﴿ وَ 

ُ
مَُا ف َُ ل

َ
أ
َ
ف

ُا ًٰ لى
َ
  ﴾٨﴿ وَج

 

“Naapa kwa Jua na mwangaza wake. Na kwa 

mwezi unapolifuatia. Na kwa mchana unapo-

lidhihirisha. Na kwa usiku unapolifunika. Na 

kwa mbingu na kuzijenga kwake. Na kwa ardhi 

na kuitandaza kwake. Na kwa nafsi na kuilin-

ganisha kwake. Akaifahamisha uovu wake na 

takua yake.”    (Surat Ash-Shams 91:1-8) 
 

Baada ya viapo hivi vingi kwa vitu muhimu katika ulimwengu 

linakuja jawabu la kiapo “Hakika amefaulu mwenye 

kuitakasa.” Jambo ambalo linaonyesha juu ya umuhimu wa 

ukweli huu na unyeti wake. Na katika aya nyingine anasema 

(swt): “Amefaulu aliyejitakasa” (Suratul-Alaaa: 14). 

 

Na Malaika alipombashiria Bibi Mariyam binti Imran kwa 

kumzaa Nabii Isa  alitosheka na kumwelezea kwamba ni 

mtoto mwema.  

 

ا هِيًّ
َ
مًا ص

ٰ
لك
ُ
ًِ غ

َ
هَبَ ل

َ
ًِ لِِ

ٌُ سَبِّ  سَظى
۠
 ا

َ
ما أ

ى
ٌَ إِ   كا

http://tanzil.net/#91:1
http://tanzil.net/#91:2
http://tanzil.net/#91:3
http://tanzil.net/#91:4
http://tanzil.net/#91:5
http://tanzil.net/#91:6
http://tanzil.net/#91:7
http://tanzil.net/#91:8
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“Akasema: Hakika mimi ni mjumbe wa Mola Wako 

ili nikupe mwana mtakatifu.” (Surat Maryam 19:19) 

 

Maana ya utakaso:  

 

Utakaso ni lengo la ujumbe na ni jukumu la Manabii, na ni 

hekima ya sharia, ni njia ya kufaulu na kushinda. Una maana gani 

na nini makusudio yake? 

 

Tazikiya (utakaso) linatokana na zakau na zakaatu. Amesema 

katika Lisanul- Arab: Ni kwa maana ya kustawi. Imekuja katika 

maneno ya Imamu Ali : “Mali inapungua kwa kuitoa na 

elimu inaongezeka kwa kuitoa.” Na kila kitu kinachoongezeka na 

kumea basi kinastawi na kunawiri. 
 

 Na Zakaatu pia inamaanisha: Utwahara. Na kauli yake (swt): 

Tuzakiihim Bihaa wamesema: unawatakasa kwayo. Kama am-

bavyo linamaanisha: wema. Amesema al-Farau: Zakatu ni wema, 

na vilevile kauli yake (swt): “Na tukampa huruma itokayo kwetu 

na utakaso.” Amesema wema. Lakini Mwenyezi Mungu anam-

takasa amtakaye yaani anamfanya kuwa mwema. Na katika 

hadithi ya Imamu al-Baaqir  amesema: “Utakaso wa ardhi ni 

kukauka kwake” anakusudia utwahara wake kutokana na najisi 

kama vile haja ndogo na mfano wake kwa kukauka na kuondoka 

athari yake.
77

 
 

Na imekuja katika Majimaul-Bahrain: Tazikiya: Ni kutakasika na 

tabia mbaya. Na katika al-Gharib: “Amefaulu mwenye kuita-

kasa” yaani amefaulu aliyetwaharisha nafsi yake kwa amali 

njema. Kauli yake (swt): “Je, umeuwa nafsi isiyo na hatia” yaani 

twahara. Na kauli yake (swt): “Kijana mwema” yaani ni mwenye 

kutwaharika kutokana na madhambi. Na umekaririwa utajo wa 

zaka katika Kitabu na Sunnah, nao ima unatokana na ustawi kwa 

                                                      
77

 Ibnu Mundhir katika Lisanu al-Arab al-Muhit, Juz. 3, uk: 36- Daru Lisanu 

al-Arab – Beirut 1988  
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sababu italeta baraka katika mali na kuongezeka kwake. Na ima 

unatokana na utwahara kwa sababu mali inatwaharika kutokana 

na uchafu, na nafsi bakhili inatwaharika kutokana na ubakhili.
78

 

Na kutokana na maana yake ya kilugha yanabainika makusudio 

yake, na kwamba ni kuitakasa nafsi na kuirekebisha na kustawi 

utashi na mielekeo ya kheri kwayo. 

 

Mwanachuoni wa kidini: 
 

Na ikiwa dini inalenga kuleta hali ya utakaso katika nafsi ya 

mwanadama, hakika mafanikio yake na utekelezaji wake hakika 

unatimia kwa kujua uongofu wa kidini na maelekezo yake, na 

kwa kuwa karibu na vyanzo vyake na mazingira yake. Na 

mwanachuoni wa kidini kwa kujua kwake juu ya mafunzo, na 

kwa kuwasiliana daima na mafuhumu na nususi za kidini, hakika 

ni mbora zaidi na anafaa zaidi kumiliki hali hii ya utakaso wa 

nafsi. Na vilevile kwa kuwa yeye yuko katika nafsi ya kigezo 

kwa wengine, na mlinganiaji na mwelekezaji wao, ni lazima yeye 

asifike na ajipambe na yale anayowalingania wengine. 

 

Na hapa nususi za kidini zinatia mkazo dharura ya kupatikana 

kwa mwanachuoni wa kidini utwahara wa nafsi na usafi wake, na 

asiwe amening‟inia katika matamanio na shahawati, au ameji-

fungia kwenye hasira, anasema (swt): “Hakika wanaomuogopa 

Mwenyezi Mungu katika waja Wake ni wanachuoni.” 

(Suratu Fatwir: 28). 

 

Na imepokewa kutoka kwa Amirul-Muuminina  kwamba 

amesema: “Mwanachuoni hawi ni mwanachuoni hasa mpaka 

asimhusudu aliye juu yake, wala asimdharau aliye chini yake, 

wala asichukue chochote katika elimu yake miongoni mwa 

manufaa ya kidunia.”
79

  

                                                      
78

 Twariyhy: Fakhar Diyn katika Majiumaul-Baharain, Juz. 1, uk: 203 - 205 
79

 Al-AmadiyTamiymiy: Abdul-Wahdi katika Ghurararul-Kalimi, Juz. 2, uk. 

270, Muasasatu al-Ilimiy lilimatubuati - Beirut  
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Na kutoka kwake vilevile :  

 

“Mwenye kuifanya nafsi yake ni kiongozi wa watu basi na aanze 

kuifunza nafsi yake kabla ya kumfundisha mwingine. Na 

awaadabishe kwa sira yake kabla ya kuwaadabisha kwa ulimi 

wake. Na awe mwalimu wa nafsi yake mwenyewe na mwada-

bishaji wake kabla ya kuwa mwalimu wa watu na mwenye 

kuwaadabisha wao.”
80

  
 

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu  

kwamba amesema: Katika usiku niliopelekwa Israi nilipita kwa 

watu wanaokatwa midomo yao kwa mikasi ya moto. Nikasema: 

Ni nani hawa ewe Jibrail? Akasema: “Hawa ni makhatibu wa 

umma wako ambao wanasema wasiyoyatenda.”
81

 

 

Na katika hadithi kutoka kwa Imamu Ja‟far Sadiq : “Atasa-

mehewa jahili dhambi sabini kabla ya kusamehewa mwana-

chuoni dhambi moja.”
82

 

 

Kigezo chema: 
 

Katika siku hizi tumepata msiba mkubwa, msiba wa kumpoteza 

mwanachuoni mchamungu mwenye kujinyima, kilele cha kigezo 

chema na utakasifu wa nafsi, naye ni Allammah Sheikh Mansuri 

al-Bayaan (Mwenyezi Mungu amrehemu). 

 

Hakika kufariki kwake kumeambatana na mazingatio ya wanan-

chi, ambapo mazishi yake alasiri ya siku ya Jumanne iliyopita 29 

Shaaban, yalionesha mshikamano mzuri wa kidini na wa kiraia 

katika Qatif, kama ambavyo mkusanyiko mkubwa ambao 

unaadhimisha majilisi ya maombolezo uliokusanyika kwa ajili ya 
                                                      
80

 Al-Musawiy: Sharifu Ridhaa katika Nahjul-Balaghah Qiswaril-hikam 

namba 73 
81

 Raishahariy: Muhammady katika Mizanul-Hikima, Juz. 6, uk. 514 
82

 Al-Majilisiy: Muhammad Baaqir katika Biharul-Anuwar, Juz. 2, uk. 27. 
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marehemu, na rambirambi ambazo zimekuja kutoka kwa 

viongozi wakuu na kutoka kwa Marajii wa kidini na watu 

mbalimbali, yote hayo yanatia mkazo athari ya sira njema katika 

nafsi za watu. 

 

Na hatutaki kuzungumzia kuhusu fadhila yake ya kielimu, kwani 

ushahidi wa wanachuoni na Marajii juu yake unabainisha nafasi 

yake tukufu, kama ambavyo hatutaki kuzungumzia kuhusu utunzi 

wake na vitabu vyake ambavyo vinafikia vitabu 35, pamoja na 

kwamba alikuwa ni mlemavu wa macho, mzee, anakabiliwa na 

maumivu, magonjwa na maradhi. 

 

Hakika nitaelekeza mazungumzo yangu kuhusiana na aliyoku-

wanayo katika usafi wa nafsi na utwahara wa moyo, ambapo 

aliakisi uhalisia katika jamii yetu wa sira ya mwanachuoni 

mchamungu, ambaye alitakasa nafsi yake. Basi mwendo wake 

ukawa mzuri na sira yake ikawa nzuri. Na tunaashiria mafunzo 

mawili yanayoonekana katika sira yake nzuri, ili yawe ni mahala 

pa kuigwa na kigezo. 

 

Kutoka katika umateka wa tamaa:  

 

Wengi wanastaajabu katika maisha ya uchamungu ambayo aliku-

wa anaishi Sheikh, naye anatokana na familia tajiri, na chini ya 

harakati zake kulikuwa na uwezo mkubwa, lakini yeye tangu 

mwanzo wa maisha yake alichagua njia ya elimu, na dini 

ikachanganyika na nafsi yake na hivyo maisha ya kujinyima na 

kujizuia yakadhahiri. Yeye anakaa nyumba ndogo ya zamani na 

samani chache sana, na anajiepusha na aina mbalimbali za 

vyakula na vinywaji, isipokuwa kinachomuwezesha kuishi, na 

kumbakisha katika uhai. 
 

Kama ambavyo alikuwa ni mzalendo, mnyenyekevu katika mua-

mala wake pamoja na watu na mambo, haihusishi nafsi yake na 

kiburi chochote, na baada ya kukata masafa katika masomo yake 
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katika mji wake wa Qatif, alikuwa na nafasi, heshima na 

kuaminika, lakini aliamua kuacha mji wake na kuhamia Najaf 

tukufu mwaka 1380 hijiria. Wakati huo alikuwa ana miaka 55 

katika umri wake Alikwenda huko ili kuendelea na masomo, nao 

ni uamuzi wenye ushujaa mkubwa kwa mtu mwenye umri kama 

wake na hali yake, kama vile kukosa macho, na hana mtoto 

anayemsaidia, ambapo alikuwa ameshapoteza mtoto wake wa 

pekee (Ahmad) ambaye alikuwa katika umri wa ujana wake, 

kama ambavyo katika uamuzi huo ni kuachana na hali ya jamii 

inayomzunguka. 

 

Hivi ndivyo alivyochukua uamuzi wake na akasafiri akiwa tayari 

kwa matatizo na ugeni bila ya kumzuia katika hayo tamaa au 

kuelemea kwenye raha. Na akarejea katika nchi yake baada ya 

miaka 25, hali na mambo yalipoharibika Iraki. Alikuwa amesha-

pata kiwango cha juu cha elimu, lakini yeye hakuwa anataka 

cheo chochote au nafasi yoyote, na haikubadilika hali yake ya 

kuamiliana na watu, bali alizidi unyenyekevu na uchamungu, na 

kujiweka kando na tamaa. 
 

Na mwanachuoni wa kidini hawezi kutekeleza jukumu lake kwa 

ukamilifu ila atakaposifika kwa uchamungu, na asili ya ucha-

mungu ni kutonyenyekea tamaa na matamanio, ili awe ni 

mwenye kuwalingania watu kwa sira yake na tabia yake, na kuwa 

ni mfano na usadikishaji wa kushikamana na maadili na misingi. 

Na kisha mawaidha yake yanachukua nafasi yake katika nyoyo. 

Ama ikiwa mwanachuoni wa kidini anapupia tamaa na vyeo na 

matamanio, hakika atatengeneza hatari kubwa katika dini ya 

Mwenyezi Mungu. 
 

Imepokewa katika hadithi kutoka kwa Imamu Ja‟far Swadiq : 

“Mwenye kuzidi kumjua Mwenyezi Mungu, na akazidi kuipenda 

dunia, basi anazidi kuwa mbali zaidi na Mwenyezi Mungu, na 

Mwenyezi Mungu anazidi kuwa na ghadhabu juu yake.”
83

 Na 
                                                      
83

 Rejea iliyotangulia, Juz. 70, uk: 124 
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kutoka kwake : “Mtakapoona mwanachuoni anaipenda dunia 

basi mtuhumuni katika dini yenu, hakika kila mwenye kupenda 

anajongea kwa anayoyapenda.”
84

 

 

Hakika muonekano wa kujinyima uwazi wake unatofautiana kati 

ya mwanadamu na mwingine, na kinachotakiwa sio kuiga neno 

kwa neno maisha ya mwanakujinyima kati ya wanakujinyima, 

lakini cha muhimu ni kupata uhalisia wa kujinyima na asili yake, 

nayo ni kujikomboa kutokana na tamaa na matamanio, kama 

inavyopokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu  

kwamba amesema: “Kujinyima sio kuharamisha halali lakini ni 

kuyatumaini zaidi yaliyoko katika mamlaka ya Mwenyezi Mungu 

kuliko yaliyopo mikononi mwake mtu.”
85

 Na inapokewa kutoka 

kwa Imamu Ali : “Kujinyima sio kutomiliki kitu lakini 

kujinyima ni kutomilikiwa na kitu.” 

 

Usafi wa kuamiliana na watu: 

 

Sheikh aliyeondoka alikuwa amefunguka kwa watu, kwa makun-

di yao mbalimbali, na mirengo yao mbalimbali. Na hakuwa 

anabeba katika moyo wake husuda kwa yeyote, wala chuki kwa 

yeyote. Pamoja na kwamba alikuwa na fikra zake na rai zake 

maalum, lakini hakumfanyia uadui yeyote kwa kuhitalifiana 

kwake naye katika rai, na wala hajaingia katika vita wala mzozo 

kuhusu kadhia kati ya kadhia. Ameishi pamoja na ikhitilafu za 

Marajii, baina ya nyumba ya Marjaa huyu na Marjaa yule, na 

baina ya kundi la Marjaa huyu na la Marjaa yule, lakini 

hakuchukua msimamo dhidi ya yeyote katika msingi huu, wala 

hajalitenga mbali kundi kati ya makundi, au kupiga vita mrengo 

kati ya mirengo, bali alikuwa amejiepusha na mambo haya na 

kuchukua msimamo wa ubaba na upendo katika jamii. Na kwa 

sababu hiyo wote walimheshimu na waliwasiliana naye na 

                                                      
84

 Rejea iliyotangulia, Juz. 2 uk: 107 
85

 Rejea iliyotangulia, Juz. 74, uk: 172 
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wamehisi hasara kwa kumkosa kwake. 
 

Hakuwa anamtaja mwanachuoni yeyote katika wanachuoni ila 

kwa kheri, na hakuwa anaridhia kusengenywa yeyote au kudha-

rauliwa katika majilisi yake, bali aliwalea waliokuwa pembezoni 

mwake kuwaheshimu watu wote. Na hivi ndivyo inapasa kuwa 

mwanachuoni wa kidini. Aepukane na chuki, awe mbali na uadui 

na mizozo, anaeneza upendo wake na anazatiti hali ya umoja na 

uelewano katika jamii. Jamii yetu imeteseka sana na ikhitilafu na 

mizozo ndani ya mazingira ya kidini, ambapo kila upande unatia 

mkazo misimamo yake na kuushadidia upande mwingine, na mtu 

anaifanya nafsi yake ndio mwamrishaji na ndio mwenye 

kuwahisabu wengine, katika rai zao na misimamo yao na maele-

kezo yao. Dini na haki ni ambayo anaiona yeye tu, ama wengine 

anawahukumu kwa kupotea, ufasiki na upotovu. 
 

Hivi ndivyo imeparaganyika jamii, na ukapungua usadikishaji na 

uaminifu wa wanachuoni wa kidini katika nafsi za watu. Hakika 

sisi tuna haja sana ya kuvuka hali hizi, na kujikita katika 

changamoto hatari ambazo dini yetu na jamii yetu inakabiliana 

nazo, na kusaidiana katika mambo ya pamoja, nayo ni mengi 

zaidi na muhimu zaidi kuliko mas‟ala ya ikhitilafu ndogo ndogo 

na za pembezoni. 
 

Na tuikuze hazina hii ya kimaanawiya ya kijamii, ambayo 

ameianzisha Sheikh aliyeondoka. Na mkusanyiko huu mkubwa 

ambao wote wameshiriki humo, ni kwa ajili ya kuimarisha hali 

ya umoja na uelewano katika jamii. Na iwe tabia yake njema na 

sira yake nzuri ni kigezo kwa waumini, na hususani kwa 

wanajamii wa aina yake kati ya wanachuoni na wanaotafuta 

elimu ya dini. 

 

MWEZI WA RAMADHANI NA KUJICHUNGUZA 

 

Kama kila mwanadamu atajitafakari mwenyewe na kusoma 

maisha yake atazijua fikra alizonazo, sifa za kinafsi na utu 
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alionao, na tabia mahususi alizonazo, na atagundua kwamba 

anaishi ndani ya hali na muundo unaopamba maisha yake binafsi 

na ya kijamii. Na suala ambalo ni wajibu mwanadamu ajiulize 

mwenyewe katika nafsi yake ni: 

  

Je, yeye yuko radhi na hali ambayo anaishi nayo?  

 

Na je, anaihesabu nafsi yake iko katika hali nzuri na bora zaidi? 

Au anakabiliwa na nukta za udhaifu na mapungufu? Je, fikra 

alizonazo, sifa na matendo anayotenda ni jambo la lazima kwake 

na haiwezekani kulibadili au kuliacha? Au ni kwamba yeye ni 

mwanadamu ameumbwa na Mwenyezi Mungu akiwa huru, 

mwenye matakwa na hiyari? 

 

Hakika maswali haya yamejificha katika nafsi ya mwanadamu 

mwenyewe na yanatafuta fursa ya kudhihirishwa na kufikiriwa 

pindi mwanadamu atakapoipa nafsi yake fursa ya kufanya hivyo, 

pindi atakapojichunguza na kuzama katika kina chake na 

kupenya katika maficho yake na mikondo yake.  

 

Pamoja na kwamba mwanadamu ana haja kubwa ya kujidhi-

hirisha huku, kujikagua na kujichunguza, isipokuwa watu wengi 

hawasimami pamoja na nafsi zao kisimamo cha kutafakari na 

kufunguka, hiyo ni kutokana na sababu mbalimbali, zilizo 

muhimu zaidi ni hizi zifuatazo: 

 

Kwanza: Kuzama katika shughuli za kimaisha za kivitendo, nazo 

mara nyingi hubainika kuwa hazina thamani na umuhimu, na 

hudhihirika kuwa ni za kipuuzi na zisizo na maana. 

 

Pili: Na hili ndio muhimu zaidi, ni kwamba kisimamo cha 

mwanadamu pamoja na nafsi yake kinahitaji kuchukua maamuzi 

ya kufanya mabadiliko kuhusiana na nafsi yake. Na hili ndilo 

jambo ambalo watu wengi wanalikimbia kama ambavyo baadhi 

wanakimbia kufanya uchunguzi wa afya ya miili yao kwa kuo-
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gopa kugundua maradhi yatakayomlazimisha kujizuia na baadhi 

ya vyakula au kutumia tiba maalumu. 

  

Wito Kuhusu Kujichunguza:  

 

Katika mafunzo ya Kiislamu kuna wito juu ya kujichunguza na 

kujitathmini, na kutokuendekeza kuzama katika mambo ya 

kimada na shughuli za maisha ambazo haziishi. Na Imepokewa 

katika Hadithi kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu : 

"Zifanyieni tathmini nafsi zenu kabla hamjahisabiwa, na zipimeni 

kabla hamjapimwa."  

 

Na kutoka kwa Imam Ali : "Ni haki ilioje kwa mwanadamu 

kuwa na muda usiku na mchana wa kutoshughulishwa na 

chochote, isipokuwa kuitathmini nafsi yake na kutazama aliyoya-

chuma kwa ajili ya nafsi yake na dhidi ya nafsi yake."  

 

Hakika wakati wa kutafakari na kujichunguza unatoa fursa kwa 

mwanadamu kutambua makosa yake na nukta za udhaifu wake 

na kumsukuma kuiboresha nafsi yake kwa kuitoa kwenye hali 

duni kwenda kwenye hali bora zaidi. Anasema Imam Ali : 

“Matunda ya kujitathmini ni kuirekebisha nafsi."  

 

Na anasema : "Mwenye kuifanyia tathmini nafsi yake ame-

faidika, na mwenye kughafilika nayo amepata hasara."  

 

Na huwenda miongoni mwa malengo ya kusimama usiku kwa 

ajili ya ibada ambapo mwanadamu husimama kwa hali ya kuhofu 

mbele ya Mola Wake, katika giza na utulivu, ni kutoa fursa hii 

kwa mwanadamu. Vilevile ibada ya itikafu miongoni mwa 

hekima yake inaweza kuwa ni lengo hili, na itikafu ni kukaa 

msikitini kwa lengo la ibada kwa muda wa siku tatu au zaidi 

pamoja na kufunga, ambapo mhusika hatoki msikitini isipokuwa 

kwa haja ya kisharia. 
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Mwezi wa Kutafakari: 

 

Haupatikani mwezi mwingine unaolingana na mwezi wa Rama-

dhani. Ni mwezi bora ambao humo mwanadamu anasimama 

pamoja na nafsi yake kwa kutadaburi na kutafakari, kwani humo 

"Malipo huongezeka na makosa hufutwa," kama ilivyopokelewa 

kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu , na katika mwezi 

huu kuna fursa kubwa ya kupata msamaha wa Mwenyezi Mungu: 

"Hakika muovu ni yule aliyenyimwa msamaha wa Mwenyezi 

Mungu katika mwezi huu mtukufu" kama ilivyo katika Hadithi 

ya Mtume  Na katika riwaya nyingine: "Mwenye kuudiriki 

mwezi wa Ramdhani na wala asisamehewe basi huyo yuko mbali 

na Mwenyezi Mungu." Pia imepokewa kutoka kwake : "Mtu 

asiposamehewa katika mwezi wa Ramdhani basi ni katika mwezi 

gani atasamehewa?!"  

  
Na baadhi ya watu wanaweza kughafilika na kusahau kwamba 

kupatikana matokeo hayo kunahitajia bidii na juhudi, kwani 

mwezi huu unapasa kuwa ni mwezi wa kurejea, kutafakari na 

kuitathmini nafsi. Wakati mwanadamu anapojizuia katika mwezi 

huu mtukufu kula, kunywa na matamanio mengine yanayo-

jitokeza kila siku, hakika anakuwa ameepukana na vikwazo 

hivyo, jambo ambalo linampa fursa ya kuzinduka na kuitazama 

dhati yake na nafsi yake. Na hatimaye inajitokeza hali ya kiroho 

ambayo imehimizwa na kukokotezwa na mafunzo ya Kiislamu ili 

kuboresha fursa ya kunufaika na mwezi huu Mtukufu. Swala ya 

usiku kwa mfano ni fursa halisi kwa ajili ya kujipwekesha na 

ibada pamoja na Mwenyezi Mungu, na wala haipasi kwa 

muumini kupitwa na wakati wa usiku kwa kulala au kwa 

mafungamano mengine ya kijamii na kuinyima nafsi yake nusu 

saa ya kuwa peke yake humo na Mola Wake, baada ya nusu ya 

usiku, nao ndio mwanzo wa wakati wa swala hii tukufu ya 

mustahabu. Na inampasa muumini kupanga wakati kwa ajili ya 

swala hii ili ilete matunda bora zaidi na matokeo yake. Na 

aitekeleze huku akiwa katika uchangamfu na nguvu, na sio tu 
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kwa kutimiza wajibu au mustahabu, bali lengo lake liwe 

kutekeleza malengo yake Amesema Mwenyezi Mungu Mtukufu:  

 

 ًَ ًَ سَب  َ
ن يَبػَث

َ
ًَ غَس ىٰ أ َ

 ل
ً
ت

َ
ذ بِهِ  افِل هَجى

َ
خ
َ
يلِ ف

ى
مَلامًا وَمِنَ ال

  مَدمىدًا

 

"Na katika usiku amka kwayo, ni ziada kwa 

ajili yako; asaa Mola Wako akakuinua cheo 

kinachosifika."     (Surat Bani Israil; 17:79) 

 

Na amesema : “Hakika mja anapokuwa mpweke na Bwana 

Wake katika giza la usiku na akamuomba Mwenyezi Mungu, 

Mwenyezi Mungu huthibitisha nuru katika moyo wake, kisha 

Mwenyezi Mungu Mtukufu husema kuwaambia Malaika Wake: 

Malaika Wangu tazameni mja wangu amejipwekesha kwa ajili 

Yangu katika giza la usiku na wabatilifu wamepuuza na 

wameghafilika wamelala. Shuhudieni hakika mimi nimemsa-

mehe."  

 

Na kusoma Qur‟ani tukufu ni jambo ambalo limehimizwa sana 

katika mwezi huu mtukufu, kwani ni mwezi wa Qur‟ani; 

anasema (swt):  

 

ٌَ فيهِ ”  ضِ
ُ
زي أ

ى
 ال

َ
ُشُ سَمَضان

َ
ذٍ مِنَ ش

ٰ
اطِ وَبَيِّ ك

ّ
 هُذًي لِل 

ُ
شءان

ُ
الل

ذيِٰ ُُ  ..…“ ال
 

“Ni mwezi wa Ramadhani ambao imeterem-

shwa katika (mwezi) huo Qur‟ani, kuwa 

mwongozo kwa watu na upambanuzi.” (Surat 

al-Baqara; 2:185)  
 

Na katika Hadithi tukufu imekuja: "Kila kitu kina msimu wa 

kuchanua, na kuchanua kwa Qur‟ani ni katika mwezi wa 

Ramadhani," kama ilivyopokelewa kwamba "Mwenye kusoma 
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humo aya atakuwa na malipo mfano wa mtu aliyekhitimisha 

Qur‟ani katika miezi mingine." 

 

Kusoma huku hakika kunahudumia na kumwelekeza mwana-

damu katika kuichunguza dhati yake, kuifichua na kugundua 

upungufu wake na makosa yake, lakini hiyo ni kwa sharti la 

kutafakari katika usomaji huo wa Qur‟ani na kuzingatia kwa 

kufahamu maana yake na kutazama katika upeo wa kushikamana 

na maamrisho ya Qur‟ani na kuacha makatazo yake. 

 

Imepokewa kutoka kwa Imam Ali  "Hakuna kheri katika 

kisomo kisichokuwa na tafakari. Tafakarini aya za Qur‟ani na 

zingatieni yaliyomo humo, hakika ni mazingatio makubwa."  
 

Hakika baadhi ya watu wamezoea kusoma na kukhitimisha 

Qur‟ani mara kadhaa katika mwezi wa Ramadhani, nayo ni ada 

nzuri, lakini inapasa lengo lisiwe ni kumaliza kurasa tu bila ya 

kunufaika au kutafakari. Mwanadamu anaposoma aya ya Qur‟ani 

anapasa asimame na ajiulize juu ya msimamo wake kwa yale 

inayoyasema aya hiyo, ili atoe fursa ya kuathirika katika moyo 

wake na kwa ajili ya mabadiliko katika moyo wake na nyendo 

zake. Imepokewa kutoka kwa Mtume : "Hakika nyoyo hizi 

zinapata kutu kama kinavyopata kutu chuma.” ikasemwa: Ewe 

Mtume wa Mwenyezi Mungu tutawezaje kuitakasa? Akasema: 

“Kwa kusoma Qur‟ani."  

 

Na kwa hiyo mwanadamu anatibu maradhi ya nafsi yake na 

upungufu wa shakhsiya yake, kwani Qur‟ani ni ponyo kwa 

yaliyomo katika nyoyo. 

 

Na dua zilizopokelewa katika mwezi wa Ramadhani kama vile 

dua ya Iftitaahi, dua ya Sahri na dua za mchana na usiku wa 

mwezi wa Ramadhan zote ni hazina ya malezi ya kiroho, 

Zinamletea mwanadamu ushujaa katika kurekebisha dhati yake 

na kuichunguza nafsi yake, na zinanoa azma yake na matakwa 
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yake kwa ajili ya mabadiliko na mageuzi na kumhimiza kutubia 

madhambi na makosa. Kama ambavyo zinatia mkazo katika nafsi 

yake utukufu wa Muumba na umuhimu wa hatima yake, na 

kuiweka mbele ya ukweli na uwepo wake na uhalisia wake bila 

ya kuwa na pazia. 

 

Na mwanadamu anaposoma dua kama vile dua ya Sahri ambayo 

ameipokea Abu Hamza Thumaaliy  kutoka kwa Imam Zainul-

Abidin  hakika ni juu yake azingatie vipengele vya dua, kuwa 

vinaelezea yaliyo katika nafsi yake yeye mwenyewe, na sio 

asome kana kwamba ni maelezo ya mtu mwingine kwa Mola 

Wake. 

 

Pande za Kutafakari: 

 

Hakika kitendo cha mwanadamu kutafakari na kurejea kina 

umuhimu mkubwa katika pande tatu: 

 

Upande wa kwanza: Kurejea katika fikra: 
 

Mwanadamu arejee fikra zake na imani yake na ajiulize juu ya 

kiasi cha haki na usahihi wake. Na lau kama watu wote 

wangerejea fikra zao na ufuasi wao pengine wangeweza kubadili 

makosa na upotovu uliopo katika imani zao, isipokuwa uhalisia 

wa watu wengi ni "Hakika sisi tumekuta baba zetu katika desturi 

na sisi tunafuata nyayo zao." Na mwanadamu anapaswa awe huru 

na nafsi yake, mwenye nguvu katika dhati yake. Anapogundua 

kwamba yuko katika kosa fulani, basi asiogope au asisitesite 

kubadilika na kusahihisha. 

 

Upande wa pili: Kuirejea nafsi:  

 

Mwanadamu arejee sifa za nafsi yake ambazo humo imefi-

chikana shakhsiya yake, je ni mwoga au ni shujaa? Ni jasiri au ni 

mwenye kusitasita? Ni shupavu au ni dhaifu? Mkweli au 
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muongo? Muwazi au msiri? Mvivu au mchapakazi? Mwanadamu 

aulize katika nafsi yake idadi ya maswali ambayo yanafichua 

upande huu, mfano: Nitafanya nini kama atanijia fakiri katika 

nyumba yangu? Nitafanya nini kama watoto wangu watachezea 

samani za nyumba? Nitafanya nini kama kutatokea mbele yangu 

ajali? Na jibu langu litakuwaje kama nitakosewa mbele ya watu? 

Na nitaamua nini kama maslahi yangu binafsi yatagongana na 

dini au maslahi ya umma na jamii? 

 

Na umuhimu wa kujirejea huku unajitokeza kwa sababu mwana-

damu baada yake anapaswa arekebishe kila upungufu wa kinafsi 

uliopo kwake, na afanye kazi ya kuboresha nafsi yake na 

kuisogeza hatua zaidi mbele. 

 

Upande wa tatu: Kurejea katika jamii na tabia 

 

Mwanadamu arejee nyendo zake na vitendo vyake dhidi ya 

wengine, kwa kuanzia na mke wake, watoto wake na kumalizia 

na watumishi wake na wafanyakazi wake na kwa jamaa zake na 

marafiki zake na watu wengine kati ya anaoamiliana pamoja nao 

au anaofungamana nao. 

 

Na mwezi huu mtukufu ni mnasaba bora wa kupanda daraja kwa 

utekelezaji wa kijamii kwa muumini, na kuondoa ikhitilafu zote, 

kasoro za kijamii na mifundo binafsi baina ya mwanadamu na 

wengine. Riwaya nyingi zimehimiza juu ya hilo kiasi kwamba 

baadhi ya riwaya zinaeleza: Kwamba maghufira ya Mwenyezi 

Mungu na msamaha Wake kwa mwanadamu unabakia ume-

ning‟inia kwa muda mrefu hadi aondoe yaliyo baina yake na 

wengine miongoni mwa ikhitilafu na kuwa mbali, hata kama wao 

ndio wakosaji katika haki yake. Katika hadithi iliyopokelewa 

kutoka kwa Imam Ridhaa  amesema: "Katika usiku wa 

kwanza wa mwezi wa Ramadhani wanafungwa waasi miongoni 

mwa mashetani na wanasamehewa kwa kila usiku watu sabini 
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elfu. Na unapofika usiku wa Lailatul-Qadir Mwenyezi Mungu 

husamehe mfano wa aliyosamehe katika mwezi wa Rajab, 

Shaaban na mwezi wa Ramadhani hadi siku hiyo, isipokuwa mtu 

ambaye baina yake na ndugu yake kuna ugomvi, atasema (swt): 

Waacheni hawa hadi wasuluhishane."  

  

Hata kama mmoja wao ni dhalimu na mwingine ni mwenye 

kudhulumiwa hakika wao kwa pamoja wanabeba dhambi ya 

kuhamana na kutengana, ambapo mwenye kudhulumiwa kati yao 

anaweza kumwanza ndugu yake kwa kusamehe na kuondoa 

ikhitilafu. Katika hadithi kutoka kwa Imam al-Baqir  

amesema: "Hakuna waumini wawili wanaotengana zaidi ya siku 

tatu isipokuwa watatengwa mbali (na Allah).” Akaambiwa: Ewe 

mjukuu wa Mtume wa Mwenyezi Mungu: Hii ni katika hali ya 

mwenye kudhulumu, lakini vipi mwenye kudhulumiwa? Akase-

ma : “Na kwa nini mwenye kudhulumiwa haendi kwa 

dhalimu na kusema: Mimi ndio dhalimu ili wasuluhishane."  

 

Ni uwazi ulioje katika wito wa suluhu ya kijamii, na ni utukufu 

ulioje wa matokeo kama utatimia ndani ya mwezi huu mtukufu. 

Na ni ukubwa wa cheo ulioje wa nyoyo hizo ambazo zinaweza 

kumaliza ikhitilafu zake na kusuuluhishana katika mwezi wa 

Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kupata msamaha wa Mwenyezi 

Mungu? Hapa hakika mwanadamu anahitaji moyo safi uliota-

kasika na nia ya kheri na ya kweli kama alivyosema : 

"Muulizeni Mola Wenu kwa nia za kweli na nyoyo safi." 

 

Pongezi kwa mwenye kunufaika na mazingira ya mwezi huu 

mtukufu kwa kufunguka na kuwa muwazi juu ya dhati yake, na 

kurekebisha makosa yake na aibu zake na kuziba mapungufu 

yake na dosari katika shakhsiya yake. Na kurejea fikira zake na 

rai zake na kuzidurusu kimaudhui. Na anatafakari sifa zake za 

kinafsi ili aone nukta za nguvu na udhaifu humo. Na kutafiti 

nyendo zake za kijamii kwa ajili ya kujenga uhusiano bora zaidi 

pamoja na wanaomzunguka. 
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Na kwa kurejea huku na kuacha makosa unapatikana msamaha 

wa Mwenyezi Mungu Mtukufu kwa mwanadamu katika mwezi 

wa Ramadhani. Ama mwanadamu akibakia na akiendelea na 

bumbuwazi katika mazingira yake na hali yake, hakika ataiko-

sesha nafsi yake fursa hii kubwa, na utamalizika mwezi wa 

Ramadhani bila ya kuacha alama yenye kuathiri katika shakhsiya 

yake na tabia yake, na kisha atainyima nafsi yake msamaha wa 

Mwenyezi Mungu Mtukufu, na yatasadikika kwake aliyoyasema 

Mtume wa Mwenyezi Mungu : "Hakika muovu ni yule 

aliyenyimwa msamaha wa Mwenyezi Mungu katika mwezi huu 

mtukufu.” "Hakika asiyenufaika na fursa hii wala hafaidiki na 

mazingira haya mazuri atakuwa ni muovu.” 

 

UPOLE WA IMAMU HASAN  NI NJIA YA 

UKUNJUFU WA KIJAMII 

 

Miongoni mwa sifa zinazoonekana sana za Imamu Hasan  

ambazo amejulikana kwazo ni safu ya upole. Ambapo amekuwa 

ni mashuhuri kuwa ni mpole wa Ahlul-Bayt. Amepokea al-

Madainiy kutoka kwa Juwairiya bin Asmai, amesema: Alipo-

fariki Hasan, walitoa jeneza lake. Mar‟wan bin al-Hakam 

akabeba jeneza lake, Husein akamwambia: “Leo unabeba jeneza 

lake na jana ulikuwa unammezea hasaira?” Mar‟wan akasema: 

“Ndio, nilikuwa nafanya hayo kwa ambaye upole wake ni sawa 

na uzani wa milima.”
86

  
 

Na sifa hii kwa hakika ni manhaji ya muamala wa kijamii. 

Imamu amefanya kazi ya kuimarisha katika maisha yake na ni 

juu ya wafuasi wake na wapenzi wake kumwiga katika manhaji 

hii. 
 

Hakika sisi ni wajibu kusoma upole wa Imamu Hasan  kama 

                                                      
86

 Ibnu Abi al-Hadid: Abdul-Hamid katika Sharh ya Nahjul-Balaghah, Juz. 16 

uk: 13 Darul-Jiyl – Beirut chapa ya kwanza 1978. 
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manhaji katika usamehevu wa kijamii na tufanye kazi ya 

kuiwezesha jamii sifa hii. Na ni lazima sisi tuashirie kwamba 

Ahlul-Bayt  wote wanasifika kwa upole ila mazingira ambayo 

aliishi Imamu Hasan  yalipelekea na yamesaidia kudhihirisha 

sifa hii katika shakhsiya yake kwa namna iliyo wazi zaidi. Imamu 

alikuwa anakabiliwa na uasi na maudhi ya pande mbili: 

 

Upande wa kwanza: Wa nje, na unawakilishwa na Muawiya bin 

Abi Sufian, na kambi ya Sham, ambapo aliwekeza jitihada na 

nguvu yake na uwezo wa utawala wake na serikali yake katika 

kupaka matope sifa nzuri za Imamu Hasan, ili kumtenga na raia. 

Akafanya kazi ya kusambaza propaganda na uzushi wa uongo na 

wa chuki dhidi ya Imamu Hasan , na baba yake Amirul-

Muuminina, na akaweza kutokana na hayo kutengeneza kundi 

huko Sham linalowachukia Ahlul-Bayt , hadi baadhi walisa-

diki kwamba Ali bin Abi Twalib alikuwa haswali!! 

 

Na Muawiya alikuwa anafanya makusudi sana kumsikilizisha 

Hasan mbele yake baadhi ya maudhi. Na baadhi ya wafuasi wake 

na watu wake wa karibu, kama Mar‟wan bin al- Hakam na Amru 

bin al-A‟si na Mughira bin Shubah wanafanya mfano wa jukumu 

hili. 

 

Upande wa pili: Wa ndani, ambapo uamuzi wa Imamu wa 

kufanya suluhu pamoja na Muawiya, ambao ulilazimishwa 

kwake na mazingira, na kwa kuchunga maslahi ya Umma, 

ulichochea hisia kwa baadhi ya wanaomzunguka Imamu, na 

wakaiangalia suluhu kwamba ni msimamo wa udhalili na 

unyonge na kujisalimisha. Wakawa wanamuelekezea lawama zao 

za ubabe na shutuma zao kali kwa maneno mabaya na yasiyofaa. 

 

Huyu hapa Hujur bin Adiy, Swahaba Mtukufu anamsemesha kwa 

kusema: “Ama wallahi siku hiyo nilitaka ufe natufe pamoja na 

wewe.” Na Adiy bin Hatim anasema: “Umetutoa katika uadilifu 

na kutupeleka kwenye dhulma.” Na Bashir al-Hamdaniy na 
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Suleiman bin Swarid al-Khuza‟iy anaingia kila mmoja wao 

kwake wakisema: “Amani iwe juu yako ewe mwenye kuwadha-

lilisha waumini.” Na baadhi ya wafuasi wake walimsemesha kwa 

kusema: “Ewe mtoto wa Mtume wa Mwenyezi Mungu umedha-

lilisha shingo zetu kwa kusalimisha kwako jambo kwa huyu 

muovu.”
87

  

 

Na imekuja katika al-Iswabah: “Wafuasi wa Hasan walikuwa 

wanamwambia: “Ewe fedheha ya kiongozi wa waumni.” Na 

anasema: “Fedheha ni bora kuliko moto.”
88

 Na mfano wa mane-

no haya hakuna shaka kwamba yanamuudhi mwanadamu na 

kuamsha hasira yake, lakini Imamu Hasan alikabiliana nayo kwa 

upole na utulivu mkubwa, na akaweza kwa hayo kufyonza athari 

na matokeo mabaya, ambayo yanaweza kumkasirisha. Kambi ya 

Imamu Hasan ilikuwa inahitaji mshikamano na ushirikiano. 

kulikuwa na masharti kwa Muawiya ya kuyatekeleza, lakini yeye 

atakapoona kambi ya Imamu Hasan imesambaratika na imehi-

talifiana na nafasi ya Imamu imetetereka ndani ya jamaa zake, 

hakika hilo litamhamasisha zaidi kupuuza maafikiano hayo naye 

kimsingi hakuwa ameazimia kuyatekeleza. 

 

Maana ya Upole: 

 

Ni kudhibiti nafsi na kutulia wakati wa kuchemka ghadhabu, 

kama anavyosema Raghib.
89

 

 

Imamu Hasan  aliambiwa upole ni nini? Akasema: “Ni 

                                                      
87

 Al-Qarashiy: Baqir Sahri katika Hayatul-Imamu Hasan, Juz. 2, uk: 273 -

182 Darul-kutubi al-Ilimiya Qum 
88

 Al-Asqalaaniy: Ibnu Hajar katika al-Iswabah, Juz. 2, uk: 72 chapa ya 

kwanza 1992 Darul-Jiyl - Beirut 
89

 Majumuatu minal-Mukhtaswina: Mausuatu Nadhwaartu naim fiy makaarim 

akhilaq Rasul al-karim uk: 1735, juzuu ya tano chapa ya kwanza 1998 

Darul Wasilati Jiddah 
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kudhibiti hasira na kuimiliki nafsi,”
90

 yaani mwanadamu 

kudhibiti nafsi yake wakati anapokabiliwa na mtu mwingine kwa 

kitendo kinachoudhi. Hiyo ni kwa sababu utashi wa ghadhabu 

unataharuki kwake na kumpelekea mchemko ili kukabiliana na 

maudhi yanayoelekezwa kwake. Lakini mpole ni ambaye 

anajidhibiti katika kuelekeza utashi huu, na wala hautumii 

isipokuwa katika wakati wake unaofaa, kwa sababu kutoa fursa 

kwa utashi huu ulipuke katika utendaji wa mwenye hasira 

unaweza kumdhuru mwanadamu badala ya kumnufaisha. Ni 

mara ngapi aliyedhulumiwa alitumia hasira na akageuka kwa 

sababu ya kitendo hicho kuwa ni dhalimu mwenye kutuhumiwa, 

akatoa fursa kwa adui yake. Anasema Imamu Ali : “Gha-

dhabu ni shari ukiiachia inabomoa.”
91

  

 

Ghadhabu kwa hakika ni matokeo ya uchochezi wa nje 

anaopokea mwanadamu, na kumfanya alipize kisasi kwa hasira. 

Na katika kudhibiti utashi huu, na katika kuuelekeza mwelekeo 

unaofaa, maelekezo ya Kiislamu yanasihi kumkumbuka Mwen-

yezi Mungu Mtukufu. Katika Hadithi al-Qudusiy: “Ewe mwana-

damu nikumbuke unapokasirika.”
92

 Na amesema : “Ewe Ali 

usikasirike, na unapokasirika basi kaa na utafakari kudra ya Mola 

kwa waja, na upole Wake juu yao. Na unapoambiwa Muogope 

Mwenyezi Mungu, basi puuza ghadhabu yako na rejea kwenye 

upole wako.”
93

 

 

Na hakuna kilicho kizuri zaidi kuliko mwanadamu kutibu 

mchemko wa ghadhabu yake kwa kurejea kwenye ibada, kuswali 

rakaa mbili kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu 

Mtukufu kwa ikhilasi na unyenyekevu, hakuna shaka kwamba 

itamhamisha mwanadamu na kuwasiliana na ulimwengu wa 

                                                      
90

 Al-Majilisiy: Muhammad Baqir katika Biharul-Anuwar, Juz. 75, uk: 102 
91

 Al-Amaadiy Tamiymiy: Abdul-Wahid katika Ghurarul-Hikami wa duraril-

kalimi  
92

 Al-Kulainiy: Muhammad bin Yaaqub katika al-Kaafiy, Juz. 2, uk: 304  
93

 Ibnu Shubatu al-Haraniy: al-Hasan bin Ali katika Tuhful-Uqul, uk: 18 
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ukamilifu na wa kiroho, ambapo anapata kutoka kwa Muumba 

wake neema za huruma Yake na upole wa ukarimu Wake. 

 

Kama zinavyonasihi baadhi ya riwaya kutoka katika hali moja 

kwenda kwenye hali nyingine wakati wa ghadhabu: Kutoka kwa 

Abu Dhari , hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu  

amesema: “Anapokasirika mmoja wenu naye amesimama basi 

akae, kama itaondoka hasira yake basi, vinginevyo alale.”
94

 

 

Na lengo la hilo ni kuondoa athari za ghadhabu katika harakati na 

hakuna madhara humo. Na katika hadithi kutoka kwa Mtume  

hakika yeye anasihi kutawadha, amesema : “Hakika ghadhabu 

inatokana na shetani na shetani ameumbwa kwa moto, na hakika 

moto unazimwa kwa maji. Anapokasirika mmoja wenu basi na 

atawadhe.”
95

 

 

Madhara ya ghadhabu na kukasirika: 

 

Baadhi ya watu wanatawaliwa na hali ya ghadhabu na kukasirika 

haraka kwa sababu za kipuuzi sana, kama ambavyo hutoa fursa 

kwa wepesi wa ghadhabu yake kuchukua mwelekeo wake wa 

ubabe, na hali hii ni mbaya na ni yenye kudhuru. Na matokeo 

yake makubwa ni mambo mawili: 

 

Kwanza: Madhara ya kiafya, ambapo ripoti za kitabibu zinaa-

shiria kwamba ghadhabu na kukasirika kunazingatiwa kuwa ni 

sababu ya maradhi ya kisukari, shinikizo la damu na maradhi ya 

moyo, na kwa hiyo hakika mambo ya muhimu wanayousia 

matabibu kwa wagonjwa hawa ni kuidhibiti nafsi na kutokasirika. 

 

Pili: Kuongeza hali ya mshikamano wa kijamii, ambapo watu wa 

                                                      
94

 As Sajastaniy: Abu Daud Suleiman bin al-Ashi‟ath katika Sunnan Abi 

Daud, Juz. 2, uk: 664 hadithi namba 4782 
95

 Rejea iliyotangulia hadithi namba 4784 
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jamii wanashughulika na matatizo madogo madogo na ya 

pembezoni, ambayo yanachochewa na hali ya hasira. Na katika 

zogo hilo yanatoweka malengo na matarajio makubwa ambayo 

yalikuwa yanapasa kila mtu kushugulika nayo, na jamii 

inachelewa kufikia malengo na maslahi makuu kwa sababu ya 

kushughulika na ikhitilafu za pembezoni.  

 

Upole ni manhaji ya kijamii: 

 

Wakati mwingine mazungumzo juu ya upole hufanyika kwa 

kuzingatia kuwa ni sifa nzuri ya pekee, na wakati mwingine 

upole unatafitiwa kama harakati ya kijamii kwa ujumla, baina ya 

mtu mmoja mmoja kati ya wanajamii, na baina ya makundi na 

mikusanyiko. Ambapo ni wazi kwamba kila jamii ina migawan-

yiko mbalimbali ya kijamii, kisehemu na kimakazi au kiukoo na 

kikabila, au kifikra na kimadhehebu au ufuasi wa kisiasa na 

mfano wa hayo. 

 

Swali: Namna gani inapasa uwe uhusiano baina ya kila kundi na 

lingine? 

 

Hakika kuenea hali ya hasira na ghadhabu inaathiri katika 

uhusiano huu wa ufuasi na kila kundi kutengana na kundi lingine. 

Ama upole ukitawala na ukunjufu ukaenea baina ya mikusanyiko 

na mirengo, upole wakati huo unageuka na kuwa ni mfumo wa 

jumla wa kijami na kuleta matunda yake katika kuleta umoja wa 

jamii na mshikamano wake, na kuelekeza juhudi zake na nguvu 

zake kwenye malengo makuu na changamoto hatari. 

 

Na angalizo ni kwamba ikhitilafu na mizozo baina ya makundi, 

mara nyingi inatokea kwa sababu ya vitendo vya kibinafsi vya 

hasira, kwa upande huu au ule, na kuamiliana na upande 

mwingine kwa mtazamo wa jumla na kuchukua hasira kwa 

msingi huo. 
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Namna gani tutaamiliana na hasira za makundi:  

 

Kwanza: Kutojumuisha ubaya, na kuadhibu kundi lote kwayo. 

 

Pili: Kueneza roho ya ukunjufu na kufumbia macho mabaya, am-

bayo yanaweza kutokea kwa huyu dhidi ya yule na kinyume 

chake, ambapo inapasa watu binafsi na vingozi wa makundi 

wajipambe kwa upole, kwa sababu ubaya huo unaweza kuwa ni 

matokeo ya ufahamu au mkanganyiko, au kwa sababu upande 

fulani unataka kutengeneza tatizo baina ya pande mbili. 

 

Tatu: Kutokuza hali ya ikhitilafu ya kifikra na kiutamaduni hadi 

kwenye kiwango cha ikhitilafu na mzozo. Na kueneza utamaduni 

wa wingi na kukubali rai ya mwingine. 

 

Hakika kukuza ikhitilafu kuhusu baadhi ya mambo ya pem-

bezoni, kama vile kuthibiti mwandamo wa mwezi wa Ramadhani 

au Iddi au kuchagua marjii taqlid au kufuata fikra hii au ile. Na 

kuzingatia mfano wa mambo haya ya pembezoni ni mpaka wa 

utenganisho baina ya imani na ukafiri, uadilifu na ufuska, ni 

jambo la kimakosa linalotokana na ujahili ua tabia mbaya. 

 

Mfumo wa Imamu Hasan: 

 

Upole ulikuwa ni mfumo wa mwenendo, na mafunzo yenye 

kujitokeza katika maisha ya Imamu Hasan , na alikuwa 

anaamiliana nayo mukabala wa maudhi binafsi ya uadui, pamoja 

na wenye mielekeo yenye kumkhalifu, na inayotofautiana naye, 

na ushahidi wa aina ya kwanza. Inapokewa kwamba alikuwa  

na kondoo, siku moja akakuta amevunjwa mguu wake. 

Akamuuliza kijana wake: Nani amemfanyia haya? Kijana akase-

ma: Mimi. Imamu akasema: Kwa nini umefanya hivyo? Kijana 

akasema: Ili nikuudhi na nikutie huzuni. Akatabasamu  na 

akamwambia: Basi nitakufurahisha. Akamwacha huru, na akam-
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pa zawadi nzuri.
96

 
 

Na kwa aina ya pili, wanahistoria wananukuu: kwamba alipenya 

kwa Imam mtu kutoka kwa watu wa Shamu kati ya ambao 

Muawiya amewajaza chuki na ubaya dhidi ya Ahlul- Bayt, akawa 

anammiminia Imamu matusi na shutuma, na Imamu yuko kimya 

hakumjibu kwa chochote katika maneno yake, na baada ya 

kumaliza, Imamu akamgeukia akamsemesha kwa kauli ya upole 

na akakabiliana naye kwa hali ya ukarimu na bashasha kwa 

kusema: 
 

“Ewe mzee: Nadhani wewe ni mgeni? Kama ungetuomba tunge-

kupa. Na kama ukitutaka muongozo tungekuongoza. Na kama 

utatulaumu tutakulaumu. Na kama una njaa tutakulisha. Na kama 

unahitajia basi tutakutosheleza. Na ikiwa umefukuzwa tutakupa 

makazi.” Na hakuacha  kumfanyia upole mtu wa Shamu kwa 

haya na mfano wake ili aondoe roho ya uadui na shari kutoka 

katika nafsi yake, hadi akashangaa na hakuweza kujibu maneno 

na akabakia ametahayari kwa aibu namna gani ataomba msamaha 

kwa Imamu, na namna gani atafuta dhambi kwake! Akatikisa 

kichwa kwa kusema: “Mwenyezi Mungu anajua ni mahala gani 

anaweka ujumbe wake.”
97

  
  

Hakika kati ya yanayosaidia katika kuchukua msimamo wa upole 

ni kufahamu upande mwingine na kujua mazingira ya kinafsi na 

kifikra ambayo yanamzunguka. Ukijua kwamba yeye ni 

mpotoshaji au mchochezi, na kwamba yeye pia ni muhanga wa 

adui mmoja, utakuwa ni mwenye kuweza kudhibiti msimamo, na 

kuubadilisha kwa maslahi yake na sio kwa maslahi ya adui yake. 
 

Na kwa hiyo mwenye akili ndio ambaye anamiliki upole, anase-

ma Imamu Ali : Kwa utimilifu wa akili unapatikana upole.”
98

 

                                                      
96

 Al-Qarashiy: Baaqir katika Hayatu al-Imamu al-Hasan, Juz. 1, uk: 214 
97

 Rejea iliyotangulia uk: 314 - 315 
98

 Al-Amadiy Tamiymiy: Abdul-Wahid katika Ghurari-Hikami wa Duraril-

Kalimi 
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Na anasema: “Shikamana na upole hakika ni tunda la elimu.”
99

 

Na anasema Mtukufu Mtume : “Naapa kwa ambaye nafsi 

yangu iko mikononi Mwake, hakijajumuishwa kitu kwenye kitu 

kilicho bora kuliko upole kujumuishwa na elimu.”
100

 Mwana-

chuoni ndio ambaye anapaswa kujipamba na upole, kwa sababu 

anafahamu mabaya ya majahili na sababu za makosa yao. 

 

Na wakati mwingine inatokea wanakuja katika jamii watu kutoka 

katika jamii zingine wanabeba maalumati na fikra zenye 

kupotosha kuhusu jamii, fikra zake na itikadi zake. Ikiwa mtu 

anayekabiliana nao ni mwelewa, anajua kwamba wao ni wapuuzi 

na ni wenye kupotosha. Hakika anajua kwanza mgongano ambao 

utaletwa na maneno yao, kisha anaanza kubadilisha hali hiyo 

mbaya na kuwapa wageni kwa tabia yake na mwenendo wake 

mfano hai dhidi ya kosa la mawazo yake ya awali. 

 

 Ama ikiwa anayekabiliana naye ni shakhsiya yenye hasira, basi 

yatamuudhi maneno hayo na kumjibu kwa maneno makali zaidi 

na kwa tuhuma na kwa sifa za kinyume. Na njia hii aghlabu 

inapelekea kuimarisha hali ya makosa katika jamii. Na katika 

yanayoleta mshangao na majivuno wakati mwingine, ni kuzin-

gatia hawa watu vitendo vyao hivyo vya hasira ni ushujaa na 

mafanikio yanayostahiki kutajwa na kupongezwa. Utaona baadhi 

yao wanakuhadithia juu yake kana kwamba amenusurika dhidi ya 

adui, naye anajua kwamba kwa hilo amethibitisha kushindwa 

kwake. 

 

Katika hadithi kutoka kwa Mtume : “Mshindi sio yule mwen-

ye kwenda mbio zaidi, bali mshindi ni ambaye anamiliki nafsi 

yake wakati wa ghadhabu.”
101

  

                                                      
99

 Rejea iliyotangulia 
100

 Al-Majilisiy: Muhammad Baaqir katika Biharul-Nauwar juzuu 2 uk: 46 
101

 Raishahariy: Muhammadiy katika Mizanul-Hikima, Juz. 7, uk: 234 
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Katika kumbukumbu ya kumkumbuka Imamu Hasan  ni haja 

ilioje sisi kusoma sira yake nzuri na kushikamana na njia yake ya 

kiujumbe na kuchukua mfumo wake katika ukunjufu wa kijamii, 

ili mazingira yetu yatawaliwe na upendo, uelewano na tuelekee 

kukabiliana na maadui na hatari kwa kushikamana kama jengo 

madhubuti. 

 

LAILATUL – QADIR:  

MAAMUZI YA MAGEUZI NA MABADILIKO 
 

Mwenyezi Mungu anasifia usiku wa Lailatul-Qadir kwamba ni 

bora kuliko miezi elfu moja, na kwamba ndani ya Lailatul-Qadir 

huhukumiwa kila jambo jema, ambapo yanapangwa matukio, 

makadirio na mambo ya hatima ambayo yanafungamana na 

mwanadamu na maisha katika usiku huu kutoka kwa Mwenyezi 

Mungu Mtukufu. 

 

Kutoka kwa Ibnu Abbasi: "Hakika Mwenyezi Mungu anakadiria 

yatakayokuwa katika mwaka huo miongoni mwa mvua, riziki, 

kuhuisha na kufisha, kuanzia usiku huo hadi mwaka ujao."
102

 

 

Na kutoka kwa Imam Ali bin Musa Ridhaa : "Lailatul-Qadir, 

Mwenyezi Mungu Mtukufu anakadiria humo yatakayokuwa 

mwaka hadi mwaka (ujao) miongoni mwa kuhuisha au kufisha au 

kheri au shari au riziki."
103

 

 

Hivyo Lailatul-Qadir ni usiku wenye cheo kwa Mwenyezi 

Mungu kwa kukadiria ambayo yatatokea kwa watu katika mwaka 

wao unaokuja, na ni usiku wa maamuzi makubwa ya Mwenyezi 

Mungu, hivyo basi usiku huu uwe ni usiku wa maamuzi muhimu 

                                                      
102

 Al-Fakhar Raaziy katika Tafsir al-Kabiir, Juz. 32, Chapa ya kwanza 1418 

A.H (Beirut Muasasatu Daril-Islami), Uk. 28 
103

 Abdu Ali bin Jumu'a al-Arusiy al-Jariry katika Tafsir Nuru Thaqalain, Juz. 

5, Chapa ya kwanza 1422 A.H - Beirut Muasastu Tarikhil-Arabiy, Uk. 

630. 
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kwa mwanadamu. 

 

Ni taufiki tukufu ilioje na yenye thamani kubwa, mwanadamu 

kupanga ratiba kwa ajili ya nafsi yake, kufanya maamuzi ya 

hatima yake ya kimsingi, katika usiku huo mtukufu ambao 

Mwenyezi Mungu Mtukufu ameujalia kuwa ni muhula na wakati 

wa makadirio yake kwa mwanadamu. 

 

Kisha yanakuja mazingira ya kiroho matukufu ambayo yana-

zunguka usiku huu, ili kuzidisha hadhi ya mwanadamu kufanya 

maamuzi ya kimaisha yenye msimamo sahihi. Na hakuna shaka 

kwamba duara la maamuzi ya mwanadamu katika usiku huu 

mtukufu linapasa lipanuke kiasi cha kujumuisha kila lenye dauru, 

mchango na athari katika msimamo wake na maslahi yake, na 

lijumuishe mategemeo ya mwanadamu ya kidunia na ya Akhera. 

Aiwekee nafsi yake mipango na ratiba ya kivitendo na kitabia na 

kuifuata katika mwaka wake unaokuja. Kisha amwahidi 

Mwenyezi Mungu katika usiku huo, bali na katika mikesha yote 

ya Lailatul-Qadiri kuwa ataendelea kutekeleza ratiba hiyo, na 

aombe nguvu na msaada kwa Mwenyezi Mungu na ajaalie 

hukumu Yake na makadirio Yake yaafiki matamanio yake na 

matarajio yake mema. 

 

Falsafa ya Kuomba Maghufira: 

 

Hakika moja ya amali muhimu sana katika usiku huu ni kuomba 

maghufira kwani imepokewa kuwa katika sunna za usiku huu ni 

mtu aombe maghufira kwa Mwenyezi Mungu mara sabini. Na 

kutoka kwa Amirul-Muuminina Ali  kwamba amesema: "Ni 

juu yenu katika mwezi wa Ramadhani kuzidisha kuomba 

maghufira na dua. Ama dua inazuia balaa kwenu, ama kuomba 

maghufira kunafuta dhambi zenu."
104

 Na Nabii Mtukufu  

anamlaumu mwenye kuinyima nafsi yake kupata msamaha wa 

                                                      
104

 Wasailu Shi‟ah, Juz. 10, uk. 304. 
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Mwenyezi Mungu katika mwezi huu mtukufu kwa kauli yake 

: "Muovu ni yule mwenye kunyimwa msamaha wa Mwenyezi 

Mungu katika mwezi huu mtukufu." Na anasema: "Mwenye 

kuudiriki mwezi wa Ramadhani na asisamehewe basi Mwenyezi 

Mungu amuweke mbali." Na pia amesema : "Ambaye hajasa-

mehewa katika mwezi wa Ramadhani basi ni katika mwezi upi 

atasamehewa?"  

 

Na Ramadhani sio tu ni madrasa ya kiroho bali pia ni semina ya 

malezi. Humo anahitimu mwanadamu kwa kujipamba na mambo 

mema na mafanikio ili ayatumie katika mwaka wake uliobakia. 

Hapa ndipo maelekezo ya Kiislamu yanaonesha dharura ya 

kuomba maghufira kwa wingi, na yanatia mkazo juu ya umuhimu 

huo katika maisha yote ya mwanadamu. 

 

Anasema Mtume : "Zidisheni kuomba maghufira, hakika 

Mwenyezi Mungu Mtukufu hajakufundisheni kuomba maghufira 

isipokuwa naye anataka kuwasameheni."
105

 Na amesema Imam 

as-Sadiq : "Mtume wa Mwenyezi Mungu  alikuwa anatu-

bia kwa Mwenyezi Mungu katika kila siku mara sabini bila ya 

kufanya dhambi."
106

 

 

Hakika kuomba maghufira ya kweli sio kusema tu Astagha-

firullahi na kutikisa ulimi kwa matamko haya bali matamko haya 

yanapaswa yawe ni alama dhahiri ya maamuzi ya msingi na ya 

kina katika nafsi ya mwenye kuomba maghufira. 

 

Hakika uhalisia wa kuomba maghufira kwa hakika unatakiwa 

upitie hatua mbili muhimu za kimsingi: 

 

Kwanza: Kugundua kosa, na kukiri uwepo wake, na kwamba ni 

kosa haijuzu kuendelea nalo. 

                                                      
105

 Mizanul-Hikma, Juz. 7, uk. 247. 
106

 Wasailu Shi‟ah, Juz. 16, uk. 85, Hadithi 21047. 
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Pili: Kuazimia juu ya kuling'oa na kuepukana nalo. 
 

Unapojua kosa na kulianisha, kisha ukaazimia kuliepuka na 

kuling'oa, wakati huo ndio utangaze maamuzi yako hayo ya 

moyoni, kwa ulimi wako na kusema: "Astaghafirullahi Rabbiy 

waatubu ilaihi." 
 

Hakika kuomba maghufira kwa maana hii kunageuka kutoka 

kwenye dhikiri tu, na kuhama kiaina na kuelekea katika hali bora 

na sahihi, na inakuwa ni dawa ya maradhi ya mwanadamu na 

ugonjwa wake; anasema : "Je, niwaonyesheni ugonjwa wenu 

na dawa yenu? Fahamuni hakika ugonjwa wenu ni madhambi na 

dawa yenu ni kuomba maghufira."
107

 Na kama tukimuuliza 

Mtume wa Mwenyezi Mungu : "Ni aina gani hii ya kuomba 

maghufira ambayo unaielezea kwetu ewe Mtume wa Mwenyezi 

Mungu? Atasema kama ilivyo katika hadithi iliyopokelewa 

kutoka kwake : "Aina bora ya kuomba maghufira kwa Mwen-

yezi Mungu ni kung‟oa (dhambi) na kujuta."
108

 

 

Ama ikiwa kuomba maghufira ni kutikisa ulimi tu, wala 

hakufichui azma yoyote ya kung'oa dhambi, hakika – hali ikiwa 

ndio hii - inageuka kuwa dhambi anayoadhibiwa kwayo mwana-

damu; na ni kauli nzuri ilioje ya Imam Ali  katika kuashiria 

ukweli huu aliposema: “Kuomba maghufira pamoja na 

kung'ang'ania madhambi ni kuyaongeza upya."
109

 Hiyo ni kwa 

sababu kuomba maghufira kwa namna hii ni sawa na ahadi ya 

kauli isiyo na shaka pamoja na kuazimia kwa ndani kutoitimiza. 

Na Mwenyezi Mungu Mtukufu anajua yaliyomo katika nafsi 

yako. 
 

Na anasema Imam Ali Ridhaa  katika neno zuri: "Mwenye 

                                                      
107

 Mizanul-Hikma, Juz. 7, uk. 247. 
108

 Rejea iliyotangulia Juz. 7, uk. 255. 
109

 Rejea iliyotangulia 
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kutaka maghufira kwa ulimi wake na wala hakujuta kwa moyo 

wake basi ameichezea shere nafsi yake."
110

 Na anasema  

katika hadithi nyingine: "Mwenye kuomba maghufira katika 

dhambi anayoendelea kuifanya ni sawa na yule anayemchezea 

shere Mola Wake."
111

 

  

Maamuzi ya Mageuzi na Mabadiliko: 

 

Hakika kila mwanadamu anakabiliwa na makosa na wala hanu-

suriki na shimo hilo isipokuwa aliyehifadhiwa na Mwenyezi 

Mungu Mtukufu: 

 

فس ى
َ
اُ   بَشِّ

ُ
 ما سَخَِ  سَبّش ِوَما أ

ّ
 بِالعّىءِ إِلا

ٌ
مّاسَة

َ َ
فغَ لِ

ى
إِنى سَبّش  إِنى ال 

فىسٌ سَخيٌ ِ
َ
   غ

 

"Nami sijitakasi nafsi yangu; hakika nafsi ndiyo 

iamrishayo mno uovu, isipokuwa ile ambayo 

Mola Wangu ameirehemu. Hakika Mola Wan-

gu ni Mwingi wa maghufira, Mwenye kure-

hemu." (Surat Al-Yusuf; 12:53). 
 

Na taufiki ni mwanadamu kuzinduka kwa ajili ya nafsi yake 

kwamba anapita katika kosa fulani, na kwamba bado hajapata 

taufiki ya kufikia kwenye ukamilifu kati ya ukamilifu mtukufu. 

Na huu ndio mwanzo wa taufiki ya Mwenyezi Mungu ambapo 

ndio nukta ya mageuzi kuelekea kwenye uongofu, anasema : 

"Hakika kila binadamu ni mwenye kukosea na wakosaji bora ni 

wale wenye kutubia."
112

 

 

Na hapa mwanadamu anahitaji kuwa muwazi sana pamoja na 

nafsi yake kwa ajili ya kusahihisha kosa, na ajiulize namna gani 

                                                      
110

 Rejea iliyotangulia 
111

 Rejea iliyotangulia 
112

 Mizanul-Hikma, Juz. 1, uk. 541. 
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nitaweza kung'oa dhambi zangu na namna gani ninaweza 

kubadilisha makosa yangu na mapungufu yangu? 

 

Na unazidi umuhimu wa kujigundua na ukubwa wa umuhimu 

wote kila kosa linapogeuka na kuwa ni mazoea, hiyo ni kwa 

sababu mazoea ni tabia nyingine, na mazoea kwa kila 

mwanadamu ni mtawala, na kwa hiyo mazoea yanageuka kuwa 

ni mgomvi mwenye kushinda kwa mwanadamu. Mazoea ni 

yenye kutenza nguvu kama ilivyo katika maelezo ya Amirul-

Muuminina Ali bin Abi Twalib .
113

 

 

Na kuomba maghufira ni kuazimia kufanya mabadiliko kwa 

kuachana na tabia ya kimakosa hata kama itageuka na kuwa 

mazoea aliyoyazoea mwanadamu kwa muda mrefu. 

 

Na huwenda kuna ugumu katika jambo, lakini aliyompa Mwen-

yezi Mungu mwanadamu miongoni mwa matakwa, azma, akili 

na uwezo wa kuchagua, yote hayo yanampa mwanadamu ushindi 

dhidi ya mapungufu yake na makosa yake. 

 

Ni sahihi kwamba taufiki ya Mwenyezi Mungu ni lazima ipati-

kane ili mwanadamu aweze kubadilisha, lakini taufiki inafuata 

matakwa ya mwanadamu na hiari yake. Wale wanaochagua 

wema kwa matakwa yao kwanza, Mwenyezi Mungu anawapa 

taufiki ya mafanikio. 

 

 ا
َ
ُ   ظُبُل نَ ذِيَنى

َ
ذوا في ا ل َُ زينَ جكٰ

ى
ِ ِوَال

ى
ِوَإِنى الل

َ
دعِ حن

ُ
ؼَ او

َ َ
 كهَ و

 

"Na wale wanaofanya juhudi kwa ajili Yetu, 

hakika tutawaongoza kwenye njia Zetu. Na 

hakika Mwenyezi Mungu yuko pamoja na 

wema." (Surat Al-Ankabut; 29:69). 

                                                      
113

 Rejea iliyotangulia Juz. 7, uk. 122. 
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ذَوا صادَهُ  هُذًي
َ
زينَ اهخ

ى
 …وَال

 

"Na ambao wameongoka anawazidishia uon-

gofu." (Surat Muhammad; 47:17). 
 

Ama ambao hawajachagua uongofu hakika Mwenyezi Mungu 

hawaongoi: 

  

َ  غَهىٰ 
َ
خ

َ
كهُ غَهىٰ غِلٍ  وَ 

ى
هُ الل

ى
ضَل

َ
هُ وَأ ًٰ هُ هَى َُ  إِلكٰ

َ
ز

َ
خ

ى
 مَنِ اج

َ
شَءَيذ

َ
ف

َ
أ

مَن يَ ذيهِِ
َ
 ف

ً
ىَة

ٰ
لبِهِ وَجَػَلَ غَهىٰ بَصَشِهِ غِشك

َ
مِن َ ػذِ  ظَمػِهِ وَك

كهِِ
ى
ِ الل

َ
شون

ى
ه

َ
ز

َ
لً ج

َ
ف

َ
  أ

 

"Je, umemwona aliyefanya hawaa yake kuwa 

ndio mungu wake? Na Mwenyezi Mungu 

akampoteza akiwa na ilimu, na akapiga muhuri 

juu ya masikio yake, na moyo wake, na 

akaweka kizibo machoni mwake. Basi nani 

atamwongoza baada ya Mwenyezi Mungu?  

Hamkumbuki?"  (Surat al-Jathiya; 45:23)  

 

Hakika uongofu wa Mwenyezi Mungu kwa mwanadamu una-

fuata uchanguzi wa mwanadamu, hivyo haisihi kwa mwanadamu 

kutoa hoja ya kudhibitiwa na ada zake kwa sababu anaweza 

kutumia silaha ya matakwa dhidi ya ada yake. 

 

Waislamu wa mwanzo walitumia matakwa yao na wakajinasua 

na shiriki na wakafuata Uislamu, pamoja na kwamba ada zao za 

shirki zilikuwa zimewadhibiti na zikawa sehemu isiyotengana na 

maisha yao. 

 

Na hawa ambao wanaingia katika Uislamu sasa hivi namna gani 

wanajinasua na ada zao zinazofanana? Jarida la Ash-Shariq al-

Ausat limenukuu kabla ya siku kadhaa zilizopita ripoti juu ya 

fikra za baadhi ya Waislamu ambao walisilimu karibuni, na 

miongoni mwao alikuwa ni balozi wa zamani wa Ujerumani Dr. 
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Murad Haufman, humo limetaja: 

 

"Kwamba katika ujana wake alikuwa ametopea katika kunywa 

pombe na alikuwa ni mjuzi wa aina zake mbalimbali, na alikuwa 

anadhani ni vigumu sana kwake kuacha pombe na kwamba 

hawezi kulala vizuri bila ya funda la pombe!! Lakini alipokinaika 

na Uislamu na akashikamana na maamrisho yake, akajipamba na 

silaha ya matakwa akashinda ada hiyo ya kimakosa iliyojikita 

katika maisha yake."
114

  

 

Hakika kuna umuhimu wa kuhudhurisha maana hii kubwa ya 

kuomba maghufira katika mwezi wa Ramadhani hususan, na 

katika siku hizi za mwisho za mwezi wa Ramadhan, kwa sababu 

hivi sasa bado fursa ipo ya kupata baraka za Mwenyezi Mungu 

na kupata msaada Wake katika kutimiza madhumuni na malengo 

ya kweli kwa mwanadamu ndani ya mwezi huu mtukufu. 

 

Nguvu ya dua: 

 

Na dua ambazo anazisoma muumini katika mwezi huu mtukufu 

sio zenyewe kwa dhati yake – kama baadhi wanavyodhani – ndio 

sababu tosha ya kupata maghufira, bali ni wasila wa kumkum-

busha mwanadamu na ukelele wa kumsukuma, na ni mazingira 

ya kiroho ya mageuzi na mabadiliko. Ikiwa kosa lolote linahitaji 

kubadilishwa basi maamuzi yako ya kubadilisha yawe ni sasa 

hivi. 

 

Kwa mfano: Namna gani unaamiliana na swala? Je, unaiswali 

kwa wakati wake au unaipuuza? Na je, unadumu katika swala ya 

jamaa au hapana? Na ikiwa unaweza kwenda kuhiji umefanya 

nini katika maamuzi yako ya kwenda kuhiji? Na vipi kuhusu 

kutekeleza haki za kisharia kama vile khumsi na zaka? Ikiwa 

hukuwa unaihesabu nafsi yako katika kutekeleza khumsi, basi 

                                                      
114

 Ash-Shariqi al-Ausat la tarehe 16/12/1999. 
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chukua maamuzi katika siku hizi ili mali zako ziwe twahara na 

chakula chako na vinywaji vyako viwe halali, na nyumba yako 

ambayo unaswali humo na mavazi ya kuswalia yawe ya halali, 

kwani uhalali ni sharti la kusihi swala na hilo halitimii kama 

hujatekeleza haki za kisharia. 

 

Na katika upande wa kitabia ukoje muamala wako pamoja na 

familia yako? Je wewe unafanya wajibu wako kwa wazazi wako 

na mke wako? Ziko wapi sehemu za kasoro na mapungufu? 

 

Na katika uhusiano wa kijamii je, una uadui na yeyote? Na kwa 

nini unaendelea na uadui na watu wengine kati ya watu wa jamii 

yako? 

 

Na hata katika ada binafsi kama vile kuvuta sigara na mazoea 

yasiyofaa kiafya au kiuchumi, ni wajibu wako ujipambe kwa 

ushujaa katika kuchukua maamuzi ya mageuzi na mabadiliko 

kuhusiana nayo. 

 

Ugumu wa Maamuzi: 

 

Hakika kusoma Qur‟ani na kusoma dua zilizopokelewa kutoka 

kwa Ahlul-Bayti  na kujua thamani ya muda mtukufu kama 

vile usiku wa Laitul-Qadir yote hayo yanashajiisha matakwa ya 

mwanadamu, na yanaamsha ushujaa wake na yanajenga hali ya 

kujiamini katika nafsi yake, ili achukue maamuzi magumu 

ambayo kwayo anabadilisha kosa la ada zake na vitendo vyake. 

 

Kama ambavyo mazingira yanayomzunguka mwanadamu ikiwa 

ni mazuri yana athari kubwa katika kumsaidia katika mabadiliko 

ya kheri na wema. Na kinyume chake, kama akiwa katika 

mazingira mabaya na maovu basi maamuzi yake ya mwanzo 

yawe ni kuyahama na kuepukana nayo. 
 

Tunaomba Mwenyezi Mungu awape wote taufiki ya kutumia 
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fursa ya siku hizi tukufu kwa kuchukua maamuzi ya mabadiliko 

na kwenda kwenye hali bora zaidi. Na kama kila mwanadamu 

miongoni mwetu akichukua hata uamuzi mmoja mwema, na 

akashikamana nao mwaka mzima basi tungepata kheri nyingi. 
 

Hakika baadhi wanaweza kuamua lakini wanadhoofika na 

wanarejea nyuma wakati wa utekelezaji, na baadhi wanashi-

kamana na maamuzi yao kwa muda kisha wanapuuza maamuzi 

na yanayeyuka maamuzi yake, na hii inadhihirisha kwamba 

haheshimu nafsi yake na wala haithamini. 
 

Imamu as-Sadiq  anasema: "Mwenye kufanya kitendo kati ya 

vitendo vya kheri, basi adumu nacho mwaka mzima na wala 

asikatishwe na kitu kingine."
115

  

 

UGOMVI WA KIDINI, JE UNA KISINGIZIO? 
 

Ni Iddi ya Upendo na Usafi, na si Iddi ya Kugombana: 

 

Ugomvi unakwaza maisha mazuri kwa watu, na unahadaa 

mazingatio ya jamii, na unapotosha mwelekeo wake. Ambapo 

ugomvi unateketeza sehemu kubwa katika mazingatio ya mwana-

damu. Na katika ugomvi na mzozo mwanadamu anatumia nguvu 

zake nyingi, fikra na mawazo, na anatumia juhudi na muda wake 

wa thamani kwa ajili ya kupata ushindi, nguvu ambazo ilipaswa 

kuzielekeza katika kujenga na kukuza na kuendelea kuelekea 

kwenye kheri. Na kila jamii inapojiepusha na ugomvi na matatizo 

ya mizozo inaweza kukita juhudi zake kwa ajili ya kupata 

maslahi mazuri ya kijamii na lengo kubwa na zuri. 

 

Mazingira ya Ugomvi:  
 

Ugomvi unaweza kuwa ndio sababu ya kuzifanyia haki uadui au 

dhana ya kutaka kufanya uadui. Ikiwa upande wowote utafanya 

                                                      
115

 Mizanul-Hikma, Juz. 7, uk. 17. 
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uadui katika haki za wengine, hakika hilo linachochea kwao 

utashi wa kutetea nafsi kulipiza uadui, na Uislamu unatia mkazo 

kuheshimu haki za wengine za kimada na za kimaanawi, na 

unaharamisha sana uadui au dhuluma yoyote. Na ikiwa utatokea 

ubaya au uadui baina ya wanajamii hakika unashajiisha 

kusamehe na usamehevu: 

 

كهِِ ”..…
ى
ى الل

َ
جشُهُ غَه

َ
أ
َ
حَ ف

َ
صل

َ
مَن غَفا وَأ

َ
 ..…“ ف

 

"Na mwenye kusamehe na kusuuluhisha basi 

huyo malipo yake yapo kwa Mwenyezi Mun-

gu." (Surat Ash-Shura; 42:40).  

 

اطِِ”…
ّ
 غَنِ ال 

َ
 وَالػافحن

َ
يظ

َ
 الغ

َ
ةِمحن

ٰ
ِ ِوَالىك

َ
دعِ حن

ُ
كهُ يُدِب  او

ى
 "وَالل

 

"…..Na wazuiao ghadhabu na wenye kusamehe 

watu na Mwenyezi Mungu huwapenda wafan-

yao ihisani." (Surat Aali-Imran; 3:134). 

 

Na kutoka kwake : "Sameheaneni mtaondosha chuki baina 

yenu."
116

 

 

Na wakati mwingine sababu ya ugomvi inakuwa ni dhana tu, 

kwamba upande mwingine umefanya uadui au kwamba pengine 

utafanya uadui katika siku zijazo, jambo ambalo linaingia chini 

ya anwani ya dhana mbaya kwa wengine, au kuhisi husuda katika 

nafasi yao, na kuwa na ghera katika dhati kati yao. Anasema 

Imam Ali : "Dhana mbaya inaharibu mambo na inaleta 

shari." "Mwenye kushindwa na dhana mbaya hatoacha baina 

yake na rafiki suluhu."  

 

Na inawezekana kuugawa ugomvi na uadui katika aina nyingi: 
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- Ugomvi wa kidini. 

- Ugomvi wa kimaslahi katika kugombania mali au cheo au 

ladha. 

 

Na nukuu za historia zimekusanya matukio ya umwagaji damu 

yaliyotokea kwa sababu ya ikhitilafu za kidini na kiitikadi, 

ingawa wakati mwingine inafichikana chini yake ikhitilafu za 

kimaslahi za kimaada, na dini itakuwa ni mwelekeo tu au anwani 

au silaha katika vita. 

 

Ugomvi Katika Dini: 

 

Je, katika dini kuna yanayopelekea na kutoa kisingizio cha 

ugomvi? Na kwa maneno mengine je, inajuzu kukhitalifiana kwa 

sababu za kidini na kiitikadi na kutatua ikhitilafu zao hizo kwa 

vita na mapigano? 

 

Kwa kweli, hakika sisi tunapofuatilia hukumu za kisharia 

tunakuta kwamba hakuna kisingizio cha ugomvi katika dini 

kabisa na hiyo ni kwamba: 

 

Kwanza: Hakika dini ni jambo la moyoni na wala hakuna 

uwezekano wa kuwalazimisha watu itikadi fulani maadamu 

hawajakinaika nayo. Na Mwenyezi Mungu ameshawaumba watu 

wakiwa huru na wala hakuwalazimisha wamwamini, na wala 

hakuruhusu hata kwa Manabii Wake kuwalazimisha watu 

kuamini.  
 

  لا إِهشاهَ فِى الذّينِِ"
َ
ن بَحى

َ
ذ ج

َ
ىِِّك

َ
شذُ مِنَ الغ  ..…“ الش 

 

"Hakuna kulazimisha katika dini; uongofu 

ume-kwisha pambanuka na upotovu." (Surat 

Al-Baqara 2:256) 
 

شٌِ
ّ
هِ

َ
 مُز

َ
 ذ

َ
ما أ

ى
ش إِ 

ّ
هِ

َ
ز

َ
يِ   بِمُصَيطِشٍِ ﴾٧٧﴿ ف

َ
 غَل

َ
عذ

َ
 ﴾٧٧﴿ ل

http://tanzil.net/#88:21
http://tanzil.net/#88:22
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"Kumbusha hakika wewe ni mkumbushaji tu. 

Wewe si mwenye kuwatawalia." (Surat Al-

Ghashiya; 88:21–22). 

 

" 
ُ
ى لِ احخَم  مِن سَبِّ

ُ
شِوَك

ُ
ليَىف

َ
ليُؤمِن وَمَن شاءَ ف

َ
مَن شاءَ ف

َ
 ..…“ ف

 

"Sema hii ni haki itokayo kwa Mola Wenu, basi 

atakaye aamini na atakaye akufuru." (Surat Al-

Kahf; 18:29). 

 

Pili: Hakika njia pekee inayomruhusu mwanadamu kumkinaisha 

mwingine kwa yale anayoyaamini na kuona ndio sahihi ni 

majadiliano na mdahalo, ama uadui na ugomvi hakika sio tu 

unashindwa kukinaisha upande mwingine, bali unamfanya kuwa 

adui mkubwa na uwiano unapobadilika basi matokeo pia 

yanabadilika: 

 

ِ
ُ
ت

َ
ن يِّ  العى

َ
 وَلا

ُ
ت

َ
ىِي احخَعَ 

َ
عخ

َ
زي  وَلا ح

ى
ا ال

َ
ئِر

َ
خعَنُ ف

َ
 ى ىِىَ أ

ى
ؼ بِال

َ
ادف

هُ وَلِىِ 
ى
 
َ
أ
َ
 ه

ٌ
هُ غَذٰوَة

َ
ًَ وَبَي 

َ
   خَميٌ ِ بَي 

 

"Mema na maovu hayawi sawa. Zuia uovu kwa 

lililo jema zaidi. Mara yule ambaye baina yako 

na yake pana uadui atakuwa kama rafiki 

mkubwa." (Surat Fussilat; 41:34)  

 

Na Qur‟ani tukufu inatia mkazo kwamba mjadala na mdahalo 

pamoja na Ahlulkitabu ima uwe kwa njia iliyo bora au usifanyike 

kabisa: 

 

مىا 
َ
ل
َ
زينَ ظ

ى
 ال

ى
خعَنُ إِلا

َ
 ى ىِىَ أ

ى
 بِال

ّ
بِ إِلا

ٰ
هلَ الىِخك

َ
ذِلىا أ

ٰ
جك

ُ
وَلا ج

   ِمِنُ  
ُ
ى ُُ ُُ ا وَإِلكٰ   وَإِلكٰ

ُ
يى

َ
ٌَ إِل  ضِ

ُ
ي ا وَأ

َ
ٌَ إِل  ضِ

ُ
زي أ

ى
ا بِال

ّ
وَكىلىا ءامَ 

ِ
َ
هُ مُعلِمىن

َ
دنُ ل

َ
   وٰخِذٌ وَ 
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"Wala usijadiliane na watu wa Kitabu isipo-

kuwa kwa njia iliyo nzuri kabisa; isipokuwa 

wale waliodhulumu miongoni mwao. Na 

semeni: Tumeamini yaliyoteremshwa kwetu na 

yaliyoteremshwa kwenu. Na Mungu Wetu na 

Mungu Wenu ni Mmoja na sisi ni wenye 

kusilimu Kwake." (Surat Al-„Ankabut; 29:46). 

 

Na anasema (swt): 

 

تِِ
َ
تِ احخَعَ 

َ
ىغِة

َ
ًَ بِاحخِىمَتِ وَاو  ى ىِىَ  ِادعُ إِلىٰ ظَبيلِ سَبِّ

ى
ُُ  بِال ذِل

ٰ
وَجك

خعَنُِ
َ
ُ  بِمَن ضَلى غَن ظَبيلِهِِِأ

َ
غل

َ
ًَ هُىَ أ ذينَِ إِنى سَبى

َ
ُخ

ُ
ُ  بِاو

َ
غل

َ
   وَهُىَ أ

 

"Waite kwenye njia ya Mola Wako kwa hekima 

na mawaidha mazuri na ujadiliane nao kwa 

namna iliyo bora. Hakika Mola Wako ndiye 

anayemjua zaidi aliyepotea njia yake na Yeye 

ndiye anayewajua zaidi walioongoka." (Surat 

An-Nahl; 16:125). 
 

Tatu: Ikiwa inajuzu kwako kuwafanyia watu uadui na kugom-

bana nao kwa sababu wameshikamana na kukinai kwao kinyume 

na kukinai kwako, hakika hilo linamaanisha kwamba wao pia 

wana haki kuamiliana pamoja nawe kwa njia hiyo hiyo, na ilihali 

wewe hukubali hilo. Na unapenda watu wangeheshimu itikadi 

yako na kukinaika kwako, maadamu uko hivyo basi amiliana na 

watu kwa yale unayopenda waamiliane na wewe. 

 

Anasema Imam Ali : "Ifanye nafsi yako ndio kipimo kwa 

yaliyo baina yako na wengine, mpendelee mwingine unayo-

yapenda kwa ajili ya nafsi yako na chukia kwake unayoyachukia 

kwa ajili ya nafsi yako."
117
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 Nahjul-Balaghah, barua ya 31, uk. 397. 
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Na kutokana na ukweli huu, hakika Uislamu haujaruhusu jihadi 

na vita pamoja na makafiri isipokuwa katika hali ya kujitetea, 

kama watawafanyia Waislamu uadui au katika hali ya kuwazuia 

na kuwakwaza kueneza Uislamu na kulingania imani yao. Na 

katika yasiyokuwa hayo hakika Uislamu unalingania kwenye 

muamala mwema pamoja na mwingine, anasema (swt):  

 

  يُخشِِ
َ
  فِى الذّينِ وَل

ُ
خِلىه

ٰ
  يُلك

َ
زينَ ل

ى
كهُ غَنِ ال

ى
ُ  الل

ُ
  مِن لا يَن ىٰى

ُ
جىه

يِ  
َ
لعِطىا إِل

ُ
بَرّوهُ  وَج

َ
ن ج

َ
  أ

ُ
شِه

ٰ
ِ ِدِيك

َ
لعِطحن

ُ
كهَ يُدِب  او

ى
  إِنى الل

 

"Mwenyezi Mungu hawakatazi kuwafanyia 

wema na uadilifu wale ambao hawakuwapiga 

vita, wala hawakuwatoa makwenu. Hakika 

Mwenyezi Mungu huwapenda wafanyao uadi-

lifu. " (Surat Al-Mumtahana; 60:8). 
 

Katika Duara la Uislamu: 

 

Na ikiwa kugombana na watu wa dini zingine inakatazwa, basi 

suala hilo la kugombana na watu wa madhehebu mengine katika 

dini moja inafaa lipingwe kabisa, ambapo anwani ya Uislamu 

inawaenea wote na "Kila Mwislamu kwa Mwislamu mwingine ni 

haramu mali yake, damu yake na heshima yake."
118

  

 

Bali kinachotakiwa kwa watu wa madhehebu zote wafunguke na 

kuwa wawazi kwa madhehebu mengine, na Maimamu wa Ahlul-

Bayt wamewafundisha adabu wanafunzi wao juu ya hilo. 

 

Kutoka kwa Muawiya bin Wahab amesema: Nilimwambia Imam 

Ja‟far as-Sadiq : Namna gani inatupasa tufanye kati yetu, na 

watu wengine miongoni mwa watu kati ya wale ambao hawako 

katika jambo letu? Akasema: “Mtawatazama Maimamu wenu 

                                                      
118

 Muslimu bin al-Hajaj al-Qarashiy Anisaburiy katika Sahihi Muslim, Chapa 

ya kwanza 1998, Riyaadh (Darul-Mughuniy) Hadithi namba: 2564.  
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ambao mnawafuata na mtafanya wanayoyafanya. Wallahi hakika 

wao wanawatembelea wagonjwa wao na wanasindikiza jeneza 

zao na wanatoa ushahidi kwao na kwao wanatekeleza amana."
119

 
 

Na duara finyu sana ndani ya duara la Uislamu ni duara la 

madhehebu, ambapo inaweza kukawa na makundi na mirengo 

mingi ndani ya madhehebu moja. Katika madhehebu ya Ja‟fari 

kwa mfano, kuna tofauti baina ya Akhbariyina na Usuuliyina 

katika mfumo wa kung‟amua hukumu za kisharia na kuna 

ikhitilafu baina ya Shaikhiya na wengineo katika baadhi ya rai 

zinazofungamana na nafasi ya Ahlul-Bayt , kisha kuna 

mafungamano ya kisiasa na kijamii na kuwepo Marjaa wengi wa 

kukalidiwa. Lakini ikhitilafu hii na tofauti hii haisihi abadani iwe 

ni kisingizio cha ugomvi na uadui baina ya watu wa madhehebu 

moja na dini moja. 

 

Hakika jamii inapokuwa inashikamana na adabu za Uislamu na 

inajua madhara ya ugomvi juu yake, na inapokuwa imepevuka 

katika muamala wake pamoja na taklifu zake za kisharia, hakika 

itabadilisha kila mas'ala yenye ikhitilafu ya kielimu juu yake na 

kuwa ni nukta yenye nguvu inayoongezwa katika hazina yake, na 

sio kiungo cha kulipua na matatizo.  
 

Na mbele yetu kuna mifano ya ikhitilafu katika kuthibiti mwezi, 

nayo ni mas'ala siku hizi yamekuwa ni mazingatio ya wananchi 

wote wa nchi za Kiislam, ambapo inawezekana sana baadhi ya 

dola za Kiislamu kutangaza Iddi katika siku hii na dola nyingine 

katika siku nyingine. 
 

Na hata ndani ya madhehebu moja inawezekana kutofautiana rai 

katika kuthibiti mwezi au kutothibiti kwake. Je, inasihi mfano wa 

ikhitilafu hii kuwa ni sababu ya ugomvi au mzozo ndani ya 

                                                      
119

 Muhammad bin Yaaqub al-Kulainiy katika al-Kaafiy, Juz. 2, 1405 A.H 

(Beirut Darul Adhuwaai) uk. 136. 
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jamii? 
 

Mtazamo wa Kifikihi: 

 

Ili kutatua maudhui haya ni lazima tutaje utangulizi. Nayo ni 

kwamba mbele ya mukalafu kuna kauli dhahiri ya kufunga katika 

hali ya kutothibiti mwandamo wa mwezi wa Shawwali, na 

kufungua inapothibiti kuandama kwake. Na maadamu hayaja-

patikana matumaini ya kuthibiti mwezi mwandamo haijuzu 

kwake kufungua bali ni juu yake kukamilisha idadi ya siku 

thelathini. 
 

Na ama matumaini ya kuandama mwezi yanapatikana kwa moja 

ya njia za kisharia zilizotajwa katika vitabu vya kifiqihi, nazo ni 

mtu mwenyewe kuona mwezi au waadilifu wawili kushuhudia, 

au kuenea habari (ya kuandama mwezi) kwa tawatur. 
 

Na kwa kuwa hukumu inategemea kupatikana kwa matumaini 

kupitia moja ya njia zilizotajwa, hivyo kama yatapatikana kwa 

njia yoyote kati ya hizi inathibiti kwa mukalafu hali ya 

kuwajibika kwa kufuata athari yake. 
 

Na kwa kuwa mukalafu wengi aghlabu hawaoni mwezi, kama 

ambavyo sio rahisi kila mmoja kusikia ushahidi wa mashahidi 

wawili waadilifu wa kuonekana kwake, na inawezekana zisienee 

kwa walio wengi, kwa hiyo watu wamezoea kutegemea rai ya 

maulamaa wanaoshughulikia jambo hili, ambao wao ndio 

sehemu ya matumaini yao na uaminifu wao, na anapothibitisha 

mwanachuoni ambaye anatumainiwa, hakika watu wanaomwa-

mini wanafuata kauli yake. 

 

Na hapa ni wajibu kutia mkazo juu ya mambo mawili muhimu 

sana: 

 

Kwanza: Kila mukalafu anapofuata athari ya kisharia inayoto-

kana na matumaini yake au kutopata matumaini haijuzu katika 
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hali ya kukhitalifiana kumfanyia uadui huyu na yule au kinyume 

chake, kwa sababu pande zote mbili zimefanya kulingana na 

taklifu yake ya kisharia. Na kulazimiana na hukumu ya kisharia 

katika mas'ala, hivyo haijuzu kuwa ni sababu ya ugomvi. Kama 

mtu atamkaribisha msafiri katika nyumba yake na akaswali kwa 

kupunguza swala haijuzu kwa mwenye nyumba kumfanyia uadui 

kwa hilo. Na hata kama jamaa watakhitalifiana kuainisha upande 

wa kibla na kila mmoja miongoni mwao akaswali kwa kuelekea 

upande anaoitakidi au anaodhani ndio kibla haijuzu hilo kuwa ni 

sababu ya ugomvi. Ndio, inawezekana kila mmoja wao 

kubainisha sababu ya kushikamana kwake na rai hii bila ya ile, 

pamoja na kuchunga adabu ya mjadala kulingana na ikhitilafu. 

 

Pili: Hakika watu kutegemea rai ya maulamaa katika kuthibiti 

mwezi au kutothibiti kwake ni kwa sababu wao wanaweza 

kutekeleza vipimo vya kisharia, isipokuwa ni kwamba hilo 

halisihi kuwa ni sababu ya kugeuza kitendo cha kuthibiti mwezi 

mwandamo au kupinga kwake kuleta hali ya mgawanyiko. Kila 

kundi litachukua rai ya mwanachuoni ambaye wanaelemea 

kwake, pamoja na kufumbia macho mtazamo wa wanachuoni 

waliobaki. Na hii haiwezi kutimia isipokuwa ikiwa huyu 

mwanachuoni ndio pekee katika mtazamo wao ambaye rai yake 

inaweza kuleta matumaini, ama mwinginewe kati ya maulamaa 

hana thamani katika maneno yao. 

 
Hakika haisihi kugeuza mas'ala haya ya kisharia kuwa ni kadhia 

ya mgawanyiko, yanapopatikana matumaini kwa mukalafu ya 

mwandamo wa mwezi wa Shawwali kwa uthubitisho wa mwana-

chuoni yeyote mwaminifu kwake, ni wajibu juu yake kumfuata 

katika hilo. Na ikiwa hajapata matumaini ya kuthibiti kwake basi 

hatofuata na hata kama aliyemthibitishia ni Marjaa anaye-

kalidiwa, hakuna mafungamano baina ya Marjaa anayekalidiwa 

na mukalafu katika kadhia hii ya kimaudhui. Mukalafu anaweza 

kupata matumaini kwa moja ya njia za kisharia na kufungua 

wakati ambapo Marjaa wake amefunga, na anaweza kuwa 
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kinyume cha hivyo. Na hata katika kujengea juu ya nguvu ya 

utawala wa kisharia kwa mwandamo wa mwezi, hakika hiyo 

inashurutishwa kwamba asijue mukalafu kosa la mtawala wa 

kisharia wala kosa la tegemeo lake katika hukumu yake ya 

mwandamo wa mwezi.
120

 

 

Iddi ya Upendo na Usafi: 

 

Hakika inatakikana sote tufanye juhudi ili Iddi iwe ni mnasaba 

wa kusambaza hali ya upendo na usafi, na kuzatiti upendo na 

udugu baina ya waumini na Waislamu. Hivyo ni muhimu kujon-

gea katika mambo yafuatayo: 
 

1. Kuzingatia na kufuatilia mwandamo wa mwezi kwani ni 

Sunna kufanya hivyo, na inapasa kudumu katika hilo kwani 

kila inapozidi idadi ya wanaotazama mwezi basi fursa ya 

kuona mwezi mwandamo inakuwa kubwa zaidi katika usiku 

wa kuandama mwezi. 

2. Mwenye kuona mwezi mwandamo kutoa ushahidi wake 

mbele ya wanachuoni wanaohusika katika nchi yake wala 

wasizembee na kwenda kwa baadhi yao bila ya kuwashiri-

kisha wengine, ili wanachuoni wote wanaohusika wawe 

katika mazingira yanayokaribiana yanayosaidia katika msi-

mamo mmoja. 

3. Tuwasukume na tuwashajiishe kukutana maulamaa wanao-

shughulika na kuthibitisha mwezi mwandamo pamoja na 

baadhi yao na washauriane baina yao ili kuchukua msimamo 

mmoja utakaowapa raha watu kutokana na taabu ya ikhitilafu. 

4. Kila upande uheshimu rai ya upande mwingine wakati wa 

kuhitalifiana katika kuthibiti mwezi. Atakayefungua au 

kufunga hiyo ni taklifu yake ya kisharia baina yake na Mola 

Wake, na wala haisihi kutuhumu nia, wala kuwa na dhana 

mbaya, wala kufanya uadui juu ya haki za wengine na kupaka 

                                                      
120

 Imamu Ruhullah al-Musawiy al-Khumainiy katika Taharir al-Wasilah, 

Juz. 1, 1424 A.H (Beirut Daru Taarifu Lilimatubuati), Uk. 265. 
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matope shakhsiya zao au uchochezi dhidi yao. 

5. Kueneza utamaduni wa kusameheana, na mafunzo ya 

Uislamu katika maingiliano mazuri na kuamiliana pamoja na 

watu hata kama wametofautina katika dini zao na madhehebu 

yao na rai zao na mielekeo yao. Kuna hadithi nyingi zilizo-

pokewa kutoka kwa Maimamu watoharifu  zinazokataza 

ugomvi katika dini, wala sijui ni kwa nini tunasahau hadithi 

hizi na wala hatuelezani pamoja na kuzihitajia sana. 

 

Imepokewa kutoka kwa Imam Ja‟far as-Sadiq : "Msigom-

bane na watu kwa ajili ya dini yenu, hakika ugomvi unatia 

ugonjwa katika moyo."
121

 

 

Na kutoka kwake : "Jihadharini na ugomvi katika dini, 

hakika unashughulisha moyo na kuzuia utajo wa Mwenyezi 

Mungu Mtukufu na unarithisha unafiki na unaleta chuki."
122

  

 

Na kutoka kwa Ali bin al-Yaqitwin amesema: Amesema Abu 

Hasan Imam Musa bin Ja‟far : "Waamuru wafuasi wako 

wazuie ndimi zao na waache ugomvi katika dini na wajitahidi 

katika kumwabudu Mwenyezi Mungu Mtukufu."
123

  

 

Na katika riwaya hizi kuna ishara ya madhara ya ugomvi katika 

dini nayo ni: 

 

a. Unamuudhi mwanadamu kinafsi (unaleta maradhi katika 

moyo) 

b. Unasababisha chuki na uadui katika jamii (unaleta chuki). 

c. Unamzuia mwanadamu na mazingatio halisi (unashughulisha 

moyo na kuzuia utajo wa Mwenyzi Mungu). 

USWALIHINA NA KUTAFAKARI 
                                                      
121

 Biharul-An‟war, Juz. 2, uk. 133. 
122

 Rejea iliyotangulia, Uk. 128. 
123

 As Suduq Muhammad bin Ali bin Babawayhi al-Qummiy, katika Tauhid 

(Beirut Darul-Maarifah) uk. 460. 
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Zinazunguka katika mazingira ya baadhi ya waswalihina, fikra 

zinazokhalifu akili na mantiki, nazo zinafanana na uongo na 

ukhorafi na baadhi miongoni mwao wanatazama maisha ya vitu 

na matukio mtazamo wa kipuuzi na usioendelea, kama ambavyo 

inatokea kwa baadhi ya pande za kidini vitendo na misimamo 

mibaya na miovu. Na kinachosikitisha sana katika jambo ni 

kwamba kuna fikra, mitazamo na misimamo inanasibishwa na 

dini, jambo ambalo limeleta mushkeli na maswali juu upeo wa 

kuafikiana na uhusiano baina ya dini na akili, je, inamaanisha 

uswalihina ni kuondoa akili? Na je, dini ni badala ya akili? 

 

Hakika baadhi ya hao waswalihina unapojadiliana nao kuhusu rai 

zao, fikra zao na vitendo vyao, katika mwangaza wa akili na 

mantiki, wanafunga mlango wa majadiliano na mjadala, kwa 

msingi kwamba mambo ya kidini ni ya ibada na kwamba dini ya 

Mwenyezi Mungu haifahamiki kwa akili. Sasa ni upi uhakika wa 

uhusiano baina ya dini na akili? Je, uswalihina unamaanisha 

kudumaza dauru ya akili na kuifuta? 

 

Kulazimiana baina ya uswalihina na akili: 

 

Akili ni neema kubwa Mwenyezi Mungu Mtukufu amemto-

fautisha kwayo mwanadamu na viumbe vingine, na dini ni 

ujumbe na uongofu wa Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu 

amemneemesha kwayo mwanadamu. Chanzo cha akili na dini ni 

kimoja naye ni Mwenyezi Mungu Mtukufu, navyo vinalazimiana 

na hakitengani kimoja wapo na kingine. Na tunapoona 

mparaganyiko na utengano baina ya dini na akili, ni wajibu 

tudadisi, ili tufichue nukta za kutofahamika na mkanganyiko 

katika ambayo tumeyazingatia kuwa ni dini au akili, kwani dini 

sahihi haigongani na akili salama. Na uhusiano baina ya dini na 

akili ni uhusiano wa kukamilishana na kusaidiana kwa 
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kubadilishana, ambapo akili inaongoza dini na dini inaielekeza 

akili. 

 

Kwa sababu imekaririwa katika Qur‟ani tukufu kauli yake (swt): 

“Ni ishara kwa watu wenye akili.” (Suratul-Baqarah; 2:164). 

Na wahyi wa Mwenyezi Mungu hakika unawahutubia wenye 

akili, na kuamsha akili zao: “Hakika tumeifanya Qur‟ani kwa 

lugha ya Kiarabu ili mfahamu” (Suratu Zukhuruf; 43:2) na 

anasema (swt):  

 

بَِ
ٰ
وسَز ا بَنى إِظشٰءيلَ الىِخك

َ
ذيٰ وَأ ُُ ى ال ي ا مىس َ

َ
ذ ءاج

َ
ل

َ
هُذًي  ﴾٥٣﴿ وَل

بِِ
ٰ
لبك

َ
ولِى  

ُ
  ﴾٥٤﴿ وَرِهشيٰ لِِ

 

“Na kwa hakika tulimpa Musa uongofu, na 

tukawarithisha wana wa Israil Kitabu. Ni uon-

gofu na ukumbusho kwa wenye akili.” (Surat 

Al-Mu‟min (Al-Ghafir) 40:53-54). 

 

Na kama tungesoma nususi za Sunnah za Nabii na Hadithi za 

Maimamu wa Ahlul-Bayt tungezikuta zinatia mkazo mshi-

kamano mkubwa baina ya dini na akili. Kutoka kwa Mtume wa 

Mwenyezi Mungu : “Dini ya mtu ni akili yake na asiye na 

akili hakuna dini kwake.”
124

  

 

Na kutoka kwake : “Hakika inafikiwa kheri yote kwa akili na 

hakuna dini kwa ambaye hana akili.”
125

 

 

Kutoka kwa Imamu Ali : “Akili ni mtume wa haki.” 
126

 

“Asili ya mwanadamu ni akili yake na akili yake ndio dini 

                                                      
124

 Al-Hindiy: Ali al-Mutaqiy katika Kanzul-Ummal, Juz. 3, uk. 379, namba 

7033 chapa ya tano 1985 Muasastu Risalat – Beirut.  
125

 Al-Majilisiy: Muhammad Baaqir katika Biharul-Anuwar, Juz. 74, uk. 143 

chapa ya tatu 1983 Daru Ihiyai Turathi al-Arabiy – Beirut 
126

 Al-Amadiy Tamimiy: Abdul-Wahdi katika Ghuraril-Hikami. 

http://tanzil.net/#40:53
http://tanzil.net/#40:54
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yake.”
127

 

 

Kutoka kwa Imamu Musa al-Kadhim : “Hakika Mwenyezi 

Mungu ana hoja mbili kwa watu: Hoja ya dhahiri na hoja ya 

ndani. Ama hoja ya dhahiri ni Mitume, Manabii na Maimamu 

, na ama hoja ya ndani ni akili.”
128

  

 

Uswalihina na kutafakari: 

 

Ikiwa uhusiano baina ya dini na akili ni uhusiano wa 

kulazimiana, hakuna kutengana humo wala kuachana, namna 

gani tunafasiri hali hizo mbaya katika maisha ya wenye dini? 

Kwa hakika baadhi ya wenye dini wanafahamu dini vibaya, na 

wanadumaza akili zao kwa ujahili wao na kwa ubaya wa fahamu 

zao. Kisha wanazifunga nafsi zao na harakati zao dhidi ya dini, 

na kwa hiyo wanadhuru nafsi zao, na wanaichafua dini. Na haya 

ndio ambayo hadithi na nususi za kidini zimehadharisha, ambazo 

zinatia mkazo umuhimu wa kutafakari katika maisha ya 

mwanadamu mswalihina. Vinginevyo mwenye kunasibiana na 

dini, anabeba nembo yake na anwani yake na kufanya ibada zake 

na amali zake, lakini yeye ikawa hatumii akili yake, wala 

hafaidiki na fikira yake hakika uswalihina wake utakuwa ni 

wenye kukatika na una upungufu, bali umepakwa matope na una 

giza. 

 

Kutoka kwa Anas bin Malik  amesema: Kaumu ilimsifu mtu 

mbele ya Mtume wa Mwenyezi Mungu : Akasema : Vipi 

akili yake? Wakasema: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu 

tunakueleza kuhusu juhudi yake katika ibada na mambo ya kheri, 

na unatuuliza kuhsu akili yake? Akasema : Hakika mpum-

bavu anafanya kwa upumbavu wake makubwa zaidi kuliko uovu 

wa muovu. Hakika watanyanyuka waja kesho katika daraja na 

                                                      
127

 Al-Majilisiy: Muhammadi Baaqir katika Biharul-Anuwar, Juz. 1, uk: 82 
128

 Rejea iliyotangulia uk. 137. 
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wanapata ukaribu kwa Mola Wao kwa kadiri ya akili zao.”
129

 

 

Na hadithi tukufu inaeleza wazi vitendo vya baadhi ya was-

walihina wapumbavu, ambao umekosekana kwao uelewa, na 

ikatoweka akili, vikawa vitendo vyao ni vibaya kuliko uovu wa 

muovu, kwa sababu unapaka matope sura ya dini na sifa ya 

waswalihina. Na yanayotokea hivi sasa Aljeria na Afghanistani 

na Pakstani kati ya mauji na uovu na mapigano yanayofanywa 

kwa jina la dini ni ushahidi juu ya hilo. 

 

Na katika hadithi nyingine anatuhadharisha Mtume wa Mwen-

yezi Mungu  kuhadaika na muonekano wa uswalihina kwa 

mtu yeyote ikiwa hatujawa na uhakika na fikira yake kwa sababu 

fikra ndio kipimo cha uswalihina wake, na ni kipimo cha 

unyoofu, anasema : “Inapowafikia kuhusu mtu uzuri wa hali 

yake tazameni katika uzuri wa akili yake, hakika mtu analipwa 

kutokana na akili yake.”
130

  

 

Na kwa utekelezaji wa maelekezo haya ya Nabii  amesema 

Salman : Nilimwambia Abu Abdillahi Ja‟far Swadiq : 

Kwamba fulani katika ibada yake, dini yake na fadhila yake ni 

kadha na kadha. Akasema: Namna gani akili yake? Nikasema: 

Sijui. Akasema: Hakika thawabu ni kwa kadiri ya akili.
131

  
 

Hakika tatizo la baadhi ya waswalihina hakika wao wanaiweka 

dini katika mpaka wa fahamu zao dhaifu, na uelewa wao duni, 

kisha wanazingatia yasiyokuwa hayo ni ukafiri na ufasiki, kama 

inavyonukuliwa kutoka kwa mmoja wa masheikh ambaye 

alikuwa anasherehesha kwa wanafunzi wake ibara ya fikihi, 

anasema: Akitumbukia panya katika samli na akatoka hai basi 

samli inabakia twahara na halali. Na maana ya ibara ni kwamba 

                                                      
129

 Rejea iliyotangulia uk. 84 
130

 Rejea iliyotangulia, Juz. 1, uk. 106 
131

 Rejea iliyotangulia uk. 84 
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panya hajafia katika samli, bali kharajati hayan – yaani ametoka 

akiwa hai – lakini Sheikh akafasiri: al-Faaratu tukhriju hayatan, 

yaani panya atatoa nyoka. Mmoja wa wanafunzi wake 

akambishia: Namna gani panya atatumbukia katika samli kisha 

anatoka akiwa ni nyoka? Na badala ya Sheikh kuzinduka katika 

kosa lake, akang‟ang‟ania katika maneno yake na akamfukuza 

mwanafunzi katika somo, kwa kumtuhumu kwa ukafiri na kuwa 

na shaka katika uwezo wa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Je, 

Mwenyezi Mungu si anaweza kumbadilisha panya na kuwa 

nyoka?  

 

Kutafakari na kufuata uongozi wa kidini: 
 

Baadhi ya uongozi wa kidini unafanya jukumu lake la kimsingi 

katika kuondoa hali ya kufikiri katika medani ya Kiislamu, na 

kuimarisha hali ya kijuu juu na kutokuwa na maendeleo katika 

kiwango cha dini. Na hiyo ni ama kwa ufinyu wa uelewa wake na 

fikra yake au kwa sababu ananufaika na hali ya kutoendelea, na 

kuiacha, na kuistawisha kwa msukumo wa maslahi. 

 

Na hapa uswalihina unahitaji kutafakari katika mas‟ala ya 

kufuata uongozi. Uongozi wa kidini na kijamii. Mwislamu hasa-

mehewi katika kusalimisha uongozi wake na hatamu za mambo 

ya dini yake kwa yeyote maadamu hajajua uadilifu wake, na hata 

mwanachuoni mwadilifu haisihi kumfuata kwa kufumba macho 

na upofu, maadamu sio maasumu na anakabiliwa na kupotoka na 

kukosea. 

 

Ni lazima kufikiri na kutafakari katika kuchagua upande wa 

kidini ambao unaufuata. Ibnu Sakiti al-Kufiy  alimuuliza Ima-

mu Ali bin Musa Ridhaa : Nini hoja ya viumbe leo? Imamu 

 akajibu: Akili, anamjua kwayo mkweli kwa Mwenyezi 

Mungu na hivyo kumsadikisha, na muongo kwa Mwenyezi 

Mungu na kumkadhibisha. Ibnu Sakiiti akasema: Wallahi hili 
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ndio jawabu.
132

  
 

Na mwanachuoni wa kidini anahukumiwa kwa misingi ya kidini, 

na vidhibiti vya akili. Inapasa kupima rai zetu na misimamo yetu 

katika mwanga huo, na wala haisihi kumfuata na kumtii katika 

ambayo yanakhalifu dini, na yanapingana na akili. 
 

Imekuja katika Sahih al-Bukhariy kutoka kwa Abi Abdurahaman 

kutoka kwa Ali bin Abi Twalib  amesema: Nabii  alituma 

kikosi – kikundi kidogo cha jeshi - akampa uongozi mwanaume 

katika Answar na akawaamuru wamtii. Akakasirika akasema: Je, 

amewaamuru Nabii mnitii? Wakasema: Ni kweli. Akasema 

nikusanyieni kuni. Wakakusanya akasema: washeni moto, 

wakauwasha. Akasema: Ingieni. Wakaogopa ikawa baadhi yao 

wanawashika baadhi na wanasema: Tumekimbilia kwa Nabii 

kutokana na moto. Hawakuacha kuwa hivyo hadi moto ukazi-

mika, basi hasira yake ikatulia, ikamfikia Nabii  akasema: 

Kama wangeingia wasingetoka humo hadi Siku ya Kiyama, utii 

ni katika mema.
133

  
 

Hakika Qur‟ani tukufu inawalaumu manaswara kwa sababu wao 

wamewapa viongozi wao hatamu zao za dini kufuata kwa upofu, 

na wamewafuata wao kufuata kwa jumla, bila ya vidhibiti 

vyovyote kutoka katika dini au akili, kana kwamba wao kwa 

hayo wanawafanya ni waungu na wanawaabudu wao kinyume 

cha Mwenyezi Mungu. Anasema (swt):  

 

كهِِ”
ى
سبابًا مِن دونِ الل

َ
نَُ   أ

ٰ
خباسَهُ  وَسُهبك

َ
زوا أ

َ
خ

ى
 ..…“ اج

 

“Wamewafanya makuhani wao na watawa wao 

kuwa ni miungu badala ya Mwenyezi Mungu...” 

(Surat At-Tawba; 9:31). 

                                                      
132

 Rejea iliyotangulia, Juz. 1, uk. 105 
133

 Al-Bukhariy: Muhammad bin Ismail, katika Sahih Bukhari, Juz. 5, uk. 322 

kitabul-Maghaaziy namba 340 al-Maktabat Thaqafiyati - Beirut 
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Amesema Udai bin Hatim: Nilimwambia Mtume wa Mwenyezi 

Mungu : Hakika sisi hatuwaabudu wao, akasema : Je, si 

wanaharamisha aliyoyahalilisha Mwenyezi Mungu na mnayaha-

ramisha, na wanahalalisha ambayo ameyaharamisha Mwenyezi 

Mungu na mnayahalalisha? Akasema: Nikasema: Ndio. Akase-

ma: Hiyo ndio kuwaabudu kwao.
134

 
 

Na kutoka kwa Maimamu wawili, al-Baqir na as-Swadiq  

hakika wao wamesema: Wallahi hawajafunga kwa ajili yao wala 

hawajaswali kwa ajili yao lakini waliwahalalishia haramu na 

wakawaharamishia halali. Wakawafuata na wakawaabudu bila ya 

kujua.
135

 
 

Twalha na Zuberi walipoamua, na wao ni masahaba wawili 

maarufu kwa Waislamu, wakiwa pamoja na Ummul-Muuminina 

Aisha, mke wa Mtume wa Mwenyezi Mungu  kupambana na 

ukhalifa wa kisharia, ambao unawakilishwa na Amirul-Muu-

minina Ali , wakakanganyikiwa baadhi ya Waislamu. Harithi 

bin Hutwi akaja kwa Imamu Ali  akisema: Je, unadhani watu 

wa jamali wako katika upotovu? Imamu akamjibu: Ewe Harithi 

hakika wewe umeangalia chini yako na wala haujaangalia juu 

yako ukatahayari. Hakika wewe hukujua haki na hivyo kumjua 

aliyeileta, na hukujua batili na kujua nani aliyeileta.
136

  
 

Hakika baadhi ya wenye dini wanashangazwa na shakhsiya ya 

mwanachuoni fulani, na wanapita mpaka katika kumtukuza na 

kuichukulia kauli yake ni katika mambo ya kawaida, bila ya 

uelewa au kutafakari. Na hii ni kinyume cha maelekezo ya kidini. 
 

Imepokewa kutoka kwa Ali : Chukua hekima kwa aliyeku-

                                                      
134

 Twabarisiy: al-Fadhil bin al-Hasan katika Majmaul-Bayaan, Jz. 5, uk. 43, 

chapa ya kwanza, 1995, Muasasatu al-Ilimiy lilimatubuaati – Beirut.  
135

 Rejea iliyotangulia 
136

 Al-Musawiy: Sharifu Ridhaa katika Nahjul-Balaghah - Qiswaar al-Hikami 

262 
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letea, na tazama aliyosema na wala usiangalie aliyeisema.
137

 

 

Na katika riwaya nzuri kutoka kwa Imamu Ja‟afar Swadiq : 

“Chukua haki kutoka kwa watu wa batili wala usichukue batili 

kwa watu wa haki. Kuwa mchambuzi wa maneno, ni mara ngapi 

upotovu umepambwa kwa aya za Kitabu cha Mwenyezi Mungu, 

kama dirihamu ya shaba ilivyopambwa kwa fedha ya udanyan-

yifu? Kuangalia katika hilo ni sawa sawa, na watazamaji wake ni 

wajuzi.”
138

 

  

Ni maelekezo mazuri yalioje yanayoamsha akili kwa ajili ya 

kutekeleza dauru ya kukosoa na kunyoosha, katika rai na fikra 

(kuweni wachambuzi wa maneno). Na inahadharisha kwa mwa-

nadamu kuingia kwake upotoshaji na udanganyifu (na mara 

ngapi upotovu unapambwa kwa aya) na ni juu ya mwanadamu 

kujipamba na uoni na uelewa, ili awe mjuzi mtambuzi baina ya 

sahihi na kosa katika mwanga wa misingi ya dini na akili. 

 

Rejea ya akili:  

 

1. Katika itikadi za msingi katika dini, akili inakuwa ndio rejea. 

Na kupitia kuangalia na kufikiri mwanadamu anafikia katika 

kuamini misingi ya dini. Na wengi wa maulamaa watafiti 

wanaona ni wajibu wa kulazimiana itikadi na njia ya akili na sio 

na nukuu na kufuata, bali Allammah al-Hiliy amedai kongamano 

juu ya hilo: “Maulamaa wamekongamana juu ya wajibu wa 

kumjua Mwenyezi Mungu na sifa Zake za thubutiya na 

yanayosihi kwayo, na yanayo kataliwa kwayo, utume, Uimamu 

                                                      
137

 Al-Amadiy Tamiymy: Abdul-Wahdi katika Ghurarul-Hikami, Juz.1, uk. 

355 chapa ya kwanza 1987 Muasasatu al-A‟alamiy - Beirut 
138

 Al-Majilisiy: Muhammad Baaqir katika Biharul-Anwaar, Juz. 2, uk. 96 

namba 39; Al-Answaariy: Sheikh Murtadha katika Faraaid al-Usuul, Juz. 

1, uk: 382, chapa ya kwanza 1991 – Muasastu al- A‟alamiy llilimatubuaati 

– Beirut. 
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na miadi kwa dalili na sio kwa kufuata.”
139

 

 

2. Katika Sharia ya Kiislamu akili inajitegemea katika rejea sehe-

mu ya matawi na hukumu, anasema Sayyid Muhammad Taqiy al-

Hakim: “Hakika akili ni chanzo cha hoja na kwayo inamalizikia, 

nayo ndio rejea pekee katika misingi ya dini, na katika baadhi ya 

matawi ambayo haiwezekani sharia tukufu kutoa hukumu yake 

humo, kama vile amri za kutii. Na vilevile migawanyiko inayo-

fuatia taklifu, mfano elimu na kutokujua kwayo, au kuzingatia 

kujikurubisha kwayo inapotakiwa kuzingatiwa kwa kujaalia moja 

ya masharti ya taklifu, kwa ulazima wa dauru au mfuatano humo. 

Kwa kawaida hakika kutii amri za kutii kwa mfano, ama urejee 

kwenye akili au mfuatano usiokuwa na mwisho, ambapo 

ingekuwa ni ya kisharia swali lingeelekezwa juu ya ulazima wa 

utii wake, ikiwa ni ya kisharia swali linaelekezwa juu ya ulazima 

wa kutii kwake, hivyo ni lazima ijaaliwe humo kuwa ni ya 

kiakili, na ambayo yamepokewa katika amri za kisharia kwa 

kutii, hakika ni muongozo na mkazo wa hukumu ya akili na sio 

kwamba ni amri za kuasisi.”
140

 

  

3. Na kwa akili mwanadamu anafahamu amri zingine za kidini, 

na anazichambua katika nususi zake na rejea zake za kisharia. 

Nayo haijitegemei humo na sharia, kwa sababu Mweka sharia ni 

Mwenyezi Mungu Mtukufu na wahyi ndio rejea ya kuweka 

sharia, lakini kufahamu maneno ya wahyi na kujua maana yake 

na sehemu za utekelezaji wake na kuainisha sehemu zake, rejea 

humo inakuwa ni akili. Na hapa vidhibiti wamevichambua na 

kuvihakiki maulamaa katika manhaji ya uchambuzi wa hukumu 

za kisharia, zinaratibu kazi ya ijitihadi ili kupata hukumu ya 

kisharia. 

                                                      
139

 Al-Answaariy: Sheikh Murtadhwa katika Faraid al-Usuul, Juz. 1, uk. 382 

chapa ya kwanza 1991 Muasasatu al-A‟alamiy lilimatubauaati – Beirut. 
140

 Al-Hakim: Muhammad Taqiy katika Usulul-Amati lilifiqihi al-Muqaarana, 

uk. 299 – 300 chapa ya pili 1979 Daru al-Andalusi - Beirut 
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Na Ustadh al-Mudarisiy anafupisha dauru ya rejea ya akili, na 

upeo kukamilika kwake pamoja na wahyi, katika utafiti wake 

mzuri juu ya sharia ya Kiislamu anasema: “Kazi ya akili ni kujua 

wahyi, kuufahamu kwake na kujua wabebaji wake na kujua 

namna ya utekelezaji wake katika uhalisia wa matawi.
141

 

 

WENYE RAI NA JUKUMU LA MJADALA 
 

Ili wananchi wetu wavuke hali ya kukwepana iliyoenea katika 

uhusiano wa makundi yake na mkusanyiko wake pamoja na 

baadhi yake kwa baadhi, na kufikia kiwango cha kufunguka, 

kuwasiliana na kushirikiana, ni lazima kuanze na kazi ya 

majadiliano mazuri ya wazi, yanayolenga kujuana moja kwa 

moja kila upande kwa mwingine, badala ya kutegemea 

maalumati yasio makini, na mazoea na misimamo iliyopita. Na 

itarajiwe kuvumbua mambo ya ushirikiano, na kutia mkazo 

katika maslahi makuu, maslahi ya Umma, na kukabiliana na 

changamoto hatari katika jamii na nchi. 

 

Wakati utandawazi unalazimisha uwepo wake katika maisha, na 

ulimwengu kugeuka na kuwa kijiji kimoja kidogo, athari za 

mipaka ya kijiografia na kisiasa humo zinakuwa finyu, haisihi 

kwetu kuhifadhi vizuizi hivi na kuta zenye kuimarisha utengano, 

ili tutenganishe baina ya watu wa umma huu, chini ya anwani za 

utaifa au madhehebu au vyama au ukabila. 

 

Na angalizo ni kwamba njia za mawasiliano baina ya kila kundi 

miongoni mwetu na ulimwengu ziwe ni nyingi zaidi pamoja na 

watu wa mazingira yake na washirika wake katika dini na nchi. 

 

Na majadiliano baada ya hapo ni faradhi inayotulazimisha kwayo 

dini yetu, ambayo inatuamrisha kuthibiti katika hukumu zetu na 

rai zetu, na misimamo yetu mbele ya wingine. Haisihi kwetu 

                                                      
141

 Al-Mudarisy: katika Tashiriul-Islamiy Manahijuhu wa Maqaaswiduhu, 

Juz. 1, uk. 10 chapa ya kwanza 1991 Daru Raid al-Arabiy – Beirut.  
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kutengeneza picha kwa wengine kwa njia ya dhana na mazoea: 

 
 

ًَ بِهِ غِل ٌِ َ
يغَ ل

َ
 ما ل

ُ
لف

َ
ل   ِوَلا ج

ُ
ؤادَ و

ُ
مؼَ وَالبَصَشَ وَالف إِنى العى

ِ
ً

ىلا
ٔ
 غَ هُ مَعك

َ
ًَ وان نِ

ٰ
ولك

ُ
 أ

 

“Wala usifuatilie ambalo huna ujuzi nalo. 

Hakika masikio, macho na moyo, hivyo vyote 

vitasailiwa.” (Surat Bani Israil; 17:36).  

 

Na wala tusichukue maalumati yetu kuhusu baadhi yetu kwa 

baadhi kutoka katika pande zisizoaminika, na kupanda baina yetu 

chuki na uadui. 

  

ىمًا 
َ
صيبىا ك

ُ
ن ج

َ
بَيى ىا أ

َ
خ
َ
بَئٍ ف

َ
  فاظِمٌ بِن

ُ
زينَ ءامَ ىا إِن جاءَه

ى
َ ا ال ي 

َ
أ
ٰ
يك

ِ
َ
ذِمحن

ٰ
   ك

ُ
ػَلخ

َ
صبِدىا غَهىٰ ما ف

ُ
خ
َ
تٍ ف

َ
ل
ٰ
   بِجَُك

 

“Enyi ambao mmeamini! Akiwajieni fasiki na 

habari yoyote, ichunguzeni, msije mkawasibu 

watu kwa kutojua, na mkawa wenye kujuta 

kwa mliyoyatenda.” (Surat al-Hujurat; 49:6). 

 

Mwislamu mwenye kuzingatia ni ambaye anataka kujua rai 

mbalimbali na anajitahidi kujua rai kwa kutafuta ukweli:  

 

ش”…
ّ

بَشِ
َ
  ﴾٧٧﴿ غِبادِِ ف

َ
بِػىن

ى
يَد

َ
ٌَ ف ى

َ
 الل

َ
مِػىن

َ
زينَ يَعخ

ى
ال

هُِ
َ
خعَ 

َ
كهُِِأ

ى
ُ  الل ُُ ًٰ زينَ هَذ

ى
نًَِ ال

ٰ
ولك

ُ
بِِ ِأ

ٰ
لبك

َ
ىا  

ُ
ول

ُ
نًَِ هُ  أ

ٰ
ولك

ُ
  “﴾٧٨﴿ وَأ

 

“…..Basi wabashirie waja Wangu. Ambao husi-

kiliza maneno, wakafuata mazuri yake zaidi. 

Hao ndio aliowaongoza Mwenyezi Mungu, na 

hao ndio wenye akili.” (Surat Az-Zumar; 

39:17–18) 
 

Ni wazi kwamba kutumia tamko (wanasikiliza) katika aya tukufu 

http://tanzil.net/#39:17
http://tanzil.net/#39:18
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badala ya wanasikia, linaashiria kwenye aina ya umakini na 

kukusudia. 
 

Lakini, nani ataanza kazi ya majadiliano? Na kwa nani 

linaangukia jukumu la kujitolea na kulifanyia kazi? Inanibainikia 

kwamba wenye kutafakari na wenye rai kati ya raia ndio kundi 

ambalo linapasa kubeba jukumu hili, kwa sababu wao ndio watu 

wenye rai na fikra, inatakiwa wawe wenye ufahamu wa kina 

zaidi, changamoto ambayo Umma unaishi nayo. Na wanaweza 

zaidi kuendesha mjadala kimaudhui na kwa ikhilasi. Kama 

ambavyo nafasi yao inawapa uwezekano wa kuathiri ndani ya 

makundi ambayo wanahusiana nayo na kuongoza rai kuu. 

 

Kama baadhi ya wenye rai watajitolea kutoka kila upande 

kufunguka kwa watu wa mfano wao katika upande mwingine, na 

kujadili maudhui ya uhusiano wa ndani baina ya pande na 

makundi, na namna ya kuyaweka katika hali ya Uislamu na nchi, 

jamii yetu ingekata masafa makubwa katika njia ya umoja, 

mshikamano na ushirikiano, na tungeutosheleza umma wetu 

hasara ya kutengana, mizozo na kupigana vita. 

 

Na tunaowakusudia ni wale watu wenye uwezo wa kielimu na 

kifikra, miongoni mwa wanaotumia nafasi kuelekeza na kuathiri 

katika jamii, kama vile maulamaa wa dini, wanafikra wenye 

mafanikio, na viongozi wa kijamii. Hakika kuzembea wenye rai 

wenye ghera na maslahi ya dini na nchi kuhusu kujitolea kuzuri, 

na kunyanyua sauti juu kwa kulingania kwenye kufunguka na 

majadiliano, ndio ambako kunatoa nafasi na kuacha medani kuwa 

wazi, kwa sauti za wenye kulingania chuki na wenye kuchupa 

mipaka, kutoka katika pande mbalimbali. 

 

Na tunaulizana hapa: Kwa nini inakosekana katika medani – au 

inapungua – kujitolea wenye rai katika kufunguka kwa baadhi 

yao kwa baadhi, na kujadiliana kwa ajili ya kuondoa mpasuko, na 

kuzingatia maslahi makuu, na kuvuka misimamo yao ya kifikra 
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na kijamii? 

 

Na katika kujibu swali hili tunaweza kusema: Hakika kuna 

sababu nyingi zinazodhoofisha mwelekeo wa wenye rai, na 

kupunguza kujitolea kwao katika majadiliano na zinazoonekana 

zaidi ni hizi zifuatazo: 

 

1. Udhaifu wa kujali mambo ya jamii:  
 

Mwenyezi Mungu akimpa mwanadamu taufiki ya kuwa na fungu 

la elimu na maarifa na uwezo wa uelewa na ujuzi, hakika hiyo 

peke yake ni daraja. Anakuwa ni mwenye jukumu la kutumia 

hayo katika kutumikia jamii na maslahi ya jumla, lakini baadhi 

ya wenye rai wanaishi na mambo yao maalumu, na wanajitahidi 

kulinda maslahi ya kibinafsi. 

 

Na ikiwa majadiliano na kufunguka kwa wengine hakuleti 

manufaa binafsi, basi haiwi katika duara la mazingatio yao wala 

haiwi ndani ya ngazi ya vipaumbele vyao. Nilipendekeza kwa 

mmoja wa maulamaa wa kidini maudhui ya uhusiano wake na 

mwanachuoni mwingine anayehitalifiana naye katika mtazamo 

na anafanya kazi katika medani ya kijamii, akanijibu kwa 

kusema: Sioni nafsi yangu kama ina haja ya uhusiano pamoja 

naye. Mambo yangu yametulizana na hali yangu imeratibika 

vizuri! Na haya ni maneno ya wengi wa maulamaa wa kidini na 

wanafikra katika jamii yetu. Hakika hahisi haja binafsi na wala 

hatarajii manufaa binafsi katika kufunguka kwa mwingine na 

majadiliano pamoja naye. Lakini vipi kuhusu maslahi ya jumla? 

  

Hakika wewe unaweza kuwa humhitajii mwingine katika kiwan-

go chako binafsi na yeye anaweza kuwa hakuhitajii vilevile, 

lakini nchi na jamii inahitajia kuafikiana rai na kuunganisha 

juhudi na kuziba mianya ya fitina na mizozo, na kuimarisha 

umoja wa nchi na kijamii. 
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2. Hisia za kutawala na kutisha: 
 

Mwenye rai anapokuwa katika nafasi ya juu katika nguvu au 

vyeo au uwezo wa kimali na kijamii, hakika anaweza kutawaliwa 

na hisia za kujikweza na kuwa juu kwa walio mfano wake, 

miongoni mwa wenye rai ambao hawafikii kwenye kiwango cha 

uwezo wake na kudra yake, na hivyo anajitenga na kuacha kuwa 

wazi kwao, na anajiengua na majadiliano pamoja nao, kwa 

sababu hawaoni kuwa ni hadhi yake, na anaona kwamba ni juu 

yao kumnyenyekea, na kukiri juu ya haki yake na ubora wake. 

Na mwenye rai anaweza asiwe katika nafasi yenye nguvu, lakini 

uwepo wake katika kundi unakuwa katika nafasi ya nguvu, 

linatosha hilo kumpa hisia ya kujikweza. 
 

Na kinyume cha hivyo, inaweza kuwa hisia ya udhaifu na woga 

kutoka upande mwingine ni sababu ya kujitenga na uwazi na 

majadiliano. Ambaye hajiamini katika nafsi yake au katika elimu 

yake na rai yake, hakika anapata kigugumizi kuwasiliana na 

wengine kwa kuogopa kudhihirika udhaifu wake, au hofu yake 

kutekwa nao au kufungua mwanya wa kuathiriwa watu wake na 

ngome yake. 

 

3. Utengenezaji na hukumu zilizotangulia: 

 

Katika mazingira ya kutukanana na ugomvi, yanapokuwa mas‟a-

la ya ikhitilafu, yanagawa watu baadhi yao kwa baadhi 

mfarakano mkali, na baadhi yao wanatoa hukumu kali kwa 

baadhi hali ya kutokuwepo, huyu ni kafiri, na huyu ni fasiki na 

huyu ni mwanabidaa, na huyu ni fasiki na huyu ni Rafidhi, na 

huyu ni mughalii na huyu ni kibaraka! Hata taklid ya Marjaa 

imegeuka kuwa ni sababu ya mfarakano, watu wanatazamwa 

kupitia hilo. Mfarakano huu mbaya na yanayotokana nao ni 

katika hukumu mbaya. Kufanya haraka kuwaweka watu ndani ya 

makundi na mirengo finyu, yote hayo yanawakilisha hali ya 

kutoendelea inayovunja uaminifu baina ya watu wa umma, kama 
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ambavyo haiafikiani na ukunjufu wa Uislamu, na wigo mpana wa 

tabia njema. Wako wapi hawa wanaofanya haraka kuwakufurisha 

watu, na kuwatuhumu katika dini yao, na kauli ya Mwenyezi 

Mungu Mtukufu:  

 

ن ”
َ
لىلىا وِ

َ
بَيى ىا وَلا ج

َ
خ
َ
كهِ ف

ى
  فى ظَبيلِ الل

ُ
زينَ ءامَ ىا إِرا ضَشَبخ

ى
َ ا ال ي 

َ
أ
ٰ
يك

 غَشََ  احخَيىٰةِ الذ  يا
َ
غىن

َ
بخ

َ
ا ج

ً
 مُؤمِ 

َ
عذ

َ
َ  ل

ٰ
لك ُ  العى

ُ
يى

َ
للشٰ إِل

َ
  …“ أ

 

“Enyi mlioamini mtakaposafiri katika njia ya 

Mwenyezi Mungu, basi hakikisheni wala msim-

wambie mwenye kuwapa salamu: Wewe sio 

muumini. Mnataka mafao ya duniani…..” 

(Surat An-Nisaa‟; 4:94). 

 

Anasema Sheikh Muhammad Twahir bin Ashur katika Tafsiri 

yake katika Aya hii: 

 

“Na aya imeshaonyesha juu ya hekima kubwa katika kulinda 

mkusanyiko, nayo ni kueneza uaminifu na amana baina ya watu 

wa umma, na kutoa ambayo kazi yake ni kuingiza shaka, kwa 

sababu unapofunguliwa mlango huu ni vigumu kuufunga kwake. 

Na kama ambavyo anamtuhumu mwingine na mwingine pia 

anamtuhumu aliyemtuhumu, na kwa hiyo unaondoka uaminifu, 

na inakuwa rahisi wadhaifu wa imani na waovu, ambapo tuhuma 

imeshakuwa inamfunika mkweli na mnafiki. Angalia muamala 

wa Nabii  kwa wanafiki, aliamiliana nao kwa muamala wa 

Waislamu. Kwa kuwa dini hii ni nyepesi kusambaa katika nyoyo 

inatosha watu wake kuingia wenyewe bila mjadala, ambapo 

hawakawii kuwazoea, kutangamana furaha yake na nyoyo zao. 

Wao wanavamia kwa shaka na kusitasita na inakuwa ni imani 

madhubuti, na kati ya yanayosaidia katika hayo ni uaminifu wa 

waliotangulia humo kwa wanaojiunga nao.”
142

  

                                                      
142

 Ibnu Asour: Muhammad Twahiri katika Tafsiri Tahariri wa Taniwir, Juz. 

4, uk. 226 
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Na ananukuu Ibu Abi Shaibah katika kitabu chake kwamba: Ali 

aliulizwa kuhusu watu wa Jamal – ambao walimuasi na 

akawapiga vita – Akasema: Ikasemwa: Je, wao ni washirikina? 

Akasema: Walikwishakimbia ushirikina. Ikasemwa: Je, wao ni 

wanafiki? Akasema: Hakika wanafiki hawamtaji Mwenyezi 

Mungu ila kwa uchache. Ikasemwa: Sasa wao ni nani? Akasema: 

Ni ndugu zetu wametufanyia uovu.”
143

  

 

Imepokewa riwaya kutoka kwa Imamu Ja‟far Swadiq  

ambayo inatia mkazo maana ya riwaya hii ambapo inapokewa 

kutoka kwa baba yake : Hakika Ali  hakuwa anamna-

sibisha yeyote kati ya watu vita vyake kwenye shiriki wala 

kwenye unafiki, lakini yeye alikuwa anasema: Wao ni ndugu zetu 

wametufanyia uovu.
144

 Na mtu anapomnasibishia mwingine 

uadui na kuwatuhumu tangu awali, hakika hatopata msukumo wa 

kufunguka kwao na kujadiliana pamoja nao.  

  

Lakini hata tukifumbia macho juu ya kosa la ubaguzi na hukumu 

iliyotangulia, hakika haisihi kupuuza kwamba mabadiliko yako 

wazi katika kiwango cha uelewa, na kujiamini, na uhuru wa 

kutoa rai. Imeshatokea katika medani ya kijamii, kwa matokeo ya 

mabadiliko ya kielimu na kijamii, na hii ina maanisha kwamba 

fikra ya kimadhehebu, na mirengo ya kifikra, haidhibiti tena 

mamlaka yake katika rai zote na misimamo kwa wafuasi 

wanaojinasibisha nayo, hivyo haisihi kumhukumu mtu au 

uchamungu wake kupitia anayoyafanya katika misimamo kuhusu 

mwelekeo au upande ambao ananasibiana nao, hivyo hukumu ya 

jumla na kujumuisha kwa ujumla sio makini na wala haipatii. 

                                                      
143

 Ibnu Shaibah: al-Hafidh Abu Bakar katika kitabu al-Musnaf fiy al-

Ahadiithi wal Athar, Juz. 15, uk. 256 khabar namba 19709 chapa ya 

kwanza 1983 Darul salafiyah, India 
144

 Al-Huru al-A‟Miliy: Muhammad bin Hasan katika Tafswil Wasaili Shi‟ah, 

Juz. 15, uk. chapa ya kwanza 1993 Muasasatu Aal al-Bait liihiyai turathi - 

Beirut. 
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Kisha hakika mwingine kunasibiana na mrengo huu au ule na 

vyovyote litakavyokuwa kundi lako, hakika haisihi kukuzuia 

kujenga daraja la uhusiano wa kibinadamu na kijamii pamoja 

naye, na hususan pamoja na kuwepo maslahi ya pamoja. Na 

Mtume wa Mwenyezi Mungu  alifanya mkataba na Mayahudi 

wa Madina na Manaswara wa Najrani, na makhalifa baada yake 

wameamiliana na wafuasi mbalimbali wa dini zingine. Na 

imefanyika mikutano na majadiliano baina ya wakuu wao na 

viongozi wa Kiislamu. Na inatutosheleza kauli yake (swt):  

 

  مِن 
ُ
  يُخشِجىه

َ
  فِى الذّينِ وَل

ُ
خِلىه

ٰ
  يُلك

َ
زينَ ل

ى
كهُ غَنِ ال

ى
ُ  الل

ُ
لا يَن ىٰى

يِ  
َ
لعِطىا إِل

ُ
بَرّوهُ  وَج

َ
ن ج

َ
  أ

ُ
شِه

ٰ
ِ ِدِيك

َ
لعِطحن

ُ
كهَ يُدِب  او

ى
  إِنى الل

 

“Mwenyezi Mungu hawakatazi kuwafanyia we-

ma na uadilifu wale ambao hawakuwapiga vita 

katika dini, wala hawakuwatoa makwenu. 

Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wafan-

yao uadilifu.” (Surat al-Mumtahana; 60:8). 

 

4. Kibano cha uchochezi kwa watu: 
 

Baadhi ya viongozi wa kidini au wakifikira wakati mwingine 

wanapita mpaka katika kuwachochea watu wake dhidi ya rai 

nyingine na upande mwingine, na kuwatupia tuhuma mbalimbali 

na dosari humo, na kutia shaka katika nia zao, asili yake na tawi 

lake. Na kutokana na hilo anahukumu uharamu na hatia ya aina 

yoyote ya kuwasiliana pamoja naye, au kushirikiana hata katika 

mpaka wa ubinadamu wa chini kabisa. 

 

Na inapatikana hata ndani ya madhehebu moja kwamba wafuasi 

wa Marjaa fulani kuchochea watu wao dhidi ya Marjaa 

mwingine, kiasi kwamba hawawasiliani wala baadhi yao hawa-

swali nyuma ya jamaa wala hawashirikiani katika shughuli za 

pamoja. Hakika mfano wa uchochezi huu unakuwa ni kikwazo na 

kizingiti katika harakati za uzalishaji na kutia ugumu wa sehemu 
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ya kujasiri kufunguka kwa upande mwingine, au kujadiliana 

pamoja nao, kwa sababu watu wake wameleleka katika 

mwelekeo wa upinzani. 

 

Na sijui nini kisingizio cha kisharia cha hawa katika kuwalea 

watu wao juu ya chuki na husuda, na tabia mbaya? Pamoja na 

kwamba Qur‟ani tukufu inawaamuru Waislamu kuamiliana na 

makafiri wa kishirikina muamala ulio bora zaidi ili kudhihirisha 

mtazamo wa Kiislamu wa kimaendeleo wa kibinadamu, anasema 

(swt):  

 

ِ
ُ
ت

َ
ن يِّ  العى

َ
 وَلا

ُ
ت

َ
ىِي احخَعَ 

َ
عخ

َ
ا  وَلا ح

َ
ئِر

َ
خعَنُ ف

َ
 ى ىِىَ أ

ى
ؼ بِال

َ
زي ادف

ى
ال

هُ وَلِى  خَميٌ ِ
ى
 
َ
أ
َ
 ه

ٌ
هُ غَذٰوَة

َ
ًَ وَبَي  َ

   بَي 
 

“Mema na maovu hayawi sawa. Zuia uovu kwa 

lililo jema zaidi. Mara yule ambaye baina yako 

na baina yake pana uadui atakuwa kama rafiki 

mkubwa.” (Surat Fussilat; 41:34). 
 

Hakika muamala mzuri pamoja na wengine unakusaidia kuwa-

vutia wao na kuwaathiri wakati ambapo muamala mbaya na tabia 

mbaya vinawakimbiza wengine katika haki ambayo nafsi yako 

inazingatia kwamba inailingania!! 
 

Kama ambavyo Mwenyezi Mungu Mtukufu anaamuru waja 

Wake waumini wawapokee watu – wote – kwa muamala mzuri 

na maneno mazuri anasema (swt):  
 

ا ”..…
ً
اطِ خُع 

ّ
 ..…“ وَكىلىا لِل 
 

“Na semeni na watu kwa uzuri.” (Surat Al-Baqara; 2:83) 
  

Na katika tafsiri ya Aya tukufu, anasema mwanachuoni wa Najid 

Abdurahmani As-Saadiy: “Kisha akaamuru kufanya wema kwa 

watu wote, akasema: “Na semeni na watu kwa uzuri.” Na katika 

kauli njema ni kuwaamrisha mema na kuwakataza maovu, 
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kuwafundisha wao elimu, kutoa salamu, bashasha na mengineyo 

katika maneno mazuri. Na ilipokuwa mwanadamu hawezi 

kuwaamrisha watu kwa amali yake akaamrishwa kwa amri 

anayoiweza kumfanyia wema kila kiumbe, nayo ni wema katika 

kauli na ikawa miongoni mwa hilo ni kukataza maneno mabaya 

kwa watu hata kwa makafiri.‟”
145

  

 

5. Sehemu zenye nguvu: 
 

Kuna sehemu zenye nguvu za nje na za ndani, hazifurahishwi na 

kutawala mazingira ya uelewano na mshikamano kwa wananchi 

na umma, wala hawajitolei katika umoja wa nchi katika nchi za 

Kiislamu, na kwa hiyo zinatumia kila njia na mbinu kubakisha 

hali ya mfarakano na mizozo, na kuzuia ukuruba wowote baina 

ya pande na mirengo mbalimbali. Hizo ndio sababu za dhahiri – 

kwa nionavyo mimi – ambazo zinazuia kuanza kujitolea kufun-

guka na majadiliano baina ya wenye rai katika maulamaa na 

wanafikra katika jamii hizi, lakini wenye kuelewa wenye ikhilasi 

wanaweza kuvuka vizingiti hivi kwa idhini ya Mwenyezi Mungu. 
 

Imekwishawadia kubeba jukumu wenye rai katika jamii zetu na 

hususan maulamaa wa kidini, majukumu yao katika kuvuka hali 

ya utengano baadhi yao kwa baadhi, na wajipambe na ujasiri na 

ushujaa katika kufunguka na majadiliano na kuokoa jamii 

kutokana na matatizo, mizozo na ugomvi, kwani changamoto na 

harakati ambazo zinazikabili mara nyingi ni za kisasa, ni kubwa 

kuliko mambo ya pembezoni ambayo yanatimia katika msingi 

wake kubagua na mfarakano. 

 
PENGO LA KIROHO: HUZUNI NA MKANGANYIKO 

 

Mwanadamu katika maisha haya ana haja na mahitaji, na wala 

                                                      
145

 As-Saadiy: Sheikh Abdurahaman bin Naasir katika Tafsir al-Karim 

Rahman fiy tafsiri kalaami al- Manaani, uk. 66 Daru Dhakhair – Musasatu 

Rayaan – Beirut 1997. 
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hayatulii maisha yake ila anapopata mbele yake fursa ya kuya-

pata mahitaji hayo. Na tunaweza kugawa mahitaji yake katika 

mafungu matatu, kila fungu linafungamana na fungu lingine kwa 

pande kati ya pande za shakhsiya yake. 

 

Fungu la kwanza: Mahitaji ya kimaada, na tunafungamana na 

upande wa kimwili wa kimaada katika maisha ya mwanadamu, 

kama vile haja ya chakula, kuvaa, kuishi, matibabu na jinsi. Nayo 

ni mahitaji ya dharura, ambapo yasipopatikana yanaparaganyika 

maisha ya mtu na jamii. Na inajulikana kwamba mateso ya 

ufakiri na ukosefu walau katika sehemu ya jamii yanapokonya 

amani na utulivu katika jamii yote, kwa sababu unatengeneza 

mazingira ya uasi na uovu, na kwa sababu hiyo imepokewa 

kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu  kwamba amesema: 

“Ufakiri unakaribia kuwa ni ukafiri.”
146

 Na inanukuliwa kutoka 

kwa Swahaba mtukufu Abu Dharr al-Ghifariy  kauli yake: 

“Nimeshangaa kwa asiyepata chakula katika nyumba yake namna 

gani hatoki kwa watu hali ya kuwa mwenye kuchomoa upanga 

wake.”
147

 

 

Fungu la pili: Mahitaji ya kiakili. Akili ambayo Mwenyezi 

Mungu amempa mwanadamu inahitajia elimu na maarifa, na 

inahitajia mazingira ambayo yanaipa uhuru wa kufikiri na wasila 

na vifaa vinavyosaidia kustawisha elimu na fikra. Na katika 

sekunde ya mwanzo ambayo Mwenyezi Mungu alimuumba 

humo mwanadamu, alimpa fursa ya elimu na kujifunza, anasema 

(swt):  
 

ُا”
ى
ل
ُ
ظماءَ و

َ
َ  ءادَمَ  

ى
 ..…“ وَغَل

 

“Na akamfundisha Adamu majina ya vitu 
                                                      
146

 Al-Hindiy: Ali al-Mutaqiy katika Kanzul-Umaal, Juz. 6, uk. 492 namba 

16682 chapa ya tano 1985 Muasasatu Risala – Beirut. 
147

 Khalid: Khalid Muhammad katika Rijaalu Haula Rasul, uk. 100 Darul 

kutubi al-hadiythati – Qahira 1968. 
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vyote…” (Surat Al-Baqara; 2:31).  
 

نَِ
ٰ
مَ اِلإقعك

َ
ل
َ
  ﴿٣﴾ ِ

َ
مَهُ البَيان

ى
 ﴾٤﴿غَل

 

“Amemuumba mtu. Akamfundisha ubainifu.” 

(Surat Ar-Rahman; 55:3-4). 
 

 Na unapozuiliwa kwa mwanadamu uhuru wake wa kifikra na 

uhuru wake wa kielimu, na akapokonywa haki ya kujua, hakika 

anakosa sehemu muhimu katika ubinadamu wake na kisha 

hatohisi utukufu na raha. 

 

Na kwa hiyo Uislamu umewajibisha kutoa elimu na kutoa fursa 

ya maarifa na kujifunza. Imepokewa kutoka kwa Mtume wa 

Mwenyezi Mungu  kwamba amesema: “Mwenye kuficha 

elimu yenye manufaa Mwenyezi Mungu atampiga kwa kijinga 

cha moto Siku ya Kiyama.”
148

  

 

Na katika tafsiri ya kauli yake (swt):  

 

…..” ِ
َ
ُُ  يُ فِلىن ك كٰ

َ
  “وَمِمّا سَص

 

“Na wanatoa katika yale tuliyowapa.” (Surat 

Al-Baqara; 2:3). 

 

Anasema Imamu Ja‟far Swadiq : “Katika tuliyowafundisha 

wanayafundisha.”
149

 

 

Fungu la tatu:  
 

Maarifa ya kiroho ya kimaanawi. Mwanadamu ni roho na mwili, 

na kama ambavyo mwili una haja zake na mahitaji yake, vilevile 

                                                      
148

 Al-Majilisiy; Muhammad Baqir katika Biharul-Anuwar, Juz. 2, uk. 78 
149

 Al-Majilisiy: Muhammad Baqir katika Biharul-Anuwar, Juz. 70, uk. 267 

http://tanzil.net/#55:3
http://tanzil.net/#55:4
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roho ina mahitaji yake nayo ni yenye athari kamilifu katika 

mwendeo wa upande wa kimaada katika maisha ya mwanadamu, 

kama atapata mahitaji yote ya kimaada lakini akawa anaishi 

katika upweke na njaa ya kiroho hakika maisha yake hayawezi 

kutulia au kuwa na raha. 
 

Mahitaji ya roho: 
 

Na roho inahitaji utulivu na uaminifu, ridhaa, raha ya dhamiri na 

uwepo, na maada kwa ufinyu wake, na harati zake, upungufu 

wake na dhiki yake haimpatii mwanadamu mafanikio, utulivu na 

utulivu wa kiroho. Hivyo ni lazima roho ya mwanadamu 

iwasiliane na ambayo yako juu ya maada kwa nguvu kuu ambayo 

haina mpaka na ambayo kwayo ndio marejeo ya mambo.  

 

Ni sahihi kwamba mwanadamu anamiliki kiasi cha nguvu na 

kudra, hususan katika zama hizi, ambapo kuna maendeleo ya 

uwezo wa mwanadamu, na uwezo wao wa kielimu umeendelea 

na teknolojia. Lakini mwanadamu anajua hakika uhai wake na 

uwezo wake na nguvu zake sio za dhati. Yeye amekuja katika 

maisha bila ya maamuzi yake, na atatoka kwayo bila ya hiyari 

yake na wakati wowote ambapo hawezi kudhibiti wakati wake. 

 

Na mwanadamu anajua kwa fadhila za maendeleo yake ya 

kielimu hivi sasa, upeo wa ufinyu wake na uchache wake 

ukilinganisha na ulimwengu huu mpana ambao anaishi ndani 

yake, umbo la ardhi ambayo anaishi juu yake. Umri wake ni 

kuanzia kabla ya miaka bilioni na nusu, nayo pamoja na ukubwa 

wake ni sayari tu inazunguka pembezoni mwa jua, pamoja na 

sayari zingine tisa, zinazotengeneza mkusanyiko wa jua. Na jua 

hili ukubwa wake ni mara 1,300,000 kwa ukubwa wa ardhi, nalo 

ni nyota moja tu baina ya bilioni ya nyota zinazotengeneza 

mkusanyiko unaoitwa Milky Way (mkusanyiko wa nyota), na 

unakadiriwa umri wake unakaribia kati ya miaka 10 na 15, na 

mkusanyiko huu ni mmoja kati ya mikusanyiko ambayo 
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inaogelea katika anga la ulimwengu.
150

 

 

Na kama anavyosema mmoja wa wataalamu: Kama tukitaka 

kufananisha ulimwengu tungesema: Hakika ni bahari kubwa na 

kila mkusanyiko kati ya mikusanyiko ni kisiwa katika bahari hiyo 

kubwa, na kila mkusanyiko wa jua katika kila mkusanyiko ni 

kipande cha ardhi katika kisiwa hicho, na kila mkusanyiko wa jua 

katika kila mkusanyiko unafanana na kipande cha ardhi katika 

kisiwa hicho, na ardhi yetu ambayo tunaishi juu yake ni kwa 

kiwango cha sisimizi katika kipande cha ardhi, ndani ya kisiwa 

kati ya mabilioni ya visiwa katika bahari hiyo kubwa!! Sasa nini 

ukubwa wa mwanadamu ukilinganisha na ulimwengu huu 

mkubwa? 

 

Hakika anahisi udhaifu wake na kushindwa kwake, pamoja na 

yote aliyoyafanikisha na kuyapata katika maendeleo ya kielimu, 

na mafanikio ya teknolojia. Na yanadhihirika hayo wazi wakati 

majanga ya kimazingira yanapotokea kama vile tetemeko, 

volcano, mafuriko na upepo… naye anakosa udhibiti hata wa 

mwili wake na hisia za nafsi yake. Wakati yeye yuko katika 

kilele cha afya njema na uchangamfu, anashambuliwa na 

magonjwa na maradhi, na anapatwa na uzee na ukongwe. Na 

anapokuwa katika kilele cha furaha na burhani anaweza kupatwa 

na balaa na huzuni, na vivyo hivyo anageuka geuka katika hali 

mbalimbali, hawezi kuilinda nafsi yake kwa hali fulani, wala 

hawezi kujilinda nayo pia. 

 

Hisia hii ya kina kwa ufinyu na udhaifu, na hisia kubwa katika 

udogo na kushindwa inamsukuma mwanadamu kutafuta chanzo 

cha nguvu na uwezo na kuhusu upande unaotawala katika 

ulimwengu na maisha, ili nafsi yake ipate matumaini na 

mafungamano nayo, na ili moyo wake utulie na zitulizane hisia 

zake kwa kujikurubisha kwayo. Hiyo ndio dini ambayo inampa 
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 Al-Mausuatu al-Arabiyati, Juz. 14, uk. 246 chapa ya pili Riyaadhi. 
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mwanadamu jibu kuhusu maswali yake yenye kutatiza kuhusu 

uwepo wake na hatima yake, na kumfungulia njia ya mawa-

siliano na kuamiliana na Muumba wa ulimwengu na uhai. 

  

Uswalihina ni hali ya kimaumbile kwa mwanadamu, kwa 

muundo wake wenye upambanuzi, roho, akili na mwili, William 

James Durant anasema katika Qiswatul-Hadhwarah: “Hakika 

Kuhani hakutengeneza dini, lakini ameitumia kwa ajili ya 

maslahi yake tu, kama mwanasiasa yeyote anavyomtumia 

mwanadamu kutokana na msukumo wa kimaumbile na ada. 

Haikumea itikadi ya kidini kutokana na ujanja ujanja au michezo 

ya kidini, hakika imemea kutokana na maumbile ya mwanadamu 

kwa ambayo humo kuna maswali yasiyoisha, hofu, huzuni, 

matarajio na kuhisi kujitenga.”
151

  

 

Lakini mwanadamu anaweza kupotea njia ya dini sahihi, 

asipopata taufiki ya uongofu wa Mwenyezi Mungu na ujumbe wa 

mbinguni. 

 

Je, maendeleo ya kimaada yanatosha? 
 

Baadhi wanaweza kufikiri kwamba jamii zetu zinahitaji 

maendeleo ya kielimu, na maendeleo ya teknolojia, mabadiliko 

ya kisiasa na kiuchumi, ili kuungana na msafara wa ustaarabu na 

maendeleo. Ama pande za kiroho na za kidini, ni jambo la 

pembezoni la kukamilisha tu, halina dauru katika kutengeneza 

hali ya mabadiliko na maendeleo. Lakini pamoja na kukiri jamii 

zetu kuhitajia maendeleo ya kielimu kiteknolojia, kisiasa na 

kiuchumi, isipokuwa kushibisha upande wa kiroho kuna 

umuhimu wa kimsingi, haiwezekani kupuuza upande wake. 

 

Hakika jamii za kimagharibi zilizoendelea ambazo tunataka 
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 Deoranet: Wool katika Qiswatual-Hadhwarah, Juz. 1, uk. 117 Darul-Fikiri 

1988. 
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kukaribia kiwango cha maendeleo yake unaishi katika matatizo 

hatari ya kijamii. Yanakwaza utamu wa maendeleo kwa sababu 

ya yale wanayokabiliwa nayo miongoni mwa mwanya na pengo 

la kiroho. Ustawi wa kimaada na maendeleo ya kielimu, peke 

yake haumpi mwanadamu mafanikio na matumaini, na ikiwa 

hajajaza pengo la kiroho hakika maisha ya mwanadamu yataku-

wa yanakabiliwa na adhabu na mkanganyiko. 

 

Albert Einstein ni mfano: 
 

Mtu ambaye ameweka nadharia ya nisibiya alikuwa ni mwenye 

kufeli katika maisha yake binafsi, bali Albert Einstein alikuwa ni 

mpenda wanawake, mkali, mwenye muamala mgumu pamoja na 

watoto wake, baba wa binti asiyekuwa wa kisharia. Hakumuona 

wala hakumkubali anayeitwa Lieserl, na nyaraka zinafichua 

kumbukumbu baina yake kuna barua binafsi – ndani ya familia – 

kwamba ndoa ya Einstein ya kwanza kwa Malaga Marek 

ilipelekea talaka kwa sababu ya uhusiano wa siri uliom-

fungamanisha na jamaa yake wa karibu, Elissa. 

 

Na barua zinaonyesha uovu wa Einstein wa kumfanyia hila mke 

wake Malaga wakati wa kufarakana kwao, jambo ambalo lilipele-

kea kupatwa na mdororo wa mishipa na hakupona kwawo hadi 

kufariki kwake. Na unaendelea uovu huo katika muamala wake 

na watoto wake Hans Albert Einstein mkubwa na alikuwa na 

miaka kumi na tano wakati mzazi wake alipohama nyumba ya 

familia, na Eduard Albert Einstein mdogo ambaye alipatwa na 

wazimu baada ya kutalikiana wazazi wake na akamaliza maisha 

yake kwa kulazwa katika hospitali ya wagonjwa wa akili, na 

mzazi wake hakumtembelea hata mara moja.
152

  
 

Na mfano wa Einstein uliotokea kwa Neil Armstrong naye ndiye 

mtu wa kwanza nyayo zake kukanyaga juu ya mwezi. Ilikuwa 
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 Al-Hayatu: Jarida la kila siku – London 14 Swafar 1414H. 

https://www.google.co.tz/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=2&cad=rja&uact=8&sqi=2&ved=0ahUKEwjFofeVvMXOAhXrIcAKHbKuBhgQFgglMAE&url=https%3A%2F%2Fen.wikipedia.org%2Fwiki%2FAlbert_Einstein&usg=AFQjCNHVKQz4rBEOU7y76uEyeVXPaga5OQ&bvm=bv.129759880,d.d24
https://www.google.co.tz/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=2&cad=rja&uact=8&sqi=2&ved=0ahUKEwjFofeVvMXOAhXrIcAKHbKuBhgQFgglMAE&url=https%3A%2F%2Fen.wikipedia.org%2Fwiki%2FAlbert_Einstein&usg=AFQjCNHVKQz4rBEOU7y76uEyeVXPaga5OQ&bvm=bv.129759880,d.d24
https://www.google.co.tz/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=3&cad=rja&uact=8&ved=0ahUKEwjJ2-XNvcXOAhVnD8AKHZQSCCMQFggkMAI&url=https%3A%2F%2Fwww.facebook.com%2Fmalaga.marek.1&usg=AFQjCNGIsLRedIP-s6gTD16uSyQNw4nhnA&bvm=bv.129759880,d.d24
https://www.google.co.tz/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=3&cad=rja&uact=8&ved=0ahUKEwjJ2-XNvcXOAhVnD8AKHZQSCCMQFggkMAI&url=https%3A%2F%2Fwww.facebook.com%2Fmalaga.marek.1&usg=AFQjCNGIsLRedIP-s6gTD16uSyQNw4nhnA&bvm=bv.129759880,d.d24
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tarehe 20 July 1969, isipokuwa alikuwa hana furaha na utulivu 

kwani alimtaliki mke wake na akahitalifiana na watoto wake na 

akamaliza maisha yake kwa mkanganyiko na huzuni. 

 

Kuhusu hali ya jamii ya Kimarekani: 

 

Jamii ya Kimarekani iko katika kilele cha maendeleo ya kimaada 

ya kileo, lakini pengo la kiroho katika jamii hiyo limezalisha 

ongezeko na mateso hatari katika maisha na tabia kwa 

Waamerika, ambapo kunaenea huzuni, na matukio ya kujinyonga 

yanaongezeka, na makosa ya ubabe yanaongezeka, hata katika 

kiwango cha wanafunzi wa shule za msingi kama vilivyo-

zungumzia hayo vyombo vya habari, ukiachilia mbali kiwango 

cha ufisadi wa tabia ulioenea. 

 

Mwaka uliopita ilitoka orodha ya vitabu vinavyouzwa zaidi 

Marekani. Kulingana na gazeti la New York Times, kitabu Final 

Exit kilichotungwa na Mwingereza Derek Humphry kinacho-

zungumzia mbinu za kujinyonga na njia zake mbalimbali, 

kilichoandikwa kwa lugha ya mwongozo na kuelekeza, ndicho 

kinachoongoza.
153

 

 

Hali hii mbaya ilizindua macho ya wanafikra wa kimagharibi 

sehemu ya kasoro katika maendeleo ya kimaada, nayo ni pengo 

na mwanya wa kiroho, kama ambavyo ilisukuma makundi ya 

jamii ya Kiamerika na ya kimagharibi kutafuta juu ya chanzo cha 

ilhamu ya kiroho, inayoziba pengo hilo, na kujaza pengo hilo, 

jambo ambalo limetoa nafasi ya kustawi mielekeo ya uongo na 

ukhorafi. 

 

Na kuhusu hali hii anazungumza mtafiti wa Kimarekani Rostow 

katika kitabu chake Stages of Growth,  anaona: Hakika dola 

zinapita katika hatua nyingi: Hatua ya jamii ya mwanzo, hatua ya 
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 Safir; Jarida la kila siku – Beirut 30 Muharram 1412 H.  
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kujitayarisha kuanza, hatua ya kupevuka, hatua ya utumiaji wa 

jamhuri na baada yake. Na anatilia mkazo kwamba majimbo ya 

Amerika yaliyoungana ni jamii pekee ambayo imefikia kwenye 

hatua ya utumiaji wa jamhuri, na kwamba inahamia kwa yaliyo 

baada yake. Na katika muonekano wa hatua hii ni kwamba jamii 

inazalisha zaidi kuliko inavyotumia, na inapunguza tatizo lake la 

kiuchumi katika kutengeneza mahitaji, na sio kutimiza lengo. Na 

vinatawala humo vyombo vya habari na zana za propaganda, 

ambapo inageuka kuwa ushibishaji wa kimaada kwenda kwenye 

ambayo yanaweza kuitwa mwelekeo wa kiroho, na kisha unaenea 

ukhorafi na dhana, madhehebu, bidaa na udanganyifu, ni sawa 

sawa unaambatana na dini au nje na dini au dhidi yake. 
 

Kama inavyoashiria katika jamii ya Kiamerika yenye umahususi 

na sifa maalumu nayo ni utajiri, bali hakika Marekani ni dola 

tajiri ambapo pato la taifa kwa jumla linazidi dola trillion 5.5, 

wakati ambapo wastani wa pato la mtu binafsi linazidi dola 22 

elfu, pamoja na kuinuka kiwango, utengenezaji, maendeleo na 

teknolojia, na umri unatarajiwa wakati wa kuzaliwa. Na mwenye 

kudadisi katika maisha ya kiamerika anaweza kushituka kwa 

mandhari mbalimbali kutoka kwenye mdororo wa kijamii hadi 

kwenye fujo ya ndani ambayo haina mafungamano nayo.  

  

Na katika mambo ambayo yanazungumzwa na runinga ya 

Marekani vilevile ni mas‟ala ya kufichua yaliyojificha, na kujua 

bahati, au kisomo cha msomaji, na kutafuta yaliyopotea hata 

kama ni mpenzi au rafiki au huenda ni mali na cheo. Katika hali 

hii ni juu yako kuwasiliana na namba iliyoandikwa katika 

runinga na kueleza unayokabiliwa nayo, au unayoyatafuta au 

pengine unayotaka kujiepusha nayo, na utapewa jawabu kuhusu 

unayoyataka: Je umepoteza mali ? Je, umepoteza karatasi na 

nyaraka muhimu? Ataoneka kwako mtu kivuli au tabibu anaku-

ongoza kwa maelekezo ili kupata ulichokipoteza, na hatimaye 

atapata kutoka kwako haja yake nayo ni mali bila shaka.
154
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Somo na zingatio: 

 

Sio makusudio katika kueleza chanzo cha udhaifu na kasoro 

katika maendeleo ya kimaada, kueleza sura mbaya yenye giza au 

maendeleo haya, na wala sio kudhihirisha hali ya jamii hizo tu 

kwani ni maendeleo yanayolazimisha utawala wake katika hali 

ya maisha, kwa mafanikio yake ya kielimu na teknolojia. Na ni 

wajibu kuwa na matarajio ya jamii zetu ili kuungana na msafara 

wake wenye kuendelea, na ili tufahamu umuhimu wa upande wa 

kiroho. Hivyo tusiupuuze na kuuacha, katika sensa ya hali ya 

jamii zetu bali tuzingatie ratiba na mikakati ambayo inastawisha 

uelewa wa kiroho na inayashibisha. 

 

Hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu anamhadharisha mwanadamu 

kwa kusahau upande wa kiroho kwamba kunasababisha huzuni 

ya mtu binafsi na mkanganyiko wa kijamii, na kisha kusababisha 

maisha ya dhiki, na maisha mabaya. Anasema (swt):  

 

ا”
ً
 ضَ ي

ً
ت

َ
هُ مَػيش

َ
ئِنى ل

َ
غشََ  غَن رِهشي ف

َ
 ..…“ وَمَن أ

 

“Na atakayejiepusha na mawaidha Yangu, basi hakika ata-

pata maisha yenye dhiki…..” (Surat-Twaha 20:124), wakati 

ambapo uwiano na ukamilifu katika kuitikia mahitaji ya mwana-

damu katika maelekezo yake ya kimaada, kiakili na kiroho 

unadhamini kwa mwanadamu maisha mazuri na mafanikio:  

 

”ِ
ً
بَت يِّ

َ
  

ً
هُ خَيىٰة

ى
ديِيَ 

ُ
 
َ
ل
َ
 ثىٰ وَهُىَ مُؤمِنٌ ف

ُ
و أ

َ
شٍ أ

َ
ه

َ
لِخًا مِن ر

ٰ
 مَن غَمِلَ صك

“….. 
 

“Mwenye kutenda mema, mwanaume au mwa-

namke, naye akawa ni muumini, tutamhuisha 

maisha mema…..” (Surat An-Nahl; 16:97). 
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MAENDELEO YA MTU BINAFSI NA MAENDELEO YA 

JAMII 

 

Kila mwanadamu aliye sawa sawa ana matarajio ya kuiletea nafsi 

yake maendeleo na utukufu katika maisha yake, na kuilinda dhati 

yake kutokana na mabaya na matatizo, nayo ni matumaini sahihi 

ya kisharia. Lakini ni njia ipi ya kufikia maendeleo? Na namna 

gani mwanadamu anafikia malengo yake na maslahi yake katika 

maisha haya? 

 

Hakika njia ya kawaida ni mwanadamu kuibua uwezo wake na 

vipaji vyake, na kuitaabisha nafsi yake kwa ajili ya nafsi yake. 

Anajifunza, anatafakari na anafanya kazi. Anajituma na kujita-

hidi, na kila anapojitahidi zaidi ndivyo fursa ya kuendelea 

inakuwa kubwa zaidi. Lakini swali linalojitokeza ni juu ya upeo 

wa uhusiano baina ya maendeleo ya mtu binafsi na maendeleo ya 

jamii ambayo anahusiana nayo, je, hali ya jamii inaathiri katika 

kiwango cha mtu binafsi na hali yake? Au mtu binafsi anaweza 

kutengeneza hali yake kwa kujitenga, na kuiletea nafsi yake 

maendeleo kwa kufumbia macho hali ya jamii yake, sawa iwe na 

maendeleo au isiwe na maendeleo? 

 

Hakika watu wengi wamejikita katika shughuli zao binafsi na 

wanajitahidi kupata maslahi yao binafsi bila ya kuwepo mambo 

makuu ya kijamii katika fikra zao au kutiwa katika orodha ya 

mazingatio yao, na hali ya kila mmoja wao ni: Mimi 

nashughulishwa na nafsi yangu kwa kujenga mustakabali wangu 

na kupanga mambo ya maisha yangu. Na mtazamo wenye uelewa 

katika maisha, unafichua kwa mwanadamu kwamba kuna 

uhusiano imara baina ya hali yake na hali ya jamii. Vyovyote 

utakavyokuwa uwezo wake na vipaji vyake, na vyovyote 

atakavyopata maendeleo na mafanikio, atabakia ni mwenye 

kuathirika na hali ya jumla ya jamii. Kwa hiyo inapasa fikira 
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yake na mazingatio yake yawe ndani ya duara mbili za kimsingi: 

Kujijenga kwa ajili ya nafsi yake, na kuchangia jengo la jumla la 

jamii. 
 

Na kwa kuzidi kuweka wazi zaidi tunaashiria katika baadhi ya 

nukta na ukweli ambao unadhihirisha kina cha mafungamano 

baina ya maendeleo ya mtu binafsi na maendeleo ya jamii. 
 

Kuandaa fursa za maendeleo:  
 

Ni sahihi kwamba mwanadamu anaendelea kwa juhudi zake na 

jitihadi zake na kwa vipaji vyake na uwezo wake. Lakini 

kupatikana fursa na maandalizi ya mazingira, ndio ambayo 

yanamuwezesha kuibua nguvu zake, na kutumia uchangamfu 

wake. Na jamii iliyoandaliwa inaleta kwa watu wake fursa za 

maendeleo, wakati ambapo jamii isiyoendelea zinakosekana au 

zinapungua humo fursa hizo. Kwa mfano katika nyanja za 

kujifunza, wanafunzi wetu katika nchi za Kiarabu sio wachache 

wa uelewa na uerevu kuliko wenzao wa Marekani, Japani au 

Ulaya, na baadhi ya watoto wetu wako juu katika juhudi na 

jitihada, lakini upeo wa maendeleo ya kielimu, na kiwango cha 

mfumo wa mafunzo na mazingatio ya kiwango cha uelewa na 

uerevu, na kupatikana nyenzo za kujifunzia katika jamii, katika 

nyanja zote na ubobezi, ndio ambavyo vinatia nguvu fursa ya 

mwanafunzi zaidi. 
 

Na katika nyanja za kifikra na maarifa kunapatikana katika nchi 

za Kiislamu akili shujaa na akili zenye mwanga, lakini uchache 

wa vituo vya utafiti na majaribio, na udhaifu wa vyombo vya 

kutoa rai unafanya fursa za maendeleo ya kielimu kuwa chache. 

Kwa ushahidi katika hilo, hakika baadhi ya watoto wetu katika 

jamii zilizoendelea wamepata maendeleo makubwa katika nyanja 

za kielimu na teknolojia mbalimbali, na Mwarabu wa kwanza 

kupata tuzo ya Nobel katika nyanja ya elimu ni Dokta Ahmad 

Zuwail, Mmisri ambaye anaishi Marekani na alipata tuzo mwaka 
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1999 katika Kemia. 
 

Athari ya mazingira:  
 

Ni kawaida mwanadamu kuathirika kwa mazingira ambayo jamii 

yake inaishi, na ikiwa mazingira ni mazuri anajipamba kwa 

maadili mema na yanashajiisha kwenye harakati na maendeleo. 

Hakika yanatengeneza mazingira yanayosaidia kumsukuma mtu 

na maendeleo yake, na ikiwa mazingira ya jamii ni mabaya 

yanatawaliwa na kutokuendelea na yanatawaliwa na hali ya 

uvivu na visingizio, na yamechanganyika na ufisadi na fitina, 

hakika yataacha athari zake na alama zake katika nafsi ya mtu na 

nyendo zake katika hali ya jumla. Mtu binafsi haishi katika 

kisiwa kilichojitenga au jangwani, bali yeye ni sehemu ya 

mkusanyiko, anaamiliana na anashirikiana pamoja na hali 

iliyotawala kwa kawaida. Na hii iko wazi katika nyanja ya kiafya 

kwa mfano, ambapo kuchanganyika kwake na watu waliopatwa 

na baadhi ya maradhi anaweza kupatwa na magonjwa kwa 

wepesi. Na vivyo hivyo, hakika fikira nyingi na nyenendo mtu 

anazichukua na kujipamba nazo kutokana na kuingiliana kwake 

na jamii. 
 

Matokeo na mwongezeko:  
 

Jamii ikipatwa na tatizo au fitina hakika matokeo yake na 

muongezeko utawakumba wote, bila ya kubagua aliyeshiriki na 

asiyeshiriki. Kuwepo kwa hali ya ufakiri katika jamii, kunaweza 

kuleta athari za ujeuri kwa matajiri na kuenea kwa maasi na 

maovu, yanayohadharisha hatari hata kwa wachamungu wema. 

 

Na kwa sababu hiyo anasema Mwenyezi Mungu Mtukufu:  

 

”ِ
ً
ت    اصى

ُ
مىا مِ ى

َ
ل
َ
زينَ ظ

ى
صيبَنى ال

ُ
 لا ج

ً
ت

َ
لىا فِخ 

ى
 ..…“ وَاج

 

“Na jikingeni na fitina ambayo haitawasibu 

wale waliodhulumu miongoni mwenu peke 
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yao.” (Surat Al-Anfal; 8:25).  

 

Na hapa Mwenyezi Mungu amewajibisha kuamrisha mema na 

kukataza maovu, na akambebesha mwanadamu sio jukumu la 

kutengeneza nafsi yake tu bali na kufanya juhudi kuwaongoa 

wengine na kuwarekebisha wao vilevile, ili kulinda jamii 

kutokana na uharibifu na ufisadi. 

 

Na Mtume wa Mwenyezi  anafananisha matokeo ya vitendo 

vya mafisadi katika jamii yote na mwenye kutoboa meli. 

Ataisababisha kuzama na wote waliomo humo, anasema : 

“Mfano wa mwenye kusimama katika mipaka ya Mwenyezi 

Mungu na mwenye kuanguka humo ni kama mfano wa watu 

waliopanda meli baadhi yao wako juu na baadhi yao wako chini. 

Wale waliopo chini wanapohitaji maji wanapita kwa walio juu 

yao wakasema: Lau tungetoboa katika sehemu yetu tundu na 

tusiwaudhi walio juu yetu, kama watawaachwa na waliyoyataka 

wataangamia wote, na wakiwazuia watanusurika na watanusurika 

wote.
155

  

 

Na mfano unaonekana mbele yetu wanayokabiliwa nayo 

wananchi wa Iraki waliopata balaa ya utawala wa Sadamu na 

siasa yake mbaya, ambapo hakusalimika na mbinyo na matokeo 

ya ufisadi huu yeyote miongoni mwao hadi ambaye anaona yuko 

mbali, na hahusiani na jambo kati ya mambo, hakika hakuwa ni 

mwenye kunusurika kutokana na adha na mateso. 

 

Nafasi ya jamii: 

 

Ikiwa unanasibiana na umma wenye nguvu na unafungamana na 

jamii tukufu, hakika hilo linakupatia ulinzi na kinga, na linatoa 

kwako nafasi za fursa yenye manufaa. Ama ikiwa umma wako 

                                                      
155

 Al-Bukhariy: Muhammad bin Ismail katika Sahihul-Bukhariy, kitabu 

sharikati Juz. 3 uk. 278, al- Maktabatu Thaqafiyah – Beirut. 
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hauna nguvu, au jamii yako ni dhaifu, imekandamizwa, hutopata 

bahati ya kuangaliwa kwa heshima na wengine, kwa kuchunga 

haki zako na kuheshimu kipaji chako. Na kisha nafasi yako ya 

kijamii na nafasi yako miongoni mwa jamii ina uhusiano katika 

kupanga nafasi yako na hali yako utake usitake. 

 

Hakika sisi sasa hivi tunaona wazi namna gani kila upande katika 

ulimwengu unapigia hesabu, mara elfu moja katika kuamiliana na 

myahudi yeyote au jambo kati ya mambo ya myahudi, kwa 

sababu wao wamekuwa katika nafasi inayowapa wao hayo. 

Kabla ya muda serikali ya Misri iliamua kupasua njia ya 

kuzunguka Cairo kwa urefu wa kilometa 95, ili kupunguza 

msongamano wa mwendo katika mji mkuu, msongamano wa 

barabarani kila siku wa watu milioni 15, lakini njia hii inapitia 

katika makaburi ya zamani ya Wayahudi katika eneo la Basatin. 

Makaburi hayo yana zaidi ya miaka 70, na eneo lina makaburi 

350 takriban, na ardhi ya makaburi kwa asili sio miliki ya 

Wayahudi, bali ni zawadi kutoka katika serikali ya Misri. Na 

serikali ilitaka kuondoa kaburi kwa kiasi cha mita 30 tu, ila 

Wayahudi walizua zogo kubwa ulimwenguni na wakaunda tume 

kati ya viongozi wa makundi ya Kiyahudi katika ulimwengu ili 

kukutana na Raisi wa Misri na viongozi wake. Na wakafungua 

madai kwa anwani mbalimbali katika mahakama ya Misri ili 

kuzuia kuguswa kwa namna yoyote makaburi ya wafu, na 

matokea yake makaburi yalibakia na kujengwa na daraja juu 

yake. 

 

Nafasi ya mtu binafsi katika maendeleo ya jamii: 

 

Katika yote yaliyotangulia inabainika kwetu mafungamano yenye 

nguvu baina ya hali ya mtu binafsi na hali ya jamii, na kwamba 

anayefikiria katika kujenga mustakabali wake na kupata 

maendeleo kwa ajili yake ni juu yake alete fikra na kuzingatia 

hali ya jamii yake na afanye hayo ni sehemu ya msingi katika 

ratiba yake ya harakati zake na juhudi zake. 
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Namna gani mtu binafsi anachangia katika maendeleo ya 

jamii yake? 

 

1. Hakika mazingatio ya mtu binafsi katika kujenga dhati yake, 

na juhudi yake katika kupata maendeleo na mafanikio kwa ajili 

ya nafsi yake, kwa hakika ni mchango kutoka kwake katika 

maendeleo ya jamii. Hiyo ni kwa sababu maendeleo ya jamii 

yanapatikana kwa maendeleo ya watu binafsi, hivyo kila mtu 

anaongeza nguvu katika hazina ya jamii kwa sharti la kuhisi 

kwake kunasibiana na jamii, na kushirikiana kwake pamoja na 

harakati za jumla za jamii. 
 

2. Mtu binafsi anaweza kuelekeza juhudi zake na harakati zake 

ndani ya juhudi zake binafsi ili zilenge katika njia ya kuhudumia 

jamii, na kufanikisha mkakakti wa maendeleo yake. Mwanafunzi 

anapochagua ubobezi wa kielimu katika masomo yake ya juu ni 

wajibu wake aangalie haja ya jamii yake. Na mfanyakazi anapo-

fikiria katika kuzalisha ni wajibu wake aelekee kwenye miradi 

ambayo inainua harakati za uchumi wa jamii na kutatua baadhi 

ya matatizo yake. Na mwanafasihi na mwanafikra atumie kipaji 

chake cha fasihi na uvumbuzi wake wa kifikra katika kuamsha 

jamii na kuendeleza hali yake. 
 

3. Kama jukumu la mtendaji analifanya mtu binafsi katika 

maendeleo ya jamii atenge sehemu katika uwezo wake wa kifi-

kra, kielimu na kimaada ili aitumie katika huduma inayonufaisha 

watu wote, na hiyo ni kupitia kushiriki katika taasisi za kijamii na 

shughuli za kujitolea. Na vyovyote atakavyoshughulika 

mwanadamu na mambo yake maalumu, hakika anaweza kutumia 

kiasi cha wakati wake kila siku au kila wiki kwa ajili ya 

kuhudumia umma. Na baadhi wanadhani kwamba kubeba baadhi 

ya majukumu ya kijamii na kutoa baadhi ya wakati wao au juhudi 

zao au mali zao itakuwa ni kwa hesabu ya mambo yao na 

shughuli zao maalumu. Lakini dhana hii sio makini, kwani 

matokeo ya wanayoyatoa katika maslahi ya jumla yataakisi kwao 
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kwa yale yaliyotangulia ubainifu wake katika athari na matokeo 

ya maendeleo ya jamii katika hali ya mtu binafsi. Na kwa hiyo 

anasema Mwenyezi Mungu Mtukufu:  

 

” 
ُ
عِى

ُ
 ف

َ
  لِِ

ُ
خعَنخ

َ
  أ

ُ
خعَنخ

َ
 ..…“ إِن أ

 

“Mkifanya uzuri mnajifanyia wenyewe” (Surat 

Bani-Israil; 17:7). 

 

Kama ambavyo tunayoyaitakidi katika rehema ya Mwenyezi 

Mungu na ukarimu yanatupa imani na matumaini ya kurejeshewa 

ambayo mtu ametoa katika njia ya Mwenyezi Mungu, na katika 

kuwasaidia waja Wake, kwa nyongeza maradufu zaidi ya 

aliyotoa. Anasema (swt):  

 

لُ 
َ
ذ ظَبؼَ مَث

َ
 بَد

َ
تٍ أ لِ خَبى

َ
مَث

َ
كهِ ه

ى
ُُ  فى ظَبيلِ الل مىٰلَ

َ
 أ

َ
زينَ يُ فِلىن

ى
ال

تٍِ  خَبى
ُ
ت

َ
ب
۟
تٍ مِا

َ
لِّ ظُنبُل

ُ
ن يَشاءُِ ِظَ ابِلَ فى و

َ
 وِ

ُ
ػِف

ٰ
كهُ يُضك

ى
كهُ وٰظِؼٌ  ِوَالل

ى
وَالل

  غَليٌ ِ
 

“Mfano wa wale wanatoa mali zao katika njia 

ya Mwenyezi Mungu ni kama mfano wa punje 

inayochipuza mashuke saba; katika kila shuke 

pana punje mia. Na Mwenyezi Mungu humzi-

dishia amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni Mwe-

nye wasaa, Mjuzi.” (Surat Al-Baqara; 2:261).  

 

Na imepokewa kutoka kwa al-Habib al-Mustafaa  kwamba 

amesema: “Mbora wa watu ni yule mwenye kunufaisha, basi 

kuwa ni mweye manufaa kwao.”
156

 Hakika Mwenyezi Mungu 

Mtukufu anambariki mwanadamu katika wakati wake, anapotoa 

sehemu yake katika kutumikia jamii, na anaongeza katika riziki 

yake anapotoa kwayo katika mambo ya kheri na anampa nguvu 

                                                      
156

 Al-Hindiy: Ali al-Mutaqiy katika Kanzul-Umaal, Juz. 16, uk. 128, hadithi 

namba 44154 chapa ya tano 1985 Muasasatu Rusalati – Beirut. 
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na uchangamfu katika kwenda kwake mbio katika haja za watu 

na mambo yao. Anasema Mwenyezi Mungu Mtukufu: 

 

هُِ ”..…
ُ
ىَ يُخلِف ُُ ىءٍ فَ

َ
  مِن ش 

ُ
لخ

َ
 ف

َ
ِ ِوَما أ

َ
صِكحن حرُ الشّٰ

َ
 “وَهُىَ  

 

“Na chochote mtakachotoa Yeye atakilipa. Naye 

ni Mbora wa wanaoruzuku.” (Surat Saba‟ 

34:39) 

 

Ni ahadi ya kweli kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu, 

kumrejeshea ambaye anatoa katika njia ya Mwenyezi Mungu. 
 

Anasema Imamu Ali : “Waamrishe watu wako waende 

kuchuma mema na waingie katika haja za aliyelala. Naapa kwa 

ambaye usikivu Wake unasikia sauti zote, hakuna yeyote 

atakayetia furaha katika moyo isipokuwa Mwenyezi Mungu 

anamuumbia kutokana na furaha hiyo huruma, atakaposhukiwa 

na la kumshukia (kifo) itamwendea mbio kama vile mafuriko 

katika mteremko hadi ikifukuze kama ngamia anavyofukuza 

mgeni.” 

 

4. Kusaidia mwenendo wa maendeleo katika jamii, ni juu ya 

watu binafsi washajiishe kila juhudi za shughuli nzuri, 

inayotokana na ardhi ya jamii yao. Kushajiisha na kushughulika 

ni jambo la dharura ili kuhifadhi uzalishaji, na maendeleo yake 

katika nyanja mbalimbali. Mwanachuoni anapozungukwa na 

watu wa jamii yake, na khatibu anapoamiliana pamoja nao 

wasikilizaji, na mwanafikra anapoona upokezi wa fikra zake, na 

mwanafasihi anapohisi kukubalika utoaji wake na mtengenezaji 

inauzika bidhaa yake. Na mtangazaji watu wanaponunua uzali-

shaji wake yote hayo yanatengeneza nguvu ya maendeleo na 

mabadiliko katika harakati ya jamii. 

 

5. Ama kudharau uzalishaji wa ndani, na nguvu ya uananchi, kwa 

maslahi ya uagizaji kutoka nje, na kujifunga na yaliyo nyuma ya 
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mipaka, hiyo ni hali ya kushindwa na ubinafsi, wanaweza 

kupatwa baadhi ya jamii hadi ikaenea kwa watu methali 

inayosema: njiwa wa shamba haimbi (Jogoo wa shamba hawiki 

mjini). 

 

Na baadhi wamekuwa wanajifakharisha kwamba ananunua kuto-

ka nje ya nchi yake au anatumia bidhaa za nje ya nchi yake, na 

anaweza kutoa hoja kwa uzuri wake na umakini wake, lakini 

mambo wakati mwingine hayaepukani na kuvutiwa na nje, na 

kuathirika kwa propaganda. Na ili kinyanyuke kiwango cha 

ubora na maendeleo ya uzalishaji katika nchi, ni lazima 

kushajiisha na kuunga mkono, pamoja na kutoa angalizo la 

mabadiliko na ukosoaji wenye kujenga. Na mara nyingi 

tunalazimika kuleta ushahidi kutoka katika hali pinzani, nayo ni 

hali ya Kiyahudi, kwa ajili ya kupata zingatio na somo. 

Wayahudi kila sehemu wanazingatia kushajiisha baadhi yao kwa 

baadhi, na kuunga mkono uzalishji wao wa ndani. Na ulipoanza 

utalii, Waisiraili wanakuja Jordani, baada ya maafikiano ya 

amani baina ya Jordani na Israil. Yalishitushwa mazingira ya 

utalii Jordani – kama yalivyoeleza magazeti na vyombo vya 

matangazo – kwa siasa ya ubakhili ambao anasifika nao mtalii 

wa Israil. Wao wanabeba pamoja nao chakula maalumu kwao, 

chini ya madai kwamba wao wanahifadhi ibada ya kula chakula 

cha kiyahudi, ambayo inalazimisha kwao kula chakula cha 

kiyahudi kilicho halali au al-kosher, lakini si kingine isipokuwa 

ni kisingizio, ambapo wao hawaleti chakula chao kilicho halili tu, 

bali na chupa za maji je kuna maji halali na mengine ni haramu? 

Na alikwishazungumza Waziri Mkuu wa Jordani wa zamani 

Abdu Salaam al-Majaaliy pamoja na viongozi wa Israil kuhusu 

maudhui kwa kuashiria kwamba chupa za maji Jordan ni rahisi 

zaidi kuliko Israil, pamoja na hivyo watalii wa Kiisrail, na wao ni 

kati ya wenye uwezo na matajiri wanaleta chupa za maji.
157

  

 

                                                      
157

 Al-Hayatu – Jarida la kila siku – London 18 March 1995 uk: 12  
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Mazingatio ya kijamii: 

 

Na mwisho hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu hakubali tuishi 

kwa ubinafsi, tufikirie na twende mbio katika mpaka wa duara la 

ubinafsi. Hakika hayo hayaafikiani pamoja na uswalihina halisi 

wa kweli, ambapo Qur‟ani tukufu inatia mkazo kwamba kupuuza 

mambo ya jamii, na sehemu dhaifu humo, ni dalili na alama juu 

ya uongo wa madai ya kuwa na dini, anasema (swt):  

 

لُ بِالذّينِِ
ّ
زِ

َ
زي يُى

ى
 ال

َ
سَءَيذ

َ
زي يَذُع  اليَديَ ِ ﴾٧﴿ أ

ى
ًَ ال لِ

ٰ
ز

َ
وَلا  ﴾٧﴿ ف

ػامِ اوِعىحنِِيَدُض  غَهىٰ 
َ
  ﴿٣﴾  

 

“Je umemuona ambaye anakadhibisha dini. 

Huyo ni ambaye humsukuma yatima. Wala ha-

himizi kumlisha masikini.” (Surat-Mau‟n 

107:1-3) 

 

Hakika kupuuza tu mayatima na kuwaacha na kutohimiza juu ya 

kujali haja za mafakiri, inamaanisha kwamba uswalihina ni wa 

uongo na wa udanganyifu. Mtume Muhammad  anamzingatia 

asiyejali mambo ya umma yuko nje ya duara la Uislamu 

“Mwenye kuamka na asijali mambo ya Waislamu basi sio 

Mwislamu.”
158

  

 

JAMII YENYE UELEWA 
 

Ili mwanadamu awe ni shakhsiya huru yenye kuweza kuchukua 

maamuzi na kufanya mikataba na wengine ni lazima afikie 

kwenye kiwango cha uelewa, kulingana na hukumu za fikihi ya 

Kiislamu. Hiyo ni kwa kuwa hukumu za mikataba kuhusiana na 

mwanadamu zinatofautiana kwa kutofautiana hatua za maisha 

yake kiasi kwamba ukamilifu wa uwezo na upungufu wake, yeye 

                                                      
158

 Al-Kulainiy: Muhammad bin Yaaqub katika al-Usulu Minal Kaafiy, Juz.2 

uk. 163, Darul-Adhuwai – Beirut.  

http://tanzil.net/#107:1
http://tanzil.net/#107:2
http://tanzil.net/#107:3
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katika hatua ya kwanza, kuanzia kuzaliwa hadi umri wa utambuzi 

anakuwa ni mpungufu, na kwa istilahi ya kifikihi (hana 

utambuzi) hivyo hausihi muamala wake kikanuni kwa sababu 

hana uwezo. 
  
Na katika hatua ya pili: Katika umri wa utambuzi hadi umri wa 

uelewa, ambapo anapambanua mambo na anatofautisha lenye 

manufa na lenye madhara, lakini yeye bado hajafika kwenye 

hatua ya ukomavu na uelewa, hapa vilevile wengi wa mafakihi 

wanaona kutokuwa huru kwake katika kufanya muamala na 

kuchukua maamuzi katika miamala, hata kama ni baleghe na ni 

mwenye akili. Kubaleghe na akili ni masharti mawili ya taklifu 

ya kisharia kwa maana kwamba analazimika kwa taklifu na 

maamrisho ya kidini, lakini kama hajafikia kiwango cha uelewa 

uwezo wake hauwi ni wenye kukamilika kupitisha maamuzi yake 

na kusahihisha miamala yake. 
 

Hatua ya tatu: Mwelewa au mwenye ufahamu, ambapo inasihi 

miamala yake na maamuzi yake yote. Na maana ya mwelewa ni 

utendaji mzuri, na kuweka mambo katika mahala pake, na balehe 

inaweza kuambatana nao, na inaweza kuchelewa kidogo au zaidi, 

na inaweza kutangulia, lakini hakuna mazingatio kwake kabla ya 

kubaleghe. 
 

Na kwa mwelewa hakuna umri maalumu kwa watu wa fikihi, bali 

jambo linaachwa kwa utayari wa mtu na malezi yake, na nususi 

za kisharia hazipangi hilo. Na aghlabu sheria za kimji za hali za 

watu katika dola zinamzingatia mwanadamu kamilifu muweza na 

mwenye utu huru katika umri wa miaka kumi na nane, na baadhi 

yake kama vile sheria ya Misri inaisogeza hadi umri wa miaka 

21. 
 

Kama ambavyo kujua uelewa wa mwanadamu unarejea kwenye 

kuangalia vitendo vyake na muamala wake, anasema (swt):  
 

ىا ال”
ُ
ل
َ
  مِنُ   سُشذًا وَابخ

ُ
عخ

َ
ئِن ءاق

َ
ياحَ ف

ّ
ىا الِ 

ُ
غ

َ
مشٰ خَّ ىٰ إِرا بَل

ٰ
يَخك
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 ُُ مىٰلَ
َ
يِ   أ

َ
ػىا إِل

َ
ادف

َ
 ..…“ ف

 

“Na wajaribuni mayatima mpaka wafikilie 

umri wa kuoa. Mkiwaona wana uwekevu, basi 

wapeni mali zao.” (Surat An-Nisaa‟; 4:6).  
 

Ambapo mali ya yatima mdogo inakuwa chini ya mamlaka ya 

walii wake, na anapobaleghe na ukaonekana kwake uelewa 

anapewa mali zake, ili yeye abebe jukumu la kuisimamia. Na 

baadhi ya mafakihi wanatofautisha baina ya uelewa katika nyanja 

za kimali, na uelewa katika nyanja ya kijamii. Mwanadamu 

anaweza kuwa ni mzuri katika usimamizi wa mambo ya kimali 

lakini hamiliki ukomavu wa kijamii katika kuendesha maisha ya 

familia. Hapa hawi huru katika maamuzi ya kufunga ndoa, bali ni 

lazima kupatikane idhini ya walii wake, hata kama vitendo vyake 

vya kimali vinapitishwa na ni sahihi. Kama alivyoashiria hilo 

Sayyid Muhammad Kaadhim al-Yazidi katika al- Ur‟watul- 

Wuthqah katika mas‟ala ya nane katika mas‟ala ya mawalii wa 

ndoa. 

 

Uelewa katika mantiki ya Qur‟ani: 

 

Mazungumzo kuhusu uelewa yamekuja katika Qur‟ani mara 

kumi na tisa, na katika baadhi yake yamekuja kwa kutia dhuma 

Rau na kutia sakna Shin )رُشْد) kama vile kauli Yake (swt):  

 

ىِِّ ِلا إِهشاهَ فِى الذّينِِ”
َ
 الش شذُ مِنَ الغ

َ
ن بَحى

َ
ذ ج

َ
 ..…“ ك

 

“Hakuna kulazimisha katika dini uongofu umekwisha pam-

banuka na upotofu.” (Surat Al-Baqara; 2:256). Na kauli yake: 

“Mkipata matumaini ya uongofu kutoka kwao.” Kama vile 

kauli yake (swt): “Na tuandalie sisi katika jambo letu 

uongofu.” (Surat An-Nisaa‟: 6). Na imekuja katika sehemu 

nyingine kwa kutia fatiha Rau (رَشَدا) kama vile kauli yake (swt): 

“Na utuandalie sisi uongofu katika jambo letu. “ (Surat al-
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Kahf: 10), nayo ni maneno yenye kufanana na inaonekana 

kwamba makusudio ya Rushd (uongofu) katika mantiki ya 

Qur‟ani, ni ambayo ni mukabala wa Ghayi (upotovu) nayo ni 

kwa maana ya uongofu katika mkabala wa upotovu na kupotoka. 

Nao ni mukabala ulio wazi katika kauli Yake (swt):  
 

 وَِ”..…
ً

خِزوهُ ظَبيلً
ى
إِن يَشَوا ظَبيلَ وَإِن يَشَوا ظَبيلَ الش شذِ لا يَخ

ِ
ً

خِزوهُ ظَبيلً
ى
ىِّ يَخ

َ
 ..…“ الغ

 

“Na wakiona njia ya uongofu hawaishiki kuwa 

ndio njia; lakini wakiona njia ya upotovu 

wanaishika kuwa ndio njia…..” (Surat Al-

A‟araf; 7:146). 
 

Kama ilivyokuja kutumia neno Rushd mukabala wa safihi, na 

inakuwa kwa maana ya muamala mzuri na uendeshaji, katika 

mukabala wepesi wa rai na udhaifu wa uendeshaji, na haya ndio 

makusudio ya mukabala katika mazungumzo kuhusu kuchunga 

mambo ya mayatima katika kauli Yake (swt):  

 

ُاءَ ”
َ
ف ىا الع 

ُ
ؤج

ُ
كىهُ  وَلا ج

مًا وَاسصُ
ٰ
  كِيك

ُ
ى

َ
كهُ ل

ى
 ى جَػَلَ الل

ى
ُ  ال

ُ
ى

َ
مىٰل

َ
أ

ا
ً
 مَػشوف

ً
ىلا

َ
ُُ  ك ىٰ  ﴾٥﴿ في ا وَاهعىهُ  وَكىلىا لَ مشٰ خَ ّ

ٰ
ىا اليَخك

ُ
ل
َ
وَابخ

يِ   
َ
ػىا إِل

َ
ادف

َ
  مِنُ   سُشذًا ف

ُ
عخ

َ
ئِن ءاق

َ
ياحَ ف

ّ
ىا الِ 

ُ
غ

َ
ُُ إِرا بَل مىٰلَ

َ
 أ

“….. 
 

“Na wala msiwape wapumbavu mali zenu 

ambazo Mwenyezi Mungu amewajaalia kuwa-

endeshea maisha. Na muwakimu katika mali 

hiyo na muwavishe, na muwaambie maneno 

mazuri. Na wajaribuni mayatima mpaka wafi-

kilie umri wa kuoa. Na mkiwaona wana uwe-

kevu basi wapeni mali zao…..” (Surat An-

Nisaa‟; 4:5-6).  
 

Kabla ya kumiliki uwekevu mwanadamu anakuwa ni dhaifu wa 

http://tanzil.net/#4:5
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rai, hana uwekevu, nayo ndio inayoitwa safhi (wasio na akili), 

akivuka hatua hii anaitwa Rashidi mwenye akili (uelewa). 

 

Uelewa wa kijamii: 

 

Tunaweza kuzungumza juu ya uelewa katika kiwango cha watu 

binafsi, na tunaona mtu binafsi ni mwelewa anapambanua 

maslahi yake na anafanya muamala mzuri na usimamizi katika 

mukabala wa mtu dhaifu wa rai, hachukui msimamo unaofaa 

katika yanayomkabili katika nyakati na mazingira. Na tunaweza 

kuzungumzia juu ya uelewa katika kiwango cha jamii na 

makundi, kuna jamii yenye uelelewa na jamii isiyo na uelewa na 

upevu, namna gani tutanyoosha jamii na makundi katika nyanja 

hii? Na nini alama za uelewa wa kijamii? Katika Qur‟ani tukufu 

yamekuja mazungumzo kuhusu jamii yenye uelewa ndani ya 

kauli Yake (swt):  

 

…..”   ُ
ُ
يى

َ
هَ إِل شى

َ
  وَه

ُ
لىبِى

ُ
هُ فى ك

َ
يى 

َ
نَ وَص

ٰ
ُ  الإيمك

ُ
يى

َ
بَ إِل كهَ خَبى

ى
ىِنى الل

ٰ
وَلك

ِ
َ
 وَالػِصيان

َ
عىق

ُ
فشَ وَالف

ُ
ِِالى

َ
شِذون نًَِ هُُ  الشّٰ

ٰ
ولك

ُ
   “أ

 

“…..Lakini Mwenyezi Mungu amewapendezea 

Imani na akaipamba katika nyoyo zenu, na 

akauchukiza kwenu ukafiri na upotovu, na uasi. 

Hao ndio walioongoka.” (Surat Al-Hujurat; 

49:7). 

 

Na aya tukufu inaashiria katika sifa muhimu katika jamii ongofu, 

nayo ni mshikamano wa kinafsi na kifikira na kimwenendo 

pamoja na misingi na kanuni za kisharia. Msingi ambao jamii 

inaamini wakati mwingine ni anwani tu na wakati mwingine 

msingi unachukuliwa kwa msingi wa kupokea kutoka kwa 

waliotangulia bila ya uelewa na kukinai. Na jamii inaweza 

kuamiliana pamoja na itikadi kwa kiwango cha roho na nafsi, 

lakini katika upande wa kiakili na kifikra kuna uangalizi na 
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matatizo na inaweza kutokea kinyume kwa uwepo wa kukinai 

kifikra ya nadharia bila ya kupatikana kushadidia kiroho na 

kinafsi, na inaweza kuwa itikadi na kanuni zake ni jambo 

limelazimishwa katika jamii ile na uwepo wake, wakati inaamini 

itikadi ya kurithi bila ya kukinai au inaamini itikadi na 

haijilazimishi kutekeleza mfumo wake na kanuni zake katika 

uhalisia wa maisha yake, au inanyenyekea katika sharia yake kwa 

nguvu na kulazimishwa. Ama jamii yenye uelewa ambayo aya 

inaiashiria kwa kauli “hao ndio walioongoka” inasifika kwa sifa 

zifuatazo: 

 

1. Kupenda itikadi na imani (amependezesha kwenu imani) kwa 

linalobeba neno la upendo katika maana za kuvutia nafsi na 

mshikamano wa kiroho. 

 

2. Kuelewa itikadi (na amepambia katika nafsi zenu) yaani 

mmejua kwa akili zenu usahihi wa manhaji yenu ya kiimani, 

kwamba ni bora zaidi ambayo mnastawisha kwayo maisha 

yenu. 

 
3. Kemeo la dhati juu ya kukhalifu na upotovu (na akawafanya 

mchukie ukafiri na ufusuka na maasi) nayo inatokana na sifa 

mbili zilizotangulia. Ikiwa mwanadamu anapenda itikadi 

yake kutoka ndani ya nafsi yake na mwelewa wa dini yake 

katika fikra yake na akili yake, hakika yeye kwa dhati yake 

anachukia maasi na anakimbia kwa kutoka katika mipaka ya 

nidhamu na kanuni, na vivyo hivyo hakika hali ya jumla 

katika jamii ongofu nayo ni kushikamana na kujidhibiti kwa 

msukumo wa dhati, na kujiepusha kukhalifu. 

 
4. Hakika wakati Muumba Mtukufu anaponasibisha katika nafsi 

yake kupenda na kuchukia (amependezesha kwenu) na 

(amefanya mchukie) hakika haimaanishi kulazimisha 

kimaumbile katika hilo, bali makusudio ni kuandaa wasila na 

mazingira yanayofaa, na taufiki katika kukubali na kuitikia. 
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Na kupitia aya tukufu na katika mwanga wa waliopanga mafakihi 

maana ya uelewa ambao ni sharti kutimia ili kukiri kufaa kufanya 

mkataba na kufaa kitendo kwa mwanadamu, tunaweza kuashiria 

kwenye alama muhimu na sifa za jamii yenye uelewa. 

 

1. Uelewa na maarifa: 

 

Ikiwa mafakihi wanazingatia uwezo wa kupambanua maslahi na 

kutaofautisha kati ya kinachonufaisha na kinachodhuru, ndio 

mwanzo wa viwango vya uelewa ambao kwamba kunapatikana 

athari ya kisharia na kikanuni katika upande wa kukubali uwezo 

wa mwanadamu na uhuru wa utu wake, tunaweza kuiga kutokana 

na hilo kupanga mwanzo wa viwango vya uelewa wa kijamii, nao 

ni uelewa wa jamii na kujua kwake mambo na shughuli ambazo 

zinafungamana na hali yake ili aweze kubainisha maslahi yake na 

kutofutisha baina ya yale ambayo yanainufaisha na yale yana-

yoidhuru kama jamii. 

 

Hakika wengi kati ya watu katika jamii wanazama katika huzuni 

zao binafsi, au wanashughulika na mas‟ala ya pembezoni na wala 

hawaangalii katika mambo ya jamii yao, wala hawasaidii 

mazingira na hali ambazo zinazunguka umma wao. Na Qur‟ani 

inatusimulia kuhusu jamaa yenye uelewa katika zama za Uislamu 

wa mwanzo, siku walipokuwa wachache Makkah wako katika 

mazingira ya ushirikina wakati huo, namna gani walikuwa wana-

zingatia matokeo ya vita baina ya Urumi na Uajemi. 

Yanayotokea katika nchi ya karibu Urumi na mpaka wake wa 

karibu na Uajemi, pamoja na umbali huu wa kijiografia ila hakika 

waumini Makkah walikuwa wanafuatilia vita. Na Waajemi 

washirikina walipowashinda Ahlul-Kitabu wa Urumi, waumini 

waliathirika kwa kushindwa kwa Urumi, pamoja na kutokuwepo 

mawasiliano au muungano baina yao, jambo ambalo linaonyesha 

juu ya uelewa na ufahamu wa vita hivyo, na athari zake na uakisi 

wake. Na kwa hiyo Mwenyezi Mungu Mtukufu ameteremsha 
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sura kamili ya Qur‟ani kwa jina la Surat Rum inayozungumzia 

kuhusu vita hivyo, na kuhusu harakati za waumini pamoja na 

matokeo yake na kuwabashiria wao kwa kubadilisha uwiano 

ndani ya muda mfupi, ambapo Urumi itanusurika katika miaka 

michache ijayo. Anasema Mwenyazi Mungu Mtukufu:  
 

لِبَذِ الشّومُِ ﴾٧﴿ ال 
ُ
ِ ِ    ﴾٧﴿ غ

َ
ل
َ
سِ  وَهُ  مِن َ ػذِ غ

َ
ش  

َ
دق

َ
فى أ

ِ
َ
ِ ﴾٣﴿ ظَيَغلِبىن

َ
كهِ  ِفى بِضؼِ ظِ حن

ى
بلُ وَمِن َ ػذُِلِل

َ
مشُ مِن ك

َ
وَيَىمَنِزٍ  ِ 

ِ
َ
ؤمِ ىن

ُ
  ﴾٤﴿ يَفشَحُ او

 

“Alif Lam Mim. Warumi wameshindwa katika 

nchi iliyo karibu. Nao baada ya kushinndwa 

kwao watashinda. Katika miaka michache. 

Amri ni ya Mwenyezi Mungu kabla yake na 

baada yake. Na siku hiyo waumini watafurahi.” 

(Surat Ar-Rum; 30:1-4). 
 

Na tukichukua kwa jicho la mazingatio dauru ya ushahidi wa 

ulimwengu, ambao Mwenyezi Mungu amewapa waumini  
 

ىى ىا ”
َ
ا لِخ

ً
 وَظَط

ً
ت مى

ُ
  أ

ُ
ى

ٰ
لًَِ جَػَل ك

ٰ
ز

َ
اطِِوَه

ّ
ى ال 

َ
ذاءَ غَه َُ ُ

 ..…“ ش
 

“Na kama hivyo tumewafanya kuwa umma wa 

wastani, ili muwe ni mashahidi juu ya watu 

wote…..” (Surat Al-Baqara; 2:143).  
 

Hakika hayo yanamaanisha dharura ya uelewa wa jamii ya 

kiimani kwa kiwango cha juu katika uelewa, wanaweza kwayo 

kufuatilia mabadiliko ya kiulimwengu, na uwiano wa kimadola 

ukiachilia mbali kuelewa kwake hali zake na mambo yake. 

Anasema Imamu Ali : “Ni lazima kwa mwenye akili mambo 

matatu: Kuangalia jambo lake, kuhifadhi ulimi wake, na kujua 

wakati wake.”
159

  

                                                      
159

 Ibun Shuubatu al-Haraaniy: al-Hasan bin Ali katika Tuhful-Uqul, uk. 144, 

chapa ya tano 1974 Muasasatu al-A‟alamiy lilimatubuati – Beirut. 

http://tanzil.net/#30:1
http://tanzil.net/#30:2
http://tanzil.net/#30:3
http://tanzil.net/#30:4
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2. Muamala mzuri: 
 

Namna gani jamii inaamiliana katika mazingira, matatizo na 

shida? Je, inatawaliwa na hali ya kujisalimisha na kusubiria 

muujiza kutoka kwa asiyefahamika? Au inatawaliwa na hasira, 

hisia na kuendeshwa na hamasa zisizokuwa na mkakati sahihi? 

Au inakabiliwa na changamoto kwa kufikiria kimaudhui, na 

ratiba yenye hekima? 
 

Uelewa wa jamii na upevu wake unapimwa kwa yale inayo-

chagua na kufuata katika machaguo haya. Kushindwa mbele ya 

matatizo kunafichua ukosefu wa matakwa na udhaifu wa 

kujiamini, wakati ambapo kutumbukia katika hali ya hisia na 

hasira, na kutoweka hekima na kutafakari, kunaweza kuongeza 

na kuimarisha matatizo. Na kinachohitajia uelewa ni muamala 

mzuri, na kuchukua msimamo unaofaa katika nyakati zinazofaa. 

Mazingira yanaweza kuhitajia ukali na nguvu, na yanaweza 

kuhitajia hamasa na jaziba, na yanaweza kuhitajia upole na 

uelewa. 

 

Na katika sira ya Mtume Muhammad  kuna mifano ya mua-

mala mzuri katika nyakati mbalimbali. Waislamu wa mwanzo 

pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu  walikuwa kama 

alivyowasifia Mwenyezi Mungu Mtukufu “Ni wana nguvu mbela 

ya makafiri.” (Suratul-Fatih; 48:29). Na vita na mapigano 

ambayo walipigana yanafichua juu ya ushujaa wao na kujitolea 

kwao, lakini hawa wenye nguvu mbele ya makafiri, walikubali 

suluhu ya Hudaibiya katika mwaka wa sita hijiria, kwa yale 

ambayo yalidhamini itifaki ya suluhu kwa masharti yaliyoo-

nekana kwa dhahiri yake, kuwa ni maslahi kwa washirikina na ni 

kushusha utukufu wa Waislamu, hadi baadhi ya masahaba 

walitawaliwa na hali ya jazba na hasira na kupinga yaliyotokea, 

kama anavyotaja Ibnu Hishamu na wanahistoria wengine: 

Kwamba Umar bin al-Khatab alimwendea Mtume wa Mwenyezi 

Mungu  akasema: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu je, 
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wewe si Mtume wa Mwenyezi Mungu? Akasema: Ndio (mimi ni 

Mtume). Akasema Je, sisi si Waislamu? Akasema: Ndio (sisi ni 

Waislamu). Akasema: Je, wao si washirikina? Akasema: Ndio 

(wao ni washirikina). Akasema: Kwa nini tunakuwa dhalili katika 

dini yetu? Akasema: “Hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu 

na Mtume Wake, sitokhalifu jambo lake, na hatonipoteza!” 

Mwandishi anasema: Umar alikuwa anasema: “Sikuacha kuwa ni 

mwenye kutoa sadaka na kufunga na kuswali na kuacha huru 

(watumwa) kwa kuhofia maneno yangu niliyozungumza siku 

hiyo, hadi nilipotarajia kuwa itakuwa kheri.”
160

 

  

Suhail bin Amru, mzungumzaji wa makuraishi alikataa kuandi-

kwa katika waraka wa suluhu: Bismillahi Rahmani Rahiym, na 

akang‟ang‟ania aandike badala yake: Bismika Allahuma. Mtume 

 akaafiki juu ya hilo. Kisha Suhail akapinga neno “Haya ndio 

aliyokubaliana Muhammad Mtume wa Mwenyezi Mungu” kwa 

kusema: Kama ningeshuhudia kwamba wewe ni Mtume wa 

Mwenyezi Mungu nisingekupiga vita, lakini andika jina lako na 

jina la baba yako tu: Mtume akaafiki katika hilo vilevile. Na 

Suhail akatoa sharti: Kwamba atakayemwendea Muhammad kati 

ya makuraishi bila ya idhini ya walii wake atamrudisha kwao, na 

atakayewaendea Makurasihi kati ya ambao wako pamoja na 

Muhammad basi hawatomrudisha kwake. Pamoja na kwamba ni 

sharti baya lakini Mtume  aliliafiki. Na ikatokea alikuja 

mmoja wa Waislamu mnyonge Makkah anakokota pingu zake na 

minyororo akakimbilia kwenye kambi ya Waislamu naye ni 

Jandal bin Suhail bin Amru. Akasimama baba yake Suhail na 

akampiga uso wake na akataka kutoka kwa Mtume  amrejeshe 

kwa makurasihi, na akatae kukimbia kwake. Mtume akaafiki juu 

ya hilo, Abu Jundal akapiga kelele: “Enyi Waislamu Je, narudi 

kwa washirikina na wananifitinisha na dini yangu?” Jambo 

ambalo lilichochea jazba kwa Waislamu lakini Mtume  

                                                      
160

 Ibnu Hishamu: Siratun-Nabawiya, Juz. 346 chapa ya kwanza 1415 Hijiria 

Daru Ihiyai Turathi al- Arabiy – Beirut. 
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akamwambia: Ewe Jandal subiri na hesabia hilo kwa Mwenyezi 

Mungu, hakika Mwenyezi Mungu atajalia kwako na kwa walio 

pamoja nawe katika wanyonge kuwa ni faraja na ukombozi.
161

 

 

Pamoja na yote hayo, Mwenyezi Mungu aliichukulia suluhu hii 

ni ushindi mkubwa “Hakika sisi tumekufungulia ushindi wa 

dhahiri” (Suratul-Fatih; 48:1). Kwa sababu matokeo yake yali-

kuwa ni kheri katika maslahi ya Uislamu, hivi ndivyo 

inavyohukumu akili katika msimamo na sio hisia tu. Na jamii 

yenye uelewa ndio ambayo inapambana na mazingira na 

kuchukua msimamo unaofaa mukabala wake kimaudhui na 

kutafakari. 

 

3. Kunufaika kutokana na uwezo 
 

Kila jamii ina uwezo wake wa kimazingira na wa kibinadamu 

ambao unatofautiana na unapitana kutoka jamii hadi nyingine. Na 

kinachotofautisha jamii yenye uelewa na nyingine ni mazingatio 

ya kuibua vipaji na kufanya kazi ya kuviendeleza na kunufaika 

navyo, na kuvitumia katika maslahi ya maendeleo ya jamii. 

 

Hakika baadhi ya jamii zinapuuza sehemu zake za kimazingira na 

kusahau vipaji na uwezo wa watu wake, wakati ambapo jamii 

zenye uelewa zinakwenda mbio kukuza sehemu zake na 

kunufaika na uwezo wake wa kimazingira na kibinadamu kadri 

iwezekanavyo. 

 

Na hii Cyprus kisiwa kidogo karibu yetu kinatoa mfano wa 

kunufaika na vipaji vya mazingira nacho kipo kona ya kusini 

mashariki ya bahari nyeupe ya kati, na kipo umbali wa kilometa 

64 kusini mwa Uturuki na kilometa 100 Magharibi mwa Syria na 

wakazi wake ni chini ya watu 700,000. Na wao wako katika 

kiwango cha juu kama watu wa ulaya, na kiwango cha watu 
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waliosoma humo ni asilimia 90. Pamoja na kwamba hawana 

utajiri wa mafuta na madini lakini wao wameendeleza mazingira 

mazuri na wamebadilisha nchi yao kuwa ni sehemu ya utalii 

muhimu, utalii unatengeneza humo sehemu ya kiuchumi na 

kisiasa, ukiongezea uzalishaji wa kilimo uliopo. 

 

Na katika nyanja ya kuendeleza sehemu za kibinadamu, Japani 

inatoa mfano mzuri, ambapo nguvu yake ya kielimu na kiuchumi 

inatokana na kuendeleza kiwango cha utendaji wa kiteknolojia na 

kiviwanda kwa watu wake. Japani hivi sasa ni nguvu kuu ya 

kiuchumi katika ulimwengu pamoja na uchache wa sehemu zake 

za kimazingira, nayo inaagiza sana mali ghafi ambazo viwanda 

vyake vinazihitajia. 

 

Ni kiasi gani zinamiliki jamii za umma wetu wa Kiislamu mion-

goni mwa vipaji na uwezo mkubwa, lakini unachokihitaji ni 

maelekezo ya kuziendeleza na kuzistawisha na kuzitumia kwa 

ajili ya maendeleo na ustawi. 

 

MWANZO WA KUTENGENEZA UPYA 

 
Inasifika historia ya mwanadamu kwamba imejaa mabadiliko na 

mageuzi wakati ambapo viumbe vingine hai, vinaendesha maisha 

yao kwa muundo mmoja tu, na njia moja muda wote wa historia. 

Hakika baadhi ya wanyama wanaweza kufanya kazi na kute-

keleza jukumu linalomshangaza mwanadamu kwa uzuri wake na 

ufanisi wake, lakini wanafanya hayo ndani ya hali iliyopangwa 

na namna thabiti, hayatokei kwayo mabadiliko au mageuzi 

yoyote. 

 

Nyuki, kwa mfano, huyu mdudu mzuri mwenye manufaa ambaye 

anatuzalishia asali, na anazalisha nta ambayo tunaitumia katika 

uzalishaji mbalimbali kama vile gundi, mshumaa na vifaa vya 

urembo kama ambavyo anahamisha mbegu za kiume kutoka ua 

hadi lingine, na kusaidia mimea kuzaliana. 
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Huyu nyuki anaishi ndani ya nyumba ya mfano katika mapori au 

masega ya nyuki, kwa muundo wa sanduku ambalo linamasega 

ya asali, nalo ni mrundikano wa vijimawe vyenye umbo la 

sudusi. Wanalitengeneza wafanya kazi wa nyuki kutokana na nta 

inayozalishwa na miili yao, na kila sentimita 10 ina chembe 

50,000 – 60,000 za sudusi (1/6) na baadhi ya makundi yana nyuki 

50,000 – 60,000. Miongoni mwao kuna malikia mmoja kazi yake 

pekee ni kutaga mayai kwa wastani wa mayai 2000 kwa siku 

wakati wa vuli, yaani yai moja kila baada ya sekunde 43, na 

kundi moja lina mamia ya madume katika kizazi cha malikia. 

Hayana kazi isipokuwa kumzalisha malikia tu. Lakini sio 

kwamba malikia ndiye aliyewazaa, kwa sababu kwa kawaida 

wanaoana na madume yaliyozalishwa katika kundi lingine. Na 

kuna maelfu ya nyuki watumishi, wanafanya kazi ya kusafisha 

njia za masega, kuwaletea nyuki asali kuzalisha nta, kutengeneza 

masega ya asali, kulinda nyumba ya nyuki, na kukusanya utomvu 

unaoletwa na nyuki (wengine). Wafanyakazi wa nyuki wanaweza 

kuruka kwa kasi ya kilometa 25 kwa saa na kukusanya katika 

maisha yao utomvu unaotosha kutengeneza jamu 45 za asali. 

 

Huu ni mpangilio mzuri na utaratibu makini katika maisha ya 

nyuki, nayo ni hali madhubuti, hadi sasa imekwishapita miaka 80 

milioni takriban tangu kuwepo kwa nyuki kulingana na makisio 

ya maulamaa, hajaguswa na mabadiliko au mageuzi.
162

 

 

Mabadiliko ni sifa ya mwanadamu: 

 

Mwanadamu peke yake anamiliki akili, na kwayo anaweza 

kubadilisha na kujadidisha katika maisha yake. Ama wanyama na 

viumbe vingine wanaendeshwa na utashi wao na mazingira yake 

ambayo Mwenyezi Mungu amewaumbia, wala hawana uwezo wa 

kufikiri na kubadilisha. Hivyo inabakia njia yao katika maisha ni 
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thabiti na ya mazoea, wakati ambapo yanaendelea mabadiliko na 

mageuzi katika maisha ya mwanadamu. 

 

Mwanadamu kila anapotumia akili yake na kutumia fikira yake, 

akanyanyuka kwa elimu yake na maarifa yake zinaongezeka njia 

za uboreshaji na mabadiliko katika maisha yake. Na kwa hiyo 

ananyanyuka kwenda katika kiwango kinachompambanua kama 

mwanadamu. Na anaposahau uwezo wake wa kiakili na aka-

dumaza fikira yake na asiendeleze elimu yake na maarifa yake, 

anaishi maisha ya kulala na kudumaa, na kusogea kwenye uduni 

wa ulimwengu wa wanyama usio na mabadiliko. 
 

Na waliosoma historia ya mabadiliko katika maisha ya mwana-

damu, wanaona wigo wa uhusiano wake na kiwango cha fikra na 

kielimu kwa mwanadamu. Hivyo hakika kizazi chetu cha sasa 

kinaonekana kana kwamba kimeshazaliwa katikati ya historia, 

kwa sababu kilichotokea katika kizazi chetu tangu kuzaliwa 

kwake hadi sasa kinalingana takriban na yaliyotokea katika 

historia ya binadamu tangu kwa Adamu  hadi wakati uliopo. 
 

Na kwa mfano katika hilo: Katika mwaka 600 kabla ya kuzaliwa 

Isa, chombo cha usafiri wa haraka kilichokuwepo kwa mwana-

damu ni ngamia, kwa kiwango cha maili 8 kwa saa, na kiwango 

hiki kimebakia kwa muda wa miaka 1600 takriban kabla ya 

kuzaliwa Isa. Walipogundua mkokoteni wenye matairi, ukaonge-

zeka wastani wa kasi kwa kiasi cha maili 20 kwa saa, na kiwango 

hiki kimebakia maelfu ya miaka, karne 80 zilizopita na kwa 

fadhila ya meli za moshi zilizoendelea mwanadamu ameweza 

kufikia kasi ya maili 100 kwa saa, lakini baada ya mika 58 ya 

kutumia meli za moshi, ameweza katika mwaka wa 1938 kuruka 

kwa haraka kwa kasi ya maili 400 kwa saa, mara nne zaidi ya 

kiwango kilichotangulia. Na baada ya miaka 20, katika miaka ya 

tisini katika karne hii kasi ya ndege ya roketi imefikia hadi maili 

4000 kwa saa, na mwanadamu ameweza kuzunguka ardhi hii 

kwa vipando vya angani ambavyo vinakwenda kwa kasi ya maili 
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18,000 kwa saa.
163

 

 

Hivyo mabadiliko na uboreshaji ni alama ya kunyanyuka kwa 

mwanadamu katika kiwango kinachompambanua na viumbe 

wengine, na ni kiashirio cha kuendeleza neema ya akili ambayo 

amepewa na Mweneyzi Mungu Mtukufu. 

 

4. Ulimwengu ni uboreshaji wenye kuendelea: 

 

Ulimwengu huu ambao tunaishi humo, uko katika hali ya kuen-

delea daima, ni uborekaji wenye kuendelea. Kuna nyota mpya 

zinazaliwa katika anga kwa mwendelezo, na wanaanga wanakiri 

kwamba wao hawafahamu upeo wa upana wa ulimwengu, 

pengine unapanuka bila ya kuwa na mwisho. Na wanaanga 

wamegundua kwamba mkusanyiko mwingi unaogelea baadhi 

yake uko mbali na baadhi kwa kasi sana. Na kwa kuongezea 

katika hayo inaonekana kwamba mkusanyiko ulio mbali zaidi na 

ardhi ndio ambao wenye mwendo kasi zaidi, kwa hiyo hakika 

Maulamaa wengi wanaitakidi kwamba ulimwengu unapanuka 

kwa mwendelezo. Anga la ulimwengu ulioundwa na mabilioni ya 

mikusanyiko uko katika hali ya upanuzi wa haraka, na utafiti wa 

anga umeashiria uwepo wa dalili zinazoonesha kwamba kuna 

hali ya kutengenezeka mkusanyiko mpya ndani ya anga.  

 

Na ukweli huo Qur‟ani tukufu inaukubali. Anasema (swt):  

 

ا 
ّ
يي۟ذٍ وَإِ 

َ
ُا بِأ

ٰ
ي ك

َ
ماءَ بَ  ِوَالعى

َ
ىظِػىن

َ
  و

 

“Na mbingu tumezifanya kwa nguvu na uwezo 

na hakika Sisi bila ya shaka ndio wenye 

kutanua.” (Surat Adh-Dhariyat; 51:47).  
 

Na katika aya nyingine anasema (swt):  
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سِ ِ
َ
ىٰثِ وَ 

ٰ
مك هُ مَن فِى العى

ُ
ل
َٔ
أنٍِ يَعك

َ
لى يَىمٍ هُىَ فى ش

ُ
 و

 

“Vinamuomba Yeye viliyyo katika mbingu na 

ardhi. Kila siku Yeye yumo katika jambo.” 

(Surat Ar-Rahman; 55:29). 
 

Hivyo hali ya kutanuka ulimwengu ni yenye kuendelea kwa 

uwezo wa Mwenyezi Mungu Mtukufu, na ni kila siku. Na 

makusudio ya siku hapa ni wakati, yaani kila wakati na kila 

sekunde, na sio wakati maalumu kuanzia alfajiri hadi usiku. 

Katika kila sekunde kuna jambo kubwa na tukio muhimu 

linatokea katika ulimwengu. 

 

Al-Alusi amesema: Hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu bado 

angalia anaumba watu na kuwauwa wengine na kuleta hali na 

kuondoa hali, kulingana na yanavyotaka matakwa ya Mwenyezi 

Mungu yaliyojengewa katika umakini wa hali ya juu. Na al-

Bukhari amepokea katika Tarikh yake, Ibnu Maajah, Ibnu Hiban 

na jamaa kutoka kwa Abu Dardai kutoka kwa Nabii  kwamba 

amesema katika aya hii: Kwa uwezo wake anasamehe dhambi na 

kumnusuru mwenye matatizo, anawanyanyua watu na 

anawateremsha wengine.”
164

  

 

Na imekuja katika hotuba ya Imamu Ali : “Namshukuru 

Mwenyezi Mungu ambaye hafi wala hayamaliziki maajabu Yake 

kwa sababu kila siku yuko katika jambo kati ya matukio mazuri 

ambayo bado hayajawa.”
165

 

 

Na miili yetu kama sehemu ya ulimwengu huu inaishi katika hali 

ya mabadiliko na kujijadidi daima. Mada ya kimiminika ambayo 
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 Al-Alusiy al-Baghdadiy: Sayyid Mahamuud katika Ruhul-Maaniy katika 

Tafsiril-Qur‟ani, Juz. 27, uk. 110 chapa ya nne 1985 Daru Ihiyai turathi al- 

Arabiyi – Beirut.  
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inapatikana katika chembechembe za damu zetu inaharibika 

kisha inajitengeneza upya. Na mfano wake ni mfano wa chem-

bechembe zote za mwili, zinakufa na kuja mahala pake 

chambechembe mpya. Na utafiti wa kielimu unasema kwamba 

damu ya mwanadamu inajitengeneza upya ndani ya muda wa 

miaka minne, na chembechembe zote za mwili zinabadilika ndani 

ya miaka michache, hivyo mwili ni kama mto unaotiririka. Kila 

dakika katika mwili wa mwanadamu zinakufa chembechembe 

bilioni tatu takriban, na katika muda uleule zinazaliwa chem.-

bechembe kwa idadi mpya mfano wa hizo kwa kugawanyika 

chembechembe, badala ya chembechembe zilizokufa. Na 

chembechembe za ngozi iliyokufa zinadondoka, wakati ambapo 

zinapita chembechembe zilizokufa katika chembechembe za 

viungo vya ndani kwenda nje ya mwili pamoja na uchafu. Na 

unatofautiana muda wa chembechembe. Chembechembe za damu 

nyeupe kwa mfano zinaishi kwa muda wa siku 13 wakati ambapo 

chembechembe za damu nyekundu zinaishi kwa muda wa siku 

120. Na chembechembe za ini zinaishi miezi 18 takriban. Ama 

chembechembe za mishipa zinaishi miaka 100 takriban.
166

 

 

Hivyo kuna harakati ya kujadidi ndani ya asili ya vitu na 

wanafalsafa walikuwa wanaitakidi kwamba harakati haiwezekani 

katika kitu chenye kiwiliwili kabisa, kwa sababu kila harakati 

inapasa kuwa na kiwiliwili chenye kutembea kilichothabiti, ila 

viungo vyake vinaweza kubadilika, vinginevyo hakika harakati 

hazitakuwa na maana inayofahamika. Lakini wanafalsafa walio-

kuja baadae walipinga nadharia hii na wakaamini harakati ya 

asili, na wakasema: Hakika msingi wa harakati ni dhati (asili) 

ambayo inadhihiri athari yake katika viungo. Na wa kwanza 

aliyebainisha nadharia hii kwa ufafanuzi wa dalili ni al-Maula 

Swadir Diyn Shiraziy ambapo alisema: Hakika kila chembe za 

viumbe na ulimwengu wa kimaada ni zenye harakati, au kwa 

maneno mengine, hakika mada ya viwiliwili vya uwepo ni kama 
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maji yanayotiririka ambayo hali yake ni yenye kubadilika, kila 

sekunde yanakuwa na hali mpya inayotofautina na uwepo wa 

awali na kwa kuwa mabadiliko haya yanaungana na baadhi yake 

hakika yanahesabiwa kuwa ni kitu kimoja.
167

 

 

Malengo ya kutafakari na kudadisi katika ulimwengu:  
 

Wakati Mwenyezi Mungu anapotuamuru kutafakari na kudadisi 

katika ulimwengu, na kutukumbusha hali ya kujadidi na uvum-

buzi wa daima katika viumbe, ni kwa malengo yafuatayo: 

 

Kwanza: Kufahamu ukubwa wa Muumba Muweza (swt). 

Pili: Kuelewa mazingira ya kanuni zinazotawala katika uwepo ili 

tusipatwe na kukata tamaa. 

Tatu: Kufahamu dauru ya mabadiliko na kujadidisha katika 

harakati. 
 

Tunapata kutokana na hayo somo na mazingatio katika muamala 

wetu pamoja na hali za kijamii na nyenendo zetu za kimaisha. 

 

5. Ushindani wa mabadiliko: 

 

Maisha ni medani ya ushindani, wanasongambele humo viongozi 

wa mabadiliko na kujadidisha. Jamii yenye kujadidisha kwa 

wingi na yenye kasi ya mabadiliko inapata maendeleo na inazatiti 

nguvu yake na utawala wake, wakati ambapo jamii iliyosimama, 

chache ya harakati inaharibika hali yake na inapatwa na uzee, na 

inarudi nyuma na inanyenyekea katika utawala wa wenye 

kuendelea. 

 

Na hususan katika zama hizi, ambapo yametoweka masafa na 

imeondoka mipaka na vikwazo, na hakuna tena nafasi ya kusi-

mama na kudumaa. Ama uwe ni mzalishaji wa harakati ya 
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mabadiliko na kujadidisha au uwe tayari kuipokea na kuielewa 

kwa daraja la pili, ili usigongane na uthabiti wako na misingi 

yako, vinginevyo utakumbwa na harakati zake zenye kusomba, 

bila ya hiari yako, na kuwa ni mfuataji mwenye kutumia 

wanayoyazalisha wengine miongoni mwa bidhaa za fikra, ratiba 

na tabia. 

 

6. Kukabiliana na changamoto: 
 

Katika mwenendo wa maisha jamii inakabiliwa na matatizo na 

changamoto, na inaweza kuhitajia kukabiliana nayo kwa aina ya 

kujadidisha katika fikra, na kubadilisha katika ratiba, na 

kuboresha katika njia na mbinu. Jamii ikidumaa katika harakati 

ya mabadiliko na ikashikamana na iliyoyazoea na desturi, basi 

changamoto zitaishinda, na matatizo na shida zitakwamisha hara-

kati zake. 

 

Na tunaona namna gani changamoto za mazingira na matatizo ya 

maisha ndio ambayo yanamsukuma mwanadamu kugundua na 

kuvumbua. Kuvumbua mbinu na nyenzo katika nyanja 

mbalimbali, na kwa hiyo amevuka changamoto hizo na matatizo 

kwa kiasi kikubwa, na hali ni hiyo hiyo katika kiwango cha 

kijamii. Ni lazima kuvumbua na kubadilisha, ndipo jamii 

inaweza kupambana na hali mbaya iliyopo, na kushinda 

ushawishi wa hali na mazingira. 

 

7. Uislamu: Ni Daawa ya Kujadidisha: 

 

Ujumbe wa mbinguni umekabiliwa na hali ya kudumaa katika 

jamii zake, na zikashikamana humo na waliyoyarithi kutoka kwa 

watangulizi wao na kuyazoea katika maisha yao. Hivyo ujumbe 

huo ukajikita katika kulingania jamii kwenye kujikomboa 

kutokana na utumwa uliopita na minyororo ya sasa na 

kushikamana na haki na usahihi. Lakini maneno ya wasioendelea 

mbele ya Manabii wao yalikuwa: “Hakika sisi tuliwakuta baba 
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zetu juu ya desturi na tunaongoza nyayo zao.” (Sura Zukhurufu: 

22). 

 

Waliyoyafuata baba (zetu) na iliyoyazoea jamii, ni wajibu 

yabakie na yaendelee, na fikra yoyote mpya wanaikabili kwa 

tahadhari na upinzani chini ya nembo ya: “Hatujasikia haya kwa 

baba zetu waliotangulia.” (Suratul-Muuminina: 24). Na Uislamu 

kama hitimisho la ujumbe wa mbinguni unalingania binadamu 

kujinasua na pingu ambazo zinakwaza na kuzuia harakati zake 

kuelekea kwenye haki na maendeleo. Anasema (swt) kuhusu 

Nabii Wake Muhammad :  

 

يِ   ”..…
َ
ذ غَل

َ
 ى وا 

ى
لَ ال

ٰ
غلك

َ
 ..…“ وَيَضَؼُ غَنُ   إِصشَهُ  وَ 

 

“Na kuwaondolea mizigo yao na minyororo 

ambayo iliyokuwa juu yao.” (Surat Al-A‟araf; 

7:157). 
 

Na inamhamasisha mwanadamu kufungua rai na fikra 

mbalimbali, ili avumbue zilizo bora kati ya fikra hizo,  

 

هُِ”
َ
خعَ 

َ
 أ

َ
بِػىن

ى
يَد

َ
ٌَ ف ى

َ
 الل

َ
مِػىن

َ
زينَ يَعخ

ى
 ..…“ ال

 

“Ambao husikiliza maneno, wakafuata mazuri 

zaidi…” (Surat Az-Zumar; 39:18). 
 

Na inalaumu akili yenye kudumaa na hali ya kudumaa, kwa 

sababu inampelekea mwanadamu kurudi nyuma katika msafara 

wa maisha na kumuweka katika orodha ya wafu. Imepokewa 

katika riwaya kutoka kwa Imamu Ja‟far Swadiq : “Mwenye 

kulingana siku zake basi ana hasara, na ambaye siku yake ni shari 

zaidi kuliko jana yake basi ana mtihani. Na ambaye haoni 

upungufu katika nafsi yake utadumu upungufu wake, na mwenye 

kudumu upungufu wake basi mauti ni bora kwake.”
168

 Na kwa 
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madhumuni hayo hayo kuna riwaya kutoka kwa Imamu Musa al-

Kadhim 
169

 na nyingine kutoka kwa Imamu Ali .
170

 

 

Hivyo ndio vyanzo muhimu vya kuanzia harakati ya mabadiliko 

na kujadidisha katika maisha ya mwanadamu Mwislamu. Na 

kujadidisha kuna manhaji yake, na vidhibiti vyake, na nyanja 

zake, na zana zake ili kuwe katika maslahi ya mwanadamu na 

kwenda sambamba pamoja na misingi na maadili. 

 

ROHO YA KUJADIDISHA 

 
Kwa nini ongezeko la hali ya kujadidisha na mabadiliko inak-

wenda haraka katika baadhi ya jamii, wakati ambapo inadorora 

na ni ya taratibu au inakosekana katika jamii nyingine? Baadhi 

wanaweza kusema: Hakika sababu katika hilo ni kupatikana 

uwezo hapa na kukosekana au kupungua kule. Jamii ambayo 

inamiliki uwezo na utajiri inaweza kupatikana humo hali ya 

maendeleo, ama jamii fakiri hali yake ni kuishi kwa kusimama na 

kudumaa. 

 

Na wengine wanaona kwamba mas‟ala yana uhusiano na mizizi 

ya jamii na historia yake/Ikiwa inatokana na historia yenye 

maendeleo na historia kongwe, hakika hilo litaisukuma katika 

mabadiliko na maendeleo, ama ikiwa ni jamii mpya au mwanzo 

wake ulikuwa ni uzembe hakika itakuwa na mwendelezo wa 

historia yake iliyotangulia. Na kundi la tatu linaweza kusema 

kuathirika hali ya jamii kwa uwezo wa harakati yake, ambapo 

uhuru wa jamii na uhuru wake au kuangukia chini ya utawala wa 

adui au nguvu pinzani kunadumaza matakwa yake na kuzuia 

maendeleo yake. 

 

Rai hizi na mfano wake ingawa zina kiasi fulani cha ukweli, na 

                                                      
169

 Rejea iliyotangulia uk. 327 
170

 Rejea iliyotangulia, Juz. 74 uk. 377 
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zina akisi sehemu ya picha, lakini hazifichui kwetu siri ya tofauti 

na asili ya tatizo. Historia ya maendeleo na umma za leo 

zinatusimulia kuhusu jamii zenye utajiri mchache, zilizopata 

miujiza ya maendeleo kama vile Japan. Na jamii changa 

zimekuwa kileleni kama vile Wamarekani, na jamii iliyozingirwa 

na kushindwa, imeweza kuvuka hali yake na kujenga nguvu yake 

upya kama vile Ujerumani na Japan baada ya vita kuu ya pili ya 

dunia. Wakati ambapo umma zingine zinamiliki utajiri na 

ukongwe wa kihistoria, na mazingira ya nje yanayofaa lakini 

hakika zinaishi katika uduni, kutokuendelea na kudumaa. 

 

Anasema Pawel Kenedy katika kitabu chake al-Tahadhir 

Liliqarni al-Wahid wal-ishirini: Hakika Korea na Ghana zilikuwa 

zinaishi katika kiwango cha uchumi kinachokaribiana mwaka 

1960, na pato la mtu katika nchi mbili hizi ni kwa kiwango cha 

dola 230 kwa mwaka, na baada ya miaka 30 (1990) liliongezeka 

pato la Mkorea mara kumi na mbili na kuwa dola 2760, wakati 

ambapo limebakia pato la Mghana katika hali yake dola 230!! 

 

Kama ambavyo Japani na Misri walianza harakati zao mpya 

mwaka mmoja, na Japani ilikuwa inaishi katika wakati mgumu 

na mbaya baada ya kushindwa kwake katika vita kuu ya pili ya 

dunia na kupigwa kwake na kombora la nyuklia, lakini ni tofauti 

ilioje hivi leo baina ya maendeleo ya Japani na Misri?  

 

Mwamko na kujadidisha ni roho na ni hali ya ndani, kabla ya 

kuwa hali na uwezo wa nje. Ikienea roho hii katika umma, inaleta 

humo harakati na uchangamfu, na inatoka kutafuta uwezo, na 

kutengeneza historia, na kukabiliana na changamoto. Na umma 

ukikosa roho hii, uhai wake unageuka na kuwa mauti, na 

unashambuliwa na maadui kutoka kila sehemu na kila upande. 

 

Na kwa hiyo Qur‟ani tukufu inatia mkazo juu ya umuhimu wa 

kubadilisha nafsi na inazingatia ni sharti pekee la kubadilisha hali 

ya nje. Mabadiliko yanaanza ndani ya nafsi ya mwanadamu na 
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umma; anasema (swt);  

 

…..”  ُِ عِ
ُ
 ف

َ
روا ما بِأ حِّ

َ
ىمٍ خَّ ىٰ يُغ

َ
رُ ما بِل حِّ

َ
كهَ لا يُغ

ى
 ..…“ إِنى الل

 

“Hakika Mwenyezi Mungu habadilishi yaliyopo 

kwa watu mpaka wabadilishe yaliyo katika 

nafsi zao.” (Surat Ar-Ra‟d; 13:11). 
 

Na vyovyote jamii itakavyomiliki vipaji na uwezo, kupatikana 

uwezo na utajiri hakika bila ya roho ya mwamko na kujadididsha 

nafsi yake haitopata kitu, bali utapotea uwezo wake bure. Na 

utajiri wake utapotea bure, na kuishi katika hali ya kudumaa na 

inakuwa karibu na maisha ya wanyama, kama anavyosema (swt):  

 

…..”   ُُ  بِ ا وَلَ
َ
غحُنٌ لا يُبصِشون

َ
ُُ  أ  بِ ا وَلَ

َ
ُىن

َ
لىلٌ لا يَفل

ُ
ُُ  ك لَ

 بِ ا
َ
ل ِ ِءارانٌ لا يَعمَػىن ضَ

َ
ِ  بَل هُ  أ

ٰ
قػك

َ
الِ

َ
نًَِ و

ٰ
ولك

ُ
نًَِ هُُ   ِأ

ٰ
ولك

ُ
أ

ِ
َ
فِلىن

ٰ
   “الغك

 

“…..Wana nyoyo lakini hawafamu kwazo, wana 

macho, lakini hawaoni kwayo, na wana masikio, 

lakini hawasikii kwayo. Hao ni kama wana-

yama bali wao ni wapotea zaidi; hao ndio 

walioghafilika.” (Surat Al-A‟araf; 7:179). 

 

Hakika wao ni wenye kughafilika kwa ambayo amewapa 

Mwenyezi Mungu Mtukufu katika neema, na iliyo muhimu zaidi 

ni neema ya akili na kufikiri “wana nyoyo lakini hawafamu 

kwazo” na hata viungo vyao na hisia zao hawanufaiki nazo faida 

inayotakikana “na wana macho lakini hawaoni kwayo, na wana 

masikio lakini hawasikii kwayo,” na hivyo hayatabadilika maisha 

yao, bali yanakuwa kama ya mnyama aliyesimama amedumaa 

kwa kuondolewa kwao katika uongofu wa Mwenyezi Mungu 

“hao ni kama wanyama.” Na ikiwa wanyama wanasamehewa 

kwa sababu wana matamanio bila kuwa na akili, nini udhuru wa 

mwanadamu? Hivyo “bali wao wamepotea zaidi” na wana hali 
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mbaya zaidi kuliko wanyama. 

 

Na katika aya nyingine anatia mkazo Mwenyezi Mungu (swt) juu 

ya umuhimu wa undani wa mwanadamu, na ambayo yanau-

zunguka undani wa nafsi yake kwa kauli Yake (swt):  

 

 ُُ ظمَػَ
َ َ
حرًا لِ

َ
كهُ فيِ    

ى
ى غَلَِ  الل

َ
ىا وَهُ   ِوَل

ى
ىَل

َ
خ
َ
ُُ  ل ظمَػَ

َ
ى أ

َ
وَل

ِ
َ
  مُػشِضىن

 

“Na kama Mwenyezi Mungu angelijua wema 

wowote kwao, angeliwasikilizisha; na kama 

angeliwasikilizisha, wangeligeuka hali waki-

puuza.” (Surat Al-Anfal; 8:23). 
  

Ikiwa nafsi hazizungukwi na kheri wala hazibebi raghaba wala 

matakwa ya maendeleo na mabadiliko, basi hazitanufaika na 

jaribio lolote au fursa ya nje. 

 

Alama na sifa za uvumbuzi: 

 

Hakika roho ya kujadidisha na mabadiliko, inamaanisha kumiliki 

sifa na alama. Inajaza maisha ya mwanadamu uchangamfu na 

kuisukuma kwenye uvumbuzi na mafanikio, na kumfanya kuvu-

ka vikwazo na vizuizi na kutafiti alama hizo muhimu. 

 

1. Uelewa na matarajio:  
 

Hali ambayo anaishi mwanadamu ikiwa ni mbaya isiyo na 

maendeleo, hakika haileti natija thabiti wala uwezo unaotakiwa, 

bali ni matokeo ya sababu na visababishi mukabala wa 

mabadiliko na mageuzi. Na katika mwanzo wake kuchuma nafsi 

yake, kwani anabeba kwa daraja la msingi jukumu la hali ambayo 

anaishi nayo. Anasema (swt):  

 

” 
ُ
يذيى

َ
عَبَذ أ

َ
بِما ه

َ
  مِن مُصيبَتٍ ف

ُ
بَى

ٰ
صك

َ
 ..…“ وَما أ
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“Na misiba inayowasibu ni kwa sababu ya yali-

yotendwa na mikono yenu.” (Surat Ash-Shura; 

42:30).  

 

Na kwa hiyo fursa inayotolewa kwa mwanadamu ili aondokane 

na hali hiyo mbaya, anapokataa kujisalimisha kwayo na kutaka 

kuivuka hatofanikiwa. Na historia imejaa mabadiliko ya kijamii. 

Ni jamii ngapi dhaifu zimekuwa na nguvu, na ni jamii ngapi 

zimetawala kisha zikaporomoka, na matakwa ya Mwenyezi 

Mungu Mtukufu yako pamoja na kila jamii inayokwenda mbio ili 

kuamka  

 

 
ً
ت بِمى

َ
ُُ  أ جػَلَ

َ
سِ  وَ 

َ
ضػِفىا فِى  

ُ
زينَ اظخ

ى
ى ال

َ
مُنى غَه

َ
ن  

َ
شيذُ أ

ُ
وَ 

ِ
َ
ُ  الىٰسِزحن ُُ جػَلَ

َ
   وَ 

 

“Na tunataka kuwafadhili waliodhoofishwa 

katika ardhi na kuwafanya wawe ni viongozi na 

kuwafanya ni warithi.” (Surat Al-Qasas; 28:5). 

 

Na ikiwa hali ya maisha ni nzuri sana, hakika ni juu ya mwana-

damu asizingatie hali yake kuwa ndio mwisho na kikomo, wala 

asipatwe na ghururi na majivuno, na kusimama kuacha 

maendeleo. Na ikiwa hataendelea hakika anarudi nyuma, 

anasema Imamu Ali : “Asiyejua anahadaika na nafsi yake, na 

siku yake inakuwa ni mbaya zaidi kuliko jana yake.” 
171

 Mwenye 

kuhadaika na hali yake unapungua ujanja wake,
172

 na majivuno 

yanazuia maendeleo.”
173

 Hakika kutarajia yaliyo bora zaidi, na 

kutarajia yaliyo mazuri zaidi, ndio kichocheo cha kwanza 

ambacho inachomoza kwacho harakati za kujadidisha na kuba-

dilisha, wakati ambapo uzembe na kuridhia hali ya kujisalimisha 

                                                      
171

 Al-Amadiy: Tamiymiy: Abdul-Wahdi katika Ghurar al-Hikami wa 

duraril-Kalami 
172

 Rejea iliyotangulia 
173

 Rejea iliyotangulia 
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kwake, au ghururi na majivuno kwa aliyoyapata, yanamfanya 

mwanadamu anabakia katika sehemu yake, wala hahifadhi juu 

yake, kisha anarudi nyuma. 
 

Hakika taasisi zenye kufaulu ni ambazo zinasimamia utekelezaji 

wake kwa mpangilio, na zinaweka mkakati kwa ajili ya kun-

yanyua kiwango na kuongeza juhudi na uzalishaji. Na mafunzo 

ya Kiislamu yanatuelekeza katika uelewa na matumaini ya 

daima, katika nyanja mbalimbali. Katika dua ya Makarimul-

Akhilaq ya Imamu Zainul-Abidiin Ali bin Husein  kuna 

ukumbusho kwa mwanadamu kutafakari katika maendeleo, 

katika upande wa imani na maarifa na kazi, na yanakuja haya 

maelekezo katika muundo wa dua na maombi, anayoomba 

mwanadamu kutoka kwa Mola Wake, ili ajizatiti ndani ya nafsi 

yake. Anabadilika kwenye ratiba katika maisha yake, dua 

inasema: “Na ifikishe imani yangu katika ukamilifu wa imani, na 

jaalia yakini yangu iwe ni yakini bora zaidi, na ifikishe nia yangu 

kwenye nia nzuri zaidi, na amali yangu kwenye amali nzuri 

zaidi.” Na ibara za dua zinamaanisha kwamba kiwango chochote 

cha imani au yakini au nia nzuri na amali njema, hakimaanishi 

mwisho au kikomo. Unabakia upeo wa ukamilifu na maendeleo 

uko wazi mbele ya mwanadamu, ili kufikia yaliyo mazuri zaidi 

na yaliyo kamilifu zaidi na yaliyo bora zaidi. 

 

2. Kujiamini: 
 

Mwanadamu anapoona mafanikio ya wengine na uvumbuzi wao, 

ni wajibu hilo limsukume kujiamini na kuelekea katika kuibua 

vipaji vyake na uwezo wake, kwani yeye ni mwanadamu mfano 

wao, anamiliki wanayoyamiliki miongoni mwa akili na matakwa 

kama walivyotumia akili zao. Na wametumia matakwa yao 

wakavumbua na wakafanikisha. Ni juu yake mfano wa hayo ili 

avumbue na azalishe. Hii ndio ratiba sahihi. Lakini baadhi ya 

watu ni kinyume cha hayo. Wanashangaa kwa mafanikio ya 

wengine hadi wanakosa kujiamini, na kudumaza akili zao na 
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vipaji vyao kiasi kwamba hawaoni kuwa nafsi zao zinaweza 

kuwa jirani na kufanana, ukiachilia mbali kuhusu kuwa juu na 

kuendelea. Na kwa haya zinasimama harakati na inashindikana 

kubadilisha na kujadidisha. Na mara nyingine kuvutiwa na 

waliotangulia, kama vile kizazi kilichotangulia, au shakhsiyati za 

kihistoria, kunaongeza kwake na hali ya kujitukuza na kujikuza, 

inakuwa ni uzio wa fikra baada yake na mpaka katika mafanikio 

haiwezekani kuipita na kuivuka. Na kutumia kusimama katika 

kiwango cha ufahamu wa waliotangulia, na njia ya maisha yao, 

au kutukuza shakhsiya iliyokuwa na utukufu, na dauru ya 

kihistoria yenye kusifika, hajasiri yeyote kuikosoa, au kukhalifu 

rai zake na nadharia zake. 

 

Hakika asiyekuwa maasumu, vyovyote utakavyokuwa uwezo 

wake na kipaji chake, yeye ni binadamu ana kikomo cha muda na 

wakati wake na mazingira yake, na juhudi zake hazizuii ijitihadi 

baada yake, na rai yake inatarajiwa humo kukosea na kupatia. 

Hakika watangulizi wa umma wema inapasa kuwaheshimu na 

kunufaika kutokana na rai zao na uzoefu wao, lakini haipasi 

kusimama kwenye mpaka wa fahamu zao. Mwenyezi Mungu 

amekwishatupa akili kama alivyowapa wao, na ametusemesha 

kwa wahyi Wake kama alivyowasema wao. Huenda baadhi ya rai 

zao au mbinu za muamala wao zilikuwa ni kutokana na 

mazingira yao, kama ambavyo mabadiliko ya maisha na mrun-

dikano wa uzoefu, unaweza kutufungulia upeo au unafichulia 

mambo ambayo hayakuwa yanapatikana kwao. 

 

Na shakhsiya za uongozi katika nyanja za elimu na kazi, 

vyovyote kitakavyokuwa kiwango cha elimu yao au ukubwa wa 

elimu yao, hakika mmoja kati yao hamaanishi ni mwisho wa 

elimu, wala kikomo cha kazi, na “ni mangapi ameyaacha wa 

kwanza kwa mwengine” kama anavyosema mshairi wa Kiarabu. 

Na anasema mshairi mwingine: 



Mazungumzo Katika Dini, Utamaduni na Jamii 
 

 
 

225 
 

  

“Hakika mimi hata kama ni wa mwisho katika zama zake, 

nitaleta ambayo hawakuyaweza waliotangulia.” Na yenye ukweli 

zaidi ni kauli Yake (swt): 

 

لِّ ري غِلٍ  غَليٌ ِ”..…
ُ
 و

َ
ىق

َ
 “وَف

  

“Na juu ya kila mwenye elimu yupo ajuaye 

zaidi.” (Surat Yusuf; 12:76).  

 

Na kwa mfano katika dauru ya kutukuza shakhsiya na kushan-

gazwa nayo kwa kiasi cha kusimama na kudumaa, tunaashiria 

katika waliyoyataja maulamaa katika maelezo ya Sheikhe Tusiy 

Muhammad bin Hasan, Mwenyezi Mungu amrehemu (aliye-

zaliwa mwaka 384H na kufariki mwaka 460 H), hakika kwa 

utukufu wa nafasi yake ya kielimu katika nafsi za wanafunzi 

wake na walio baada yake, ilishapita kwa mashia miaka mingi 

vizazi vingi na haikuwa rahisi kwa yeyote miongoni mwao 

kukosoa nadharia za Sheikh Tusiy katika fatwa, na walikuwa 

wanahesabu maneno yake ni msingi uliosalimika, na wanato-

sheka nao, na wanahesabu kukosoa utunzi wake na fatwa yake ni 

kujasiri mbele ya Sheikh na kumdharau. Na hali iliendelea hivyo 

hadi zama ya Sheikh Idrisa-Muhammad bin Ahmad bin Idrisa al-

Hiliy aliyefariki mwaka 598 Hijiria – walikuwa wanamwita al-

Muqalidah, naye ni wa mwanzo kukhalifu baadhi ya fatwa zake 

na kufungua mlango wa kupinga nadharia zake.”
174

 Na kama si 

ushujaa wa Sheikh Ibnu Idrisi na kujiamini na kupinga hali ya 

kushangaza na kunyenyekea mbele ya Sheikh Tusiy, ilikaribia 

kufungwa mlango wa ijitihadi katika mazingira ya kidini na 

kielimu. 

 

3. Mwanzo wa akili: 

 

Kuna uhusiano madhubuti baina ya harakati za mabadiliko na 

                                                      
174

 Al-Amin: Sayid Muhsin katika A‟ayan Shaiati, Juz. 9, uk. 160 Daru Taaruf 

lilimatubuatai – Beirut 1986. 
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harakati za kufikiri. Ikiwa watu watakandamiza akili zao kwa 

hofu au raghaba, kutawaliwa na hali ya ukandamizaji na ugaidi 

wa kifikra, kiasi kwamba inamzuia mwanadamu katika akili yake 

kutoka nje ya yaliyozoeleka, au jamii kukataa rai mpya za 

mabadiliko, wala hauzipi fursa ya kuzitoa, kuzijadili na uzoefu, 

wakati huo utasimama mwenendo wa kujadidisha, wala hayata-

patikana mabadiliko au mageuzi. 

 

Hakika uhuru wa kufikiri na rai ni haki ya msingi, ni kati ya haki 

muhimu sana za mwanadamu, kwayo anahisi mwanadamu utu 

wake na anaistawisha neema kubwa aliyopewa na Mwenyezi 

Mungu, na kupitia hiyo anaweza kuudhalilisha ulimwengu, na 

kujenga maisha ambapo Mwenyezi Mungu ametaka hayo kwake. 

 

Na Uislamu umezingatia kulinda uhuru huu na kuudhamini, na 

kuelekeza utekelezaji wake ili asitumbukie chini ya athari za 

hawaa na matamanio. Aya nyingi katika Qur‟ani tukufu zinam-

lingania mwanadamu kuhimiza kutumia akili yake na kutumia 

fikra yake katika nyanja na sekta mbalimbali, na katika mtiririko 

wa mazungumzo kuhusu ulimwengu na maisha katika mambo ya 

jamii na dini, na inajirudia kauli Yake (swt): “Je, hamtafakari” 

(Suratul-An‟am: 50). Na ikiwa dini inaamrisha kutafakari na 

kutumia akili, haiwezekani kamwe kuridhia kupokonywa uhuru 

wa kutoa rai au ugaidi wa kifikra. Ndio, kuna vidhibiti vya 

kuhami uhuru huu, kutokana na upuuzi wa wapuuzi na ufisadi wa 

waharibifu. 

 

4. Ushujaa na ujasiri:  
 

Mwanadamu anaweza kufichua kosa la fikra kati ya fikra zake au 

nukta ya udhaifu katika baadhi ya nyenendo zake na vitendo 

vyake. Na anaweza kujua mfumo ulio bora zaidi, njia nzuri zaidi, 

katika jambo kati ya mambo ya maisha yake, lakini ushujaa na 

ujasiri unamfanyia hiyana na yanamteka mazoea aliyoyazoea, au 

inamchukua huzuni kwa dhambi - kulingana na maneno ya 
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Qur‟ani tukufu – na hapa anapoteza kwa nafsi yake fursa ya 

mabadiliko na kujadidisha, na kuchagua kilicho sahihi zaidi na 

kilicho bora zaidi. 
 

Ni sahihi kwamba mazoea yana mbinyo wake na nguvu zake 

katika maisha ya mwanadamu, kama anavyosema Imamu Ali 

: “Mazoea ni mtawala kwa kila mwanadamu.”
175

 “Na siasa 

ngumu zaidi ni kuhamisha mazoea.”
176

  
 

Lakini nguvu ya matakwa inaweza kukabiliana na mazoea, na 

mwanadamu mwelewa ni ambaye anatoa maamuzi yake kutoka 

katika mbinyo wa mazoea na nguvu zake. Anasema Imamu Ali 

: Zishindeni nafsi zenu kwa kuacha mazoea na pigeni vita 

matamanio yenu mtayamiliki”
177

 “Zidhalilisheni nafsi zenu kwa 

kuacha mazoea na ziongozeni kwenye utii ulio bora zaidi.”
178

 
 

Na katika upande wa kijamii hakika baadhi ya jamii zinajipamba 

kwa upole unaotosha na zinamiliki ushujaa na ujasiri wa 

kubadilisha baadhi ya mazoea yao na ada zao, inapobainika kwao 

yaliyo bora kuliko hayo. Lakini jamii zingine zinajikanganya kwa 

ambayo zimeyazoea, hata kama hayo ni kwa hesabu ya misingi 

yake na maslahi yake. Na kwa mfano juu ya hilo baadhi ya 

mazoea yaliyoenea katika minasaba ya ndoa na maombolezo, 

ambayo yanatugharimu matumizi mengi na kusababisha taabu na 

uchovu, pamoja na kwamba watu wengi wanaona ni jukumu zito 

wanatamani kuondokana nalo, na kuna kukinahi nadharia kwa 

hiyo, lakini ushujaa na ujasiri haupatikani kwa kiasi kina-

chotakiwa kwa kubadilisha mazoea haya, na kuyabadilisha kwa 

kilicho bora na rahisi zaidi. 
 

Na vilevile baadhi ya jamii za ghuba zimekwishazoea muundo 
                                                      
175

 Al-AmadiyTamiymiy: Abdul-Wahid katika Ghurarul-Hikami wa Duaraul-

Kalimi 
176

 Rejea iliyotangulia 
177

 Rejea iliyotangulia 
178

 Rejea iliyotangulia 
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maalumu wa maisha ya utumiaji siku za neema ya kiuchumi – 

kama wanavyosema – pamoja na kwamba hali ya kiuchumi 

imeshabadilika na imekuwa inabana maisha ya wengi kati ya 

watu, isipokuwa mazoea ya muda uliopita bado yangali yanata-

wala mahala pake kwa ugumu wa kuyabadilisha na kuyavuka 

kwa namna ya jumla. 

 

Hizi ni alama nne: Uelewa, matarajio, kujiamini na kutumia akili, 

ushujaa na ujasiri ndio muonekano wa roho ya kujadidisha, 

ambapo zikienea katika maisha ya jamii zinaiongoza kwenye 

mabadiliko na mageuzi, na zikikosekana hakutofaa nembo na 

matamanio, wala mapendekezo na nadharia hazinufaishi.  

 

UWEZO WA KUHIJI NA KUPANGA VIPAUMBELE 
 

Hija ni anwani ya msimu wa kiroho na wa kijamii ambao 

wanaamiliana nao Waislamu wote, ambao idadi yao hivi sasa 

inakaribia watu bilioni moja katika sehemu mbalimbali za 

ulimwengu. Ni sahihi kwamba wanaoshiriki hasa katika ibada ya 

Hija ni watu milioni mbili, lakini wao wananasibiana na koo na 

makabila na jamii za Kiislamu, kama ambavyo mtazamo wa 

Waislamu wote katika msimu huu, unaelekezwa Makkah na 

sehemu takatifu. Na Hija ni anwani ya safari ya kimaada na 

kimaanawi, anaifanya mwanadamu Mwislamu, kwa roho yake, 

mwili wake, fikra zake na hisia zake, humo anakata masafa ya 

sehemu na wakati ili kwenda kuambatana na pazia la Kaaba, 

Nyumba ya kwanza iliyowekwa kwa ajili ya watu, na ili kugusa 

jiwe jeusi (yamini ya Mweneyzi Mungu katika ardhi), na ili 

aswali katika kisimamo cha Ibrahimu baba wa Manabii na ili 

afuate hatua za Mtume wa Uislamu Muhammad , ambapo 

amekulia ndani ya Makkah na amekuja na daawa yake kutoka 

katika pango la Hirai. 

 

Na ikiwa Hija maana yake ya kilugha: Ni kukusudia katika 

upande wa kutukuza. Na maana yake ya kisharia: ni kukusudia 
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nyumba ya Mwenyezi Mungu tukufu kwa ajili ya amali maalumu 

katika wakati maalumu. Kulingana na maelezo ya Abul-Baqai, 

hakika kimsingi ni katika mwonekano wa jumla wa kidini, na 

tangu zamani, inasema Mausu‟atul-Arabiyatu al- Muyasarah: 

Hija imejulikana tangu zamani, na dini tatu za mbinguni 

zimelingania hivyo. Na vilevile imejulikana katika dini zingine 

kama vile dini ya kibaniani ambayo katika ibada zake za kidini ni 

kuhiji katika mto al-Ghanji (Ganges), ambao upo katika sehemu 

ya Kaskazini mwa India, unaotoka katika milima ya Himalaya, 

na kutirirka Kusini Mashariki na kumimina maji yake katika 

ghuba ya Bangali. Na kwa umashuhuri wa Hija kama hali ya 

kidini ndipo imejulikana taarifu yake katika rejea za kiutamaduni 

na maktaba za maarifa kwamba: Ni safari ya kwenda kwenye 

sehemu takatifu kwa lengo la kidini. Na kwa malengo ya kidini 

ambayo wanayakusudia wenye dini katika kufanya Hija yanato-

fautiana kwa kutofautiana itikadi.
179

 
 

Falsafa ya Hija: 

 

1. Amali za Hija na ibada zake zinamfunza mwanadamu juu ya 

kumnyenyekea Mwenyezi Mungu Mtukufu, katika anayoyaa-

muru na kukataza, na yanatia mkazo katika wakati huo huo 

utumwa na kutii amri zake tukufu, kwa aina zake na namna zake. 

Na vyovyote itakavyolazimu katika taabu na adha, na hata kama 

mwanadamu hakujua makusudio yake na malengo yake moja 

kwa moja. Kuanzia na kitendo cha kuvaa ihramu, ambapo 

mwenye kuhiji anavua aliyokuwa ameyazoea katika mavazi yake 

ili avae vipande viwili vya ihram, shuka la chini na la kujilinda, 

na kisha anaachana na makatazo ya ihramu, ambayo yanakaribia 

25, kwa ikhitilafu katika baadhi yake na katika ufafanuzi wake 

mingoni mwa mafakihi wa Kiislamu, na kuanzia na tawafu ya 

wajibu, sa‟ayi, kupunguza au kunyoa, kutupa mawe, kuchinja au 

nahri, kusimama Arafah ndani ya muda maalumu, na vile vile 

Muzdalifa, kulala Mina na mengine miongoni mwa ibada za Hija 
                                                      
179

 Al-Fadhiliy: Dr. Abdul-Hadiy katika Mabaadiu ilimil- fiqihi, Juz. 3, uk. 4  



Mazungumzo Katika Dini, Utamaduni na Jamii 
 

 
 

230 
 

  

na vipengele vyake, ambazo zinatengeneza kwa ujumla wake 

semina ya mafunzo yanayomlea mwanadamu katika utiifu na 

unyenyekevu kwa Muumba Wake katika mas‟ala ya wakati na 

sehemu, na ambayo yanafungamana na mwili wake na harakati 

zake na shughuli zake na kazi zake zingine. Anasema Imamu Ali 

: “Amefaradhisha kwenu kuhiji katika nyumba Yake tukufu, 

ambayo ameifanya ni kibla cha wanadamu, na akaifanya (swt) ni 

alama ya unyenyekevu wao kwa ajili ya utukufu Wake na utii 

wao kwa ajili ya utukufu Wake.
180

 

 

2. Na Hija ni mafungamano na kuungana na mwenendo wa 

kiimani katika upeo wa kiimani na sehemu, na vielelezo na 

uongozi wa kihistoria, na hivyo dini haiwi ni itikadi ya kina-

dharia tu, bali ni harakati yenye kuendelea kupitia historia. 

Anafungamana nayo Mwislamu, anaona nafasi ya kuanzia na 

anaishi pembozoni mwa mwanzo wa dini yake, na anatembelea 

sehemu ambazo zimeshuhudia matukio yake ya kihistoria, na 

kuvuka zama na kuungana na maisha ya Manabii, na sira ya 

Maimamu na Mawalii, na misimamo ya masahaba na salafi 

wema. Kuna kisimamo cha Ibrahim, Hajar Ismail, kuna sa‟ayi, 

sehemu aliyozaliwa Muhammad . Na katika pango hili – 

pango la Hirai – ulikuwa ni mwanzo wa kushuka wahyi na utume 

wa Nabii. Na kuna sehemu aliyojificha Mtume wa Mwenyezi 

Mungu, pango la Thaur – pamoja na sahaba wake Abu Bakri 

wakati wa kuhama kwake kwenda Madina. Na kuna sehemu ya 

ushujaa wa Ali bin Abi Twalib; Badri, Uhud, Khaibar na 

Khandaq. Na kuna kujitolea kwa masahaba mashahidi wa kwan-

za wa Kiislamu. Na anaashiria kwenye hekima hii Imamu Ja‟far 

Swadiq  katika hadithi yake juu ya Hija ambapo anasema: 

“Na ujue athari za Mtume wa Mwenyezi Mungu na ujue habari 

zake na ukumbuke na wala usisahau.”
181

  

                                                      
180

 Al-Musawiy: Sharifu Ridhaa katika Nahjul-Balaghah, khutuba 1  
181

 Ibnu Babawaihi al-Qummiy: Sheikh Suduq, katika Ilalu Sharai, uk. 406, 

al-Maktabatu al-Haidraiya – Najafu 1963. 
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3. Na katika Hija inaonekana mbele ya Mwislamu ulimwengu wa 

Kiislamu, na anahisi kujinasibisha kwake katika umma mpana wa 

Kiislamu, ambapo anatekeleza ibada ya Hija ndani ya kundi 

kubwa la binadamu, kutoka katika koo mbalimbali na mataifa, 

wananchi, makabila, madhehebu na mitazamo mbalimbali amba-

po wanakusanywa na uzio wa Uislamu, na wanaunganishwa na 

nembo zake na misingi yake na nguzo zake. Na Mwislamu 

anaweza kuishi katika nchi yake na miongoni mwa kaumu yake, 

hivyo hajui upana wa duara la Uislamu, wala aina ya jamii za 

Kiislamu katika uhusiano wake na madhehebu zake. Lakini 

katika Hija anaona aina hii na idadi hii chini ya bendera moja na 

katika bendera moja ya Kiislamu. Wote ni Waislamu wanatufu 

katika Kaaba moja na wanaielekea hiyo katika swala zao, na 

wanakariri wito wa kuitikia amri za Mwenyezi Mungu: Labaika 

Allahumma Labaika, na wanafanya ibada ya pamoja. Sisi ni 

sehemu ya umma mkubwa unaoishi katika aina mbalimbali ndani 

ya msingi mmoja, wala hauathiri uhusiano huo wa kijamii na 

kimadhehebu juu ya ukweli wa ummoja wa umma, na 

kukusanyika kwake katika Kitabu cha Mwenyezi Mungu na 

Sunnah ya Nabii Wake . 

 

4. Na Hija ina manufaa yake na chumo lake kubwa katika nyanja 

zote za maisha ya umma kisiasa, kiuchumi, na kijamii. Kwa hiyo 

anazungumza Muumba Mtukufu kuhusu manufaa ya Hija kwa 

namna ya wazi kabisa anasema:  

 

لِّ ”
ُ
 مِن و

َ
لِّ ضامِشٍ يَأجحن

ُ
 وَغَهىٰ و

ً
اطِ بِاحدَجِّ يَأجىنَ سِجالا

ّ
ن فِى ال 

ّ
رِ

َ
وَأ

جٍّ غَميمٍِ
َ
ذوا  ﴾٧٧﴿ ف َُ ُُ لِيَش فِؼَ لَ

ٰ
  ..…“ مَ ك

 

“Na watangazie watu Hijja; watakujia kwa 

miguu na juu ya kila mnyama aliyekonda ku-

toka kila njia ya mbali. Ili washuhudie manufaa 

yao.” (Surat Al-Hajj; 22:27–28).  

http://tanzil.net/#22:27
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Na nakra ya (manaafiu) ni kwa ajili ya kutukuza na makusudio 

yake ni wingi nayo ni maslahi ya kidini na kidunia.
182

 Na Rabiu 

al-Khaitham anamuuliza Imamu Ja‟far Swadiq  kuhusu kauli 

yake (swt):  

 

“Ili washuhudie manufaa yao,” manufaa ya kidunia au ni 

manufaa ya Akhera? Akasema: Yote. 
183

  

 

Sharti la kuweza:  

 

Ikiwa ibada na faradhi zingine za Kiislamu anazitekeleza mwana-

damu akiwa katika nchi yake na sehemu yake, hakika faradhi ya 

Hija inamlazimu kusafiri, kutembea na kusogea. Kwa hiyo 

Mwenyezi Mungu Mtukufu amefaradhisha mara moja katika 

umri, ambapo ni wajibu kwa kila Mwislamu mwenye taklifu 

kuitekeleza faradhi ya Hija hata kama anaishi mbali sana na 

Nyumba Tukufu. Lakini hayo ni kwa sharti la uwezo na kuweza, 

anasema (swt):  

 

…..” ِ
ً

يهِ ظَبيلً
َ
طاعَ إِل

َ
اطِ حِج  البَيذِ مَنِ اظخ

ّ
ى ال 

َ
كهِ غَه

ى
 ..…“ وَلِل

 

“…..Na ni haki ya Mwenyezi Mungu juu ya 

watu kuhiji Nyumba hiyo kwa mwenye kuweza 

njia ya kuiendea …..” (Surat Aali-Imran; 3:97). 

 

Na ikiwa uwezo kilugha unamaanisha kuweza kufanya kitu au 

kujizuia nacho, ila hakika hapa inakusudiwa uwezo mahsusi. 

Hiyo ni kwa kuwa uwezo unamaanisha kumiliki nguvu ya 

kufanya kitendo au kujizuia nacho. Na ikiwa hilo linalazimu 

ugumu na taabu, lakini kuweza ni uwezo ambao hauchanganyiki 

                                                      
182

 Ibnu Ashuru: Muhammad Twahir katika Tafsir Tanuwir wa Tahariri, Juz. 

17, uk. 178 
183

 Al-Kulainiy: Muhammad bin Yaaqub katika Furuu‟u al-Kaafiy, Juz. 4, uk. 

422 Darul-Adhuwai - Beirut. 
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na ugumu wala taabu, kama alivyoashiria hilo Sharifu Murtadha 

kwa kauli yake: “Uwezo ni neno la kuashiria kurahisisha jambo 

na kuondoka taabu humo, na sio kwa neno la kuweza tu.”
184

  

 

Na jopo la maulamaa linaona kwamba uwezo unapangwa na 

jamii, na ndio ambao unakadiria kwamba mukalaf ni mwenye 

kuweza au sio mwenye kuweza. Na hiyo ni kulingana na hali ya 

mtu na mazingira yake ya kijamii, makusudio ya kuweza ni ule 

wa maana ya jamii unaofahamika katika neno hili, na sharia 

haina maana maalumu, wala istilahi mpya, bali makusudio ni 

maana ya jamii ambayo inatumika katika sehemu zingine.
185

 

 

Na uwezo unajumuisha upana wa wakati ili utoshe kwenda katika 

sehemu takatifu na kuwahi siku za Hija, afya ya mwili na uwezo 

wake, kupatikana amani na usalama na uwezo wa kimali. 

 

Kupanga vipaumbele: 

 

Kwa kutafakari katika mas‟ala ambayo wanayataja mafakihi 

kuhusu maudhui ya kuweza, kama sharti la wajibu wa Hija kwa 

mukalaf, inabainika kwetu kadhia muhimu, nayo ni ulazima wa 

kupanga vipaumbele katika maisha ya mwanadamu. Mbele ya 

mwanadamu kuna majukumu mengi, na haja na raghba mba-

limbali. Na baadhi ya watu hawana vidhibiti vinavyopangwa kwa 

msingi wake vipaumbele vya mazingatio yake na mielekeo yake, 

bali inavutia raghba maalumu au inaendeshwa na mazingira 

yanayomzunguka, na hivyo anaelekea kwenye jukumu kulingana 

na lililo muhimu au katika jambo la pembezoni kulingana na 

mambo ya msingi, na linatokea hilo katika upande wa kutoa 

juhudi ya kifikra au kutoa mali au harakati ya kivitendo. 

 

Wakati ambapo sharia inatuelekeza kutanguliza la muhimu zaidi 

                                                      
184

 Al-Fadhiliy: Abdul-Hadiy katika Mabaadiu ilimil-fiqih, Juz. 3, uk. 15 
185

 Shiraziy: Sayid Muhammad al-Huseiniy katika al-Fiqihi, Juz. 38, uk. 10 

chapa ya pili 1988 Darul- Ulumi - Beirut 
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katika ya muhimu, nayo ni katika kanuni za kifiqihi ambazo 

wanazitegemea mafakihi na katika kipaumbele cha faradhi cha 

wajibu kwa Sunnah ya mustahabu. Anasema Imamu Ali : 

“Hakuna kujikurubisha katika Sunnah inapodhuru faradhi.”
186

 

Sunnah zikidhuru faradhi basi zikataeni.”
187

  

 

Na pengine tunayoyaona katika upande wa kiuchumi – kwa 

mfano – kwa baadhi ya watu katika kutoa katika ukamilisho na 

mambo ya starehe kulingana na mambo ya kimsingi, ni mfano 

uliowazi wa kughafilika juu ya ukweli huu. 

 

Dharura ya maisha: 

 

Katika daraja la kwanza ni wajibu mwanadamu azingatie kupa-

tikana mahitaji ya maisha yake kimaisha; chakula, mavazi, 

malazi, kuoa, matibabu na mahitaji mengine ambayo yanaweza 

kutofautiana kwa kutofautiana jamii na kiwango cha watu na 

mambo yao. Na mwanadamu akishindwa kupata kitu katika 

dharura ya maisha yake hakika ni juu ya jamii kumsaidia katika 

hayo ili kutatua haja yake. 

 

Na kwa hiyo mafakihi wametoa fatwa kutopatikana uwezo na 

wajibu wa Hija ikiwa itakuwa kwa hesabu ya dharura ya 

kimaisha, anasema Sayid al- Yazidiy: “Inatolewa katika hayo 

anayoyahitajia katika dharura ya maisha yake, hivyo haiuzwi 

nyumba yake ya kuishi inayofaa kwa hadhi yake, wala mtumishi 

wake anayemhitajia, wala nguo zake za kujipamba zinazofaa kwa 

hadhi yake, ukiachilia mbali nguo za kazi yake. Wala samani ya 

nyumba yake; godoro, vyombo na mengineyo kati ya anayo-

yahitajia. Bali hata pambo la mwanamke pamoja na kulihitajia 

kwa kiwango kinachofaa kwake kulingana na hali yake, katika 

zama zake na sehemu yake. Wala zana za utengenezaji anazo-

                                                      
186

 Al-Musawiy: Shariff Ridhaa katika Nahjul-Balaghah, hikimati namba 39 
187

 Rejea iliyotangulia hikima namba 279. 
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zihitajia katika maisha yake, wala farasi anayempanda pamoja na 

kumhitajia, wala silaha yake wala vitu vingine anavyovithitajia, 

kwa kulazimu taklifu kwa kuvitumia kwake katika hija kwa dhiki 

na shida. Wala haizingatiwi humo haja ya kivitendo, ndio kama 

vitazidi vitu vilivyotajwa katika kiwango cha haja ni wajibu 

kuuza ziada katika matumizi ya Hija.”
188

 

 

Na anasema katika mas‟ala mengine: Ikiwa ana kiasi kinacho-

mtosheleza kuhiji na nafsi yake ikahitajia kuoa, iliyo na nguvu ni 

kutokuwa wajibu wake juu ya hija – na kuacha kuoa ni dhiki 

kwake au inasababisha kutokea maradhi au kutumbukia katika 

zinaa na mfano wake.”
189

  

 

Na anasema Sayid al-Khuiy: “Kureja kwenye kutosheleza nako 

ni kuweza kwa kitendo au kwa nguvu katika kuishi nafsi yake na 

familia yake baada ya kurejea. Na kwa maneno yaliyo wazi zaidi 

inalazimu mukalafu awe katika hali isiyoogopesha pamoja na 

nafsi yake na familia yake kushindwa na ufakiri, kwa sababu ya 

kutumia aliyonayo miongoni mwa mali katika njia ya Hija.”
190

 

 

Haki za watu: 

 

Na kwa daraja la pili inapasa kwa mwanadamu kutekeleza anayo-

daiwa na watu katika haki za kimali. Na msingi kubakia deni au 

haki katika dhima ya mwanadamu ni jambo baya linalokera. 

Hakimbilii katika deni ila kwa dharura ya kuhitajia, na ni juu 

yake kujitolea kuitekeleza kwa haraka kadri iwezekanavyo. Na 

imepokewa hadithi kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu 

: “Jihadharisheni na deni, hakika ni huzuni usiku na ni udha-

                                                      
188

 Al-Yazidiy: Sayid Muhammad Kaadhim katika al-Uruwatu al-Wuthiqah, 

mas‟ala ya 10 Minal- istitwaati 
189

 Rejea iliyotangulia, mas‟ala ya 14 
190

 Al-Khuiy: Sayyid Abul-Qasim katika Manaasik al-Haji, mas‟ala 22 chapa 

ya nane 1397 
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lili mchana.”
191

 “Mwenye deni amefungwa katika kaburi lake, 

hafunguliwi ila kwa kulipa deni lake.”
192

 

 

Na kinachosikitisha ni kwamba watu wengi wanapuuza katika 

maudhui ya madeni na haki za wengine, wakati ambapo 

wanatumia mali nyingi katika mambo ya starehe na mambo ya 

kujipamba (pembezoni). Mafakihi wamezingatia deni ni kizuizi 

cha wajibu wa Hija, na kwamba kipaumbele ni kulipa deni. 

“Ikiwa mtu ana mali inayotosha kwa ajili ya Hija, lakini 

anadaiwa kiasi kwamba kama atalipa deni lake hatoweza kuhiji, 

na kama akihiji hatoweza kulipa deni lake, hakika sio wajibu 

kwake Hija. Ni sawa sawa kama mdai amemdai wakati huo au 

baadaye, kabla ya kupata hayo au baada ya kupata.
193

  

 

Haki za kisharia: 

 

Haki za kisharia za kimali ambazo ni wajibu kwa mwanadamu, 

kama vile Zaka, Khumsi, Kafara, ni haki za Mwenyezi Mungu 

Mtukufu katika upande mmoja, kwa sababu amezifaradhisha. Na 

ni haki za watu katika upande mwingine, kwa sababu zinafun-

gamana na haki za makundi dhaifu na yanayostahiki katika jamii. 

Na ikiwa mwanadamu atapuuzia katika kutekeleza haki za 

kisharia, hakika anakuwa amefanya uadui katika haki za 

Mwenyezi Mungu na haki za mafakiri na wenye kuhitaji. 

 
Kwa ajili hiyo mafakihi wametoa fat‟wa katika kipaumbele cha 

kutekeleza haki za kisharia kwanza kabla ya kutekeleza faradhi 

ya Hija, bali kama akihiji kwa mali ile ile isiyotolewa Khumsi au 

Zaka basi Hija yake haisihi na wala faradhi haitaondoka kwake, 

bali ni mwenye dhambi katika kutumia kwake haki za wengine. 

Hivi ndivyo zinavyotufundisha hukumu za kisharia kuchunga 

                                                      
191

 Al-Hindiy: Ali al-Mutaqiy katika Kanzul-Umaal, Juz. 6, uk. 232 
192

 Rejea iliyotangulia 
193

 Shiraziy: Sayyid Muhammad al-Huseiniy katika Manaasik al-Haji, mas‟ala 

43. 
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daraja za vipaumbele, na kutanguliza la muhimu zaidi kabla ya 

lile la muhimu, pamoja na utukufu wa Hija na nafasi yake, 

ambapo Mwenyezi Mungu amezingatia kuiacha kwake ni ukafiri: 

“Na mwenye kukufuru hakika Mwenyezi Mungu ni tajiri kwa 

walimwengu,” ila ni kwamba haifuti vipaumbele vingine, wala 

haiwi kwa hesabu yake.  

 

Ewe Mwenyezi Mungu tupe taufiki ya kuhiji katika Nyumba 

Yako tukufu, na wafanyie wepesi mahujaji kutekeleza ibada ya 

Hija, na wakubalie amali zao na warejeshe kwenye nyumba zao 

salama salimini, na utushirikishe katika dua zao njema. Ewe 

Mola wa walimwengu. 

 

KANISA: HISTORIA YA DHULUMA KWA JINA LA DINI 

 

Hakika sheria za mbinguni na dini za Mwenyezi Mungu zime-

kuja ili kuleta uadilifu katika maisha ya mwanadamu na 

kupambana na dhulma na ujueri: 

 

 لِيَلىمَ ”
َ
بَ وَاوحزان

ٰ
ُ  الىِخك ُُ  ضَل ا مَػَ

َ
ذِ وَأ

ٰ
 ا بِالبَيِّ ك

َ
سظَل ا سُظُل

َ
ذ أ

َ
ل

َ
ل

اطُ 
ّ
  ..…“ بِاللِعطِِال 

 

“Kwa hakika tuliwatuma Mitume Wetu kwa 

dalili waziwazi, na tukateremsha Kitabu pamo-

ja nao na mizani, ili watu wasimamie 

uadilifu…” (Surat Al-Hadid; 57:25) 

 
Na hakuna kitu kibaya baada ya kumshirikisha Mwenyezi 

Mungu Mtukufu kuliko dhulma na kuzifanyia uadui haki za 

watu. Huo ndio msingi wa daawa za Manabii na Mitume. Lakini 

masikitiko ni kwamba baadhi ya wanaojidai kuwa ni wanadini, 

wanatumia fursa ya nafasi zao za uongozi na utashi wa 

matamanio yao ya utawala na shahawati zao za kimaslahi kwa 

hesabu ya heshima ya watu, uhuru wao na haki zao. Wanafanya 
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dhulma na uadui kwa jina la dini, chini ya bendera yake na 

nembo yake. Na hiyo ni kwa kisingizio cha ujeuri wao na 

kuwapotosha watu na kuwadhalilisha kwao. 

 

Na ikiwa dhulma ni mbaya kwa kila aina zake na sura zake, 

hakika iliyo mbaya zaidi na uovu zaidi ni inayokuwa kwa jina la 

dini, kwani changamoto inayokanganya katika jambo la 

Mwenyezi Mungu, mosi ni kumzulia uwongo Mwenyezi Mungu: 

 

كهَ لا يَأمُشُ  ”
ى
ل إِنى الل

ُ
دشاءِِك

َ
كهِ ما لا  ِبِالف

ى
ى الل

َ
 غَه

َ
لىلىن

َ
ج
َ
أ

ِ
َ
مىن

َ
ػل

َ
مَشَ سَبّش بِاللِعطِِ ﴾٧٨﴿ ح

َ
ل أ

ُ
 ..…“ ك

 

“…..Sema: Hakika Mwenyezi Mungu haamrishi 

machafu; je, mnasema juu ya Mwenyezi Mungu 

msiyoyajua? Sema Mola Wangu ameamrisha 

uadilifu…..” (Surat Al-A‟araf; 7:28–29).  
 

Na pili ni kufanya uovu kwa waja Wake. Na wanadamu 

wameteseka sana kwa aina hii ya dhulma, ambayo inafanywa 

kwa kivuli cha dini, jambo ambalo limezua kulipiza kisasi kwa 

baadhi ya jamii dhidi ya asili ya dini, na kutengeneza kundi la 

ulahidi linalotuhumu dini kwamba ni ulevi wa wananchi. Na hivi 

ndivyo inavyokuwa, kutumia dini ni kutayarisha mazingira ya 

ulahidi na ukafiri. 

 

Na kanisa katika historia yake ndefu linawakilisha mfano wazi 

katika kutumia dini na kufanya dhulma kwa jina lake na chini ya 

nembo zake, kwani linanasibishwa kwa Nabii mtukufu wa 

Mwenyezi Mungu Isa bin Mariyam  na kutawala sehemu 

kubwa na uwanja mpana wa kidini kwa binadamu. Kanisa hili 

kwa kuzingatia kwamba ni rejea ya dini ya Masihi, na taasisi 

ambayo inachunga mambo ya wafuasi wa dini, limetumia vibaya 

nafasi yake. Badala ya kueneza upendo na uadilifu na kutetea 

waliodhulumiwa na wanyonge, na kupiga vita ujeuri na dhulma, 

http://tanzil.net/#7:28
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kama ulivyo msingi wa ujumbe na dini za mbinguni, ikawa ni 

kinyume cha hivyo kabisa. 

 

Msamaha wa Papa: 

 

Kimeongezeka kiwango cha uelewa na maarifa kwa watu, na 

ukweli umeendelea kafahamika. Watu wa kanisa hawanyenyekei 

tena na kupotoshwa kama mwanzo, bali zimefululiza humo 

harakati za malalamiko na sauti zikapaa za ukosoaji na upinzani. 

Na katika upande mwingine hakika wananchi wengine na jamii 

zilijaa ukandamizaji, dhulma na ujeuri, na zilirejesha kujiamini, 

na kuanza kudai haki zake na kurejesha mazingatio ya historia 

yake. Yote hayo yalikuwa ni sababu iliyomsukuma Papa Paulo 

kukiri baadhi ya makosa na kuomba msamaha, na kuomba radhi 

na maghfira, kuhusu historia mbaya ya kanisa. 

 
Kujitolea huku kwa kanisa kumekuja kwa ajili ya kujibu mbinyo 

wa ndani na wa nje, ambapo kuliundwa kamati ya makasisi 

wanane waliofanya kazi kwa muda wa mwaka kamili, kuandaa 

utafiti wa kurejea makosa yaliyopita katika kanisa na kutoa ripoti 

kwa Papa yenye kurasa 46, na kuamua baada yake kufanya 

sherehe maalumu Jumapili iliyopita 12/3/2000 ambayo iliitwa 

siku ya kusameheana, kutangaza ripoti na kutangaza kuomba 

msamaha na udhuru kutoka kwa Papa. 

 
Ilifanyika hafla kubwa ya kidini (ibada) katika kanisa takatifu la 

Petro Vatikan, kwa kuhudhuria idadi kubwa ya viongozi wa 

Italia na wanadiplomasia na watu wengi zaidi ya elfu ishirini 

takriban ndani ya kanisa na katika uwanja rasmi wa Vatikani. 

Ripoti inakiri kwamba pamoja na uovu na ubaya uliotokea katika 

historia ya kanisa: “Haikuja katika historia ya kanisa wito 

wowote wa kutubia na kupinga makosa na kuomba msamaha, na 

kwamba jaribio bora katika nyanja hii, lilikuwa linaishia 

kuwasifu makasisi ambao kulifanywa katika zama zao baadhi ya 

makosa, kwamba wao walikuwa nje ya ibada na mafunzo ya 
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kanisa, na wakafungamanisha makosa haya kwa watu wake bila 

ya kanisa lenyewe.”
194

 

 

Ubabe wa ugomvi wa kimadhehebu: 

 

Ripoti ilizungumzia juu ya ubabe wa ugomvi wa kimadhehebu, 

na ukali wa mfarakano ambao ulitokea baina ya wafuasi wa 

kanisa Katholiki: “Kulitokea ikhitilafu kubwa baina ya wakristo 

na hususan katika karne inayomalizika. Katika mwanzo wa karne 

iliyopita (1054) ilijitokeza ikhitilafu kali baina ya kanisa la 

Mashariki na kanisa la Magharibi, na ikaendelea kwa muda 

mrefu na likaparaganyika kwa uadui. Na wakatuhumiana, na 

kukakosekana kuaminiana. Na angalizo ni kwamba kati ya 

vikwazo ambavyo vinasimama dhidi ya umoja wa wakristo ni 

sababu za kiutamaduni na mambo ya kihistoria na kasumba 

ambazo zinasheheni ikhitilafu miongoni mwa wakristo.
195

  

 

Hakika ni ishara ndogo tu katika ambayo walikabiliwa nayo 

wakristo kutoka kwa uongozi wa kanisa lao, ambapo kanisa 

liligawanyika lenyewe na madhehebu ya kikristo yakawa mengi: 

Wakatholiki, Othodox na Waprotestanti. 

 

Na viongozi wa kanisa na madhehebu wanachochea wafuasi wao 

dhidi ya makanisa mengine, na wafuasi wa madhehebu mengine. 

Mfalme wa Kiitaliano alipoingia katika ukristo katika mwanzo 

wa karne ya nne na akajiunga na rai za Paulo, ambaye alikuwa 

myahudi mwenye kasumba dhidi ya unaswara, na mshirika 

katika kuwapiga vita, lakini yeye aligeuka ghafla kwenda 

kwenye ukristo kwa kudai kwamba yeye amekutana na Masihi. 

Na amekuwa mlinganiaji wa ukristo anayejulikana kwa jina la 

Mtume Paulo, mwasisi wa ukristo mpya, unaosimama katika 

kumfanya Masihi kuwa mungu na utatu, na akakandamiza rai 

pinzani ndani ya Wakristo. 
                                                      
194

 Bayaanati al-Fatikani: tovoti ya Vatican katika intaneti 
195

 Rejea iliyotangulia 
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Alipopinga Arius mwaka 336 kauli ya uungu wa Masihi, 

lilifanyika kongamano la kanisa la kwanza ambalo lilijulikana 

kwa jina la kongamano la Nikai mwaka 325, na kuamua 

kumtuhumu Arius na kuchoma kitabu chake, na kuharamisha 

kukinunua, na kuwavua wafuasi wake nyadhifa zao na kuwa-

fukuza, na kuhukumiwa kunyongwa kila mwenye kuficha kitabu 

chake. 

 

Na yalidhihiri madhehebu ya Protestant katika Ukristo, kwa 

kupinga rai iliyoenea katika kanisa la Kikatoliki. Na maana ya 

Protestant kwa kilatini ni: Mpinzani. Kanisa liliwakabili kwa 

ubabe na ukandamizaji, na mauji yakawa mengi, na yaliyo 

muhimu zaidi ni mauaji ya Paris 24/8/1572, ambapo wakatoliki 

waliwachapa fimbo wageni wao wa Kiprotestant ambao waliitwa 

Paris kuleta ukuruba baina ya mitazamo, kisha wakauliwa kwa 

hiana na wao wakiwa wamelala, na damu zao zikatiririka katika 

barabara za Paris. Na pongezi zikamiminika kwa Charles IX wa 

Ufaransa kutoka kwa Papa, wafalme wa katoliki na wakuu wao 

kwa kitendo hiki kiovu!! Na cha ajabu ni kwamba waprotestant 

walipopata nguvu walifanya uovu ule ule uliofanywa na 

wakatoliki, na hawakuwa ni wachache wa uovu katika muamala 

na maadui zao. 

 

Na kanisa la katoliki lina wakristo wengi zaidi, nalo linabeba 

jukumu la msingi la kukandamiza madhehebu mengine yenye 

watu wachache, na kukandamzia rai pinzani katika kufasiri 

kwake dini. 

 

Ugaidi wa kifikra:  

 

Kanisa lilifuata katika zama za kati rai za Aristotle na Ptolemy 

myunani katika mazingira na anga. Na wakayaita Jiografia ya 

Kikristo, na wakafanya kazi ya kuilazimisha kwa watu kwa 

kuizingatia ni itikadi ya kidini, na kwamba kinachoikhalifu ni 

ukafiri na uasi katika dini. Na zikaanzishwa mahakama za 

https://www.google.co.tz/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=2&cad=rja&uact=8&sqi=2&ved=0ahUKEwim6bvN_9vOAhXLuhoKHXHzBHoQFggmMAE&url=https%3A%2F%2Fen.wikipedia.org%2Fwiki%2FAristotle&usg=AFQjCNFfeBls2tRbREaWdC3pHpzcmO_wVw&bvm=bv.130731782,d.d2s
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upekuzi mwaka 1183, kwa kuwauliza watu kuhusu rai zao katika 

mambo ya mazingira na ulimwengu, na kumwadhibu mwenye 

kukhalifu miongoni mwao. Na inakadiriwa idadi ya watu ambao 

waliaadhibiwa na mahakama hizi ni watu 300,000, kati yao 

32,000 walichomwa moto wakiwa hai, miongoni mwao ni 

mtaalamu wa mazingira maarufu kwa jina la Giordano Bruno, 

ambaye alihukumiwa kuuliwa, na kwamba lisimwagike tone la 

damu yake juu ya ardhi, hivyo akachomwa akiwa hai mwaka 

1600. Na vilevile alihukumiwa kuuliwa mtaalamu wa anga wa 

Kitaliano, Galileo Galilei mwaka 1642 kwa sababu alisema rai 

yake kuhusu kuzunguka kwa ardhi na kulizunguka kwake jua. 

 

Ukandamizaji na ukoloni:  
 

Ripoti ya kuomba msamaha iliashiria baadhi ya mateso ambayo 

yaliwapata wengi katika wananchi na jamii nyonge, miongoni 

mwa nguvu ya Ulaya na wamagharibi, ambayo ilikuwa inafanya 

uovu wake na utawala wake wa kikoloni chini ya mtazamo wa 

kanisa na uangalizi wake na kubariki kwake. Wahindi wekundu, 

nao ni wakazi wa asili wa Amerika, ambao walihamia kutoka 

Asia kabla ya zaidi ya miaka 20,000, kulingana na makadiro ya 

wataalamu, lakini wazungu weupe walipoigundua Amerika na 

utajiri wake walikuja kuikalia na wakaingia katika vita ya muda 

mrefu na kali na Wahindi wekundu, iliyomalizika mwaka 1900 

kwa kuwaangamiza na kupora ardhi zao. Na kuwafukuza na 

kuwakandamiza waliobakia miongoni mwao. Idadi ya Wahindi 

wekundi Amerika ilikuwa ni zaidi ya watu milioni moja, na 

katika mwisho wa vita vya maangamizi idadi yao ilipungua hadi 

237,000!! 

 

Na Waafrika walikuwa wanashambuliwa na meli za kijeshi na za 

kibiashara za wazungu na kuwakandamiza kama wanyama bila 

ya huruma au utu. Mtoto anaporwa katika mapaja ya mama yake 

na ndugu anaporwa mbele ya ndugu zake, na kuchukuliwa kama 

mateka hadi Ulaya. Wanauzwa na wananunuliwa, na wana-
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watumikisha katika kuwahudumia wazungu weupe kwa unyonge 

na udhalili. Na kwa kuingia karne ya 19 wazungu walikuwa 

wameshapeleka Amerika watumwa milioni kumi wa Kiafrika!! 

 

Kama ambavyo kanisa lilifurahia ukandamizaji wa Wayahudi na 

kuteketezwa kwao na Wanazi, na kwa kuitikia mbinyo wa 

Kiyahudi kimataifa, mazungumzo kuhusu kadhia yao yamekuja 

wazi kuliko kadhia nyingine yoyote katika ripoti ya kuomba 

msamaha. Ama mateso ya wananchi wa Kiislamu kutokana na 

uovu wa wazungu katika vita vya msalaba, mateso yaliyo-

barikiwa na kanisa, hayakuja mazungumzo yake, pamoja na 

kwamba yalikuwa ni mateso mabaya na ya muda mrefu, ambapo 

wazungu walipanga mashambulizi manane makuu ya kijeshi. Na 

yakaendelea kwa zaidi ya miaka 200 kuanzia mwaka 1096 hadi 

1270, kwa kuiteka Palestina na viunga vyake kati ya nchi za 

Kiislamu. Mfalme wa Italia Alexios I Komnenos, mwaka 1095 

aliomba msaada kutoka kwa Papa Urban wa pili, Papa wa kanisa 

la katoliki, katika vita vyake dhidi ya Waturuki, na Papa akaafiki 

katika hilo. Papa alifanya mkutano wakati wa kipupwe wa 

viongozi wa kanisa huko Ufaransa. Alihimiza humo wazungu 

kusimamisha vita baina yao, na kuteka ardhi takatifu ya Palestina 

na akawaahidi malipo ya kiroho na kimaada mkabala wa vitendo 

vyao, na akachochea raghba katika kuipiga vita Ulaya Magha-

ribi. Maelefu yakajiunga na jeshi la wavamizi. 

 

Na yalitokea kutokana na ukoloni wa nchi za kimagharibi katika 

nchi nyingi za Kiislamu baada ya kuanguka ukhalifa wa 

Uthmaniya. Na kilichotokea katika hayo miongoni mwa ujeuri, 

hayakuwa ni yenye kufichikana kwa kanisa wala hayakuwa 

mbali na baraka zake. Na kuishi Wazayuni waporaji ndani ya 

nchi za Kiarabu na za Kiislamu, kuhami kwake na kuunga kwake 

mkono katika uwepo wake na uadui wake, sio kingine ila ni 

muonekano kati ya muonekano wa njama na chuki ya kima-

gharibi dhidi ya Uislamu na Waislamu. 
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Somo na Mazingatio:  
 

Qur‟ani tukufu imetufundisha kwamba mazungumzo kuhusu 

dhulma na ufisadi wa umma zingine, ni wajibu yawe ni 

chimbuko la kutafakari na mazingatio. Na kufaidika na mafunzo 

na uzoefu kutokana na mabadiliko ambayo yalikumba umma 

zingine, ili tujiepushe na yale ambayo walitumbukia humo 

miongoni mwa makosa. Na kwa hiyo Qur‟ani imezungumzia juu 

ya Ahlul-Kitabu kwa kushiriki kwao pamoja na Waislamu katika 

kujiunga na ujumbe wa mbinguni, na kumwamini Nabii aliye-

tumwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Imekuja katika 

mazungumzo kuhusu Ahlul-kitabi kwa jina hili, katika zaidi ya 

aya 32 katika Qur‟ani, kama ambavyo yamekuja mazungumzo 

kuhusu Wayahudi mara 18 takriban, na kuhusu Manaswara mara 

15 takriban. Ili Qur‟ani kuhadharisha Waislamu waliyoyafanya 

Wayahudi na Manaswara katika dini yao, ambapo waliipotosha 

na kuichezea na wakatumia anwani ya dini na nembo zake 

vibaya. 

 

Na kiongozi wa kanisa anapokiri makosa yaliyopita kwa kifupi 

na kwa muhtasari, na kuomba msamaha na maghufira juu ya 

historia yenye giza, hakika hilo ni wajibu taasisi zetu zote na 

pande zake za kidini kuwa makini na kujihadhari kwa uelewa na 

kuwa macho, ili Uislamu usipakwe matope kutokana na vitendo 

vyake na harakati zake. Dhulma inapelekea kumghadhibisha 

Mola na kuwakasirisha watu, kwa namna yoyote itakavyotokea, 

na kwa upande itakaotokea. Na Uislamu ni dini ya uadilifu na 

haki, ni wajibu kurasa zake ziwe safi zenye kuangaza na 

kumeremeta. 

 

UIMAMU BAINA YA TAMKO NA SHURA 
 

Waislamu Sunni na Shi‟ah wanaafikiana katika kumwamini 

Mwenyezi Mungu Mtukufu kuwa ni Mungu mmoja na hana 

mshirika, na kuamini unabii wa Nabii Muhammad  na 
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kwamba yeye ni hitimisho la Manabii na Mitume, na kuamini 

ufufuo, miadi na siku ya Kiyama. Na wote wanaamini Qur‟ani 

moja iliyoteremshwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu. 

Ndio, huu msahafu mtukufu uliopo baina ya Waislamu, bila ziada 

wala upungufu. Na kwamba Qur‟ani na Sunnah ndio chimbuko la 

dini na sharia. Kama ambavyo wanaelekea kibla kimoja katika 

kutekeleza swala tano, na wanahiji huko, na wanatoa zaka na 

wanafunga mwezi wa Ramadhani, hivyo wao wanaafikiana 

katika misingi ya dini na nguzo zake. 

 
Na nukta kubwa ya ikhitilafu baina ya Sunni na Shi‟ah, inatokana 

na maudhui ya Uimamu na Ukhalifa, ambapo Ahlus-Sunna 

wanaona kwamba ni jambo lilioachwa kwa umma, wenyewe ndio 

unachagua Imamu na khalifa kwa shura na uchaguzi, wakati 

ambapo Shi‟ah wanaona kwamba Uimamu unakuwa kwa tamko 

na uteuzi kutoka kwa Mwenyezi Mungu kupitia kwa Mtume . 

 
Kwa nini kuwepo mazungumzo juu ya Uimamu? 

 

Kwanza: Mazungumzo juu ya Uimamu hayataathiri katika 

mapito ya historia, na katika yaliyotokea na kupatikana, hususan 

katika maisha ya Waislamu, kwani khalifa wa kwanza alikuwa ni 

Abubakri bin Abi Quhafah na baada yake khalifa alikuwa ni 

Umar bin al-Khattab, na baada yake ni Khalifa Uthman bin Afan 

na baada yake ni Imamu Ali bin Abi Twalib, na baada yake ni 

mtoto wake Hasan kwa miezi michache. Kisha alitawala 

Muawiya bin Abi Sufian na wakarithishana ukhalifa Bani 

Ummaya baada yake, hadi ilipotoweka dola yao, na ikaja dola ya 

Bani Abbasi. Na hivi ndivyo ulivyokuwa mlolongo wa historia 

ya Kiislamu kama inavyofahamika. 

 

Pili: Mazungumzo juu ya Uimamu hayapaswi yawe ndani ya 

mtirirko wa kuchochea ikhitilafu na chuki, wala kutumika kwa 

njia ya ugomvi na hasira, na kuwazuia Waislamu kujishughulisha 
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na mambo ya hali yao ya leo, wao wana haja sana ya umoja na 

uelewano. 

 

Tatu: Ni dharura sana Waislamu kujuana baadhi yao kwa baadhi, 

na kuwa wazi mtazamo wa kila upande, kwa namna ya 

kimaudhui tulivu, na sio kwa lengo la kuhubiri madhehebu na 

kumkinaisha Sunni mtazamo wa Shi‟ah au kinyume chake, bali 

ni kwa sababu maarifa na uwazi unaleta mazingira ya 

kufahamiana na kuziba njia ya wachochezi, ambao wanapaka 

matope sura ya kila upande mbele ya mwingine ili wagombane 

katika maji machafu. 

 

Hakika nchi zilizoendelea sasa hivi zinategemea manhaji ya 

kujuana kimaudhui hata na makundi yanayokuja katika nchi zao, 

kwa ajili ya kuwaingiza wao katika jamii, na kutengeneza 

mazingira ya kuwakubali na kuwashirikisha katika maisha ya 

jumla, na kusimama mbele ya mirengo ya ubaguzi yenye 

kuchupa mipaka dhidi ya wengine. Na serikali ya Israil yenye 

hasira hivi sasa imeingia katika vita na kanisa la Kiisrail, kwa 

sababu waziri wa elimu na malezi anataka kupitisha baadhi ya 

manhaji ambazo zinadhamini maandiko ya fasihi ya wanafasihi 

wa kipalestina katika msingi wa dharura ya kufahamiana Wai-

sraili na Wapalestina walio jirani yao. 

 

Na dini yetu tukufu ya Kiislamu inatulea katika kusikiliza rai ya 

mwingine: 

  

هُِ”
َ
خعَ 

َ
 أ

َ
بِػىن

ى
يَد

َ
ٌَ ف ى

َ
 الل

َ
مِػىن

َ
زينَ يَعخ

ى
 ..…“ ال

 

“Na ambao husikiliza maneno, wakafuata ma-

zuri yake zaidi…” (Surat Az-Zumar; 39:18). 

 

 Na inatuamrisha kuwa na uhakika na maalumati yetu juu ya 

wengine, na tusiwatuhumu kwa chochote kwa ujahili, kabla ya 

kuthibitisha na kubainisha  
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…”  
ُ
ػَلخ

َ
صبِدىا غَهىٰ ما ف

ُ
خ
َ
تٍ ف

َ
ل
ٰ
ىمًا بِجَُك

َ
صيبىا ك

ُ
ن ج

َ
بَيى ىا أ

َ
خ
َ
ف

ِ
َ
ذِمحن

ٰ
 “  ك

 

“…..Na ichunguzeni, msije mkawasibu watu 

kwa kutokujua, na mkawa wenye kujuta kwa 

mliyoyatenda.” (Surat Al-Hujurat; 49:6).  

 

Na kwa hali hii tunazungumzia juu ya maudhui ya Uimamu baina 

ya tamko ambayo Shi‟ah anaitakidi ulazima wake humo, na shura 

ambayo Sunni wanaiona unapatikana ukhalifa humo. 

 

Uimamu na ujumla wa Uislamu:  

 

Uislamu kama mfumo wa jumla katika nyanja zote za maisha, je 

unapuuza maudhui ya uongozi na Uimamu katika umma? Hakika 

ni maudhui yenye hatari zaidi na muhimu sana. Ni lazima 

Uislamu uwe na rai humo na manhaji. Na tunaona kwamba 

utawala wowote wa kijamii unatoa kipaumbele cha kupanga 

kadhia ya uongozi na kubadilishana uongozi hata katika kiwango 

cha taasisi ndogo au jumuiya ya kheri. Ni namna gani 

inawezekana Uislamu kupuuza maudhui ya Uimamu? Na wala 

usibainishe mtazamo wake kuhusiana na hilo? Wala njia ya 

kuachiana kwake katika jamii ya Kiislamu? Pamoja na kujua 

kwamba jamii hii ni mpya na imeundwa juu ya muongozo wa 

Kiislamu?  

 

Hakika mafakihi katika kuzungumzia kwao swala ya jamaa 

wanazungumzia maudhui ya uimamu katika swala. Wanataja 

mafunzo ya Uislamu katika kupanga anayestahiki zaidi au 

anayefaa kwa uimamu wa jamaa. Kulingana na hadithi zilizo-

pokelewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu  katika 

nyanja hii, kuna ambaye unasihi uimamu wake, na kuna 

anayestahiki na anayefaa zaidi, na kuna ambaye ni makuruhu 

uimamu wake. Na katika vitabu vya fikihi kuna maelezo ya 

ufafanuzi katika mas‟ala haya na ikhitilafu baina ya madhehebu, 
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na ikhitilafu katika baadhi ya maelezo yake. Ikiwa uimamu wa 

swala ya jamaa una sehemu katika pendekezo na kuainisha katika 

sharia ya Kiislamu, je, inawezekana kughafilika juu ya kadhia ya 

uimamu wa Umma na ukhalifa wa Mtume wa Mwenyezi Mungu 

? Na kwamba Uislamu haukupanga mafunzo yake na vidhibiti 

vyake? 

 

Nabii na Mustakabala wa Daawa: 

 

Kufariki Mtume wa Mwenyezi Mungu  na kuondoka kwake 

duniani halikuwa ni jambo la ghafla kwake, yeye anajua kwamba 

jambo lake ni kama jambo la watu wengine: “Hakika wewe 

utakufa na hakika wao pia watakufa.” (Surat Zumar: 30), 

bali alikuwa anaashiria kukaribia kifo chake katika wakati wa 

mwisho wa uhai wake. Je, alikuwa anafikiria mustakabali wa 

daawa ya umma baada ya kifo chake? Au alikuwa hajali wala 

hazingatii hilo? Hakika msimamo mbaya katika mustakabali wa 

daawa, ni jambo lililo mbali na Mtume wa Mwenyezi Mungu 

, naye anajali kulinda dini na maslahi ya umma. 

 

Kama ambavyo utulivu na kuamini mustakabali, na kwamba 

hakuna hatari juu ya dini na umma na pengo la uongozi, ambalo 

litatokea kwa sababu ya kufariki kwake , nalo pia ni jambo 

lingine linalokhalifu mazingira ya hali za binadamu, na hususan 

katika jamii mpya, na ngeni katika zama za Uislamu. Na baadhi 

ya watu wake wamehifadhi upotovu wa historia yao iliyotangulia 

kutokana na uhusiano wa kikabila, ikhitiilafu, na mizozo ya 

kimaslahi, pamoja na kuwepo hatari za nje zinazozunguka 

Uislamu, na watu wanafiki waliojiingiza katika jamii ya 

Kiislamu. 

  

Na kuna ushahidi mwingi unaoonyesha kwamba Nabii  

alizungumza kuhusu baadhi ya fitina na matatizo ambayo 

yataupata umma wake, na akahadharisha kwayo. Hivyo yeye 

anajali mustakabali wa daawa, na anajua hatari na changamoto 
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ambazo zinaukabili, na anatarajia kutokea hali mbalimbali na 

matukio. Na vipi isiwe hivyo na Qur‟ani tukufu ilikwishasema 

katika yaliyotokea kuhusu vita vya Uhudi, na proganda mbaya 

zilizowapata Waislamu humo, na kudhihiri propaganda za 

kuuliwa Mtume wa Mwenyezi Mungu  kwamba umesha-

tingishika msimamo wa jamaa kwa sababu ya propaganda hizo: 

Anasema (swt):  

 

ذ مِن ”
َ
ل
َ
ذ  

َ
ٌٌ ك  سَظى

ّ
ذٌ إِلا ظُلُِوَما مُدَمى بلِهِ الش 

َ
خِلَ  ِك

ُ
و ك

َ
 أ

َ
ئِي۟ن ماث

َ
ف

َ
أ

 
ُ
بِى

ٰ
غلك

َ
  غَهىٰ أ

ُ
بخ

َ
ل
َ
 ..…“ ا ل

 

“Hakuwa Muhammad ila ni Mtume; na wame-

kwishapita Mitume kabla yake. Je, akifa au 

akiuliwa mtarudi nyuma kwa visigino vyenu?” 

(Surat Aali-Imran; 3:144). 

 

Mtume  kujali daawa na mazingatio yake katika mustakabali 

wa umma, inapelekea kutatua maudhui ya pengo la uongozi 

ambalo litatokea kwa kifo chake. 

 

Shura:  
 

Kuna dhana mbili katika maudhui ya Uimamu baada ya Mtume 

wa Mwenyezi Mungu . Ya kwanza ni kwamba Mtume  

aliacha jambo ili liwe shura miongni mwa Waislamu, kwani kuna 

kizazi cha masahaba kimeleleka katika mikono ya Mtume , na 

wamechota katika mafunzo ya wahyi, na katika mabega yao kuna 

jukumu la kumchagua imamu na khalifa kwa msingi wa shura na 

uchaguzi wao. Na dhana nyingine ni kwamba yeye  ame-

kwishatamka mtu maalumu ili awe Imamu na Khalifa baada 

yake. Lakini angalizo hapa: Hakika shura ikiwa inafanyiwa kazi 

kama manhaji na mpango, basi ina haja ya kupendekezwa na 

kutiwa mkazo ndani ya umma, na kubainisha mafunzo yake na 

vidhibiti vyake. Ni nani watu wa shura? Je, ni Waislamu wote? 
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Au ni watu wa mji maalum? Ni nani watu wa hilu wal-uqudu? Ni 

nani hasa? Je, ni kwa kongamano au ni kwa walio wengi? Yote 

hayo hayako wazi katika hadithi za Mtume  au sira yake. 

 

Katika upande mwingine: Hakika Mtume  hakuandaa 

masahaba wake na hakuufundisha umma wake kutumia shura 

katika mas‟ala haya ya uongozi. Wakati alipokuwa anaondoka 

Madina alikuwa anamwacha Abdillahi bin Ummi Maktum kwa 

ajili ya uimamu wa swala na mengineyo katika mambo, na 

hakuwa anaacha jambo la watu wachague wenyewe imamu na 

kiongozi. Na hali ni hiyo hiyo, anapotuma kikosi au kikundi 

katika jeshi, anawateulia kiongozi kutoka kwake na wakati 

mwingine kama ilivyotokea katika vita vya Muuta aliteua 

viongozi watatu kwa kufuatana, Jaafar bin Abi Twalib, Zaid bin 

Harithi na Abdillahi bin Rawaah. 

 

Yote hayo hapakuwepo na fikra ya shura katika jambo la uongozi 

na ukhalifa na kujikita wala haikuwa wazi katika akili za 

masahaba. Na anayesoma mjadala ambao ulitokea katika Saqifah 

ya Bani Saidah kabla ya ukhalifa wa Abubakri na kulingana na 

picha aliyoinukuu khalifa wa pili Umar bin al-Khattab, 

inabainika kwake kwamba rai ya masahaba na misimamo yao 

wakati huo haikutokana na fikra hii, na hivyo mlango ulikuwa 

wazi wa dhana mbalimbali, na kufuatana na kauli ya khalifa 

Umar: Hakika baiya ya Abubakr ilikuwa ghafla ila hakika 

Mwenyezi Mungu aliepusha shari yake.
196

 

 

Na Ali bin Abi Twalib na baadhi ya masahaba pamoja naye 

walikataa kukubali matokeo yaliyopatikana Saqifah kwa muda. 

Kisha khalifa Abubakri alitegemea njia ya kuchagua khalifa, 

ambapo alikabidhi ukhalifa kwa Umar bin al-Khattab. Na khalifa 

Umar aliweka kanuni maudhui ya Shura wakati wa kufariki 

                                                      
196

 Ibnu Abdul-Wahabi: Sheikh Muhammad katika Mukhtasar Sirati Rasuli, 

uk. 180 Muasastu Darul- Kitab Sauudiy – Riyaadh. 
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kwake, ambapo alichagua watu sita katika masahaba ili wakutane 

na wabadilishane rai, na kuchagua mmoja kati yao awe khalifa 

katika umma. Na watu kumng‟ang‟ania Ali bin Abi Twalib baada 

ya kuuliwa khalifa Uthman kuchukua ukhalifa. Na yaliyofuatia 

katika jambo la ukhalifa baadaye ambapo Bani Ummaya na Bani 

Abbasi walirithishana ukhalifa kwa nguvu na kushinda.Njia zote 

hizi zilizotumika katika kutatua maudhui ya uimamu na ukhalifa 

zinaonyesha mafunzo ya Shura kutokuwa wazi, kama manhaji 

inayotegemewa kutoka kwa Mtume  au katika akili ya 

Waislamu. 
 

Tamko na kuteua: 
 

Kwa hiyo Shi‟ah wanaona kwamba Uimamu unakuwa kwa 

tamko na uteuzi kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu  

kwa kuzuia dhana, ikhitilafu na mzozo. Na kwa sababu uteuzi wa 

Mwenyezi Mungu na Mtume wake ni sahihi na ni bora zaidi, na 

kwa kupokewa nususi zinazothibitisha usahihi wake kwa Shi‟ah 

na wasiokuwa wao, ambazo wanafahamu Shi‟ah hoja yake katika 

kuteua na tamko la uimamu wa Ali bin Abi Twalib. 

 

Na katika matamko hayo ni hadithi ya Ghadir-Khum, ambayo 

imepokewa katika rejea za hadithi zinazoaminiwa na zinazo-

tegemewa kwa Sunni na Shi‟ah kwa njia sahihi. Na hapa tunataja 

aliyopokea kuhusu hadithi hii muhadithi wa kisalafi wa zama hizi 

Sheikh Muhammad Naswir al-Albaaniy katika kitabu chake 

Silasilati al-Ahadithi Sahihi, mjaladi wa nne, hadithi namba 

(1750), ambapo amethibitisha riwaya yake kutoka kwa masahaba 

kumi, kwa njia ishirini na tatu, na imechukua katika kuzitaja njia 

hizo kurasa kumi na nne kuanzia ukurasa 330 hadi 344. 

 

Na masahaba kumi ambao ametaja al-Albaaniy riwaya zao katika 

hadithi ya Ghadir ni: 
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1. Zaid bin Arqam na ana njia tano kutoka kwake. 

2. Saad bin Abi Waqaasi na anazo njia tatu kutoka kwake. 

3. Buraidah bin al-Haswib, na anazo njia tatu kwake. 

4. Ali bin Abi Twalib na ana njia tisa kutoka kwake.  

5. Abu Ayub al-Answaariy na ana njia moja kutoka kwake. 

6. Al- Baraau bin Azib na ana njia moja kutoka kwake. 

7. Abdillahi bin Abbasi, na ana njia moja kutoka kwake. 

8. 9 na 10 Anasi bin Maalik, Abu Said al-Khudiriy na Abu 

Huraira na ana njia moja kutoka kwao.  

 

Na tamko la hadithi ya Ghadir kwa njia moja ya kwanza katika 

hadithi ya Zaid bin Arqam kama alivyopokea al-Albaaniy: 

“Kutoka kwa Abi Tufail kutoka kwake amesema: Alipotoka 

Nabii  kwenye Hija ya kuaga na kateremka Ghadir-Khum, 

aliamuru pasafishwe chini ya miti ya Dauh kisha tukasimama 

kisha akasema: „Kana kwamba mimi nimeitwa na nimeitika, na 

hakika mimi ni mwenye kuwaachia vizito viwili, kimoja wapo ni 

kikubwa kuliko kingine: Kitabu cha Mwenyezi Mungu na kizazi 

changu, Ahlul-Bayt wangu, tazameni namna gani mtanifuata 

kwavyo. Hakika viwili hivyo havitofarakana hadi vitakaponijia 

katika haudhi.‟ Kisha akasema: „Hakika Mwenyezi Mungu ni 

Kiongozi Wangu na mimi ni kiongozi wa kila muumini.‟ Kisha 

akashika mkono wa Ali  akasema: “Ambaye mimi ni kion-

gozi wake basi huyu Ali ni kiongozi wake. Eee Mwenyezi 

Mungu mpende atakaye mtawalisha na mchukie atakaye mfanyia 

uadui.” 

 

Kisha anaongezea muhadith al-Albaniy: Na hadithi ina njia 

nyingine nyingi, wamekongamana kundi kubwa, miongoni mwao 

ni al-Haithamiy katika al-Majmau (9/103-108), na nimekwi-

shataja na kutoa yaliyoniwia mepesi miongoni mwayo, katika 

ambayo yanamthibitishia asiyejua, baada ya kuhakiki maneno 

katika sanadi zake kwa usahihi wa hadithi yakini, vinginevyo ni 

nyingi sana. Na amezitaja Ibnu Uqudah katika kitabu pekee 

akasema al-Hafidh bin Hajar: Miongoni mwazo ni sahihi na 
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miongoni mwazo ni Hasan.
197

  

 

Na katika maulamaa wa Ahlus-Sunna waliopokea hadithi na 

wakaithibitisha na wakatetea usahihi wake ni muhadith Ahmad 

bin Hajar al-Haithamiy al-Makiy (aliyefariki mwaka 978H) 

katika kitabu chake Swaiqul-Muhriqah. Ametaja kauli yake  

siku ya Ghadir khum, sehemu ya Juhfah - wakati wa kurejea 

kwake kutoka hija ya kuaga, baada ya kukusanya masahaba wake 

na akakariri kwao: Je, mimi si mbora wenu kuliko nafsi zenu? Na 

wao wanajibu kwa kusadikisha na kukiri.  

 

Kisha akanyanyua mkono wa Ali na akasema: Ambaye mimi ni 

kiongozi wake basi Ali ni kiongozi wake: Ewe Mwenyezi Mungu 

mpende atakaye mtawalisha na mfanye adui atakayemfanyia 

uadui na mpende atakayempenda na mchukie atakayemchukia, 

mnusuru atakayemnusuru na mdhalilishe atakaye mdhalilisha na 

izungushe haki pamoja naye popote atakapozunguka.” Na akatia 

mkazo Ibnu Hajar kwamba: “Hakika ni hadithi sahihi hakuna 

shaka humo, na wamekwishaitoa kundi kama Tirimidhiy, An-

Nasaiy, Ahmad na njia zake ni nyingi sana.  

 

Na kisha wamezipokea masahaba kumi na sita, na katika riwaya 

ya Ahmad ni kwamba wamesikia kutoka kwa Nabii  masa-

haba 30, na wameshuhudia kwayo Ali, alipoenguliwa katika 

ukhalifa wake, kama ilivyotangulia na itakuja, nyingi za sanadi 

zake ni sahihi na hasan, wala hakuna kumjali aliyekosoa katika 

usahihi wake wala aliyeikataa.
198

 

 

Na hadithi hii ya Ghadir ni moja kati ya Hadithi nyingi, ambazo 

Shi‟ah wanaona kwamba zinamaanisha tamko la uimamu wa Ali 

                                                      
197

 Al-Albaaniy: Muhammad Naswir Diyn katika Silsilati Ahadith Sahihah, 

Juz. 4, uk. 343 chapa ya kwanza 1983 Daru Salafia – Kuwait, Maktabatu 

al-Islamiya – Jordan. 
198

 Al-Haithamiy: Ahmad bin Hajar katika Sawaiqul-Muhriqah, uk. 40 

Maktabatu al-Qahirah 1375 Hijiria. 



Mazungumzo Katika Dini, Utamaduni na Jamii 
 

 
 

254 
 

  

bin Abi Twalib, wala hakuna kizuizi wao kuhitalifiana na 

wengine, katika kufahamu nususi hizi na hoja zake. Lakini fursa 

ni wajibu itolewe kwa wote kutumia haki na kufanya ijitihadi na 

kutoa rai na kuiangalia katika msingi wa maudhui ya kuhe-

shimiana pamoja na kuhifadhi mazingira ya udugu na umoja wa 

Kiislamu. 

 

ASHURA: UELEWA NA UPEO 
 

Aya nyingi za Qur‟ani tukufu zinamkumbusha mwanadamu 

neema za Mwenyezi Mungu Mtukufu juu yake, na zinazungumza 

kuhusu aina za neema hizo mbalimbali, ambazo Mwenyezi 

Mungu amemneemesha mwanadamu. 

 

سِ  وَِ”
َ
ىٰثِ وَما فِى  

ٰ
مك   ما فِى العى

ُ
ى

َ
شَ ل

ى
كهَ سَأ

ى
نى الل

َ
شَوا أ

َ
  ج

َ
ل
َ
 أ

َ
ظبَغ

َ
أ

ِ
ً
ت

َ
 وَباِ  

ً
شَة ُِ

ٰ
  قِػَمَهُ ظك

ُ
يى

َ
 ..…“ ِغَل

 

“Je, hamjaona kwamba Mwenyezi Mungu 

amevifanya viwatumikie vilivyomo mbinguni na 

vilivyomo ardhini na akawakamilishia neema 

Zake zilizo dhahiri na siri?.....” (Surat Luqman; 

31:20) 

 

  مِن ”
ُ
مىهُِوَءاجىٰى

ُ
لخ

َ
لِّ ما ظَأ

ُ
دصىها ِو

ُ
كهِ لا ج

ى
 الل

َ
ػُذّوا قِػمَذ

َ
 وَإِن ح

“… 

 

“Na akawapa kila mlichomuomba. Na mkihe-

sabu neema za Mwenyezi Mungu hamtuwezi 

kuzidhibiti…..”  (Surat Ibrahim; 14:34) 
 

Kama ambavyo aya nyingi zinatia mkazo kuzihudhurisha neema 

za Mwenyezi Mungu Mtukufu na kuziweka mbele ya macho na 

fikra, na katika sehemu nane imekuja kauli Yake (swt) “Na 

kumbukeni neema za Mwenyezi Mungu juu yenu.” Na katika 
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sehemu tatu zingine imekuja kauli Yake (swt) “Kumbukeni 

neema yangu ambayo nimewaneemesha juu yenu.” Kwa 

kuongezea na makumi bali mamia ya aya tukufu, ambazo 

zinaeleza neema za Muumba Mtukufu na utoaji Wake usio na 

mpaka. Hakika ukumbusho huu kutoka kwa Mwenyezi Mungu 

Mtukufu kwa neema Zake na upaji Wake unalenga mambo 

mawili: 

 

Kwanza: Ili mwanadamu azingatie kutekeleza wajibu wa kum-

shukuru mneemeshaji, kwa kunyenyekea kwa Mwenyezi Mungu 

Mtukufu na kushikamana na amri Zake, na kujiepusha na maka-

tazo Yake. 

 

Pili: mwanadamu aangalie katika neema zinazomzunguka, na 

afikirie katika kuziendeleza na kunufaika nazo, kwani zimeum-

bwa kwa ajili yake, na zimedhalilishwa kwa ajili ya kutumikia 

maslahi yake na kutimiza mafanikio yake. 

 

Na kwa kadri mwanadamu atakavyoelekea kwenye kheri za 

ulimwengu na utajiri wa maisha, na juhudi zake za kuzivumbua 

na kuziendeleza, anatengeneza kiwango cha maendeleo yake na 

kubadilisha maisha yake. 

 

Neema za Mwenyezi Mungu ni nyingi na pana, zinawazunguka 

wanadamu wote, na zinamwenea kila mtu, lakini kuna ana-

yeangalia baadhi ya neema na kunufaika nazo, na kuna 

anayeghafilika nazo na wala hazizingatii, kwa uzembe au 

kutojua. Anasema (swt):  

 

ي ا وَهُ  غَن ا 
َ
 غَل

َ
سِ  يَمُشّون

َ
ىٰثِ وَ 

ٰ
مك ن مِن ءايَتٍ فِى العى يِّ

َ
أ
َ
وَه

ِ
َ
  مُػشِضىن

 

“Na ni ishara ngapi katika mbingu na ardhi 

wanazipita na hali ya kuwa wanazipuuza.” 

(Surat Al-Yusuf; 12:105). 
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Na jamii zilizoendelea, siri ya maendeleo yake na mabadaliko 

yake ni utambuzi wake na uendelezaji wake katika uwezo na 

utajiri uliopo, wakati ambapo unapatikana uwezo uleule katika 

jamii zingine na unabaki bila ya kufanyiwa kazi na umedumaa. 

 

Utajiri wa kimaanawi: 

 

Harakati za mwanadamu na juhudi zake katika maisha haya, 

zinategemea kwa daraja la kwanza juu ya nguvu zake na uwezo 

wake wa kiroho na kimaanawi, utashi mkubwa na matakwa 

yenye nguvu, na msimamo wa kinafsi, na upeo mpana, na uhuru 

wa kifikra, na mwamko wa uwepo na dhamira, subira na uma-

dhubuti na vipaji. Na sifa zingine njema zote zinatengeneza 

chimbuko na nguvu ambayo inamuongezea mwanadamu nguvu 

ya kuendesha mambo ya maisha, na kukabiliana na changamoto 

zake. 

 

Na pande na sababu ambazo zinakuza sifa hizi katika nafsi ya 

mwanadamu zinazingatiwa kuwa ni chanzo cha utajiri wa 

kimaanawi na nguvu ya kiroho. Kila inapokuwa hazina ya jamii 

katika vyanzo hivi, na sababu hizi ni kubwa zaidi, uwezo wake 

unakuwa ni bora zaidi, na kisha atakuwa na harakati zaidi na 

mafanikio na ufaulu. 

 

Kwa hiyo, hakika maadili matukufu, na misingi ya haki, na 

manhaji salama ni kati ya neema kubwa ambazo zinatajirisha 

maisha ya mwanadamu na kumfurahisha. Na kama ambavyo 

Mwenyezi Mungu ananeemesha waja Wake kwa neema Zake za 

kimaada na anawakumbusha kwazo, vile vile anawaneemesha 

kwa neema za kimaanawi ambazo ndio bora zaidi kwao kupitia 

uongofu wake wa kiungu, na ujumbe wake wa mbinguni, na 

anawazindua kwazo na anawakumbusha kwazo. Anasema (swt):  

 

ُِ  يَخلىا  عِ
ُ
 ف

َ
 مِن أ

ً
 فيِ   سَظىلا

َ
 إِر َ ػَث

َ
ؤمِ حن

ُ
ى او

َ
كهُ غَه

ى
ذ مَنى الل

َ
ل

َ
ل
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بلُ 
َ
 وَإِن وا ىا مِن ك

َ
بَ وَاحخِىمَت

ٰ
ُ  الىِخك ُُ مُ

ّ
يِ   وَيُػَلِ

ّ
خِهِ وَيُضَه

ٰ
يِ   ءايك

َ
غَل

فش
َ
لٍ مُبحنٍِ ل

ٰ
 ضَلك

 

“Hakika Mwenyezi Mungu amewaneemesha 

waumini kwa kuwaletea Mtume miongoni mw-

ao anayewasomea aya Zake na anayewatakasa 

na kuwafundisha Kitabu na hekima. Na hakika 

kabla ya hapo walikuwa katika upotofu wa 

dhahiri.” (Surat Aali-Imran; 3:164).  

 

بِ  ”..…
ٰ
  مِنَ الىِخك

ُ
يى

َ
ٌَ غَل  ضَ

َ
  وَما أ

ُ
يى

َ
كهِ غَل

ى
 الل

َ
شوا قِػمَذ

ُ
وَاره

 ..…“ وَاحخِىمَتِِ

 

“…..Na kumbukeni neema za Mwenyezi Mungu 

juu yenu, na Kitabu alichowateremshia na 

hekima,…” (Surat Al-Baqara; 2:231).  

 

كهِ ”..…
ى
 الل

َ
شوا قِػمَذ

ُ
 وَاره

َ
 بَحن

َ
ف

ى
ل
َ
أ
َ
غذاءً ف

َ
  أ

ُ
 خ

ُ
  إِر ه

ُ
يى

َ
غَل

ا
ً
  بِِ ػمَخِهِ إِ ىٰ 

ُ
صبَدخ

َ
أ
َ
  ف

ُ
لىبِى

ُ
 ..…“  ك

 

“Na kumbukeni neema za Mwenyezi Mungu 

juu yenu mlipokuwa maadui, naye akaziun-

ganisha nyoyo zenu; hivyo kwa neema Zake 

mkawa ndugu…..” (Surat Aali-Imran; 3:103). 

 

Hakika uwepo wa uongofu wa kiungu, na manhaji sahihi katika 

maisha, na mafunzo na maelekezo ambayo yanatatua matatizo ya 

kinafsi na kijamii, na kulea mwanadamu na kustawisha uwezo 

wake na nguvu zake, na kuelekeza katika njia sahihi, hakika hilo 

linazingatiwa kuwa ni neema kubwa, hakika ni neema ya 

uongofu:  

 

ا  ”..…
َ
 ًٰ ن هَذ

َ
ىلا أ

َ
ذِيَ ل

َ
ا لِنَ خ

ّ
 

ُ
زا وَما ه

ٰ
ًٰ ا لُِك زي هَذ

ى
كهِ ال

ى
احخَمذُ لِل

كهُِ
ى
 ..…“ الل
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“Sifa njema zote zinamstahiki Mwenyezi 

Mungu ambaye ametuongoza kwenye haya; na 

hatukuwa ni wenye kuongoka kama asinge-

tuongoza Mwenyezi Mungu.” (Surat Al-A‟araf; 

7:43). 
 

Lakini kupatikana neema za kimaanawi ni kitu kimoja na 

kuzitambua na kuziendeleza na kunufaika nazo ni kitu kingine, 

sawa kabisa kama ilivyo hali katika neema za kimaada. 

 

Ni jamii ngapi zinaishi katika hali mbaya na kutoendelea, na 

wanateseka na upotovu na maradhi yenye kuangamiza – ya 

kinafsi na kijamii – na zinatawaliwa na hali ya ujahili na 

mpasuko, na nyuma yao kuna ujumbe wa Mwenyezi Mungu, na 

Vitabu Vyake vitukufu, na mafunzo yake ya kidini matukufu. 

Lakini vimehamwa, vimepuuzwa, havitumiki kama manhaji ya 

maisha au kama chanzo cha nuru na mwangaza? 
 

Na katika mfano mkubwa Mwenyezi Mungu Mtukufu anafa-

nanisha jamii ya kiyahudi, ambayo Mwenyezi Mungu alitere-

msha kwao Tawrati, na wakashikamana nayo kwa anwani na 

muundo tu, na wakaacha madhumuni yake na manhaji yake 

katika maisha yao, kwamba hakika wao ni kama punda ambaye 

anabeba vitabu muhimu vya elimu katika mgongo wake, lakini 

hakika hanufaiki navyo kwa chochote:  

 

لِ احخِماسِ يَدمِلُ 
َ
مَث

َ
  يَدمِلىها ه

َ
 ى ل

ُ
 ز

َ
ت ًٰ ىس

ى
ىا الخ

ُ
ل زينَ خُمِّ

ى
لُ ال

َ
مَث

ظفاسًا
َ
كهِِ ِأ

ى
ذِ الل

ٰ
ايك

ٔ
بىا بِك

ى
ز

َ
زينَ ه

ى
ىمِ ال

َ
لُ الل

َ
كهُ لا يَ ذِي  ِبِئغَ مَث

ى
وَالل

ِ
َ
لِمحن

ٰ
ك
ّ
ىمَ الة

َ
  الل

 

“Mfano wa waliobebeshwa Tawrati kisha wasii-

bebe, ni mfano wa punda anayebeba vitavu 

vikubwa. Mfano muovu mno wa watu walioka-

dhibisha Ishara za Mawenyezi Mungu, Mwen-
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yezi Mungu hawaongoi watu madhalimu.”    

(Surat Al-Jumu‟a; 62:5) 
 

Na umma wa Kiislamu unamiliki ujumbe wa mwisho na ulio 

bora zaidi wa mbinguni na sharia kamilifu zaidi. Hakika ni 

Uislamu, kwa mfumo wake wenye kuenea nyanja zote za maisha 

na mafunzo yake na manhaji yake ya kiakhilaqi, ndio ambao 

unamuongoza mwanadamu katika yaliyosawa zaidi, na kumfun-

gulia njia ya mafanikio na wema. Na Waislamu walipokuwa 

wanajua uwezo wa neema hii, na wanashikamamna nayo na 

wanatengeneza maisha yao katika mwangaza wake, walikuwa ni 

umma bora ulioletwa kwa watu. 

 

Kinachosikitisha sana ni hali unayoishi nayo umma wa Kiislamu 

sasa hivi katika kutoendelea, kunakotokana na unyonge na 

udhaifu katika uwezo wa kimaanawi, na uwezo wa kiroho, 

pamoja na kwamba unamiliki pato kubwa na hazina ya kimaa-

nawi na kiroho. Hakika kila manhaji katika manhaji ya Kiislamu 

inamuwezesha kutengeneza chemchem ya kiroho tajiri inayoleta 

azma na nguvu, na kuleta harakati na uchangamfu, kwa sharti la 

kuitambua, na kushikamana nayo na kuitumia katika uhalisia wa 

maisha. Ama vitendo vya kijuu juu na utendaji wa kijuu juu kwa 

pamoja katika manhaji ya dini, hakika unadhoofisha utendaji wa 

manhaji hiyo na unadumaza kazi yake inayotakiwa. 

 

Msimu wa Muharam:  
 

Katika mwanzo wa kila mwaka wa Hijiria, Waislamu wanapokea 

kumbukumbu ya shahada ya Imamu al-Husein bin Ali, mjukuu 

wa Mtume wa Mwenyezi Mungu na manukato yake. Na jamii za 

Kishi‟ah za Kiislamu zimekwishazoea kuadhimisha kumbu-

kumbu hii, kwa kuitikia maelekezo ya maimamu wa Ahlul-Bayt 

 ambapo waliwaamuru Mashi‟ah wao na wafuasi wao 

kuhuisha kumbukumbu hii na kuizingatia. Na limekuwa kumi la 

mwanzo katika mwezi wa Muharam katika kila mwaka ni msimu 
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wa Husein, unajaa ratiba nyingi na harakati za kijamii, ambazo 

wanashiriki humo wanajamii wanaume na wanawake, wadogo 

kwa wakubwa, na kuupa msimu huu hali ya kipekee na hali ya 

upambanuzi katika hali jamii ya Kishi‟ah katika sehemu mbali-

mbali ulimwenguni. 

 

Hakika kuadhimisha kumbukumbu ya Ashura kunatokana na 

msukumo wa kidini wa dhati kwa jamhuri ya Mashia, kwa 

kuwapenda Ahlul-Bayt  na kuimarisha mapenzi maalumu 

katika kushikamana nao, na zinatolewa juhudi kubwa katika 

ratiba hii ya kuadhimisha, na uwezo mkubwa, ndani ya shughuli 

za kijamii za kiwananchi, humo yanashiriki makundi yote na 

tabaka zote. 

 

Mazingira ya Ashura na maadhimisho yake kuleta fursa kubwa 

inawezekana kuzistawisha na kuzinufaisha jamii hizi, na kuima-

risha hali ya kidini, na kutatua mengi ya matatizo ya kijamii. 

Hiyo ni kwa sababu hakika nafsi zinakuwa zimeandaliwa, na 

harakati za watu ni kubwa, na ambayo wanayasikia katika sira ya 

Imamu al-Husein  yanawafanya wewe na utayari zaidi katika 

kuitikia, kujitolea na kutoa. Lakini baadhi ya watu wanafanya 

ratiba hizi kama ibada ya kuiga na nembo za kurithi zilizozoeleka 

bila ya kuzingatia kuziendeleza na kuzitumia kwa ajili ya kuhu-

dumia maslahi ya jumla katika jamii na nchi.  

 

Kwani ni utajiri mkubwa na mwingi, na kuna uwezekano wa 

kutoa mengi katika kheri na utoaji katika jamii, wapi utapata 

mfano wa mkusanyiko huu ambao unakuja wenyewe otomatiki 

bila ya kutangaza wala vivutio vya kimaada, na kwa muda wa 

siku kumi asubuhi na jioni? Wapi utakutana na harakati na 

uitikiaji wa kihisia mkubwa? Na lini utaona mfano wa utoaji wa 

ukarimu katika mali kutoka kwa mafakiri kabla ya matajiri? Yote 

hayo yanapatikana katika msimu wa muharam katika jamii za 

Kiislamu za Kishi‟ah katika kuadhimisha kumbukumbu ya al-

Imamu al-Husein . Namna gani tunanufaika na utajiri huu? 
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Na namna gani tunatumia ambayo yanapatikana katika fursa hii 

nzuri na kubwa?  

 
1. Kuimarisha Uchamungu: 

 

Watu hawa ambao wanakusanyika kwa jina la al-Imamu al-

Husein, na wanatumia wakati na juhudi katika kuhuisha kumbu-

kumbu yake, na wanawasikiliza makhatibu na waelekezaji katika 

majilisi za maombolezo, hakika wanatangaza ufuasi wake wa 

kidini, na mshikamano wake wa kimoyo na kihisia kwa 

Maimamu wa dini na uongozi wake, na uitikiaji wake pamoja na 

maadhimisho na mambo ya kidini. Na hii inatubebesha maju-

kumu na kutuandalia fursa ya thamani kwa ajili ya kuelimisha 

hawa watu mambo ya dini yao, na kuimarisha hali ya uchamungu 

katika nafsi, na kutengeneza nyenendo, tabia na misimamo katika 

uongofu wa dini. 

 

Hakika ratiba ya Ashura inatoa fursa bora ya kuelimisha na 

kuelekeza, na watu wana haja sana na maarifa na mafuhumu ya 

dini ya kweli, na kuwaondolea vumbi la uongo, na mrundikano 

wa ufahamu wa kijuu juu na mwepesi. Pamoja na mwanadamu 

kuzama katika zama hizi katika mazingatio ya kimaada yenye 

kusomba, na kukabiliwa kwake daima na vyombo vya matangazo 

ambavyo vinahamasisha humo matamanio na hawaa, ili kum-

fanya awe ni mwanadamu wa kimaada wa kimatamanio, 

anatafuta ladha na ana abudu maslahi, ni kiasi gani huyu 

mwanadamu anahitajia mazingira ya kiroho ya uhamasishaji, 

yanayomkumbusha maadili na kumfungamanisha na misingi, na 

mwelekeo wake katika vigezo vyema miongoni mwa Manabii, 

Maimamu na Mawalii. 

 
2. Ustawishaji wa kijamii: 

 

Kupitia ratiba ya Ashura watu wanakutana baadhi na baadhi yao, 

jambo ambalo linaimarisha umoja wao wa kijamii, na kuzatiti 
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kwao hisia ya wingi. Na katika jamii kuna mahitaji, nukta za 

udhaifu, na mianya ya kasoro, ni lazima kuzalisha tariba hizi ili 

kuwaelekeza watu katika kubabiliana nazo na kuzitatua. 

 

Katika kiwango cha mafunzo inapasa kuhamasisha wanafunzi wa 

kiume na wa kike katika juhudi na jitihada ili kupata alama za juu 

na kupata kiwango bora na wastani, na haisihi kufumbia macho 

kuteremka kiwango cha mafunzo kwa ambayo yanapatikana 

katika hayo miongoni mwa kuchelewa na kurudi nyuma. 

 

Na katika kiwango cha kivitendo na kikazi ni juu ya wanajamii 

kuimarisha nguvu zao na kuchangia katika kujenga nchi yao, na 

kupitia ikhlasi zao katika kazi, na kutafuta fursa mpaya na miradi 

ya uvumbuzi na kutayarisha vipaji na ujuzi katika nyanja za 

teknolojia za kisasa na kwamba wasiweke rehani mustakabala 

wao kwa kupata kazi zilizotayari na kuzizingatia kuwa ndio 

chaguo pekee katika kujenga maisha yao. 

 

Na kijamii kuna nukta za udhaifu katika jamii miongoni mwa 

mafakiri, mayatima na wagonjwa, na kuna haja, mahitaji na 

huduma za kijamii. Inapasa kukumbusha jukumu la kijamii, na 

kushajiisha taasisi za jumla kama vile jumuiya rasmi za kheri, na 

yale ambayo kamati zinashughulika nayo kati ya vitengo vya 

kuangalia mayatima na mifuko ya kuozesha ya kheri na hafla za 

ndoa za pamoja na nyinginezo. Ili kuamsha nafasi yake na 

majukumu yake katika nyanja hii. 

 

Hakika kuna uwezekano wa mazingira ya Muharam kuleta msu-

kumo mkubwa wa kimaanawi kwa ajili ya maslahi ya kustawisha 

jamii na kutumikia malengo yake matukufu. 

 

3. Mafunzo ya Ashura: 

 

Tunaweza kusoma Ashura kama kisa cha kihistoria, matukio 

yake yaliyotokea katika zama na sehemu maalum, na kutoka kwa 
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watu maalumu. Na tunaweza kuisoma kama mzozo baina ya 

makundi mawili juu ya malengo na mambo mbalimbali. Na 

tunaweza kuisoma kama mateso na kuamsha huruma zetu na 

hisia zetu. Lakini kinachotakiwa ni kuisoma kama msiba wa 

kidini na wa kibinadamu wenye kigezo, tuwe tunachukua kutoka 

humo mafunzo na mazingatio na tunachukua kwayo maadili na 

vigezo. 

 

Katika matukio ya Ashura inabainika kulazimiana kiukweli na 

dini, na kujitolea kwa ajili ya misingi yake na kuchora picha 

nzuri ya utekelezaji na misimamo ya kishujaa. Katika Karbalaa 

kulikuwa na kijana ambaye alizatiti ujana wake kwa ajili ya 

kuhudumia ujumbe na umma, na mwanamke ambaye alipambana 

kwa hijabu yake na heshima yake na maneno yake na uvumilivu 

wake sanjari na kunusuru haki, na mzee kikongwe katika umri 

ambaye haukumkalisha nje udhoofu wake na uzee wake katika 

kushiriki katika vita vya kujitoa muhanga, na ndugu mtekelezaji 

mwenye kumliwaza ndugu yake katika nyakati ngumu kabisa, na 

kundi la waumini ambalo halikuzembea kutekeleza swala katika 

wakati wake chini ya mpishano wa mishale na mikuki, na 

majeruhi waliojeruhiwa ambao huzuni na mateso hayakuathiri 

uimara wao na misimamo yao. 

 

Hakika ni picha nzuri na mafunzo makubwa, inatupasa tuyasome 

ili tupate kwayo maadili na mazingatio, kwa ambayo yanatufaa 

kwa ajili ya kutengeneza wakati wetu wa sasa na kujenga 

mustakabali wetu katika mwangaza wa misingi na maadili. 

 

4. Kujenga umoja wa kitaifa na Kiislamu:  

 

Changamoto ambazo zinatukabili katika kiwango cha nchi na 

Kiislamu ni wajibu zitusukume sote katika kushikamana na 

kushirikiana. Pamoja na madhehebu yetu Sunni na Shi‟ah, hiyo 

isiwe ni kisingizio cha kuwa mbali na kuhitalifiana, maadamu 
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sisi tunaafikiana katika misingi, ambayo inatukusanya nchi moja 

na maslahi ya ushirikiano. 

 

Na ratiba ya Ashura inawezekana kunufaika nayo katika kuima-

risha umoja wa nchi na wa Kiislamu na lugha ya mazungumzo ya 

Kiislamu iepuke uchochezi na dharau ya kiubaguzi. Na ratiba ya 

Ashura itengeneze fursa nzuri ili kuwafahamisha Waislamu 

waliobaki rai na vitendo vya ndugu zao Shi‟ah, ambapo imeenea 

katika baadhi ya jamii propaganda na maelezo ya kupaka matope 

na ya kimakosa kuhusu ukweli wa itikadi ya Kishi‟ah na namna 

ya kuhuisha msimu wa Muharam. 

 

Alhamdulillhi! Huseiniya zimefunguliwa katika kila sehemu 

katika ulimwengu, na ratiba ziko wazi na hakuna kisingizio cha 

kukanganyikiwa na propaganda za ushawishi, maadamu kuna 

fursa ya kufahamiana moja kwa moja. Na kumbukumbu za 

Imamu Husein ni wajibu iwe ni mnasaba wa kuimarisha umoja 

wa umma. Husein ni kadhia ya Kiislamu kwa ujumla, na sio 

mradi wa madhehebu maalum. Naye hakika amefanya mapinduzi 

na amekufa shahidi kwa ajili ya kutengeneza umma na maslahi 

yake kama anavyosema : “Hakika mimi sikutoka kwa shari 

wala kwa kiburi wala kwa uharibifu wala kwa dhulma, bali 

nimetoka kwa ajili ya kutaka kutengeneza katika umma wa babu 

yangu. Nataka kuamrisha mema na kukataza maovu, na kwenda 

kwa mwendo wa babu yangu na baba yangu Ali bin Abi Twalib. 

Atakayenikubali kwa kuikubali haki basi Mwenyezi Mungu ni 

aula zaidi kwa haki, na atakaye nikataa nitasubiri hadi Mwenyezi 

Mungu ahukumu baina yangu na kaumu kwa haki. Naye ni 

Mbora wa kuhukumu.” 

 

Amani iwe kwa Husein siku aliyozaliwa, siku aliyokufa shahidi 

na siku ya kufufuliwa. 
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SEMINA 
 

Nafasi ya fikra ya Kishi‟ah katika majadiliano ya Kiis-

lamu.
199

 

  

Maktaba ya Rasulil-Adham  imekamilisha katika Banid al-

Qaar sehemu ya pili ya semina ya “Je, mjadala wa Kiislamu ni 

Sunnah au ni faradhi?” Semina ambazo zinaandaliwa kwa 

anwani ya semina ya Imamu Ali , ya kila mwaka, na hii ni ya 

mwaka wa nne.  

 

Na alizungumza katika sehemu ya pili Sheikh Hasan Saffar 

kutoka katika Mamlakatu al-Arabiayati Saudiya, na Dr. Twariq 

Suweidan na Ali al-Baghaliy, na semina iliendeshwa na Dr. 

Abdul-Azaz Saffar.  

 

Sheikh: Hasan Saffar: Ahlul-Bayt  ni watu wa ujumbe, wa-

lijua umuhimu wa majadiliano katika usambazaji wake. 
 

Sheikh Hasan Saffar alizungumzia kuhusu maudhui ya “Nafasi 

ya fikra ya Kishi‟ah katika majadiliano ya Kiislamu” ambayo 

aliyagawa katika nyanja tatu. Nyanja ya kwanza ilizungumzia 

dharura ya majadiliano na umuhimu wake na nafasi ya fikra ya 

Ahlul-Bayt  katika nyanja hii. Na sehemu ya pili alizun-

gumzia mafunzo ya mtazamo wa nadharia ya majadiliano kwa 

Ahlul-Bayt , na sehemu ya mwisho inahusiana na nukta tatu, 

nazo ni majadiliano pamoja na wenye dini na misingi mingine, na 

majadiliano ndani ya duara la Kiislamu pamoja na madrasa na 

madhehebu mbalimbali ya Kiislamu, na mwisho majadiliano 

katika nyanja ya kisiasa, yaani baina ya mtawala na mtawaliwa 

na baina ya mirengo ya kisiasa katika umma. 

                                                      
199

 Naduwatu al-Imamu Ali Sanatu Rabi‟i 2-2 Maktabatu Rasuli al-A‟adham, 

imenukuliwa kutoka jarida la al-Watwan 20 Ramadhan 1417H sawa na 29 

Januari 1997 toleo la 7530/1976 mwaka 35. 
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Na katika upande wa nyanja ya kwanza alisema: Hakika umuhi-

mu wa majadiliano na dharura yake unatokana na sehemu nyingi 

za kimsingi.  

 

Mosi: Majadiliano ni wasila wa kufikia ukweli. Ambapo mwana-

damu anaweza kudhani kwamba yaliyopo kwake ndio haki 

kamili lakini hawezi kuwa na uhakika wa hayo ila atakapojua rai 

za wengine na kuzipima katika rejea zake. Na hapa hakika 

Qur‟ani tukufu inakumbusha kwamba miongoni mwa sifa za 

waumini, wanasikiliza kauli na kufuata iliyo bora zaidi. Na 

anapojua rai za wengine, ama atagundua kwamba rai yake ni ya 

makosa, na kisha anapata rai sahihi, au anakuwa na uhakika na 

usahihi wa rai yake, hivyo majadiliano ndio ambayo yana-

bainisha nukta za udhaifu na nguvu katika fikra yake.  

 

Pili: Majadiliano ndio njia salama ya kuwakinahisha wengine. 

Fikra hazilazimishwi, na kukinai hakuwi kwa kulazimisha. 

Kupitia majadiliano unaweza kukinahisha wengine kwa rai na 

misimamo. 

 

Tatu: Majadiliano yanaandaa uelewano baina ya pande 

mbalimbali, na kwa njia yake kila mmoja anajuana na upande 

mwingine na kila mmoja anafahamu msimamo wa mwingine na 

ambapo wametengana na wako mbalimbali na hawaelewani. Na 

kisha kuibua majadiliano yaliyo baina ya pande mbalimbali na 

kwa njia yake kila mmoja wao anafahamu msimamo wa 

mwingine na kisha kumaliza shutuma na matatizo. 

 

Na sehemu ya pili: inayowakilishwa na nafasi ya majadiliano 

katika fikra ya Ahlul-Bayt , hakika madrasa ya Ahlul-Bayt 

 ndio udhihirisho wa fikra ya Kiislamu ya asili, ambapo 

walikuwa ni wafuasi wa ujumbe na hawakuwa ni watu wa 

utawala na serikali, ambapo wa kundi la mwisho (la utawala na 

serikali) anaweza asiwe na haja sana na majadiliano; Kwa sababu 

yeye anatekeleza rai yake kwa nguvu yake na utawala wake. 
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Lakini mwenye ujumbe anafahamu umuhimu wa majadiliano 

katika kutoa ujumbe wake na kuusambaza, na Ahlul-Bayt  

kwa kuzingatia wao ni watu wa ujumbe, kwa hiyo walikuwa 

wanayapa majadiliano umuhimu mkubwa. 

 

Na katika sehemu ya mafunzo ya nadharia ya majadiliano kwa 

Ahlul-Bayt hakika wao walibainisha umuhimu wa majadiliano, 

nalo ni neno linalofanana na neno (al-jadal) mijadala ambalo 

Qur‟ani tukufu imelitumia katika zaidi ya sehemu 27, wakati 

ambapo tamko al-Hiwaar limepokewa katika sehemu tatu. Na 

riwaya zilizonukuliwa kutoka kwa Ahlul-Bayt ni nyingi, ambazo 

zinashajiisha majadiliano sana, na kisha zinashajiisha katika 

kufunguka kwa rai zingine na mirengo mingine mbalimbali. Na 

imenukuliwa kutoka kwa Imamu al-Hasan al-Askariy  kwam-

ba amesema: Ilitajwa kwa Imamu Swadiq  majadiliano katika 

dini na kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu  na Maimamu 

wameshakatazwa juu yake, akasema Imamu Swadiq : 

Hakukataza katika hilo kabisa, lakini alikataza kuhusu maja-

diliano kwa njia isiyokuwa bora zaidi. Je hujasikia Mwenyezi 

Mungu Mtukufu anasema: “Na wala usiwajadili watu wa 

kitabu ila kwa ambayo ni bora zaidi? (Suratul Ankabuti: 46), 

na amesema (swt):  

 

تِِ”
َ
تِ احخَعَ 

َ
ىغِة

َ
ًَ بِاحخِىمَتِ وَاو  ى  ادعُ إِلىٰ ظَبيلِ سَبِّ

ى
ُُ  بِال ذِل

ٰ
وَجك

خعَنُِ
َ
 ..…“ ىِىَ أ

 

“Waite kwenye njia ya Mola Wako kwa hekima 

na mawaidha mazuri na ujadiliane nao kwa 

namna iliyo bora zaidi…..” (Surat An-Nahl; 

16:125).  
 

Majadiliano kwa njia bora zaidi wameyaambatanisha maulamaa 

na dini, na majadiliano kwa njia isiyokuwa bora yamehara-

mishwa, na ameyaharamisha Mwenyezi Mungu kwa Shi‟ah wetu. 
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Kisha anasema Imamu Swadiq : Namna gani Mwenyezi 

Mungu ameharamisha majadiliano kabisa; Naye anasema:  

 

شيِٰ
ٰ
صك

َ
و  

َ
 هىدًا أ

َ
 مَن وان

ّ
 إِلا

َ
ت

ى
لَ احجَ 

ُ
ن يَذ 

َ
ًَ  ِوَكالىا ل جِل

  ُ ماِ ي 
َ
ِ ِأ

َ
ذِكحن

ٰ
  صك

ُ
 خ

ُ
  إِن ه

ُ
ى

َ
 
ٰ
ل هاجىا بُشهك

ُ
   ك

 

“Na walisema: Hataingia Peponi ila aliye Yahu-

di au Naswara (Mkristo). Hayo ni matamanio 

yao tu. Sema leteni dalili zenu kama nyinyi ni 

wasema kweli.” (Surat Al-Baqara; 2:111).  

 

Akajaalia dalili ya ukweli na imani katika hoja, na je ataleta hoja 

isipokuwa kwa kujadiliana kwa yale ambayo ni mazuri zaidi? 

 

Na katika upande wa mafunzo ya kinadharia kuna adabu ya 

mijadala. Ili uwe ni wenye matunda na manufaa katika pande 

mbili na kwa jamii kwa ujumla, ni lazima kuwepo na adabu 

zinazoulinda ili usigeuke na kwenda katika shutuma, kasumba na 

ugomvi. Hiyo ni kwa sababu zimepokewa hadithi kutoka kwa 

Maimamu  zinazobainisha adabu ya majadiliano, na wao 

wenyewe ni mfano mkubwa na kigezo katika nyanja hii, ambapo 

aliulizwa Imamu Swadiq  kuhusu majadiliano kwa njia iliyo 

bora zaidi na kwa ambayo sio nzuri, akasema: “Ama majadiliano 

kwa njia isio nzuri ni kumjadili mbatilifu na kukujibu kwa batili 

hivyo ukaacha kutoa hoja aliyoiweka Mwenyezi Mungu. Lakini 

ukapinga kauli yake au ukapinga haki anayotaka kwayo mbatilifu 

kuunga mkono batili yake na hivyo ukapinga haki kwa kuogopa 

kwamba yeye atakuwa na hoja dhidi yako, kwa sababu wewe 

hujui namna gani utajinasua kwake, hiyo ni haramu kwa 

Mashi‟ah wetu. 

 

Na sehemu ya tatu ya nadharia hii ni kukataa kujishughulisha 

kwa yasiyo na faida na yasiyo muhimu, ambapo Maimamu 

walikuwa wanakataza wafuasi wao badala ya kutumia juhudi za 
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watu na nguvu za jamii katika kubishana, kujadiliana na mazun-

gumzo katika mambo ya pembezoni ambapo hayo yatakuwa kwa 

hesabu ya mambo muhimu na ya msingi katika umma na jamii. 

  

Na anapokea Imamu Swadiq  hadithi kutoka kwa babu yake 

Mtume wa Mwenyezi Mungu  anasema humo: “Katika uzuri 

wa Uislamu wa mtu ni kuacha maneno yasiyomhusu.” Na anase-

ma Imamu Ridhaa  kwa mmoja wa wanafunzi wake: “Ewe 

Abdul-Adhwim: Wafikishie wafuasi wangu salamu na waamuru 

kunyamaza na kuacha majadiliano katika yasiyowahusu.” 

 

Na kwa ushahidi juu ya hilo aliulizwa: “Je, shiriki ni kubwa zaidi 

au kufuru?” Imamu akamkabili muulizaji kwa kusema: Una nini 

wewe na hayo? Kwa nini unaanzisha vita kuhusu maudhui hayo 

nayo hayana umuhimu. Na iliposambaa fitina ya kuumbwa 

Qur‟ani Maimamu walijizuia kuingilia humo na wakawakataza 

wafuasi wao kushiriki humo. Yaani Imamu alikuwa anaulizwa 

humo hakuwa anajibu bali alikuwa anatosheka na kusema: 

“Qur‟ani ni maneno ya Mwenyezi Mungu.” Na ilipozidi fitina 

aliandika Imamu al-Haddiy  kwa baadhi ya wafuasi wake 

barua akasema humo. “Mwenyezi Mungu atukinge sisi na wewe 

kutokana na fitina, hakika kama atafanya basi imeshakuwa ni 

neema kubwa sana kwayo, na kama hakufanya basi ni maan-

gamio.” 

 

Na akasema kwamba majadiliano juu ya Qur‟ani ni bidaa, 

ameshiriki humo muulizaji na mwenye kujibu, hivyo anajishu-

ghulisha muulizaji kwa ambayo si yake, na mwenye kujibu 

anajikalifisha kwa yasiyo wajibu wake. Na Muumbaji si mwin-

gine isipokuwa ni Mwenyezi Mungu Mtukufu na kisichokuwa 

Yeye ni kiumbe na Qur‟ani ni maneno ya Mwenyezi Mungu. 

 

Na katika maadili ya majadiliano kwa Ahlul-Bayt ni kupuuza 

majadiliano na ugomvi. Na majadiliano yanaweza yasifikie 
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maafikiano. Na Maimamu wanakataza mtu asichukue msimamo 

wa ugomvi kwa sababu ya hayo kwa kuzingatia kwamba kila 

mwanadamu ana uhuru katika rai yake na fikira zake na 

misimamo yake. Na ikiwa unaitakidi kwamba uliyonayo ni haki 

na kwamba upande wa pili unabeba jukumu lake la kukhalifu 

haki, anasema Imamu Swadiq : “Na wala usigombane na 

watu kwa ajili ya dini yenu, hakika ugomvi unatia moyo 

ugonjwa.” Na Mwenyezi alikwisha mwambia Nabii Wake : 

“Hakika wewe humuongoi unayemtaka lakini Mwenyezi Mungu 

anamuongoa amtakaye.” Na amesema pia: “Je, wewe unawala-

zimisha watu hadi wawe waumini,” waache watu, hakika watu 

wamechukua kutoka kwa watu. Na hapa inabainika kwamba 

wenye kugombana na watu chini ya uzio wa dini, wao 

wamekosea sana, kwa sababu dini haitaki kwako kuwafanyia 

watu uadui na kugombana nao, hata kama hawajakubali dini 

yako au rai yako. 

 

Na katika upande wa tatu unahusiana na utekelezaji wa kivitendo 

katika majadiliano katika maisha ya Ahlul-Bayt .  

 

Na upande wa kwanza unawakilishwa na mjadala pamoja na 

watu wa dini na misingi isiyokuwa ya Kiislamu nayo ni mingi. 

Waliingia humo Maimamu katika majadiliano pamoja na 

viongozi na wanafikra wa dini zingine, kwa msingi kwamba dini 

haiwi ila kwa kukinai, ambapo hakuna kulazimisha katika dini. 

Na kwa msingi wa majadiliano kwa njia iliyo bora zaidi ndio 

wasila uliamriwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu, na kati ya 

misimamo iliyo dhaihri zaidi ni iliyotokea katika zama za khalifa 

al- Abbasiy al-Maamun alipokusanya viongozi wa dini na 

misingi kama vile manaswara na wayahudi na Majusi, Zaradi-

shitiya na wengineo. Na yakafanyika baina yao na Imamu Ali bin 

Musa Ridwa  majadiliano mazuri na ya kuvutia, nayo yame-

hifadhiwa na yameandikwa katika Biharul-Anwaar ya al-

Majilisiy, na aliyoyakusanya Marhumu Twabarsiy katika kitabu 

cha al-Ihitijaaji. 
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Na katika duara la majadiliano ndani ya duara la Kiislamu hakika 

karne ya pili hijiria kwa njia mahususi ilishuhudia ijitihadi 

mbalimbali na madhehebu mbalimbali ya kifikra na kifiqihi. 

Pamoja na kukinai Ahlul-Bayt kwamba mafunzo yao yalikuwa ni 

mwendelezo wa mafunzo ya Mtume wa Mwenyezi Mungu , 

na kwamba rai yao ndio rai sahihi. Ila hakika hayo hayakuwazuia 

kujadiliana na kuzungumza pamoja na wanaowapinga katika rai 

za kiitikadi na kifikihi. Na miongoni mwa mifano ya majadiliano 

hayo ni yaliyokuwa yanatokea baina ya Imamu Swadiq na 

Imamu Abu Hanifa kuhusu qiyasi na baadhi ya mas‟ala ya 

kifikihi. Na vilevile rai za Ahlul-Bayt katika mas‟ala ya jabri 

(kulazimisha) na tafwidh (kutegemeza) na mengineyo katika 

mas‟ala ya kiitikadi. 

 

Na sehemu ya tatu inaonekana katika majadiliano ndani ya 

nyanja ya kisiasa. Na katika kila jamii kuna mtawala na mtawa-

liwa, na inaweza kuwa uhusiano baina yao ni uhusiano wa 

ridhaa, kwa kuridhia mtawaliwa na siasa ya mtawala na wa 

mwisho kuridhika kwa mwenendo wa mtawaliwa na msimamo 

wake mukabala wake. Lakini katika baadhi ya wakati inaweza 

kutokea ikhitilafu baina yao. Ambapo mtawaliwa anakataa 

baadhi ya vitendo vya mtawala au anapinga sharia yake au 

msimamo wake katika utawala, na anaweza mtawala asiridhike 

na baadhi ya vitendo na muamala katika hali hii? Kuna njia 

mbili, ama kuwepo na kufunguka na majadiliano baina ya 

mtawala na mtawaliwa, na kwa sura iliyowazi zaidi baina ya 

mtawala na wapinzani, na kisha majadiliano haya yanaweza 

kupelekea mabadiliko na marekebisho ya misimamo ya pande 

mbili mukabala wa hadhi yao. Na kunaweza kusiwe na 

kufunguka na majadiliano na kuanza hali ya kushutumiana na 

matatizo na kisha kukapelekea mlipuko. Na mapinduzi na 

maandamano ambayo yanatokea katika historia ya Kiislamu na 

ambayo yanatokea katika zama zetu za leo katika nchi nyingi, si 

kingine ila ni matokeo ya kukosekana majadiliano na utatuzi wa 

kisiasa, na kunapokuwa na kufunguka kisiasa baina ya mtawala 
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na mpinzani fursa ya kumaliza ikhitilafu na mzozo inakuwa ni 

kubwa zaidi, na Ahlul-Bayt wana mtazamo wao na manhaji yao 

kamilifu katika mwelekeo huu. 

 

Kwanza wao wanatilia mkazo umuhimu wa kufunguka mtawala 

kwa wananchi na kwamba haisihi kwake kuweka pazia kwa 

wananchi wake. Amirul-Muuminina  nyingi ya barua na 

risala zake alizielekeza kwa Magavana wake anawaamuru humo 

kufunguka kwa watu; na miongoni mwa kauli zake: “Mtawala 

akijifungia na raia wake Mwenyezi Mungu atamzuia Siku ya 

Kiyama.” Na anasema katika zama za Maliki al-Ashtar: “Hakika 

magavana kujizuia na raia ni hali ya ufinyu na uchache wa elimu 

katika mambo. Na kujitenga nao kunakata kwao elimu ya 

ambayo wamejizuia dhidi yake na hivyo mkubwa anadharaulika 

kwao, na mdogo anatukuzwa. Zuri linakuwa baya na baya 

linakuwa zuri. Haki inachanganywa na batili, na hakika mtawala 

ni mwanadamu, hajui waliyoficha watu dhidi yake miongoni 

mwa mambo, pamoja na kwamba mahitaji mengi ya watu yapo 

kwake katika ambayo hakuna msaada humo juu yake miongoni 

mwa malalamiko ya kudhulumiwa au kuomba ziada katika 

muamala.” Na aliingia Imamu al-Baqir  kwa khalifa Umar 

bin Abdul-Aziz na akamwambia: Ewe Umar fungua milango na 

punguza walinzi, na mnusuru aliyedhulumiwa na zuia dhulma.”  

 

Na alitumia Imamu Ali  alipokuwa katika hatamu za utawala 

kiasi kikubwa katika kufunguka kwa wapinzani, ni sawa sawa 

kwa watu wa Jamal au jamaa wa Suffin na tukio la tahkim au 

pamoja na Khawariji. Na katika yanayofungamana na kufunguka 

kwa wapinzani, na watawaliwa kwa mtawala, Ahlul-Bayt  

walikuwa na manhaji kamilifu katika hayo. Upinzani hausihi 

kuwa ndio shughuli, bali uwe ni upinzani kwa ajili ya kilicho 

bora na kwa ajili ya maslahi ya umma na jamii. Na haya 

yanahitajia upinzani kufunguka kwa mtawala maadamu kuna 

fursa, na kuzungumza naye kuhusu rai zake na mielekeo yake na 

ukosoaji wake. Na Ahlul-Bayt walikuwa wanafanya jukumu hili, 
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na waliwanasihi wafuasi wao kufanya hivyo. Katika hadithi 

kutoka kwa Imamu Kadhim  amesema: “Mwenye kumfi-

kishia mtawala haja ya ambaye hawezi kuifikishia, Mwenyezi 

Mungu atathibitisha nyayo zake katika Sirat.” Na hii inamaanisha 

kuwepo watu katika jamii ambao ni sawa na madaraja 

(viunganishi) baina ya mtawala na watu. 

 

Na katika mfano wa hayo ni kwamba Imamu Ali  alikuwa 

anaona nafsi yake anafaa zaidi kwa ukhalifa baada ya Mtume wa 

Mwenyezi Mungu , ila yeye hakukimbilia kwenye mzozo na 

ugomvi pamoja na makhalifa ambao walichukua ukhalifa kabla 

yake, na wala hakuwatenga bali alifunguka kwao na alishirikiana 

nao na kuamiliana pamoja nao. 

 

Na Sheikh Swaffar alimalizia mazungumzo yake kwa kusifu 

tajriba ya Kuwait na akasema kwamba inatoa picha nzuri na ya 

kuvutia katika nyanja ya kufunguka na majadiliano baina ya 

upinzani na serikali, wakati ambapo dola zingine zinafunga 

milango ya majadiliano na zinashughulika na lugha ya ubabe na 

risasi. Ametilia mkazo kwamba utatuzi wa matatizo haya ni 

majadiliano na kufunguka baina ya mtawala na wapinzani. 

 

Kumbukumbu ya Sheikh Abdul-Hamid al-Aliyi 
200

 

 

Amani iwe juu yenu nyote, rehema Zake na baraka Zake pia. 

Najikinga kwa Mwenyezi Mungu kutokana na shetani aliyefu-

kuzwa katika rehema ya Mwenyezi Mungu.  

 

Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema Mwenye 

kurehemu. Sifa zote njema anastahiki Mola Mlezi wa walim-

wengu, sala na salamu zimwendee mtukufu wa Manabii na 

                                                      
200

 Alifariki 2/1/1419A.H. Ilitolewa kama ya kumbukumbu ya arobaini yake 

na kusambazwa katika Muujamul-Khutwabai, kilichotungwa na Sayyid 

Dakhil Sayyid Hasan, Juzuu ya nane chapa ya kwanza 1420 Hijiria / 1999 

Darul Swafuwati Beirut – Lebanon. 
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Mitume, bwana wetu Muhammad  na kizazi chake kitukufu 

kilichotwaharishwa. Ikiwa tabia njema ni alama ya dharura kwa 

kila mwanadamu muumini na kila binadamu anayetaka mafani-

kio katika maisha yake, basi ni dharura zaidi na muhimu zaidi 

kwa mtu wa dini; katika shakhsiya ya mwanachuoni na khatibu 

ambaye anatoa waadhi kwa watu na kuwaongoza na 

kuwafundisha mafunzo ya dini. Hiyo ni kwa sababu: 

 

Kwanza: Maulamaa wa kidini wao wanafaa zaidi kushikamana 

na mafunzo ya Kiislamu. 

 

Pili: Kwa sababu wao katika mtazamo wa watu wanatengeneza 

mfano na usadikishaji wa Uislamu na dini. Wao wanapojipamba 

kwa tabia njema na kushikamana na mafunzo ya dini. Hakika 

kushikamana kwao kutakuwa ni daawa bora na propaganda ya 

dini, kama alivyosema Imamu Swadiq  katika yanayopokewa 

kwake: “Kuweni walinganiaji wetu bila ya ndimi zenu.” 

 

Tatu: Kwa sababu mtu wa dini anahitaji uaminifu wa watu, na 

anahitaji kukubaliwa na watu, wala haupatikani uaminifu wala 

hakupatikani kukubalika ambako kunamuwezesha kusimamia 

ujumbe wake ila inapopatikana tabia njema katika shakhsiya 

yake. 

 

Na hapa hakika sifa ya tabia njema ndio sifa muhimu ambayo ni 

wajibu tuitafute katika shakhsiya ya mtu dini. Na inapopatikana 

kwake sifa ya elimu au sifa ya khitwaba na ubainifu au sifa ya 

idara na mfano wake katika sifa zingine zinazotakiwa, lakini 

ikakosekana sifa ya tabia njema - Mwenyezi Mungu apishe mbali 

- hakika uwezo wake wa kutekeleza ujumbe wake unakuwa 

dhaifu bali utakosekana, na inaweza kuwa kuathiri kwake katika 

jamii ni kinyume. Badala ya kuwa mlinganiaji wa dini anakuwa 

ni mwenye kukimbiwa na anakuwa anaipaka matope dini na 

uongofu wake. 
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Hapa hakika sifa nzuri ambazo zimepatikana katika shakhsiya ya 

marehemu wetu mtukufu miongoni mwake ni sifa ya tabia njema, 

wanaafikiana wote wanaomjua na aliyeishi naye hata kwa muda 

mchache katika maisha yake. Wote wanaafikia juu ya tabia yake 

njema, uzuri wa sifa zake za kinafsi na kimwenendo. Na 

nimekwishamjua na kuona rai yake tangu siku za mwanzo 

ambazo nilipata taufiki humo katika kuhamia kwangu Najaf 

tukufu. Na huko pamoja na umri wangu, nilikuwa mdogo na nili-

kuwa nasoma, nakwenda mbio kujifunza khitwaba ya Huseiniya, 

nakumbuka kwamba nilisoma katika moja ya nyumba za 

Maulamaa nayo ni nyumba ya Sheikh Ahmad Aal Saif , na 

ilikuwa ni kawaida yake ya kila wiki, na Sheikh marhum ni kati 

ya waliohudhuria. Nakumbuka namna gani aliamiliana nami 

baada ya kusikiliza kwake majilisi hiyo. Alinipokea kwa uzuri na 

kunikaribisha na kunishajiisha, ambapo nilijua kupitia kwake 

ukweli na ikhilasi ya mtu na uzuri wa nafsi yake, kwa sababu 

alimzingatia sana mwanafunzi mdogo anaeinukia sasa hivi 

ambaye ameanza kufuata njia ya elimu, khitwaba na kusoma. 

 

Na maadili ni mas‟ala muhimu, na mas‟ala ya maadili ya mtu wa 

dini tunaweza kuigawa sehemu mbili: 

 

Sehemu ya kwanza: Katika muamala wake pamoja na watu kwa 

ujumla. Hapana shaka kwamba ni dharura mtu wa dini kujipamba 

na tabia njema katika muamala wake pamoja na watu kwani yeye 

ni mwalimu wao naye ni kiongozi na ni baba, na katika watu 

kuna majahili, na katika watu kuna wasiokuwa na adabu na kuna 

wasiokuwa na elimu, inahitajia kwa mwanachuoni kuwa na 

subira na tabia njema ili aweze kuamiliana na watu na tabia zao 

mbalimbali na mielekeo yao. Na sitaki kuzungumzia sana kuhusu 

nyanja hii na sehemu hii. 

 

Sehemu ya pili: Tabia njema ya mwanachuoni pamoja na watu 

wa aina yake na tabaka lake. Hakuna shaka kwamba katika jamii 

kati ya jamii na hususan sasa hivi, wal-hamdulillahi pamoja na 
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medani ya kidini ambayo umevuma upepo wake katika jamii 

zetu, tumekuwa na matabaka na makundi mapana na watu wa 

dini kati ya Maulamaa na makhatibu na wanafunzi wa elimu ya 

dini. Katika baadhi ya zama, kijiji kimoja au mji mmoja 

kulikuwa humo na mwanachuoni mmoja, kwa hiyo hapakuwa na 

kundi la wanafunzi wala maulamaa. Ama hivi sasa alhamdulillahi 

katika kila kijiji tuna kundi la wanafunzi, maulamaa na makha-

tibu, tunamuomba Mwenyezi Mungu awaongoze na awape taufiq 

na ainufaishe jamii kupitia kwao. 

 

Namna gani mtu wa dini anaamiliana pamoja na watu wa aina 

yake? 

 

Nimekwishaona katika maisha ya Sheikh almarhum sifa muhimu. 

Alikuwa anaheshimu watu wote katika aina yake, na alikuwa 

haridhii kutaja ubaya wa mtu miongoni mwao. Kuna mzozo na 

kuna ikhitilafu lakini Sheikh alikuwa anakataa kuingia katika 

ikhitilafu hizi na mzozo huu. Na sijasikia kutoka kwake kwamba 

ameshiriki katika ikhitilfu au mzozo au mazungmzo dhidi ya 

upande kati ya pande za kidini. Na anajaribu kubadilisha mazun-

gumzo katika majilisi kwa namna yoyote ile, na huu ni upande 

muhimu. 

 

Inapokewa kutoka kwa Imamu wetu Amirul-Muuminina Ali bin 

Abi Twalib  kwamba amesema: “Mwanachuoni hawi mwa-

nachuoni hadi asimhusudu aliye juu yake wala asimdharau aliye 

chini yake.” Mwanachuoni anaheshimu maulamaa wote, ni sawa 

sawa wawe na daraja na cheo cha juu zaidi kuliko yeye, au 

wanalingana naye au wako kiwango cha chini kielimu. Kwa nini? 

 
Kwa sababu macho ya watu na masikio yao yanaelekezwa 

kwenye nyenendo za kundi hili, kwenye nyendo za watu wa dini. 

Wanapoona watu wana nyendo hizi na wao baadhi wanalaumu 

baadhi yao, na wanatofautiana baina yao na baadhi wanakosea 
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baadhi ya wengine, katika hilo kuna matokeo yenye kudhuru na 

mabaya. Na uhalisia wa watu wa dini unazingira jamii. Uaminifu 

wa maulamaa kwa ujumla unadhoofisha jamii na unatoa 

kisingizio kwa wapinzani wa dini na maulamaa, ili kuwaweka 

watu mbali na maulamaa wa dini kwa kisingizio cha ikhitilafu na 

mizozo hii. 

 

Hakika kuna tofauti baina ya ikhitilafu mbaya ya rai na baina ya 

muamalaa na tabia mbaya. Ikhitilafu katika rai ni hali ya kawaida 

katika mazingira ya kielimu. Kwa Maulamaa katika hawza za 

elimu katika masomo ya juu, tunamuona mwanachuoni anatoa rai 

yake, na anateteta rai yake na anabainisha nukta za udhaifu wa 

rai nyingine. Ikhitilafu hii ya kielimu hakuna tatizo humo, bali 

inatakiwa ili kuboresha rai na kupevusha fikra na mas‟ala, na 

maadamu mlango wa ijitihadi uko wazi basi kuna nafasi ya 

kuhitalifiana rai na mtazamo. Hakuna kizuizi kutofautiana mwa-

nachuoni na mwanachuoni mwingine katika rai yake au mtazamo 

wake, lakini haikubaliki kamwe ikhitilafu hii ya rai kugeuka 

kuwa ugomvi na kuwa ni uadui. Watu wanapowaona maulamaa 

hawachungi adabu ya Uislamu baina yao, na wakimuona mmoja 

wao anatafuta kasoro na mabaya ya mwingine, hakika wao 

watasema namna gani hawa wanakuwa ni walinganiaji katika 

dini na tabia njema na wao hawashikamani na dini na tabia njema 

baina yao? 

 

Hivyo ni dharura sana marhumu kuwa ni kigezo chema na mfano 

kwa makhatibu wote na maulamaa na wanafunzi wa elimu ya 

dini katika mazungumzo ya baina yao na katika muamala wao 

pamoja na watu. 

 

Mlango wa majadiliano na mlango wa mazungumzo uko wazi. 

Inawezekana kwa mtu yeyote kujadiliana na mwingine anapo-

tofautiana naye katika rai, ama kuchochea nyuma yake, ama 
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kwenda mbio kuangusha shakhsiya yake! Hakika hilo linaka-

tazwa kwa kila mwanadamu Mwislamu, sasa itakuwaje ikiwa 

mwanadamu huyu ni miongoni mwa walinganiaji na watoa 

mawaidha? 

 

Mwenyezi Mungu amrehemu Marhum na amwingize katika rehe-

ma Yake pana. Tabia yake katika nyanja hii ilikuwa ni mfano, 

haijasikika kutoka kwake kwamba amechochea dhidi ya yeyote, 

au ameshiriki katika kumsengenya yeyote katika watu wa jinsia 

yake au kwa ujumla. Hii inaonyesha juu ya kujinyima kwake na 

uchamungu wake, Mwenyezi Mungu amrehemu. 

 

Na hatuwezi kusahau huduma yake katika mimbari, huduma yake 

kwa ajili ya Ahlul-Bayt . Huduma hii tukufu, na kubwa amba-

yo atapata malipo yake makubwa kwa Mwenyezi Mungu ziada 

ya malipo na maghufira na ridhaa kwa Mwenyezi Mungu na 

kutoka kwa Ahlul-Bayt wa Mtume wa Mwenyezi Mungu amani 

iwe juu yao wote. 

 

Tunamuomba Mwenyezi Mungu amghufirie na amridhie, na 

Mweneyzi Mungu awape wote taufiqi ili wapite katika njia Yake 

salama na sahihi ili wajipambe kwa tabia yake njema. Alham-

dulillahi maulamaa wetu na masheikhe wetu na makhatibu wetu 

wanapigiwa mfano wa juu katika kushikamana kwao na tabia 

yao, na yanayosemwa ni katika aina ya ukumbusho na kutia 

mkazo. Na naomba radhi kama nimerefusha kidogo. 

 

Nawashukuru ndugu zangu ambao wamefanya hafla hii ya 

kutekeleza baadhi ya haki za Sheikh huyu ambaye ana haki 

kwetu sote. 

 

Asalam alaikum warahamatullahi wa batakatuhu. 
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MAKALA 

 
Fikra ya Kiislamu ina haja ya kujadidishwa katika kila 

zama.
201

 

Sheikh Hasan Saffar:  
 

- Hakuna vita baridi baina ya Qum na Najaf 

- Neema ya kuanzisha hawza ya elimu Ghuba 

- Fikra potovu hukabiliwa na fikra na si kitu kingine. 
 

Majadiliano na ufuatiliaji: Ayaad Sharikh: 

 

Imejitokeza katika medani ya fikra ya Kishi‟ah tangu mwanzo wa 

miaka ya tisini kitu kinachoitwa fikra ya kuboresha, ambapo 

walinganiaji wake wanataka kurejesha mtazamo katika baadhi ya 

mafuhumu na maadili, na kurejea manhaji na mbinu za kutoa 

ujumbe wa kifikra wa Kishi‟ah. Walinganiaji wametaka kwa 

fikra hii kusawazisha na kupuuza makundi na kufungua mfereji 

wa majadiliano na ushirikiano na wengine. Na wametangaza vita 

juu ya baadhi ya mazoea ambayo yanafanywa kwa jina la 

Ushi‟ah nayo hayahusiani nao, kama ambavyo medani 

imeshuhudia katika fikra ya Kishi‟ah rai mpya zinazojaa mambo 

ya msingi katika madhehebu ya Kishi‟ah kama Uimamu kwa 

Tamko, na Umaasumu wa Maimamu, na Mahdi Anayengojewa, 

bali kuna baadhi ya sehemu za fikra za Kishi‟ah, kwa kurejea 

baadhi ya riwaya mashuhuri katika madhehebu, ambazo 

zinachangia katika kuimarisha mfarakano pamoja na Sunni, au 

kuimarisha mtazamo wa ubaya kwa viongozi wao na maimamu 

wao. Na medani ya kifikra ya Kishi‟ah inashughulika na maja-

diliano wakati mwingine zinachanganyika nyaraka za kielimu na 

kimajimbo humo. Kama ambavyo yanazidi majadiliano hivi sasa 
                                                      
201

 Majadiliano yaliyofanywa na jarida la al-Watwan la Kuwait 4 / Jumadi al-

Akhir 1319H – 24 Septemba 1998 toleo la 8121/2567 mwaka wa 37 
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baina ya madrasa zenye mtazamo mkali na madrasa zenye 

msimamo wa wazi, hususan Rais wa Jamhuri ya Iran Khatamiy 

(katika enzi yake), anazingatiwa kuwa ni katika wafuasi wa 

madrasa ya uwazi na wastani. 

 

Yanazunguka majadiliano ya “Shi‟ah – kwa Shi‟ah” katika 

ujumla wake juu ya msingi muhimu, nao ni wigo wa kukubali 

majadiliano na kurejea baadhi ya mas‟ala ya kifikra na ya 

kimsingi na upeo wa uwezekano kufunguka juu ya rai nyingine, 

na mpaka wa hilo. Na yanaathirika majadiliano haya kwa 

yanayotokea kisiasa katika medani ya Kiirani, Lebanon na Iraki. 

Bali mwishoni yanayotokea Ghuba. Na inabainika kwa 

mfuatiliaji kwa mbali kwamba kuna vita iliyofichikana juu 

uongozi wa kifikra kama maneno haya yatakuwa sahihi kutoka 

(Qum) hadi (Najaf) kwa kupitia katika sehemu za kifikra Leba-

non, bali hata ngome ya Kishi‟ah katika Ghuba inafanya kazi ili 

ipate hisa katika kupanga nyaraka za fikra ya Kishi‟ah. Na al-

Watwan ilikuwa na kikao hiki pamoja na Sheikh Hasan Saffar. 

Katika majadiliano yaliyotokea kuhusu fikra mpya katika duara 

la Kiislamu kwa ujumla na Kishi‟ah kwa namna maalum, na 

majadiliano hayakuacha katika uwazi wa ubainifu. Na 

tunamuomba msomaji wetu mtukufu kusoma ufafanuzi wa 

majadiliano kupitia nukta zake zenye kuvutia, hususan hakika 

Sheikh Hasan Saffar ni kati ya viongozi wa madrasa ya kubore-

sha na walinganiaji wa kufunguka.  

 

Kujadidisha kadhia mbili: 

 

Al-Watwan: Imejitokeza katika medani fikra ya Kishi‟ah katika 

miaka ya mwishoni, kitu kinachoitwa fikra ya kuboresha, 

ambayo inalingania wastani na kukaribiana pamoja na wengine. 

Sheikh Hasan Saffar yuko wapi katika upande huu? 

 

Saffar: Kuboresha katika fikra ya Kiislamu ni hali iliyojitokeza 

katika medani ya Kiislamu katika madhehebu yote. Uislamu 
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kama Uislamu haubadiliki, lakini fahamu ya Waislamu kwa 

Uislamu katika baadhi ya nyanja inatokea kuacha kufuatilia 

mwenendo wa uboreshaji kifikra na kijamii. Na kunarundikana 

juu yake rundo la fikra na dhana ambazo zinaelezea juu ya 

fahamu isiyoendelea kutoka kwa baadhi ya Waislamu, lakini wao 

wanazinasibisha kwenye Uislamu. Lakini fikra ya Kiislamu 

inahitaji bali mwanadamu kwa ujumla baina ya muda na muda 

aina ya mapinduzi au mtikisiko au kuondoa yaliyorundikana juu 

yake miongoni mwa vumbi, na kuliondoa ili kuendana na 

mabadiliko ambayo yanatokea katika maisha ya jamii na maisha 

ya binadamu. Na hali hii inapatikana katika madrasa mbalimbli 

za kifikra na katika medani ya Kiislamu, na madhehebu yote ya 

Kiislamu vilevile katika hali nzuri ya kuamiliana na mfano wa 

hali hii ni hali ya kuboresha. 

 
Na katika hazina yetu kuna baaadhi ya nususi zilizopokelewa 

zinazoashiria katika upande huu, kama vile hadithi iliyoenea: 

“Kwamba katika mwanzo wa kila karne au kila miaka mia moja 

Mwenyezi Mungu anatuma mboreshaji wa dini kwa watu.” Na 

inawezakana isiwe makusudio ya miaka mia ni muda wa zama 

maalumu, bali makusudio ni baina ya mwongo mmoja na 

mwingine, watu wanahitajia mboreshaji anayesukuma hali ili 

kuendana na mabadiliko, na kuondoa mrundikano ambao 

unajitokeza na vumbi ambalo linapatikana katika ufahamu wa 

watu juu ya Uislamu na dini. 

 
Kuhusiana na mimi kadhia hii inazingatiwa ni chanzo cha 

shughuli zangu na harakati zangu, Nimekulia katika mazingira ya 

kidini yasiyo na mabadiliko na nimeona katika rika langu 

miongoni mwa vijana wenye kupinga dini na hali ya kidini. Na 

kuna waliovutiwa na mirengo ya kimaada inayokuja wakajiunga 

na vyama vya mrengo wa kushoto, ujamaa, baath na Qaumiya 

mbalimbali vilivyokuwepo wakati huo. Na kuna walioishi maisha 

ya kutojali, hawajali upande wa kidini wala wa kijamii, wanai-

fanya dini kwa mazoea ya kawaida ya kuiga, wakati ambapo 
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baadhi wameachana kabisa na vitendo hivi, nao ni wengi. 

 

Na katika mazingira haya nilianza kufikiria kwamba haiwezekani 

kasoro iwe ndani ya dini, kama ambavyo haiwekani kuwatuhumu 

hawa vijana kwamba wao wana uovu au maradhi au upotovu wa 

dhati wa kimazingira. Tatizo halipo katika dini wala halipo kwa 

watu wenyewe na vijana wenyewe, bali tatizo lipo katika 

kuitangaza dini na katika njia ya kuitangaza dini. 

 

Kwa hiyo nilianza kuelekea kwenye uboreshaji katika kueleza 

dini, na kuboresha katika ufahamu wa watu katika dini. Na 

nilianza kwa nafsi yangu. Kwanza nilijaribu kuelewa uhalisia wa 

dini, je, dini ni ile iliyoenea kwa baba zetu na mama zetu na 

katika mazingira ambayo tunayaona mbele yetu? Au ni kitu 

chenye kina zaidi na ukweli na kilicho karibu na uhalisia wa 

dini? 

 

Bila shaka kulikuwa na maandishi ya maulamaa wa Waislamu 

ambao waboreshaji wao ndio wamepanda mbegu za medani ya 

Kiislamu mpya tukufu. Kwa kuzisoma na kuzikaribia, na 

kutafakari humo niliweza kufikia ukweli kwamba inapasa mimi 

niwe na jukumu katika kusukuma na kuunga mkono harakati za 

kuboresha dini katika jamii; Kwa ajili ya watu kujua uhalisia wa 

dini yao, na kwa ajili ya kuwarejesha hawa watu kwenye dini 

yao, na hawa ambao wameacha dini yao, na wao kwa uhakika 

hawakuacha dini bali wameacha ambayo yanaitwa dini, na 

ambayo yamejulikana kwamba ndio dini katika mazingira yao na 

katika jamii yao. 

 

Tulianza – namshukuru Mwenyezi Mungu – kutekeza jukumu 

letu katika nyanja hii kupitia maandishi, hotuba na kupitia 

mahojiano ya moja kwa moja. Na kwa taufiq ya Mwenyezi 

Mungu tumechangia katika medani na katika nyanja hii. 

Tunamuomba Mwenyezi Mungu qabul na taufiki. 
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Al-Watwan: Acha tuzungumzie juu ya uhuru katika nyanja ya 

fikra ya Kishi‟ah, kuna tajriba za Kishi‟ah zimeandika ambayo 

zinazingatia kuwa ni uboreshaji wa fikra ya Kishi‟ah katika 

kurejea kwake vitabu vya hazina ya Kishi‟ah na mtazamo wake 

katika baadhi ya riwaya na misimamo kutoka katika baadhi ya 

mambo, kwa mfano aliyoyaandika al-Musawiy na Ahmad al-

Kaatibu na anayakariri mwishoni Sheikh Fadhwilu llahi na radu 

fiili katika mazingira ya Kishi‟ah. Je, mnaitakidi kwamba yana-

yozunguka katika uzio huu yanaelezea majaribio haya kwamba 

hayafai na yanatia shaka watu wake na kunakuwa na mwelekeo 

wa kuyaondoa, kwa maana ya kudhibiti uhuru wa kifikra katika 

duara la Ushi‟ah? 

 

Saffar: Kwa hakika inapasa kutofautisha kati ya aina mbili kati-

ka hali hizi. Kuna hali ya fikra halisi, kwa maana ya mwanadamu 

kuwa na rai au fikra, na fikra haikabiliwi ila kwa fikra. Na ikiwa 

kuna makabiliano ya kimakosa kupitia njia zingine zisizokuwa za 

makabiliano ya kifikra, basi ni makosa, na wala haisihi kukalia 

fikra kwa kitu kingine. Na hali hii ambayo humo kunakuwa na 

fikra na rai maalumu kama tukipekua historia ya Kishi‟ah na 

historia ya Maimamu  tungeona kwamba Maimamu wana-

pokea rai zinazowakhalifu, wao au ambazo wanazizingatia kuwa 

ni potovu kwa majadiliano. Katika zama za Imamu Ja‟far Swadiq 

 kulikuwa na makundi yaliyojulikana kwa uzandiki, na hawa 

walikuwa wanaingia kwa Imam Swadiq  na wanatoa kwake 

shaka zao na mitazamo yao ya kiulahidi. Imamu hakuwakabili 

kwa ghadhabu wala kuudhika na wala kwa muamala mbaya, bali 

kinyume chake, alikuwa anawakunjulia moyo wake na kifua 

chake na anazungumza pamoja nao kwa uwazi. Na wao wali-

kuwa wanajipamba na tabia hii kwa Imamu Swadiq, hadi mmoja 

wa wanafunzi wa Imamu jina lake ni al-Mufadhwal bin Amru, 

Imamu alimwandikia barua muhimu na tukufu juu ya tauhidi 

inayojulikana kwa Tauhid al- Mufadhwal, na sababu ya Imamu 

kumwandikia risala hii ni kwamba siku moja alikuwa amekaa 

katika msikiti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu  Madina, 
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wakamjia hawa wenye kutia shaka katika dini na katika misingi, 

na walikuwa wanajulikana kwa uzandiki na ulahidi mfano 

Abdul-Karim bin Abi al-Aujaai na mfano wake akawa 

anazungumza mazungumzo yake ya kutia shaka. Al-Mudadhwal 

akakasirika na akakabiliana naye kwa hasira na ghadhabu, 

akamgeukia na akamwambia: “Ikiwa wewe ni mtu wa mantinki 

basi tusemeshe, na ikiwa ni katika wanafunzi wa Ja‟afar bin 

Muhammad wallahi hakuwa anaamiliana nasi hivi, na hakika sisi 

tulikuwa tunarejea kwake na tunatoa kwake maneno yetu yote, na 

zaidi ya uliyosikia hakuwa anaonyesha haya unayoyafanya 

wewe.” 

 

Maimamu  manhaji yao katika kukabilina na fikra ambayo 

wanaiona ni potovu na ya kimakosa ni manhaji ya majadiliano 

nayo ni manhaji ya makabiliano ya kifikra. Na kutoa rai hata 

kama inakhalifu hali iliyoenea na hata kama inakhalifu mazoea ni 

jambo ambalo haiwezekani kulizuia na kusimama dhidi yake. 

Sisi hatuwezi kuzuia fikra ya mwingine anayepinga kwa 

tunayaona na kuyaitakidi, na Mwenyezi Mungu Mtukufu pia 

hajatupa ruhusa ya kukandamiza fikra na rai, Qur‟ani inasema:  

 

ىِِّ ِلا إِهشاهَ فِى الذّينِِ”
َ
 الش شذُ مِنَ الغ

َ
ن بَحى

َ
ذ ج

َ
 ..…“ ِك

 

“Hakuna kulazimisha katika dini; uongofu 

umekwisha pambanuka na upotofu…..” (Surat 

Al-Baqara; 2:256). 

 

Na vilevile anasema (swt): 

 

هُِ”
َ
خعَ 

َ
 أ

َ
بِػىن

ى
يَد

َ
ٌَ ف ى

َ
 الل

َ
مِػىن

َ
زينَ يَعخ

ى
 ..…“ ل

 

“Ambao husikiliza maneno, wakafuata mazuri 

yake zaidi.” (Surat Az-Zumar; 39:18).  
 

Na anasema:  
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لٍ مُبحنٍِ ”..…
ٰ
و فى ضَلك

َ
ػَهىٰ هُذًي أ

َ
  ل

ُ
و إِيّاه

َ
ا أ

ّ
  “وَإِ 

 

“…..Na hakika sisi au nyinyi bila shaka tuko 

kwenye uongofu au kwenye upotofu ulio wazi.” 

(Surat Saba‟; 34:24).  
 

Utamaduni na uhusiano wa kibinadamu: 

 

Al-Watwan: Maadamu tunazungumza kuhusu dini na kuboresha, 

basi turejee katika majadiliano kuhusu Kiislamu kwa Kiislamu. 

Hapana shaka kwamba medani ya Kiislamu imeingia katika 

tajriba nyingi sana, na kupitia tajiriba hizi imekabiliana na 

vikwazo mbalimbali dhidi ya ambayo yalikuwa yanatolewa 

miongoni mwa fikra. Na zimekabiliana vilevile na mifumo ya 

kisiasa. Zimeamiliana pamoja nazo kwa namna maalumu kiasi 

kwamba imepelekea kuchelewa maendeleo yake kwa kiasi fulani. 

Kisha ukapatikana uwazi huu ambao tunauona sasa hivi katika 

ulimwengu wote wa Kiarabu. 

 

Majadiliano ya Uislamu kwa Uislamu, sio tu baina ya madhe-

hebu mbalimbali bali hata katika madhehbu moja tunaona 

mikusanyiko katika kadhia ya majadiliano na uwezekano wake. 

Ni lipi chimbuko la kadhia hii? 

 

Saffar: Dhana yangu ni kwamba chanzo cha chimbuko ni 

mambo mawili: 

  

Jambo la kwanza linafungamana na uelewa wa kimaisha kwa 

waliowengi katika mazingira yetu na jamii zetu, humo kuna 

udhaifu mwingi. Hakika anayefahamu maisha na kuelewa tabia 

ya mwanadamu na tabia ya jamii, na kuelewa mabadiliko 

ambayo yanatokea, hakika uelewa wake unamsukuma kufuata 

manhaji ya kufunguka na majadiliano pamoja na wengine. Ama 

anapoishi ndani ya fikra zilizogeuzwa, na ndani ya vitu vilivyo 

tayari na anaviamini, hii ni dalili kwamba uelewa wake ni dhaifu. 
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Kwa hiyo hafanyi juhudi kwa ajili ya kufunguka kwa wengine na 

kunufaika kwa walivyo navyo na kuwakinahisha kwa aliyonayo 

yeye, hivyo jambo la kwanza ni jambo la uelewa. 

 

Ama jambo la pili ni jambo la tabia ya jamii ambapo inaonyesha 

kwamba kutoendelea au kuendelea umma wowote ni kwa sababu 

mbili: 

 

Upande wa kifikra na maarifa, na upande wa muundo wa 

uhusiano uliotawala. Na jamii yetu inakabiliwa na mengi mion-

goni mwa kutoendelea katika nyanja hii na muundo wa uhusiano 

ulioenea baina yake, na kwa hiyo inakuwa ni vigumu kwetu 

kushirikiana, na inakuwa ni vigumu kwetu kuelewana, na 

inakuwa ni vigumu kwetu kuhudumia maslahi yetu ya pamoja. 

Na hii inatokana na kutoendelea, kwa udhaifu wa mambo mawili, 

uelewa kwa maana akhlaqi ya kuamiliana na kushirikina, haya 

yako nyuma ya ufinyu wa upeo, na nyuma ya kujizuia juu ya 

majadiliano na kufunguka. 

 

Majadiliano pamoja na wengine:  

 

Kwa hakika mwanadamu anapokuwa na fikra au anapokuwa na 

rai je, anataka kuidhalilisha nafsi yake na kukinahika na kuchu-

kua fikra ya kimakosa? Hakika yeye ni kama mwanadamu 

mgonjwa ambaye anapatwa na maradhi, kwa nini atumie dawa? 

Je si kwa sababu ya afya, hivyo ni wajibu atafute dawa ambayo 

itamfikisha kwenye afya. Mimi nataka fikra inayonifikisha 

kwenye ukweli, hivyo ni juu yangu ni hakikishe kwamba fikra 

ambayo ninayo ndio njia sahihi kuelekea kwenye ukweli. Namna 

gani nitakuwa na uhakika wa hilo? 

 

Kati ya njia za msingi za kuwa na uhakika ni kujua fikra za 

wengine ili nipate uhakika kwamba fikra yangu ndio sahihi, au 

kuna fikra nyingine iliyo sahihi, au iliyo sahihi zaidi kuliko fikra 

yangu. Mwanadamu kwa ajili ya dhati yake yeye ni wajibu 
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afunguke juu ya fikra zingine. Hakika mtu miongoni mwetu 

anapokwenda kununua bidhaa, hakika anajaribu kujua hiyari 

mbalimbali na wala hakubali hiyari ya kwanza inayotolewa 

kwake, kwa sababu anataka kuwa na uhakika kwamba bidhaa 

ambayo anaichukua ndio bora zaidi. Huu ni mfano tu. 

 

Ama katika upande wa kifikra ni wajibu tuwe ni wenye kujali 

sana usahihi wa fikra zetu na usalama wake. Kwa hiyo kuna neno 

zuri linanukuliwa kutoka kwa Imamu Hasan bin Ali  

anasema: “Nimemshangaa mwenye kufikiri katika chakula chake 

namna gani hafikirii katika akili yake na kuliepusha tumbo lake 

na ambayo yanaliudhi, na anaingiza katika akili yake yanayo-

liharibu.” 

 

Katika upande wa kifikra ninaposikia fikra ni wajibu niwe na 

uhakika nayo. Na katika manhaji ya kuwa na uhakika ni kujua 

fikra za wengine. Na kujua kwangu fikra nyingine ama kunani-

hakikishia usahihi wa fikra yangu au kunanifichulia juu ya 

usahihi wa fikra nyingine. Na popote nitakapoikuta haki ni 

wajibu niichukue hata kama iko kwa mwingine. 

 

Maslahi ya pamoja:  

 

Katika duara la Sunni na Shi‟ah tutaanzia wapi? 

 

Saffar: Kwa hakika kuna mjadala kuhusu wapi mjadala uanzie, 

ambapo baadhi wanaona kwamba mjadala ni wajibu uanzie 

katika upande wa kiitikadi kwa kuzingatia kwamba misimamo ya 

kila upande au kila madhehebu miongoni mwa madhehebu inate-

gemea juu ya itikadi zake, hivyo tuanze mjadala katika upande 

wa kiitikadi. Na hapa Maulamaa wanaamini rai hii na pendekezo 

hili. 

 

Na kuna rai ya pili, inaona majadiliano yanapasa yawe katika 

misingi ya kifiqihi na sharia kwa kuzingatia kwamba itikadi na 
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fikra zinakuwa ni hali ya kinafsi na kiakili, wakati ambapo sharia 

ndio hali ya kimaisha baina ya watu, na haiwezekani kujadili 

kuhusu mas‟ala mbalimbali ya kifiqihi kwa sababu yanategemea 

misingi maalumu. Basi tujadili kuhusu misingi hii nayo ni 

misingi ya fikihi. Ama pendekezo la tatu ni majadiliano yaanze 

katika maslahi ya pamoja na uhalisia wa maisha ambao umma 

unaishi nayo, na mimi binafsi naona ni bora majadiliano yaanze 

katika nyanja hii na sio katika nyanja mbili zilizotangulia kwa 

mambo mawili muhimu: 

 

Kwanza: Kwa umuhimu wa hali ambayo inazunguka umma 

wetu wa Kiarabu na wa Kiislamu katika zama hizi, na changa-

moto na hatari ambazo zinatuzunguka, na haya yanawajibisha 

kwetu kujadiliana kwa ajili ya kulinda nafsi zetu, sote tumepanda 

ndege moja na meli moja tukipatwa na gharika au uharibifu basi 

tutaangamia sote, pamoja na kutofautiana itikadi zetu na madhe-

hebu yetu na rai zetu. Hivyo kwanza tuhifadhi meli hii ambayo 

tumeipanda, tuanze majadiliano kuhusu maslahi yetu ya pamoja, 

na kuhusu mambo ya maisha ambayo yanatuzunguka kwa sababu 

ndio yenye hatari nyingi na yenye athari zaidi. 

 

Pili: Kwa sababu yanatuandaa kinafsi, kifikira na kijamii katika 

kujadili pande zingine. Na tunapojadili vizuri na kufahamiana 

kuhusu maslahi ya pamoja, haya yanafanya nafsi zetu kuwa 

tayari kwa ajili ya kujadiliana katika mambo ya misingi ya 

kifikihi, katika mambo ya kiitikadi na katika mambo yote. 

 

Tunapoanza na maslahi ya pamoja inakuwa rahisi kwetu baada 

ya kuhama katika majadiliano ya kiitikadi na katika misingi ya 

kifikihi katika rai binafsi ambapo tumeanza katika nyanja hizo. 

Hili litatushughulisha na hali yetu ambayo haivumilii kuchele-

weshwa katika kukabaliana nayo, na katika kutatua mambo yake. 

Na inaweza kusababisha baadhi ya msuguano kwa sababu nafsi 

bado hazijawa tayari. 
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Kuanza na viongozi wa kifikra: 

 

Katika kuitakidi kwamba kujitolea kunaanzia na viongozi wa 

fikra au taasisi za fikra, ni nani ataanza majadiliano na kujitolea 

kuita pande zingine, je, ni sahihi zaidi kujitolea huku kuwe ni 

kwa kupitia viongozi wa wananchi kifikra au ni kupitia taasisi na 

vyanzo vya fikra? 

 

Saffar: Kwa hakika viongozi wa kifikra wanaathari kwa watu na 

kwa jamii, nao ndio ambao inawapasa kujitolea kwa majadiliano. 

Na haya yalikuwa ndio tumaini la mashujaa wa medani ya 

Kiislamu na harakati za Kiislamu. Medani ya Kiislamu haipo tu 

kwa Shi‟ah bila ya Sunni wala kwa Sunni bila ya Shi‟ah. Kisha 

medani ya Kiislamu na mashujaa wa Kiislamu katika medani ya 

Kiilsamu kwa ujumla wanahusika na majadiliano. Mashujaa wa 

Kiislamu wenye uelewa ambao wanaunda hali ya medani ya 

Kiislamu inapasa majadiliano yaanzie kwao. Kama ambavyo 

naitakidi kwamba taasisi rasmi maalumu katika sehemu ya ghuba 

na kisiwa cha Kiarabu zinalengwa na majadiliano vile vile, 

vyama na harakati kwetu zinajua hatari zinazozunguka sehemu 

hii, na zimekabiliwa na matatizo ya kisiasa, ya ndani na nje, 

katika hatua zilizopita. Na mimi natarajia kuwa vyama hivi viwe 

vinashajiisha hali ya majadiliano baina ya wafuasi wa madhe-

hebu yaliyopo katika nchi; kwa sababu hii ndio inadhamini 

kushikamana kwa wananchi baadhi yao pamoja na baadhi na 

kupambana na hatari. Na kwa hiyo natamani kwamba kati ya 

mazingatio ya majilisi ya kusaidiana ya Ghuba na serikali katika 

dola za Ghuba kuwe na hali ya kushajiisha hali ya kufunguka 

baina ya madhehebu yaliyopo ndani ya jamii za Ghuba na 

wananchi wa Ghuba. 

 

 Sisi tunajua kwamba kuna wanaofuata madhehebu ya Zaidiya, 

na madhehebu ya Ibaadhi, na kuna wanaofuata madhehebu ya 

Ithina Asharia, na wanaofuata madhehebu manne katika Ahlus-

Sunna, na wote wanaishi katika sehemu hii, na kuna nguvu za nje 
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zinanyemelea sehemu hii. Na kama hakuna ushirikiano na 

kufunguka, hakika ikhitilafu hizi za kimadhehebu zinaweza kuwa 

ni mwanya kwa nguvu zingine za nje kupenya kwao na kuchezea 

amani ya sehemu yetu na nchi yetu. Serikali ya nchi vilevile 

inapaswa kushajiisha na kusukuma kuelekea kwenye majadiliano 

na kufunguka kimadhehebu. 

 

Baina ya Qum na Najaf: 

 

Tunahama kidogo katika duara hili, na tuzungumzie kuhusu 

yanayotolewa katika medani ya fikra ya Kishi‟ah kwa yana-

yoitwa vita baridi baina ya “Qum” na “Najaf.” Ikiwa hali hii ipo 

je, kwa itikadi yenu ina sababu na chanzo cha kielimu au kuna 

sababu za kimaeneo kwa maana baina ya Madrasa ya Iran na 

Madrasa ya Iraki? 

 

Saffar: Mimi siitakidi kwamba katika hatua hii kuna vita baridi 

baina ya Najaf na Qum; kwa sababu Najaf nafasi yake sasa hivi 

imedumaa na imesimama katika utawala wa Iraki, na hawza ya 

elimu Qum ndio hawza inayojitokeza na ambayo hivi sasa inalea 

Madrasa za kidini za Kishi‟ah na inalea maulamaa na Marajii. Ni 

sahihi kwamba katika Najaf tukufu kuna marajii na kuna kundi la 

wanafunzi lakini wao hawaamini hata katika nafsi zao, kama 

tulivyojua kupitia meizi iliyopita, kwamba wengi wa wanachuoni 

waliuliwa na kuteketezwa, na Maulamaa waliopo sasa hivi Najaf 

na Maraajii wakubwa hawako salama katika nafsi zao na kwa 

hiyo wamejifungia katika nyumba zao na hawapokei wageni 

wala hawatoki katika nyumba zao. Katika hali kama hii hakuna 

kuzungumzia kuhusu vita baridi baina ya Najaf na Qum. 

 

Hawza ya elimu katika Ghuba:  
 

Maadamu tunazungumza kuhusu hawza ya elimu, nini rai yenu 

katika yanayotolewa kuhusu kuanzisha au dharura ya kuwepo 

hawza ya elimu katika Ghuba? 
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Saffar: Mimi naitakidi dharura ya jambo hili, na naitakidi dha-

rura ya kuwepo hawza za kidini za Kishi‟ah kila sehemu katika 

nchi zao. Na hiyo ni kwa sababu wanaokwenda katika hawza za 

elimu aghlabu ni katika umri mdogo. Na kijana huyu ambaye 

anakuwa na hamasa ya kidini ikiwa hatapata masomo ya dini 

katika nchi yake na katika mazingira ya nchi yake, na kutoka 

kwenda nchi zingine, hatujui namna gani itakuwa hali yake, na ni 

mazingira gani ambayo ataishi humo katika nchi hizo? Na 

anabakia muda mrefu huko kisha anarejea haendani na mazingira 

yanayobadilika na kugeuka katika jamii yake. Ni bora kuwepo na 

hawza za elimu za Kishi‟ah katika sehemu zao katika Ghuba na 

kisiwa cha Kiarabu, wanafunzi wa elimu wasome masomo yao 

ya awali katika hawza hizi, na wakihitajia masomo ya juu, 

mwanafunzi anakuwa amekwishakua kiasi fulani na shakhsiya 

yake imepevuka, na amekwishavuka umri wa ujana na ubarobaro 

na mchemko. Na baada ya hapo hakuna tatizo kusafiri kwenda 

nchi nyingine kuendelea na masomo yake ya juu. 

 
Lakini kwa sababu ya kutokuwepo hawza za elimu za kidini za 

Kishi‟ah katika ghuba na kisiwa cha Kiarabu, hakika mtu yeyote 

anayetaka kusoma dini katika umri mdogo ni juu yake kuhama 

nchi yake na kwenda sehemu nyingine, naye yuko katika umri 

huu, na kuishi katika mazingira mengine yanayotofautina na 

mazingira ya nchi yake na hali ya nchi yake kisiasa, kijamii na 

kifikra. Na inaweza kutokea kwamba ameishi katika hali ya 

mkanganyiko au hali ya kutopevuka katika kuchukua ambayo ni 

wajibu ayachukue au kuyaacha, hivyo ni bora kuwepo na hawza 

katika sehemu za Kishi‟ah. 

 

Sababu za kielimu na kisiasa: 

 

Ni zipi sababu za kutokuwepo hawza hizi, Je ni sababu za kisiasa 

au kielimu? 

 

Saffar: Katika baadhi ya nyakati ni sababu za kielimu, kwa 
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sababu kuwepo hawza kunahitaji kuwepo idadi ya maulamaa 

wanaojihusisha na kufundisha, na maulamaa ni wachache katika 

nchi. Na waliopo miongoni mwao wanashughulika na majukumu 

ya kijamii. Na katika baadhi ya nyakati sababu inakuwa ni 

kutokuwa wazi umuhimu wa kuwepo hawza mbele ya pande 

zinazotawala na mbele ya mifumo na serikali, jambo ambalo 

linawafanya wao wawe hawashajiishi mfano wa mambo haya. 

 

Je, kuna fikra makini ya kuleta mfano wa hawza hizi katika 

Ghuba katika mustakabali? 

 

Saffar: Kuna mwanzo mzuri sasa hivi, lakini inahitaji kusha-

jiisha na wakati ili kustawi kwa namna bora. Kwa mfano Kuwait 

tangu mwaka 1971 kulikuwa na tajriba ya kuleta hawza ya kidini, 

wakati alipokuwepo huko Imamu Sayyid Muhammad Shiraziy, 

alianzisha madrasa ya kidini na niliishi huko miaka mingi na 

lilikuwa ni jaribio elekezi na zuri. Sasa hivi kunapatikana jaribio 

katika sehemu mbalimbali za dola za ghuba na kisiwa cha 

Kiarabu kwa mwelekeo huu. Lakini linahitaji msaada sana 

kutoka kwa watu na kushajiisha kutoka kwa serikali katika 

sehemu hii. 

 

Mwanamke na mwanaume wana nafasi sawa: 

 

Sasa hivi tunahamia kwa mwanamke na nafasi yake katika fikra 

ya Kishi‟ah, kuhusiana na kadhia ya mwanamke kuna hali isiyo-

fahamika na utetezi unaohusiana na kadhia ya muta? 

 

Saffar: Ni vema kusema kwamba mwanamke katika Uislamu 

ana nafasi ileile aliyonayo mwanaume na hakuna tofauti baina ya 

thamani ya mwanaume na dauru yake au thamani na dauru ya 

mwanamke. Na katika nususi za Kiislaamu kupitia Qur‟ani na 

kupitia hadithi na riwaya, na kupitia sira ya Waislamu wa 

mwanzo hakuna tofauti baina ya mwanaume na mwanamke Na 

tofauti hii ambayo tunaiona kivitendo katika maisha ya Waislamu 
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baina ya mwanaume na mwanamke sio ya Kiislamu bali ni 

kutokana na ufahamu wa mila, kuiga na kutokuendelea kwa 

ujumla ambako jamii zinaishi lakini imenasibishwa katika 

Uislamu, na hali hii sio ya Kiislamu na iko mbali nayo. 

 

Na mwanamke katika nyanja mbalimbali ni sawa sawa katika 

nyanja ya kisiasa au katika nyanja ya kijamii au katika nyanja ya 

kielimu, jambo lake ni kama jambo la mwanaume kabisa, ila yale 

yanayotolewa nayo ni machache sana. Na kwa hiyo unakuta kuna 

mapendekezo mapya na makini ya kuvuka hali hii ya kuunda 

baina ya nafasi ya mwanaume na nafsi ya mwanamke katika 

jamii ya Kiislamu. 

 

Mnajua kwamba sasa hivi Iran kuna uchaguzi wa baraza la 

Maulamaa nalo ni baraza ambalo linachagua uongozi. Na sasa 

hivi kuna mazungumzo muhimu katika medani ya Kiiran 

kwamba inapasa mwanamke kuchagua na awe na haki ya 

kuchagua baraza la Maulamaa. Na katika katiba ya Jamhuri ya 

Kiislamu ya Iran hakuna kinachomzuia mwanamke kuchagua 

katika baraza hili, nalo ni chombo cha juu cha kuchagua uongozi 

Iran na kusimamia mwenendo wa uongozi. 

 

Na katika upande wa kifiqihi kuna mjadala baina ya maulamaa 

wetu kuhusu je, inajuzu kumqalid mwanamke au hapana? Na sisi 

tuna kitu kinachoitwa Marjaa, naye ndio anayefuatwa. Na 

mafakihi wote wako katika nafasi ya uhuru na majadiliano, 

wanasema hakuna kizuizi katika upande wa kisharia katika 

kumqalid mwanamke kwa sababu ya ujumla uliopokewa 

“Waulezeni wanaojua ikiwa nyinyi hamjui.” (Surat Nahli: 43). 

Hakuna humo kikwazo katika sharti kwamba wenye kujua ni 

katika wanaume, na riwaya na nususi zilizopokewa kwa kurejea 

kwa Maulamaa na kuwaheshimu maulamaa na elimu vilevile sio 

mahususi kwa wanaume bila ya wanawake, Qur‟ani tukufu 

inasema: “Sema je, wanalingana wanaojua na wasiojua.” (Surat 
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Zumar: 9), na Qur‟ani inamtofautisha mwenye kujua na asiyejua, 

sawa sawa awe mwanaume au mwanamke. Na katika historia 

yetu mwanamke alikuwa na dauru ya uongozi, kisiasa, kielimu na 

kidini vilevile. Na sisi tunapozungumza kuhusu kadhia ya 

Karbalaa na Ashura tunataja kwamba Imamu Husein  

alimuusia dada yake bibi Zainabu na alikuwa baada ya Imamu 

Husein kufa shahidi ndio marji‟i wa Kishi‟ah; kwa sababu 

Imamu Zainul-Abidin Ali bin Husein alikuwa mgonjwa, hivyo 

Shi‟ah walikuwa wanarejea kwa Bibi Zainabu. Na tunayo mambo 

mengi vile vile katika historia ya Maimamu wetu. Walikuwa 

wanaamuru kurejea kwa wanawake katika baadhi ya mas‟ala, 

jambo linaloonyesha juu ya mwanamke kuchukua nafasi ya kuwa 

Marjaa taqlid au rejea ya fatwa ya kisharia, na hakuna kizuizi 

humo. 

 

Mwanamke na siasa:  
 

Dauru ya siasa iko wazi tangu zama za mwanzo za Kiislamu 

katika msimamo wa Bibi Fatimah Zahraa  ambaye alikuwa 

mwenye rai ya kisiasa baada ya kufariki Mtume wa Mwenyezi 

Mungu . Na Bibi Aisha , vilevile ana rai ya kisasa 

inayokhalifu rai ya Imamu Ali  na kumalizikia na matukio 

mengi ambayo mwanamke humo alikuwa na rai na mchango 

katika siasa. Hivyo hali iliyopo ya tofauti baina ya nafasi ya 

mwanaume na mwanamke kiasi ambapo mwanamke anazingirwa 

kwa kazi za nyumbani tu, hali hii haitokani na Uislamu, bali 

inatokana na mila na kuiga katika jamii mpya. Na kwa munasaba 

huu mimi nina kitabu kilichochapishwa katika nyanja hii chini ya 

anwani Masuuliyatul-Mar‟atu humo kuna mjadala kuhusu nyanja 

hizi. 

 

Kuhusu Muta: 

 

Ama katika yanayohusiana na maudhui ya mut‟a mimi binafsi 

naona kinyaa kukariri sana kueleza maudhui haya na kuyatetea 
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sana. Na naitakidi kwamba pande mbili zinashiriki; upande 

unaoeleza tatizo hili na kueneza maudhui haya na kuyazingatia 

kuwa ni kauli ya madhehebu ya Shi‟ah. Kuruhusu mut‟a 

kunapelekea kuenezwa na kuaibishwa Shi‟ah kwa sababu wao 

wanahalalisha Muta. Uenezaji huu unapelekea kuchochea uba-

guzi. Na wote wanajua kwamba kadhia ya mut‟a sio mahususi 

kwa madhehebu ya Shi‟ah kwani imetajwa katika Qur‟ani tukufu, 

na imetajwa katika sahihi al-Bukhariy, na imetajwa katika sahihi 

Muslimu. Na asili ya sharia ya Muta wanaikubali wote, bali 

ikhitilafu ni kwamba imefutwa au haikufutwa. Na maadamu 

mas‟ala yapo katika Qur‟ani na katika hadithi sahihi 

zilizopokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu , 

anayesema hivyo hajazuia kitu chochote. Na sote tunakubali 

kwamba jambo hili lilikuwa la kisharia lakini je, limefutwa 

katika zama za Mtume wa Mwenyezi Mungu , kama 

zinavyoonyesha riwaya zilizopokewa katika sahihi al- Bukhariy 

na sahihi Muslim au kufutwa ilikuwa ni katika zama za khalifa 

wa pili Umar bin al-Khatab kama ambavyo riwaya zingine 

zinaashiria? Na maadamu ni mas‟ala ya kifiqihi ambayo 

yanatafutwa katika kitabu cha fiqihi na Nikahi na yana asili 

katika sharia kwa nini linachukuliwa kama mada ya uchochezi na 

kuaibishana? 

 

Na katika upande mwingine, sisi Shi‟ah katika baadhi ya nyakati 

inatokea kusababisha uchochezi huu, na mimi ninapokuta 

kwamba kuna uchochezi najaribu kutetea nafsi yangi. Na vile 

vile rai yangu na msimamo wangu niko baina ya misimamo 

miwili, wa kwanza na wa pili kwamba yote imejaalia kuzingatia 

jambo hili kana kwamba ni kadhia kati ya kadhia na tatizo kati ya 

mataizo. 

 

Na katika upande rasmi, sasa hivi katika jamhuri ya Kiislamu ya 

Iran ndoa ya mut‟a hairuhusiwi na haifanywi. Na tunapokuja 

katika mazungumzo katika upande wa kijamii, je kuhalalisha 

huku kuna madhara au kuna manufaa; hili pia lina utafiti wa 
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kimaudhui. Ama kulichukulia kana kwamba ni anwani ya madhe-

hebu ya Kishi‟ah, na Shi‟ah wanalichukulia kana kwamba ni vita 

ya kimsingi kwao, jambo hili halina sababu na linaleta kinyaa na 

kero. 

 

Baina ya hazina ya Kisunni na Kishi‟ah:  

 

Kuhusiana na Marjaa wa kifikihi na hazina ya Kishi‟ah kuna 

anayeitakidi kwamba kuna haja ya kurejea kwa matarajio ya 

kuzichambua baadhi ya riwaya zilizoandikwa ambazo zinazi-

disha ukubwa wa masafa baina ya madhehebu ya Shi‟ah na 

madhehebu meingine, na haya ni masafa marefu, je hamwitakidi 

kwamba kazi hii inahitajia mwenye kujitolea kwayo kwa juhudi? 

 

Saffar: Kwa hakika hazina yote ya Kiislamu ni sawa sawa iwe ni 

katika rejea za Kishi‟ah au za Kisunni zinahitaji kuchambuliwa 

na kukaguliwa na baadhi yake zinahitaji kuhakikiwa usahihi 

wake na kutokea kwake, na baadhi yake zinahitaji kutazamwa 

upya katika ufahamu wetu wa nasi (tamko) hata katika usahihi 

wa nasi (tamko) na vipi tunaifahamu. Hazina yote ni sawa sawa 

yaliyopo kwa Sunni na kwa yaliyopo kwa Shi‟ah yanahitaji 

utafiti, lakini kinachoshangaza, sisi tunakimbia kukosolewa na 

kila mmoja anaelekeza ukosoaji kwa mwingine na sio katika 

dhati yake. Shi‟ah anakosoa yaliyopo katika hazina ya Sunni 

lakini hana ushujaa wa kukosoa hazina yake. Na Sunni vilevile 

anakosoa yaliyopo katika hazina ya Shi‟ah na hana ushujaa wa 

kukosoa yaliyopo katika hazina yake vilevile na kutazama upya 

humo. Na kwa hakika hazina zetu zote, za Kisunni na za Kishi‟ah 

kuna haja ya kuzitazama upya. 

 

Na katika yanayosaidia kutazama upya katika hazina ya Kishi‟ah 

ni kwamba Shi‟ah hawana kitabu sahihi, na ikiwa Ahlus suna 

wana vitabu vitano sahihi au Sahihi Sita na ikiwa wana Sahihi 

Bukhari na Sahihi Muslmu, Shi‟ah hawana rejea ya hazina 

inayozingatiwa kuwa ni sahihi bali wanaona yote yaliyopo katika 



Mazungumzo Katika Dini, Utamaduni na Jamii 
 

 
 

297 
 

  

rejea zao yanakubali kufanyiwa utafiti na kujadiliwa. Mfano 

vitabu vine kwetu sisi Shi‟ah ambavyo tunavizingatia ni rejea: al-

Kaafiy, Tahadhib, al-Istibswar na Man laa Yahudhuruhu al- 

Faqih, vitabu hivi vinne kwetu tunavitegemea kama rejea na kila 

faqihi kati ya mafaqihi na kila marji‟i anapokuja ni lazima afanye 

ijitihadi katika kila riwaya katika rejea na wala haisihi kwake 

kutegemea kwamba riwaya hizi amezisahihisha Kulainiy, au 

Tuusiy, na kujengea katika hilo kitendo, bali ni wajibu atumie rai 

yake na ijitihadi yake humo. 

 

Na ametunga mmoja wa maulamaa wa kileo kitabu amekiita 

Sahihi al-Kaafiy, kimekusanya riwaya ambazo anaziona ni 

sahihi. Amekiita Sahihi al-Kafiy, lakini wakampinga Maulamaa; 

kwamba kwa sababu haya ni sahihi kwa mtazamo wake wewe na 

sio sahihi kwa mtazamo wa mujitahidi wengine, na wanaweza 

kutofautiana na wewe katika rai, hivyo hakuna ambayo yana 

uhakika na yamekubaliwa moja kwa moja katika vitabu vya 

hazina ila baada ya udadisi na utafiti katika baadhi ya riwaya, na 

ni sawa sawa katika usahihi wa sanadi na kuthibiti kupokewa 

kwake au katika ufahamu wao kwazo. 

 

Lakini ndugu zetu Ahlus-Sunna wanaweza kuwa na ugumu; kwa 

sababu baadhi ya sahihi na hususan Sahihi al-Bukhariy na Sahihi 

Muslim zimekuwa na nafasi katika nyoyo za watu na kuaminiwa 

kwa maulamaa kiasi kwamba inakuwa vigumu kukhalifu kitu 

kilichopokewa humo. 

 

Na kwa upande wa mtazamo wetu tunaona inatakiwa kuwepo na 

nafasi ya kurejea kutazama yote yaliyopokelewa. Na kisicho na 

shaka ni kitabu cha Mwenyezi Mungu ambacho hakipatwi na 

batili mbele yake wala nyuma yake, kisichokuwa hicho, kuna 

uwezekano, ama katika usahihi wa kupokea tamko au katika 

uelewa wetu wa tamko. 
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Makosa kwa jina la Ashura:  
 

Ashuraa ni mnasaba wa kila mwaka, humo Shi‟ah wanazun-

gumzia kwa njia ya kukariri matukio ya Karbalaa, na kunatimia 

kutengeneza humo kanuni ya kisharia ya kihisia na kimadhehebu 

kwa namna wanayoona baadhi haitumikii hata uhalisia wa fikra 

ya Kishi‟ah na yanayoambatana na mazingira ya mnasaba 

miongoni mwa kuvaa nguo nyeusi na mavazi ya watoto 

yanaandikwa juu yake: “Yaa lithaaril-Husein.” Matumizi haya ya 

kila mwaka wanapata nini Waislamu na umma wa Kiislamu? Je 

haiwezekani kubadilisha manufaa ya mnasaba huu kwa nembo ya 

ustawishaji na nzuri zinazokidhi haja ya Waislamu, na kuanzisha 

miradi ya kheri na kujadili matatizo ya umma na yanayoukabili 

miongoni mwa hatari? 

 

Saffar: Kwa hakika mazungumzo kuhusu Ashura kwa Shi‟ah 

yana pande mbili: Upande wa majaaliwa, na kuna upande wa 

uhalisia kivitendo ambao tunaishi nao. Kuhusiana na upande wa 

kivitendo wa kimuamala kwa hakika kuna mengi yanayohitaji 

mabadiliko na kuboresha, ni sawa sawa iwe ni katika upande wa 

hotuba ambazo zinatolewa juu ya mimbari katika muharam au 

katika mazingira ya jumla ambayo yanazunguka mnasaba. Na 

kuna ambayo yanahitajia kukosolewa na kuboresha, na haya 

yanapendekezwa hata ndani ya madhehebu na kutoka kwa 

maulamaa na wanafikra wa madhehebu. Lakini upande mwingine 

kuhusu msingi wa maudhui, asili ya mnsaba, kwa nini tuna-

dhimisha mnasaba wa Ashura? Ashura ni mnasaba wa kila 

mwaka wa kujadidisha ufuasi wa Ahlul-Bayt wa Nabii , na 

haya kwa asili hakuna shaka humo, na kuna mnasaba mwingine 

katika mwezi wa Rabiul-Awwal kwa Waislamu wengi huhusu 

uzao wa Mtume wa Mwenyezi Mungu  na masahaba wake, na 

Waislamu katika sehemu mbalimbali wanaadhimisha mnasaba 

huu kwa sherehe na mapumziko rasmi katika nchi mbalimbali za 

Kiislam. Na kuna vituo vya muda Waislamu ndani yake wanataja 

mafunzo ya kihistoria na wanajadididsha ahadi katika shakhisya 
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ya dini yao na misingi yao. Na hii katika asili hakuna shaka 

humo, bali tatizo ni katika njia ya kuadhimisha na njia ya 

kivitendo. Na nukta ya pili kuhusiana na Ashura na yanayoa-

mbatana nayo katika hali ya kiroho na hisia ambayo inaizunguka, 

inawezekana kuitumia kwa matumizi bora zaidi na kunufaisha 

watu na kunufaisha nchi hizi, na kunufaisha wananchi hawa. Na 

mimi naitakidi kwamba kutekeleza mambo haya, hivi sasa tunayo 

makhatibu wenye uwezo ambao wanatoa khutuba nzuri zenye 

manufaa ya aina mbalimbali na wananufaisha jamii kupitia 

khutba hizi. 

 

Ashura katika upande wa malezi: 

 
Sisi tunaona kwamba kuna upande mwingine katika kuhuisha 

mnasaba huu, kwamba kunatusaidia sana katika kusimama dhidi 

ya mafuriko haya yenye kukokoteza miongoni mwa fikra za 

kimaada na za kimatamanio katika jamii zetu. Na tunaona sisi 

athari za mnasba huu; kwa sababu vijana wa kiume na wa kike 

katika siku hizi kumi wanaishi katika mazingira haya ya kidini na 

wanasikiliza khutuba na wanasikiliza mambo ya kidini, kihistoria 

na akhlaqi, nayo yana manufaa sana. Na tunaona sisi katika jamii 

zetu matokeo mazuri katika msimu huu kila mwaka, kiasi 

kwamba kama si msimu huu na uhamasishaji huu wa kidini na 

kiroho, hali katika jamii yetu katika upande wa tabia, kijamii na 

kidini ingekuwa mbaya sana, kuliko ilivyo hivi sasa. 

 
Lakini hii haimaanishi kukubali yote yanayotendeka, wala haisihi 

kutosheka na mbinu na njia zilizozoeleka kwa baba zetu na babu 

zetu pamoja na kubadilika wakati na zama Inapasa vilevile 

kubadilisha njia na mbinu, na haya sasa hivi yanapendekezwa, 

lakini kama mnavyojua watu wa kawaida na jamhuri wanapozoea 

ibada fulani, mabadiliko humo sio jambo rahisi, hususani na kuna 

nguvu za mazoea zinazokabiliana na jaribio lolote la kubadilisha 

na kuendeleza. Na sisi kwa mfano tumejaribu kupendekeza 

mkakati wa kujitolea damu katika siku za Muharam, na mkakati 
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huu umefaulu na waliojitokeza walikuwa wengi sana kiasi 

kwamba hatukuweza kutoa damu za wote waliojitolea katika 

mnasaba huu. Mfano katika mkakati huu unawakilisha upande 

kati ya pande za manufaa katika mnasaba huu, na mimi naunga 

mkono rai ambayo mmeitaja na nailingania na pia naipendekeza 

katika baadhi ya mihadhara yangu. 

 

Hakika sisi kila mwaka siku za Ashura inapasa kufikiria katika 

nembo kwa anwani inayolenga kuhusu khutuba na mapendekezo, 

na kuhamasisha katika mwelekeo wake. Wakati mwingine kuhu-

su umoja wa nchi, na umoja wa Kiislamu, na katika mwaka wa 

pili inakuwa kuhusu kunyanyua vipaji na wakati mwingine 

inakuwa kuhusu kukabiliana na hali ya uzembe na mambo ya 

ustawishaji. Sisi tunaona rai hii na tunaona vilevile kila mwaka 

tupendekeze mradi wa kijamii unaotokana na mnasaba huu, kama 

vile jamii kujenga nyumba za mayatima, na wakati mwingine 

kujenga vituo vya utafiti na kadhalika. Na fikra hizi tunazo-

zipendekeza nazo zipo katika medani lakini hivi sasa zipo katika 

hatua ya awali ya kukabiliana na yaliyorithiwa, kuzoeleka na 

desturi. 

 

Vipaumbele vya kazi ya Kiislamu:  

 

Kazi ya Kiislam katika Ghuba au kwa kinachoitwa medani ya 

Kiislamu, inapungukiwa na nini, je, mahusiano baina ya makundi 

yake au kufunguka kwa watu katika kuingia katika miradi ya 

ustawishaji. Na medani hii ya Kiislamu yenye aina mbalimbali za 

madhehebu zake ni sawa sawa kifikra au kimadhehebu inapun-

gukiwa na nini? 

 

Saffar: Kwa hakika kinachopungua katika medani hili kwa 

mtazamo wangu ni mambo mengi: 

 

Jambo la kwanza: Vipaumbele vya kijamii na kisehemu, kama 
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maneno yatasihi, makundi mengi ya Kiislamu na mirengo ya 

Kiislamu iliyopo katika ghuba katika asili ni madrasa za kifikra 

ambazo zimetoka katika sehemu zingine, na kisha tunaona kwa-

mba zimehamisha mazingatio ya vipaumbele vya sehemu zingine 

kwenye sehemu zake, na havikuchukua uhalisia wa sehemu 

nyingi kwa jicho la mazingatio. Sisi tunahitaji kuzifahamu pande 

hizi za Kiislamu au makundi haya ya Kiislamu pamoja na mazin-

gira yake na kuweka vipaumbele vyake, navyo ni vipaumbele 

vya sehemu na jamii zake, hii ni nukta ya kwanza. 

 

Nukta ya pili ni maudhui ya uhusiano na kufunguka pamoja na 

mirengo mbalimbali na pamoja na hali mbalimbali za kima-

dhehebu. Kwa ujumla ni wajibu kuwepo na kufunguka baina ya 

mirengo hii mbalimbali.  

 

Na maudhui ya tatu ni mliyoashiria kwayo, nayo ni mas‟ala ya 

ustawishaji na ushirikiano wake katika kustawisha jamii hizi, na 

katika kutatua changamoto ambazo jamii hizi zinaishi nazo. 

 

Na ninaongezea katika hayo kitu kingine cha nne, nacho ni ubo-

reshaji wa kifikra. Jamii zetu katika ghuba ni jamii 

zilizojihifadhi, na fikra hiyo ya kujihifadhi imejikita katika 

medani yetu sana kuliko sehemu nyingine. Na harakati ya 

Kiislamu inapaswa kufanya kazi ya kuelimisha na kuboresha na 

kuwafahamisha watu harakati ya dini yao kwa ambayo yanaen-

dana na zama hizi pamoja na yanayoendana na mabadiliko haya, 

na kubakia katika mafuhumu yaliyotangulia na istilahi zilizopita 

na kupendekeza mazingatio na vipaumbele vya zamani, na mengi 

inayokabiliwa nayo katika medani yake. Haya yanakuwa ni 

kikwazo cha kuboresha hali ya Kiislamu na medani ya Kislamu. 

Naitakidi kwamba mambo haya manne ndio ambayo hali ya 

Kislamu inayahitaji. 
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MWEZI WA MWENYEZI MUNGU202
 

 

Mwanzo wa makutano: 

 

Muadhamu al-Allamah al-Mujahidi Sheikh Hasan Saffar. 

 

Asalamu alaikum warahamatullahi wa barakatuhu. Karibu sana 

katika kikao hiki, na tunawapongeza kwa kuingia mwezi mtukufu 

wa Ramadhani, Mwenyezi Mungu aurejeshe kwetu na kwenu 

kwa neema, kwa maghufira na baraka. 

 

Mwezi mwandamo na mkanganyiko wenye kutatiza: 

 

Muadhamu Sheikh: Mara nyingi unatokea mkanganyiko wenye 

kutatiza katika medani ya Kiislamu kuhusu kadhia ya mwezi 

mwandamo, kiasi kwamba tunaona kuna anayefunga na asiye-

funga, mwenye kufungua na asiyefungua. Je, hakuna sauti ya 

mwelekezaji ya kusimamisha mfarakano huu baina ya Wais-

lamu? 

 

Kufunga na kufungua ni mas‟ala ya kisharia. Ni lazima humo 

kutegemea vidhibiti ambavyo vimewekwa na sharia ili kupanga 

taklifu humo. Kuna vidhibiti ambavyo ni wajibu kwa muktadha 

wake kufunga au kufungua kwa mukalifu na haisihi kuwa ni 

medani ya raghba, ufuasi na hisia. Ikiwa mukalafu ataona kwam-

ba ni wajibu wake kufunga au kufuturu kulingana na vidhibiti 

vya kisharia ni juu yake kushikamana na taklifu yake, na wengine 

washikamane na taklifu zao ikitofautiana kuanisha kutimia 

vidhibiti hivyo, na kila mmoja amwache mwingine na hakuna 

sababu ya kuingia katika kadhia ya kuzozana na kutuhumiana 

wala kuwa ni sababu ya kugombana. 

                                                      
202

 Majadiliano yaliyofanywa na jarida la Shahru llahi pamoja na Muadhamu 

Sheikh Hasan Saffaar katika toleo la sita, mwezi wa Ramadhani 1420 

Hijiria / 1999. 
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Hakika jamii zetu zina haja sana na uelewa na kuheshimu rai ya 

mwingine na kuikubali, na hususani katika nyanja ya kidini 

iliyosimama katika msingi wa kukinai na matumaini: “Hakuna 

kulazimishana katika dini.” (Surat Al-Baqara; 2:256). 

 

Na inadhihirika kwangu kwamba ikhitilafu katika maudhui ya 

mwezi mwandamo yataendelea maadamu mas‟ala yanategemea 

juu ya kuamini na kupata tumaini kwa kuonekana. Ndio, kama 

kadhia itatatuliwa ya kutegemea juu ya elimu na kauli makini ya 

wanaanga na vyombo vya anga, likitatuliwa katika upande wa 

kifiqihi na maraji‟i wakatoa fat‟wa kwa hilo, huo utakuwa ni 

utatuzi na ufumbuzi. 

 

Kusimama katika vituo vya zama: 

 

Ili tujue namna gani tutasimama katika vituo vya zama, ni namna 

gani tutapokea mwezi mtukufu wa Mwenyezi Mungu? 

 

Ni wajibu tupokee mwezi mtukufu wa Mwenyezi Mungu kwa 

maandalizi ya kuhesabu dhati. Kila taasisi ina muda wake wa 

kufanya hesabu zake na kurejea mambo yake, vile vile kila 

mwanadamu Mwislamu asimame katika kituo hiki cha wakati 

mtukufu ili kuihesabu nafsi yake. Na hadithi tukufu zinatuamuru 

kuhesbau nafsi zetu usiku na mchana, lakini mwezi wa Rama-

dhani kwa umahuhususia wake na baraka zake ni kituo bora zaidi 

cha kuhesabu na kurejea na takwimu ya kila mwaka. 

 

Mwanadamu naafichue siri za dhati yake na atafakari hali halisi 

ya nafsi yake, ili aone nukta za udhaifu wake na sehemu za ngu-

vu yake, kisha aanze kupanga ili kuondoa nukta za udhaifu, na 

kustawisha sehemu za nguvu na kuziwekea ratiba kwa ajili ya 

mwaka unaokuja. Ni wajibu tupokee mwezi huu mtukufu kwa 

maandalizi ya kuhesabu, kurejea na takwimu, kuazimia juu ya 

kuboresha na kupangilia na ratiba. 
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Ratiba ya Mwezi wa Mwenyezi Mungu: 

 

Mwezi wa Mwenyezi Mungu ni kituo cha wakati ambao Wais-

lamu wanautumia ili kujiongezea nguvu ya kiroho na maarifa, 

utamadanni na mengineyo, ili kuelekea kwa Mwenyezi Mungu 

na akhera. Namna gani tutaasisi ratiba hii ya Ramadhani? 

 

Ratiba ya kiroho na ya maarifa katika mwezi mtukufu wa Rama-

dhani ni wajibu iwe chini ya utafiti na takwimu na kuboresha, na 

sio iwe ya mazoea na ya kuiga. Tunarithishana mbinu zake bila 

ya kuleta mapya na mahitaji kwa jicho la mazingatio, na hakuna 

shaka kwamba mapya yanatokea kwa wingi, na matatizo mengi 

yanapatikana katika jamii, na hali ya leo sio kama ya jana, na 

matatizo ya kizazi hiki sio ya kizazi kilichopita. 

  

Na sisi tunaona namna gani vyuo vikuu na shule za mafunzo 

zinarejea mitaala yake kila mwaka au baina ya mwaka na mwin-

gine. Kwa nini sisi tunang‟ang‟ania aina fulani ya mbinu na 

ratiba bila ya kubadilisha au kuboresha? Hakika madhumuni na 

malengo ni wajibu kuyahifadhi, ama mbinu na njia ni lazima 

zibadilishwe kulingana na mahitaji. 

 

Vituo vya runinga: 

 

Katika mwezi wa Ramadhani vyombo vya matangazo vinaleta 

mambo mbalimbali ya kiutamaduni na kisiasa na upotoshaji 

kimwenendo na mengineyo, katika vita ya kiutamaduni ya 

kubomoa. 

 

Je, haujawadia wakati wa kuleta vituo vya runinga vya Kishi‟ah 

ili kutatua mambo yao ya mustakabali na mengineyo ya 

utamaduni wao kwa hazina ya utamaduni wa asili? 

 

Kuwa na vituo vya runinga imekuwa ni haja muhimu na 

tunachokitoa katika vipindi vyetu na Huseiniya zetu na katika 
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kila sehemu baadhi yake tu inatosha kuendesha mradi huu. 

 

Na ikiwa kunahitajia kujenga Misikiti na Huseiniya, hakika vituo 

vya runinga vinaweza kufanya kazi iliyo sawa na Misikiti na 

Huseiniya, bali hakika inaweza kuhami Misikiti na Huseiniya na 

kuhamasisha kuimarisha na kujongea karibu yake. 

 

Lakini mtazamo wa wafadhili wale ambao mikononi mwao kuna 

wakfu na haki za kisharia hawajui hadi hivi sasa kiwango cha 

umuhimu wa vyombo hivi vya kisasa. Hakika kila sehemu kati ya 

sehemu zetu zinaweza kusaidia kuanzisha kituo cha runinga 

kupitia waqfu na haki za kisharia na misaada ya waumini. Lakini 

sisi tunahitaji mwenye kubeba bendera ya kazi hii na anayemiliki 

kipaji kwa matakwa yake. Kama ambavyo inapasa kunufaika na 

fursa iliyopo katika baadhi ya vituo vya kukuza uelewa na 

kuelekeza kizazi kinachoinukia. 

 

Kuboresha minasaba:  
 

Namna gani tutaboresha uhusiano wetu na mazingira ya ibada, 

huzuni na furaha, misimamo na minasaba ya kihistoria na 

mingineyo katika mwezi wa Mwenyezi Mungu? 

 

Uhusiano wetu na mazingira ya kiroho na minasaba ya kidini 

inaboreka inapoendana na hali yetu ya kimaisha, na tunapo-

fahamu lengo lake katika kufanikisha maisha yetu na kuboresha 

hali yetu ambayo tunaishi. Dini sio ratiba ya kutengeneza akhera 

tu, bali kabla ya hapo ni kutengeneza dunia, na kwa hiyo aya 

tukufu inasema:  

 

…..”  ِ
ً
ت

َ
اِ شَةِ خَعَ 

ٔ
 وَفِى الك

ً
ت

َ
 ..…“  سَبى ا ءاجِ ا فِى الذ  يا خَعَ 

 

“…..Mola wetu! Tupe mema duniani na (tupe) 

mema akhera…..” (Surat Al- Baqara; 2:201).  
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Na katika hadithi tukufu: “Ambaye hana maisha hana marejeo.” 

Na katika hadithi nyingine: “Ambaye ni mwenye kushindwa 

katika dunia yake basi ni mwenye kushindwa zaidi katika akhera 

yake.” 

 

Hivyo ni juu yetu kuwa na uhusiano na mafungano ya nguvu 

baina ya ratiba ya kidini na uhalisia wa maisha ili tuone uakisi wa 

dunia yetu katika mambo ya dunia yetu. Na Mwenyezi Mungu 

amekwishatuahidi maisha yetu kuwa mazuri kama tutashikamana 

na dini yetu:  

 

و ”
َ
شٍ أ

َ
ه

َ
لِخًا مِن ر

ٰ
ِمَن غَمِلَ صك

ً
بَت يِّ

َ
  

ً
هُ خَيىٰة

ى
ديِيَ 

ُ
 
َ
ل
َ
 ثىٰ وَهُىَ مُؤمِنٌ ف

ُ
 أ

“….. 

 

“Mwenye kutenda mema, mwanaume au 

mwanamke, naye akawa ni muumini, tutam-

huisha maisha mema…..” (Surat An-Nahl; 

16:97). 

 

Safari ya kiroho: 

 

Namna gani tunaishi safari ya swala, saumu, dua na Qur‟ani 

katika mwezi wa Mwenyezi Mungu, na namna gani tunaten-

geneza mwanadamu mpya asiye na mafungamano na 

mwanadamu wa zamani? (Mwanadamu kabla ya Ramadhani):  

 

Kila mabadiliko katika maisha ya mwanadamu yanategemea 

matakwa yake na kufuata kwake njia sahihi ya mabadiliko. 

Katika mwezi mtukufu wa Ramadhani na kupitia mazingira ya 

swala, saumu, dua na kusoma Qur‟ani ni wajibu tuziamshe katika 

nafsi zetu nguvu ya matakwa, na tukomboe matakwa yetu 

kutokana na matamanio na hawaa. Na hili ni lengo la msingi la 

saumu:  
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…”  
ُ
ى

ى
ػَل

َ
  ل

ُ
بلِى

َ
زينَ مِن ك

ى
ى ال

َ
خِبَ غَه

ُ
ما ه

َ
يامُ ه ُ  الصِّ

ُ
يى

َ
خِبَ غَل

ُ
ه

ِ
َ
لىن

ى
خ
َ
 “ ج

 

“…..Mmeandikiwa kufunga kama walivyoan-

dikiwa waliokuwa kabla yenu, ili mpate kuwa 

na takua.” (Surat Al-Baqara; 2:183). 

 

Na uchamungu (takua) ni kujikomboa kutokana na matamanio na 

hawaa. Mwanadamu anapokomboa matakwa yake na akaamua 

kuyatumia katika mwelekeo sahihi hiyo ndio njia ya mabadiliko 

na kujadidisha katika maisha yake na shakhsiya yake. Ama 

akidhoofika mbele ya matamanio na akanyenyekea mila na 

kuiga, na akaitikia sababu za uvivu na uzembe, hakika 

hatonufaika kutokana na baraka za mwezi huu mtukufu, hata 

kama atafunga, utakuwa ni usadikishaji wa hadithi tukufu: “Ni 

wafungaji wangapi ambao hawana katika saumu zao isipokuwa 

njaa na kiu?” 

 

Saumu mbili katika mwezi wa Mwenyezi Mungu:  

 

Kuna saumu mbili katika mwezi wa Ramadhani: Saumu ya mtu 

binafsi nayo ni safari ya kiroho ya kibinafsi pamoja na Mwenyezi 

Mungu Mtukufu, na kuna saumu ya pamoja katika kiwango cha 

umma wa Kiislamu nayo ni safari ya jamaa kwenda kwa 

Mwenyezi Mungu Mtukufu. Unadhani ni nini uhalisia wa saumu 

hizi mbili? 

 

Upande wa jamaa katika ibada ya Kiislamu una umuhimu mku-

bwa ambapo Mwenyezi Mungu hakuacha uhuru kwa 

mwanadamu kufunga muda fulani katika mwaka bali ameifanya 

saumu katika mwezi maalumu ili iwe ni faradhi ya saumu ya 

jamaa katika kiwango cha umma. 

 

Na vivyo hivyo, hakika hija ni katika siku maalumu ili iwe ni 
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msimu wa kukutana katika mazingira yake katika kiwango cha 

umma. 

 

Na swala ingawaje katika asili ni kuswaliwa furada lakini katika 

siku ya Ijumaa na Iddi mbili inaswaliwa jamaa (katika ufafanuzi 

wa kifikihi), na kwa ujumla ni bora iswaliwe jamaa. 

 

Hakika hayo yanaonyesha kwamba kutengeneza mtu binafsi 

haitoshi na wala haileti lengo linalotakiwa na ujumbe. Kina-

chotakiwa ni kuanzisha umma wenye imani, unaoasisi ustaarabu 

wa kiungu:  

 

”  
َ
اطِ وَيَىىن

ّ
ى ال 

َ
ذاءَ غَه َُ ُ

ىى ىا ش
َ
ا لِخ

ً
 وَظَط

ً
ت مى

ُ
  أ

ُ
ى

ٰ
ًَ جَػَل ك لِ

ٰ
ز

َ
وَه

  
ُ
يى

َ
ٌُ غَل ُيذًاالشىظى

َ
 ..…“ ش

 

“Na kama hivyo tumewafanya kuwa umma wa 

wastani, ili muwe mashahidi juu ya watu wote, 

na Mtume awe shahidi juu yenu…..” (Surat Al-

Baqara; 2:143).  

 

 غَنِ ”
َ
ػشونِ وَيَنَ ىن

َ
 بِاو

َ
حرِ وَيَأمُشون

َ
ى احأ

َ
 إِل

َ
 يَذغىن

ٌ
ت مى

ُ
  أ

ُ
ن مِ ى

ُ
ى

َ
وَلخ

شِِ
َ
 ى

ُ
 ..…“ ِاو

 

“Na liwepo miongoni mwenu kundi lenye 

kulingania kwenye kheri, na kuamrisha mema 

na kukataza maovu.” (Surat Aali-Imran 3:104). 

 

Hakika sisi tunapoishi na saumu katika kiwango cha umma, hiyo 

ni kwa sababu ni wajibu kuimarisha kwetu roho ya mshikamano 

wa umma huu na kubeba jukumu katika mukabala wake na tuishi 

mazingira ya saumu katika kiwango chake na sio katika kiwango 

cha mtu binafsi tu. 
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Kuongezaka mazingira ya kufuata katika minasaba:  

 

Baadhi wanasema: Hakika ibada ya Ramadhani imebadilika 

katika akili ya wengi na kuwa ni mazingira ya mazoea na ibada 

mfu, kwa sababu inaendeshwa katika mazingira ya kuiga. Ni nini 

maelezo yenu juu ya kauli na fikra hii? 

 

Kauli hii ni sahihi kwa kiasi kikubwa. Kuamiliana na ibada kwa 

wengi miongoni mwa Waislamu kunatimia bila ya kuangalia 

lengo la ibada na madhumuni yake na roho yake. Waislamu 

wengi wanatekeleza swala lakini wao hawajui lengo la swala 

“hakika swala inakataza uchafu na maovu.” (Suratul-Ankabuti: 

45). 

 

Na Qur‟ani tukufu inawatishia baadhi ya wenye kuswali kwa 

adhabu; Kwa sababu wao wanaghafilika na lengo la swala zao:  

 

ِ
َ
حن

ّ
ىَيلٌ لِلمُصَل

َ
ِ ﴾٤﴿ ف

َ
زينَ هُ  غَن صَلًتِِ   ظاهىن

ى
 ﴾٥﴿ ال

 

“Basi ole wao wanaoswali. Ambao wanasahua 

Swala zao.”  (Surat Al-Ma‟un; 107:4-5) 

 

Na saumu ni kwa ajili ya kuleta uchamungu katika nafsi:  

 

…..” ِ
َ
لىن

ى
خ
َ
  ج

ُ
ى

ى
ػَل

َ
 “ل

 

“Ili mpate kuwa na takua.” (Surat Al-Baqara; 2:21). 
 

Pamoja na kwamba Waislamu wengi wanafunga lakini wacha-

mungu ni wachache, je, si hivyo? Na Hija imepokewa katika 

hadithi: “Ni wingi ulioje wa makelele na ni uchache ulioje wa 

wenye kuhiji.” 

 

Hakika yote hayo ni kwa sababu ya kujishughulisha na kutosheka 

na muonekano wa ibada bila ya kuelewa malengo yake na 

http://tanzil.net/#107:4
http://tanzil.net/#107:5
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madhumini yake. Anasema Amirul-Muuminina Ali : “Eee 

hakika Uislamu una malengo, basi fikieini kwenye lengo yake.” 

 

Mabadiliko katika karne ya ishirini na moja: 

 

Kwamba, wengi kati ya wasomi na wengineo wanazungumzia 

juu ya karne ya ishirini na moja na wanayoyaandaa watu wa 

magharibi miongoni mwa mapinduzi ya maalumati na mapinduzi 

ya teknolojia na mengineyo katika karne hii. Je, Wailsamu – 

wako katika kiwango cha ulimwengu – wako tayari kutoa mapya 

katika medani ya kiulimwengu yanayoendana na zama? Au wao 

watabakia katika hali yao ya uduni, kuchelewa na kutokuendelea 

kama wanavyosema baadhi? 

 

Matumaini kwa Mwenyezi Mungu ni makubwa, na katika 

medani tukufu ya Kiislamu, katika medani ya Kiislamu hivi sasa, 

viongozi wa kidini wenye uelewa, na mkusanyiko wa kiimani 

wenye ikhilasi, kuna ishara ya mwamko wa Kiislamu ulio tayari, 

lakini hivi sasa unakabiliwa na changamoto hatari na zilizo 

muhimu zaidi ni: 

 

Changamoto ya kuvumbua mafuhumu ya Kiislamu, mtazamo 

wake na manhaji zake baada ya kurundikana katika hazina ya 

Waislamu shaka nyingi kutoendelea, makosa ya kuiga na mbinyo 

wa kimaada. 

 

Changamoto ya teknolojia na ukandamizaji katika nchi nyingi za 

Kiislamu, ambazo haziruhusu kwa wanafikra watendaji kutan-

gaza fikra zao na kutenda kulingana na jitihada zao. Changamoto 

ya kukabiliana na uadui na njama za nje, ambao hautaki umma 

kuendelea na kurudisha utukufu wake na heshima yake. Na 

kizazi cha Kiislamu chenye uelewa sasa hivi kinaingia katika 

changamoto hii na juu ya upeo wa chumo lake na kunusurika 

kwake na kupanga mustakabali wa Kiislamu na umma katika 

zama hizi. Je, unaendana na zama zake na kutoa mfano wake kwa 
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ulimwengu au utabakia wenye kuchelewa na kutoendelea? 

 

SHI‟AH NA ULIMWENGU203
 

 

Ushi‟ah sio kundi la kiitikadi wala madrasa ya kifikihi ya 

kimadhehebu tu, bali ni mtazamo na msimamo mukabala na hali 

ambayo unaishi nayo umma wa Kiislamu. 

 

Sisi tuna haja ya mazingira huru na kufunguka kifikra na akili 

kufanya kazi na kuvumbua fikra. Umewadia wakati wa kufanya 

mijadala yenye kujenga na mikutano yenye malengo ili 

kusahihisha na kutafiti uhalisia wa hawza na maraji‟i. Tunahitaji 

vyuo maalumu kwa ajili ya khutuba za Huseiniya ndani ya hawza 

zetu za elimu. 

 

Swali: Mnaonaje hali ya uhusiano na muamala baina ya mita-

zamo na mikusanyiko mbalimbali ndani ya makundi ya Kishi‟ah? 

 

Ni lazima tuamue mwanzoni kwamba wingi na ikhitilafu katika 

jamii za kibinadmu ni hali ya kawaida na haki ya kisharia. Kama 

tukipembua hali za jamii za binadamu katika zama za historia, 

vyovyote zitakavyokuwa dini zao na madhehebu zao, tungeona 

hali ya ikhitilafu na makundi ipo na imesimama. Na baadhi 

wanaweza kuona kwamba jamii ya kidini haina nafasi humo ya 

kukhitilafiana na kuwa na makundi. Maadamu sote tunaamini 

dini moja, nini sababu ya ikhitilafu na kuwa na rai na mitazamo 

mingi? Lakini kwa kutafakari mwanadamu anavumbua kwa 

urahisi dhana hii. Kuna sababu na mambo mengi yanayolazimu 

kupatikana kutofautina na kutengana baina ya jamii ya kidini, na 

tunayo mafuhumu na mafunzo yanayoweka wazi sababu hizi na 

kutuelekeza namna ya kuamiliana pamoja nayo. 

                                                      
203

 Majadiliano yaliyofanywa na Muadham Sheikh Hasan Saffar na Majalatu 

al-Muusimu fuswiliya muswawara linalojihusisha na athari na hazina 

linalotolewa kuhusu Darul-Muusimu liliilaam - Beirut toleo namba 11 

mujaladi wa tatu 1990 / 1412 Hijiria. 
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Kwanza: Kutofautiana katika kiwango cha imani na daraja zake, 

ambapo imepokewa katika nususi nyingi, amezitaja al-Allammah 

al-Majilisiy  katika rejea ya Biharul-Anwaar katika mlango 

maalum chini ya anwani: (Darajaatul-Imani wa Haqaiqihi) katika 

kitabu Imanu wal-kufur, Juz. 6, uk. 154 hadi 175. 

 

Na kwa hakika kutofautiana kiwango cha imani kunaweza 

kusababisha kutaofautiana katika rai, mwenendo na vitendo. 

Anasema Mwenyezi Mungu Mtukufu:  

 

كهِِ
ى
ذٌ غِ ذَ الل

ٰ
ِ هُ  دَسَجك

َ
كهُ بَصحرٌ بِما يَػمَلىن

ى
 وَالل

 

“Wao wana daraja mbele ya Mwenyezi Mungu 

na Mwenyezi Mungu ni Mwenye kuyaona yale 

wanayoyafanya.”  (Surat Aali-Imran; 3:163). 

 

Na kutoka kwa Abdul-Aziz al-Qatwisiy amesema: Aliniambia 

Abi Abdillahi Swadiq : Ewe Abdul-Aziz; hakika imani ina 

daraja kumi kama ngazi, anapanda kwayo daraja baada ya daraja. 

Asiseme mtu wa daraja la pili kwa wa daraja ya kwanza: „Huna 

lolote,‟ bali hadi afikie daraja ya kumi. Usimdharau aliye chini 

yako asije akakuangukia aliye juu yako. Ukimuona aliye chini 

yako kwa daraja mnyanyue humo kwa upole na wala usimbe-

beshe asiyoyaweza na kumvunja. Hakika mwenye kumvunja 

muumini ni juu yake amfunge bandeji.”
204

  

 

Na katika hadithi hii kuna ishara muhimu kwamba unapomtenga 

anayehitalifiana pamoja na wewe, hakika wengine watakutenga 

kwa kuhitalifaiana kwako pamoja nao, kama inavyoelekeza 

hadithi onyo kali kwa wanaoporomosha mazingatio ya ndugu zao 

waumini na wanasahau haki zao na shakhsiya zao, si kwa jingine 

ila kwa kuwa wao hawawaafiki katika kila wanayoyaitakidi au 

wanayoyafanya. 

                                                      
204

 Al- Majilisiy: Muhammad Baaqir katika Biharul-Anuwar juzuu 66 uk: 165. 
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Na katika riwaya nyingine kutoka kwa Imamu Swadiq  vile-

vile anaipokea Swabaah Abu Siyaabah kutoka kwake  

kwamba amesema: “Mna nini nyinyi na chuki, baadhi yenu 

wanachukia baadhi? Hakika waumini baadhi yao ni bora kuliko 

baadhi, na baadhi yao ni wengi wa swala kuliko baadhi, na 

baadhi yao ni wenye uoni kuliko baadhi, nayo yana madaraja.”
205

 

 

Pili: kutofautiana kiwango cha maarifa na uelewa: Sio kila 

ukweli anauvumbua kila mtu, na kwa daraja moja la uwazi. Na 

uelewa wa watu katika elimu sio mmoja. Anasema Mwenyezi 

Mungu Mtukufu: 

 

شاءُِ ”..…
َ
ذٍ مَن ق

ٰ
ؼُ دَسَجك

َ
شف

َ
لِّ ري غِلٍ  غَليٌ ِ ِ 

ُ
 و

َ
ىق

َ
  “وَف

 

“…..Tunawatukuza kwenye vyeo tuwatakao, na 

juu ya kila mwenye elimu yuko ajuaye zaidi.” 

(Surat Al-Yusuf; 12:76). 

 

Na kutofautina kiwango na maarifa kunasababisha kuhitalifiana 

katika rai na mtazamo. Ukweli unaweza kuwa wazi, baadhi yetu 

unawapelekea kukinai na kazi fulani, wakati ambapo wengine 

wanakataa kukinahi huko na kazi hiyo, kwa kutokujua kwao na 

kuweza kukinahi na ukweli huo kimsingi, na kwa hiyo anasema 

Imamu Ali : “Watu ni maadui wa wasiyoyajua.” 

 

Na anaweza kupata mmoja wetu maalumati yanayomsukuma 

kuchukua msimamo fulani, pamoja na kwamba asiye na 

maalumati hayo au asiyeyategemea hawezi kuchukua msimamo 

huo. Na haya yanawezekana sio tu miongoni mwa waumini bali 

hata kwa manabii na mawalii maasumina na muqarabina. 

Inapotaka hekima ya Mwenyezi Mungu kumfahamisha Nabii juu 

ya uhakika maalum, anauficha kwa Nabii mwingine. Matokeo 

yatakuwa ni aina ya tofauti na ikhitilafu katika rai baina ya 

                                                      
205

 Rejea iliyotangulia 168 
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manabii hao wawili. Kama kinavyoonekana kisa cha Nabii Musa 

na al-Khidhir  ambacho Qur‟ani tukufu inakitaja katika 

Suratu Kahfi. Na vilevile hukumu ya Manabii wawili, Daud na 

Suleiman  walipohukumu katika shamba kama ilivyopokewa 

katika Suratul-Anbiyai. 

 

Na katika mazingira haya inatokea ikhitilafu baina ya mafaqihi 

na mujitahidina katika fat‟wa, ambapo kila mmoja anataoa juhudi 

yake ya elimu na anatumia uwezo wake wa ijitihadi ili kuvumbua 

hukumu ya Mwenyezi Mungu katika kila mas‟ala, lakini wao 

wanaweza kutofautiana katika fat‟wa zao hata katika madhehebu 

moja kama ilivyo mashuhuri kwetu. Na ikhitilafu yao ni 

muonekano katika uhalisia wa ikhitilafu katika maisha ya 

binadamu na Uislamu kukubali hali hii.  

 

Tatu: Ikhitilafu ya maslahi: Maasumu tu ndio anakuwa hana 

msukumo katika fikra zake na vitendo vyake, na misimamo yake 

inatokana na haki na inakusudia haki. Na umaasumu ni daraja 

tukufu, ni mahususi kwa malaika ambao: 

 

…..”ِ
َ
مشِهِ  ﴾٧٦﴿ بَل غِبادٌ مُىشَمىن

َ
ٌِ وَهُ  بِأ ى

َ
هُ بِالل

َ
لا يَعبِلى 

ِ
َ
 “﴾٧٧﴿ يَػمَلىن

  

“…..Bali hao ni waja waliotukuzwa. Hawam-

tangulii kwa neno nao wanafanya kwa amri 

Yake.” (Surat Al-Anbiya; 21:26–27). 

 

Na Manabii, Nabii ni maasumu (hatamki kwa matamanio. Ila ni 

wahyi unaofunuliwa, na Maimamu ambao Mwenyezi Mungu 

amewaondolea uchafu na akawatakasa kabisa. 

 

Ama watu wengine, na miongoni mwao ni waumini, vyovyote 

zitakavyokuwa juu daraja za imani zao, wao ni binadamu wana 

maslahi, na matamanio yanaingilia na kuathiri juu ya rai zao na 

http://tanzil.net/#21:26
http://tanzil.net/#21:27
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misimamo yao. Kila upande au kundi au jamaa inakwenda mbio 

kutetea maslahi yake na manufaa yake. Na katika msingi huo 

inachukuliwa misimamo na kujenga kukinahi kwake. 

 

Katika yote yaliyotangulia tunaamua kwamba hali ya kuhita-

lifiana na kutofautina ni hali ya kawaida kwa Shi‟ah kama ilivyo 

kwa wasiokuwa wao. Lakini maneno kuhusu muamala pamoja na 

hali hii, ambapo ikhitilafu hii inakuwa na tofauti katika nyakati 

nyingi, ni sababu ya kuwa mbali na uadui na mizozo. Na haya 

ndio ambayo zinakabiliwa nayo baadhi ya jamii zetu, ambapo 

imekuwa ikhitilafu katika kumfuata Marjaa huyu au kumfuata 

Marjaa yule au ikhitilafu katika msimamo wa kisiasa na ufuasi 

wa chama au ikhitilafu hata katika baadhi ya rai na fikra. Katika 

baadhi ya wakati hata baina ya wenye Huseiniya na misafara ya 

maombolezo, ikhitilafu hizo zimekuwa ni sababu ya mzozo na ni 

kikwazo cha umoja na ushirikiano!!! 

 

Na kinachotakiwa kwetu sasa hivi ni kuingia katika hatua mpya, 

tuvuke humo kasoro za ikhitilafu, kwani ulimwengu pembezoni 

mwetu sasa hivi unaingia zama za wigo mpya, baada ya muda 

mrefu wa vita baridi baina ya kambi ya Magharibi na Mashariki. 

Na nchi zetu za mashariki ya kati zinaweza zikakaribia kuingia 

katika hali mpya, kama yanavyoashiria maneno ya wakuu wa 

siasa ulimwenguni. Na muongo uliopita ulijaa uzoefu na 

matukio, ni wajibu utupe uzoefu na upevu katika muamala wetu 

pamoja na baadhi yetu kwa baadhi ndani ya mpaka ufuatao: 

 

Kwanza: Kutambua hali ya vyama vingi na uhalali wake: 

 

Ama kila mmoja wetu akipinga uwepo wa mwingine, na akazin-

gatia uwepo wake ndio sharia ya asili, na akataka kulazimisha 

amri zake juu ya wengine na waingie humo na wajiunge naye, 

hakika hilo litatufanya ni walengwa wa ugomvi na fitina. Na 

maslahi yetu yanakuwa kama madhehebu na kama kundi ni 

muhanga wa lengo hili lisilo na uhalisia. 
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Pili: Kuweka kikomo cha mizozo na ugomvi, ili itawale tabia ya 

kuheshimiana. Tumekwishaona namna gani imerejea kwetu hali 

ya mzozo na propaganda na kutuhumiana. Imerejea kwetu sote 

kwa madhara, na pande za nje zimeitumia, na sehemu za 

uchochezi ndani mwetu. Hapa inakuja dauru ya watu, wakati wa 

kheri, walinganiaji na urekebishaji na miongoni mwa waelewa 

wenye ikhilasi, na ulamaa wa umma na mashujaa wake, kwamba 

wajitolee kwa ajili ya kutatua ikhitilafu inayotokea au sinto-

fahamu inayotokea. Na kwa masikitiko makubwa, ni nadra aina 

hii katika misimamo, ambapo hakika wengi, ama wanakan-

ganyikiwa katika mzozo na wanaingia katika moja ya pande zake 

au wanaacha kamba kwa watu wa Magharibi na wala hawaoni 

jukumu la nafsi zao katika jambo hili. 

 

Tatu: Utamaduni wa usamehevu na ushirikiano na kupiga vita 

fikra na uchochezi ambao unashajiisha kasumba na madhambi. 

Kutoka kwa Imamu Swadiq : “Mwenye kumtuhumu ndugu 

yake katika dini yake hakuna utukufu baina yao.” Na katika 

hadithi nyingine kutoka kwake : “Jihadharisheni na ugomvi 

katika dini, hakika unashughulisha nyoyo na utajo wa Mwenyezi 

Mungu Mtukufu na unaleta unafiki, na kuchuma chuki, na 

kuchochea uongo.” 

 

Na kitu kibaya zaidi ni kuongozea sifa ya kisharia katika ugomvi 

na mzozo ambapo baadhi wanaitakidi kwamba taklifu yao ya 

kisharia inakuwa katika kuangusha wengine wenye kuwakhalifu, 

na kwamba wana thawabu katika kusambaza maovu juu yao!! 

 

Nne: Kuweka tamko la ushirikiano baina ya pande mbalimbali 

katika kiwango cha jumla au katika pande za ndani, na hapa kuna 

bishara na matumaini makubwa katika kuanza hatua mpya 

inayotawaliwa na usafi na ushirikiano baina ya pande mbalimbali 

za makundi na katika kila kiwango chake inshaallah. Na nataraji 

jarida la msimu kufanya jukumu lake la uelekezi katika nyanja ya 

utangazaji na utamaduni kwa ajili ya kutumikia umoja na 
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ushirikiano ndani ya umma na kwa Waislamu wengine na kuwa 

ni mimbari iliyowazi kwa kila rai na pande zenye harakati. 

 

Swali: Je, kuna anayeona kwamba shughuli za kisiasa na kazi za 

ijitihadi ambazo wamezifanya baadhi ya harakati na pande za 

Kishi‟ah katika muongo uliopita zimeacha athari mbaya katika 

hali ya Kishi‟ah, kijamii na kisiasa, kama ambavyo umeondoa 

kisingizio cha kupaka matope sura yao katika kiwango cha 

kimadola, nini rai yenu? 

 

Inafahamika kwamba kuna mielekeo miwili katika kufahamu 

Uislamu, Ushi‟ah na uhusiano wake wa kijamii. Mwelekeo wa 

kwanza unatazama dini katika mpaka wa mas‟ala ya kiitikadi na 

kiibada na wa kimawaidha, bila ya kuzingatia na kuingilia katika 

mambo ya kisiasa na kijamii. Na kwa kujengea juu ya fahamu 

hii, harakati na shughuli za Kishi‟ah zinazingirwa katika 

kushikamana na fiqihi ya Ahlul-Bayt  na kuhuisha nembo 

zao, na kueneza fikra zao na fadhila zao. Na haipasi kuvuka hayo 

kwenda kwenye kazi ya jihadi na kisiasa, kwa sababu hayo 

yanapingana na mafuhumu ya taqiya (kulingana na mtazamo 

wao) na kwa namna ya kuwahi na kuharakisha dauru ya 

mabadiliko ya jumla ambayo atayafanya Swahibu Zaman . 

Na kwa wenye mtazamo huu wana rundo la fikra na harakati, 

wanatoa hoja kwazo kwa nususi mbalimbali za kidini na 

misimamo ya kihistoria, na sasa hivi hatuko katika sehemu ya 

kujadili maudhui haya lakini tunataka kuashiria kwamba swala 

linaloulizia undani huu, na kuanzia kwalo linapata matatizo haya. 

 

Ama mwelekeo mwingine unaona kwamba dini inahusika na 

pande zote za maisha ya mwandamu na jamii, na mambo ya 

kisiasa yana dauru yake ya kimsingi na athari kubwa katika 

nyanja zote za maisha. Haiwezekani kusahau umuhimu wake 

kwa mwanadamu muumini. Na Ushi‟ah sio kundi la kiitikadi 

wala sio madrasa ya kifikihi ya kimadhehebu tu, bali ni mtazamo 

wa msimamo mbele ya hali ambayo unaishi nayo umma, na 
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maelekezo ya Ahlul-Bayt , yanawasukuma wafuasi wake 

katika kubeba jukumu katika kutetea maslahi na mambo ya 

wanyonge. Amirul-Muuminina Ali , anasema: Mwenyezi 

Mungu hakuwafanya maulamaa “wakubali shibe ya dhalimu 

wala njaa ya mwenye kudhulumiwa.” Na Imamu al-Husein 

anapokea kutoka kwa babu yake Mtume wa Mwenyezi 

Mungu  kauli yake: “Mwenye kuona mtawala dhalimu 

anayehalalisha haramu ya Mwenyezi Mungu, mwenye kutengua 

ahadi ya Mwenyezi Mungu, mwenye kukhalifu Sunnah ya 

Mtume wa Mwenyezi Mungu anawafanyia waja wa Mwenyezi 

Mungu madhambi na uadui na wala hakubadilisha juu yake kwa 

kitendo wala kwa kauli, ni haki ya Mwenyezi Mungu 

kumwingiza motoni.” 

 

Na nyinginezo kati ya riwaya zilizopo katika madhumuni yake, 

na sambamba na mafunzo haya na maelekezo haya kuna maisha 

ya Maimamu wao wenyewe ambayo yalikuwa yamejaa 

misimamo na jihadi na mapinduzi na upinzani dhidi ya ufisadi na 

dhulma. Na matokeo ya hayo Ahlul-Bayt wamevumilia mateso 

ya misimamo ya kiujumbe, wametoa maisha yao thamani ya 

misimamo hiyo, na wameishi machungu, balaa na kufukuzwa na 

mateso. Na wafuasi wa Ahlul-Bayt na Mashi‟ah wao wame-

julikana katika historia ya umma kwamba wao ni dhamira ya 

umma na walinzi wa ujumbe, na wanamapinduzi wa Alawiyina 

na Hashimiyina daima ni mfano katika hayo. 

 

Na harakati za kisiasa na harakati za jihadi katika harakati za 

Kishi‟ah leo hakika ni mwendelezo wa historia hiyo. Na ni 

chimbuko linalotokana na ufahamu huo katika dauru ya dini 

katika maisha na jukumu la muumini mbele ya uhalisia wa 

maisha, na kujengea juu ya fahamu hiyo na mwelekeo usio na 

lawama katika kuvumilia taabu na kusubiria juu ya msimamo wa 

kiimani wa kiujumbe na wenye mshikamano, kwa kuwaiga 

Ahlul-Bayt  ni kigezo kwao. Shakhsiya yao ilipakwa matope 

na baadhi wakashuku katika dini yao, kama hali ilivyo katika 
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makhawariji kumtuhumu Imamu Ali kwa shiriki, na propaganda 

ya Muawiya dhidi yake kwamba haswali wala haogi janaba. 

Kama ambavyo walimtuhumu Imamu al-Husein kwamba 

ametoka katika dini, wakatekwa wake zake na familia yake. Na 

inawezekana kusema kwamba maisha ya Ahlul-Bayt  ni 

mlolongo unaoendelea katika jihadi na kujitolea kwa ajili ya 

Mwenyezi Mungu na wanyoge. 

 

Na katika upande mwingine, hakika zilichokifanya harakati za 

Kishi‟ah miongoni mwa jihadi na harakati, hakika yanakuja 

ndani ya medani ya mwamko wa Kiislamu. Ulivuma upepo wake 

kwa Waislamu wote, ambapo uliamsha jamhuri ya umma katika 

nafsi yake ili uone kwamba hali yake iko mbali na manhaji ya 

Mwenyezi Mungu na kwamba unaishi maisha ya kufuata na 

kutoendelea na unazungukwa na ukosefu na ujahili, na hatamu za 

mambo yake zipo katika mikono isiyo na uwezo na isiyo na 

ikhilasi. Ikatikisika ghera na hisia ya majukumu kwa wenye 

kuelewa na wenye ikhilasi, na wakatengeneza harakati na vyama, 

na yakatokea maandamano na mapinduzi katika nchi mbalimbali 

za Kiislamu. Na Shi‟ah wao ni sehemu isiyojitenga na Umma wa 

Kiislamu. Haikuwa inasihi kwao kurudi nyuma na msafara wa 

medani ya mwamko wa Kiislamu ambao unalenga kuitawalisha 

dini katika maisha na kunyanyua neno la Mwenyezi Mungu, na 

kurejesha utukufu wa Waislamu. Na yaliyotokea yalikuwa ndani 

ya mtiririko huu na ni katika jumla ya sababu ya kujifakharisha 

na utukufu, kama ambavyo ukali wa dhulma na ukandamizaji na 

mateso ambayo umma ulipata katika baadhi ya nchi unaten-

geneza sababu yenye kubinya na yenye kusukuma katika 

mwelekeo wa mapambano na kulipiza kisasi. 

 

Na ikiwa kuna machungu, mateso na kibano basi imetokea kwa 

umma wa Shi‟ah kwa sababu ya vitendo hivyo vya kisiasa na vya 

jihadi. Hakika haisihi kuzuia kwetu kuona mafanikio na faida 

ambayo imepatikana katika Uislamu na Waislamu kutokana na 

harakati hizo, ambapo lilipanuka duara la uelewa wa kidini na 



Mazungumzo Katika Dini, Utamaduni na Jamii 
 

 
 

320 
 

  

ikaongezeka kujongea watu katika mambo ya Kiislamu, na wengi 

wakalazimika. Katika serikali nyingi zikajali Uislamu na kuji-

dhihirisha kwa kushikamana nao, na Uislamu ukawa ni ukweli 

unaoafikiwa, unaotambulisha nafsi yake katika kiwango cha juu 

kiulimwengu, kisehemu na kijamii. 

 

Kwa hakika kuzungumzia uhalali wa harakati na sababu zake, 

shughuli zake za kisiasa na za jihadi haimaanishi kukubali 

vipengele na ufafanuzi wa vitendo vyote ambavyo vinapatikana 

kutokana na hayo. Na uwanja uko wazi na medani ni pana, kwa 

njia mbalimbali za kazi na namna zake mbalimbali, na inawe-

zekana kujadili kuhusu baadhi ya vitendo, au kuelekeza ukosoaji 

kwa baadhi ya misimamo. Jitihada zimekwishakuwa nyingi, 

kumetokea mwingiliano na kupatikana makosa. 

 

Na haitupiti kuashiria kwamba pande za dola na utawala wa 

sehemu, na baadhi ya wapinzani wa kimakundi, wamefanya kazi 

sana ya kukuza baadhi ya dosari, uchochezi na tuhuma dhidi ya 

harakati za Kiislamu za jihadi kwa namna ya ujumla na hususani 

harakati za Kishi‟ah miongoni mwazo. Na ni juu yetu tusiingie 

katika vita vya kinafsi, na kushindwa mbele ya upotoshaji wa 

matangazo. Matangazo yalikuwa na bado yangali ni silaha 

inayotumiwa na mabeberu na madhalimu dhidi ya harakati za 

wanyonge na wenye kudhulumiwa. 

 

Swali: Mukabala wa uchochezi wa fitina ya makundi na mfara-

kano wa kimadhehebu baina ya Sunni na Shi‟ah kuna mapen-

dekezo na harakati za kuleta ukuruba baina ya madhehebu ya 

Kiislamu na kuimarisha hali ya umoja baina ya Waislamu. Na 

kwa kuzingatia nyinyi ni kati ya wenye kuzingatia kupendekeza 

mambo haya katika maandiko yenu na khutuba zenu je, mnaona 

katika medani mapendekezo makini katika njia hii?  

 

Mizozo ya kimakundi katika umma na uchochezi wa mfarakano 

wa kimadhehebu kawaida nyuma yake kuna sababu mbili: 
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Sababu ya kisiasa. Wakati pande za kigeni au serikali potofu 

zinapopanga kuwashughulisha Waislamu na mambo ya maen-

deleo au kusambaratisha umoja wao, na mara nyingi ilikuwa 

inatokea katika miongo iliyopita, kwa sababu ya jambo hili, 

uliogopa ubeberu wa kiulimwengu, na mifumo potovu ikahisi 

hatari kubwa ya kustawi harakati za Kiislamu, na harakati za 

Waislamu na kulingania kwao kwenye dini yao na kutaka 

kuitawalisha katika maisha. Na katika makabiliano haya ya 

mwamko wa Kiislamu maadui wametumia hatua nyingi na 

miongoni mwa hizo ilikuwa ni kufukua nyaraka za ikhitilafu za 

kimakundi na kimadhehebu. 

 

Na sababu ya pili ni hali ya kutoendelea ambayo zinaishi nayo 

sehemu kubwa za umma katika nyanja za utamaduni na akhlaqi. 

Na kutoendelea huku ambako kunadhihirika katika kutojuana 

Waislamu baadhi yao kwa baadhi, na katika kutokuwepo na 

kufunguka na majadiliano mazuri, na katika tabia za kasumba na 

ukali mbele ya rai nyingine, na muda wote wa historia kulikuwa 

na harakati mbili na aina mbili katika kuamiliana na ikhitilafu na 

wingi wa madhehebu, harakati za usamehevu na kuvuka sehemu 

za ikhitilafu kwenda kwenye wigo wa umoja wa Kiislamu na 

maslahi ya pamoja, na kundi la kasumba na ugaidi wa kifikra 

ambalo daima linachochea vipengele vya ikhitilafu na kuvikuza 

ili kusiwepo na fursa ya kukutana au kujadili na ushirikiano, na 

maelekezo ya jumla ya Maimamu wa Ahlul-Bayt  na wafuasi 

wao wenye uelewa, ni katika mapito ya harakati ya kwanza. Na 

sio katika upande wa maelekezo na muongozo tu, bali hata katika 

kiwango cha vitendo na utawala katika muda ambao utawala 

unakuwa katika mikono yao, kama anavyopokea Sheikh Tuusiy 

kwa mfano katika Tahadhib kuhusu msimamo wa Imamu Ali 

 alipochukua ukhalifa katika mas‟ala ya kifiqihi yanayo-

khalifu rai yake na wala haruhusu kutokea tatizo linaloharibu 

umoja au linalotumikia malengo ya wapinzani kwa ajili ya 

mas‟ala ya pembezoni.  
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Imekuja katika Tahadhib kwamba: Alipowasili Amirul-Muumi-

nina  mjini Kufah alimwamuru Hasan bin Ali awatangazie 

watu: Hakuna swala katika mwezi wa Ramadhani katika misikiti 

kwa jamaa – yaani swala ya tarawehe ambayo alitoa fat‟wa 

kwayo Umar bin al-Khatab katika zama zake – Hasan bin Ali 

akawatangazia watu yale aliyoamrishwa na Amirul-Muuminina, 

watu waliposikia maneno ya Hasan bin Ali wakapiga kelele: 

„Waa Umaraa …..‟ Hasan aliporejea kwa Ali akamuuliza sauti 

hii ni ya nini? Akasema: Ewe Amirul-Muuminina watu wanapiga 

kelele: Waa Umaraa waa Umaraa!! Amirul-Muuminina  

akasema: Waambie waswali…
206

  

 

Na hakika mimi nina matumaini sana katika hatua ya sasa 

kwamba kuna uelewa wa umoja umeanza kuenea katika safu za 

Waislamu, na kwamba tabia ya usamehevu, ukunjufu wa moyo 

na kuheshimu rai ya mwingine ndio kati ya alama ya zama hizi 

ambapo zinanyanyuka humo sauti za kulingania demokrasia na 

kuheshimu haki za binadamu. 

 

Huenda kati ya yanayotumikia umoja wa Kiislamu, ni kufunguka 

Waislamu baadhi yao kwa baadhi na kuenea maarifa ya 

kimadhehebu, kwa kutoa fursa mbele ya kila Mwislamu ili kujua 

kwa namna ya moja kwa moja rai za madhehebu mengine ya 

Kiislamu, ama ujahili na kujifungia ni maandalizi ya kukubali 

propaganda za upotovu wa wapinzani. 

 

Swali: Mazungumzo aliyoyaeleza Muadhamu al-Allammah 

Sayydi Muhammad Husein Fadhilullahi katika Majalatul-

Muusim katika toleo la nane yamechochea mijadala na maswali 

mengi na hususan katika yanayohusiana na maudhui ya umariji‟i 

wa kidini, nini rai yenu na maelezo yenu katika upande huu? 

 

Kwanza napenda kuheshimu na kujali dauru ambayo anaifanya 

                                                      
206

 Tuusiy katika Tahadhib Juz. 3, uk. 70 
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Muadhamu al-Allammah Fadhwilullahi katika kutajirisha utama-

duni wa Kiislamu kwa mwelekeo wake wa kifikra ambao 

unabainika katika ufuatiliaji wake wa mahitaji ya medani na 

utatuzi wake wa matatizo na shida za kileo. Na vilevile ushujaa 

na ujasiri katika kupendekeza mambo na mas‟ala ambayo wengi 

wanaogopa kuyaeleza.  

 

Na katika yanayohusiana na mazungumzo ya Muadhamu kuhusu 

umarji‟i na hali wanayoishi nayo Mashi‟ah, napenda kuashiria 

katika nukta zifuatazo: 

 

Kwanza: Hakika sisi ni wajibu tuvuke hali ya hofu ya kukoso-

lewa, na kuchukua misimamo mibaya na kupinga dhidi yake, 

maadamu sisi hatudai umaasumu kwa nafsi zetu, na tunatarajia 

kilichobora zaidi, na tunaamini dauru ya nasaha na kuusiana. Ni 

juu yetu kukubali kukosolewa na kusahihishwa katika hali zetu 

zote na mambo yetu yote, na ambao wanakataa kukosolewa kana 

kwamba wao wanadai umaasumu au hawatarajii kilichobora 

zaidi, na wanaona kwamba hakuna uwezekano wa kilichobora 

zaidi katika kazi zao, au wanajikweza na wanajinyanyua katika 

kukubali nasaha na wasia. 

 

Na Qur‟ani tukufu inapotaja maelekezo na Mwenyezi Mungu 

Mtukufu kumfunza adabu Nabii wake Muhammad  katika 

masikio ya vizazi, na anazungmza juu ya makosa na kasoro za 

jamii ya Kiislamu ya awali kwa kuwaelekeza katika kuyare-

kebisha na kuyasahihisha, hakika ni ili kuulea umma wa 

Kiislamu na binadamu kwa ujumla katika dharura ya kusahi-

hisha, kurejea na kukosoa. 

 

Na kusawazisha sio msimamo wa kiuadui, wala haisihi kutazama 

ukosoaji wowote kwamba ni kujeruhi au kudhihirisha au 

kudharau. Na pengine baadhi wanadhani ndani ya dini kwamba 

ukosoaji unasababisha kufichua upungufu wetu na nukta za 

udhaifu wetu mbele ya wengine, na mbele ya jamhuri na 
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kupungua na kudhoofika uaminifu wake katika upande wa kidini. 

Lakini dhana hii inatokana na kutoelewa kuliko wazi, ambapo 

hali ya Mashi‟ah na hali ya umarji‟i sio tena ni jambo la kificho 

bali liko chini ya darubini na kuangaziwa. Na inajiri pembezoni 

mwake hali za utafiti upembuzi, na inaweza kuwa wanayoyajua 

wengine katika ufafanuzi wa hali zetu ni mengi zaidi kuliko 

wanayoyajua wengi wetu, na sababu ya kuenea uelewa na maari-

fa na kufunguka jamii yetu katika ulimwengu hakika maswali 

mengi na mzungumzo mapana yanazunguka ndani ya jamhuri ya 

Shi‟ah kuhusu taasisi zake za kidini na za kiongozi. Na ni juu 

yetu kuelekeza na kufafanua kadhia na mambo ili wasiyatumie 

maadui kwa kupotosha jamii zetu, na hayo ni kwa kuyajadili na 

kuyaeleza na kujadiliana kuhusiana nayo na sio kwa kificho na 

kuzuia. 

 

Pili: Hakika sisi tuna haja ya mazingira huru na kufunguka 

kifikra, ili akili zifanye kazi na kuvumbua fikra. Ama ukitawala 

ugaidi wa kifikra, na tukamtuhumu kila anayetoa fikra mpya, na 

tukashuku katika nia ya kila anayekosoa au anayepinga, hakika 

sisi kwa hayo tunaziharamishia nafsi zetu uvumbuzi wa kifikra, 

na tutadharau rai zenye kupatia na kudumaza akili na fikra. 

 

Tatu: Ikiwa maadili yetu na misingi yetu ni thabiti daima hakika 

ratiba, njia na mbinu zinakubali mabadiliko na kuboresha kila 

unapopita muda, kwenda kwenye uzuri zaidi na ubora zaidi. Na 

haya ni ambayo inayasisitiza dini yetu tukufu kama yalivyo 

madhumuni ya hadithi tukufu kutoka kwa Imamu Musa al-

Kaadhim : “Ambaye siku zake zitafanana basi ni mwenye 

hasara, na ambaye mwisho wa siku zake mbili ni mbaya zaidi 

basi yuko katika upungufu, na ambaye yuko katika upungufu basi 

mauti ni bora kwake kuliko uhai.”  

 

Na iliyokaribu nayo ni hadithi ya Imamu Ali  na nyingine 
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kutoka kwa Imamu Swadiq  kama ilivyo katika Bihrul-

Anuwar, Juz. 78, uk. 277, uk. 327 na Juz. 77, uk. 377, na katika 

dua ya siku ya Jumapili ya Imamu Zainul-Abidin  : “Na 

ijaalie kesho yangu na baada yake iwe ni bora kuliko saa yangu 

na siku yangu hii.” 

 

Na mwenendo wa maendeleo na mabadiliko katika maisha yetu 

ya leo yanakwenda mbio katika pande mbalimbali na teknolojia 

na njia za maarifa na matangazo na uendeshaji, na tukishikamana 

na mbinu zilezile na vifaa na manhaji za kurithi katika mazingira 

yetu ya kielimu na kidini, masafa ya kutenganisha baina yetu na 

msafara wa maendeleo ya kisasa yatakuwa ni makubwa na 

mapana. 

 

Na zimetoka ndani ya hawza za kidini na mazingira ya marji‟i 

sauti zenye ikhilasi na uelewa ambao zinalingania juu ya dharura 

ya mabadiliko na kuboresha katika manhaji za utafiti wa hawza 

na mbinu za kimalezi ya kielimu, na njia za kuelimisha na 

kuelekeza, na njia za jukumu la uongozi wa umarji‟i. Na 

maandiko ya Khomeni  na misimamo yake inazingatiwa kuwa 

ni madrasa kamili katika nyanja hii, kama ambavyo Marji‟i 

Shahidi Sayyid Swadir  katika rai na fikra za ukosoaji na 

mabadiliko katika hali ya hawza na nafasi ya maraji‟i, ameashiria 

kwenye baadhi yake katika utangulizi wa harakati zake katika 

elimu ya Usuul na katika mapendekezo yake kuhusu umarji‟i 

yenye manufaa na katika mhadhara wake wa mwisho ambao 

umechapishwa chini ya anwani “al- Mihnatu.” 

 

Na nchini Iran maudhui ya kuboresha hali ya umariji‟i ni mahali 

pa utafiti na mjadala kutoka kwa wengi katika maulamaa na 

wanafikra baada ya kufariki Sayid al-Burjurudiy . Na vili-

fanyika vikao ambamo alishiriki humo mfano wa Marhum Sayid 

al-Twalaqaaniy, Shahidi al-Mutwahariy, na mwanafikra 

Muhammad Taqiy Shariatiy na wengineo. Na kumechapishwa 

kutokana na hayo utafiti mwingi katika kitabu kwa anwani 
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“Marjiiyatu waruhaniyati” kwa lugha ya kifursi. Na ume-

kwishatarijumiwa utafiti wa Sheikh Mutwahariy kwa lugha ya 

Kiarabu na umechapishwa kwa jina la “al-Ijitihadu fil-Islaam”. 

Na hatuwezi kusahau katika nyanja hii rai za ujasiri ambazo 

amezitoa al-Allammah al-Maruhum Sheikh Muhammad Jawadi 

Mughuniya ndani ya maandiko yake mbalimbali na mengi. 

 

Na umekwishawadia wakati maudhui ya maendeleo na utafiti wa 

hali ya hawza na umarjii yawe ni mahala pa utafiti na mjadala 

makani, ndani ya kamati zenye kujali au mikutano yenye malen-

go au majadiliano yenye kujenga kupitia mimbari za kiutamaduni 

na kimatangazo. 

 

Nne: Umarjaa wa kidini una nafasi yake muhimu katika umma 

na uhalisia wake unaathiri athari kubwa juu ya hali ya kundi la 

Kishi‟ah, na hivyo hauko mbali na kubeba jukumu la ambayo 

kundi linaishi nayo miongoni mwa hali na mazingira. Na ikiwa 

kuna vikwazo na vizingiti vinavyodhoofisha uwezo wa umarji‟i 

katika kukabiliana na uongozi, ni wajibu kundi lote kubeba 

jukumu la kuondoa vikwazo hivyo na kuondoa vizingiti. Na 

ikiwa changamoto kubwa za kileo zinalazimisha umma kuwa 

katika kiwango cha kukubali changamoto hizi, hakika umarji‟i 

ndio unahusika na hilo kwa daraja la kwanza. 

 

Kwa hiyo, ni haki ya wenye ikhilasi na wenye uelewa kupiga 

kengele ya hatari na kuonyesha hofu yao na huzuni yao juu ya 

mustakabali wa umaraji‟i wa kidini. Na matumaini yetu yapo 

kwa Maraaji‟i watukufu, na viongozi watukufu katika hawza za 

elimu, wasishughulishwe na mbinyo wa washabiki na wenye 

kuunga mkono katika kusikiliza sauti za wenye ikhilasi na wenye 

uelewa. 

 

Swali: Mimbari ya Husein na majilisi za Huseini zina nafasi 

kubwa na wazi katika hali ya jamii ya Kishi‟ah, na kwa 

kuzingatia kuwa nyinyi ni kati ya makhatibu wa mimbari hizo, 
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vipi mnatathimini jukumu la nafasi ya mimbari na hotuba za 

Huseiniya hivi sasa je, zinaendana na mazingira na mabadiliko ya 

kisiasa na kijamii? 

 

Kama ilivyo maarufu, mimbari ya Huseini imekuwa ni njia 

inayotoa nafasi ya kuelimisha umma kwa Mashi‟ah, na imefanya 

kazi kubwa katika kustawisha ufuasi wa Ahlul-Bayt , uimara 

wa kinafsi katika historia yao na kumbukumbu yao ndani ya 

jamii ya Kishi‟ah.  

 

Na kuna vitu na mambo ambayo ni nguvu kubwa inayopatikana 

katika mimbari na majilisi za Huseini miongoni mwazo ni: Hali 

ya uananchi ya watu katika muonekano huu, ambapo zinafanyika 

majilisi kwa kujitolea wananchi, hakuna shughuli wala nafasi ya 

utawala humo, na watu wanachagua makhatibu wao kulingana na 

raghba zao bila ya kuingiliwa na yeyote. Vile vile uitikiaji wa 

watu kuhusu majilisi za Huseiniya hususan katika siku za Muha-

rramu na minasaba mingine ya kidini ni jambo linaloleta mvuto 

na mshangao. Kama ambavyo mazingira na huruma iliyojaa 

ambayo inatawala katika majilisi yanafanya nyoyo na nafsi kuwa 

tayari kuathirika na kuamiliana pamoja na anayoyaeleza khatibu. 

 

Na kwa hiyo majilisi za Huseiniya zimeweza kufanya mengi, na 

kuacha athari katika jamhuri ya Mashi‟ah, isipokuwa kuna baadhi 

ya vikwazo ambavyo vinadhoofisha dauru ya mimbari na uwezo 

wake katika kuleta athari kubwa kadiri inavyowezekana nazo ni: 

 

- Hali za kisiasa ambazo zinabana uhuru wa khatibu katika kutoa 

maudhui yanayoendana na mazingira na kujali mambo ya wakati. 

Maadamu uhuru wa kifikra na kisiasa haupatikani katika nchi 

nyingi, hakika mimbari inakuwa imebanwa na yanayoizunguka 

miongoni mwa mazingira. 

 

Na tunajua namna gani baadhi ya makhatibu ambao walitaka 

kufikisha ujumbe wao bila ya kujali mazingira yanayozunguka na 
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wametoa uhai wao kama thamani ya ushujaa wao. Na baadhi 

wamevumilia jela na mateso na kufukuzwa, kama ilivyotokea 

kwa makhatibu wa Kiirani wapigana jihadi katika zama ya Shah, 

na kama ilivyotokea Iraki. 

 

- Mbinyo wa kuiga: Ambapo baadhi ya jamii zinang‟ang‟ania 

khatibu kujilazimisha na muundo na njia ya kuiga na ya kurithi 

katika khutuba yake, na kukariri kwao waliyoyazoa miongoni 

mwa visa na mambo ya sira, bila ya kuzungumzia matatizo ya 

jamii na shida zake, kama ambavyo kipimo cha uzuri wa khatibu 

ndani ya uigaji huu unatokana na upeo wa uwezo wake wa 

kuamsha hisia na kiwango cha uzuri wa sauti katika kueleza 

masaibu ya Ahlul-Bayt . Kwa hakika ni lazima tuseme hakika 

mfano wa vibano hivi vimeanza kumalizika na kwisha kwa 

kuenea uelewa na ufahamu. 

 

- Kiwango cha khatibu na lengo lake: Pamoja na uzamani wa 

hotuba ya mimbari kwetu, na haja kubwa ya makhatibu, na 

kuenea majilisi za Huseiniya, isipokuwa maandalizi ya 

makhatibu inatimu kwa bahati mbaya na msukumo wa ratiba 

binafsi. Hatuna vyuo katika hawza zetu za elimu kwa ajili ya 

kuandaa makhatibu au kuboresha viwango vyao, na hakuna ratiba 

ya kusaidia kulea makhatibu na kuwaendeleza. Na kwa masi-

kitiko hata kozi fupi ya kutengeneza hotuba katika kitabu cha 

mantiki cha Marhum Sheikh Mudhwafar, mara nyingi waalimu 

wanashughulika na wanafunzi na kulisomesha katika hawza za 

elimu, na yote hayo yamepelekea kuwa wengi wa makhatibu 

katika jamii yetu hawako katika kiwango kinachotakiwa katika 

kupevuka kwao kielimu na kiutamaduni. 

 

- Na jambo la mwisho: Kiwango cha lengo la ujumbe. Baadhi 

ya makhatibu, mimbari kwao imekuwa ni kazi na chanzo cha 

maisha, na baadhi ya wengine hotuba kwao imekuwa ni shughuli 

na kazi, na wala haipingiki kwamba tunalo – walhamdulillahi – 

kundi la makhatibu wenye lengo wanaharakati ambao wanai-
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zingatia mimbari kuwa ni njia ya kuhudumia lengo tukufu, na 

wanaitumia mimbari katika kuelimisha watu na kuwaelekeza ili 

kubeba majukumu yao ya kidini na kijamii. 

 

Na kinachotakiwa katika hatua hii muhimu ni kuzingatia hali ya 

mimbari na majilisi za Huseiniya katika jumla ya makhatibu na 

pande zenye uelewa katika umma na inawezekana kutimia hilo 

kupitia mapendekezo yafuatayo: Kwanza: Maraji‟i wa kidini 

waonyeshe mazingatio katika upande huu, kwa kuchunga mambo 

ya makhatibu na kuwajulia hali zao na kutoa maelekezo kwao. 

Kwa mfano anapotaka mariji‟i wa dini kwa makhatibu kutia 

mkazo katika majilisi zao katika msimu huu (Muharamu au 

Ramadhani) katika maudhui maalumu anayoona umuhimu wake, 

hakika hilo litapokewa na kukubalika na makhatibu wengi. Na 

alikwishafanya hayo Marhum Imam al-Khumainiy  ambapo 

alikuwa anapokea makhatibu wa Kiirani au makhatibu wa Tehran 

karibu na siku kumi za Ashura na kuwapa nasaha zake na rai 

yake na hiyo ilikuwa ni ishara nzuri pamoja na kuchukua tofauti 

kwa jicho la mazingatio. 

 

Pili: Kuweka ratiba ndani ya hawza ya elimu ili kulea makhatibu 

na kuwaendeleza. 

 

Tatu: Kufanya makongamano ya kiulimwengu baina ya makha-

tibu ili kubadilishana rai na uzoefu, na majadiliano katika 

kuchagua kwao maudhui na kuboresha malengo na mbinu za 

khitwaba. Hakika sisi tunashangazwa na habari za makongamano 

ambayo yanafanywa ulaya kuhusu mambo madogo na ya kipuuzi 

kama nilivyosoma mwishoni kuhusu kongamano la haki za 

wavutaji ambalo lilifanyika Helsink Finland mwishoni mwa 

mwezi wa kumi na moja mwaka 1990, na ambalo limesambazwa 

na jarida la wakala wa habari na kwamba liliendelea kwa siku 

mbili na lilihudhuriwa na wawakilishi 120 kutoka dola za ulaya, 

Marekani, Latini Amerika, Australia na Japani!! 
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Wakati ambapo wito wa kongamano la makhatibu linakuwa ni 

jambo linaloleta mshangao na majadiliano katika mazingira yetu! 

Na baadhi wanaweza kutoa udhuru kwamba mazingira ya kisiasa 

hayatoi ushirikiano katika mfano wa haya, lakini hili halipo kila 

sehemu. Kuna nchi inawezekana kwa makhatibu wake kukutana 

au kubadilishana rai na uzoefu. 

 

Na katika kumbukumba ya huzuni katika nafsi yangu katika 

nyanja hii mwaka 1399H/1979 nilihamia katika sehemu ya 

Abadan, Khurasan na niliwaita makhatibu huko kutoka Abadan, 

na lengo ni ushirikiano wa kijamii na kuunda kundi la makhatibu, 

na walikuwa wanashiriki humo takriban makhatibu 40 kwa 

viwango vyao tofauti. Na tulikuwa tunakutana kila wiki, na 

kubadilishana faida, lakini kulitokea matatizo ya kisiasa huko 

kisha ikatokea vita ikabomoa umoja na mkusanyiko huo. 

 

Nne: Kutoa jarida maalumu ambalo linajishughulisha na khitwa-

ba na mambo ya makhatibu. Na ulimwengu umejaa majarida 

maalumu katika nyanja mbalimbali za kifikra na za kijamii, na 

vilevile kuhusu umakenika na fani, na kuhusu mavazi, na kuhusu 

nyanja nyingi. Inafaa sana kutoa jarida linalojali habari za 

makhatibu na maelezo yao, waliopita na waliopo na habari za 

majilisi za Huseiniya na mambo ambayo yanajali makhatibu 

katika kiwango cha khutuba au mbinu zake. 

 

Tano: Wajitolee makhatibu wenye uwezo wenye kufaulu kwa 

kutoa uzoefu wao na fikra zao ili wanufaike makhatibu wengine, 

kama vile al-Allammah khatibu Muhammad Taqiy Falsafiy, 

Ustadh khatibu Dokta Sheikh Ahmad al-Wailiy na khatibu mahiri 

Sheikh Abdul-Hamid al-Muhajir. Hakika rai na uzoefu wa mfano 

wa hawa maustadhi viongozi utakuwa ni wenye manufaa na faida 

kwa makhatibu wapya na wanaoinukia. 
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MAANDIKO 
 

Utangulizi wa kitabu (al-Kisau Fiy Ma’arifil-Ummatil-Islami-

yah)
207

 

 

Sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa walim-

wengu peke Yake. Sala na salamu zimwendee ambaye hakuna 

nabii baada yake, Bwana wetu Muhammad na kizazi chake 

kitwaharifu maasumina. 

Ama baada: 

 

Kinanivutia kwa mtunzi wa kitabu mambo mawili: 

 

Kujali kwake utamaduni na maarifa, kwani yeye anakaa na 

maulamaa na anakithirisha kuwatembelea wanafasihi na makha-

tibu, na anawasiliana na jumuiya za kitamaduni za Kiislamu, na 

ananunua vitabu vya utamaduni kwa aina zake na miundo yake 

mbalimbali hadi amejitengenezea maktaba nzuri ambayo 

inatosheleza katika kona za faragha yake. Na inashibisha katika 

bustani yake kiu yake ya maarifa na fasihi. 

 

Na inapendeza kama kila mwanajamii wetu atamiliki mfano wa 

mazingatio haya hivyo ungetawala utamaduni na kuenea uelewa, 

na kumalizika pengo ambalo linasababisha upotovu na porojo. 

 

Na katika jamii zilizoendelea, maktaba inazingatiwa kuwa ni 

katika dharura ya nyumba, na ni sehemu muhimu katika samani 

za nyumba. Kama ambavyo mtu anatayarisha katika nyumba 

yake mashine ya kufulia, kiyoyozi na vile vile anaandaa maktaba 

na sehemu ya kusomea wanafamilia. 

 

Na sisi Waislamu – Wallahi – ndio aula zaidi kuliko umma zote 
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katika kujali utamaduni na maarifa na kutayarisha njia zake. 

Qur‟ani yetu tukufu inasema: “Na sema Mola Wangu nizidishie 

elimu.” Suratul- Twaha: 114. Na Nabii wetu  anasema: 

“Tafuteni elimu kuanzia udogoni hadi wakati wa kufa.” 

 

Na kutoka kwa Imamu Amirul-Muuminina Ali bin Abi Twalib 

: “Jifunzeni elimu, hakika kujifunza kwake ni wema na 

kuifundisha kwake ni tasbihi na kuitafuta kwake ni jihadi na 

kumfundisha asiyeijua ni sadaka.” 

 

Na jambo la pili ni: Raghba yake katika kutoa huduma fulani, 

katika nyanja ya utamaduni wa kidini na maarifa ya Kiislamu. 

 

Kana kwamba mtu hakuridhia katika nafsi yake kuchukua tu, bali 

kuzalisha na kutoa, kwa kadri ya uwezo wake na kipaji chake, na 

hayo yanakuwa ni mchango katika kutangaza utamaduni wa 

Kiisalmu na maarifa yake, na kwa kuongezea kubakia jina lake 

na kudumu utajo wake na kuendelea thawabu zake kwa 

Mwenyezi Mungu Mtukufu. 

 

Na matumaini haya ni mazuri na yana manufaa kama yataenea 

kwa kila mtu kati ya watu wa jamii yetu na kila mmoja akaitaka 

nafsi yake isiishi muda wote wa maisha yake katika hali ya 

kuchukua, bali ni wajibu azalishe na kutoa utoaji wenye manufaa 

na wenye kudumu katika maisha. 

 

Nasema: Kama itapatikana hisia kisha ikatekelezwa kivitendo na 

kikazi kwa kila mtu, na kulingana na uwezo wake na kiwango 

chake mtu, harakati zetu za utamaduni zingekata masafa 

makubwa, na shughuli za kijamii zingekuwa katika kiwango 

kilichoendelea. 

 

Na kitabu hiki ambacho kipo mikononi mwako – ewe msomaji 

mtukufu – ni tunda la sifa hizi mbili. Zimepatikana kwa mtunzi 

mtukufu, kununua kwake vitabu na kudumu kwake katika 
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kusoma kumempatia rejea za maudhui na vipengele vyake. Na 

raghba yake katika kutoa imezalisha kitabu hiki kizuri.  

 

Na natamani kwa mtunzi awe ni kigezo kwa wengine katika 

nyanja hii. Ziada ya kujisomea na kutafiti. 

 

Ziada ya kuandika na kutunga – ewe Abu Adinan – Mwenyezi 

Mungu akupe taufiq na awakithirishe walio mfano wako. 

 

Hasan Musa Saffaar 

Qtif 16/7/1397H. 

 

Utangulizi wa kitabu (Swidiqatu Mariyamu al-Adharau: Muu-

jizatul-Ajiyaali)
208

 

 

Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kure-

hemu. 

 

Sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa walim-

wengu. Sala na salamu zimwendee Nabii wetu Muhammad na 

Kizazi chake kitwaharifu. 

 

Baada ya karne ishirini zilizopita katika maisha yetu, je, Bibi 

Mariyam binti Imran  anacho cha kutoa leo kwa wanadamu? 

 

Pamoja na maendeleo haya makubwa ambayo ameyapata mwa-

nadamu kielimu, kiviwanda na kiteknolojia je, sisi tuna haja ya 

kusoma kurasa za waliopita ambao waliishi katika zama 

zilizopita zisizoendelea? 

 

Na mwanamke ambaye alisifika na akashika hatamu za utawa na 

akashika hatamu za nafasi ya uongozi katika dola muhimu za 
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Ulimwengu katika karne hii, kama vile Mwingireza ambaye 

aliitawala (Magreti Sacher) muda unaozidi muongo wa zama, 

Mfaransa ambaye aliongoza baraza lake la mawaziri (Adiyat 

Kariyouf) na Mfilipino ambaye anaitawala (Kourazon Aqwinow) 

na India ambayo imenyenyekea katika utawala wa Indira 

Ghandiy muda wa miongo miwili, tukiachilia mbali Bengali na 

Pakistan. Mwanamke huyu wa kileo je, anapata katika maisha 

matukufu Mariyam  ambayo yana umuhimu naye na yanaten-

geneza nyongeza yenye manufaa katika shakhsiya yake? 

 

Hakika maswali mengi sana ya aina hii yanakabili utafiti wowote 

au kusoma maisha ya mawalii na wema ambao walibebwa na 

zama iliyopita. Na tunaweza kupata jawabu la maswali haya 

kupitia kuashiria kwenye upande mwingine na muhimu zaidi 

katika maisha ya mwanadamu, nao ni upande wa kiroho, maadili 

na maanawiya. Mwanadamu sio mwili tu, wala sio kiumbe cha 

kimaada tu, hiyo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu Mtukufu 

alipomuumba kutokana na udongo, alipulizia humo roho Yake na 

akampa akili, matakwa na dhamira. Na hayatulizani maisha ya 

mwanadamu ila kwa kulingana pande mbili, za kiroho na 

kimwili, maada na maanawi. Ikiwa mwanadamu atapuuza moja-

wapo hakika maisha yake yatakuwa ovyo na hayana maana, 

kama yule anayekosa moja ya miguu yake au moja ya macho 

yake. 

 

Na yanayomkabili mwanadamu hivi sasa miongoni mwa mateso 

na machungu hakika ni matokeo ya kawaida ya ukosefu wa 

uwiano unaotakiwa, ambapo amepuuza upande wa kiroho wa 

kimaanawi, wakati ambapo ameendelea na amekuza mazingatio 

ya kimaada. 

 

Hakika mwanadamu leo ana haja sana na chemchem ya kiroho, 

na nguvu ya kimaanawi ili kuondoa uasi wa visababishi vya 

shari, ufisadi na uovu, ambao umekuwa unaungwa mkono na 

umesheheni uwezo na maedeleo makubwa ya kimaada. 
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Na maisha ya mawalii ndio chanzo na chemchem ambayo inakata 

kiu ya mwanadamu katika maanawiya yake na maadili, nao ni 

upepo ambao unaipa uhai dhamira ya mwanadamu na uwepo 

wake na kumstawisha katika shakhsiya yake na mwelekeo wa 

kheri na wema. 

 

Na kitabu kilichopo mbele ya msomaji mtukufu ni jaribio zuri la 

kuandika sura nyepesi na ya wazi kuhusu maisha ya Bibi 

Swidiqah Mariyam binti Imran , naye ni kigezo na mfano wa 

kiungu na chemchem ya kheri kwa maadili na maanawiya. 

 

Pamoja na kupita karne ishirini tangu kufariki kwake ila hakika 

maisha yake na sira yake bado ingali ni tajiri na ni yenye kutoa. 

Inatia mkazo kwa binadamu kwa ujumla, na kwa wanawake 

hususan, dharura ya mafungamano na Mwenyezi Mungu Mtu-

kufu na kunyenyekea katika sharia Yake, na umuhimu wa 

maadili matukufu ya kiroho na sifa za mwenendo na dauru yake 

katika mafanikio na kumwepusha kwake na hatari na shari. 

 

Bibi Mariyam  alikuwa ni mwanadamu mtukufu, hiyo ni kwa 

sababu uwanaume na uwanamke si kingine isipokuwa ni lengo tu 

la madhumuni ya uwanadamu. Na kwa kiasi ambacho yanatimia 

madhumuni na kunyanyuka daraja la malengo inakuwa ni 

thamani ya mwanadamu na utukufu wake bila ya mazingatio 

yoyote ya uwanaume au uwanamke. 

 

Mwenyezi Mungu alimchagua mwanamke huyu ili alete kupitia 

kwake muujiza wa kiungu wa nadra, na ili awe ni mama wa 

Nabii kati ya Manabii watukufu wa Mwenyezi Mungu na mmoja 

kati ya watu muhimu wa kubadilisha historia ya binadamu na 

wenye kuathiri humo, kuzaa Nabii wa Mwenyezi Mungu Isa , 

na umama wake kuwa ni namna ya kipekee isiyozoeleka ambapo 

hakuguswa na binadamu yaani bila ya mume, na makadiri haya 

ya Mwenyezi Mungu ni mtihani na balaa ngumu kwa bibi 

Mariyam  ambapo alilengwa na mishale ya wapinzani na 
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wazushi, lakini yeye alivumilia machungu na akasubiri mbele ya 

uchochezi na uzushi, na alikuwa kama alivyotaka Mwenyezi 

Mungu katika kiwango cha changamoto, na akafaulu katika 

mtihani mgumu. 

 

Huyo ndio mwanamke ambaye alitaabishwa na jamii ya maadui 

katika maisha yake. Hivi sasa amekuwa ni mwanamke wa 

kwanza miongoni mwa mabinti wa Hawaa katika utukufu na 

heshima. Zaidi ya nusu ya idadi ya binadamu wanamheshimu na 

kumtukuza. Wanamkubali na wanatabaruku kwa utajo wake, na 

wanatukuza kila chenye mafungamano naye. 

 

Nataraji kwamba mtunzi mtukufu amefanikiwa katika jaribio 

lake, na msomaji atapata katika kurasa za kitabu hiki ambayo 

yanampa nyongeza ya kumwamini Mola Wake na dhati Yake, na 

ambayo yanamsukuma kuangaziwa na nuru ya maisha ya huyu 

Swidaqah mtwaharifu na hususan katika jamii ya wanawake. 

 

Na natamani kitabu hiki kiwe ni utangulizi na mwanzo wa 

mwenendo wa kazi yenye malengo katika nyanja ya utunzi na 

uandishi kwa mtunzi mtukufu, ambaye ameweka nadhiri maisha 

yake katika kutumikia dini na jamii, na ameilea nafsi yake kwa 

tabia njema, Mwenyezi Mungu amhifadhi na anufaishe kwaye, 

na awakithirishe walio mfano wake katika jamii. 

 

Na amani daima iwe juu ya mkweli mtwaharifu Mariyam binti 

Imran na kwa mtoto wake Nabii mtukufu Isa na kwa Manabii 

wote na Mitume na Mawalii wa Mwenyezi Mungu na watu 

wema. 

 

Hasan Saffar 

25/2/1412 A.H. 
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Utangulizi wa kitabu “Uqudatul-Haqaarati.” 
209

  

 

Sifa zote njema anastahiki Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa 

walimwengu. Sala na salamu zimwendee Nabii wetu Muhammad 

na kizazi chake kitwaharifu. 

 

Hali ya jumla ambayo inaishi jamii ni natija na matokeo ya hali 

za watu binafsi na jamii. Zinaponyooka tabia za watu hali ya 

jumla ya jamii inakuwa ni salama. Na wanajamii wanapopatwa 

na upotovu na maradhi, hakika hali ya jumla ya jamii itakuwa 

mbaya na ovu. Katika mkusanyiko wa watu inaundwa jamii, na 

katika hali zao unatengenezeka uhalisia wa jumla. Na tunapoona 

hali ya jamii sio nzuri, ni lazima tusome hali ya wanajamii, ili 

tujue chanzo cha kosa na siri ya upotovu. 

 

Na aghlabu jamii zetu za Kiislamu leo zinaishi hali isiyoendana 

na mafunzo ya dini yetu tukufu, na wala hairidhiwi na akili, 

ambapo kutoendelea kumeenea, matatizo yenye kutia dhiki, 

maradhi yameenea, kunyenyekea dhulma, udhalili, mizozo na 

ugomvi. 

 

Na kwa ajili ya kurekebisha hali hii mbaya, ni lazima kuelekea 

katika kutafiti mzizi na sababu za kina. Chanzo chake ni nafsi za 

wanajamii, na hali ya kila mtu ni uakisi wa hali yake ya kinafsi, 

kama ambavyo hali ya jamii ni uakisi wa hali za watu. 

 

Tunapoona aghlabu ya wanajamii wanaishi bila ya kujali na 

kukimbia kubeba majukumu na kushindwa mbele ya changa-

moto, ni lazima tujue kwamba maradhi yanashambulia katika 

nafsi zao. Na bila ya kutibu maradhi hayo ya kinafsi na ya kiroho 

haiwezekani kurekebisha hali ya watu ambayo ndio njia ya 

kurekebisha hali ya jamii. 
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Na kwa sababu hii anasema Mola Wetu Mtukufu, Mjuzi wa 

yaliyofichikana na siri za viumbe Wake:  

 

…..”  ُِ عِ
ُ
 ف

َ
روا ما بِأ حِّ

َ
ىمٍ خَّ ىٰ يُغ

َ
رُ ما بِل حِّ

َ
كهَ لا يُغ

ى
 ..…“ إِنى الل

 

“Hakika Mwenyezi Mungu habadilishi yaliyoko 

kwa watu mpaka wabadilishe yaliyo katika 

nafsi zao.” (Surat Ar-R‟ad 13:11) 

 

Na kutokana na uhakika huu wa ukweli na thabiti, hakika 

anayefikria kurekebisha jamii ni lazima ajali kutibu maradhi ya 

kinafsi na kiroho katika wanajamii. Na hii ndio manhaji ya 

Manabii na Mitume na Maimamu, rehema na amani ziwe juu yao 

wote, ambapo wamezatiti juhudi zao katika kurekebisha nafsi na 

kuzitakasa:  

 

يِ   ”
ّ
خِهِ وَيُضَه

ٰ
يِ   ءايك

َ
 مِنُ   يَخلىا غَل

ً
نَ سَظىلا

ۧ
يّك مِّ

ُ
 فِى  

َ
زي َ ػَث

ى
هُىَ ال

ِ
َ
بَ وَاحخِىمَت

ٰ
ُ  الىِخك ُُ مُ

ّ
  ..…“ وَيُػَلِ

 

“Yeye Ndiye Alimpeleka Mtume kwenye watu 

wa siojua kusoma, aliyetokana na wao, awaso-

mee Aya Zake, na awatakase na awafunze 

Kitabu na hekima…..” (Surat Al-Jumu‟a; 62:2). 
 

Na wenye kughafilika na ukweli huu wanaweza kuuliza kuhusu 

nafasi ya Manabii na Maimamu kwamba wao wamefanya nini 

kwa watu zaidi ya nasaha na mawaidha. Ndio, hakika muhimu 

zaidi wanayoyahitaji watu ni hizo nasaha na mawaidha, ambayo 

yanaangazia ndani ya nafsi ya mwanadamu, na hisia za moyo 

wake na kufichua sehemu za maradhi na hali za ugonjwa na 

kuiongoza katika matibabu sahihi. 

 

Na waelekezaji wa jamii sasa hivi kati ya maulamaa, makhatibu 

na waandishi ni juu yao kuendeleza kazi ya Manabii na Maima-
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mu katika juhudi ya kutakasa nafsi za wanajamii kutokana na 

maradhi ya ubinafsi, kufeli na upotovu. 

 

Jamii yetu wakati uliopita ilikuwa inakabiliwa na kuenea maradhi 

ya kimwili, na kiwango cha vifo kiko juu. Na ulemavu ulienea, 

kwa kutokupatikana taasisi za kiafya kati ya hospitali na 

zahanati, na kwa kutokuwepo mkakati wa kinga ya maradhi 

kabla ya kutokea kwake, na katika kuyatibu baada ya kupatwa na 

maradhi, ilikuwa hata maradhi madogo mepesi yanaangamiza 

maisha ya wengi. 

 

Lakini kuendelea kiasi fulani katika nyanja ya afya kumepunguza 

wastani wa vifo na kuweka mpaka wa ulemavu na maradhi. Na 

wastani wenyewe na kwa nguvu unajipenyeza wenyewe katika 

upande wa kiroho na kinafsi, ambapo ni lazima kuwe na mkakati 

wa kujikinga kutokana na maradhi ya kinafsi na kiroho, na ni 

lazima kuwepo na ratiba ya tiba ya kutopatwa na maradhi. Na 

bila ya hayo hasara yetu itakuwa ni kubwa na mbaya, na iko wapi 

hasara ya maradhi ya kimwili katika hayo? 

 

Maradhi ya kinafsi hatari yake ni kubwa zaidi kuliko maradhi ya 

viwiliwili. Na taasisi za kidini, kiutamaduni na kijamii ni sawa na 

hospitali na zahanati za maradhi ya nafsi na roho. Na maulamaa, 

makhatibu na waelewa, wao ndio matabibu wanaoendewa kwa 

ajili ya kutibu maradhi hayo. Na maendeleo yoyote katika jamii 

katika kiwango cha taasissi za kidini, maulamaa na makhatibu 

inamaanisha ni dhamana zaidi na mazingatio makubwa zaidi 

katika kurekebisha hali ya jamii na kuibadilisha na kuwa bora 

zaidi. 

 

Imenifurahisha sana kusoma kitabu hiki kizuri, ambacho mtunzi 

wake ametoa juhudi zenye kushukuriwa katika utafiti wa kutibu 

maradhi hatari ya kinafsi na kiroho wanayokabiliwa nayo wengi 

kati ya wanajamii wetu. 
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Hayo ni maradhi ya kukuosa ya kuamini (Uqudatul-haqarati) 

ambayo yanamfanya mtu kuwa mnyonge na dhalili, mwenye 

kujisalimisha katika kutokuendelea na kwenye dhulma, na 

ambayo yanamzuia mwanadamu kuibua nguvu zake na vipaji 

vyake, na yanaua kujiamini na kumnyima kufanya jukumu lolote 

lenye manufaa katika kutumikia jamii yake. 

 

Na wakati ule ule hakika maradhi ya kukosa ya kuamini (Uqu-

datul-haqarati) yanamsukuma mwanadamu kwenye tabia mbaya 

na mwenendo potofu na wakimakosa. Na mara ngapi tunaona 

katika jamii yetu watu wanakandamiza vipaji vyao na uwezo wao 

kwa udhaifu wa kutokujiamini. Na mara ngapi tunaona hali za 

udhalili na unyonge na kufeli mbele ya maadui dhaifu, waoga 

wasio na nguvu, isipokuwa kule kujisalimisha kwa wahanga wao 

na kutawaliwa kwao na hisia za kushindwa na udhaifu katika 

nafsi zao. 

 

Bila shaka, hakika sababu nyingi zimechangia katika kuten-

geneza maradhi haya na kuyasambaza katika nafsi za wanajamii. 

Ni zipi hizo sababu? Na namna gani tutakabiliana nazo? 

 

Haya ndio ambayo kurasa za kitabu hiki kizuri kinajaribu kuya-

jibu. 

 

Na hakika mimi nampongeza mtunzi kwa kitabu chake kizuri na 

namuomba naye ni kijana mwerevu mwenye ikhilasi, na ni 

khatibu mwanaharakati mwenye malengo, aendeleze juhudi zake 

katika utafiti wa maudhui haya kupitia uandishi na khitwaba. 

Kupitia juhudi zake na juhudi za wa mfano wake miongoni mwa 

waelewa wenye ikhilasi tunatarajia mabadiliko na mageuzi katika 

jamii yetu. 

 

Nataraji makhatibu na maulamaa wengine na watafuta elimu ya 

dini wataiga nyendo za kijana huyu mtukufu na kuijaza medani 

kwa khutuba zao na uandishi wao wenye malengo, utafiti ambao 
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unaelekeza mwanga katika mizizi ya kutokuendelea na kuwa-

elekeza kwenye njia ya kinga na utatuzi. Mwenyezi Mungu 

azibariki juhudi za mtunzi na apokee kazi yake na ampe taufiki 

ya kuzidi katika kuitumikia dini na jamii, na awakithirishe 

waumini walio mfano wake. 

 

Hasan Saffar 

15/6/1414 Hijiria. 

 

Utangulizi wa kitabu (Afghanistani: Tarikhuha – Rija-

laatuha)
210

  
 

Kwa maneno ya al-khatibu wa mimbari al-Huseiniyah mahiri, na 

mwenye utunzi mzuri, mwanachuoni mtukufu na mwanafasihi 

mwenye kuheshimika, Samahatu al-Allammah al-Mujahidi 

Hujatul-Islami wal-Muslimina, Sheikh Hasan Saffaar (udumu 

umri wake katika kutumikia umma): 

 

Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwenye 

kurehemu. 

 

Sifa zote njema anastahiki Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa 

walimwengu. Sala na salamu zimwendee Nabii wetu Muhammad 

na kizazi chake kitwaharifu na masahaba wake wema. 

 

Hakika cha muhimu anachokihitaji mwanadamu katika kuka-

biliana na changamoto za maisha ni kujua nafsi yake na avumbue 

uwezo wake na vipaji vyake. Amiliki kujiamini na aibui vipaji 

vyake na kunyambua nukta za nguvu zake, na kumaliza sehemu 

za udhaifu na kasoro. 

                                                      
210

 Afghanistan: Taarikhuha Rijalaatuha cha Sheikh Husein al-Fadhiliy, 

Darus-Swafuwati, Beirut – Lebanon, chapa ya kwanza 1414 Hijiria – 

1993. 
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Na kwa ajili hiyo nususi na riwaya za kidini zinatia mkazo juu ya 

nafasi ya kujua dhati; anasema Imamu Ali : Maarifa bora 

zaidi ni mwanadamu kuijua nafsi yake.” 

 

“Asiyeijua nafsi yake basi mwingine asiyekuwa yeye hatomjua 

kabisa.” 

“Na yatosha mtu kuwa mjinga kwa kutokuijua nafsi yake.” 

 

Na kibaya zaidi ambacho anakabiliwa nacho mwanadamu ni 

kutokuijua nafsi yake, na kutokuamini dhati yake. Na anakuwa ni 

mwenye kushindwa mbele ya changamoto ndogo kabisa; ni 

dhaifu mbele ya makabiliano madogo kabisa, mwenye kuwafuata 

wengine, na ni mzigo juu yao. 

 

Kama unavyoafikiana uwiano huu juu ya mtu binafsi na unaa-

fikiana vilevile juu ya mwanadamu katika jamii, jamii yoyote ya 

mwanadamu vyovyote itakavyokuwa, thamani yake na nafasi 

yake kulingana na kujua kwake dhati yake, hakika anakabiliana 

na changamoto kwa matakwa imara, ama akikosa hayo anapata 

mtihani wa kuporomoka azima na udhaifu wa matakwa. 

 

Na inaoneka kwamba jamii zetu za Kiislamu zinakabiliawa na 

tatizo hili tangu kufunguka kwake katika maendeleo ya kimaada 

ya kileo, ambapo sababu zimeongezeka na visababishi vimeiko-

sesha jamii yetu kujiamini na ikapatwa na maradhi ya kupoteza 

dhati. 

 

Kustaajabishwa na maendeleo ya kunusurika kumeleta hali ya 

kushindwa katika nafsi, ikawa haioni thamani yoyote ya historia 

yake, misingi yake na uhalisia wake au jambo lolote mbele ya 

maendeleo makubwa ya kimaada. 

 

Na vita vya kiutamaduni, vita vya kinafsi na propaganda za 

kimatangazo ambazo wamezisheheni maadui zilikuwa zinalenga 

kufuta dhati na kupinga hazina na kudhoofisha kujiamini katika 
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safu za wanajamii na yamekwishatimia kwao mengi kutokana na 

hayo. 

 

Na kisha sababu nyingine ya ndani ndio mbaya zaidi kuliko 

sababu ya nje, inawakilishwa na muamala mbaya baina ya pande 

na makundi ya umma, ambapo kila upande unakwenda mbio 

kuvunja upande mwingine na kufukia historia yake na athari 

zake, na matokeo ya mwisho ni kodhoofika jamii na kuchelewa 

kwake. 

 

Ni kawaida kuwa na mielekeo mingi ya kifikra, ufuasi wa 

kikabila, kiukoo na ufuasi wa kisiasa katika umma mkubwa 

wenye kupanuka. Lakini uhusiano baina na mielekeo hii na 

ufuasi huu ulikuwa ni wajibu uwe ni mzuri na wa kukamilishana, 

maadamu Uislamu ni uzio ambao unawajumuisha wote. 

 

Hayo ndio ambayo yalitakiwa, lakini yaliyotokea na yanayotokea 

ni kinyume cha hayo kabisa, ambapo kila upande unaona upande 

mwingine ni dhidi na ni adui. Unaimarisha uwepo wake, juhudi 

zake kwa ajili ya kumpiga vita hata kwa kuafikiana na kuungana 

na maadui wa nje wa kikweli kweli ambao wamenufaika na hali 

hii ya kutokuendelea katika umma, wakawa wanachochea 

upinzani baina ya pande za umma na wanawachochea baadhi yao 

kwa baadhi. Na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini 

Lebanon, vita vya Iraki na Irani, na vita vya Kuwait na mapigano 

ndani ya Afghanistani si kingine ila ni mifano ya hali hii chungu. 

 

Na umma hautovuka hali hii mbaya ila ukibadilika uwiano wa 

upinzani na ukaungana ndani ya umma na ikawa – adui ndio 

mpinzani hata kama akijidhihirisha kwa urafiki na upendo – na 

wa ndani ndio mwenza hata kama amehitalifiana pamoja naye 

kiukoo au kifikra au kisiasa. 

 

Na kuanzia na uwiano huu mpya unaotakiwa litakuwa jengo la 

nguvu ya dhati kwa kila upande katika umma, na kuhuisha 
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historia yake na athari zake, na kusonga mbele kiwango chake, 

na uhalisia wake unakuwa ni ile sehemu katika mkakati wa 

nguvu ya wote na maendeleo yao. 

 

Iraki haitoogopa kujenga nguvu ya Iran wala ghuba haitoji-

hadhari na nguvu ya Iraki. Na vivyo hivyo baina ya nchi zingine 

za Kiislamu. Na hali ni hiyo hiyo baina ya madhehebu ya 

Kiislamu, hawatokasirika Ahlus-Sunna kwa maendeleo ya 

Mashi‟ah, wala Shi‟ah hawatachukia kustawi nguvu ya Sunni. 

 

Hakika sisi tunafanana na kaumu iliyoharibikiwa na meli baha-

rini na wote wakakabiliwa na hatari ya mauti na kuzama. 

Watakapomuona mmoja wao anashikamana na chombo cha 

uokozi na kunusurika na kufika nacho ufukweni hakika hilo 

linaongeza manawiya yao na kuwashajiisha kufanya jaribio kama 

lake, na kuzatiti katika nafsi zao matakwa ya kuishi. Kunusurika 

kwake sio tu ni kwa ajili yao, na kunusurika kwake katika 

mawimbi ya bahari si tu kunusurika kwao bali ni kunusurika 

kutokana na hatari ambayo inawatishia wote. 

 

Na katika nchi kama Afghanistani, wameteseka watu wake Wais-

lamu kwa karne kutokana na kutokuendelea, na miongo ya 

ukandamizaji wa uovu wa kisiasa. Na matokeo yake ni uvamizi 

wa Urusi wenye kuangamiza, ambao umebadilisha sehemu 

nyingi kuwa vilima, na umemaliza kheri za wananchi wake na 

wakafukuza na kuhamisha theluthi ya wakazi wake takriban. 

 

Nchi hizi, ni haja ilioje leo ya kuunganisha nguvu zao na 

kuongeza nguvu baina ya wananchi wake pamoja na kutoa-

fautiana utaifa wao na madhehebu yao na vyama vyao, ili 

warejeshe kujenga nchi yao ilioharibiwa, na wawaamshe 

wananchi wao kuelekea kwenye maisha huru matukufu. 

 

Hayatatimia hayo kwa Afghanistani ikiwa akili za viongozi wake 

zitatawaliwa na uwiano wa upinzani wa ndani. Kiasi kwamba 
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kila upande umekuwa ukikwamisha maendeleo ya upande 

mwingine, na unazuia kushiriki na kutekeleza jukumu lake kamili 

katika kujenga nchi upya. 

 

Hakika historia ya Afghanistani na kuhuisha sehemu yoyote 

katika athari zake ni kutumikia Afghanistani yote na kila mwana 

Afughanistani. Na kisha ni kuhudumia maarifa yote na hazina 

yote ya Kiislamu na kibinadamu. Kwa mtazamo huu mzuri 

nimesoma sehemu za kitabu hiki kizuri ambacho kiko mbele ya 

mikono ya msomaji. 

 

Hakika kinaangazia juu ya sehemu iliyosahaulika katika historia 

ya Afghanistani ambapo kinazungumzia juu ya Shi‟ah kwa 

kuzingatia kuwa wao ni sehemu isiyoweza kutenganishwa na hali 

ya mwananchi wa Afghanistani. Na ikiwa chuki na mizozo ya 

kitaifa katika wakati uliopita inazuia kuhuisha hazina ya makundi 

mbalimbali, hakika hali ya sasa ya Afghanistani ni wajibu 

itofautiane na yaliyopita. Wananchi wote na sehemu zote 

zimeshiriki katika kukabiliana na vita vya uadui wa Kirusi, na 

wote wametengeneza mshikamano wa muhanga wa kujitolea 

hadi wamewalazimisha wavamizi wenye kufanya uadui kuon-

doka. Hapana, sio hivyo tu bali wamechangia kwa juhudi zao 

kuanguka himaya ya kijamaa - Umoja wa Sovieti. 

 

Sasa hivi na baada ya kushinda Waafghanistani katika jihadi yao 

ndogo dhidi ya adui wa nje, ni wajibu wao wafaulu na washinde 

katika jihadi yao kubwa dhidi ya athari za kutokuendelea na 

kufeli kulikopita katika medani ya ndani. Je, watafanikiwa katika 

hilo? Hayo ndio anayoyatarajia kila Mwislamu mwelewa. 

 

Hakika jaribio hili zuri ambalo amelifanya mwandishi katika 

kitabu hiki, ili kuitambulisha jihadi ya kisharia na historia yake 

katika Afghanistani inazingatiwa kuwa ni mchango wenye 

kushukuriwa katika kujenga daraja la umoja na ushirikiano baina 

ya Waafghanistani. 
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Na mwanzo wa kitabu hiki ni makala fupi aliyoiandika mtunzi na 

akanionyesha. Na kwa kujua kwangu umuhimu wa haja ya 

medani ya utamaduni, nilimuomba – Mwenyezi Mungu ampe 

taufiki – kupanua utafiti wake na kuukamilisha, na akakubali 

wazo hilo kwa uchangamfu mkubwa ambapo amefanikisha 

kutunga kitabu hiki kwa muda mfupi. Na mtunzi ni kijana 

mwenye mategemeo ya kuthubutu na kuendeleza utafiti wake 

katika hawza ya elimu. Na anahutubia vizuri kwa mafanikio, na 

kwa lugha ya Kiarabu, naye anatokana na kizazi cha familia 

tukufu. Mzazi wake ni Samahatu al-Allammah al-Hujah Sheikh 

Muhammad Ali al-Fadhwiliy, mwalimu wa Bahthul-kharijiy 

katika hawza ya Zainabiya. Na ni mtu mwenye tabia nzuri na 

unyenyekevu mkubwa. 

 

Na hakika mimi namtakia baraka mtunzi katika juhudi hizi nzuri 

na nataraji kutoka kwake aendeleze harakati zake za kifikra 

katika nyanja za uandishi na kutunga na vilevile katika utafiti wa 

khitwaba ili awe kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu ni mmoja wa 

wajuzi wa dini na fikra katika medani ya Afghanistani ya Kiis-

lamu. 

 

Mwenyezi Mungu atushike mikono sote katika ambayo humo 

kuna kheri na mafanikio. Na sifa zote njema anastahiki Mwen-

yezi Mungu Mola wa walimwengu. 

 

Hasan Saffar 

20 Shawwal 1423 Hijiria 

 

KUHESHIMU NA KUTUKUZA211
 

 

Kwa Samahatu al-Allammah al-Hujatul-Islamu, Sheikh Jaafar 

                                                      
211

 Mafahimul-Qur‟an: Anatafiti shakhisiya ya Mtukufu Nabii  na maisha 

yake katika Qur‟ani Tukufu, ni utunzi wa Ja‟far Subhani, Juzuu ya saba 

chapa ya kwanza 1413 Hijiria / 1992, Darul-Adhuwai.  
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Subhaniy Mwenyezi Mungu amhifadhi: Salamu alaikum waraha-

matullahi wabarakatuhu na katika yaliyokuja humo ni: 

 

Kama ambavyo jeshi katika medani ya vita linahitaji kuungwa 

mkono na msaada wa chakula na zana, vilevile wanaolingania 

kwa Mwenyezi Mungu na viongozi wa harakati za Kiislamu, wao 

wana haja zaidi ya mwenye kuwapa fikra ya kina, na utafiti wa 

kielimu na utafiti wenye kulenga juu ya mambo mbalimbali na 

mafuhumu ya Kiislamu. 

 

Umma wa Kiislamu leo unaingia katika vita vya kimaendeleo na 

kifikra kali ambapo mabeberu wa kiulimwengu wanaogopa 

umma kurejesha kuiamini kwake dini yake na kujenga jengo la 

maendeleo ya Kiislamu upya kwa kutengua maendeleo ya 

kimaada ambayo mwanadamu ameonja adhabu yake na ime-

bainika kwake ufisadi wake na upotovu wake. 

 

Hakika kuna uadui wa kijeshi na vita vilivyolazimishwa amba-

vyo vilielekezwa kwa Jamhuri ya Kiislamu na mashambulizi ya 

kigaidi, na ukandamizaji mbaya ambao unawakabili waumini 

wanaharakati katika kila sehemu, na weledi wa matangazo ya 

upotoshaji dhidi ya mapinduzi na harakati ya Kiislamu. Haya 

yote ni muonekano wa mbinu za vita vya kimsingi na mapigano 

ya kikweli kweli baina ya maendeleo ya Kiislamu yanayo-

tarajiwa, na utamaduni wa kimaada wenye kupotoka. 

 

 Na ikiwa uongozi wa kimedani, na matakwa ya kila siku katika 

mambo ya harakati na mapigano pamoja na maadui yanachukua 

muda na juhudi za maulamaa na wanafikra wa Kiislamu wenye 

uelewa, hakika hayo yataacha pengo hatari katika nyanja za 

utafiti wa kielimu wa kiitikadi na utoaji wa kifikra. 

 

Ni lazima kundi la maulamaa na wanafikra wenye kujua lielekee 

katika nyanja za mapambano ya kimaendeleo, na wenye kuelewa 

katika uelewa wa umma, ili wafanye jukumu la kusaidia na 
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kuunga mkono kifikra na kielimu, nyuma ya medani ya mapi-

gano ya kiaskari, kisiasa na kimatangazo. 

 

Na fikra nyinyi ni miongoni mwa wanaotumainiwa na kutege-

mewa katika kujaza pengo hili na kukidhi haja hii muhimu. 

 

Hakika kujali kwenu kwa kutoa utafiti huu mzuri wa kiitikadi na 

kifikra kunatengeneza nguzo na msaada wa dharura kwa kila 

wanaharakati na wanajihadi katika kuinua neno la Mwenyezi 

Mungu na kuokoa ulimwengu na uduni wa kuporomoka kimaada. 

 

Nimekwishasoma nyingi kati ya juzuu zenu za (Tafsirul al-

Maudhui lil-Qur‟ani) na utafiti wenu mzuri kuhusu (Tawhidi wa 

shirki), nikakuta humo nilichokuwa nakitafuta katika fikra ya 

kina, na upevu makini na maelezo yaliyotulizana kimaudhui 

Mwenyezi Mungu abariki juhudi zenu na adumishe taufiqi yenu 

na awanufaishe Waislamu kwa uzuri wa kazi yenu. 

 

Nataraji kuwa mtaendeleza uandishi wenu katika nyanja ya tafsiri 

ya maudhui katika Qur‟ani kama ambavyo naona dharura ya 

kuharakisha katika tarjama ya utafiti huu katika lugha hai za 

kiulimwengu, na hususani lugha ya Kiingereza, kwani kuna 

wengi kati ya Waislamu ambao hawafahamu lugha ya Kiarabu 

wanahitaji kwa shauku kubwa mfano wa utafiti huu wa kielimu, 

kama ambavyo baadhi ya wanafikra wa kimagharibi na mashariki 

ni muhimu sana kwao kusoma mafuhumu ya Kiislamu katika 

nyanja ambayo imezunguka mapinduzi matukufu ya Kiislamu 

mtazamo wao kuhusu Uislamu. 

 

Namuomba Mwenyezi Mungu awape afya na uchangamfu na 

watendaji wote waumini awape taufiqi na mafanikio. Na amani 

iwe juu yenu na baraka zake na rehema zake. 

 

Hasan Saffar 

Qatif. 
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Utangulizi wa kitabu “Sharihu Shukuk”
212

 
 

Sifa zote njema anastahiki Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa 

viumbe, sala na salamu zimwendee Nabii wetu, kizazi chake na 

maswahaba wake wema. 

 

Hakika kati ya wajibu wa kwanza wa Mwislamu anapofikia umri 

wa taklifu ni kujifunza dini yake na kujifunza mas‟ala ya kisharia 

ambayo anakumbana nayo katika maisha yake. 

 

Na wengi wa waumini wana raghba ya kutekeleza wajibu huu wa 

kujifunza dini yao lakini wanaweza wasipate njia na zana na 

mazingira yanayosaidia kutimiza raghba hii. Na hususani vitabu 

vya fiqihi na hususan Risalatul- Amaliya mara nyingi haiko wazi 

wala haielezei ufafanuzi na mas‟ala yote ambayo anayahitajia 

mukalafu kama ambavyo kila risalatu al-Amaliya inatoa rai ya 

fat‟wa ya Marjii ambaye anaitoa. Na hapa kulikuwa na haja sana 

ya utunzi wa kifiqihi ambao unakusanya sifa mbili: 

 

Kwanza: Uwazi wa ibara na kueleza ufafanuzi mbalimbali. 

 

Pili: Kukusanya rai na fat‟wa mbalimbali za Maraji‟i, bila shaka 

inaweza kuwa ikhitilafu kidogo katika fat‟wa baina ya maraji‟i 

lakini ipo na ni muhimu kwa mukalafu kusoma rai ya marji‟i 

wake. 

 

Na zama hizi unasifika utamaduni wake na maarifa yake kwa 

uwazi na upana wa kuenea, kwa kufaidika na vyombo vya 

matangazo na zana za ufafanuzi, yote hayo yanamsukuma muu-

mini mwelewa kujaza upungufu huu katika nyanja za maarifa ya 

kifiqihi. 

                                                      
212

 Sharihu Shukuki, ambacho kinaungwa mkono na rai za Maulaa: Sayyid 

Muhammad Shiraziy, Sayyid Abul-Qasim al-Khuiy, Sheikh Husein al-

Usufuri, Sayyid Sistaniy, Sayyid Muhammad Ruhaniy, chenye rai za 

Shafiqi Muhammad al-Mughasilah chapa ya kwanza 1416 Hijiria. 
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Na ndugu mtukufu mwelewa Shafiqi Muhammad al-Mughasilah 

ni kati ya ambao wamezinduka katika upungufu huu, akajitolea 

hali ya kushukuriwa katika kutatua tatizo hili, na kwa hiyo 

alichagua maudhui ya kifiqihi ambayo kwa kawaida inakithiri 

kukumbana nayo, nayo ni maudhui ya shaka katika swala. Na 

ameitaabisha nafsi yake katika kurejea kwake risala amaliya za 

kifiqihi mbalimbali kuhusu maudhui, kisha akaandika utafiti kwa 

ibara nyepesi na zilizowazi, akijaribu kueleza ufafanuzi na pande 

zote katika maudhui akieleza rai mbalimbali za mafaqihi na 

maraji‟i. 

 

Kwa hakika sikupata fusra ya kurejea vyanzo vya kifiqihi ili 

kulinganisha yaliyokusanywa na kitabu miongoni mwa fat‟wa, 

lakini mimi nina imani kwamba mtunzi Mwenyezi Mungu 

amhifadhi, ametoa juhudi kubwa na kamilifu katika kuhakiki 

mas‟ala yaliyonukuliwa katika fat‟wa za Maraaji‟i watukufu. 

 

Mwenyezi Mungu amlipe kheri katika juhudi nzuri na Mwenyezi 

Mungu amtakabalie amali yake na aifanye ni sehemu ya manufaa 

kwa waumini. Na mheshimu na walio mfano wake miongoni 

mwa vijana waumini wenye uelewa, kila mmoja abebe jukumu 

lake na achangie kwa anachokiweza katika kusambaza maarifa 

ya Kiislamu na utamaduni wa dini. 

 

Mwenyezi Mungu ampe mtunzi taufiqi ya ziada ya amali za kheri 

na abariki juhudi zake na awakithirishe walio mfano wake. 

 

Na sifa zote njema anasitahiki Mwenyezi Mungu Mola wa 

walimwengu. 

 

Hasan Saffar  

13 Jamadi-Thani 1415 Hijiria.  
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Utangulizi wa kitabu “Mu’ujamu al-Mualafaati Shiati fiyl-

Jazirati al-Arabiyati.” 
213

 

 

Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwenye 

kurehemu. 

 

Sifa zote njema anastahiki Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehe-

ma, Mwenye kurehemu. 

 

Elimu na maarifa ni sifa ya Mwenyezi Mungu ambayo amempa 

mwanadamu:  

 

”  َ
ى
ُاوَغَل

ى
ل
ُ
ظماءَ و

َ
 ..…“ ءادَمَ  

 

“Na akamfundisha Adamu majina ya vitu 

vyote…..” (Surat Al-Baqara; 2:31) 
 

 
َ
  يَػل

َ
نَ ما ل

ٰ
َ  اِلإقعك

ى
  غَل

 

“Amemfundisha mtu aliyokuwa hayajui.” 

(Surat Al-„Alaq; 96:5). 
 

Na kwa elimu mwanadamu anashika nafasi yake ya ukhalifa wa 

Mwenyezi Mungu katika ardhi  

 

”ِ
ً
ت

َ
ليف

َ
سِ   

َ
ش جاغِلٌ فِى  

ّ
تِ إِق

َ
نِى

ٰ
ًَ لِلمَلك ٌَ سَب   ..…“ وَإِر كا

 

“Na Mola wako alipowaambia Malaika: Mimi 

nitaweka khalifa katika ardhi…..” (Surat Al-

Baqara; 2:30). 

 

                                                      
213

 Muujamu al-Mualafaati shaiati fiy al-Jazirati, taalifu Habib Aal Jami‟i 

Darul-Malaak lilitwibaati wanashir wa tauzi‟i - Beirut chapa ya kwanza 

1417 Hijiria. 
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سِ ِ”
َ
  

َ
نِف

ٰ
لك
َ
   

ُ
ى

َ
زي جَػَل

ى
 ..…“ وَهُىَ ال

 

“Naye ndiye aliyewafanya makhalifa wa 

ardhi…..” (Surat An-An‟am; 6:165).  

 

Na ana jukumu la kutumia uwezo na vipaji kwa ajili ya kujenga 

maisha: 

 

…..”   
ُ
ػمَشَه

َ
سِ  وَاظخ

َ
  مِنَ  

ُ
ه

َ
أ

َ
قش

َ
 ..…“  في اهُىَ أ

 

“…Yeye ndiye aliyewaumba kutokana na ardhi 

na akaifanya iwe koloni lenu…..” (Surat Hud; 

11:61) 

 

Na elimu na maarifa ni haki ya kisharia ya binadamu wote, 

haisihi kwa aliyepata kitu kwayo akilimbikize kwa ajili ya nafsi 

yake na kukizuia kwa watu. Na kila unapozidi umuhimu wa 

ambayo yapo kwa mwanadamu katika elimu na maarifu na 

anazidi kuihitajia, na jukumu linazidi kuwa kubwa na wajibu 

wake katika kutoa hiyo elimu na kuisambaza. 

 

Na hapa imepokewa katika Qur‟ani tukufu aya nyingi zinazo-

hadharisha wenye elimu na maarifa na kuficha maarifa na 

ubakhili katika elimu Yake, na kuwabebasha jukumu, kusambaza 

elimu na kutoa maarifa kwa watu. Anasema (swt):  

 

اطِ وَلا ”
ّ
هُ لِل 

ى
 
ُ
بَيِّ 

ُ
خ
َ
بَ ل

ٰ
ىا الىِخك

ُ
زينَ أوج

ى
مَ ال

ٰ
كهُ ميثك

ى
 الل

َ
ز

َ
 

َ
وَإِر أ

هُِ
َ
مى 

ُ
ىخ

َ
 ..…“  ج

 

“Na Mwenyezi Mungu alipochukua ahadi na 

wale waliopewa Kitabu: lazima mtabainisha 

kwa watu wala hamtakificha…..” (Surat Aali-

Imran; 3:187). 
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هُ 
ٰ
ك
ّ
ذيٰ مِن َ ػذِ ما بَيى  ُُ ذِ وَال

ٰ
 ضَل ا مِنَ البَيِّ ك

َ
 ما أ

َ
مىن

ُ
زينَ يَىخ

ى
إِنى ال

بِِ
ٰ
اطِ فِى الىِخك

ّ
ِ ِلِل 

َ
ػِ ىن

ٰ
ك
ّ
كهُ وَيَلػَنُُ ُ  الل

ى
ًَ يَلػَنُُ ُ  الل نِ

ٰ
ولك

ُ
  أ

 

“Hakika wale wanaoficha tuliyoyateremsha, 

katika ubainifu na uongofu, baada ya Sisi kuya-

bainisha kwa watu Kitabuni, hao anawaaliani 

Mwenyezi Mungu na wanawalaani wenao-

laani.”       (Surat Al-Baqara; 2:159). 

 

ا 
ً
مَ 

َ
 بِهِ ز

َ
رون

َ
بِ وَيَشت

ٰ
كهُ مِنَ الىِخك

ى
ٌَ الل  ضَ

َ
 ما أ

َ
مىن

ُ
زينَ يَىخ

ى
إِنى ال

ِ
ً

ليلً
َ
كهُ يَىمَ  ِك

ى
ُ  الل ُُ مُ

ّ
لِ
َ
اسَ وَلا يُي

ّ
 ال 

ى
 فى بُطىنِِ   إِلا

َ
لىن

ُ
ًَ ما يَأو نِ

ٰ
ولك

ُ
أ

 ُُ يِ   وَلَ
ّ
مَتِ وَلا يُضَه

ٰ
ليٌ ِ اللِيك

َ
  غَزالٌ أ

 

“Hakika wale wafichao aliyoyateresha Mwen-

yezi Mungu katika Kitabu na wakanunua 

kwacho athamani ndogo, hao hawali matum-

boni mwao isipokuwa Moto: wala Mwenyezi 

Mungu hatawasemesha Siku ya Kiyama na 

hatawatakasa; na wao wana adhabu chungu.” 

(Surat Al–Baqara; 2:174). 

 

Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu  

kwamba amesema: "Mtu yeyote aliyepewa elimu na Mwenyezi 

Mungu akaificha naye anajua atakutana na Mwenyezi Mungu 

Mtukufu Siku ya Kiyama hali ya kuwa anapigwa na vijinga vya 

moto.” 

 

“Mwenye kuficha elimu analaaniwa na kila kitu hadi samaki 

baharini na ndege angani.”  

 

Na katika kusambaza elimu na kuitawanya kuna mbinu na njia 

mbalimbali, lakini za kutunga na kuandika ndio zinazoonekana 

zaidi na ndio muhimu zaidi. 
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Kwanza: Kwa sababu kuandika na kutunga ndio mbinu yenye 

umakini zaidi na yenye kuhifadhi haki za elimu. Elimu inapoan-

dikwa inakuwa kwa kawaida inajikita zaidi kiakili, anapohutubia, 

au anapozungumza na fursa yake katika ufanisi na uhakika zaidi 

kama ilivyo dhahiri. 

 

Pili: Kwa sababu anawahutubia kizazi kijacho pia, wakati amba-

po njia zingine aghlabu zinahutubia kizazi kinachoishi wakati 

huu na mwanachuoni. Hapa zimekuja nususi na hadithi za kidini 

zinashajiisha katika kudhibiti elimu kwa maandishi na kuihifadhi 

kwa ajili ya kizazi kijacho kupitia utunzi. 

 

Kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu  kwamba amese-

ma: “Dhibitini elimu kwa maandishi.” 

 

Na kutoka kwake  amewaambia masahaba wake: “Idhibitini 

elimu, wakasema: Na nini udhibiti wake: Akasema: Kuiandika 

kwake.” 

 

Na kutoka kwake : “Muumini anapokufa na akaacha karatasi 

moja juu yake kuna elimu, karatasi hiyo Siku ya Kiyama inakuwa 

kizuizi baina yake na moto.” 

 

Na mwanachuoni ambaye anatunga kitabu katika nyanja ya elimu 

yake anakuwa ni msadikishaji wa kuitikia wito huu wa kiutume 

na ni mfano katika nyanja ya kutoa elimu na kusambaza maarifa. 

 

Wakati ambapo mwanachuoni ambaye hashughulishi kalamu 

yake kwa kuandika wala haikalifishi nafsi yake kwa taabu ya 

utunzi pamoja na uwezo wake juu yake, anaweza kuwa ni 

usadikishaji wa hali ya kuficha elimu na kuifanyia ubakhili. 

 

Hakika wanachuoni ambao wanatunga na kuandika wanafadhila 

kubwa katika kurithisha elimu na maarifa na katika kuhifadhi 

uzoefu wa kifikra na chumo la kielimu, kama ambavyo wao kwa 
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hilo wamekwishadumisha shakhsiya zao na majina yao na 

wameakisi kwa ajili ya vizazi vijavyo picha ya ambayo yalikuwa 

yanajiri katika zama zao miongoni mwa mazingira na hali na 

fikra. 

 

Na kwa masikitiko makubwa sana, baadhi ya maulamaa na 

wenye maarifa ya kifikra na fasihi wanazembea na wanajizuia 

kutunga na kuandika. Wanawanyima watu kujua waliyosheheni 

katika vifua vyao miongoni mwa maarifa, na fikra zinabakia 

zimefungwa katika akili zao hadi waache maisha haya bila ya 

kuacha athari ya kielimu wanatajwa kwayo na kuwarithisha 

wanaokuja baada yao. 

 

Na harakati za utunzi na uandishi katika kila jamii ndio kioo 

kinachoakisi kiwango cha elimu na kifikra katika jamii, bali na 

inafichua juu ya kiwango cha kinafsi kwa maulamaa wa jamii 

hiyo na wanafikra wake. Kila zinapokuwa nafsi zao ni zenye 

kutoa, na azma yao ni ya juu, na hisia yao kwa majukumu ni 

kubwa shughuli zao katika nyanja za uandishi na utunzi 

zinakuwa ni zenye kusonga mbele. 

 

Kwa hakika mazingira ya siasa na kijamii yana athari kubwa 

katika harakati za uandishi na utunzi. Kila yanapokuwa yametulia 

na kuwa mazuri yanatoa fursa zaidi kwa ajili ya kustawi harakati 

za elimu na utunzi, wakati ambapo mazingira magumu 

yanakwamisha harakati ya elimu na yanadhoofisha harakati ya 

uandishi na utunzi. 

 

Lakini maulamaa mashujaa walikuwa wanakabiliana na ugumu 

wa mazingira na ugumu wa hali za kisiasa na kijamii, na 

wanaendelea katika kubeba majukumu yao na wanatoa kwa 

vizazi vya kibinadamu hazina ya fikra zao, matunda ya akili zao 

vyovyote itakavyowakalifisha hivyo katika thamani na muhanga, 

hakika matunda ya kalamu hizo shujaa ni usadikishaji wa kauli 

ya Mtume wa Mwenyezi Mungu : “Wino wa Maulamaa ni 
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bora kuliko damu ya mashahidi.” 

  

Na katika sehemu hii iliyosahaulika, isiyofahamika katika ulim-

wengu (sehemu ya mashariki katika kisiwa cha Kiarabu) ilikuwa 

na bado ingali harakati za kielimu kifasihi zimezalisha watu 

wengi wa elimu na maarifa na fasihi, na wengi wamechangia 

miongoni mwa hawa wajuzi kwa kalamu zao katika kuitajirisha 

maktaba elimu na fasihi, lakini sababu mbalimbali zimefanya 

kalamu hizi ziwe zimefichikana na zisijulikane. 

 

Na Mwenyezi Mungu amempa taufiqi ndugu mtukufu Sheikhe 

Habib Aal Jami‟i ili afanye jukumu lake la kukusanya na kuwa-

tambulisha watunzi kati ya watu wa sehemu hii kupitia kuandaa 

mu‟ujam nzuri, humo ameeleza majina yote ya watunzi na 

ameandika wajuzi wa sehemu hii kupitia karne za historia kama 

ambavyo ameandika anwani za vita vyao na utunzi wao kwa 

utunzi mzuri uliopangiliwa. 

 

Na nilikuwa nangojea mfano wa kujitolea huku kutoka kwa 

ndugu mtukufu kwa niliyojua katika uzingativu katika hazina ya 

sehemu hii na ufuatiliaji uzalishaji wake na utoaji wake. 

 

Tangu miaka kumi takriban nilifuatilia mwenendo wa Sheikh 

Habib katika Muasasatu al-Baqi‟i Liihiyai Turathi nikakuta ana 

shauku ya kina na ikhlasi kubwa na azma ya juu na uchangamfu 

wa kudumu daima katika kutumikia hazina ya sehemu hii, kwa 

hiyo amebeba jukumu la idara ya taasisi kwa muda wote huu, 

Mwenyezi Mungu amlipe malipo mema. 

 

Na imetangulia kwa mtunzi mtukufu kwamba amekwishaandika 

utafiti mwingi uliozungumzia wajuzi wa sehemu na amesambaza 

baadhi yake katika baadhi ya majarida. 

 

Na ninapokaribishwa leo katika kutoka utunzi wake mzuri 

mu‟ujamu mualifiy al-Mantwiqati nataraji Mwenyezi Mungu 
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atampa taufiqi ya ziada ya kuzalisha na kutoa, na huo uwe ni 

msukumo kwa kila mwenye ghera katika watu wa sehemu katika 

historia yao na hazina yao ili kusaidia juhudi hizi za kheri katika 

kuhuisha hazina na kwenda sambamba pamoja nao. 

 

Mwenyezi awape taufiqi wote katika kheri na mafanikio. Na sifa 

zote njema anastahiki Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa ulim-

wengu. 

 

Hasan Saffar 

Qatif 

20 Dhulhijja 1415 Hijiria. - 20/5/1995. 

 

Utangulizi wa kitabu “Taali ma‟iy linaqiraa” 
214

  

 

Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwenye 

kurehemu. 

 

Sifa zote njema anastahiki Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa 

walimwengu, sala na salamu zimwendee Nabii wetu Muhammad 

na kizazi chake kitwaharifu na maswahaba wake wema. 

 

Tunapoona sura miongoni mwa sura za Qur‟ani tukufu ina 

anwani ya kalamu nayo ni Suratu al-Qalamu; Sura ya 98 katika 

utaratibu wa sura za Qur‟ani, na tunaona kwamba Mwenyezi 

Mungu Mtukufu anaapa katika mwanzo wa sura kwa kalamu na 

kwa matokeo ya kalamu (Nun, na naapa kwa kalamu na 

wanayoyaandika): Na tunapokuta kwamba Mwenyezi Mungu 

Mtukufu anazungumzia juu ya neema ya kumfundisha kwake 

mwanadamu kuandika kwa kalamu na katika mwanzo wa aya 

ambazo alizishusha kwa Nabii Muhammad  baada ya 

kuzungumzia juu ya neema ya kumuumba mwanadamu moja 
                                                      
214

 Taali ma‟iy kilichotungwa na Abdul-Qadir Abu al-Maarim, Darul-

Makaarim liihiyai turath 1516 Hijiria. 
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kwa moja ambapo anasema (swt): “Soma kwa jina la Mola wake 

ambaye ameumba. Amemuumba mwanadamu kutokana na pande 

la damu. Soma na Mola wako ni mkarimu sana. Ambaye 

amefundisha kwa kalamu. Amemfundisha mwanadamu asiyo-

yajua: Hakika hilo linamaanisha kuzindua macho ya watu wa 

umma huu katika umuhimu wa kalamu na nafasi yake katika 

kuhifadhi maarifa ya mwanadamu na kuenea kwake na hazina 

yake kupitia karne na vizazi. 

 

Kwa kalamu inahifadhiwa elimu, unaandikwa uzoefu na yananu-

kuliwa maalumati, na inabainika mipaka na haki. Na ilikuwa 

inatakiwa kwa watu wa umma huu ambao Kitabu chake cha 

kiungu kitukufu kimeipa kalamu thamani na nafasi hii, iwe kwa 

kila mmoja miongoni mwao uhusiano imara wa kalamu, sio 

katika nyanja ya kujifunza kuandika tu, bali katika kutumia kala-

mu katika nyanja ya kuandika elimu na maarifa. 

 

Hakika watu wengi ambao wanaandika vizuri na wanabeba kala-

mu katika mifuko yao wanakaribia kutumia kalamu zao ila katika 

namna maalumu na madhumuni ya maisha yao ya kikazi au ya 

kimaisha. 

 

Ama kuandika yanayojiri katika nafsi zao miongoni mwa rai na 

fikra, na wanayoyapita miongoni mwa matukio na uzoefu, na 

yanayopatikana kwao miongoni mwa ukweli na maalumati, hayo 

ni machache sana. 
 

Wakati ambapo tunaona watu wa jamii zilizoendelea namna gani 

wanahamasisha juu ya kuandika kumbukumbu zao, ukumbusho 

wao na fikra zao na maalumati yao kwa namna ya kuvutia 

mshangao. Na huenda wengi miongoni mwetu wameshuhudia 

utalii wa wageni wanapotembelea makumbusho ya kihistoria au 

sehemu yenye athari, ni namna gani wanajali kuandika na kupiga 

picha zake mukabala na kupita kwetu sisi katika athari hizo na 
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kumbukumbu hizo, tunapita tu (bila ya kujali)!! 

 

Hakika kudharau dhati au kupuuza ambayo yanapatikana kwa 

mtu katika maalumati, au uzembe au ambayo yanafanana na sifa 

mbaya, ndio ambazo zinafanya wengi miongoni mwetu wana-

hama maisha haya bila ya kuacha athari au kumbukumbu ya 

kielimu au kifasihi wanayochangia kwayo katika kunukuu uzoefu 

na kuboresha katika jamii zao. 

 

Hapa inakuja kuheshimu na kutukuza juhudi za ndugu mtukufu 

al-Haji Abdul-Qadir mtoto wa al-Hujah al-Marhumu Sheikh Ali 

Abu al-Makaarim, Mwenyezi Mungu amhifadhi. 

 

Kwani ni mfano mzuri na kigezo chema kwa wabeba kalamu 

ambapo ametoa juhudi zake za juu ili kutoa anachoweza katika 

kuhudumia dini yake na jamii yake kwa njia ya kuandika na 

utunzi. 

 

Na kitabu ambacho kiko mbele yako ni moja ya usadikishaji wa 

juhudi yake nzuri ambapo amejitahidi humo kuandika kiasi 

kikubwa kinachowezekana katika maalumati kutoka kwa ndugu 

zake na watu wa familia yake tukufu ya kielimu. Na kama 

akipata taufiqi mmoja katika kila familia miongoni mwa familia 

kubwa zinazojulikana katika jamii yetu tungepata sisi na vizazi 

vijavyo matokeo muhimu kati ya maalumati na maelezo kuhusu 

watu wa jamii na matukio yake ya kihistoria. 

 

Familia ya Aal Abi al-Makaarim ni uso mwangavu kati ya nyuso 

za historia ya sehemu hii na jamii hii. Amezaa kundi katika 

maulamaa watukufu, na wanafasihi watukufu na makhatibu 

wema, Mwenyezi Mungu awarehemu waliotangulia miongoni 

mwao na awahifadhi waliobakia, na adumishe katika familia hii 

tukufu utoaji wa kijamii na dauru yake kubwa ya kielimu. Na 

Mwenyezi Mungu amlipe malipo mema (Abu Adinan) katika 

kuunga kwake udugu wake, kutumikia kwake maarifa kwa 
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kutunga kitabu hiki kizuri, na Mwenyezi Mungu amzidishie tau-

fiqi na unyoofu. Na sifa zote njema anastahiki Mwenyezi Mungu 

Mola wa walimwengu. 

 

Hasan Saffar 

Qatif 

12 Safar 1416 Hijiria. - 11/6/1995. 

 
RISALA KWA MISAFARA YA MAOMBOLEZO 215 
 
Sifa zote njema anasitahiki Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa 

viumbe; sala na salamu zimwendee Nabii wetu Muhammad  

na kizazi chake kitwaharifu na masahaba wake wema. Amani iwe 

juu yako ewe bwana wa Mashahidi, Imamu wa wanamapinduzi, 

na kigezo cha waliohuru, ewe mjukuu wa Mtume wa Mwenyezi 

Mungu na manukato yake, na bwana wa vijana wa watu wa 

peponi, ewe Abu Abdillah al-Husein. Amani iwe kwa wafuasi 

wako waliokufa shahidi mbele yako, na rehema za Mwenyezi 

Mungu na baraka Zake. Amani iwe juu ya vijana wa Huseini 

katika misafara ya maombolezo: 

 

Amani iwe juu ya nyuso tukufu kwa nuru ya Abi Abdillahi 

Amani iwe kwa vifua vilivyojaa mapenzi ya Abi Abdillahi 

Amani iwe juu ya viganja vyenye kupiga maatam katika msiba 

wa Abi Abdillahi. 

 

Pongezi zenu enyi vijana waumini. Mazingatio yenu ni kuhuisha 

kumbukumbu ya shahada ya Imamu al-Husein na kukumbuka 

mateso ya damu kupitia misafara ya maombolezo. Hakika nyinyi 

mnakesha usiku na mnabeba taabu na machungu na mnatoa 

juhudi na mnakabiliana na magumu kwa ajili ya kusimamisha 
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 Neno lililotolewa la misafara ya maombolezo katika kumbukumbu ya 

Ashura tarehe 9/1/1417 Hijiria. 
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nembo za Huseiniya. Ninawaombea Mwenyezi Mungu awalipe 

malipo mema, na muwe kati ya wenye kupita katika njia ya 

Husein na wenye kushikamana na malengo yake matukufu 

ambayo ndio mafunzo ya Uislamu na hukumu zake. 

 

Hakika harakati ya Husein ni wajibu, ili udumu utajo wake muda 

wote wa zama ili iwe ni chemchem tamu na madrasa ya kiimani 

inayolea vizazi katika kushikamana na dini na kujitolea kwa ajili 

yake na kupambana na dhulma na ufisadi. 

 

Nyinyi mmechagua njia ya maombolezo katika kushiriki kwenu 

katika kuhuisha kumbukumbu hii na kuidumisha kwake. Na 

maombolezo ni aina kati ya aina za kudhihirisha ufuasi wa Ahlul-

Bayt , na sehemu katika nembo za Huseiniya ambazo wanazi-

fanya waumini tangu zamani na katika sehemu na nchi mbali-

mbali. 

 

Na niruhusuni enye ndugu watukufu nilete kwenu; na nyinyi mko 

katika kilele cha harakati zenu na hamasa yenu ya Huseiniy, 

baadhi ya hisia na angalizo kwa ajili ya kuzalisha juhudi hizi 

kubwa ambazo mnazitoa katika kumpenda Abu Abdillahi  

Nataraji kupata kwenu sikio lenye kusikia na moyo wenye kuele-

wa kwa baraka za siku hizi tukufu na maadhimisho matukufu ya 

Huseini. 

 

Kwanza: Hakika mapambano ya Husein na kufa shahidi kwa 

ajili yake, kama alivyosema mshairi katika ulimi wake: 

 

“Ikiwa dini ya Muhammad haiwezi kusimama, ila 

kwa kuuliwa kwangu; basi enyi mapanga njooni 

mnichukue.” 

 

Kusimamisha dini ni lengo la msingi la harakati ya Imamu 

Husein, na matarajio ya wenye kumuomboleza Huseini ni ili 

wawe ni wenye kujali kusimamisha dini na kushikamana nayo 
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katika nyanja mbalimbali za maisha yao. Hakika sisi tunafurahi 

kwa kuona mkusanyiko huu mkubwa miongoni mwa vijana 

wenye mapenzi katika msafara wa maombolezo na tunatamani 

kuwaona daima katika misikiti na katika mahudhurio ya swala ya 

jamaaa na Ijumaa, na mdumu katika kuhudhuria majilisi za 

maulamaa na kushiriki katika ratiba zingine za kidini na kijamii. 

Na inapendeza kama wakipatikana watu katika kila kamati ili 

kuwasiliana daima pamoja na wenye kuomboleza ili kuwasha-

jiisha juu ya swala ya jamaa baina ya muda na muda mwingie, 

hakika ukumbusho unawafaa waumini. 

 

Pili: Vijana wenye kumfuata Imamu Huseini ni wajibu wawe ni 

kigezo katika mwenendo wake, tabia yake na akhlaqi yake, wawe 

ni wenye kudumu katika utafiti wao, wenye kufaulu katika 

kuvuka hatua zake. Hakika kushuka kiwango cha masomo, na 

kutohudhuria mara kwa mara mashuleni, na udhaifu wa kujali 

kujisomea na kurejea masomo ni hali mbaya isiyoridhisha dini 

wala haikubali Imamu al-Huseini, na inatishia mustakabali wa 

vijana kupotea. 

 

Na ambayo tunayatarajia kwa vijana ni kuwa kigezo katika 

nyanja hii na kuwashajiisha wengine juu ya hayo ili wawa-

thibitishie watu kwamba ufuasi wao kwa Imamu Huseini na 

kuhuisha kwao kumbukumbu ya Imamu Husein katika maisha 

yao kwa ajili ya kumbukumbu yake unaakisi katika maisha yao 

kwa uzuri. Na maombolezo yanaleta hali nzuri na wanakuwa ni 

usadikishaji wa kauli ya Imamu Swadiq : “Kuweni ni pambo 

kwetu na wala msiwe ni fedheha kwetu.” 

 

Tatu: Hatari kubwa zaidi iliyovamia jamii zetu ni jaribio la 

kupenya muonekano wa ufisaddi na upotovu wa kiakhlaqi. 

Hakika vipindi vya wageni vinavyosambazwa, ambavyo vinanu-

kuliwa na baadhi ya vituo vya runinga, au vinanaswa kupitia 

vyombo vya satelite, na uwepo wa hali ya pengo na udhaifu wa 
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kiwango cha uelewa wa kidini na uangalizi wa kifamilia, yote 

hayo yanasaidia jaribio la kusambaratisha jamii na kuiharibu 

kwake. 

 

Na unapoenea ufisadi na upotovu ni hatari kubwa kwa heshima 

yetu, misingi yetu, mustakabali wetu na amani ya jamii yetu. 

Vijana mikononi mwao wana jawabu kali juu ya hali hii ambapo 

wanaweza kushikamana na dini na uelewa wao wa kiinchi na 

shughuli za kijamii ili kuhami nafsi zao na jamii yao kutokana na 

maangamizi. Kama watakokotwa baadhi ya vijana – Mwenyezi 

Mungu apishilie mbali – na kundi hili, hakika wao watarudia 

kumuuwa tena Imamu Husein na kulenga mishale yao upya 

kwenye moyo wake mtwaharifu. 

 

Hakika Imamu al-Husein anawaamsha na bibi Zainabu anawa-

pigia kelele ili kuhifadhi heshima zenu na kushikamana na 

manhaji tukufu na uchamungu. Je, kuna mwenye kuitika? 

 

Na iwe misafara ya maombolezo ni sawa na kujadidisha ahadi 

pamoja na Imamu al-Husein katika kushikamana na dini na 

kuhami utukufu na tabia njema. 

 

Nne: Tunataraji kwamba sauti zenu katika maombolezo ni kituo 

katika kuhuisha utajo wa Husein na kujadidisha maadili matu-

kufu ambayo alijitoa muhanga kwa ajili yake, na katika 

kulingania umoja na uelewano na kushikamana na njia ya Ahlul-

Bayt . 

 

Na misafara iwe katika kiwango kinachotakiwa katika mpangilio 

na utaratibu na unyoofu wa safu katika utulivu na amani kama 

ilivyozoeleka kwenu ili mtoe kwa hilo picha tukufu angavu 

kuhusu jamii yenu na misingi yenu. 

 

Mwenyezi Mungu awalipe kheri na akubali amali zenu na 

awalipe katika juhudi zenu nzuri, na wala Mwenyezi Mungu 
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asijaalie iwe ni mwisho kwetu na kwenu kwa ajili ya kuhuisha 

utajo wa Abi Abdillah al-Husein . 

 

Wasalaamu alaykum warahamatullahi wabarakaatuhu. 

 

Kuwatangaza Mawalii wa Mwenyezi Mungu 
216

 

 

Haikuepukana zama kati ya zama, wala wakati kati ya nyakati na 

mazingatio ya kuwatangaza watu au fikra au mambo na matukio, 

lakini mbinu za matangazo na vipindi vyake vinatofautiana zama 

na zama nyingine, na jamii na jamii nyingine. Na matangazo 

katika zama hizi yanachukua daraja ya juu na viwango vya juu 

vya mazingatio. Zimeboreka mbinu zake na vipindi vyake, na 

imekuwa ni elimu inayofundishwa katika vyuo vikuu, na vyuo 

maalumu, na imegeuka kuwa ni kiwanda kinachotegemewa 

katika ujuzi, kipaji na uzoefu na inayo taasisi na vyuo vyake na 

zana zake za kisasa. 

 

Matangazo leo yanategemea mikakati na ratiba, na wananufaika 

na uzoefu na utafiti wa elimu ya nafsi na jamii, na kuratibu 

maalumati. Na maendeleo ya teknolojia na elimu yana nafasi 

kubwa katika kuimarisha nguzo za himaya ya matangazo katika 

kiwango cha kiulimwengu, hususani baada ya kutumia satellite 

na vituo vya kurushia matangazo ya moja kwa moja. Hakika 

matangazo leo ni sehemu ya msingi na kitu kinachoathiri katika 

nyanja mbalimbali za maisha ya mwanadamu, katika ulimwengu 

wa kisiasa, kiuchumi, kifikra na katika nyanja zote. Kwa hiyo 

hakika serikali yoyote au chama au shirika au kiwanda au shirika 

la kimaada au maanawiya ni lazima kutoa sehemu kubwa ya 

mazingatio yake na rasilimali yake na juhudi yake katika upande 

wa matangazo. Na ushindani huu ambao tunauona sasa wa 
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 Ufunguzi wa jarida la al-Murshid, Dauri ya muswawaratu linalojihusisha 

na utamaduni na hazina na athari, toleo la 6 mwaka wa nne 1417 Hijiria – 

1997 na mmiliki wake na mhariri wake mkuu ni Sheikh Husein 

Muhammad Ali al-Fadhiliy. 
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kuchukua nafasi katika tovuti kutoka katika pande za kisiasa na 

kidini, kifikra, kifani na kibiashara si kingine isipokuwa ni 

muonekano dhahiri wa kujua sote umuhimu wa matangazo na 

kuzingatia kunufaika nayo. 
 

Na hivi sasa hatuko katika kuzungumzia juu ya umuhimu wa 

matangazo na upeo wa kuathiri kwake, kwani ni jambo lililo wazi 

na linafahamika, kwanza kama ambavyo kuna rundo la vitabu, 

masomo na utafiti maalumu ambavyo vinafundisha nyanja zake 

mbalimbali. Pili, lakini tunachotaka kukizungumzia katika kurasa 

hizi chache ni kuamiliana na mazingira yetu ya kidini pamoja na 

mas‟ala ya matangazo. 

 

Je, tunahitaji propaganda na matangazo? 

 

Fikra iliyoenea katika mazingira mengi ya kidini ni kwamba 

mambo ya kidini hayana haja ya propaganda na matangazo na 

kutangaza, ambapo ni wajibu watu wakubali mambo ya kidini 

kwa kukinai na msukumo wa dhati, kama ambavyo dini inatia 

mkazo thamani ya ikhlasi kwa Mwenyezi Mungu na kujinyima 

katika cheo, kujitokeza na kudhihiri, na kuhadharisha kutokana 

na ria na kutaka kujulikana. Na mwanadamu muumini ni wajibu 

awe mnyenyekevu mwenye kuituhumu nafsi yake kwa upungu 

na kasoro, na wala haitakasi nafsi yake wala hajigambi kwa amali 

zake na wala hawi na kiburi. Wala hataki sifa na umashuhuri. Na 

yote hayo yanamsukuma mwanadamu muumini kuwa mbali na 

mwanga wa kukimbia matangazo. Na matokeo ya fikra hii iliyo-

enea hakika wengi kati ya watu wa dini na elimu wanaishi kwa 

kujificha na wala hawajui ulimwengu, bali hawajui umma wa 

Kiislamu na jamhuri yenye kuamini kitu chochote kuhusu maisha 

yao na nafasi yao ya kielimu na mafanikio yao ya kifikra na 

kivitendo. 
 

Na inatokea mara nyingi kwamba watu wanashtukizwa na 

mazungumzo kuhusu fadhila ya mwanachuoni na nafasi yake 
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ndani ya ratiba ya maombolezo yake (yaani baada ya kufariki 

kwake). Ama katika hali ya maisha yake hakuna yeyote anayejua 

chochote juu yake isipokuwa wachache waliokaribu naye. 

Hakika katika hawza zetu za elimu na katika mazingira ya kidini 

kuna wanachuoni wakubwa katika elimu na maarifa, na vipaji 

vikubwa katika fikra ya utamaduni, na mfano mzuri katika 

kushikamana na maadili, misingi, huduma na utoaji, lakini 

wamefichikana hawajulikani, jambo ambalo linaunyima umma 

na ulimwengu faida zake nyingi na manufaa yake. Na kuna 

juhudi kubwa tukufu katika nyanja mbalimbali za elimu na 

maarifa na ustaarabu lakini zinaishi katika giza nene na kificho. 

Hakika matangazo na propaganada katika shakhsiyati za kielimu 

na kidini na taasisi na shughuli ambazo anazifanya muumini ni 

jambo la dharura na muhimu na hiyo ni kwa visingizio vifua-

tavyo: 

 

Kwanza: Hakika shakhsiya za kielimu na harakati za kidini 

zinatekeleza maadili ya kheri na mema, na kuyatangaza na kudhi-

hirisha inamaanisha kueneza na kuzatiti maadili ambayo 

unayawakilisha. Unapomsifu mwanachuoni na kumpamba, wewe 

kwa hakika unaipamba thamani ya elimu na kuiimarisha. 

 

Pili: Matangazo na kudhihirisha pande za kidini inamaanisha 

kutoa fursa ya watu wa umma ili kuzijua na kujongea karibu 

yake, na unanufaika nayo. Tabibu anayeishi sehemu iliyofichi-

kana mbali na macho na bila ya kibao au ishara inayoelekeza 

kwake, wagonjwa hawatamwendea kwa sababu wao hawamjui 

pamoja na kumhitajia kwao. 

 

Tatu: Hakika matangazo ni silaha yenye nguvu katika mapam-

bano ya maisha baina ya dini na misingi na maelekezo ya umma 

na jamii. Sisi kama watu wa dini na msingi haisihi kwetu kuacha 

medani yetu chini ya athari ya matangazo kwa watu, fikra na 

pande zingine. Bali ni lazima tuchomoe silaha ya matangazo ili 

kunyanyua maanawiyati ya watu wetu na kuwaelekeza katika 
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mbadala wa Uislamu ulioboara zaidi, na kwa kuimarisha kujia-

mini katika nafsi zao kwa dini yao na uongozi wao na shakhsiya 

zao na mashujaa wao. Bali hakika matangazo sahihi na yenye 

kuendelea yanatuwezesha kuathiri jamii na umma zingine, na 

kuwaelekeza kwenye maadili ya Kiislamu, misingi yake na 

utukufu wake. 

 

Nne: Katika upande wa kidini, hakika Uislamu unatulea katika 

kulingania na kutangaza Mawalii wa Mwenyezi Mungu na 

kuwadhihirisha na kuwaheshimu. Hakika Mwenyezi Mungu 

anamwamrisha Nabii Wake Muhammad  kudumisha utajo wa 

Manabii na Mawalii, kuzungumzia juu ya sifa zao tukufu. 

Anasema (swt):  

 

بِ إِبشٰهيَ ِ
ٰ
ش فِى الىِخك

ُ
ا ِوَاره بِيًّ

َ
ا  

ً
 صِذّيل

َ
هُ وان

ى
 إِ 

 

“Na mtaje Ibrahimu katika Kitabu, hakika 

alikuwa mkweli sana na Nabii.” (Surat Maryam 

19:41).  

 

بِ مىس ىِٰ
ٰ
ش فِى الىِخك

ُ
ا وَاره بِيًّ

َ
  

ً
 سَظىلا

َ
صًا وَوان

َ
 مُخل

َ
هُ وان

ى
 إِ 

 

“Na mtaje Musa katika Kitabu, hakika yeye 

alikuwa na mwenye kutakaswa na alikuwa 

Mtume na Nabii.” (Surat Maryam; 19:51).  

 

ػيلَِ
ٰ
بِ إِظمك

ٰ
ش فِى الىِخك

ُ
ا ِوَاره بِيًّ

َ
  

ً
 سَظىلا

َ
 الىَغذِ وَوان

َ
 صادِق

َ
هُ وان

ى
 إِ 

 

“Na mtaje katika Kitabu, Ismail. Hakika yeye 

alikuwa mkweli wa ahadi na alikuwa Mtume na 

Nabii.” (Surat Maryam; 19:54).  
 

بِ إِدسيغَِ
ٰ
ش فِى الىِخك

ُ
ِ وَاره

َ
هُ وان

ى
ا إِ  بِيًّ

َ
ا  

ً
 صِذّيل
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“Na mtaje katika Kitabu, Idris. Hakika yeye 

alikuwa mkweli na alikuwa Nabii.” (Surat 

Maryam; 19:56).  

 

Na katika Qur‟ani tukufu kuna uwanja mpana wa visa vya 

Manabii na Mawalii kwa kuwasifia na kuwatanguliza kama 

kigezo na kuchukua mafunzo na mazingatio katika sira zao. Na 

Mtukufu Mtume  alikuwa anawasifu masahaba wake wema 

na anasifia fadhila zao na nafasi zao, kama vile kuwasifu kwake 

kwa wingi Ahlul-Bayt wake waongofu Ali, Fatimah, Hasan na 

Husein , na kuwasifu kwake masahaba wema kama vile Abu 

Dharr, Salman, Ammar bin Yaasir na mfano wao. Na 

vivyo hivyo walikuwa Maimamu maasumina wanawasifu wafua-

si wao watukufu na wanatia umuhimu katika thamani yao na 

nafasi zao katika jamii. 

 

Bali hakika Nabii na Ahlul-Bayt wake  walikuwa wanasha-

jiisha katika kusifu nafsi zao na kutukuza sifa zao tukufu na 

misimamo yao mizuri na mateso yao kutoka kwa madhalimu. 

Anasema Imamu Ja‟far Swadiq : “Hajasema kwetu msemaji 

ubeti wa shairi hadi anaungwa mkono na roho mtukufu”
217

 

 

Na kutoka kwa Abu Twalib al-Qummiy amesema: “Nilimwan-

dikia Abu Ja‟far  beti za shairi na nikamtaja humo baba yake, 

na nikamuomba aniruhusu niseme juu yake. Akakata shairi na 

akaliweka na akaandika katika sehemu iliyobakia ya karatasi: 

Umefanya vizuri, Mwenyezi Mungu akulipe kheri.”
218

 

 

Na historia inanukuu kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu 

 kwa kuheshimu kwake washairi ambao walikuwa wanamsifia 

na wanataja sifa zake zote, kama vile kufurahika kwake kwa 

shairi la ami yake Abbas bin Abdul-Mutwalib aliposema: “Ewe 
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 Al-Ghadir, Juz. 2, uk. 3 
218

 Al-Ghadir, Juz. 2, uk. 3  
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Mtume wa Mwenyezi Mungu nataka nikusifie? Akasema : 

Sema, Mwenyezi Mungu asikifunge kinywa chako. Akasoma 

kaswida yake mwanzo wake ni: 

 

“Min qablihaa twibta wafiy dhilaali wafiy,  

mustauda‟i haithu yakhiswifu al- waraq”
219

 

 

Na kama vile kufurahia kwake  shairi la Kaabi bin Zuhair 

alipomsomea katika msikiti wake mtukfu shairi lake la laam 

mwanzo wake ni: 

 

“Baanati su‟ad faqalbiy al-yaumi mutabal.” 

 

Nabii  akamvika shuka alilokuwa amelinunua Muawiya baada 

ya hapo kwa dirihamu elfu ishirini na makhalifa walikuwa 

wanalivaa katika iddi mbili. 

 

Na Kaabu aliposoma kaswida yake na akafikia kauli yake: 

 

“Inna Rasulallahi lanuur yastadhiu bihi, 

wa swaarimmin suyufi llahi masulul.” 

 

Akaashiria watu wakusanyike ili wasikilize kutoka kwake. 

 

Na alikuwa  anamuwekea Hasan mimbari katika msikiti wake 

mtukufu anasimama juu yake anajifakharisha kwa Mtume wa 

Mwenyezi Mungu  na amesema : Hakika Mwenyezi 

Mungu anamuunga mkono Haasan kwa malaika Wake kwa 

aliyosifu au aliyojifakharisha kwa Mtume wake.” Na Kumaiti 

aliingia kwa Imamu Ja‟far  siku za mbalamwezi huko Mina 

akasema: Niwe fidia kwako je, nikusomee: Imamu  akasema: 

Hakika ni masiku matukufu. Kumaiti akasema: Hakika ni kwenu. 

Imamu aliposikia maneno yake akawaita jamaa zake wakawa-
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sogeza kwake akasema: Haya soma shairi lako la laam kwa 

Hashimiyaati. Akapata bahati ya dua yake  na akaamuru 

apewe dinari elfu moja na akamvika nguo. 
220

  

 

Mtume wa Mwenyezi Mungu na Ahlul-Bayt wake  hawa-

hitajii sifa za wenye kusifia na sifa za washairi lakini wao 

walikuwa wanajua athari ya hayo katika jamii yao na nafasi yake 

katika vita vyao dhidi ya makafiri na mafisadi. Ni ukubwa ulioje 

wa daraja la ikhlasi na kujinyima kwa Mtukufu Mtume  na 

Ahlul-Bayt wake lakini wao walikuwa wanaridhia kusifiwa na 

kupongezwa na wanawashajiisha kwa yaliyomo humo katika 

kuhudumia hadhi yao ya kiungu na kwa malengo yao matukufu. 

 

Na pengine baadhi watauliza: Namna gani tunaoanisha ukweli 

huu, nayo ni dharura ya kutumia matangazo katika huduma ya 

kidini kupitia matangazo ya watu wa dini na taasisi za kidini na 

shughuli za Kiislamu na baina ya mafunzo ya kidini ambayo 

inatuhadharisha kutafuta umashuhuri na kujichafua kwa ria? 

Jawabu: Hakika hayo yanatokana na mazingira ya msukumo. 

Ikiwa matangazo ni kwa ajili ya umashuhuri na maslahi binafsi 

na ikiwa lengo la amali ya kidini ni kujidhihirisha nayo, hapa 

inakatazwa, nayo ni ambayo yanakatazwa na mafunzo ya kidini. 

 
Ama ikiwa amali ni kwa ajili ya radhi za Mwenyezi Mungu na 

yakatumika matangazo kwa ajili ya kuhudumia mwelekeo wa 

kidini, na makusudio ni kuimarisha dini kwa kudhihirishia watu 

wake na kuwashajiisha katika kheri kwa kutoa mfano, basi ni 

katika ambayo Uislamu unayapendelea na kuraghibisha humo. 

Na inaweza kusemwa: Namna gani tunaweza kuhukumu juu ya 

usahihi wa kitendo hiki kisharia au kinyume chake maadamu 

mas‟ala yanafungamana na msukumo na nia, na wala haijui 

isipokuwa Mwenyezi Mungu? Hakika kitendo cha kutangaza ni 

kama kazi zingine ambazo mwanadamu muumini anaziunga 
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mkono miongoni mwa swala, saumu, hija, kutoa na jihadi, na 

yote kunaingia dhana ya ikhlasi au ria. Na hatumaanishi kutafuta 

nia bali asili ya hukumu ni usahihi ili ibainike kinyume. Na ni juu 

yetu kukaribisha kitendo chochote cha matangazo kwa maslahi 

ya upande wa kidini, bila ya kutafiti au kujadili katika nia za 

wenye kufanya kitendo hicho cha matangazo kama tunavyoona 

katika swala ya Mwislamu yeyote au hija yake au kutoa kwake, 

je tunataka ushahidi wa kuthibitisha juu ya usahihi wa nia yake? 

 
Tangazo la kidini na msuguano wa ndani:  
 

Ni kawaida kuwepo kwa pande nyingi na mielekeo mingi katika 

medani ya kidini. Na kuna maraji‟i wengi, na wengi kati ya 

maulamaa na mafaqihi, makhatibu na taasisi na shughuli za 

kidini. Inapasa wingi na idadi iwe ni chimbuko la furaha na 

kufurahika mwanadamu muumini, kwa sababu hayo yanatia 

nguvu upande wake mbele ya pande za upinzani, na yanaleta 

ushindani mzuri na kushindana katika kheri. Na ni haki ya kila 

upande, bali inakuwa ni wajibu kila upande uwe na mazingatio 

ya matangazo na kwenda mbio kudhihirisha alama zake na 

shakhsiya zake na kutangaza shughuli zake na kazi zake. 

  
Pamoja na kwamba inasikitisha sana kuangalia upande wa ubaya 

na upungufu wa matangazo ya upande mwingine, kana kwamba 

propaganda na matangazo ya upande mwingine yanatimia kwa 

hesabu yake. Au kwamba kumsifu marijii huyu na kudhihirisha 

kutangaza shakhsiya yake kunadhamini kumdharau marijii 

mwingine! Hakika ni mtazamo mbaya na finyu, kuthibitisha kitu 

hakupingi kisichokuwa hicho. Na unapoona juhudi za matangazo 

kwa maslahi ya mwanachuoni au taasisi sio juu yako kujua 

kwamba hayo yanalenga katika maslahi ya hali ya kidini na 

mwelekeo wa kidini kwa ujumla. Na hakuna ubaya kujitolea 

kudhihirisha mwanachuoni mwingine, na kutangaza shakhsiya 

yake, kwani medani iko wazi kwa wote, na watu wote wa umma 

wawajue Marajii, na ili ulimwengu usome tuliyonayo kati ya 
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vielelezo vya elimu na kifikra. 

 

Matangazo ya ratiba na misimamo:  

 

Hakuna shaka kwamba kudhihirisha shakhsiya za umma na 

kuelezea vipaji vya wanajamii wake ni jambo lenye faida kwa 

kunyanyua manawiya, na kutia mkazo kujiamini na kutekeleza 

kitu katika haki ya wajuzi wa watukufu. Na kinachounufaisha 

umma zaidi ni kutoa masomo na mazingatio kupitia sira na 

uzoefu wa wajuzi wa umma na shakhsiya zao. Na chenye umu-

himu zaidi ni kubainisha ratiba na misimamo ya kila kiongozi wa 

kidini, na kiongozi wa kijamii katika umma. Umma unakabiliana 

na changamoto za maisha na unaleta mbele ya wanajamii wake 

maswali muhimu katika nyanja mbalimbali za maisha. Na ni 

muhimu sana kujua ratiba ya marajii wetu na viongozi wetu ili 

kuutoa umma kutoka katika matatizo haya na kukabiliana na 

changamoto kubwa, kujua rai zao na misimamo yao na majibu 

yao kuhusu maswali yao yaliyoulizwa. 

 

Salaamu kwa jarida la al-Murshid 

 

Nimemheshimu ndugu mtukufu Sheikh Husein al-Fadhiliy kwa 

juhudi yake ya hali ya juu na matarajio yake ya kiuongozi 

aliponiambia juu ya azma yake ya kutoa jarida la utamaduni la 

msimu na nikamshajiisha juu ya hilo. 

 

Lakini mimi nilimhurumia kutokana na jukumu la kazi hii ngumu 

kwa ninayoyajua miongoni mwa mazingira ya medani ya kidini 

ambayo aghlabu yanahitaji kushajiishwa na kuungwa mkono kwa 

kujitolea kuzuri na kupokea mkakati kwa kuuliza na kutia shaka, 

na kuwiwa na ugumu katika mimbari huru ambazo zinapokea 

mitazamo mbalimbali, na kuheshimu rai na rai nyingine.  

 

Na ninakumbuka mimi nilimsisitiza kiongozi wa uhariri dharura 

ya kutoka katika kibanda cha makundi na kuwa chini ya rejea 
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moja au mwelekeo mmoja au kundi moja, na jarida liwe ni 

mimbari ya medani ya Kiislamu pamoja na kutofautiana madrasa 

zake na rejea zake na vielelezo vyake na shakhsiya zake. Na 

ilinifurahisha, na mimi nafuatilia mwenendo wa jarida hili zuri – 

al-Murshid – kufunguka kwake kwa watu wote na nataraji jarida 

kuendelea na siasa hii nzuri ili liwe ni uwanja wa kujuana na 

msukumo wa kuleta ukuruba na mimbari katika mazingira ya 

kidini kiukamilifu. 

 

Naandika mistari hii na mimi nasoma sehemu mpya za toleo hili 

kutoka katika jarida (al-Murshid) ambalo linadhamini faili la 

mmoja wa marijii wakubwa naye ni Ayatullahi al-Udhmaa al-

Mirzaa Ali al-Gharuwiy (Allah amhifadhi), ambaye leo anazin-

gatiwa kuwa ni nguzo ya msingi katika Hawza ya elimu ya Najaf 

tukufu. Na wengi wanaweza kushitushwa na maalumati 

yaliyokuja katika jarida katika faili hili la maisha yake yaliyojaa 

kwa elimu, maarifa na akhlaqi tukufu, na uchangamfu wenye 

kuendelea katika kutumikia hawza ya kielimu, na kulea watu 

wake. Na hiyo inareja kwa ambayo yametangulia kutajwa kati ya 

sababu na visababishi vinavyowazuia waumini kudhihirisha 

shakhsiya zao na kuelekeza ushujaa wao. 

 

Mwenyezi Mungu auhifadhi umma kwa kielelezo hiki, Faqihi na 

Marijii na amzidishie taufiqi katika kutumikia dini na elimu. Na 

Mwenyezi Mungu awalipe waliojitolea kuandaa faili hili malipo 

mema, hali ya kulitakia jarida, maendeleo na mafanikio. 

 

Maonyesho ya utamaduni hivi sasa katika Mamlaka 
221

 
 

Katika kiwango cha kutoa na uzalishaji wa utamaduni kuna 

angalizo katika mamlaka. Inastahiki kushukuriwa na kuhe-

shimiwa ambapo tumekuwa na taasisi za kiutamdani nyingi na 

                                                      
221

 Kushiriki katika faili lililoandaliwa na Jarida la al-Kalmatu, jarida la 

msimu linalotolewa Muntadaa al-Kalmati lilidirasaati wal abhaathi toleo la 

17 mwaka wa nne, kipupwe 1997. 
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vitabu vya fasihi katika sehemu mbalimbali na nyanja za kifikra 

elekezi za kielimu. 

 

Lakini kiwango cha kujishughulisha mwananchi pamoja na 

harakati za utamaduni pamoja na mazingatio ya kifikra ya 

kimaarifa inahitaji utafiti na kutafakari. Tukiachilia kundi la 

wasomi na wenye kujali suala la fikra na fasihi, hakika wananchi 

wa kawaida hawatengi katika muda wao na juhudi zao na uwezo 

wao katika upande wa utamaduni ila kiasi kidogo sana na 

kifinyu. 

 

Na katika kiasi hiki kidogo cha wakati na juhudi ambayo anaitoa 

mwananchi hakika kuzungumzia kijuu juu na pembezoni, ndio 

hali ya walio wengi. Na inadhihirika kwamba mwanadamu katika 

zama hizi anazungukwa na mazingatio na vibano mbalimbali 

katika mambo ya maisha na kutayarisha mahitaji yake na katika 

vishawishi na raghba ambazo zinaungwa mkono na ratiba nyingi 

na zilizoendelea katika propaganda na matangazo. Lakini upande 

wa utamaduni hauna bahati ya chochote kinachofaa katika kutan-

gaza, msukumo, na uhamasishaji mukabala wake. 

 

Hakika sisi tuna haja ya kutegemea njia za kimalezi na ratiba za 

maelekezo ili kulea watoto wetu juu ya kuzingatia utamaduni na 

maarifa, kama ambavyo tunahitaji ratiba ya kuangalia hali ya 

utamaduni katika jamii na kufuatilia viwango vyake na kutatua 

sababu za kuchelewa kwake na kuongeza mazingatio ya mwa-

nanchi kwayo. 

 

Kusifika na utamaduni na maarifa katika jamii ni jambo la kawai-

da. Mwenyezi Mungu amekwishampa kila mwanadamu akili 

anafikiri kwayo na anajua mambo. Na amejaalia akili ya 

mwanadamu na moyo wake ni sehemu huru hakuna njia kwa 

yeyote kuivamia kwa ubabe na nguvu, ambapo unaweza 

kulazimisha wengine kufanya jambo fulani, au kuwalazimisha 

juu ya kufanya kitendo fulani, lakini wewe huwezi kuwala-
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zimisha wao kuamini fikra wasiyokinahika nayo hata kama 

watajidhihirisha kwa hilo mbele yako. 

 

Kama ambavyo viwango vya ufahamu wa watu vinavyoto-

fautiana, na mazingira ya malezi na kijamii ambayo wanaishi 

nayo yanatofautiana na kwa hiyo imeathiri katika utamaduni wao 

na maarifa yao. 

 

Na kwa hiyo Qur‟ani tukufu inakubali kutofautiana kiwango cha 

maarifa baina ya watu, anasema (swt):  

 

ذٍ مَن ”..…
ٰ
ؼُ دَسَجك

َ
شف

َ
لِّ ري غِلٍ  غَلي ٌِ  

ُ
 و

َ
ىق

َ
 “ وَف

 

“…..Tunawatukuza kwenye vyeo tuwatakao. Na 

juu ya kila mwenye elimu yuko ajuaye zaidi.” 

(Surat Yusuf; 12:76). 

 

Bali hata katika kiwango cha Manabii  hakika Qur‟ani 

inaashiria kwenye tofauti katika kuzungumzia kadhia na hukumu 

humo, baina ya manabii wawili, nao ni Nabii Daud  na Nabii 

Suleiman :  

 

نَ ”
ٰ
يمك

َ
ىمِ وَداوۥدَ وَظُل

َ
ُ  الل

َ
 
َ
ذ فيهِ غ

َ
ش

َ
ف

َ
مانِ فِى احخَشرِ إِر  

ُ
إِر يَدى

ذينَِ ُِ
ٰ
ُِ  شك ا حِخُىمِ

ّ
 

ُ
نَِ ﴾٧٨﴿ وَه

ٰ
يمك

َ
ُا ظُل

ٰ
م ك ىُ َ

ف
َ
ي ا خُىمًا ِف

َ
 ءاج

ًّ
لً

ُ
وَه

 ..…“ وَغِلمًا

  

“Na Daud na Suleiman walipohukumu juu ya 

shamba, walipolisha humo mbuzi wa watu 

usiku. Na sisi tulikuwa Wenye kushuhudia 

hukumu yao. Tukamfahamisha Suleiman na 

kila mmoja wao tukampa hukumu na elimu….” 

(Surat Al-Anbiya; 21:78 – 79). 

 

Na kati ya Nabii Musa  na al-Khidhir  yamepokewa 

http://tanzil.net/#21:78
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mazungumzo kwa kirefu katika Suratul-Kahaf ambapo haku-

kubali na hakuelewa Nabii Musa  misimamo ya al-Khidhir na 

vitendo vyake mwanzo kwa kutokujua kwake juu ya undani 

wake, na Khidhir akamtaka udhuru katika hilo:  

 

دِط بِهِِ
ُ
  ج

َ
صبِرُ غَهىٰ ما ل

َ
 ج

َ
يف

َ
برًا وَه

ُ
  

 

“Na utawezaje kuvumilia yale usiyokuwa na 

habari nayo” (Surat Al-Kahf; 18:68). 

 

Hivyo hatuwezi kutaka kufanana rai na kuafikiana kwake katika 

mambo mbalimbali. Na kutokana na haya kunakuwa na rai 

nyingi za mafaqihi na mujitahidina katika mas‟ala moja na 

hukumu moja ya kisharia kwa msingi kwamba mujitahidi 

anapopatia anapata thawabu mbili na anapokosea anapata 

thawabu moja katika juhudi aliyotoa ijtihadi yake. 

 

Ndio, katika jamii ya Kiislamu kuna udhibiti wa kulazimiana na 

Kitabu na Sunnah pamoja na kutoa fursa katika aina na 

kutofautiana ufahamu katika nususi za Kitabu na Sunnah. Na 

Sheikh Ibnu Taimiyah ana kitabu kizuri kuhusu kutofautiana rai 

za Maimamu na madhehebu yao katika kufahamu mas‟ala ya 

dini, nacho ni kitabu „Raf‟ul-Malaam an Aimatil – a‟alaam‟ 

ambacho kimechapishwa na al-Jamiatul-Islamiyati al-Madinati 

al- Munawarah mwaka 1396A.H. 

 

Na Mamlaka ni sehemu ya Ulimwengu wa Kiislamu bali ni moyo 

wa ulimwengu wa Kiislamu, nayo ni nchi yenye sehemu pana na 

inaundwa na sehemu nyingi, na ni kawaida kuwepo humo na 

madhehebu ya kifikra na kifiqihi, na kila sehemu kuwa na aina ya 

tofauti katika utamaduni wake na fasihi yake. Lakini yote hayo 

katika uzio wa Kiislamu na kwa kushikamana na Kitabu na 

Sunnah. 

 

Na tofauti katika manhaji ya kufahamu na madrasa za tafsiri 
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katika hazina ya utamaduni na fasihi, maadamu ni ndani ya uzio 

wa Kiislamu, ni sehemu ya kutajirisha na kupevuka inapotumika 

katika kanuni ya kuheshimina na ndani ya adabu ya Kiislamu na 

tabia yake na kuelekea katika kutumikia maslahi ya jumla na 

kuhifadhi umoja wa jamii. 

 

Na naongeza hapa kwamba mamlaka kwa nafasi yake ya uongozi 

na uelekezi katika umma wa Kiislamu ni lazima kuelewa 

makundi mbalimbali na mielekeo, na madhehebu na madrasa za 

Kiislamu, bali na kufanya kazi ya kuhifadhi mshikamano na 

uelewano na kutengeneza daraja na mawasiliano baina ya wote 

kwa ambayo yanahudumia maslahi ya Uislamu na Waislamu. 

 

Na mamlaka inalea taasisi za Kiislamu za kiulimwengu kama vile 

Rabitatul-Alamil-Islamiy na Majimaul-fiqihi al-Islamiy, inaima-

risha kwazo mwelekeo wa kufunguka kwa wote na kushirikiana 

na mirengo mbalimbali. 

 

Na sherehe za al-Janadiriya zimekuwa ni mfano ulio wazi wa 

kukutana mirengo mbalimbali na makundi kwa kuunga mkono 

msimamo mmoja wa Kiarabu na wa Kiislamu. 

 

Maelekezo ya kidini yanayotokana na khutuba za Ijumaa na 

vipindi vya masomo ya kidini na fat‟wa katika mas‟ala ya 

kisharia yana nafasi ya msingi katika kutengeneza uelewa wa 

mwanadamu Mwislamu katika dini yake na kupanga msimamo 

wake wa kisharia na katika matukio na mambo. 

 

Na mwananchi wetu anashikamana na dini na anasikiliza rai na 

fat‟wa za maulamaa wenye kuaminiwa na wenye kutegemewa. 

Na khutuba za Ijumaa zinafika kwa wote, ni sawa sawa kwa 

kuhudhuria na kusikiliza moja kwa moja kupitia kushiriki katika 

swala ya Ijumaa au kwa kuisikiliza kupitia vyombo vya matan-

gazo na televisheni ambayo inahodhi nyanja pana ya vipindi vya 

kidini. 
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Lakini ni kawaida khutuba na vipindi vya kidini visiwe katika 

kiwango kimoja, na kuna ambayo humo kunatimia sifa za 

ulekezaji mzuri na wa kisasa na kuna ambayo humo kunaonekana 

baadhi ya nukta za udhaifu. 

 

Pamoja na kubadilika hali za maisha na kusonga mbele kiwango 

cha elimu na kufunguka watu katika vipindi vya maarifa na 

kiutamaduni mbalimbali kupitia chaneli za televisheni na vituo 

vya kurusha moja kwa moja ni lazima zibadilike khutuba, na 

vipindi vya kidini visiwe vinaishia kwenye waadhi kutoa habari, 

amri na makemeo ya moja kwa moja, bali inapasa zizungumzie 

na kutoa fikra na mafuhumu ya kimalezi na maarifa ya kina na 

ziendane na mambo ya kisasa na matukio ya maisha, na ziwe 

zimesheni kwa namba na sensa na matokeo ya tafiti kimji katika 

yanayozungumzia mambo ya kijamii. 

 

Na ambapo medani ya Kiislamu imepata balaa ya baadhi ya 

changamoto za kuchupa mipaka ambazo zinapaka matope 

Uislamu kwa harakati zake na vitendo vyake vinavyopingana, 

hivyo ni lazima khutuba za Ijumaa na vipindi vya kidini vizin-

gatie kutoa roho ya Kiislamu kunjufu na kutia mkazo katika 

manhaji ya kati na ya wastani na kupuuza kuchupa mipaka na 

kasumba, na kuwafundisha watu kuwakubali baadhi yao baadhi 

na kufunguka kwa baadhi yao na kuheshimiana, hata kama 

yatatofautiana madhehebu yao au madrasa zao au fikra zao. 

 

Ndio, kinachotakiwa ni majadiliano kwa njia iliyo bora na 

majadiliano yaliyosimama juu ya kutafuta ukweli na kutoa hoja:  

 

…..”  
ُ
ى

َ
 
ٰ
ل هاجىا بُشهك

ُ
 ..…“  ك

 

“…Sema leteni dalili yenu…” (Surat Al-Anbiya; 21:24) 

 

  مِن غِلٍ    ”..…
ُ
ل هَل غِ ذَه

ُ
 اك

َ
خشِجىهُ ل

ُ
خ
َ
 ..…“ ف
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“….Sema: Je, mnayo elimu mtutolee…” (Surat 

Al-An‟am; 6:148). 

 

Ama kuwakufurisha wengine na kuharakisha kutuhumu nia zao 

na kutia shaka katika dini yao hayo sio katika Uislamu kwa 

chochote. 

 

Upeo mwingine wa kazi ya kidini 
222

 
 

Mwanadamu anapoelekea katika kusoma elimu ya sharia na 

kuungana na mwenendo wa maulamaa wa kidini, hii inamaanisha 

kwamba amekwishaweka nadhiri nafsi yake kuutumikia Uislamu, 

na amekuwa ni askari wa kujitolea kwa ajili ya kueneza itikadi na 

msingi. Hiyo ni kwa sababu maarifa ya dini na elimu katika 

hukumu zake, mwanadamu kubeba majukumu yake ya tablighi 

na kufundisha, kujua dini kumetangulia kuwaonya watu na 

kuwaelekeza, kama anavyosema (swt):  
 

ُىا فِى”..…
ى
ل

َ
ف

َ
 لِيَخ

ٌ
ت

َ
تٍ مِنُ    ابِف

َ
لِّ فِشك

ُ
شَ مِن و

َ
ف

َ
ىلا  

َ
ل
َ
الذّينِ  ف

ِ
َ
سون

َ
ُُ  يَدز ػَلى

َ
يِ   ل

َ
ُُ  إِرا سَجَػىا إِل ىمَ

َ
  “ وَلِيُ زِسوا ك

 

Kwa nini kisitoke kikundi miongoni mwao 

kujifunza dini na kuwaonya watu wao wataka-

warudia, ili wapate kujihadhari.” (Surat At-

Tawba; 9:122). 
 

Kwa kiasi anachojifunza mwanadamu katika dini ni juu yake 

kutoa elimu yake kwa wengine. Na kila linapokuwa fungu lake ni 

kubwa zaidi katika elimu, kwa kiasi hicho hicho yanaongezeka 

majukumu yake katika kueneza maarifa ya dini, na kubainisha 

hukumu zake na mafuhumu yake. 

                                                      
222

 Katika munasaba wa arobaini ya marhum kipenzi Sheikh Husein Aal 

Sheikh 1385 – 1419 Hijiria, iliyosambawa katika kitabu cha (Afuidati 

wajaraah) kilichotungwa na Muhammad Amin Abul-Makaarim chapa ya 

kwanza 1421 Hijiria Darul-Makaarim liliihiyaai turathi. 
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Na hususani katika mazingira magumu wakati unapotokea 

upotovu katika manhaji iliyo sahihi au kupotosha kiasi katika 

misingi ya ujumbe na malengo yake, au wakati akili 

zinaposhambuliwa na shubuhati za maadui na upotoshaji wa 

wapinzani, hakika kazi ya maulamaa na wajibu wao katika 

kubainisha ukweli na kutetea misingi inakuwa ni dharura na 

muhimu zaidi. Anasema Mwenyezi Mungu Mtukufu:  

 

هُ 
ٰ
ك
ّ
ذيٰ مِن َ ػذِ ما بَيى  ُُ ذِ وَال

ٰ
 ضَل ا مِنَ البَيِّ ك

َ
 ما أ

َ
مىن

ُ
زينَ يَىخ

ى
إِنى ال

بِِ
ٰ
اطِ فِى الىِخك

ّ
ًَ يَلػَنُُ ُ   لِل  نِ

ٰ
ولك

ُ
ِأ

َ
ػِ ىن

ٰ
ك
ّ
كهُ وَيَلػَنُُ ُ  الل

ى
   الل

 

“Hakika wale wanaoficha tuliyoyateremsha, 

katika ubainifu na uongofu, baada ya Sisi 

kuyabainisha kwa watu Kitabuni, hao anawa-

laani Mwenyezi Mungu, na wanawalaani wana-

olaani.” (Surat Al-Baqara; 2:159). 

 

Imepokewa katika hadithi kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi 

Mungu : “Inapodhihiri bidaa katika umma wangu, basi 

mwanachuoni naadhihirishe elimu yake, na asipofanya hivyo 

Mwenyezi Mungu anamlaani.” 
223

 

 

Na ikiwa kazi ya mwanachuoni ni kubainisha ukweli wa dini, na 

kutetea misingi yake, hakika udhihirisho wa kufanya kazi hii na 

kujua jukumu hili unakuwa ni katika sura na namna mbalimbali 

na kupitia mbinu na njia mbalimbali, kulingana na kutoafautina 

hali na mazingira ya wakati, sehemu na jamii. 

 

Jukumu lililozoeleka: 

 

Lakini kinachoonekana ni kwamba majukumu yaliyozoeleka na 

kuigwa wanayafanya wengi wenye kujinasibisha kwenye nyendo 

za elimu ya kidini, katika hawza za elimu, aghlabu maulamaa 

                                                      
223

 Biharul-Anuwar, Juz. 2, uk, 108 riwaya ya 35. 
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wengi na wanaojifunza elimu wanaelekea kwenye masomo na 

kufundisha, na utafiti katika elimu ya fiqih na usuuli na kazi ya 

umarijii na kutoa fat‟wa.  

 

Na katika jamii mara nyingi jukumu la mwanachuoni wa kidini 

linaishia katika mihrabu na mimbari, na yanayofuatia hayo 

miongoni mwa kufungisha ndoa, kupokea haki za kisharia, 

kujibu mas‟ala ya kifiqihi, na majukumu haya yanahitajika na ni 

muhimu, haiwezekani kuyapuuza wala kuyaacha. Lakini kina-

chopaswa kuangaliwa na kuzingatiwa ni kuishi jukumu katika 

mpaka huu wa majukumu haya yaliyozoeleka na yanayojulikana, 

pamoja na kuwepo pengo na haja kubwa katika nyanja na pande 

zilizobakia. 

 

Kwa mfano, katika upande wa elimu maulamaa wanatoa katika 

hawza za kidini juhudi kubwa katika wakati wao na fikira zao 

katika kutafiti masa‟ala ya kifiqihi na usuul, na wanakuwa na 

akili ya angavu, na kina cha kushangaza katika kuzienea hali zote 

na majaaliwa yote na mijadala yote kwa bidii na ufanisi. Na haya 

yanapelekea kujifakharisha na kujivunia kwa uhodari wao na 

ikhlasi yao ya kielimu. 

 

Kazi zisizo muhimu: 

 
Lakini maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja ya fiqihi na 

Usuul hayakuendana na maendeleo ya nyanja za elimu zingine za 

sharia, kama vile elimu ya tafsir, hadithi, na itikadi, historia, 

jamii na akhlaq. 

 

Ndio, kuna kujitolea kibinafsi katika baadhi ya nyanja hizi, kama 

vile mwelekeo wa al-Allammah Sayid Muhammad Husein 

Twabatwabaiy katika tafsiri ya Qur‟ani ambapo alifanikisha 

tafsiri yake nzuri (al-Mizani). Ametengeneza kwayo nyongeza 

yenye thamani ya juu katika nyanja ya tafsiri. Na vile vile 

mwelekeo wa al-Allammah Sheikh Abdul-Husein al-Aminiy 
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katika nyanja ya itikadi kupitia rejea yake muhimu (al-Ghadir), 

na mazingatio ya Sheikh Aghaa Barki Tehraniy katika kuangazia 

utunzi na tafiti za Maulamaa na wanafasihi wa Kishi‟ah, ambapo 

ametoa rejea yake ya Dhariatu. Na ni lazima kuashiria katika 

utafiti wa Shahidi Sayyid Muhammad Baqir Swadir ya uvumbuzi 

katika nyanja za falsafa, uchumi na mantiki katika vitabu vyake 

vitatu „Falsafatunaa,‟ „Iqtiswaadunaa,‟ na al-Ususu al-mantwi-

qiyatu liliistiqiraai.‟ 
 

Ilikuwa inawezekana kwa Sayyid Twabatwabaiy na Sheikh 

Aghaa Bazarak Tehraniy kuwa karibu na rika lao na wenzi wao 

katika maulamaa wa fiqihi katika kushughulika na tafiti za fiqihi 

na usuul, na katika kushughulika na nafsi ya kutoa fat‟wa na 

umarjii, lakini wao waliainisha haja na pengo katika nyanja 

zingine wakazielekea, na wakatumia maisha yao katika kuzitu-

mikia. Mwenyezi Mungu awalipe kheri kwa ajili ya Uislamu na 

watu wake. 
 

Lakini mifano ya shakhsiya hizi ni michache, ina hesabiwa kwa 

vidole katika mukabala wa mwelekeo wa mamia ya maulamaa na 

wahakiki wajuzi katika nyanja zilizozoeleka na za kawaida katika 

hawza za elimu. 

 

Na ninarudia hapa, sikusudii kupuuza nafasi ya mwanachuoni 

yeyote aliyetumikia sharia katika nyanja yoyote kati ya nyanja za 

elimu, wala sikatai umuhimu wa elimu ya fiqihi na usuul, wala si 

dharau nafasi ya kutoa fat‟wa na kuchukua umarijii, lakini mimi 

naitakidi kwamba kuna dharura ya kujaza pengo la maarifa 

mengine vilevile, na kuboresha tafiti zake na kutatua matatizo ya 

mas‟ala yake, kwa daraja lile lile katika kina na mazingatio 

ambayo yanatolewa katika elimu ya fiqihi na usuuli. Hii ni katika 

upande wa hawza za elimu. 
 

Kazi za kijamii: 
 

Na ama katika upande wa kijamii, hakika kuna majukumu mengi 
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muhimu inawapasa kukabiliana nayo maulamaa na wanafunzi wa 

elimu ya kidini ambao wanafanya kazi ndani ya jamii, ukiacha 

jukumu la kuiga lililozoeleka katika mimbari na mihrabu kama 

ilivyotangulia. 

 

Jamii zetu zina haja ya taasisi na tafiti na vituo vya utafiti, 

kuchunga hali ya jamii, na kufuatilia uboreshaji wake na 

kubainisha mahitaji yake ya kifikra na kimalezi, kisha kuweka 

manhaji na ratiba ya kuelimisha na kufundisha na kurejea kuten-

geneza fikra na mafuhumu ya Kiislamu, kwa ambayo yanaendana 

na kulandana pamoja na changamoto za kisasa. 

 

Kama ambavyo haja inazidi katika zama hizi ya taasisi za 

matangazo ya Kiilsamu katika chaneli za televisheni, vituo vya 

tovuti, kutoa magazeti na majarida, na kuandika majarida ya fani 

kwa maslahi ya mambo ya Kiislamu na umma. 

 

Hakika nyanja hizi inapasa tabaka la dini zizielekee na kuzizin-

gatia na kujitolea kujaza pengo humo. 

 

Lakini sehemu kubwa katika tatizo hili inatokana na kwamba 

jamii zetu hazitazami mfano wa nafasi hizi kwa mtazamo ule ule 

wa heshima ambayo anaipata mwenye kujitolea katika nafasi za 

kuiga na zilizozoeleka. Na kisha hazimpi msaada na kumsha-

jiisha inavyotakiwa, ambapo imefanya wanajamii wengi kufuata 

mwenendo wa elimu ya kidini wasione nafsi zao wala wasihisi 

utekelezaji wa kazi yao na wajibu wao, isipokuwa ndani ya nafasi 

hizi zilizozoeleka. 

 

Na kwa kuongezea katika majukumu hayo ya kuiga yaliyo-

zoeleka, yana mazoea yake na vidhibiti vyake vilivyo wazi. Na 

ambaye anajitolea kwa ajili yake anakuta mbele yake, mifano na 

uzoefu mwingi. Unampa matumaini na unampa ujuzi, kwani sio 

unaendea kazi isiyojulikana wala jukumu lisilofahamika. 
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Wakati ambapo kuelekea nyanja zingine na kuchukua kazi mpya, 

inakuwa ni sawa na kujiingiza katika shida, na kunazungukwa na 

vikwazo, na kunahitaji juhudu kubwa kwa ajili ya kuanzisha, na 

kutayarisha fursa ya kufaulu. Hawayaendei hayo ila waelewa na 

walio tayari kwa kuvumilia taabu na majukumu katika njia ya 

kutumikia malengo matukufu ya kidini, na kwa ajili ya kureke-

bisha jamii zao na kuziendeleza. 

 

Uzoefu wa ujumbe:  
 

Na marehemu wetu mtukufu Sheikh Huseini Swalehe Aali 

Sheikh ametoa kwetu uzoefu mzuri wa ujumbe katika nyan-

ja hii. Hakika ni tawi bichi kutoka katika mti wa elimu wenye 

kustawi. Mizizi yake imejikita katika ardhi ya elimu na utukufu 

kwa karne nyingi. 

 

Naye ni matunda yaliyoiva kati ya matunda ya medani ya Kiisla-

mu ambayo yameota katika jamii yetu katika mwanzo wa karne 

hii ya kumi na tano Hijiria. Alikata masafa katika masomo yake 

ya kielimu ya hawza, na ukapanuka ufahamu wake na upeo wake 

na kujua haja ya medani ya Kiislamu kwa ajili ya kazi ya 

utamaduni na matangazo, na pamoja na kuenea njia zote na 

mazingira kwake ili kutekeleza jukumu lililozoeleka kwa wanaja-

mii katika mwenendo wa maulamaa wa kidini. Na pamoja na 

kumiliki kwake uwezo na kipaji katika kufaulu katika nyanja hii, 

ila ni kwa uelewa wake na ikhilasi yake kwamba aliamua 

kuelekea katika jukumu gumu katika ugumu wake na jukumu 

lake lililopuuzwa pamoja na hatari yake. 

 

Majukumu muhimu: 
 

Alibeba idara na uongozi wa kuhariri jarida la Baswair, nalo ni 

jarida la kifikra la Kiislamu linalolenga kina cha uelewa wa 

kidini na kueneza fikra ya kiujumbe, na kutatua mambo ya 

Waislamu ya kileo, na changamoto ambazo zinawakabili. 
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Na aliye karibu na mazingira ya kazi ya matangazo ya kiuta-

maduni katika medani ya Kiislamu, anajua upeo wa ugumu wa 

jukumu na uzito ambao wanaubeba wenye kukabiliana nayo 

watendaji katika nyanja hii. Hakika wanachonga jiwe, ambapo 

mazingira hayawasaidii, wala uwezo hauwasaidii, wala hapati 

kushajiishwa inavyotakikana, katika uhariri. Na kuandaa mada 

inayofaa ni lazima kumkinahisha huyu na yule, kisha kukazana 

na kufuatilia ili kupata utafiti na makala yanayohitajika. Na 

wakati wa kuchapisha na kutoa, hawamiliki vyombo na taasisi 

ambazo zinawatosheleza kwa jukumu hili, na msaada hauna 

uhakika kwa wepesi, na baada ya hapo usambazaji na ugawaji 

unataka juhudi kubwa. 

 

Marehemu mtukufu alibeba jukumu hili hali ya kujua taabu yake 

na uzito wake, hali ya kuazimia kutoa na kujitolea katika juhudi 

zake na wakati wake binafsi kwa ajili ya kufanikisha kazi yake. 

Na utekelezaji wake katika njia nzuri na dalili kubwa katika 

kujitolea kwake ni kwamba mradi wa jarida la Baswair ulikwama 

baada ya kufariki kwake. Tunamuomba Mwenyezi Mungu alete 

badili yake atakayeendeleza mwenendo huu, na kuitajirisha 

medani ya utamaduni iliyo na kiu sana ya fikra safi. 
 

Na kisha jukumu lingine ndani ya upeo huu alilolielekea Sheikh 

ni kuzingatia hazina ya elimu na fasihi katika nchi, nayo ni 

hazina kubwa inayokabiliwa na kupotea na kupuuzwa, na 

inahitaji kuhakikiwa na kusambazwa. Na kwa uelewa wake wa 

kidini na hisia yake ya uananchi, Sheikh alijitolea katika 

kuchangia katika nyanja hii na akahakiki rundo la vitabu 

miongoni mwavyo ni: 

 

◊ Mawadatul-Aali fiyl–adabi al-Arabiy, cha Sheikh Baqir Abu 

Khamsini. Alikihakiki na akasimamia uchapishaji wake katika 

Darul-Bayaan al- Arabiy – Beirut.  

 

◊ al-Nnasu al-Jaliyu fiy Imamati Aliyi, cha Ayatullahi Sheikh 
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Musa Abu Khamsini. Alikihakika na akasimamia uchapishaji 

wake katika Darul- Bayaan al-Arabiy – Beirut. 
 

◊ al-Amini al-Hadiy wal-hudaatu min Aalihi, cha sheikh Baqir 

Abu Khamsini. Alikihakiki na alifariki na kiko mbioni 

kuchapishwa. 
 

◊ Kashafatu al-Qanai fiy dhakati as-amaki, cha Imamu Sheikh 

Jaafar Abu al-Makaarim, alikihakiki na amefariki na kitabu kiko 

mbioni kuchapishwa vilevile. 
 

Kama ambavyo, Mwenyezi Mungu amrehemu, anashajiisha 

kuchapisha vitabu na kuvisambaza, na ametoa sehemu ya wakati 

wake na juhudi zake katika kuanzisha taasissi inayosimamia kazi 

ya uchapishaji na usambazaji; sisi – hususani katika zama hii – 

kuna haja sana ya nyumba za usambazaji kwa ajili ya kuchapisha 

vitabu vya utamaduni na kuvisambaza kwake. Mwanachuoni 

anapotunga kitabu na akakiacha kinafunikwa na vumbi, vipi 

kitabu hiki kitatekeleza jukumu lake la ujumbe? 
 

Kitabu katika sehemu nyingi katika mazingiraya elimu na kifikra 

kimekuwa ni mzigo wa mtunzi wake. Baada ya kuitaabisha nafsi 

yake katika kukiandaa na kukiandika, ni lazima ahangaikie 

uchapishaji wake na usambazaji wake. 
 

Jukumu hili – la uchapishaji na usambazaji – linafanywa na 

taasisi maalumu katika ulimwengu na sisi tuna haja ya mwenye 

kushughulika kwa umakini na jambo hili. 
 

Hazina ya Ahlul-Bayt ni kubwa, na hazina ya maulamaa wa 

madrasa ya Ahlul-Bayt ni hazina kubwa, ni utunzi mwingi 

ulioje? Na ni utunzi mwingi kiasi gani ungali bado unaandikwa? 

Ni kiasi gani cha utunzi uliopo katika maandishi ya mkono katika 

sehemu hii ambao unasubiria kuchapishwa na kusambazwa? 
 

Familia ya marehemu Aali Sheikh - ni utunzi mwingi ulioje wa 
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wajuzi wake uliopo katika maandishi ya mkono? Huenda 

kilichochapishwa katika vitabu vyao ni sehemu ndogo katika 

vitabu vyao ambavyo bado vingali vimehifadhiwa katika 

makabati! Havijachapishwa na havikusambazwa ili wanaufaike 

navyo watu. 

 

Hazina hii kubwa nani ataisambaza na kuitangza katika kiwango 

cha ulimwengu? Kusambaza ni muhimu zaidi kuliko kuchapisha, 

kwani hakuna faida ya kuchapisha kitabu na kukiweka ghalani. 

 

Nani atajitolea kushughulikia upungufu na kasoro hii katika 

utamaduni wetu na maarifa yetu, katika usambazaji na uenezaji? 

Kinachotakiwa ni kwamba baadhi ya maulamaa na wanafunzi wa 

elimu ya kidni wanaojua umuhimu wa maarifa ya kidini na 

umuhimu wa usambazaji wake waelekee katika jambo hili, kama 

alivyokuwa Sheikh marhumu anavyofanya. Hivi ndivyo alivyo-

toa kwetu Sheikh uzoefu wake wa kiujumbe mzuri pamoja na 

ugumu wake katika kubeba jukumu na kukabiliana na kazi 

ngumu na kuziendea sehemu zilizopuuzwa. 

 

Ni haja ilioje ya kunufaika na tajriba hii na kuiendeleza, hususan 

na imekwishapatikana katika jamii yetu idadi nzuri ya maulamaa 

na wanafunzi wa elimu ya kidini, ambao haipasi wote kuelekea 

katika kazi ya kuiga iliyozoeleka, na kuishia hapo, bali inapasa 

kundi miongoni mwao wajitolee katika kila nyanja kati ya nyanja 

katika kuihudumia dini na maarifa. 

 

Mweneyzi Mungu amrehemu Marehemu mtukufu kwa rehema 

Yake pana, na ampe thawabu katika aliyoyatoa na kujitolea 

katika kutumikia dini yake na jamii yake na aziimarishe nyoyo za 

jamaa zake, na hususan mzazi wake muumini mpole kwa subira 

na utulivu, na aipe badili njema jamii yetu. Hakika Yeye ni 

Msikivu na ni Mwenye kujibu. 
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Utangulizi wa kitabu “Maa yuriduhu shababu”: Ni ladha na 

badili 
224

  

 

Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwenye 

kurehemu. 

 

Sifa zote njema anastahiki Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa 

viumbe, sala na salamu zimwendee Mtukufu wa Manabii na 

Mitume, Bwana wetu Muhammad na Ahlul-Bayt wake watwa-

harifu na masahaba wake wema. 

 

Vijana wetu wanakabiliwa katika zama hizi na changamoto hatari 

katika upande wa kutengeneza shakhsiya zao, kutengeneza fikra 

zao na nyendo zao. Wao hawajaachwa na fitra yao na akili zao ili 

wabainishe kupitia kwazo kizuri na kibaya. 

 

Na baba zao wanaishi katika mgongano wa mabadiliko na mage-

uzi makubwa ambayo yamekumba maisha yao. Yamewakosesha 

uwezo katika kuelewa mambo mapya ya zama sambamba na 

kuhifadhi maadili na misingi. Na pande za kidini hazimiliki 

vyombo vya kuathiri na mvuto, kama ambavyo havitokani na 

mpangilio uliosimama katika ratiba na mkakakti kwa aghlabu ya 

walio wengi. 

 

Ama mazingira yanayozunguka vijana hakika yamejaa mbinu za 

ushawishi na upotoshaji. Kuna chaneli huru zinazotawaliwa na 

matangazo ya matamanio na vivutio, na utamaduni wa kimaada 

kama vile mafuriko yenye kusomba yanataka kuwaangamiza 

wananchi wote katika msafara wa maendeleo ya kimagharibi 

chini ya nembo ya utandawazi. 

 

Na mazingira ya maisha ambayo yanazidi ukata na ugumu katika 

nyanja za elimu na kazi na mahitaji mengine ya kimaisha 
                                                      
224

 Maa yuriduhu shababu: Twa‟amu wal-badili, cha Abdul-Muhsin Ali Abu 

Abdillahi 1420 Hijiria. 
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yanawafanya vijana kuwa na hofu na mkanganyiko katika musta-

kabali na uwezekano wa kujenga maisha yao. 

 

Hakika wao wanamhitajia sana atakayesimama pamoja nao ana-

yejua mazingira yao na anayejua ukubwa wa changamoto 

ambayo inawakabili. Na awape msaaada ili wavuke hatari za 

hatua hii nyeti na ngumu katika umri wao. 

 

Hakika baadhi ya vijana wanaporomoka mbele ya matatizo haya 

na baadhi yao wanaanguka katika njia ya changamoto. Na baadhi 

yao wanakanganyikiwa katika mwendo wake na anajikwaa katika 

kutembea kwake. 

 

Na matokeo ya hayo jamii ya vijana inatawaliwa na muonekano 

usio na raha. Na vinatoka kwa baadhi yao vitendo visivyo vizuri 

vinavyopelekea kuudhika wazazi na kukasirika kwa wanadini. 

Lakini kuudhika huku au ghadhabu hizi hazitatui tatizo bali 

zinaweza kuzidisha ugumu na kina cha kuporomoka baina ya 

vizazi na kuwakimbiza vijana katika dini. 

 

Na kinachotakiwa ni kujua kina cha hali ya vijana na matatizo 

yao na kisha kuwasaidia kuleta ufumbuzi na kugundua njia za 

ukombozi na kunusuru. Na ni wajibu wetu sote kuzingatia 

kujadili jambo hili na kufikiria humo na kutoa mapendekezo na 

kuweka ratiba. 

 

Na nimefurahi sana jaribio la ndugu mtukufu Ustadhi al-Haji 

Abdul- Muhsin Abu Abdillahi katika kuchangia katika jambo 

hili, ambapo amezungumzia baadhi ya matatizo ya vijana wa 

kileo na wanayokabiliwa nayo miongoni mwa hila za upotoshaji 

na upotovu, na kwenda mbio katika kutoa ambayo anayaona 

yanafaa katika mapendekezo na ratiba. 

 

Hakika mazingatio ya ndugu Ustadhi Abdul-Muhsin kwa mambo 

ya jamii yake ni ili kuvumbua juu ya uelewa wa jukumu lake la 
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kidini na kijamii kama unavyoonyesha utafiti wake mzuri katika 

ufuatiliaji wake wa kifikra na kiutamaduni. 

 

Na muomba Mwenyezi Mungu ampe taufiqi ya ziada ya kutoa 

katika kuhudumia dini na jamii. 

 

Na nataraji awe ni kigezo kwa ndugu wengine waumini wenye 

uelewa katika kubeba majukumu yao na washiriki katika kutatua 

mambo ya kidini na nchi kupitia neno zuri na elimu yenye 

manufaa. 

 

Mwenyezi Mungu awape taufiq wote kwa yale  anayoyapenda na 

kuyaridhia. Hakika Yeye ndio Mwenye kuwafikisha. 

 
Hasan Saffar 

9 Shaban 1420 Hijiria / 17 Novemba 1999. 

 

Mihadarati: Hatari zake na njia za kujikinga nayo. 
225

 

 

Amesema (swt):  

 

تِِ ”..…
َ
ى

ُ
ى التى ل

َ
  إِل

ُ
يذيى

َ
للىا بِأ

ُ
 ..…“ ِوَلا ج

 

“…..Wala msijitie katika maangamivu kwa 

mikono yenu…..” (Surat Al- Baqara; 2:195). 

 

Mihadarati inazingatiwa kuwa ni kati ya hatari na maafa 

makubwa sana ambayo yanaikabili jamii yetu katika zama hizi 

nayo ni: 

 

Kwanza: Inaangamiza utu wa mwanadamu na kumkosesha 

matakwa na jitahada. Anakuwa ni mwenye kukimbilia mata-

                                                      
225

 Kalimatu iliyotolewa katika munasaba wa maonyesho juu ya hatari ya 

mihadarati iliyofanywa na Madrasa Saad bin Ubaadah, Qatif – sehemu ya 

mashariki.  
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manio na utashi mbali na kutafakari katika kujenga mustakali 

wake au kuhudumia umma wake na nchi yake. 
 

Pili: Mihadarati inabomoa afya ya mwanadamu kimwili na 

aghlabu inasababisha upungufu katika kinga ya mwili kwa 

maradhi, nayo ni katika sababu za maradhi hatari ya ukimwi, 

kama ambavyo inasababisha upungufu wa nguvu za kiume na 

mkanganyiko wa mishipa. 
 

Tatu: Hakika ni njia ya haraka ya kuyaendea mauti ambapo 

imekuwa ni hali ya vifo vya walevi ni yenye mahala pa 

mazingatio ya pande mahususi katika dola mbalimbali, na 

yanasambaza magazeti ya baadhi ya dola, sehemu juu ya hali ya 

vifo, na yanatangaza juu yake matokeo ya utumiaji mbaya wa 

mihadarati kama vile kutumia mafunda ya ziada au kutumia 

mchanganyiko wa mihadarati hatari au kutopata kilevi na 

kubadilisha kwa dawa au koloniya, yaani madawa mengine. 
 

Nne: Ni kupoteza mali na utajiri kwa watu wanaotumia na katika 

kiwango cha nchi, na kinachoonekana ni namna gani anaishi 

mlevi hali ya kufilisika daima na hususani pamoja na kupanda 

bei ya mihadarati kutokana na kukatazwa kwake na hatari ya 

kuenea kwake, na ni kiasi gani nyumba zimebomoka na 

kuvunjika familia kwa sababu hii. 
 

Tano: Hakika ni maandalizi ya uovu na kufanya ufisadi mbalim-

bali ambapo inamsukuma mlevi kutumia mbinu na njia za kupata 

aliyoyazoea. Na inaweza kuwa ni sababu ya kudharaulika amba-

po baadhi ya waovu na makundi potovu kuwapa vilevi baadhi ya 

wavulana au wasichana kisha wanawalazimisha wanayoyataka 

katika masharti mkabala wa kuwapa ulevi mpya. Na imekwi-

shaonekana kuwa kuna uhusiano madhubuti baina ya mihadarati 

na makosa mengi, kama vile ukahaba, liwati na wizi. 
 

Yote hayo ni wajibu kuzinduka kwa hatari ya maafa haya, na 

kazi kubwa ya kuweka kikomo cha kuenea kwake katika jamii 
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zetu za Kiislamu. Hakika kuna sababu nyingi zinazosaidia katika 

kuenea maradhi haya yenye kuangamiza na zilizo muhimu zaidi 

ni: 

 

◊ Udhaifu wa roho ya kidini na udhaifu wa uelewa wa Kiislamu. 

  

◊ Familia kushughulika na kutowajali watoto wao wa kiume na 

wa kike na kuwaacha kuwa ni wenye kupuuzwa bila ya 

uangalizi kamili na matunzo kamilifu. 

 

◊ Kuwepo rataiba mbaya katika baadhi ya vyombo vya 

matangazo na hususani vya kigeni na kuenea vyombo vya 

kunasa vipindi hivyo. 

 

◊ Wakati wa faragha ambapo kijana wa kiume au wakike hapati 

ratiba inayoshajiisha na yenye kufaa kwa ajili ya kuitumia 

humo. 

 

◊ Kuwepo matatizo ya kinafsi na ya kijamii ambayo yanaweza 

kuwapelekea vijana kukimbia kwayo kuelekea kwenye miha-

darati. 

 

◊ Mamluki wanaokuja, na angalizo ni kwamba mengi ya 

majaribio ya kuingiza mihadarati yaliyogunduliwa yamepa-

tikana katika mikono ya hawa, kama ambavyo baadhi 

wanawazingatia kuwa ni njia rahisi ya kutajirika na kupenya 

katika jamii. 

 

◊ Na mwisho, hakika maadui wenye tamaa wanatumia silaha hii 

dhidi ya nchi yetu na umma wetu. 

 

Mwenyezi Mungu ameipendelea nchi yetu kwa kheri na baraka 

nyingi, na zilizo muhimu zaidi ni utajiri wa kiroho na hazina 

kubwa ya kimaanawi kuwa kwake ni sehemu ya Kiislamu na 

ardhi ya wahyi na utume. Na zinatukuka sehemu kwa ajili ya 
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sehemu mbili takatifu, na sambamba na neema hii kubwa 

Mwenyezi ameinemeesha nchi yetu utajiri wa kimaada 

unaowakilishwa na mafuta na madini na sehemu zingine. Shu-

krani na fadhila ni za Mwenyezi Mungu. 

 

Na ni jambo la kawaida nchi yetu kuwa ni shabaha ya wenye 

tamaa, kwani kila mwenye neema huhusudiwa. Na hakika njia 

harati zaidi ambazo wanazikimbilia maadui wenye tamaa ni 

kujitahidi kudhoofisha na kuangamiza utu na nafsi za kizazi 

kinachokua miongoni mwa vijana wa nchi hii. 

 

Na hiyo ni kwa kueneza mihadarati na vyombo vya ufisadi na 

upotovu ambavyo vinasababisha kupotea matakwa na kukosa 

juhudi na kusambaratisha shakhsiya. Hakika anayetumbukia 

katika mtego na nyavu hizi hatari, hatarajiwi kuwa ni katika 

wananchi wenye ikhlasi na wema wanayefanya kazi kwa 

kuitumikia dini yao na jamii yao, bali atakuwa ni mwenye 

shakhsiya ya ovyo, mwenye kwenda mbio nyuma ya matamanio 

na shahawati. Na atakuwa ni zana ya kubomoa na kuharibu 

katika kiini cha jamii. 

 

Na kusambaza mihadarati ni mchezo wa ukoloni. Zamani 

iliutumia Uingereza nchini India siku za kuitawala kwake, na 

China wakati walipoitawala, na vilevile wakati wa jeshi la 

Uingereza kuteka Misri ambapo jeshi hili lilitumia bangi kwa 

lengo la kuwatuliza wapiga kelele na kuondoa ghadhabu ya 

wasomi na kudhibiti utajiri dhidi yake. 

 

Na ripoti zilizopokelewa kutoka Misri katika miaka hii 

zinaonyesha kwamba Israil inawafundisha vibaraka na majasusi 

ili kuingiza mihadarati na kuisambaza Misri, na serikali ya Misri 

imekamata baadhi ya hawa. 

 

Hakika ni jambo la kawaida maadui kufuata kila njia ambayo 

inawawezesha kutudhoofisha na kuzuia maendeleo yetu, na kisha 
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inawapa wao fursa ya kuiba utajiri wetu na kututawala. Lakini 

sisi tunatakiwa tuwe macho na waelewa ili kutengua mbinu za 

maadui na kuzuia kupenya sumu yao na maafa yao katika jamii 

yetu. 

 

Na hiyo ni kwa kushikamana na kamba madhubuti ya dini 

ambayo inaharamisha kila aina ya ulevi na njia za ufisadi na 

upotovu, na sababu za kuangamiza na kuhilikisha. Anasema 

Mwenyezi Mungu Mtukufu: “Na msijitie katika maangamivu 

kwa mikono yenu.” (Suratul-Baqarah; 2:195). Na kutoka kwa 

Mtume wa Mwenyezi Mungu : “Kila kilevi ni haramu na kila 

pombe ni haramu.” Na kutoka kwake : “Jihadharini na kila 

ulevi kwani kila ulevi ni haramu.” 

 

Na kwa kuwa wahanga wengi wa maafa haya ni katika kizazi 

kinachukua cha vijana, hivyo ni wajibu kuzingatia kuchunga 

kizazi hiki na kuandaa muongozo na maelekezo kwao na kujaza 

wakati wa faragha zao kwa ambayo yanakuza uwezo wao na 

vipaji vyao na kuwawezesha kuendelea katika mustakabali. 

 

Madrasa, kama ilivyo familia, ina dauru kubwa katika kuele-

misha. Ni juu ya waalimu watukufu kutumia nafasi hii ya malezi 

mema kwa wanafunzi wao ili wawasaidie katika kushinda hatari 

ya wakati wa ujana wenye kutatiza. 

 

Na taasisi za kijamii zilizopo katika nchi, kama vile jumuiya, 

vilabu na vituo vya kheri, na kwa kushirikiana na wananchi na 

wanajamii zinaweza kutekeleza dauru zao za msingi katika 

kusimama dhidi ya hatari hizi. 

 

Hakika mustakabali wa nchi na mustakabali wa vijana wa nchi na 

watu wake unatishiwa na upotevu na kuangamia ikiwa 

mihadarati hii yenye kuhilikisha itasambaa. Tunamuomba Mwen-

yezi Mungu Mtukufu aihifadhi nchi yetu na jamii yetu kutokana 

na kila baya, na awape taufiqi viongozi watendaji wenye juhudi 
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za kheri na kujitolea kuzuri kwa ajili ya maendeleo na mafanikio. 

 

Na ninatumia fursa hii inayofaa ili kutoa shukrani zangu kwa 

idara ya jumla ya mafunzo katika sehemu ya mashariki na idara 

ya shule ya msingi Qatif. Sa‟ad bin Ubaadah kwa ushirikiano 

wake mzuri katika kukabiliana na hatari yenye kuangamiza kwa 

kufanya maonyesho ya pili ya kuelimisha juu ya madhara ya 

mihadarati. Na tunatarajia juhudi hizi kufanya kazi yake 

inayotakiwa – Inshaallah. 

 

Sifa zote njema anastahiki Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa 

viumbe. 


